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Com. Dr. Mosonik arap Korir
Com. Dr. Charles Maranga

Secretariat:
Hasan Mohamed        -        Programme Officer
Anne Cherono        -        Assistant Programme Officer
Susan Mutile                -        Verbatim Recorder

The meeting started at 10.00 a.m, with a prayer by Leah Kimani and Commissioner Mosinik in the chair.

District  Coordinator: Mliofika na wale ambao bado  hawajafika,  tungeomba  mfike  ili  muweze  kutoa  maoni  yenu.  Kabla  ya

kuanza shughuli rasmi, nitauliza mama atuongoze kwa maombi kisha tutawajulisha wageni waliopo hapa,  halafu ndipo mtaanza

kutoa maoni, mama karibu.
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Leya Kimani: Tutasimama ili tuweze kumshukuru Mungu, na kwa majina naitwa Leya Kimani, ni msimamizi wa hili kanisa  la

St. Andrews, na hivyo mnakaribishwa sana mjisikie mkiwa huru, ili mkaweze kutoa maoni yenu, tukasaidie nchi yetu ya Kenya,

na tuombe.

Baba  mwenyezi  na  mwenye  rehema  tunanyenyekea  chini  ya  miguu  yako  wakati  huu,  tukiomba  nguvu  zitokazo  kwako  juu

mbinguni ili zikaweze kutuongoza wakati  ambapo  tunatoa  maoni  yetu  kwa  ajili  ya  Katiba  ya  nchi  yetu.  Tunajua  ya  kwamba

Mungu  baba  unajua  yote  ambayo  tunahitaji,  na  tunaamini  ya  kwamba  utatusaidia  kutoa  yale  ambaye  yatajenga  nchi  yetu.

Tunataka  kukushukuru  kwa  wageni  wetu  ambaye  wametoka  mbali,  na  commissioners  na  ma-lawyers,  na  hata  wale  wanao

wanasimamia kazi hii yote Mungu wetu ukazidi kuwapa nguvu zitikazo  kwako  juu  mbinguni,  ukazidi  kuwapa  hekima  itokayo

kwako juu mbinguni, ili wanapoendea kufanya kazi hii, ikaweze kufanikiwa. Tunajua Mungu unajua mwanzo wa kila jambo,  na

utaanza nasi, utaenenda nasi, na hata utamalizia nasi, na utukufu wote wa kazi hii ikurudie eee wewe baba  yetu, na ni katika jina

safi ya Yesu Kristo aliye bwana na mwokozi wetu.

Audince: Amen.

Leya Kimani: Asanteni.

District  Coordinator: Asante sana.  Ningependa kuchukua nafasi hii kuwafahamisha  badhi  ya  wanakamati,  katika  kamati  ya

eneo ya Charangani. The Committee Members tafadhali simama ili wajue. Tuko na wanakamati  wengi, wengine tumewahusisha

katika sehemu zingine wanatusaidia kwa hivyo ningewauliza wataje wajina yao.

Okull: Hamjambo nyote?

Audience: Hatujambo.

Okull: Bwana commissioners na wote wa Cerangani Sibanga,  mimi nimesimama hapa ni Mama Naomi Okull,  na ninasimamia

upande wa Saboti Constituency, lakini nimekuja kusaidia leo Cherangani, hawa wenzangu. Asanteni.

Joseph Chebii: Hamjamboni wote? Mimi kwa manjina ni Joseph Chebii na ninawakilisha Honourable Zipporah Kittony nikiwa

hapa. Ninataka niseme karibuni commissioners wote na wananchi karibuni hapa.

Nyambane:  Hamjamboni  wote,  kwa  majina  ni  Mary  Nyambane,  mwana  kamati  Saboti  Constituency  lakini  leo  tumekuja

kufanya kazi hapa Cherangani. Asante.

 

District  Coordinator: Kwa hivyo karibuni,  kuna watu  wetu  wengi  ambao  tumewahusisha  katika  kazi  hapa  nje.  Kuna  mzee
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Siwa ambaye ni mwana kamati, kuna Binti Sarah Kogo ambaye ni mwana kamati eneo hili, kuna Councillor Kengasia ambaye

ni mwana kamati,  na wengine. Tumewahusisha katika na kazi hapa na pale,  lakini watakuepo siku inapoendelea.  kwa  nafsi  hi

ningelipenda  kuwpatia  commissioners,  najua  kila  mtu  anashangaa  na  kutizama,  anaajiuliza  ni  nani.  Wacha  nimpe  nafasi  ya

kujitambulisha, na kututambulishia wale wageni ambaye wamekuja  na  yeye  lakini  kabla  hapo,  bwna  commissioners  feel  very

welcome, watu wa Cherangani ni watu wazuri sana, kwa hivyo uswe na wasiwasi, usiwe na hofi yoyote ile, welcome sir.

Com. Dr. Monik Korir: Hamjambo watu wa Cherangani?

Audience: Hatujambo.

Com. Dr. Monik Korir: Vile Bwana District Co-ordinator  amesema nimeanza kujisikia kama siko nyumbani. Sijapata  wakati

mwingine  kufika  area  hii,  nimefika  tu  town  nikipita  kwa  barabara.  Nimeona  nchi  imekaa  vizuri  na  ninahakika  kwamba

tutaitifanya kazi vizuri. Kwanza kabisa mimi ni Commissioner Dr. Mosonik arap Korir. Najua kwamba ma-commissioner wako

area hii yenu. 

Tuko kwa pannels nane,  tumejigawanya kila panel ina commissioners watatu.  Tukiwa  hapa,  wengine  wenzetu  wako  Turkana

North,  Turkana North Tena,  Central,  Kapenguria,  kwanzia Mosop na Marakwet  West,  watu watatu watatu.  Nilitakiwa  niwe

hapa na wenzangu wawili wengne. Mmoja ni Bibi Peter  Aaroni,  ambaye ni makamu wa  mwenye  kiti  ama  naibu.  Lakini  yeye

hajaweza kufika kwa ajili mtoto akagojeka,  hatafika.  Lakini  commissioner  wa  pili  mwenzangu  ambaye  atafika,  ni  Dr.Charles

Maranga. Alikuwa anatoka Nairobi gari ikaharibikia Eldoret. Tunatarajia ataingia kabla ya saa tano.

Nimesoma mimi ni Commissioner Dr. Mosonik arap Kori, niko hapa na mwenzangu kutoka tume ya marekebisho ya Katiba ya

Kenya ama C.K.R.C. Wa kwanza kabisa ni Programme Officer Mr. Hassan Mohammed, yeye yuko hapa, halafu naibu wae ni

Miss Anne Kwamucho ambaye ameketi hapa, na wa tatu ambaye ameketi kwa corner  ni Miss Susan Mutile, yeye ni Verbatim

Recorder. Tukiwa hapa tunayasikiza maoni yenu na ku-record.  Mtakuwa mkiniona hapa nikiandika wakati  wowote.  Mitambo

hii inanasa sauti zenu na maoni yenu, na tena Susan kwenye corner  atakuwa anarecordi,  anaandika na mkono na tena inaingia

kwa mashini, ndio badaye aitoe kabisa repoti kamilii na hio inaitwa Verbatim recording.

Tukiwa  tunaifanya  hii  kazi,  tunafanya  kwa  njia  mbili  .  Nikutoa  maoni  kwa  njia  mbili.  Utoe  maoni  ukiwa  umeyaandika  hayo

maoni,  inaitwa  ukiwa  na  memorandum  au  written  submission,   ukisema  Kingereza,  ukiwa  umeandika  maoni  tunawapa,  ama

tnakupa  dakika  tano,  tukielewa  kwamba  yote  yameandikwa  na  tutaenda  na  kuyasoma.  Itasomwa  Nairobi  kuna  secretariat

wanasoma  na  ku-  is  called  to  decipher.   Kwa  hivyo  kakika  tano  ukipwewa  sio  ya  kusoma  memorandum  kuanzia  mwanzo

mpaka mwisho, ni kusema ni ku-highlight meaning the most important points,  na kufafanua. Njia ya pili, ni kutoa maoni ukiwa

hujayaandika,  na  ukiwa  unatoa  maoni  ambayo  ujayaandika  inaitwa  oral  submission  ama  verbal  presentation.  Wakati  ule

tutawapa,  ama tutakupa dakika kumi. Ikiwa ujaandika dakika kumi.  Ukiwa  umeandkia  dakika  tano.  Lugha  tutatumiani  lugha
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mbili rasmi. Kingereza au Kiswahili. Ukiwa unasema, unasema ndio commission  iyelewe  mambo  yako,  yaani  usemi  kwa  raia

wenzako.  kwa hivyo ukijua Kingereza sema  straight  away,  kama  lugha  za  area  hii  ingiwa  tumesikia  kwamba  constituency  ni

cosmopolitan.  Ukiwa  unataka  kusema  na  lugha  ingine  utueleze  mapema,  kwamba  tuseme  kikalenjin,  kikuyu  ama  kitu,  na

tutajaribu  kupata  mtu  wa  kutafsir.   Lakini  ingesaidia  kwa  muda  na  ksa  kuelewa  direct  kama  ungesema  kwa  Kiswahili  au

Kingereza. Sijui kama tuna sign language interpreter.

Interjection: (not clear).

Com. Dr.  Monik  Korir: Sasa  hatukuja na sign language interpreter  kwa ajili, kwa hivyo,  kama  kuna  mtu  ambaye  aneshida,

hasikii,  tuelezwe  ndio  tujaribu  kumtafuta  huyo  mtu  wa  kutafsiri.  Ma-commissioners  wana  haki  ya  kuuliza  maswala  ukiwa

unapeana  maoni.  Maswala  ya  kufafanua.  yaani  unaweza  kusema  kiti  na  haieleweki  sana,  na  tukiuliza  maswala  ama  swala,

usifikirie ni kushindna na wewe,  ni kufafanua tuu, na ukiwa hujafikiria usijaribu kufikira, na kwanza kutunga, ama kujilazimisha

kujibu. Useme vile nimesema hio ni sawa.

Kila  mtu  atajiandikisha  kwa  kikaratasi  hiki,  na  tutaifuata  ile  orodha  iko  hapa.  Vile  watu  walikuja,  ndio  tutawasikiza.  Lakini

wakati mwingine pengine tutaruka kidogo, tukiona tunatumia tuu akili yetu, tunaona pengine kuna a disabled person,  we should

not stay here very long, ama kuna wanafunzi wa shule, ama walimu tunaweza kuruka kidogo.  Lakini tutafuata kawaida orodha

hii. Mtu akitoa maoni anaketi upande ule mwingine, n kusema kwa microphone, na akisema ataje  jina lake tena.  Nitaita Samuel

Mbugua kwa mfanao wa kwanza hapa.  Aje lakini arudie jina,  ndio  hio  jina  ingie  kwa  mashini,  na  kama  unasema  kwa  niaba

yako usema, personal views. Kama kwa niaba ya group utasema tena, halafu mwishowe una-recordi,. Kuna register hapa,  pale

pale tu tuna record  na kuna maswali utaulizwa, anwani na vitu kama  hivyo,  kwa  ajili  maoni  ya  leo  ni  maoni  ya  wananchi  wa

Cherangani. Ikiwa kuna mtu mwingine amepitapita anapita kuwa observer,  lakini tunataka maoni ya hapa.  Kwa hivyo tunataka

tena tuwe na anwani, na hio anwani tena ndio tutaiandika baadaye tukitoa ripoti ya tume, itakuwa ina-report  kila mtu ambaye

alifika hapa, na jina na anwani.

Kuna watu wengine  ambao  watakuja,  na  hawataki  kutoa  maoni,  lakini  hata  wao  wajiandikishe,  kwa  ajili  mwishoe  tutasema

tulikuwako Cherangani Maili Nane Church,  na wananchi ambao walijitokeza kwa kazi hii,  walikuwa  ni  kiasi  hiki,  watu  kama

mia mbili. Wale waliosema walikuwa ni hii nambari. Kwa hivyo hata kama hutoi maoni, utajiandikisha tuu ndio iwe kwa record.

I think I have said everything that needs to be  said.  Sasa,  is it okey? Sasa  tutaanza na mtu  wa  kwanza  kabisa  ni  Mr  Samuel

Mbugua (SDA Peace).

Pastor Samuel Mbugua: Testing, Jina langu ni Pastor  Samuel Mbugua, ninawakilisha SDA Church,  na pia nina maoni yangu

binafsi. Kwanza kabisa nataka kuwashukuru tume hii ya uchaguzi na hasa commissioner ambaye mumekuja hapa Cherangani.

Mumekuja kwa wakati mzuri. Bwana awabariki na mtakapoenda pengine mwende salama pia.  Hivyo basi  nataka kumshukuru

Mwenyezi Mungu kwa nafasi hii, maana anafahamu mambo ya Katiba ni kitu cha muhimu, na pia ndani ya bibilia pia mwenezi
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Mungu ameweza kuelezea ya kwamba, juu ya wajibu wa serikali, ni kama mkono wake ya kutimiza malengo yake. 

Hivyo basi maoni ambayo ningependa kuyatoa kwa ajili ya kikundi hiki, namba maja ni kwamba sisi kama kikundi tunaona ya

kwamba kitu cha kwanza kuwe na tofauti ya serikali na dini. Serikali na dini ziwe vitu viwili tofauti. Kusiwe na dini ya serikali. 

Jambo lingine ambalo ningependa kutoa kwa kifupi pia,  ni uhuru wa kuabudu.  Tunatoa maoni ya kwamba,  kila mmoja awe na

uhuru  wa  kumwabudu  mwenyezi  Mungu  sawasawa  na  jinzi  mawazo  yake  inavyomwelezea.  Hii  iko  ni  kwamba  kil  ammoja

amuabudu mwenyezi Mungu bila kulazimishwa. Kusiwe nakulazimishwa, ufuate mambo fulani, lakini iwe vile  conscience  yako

inakuambia uweze kumwabudu mwenyezi Mungu. Na  jambo lingine pia ambalo ningependa  kulisema  ni  kwamba  tungependa

pia uhuru zaidi wa kuhubiri. Mtu ajieleze bila kuwa na mpka ya kwamba labda wewe ni mtu wa dini gani ama dhehebu fulani.

Kusiwe na hizo vikwazo za mambo ya kujieleza.

Jambo lingine pia katika hali hio nimeelezea ni uhuru huo wa kumwabudu mwenyezi Mungu na pia tunasema ya kwamba kuwe

na uhuru, kusiwe na hii tunaia discrimination (ubaguzi).  Either kwa sababu ya umri wako,  ama kwa sababu ya dini yako,  ama

kwa sababu labda ya kabila lako. Hii tunasema ya kwamba kuweze kuwa na uhuru , na kila mtu awe na uhuru licha ya kwamba

ni wa dini gani ama ni wa mambo fulani, hayo yote yawe hivi.

Jambo lingine uhuru huo pia,  tunasema upatikane kwa wanafunzi, kwa walimu, na hata kwa askari  ama wanajeshi.  Huu uhuru

ambao  nazungumzia  ni  uhuru  wa  kumwabudu  mwenyezi  Mungu.  Kila  mmoja  aweze  kuwa  na  uhuru  wake  wa  kumwabudu

mwenyezi Mungu, na tunasema ya kwamba katika uhuru huu, wa kumwabudu mwenyezi Mungu, tungependa iweze kuwa clear

kwa  sababu  mara  nyingi  tunapata  matatizo  maka  kikundi,  tunao  mwabudu  mwenyezi  Mungu  siku  ambayo  tunayomwabudu

menyezi Munguya ya Sabato,  ambayo ni Jumamosi mara mingi tunapata vikwazo vingi. Kwa hivyo turatoa mawazo yetu  kwa

tume hii ya uchaguzi ya kwamba iwe walimu, iwe wanafunzi, iwe wanajeshi ama police, wawe na uhuru ule kama watu binafsi.

Jambo lingine ambalo pia nifikiria hapo nimeelezea kama vile imekua recorded  katika Maandiko matakatifu kutoka ishirini nane

mpaka kumi na moja, na Luka nne aya ya kumi na sita.

Jambo lingine ni human rights: Tuna advocate ama tunasema ya kwamba kuweze kuwa na uhuru wa, sijui nitasema human rights

nafikiri inaeleweka vizuri lakini kwamba,  serikali iweze kuwatunza raia wake,  iweze  kuwakinga.  They  should  be  able  to  take

care or to protect the citizen, na hio pia katika maandiko matakatifu Mungu ndio wa kwanza kutoa sheria hio ndani ya mandiko

kitabu cha bibilia takatifu.

Jambo lingine pia mambo ya mahakama: Mambo ya mahakama, there should be effective judiciary remedy. Mahakama iweze

kuwa  huru  kama  vile  maandiko  matakatifu  yanavyoelezea  pia  katika  kutoka  ishirini  sita.  Mahakama  yasiwe  mahakama

yanayoingiliwa na serikali,  ama  watu  wenye  uwezo,  na  labda  mahakama  inashurutishwa  kwenda  direction  fulani.  Kwa  hivyo
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tunasema ya wamba mahakama iweze kuwa huru kuweza kutoa mamuzi,na pia hapa katika mahakama, tunasema  ya kwamba

tungependa kuna sheria ambayo labda kwa makosa fulani mtu anakatiw kinonga ama kuuwawa.

Sisi tuna-advocate  tunasema ya kwamba,  badala  ya  mtu  kunyongwa  afungwe  maisha  kwa  nin  nieleze?  Ni  kwa  sababu,  mtu

anapofungwa maisha ana nafasi ya kurekebesha. Either kama ni mtu aliyekuwa si mcha Mungu kuna nafasi may be kwa sababy

ya wale chaplain ambayo wako katika sehemu zile wanaweza kufanya abadilike na pia awe raia mwema wa ufalme wa binguni.

Hivyo tunasema sheria ho ya kunyonga ingebadilishwa na badala yake iwe kufungwa  maisha. Na  katika hali hio ya mambo ya

kufungwa, pia watu hawa wangepewa haki zao,  maana  mimi ninapofungwa  jamii  yangu  imebaki,  may  be  nimefungwa  miaka

kumi na zaidi, nakua ya kwamba pia hio inaleta,  wakati  nitatoka labda italeta matatize labda nitakuta watoto  wamezaliwa kule.

Ingekuwa bora kama kungekuwa hio uhuru ya hawa watu wanaweze kukutana.

Namba  ya  kwanza  tutakuwa  tunakinga  ukimwi,  hata  ukimwi  unaoangamiza  wafungwa.  Wanafungwa  kule  wanatoka  kama

wamepata ukimwi, may be kama serikali, ama sisi kama raia tuko concerned hio tunaweza kuiepusa,  na tukiwa katika sehemu

hio  pia,  tunasema   ya  kwamba  mtu  asilazimishwe  kuchukua  kiapo  kinyume  na  conscience  yake.   May  be  imani  yako

haikuruhusu  kuchukua  kiapo  fulani,  mtu  Katiba  yetu  ingeweza  kuweka  nafasi  hio  ya  mtu  ambaye  si  lazima  atoe  kiapo  kile,

aruhusiwe  awe  namna  hio.  Na  pia  jambo  lingine  tunasema  ni  kwamba,  wazazi  wawe  na  uhuru.  Katiba  yetu  iruhusu  wazazi

wanaweza kuadhibu watoto wao. Maana mandiko matakatifu yanaeleza vizuri sana katika kitabi cha Methali ya kwamba mzazi

asimnyime mtoto kiboko, maana akimpa kiboko atamwokoa na mauti. Hivyo Katiba yetu iruhusu, mimi kama mzazi nimuadhibu

mtoto wangu. Isiwe ya kwamba nikiwadhibu mtoto ni mambo mengine.

Pia tungependa kusema kuhusu hawa working class.  Watu wanaofamilia ambao wanafaanya  kazi.  Serikali  iangalie  inapoenda

kuwaa transfer. Isiwe ya kwamba, labda mwanamke anapewa transfer Mombasa,  mwanaume yuko Nairobi  ama mahali fulani,

I consider  mahali hapo,  yaezekana mke wangu anafanya kwa company fulani,  ambaye  nikipewa  transfer  kwenda  Narobi  hio

company  haipo  Nairobi.  Basi  serikali  iangalie  kama  mimi mwanaume  ndio  mtende  kazi  ya  serikali,  basi  nipelekwe  transfer

karibu na company hio ili nikuwe karibu na mke wangu. Hii tunasema kwa sababu ya mambo ya ukimwi vile mbavyo imekuwa

kwa hali ya juu. Tungependa jambo hili tuweze kuliangalia.

Mambo ya childs abuse: Child’s abuse tunaizungumzia tukisema  ya  kwamba  watoto,  abuse  ya  kuajiri  watoto  wadogo  under

age,  either  kwa  military,  ama  mahali  fulani,  katiba  yetu  iweze  kupeana  nafasi  ya  watoto  wasiweze  kuajiriwa  katika  hali  hio.

Mambo  ya  kutahiri  watoto  wasichana,  pia  sisi  kama  kanisa  tunasema  ya  kwamba  isiruhusiwe.  Katiba  yetu  isikubali,  kwa

sababu ya matatizo ambayo hupatikana.

Jambo lingine ambayo tunalizungumzia ni kwamba,  bible ni very clear ya  kwamba  katika  Wekeso  tano  ishirni  na  tatu  mpaka

ishirni  na  tatu,  mwanaume  ni  kichwa  cha  nyumba,  hivyo  kwa  kumweshimu  mwenyezi  Mungu  tunazingatia  ya  kwamba,  ile

equality sipigi, lakini equalityhio ni katika hali zile zingine zote. Lakini kwa mambo ya kifamilia, kichwa cha nyumba kama mume
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ungalipo yeye ni kichwa cha nyumba.

Katiba yetu tungependa iwalinde wachache. Isiwe kwa sababu watu ni wachache,  either ni watu wa imani fulani si wengi hivyo

wanathalilisa, Katiba haiwatambui, hivyo tunasema Katiba ilinde wacache.  Either kabila kama ni chache ama dini ni wachache,

hio Katiba yetu iweze kupeana hio nafasi ya kulinda.

Na pia tunasema juu ya General Election, parliamentary: Hii tungeomba ya kwamba Katiba isinyime watu fulani  haki  yao.  Hii

inamaanisha ya  kwamba  wakati  mwingine,  uchaguzi  huu  unafanyika  situ  ya  sabato,  na  kuna  wamini  wanao  pumzika  siku  ya

sabato,  na  wangependa  kumwabdu  mwenyezi  Mungu,  hivyo  wananyimwa  haki  yao.  Mfano  mzuri  ni  kwanza,  constituency

uchaguzi  wake,  by-election  ilifanyika  siku  ya  Jumamosi,  mbpo  wengine  ambao  pi  wan  haki  ya  ya  kupiga  kura,  hio  haki

walinyimwa. Taveta mahali fulani pia  ilikuwa hivyo, hizo ni mifano fulani. Kwa hivyo tunaomba Katiba yetu iheshimu imani za

watu fulani, either hata Jumapili isiweke, maana kuna waumini ambao wanaoenda kanisani Jumapili, watakuwa wamenyimwa ile

haki. Iwekwe week days. Mambo ya uchuguzi yote iwekwe week days, ili kila mtu awe na haki ya ku-participate  ama kuweza

kuchangia. 

Pia harambee pia zinapofanyika siku hio hio ya sabato mbayo ni Jumamosi kama ilivyo recorded  katika mandiko mtakatifu, pia

sisi ni badhi ya community ambao tungependa kupeana michango yetu. Lakini tutashangaa ya kwamba siku hio tunaenda kanisa,

lakini harambee inawekwa area yetu. Hivyo serikali ama umma inaweza kutolew vibaya kwamba sisi ni anti-maendeleo.  Lakini

pia tungependa kuwa katika maendeleo yale,  ni harambee hizo ziwekwe week days.  Pia  waoto  nimeweze  kuelezea  kwamba

waweze kupewa uhuru ule wa kuabudu katika shule. Katiba yetu iheshimu, iwe clear vizuri ya kwamba kuna uhuru wa kuabudu

uwe mwislmu, uwe mkristo, we dini gani, hio Katiba yetu ipeane heshima kwa watu hawa,  Ili kusewe watu fulani, ama kikundi

fulani kimeweza kufinywa ambacho hakitambulwi na Katiba.

Kitu kingine ambayo tunasema pia ni kuhusu mambo ya ukulima. Serikali iweze kuangalia juu ya wakulima, kwa mfano, kama

sisi  watu  wa  Cherangani  tunalima  mahindi.  Tunayalima  tunakosa  mahali  pa  kuyauza,  kwa  hivyo  tungependa,  tunasema  ya

kwamba, serikali iweze kutafutia akulima market ya kuuza mimea yao,  ama kuweza kuuza nafaka yao,  na hata hivyo tunasema

juu ya mazigara. 

Tunasema  mazingara  yaweze  kulindwa,  mazingara,  kama  forest  ziweze  kulindwa,  na  ikiwa  serikali  itapena  mashamba  basi

iangalie wahitaji. Iangalie maskini ni kina nani. Isiwe wale wanauwezo, na wana mashamba ndio bado tena wanapew mashamba

yale.  Hivyo  inakuwa  ya  kwamba  yule  maskini  anabaki,  maskini  hatambuliki.  Hio  ndio  kitu  ambayo  tunasema  na  pia

tuna-advoate serikali ya umoja, hatuungi majimbo. Tunasema isiwe majimbo, lakini iwezekuwa serikari  ya pamoja bila kuwa na

majimbo. Nimejaribu kusema kwa kifupi ambaye ni written, mengine yako ndani mtayaandalia na hayo ndio yale ambayo yako

written, na ningependa kuongeza sasa kusema ambayo si written.
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Com. Mosonik Korir: Now, lakini,

Pastor Samuel Mbugua: Yes thankyou.

Com. Dr. Monik Korir: Umechukua sasa karibu dakika kumi na tano.

Pastor Samuel Mbugua: Nilikuwa nimesema niko mimi pekee yake na pia kuna ya group. Sijui kama nitarudiwa mimi tena?

Com. Dr. Monik Korir: Tuyasikize, sasa ni ya group ama ni yako?

Pastor Samuel Mbugua: Ya group nimemaliza in written.

Com. Dr. Monik Korir: Okay dakika tatu, please maliza haraka.

Pastor Samuel Mbugua: Thank you. Asante.  Basi jambo ambalo pia ningelipenda kulisema ni kwamba,  ni juu ya mambo ya

urais. Rais anapochaguliwa, awezikuwa mtu anayeelewa mambo ya uchumi, ili kuweza kuokoa uchumi katika Kenya nch yetu.

Hayo ndio maoni yangu kuhusu upande huo, na jambo lingine ambayo ningependa kusema ni kwamba tungependea Katiba yetu

ipeana uhuru zaidi wa mtu kulieleza. Hivi kwamba,  nikiwa mimi  nina mambo ya kueleza nieleze, na ikiwa  basi  hayo  maoni  si

hivyo  malivyo,  mtu  mwingine  anaweza  kuja  naye  aelee  yake,  lakini  isiwe  sa  ile  labda  nimeweka  mkutano,  ninakuja,  serikali

inakuja kubomoa ule mkutano. Hio  ndio  jambo  ambayo  tungependa  kusema.  Nipenda  kuyasema  mimi ya  kwamba  niwe  na

uwezo ya kueleza mambo yangu, niwe na uhuru kabisa ninaweza  kueleza  wakati  wowote,  mradi  serikali  isiingilie  kuja  kufuta

mabo yale. Basi kwa sababu ya muda wangu nataka kuachia hapo, na nataka kushukuru sana.

Com. Mosonik Korir: Nikulize tu swala moja

Pastor Simon Mbugua: Thank you.

Com. Mosonik  Korir: Ukasema sabato  kusemwa na vikwazo vingi. Ningependa kukuliza hii swala ya siku ya  kufanya  kazi.

unajua Jumapili watu hawafanyi kazi.

Pastor Simon Mbugua: Yes.

Com. Mosonik Korir: Jambo lingine tumesikia watu wakisema hata Sabath day should be just like Sunday in other words,  siki

ya kutofanya kazi, sijui maoni yako ni yapi?
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Pastor Simon Mbugua: yes, maoni yetu ni kwamba, katika bibilia ni clear vizuri kuhusu siku hii ni ya sabato kama vile iko kwa

maandiko  iweze  kuwa  siku  ambao  ni  ya  kupumzika,  na  kama  haiwezikuwa  ni  ya  kupumzika  hapo  nataka  kusema  wale  ya

kwamba wale waumini wa wakati  huo wasiteswe katika sehemu zao za kazi ama  wanafunzi  wanafukuzwa  shule  kwa  sababu

hawakuhudhuria siku hio ya Jumamosi. Katiba yetu ipeane uhuru ya mtu huo.

Com. Mosonik Korir: Asante sana tumsikizie Simon Gitwere ama, tafadhali please.

Simon Twere: Kwa majina naitwa Simon Shikuku Twere

Com. Mosonik Korir: Endelea (not clear)

Simon  Twere: Kwa  hivyo  niko  hapa  kwa  niaba  ya  Transzoia  Squatters  Alliance,  na  nitatoa  maoni  yangu  kufuatana  na  hii

Transzoia’s Squatters  alliance  na  yafuatayo  ni  maoni  ya  wanachama  wa  kikundi  cha  Transzoia’s  squatters  alliance  ambacho

kinajumlisha vikundi kumi na nne vya ma-squartters, na haya ndio tunapendekeza kwa tume ya kurekebisha Katiba.

Ya kwanza ni kwamba mashamba makubwa yapunguzwe ili kila mtu anayemiliki ekari  za juu sana ziwe ekari  hamsini, na ile ya

chini iwe ekari kumi.

Ya pili ni kwamba, uwezo wa ugawaji wa ardhi uondolewe kwa ofisi ya Rais na mashamba yarudi kwa kamati maalum ambayo

imechaguliwa na wananchi kwa ngazi za mashinani, na ni wale ambao hawana mashamba, yaani squatters commission.

Ya tatu ni kwamba sheria ya lease  ipigwe  marufuku  ili  mashamba  haya  yarudi  kwa  mkamati  ya  wilaya  kwa  minajili  ya  wale

wasio na makao.

Ya nne ni kwamba vijana wa kiume na wakike pia wakumbukwe wakati   pia wakumbukwe wakati  wa ugawaji wa ardhi kote

nchini.

Ya tano ni kwamba, mashamba yale ambayo yalinyakuliwa yatambuliwe kote nchini hasa Transzoia, na yarudishwe kwa kamati

ya wilaya, na wanyakuzi wote wasititakiwe, na ardhi hio irudie wenyewe.

Ya sita ni kwamba,  mashamba ya KARI cases,  yale ambaye yalinyakuliwa, na  yale  bado,  yatambuliwe,  na  yahifadhiwe  kwa

minajili iliyotengewa.

Ya saba ni kwamba, mashamba yote yanayokaliwa na yatumiwi kwa usalishaji yatozwe ushuru wa juu, kwa minajili ya usalishaji

kwa watu wa eneo hiyo ama wilaya hio.
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Ya  nane  ni  kwamba,  katika  ugawaji  wa  ardhi,  kusiweko  mambo  ya  ukabila,  kwa  mfano  eti  shamba  hili  ni  la  Saboat,  ama

Bukusu , ama Nandi.

Ya  tisa  ni  kwamba  Mbuga  za  wanyama  wa  pori  zipunguzwe  ili  wanyama  watengewe  sehemu  ndogo,  na  wale  wasio  na

mashamba wapewe sehemu iliyosalia.

Ya kumi ni  kwamba,  masorofea  wa  kibinafsi,  yaani  private  surveyors,  wondolewe  kwa  kupima  mashamba,  na  badala  yake

masorofea wa serikli waachiwe kazi hio, na wapime na kibali kutoka kwa tume hii ya  masquatters  wakishiriana  na  wizara  ya

ardhi na makao, na ile amri ya kuwaondoa ma-squartter kwa alazima iyondolewe na walio athirika walipwe ridha.

Ya  kumi  na  moja,  ni  kwamba  sheria  ya  uridhi  wa  ardhi  ya  marehemu  iondolewe  kortini  na  irudishwe  kwa  kamati  za  vijiji,

yakiendeshwa na ukoo wa jamii hio.

Ya kumi na mbili, ni wale wote ambao walihusika na land clashes watambuliwe na washtakiwe,  na ile reporti  ya Akiumi kuhusu

vita vya kikabila, ichapishwe, na wale walio udhirika na vita hivi vya uchomaji wa nyumba zao na unyakuzi wa mashamba yao,

walipwe ridha.

Ya kumi na tatu ni kwamba, kuwe na siku maalum ya maombi ya watu walioadhirika na vita hivi, na wahusika wasameheane, na

waliochochea wastakiwe na kufungwa kwa kitendo hiki cha kinyama, “national cleansing day”.

Ya kumi nanne ni kwamba,  wale  ambao  wamefanikiwa  ki-elimu,  na  kupata  kazi,  wasipate  mashamba  ya  bure,  badala  yake

wapewe nafasi kununua ploti mjini.

Ya kumi na tano ni kwamba, kesi za mashamba zifanywe na wazee wa vijiji au ziwasilishwe kwa tribunal court.

Ya  kumi  na  sita  ni  kwamba,  majina  ya  watu  wale  wamepewa  mashamba  iigizwe  kwa  computer  ili  kuzuia  unyakuzi  wa

mashamba.

Ya kumi na saba ni kwamba, squatters wanapendekeza serikali ya majimbo, tuwe  na majimbo matatu.  Tuwe na bunge, na kila

bunge liwe na mbunge wa kuwawakilisha na tuwe na urban councillors. 

Ya kumi na nane ni kwamba mwananchi akishikwa azuiliwe kwa muda usiyopungua masaa mtano. 

Ya kumi na tisa, vyama vya taifa viwe vitatu pekee katika nchi nzima.
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Na ya mwisho ni kwamba kura ya chief na councillors ifanywe kwa mlolongo. Nafikiria hayo ndio maoni yetu.

Com. Dr. Monik Korir: Asante, umependekeza kwamba kuwe na majimbo matatu, moja unaweza kututajia ni yapi?

Simon Twere: Majimbo hayo matatu yawe za yuni yaani Western, na Kirinyaga, na Pwani.

Com. Dr. Monik Korir: Na umefikiria mipaka?

Simon  Twere: Sijafikira  mpaka,  lakini  kitu  ambayo  kimefanya  tufikirie  hivi  ni  kwamba  kuna  watu  wanatoka  mbali  wakija

upande  huu,  na  wanchukua  mashamba  na  wanatufukuza  nje  ya  mashamba.  Kwa  hivyo  masquatters  wamekuwa  na  namba

kubwa sana katika Transzoia kutokana na wale wantoka sehemu zingine.

Com. Mosonik Korir: Okay, na vyama vitatu tu vya siasa ni vipi?

Simon Twere: Hapo sitaweza kufafanua lakini italingana na vile wananchi wenyewe wanawezachagua ni vyama gani vinaweza

kuanzishwa viwe vyama viatu.

Com. Mosonik Korir: Asante sana, tumesikiza nafikiri ni Onesmus Muchiri.

Onesmus  Gichiri:  Asante  sana,  kwa  majina  ni  Onesmus  Gichiri  na  nina  mapendekezo  machache  hapa,  kama  ifuatavyo.

kwanza nasema tuwe na serikali moja ya taifa.

Uchaguzi  wa  Rais:  Rais  achaguliwe  kwa  asilimia  hamsini  na  moja  ya  kura  zote  ambazo  zinapigwa  na  awe  na  umri  kwanzia

miaka thelathini na tano kwenda juu. Atumike katika vipindi viwili vya miaka mitano, mitano. Awe mlinzi mkuu  wa  Katiba  ya

nchi, na anaweza kuachishwa kazi yake ikiwa atavunja Katiba ya nchi na kuthibitishwa na bunge ama mahakama.

Mawaziri: Rais achague waziri mkuu, ama mawaziri wa serikali yake,  na ni lazima kwanza wathibitishwe na bunge ya kuwa ni

watu safi wanaofaa kwa hizo kazi.

Utawala: Wakuu wa mkoa, na wakuu wa wilaya, na wa tarafa,  wateuliwe na serikali lakini ma-chief na machief wadogo wawe

wanachaguliwa na wananchi wenyewe ili ndio tuwe na utawala bora.

Bunge: Bunge la nchi liwe huru kwa mambo yake bila kuwa chini ya mamlaka yoyote nje ya bunge, ispokuwa  wanachi  walio

wachagua na vyama vyao. Jambo lolote ambalo linaleta tatizo likubaliwe kupigiwa kura na wananchi ili liamuliwe.
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Sehemu ya uchaguzi: Kila sehemu ya uchaguzi itengwe kulingana na watu,  sio eneo,  ili kuwe na uwakilishi sawasawa.  Mbunge

kwa mfano akiwa anachaguliwa na watu hamsini elfu, sehemu zote ziwe na watu hamsini elfu ambao watawakilishwa na mbunge

moja, iliwaweze kutumikia raia sawasawa.

