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Commissioners present:
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           Commissioner Zein Abubakar 
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             Ms. Fatuma Jama                                      - Programme Officer
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The meeting started at 10.45 am with Com. Ayonga in chair. 

Speaker:  Commissioners,  Distinguished guests,  ladies and gentlemen  in the  first place on behalf of the residents of Baringo

North and the residents of Kapsaraman who are  here today mine is to say karibuni.   From there before we  continue I think I

will say kidogo tu kwa Kiswahili so that wazee wasiseme kwa nini alitumia kingereza leo.  So from there  I  would  request  our

brother Haron Kipchumba to lead us in a word of prayer. 

Aron  Kipchumba:   Okay  na  tuombe.  Tusimame  wale  wanaoweza  kusimama.   Tuombe,  Jahovah   Mungu  uishiye  milele

tunakushukuru  kwa  asubuhi  njema  wewe  mumba  wa  mbingu  na  nchi   ukatuumba  sisi  yote  yalioko  yanayonekana  na

yasiyonekana.  Tunakushukuru kwa maana umekusudia meme katika maisha yetu siku ya leo,  hata wakati  huu Bwana  ambayo

tumekusanyika katika hall hii tukitaka kutoa mapendekezo yetu, kurekebisha Katiba ya nchi  yetu  mungu   tunaomba  utazaidia

utuelekeze na utupe hata na hekima  tuweze kuwa na lengo nzuri na tuwe ata na mawezo yaliyo mema kwa sababu ya nchi yetu

2



 vizazi vya sasa  na hata vijavyo. Bwana tunaomba neema yako tunapoendelea ili  yoyete  atakaye  zungumza  Bwana,   tuwe  na

moyo  wakuvumiliana   na  pia  kuelewana  Mungu  wa  mbinguni  tunakushukuru  kwa  maana   utakuwa  nasi  katika  jina  la  Yesu

nimemba na kuamini. 

Speaker:  : Asante Ndugu, nafikiria kutoka hapo ningesema  watu  wote   wa  this  Division  Kapsaraman  karibuni  tena,  nafikiri

tutaendelea sasa na ningesema hivi, tuwe huru ikiwa ujuwi Kiswahili tumia  lugha yako ya kinyumbani, lakini wenye wataongoze

sisi ni wakubwa wanajua mambo haya yote

(talking in Kalenjine) Tumia lugha yako ile  unaelewa  halafu  utapatiwa  mtu  wa  kufanya  hiyo  kazi.   Halafu  zaidi  tutambiwa  na

wakubwa wale walitoka Commissioners ndiyo mkutono huu ni ya watu wa Commissioners so ningeita Bwana Chairman afanye

sehemu zake. 

Haron Loyata:     Commissioners,  Bwana  D.O  wa tarafa la Kabarichonjo  na  anakilisha  hapa  Kapsaraman  Kabarasabwa,

committee my colleagues.   Commissioner yule anaongoza I would like to introduce my committee.   Simameni tafadhalini  tuko

tuna--- wacha nisema kwa  Kiswahili halafu watu wanasikia vizuri. We have got some of them did not come ----please  Bwana

--- I wanted to introduce  them  so Bwana Commissioner ----.

Asante  sana  members  mumeingia  hapa  tunawasalimu  nyinyi  katika  jina  la  yesu  Kristo.   Kwa  hayo  kwa  ufupi  Bwana

Commissioners ninaonyesha nyinyi wale members wetu wanafanya kazi katika Constituency ya Baringo  North  na  wamefanya

kabisa kwa kila kona na hawa kule chini huyo kijana mrefu ni youth anatoka Parataba  Division, anayofuata anaitwa Eric Alale,

Eric  Alale  hiyo  jina  ni  ngumu,  huyu  Pastor  John  Chebeti  anakilisha  religion  makanisa  zote  anatoka   Kapranchenje  Division.

Mama anaitwa Peres  Chepsengei anakilisha kina mama kuna mama mwingine baado  kukuja  anaitwa Rodha Kiplagat.   Huyu

yuko na suit ya brown  John Chesori anakilisha Kaprobita Division.  Paromoshi naye ni master of ceremony anaweza kutazaidia

anatoka  Kapsaraman Division  na  kuna  mwingine  kutoka  Barwasa  Kerio  Vallery  hakukuja.  Bwana  Commissioners  tuko  na

wawili I think so bado kufika watakuja na mimi ni Chairman  yao jina yangu ni Haroni Loyata.  Tuko tayari kusikia kutoka kwa

nyinyi.   Sorry,   na  kabla  sijakaa  chini  tunapatia  D.O  wetu  ametuzaidia  kabisa  kwa  sehemu  hii  hata  kwa  mambo  ya  Civic

Education mara tunatekea kwa safari, kwa hivyo, Bwana D.O shuka ushukani. 

D.O  :   Basi  Chairman  wa  Panel  hii  ya  kuchukuwa  mambo  yenu  ya  Katiba  ningetaka  nichukuwe  nafasi  kuwalika  nyinyi

Commissioners  katika  Baringo  North  Constituency  mpaka  kesho  tutakuwa  nanyi  Kabaritonjo.   Siku  ya  leo  Commissioners

mtapata wakaaji  wa Division  ya Baritabwa na Kapsaraman mahali tuko,  kesho katika  Kabaritonjo tutakuwa na wakaaji  wa

Kabaritonjo Divison Barweza. 
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 Ya pili, vile Chairman amesema members of wake wawili wako na apology hawatakuwa nasi  leo  hapa  lakini  kesho  the  two

watakuwa  Kabaritonjo.   Kwa  wakaaji  wa  hapa  Kaprobweza  na  Kapsaraman  kile  nitakacho  sema  ni  kwamba  mko  uhuru

kutoa  maoni  yenu,  wazee  kina  mama  ambao  waelewi  lugha  ya  Kiswahili  kuna  interpreters  ambaye  watazaidia  nyinyi,  wale

ambaye wamesoma mko na memorandum zenu mta-present  na mutoe maoni yenu bila kusirutushwa bila nini, sisi tumekuja  tu

hapa Provincial Administration kwa – arrange mumeona viti tumewaka,  wananchi kujulisha waje,  infact wakatika nitakapopatia

Chairman yetu inaishia hapo lakini nafasi ni kwa nyinyi wananchi kupatiana maoni yenu, kile nitakapo omba nyinyi  ni  saa,  saa

mda ambayo unapatia  Bwana Chairman of the panel hawa watu ni watu wangu ninawaelewa kimila zao,  mzee akiambiwa toa

maoni anaanza kwanza kusema Councillor,  Chief,  Mwenyi kiti ambaye yuko hapa natoa shukrani yangu  kwanza  kupatiwa  hii

nafasi hiyo umemaliza two minutes  zote tumeanza na maombi tumezaliana ni kwamuka na kusema jina yangu ni hii.  

Kwa sababu utapoteza saa  ya location yako,  salamu tumesalimiana ,  so  kile  tunataka  ni  tusikie  maoni  na  tuchunge  saa,  kwa

hivyo nataka kuchukua nafasi hii kukwalika  Mwenyi kiti wa kikao hiki uendelee karibu Pastor Ayonga.

Com. Ayonga:   Thank you Bwana D.O,  kuna jambo ambalo sitaki nije nikasahau lakini kabla ya hiyo tutawasalimia  kwanza

ndipo   ningalipenda  tunapomaliza  msemo  fulani  msewepo  kupiga  makofi,  tumekuja  hapa  kwa  kazi  ambayo  ni  very  serious

business  na kazi ambayo tunafanya recording,  neno liwe ni nzuri namna gani liwe limekupendeza namna gani uwache hivyo tu,

hapa tuko kama watu ambao wako kotini na kwa hivyo ningeliwaomba hilo tusiendelea nalo. 

Kwa sasa hebu niwasalimia chamegetugul  .  (clapping) nimeambiwa kwamba saa zingine kupiga makofi ni kujibu salamu lakini

tukimaliza hizo salamu zangu sasa zingine ziachwe, hiyo sasa mimi nasema kongoi.  

 Tumefika  hapa  na  tumefurahi  kwa  kuwema  hapa  kwenu  tumekuwa  tukiangalia  forward  kwamba  siku  fulani  tutakuja  hapa

kuchukuwa maoni tumejua mumejifunza mambo ya Civic Education mumeuliza maswali lakini leo hatukukuja kwa maswali jinsi

ambavyo  Bwana  D.O  alisema  yale  maneno  mengi  mengi  ambayo   yanazunguka  kabla  mtu  ajasema  point  yawachwe  leo

tunataka tu ukija hapa ni kutuambia point, lakini unambia wa nani? Mimi ninaitwa Pastor  Zablon Ayonga mimi ni Commissioner

na nitakuwa mwenye kiti wa kikao hiki.  

Mwenzangu ambaye nitampa pia nafasi awasalimia likini lakini nitamtaja anaitwa Abubakar  Zein,  ndiyo  huyo  nitakuja  kumpa

nafasi awasalimu na kupiga makofi, pia kutoka offisini tumekuja na wafanyi kazi,  wafanyi kazi ambao tumekuja nao,   pole pole

nyuma huko mzee tutaendelea baadaye.   Tunae kiongozi wa Programme yetu ambaye—(asante kwa  kunyamaza),  ambaye  ni

dada  Fatuma ambaye ndiye Programme  Officer tunaa kwa makao yetu makuu, tuna pia dada  Moraa   na  ndugu  Makomere

ambao kazi yao itakuwa kuandika,  maneno  yenu  yanandikwa  kabisa,  huyu  kijana  akiandika  unafikiri  ni  machine  inandika  na

yule dada naye ametega tape hiyo tape ni kusema hakuna neno la mtu litapotea wakati  unapo ongoe,  ninapofikia hapo kusema

hayo maneno ya tape  ninauliza kwamba kila mmoja wetu awe kimia wakati  mwenzako  anapo  ongea.   Fulani  anaweza  kuwa

anaongea maneno wewe  upendi  lakini  ana  nafasi  ya  kusema  hayo  ambayo  upendi,  wewe  leo  umekuja  hapa  useme  maneno

unayo penda unayo penda kupendekeza na yeye amekuja na maneno yako anataka  kupendekeza  umuachia  nafasi  ili  ile  tape
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kanda iweze kunasa yale matumushi yake kwa hivyo ningelipanda sana hata wakati  wazee mnapotaka kuongea,  huyu amesema

namna gani nini nini hiyo mnataoka  nje pole pole mlango ndiyo ule kwenda uongea huko nje ukimaliza  hapa  ukirudi  tuwe  na

ukimia,  ukimia  kabisa  ili  tuweze  kuendesha  manene  yetu.   Sasa  kabla  sijasema  mengine  wacha  Commissioner  mwenzangu

ambaye tutazaidiana na yeye kwa kikao hiki awasalimia na pia kama  ana jambo aweze kulisema. 

Com. Zein:   Habari  ya asubuhi, kama mlivyoambiwa mimi naitwa Abubakar  Zein na nina furaha kubwa sana kuwa na  nyinyi

hapa, tulitoka Eldoret asubuhi na mapema leo kuja na tukafurahia sana sisi Waswahili tunasema mansari hii scenery ,  scenery ya

kukuja huku ilitufurahisha sana tumefurai sana na wengine wetu tumekuwa na jambo la kufurai sana kuona kwamba huku misutu

inaendelea  vizuri  huku  si  kama  sehemu  zingine  tulizotembelea  nchini  lakini   tunapanda  kuopongeza  na  kuwashukuru   kwa

kutukaribisha vizuri Bwana D.O asanteni sana,  Bwana Chairman na wananchi wa  hapa  asanteni  sana  langu  ni  hilo  tu  nitarudi

kwa mzee. 

Com.  Ayonga:  Thank  you  unajua  pahali  ambapo  wazee  wako  mambo  hayaribiki.   Na  sasa  nitawambia  jinsi  ambavyo

tutaendesha kikao hiki ili tuwelewana tunapoendelea mbele tuwe tunajua lile tulilo kubali ndilo tutakalo fanya. 

Kwanza,  nimeona  mumejandikisha  hapa  majina  na  ikiwa  kuna  yeyote  hapa  ambaye  ameingia  bila   ya  kujiandikisha

tukalikuomba  utoke  kule  mlangoni  uende  ukajiandikishe.   Kunawezekana  kuna  yule  ambaye  amekuja  hataki  kuongoa  na

anasema na mimi najiandikisha kufanya nini tunataka kuchukuwa orodha  ya wale ambao wamehudhuria kikao hiki.  Na  wale

ambao mumesha jiandikisha tayari nimeona hapa kumeandikwa kuna wale ambao watatoa maneno yao au recommendation zao

kwa maandishi, wana memoranda ambayo wanataka kutoa,  kama una memorandum unaweza kuitoa hata sa hii ukajiandikisha

hapa katika register yetu na ukatoka ukarudi ukaenda nyumbani .   unaweza kuwa na  memorandum  ambayo  unataka  umulike

mawili matatu juu ya hiyo memorandum kwa kifupi kwamba memorandum  yako  imebeba  haya  na  yale  ndipo  uirudishe  hapa

ukajindikishe ukatoka au ukaketi,  hapa si lazima ikiwa umeingia ukaa mpaka jioni  unaweza  kutoka  ukaenda,  unaweza  kukaa

mpaka jioni kwa hiyo tunataka muelewe hilo kwamba  una   uhuru  wa  kutoka  na   ukitoka  toka  pole  pole  uende  zako  uende

kujenga taifa.

Sasa  kuna wale pia ambao mtakuwa mkitoa mapendekezo yenu kwa kusema na  mdomo  tutakupa  dakika  tano,  dakika  tano

sababu gani tano tunajua umejijenga umejieka tayari umeweka mawaso yako ukija hapa ni kusema ninachotaka kupendekeza

juu yake ni hiki nimetaka hivi nimetaka vile  nimetaka hivi nimetaka vile. Kwa hivyo, hakuna habari  ya kutuliza maswali maswali

hayako wewe umekuja na pendekezo na zile  story ambazo Bwana D.O alisema  zile  za  kusema  jinsi  mzungu  alikuja  mzungu

akafanya hivi sasa tumepitia hivi na hayo si maoni ambayo yanaenda kutusaidia kutengeneza Katiba,  sisi zote ni wanakenya na

tunajua  hayo  tunataka  ukija  utuambia  jambo  hili  nimetaka  libadilishwe  hivi  na  hivi  si  kutuambia  tena  tunataka  ninyi  mwende

mufikirie, sisi hatuendi kufikiria wewe umepewa nafasi ya kufikiria leo unatuambia maoni, tumelewana?. 

Jambo  la  pili  Lugha,  tunatumia  lugha  gani  leo,  nimeona  wengine  wameandika  memorandum   ambazo  zimeandikwa  kwa

Kingereza hilo ni shauri lake mwengine inawezekana umeindika kwa Kiswahili hapo pia hapana shida,  mwingine  inawezekana
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umeandika kwa lugha ya mama kuna lugha tatu ambazo  tutatumia,  tutatumia  Kingereza   kwa  yule  ambao  anajisikia  kwamba

kusema maneno yake akiyasema kwa  Kingereza  ndipo  yanatoka,   kama  si  hivyo  kuna  yule   anayejisikia  nikisema  Kiswahili

ndipo maneno yangu yote yanatoka kuna yule ambaye anajisikia nitasema lugha ya mama na huyo pia tunampa nafasi,  tutakuwa

na mkalimani hapa lakini tunataka tufanye mambo yetu kufuatano na ile time ambayo tumepewa. 

Jambo  lingine,c  nitafuata  list  hii  kutoka  mtu  ambaye  aliyejiandikisha  number  one  na  nitafuata  hiyo  hiyo  hiyo  ila  kuna  wakati

ambako  ninamadilisha  mwenendo  kwa  mfano  nimeshaona  wazee  fulani  fulani  wameingia  na  ikiwa  wazee  hao  walikuja

sikwakusikiza  lakini  ni  kwa  kutoa  maoni  nitapenda  kuwapa  fursa  ya  kutoa  maoni  yao  bila  yakufuata   hii  karatasi  ambayo

imeandikwa majina, ninaweza kuona pia kuna mtu ambaye  pia  nimulemavu  na  ninajua  itamuchukuwa  mda  mrefu  kwa  kurudi

nyumbani, nitamuchukuwa huyu wakati ninapo onelea kwamba hebu tumuite huyu. 

Pia,  kunawezekana kuna mama mzee au mama mja mzito ambaye hawezi kukaa hapa mda  mrefu  hiyo  pia  ninaweza  kumuita

huyo  na  kumuliza  atoa  maoni  yake  ili  arudi  nyumbani  na  kama  kuna  mgonjwa  tumeshaona  pale  pengine  mtu  amekuja

amejilazimisha  kuja  kwa  mkutano  lakini  ajisikii  vizuri  kama  kuna  mtu  wa  namna  hiyo  pia  anaweza  kumuambia  huyo  mzee

Chairman ana shida au shida ya namna ingine tuko hapa kwa kufikiria masilahi ya kila mmoja,  kwa hivyo mambo hivyo ndivyo

tutafanya.   Unapotoa maoni yako tumetaka uongee juu ya mambo yanayo tendeka  hatutaki mtu kuja hapa kuongea juu ya jina

la fulani yaani kufanya reference kama fulani anavyo fanya hivi, sisi hatutaki mtu kama huyu hatukuji hapa leo kuongea maneno

ya watu kwa maana jina hili halitawekwa katika  Katiba.   Tunataka tuongea juu ya issues,  mambo yale ambao yatajenga nchi

yetu kwa hivyo tuwache majina ya watu uko nje tuje kwa kutengeneza  Katiba. Tuwache siasa zile zinafanyika huko  nje tujuwe

leo tumekuja hapa kwa kufanya nini kurekebisha Katiba ya Kenya.  Kuna yeyote aliye na swali ambaye hakuelewa ile ambayo

nimesema na ukisha maliza kutoa maoni yako utakwenda hapa ujiandikishe jina lako kwa kitabu chetu ili uweke sahihi kwamba

ni wewe uliongea.  Kila mmoja ambaye atatoa  maoni yake hapa iwe ni kwa memorandum iwe ni kwa kuongoea tunaitaji  kila

mmoja  ajiandikisha  jina  lake  ndipo  utoke  na  kama  kuna  maswali  fulani  ambayo  utaulizwa  katika  kuandika  register  hayo  ni

maswali ya kawaida kwa hivyo usifikiri mbona ananiuliza hivi anakuliza kwa maana inatakikane lile. 

Basi,  wakati mwingine ikiwa umetoa maoni yako na sisi Commissioners tunaweza kukuliza ikiwa kuna jambo umesema ambalo

hatukuelewa sawasawa kwa hivyo usifikirie vibaya mbona wananiuliza swali tumetaka tu ufafanue utuambie ninaposema hivi nini

maanisha hivi na vile kwa hivyo, from time to time mtakuja kupata tunauliza swali na mwingine inawezekana alivyosema ni shairi

na  inaonekana  hamna  uvumo  wowote  kwa  hivyo,  tunapo  kuuliza  swali  tafadhali  usifikirie  vibaya  tuko  tayari  kwanza.   Paul

Tuigone.  Elekeza Paul pale anaketi.  Na  kama una memorandum Paul,  tunataka utumulikie yale yaliomo badala  ya kutosemea

neno kwa neno kwa maana kule offisini  tuna wasomi wanaongojea kusoma hiyo na kuweka kwa computer kwa hivyo dakika

zako ni tano.  Ukianza anza na kusema majina yako mimi ni Paul.

Paul Tuigone:   The Commissioners sir the  cheering  committee  to  the  exercise  the  D.O  and  the  entire  representative  to  the

Provincial Administration the political representative present  ladies and gentleman my names are  Paul Cheberi  Kirikongo from
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Kaptemberewa location of Kapsaraman Division.   I  am  before  you  today  to  make  my presentations  on  behalf  of  the  entire

Youth farternity  from Kapsaraman Division karibuni. 

The Constitution I would want to touch on, I will start with topic land and property right. 

 The Constitution should quarantee access  to land for every Kenyan to be  given ultimate  ownership  and  power  to  control  its

use. 

In  a  situation  where   valiable  minerals  are  in  individual  land  then  the  government  should  work  out  a  way  of  making   full

compensation to the owner and he found in trust  land then the government should consult with the community owning the land

for compensation in a way deemed appropriate by the owners. 

The Constitution should  cater for the provision of land to landless  the right orders  by the government and be given an ultimate

ownership. 

 The government should also provide land for public utilities such as hospitals and schools.

Education:  Since education play a key role in our day today life in terms of knowledge and skills the government should ensure

free primary and secondary education. 

For  both pre-schools  and nursery school teachers  salaries be  paid by the government to  realize  the  community  to  relieve  the

community off the burden. 

Higher education Loans Board should provide loans to  the  extremely  needy  students  and   in  ensuring  good  discipline  in  our

schools the teachers should be given the mandate to cane the faulting students if every other measure proves  futile.

Local government:  In our endeavor to promoting community best democracy the following measures should be  adhered to. 

 Mayors  and Council Chairman be elected directly by the people  and to ensure approve in proved performance  of  the  office

bearer in question.  Ther should be given a two year term to prove  their worth in terms of service delivery to the wananchi.

Since the world is becoming increasingly competitive day by day and  the  computer  compliant  is  becoming  a  necessity,   then

there is  should be a minimum for education qualification for  Councillors which should be from form four and above. 

Since service delivery by the local authorities  to the people   so far has been performing dismally, we should  propose  for  the

government draws the Councillors allowances from consolidated funds and its rate be determine by remunerations board.   Then

the revenues collected by the local authorities be  used in the community service  and paying such as  paying bursaries to needy

children. 

For  elected Councillors are  believed  to  be  the  two  representative   of  the  people  from  the  grass  root  level  then  their  role  is

sufficient therefore nomination of Councillors who are believed to be  representing special  interest  is total  uneconomical in terms

of cost in  incurred.
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The last topic will be, Executive and I will dwell on Provincial Administration. 

The Provincial Administration should be maintained in the Constitution and be  vested with powers enough to enable them carry

out their duties without fear or intimidation from any quarter especially political manipulation. 

In the appointment of Chiefs and assistance Chiefs the Civil society should be improved so as  to produce the beneficial officer

who has  relevant historical background. 

Their academic qualification should also be made clear in considering the changes the challenges facing the society currently they

do live of their lead if  their minimum academic qualification could be for from form four and above for KCSE and or equivalent.

 

 

 It is also our special appeal that the Constitution caters for the welfare of the village elders   for they play a crucial role in being

the backbone of   advocacy in the set up of the  Provincial Administration. 

 The village elders should be given some allowances through the DCs office and proper  security provision should cover  them in

their execution of duties especially now that the world is changing drastically rendering them suseptical to every risk.  Thank you

the Commissioner. 

Com. Ayonga:   Thank you so much  Bwana  Paul  Tuigone.   Kabla  sijaita  mtu  wa  pili  jiandikisha.   Kabla  sijaita  mtu  wa  pili

nataka kuwakumbusha jinsi ambavyo Bwana D,O alisema tafadhali  na nilirudia hilo  nadhani  pengine  halikuweleka.   Munapo

kuja hapa kutoa maoni hatutaki muanze kutua-address  sisi na kuwa-address  D.O kuwa-address  Councillors Chief pia atakuja

ingia  na mwingine  atakuja  ingia  hii  itakula  time   tunataka  leo  tufanya  mambo  tunajuwa  wako  na  mna  heshima  kwao  na  sisi

mnatuheshimu kama wageni wenu lakini tunapoanza sasa  business tufanye business.   Asante sana mkumbuke  tafadhali.   Next

atakuwa  Joseph  Barikotong.  Kwenda kule toa majina yako na dakika ni hizo hizo tano. 

Joseph  Marikotong:   Thank  you  sir,  my  name  are  Joseph  Marikotong  representing  Eastern  Catholic  and  Justice  Peace

Commission Kapsaraman catholic church parish, these are our presentation. 

Basic right:  At present basic right are not adequate  the following basic rights to be entrenching in the Constitution. 

 Security cattle rustling, robberies land clashes.

 Health care:  Health facilities be  made accessible  to the people  government to set  more fund to support  people  suffering from

serious diseases e.g heart attack.  Health care be made free of charge

.  

Education be compulsory be from primary  to  secondary level, government to pay nursery  teachers.

 

 Food:  Food programme to continue in all schools relieve food be supplied to people living in arid areas  to supplement the little

they. 
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Employment:  Any government employee be paid well including benefits.  There should be fair distribution of employment. 

  Media:  There should be liberalization of  waves. 

  Right to life:  The death penalty be replaced with life imprisonment. 

Land and property  right:  The individual should have ultimate ownership of land.   The  government  should  have  the  power  to

acquire private land for any purpose only with compensation to the owner.

  The government should have power to control the use of land by owners or occupiers.

  For the goods transfer and inheritance of  land the whole family should involve in the process. 

Procedure for land transfer be simplified by involving the village elders,  the family, Chiefs,  and Assistance Chiefs in conjunction

with the ministry of land. 

 The Constitution to guarantee access to land to every  Kenya,  to be  converted to either game reserves  and irrigation schemes

and the indigenous be given productive land elsewhere.

 

Cultural ethnics and regional  diversity  and  communal   tribes:   Cultural   ethnic    diversity  can  be  promoted  and  protected  in

Constitution through the following , National Museum of Kenya and community Museums of Kenya,  Cultural literature of every

group  be  written  the  specific  task  the  Constitution  should  address  include  music  motors   dress,  hard  cullary  sculpture,  two

languages be made national that  English and Kiswahili.  

 The Constitution to promote indigenous languages during early school going age in rural areas. 

Management  and   use  of  National  resources:   The  mechanism  which  can  be  used  to  entrench  in  the  Constitution  to  ensure

equitable distribution of natural resources  are  decentralization of industries,  equitable job opportunities and the  Controller  and

Auditor  General  should  work  hand  in  hand   with  matters  concerning  the  finances  be  appointed  be  the  Parliament;  other

mechanisms to control  finance. 

 Empowering Parliarment  to investigate where money is used yet  their outcome is not clear.  

Parliament to make follow up of public funds banned projects, we should attract  competent   Kenyans to work in public offices

by appointing proffesional  to work in relevant bills. 

 Declaring their wealth giving out  reasonable remuneration letting Parliament appoint and sack public services. 

Com. Ayonga:  Ya mwisho, time yako inakwenda hiyo maneno tunaenda kusoma.  

Joseph  Barikotong: :  Succesion and transfer power:   The Speaker  of National Assembly should be in charge of Executive

hours  during  presidential  elections.   The  election  results  or  what  should  be  counted   at  the  spot  and  passes  to   Electoral

Commission of Kenya.
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 The  incoming  President  to  assume  their  offices  as  soon  as  their  results  are  out  and  declare  there  winner  by  Electoral

Commission.  The Chief Justice should be swear in the incoming President.  Handing over taking over  and to  take  place after

sometimes. 

 The former President should be given benefits and security in Constitution. Thank you. 

Com. Ayonga:  Thank you very much you can hand over your memo and register.   Next,   Naftali Chelalat,utasema jina lako

vizuri aftali,  tunataka tu utumulikia most important  points in your memo.  Sema majina yako na anza. 

Naftali Chelalat:  I salute the Commissioners my names are   Naphetali  Chalagat and the memorandum with me here is the it

will take  a lot of time but because  of time I am just going to summary mary  part  of it  and  if  any  person  who  is  here  who  is

interested to know what in this memorandum can  liased with me for  the copy.

The proposal contain in this  paper is set out  in summary form, I believe the Commissioners has ability to point  the expertise of

the  a clear picture in governmental structure propose here in. 

 What  remain  for  the  Commission  to  conjure  the  proper  and  material  word  and  fastest  to  come  up  with  a  comprehensive

document that encompasses the above proposal . 

 I believe the federal  structure system is the only political system which can solve the marital political problem facing  Kenya. 

I also noted with a lot of concern that there has been a proposal in whether they extend the life of the current Parliament or  not

it is my suggestion that the life of the current Parliament not to be  extended instead election  should proceed  as  planned so that

anew Parliament can be elected. Minimum Constitutional reform can be undertaken to address  the critical issues which  do not

lead to radical  realighment  of our political  dispensation.

Section 9  verse one and two in the present Constitution should be amended to allow President  to serve until the Constitution is

implemented in the country. 

 The extra term will enable  the President  to guide the country through the process  of corresponding  writing  is  only  President

who can oversee the successful re-writting of the country Constitution and and assured a best place  for the people  of Kenya in

the future  federal government although the process is going it means  President to ensure  a smooth implementation of the  new

Constitution.  It is not be good to have a new  federal government with a new federal  President.

Romans 13 verses  one;  The authority  established by God,  then God will---  President  should continue ruling the country  until

the same God annoted  fit leader  if the current President  wants Moi to continue keeping Kenya  peaceful and unit as  they are

then no one should oppose that. 

If the President  get the extend of calling which are  standby  him until  we  get  another  good   leader   all  Kenyans  of  good  will

should understand that President  legacy belongs to this country but not  to his immediate family ---  during his  tenure head  of

state  that the whole Constitution of the country it  defuse  for purpose  of amending section of which differs to be  corrected   I

think  I have been discussed above. 

In formation of (inaudible) then President  Moi will guide all the radical changes which will entrenched----  I suggest  a tradition
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period during which the structures require to implement the new Constitution will be put in place and during which  Kenyans will

gradually be  introduced to a new structures of the government under  the  guidance   for  President  Moi.  The  various  state  will

require  time  draft  and  debate  their  Constitution  set  up  their  court  and  decide  on  the  structures  and  composition  of  their

government I believe that a ten year Constitutition  is reasonable thank you. 

Com. Ayonga:  Thank you very much:   Just a moment . 

Com. Zein:  Just before I understand what you are saying you are suggesting that after the creation of the new Constitution we

should have a ten year period to implement  the new structures.

Com. Ayonga:  Thank you you can register and leave that memo with us.  Mark Chepkoko  as brief. 

Mark Chepkoko:  My names are Mark Chepkoko. 

 Legislature and  Parliamentary government:  The Parliament should be supreme whereby the government is headed by a Prime

Minister and the  President  should be ceremonial head of State    The President  is elected by  Parliament  and  Prime   Minister

appointed by President. 

