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Present

Com. P.M. wambua
Com. Zein Abubakar
Com. Pastor Zablon Ayonga
Com. Hon. Phoebe Asiyo

Secretariat Staff in Attendance:

Fatuma Jama                -         Programme Officer 
Makomere Wambeyi        -        Asst. Programme Officer

        Lydia Moraa                -        Verbatim Recorder 

The meeting started at 10.20 with a prayer.  Com. Wambua in chair.

Speaker:   Shughuli  ya  leo.   Na  kabla  hatujafanya  jambo  lolote,  ninaomba  Reverend  Chirchir  aje  atuongoze  kwa  maombi

tafadhali.  Na tusimame zote.  

Rev.  Chirchir:   Tuombe  pamoja.   Mungu  Baba  wetu,  Mungu  muumba,  na  mlizi  ya  wote  tunakushukuru  asubuhi  hii  kwa

uongozi  wako  bora,  asante  kwa  kuanziza  kazi  hii,  asante  kwa  yale  yametendeka  na  Baba  tunataka  kujikabidhi  mikononi
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mwako wakati huu.  Tunakushukuru kwa kuongoza na kulinda wale wanaongoza kazi ya leo.  Baba tunajua hii ni kazi ya maana

sana  ambaye  nchi  yetu  itakuja  kutegemea;  sisi  wakati  huu  na  hata  kwa  watu  wa  siku  sijazo.   Baba  tunataka  utuongoze  na

utusaidie tujadiriane na tuchukue kila kitu kwa makini.  Baba  tunakubuka  wale  wanaendelea  kwa  sehemu  tofauti  tofauti  kwa

jamhuri yetu ya  Kenya.   Baba  upate  kuongoza  na  hii  wewe  mapenzi  yako  ipate  kujulikana  ili  nchi  hii  ipate  kwendelea  kwa

amani na ufanisi wa maendeleo.   Tunakushukuru kwa  mambo  hayo  yote  katika  jina  la  Yesu  aliye  bwana  na  mwokozi  wetu.

Amen. 

Speaker:   Basi,  asante  reverend,  wakati  tunapoendelea,  nawaomba ya kwamba  kila  mtu  ajiandikishe  tafadhali  na  mahali  pa

kujiandikisha itakua ni mahali pale,  hata kama hutakua na nene ambayo ungependa kusema, wewe uende tu ujiandikishe basi.

Kwa nafasi  niliyonayo  nitamkalibisha  mwenyekiti  wa  committee  wa  North  Baringo  constituency  ambaye  ni  Royeta.   Karibu

Royeta.

Royeta:  Commissioner Zablon Ayonga na tena ni chairman na Commissioner Asiyo, Commissioner Abubakar,  Commissioner

Wambua, paradiyo kamati ya Katiba ya constituency ya Baringo North.   Yangu  tu  ni  kuintroduce  wale  kamati  ya  …  kujeni

pande hii tafadhalini.  Kuja pande hii halafu muende kuketi.    Commissioners,  nitawaonyesha wale walifanya kazi hii ya Katiba

at  monitoring  the  civic  education  providers  kwa  kila  division.   Hawa  ..  kuna  wacomitte  yete  mwingine  ako  nje?   Bwana

chairman,  kuanzia  hawa  akina  mama,  huyu  ni  Rodha  Kiplangat,  mama  mwingine  ni  Presca  Chepsengei,  hawa  wanaakilisha

Kabartonjo  division.  Kijana huyu ako na suit nyeusi anaitwa Erick Arare  kutoka Partambo division.   Anaakilisha  youth  kwa

Katiba.  Pastor John Chebeti – yeye ni programmer wa leo, Bwana Commissioner,  yeye anaakilisha Religion – Dini kwa jumla

kwa Baringo constituency.  Yule  anafaa  Chesero,  tena  vile  vile  pastor  anatoka  Kabartonjo  division,  sio  ya  Chesoro  Bwana

commissioner ni kutoka Kabartonjo division inaitwa Chepchesoro – jina ingine ni Lang’olat.   Na  commissioners,  wale wengine

bwana chairman tuko na bando labda tuko watatu, tuko na mwingine anaitwa Labad kutoka Parwesa  division bando ingia. Na

kuna mwingine aliomba apology Natachemi Siala ameenda kwa seminar anaakilisha  Kabartonjo  division.   Nafikiri  ni  hayo  tu

sina  ….  Na  co-ordinator  tuko  na  representative  ya  coordinator  office.   Kwa  haya  machache  kwa  sababu  nyinyi  hamtaki

maneno  mingi,  mimi  tu  nashukuru  nakaribisha  commissioners,  ni  nasema  asante  sana  kwa  constituency  yetu  ya  Baringo.

Tumefanya  kazi,  commissioners  tumefanya,  tumefanya  kila  mahali.   Tumejaribu  kutembelea  kila  location,  wacha  ata  tarafa,
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tumeenda kwa kila location kupeleka kazi hii ya Katiba.   Kwa hivyo ______  (inaudible) kama jana Bwana chairman ulijionea.

Tulitetea  kila  corner  na  tunaamini  tumefaulu  na  tulisaidiana  na  Administration.   Unajua  saa  ingine,  unajua  pande  hii  lazima

tusaidiane  na  watawala  kwa  sababu  ya  milima,  communication  ya  barabara  saa  ingine  na  security  saa  ingine  kwani  imejaa

Wapokot.   Wanalalamika  juu  ya  vita  ya  kuimba  ng’ombe,  ng’ombe.   Kwa  hayo  machache  mimi  sina  maneno  mengi,

ninakalibisha DO ya ______ (inaudible) Baringo North ili akalibishe wageni na akalibishe Chairman sana. Karibu bwana DO.

DO:   Basi chairman ya kikao hiki pastor  commissioner Zablon Ayonga, commissioners ambao mumeandamana nao,  yangu ni

kuchukua  nafasi  hii  kidogo  kuwakalibisha  katika  tarafa  hii  ya  Kabartonjo  ambao  tunatarajia  watu  kutoka  divisions  mbili  –

Barweza division and Kabartonjo division. 

Barweza division iko na locations tatu,  na Kabartonjo  division locations tano.   Kwa wakati  huu viongozi ambao walichaguliwa

kutoka mjumbe, councillors, naamini watakuwa nasi siku ya leo.  Kwa watu wetu wa Kabartonjo na Barweza, langu tu itakuwa

matatu; moja ni kwamba tujaribu tuongee mambo ambayo inahusu taifa kwa ujumra.  Tusiangalie zile shinda zetu za hapa kwa

mlango, tuangalie nchi kwa ujumla, ukipatiwa dakika  tano,  sema  jina  lako  na  useme  ile  unataka,  usiamke  na  kusema  bwana

chairman, councillors, chiefs, wazee wa mitaa, chairman ya _______, nursery, nachukua nafasi hii kwetu ni salama haijanyesha,

iko nini, No!  Nasijui,  ukiwa  na  memorandum,  usitusomee  kila  kitu,  highlight  please  and  hand  it  tuokoe  wakati.   Kwa  hivyo

mwenyekiti  utakuta  wazee  pia  wamekuja  hapa  na  watatoa  maoni  yao  kwa  lugha  yao.   Bila  kupoteza  wakati  ninarudishia

chairman  ili  tuanze  kikao  hiki  mapema.   Tumekuja  nje  hapa  kwa  matumuni  ya  kwamba,  tuwe  wazi,  hakuna  kitu  ambayo

tunaficha,  lakini  hali  ya  anga  ikibadirika,  tutamia  hiyo  hall.  Tumekuja  hapa  nje  kuonyesha  kila  mwananchi  kwamba,  hii

commission haina chochote ya kuficha. Kwa hivyo hali ya  anga  ikibadilika  tutatumia  kule  dani.  Basi,  kwa  sababu  leo  hatuna

makofi, nini na nini makofi tatu ya kilo.   

Hapa la mwisho, hapa ni kortini,  this is a commission, hata ukisikia matusi, usicheke.   Take it as  a court.   Hakuna kushangilia,

hakuna kuuliza maswali, lete vile ungetaka.  Asante.  

Com.  Pastor  Zablon  Ayonga:   Asante  Bwana  DO,  nataka  kuwasalimu  nyote  kwamba  Chamge  tubu,  tumefurahi  kufika

upande  wenu  wa  Kabartonjo  na  tunashukuru  bwana  DO  kwa  makalibisho,  tumeshukuru,  bwana  mwenyekiti  wa  3Cs  kwa
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kutukalibisha, tunajua imekuwa kazi ngumu kwenu, kuweza kumobilize watu ili waweze kuja katika kikao hiki na jinsi ambavyo

bwana DO amesema, leo sio siku ya maswali.  Leo ni siku ya maoni yako ambayo unayotuambia hivi ndivyo ungetaka Katiba

ya Kenya iwe.  Maneno ya mastory vile jinsi mambo yalifanyika, hivi na vile, ndipo uje kutwambia point yako huko mwisho, hio

si haja.    Tunataka ugonge point ile ambayo umetaka,  na tunataka utwambie suruhisho.  Si  kwamba  unatwambia,  sasa  nyinyi

commission mwende muangalie habari hiyo.  Habari hiyo ni wewe unaangalia, sisi tutabeba habari ili ambayo wewe umeandalia.

Tena hata mtu kama amesema point ambaye imekuingia, hatutaki kupiga makofi, kule kotini mkienda mnapiga makofi? Hakuna.

  Tunataka tu tuwe na ukimia, kila mmoja atapewa nafasi yake ile ambayo itatoa maoni yake.  

Na pia tungelipenda kila mmoja anapoambiwa dakika zako zimekwisha ili upatie na mwingine nafasi ni heri utii.  Usiseme mimi

ngoja, ongeza mimi dakika, unaposema hivyo, unataka kusema ni wewe tu uko upande huu.  Hawa wengine wote wako hapa

wamekuja  watoe  maoni,  kwa  hivyo  ukiambiwa  dakika  zako  zimekwisha,  tafadhali  upoe.   Temeelewana?   Sasa  kabla

hatujaenda kuwapa yale mambo ambayo mtafuata,  nataka kuchukua fursa hii kwa kuweza kuintroduce kwenu commissioners

ambao tumekuja hapa na office staff ambao tumekuja nao.   Nitawapa nafasi  commissioners  baadaye  wawasalimu  lakini  kwa

kutaja,  mkono wangu wa kushoto ni commissioner B. Asiyo ambaye nina ukweli  kwamba  wengi  wenu  wanamjua  alipokuwa

mwanabunge na sasa yeye ni commissioner.  Atawasalimu baadaye.  Na hapa karibu nami ni bwana Abubakar  Zein ambaye ni

commissioner,  nitampa  nafasi  atakuja  kuwasalimu  na  kule  mwisho  ni  commissioner  Paul  Wambua.   Naye  pia  atawasalimu

baadaye.  Hata kwa office tumekuja na Programme Officer ambaye ni Bi. Fatuma na huyu ndiye  kiongozi wa programme yetu

hapa  na  amekuja  pia  na  wengine  watatu,  moja  atakuwa  ni  Makomere  ambaye  yeye  atakuwa  anaandika,  anaandika  kama

machine lakini hata kama anaandika, kuna Bi Moraa  hapa,  ambaye yeye naye anatega na kanda ili neno lisipotee.   Hata kama

unakohoa,  kikohozi chako tutachukua.   Kwa hivyo hakuna neno la mtu litakalopotea kwa kuwepo hapa.   Sisi  commissioners

pia tutakuwa tunaandika lakini mara nyingi utaona tunasikiza.  Usije ukaseme bona ninaona yule commissioner haandiki maneno

yangu.  Kuna naye anaandika,  kuna naye anashika maneno yako kwa kanda.   Kwa hivyo hakuna kitu cha mtu hapa  kitakuja

potea, tunataka mkisema useme dhaili, unajua zile siku zingine mtu anaweza kusema, nikisema DO yuko hapa,  nafikiri baada  ya

hii mkutano  nitashikwa  juu  juu  au  chief  yuko  hapa,  au  nani  yuko  hapa,  hiyo  leo  hakuna.   Nyinyi  nyote  mmefunikwa  na  ile

blanket nzuri ya commission, kwamba hakuna atakayeshitakiwa kwa maana alitoa maoni yake.  Tumeeleana?  Kwa hivyo leo ni

siku  ya  uhuru,  na  useme  yale  unayotaka.   Ili  nisije  nisahau,  wacha  wacommissioners  wawasalimu  na  wakishawasalimu  leo
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ambaye  atakalia  hiki  kiti  changu,  atakuwa  commissioner  Paul  Wambua,  ndiye  ataendesha  hiki  kipindi.   Kwa  hivyo  wacha

kwanza msalimiwe.  Mama Asiyo, 

Com. Phoebe Asiyo: Asante sana commissioner Pasor Ayonga kwa kunipa nafasi ya kuwasalimia watu wote, wazee na vijana

ambao wamefika  hapa  Kabartonjo  ili  kutoa  maoni  juu  ya  Katiba  mpya.   Najua  mnafahamu  kwamba  Katiba  ndio  amri  kuu

kabisa.   Ndio  sheria  ile  kumbwa  zaidi  ya  sheria  yote.   Na  pia  mnafahamu  kwamba  hii  Katiba  tulionayo  kwa  wakati  huu  ni

Katiba ile ilitolewa ulaya na imelekebiswa kama mara tharadhine na nane hivi.   Sasa  ni  kusema  wanakenya  wenyewe  (nyinyi

wenyewe) leo mnajenga nyumba mpya ya Kenya.  Ndio mtajua kijana anakaa upande hii, mzee nyumba yake itakuwa pale,  ng’

ombe  watakaa  namna  gani,  jee  mambo  ya  kuheshimiana  itakuwa  vipi?  Sheria  za  Kenya  zitakuwa  namna  gani?   Ndio  sasa

tutajenga nyumba mpya na watu wa Kenya wenyewe.  Na  mimi ninashukurani sana kwa watu wa Kenya kufikia wakati  huyu

wa kusema tutengeneze Katiba.   Mnajua kwa Africa, hata nchi zingine, Katiba imetengenezwa kukiwa na  vita,  au  kukiwa  na

msukosuko mbaya sana – crisis mbaya sana ya nchi mzima.   Watu wanashindwa kuishi vizuri, halafu wanakimbilia wanasema

tukae  chini  tutengeneze  Katiba  mpya.   Ni  chache  sana  itengeneze  Katiba  mpya  kama  President  yuko  na  yeye  aseme

tutengeneze  Katiba  mpya.   President  wachache  sana  wa  Africa  wanafanya  mambo  hii  hapa.   Ni  mzuri  kusema  ukweli,

wachache sana wanakubali – kama wao bando wanaishi – kusema Katiba iandikwe mpya.  Mimi nikisema hiyo ni mzuri maana

mimi ni mwanabunge miaka mingi, najua mambo ya siasa ya Kenya.   kwa hivyo tunapeana shukurani kwa mambo haya,  kwa

serikali, kwa mzee mwenyewe, kwa watu wa Kenya kukumbali kwamba itengenezwe Katiba mpya kama President yetu bando

yuko mzima na yuko kwa kiti.   Na  tutengeneze  Katiba  ambayo  itaweza  kuleta  urafiki  kati  ya  watu  wa  Kenya  wote  ili  tuishi

kama watoto  wa mtu mmoja.  Maana Mungu hakuwa mjinga kuweka sisi pamoja.   Alikuwa na  sababu  yake  ya  kuweka  sisi

wote kutoka pahali ya Mombasa, mpaka milima hii yote ya Baringo ati sisi ni watu wa nchi inaitwa nchi ya Kenya moja.  Mungu

alikuwa na sababu kubwa sana.   Kwa hivyo Katiba hii kama  tutafaulu  kuleta  urafiki  kwa  ajiri  ya  Katiba  hii,  itakuwa  kitu  ya

maana sana.   Lakini mtupatie mawaidha, mtupatie fikira yenu, serikali ambayo itakuwa namna  gani,  je  vijana,  wazee,  mali  ya

uma na kila kitu kitakuwa je.   Ninajua tutapata  hekina kutoka kwa  wazee  mbao  mimi naona  hapa.   Nimeshukuru  sana  sana

kwamba mmefika na  kwamba  tutaongea  kama  watu  wazima  ili  tutoke  na  mambo  itatusaidia  kufanya  Katiba.   Nakushukuru

mwenyekiti kunipa nafasi ya kusalimia watu hawa, na mimi pia ni mtu wenu hapa, kijana yangu alitafuta wasichana Kenya yoote

akaja akaoa hapa kwenu, hata mimi ni sengee hapa.  (laughter).
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Com. Pastor Zablon Ayonga:  Sasa mimi naona hapa tuko ugeni tena ugeni mkubwa sana kwa maana kama mama mlitafuta

msichanaaa mpaka mkaja kupata yapa, tukimaliza kikao hiki, si mama atalala?  Tunaeleana?  Haya,  wacha msalimiwe hapa na

commissioner Zein Abubakar. 

Com.  Zein  Abubakar:   Habari  ya  asubuhi?    Kila  wakati  ninapokuwa  safarini  nikiwa  nimeandamana  na  mzee  Ayonga  na

Mheshimiwa mama Asiyo, huwa mimi najifunza mambo mengi na ninapata busara  kubwa nyingi.  Na  kile  mnapozungumza  na

kusikiza maoni ya wakenya, huwa najifunza mambo kama hayo.  Kwa hivyo, kulingana na mira na desturi  zetu kule Mombasa,

ikiwa mambo mazuri kama haya aliyosema mama, nikianza na mimi yangu nitakuwa nimeyaharibu, kwa hivyo mimi ningependa

tu kuwasalimia na kuwaambia kwamba nina furaha kubwa kuwa  na  nyinyi  na  tunashukuru  mmeweza  kuitikia  mwito  wa  kuja

kutoa maoni ili kulekebisha Katiba yetu. Asanteni sana. 

Com. Pastor Zablon Ayonga:  Sasa wacha msalimiwe na Bwana Paul Wambua.

Com. P.M. Wambua:  Chamge tu?   Mimi kwa kawaida wazee wakizungumza huwa sipendelei kuongezea maneno, ni kama

dugu yangu hapa Zein alisoma yale niliyolikuwa nataka kusema.  Nafikiria kwa kuwa niko karibu naye.   Kwa hivyo sitaongezea

yale  mlioyasikia  kutoka  kwa  commissioners  Zablon  Ayonga  na  Mama  Asiyo.   Ni  yale  yale  ambayo  yanafaa.   Kwa  hivyo

kwangu ni kusema na washukuru nyote kwa kufika, natarajia ya kwamba kila mmoja wenu atayatoa maoni yake kulingana na

vile angelipenda Katiba yetu iwe.  Kwa hivyo mjisikie mko huru kusema  yale  yote  ambayo  yako  moyoni,  yako  kwa  kichwa

yenu halafu tutayapokea na Katiba tutahakikisha ya kwamba maoni  yenu  yatakuwa  yameingizwa  katika  Katiba.   Kwa  hivyo

asante sana Bwana mwenyekiti kwa kunipa nafasi kuwasalimia hawa dugu zetu.  

  

Com. Pastor Zablon Ayonga:   Asante,  baada  ya  hayo,  tuliwaambia  kwamba  nimemuuliza  huyu  commissioner  Bwana  Paul

Wambua  ili  aweze  kuwa  mwenyekiti  kwa  kikao  hiki.   Yeye  atawapa  kwanza  taratibu  ya  jinsi  tutafanya,  jinsi  ambavyo

unatakiwa ufanye, na jinsi ambavyo mkutano huu utaendelea.   Kwa  hivyo  kwa  sasa  ninampa  microphone  na  atawaelezea  na

ataongoza kikao hiki.
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Com. P. M. Wambua:  Asante sana mwenyekiti, tutafuata taratibu kama ifuatavyo:- 

Unaweza kuja hapa kutoa maoni ukiwa umeyaandika  –  written  memorandum,  kama  uko  na  maadishi  na  hutaki  kuzungumza

ama  kuongezea  yale  ambayo  umesema,  tutayapokea  na  tutaandikisha  hapo  na  tutaenda  kuyasoma.   Ikiwa  ungelipenda

kuongezea machache ama kumlika yale ya mhimu kama vile mwenyekiti alivyosema, basi  muda wako utapungua kidogo halafu

tutakupa nafasi tu ulenge yale ya muhimu halafu umuachie mwenzako nafasi.   Tunatarajia  ya  kwamba  watu  watakuwa  wengi,

kwa hivyo ukija hapa kuzungumza,  lenga  yale  ambayo  yanafaa  kuhakikisha  ya  kwamba  Katiba  ambayo  itaandikwa  inaofaa.

Kwa hivyo tutafuata taratibu wale ambao wamejiandikisha ya kwamba kuna orodha ambayo imeandikwa, majina yamepeanwa,

tayari tuko na watu 36.   Tutawaita wale ambao walijiandikisha kwanza halafu itafuatana hivo hivo.   Lakini  sisi  tuko  na  haki,

ikiwa kuna mtu amefika hapa na ni ngojwa, ama ni mama mzito, ama ni mama, ama ni mzee, ama awe ni mtu ana kilema, awe ni

kilema tutampa nafasi, tuna haki ya kumpa nafasi kwanza atoe maoni halafu aende. Kwa hivyo ukiona pengine mtu amekuja hivi

karibuni na wewe ulikuwa hapa tangu mwanzo, halafu tukampa nafasi, ujuwe kuna sababu lakini tutataja  kwa nini tunampa hiyo

nafasi.  Na hivyo ni taratibu ambazo tumetumia kila pahali tulipofika. 

Baada ya kutoa maoni yako, tutahitaji ujiandikishe huko kwamba ulifika na ukatoa maoni halafu jina lako utaweka sahihi wako

hapa wale ambao wanatakiwa waandike.   Kwa hivyo bila kuharibu wakati  na pia la mwisho, commissioners wako na haki ya

kuuliza maswali kama kuna neno ambayo halikuweleweka, tuna haki kama commissioners kuuliza  ufafanue  lakini  hatutakubali

kuwe na mjadara.   Wewe ni kusikiza  vile  watu  wanasema,  wao  watatoa  maoni  yao  na  we  utatoa  maoni  yako.   Hata  ikiwa

hukubaliani na hao,  maoni ni yao au ni ya wao,  kwa hivyo  utoe  yale  yako.   Sio  ati  utakuja  kujibu  vile  mwenzako  amesema,

apana, toa maoni yako.   Hata ikiwa ni tofauti kulingana na wale walivyozungumza mbele yako.   Kwa hivyo tutaanza maanake

muda hatuna sana,  kwa  hivyo  nimekubushwa  kwamba  unaweza  kutumia  lugha  yeyote,  kizungu,  kimombo,  unaweza  kutumia

kiswahili na ikiwa uko na shida kuzungumza lugha hizo mbili, tunaweza kukupa nafasi uzungumze na ile tunaita mother tongue.

Hapa  tuna  Ntugeni,  hiyo  pia  tunaelewa.   Na  wale  ambao  hawaelewi,  tuko  na  mkalimani  hapa  atatafusiri  atatwambia  yale

umesema halafu yatanaswa.  Kwa hivyo tuanze mbele kabisa niko na Mariko Cheboiwo,  Mariko Cheboiwo,  Mariko tafadhali

fika hapa mbele,  taja  jina lako,  tunataka utaje ndio linaswe halafu utupatie maoni yako.   Nahakikisha hutapitisha  dakika  kumi

maanake … kwa hivyo taja jina mzee halafu uendelee.  
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Mark Cheboiwo:  Kainenyun ko Mariko Cheboiwo.

Translator:   Jina lake ni Marko Cheboiwo.

Mark Cheboiwo: Ang’alanen kutinyun.

Translator:   Ataongea kwa lugha yake. 

Mark Cheboiwo:  Ng’olyot nebo tai ko koboch kenam katyaknatet agoi raini,

Translator:   Jambo la kwanza, tangu tulipopata uhuru mpaka wa leo

Mark Cheboiwo:   kokiteb emoni eng’ kalya, kimochekoteb ku non.

Translator:   tumekaa kwa amani na tunataka iendelee hivyo. 

Mark Cheboiwo:   Ne bo aeng’ , momeche ng’alekab ukabila.

Translator:   Ya pili, sitaki mambo ya ukabila.

Mark Cheboiwo:   Komoche ketebi ku yu kitebsot che bo keny.

Translator:   Nataka tukae kama vile tulivyokuwa tukikaa tangu zamani. 

Mark Cheboiwo:   Nebo somok ne bo let,

Translator:   Jambo la tatu na ni la mwisho, 

Mark Cheboiwo:   Chang’ lagok betusiechu en emoni bo Kenya che monget chi kwanisiek ole mi kamanik.

Translator:   Kuna watoto wengi ambao wa Kenya hii ambao hawajulikani wazazi wao, baba na mama. 

Mark Cheboiwo:   Kimoche keib ng’alecho koba Bunge keng’alal ngiborchi lagochu.
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Translator:   Tunataka hayo maneno yapelekwe kwa bunge tujue tutawafanyia nini hawa watoto. 

Mark Cheboiwo:   Korok ng’alekyuk ane amu kemwa kele makimoche ng’al chechang’.

Translator:   Mambo yangu yameishia hapo kwa sababu umesema hatutaki maneno mengi. 

Com. P. M.  Wambua:   Asante sana,  asante  sana,  jiandikishe hapa mzee Cheboiwo.  Na  wale watakaofuata  tafadhalini fuata

mtido ni huo huo sasa.   Dakika ni tano,  sasa  zimepungua  kutoka  kumi.   Amundanyi  Kipkulei,   tufuate  mtido  wa  Cheboiwo,

dakika tano tu, hata kama ni mbili pia maliza maneno yawe machache.

Kipkulei Amndany:   Ane ko Kipkulei Amdany ochome ngalechu bo rani ole keyai  amu kaming’inetabkei

Translator:  Mimi Kulei Amundanyi nataka maneno ya leo tufanye kwa unyenyekefu. 

Kipkulei  Amndany:    Ne akwang’e kityo  ne  muo  kityo  mi  ki  achek  olipokeny  keiye  komen  che  kibo  gaa,  rani  kisor

kumik chebeny che mwochi serkali kole notobul bunu kiyai sortolak chi lemei en barabara.

Translator:  Jambo linalo nishangasha sana ni kwamba zamani tulikuwa tukinywa pombe ya nyumbani na kwa wakati huu kuna

pombe aina mingine mingi baya ambayo inamaliza watu wetu barabarani.  Nataka serikali itupilie mbali. 

Kipkulei Amundanyi:   ago komen cho ko che kosoru ak keado en dukani. 

Translator:  Na hayo pombe yaliingia tu hivi majuzi na yanauzwa dukani. 

Kipkulei Amundanyi:   ko mokinget so kebenet ne bunu

Translator:  Na hatujui ni pango gani pombe hii imetoka. 

Kipkulei Amundanyi:   aginye serkali oker kebenet ne bunu amache asorta chile ketolek eng’ barabara

Translator:  Nataka niambie serikali ifunge hiyo pombe ambayo inamaliza watu barabarani.  Sasa mimi sina maneno mengine. 
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Kipkulei  Amundanyi:    Unon,  mele  atotinye  alak  chechang’  kemwoe  kele  keyai  Katiba  ni  ak  koribech  agoi  tun,  ak

korib lagokyok amu ane a chi boiyon ne kokose redio che bo sang’

Translator:   Jambo  ninalitaka  tu  ni  kwamba  hii  Katiba  tuiunde  na  itulinde  na  ilinde  watoto  wetu  mpaka  miaka  zijazo  kwa

sababu mimi ni mzee na ninasikia radio ya hata mambo ya nje.  

Kipkulei Amundanyi:   Ko countries chebo Afrika matinye kalya

Translator:  Katika constinent ya Africa vijinga haina amani. 

Kipkulei Amundanyi:   Ko Kenya achek ketinye kalya

Translator:  na sisi Kenya tuna amani.  

Kipkulei Amundanyi:   Kemoche koteb kalyani agoi tun. Kirok chichuk.

Translator:  na tunataka amani hii ihudumu milele. Asante. 

Com. P. M. Wambua:  Asante sana Mzee Kipkulei. Umetajaaa… ngojea kidogo mzee.  Ametaja pombe ya kienyeji ambayo

ilikuwa inatengenezwa hapa awali, angelipenda iendelee ama angelipenda iwe aje?

Kipkulei Amundanyi:   Aa, moendeleani kikerker chon kobek.

Translator:  Anasema pombe ya kienyenji isiendelee, ifungwe.

Kipkulei Amundanyi:   kimwoe chu kioldoi en tukasiek, chon mi kartasit ne teno.

Translator:  Anazungumzia juu ya hii iko kwa duka iko kwa makaratasi. 

Com. P. M.  Wambua:   Asante sana mzee, tumeyasikia.  Thank you very  much.   Jiandikishe  hapa  tafadhali.    Sasa  tumuite

Naftari K. Chelagat. Hayuko? Endelea, taja jina tafadhali na utoe maoni.  
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Naftari Chelagat:  I salute you commissioners, my names are Naftari Chelagat.   My proposals:   I  seek  to introduce a system

that secure proper distribution of power.  I believe I have a proposal  federal  system of governance as  the only political system

suitable  and  acceptable  to  the  people  of  Kenya.    Centralism  will  bide  Kenyan  external  unit  with  its  internal  diversity  since

preserving the regional diversity is the traditional ______ of federal system.  The federal system leaves room for experiments on

a smaller scale and for competition amongst states.  A single state may for instance try informative methods in  ____  which may

later service a model for nation quite reformed.  

Preamble:    I  proposal  that  the  new  constitution  should  contain  a  preamble  that  would  summarize  the  ______  side  of  the

constitution and common calls for the Kenyans.  I suggest the following preamble:  In the name of Jehova Jire,  we the people  of

the republic of Kenya endurance in the guidance of the Almight God that our forefathers,  fought for independence and guided

by the said Almighty God who will also guide to the reviewing of the  constitution  and  their  substicle  in  amendment  thereafter

wish to reconstitute Kenya into a very close sovereign democratic  republic republic to secure to all its citizens,  their  religions,

their rights, do hereby adopt enact and keep to ourselves this federal constitution.  

The Coalition:  I  propose  that the open chapter  of the constitution should declare  that Kenya is of sovereign  federal  republic.

The federal republic will be comprised of 8 regions, that is Central, Coast, Eastern, North Eastern, Nyanza, Rift Valley, Nairobi

and Western.

Supremacy of the constitution:  The supremacy of the constitution must be maintained that it has to be the supreme of the federal

republic  of  Kenya  and  in  any  other  law  that  may  contradict  it  shall  be  void  to  the  extent  of  that  particular  inconsistency.

Interjection

Com. Wambua:  Naftari, let me guide you, if you read that memorandum, it will take  you 20 minutes, please highlight what is

important, you have three minutes to go, highlight what is important because we are  going to read that memorandum in detail  in

Nairobi.   
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Naftari  Chelagat:   Thank  you.   The  proposals  contained  in  this  paper  are  set  out  in  a  summary  form,  I  believe  the

commissioners the expartees  have an ability to paint a  clear  picture  of  the  governmental  strategy  structures  proposed  herein.

What remains  for  the  commission  to  conjuct  the  proper  and  material  worth  and  phrases  to  come  up  with  a  comprehensive

document that encombases  the above proposal.   I  believe the  federal  structure  system  is  the  only  political  system  which  can

solve them mental problems facing Kenyans.  Thank you.  

Com. P. M.  Wambua:   Thank you very much, we will read  that memorandum in details Bwana Naftari,  so  please  record  it

there and give it to us.  Tumuite Reverend Z. C. Chirchir.  

I can see you have a written memorandum, please highlight the key points.  

Rev.  Z.  C.  Chirchir:   My names  are  Reverend  Zacharia  Chirchir,  chairman  Africa  Inland  Church  Baringo  North  Church

________.   The Bible says the light of the body is the eyes.   If  therefore  your  eyes  are  good  your  whole  body  shall  be  full

obliged but if your eyes are bad, your whole body will be  full of darkness.   Mathew 6: 22-23  in the same way the light of our

country is its contribution and if its contribution is good the whole country will be full of light and vise versa.

Because I have written document  let  me  just  quote  another  verse  and  then  I  will  just  hand  over  right  away.   Regarding  the

extension of parliament and the completion of the new constitution, the bible says, no one patches up an old goat with a piece of

new  cloth  for  the  new  patch  will  shrink  make  an  even  bigger  hole  in  the  coat  nor  does  any  one  pour  new  wine  into  used

wineskins for the skins will pass  the wine will pour out and  the  skins  will  be  ruined.   Instead,  new  wine  is  poured  into  fresh

wineskins and forth will keep in good conditions. Thank you very much.  

Com. P. M.  Wambua:  Thank you very  much  Reverend  for  being  brief  and  also  inciting  the  Bible.   Thank  you  very  much,

register yourself there and let us have the memorandum.   Joshua Kipkitor.  I  can see  Joshua you have a written memorandum,

please be very brief, summarize; we will read the memorandum in Nairobi. 

Joshua  Kipkitor:   My  names  are  Joshua   Kipkitor  from  Ngantar  Pastrol  Parish,  Baringo  North  constituency.   Sasa

13



tumeandika  na  vile  tumeandika,  kwanza  tumeandika  introduction  na  tukasema  tunataka  kuita  Kenya  yetu  “The  Peoples

Republic of Kenya” si the Republic of Kenya.  Ni ya watu wenyewe.  

Ya pili, tuliandika kuhusu Preamble, tukasema preamble ni ya maana sana. 

Ya tatu tukaandika kuhusu mambo ya preamble na sitaki kusoma mtaenda kusoma. 

Ingine tumeandika principles of state  policy na kwa mfano, so plenty political of ____  ,   constitution, the law of the land lakini

yote nimeandika kwa memorandum.  

Jambo lingine ni kuhusu vile tunahitaji – kwanza tungetaka wale wazee wa mitaa walipwe pesa kama watu wengine kwa sababu

hao wanafanya kazi ngumu sana.  Hata wanafanya kazi ya amani na wanafanya pamoja na serikali.  Kwa hivyo tumeweka hawa

wazee wa mitaa wawe wakipata payslip yao kila mwenzi. 

Jambo  lingine  ni  kuhusu  elimu  –  tunaona  katika  upande  huu,  au  Kenya  kwa  jumla,  tuko  na  committee  mbili  katika  kila

secondary  school  na  hatutaka  tunataka  committee  moja.   Na  hii  committee  moja  inatokana  na  PTA.   PTA  sponsor,  nini,

tuchague kutoka wale na wafanye kazi kwa sababu watoto  ni wao.   Unaweza kutoa mtu ambaye hana mtoto kwa hiyo shule,

hana interest kwa hiyo shule, kwa hivyo imbadilishwe.  No Board of Governors. 

Halafu  jambo  lingine  nikuhusu  masomo  –  tunataka  free  education  kutoka  pre-school  mpaka  university  kwa  sababu  tunalipa

korti mingi, tunauza vitu kidogo kidogo, tunanunua dukani, hiyo italipa watoto wetu. 

Jambo lingine, tunahitaji 85% - 85 % inasaidia arid areas wale bado wako chini lakini tukisema tuje pamoja wengine wataumia.

 Kwa hivyo 85%  inatakiwa katika kila district.  Na pia tunahitaji kila district  wawe na shule moja ya National au mbili.  Kama

ile mashule ingine halafu wapate line kwa wale watoto wengine.  

Na  jambo  lingine  ni  kuhusu  mambo  ya  County  Council  –  tunataka  kusema  wale  ambao  wanachaguliwa  mayors,  chairmen,

wachaguliwe na watu wenyewe directly. 

Halafu ingine, tunahitaji mambo ya siasa ingawa we have freedom of speech,  tunaona ya kwamba vyama zimekuwa too much

katika nchi.  Kwa hivyo kama inawezekana, hata ninaona imepuguzwa, watu wana merge.  They marry each other.   Kwa hivyo

inakuja chini, kwa maoni yetu kama ingekuwa nne hivi, ingekuwa mzuri. Ile  strong  strong  halafu  nchi  inajengeka.   Serikali  ile

ambayo tunataka ni serikali ya umoja, unitary government, ile kama vile iko sasa,  President  akiongoza,  tuwe na Vice-President

halafu kama ministers kama wale wengine.  
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Na jambo lingine ni kuhusu commissions – tunataka hawa kwa mfano cabinet ministers wachaguliwe au wafanyiwe proposal  na

bunge halafu iwe na commission ya kuchagua hawa; tuwe na commission mahali fulani kwa sababu wale wa juu watoe majina

halafu na wanapeana commission halafu commission wanaangalia itakuwa namna gani.  

Mambo wale ambao wanaenda bunge   interjection

Com. P. M. Wambua:  Joshua, maliza maliza tafadhali.  Muda sasa umeisha nimekupatia overtime sasa dakika moja.  

Joshua Kipkotor:   Asante sana.   Kwa hivyo tunaingia sasa  habari  ya  utamaduni  wetu.   Utamaduni  wetu  ikae  kama  vile  au

religion ikae kama vile hakuna amendments.  Hakuna amendment kwa  hiyo,  watu  wenyewe  wanafanya  hiyo  kazi.   Ile  mbaya

wanatupa, ile mzuri wanafanya.  Kwa hayo machache ninasema ni Asante sana.  

Com. P. M. Wambua: Kuna swali kidogo, lakini kabla hawajauliza, kuna kitu ulitaja na sikuelewa vizuri, hii 85% ulisema ni ya

nini?

Joshua:  Ni ya watoto wa shule, wale wanateuliwa kuingia form one. 

Com.  P.  M.  Wambua:   Okay,  ngojea  maswali,  kuna  mama  anataka  kukuuliza  swali  kidogo  hapa  halafu  baadaye

Commissioner Zein.

Com. Phoebe Asiyo:   Mzee Joshua umeongea habari  ya mashule,  ile  boards,  na  wewe  unajua  kwamba  kuna  sponsors  wa

shule bali bali, makanisa bali bali wanafanya sponsorship ya mashule zao, ungependa hii sponsorship iendelee au itupiliwe bali?

Joshua:  Iendelee. 

Com. Phoebe Asiyo:  Iendelee.  Na  kama hakuna board,  nani ataendesha shule, atasaidiana na walimu na wazazi kuendesha

shule?
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Joshua:   Kuna Committee itachaguliwa kutoka na  PTA badala ya board halafu inafanya hiyo kazi.  

Com.  Phoebe  Asiyo:   Swali  yangu  ya  mwisho  sasa  –  umetwambia  kwamba  maministers  yaani  mawaziri,  wachaguliwe  na

commission ….