Tume  ya  uchaguzi:  Tume  ya  uchaguzi  iwe  tume  huru  baada  ya  kuteuliwa  na  Rais  na  kukubaliwa  na  bunge  iwe  inajisimamia

yenyewe ikiwa na mamlaka yake yenyewe ili kuweza kumaliza ulaghai wa uchaguzi, na itakuwa na kwenyekiti  wake,  ambaye

atasimamia hio tume kwa miaka kumi na tano.

Mahakama: Mahakama ya nchi iwe huru ya kazi zake. Jaji  mkuu atateuliwa na Rais na kukubaliwa na bunge na hapo atakuwa

na jukumu la kuteuwa majaji wenzake,  na ambao atawatoa  majina yao kwa Rais wa nchi, naye  rais  atatoa  hayo  majina  kwa

bunge,  na  yakishathibitishwa,  watafanya  kazi  hio  yao.  Jaji  mkuu  anaweza  kuondolewa  tuu  ikithibitishwa  na  bunge,  ana

anaufisadi, ama kezi yake haiendelei vizuri.

Ulinzi  wa  nchi:  Rais  wa  nchi  ndiye  amri  jeshi  mkuu,  kuteua  wakuu  wake  wajeshi  na  kadhalika.  Mbali  polisi  wa  nchi

ninapendekeza wasimamiwe na mkuu wa polisi ambaye awe huru kushika,  kushtaki bila upendeleo,  na awe ameteuliwa na rais

na kuthibitishwa na bunge, na anaweza kuondolewa tuu ikiwa itathibitishwa ana makosa na bunge ama mahakama, na atumike

kwa muda wa miaka kumi na mitano.

Uhuru  wa  watu.  Ninapendekeza  ya  kwamba,  hakuna  mtu,  iwe  hakuna  mtu  ambaye  anshikwa  na  kufungiwa  zaidi  ya  masaa

ishirini na manne kabla hajafikishwa kortini.

Uchaguzi na ushindi wa chama: Chama kikiwa kimeshinda, na hakina wingi wa wabunge wa kuweza kuunda serikali,  kiko huru

kuungana na vyama vingine kuunda serikali,  na  pia  kila  chama  kilichojipatia  5%  ya  kura  zote  zilizopigwa,  kitambuliwe  kama

chama halali, na zilizochini ya asilmia tano, zisiandikishwe ama zitutwe.

Ardhi: Katika ardhi ninapendekeza tuwe katika nchi yetu ya Kenya na kiwango cha mtu kuwa na ardhi kwa sababu kuna watu

wengi ambao wana ardhi.

Ikiwa mtu moja awe na ardhi, pengine awe na kiasi cha akari hamsini, katika ardhi ambao ilikuwa na wakoloni.  Lakini ikiwa ya

nini  ardhi  ya  jadi  anaweza  kuwa  na  kiwango  chochote,  manake,  ile  ni  ardhi  ya  jadi,  na  sehemu  zile  zingine  ambazo  zinabai

zingawiwe maskini. Asante sana hio ndio maoni yangu.

Com. Mosonik Korir: Okay, kabla ujaendoka, nitakuuliza, ulisema Rais awe umri wa miaka thelahini na tano kwenda juu, na

juu kuna kiwango chochote ama hakuna?
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Onesmus Gichiri: Juu hakuna kiwango chochote kwa sababu yeye  yaani anatumika vipindi viwili tuu vya miaka mitano mitano

(laughter).

Com. Mosonik Korir: Asante sana, okay Johnstone Boit.

Jonstone  Boit: Asante sana Dr.  Mosonik Commissioner.  Jina langu ni Johnstone Boit.  Maoni yangu  ya  kwanza,  ningependa

kusema ya kwanza election ya mayors,  chairmen ya county council iwe directly.  Pia kipindi ya miaka miwili  ambaye  iko  kwa

Katiba ya saa  hizi, iongezwe  iwe  miaka  tano.  What  I  mean  baada  ya  kuchaguliwa  imalize  miaka  mitano.  Isiwe  miaka  mbili,

baada  ya  miaka  miwili  wachaguliwe  tena.  Pia  councillors  ambao  wanaochaguliwa  wawe  na  kiwango  cha  elimu,  hata  kama

hawatakuwa na kiwango cha elimu ya juu sana lakini at  least  awe  na  masomo  ni  mtu  ambaye  anaelewa  lugha  ya  Kingereza,

Kiswahili, ni mtu ambaye anajua kwandika hizo lugha zote mbili, kwa ma councllor.

Wajumbe  pia  wawe  na  kiwango  cha  masomo,  sababu  Katiba  ya  saa  hizi  inasema  mbunge  anapotakiwa  awe  mjumbe

anafanyiwa  language  test.  Kwa  hivyo  hio  language  test  mtu  yoyote  tuu  anaweza  kuelewa  Kingereza,  anaweza  kuelewa

Kiswahili, na hata hakwenda shuleni, kwa hivyo hta wajumbe wawe na kiwango cha elimu.

Mambo ya parlimentary seating: Iwe ni kama kazi yoyote, kazi ya kawaida. Isiwe tu safari tatu kwa wiki ianze Jumatatu mpaka

Ijumaa, kwa sababu wakati huu, pengine Jumanne mpaka Alhamisi, na pia mjumbe akikosa kuhudhira kikao,  asilipwe, sababu

kuna  wambunge  tuu,  mbunge  naingia  kwa  bunge  anaandkisha  jina  yake  na  kutoka  nje.  Kwa  hivyo  nasema,  mbunge

asipohudhuria kazi yake,  asipata  mshahara.  Pia speaker  awe na uwezo ya kuweza hata kufukuza huo mbunge akuje kwa raia

ambaye alichagua yeye, tulize ni kwa nini hachukulii kazi yake maanani.Kusudi kusema hivyo, Katiba ya sasa inasema quaram ni

wajumbe  thelathini.  Kwa  wakati  huu  tuko  na  wajumbe  mia  mbili  ishirini  na  mawili,  lakini  tunashangaa  sana  tunaposikia

kulikwako,  walikosa  quaram  ya  wajumbe  thelathini.  Wale  wengine  karibu  mia  moja  themanini  walienda  wapi?  Kwa  hivyo

ninaweza nasema wajube hawachukulii kazi yao maanani.

Pia napenda kusema ma-councillor, mshahara yao iwe ikitoka central goverment sababu kuna municipality zingine hawana pesa,

and that is why mara nyingi  unaona  ma-councillors  hawana  pesa.  Kwa  hivyo  ma-councllors  wangelipwa  kutoka  serikali  kuu

yetu. Kuna maona watu wengine walisema ya kwamba,  mjumbe asipofanya kazi yake vizuri ama councillor,  aitwe nyumbani ili

tunaweza kuachisha yeye kazi,  na  tuchague  mwingine.  Maoni  yangu  nasema,  naona  hio  sio  kama  kawaida  sababu,  kawaida

wakati mjumbe anapochaguliwa ako na mpinzani wake.  Nikipita kwa mfano wale walikuwa wapinzani wangu ndio watakuwa

wa kwanza kuniita nyumbani, halafu warudishe ule mwingine. Kwa hivyo hio ni kumanisha tutakuwa na by-election every week

ama kwa kila siku. kwa hivyo hio nasema tu akikosa,  tupatie nafasi ya miaka mitano amalize  kazi  yake,  akifanya  vibaya  basi

baada ya miaka mitano, hatuwezi kuchagua.
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Pia maoni yangu, kuna wale watu ambao walistaafu, pia hao watu waangaliwe sana. Sababu baada ya mtu kustaafu hakuna mtu

anajali. Kuna wale ministry walikuwa wakifanya kazi, pengine anaongezwa pesa, pia ningeomba ya kwamba,  yule mtu ali-retire

kama bado ako hai, hat ayeye pia aongezwe pesa, na maslahi ya hawa watu ma-retiree yaanagliwe.

Mambo ya kilimo pia iangaliwe sana,  sababu hio ndio uchumi ya mwananchi, the common man. Kwa hivyo mambo ya kilimo

iangaliwe. Mambo kama loan, yapatiwe wakulima ili mkulima awe na nguvu zaidi.

Pia mambo ya masomo: Masomo iwe free education kwanza, tuseme kuanzia nursery mpaka secondari,  sababu kuna umaskini

mingi na watu wengi hawasomi sababu ya ukosefu wa pesa.

Pia security ya mwananchi iwe ni lazima. Watu walindwe, kila mwananchi awe na hio uhuru ya security.

Pia mambo ya health: Health tuseme kwa wakati huu sasa pengine wagonjwa wanaweza enda hospitalini na hakuna dawa.  Kwa

hivyo hio ni kumaanisha watu pengine hawangaliwi kwa upande wa health, kwa health, kwa hivyo mambo ya hospitali,  district

hospitals, hata sehemu ya vijijini zipatiwe dawa.

Pia uchaguzi wa urais: Maoni yangu itakuwa ya kama mwenzangu, iwe na vipindi viwili vya miaka mitano mitano.

Pia tunataka serikali ya the government of national unity, serikali ya watu wote,  na pia katika hio serikali iwe na prime minister,

awe na two deputy prime minister, awe na vice president.

Ya pili ni land issue.  Wakati  wa kupeana mashamba pia ma-squatter  waangaliwe zaidi, wale  hawana  mashamba.  Ya  mwisho

kuna maoni ambaye wajumbe wanasema wakati  huu. Wanasema wanataka kuongeza muda wa bunge, na maoni yangu naona

isiyongezwe  muda  wa  bunge  hata  siku  moja.  Contract  yetu  na  wajumbe  ni  miaka  mitano.  Pia  hio  mishahara  mingi  ambayo

wajumbe wanajiongezea,  pia tunasema hapana.  Hizo pesa  ni mingi na tutafanya nchi iwe maskini. Kwa hivyo hio extension  of

parliament, tunasema hapana. 

Pia ya mwisho kabisa,  commissioner wenu ambayeni Professor  Yash  Pal  Ghai,  yeye  alihakikishia  wakenyans  kwamba,  yeye

atafanya kazi yake,  mwisho wa mwaka huuatamaliza  Katiba.  Kwa  hivyo  mimi na  challenge  yeye  ya  kwamba,  if  he  is  a  real

professor amalize kazi yake kabla mwisho wa mwaka huu, and thus I think hio ni message lazima ajue hio, asante.

Com. Mosonik Korir: Okay, asante sana, ningetaka kuuliza tu kiwango cha masomo ya mjumbe, hakutaja.

Johnstone Korir:  Awe tu na masomo kuanzia tuseme level ya ‘D’ level kwenda mbele, diploma mpaka degree.
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Com. Mosonik Korir: Joseph Maritim.

Joseph Maritim: Kwa majina ni Joseph Maritim. Maoni yangu ni kuhusu maneno ya mashamba. Vile mimi najua,  mashamba,

yaani ilikuwa kwa mikono ya wakoloni.  Yametangazwa  mzuri,  labda  iliwekwa  kwa  magazeti,  na  wenye  walikuwa  na  uwezo

walinunua na pesa zao. kwa hivyo kwa maoni hata ule mtu ako na acre elfu kumi, hio ni mali yake iheshimiwe. Mtu,  sioni maana

yakusema ipunguzwe shamba, mtu kutoka acre hamsini mpaka kumi, sababu hio kitu iliuzwa, ilitangazwa.

La  kufauta  hio  ni  nguvu  ya  wambunge,  wambune  sisi  ndio  tuliandika  hawa,  waliomba  sisi  kazi,  na  kila  mara  tunashangaa

wakijiongezea pesa  mpaka nusu million, bila kuuliza sisi tajiri na tuliandika hawa.  Hio inatuumiza, sababu hio ni taxes  yetu,  na

hali watu wengine wameumia kuna walimu wameenda college, wameenda wapi,  wajapata  pesa,  na tunasikia mshahara hakuna.

ya wajumbe hii inatoka wapi?

Uwezo  ya  Rais  ikuwe  kwa  wananchi.  Tunashangazwa  saa  zingine  watu  kule  mbungeni,  wabunge  wanapigakura  ya  kusema

hatuna  imani  na  Rais,  na  mbunge  huyo  ni  mfanyi  kazi  kama  rais.  Tulichagua  hawa  wote,  hawakuchagua  Rais,  wananchi

walichagua rais. Kwa hivyo, wawachie wananchi kazi yao, kama Rais amekuwa mbaya, amalize yake tuje tufute yeye wakati ya

election, sio wambunge wanafuta rais huko bungeni, na yey ni mfanyi kazi kama yule yule, kwa hivyo kwa hayo machache ni na

malizia hapo.

Com. Mosonik Korir: Asante sana. Atanasia Siayo.

Atanasia  Siayo: Mimi ni Atanasia Siayo,  na mimi ni kundi la squatter  alliance Transnzoia.  hawa  watu  wanaitwa  squatters,  ni

watu walikuwa na makao yao, na ninashindwa ni kwa nini wanaitwa squatters ni elfu kumi, hawa watu ni squatters  elfu kumi, na

hawa ndio huchagua wambunge kwenda parliament. Kwa hivyo ninashindwa sana wakati tunasikia squatter alliance ni watu elfu

kumu. Wambunge ambao  twachagua  wanenda  kufanya  nini  huko  kuhusu  hawa  watu?  Ndio  pendekezo  letu  unaona  mambo

kama hayo serikali ichunguze sna kwa maana kuita mtu nchi yey tajiri,  na wote ni sawa na wale watu ambao wako elfu ishirini

ambao wanaitwa squatters. jambo hilo tunaona kama lichunguzwe.

Tena mamlaka ya Rais.  Kwa maana Rais maana anachaguliwa huko maneno na yeye ni mwananchi kama sisi tu,  hata  wakati

atarudi  nyumbani  atakuwa  kama  sisi.  Tunaona  yeye  anaweka  sisi  mzigo  kubwa  sana,  wakati  sisi  tunachagua  mjumbe,  yeye

anakwenda simamisha mbungi huyo, na kazi inaanza kufanyika na wambunge wengine wa pande zingine, hilo jambo tunakataa,

inaumiza sisi sana kwa maana sisi wenyewe ndio tuliweza kujua makosa yamjumbe wetu, na tupe Rais maoni ya kusema umlete

wengine mwingine akuje wafanye kazi hapa.

Jambo lingine kama maoni. Sisi tushaumia hapa Transnzoia sana,  wakati  tuliletewa hapa DC akitaka kusaidia sisi mambo yetu,

tunastuka anashatolewa bila sis kuelewa nini mbaya. Kwa hivyo jambo hili sisi wote serikali itusaidie kama mambo kama hayo.
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Jambo  la  pili  maoni  ya  watoto.  Watoto  wapewe  uhuru  sana  kaw  maana  tuna  watoto  na  watoto  hao  wamekwisha  umia  na

serikali iko, na tunashindwa ni serikali gani ambaye tunafuata.

Jambo  lingine  ni  maoni  ya  mwisho,  sisi  tuko  na  shida  sana  hapa  Transnzoia,  na  shida  hii  inaletwa  na  wale  watu  wanaitwa

matajiri. Sikui kwa nini wanaitwa matajiri, ndio wananyakua vitu huko, ndio wanaitwa matajiri, na sisi tunaitwa maskini, tunataka

hili jambo serikali ichunguze sana,  na kuhusu mambo ya mbunge, kuhudimu vipindi  viwili,  tunaunga  mkono  ikuwe  hivyo.  Rais

tena  ikuwe  hivyo,  na  mambo  ya  majaji  ichaguliwe  na  wnanchi,  na  mambo  ya  bunge  kuhairishwa,  wabunge  wapige  kura

ipitishwe,  sio  Rais  kusema  tuu  ninahairisha  bunge  kwa  mambo  ya  kutokea  tu.  Mambo  ya  sehemu  ya  uwakilish  kama  hapa

Transnzoia ma-home guard waondolewa, kwa mana hawa wameshaleta shida kwa serikali,  kwa maana wanauwa watu.  Halafu

mambo  ikifika  namna  hio  wanarudisha  mambo  kwa  serikali,  serikali  ndio  inasema  tuuwe.  Mambo  ya  serikali  kutembea  na

bunduki ipigwe marufuku. Askari  kutembea na bunduki imeshajaribu kuleta matope kwa serikali,  iondolewe, kwa maana hata

unaweza  pata  home  guard  anateembea  na  bunduki  na  anasema  anatumwa,  na  kumbe  hatawengine  naona  hawa  usiku  na

bunduki ati naenda kungoja. Mtu fulani. Hio maneno unaona serikali itusaidie kuondoa hawa watu wanaitwa home-guard,  tujue

serikali ma polisi peke yake, yangu ni hayo tuu.

Com. Mosonik Korir:  Asante, lakini umesema nini kuhusu hawa ma-squatter  wapewe,  elfu kumi. Umesema walikuw na ardi

yao?

Atanasia  Siayo: Nasema  walikuwa  na  ardhi  mahali  walikuwa  wanaishi,  kwa  maana  a\wakati  mzungu  aliingia  humu,  alipata

hawa  watu  pale,  na  watu  wameshatolewa  na  watu  wanajiita  matajiri  wakiweka  hawanje  kusudi  wawafanyie  kazi  kwa

mashamba yale walimliki ya wazungu kwa mambo ya ujanja yao.

Com. Mosonik Korir: Okay asante.

Atanasia Siayo: Asante.

Com. Mosonik Korir: Stephen Anguli.

Stephen  Angulu:  Kwa  majina  najulikana  kama  Stephen  Were  Angulu,  ingwaje  waliotangulia  wameongea  mingi  ambao

nilikuwa nayo, nitayarudia mengine kwa haraka tu, lakini ningependa appointment,  important kwa serikali kama judically, kwa

parliament, ikuwe ratified na parliament yaani president naweza chagua cheif justice,  anaweza chagua hata even ministers, lakini

wakuwe ratified na bunge letu. Tena katika Katiba yetu tungependa impeachment clause iweze hkuwekwa katika Katiba. Yaani

president ama mfanyi kazi yoyote wa serikali anaweza kuondolewa,  na hata kushtakiwa akiwa anafanya makosa,  kwa sababu

wakat huu tunaona ni kama wengine wako juu ya sheria.
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Jambo lingine ni kuhusu mahahakama. Ningependekeza kuwa na supreme court  ambaye itakuwa na judges wasaba  na ambao

wathudumu  kwa  maisha,  na  wanweza  ondolewa  na  bunge  ama  commission,  ambaye   inaweza  kaa  na  kujadili  labda  jaji

amefanya kosa.

Upande  wa  mashamba:  Kuna  wau  matajiri  sana  anaweza  kuwa  na  shamba  hata  acre  elfu  kumi,  na  atu  wengine  hawana

chochote.  Ningependa  serikali  iweke  ceiling  kiwango  fualni.  Mtu  hawezi  kumiliki  ardhi  kupita  kiwango  fulni  especially  white

highlands ambazo zilikuwa za wazungu.

Kura  ya  president:  presidentail  elections  ningependekeza  zifanyike  miezi  mitatu  bada  ya  kura  ya  parliamentary  na  civil,  kwa

sababu hizi kura zikiwa congested zote kwa wakati moja znaleta confusion kwa sisi wapiga kura.

Jambo  la  mwisho  ni  kuhusu  wambunge  wetu:  Tunajua  wambunge  ni  sisi  tunawachagua  waende  kutuwakilisha  na  sioni  vile

mfanyi kazi ama mtumwa anaweza kuwa na powers  zaidi kuliko yule anayemtuma. Wanafika kule wanjilindikiza mishahara za

juu,  wanabadilisha  Katiba  inakuwa  viraka  viraka  inakuwa  kama  kitu  cha  kuchezewa.  Ningependekeza  area  fulani  fulani  za

katiba zisiweze kubadilishwe na wambunge hata kidogo,  ni  warudishe  kwetu.  sasa  hivi  wanjadili  juu  ya  kutengeneza  sehemu

zingine tisaini za uchaguzi za constituencies. Hio ni very important matter yenye inatakikana ananchi wote wahusishwe. Sio wale

wangangane tu kule wakijua tuta-enefit  kwa zile 90,  wanajua yenyewe. They can split even kenya into a million constituencies

tukiwachia ile uhuru, kwa hivyo wawe na uhuru kidogo. Asante.

Com.  Mosonik  Korir:   Nikikuuliza  kabla  ujaondoka,  ukasema  kuwe  na  ceiling  ya  ardhi  in  the  white  highlands.  Lakini

hukusema kiwango hicho kiwe kipi?

Stephen Angulu: Ningepedekeza ceiling iwe acre thelathini na minimum iwe mbili.

Com. Mosonik Korir: Simon Rotich.

Simon Rotich: Kwa majina ni Simon Rotich niko hapa kama msemaji wa kibanasi na niko na maoni ningeweza kutoa katika

kikao hiki ya commissioners kwa siku ya leo.

Ya kwanza ningependa kuguzia umiliki wa shamba.  tumeona katika nchi yetu ya Kenya tukufu, tatizo kubwa  imekuwa  katika

upande  wa  shamba,  na  upande  moja  mimi  nimesha  onelea  ya  kwamba  ingerekebishwa  ni  upande  wa,  kama  kuna  mzozo

upande wa shamba tuseme umiliki, isiwe mtu binafsi lakini  iwe  community.  Kwa  sababu  tuseme  hivi  ni  kwamba,  kama  kuna

tatizo wakati  mwingine tumeona kama sehemu za mipaka ama mtu ameuziwa shamba na  wakati  mwingine  akalaghai  mwenye

amemuzia. Ingewezekana ya kwamba wazee wa sehemu ho wahusishwe isiwe mahakama. Tumeona tatizo kubwa mtu mwenye
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kulaghai shamba anaenda kufnaya mambo yake kule na ma-advocates  na wale wenye wako huko mahakamani pale,  unaltewa

tu karatasi, shamba uliuza hata jamii hajui, unakuja unatupwa nje na hio ni maoni na matatizo. usuluhisho wa shamba urudi kwa

community isiwe mahakama, asante.

Ya pili ningependa kugusia mambo ya maneno ya jamii. Katika nchi yetu ya  Kenya  tumeona  mambo  ya  familia  imezoroteka,

kwa  sababu  ya  mabadiliko  ya  namna  tunavyoweza  kuishi  katika  dunia  hii  wa  sasa.  Mabadiliko  hatuwezi  kuepuka,  lakini

tunakubaliana.  Ningependa  kusema  ya  kwamba  tunatatizo  ya  watoto  na  yatima.  Hawa  watoto  mayatimu  ni  wetu,  na  lakini

tumewakataa.  Namna  tinaweza  kuwatunza  hawa  tumesema  tutaendelesha  maisha  yao  tukiomba  pesa  ya  msaada  ili

tuwaendeleshe, hapa mimi nimeona hatuwezekani na si mzuri. Nchi yetu ingeonelea ya kwamba hawa mayatima itengewe fedha

fulani katika V.A.T. ya kuweza kuwalinda hawa watoto na kuwaendeleza.  kwa sababu niseme hivyo hawa watoto  ni wetu,  sio

wa barabarani,  wazazi ni sisi, wazazi ni wale wanafanya kazi wakatwe hizo mshahara zao iende katika hazina  ya  haw  watoto

mayatima.

Upande mwingine ningependa kugusia kwa upande wa jamii kama wakati  huu sasa  wakati  wa virusi vya  ukimwi,  kama  moja

either  afariki  katika  boma  pengine  baba  afariki,  na  huyu  mama  pengine  amewachwa  bado  na  umri  wa  chini.  Pengine  kuna

madama drum zingine wanasema tumridhi, hio isikuwe lazima. hio inakuwa kwa hiari, kama kuna utamaduni zingine ama  jamii

zingine zinakubaliana na maneno ya uridhi, lakini mama mwenyewe uamuzi ni wake.  Isiwe jamii yetu inafanyanga hivi, aridhiwe

sio lazima.

Upande  mwingine  ningependa  gusia  ni  upande  wa  serikali,  ni  upande  wa  parlimanet.  parliament  ikatwe  itoke  mbili.  Niseme

hivyo  ni  kama  vile  hata  juzi  wabunge  walijiongezea  mushahara  mikubwa  mikubwa  bila  concern  wananchi  waliopeleka  watu

kule. Tuwe na mbunge ya wakilishi na ya senate,  na hio ya senate  hii itakuwa inafanya kazi moja kwa moja na mkasa.  katika

nchi yetu anayefanya kazi kubwa ni mzee wa mtaa,  lakini atambuliwi,  na hata mhshara apewe.  Ile kingekuwa kizri wakati  huu

parliament itokee mara mbili huyu mkasa atafanya kazi  na  mjumbe  moja  wao  wa  hawa  anawakilisha  bunge  zetu  mbili.  Ndio

huyu anajua mwananchi kawaida anajua kila jamii, sio kama vile sasa  mjumbe wetu sasa  hawezi jua kule jijini kuna tatizo gani,

anasikia  tu  kwa  wanasiasa  wenzake  wengine,  nambapo  maneno  inaweza  pelekwa  kisiasa.  Lakini  kama  mkasa  watakuwa

wakiwasilina moja kwa moja na mjumbe, hakika maneno ya mwananchi itasikwa kulw mbele, na itawakilishwa vizuri.

Upande mwingne ningependa kugusia ni upande wa uongozi: Kama kuna mtu anaweza kujitokeza kama anataka kugombea kiti

chochote, pengine ya udiwani, pengine ya ubunge, pendgine ya ucheif, mambo yake isiangaliwe. pengine kama yeye ni mtu duni.

Lakini  tunataka  tu  yule  mtu  quality  builder,  pengine  ana  eleimu  na  huo  anastahili.  Sio  tu  kusema  tu  ooh  boma  ya  wenye

wanajiweza,  wenye  wana  mali,  lakini  mradi  tu  anweza  kuongoza,  ana  akili  timamu,  na  ana  elimu  ya  kutosha,  na  anaewza

kuongeza.

Basi  upande  mwingine  ningependa  kugusia  tena  ni  upande  wa  cultural  issue:  Mwafrika  hawezi  kutenganishwa  nautamaduni
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wake.  Ingawa tunasema tumebadilika lakini wengine bado  wanendelea nazo,  na  iwapo  kama  kuna  jamii  ambao  wangepende

waendelee  na  utamaduni  wao  Katiba  iwatambue.  Isiwanyanyase  na  ku-brand  hao.  Majina  ya  bai  bali  kwa  sababu  niseme

hivyo, katika sehemu yetu wakati  mwingine pengine kuna utamaduni fulani tuseme kama jamii yetu.  Kuna  wale  watakaofanya

kimila  mwezi  wa  nane,  kam  Wabukusu,  na  December  Wanadni.  Katiba  itambue  hawa  pengine  kama  shule  ifungwe.  iwe  tu

inasemekana kama kuna DC, anaweza leta mgongano katika administration, provincial administraion wakati  shule inasemekana

inafungwa tarehe fulani. Jamii wenyeywe wameanza kufunga shule tayari wanaenda kupeleka watoto  kimila.  Hio  ina  utaratibu

fulani ambayo sheria inatambua hawakufika siku fulani, wanashughuli fulani, na ambapo haitaeleta mkorogano kati  ya serikali na

huyu mwananchi.

Basi  ningependa  tena  kugusia  upande  w  elimu:  Elimu  tumeona  imekuwa  ni  gharama,  na  ingewezekana  elimu  iwe  ya  bure,

kwanza darasa ya shule ya msingi hadi ya upili, na ningependa kugusia tu jambo moja ambapo iwapo kama mafunzo itatolewa,

lakini iwe katika kiwango fulani ya kusema tuseme pande ya family planning. Tatizo imetokea kwa watoto wengi waendi shule ni

umaskini  imechangia,  na  tena  jamii  yetu  imepanuka.  Imeleta  ama  tumezaa  watoto  wengi  na  yenye  hailingani  na  raslmali.

Ingekuwa na kiwango ya kusema elimu itapeanwa katikakila jamii kwa watoto fulani, na ukipitishwa hapo utalipa tax.  Hio kama

nielinganisha  na  kama  vile  tumekuwa  na  raslimali  ya  shamba,  usipoweza  kustawisha  yote,  ile  ingine  unakuwa  taxed  yenye

ujastawisha.  Ningependa  kusema  kulinganisha  na  hio  ya  kwamba,  kama  unaweza  kuwa  na  watoto  kumi  katika  jamii  yako,

familia  kwa  mfano,  na  unataka  serikali  ikufunzie  wote,  ule  naye  akuwe  naye  wengi,  hio  nayo  haitaleta,  na  hatutaweza.

Ingewezekana kwamba watot  kiasi fulani serikali ikushugulikie, kiasi fulani kama utapisha itakuwa ni jukumu lako tax utakuwa

unalipa. Ingawa mwendo au shughuli itakuwa ni moja.Lakini utagaramia sehemu kubwa kuliko tuseme tunaachia serikali jukumu

yote na ile hali sisi ndio tunachangia.

Upande  mwingine  ningependa  kugusia  ni  upande  wa  mahakama.  Mahakama  haswa  wa  wakati  huu  kumekuwa  na  mambo

mengi, tnagu hivi majuzi tumeona human rights lobby ikingangana sana kwa upande wa torture.  Kuna wananchi wamelamarwa

hata wakati  huu wengi hawatafanya kazi katika maisha yao yote,  na serikali insema kwamba haki  ya  kila  mwananchi  ilindwe.

Kuna wale walijikuta makorokoroni,  ama hali ya kuteswa bila kujua,  na bila  hata  kushiriki  katika  makosa  yale  aliyewekewa.

Ningependekeza kwamba yale yote yamefanya na human rights, hata kama  itachukua.  Imekuwa  vigumu kweli  mambo  mengi

itekelezwe na human rights kwa sababu pengine kizingiti yule aliyofanya makoso katika serikali,  na imekua vigumu kwa sababu

hata  Katiba  imemficha  huo.  Hasa  hio  wakati  mzuri  wakati  unaporekebisha  Katiba  huo  mtu  naye  apate  kuhojiwa  namna

alivyoweza kum-torture yule mtu, ama yale mambo yaliweza kupelekwa kwa huo mtu mpaka akalemezwa, ama akaumia kwa

njia  moja  ama  nyingine,  ambapo  maisha  yake  sasa  tunaposema  pengine  imeharibika  na  hakuwa  na  hatia  yoyote.  Serikali

ichunguze hapo na manano yatolewe,  na yale yote yalichunguzwa na human rights yatolewe na yanakiliwe na iwekwe wapi,  ili

kama marithiona kma itafanywa, ama kupea aliye umizwa , kupewa huduma fulani itakuwa ni mzuri.

Basi  nikienda  ya  mwisho  ni  upande  raslimali  ya  nchi:  Tumeona  katika  nchi  yetu  kuna  sehemu  fulani  fulani  ambayo  inatoa

resources bali ambayo nchi inategemea. kuna maeneo kama ya Rift Valley ni safi katika ukulima. Ingependekezwa katika katiba
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yetu ya kwamba sehemu ya Rift Valley ni eneo yenye inaenda sambamba na ufugaji na ukulima.  Kama  serikali  itatillia  mkazo

maneno ya wakulima katika Rift Valley, mahindi iangaliwe namna ya kupanda mimea zake ama ufugaji wake katikanjia bora  ya

yale mashamba yote ambayo iko katika area hii ya serikali ya research.

Tumeona  mashamba  mengi  yametowea,  na  hatutaweza  kukabiliana  na  hali  ya  ndunia  ambapo  mazao  yanabadilika  kila  siku.

Sasa yale mashamba ya research mengi yamenyanganywa. Ningependekeza wakati huu yale yako ama yarudishwe ili manano y

aresearch iendelee sababu kama kuna mbunge fulani yanatakiwa yastahishwe, na hakuna shamba ya kufanyia research itakuwa

vigumu kwa  mkulima  aendelee,  na  haya  mashamba  yarudishwe,  na  yaendeleshwe  ili  yanufaishe  huyu  mkulima,  na  sehemu

zingine kama, yaani Coast ambao tunajua ni mzuri kwa utalii. Serikali itlie maanani sehemu hizo zote. Hata zile zingine semi-arid.

Zistawishwe  tuyote  mzima  ili  nchi  yetu  iendelea  kwa  njia  mzuri  na  natural  resources  zigawanywe  katika  kila  mwananchi  ili

tunufaike, na silaha zetu za nje.

La mwisho ni upande wa province. Tumeona kweli yetu ilikuwa hapo nyuma. Ilipea wakulima loan katika hii ara  ya Rift Valley

na haya loans ilikuwa ya wakulima sana sana nyingi kama AFC,  na mmbo mingi yalienda mrama wakati  huo, Pengine kiangazi,

ama mvua ilizidi mpaka haya mavuno ikaharibika, na hio deni bado iko.  Ingekuwa ni vizuri serikali iyafutilie mbali hayo deni,  na

kuanza maisha mpya ati huyu mwananchi anufaike. Asante.

Com. Mosonik Korir: Okay,  asante ni mtu akija hapa afanye mapendekezo.  Kupendekeza vile unataka proposal  (not clear)

Thank you very much.

Simon Rotich: Thank you.

Com. Mosonik Korir: Rose Kangwa

Rose Kangwa: Okay the commissioner Sir, I am Rose Kangwa, we are two presenters and we are representing as a group on

behalf  of  Kitale  Catholic  Diocese  Justice  and  Peace  Women  Programme.  The  Catholic  the  Justice  and  Peace  Commission

Programe was formed in the year 2001 in November, and the aim of forming this women programme was to sensitize women in

Transnzoia District.  The Kitale Women  in  Trans  Nzoia  District.  the  Kitale  Catholic  or  diocese  covers  Transnzoia  and  West

Pokot. the women’s workshops of about 10 in number and another major one we carried in West  Pokot  in Tartar.  To say or

about  the  constitution,  we  started  the  planning  about  the  constitution  this  year  and  we  were  helped  by  the  constitutional

committee  women’s  programme  in  this  district,  and  to  cover  this  we  called  for  a  district  delegation  at  St.  Philips  hall.  We

collected the views of people  and women at  large.  The programme is headed by  two  lawyers.  It  has  6  paralegals  who  have

been trained by FIDA, Kituo Cha Sheria,  among others,  and today we are  presenting our views as  the women’s programme,

and the six points we have is first the citizenship, second is cultural obstacles,  third is property  rights, fourth is right of a child,

fifth is leadership and women, and six is the bill of rights.
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We are  not presenting in order  it has been mentioned, but our presenter  will come,  will start  with women and leadership then

cultural obstacles, and then she will go to the rest  of the points.  We feel that this document reflects the views of the grassroots

women especially in Cherangani Constituency, and the grassroot readers of West Pokot who we assemble as tattered girls. We

ask both the commissioners and the public treat our submission with respect,  humility, and openness,  knowing that the Catholic

diocese supports comprehensive reform as the best means towards a more prosperous united and tolerant Kenya.

Sarah Tanui: Mr. Commissioner, ladies and gentlemen, I here come to present the views on the behalf of this catholic diocese

and peace commission women’s programme. 

Point number one, leadership and women: My name is Sarah Tanui from Cherangani Constituency and I work with the Catholic

Diocese and peace commission Women’s Programme. point number one, leadership and women.

Women account of 52% of the population and yet this percent in leadership is less than 10% in most cases.  We propose  that in

the new constitution, a certain number a 30% of the seats  be  set  aside for the leadership of women, in leadership starting from

the Wakasasa be women.

point number two, we propose that a 2% of points be lower of that one of boys for the entry of the university. By talking about

this is that, we normally see that most of our girls have got a lot of work to do at home. Whenever they come out of school their

parents, especially mothers depend on them for some works  at  home, especially to fetch for water,  firewood,  to cook,  and in

this case we see that most of our girls don’t have enough time to continue with their studies.  yet boys have got enough time to

read. So we propose that if this certain percent of, if this number of girls be covered then it will make our entry form of many of

girls to be at the university. By supporting this, I say that this number should be given to them as an encouragement to them, so

that they may also see that it is them whom we are depending on them, and especially to se them. We are  proud of them to see

that they are also at the universities like the boys.

Point number three,  cultural obstacles:  We propose  that in the new constitution, the constitution should out  law  the  repugnant

and customary practices that are harmful to women. In this, one of the cultural practices  is FGM, we see  that in FGM most of

the women who have practiced this form of practice  find a lot of problems in their lives e.g.  when  it  reaches  to  child  bearing

these women under-go a lot of pain, just because of the practice they have undergone.

Point number two,  in a hundred women, we see  that 3 of them have a  problem  especially  old  women,  whenever  even  when

they are walking you will see that whenever they have that urge of going for a short  call,  before they reach where they are,  they

have just gone and urinated on themselves. So we see that this practice also contributes to a lot of problems to our women.
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Point number 3 we see  that it also  contributes  to  the  problem  of  the  uterus  becoming  weak.  Here  we  find  that  most  of  our

women  in  many  cases  when  they  get  pregnant  they  have  miscarriages,  because  the  uterus  has  become  weak,  and  now  the

uterus will not be  able to hold the  baby  who  is  in  the  womb.  also  another  practice  that  we  have  seen  that  is  harmful  to  the

women is wife beating. In most cases we find especially statistics in hospitals, shows that in Kitale district hospital we find that in

every week there are three case of surgical operations of those women who have undergone this practice  of wife beating, such

as domestic violence and the rest.