As Parliament is the  supreme body should elect  the Attorney General,  Speakers  Chief Justice and Chairman of the  Electoral

Commission of Kenya. 

 Parliament  should  have  three  functional  days  in  a  week   with   exception  of  weekends   and  MPs  are  a  must  to  attend  all

sessions and late comers or absentees submit reasons. 

 President should have 35 years and above and elector should have 18 years and above. 

 Language  Exams:   Language  exams  should  continue  for  five   members  of  Parliament  and  candidate  and  its   both  National

language and should know  how to read and write with good inter personal  relationship. 

And Chairman county council should be elected by  Councilors and should have two years office tenure. 

Central  government  and  Local  government  should  have  equal  participation  in  running  local  authorities  and  the  central

government should pay  all Councillors and council workers. 

And council revenue channel to community development project.

 Provincial Administration:  Provincial Administration could function   as usual  only should excempted from running government

resources   right from Provincial level to location level instead  development  Board to be  formed to make  sure  resources  are

equally distributed to reach all people of the Province.

 Management of the resources should be  indicated by Board Chairman  to be free from political interference. 
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 Board Members:  All Districts in the Province should be equally and fully be represented. 

Council candidates qualification: Level of education this is primary certificate and above should be local resident of the area  by

birth.

 Should have clean record and discipline. 

 Language exam and be a must:  The resident should be given the mandate to appeal  to ECK  for vote of no confident against

their  Councilor if he goes against their wish  be corrupt.  Have good interpersonal relationship. 

Local Authority  Commission  should be formed to check on Councils work  what salaries. 

There should be nominated Councillors who should be nominated by respected parties. 

All  Councillors should be treated equally irrespective of their parties they represent.

 The  Minister  in  charge  of  Local  government  should  be  given  the  mandate  by  law  to  dissolve  any  local  authority  found

mismanaging authority funds or when there is a cute disagreement between council members. 

National  security:   The  President  should  be  the  commander  in  Chief  of  the  armed  forces.  Security  army  should  be  formed

Constitutional.  

The Commander in the respective stations should be given mandate by if deemed proper.  

  The Constitutional acts should exist which allowed the President to declare the state of  emergency and National disasters. 

 Parliament should be involve in matters concerning disasters and emergencies. 

 Resident  or mwananchi in possession of fire arms without permit should be considered for capital  punishment or  serious crime

offence and not petty ground as used to be. 

 Land  owner:   Communal  land  ownership  and  government  trust  land  should  be  scrapped  and  resident  should  be  given  the

mandate to own land. 

Com. Ayonga:  Minutes zako zimekwisha sema la mwisho. 

Mark  Chepkok:   The  government  should  not  have  the  mandate  to  ----  be  given  the  mandate  to  owe  land  except  public

utilities e.g schools the government should not have the mandate to repossess  land from resident without consent  of owner and

the land  if found to be mineral rich  composition should be at the wish of the owner. 

 The government utilities swarms, school environmental  resources should be managed by the government.  

Land transactions should be involve the entire community and the owner  the council and the family. 
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Com. Ayonga:  Thank you so much thank you.  Now you noticed that ikiwa unakuja kusoma na sisi tunaenda kusoma here we

are duplicating.  Sisi tunataka tu utuambia point ambazo kwa maana wewe umeandika unajua umeandika nini,  lakini  kama  ni

kusoma  tukiachia kila mtu nafasi ya kusoma hamutatoka hapa wala  noise haitatowa maoni.  Kwa hivyo  tafadhali  tutii  ili  kila

mmoja apate nafasi. Next ambaye namuita na Mark, tafadhali Mark sema majina yako vizuri na tuambia maneno makubwa  tu

yako usitusomea.  

Mark  Kiptalini  Komen:  Asante  sana.   Thank  you  very  much  Commissioners  and   congregation.  My  names  are  Mark

Kiptalan Komen I am representing Murulo location Kaprasabwa Division. Now mine I will talk on the  Electoral  Commission

and  because they are written there is no need for me to read everything. 

 Now on the Electoral Commission:  I  would like the Electoral Commission  to be  independent and the Chairman of the ECK

not be elected or not to elected by the  government or appointed by the President therefore he should be independent.  

All the voters registration the Electoral Commission should have permanent clerks so that the further to registration will continue

as the registration of persons also continue such that no persons  should be left out even if  election will take us long as  possible.

 

On the hand on the Executive I would like the President to  be removed from the following powers of the President:

 Commander of the Chief of the armed forces. 

Chancellor of  the  Public  universities  and  he  should  not  also  appoint  the  Judges,  Chief  Justice,  Judges  of  the  high  court  and

Judges of the court of the appeal.

  Among  in the security sector I would like to say that particularly in Ngorora  location  of Parakabwa Division security is very

very bad  now I would like the government to put more police stations and ensure high security power  there now because  the

document here there is no need for me go on repeating and the Commissioners will go through. 

I would like to say also that we were not given enough time for this particular representation  especially Civic Education in the

Parangorora or Parakabwa Division and therefore I would like to request  the Commissioners  to give us more time to prepare

and present a very good document that will present our views.  Thank you. 

Com. Ayonga:   Ngoja  kidogo,  kama una memorandum yako ilikuwa ijakamilika  unaweza  kwenda  ukaiongeza  yale  ambayo

unataka  uongezi  na  utatutumia  office  yetu  ni  second  flow  uko  KENCOM  House  au  unaweza  kuituma  through  the  District

Cordinator.  Lakini hebu  nikulize kwa swali kamoja ulisema President  asiwe Commander in Chief lakini  hukutuambia ni nani

unataka awe Commander in Chief.  Na hiyo pia  ukasema pia asiwe university Chancellor ulitaka nani awe Chancellor.  

Mark Kiptalain:  Nitanza na second question. The Chancellor should be the present  Vice Chancellors that is the for example

in the university there is a Vice Chancellor so that  one should be the Chancellor and he should be elected by  Lecturers  but not
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appointed by the President.

Now the Chief of the General staff to lead the armed forces but not the President.  

Com. Zein:  The other one, is  this related to the question of being Commander in Chief ?  That is connected to the fact that if

God forbid but if the country was at war then the person who will make the decision quickly and rapidly will be  the President  of

that country so that the country is defended.  That is why they are  meant the Presidents  are  normal of the Commander in Chief

because that is the political decision you cannot expect  the head of Military who is a  Professional soldier to  make  a  political

decision that reason I think my fellow Commissioner is asking you and you have given your word.Again you said that you would

  want  the  Chairman  of  the  Electoral  Commission  not  to  be  appointed  by  the  President  in  order  for  that  Chairman  to  be

independent, who will appoint the Chairman. 

Mark  Kiptalain:   The Chairman of the Electoral Commission  to  be  appointed  by  maybe  a  Judicial  Commission  who   are

special in areas like or maybe law but not the President because  it seems to be political issue.  

Com. Ayonga:  Ujiandikisha hapa ----- hayo maneno yako. Reuben.  Jina la mwisho hatuwezi  kulisoma lakini kuna Reuben .

K. yuko?  Endelea. 

Reuben  Kandagori:  Thank you Mr.  Commissioner.  Myself I will straight to only one copy it seems most of  the points have

been spoken .  Kwa majina  ni Reuben Kandagori resident to Sibaratibwa. 

 I will only go to this topics for Federal government:  I  would suggest that this sort  of government will bring leadership close to

the people. 

It also easy to identify and monitor competent of people chance to be a leader  at one time. 

It – marginalization  of small communities of the same Nation. 

 Brings about close monitoring of developing of resourceful projects and maximumly benefiting the local residents. 

It afford economical overlap  on small groups or  tribes by the five further or  the bigger groups or  tribes and possible religious

monopoly. That is the brief that I can get you for now. 

Com.  Ayonga:   Thank  you  unaweza  kujiandikisha.   Okay,  thank  you.  Na  tuna  Benjamine  Chelimo  baada  ya  Benjamine

Chelimo nataka awe tayari.  Benjamini Chelimo sema majina yako ----. 

Benjamini  Chelimo:  Asante  sana  Bwana  Chairman,  yangu  tu  ni  kuongea  kuhusu  pendekezo,  kuhusu  mambo  ya  wageni

ambaye  zamani walikuja na wazungu na wakawa citizen sasa  tangu wakati  hiyo hao watu wangali citizens so pendekezo langu

ningeonelea  ya  kwamba  hao  wawe  na  terminal  ya  kuwa  citizen  under  chini  ya  President  kama  President  ametoka  hata  hao
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wapate passport yao ya kutoka,  hiyo ni pendekezo yangu kwa maana hawa wageni wamekuwa  lords  kwa our mother land in

Kenya kwa mda ya miaka mingi na watoto wetu wanangaika.

Com.  Ayonga:   Hebu  sijui  kama  Commissioner  mwenzangu  ameelewa  lakini  mimi  sikuelewa  ulilosema  unasema  kwamba

President akitoka wale wote waliopata uria watoke.

Benjamini:  Kwani walipatiwa citizen kupitia utawale ya  huyo hata wapate terminal ya kutoka. 

Com. Ayonga:  Na hawo watoke. 

Com,. Zein:  Swali langu mzee wangu swali nitakalo kuliza mimi kuna uhusiano gani kati  ya urais na watu wanaopewa citizen,

uko usiano gani. 

Benjamini Chelimo:  Kwa maana iko wageni walikuja  kutoka zamani na utawala wa ukoloni na baado  wangali wanaendelea

 wanakaa kama citizen na wazaidie yote Wanakenya. 

Com. Zein:  Kwa hivyo kama mimi ninavyokuelewe kwamba unataka  swala  unalozungumzia  ni  ardhi  kwamba  ardhi  ambayo

ilikuwa  wakati  wa   Mkoloni  na   imekaa  kwa  mda  mrefu  katika  mkono  wa  watu  ambao  walikuwa  wageni  na  wakawa  wa

Kenya unataka pia Wakenya wawe na haki ya kupata ardhi hiyo.

Benjamin:  Yes,

Com. Zein:   Hivyo ndiyo unavyozungumza.  Asante.

Benjamini  Chelimo: Na hao watu watoke.  Watoke maana they are not  clannish 

Com. Ayonga:   Kwa hiyo haya ni maoni yake

Benjamini  Chelimo:  Maoni yangu ya pili—

 Com. Ayonga:   Dakika zako zimekwisha hebu sema hiyo ya pili.

 Benjamini  Chelimo:   Ya pili ni forest  awe under County council  being stakeholders  of  natural resources.   County council

walinde forest kulingana na sheria ya local government kupitia natural resources. 

Kulingani na ardhi land ningependekezo iwe under community.

Com. Ayonga:  Nathan umemaliza mzee .

 Benjamini  Chelimo:  Asante  nimemaliza 

Com. Ayonga:  Kuja huko uweko kidole hapo 
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Com.  Ayonga:   Asante.  Kabla  tujaendelea  kabla  sijamuita  yule  anaye  fuata  nataka  kuwajulisheni  juu  ya  Commissioner

mwingine  ambaye  ameingia  tulikuwa  tunamtazamia  nathani  alipotea  katika  zile   corner  corner  unajua  huku  mna  barabara

ambayo inaenda inakuwa ‘S’ na sisi huko kwetu hiyo hatuna tunaye experience mpya wakati  wengine tulipofika hapa tunasikia

kizunguzungu baado  unazidi kwenda hivi tumeanda kizungu kizung  lakini  mwishowe  amefika  huyo  ni  Commissioner  Wambua

ambaye ni mmoja wetu katika kikundi hiki nataka awasalimia na tuendelea.

Com. Wambua: Hamjamboni. Tutaendelea kwa hivyo naomba radhi kuchelewa kidogo lakini niko hapa asanteni. 

Com. Ayonga:   Anayefuata---  niliuliza juu ya yule niliona  ndugu  yetu  mmoja  alikuwa  ameongozwa  hapo  mzee   na  nikauliza

kama yule alikuwa anataka kuongea mze mmoja aliangia aliashikwa  mkono,  yule  mzee  yuko  amekuja  kuzikiza  ama  amekuja

kutoa  maoni  na  pia  kuna  ndugu  yetu  mmoja  ambaye  tena  mzee  mwingine  ndiyo  huyu  anayetoka,  pengini  anaweza  kuwa

amechoka na ameona kwamba hapa hapakaliki. Kama kuna watu wa namna hiyo tafadhali mungewaleta hapa mbele ili tuwape

nafasi wazee warudi nyumbani na tena kama kuna mama yeyote hapa anayekaribia rika hizo mzee

Ametaka aongea?  Tafadhali --- mpe kiti hapo. Muambia atamwimbia majina. 

Chepchen Kiptui:  Kainee nyuu ane ko Chepteng Kiptui, 

Translator:   Anasema majina yake ni Chepteng Kiptui

Chepcheni Kiptui: ngalechuane nye kokichomekei ache nye kit nemochomekei konyungunyi . 

 Translator:  Anasema  tukiwa tunaendelea kuishi zote tuko salama isipokuwa matatizo yetu ni magonjwa. 

Chepcheni Kiptui:  kobo kiak ako chi. 

Translator:  Anasema ugonjwa huo umetukabithi zote na wanyama zote ambao ambazo ni nguzo za ujamii yetu, 

Chepcheni Kiptui:  tuchocho chekesobe achek amumelimite amu makitiinye bai amakitinye shamba. 

Translator:   Hivyo ni kwa sababu sehemu hii ni sehemu ambayo iko na shida ya sehemu ya ukulima.

 Chepchen Kiptui:    konguno  tukuk  che  kisoben  achek  sike  sabtosi  ko  tukuk  ab  Nyayo  kikobaech  kongete  yakinyae

akoini. 

 Translator:   Anasema  kwa  mda  huu  wote  ambaye  tumekuwa  tukiishi  humu tegemeo  letu  imekuwa  ni  msaada  wa  chakula

kupitia serikali na hata zile za Non Governmental Organisations. 

Chepchen Kiptui:  Achene kondakondo boonde akoi kolil kou Mzee Jomo Kenyatta.

 Translator:    Hili  lingine  anasema  ni  kwamba  ingekuwa  pendekezo  lake  kama  mze  angandelea  kwa  mamlakani   vile

Marehemu Hayati Mzee Jomo Kenyatta. 

Chepcheni Kiptui:  Kokoroni koberitu bich amu makoyoei tukuk  .
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Translator:  Anasema kwamba vijani --- wanaendelea kukosa hekima kwa sababu wamekosa kupitia zile region za utamaduni

yao kama sisi kama watugeni. 

Chepcheni  Kiptui: Ko bichu yachekitu  missing  eng achek   komosta  kwaita  ko  Kimukony  emyo  kopungusan  tukuchu

kitnye engkeberbershek tukul.

Translator:   Hapa anasema kwamba tatizo la maisha katika sehemu hizi zetu za chini hi hii  mambo  ya  cattle  rustling  kwa  hii

majirini wetu ambaye wanaitwa wapokoti. 

Chepchen Kiptui:  Kokolon kimoche achek ngalechot keisto bichot sikotepi bik komie.

 Translator:  Anasema kwamba  hivyo serikali ingefaa kupitia ile mkono yote mrefu kama inavyosemakani iweze kutengeneza

hawa watu waishi kwa amani ama si hivyo ikiwezekana hata wapelekwe mahali pengini ikiwa ati watusumbua watu. 

Chepchen  Kiptui:   Kokoroo  ko  ngoliolin  eng  Baringo  kokakiba  anyun  komie  ko  kokimche  boonde  si  ngolal  enm

uiaketukul ako saita kotobenech.

Translator:   Hivyo amesama kwamba alikuwa ametaja juu ya salaha mpaka ziko mikonono mwa  wazee wananchi hapa chini

 hivyo anaongea juu ya hawa watu wa pokoti anasema kwamba serikali kupitia hii mkono ambaye tunajua ni mrefu itumia kwa

haki  na kwa njia zote kutoa vilaa hivi zote ili zote pamoja tuishi kwa amani pia serikali iendelea kutulinda kupitia kwa hii mambo

ya chakula shida nyingi hapa ni chakula kwa sababu ya hii hali ya ukame mara kwa mara. 

Com. Ayonga:  Na umuambia atuambia neno la mwisho. 

Chepchen Kiptui:  kongolion neo mwiso  amache kone kondowech kerichek chekororon, tara mi ui agetugul amu kinyi

tungoyo uiagetugul eng lakoik chebo sukul komochei kerchek chekoronon kekonech.

Translator:  Anasema kwa kumalizia ya kwamba ningependa serikali iyandikisha katika sehemu za masilani ziwe ----  itazaidia

katika kwa ajili  ya hii  magonjwa yamezumbua watu wa sehemu pia serikali iyakikishe kwamba wanafunzi wanapewa maitaji ili

 watoto waendelea na masomo na kwa mafinikio tutafaulu. Asante. 

Com. Ayonga:  Ngoja kidogo.  Mzee angetakaje katika hii habari ya magonjwa angetaka serikali ifanye nini? 

Chepchen Kiptui:  kimoche  kotororech  kokonech  kerchek   ago  ako  konech  kerchek  chemokosoru  chemotinyei  rabia,

kokonu kerchek chemobo rabishiek.

Translator:  Anasema kwamba ikiwa kwa kweli katika hii uchumi duni hivi mgonjwa ambaye pengine ana lolote ataishi namna

gani hivyo tuwachie aendelea aishi na ugonjwa hadi kufa ama namna  gani  hivyo  serikali  itafanyaje  iakikishe  kwamba  hii  pesa
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ambaye inalipwa katika mahospital iondolewe ili hata yule maskini ambaye ---- apate nayo kutibiwa. Asante. 

Com. Ayonga:  Ngoja kidogo kwa hivyo mzee angepanda madawa apewe ya bure au anataka je? 

Chepchen Kiptui:  Kekonu chebo chebo buch.

 Translator:   Anasema kwamba vile kwa hakika vile amesema ni kwamba hizi dawa zipeanue bure anasema  dawa  zipeanue

bure kama siku zile za zamani kidogo. 

Com. Ayonga:  Asante sana mzee.  Mzee anaweza kuwaka kidole aletewe kitabu hapo.  Mpatia mzee kitabu kule alipo. Kuna

mzee mwingine ili -- .  Mama unataka usema kiti huyo mama huyu.  Mama anataka aseme kitu? 

Tarikok Barikotongo:  Amoche motorete kei momichi netoreton amocheketoreton

Translator:  Anasema yeye vile ako mzee awezi kuikumudu hali ya maisha ya kisasa.

Tarikok Barikotongo: kikureno Tarkok Barikotong.

Translator:  Jina ni Tarikok Barikotongo

Tarikok Barikotongo:  lakwenyu nekikibar kiborettiet

Translator:  Vile alikuwa amesema hapo awali ni kwamba ako na shida ya kugarimia maisha ya kisasa kulingana na vile ako

na mapato ya chini na hana uzaidizi wowote. 

Tarikok Barikotongo:  Atinye shida neo kwongut akobo lakocho

Translator:  Ako na shida kiasi kwamba hata watoto wake hawezi yeye mwenyewe hawezi kuzaidia familia kama mama. 

Tarikok Barikotongo: momi mama nook kochi kitonyi anan kirkinyi nakoborei lakwano .

 Translator:  Yote bado wanasisitiza kwamba yote ni shida

Tarikok Barikotongo :  amoche ane toretet kengete serikali kokonu amitwokik.

Translator:  Anasema anataka uzaidizi kutoka serikali kwa kupitia malisho apewe chakula. 

Com. Ayonga:   Asante,  Asante mzee, asante  mama sasa  kama mnataka kuwendelea mnaweza kukaa lakini  mkitaka  kutoka

pia mna nafasi ya kutoka. 

Joshua Chemochok. Joshua una memorandum tafadhali utumulikia yale makubwa makubwa. 
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Joshua Chemojoo:  My name is Joshua Chemojo representing (inaudible) Civic Education backgroud. 

On  Defence and National security:  The President should be on defence and national security the President  be  the Commander

in Chief of the armed forces. 

 The Executive to have exclusive power to declare war. 

 The Constitution to permit  --- ordinary powers in the emergency situation such as where national disasters.

  

On the Legislature the appointment  which should be vetted by the Parliament are  the appointment of  Chief  Justice,  Attorney

General, Directors of Parastatal and Permanent Secretaries. 

 Being a member of Parliament should be  a full time occupation and there they maybe established within the Constitution .

Cultural language --- moral and ethical qualification should  be in the Constitution. 

 On salary   especial Commission of experts should look into the MPs while the President  should be determine by members of

Parliament. 

 We should ---- the President systen in which the  determinant Political Parties  forms the government. 

On the Executive the  Constitution should specify qualification for Presidential  candidates  the qualification should include moral

and ethical values. 

 The Presidential tenure is two terms of five years each. 

  The functions of the President be define in the Constitution as follows. 

 Be the Commander in Chief of the armed forces and Head of state reciting national functions.  Other powers to be taken  away

should include appointment of Chief  Justice,  Attorney General and Directors of companies. 

Powe to allocate resource or public lands. 

On the Electoral system and --- we should maintained the representative (inaudible) .

 About women participation in government  and  local  authorities  elections  we  should  encourage  and  give  them  charity  during

campaigns. 

 There should be no defection or ---- during the cause  of the term until the end of the term this is  to avoid bia-elections which

goes cause the government a lot of money.  Thank you. 

Com.Ayonga:  Thank you very much.  Next atakuwa Joseph Chebii. Mzee sema majina yako na endelea. 

Joseph Chebii:   Kwa majina ninaitwa Joseph Chebii na nina jambo  ya  kwanza  ningependa  kusema  ni  kuhusu  mikopo  kwa

wananchi ninaona umasikini kubwa  mbele ya wananchi na ingefaa serikali yetu iandikwe sheria  ambayo  wananchi  wazaidiwe

kupitiwe mikopo waweze kufanya mashamba yao au biashara yao. 
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Jambo  la pili ingefaa utawala  si ya kitaifa iwe katika Majimbo iwekwe utawala ya Majimbo. 

 Na ya tatu ni utawala iwekwe katika vipindi mbili tuu vipindi viwili peke  yake miaka tano halafu miaka tano inatosha President

hapa peke yake si kuingia ya tatu. 

Ya  nne  inafaa  mali  ya  Kenya  iwekewe   mtu  awe  na  kiasi  fulani  ya  mali  si  wale  wameanza  kuongoza  wachukuwa  mali

watakavyo. 

Ya tano inafaa sikua ya kupiga kura wananchi waheshimiwe wapatiwe nafasi ya kujitafutia Councillors au Wabunge si kusuiliwa

na uongozi ile iko. 

Ya sita ingefaa serikali yetu wajiri watoto  wanne katika kila nyumba kwa sababu hiyo itakuwa faida kwa wananchi . 

Ya  saba  ingefaa  iwekwe  fees  ambayo  wananchi  wataweza   iandikwe  kwa  njia  ambayo  fees  iwekwe  kiasi  ambaye  kila

mwananchi ataweza kulipa. 

 Ya nane utawala iwe ya democracy  peke  yake  sikuwekwa   hii  mla  ndani.  Kwa  sababu  tumeona  mara  nyingi  kuna  ki-mala

ndani lakini iwekwe democracy yaani mamlaka itoke sheria ambaye imewekwe si ya watu fulani. 

Ya tisa inafaa kila Minister apatiwe nafasi ya kuweza kutangaza mambo ya kazi yake katika idara yake na sikuwapa President

hata mambo ingekuwa ya Minister. 

Com. Ayonga:  Mzee unaweza kujiandikisha.  Obera Orutu.  Obera Oruto.

Josephat Obera Luta:  Kwa majina ni Josephat Obera Luta.  Maoni yangu ile ningetoa ni kuhusu mambo ya kipande na kura

ingekuwa bora wakati office iwekwe kura na kipanda kwa kuendelea kwa maana watu wanapata  shida watu wanapiga hakuna

kura.  

Ingekuwa bora iwekwe kila tarafa kila watu wapate hiyo bila kukosa kura kwa maana watoto sasa--- huwezi kupiga kura. 

Ya pili ni kuhusu mambo  ya watoto  ambao wamemaliza form four ama university ingekuwa bora  kutafuta njia ya kulipiwa hii

certificate kwa maana kama watu ----  kazi  ikingia  hakuna  mtoto  ambaye  ametoa  certificate  pengine  mzazi  mwingine  ako  na

watoto  wanne  wamemaliza  form  four  lakini  kutoa  certificate  ni  ngumu  sasa  ningeomba  serikali  itafute  njia  ya  kutoa  hiyo

certificate ipeanwe bure ama tufanye nini kwa maana imekuwa vita sana.
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Ya tatu ni kuhusu mambo ya barabara  katika nchi ---  nchi ingine inaenda mpaka  barabara  moja  tu   kutoka  District  moja  ya

lamu lakini pahali ingine hakuna hata ya marram  hii ya kupita watu wanapata watu kutoka mbali mpaka hospital. 

Ya nne ni kuhusu mambo ya eneo ya  Mbunge ingekuwa bora  hospital kubwa ijengwe katika kama ya District ingeweka eneo

ya mbunge hospital kubwa na kila tarafa iwekwe hospital ya health  centre  kwa maana watu ni wengi na hakuna dawa hospital

inakosa.  Ni hayo tu. 

Com. Ayonga:  Asante sana unaweza kujiandikisha hapa.  Anayefuata ---  kuna nini mkono uko juu kwa nini  kuna namna ya

kutoa maoni. Mzee muulize ana shida yeyote ambayo ingemfanya atoe maoni kabla ya kuitwa jina. 

Kuja useme hayo maoni yako. Mwambie aseme majina yake.

Chepkurur Kokwani:   

 Translator:  Anasema kwa majina ni Chepkururu Kokwani resident wa Nyongorora. 

Chepkuruu Kokwani:  (kalenjini)

 Translator:  Haya anasema kwamba katika desturi zetu kame watugeni ilikuwa ni jambo la kawaida watu wawekwe kawaida

kama  ni  rika  moja  ili  wapewe  maelezo  ya  desturi  zao  ili  waweze  kumakinika  katika  kazi  zao  za  kila  siku  kama  jukumu  la

maisha. 

Chepkurur Kokwani:  (kalenjinie)

Translator:  Huyu mzee anajaribu   anasema  ya  kwamba  katika  mila  zetu  kama  watugeni  ilikuwa  desturi  kijana  anapoenda

katika hali ya kutayiriwa ilikuwa na desturi kupikiwa na mama yake na wale ambao wanaitwa Commanders,  lakini kwa wakati

huu imekuwa ni jambo ambalo ni la kawaida  ili kwamba utamaduni yenyewe imeweza kuwa distort kabisa. 

Com.  Ayonga:  Sasa anataka aje.

Chepkuruur Kokwan:  (kalenjin) 

Translator:   Hayo anasema kwamba  ingekuwa  pendekezo  kwake   ni  kwamba  ili  desturi  ya  kwanza  ingeweza  irudishwe  ili

tuishi katika ile asili ya kitugeni. 

Chepkurur Kokwani:  (Kalenjinie) 

Translator:   Hivyo  wanasema  ya  kwamba  tukuishi  namna  hii  tutaweza  kujuwaje  yule  ambaye   pengine  anastihili  kupewa

responsibility na wale ambao baado wajifikia ile umri wa  mtu mzima. 
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Chepkurur Kokwan:  (kalenjini)

Translator:   Hivi wanasema kwamba sasa  tukiishi hivi panapo na mikutano fulani ambayo yana  lengo  Fulani   wanapoelekea

hapo  sisi wananyanyashwa  tu katika hiyo hali uwasili. 

Chepkurur Kokwani:  (kalenjini) 

 Translator:  Anataka utamaduni ya kila jamii iwe sehemu  ya ile inaitwa fundmental rights. 

Chepkurur Kokwani:  (Kalenjine)

Translator:   Anasema  kwamba  hatutaki   mambo  ya  obstruction,  katika  hii  mambo  ya  exercising  one  pride  kama  hiyo  ya

utamaduni. 

Chepkurur Kokwan:  Kalenjine:  

Translator:   Mzee amesema kwamba  katika sehemu zetu za chini kama vile Kerio Valley mpaka  hivi  karibuni  nimesikia  ya

kwamba  serikali  inataka  kutengeneza  kuwa  National  reserve  lakini  anasema  ingestahili  kuwa  game  reserve  ili  serikali

inapoendelea  kulinda  wanyama  yake  kwa  manufaa  ya  jamii  na  serikali  yenyewe  nasi  pia  tuko  tukichunguza  pamoja  kwa

kuchunga mali yetu kwa sababu hii mali ambayo tunafuga pale ni utu wa mgogo wa ujumu wetu ikiwa ni kununua chakula ni hiyo

mnyama kuuzwa ikiwa ni maziwa ya kukulia ugali ni hiyo ng’ombe kukamiliwa ikiwa ni mambo  ya  kusomesha  shule  mtoto  ni

hiyo ng’ombe kuuzwa ile fedha ipatikane kwa hivyo  anasema tegemeo letu ni hilo  kwa hivyo haingekuwa haki kama serikali

ingetupokonywa  ---  kwa ajili ya hiyo game reserve. 

Com. Ayonge:   (inadible)  

Chepkurur Kokwan:   Kiswahili yangu si nzuri (clapping)  Kazi yangu zamani mimi naingia kazi ya serikali ----kazi  yangu  ya

kwanza ni hii kazi ya nyazi nimechungu  miezi sita Serikali ikandaki mimi kazi ya assistant  Chief nilifanya assistant  Chief miaka

ishirini na nane Nikawacha kazi nikatosheka. Nimenyakuwa matunda ya Kenya mwisho kweli kweli,  si kulia kulia kama wengi

ati ngoja, ngoja mpaka mwaka gani? Mimi ni mzee mimi nimetosheka----------?   Nimewachia ma-office nimechia matunda ya

Kenya  wakule.

Com. Ayonga:  Asante sana mzee. (inaudible) utatangulia kusema  majina yako. 

Kaprat Aten:  Sasa asante sana Katiba.  Ninyun e kokonoi kit nomche, 

Translator:  Jina langu naitwa Kaprat Mutanyo lakini jina  lajulina ni  time (clapping) 

Kaprat Ateni:  kwaivo  kongete  kei  beberu  kokeker  achek  Tugen  kiu  neu  kan  kokarin  lakwa  agenge  kabisa  kosorun

kiyak kiilchin aeito anan kikochi moinget nemi sekemik nemolonyei lakwa.