Interjection:

Joshua:  Kwanza proposal ni kutoka kwa bunge halafu wachaguliwe na commission. 

Com.  Phoebe  Asiyo:   Ningependa  kukueleza  kwamba  kuna  nchi  zingine  ambao  wabunge  hawachaguliwi  ministers,  wao

wanajalilia mambo ya nchi tu,  wanatengeneza policy na kadhalika,  lakini ministers wanakuwa wale watu  wa  nje,  wale  ambao

apana  sio  wanasiasa,  bunge  ndio  inachagua  hawa  lakini  apana  wanasiasa.  Unieleze  kama  ni  hiyo  ulitaka  kusema  au  ulitaka

kusema au ulitaka kusema watu hawa hawa wabunge ndio wajichague wenyewe minister au wachague watu  wa  nje  wakuwe

minister kama America inafanya, nchi ingine tena inafanya?

Joshua:  Sitaki ya nje, mimi nataka wale tumechagua wachaguliwe ministers kutoka wale. 

Com. Phoebe Asiyo: Okay 

Com. Zein Abubakar:  Mzee wangu swali nila ambatana na hilo ulirudishia mama mwisho, wewe unapendekeza kwamba bunge

iteue watu watakao kuwa mawaziri halafu commission ichague katika wale walioteuliwa, lakini kulingana na miundo ya serikali,

kazi inaofanywa na mawaziri ni kutekeleza _____ ya serikali kufuatia mwongozo wa kiongozi wa nchi hiyo.  Ukiwa hutasema si

kiongozi  atakaye  teua  na  kuchagua  mawaziri  wachaguliwe  na  bunge,  huoni  wabunge  wanaweza  kufuluga  mwongozo  wa

kiongozi  huyo?   Kama  ni  kutaka  kutilia  maanani  kwamba  watu  wanaochaguliwa  kuwa  mawaziri,  wawe  ni  watu  wanaofaa,

wengine kama mama anavyokupa mfano, huwa wanampa kiongozi haki ya kuteua halafu bunge ikawahoji na kuwauliza maswali

kuona kwamba ni kweli wanafaa kuwa mawaziri.  Lakini ukisema ni wabunge watakuwa wanajibiga kwa nani?  Kwa bunge, au

kwa mtu ambaye anaongoza nchi hiyo? 
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Joshua:  Nafikiri sikusema mkubwa wa nchi atupiliwe bali, nilifikiria, katika bunge yeye mwenyewe ako pale,  if clear,  ako  pale

pamoja na wale, so kwa hivyo kama vile umesema, ni mzuri yeye achague halafu wabunge wahithinishe. 

Com. Zein Abubakar:  Sawa. 

Com. P. M.  Wambua:   Asante sana Joshua,  asante.   Jiandikishe hapo  tafadhali.   Tutamuita  Joshua  Mecha  kutoka  KNUT.

Naona hapo una maandishi, kwa hivyo lenga yale ya mhimu tufupishe maneno. 

Joshua B.  R.  Mecha:   My names are  Jushua  B.  R.  Mecha,  I’m a  peace  member  for  Kabartonjo  division  the  outstanding

______ chief. 

In our union, we have written basing on the guidelines provided by the commission, if I just go through, because  of time I know

I will just highlight some few things since all what we have written is in this document.  

First and foremost, we would like this constitution to have a preamble where this preamble should actually constitute   end of

side A tape 1

At least  at  any one time, this preamble should focus on the national  philosophys  and  state  manangement.   Another  issue,  we

look at the citizenship, the present citizenship is in order and we only like this kind of dual citizenship to be abolished.  

Another  factor is the President should only be responsible in terms of defence,  national security and that he should be the sole

person to declare  may be war emergencies,  national disasters,  inse____,  and  breakdowns  of  public  order  that  the  President

should have that power and nobody else to declare anything on security. 

In the side of the armed forces,  we should say that armed forces should observe the law of land  outside  the  barracks  that  in

some cases the armed forces when they come out, at times they become indisciplined and we want them to be guarded by the

law so that when they are in the barracks they are  disciplined in the barracks  and arms of the barraks  as  any other member of

the public. 
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Another issue is on  political  parties  –  we  request  that  this  nation  should  have  only  3  main  political  parties  and  these  parties

should be funded by the government when it comes to election. 

Another issue is that we adopt federal system and why do we say so?  We said so because  we say that some regions are  well

developed and some are  not well developed and those  existing  resources  in  those  regions  should  be  guarded  by  the  federal

system of government. 

On  parliament  we  said  that  the  parliament  or  the  national  assembly  should  be  the  sole  body  to  visit  higher  posts  in  the

government. For  the case  of may be the  ambassadeurs,  may  be  state  personal  states,  commissioners,  and  any  other  so  that

when they are vetted they should be from the parliament.  Proposals could be made in the house and those with good papers  or

those with papers relevant to  those ____ , we are going to say that they could now face the commission that will fade. 

Another issue is the question of nominees of Members of Parliament should be scrapped but we are saying that special  seats  be

preserved for the vulnerable groups like those disabled to handle that.  May be the ladies  interjection;

Com. P. M. Wambua:  Please summarize bwana Joshua. 

Joshua Mecha:  Okay, I’m summarizing.  We also said that the office of the President  or  the President  should actually be  the

sole person who should be the Head of State, should also be the cammander in chief of the armed forces, he should also be the

Chancellor of state universities. We are  saying this because  if we appoint  any other people,  they may difuse the powers  of the

President.

When it comesto election, we said that our President should have a direct election from wananchi.  

Mayors and councillor chairmen should also be elected through direct  voting.  We are  saying that for MPs and others,  if  one

has to  stand for election, if this person has been working in the government, we should not first of all retire because  if we want

to  gather  security,  we  are  guarding  that  person  so  that  next  time  if  he  is  not  going  in,  should  go  back  and  take  his  post  in
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whatever he has been doing.  

The President  should also attain a 25% votes in every federal  region.  Because  we  have  written  our  memorandum  I’m seing

may be I have run short of time,

interjection

Com. P. M. Wambua:  First you have exceeded by two minutes. 

Joshua Mecha:  So we feel that we have  written  our  memorandum  following  the  guidelines  and  we  had  written  about  35  of

them.  So

Interjection:  

Com. P. M. Wambua:  Just for clarification Joshua, you are definitely recommending that the President be the Executive and it

continues the way it is.  Fine,  Secondly,  you have recommended that we have a federal  system of government,  and the reason

you gave is that you want equitable distribution between the regions on resources, do you have anything to say?  You definitely

now there are some regions which are more developed than others, there are some which have really suffered under the present

arrangement, are you recommending anything to equit that situation?

Joshua Mecha:   In some cases,  you  will  find  that  when  it  comes  to  things  like  education  and  …  okay,  let  me  talk  on  the

divisions because  we are  living at  the divisions in the sense that in some regions they are  underdeveloped.   We find that there

are some few schools and may be in terms of intake and other things, we are at a disadvantage because  for a place to come up

with may be a few schools, those schools should be guarded so that they distract  %, somebody talked about  85% and we are

saying that we recommend that system so that those who are in the disadvantaged areas, the few schools which are there should

also be taken up by those from that region.  We are seing that may be if that it traps any scrapt those people  from the low lands

or semi arid areas will be disadvantaged. 

Com. P. M. Wambua: Okay, asante sana.  Kuna swali?  Ya, kuna swali lingine hapa ngojea.  

Com. Phoebe Asiyo:   Joshua umeongea juu ya dual citizenship,  na unajua siku hizi na  pia  Katiba  hii  itakaa  ata  kwa  miaka
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hamsini, miaka mia moja,  sijui wengine tutakuwa tumeenda,  kama  tulisema  hatuwezi  jambo  hili,  nataka  unipatie  hekima  yako

hapo,  Kama  kuna  kijana  wa  Kenya  ameenda  kusoma  America,  akazaa  huko,  na  mtoto  akizaliwa  America,  saa  ile  yuko

hospitali anapewa citizenship na passport  yake pale kwa maternity, ya nchi hiyo, sasa  huyu mtoto akirudi hapa na baba  yake,

tutafanya namna gani?  Unataka mtoto huyu, atupe ile citizen ya kule alizaliwa, halafu apewe mpya ya Kenya au aje  tu  ile  pia

aweke tu kwa mfuko yake, lakini pia apewe ya Kenya, au tusahau yeye kule alizaliwa?

Joshua  Mecha:   Sisemi  hiyo  lakini  vile  ninaonea  ni  kwamba  this  dual  citizenship  ni  kwamba  wengine  wanaweza  kuwa

registered  may be in the process  where may be that child is born but sometimes we have  a  problem,  somebody  could  be  a

citizen of America,  akirudi Kenya anakuwa citizen wa Kenya,  mara anaenda nchi ingine anakuwa citizen, we have seen cases

where may be some people  register in more than 3 countries,  and we will look at  it and say,  this people  can cause a problem

sometimes you cannot immediately say where this person comes from. 

Com. Phoebe Asiyo:   So  can we  say  please  in  very  special  circumstances  that  this  can  be  considered?    Kuna  kijana  wa

Kabartonjo  ameenda ameoa huko amerudi na mtoto yake kijana na ile barua ya huko,  saa  ile anapewa pale,  ile sheria yao ni

kupeana dani ya maternity.  

Joshua Mecha:  Why we refuse this dual citizenship ni mambo ya security, yaani mtu anaweza kuwa  … interjection:

Com. Phoebe Asiyo:  Umesha fahamu, unafahamu?

Joshua Mecha:  Yee, ni hiyo tu ndio tulikuwa naona otherwise, kama ni …. If it is in line to in … interjection:

Com. Phoebe Asiyo:   special cases?

Joshua Mecha:  yaa, its okey but we only want to cut this question of somebody being registered here,  registered there,  and

everywhere.  

Com.  P.  M.  Wambua:   Asante  sana  Joshua,  jiandikishe  hapa.   Tumeyapokea  maoni  yako  na  tuta  …..  tumwite  Shem  K.
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Boiwa.   Kwa  hivo  tafadhali  naona  umebeba  memorandum,  summarize  peke  yake  dakika  tatu,  tuwapatie  wengine  nafasi.

Naona watu wamezidi kuwa wengi hapa.  

Shem Mbigwa:  My names are Shem Mboigwa, I present the FFD that means Foundation for Dialogue incorporating with the

CCR – Centre for Conflict Resolution Kenya.  

Now  I  will  just  go  very  briefly,  first  of  all  I  should  say  we  should  have  a  preamble  in  our  constitution  supremacy.   The

referendum should be conducted by the following:

Government Representatives, regions representatives and Non Governmental Organizations.

We go to political parties  – We think that these political  parties  should  be  reduced  to  be  if  possible  3  in  number.  This  is  to

reduce the division of the people in this country.

Structure of the government:  This system of the government we wrote  here I’m saying that  we  should  have  President  as  the

head of state and then the Prime Minister and the head of the 

Government and wish to retain the unitary system of government. 

Legislature:   Parliament  should  vett  the  following  appointments,  Attorney  General,  Chief  Justice,  and  Auditor  General,  and

Chairman of______ all commission, they should be guarded by the parliament. 

Now we say again here,  those who are  seeking for presidential  seat  should be above 40  years,  parliamentary  seat  30  years,

and voters should be 18 years.   Languages should be,  those who require to seek  for election in parliament,  should be at  least

form four level and above. Likewise to local authorities, councillors should also be form 4 and above. And we said here,  I think

the illiterates have a right to recall their MP back if 75% of the voters  in the constituency endorses.   Because we have fear  on

some of the MPs dissapear  they don’t come to their  electorates,  they  come  looking  for  votes,  once  they  will  be  called  they

forget all  about  development  in  the  constitution.   So  we  feel  the  electorates  have  the  right  to  recall  him back.   Likewise  to

councillors. 
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We also said their salaries should be ….. in the  _____ commission should be looked into determine their salaries.  It should not

be themselves who increase salaries for themselves. 

Also we included here that we feel we should have two chambers in that house, that is the lower house and the upper  house.  A

lower house is to have one member of the constituency … interjection

Com. P. M. Wambua:  Bwana Shem, I can see you are reading through the memorandum, three minutes are  over,  why don’t

you look at the head and summarize and then we will read the rest.  

Shem Mboigwa:  Okay, now we come to The chairmena and the mayor should be elected by the people.  Also we said that

this middle area  we found a mineral in my land, we feel that if the government came and ____  on that land, the ownership be

given 50% share in that area.  And if he is evicted and he should be compensated fully.  

The question of land property:  In customary in our Kalenjin call it Tugen customary, we don’t give lands to ladies, what we can

give them is that come and caltivate and then they go.  We don’t give land to them.  My recommendation is that we don’t give

land to girls we give only to boys,

Com. P. M. Wambua:  And you want that to go to theconstitution?

Shem Mboigwa:  Yes we don’t.

Com. P. M. Wambua:  Is that the end of it?

Shem: Ya.

Com. P. M. Wambua:  Thank you very much, ngoja, 
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Com. Phoebe Asiyo:  Kama Mzee amezaa wasichana peke yake, hiyo shamba yake itakwenda wapi? 

Shem Mboigwa:  hataserve wasichana peke yake itapatikana. 

Com. Phoebe Asiyo:  kama msichana bado olewa? 

Shem  Mboigwa:   Kama  bado  kuolewa?  Pengine  umnunulie  plot  aende  akatoka  customary  hatukumbalii  kuishi  kwa  ile

shamba, pengine annue shamba mahali pengine. 

Com. Pastor Ayonga:  Kwa hivyo unasema, msichana ikiwa hakuolewa, atafukuzwa toka kwa boma ya mzee?

Shem Mboigwa:  Apana fukuzwa.

Com. Pastor Ayonga:   Ndio lakini kama  yuko,  na  hebu  ni  kwambie,  katika  nchi  yetu  ya  Kenya  hii,  sasa  kuna  wasichana

wengi ambao hawajaolewa na wengi wamefikia kimo kile cha kusema sitaolewa, na yeye ni mtoto wako,  anafanya kazi,  anaishi

boma yako, utamfanyaje? 

Shem Mboigwa:  Problem yake ni kwamba asizae watoto na kuleta kwa hiyo boma, 

Com. Pastor Ayonga: Asizae? 

Shem Mboigwa:  Na kuleta kwa hiyo boma. 

Com. Pastor Ayonga:  Okay, kwa maana hiyo ni culture, ni utumaduni tutawacha namna hiyo, na hiyo ni maoni yako. 

Shem Mboigwa: Maoni yangu ndio. 
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Com. Pastor Ayonga:  Asante. 

Com. P. M. Wambua:  Ngoja kidogo, wee una maneno.  (laughter)

Com. Zein Abubakar:  Bwana Shem, you are suggesting that we should have a recall mechanism for Members of Parliament?

Shem Mboigwa:  Ya. 

Com. Zein Abubakar:  You know the first Kenyan who is making such submissions to this commission, but everytime we ask

people,  you don’t have to answer this question but if you feel you have something  to  say  about  it  please  do.    How  do  you

organize a recall mechanism?  What procedure,  what mechanism do you  use?   Secondly,  how  do  you  guard  against  abuse?

Immediately after elections, those who were the opponents of that MP will start  the recall mechanism. How do you imprement

the mechanism?  Do you collect signatures? What do you do and secondly how do you guard against abuse?  

Shem Mboigwa:  Ya I think I state here we will collect signatures, 

Com. Abubakar Zein:  So you collect signatures 75% you said? 

Shem:  Yes.

Com. Abubakar Zein:  and how do you guard against abuse? 

Com. Wambua:   Commissioners  I  want  to  know  how  do  you  guard  against  people  forging  signatures  and  saying  75%  so

toka? 

Shem:  We will appoint a chairman or somebody to come and ________ it.

Com.  Wambua:   Okay,  we  will  accept  that?   Asante  sana  bwana  Shem,  just  record  your  memorandum  there  and  sign.
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Councillor Alexandar Mundani.  Councillor najua kawaida maneno huwa ni mengi lakini leo yafupishwe.  Lenga yale ya mhimu

ya Katiba halafu dakika ni tano tu. 

Councillor Alexander Mundani: Jina ni Alexaner Mundani.  Ile jambo nataka kuzungumzia ni juu ya ma-case  ya mashamba.

Inaonekana  ya  kwamba,  ma-case  ya  mashamba  inakuwa  nyingi  na  imepelekwa  kortini  mpaka  high  court.   Ningeonelea  ya

kwamba, hiyo ma-case  yote irudishwe kwa kijiji.  Ipewe village elders,  wazee ambaye wanajua waone ya kwamba hiyo case

itamalizwa haraka iwezekanavyo.  

Kuhusu soko huru:  Ningependelea kusema ya kwamba,  soko  huru  imewekwa  mahidi,  kahawa,  maziwa,  na  mimea  mingine.

Ningependelea  kusema  ya  kwamba,  ile  soko  huru  ambaye  imewekwa,  iondolewe  kisheria  halafu  wakulima  watafanya  kazi

kama vile hapo awali zamani.  Na ile mahidi na vivaa vingine ambaye inatolewa nche kutoka America na sehemu zingine ifungwe

ili wananchi wafaidike katika kazi yao ya mikono ya kulima.  Kuna sehemu zingine nikirudia kusema ya kwamba, katika sehemu

hii kuna  sehemu  tatu,  sehemu  ya  nyada  ya  juu,  kuna  nyada  ya  katikati  na  kuna  nyada  ya  chini  na  ukiangalia  nyada  ya  juu

imefanya development nyingi; serikali ilikata mashamba na ikapatia watu title deed  lakini nyada ya  katikati  hakuna  maendeleo

yeyote ambaye imeyastawisha.  Na  nyada ya chini ya Soi,  hakuna kazi ambayo inafanyiwa.  Kwa  hivyo  tunataka  kustawisha

sehemu ya nyada ya katikati na nyada ya soi ile hata wale ambao wanaishi huko wafaidike.  

Jambo  lingine  ni  nasema  mambo  ya  masingira:   mambo  ya  masingira  hapo  awali,  wananchi  au  wazee  wa  zamani  walikuwa

wakichunga  misitu  na  kuifathi  na  kuangalia.   Kwa  hivyo  tunataka  wazee  wapewe  kazi  hiyo  na  mkono  ya  serikali  ipewe  tu

kidogo halafu hii mambo ya masingira ichungike vizuri sana.  Kwa hayo machache asanteni.  

Com. P. M.  Wambua:   Councillor asante  sana,  ulipendekeza kuwe na ustawi,  sawa,  katika sehemu hii  ya  Baringo  ama  Rift

Valley.  Unapendekeza iwe kila pahali kwa nchi ama ni hapa peke yake ambaye unazungumzia. 

Councillor Alexander:  Kila mahali katika nchi. 
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Com. P. M. Wambua:  Kila mahali, asante  sana councillor.   Okay,  jiandikishe hapa tafadhali.   Okay kuna kitu commissioner

angependa kutaja. 

Com. Abubakar Zein:  Councillor, langu si swali, mimi nimestaajabu sana kwamba huku misitu yenu bado iko sawa sawa,  miti

mnayo mizuri, kila mahali ukiangalia kijani, lakini bado una wasiwasi kwamba kuna watu wanakata miti huku?

Councillor Alexander:  Sisemi ya kwamba watu wanakata miti lakini tunataka tu kuweka vikaso irudi kwa wazee,  na serikali

iko mkono yake. 

Com. Abubakar Zein:  Sawa mzee. 

Com.  P.  M.  Wambua:   Asante  sana  councillor.   William  Chebet,  William  Chebet,  mzee  naona  umejiandisha  uko  na

memorandum, fupisha maneno ndio tuwaite wengine maanake watu wanaendelea kuongezeka tu.  

William Chebet: nenyune ko amache ng’alekab kindene Katiba ng’alekab kurithi. 

Translator:   Yangu ni kwamba, nataka katika Katiba hii uridhi iwekwe dani.  

William Chebet:   Eng’ bitenyo achek ko kikochin murenik malik ko tebi tibik

Translator:   Katika mila yetu ya Kitugeni mali wa wazazi hulidhiwa na wavulana wafulana na wasichana hawalidhi. 

William Chebet:   Ngunon komite lagok chemaitun chi ko kimoche kenai ole tononen.

Translator:   Na kwa sasa kuna wasichana ambao hawajaolewa na tunataka Katiba itangaze msimamo wa kuwalida hao. 

William Chebet:   Kogeny ko mito mogoriot ne masiku werik

Translator:   Pia kuna pachiri ambaye hajabarikiwa kuzaa wavulana 
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William Chebet:   ko nguno kotinye tibik ko mie koib malicho e.

Translator:   na kwa sasa kama yeye amezaa wasichana, ni heri wasichana walidhi mali ya mzazi huyo.  

William Chebet:   Mi lagoi alake che motinye kwanisiek che menget kwanisiek,

Translator:  Kuna watoto wengine ambao wazazi wao hawasaidii, wazazi wa kiume hawajulikani wako wapi.  

William Chebet:   kimoche kindene Katiba konyor ole motun ko tebe.

Translator:   Tunataka wao wawekwe kwa Katiba yajulikane msimamo watasimama na watakuwa namna gani. 

William Chebet:  Ni hayo tu.  Asante.

 

Com.  P.  Wambua:   Asante  sana  William Chebet,  jiandikishe  hapa  tafadhali.   Maneno  yako  ni  masafi,  ni  mazuri.   Kabla

hatujaendelea ningelipenda kumtambua mwenyekiti wa Kanu Baringo district  ambaye pia alikuwa hapo awali MP  wa  eneo  ili

Bwana William Kamuren.   Karibu mheshimiwa.  Tutakupatia nafasi najua uko  na  mengi  ya  kusema  lakini  kwanza  tuwasikize

watu wako halafu tutakupatia ukiwa tayari.  Wawili watatu tutakupa nafasi.  Kwa hivyo tutamwita Ezekiel K.  Chemelil.  Naona

hapa umesema utatupatia written memorandum kwa hivyo maneno yafupishwe.  Lenga tu ile ya muhimu kwa  summary  halafu

basi. 

Ezekiel K. Chemelil:  Nitajaribu.  Majina yangu naitwa Ezekiel Chemelil.  I  will go straight to the point.   Nitaanza kwa those

candidates seeking for presidential seat.  Qualification should be a degree and above.  

Should be somebody mature enough, experienced in politics more than  10  years  or  if  he  was  a  civil  servant  he  should  have

served as a civil servant more than 10 years. 

Kwa upande wa Bunge or  Civic Local Cabinet:   councillors na wabunge – Katiba hii tunaitengeneza, unajua  ili  Katiba  ilianza

mwaka wa 1963 mpaka sasa.  Hiyo Katiba was fit for those years  up to now lakini Katiba tunayoitengeneza sasa  ili itachukua

miaka mingine zaidi ya arubaine.   Kwa hivyo, at  that time, lazima tuangalie sawasawa na kwa hivyo maoni yangu should be  a
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form 4 or equivalent.  Mbunge ama councillor. 

And then he should be tested in English and Kiswahili. 

Mambo mengine ni kuhusu mambo ya land:  mambo ya land kuna some communities whose land was taken for public utilities

may be to build schools or  markets  or  hospitals and they have not been compensated although the commissions  have  looked

into.  Tunataka hiyo iingie kwa  Katiba  ya  kwamba  kama  kuna  mambo  namna  hiyo  watu  walipwe  kwa  sababu  some  of  the

communities have been left landless and they had land.  

Mambo mengine kuhusu land tena:  Sharing of property.   Naungana na wenzangu wengine, although there are  some customs,

yetu culture which discriminates wasichana.  Hio mimi sipendelei, tunataka kama wasichana hawa watoto  wake wapatiwe haki.

 Kama msichana hakuolewa na kuna shamba shamba unawagawia.  Mwingine anaweza kuzaa wasichana peke  yake na unaona

according  to  our  Tugeni  culture,  ati  mali  ya  baba  ichukuliwe  na  brothers  and  sisters  na  hawa  watoto  wawachwe  nje.   Hio

wakati huu tumefikia wakati hatutaki namna hiyo. Lazima kila mtu apatiwe haki kama akiwa ameapata nyumbani.  Na  hata wale

watoto wamezaliwa nyumbani na hapo na niwako.  

Kuhusu commissions kama hii ama ingine tunahitaji iwekwe kwa Katiba.  Ikiwa commission is like this one or  ata  ile ya Njonjo

juzi  to  look  into  things  ama  ile  ingine  ya  clashes,  tunataka  ikiwekwa  kwa  Katiba,  why  is  it  not  implemented?   If  it  is

recommended na imewekwa kwa Katiba, kwa nini haitekeleshwi?  Mambo which was recommended ama iletwe kwa raia wale

walitoa hiyo maoni?  Tunataka iwekwe kwa Katiba, ikiwa kitu inapitishwa ipelekwe mahali ilikuwa imetoka.

Kuhusu appointments to managers ama directors  to parastatals  – hapa Kenya  uchumi  imeend  chini,  imeharibika  kwa  sababu

those who have been  appointed  hawana  qualification  ya  hiyo  kazi,  so  kwa  hivyo  ningependekeza  ya  kwamba  people  to  be

appointed to the right positions.  Ikiwa manager wa parastatal fulani awe na ujuzi ya hiyo kazi ama kuwa chairman ya hiyo kazi

other than appointing people without looking into whether they are qualified for those posts or not.  

Customs zingine za Kalenjin, sisi tulikuwa na siraha zetu kama mishale,  mikuki  na  nini.   We  would  like  to  retain  such  things.
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Those cultures kwa sababu hiyo ni protection, hatuna siraha zingine. 

Mambo  ingine  kuhusu  communities  kutahilisha  wasichana  na  nini,  there  are  some  good  cultures  and  bad  cultures.  Na  hizi

zinaendanga  na  communities.   Ingine  faith  yao  is  against,  others  are  accepting  kwa  hivyo  let  us  go  by  the  communities’

recommendations.  Kwa  sababu  tukisema  ifanywe  namna  hii  for  example  kama  sisi  kama  wengine  wakristo  tunahitaji  kama

wasichana hawajatahiliwa, iwekwe kwa Katiba ya kwamba, there should be a clause or a seminar (iwekwe nini  

Interjection

Com. P. M. Wambua:  Bwana Chemelil, muda umekwisha kabisa.  Naona umeandika memorandum kwa hivyo nitakupa half

a minute umalize halafu utuachie memorandum tutaisoma. 

Ezekiel  Chemelil:   Kenya should be majimbo – that’s for  the  government.  Na  boundaries  we  follow  the  current  provincial

administration board  lakini tureserve as headquarters. 

Kwa hayo machache zingine nimeandika kwa mkono, kwa hivyo the writing may …. But I’m ready for a quation. 

Interjection

Com. P. M. Wambua:  ngoja kidogo kwa sababu utaulizwa maswali.

Com.  Phoebe  Asiyo:   Umehimisa  sana  habari  ya  elimu  kwa  waongozi,  umesema  mpaka  mtu  awe  na  degree  ndio  akuwe

President  au awe na form four ndio akuwe councillor,  lakini hujatwambia mambo ya heshima ya  mtu  kama  mwongozi.   Sasa

unataka  Katiba  iangalie  elimu  tu  na  isiangalie  desturi  ya  mtu  yule  ambaye  anatakikana  kuwa  mwongozi?  Kwa  maana  hapa

Kenya hii Kenyatta  hakukuwa na degree ya kutoka university,  watu  wengine  walifikiria  alikuwa  nayo,  hakukuwa  nayo,  huyu

amekuwa na degree tatu ya honorary,  sasa  unatwambia tupate mtu wa degree ile ya university na hutwambii desturi  zingine ile

inahitajika kwa mtu kweli anaweza kulinda mioyo ya watu na nchi kubwa namna hii …. Na elimu tu, elimu peke yake?

Ezekiel Chemelil:  I said or equivalent, nimesema the word equivalent, hivyo kama ana ujuzi in equivalent to that form 4 level 
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Interjection

Com. Phoebe Asiyo:  Lakini mimi ninaangalia  chombo ya ujumbe si degree peke yake.

Ezekiel Chemelil:  Nitayaeleza tu nimesema or equivalent, unajua Katiba ku … 

interjection

Com. Phoebe Asiyo:   Kama ni mlevi je na ama degree?  (laughter)

Ezekiel Chemelil:  That why nimesema mature enough and experience.   Na  Katiba hii tunaitengeneza, in 40 years  to come,  I

don’t think in Kenyan , hakuna mtu hatakuwa amefika form 4, wote, hata saa hii karibu three quarters 

Interjection:

Com. Zein Abubakar:  Let me just clarify Mama’s question, shuld there be moral and ethical qualificans for leader?

Ezekiel Chemelil:  Nitafikiria, hata mimi niongezee hapo ndio uelewe kile unachotaka kujua. 

Com. P. M. Wambua:  Utasema ni elimu peke yake tu, ama ungelipenda kuwe na elimu lakini tuangalie mambo mengine kama

vile mtu ujuzi aliyonayo, desturi yake, tabia yake?

Chemelil:  Hiyo yote tutaangalia, 

Com. Zein Abubakar: Iangaliwe yote?

Chemelil:   Yes that’s why I’m saying there should be an  abstitute  taste,  that’s  how  to  _____  kuona  kama  physically  need.

There are so many qualifications.  

Interjection:  
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Com. Abubakar Zein: Asante sana, nimeelewa sasa, Chemelil asante sana.

Com. P. M. Wambua:  Tutamuita hapo Aaron Ruto. 

Aaron Ruto:   Bas, nenyun ne amwae ko amwae en nwogindo ng’alekab soko huru.

Translator:   Yangu ni machache nitasema juu ya soko huru. 

Aaron Ruto:    Ngebo  kemwa  soko  huru  ko  ng’et  bik  alak  kobokobu  tugun  eng’  sang,  si  iro  ko  umian  bik  chemito

Kenya amatakoyai maendeleo ne kakimoche nebo tugukyok che kiyoei

Translator:    Kwa sababu  hili  soko  huru  lilipoingia,  watu  wengi  wakaenda  nje  kununua  vitu  halafu  mazao  yetu  hayakupata

mahali pakuuziwa. 

Aaron Ruto:   Ye amwae kou agot ng’alekab bandek, ngano, momi san nebo  Baringo mzima  ko  kikerta  tugukab  sang’

chebogeibunen Uganda anan ko oldage.

Translator:    Ile ninaosema  ni  sana  juu  ya  mahidi  ingawa  hapa  Baringo  hatupandi  mahidi  kwa  wingi  lakini  hata  kwa  pahali

pengine watu wanaenda nje Uganda.  

Aaron Ruto:   Ko anyun kemoche kochop serkali kabisa  ng’alekab  soko  huru  ko  mo kibu  agot  betut  ne  mite  rur  emet

kerwai bik alak che yae ng’alekab ukulima. Chamdayat koyai bik eng’ emeng’wan.

Translator:   Ili jambo soko huru, serikali iangalie kwa makini isiendelee kwa sababu watu wetu hufanya kazi zao za mikono

kwa mashamba yao na wakati  huu wakati  wanatoa,  wengine wanatoa kutoka nje ili watu wasipate faida ya kuelimisha watoto

wao kutumia mazao ya mashamba yao.  

Aaron Ruto:    Nebo aeng’ ko  ng’alechon bo soko  huru  ko  kit  ne  kikisas  kityo  ko  ye  kichamda  soko  huru  koyai  bik

tugun alak che makichome kou ng’alekab maiywek chon, komik, miten alak kartsi rain.i

Translator:    Hili  jambo  soko  huru  imeleta  madhala  kwa  sababu  ilipoingia  watu  wametoa  hata  uuzaji  hata  wa  pombe  ya
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karatasi na imetuharibu.  

Aaron Ruto:    Ko agere  agot  amut  chito  age  kabisa  ne kichuten  chini  simakechut  amune  si  kechut  chichi  kelenchon

kiye komen alak che mi kartasi che kioldoi.

Translator:    Jana  nilimuona  mwingine  akifulutwa  alikiwa  anaenda  Kitale  kabisa  kwa  sababu  ya  kulewa  zaidi  ni  nilipouliza

nikaambiwa amenunua amekunya ile iko kwa karatasi. 

Aaron  Ruto:    Ko  yoteb  chi  chebo  kumichoto  kele  bo  bik  che  echen,  bik  che  echen  ko  ng’o  ako  kiumiyan  achek,

kiyumiyan bik.  Kimwoe achek kot cho mi ak kele yach, chomi kartasi ne bo nee?

Translator:   Na nilipouliza hii pombe imetoka wapi nikaambiwa ilitoka kwa mtu mkubwa nami nikaauliza huyu mtu mkubwa

namna  gani  huyu  mtu  mkubwa  analete  na  agali  huko  sisi  kule  nyumbani  tunakataa  ile  ya  nyumbani?  Na  huyu  mtu  mkubwa

mwingine kuleta pombe kuharibu watu ni nani?  

Aaron Ruto:   Kole koro kandoik chebo division anan ko kirwogonon anan ko DO kasit ne yae ko  bo kwong’ut  alakini

nga mi alak che keibune kartasinaik che kakile nam yo ang’kimokochame ng’etu yo

Vernacular

Translator:    Viongozi wetu wanafanya kazi juu chini ya kuona kwamba hii pombe imalizike kama  DO  na  viongozi  wengine

lakini sasa nani huyu mwingine anakubaliwa kumpa

Interjection

Com. P. M. Wambua:  Can you please advise him to give us a proposal.  Atupatie mapendekezo. 

Aaron Ruto:   Ko chechuk asase ale mamache anyun tugun che u chon

Translator:   Hayo tu ndio nilikuwa nimesema tunakataa.  

Aaron Ruto:   Kimoche kecheny chichoto kekochi kasisiek alak, momoche komek chon.
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Translator:   Huyu mkubwa akataliwe ______ kama hayo.  Katiba isema halafu afanye kazi ingine ile ambayo haiharibu watu.

 

Com. P. M. Wambua:  Asante sana mzee,

Aaron Ruto:   Ng’alek ko chon. Mami alak che amwae mising.

Translator:   Maneno yangu ni hayo sina mengine ya kusema. 

Com. P. M. Wambua:  Okay, Alfred Komen

Alfred K. Komen:   Thank you very much.  My names ar Alfred K. Komen.  I’m one of the leaders  from  ____  location, one

of the church leaders, I present here my own views and also the occupation of duty. 

Commissioners we thank you for coming to this area and my personal points first are these: 

In Kenya we have three types of marriages.  That is,  one through the Attorney General’s office and the other through religious,

and the other one is traditional.   My suggestion, my personal  feeling is that we should have only two.   We have two  types  of

marriages in Kenya to avoid  confusion  and  cheats.   The  ones  that  I  recommend  are  those  which  are  organized  by  religious

groups.  The other one is traditionally organized but the one through the Attorney General’s office should be omitted.   Reasons

are these:

That in tradition, these ones are closer to the people and they check according to their own tradition.

The other one,  that’s through the religion, the religious group,  they are  organized but the one through Attorney General  which

are done through the DC’s offices,  this one bring a lot of confusion and cheats  because  some are  people  who are  considered

adults because they have the age that requires their own personal witnesses without the presence of their parents.  They do their

own wedding without the concent of their parents and as such, this one brings some disunity in some families and that is the one

I’m suggesting that we get lid of.   And again there are  other  things  which  have  not  come  even  to  ..  bando  haijaingilia  katika

sehemu za watu wenyewe katika community zile ambayo zinafanyika kama unaweza kupata mwanaume akioona na mwanaume

mwingine, unaweza kupata bibi akioana na bibi mwingine.  To avoid those ones,  nikutoa hiyo sehemu watu wanaweza kuoana
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bila watu wao kujua. 

Jambo  lingine  ambalo  ningetaka  kutoa  kama  maoni  yangu  binafsi,  ni  juu  ya  government  officials  ambao  ni  retirees  ambao

wanatumikia serikali kwa muda mrefu baada  ya ku-reture  baada  ya kufanyia serikali  kazi  kwa  miaka  zaidi  ya  miaka  salasini.

Unapata somebody is  retired  lakini  hajapatiwa  pension  benefits  kidogo  lakini  mambo  ingine  kama  housing,  mambo  mengine

kama medical inakataliwa halafu mtu  anaenda  kupata  frustrations  na  anakufa  haraka.   Kwa  hivyo  ningependekeza  kwamba,

iwekwe kwa Katiba ya kwamba civil servants ______  ichunguzwe na kuwekwa kama mambo ya housing, mambo ya medical

and so on kwa sababu hata wengine wanalipa pesa  through NHIF,  pesa  zinaenda,  pengine  hata  hawatumii  na  hata  hawapati

chochote during their old age.  Kwa hivyo mimi ningeonelea hapo.  

Jambo  lingine  ambayo  tulisema  kama  location  ni  kwamba  kuna  wajumbe  na  councillors  ambao  tunawachagua  na  baada  ya

uchaguzi wanawacha watu wao na wanaenda kukaa kugojea tu miaka 5 yaishe ndio warudie watu kwa uchaguzi tena.   Lakini

tungependelea  iwekwe  kwa  Katiba  ya  kwamba,  kama  wenye  kuchaguliwa  wanawacha  watu  wao,  basi  waitwe  ikiwa  hata

kama ni mwaka mmoja ama miaka miwili, waitwe na watu wachague viongozi wengine.  Watu wasiende kukaa kwa bunge kwa

miaka tano bila kufika kwa watu wao na mwishowe wanakuja wanawanunua halafu ndio watu wanakaa bila leader.  Kwa hivyo

tumeona kama location tupendekeze tupitie kwa Katiba ili kama mtu anawacha watu wake anaitwa na elections zinafanywa.   

Kwa mambo ya education

Interjection

Com. P. M. Wambua:  malizia malizia mzee, malizia manake muda umeisha. Malizia.

Alfred Komen:  Kwa hivyo ikiwa ninamalizia, ni kwamba sisi tutatoa hiyo memorandum kupatia nyinyi na kwa hayo machache

nafikiri nitawachilia hapo. 

Com.  P.  M.  Wambua:   Kuna  maswali  hapa  kidogo.  Na  kabla  ya  mzee  Ayonga  kukuliza,  kuna  moja  tataka  kukuuliza

mwenyewe.  Ulisema hizi ndoa zinafanyiwa kwa Attorney General’s office ziishe, lakini  kulingana  na  vile  naelewa,  kuna  wale
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watu ambao hawaamini Mungu,  kwa  hivyo  huwezi  kuwalasimiza  waende  wakaoane  kwa  makanisa.   Na  pili  hawa  watu  pia

wanaweza  kuwa  hawaamini,  pengine  wanatoka  katika  kabila  tofauti  tofauti  kwa  hivyo  hata  ili  tradition,  hawezi  kuwa  ako

bound.  Kwa hivyo watu kama hawa wanataka kuoana tu, utawafanyaje,  naile sheria ilikuwa inawekwa ndio wapate  na nafasi

bila kwenda kwa makanisa na bila kwenda kwa tradition?