Also point number three. Another harmful practice  that we see  that affects our women is the early and forced marriages.  Here

we find that our girls before they attain the age of 16 years old, most of our parents  are  giving out these girls for marriages,  and

we  find  that  these  girls  they  get  married  when  they  are  still  very  young  and  because  our  nations  we  depend  on  these  girls

especially because they have been married off before they attain the age of 18 years old.

Citizenship:  We  propose  that  a  child  born  of  one  Kenyan  parent  on  Kenyan  soil  should  automatically  have  a  right  to  be  a

Kenyan citizen. any child born Kenyan parents outside Kenya, should automatically have a right to be  a Kenyan citizen. In this

reason I say that us here in Transnzoia especially, we are neighbours to Ugandans and we see that most of our girls get married

to our neighbouring country, and we feel that it is not a right for these girls when they go get married there,  then come back  and

they are  denied that citizenship especially for example now Uganda they have a problem of may be there is war,  we  see  that

these girls tend to come back home and so we see  that it is not a right for them to be denied their citizenship this is the reason

why we give that when they come back home they should be given a right citizenship.

Point number two we propose  that the new constitution should face out the ID’s over a period of five years.  this ugly relic of

colonial rule should be replaced with and done at village level, should be replaced with a passport. The registration of births and

deaths should  be  compulsory,  efficient  and  done  at  village  level.  All  of  this  work  should  be  removed  from  the  office  of  the

president and put under a newly created  national citizenship and immigration board.  Passport  should automatically be  available

to all Kenyans when the reach and attain the age  of  18  years  and  issued  by  the  same  board.  Passport  and  birth  certificates

should be both free..

We go to property rights: Upon marriage the wife and husband shall enjoy common ownership of spouse land, and such land is

the principle residence of the family, or is the principle source of income or sustenance of the family.

We go to the  right   of  the  child:  Men  who  make  girls  pregnant,  should  be  forced  to  maintain  the  mother  and  the  child  and

protect  the  mother  name.  It  is  unfair  that  schoolgirls  are  penalized  while  the  boys  go  un-punished.  teachers  should  be

interdicted, however the constitution should state for how long and this should be the same for chiefs, civil servants etc,  thus the

re-introduction of the affiliation Act.
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Point number two: The issue of assault of children in schools, and by family members in the name of discipline violates the rights

of the child, in-human and degrading treatment.  The  constitution  should  be  clear   that  the  beatings  should  be  moderate.  The

constitution should create a ministry of youth affairs to address the many problem and challenges facing our youth, who make up

1/2 of the population.

the electoral  process  and  women:  The  right  to  vote  should  be  enshrined  in  the  constitution.  any  qualified  Kenyan  should  be

allowed to stand as a candidate for election, whether they belong to a political party or not. So we recommend that independent

candidates  be  allowed  to  stand  for  civic,  parliamentary  and  presidential  election.  In  this  we  see  that  if  they  stand  without  a

political party is where by here will find that these leaders are going to work very well for us because they are non-partisan.

Bill of rights. We propose  that religious freedom should be guaranteed in the constitution, but basic standards  of practice  and

behviour must be agreed upon and defined in the constitution. We propose  that like all rights they should not interfere with the

rights of other and the security of the country. By this I talk of the Mungiki group and those people  who are  devil worshippers.

They should not go beyond the rights of worship, and also, the Mungiki we see  that in most cases  this denomination of theirs is

just to violate the rights of the people  but not to rape.  It  does  not help them  in  any  way  but  just  to  create  chaos  and  violate

especially women rights in the streets and that is all that I can talk on behalf of the Catholic Women Programme.

Com. Mosonik Korir: You have finished I hope?

Sarah Tanui: Yeah. 

Com. Mosonik Korir: I  gave you enough time because  it was a group presentation.  I want to thank you very much for your

contribution that is fine thankyou. I just wanted to ask you whether you are aware  that the entry points for girls at  the university

or women is presently one point lower?

Sarah Tanui: one point lower but we are..

Com. Mosonik Korir: asking for 2?

Sarah Tanui: We are asking for 2 points.

Com. Mosonik Korir: Yeah, but you are aware that is one.

Sarah Tanui: Yeah.
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Com. Mosonik Korir: Okay thankyou. Martin Kakai please.

Martin  Kakai:  Mimi  ni  martin  Kakai  nitaongea  sana  kuhusu  watoto.  Hebu  nianze  na  haki  ama  bill  ya  watoto  ambayo

ilipitishwa  hivi  juzi.  tulambiwa  hivi  juzi  kwamba,  watoto  walipatiwa  nafasi  kuwa  shtaki  wazazi  na  watoto  wao,  na  walimu.

Mambo  haya  yalichukuliwa  kimchezo,  kidogo  lakini  tukaambiwa  kwamba  mwalimu  wowote  asije  akampiga  kiboko  kwa

sababy ya athabu. Ilifanyika hivi hivi kiajabu kule kwanza ambapo wtoto walishika mwalimu kwa darasa  wakamchapa viboko,

na walipoulizwa sasa  sheria gani  itashikila  mwalimu  haikuonekana.  kwa  hivyo  jambo  ni  hili  watoto  wetu  wameharibika,  kwa

sababu nidhamu imeshuka. katiba ingeruhusu kwamba adhabu ya shule, ikihusu walimu na wazazai wenyewe waamue adhabu

ya mtoto, na huyo mzazi anayeshughulika na mtoto wake atajua ni kiasi kipi cha adhabu hiyo.

Wacha ninede kwa mambo mengine kuhusu pesa  ambazo wanasiasa wetu  kama  ma-councillors  wanapatiwa  kwa  sababu  ya

mipangilio ya watoto ambao pengine hawajabahatika katika jamii. Pesa zote zinazohusisha miradi ya watoto  ziondolewe kabisa

kwa  wanasiasa.  Mwanasiasa  yoyote  asije  akagusa  pesa  za  miradi  ya  watoto  sababu  hizo  pesa  zimepotelea  kwa  mikono  y

awanasiaasa,  na  hata  tunaposema  kuna  pesa  ambazo  najua  kwmaba  pengine  zimetolewa  kwa  sababu  ya  mayatima,  lakini

zinaenda kwa mikono ya wanasiasa na zinapotea. Kwa hivyo pesa  zozote za maendeleo,  iwe ni miradi ya watoto  ama shughuli

zozote  zinazohusisha  jamii  ziondolewe  kwa  wanasiasa,  na  sehemu  hiyo  inayohusika  na  miradi  hiyo,  itateuwa  office  yake

yenyewe wakisaidiana na chief wa area hio. Wajue pesa zikitoka kwa serikali ikiwa zimepangiwa ziingie pale na wajue zitaenda

namna gani. Hebu niongee tena kuhusu uridhi wa watoto ambao pengine baba yao amewaacha.

Mambo haya yaondolewe kortini kwa sababy yanasumbua. Yarudishwe kwa sehemu inayohusika, ikiwemo mawili wanohusika

katika  jamii,  kwa  hivyo  itahusisha  wazee  wa  chief,  na  watu  wawili  ama  watatu  ambao  wko  karibu  sana  na  mazi  ambaye

amewaondokea watoto wake, ili wajue ni nan atasaidiwa, na watafanya aje. Hebu nirudi tena kwa sehemu nyingine.

Elimu ya watoto  ambao mtu ameongea juu yake.  Elimu ya  watoto  imepanda  sana  na  hata  sasa  tunaelewa  kwamba  elimu  ya

watoto kwa shule za msingi ni bure, lakini unapata kwamba lazima ununue vitambu, hiyo bado  ni gharama. Iwe bure wapatiwe

vitabu bure na pendekezo langu ni hili. Kenya nasikia tuko na shule moja  ambayo  ilikuwa  inawashugulikia  watoto  maskini  na

ambayo hawna wazazi , na ndio ilikuwa Starehe Boys Cenre.  Sasa  wtoto wa matajiri wamejaa kule.  Pendekezo langu ni moja

kila wilaya kama ingelipatiwa nafasi yashule moja ya upili itakaya  shugulikia  watoto  hawa.  Hiyo  itamaanisha  kwamba  watoto

ambao wanatoka kwa rehabilitaiton  centres,  watoto  ambao  watakuwa  wametoka  kwa  homes,  na  watoto  ambao  watakuwa

recommended na chiefs na mkasa, wapatiwe elimu pale bure. hiyo ni secondary sasa, bure, na wtakapofikai wakati  wa kwenda

unviersity kama wamepita, serikali ichukulie pale, ishugulkie mambo hayo mpaka vile watamaliza.

Wacha nirudi tena kwa huma rights: Ningependekeza kwamba watoto wangepatiwa nafasi yao, watu wa kuwshugulikia children

human  rights  organization,  iwe  independent  isiingiliane  na  mambo  yoyote  ile  na  mashirika  mengine  ambayo  yanabuniwa  na

serikali  ama  na  makanisa  kwa  sababu  unaweza  kupata  kwamba  kanisa  moja  likishugulikia  human  rights,  litanyanyas  watu
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kabisa, sababu kanisa hiyo ni moja na hilo kanisa likiwa ni moja na wale wengine wakiwa na hitilafu yao ya hapa na pale tofauti

basi,  wataumia kabisa.  Kwa hivyo iwe independent na ishugulike mambo yake,  na kabla  ya  hiyo  organizatin  kuto  tarifa  yake

basi shirka lingine lolote lisiingie ndani pale hadi iwasiliane na children department katika offisi ya D.C.

Haya,  behu  niongee  juu  ya  wabunge  wetu  kidogo.  Sis  ndio  tumewaadika  kazi,  na  kila  wakati  wametu-let  down,  na

tukaonakana. Sisi wenyewe ndio wajinga. Hao wabunge ambao wamejipatia siku tatu kwa wiki kwamba wanatushughulikia, na

mara  mingi  ukienda  bungeni  utapata  wana-reporti  siku  moja.  Siku  moja  peke  yake,  siku  zote  hizi  wako  roundi  zao  huko

Nairobi.  Mtu anakuja  na  gari  yake,  anaweka  pale  nje  ya  bunge  anaenda  njia  yake.  Kitu  ambacho  ningelipendekeza  ni  hiki,

hawa wabunge kwa sababu Ijumaa wako  nyumbani,  basi  na  wawe  na  ofisi  ambayo  wametengewa  kwa  maeneo  ya  D.C.  ili

waripoti pale,  na DC asaidiane na hiyo mbunge wa sehemu hiyo  ili  kujua  ni  maendelea  yapi  ambayo  lazima  yaende  ka  watu

wake,  sababu sasa  hivy, mpak  watu  waje  kwa  mbunge  nyumbani.  Ukienda  kule  akupige  ukora,  akupige  ukora,  ukora,  kila

wakati  mwanasiasa  ni  mkora.  that’s  why  nimesema  pesa  zozote  za  maendeleo  ziondolewe  ndani  y  ashughuli  ya  wanasiasa,

wanatusumbua bure.

Kitu kingine ambacho nimekuja kuona pia tena ni korokoro  hivi, ciells. unapata kwamba kuna wakati  nimeenda Central  police

station -  Nairobi,  unapata wamesanya chokora,  wmesukuma ndani, unashindwa chokora  wamefanya nini na ho ni  watoto  wa

chini ya miaka kumi na tano, kumi na mbili. Baadaye wanshtakiwa kwa makosa ya dumping. Sas  hao watoto  ambao wamejaa

mitaa,  siioni  kama  ni  shughuli  kubwa  sana  ambayo  watu  tutapigia  kelele  kila  siku.  Hwa  ni  watoto  wachache  sana  na  kama

tutawaachilia watakuwa wengi sana, sababu mtu alisema kwamba,  1970’s hakuna mtoto alikuwa streets,  lakini wakaanza kuja

moja, mbili, serikali haihusiki inaona kama haioni, lakini sasa nairobi town, pekee yake iko karibu 60,000,  Nairobi  town. Lakini

outskirts  ni  wengi  sana.  so  serikali  inaendelea  tu  kusema  mashirika  yanakuja.  Hii  ni  jambo  la  serikali  ishugulikie  ili  kwamba

watoto  hawa  wawe  wametoka  kwa  streets,  kwa  sababu  wengie  sasa  hizi  wamekuwa  wakubwa  na  wamezaa  kwa  streets.

Ukienda  Nairobi  town  unapata  wamezaa  kwa  streets,  baba,  mama,  mtoo  amezaliwa  pale.  Sasa  hii  shida  inaendelea  kuwa

kubwa. Serikali ianze kuchukulia hapo mzigo, huw ni wa serkali, ijue kama itafany akama America kwamba kila mfanyi kazi wa

serikali apunguzwe idadi kidogo ya osa ya kulea watoto ambayo hawajui wanaenda wapi,   wanatoka wapi.  Bari serikali ifanye

hivyo. Asante sina mengi.

Com. Mosonik Korir: Asante sana, Jeremiah Njenga.

Interjection: Kwa wale ambao wanataka kwenda kujisaidia kwa vyumba vya haja yaani toilets hapo,  mlango ambao unaangalia

upande huu ni ya akina mama, na mlango wa upande huu mwngine ni ya wanaume. kw hivyo msije mkaingia nyumba ambayo si

yenu. Kwa upande huu ya kina mama, na nyuma huko hio inaangalia upand huo ni y awanaume, asante.

Jeremiah Njenga: Mimi ni Jeremiah Njenga.  Mimi yangu ni maneno kidogo sana,  kwa sababu hasa wakati  tunasika mambo

ya  Katiba  tunastaajabu,  sababu  sasa  mimi  nilikuwako  wakati  katiba  ilitoka,  naye  katika  miaka  thelathini  na  tano  ilikuwa
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inatengenezwa. Mimi nilikuwa katika mji a Molo,  na tunashindwa sababu wakati  kutoka  juzi  tulikuwa  tunaongea  Katiba  hiyo

itolewe  kifungu  moja,  mbili,  tatu  ile  iko  na  makosa  peke  yake.  Lakini  sasa  hii  imekuwa  kama  siasa,  inaendelea,  ni  kama

tunajenga Katiba mpya kwa wakati huu. Mimi nauliza, mwenye kit wa katiba tunaondea kifungu au tunajenga Katiba mpya kwa

wakati huu? Tafadhali.

Com. Mosonik  Korir: Kwa  Kiingereza  inaitwa  review,  ukisoma  tafsiri  kw  Kiswahili  inasemekana  ni  kutengeneza,  kuunda,

kuunda upya, kurekebisha.

Jeremiah Njenga: yes, ndiyo.

Com. Mosonik Korir: Yaani kile tutakimaliza nacho kitategemea nyinyi wananchi wenyewe, kwa ajili mnafanya mapendekezo

sasa, na tukienda tutayaandika yale mapendekezo halafu tunaweza kuyalinganisha na Katiba ya sasa,  na pengine itakuwa kama

hiyo  tu.  Lakini  wananchi  walisema  wangependa  kupea  fursa,  kushughulishwa  wenyewe  kwa  ajili  ile  ulisikia  wakati  ulikuwa

Molo, kusema ukweli iliundwa wapi, London.

Jeremiah Njenga: Lancaster House.

Com. Mosonik Korir: Lancaster House, na wakilishi wetu wanasiasa, viongozi wa vyama vya siasa sasa  Wakenya wakasema

tungependa raia wenyewe wahusishwe. Lakini raia wako uhuru kusema tukae na ile iko sasa ambaye imebadilishwa kama mara

arobaini kwa hii miaka arobaini ya uhuru, ama turudie ile ya 1963,  ama tuandike upya kabisa.  Inategemea wewe mwenyewe,

tafadhali sema yako sasa.

Jerimiah Njgenga: Sasa mimi maka Jeremiah Njenga, maoni yangu ni hii. Tutoe kifungu kile kina makosa,  kwa sababu Katiba

tulitengeneza kutoka 1962, tutoe kile kifungu kina makosa ile ambaye limeleta nchi yetu kuwa maskini pekee  yake,  lakini kuja

kuunda, tunaleta mambo, hata kazi imekuwa zaidi ndio inasemekana hii haiwezi kuisha kwa mwaka huu.

Com.  Mosonik  Korir: Ndio  sasa,  tena  ukumbuke  hivi,  mwaka  wa  “91”  Wakenya  wakasema  turekebishe  Katiba  tutoe  tu

kifugu kimoja,  ilikuwa inaitwa section 2A.  Katiba itakuwa ni sawa.  Halafu ikatolewa lakini haikutosha,  ndio sasa  tunafanya hii

review.

Jeremiah Nenga: Yes

Com. Mosonik Korir: Lakini kama ungetueleza vifungu zile ungependa zitolewe tafadhali tungefurahi.

Jeremiah Njenga: Tafahali  mimi siwezi  kuamua,  hawa  ndio  wataamua  maana  yake  (laughter)  maana  yake  mimi najua  hivi.
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Wakati sisi tunaongeza manen, na pesa yetu vile vile ndio inaenda kukwisha,  hapana kitu ingine. Sisi wenyewe ndio tunaleta hii

hasara wenyewe tukiongeza hawa watu maneno mingi, leo hivi, kesho hivi.

Interjection: (not clear)

Jeremiah Njenga: yangu nilitoa.

Com. Mosonik Korir: Asante.

Jeremiah Njenga: Nikasema mimi nataka tutoa kile kifungu kina makosa.

Audience: Gani hiyo?

Jeremiah Njenga: Moja, mbili.

Audience: Gani hiyo?

Com.  Mosonik  Korir:  Asante,  hiyo  ni  maoni  yake  akapendekeza  hivyo,  na  ukitoa  maoni  kawaida  ukisema  kama  vile

inasemekana ma-chokora wasaidiwe kupitia mikono ya serikali na vitu kama hvyo, baadaye tutasoma hiyo maoni, tulinganishe

na Katiba, ndio pengine tutajua ni nini kutoa, na ninini kuwacha, tuseme asante.

Jeremiah Njenga: Mimi nikitoa maoni ingine, mimi nawezatowa maoni tofauti na vile sababu sisi kama mimi mkulima tulikuwa

na loan ya AFC. Tulikuwa tunasaidiwa na pesa ya ukulima, hapa kulikuwa na maziwa tunapeleka K.C.C.,  tulikuwa na mambo

kama hayo. Parastatal  yetu ya serikali leo hii hakuna.  K.C.C.  hakuna,  jambo kama hili tukitaka kuhesabu,  imi naweza hesabu

mambo mingi hata naweza chukua saa  nzima hapa.  kw  hivyo  ndio  mimi nilikata  tu  kwa  moja,  mbili,  basi  halafu  mimi niachie

wengine.

Com. Mosonik Korir: Asante sana.

Jeremiah Njenga: Thank you.

Com. Mosonik Korir: Mzee Jeremiah Njenga, na sasa ningepeda kuwajulisha kwa commission mwenzangu ambaye ameingia

saa hizi nilikuw nimewaeleza alipata shida na gari.  yeye ni Dr.  Charles Maranga mangazi. Hwa wananchi nilikuwa nimewaeleza

kwamba uko njiani.
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Com. Dr. Maranga: Yeah, asanteni.

Com. Mosonik Korir: Tuendelee sasa na nafikiri ni Apoko Mogio.

Apoko Mogio: Sante sana Bwana commissioner.  Jila langu naitwa Apoko Mogoi,  na sasa  na kwa  vile  bwana  commissioner

lugha ambayo inakubalika ni lugha mbili mtu anaweza kuzungumza kiingereza ama azungumze Kiswahili. Ningependelea ninene

kwa lugha ya Kiingereza, ana mambo mengi yale ningesema nakuta wenzangu wamesoma, na sitapenda sana kurudia. 

Jambo langu la kwanza ni mambo ya shamba.  Shamba kuna watu wengi vle watu wamenene, kuna watu  wengi  sana  hawana

mashamba, na  wazungu  wanasema,  ‘mke  hay  while  there  is  sunshines’.  Vijana  wamezaliwa  wanataka  kufanya  kazi.  Kazi  ni

kazi,  hata  ya  shamba  ni  kazi,  lakini  hakuna  shamba.  Sasa  unakuta  mtu  mmoja  ako  na  ekari  mingi  sana.  pendekezo  langu

ningeomba kama mtu  wa  kwanza,  mtu  akiwa  na  shamba  kubwa  sana,  awe  na  acre  hamsini.  Sasa  unakuta  kuna  mashamba

ingine  watu  wamepewa  inasemekana  ni  ya  maskini.  Kama  haswa  mahali  mimi natoka  ilikuwa  ni  shamba  ya  maskini.  Watu

walikuwa wapewe ekari  tano tano,  lakini unakuta maskini mwengine amekuja hapo ndani ,  maskini kadha,  mtu  yuko  na  acre

mia moja na zaidi, na tena huyu maskini amepewa shamba iko na maji. Ssa  amefungia wengine, sasa  amepewe shamba pamoja

na maji. Nilikuwa nafikiri maji ni ya Mungu. Ssa kitu tu amekosa, kama angepewa hewa sasa hawa viumbe vingne hawangepata

kupumua. amechukua shamba, amechukua maji, ni yeye ni maskini, lakini maskini kabisa  haswa hana namna ya kujiekea maji,

hata mifugo hawapati maji. Sasa hata maji inaisha hakuna maziwa. tunaendelea kuiga wale watu walikuwako zamani. Walikuwa

wanajulikana namna gani. tulkuwa accessibel to water, tulikua na maziwa tele, saa hii hakuna maziwa, ng’ombe wamekufa.

Jambo  lingine  ni  mambo  y  acivil  servant,  wafanyi  kazi  wa  serikali:  Kila  mara  unasikia,  ministry  of  health  wanagoma,  nurses

wanagoma. Zamani ilikuwa mtoto ilikuwa nikiwa serikali ilikuwa inaongeza watu mshahara. Wafanyi kazi wote wale wamesome

wamehitimu kiasi fulani mshahara ilikuwa ni uniform. Sasa unakuta kama camp ya chief, chief ndio huyo, askari  AP mdio huyo.

Unapata mshahara wake ni mkubwa sana anashinda chif, sasa  chief ataamsha yeye namna gani, na chief ndio anatakikana awe

mkubwa?  Pole  nikirudi  nyuma  tena  mambo  ya  mshamba.  Kuna  kitu  nilikuwa  nimesahau.  Kuna  mashamba  ingne  ilikuwa  ya

serikali.  Zamani hatukuwa tunasikia sasa  shamba ya serikali iwe na title deed  hivi  majuzi  shule  yetu  karibu  ichukuliwe  na  mtu

moja kutoka Nairobi,  ati sasa  amekuwa na title deed,  ndio tukakimbia juu, chini tukazuia hiyo maneno. Sasa  kuna mashamba

hayo, mimi nazungumza mambo ya Transnzoia, kuna mashamba kama reseach KARAI. KARI zamani shamba ulikuwa unakuja

hapa,  unaona  ng’ombe  ina  ya  freshian  maziwa  tele.  Ngombe  inakauliwa  mara  tatu  kwa  siku,  sasa  hakuna  watu  wamejenga

nyumba hapo.  Siku moja mimi nilikuwa natoka Nairobi  ikiwa ni usiku, mimi singeweza  kufika  kwangu,  I  could  not  reach  my

place,  the fortunately I got a friend who is a councillor,  he took me to his house.  The house  he  has  been  allocated  has  some

good land, he has built a very good house, now there is no more cows you can see three you can see houses.

Com. Mosonik Korir: Ndio tunaema ufanye pendekezo. Just.
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Apoko Mogoi: Pendekezo langu hao mashamba yawe reverted. Kama ni ya jela irudi kwa jela,  hata kama sisi hatupendi jela.

Jambo lingine, kama ni ya research irudi kwa research.

Com. Mosonik Korir: Thankyou.

Apoko Mogoi: Halafu mambo ingine ni mambo ya taxation. Taxation kuna wale ambao ni wafanyi kazi iko tax they call service

charge. Service charge for many many years about 20 years ago there is this service charge.  Sasa  what services are  we getting

from the government?

Com. Mosonik Korir: Kwa hivyo tufanye nini na service charge?

Apoko Mogoi: Itolewe.

Com. Mosonik Korir: Okay, next point.

Apoko Mogoi: Another point here is embezzlement of public funds. you get somebody is in charge of  may  be  licensing.  My

mother who has never seen a vehicle is a drier, she has license. So many people are dying on the road, and then this man who is

in charge he has put estates  very big shamba’s.  Then he has embezzled public funds, he has collected a lot of bribes,  this one

here then we say is our son. We say our son has done this and that. If he actually he’s found like that,  let him be taken to court,

whatever he has messed let it be reverted to the state.

Then the last point the Kenya police. I suggest the Kenya Police be re-trained, because more especially these ones in charge of

traffic. You find every morning there is what we call (not clear) not everybody. There is this we call greetings. Every morning the

police have got to be greeted and if you find the minimum of greeting in Kenya is not less than 10 million. This is what we see,

greetings in from of bribery.  No  vehicle, one day we were travelling to town in Kitale.  Then  the  policeman  said,  I  am  seeing

your car is brand new, there is not much, but then it’s lunch hour now what do we do?  Is  it very difficult for the government to

get rid of this? That’s my last point thank you very much.

Com. Mosonik Korir: Asante san. Simon Longone.

Pastor Langore: Majina yangu naitwa pastor  Simon Longone nawakilisha kanisa la Pentecostal  redemption Kenya of Africa.

Basi mapendekezo yangu ningependa kusema kidogo kuhusu mambo ya  makanisa.  Ningependa  serikali  ya  Kenya  waangalie

mambo ya makanisa kupa kizuizi mambo ya kusema uunde ujiandikishe. Hiyo nikama tunazuia sisi tusihubiri injili, na tunana ya

kuwa mambo ya kujiandikisha tumechunguza hata ikiwa kwa serikali tunaandikisha pia kutoka kwa sehemu moja.  Kwa hivyo

kila kanisa ambayo imebuniwa na uwezo wa Mwenyezi Mungu anauwezo ya kuhurini injili bila kuzuiliwa. Kutowa mamuri yetu
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kwa serikali ama mgombi yetu kwa serikali,  serkali  itusike, na ijue hawa ni wanakenya  pia  wenzetu  ambao  wantaka  kuhubiri

ijili.

Naongea kuhsu mambo ya dhehebu ninakuja kama mwananchi wa kenya kuhusu Katiba.  Mimi  kuhusu  mambo  ya  ki-serikali

maoni yangu ningependa ninaunga mkono serikali ya majimbo. Ningepena majimbo ya Kenya igawanye saa,  kwa  sababu  sisi

tuna taifa lingine kulingana na kabila ya kenya inahesabika arobaine na mbili. Kuna zingine ambazo hazijulikani. kwa mfano kuna

wengine  ambayo  wakaaji  wa  eneo  ya  Rift  Valley.  Tunakuta  kwamba  hata  ukichunguza  hata  haina,  lakini  iko  kufikia  katika

hesabunasikia kabila ya Kenya  ni  arobaini  na  mbili,  na  hata  katika  hali  ya  kugawanya  vitu  kama  mradi  kupitia  kwa  serikali,

mataifa  ingine  haipati  haki  yao  kwa  mfano,  mlisemahaya  hivi  sitakuwa  ninakosea  wakati  kamainaandikishwa  kijana  katika

huduma ya jeshi ama askari  wowote.unakula inasemekana wengine warudi pande ya Lodwar,  wengine  waende  pasabet  kwa

hivyo na hawa ni wakaaji  hapa rift Valley. Mimi naona ya kuwa ningefurahia serikali pia igawanye majimbo saba.  kwa mfano,

rift Valley, Central,  Marsabit,  pande ya  Mombasa,  Western  na  Nyanza.  Ili  kila  mtu  apate  huduma,  kwa  sababu  kama  mimi

mkaaji wa Rift Valley ni saa  ngapi naenda niandikiwe Western? Saa  ngapi naenda huko central  nipate kazi? Na  unajua katika

makablila zingine kuna kabila taifa ili kidogo sana hata haihesabiki, na wale sehemu zile ni wengi sana. kwa hivyo miminingeoona

serikali ipate huduma hiyo, ili kila mtu aweze kpata haki yake, asinyanyaswe.

Kuhsu mambo ya  mahakama.  Saa  hii  tunapoenda  kwa  mambo  ya  mahakama  wale  wako  katika  cell  ni  maskini  pekee  yao.

Wale  watoto  ama  wale  jamii  wanajiweza  wanapewa  bond  kesho  na  kurudi  na  kuchukuliwa  advocate.  Hata  hao  hawakuji

katika kesi, na ukichunguza wengine hawana hata hatia. Imesitakikana na vile mtu alivyona uwezo zaidi, lakini amefungiwa huko,

pesa ndio inafanya kazi, na advocate.

Kuhusu  mambo  ya  mashamba:  Shamba  iliyonunuliwa  na  mtu,  mimi  staki  kuongea  juu  yake.  Lakini  ile  mashamba  ambayo

serikali imetenga kwa muda mrefu kumpa  wale ambayo hawajiwezi, kwa mfano kama ma-ploti  ile  imetengwa  na  serikali,  na

serikali imekubali kuwapa wannchi wake.  Unakuta kwamba sisi hatuoni pastor,  ni wale tena wanauwezo,  wale  wabuge,  wale

mawaziri, wale wako serikalini huko juu. Unakuta kwamba hii ni shamba la mheshimiw fulani, hii nishamba ya doctor  fulani, hii

shamba ya professor fulani.

Com. Dr. Mosonik Korir: Sasa tufanye nini? tufanye nini?

Pastor Longore: Tunataka serikali waangalie.  Kama ni serikli,  sheria kama iko ni moja na inastaki kila mtu,  na  kama  imejua

kwamba imenyakuliwa kwa haramu na ananyanywa, anapewa maskini apewe wale maskini ili umaskini iweze kupunguka.

Kuhusu  mambo  ya  ukimwi:  Naona  kwamba  serikali  intangasa  kila  siku  tuzuie  ukimwi,  na  hata  sasa  pia  serikali  inahimiza

ma-daktari  kwamba  utambue  wewe  kwa  uko  na  ukimwi  ujitambuwe.  Sasa  tutazuia  ukimwi  namna  gani?  Nataka  ukimwi

itangazwe hadharani. Kwa mfano, kama sisi tuko hapa,  nani anaugonjwa wa ukimwi na nani mzuri? (Laughter).  Tungetangaza,
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ningependekeza ule mtu ambaye anaye hio ugojwa, tumeshukuyeye  kwamba  ana  ugonjwa  wa  ukimwi,  tutangaze  na  ijulikana

kwa kila mtu ili tuweze kuzuia. kwa sababu tukijua yeye na kila mtu aonyeshe kidole tutakua na kizuizi kidogo (laughter)

Mambo yangu ya mwisho kuhusu KVR. KVR ilibuniwa kwa ajili ya kulinda waizi. Lakini hakuja kunyanyasa wananchi,  sababu

tunaona kuwa kuna police, kuna AP n ofisi ya chief na hayo yote tunaona idara inayohusika na ma-cse,  kwa hivyo ningependa

kusema ya kwamba serikali iweze kuangalia. isiweze kubuni course ya uwizi, aweze kunyanyasa wananchi.

Com. Mosonik Korir: Okay.

Pastor Longore: Basi ni hayo tu.

Com. Mosonik Korir: Swala tu kidogo. Umesema makanisa yawenahaki ya yaani yasifnyiwe registration kwa vile ni haki yao

ya Mungu. Lakini kuna dhehebu zingine hata imetajwa mapema kama devil worshippers  wanasema hata wao wanauhuru. Hao

wamepewa na shetani, tufanye nini na kama hawa?

Pastro Longore: the devil worshipers inajulikana wale kama wanaanzisha wanajulikana kwa nini serkali  haiwezi chukua sheria?

Kwa sababu kila sehemu inajulikana kwa kuabudu, na sas hawa devil sorshippers wanaabudu namna gani? (laughter)

Com. Mosonik Korir: Okay asante sana, ngoja kidogo tena commissiner anataka kukuliza swali.

Com. Charles Maranga: Okay bwana simon.

Pastor Longore: Ndio

Com. Maranga: Umesema ya kuwa makabila madogo hayapati  kazi,  lakini tunauliza kwa mfano, kama  jimbo  la  Rift  Valley,

kwa mfanao tukiwana jimbo la Rift Valley, Hiyo inaweza ikasaidia kabila lako ambalo ni kidogo likaweza kupata kazi kweli?

Pastor Longore: Ninahakika na mimi naamini kwamba naweza pata, kwa sababu tunapobuni kila majimbo.

Com. Maranga: Wacha ni malize swali langu.

Pastor Longore: Okay.

Com. Maranga: Na je, yale makabila ytakuwa makubwa kwa jimbo itakuaje?
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Pastor Longore: Ninajua ya kwamba hata na sasa tunaotaka kuandika watu,  wale kwa mfano, wenye wanasimamia kuandika

watu Kitale, wanabeba watu ya kutoka Nairobi wanakuja anaandikisha hapa, na wanawekwa ndegena wanapelekwa (laugher)

na kwa njia hiyo tunakosa kupata kazi.

Com. Mosonik Korir: Okay, L. Kdima.

Kadima: Honourable

St.  Andrews  ACK  church  mahali  ambapo  huko  hapa  hayo  ni  mapendekezo  ya  kanisa,  na  vile  nilikubaliwa  nitasoma  kwa

Kiingereza. point ya kwanza.

Any Kenyan citizen  vying  for  a  parliamentary  seat  should  have  his  trend  of  past  life  screened  to  ensure  that  he  has  a  clean

record.  Not  corrupted,  if he has any property  his property  should be known how he achieved it.  he should  be  free  from  any

criminal record.

Two: a presidential candidate should be between 45 and 70 years,  and elected by 50% of majority and if elected should have

two terms of service within his two terms of service,  he  should  not  oppress  or  suppress  sectors  that  affect  a  Kenyan  citizen

economically, for example K.C.C., N.C.P.B., K.F.A., K.M.C and etc.

Number  three:  The  government  should  cater  for  primary  education  fully,  that  is  the  parents  can  only  take  over  from  the

secondary school education. Fully in the sense that the government gives the schools and provides the books and stationeries.

Number four: Any chief executive chairman of a government parstatal  should be (a)  a clean record,  (b)  elected by parliament,

(c)  his  academic  background  should  be  relevant  to  the  function  of  that  particular  parastatal.  While  on  number  four,  that

particular either chief executive or chairman should not be given any other job, and in summary, one man one job.

Now in the Agro sector specifically on maize in Transnzoia citizens affected,  there should be autonomous board  tat  runs all the

affairs of the cereals without any interventions. This includes affairs like imports,  and exports,  determination of fertilizers prices,

seeds  and all agro-chemicals  and  all  middle  men  interested  in  the  sector  should  be  controlled  by  this  particular  autonomous

board.

Number six: Retirees and the un-employed.  the government should set  a fund to cater  for the un-employed who have attained

the age of 65 for the rest of their life’s. These I am reading in summary. Retirees should be paid their benefits within a period of

3 months after their retirement.
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Number seven: Medical treatment to all Kenyans should be catered for by the government upto the outpatient level.

Number eight: workshop: Freedom of worship should only be to the true God and not other  gods e.g.  the evil worship,  not for

business and other earthly interests.

Number nine: Members of parliament should not negotiate and reward themselves, hefty salaries. There should be a commission

to this effect, to work on this in consultation with the electorate.

number 10 and final: Nomination of MP’s: There should be at  least,  and this I mentioned because  we  were  not  aware,  there

should be at least one nominated MP per province, and that was in summary. Thankyou very much for hearing me.

Com.  Mosonik  Korir: Asante  sana.  Ysahiayi  Myongela,  Frida  Mtama,  Andrew  Nyakwara,  endelea  tafahali  na  utaje  jina

lakona uendelee.

Andrew  Nyakwara: Asante  sana,  mimi kwa  majina  n  Andrea  nyakwara  ni  mkaaji  wa  hapa  Transnzoia,  na  nimejiwakilisha

kibinafsi katika commission hii, na yale nitakayotoa ni yale ambayo jina nimeanglaia tungestahili tuwe ama  nchi  yetu  ingestahili

iwe.

Kwanza ndugu  zangu  waliotaka  wameongea,  na  wamegusia  gusia,  ninaweza  changanyisha  lugha  kingereza  na  kiswahili  bora

tuelewana  pamoja.  Jambo  la  kwanza  ningezungumzia  Bwana  commisisoner  na  ndugu  zangu  walioko  ni  kwamba  kila

mwanadamu aliyezaliwa ako huru na ana usawa wa kuwa mwananchi na apate  haki yake katika nchi. Lakini ajabu ni kwamba

katiak  nchi  yetu  ya  Kenya  ni  kwamba  tuna  democracy  katika  jina,  lakini  vitendo  haitimizi.  Moja  tuna  vijana  wetu  ambao

wengine wameongea ambao ni machokora wako streets,  na tuna mashamba makubwa makubwa, kama mashamba ya  ADC,

mashamba yalioko ya S.F.T.  Haya mashamba kama yangetengwa kama shamba moja,  ama mawili  yawe  kama  ma-estate  ya

Kericho, vijana hawa wote wakusanywe kutoka mijini wawekwe huko wafanye kazi,  na wwatakuwa wakipata  mishahara yao

mwisho ya mwaka.  Loan zile zinakuja na kuingia mifukoni mwa matajir,  ingegawanya kwa hawa  watoto.  Wafanye  kazi  hapo

kama wafanyi kazi Kericho mwaka muisha, ama mwaka kuisha wanapata  mshahara na mapato yao itakuwa ni hapo tutakuwa

tumepoteza ma-chokora  katika mijini. Kuliko haya mashamba yanaishia katika mifuko ya ma-tajiri,  wanajikusanyia,  na  nyoka

na mashwara ndio zinakaa nani.