Translator:  Mzee anasema ya kwamba kama vile jinzi desturi inavyonyesha yule  mtoto ambaye unampenda kwa ile matendo
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mazuri anakufanyia at least utampea hata ile ng’ombe yako ndume mzuri sana hivyo basi   Mzee  Hayati Mzee Jomo Kenyatta

alipona mzee huyu Moi alikuwa mzuri akampea kumridhi hivyo kwa nini naye pia asiendelea hadi siku ile atapeana  ama pengine

ikiwa kwa bahati mbaya kama jinsi watu wanavyo kufa kama kuwaida siku ile atakufa atakuwa marehemu naye  ni kuchukilia

kama uridhi. 

Kaprat Aten:  Koinguni  rais  kotepyei  agoi  kokoito  amu kararan  rais  nebo  kwongut,  kimko  berber  Kenyatta  kokochi

inendet,kotepi bondet agoi kokochi chi nekachm tinyei lakok chechang eng emet

Translator:   Hivyo bado  anasema mzee mwenyewe kama anavyozingira na vijana  wake  tunaona  kuna  vijana  wazuri  ambao

siku hiyo hata watasitahili mmoja wao hii mamlaka, ili tu atakapondoka. 

Kaprat Aten: amo koker ale yekibir kura ngetei chinekaran akot eng ukoloni kokochin ngetenyi  tai ko kararan  

Translator:   Hivyo  amesema  kwamba  kulingana  na  experience  ambayo  amekuwa  akiona  imeonekana  kwamba  wakati  wa

kura  kuna  misikosiko  hivyo  ingefaa  aendelea  kuchukuwa  hii  mamlaka  ili  pengine  yule  ataonekana  kuwa  atamridhi  tuzoe  sisi

kama wananchi  kwa sababu hata wazungu pale nje kama vile uingereza uridhi inaendelea katika nchi ya ufalme hivyo na njinzi

kwa nini isiyendelea hivyo. 

Kaprat Aten:  ko kongoi anyun kera kokochi kirib inende kenyishek agwan anan mut korok ateptonyin,

 Translator:   Hivyo kwa sababu atakapo  peana hii mamlaka atakuwa akifanya monitoring ili baada  ya  miaka  mi-nne  mitano

atakuwa amehakikisha kwamba huyu jamaa amekuwa competent katika kuongoza nchi kwa usalama. 

Kaprat Aten: basi ngoteben yon mokitinye achek ngolion kit nemito anyun eng yoo ko   mi  uchumi  ,kinyo  kito  ake  neki

nekisich chi lakoi nekit kele kisitokonin

Translator:   Huyu  ameguzia hii mambo ya watoto  outside parenthood  kama  hii  watoto  ambao  wanazaliwa  nje  ovyo  ovyo.

Anasema lazima serikali ibuni njia ama mwanaumme ambaye hii watu ambao wanashikisha mimba wasichana waweze kupewe

nithamu ya kufaa kwa sababu imekuwa shida unakuta  kwake  ama  wewe  mwenyewe  vile  anasema  ako  na  mtoto  ambaye  ni

mjukuu wake na huyu mjukuu hajui la kufanyia   mambo ya uchumi imezidi tufanye je. 

Kaprat Ateni:   basi  kole  nguni  akchepyose  kikobo  lakok  lakini  atinye  chebo  bich  atinye  lakok  taman  yoseru  fees

koliban  amonget sandet ole mi?

Translator:  Anaona tu kuwa na uchungu sana kwa sababu sa hii amesama kwamba tayari ako  na wajukuu kumi hawa  basi

watakapo timu  kiwango cha kulipiwa karo nitalipwa na nini jamani.  

Kaprat Ateni  :  Wanataka  kusitakiwa mwenye kutupa hii watoto  sita.   Kwa nini mumeachia mimi na  mimi nakwisha  katika

hapana  saa,

Com. Ayonga:  Ni kwa kitu kizuri hao watoto wasomeshwe wapewe elimu ya bure. 
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Kaprat Ateni:  

Basi kwa hivyo sababu watoto  hao wanakuwa manamba kama wanafika class nane  wanarudi nyuma naweza kungojea watu

njiani  kupigapiga  hiyo  inaleta  hasara  taabu  sana  sababu  hakuna  bwana  hakuna  babake  hakuna  mamake  na  kwenda

kunyanganywa vitu vya watu hata hawo wanarandaranda huku Nairobi  ni hiyo tu.  Basi,  kwa hivyo Katiba  iko  maneno  moja

hapa  nataka  wazee  kama  mzee  yule  alikuwa  hapa  anatakiwa   ajengewe   nyumba  katika   Nakuru  au  Eldoret   analishwa

unalishwe kwa sababu kwa wewe umekaa mbali kama wewe unakufa lakini  kumbe  wakati  wako  bado  kufika.   Basi  nataka

kupewa  nyumba  ya  kuishi  huku  na  kulisha  na  kupewa  chakula  basi   labda  naweza  kwenda  kuliza  kama  Katiba  sisi  wazee

hapana taka sisi tunakufa bure kumbe wewe uko maneno tunataka kila kabla kujengea  Nakuru,  Eldoret,  Kisumu, Nairobi  na

kuoga nakuwa mwili mzuri nasukuma mwaka.  (clapping) 

Com.  Ayonga  :   Asante,  asante  sana  mzee  kwa  hayo  maoni  yako  na  tutayachukuwa  wazee  wajengewe  pahali  wataishi

waendelea kula vizuri na waendelea kuishi. 

               

Kaprat Ateni:  Kabisa asante sana. Basi kwa hivyo---

Com. Ayonga:  Hao wazee ni wa miaka ngapi ambao unataka wajengewe? 

 Kaprat Ateni:  Natikiwa ile hapana weka kazi peke yake kwa maana kila siku  

Com. Ayonga:  Asante sana mzee, sasa kuja hapa ujiandikishe, kuna mzee mwingine.  Je kuna mama, kuna mama hapa alioko

ambaye anataka aseme neno, wamama, la, nataka mama yeyote sasa  kwa maana kutoka hatujasikia souti ya mama isipokuwa

huyu alikuweko hapa.

Basi mama atakapo  patikana muniambia kwamba kuna mama amengia .  Sasa  tutaenda  kwa  mtu  ambaye  anayefuata.  Joshua

Barngashia.yuko wapi, hebu toa  maoni yako. 

Joshua Barangashia: Jina Kangu ninaitwa Joshua Barangashia

 Maoini  yangu   kokomoche  kouni  amoche  serikali  kotorotech  kouya  konech  Johova   uhuru  ,makimi  chumba  yakinye

korooni   chekitesanech  kimoche  kotoretech  amu  kikikosan  tugun  chechang  yechi  kouno  kei  achek  wanaichi  chebo

Kenya, mi bik alake  chetepisot  kouyo motinyei uhuru amo motinyei toretishet neititoi.

Translator:   Huyu  mzee  anasema  ya  kwamba  serikali  yetu  tukufu  ituonyeshe  tofauti  baina  ya  ukoloni  na  serikali  iliyo  na

utawala.  Kwa vile katika nchi ya Kenya imeonekana kwamba kuna hii mambo ya marginalization hasa wanasema sehemu zao

za chini imeonekana kwamba serikali imekosa kufikia kiwango fulani katika kujali masilahi yao  lakini  nafikiri  atasema  pengine

masilahi yake ni gani. 

Joshua Barangashia:  Kosiamwa kounon  ko  kimite  koret  age  neune  momi  serkali  amukitesanech  bik  chechang  kou

komostab Sugu amo yekitinye chi wanyama  cheiimucheii  agot  kole  al  agot  aran  sikosich  kotoreten  gei   amu maseren

serkali konyo kobukto chito age.
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 Translator:   Amesema kwamba shida kama vile  mali  anatoka  mwenyewe  ni  shida  ya  usalama  ya  maisha  yake  na  mali  yake

kwamba unaponunua angalau ng’ombe mbili ama buzi wawili ufuge kwa manifaa yako kwa siku sijazo unakuta siku moja boma

asubuhi hakuna hii inamaanisha kwamba hakuna usalama katika sehemu hizi. 

Joshua Barangashia:  Saimwa kounoto ko wendei cheu achek chekimi komostab mpakanineu komostap Pokot   che

kisore  tuger  em oloo  ko yomi  yu  konyo  wertage  ak  bunduki  komotinye  akwek  bunduki  konyo  konyokobarak  ako

chengenak kiyakik chuk chokwo riben kei.

Translator:  Anasema kwamba katika hiyo sehemu ya mpakani na majirani yao yaani wa pokot  unapoendelea kufanya ufuguji

siku moja pengine uko na hiyo mifugo unawachunga unakuta mtu ametokezea na G3 ama ---  47 akupotezea maisha yako pia

apeleke  hiyo  mifugo,  tayari   umewawacha  watoto  nyuma   na  hii  watoto  kweli  mbele  ya  kunipoteza  mimi  kama  mzee  na

wanyama wenyewe serikali ina jukuma gani sasa kwangu mwenyewe. 

Joshua Barangashia:    Sikemwa kounon ko amune siko chomchi serkali bik alak kotinyei bunduki amotinyei  alake?

Translator:  Hivyo anavyosema anauliza je kwa nini basi serikali imekubali watu wengine kubeba silaa hatari hatari kama hiyo

na ilali anajua wenzau hawana----

Com. Ayonga:  Mbona usituambie unataka serikali ifanye nini. 

Joshua Barangashia: Basi kimoche serkali kochengu uweso nonyine komar bichoe  agenam  agemut olasikchinni.

Translator:  Anasema serikali kupitia hii mkono mrefu si itafuate hii watu  serikali yenyewe iwashike iwapeleke mahali ambapo

wakora wanasitahili kuishi. 

Joshua  Barangashia:   kongalek  ab  Katiba  kemoche  nguni  kotoiyochengei  maoni  che  bo  Katiba  keser  tugun  che

toretech achek ak serikali.

Translator:    Anasema tunapotoa maoni kama sasa  siku ya leo katika  ile hali ya kutibitisha serikali – itafute  namna  ambayo

baada  ya kutoa hiyo documument iwe tufamishwe hakika ili tuweze kufaamu jinsi Katiba yetu itakapo  tuelekeza  katika  kuishi

katika nchi hii yetu ya Kenya. 

Joshua Barangashia: Abwote ale abokokchine moto tese ane tai.

 Translator:  Amemalizia hapo. 

Com. Ayonga:  Mzee uende ujiandikishe jina lako.  Mama unaweza kwenda kule na useme majina yako. 

Ann Tunko Arugutu:  kukurenon AnnTunko Argut,

 Translator:  Kwa majina ni Ann Tunko Arugutu.

 Ann Tunko: Amwae ngalek  agobo  chepyosok  ateteyonhini  chepyosoi,  ko  oleamoktoi  ko  komoche  konyor  uhuru,  akot
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aneete  chepyoso  eng boisinyin  olemito   amoche  kisich  tekis  ,em  ngalek  ab  uhuru  amu  ngemite  kouni  ngunikomoche

keunganech amu kerkei akilisiek cheketine.

Translator:   Anasema  kwamba  kwake  anawatetea  wakina  mama  wenzake  kwa  sababu  katika  nchi  ya  Kenya  vile  tulivyo

uhuru tumekuwa tukiona kwamba wanawake wananyanyashwa katika hii maisha ya sasa na iwapo   tuna uwezo wa kimaumbile

katika kiwango cha kili marifa na kila aina ya kutengeneza ujumbe katika   nchi hii.

Ann Tunko: Ko kito  nosome  eng ngalek  ab serkali  anan  ko  Katiba  ne mitten  nguni  kemache  keigun  agenge  si  korip

chepyosokomostab tibik ak korib boisiek komostab murenik.

Translator:   Anasema kwamba katika  sasa  hivi  vile  tunavyoishi  maisha  ya  sasa  ingefaa  mama  atunze  msichana  wake  mzee

atunze kijana wake ili watu ambao wamekomaa watukuja kujenga nchi baadaye. 

Ann Tunko:   Amache  keger  so  rogen  kebutyeko  muren  kokigonyanyasan  chepyosoi  kogeer  kole  kibuch  sikongeet

chepyoso koek werto kesorotegan kongeeeten yotet. Inendeeet ne ribe lagok agoi koechegitun. 

Translator:  Anasema kwamba katika maisha ya sasa  hivi tunaona wazee wanaendelea kunyanyasa wamama na hili kwamba

wanaonekana  kwamba  katika  maisha  ya  kila  siku  wakina  mama  ndiyo  wanaonekana  kutunza  pia  hali  ya  kutunza  jamii  yetu

mara ya kwanza  kwa  sababu  unaweza  kukuta  wazee  wengine   wananyanyasa  watu  wa  aina  hiyo  na  is  hali    wanaonekana

isitahili wale watu wakutoa faida katika jamii. 

Ann  Tunko:  Kemiten  emenyon  kouni  ko  en  ta  kkomi  musse  Kenya  kotomokomang  ngalek  che  kergei  kouni  si

koborjinigen ngecherani mi tai jko en betusiechu koorjinigen ne ngom ak  ne berbermaasome  ngalekab  Katiba  si  kobit

kegochichito ne indochin agoi tun kogoito asi mabarjigen bik chechang. 

Translator:  Anasema kwamba katika --- Hayati mzee Jomo Kenyatta haikukuonekana hii hali ya kung’ang’ania mamlaka  na

hivyo inaonekana kwamba  sasa  watu wa aina hiyo wanapong’ania siku watapewa na hii nafasi  ya  kutawala  inaonekana  nchi

itakuwa na mfurugano kwa hivyo heri mzee aendelea hadi siku ile mtu mwingine ambaye ataonekana afadhali atakoweza kupata

nafasi ya kuongoza. 

Com. Ayonga:  Asante mama , una la mwishi

  Ann Tunko:  Hakuna

Com. Ayonga:  Asante, njoo ujiandikishe   mama yule mwingine. Sema majina yako kwanza. 

Damaris Sereligo:  My names are Damari  Sereligo I am representing  Kenya women political focus which tends to empower

women in matters pertaining the political affairs and the development. 

There are many objectives:
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I recommend that the early Constitution comprimise  for independent and as well to reflect the values of  aspiration of Kenya.

 They also recommend that the new Constitution  should highilight passing up at the hand  of  colonial  masters  acknowledge all

women and men.  

I  would  like  the  Constitution  marginalization  of  vulnerable  groups  such  as  the  women,  children,  minority  and  persons  with

disability. 

They  suggested  that  the  new  Constitution  should  promote  democracy  which  every  citizens  value   cacaunut   regardless  of

inevicting  gender facility. Economic status , race, religion and  political orientation  and acclaration. 

They also want the new Constitution to enact human rights and  political advancement ) of woman okay. 

They want women to enact  human rights  of political advancement and women of Kenya. 

Promote gender sensitive and  violent society and acknowdge if anything diversity which may be cultural,  educational and many

others. 

On my personal view I   would recommend also the new Constitution not to give the President  a lot of powers  to dissolve or

calls for election anything because he will be acting as a player and referees in a field it will be quite unfair. 

Also there should be a free education for all children and maybe  re-enrolment of women even if they have children afterward. 

Com. Ayonga:  Ya   mwisho

Damaris :  Also they set  the  Constitution  should demand for political offices in the Constitution level so that all the people  can

access  their leaders  and political matters  at  any time unlike moment when they are  all  situated in  Nairobi  and  people  at  this

point cannot reach them. 

Com. Ayonga:  Thank you.  Next is  Sister Josephine. 

Sister Josephine:   My names are Sister Josephine.  My first point is about  the same education of the poor  children the in the

Constition we include that the poor  children make sure that they have an education and we have a follow up like we have the

social worker to see that the poor parents have taken their children to schools and it should be completely free. 

  Women representatives in the Parliament be equal to men.  Either having been voted for or being appointed. 

 And also in public offices the woman representatives be equal to man representatives. 

 The rights of woman to inherit property of their parents it be included in the Constitution that woman can also inherit the parents

property like land especially. 

The  Constitution  to  include  the  law  that  woman  be  given  loans  those  who  are  poor  to  have  loans  so  that  they  are  able  to

manage their affairs to especially those who are not employed. 

The elected members be available for the   people  who  have elected them so that they are  able to present   their problems to

them. 
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The last point is about  the Chiefs:  The woman have seen that it is good that the Chiefs be  elected by the  community so that

they are not there to rule forever because  we have some who will maybe overlook a certain family and they continue like that

year after a year then there si no way  that ---  is going to be  safe if the Chief will always remain in power  they be  like other

Councillor who come in power and they are out.  That is  my last point. 

Com. Ayonga:  Thank you sister.  Sasa kuna  Michael Chebii.  Michael Chebii ni wewe.  Okay.

Michael Chebii:   My names are Michael Chebii.

 My  first issue is on  Provincial Administration.  The powers being held by the Provincial Administration at  the moment are  too

much  and that the powers should be re-addressed and well define eg. The D.Cs and the D.Os  should stop being the Chairman

of every committee in their Districts wherever Division.  

 Heads of department should be allowed to chair any committee falling under their portfolia then the D.Os  or  the D.Cs  should

only act as officials. 

The D.C also should stop holding the all District votes each ministry should be able to advice the treasurer  to  let  the  head  of

department at the District level ---- speficified amount of money allocated to him directly without necessary consulting the D.C.

Production of  forestry by the Constitution.   The  Minister for environment and natural resources  to gazzettee or  to degazzette

forest  politics  now  he  should  be  revoked  his  power  should  be  transfer  to  the  Parliament.   All  natural  resources  should  be

protected by the Constitution. 

My next issue is on the right for information:  All citizens should have a  right  to  information   held  by  the  government  and  for

example the official government  journal that is the Kenya gazzettee should be either be  well circulated  and  within  reasonable

time new publication in it independent for the public  republished in the local daily or  the Kenya gazettee should go internet  for

first relay organization.  Thank you. 

Com. Ayonga:  Asante sana jiandikishe.  Next Jacob Kaitanyi. 

Jacob Kaitanyi:  My name is Jacob Kaitanyi:  Maoni yangu ya kwanza ningejeza right ya mwanakenya.  Ya kwanza ningetaka

free education from nursery school to secondary school. 

 Ningetaka  free  medical:   Free  medical  watu  wapate  dawa  ya  bure  kwa  maana  wengine  wanakufa  kabla  hata   kufika

wakatiwao kukufa kwa kukas dawa. 

Ningependa ministries should be reduced kwa maana kuna Ministry  zingine  hata  haifanya  kazi   nzuri   kwa  wananchi  na  hizo
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pesa iwe channeled kwa hiyo ministries iende kwa ministry of educatin  na free medical ili watu wapata kuzaidika. 

Com. Ayonga:   Hiyo ungetaka Ministries ziwe ngapi? 

Jacob Kaitanyi:  Ningetaka ministries ziwe less than ten halafu iwe managed by the government. 

 

Com. Ayonga:  Ministry ziwe less than ten tuambie exact number that you recommend. 

Jacob Kaitanyi:  Nunmber  one office of the President. 

Com. Ayonga:  Now Iam asking you the number of ministries that you were recommending, how many? 

Jacob Kaitanyi:  Ningetaka iwe nane. 

Com.  Ayonga:  Ungependa iwe nane basi endelea . 

Jacob  Kaitanyi:   ya  mwisho  ningependa  wale  wazee  wa  vijiji  kwa  maana  wanafanya  kazi  kubwa  wapewe  allowances.

Asante.

Com. Ayonga:  Asante.  Kipkolei Chesang. Sema majina na kwendelea.

Kipkoei Chesang: kainenyun ko Kipkulei Chesang.

Translator:  Amesema kwa majina ni Kipkolei Chesang

Kipkolei chesang:  Amwae ko ngalekab security nebo orit  korenyu ko Ngariro,ako mibik che kikobarech malik  ab bik

akonyo kobar serkali

Translator:  Anasema jinzi anavyoishi sehemu hizo za chini  tuna  hii shida hii wakora  wa kuiba  kuiba  mali  na  pengine   watu

kupoteza  maisha  yao  kupitia  hii  ukora  yao  anasema  kwamba  nimeshindwa  ni  kwa  nini  serikali  haijawai  kuchukuwa  hatua

mathubuti kuwakikisha kwamba hali hii imetoweka kabisa. 

Com. Ayonga:  Tuambie unataka serikali ifanye nini. 

Kipkolei Chesang:  Amoche  serkalit  nekako  chorchi  mali  bo chi  ako  tar  malik  amechi  kesor  malik  ab kap  chi  che  bo

lakok kobar tugul kobek akesich mali  akonerok  kongetei  serkali  kole  agwek  chkomutu,otebii  kwa  amani  atkomotinye
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che makosa.komole kitenee chiche kiip malik.

 Translator:   Amesema kwamba ni jambo la kawaida kwamba  jambo kama hili la kupoteza maisha ama mifugo kupotezwa

serikali wanapokuta kwamba pengine tayari maisha yamepoteshwa ili kitu wanakuja kufanya ni kusema haya muendelea kuishi

kwa aman na hii hali ya pengine wizi mjaribu kupunguza na kama kuwacha anasema sasa  kwa nini serikali isichukuwa hii hatua

na kufuata hii watu ambao ni wakora ili kwamba hatua mathubuti iweze kuchukuliwa kwa ajili ya watu wa aina hiyo.  

Kipkolei Chesang:  President Moi kochi negaranribei kazi komie  kobik che kisoroteshan serikalinyi ko ko kabilach cho tinyo

eng serikali.

Translator:   Anasema  kwamba   jinsi  mnavyofahamu  Rais  Moi  mwenyewe  ni  mtu  mzuri  kiongozi  ambaye  ni  mzuri  sana

isipokuwa wale  ambao wamearibu hii serikali yake ni  wale  wanaitwa  catholic  Ministers   hao  ndiyo  shida  tu  kwa  hii  serikali

ilioko. 

Kipkolei  Chesang:   mamba  somok  samani  kenyi  wakati  nebo  beberu  ko  chief  kebirei  kura  arakimoche  kekwei

kounoto asimakomi mapendeleo akeyai kasi komie 

 Translator:   Anasema  kwamba  katika  enzi  za  wakoloni  kwetu  humo  ama  katika  nchi  ya  Kenya  ma-Chief  walikuwa

wanachagulia directly by the people  kwa sababu kulikuwa na wakati  ambao  kulikuwa  na  Executive  board  ambao  wanaenda

kutafuta jinzi ambayo wanaweza kupata huyu mtu  kwa identify huyu mtu hivyo tungetaka kwa wakati  huu mkondo kama huwo

ufuate hii ya wakati huu ibadilike kabisa na iwachwe halafu hii ifuate ile ya zamani ya kikoloni. 

Kipkolei Chesang:  kongoi missing.

Translator:  Asante. 3

Com. Ayonga:  Basi  unaweza kujiandikisha hapa----

Kipkolei  Chesang:  Sasa  nataka watoto  kutoka primary na kusoma mpaka secondary iko mambo ya wasichana  wanasoma

mpaka form three ama form two kijana anampatia mimba halafu hii wasichana wanafukuzwa nyumbani na vijana wanaendelea

kusoma  unaona hiyo hasara ile mali ameuza na kusomeshea hawa wasichana wamearibu sasa  tunataka serikali   ilindi sheria ili

kali yule mtu akiweka mtoto wa mtu mimba hata yeye pia anafukuzwa nyumbani halafu mnapata uchungu kwa kila mmoja. 

Com. Ayonga:  Asante sana,  asante  sana.   Mathew Kipchumba. Halafu Milka Chelang’a awe  karibu.  Mathew  sema  majina

yako 

Mathew Kipchumba:  Majina naitwa Mathew Kipchumba Komen.   Yangu  kwanza  mambo  ya  international  regulations  and
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laws passed  in  the   national  convention  .   Hizi  sheria  ambazo  zinapitishwa  huku  nje  halafu  tunambiwa  tuyafuate  kwa  mfano

tumesikia kuhusu mambo ya  children tunambiwa tusipige watoto  shuleni na hii ni jambo ambalo linakataliwa katika bibilia  na

hata  katika  desturi  zetu  za  kia-Africa  ningependelea  ya  kwamba  serikali  iangalia  sheria  hizi  halafu  wale  ambao  tunaita

professionals wangilie hii sheria na effect ya sheria  kwetu sisi kama wanakenya ili isilete madhara ambayo tumeona wakati  huu

mashule nyingi tumeona  ukosefu  ni tamu kwa watoto wetu. 

Jambo lingine ningetaka kuongea ni   symbols na wordings ambayo inawekwa kwa our National emblem National flag National

currencies  .   These  should  be   discussed  by  Parliament   before  they   inscribed  in  this  important   tools  of  our  nation.   For

example the use of the word Harambee it is thought that this was original a word from India  and we have used it in this country

it has no originality in our country I propose but words like  Peace,  Love and  Unity be  inscribed  instead of  this words.   And

instead of saying Harambee we can use muchango and funa raising in Kiswahili and English respectively. 

Mwisho ni  thousands of Kenyans are single parents coping with heavy demands of raising children single ----- these groups has

been  marginalized   in  terms  of  receiving  allowances  of  their  work   especially  in  civil  service  and  other  areas  e.g  hardship

allowance, medical allowance   I  propose  that these should be distinquished to,  there  should be  a distinquistion between the

single person and single parents the single parents should have more allowance because of those demands. 

Lastly, to  ensure equitable distribution  of our National resources citizens should be well informed of how much the government

  is spending  on them and this should be done unto the locational level this will motivate our citizens in paying taxes  shall  also

give them  a participatory  responsibility in taking care of our National resources.  Thank you. 

Com. Ayonga:  hebu nikulize kidogo kabla ujatoka.  Umesemaje juu hilo neno  Harambee?  Tulitoa .

Kipchumba:  Ndio

Com. Ayonga:  Lakini unajua kwamba lugha  na maneno yaliokopwa na yakawekwa pamoja ya kafanya meaning na  kwamba

  kuna  maneno  mengi  ambayo  utakuja  pata  tunatumia   na  yanatoka   nchi  hizi  zingine.   Ningepanda  kusema  pia  maneno

likisemwa  linawezwa kuleta  adhara  jinzi  ambayo  tuna;yaani  ni  wakristo  tunajua  ya  kuwa  neno  likisemwa  linaweza  kuwa  na

adhara ya kubarika ama ya kuleta laana kwa hivi--- 

Com. Zein:  Ngoja kidogo, nadhani wanaozungumzia kuhusu neno Harambee kwamba limetoka India  ni wanasema hivyo kwa

kutofahamu neno Harambee linatokana  na  neno  la  Kiswahili   halambee  Halambe  na  maana  yake  ni  kwamba  katika  mila  na

desturi za Waswahili kama wafrica wengine wakati  kukiwa kuna mavuno mtu akiwa awezi kuvuna peke  yake anaita wenzake
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kuja kuzaidiana kuvuna sasa hiyo ndiyo inaitwa lakini kwa vile mzee Jomo Kenyatta alikuwa  anatoka katika kabla amblo halina

la hawawezi kusema l alipota halambe akasema Harambee ukitazama  kamuzi yeyote ya Kiswahili neno Halambee utalipata na

neno  hilo  lilikuwa  katika  kwa  Waswahili  kabla  ya  kuja  Mzungu  Mhindi  wala  mwaribu  katika  nchi  hii  kwa  hivyo  wale

wanaokuambia ati inatokana na Harembee ni watu wanao anjisha hiyo maneno sasa lakini ni  Kiswahili Halambe tafuta  kamuzi

yeyote utaona hilo neno. 

Kipchumba:  Basi tuibadilishe ikuwe vyenye umesema.  

Com. Ayonga:  Nathani hapa pia pamekuwa ni pahali pa  mafunzio na  asante  kwa  mawazo  yako  kuna  maneno  mengi  sana

tunayotumia ambao si lugha zetu tumekopa haya imekuwa na meaning iliyo mzuri sana na wakati  huu tungali tunatumia mengi ya

Ki-science  ambayo  tunatumia  karibu  yakuwa  Kiswahli  kwa  hivyo  tusije  tukapinia  lugha  inakuwa  enriched  na  mambo  fulani

fulani maneno fulani yanafanya ieleweka zaid enda utafute maana ya neno Bunge.  Tulikuwa tumemaliza nawe jiandikishe. 

Kipchumba:   Neno la mwisho hata kuwa na ili picha ya Rais tukiendelea kuwa na picha ya Rais katika  sarafu yetu tunaweza

kuwa  na  kufanya  hiyo  na  itakuwa  gharama  sana  kila  wakati  ningependekeza  tu  bunge   in-discuss  halafu  itowe  ile  kitu

inawezekana. 

Com. Ayonga:  Ungependa hiyo picha iwe nini huwezi kutuambia upendi  iwe nini---

Kipchumba:  Tuwe na Mt.  Kenya. 

Com. Ayonga:  Na wengine wana milima yao watasema pia na wana mito pia  na wana nyoka zao asante.  

Micah Chelangat:  (talking in tugen) 

Translator:  Okay kwa majina ni Micah Chelangat vile amesema .

Michah Chelangat:  Kainenyu  ko  Micah Chesang  eng Katiba   nebo  Kenya  kemochei  serikali  korib  forest  amu  kingo

serikali komopunei  ropta.

Translator:  Amesema katika Katiba ya wakati huu  ningetaka sheria hii ya kulinda mazingira  ama  Forestry  ijumuishe ili kwa

sababu tangu miaka ya juzi imeonekana kwamba sehemu ambayo imekosa hizi Forestry imekosekana hii mvua mara kwa mara.

 

 Micah Chelangat : em katiba nekimite amoche serikali kokoito title deeds amuneserikali kotebi mbarenik  amo ikchini

title. 
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 Translator:   Anasema kwa nini  serikali   baada  ya  kugawanya  mashamba   imekuwa  ikichelewesha  hii  title  deeds  kwa  nini

isiarakisha  kwa hivyo angependelea serikali  baada ya kutengeneza ama kugawanya  shamba kwa wenyewe shariti  wakikishe

kwamba hizo (inaudible) kumiliki mashamba ziwe zimetengenezwa haraka na kupelekwa kwa wenyewe. 

Micah Chelangat:  kimoche kekwei rais eng Katiba nenyoni wananchi

Translator:  Katika Katiba ambayo tungetaka itokee iwe  ni democrasia kwa wananchi kuchaguwa Rais wao. 