Alfred Komen:   Vile sisi tulifikiria kwa sababu kulichukuwa muda kuongea juu ya hiyo, katika Africa, sithani ni Kenya peke

yake.  Africa nzima kuna traditions ya Africans themselves, kwa hivyo hakuna kabila katika Africa ambayo haina tradition yake.

  Kwa  hivyo  hiyo  sisi  tulifikiria  ya  kwamba,  tukiwa  na  religious  groups  inaorganize  wale  ambo  wanaambudu  Mungu  na

wanaogopa Mungu, basi wapitie kwa makanisa yao, kwa organization yao ya religion, lakini wale wengine waende kupitia kwa

tradition yao  kwa  sababu  tunaamini  wana  tradition  yao  to  avoid  ile  traditions  ambao  zitatoka  katika  nje  ya  Kenya,  pengine

kutoka nchi zingine kama European countries,  inakuja kuingia kama zamani kwetu hatujawahi  kusikia  mwanaume  akioona  na

mwanaume mwingine.  Hatujawahi kusikia mwanamke akioana na bibi mwingine.  Hio si African tradition, kwa hivyo hiyo ndio

wanaweza kupitia kwa maana watu ambao hawaogopi Mungu watapitia kwa Attorney General’s office. 

Com.  Pastor  Ayonga:   Asante  ngoja  kidogo,   while  we  are  on  that  three  types  of  marriages,  je,  Bwana  Komen  unajua

kwamba certificate inayotolewa na office ya Attorney General is the same certificate that we give when we conduct marriages in

the church and it is binding?

Alfred Komen:  Thank you very much Bwana commissioner, you have even reminded me a point that I had in mind, that one

lets say kwa traditions, hatukuwa tukipeana certificates lakini kwa point ambayo tumeweka hapa ni kwamba wale wa tradition

wapatiwe (Katiba should allow a certificate to be given out by the elders of the tradition.) halafu

Com.  Pastor  Ayonga:  Basi  hiyo  ni  vizuri  kwa  maana  hiyo  (that  was  my second  point,  kwamba  bona  harusi  za  kitradition

siziithiniswe na office ya Attorney General wale watu wawe na certificate?) Thank you. 

Alfred Komen:  Okay thank you very much.
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Com. P. M. Wambua:  Sasa tutachukua nafasi hii kumuita Bwana Mheshimiwa William Kamoren – chairman KANU Baringo

district atupatie maoni yake pia. 

William Kamoren:   Asante sana commissioners na wasikilizaji wote,  viongozi,  DO  wa  area  hii  ya  division  ya  Kabartonjo.

Yangu nitachukua machache kwa sababu watu wamesema mengi na sitaki kuchukua muda kwa  sababu  nasikia  ile  muda  kila

mtu anapewa ni kidogo sana.   Kwa hivyo nitaanza  kwa  kusema  kwamba  Katiba  hii  ni  kitu  ambacho  kitakuja  kusaidia  watu

wetu wa miaka mingi kuliko ile Katiba tumekuwa naye tangu mwaka wa 1963.   Ile ya 1963,  iliundwa na kutengenezwa katika

Lanchestor House na imetuchukua Kenya miaka arubaine ikitulinda na amani ilioko katika nchi hii.  Kwa hivyo hii ni Katiba ya

kwanza kujadiliwa kupelekwa kwa raia na ijadiliwe katika bunge la Kenya na wanakenya wenyewe na commissioners hawa ni

wanakenya  wenyewe  ambao  watatekeleza  aina  ya  Katiba  itakayo  wekwa  na  iweze  kuendesha  Kenya  hii  kwa  miaka  mingi

ijayo.  Hiyo ni shukurani. 

Yangu  ni  kuanza  hivi,  katika  zile  nguvu  za  President,  President  ako  na  nguvu  tatu,  ambaye  ni  Executive,  Legislature,  na

Judiciary.  Katika nchi yetu ningependekeza kwamba President apewe nguvu zake zote zifaazo kama vile President  wa kwanza

hayati  Mzee  Jomo  Kenyatta  alikuwa  nazo.  Na  aendeshe  naye  kwa  sababu  tukipeana  powers  na  tuondow  zingine,  awe  na

_____  powers  ama nguvu kidogo nchi haitaenda  vizuri  sababu  yeye  ni  decision  maker  wa  nchi  yake  na  lazima  akiwa  na  ile

organ inaitwa cabinet,  wakati  watakapokata  yale wanakata,  haitakiwi iwe ni kidogo huku na pale lakini apewe awe President

atakaye kuwa incharge ya Executive, ya Judiciary na vile vile ya Legislature ili aweze kuvuja bunge jinsi inavyosemekana na vile

ilivyo  katika  Katiba.   Na  tena  na  watu  waende  uchaguzi  kama  Katiba  ilivyo.   Hiyo  ndio  pendekezo  langu  commissioners.

President awe na nguvu zake zote katika Katiba.  Asinyang’anywe hata kidogo.   Akitaka kusema Chief Justice wa High Court

ni fulani, achukuwe nafasi yake na kuappoint huyo.  Akisema Speaker wa National Assembly ni fulani, na yeye asikizwe na awe

na nguvu zake katika legislature. Akisema tunataka parmanent secretaries na head of civil service na parmanent secretaries  wale

wengine wanaofuata wawe ni fulani na fulani awe na nguvu zake hizo.  Katika Kenya hii, head of state should have ll the powers

as contained within the constitution.  Asante sana.  
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Ya pili, IPPG iliondoa nguvu za chiefs katika Kenya na ndio ni mbaya kwa sababu wakora  wanaweza kufanya mambo hovyo

hovyo.  Kwa hivyo chief awe na powers zake zile zinaitwa  chief’s Act.  Chief awe na nguvu zake, arudishiwe nguvu zake kama

vile  inawezekana  halafu  aweze  kuchunga  location  yake,  aweze  ku-discipline  ama  kumpa  adaabu  watu  katika  location  yake

kama inavyotakikana kwa sababu kama chief anaenda akiwa na nguvu kidogo huku na pale,  itakuwa ni gumu yeye mwenyewe

kutawala location hiyo.  Kwa hivyo huyo chief ama chief yeyote katika Kenya nzima warudishiwe nguvu zao na kufuatana  na

vile ilivyokuwa  zamani  ama  hapo  awali.   Na  ile  ya  IPPG  watu  wa  Katiba  ama  commissioners  watusaidie  iondolewe  jambo

iliyotokea katika IPPG.  

Ingine ni kwamba bunge la Kenya iongezwe kwa sababu Katiba vile ilivyo si karatasi ambayo inapelekwa huku na pale,  Katiba

ni kitu inatakiwa kupelekwa pole pole,  ikimalizika, irudishwe tena kwa watu hawa hawa ambao wako hapa,  waja wasaishe ni

nini walisema.  Ikiisha, irudishwe katika bune kujadiliwa.  Na hapo President aweke sahihi kabila ya hiyo Katiba mpya kufanya

kazi yake.  Kwa hivyo wakati huu ikiwezekana Katiba ama nafasi iongezwe katika bunge letu wakati  huu.  Waendelee mpaka

Katiba hii ikwishe mpaka Head of  State  ama  President  wetu  aweke  sahihi  hiyo  Katiba.   To  accent  his  signatur  one  tie  is  a

problem. Kwa hivyo ili tuwe na Katiba iliyo na maana, na ambayo itatulinda katika nchi hii.  Hii watu wanafikiria Katiba ni kitu

ya  kuzungumza  hapa  na  kuwacha,  ni  kitu  ambaye  inatakiwa  kuangaliwa  kwa  vyovyote.   Both  sides  of  the  coin  must  be

observed and looked into security wise.   Hiyo ndio kitu ya maana.   Kwa hivyo, naikiongezwa bunge, tunataka  registration  of

voters kwa wale hawajashika, vile vile kwa sababu kama ni kuongezwa itaenda mpaka mwaka wa elfu mbili na tatu.  

Na registration of voters  vile vile wapewe nafasi ya kujiandikisha vile vile.  Na  hiyo  itoke  katika  commissioners,  halafu  iende

katika Kibuitu’s  department  ambaye  ni  electoral  commission,  wawape  nafasi  vijana  wetu  ambaye  hawajapata  kura  waweze

kushika kura na ID cards ili wapige kura kwa uchaguzi ujao.  Kwa sababu kama inakuwa extended iende kwa muda ile inafaa

ikiwa itafika mwezi wa sita mwaka ujao,  na kama itakuwa ngumu kwa bunge kupitisha, tupewe  raia.   Mimi  vile  vile  nilikuwa

mbunge na mimi leo ni raia.  Turudishe kwa raia, tuwape nguvu wabunge ambao tulichagua waende wapitishe kwa muda ile ya

kutosha.  Halafu nyinyi commissioners vile vile, wakati bunge inaendelea, mnaendelea kwa mwaka huo wa 2003  kwa kazi yenu

mpaka  mnaakilisha  tupate  Katiba  iliyo  bora  kabla  ya  President  kuweka  sahihi.  Na  tutawashukuru.    Ya  hapo  ni  kwamba

parliament  mara  kwa  mara  inaongezwa  siku  zake  kama  kuna  vita,  when  there  is  war  and  if  the  country  goes  to  _____
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parliament inaongezwa lakini hatuna vita katika Kenya na hakuna shida yeyote katika Kenya,  tunakaa kwa amani ya serikali ya

President  Moi.   Kwa hivyo tunataka Mungu vile  anatuongezea  hii  amani,  tuongezewe  vile  vile  mwendo  wa  bunge  kuendelea

ndio tupate Katiba nziru.  Sisi hatuna vita sasa, hatuna taabu yeyote lakini parliament iongezeke iendelee,  waendelee wale wako

katika bunge mpaka Katiba iwe tayari. 

Tuliongezwa wakati  mimi nilikuwa  bunge  1963  commissioners,  niliingia  bunge  nikiwa  na  miaka  na  24.   Wakati  ilifika,  I’m a

commissioner of zenith na house of representatives, mimi nilikuwa katika house of representatives.  President  Kenyatta  alituuliza

tufanye nini kwa sababu  zenith  ilikuwa  ni  kutakiwa  kuja  kutengenezewa  constituencies  ya  kukatwa  katika  zile  constituencies

zilikuwa  ni  existing  constituencies.  Sasa  tulikubaliana  bunge  iongezeke,  uchaguzi  ambao  ungeendeshwa  ama  ungekuwa

umetangazwa 1967 from 1693, tukaongezewa wakati huo tukakubali kuongeza wakati huo mpaka 1969; nailiongezwa 1968  na

1969.  Na 1969 uchaguzi ukafanywa, na Kenya iliendelea!  Na  zenith ilikuwa imefujwa halafu twende sasa  kukata  sehemu ya

constituencies za wale senators  kuja kurepresent  vile vile, na Katiba iliendelea na tukaendelea mpaka wakati  huu.  Kwa hivyo

mimi  nilikuwa  ninaona,  wacha  bunge  iongezwe  wakati  huu  itusaidie  kwa  nafasi  ya  kutosha  wakati  nyinyi  commissioners

mnaendelea  kutekeleza  zile  zimebaki  halafu  uchaguzi  ufanywe  wakati  unaofaa  kwa  wakati  umefika  na  commissioners  na

electoral commission wachukuwe nafasi yao to liase na commissioners kwa Katiba kwa wakati huu mpaka Katiba iwe tayari.  

Katika upande wa constituencies:  Constituencies katika Kenya ikatwe katika sehemu zingine na isiende katika sehemu za watu

wengi peke  yake.   Kuna sehemu watu ni wachache  lakini  constituency  ama  sehemu  mbunge  anarepresent  ni  kubwa  sana  na

watu  ni  nomadics,  wanachukua  ng’ombe  mpaka  Maralal,  wanachukua  ng’ombe  mpaka  Kerio  Valley,  wanachukua  ng’mbe

mpaka masaai lakini watu wakitembea wanafikiri watu hawako,  mvua ikinyesha  watu  wanarudi  na  ng’ombe  zao,  watu  tayari

wako katika sehemu zao.  Sehemi zingine ni milima na maponde, sehemi zingine ni semi-arid areas.  Commissioners ama Katiba

itusaidie;  ikiwezekana,  sehemu  zingine  zikatwe  zipate  constituencies  zingine.   Niliona  juzi  katika  gazeti  proposal  ya  kwamba

Kenya ipewe constituencies zaidi ya tisaine.  Kama vile Uganda iko na zaidi ya mia mbili na kitu na Tanzania wako na zaidi ya

mia mbili na kitu.  Sasa East Africa community imeunganishwa na parliament yake iko Arusha.   Kenya iko na mia mbili na kumi

peke yake.  Kwa hivyo kama ni kuongeza, tafadhali tuongezewe hata sisi katika sehemu hizi.  Si kwamba hili likamiliwe katika

bunge.  Nikisema  hivyo,  nataka  iangaliwe  kinaganaga  ikiwezekana  sehemu  zile  zakuongezwa.   Hapa  katika  semi-arid  areas
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katika Pokot, Baringo East, ni sehemu kubwa kutoka Kolol mpaka Churo na kutoka Luyamlo mpaka Tiriopo.  Mimi nilikuwa

mbunge  wa  kwanza  huko.   Mpaka  wakati  huu  ni  mbunge  mmoja  tu.   Hapa  North  Baringo,  kutoka  Temwai  mpaka  Kenai

ambaye inapakana na Loiwa kwa upande wa Luyamlo. Hii ni sehemu kubwa mpaka upande wa North Baringo mpaka Kerio

Valley.   Hapa  ikikatwa  kutoka  Temuai  na  kwenda  kutelemka,  constituency  ya  pande  hii  itakuwa  ingine  na  ya  upande  ule

itakuwa ingine.   Watu wa sehemu hii watashika watoto  ama vijana wao to represent  katika parliament na kazi ya serikali ama

ya kutekeleza iwepo development itakuwa ni rahisi kwa kazi ya sehemu hii.  Na  watu  hapa  North  Baringo  ni  wengi.   Sisemi

hapa  ni  kupigania  wapate  constituency  ya  pili,  ama  kuongezwa  constituency,  nasema  katika  Kenya  nzima.   Hiyo  tisaine

ikikubaliwa, sehemu ambayo ni semi-arid areas, hata kama watu ni wachache wakatiwe constituency hiyo sababu sehemu hiyo

ni kubwa.  

Kwa  hivyo  mimi singekuwa  na  mengi  commissioners,  yangu  tu  ni  kusema  kwamba,  wakati  mwingine  mbunge  anachaguliwa

kama ______   baada  ya uchaguzi unapotea miaka yote tano unakaa Nairobi  na raia wanakaa hawaoni yeye.   Iwepo sehemu

ingine  katika  Katiba  ya  kusema,  kama  mbunge  anapotea  kwa  muda  fulani,  wale  walichagua  wapewe  nafasi  kuita  yeye  na

kupitisha  resolution  na  waweke  referendum  ya  watu  elfu  moja  aondolewe  katika  bunge,  ______  nyumbani,  mwingine

achaguliwe aende kurepresent  watu.   Hiyo ni kitu, wewe usisema, ukitaka kusema  kuja  hapa  kwa  sababu  hii  ni  commission.

Hiyo ni kitu ambayo unaweza kuona katika sehemu ingine,  mbunge  anachaguliwa  anakaa  Nairobi  anakula  mshahara,  anakaa

huko, watu hamuoni.  Mimi sisitaki mtu, mimi nasema maoni yangu kama Kamrel.  Kama Kamrel ni huyo, huyo mtu, watu waite

mkutano  yao,  waweke  referendum,  waandike  watu  elfu  moja  waweka  sahihi,  huyo  mbunge  anaitwa  Kamrel  arudishwe

Kabartonjo.   Aachwe hapa na watu wapewe nafasi kufuatana na Katiba mpya.  Wachague  mwingine  wa  kwenda  kutekeleza

mambo yao katika bunge hii. Na yeye asione ni vibaya kwa sababu kuna msichana moja commissioners anaitwa Mrs.  Chebrol.

 Mrs. Chebrol huyu ni msichana anapewa kila mbunge akiweza kuchaguliwa, anapewa anaenda naye huyu msichana.  Uchaguzi

ukija msichana yule anakuja anapewa huyu mwingine.  Kwa hivyo huyo msichana, kama anaenda kukaa na mtu katika Nairobi

miaka  tano  na  huyo  mtu  hapana  rudi,  msichana  vile  vile  arudi  kwa  Kapigoi.  Huko  nyumbani  kwa  wale  waliomzaa  yeye  na

kusema  huyu  bwana  yangu  hawezi  kufanyia  nyinyi  chochote,  na  msichana  akumbaliwe  na  wazazi  wake.  Arudishwe  huyo

mwanaume ili uchaguzi ifanywe representation iwepo.  Kwa hivyo yangu sitaki kusema mengi ni hayo tu.  Mungu awabariki  na

muendelee na kazi yenu kinaganaga.  
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Com. P. M.  Wambua:   Asante  sana  mheshimiwa,  tumekuongezea  muda  maanake  yale  ulioyasema  yalikuwa  ya  kupendeza

lakini kuna maswali kidogo tafadhali. 

Com. Pastor Ayonga:  Mheshimiwa  Kamoren, umesema yule mbunge ambaye haonekani katika constituency yake watu elfu

moja  wakikusanyika  wanaweza  kurecall  this  person  home.   Nataka  pia  uangalie  hivi,  Kamoren  aliposhinda  kura,  kuna  mtu

fulani  aliyekuwa  amebaki  hapa  nyumbani  alikuwa  anataka  kuingia  bunge,  na  huyu  mtu  atakuwa  anatafuta  mambo  against

Kamoren ambaye yuko huko bunge na atakusanya watu  elfu  moja  ili  warudishe  Kamoren  nyumbani,  sasa,  ni  safeguard  gani

ambayo tungeweza kuwa  nayo  kwamba  huyu  ambaye  aliyeshidwa  kura  hapa  nyumbani,  kazi  yake  isiwe  ya  kuhubiri  against

Kamoren arudishwe?

William Kamoren:  Asante sana Bwana Commissioner,  hiyo section ama clause ikiwekwa katika Katiba,  sikusema kwamba

lazima  italazimiza  yule  yuko  bunge  kukimbia  hapa  nyumbani  ama  kuludishwa  baada  ya  hiyo  watu  elfu  moja  kuweka  sahihi

kusema arudi.  Ni kwamba,  akisha jua kuna sehemu ya Katiba ambaye inampa nguvu raia waliyemchagua yeye,  yeye vile vile

atafanya kazi yake kinaga naga,  atakuwa Nairobi  nakurudi nyumbani kila wakati.   Kwa  hivyo  yule  number  two  yake  hawezi

fuata yeye vile vile nafasi.  Atakaa akijua yule yuko chojo kila saa anarudi anakwenda anarudi.     (laughter)

Com.  Pheobe  Asiyo:   Hata  mimi nina  swali  ingine  Bwana  Kamoren,  umesema  kwamba  nguvu  zote  ambazo  President  wa

Kenya wawili wamekuwa nazo, ikae vile ilivyo, na pia unajua kwamba tabia ya wale Presidents tumekuwa nao ilikuwa ni bahati

ya Mungu tu.  Sasa ukisema nguvu hizi zote wawachiwe wale watakao kuja, na pia tunaambiwa wawe ni watu wana elimu ile ya

juu, huoni kwamba pengine huenda kama kuna mtu ambaye siye mwaminifu sana kwa watu wake au mtu  ambae  anamuamini

Mungu, anaweza akatumia hizi nguvu kwa njia mbaya mpaka nchi ikahalibika, kwa maana ni rahisi kwa nchi kuhalibika.  Kwa

sasa tuna watu wengi, we are dealing with a very sophisticated group of people in this country, if we go on,  okay we have done

very well until  now,  if  we  are  to  leave  the  entire  Executive  that  one  perhaps  can  remain  with  the  Presidential  okay,  but  the

Legislature and the Judiciary, are you really happy that the arrangement should remain the same as they are  to day for the next

50 years?   Are you sure that Kenyans will accept it in the next 20-30?   We are hoping that this constitution will remain with us
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for another 100 years.  Are you happy that this should be the case?

William Kamoren:   Asante sana commissioner.   Commissioner  huyu  anayeniuliza  swali  hili,  tulikuwa  naye  katika  bunge,  na

yeye ni commissioner,  very brilliant, na asante sana kwa kuuliza swali hilo.   Kwa  nini  nimesema  hivyo  commissioners  ni  kwa

sababu zangu zifuatavyo:

Kuchaguliwa kwa kiongozi huchaguliwa na watu wawili, kunachaguliwa na Mwenyezi Mungu kwa kutawala watu wake na tena

Mungu anapeana nafasi ya pili kuchaguliwa na wale watu ambao huyo kiongozi atamtawala.   Kenya na kabila hizi arubaine na

mbili, tangu mwaka wa 1963  mpaka wakati  huu, ile akili iko katika Kenya hii ni kubwa sana,  its so enormous  kwamba  watu

wakituu  kwa  kiwaja  kutafuta  uchaguzi,  tayari  watu  wa  Kenya  watajua  ni  nani  anaweza  kuchaguliwa.   Na  yeyote

atakayechaguliwa,  hiyo  ni  kweli  commissioner,  wengine  wakipata  kiwango  fulani  ya  masomo  wanaweza  kufika  utawala

kiwango  fulani  ya  kuweza  kunyanyasha  watu.   Hiyo  ni  kweli  kabisa  lakini  akichukua  nafasi  ya  kuchukua  ile  nguvu  kidogo

kufuatana na hizo three organs  of  the  system  of  government,  itakuwa  yeye  vile  vile  atakuwa  akitabataba  mahali  pa  kushika,

kama ni kufuja bunge, na kuwa ngumu. Kwenda kuappoint  wale judges wa High Court,  inakuwa ngumu, na tena  kurudi  tena

kwa Executive itakuwa ni mtu ako na sehemu moja; ikiwa ni Executive, atalalia hapo,  lakini  hizi  zingine,  lazima  yeye  kama  ni

Head of State akitaka kuweka country iwe kitu kimoja,  yeye lazima awe na hizo powers  tatu.   Huenda pengine President  yule

mwingine ambaye anaweza kushikilia nchi hii awe pengine ni kijana kuliko wale Presidents  wa mbele,  na huyu President  wetu

yuko sasa,  pengine  akishika  wale  watamzunguka,  huenda  unaweza  kuona  ni  lika  yake.   Lakini  President  wowote  akiwacha

office, yule atashika,  lazima awe na wazee wengine kwa kuendesha kazi hiyo pamoja.   Hawezi  kuwa  yule  peke  yake.   Kwa

hivyo  wale  wataendesha  pamoja  watamsaidia  huyu  kuona  ya  kwamba  ako  na  nguvu  zake  za  kuendesha  kazi.   Na  kweli

hatutaki mtu ambaye atashika awe na hizo powers  zote tatu na aweze kunyanyasha Kenya,  hatutakubali kwa sababu tumekaa

kwa amani kwa hii miaka arubaine. 

Com.  Phoebe  Asiyo:   Kwa  nini  bando  huwezi  kurecomend  kwamba  hata  President  akichagua  judge,  bunge  ilidhimishe

uchaguzi?  Kama  hujui  kama  huyu  kijana  President  atapenda  wazee,  atapenda  rika  yake  juu  ni  rika  yake  tu,  hawezi  penda

wazee pengine.
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William Kamoren:  Basi, kama ni hivyo, kusaisha urimi kutoka urimi ingine ni nzuri.  Kwa hivyo kama ni kuhidhimishwa katika

bunge, judge wa high court  ili aweze kujulikana  ni  nani  anaweza  kushikilia  kiwango  hiyo  na  kukaa  katika  office  hiyo  kuu  ya

sheria,  huletwa katika bunge halafu unawekwa ile kichungi vizuri, hiyo naweza kubalia  wewe  hiyo  commissioner.   Thank  you

very much. 

Com. P. M. Wambua:  Asante sana Mheshimiwa kwa maoni yako.   Tafadhali jiandikishe hapo,  tumeyapokea ya muhimu na

tutahakikisha ya kwamba tutayaangalia wakati wa kuandika report.   Charles Katepesi, Charles Katepesi.

Charles  Katepesi:   Kwa  majina  ninaitwa  Councillor  Charles  Katepesi.   Yangu  nitasema  ni  machache  kwa  sababu  wale

walitangulia wamesorota sorota zangu.  Basi hii mambo ya Katiba nimefurahia kwa sababu inasemekana Katiba inarekebishwa

sio kuanzishwa.  Nikisema namna hiyo ni kweli kwa sababu tangu miaka ya sitini na tatu mpaka leo,  ni miaka mingi iliopita na

nyinyi commissioners mnaona watu wa Kenya vile walivyo, wana afya nzuri, inaonekana hiyo Katiba ilichunga hawa mpaka wa

leo.  Kwa sababu nitaruka ruka yale nilikuwa nikifikiria nitasema, nachukua nafasi hii kusema, kiongozi safi ni lazima siku zake

ziongezewe. Kama mtu amekuwa kiongozi, ni lazima siku zake ziongezewe.  Kama mtu alikuwa kiongozi hasa kwa raia  yetu,

kama mtu amekuwa kiongozi mzuri na wakati  muda wake umekwisha, raia wawe na haki ya kuongezea kwa  sababu  ya  kazi

yake nzuri. 

Jambo lingine, wale wazee wa mitaa, ile mwenzangu mwingine amesha sema, ni shirt au ni mzuri, wapewe rupu rupu baada  ya

kazi yao kwa sababu hawa wanachunga kazi kutoka masinani.  

Jambo lingine ambaye  nataka  iingizwe  kwa  Katiba,  ni  watoto  wa  shule  wapewe  discipline  kama  zamani  kwa  sababu  mtoto

asiopigwa kiboko kama zamani kwa utaratibu ya mashule, mtoto asipokuwa na discipline hawezi kupita kwenda shule ile nzuri

kwa hivyo hiyo ningeoma irudishwe wapewe mwalimu ndio mtoto akikosa afanyiwe kazi zake na walimu, na head master aajua

ni nani atapiga huyu mtoto kiboko halafu apate kufanya kazi zake nzuri. 

Jambo  lingine,  kwa  sababu  nilisema  hii  Katiba  yetu  ilituchunga  kutoka  wakati  ule  mpaka  leo  kwa  sababu  inalekebishwa,
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ningelitaka nyinyi commissioners kwa sababu hata nyinyi pia ni watu wa hapa Kenya,  muone katika dunia ni nchi gani ambayo

imekuwa  na  maendeleo  nzuri  sana  na  Katiba  yao  ilikuwa  namna  gani?   Kwa  sababu  hata  sisi  pia  tukiwa  watu  wa  Kenya

tunataka Katiba ambayo inaweza kuingiza sisi tufanye maendeleo ili tuinue nchi yetu haraka.  

Kuhusu  mambo  ya  bunge  sasa,  ningeonelea,  kwa  sababu  Katiba  inataka  kulekebishwa  ili  ipate  kuchunga  watu  wa  Kenya

ifanywe pole pole mpaka itosheke kwa sababu ikifanywa haraka na hii ni maisha  ya  binadamu  haitaweza  kuwa  mzuri.   Kwa

hivyo ifanywe pole pole hata ikiongezwa bunge ni sawa.

Jambo  lingine  ambayo  karibu  ninamaliza  sasa,  nataka  pia  iingie  kwa  Katiba  kwa  sababu  wazazi  au  wananchi  kwa  jumla

wanaweka kusomesha  watoto  wao  na  baada  ya  watoto  kupata  kazi  kubwa  kubwa  wanaenda  hao  huko  bila  kujulisha  hata

wazazi wao na mtu anakaa na bibi yake.   Mzee  kule  nyumbani  utakuta  anakunakuna  chawa  tu  peke  yake  kwa  sababu  mali

yake yote ilikwishia yule kijana au wale watoto wake. Kwa hivyo nataka ifanywe Katiba ambayo inaweza kumpa kijana atunze

wazazi wake.  Na kama ikikuwa hataki kusaidia wazazi wake, basi inaweza kutoa sehemu yake kidogo tu hata shiringi elfu tano

nne kukatwa kwenda kwa mzazi ili asiangaike sana.  

Basi ya mwisho

Interjection

Com. P. M. Wambua:  Nilikuwa nafikiria hiyo ndio ilikuwa ya mwish mzee.  Taja hiyo ya mwisho halafu tumalize.  

 Charles  Katepesi:   Basi kiongozi mzuri baada  ya  kazi  yake  ni  lazima  au  ni  vizuri  achugwe.  Na  nitaka  hiyo  iandikwe  kwa

Katiba  kwa  sababu   wale  wzee  wetu  viongozi  hayati  Jomo  Kenyatta  alituchunga  miaka  kumi  na  tano,  na  mtukufu  rais  Mai

alituchung mpaka lea miaka ishirini na nne hivi.   Tunataka  baada  ya  yeye  kwenda  retire,  achungwe  vizuri  sana  isije  ikakuwa

asante ya punda ni teke.  Basi kwa hayo machache nasema asante.  

Com. P. M.  Wambua:   Asante sana Councillor.   Jiandikishe hapa tafadhali.   Sijui,  sioni  majina  ya  akina  mama  kwa  hii  list,

kuna mama ambaye amejiandikisha na hajaitwa? Ambaye anataka kuzungumza?  Yuko? Wakina mama, kuna  mama  ambaye
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angelipenda kuzungumza  na kutoa maoni yake?  Wanasema je?  Wanajitayarisha? Basi, na kuna mwenzetu mwingine tulimuona

hapo aliketi pande ile ambaye alikuwa na ulemavu, tungelipenda kumpatia na nafasi kama anataka kuzungumza.  Unataka kutoa

maoni?  Na  wale  ambao  wangelitaka  kuzungumza  na  hawajapeana  majina  yao  kujiandikisha  kwa  orodha,  tafadhalini  endeni

mjiandikishe  ndio  tukikufikia  tukiita  jina  uje  hapa  utoe  maoni  yako.   Hata  ukiwa  umekuja  hapa  kuzikiza  pia,  unatakiwa

ujiandikishe ndio tujue ni kina nani aliyefika hapa kwa hiki kikao.   Kwa hivyo hakikisha jina lako liko kwa orodha – kwa list.

Taja jina mzee na uendelee.  

Kiptalam Masirben:    Kainenyun ko Kiptalam Masirben. Ya ubatizo ni David Masirben.

Translator:  Jina langu ni Kiptalam Suruben na majina mengine mabatizo David ama Surube. 

 

Kiptalam Suruben:    Shida ne kitinye achek bik che maimuche ke ko kemuche ketinye lagok  ko  lagok  komoche  school

fees. Keba kecheng’u ko makinyoru kabisa.

Translator:   shida zetu sisi ambao  ni  walemavu,  tuna  watoto  ambao  wanaenda  shule  lakini  hatuna  pesa  za  kuwaelimisha  ni

shida.  

Kiptalam  Suruben:    Nebo  aeng’  ko  mi  kartasisiek  che  kikakitoretech  bik  che  mei  muchegei,  kemuche  kenyit  ago

kakikere kiy age tugul. Kiyoktoi kityo kobetos, makikere.

Translator:   Wakati  mwingine  tunapewa  form  ya  kujaza  ya  wale  ambao  hawajiwezi  na  tunajaza  kila  wakati,  tunatuma,  na

hatupati majibu.  

Kiptalam Suruben:    Kwa hayo machache tu sina mengi ya kusema.

Com. P. M. Wambua:  Mzee, umesema David?  

Kiptalam Suruben:    David ama Suruben

Com. P. M. Wambua:  Kongoi? 
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Kiptalam Surben:  Kongoi Mising.

Com. Wambua:  Jiandikishe huko.   Sasa  tutamuita – naona hapa tumepewa majina ya akina mama. Nasikia Evelyne Kandie

ako tayari.  Anaweza kuja hapa? Evelyne Kandie, aje tafadhali hapa. 

Everlyne Kandie:    Kongoi mising.

Translator:  Asante sana 

Everlyne Kadie:    Kotom ang’alal achame akatak en kainetab Jeiso.

Translator:  Ningependa niwasalimu katika jina la Yesu

Everlyne Kadie:    Kotom amwa kiy age tugul achame amwa kongoi agobo ng’alechu bo raini.

Translator:  Ili niseme ninataka kushukuru kwa ajiri ya mambo ya leo,

Everlyne Kadie:    Ng’akekab raini ko ng’alekab Katiba chebo ng’atutik chebo bikyok chebo Kalenjin.

Translator:  Mambo ya leo ni Katiba ambayo inahusu watu wetu hasa hata watu wetu wa Kelenjin. 

Everlyne Kadie:    Kobotoi choton ko ng’alek che chang’ mising ko bunu lagokyok ak chepyosok ak murenik 

Translator:  Na hayo mambo yote yanahusu watotot wetu, wakina mama na wanaume na wazee. 

Everlyne Kadie:    Ko ng’atutioni ko kimi koboch Musa kobunu emetab Misri.

Translator:  Hili sheria ilikuwako tangu wakati wa Musa walipotoka kule misiri. 

Everlyne Kadie:     Ko  kimite  agot  koboch   kemwochini  Joseph  koboto  kanyin  Maria  kelenjin  wui  chitugul  ib  kesir

kainenyin en emenyin koboto kanyin ak bik tugul chebo emonoton.

Translator:  Hata ilikuwako wakati ule wakati Yusuf na Mariam walipoambiwa kila mmoja aende ajiandikishe kwao.
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Everlyne Kadie:    Ko ng’atutioni bo Kenya ko kimoche keng’at asi kobit korib  lagokyok  asi  tun  konyor  ng’atutik  che

kibo koboch eng’ taunet.

Translator:  Katiba hii ya Kenya basi ni Katiba mzuri ambayo inatupasa tuiunde vizuri ili watoto wetu waufuate. 

Everlyne Kadie:    Kimi ng’atutioni agot komi bikab House of Lords an House of commons en kotab  ng’atutik  ne  kibo

Parliament.

Translator:   Katiba ilikuwa hata inatoa muudo wakati  kulikuwa na house of roads  na house of commons kwa parliament  ya

wakati huo.  

Everlyne Kadie:    Ko ng’olyot ne amwae ko konamge ak chepyosok.

Translator:  Na jambo hili basi ninataka kusema kwa juu ya hata akina mama. 

Everlyne Kadie:     Ko ng’alekab  chepyosok  ko  kimoche  kerib  lagokyok.   Neranik  ak  tibik  asi  kobit  konai  ng’atutik

chebo betusiek che bwone.

Translator:   Akina  mama  Katiba  inawapase  iwafundishe  wasichana  sana  wajue  namna  ya  kuishe,  na  kwa  maisha  yao  ya

baadaye. 

Everlyne Kadie:    Amun ng’akekab raini ko melen to keyae tumotinwek kou ye kikiyoe koboch keny en ng’atutik.

Translator:  Kwa sababu kwa wakati huu ati ufanye mambo kulingana na mira ile ilikuwako desturi ya zamani. 

Everlyne Kadie:    Amin ki keny ko kikiyae tuguk chechang che kikerge ak soro koboto agot ng’alekab kipili.

Translator:   Kwa  sababu  zamani  katika  utamaduni  wetu  tulikuwa  na  serehe  za  kitamaduni  mbali  bali   ambazo  zilikuwa

zikiranywa.

Everlyne Kadie:    Ko bik alak ko kiyae ng’alekab teldel ko bik alak ko kiyaei kwang’et.
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Translator:  Hiyo siwezi kuelewa, wengine walikuwa wakifanya serehe bali bali ya kitamaduni.

Everlyne Kadie:    Ko kibetusiechoi ko ki katikondo melen kikiyoe kobo buch.

Translator:  Lakini kwa hiyo yoote, kwa utamaduni ilikuwanga hari ya kukuza na kufanya watu wawe wazuri. 

Interjection: 

Com.  Wambua:   Utaeleza  mama,  kidogo  kidogo  tafadhali,  mwambia  atupatie  proposals  maanake  tungelipenda  kuwa  na

pendekezo Angependa tufanye nini?

Everlyne Kadie:     Ko kit  ne  amache  anyun  ko  amache  katikanutik,  ye  kitikon  lagokyok  ko  tun  mwishowe  ko  rube

tuguk che kakitigon kong’eten betut ne bo raini.

Translator:   Kwa  hayo  yote  na  ningetaka  ielezwe  kwa  Katiba  kwamba  tuwape  watoto  wetu  mafunzo  kamili  ili  wapate

kuelewa namna ya kuishi. 

Everlyne Kadie:   Komoche si ye  kiiko  lagokyok  agot  en sugulisiek  korib  ng’atutik  chebo  kong’eten  ngunon  asi  kobit

konyor ripest ne bo baadaye.

Translator:   Hata na watoto  wetu kule shuleni wakifundishwa  na  wafindishwe  vizuri  ni  dhamu  na  ili  wapate  kukuwa  wazuri

baadaye. 

Everlyne Kadie:    Alen abochini yon, matamuchi amwa alak.

Translator:  Hapo ni mwisho.

Com. Wambua:   Mama  tafadhali,  asante  sana,  jiandikishe  huko.  Tutamwita,  yule  atakayefuata  kulingana  na  orodha  ni  Mr.

Silas Chepseregon, 
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Silas  Chepseregon:   Thank you commissioners.   The proposals  that are  going  to  make  are  personal.   My  names  are  Silas

Chepseregon.

The first proposal that I want to make is equal distribution of national resources to post the government and the opposition sides

equally not  to the ruling party areas alone first. 

Secondly, I would propose a government of national unity.

Third is a law which is protecting the President to be honoured and be respected whichever ethnic group that he comes from or

any party. 

Fourth I would propose  a vote of no confidence to an MP who does  not  deliver  to  the  people.   If  in  any  case  he  does  not

deliver to the people there should be a vote of no confidence given by their constituents and stopped from continuing as  an MP.

 

No registration of any religious parties or any parties which are affiliated to ethnical lines.  Partaining that: 

a) No formation of religious laws or tribal.

b) No segregation or flagmentation of national unity that should protect  (I’m saying that to protect  the national unity in

this nation, no reliogion should say we want to have laws, partain  it  to  ourselves  or  protect  us  to  segregate  from

other communities or any tribe.  

Decentralization of office of Members of Parliament.   It  should be in the constituency level.  Apart  from they said they should

attend parliament, they should be in the constituency level and should always be present with the constituents.  