Jambo langu la pili ni katika sehemu ya  serikali.  Serikali  haijachukua  muda  kuelimisha  wananchi  kujua  halisi  kwamba  ni  nani

democrat.  Mpaka  sa hizi watu wengine hawajui katiba ni nini. Watu hawajui raia wa nchi ni nani, na Kenya tangu ipate uhuru

sasa ni karibu miaka arobaini, tuseme thelathini na kitu. Lakini mananchi wa kawaida hajui Katiba ni nini, haju uraia wake ni nini,

hajui kujitetea kaiak court.
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Jambo langu la tatu ningeongea ni juu ya njia zetu za baadaye.  Tungependa kama wananchi na serikali kwa jumla, ingeaangalia

kwa sabbau mwananchi ndiye serikali,  kwa hakika  tukisoma  katika  vitabu,  na  katka  mandiko  katika  mwelekeo,  wewe  ndio

serikali  umemchagua  Rais,  umemchagua  mbunge.  Ni  ajabu  unaangalia  Rais  anarudi  kusema  nimesema  na  inakuwa  final.

Tungependa utawala urudishwe totally kwa m mwananchi,  kama  Rais  amefanya  makosa  hatua  ichukuliwe.  Bibi  wachaguliwe

ama  watu  (not  clear)  wachaguliwe.  Wakishachaguliwa  wapitishe  hilo  jambo  waliangalie  kama  amekosa,  yeye  ni  mwananchi

kama  mwananchi  yoyote  wa  kawaida,  kwa  sababu  hukumu  mbele  ya  Mungu  ile  iko  tofauti  itakuja  kuwa  moja,  kama

ameshindwa sisi ndio tumemwandika atolewe.

Jambo lingine  ningeongea ni kwamba ni juu ya uraia. Mtu wowote ambaye ni msichna ama ni mwanaume na anataka kuwa na

uraia katika nchi yetu ana right ya kuwa na hiyo. Hakuna  haja ya kuzuiliwa  ni  wa  kbila  gani  ama  kabil  gani.  Ngugu  alikuwa

ameongea  sitaki  nirudie  jambo  hilo  kwa  sababu  kuna  dada  zetu  wanaolewa  kwenda  Uganda,  kuna  dada  zetu  wanaolewa

kwenda india, wanapotaka  kurudi  hapa  katika  uraia,  ama  pengine  imekuwa  hivi  ama  lle  ,makuta  wamezungukiwa.  Tuwe  na

freedom rights, freedom of movement, freedom of speach, freedomof anything that you are supposed to do.

Jambo lingine ningeongea ni juu ya wajiri wanaofanya kazi.  Kam serikali ingekuwa na haki ya kawaida,  wananchi waandikwe.

Wakisha  ajiriwe  kazi,  majina  yao  yote  yakusnywe  kutka  kila  province  ama  kutoka  kila  district.  kisah  yaende  bunge,  bunge

ithibitishe  kuona  kwamba  ni  haki  iliyotenda  kazi  ama  kuna  mlango  umefanya  nini?  Umefanya  kazi.  Bunge  itakapochunguza

iangalie kutoka Transnzoia it is a cosmopolitant district,  kuna wakikuyu, kuna kalenjin, kuna wakisii,  kuna waluo,  ni  wangapi,

kazi ilikuwa ni watu thelathini walikuwa wantakiwa ni kabila ngapi  imeletwa?  Kusiwe  ni  kabila  moja  tu  inaandikwa.  Unakuta

katika idara moja ni kabila moja tu, wakire, until when? (laughter) we want to have a united national because  we are  a soverign

country. We are a soverign state. Tuonyeshe kweli tuna uhuru sio huru wa kuwekana mfuko.

Jambo lingine nikimalizia hilo nitarukia kwa sababu  muda,  niende  kwa  sehemu  ya  mashamba.  Mashmba  tunatakiwa  tuwe  na

commission, public land commission, public land comision isimamie mashamba, na sitaki niingilie mashamba ya mtu. Kama mtu

alipata shamba lake willing buyer willing seller ya nini tuingilie acre hamsini au mia awe na hio. lakini mashamba yale yaliotengwa

ya serikali,  ambaye watu wawe encorached wanaenda nairobi kwa commisioner of  lands,  analeta  title  deed.  Akisha  leta  title

deed anasema hili shamba nimechukuwa, na hayo mashamba yalikuwa chini ya guarantor ya Uingereza kwa miaka  mia  moja.

Miaka mia haijakwisha, ngombe zilizokuwa ndani  zimezanywa  zote.  Kila  kitu  kilokua  ndani  kimechukuliwa,  miaka  mia  bado

kwisha  hio  kodi  yote  inarudishiwa  mwananchi  wa  kawaida,  kwa  sababu  hajui  haki  yake.  Huyu  mwananchi  wa  kawaida

amefinywa na analipa kodi ili angetaraji ku nini. Mashamba haya yangaliwe na yarudishwe kwa mikono ya serikali,  mpaka yale

magano yaliyowekwa yafanye nini? Yatimizwe. Lakini yale  mashamba  mengine  tuliyo  nunua  willing  buyer  willing  seller  yakae

hvyo hivyo. Hilo ndio suluhisho langu. Judiciary.

Com. Mosonik: Si ulikuwa umemaliza ni ya mwisho.
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Andrea: Wacha nimalizie hio tu bwana commissioner.

Com. Mosonik: Okay.

Anderea: Thankyou. Judiciary:  Kue  na  uhuru.  Isiwe  judge  ameweka  kesi  kortini  mtoto  ni  wa  tajiri.  Unakua  jambo  limetoka

kwamba  mara  moja  unakuta  mneno  ati  judge  ngoja  kidogo  hiyo  cae  iende  chamber.  Ikifika  chamber  unasikia  hio  case

imesimamishwa mpaka tarehe fulani. Kama ni haki judiciary ipewe uhuru. Jaji mkuu apewe uhuru yakufanya makesi yake.  Tena

judiciary ma-judge wachaguliwe kulingana na masomo yao, na wafanye kazi kulingana na hio kwa kipindi kile kisichopita miaka

kumi. Ikifika kumi wanaweza ruhusu utolewe, kama ni jaji mkuu, mwingine tena awekwe ile tuone kazi itaendelea aje  isiwe ni

mtu mmoja anafanya mpaka inafika  mahali  anafanya  hiyo  nyumba  inakuwa  ni  nyumba  yake  tena  hitumikii  wananchi.  Nafikiri

ninamengi nisingeendelea wacha nao waongee asante sana.

Com. Mosonik: Asante Liprosa Khaemba,  wa Boda Boda.  William Kimusong  Liprosa  yuko?  ampe  tu  nafsi  tafadhali  sema

tuhalafu utakuja.

Zipros: Kwa jina ni Zipros Khaemba, niko hapa kuwakilisha kundi la Boda Boda Munyaka-aruba road,  na nitatumia lugha ya

Kiswahili.  Hawa  wanachama  wa  boda  boda  wantoa  maoni  yao.  Maoni  y  akwanza  wanapendekeza  ya  kwamba  serikali

iwaangalie kwa utumilifu na pia iwe na sehemu katika serikali hii yetu ya Kenya. Ingependa pia nao wakububwe kwa sababu ni

wale  ambao  walikuwa  machokora,  na  sasa  wamerudi  kufanya  kazi  ya  boda  boda  ambaye  wanakodesha  nyumba  hawana

makao  ni  watu  wa  kuhamahama.  Wakasema  ya  kwamba  ingelikuwa  vema  nao  pia  wasaidiwe  wakaweze  kupata  angalau

ka-ploti kamoja.

Maoni  ya  pili  walizungumza  juu  ya  uongozi  wa  mtaa.  Walisema  ya  kwamba  wanahitaji  mzee  wa  mtaa  yule  asiye  na  wake

wawili, awe na mke mmoja pia awe ambaye ameokoka.

Ya tatu, wanahitaji pia chef na ma-councillors ambao sio walevi kwa sababu hao ndio wanawapa nguvu, machoora hawa ama

boda bda kulewa, na kukosa kuendlesha kazi yao.

La nne wangependa kiongozi yoyote awe na mke mmoja mbaye amekubaliwa halali ni mke wake.

La tano: Single parents, mzazi mmoja. Huyu mzazi mmoja wangeuliza, kama anaweza kupat mtoto mzazi mmoja pekee yake, na

wakasema ya kwamba  single  parents  lazima  wachunguzwe  na  serikali  kwa  sbabu  wao  ndio  chanzo  cha  kuleta  ugonjwa  wa

ukimwil.

La sita: wangependa serikali ianalie watoto  mayatima wasaidiwe kulingana na uwezo kama watoto  wengine, na wakasema  ya
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kwamba mtoto yule ambaye yule wanatashwishwi naye na yule wa  single  parent  kwa  sababu  wamesema  ya  kwamba  katika

elimu mtoto huyu wa single parents,  waliuliza swali sijui kama kuna mtu anaweza zaa mtoto pekee  yake.  Lazima walishirikiana

wakiwa wawili na wanahitaji hawa wazazi wawili. Single parents  ndio chanzo cha  kuvunja  ndoa  zawengine  katika  ulimwengu

huu wetu wa kenya.

Lingine wanahitaji giongozi kutoka idara ya chini iwe mchanganyiko ya wa-mamam na wanaume. pia wanhitaji mtu anayependa

jambo ambalo linaonekana. wanahitaji mtu anapopita waone kazi yake. hawahitaji tumtu kwenda huko tuu na kukaa na kusahau

yule  alye  mtuma.  Wakasema  ya  kwamba  hasa  ma-councillor  wanatumwa  lakini  hawatekelezi  wajibu  wao,  wanenda  kukula

wamesahau yule aliye watuma. Hayo ndio nilitumwa nayo, asnteni.

Com. Mosonik: Ngoja swala lako.

Com.  Dr.  Maranga:  Mini  nataka  kuuliza  wewe  ni  kiongozi  wa  boda  boda,  unasemaya  kuwa  councillors  wale  ambao

hawafanyi kazi, mgetaka wananchi wafanye namna gani?

Zipros:  Tungependelea  councillor  yule  hafanyi  kazi  aitwe  nyumbani,  na  achishwe  kazi,  namwingine  achukue  jukumu  ya

kuendelesha.

Com. Dr. Maranga: Asante.

Com. Dr. Mosonik:  Asante sana, Mr William Kimosong (not clear).

William Kimosong: Commissioners,  tuna group ya Kaplamae,  abaye tuko na secretary ambaye atakuja  kutusome yale mingi

tumezungumza kama group, lakini mbele ya hiyo bwana commissioner nina moja tu maoni yangu ningependa kutoa. Kwa majina

naitwa  William  Kimosong  kutoka  Kapla  Mae.  Kwa  maoni  yangu  ni  kwamba  kuhusu  ma-chie.  Ningependekeza  kwamba

ma-chiefs wachaguliwe na wananchi,  lakini wasiajiriwe bali wachaguliwe na wananchi,  na ikiwa la si hovyo, ma-chief wapewe

transfer wanapo hudumu. Nilikuwa na hayo tu mbili ya kutaka kusema, na nitamuruhusu bwana secretary wangu akuje asome

yale tuliyoyasema kwa urefu, asante sana.

Com. Dr. Mosonik: Ndio menye kiti amemruhusu secretary? Yaah na mapenekezo tu the proposals, recommendations only.

Kiplangat Peter: My names are  arap  Too Kiplanga Peter.  I  am representing a group by the name Cherangani Constituency,

Constitutional  review  Participating.  We  have  written  down  our  memorandum,  and  therefore  would  you  allow  me  to  read

through, I hope it is acceptable.
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Com. Dr.Mosonik: No, we said you do not read through the memorandum, you highlight the points in the memorandum and I

give you five minutes, and then we shall study it when we get back to the headquarters. Highlight the main points only, please.

Kiplanga Peter: Thankyou. Right. I shall begin with preamble, that is number one.  Kenya’s constitution needs a preamble that

recognizes the social,  and  cultural  diversity  of  areas  in  Kenya  and  the  need  to  maintain  and  promote  harmony  and  peaceful

co-existence among these communities.

Point number two: In the same main point. the preamble should also define the boundaries of Kenya as  a nation which using the

agreed united national boundaries as at independence in 1963.

Point number three there: the supremacy of the constitution above other laws should be retained, but there should be a clause to

specify that the national assembly should enforce and ensure this supremacy.

No. two directive principles of state policy. the national policy and guiding principles that should be captured in the constitution

is the separation of powers of the 3 arms of the government. That is the executive, the judiciary, and the legislature, and the fact

that none is more superior to the others. Next point there, the constitution should also declare equality of all Kenyans before the

law  regardless  of  ethnicity,  societal  positions,  sex,  religion,  creed,  social  customs,  colour,  race,  language,  political  or  their

opinion. Perhaps or other status. Lastly in that suggestions, this principle should be enforceable in law.

Number three, constitutional supremacy: Kenya should be federal  state,  and have regional assemblies and a national assembly.

the national assembly should have two chambers,  senate  and house of representatives.  The composition of these assemblies is

defined in chapter seven.

Structure  and  system  of  government:  Next  point  there,  no  part  of  the  constitution  should  be  beyond  amendment  and  any

amendment should have either (i) supported  by 1/2  of the regional assemblies through a simple majority of members that is of

their assemblies, 2/3 of the members of the house of representatives and 3/4  of member of senate,  or  (ii) be  supported  by 1/2

of the registered voters in Kenya through a referendum conducted by each of the regional assemblies in their regions.

Next number four, citizenship: The current definition of a citizen of  Kenya should be retained, however every Kenyan should be

a member of only one region of their choice,  and they should indicate when they  are  registering  for  national  identity  cards  or

voter’s cards.

Number five, defense and national security: 1)  Disciplined forces should be established by the  constitution.  The  armed  forces

should have their own mechanism for discipline. the president  should be the commander in chief of the armed forces.  (2)  The

constitution should permit the executive to declare war and to declare war and to use the extra-ordinary powers  in emergencies
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situation, but such declarations due of power must be ratified by the national assembly at  the first sitting after such a declaration

or use of power. Otherwise the action’s become null and void.

Point number 6, Political Parties: the only role of political parties should be political mobilization. Point number two, there should

be no limit on the number of political parties.  point number three,  only the political parties  with seats  in the national assemblies,

should be funded, and this should be according to the number of seats and the budget for such funding must be approved by the

regional and national assemblies.

Point number seven, Structure and system of government:

Com. Dr.  Mosonik: You remember what I  said.  I  want  you  to  highlight,  because  that  memorandum  is  very  good  we  shall

study all issues, please just tell us what other major issues you have addressed in that memorandum.

Kiplangat Peter: Alright.

Com. Mosonik: You had defense and national security,  citizenship, before  that,  political  parties  what  other  major  topics  do

you have?

Kiplangat: There are several.

Com. Dr. Mosonik: There are several of them?

Kiplagat Peter: Another one is the legislature.

Com. Mosonik: the legislature, what is the legislature.

Kiplanga Peter: yes being a member of the regional or  national assembly should be a full time occupation.  Point number tow,

the current procedures and requirement for election of MP and president  should be retained.  Point number three,  these people

should have no right to recall an M.P. but the current manner in which an MP can leave his seat  should be retained.  MP’s next

one M.P.’s should act on the basis  of conscience and convection,  and not instructional form their parties.  Alright the next one,

the constitution should permit a coalition government, and there should be multi-party representation at  all levels of government.

The system of removing the president through a vote of no-confidence should be retained

The regional and national assemblies should set  their own timetables,  and the president  should have no power  to  dissolve  the

assemblies.  Second  last,  the  national  assemblies  should  vet  all  appointments  made  by  the  president  including  ministers,
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permanent  secretaries  and  judges.  Creation  of  offices  should  be  proposed  by  the  president  and  ratified  by  the  national

assembly.

The last point about the legislature is that, the respective regional or  federal  parliamentary service commission should determine

salaries, and allowances of members, of the assemblies. The respective assemblies choose these missions.

Right, next is the executive: The constitution should specify the lower age limit, that is 35 years,  and upper  age limit that is 70

years for the president when being nominated for election. Number two.  the presidential  tenure should be limited to two terms

of 4 years each, note 4 years take note. Next one the correct system specifying how.

Com. Mosonik: Excuse me?

Kiplanga Peter: Yeah

Com. Dr. Mosonik: You said not 4 or not 5?

Kiplanga Peter: I am noting I am saying n.o.t.e. 4 years.

Com. Dr. Mosonik: Note.

Kiplanga Peter: Yeah, correct.

Com. Dr. Mosonik: Anything else?

Kiplanga  Peter:  Good,  the  current  system  is  specifying  how  the  president  is  elected,  should  be  retained,  but  the  president

shouldn’t be a member of the national assembly. Next one there, presidential powers should be specified in the constitution and

should exclude dissolving parliament, and setting dates of elections which should be specified in the constitution and the creation

of  ministries  which  should  be  proposed  by  the  president  and  approved  by  the  national  assembly.  Next  one  there,  Current

System for removal of the president for misconduct while in office should be retained. The president should not be  sued while in

office. The duties of ministries and permanent secretaries should be.

Com. Dr. Mosonik: Ningependa tusikizana, mjue kwamba mumekuwa na maandiko tutafanyasoma. There is a team right now

in Nairobi  inaitwa data  analysis.  Wanasoma hiyo  yote  na  wanasumamarize.  Kwa  hivyo  uwe  na  hakika  zitasomwa.  useme  tu

unaguza.

40



Kiplanga Peter: Yeah

Com. Mosonik: Hii na hii.

Kiplanga Peter: Eeh

Com. Mosonik: Sasa umesema kuhusu president na legislature, mlisema - sasa yale, yamebaki ni gani?

Kiplangat Peter: Judiciary,

Com. Dr. Mosonik: Eeh

Kiplangat Peter: There are several of them, judiciary, electoral system, basic rights,

Com. Dr. Mosonik: Naunasema nini kuhusu electoral system?

Kiplangat Peter: Alright, electoral system, and process:  Kenya should continue to have a representative electoral  system, but

modified as follows:-

1) The winning of an elections in a ward or constituency should be on the basis  of simple majority of registered voters.  If this is

not  possible  the  top  2  contenders,  should  be  allowed  after  a  lapse  of  one  month  period  to  contest  again,  and  the  runner,

thereafter  be  declared  the  winner  of  the  election.  For  presidential  elections  the  winner  should,  in  addition  to  the  above,  be

subject to the current 25% rule, in at  least  5 provinces.  Next  one three,  candidates  who fault to seek  nomination in one party,

should be allowed to seek nomination in another party. However once selected a candidate should remain in that party,  until his

term  of  office  is  over.  If  he  defects  while  in  office,  there  should  be  fresh  elections  during  which  the  defector  should  not  be

allowed to contest.  Geographical constituency system should be retained,  any  boundary  changes  should  be  proposed  by  the

electoral  commission and be approved by the respective regional assembly, and  the  national  assembly,  those  chambers.  Any

chambers  should  be  proposed  after  a  caucus  that  is,  every  ten  years.  Constituencies  and  ward  should  have  offices.

Commissions elected by the respective assemblies should determine salaries for members or  parliament,  councillors,  governors

and even the president. In the house of representatives there should be no seats  reserved for specific interested groups.  In the

senate however there should be seats  reserved for specific interested groups,  such as  marginalized communities, disabled  and

disadvantaged,  women, youth etc.  Civic, parliamentary and  presidential  election  should  as  far  as  practically  possible  be  held

together  to  reduce  cost.  The  electoral  process  should  be  simplified  by  allowing  a  voter  to  show  with  a  tick  or  any  distinct

marking a candidate of his choice. If it not practical to set a limit on the expenditure by each candidate. The election date  should

be specified in the constitution. 
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Haya,  the  presidential  election  should  be  conducted  directly,  because  of  time  the  electoral  process  for  2002  should  be

conducted with the current constitution, and  major  constitutional  amendments  proposed  by  the  constitution  of  Kenya  review

commission be discussed adequately by the next parliament.  The current method,  that is final point about  the electoral  system.

the current method of appointing electoral commissioners, and their current terms of services be retained.

Com. Dr. Mosonik: I think that is a good point at which to stop. (laughter) mumeandika memorandum ambayo hata ukiangalia

inaonekana maridadi. Tutasoma please.

Kiplagat Peter: Alright.

Com. Dr. Mosonik: Register it for now.

Kiplanga Peter: Alright.

Com. Dr. Mosonik: Halafu wengine tafadhali tufupishe.

Kiplanga Peter: I have something final additional.

Com. Dr. Mosonik: Just admit it please.

Kiplagat Peter: yes.

Com. Dr. Mosonik: Asante, Marin Kisika, please,

Martin  Kisika:  Thank  you  commissioners  for  the  time  allocated  for  us  to  present  our  views  on  constitutional  changes.

According  to  the  motor  shed  disabled  group  we  have  the  following  points  to  present  to  you.  Sorry,  my  names  are  Martin

Kisika,  the  Chairman  of  Motor  Shed  Disabled  Group.  We  have  the  following  points  to  present  as  a  disabled  group  in  our

country. One major point is that the disabled people, should have at least compulsory and free education for pre-primary school

to university level.

Point number 2, The disabled people should need a national fund which must be controlled by the commission appointed by the

parliament, and the representatives must have the disabled people. 

The  third  point,  we  need  the  disabled  people  to  be  allocated  settlement  scheme  as  the  previous  one  did  not  consider  this
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marginalized groups.

Fourth, the disabled people should be represented in the parliament and in the local government, through nominations.

Fifth point,  the disabled people  should be given first priority in the employment opportunities as  per  qualifications.  As  per  the

moment they are  highly discriminated over employment. The last point to put forward is we should have free medical care  for

disabled children. That is all thank you.

Com.  Dr.  Mosonik:  Okay,  natukuulize  disabled  kama  shuleni  unapenda  wasome  na  wanafunzi  wengine  ama  separated,

segregated or not?

Martin Kisika: I have specified here that we should have special schools in every district if possible.

Com. Dr. Mosonik: Asante sana. Raphael Wahata.

Raphael Wahata: Thank you members of the C.K.R.C. commissioners, my names are Raphael Wahata.

Com. Dr. Mosonik: Tukisema tukiwa tuna-record itaharibu kabisa, tafadhali yaah,

Raphael Wahata: Thank you, my names are Raphael Wahata. I am the chairman of Motor  Shed Catholic Church.  I have the

following views to put across to this panel. 

1. The law should be made a punishable offence for Kenyan no matter his station in life to  practice,  nepotism,  tribalism,

racism, and corruption of any form especially in government and private offices.

2. The president  being a human being, he is capable  of eroding, so he should not be  above the law.  History  is  repeated

with examples of presidents some parts of the world, who have misused their subjects due to such an allowance in their

constitutions.

3. Our  law  should  provide  that  the  natural  resources  found  within  the  borders  of  Kenya,  for  example  water,  minerals,

forests, wildlife etc should be utilized by the government, for the good of the present  and future generations and not just

for the people found within the locality where these resources are found. 

4. A law should enacted whereby all able bodied persons,  should pay graduated personal  tax,  under  these  the  utilize  to

provide  universal  free  primary  education  and  bursaries  for  all  the  need  students  in  the  secondary,  and  tertiary
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institutions.

5. Our constitution should contain a chance that provide our main agricultural, and commercial commodity, should be fairly

priced, and protected from the adverse effects of liberalization.

6. I don’t know when I am to fast? If I am, okay.  Number six, there is an urgent need in our country to enact  a law that

makes it punishable, and criminal offence, to rig elections, especially general elections. Additionally, there should be also

provision to punish people who incite voters, to violence, and tribal clashes, or those who incite voters,  to violence, and

tribal clashes, or those who purport to fragment the country into their spiritual (not clear)  visions exclusively in order  to

gain undue advantage over, political opponents of the parties other than their own.

7. I  wish  also  to  propose  that  there  should  be  a  legal  provision  in  our  constitution  for  fair,  and  equal  treatment  of  all

categories of disabled people in respect of employment, land distribution especially the landless, education facilities, and

in provision  of  all  forms  of  services.  By  disabled  here  I  mean,  the  lame,  the  blind,  the  landless,  the  physically  and

mentally disabled, those living under the poverty line, and they are many in our country.

8. Our constitution should also be very clear in their application.  To my mind all Kenyans,  the rich  and  poor,  the  rulers,

and the ruled should be subjected, or treated equally before the law. Unfortunately in practice, this does  not seem to be

the case in our country in the moment. A situation should apply whereby, I Mr. Wahata, if I commit a crime should face

the full force of the law, just like Mr X, who is a minister, or a top government official.

9. The Kenya broadcasting corporation, and all forms of public media, should be made to serve all Kenyans regardless  of

tribe, race, religion, or political affiliation, and not just the ruling party or a class of people.

10. I also propose  that,  our constitution should provide that all Kenyans,  of all sorts  except,  criminal and the insane, have

freedom to move, and own property in part of this public.

11. A provision Mr Chairman, should also be made for Kenyan to be a unitary state,  if this country has powers  to develop

into a modern state in the 21sst Century, and beyond, in other ward, I am opposed to regionalism.

12. As part of poverty eradication strategy, land ownership in Kenya. I therefore propose  that,  for the sake  of the youth of

tomorrow to own land also,  the highest acreage of land one should be allowed to own, be  restricted to  50  acres  per

person.

13. There should be included in the (not clear)  laws, or  a clause,  which stipulates that the government and private sectors
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workers,  should  be  paid  their  retirement  and  retrenchment  benefits  in  needed  in  easily  employment.  At  the  moment

workers  who retired,  or  retrenched  have  to  wait  for  a  long  time,  before  they  are  paid  their  dues.  A  situation  which

results in to untold suffering for the workers, and their families.

Mr.  Chairman,  at  the  moment  we  are  our  economy  is  deteriorating  by  day,  and  I  suppose  the  reason  why  this  situations

applying, is because of our education system, which clumps out graduates,  who are  not fully conversant  with our country,  and

situation, and because of our poor management of our economy, we are witnessing a terrible situation. I therefore propose,  that

our education system be revised, and overhauled, so that it meets the needs of the present Kenyan community, and beyond.

Lastly Mr. Chairman, for the sake of the trimming millions of the unemployed youths.  the official retirement,  propose  the official

retirement age in civil service, and even in private sector, be reduced from 55 years to 5 years.  Thank you very much those are

my views.

Com. Dr. Mosonik: And just before you leave, you said we devise,  and overhaul the education system, but you didn’t tell us

how?

Wahata: Thank you very much Mr.  Chairman. Maybe I would suggest that we  revise  back  to  the  old  system,  whereby  our

young people,  primary school were being exposed to,  both informal and formal education.  The  graduates  of  say  in  the  60’s,

were able to work with their hands, to think for themselves, but the system of 8.4.4. came and diluted everything.

Com. Dr.  Mosonik: Can I ask  you, for somebody  of  your  age,  it  looks  to  me,  is  the  old  system  7.4.2.3  or  alma  ni  ile  ya

zamani ya Std. 8 ya durell, ile ya hesabu ya zamani, unajua imebadilika several times.

Wahata: Okay, I have in mind the old system of duel, because of what we have seen. Yeah. Thank you very much.

Com. Dr. Mosonik: Mr. John wanyonyi, Pius Wamamili

Chereng’ani Constituency

Pius wa Mamila: Kwa majina naitwa Pius wa Mamila. Nataka mapendekezo ya kibinafsi.

Kwanza ningependelea kuzungumzia juu ya crown lands.  Hata naona sheria inayohusu,  umilikaji  wa  shamba  ama  crown  land

ibadilishwe kutoka kwa mamlaka ya rais na irudishwe katika bungu na hiyo ardhi ipate kusimamiwa na land commissioner.

Point  ya  pili,  ningependa  kupendekeza  kwamba  mwananchi  yeyote  wa  Kenya  awe  na  uhuru  ya  kupata  Birth-Certificate  na
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passport hiyo ni haki sio hiyo kama ni papa citizen hiyo ni haki yake apate birth-certificate na passport.

Tatu, ningependekeza kwamba mamlaka ya chiefs yako juu sana, ningependelea ipunguzwe kwa mfano; Chiefs iko kwa payroll

ya serikali lakini labda  mtu  anapopatwa  na  jambo  inabidi  mpaka  utowe  pesa  tena  kule  ndio  uhudumiwe.  Hiyo  sheria  naona

haisaidii, ningependekeza kwamba haya mamlaka engine yarudishwe chine.

Tatu, Ningependekeza kwamba village elders pia wawe kwa payroll ya serikali ili tupunguze mambo ya ufisadi.

Nne,  ningependekeza  kwamba  Tenders  za  serikali  wanazopeana  labda  kwa  mfano  hapa  trans-Nzoia  sisi  tunashughulikia

mambo ya kilimo, na ile tender ile inayopeana kwa mfano kama ku-import fertilizer huwa wanawapa wale watu hawana interest

yeyote na mambo ya kilimo. Tukichukuwa mfano ni kwamba,  fertilizer inapofika kama Mombasa tunaona bei yake kwa gunia

moja  kwa  kila  hamsini  huwa  ni  shilingi  mia  tatu.  Lakini  inapofika  kwetu  hapa  tunaona  imefika  karibu  elfu  moja  na  mia  sita.

Pendekezo langu nilikuwa naona ni kwamba, wizara inayohusika kwa mfano, wizara ya kilimo. Wakati  wa kufanya importation

ya fertilizers ipewe jukumu ya kufanya, ya kuleta hiyo fertilizer.

Nne ningependekeza kwamba mwananchi yoyote wa Kenya awe na haki ya kuridhi, ya  kumiliki  ardhi  kuanzia  ikiwa  ni  point

lakini wa juu sana awe na kama elfu tano.  Na  ekari  kuanzia acre  mia mbili iwe ikitowa ushuru ama tax kuanzia acre  mia mbili

kuzidi kuendelea mbele inakupasa utolewe tax kwa kila acre.  Pia ningependa kupendekeza kwamba katika mahakama, judges

ama lawyers wenye waliyo wafisadi kwa mfano kama lawyers.  Unapata  wengine wanapohudumia mteja wa,  wanafika mahala

halafu ile compensation labda mteja wako alikuwa ako entitled kupata,  huyo lawyer anaitumia. Sasa  ningependekza kwamba,

ikiwa tutakuwa na ma-lawyer kama hao wapokonywe licence zao za kuhudumu kama lawyers.

Na mwisho ningependekeza kwamba katika judiciary, bunge iwe inapewa mamlaka ya ku-appoint  kama Attorney – general na

commissioner na watu wengine ili tusiwe na upendeleo. Nafikiri ni hayo machache nimekuwa nayo. Ahsante.

Com. Dr.  Mosonik: Asante sana!  Na  kama kunamtu yoyote ana memorandum na angependa kuondoka.  Tafadhali unaweza

kupeana I-resistive na uondoke. Peter Nabo? Patrick Majimbo, hayuko? Councillor Kingasia, please.

Cllr. King’asia: Asante sana Bwana Mwenyekiti. Nafikiri nitaanza na serikali.  Mimi ningependelea kwamba serikali,  ooh,  jina

langu ni Charles King’asia.  Serikali ningeonelea kwamba  iwe  ya  mseto.  Katika  kuhusu  mahakama,  bunge  iwe  na  uwezo  wa

kuchagua makadhi ili isiwe na mapendeleo.

Madiwani: Elimu ya madiwani iwe kuanzia form four kuenda juu. Mishahara na marupurupu ya madiwani itoke katika  serikali

kama vile ya wabunge.
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Uchaguzi: Uchaguzi uwe wa siri na tarehe ya uchaguzi itoke katika bunge.

Ardhi: Mkenya anapaswa kuishi popote  nchini Kenya.  Kuna sheria  ambayo  act  ya  parliament  ambayo  inasema  ya  kwamba;

“Makanzo itashwe kodi mashamba kuanzia ekari  moja  mpaka  mia  tano”,  tungependa  sheria  hiyo  itolewe  ili  haya  mashamba

irudishwe katika reserve.

Elimu: Elimu iwe y abure kwa watoto wa kuanzia standard one to form four.

Madawa: Madawa yapeanwe na serikali kuanzia kijijini ili kumaliza ufisadi.

Utamaduni: Utamaduni uweko kama zamani. Wazee wa mitaa wawe na uwezo kuangalia vijiji na walipwe mishahara.

Bunge: Bunge iwe na uwezo wa kuchagua mawaziri, waziri mkuu, makamu wa rais,  speaker,  chief justice na attorney generals.

Bunge  iwe  na  uwezo  wa  kubadilisha  Katiba.  Umri  wa  mtu  wa  kupiga  kura  uwe  miaka  kumi  nanane  na  rais  awe  na  miaka

thelathini na tano kuenda juu. Na utamikie vipindi viwili bungeni. Elimu ya rais iwe kuanzia form four kuenda juu. Bunge liwe na

masaa ili isikuwe kwamba mbunge anakaa wakati wowote.

Uraia: Mzaliwa wa Kenya ndiye atakayekuwa raia wa Kenya.

Ulinzi: Vyombo vya usalama vilindwe na Katiba na polisi wawe wakiteuliwa vijijini ili tukomeshe ufisadi. Ofisi za utawala zitutwe

ili wananchi wenyewe wachaguwe ma-chief na viongozi wengine ili kumaliza ufisadi.

Vyama: Vama vya kisiasa vitekeleze majukumu ya kuhamisha wananchi kuhusu mwelekeo wa kura na kuishe bila hofu.  Idadi

vya vyama view viwili ili tusiwe na vyama vya ukabila.

Na mwisho kabisa, shughuli za kisiasa zigharamiwe na pesa za umma, asante.

Com. Dr.  Mosonik: Nauliza maswali mawili, ukasema utamaduni uwe kama  zamani.  Ulimaanisha  nini  ya  pili  umependekeza

kuwe na vyama viwili. Ni vyama vipi? Sasa kna kama hamsini?

Charles  King’asia: Ningependekeza  kwanza  utamaduni  ule  kama  wakikuyu  walikuwa  na  utamaduni  wao  kama  wakitairia,

waluhya  wana  utamaduni  wao  kama  pombe  ya  kienyeji  hiyo  iweko  kwa  sababu  imeleta  ufisadi  Katika  serikali.  Polisi

wamechukuwa  hiyo  nafasi  kuchukuwa  pesa  kutoka  kwa  wananchi.  Kwa  hivyo  utamaduni  ukirudi  hii  vitu  kama  hivyo

viakuweko. Halafu vyama, ni wananchi wenyewe wapendekeze ni vyama gani ambazo wanaweza ingia alafu view tu viwili.
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Com Dr. Maranga: Ngoja kidogo, wewe unasema, kulikuwa na utamaduni wa kukunywa pombe?

Charles King’asia: Ndio kulikuweko.

Com Dr. Maranga: Mpaka wa kuzidi kabisa?!

Charles King’asia: Kabisa!

Com Dr. Maranga.: Okay, sawa, (laughter from audience).

Com. Dr. Korir: Asante sana, Josephat K. Mwangi?

Josephat  K. Mwangi: Jina langu ni kama vile mumeskia, Josephat  K.  Mwangi  na  hapo  mbele  uweke  (kagondu).  Jambo  la

kwanza ningependa kuuliza kuuliza commission kwa sababu alisema tuwe na uhuru hata wa kuweza kuuliza hata swali ambalo

linaweza kuwa mzito kwangu. Jambo lile  ninataka  kuuliza  commission  ni  hii;  kwa  sababu  tuko  hapa  kwa  ajiri  ya  Katiba,  na

maana ya Katiba mimi ninaamini ya kwamba tunatafuta amani katika, kwa binadamu. Ningeuliza hivi, nini katika kuhusia serikali

ya Kenya,  kumekuwa na jambo ambalo  ni  la  umoja  wa  Africa.   Nataka  kuuliza  hivi,  katika  umoja  huu  wa  Africa,  Uganda,

Tanzania, Kenya an Katiba hii ambayo tuko tunaunda sasa, itakuwa namna gani?  Asante.

Com.  Dr.  Mosonik:  Bwana  Mwangi,  wewe  ndio  ungetuambia  unataka  iwe  vipi!  Wewe  ungetakaje?  Yako  ni  gani  ndio

tutakupa yetu?

Josephat K. Mwangi: Sababu ya kuuliza hivyo, ndio ndiposa niingie katika maoni yangu.

Com. Dr. Mosonik: Tueleze vile unavyotaka na sisi kama Tume, tutakuelezea baadaye vile itakuwa.