Micah Chelangat:  eng Katiba  nekimite  ko  kou  lakok   che  sukul  mikonetic  ak  mivijana  ako   imonochi  lakok  ab  bik

alak  amo misheria  nikiyok serkali.

Translator:   Anasema katika wakati  huu mashule kama ya upili ama shule ya mzingi unakuta kwamba ata  walimu wenyewe  

hii hali ya kutia wasichana mimba imekuwa ni jambo la kawaida.  

Micah Chelangat: Kosubkei ak katibu kemoche kekwei rais wananchi.  

 Translator:  Anasema ingefaa serikali kwa hivyo  sasa  imefika wakati  ama imewadiwa wakati  serikali kuchukuwa hatua kwa

kila jambo kama hilo. 

Micah  Chelangat:  em  Katiba  nekimi  komi  komoswek  cheka  ksumbwaneech  bik  ikoini  serikali  ruhusa  ne  alei

bundukishek asikobaren bik alak amune simoip serikali atuo.

Translator:   Anasema  katika sehemu fulani  katika  nchi  hii  kama  nafikiri  ni  kama  sasa  vile  majirini  yetu  wapokoti   unakuta

serikali ni kama kwamba imekubali watu kuchukuwa silaha kununua kwa mali yao kwa sababu kila  ijapo wanaonekana kuiba

mali ya wenyewe lakini serikali hakuna wakati wamechukuwa hatua ambayo imeonekana kuwa ya haki.

Micah Chelangat: amoche ale tokomi serkali anun makomi 

 Translator:   Si serikali itangeze tu kwamba imeshindwa. 

Micah Chelangat:  amu chorei chitotka akorany kebir serikali report amoipei atuo  

  Translator:   Anasema  kwamba  kila  jambo  hili  linapotokezea  ama  hii  hali  ya  kuiba  kwa  ng’omba  ama  kuchukuliwa   kwa

nguvu tunapo piga report  kwa serikali ama tunapopeleka report  kwa  serikali  unakuta  magari  ya  police  wanateremka  upande

huo lakini  punde tu unakuta wamerudi   nataka niulize wanasema hii ni kama kupoteza mali ya serikali? 

Micah Chelangat:  eng Katiba ko konam bichoe akorat .

 Translator:  Kulingana na Katiba ya sasa hivi kuna maelezo kwamba ni serikali ina nguvu zote za kuchukuwa hatua kwa watu

wa  aina hiyo. 
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Com. Ayonga: Kwa  hivyo unataka tunataka maoni hayo yote ambayo umesema  tunayoajua   lakini  tunataka  unatakaje   nini

kifanywe. 

Micah Ayonga: amoche keip atio  nenge num chito na kachorso kennnnnyongan ama ifungwe maisha.  

 Translator:   Anasema hivyo vile amesema kwamba ichukuliwa hatua ya aina hiyo ya kunyonga mtu  ama hatua sawa na hiyo. 

Com. Ayonga:   Asante asante,  umemaliza mda wako wa dakika tano na sasa  itakuwa  wewe  ndugu.  Enda   hapo  na  useme

majina.   Thank you. 

Arole Kipchumba:  Asante, majina yangu ni Aron Kipchumba mwakilishi wa walemavu. Mutaniwia radha nitaenda  mbio sana.

  Kwanza ningependa Preamble ya Constitution yetu iweke  values za morality, honesty  na mambo ya uprightness,  justice and

tolerance  na National philosophy  ambayo ni non tribal na discriminated.  

Ningependa pia separation of  offices  za  Executive,  Legislature  na  Judiciary  na  Attorney  General  office  iwe  split  into  several

areas one

 Sehemu yake ya kuwa-advice serikali  kuwe inajisimamia  na ziweze kuingia bunge mwenya atakuwa bunge atakuwa drafter  of

bills  ambaye awe katika serhemu ya Parliamentary service Commission.  Na  yule  ambaye  atakuwani  mtetezi  wa  raia  katika

Judiciary  awe pia mtu tofauti na hizo  office ziwe tofauti zote. 

 Na ningependelea pia  ya kwamba wenye wanashikilia mamlaka katika office za kikatiba  wawe wanapitishwa  na mabunge na

kuwe na consultative team  ambao inajumuisha  Civil society na watu wote ambaye wanahusika. 

 Ningependa  pia  establishment  ya  ombudsman  ambaye  atakuwa  ni  kama  mtetezi  na  mwenye   anapelekewa  malalamishi  na

wananchi  ambaye awe mtetezi wa wananchi.

 Ningependa pia  kupendekeza ya kwamba amendments ya Constitution ya Kenya iwe inafanywa na zaidi  ya asilimia sabini na

tano ya wabunge na siyo sitini na tano.

 Ningependelea pia kuna sehemu ambazo ni lazima kuwe  na  National  Referendum  kabila  ya  Katiba  hiyo  kurekebishwe  kwa

mfano extension ya Parliament, Review ya Constitution  na bill of rights na hiyo National referendum ifanywe katika viwango na

kiwango cha Districts representation ambayo civil societies and people elected  na wananchi wako ndani. 

Ningepanda pia system of government  ambayo ningependa iwe pale ni Parliamentary system  na chorum katika bunge iwe ni at

least  50% ya wabunge  ambao wanaketi katika bunge wakati huo kama ni mia tatu at  least   one fifty badala  ya hiyo  thalathini

those are high class. 

Ningependa pia unitary system kwa wakati huu kwa maana autonomy na Nation hood  iwe isimamishwe vizuri na county concil

zipewe mamlaka ambayo ni zakujimamia zenyewe  na Minister asiwe na uwezo wowote juu ya county councils. 

  Ningependa pia ya kwamba county council ziweze kusimamia rasimali ambazo ziko katika sehemu zao. 
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Mwisho  ningependa  kuzungumza  juu  ya  natural  resources  ambazo  ziko  nchi  hii   kuwe  na  Commission  ambao  inasamamia

natural resources na ambazo Commissioner ama President ana powers kwa-allocate ama kupatia yeyote yule na that must be  a

Constitutional office. 

Ningependa  kuwe  sealing  yaani  maximum ya  acreage   ya  shamba  ambayo  mtu  yeyote  mkenya  anaweza  kuwa  nayo  kuna

wengine wako na elfu hamsini  na wengine hawana  hata  mahali  pa  kuzikwa  kwa  hivyo  ningependekeza  ya  kwamba  mkenya

asiwe na mashamba  zaidi ya mia mbili acre mia mbili. 

Nikimalizia nitaguzia upande wa walemavu ningependa walemavu watambulike katika Katiba yetu ya sasa  na kwamba kwanza

wawezi kwa kutambulika kwa kujulikana mlemavu ni nani na ni mtu sambuli gani ningependa  hiyo ifanywe  kwa maana nchi hii

tunajua serikali ina uwezo  wa  kujua  ng’ombe,  ndovu  na  hata  vafaruu  wako  wangapi  katika  Kenya  lakini  hawajui  walemavu

wako wangapi. 

Ningependa pia kusema ya kwamba ningependa Katiba hii iweze kutoa any discriminative  clause katika Constitution kama vile

sehemu  ya thalathin na nne sehemu ya ‘C’ ambayo inatuzia duty capacitation inafanya sisi tunazuliwa tusingilia katika mambo ya

kujitetea na kuwakilisha watu. 

Nikamaliza maliza pale ningependa kuzungumza juu ya acts na rights ambazo tumekosa  kama walemavu ya kwamba ni haki ya

maisha  katika  technolegia  ambayo  inakuja  scanning  inaweza  kuzaidia  mtu  kujua  mtoto  aliye  tumboni   ni  wa  aina  gani  na

wanaweza kuamua  kama  mtoto ako na ulemavu tumboni awe aborted  hiyo isiweze kuonekana ipatikana katika Katiba  yetu

bali tuwe na guarantee for life no matter what disability you have.

Ningapenda katika sehemu ya sabini na mbili  ya Katiba yetu  wakati  huu inazungumzia juu  ya  unsound mind people.   Watu

ambao wana akili  punguani wanafikiriwa ni wenda wazimu na kwa hivyo wasistahili kusimamia mambo yao  tungependa hiyo

un-sound mind  na mambo ya idiots  na  interside  ambazo ziko katika sehemu  ya sabini na tisa ziweza kuondolewa. 

Ningependa pia kuzungumzia juu ya haki ya elimu.  Mlemavu apewe haki zaidi na  si haki peke yake bali apewe hata mzingi  ya

kuwe na masomo ya bure na hata  vitu ambavyo anatumia kwa mfano fumbo yangu  hii  lazima  inakuwa  taxed  lakini   mbunge

anapewe gari ya bure bila tax na hii siyo ya starehe  hii ni maisha yangu kwa hivyo vitu ambavyo walemavu wanatumia viwe tax

free. 

Ningependa pia kuzungumzia juu ya mambo ambayo na ya  kuzungumza  kuna  wengine  ambao  wasikii   kuna  wengine  ambao

waoni  lakini  wanaweza  kuendelea  kusoma  na  kwandika  hiyo  sehemu  ambayo  inatuzuia  ya  kwamba   lazima   kuandika  ni

kuandika  na  kalamu  na  kusoma  ni  lazima  usoma  kwa  kuona  print  iondolewe  na  vile  iongezwe  sign  language  as  an  official
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National language.  Asante. 

Com. Ayonga:   Thank you so much Kipchumba kwa maoni yako unaweza kujiandikisha na  utuachia  hayo  maandishi.  Wapi

Damaris Chelege, Lomoton Kipkemei. 

Lomoton Kpkemei:   kanen nyu kekure Lomuton Kipkemei Kongete 

 Translator:  kwa majina ni Lomoton Kipkemei 

Lomoton Kipkemei:  Kamaoni   nenyune   ko komoche  ale  kikuurenotin   kiokto   kio  kochut  Katiba  simwoe  motin

kochanga tukun Kenya eng kore eng komsta bochi chi akokiokokimongu eben,  

Translator:  Amesema kwamba katika maoni yake angependelea kuna mambo mengi ya kiasili ambayo yameweza kupotezwa

katika utamaduni ya sasa na haya yamekuwa yakilinda  mali ya wenyewe kwa mfano hii sehemu ya ardhi unakuta kwamba  siku

hizi watu wanaweza kunyanyaswa shamba yao kwa sababu hii case  ya kupeleka kotini ingefaa kama maoni yake kwamba hii

case  iwe ikimaliza katika  nyumbani  kwa  sababu  wazee  ndio  wanaelewa  zaidi  sehemu  hiyo  kuliko  hii  watu  ambao  wanaitwa

mawakili. 

Lomoton Kipemei: nebobo aeg  amoche kesir boisiek chotomito bo area em kila kijiji,sub locatio  agoi locatio 

Translator:  Anasema kwamba katika hiyo watu  ambao wanaitwa village elders wangestahili wapewe benefits kwa ile jukumu

ambao wanafanya pale chini  kitambo wafikia katika office za kitawala .  

Lomoton Kipkemei:   nebo  somok   kokomoche  kenai  kainaa  kile  eben  nekikure  amani  amungomomi  eben  kemoche

kokimongu dicember kongen akot chepyosoi kole komong lakoi .

Translator:   Huyu anasema kwamba katika ile hali ya kuridisha utamaduni ni hizi generations ingefaa kila wakati  wanapo – ile

ceremony inapofanywa wawe wakitambua ni generation gani imetoka kwa wakati  huo  ile kiheshima  katika  jamii  na  mithamu

idumishwe. 

Lomoton Kipkemei: nebo angwan amoche komukak ki o kelenei obir eng kila sublaatio 

 Translator:  Anataka kwamba hii hali ya kutafuta kitambo kiongozi apatikane shariti  iwe imechaguliwa na wananchi wenyewe

hii mambo ya mambo mengine iwe kando.

Lomoton Kipkemei:  Amoche komukak kio  kelenei ke birkura kobir kura eng kila sub location   

Netio ditict akonekitar kazi kekanyi komanda bichoto kabisa akobata ukweli nebo kuraini akoboisionik ab koroni 

Translator:  hivyo anasema kwamba kiongozi yeyote atakaye fikia mamlaka ya ulaya kwa mfano  KANU Chairman ama hii
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mambo ya Chief iwe kwamba ni wananchi wanafahamu jinzi walivyolekezwa mpaka kiwango hicho  hivi kwamba kwa sababu

mara nyingi unapokuta mtu amepata  bahati   ya kukalia hiki kiti kikubwa  anaanza  kunyanyasa  wenzake  kwa  sababu  pengine

jinzi alivyongoza pale ilikuwa ni ya kunyumenyume. 

Lomoton  Kipkemei:   nebo  loo   komagat  bichoo  koyai  yatiram  eng  koroni  akoborchi  bik  kolenchi  aoi  ebei  kiyang

komoebei chichi  mbarebo  chii  komo  kituchei  rotiot  keti  bo chi  kemochei  aineshe  somok  anan  koangwan   skieiwei  kii

nekile kikirei

 Translator:  Hii hapa amesema kwamba mambo ya mazingira kwa sababu ni kama  mfano catchment zones ziwe zimetunza na

serikali na kwanza wananchi wenyewe wahusishwe  kwa sababu resimali ya maana iwe  ya  kwamba  chochote  kile  ambacho

kimeonekana kuwa ni ya mwenyewe iwe serikali itoe  ulinzi  kwa mtu aina hiyo kwa sababu  inaweza kuonekana kwamba watu

fulani katika nchi hii wamezoa namna ya kunyanyaza watu wa bidhao na umiliki. 

Lomoton Kipkemei:   kechonikeminamit  akekochi  chito  ap Pokot   komoche  alech  chichoto  konaii  akinete  koleemoni

kimi  kobo  Mungu  akoi  keiwei  Mungu  amuchichon  ngokon  kasoro  eng  achek  komostab  Soy  tugul  namatinyoru

wasomachi  

Translator:   Anasema kwamba  hii haki ya masomo ifikishe kila sehemu ya nchi sehemu za chini sehemu ambapo maendelea

tayari  imefikia kila mwananchi  wa Kenya ana  haki ya kupata masomo.  

Com. Ayonga:   Hebu aseme ya  mwisho sasa. 

Lomoton Kipkemei:  kisome serkali  nguno eng komostab Katiba keborieunenech ngalek ab chakula  amu  ngomomi  chakula

ko momi somanet.

 Translato:  Anasema sasa  tunaomba serikali  kupitia  Katiba hii ya sasa  ambayo inatengenezwa  ----  ituakikishie mambo ya

chakula kwa sababu bile chakula katika sehemu hata wanafunzi wetu  ambaye ni watoto wetu wanakosa kusoma. Asante. 

Com. Ayonga:  asante ende ujiandikishe.  Na  next mama uko tayari sasa.    Mama uko tayari,  ingia kule na utuambia maneno

kwa  mkutasari   usitusomea  hayo  maandishi  tutaenda  kusoma  offisini  we  tuambia  yale  makubwa  makubwa  ni  yapi  ambayo

umetaka yafanyike.  Sema majina yako na uanza mara moja.

Hellen  Kalamu:   Jina  yangu  ni  Mrs  Kalamu  Hellen  Kalamu  na  ninasema  this  is  a  memorandum  represented  yaani

memorandum representing gender na on my opinion we the woman of Kenya we have brought up together  by the share valued

  of freedom,  equality   and also  participated in the chasing of the white man in this country.   We are  strongly committed   in

amending the Constitution for the goodness  of  the  women  of   Kenya  this  may  enhance  and  may  promote  social  conference

economic and political well being of the women.
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Being away of the continued changes in  international environment to the discrimination against the women  I  wish to constitute

a Constitution which is agender free an all women to all women of Kenya. 

The most effective where through  way we can  promote the  same  gender free  environment  for  the  women  in  Kenya  is  by

allowing the women  of Kenya  to participate equally as men  in all matters concerning the country.  

Since we know the women are pillars of the family institution in Kenya women head a significant number of families thus  for a

country  to  meaningful  to  develop  women  should  be  encouraged   and  assisted  to  get  that  position  to  the  decision  making

institution of society. 

We the woman of Kenya  reaffirm that the new Constitution should be the supreme Constitutional of Kenya but we feel that the

coming Constitution  fail to enforce the following

 It does not state reflect the  people of Kenya both woman and men 

 It does not reflect the aims of Kenyans and does not address the will of the people.  Instead it should state that it belongs to the

women and men of Kenya. 

The present Constitution does not have objectives and  lack vision,  it does  not talk about  democratic  principles that Kenyans

should be committed to  the principles of Kenyan committed to this is why women are  subjecte  to a lot of harassment by their

male counter parts that is threats   by  some sects  e.g the mungikis  who threaten to remove women skirts  at  times they go  to

even women beating at  times killing  and if this continues you will find that since men are  occupied most of the big post  in the

three organs of the government such cases  are not dealt with seriously and taken to court. 

Some offices which are supposed to be occupied  by women are  taken over by the men  issues that the Constitution does  not

set adequate   and relevant qualities to all public offices.

 A new Constitution to concentration absolute powers in Parliament because this is where there  is proper  representation of the

people  of Kenya. 

 The present Constitution does not guarantee free and fair election. 

 During election women should not  be harassed it can be achieved by having an independepent electoral   Commission. 

 Women should  be free to vie for election.

 The new Constitution to protect the rights of  Ministries  for that law should set. 

 The Constitution also should state clearly about the citizenship that is by birth and registration. 

It is also state  who will enjoy the fundmental rights and freedoms in Kenya that this all Kenyans regardless  on tribes or  political

parties. 
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Security the Constitution to emphasize about  the security  for  all  Kenyans  by   providing  appropriate  training  in  their  security

personnel equipping them effectively. 

In the county council:  The Chairman or  the Chairlady  of the County council to be   elected by the Councillor to serve  for  a

term of five years. 

Women should be  a third of the Councillors in any county council in the  country.  I wish to thank you.  That is hwat I have. 

Com. Ayonga:  Mama kabla ujatoka I want to ask you a question.  You have kept on saying  we the women of Kenya we the

women of Kenya  and one will begin to think you have met all the women of Kenya and they have told you this that  that that

that is it true or is this  a group of women of a certan area  who feel this presentation. 

Hellen:   It  was a section and I thought  because  we  part  of  the  Kenyans  I  feel  that  at  least  will  agree  with  me  whether  the

women of  Kenya otherwise it was  just a section of  the women. 

Com.  Ayonga:   Thank  you.   Now  before  I    call   another  person  to  come  infront  I  want  to  recognize  the  presence  of

Commissioner Phibe Asiyo who has joint us just now. Mama Asiyo welcome and maybe you will want to kusalimia watu wa

hapa. 

Com. Phibe Asiyo:  Thank you Paster Ayonga the Commissioner I real don’t want to take  much time  of the people  do come

--- kuja  kukutana na sisi mimi nasema pole tu kwa kuchelewa  lakini uko kwenu na mbali sana. Na  kule nilikotoka pia ni mbali

 kabisa kwa hivyo nimechalewa  nimeshukuru mungu kwamba ameniwezesha kufika kujuana na nyinyi na zaidi kuzikiliza maoni

yenu juu ya hii Katiba mpya ambayo ni kama kujenga nyumba mpya kwa watu wa Kenya asanteni sana.  

Com.  Ayonga:   Asante,  sasa  Kabogori  Chemasi  yuko?   Wakati   Kabogori  Chemasi  anapojitayarisha  nataka  Chepkunuri

wacha yeye aendelea. 

Chebet  Kandakwani  :    Nomwoe  ko  ngalek  ab  koret  ,  kotich  chitugul  oleb  moigen  nyi   ako  tinyei  kole

yapichichanakobicho  tugul  komi  alake  cheimuch  koboisien  komakinai   cheu  bik  ab  county  council  ko  meito  nego

akotilei rabinik abnego.

Translator:  Kwa majina amesema ni Chebet kandakwani na amesema kwamba katika sehemu ambayo ni sehemu ya county

council kuna rasilimali ambazo tayari tuko nazo na hizi rasilimali wenyewe  county council wanachukua taxes ama kodi   lakini
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punde tunavyopata hasara kama vile magonjwa kwa wanyama  ama pengine mambo madhara mengine ya kimaumbile hii watu

wa county council hawachukuwi hatua yeyote ya kulinda rasilimali kama hayo. 

Chebet  Kandakwan:   Chang  tukuk  chemi  emoni  nyon  mitei  heu  mwan  cheu  gold   korok  komakikeretoretetnebo

tukuchoto.

Translator:  Amesema kwamba katika sehemu hizi zetu kunazo madini ambazo tayari zimethibitika kuwa sehemu hii na mpaka

wa  leo  hatujaona   hatua  yeyote  ya  kimaendeleo  ambao  serikali  imechukuwa  kwakikisha   kwamba  madini  hayo  yananza

kutokuwa developed ili sisi kama wenyeji hapa tufaidike. 

Chebet Kandakwani:  Kobicho tugul konomei  county amewekwech  kotorete biktugul

 Translator:   Hata rasilimali  zingine ambazo zimeonekana kama hii  mambo  ya  Tourism  site  kama  Lake  Baringo   hatujaona

faida  ambayo imeletwa kwetu kama faida ambayo imetokana  na hiyo sehemu kama vile reserves. 

Chebet Kandakwani:  ole amoktoi  ko  kesirei  bik  aketoreten  chewekis  keterotebik  rebinik  ketorete  bik  eng  emengwai

amo malik chekikochin Mungu.

 Translator:  Amesema kwamba yes,  tunataka serikali ama  wale  ambao  wanachukuwa  jukumu  la  kuendeleza  hiyo  rasilimali

wakikishe kwamba hiyo pese  ama faida ambayo inapatikana ipelekwe kwa wenyeji ili iwe faida kwao kwa njia ya elimu ama

pengine mambo mengine  kiuchumi. 

Chebet  Kandakwan:  Agenge  nomeche  amwa  kongalek  ap  Pokot  ko  kimoche  kemwakele  amunesiksich  Pokot  silaa

amkikoini bik tugul sillaa. 

 Translator:  Amesema kwamba kwa hii hali ya pokot ambayo imekuwa shida kwa watu wengi ikiwa imukuwa ni halali kwa hao

kwa kumiliki hii silaha kwa nini basi  na sisi tusipewe namna hii kwa sababu tumeona kwamba ni kama unyanyasiji  tu  ambayo

imetoka kwa serikali. Asante sana. 

Com. Ayonga:  Mzee kuja ujiandikishe.  Chepkurrrr ameongea? Wapi Pastor   John Cherogonyi ni wewe, nafasi ni yako.  

John Cherogonyi:   Jina langu ni John Cherogonyi Pastor  John Cherogonyi niko na maoni  ya  kwanza  kuhusu  elimu  na  hii  ni

kuhusu adabu shuleni kwa watoto ya kwamba hii adabu ipendekezwe na yule ambaye anakuwa na  jukumu ya kufanya hiyo ni

mwalimu Mkuu na mzazi kwa sababu walimu wengine huenda ni wakunywaji na wengine baado  hata wajaza hawajui namna ya

kutunza watoto na wanaweza kupiga  ovyo ovyo bila kuzingatia ni nini masilaha ya huyu mtoto,.

Ya pili, ni masomo iwe bure  kwanzia primary mpaka shule ya upili. 

Ya tatu, ni kwamba mwalimu  wa  Nursery  serikali aweze kuzingatia masilahi yake kwa kumpa yeye mshahara. 

 Kuhusu serikali ya ulaya Mayo ichaguliwe moja kwa moja kutoka kwa wananchi isiwe  madiwani 
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Kuhusu makundi ya huduma za jamii, makundi ya wakina mama na wazee  serikali waweze kumpa hao mikopo kila mwaka ile

aweza kujiandelesha makundi yao.  

Kuhusu  pia,  hiyo  huduma  ya  jamii  watoto  wanaozaliwa  nje  ya  ndoa  ikiwa  kwanza  awe  watoto  wakataliwe   yule  ambayo

anadungwa mimba msichana  wa  mwenyewe  yeye  achukuliwe  hatua  ya  kisheria  na  ikiwa  ni  bahati   mbaya  huyu  mtoto,  ama

mama ya huyu mtoto asemi kinagaubaga jina ya baba  ya huyu mtoto maana tukikosa majina ya  baba  zao  wakati  wa   school

fees na maitaji ya huyu mtoto itakuwa shida kwa jamiii wale ambao wamelisha mpaka wakawa wazima. 

Ingine  ni   ya  kwamba   mila  ya  jamii  isingatiwe  iwe  vile   jamii  mila  yao  iweze  kuendelea  vile  wanavyoendelea,  isifinywe  na

isidharauliwe. 

 Vyama vya kisiasa tuwe na chama mbili tu  katika nchi yetu ya kisiasa hii  itayepuka  ukabila  pamoja  na  pia  haitatoa  unyang’

anyio  ama kupigania sana kiti haitaonekana sana kwa hivyo tuwe na vyama mbili tu vya kisiasa.

Kuhusu afya ma-hospital ya serikali health centers zote za serikali ipeanwe dawa bure bile malipo yeyote. 

Ya  mwisho,  ni  ardhi  na  makao   tunao  wale  ambao  wanaishi  sehemu  kavu  sehemu   za  miunuko  na  sehemu  ambazo  ni  ya

chemichemi ya maji na sehemu zingine ya hiyo miunuko  zinaweza kukatika na kufunika watu wengine kwa hivyo iangaliwe tu na

watu ambayo wanakuja kuangalia ikiwa sehemu hiyo haifai kuishi hawa watu wahamishwe watafutiwe  sehemu  ingine  ambayo

wanaweza kuishi kwa usalama  na sehemu iwekwe miti ipandwe miti ile   aweze kutoa utunza ya nchi. 

Com. Ayonga:  Sema  hiyo ni  ya mwisho.

John Cheogonyi: Ingine ni kutoa mimba.  Ya kwamba hatua kali ichukuliwe ikiwa   imekuwa bahati  mbaya mtoto amedungwa

mimba hiyo mimba isitolewe ikaye mpaka azaliwe na jina  la baba wa huyo mtoto ijulikana. 

Com. Ayonga:  Lakini Pastor  mimi nilitazamia kuzikia juu ya mambo mengine  matatizo ya makanisa na hukusema hukukuwa

na neno lolote  juu ya makanisa? 

Pastor:  Sikukuwa na lolote kuhusu makanisa

Com. Ayonga:  Au juu ya kuabudu na ----

Pastor:  Kuabudu iwe  huru kama vile inavyoendelea. 
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Com. Ayonga:  Okay lakini ngojea.  Pastor  kama sijakusikia vizuri umetaja maneno kama ikiwa ni bahati  mbaya ukasema ya

kwamba wale ambao wamedungwa watoto wa shule wadhibiwe lakini ikiwa ni bahati  mbaya basi  aseme jina la baba  hatuelewi

sawa sawa vile unasema hapo. Clarify please

Pastor:  Vile  nimesama ni kwamba mtoto ama wale wanadunga mimba watoto  wa wenyewe wachukuliwe  hatua ya kisheria

lakini   kwa  sababu   una  bahati  mbaya  huenda  inatokea  mbaya.  Kama  vile  wanatokea  wakati  huu  saa  hii  hairusiwe  mtu

kudungwa mwingine mimba lakini wakati  imedungwa ama huyo mtoto amepata  mtoto kwa bahati  mbaya sasa  pale  pale  huyu

mtoto asema baba  ya huyu mtoto ambaye yeye amebaki na vile vile tukiangalia mbali kuna kitu huenda inawekwa kwa sheria

lakini inatokea tu----

Com.  Ayonga:   Asante tumesikia na unaweza kujiandikisha. Job Sengenge.   Job chukuwa kiti tafadhali tuwe na ukimya Job

aendelea. 

Job  Singenge:   Okay;  mimi  jina  ni  Job  singenge  I  am  a  Councillor  Kapsariam.   Na  kwangu  ni  ya  kwamba  hii  serikali

tunavyoendelea kupatikana mpya baada  ya hii  marekebisho ya kisheria iwe  ni  serikali  ya  majimbo,  iwe  regional  government

ambayo itakuwa  na wajumbe ambayo itakalia kila Provinces  nane katika Kenya   Tuwe na regional governor ,  deputy regional

governor regional secretary and then hao watu wawe ni watu ambaye watatunga sheria  ya  kusimamia  kila  region  hapo  ndiyo

tutapatikana ile ki-desturi ya kila kabila hiyo ndiyo itachungwa desturi  ya kila kabila  itapatikana hapo vile vile kabila kuundwa

hiyo kwa majimbo  na basi  itafuatwe ya kuwezesha watu fulani kama wale walienda kwa Lancester  house  waende Germany

waende America waende njia zingine ambaye wako na majimbo ili wangalia ni kama majimbo  aina  gani  watachukuwa  katika

Kenya. 

Vile vile katika Kenya wakati  huu hakuna mtu wa ku-represent  mwananchi  mdogo  hatuna  mtu  waku-represent  ndiyo  maana

mnaona kila wakati tukiketi chini hata saa hii mwananchi mdogo ndiyo anakuwa mstari ya mbele kulalamika. 

Tungependa yule representative wa  yule  mwananchi mdogo kama vile anaitwa  representative ama ni kama London iko  na ile

inaitwa House of Common, House of representative na  tungekuwa na representative wa kutu-present   katika serikali ambaye

tunaenda .  Basi kwangu ni ya kwamba tukielekea serikali kuu  President  awe akichaguliwa kupitia kila Provincies awe akipata

percentage fulani kama 60% kwa ile region mji anatoka ile region  si yake awe akipata  30% au iwe ya mwisho ni 15% apate

ku-contest  kule mbele basi  hiyo ni ya kwamba ninaposema tayari nimeandika  memorandum  na  hii  memorandum  nimeandika

mlipo  kuwa  katika  Nakura  tulikuwa  na  Memorandum  watu  walikuwa  wametoa  maoni  sasa  ninaendelea  vile  nilikupatia

niendelea kuandika  memorandum tayari karibu nimalize niko hapa leo niweza ku-present lakini hiyo memorandum mtapata.  