We should have a partilize system of democracy 

The constitution on individual basis.   I’m saying this because  I just want to propose  that when there is an election,  somebody

should be standing not being backed by any political party.  He should stand as a sole person that is known by the people  he is

a favourite of the people should be selected as a personality not a party status. 

AIDS – laws are  protecting  both  parents  and  children  and  strict  rules  in  schools  including  training  should  be  called  back  to

schools again.  I’m saying this because  of one thing again.  We are  seing that there are  laws  which  were  taken  to  parliament

recently  and  children  can  now  take  their  parents  to  court.   That  one  should  be  discontinued.   Parents  should  be  given  the
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mandate to lead their children to discipline their children and this law to protect  the parent  also  not  the  child  alone  because  I

understand the parents can be taken to court and be jailed and the child is set free. 

International anthem is a prayer to God.  No ungodly laws should be legislated in this nation in any way: 

We have seen many nation laws which are not  end of side a tape 2

Every law that is registered today should be those who fear God and it honours God in this nation.

 

Swift anticorruption  laws  affecting  all  people  including  the  three  organs  of  Government,  that  is  Executive,  Judiciary,  and  the

Legislature. 

Impeachment of a President should also come in if there is offer or is mentioned or is done in a scandle.  It should always be

impeachment by the government.   Also ministers should be impeached if at  all they are  caught in a scandle and corruption

and also those who are in the organs of the government.  

Provision  of  public  schools  equipment:   The  government  should  provide  to  all  public  schools  equipment  like  before  and

education for all because we understand some parents are not able to pay even little. Now, 

Com. P. M. Wambua:  You must summarize now because the time is up now on  

Silas Chepseregon:  I’m summarizing, I’m just mentioning a point. 

_________ and broking of federal government law proposal the same and enhance national unity. 

The President should be head of the state and commandar in chief of the armed forces

Appointment of a retired general, interuptable track of record to parliament to be aid the same and there should be the ministry

of defence but this person should not be an MP who is ___.

Those  seeking  political  asylum  in  this  nation  should  always  follow  the  right  channel.   Not  to  have  an  abide  after  quoting

_______ in their nation and come and hide in this nation. 

The  last  one  is  state  land,  population  and  law  protecting  all  people.  There  should  be  no  squatters  and  anybody  should  be

everybody including those who are in the arid areas should be considered to be given land in urban areas. Thank you. 

49



Com.  P.  M.  Wambua:   Asante  sana.  Kidogo.   Umetaja  impeachment  ya  President  should  he  misbehave,  does  not

perform,ukasema MPs if they don’t perform  they  should  be  recalled  and  you  said  nothing  about  a  councillor.   Suppose  the

councillor doesn’t perform?

Chepseregon:  I’m sorry I didn’t mention that, but all the legislative posts, that one should apply. 

Com. P. M. Wambua:  Okay, kuna swali nyingine hapa. 

Com. Abubakar Zein:  In your proposals you have envisaged the existent of political party but you are  saying that candidates

should not belong to party.  What will be the role of political parties there?

Chepseregon:  All the political parties should be denounced and cancelled. 

Com. Abubakar Zein:  So you don’t want any political parties? Because my understanding, you will say the abolish?  

Chepseregon:  Yes

Com. Abubakar Zein:  There should be no political parties?

Chepseregon:  Yes

Com. Abubakar Zein:  So you are envisaging only independent candidates. 

Chepseregon:  Yes.

Com. Abubakar Zein:  Okay. 
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Com. P. M. Wambua:  Okay Asante sana, jiadikishe hapa tafadhali. 

Com. Phoebe Asiyo:  In the beginning you really advocated  the unity systems of government,  and towards  the  end  may  be  I

didn’t understand you correctly, you also said nothing about a federal system of governance, we

Chepseregon:  I said the federal system of government should not be there but there should be a government of national unity.

 Thank you.  

Com. Phoebe Asiyo:  Very good. Thank you. 

Com. P. M. Wambua:  Tutamwita Laban Rotich, Laban Rotich na atafuatiliwa na Raphael K, sijui ni Katia ama Kadia.  Halafu

nyumae aje Job Seng’enge. 

Laban Rotich:   Thank you commissioners.   I  think people  have exhausted what we were supposed to say but what  I  could

add is concerning the Members of Parliament. 

Laban Rotich are  my names.  We want to give  them  probation  period  of  two  years  may  be  so  that  they  can  be  able  to  be

recalled.  

Another issue is concerning religion, churches,  they are  so many; I don’t know which panel they use to create  these churches.

A panel should be created in the Attorney General’s so that they can interview these people  who wants to start  their churches.

Thank you very much. 

Com. P. M. Wambua:  Thank you.  Laban, jiandikishe hapa. Next. 

Raphael Katiya:  My names are  Raphael Katiya.   Thank you very much to  have  visitors  to  this  area  of  North  Baringo.   My
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proposals are as follows:

1. We want the cnstitution to deal  with education.   Education in our area  is very important.   Most  of the people  are  not

able to be pay fees.  So what we want is free education for all to up to secondary level.

2. Civil servants who are heading big offices should always declare their wealth.  There are so many people who have a lot

of wealth and so we want them to declare how they acquired their wealth.

3. Land Act:  We want to review land act and we want everybody to have land (most of us do not have land)  We want

the white highlands to be distributed equally.  

4. Kuna swali?

Com. P. M. Wambua:  Thank you very much, jiandikishe huko tafadhali.  Tutamuita – amefika tayari) jina tafadhali utaje.  

Job Senyenge:  Asante sana commissioner.   Jina langu ni Job Senyenge.  I’m a  councillor.   Na  commissioner  ninaomba  radhi

kwa sababu jana niliahidi nitakuletea ile memorandum yangu na hivi nakubalia uende kama nitachelewa ingine, uenda unikubalie

nisema mawili ama machache ingawa mtaniongezea dakika mbili. 

Com. P. M. Wambua:  Itakua moja kwanza. 

Job  Senyenge:    Asante  sana.   Katika  Kenya  wanacommissioners  ama  commissioners  watu  wa  form  4s  ama  watu  wa

madegree, mahali popote nimechunguza mulipotembelea, ikienda kwa mambo ya councillors kila moja anasema councillor form

4.   Natukiona  Bwana  commissioner,  Kenya  inasimamiwa  na  Kenya  elders.   Kenya  elders  nikisema  ni  kama  umri  wa

commissioner mheshimiwa Asiyo.  Na ni hawa ni muundo ama ni msisi wa Kenya kwa sababu tuko nje kama Turkana,  Masaai,

kijana  alisomea  Nairobi  hajui  nyumbani  anaposikia  councillor  yuko,  yeye  hafiki  kwa  bunge,  anaeda  kuongoza  councillor.

Anaondoa mzee kama yule  (wapi  mzee  huyo?  Yule  mzee  wa  mwisho,  yule  Senyan  ambaye  ni  kiongozi  wetu,  hebu  simama

mzee) mzee kama huyu, ukisikia North Baringo anasimama, (tuko na wazee kama hawa karibu kumi na kitu) sasa  watu kama

hawa wangeingia kwa sheria ya Kenya wawe council of elders.   Kwa hivyo mimi nipendelea council  of  elders  iundwe  katika

Kenya.  Na mimi nataka kwa sababu council inazungumza Kiswahili, iwe ni mtu anaelewa Kiswahili na anaheshimiwa na watu

wake.
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Wanacommissioners?   Tukiona  mahali  kama  Marakwet,  mahali  kama  Turkana,  mahali  kama  Pokot,  hii  shida  ya  ng’ombe

mnavyosikia,  inachochewa  na  macouncillors.   Inachochewa  na  wale  wengine  wanataka  kuondoa  mbunge.   Anaambia  watu

make hivi na hivi, serikali inaanza kutoa mamillion kupeleka pale.   Na  ni mtu mmoja tu – kijana mmoja anachochea.    Mwisho

mnaposikia wazee mkutano ya pande yote mbili, anakaliza wazee,  akisha sikia vijana 25 wakutana although inajulikana wazi ni

hawa  wanachochea.   Kwa  hivyo  mimi nataka  council  mnavyoende  kuketi  chini  katika  Nairobi,  complement  yale  mmesikia

katika Kenya, councillor awe ni yule mtu ambaye ameaminiwa na anasikia Kiswahili na anaheshimiwa.  

Jambo la pili, mnasikia relief saa yote ng’abo relief, President omba relief.  Tungetafuta njia ingine ya kumaliza mambo ya relief.

 Tunaona mahali kama Nyanza,  kila  mwaka  maji  inapatia  watu  matatizo  pale.   Inafunika  watu.   Kenya  ingeendelea  kuomba

msaada kama Israel  ama nchi ingine n maji iko  Lake  Victoria  na  inaweza  kuingizwa  katika  sehemu  zile  kavu  kama  Baringo,

Saburu,  Pokot,  tunaweza hii wizi baada  ya kupata  kimaendeleo.   Ndio mimi ninataka  irrigation  ianzizwe  katika  Kenya  –  kila

mahali.  Sehemu zingine kama Ukambani, ndio tufukuze hii mambo ya relief. 

Jambo lingine, tunapokuja kataka  Kenya,  DDC Baringo umepitisha pesa  gapi?   Projects,  Nyanza,  Ukambani,  Kikuyuni,  kila

mwaka  ikikalibia  mwezi  wa  sita  ati  ile  mwezi  budget  inasomwa,  zile  pesa  zote  hazikutumika,  inaenda  kwa  mifuko  ya

Wakumbwa.  Kila wakati  tunalalamikiwa na watu wa ng’ambo wale wanatupa musaada wanasema sisi ni wezi, Tungekubalia

DDC ambaye ni empty  project ya Kabartonjo ya water.  Hakuna watu wamekunywa maji hapo na tayari imepitishwa pesa  ya

ke imepeanwa na haifiki kwa project.  Tulikubaliana niongeze, pole pole.  

Kitu  kingine,  msichana  nipozungumzia  Mrs  Asiyo,  hebu  nikuje  kwa  macho  ine  Bwana  mkubwa  yule  alitusimamia  jana,

amesomesha  msichana  yake,  ameenda  America,  anaporudi  kufanya  kazi  Nairobi  anakuta  kijana  anakunywa  pombe  na

hatakikani kukunywa pombe na hatakikani akunywe pombe,  ako na degree,  unasikia ameoa huko,  haifiki kwa wazazi.  Baba

ya yule msichana anagoja apatiwe msaada ama ni haki kwa vile alimsomesha.  Wengine ni wakora  wanakuja wanasema,  “wee

Mzee wacha”.  Sheria inasema kama ushaoa msichana ushaoa hata kama ako na degree umeoa,  ameenda.   Sasa  yule mzazi na

hata  nyumba  yake  inabomoka,  kwa  sababu  tena  ameenda  kwa  taabu  huko  anapotea.   Kama  aliolewa  Mombasa  kwa
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mheshimiwa commissioner kijana  huyu,  na  msichana  ni  mkalejini  anaenda  anaonewa  anaonewa,  ulitoka  wapi,  ulitoka  mbala,

unaonewa, unaweza kutobolewa hata macho.  Msichana vile vile kutoka kwa meru akiolewa hapa Baringo, anaweza kuolewa

na mtu mlevi ama ni mtu fulani kama mimi, hujui kama niko na elimu category gani, nimeoa msichana, si mi ni bwana? Mtafanya

nini?  Nashorota sheria ya mtoto ya mwenyewe ingawa hata Mungu hakubali.  Waheshimiwas, Wanacommissioners,  mutuundie

sheria ya kuchunga watu kama hawa ndio mwenye aliyemzaa msichana afaidike. 

Kitu kingine msichana wacommissioner, macho ine huyu kijana,  bwana anasema wewe ni kijana saa  hii lakini katili.   Msichana

wako anasoma hapa kabartonjo, kijana yangu anadanganya hapa hivi hivi, labda alikosa school fees,  unasikia amepata  mimba,

alikuwa form 4,  wewe huko unasema, “Ah  si  amepata  Mtugeni,  Mkalejini,  iko  nini,  na  mimi siwezi  kubali  kijana  aingie  kwa

mboma  yangu,  nakomboa  nyumba  hapa  anatangatanga,  na  wewe  umepotesha  pesa  mingi.   Sheria  iundwe  ya  kuchunga

wasichana wetu wasiolewe hovyo hovyo na isitumiwe hovyo hovyo.  

Ingine ni ya kwamba,  mnapotwambia  katika  Kenya  ni  mbunge.   Mbunge  tunaamini  aende  akaunde  sheria  ama  apitishe  yale

tumepitisha kwa bunge inakuwa sheria.  Wabunge sisemi mbunge hapa maana  nikisema mbunge mtu atasema ametaja mbunge

wetu, hapana, bunge yote, tunajua Kenya tuko na wabunge mia mbili na kitu.  Mbunge kwenda huko alikuwa anakula elfu mia

moja  ishirini  na  marupurupu.   Kuingia  huko  tunasikia  mshahara  yake  ni  elfu  mia  sita,  elfu  mia  saba.   Na  sisi  hapa  watoto

wanaomba ile kitu inaitwa bursery.   Watoto  wa masikini wakiomba bursery,  hakuna  mtu  anakibisha  bursery  mpaka  Nairobi,

councillor anakula hii pesa rupurupu kidogo kidogo,  inaishia Naivasha,  na ako na karatasi  ine za wale watu ambao wanaomba

bursery.   Yule mbunge anakula bursery  yote  anamalizia  Nairobi  naye  huyu  councillor  hafiki  Nairobi,  na  hata  akifika  Nairobi

anapata lodging ni kutoka mia mbili mia tano, hana kitu.  Kwa hivyo tuundie sheria ambayo inaweza leta hiyo bursery isimamiwe

na village elders  ama kamati fulani katika division ama district.   Ikiwa chairman ni  chief  ama  sub  chief  ama  DO  kwa  division

hiyo, itaenda vizuri.  

Kitu ingine ningeomba ni katika Kenya mnatuambia leo niko, mnatuambia tumeomba msaada ng’ambo ya  projects  ………..,

Baringo  million  tana  inaweza  kuingia,  nikisema  Baringo  sina  __________.   Baringo  inaweza  kuingia  million  tana  na  inaishia

kwenye hawa watu wenye matumbo hapa watano.  Na  mtu anapelekea bibi yake  anaweka  kwa  mattress  halafu  anatoa  moja
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moja anatisha nayo watu wengine.  Kama  alikuwa  anang’ang’ana  shamba  na  mwingine,  anaenda  anatafuta  lawyer.  Si  wewe

unapotea, unalala nje.  Mimi na tena Kenya inasema imesolotika kwa sababu gani na pesa  ilikuja?  Mimi ningependelea kuwe

na  marekebisho  kwa  hizo  pesa.   Maana  anayeuza  matunda  Kabartonjo  apatiwe  elfu  tano,  kama  inawezekana  apatiwe  elfu

kumi,  mwingine  huko  na  huko  ndio  wawezeshe  kusaliza  hiyo  pesa  kwa  sababu  hiyo  pesa  itaingia  kwa  city  council  itaweza

kuingia kwa serikali maana inaingia kwa kulipa _____.   Na  tena utajiri kidogo kidogo unaanza kulekebishwa  lakini  hizo  pesa

zetu za Kenya zimeishia kwa watu wawili hiyo ndio madhala.  

Kitu kingine, 

Interjection

Com. Abubakar Zein:  Ya mwisho mzee wangu

Senyenge:  Kitu kingie commissioner

Com. Abubakar Zein:  Ya mwisho mzee wangu 

Senyenge:  Asante sana.  Kitu kingine ya mwisho ninamaliza tu kwa sababu bando ninatuma hiyo memorandum yangu.  

Kitu  kingine  ya  mwisho  ni  ya  kwamba  mimi ninapoona  katika  watoto  wa  shule,  mashule  hizi  tuko  nayo  –  shule  za  Primary

nimetembelea  sehemu  zingine,  shule  kama  Kabartojo  primary  iko  na  secondary  katika  sehemu  zingine.  Tungekumbaliwa

muongezwe  muda  wa   kuunda  sheria  na  msaidie  upande  wa  education  maprimaries  zote  katika  Kenya  waweze  kufungua

masecondary  schools.  Tusigojee  kusema  ati  hamjamaliza  kutengeneza  hii  sheria,  na  hii,  na  mashule  hii  kubwa  kubwa  kama

Kapropita  na mashule  zingine  kama  Mang’u ziwe  National  watoto  wetu  wachanganyike  kwa  sababu  tumeona  hiyo  mashule

zinasomewa na kabila moja, watoto  hawawezi kuwa na akiri.   Na  hiyo mambo ya 80% iendelee.   Asante sana commissioner.

Sina mengi.  

Com. Abubakar  Zein:  Asante sana mzee asante sana.   Tafadhali ukimaliza kuandika memorandum, iwe kabla ya mwisho wa

mwezi huu kwa sababu ikifika mwisho wa mwezi huu nafikiri tutafunga kupokea  memorandum,  tutakua  tumemaliza  mkoa  wa

magharibi mkoa wa mwisho.   Tutakuwa tumeanza kuandika report.   Kwa hivyo utume kabla ya mwisho wa mwezi huu lakini

kwa sasa jiandikishe pale jina tafadhali. 
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Senyenge:  Asante sana, nitakibisha hii memorandum yangu. 

Com. Abubakar Zein:  Sasa, kwa niaba ya Mwenyekiti  ningependa kumuomba Bwana Samson Chemoitich, Samson,  Kama

Samson hayuko karibu, kiasi anaitwa Job Chesaro. Mwanasiasa Karibu bwana.  (laughter) karibu sana, tulikuwa na yeye jana

huko akinionyesha hizi mipaka ilivyo kati ya hapa na Baringo.   

Job Chesano:   Asante Bwana commissioner.   Langu ni mengi lakini kwa sababu  ya  dakika  tano  haiwezi  kuniruhusu  nisome

zote  lakini  ningeomba  tu  nitaje  kuhusu  ardhi.   Ardhi  ya  nchi  hii  haikuangaliwa  vizuri  katika  Katiba  ilie  iko  saa  huu.   Sasa

ningeomba  commissioners  Katiba  hii  inaingia  sasa  ionekane  vizuri  kama  hii  sehemu  ya  forest.   Hii  sehemu  ya  forest  ilikuwa

shamba  za  wenyewe  na  wazungu  walivyo  fukuza  hawa,  wenye  shamba  hili  hawakupewa  compensation.   Sasa  Katiba  hii

inatakikana ionekane wazi wazi ya kwamba hawa watu wenye walifukuzwa haki yao iko pande gani.  

Katiba  ya  pili  tunataka  kuonekana  katika  madini  ile  iko  nchi  hii  wenye  sehemu  hiyo  wafaindike  na  hii  jambo  la  75%  iwe

mwenye alikuwa na own hiyo land. Kwa  sababu  tunaona  hata  sehemu  za  nyada  za  chini  zile  zinaonekana  mahali  ya  mafuta,

_______  aina  bali,  bali.  Kitabo  ile  ikipatikana   _________   mambo  mengi  dani  ya  hiyo  ardhi,  hakuna  mtu,  county  council

wanakimbia straight wanasema hapa ni sehemu ya serikali.   Kwa nini Katiba isionekane wazi wazi ya kwamba mwenye ardhi

hiyo afaidike kwa sababu hata Mungu naye amempatia hiyo mamlaka iwe yake. 

Kwa kukamiliza kwa sababu hii ni sehemu mrefu sana,  ningeonelea kwa memorandum yangu ya kwamba,  kama sisi wakenya

tuangalie kuhusu vijana wetu kutoka watoto kutoka …. 

Upande wa elimu:  Elimu ionekane wazi wazi ya kwamba iwekwe sehemu ya kusomeshwa kutoka pre-school mpaka class 8 at

least iwe free education na pia hata form fours.   Iangaliwe sana sana kwa sababu eonomy ya nchi inaongozwa na elimu.  Kwa

sababu  sehemu  ambayo  haina  elimu  haina  nguvu.    Bwana  commissioner,  finally  kwa  sehemu  ya  memorandum  yangu  mimi

ningeonelea ya  kwamba  hii  mambo  inaitwa  ya  majimbo.   Selikali  hii  iwe  serikali  ya  majimbo.   Federal  government.   Na  hii
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majimbo inamaanisha kila mtu atatabulika mahali atapokuwa ko.   Ninaweza kuwapatia memorandum wanacommissioners,  sina

mengi kwa sababu nikisema yote itachukua muda na mi nasema asante Kwa si kusema jina saa  ile, jina langu ni Job Chesaro

naakirisha network ya _____ Association, Po.Box 729  Kabartonjo Thank you very much. 

Com. P. M.  Wambua:   Asante  sana  Bwana  Chesaro,  jiandikishe  huko  tena.  Kuna  mama  ambaye  angelitaka  kuzungumza,

kuna mzee alikuwa na mzee alikuwa ametajwa?  Samson basi endelea hapo.

SamsonChemwetich:    Ane kegurenon Samson Chemwetich.

Translator:    Mimi ninaitwa Samson Chemoitich.

SamsonChemoitich:    Ko anyun tuguk che amache ateb ko ng’alek somok.

Translator:    Mambo ambayo ninataka kuuliza ni mambo matatu. 

SamsonChemoitich:  Che bo tai ko somanet.

Translator:    Jambo la kwanza ni elimu, 

SamsonChemoitich:   Togu somanet ko woin sait age.

Translator:    Naonavyo masomo huenda wakati mwingine hapa unaonekana hauendelei vizuri. 

SamsonChemoitich:     Amun  mito  somanet  ne  somani  chito  ago  kiruchi  kwandanyi  timdo  anan  ko  kikoalda  tuguk

chemi kaita kobek ak ye kaiyakonam somanet ko kwo timin koam ak korket en olio.

Translator:   Kuna elimu ambayo mtu hupata baada  ya mzazi yake kupambana kabisa juu chini  baada  ya  yeye  kuelimika  na

kupata mapato, anapotea.   

SamsonChemoitich:    Koyaga anyun korshe chon koyam tutu ak koam keser

Translator:    Na yule mzazi anapata kuwa na giggers pamoja hata na chawa.  

57



SamsonChemoitich:    agot kwiyo ko matyeche, tyeche ng’wony ako kisoman lakwenyin.

Translator:    Hata viatu hana anakanyanga ardhi bure na mtoto yake amesoma.  

SamsonChemoitich:    Ko agenge noo.

Translator:    Hiyo ndio jambo la kwanza.

 

Com. P. M. Wambua:  Proposal, proposal, Pendekeza ni nini hapo.  Ungelipenda tufanye aje?

SamsonChemoitich:    Ko non ko amache anyun ketoben kele yon kele ara ngo tesu banan somanet.

Translator:    Hiyo anasema inaonekana hata elimu huenda unachangia kwa upande mwingine umasikini. 

SamsonChemoitich:    Amache keng’at  ng’atutiet  ne  kimoche  chin  ne kisoman  kwan  agot  agine  kayaton  che  bo kasit

ne kiyai. Chi ne kisoman ko mechei koam sigik agot agichek chebo kasit ne kiai kosomesani bichu.

Translator:    Kwa elimu mtu akishaelemishwa vizuri na wazazi wake anapatwa kuwapa wazazi sehem ili hata na wao wapate

kufurahia matunda ya elimu ya mtoto huyo. 

SamsonChemoitich:    Amun ki bitetab tugun en achek ko cham keenye tuga anan ko nego  ko  mite  banyek  ab boonde,

kelenen banyekab boonde chu.

Translator:     Katika mila yatu ya tugeni, wakati  ng’ombe anachijwa, kuna sehemu ya nyama ya mzee  ambayo  lazima  mzee

apate. 

SamsonChemoitich:     Ko u non  chebo  Chepyoset,  tinye  kora  chepyoset  che  chik,  chebo  chebo  chepyosoi.   Amache

anyun konyor bichon banyekwak chebo mushahara, kimoche konyoru mushahara agot inye chebo kasarta nyin.

Translator:    Hata hivyo hivyo hata kwa mama kuna sehemu za nyama ya ngombe ya mama kwa sababu inasemwa hivo. Basi

kama hivyo, tunataka mama na baba wapate sehemu yao ya nyama yaani kwa elimu mapato ya mtoto wao. 
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SamsonChemoitich:    Nebo aeng’ anyun ko ni, mi ng’olyon age ne aroti, mi makosa che yaei alak kerat

Translator:    Jambo la pili ni hili, Kuna makosa watu wengine wakifanya wanawekwa korokoroni.

SamsonChemoitich:    Korok kenam kebokeratchi district age ne mo emenyin.

Translator:    Na wanawenda kuwekwa korokoroni kwa district ingine ambayo si kwao.  

SamsonChemoitich:    Ko makararan iman, moche keng’alalen kio, amune si komokirotyi bik district ne ng’wai?

Translator:    Naonavyo si jambo jema kwa sababu gani hao wasiwekwe kwa jera kwa district yao. 

SamsonChemoitich:    Motinye ole kirotyin anan motinye tuguk che kiyoi?

Translator:    Kwa hiyo district hawana mahali pa kuwekwa kwa jera au hakun akazi ya kufanya katika district hiyo. 

SamsonChemoitich:    amache ye kirat bik kerotchi district ne ng’wai.

Translator:    Watu wakifungwa wakishafanya makosa wafungwe kwa district yao. 

Com. P. M. Wambua:  Umemaliza?

SamsonChemoitich:    Oret age ko nebo kumik. 

Translator:    Jambo lingine ni pombe, 

SamsonChemoitich:    Emoninyon ko komen kitor gie ng’o. 

Translator:    Kwa inchi hii yetu, pombe ilikuwa na kazi fulani.  

SamsonChemoitich:    Ko kibo maana, kibo tumwotin.

Translator:    Pombe ilikuwa inatumika kwa wakati wa serehe za utamaduni. 
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SamsonChemoitich:   Ko  kibo  tumwotin  ago  kimakichamchin  chepyosok  che  tagomengechen  ak  murenik  che

mengechen.  

Translator:     Kwa  sababu  katika  kitamaduni,  haikuwa  inaruhusiwa  akina  mama  ambao  ni  wachanga  na  watoto  wanyue

pombe.

SamsonChemoitich:    Amun bichon kokirkyini bik, che ribe lagok chepyosok ko murenchu ko ribe emet  en bunik  anan

ko tyong’ik.

Translator:    Kwa sababu wakina mama ni wachungaji wa watoto na wanume ndio wanalinda nchi. 

Com.  P.  M.  Wambua:   Can  you  please  encourage  him to  give  us  proposals  inrespect  of  those  issues  which  he  think  are

problems so that we can give somebody else an opportunity. 

SamsonChemoitich:     Ko  raini  anyun  ko  kokomelmoo  komechon  kikuren  tugul  bo  boisioi  ko  kiyakitun  en  bik  che

mengechen.  Kora anyun ko amache keyai kele en bichon bo che kisomesoneko mwisho  konyor  kebebertanyin.   Wektoi

komen emoni kowo let.Kolyan makibir marufuku bichon yachen?

Translator:    Kwa sababu pombe basi imeenda kuharibu watu katika nchi, constitution ipige marufuku unywaji wa pombe. 

SamsonChemoitich:    Hasa chu yachen chu bo kartasi ko chekatar agot lagok cheb sugul.

Translator:    Hata zaidi hizi ziko kwa karatasi zimemaharibu watoto wa shule

SamsonChemoitich:    Ko amune si kochamchin serkali bichon licence bichon?

Translator:    Asema, Bona serikali inapeana licence kwa hao ambao wanatumia vitu kama vivyo kuharibu watu wetu?

Com. P. M. Wambua:  Ambia mzee, tumesikia mzee kwamba unataka kwamba pombe ipigwe marufuku.  Tumeandika tayari.

 

SamsonChemoitich:    Mamiten ng’olyon age, nga’lekyuk chon.
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Translator:    Hakuna jambo lingine ni hayo tu. 

Com . P. M. Wambua:  Sawa.

 Asante sana,  jiandikishe huko tafadhali.    Nasikia kuna mzee  mwingine  hapa  ambae  ako  umri.   Ako  wapi?   Anaitwa  Musa

Samukwo. Na kweli ni mzee.  Tumekupa nafasi hiyo mzee lakini maneno yafupishwe ndio tumwite mwingine.  Na  kuna mama

mwingine hapa ambaye tutamwita baada ya mzee kuzungumza, Lina Chesoni Mrs.  Yuko?  Tutakupa na nafasi mama baada  ya

mzee  Samukwo  kuzungumza  halafu  atafuatiliwa  na  Peter  Kiboweni.   Akae  chojo.   Keti  mzee  kama  unataka.   Wacha

unasimama vile unataka au unakaa chini. 

Samson  Samukwo:   Bwana  mwenyekiti  Bwana  commissioner,  nakuomba  uchunge  saa   kwa  sababu  mimi kweli  sikusoma

vizuri.  Nasoma kidogo tu lakini mimi naona watu wanaingiza hapa maendeleo sijui hii sasa  ni kuweka sheria au ni maendeleo?

Hapo  ndio  mimi  naona  wengine  wanaingiza  maendeleo  lakini  mimi  nafikiri  kwa  maoni  yangu  nikutunga  sheria.   Basi

wanacommissioner, nyinyi wote wazee na wamama hamjambo?  Bona mnanyamaza?  Hamjui jambo ni ya Mungu.  

Basi Bwana Commissioner, maoni yangu: mimi nataka hii siku, hii miaka imewekwa kwa sheria ya kwamba Rais anakaa miaka

tano  na  kama  anaongeza  ni  miaka  ingine  tano  halafu  inatosha.   Mimi  nataka  ifunjwe  kwa  sababu  tunaweza  kutupa  mtu  wa

maana sana.  Unaona wakati wa Kenyatta, Kenyatta alishika nchi hii Miaka kumi na tana,  pengine kama ingekuwa miaka tano,

miaka tano,  pengine  mwingine  angetuangusha  sisi.   Sasa  tukipata  mtu  wa  maana,  bora  kura  tu  inaamua.   Sasa  mimi nataka

ifunjwe.  

Ya pili, mambo ya majimbo:  mimi nataka sherikali ya majimbo kwa sababu kuna majimbo ingine inafurugafuruga watu na kuna

majimbo ingine watu wanakulia.  Kwa hivyo serikali ya majimbo mimi naona ni mzuri lakini si kutenga watu.   Kama watu wako

sasa majimbo kama Rift Valley, kama kabila yote iko Rift Valley, naheshimu na mali yake,  hakuna kusema ati inafukuza, bora

yeye anaimba nyimbo ya hiyo province.  Sio mtu kukaa na mali yake. 

Ya tatu, mimi nataka serikali iheshimu mtu na mali yake.  Kama inatakiwa shamba fulani au kitu fulani, isiulize mtu kwa nguvu na
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kama mtu anataka kitu fulani anapatiwa kitu fulani.  Si kuchukua bure. 

Ya nne, mimi nataka sheria ipitishwe kimila, hata sasa vile nazungumza sasa.  Mimi nataka Katiba ya Muafrica,  sitaki Katiba ya

mzungu.  Mimi nataka mtu akiwa na bibi wake wawili, au watatu, afunge ndoa yote,  kwa sababu ikifungwa ndoa moja na wale

wengine wanakaa tu bure, wakati yule mtu anaenda, hao wengine wanaweza kunyanyashwa.  

Ingine  ya  tano,  kwa  mila  yetu  watoto  ni  wa  mwanaume  sio  wa  mwanamke.   Hata  ukiona  kwa  Bibilia  jina  ya  watoto  ni  ya

mwanaume.  Kwa hivyo watoto ni wa mwanaume.   

Mimi nakuja tena kwa upande ya hii mambo mnasema usawa.   Kweli elimu ya msichana na mvulana ni sawa.   Kazi  ni  sawa,

lakini usawa ya uongozi, siwezi kukubaliana ati mwanaume na mwanamke ni sawa.  Mimi nakataa kwa sababu mila yetu, kufika

jioni,  mwanamke  anatandika  kitanda  sio  mwanaume  anatandika  kitanda  na  mwanaume  haendi  jikoni.  Wacha  hii  maneno  ya

wazungu.  Sisi kweli  ata  kama  tukiishi  kama  bibi  ni  P.C.  jioni  anatandika  kitanda  na  anaenda  jikoni.  Wanaume  apana  enda

jikoni.  

Mimi  nasema  nakuja  tena  kwa  kijana  na  msichana.   Kijana  kwa  sisi  mila  yetu,  huwezi  kugawanyia  shamba  kijana  na

kugawanyia shamba hata msichana, halafu kijana anazaa halafu msichana anazaa.   Sisi kwa mila yetu tunasema hapana.   Hawa

watoto  wa  msichana  ni  hata  damu  sasa  itapotea  kwa  sababu  huyu  msichana  analeta  damu  ya  kila  mahali  halafu  na  haleti

shamba.  Sasa huyu kijana kwa shamba, hiyo mbegu yake itakuja kunyanyashwa na hawa.  Kwa hivyo mimi nakataa lakini kwa

kupatia msichana yangu ng’ombe, kwa kupatia pesa, ama kitu fulani aende asikae nyumbani.  Hiyo ni mila yetu.  

Com. P. M. Wambua:  Imemalizika? Umemaliza mzee? Eh.

Samson Samukwo:  Sasa, nimemaliza. 

Com. P.M. wambua:  Asante sana kwa maoni yako hayo mema, tafadhali jiandikishe hapo halafu ….  Mama Lina, tafadhali
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taja jina na utupatie maoni yako. 

Lina  Chebun:  Kwa  majina  mimi  ni  Mrs.  Lina  Kibuni.   I  have  come  here  to  present  personal  feedlings  or  observations.

Nimeonelea ya kwamba watoto ni wa kila mtu, thus says the parents.   The parents  are  responsible for any child’s welfare but

today we find that most of the responsibilities are  left to the mothers.   So  there should be a constitution that whoever will  not

have taken the responsibility, if you are a man or the father, then steps should be taken.  

Another thing is that you find that in the constitution, the MPs in parliament are the ones who discuss on what they are  supposed

to get.  That should be left to a body.  A body should be set so that they discuss on any other _____ use because if that is to be

allowed, then every  working  sector  should  be  given  that  right  to  discuss  on  their  own  salaries.  So  a  body  should  be  set  to

discuss the salaries of the MPs.  I also feel that the councillors who are very much near to the people  are  given too little and yet

they are the ones who work more than the MPs.  You find that an MP goes even for 2 years  without knowing what is going on

in his constituency.  So it should be backed that as  people  have said,  they should stay for at  least  may be 2 (I’m talking of the

MPs now) they should be visiting their people  regularly.  They  should  not  be  given  even  two  years.   They  should  go  for  an

allowance of one year and if they don’t come back  to the people,  then the people  are  empowered to  recall  him and  may  be

pass a vote of no confidence.   Also an MP who moves from one party to the other should seek  the mandate from his people

that is from those people who voted for him.   So a constitution should be set  so that nobody should be shifting from one party

to another.  

On nomination, I will say nomination be there but because ladies are people who (may be I turn them as may be cowards)  they

don’t  like  to  express  their  feelings.   They  should  be  given  the  chances  when  nomination  comes  if  there  will  be  but  I  feel

nominations should be there and should be looked at  on gender issues.   Again we know ladies may be looked down by men

when they are  contesting, so when they are  nominated they are  just silenced especially following the culture.   We  have  come

here and I have also very many people talking of the culture and if you look at  it,  the ladies will shy off that is if they follow the

culture.  So when nomination will be allowed, then I wish the ladies could be considered.  

I want to go back to the MPs.  We find that in our secondary schools there are so many children who are  unable to pay school
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fees and the schools suffer so much because of the balances.  The MPs in every constituency should be given the responsibility

of those who are unable because of the poor conditions of those areas, they should be given that responsibility so that they just

be going there to check whether there is anybody who is suffering so much because in a school you find a child having may be a

balance of over 100,000/- and the parent has not been able to pay that.  You find that the MPs when they go to the parliament

they say that children should not be chased.   So  I want a constitution to be  set  so that the MPs are  given that responsibility of

this balances in schools so that they give burseries to those schools which they find there are  so many children who are  unable

to pay fees. 

There is also the mandate, because there is this national maendeleo, may be it is not supposed to be  there in the constitution but

I want to add that a constitution be set so that those who elected ladies who have been elected on the line of maendeleo should

also be coming back.  They are almost like the MPs,  so they should be coming back  to the people  who voted them in to hear

their views and also their feelings and may be to look at  their welfare also because  there may be a ______  or  even … let me

have a project which was started by the ladies but you find that the top ladies are the ones who are benefiting leaving those ones

on the crowd.  Up to there that is.

Com. P. M.  Wambua:   You have finished?  Okay,  thank you very much Lina.  Please  register  yourself  there.  Ningelipenda

kumtambua Bwana  Ezekiel  Komen  ambaye  alikuwa  hapo  awali  Managing  Director  Kenya  Pipeline.   Bwana  Komen  ukiwa

tayari utujulishe tutakupatia na nafasi ya kutoa maoni yako.   Kwa hivyo kwanza pengine uwasikize wananchi kidogo.    Utataja

jina Bwana Komen, inaswe kwa machine halafu utupatie maoni kwa kifupi. 

Ezekiel  Komen:   Asante  sana  Mheshimiwa,  commissioners  ambao  wako  hapa,  hata  mwenyekiti  ako  hapa  wakati  huu  na

viongozi wote Bwana DO na viongozi wa talaka bali bali.   Mimi Bwana Mwenyekiti naitwa Ezekiel Komen, natoka sehemu hii,

huku  nyumbani  naitwa  Lokoloti  Bosi  na  mimi  ni  mzaliwa  wa  hii  location  Kerio,  constituency  ya   North  Baringo.   Kweli

umesema na ni juzi nimestaff kwa kazi baada ya kutimisa ile miaka inatakiwa na ninashukuru Mungu sana kwa kunifikisha hapo

na kushukuru pia sherikali for providing and enabling environment kutoka wakati nilianza shule mpaka wakati huo wote nilifanya

kazi, na kushukuru tena mtukufu Rais maana katika kazi ya maofisi ya mwisho ambao nilitimisha kwa miaka karibu nane, ni kwa
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ajiri ya appointment yake.  

Basi bila kupoteza wakati  kwa sababu nafasi ni ya watu wote,  naenda kwa  kuwasalimia  wananchi  wote,  hamjambo?  Asante

sana.  Hii ni kikao cha heshima sana na hii ni sababu nimetoka Nairobi Bwana Mwenyekiti kwa kuheshimu kazi yenu.  