Josphat K. Mwangi: Asante, jambo lingine, najua ya kwamba mambo ambayo yaliyo mzuri sana na ya kufaa. Kitu ambayo ya

muhimu kabisa ambayo imefanya sisi tukae hapa,  nitashukuru kwanza niseme hivi. Yule mtu ambayo  alitoa  jukumu,  ama  awe

commissioner, awe ni mwananchi ili ndiposa tu ana maoni,  tuwe  kama  mtu  vile  pazia  itapasuka  tukajipelka  mbele  ya  Mungu

mmoja. Ndiposa tumefikia kila mtu anatoa maoni yake, huyo mtu ninaweza kuambia wananchi mnaweza kumpigia makofi.  Kwa

sababu kama ni wewe mwenyewe unaweza kujipigia makofi,  hata yule ambaye hajui Katiba ni nini ni furaha kwa sababu hata

yule ambaye hajui ata, yaani ataweza kufuniliwa na yule ambaye anjua, sasa hiyo ni jambo moja.

Jambo lile ambalo,  maoni yangu ambayo yako mbele ya tume, ni  hii;  kuna  kitu  moja  ambayo  inaitwa  upendo.  Pili,  kuna  kitu

ambayo inaitwa haki.  Sababu  maalumu  ambao  imefanya  Katiba  inakosa  kazi  hata  kama  vile  tuko  hapa  hivi,  tuko  tunaunda.
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Lakini  kama  ukweli  ama  haki  haitafanya  kazi  hii  katiba  tutakuwa  tunafanya  kazi  bure.  Kwa  hivyo  ndio  mimi  ninasema  hivi,

mamlaka  ambayo  ya  muhimu  kabisa  katika  nchi  ni  kutoka  kwa  rais  kwa  sababu  vita  kamarais  atakuwa  mtu  ambao  wa

kuangalia wananchi wake kikamilifu, hakika nchi haitakuwa na shida.

Sababu hiyo ndio ninasema hivi, kama mwananchi yule  ambae  amechaguliwa  kuwa  rais  kwa  sabubu  tunaunda  Katiba  hii,  sii

kwa sababu ya yule anakuwa anatawala, tunaunda kwa sababu yule atakuja kutawala baadaye. Kwa hivyo kwanza kiti ya nchi

Kenya,  iondolewe katika kiti kugawanywa vipande vipande.  Iwekwe tu, iitwe tu taifa  la  Kenya.  Hiyo  ndio  point  ya  kwanza,

iitwe taifa la Kenya.  Isitwe ati kwanzamimi kabila kubwa,  mimi kabila ndogo,  mimi, hiyo mambo ya kuweka  vikabila  vikabila

hiyo, iondolewe kabisa katika Katiba.  Iwekwe tu, sisi sote  ni taifa la Kenya.  Ili kila mwana Kenya,  wa nchi ya Kenya mahali

popote alipo awe corner ya bahari, ae corner ya jangwani, aweze kupata amani.

Kwa hivyo ndio ninasema hivi. Hatutajali na yule ambao atatawala.  Na  kuja kwanza katika si kichwa cha Katiba,  kwa sababu

tutahitaji  kichwa  cha  Katiba,  nimesoma  hii  kitabu  tangu  tukipata  mafunzo,  Katiba  ya  Kenya  haina  kichwa.  Lakini  jambo  ni

moja, maarifa hutoka kwa Mungu. Katiba yetu ya Kenya yaani neno la Mungu, kwa hivyo tungependa kwamba Mungu. Katiba

yetu ya Kenya yaani neno la Mungu liongeze  Kenya  ndio  nchi  ya  Kenya  kila  manadamu,  mwananchi  a  Kenya  apate  amani.

Hiyo ndio mimi ninapendekeza katiak Katiba mpya  ambayo  tuko  tunaiunda  kwa  sababu  ile  ambayo  iliundwa  na  bunge  sasa

hiyo ndio ninafikiria imeleta ma-corruption mingi sana.

Haya, jambo lingine, kama rais yeye amechaguliwa na mwananchi na analindwa na jeshi la Kenya ama jeshi la nchi, kwa hivyo

yeye naye  majumu  yake  atajuwa  ya  kwamba  vile  yeye  analindwa,  yeye  alinde  mwanakenya  vikamilifu.  Alinde  mwanakenya

vikamilifu ili amani ikitokakule juu mpaka vijijini kutakuwa na amani. Kuna mamlaka ambao imekuwa  ya  tofauti,  kwa  sababu

rais  kama  ataangalia  atapenda,  kama  ile  neno  la  kupenda,  atapenda  ananchi  yake,  hawezi  kusikia  mwananchi  wa  Kenya

amebomolewa kiosk, ametupwa barabarani, hana mahali ya kuenda ya yeye ananyamaza.

Kwa hivyo sheria ambao itakuwa kama yeye hana ubinaadam atangalia ile jambo vikamilifu.

Kuna  mambo  mengine,  mamlaka  ingineambayo  imetoka  katika  ofisi  ya  president  ambayo  imeingia  katika  chief,  maofisi  ya

machinery. Nataka kusema hivi, ingekuwa ni vyema machief mpaka manaibu wao wachaguliwe na wananchi.  Kwa sababu gani

wachaguliwe na wananchi? Kwa sababu hii mamlaka ambayo imetoka kwa ofisi ya president  hawa machief wanachukua ndio

inakuwa  jukumu  ya  kunyanyasa  wananchi  wa  kawaida.  Mtu  anafikiria  tu,  vile  anaweza  kuangamiza  fulani  na  kwa  sababu

mamlaka ilitika kwa ofisi huko mwananchi wa kawaida hataweza kuenda kule kwa ofii ile kubwa, yeye huyu anafanya kinyume.

Jambo lingine la mtu ambao amefungwa na  sheria.  Amepelekwa  katika  korokoroni,  amefungwa  na  sheria.  Huyu  mtu  ambao

amefungwa na sheria,  wacha apambane na sheria  zake  lakini  askari,  ambao  anaitwa  askari  wa  jela  kuenda  kuchukuwa  tena

vyungu kumgonga, kumpiga na huyu mtu tayari amefungwa na makosa yake. Hiyo sheri aya namna hiyo iangaliwe sana na iweze
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kuondolewa. Huyu mtu afungwe tu na makosoa yake,  huyu mtu akifungwa na makosa yake mwishowe aakuja  kujuta tu peke

yake, na wakati atakapofunguliwa, atakuja  kuwacha hiyo makosa mabaya.  Kwa hivyo ndio hio ikiwako ivyo ikiwekwa sheria

mtu amefungwa na sheria,  sheria hiyo imdumishe mpaka kwa kifungo chake amalize,  hakutakuwa  na  maafa  katika  jela.  Hiyo

litakuwa ni jambo la muhimu, kwa sababu kila mtu ataskia anampenda mwengine.

Naingia  katiak  kifungo  kingine  ambao  ninaona  ambao  kinaweza  kudumisha  amani  katika  nchi.  Hata  kama  kiko,  ninajua  ya

kwamba awe mtoto, awe mzee anastahili aishi maisha yaliyo salama. Awe president  ambao anatawala,  anastahili kuishi maisha

ambayo yako salama. Kwa hivyo amani ikiwa kwa rais, amani ikiwa kwa wananchi, nchi itakuwa na baraka. 

Kwa hivyo jambo lingine tena, kumwaga damu kwa nchi, damu isiyo na hatia hio inaleta ndch taabu zingine. Inaletea nchi laana

kwa sababu ya kumwagoa damu amba yasiyo na nini?  Yasiyo  na  msingi.  Kwa  hivyo  damu  isiyotenda  dhambi,  mtu  asijaribu

kuuwa. Kwa hivyo askari au jeshi tawala, litakuwa jeshi la kulinda wananchi.  Isiwe jeshi ambao hata kama,  rais,  ama atakuwa

kama mkuu wa majeshi ajue ya kwamba jeshi itakuwa  ya  kulinda  wananchi  lakini  si  jeshi  ya  kulinda  rais  huko  halafu  iwe  la

kungamiza wananchi.

Basi najua kwamba napokuwa naelekea kumaliza. Nina mengi lakini jambo langu ni moja,  katikaKatiba hii tunaunda, na mimi

nikiangalia nikipiga darubini yangu kuhusu ambao mikutano ambayo imekuwako, kumekuwa ati,  kumekuwa bunge la Africa –

Mashariki. Na jee, tunapoendela katika kuunda hii Katiba,  hili ni jambo ambalo ninaliweka kwa wananchi kabisa,  ati kwamba

hata ujiulize weweni mwafrika, ungependa  mwafirika  mwenzako  akuwe  na  amani.  Kwa  hivyo,  mimi nina  mawazo  makubwa

ambao hata inahusu dunia mzima. Lakini sasa jambo la muhimu ni kwamba,  amani ikianza hapa inchini katika Kenya,  hata hiyo

dunia yoe mzima itapata amani na mubarikiwe.

Com. Dr. Mosonik: Asante sana, ujiandikishe. Mr. Ben Simiyu, Councillor Musa Kosgei wa Kaplamai,  sasa  imefika saa  saba

na robo, pengine tuende break kidogo ndio turudi saa nane kamili.Nafikiri ni sawa, okay saa nane kamili turudi hapa.

Ya pili, ili waweze kurudi nyumbani ili kuangalia jamii, kwa hivyo nafikiri haya mambo mtayaangalia. Wale wote wako  nje  na

wanapende kutoa maoni yao mnakaribishwa ndani ya hall ili muweze kuchukua viti vyenu mketi,  na tuendelee na kupata  maoni

yenu. Kwa hivyo karibuni sana, karibu

Odondi Eston: My name is Odondi Eston, now I have noticed a contradiction between the three acts.  The environmental act,

the  agricultural  act,  and  the  survey  act.  There  has  been  of  recent  a  requirement  of  delineating  the  catchments  areas  for  the

benefit  of  the  conservation  of  the  environment.  But  whenever  officers  have  gone  to  a  catchments  area  for  the  purpose  of

delinenation, they have, the agricultural officers have been in contradicting with the environmental officers.  And in fact ht is most

mis-leading in mostly has been the survey act. Now the survey, surveys a shaba to the centre  of the river,  or  a stream or  let us

say a water  way. While the agricultural officers have wished to delineated,  the catchment area  to a distance which has always
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been less from that one which has been stated by the environmental officers.

I wish therefore the government should re-organise the law ili  kwamba  iwe  harmonized.  The  law  should  harmonize  the  three

acts; the agricultural act, the survey act and the environmental act. So that the distance which should be kept  from the centre  of

the river or the stream or  any water  way, should be constant  in order  for every Kenyan to know that the distant which should

be conserved,  which should be for the conservation  of  environment  should  be  specific  and  well  known  by  every  Kenyan  to

avoid contradiction among the three acts.

I am proposing,  in most cases  the survey of the catchment areas  should be done,  officially by  the  government  to  avoid  some

wars  which  could  rise  between  the  members  of  he  public  owning  the  catchments  areas  and  the  agricultural  officers  or  the

environmental officers. I think that is all I had, I wish not to go all so far.

Com.  Dr.  Mosonik:  Thank  you  very  much,  John  Bosire?  Morris  Wanyonyi?  Rotich  John  Kirwa,  Alfred  Keiyaa,  David

Esekon, Wilson Musriyat, Fridah Juma?

Fridah Juma: Commissioners,  wanawake na wanaume, nimefurahi kukuja mbele yenyu kutoa maoni. Jina langu naitwa Fidah

Juma, mama wa nyumabni, mimi ni mama wa jikoni, na ile nataka kutoa kwa commissioners:-

Ya kwanza nataka kusema ya kwamba kuna commissions mingi sana zimekuwa appointed by the president,  tangu haa siku ya

AGM aliuwawa. Ni mingi, lakini hauwezi kuona inatoka na kitu, nahiyo mimi ninasema niko against kwa maana inaonekana ni

njia ambayo serikali inatengeneza ili kupata ili wao pia wapate pesa hapo. Kwa maana hata ikifanya huwezi kuona majibu.

Education: Education in Kenya kwa mimi nin-feel iwe decided na professors  na lecturers wa university. But not president  kwa

maana sa hii, mtoto wa Kenya graduate hawezi fanay under hundred and eight common-wealth countries,  hawezi kazi.  Hawezi

fanya  kazi  Uganda,  hawezi  fanya  kazi  Tanzania.  Pengine  aende  Uganda  na  Tanzania  kama  police  ama  army.  Kwa  hivyo

tunataka irudi kama zamani, wasme mpaka form six, mtoto akipita aende P3, aende P2, P1,  diploma, S1 na university. Watoto

hawatasumbuka  kusoma  na  kukaa  nyumbani.  Kwa  maana  mama  ndio  wanasikia  uzito  ya  watoto.  Unajua  mama,  mtoto

asipopita ama asipopata kazi, mtu ambaye anaumia ni mama. Baba ni mtu anatembea anarudi usiku, hawezi juwa uzito hiyo ya

watoto.

Haya presidential  movement: unajua tuko hapa ku-correct.  Na  mimi na-feel  kusema ukweli ni vizuri.  Hii  mambo  ya  president

kuenda kutembea the whole world, mimi mwenyewe naona ni waste  of  money, waste,  hiyo ni ku-create  economic.  Hiyo ndio

imefanya  hata  hakuna  pesa  in  Kenya.  President  aende  mwenyewe  alone,  ama  atume  vice  yake  but  sikuchukua  wote

ma-ministers, mahali  wanalala,  mahali  wanakula,  hiyo  air-tiket,  kutembea  ni  pesa  nyingi  na  hiyo  ndio  imefanya  Kenya  kuwa

poor. Mimi mwenyewe nimekuwa Londo, fo five years. Sikuona akina Harold, Wilson ama eeh, nilipokuwa huko, wakisema ati
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wanatembea the whle world hata queen, na mimi nashangaanga.

Ya pili, president  akipita tunataka hiyo ipitishwe; hakuna  mambo  ya  kufunga  maduka,  hakuna  mambo  ya  watoto  ku-line-up,

sijaona kwa hizi advanced countries,  mtu tu anafanya kazi yake.  President  akipita,  apite tu aendelee na kazi yake,  kwa maana

munafunga maduka na hii business ndio watu wapate  pesa.  Watoto  wanasoma,  wanatakikana waendelee na masomo. Hakunu

haja ya watoto ku-line-up, clapping, inaonyesha we are still backwards.

Number four,  retirement: Kwa mimi mwenyewe natoa maoni mtu akishakuretire,  hakuna haja ya kupatiwa kazi ingine.  Aende

nyumbani, hiyo pesa  alikuwa anafanyia hiyo kazi,  aanze business.  Lakini in Kenya unakuta watu wamepatiwa  kazi  tano,  haya

chairman  mtu  wa  eight-years  angali  ako  kwa  kazi  kama  ya  chairman,  hana  mtoto  anasomesha,  grnad-children  wamemaliza

shchoo, hiyo pesa anafanyia nini? Halafu mnasema economy ni mbaya, watoto hawawezi pata kazi. Kuna pesa Kenya!

Haya nikija kwa upande ya MPs: MP’s wanasema waongezwe pesa. Hawatakikani kuongezwa na kwa maana walisema MP’s

waongezwe na tena walitaka kupitisha wapata  pension wakitoka parliament.  Hawa hawafanyi eight – years!  Mtu anatakikana

kupata  pension,  ni  mtu  ambaye  anafanya  full-time,  kama  wazungu  ng’ambo,  mzungu  anaenda  kazi,  anafanya  full-time  tena

ministers, hii tunapata hasara  kwa maana unapata minister ako na motoka karibu kumi, na ile inabeba petroli,  unakuta  ana  so

many  drivers,  body-guard,  wanaogopa  nini?  Kama  walijitokeza  utaruni,  hakuna  mtu  atakuwa!  Nilikuwa  England,  unaona

minister ana-drive,  ama bibi yake ndio ana-drive.  Na  hapa naona ni different,  that’s why we shall remain poor.  And  iaonesha

watu wako na tamaa, akienda hapa anataka yeye anyakuwe kila kitu na watu wapate taabu.

Forest,  forest  imenyakuliwa na watu wa  serikali.  Hawa  wakubwa  wakubwa,  hata  tunaskianga,  wanapigana  wapi.  Lakini  sisi

tumejitokeza nyumbani kupenda miti, yaani hii miti nipande,  nipate kuni, niweze kujengea mtoto yangu Simba, nyumba yake ya

kulala.  Ukikata  hiyo  miti  ni  kidogo,  unakuja  kushikwa  na  wale  watu  ya  chief,  wanaitwa  sijuimkasaa.  Si  forrest,  forrester

anasema  tunawea  kukata  isipokuwa  iwe  miti  kubwa.  Kama  wakubwa  wenyewe  wamemaliza  forrest  wamechukuwa  mbao,

sirekali yenyewe imemaliza forest,  kwa nini mimi mtu wa  chini  nanyanyaswa  na  chief,  mpaka  nikitaka  kukata  hii  miti  ya  kuni

niende nichukue permit,  permit hiyo unalipa pesa  na hiyo miti nitapikia nini? Hapo mnatakikana mtusaidie, mupitishe  hiyo,kwa

maana mumemaliza forrest.

Electricity: Serikali ni sisi, serikali si mwengine. Ukipatiwa position kubwa si utamaliza? Electricity walisema by 2000,  kutakuwa

na electricity  to  every  house  na  maji  na  hii  hatujaona.  Na  inaonekana  kama  hakuna  kitu  kama  hiyo  mpaka  Yesu  arudi.  Na

mama  ndio  anaumia  huko  na  watoto  unataka  wasome,  lakini  hiyo  hauna.  Electricity  mtoto  atasoma  vizuri  kuliko  hii  taa  ya

mkebe hii. Haya tukija mambo ya electricity pia, hakuna haja ya mtu mkubwa wa electricity,  kuwa afanye miaka for ten years,

hiyo ni correption. They should change, sio ati yeye ndiyo amesomea mambo ya electricity peke  yake.  Lazima huyu anakula na

wakubwa kwa serikali ndio wamemuweka hapo amekuwa permanent.
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Haya secondly: tena tunataka president  ajayo,  hatutaki mtu achaguliwe. Mimi singependa mtu achaguliwe, awe kwa kiti kama

P.C.  nataka hiyo masomo. Unajiona ile P.C.  chini  yake  ndio  anamfanyia  kazi,  na  yeye  anakua  hiyo  mshahara,  that  is  unfair,

even before God mtaulizwa. Hiyo ni mbaya! Patia ile kitu mtu amesoma na hiyo  ndio imeharibu kwa maana president,  that’s

why tunasema president awe  wa university ambae amesoma. Kwa maana ukipatia mtu ambaye nakusomea kitu, mnaona right

now; call a spade a spade right now ministr for health, si mudaktari, atajuwaje pesa imeibiwa?

Minister  hauwezi  kuchukuwa  minister  wa  lawyer  kama  Kalonzo  Musyoka.  Alikuwa  ministr  for  education,  hakusomea

education? Na tunataka hiyo itengenezwe.

Com Dr. Maranga: tunataka mfanye mapendekezo.

Fridah Juma: (not clear)

Com. Dr. Charles Maranga: Lakini sikiza kwanza, tusikizane wote, tusitaje majina na watu, sema tu point na itakuwa clear.

Fridah  Juma:  Lastly  we  are  also  to  valuate  commissioners.  Hawezi  kukaa  tu  usikilizee  na  utoke.  Sisi  zote  tungekuwa

tumeendelea, lazma tu-evaluate hii commissioners also. Now I am evaluating commissioners,  commissioners mumefanya mbaya

nimemuona mukila biscuits,  mungefanya watu wasiende lunch tuendelee na kuzungumza kwa maana  watu  wameenda!  Na  sisi

tumekauka lakini tuliendelea mpaka six. Na watu walindelea.

Com. Dr. Korir:Exuse me, tuliuliza twende ama hapana?

Fridaha Juma: Hiyo ni evaluation.

Com. Dr.  Korir: Na  ungesema wakati  ule, tusiende.  Tukaenda tukasimama hapo  nje  kuvuta  hewa  tukarudi,  hatujakula  kitu!

(laughter).

Fridah Juma: Unajua mwafrika ukimwambia enda,  these other people  wanaenda,  hawarudi! Si unaona sasa  huko nje hakuna

watu,  na  wale  wanaona  hii  ni  kitu  important  ndio  tumesema  mpaka  turudi.  Tumefurahia  kuwaona.  Nimesema  nina-evaluate

ma-commissioners,  wote  hata  wale  wana-wrong.  Naona  kwa  mimi kama  mama  ambaye  ambaye  ameishi  miaka  mingi  kwa

dunia, Yash – pal Ghai, yeye  ndio  amekuja  kwa  kazi  in  time.  Watu  yetu  wa-afrika  am  sure  they  come  late,  ndio  wanataka

ku-extend hii iwe mpaka next year.

Na  tena  unajua  Mwafrika  ni  mtu  wa  corruption.  Na  ni  mtu  anapenda  pesa  na  ndio  wwanataka  iendelee  mpaka  next  year

wakule hiyo pesa.  Kwa maana mali wanatembe,  mahali  wanalala  ni  comfortable  place,  driving  hiyo  in  motoka  mzuri,  mafuta
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hiyo ni pesa,  na hiyo ni pesa  ya mwananchi, taxation. We have to  be  very  honest  if  we  want  to  be  like  Europeans.  Mzungu

ndiye mlisema mzungu alinyanyasa muafrika lakini  mzungu  akienda  kwa  ofisi  anaanza  na  kazi  straight.  Enda  Nairobi  utaenda

kwa ofisi upate mtu anasoma newspaper mapaka saa nne, ndio aanze kusema nione watu.  Lakini hiyo ndio inachelewesha, am

sure in commission review men are  devoted,  women akipata  mfanyikazi hayuko hakuji na that’s  why  it’s  being  delayed.  Ana

again money, you want to earn more money so that when you finish commission review, you are  rich na sisi we are  suffering.

Thank you very much (laughter) kama nimemu-anoy you forgive me, you know we should speak the truth.

Com. Dr.  Mosonik: Lakini tungetaka kufafanua kwanza,  kwamba kwa  ile  tumeomba  muda  iongezewe,  unajua  kusema  mtu

anapenda pesa Kenya siku hizi haisaidii kwa ajili karibu kila mtu anapenda pesa.  Hakuna mtu Kenya hii ambaye hapendi pesa

kwa hivyo hata kusema hiyo haisaidii sisi.  Ile inayotusaidia ni sheria ambayo iliandikwa na  bunge  yenyewe,  na  kuelimisha  vile

kuifanya hii kazi. Tukiwa hapa sasa sheria ya kwanza inasema; commission shall visit every constituency in Kenya.  Tutembelee

kila constituency,kweli tumekja leo na tutakuwa hapa tena Jumatatu lakini tumeanzia central, tukaenda Coast, tukaenda Eastern,

Nairobi, North-Eastern, Nyanza, tuko Rift-Valley tutamaliza Western.

Kukusanya  maoni  kuwasikiza  raia  kulingana  na  vile  sheria  yenyewe  iliandikwa  bungeni.  Tukiwa  tumemaliza  hiyo,  sasa

nikuandika ripoti kuhusu vile tulisikiza, maoni ya watu walisema namna gani, tuandike riporti  ya kila constituency na ya kitaifa.

Tutakuwa na vitabu vikubwa.

Halafu ile ile sheria tu inasema ikiwa tumeandika riporti,  sasa  tuandike Katiba,  mzee mmoja alisema hatujui maka ni Katiba ni

mpya  au  ni  nini?  Kulingana  ana  hayo  maoni  kwa  maoni  yetu  kama  Tume  sasa,  Katiba  mpya  ya  Kenya  ama  ile  Katiba

tunaiandika itakuwa namnahii. Tukiwa tumemaliza hiyo, tunatakiwa tuichapishe na kuweka kama gazette notice,  wacha niseme

hii ndio tuelewana vizuri, kama vile vijana wanataka kuona kanisa wapapeana notice  ya  siku  ishirini  na  moja.  Sisi  tunatakiwa

tukiwa tumeandika ripoti, ya constituency, na ya kitaifa, na mapendekezo kuhusu katiba mpya, tuwapee siku sitini kulingana na

hii  sheria,  ilioandikwa,  siyo  sisi  tuliandika.  Sixty  days  notice  ndio  raia  wasome  report  ya  constituency  yao  ya  kitaifa  na

mapendekezo kuhusu Katiba,  kusema je,  hayo yanalingana  na  maoni  yetu  au  la?  Sasa  kumaliza  kukusanya  maoni  tutamaliza

mwezi huu ukiisha.

Halafu, tketi  tuandike repoti  hiyo ya constituency, kila constituency, ya kitaifa kuandika Katiba halafu kuchapisha siku zingine.

Tukifanya  hivyo  pengine  tumalize  kuandika  mwezi  wa  nane,  tusemamwezi  moja  tumalize  kuandika,  halafu  tuchapishe  miezi

miwili, siku sitini. Hiyo ni mwezi wa tisa na mwisho wa mwezi wa October.  Na  hiyo tarehe tulikuwa tumepewa ilikuwa mpaka

tarehe nne, mwezi wa  October  mwaka  huu.  Lakini  mnajua  hatukuanzahii  kazi  maka  June,  mwaka  jana  mnajuwa  hiyo.  Sasa

mwisho wa mwezi wa October tulitakiwa sasa kurudi kweny tena lakini sio kukuja kila constituency. Tunaenda headquarters  ya

kila province, tutaenda watatu watatu ama wawili. Wengine wako Kisumu, wengine Mombasa na kadhalika.

Na tusikize sasa  maoni ya raia kuhusu repoti  ya constituency, kuhusu repoti  y  akitaifa  na  kuhusu  Katiba  mpya.  Halafu  turudi
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turekebishe  tena  kulingana  na  hayo  maoni   ambayo  mliyatoa.  Bada  ya  hapa,  kuita  mkutano  wa  kitaifa  inaitwa  national

Constitutional Conference ambako kutakuwa na watu karibu mia sita hivi, wale ni wajumbe wote,  MP’s, wale ni wawakilishe

watatu  wa  kila  district  ambao  mmoja  wao  lazima  awe  ni  mama,  mwengine  mmoja  awe  naweza  kukuwa  councilors,  wawe

watatu. Wilaya ya Kenya ni sabini hivi, wakati huu, hiyo ni watu wengine mia mbili nakumi, wajumbe mia mbili ishirini na wawili.

Halafu wawakilishi wa vyama vya siasa, ambavyo vilikuwa vime-registeriwa mwezi wa kumi mwaka wa elfu mbili.

Vyama arobaini na moja sasa,  ilikua ni mbili baada  ya merger ya NDP na KANU anakuwa ni arobaini na moja.  Halafu, watu

wa wakilish wa civil society, makanisa, N.G.O.s, Trade Unions, professional Associations na kahalika, halafu macommissioners

watakuwa hapa,  hawapigi kura kwa  hiyo  mkutano  kwa  ajili  inajadiliwa  ile  Katiba  ambao  wao  wenyewe  wameandika.  Hiyo

mktuano  itachukua  muda  kwa  ajili  Wakenya  wanatakiwa  kusikizana  na  kukubaliana  kwa  kauli  moja  kuhusu  hiyo  Katiba.

Wakikosa, wanapiga kura two-thirds majority. Watu mia nne kati  ya mia sita,  wakikubaliana kuhusu kila swala,  wakina mama

wawe na thirty  percent  bungeni,  tung’oe  ile  sheria  ya  twenty-five  percent  ya  kuchaguwa  rais,  tuwe  na  fifty-one.  Ama  kuwe

namajimbo, ama hatutaki majimbo, wakisikizane na ndio inakwishia kazi hiyo hapo na Bill inawazirishwa bungeni.

Ikiwa hawatasikizana sheria hii hii, inasema lazima turudishe swala kwa wananchi kupitia referendum and you know it very well.

Referendum ni kura ya maoni kama ile uchaguzi mkuu lakini itakuwa ni maswala sio kuchagua watu.  Nasema question number

one,  akina  mama  wawe  na  thrity-percent  kwa  bunge  na  kwa  local  authorities,  Yes  or  No?  Two,  president  achaguliwe  na

fifty-one  ama  na  twenty-five  percent?  Three,  Kenya  iwe  majimbo  ama  la?  Na  hiyo  tukiitayarisha,  ni  siku  sitini  baada  ya

kumalizika kwa conference.  Haya,  baadaya ya hapo inapitia  tunaandika  tena  kurekebisha  kulingana  na  maoni  ya  raia  kupitia

referendum halafu tunawasilisha bunge kupitia Atorney General ambaye anaweka tena kama gazzeette notice siku kumi na nne.

Ndio  wapate  maoni  tena  ya  mwisho  kuyatoa  halau  inaenda  bunge,  na  bunge  ipitishe.  Ndio  tumesema,  kulingana  na  vile

tumefanya  kazi,  haiwezekani  kabla  mwezi  wa  October.  Tukasema  ikifika  mwezi  wa  nne,  tutakuwa  tumemaliza  na  ndio

tuliwaeleza bunge wakasema kweli kama tukifuata ile sheria vile tuliandika, haiwezekani lakini wao wana haki  ya  kurekebisha

hiyo sheria.

Kama sasa  kusema  hiyo  notice  musiweke  notice,  msiturudishie  Cherangani  hiyo  maneno,  mupitishe  tu  bila  hiyo  miezi  miwili.

Musiite National  Conference,  tusiwe  na  memorundum.  Kama  tungepewea  sisi,  kuandika  peke  yetu  inawahakikishia  chini  ya

huyo professor, na sisi wote tumesoma, huyu ni Dr. Maranga, mimi ninaitwa Dr. Mosonik, kuna lawyers, kuna kila, tungeandika

hata kwa miezi miwili. Kama ingekuwa ni kuandika bila kufanya kazi hii vile tumefanya kuwahusisha wananchi.  Proffessor  Ghai

peke yake hawezi kufanya, sisi wenyewe hatuwezi kufanya, kama tunafwata sheria, sijui kama nimeeleza. Yeah okay, thank you

very much.

Fridah Juma: tumeelewa, isipokuwaunajua we should correct one-another. At least  nime-learn hapo,  sikukuwa nimejua, lakini

sasa mtusaidie watu wa newspaper,  wangekuwa hapa kuandika some of the things. Kwa maana kitu kama hii forest,  Doctor,

forrest, serikali hatuwezi kuteswa kwa our own tree nimepanda. Niende kukata nataka kupasua kuni nashikwa, napelekwa kwa
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chief,  it  is  wrong,  why  are  we  being  frustrated  ordinary  people.  We  should  not  suffer  under  the  government,  government

imekula forest ikamaliza. Thank you very much.

Com. Dr.  Maranga: Mama  Juma,  sisi  tuko  hapa  kusikiza  taabu  zenu  na  ile  mapendekezo.  Kwa  mfano  vile  unasema  chief

anasumbua wazee, ungetaka tufanyeje kwa ile sheria mpya? Kama unaona chief hatakiwi kupewa nguvu ya kunagalia vitu kama

miti na maneno mengine yakinyumbani, si useme hivyo, sisi tunaweka kwa Katiba.

Fridah Juma: Hapa inatakikana iwekwe kwa Katiba, kwa maan si kuenda forest, kukat miti.

Com. Dr. Maranga: Aha, sasa mimi ninakuelezea, nawale wengine ambao wataongea, wakati  mnatoa maoni, mkisema hatuna

maji, hatuna sitma, hatuna barabara nzuri, mahamba imenyakuliwa, ni nin. Lakini vile vileutupatie nini? Upendekezo,  sasa  wewe

umetupendekezea  huyu  chief  tumfanyeje  vile  anakataza  wananchi  wasikati  mti  yao  ambao  ile  wamepanda.  Tumeelewana?

Tuweke sheria ile ambayo italinda maneno kama hayo, kama ni hivyo, mupendekeze!

Fridah Juma: Mutaweka sheria kwa maana,  hatuna electricity na hakuna mahali ingine nitapata kuni.  Mna-burn,  ku-burn,  so

hiyo mti nimepanda lazima nikate,  nipasue,  nipikie. Msipotusaidia,  tutakuwa tukienda kwa jela watu  wengi  sana.  Kwa  maana

serikali  haikunipandia  hiyo  miti,  ni  mimi  mwenyewe.  Shamba  nimenunua  mwenyewe,  si  unaona  vile  waafrika  wanapeleka

wengine, wanatunyanyasa! Hiyo ni kunyanyasa na wanakupeleka huko,  unalipa pesa  na hiyo ni corruption ndio tunastop.  Thak

you.

Com. Dr. Mosinik arap Korir: Na mama kitu cha mwisho ni kwamba fursa hii tumewapata raia wananchi wa Kenya,  kusema

kuhusu Katiba na kujaribu sisi  wenyewe  kurekebisha  Katiba.  Lakini  Katiba  ya  kwanza  ile  tulisema  asubuhi,  ya  independent

constitution,  iliandikwa  na  wakalishi  wa  vyama  vya  siasa,  politicians.  Halafu  wamebadilisha  Katiba  karibu  mara  arobaini,

sixty-five percent,  bungeni. Hii ni nafasi tu,  hii ya kwanza kwa raia wa kawaida kusema kuhusu Katiba,  lakini kusema ukweli,

wabunge wako na wanaweza kufanya hii kazi bila sisi.

Na wanaweza kubadilisha hata kwa siku moja, unajua sheria mingi wamefanya hivyo, kitu kama hicho.

Fridah Juma: Kwa hivyo hyo ya trees mutapeleka parliament?

Com. Dr. Mosinik arap Korir: Yeah.

Fridah Juma: Thankyou very much!

Com. Dr.  Mosinik  arap Korir: Now kila mtu ambaye atakuja,  ahsante sana,  ufanye  tu  mapendekezo  na  tafadhali  tusirudie
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yale ambayo mtu mwingine amesema tayari. Ama ukirudia usema, ninakubaliana na wale wamesema kwamba ardhi iwe namna

hii, halafu tumalize. Hii list ni ya watu wengi, na  tutaketi  hapa  mpaka  tumalize.  Tafadhali  sasa  Shadrak  Muthai,  hayuko  sahii,

Kikemboi Matonye.

Kipkemboi Matonye: Bwana commissioner,  mimi nataka kuongea sana kuhusu, ooh,  jina  yangu  ni  Kipkemboi  Matonye  na

ninataka kuongea kuhusu serikali, vile serikali ningependa iundwe.

Mimi ningependa serikali iundwe ya majimbo. Kwa hivyo serikali hii sas  tuko naye nimeona ina viongozi wa kwanza walifanya,

vile walifanya ni, walisema eti kila mtu aishi mahali anataka kuishi lakini kuona viongozi hawa,  ni viongozi ambao aliona kabila

yao ni wengi ndio wakaanza kusema hivyo. Hawakujali makabila zingine wadogo wadogo.  Sana sana ningependelea serikali ya

majimbo, na hiyo jimbo ipatiwe uwezo ya kuamua vile wanataka kuongozwa.

Mimi  ningependelea  kutoa  maoni  kidogo  kuhusu  tuseme  kama  sasa  tukiona  towns,  municipality  za  Rift-Valley,  tukianzia

Laikipa, unaweza kuona ya kwamba kabila zingine wamekuja wamechukuwa hata u-mayor hiyo town na wenyeji wako wapi?

Kukuja tena Nakuru, wamevamia hivyo hivyo na mpaka sasa  hata wako katika mashambani. Na  kufikia eldoret,  Eldoret  sasa

ukiona  mac-councillors  ya  huhko  ni  karibu  nusu  ya  wale  wenyeji  na  nusu  ya  wale  wengine  wanatoka  nje.  Lakini  sasa  hivi

karibuni hiyo town itanyakuliwa, na makabila  zingine  nahata  sisi,  tuseme  wenyeji  wa  hiyo  town  ama  wenyeji  wa  Rift-Valley,

tunasiki auchungu sana. Tunaenda kupotea pole pole, pole pole.  Hata hapa Kitale yenyewe, sasa  ukienda hapo ni For-Kenya,

tuseme na hawa tena ni makabila zingine zinatoka nje ndio wanakuja kuchukua hizo mitaa.

Na vilevile Kapenguria hapo,  vile waenyeji wa  hapo  waluhuzunika  sana  mpaka  hata  wakatimuwa  wengine.  Sasa,  tunaona  ni

kheri Katiba ibadilishwe ili maafa zingine hazitatokea katika sehemu zingine za nchi. Hii tunataka hivi, mama wew ni mwenyeji

wa  hapa  upatiwe  haki,  kama  wewe  ni  mwenyeji  wa  hiyo  jimbo  upatiwe  haki  ya  kuongoza,  upatiwe  haki  ya  kupiga  kura,

upatiwe haki ya kukata kura lakini kama wewe umetoka nje usipatiwe hiyo uwezo ya kufanya hivyo. Ila maovu isitokeleze tena,

ndio unaona sana  katika  vita  za  clashes  sana  zilitokea,  zilitokea  kwa  sababu  makabila  zingine  zimetoka  kutoka  nchi  zingine,

wamekuja wamejaa na kuharibu kitamaduni ya makabila wengine. Ndio tunaona ni kheri hao watu kutoka nje wasipatiwe haki

ya  kupiga  kura  katika  hiyo  jimbo,  nakupatiwa  haki  ya  kukata  kura  katika  hiyo  jimbom,  lakini  waenda  mpaka  jimbo  yao,

waende wafanye hivyo. Ili maafa yasitokezee tena, kwa vile ukisikia hat akutoka central hakuna vita ilitokezea.

Com. Dr. Mosinik arap Korir: Lakini uendelee, umemaliza hapo, endelea sema ingine.