So, mimi Bwana Commissioner ---- hiyo ni tayari nime-print lakini sijamaliza so I see Bwana mimi  unipee nafasi niongee mawili

machacha ya kwamba sisi tungependa uongozi wa  Kenya  isije  ni  watoto  wa  wale  wezi  pengine  waendi   wakibatika  wapate
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elimu na  kule  wanaweza   wakachaguliwa  kesho  ni  President  and  ni  mtoto  wa  mwizi  tungepanda  kuona  sheria  ya  kuweza

kuruhusu zile nyumba ambazo  zina uongozi kwa kila kabila hata  kama  hii   ya  assistant  Chief  hata  kama  hii  ya  Chief  mpaka

mbele.   Sasa Bwana Commissioner nyinyi ambao mnaongoza hii kazi sisi tunatarajia hata kwa memorandum yetu mtaka maliza

hii kazi muwe katika maoffisi nzuri katika kushukulikia Katiba yetu mpya ya  Kenya.  Na  mwisho tunataka free education kwa

watoto wetu. 

Com. Ayonga:   Kabogori  Chemase wapi huyu mzee tafadhali anayomuona umuambia aje.   Ngoja  wakati  huyu  mzee  anapo

pata nafasi yake nina mtu tayari kwa kiti . We sema jina  majina yako anza. 

Kabutbei   Chebor:   Ane  kekureno  Kabutbei  Chebor,kokito  nekomoche  amwa   ngalecho  kokwa  yu  ko  asomok

alenginok  ngobotiechch  tukunewe  chechang  .Kalia   tukuk  ngab  ewe  kawaam  achek  kobettio,  sokisomok  kele  ngomo

mi  serkali  neribwech  tukuk  sikoyongot  Pokot  ak  bundukit  akakakewech  acheek  atkotoch  koatkei  koamoche

anekemwowon ngoliondonon.

Translator:   Kwa majina kwanza alisema anaitwa Kabut .J. Chebor hivyo amesema kwamba katika hali hii ya  ujenzi wa taifa

kiuchumi  unakuta  mapata  kama  ile  ya  kahawa   hayajaweza  kupitia  mwananchi  ambaye  ni  mkulima  mwenyewe.   Kama  hii

mambo ya ufugaji wa mifuko kama zile ng’ombe tumeona mara nyingi tukipoteza kupitia hii mambo ya cattle rustling serikali hii

tuliyonayo kwa nani ijatupitishia kwamba na kulinda na mahali zetu.  

Kabutbei  Chebor: Kingen  kele  tangu  konam  chumbek  uhuru  koribech  em  oret  nekaran  akokonu  Sheria   ne  korom

ngotiech chi ara nebochi agenge kokonu nego mut anun ko taman, kongo ngem chii ,lakwa nebo chi kerubei let.

Translator:  Amesema kwamba katika enzi za kale  wakati  wa ukoloni tuliweza kuona  kwamba kila chochote kila ambacho

kiliweza kuwa ni mali ya mwenyewe  hata mtoto wake  tuliona ulinzi  tabithi  kwa  sababu  wakati  huu  tumeweza  kuona  tofauti

kubwa sana kwa nini hivyo.  

Com.  Ayonga:    Wewe  ndiyo  unaye  tuambia  jinzi  unavyotaka  kutuambia  history  ya  kikoloni   haitatuzaidia   ngoja  kidogo

ninataka kukuzaidia tunataka utuambie  nataka hivi nataka hivi  hayo ndiyo maneno yamekuleta ili tupatie na wengine nafasi. 

Kabutbei  Chebor:Konguni komoche kele ngo kake wal Katiba kouni kotoretech emtoretet ikiroti kele kinyoru uhuru.

Translator:  Huyu anasema kwamba ikiwa sasa kwa wakati huu tumepata hii chance ya kubadilisha Katiba yetu  iwe kwamba

 ile serikali tutakuwa naye kupitia Katiba hii iweze  kuhakikisha  kwamba   yeyote  yule  ambaye  atapatikana  kwamba  amelagai

mali zetu ichukuliwe hatua mathuburi ambayo itabitizwa kwa njia ya wasi. 

Kabutbei  Chebor: So abwoti ale  motinye  age amwowok ale otestai ako konech kimnotet em kii matakonech bik  alak

akokochini bik alak chemi taban situn kerirekei kele kapishan em yu ako mwisho kochut tugun walagai.

Translator:  Amesema kwamba katika hii hali ya kuchukuwa maoni yetu iwe kwamba ile document  ambayo tutapata  baadaye

iwe inaonyesha  sura ya maoni yetu hakika.  
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Kabutbei  Chebor:abwoti ale motinye ngalek alak kongoi mising

Translator:  Hayo amekamilisha asante. 

Com. Ayonga:   Asante   unaweza  kwenda  kule  ujiandikishe.   Wewe  yule  ndugu  ambayo  unakaa  kule  mimi nakuangalia  na

wewe uniangalia kuja ukae hapa.  Yule amevaa miwani. 

Chichir Lagat:  Okay, my names are Chirchir Lagati. I  have something to talk about  pertaining employment in Kenya  I want

to  say  that   the  kind  of  employment   I  have  an  opinion  that  the  kind  of  employment  in  future  to  be  in  temporary  basis  for

example I am employed for a duration of fifteen years  and I am well paid and by the end of my temporary service if I want to

renew my contract, it will subject to accountability of my own money and my loyalty  to may employer both in  civil service and

government parastatals.

Another issue I would like to talk about  again is about ministries whereby the kind of Ministries we have in Kenya we have for

example Ministry of Tourism, Ministry of education all of them are  centralized in Nairobi  I have a suggestion that if  let us say

for example  we decentralize them  for example Ministry of Tourism we place them in a city point place like Coast  Province we

put fishery department in Nyanza Province, Agriculture we in Rift Valley with somewhere else where we find its good then it is

going to assist  our  people  because  you  find  that  some  of  us  from  Lodwar  we  travel  all  the  way  to  Nairobi  looking  for  our

Ministry Headquarters  and yet  we  can   as  well  and  put  our  Ministry  of  Tourism  fishery  in  Lake  Turkana  because  we  have

fishing there. 

Another issue I would like to talk about again is about the  exhausting the natural resources we have so that we creat  employme

to our people. 

I am going to stress again about family planning in Kenya because I come from  Ministry of health,  I want  the new Constitution

to actually to make sure that our population is not growing the way it is now the rate is very high and if family planning is spread

and we make awareness of HIV aid  we are  going to assist  our people  we have quality people  quality health and the  sizeable

number of people  that  is manageable because we have population growing so many children about we are now reaching about

35 millions people in the country. Thank you so much. 

Com. Ayonga:   Asante unaweza kujiandikisha na ukaelekea ilie safari  yako  maombi  yako  yalijibiwa.   Next.   Tafadhali  yule

mtafasiri kuja kaa karibu na mzee  mwambia mzee, mzee anataka akae huko?  

Com. Ayonga:  We kaa karibu na yeye ---- sema majina.
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Kapkori Chemase:  achiane Kabokor Chemase

Translator:  Amesema majina ni Kapkori Chemase. 

Kapkori Chemase:  akokiachi sub-chife eng Ngororo

Translator:  Amesama amekuwa  Mnaibu wa Chief katika sehemu ya Ngorora. 

Kapkori Chemase:  akowe retire ane akaran, 

Translator:  Akastaabu vizuri kwa usalama. 

Kapkori Chemase:   akowolenchi DC korok betusik chun 

Translator:  Kwa vile mwenyewe anasema alitembea kwa D.C yake akamuambia imenifa nistaabu mzee. 

Kapkor Chemase:   ko  beshi  kole  ell  kole  uianyun  kikit  nomoche  ale  kongoi   konyo  yuu  amoche  ngale  chuu  kole  chi

kutit

Translator:  Anasema anataka kudumishiwa utamaduni wake wa  kiasili 

Kapkor Chemase: kochi no  nyochei ngororo  kotukuk aeg ,tany maei  bak  tany   akechok  kenain  kele  motip  mae  kepa

tum ake nai kele motip ako tumto kokiriek chini kumin ak kipketin ,

Translator:   Anasisitiza kwamba hii utamaduni wetu inakaa mtamu sana  kwa  hivyo  tupewe  haki  ya  kumiliki  na  iendeleshwe

katika jamii yetu. 

 Kapkor Chemase:  amwowok kongoi koyaiwan ngale chu bo Katiba.

Translator:  Kwa hivyo anasema ninashukuru kwa sababu  nimepata nafasi ya kushiriki katika kuchangia hii Katiba yetu. 

Kapkor Chemase: Michi agenge ako Kimukonyin chi neoget ale long akngot  alemakituisot  

Translator:  Amesama  kuna  adui  mmoja  ambaye  ni   kabila  kama  sisi   wakalei  watugune  huyu  mtu  tumeona  kwamba

hatutaweza kuishi kwa  njia ya  ufutinishi mzuri. 

Kapkor  Chemase:  amu  Kimukonyin  kobo  Kapenguria  kilumtochin  kimukonyin  Kapenguria  kolumtochin  turkonin

tigen bo tigen tuwonindo ole koe. 

Translator:  Anasema kwamba hii wapokoti  kwa vile ni watu wa kusumbua anastihili kurudishwa mahali pake  ambayo  ni ya

kihistoria  anasema ni Kapenguria. 

Kapkor Chemase:  manyoru tich manyoro  Baringo Kimukony akoi maes

Translator: Amesama  Pia kwamba ingekuwa afadhali kama Waturkana  wawe ni watu wa kupakana na sisi.

Kapkor  Chemase:  akonon  kongoi  kengalalen  ngale  chocho  emyu  amukakas  ane  ale  kimoche  kele  kimoche  atin
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kimoche  achek  kotep  tum  kole  kenyi,monget  mi  lakoi   chekiosubwan  akwek  bichu  bo kenyini  kiasumbwan  lakoi  kole

maisho buch kiiso buch menget kelemomitum siko kil.

Translator:    Haya  anasema  kwamba  hii  hali  ya  kupoteza  utamaduni  na  jinzi  vile  imeonekana  kwamba   hii  hali  ya  kushika

mimba ovyo ovyo ni jinzi hawapewi mithamu ya kutosha kupitia utamaduni ya kinyumbani. 

Kapkor Chemase:   moyomei tukuk somoku,  moyemei sukul ako akokotiny  kokotin kosir  sukul  amu  sukul  kobochi  kotiny

kingeresa.

Transator:  Amesema hii masomo inakaa kama msaliti  kwa utamaduni wetu hivyo inaonekana si jambo la busara  kusaliti,   heri

tuwe nayo tudumishe na hii ingine ya masomo iwe tu hapo kwa sababu inaonekana ililetwa na Mzungu. 

Com. Ayonga:  Asante sana Mzee. 

Kapkor Chemase:  inaudible

Translator:  Hivyo nafikiria amerudia tafadhali Commissioner. 

Com. Ayonga:  Tafadhali tumsikia mzee tafadhali. 

Kapkor Chemase:  kimoche anyun ngale chok  konam motik kochobotin kenai kele kikirei

Translator : Amemaliza kusema tu ni marudio ya kwamba utamaduni wetu udumishwe. 56

Com.  Ayonga:   Asante,  asante  mzee,  anaweza  kuweka  kidole?Andrew  Kipkoriri.  Kuna  Andrew  Kipkoriri  sasa  nafuata

orodha yangu. Na sasa mzee, mzee amesha weka kidole sasa mwambia sasa tuwachia wengine nafasi.  Mzee anasema nini?  

(interjection)   Bwana Commissioner Mzee amerudia kusema alisahau jambo moja kwamba na  sasa  hii  wapokot  watatupiga

namna hii mpaka lini?  

Com. Ayonga:   Tumesikia mzee, tumesikia.  Ngoja  sasa  ninafuata  karatasi  hii  ndipo  ninaiacha   ninaulize  mengine.   Andrew

kipkorir?

(interjection)  Hayuko. 

Com.  Ayonga:   Okay  halafu  kuna  Edwin  Chepsang,   Edwin  Chepsang,  Kuna  George  Amuge,  George  Amuge,  Joseph

Kimosop yuko?  Ndio wewe, Okay chukuwa kiti. 
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Joseph Kimosop:  Asante sana Bwana Commissioner na watu wote. 

 Pendekezo zangu ziko na maneno machache, ya kwanza ni kuhusu  haki ya mtu ama basic rights ya mwanadamu, ningeonelea

ya kwamba  ningependekeza sheria ipitishwe ya kwamba wazee  ama mtu ambaye yuko na miaka 80 na kuelekea juu apewe

allowances ama alipwa  kwa sababu akisha  fika hiyo umri ana uwezo ya kujifanyia kazi yeyote. 

Ya   pili,  ni  kwamba  ningependekeza  hii  sheria   ya  kusema  kama  mtu  amepatikana  na  kosa  anyongwe  ama  kuna  sheria  ya

kwamba hiyo dealth penalty ama sheria ya kunyonga mtu iondolewe na iwekwe hukumu ya maisha kwa sababu  mwanadama

hana uwezo ya kupeana maisha na kwa hivyo  ana uwezo ya kupeana maisha na kwa hivyo ana uwezo tena ya kutoa maisha na

Mungu peke yake huwa anapeana maisha kwa hivyo----

Com. Ayonga:  Hiyo point ume-make hiyo point endelea ingine. 

Joseph Kimosop:  Ya nne, ni maneno ya corruption.  Unakuta ya kwamba hii maneno ya corruption ama ufizadi imenea sana

katika nchi yetu ya Kenya hasa kwa upande  wa wandikishaji wa kazi.  Unakuta  mtu  amepita  vizuri  ako  na  makaratasi  vizuri

amepita  amehitimu  vizuri  lakini  kwa  upande  wa  ufizadi  imekuwa  mwingi  sana  kwa  nchi  yetu   ya  kwamba  unakuta  yule  mtu

ambaye angepata hiyo kazi hawezi kupata kwa sababu pengine hana pesa ya kupeana ama ana mtu ambaye angemzaidia apate

hiyo kazi.  Kwa hivyo ningeonelea kwamba yule ambaye angepatikana na hiyo ufizadi na  na itibitishwe kwamba alifanya  ufizadi

afutwe kazi ama andelea kwa hiyo cheo ya kufanya corruption na mwingine ambaye ako na record mzuri afanye hiyo kazi. 

Ya mwisho, kwa  upande wa elimu unakuta ya kwamba kuna wanafunzi ambao wanaweza kupita vizuri sana mtu amepita vizuri

sana lakini  pengine  hana  karo  ama  kitu  kama  hicho   ningependekeza  ya  kwamba   sheria  iundwe  ya  kwamba   wale  ambao

wanafunzi kama mia moja top hundred kwa kila pengine KCPE ama kwa mtahani fulani waitwe kwa shule fulani waitwe kwa

shule fulani special  school.  Halafu serikali iwalipie  hao  wanafunzi  ambao  wamepita  vizuri  kwa  sababu  unakuta  kuna  geneous

kuna wanafunzi ambao ni geneous lakini hiyo geneous yao  inapotea  kwa  sababu  pengine  hawana  uwezo  hawana  msaada  ya

school fees. Kwa hivyo ningeonelea ya kwamba shule   ijengwe shule fulani  shule moja ama mbili ama tatu hivi  ijengwa halafu

wale wanafunzi ambao watapita  vizuri wasomeswe na serikali na pengine baadaye  tutapata  watu  ambao  wako  na  ujuzi  kwa

sababu tusipotesha hiyo ujuzi au elimu au akili ya hao wanafunzi. 

Ya mwisho, ningeonelea ya kwamba kila tarafa ama kila   Constituency  wawe  na  guiding  and  counseling  especially  ya  vijana

halafu watu waweze kupewa hiyo  guiding and counseling wanapoitaji kwa hivyo kwa hii machache, nasema asante. 

Com. Asante:  Ndugu Bwana Kimosop umesema  wale wazee wapewe allowance,  hukusema umri gani?

Kimosop:  Nimesam umri wa wa miaka 80 years na kuelekea .
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Com. Ayonga: Okay,  na  hukusema wazee  wapi maana yake kuna wazee ambao   wanafika umri  na  ni  matajiri  sana,   hao

wote pia wapewe allowance. 

Kimosop:    Sorry hapo ningependa kurekebisha  hapo  kidogo  wale  ambao  wanaonekana  wako  umaskini  ama  wajiwezi   na

nafikiri nilisema kitu wale ambao wajiwezi wapewe  allowances  kama  shilling  mia  moja  kwa  siku  halafu  wajiendelesha  katika

maisha yao. 

Com. Ayonga:  Okay asante sana Bwan Kimosop jiandikishe hapo.   Tumuite Isaac  Chebii.   Isaac.   Taja majina Isaac  halafu

utupatia maoni yako. 

Isaac Chebii: Ni kwa majina ni Isaac Chebii.  

Pendekezo yangu ni kwamba village elders wazee wa vijiji wapewe allowances na pia waweze kutambulika kwa kupewa nguo

rasmi ile wajua huyo ni mzee wa mitaa. 

Pia wazee wa miaka sabini ninapendekeza wazee ambao hawana mali ama wale wajiwezi wazilipishwe hospitalini hasa wakati

wakiwa wagonjwa  wapewa dawa bure.   Pia,  hao wazee wangaliwe masilahi yao  hata hali ya chakula pia wangaliwe sababu

hapo na mahali inatakiwa ulinzi mzuri.  

Pia, napendekeza ya kwamba watoto  wa shule kutoka nursery mpaka secondary school  wasilipishwe karo  zozote za shule ili

wapate masomo bure. 

Lingine ni mithamu:  Watoto lazima wapate mithamu  lakini walimu wachape lakini siyo kupiga. 

Lingine ni kwamba shuleni watoto  wa shule wapewe chakula wawe lazima wapate  chakula ata  kwa watoto  wote katika wale

wako katika semi arid land wale hawana chakula iwe lazima wapewa chakula kwa shule iwalishe. 

Nafikiria ni hayo tu machache. 

Com.  Ayonga:   Asante  sana  Bwana  Chebii  tafadhali  ujiandikishe  hapo.  Tutamuita  Josephine  .  K   Sister  aliongea,  Okay.

Tumuite Sosopeter Chebor, Sospeter Chebori naona hapa umeandika utatupitia written memorandum kwa hivyo kama uko na

written memorandum tafadhali fupisha maneno taja ile ya mhimu tu.  

Sosopeter Chebor:  Kwa majina naitwa Sosopeter Chebori ninapendekeza ninasoma kwa niaba kata ya kipkata 

Jambo la kwanza ni kuhusu vyama hapa awali Katiba ilikuwa imependekeza kwamba Kenya iwe na vyama vingi na ningependa

kusema vyama viwe viwili vya chini na nne hicho kiwango cha  juu. 
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Jambo la pili ni kuhusu haki za watoto.   Wanafunzi wote  wapewe elimu ya bure  na iwe ya lazima  kwanzia  shule  ya  nursery

hadi kidoto cha nne. 

Jambo la tatu,  ni kuhusu afya.  Watoto wa chini  ya miaka ya mitano wapewe matibabu ya bure na wazee ambao wamepitisha

umri wa miaka hamsini na sita  na wawezi kujilipia  gharama ya matibabu wapewe matibabu bure. 

Jambo la nne, ni kuhusu utawala wa mikoa.  Madiwani  ambao ni Mayor wachaguliwa na watu na pia wenye kiti  wa county

council wachaguliwa na watu. 

Mwisho kwa lugha ya kimombo our preamble should be God bless the federal republic of Kenya  for us to develop our country

morally, socially and economically, thank you. 

Com. Ayonga:   Bwana  Chebor  ngojea  kidogo.   Nimesikia  ukisema  kwamba  pia  preamble   iseme  kwamba  God  bless  the

federal, is it country of state of Kenya.

Chebori:   Republic of Kenya.  

Com. Ayonga:  The federal by the republic of Kenya. 

Com. Phibe Asiyo:  But you did not recommend that Kenya federal system government,how can you now say?  Chebori:   For

this  is just I was presenting the amendment maybe we want  to change the Constitution by our people.

Com. Phibe Asiyo:  For the federal state. 

Chebor:  Yes. 

Com. Ayonga:  Have you written in that proposal have you proposed the a central state. 

Chebor:  Yes. 

Com. Ayonga:  Okay, very well, then register yourself ther thank you very much. Nitamuita Nathanio Garamosho.   Nathanio

Barimosho yuko not there. Basi tutaendelea tumuita Joseph .K Chepkonga.  Yuko hayuko, Emmy Komen,  yuko,  oh,  ni mama.

Mama keti hapo taja jina na utupatie maoni yako kwa kifupi. 

Councillor Emmy Komen:   Asante sana Commissioner mimi ni Councillor Emmy Komen.   Maoni yangu kuhusu  hii  Katiba

mpya ya kwanza ni  ninaongea kuhusu  gender ya kwamba shamba ama title deeds  ya shamba iandikwe jina  ya mama ama ya
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wamama na mzee kwa sababu pengine ana wamama zaidi ya mmoja. 

 Wamama  wapatiwe  cheo  katika  utawala  ama   kikazi  kulingana  na  uwezo  ama  masomo  wasipakuliwe  kwa  njia  moja  ama

nyingine. 

Ya tatu msichana  akishaolewa awe  mama asiachwe kamwe na mwenye kumuoa kwa sababu wengine wanaweza kuwachwe

atupwe mbali pamoja na watoto  wao na watangamia. 

Ya nne, msichana ambaye hajaolewa ama imekuwa bahati  hakuolewa apate haki katika shamba ya baba yake. 

Number ya tano,  katika bibilia  kuna wakati  Mungu alitoa sheria wanaume wote wapashwe tohara lakini kwa  sababu  shetani

kila wakati anafanya kinyume shetani naye akasema hata wasichana wapashwe tohara,  ningesema ya kwamba wasichana ama

tohara ya wasichana ikataliwa kabisa  kwa ajili ya afya yao na vile wanaendelea. 

Number ya sita, MPs ama Councillors  wateule hiyo mteusi uendelea hivyo wateulewi na vyongozi vya chama.  

Elimu:  Ningependekeza free education kutoka nursery mpaka mtoto amaliza kwa secondary school. 

 Number  ya  nane,  nataka  kuongoa  juu  ya  uhuru  wa  kuabudu.   Tukisema  uhuru  wa  kuabudu  hata  mtu  anaweza  kuwabudu

shetani na ningesema ya kwamba uhuru wa kuwabudu uwendelea lakini mwenyezi mungu peke yake abudiwe. 

Number ya tisa ,ni hatua ichukuliwe kwa mtu wowote anayepatia mimba msichana. 

Karibu mwisho, ni mshahara ama allowances ya Councillors kwa sababu Councillors   wanafanya  kazi  kubwa  kabisa   katika

grassroot  pesa zao ziongeswe.

Ya mwisho, ni nguvu ya Provincial yaani uwezo wa  Chief uendelea wala siyo police wafanya badala yao.  Asante. 

Com. Asiyo:   Ngoja kidogo mama.  Ngoja, Ngaja kidogo------

Title deed  inaweza kuwekwa kwa jina ya bwana na pia na bibi na akiwa  ana bibi wengi then aweke kwa  majini  yao  mabibi

wote.  Lakini najua kwa sasa  hiyo imeendelea na hii Katiba ni ya miaka mingi  hata miaka mia moja illiopita.

Tanzania wamekwisha kukata  mambo ya kuoa wabibi mingi sasa  mtu akioa bibi  uko  Tanzania  ni  dhambi  hapa  kwetu  baado

inaendelea siku inaendelea watukuja kufanya vile Tanzania na Uganda  walifanya, je  baado  utataka hiyo   tittle  deed  iwe  kwa

majina ya hao mabibi wote  hii?
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Councillor  Emmy:  Haingukuwa  haiwezikana  lakini  ninaongea  juu  ya  watu  ambao  mpaka  sahi  wako  na  wamama  zaidi  ya

mmoja kwa sabuba title ikiandikwa kwa  yule mkubwa mmoja wale wengine wataumia na wana watoto.  kitu ningependelea ya

kwamba miaka kama ------   

Com. Asiyo:  Lakini ungependelea kwamba miaka kama mbili ijao sio mambo unachukua.

Com. Ayonga:  Asante,  asante  mama jiandikishe hapo tafadhili.  Nafikiria tuliruka jina la mtu mmoja anaitwa Josephe Kemei

yuko?  Tafadhali kuja hapa taja  jina  lako  na  kutoa  maoni  kwa  kifupi.   Halafu  tukingojea  Kipkemei  ningependa  kujua  kama

Zablon Some D.O and senior Chelagat wangependa ---  unataka kutoa maoni maana yake naoni.  Haya endelea hapo Bwana

Kipkemei.  

Joseph  Kipkemei:   Jina  langu  ni  Joseph  Kipkemei  ningataka  kutoa  mapendekozo  yangu   machache  ambayo  pengine

yamezalia watu wametaja na sitaki nirudie nataka tuu nisema  yale ambayo hayakutajwa. 

Ya  kwanza,  ningetaka  niongea  juu  ya  Rais  and  freedoma  of  individual.   Na  kwanza  nitanzia  utamaduni  ama  culture.

Ningependekeza  kuwa  culture  iangaliwe  kama   ni  ya  manufaa  ikubaliwe  na  kama  inadhuru  afya   ama  inadhuru  maisha  ya

binadamu iondolewe.  

Ya  pili,  ni  religion  ama  freedom  of  worship.   Katiba  ilipoanjishwa  ama  ilipo  buniwa  kufanyiwa  tunaona  ya  kwamba  katika

makanisa  ama  religion  kuna  shida  ambazo  zimejichomoza  watu  wengine   wameumia,  wengine  hata  wanakataswa  kwenda

hospitali  wengine  wanawawa  kusema  ya  kwamba   ni  kwa  ajili  ya  imani  yao  na  tunaona  ya  kwamba  ingefaa  tutunge  sheria

ambayo itachunga  masilahi ya kila mwananchi ama every life in Kenya. 

Kabla ya kupewe registration   ya  kila  religion  iangaliwa  policy  yake  na  ichunguzwe  mpaka  ionekane  ya  kwamba   ihaabudu

mungu siyo ya kudhuru maisha ya binadamu.  Na kama wanafanya  basi wapewe uhuru wa kuabudu.  

Jambo lingine,  ningetaka pia katika kuabudu kwa wale ambao wamepewa ruhusa ya hiyo kuabudu kwa  Mungu ingia kwa kila

institution ya Kenya, kila Institution ingie kwa programme yake ile  iweza kuzaidia kwa upande wa kiroho. 

Halafu  makanisa  ama  religion  ambayo  imekuwa  established   na  approved  by  the  government  na  registrar  sheria  zake  pia

zichunguzwe kama zinadhuru  ama by tawe  yake na kama ile inadhuru iondolewe  na ile imebaki iheshimiwa na sherehe na kila

mtu katika nchi ya Kenya, kwa hivyo ni mpaka hapo asante. 

Com. Ayonga:  Asante sana Joseph jiandikishe hapo tafadhali. Nathani Baromosho amerudi? Yes,  tafadhali ukuje hapa naona
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uko na written memorandum kwa hivyo  maneno yako ni mafupi maana yake yale ambao umeandika  tutaisoma.

Nathania Barimosho:   My  names  are  Nathania  Barimosho  representing  KNUT  Baringo  branch.   Our  memorandum  is  as

follows. 

There should be a preamble  in the Constitution. 

The Constitution should be directive.

 Amendment of the law be by 70% 

 Citizenship be by birth registration and geralization.

 President should be morally developed infact a God fearing person. 

Apart from that he should   responsible for defence.  

In addition  a President  be  an MP onces elected in languishes representing to Constituency I may  explain or  narrate  that one

our  opinion  is  that  (kalenjine)   I  may  speak  it  in  Kiswahili  ya  kuwa  maoni  yetu  kama  KNUT   ni  wakati  wa  elections  Rais

asimame kama MP lakini wakati ameshachaguliwa kama Rais wa nje awachane post ya MP awe Rais wa nje na turudi tutafute

MP ya kuwakilisha yeye kwa sehemu yake. 

Number of Political  Parties  be  minimal a maximum of three we adopt  federal   system  of  government  that  is  majimbo   there

should be no nomination of MPs to reduce the expenditure of  the government. 

Armed forces should observe the law of the land when they are outside the barracks. 

Parliament should have a power to vet for higher  post just is like Ambassadors and Permanent secretaries.  

Parliament should have power to vote a vote of no confident against their Executive. 

 The President, Prime Minister and Vices should be holder of degree .

 The Judiciary be independent. 

Mayors and Chairman of Councils  be elected directly by the people. 

Mayors and Chairman of the Councils should be of  diploma education and above, 

Councillors should be of form four education and above. 

 Salaries of MPs should be decided by a body an independent which should be dealing with salaries  of all bodies. 

Civic Parliamentary and Presidential elections should be held on different date. 

Reserved seats for special groups e.g handicapped .

 The President should have powers  to remove a council which is corrupt  or  the Ministry of the Local government should have

the  same  powers  any  of  the  two  the  President  and  the  Minister  of  local  government  which  should  be  within  the  regional

government. 

Basic rights be fully be protected by the Constitution. 

 Free education should be provided from standard one to form four. 
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Free education should be there and  should also qualititative education. 

Education system be uniform in the whole we are  saying so because  you find in parts  of the country we  have  private  schools

which are having  the syllabus of GCE  while our normal children are  taking KCSE,  so education  in the country should be of

the same  type.  

Curriculum enforce should last for ten years. 

 Kenyans should have access to information.

 Kenyans workers be guarantee the right to be members of the trade unions. 

 Vulnerable group, should be protected. 

 All Kenyans should be guaranteed a safe which are required stated by the Constitution. 

 There should be accord of  ethics for holders of public offices. 

 The Constitution should show the mode of succession that is provision of outgoing President that is in terms of security.

Com. Ayonga:  Willy Ayengu, Taja jina Willy halafu utupatie maoni ---

Willy Ayengu:  Kwa jina ni Willy Ayengwa.  Pendekezo langu ni ya kwamba ni upande wa  elimu kuhusu mambo ya bursary,

 hiyo bursary  hii itupiliwe mbali kwa sababu  serikali  inatoa  kutoka  Nairobi  pesa  ipatie  watoto  ya  shule  ya  upili  kufikia  kwa

wilaya hao wakubwa wa wilaya wanafuata hizo pesa mpaka kwa serikali na kuja kama  Headmaster  anachukua kulipia watoto

wa jamii ama ya relative yake maoni yangu hiyo pesa itupiliwe mbali.

Na ingine ni kuhusu mambo ya afya 

Com. Ayonga:  Kuna kelele hapo nyuma tafadhali tutulie tumzikize Bwana Willy. 