Kwanza nilipojitabulisha nilisema mahali natoka na kwa ratiba hiyo, ningependelea pengine sitasema kwa Kingereza zaidi kwa

sababu nikisema pengine maana ninatoa maoni ambayo inawakilisha maoni ya hao watu na ningetaka pia wawe informed wajue

ninasema nini.  Ningependelea  Bwana  Mwenyekiti  hiyo  Katiba  ya  Political  ama  boundaries  ya  kawaida  kutoka  sublocation,

location, district,  mkoa,  na sisi kwa Kenya iheshimiwe.  Isiwekwe na wakati  wowote  wa  kusema  nchi  imekuwa  free  hakuna

boundaries.  Na ili sisi tujue ya kwamba tunatoka sehemu fulani na tukiheshimu hiyo mpaka juu kule tukiwa watu wa Kenya na

inaenda  kama  East  Africa  na  African  na  ulimwengu  ambao  sisi  ni  jamii  moja.   Napenda  hiyo  ifuatiwe.  Na  kwa  hali  ya

kugawanya sehemu hizo iendelee Bwana Mwenyekiti  kulingana na diversity, kulingana na population,  kulingana na watu,  watu

wakiongezeka, location ya Kerio igawanywe, District igawanywe kulingana ili ipatane na mahitaji ya wananchi ili pia serikali iwe

karibu na watu.   Hiyo iwe dynamic, iwe ikiendelea,  isikome iendelee mpaka maana tuna watu na kuzaliwa kwa watu,  mambo

ya family planning iko lakini sikusema watu wasiendelee kuzaa.   Sisi tunaamini watu  lazima  wazae  wajaze  dunia  maana  hili  ni

Mungu alitupa, kwa hivyo watu wanapoongezeka igawanywe, igawanye, bora tu watu wanapanga kulingana na uwezo wao.  

Jambo lingine Bwana Mwenyekiti  ni uongozi.  Katika  hali  ya  uongozi,  uongozi  ianzwe  katika  village;  kuwe  na  elders  ambao

wanachaguliwa  na  assistant  chief  wa  sublocation,  location  chief  awe  na  location  na  team  yake  pia.   Sublocational  team  ya

wazee,  ya  elders,  si  wazee  peke  yao,  representatives  ya  wazee,  youth,  na  watu  wa  kanisa,  na  watu  wa  taraka  bali  bali  ili

watatue maneno ambayo inakuja.   Kwa nyumbani na kuelekea huko  mbele  ili  kesi  isipelekwe  tu  kortini  kila  wakati,  kufunga

watu maana watu wanatumia hali ya kisirani  tu   kupeleka  hata  mtu  ambaye  anajua.   Nikipeleka  nakufanya  maneuvering  mtu

anafungwa  bure  kwa  sababu  ya  uwezo  ya….  Lakini  waze  wanajua  hii  inakaa  namna  hii,  desturi  ni  hii,  na  wanafunga,  iko

maneno ya kufunga watu.  Iko njia yetu ya kufunga na mtu akifungwa na wazee ama elders  hiyo ni kali kuliko hata ile ya kortini

maana  unakuwa  identified  right  from  home  na  utajulikana.   Pahali  halitasikia  iendelee  kwa  viongozi  iwekwe  chief,  iwekwe

assistant chief, iwekwe DO,  mpaka DC,  mpaka huko juu, PC.  Hatuwezi kukaa,  watu wetu  wamezoea  hiyo,  wamezoea  hiyo
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routine ya kuwa na viongozi wa kutawala watu.   Maana ukiambiwa tutapeleka wewe kwa chief, mtu anaanza kusilahi didogo,

ananza kuogopa na watu wanaanza kutunza sherias.  Lakini kama hakuna chief, hakuna DO, hakuna DC, dunia itakuwa mbaya.

  Kwa hivyo hali ya utawala iwekwe.  Right up to home.  Ni kama hata kwa mama, kwa boma,  mzee wa mboma ni mzee wa

mboma, mama ni mama wa mboma. Wakati mzee hayuko, mama ndiye anaongoza mambo yote na kadhalika.  Kwa hivyo hiyo

uongozi iwekwe na hiyo mimi naung mkono kabisa.  

Jambo lingine ni hali ya kuchagua hawa watu, hawa viongozi.  Viongozi wa location, sublocation,  mimi nataka irudiwe ile ratiba

ya zamani ya mlolongo kusema huyu ni kiongozi wetu.  Assistant chief ni hiyo tu.  Mambo ya DO na DC hiyo serikali iangalie ni

sawa lakini ile local ni very effective, ichaguliwe na wananchi.   Line  mrefu,  kama  hakuna  line,  basi  unarudi  nyumbani  hapana

kuwa chief, utakuwa chief wa nani na we hauna mtu ambaye anakuamini maana watu wetu wanajua ni nani anaweza kuongoza

vizuri.  Wanajua kulingana na tabia yake.  Wanajua  tena  kulingana  na  ukuu,  watu  wa  fulani  fulani  wamekuwa  wakituza  inchi,

watu fulani wakichuna inchi, inchi inabalikiwa.  Kuna watu wengine, s(isemi walioko ama nini,) lakini wakiongoza inchi inakuwa

na mafurugano.  Kwa hivyo  those  ones  should  give  way,  its  not  allowed,  waforce  watu  na  kudictate,  hapana.  Kuna  hii  vitu

inaenda na baraka  ya watu.   Hiyo uongozi tena ipewe hata akina mama.  These days hata akina mama wamekuwa educated,

kwa hivyo, hata kama ni assistant chief, crown mama anapewa kama anauwezo.  Bora tu aende kwa line na wazee wabadirishe

ile mwenendo ya kusema “mimi apana enda kusimama nyuma ya  mama”.   Lazima  kama  yeye  anaongoza  na  ichi  imbalikiwe,

basi,  unataka  nini  ingine?   Na  hivyo  hiyo  mpaka  location  iwe  viongozi  kama  hiyo.   Hii  utawala  tena  Bwana  Mwenyekiti

ningetaka  kutanja  ya  kwamba,  utawala  ya  inchi  pia  iende  kulingana  na  uchaguzi.   Location  sawa,  na  kila  location  iwe  na

uchaguzi, kila location iwe na councillor na wawe councillors wenye kuform ile council ya district.   Wenye kuchunga rasimali ya

nchi, boundaries ya nchi.  Kuchunga pia forests,  hii forests  Mr.  Chairman maoni yangu sikupeana kwa central  government,  ni

kutoa  kupeana  kwa  wananchi  ili  watu  wa  Kerio  wanajua  forest  yao  ni  hii,  wanachunga  kwa  maslahi  yao.   Kwa  ajiri  yao

wanajua na central government kazi yake ni ile technical provision, ile ya kusema tupande miti namna hii namna hii lakini utunzaji

hata ukisema nataka kukata  sehemu fulani iwe kwa shule, iwe na mahitaji ya wananchi,  wawe  wanachunga,  wawe  na  county

council,  wawe  na  uwezo,  wachunge  forest  yao,  maana  hii  forest  ilikuwako  tangu  zamani.   Miti  wazee  wanajua  ni  miti  gani

inachunga  nchi  na  nini.   Na  hiyo  utawala  nikienda  juu  tena  Bwana  Mwenyekiti,  constituency  iwe  na  mjumbe  ambaye

anachaguliwa na watu. 

66



 Kuchaguliwa iwe uhuru na huyo mjumbe aende kwa miaka tano hiyo – kutoka huko tuwe na President  ambaye tunachagua sisi

kwote pamoja.  President  awe kwa miaka tano ili ya kusema after two terms ya President  Bwana Chairman, mimi napinga hii

kwa sababu uongozi, huwezi kutoa watu kama hivi hivi, huna store  ya kuweka viongozi kusema mi nawakili wakitoka 5 years,

two  terms  naenda  kutoa  huyu.   Kama  President  Moi  tungewacha  bado  ya  term  mbili,  hii  Kenya  haingekuwa  vile  iko.  Sisi

wengine tulisomea wakati wake, tumefanya kazi wakati yake, mpaka sasa tumeenda retire wakati yake.  Tunataka watoto  wetu

pia wafanye kazi peaceful environment na grand children pia.  Kwa hivyo mimi napendelea, kulingana na uwezo ya mtu, na awe

achaguliwe kulingana na uwezo wake, akionekana hawezi, basi wananchi wana-vote yeye out,  hiyo inatosha.   Na  hii system ya

wakati  huu iongezwe, iwe na Prime Minister,  President  awe na Vice wake,  ambaye anatoka kila mkoa.    Kila  mkoa  uwe  na

vice president, ili kutawala iwe kamili, balanced. Na prime minister awe na executive powers ili nchi ipate kuongozwa. 

Na nikirudi tena kwa hali ya culture,  nikisema ili nimalize, culture values ndio imechunga  sisi  mpaka  wakati  huu.   Wakati  huu

tunaona imeanza kupotea kwa sababu watu wameanza kusema sisi tukae vile tunapenda.   Apana,  culture iwe culture,  rika iwe

na  heshima  ya  rika  ingine,  tuko  na  rika,  tukifika  mahali  fulani,  watoto  hutahiriwa,  vijana  apana  wasichana.   Wasichana

wanakumbaliana na mtido wa sasa  ya  kwamba  wasichana  wa  kae.   Wavulana  watahiriwe  lakini  si  kila  mtu  atahirishe  mtoto

wake kwa jikoni na kuweka jikoni.  Inatakiwa ile rika ya sub location, wawe wakiangalia, na tosha,  angalia nyota ile ya nchi,

kuna dariri  fulani fulani.  Kuna wakati  mwingine huwa ni mbaya,  apana tahirisha watoto  kama hewa ni  mbaya,  tahirisha  hawa

wakati hewa ni mzuri na hio inatokana na nyota; unaangalia nyota ya nchi, unaangalia nchi kama iko chakula,  kama iko nini, na

watahirishwe kulingana  na  ratiba  hiyo  –  group,  na  heshima  iwekwe.   Kijana  akishatahiliwa  ajue  ametahiriwa,  amekuwa  mtu

mzima, achunge heshima.  Na hali ya wasichana wakae,  hali ya wasichana kupeanwa,  kuolewa ni kawaida.   Lakini si kawaida

ya kwamba watakuwa wakiolewa kila wakati.  Kwa hivyo kulingana na mimi kama mzazi, ningependa watoto  wangu ni watoto

wangu.   Kama  moja  ana  kwama,  apana  olewa,  shamba  mi  nakata  kidogo  napatia  yeye.  Hiyo  ni  shamba  yangu,  na  hao  ni

watoto wangu, apana tupa watoto.   Na  wale wataolewa ni sawasawa lakini kupea hiyo shamba iko right ya wazee kuchunga,

hakuna mtu kwisha kama huyu msichana yangu analeta mtu, basi hiyo shamba iko under the name ya family.  Pana iko name ya

huyu foreigner ambaye anakuja kuishi na yeye.   Huyu mtu analetwa,  lazima akae  kulingana na desturi  yetu. Akifanywa mambo

baya baya, awe divorced kulingana na sheria.  Msichana asiwe divorced kila wakati peke yake, hata mwanaume awe divorced.
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  Yule mwanaume ameenda,  sio mwanaume ambaye amekaa kwa _____  kama mimi, mimi niko  nyumbani,  nakuwa  divorced

niende wapi?  Lakini yule mtu ambaye  amekuja  kuishi  ______  kwa  sababu  ya  msichana  yangu  na  kuchukua  shamba  yangu

atakuwa divorced akicheza.  Kwa hivyo hiyo kulingana na ile desturi yetu, culture iwe maintained.  Oa  kutoka familia hii, apana

oa kutoka hii, hiyo ni kawaida,  apana enda kuoa ovyo ovyo,  hawezi enda kuoa msichana ya mhindi ama ya mzungu, ______

hiyo nikusema unakuja kuanza,  naye wazee watafanya kitu kidogo kidogo watasema may be kumaanisha ya kwamba pengine

awe posted halafu pengine miaka ingine tutafuata hiyo, I mean tunaenda kwa hiyo kuleta,  wazungu tukileta hapana mbaya lakini

oa kulingana na ujamii ile wazee wanasema.  Hapana oa kwa hii, hapana oa kwa hii, si vizuri kuoa sisters,  si vizuri kuoa kutoka

uncles, nini, hiyo ni kawaida maana watu wanaweza kuharibika kwa kila hali yao ya tabia. 

Basi hali ya dini bwana chairman, wawe wawe na freedom ya dini, mtu akae kulingana na vile anapenda,  ukiwa Mkristo,  kanisa

gani  anafuata,  aende  hiyo  na  akibaki  kama  ya  nyumbani  wazee  nafikiri  yao  wako  na  tabia  yao  ya  kusema  sisi  tunakaa

tunachunga, heshima ya Mungu ni mingi, wanaogopa Mungu.  Hiyo wakubaliwe. 

Hii freedom ya express,  its  wrong,  iwe  limited,  freedom  ya  express,  ya  mtu  kuandika  maneno  chafu  kwa  mtu,  unakuta  mtu

anaandika hata anasema fulani  kama  mimi nikiongea  lugha  ya  kikalejin  kwa  hapa,  mtu  mkalejin  anaweza  kutafusiri  kwa  mtu

mwingine anaenda anamwambia Komen alisema hii.  Hiyo ni uongo. 

Com. P. M. Wambua:  Bwana Komen malizia malizia, tayari tuko na watu wengi.

Komen:  Basi wacha nimalize bwana mwenyekiti,  hiyo freedom of expression iwe limited.  Also democracy iwe limited, isiwe

kila mtu aseme vile anapenda.  Apana, iwe respected to an extent, democracy ya kila watu.

Com.  P.  M.  Wambua:   Kama  hujenda  Bwana  Komen  kuna  kidogo  maswali  ningelipenda  wewe  ufafanue  maneno  fulani.

Kwanza ulisema ungelipendelea chiefs waendelee kufanya kazi na subchiefs________wawe nazo, lakini sana sana  kunatokea

wakati ambao hawa machiefs wana-abuse  office ama wanatumia madaraka yao vibaya.  Ungependekeza nini ndio tuhakikishe

ya kwamba wakipewa hizo nguvu hawatatumia vibaya?
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Ya  pili,  ulizungumzia  sana  mambo  ya  county  council  na  sikusikia  pahali  unataja  municipal  council,  ungelipendelea  municipal

councils na town councils ziweko ama nini?  Kuwe na county council peke yake? 

La mwisho ni question ya Terms of the President, ulisema, President kusikuwe na limit ya terms, aendelee tu.  Lakini kitu kimoja

tulikuwa tunataka kusikia juu yake  ni  kama  kutakuweko  na  retirement  age  ya  President.   Ni  kweli  ninaweza  kusema  terms,

ihesabiwe, lakini kuna age fulani atafika  iwe  sasa  sheria  inasema  utasimamia  hapo,  ama  iwe  open,  hata  akifikisha  miaka  mia

moja anaendelea tu?

Komen:   Asante  sana,  naweza  kubuko  hayo  Bwana  chairman  asante.   Ile  kwanza  ya  chiefs,  wakiabuse  office  kuna  elders

ambao watareport  yeye kwa Provincial Administration.  Wenyewe waseme huyu chief amekuwa ineffective na awe  reported,

aambiwe, halafu wenyewe wata-sort out how to discipline that chief ama wachague mwingine.  

County councils isiweko na municipal councils pia na city councils kulingana na ratifa hiyo. 

Ya President:   President  kulingana na afya yake,  kulingana na bado  yuko normal, bado  yuko na uwezo, unajua mpaka miaka

karibu themanine na tano hivi, mtu ambaye ata  katika kikwetu hapa,  unaweza kupata  wazee wa  miaka  themanine  na  tano  na

bado akili iko timamu.  Asionekane bado mpaka hiyo miaka ya themanine na tano bado  yuko na akili timamu anaendelea vizuri

effectively ifike hapo na mtu alitire kwa hapo. Asante. Asante sana Bwana Mwenyekiti.  

Com. P. M. Wambua:   Thank you very much Bwana Komen.   Peter  Kiboen nilikuwa nimetaja jina lake.   Taja jina yako na

utupatie maoni. 

Peter Kiboen:  Jina ni Peter Kiboen.  Maoni napeana ni opinion yangu tu.  

Kwanza ni mambo ya madini. Ikipatikana katika community fulani hasa kwa hapa Baringo kwa sababu hii nchi yetu, kubwa ni

_______  ,  mawe, sasa  tukipata ni madini, mimi naonelea hiyo industry, It  takes  a  lot  of  interest  on  the  local  people  and  this

should be changed in the law.  That employment kwa wale watu wanatoka hapo lazima wapatiwe priority ili mambo ya general
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development- infrastructure, kama ni barabara,  maji, electricity,  telephone,  na mashule na hospitals hawa watu wasaidiwe.  Na

ya mwisho hapo, ikiwezekana local people should be compensated.  Wapatiwe mahali pengine pa kuishi mahali pengine, kama

itakuwa madini ya kuchukua land kubwa.  

Ya pili ni inheritance, na ni mtu tu amesema hivyo.   Kwa  sisi  ni  watu  wa  Baringo,  mali  inapeanwa  kwa  vijana  na  wasichana

wanaolewa  lakini  pengine  msichana  mwingine  amezaa  nyumbani  bila  kuolewa.   Kwa  hivyo  mimi  naonelea  hii  iwekwe  kwa

sheria,  sisemi hivi, huyu  msichana  amembaki,  apatiwe  mali  kama  hawa  vijana  wako  nyumbani,  na  kulingana  na  desturi  yetu,

hataishi  katika  hiyo  land  ya  familia.  Ata  anaweza  kununuliwa  shamba  pahali  pengine  kwa  sababu  hawa  watoto  sio  wa  hiyo

familia ya msichana. 

Kuhusu  land  also,  taking  over  of  a  community  land  na  serikali,  I  will  state,I’m  proposing  that  if  it  is  important  that  the

government has to take that piece of land, and then it has got to come also into terms with the elders  and the local leaders,  they

must talk and understand each other and see  the importance of  that  land  being  taken  so  that  there  will  not  be  some  kind  of

________.  _________ na mambo kama ya tourism, _____ and so forth.   So mimi ningetaka watu wawe satisfied as  per  law

and they are good according to the executive where possible. 

Kuhusu land also, mimi ningeonelea wale wamepata land kubwa katika nchi hii, and its very potential,  in production,  should be

made to utilize that land and cause proper  production all over the land.  Failure to do that one I see  no reason why  that  land

should  not  be  taken  by  the  state  and  given  to  other  people  even  if  it  is  on  your  ownership.   There  must  be  some  kind  of

insecurity in the law to do that. 

Now I’m coming into the high ranking of the provincial administration right up to the  head  of  state  and  I  will  start  by  saying:

maoni yangu ni haya,  mimi ningetaka wale wako kwa hiyo offices,  kutoka  chief,  mpaka  provincial  headquarters,  wawe  watu

elected.  Nasema hivi kwa sababu katika hii stage yetu tumekuwa na corruption kubwa sana ambayo tunaijua, inajulikana, kwa

dunia yote.   Ata saa  ingine we are  being lugged somewhere among the top,  na  mimi nafikiri  watu  wakielectiwa  ______  kwa

muda fulani kama miaka tano,  then wale wanafanya kazi ya muhimu watajulikana wakati  watarepeat  tena election.   So  this  is

why I’m saying, we need to have governance, a provincial level and this governance should be electable every five years.   Say
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the man who is leading the district  – I could have  said  that  admiring  that  the  DC  should  be  elected,  those  with  _______  or

something like that and all the personnel that are  within the district  will not need the security have got  to  revert  and  ______,

judiciary,  security,  and  all  departments  for  that  five  years.    I  believe  this  because  I  tend  to  think  that  this  elected  person

atakuwa akichunga hiyo miaka yake tano,  afanye kazi clean,  halafu sasa  wale watu watakuwa wakifanya corruption kama vile

tunaonanga tukiingia kwa matatus.  Hatakuwa na  

Interjection

Com. P. M. Wambua:  Na Kiboren fupisha maneno maanake tupeane nafasi. 

Kiboren:  Okay, I think I will will be very quick   So that is what I’m recommending.  As for the Head of state,  I also believe

that they have to be elected for the five years period and at the same time we have to have a limit for the head of state  because

anything has to have a limit.  So whatever limit have to be  reached at,  it should be a limit that will be  convenient for him to rule

and then you will have to hand over to other people.  

As for any mistakes in the country right now we see that the Head of state is above the law, I believe the law should be made in

such a manner that  possibly if somebody is in that office, and then he has a lot of eccesses (kufanya makosa mingi) and then he

has to be  impeached and taken to the court  of law for punishment.  So  whoever takes  the ushukani kama Head of  State  will

always be morally upright and physically upright.

And for the election of the councillors,  I maintain that the people  to be  elected should be above form 4.   Same applies to the

Parliamentarians.  There shouldn’t be  any, so that we now operate  kwa level ambayo watu watakuwa wakielewa ni  vitu  gani

inaendelea katika  hiyo  constituency.   Mayors  na  chairmen  wa  councils  should  also  be  elected  by   the  whole  district  nd  the

township so that he becomes a mayor for all the people.  Chairmen for the council for the whole district  

Interjection: 

Com.  P.  M.  Wambua:   Apana,  time  imeisha,  vile  utafanya  juu  naona  uko  na  memorandum  hapa,  utatupatia  na  hiyo

memorandum tutaisoma.  Nafikiria yale ya muhimu yote umeyataja, kwa hivyo utupatie memorandum halafu tutaenda kuisoma.
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Kiboen:    I will do that because I have already written I will give you this.  

Com. P. M.  Wambua:   Asante sana.   James Kiprop,  yuko?  Councillor Isaac  Chemobo or  Jemobo.   Taja jina vizuri  halafu

utupatie maoni.  

  

Councillor Isaac Chemobo:  Mimi ni councillor Isaac Chemobo kutoka Oseo location.

Interjection

Com. P. M. Wambua:  Tafadhali fupisha maneno naona umembeba memorandum mrefu sana.  Kwa hivyo tafadhali adika yale

ya mhimu dakika ni tano tu. 

Councillor  Chemobo:   Asante  bwana  commissioner.   Ya  kwanza,  Katiba  hii  tumepokea  na  tunasema  asante  ili  tutoe

mapendekezo yetu.  Tunapendekeza ya kwamba bunge ikikutana kwa uwaja fulani, ili ipitiswe, ile 65% iongezwe kuwa 69% .

Uraia:  Tunaomba Katiba iwekwe ili mwanamke yeyote ambaye ataolewa na mtu wa Kenya, awe raia automatically.  

Usalama ya nchi ipewe Rais kama kawaida. 

Vyama vya siasa ifupishwe kutoka ya wakati huu 43 au 47 mpaka 3 kwa sababu vyama zikikuwa mingi, itagawanya wananchi

wa Kenya. 

Miundo ya aina ya serikali:  Wakati huu tungependekeza miundo ya serikali tuwe na Rais kufika head tuwe, na waziri mkuu na

tuwe na serikali ya majimbo.  

Mahakama:  Tungependekeza Katiba iundwe kwa upande ya mahakama, korti  isisikize  kesi  ya  mashamba  kwa  sababu  kule

kortini,  hawajui  mipaka  yetu,  irudishwe  kwa  wazee  wa  mitaa,  assistant  chief,  na  chief  na  DO  ili  watu  wale  hawajiwezi,

hawawezi kufika Nairobi.
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Serikali ya mitaa:  County council au mtu akiwa councillor mpaka awe na masomo ya darasa  la nane mpaka University. Wale

wanahitaji kuwa mayor na vitu vya county council, lazima wawe na form 4 na kwelekea juu.

Haki ya kimzingi:  Elimu – tunataka Katiba iwekwe ili masomo iwe free kutoka nursery mpaka kidato  cha  nne.    Na  serikali

igalamie school equipment kama zamani.  

Haki  ya  Ardhi  na  mali:   Tunaomba  Katiba  iundwe  ili  serikali  lazima  ilipe  compensation  kwa  wale  ambao  shamba  zao

zitachukuliwa na serikali.   Wanaume na wanawake wawe na uwezo  wa  kumiliki  ardhi.   Katika  sheria  zetu  za  Tugen  au  mila

zetu, msichana hawezi kupewa shamba  na  tungependekeza  iseme  hivi,  ile  familia  ambayo  haikujaliwa  kupata  kijana,  aruhusu

msichana aamiriki shamba.   Mtu  yeyote  ambaye  anaye  shamba  hatumii  kikamilivu  tunaomba  Katiba  iwekwe  ili  hiyo  shamba

ipate kuteuliwa na serikali na kugawanyiwa wale ambao hawana.  

Pade ya ardhi kwa ukulima:  Katiba iundwe ili price control  iletwe, mfano, price ya mahidi mbegu, mbegu ni bei kali kuliko ya

kukula.  Kilo kumi begu ni shiringi elfu moja mia tatu ishirini na ile ngunia moja ya 90 kilo ni shilingi  mia  tatu  mpaka  mia  nne.

Katiba iangalie hiyo mambo.  

Haki za wana jamii:  Kutahirisha wasichana ipigwe marufuku lakini vijana iendelee vile ilikuwa.  Katika sheria  zetu  za  Tugeni,

kijana mkubwa ndiye atakayemshika baba wakati atafaliki na yule kijana mdogo amshike mama.  Tungependa Katiba imruhusu

jamii  yake  imushike  au  ifanye  mashizi  kwa  watu  wao,  sio  kwa  binti  yule  analetwa  kutoka  nyumba  ingine.  Tena  tungependa

sheria  ya  kuweka  mtoto  kiboko  irudishwe  kwa  shule  watoto  wawekwe  kiboko.   Hata  kwa  bibilia  kwa  kitabu  cha  Methali

22:15 inatwambia kwamba lazima mtoto aoje kiboko akikosa.  

Com. P. M. Wambua:  Councillor tafadhali fupisha maneno maanake hiyo memerandum tutaisoma.

Councillor Chemobo:   Ninaenda kumaliza, kwa desturi  yetu  tena  ya  tugeni,  hatuna  divorce.   Tunaye  separation,  yaani  mtu

akioa bibi yake, wakati wanakosana hakuna kufukuza yeye aende kwao.  Anajengewa nyumba kule na anakaa kama bibi yako
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lakini  mzungu  alipokuja  akasema  wacha  hiyo  bibi  arudi  kwao.  Kwa  hivyo  tunataka  hiyo  iwe  sheria  ya  kwamba  kama

umeshaoa, umeshaoa weka yeye kando kule aendelee awe bibi yako hata kama utakosa kwenda kule.  

Ya mwisho: masirahi ya walemavu iangaliwe.  Watoto wao wapate kutunzwa na serikali kuanzia primary mpaka university. 

Urithi Upokesanaji wa uwezo;  Rais yeyote amestaff apewe ulinzi, mshahara na asishitakiwe katika mahakama yeyote akiacha

kazi.  Asante bwana commissioner. 

Com. P. M.  Wambua:   Thank  you  very  much  councillor.   Please  register  your  memorandum  there.   Your  views  are  very

good,  we  will  take  them  into  the  account.  Tunamuita  Jacob  Chetalang.  Hayuko?   Charles  Chepchien,  He  is  not  there?

Tutamuita Bin Sein Kirop. Hayuko? Joseph Cherop, Joseph Cherop, yuko? Joseph Cherop, ameenda?   Samuel K. Kale.

Samuel Kiptui Kale: Asante sana commissioners kwa kupata nafasi hii.  Yangu neno la kwanza ni juu ya elected leaders.  Jina

ni Samuel  Kiptui  Kale.   Ningependa  kuongea  juu  ya  elected  leaders  ambao  wanatoroka  watu  wao  baada  ya  kuchaguliwa.

Hawa watu kuwe na sheri ambayo wakipotea kwa muda fulani waondolewe kwa uongozi kama vile nasikia hata bunge akikosa

siku  nane  anaondolewa.   Kuwe  na  sheria  ambayo  itasaidia  kuondoa  watu  kama  hao.   Wasiwe  wakikula  pesa  na  huku

hawasaidii watu. 

Neno ingine ni juu ya minerals ambayo inapatikana kwa nchi.  Tunasikia sheria ilioko sasa ni kwamba chochote itakapopatikana

chini  ya  ardhi  inch  sita  si  mali  yako  ni  ya  serikali.  Na  wale  wakaaji  wa  sehemu  hiyo,  watakuwa  wakiona  mali  ikienda  na

hawapati chochote.  Ningeomba kuwe na sheria ambayo wale watakuwa wakifikiriwa watapewa nini au kuwe na society fulani

ambayo itasaidia hawa wapate mali hiyo.  

Ingine ni mambo ya communication:  Katika Katiba iliyoko sasa, tunaona sehemu zingine hakuna barabara, hakuna simu, na hali

wakati  wa …. Hata mali kugawanywa mali kwa serikali kufanyia maendeleo,  sehemu  kama  hizo  zimesahauliwa.   Kwa  hivyo

kama Katiba itakuweko itasema sehemu kama hizo isaidiwe ama mali ambayo ni ya nchi  iwe  ikifikia  sehemu  kama  hizo  kwa

kutengenezewa barabara na hali ya simu.  Communication kwa jumla.  
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Mambo ya free education:  Kuna sehemu nchi kavi ambayo watu hawana mali na wangehitaji watoto  wao wasome,  tungeomba

Katiba ya Kenya iseme ya kwamba, watu kama hawa wawe wakipewa free education mpaka darasa  la nne ili kila mtu awe na

elimu sawa katika nchi. 

Nyingine ni juu ya afya:  mfano juzi kulikuwako na immunization ambaye ni ya misciles, pengine kuna sehemu ingine haikufikiwa

kwa sababu imekuwa bali hakuna barabara  hakuna hata hospitali.   Sehemu kama hizo ziwe zikifikiliwa katika Katiba hii mpya

ya kwamba ifikiwe sehemu zote katika mambo ya afya kama vile Katiba ya mbele inasema tulitaka kuondoa ujinga, ugojwa na

umasikini. Na wanakuaga pengine hiyo Katiba haikutimiza End of side A tape 3

Councillors  katika  nchi  ya  Kenya  wawe  wakilipwa  kama  wabunge  kupitia  national  assembly  kwa  sababu  county  council

inaonekana  mara kwa mara tunasikia councillors wanalia hawana pesa kwa sababu council yao hakuna pesa.  Iwe kwa sababu

ni viongozi wanachaguliwa na wako na wananchi zaidi kuliko hata mbunge,  pesa  yao  itoke  kwa  national  assembly  kama  vile

wabunge wanavyofanyiwa. 

Mambo ingine ni  koti:   Local  authority  wana  charge  koti  pengine  mimi nikiwa  mfugaji,  ninafuga  ng’ombe  yangu  kwa  shinda

mingi lakini wakati napeleka auction nakuta mtu hapo anataka koti na ikiwa n hivyo, local authorities wawe wakisaidia kama ni

wafuganji,  wasaidiwe  kwa  njia  zingine  kama  madawa  ya  kutibu  ng’ombe  zao  na  wawe  na  madaktari  ambao  watakuwa

wakiangalia  masirahi  ya  hizo  mali  ili  kesho  tukilipa  koti  tunajua  tunasaidiana  na  hawa.   Kwa  mfano,  kama  wakulima  wa

mashamba, mtu anafuna mahidi yake anaweka store  anakula sawa  sawa,  hakuna  kodi  analipishwa.   Hawa  wakipeleka  soko

kama hapa pengine hakuna kodi analipishwa lakini mimi nikileta ng’ombe  yangu  kwa  sokoni  nadaiwa,  inakuwa  black  _____

kama nitauza elfu mbili ni ______  na yule ameuza elfu ishirini.  Hata  hapo  hakuna  usawa.   Kodi  pia  kwa  biashara  hizi  dogo

dogo kama viosk, maduka, unakuta pengine, katika Katiba,  haitabui ya kwamba yule ana ifaa katika duka lake ya shiringi elfu

ishirini, na yule anaprefer  ambaye ni elfu mia moja.   Pengine  nadaiwa  kodi  inakuwa  sawa.   Tuwe  na  tofauti  hapo  ambaye  ni

kama vile hii mambo ya Value Added Tax.  Mali ya mtu iwe valued ndio indaiwe kodi. 
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Ya mwisho ni mambo ya kazi.  Kwa wakati huu tunaona watoto  wamemaliza mashule, wengi wao wako barabarani  wakitafuta

kazi.   Katika  Katiba,  iwe  kuna  njia  ambayo  kwa  mfano  kama  National  Youth  Service,  iwe  ni  compulsory  ambaye  watoto

watakuwa wakipitia huko wakimaliza secondary education wale hawakuweza kwenda university.  Wapitie mahali fulani ambao

watakuwa  wakipata  mafunzo  –  courses  bali  bali  halafu  kuwe  na  record  ambayo  kuajiriwa  nafasi  za  kazi  hizo  zikipatikana

wanajulikana wako.  Nafikiri hayo ndio ni nayo.  Asante sana.  

Com. P. M.  Wambua:   Asante sana.  Tafadhali jiadikishe hapo.    Tunamuita Mama Damaris Cherelko.  Ako  wapi  Damaris?

Damaris Cherelko – Kenya Women Political locals, Johana Kibet, Johana Kibet .

Johana Kibet:  First of all my name is Johana Kibet.   Mr. Commissioner, the first point is the council of elders  who deal  with

issues in our communities or sublocation should be recognized by the government and be paid.  Everybody in Kenya regardless

of position and authority should be charged equally.  The powers  of the President  should be reduced and the ministers should

be chosen by the cabinet.  

Anti-corruption authority should be formed and should have a right to prosecute  any corrupt  person found receiving or  giving

bribes.  

In terms of education,  the government should priorize the needy children who come from poor  backgrounds for burseries and

should be clear from the routes.  The parliament should not be  extended since the law states  clearly that a term that is 5 years

there should be an election which should be done to elect new leaders unless there is crisis like war.  That is when the life of the

parliament will be extended but in Kenya there is no crisis. Those are the only ones.

Com. P. M. Wambua:  Asante sana, thank you very much. Ezekiel Tuigon.  

Ezekiel  Tuigon:   Thank you commissioners,  my name is  Ezekiel  Taitu  Tuigon.   I  have  come  here  with  some  few  points  to

make. 

Ya kwanza ningependelea kutaja juu ya muda wa serikali.  Mimi ningependelea tuwe na muda wa serikali wa federal  system of

governemtn.  Hii ni mana ni serkali  ile ya majimbo ambapo itahakikisha ya kwamba rasilimali zote za nje zinagaiwa sawa kwa

76



kila upande wa nje.  

Upande ambao ningependa kugusia vile vile ni upande wa basic rights.  Hapa ningeomba constitution iwekwe ya kuwa shule ya

lazima kwa kila mtoto na iwe free kwanzia primary mpaka university. Na pale pale ambapo kwa upande wa watoto  ningependa

kutaja  ya  kwamba  watoto  lazima  wapewe  discipline.   Hii  inamaanisha  kama  upande  wa  kuchapwa  viboko  kama  mtoto

amekosa,  hiyo  lazima  ikuweko.    Halafu  upande  ya  watoto  vile  vile  sheria  ipitishe  kuwa  watoto  ambao  wamepata  elimu

kutokana na juhudi ya wazazi yao,  wawe wakilipia kitu kidogo angao wasitupe wazazi kwa vile wazazi  wamemaliza  mali  yao

yote na watoto  wameelimishwa wamemaliza mali kwa  nyumba,  lazima  mtoto  akumbuke  wazazi  anapomaliza  shule,  na  sheria

ipitishwe  kuwa  awe  akipeana  idadi  kidogo  ya  pesa  yake  kwa  wazazi  na  iwekwe  office  ambayo  masirahi  ya  wazazi

inachunguzwa.  

Upande wa mali na shamba: Kwa upande huu ningependelea kama kuna shamba yeyote serikali ingependelea kuchukua kutoka

kwa  wananchi  lazima  kwanza  serikali  ilipie  hiyo  shamba  kabla  ya  kuchukua  kutoka  kwa  mwenyewe;   lazima  compensation

ilipwe kwanza na hiyo ifanywe agreement kwa sababu ukienda bali kuna watu kama hii watu wa ______  forest  zamani.  Kuna

wale watu walinyang’anywa mashamba yao na bado hawajalipwa mpaka wa saa hizi. 

Tukienda upande wa environment and natural resources, ningependelea constitution iwekwe ya kwamba natural resources,  kitu

kama forestry, minerals na nini iwe ikilindwa na wenyeji wenye area hiyo na kama kuna faida yeyote inatokana na hiyo sehemu

hiyo pesa irudi kwa kusaidia wananchi wa sehemu hiyo.  Asanteni.  

Com. P. M.  Wambua:   Asante sana Ezekiel.  Tunamuita  sasa  Helen  Kibigon  ambaye  ni  official  Seagull.   Ako  wapi?  Helen

Kibigon.

Hellen Kibigon:  I’ve got a written memorandum but I’m just going to address a few issues.  

Culture diversity and communal rights:  Traditional security that are  harmful to the health and welbeing of the people  especially

that  are  ______  the  oppression  of  women  and  girls  such  as  female  circumcision  should  be  outlawed.   There  should  be  a

mandatory _______  requirements over several  months before a marriage can  be  solemnized  during  this  period  of  HIV  killer
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disease especially for new  marriages.   A  mandatory  health  insurance  policy  subsdised  by  the  state  be  there  to  ensure  good

health and medical treatment to cover the whole population especially the old generation and low income families.  

Medical attention should also be the privilege of all the nation but not for the rich only.  

Good governance:  The constitution should atrace  the idea of transparency and accountability.   The principle of gender equity

and equality should be ensured by the constitution so as  to be  applied in the appointment of  sub-chiefs  and  councillors.   The

state to be entrusted with their duty and responsibility of ensuring and enabling environment where every Kenyan regardless  of

gender  can  feel  free  and  protected  in  politics.    The  electoral  commission  should  be  a  truly  independent  representative  and

neutral in the process of its elections.  

Cultural  education:   the  constitution  should  outlaw  cultural  education  practices  that  perpetrates  discrimination  against  girls  in

education and society which support  in leading to early pregnancies,  forced and child marriages for the girls.  The constitution

should ensure the existence of a universal compulsory and mandatory primary education for all children regardless  of gender or

physical status.  The constitution should also strengthen the child’s bill of rights.

Land and property ownerships, taxation and emergency rights:  The constitution must clearly address  the consent  of ownership

and custody in matters of land and property  control,  access  and management as  well as  the element chain of ownership where

this is applicable as  in marriages or  cohabitation equity should be ensured  to  occur  not  only  to  be  applied.   The  principle  of

gender equality should be applicable on  issues  of  inheritance,  administration  and  ownership  of  property.   It  should  take  into

consideration the recognition and protection to the inheritance rights on equitable basis,  the rights of widows and their children,

girls and boys equally.  The  new  constitution  should  take  care  of  the  male  dominance  and  manipulation  in  ownership  left  to

widows and orphans.  