Kipkemboi Matonye: Basi,  kwanzia tena kuhusu sehemu za land. Yaani vile wanasema eti kila mtu ako na uhuru ya kuenda

kuishi na kununua shamba katika sehemu yoyote katika Kenya.  Ninasema hiyo ni tena kunyanyasa makabila wengine wadogo.

Ninataka uende ununue shamba katika hiyo sehemu  na  unapitia  ma-council  ya  elders  katika  hiyo  mashamba.  Ningependelea

hivyo, mtu asiende tu hivi hivi na kuenda kununua shamba na kukaa,  wale mila yake sio wanashikana  na  yule  na  wana-cause
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vita.

Haya,  kuhusu  elections:  Sana  sana,  Katiba  vile  wanawake  wanasema  eti  tunataka  uchuguzi,  waatiwe  thirty-percent,  mimi

ninaonelea hiyo sio haki kwa sababu wanaweza weak viongozi ambaye wananchi hawataki.  Ndio mimi nataka,  ningependelea

hivi,  wanawake  wajitokeze  kwa  wingi,  wafanye  campaign  na  lakini  si  eti  kupatiwa  tu  hivyo  hivyo.  Sasa  Mr  Commissioner

nafikiri nimemaliza zangu

Com.  Dr.  Mosoni  arap  Korir:  Ngoja  kidogo!  Bwana  Kipkemboi,  wewe  umesema  unataka  serikali  ya  majimbo,  lakini

kuongea kwako inaonekana serikali yako inataka iwe ya kikabila.  Vile kila kikabilia iko,  hiyo ndiyo serikali  ungetaka?  Sawa,

hiyo ni swali moja na tena swali la pili wewe ni Matonye.  Una haki kweli unajua ni nani mwenyeji wa  sehemu  Fulani  ukifuata

historia?  Unaweza  ukajua,  kama  vile  tunajua  wale  ambao  huyu  ni  historia  ya  mkubwa  sana,  anajua  watu  wengine  pengine

walitika Partia, wakateremka wakaingia Zaire, wakakuja Sudan, ndio maybe wako pande hii. Sasa  tufuate wenyeji hadi wakati

gani? Ndio tukaweza kujua wenyeji ni Fulani, tunataka utusaidie kama Tume.

Kipkemboi Matonye: Vile tutajua wenyeji ni tutajua wenyeji vile uhuru ulivyotokezea, vile kuanzia uhuru na kuanzia.

Com. Dr. Mosoni arap Korir: Please, haya ni maoni yake,  tuyasikize ukiwa na,  excuse me, unajua, tusikizane, maoni anatoa

tunasikiza lakini kitu cha muhimu una  haki  ya  kutoa  yako.  Tafadhali  tusipige  kelele.  Jibu,  ukiuwa  unajibu.  Kwa  sababu  kwa

mfano, uangalie mahali kama sasa Transnzoia na mahali zingine mahali makabila yamechanganyika kwa uwingi. Ningetaka kujua

utaji wake ni akina nani walikuwa wenyeji wa kwanza.  Kwa sababu kama unasema ni Fulani, vile vile tunataka tujue ni muda

gani  nyuma,  kwa  mfano,  ukifuata  historia  ya  watu  wengi  kama  Wamaasai,  Wamaasai  wanaweza  wakasema  Nairobi  ni  yao

yote, si ni hivyo? Wakamba wako karibu hapo, wanaweza sema sehemu Fulani ya Nairobi ni sehemu yao.  Infact wanasemanga

Jomo Kenyatta  ni yao,  lakini sasa  tunauliza je sisi kama wanakenya,  kitu  moja  ni  umoja  tunataka  ya  wanakenya,  na  vile  vile

tunataka tujue ni nyuma vipi tutajua wenyeji.

Na wewe umesema baada ya uhuru, si ni hivyo? Basi hiyo ni maoni yako, asante! (laughter).

Asante Mr.  Kipkemboi Matonye,  Leonard Nyongesa please,  Leaonard Nyongesa,  Isaac  Wafubwa,  Isaac  Wafubwa?  James

Ligaraba, Huyo ni Isaac Wafubwa, ni wewe uharakishe tafadhali mapendekezo, mapendekezo…

Isaac  Wafubwa: Mimi ni Bwana Isaac  Wafubwa na nitapendekeza kidogo.  Mimi ni mkaaji  wa  trans  Nzoia,  nilizaliwa  Trans

Nzoia,  nilipozaliwa Transnzoia na nikalelewa hapa na pengine serikali haijanikumbuka kuhusu vile  mimi ninaishi.  Sina  kipande

chochote cha shamba na nina mtoto ambaye anahitaji uridhi wangu. Je huyu mtoto ninapomlea kwa njia ya shida,  na anaendelea

kukua na mimi ninaendelea kukua mzee na sijamfanyia chochote, sina mahali pa kuweza kumtafutia.
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Siku  za  nyuma,  ataniulizaje,  hilo  ni  pendekezo  langu?  Serikali  ingetafuta  jukumu  la  kuweza  kuwatafutia  walio  wanyonge

wapatiwe kijisehemu ili tujiendeleze, tuwe na matumaini ya kuweza kuwaonyesha watoto wetu wa nyuma ya kuwa huu ni uridhi

wangu ambao nilupokea na serikali ilinipa.

Na vile mimi naona ya kuwa mama hawezi kukuzaa na akose kukunyonyesha, si utakufa? Utakufa.  Nchi na serikali ndio mama

yetu, ambayo ataweza kutunyonyesha ili  tukuwe.  Lingine;  ningesema  hivi  kuhusu  police.  Nitasema  police  haina  utamu  katika

nchi yetu. Sheria ingepitishwa  hivi,  polisi  yyote  akitoka  katika  stesheni,  awe  na  warrant  na  hii  warrant  ifuatwe  tu  ikimfukuza

mwenye mshukiwa nayehitajika.  Utakuta huyu polisi anapopewa hiyo  warrant  ya  kuweza  ku-arest  huyo,  anasakanya  hii  vijiji

yote.  Anasakanya hii vijiji yote,  kuenda  kufika  kule,  alipitia  hapa  sasa  hapa  kazi  imekwisha,  sasa  ataenda  hivi.  Akirudi  kwa

station,  ana  nyama  ya  mama  amenunua.  Amejiita  ni  mwanaume  mwenye  uwezo  kwa  nyumba  yake,  na  gorogoro  nyumbani

kwangu imechukuliwa. Watoto wangu wamelala njaa. Kuhusu polisi hilo ndilo kosa. Na hilo nino ndio sana serikali inasema raia

hawasikizani na polisi. Ni kutokana na neno kama hilo, ndio imeleta uadui katikati  ya raia na polisi.  Tunataka sheria ichunguze

hilo neno.

Com. Dr. Mosoni arap Korir. Pendekezo kwa hivyo?

Isaac  Wafubwa: Sheria  iandikwe  kuchungwa  pale,  mimi nikiwa  na  kosa  huyu  polisi  atoke  kwa  station,  aje  na  warrant  na

anaimbie Bwana Isaac Wafubwa, unaitwa katika station, unakosa hili na hili na hili. Na atoke pale moja kwa moja,  akirudi kule,

asikoroge vijiji. (laughter) kwa maana hawa wengine sio wa hiyo kosa, ni mimi ndio niliyekosa, Isaac Wafubwa.

Com. Dr. Mosoni arap Korir.: Asante.

Isaac  Wafubwa: Nitasema tena kuhusu sisi ni wazazi, sisi tuna watoto  vijana na wasichana.  Utaweza  kukuta,  kijana  wa  mtu

anajaribu kudanganya mtoto  yako  msichana,  unasema  nitakuoa  na  sina  mwengine  ila  ni  wewe  tu!  Baada  ya  kufika  mwisho,

amempa  mimba.  Mwishowe  wanendelea  akicheka,  barabarani  anasema  bwana  huyu  nilimpiga  booty  bwwana.  Sasa  huyo

nimesongesha kando, sasa nataka kale ka-Catherine ka Fulani.

Nitapendekeza,  kitu  cha  kwanza  sheria  ingepitisha  hivi,  si  amempa  mimba,  kitu  cha  kwanza  huyu  kijana  ashtakiwe  kwa

kuambukiza huyu msichana ukimwi. Kitu cha pili, amempa mimba.

Com. Dr. Mosoni arap Korir. Yes please, umalize tafadhali, haraka haraka, please.

Isaac Wafubwa: Nafikiri, hata ingawa vijana muko kwa barabara hiyo munasema mimi ni, munanikosea, lakini sio mbaya sana.

Rekebisha huo mtindo na tuelewana wewe unapotafuta mchumba, umtafute kwa njia zako zote na ukiamini ya kuwa ni huyu tu

mpaka siku ya kiyama. Usiwe na mabadiliko, penekezo si nimetoa?
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Kwanza, utashtakiwa umempa ukimwi, ya pili umempa mimba. Hiyo ndio upendekezo.

Com. Dr. Mosoni arap Korir.: Asante sana, haya James Ligaraba.

James  Ligaraba:  bwana  mwenyekiti  wa  commissioner  ya  siku  ya  leo  na  wasikilizaji  wengine,  mimi  jina  langu  ni  James

Ligaraba. Mimi ninataka maoni yangu;

Oni yangu ya kwanza ni kuhusu office ya president. Ofisi ya president ina mamlaka mengi sana, ambayo ilipewa na Katiba kuna

kwamba ofisi ya president  vile ilipewa na Katiba,  inasemekana kwamba  rais  hawezi  kushtakiwa  mahakama.  Na  hii  imefanya

sasa rais amepewa mamlaka ambayo anaweza kutumia vibaya. Kwa hivyo napendekeza  ya  kwamba,  katika  Katiba  ambayo

tunarekebisha au kuunda, rais apelekwe mahakamani.

Pendekezo  langu  lingine,  ni  kuhusu  provincial  administration.  Provincial  administration  kutoka  katika  office  of  the  president

tunaona kama haina kazi ambayo inatufaa nayo. Kwa hivyo katka Katiba ambayo tunairekebisha, mimi ningeonelea ya kwamba

tufutilie mbali provincial administration. Kwa sababu katika provincial administration, kuanzia chini kabisa,  tuna ile mtu anaiwa

mugaa.  Unatoka  kwa  Mugasa  na  team  yake,  unakuja  kwa  sub-chief,  sub-chef  na  mamlaka  yake  hii  yote  mnajua.  Inaenda

namna hio, namna hio kwa chief, kwa D.O.,  D.C.,  P.C.,  na  kadhalika,  kwa  hivyo  kuanzia  kwa  D.O.,  unakuta  kwamba  the

D.O. ana departments of the government ana ofisi ya..

Com. Dr. Mosoni arap Korir:Lakini nikuulize, si upendekeze tu, ufutilie mbali yote, wachia hapo tu.

James  Ligaraba: Pendekezo  langu  lingine  ni  kwamba,  katika  chapter  two  section  thirtheen,  tunaelezwa  ya  kwamba  kuna

allowance nyingi ambazo rais anapewa baada ya kustaafu.

Hizi allowances mimi naona ni nyingi sana,  na hasa kwa rais bada  baada  ya kustaafu.  Na  tuko na rais  mwingine  ambaye  ako

kwa kiti. Zile allowances nataka zikatwe, kwa sababu inaonekana inaonkana kama tutakuwa tunalopa rais wawili mishahara, na

hatuna resources za kutosha.

Pendekezo langu lengine, kuhitimu kwa rais.  Katika nchi hii tuna wasomi wengi  na  ninapendekeza  ya  kwamba  katika  Katiba

chapter two section two; inatakikana iongezwe ya kwamba, rais wa nchi hii awe msomi wa cheo cha chini sana ama amehitimu

darasa, kidato cha nne. Kwa sababu atakuwa anaongoza pia wale watu wengine ni wasomi.

Pendekezo langu lingine, ni kuhusu  mamlaka  ya  ministers  na  ministries.  Katika  nchi  hii  tunalia  umaskini  na  kumbe  kura  pesa

zingine  ambazo  tunatumia  ambazo  hatungekuwa  tukitumia.  Unakuta  katika  wizara  kuna  minister,  kuna  ma-assitant  ministers
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wawili au watatu,  na katika  kila  ofisi  ya  assitant  mnister  kuna  ma  P.S.  na  kadhalika.  Hii  yote,  kazi  inaweza  tu  kufanywa  na

minister mmoja, na ikiwezekana awe, na assitant mmoja. Natu-save pesa mingi ambazo tunalipa duplications of offices.

Na nikirudi kwa ile provincial administration, mahali nimesema hizi ministries  unakuta  kila  section  ina  full  office,  hizi  ministries

zingekuwa  zingerudi  chini  ya,  kamani  ministry  of  education  iwe  tu  kwa  minister  wa  education.  Isipatikane  tena  section  kwa

D.O., kwa D.C, hapana, iwe tu kutoka juu na inakuwa delt with the ministry of education.  Na  kadhalika,  na kadhalika.  Nafikiri

kwa ufupi hayo ndiyo mapendekezo yangu.

Com. Dr. Mosoni arap Korir: Asante sana. Mary Chang’wong?

Mary Chang’wang:  Commissionre na wanachi wenzangu ambao tuko pamoja, kwa majina ninaitwa Mary Chang’wang.
Yangu ni machache tu, sina mengi ya kusema na unajuwa pengine tungetakea mueleke jinsi ya kuongea na mahala nitakosea,
mtanisaidia.  Mahali mnaona nimeenda nje ya point mtanirudisha, museme kwa sababu sitaki kupoteza wakati hapa.

Ya kwanza ni kwamba, nafikiri katika nchi yetu ya Kenya mimi naona sisi wananchi wengi hatuko aware of sheria yetu ambayo
jinsi inatokuwa kutuchunga ama jinsi inatakiwa kutusaidia katika nchi yetu.  Na pengine watu wengi wangekuwa hapa lakini
kwa sababu hawaji hata pengine hiyo sheria tunatakiwa tufanye nini ama tukuje tuongee nini ndio imetufanya hata pengine
hatungeweza kukuja hapa na kusema nini, ikwa hivyo sijui hii sheria itafanyw namna gani, ili kila moja awe aware of juu ya
maisha yake ama sheria ambaye inatakiwa kumsaidia katika nchi yake.

Nafikiri sijui tunaitaje watu wakusomesha.  Kwa sababu kuna watu wako assigned ile ya nyumbani, pengine hata hawajui
maana na uzuri ya kitu kama hiki.  Na pengine angekuwa na maoni mazuri ambaye angeweza kuja kutowa.

Ya pili nilikuwa nataka kuongea mambo juu ya uchanguzi.  Inasemekana vile tumekuwa tukisikia ya kwamba pengine kwa mtu
kwenda kama councilor ama kwenda kuwa mbunge ama nini, lazima awe na masom fulani.  Na kuna watu wengine Mungu
amewaumba naturally wanaweza kuwa viongozi.  Ndio ni mzuri akuwa na masomo, lakini ukona wasomi wengi pengine wenya
wako na standard ya juu hata pengine hatachukuwa wewe pengine jinsi, yule mwengine hata pengine hajaenda shule,
hajasoma.  Sasa hii sijui kuchaguliwa pengine unataka kukuwa councilor ama nini, sijui kama ni maoni yangu kwamba
itatengemea vile awatu wampenda.  Pengie akuwe mtu pengine ni social, pengine ni mtu atasikia shida yangu na pengine awe ni
kongozi mzuri pengine amepewa hiyo talanta na Mungu.  Lakini tukisema tunataka kuchaguwa pengine mtu ya standard ya juu
zaidi, pengine ameenda mpaka university ndio akuwe kiongozi, pengine atakuja kutukoroga zaidi.  Sasa sijui tutaona namna
gani, pengine mtu ako hapa karibu.  Ama tuseme in a village, ama in alocaiton ama in an area mzim.  Pengine hatuna mtu
amesoma kiwango ile mnataka hiyo.  Sijui itakuwa namna gani ili tuweze kuchaguwa mwenye anaenda kuturepresent huko
mbele.

Kwa sababu uongozi unatoka kwa Mungu, kwa hivyo hiyo sheria lazima iangaliwe vile wasaidia watu.

Ningependa kuongea juu ya mambo ya mashamba.  Sisi watu wengi tuko so much innocent, procedure ya kununua mashamba
katika nchi hii, you find now unakuja kununua shamba kutoka kwa mtu.  Tunafanya vitu kuenyeji kiasi ya kwamba hatujui
sheria yetu.  Unanunua shamba kutoka kwa mtu baada ya kununua shamba mnafanya pengine kienyeji.  I don’t know how
niiete kienyeji, sijui nitaitoan tu vile tutaisikizana na mtu kwa sababu namjuwa ni yeye.  Kidogo pengine baada ya muda kwa
sababu ya corruption na nini, kuna mjuwaji anajuwa mahali ya lands pengine mahali wataenda kitu wataenda kufanya kwa
lands nini, pengine mtu amekupendua tayari! Unashtukia ndio hao umechukuliwa high-court, umeenda kushtakiwa katika
high-court.
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Pendekezo langu ni kwamba, tunataka kufunzwwa hii mtu mdogo huyo mwenye ako innocent hajui hata sheria ni nini, hajui
hata shamba ukinunua unatakiwa ufanye nini.  Tufundishwe tujuwe ukinunua shamba kwa mtu unatakiwa ufanye namna gani na
ningependekeza ya kwamba hasa sana tuanzie nyumbani, tuchukuwe village elders wapate kujua, watu wa raia wapate kujua,
wakisha kubaliana na kwamba hiyo shamba hauwei kusikizana na mwenzako mununue hiyo shamba.  Na kama kuna shida
yoyote, watu wa karibu hapo ndio waweze kufanya hiyo kesi.  Kenye inanisumbua ni kwamba, kwa nini mtu unakuta
umepelekwa high-court, haki surely hujui kitu yenye unaenda kusema unapata uole advocate yako.  Sijui kazi hii ya advocate,
unasikia ni watu wenye wanatusumbua, they are corrupt lakini si ni serikali wanataka ikuwe namna hiyo.  Unaingia huko ni kazi
yako ni kufuato hata hautajuwa kitu yenye anaenda kusema.  Kazi yako ni kufuata, ni maisha ama umenunua ukiwa huko.
Hata hajui maneno ya shamba hii vile ulinunua.  Lakini sasa anafanya ni camera.  Tutasaidiwaje ili hii kitu irudi nyumbani wenye
wako hapa karibu wapate kujuwa hii sheria.  Kwa sababu inatuumiza sana unaenda huko hata unanyang’anywa kitu yako ile
umetowa kwa jasho yako na haki yako ya ukweli, katika nchi hii, tunasikia uchungu sana.

Sasa mimi sijafurahia hiyo kitu.  Ninataka sheria ya ku-cover sisi.  Kuna wazee sijui wenye wako kwa chief wamepewa
watusaidie hiyo kazi.  Mara unaenda kuskuma unaambiwa hawa nao wanasukuma pande hii, huku umeshikwa advocate, judge
ako anakusomea, hajui wewe hajui huyu hajui ukweli kama ukweli umeishi hiyo kwa muda hiyo yote na inaweza kutupwa.
Kwa hivyo tunataka kama tume mtusadidie jinsi hii kitu irudi kama ni maoni yangu, irudi mpaka nyumbani, though we are all
corrupt now,  hata wetu wa nyumbani hata ya mlangu kwa hata mtu ya mlango anaweza kukuta akisema pengine hakujui lakini
practically ama ukweli kama umekuwa ukikaa na watu mzuri watakujuwa na watakusaidia.

Kwa hivyo muangalie masheria ya \shamba,.  Kwa sababu saa zingine tunaenda land board.  Mimi nikafikiria siku ingine kumbe
nimeenda land board pengine hiyo kazi imesiha ifound myself niko kwa high court.  Kwa hivyo serikali watusaidie sana kwa
hasa kwa upande wa manenoya mashamba kwa upande huo.

Ingine, kama nimeongea nje ama ndani mutanisaidia na mutanisaidia mahali point inaweza ingia.  Point ingine ni kwamba, sasa
katika sheria ya sasa, sijui kama ni sheria ama nimekuwa nikisikia.  Kwasababu mimi nimetoka nyumbani uko reserve kabisa,
ni kwamba tumeolewa na katika sheria ama nimekuwa nikisakia kidogo mara nyingi watu wanasumbuka kwa ajili ya bwana
akifa.  Pengine kwa mfano, akitangulia kufa na wazee wa siku hizi sana sana wameenda wanachukuwa wamama wawili ama
nini  yaani imekuwa ni shida ya kwamba, sijui shetani ameingia watu kuna shida nyingi.  Sasa mzee akikufa unaambiwa lete mali
ya certificate ndio uonekane ni bibi yake.  Jameni mama mzee mwenye amekwisha ana watoto na wameowa na kila kitu na
siku hiyo sio kupewa mali ya certificate,  tutasaidiwaje katika nchi yetu?  Nitatupwa nje nikilia babarabarani na ni mzee wangu?
Na pengine ameleta ile ndogo ndogo akuje kwa hii na pengine hata amebadilisha hiyo title deed.  Halafu mimi nitaenda,
amepatia huyo I mean marriage certificate.  Mimi sijapewa marriage certificate, sisi wamamam tutasaidiwa naman gani?

Si ni lazima kila mtui awe na marriage certificate, kuna akina ngoko hawana marriage certificate sasa, sijui hiyo sheria
itatendenezwa namna ani, ili wengine wasiweze kuumia.  Kwa sababu nyakati yenye tuko wazee wako mbio sana, wanaowa
mbili mbili na tunatupwa kabisa.  Kwa hivyo mutusadide hapo.

Ingine kuna kitu nilikuwa ninataka kuongea juu yake, sijui kama inaletwa mbele ya tume ama nitaongea out of the point.
Nilikuwa nataka kuongea juu ay watoto, kuna kitu inanigusa juu ya watoto wa shule.  Watoto wa shule munaona wakati hii vile
wanendelea, kuna shida ya mambo ya madawa ya kulevya.  Na watu wanaharibu hata watoto wetu wanapeleka hata mambo
ya  madawa ya kulevya kwa mashule.  Sijui watachukuwa sheria gani?  Munaona inaendelea kuwa even worse.  Watoto
wanajiuwa wanafanya nini, sijui ni sheria gani wanaweza tumnia ili tusaidie watoto wetu wahepe na vitu kama hivyo.

Na ingine nilikuwa nataka kusema hivi, watoto wetu wako shule.  Mimi ni mzazi, wewe ni mzazi, ndio tutarajia atleast  kuna
mtoto mmoja anakuwa mbaya.  After school mtoto wangu ataonekana yeye ndio senior ya kulead wengine wasome shule.
Akitoka shele, ataandikwa recommendation kwa shule ya kwamba huyu mtoto ni mbaya.  Huyu mtoto atakuja outside na
amekuja na hiyo recommendation.  Surely alikuwa mbaya shuleni na ni mwananchi anakuja Kenya.  Hamutofunga yeye aende
nchi ingine.  Ameandiwa recommenation mbaya, how do you expect my child aandikwe kazi na ako nao bad
recommendation?  Si atakuwa muuwaji zaidi hata atauwa president, kwa hivyo muangalie mtasaidiaje mtu kama huyo.

62



Com. Dr. Mosonik:  Sasa si umalize

Arap Korir:

Mary Chang’wang:  Ninamaliza.  Nafikiri ingine ni kwamba sijui nimesahau point ingine.  Nafikiri wacha, nafikiri ni juu ya
wacha tu nimalize, nafikiri nimesahau, ahsante, sitaki kupoteza wakati.  Thank you.

Com. Dr.  Mosonik:  Mama mwingine ni Angela Adonyi.  Tuharakishe tafadhari dakika moja, mbili 

Arap Korir:

Agela Adonye:  Mwenye kiti watenda kazi, wasikilizaji na wasalimu wote.  Majina yangu naitwa Angela  Adonyi.
Ninapendekeza kutowa maoni kuhusu wafungwa na zaidi ordinary remands.

Ordinary remands, si vizuri mtu yaani wapeleke udanganyifu kwa station polisi kwamba mtu amefanya hivi na kumbe hajafanya.
Na polisi anamukamata, rimandi muda mrefu, judge anaitisha hawaendi,  kupelekwa kotini kwa judge tena ni shida akae tu
kwa simiti, chawa zinamuuma maji hakuna ya kuoga chakula kidogo na baadaye anawachiliwa anarudi nyumbani.  Hakuna
afya, kwa hivyo naomba serikali iweze kusaidia watu kama hao.  Atakuwa amewacha watoto wake nyumbani, hawana usaidizi
watkauwa tu wanaiba vitu vya watu ndiposa wakule.  Boma imevunjika, hata mimi mmoja wao saa hizi sijui watoto
walitawanyika tu na kuandikwa kwa watu kutuchungia ng’ombe.  Kwa yale ambao hakuwa ya kweli.

Com. Dr.  Mosonik:   Asante na pole kwa hiyo mambo asante umemaliza?

Angela Adonyi:  Na sana naomba serkali isaidie sisi wamama.  Mzee anakudanganya tu wewe kwenyu, anakuoa, kufika
huko anakuwachia watoto, chakula, shule, mavazi kila kitu.  Hakuna wewe umeshindwa, unaenda kuowa tena mweingine
anakuwacha kwa boma ( laughter from audience).  Ndio huyo anatoroka anakuwacha kwa boma sasa watoto wengi
wameshindwa hata mama ameshindwa kupeleka watoto shule kusema kwa jili ya kushindwa na masaidizi yoyote.

Com. Dr. Maranga:  Mama ungetaka wazee wafanyiwe namna gani ndio wachukuwe mzigo wako?   Ungetaka tuweke
sheria kuhuakikisha wazee wanaoangalia watoto wao?

Angela Adonyi:   Wazee watosheke na kile ambacho alicho nacho, ni hayo tu.  (laughter from audience)

Com. Dr. Mosonik:  Ahsante sana, Leah Kimani?

Arap Korir:

Leah  Kimani:  Ahsante sana commissioners,  mimi ninamachache tu yakuongeza yale wenzangu wamepitisha.  Ni
kwasababu, ninakushukuru kwasababu umeona ya kwamba wamama hawakuja wengi maana wameambiwa wakae huko
nyumbani kama unavyosikia.  Wanalazimishwa kukaa.  Kwanza mimi ningeomba, ningependekeza ya kwamba, jina langu
ninaitwa  Leah Kimani.  Ninataka kupendekeza ya kamba kuwe na civic education, ili watu waweze kuelimishwa waweze
kujuwa wajibu wao na waweze kujuwa wanatakiwa kusema nini na kufany nini, kwa wakati gani na katika hali gani,  watu
wakisha elewa mambo hayo, mambo yatakuwa rahisi kwa kila mtu ndipo unaona ya kwamba watu wakija hapa
wamechanganyikiwa.  Hawajui kama ni kutoa maoni ama ni kuleta malalamishi yao ya nyumbani.  Kwa hivyo serikali ifanye
mpango wa kuelimisha watu kama jinsi mnavyoenda na mambo yatakuwa rahisi kwa watu.

Jambo la pili, ningependa ya kwamba, wanawake kwasababu mara nyingi hawawezi kushindana na wanaume, katika kupiga
kura, hawana pesa za kumkimbia hapa na pale, ili kuweza kusimama katika ubunge, ningeomba ya kwamba serikali ifanye
kama vile nchi zingine zinafanya kama Uganda waweke sehemu moja ya tatu,  kuwa ya wanawake.  Na katika kila wilaya,
ikiwa wilaya ina constituency kama tatu, constituency moja waachiwe akina mama.  Na hiyo iwe katika rotation, isiwe kamam
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ni cherengani, miaka mitano hii ni mama miaka mitano mingine ni mama, hapana iwe rotated yaani ikiwa cherengani leo mama
miaka mitanok, Sabot mama miaka mitano miingine , iwe rotaion namna hiyo.  Na wakati inakuja nomination, wale nominated
members, wamama wapewe two-thirds.  Kwa sababu hawa hawana mbinu za kupigania sana.  Wapewe two-thirds na hizo
two-thirds kila mkowa upewe mama mmoja.

Utaweza kupata wakati mweingine nomiation  inafanya, na inapewa mkowa mmoja, nomination zote, kwa hivyo mikowa
miingine ukiangalia hata sasa haina waakilishi.  Kwa hivyo two-thirds ya wale kumi na wawili iwe ni wa mama hiyoitakuwa
kama wamama wanane, na kila mkowa upatiwe mama mmoja.  Na ikifanywa hivyo itakuwa ni vizuri.

Na tatu ni kwamba, wafanyi kazi wote, nataka kupendekeza ya kwamba wafanyi kazi wote wamapoajiriwa kazini waandike ni
nani atakuwa mridhi.  Kwa sababu mambo haya yameleta shida sana, hasa wakati mzee anatangulia ndio amekuwa akifanya
kazi,  na mama yuko pale, mzee anapotangulia anakwenda, mama akitaka kuenda kufatilia mambo hayo inakuwa ni shinda
sana.  Lakini ikiwa mfany kazi atajiandikisha kama mzee ya kwamba ikiwa mimi nikiondoka yule mtu anatakiwa kupewa
marupurupu yangu, ni mke wangu na jina lake ni hili, na watoto wangu na majina yao ni haya, basi mzee akiondoka na mama
akienda itakuwa ni rahisi kupata mambo hnayo.  Ama the other way round, mama akiwa anafanya kazi naye atajiandikisha ya
kwamba nikiondoka, mzee wangu ndio atapata faida zangu na mzee wangu ndio huyu na watoto ndio hawa.

Kwa sababu hii imewachukuwa wamama wengine hata mpaka kukufa bila kupata fiada hizo.  Haya ndiyo mapendekezoyangu
maana yale mengine ninayo, watu wamekwisha ya toa kwa hivyo ninawashukuru sana na mubarikiwe.  Ahsante.

Com.  Dr. Mosonik:  Ahsante, na councilor Musa Kosgi wa Kaplamo yuko?  Maurice nafikiri Wanyonyi?  John Bosire,
Rotich John Kirwa?

Rotich  John  Kirwa:  Bwana chairman, commissioners na watu wa CKRC wote na raia ambao wamekuja kutoa maoni yao.
Mimi naitwa Rotich.  Ningependa kutoa maoni yangu kwa commission hii.

Jambo la kwanza, ambaye ningependa kusema ni CKRC ni commission kubwa nchi hii.  Na mpaka saa hii haijaandikwa kwa
Katiba.  Sijui security yenyu ni nini hapa.  Ningependekeza ya kwamba, commission ambaye imejilikana nchi hii iwe na security
of ten year wakati wako kwa kazi na wafanye kazi yao vizuri.  Kwa sababu bila hiyo hatuwezi kujua mambo ya kesho itakuwa
nini,.  Na hatutaki kesho tusikie commission ya Katiba hakuna.  Tunataka iweko mpaka wakati wa election ikishwe, mpaka
mwisho ya kumaliza kazi yenu sawasawa, tupate Katiba mpya ambayo itakuwa nuru ya nchi hii.  Hiyo ni jambo la kwanza.

You need recognition and you need to be in the books.  Jambo la pili, ni jambo ambalo tunaelekea kuenda, mambo elections,
conduct of elctions; elections ya macouncillors, ya majumbe, hata ya presidents, mimi nimewai kusimama kutafuta kura ya
ubunge mara mbili na yale maneno niliyaona na ile vituko niliyaona ni mengi, na ningependekez ya kwamba wakati election
inakuja tunataka a level playing field.  Tunatak uwanja ambao iko wazi kabisa.  Ambaye kila mtu ambaye anatafuta kura
atafute kwa haki na kwa kweli na apigiwe kura kwa haki na kwa ukweli.

Mambo ya kuzima toa usiku, ama kufukuza watu kwa campaign, ama kuuza watu wengine hiyo itolewe kabisa kabisa, na kitu
ambayo inaweza towa hiyo ni sheria kali kwa election officials.  We must have control, we must have proper regulations to
regulate conduct of elections.  And then the most important part of it, the implementation has to be thorough.  It has to be
transparent, it has to be accountable.  Mambo ya zamani ya kupata watu wakienda mlolongo, laini mfupi ndio inachaguliwa,
kuenda bunge laini mrefu ndio inapotea.  Hiyo tukomeshe hiyo.  Hiyo ndio ufisadi ambayo tunapigania tupoteze.  Ufisadi
ukiingia kwa kura, hata haki ya raia inapotea na mtu amekaa kwa laini the whole day, alafu amechaguwa mtu anajuwa
amechanguwa na ni wengi, mwishowe hayuko, hii ni mbaya.

Baada ya hiyo, kama una malalamishi baada ya elections, unatakiwa kuenda high-court, ukienda high-court na kesi yako sheria
ya high court na sheria ya eletion petion lazima ifwatwe, moja kwa moja kwa sababu kama mtu, if somebody is a crimed and
he has an injustice to fight he has to be given a chance to fight thoroughly and to the finality by election, the people of
cherengani did not disqualify me.  I was disqualified elsewhere.  Dispite a clearance certificate in my pocket.  So some of these
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things are wrong and we cannot have them in a ulti party era like now.  Elections petition are supposed to be a hired as quickly
as possible because the ocmplaint is immediate and should be an immediate remedy to it.  

Mtu akifanya petition na ikakaa miaka tatu, ama miaka tano, mwishowe ashinde hiyo petition, where is justice here?  Justice
iko wapi?  Mtu amekaa nyumbani miaka tano na alikuwa ameshinda, hakiya raia iko wapi?  Kwa hivyo ningependekezaya
kwamba kama petition iko, ifanye within six months, haki ya raia irudi kwa raia raia wenyewe waamuwe safari ya pili.  Ndio
kweli itaonekana na haki ya mpiga kura atapata.

Jambo la tatu, ni kuhusu local authority, local authority ni serikali ile ya nyumbani.  Yangu ningependekeza ya kwamba we have
a devolusion of power from the central government, to the local authority.  Tunataka serikali ya nyumbani hapa iwe na nguvu
kuliko juu, ili raia awe na haki ya kusikizwa,  ningependekeza ya kwamba councilor ambaye anachanguliwa, awe ni councilor,
awe ni chief, awe ni mtawala kamili.  Na baada ya hiyo, mjumbe ambaye anapewa cheo kwa constituency, awe mjumbe
ambae anafaya kazi zote za serikali.  Kwasababu ana mandate ya raia afanye kazi zote, kwa hivyo hiyo local government
ipewe nguvu kuliko wakati huu ili iweze kulete services kwa raia.

Chairman ya county council, kama Nzoia County  Council, tungependekeza ya kwamba awe ni mtu ambae anachanguliwa kwa
post ya chairman from every locaion ili awe kama DC naye awe na uwezo kama ya DC kwa sababu kama anafanya makosa
na amepewa miaka mitano, tuna haki kuita yeye na kumwambia umekosa hapo, kwa sababu ni mtu ya hapa atajibu.  Kama
hawezi kujibu, atabadilisha mwienendo na afanye kazi vizuri.  Kwa hivyo councilor afanye kazi zote kwa location,  chairman ya
county council afanye kazi zote kwa district, alafu central government ifanye kazi ya defence na police administration na mambo
mengine.

Hiyo administration ndogo ndogo hizi zirudi nyumbani kwa sababu councilor akiwa mtu wa hapa na tukiwa na shida kwa
location hii tunawea kuenda kwake asubuhi.  Hawezi kuhama, atakuwa hapa tu, na kama chief ni mtu wa hapa na aliandikwa
na serikali atafanya kazi za serikali, atawacha raia.  Kwa hivyo anaumiza watu sana, ukifany hii unapigwa hakuna mahali
unapeleka chief.  Akienda huko, anasimamiwa na state council wewe napotea, kwahivyo councilor awe kila kitu kwa location.
Ukitaka kumpa yeye watu wadogo wadogo, sawa.  raia wenyewe watachanguwa ya kusaidia yeye kazi.

Basi mambo ya P.C. baada ya kumaliza mambo ya DO na chief na DC nafikiri PC hana kazi sasa.  Hatakuwa na haja na PC
kwa sababu kila location iko na mtu yake, kila constituency iko na mtu yake, na kila district iko na mtu yake, PC ni ya nini?
Hakuna kazi.  Basi tuwachie hapo, ya mwisho ni the executive powers of the president.

The president ni mtu ambaye anatakiwa kuheshimiwa sana anatakiwa apewe heshima.  Lakini kwasababu yeye ni mwanadamu
kama wengine anaweza kufanya makosa na akifanya makosa, hatuwa gani utachukuwa juu yake?  Wakati huu kwa Katiba
ambayo tunayo.  Section twenty three, haikubaliwi mtu alalamike aende kotini kushtaki president.  Hata kama mambo
yamekuwa mambaya sana, huna jawabu.  Kwa hivyo ningependekeza ya kwamba, the executive powers are too excessive
and they should be reduced.  One ay of reducing the powers of the president is devolusionof power from central government
to local authority.  Ndio uwezo uanzie ku-grasshold vikielekea juu.  Kwa hivyo yangu ni kusema ile pyramid ya leadership
kutoka apex kuenda kwa chini kwa base, tunataka tupenduwe base iende juu alafu apex iende chini.  Hiyo misumari ya haki,
ikienda chini unashika sawasawa, kwa sababu iko uzito hapo juu.