Willy Ayengwa: Kuhusu wizara ya afya kwali serikali inatoa wale watumishi wa serikali wakuje  wapatie  watu dawa wengine

wanaenda kupima nyama kwa  butchery na wale wa hospital wananchi nafikiri  alipwi chochote ikiwa analipwa  analipwa  kitu

kidogo  lakini wale wanapima nyama  kama wale wa bora  afya wanatakiwa kwa sababu wafanyi biashara ya wanyama.  Mtu 

unaenda kununua mbuzi wakati  unakuja kuweka sokoni  yule bora-afya  anakuja  kupima  anapima   halafu  bora-afya  anasema

anataka shilling thalathin kwake na hali kadhalika  yeye amelipa  leshen na mwaka nzima. 

Com. Ayonga:  Ungetaka tuseme nini pendekezo lako ni nini

Willy Ayengwa:  Pendekezo langu  ni ya kwamba kama mbuzi moja ni shilling 30  heri serikali iondolewe   lesheni  na service

charge halafu wenyewe wanalipa shilling 30  kwa kila mbuzi halafu asiumie.  Asante sanaa. 
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Com.  Ayonga:   Asante  Bwana  Willy  tafadhali  jiandikishe  hapo.   Ni  kama  nilisikia  Davidi  Kangongo  amezungumza

alizungumza? Yuko wapi aje hapa mbele.  Bwana Kangongo taja jina. 

David Kang’ongo  :  Kwa majina mimi ni Davidi Kangongo na nimesikia malalamiko  mengi  kuhusu  security  kwa  hii  area  ya

Kerio Valley. Kama  mimi ninajua ni kwamba sehemu zingine  kama Garissa,  Isiolo na Wajir  hata Tana River watu wandikwa

wa  home  work  home  guard  hiyo  wanapewa  silaha  na  serikali  na  wanakuwa  licence  kukuwa  nazo  na  kwa  nini  upande  wa

Baringo wanaachwa bure.  Watu  wakiingia  na kutoka vile wanataka  bila  mtu  yeyote  kuliza  swali  jambo  hili  limindelea  kwa

mda mrefu na watu  wetu  wamenyanyazwa  kwa  ya  kutosha.   Sisi  wengine  ambao  tunajua  kazi  hiyo  kukasirika  lakini  nataka

serikali  iweke  sheria  ya  kwamba  watu  wote  ambao  wako  kwa  mpakana  wapewe  silaha  bila  jambo  lolote  ambayo  bila

mapendeleo kwa sababu wapokot wako nazo na sisi wa tugeni hatuna.  

Pia, kila mpaka ya kila mtu ilindwe na kama serikali imeshindwa wapatie  wananchi wafanye kazi hiyo wako na wato wao wa

kutosha wako na man power.

 Pia, nasimulia kuhusu county council watu wa county council pia wanahitajika waketi  chini  wakati  wanaweka rent ya business

katika area hii area  kama Kapsaraman iko tofauti na area  kama  Sibilo na hao wanaweka black rent ambao haiwezikani kwa

wafanyi biashara wadogo wadogo.  Hao watu wadogo wananyanyaswa kiasi kwamba hawawezi kwamka tena kwa kazi  hiyo

ya kupewa rent kiyolelaolela.  Na 

 ninaitasi watu wanatoa mwito kwa hii Constitution iwekwe  kwamba  watu  wa  county  council  kabla  ya  kuweka  rain  waende

kwa  mwenyewe   wangalie  wa  access    zile  vitu  viko  kwa  nyumba  na  kwa  duka  yake  na  mali  ya  ke  ili  waweke   rent  ya

kuzaidisha huyo mtu kwa sababu rent imekuwa nyingi haichaguwi tajiri,  maskini na kila mmoja aweze ---  matajiri wanaendelea

kukuwa watajiri maskini wanaendelea kuwa maskini. 

 Pia ya tatu,   ni kwamba kila Constituency  katika Kenya inahatajika kuwekwa  hospital  kubwa  kama  District  hospital  katika

kila Constituency kwa sababu watu wetu wameangaika kubebwa kutoka kwa milima na mabonde  vile tumeumbwa na Mungu.

 Hii  nchi  ni  namna  hii  lakini   tunahitaji  kila  Constituency  iwekwe  hospital  kuu  ya  kuwekwa  X-ray   kuwekwa  na  madakatar

Doctors    wote  wa  haina   yeyote  ambao  wako  kwa  District  wawekwe  katika  hiyo  Constituency  ili  watu  wetu  wasitembee

umbali kama wakati huu tunafanya.  Asanteni sana.   

Com. Ayong:  Asante Bwana Kangongo. Tutamuita David Chemorisoi.  Tafadhali taja jina lako na utupatia maoni. 

David Chemorosoi:  Asante sana, mimi  naitwa David Chemorisoi mimi ni KANU  Chairman Sibilo  location. 

Maoni yangu katika Tume hii  ni kwamba niko na  kwanza  kabla  sijasema  maoni  mbeleni  serikali  kuu  wetu  wa  Kenya  tangu

zamani kuna mali kama Vemo ya lolo na  ambayo ijakatwa.   Katika  Serikali hiyo wakati  huo watu wakiomba loan hawapewi

kwa sababu area  zao haijakatwa kama low hand area,  Matiati  Arid Area akiomba loan katika serikali hapewi pesa  hizo kwa

sababu hana cheti cha kumzaidia. Na katika Katiba ya leo ningetaka nisemi hivi ya kwamba sheria hizo kama haiwezi kupewe
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loan area hizo zikatwe ili watu hao wapate cheti zao za kuomba loan kwa serikali nchini Kenya. 

La pili, kunalo ma-settlement scheme ambayo zamani mababu zetu wa zamani wakiishi lakini wakati  wakoloni walipoingia nchi

hii  walifukuzwa mababu zetu  kutoka hizo mashamba nao pia wakimiliki mashamba hizo. Na  wakati  walipoondoka mashamba

hizo zilibakia chini ya serikali na ningetaka ili  ya  kwamba  kwa  sababu  wale  wa-mashamba  hizo  labda  ni  wale  walisukumiwa

kwa semi-arid areas  mashamba hizo wale wanaishi sehemu za  arid  areas  wakatiwe  mashamba  hizo  ya  settlement  scheme  ile

wawe equal katika Kenya. Wawe mtu ambaye anazaliwa katika serikali yetu ya Kenya. 

Ya tatu, nataka niseme hivi ya kwamba zamani zile za kale watu walikuwa wanapiga kura ili akipata  Chief ama kwanzia assitant

Chief na Chief na wakati  nilipochukuwa serikali tukachukuwa njia ingine ya kufanyia watu interview na wakati    anavyofanyia

watu interview huwa watu wengine wakubwa wanaenda huko mbele hali akipendekeza mtu wake  ambaye  anahitaji  andikwe

katika hizo kazi.   Na   mpaka baadaye inandikwa mtu ambaye wananchi hawapendi ama katika  huko  kwa   wananchi  si  mtu

ambaye anastahili kutumikia hao wananchi ndivyo ninasema katika Katiba ya leo  ya kwamba  ningependekeza  Katiba  ya  leo

uchaguzi wa assistant Chief na Chief uchaguliwe na wananchi wa kule sababu zake ni hizi kwa sababu inapendwa na wananchi

wa huko na hali katika  nithamu inakuwa na nithamu ya hali ya juu kwa watu wake. 

La nne, ilikuwa nikisema hivi ya kwamba wazee wale wa kijiji  wangaliliwe angaliu wenzangu wamepitisha ya kwamba wapewe

pesa ama wakati wanapoketi wapewe allowance.  Wasiwe--- kuna makesi mengi wanarudisha kutoka kotini wanasema wacha

wazee waende   watengeneze   na  wazee  wanaenda  kutengeneza  inakuwa  vizuri  wanarudishwa  mpaka  wanakuwa  na  uamuzi

vizuri  sana  halafu  hawapati  chochote.  Kotini  mtu  akienda   huko  anatolewa  faini  halafu  wale  wanaketi  sijui  wanafanya  nini

wanakula  ama  sielewi  mimi lakini  kulingana  na  maoni  yangu  kwa  vile  mimi nakaa  na  hao  wananchi  ninaona  ni  wazee  ndiyo

wanatatua kesi  sana kuliko kotini  kwa sababu wanajua kama ni  shamba  anajua  huyo  mzee  alikuwa  anakaa  hapa  zamani  na

shamba   yake  ilikuwa  inakaa  hivi.  So  pendekezo  langu  kwandika  Tume  hii   ni  kwamba  hao  wazee  walipwe  pesa  ili

wanapotengeneza jambo hilo hata wanafurahia.  

Com. Ayonga:  Bwana Chemorosoi maliza maliza sasa. 

David Chemorosoi:  La mwisho, kwa kumalizia hata ulijua ya kwamba imemalizika.  Kunazo  mipaka  kama  locations,  kama

Districts   zamani  za  kale  kama   inataka  kukatwa  tuseme  tupendekeze  kama  area  ya  D.O   wazee  wanaketi  na  wanapeana

memorandum  ya kwamba area  hii kutoka mahali  fulani  na  mahali  fulani  hii   ni  ya  D.O  fulani  ama  tusema  location  fulani   na

badaye inapeanwa na inakatwa hivyo. Na inatokeya mahali siku zingine unakuta ile area  wazee  walikubali inafika hapa mpaka

hapa  unakuta   area  ingine  inakuja  kupanda  area  ngine  kwa  mfano  nisema  kidogo.  mimi  natoka  lower  land  uko  chini  na

tunapakana  na  East  Baringo  ambayo  ni  Constituency  ingine  na  pande  hii  ni  Consituency  ya  North  Baringo  Constituency  na

katika upande hiyo kuna wazee wapokoti walitwa na wazee wapokoti  na wazee wa tugeni pande hii wakaketi  na wakambiwa
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wonyesha mpaka na wakasema ni hapa nafika hapa nafika  hapa nafika huko  waliongesha yote.  Lakini wakati  serikali tukufu

alivyochukuwa   term  wakati  ule  wa  ukoloni,  Mkoloni  alikuwa  anafuata  vile  hao  walionyesha  lakini  wakati  sisi  weusi

tulipochukuwa tukachuwa ya kwamba imekuwa Kenya imekuwa uhuru tuishi  pamoja  sasa  tukaishi  pamoja  namna  hiyo  mara

hata  tukachukua  hata  boundaries  ya  siasa  ikapitishaa  na  ile  ingine  ndiyo  unaona  mpaka  sa  hizi  imekuwa  corruption   mpaka

tunauana. So ningependekeza katika Tume hii ifatilie  ile ya zamani ya  tusema East  pande ile Constituency ama mpaka zile ya

zamani ya wazee ifuatwee hiyo ya miaka ya zamani siyo hii ya siku hizi hii ya siasa hii ya kusema wacha nisongeshe halafu nipate

siasa no, nataka ile ya serikali. Asante sana.   Mimi ni Chemorosoi KANU Chairman asante sana, any comment? 

Com. Ayonga:  Asante jiandikishe hapa Bwana Cheremosoi,  hapana tumesikia na tumeelewa kabisa ulizungumza vizuri. Letio

.S. Amudhani.  Yuko amepeana maoni?  Na James .K. Chebi hata huyo pia alipeana kwa hivyo tumuite Christopha Kaptoo. 

Christopher  Kaptoo:   Asante  sana  Bwana  Commissioners,  Jina  langu  ni  Christopher  Kaptoo.   Ningependa  kutoa

mapendekezo kwa hii Tume  yenu.

Kwanza katika serikali ya mtaa ningependa Mayor achaguliwe na wananchi halafu wale Ma-  Councillors wengine wachaguliwe

kwa kila tarafa zao na kwa kupitia njia ya siri.  

Mali  ya  asili  ikiwa  inaenda  mpaka  inapatikana  basi  hiyo  mali  ya  asili  iwe  inachukuliwa  inagawanywa  mara  mbili  mahali

ilipatikana ichukuwe  50% halafu sasa county council na serikali wachukuwa 50%  ile ingine.

Kuhusu  kitu   ambaye  sisi  tunaomba  serikali  atufanyie  free   education  kwa  watoto  kutoka  nursery  na  kwenda  juu,  iwe  free

education serikali wangalie yule mtu anafundisha kama mwalimu wake. 

 Pendekezo  la  pili,  jina  ambalo  tungetaka  serikali  iangalia  kwa  sheria  ambayo  inazuia  sisi,  mtoto  yangu  kutoka  aende  kwa

bwana yake na aendelee na kuitwa jina langu tungeomba sheria ifunuliwe ya kuwezesha huyu mtu ameoa mtoto wangu  aende

abadilishe hilo jina lake  kwa sheria  asitwe tena kwa jina langu aitwe kwa jina la huyo bwana wake. 

Desturi ya watu wa tugen wakati hakuna bibi  ambaye anaenda kumwambia wacha fulani ninataka kuoleka na huyu mwanaume

mbali mwanaume mwenyewe naondoka anaenda kutafuta msichana akisha pata  anaenda  kwa  wazazi  kwa  hivyo,  juu  ya  mali

ambaye bibi amenda kukuta uko na mamlaka  ya huyu mwanaume.  

Kitu  ingine  tena  ni  kwandikisha  kwa  kazi  tunaona  kama  iko  jami  fulani  watakuwa  wakiandikwa  kazi  na  yule  mtu  wa  chini

hatapata mtu wa kuandika yeye  atakuwa akika huko bila kuandikwa kwa sababu ile nafasi ikija yule mtu mkubwa  yuko huko

mbele anachukuwa nafasi hiyo akitoka yeye anachukuwa nafasi mpaka yule mtu maskini mwenyewe anabaki  akiwa hivyo hivyo

bila mtu wake hata mmoja kwenda kwa kazi.  Basi ni hayo tu  Bwana ----
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Com. Ayonga:  Swali kidogo swali kidoga Bwana mzee Christopher Kaptoni.  Hii shida ilioko kwa bibi akitumia jina  la baba

yake akiwa ameolewa unaweza kufafanua shida iko wapi. 

Christopher Kaptoni:  Bwana Commissioner wakati watu wanaenda kwa kanisa cheti ambayo wanapata  wawezi kupata  kwa

jina langu mimi nikiwa baba cheti  yao ni huyu bwana na mke wake basi ibadilishwe kutoka  huko huko  na iwe yake isiwe tena

mimi niko na jina la bibi yake akienda mshahara anaenda  kuita  jina  langu  huyu  mtu  alioa  huyu  mschana  apatiwe  jina  la   mtu

huyu. 

Com. Ayonga:  Asante sana mzee Kaptoon jiandikishe hapa tafadhali.   Sasa  nitamwita Silas kiboweni.  Silas jina ni Kiboweni

yuko? Amepeana tayari.   Tumuite Hellen Cheptogoni official.  Okay,  Priscar  Kipsongei official okay,  Easther  Kaino,  Easther

Kaino.  Mama tutajie majina yako taja kwa mic. 

Easther Kaino:    Kwa jina ni Easther Kaino,  memorandum ni ya kutoka kwa watu  wa  Boi.Ya  kwanza  inahusu  mashamba,

mashamba kuna watu wanaomiliki shamba kiasi inayozidi heka elfu moja  na  tumependelea  ya  kwamba  mtu  asizidi  heka  elfu

moja ikizidi ipewe wale hawana mashamba. 

Ya pili,ni kuhusu  Chief  wawe  elected  na  wananchi   na  wafanye  kazi  miaka  mitano  na  wananchi  wakipenda  wanaweza  tena

kuwachagua. 

Ya tatu, inahusu wazee wa mitaa:  Wazee wa mitaa  wapewe kiasi fulani ya pesa kulingani na kazi yao wanaofanya kwa sababu

kazi  ile  wanafanya  hata  inashinda  ya  assistant  Chief  hata  na  ya  Chiefs  kwa  sababu  wanafanya  katika  vijiji  na  ikiwashinda

inapelekwa  mpaka  kwa  assistant  Chief,  ikifika  kwa  Assistant  Chief  ikishinda  assistant  inaenda  kwa  Chief  na  inaenda  hivyo

hivyo mpaka ipite juu. 

Na kwa upande wa elimu: Elimu wanafunzi wasome masomo ya bure wasilipe karo yeyote kwanzia daraza la kwanza hadi form

four sababu tunaona watoto wengi wanakosa cheti ama wanakosa elimu  kwa sababu wanalipa pesa. 

Ya tano,  ni mambo ya dawa medicine:  Dawa ipiwe  wananchi  bure  kwa  sababu  tunaona  ya  kwamba  watu  wengi  wanakufa

kwa sababu ya kukosa pesa yakulipa dawa. 

Ya  sita  mambo  ya  rasilimali:   Tunaona  ya  kwamba  tusema  kama  mafuta  ikipatakana  mahali  tunaona  ya  kwamba  wenye

wanakuja kutoa hiyo mafuta wanaenda na pesa yote na mwenye  hiyo shamba anakosa mali au anakosa  pesa  na tungependelea

ya kwamba mwenye hiyo sehemu ama mwenye hiyo ardhi apewe 10% ya rasilimali kutoka hiyo sehemu. 
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Ya saba,  inahusu catchment area  forest  ama sehemu za ya kutunza nchi tumesema ya kwamba  kama  kuna  sehemu  inatakiwa

itunzwe serikali iwekwe reinforcement ili  tuzui desertification ama tukose hata maji ya kutumia.  

Kuhusu uchagusi wa yaani National election hiyo ifanywe baada ya hii Katiba ama Consitutional Review baada  ya kumalizika ili

wale watukuwa wamechaguliwa watakuwa wamechaguliwa kulingana na hii Constitution  ile tumepanga. 

Ya tisa, ni kuhusu wabunge:  Wabunge kama wamechaguliwe wawe na office katika area  yao ile wanakilisha wawe na office ili

wananchi wakitaka yeye wawe wakipata kwa uraisi wasikose hata wakiwa na haja mhimu wasikose yeye. 

Ya  kumi,  inahusu  mishahara  ya  wabunge  tunaona  ya  kwamba  wabunge  wanazidisha  mshahara  wenyewe  kwa  bunge  na

pendeleo letu ama pendekezo letu ni kwamba  mshahara ya wabunge iwe determine na head of civic service.   Nafikiri ni hayo

kutoka kwa area yangu. 

Com. Ayonga::  Asante  sana mama jiandikishe tafadhali kuna mzee ambaye yuko hapa na anataka kutoa maoni. Mzee,  mze

umejiandikisha, ujajiandikisha what is happening,  ulipeana jina huko kwa mlango,  ulipeana  okay  keti  hapo  halafu  uzungumza

halafu nitakuita.  Taja jina na uzungumze tafadhali. 

Joseph  Wamuge:  kainet  ko  Joseph  Wamuge  ko  amwoe  ale  korotwek  kobwonei  komokingen  ako  kimoche  serkalit

konyoiso buch amu matinyei bik rabishek.

Translator:  mzee  amesema  ya  kwamba  kwa  vile  ugonjwa   si  jambo  ambalo  linaweza  kutabiriwe  linaweza  kushuka  wakati

wowote ingefaa serikali itoe huduma ya afya bure bila malipo. 

Joseph Wamuge:    kainet  ko  Joseph  Amge  ,ko  nenyu  nomwoe  ko  eng ngalechu  bo Katiba  amwoe  akobo  kap  kerich,

achek  boisiek  kokinai  kerchek  ko  koroito  konyonei  sait  age  tugul  ago  metinye  silin  neinemu  ko  komoche  kegonech

buch.  ko  achek  kemikoroni  koboisiek  chebo  mtaa  kotoretei  assistant  chief  ako  toret  kirwogindet  kotorchi  ngalek  ab

kaa ngomi chorin  konomu chorindet korok amu bunu kaa.

.

Tranlator:  Mzee amesama  ya  kwamba  kwa  vile  hao  village  elders  ama  wazee  wa  mitaa  wamekuwa  wakitekeleza  jukumu

muhimu sana katika serikali inabidi serikali ilioko wakati wote—

Com. Ayonga:  Kuna kelele nyingi huko nyuma tafadhali kuna kelele hapo
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Translator:   Asante,  nitarudia  mzee  amesema  ya  kwamba  kwa  vile  wazee  wa  mitaa  ama  village  elders  wamekuwa

wakitekeleze mambo mhimu katika uamuzi wa aina nyingi kama vile kushika walifu ama kutatua mambo muhimu kama vile ya

shamba inabidi serikali wawashugulikie  kimasilai kama vile kulipa allowances ama mshahara. 

Joseph  Wamuge:   nebo  somok  koamocheku  komos  tab  timto  nekokatengan  em  komostab  kijiji  anun  ko  location

kemeche keribwech amu ngomomi  komonamei ropta emet.

.

 

Translator:  Amesema kwamba kwa vile imejulikana na imetambuliwa kwamba mazingira  ama misitu  inakuwa ni  catchment

zone  ama  inazidia  katika  kulinda  hali  ya  mvua  inatakikana  Katiba  ya  sasa   iweze   kutenga  sheria  ambayo  itakuwa  inalinda

sehemu hiyo  kwa hakika. 

Com. Ayonga:  Mwambie sasa amalizie malizie. 

Joseph Wamuge:  nebo let ko kieng keny ko chorin kokikiborei ngenam  keborei kerotchin  suswot  ake  bel,  ko  amoche

kewek ngoliondo noto simoketchin kei bik chechorsei, kongoi missing.

Translator:   Mzee amesema kwa moini yako katika enzi za  zamani  mwizi   yeyote  akipatikana  alikuwa  anafungiwa  nyazi  na

kuchoma kabisa hivyo angetaka ikatika katika sehemu jambo kama hilo irudishwe,  asante amemaliza. 

Com.  Ayonga:  Asante  sana  mzee  Joseph  Wamuge  jiandikishe  hapo  tafadhali.   Kuna  Councilor  Enock  Chelimo,  Enock

Chelimo,  yuko  hayuko.   Hellen  Talamu—yule  alitoa  maoni  okay.  Basi  tumuite  Sephania  Bowen.  Haya  mzee  kwenda  hapo

tuambia jina na utupatie maoni yako. 

   

Translator:  Mzee amesema ya kwamba katika enzi za ukoloni----

Com. Ayonga:  Jina lake kwanza---

Muza Chepkoroni: Kainenyun  kekure  Musa Cheserkon,  koni  komoche  akobo  eng  keny  kokimi  kiberuinik  kokicheng

mbarenik   ab Kenya  koipchikei  tugul,  keborien  ko  uhuru  kebou  kei  ake  nyoru  tukuk  chok,koyokiker  komi  bik  che  mi

koita buch manyoru kii ,kemoche konyoru,kemar mbaren chekitinyei chumba kekochi agot ekka mbili nemenyei

Translator:   Sorry  kwa  majina  ni  Muza  Chepkoroni  huyo  mzee.   Na  amesema  kwamba  katika  enzi  za  ukoloni  wakoloni

waliweza kunyakuwa sehemu ambazo zilikuwa na rutuba nzuri.  Hivyo baada  ya kupata  uhuru matangazi ya kwanza yailikuwa

kwamba wananchi sasa  itawabidi waanza kukula matunda ya uhuru wao mpaka wa leo kuna wau ambao wanakalia  sehemu  
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changa  amesema  kwa  maoni  zile  sehemu  ambazo  ziko  ambazo  kama  zile  za  ADC  zigawanywe   kwa  watu  hao  ambao

wanaonekana hawajabatika na ardhi nzuri. 

Muza Chepkoroni:  konerubei  kokouyokamwa  chi  kole  kelewen  bik  ab  mitaa  siyomi  tuiyot  kelibanbetut  nebo  tuiyot

akeleweni bik bik bichoto akeikartasit akoi serikali amu imuchi kokwei chelesos  akongem  bik  kole  agolol  chin  bik  ako

ngemei.ko ngongemei kongen serkaliak boisiek.

 Translator:  Amesema  ya kwamba katika hali ya uchaguzi wa wazee wa mitaa inabidii wasajiliwe na majina hayo yapelekwe

ukatiri  ijulikane inatumbuliwa katika serikali yawekwe katika  record.  Hivyo  kwa  sababu  katika  wakati  huu  kumejaa  ulaghai

ambao  wanaweza  kujitokesha  na  kusema  yeye  ndiyo  mwamusi  wa  mzee  wa  mitaa  kwa  kweli  kwa  hivyo  anataka  kusema

kwamba kesi zote zinapitia kwake kwa hivyo takabidhi kama hizo ziwekwe ili watu wa aina hiyo wasiweze kupenya. 

Joseph:   Bas  komoche  anyun  chichang  amo  tugul  chekimwa  bik  ko  koron  atkeboisien  cho  kebe  ngat  ketesta  cho

kokimwoenkou  agot  kirwok  kekochi  kura  akoi  kenyisiek  mut  si  ngomochei  kotestai,eng  oret  ne  karan  em  locatio

kekure senior aketeshi mushahara akonai akine kole korib koret.

Translator:  Mzee amehiza ile maoni ya mtu ambaye alisema ikiwa katika hii hali ya kuchagua ma-Chief inatakikana kufatiliwa

baada  ya  miaka  mitano  ikiwa  ametibitiswa  kwamba  ana  uwezo  wa  kufanya  kwa   njia  sawa,  basi  wakati  huu  anatoa  hata

mamlaka ya kuwa senior Chief ama Chief grade one na kuwendelea.  Asante.

Com.  Ayonga:   Kuna  swali  kidogo  hapo.   Haya  mashamba  ambao  anasema  wale  ambao  hawana  mashamba  wapewe

mashamba  yenyewe  yako  kwa  majina  ya  watu  fulani  ambao  waliayafuata  kwa   kununua  ama  kwa  njia  ingine  angelipenda

mashamba yakichukuliwa serikili iwalipe  rida wale ambao walikuwa wenye hao mashamba anasema wapokonyw, ungelipenda

 tufanye nini hapa. 

Joseph:   Kimche  kiokimwae  kele  kigoitoi  mbaret  kekochi  chemotinyeikekere  kele  ngetei  bik  chetinyei  mbarenik  kwo

angot ine ibkwal  koker nafas nebo bichae kitokitkchi yae.

Translator:  Nafikiri mzee ajamaanisha kupokonywa lakini amesema kwa ile sehemu ambaye  imetengwa  kwa  ugawanaji  wa

ardhi ya wananchi amesema inaonekana kwa  jili ile uwezo wa matajiri huwa wanakimbilia na kuchukuwa  hiyo sehemu pia ili

wale ambao hawana uwezo tayari wanakuta kama imegawanya zote zimeenda kwa hao watajiri. 

Com.  Ayonga:   Swali  ni  hili  kwanza  wale  ambao  matajiri   wamechukuwa  wapokonywe  hao  ambao  hawana  mashamba

wapewe.  Hilo ndiyo swali nilikuwa nauliza. 

Joseph:   kimoche  chetinye  mbarenik  kindon  kete  koiyomi  bicho  kiyoei  senses  ,akonai  akiche  kole  Katiba  komochei
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akine konyor chitukul, asikochute neribei Kenya kolenji  kepchechi chitukul nusunsu. 

Translator:   Amesema shariti hao watu wawe register wale ambao wana mashamba kubwa kubwa halafu hapo sasa  serikali

watumie namna  mzuri ambayo  wanaweza kueleza  kwamba  ni inafaa wagawie wasaidie wale angalau wale wengine  ambao

hawana.  

Com. Ayonga:  Asante sana mzee tafadhali jiandikishe hapa.  Huye mama anaitwa Mary luke, Mary Luka peana maoni halafu

utafuatiwa na Councillor Enock Chelimo. 

Mary Luka:   Eng kainaik chuch kekurno Mary Luka kit nowendi agololi ako konetin  che  nasari  ,  ko  nge  nye  ketoben

komokerei  serikali  kole  kaptuta  koui   bo  maana  saidi  amu  konetindo  konyoni  konetei  lakwa  kotsaita  akot  nda

masoitoi ,ko komoche koliban serkali amu wazazi chechang kotom koelewan kotoret lakwana.

Translator:   Mama  amesema  kwamba  jinsi  hata  jina  lenyewe  linamanisha  nursery  ni  kwamba  serikali  kwa  kitambu  ijawai

kutambu kwamba ni sehemu ya mhimu  sana katika mzini wa elimu kwa mtoto yeyote. 

 Hivyo  basi  ingefaa  kwa  maoni  yake  kwa  wakati  huu  kupitia  Katiba  yetu  serikali  iweze  kutambua  kazi  ambayo  anafanya

mwalimu wa nursery na hivyo kumlipa yeyote huyo kwa njia ambayo  inafaa.   

 Mary Luka:    Ko kongete  1982akoi  1986  kokiliboni  county  councillkonetik  ab  nasary  ,kele  kobek  rabia  em  county

council ko kotebe aleikobekunendo ano akomitei rabinik ablake Bogoriaak Nakuru  ak chekinomu che rent . 

Translator: Haya,  anasema tangu mwaka wa 1982 mpaka  1986  serikali ya wilaya  ama serikali ya mta ilikuwa inalipa hawo

walimu wa  Nursery   lakini  kwanzia  1988   mpka  wakati  wa  leo  hawajawai  kulipa.  Na  iliali  tunajua  wasi  wasi  kwamba  zile

rasilimali  ambazo zinaweza kutoa pesa  nyingi kama vile  Lake   Bogoria  kwetu  hapa  ama  upande  wa  Nakuru   zinatoa  pesa

nyingi sana  hizi pesa zinaelekea kwa mifukoa na wakina nani. Na hivyo kama kuna watu wa  aina hiyo basi  wachukuliwe hatua

na pesa zirudi kwa ile mifuko ya kawaida  ambayo inafaidisha wanachi.

Mary Luka:   ko assra kind  o ra nokinyo  kokikurei  konetik  koba  college,  koboisien  chito  rabinik  chi  k  kenyisiek   aeg

tunyemongu  konisho  kenyishek  aeng  kole  ngotebi  eng ka  ako  le kai  kai  eboik  kibit  en kap  chii  kimche  ktoben  serkali

kabisa ,ko amoche koelewan akiche wasasi akoungan mkono ngoliondo noo.