The family:  The constitution to come should establish and protect  laws  pertained  to  marriages,  cohabitation,  separation,  and

divorce.  The laws of Kenya should recognize the family types.  
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Last but not the least,  the constitution must refill the ampiquities that have led to negative interpretation given to it and thereby

the loss of  the  country  that  are  perpetuated  the  colonial  mentalities  that  are  the  basis  of  our  status  which  are  discriminatory

mainly against women and children.  

The  last  I  would  like  to  comment  something  on  the   people  with  disabilities.   I  could  comment  that  the  constitution  should

recognize the needs of the disabilities for example if you go to post office, the booths we have, there is no booth which is meant

for the disabilities.  If a disabled person wants to go and make a call its always very  impossible.   I  have  not  seen.   Also  the

architects:  with  the  new  constitution  to  recommend  them  to  decide  the  building  and  make  sure  they  put  some  stairs  for  the

disabled persons.  If you go to the district headquaters for example you will find that it is very impossible for the disabled people

to crimb up the stairs because it is not designed according to their nature. 

Com. Pastor Ayonga:  So what is your recommendation? 

Hellen:   My recommendation is that the constitution should recommend to  the  post  of  fice  people  to  make  some  telephone

booths which are comfortable for the disabled person.  That’s what I have.  

Com. Pastor  Ayonga:    Thank  you,  thank  you.   Iko  swali  kidogo.  Unataka  yambomolewe  ili  yatengenezwe  upya  au  yale

ambayo yatakayojengwa yawe na facilities?

Hellen:  Yale ambayo awe na facilities.  

Com. Phoebe Asiyo:  Umesema vizuri sana juu ya watoto  wa kiume ili wawe protected  lakini kuna kitu ambacho ningefikiria

kwa protection of orphans,  ungeeleza zaidi, kwa maana kwa sasa,  kuna wakati  fulani baba  na mama wanakufa na kama jamii

hiyo haina watu wema, wanachukua ile shamba ya hiyo baba  na hiyo mama halafu hawa watoto  kama  wanakuwa  wakubwa,

wanakosa mji yao.  Ungependa tuseme namna gani kwa Katiba?  Juu ya shamba tu ile ambayo jamii wanachukuwa halafu hawa

watoto wakishakuwa wakubwa wakirudi kwao hawana hata mahali ya kujenga nyumba. 
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Hellen:   Ningependekeza  sheria  iwekwe  ya  kwamba,  ikiwa  wazazi  wa  watoto  watakufa,  the  rest  of  the  family  wawe

responsible for the orphans and a law should be made that any land left by parents of the orphans should not be sold.  

Com. Pastor Ayonga:    Asante sana.   Alfred  Komen,  Alfred  Komen  yuko?   Alikwisha  tangulia?  Okay.  Wilson  Kandago,

mlikuwa mnapewa dakika gapi? Ilikuwa tatu au gapi?

Councillor Wilson Kadago:  Asante sana commissioners, kwa majina ni Councillor Wilson Kadago kutoka Kabutie  location,

Bariweza division.  Basi nasema asante sana commissioners kwa hii Katiba ambaye tunapokea.   Basi langu ni kuanzia freedom

ya waumini katika makanisa ni kwamba katika Katiba yetu ya Kenya, freedom ya expression iweze kuendelea vile ilivyokuwa. 

Ya pili,  ni  mambo  ya  wavulana  na  wasichana  ni  kwamba  mvulana  kawaida  ndiye  mridhi  wa  mali  na  yule  msichana  ambaye

hajaolewa  pia  baba  yake  aweze  kuangalia,  lakini  yule  ameenda  kwake  mahali  anapata  uridhi  wake  aweze  kwendelea  kule.

Yaani iwe na equality kwa yule hajaolewa.  

Kitu kingine, tunaye game reserves  ambayo zimetengwa katika sehemu zetu, vile ninatoka sehemu kavu mimi katika  bonde  la

Kerio Valley, serikali yetu tukufu yaweze kusaidisha wale right holders kutoka sehemu hiyo kuwapatia kitu wale wametoa hiyo

sehemu. 

Com. Pastor Ayonga:  Wasema wapatiwe kitu, kitugani?

Councillor Wilson Kadago:   Yaani,  icompensate hawa watu wamekaa sehemu hiyo surrounding those reserves  kumpa may

be zawadi kama pesa au shamba mahali pengine. Nimesema sehemu yangu lakini katika Kenya pia. 

Kitu kingine ni nchi kafu:  Nchi  kafu  tungeomba  serikali  yetu  tukufu  au  Katiba  hii  iweze  kuangalia  nchi  kavu.   Katiba  iweze

kukolotesha nchi kafu wapewe education ya dunia ili nchi kafu iweze kupata chakula kama sehemu za Kerio Valley, sehemu za

Mocoswop na sehemu zingine katika Kenya na wapatiwe pesa kutoka sehemu zingine au wale watu ambao wana ujuzi ya kazi

hiyo waweze  kusaidiwa.   Pamoja  na  hayo,  ni  mahali  pa  mawe,  mawe  Katiba  iweze  kuwangalia  watu  wa  mawe  ili  waweze
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kupatiwa industries halafu mawe  katika  sehemu  hii  ya  Baringo  au  sehemu  zingine  za  Kenya  ambazo  ziko  na  mawe  waweze

kuexport sehemu zingine za dunia. 

Kitu  ingine  ni  mambo  ya  public  utilility  zao,  forests  pamoja  na  maschools  and  etc.  ni  kwamba  imekuwa  sehemu  za  watu

kunyakuwa. Kwa hivyo tungeomba Katiba iweze kuangalia hiyo ratifa na iweze kuitekeleza vizuri kuweka line  ili  vitu  ambazo

zimetegewa raia ziweze kuchungwa vizuri kwa wale watu ambao wanaweza kunyakua sehemu hizo.  Wana commissioners,  mtu

wangu ambae angesoma memorandum hajafika, kwa hivyo uniruhusu tu one minute ni seme kitu sababu nimetoka bali sana. 

Kitu ingine ni mambo ya pombe:  Tungeomba Katiba mambo ya pombe ya kienyenji ipigwe marufuku na pombe ambaye watu

wanasema ni ile pombe halali, hiyo iende kwa towns.  Sehemu za reserves zipigwe marufuku kabisa, hata hiyo pia.  

Neno lingine ni land attribution section:  Tuweke  Katiba  mambo  ya  kuandikisha  mashaba,  (muda)  kama  sisi  watu  wa  Kerio

Valley tuliandikishwa 1980  mpaka saa  hii  hakuna  kitu  ambacho  inaweza  hata  kufikiliwa  kama  title  deed.   So  iwekwe  muda

wake basi sehemu popote katika Kenya ikiisha, basi title deed yake itakuwa imeoloteshwa kuwa ya haraka. 

Neno lingine ni mambo ya Katiba:   Mambo ya term  ya  bunge  –  ningeomba  kwa  sababu  Katiba  yetu  haijakuwa  tayari  sasa,

iweze kusongeshwa mpaka mwaka wa 2004 ili Katiba iweze kuwa na nguvu na 

Interjeciton

Com. Pastor Ayonga:  isongeshwe mpaka

Councillor Wilson Kadago:  mpaka 2004

Com. Pastor Ayonga:  Ni Katiba au ni bunge. 

Councillor Wilson Kadago:   Bunge, bunge, ni bunge ili Katiba iwe tayari,  na  meanwhile,  mambo  ya  IDs  pamoja  na  voting

card ipate nafasi ya kurudiwa tena kwa wale vijana ambao hawajakuwa na hizo vitu.  

Kitu kingine ne nominated members kutoka national assembly pamoja na local authorities.  Iwe short listed kwa sababu hawa ni

wengi na iende kwa wale special interest kwa wale wa local government au ya national assembly.  
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Kitu kingine ni chiefs act iweze kufanya kazi kama zamani na wazee wa mita waweze kupatiwa kitu.  Hawa wanafanya kitu ya

mhimu sana katika sehemu zetu. 

Kitu kingine ni fahari pamoja na forest.   Najua nasikia hiyo  inamilikiwa  na  United  Nations,  ipewe  katika  serikali  inayotawala

katika sehemu yake iwe akiangalia mambo ya forest pamoja na fahari kwa sababu kutoka sehemu za nje zitakuwa ni vingumu. 

Karibu ya mwisho commissioners, MPs wetu ambao wako katika lile bunge wapewe tume wakuchunguza pesa  zao; wasiwe ni

hao kwa sababu wakati wanataka kufanya maendeleo ya sehemu, wanapingana.  Wakati wakungeza pesa wanasikilizana.

Com. Pastor Ayonga:  Thank you very much Councillor Wilson Kadago,  kuna kaswali ambalo tutakuuliza.  We keti  kwanza

kuna swali. 

Com. Phoebe Asiyo:  Umesema habari ya pombe, kwamba itolewe iwekwe mahali, lakini kuna pombe ingine ile mbaya sana,

hii  wanasema  ati  shiringi  kumi  na  tano  iko  kwa  packet,  lakini  kuna  kitu  dani  ya  hii  mambo,  kama  umeona  television,

wanatangaza hiyo pombe ya shiringi kumi na tano na wanatangaza ile pombe kali sana.   Kwa dunia hii, iko nchi zingine serikali

imekataa kikatiba, hawawezi kutangaza hawawezi kufanya advertisement ya pombe kali.   Hujasema kitu juu ya hiyo na unajua

watoto wakiona kitu inasifiwa sana kwa television, wanaona hiyo kitu ni mzuri.  Pengine ungependekeza hata television isitoe hii

mambo ya kuonyesha pombe kama ni kitu mzuri – ile pombe kali.  

Councillor Wilson Kadago:   Asante sana commissioner,  nafikiri  vile  umesema,  ni  ukweli,  yote  ambayo  inadhulu  maisha  ya

binadamu ni napendekeza vile umesema ya kwamba isionyeshwe katika television na hata iondolewe kwa sababu hiyo ni chang’

aa tayari. Iondolewe kabisa hata kwa sehemu hizo.  

Com. Pastor Ayonga:  Na unaposema chochote ambacho kinadhulu maisha, si kuna na vitu vingine ambavyo vinatangazwa na

pia vinadhulu maisha? Bona hukuvisema?

Com. Phoebe Asiyo:  Kama sigara pengine inaweza kudhulu maisha ya ______(inaudible)

Councillor Wilson Kadago:  Bwana commissioner nafikiria hayo, unajua 

Com. Pastor Ayonga:  Aa Sijui

Councillor Wilson Kadago:  vitu kama hizo hata mimi sitaki. 

Com. Pastor Ayonga:  Lakini tusiwe tunaviita vitu kama hizo, tuseme jina la kitu.

Councillor Wilson Kadago:  Vitu hizo kama sigara, kama chang’aa, ata nicotine, basi viondolewe. 
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Com. Pastor Ayonga:  Vitu kama hivyo viondolewe?

Councillor Wilson Kadago:  Viondolewe

Com. Pastor Ayonga:  Asante.

Councillor Wilson Kadago:  Isitangazwe katika vyombo vya kutangaza

Com. Phoebe Asiyo:  Inaudible interjection 

Com.  Pastor  Ayonga:   Na  kule  kutangaza  pia  kuna  husikana  pia  na  habari  ya  kuweka  mapicha  katika  masoko,  hiyo  pia

unajua ni matangazo?

Councillor Wilson Kadago:  Ni matangazo.

Com. Pastor Ayonga:  Kwa hivyo hayo yote huyataki? 

Councillor Wilson Kadago:  Iondolewe.

Com. Pastor Ayonga: Iondolewe? 

Councillor Wilson Kadago:  Ndio.

Com. Pastor Ayonga:  Asante. 

Councillor Wilson Kadago:  Basi Bwan commissioner asante. 

Com. Pastor Ayonga:  Asante sana councillor, uweke kidole ndipo uende kuchunga pale pahali ulitoka.  Sasa  mwingine Kuna

naye anaitwa Charles Kulei, ni wewe?  Kulei una dakika tatu.  Basi wewe mzuri sana.  Sema majina yako kwanza. 

Charles Kulei:  Mimi naitwa Charles Kulei,  nimetoka upande wa  Kathiamo huko chini.  Naongea yangu kuhusu mambo ya

President.  

Ningependa sheria itungwe ya kwamba (unajua kama nyumba ya mtu hakuna  baba,  hiyo  nyumba  si  nyumba).   So  ningetaka

President kama amefika cheo ya President aendelee mpaka wakati atakufa. Ya kwanza hiyo. 

Com. Phoebe Asiyo:  Life?
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Kulei:   Life. Kama amefika cheo hiyo ya President.  

Ya pili ningependa mambo ya plots, county council unajua zamani wakati  sheria iliundwa hatukuako sisi.  Tulikuta ukoloni ndio

iliundwa na wakati huo watu walikuwa wachache.  Wakati huu watu wamekuwa ni wengi wengi sana.  Plots  zigawanywe 50 by

100 iwe 20 x 100 ndio kila mtu apate kidogo kidogo.  Hiyo iwekwe kwa sheria. 

Mashamba:  Shamba unakuta, example moja, minister au assitant minister anakula mshahara elfu mia mbili au million moja sijui

mishahara yao ni gapi.   Unakuta anatembea na gari kubwa kubwa,  shamba yake ni kutoka chini hapa mpaka kilometer kumi.

Ningesema ya kwamba, kama inawezekana, yule mtu ako na shamba ambayo anakaa bila kushitawishwa ingwanyiwe wananchi

ndio kila mtu apate shamba kidogo kidogo.  

Interjection

Com. Phoebe Asiyo: Ile hafanyii kazi au ile anafanyia kazi?

Kulei:   Ile hafanyii kazi,  kama unalima yote ni sawa,  kama ni kidogo unalima  unawacha  ile  ingine  basi.   Ipewe  yule  masikini

ambaye hana shamba.  

Com. Phoebe Asiyo:  Apewe bure bila kulipa?

Kulei:   Apewe bure na serikali,  apewe bure,  kama mzungu yuko na shamba yake kubwa kama  hii  ya  Lord  Dalamere   kwa

sababu  unakuta  iko  giraffee  iko  nini,  iko  nini  dani,  inagaiwa  wananchi  wale  ambao  hawana  shamba  kwa  sababu  tumekuwa

wengi.  

Ya  mwisho,  ya  mwisho  ni  hii:   Kwa  government  unakuta  wamefirishika  na  kuchunguza  unakuta  wako  na  magari  ambao

zinakunywa mafuta shiringi elfu mia mbili kutoka hapa mpaka Mombasa for example.  

Com. Pastor Ayonga:  Elfu mia mbili?

Kulei:  Example kitu kama two hundred thousand.  Kama hii intercooler na kitu ingine.

Com. Pastor Ayonga:  Kama hii yetu?

Kulei:  Kama hiyo yenu hiyo.

Com. Pastor Ayonga:  Inakunywa elfu mia mbili?  

Kulei:  Inakunywa pesa mingi kwenda, kwa sababu mimi sina gari sijui ile inakunywa kiasi gani. Mimi najua inakunywa mafuta

mingi.
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Com. Pastor Ayonga:  Lakini elfu mia mbili umetoa wapi basi?

Kulei:  Nimefanya hesabu kulingana na hii nasikia super  kuweka kwa mkebe unakuta inayeuika inakwisha.  So  kuweka kwa

gari naona inayeyuka vile vile.  

Com. Phoebe Asiyo:  (inaudible)

Kulei:  Basi, nigesema namna hii, hii company kama hii ya ministry of work, ministry still ni dogo dogo.

interjection

Com. Pastor Ayonga:  Sema tu point unayo tafadhali. 

Kulei:  Wanunue magari dogo dogo badala ya kununua magari ya pesa mingi.

Interjection

Com. Phoebe Asiyo:  Na kwa milima?

Kulei:  Kwa milima watatumia landrover.  Iko 4 wheel landrover na inakunyua mafuta kidogo. So ndio tusafe mambo ya pesa. 

Halafu iko ya mwisho kabisa nimesahau.  Ya  mwisho  ni  hii:   tuko  na  vijana  ambao  wamesoma,  na  unakuta  mtu  kama  mimi

labda niko parliament,  mshahara yangu  ni  mingi,  ningesema  serikali  itunge  sheria  ya  kwamba,  pesa,  kama  wewe  ni  mbunge,

pesa yako ni kiasi fulani na ile inabaki kwa hiyo mshahara ilipwe watu wale wamemalisha shule. 

Com. Paster Ayonga:  Asante sana.  

Com. Phoebe Asiyo:  Kulei kuna kitu umesoma mimi nataka uniambie.

Kulei:  Endelea.

Com. Phoebe Asiyo:  Unasema juu ya life presidency.  Kama sasa tunajua tumekuwa na Presidents  wazee,  tukipata President

maana  mwisho  mumetuambia  ni  35  years  ndio  awe,  kama  yeye  ako  na  miaka  35  na  mungu  ampe  maisha  mazuri  aendelee

mpaka miaka themanine, unataka aendelee tu?

Kulei: Vile tutafanya hapo,  utapata  wakati  tunapiga kura,  anakutwa ako na watu wengi, hii inaonekana kichwa yake inafanya

kazi, so hapo kuna maparmanent secretaries wengi, kuna makamu wa Rais hapo, na si watasaidiana wanaendelea wanaendesha

nchi.  Kama nchi iko na usalama hakuna ubaya. 

85



Com. Pastor Ayonga:  Mtu aendelee mpaka  ubango unakwama? 

Kulei:  Bora uwe President uendelee.  

Com. Pastor Ayonga:  Okay, lakini si mpaka amekufa?

Kulei:  Akikufa basi yeye anazikwa na wengine waendelee. 

Laughter

Com. Pastor Ayonga:  Asante

Kulei:  Okay asante sana. 

Com. Phoebe Asiyo:  Kwa sasa tunataka Bwana Wilson Ruto.  Wilson Ruto, karibu. 

Wilson  Ruto:   Basi,  nashukuru  commissioners  kwa  nafasi  hii.   Jina  langu  naitwa  Wilson  Ruto,  ninatoka  upande  wa  Lake

Baringo na nimefurahi kufika katika mkutano kama huu ili nitoe maoni yangu.  Maoni yangu ningeanza nayo ni haya:

Tangu  tulipopata  uhuru  Kenya  tulikuwa  jamii  majo  na  wakati  tulipokuwa  jamii  moja  tulikuwa  na  wabunge  ambao  tunaita

nominated  MPs  na  wakati  tulipoingia  kwa  multi-party,  unapata  nominated  MPs  wanakaa  kulingana  na  parties.   Kwa  hivyo

ningeonelea sasa,  mtu akichaguliwa anaenda huko kuakilisha party yake.   Maoni yake anatoa kulingana na party yake.   Kwa

hivyo nominated MPs kwa wakati huyu wa multi-party ningeona ni vizuri iondolewe. 

Hata  nominated  councillors  waondolewe  halafu  wachukuliwe  watu  ambao  wanawakilisha  professionals,  saa  ingine  watu

wanaakilisha kama civil service,  watu wanaakilisha kama waalimu, na watu wanaakilisha kama youth na wengine wanaakilisha

masilahi ya akina mama.  Kwa sababu tangu  tulipoingia  multi  partys  tunaona  wabunge  wanashughulika  sana  na  vyama  vyao.

Wakati  tunafungua bunge tunauliza tu,  tunasikia wanauliza tu maneno ya party;  mtu anatoka party hii anaingia  hii  party.   Kwa

hivyo sisi kama watu ambao tunawakilishwa, tunaona ni vizuri tukuwe na watu ambao wanatuwakilisha.

Com. Pastor Ayonga:  Point yako umeishafanya.  Sema ingine. 

Wilson Ruto:  Basi,  sasa  ya pili tena ni elders.   Ninaona tuko na mto kama  hizo  ambao  zinatelemsha  maji  kwa  lake  na  kuna

watu wanatumia hiyo maji wengine wanaosha magari,  wengine wanaosha vitu kwa hiyo maji na hii maji inatelemka kwa mahali

pale  inakunyiwa.   Kwa  hivyo  tunaonelea  ingekuwa  ni  vizuri  mto  kama  hizo  kuwe  na  sheria  ambayo  inalinda  maji

ambayoinatililika kwa mto, mtu asichafue.  Na  hata mtu akileta gari yake kuosha kwa  maji  ambayo  inalala  kama  ile  iko  kwa

bahari kama Lake Baringo, basi  kuweko na sheria ambayo tunaweza kushtaki na tukuwe  na  mtu  ambaye  anaimplement  hiyo

sheria kwa sababu  kuna  mtu  anaweza  kuona  na  anawachana  nayo.   So  tungeomba  iwekwe  sheria  na  iwekwe  mtu  ambaye

anaweza kuimplement hiyo.  
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Na kuhusu watoto  wa shule kwenda kortini: tunaona wazee mtu akiwa na umri wa miaka  18  na  kwenda  juu  ndio  anatakiwa

aenda kortini.   Kwa hivyo watoto  wakiwa chini ya hapo,  hakuna kwenda kortini na mambo yao ni kiboko.   Kwa  hivyo  hiyo

kiboko iludishwe. Asante sana

Com. Pastor Ayonga:   Thank you so much.   Chebet Sumukwo, Peter Chesire. Okay mzee sema.  

Peter  Chesire:   Yangu  tu  ni  machache  kabisa.   Kwa  hivi  sasa  watu  wameshaongea  mingi.   Jina  langu  ni  Peter  Kimosop

Chesire.  

Kwa upande wa Katiba:   Kwa maoni yangu naona Katiba,  sijui hii Katiba ni ya kuchunga au ya kupamua.  Sababu moja hii,

mwaka uliopita au miaka ingine imepita, tuliona begu kilo kumi ni shiringi elfu moja na mia tatu kwa kilo kumi.  Kwa ngunia mtu

akitaka kuuza ni shiringi mia nne.  Katiba inasema kweli imeenda mbele au imerudi nyuma?

Interjection

Com. Pastor Ayonga:    Sasa tuambie mzee ungetaka je?

Peter  Chesire:   Nataka  bei ya begu iwekwe chini sana maana kilo kumi mbegu haiwezi kuwa  sawa  sawa  na  ngunia  moja.  

Nataka hiyo iangaliwe sana kwa Katiba. 

Com. Pastor Ayonga:    Ungetaka begu ingewekwa bei gani hiyo ya kilo kumi?

Peter  Chesire:   Kilo kumi ingekuwa kama shiringi sitini na kwelekea chini  hata  mia  mbili  peke  yake.   Ili  wananchi  waweze

kufaidika nayo kwa maendeleo.

Com. Pastor Ayonga:    Point ingine mzee.

Peter  Chesire:   Point ingine ni upande wa forest.   Kutoka  mwaka wa 1944  au  1939  serikali  ya  wabeberu  walifunga  misitu

kutoka So_____  ya nje,  dana yake walikuwa na watu wa right  holders  na  mpaka  siku  hiyo  walikuwa  wanafanya  agreement

kwamba wewe ni right holder.  Mpaka  sasa   hiyo right holder haijakamilika na bado  inanyanyashwa.   Kwa  hivyo  nataka  hao

watu wapatiwe haki yao kikamilifu.

Com. Pastor Ayonga:    Na ya mwisho?

Peter Chesire:  Ya mwisho ni hiyo.

Com. Pastor Ayonga:     Asante sana  mzee.  Ujiandikishe.   Kuna  Peter  Kibowen?   Solomon  Chelono,  Solomon  Chelono?
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Yuko?  Councillor umejiandikisha?  

Councillor Vincent Kipkiror:  Asante sana wanacommissioners kulioko na sisi siku ya leo,  

Com. Pastor Ayonga:    Sema majina yako!

Concillor  Vincent  Kipkiror:  Kwa  majina  mimi naitwa  Councillor  Vincent  Kipkiror  kutoka  Kaposkei  location  na  location

ingine  inaitwa  Kipkator  katika  tarafa  ya  Salaman.   Yangu  yatakuwa  mafupi.   Kwanza  kabisa  mimi  ningependelea  kuhusu

mambo ya Rift Valley especially province ya Rift Valley.  Kwangu ningependelea igawanywe iwe mara tatu na  ningependelea

iende namna hii:  North Rift ingekuwa Turkana, Saburu,  na kwa Central  Rift ningependelea iwe Nakuru,  Laikipia, Wasingishu,

West  Pokot,  Baringo na Koibatek.   Ya tatu iwe … Lengo ingine ni kwamba North  Eastern  also  should  be  divided  into  two

regions. 

Com. Pastor Ayonga:    Hukusema ya tatu.  Rift Valley ya tatu.

Concillor Vincent Kipkiror:  Niko nayo. West Rift, ya tatu ni Kajiado, Transmara, Narok district.

Com. Pastor Ayonga:    Na Kericho umepeleka wapi?

Concillor Vincent Kipkiror:  Na pia Kericho. 

Com. Phoebe Asiyo: Unapeana Jaluo hiyo. 

Laughter    Tape 4 

Concillor  Vincent  Kipkiror:  Ingine  ni  kuhusu  mambo  ya  T.  Falls.   T.  Falls  mara  kwa  mara  wanaume  huwa  wanapenda

kufukuza mabibi zao waende mahali walipozaliwa.  Nami pia ningependelea ya kwamba hata nao akina mama wakiona wazee

wamecheza, wajiforce. 

Com. Phoebe Asiyo:  Waende wapi? 

Concillor Vincent Kipkiror:  Waende kwao,

Com. Phoebe Asiyo:  Na kwao ndio hii jina T. falls mzee?   

Concillor Vincent Kipkiror:  Yaani kila mwanamke  na  mwanaume  wanakaa,  ikifika  mahali  kama  wakikosana,  mwanamke

anaenda kwao, mwanaume anaenda kwao?
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Com. Pastor Ayonga:    Na kama bwana yuko kwao?

Com. Phoebe Asiyo:  Kwa mzee ni wapi?

Concillor Vincent Kipkiror:  Kwa mzee?

Com. Pastor Ayonga:     Ye.

Concillor  Vincent  Kipkiror:  Kwa  sababu  hapo  awali  tulikuwa  tumekubaliana  kila  mtu  awe  anapewa  right  ya  kuwa  na

shamba. 

Com. Phoebe Asiyo:  Na shamba iko na jina ya nani?

Concillor Vincent Kipkiror:  Shamba?

Com. Phoebe Asiyo:  Ee iko jina ya nani?

Concillor Vincent Kipkiror:  Itakuwa kwa yule mwenye anahusika.

Com. Pastor Ayonga:    Lakini, hayo ni maoni yako, nadhani hata bibi yako amesikia,

Concillor Vincent Kipkiror:  Laughter  

Com. Pastor Ayonga:    Kwamba anaweza kukufukuza na yeye. Lakini wanaume wengine hapa nawao wakae na maoni yao.

 Endelea.

Concillor Vincent Kipkiror:  Ingine ya mwisho ni kuhusu mambo ya kifo.  Mara  kwa mara,  mwanaume akifa unakuta mama

ni yeye ndiye anaweza anakatalia kusema mwanaume huenda kama ako na wanawake wawili, yule mwenye ako na nguvu zaidi,

ndio unaona wanajaribu kupinga mahali pa  kuzika huyo mwanaume.  So kwangu ningependelea kwamba,  mtu akifa awe kwa

mikono ya familia.  Isiwe kwa mambo ya kusema mama fulani. 

Com. Pastor Ayonga:    Hayo ni maoni yako Asante. 

Concillor Vincent Kipkiror:  Asante. 
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Com. Phoebe Asiyo: Lakini bona husemi mzee ….. (inaudible)  

Concillor Vincent Kipkiror:  Hebu rudia tafadhali.

Com. Phoebe Asiyo:  Si niandike will vile anataka awekwe.

Com. Pastor Ayonga:    Ili mambo yasije yawe magumu baada ya kifo, kila mtu aseme nikifa, ninataka nifanyiwe hivi. 

Concillor Vincent Kipkiror:  Ndio, ningependelea hivyo pia kama inawezekana. 

Com. Phoebe Asiyo:   Lakini kijana wewe unajua, mambo ni gumu sana Kenya  sasa,  mtu  anaweza  kukaa  akiwa  maiti  kwa

muezi  moja  kama  familia  bado  inajadilia  kule  atazikwa,  sasa  unaturudisha  pale  pale  kwa  familia  ndio  weseme  kule  mzee

atazikwa, na familia ndio sasa inaweka watu maiti mwezi moja.   Hii Katiba ni nyumba mpya ya Kenya,  twambie kabisa kabisa

unataka tufanye namna gani kwa maiti?

Concillor Vincent Kipkiror:  Kwa maiti wakati mtu amekufa,  ya mzee kwa boma,  mtu akisha kufa,  kwangu ningeonelea iwe

katika mkono ya familia kama madugu zake ama 

interjection

Com. Pastor Ayonga:    Si saa hii iko namna hiyo ndio ________

Concillor Vincent Kipkiror:  Saa  hizi katika Katiba yetu ya Kenya especially ile  inatoka  kwa  Attorney  General,  kama  mtu

ameoa na amepata certificate, na huenda ako na bibi alikuwa ameoa mbeleni, wakati  anakufa unaona kutakuwa na mafurugano

ya kusema ni yeye ndiye anasitahili kuamua pahali penye yeye anaweza kuzikwa. 

Com. Pastor Ayonga:    Ndio, lakini si ndio tulisema wanaume waseme wakifa watazikwa wapi kabla hawajafa?

Concillor Vincent Kipkiror: Lakini Kifo huwezi sema namna hiyo.

Com. Phoebe Asiyo:  Wewe sema tu vizuri, unajua sasa, mwanaume anaweza kufa hapa halafu bibi mwingine anatoka pande

ya Kabarnet,  mwingine anatoka huko chini pande ya Lake Baringo kusema hata mimi nilikuwa bibi ya huyo mzee  na  pengine

bado hajaoa lakini amepata  mtoto mmoja na yeye.   Sasa  huyu  mze  mmoja,  mwanamke  mmoja  anafluta  pande  hii,  mwingine

anafuta pande hii, na ni kwa ajiri ya mali tu.   Hatuwezi kuwacha dunia hii inakaa namna hii.  Lazima tuandike Katiba  itasaidia

watoto, vizazi vijao.  Kwa hivyo utueleze vile unataka.   

Com. Pastor Ayonga:     Ndio hiyo mimi nasema, kwa mfano kama hiyo, angekuwa anahusika  kwa  baba  yake  kama  bado

ako hai ama madugu zake bado ako hai, ama jamii ya hiyo familia wawe wakiamua.
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Com. Pastor Ayonga:     Wacha nikusaidie, hii maneno hukufikiri  utaulizwa,  kwa  hivyo  kwenda  ufikirie  vizuri  na  uongee  na

wazee halafu ututumie kwa maandishi yale ambao umepata.   Si lazima utujibu saa  hii kwa maana haya maneno kutazamea.   Si

ndio?  Ukweli wa mambo ndivyo hivyo.  Asante 

Com. Phoebe Asiyo:   Kwenda  uongee  na  wazee  kwa  maana,  hatutaki  kuwacha  Kenya  uchi.   Kaa  chini  na  wazee  useme

habari hii kabisa kabisa halafu andika barua kwetu. 

Com. Pastor Ayonga:     Asante ,  sasa  unaweza  kwenda  uweke  kidole  hicho.   Maneno  yako  tumeyachukua  lakini  kubuka

kuna wazee.  Huyu anaitwa Elijah Chebon. Umesha ongea?  Wee ni Chebon?  Basi Dakika tatu. 

Elijah K. Chebon:  Majina yangu naitwa Elijah K. Cheboni kutoka Subleon sublocation, Katolen location.  Chebon. 

So mimi mimi nitaenda kwa maoni yangu straight,  sina maneno mingi.  Nitaanza right from the  central  government,  pale  bado

_____ of ministries.  Ministries zile ziko huwa zinatakiwa in one time ziwe not more than 18 ministries in the future government. 

The other thing ni ya kwamba tuwe na wajumbe ambao watakuwa elected right from the electorate.  

Kitu ingine ni ya kwamba hao wajumbe nao

Interjection

Com.  Pastor  Ayonga:     Unaposema  kwamba  wajumbe  wanaochaguliwa  na  electorate,  kwa  sasa  unataka  kutwambia

wajumbe hawachaguliwi na electorate?

Elijah Chebon:  Wanachaguliwa lakini wako wale nominated.  So  hiyo  ndio  mahali  nilikuwa  nataka  kutoa  nominees  wakae

kando na parliament kabisa, waondolewe.

Com. Pastor Ayonga:    Yaani ulikuwa unaonge juu ya nomination?
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Elijah Chebon:  Yes.

Com. Pastor Ayonga:    Haya. 

Elijah  Chebon:  So  the  other  point  ni  ya  kwamba  ukiangalia  mambo  ya  ministries,  unakuta  responsibility  ya  minister  is  no

longer addressed. There is somewhere interfered with right from outside the ministry.  It does not take care of the ministry.  

Com. Pastor Ayonga:    Unataka je?

Elijah Chebon:  Nataka ya kwamba, the minister awe responsible of any inventualities in the ministry.  Anything ile ambayo iko

kwa hiyo ministry iwe ni his responsibility.  Kama ni mbaya afutwe – aondolewe  kwa  hiyo  ministry.   Isiwe  cared  from  other

places. 

Com. Pastor Ayonga:    Haya ingine. 

Elijah Chebon:  Ingine ni ya kwamba unakuta katika parliament  hii  ya  sasa,  inakuwa  na  problems  mingi.   Unakuta  mjumbe

anaongea  mambo  ya  sehemu  zingine  ambayo  haijui,  for  instance  there  was  a  case  in  parliament  one  time  baina  ya  kutoka

upande ya Marsabit,  Mjumbe wa Nairobi  anaongea mambo ya  Marsabit  and  he  has  never  been  to  Marsabit  where  he  was

talking of.  So I don’t know how he got this information.

Com. Pastor Ayonga:    Wajumbe ni watu waliosoma na wajumbe ni wajumbe wa Kenya na wana uhuru wa kuongea yeyote

kwa Marsabit.  Kama sasa nikuulize kama mjumbe kutoka upande wa Nyanza alikuwa anazungumzia maneno ya hapa,  habari

juu  ya  Wapokot  na  Watugen,  na  hawa  wanaleta  dawa  ya  kusema  tunataka  waishi  hivi  waishi  hivi  ili  kuwe  na  amani,  huyo

mjumbe atakuwa amekosea?  Ataambiwa kwa maana yeye ni toka Nyanza, hatutaki aongee juu ya amani?   Si kuongea kwake

ni kweli?  Basi mjumbe ana uhuru, parliament ni ya Kenya ingawa huyo mjumbe ametoka constituency fulani lakini ni mjumbe

wa Kenya na parliament ni moja.  Na huyo mjumbe atapigia kula for or against chochote ambacho kitasema.  So, wambie

Interjection:
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Com. Phoebe Asiyo:   hata mimi nilikuwa huko na nishaleta maswali juu ya Nakuru maana mjumbe wa huko alikuwa analala

siku hiyo.  Na mimi natoa swali kwa ____(inaudible)

 

Elijah Chebon:   So, asante

Com. Pastor Ayonga:    Kwa hivyo mama alikosea?

Elijah Chebon:   Hakukosea kwa upande mwingine, but always 

Com. Pastor Ayonga:  Ni upande gani alikosea?

 Elijah  Chebon:    Yeye  alikosea  kwa  sababu  alisema  ya  kwamba  huyo  mjumbe  alikuwa  amelala.  So  kama  amelala  si

aondolewe na aende nyumbani. Itarudi ya kwamba nitoe maoni ya kwamba huyu mjumbe kama amekaa may be more than 3

consecutive times bila ku-appear in parliament, sababu pale parliament watu wamefanya kama ni biashara.   So  let me come to

that point ya kwamba, parliamentarians wawe wakiattend parliament sessions. 

Com. Pastor Ayonga:   Okay hiyo ni point.   Vizuri sana.  Ya mwisho? Ulisema  maneno  yako  ni  machache  lakini  yamekuwa

mengi.

 Elijah Chebon:   Niko nayo mingi.

Com. Pastor Ayonga:  Dakika zako zimekwisha, wazee wengine wako hapa pia. 

 Elijah Chebon:   Okay asante.  Ingine ni ya kwamba tuwe tukiangalia security ya nchi hii, iwe inakuwa concerned na minister

mmoja  kwa  upande  ya  security.   Na  hii  security  iwe  kwa  upande  kama  ine  tano.   Ya  kwanza  iwe  ni  ya  parliamentarians

wenyewe.   Any parliamentarian should be given security.   (2)   Any Kenyan citizen should be protected.  (3)  Any property  or

any farm inputs zenye ziko nchi hii, ziwe zinalindwa kwa biashara competitive business from outside world. 
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Com. Pastor Ayonga:   Thank you so much. Thank you, unaweza kujiandikisha kule.   Sasa  next ni Joshua Komen.   Dakika

tatu tu Joshua. 

Com. Phoebe Asiyo:  Na si tulimuita sana?  Hakuwa ko.

Joshua Komen:   Thank you commissioners.  I am going to present  the views of Baroza division, Baringo North.   My  names

are Joshua Komen.  First and foremost, I would like to make the observation that as  has evident,  not many people  know what

the constitution is and what the constitution says about  certain issues.   So  I think the need exists for sustained  civic  education

until the awareness  has reached everyone about  what a constitution says so that they can be in a position to  know  what  they

want altered.  Straight to the points. 

This constituency for example consists of the upper  line wealth areas  and the low line poorer  areas.   In my views, the low line

areas  have been marginalized because  from the beginning the MPs have always come from the upper  line  areas,  the  areas  of

Kabartonjo especially and specifically.  We saw one time people from the valley attempting to contest  their seats  and the votes

that were ganered did not exist a hundred.  So I think the constituency need to be redrawn in such a way that rather  than ethnal

historical reasons, people should be put in the same constituency because of social economic reasons.  So the people of the low

line areas need a constituency in which their interests can be represented in parliament. 

Third, the people  of this constituency by and large are  pastoralists.   That  is  following  numbers.  The  issue  of  security  coming

from the Northern frontier of the constituency, it comes in the form of cattle rustlers.   Cattle  rustlers should be viewed  by  the

constitution as  violent robbers  like any other and  should  be  accorded  the  seriousness  the  constitution  should  provide  for  the

hunting.   Serious  hunting  and  prosecution  of  those  people  according  to  the  same  law  that  prosecutes  persons  who  commit

robbery with violence. 