Sasa sahii haina uzito juu, upepo inaweza beba sisi, sindio?  Kwa hivyo si eti powers are excessive, they should be devolved to
the local authority and the few powrs that are remaining should be executed with transparency and accountability and with
justice and honour for the wananchi.  Hayo ni yangu, so impegiment should be allowed so that those who are grieved can take
legal action and be compensated for the wrongs that have been done against them.  Iam a victim of riging.  Supported by the
executive powers.  I have suffered and cherengani has suffered even today, ahsanteni.

Com.  Dr. Mosonik:  Okay, do we now have Alfred  Keya?  David  Esoken?  Proposals, haraka haraka tafadhali bado kuna
watu wengi, tujaribu kufupisha.
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David Esokon:  Kwa hivyo jina langu naitwa  David Esokon.  Kwa hivyo wananchi wenzangu pamoja na wakuu ya Katiba,
yangu ni machache ingawa ni mrefu kidogo lakini ni machache nataka kusema.  Kuchanga siku ya leo kwa jili ya Katiba ya
Kenya.

Langu la kwanza, nataka kuzungumza kuhusu mambo ya Katiba, tukiwa tukiskia Katiba, Kenya kuna Katiba anamalinda
wananchgi analinda raia lakini kwa hayo yote kwa muda ile imepita kwa miaka hiyo therathini na nane ama arobaini, tulikuwa
tunakaa kama hatujui kama tuna uhuru katika Kenya yetu.  Labda nataka kusema kwamba katika hii mapendekezo yangu,
wenye walikuwa na uhuru katika Kenya hii ama Katiba hii ilikuwa ikilinda ya zamani, hiyo minskia kwamba ilikuwa
ikitengenezwa London.  Labda ni wale watu alikuwa ni watu wa hali ya juu nilikuwa ni watu wenye uwezo, kwa hivyo kwa siku
hii ya leo nimeketi andike mapendekezo yetu iwe ni mapendekezo haki na iwe ni Katiba haki, uwe unatoa maoni kwetu haki.
Isiwe ni Katiba tu ya kuchokoza sisi, alafu miaka zengine inakuja sisi tunabaki kwa shida, kama vile tuko naye kwa sasa.

Kwasababu kwa sasa hivi, tuna makabila arobaini na tatu katika Kenya, na hii kabila arobaini na tatu ama arobaini na  mbili,
wengine hata hawajulikani kama iko Kenya.  

Saa hii wengine wanalala kwa barabara, hata kukufa hakuna pali ya kuzikwa, yeye anawekwa kwa barabara anawekwa kwa
mtoro ya barabara.  Na mimi mwanakenya ya Kenya hii.

Na wale watu wanajua mambo ya Katiba wanaendelea na kujua mambo ya Katiba.  Na sisi Katiba hii, amoni yao ni kutaka
kusema, maoni yangu ni kusema hivi Katiba hiyo unasema tutoe maoni, andika peleka kwa chairman iwe ni Katiba haki
analinda mwananchi wa kawaida aliye yuko chini.  Ingawa tuko sote sawa, tuliumbwa wote ikiwa ni mtu mmoja, ikiwa wewe ni
mtajiri, ikiwa wewe ni maskini, ukiwa unalala chini, ikiwa unalala, lakini ni mtu mmoja lakini nataka iwe ni Katiba inatuangalia
masilahi mpaka chini, kuanzia chini mpaka juu.  Isiwe juupeke yake ndio inaangaliwa na yule wa chini anasahauliwa.  Kwa
mfano, mimi ningetaka kusema kwa upande wa elimu, ilipoza hawa watoto masikini, Katiba inasema tupeleke watoto kwa
shule, kule shule walimu wanataka huyu mtoto asome, hiyo shule inataka yule yuko watchman pale anataka pesa.

Na yule maskini hana chochote hana shamba, hana ng’ombe, hana chochote na huyo mtoto anatakikana aend shule.  Na hiyo
mzazi anakosa, namna ya kusomesha huyo mtoto.  Mtot anarudi anakuwa chokora, na mtoto anarudi sasa anakamatwa kesho,
wanapelekwa cell.  Haya kuna msichana wa yule mzazi maskini, amedanganywa na kijana, amezaa tayari amepata mimba na
amezaa nyumbani, mama yake hana chochote, baba yake hana chochote.  Kwa hivyo sasa mtoto kama huyo bado anapata
taabu na hana makao, hana aina yeyote.  Kwa hivyo sasa ikikuwa ni Katiba, iwe ni Katiba ya kuangalia mambo kama haya,
kwasababu tunaendelea kuumia, na tunaendelea, watu wetu wanaendelea kupotea tumerudi kucheka ya kwamba hawa watu ni
bure.

Pili, mambo ya shamba:  mambo ya shamba ile imezungumzwa na wandugu yangu wengi, mambo ya mashamba iwe ni
mahsamba haki kama shamba kama hii pahali tunakaa, kama mtu alipata kwa haki yake serikali alitowa shamba through a plan,
ama ametangaza kwamba chama fulani inapea maskini.  Iwe ni maskini, ile hajaandikwa kwa serikali, iwe ni maskini ule
hajafanya kazi kwa serikali.  Lakini unakuta mtu amechanguliwa yeye ni mbunge tumechaguwa, yeye ni P.C. yeye anakula
mshahara kutoka kwa serikali na anachukua loan kutoka kwa serikali.  Shamba hiyo nimetangaza kwamba fulani inapewa
masikini, yeye ndiye anaenda kesho kuchukuwa hiyo shamba, acre mia mbili na tayari shamba ilikuwa ni acre mia tatu.  Na
hiyo wanapatia wamaskini watatu pekee yake, na anarudisha report ya kwamba shamba imegawiwa maskini.

Sasa iwe ni Katiba haki ya kuangalia masilahi ya waraia, kwa sababu tayari ni kama sisi tunadanganywa.  Hata Katiba sasa vile
sasa tunatoa maoni hautamini kwasababu kama ni Katiba inaweza kutusaidia, ni Katiba tunaona ama inatupapasa.  Kesho mtu
anachanga tie-late kwa shamba hiyo, yule maskini wa kawaida anaendelea kufanya nini?  Kwisha, si ni kweli? (eeh) Kwa hivyo
maoni yangu ningetaka kusema ipendekeze hivi, ningependekeza kusema kwamba mambo katika Katiba mambo ya shamba,
iangaliwe sana. Na iwe ni kama ni kati kama ni shamba inapewa maskini na iwe na sheria na ubaguzi ndani, kama watu katika
area hiyo kama cherang’ani watu ni mchanganyiko iandikwe watu wote wenye area hiyo, hata kama ni watu mia mbili na
ihakishwe hii watu mia mbili masikini amepata hio shamba.  Ndio sasa nchi tuwe na watu wote wanaweza kufaidika.  Kwa
sababu mtoto kama maskini akikufa, baba yake akufe, mama afe huyo mtoto amebaki pale, mtoto huyo itakuwa maisha yake
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itakuwaje?  Kwa hivyo lazima Katiba iwe ni Katiba haki kuangalia mambo haya.

Ya pili, ama ya tatu, mambo ya watu polisi kukamata watu.  Hatukatai kama mimi nimekosa na nina haki nimekosa, kwa hivyo
sheria iwe ni sheria ya kupeleka mimi kulala police, asubuhi niplelkwe kotini.  Niende nijibu niandike statement yangu na ni jibu
vile nilikosa.  Na kama nilikosa, kule pahali nimepelekwa kwa jela, iwe jela inaenda mimi nimemaliza kifungo yangu kama
nimeambiwa lima shamba nilime shamba, nimalize kifungo changu nirudi nyumbani.  Ama ni ya maisha kwisha, sababu labda
nimeuwa mtu, iwe ni ya kumaliza mimi ikishwe pale.  Lakini naweza kamatwa na huyo mtu ana uzito, labda mwengine ameiba
kitu, wakati ameiba kitu sasa fight unakuja kwa watu wote ustakiwe na ukamatwe.  Mwengine huyo anasema hata huyu,
tulikuwa na huyu, hata huyu nilikuwa na huyu, sasa kwasababu ya uwoga yule ameshikwa naye, wanafikiria akisema hivyo
atawaachiliwa, kufika pale sasa yeye anafungwa anakaa rumande karibu miezi miwili.  Hakuna haki yeyote imechukulliwa na
koti ya kwamba huyu mtu hana haki.  Atakaa hapo miezi mbili, ndio baadaye unaambiwa sasa mambo ya, na huyo mtu amekaa
nyumbani, anasomesha tayari na ameficha yake. 

Kwa hivyo Katiba iwe ni Katiba haki, kuangalia masilahi kwanza wale watu wanaumia ni wale maskini watu wa chini, ndio
tunaumizwa.  Na wale watu wenye wana uwezo.  Kwa hivyo nikimalizia, wanaingilia hii mambo ya unyakuzi.  Kunyakuwa
pesa, sisi masikini tunalipa kodi, mwishowe situkiona maoni kama juzi inafanyiwa budget, kuna watu hali ya chini hakuna mtu
anawafikiria.  Pesa inahesabiwa inawekwa kwa mfuko.  Ni maana gani tuseme Kenya ni maskini na mtu ako na ndege nne,
wengine iko na mandege nne, mwengine ako na acre elfu tatu ya shamba, na sisi tunaelndelea na tunasema sasa Kenya yetu ni
maskini.  Kwa hivyo unyakuzi, kwa hivyo iwe na sheria kuangalia mambo kama haya.

Kama ni wewe ni mtajiri, upate acre hamsini imekutosha kama ni mingi zaidi iwe mia moja badala wewe uzunguke Kenya
mzima kuchukuwa shamba yeyote ya dunia mzima kucukuwa shamba yeyote ya dunia mzima.  Na hauta kwenda nayo
mbinguni. Haya pesa ya nchi yote wewe unanyakuwa yote na kwenda nayo.  Wengine wanabaki nyumbani, wanalala ni huyu
kwa hivyo iwe ni Katiba ya haki na waandike repoti ya haki.  Na isiwe kitu ya kubadilisha kesho, kwasababu hii Katiba yenyu
ni Katiba tunabadilisha usiku na mchana.  Kwa sababu hatuna hata sasa tumesema tupelekee wananchi, sasa unakuja sasa
unatoa maoni, kesho maoni yetu sisi, nyinyi mnatupilia mbali.  Munaandika nyingine kumalizia mambo ya uchanguzi …

Com. Dr. Maranga:  Ahsante, ngoja kidogo.  Bwana Esokon, sisi kama tume ya kurekebisha Katiba, kulingana na sheria sisi
tunanasa kila mtu anasema.  Na wakati mwenzangu commissioner Mosonic aliwaeleza vile tutaleta report kwa constituency.
Wewe kama David Esokon, unaangalia hii mimi nilisema kwa tume, hapa wameweka kambo, ndio sababu saa ingine unaona
tunauliza watu maswali, munatakaje.  Ndio tunataka mapendekezo ya ukweli, hatutaki mutuambie taabu zenyu bila kusema nini,
mapendekezo.  Kwa sababu baadaye sisi tutasoma hizi taabu zenyu, alafu kama Tume tutafanya nini?  Mapendekezo.  Kwa
hivyo sahii hata ukitaka turudishe hiyo tape saa hii, uanze kuzungumza vile umezungumza kila kitu imenaswa.  Kwa hivyo
tutaandika repoti ya kweli.  Ahsante.  Na nyinyi mutuombee na mutusaidie.

Com. Dr. Mosonik:  Okay ahsante, ninataka tuharakishe.  Kila mtu ambaye akija hapa ni pendekezo dakika moja, mbili.
Bado tuko wengi, reason si hata alikuja, please dakika moja mbili.  Tuseme ile point tu, haijasemwa.

Wilson Siata Maika:  Mimi kwa majina ni Bwana Wilson Siata Maika.  Mkaaji wa hapa, mimi nitaongea juu kuhusu
mamlaka ya president.  President, mamlaka yake ipunguzwe kwasababu mara nyingi wewe ukisikia yeye ndiye amri ya jeshi,
yeye sijui ni chancellor wa nini, na hiyo yote ni pesa ambayo anatumia, anakula pesa za serikali za bure na raia wanaumia hapa
chini.  Naonelea ya kwamba akiwa president a-remain tu president.  Sio amri mkuu wa majeshi ama nini na kuna watu wengine
ambao wamesoma kama yeye wanastahili kukaa kama yeye.  Upande wa machiefs, tutasupport wenzangu chief waondolewe
hata D.O. na D.C. waondolewe, wa remain tu councillor, na wabunge.

Upande wa ugawaji wa ardhi, kwa mfano area hii tuko na majirani ambao wako ni maskwota.  Hao maskwota, president
hatahajawahi kujali kuangalia hawa maskwota wapewe ekari fulani.  Huwa unatowa watu mbali kama hata uganda, wanakuja
kukaa na sheria ya Kenya hairuhusu mwana – uganda apewe shamba hapa.  Hiyo kitu umetuumiza na ndio inafanya sisi,
mnayoona raia wa kawaida hataki kuongea ukweli.  Makabila ambayo iko hapa Kenya ni arobaini na mbili.  Trans-Nzoia
imebeba makabila arobainin na mbili.  Unakuja kuona makabila arobaini inahudumiwa lakini kabila mbili haidhudumiwi.  Hapo
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tunataka sheria ya kutetea hayo makabira yote arobaini na mbili.  Haswa muluhya mturukana, sisi ambao ndio sinyenge ambao
tunachungia watu, kabila hizo mbili.

Na ndio unaona mawazo yangu inasemam ya kwamba kama hivyo tuwe na serikali ambao tunaita ya majimbo.  Tuwe na jimbo
la Mombasa kule tuwe na jimbo la central, tuwe na jimbo la mount elgon, zamani tulikuwa tunaita skumasava.  Na boundary
yetu ilikuwa mount longonot, kwa hivyo tupunguze hapa katikati.  Hatutaweza kuvumilia na mambo mengi.  Kwa hivyo la
mwisho sina lingine ni hayo tu!

Com:  Ahsante sana, Shadrak Mutai, Charles Opoka?

Charles Opaka:  Ahsante commissioners, kwa majina ni Charles Opaka, mapendekezo yangu ni kama yafwatayo; kuhusu
serikali yetu mimi ninapendekeza ya kwamba serikali ya majimbo ifutiliwe mbali.  Sababu kukna sehemu zinaweza kukuwa
hazina resources fulani, na zitahitaji msaada kutoka sehemu nyengine, kuhusu serkali, tuwe na serikali ya mseto.  Wabunge
wanapochaguliwa kutoka kwa vyama mbali mbali, tunapokuwa na mbunge wa chama fulani ambaye ana uwezo wa kutetea
nchi yake na kuongoza katika idara fulani, apate kuchaguliwa.

Muda wa kiongozi wa taifa; uwe ni mara mbili ikiwa ni kipindi cha miaka mitano mitano na baada kumaliza hiyo mwengine
achukuwe nafasi hiyo.  Kuhusu uchaguzi, uchaguzi upatwe kufanywa wakati wa siku za kati za juma ili tusifanye kazia mara
mbili ikihudumia Mungu ikiwa weekend na unahudumia uchaguzi.  Utakuwa umegawanya mawazo, kama itafanya juma nne,
juma tano, alhamisi, basi uchaguzi ifanywe hapo hapo kwa sababu ni jambo la kitaifa na kila mtu anahitaji ahusishwe.

END OF SIDE A 

SIDE B

Angalau tuwe na shule moja au mbili za kitaifa.  Ili hii asili mia themanini na tano nayo wilaya zengine zipate watoto wao kuingia
katika national schools, iwe pia ni universities, vio vikuu vipate kusambazwa katika sehemu mbali mbali.  Ili mtoto anapolelewa
central, asiwe kwa primary central, unviersity awe central.  Apate kuenda mazingara mengine ili angalau hata akija kukawa
kiongozi, atakuwa namna ya kutetea watu wa sehemu ile.

Tunapoteremka kuhusu descipline; hata Mungu aliweza kudiscipline Adam.  Na katika mashule na manyumbani, tusipo
discipline watoto jameni hata mtakuwa na zaidi na kesi nyingi na hata mahakama ishindwe kutekeleza.  Kwa hivyo tungehitaji
mambo ya descipline ipate kuangalia na iwekwe katika hali ya kueleweka.

Sehemu ingine ni ya mashamba; upande wa mashamba tungeweza kukuwa na mambo mawili, uende kuna maskwotas wako
katika mashamba yale ya yale makubwa makubwa, wajulikane na makumbukumbu zao ziwekwe.  Pia tunaweza kuwa
tunawahitaji ambayo si squatters lakini uenda ikawa shamba lao ni robo acre na ni watoto ni wengi wa mitaa hata
wameshindwa kujenga nyumba.  Kwanini kama wakati mashamba yana hitajika kutolewa watu katika location hiyo wakuje
mahali pamoja na viongozi was serikali ili ya kwamba wale wanaohitaji wapate kutambulikana mahali pale.  Kwasababu
mambo mengine yanafanyika huko mustuni na baadaye munakuta aliye nayo ameongezewa.  Yaani ni kama wasema ni kama
Bibilia inasema aliye naye aongezewe, na yule je hana, hata kiroho hawezi akapata njia ya kumshukuru Mungu?

Sehemu nyingine, tuna sasa sheria ya watoto, na tuna sheria ya kutetea akina mama, je sheria ya wazee iko wapi?  Kwasababu
kuna pia wamama nao wametesa wazee isipokuwa wazee hawalii na kusema kwa mfano akilia watasema sasa hii sio
mwanaume.  Ninatumaini kwamba ya mwisho, pendekezo la mwisho ni kuhusu imani au faith.

Tuwe na uhuru wa kuabudu Mungu wa kweli na kando wa mashetani.  Hata Yesu aliweza kufukuza shetani akamwambia
shetani nenda kwako.  That is devil worship, thank you very much.

Com.:  Mzee Obaga wacha nikuulize swali moja.  Hii swala la maskwota iko kutoka Lamu, Mombasa, iko Nairobi, iko
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Rift-valley.  Swali ninauliza ni hili kwa wakenya, hawa maskwota ambao wanaitwa maskwota, kama serikali ikiamua leo kila
mtu amepatiwa nusu acre, wamalizike unfikiri kweli tutamaliza hii problem, ya squatters.  Kuna njia ingine yoyote ambao
tunaweza tukawasaidia watu ambao wanaitwa maskwota.  Badala ya maybe ya kuzungumuzia juu ya mashamba, kuna njia
ingine tunaweza tukasaidia wakenya?

Sababu nauliza ni hivi, skwota ukimpa mahali ya kuishi kamam hapa, na usimpatie mahali ya kulima.  Sasa umemsaidia nini?
Kwa sababu hajaandikwa kazi.  Kwa sababu kuna nchi zile zingine kama merikani, saa ingine wakenya kama hawa, kama
hawana la kufanya, hawana lolote, na serikali inaamini kuwa hawana njia youote, kuna njia serikali inaweza hata ikalipa watu
wake ili wakaweza wakaishi maisha mazuri.  Serikali imejenga majumba na mengineo, je hio si njia moja munaweza mukafikiria
wale wakenya hawajiwezi?

Charles Ombaga:  Ahsante sana, ndio hata nami ninakuunga mkono, isipokuwa inahitajika ifanyiwe katika kiwango cha kile
huyu mtu masikini anajulikana.  Sio mahali pale ikiwa ni town, masikini hawezi akatoka hapa na miguu, afike town hana kitu cha
kuweka tumbo na hata kurudi nyumbani.  Awe mahali pa central mtanisamehe kidogo, katika elimu nilisahau jambo moja, ni ya
kwamba elimu yetu imebadilika muda mfupi hadi mwingine, tungependelea elimu yety wale ambao tunaita planners ambao
wafanya research, wapeane span of time, kama ni miaka kumi ili ionekane elimu hii ya kiwango hiki watoto hawa wanaweza
kuvuka naweza kuwa msaada katika taifa letu, kwa sababu muda huu leo tuko katika vitabu tofauti.  January tutaanza ingine,
sasa inakuwa kama ile nguo imeraruka tunakweka viraka viraka na hatujui tunaelekea wapi.  Hata hawa watoto wanshindwa
watakuwa vipi ili wapate elimu ya kuwatasa kuja kuwa wananchi wa kusaidia serikali yao.

Com. Mosonik:  Ahsante Gerin, Jacob Ruto?

Jacob Ruto:  Mimi ni Jacob Ruto, maoni yangu ni hii, serikali yetu maoni yangu tunaanzia ngazi ya juu kuchaguwa rais.  Baada
ya kuchaguwa rais, tunataka rais aende wala mbili tu, aende nyumbani mwengine achukuwe uwongozi.

Ya pili tunataka makamu wa rais sisi wananchi tuchaguwe, apana mtu anakwenda kutuchagulia sisi makamu.  Hiyo maandiko
yake, hawezi fanyia sisi maendeleo.  Basi, ya tatu tunachanguwa mbunge, mbunge ya cheregani baada ya kufanya kazi inakuja
kufukuza, inasema imekuwa mbaya na tumechanguwa watu wawili.  Tumechaguwa rais, na tumechanguwa mbunge, na hao
watu wawili tumeandika,  kwa nini huyu mwingine aje kupinga mwingine?  Kama amekosa, iko kotini, ashtakiwe kwa court,
court isikilize maneno yake.

Ya tatu, tumekuja maoni inakuja kwa chief.  Chief achaguliwe na wananchi kama hapana chaguliwa apigwe transfer, kama
watu wengine wa serikali.  Ahsante.

Com.:  Ahsante sana mzee umefanya vizuri.  Hiyo mfano tufwate tafadhali ya kuharakisha namna hiyo.  Julius B?  John
Kisaka?  Kisaka haujaongea?  Tafadhali…

John Kisaka:  Kwa majina naitwa John Kisaka Shikanga.  John Kisaka.  Kwanza kabisa ningpenda kuanza na ile swla la rais
yaani president.  We propose abolishment of section fourteen and twenty four which gives the president to be above the law.
The president can face impegiments i.e.; finding of Ouko inquiry and Akimi inquiry whenever made public.

Two appointment of senior government officials e.g. attorney general and permanent secretary should be left to the parliament
and not the president.  President should have fifty-one percent of total votes casted during national elections.

Two the cats of imputs man should be established and should have full autonomous e.g. KACA.  We should have reverundum
votes incase in mind that of which involve our M.Ps and top government officials increasing their abnormal salary at the
expense of mwananchi.

Two, am going to talk about judiciary.  We propose that the judges and magistrates should not be appointed by the president,
they should set up a parliamentary select committee which should be responsible for appointment and demolision of judges and
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magistrates.

Two, consititution calls should be established.  Three, judiciary should be free from two other arms of government e.g.
executive and parliament an example in mind of cabinet rating a minor and later frustrating the case.

Three, am going to talk about the economy.  We strongly oppose the issue of foreign minority controlling the economy.  Like
Indians, they should be made to declare their wealth, pay tax heavily and any other means the government may think possible.

Okay, four am going to talk about youth and leadership.  The life expectance of Kenyans is forty seven years and after that
they start losing memory.  I propose that we should have youth leaders from twenty  one to forty five for president.  Reason
filing for top post with old men who have no intellectual foundations to support the experience, he probably left school thirty
years ago in standard six.  He has worked and stayed to the top through bribery.  To him, bribery is natural.  He gave and he
expects it , our people say that if you pay homage to the man on the top others will pay homage to youwhen it is your turn to
be on top.

Young men came straight to the top without bribing anyone.  Its not that they are necessarily better than others, it is simply that
they are, they can afford to be vergers but even that kind of vergers can become habit.  And even Jesus of Nazareth was a
leader by twelve years.  This country does not need people with experience but people with new ideas.  Youth are aggressive
and do not need competition.  Mr. Commissioner, allow me to talk to this issue about women and leadership.

A bad law is the law in conflict with its society.  We need the cosntitution from the hearts of Kenyanbs and not the global
constitution.  a constitution  that Kenyans are ready to obey and honour I propose that affirmative action is un-workable.
Gender equality will not add a fact, we need a situation where by both mena and women are equally represented on the same
conditions.  That means that there is no undue advantages and prevelages given on either sides.  What is leadership?
Leadership is all about power and influence but not imposing.  You can not impose leadership on one.  Do not, to be a leader
one must be couragious, confident and firmness of principle to be able to translate in to action his or her conviction.  One needs
to be a punching bag for the … and enemies of time.

Com. Mosonik:  Excuse me, John you have a memorandum which can read.  Can you just make the points, you will leave
that memorandum with us.  It is okay if you just highlight.

John Kisaka:  Okay continue, I would say the lowering of the university for girls propose that the advocasy for ignorance.

Com. Mosonik:  You propose?

John Kisaka: lowering university entry for girls I propose the advocasy of ignorance.

Com. Mosonik:  Si you are saying we should not lowe the points, why don’t you say directly.  We should not lower the
points.

John Kisaka:  Yeah we should not lower the points.

Com. Mosonik:  Say it directly like that.

Johna Kisaka:  Okay, wife beating; this is a domestic issue which should not be taken lightly.  Feminist should be able to tell
us the method we can use to discipline a wife if any other avenues have failed.  We also have women beating their husbands,
who will look after their pride.

Citizenship, I propose that when a woman is married in a different country she acquires the priviledges and the rights of the
country and surrenders the former.
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Bill of rights;  I propose, prisoners should have the right of expression and worship in voting.  Prisoners should be allowed to
procreate incase of one is imprisoned for more than three years, the government should make arrangement for him to have
children because that one is a fundamental right as a human being.

Lastly, I am going to talk about land ownership; we strongly oppose the idea of forth names that of a wife and a husband
appearing on the title deeds.  Reason being that the problem of land in Kenya is not, is the accessibility but not the ownership.
That’s why we have more of deparate men on the streets of our towns than women.  Although men occupy ninety seven
percent of title deed in the country.  Men are naturally polygamist, men are naturallyt polygamist, if we make the mistake of
using both names, it will mean that the dependants from the younger wives will not have what to inherit.  We also oppose the
married girls, child iheriting property if all there is a boy child, we also oppose the married girl child inheriting property if at all
there is a boy child, reason being that acording to carriage of gnoms, a wife automatically has the right and privilage to inherit
the property of the husband upon his death.  Thank you.

Com. Mosonik:  Ahsante sana,  William K. Murei, David Lang’oli?  Ulikuwa umesema kweli?  Sema haraka haraka tafadhali.

David Long’oli:  Jina ni David Kiloo Long’oli.  Kwa hivyo anakuja hapap na anatoa ukweli Katiba pengine tena munaangalia
jina, David Long’oli, mumeskia au la?  Sasa ninakuomba kwa sababu anaandika kwa horodha …

Com. :  Weka hiyo microphone vizuri.

David Long’oli:  Kwa sababu anaandika kwa horodha, anakuomba mwenye anakusomea anaomba mwenye anajuwa
kusoma haraka haraka, ukuje, anakuambia hapa haraka kwa sababu atachelewa sasa kura, kwa kusoma kwa minisipa vile
ilikuwa inatakikana haraka haraka, wacha tu watasoma.

Speaker:  Basi bwana ma-commissioner nitamsaidia huyu mzee kusoma ameandika katika lugha ya taifa ya  Kiswahili.  Kuhusu

uandikishaji wa kazi ya serikali, kuwe na usawa wa katika kuandika makabila wa district zao, kwa mfano district kama Turkana

ni district  moja,  watu wakisemekana waandikwe kumi kwa kila district  utakuta district  kama Kericho imegawanya mara  mbili

ama tatu na kabila ni moja. Wataandika watu ishirini, au thelathini na ile moja kabila moja watu kumi, hakuna usawa iko hapo.

Tungependa  usawa  uweko  kama  kumi,  iwe  hivyo  kwa  kila  kabila  au  ile  moja  district.  Nao  waongezewe  idadi  ya  watu  wa

kuandikwa. 

Ya pili, tuwe na lugha moja ya taifa. Kwani tukiwa na lugha moja makabila yote itaweza kuelewana kwa jambo lolote.

La tatu; tungependa Katiba ilinde masilahi ya wanakikundi maalum kwa njia ya kushughulikia mahitaji ya kila moja kwa usawa,

makabila yote ya Kenya. 

Ya nne: Tarehe ya uchaguzi iwe ikitajwa kwenye Katiba, ili wananchi wawe tayari kwa uchaguzi.

Ya tano: Lazima Katiba mpya iheshimu tofauti za kitamaduni na kikabila katika nchi yetu.

Ya sita: Rais achaguliwe moja kwa moja na wananchi. 
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Ya  saba:  Mahitaji  ya  kimsingi  ya  Wakenya  yanayopasa  kulindwa  na  Katiba  ni  kama  elimu,  usalama  ya  wananchi,  mali  ya

wananchi na kadhalika.

Ya  nane:  Cabinet  ama  minister,  kuna  makabila  ambayo  haijawai  kupata  waziri  tangu  uhuru  upatikana.  Kuna  wengine  tangu

uhuru  hawakosi  kuwa  ni  mawaziri  ama  maminister.  Tungependa  kwa  Katiba  ya  leo  ama  ambayo  munatengeza,  kabila

ikiwezekana wapewe minister kwa usawa.

Ya tisa: Serikali ndio inapaswa  kuwa  na  jukumu  ya  kuhakikisha  kwamba  Wakenya  wote  wnafurahia  haki  za  kimsingi  kama

usalama, afya, maji, elimu, makazi, chakula na ajira.

Ya kumi: Katiba ilinde usalama, huduma ya afya, maji, elimu, makazi, chakula, ajira kama haki za kimsingi kwa Wakenya wote.

Kumi  na  moja,  na  ndilo  la  mwisho:  Mashamba  yote  ambayo  ilinyakuliwa,  serikali  irudishe  na  kuwapa  wale  wasio  na  ardhi

yoyote. Na hiyo ndio itabakia, asanateni.

Com. Mosonik: Asante sana John Boen, J.K. Yaposoi?

John Koi: asante Mwenye Kiti kwa nafasi hii ndogo ambae nimepata, isipokuwa yale ambayo nilikuwa nayo naonelea kwamba

kwa sababu mengi yao niweke right kwa sababu wengine wameandika,  wameyasema. Kwa sababu,  jambo la kwanza ambalo

nilikuwa nataka kulizungumzia haswa zaidi ni mamlaka ambayo iko katika ofisi  ya  rais.  Kwa  hivyo  binafsi,  bila  kuambiwa  na

mwingine ni kwamba kwa katiba hii ambayo tunatarajia iwe muongozo wa ya wakati  ujao ni kwamba ofisi ya  rais  ipunguzwe

mamlaka yake.

Pilei: Kazi ya serikali iweze kuendeshwa kwa njia inayofaa.  Nasema  hivyo  kwa  sababu  katika  ofisi  ya  rais  kwa  wakati  huu,

kuna  maministers  ambao  wako  katika  ofisi  hiyo  ambao  wako  katika  ofisi  ya  rais.  Wanasemekana  iko  katika  ofisi  ya  rais.

Hawana  ministry  ambayinaitwa  yao,  wako  ndani  ya  ministry,  ofisi  hiyo  na  wao  uenda  ikawa  wengine,  ingawa  sijui  sana,

wanaweza  kutumia  mamlaka  kinyume  ya  vile  labda  mkubwa  wao  anavyotarajia.  Na  kwa  hapo  mabo  mengi  yanaweza

kuharibika, mpaka hata wafany kazi wengine wa serikali,  wacha niseme hiyo,  huwa  wanafanya  kazi  kwa  hofu  wakafikiria  ya

kwamba labda itatolewa amri ya kwamba watafutwa kwa kazi.  Kwa hivyo mamlaka kama hayo yakipunguzwa kwa ofisi hiyo,

hata watumishi wa serikali watkuwa na uhuru kufanya kazi bila hofu.

Na vile vile, kutokana na amri hiyo ya ofisi hiyo, ikija kupunguzwa, hata watumishi wa serikali watakuwa na uwezo ya kuweza

kuwa na chama chao cha kutetea  wafanyi  kazi  wa  serikali.  Kama  wakati  kulikuwako  na  Mr.  Kimani  Wanyoike,  alipokuwa

secretary general wa wafanyikazi wa serikali hapo kwa wakati ule wafanyikazi wa serikali walikuwa wakifanya kazi wakijua ya
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kwamba  wanafanyia  kazi  serikali.  Lakini  kwa  wakati  huu,  kuna  wengine  ambao  ingawa  wako  serikalini,  wakifanya  kazi,

inaonekana ni kama wanafanyia kazi mtu Fulani. Kwa hivyo minyororo kama hiyo ikufunguliwa kwa ofisi hiyo, wafanyi kazi wa

serikali watakuwa wakifanya kazi wakijua ya kwamba ni wafanyikazi wa serikali wakifanyia kazi raia.

Juu ya utawala kwa njia nyingine, ningependekeza ya kwamba mamlaka ihamishiwe serikali za wilaya ama serikali za mitaa kwa

sababu iko karibu na raia wa kawaida mashinani chini ya serikali moja ya utaifa. Serikali ihamishiwe local government authority

ili iweze huduma, iweze kufanyia kazi wananchi wa kawaida kwa sababu si vizuri isemekana kuna,  tunangoja ile serikali inatoka

juu.

Kwa hivyo,  juu  ya  upande  wa  elimu,  binafsi  ingawa  sikusoma  vizuri  isipokuwa  ile  elimu  kidogo  nilipata  kitambo  kidogo,  ile

ilikuwa ya form two,  iikuwa inaitwa standard eight. Lakini kwa wakati  wetu ilikuwa inaitwa  form  two,  halafu  wewe  unafanya

KSE  ilikuwa  ni  mzuri,  halafu  unafanya  Cambridge  lakini  kwa  wakati  ule,  ukiona  wale  watu  ambao  hata  ingawa  wengine

hawakuja  kuajiriwa,  lakini  watu  waliweza  kujiajiri  wenyewe  kwa  sabbau  elimu  ile  walipata  ni  elimu  ambayo  mtu  anaweza

kujitegemea. Kwa hivyo kwa mfano, wacha niseme leo kwa sababu labda wengine hawajui,  walikuwa wanafikiri labda mimi ni

msomi.  Mimi  nilisoma  mpaka  daras  la  sita,  standard  six.  Lakini  mambo  ya  surveying,  ninawahudumia  wananchi,  tukifanya

hesabu nafanya mpaka wale wengine ambao wanajifanya ya kwamba waliingia ile ya 8-4-4-,  mimi naona hao? Ninapendekeza

ya  kwamba,  hoyo  8-4-4-  hiyo  ipigwe  marufuku  kwa  sababu  inadundisha  elimu  ya  nch  hii.  Kwa  hivyo  sina  neno  lingine

isipokuwa yale ambayo ningelikuwa nataka kuyasema, sitaki niyarudie;

Ni juu ya  uchaguzi:  Uchaguzi  ufanyike  kulingana,  iandikwe  Katiba  ambayo  inaonyesha  ya  kwamba  ni  tarehe  Fulani  ambayo

uchaguzi  itafanyika. Isije ikasemekana ya kwamba mtu Fulani mmoja huwa anatoa amri nakusema  leo  itafanya  uchaguzi  siku

Fulani.  Bali  iandikwe  iwe  Katiba  ambayo  ni  ya  wananchi.  Kwa  hivyo  kwa  njia  ingine  tena,  naonelea  Mungu  atawasaidia

macommissioners,  ili  waende  wafanye  kazi  yao  kulingana  na  vile  inavyotakikana.  Na  isitoshe,  wacha  niseme  namna  hii,

ma-commissioners hawa inatakikana wao wahidhimishwe na bunge ili isirupuliwe mbali mara moja.  Kwa  sababu  si  vizuri  kila

Tume iwe ikivunjwa kabla haijamaliza kazi yake. Ni hayo tu!

Com. Dr. Mosonik: Asante, tuna Peter Mwingi na Moses  Wamzere wa Ngonye Primary Schoo? Wako hao wawili? Okay,  ni

nyinyi? Kati yenu, nani atasema, Mwingi ama Wamzere? Mwingi? Ninataka mmoja wenyu tu! Kwaajiri  muna memorandum, si

uhasilishe hio kwa niaba ya mwenzako, please, wewe ni Peter Muindi, three minutes.

Peter Muindi: The Chairman of the current sitting here, members of the constitution of Kenya Review Commission, I would like

to go direct to succession and transfer of power.

1. The vice president should automatically succeed to power in the event of a in camping president falling sic,  incapacitated,  or

dies while in office.
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2. The constitution should have clauses empowering the acting president  to call for general elections in  a  specified  period  of

time.

3. Executive powers should be devolved to avoid excessive of the powers of the president in a country.

Election: one, elections to a presidency should be conducted on a day of their own then parliamentary and civic elections should

be conducted concurrently on a date after the presidential elections.

Constitutional Supremacy: The constitution being supreme in nature should categorically state  the independent  and  practise  of

the  three  arms  of  government  i.e.,  the  executive  the  legislature  and  the  judiciary.  Incase  of  the  re-writing  of    the  whole

constitution, the public through a referendum can come in bearing in mind that a constitution belongs to the  people  of  Kenya.