Translator:   Hivyo amesema kwamba katika ile hali ya  mwalimu yeyote yule kujipatia ujuzi ya kufunza  ni kazi kubwa sana

kwa sababu inamubidi kutumia pesa  nyingi kulipia hiyo masoma yake.  Hivyo akasema ni jambo la hasara  kubwa unakuta mtu

amemaliza amejipatia  ujuzi anakuja kufunza siku chache alipwi sasa inabidi arudi nyumbani na utakuta hata anafanya hii kazi ya

hii mambo ya maid.  Sasa  amesema kwamba sharity ingizwe katika Katiba ya sasa  kwamba serikali itafute mfuko  ambayo ni

imetengewa watu hawo ili waweze kulipa vizuri katika ile kazi ya kutoa ufunzi. 

Mary  Luka:  Asa  wany  kotongololi  ngoliondo  mara  oroti  ole  mosirei  komoswek  alak  ko  yewo  konetindo  no  sukul

kamar chi nikowa angot kilas sisit kele lakwa nikibo  ngo kiwa sukul amato  kotestai,  koyo  lakwana  kole  kinomtai  ano

lakwet amu masomanchi, ko makinyoru achek foundatio agoi tun kosir lakok eng kilas sisit .  
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Translator:   Amemalizia kwa kusema kwamba  jinzi vile hao walimu wanataoka katika kazi yao kwa  sababu  ya  frustrations

unakuta shule inabidii  kuchukuwa hata mwanafunza ambaye aliacha daraza la nane.   Huyu ni mtu ambaye hana ujuzi yeyote ya

kutunza mtoto mchanga kwa hivyo imeweza kuonekana   kutokana na hati hii mambo ya matokeo ya masomo kwamba watoto

wenyewe  wanakosa msingi  bora wakati wa kutunza tangu utotoni. Amemaliza. 

Councillor Chelimo:   Asante sana Bwana Commissioner,  kwa majina  ni  Councillor  Chelimo  nina  shukurani  kwa   kutupatia

nafasi  ya kutoa maoni. 

Maoni yangu ya kwanza  Bwana Commissioner,  ni kuhusu umilikaji  ardhu tungependa ama tungeonelea sisi watu  wa  jangwa

sehemu ya Soi tunapopatiwa mashamba  tukubaliwe   hizo kwa shamba ikatwe.  Na  kama inawezekana ialalishwe  sababu siku

hizi tukienda kwa mabenki tukichukuwa   ma-title deeds   ya mashamba sehemu ya  sehemu kavu  kwa  mabenki  wanakatalia

kwa hivyo  tunaonelea kama tunakubaliwa tuchukuwa pia loans tuzitumia hizo ma-title deeds  ya mashamba ya semi arid. 

Jambo  lingine,  ni  kuhusu  mifugu  sisi  watu  wa  sehemu  ya  Soi  sehemu  hiyo  ya  chini  tunategemea  sana  mifugo  na  sehemu  ya

highlands  wako na mimea kama kahawa,  paradona ukienda kwa shirika ambayo wanapeana mikopo huwa wanapeana kuna

Coffee  loans  ambayo  wanapatiwa  wananchi  wa  uko.   sasa  sisi  watu  wa  mifugo  tunawachiliwa  our  animals  are  not  being

recognized  sasa  tunaonelea kama inawezekana  tupatiwe pia sisi tukuwa wa mifugo mtu akiwa  na  mbuzi  yake  mia  mbili  iwe

valid mtu akiwa na ng’ombe yake mia mbili iwe valid halafu benki pia wapate  kuheshimu ama ku-respect  zile  mifugo  ambazo

tuko nazo halafu kama inawezakana tupatiwe loans kama wale wanaguza mimea  kama Coffee na Kahawa ama na Pyrethrum. 

Jambo lingine ambalo linaguza  wananchi sana ni kuhusu Judiciary.  Hapa  kwa  vijiji   na  wazee  ambao  kweli  wanafanya  kazi

mzito sana,   na kwa Katiba hii kama tutapatiwa  nafasi  tungeonelea  kweli  vile  wenzangu  wengine  wametoa  maoni  hao  wawe

re-organized at least  wapatiwe inducement kwa sababu hao watu kweli wanatuzaidia na serikali ama Katiba ile tulikuwa nayo

ya ukoloni  kweli hawajui kama wanafanya jambo la maana kwa hivyo kwa Katiba hii tungependa hao wangaliwe vizuri. 

Na  sehemu  ya  local  government,  watu  wengi  wamesema  ya  kwamba  council  hawatowi  huduma  kwa   mwananchi  na  kweli

tukiangalia katika chumba ile yetu huko  tunapiga kelele hapa na pale  kuona ya  kwamba  wananchi  wote  wamezaidika  lakini

kwa sababu ya funds ambayo tuko nayo our local councils  are  becoming poorer  and poorer  everyday simply because  income

mapato ambao  tunapata  kwa  sehemu  yetu  haitosheleshi  maitaji  yetu  so  na  hii  ni  kwa  sababu  wabunge  wakiwa  huko  bunge

wanapitisha maoni yao wanasema wajumbe leo wapate kiazi fulani sisi tukiwa council hatupati nafasi ya kuweza kujitetea maoni

yangu ni hivi kama inawezekana central government walipe council Councillors walipwe kwa kupitia  central  government halafu

hata  council   waone  ya  kwamba  ile  allowance  ambao  wanaokota  ile  pesa  wanaokota  wapate  kupeana  huduma  kwa

mwananchi.  Sababu   tukitegemea  revenue  ambayo  tunapata  kwa  mwananchi  kulipa  allowance  ya  wafanyi  kazi,  kulipa

allowance ya council na kutoa huduma kwa mwananchi hata mwalimu wa free school vile amesema sa ile  revenue ya council

haitaweza kwa hivyo local council, Councillor na wafanya kazi walipwe kutoka kwa central government. 
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Pia  sehemu  ya  elimu  ama  employment,  tukiangalia   siku  hizi  tumetokea  corruption  ya  hali  ya  juu  of  direct  order  kutoka  ile

mambo ya wizi nini mpaka hata zimeingia kwa employment.  

Mtu awezi kupata  kazi mpaka uwe na kiti  kidogo,  na  tukiangalia  tena  hapo  tunaona  ya  kwamba  serikali  wanaiona  wanaijua

wale wanafanya kazi hiyo serikali wanajua lakini hawachukuwi hatua. 

 Kama  leo  jana  tulikuwa  Kabarinet   recreuitment,  lakini  tunasikia  ya  kwamba   ufununi  ---  juu  ya  shughuli  ingne  uwezi

kuwajiriwa kazi  bila kutoa kitu kidogo,  serikali wanafikiria nini kuhusu  jambo hili.  They should take  part  action against such

people na kama inawezekana watu kama hao wapokonywe shuguli hiyo wapatiwe wale ambao wako na repeatition mzuri kwa

serikali. 

Na, tukienda sehemu ya arid land na sehemu ya chini huko chini hata walimu na shughuli zingine za serikali tunaona ya kwamba

sisi watu wa Kenya wa chini huko hata mashule mashule ya arid  ya  sehemu  tukiangalia  sa  hizi  wako  na  walimu  chache  sana

tukiangalia highlands wako na walimu wa kutosha  kuhusu kama sehemu sara  mahaba   anaweza kuwa na walimu ishirini, shule

yangu huko chini inaweza kuwa na average of five teachers  madaraza ni nane je ukweli uko wapi?  Maoni  yangu  ni  hivi  kwa

sababu hao walimu  wamewekwa  hapa  juu  wanasema  ya  kwamba  because  of  their  marital  status  sheria   hawakubaliwi  ama

ruhusu hao  wateremke huko chini wafundishe.  Kama kuna njia tunataka kila mwalimu ama mtu yeyote wa serikali kama asha

kubali ya kwamba anafanya kazi lazima akubali kufanya sehemu yeyote ya jamhuri. 

Halafu kuzaidiana na hiyo kama kuna wakati  wa  employment  sa  ile  kwandika  kama  walimu  employment  iende  kwa  sehemu

ambayo wanaitaji isiwe general employment kwa sababu ikisemekana ya kwamba iende to the area which of course very needy

itazaidia  sehemu wale wametoka highland ile wapate nafasi ndipo wanaweza rudi huko na kuzaidia huko.  

La mwisho ni kuhusu education:  Kweli tumeongea na tungependa kweli serikali kama inawezekana kwanjia pre-school  mpaka

kidoto cha nne free education vile mwenzangu amesema  na iwe lazima.  Asante. 

 Com. Ayonga:  Thank you unaweza kujiandikisha kule.  James kipkebuti, mzee si wewe ulisha ongea? 

Com. Zein:  Mzee anatakaje? 

(interjection) mzee anasema ati anataka kusema kidogo ---

Com. Ayonga:  Anataka kutoka.  Okay,  mzee mpe hiyo microphone atupe baraka  aende.   Wacha aseme hata akikaa,  kama

amekataa----

  kongoi   amukakengololchi  kei  ra  kokieawachini   kokwoni   bituni  kemi  general  election  kochiaketugukul  kole

akararan akot nda nyoka koongesom kila kitu serikali nebo kanu  motikanyi keberbergei. 
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Com. Ayonga:  Haya tafisiri hiyo kwanza. 

Translator:    Mzee amesama hivi  baada  ya  hapa  nafikiri  tunaelekea  uchaguzi  kwa  hivyo  tujikinge  na  wale  walaghai  ambao

wanakuja kutulaghai kura na kurudi makwao mahali walitoka, hivyo pia amesema tu kwa maoni yake kwamba basi kwake kwa

mapendeleo  yake  ukitaka chochote pitia KANU kama ni kazi  ombo kupitia serikali ya KANU kama ni chochote kile  pitia

kwa serikali ya KANU hivyo ndivyo amesema hapa Bwana commissioner. 

Com. Ayonga:  Asente mzee basi tunachia hapo 

Speaker: kosamwa anekuno kokimi ane kasi komie korot chito  age nekele Oginga Odinga konyo kole achi kiruk kotoi

KPUara oge bisstent tukukcheuchon.

Translator:  Amesema kuwa ati fulani kulitokea mzee mmoja anaitwe Odigo Oginga akanza jama ingine anaitwa KPUsasa  ni

wakati huu tumesikia mambo kama hayo tujiadhari na mambo hayo hiyo ni kama kupotesha watu. 

Com. Ayonga:  Asante asante.  Nataka  niwambie tafadhali katika mambo tunayo kusanya msituletea kunasa maneno  ya  siasa

kwa hivyo hiyo tukiwa na baraza ya siasa hayo yanaweza letwa lakini leo tuko katika Katiba.   Asante  sana.   Tafadhali  sema

majina yako na endelea. 

James Kipkobuti: Kwa majina naitwe James Kipkobuti. Maoni yangu ni kuhusu Chiefs. 

Kwa maoni yangu ningeona kama ingekuwa mzuri kama  hawa Chiefs wanaweza  kama  civil  servant  wanaweza   ku-transfer

kama namna  vile askari anaenda  kama vile D.O anaenda  kama vile D.C na watu wale wengine.  Kwa sababu if you-------

Com. Ayonga:  Umesha fanya point yake unataka ma-Chief wawe tranfered kama mtu yeyote that is the point we don’t want 

 any far than that.  

Joseph Kipkobuti:   Okay, thank you.  Ya pili, ni kuhusu village elders,  should be recognized by the government kwa sababu

wanafanya kazi mingi kwa hivyo hapo ndiyo  point ambayo nimeona wanafanya kazi mingi sana. 

Ya tatu,  ni kuhusu ancestral  land ,  ancestral  land ni shamba yeyote  ambaye  mtu  amenunua  tusema  kama  siku  hizi  mashamba

imekuwa kidogo sana  mtu akinunua shamba na ako na watoto  wake mtu akiuza hiyo shamba hao watoto  watangamia so we

should made a law that kama uko  na shamba ambayo uko nayo hiyo shamba ambayo umenunua iwe  ni ya watoto  wako kwa

sababu watoto  pengine watokosa  shamba wataumia so,  we  should  made  a  law  that  nobody  should  sell  a  land  ambayo  ako

nayo na ako na watoto. 

Na ya tatu ni kuhusu salary ya MPs nimeona wabunge wamejiongezea pesa every now and then the day halafu juzi  ikiwa vizuri
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kama tungekuwa na several committee ambayo inangalia mambo ya mshahara ya wabunge kwa sababu siyo vizuri ati unapigia

kura  wabunge  halafu  anaenda  kujiongezia  mshahara  ni  kama  mtu  mnandika  kazi  halafu  anajiondokezea  pesa  so  to  be  very

important  kama  tungekuwa  na  several  committee  ambayo  –  iwe  inatoka  Consituencies  hiyo  several  at  least  one  committee

should come from the Constituency. 

Ingine  ni  kuhusu  regulation  of  transfers.   Nafikiri  sitakuwa  nitarudia  lakini  ninasema  kwa  sababu  iko  tuseme  for  instance

mwalimu anaenda    tusema  Baringo   Teachers  Training  College  vile  amesomea  hapo  anaenda  Baringo  Teachers  Training

College halafu anarudi anakuja  kufunza hapa  mpaka siku ile ataenda retire   so the government should make a regulation that

unafunza for one year in Baringo District  halafu next year  unaenda  North  Eastern  ama  unaenda  Nyanza   ama  unaenda  kila

mahali. 

Com. Ayonga:  Okay, umefanya point walimu wawe wanakuwa na transfers. 

Joseph :   Ingine ni kuhusu equality mama na baba they should be treated equally nimesikia watu wanasema mama anasema ati

maneno yao nini so they should ,--  wakati  inafanywa sheria mama na baba  wawe wanakuwa na equal  rights  hakutakuwa  na

malalamiko kama ni kwenda shule  we should be given  equal chances kama ni kazi iwe  pia ni kazi pale pengine. 

Halafu  ingine  ni  kuhusu  iligetimate  child  bearing  hii  kitu  nimesikia  watu  wakisema  sana  na  it  would  be  very  important  kwa

sababu wakati mtoto anazaliwa inakuwa ni ---- there should be a negotiation between the man and the women wazae mtoto so

this things inakuwa an equal collective responsibility ni kama waliongea na wakasikisana. 

Com. Ayonga:   Kwa hivyo unataka aje. 

Joseph:  So nataka iwe namna hii ya kwamba that child should also be given an  collective responsibility. 

Civic Education Providers  hiyo tu itakuwa ni maoni kwa sababu nimeona  they should be equality  Civic Education Providers

kwa sababu we cannot,   mtu anakuwa tu anapewa kazi ya kuwa Civic Education Provider  na  you don’t have those qualities

uweze  sikia  Kiswahili  uwezi  kusikia  kingereza  unajua  tu  lugha  ya  nyumbani.   Civic  Education  providers  iwe  ni  kama  wewe

unatoka  hapa  nyumbani  na  umepewa  hiyo  ya  Civic  education  provider  iwe  ni  kama  wewe  unatoka  hapa  nyumbani   na

umepewa hiyo kazi ya Civic Education Provider iwe wewe umesoma unaelewa lugha ya hapa halafu Commissioner kama huyu

amekuja hapa leo anasikia kwa lugha hiyo na inakuwa very ----  I  mean uko na  quality  uko na education ya kutosha uko na

also qualities  kwa sababu pia wanataka kuwa  ambaye wame-qualifiy pengine wanataka hivyo. 

Ya  mwisho  iko  mambo  ya  alcoholism  inahusu  pombe  I  believe  one  of  the  most  alcoholic  country  in  Africa   ni  South  na

economic yao pia  is  very  high.   Nimeona  iko  tukienda  mahali  kama   Nairobi  ama  Kisumu  mahali  pengine  unakuta   iko  the

government is giving licences watu wengine wafanye ili naitwa brewing  ya local hii kitu ingine ambayo siyo mzuri so  it would be
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very important that government wanafanya ile kitu inaitwa licencing  kama--- mimi nafikiri Provincial  Administration wanapewa

kazi ngumu sana kwa sababu wanakimbizana na busaa area hii so it will be  important  kama wanaweza kupewa ---  wanaweza

kupewa licence and if they will not given licence they should made a law that there should be nothing  like the buzaa na should

be open. 

Com. Ayonga:  Basi saa  zako zimekwisha asante kwa maoni yako na kama una maandishi tafadhali  utupe  na   andikishe  jina

lako.  Wapi huyu David Kimei yuko wapi unaweza kuwangea kwa dakika mbili tatu?  Tatu kienyeji tatu Kikatiba.    We  sema

tatu  kikatiba  saa   ndiyo  hii  chukuwa  microphone.   Hebu  mkiwa  na  ukimya  tutamaliza  lakini  mkiendelea  sasa  mimi  nakuwa

nangojea.  Na  tulisema  kutoka  mwanzo  kama  watu  mnataka  kuongea  juu  ya  habari  fulani  kuna  nafasi  kule  nje  wacha

wanayotaka kuzikiza wazikikiza. 

David Kipkemei:   Thank you very much Commissioner kwa  majina  mimi ni  David  Kipkemei  ningependa  nisema  vitu  viwili

kuhusu  Katiba. 

 The first one  ni kuhusu security.   Mimi mwenyewe nataka ya kwamba  member  of  Parliament  ikiwa  kuna  shida   kwa  areas

kuhusu hii maneno ya kuiba ng’ombe, kuiba mbuzi ikiwa hiyo shida iko kwa area  yake yeye mwenyewe ikiwa na clause kwa

Parliament ambayo mtu ambaye  ana shida kwa Constituency yake awache huko ama awacha benefits yake kwa sababu MP

anakaa Parliament na huko nyumbani watu hawalali nyumbani ng’ombe zinaibwa nashanga kwa nini huyu kiongozi wa area  yeye

mwenyewe alipata kura ya kutosha kwa nini hawezi kuongea na watu wake mpaka 

Com. Ayonga:   (inaudible) 

David Kipkemei:  Ya pili   ni kuhusu maneno ya mbuzi, ng’ombe barabarani  sheria ya saa  hii inasema ya kwamba ng’ombe

ikikanyagwa  barabarini ama mbuzi yule ambaye anatakiwa alipe ama yule ambaye anatakiwa apate  hasara  ni mtu wa ng’ombe

au mtu wa mbuzi mimi  napendekeza ya kwamba  hiyo sheria ibadilishwe kidigo kwa sababu ng’ombe ni mali yetu gari ni mali

kwa hivyo maoni yangu ni ya kwamba hiyo irekebishwe halafu tuangalia ya kwamba ni nani kama mwenyewe alileta ng’ombe

karibu na barabara ama hiyo gari alikuwa kwa speed. 

Ya tatu mimi nataka namna hii kulingani na wakati huu na society ya Kenya kuna shida nyingi unemployment problem of family

separation  alcoholism  I  would  like  some  of  the  requirement  ya  kwamba  D.O,  Chiefs  ama  assistant  Chiefs  wawe  na  elimu

ambaye tunaita guiding and counseling kama required moja kwa sababu kuna shida nyingi nyumbani na yule ni mtu ambaye ako

pamoja na hawa

  

Com. Ayonga:  Asante umesha sema mpaka tatu nne tano.Hapana. 
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Joseph:  Thank you very much. 

Com. Ayonga:   Asante  nakushukuru.   Chirichir  Lagat,   utajiandikisha  ndugu.   Chirchir  Lagat,  wapi  mama  Rhoda  kiplagat,

okay asante.   James Chesang  Chepkwony  Ndiyo wewe haya chukuwa microphone sema majina.  Samuel  Kimaro  ungojea

uwe tayari na wa mwisho atakuwa John Kandie. Basi tutafuatana na ordha hiyo, endelea ndugu.

 James  Chesangi:   Bwana  Commissioner  kwa  majina  ni  James  Chesangi  kutoka   Kipkata  location.   Kwa  maoni  yangu

tulikuwa tunataka  kukuwa na kuna mambo ya mjane katika jamii ambaye anawachiwa na watoto  na tunaomba serikali izaidie

hiyo jamii kwa maoni yangu. 

Maoni ya pili tuko na Baringo iko  na Mito  mingi sana ya kutiririsha  maji  tunaomba  serikali  itafute  pesa  ya  kuzuia  hiyo  maji

kutiririka bure halafu ifunge ipatiwe wananchi ifanywe irrigation. 

Ya  tatu  kuna  tunasema  tu  kwa  hivi  kuna  mke  pamoja  na  bwana  unaona  kuna   ndoa  ambaye  inafunjika   humu nchini   kwa

sehemu  nyingi  kwa  sababu  ya  maswali  hapa  na  pale  ambaye   hayajatatuliwa  kwa  sababu  watu  wengi  kuna  shida  na  mimi

nilikuwa naomba namna hii  iwe hata mke ameelimika kiasi  gani awe chini ya mzee wa nyumba  hiyo  ni barabara.  Ndiyo. 

Ya nne, kuna madini  mengi Baringo lakini  sisi  tunakosa  kazi  kwa  sababu  hayajachimbwa  ama  ipatiwe  kampuni  mbali  mbali

duniani  ichumbwe  ili  kazi  ipatikane  kwa  sababu  nimeona  hata  jana  nilikuwa  Kabrenet  nimeona  chunga  mzima  ya  vijana

walikuwa wanazurura kutafuta kazi. Asanteni sana. 

Com. Ayonga:  Asante, kuna madeni gani hapa? 

James:  Kuna mengi sana,  kuna moja hata inasemekana hivi karibuni hapo chini tuu mimi natoka sehemu inasemekana iko na

mafuata, na sehemu zingine ziko na madini ya pesa. 

Com. Ayonga:  Pesa tutapata hapa Baringo. Samweli Kimaru, chukuwa kiti.  

Samwel Kimaru:   Kwa majina naitwa Samwel  Kimaru.  Yangu  ni  kuhusu  the  county  council.  Ningetaka  kusema  watu  wa

county council wamenyanyasa watu na wameletea watu  umaskini nyingi katika  area yetu hii. 

Sisi ni watu wa Soi tunachunga mbuzi, wengine wanafanya biashara ya maduka na kila kitu zingine.  Na  hao  watu  wa  county

67



council wanangojea watu barabara na kwa milango za watu mimi ningeomba serikali wabadilishe hiyo serikali ya county council,

watafute mbinu zingine siyo ya kukuja kunyanganya wenyewe haki yake. 

Ingine ni kwandika kwa kazi kwa vijana na  kila  mtu.   Ndiyo,  natoa  maoni  kwamba  siku  hizi  watu  hawandikwa  kufatana  na

utaritibu au mwili yake siku hizi nikutumia  njia zingine.  Watu wanatumia njia za kutumia watu wakubwa wanandika watu wao

na wale wengine hawana watu kule mbele hawawezi kuandika

Com. Ayonga:  Kwa hivyo tufanye –

James:  Kwa hivyo tunataka kuandika wa vijana ni kuanzia location wajulishe Chief anapeleka huko kwa serikali-----

Com. Ayonga:  Ya mwisho. 

James :  Siyo ya mwisho baado niko na ingine.  Haya jambo lingine ni kuhusu makesi ile ingine ingine kuna makesi ile  inaweza

kutengenezea  nyumbani   kesi  ya  mashamba  ata  zingine  za  kunyang’anya  mtu  ng’ombe  yake  na  zingine  mingi,  wengine

wanatumia pesa na kuchukuwa watu kwa kotini na wanatumia pesa  yule mtu wa afya angekuwa na haki ananyanyashwa kwa

sababu hana chochote  saa  ingine  ni  hiyo  ulikuwa  unategemea  peke  yake  halafu  sasa  mtu  unanunua  watu  wananza  kupeleka

kotini mtu  anayekosa pesa  ya kuenda kertini,  basi   ningeomba  hiyo kitu kama hizo  makesi  ndogo  ndogo  kama  hizo  zifanye

nyumbani na wazee wa mitaa. 

Com. Ayonga:  Asante. 

James:  La nne ningeomba tena wazee wa mitaa wapatiwe mshahara. 

Com. Ayonga:  Hiyo ilisha semwa. 

James :  Na tena akuwe na office yake kwa sababu yeye ni kama j Judge----  kwa sababu yeye mtu ya karibu wa nyumbani

na  anajua  kila  ni  kama  mtu  mchungaji  anachunga  pusi  kwa  hivyo  lazima  kila  kitu  mpaka  ya  kila  kitu  ng’ombe  ya  kila  mtu

unaweza kujua yeye mwenyewe hapa sasa  tunataka kuomba serikali huyo  mtu  ajariwe  apatiwe  mshahara  na  kupatiwa  office

yake. 

Com. Ayonga:  Asante asante lazima nimuite mtu mwingine.  Lazima kila mmoja apate nafasi. Na tafadhali hapo uweke kidole,

kuna yule mwingine alikuwa hapa katikati hapa—ngoja alikuwa kule
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John  Kandie:   Kwa  jina  mimi naitwa  John  Kandie   mimi ni  mwalimu.  Ningependeza  kutoa  mabadilisho  yangu  hivi  katika

Kenya tuko na koti mbali, kwa hivyo ningetaka  serikali ama Commission hii itoe koti  mbili, koti  ya kwanza  ni ile ya kuhusika

na mambo ya kanisa denominational koti,  koti  ya pili ni ile kodi  ya kusimamia  wananchi  wote  kwa  jumla  bila  kujua  wewe  ni

nani. 

Jambo ya pili, ningetaka mambo ya Judiciary iwe independent iwe na body  ya kwe employee or to appoint  the Executives  not

to be intimidated or  interferes  by any other body. 

Jambo la tatu ningetaka uwezo wa Rais  uwekwe mahali fulani   yaani  nguvu  ya  Rais  itolewe  ishuke  chini  lakini  it  should   be

divide isiwe ministry of education isiwe mambo ya bunge isiwe wapi isiwe mpaka village wengine wamekuwa wakitumia jina la

mtukufu Rasihigh school kushutusha wengine kwa hivyo hao watu ya President iwe define.

 

Jambo  la  tatu  ni  mambo  ya  Constituency  kuna  Constituency  kubwa  kubwa  sana   ukienda  mambo  ya  Nairobi  unaona

wamegawanya kidogo kidogo kama hii Baringo naona ni kubwa sana unaenda  West,  East,  North unapakana na  Markweti  ,

Pokot,  West  Pokot  mpaka huko  upande ule  ingewezakana  igawanywe  ikatwe  iwe  kidogo  kidogo  halafu  administration  iwe

karibu. 

Jambo la nne,  mambo ya employment,  kuhusu promotion Commission itengenezwe kulingana na ile Ministry ama kulingana na

employer kuna kama TSC unakuta watu wanapewa promotion na ministry wengine wanapewa na TSC unaona kuna tofauti so

they should be informity.  

Jambo la  tano,  ingawa  wengi  wamesema  na  kuwa  exhaust  mimi nilikuwa  naomba  wazee  ikiwa   kama  kuna  jambo  ambayo

limeshinda  watu  wazee  wapewe  uwezo   ya  kutatuwa  kesi  na  ikiwa  ni  ngumu  wa  endorse   waweke  sign  ya  kwamba

wameshindwa na hii kesi   na iende kotini halafu   isiwe  na  mambo  mengine  ya  corruption  kwa  sababu  kuna  corruption  kwa

mambo ya Judiciary. 

Kwa  mambo  ya  pre-school,  nilikuwa  natata  niseme  walimu  wa  pre-wanaelimishwa  na  serikali  lakini  hawapewi  grade,  kuna

jambo mbaya hapo kwa hivyo ningetaka walimu wa nursery wawekwe kwa elimu kama kawaida lakini wapewe grade ingawa

masoma yao ni ya chini   wapewe na kusomesha na wapewe mshahara na wajiriwe  na  serikali  kama  wengine  ingawa  ni  mtu

mmoja. 

Ya mwisho,  ningependa kusema wale wako katika kuna ugonjwa, ugonjwa umekuwa ya hali ya juu katika Kenya,  lakini mara

kwa mara watu wanakufa na status ya yule mtu ambaye alikufa aweze kuambiwa kwa public pengine mwanaume  anakufa  na

mwanamke anabaki  na wengine wanakuja kuridhi  huyu  mwanamke  ujui  kitu  gani  kilimfanya  huyo   mwana  umme  akufe  kwa

hivyo tungetaka mtu anaposhika na daktari wapewe uwezo wa ku-inspect huyu mtu alikufa kwa  njia moja. 
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Com. Ayonga:   Asante sana.   Sasa  na  yule mama Hellen Chemelil. Kuna yeyote hapa ambaye  jina  lake  limerukwa.  Wewe

unasema jina lako ilipitwa.  Okay na wewe ulio huku ulijiandikisha, kama ni hivyo sisi tunatumia watu ambao wamejiandikisha,

basi  uende  ujiandikishe.  Na  tena  hebu  niwambie  hivi  mkinyamaza  nitaongea  ninataka  kusema  hivi  hakuna  faida  ya  kuongea

kuridia mambo ambayo yameshasemwa  kwa maana hata useme namna gani point hiyo itakuwa ni moja haitakuwa mbili kwa

hivyo kama kuna jambo ambalo lilikuwa lijasemwa tafadhali lisemwe na kama mtu alisha sema yale ulio kuwa nayo mawazoni

mwako hata nikikuita sema  nililotaka  kusema  au  uliyotaka  kusema  yamesemwa  tayari  hiyo  itakuwa  kitu  kizuri.   Basi,  mama

endelea. 

Hellen Chemelil:  Kwa maoni kusema kudungaji mimba ya  msichana especially wa shule na unajisi halafu wife beating should

be given the same penalty,  hakuna kusema ati mimba ilidungwa kibati  mbaya vile mtu alisema hiyo ipewe equal  penalty  na  ile

serious kwa sababu tunaona watoto wetu wamenyanyaswa.  

Halafu kuna seduction  kuna wakati  mwingine unakuta  watu wameekelewa maneno mtu anandika barua juu ya mtu anachosa

jina la mtu mpaka inafika hata  kiwango  cha   wilaya  lakini  yule  mtu  awezi   akachukuliwa  hatua  ya  kufungwa  ama  kufanyiwa

chochote. Kwa hivyo mimi ningeonelea ya kwamba mtu akipeana  seduction report kuhusu mtu na apatikane kwamba ni uongo

huyu mtu achukuliwe hatua kali kwa sababu hivi ni kucheza na maisha ya mwenyewe. 