Com. Phoebe Asiyo:  You want them hanged?

Joshua Komen:   Exactly.  For  the Legisration, in utilizing the  provisions  in  the  constitution,  the  electoral  commission  should

register everyone that is above 18 years of age without sticking to the issuance of IDs.

94



Academic certificates, leaving certificates and birth certificates should be used when issuing voters  cards  so that persons  do not

have to wait for the ID cards before obtaining voters cards. 

The electoral commission should also fulfil its constitutional provision and obligation of educating voters  so that they can know

the obligations of their leaders  and know who to elect  as  leaders  so that they can know the persons  that will best  serve  them

when elected to offices because the way things are at present is such that nobody knows the responsibilities of a councillors and

MP and even the President.  Some people do confuse the responsibilities of those three. 

Com. Pastor Ayonga:  How do you know that these people are confused?

 Elijah Chebon:   When people elect their MP, when people elect their councillor, when people elect their President, they do it

out of their knowledge.  I am a civic educator and I collected views from Baroza division.  In the cause of collecting the views, I

came across  a good number of people  who didn’t know what their councillors are  supposed to do,  who  did  not  know  what

their MPs are supposed to do, same with the President.  So mine are views from the people. 

Com. Pastor Ayonga:  And please sammarize  your time is up.  

 Elijah Chebon:   Okay,  just a short  time.  The local authorities should be stipped of the influence they have over land falling

under the areas.  County councils have not displayed sensitivity to the people whose land they are guardians.  A case in points is

a piece of land called Lekamoro Game Reserve which was gazetted almost two decades ago.   Although the constitution makes

it clear that people are supposed to be compensated for lands taken over by local authorities, that have never never happened. 

Wildlife conservation is a thing we like all of us.  However there is also the constitution prosection accorded  to people  the right

to live.  People  have been killed by wildl animals here in the valley and no compensation has been forthcoming.  I  would  like

therefore the consitution to be clear about how people can be compensated by the government.  I  would like the constitution to
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make it a compassion for the government to compensate people whose family members have been killed by wildlife and people

whose property has been destroyed by wildlife.  

Com. Pastor Ayonga:  Sasa utasema ya mwisho. 

 Elijah Chebon:   Okay, I have heard that.  Last,  the office of the Executive should shield much of the powers  and to appoint

the AG, to appoint the CJ.  Qualified councils should be charged with those responsibilities. 

The police force  to be removed from the OP and place them under a body that enjoys a certain measure of autonomy that can

effectively train and equip policemen and reinumerate them well so that they can take  good care of the security of Kenya.

Com. Pastor Ayonga:  What is that body? 

 Elijah Chebon:   Previously there was 

Com. Pastor Ayonga:  Because police fall under the office of the President and now you want that to be removed?

 

Elijah Chebon:   A commission, a body that will do purposes similar to those performed previously by the police commission.

 Police have this commission when it was there.  

Com. Pastor Ayonga:  Thank you, please some _______________ (inaudible)

Mzee Lazaro Tuigon Mandela?  Jina hili la mwisho ni Mandela? Wacha yeye mwenyewe aseme.  

Lazaro Tuigon:  Jina langu ni Lazaro Tuigon, lingine ni Mendela.  Kwa sababu inafanana watu wanaitwa namna hiyo. 

Com. Pastor Ayonga:  Okay, endelea, 

Lazaro Tuigon:   Bwana commissioner,  achekTugen ko…

Com. Pastor Ayonga: Umesema Mandela tena umegeuka? 
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Lazaro Tuigon: Ng’atutikab tugen ko ngele i boiyo nebo kap chi ngo yos  kong’alalei, ko ng’elenyerei lakyech   

Translator:    Sheria za Tugen ni kwamba hata mzee akiwa na umri  gani,  akiwa  amezeeka  namna  gani  atakuwa  na  urimi  ya

kuzungumza. Ya kuzungumzia watoto wake. 

Lazaro Tuigon:  Ko betusiechu  ngunon  kegere  kele  kanyolchi  kong’alal  chi  age  tugul  komwochi  lagokyech  si  ye  yosit

ko kakonai tugitayatugul kokochini mali.  

Translator:   Basi ni heri hata wakati  huu watu waendelee kuongea na watu wao,  watoto  wao,  ili hata wakizeeka na kwenda

watakuwa wamewaambia uridhi wa mali yao.  

Lazaro Tuigon: Amun kikose betusiechu ngo ru chi  komuchi  koteb  en Mortuary  agoi  betusiek  koteben  ole  kikisutyi  en

mortuary betusiek chechang.  Ko kion ko makitinye achek tugen non.  

Translator:   Hivi sasa kuna ma-case ambayo mtu akifa mwili ukae kwa mortuary kwa muda mwingi, na sisi Tugen hatukuwa

nayo mwanzoni.  

Lazaro Tuigon: Tugen ko mache ye ru chi ketupchin korenyiny  

Translator:  Sisi Tugeni mtu akifa anazikwa pale pale nyumbani kwake.   

Lazaro Tuigon:  Ko kimwachini bikab betusiechu kelenjini koribei boiyon kaitanyiny ago ribe bikap orenyiny, family.   

Translator:   Tunataka kusema kwamba, mzee huchunga boma yake, na yeye akikuwa yeye huchungwa na familia yake. 

Lazaro Tuigon:  Ko ne sirei  ko  lakwet  ne  o.   Ngotinye  chi  korusiek  aeng’  ko  lakwet  ne  o,  kaita  ne  o,  werit  ne  o  ne

mwoito kiy age tugul, ne mwochin kiy age tugul.  

Translator:   Lakini sana sana mzee anachungwa na yule mvulana wa kwanza kwa hiyo nyumba katika mila ya Tugeni. 

Lazaro Tuigon: Ko ngunon kemoche kendona ng’atutik si kole ng’atut ne kiboisien en emoni nyon nebo tugen.   
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Translator:   Kwa hivyo anatupasa tuweke katika Katiba ili itulinde sisi Tugeni.

Lazaro Tuigon: Ko kimi ku non gong’eten ngap kikilsoti achek ko mokiwole non, tepyei ko u noo.  

Translator:   Ilikuwa hivyo hivyo tangu tulipozaliwa sisi na akae hivyo hivyo.  

Lazaro Tuigon: Ne rubei ko emoni nyon ni bo tugen ko betusiechu ko kitesak bik,  matesak  emet,  ko  asome  kou  imwae

kele  kimoche  kebar  nyalil,  kebar  kemei,  ko  mongen  ale  kiboren  nee,  asome  kou  ni,  kimoche  kebchechi  bik  imbarenik

che mi  emet,  kou  emoni  kibo  chumbek  at  kinye  komi  bik  che  motinye  mbar  agot  kitikin,  ibinda  nebo  betusiechu  che

mengech, ibindab Kipkoimet ak Kaplelach ko motinye imbar.

Translator:    Kwa wakati  huu watu wamekuwa wameongezeka wakawa  wengi  lakini  ardhi  haijaongezeka  na  pendekezo  ni

kwamba wale watu ambao hawana mashamba watafutiwe mashamba kwa wale wazungu walikuwa wakilima. 

Lazaro Tuigon:  Alen matotinye chechang’.  Chechuk ko chon.   

Translator:   Yangu ni hayo nimemalizia hapo. 

Com. Pastor Ayonga: Asante sana Bwana Mandela kwa mawazo yako.  Sasa enda huko uweke kidole. 

Com. Phoebe Asiyo:  Thank you Bwana Mandera,  ulisema namna gani ________  (inaudible)  Ni  nani  ulimi  yake  itakuwa  ya

mwisho? 

Lazaro Tuigon:  Nebo musyondoni kimwae ko chito ne amuane ko chicho, ole kakomwa kole kitupchinon.   

Translator:   Kwa maiti, kama mwenyewe alikuwa amesema kwamba atazikwa mahali pale itakaa hivyo.

Com. Pastor Ayonga: Asante mzee.  Samuel Kipngetich, Joseph Cherop,   Sasa  Bwana Joseph Cherop unaweza kutaja  jina

halafu utupatie maoni. 

Joseph Cherop:  Thank you commissioners, my names are Joseph Cherop.  First and foremost I have a written memorandum
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on behalf of Kerio location but I wish to add my personal views. 

(1) The constitution should be written in every tribe’s language for example the bible so that every person from each tribe

can be able to read and understand and in addition it should be written in a very simple language.

(2) Cost sharing: Cost sharing as at now  has not actually enabled many people  to for example acquire medicines from the

hospitals.  So my view is that it should be eradicated and the government to provide health care free of charge. 

(3) Ministers:  I believe that a minister should be elected who should actually have the know how of the ministry concerned

for example if somebody is to be a minister of health, he should be trained in that profession. 

(4) The Military:  currently or  during times of when we do not have war the service of the military should be utilized such

that for example the building of roads and institution like the GSU, we should not be  having GSU in council only, they

should be doing something else.  

(5) Inheritance:  I  believe that there should be equal inheritance for both sons and daughters in case  where the  daughters

are not married.  

(6) Parliament:  I believe that the term of the current parliament should be extended so that a constitution should be in place

before any elections are made.  Thank you very much. 

Com. Pastor Ayonga:  Asante sana.  Hapa kuna announcement ningelipenda kufanya, imeandikwa kuna mtu amepoteza barua

ambayo imeandikwa Margaret  Ebiogon Chepkonga from Eritrea.  Please pass  it to Mr.  Wilson Kiptisya.   Tutamuita  mutu  wa

mwisho kwa orodha yetu naye ni Charles Toroitich.

Charles  Toroitich:   Asante sana,  mimi naitwa Charles Toroitich natoka Kapchekuow sublocation Simu location.   Michango

yangu kuhusu Katiba ni mambo mawili ama matatu. 

Ya kwanza ni juu ya President.   Kenya hii President  vile Katiba iko saa  hii vile inaendelea,  kuanzia President,  PC,  PS mpaka

chief  mpaka  assistant  chief,  hawa  ni  kama  wako  na  title  deed  hata  ya  maisha  yako.   Tungetaka  Katiba  ambayo  wananchi

wenyewe wanaweza kuamua mambo yao.  Kwa sababu saa  hii hakuna kitu tunafanya.  President  can decide anything.  Kama

anataka kupeana hii office yote atapeana.  Kama hata wewe bwana commissioner leo President  akiamua mambo yako,  hakuna

kitu unasema.  Kwa hivyo tungetaka Katiba ambayo which is more responsive to the citizens of the country.  Kama wananchi
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wangeamua namna hiyo, itakuwa mzuri. 

Ya  pili:  Bwana  commissioners  kuna  mambo  ya  elimu  katika  nchi  hii.   Elimu  ya  nchi  hii  wanachi  wanachangia  wanafanya

harambee,  wanauza mali yao,  wanasomesha watoto  wao,  serikali pia wanafanya hivyo, mwisho hatuna guarantee ya  kwamba

hata mtoto wako akipita namna gani wazazi ama wananchi wa nchi hii watafaidika juu ya  hiyo  elimu.   So  we  have  got  at  no

place,  we are  almost getting on hopeless society.   Kwa hivyo  tungetaka  Katiba  ambayo  inampatia  wanavijana  wa  Kenya  hii

surety  ya  kwamba  wakimaliza  elimu  yao  at  least  wako  na  kitu  they  are  assured  of  life,  wanajua  wataoa  wakati  mmoja,

wataoana, watakuwa na manyumba, hata mtu atakuwa na gari.   So  ikikuwa na hopeless society,  itakuwa namna gani?  Katiba

iangalie vitu kama hizo.  

Ya  tatu:   Ni  mambo  ya  health  –  mambo  ya  afya:   Commissioners,  mnajua  dunia  hii  maisha  inaanza  kuwa  ngumu.   Sasa

tukiendelea  kama  vile  tunaendelea  saa  hii,  cost  sharing  ya  hospitali,  sasa  inaonyesha  ya  kwamba,  kama  huna  pesa,  uko  na

surety ya kwamba mambo yako imeisha.  Si ndio?  Kwa sababu huna pesa.   Huwezi uka-afford hospitali,  so  tunataka Katiba

ile inakuja,  tuwe na tax kama ile ya county council ya juzi, walikuwa wanasema service  charge.   Hiyo  ilikuwa  ya  councillors,

there was nothing, it  was  a  useless  thing.   So  tuwe  na  kitu  kama  health  ya  ile  inatake  care  of  health  kama  hii  ya  saa  hii  ya

National Hospital Insurance Fund (NHIF) ili ikuwe accountable na iwe accessible to all the citizens of the country in governance

of the financial whatever, hiyo inasaidia. 

 Hii iwe ya elimu tena.  Tuwe tu-create a tax kama hiyo ya petroleum levy.  Hii watu wanasema ni ya barabara,  sijui inatuwekea

mafuta,  tuweke  kodi  kwa  Katiba  ili  inacater  for  education  ya  all  citizens  of  Kenya.    Halafu  kila  mtu  aende  shule,  watu

waendelee namna hiyo.

Ya mwisho kwa sababu yangu ni machache sana,  Commissioners asante sana.   Ya mwisho ni mambo ya Local Authorities in

Kenya.  Hii mambo ya local authorities ukiangalia Baringo County Council, Baringo County Council ingawa kuna macouncillors

wengi hapa, na sitaki iwe siasa, hii leo ni ya Katiba.   Baringo County Council,  hakuna kitu ya kufanya hapa,  inacollect charges

hapa, nini nini, nini, ukweli yake ni kwamba everyday, si wanasema hakuna pesa,  sijui nini, sijui nini, but our resources  are  very
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important.   We  do  a  lot  to  them.   Tunataka  councils  iwe  accountable  na  kama  haiwezekani  local  government  authority  iwe

transferred  to  the  central  government.  Halafu  badget  iwe  ikifanywa  kama  zile  za  ministries.  Badget  ikifanywa  watakuwa

accountable.   Walipwe kama MPs.  Councillors everything to be  gathered kwa sababu  ninasema  hivo  kwa  sababu  ukiangalia

nursery schools in Kenya, Pre-schools, serikali wanasema ooh wanataka watoto  waende course,  waende nini, waende abroad

school,  mwisho, how do you train people  when you cannot  pay  them?   When  you  cannot  even  employ  them?  It  is  irritable.

Tunaangalia councils kama Narok County Council the richest in this country.  Malindi, sasa hata  ______ rahisi kuchimba choo.

  So  hi  mambo  yao,  iwe  hii  taxes  yote  ile  tunaokota  hapa  ipelekwe  Nairobi,  central  government  halafu  central  government

wanabadget kwa hawa.  Mambo inaweza kuwa mzuri.  Kenya inakaa safi.  Mwisho, commissioner ni mambo ya udogo.  

Com. Pastor Ayonga: Mwisho kabisa sasa.    

Charles  Toroitich:   Hiyo ni  mwisho  kabisa,  How  do  we  own  land  in  this  country?   Yaani  tunapata  udogo  kwa  njia  gani?

Nilikuwa nimeanza ku-ask  mapema title deed.   One person can  own,  anaweza  kupatia  wewe  shamba,  anaweza  kukunyang’

anya, now, tungetaka namna hii: kwa Katiba ya wakati  huu, Katiba ile tunatengeneza saa  hii, tuone ya kwamba at  least  if you

are a Kenyan by birth, by naturalization or whatever, you have a right to owning land in this country.  So ukiwa na right ya kuwa

na  land,  then  you  are  sure  hii  ni  nchi  yako.   Otherwise  ukipata  mtu  anakuwa  chokora  hapa  hana  kitu,  analala  verandah  na

unaambiwa yeye ni mtu wa Kenya.   Afadhali mwisho  hatungetumia  hiyo  kwa  siasa  wakati  wa  kura  unaingia,  unaambia  yeye

Hoo hoo,  

Interjection

Com. P. M. Wambua:  Nilikuwa nataka kujua,  kwanza ungelipenda kuweka kiasi gani maanake kuna pahali ingine tuliambiwa

kuwe na ceiling ama minimum ile mtu anatakiwa awe nayo, acre tatu, acre mbili, nitataka kujua maximum ownership ya land iwe

ni kiasi gani? 

Ya pili, ukisema kila Kenyan awe na shamba ama awe na plot, je  itapeanwa bure na serikali ama unataka hiyo sheria iandikwe

namna gani?  Na  nikizaliwa kama vile  ulivyosema  ukiwa  Kenyan  uwe  guaranteed  right  to  own  land,  hiyo  guarantee  itatokea

namna gani?  Yaani serikali ndio ipatie watu mashamba bila malip ama nini?  Ungefafanua hapa hivi.  
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Charles Toroitich:  Asante sana,  kwa upande  wa  mashamba,  najua  kweli  watu  wanaongezeka,  shamba  haiongezeki,  at  least

some minimum you have something to own, na ni ya serikali, it should be free.  Hiyo iwe free, kama unatoka Kakamega,  unajua

DC  ako  Kakamega  ata  chief  yako,  na  unajua  serikali  iko,  unapewa  kitu  kidogo.   Maximum  –  the  most  ….  If  you  have  a

hundred, ukiwa na acre elfu moja, kuna mtu anaweza kuwa na acre elfu moja na ile anatumia ni mia mbili.  Hii mia nane,  kwani

alizaliwa namna gani?  Kwa hivyo maximum two.  Sisi tuko 30 million saa  hii na Kenya ni kubwa sana.   Bado iko mzuri. Hata

mtu akipata tu acre tano tano, hii sio mbaya

Com. Wambua:  Maximum five acres: 

Charles Toroitich:  Yes, maximum for kuna land purpose.  Kuna hawa watu wana.

Interjection

Com. Wambua: Minimum 5 acres.

Charles Toroitich:  I’m sorry please, minimum ni 5 acres.   Maximum can be as  much as  you can utilize.   Unaweza kuwa na

shamba, unapanda vitu kama kahawa ukiwa Nyeri ama Kiambu. Large scale farm. 

Com. P. M.  Wambua:  Okay tumeelewa sana hapo bwana Toroitich. Asante sana,  thank you very much  kwa  yako  ambao

mazuri kabisa.   Sasa  tumepata  mwingine  tulikuwa  huyo  ndiye  wa  mwisho  lakini  tumepata  mwingine  Wesley  Cherop.    Ako

wapi? Alikuwa amechelewa kidogo lakini tutampa nafasi.   Cherop  taja  jina  hapo  na  utupatie  maoni  kwa  kifupi.   Sasa  kabla

hatujaanza  na  Cherop,  kuna  mtu  hapa  ambaye  alijiaandiksha  na  hajaitwa  kutoa  maoni?   Wako  wapi?   Waje  hapa  mbele.

Wapatie nafasi hapo. Wapatieni nafasi hapa tumalize na hawa ndio… hapo hapo hapo ndio niwambie vile tutafanya tafadhalini.

Hata mama?  Mama ndiye utaanza. Mama wewe ndiye utaanza kama unataka kutoa maoni. Kwa hivyo   Basi hawa sasa  ndio

tutamalizia  na  wao.   Wa  mwisho  ambaye  alikuwa  amejiandikisha  hapa  ni  Bwana  Cherop.   Kwa  hivyo  tutaanza  na  Bwana

Cherop halafu ndio sasa tutaanza na mama pande ile, halafu tuje namna hii tuishie hapa.  Na  mkija hapa tafadhalini mseme yale

ambayo ya kusemwa.  Kama jambo limezungumzia na limetajwa na likaingia kwa machine na tumeandika, usirudie. Lakini kama
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ni kuja tu kusema hiyo jambo ni moto moja lazima tulitaje, taja tu kwa nusu dakika halafu tumalize.  Kwa hivyo Cherop endelea

hapo halafu tumuite mama. 

Wesley  Cherop:   Asante  sana  mimi ni  Wesley  Cherop.   Bwana  commissioner  kile  itu  mimi ninasema,  asante  kwa  kukuja

tarafa ya Kabartonjo kusikia maoni ya wanachi.  Sisi ni watu young bus tunangojea vile nyinyi uamuzi yenu inaenda.  Basi maoni

ile kitu mimi nataka  kusema,  ni  maneno  ya  kazi  watu  wakimaliza  shule,  wako  nyumbani,  wameingia  kwa  maneno  ya  busaa,

pombe, nimi, na 

Interjection:

Com. P. M. Wambua:  Unataka je?

Wesley  Cherop:  Kitu ile mimi nataka ni kama iko vacancy ama kazi yeyote ile wanaweza pata, waandikwe. 

Maanake  Katiba  ya  sasa,  mimi nasikia  ______  aseme  namna  gani,  lakini  mimi naona  sisis  tumekuwa  tukijali  nini,  nini,  kwa

sababu uchumi umeenda chini saa ingine.  

Com. P. M. Wambua:  (inaudible) 

Wesley Cherop:  Ya pili kitu ile mimi ninasema, kuna watu wameandikwa Kenya.  Wako sasa wanafanya kazi wako over age

almost 60 years,  65 years,  55  years,   na  siku  ingine  wako  nyumbani.   Wawe  waende  retire  wahesabiwe  pesa  yao  waende

nyumbani na wengine waandikwe.

Com. P. M. Wambua:  hawa ni old turks?

Wesley Cherop: Ee old turks.

Com. P. M. Wambua:  Unataka waondoke au anmna gani?

Wesley Cherop:  Waondoke ndio young turks waigie.  
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Com. P. M. Wambua:  Okay, jambo la tatu Bwana Cherop. 

Wesley Cherop:  Jambo la tatu tunataka maneno ya shamba:  Kuna mtu amesema maneno ya shamba lakini mimi sioni kama

hiyo shamba iko kwa sababu wakubwa wakubwa  wamechukuwa  hiyo  mashamba  –  almost  one  thousand  acres,  two  million

acres lakini mtu anachukua hiyo?  

Com. P. M. Wambua:  Ungelipenda tufanye nini?

Wesley Cherop: Hiyo, proposal yangu sasa  ni hiyo maneno ya shamba hiyo, kama hii Katiba inasema ikiwa mtu hasemi nini,

yangu mimi binafsi, mimi ni mtu wa Kenya na nimezaliwa Kenya.  Hatutaki maneno ya kula watu wanakula mbele halafu mabaki

inaingia hapa.

Com. P. M. Wambua:  Cherop tupatie proposal.  Ungelipenda tufanye nini? 

Cherop:  Tubadirishe vitu ziwe new.  Kama unakuwa 

Interjection

Com. P. M. Wambua:  Nataka kufuatilia jambo hii la shamba, ulisema haiwezekani maanake wakubwa wako na wamechukua

na hakuna.  Ungelipenda tufanye nini kwa hiyo jambo?  Tuambie. 

Cherop:   Hiyo  proposal  ni  kama  imepangwa,  kama  ni  Baringo,  apate  kama  acre  tuseme  elfu  hamsini,  aende  kwa  wenye

hawajiwezi.  Kama ni mtu hajiwezi hana shamba, apewe hata two and half acres, five acres, hiyo ndio itasaidia hawa.  

Com.  P.  M.  Wambua:  Cherop,  wewe  unapendekeza  ikiwa  kuna  ardhi  inatolewa  wasipewe  matajiri,  wapewe  watu

wanaositahili kupewa kwa sababu hawana ardhi.  
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Cherop:  Ya.

Com. P. M. Wambua:  Basi

Cherop:   Ipewe  wenye  hawajiwezi,  halafu  hao  maofficers  wanatumia  pesa,  watumie  pesa,  kama  ni  shamba,  alete  shamba

pande hii.  

Com. P. M. Wambua:  Jambo la nne.  

Cherop: Ya nne ni maneno ya ufisadi (corruption)  

Com. P. M. Wambua:  Endelea.

Cherop:   Mimi nilikuwa Nairobi  hata mimi.  Nilisikia vile watu wanaongea sio watu – tusema hawa  watu  wameokoka,  kube

hakuna wakubwa.  Vile mimi nataka ni kusaidiana.  Kama ni mwingine ako na cheo fulani fulani mahali fulani wasaidie wengine.

 

Com. P. M. Wambua:  Proposal ni nini hapo?

Cherop:  Ya hapo ni kusema hii mabadiriko ya …………. Eh eh 

Interjection

Com. P. M. Wambua:   Ujue inarecordiwa tu.  Tupatie proposal.

Cherop:   Sasa,  kitu  iko  kwa  upande  wa  kwetu  hapa  tuko  nyuma  sana.   Hiyo  mashamba  serikali  imetusongesha  mpaka

imemaliza  shamba  kabisa.   Hakuna  shamba.   Hata  nikikupeleka  saa  hii  Bwana  commissioner  huko  nyumbani  kwangu  mimi

napanda wimbi na sijui kama nitaweza kula mwaka huu kwa sababu hakuna _______.

Com.  P.  M.  Wambua:   Ulimaliza  mambo  ya  land  ukasema  serikali  ihakikishe  kwamba  wale  ambao  hawana  mashamba
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wamepewa,  halafu  kutoka  kwa  shamba,  ukaingia  kwa  corruption,  ukasema  ufisadi,  sasa  ukataja  ufisadi  na  ukarudi  kwa

mashamba, ufisadi unasema tufanye nini?  Corruption?

Com. Abubakar Zein:  tena ukasema ulienda Nairobi ukakuta watu wengine wanasema wameokoka lakini hakuna wokofu?

Cherop:  Yee, hakuna wokofu, kwa sababu  end of tape 4 side A

Ufisadi haiko ndio tupate hata kazi. 

Com. P. M. Wambua:  Haya, ya tano bwana.    Kuna lingine lolote umebakisha? 

Cherop:  Ya mwisho ni maneno ya general election.  Ilisemekana ati inafanyiwa mwisho ya mwaka huu na tumesikia inafanywa.

  Kitu ile mimi nataka ni ifanywe the end of this year kwa sababu itaenda mpaka mwisho wa mwezi wa tatu kwa nini?

Com. P. M. Wambua:  Kwa hivyo election ifanywe mwaka huu? 

Cherop:  Mwaka huu.

Com. P. M. Wambua:  December?

Cherop:  Yes, ifanywe.

Com. P. M. Wambua:  Basi, ya sita bwana. 

Com. Abubakar Zein:  Alisema ni la mwisho. 

Com. P. M. Wambua:   Lile lilikuwa la mwisho?

Cherop:  Eee.

Com. P. M. Wambua:   Haya basi tumeandika hiyo election on time December. 
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Cherop:  Isiende mbele.

Com. P. M. Wambua:  Haya.   Asante sana bwana Cherop.   Mama tafadhali kuja hapa.   Taja jina na utwambie yale ambao

hayakusemwa.  Kama yanalingana na akina mama tutajie tafadhali. 

Priscah Chepsengei:  Kwa majina mimi ni mama Prisca Chepsenge.  Bwana commissioner sir nitazungumza kwa kilugha. 

Priscah Chepsengei:   Amwae  commissioner  alenchini  ne  amache  kinde  Katiba  ko  en achek  Tugen,  desturi  yetu  nebo

Tugen  ko  wakati  msichana,  wakati  tunaenda  kupoza  msichana,  ko  Commissioner  ko  kimoche  kende  Katiba  kele  sait

ne kakibe kebe koito, ko ye kakebe koito  ko  kimoche  kende  Katiba  amun  ye kibe  koito  ko  moginoe  kele  tos  wo kotun

weri chebi anan ko mayachin harusi ko kimache kele sait nebo koito kinde  Katiba  kele  nyoru  certificate  kony’eten  sait

no bo koito.   

Translator:    Tungetaka  kwa  mila  yetu  wakati  tunapo-oa  kama  vijana,  wazee  wanaenda  kwa  pale  msichana  yuko  na

wanaongea na wanaelewana.  Na tunapenda Katiba ieleze kwamba siku hiyo wakati  hiyo agreement inafanywa hata certificate

ifanywe kwa sababu ni masikizano ya kamili.  

Priscah  Chepsengei:  Amun  ki  kere  kele  saisiek  alak  kimoche  kende  Katiba  ku  non  amun  sait  age  ngwo  lakwet

komuche agot ye kakeba ng’alekab divorce kemuche ke-divorcen ak kowo  buch  ama kinae  kele  tos  betut  ne  kikibendi

koito ko kikisir nee, so kimoche kinde Katiba kou non.  

Translator:    Nasema hivyo kwa sababu,  mara baada  ya  muda  huyu  mume  anataka  kufanya  divorce  lakini  wakitaka  kujua

wakati ule walifanya kuposa mtoto, agreement ilifanywa namna gani, haielezwi, kwa hivyo inaleta tatizo.

Priscah Chepsengei: Ya pili amache amwa agobo kinde Katiba ng’alekab  wazee  anan  boisiet.   Betusiechu  kekere  kele

king’et  muren  ko  bisto  responsibilities  chekwache  cheyoe  en  gaa,  kobibisyi  kityo  wamama.   Ingen  kole  mi  lagok,

kiyagik, mi tugul tugul che katoyoei, mi agot karwa ne katokerei, mi kasisiek tugul chebo muren ko lakini mi tuguk che

mayaei  mama,  che  mamagat  en sheria  chechok  chebo  Tugen  lakini  kikere  saisiek  alak  motun  agot  isoru chepyoso  ile
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kilany kosyep kot ago kilen keshep kot ko ma sheria chechok cho. 

 So kimoche  kende  Katiba  kele  muren  age  tugul  ne  ingen  kole  a  chi  muren  ne  murenot  koyai  kasinyin  komamge  ak

murenotenyin.   

Translator:    Kulingana na mila yetu kuna mambo ambayo kazi ambazo mume hufanya kwa nyumba kama kuzeeka nyumba

kupanda juu na mama _____ lakini kwa wakati huyu wazee wamewacha kazi zao – hizi responsibilities zao.   Tungetaka Katiba

ieleze kinaganaga vile wazee lazima wafanye halafu akina mama wasiende kufanya ile kazi halafu mila isiwaruhusu.  

Priscah Chepsengei:  Nebo somok  ko  amache  amwa  upande  wa  wamama  amache  amwa  ale  wakati  ne  mi  uchaguzi

nebo  wamama,  amache  amwachi  wama  alenji  wakati  huo  kemoche  keroo  mama  ne  kichakwani  ko  mama  ne  tinye

mfano  mzuri  kong’eten  gaa  agoi  ne  ribe  lagokyik,  korib  boisionikyik  en  gaa,  kemuche  huyu  mama  kemuche  koek

kiongozi  ne  kararan  amu  iborto  mfano  ne  kararan.  Si  makibe  ngemi  katikati  olon  ye  kiro  ne  kilachge,  keo  netinye

rabia, kekwai anan keroo ne tinye kaitanywan kook, kekwai  kou  kaitanywan.   Kimoche  kekwai  mama  ne tinye  mfano

kong’eten gaa ako family che chiche komi gaa tugul.   

Translator:   Tungetaka Katiba ieleze vizuri uchaguzi wa uongozi ya akina mama.  Kwamba mama ambaye atachaguliwa kuwa

kiongozi  ni  mama  mwenye  heshima,  mwenye  nadhili  nzuri  ambaye  anahesimiwa  nyumbani  ambaye  akitegeleza  wajibo

anategeneza ile inapendwa.  Si kwamba waone wale ambao wamejifaa vizuri wale wana watu  wao,  labda  na  wanatoka  kwa

ukubwa, hao wanatoka mahali wamesoma, Ee, apana, lakini ni mama yule ambaye ana hekina anastahili kuongoza. 

Priscah Chepsengei: Thank you very much sir. 

Com.  P.  M.  Wambua:   Nilikuwa  naambiwa  ianze  kule  inaishia  hapa,  sasa  wewe  unaanza  huku  .   Mzee  utaje  jina,  halafu

utuambie maneno yale ambayo hakusemwa hapa, yale mapya.  

Jacob  Cheptaalam:  Mimi  ninaitwa  Jacob  Cheptalam.   Mwachi  anyun  kole  ko  en  ng’akekab  katiba  ko  kikimi  achek

koroni komite bik alak che kilelach.  Kou ye kokwan commissioners, kimi bik alak che lelach koroni. 
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Translator:    Kama  vile  nyinyi  wanacommissioner  mumefika  hapa  leo,  mimi  nilipokuwa  mdogo  niliona  wale  walikuwa

wazungu, watu weupe walikuwa upande huu.  

Jacob Cheptaalam:    Ko en yoton ko kikiyochin achek kasit.

Translator:   Tulikuwa tukiwafanyia kazi. 

Com. P. M. Wambua:  Fanya hivi mzee, hata wewe,  just get the idea which he want to communicate to us,  translate and tell

him what we want is proposals. Atupatie proposals in respect of issues which have not been stated  here.   Ako na dakika mbili

na moja imeenda. 

Jacob Cheptaalam: Ilenchin ng’olyondet ne amache, ne kaker ko ng’alekab fees.   

Translator:   Jambo ambalo ninatka nilitaje ni juu ya fees – karo za shule

Jacob Cheptaalam: Ilenchin kelipan fees raini ko kito ne korom.   

Translator:   Ulipanji wa karo ya shule imekuwa jambo ngumu sana upande huu. 

Com.  P.  M.  Wambua:   Mwambie  mzee  kuna  watu  wamekuja  hapa  wakapendekeza  kwamba  elimu  iwe  ya  bure.   Yeye

anataka nini?  Ungependa iwe ya bure?

Jacob Cheptaalam: Kakomwa bik alak   

Translator:   Ndio. 

Com. P. M. Wambua:  Basi hiyo imeingia.   Mpaka darasa gani? Au mpaka university?

Jacob Cheptaalam:  ikiwezekana iwe mpaka university.

Translator: 
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Com. P. M. Wambua:  Na ya pili?

Jacob Cheptaalam: Ya pili ko boisiekyok, chemi kazi asikobwa gaa…   

Translator:  Jambo la pili ni wazee watendaji kazi lakini wameenda retire huko nyumbani. 

Com. P.  M. Wambua:  Hiyo sasa  tuliisikia tukaambiwa kwamba  retirees  wale  ambao  wametoka  kazini  na  wamefanya  retire

wachungwe, wapewe allowances mpaka wafe.  Unataka kuongezea?

Jacob Cheptaalam: Ndio, mimi nataka kuongeza hapo. Saidia hawa.    

Translator:   

Com. P. M. Wambua:  Hiyo imeingia .  Ya tatu mzee.  

Jacob Cheptaalam: Ya tatu ko ng’alekab kirwokik.  Kirwogik ko amune si ma konech kekwai echek eng yu.   

Translator:   Kwa nini tusipewe jukumu la kuwajiri chiefs?

Com. P. M. Wambua:  Hiyo sasa nilisema, na watu wakasema hapa na tumeandika chiefs na assistant  chiefs wachaguliwe na

watu   N kama wafanye, na tena wafanye kwa mlolongo wakionekana mchana.  Unataka iingie hiyo? Kuna lingine?

Jacob Cheptaalam: Ingine   Ni hayo tu   

Com.  P.  M.  Wambua:  Asante  sana.   Jiandikishe  hapa  tafadhali.   Sasa  kijana  utataja  jina  na  utwambie  yale  ambayo

hayakusomwa.  

Fred Kibet:  Kwa jina ni Fred Kibet.

Com. P. M. Wambua: Kama ni kuongezea ile tunasema kuongezea uzitu, useme nimekuja kuongezea uzito na yangu ni hii, hii,
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na ile basi. 

Fred Kibet:  Yale yamesemwa hatutaongezea uzito, nitasema tu zingine. 

Com. P. M. Wambua:  haya asante sana. Sema jina tafadhali kwanza.  

Fred Kibet:  Fred Kibet, Yangu ya kwanza mimi naonelea siku ya campaign kwa bunge ama councillors wasitumie pesa  kwa

sababu ni kama kupeana hongo.  Mpaka  unabadirisha akili ya mwenye angetaka kuchaua mtu.  Na  hiyo  isitumiwe  pesa  hata

kidogo

Com. P. M. Wambua: Sawa.

Fred Kibet:  Ya pili, saa ile tuseme mtu amefanya makosa,  officer akitumwa asike yeye asitumie nguvu. Ashike kwa heshima,

kama ako na watoto wake kama wanakula,  askari  akuje tu pole pole,  akuje aombe ruhusa amwambie iko report  anatakikana

afikishe huko lakini sio kushika yeye mpaka watoto washtuke wapate heart failure, amshike pole pole. 

Ya tatu ni political parties.  Tusione party ingine ni adui tuseme KANU  kama  upande  mwingine  hakuna  (ni  kama  marafiki  tu)

tusione party ingine kama ni mbaya kuliko party ingine.  Yote ni yetu kwa Kenya. 

Ya nne ni elimu: unakuta mtu amepita ako na points nzuri lakini hawezi kufika university kwa sababu hana pesa    Lakini unakuta

akikutana  na  mtu  mwenye  ako  na  pesa,  pengine  ako  na  C-  anaenda  private  university  na  kesho  ni  graduate.    Sasa  mimi

ningeonelea Wakenya tutakosa mean grade tukifanya hivyo.  

Com. P. M. Wambua:  Sasa unataka je?

Fred Kibet:   Nataka  tuseme graduate should be kama ni B ikuwe B.  So  long  as  hata  kama  ako  na  pesa  ama  asikuwe  na

pesa, asiingie university kama ako na less grade.  
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Ingine ya mwisho ni malipo kwa wafanyi kazi:  Tuseme certificate,  a certificate skill B skill iwe karibu equal kwa  kila  ministry

hata parastatals. Sio ati mtu akiwa security anashinda mtu mwenye alienda _______  kwa ingine.  Salary scale ikuwe sawa per

certificate. 

Com. P. M. Wambua:  Kuna na jambo nataka kujua, umesema ile arrest, iwe na heshima. Kuna pahali ilitajwa ya kwamba ni

mzuri  kama  mtu  anajulikana.   Ukija  hapa,  sasa  unakaa  hapa  na  unaishi  hapa  na  unajulikana  kama  umefanya  makosa,  vile

inatakiwa  kufanyika  ni  chief  ama  yule  mzee  wa  mtaa  anaambiwa,  mwambie  fulani  anje  kwa  police  station.   Ungependelea

hivyo?

Fred Kibet: Si hivyo, 

Com. P. M. Wambua: Ungependelea ashikwe tu lakini ashikwe kwa heshima. 

Fred Kibet:  Police akuje tu kama ako na watu sio ati ashikwe kama anakula hata kama hajamaliza kula,  Sasa ni hayo tu. 

Com. P. M.  Wambua:  Asante sana.  Yako  yalikuwa  mageni  kweli.   Mzee  tupatie  mageni  pia  ambayo  hatukuyasikia  tangu

asubuhi.  Taja jina na uendelee. 

Paul Cheptoo:  Kwa majina naitwa Paul Cheptoo kutoka sublocation ya Kabtele  na ile kitu mimi ninasema ile haijasemwa na

watu ni haya:  

Kuna  watu  walikuwa  wanaishi  especially  kwa  dani  ya  forest,  waliacha  watu  wao,  na  manyumba  yao  ilichomwa  na  hawana

shamba mahali inging.  Kwa hivyo ningeomba kwa hii sheria ya constitution, watu hao warundikshwe mahali walikuwa wanaishi

kwa kuchunga watu wao wale waliwachia wajukuu au mababu yao. 

Com. P. M. Wambua:  Warundi pahali walitoka huko kwa misitu ama wapewe pahali pengine pakuishi?
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Paul Cheptoo: Warundi mahali walikuwa wana ishi maana hapa kwisha  a_____________________  mashamba yao.   Kwa

sababu hata sasa wameteseka.  Hawana mahali popote wanakaa, wanakaa tu kwa manyumba ya watu wengine. 

Com. P. M. Wambua:   Hata ikiwa ni kwa misitu warudi huko?

Paul Cheptoo:  Yes, warudi mahali walikuwa wamezaliwa.

Com. Abubakar Zein:  Lakini nisaidie mzee, shamba liko dani ya msitu?

Paul Cheptoo:  Yes, tangu babu ya mababu.

Com. P. M. Wambua:    Okay, hiyo tumesikia, jiandikishe hapa Bwana Cheptoo.  Ni kama wanaongezeka,  walikuwa watatu

sasa ni …

Paul Cheptoo:   Kuna kitu ingine ningependekeza,  sijui kama hiyo kitu  imeingia  vizuri,  unaoma  kijana  anaweza  kwenda  kwa

mzee  fulani,  anachukua  msichana  (kama  vile  yule  mama  alikuwa  amesema  hapa)  halafu  baadaye  anafukuza  yule  msichana

anarudi kwa wazazi na ako na watoto.  Mtu kama huyu ningeonelea afuatwe maana anajaribu kutesa watoto.

Com. P. M. Wambua:    Hayo mzee alisema lakini umeyatia moto kwa hivyo asante sana bwana Cheptoo.   Anayefuata hapo.

 Taja jina Fred halafu utuambie mapya. 

Michael  Cheptumo:   Kwa majina ni Michel Cheptumo, kutoka hapo Simu Location.   Mimi naenda tu straight forward kwa

point ile niliandika hapa.   Yangu zaidi ni juu ya ugawaji wa utajiri.   Natoa  upande moja – kwa wafanyi biashara tu.   Tuko  na

mhindi ambaye yuko na wholesale kubwa,  amebeba kila kitu, P______  iko huko,  majani iko huko,  chumvu iko huko,  sukari,

kila kitu, so mimi ningeomba commission iwekwe kwa Katiba ya kwamba usawa ya utajiri tugawe.  Mtu wa  kusupply  sukari

awe mtu mmoja, ugawaji wa chumvu iwe mtu mmoja, ugawaji wa majani  iwe  kitu  moja,   Halafu  isibebe  pesa  zetu  kwa  mtu

mmoja. Ukiangalia karibu kwa wholesale zote katika tarafa yetu ya Kabartonjo,  hawa hata Sheik mwenyewe, utakuta  ni  mtu

mmoja tu anabeba kila kitu na kuna watu wengi walienda retire na wako na pesa  chungu mzima  wamekosa  kitu  ya  kufanyia.

Nataka kwanza hii
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Com. P. M. Wambua:    Hiyo tumesikia.

Michael Cheptumo:  Imesemwa?

Com. P. M. Wambua:    Hiyo tumeisikia na imeingia tayari.

Michael Cheptumo:  Asante.  Ya pili, nataka mambo ya jua kali.   Nataka  pesa  za jua kali ile inatolewa na serikali ipelekwe

moja kwa moja kwa division. Halafu wana kamati wa jua kali wa division wagawane hiyo pesa  kwa  ili  members  wa  division

wafaulu kwa biashara yao.  Lakini kitu ingine, kuna pesa  ikitolewa kutoka kwa serikali inaenda kwa mtu binafsi.  Tunaambiwa

ya kwamba kuna mtu anaitwa NGO anakuja kusimamia ile pesa,   Sasa  kusimamia hiyo pesa,  unaona haina usawa,  unaangalia

line ingine unaangalia line ingine na kwa kila ingine, maoni yangu ni hii pesa  iletwe tu moja kwa moja kwa wale registered to a

division.  Isimamiwe na division.  

Com. Abubakar Zein:    Pesa  ya serikali,  ngoja ngoja mzee wangu, unasema pesa  ya serikali huenda kutolewa kwa serikali

ikapelekewa NGO igawanyiwe watu?

Michael  Cheptumo:  Nasema hivi, hii pesa  ikitolewa kwa serikali ipelekwe (kama hata juzi imetangazwa) pesa  ile  itapatiwa

NGO halafu wapate kuja kusimamia,

Com.  Abubakar  Zein:   Ndio  nakuuliza  mzee  wangu,  wewe  unasema,  kuna  wakati  pesa  ya  serikali  inatoka  kwa  serikali

inaenda kwa NGO

Michael Cheptumo:  Ni mfano kama hii ya KMF.  Ililetwa kutoka kali, Batiwa division Kabartonjo kwa jua kali. 

Com. Abubakar Zein:  Kenya Management Assistant Programme?
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Michael Cheptumo:  Yah, so sisi tunaomba serikali iwekwe katika Katiba pesa iletwe kwa division.  Thank you very much. 

Com. P. M. Wambua:   Asante sana bwana Chetumo.  Naona hapo unabeba memorandum, 

James Kiprop:  I will just read it briefly. 

Com. P. M.  Wambua:    Usisome, utatwambia yale ambayo hayakusemwa tafadhali.   Tutaenda kuyasoma yote yale hakuna

kitu tutabakisha hapo.  Yale ambayo hayakusemwa tafadhali. 

James Kiprop:  My names are James Kiprop.  My views are as follows:

The provincial administration in Kenya should be scrapped and their powers be given to the Local Government. 

The  administration  police  post  should  also  be  scrapped  and  their  duties  be   handed  over  the  police  to  avoid  implication  of

services. 

Human rights commission should be formed in Kenya and  be  given the power  to prosecute  those who abuse  other  people’s

rights. 

Another one, the judiciary should confide a way of protecting those poor  and illiterate Kenyans in court  because  these people

can be charged unfairly. 

Councillors and mayors should be chosen directly by the people. 

Com. P. M. Wambua:    Hiyo ilisemwa, endelea.

James Kiprop:  Death sentense should be abolished in Kenya.

Anti corruption commission should be formed and Kenya and be given the boss to investigate and prosecute 

If a Kenyan citizen is illegally arrested and subjected to unfair treatment in a police cell, he should be compensated.  

Traditional brews should be legalized as a way of preserving our African culture and at the same time assist  those Kenyans who
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cannot afford to buy the commercial brews.  

Com. P. M. Wambua:    Endelea

James  Kiprop:   The last point is that the parliament as  we near the general  election,  the  parliament  should  not  be  extended

because we are  sure that  we  are  going  to  chose  leaders  who  will  continue  with  the  same  duties  like  the  current  parliament.

Thank you and his honour. 

Com. P. M.  Wambua:    Thank you very much Bwana Kiprop.   Sasa  tuko wa mwisho, Utataja  jina na tafadhali huyu ndiye

atakuwa wa  mwisho  kabisa  atufungie  kikao.   Yale  ambao  hayakutajwa  ndio  utatuambia  mzee.   Maanake  kama  yametajwa

tayari, yameingia na tumeyaandika.  

Ruto Kipkemei:  Mimi niliingia nyuma mimi sijui kama imetajwa kwa hivyo nitasema tu.  

Com. P. M. Wambua:    Nitakwambia, utasema na mi nitakueleza.  Endelea. 

Ruto Kipkemei:  Kwa majina ni Ruto Kipkemei kutoka Barto division.  Jambo la kwanza ni jambo 

Ruto Kipkemei:  Kwanza,  ko netai, ko mi ng’olyon ne amache amwa agobo ng’alekab imbarenik. 

Tlanslator:  Jambo nataka kuliguzia ni juu ya mashamba. 

 Ruto Kipkemei:  Kingenyoru uhuru,

Tlanslator:  

Com. Abubakar Zein:  Mzee wangu, asubuhi tulipoaanza, tuliambia watu,  historia ya Kenya sisi tunaifahamu vizuri, kuja kwa

mzungu, kunyang’anywa kwa ardhi zetu, kupata  uhuru, yote hayo tunayajua.    Ngoja  mzee wangu, wewe  tupe  mapendekezo

yako tu, kile unataka tutie dani ya Katiba.  Kama ni ardhi sema nataka ardhi hivi na hivi na hivi. 

Ruto Kipkemei:  Amache imbare ne kiib serkali en forest kolenchon kiliboni

Tlanslator:  Kuna shamba ambalo serikali ilichukua kwa forest, nikaambia italipwa. 
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Ruto Kipkemei:  Kosir kole kikuren right holder.

Tlanslator:  Serikali ikaandikwa inaitwa right holder.

Ruto Kipkemei:  Kenyisiek sosom che kakosirto.

Tlanslator:  Miaka therathine zilizopita. 

Ruto Kipkemei:  Ago ngunon togonye amache imbarenyun.

Tlanslator:  Mpaka sasa bado nangojea. Basi nahitaji shamba hili

Ruto Kipkemei:  Konyo koker imbarenon kwangen ole mi mbarenon kwa amache ameny imbarenyun.

Tlanslator:  Na nisipopata shamba ninajua mahali shamba liko na nitaenda kuishi.  

Com. P. M. Wambua:  Kuna watu walikuja hapa wakasema,  shamba la mtu likichukuliwa na serikali kutumiwa kwa mambo

ya public,  yule ambaye alikuwa mwenye shamba apewe compensation,  pesa  ama  apewe  shamba  lingine.   Angelipenda  hayo

yafanyike?

Ruto Kipkemei:  Amache kou non keleliban, agot ndo kilibonon ko so so.

Tlanslator:  Nataka hivyo hivyo ata kama nilipwe au nipewe mahali pengine ni sawa. 

Com. P. M. Wambua:  Hiyo imeingia sasa.  Aende kwa number la pili. 

Ruto Kipkemei:  Ya pili awendi agobo kirwok.

Tlanslator:  Ya pili nataka kuguzia juu ya chiefs.

Ruto Kipkemei:  Ki keny ko kisirei raia kirwok.

Tlanslator:  Zamani raia walikuwa wakiandikisha machief.
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Com. P. M.  Wambua:   Watu wengi walikuja hapa wakasema wanataka  chiefs  na  assistant  chiefs  wawe  wanachaguliwa  na

watu na wafanywe kwa mlolongo jinsi ilivyokuwa inafanywa hapo awali. Angelipenda hivyo?

Ruto Kipkemei:  Ko non.

Tlanslator:  Asante

Ruto Kipkemei:  Ko ya tatu,  neso  somok  ko  amache  sukul  somanet,  amache  kesoman  kong’eten  kilas  nebo  sisit  agoi

university ko ker serkali kole libandano, memuche bik kolipan.

Tlanslator: Ya tatu nataka masomo shuleni

Com. P. M. Wambua:  Kuna watu walikuja hapa wakasema wanataka elimu ipeanwe bure na serikali mpaka university.  Hiyo

iliingia?

 

Ruto Kipkemei:  Free agoi University.

Tlanslator:  Ni hivo, alikuwa anataka. 

Com. P. M. Wambua:  Angalia kwa karatasi kama kuna lingine. Chukua muda uangalie.

Ruto Kipkemei:  Kerichek. 

Tlanslator:  Mambo ya madawa.  

Com. P. M. Wambua:  Kulikuwa na watu walikuja hapa wakasema wanataka ziwe bure kwa kila mkenya.  

Ruto Kipkemei:  Nebo mwisho ko barabara.

Tlanslator:  Jambo la mwisho ni mabarabara.

Com. P. M.  Wambua:   Nilisikia hapa watu  wanasema  mabarabara  yatengenezwe  ndio  wale  watu  ambao  wako  huko  kwa

mashinani wafikiwe – infrastructure ikataja. Atataka hivo ama anataka vingine? Mazao yao wauze kwa urahisi.
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Ruto Kipkemei:  Kimoche kou non.

Tlanslator:  Atataka hivyo hivyo. 

Ruto Kipkemei:  Nebo let ko komen.

Tlanslator:  Jambo la mwisho ni pombe.  Nataka kukuuzia pombe. 

Ruto Kipkemei:  Mi komen che kikosoror raini.

Tlanslator:  Na pombe ambayo imeingia wakati huyu. 

Com. P. M. Wambua:  Hiyo pia imetajwa. Kuna chupa dogo cha plastic zile whisky zile zinauzwa haraka haraka ziondolewe

zipigwe marufuku. 

Ruto Kipkemei:  Chon che amache.

Tlanslator:  Hata hivyo akasema hata ile ya kienyenji pia ipigwe marufuku. 

Com. P. M.  Wambua:  Basi, kwa hivyo tutapata  wa  mwisho  ambaye  ni  rafiki  yetu  hapa.   Na  yeye  pia  atafupisha  maneno

manake nasikia ako na  memorandum,  lakini  kwa  record  huwa  atataja  jina  liingie  kwa  machine  halafu  utupatie  kwa  ufupi  tu.

Umesikia  vile  tumefanya,  yale  ambayo  yametajwa  yasirudiwe.   Taja  yale  ya  muhimu  ambayo  ni  mapya  halafu  utupatie

memorandum. 

Nathaniel  Barmotio:   My names  are  Nathaniel  Barmotio.   Mainly  I  will  touch  on  education.  On  free  education  there  is  a

problem kwa hii mambo ya burseries.   If possible we form a special  unit in every district  which will be  seing into the burseries

whether they have gone to the right children. 

There is also the issue of format of taking students to colleges.  In the former system when somebody was good in languages he

could go directly for courses in languages.  People who were good in science went for science but now the ministries are  trying
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to say that schools are doing very poor in languages and yet there are  many students who are  good in languages but they have

given them restrictions.   They may say they need somebody who will speak  languages, who  have  passed  in  all  the  languages

plus mathematics.   What is the use of that mathematics and yet that person will not come and teach mathematics for  life.   So

they should change the format that we should have colleges for languages and colleges for other  pagadies  for diploma and any

other courses.  

Lastly is what I’m shortening.  I  had done some others  in the memorandum.  Lastly because  of  the  cost  of  life,  you  find  that

people  are complaining on the issues of fees.  One method, I was thinking that if possible we introduce day secondary schools

so that our people  will be  able to pay their fees easily and people  will be  able to take  their children  to  secondary  schools  by

introduction of paying secondary school.  Thanks. 

Com.  P.  M.  Wambua:   Hayo  kweli  ni  mafupi  kabisa  na  yamefaa  kwa  hivyo  asante  sana  jiadikishe  hapa  na  utupatie

memorandum.   Kuna mtu hapa ambaye ako na mapya.  I’m talking of new things which have not been said.    Kwa hivyo huyu

ataenda pale na akienda hapo ahakikishe yale ambayo ameyataja ni mapya.   Tutayasikia hayo mapya.  Shika hii na uendelee. 

Philemon  Kirui:  Commissioners  asante.   Yangu  ni  mapya  lakini  sitasema  mengi  kwa  sababu  naona  muda  umeenda,  saa

imeenda, yangu tu ningependa kusema kwamba katika hii Katiba ya sasa  ambaye ….  Jina langu ni Philemon Kirui.  Tume ya

Katiba  ya  sasa  isije  tena  ikafanya  kosa  kama  ile  ya  mwaka  ishirini  na  tatu  ya  Lanchaster.   Hii  shida  tunayo  sasa  si  ya  leo,

mambo  ya  Katiba  ilikuwa  Lanchasta  1963  na  viongozi  hapa  Kenya  walienda  Lanchesta  wakarudi  na  hiyo  Katiba  kutoka

Lanchesta na kufika hapa sijui ile Katiba ilifanya namna gani.  Na siyo ajabu, hata hii ya leo ikuwe kama ile ya Lanchesta. 

Interjection

Com.  P.  M.  Wambua:   Ngoja  kidogo  Bwana  Kirui,  hio  historia  tunaijua  sana.  Ile  tunataka  kusikia  ni  proposal.   Utupatie

proposal na iwe ni proposal mpya ambayo hatukuisikia tangu asubuhi.  

Philemon Kirui:  Asante,  proposal  yangu ni kuhusu ningependa kusema mimi naona kama saa  imeenda ni ardhi na kortini na

sheria.  Mamulaka ya Rais ipunguzwe.  Kenya iwe na waziri mkuu executive Prime Minister.
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Kuhusu ardhi, sheria ya ardhi ipewe shula mpya kwa sababu sheria ya sasa imeruhusu unyakuzi wa ardhi.  

Kuhusu ardhi, nchi zingine ardhi zimekuwa dogo lakini housing haijakuwa dogo.  It is mandatory in Kenya that every person be

provided with shelter,  medicine, and food.   Hapa Kenya,  watu wa  Kenya  hawajui  haya  na  ni  vitu  ambazo  ni  basic  rights  ya

binadamu yeyote katika ulimwengu.  Kenya we don’t have such 

Interjection

Com. P. M. Wambua:  Philemon, wewe unapendekeza basic needs should be basic rights, in

Philemon Kirui:  Yes, basic rights, that’s what I mean.  

Com. P. M. Wambua:  including housing?

Philemon Kirui:  Yes housing and water and shelter. 

Com. P. M. Wambua:  Una mengine mapya?

Philemon Kirui:  Unajua naona kama mnaniharakisha sana.  Sasa mimi naona tu nimalizane nayo kwa sababu saa imeenda.  

Com. P. M. Wambua: Aaa, tunasema yale ambayo yamesemwa natukayaandika hakuna haja ya kurudia maanake sio hesabu

tutafanya.  

Philemon Kirui:  So, ni mimi nimesema shelter, medical and What?  And food.  That is the basic right ya kila mtu kama wewe

ni Mkenya.  

Com. P. M. Wambua:   Hiyo tumeandika dugu.

Philemon Kirui:  Hiyo mmeandika?  So, kuhusu mambo ya ardhi,  nimesema kwamba the current land policy is weak.   It  has

permitted what we call what? Corruption. 

Com. P. M. Wambua:   Na ukasema, Presidential powers zipunguzwe. 

Philemon Kirui:  Yes, Presidential powers should be reduced.

Com. P. M. Wambua:   Zote tumeandika hizo.
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Philemon Kirui:  Yes, and then the country like Kenya,  the future leadership should have a Prime Minister who is Executive.

He  should  not  be  appointed.   An  appointed  Prime  Minister  have  problems  because  he  works  under  somebody.   So  the

Executive Prime Minister will have independent powers.  

Ya mwisho ni judiciary – Legislature:  Judiciary should be independent to empower to prosecute  looters  – people  who loot our

economy right away from the treasury.   You loot today in Kenya,  people  loot our resources  and then go with it.   No  court  of

law that says  this  person,  if  you  have  looted  our  economy  you  have  looted  our  resources.   You  must  be  prosecuted  but  if

judiciary is not independent, still under Executive President,  then still we will have problems.   We cannot manage to prosecute

these people.

Com. P. M. Wambua:   Kidogo, kwa sasa kuna judicial service commission ambayo inaappoint judges.  These are the judicial

service  commission  recompliment  the  appointment  of  the  President,  huwa  ni  Attorney  General  and  Chief  Justice  yuko  dani.

Ungelipenda ku-rearrange hiyo mpango ndio iwe more independent ungepropose nini?

Philemon Kirui:  I propose ya kwamba wawe wakisimamia wenyewe mambo ya sheria bila kuwa under Executive. Should be

independent from what? From Executive.

Com. P. M. Wambua:   Hiyo nimeweka sasa. 

Philemon Kirui:  I mean the chair is the President because the current judiciary is under the President.  So  what I mean should

remain independent, s

Com. P. M. Wambua:   Tumeelewa sasa.  Yenyewe mapya. 

Philemon Kirui:   Land transaction:  The current land policy kwa sababu hainiluhusu unyaguzi wa ardhi,  sheria ipewe  jamii  ili

jamii wapewe ili jamii watawale utumishi pamoja na upanguzi kwa sababu saa hii kuna mtu mmoja ana shamba moja hapa moja
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Eldoret, Nanyuki, Kitale, Mombasa. Hii mtu mmoja ataifanya nini? 

Com.  P.  M.  Wambua:    Kidogo  tafadhali,  hiyo  ilitajwa,  na  wakasema  mambo  yanaohusia  mashamba  yarudishwe  kwa

wananchi na village elders hao ndio wanaamua.  On a _______ na kama kuna dispute. Na hiyo tumeandika.  

Philemon  Kirui:   Kuhusu  forestry,  forestry  ifiche  ikae  kwa  mkono  wa  _______.   Mimi  nataka  namna  hii,  I  propose  that

forests  and  lakes  should  be  handed  over  to  United  Nations  because  forestry  ni  kitu  cha  muhimu.   Forestly  goes  also  with

______.  These are dangerous trends and most people will not understand the difficulties we are in because of the dipression of

_____.  If I say _______ ___________________  from other people.  But __________ the current climatical changes shows

that the future will not be  good.   So forestly should be handed over to United Nations for protection and management.  Okay

Thank you very much. 

Com. P. M.  Wambua:    Ngoja  kidogo kuna swali kwa hiyo mambo ya UN.  Kenya is a sovereign nation, we are  sovereign

people, hii ni nchi huru kabisa.  Under what basis would you want to give a foreign body to control over our resources?

Philemon  Kirui:   Hapa  Kenya  tuna  makabila  albaine  na  nane  and  I  know  42  tribes,  sisi  tukienda  kama  commission,

tunaambiwa Marakwet haijahesabiwa, tunaambiwa watu hawajahesabiwa, lakini nasema kwa kabila yote 42 kila mtu kuchunga

forest yake.  This one will not be  possible.   Let me guide you this way, vile vitu zimetendeka hapa Kenya kutoka huko mbele

haiwezi kuwa ni tofauti.   Kenya ni nchi ambayo imewekwa na Mungu kulingana na ukabila yake ambayo  siyo  mbaya,  its  our

heritage but still we cannot protect our forests as tribe based.  No.  

Com. P. M. Wambua:   That’s your view lakini kitu nilikuwa nataka kuestablish ni kwamba,  the only thing which have really

impressed me when I came to Baringo district is how you have looked at the environment, and if your justification for giving the

people the right to land, you are saying that, because the people who live on that land  ____________tape  unclear.  Then that

same urguement can be used to say they can take care of the forest. 
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Philemon Kirui: No,  no,  what I mean is that there is land for – kama hii imekatwa, kama shamba za ______  and whatever.

Hiyo inagaiwa watu lakini forestry,  ukipewa community, haitawezekana let me tell you this.  People  will  tend  to  use  forest  as

part  of   ____.   So  if  we  hand  over  to  United  Nations  for  protections,  I  plea  it  cannot  be  only  Kenya.   It  has  to  be  other

countries which will support such a policy to protect our forests, to protect our indegineous trees.  

Com. P. M.  Wambua:    Tafadhali tumeelewa sasa.   I  think we take  that as  your  proposal,  except  to  register  yourself.   Na

wewe ulizungumza jana, lakini ulizungumza jana.  Haya ongezea lakini dakika moja tafadhali. 

Aaron Kipchumba:  Kwa majina ni Aaron Kipchumba.  Ningependekeza ya kwamba parliament iwe na parmanent timetable,

sio Rais anafikiria ni siku gani ataivuja na siku gani ataiamsha.  

Ya pili ningependa wazazi wa watoto walio na ulemavu ambao hawawezi kusaidika wapewe social support.  

Ya tatu ningependekeza ya kwamba wale waliona mahitaji ya kimatibabu ya maisha wapate matibabu hayo bila garama yeyote.

 Asante. 

Com. P. M. Wambua:   Jiandikishe hapo maanake tume…  Ni kama tumemaliza sasa,  nafikiri tumefika mwisho wa kikao hiki

na  ningependa  kwanza  kuwashukuru  nyote  ambao  mmefika  hapa  na  wale  ambao  tayari  wameondoka  maanake  mulipima

wakati na sasa ikiwa ni kama saa  kumi hivi na dakika saba  tumemaliza, na hiyo itatupatia muda nasi twende kujitayarisha kwa

kikao  cha  kesho,  nanyi   mtarudi  nyumbani  mkaangalie  ng’ombe,  na  nini  ingine?  Na  kodoo,  na  buzi  mhakikishe  zimerudi

nyumbani  ama  wamerudi  nyumbani  wakiwa  wasalama.   Kwa  hivyo  ningependa  kuwashukuru  nyote  kwa  niamba  ya

macommissioners  wangu  wawili  ambao  tayari  wameondoka  commissioner  Mama  Phoebe  Asiyo  na  Commissioner  Pastor

Zablon Ayonga ambaye alikuwa mwenyekiti wa kikundi hiki na mwenzangu hapa ambaye tuko naye ambaye nitampa na nafasi

naye pia azungumze kidogo, commissioner Zein.  Tafadhalini kubali sisi tungependa kusema asanteni sana kwa kuja hapa kutoa

maoni yenu.  Maoni yenyewe yalikuwa yanafaa na mlipima  wakati  vizuri  na  tunataka  kuhakikisha  nyinyi  kwamba  yale  maoni

yote mliyatoa yataingia kwa Katiba.  Tutakapofika kutengeneza report, tutahakikisha ya kwamba views presented to us,  maoni
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ambayo yalipeanwa na wananchi  wote  yameingia  kwa  hiyo  report  na  tutatayarisha  report  kwanza  ya  constituency.   Baringo

North,  wale  ambao  walikuja  na  walisema  nini.   Na  hiyo  report  itarudishwa  kwenu  muiangalie,  muichunguze  mhakikishe  ya

kwamba kweli tulipofika huko  Kabartonjo  Chiefs  Camp  tulisema  haya.    Mtayakaguwa  yale  ambayo  yatakuweko  na  kama

kwa  kweli  kutakuwa  na  mengine  ambayo  hayakuandikwa  na  mliyasema,  mtapewa  na  nafasi  tena  kusema  haya  tulisema

hatukuyaona. 

Vile vile kutakuwa na national report, na sheria ilioko inasema kwamba hiyo national report tutakapoitengeneza basi  itarudishwa

kwenu tena  na  pia  mtaishoma.   Ikiwa  sheria  haitapiduliwa,  ikiwa  sheria  itakuwa  vile  bado  ingali  iko,  report  mtapewa  muda

muisome  halafu  mtatupatia  maoni  tena,  halafu  hiyo  report  tutaipeleka  tena  kwa  national  constitutional  conference  kikao  cha

kitaifa  ambako  kutakuwa  na  representatives  kutoka  Baringo  districts,  MP  wenu  ambao  ni  mjumbe  atakuwa  huko,  nasi

tutakuwa  huko.  Halafu  tutazungumzia  hiyo  report  tuangalie  kweli  kama  itafaa  Kenya.   Tukisha  kumbaliana,  basi  itapelekwa

bunge na itapitishwa iwe Katiba mpya. 

Ikiwa  hatutakubaliana  maanake  kunawezekana  tusikumbaliane,  hawa  wanasema  hivi  na  wengine  wanasema  hivi,  basi  sheria

ilioko sasa ikiwa ndio itakuweko,  tutatakiwa tufanye referendum;  wananchi waamue wenyewe.  Waseme kwa wingi tunataka

hivi.   Kwa  hivyo  Katiba  ambayo  itatokea  hapo  mwisho,  itakuwa  kweli  ni  ile  Katiba  ya  wananchi  sio  itakuwa  Katiba  ya

commission, itakuwa ni wananchi maanake tumehakikisha  ya  kwamba  kila  stage  wananchi  wanakuwa  involved.   Kwa  hivyo

msije mkaona sasa  tukitoka hapa mambo ya Katiba yameisha.   Apana,  tutarudi  tena  na  hiyo  report  mtaletewa,  mtapewa  na

nafasi  ya  kuisoma  halafu  mtahakikisha  ya  kwamba  yale  yote  mlioyasema  yako  humo  dani.   Kwa  hivyo  tutarudi  hapa  na

kutakuwa  na  nafasi  nyingine  tena  lakini  haitakuwa  ya  kupokea  maoni  kama  jinsi  mlivyofanya  leo.   Kwa  hivyo  kutoka  hapa

mkoa huu tutaenda Western.   Ule mkoa ambao  umebaki  ni  mmoja  tu,  Rift  Valley  na  Western,  tutamalizia  huko  Western  na

kulingana na programme ambao tumetayarisha, tutamaliza Western hapo mwisho wa mwezi huu wa saba.   Halafu sasa  tutaanza

kutengeneza  hiyo  report.   Kwa  hivyo  ikiwa  vile  tumepamba  mambo  hayabadiriki,  tunafikiria  tukifika  hapa  mwezi  wa  kumi

pengine  hizo  reports  zitakuwa  tayari,  na  tutarudi  hapa  ndio  mpewe  na  nafasi  ya  kuisoma  na  hivyo  na  hivyo.   Lakini  sheria

ikibadilika basi tutawaeleza halafu tutajua jinsi tutavyoendelea.  Kwa hivyo hiyo ndio sehemu ambayo inabakia kuanzia leo lakini

kwa sasa tumefanya kazi nzuri na ningelipenda kuwashukuru na sana sana wale members wa 3Cs.   Wako wapi?  Kujeni hapa
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tafadhalini. 

Hawa wazee kama mnavyowaona, hawa ndio walikuwa wanashughulikia mambo ya  civic  education  kuhakikisha  ya  kwamba

mumefikiwa na materials,  mmeeleza jinsi tutakavyokuja kupokea  maoni kuhakikisha ya kwamba maswala na maswali ambayo

tutakuja hapa kuyasikiza na yale ambao mtatolea maoni yenu kweli imefanyika sawa sawa na kazi yao ilikuwa nzuri, hata nyinyi

mtakumbali.  Kwa hivyo kwa niaba ya tume ningelipenda kuwashukuru hawa members of 3Cs  na district  co-ordinator  nafikiri

hayuko hapa.  Ako? Kuna muakirishi.  Kwa hivyo kwa niaba ya tume, kwa niaba ya macommissioners ambao tulikuwa na wao

hapa,  kwa  niaba  ya  tume  nafikiria  hao  wakaaji  wa  hapa  Baringo  North  Kabartonjo  division,  ile  division  nyingine  ilikuwa

inaitwa? Kipsalam.  Kwa hivyo mtapokea shukurani  zetu  na  hiyo  kazi  mliyofanya  ni  nzuri.   Kwa  ile  stage  ambayo  imebakia

tafadhalini mhakikishe ya kwamba kazi inaendeshwa tu vile mlifanya.  Kwa hivyo kwa niaba ya tume asanteni sana.   Na  kabla

sijasahau, tumemaliza hapo.  Bwana DO provincial administration nasikia hapa kweli ilifanya kazi vizuri. Kwa hivyo kwa niaba

ya tume pia, tafadhali pokea kwa niaba ya DC, Provincial Administration kwa ujumla upokee shukurani.  Tutakupatia nafasi pia

uzungumze  yako,  nafikiria  tuko  kwako  utapata  nafasi  pia,  useme  machache.   Nafikiria  nitakoma  hapo  maanako  yale  yote

ningelisema pengine tumeyasema na tumekubaliana tusirudie. Si ni kweli?  Leo tumesema tusirudie maanake hamkurudia, na sisi

hatutarudia,  kwa hivyo nitamuuliza mwenzangu hapa aseme machache  halafu  tutamuuliza  Bwana  DO  aseme  machache  halafu

tutafunga kwa maobi maanake tuliaanza na maombi, halafu kikao tukifuje ama tukihailishe.  Kwa hivyo 

Com.  Abubakar  Zein:   Yangu  mafupi  sana.   Mimi  ni  kuwashukuru  sana  kwa  kufika  na  kutoa  maoni  yenu  vizuri  sana  na

kutokea jana tumekuwa na siku nzuri jana na leo siku nzuri na tunawashukuru sana wakaazi wa Baringo North kwa kujitokesha

kwa  wingi  na  kutupa  maoni  ambao  yanafaa  na  tunawahakikishia  kwamba  tutayatumia  maoni  haya  kama  mzingi  wa  kujenga

Katiba  yetu  mpya  kama  tutavyotumia  maoni  ya  Wakenya  wengine  katika  sehemu  zingine  katika  jamhuri  yetu  hii  tukufu  ya

Kenya.  

Pengine ambalo mwenzangu hakutaja na  mimi ningependa  kulitaja,  ni  kwamba  jana  yeye  na  mimi na  wale  macommissioners

wengine tulipata fursa ya kukutana na yule mwenyeji wa Kipsalaman aliyekuwa ameishi million sita iliyopita.  Kwa hivyo tulienda

tukakutana na yeye huko,  na sisi tukafurahi sana  na  badhi  yetu  tuna  hadithi  nyingi  za  kupeleka  nyumbani  kuwaelezea  wazazi

wetu pia kwamba tulikutana na mtu aliyeishi miaka million sita iliopita huko pande za Lake Baringo,  karibu  na  Lake  Baringo.
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Asanteni sana na Mungu awambaliki. 

Na mwisho kabisa ningependa kusema kwamba tulipokuwa tukiendelea na kazi  yetu,  tulipata  aalifa,  we  received  information

from the honourable member of parliament from this area  giving his apologies  that  he  had  been  held  up  at  parliament  due  to

important business in parliament today.  Kwamba tulipata aalifa kutoka kwa mbunge mheshimiwa Kiptuni wa area  hii kwamba

ameshikika na kazi bungeni leo na  akaomba  watu  wamuie  ladhi  kwamba  hakuweza  kuwa  na  sisi  hivi  leo.   Na  sisi  tulikubali

hivyo na tukasema, kabla hatujaondoka tutawaelezea mambo tulioalifiwa sisi.  Asanteni sana.  

Com. P. M.  Wambua:    Huyo rafiki yetu alitajwa na commissioner Zein hakutupatia maoni  maanake  hali  yake  ni  ile  hawezi

kutoa maoni lakini tulisoma na tukachukua maoni kutoka huko.  Kitu kingine ambacho pengine ningelitaja ambacho Bwana DO

amenikubusha ni  kwamba  ikiwa  umekosa  na  nafasi  ama  mtu  mwingine  amekosa  na  nafasi  ya  kutoa  maoni  leo,  baado  kuna

nafasi.  Anaweza kuandika maoni yake na apatie  district  coordinator  ama one of the members of the 3Cs  na hayo  yatatufikia

huko Nairobi na tutahakikisha ya kwamba yataingia kwa ile orodha na tutafanya analysis.   Kwa hivyo usione kama ni mwisho.

Ikiwa  kuna  mtu  alikosa  na  nafasi  kuja  leo,  anaweza  kuandika  halafu  apeane  na  ikija  huko  itaingia  kwa  ile  orodha  ya  wale

ambao wametupatia maoni.  

Ya  pili,  ikiwa  unaweza  kufika  pengine  neighbouring  constituency  maanake  tuko  hapa  tu,  kesho  tuko  Baringo  Central  hapo

Kabarnet.  Ukiwa unaweza kujisqeeze, pengine uamke mapema, uwe mbele, pengine tunaweza kukusikia.   Lakini ukifika huko

ikiwa  watu  wameandika  na  hautafikiwa  na  nafasi,  bado  bado  nafasi  iko  utaandika  maoni  utuletee.   Kwa  hivyo  hayo  ndio

nilikuwa nataka kusema maanake nimekubushwa na bwana DO.   Kwa  hivyo  Bwana  DO  unaweza  kusema  machache  halafu

tufunge kikao.  

D.O.:  Basi langu ni kuwashukuru kwa hii kazi ambayo imefanyika tangu jana mpaka leo.   Vile mwenyekiti wa kikao hiki saa

hizi amesema, mumeona mwenzetu Aaron Kipchumba, jana alikuwa Kipsalaman, kuna kitu alisahau, unaona amepatiwa nafasi?

 So kwa hivyo vile vile amesema ikiwa leo umepata shida lingine, still you can present  at  Kabarnet  kesho.   Sitaki  kuchukuwa

wakati mwingi, langu tu ni kushukuru wakaaji  wa area  hii, constituency ya Baringo North kutokea jana mpaka leo mumeweka
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amani katika kikao hiki ambacho kimefanyika siku ya leo,  na hapa Kabartonjo  tumefanyia nje mahali ambapo kila mtu alipata

nafasi yake kutoa maoni yake.  Tungefanyia dani ya hall lakini tuliangalia ya kwamba wacha tuje nje mahali kila mtu ako na huru

kutoa maoni yake.  Kwa hivyo nashukuru nasema asanteni. 

Com. P. M. Wambua:   Tumpate mtu mmoja atuombee. 

Speaker:  Tutasimama zote.  Basi natuombe, Mungu Jehova Baba wa bingu, asante baba  kwa sababu ya wema wako,  asante

kwa  ajiri  ya  msaada  ambao  umetupa,  twaungama  wazi  ya  kwamba,  kama  si  wewe  hatungeweza  kufikia  mahali  ambayo

tumefika.  Asante kwa kila jambo ambayo ilifanyika tangu jana tulipokuwa kule Kipsalaman mpaka hata na leo tumekuwa hapa

Kabartonjo,  twakushukuru  Mungu  Baba  kwa  ajiri  ya  amani,  twakushukuru  Mungu  baba  kwa  ajiri  ya  yote  mema  ambayo

umefanya kwa ajiri yetu.  Hata kwa ajiri ya maandishi, mazungumzo yale yote ambayo tumeyazungumzia kuhusu nchi yetu, baba

tunakuhitaji na tunakuita ya kwamba kila jambo na kila kato  ambalo litakatwo na wanakenya lipate  kutufaa  na  kufaa  hata  na

wale ambao watatufuata baadaye.    Uibariki nchi hii, uibariki kila mmoja iishie katika nchi hii na  hata  kwa  siku  sijazo  baraka

hizo zipate kuandamana pamoja nasi.   Asante Mungu kwa ajiri ya wageni  ambao  wametutembelea,  wanaporudi  manyumbani

mwao au mahali ambao wataenda kikazi  uwabariki uwasaidie wapate kuona uzuri wako na uzuri wa kuwa pamoja na Mungu.

Baba  tena  wale  watabaki  wawe  chini  ya  neema  yako,  utubariki  tunapokaa,  hata  wanapoondoka  uwe  pamoja  nasi.

Twakushukuru kwa hayo machache kwa jina la Yesu ambaye ni mwokozi wetu.  Amen.
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