Halafu watu wapewe equal opportunities ya jobs  regardless  of  sex  and   also  tukiangalia  mambo  ya  recruitment  employment

tunaonelea especiall  military where we have  got  a  lot  of  corruption  recruitment  ya  military  ilitwe  mpaka  Divisional  level  kwa

sababu ma-Chiefs na wale wengine wanajua wale watu ndiyo tusipotesha wakati  tukitafuta pesa ya kuhonga wale watu. 

Pendekezo langu lingine ni ministry  of  roads  sijui  hii  ministry  iko  na  shida  kwa  sababu  wakati  wa  kutengeneza   mabarabara

unakuta mashamba ya watu imearibiwa hakuna mtu ambaye  anafuatilia  ile  sheria  inatakikana  kutengeneza  barabara.  Unakuta

kwa sababu yule mtu ni mdosi halafu masikini anaribiwa shamba lake kabisa halafu barabara  inapitia huko bila kufuatilia ile njia

inatakikana  kwa  hivyo  mimi  ningeomba  ministry  ichukuliwe  hatua  ama  itoe  sheria  ambazo  huwa  zinafuatwa  kutengeneza

barabara, ni hayo tu. 

Com.  Ayonga:   Asante  sana  mama,  ujindikishe  hapa.   Mama  usiende.   Sasa  nataka  kufanya  hivi,  wale  wengine  ambao

mumesha  ongea  nataka   muache   hii  bench  hapa   mbele  mrudi  nyuma  nataka  kutumia  hiyo  bench  kwa  namna  ya  peke  hii

bench.  Sasa  wale mulioinua mikono mko wapi?  Simama, yupi, wewe mzee  ulikuwa  unataka  kusema,  hebu  wewe  keti  kule

kwanza wale one, two, three, four, five, six, hebu njoo hapa katika hii benzi ya mbele we washa taa wakijipanga hivyo itakuwa

Raisi.   Mimi  nataka  wote  hii  bench  ya  mbele,  sasa  kuna  jambo  hebu  tuwe  kimya  unajua  kuna  wengine  hapa  ambao

wanakwenda mbali wengine hata magari ya kwenda nyumbani kwao yanawapita  ninataka  ninyi  hawa  ambao  mko  hapa  one,

two, three,   four,  five and six  wewe mimi nasema benzi ya mbele mko seven nataka muanzi kufiri hivi ninayoenda  kusema  ni

yale yajasemwa tumelewana nakupa kila mmoja dakika moja na nusu tu useme hayo yalio moyoni mwako nitaenda hivi hivi hivi.
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Halafu nataka tumalize upesi kwa maana tunataka kwenda kutumbuiswa  baada  ya  hii   tutatumbuiswa  na  wimbo  wa  Katiba.

Wangapi  mnataka  kusikia  wimbo  wa   Katiba.   Basi  fanyeni  hala  hala  nataka  maneno  mnayo  yasema  mseme  yale  tuu

yajasemwa.  

Aroni Kiptangi:  Okay, if infront of me perhaps I have some which have been repeated, 

One  ni  kuhusu  nomination  of  12  MPs  in  the  country  my feeling  is  that  if  possible  women,  youth  na  wazee  to  be  given  the

chances of nominating somebody within their area. That is my own feeling so that they are not left out. 

Because  of  time  in  Kenya  we  have  in  capital  letters  in  this   African  of  corruption   I  feel  any  person  found  doing  a  lot  of

corrupton should be sucked immediately to be a lesson to others. 

whereby  we are keen Another one  which are brought up from a harsh kind of environment according on the some few months

ago the the training has been ommited  specially in secondary schools by doing training should continue at  least  in the  primary

school to programming  of that child before he goes to secondary school.

Another  one  somebody  has  mention   and  I  am  also  supporting  that  any  old  person  at  least  above  70  years  awekwe  kwa

welfare. 

Ingine  kama  government  ana-allocate  some  funds  for  maybe  giving  loans  to  competent  business  men  it  will  another  way  of

eradicating poverty.  Assuming it has been also mention. 

Another one to abuse DDC meetings  of  every  Districtsshould  be  having  a   and  I  feel  Districts  are   representative  of  every

sub-location it will be  very possible and it will remove the black out because  citizens or  the community members are  innocent

about what is going on so if is only single person can represent  that area it will be clear and that  black out will be eradicated. 

Com. Ayonga:  Dakika yako imepita umeanda mbili tatu sasa anayofuata ndiyo huyo. 

Aron:  Ya mwisho

Com. Ayonga:  Ambayo ijasemwa hebu sema tusikia. 

Aron:  Mambo ya bursary allocation should also be known because  we seeing the parents  that can afford  to pay their school

fees are the same committee members of the schools that also get these bursaries than the poor person  so there is ----

Com. Ayonga:  Sema majina yako---

Joseph Cheserem:  Majina  yangu  ni  Joseph  Cheserem.  Pendekezo  langu  ningependelea  watu  ambao  wanaishi  upande  wa
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jangwa sheria ipitishwe  kwa kuzaidia hao kwa sababu hao  mara  kwa mara hukosa  elimu na chakula na dawa.  Kwa hivyo

ningependelea  watu hao serikali ipitishe sheria ya kuchanga hao kama kwa upande wa elimu wajengewe shule  halafu  watoto

wasome kabisa. Halafu mambo ya hospital  ijengwe huko halafu isidia hao kwa maana mara kwa mara hao wanapotesha watu

kwa sababu hakuna mawasiliana ya mabarabara. 

Ya pili,  ningetaga tena hata maji ichimbwe. 

Ya mwisho ningetanga mambo ya ma-kesi kuliko kupelekwa kwa District ningependelea ma-kesi  zile ziko chini ama civil cases

 zifanywa katika division  kwa sababu hao watu wetu wamekuwa shida kwa barabara. 

Com.  Ayonga:  Hiyo tumesha isikia na imesemwa mara nyingi.  Sema majina yako. 

Aron Kiptalangi: Asante sana Commisioner kwa  majina ni Aroni Kiptalangi.   Maoni yangi ningetaka kutoa ni kuhusu serikali

kuu na serikali ile ingine sijui local government..    Nimesikia watu   wakilalamika    juu  ya  serikali  serikali  kila  kitu  lakini  local

government hawajafanya chochote location  ni  Councillor ni moja  yule yule hali ma-centres ni mingi  pesa nyingi na --- 

Com. Ayonga:  Kwa hivyo unataka aje?

Aron Kiptalangi:  Mimi natata hao  wajiri walimu wa nursery school  na hata wakirimu mabarabara  ata  kuweka makalabas tu

kwa  mabarabara hata ile --- kwa sababu ni mbaya sana .  Na hiyo  tu.

Com. Ayonga:  Asante asante na huyu mwingine, kijana unakwenda wapi ukisha sema urafiki umekwisha. Sema lako.

Luka Chesire:  Mimi ni Bwana Luka Chesire na langu tu ni tatu kwanza,  committee  wa land waongeswe kulipa kila wakati

wanahudhuria kazi ya mashamba ya kuunganishaji  ya  mashamba.  Hiyo   siyo  village  elders  hiyo  imekwisha  tajwa  lakini  ni  ya

kuunganishaji wa mashamba. 

Ya  pili  ni  kuna  loans  ya  kama  Kahawa  na  watu  wa  benki  wanaitaji  sana  mambo  ya  title  deeds  na  sehemu  zingine

hawajandikisha mashamba  hawana title deeds wangesabu  Kahawa kama ni title yenyewe kwa sababu  ni yenye peza, na ---

Ya mwisho, ni kuhusu mambo ya compensation ya forestry ili forestry  imeshachukuliwa na serikali,  walipe wenyewe.  Ni hiyo

tu. 
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Com. Ayonga:  Asante, wewe  kuja ujiandikishe.-----

Edward Kaptoon:  Mimi ni Edward Kaptoon  na pendekezo yangu ni 

Ko  misowalda  age  nimakimwa   chi  kakimwa  suklishek  tugul  lakini  miso  olda  age  nikakonech  kii  age  nekikuren

kumbaru 

Translator:    Mzee  anasema  kwamba  kitambo  kidogo  serikali  imetupea  nafasi  ya  kusoma  kupitie  ile   masomo  ya  wazee

kumbaro.

Edward Kaptoon:  kotep agoi kopet mokingen kitnekichut 

Translator:  Hivyo akasema hivi majuzi imepotea  sijui imelekeswa wapi

Edward Kaptoon:  age ne rubei kemoche serikali korot wok chechang koei bik bek chemotinyei kebimankele tos une

 Translator:   Hivyo pia,  amesema kwamba tungetaka serikali  kwa ile maji  ambayo  yanatumika  kwa  matumizi  ya  kibinadamu

yashugulikiwe iwe  wanapo kunywa  yawe maji masafi. 

Edward Kapton:  kosa mwa ko koangerit koroito ,

Translator:  Hivyo amesema kwa sababu yametokea magonjwa mingi yanaotokana na maji chafu.

Edward Kapton: Age nerubei ko nginy kesewech bik midara  nebo  ministry  of  work  keser  wech  serobwok  ,kokerkei  ak

kii  nekikeborchi  kii  nekikocham  cham  simwishowe  kele  kichotkita  age  nekikuren  golden  hand  shake  kotom  kinyi

kenyishek sasa kobwa gaa kotuiyo abk bich chetomkoser chii

  

 Translator:   Huyu amesema kwamba kuna ile mpango wa serikali  ambayo  ilikuwa  ni  kustopisha  watu  mapema  yaani  colden

hand shake,   hivyo  kwamba  hao  watu  walikuwa  pengine  umri  wa  chini  wamerudi  nyumbani   kukuja  kukaa  na  wale  ambao

hawakukuwa wamejiriwa na kwanza maisha ya umasikini. 

Edward  Kapton:  kngochi  kicheng  rabini  cho  kobo  bichoo  amokingen  kele  kiborundo  ano  Kenyatta  konyokokoch

Kimoi kongoo chiche kichut .

Translator:   Mzee amesema tunashanga jinzi wakati  wa mzee Kenyatta  vile ilianjishwa hii ministries  pesa  zilikuwa  nyingi  hivi

majuzi hizi pesa zilipelekwa na nani

Com.  Ayonga:    Sasa  hatukukuja  kuuliza  maswali   pahali  pesa  zilikwenda   tunataka  utwembie  jinzi  tungefanya  kwa  maani

hatukuweko pahali zimechukuliwa. 

Edward  Kapton:   Ko  amoche  ale  Kimoi  ibaserun  Katiba  eng  ka  gaa  kowekkwec  ministries  che  choch  asikenyoru
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keserbik koyai barashek kouye kiu.

Translator: Kwa hivyo anahimiza kwamba katika Katiba hii ambayo tunatengeneza iwe ijumuishe kauli kwamba hizo maithara

kama vile ministry of works itafute namna ya kupata pesa ya kuwajiri watu kwa sababu imekuwa shida. 

Com.  Ayonga:  Asante asante mzee.  Kongoi kuja hapa andika jina  lako.   Mzee  maneno  mawili  matatu  ya  busara.  Mboni

nyinyi munazidi kuongezaka -------  basi

Komen Bojeni:   Jina langu ni Komen Bocheni.  Bwana Commissioner ile kitu mimi nasema mimi ni mtu  wa soi na tuna ------

na hiyo barabara haijatengeneswa na  huko kila siku sisi tunabeba watu wagonjwa wagonjwa hata  wakina mama tungependa

serikali kwa wakati huu ya Katiba watuoenelea sisi barabara hiyo kama itaweza kufanyika. 

Ya pili sisi hapa tuna mahitaji mingi mingi kama watoto  wetu  wanaingia  kwa  shule  na   wanamaliza  shule  tunashinda  kulipa  ili

pesa inabaki basi tungependa ma-Chief tunaungana na sisi tufanye ile Harambee lakini wakati  ingine ma-Chiefs  tukitana  ikiwa

kazi nyingi na tulifikiri kazi hiyo ni yetu na yao.

Com. Ayonga:  Jiandikishe jina umetoa maoni yako kwa wimbo. 

David  Kiptoo:   Nataka  kuwashukuru  nyote  ambao  mumehudhuria  kikao  hiki  tumeona  watu  wazuri  sana  hapa   tumekuwa

karibu Kenya nzima lakini tujasikia mpaka tumefunga mkutono na wimbo wa Katiba hamuoni hayo ni maendelea na tena hili ni

jambo la pekee na tumelipata wapi Baring, Baringo ndipo tumepata na kutumbuishwa na wimbo wa Katiba Mungu akubarika

mwenye  wimbo  na  tumekuwana  watu  hapa  wengi  mia  mbili  tamanini  na  wanne  na  jambo  tu  tungelipenda  liwekwe  nguvu  ni

kwamba wamama  

Com. Ayonga:   Asante sana mzee unaweza kujiandikisha kule.  Tafadhali hebu tuwe kimya  tumebakisha  watu  wawil.   Sema

majina yako. 

Com. Ayonga:  Asante sana kuja hapa ujiandikishe.  Hebu tumalizia sema majina yako.  

James  Cheritich:   Majina  yangu  ni  James  Cheritoch  maoni  yangu  ni  kuhusu  cotton  kwa  sababu  nimesikia  cotton  inakuwa

revived.  Maombi niko naifo  ni ya kwamba along the Kerio sisi  kwanza  zamani  tulikuwa  wafanye  kazi  wa  cotton  Board  na

ilipofika  mwaka  wa  1992  cotton  Board  ikafifia  kwa  sababu  wakubwa  walikula  pesa  ya  serikali  lakini  tukachishwa  kazi

ningeomba hii Commission kupitia kwa ministry of agriculture watupatie hata angalau hela kidogo ya ku-survive.  

74



Ya pili ni kuhusu NSSF, naomba serikali ifikirie kuridudha mwaka55 mpaka iwe 45 sababu watu wengi hawafiki mwaka hizo,

mwaka 55. 

Ya tatu na ya kumaliza ya kwamba teachers wa nursery walipwe na serikali .  

Com. Ayonga:  Sasa mwisho ni wimbo ya Katiba.  Ya kwanza sema wewe ni nani unayepiga wimbo. 

Joseph Kipkulei:  Naitwa Joseph Kipkulei aliimba wimbo ya Katiba. 

Com. Ayonga:  Joseph Kipkulei, basi ukiimba unaimba kuelekea kwa microphone ili tusikia utumbuze wanachi. 

Joseph  Kipkulei:   Wimbo.  Kwa  hivyo  Bwana  Commisioner  nyimbo  hii  inahusu  Katiba  yetu  ambayo  ni  maisha  yetu

tunamuchangia kila sehemu za wanyama wa porini na  kimaumbile wote  tunachangia ili waishe maisha  meme  katika  dunia  hii

kwa sababu Mungu ametupa uwezo wa kutawala.  

Wimbo:  “Wa Kenya   wapasa  kujua  Katiba  letu  ni  maisha  yetu,  Wakenya  wapasa  kujua   Katiba  letu  ni  maisha  yetu

tufanyeni wanyama wa porini  wanyama waishi vyema.  Tuchangieni hata na watoto watoto waishi  vyema  tuchangieni

  vyongozi wa nchi  vyongozi waishi vyema. 

Tuchangieni  mashamba  zetu   ili  tupate   mafuno  vyema,   tuchangieni  kila  ndugu  ili  tupate  uchi  yetu..   Tumchangieni

hata na elimu, elimu yetu ipate  kikomo”.

 Com. Ayonga:  Asante jiandikishe jina umetoa maoni yako kwa wimbo. 

David  Kiptoo:  Nataka  kuwashukuru  nyote  ambao   mumehudhuria  kikao  hiki  tumeona  watu  wazuri  sana  hapa,  tumekuwa

karibu Kenya nzima lakini hatujasikia mpaka tumefunga mkutano na wimbo wa Katiba, hamuoni hayo ni maendeleo; na tena hili

ni jambo la peke  na tumelipata wapi Baringo. Baringo ndiko tumepata kutumbuishwa na wimbo  wa  Katiba  Mungu  akubariki

mwenye wimbo na tumekuwa na watu hapa  wengi  mia  mbili  tamanini  na  wanne  na  jambo  tu  tungelipenda  liwekwe  nguvu  ni

kwamba wamama mjitokeza hata mkienda nyumba mwambie wale wamama kwamba kesho tuko huko Kabartonjo  tutakuwa

huko kesho na tungalipendelea sana wamama kutoa maoni. Pia tungependa kusikia maoni kutoka kwa watoto  wa shule.  Hapa

leo  tuko  karibu  na  shule  na  nilitoa  nafasi  ya  watoto  wa  shule  lakini  hawakupatikana  sijui  kama  kwa  kutojua  lakini  kama

wanaweza kwambiwa watoto  wana mambo ambayo  wangependa  kutoa.   Tulipoanza  mukutono  huu  asubuhi  kwanza  nataka

kushukuru kanisa ili lilitupa hall yao kutumia.  Kuna representative wa kanisa hapa?  Tafadhali sister  peleka kwa  wakubwa na
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kwako mwenyewe na wale wahusika wote shukrani zetu kwa kuweza kutupangia kutumia jumba hili lenu tumekuwa na viti vya

kutosha tumekuwa na watu wengi unaona   hata  mpaka  sa  hii  viti  vimejaa  watu  lakini  kwa  vyote  nataka  kuwashukuru  nyote

ambao  mliacha  kazi  zenu  na  mkaja  hapa.   Tumekuja  hapa  mpka  na  wazee  ambao  wamekuja  hapa  na  mikojoo  yao  hii

inaonyesha moyo mliyonao juu ya kuona urekebishaji wa Katiba na pia ninyi wale vyongozi wa hapa wa 3cs  Bwana Chairman,

na  watu  wako  mipango  ambayo  mumefanya  ili  tuweze  kuwa  na  pahali  pazuri  kama  hivi  na  kumobilize.  hawa  watu  ambao

wamekuja kutoka asubuhi wanaingia wanatoka na  bado  nyumba  tunashukuru sana  kwa  kazi  yenu  ngumu tunajua  hii  milima

mumepanda kupanda ni  kugumu kuteremka pia ni kugumu kwa maana unapoteremka inakulasimisha ukimbie uende pole pole

na  hao  yote  Mungu  amewazaidisha  mumemalisha  tukawa  na  mkutano  mzuri.  Sijui  kama  wenzangu  hapa  Commissioners

wangependa  kuwapigia kweheri kabila tujakuwa na maombi. 

Com. Zein:  Mimi sina la kuongeza ni kusema tu  asanteni  sana  na  nina  furaha  sana   kukuwa  na  nyinyi   hapa  leo  na  Mungu

akituwezesha pengine wengine tutataka kurudi ili tuwe na nafasi ya kutembea na kuona mambo zaidi.  Asanteni sana. 

Com. Wambua:  Nami nataka kuwashukuru pia kama nilivyotaja hapa wali kuwa mmoja,  nilifika tu Kabarineti sikufika mpaka

hapa  lakini  sasa  Katiba  ikanileta  hapa  nikaona  watu  wa  hapa  wakarimu  watu  wazuri  na  kile  kimependeza  sisi  kama

Commissioners  ni kuwa wale  waliozungumza  walikuwa  wanajua  wanataka  hakuaribu  wakati  mpaka  dakika  moja  inatumika

kusema maneno mengi kwa hivyo ningependa kuwashukuru nyote na Mungu akipenda tutakutana tena kwa mukutano mwingine

kama huu hata kama siyo wa Katiba kwa hivyo asanteni sana. 

David  kiptoo:   Asante  sana  Ma-Commissioners  wetu  tunashukuru  sana  kwa  kufika  hapa  leo  kama  munavyojua   mimi  ni

Co-ordinator wa hii District hii yetu lakini kazi nayo imekuwa nyingi sana ni kwamba singeweza kuwa nanyi pale mwanzo tuko

wakati  huu na panel tatu yaani hao Ma-Comissioners  na hii team nzima ni panel  moja   wako  wengine  wa  tatu  ambao  katika

wilaya hii  yetu  na  wakati  huu  panel  moja  iko  Baringo  East  nafikiri  mnajua  Chamalingo  halafu  Kesho  wanaenda  Chamkoloa

mnajua hali ilivyo upande huo  na sasa  Ma-Commissioners nawambia  mna  bahati  sana  kwa  sababu  mumekuja  mahali  pazuri

sana katika Baringo District mahali barabara  iko lakini wenzenu wale ambao wako Baringo Eastern wanapita  mahali  ambapo

hakuna  barabara  mzuri  na  station  pia  siyo  mzuri  sana,   so  tulikuwa  na  hao  pale  na  ---  na  hata  leo  asubuhi  nikawa-release

wakaenda  Kamulingos  lakini  leo  jioni  nitaenda  kuwapata  kambi  ya  samaki,  kambi  ya  samaki  ndiko  wanakokaa  halafu  pia

kutawa na panel ambo watakuja Mochongozi so mnaona kazi ni nyingi sana lakini kwangu kama Co-ordinator  nachukua nafasi

hii kuwashukuru sana kwa kuja kwa wingi kwa kuchangi na vile vile nashukuru  wa  hapo  awali  ile  support  mlinipea  tukifanya

training hapa na pale nashukuru sana watu wa Kipsaraman.   Pia,  ningechukuwa nafasi hii  nishukuru  Bwana  D.O  wetu  pia  na

Provincial Administration yote kwa support  ambao umezaidia  ku-mobilize  Ma-Comissioners  wetu  hapa  Baringo  hakuna  kazi

unaweza fanya kama uja-consider watu wa Provincial Administration yaani ma-Chiefs and subchiefs na pia D.Os  wetu na hao

wamekuwa  instrumental kabisa kabisa  especially  D.O wa Kabarichonjo Bwana Some  amenisaidia sana  na Ma-Chief  wake

katika ku-mobilze.   Vile ningependa kushukuru team hii yangu ya 3Cs  ambao  wako  hapa  pia  wamefanya  kazi  kwa  kujitolea

kabisa hivi kwamba tumefaulu tumeweza kufikia watu wengi na tumeweza kuwa na watu wengi wakija kutoa maoni yao.  
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Okay la mwisho kabisa ningependa kuwambia ya kwamba leo siyo mwisho  ya kazi   hii  ya  kutoa  maoni  ya  kuchangia  lakini

nafikiri   hii  ndiyo  ilikuwa  siku  ya  kutoa  maoni  lakini  ukiwa  na  memorandum  yako  office  yangu  baado  iko  wazi

ma-Commissioners  baado  wajeenda  kukaa  chini  kuandika  draft  Constitution  yaani  Katiba  hiyo  ambayo  watandika  kwa

kutumia  mapendekezko  ambayo  mumewapatia  baado   wajanza  hiyo  kazi  kwa  hivyo  mukiwa  na  proposal   ingine  andika  tu

memorandum siyo lazima utumie typewrite ama Computer  andika  hata ukitumia kalamu bora  inasomeka vizuri leta kwa office

yangu ama tuko na watu  wa  Committee  3Cs  hao   unawaona  hapa  Bwana   Barmoso  ni  mtu  amewai  kusimamia  Division  hii

mpatie ama upeleke kwenye office na tuta-forward. 

Ningependa  pia  kuchukuwa  nafasi  hii  kuweleza   Province  ambayo  imebakia  baada  ya  hapa  Ma-Commissioner  wataenda

Western ambayo ndiyo Province ya mwisho kutembelewa ,  wakisha maliza kutembelea Western  Province wachukuwe maoni

ya  pale  wataenda  kukaa  chini  na  wandike  report  yao   ya  hii  kazi  yote  na  pia  waandike  draft  Constitution  baada  ya  hiyo

watakuja kufanya Provincial hearing yaani  wanatembelea  katika  Provinces  zetu   na  pia  kupata  nafasi  ya  kuwa  na  hiyo  draft

Constitution na reports  tutambaza katika maneeo yetu kwa hivyo tutawaleteni hapa hapa Kipsaramani report  yao na pia draft

Constitution ili muone kama kweli  haya ambayo tunayasema leo hapa ndiyo yale ambayo wameandika.  

 Halafu baada  ya hapo tutakuwa na Conference kubwa ya kujadili hiyo  draft  Constitution na hiyo report  na hiyo Conference

kutakuwa na uwakilishi kutoka  District yetu na kutoka kote    nchini  mwetu.   Conference  hiyo  inaitwa  National  Constitution

Conference yaani Conference ya kitaifa ya kujadili Katiba.  So  baada  ya Conference kumalizika kama watakubaliana  maneno

yote ambayo Commissioners  wameandika  basi  inapelekwa  kwenye  bunge  ili  ipitishwe  kama   Katiba  mpya  ya  Kenya  kama

kutakuwa na maneno ambayo delegates  wale wa hiyo Conference watakosa  kukubaliana  kama kwa mfano wengine wasema

tunafurahia system ya Majimbo na wengine wasema tunafuhia system ya unitary system of government wakikosa kukubaliana na

wakose  kuwa na hizo two cards  majority basi  itabidi tufanye  ile kura ya moani yaani referendum so kazi baado  nyingi  wengi

wanafikiria ya kwamba baado  ya kutoa maoni kazi imeisha  hapana  la  ngojeni  report  ikuje  musome  tungojea  pia  Conference

ifanyike baado  kazi iko  that is why wakati  ilibidi tuombe mda tuongezewe  kwa hayo yote ilikuwa ya Civic  Education   si  ya

forum hii leo ilikuwa nikuchukuwa maoni  lakini ni vizuri pia mjue mali tunapoelekea  so nashukuru kila mtu na nafikiri nitapea

nafasi hii  Pastor mmoja atuombea.  

Speaker:  Kabla  kupeana  kwa  yule  ataomba  kwanza  ninashukuru  Commissioners  kwetu  kama  watu  wa  Kipsaraman  sisi

tunasema shukrani kwa sababu ikiwa  tumekumbukwa na kusema  ya kuwa mpaka mfike hapa  ile mpate maoni zetu tunasikia

we are  proud kwa sababu  siku ile Katiba yetu itatoka tutajua we are   part  of  that  Constitution  tunasema  shukrani  tunatakia

nyinyi safari njema .  Thank   you. 

Basi  asante  sana  Commissioners  ningependa  kuchukuwa  nafasi  hii  kusema  hata  kama  sikusema  saa  ile  karibu  asante   kwa

kufikia  sisi  hapa  na  kuchukuwa  maoni  yetu   kwa  njia  ambayo  ni  safi  kabisa  hakuna  mtu  anaku-harass  ile  maneno  alikuja

kupeana alipeana kwa nafasi yake na akamiliza ile number ya wale watu ulisema ni 285 yote nafikiri walizungumza wote so kwa
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niaba ya District Officer  (DO)  ambaye  yuko  hapa  na  sisi   alikuwa  ameitwa  aende  achukuwe  simu  kwa  office  yake  pale  na

inaonekena mkutona inaenda kufungwa bila ya yeye kufika so nikasema niseme kesho mtakuwa kwako mahali  office yake iko

Kabarichonjo pande ile so alisema karibu uko. 

Basi na mimi nasema asanteni kwa kuja Kipasaraman na karibuni mara ingine hata yule mtu mnasikia alipatikana hapa  saidi ya

miaka million sita  yuko hapa Kipsaraman.   Ile gand grand sijui inaitwa nini ile ya zamani alipatikana hapa so  hapa  ako  hapa

chini one kilometer  from here iko mifupa inaonekena na inalipwa  tu 50 shillings kwa ile mtu wa Kenya lakini mtu wa kutoka

nje analipa 200.   So kwa hii macheche mkirudi  mwende salama na mjisikie mko nyumbani asanteni.

Speaker:  Karibisha ndugu afunge na maombe. 

CPR: Tuombe: Mungu Baba Mungu mwana na roho mutakatifu, tunakushukuru mungu kwa sababu tuko kwa mupango wako

asante kwa sababu tangu  umbe ulimwenguni  asante  kwa  mgeni  yetu  ambaye  amekuja  kutembelea  kusikia   maneno  yetu  ya

kurekebisha  Katiba,  asante  kwa  sababu  ya  wa  committee  wa  Districts,  Munge  wetu  asante  kwa  sababu  na  wale  ambao

wamekuja na mgeni wetu kutoka Nairobi Mungu sifa na shukrani kutoka kwako asante Yesu Kristo kwa sababu hata na huyu

Mgeni  mwingine  amekuja  late  ambaye  amerudi  Baba  ninasema  bariki  kwa  sababu  hata  amenene.   Mungu  wetu   tunasema

asante sana kwa vyongozi ameketi chini wa Civic Education ambaye ametufundisha tangu  mpaka sasa   Mungu tumeunda hebu

Mungu yote ambao tumeketi tangu kuanzisha mpaka sasa  Mungu wetu tunaitaji  Katiba ambayo italinda wale wajiwezi, single

mothers,  wale  wanyama  wale  wote  wazee  Mungu  wetu  tunahitaji  sheria  ambayo  hatuwi  Baba  tunahitaja  sheria  ambayo

inatuchunga miaka mingi mia moja.    We,  Mungu  wetu  yale  tunasema  iwe  moja  katika  District  mzima  Mungu  wetu  hatutaki

sheria ambayo itakuwa kinyume ya yale tumesema katika Kipsaraman Division  hii bariki D.O wetu patia yeye hekima na marifa

ili --- D.O ambaye anakaribisha sisi hata wakati  tunaenda tena kesho Kabaritonjo tupate sheria moja tena  hatutaki hata kuna

watu wanabudu sanamu  mbali mbali lakini tunahitaji waubiri walenge sheria ambayo inachunga hata dini zote  kwa sababu dini

ni moja ni wewe tu tunahitaji Mungu tusaidie    iwe yote tukisanya tusanye neno ambayo inachunga nchi hii  asante  kwa sababu

ya huyu   Mkubwa wetu ambaye anasimamia si kwa nguvu zake ni wewe Mungu mpatie marifa ili kesho tena tuamukie mawozo

tena  mpya katika Kabaritonjo (inaudible) asante kwa Chairman wa mzee wetu ---  kila siku kuzunguka Division hii.  Nasema

bariki patia nguvu patia ili ipate tena kutembeza mahali imebaki,  asante  kwa Co-ordinator  yuko na kazi  chungu  mzima  katika

Districts naomba Mungu wakati  wageni  wetu  watakapo  rudi  ----  tunasema  zingira  na  damu  barabara  zingira  na  damu  yako

shetani  ashindwe katika jina la yesu ili watu  wafika mahali--- hata sisi tunavyobaki hapa uwe pamoja nasi naomba nikishukuru

katika jina Yesu.  

The meeting ended at 6.00 P.M.
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