And independent body should contact  the  referendum  arm  and  ages  of  an  independent  electoral  commission  and  then  other

international independent bodies should be invited to oversee the referendum.

Political parties: Political parties should be limited to at least four,  to ensure proper  funding from the government.  Two, political

parties should be financed from the public offers because they are the people who pay the taxes.

Three: relationships between political parties should be imitable for the sake of national unity and development.

Legislature: language tests should be made a requirement and should include: 

1) Speaking and writing Kiswahili and English fluently to avoid illiterate members of parliament.

2) Before clearance a member of parliament and civic leader  should get moral and ethical  qualifications  checked

e.g.: free from drunkenness, immorality, wife battering, and extra.

Com. Mosonik: Excuse me, I would like for you to just to highlight, to say in my memorundum, or  our memorundum we have

touched on the following points. And then you submit the memorundum because of time.

Peter  Muindi: thank you. So M.P.s  salaries should be determined by a parliamentary service  commission.  Nominated  M.P.’s

concept should go and special interest groups represented by members appointed by the interest groups should be presented to

the house.

Electoral  commissioners:  We  propose  that  electoral  commissioners  should  be  university  graduates,  nominated  by  respective

political parties invented by parliament to avoid executive manipulation and control. The commissioners should enjoy security of

Kenya.
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Land and  property  rights:  There  should  be  a  sealing  on  land  ownership,  a  maximum of  fifty  acres,  to  avoid  the  question  of

squatters in the country such that every Kenyan should own land, and Kenyans should own land everywhere and anywhere in

the Republic of Kenya.

Management and use of National resources:  We propose  that the executive should not retain the powers  of management  and

use of national resources. A commission appointed by the parliament should oversee the management of the national resources.

Civil servants should be well paid to motivate them and reduce corruption. There should be a code of ethics for public servants.

That  is  through  prosecutions,  paybacks,  sucking  and  extra.  We  propose  that  public  servants  should  declare  their  assets  in

public.

International  relations:  We  propose  that  Kenya’s  foreign  diplomats  should  be  appointed  by  the  public  service  commission

because they serve the interest of Kenyans outside.

Constitutional commissions, institutions and offices: we propose that there should be the office of the ombudsman to oversee  the

running and dissemination of services to Kenyans.

Successions  and  transfer  of  power:  we  propose  that  during  the  presidential  elections,  the  speaker  of  the  national  assembly

should be in-charge of the executive powers. Thank you.

Andrew Shikuku:  Ya tatu, katika uongozi:  Hii double system ambayo tuko na the Local government pamohja na mambo ya

provincial  administration  ningpendelea  kwamba  tuwe  na  single  system  tusiwe  na  double  system.   Ningependalea  provincial

administration iwe dealt away with tubaki na the local authority.

Land  issue:   inatakikana  itoke  kwa  ofisi  ya  rais  na  ilhali  irudi  katika  the  local  authority  na  watu,  kamati  maalum  ambaye

inasimamia ichaguliwe na wananchi wenyewe katika kila wilaya.

Mambo ya amendments ya bills katika bunge: tuwe na kwamba sio lazima wabunge wanapoketi  wapitishe sheria.   Bill yoyote

ndio irekebishwe mpaka tuweko na national referendum, wananchi wapige kura ili wabadilishe hiyo Katiba.

Ya  tatum  ya  sita  I  mean,  m ambo  ya  kupiga  kura:   kura  zniapopigwa  katika  kila  polling  station,  zihesabiwe  hapo  hapo  na

matokeo yatokee hapo.   Mambo ya uajiri pamoja na uandikishaji wa vijana katika universities:  zinatakikana  zifanywe  kupitia

councillors, direct katika kila wilaya.

Miaka ya rais ya juu na ya chini:  ningependeleza ya kwamba miaka ya juu sana ya rais ndio ahitimu iwe 60 na ya chini ni miaka

36.
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Mambo ya ekari za juu ambazo mwananchi wa Kenya anatakikana amiliki na za chini.  Za juu niseme ni kama wale wengine 50

za chini ziwe kumi.  Vile vile, katika utawala,  ningependeleza ofisi ya waziri mkuu na ofisi ya rais  katika  nchi  hii,  waziri  mkuu

atengeze maswala ya serikali.   Na  anapotengeneza  serikali,  isiwe,  kwamba  wewe  umehitimu  kama  mbunge  kwa  hivyo  kuna

nafasi wewe ni automatic ni waziri wa afya. Pia achaguwe watu kutoka nje ya bunge wale ambao wanatosha.

Naja  kwa  upande  wa  public  service  commissioner,  tuwe  na  independent  public  service  commission  sio  kwamba  public

commissioner …. Ma-commissioner wote wanachaguliwa na rais.  Halafu ya mwisho ni ya kumalizia ni kwamba ni aibu kubwa

sana wakenya kwa miaka 38 hawajui Katiba ni nini.  Kwa hivyo ninapendeleza  ya  kwamba  mtu  anapohitimu  kwa  miaka  18

yeye anapoenda kuchukua kitambulisho cha nchi na pia apewe nakala ya Katiba.  Ahsante.

Com.  Dr.  Mosonik:   Ahsante  sana.   Raphael  Borr.   Laban  Makokha,  Joseph  Simuyu.   Na  ufanye  points  vile  mwenzetu

amefanya saa hii eh? Tunamalizia haraka.

Joseph  Simiyu:   Mimi  ni  Joseph  Simiyu.   Ningependa  kuongea  juu  ya  bunge:   bunge  imekuwa  chini  ya  uongozi  wa  rais.

Wakati jambo lolote linapotokea mbaya, inabidi wabunge wapige kelele bila kufanya chochote kwa sababu …

Com. Dr. Mosonik:  Sasa, pendekeza x2 unataka uone nini.

Joseph  Simiyu:   Hmm?   Pendekezo  langu  ningependa  bunge  ipewe  jukumu  ya  kusimamia  usalama  wa  nchi,  kwa  sababu

kunapotokea shida wala ghasia inabidi bunge ikae na kuitisha kikao na kuongea kuhusu usalama wa nchi na lipitishe ya kwamba

mahali fulani kunatakikana usalama ili askari watoke.

Jambo lingine ningelipenda kuongea juu yake,  ningependa korti  iwe pekee  yake bila kuingiliwa na  serikali  kuu.   Kwa  sababu

korti ikiwa pekee yake itafanya kazi kulingana na uwezo wake vile inavyohudumia wananchi.   Na  pili, kesi  huwa zinakaa sana

mahakamani.  Kesi  hizi zinachukuwa muda mrefu ambapo mtu angeweza kupeleka wakati  mfupi unasikia unakuta kila wakati,

“enda urudi x2” kwa hivi tungependa kesi ziwe zinaelekea kwa njia ya haraka.

Kitu kingine, ambacho nami ningependa kugusia tena pia,  tungependa kuona ya kwamba mamlaka ya raisi imepunguzwa,  rais

asiwe amri mkuu wa majeshi, asiwe chancellor wa vyuo vikuu, asiwe mwenye kugawa kazi,  asiwe mwenye kutoa hoja yoyote

na pia bunge iwe lenyewe linavunja bunge na kuenda likizo.

Kitu  kingine,  ma-commissioners  ambao  wanachaguliwa  na  rais  wao  hawatekelezi  kazi  yao  kulingana  na  ukweli  wao,  kwa

sababu wanahojia sana wakati  watakapokuwa wanatekeleza hiyo kazi,  watafukuzwa.  Kwa hivyo kunapotokea  kasoro  lzima

afanye kazi kulingana na muajiri wake aliyemuajiri.  Tunataka ….
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Com. Dr. Mosonik:  Kwa hivyo ifanywe nini?

Joseph Simiyu:   Tunataka hawa wajisimamie wenyewe.  Kukitokea  kasoro  ya  uchaguzi  kama  wameharibu,  wao  wenyewe

wachukuwe mzigo huo.  Kunapotokea  kasoro  katika kiti fulani, tunataka mshindi asitangazwe kuleta gharama  kwa  mwengine

kuambia yeye aende mahakamani  kuenda  kushitaki  kura  hiyo  hiyo  isimamishwe,  kuwe  na  uwezekano  wa  kurudia  hiyo  kura

ilitupate mshindi.

Jambo lingine, bunge kama inavunjwa, ningependa  speaker wa bunge asimamie serikali ya muda kulingana na uchaguzi utakapo

itishwa.  Rais atakapopatikana basi ndipo tuone kama speaker wa bunge anawacha kazi mikononi mwa raisi mpya.  Nina mengi

lakini singependa kumaliia wenzangu muda na nilikuwa na memorandum yangu, sijui kama mtaipokea (not clear)  kazi.   Ahsante,

nimeshukuru.

Com. Dr. Mosonik:  Isaiah x2 Bisoi, Juma Khankha.

Juma Khaukha:  Thank you mister Commissioner sir,  my names are Juma khaukha and I would like to propose the following:

  one; I propose that the new constitution should contain and regulate peaceful processions so that the police cannot come and

disrupt peaceful processions made by wananchi of Kenya.

Second, on the bill of rights, I want education to be also included as  a basis  rights for all Kenyans and therefore the exceptions

also on the bill of rights they actually be determined by the law courts of this country when they only come in conflict but not the

exception to be included in the constitution.  The conflict should be solved by the law courts.

Third, I also want to propose  on proper  presidential  succession mechanisms, currently what we have are  very much amphoric

because we are  not having the genuine or  the proper  regulations on how the president  has to relief power.   Because,  for now

the president after the oath of office the president who has lost elections can sit in the office indefinitely and we have yet to see

that perhaps in this period we are  heading to the elections and therefore we want the president  who has lost in the election to

have only one man to surrender power to the elected president.

Also, on the structures … on about amending of the constitution, especially on entrenched process, they should come through a

referendum  that  the  people  are  required  kutoa  maoni  yao  katika  kura  especially  on  entrenched  courses  because  they  are

changing the face of this nation.  Especially, perhaps  where we are  looking of repeal  of section 2(a).   ingeletwa kwa wananchi

wenyewe wabadilishe hayo.

Pili katika pia elimu, ningependelea ya kwamba the establishment of this trait of these curriculum development centres because  it
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’s the very district that knows the problems that what the education system has to address.  Because if we are having a centre  in

Nairobi,  the  needs  of  the  people  in  Nairobi  are  not  the  same  as  the  needs  of  the  people  in  Trans-Nzoia.   Here  we  are

agricultural based,  there they  are  commecial  based  for  example  and  therefore  districts  should  be  allowed  to  form  their  own

curriculum.

Lastly, all Kenyans should be allowed to vote by proxy or  by post.   In the past  years  we have seen many Kenyans going out

especially  now  we  are  saying  that  we  have  ground  over  500,000  Kenyans  abroad  and  if  they  participate  in  elections,  that

election will be fair and the result will be showing the picture of all Kenyans.  Cause if we don’t allow them and for some places

for example (not clear)  lets our example here Cherengani,  there was one of our in the election of the M.P.  the M.P.  lost by a

margin of 200 and therefore that 200 and therefore that 200 I am saying that is the number of Kenyans,  who are  abroad  and if

they could have voted for that candidate he could now be our M.P. representing the people of Cherengani.  Thank you.

Com. Dr. Mosonik:  Ahsante sana.  Michael Kiptile, Charles Kemei, James Ndiema, Joseph Rono.

Joseph Rono:  Basi kwanza ningependa kutoa maoni yangu kwa commission ya Katiba.   Ile kitu ningependa kusema ..  eh? ..

Kwa majina naitwa Joseph Rono,  mi ni mkazi  wa  hapa  Cherangani.   Basi  ningependa  kutoa  maoni  yangu  kuwa  hiki  Katiba

kikiundwa na ikamilishwe, wananchi wa Kenya waweza kujua kwa kuwa mpaka sasa  ile Katiba iliyeundwa wengi wetu,  hasa

mimi,  sijawahi  kuiona.   Sasa  ningependa  katika  itakayoundwa  iweze  kukfikia  watu  wote  waweze  kujua  kwanzia  wanafunzi

mpaka raia wote.

Maoni yangu ingine ni kuwa; tungependa katika Katiba yetu kuwa tuwe na soko tayari kwa mazao tunayopanda katika sehemu

yety ya Kenya, tuwe na soko tayari ili tukiuza mazao hayo tuweze kupata pesa zetu kwa wakati unaojaa.

Maoni  ingine  ni  kuwa,  wakenya  walio  washamba  makubwa  na  walipata  kwa  njia  ya  haki  waweze  kuwa  nazo  na  yale

yaliyonyakuliwa serikali iweze kutoa na waweze kugawa ama ibaki iwe ni mali ya umma na iweze kufanya kazi ambazo zilikuwa

zinatengewa kabla hazijanyakuliwa.

Ingine ni kuwa; kuna watu walio na maploti zaidi wengine wanamploti  hata  500.   Ikiwa  ulipata  kwa  njia  ya  haki  sawa  lakini

kama walinyakuwa mali ya uma iweze kurudishwa na sheria iweze kuchukuwa nafasi yake.

Maoni ingine ni kuwa kume kuwa na pengo kutwa kati ya matajiri na masikini.  Kwa maoni yangu sababu moja ni hasa sisi watu

wa sehemu hii ni kuwa tuliwekwa katika hali ya soko huru bila sheria  yeyote  kufuatwa.   Tungependa  hiyo  soko  huru  iwe  na

masharti ama iwe na sheria inayolinda upande yote, wakulima, wafanyi biashara na wale wanaoagiza bidhaa kutoka nchi za nje.

 Basi tumekuwa na huo pengo tena kati  ya matajiri na masikini  kwa  sehemu  kubwa  ama  sehemu  ndogo,  ufisadi  umechangia.

Imekuwa  ni  kuwa  wale  matajiri  wanaendelea  kuwa  matajiri  na  masikini  wanaendelea  kuwa  masikini  sababu  ya  kuwa  mimi
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naweza kuwa na bidhaa kama mahindi na haina hata nikuwa na mahindi gunia 1000 ile gharama nilitumia na ile mapato nitakayo

pata bado nitabaki tu masikini sababu hautaweza kufanya kazi kulingana na yale mapato ama malipo unayolipwa.

Maoni yangu ingine ni kuwa, rais aweze kuenda vipindi viwili ya miaka mitano.  Rais aweze kuenda ama achaguliwe kwa vipindi

viwili ya miaka mitano.  Na tena ninatoa maoni yangu kuwa wabunge nao waweze kuchaguliwa mara mbili ikiwa atafaulu, mara

ya tatu basi mwengine aeze kusimama hata ingawa yeye ni popular katika sehemu anakotoka.

Tena upande katika upande wa mahakama, sheria ambazo ziko watu wengi hawajui.   Ndiposa  ningependa kutoa maoni yangu

kuwa sheria ya mahakama katika nchi hii iweze kufunzwa katika mashule na waone njia ingine ya kuweza kufikia raia mafunzo

ya sheria kwa sababu watu wengi wameweza kupoteza mali zao kwa kukosa kujua.

Tena  ningependa  kuongeza  juu  ya  hiyo  mambo  ya  sheria  kuwa  watu  wengi  hawawezi  kukodisha  mawakili  sasa  tungeomba

serikali waweze kuajiri mawakili ili raia wenya hawana uwezo ya kukodisha,  wawe wakienda mahakamani na wapate  mawakili

ya kuwakilisha kwa wakati  huu katika mahakama zetu, sheria sana napendelea upande wa matajiri hasa  sababu  ya  ufisadi  ile

mwenye  anauwezo  kufanya  kitendo  na  uwee  kuenda  bila  hata  kufungwa  kwa  sababu  ya  uwezo  ule  unayo  yaani  ni  pesa.

Unaona sasa pesa kama njia ya kuweza kuvunja sheria.  Mwisho.

Com. Dr. Maranga:  Yah, mwisho

Joseph Rono:   Mwisho, sheria hii yety ya  Kenya  katika  mahakama,  nilikuwa  nimesema,  iweze  kupatikana  kwa  watu  wote

kwa njia ya kuweza kueleweka kwa njia rahisi tuseme.  Nafikiri kwa hayo nafika mwisho ya yale nilikuwa nayo.  Ahsanteni.

Com.  Dr.  Maranga:   Wilson  Arabi,  Magut  K.  Charles,  Samuel  Mulea  Siwa,  Samwel  Okaya,  dakika  mbili  tafadhali

upendekeze haraka haraka eh? Kwa ajili ya sasa.

Samuel Murei:  Halafu niongee?  Ooh.  Mimi naitwa Samuel Murei.  Maoni yangu ni kama ifuatavyo.  Ningependelea serikali

ya majimbo ipatikane.   Halafu pia katika nchi kuwe na vyama tisa kulingana na kila jimbo.  Halafu baada  ya hapo kupatikane

viti ambayo vyama hivi tisa, kila jimbo iwe na chama kwa mfano labda hapa Rift Valley tuite labda chama chetu R.P.F.  chama

ingine  iitwe  hivyo  namna  hiyo.   Halafu  baada  ya  hapo  kutokee  labda  vyama  visivyoweza  kuwa  na  nguvu  ya  kutengeneza

serikali, hapo sasa tuite hiyo serikali ya mseto.  Baada ya ipatikane serikali ya mseto.  Hayo yamekwisha.

Upande wa mashamba ningependelea hivi; hapa tunamatatizo ya kusema kwamba kuna wanyakuzi wa mashamba, kabisa wapo

lakini  hayo  mashamba  yarudishwe  na  yakisharudishwa  ibaki  kuwa  rasili  mali  ya  jimbo,  isije  ikageuzwa  kwamba  wagawie

wananchi.  Kuna mashamba  mengine  pia  ambayo  sisi  raia  tunayo,  mara  nyingi  huwa  tunauza  mashamba,  naweza  kuwa  nina
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shamba lakini ninauza.  Baadaye ninabaki kuwa squatter.   Kesho yake asubuhi ninadai serikali kwamba tunadai kwamba “sina

shamba”  hiyo  pia  ningefikiria  Katiba  hiyo  iangalie.   Pili  kuna  mashamba  ambayo   tunaishi  ndani  na  kkumfirika  kwa  mfano,

unaweza  kukuta  mashamba  karibu  ekari  1000  na  watu  wameishi  kwa  ma  point  mapoint,  na  hayo  mashamba  ni  mashamba

yenye rutuba na hiyo hiyo pia haizalishi nchi, kuleta mali kwa nchi na kunabaki  kwamba  ni  nchi  ambayo  watu  tumekaa  lakini

haitusaidii.  Kwa  hivyo  maoni  kamam  hiyo  ningeangalia  kwamba  hayo  mashamba  ambayo  yameenda  mpaka  imefika  mahali

ambapo haipatii wananchi nguvu na kubaki kuwa masikini, serikali ingetahifisha hayo mashamba.  Halafu yakishatihifisha  tuwe

na munda mwingine  watu kwenda town halafu shamba ilimwe na kampuni halafu ijaribu kuinua nchi.  

Haya upande wa ma-title ambayo sisi tunayo kama wa nini, tupatiwe  miaka  kwa  sababu  tunatabia  ya  kuuza  kwa  sababu  ya

uchumi, mambo imeshakuharibika unaona ni afadhali niuze halafu nipate pesa,  kuwe na miaka mingi kidogo ya kuzuia nisiwe na

nguvu  ya  kuuza  shamba  kama  ninavyofaka.   Hiyo  shamba  ibaki  plus  kuzalisha,  kuleta  uchumi  ndani  ya  nchi  kwa  sababu

ninaweza kuuza kwa sababu ya shida point point mpaka hiyo shamba kama miaka 10 itaisha tu acre  kumi … itaisha ikiwa hiyo

shamba  inaweza  kuwa  na  watu  100.   Kuwe  na  kitambo  fulani  ya  miaka  kwa  hii  ma-title  kama  miaka  50  labda  pengine

kupatikane mabadiliko kwa sababu haya mashamba yakiendelea na watu wanaongezeka pengine haya mashamba katika  nchi

itafurika tu halafu itabaki kuwa maskini.

Haya  upande  wa  utawala,  nguvu  hizi  za  rais,  ningependelea  kabisa  ivunjwe  na  kuweka  na  kutawanya  hii  madaraka.

Watawanye madaraka, iinge tu liwa haoni ma nini.

Upande wa ma-chiefs ningeonelea ibaki hivyo kwa sababu kuna ukabila.   Ukabila ni  jambo  moja  kubwa  sana  na  kizima  iko

kuna makabila inaweza kuwa imekaa kwa eneo na kwa sababu wanauwezo wanaweza kupitisha ile kitu ambayo tu wanataka

kwa sababu wananguvu ya kura.  Nafikiri ingekuwa inakaa tu hivyo.  Haya….

Com. Dr. Maranga:  Umemaliza madakika

Samuel Murei:  Nimemaliza.

Com. Dr. Maranga:  Yes, na ulisema vyama 9

Samuel Murei: Ndio

Com. Dr. Maranga:  Kila moja na majimbo

Samuel Murei: Ndio
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Com. Dr. Maranga:  Majimbo itakuwa ni ngapi?

Samuel Murei: Nafikiri majimbo ya nchi ni ngapi sasa?  Nafikiri ni 9

Com. Dr. Maranga:  Ni nane.

Samuel Murei: Ni nane, ooh labda iwe nane (laughter)

Com. Dr. Maranga:  Ahsante sana, okay tuharakishe kila mtu point moja moja,  siwa yako.  Ezekiel Baromi.

Ezekiel  Baromi:   Ahsante  sana  ma-commissioners.   Ninaona  points  ambayo  niko  nayo  watu  wamemeza  mingi  lakini  kwa

sababu nina point ya kusisitiza hapo….

Com. Dr. Maranga:  Na kama imemezwa, tafadhali mfanye haraka.

Ezekiel Baromi:  Probably ninakitu ambayo hakusema.

Com. Dr. Maranga:  Yes

Ezekiel Baromi:  Sasa tulikuwa tunasema presidential  elections kuna …. Nilisoma kwa kitabu cha … Ezekiel Baromi.  Yash

Pal Ghai kuna  nchi  kama  Bangladesh  ambayo  kama  bunge  kivunjwa  hata  rais  mwenyewe  atatoka  katika  ofisi  yake  na  high

court judges ama chairman ya bunge speaker awe in charge mpaka elections zifanywe.  Na  sasa  nilitaka president  a-vacate  the

office  na  all  presidential  candidates  should  be  equally  financed.   Wapewe  pesa  ya  kufnya  campaign  na  kufanya  campaign

through out the country na apewe usalama ya kutosha.  Na kama chama fulani itaanza kuleta interference,  iwe disqualified.  Na

the use of radio na television iwe vile vile wapewe hawa.  Wote wa chama ambayo wanatawala pamoja na wale wa upinzani ili

wapate campaign yao without discrimination yaani interference at all.  Na  security tusemem judiciary ningependelea upande wa

judiciary iwe independent halafu kama pengine wakati hawa wanafanya campaign, pengine judges hawawezi kuongopa sababu

pengine walikuwa wanachaguliwa na rais.   Anaogopa akipata  kujua kwamba “sijui rais atasema nini” kwa hivyo tunataka  iwe

independent  halafu  judiciary  commission  ambayo  ita-appoint  judges  pamoja  na  judiciary  commission.   Commission  zengine

ziwekwe also kama electoral  commission halafu iwe independent vile vile.  Halafu wakati  kama kuna  pengine  makosa  wakati

wanafanya election,  kama  chama  chochote  itavunja  sheria  ya  uchaguzi  wanaweza  also  tu-disqualify  kama  wanaona  wengine

wame…. Sababu kama wengine wanauwezo zaidi wataweza kuangamiza wale wengine.

Na kuna tena mimi nilitaika kuongea kuhusu salary review commission iweko ambyo watakuwa wakiona salaries ile the highest,

pengine ikiwa the highest inakuwa ya rais na the smallest pengine iwe ya sub-chief,   na  kuna  wengine  ambao  wengine  katika
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Kenya hii wana salaries mingi zaidi wakati kuna watoto ambao wanaitwa hata chokora  ambao hawawezi kupata  hata kikombe

cha chai kwa siku.  

Hii commission iangaliwe sababu mimi ninaona watu ambao wako katika ofisi kubwa  kubwa wanatka kuendelea kwa salaries

mpaka saa  hii mi naona wabunge bado  wanatakikana waongezwe na juzi sijui ilisemekana  salaries  yao  ni  400,000.   waalimu

walilia  kwamba  wanataka  waongezwe  mshahara,  wakasema  hakuna  pesa.   Sasa  utaona  kwamba  huyu  mwalimu  aki-retire

pension ambayo mwalimu atapata, a lump sum haiwezi kufikia hiyo 400,000 ambayo mjumbe anapata kwa mwezi moja which I

think inaonekan its too unfair.  Kwa hii commission tena,  tuseme nilikuwa natetea wazee wengine kama sisi ambao ni retirees.

Hao wazee wame-serve Kenya very well for more than 30 years  na utashangaa kwamba huyo retiree tena akipewa lump sum

haiwezi kufika 400,000  shillings ambayo inaweza kuisha haraka.   Na  sasa  ile ambayo inabaki a ¼  ya  salary  yake  nilishangaa

juzi ambao wakati waliambiwa waende wapate pesa zao kutoka post office.  Unapata wengine ambao hata hawaoni njia,  kuna

mzee…

Com.  Dr. Maranga:  Just pendekeza, upendekeze, yah kwa hivyo…

Ezekiel  Baromi:   Retiree  mmoja  ambaye  alikuwa  anashikwa  mkono  naile  yote  ambayo  alikuja  alikuwa  anakuja  for  2000

shillings na huyu mtu hawezi kushika jembe aende shambani tena.  Si hii … mimi napendekeza hat wakati  wana-review salaries

wa review pensions because  right  now  Kenyans  mtu  ambaye  anaearn  less  than  10,000  shillings  tuseme  hana  kitu  kabisa  na

taabu anakula taabu kubwa sana.

Mimi ningependeleza  tena  language  Swahili.   Sioni  kwa  nini  tunaona  haya  ya  lugha  yetu  kuzungumzwa.   Kama  wakati  wa

sherehe ya Kenya, kama siku ya independence, kuna kabila nyingi millions Kenyans ambao wanataka kusikia hotuba ya rais na

hiyo rais wakati yote huwa anasoma kwa lugha ya kizungu ambayo wazazi wengi hawawezi kusikia na he is addressing millions

of Kenyans.  Mimi ningependekeza kwamba Swahili iwekuwa national language hata itumike katika bunge hata masomo katika

shule waanze.   Sisi tulianza kutumia kiswahili kutoka standard 4 mpaka 4 na tulikuwa tunajua kiswahili kweli kweli.   Tanzania

wamefaulu  sana  kwa  hii  na  sioni  kwa  nini  ukienda  uingereza  ambayo  wazungu  wako  a  German  anazungumza  Germany,

mfaransa anazungumza French, kwa nini tuone aibu ya kuzungumza lugha yety ty.   Kwa hivyo official language ni naona should

be kiswahili.

Ningependekeza hata niletee akina mamam hapa kama itawezekana.

Com. Dr. Maranga:  Na umalizie hapo.

Ezekiel Baromi:  Nitamaliza
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Com. Dr. Maranga:  Yeah

Ezekiel  Baromi:   Inaenda  kwisha,  tuseme  ningependelea  kwamba  kwa  sababu  hawa  wanawake  wanalia  hawana  uwezo

kupingana na wanaume kuwa na representative  ya  akina  mama  katika  kila  district  moja,  halafu  wenyewe  wataona  vile  wata

campaign.

Sasa appointments ya elections ingine hiyo ndiyo hiyo tu,  nafikiri wacha niwachie kama .,.,. nipatie nafasi nyingine.

Com. Dr. Maranga:  Ahsante, John Wamalwa.  John sijui ni saronee au Serone, Daniel Ngato, tafadhali , Mrs. Nato.

Daniel Nato:  Kwa majina naitwa Daniel Nato  na kwa ajili ya mengi ambayo nilikuwa nimetarajia wenzangu wamezungumzia

hayo.  Nitazungumza mafupi kama mbili au tatu hivi.  Neon la kwanza ambalo nimeonelea katika nafasi hii, mimi nitaingia chini

ya  serikali.   Kwanza  nchi  yangu  iwe  na  mwanachi  vile  tunaweza  kuwa  pamoja,   kwanza  hii  Katiba  iwe  ya  kusemekana  ya

kwamba mimi mwananchi wa Kenya ambaye sasa niko nafanya, natengeneza Katiba ya nchi yangu.

Neno  la  pili,  upande  wa  serikali,  mambo  ya  president  wamezungumzia  mimi  nitazungumzia  upande  wa  local  government.

nazungumzia upande wa local government natokea chini kabisa kwa nafasi ya mzee wa mtaa ambao serikali inasimama juu yake

na hiyo ndio anaumia katika nchi hii ya Kenya.   Jambo lolote likitokea mzee wa mtaa kwa hivyo napendekezo mzee wa mtaa

apate mshahara kuto kwa serikali.

Pendekezo  langu  lengine  ni  kulingana  na  hali  ya  uhuru  wa  nchi  yetu.   Ingefaa  zaidi  sana  mimi napendekeza  serikali  yetu  ya

Kenya,  mwananchi  mahali  amekaa,  awe  mwananchi  wa  Kenya  na  yeye  anakaa  mahali  pepote  katika  nchi  yetu  bila  kuleta

mambo ya majimbo.  Mambo ya majimbo ndio ukabila.  

Nikifikia nafasi ya mashamba watu wamesema zaidi kwa upande wa mashamba, kila mwananchi wa Kenya awe anapata  haki

katika  Kenya.   Tusiwe  na  squatters  katika  Kenya  ikiwa  nchi  yetu  sisi  tulitawaliwa  na  mzungu  tukawa  ssquatters.   Saa  hii

squatters  haiwezi  kuweko,  watu  wale  wako  na  mashamba  acre  10,000  na  zote  hizi  wengi  walinyakuwa  kwa  nguvu  hata

hawakupata kwa njia ya haki,  hio zichunguzwe na kila mwanchi awe na  shamba  katika  nchi  yetu.   Nikiingia  mahali  pale  mtu

ambaye ako shamba awe na acre 50.

Nikienda  kwa  upande  ya  mahakama:   mahakama  ndio  inachangia  hapa  kwetu  nafasi  ya  afisadi  kwa  sababu  utapata  polisi

amefanya kazi kweli, amepeleka mtu mahakamani na unapata mahakama inachukuwa hiyo kesi inakaa kwa muda wa miaka 10

na kesi kidogo ambayo inafaa kuisha haraka.  Sasa ninapendekeza hawa watu ambao kama ni kesi  ya state,  mtu amechukuliwa

kwenda kufanyia state ushahidi na kesi haikwishi haraka, state iendee kulipia huyu mtu transport ya kuenda na kurudi hata kama

miaka 10 state iwe inalipa badala ya mtu kuenda huku mahakam imekalia hiyo kesi haitaki ikwishe haraka.
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Nikirudi kwa upande mwengine, mambo ya ukulima, mwananchi amesound,  anajua kazi idara inayosimamia  ukulima  isimamie

mambo ya mbolea sababu wamechukuwa mtu ambaye sio wa hapa na hajui mambo ya ukulima ndio amepewa nafasi ya kuuza

mbolea,  mwananchi  anaendelea  kuumia.   Kwa  hivyo  Katiba  ambayo  inaenda  kutengenezwa,  kama  mbolea  inahitajika  hapa

mbolea isimamiwe na wananchi wa Kenya wenyewe na kwa idara ambayo inasimamia ukulima.

Tukienda kwa upande wa mazingira, mambo ya mazingira ingefaa sana serikali ichunguze tujue mambo ya misitu vile inatakiwa

isikatwe, mambo ya miti ile ambayo watu wamepanda nyumbani, kama wanataka watu wasikate miti ya nyumbani, sitima ipite

kwa kila nyumba ili watu wapate  moto  ya  kupiakia  na  vitu  vingine.   Na  mambo  ya  mtoni,  utapata  walipima  mto  na  hii  yote

ilitokana  naserikali  ambayo  walikuwa  watu  wa  survey.   Wamepimia  mtu  mpaka  kwa  mtoni  imekwisha.   Hiyo  yote  Katiba

ambayo  inaenda  kuundwa  ichunge,  mazingira  kulingana  na  survey  vile  imefanya  nayo  ipate  kutii  mambo  ya  mtono,  isiende

mpaka inapimia mtu ndani ya mtoni.  Kwa hivyo mimi naonelea Katiba hii impe  mtu  nafasi.   Kama  kitabu  ya  Mungu  inaitwa

Bibilia ianfikia kila mtu yeyeto ambaye anaparticipate  kwa  ukristo,  kwa  nini  Katiba  nayo  isifikie  kila  mwananchi.   Hiyo  yote

itengenezwe iuzwe kwa duka kama Bibilia inavyouzwa kwa sababu ni haki ya mwananchi.  Kwa hayo machache,  naona ndio

nimefikia.  Nina mengi lakini hayo mengi imezungumzwa na wenzangu.

Com. Dr. Maranga:  Ahsante, Isaac Litur.  Halafu Dismas Kiongoi, John Selenee.   Eliud Kipkemboi, Daniel Abondi,  huyo ni

nani?

Background Interjection:  Eliud Kipkemboi

Com. Dr. Maranga:  Okay

Eliud Kipekemboi:   The review commission,  I  would like to highlight some few issues here.   The registration of our  …  my

names are Eliud Kipkemboi.  I would like to highlight some few issues here.  The registrationof a party should not be  restrained

by the government as long as it has gone through the electoral commission.

The government should adopt  the federal  system  in  order  to  achieve  development  in  each  state.   The  freedom  of  assembly.

Opposition parties should be ranted permission … point number one, the registration of a party should not be  restrained by the

government as long as it has gone through the electoral commission.

The  government  should  adopt  the  federal  system  inorder  to  achieve  development  in  each  state.   Freedom  of  assembly.

Opposition parties should be granted permission to all meetings or  rallies without government interference.   The public vehicles

used by the Kenyan government should be economical not the current vehicle which consume a lot of fuel and very expensive to

maintain.  The presidential escort should be reduced in order to economise the government expenditure.
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Proposals:  the review commission should publish hand outs to be supplied to Kenyan citizens before the adoptation of the new

constitution in order  for the Kenyans to know the picture of the new constitution.  The general elections should be held under

the new constitution.  Thanks.

Com. Dr. Maranga:  Daniel Apongi ama Apong’i

END OF SIDE A TAPE 5

Daniel  Apong:   … Nataka  niseme hapa kidogo.   Jina ni Daniel Apong, Erengna nataka niseme hivi, katika kikao  yetu  hapa

nataka tujulikane kama ni wananchi wa Kenya.  Ndio tuko Kenya lakini hatuangalii wengine wale iko (not clear) katika sisi wale

tuko  mbele.   Wale  wako  humo  wamekuwa  sitenge  katika  nchi  hii.   Isipokuwa  ng’ombe  wanakamua  lakini  mambo  yao

haijulikani na  sisi  tunasema  tuweke  Katiba.   Na  hii  Katiba  siku  gani  itaandikwa?   Katiba  hii  inamaliza  miaka  kumi  na  bado

inaongezwa na wakati  gani itaandikishwa tumalize ama tukuwe watu ya Kenya?  Eeh?  Iandikwe na  hakuna  (laughter).   Eeh,

kabisa sababu tunasema tuko huru lakini hakuna.   Kwa  nini  maneno  ingine  izungushwe  kama  sisi  ni  watu  wa  Kenya  kamili?

Tulipata uhuru ama bado, kunyumenyume?  Wananchi tuseme nini Kenya yetu?  (laughter)  unajua tunacheka na taabu iko ndani

yetu.  Tuko na shida kama mimi saa hii, hata point hakuna,  mzungu aliondoka akaniwacha mimi hapa tu, haya ule …

Com. Dr. Maranga:  Mr. Apong

Daniel Apong:  Yes

Com. Dr. Maranga:  Mzee Apong …

Daniel Apong:  Mimi nasema kidogo tu

Com. Dr. Maranga:  Eeh Daniel

Daniel Apong:  Daniel , Ahsante sana

Com. Dr. Maranga:  Tumekwambia hivi ….

Daniel Apong:  Eeh
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Com. Dr. Maranga:  Hapo sio wale wananchi unahutubia.  Ni sisi hapa ndio tume,

Daniel Apong:  Si ndio mimi ….

Dr. Com. Maranga:  Hata hawa wananchi wakiwa 200 hata 1 tutakupa nafasi uongee.

Daniel Apong:  Ahsante

Com. Dr. Maranga:  Kwa hivyo wewe hapana jail maneno ya wananchi, wewe ongea shida ziko na mapendekezo.

Daniel Apong:  The..

Com. Dr. Mosonik:  Haya, na tumekupa nusu dakika.

Daniel  Apong:   Basi ahsante sana,   na sasa  ahsante sana.   (laughter)   si  wale  wanakaa  hapa  wako  na  shida  si  mimi pekee

yangu nitazungumza.  Naeleza kulingana na vile tumejaa hapa mashida yetu.  Naeleza D.C.  na wewe kama uko  hapa  unisikie

vile naongea.  Hii ni kilio yetu kwa nyinyi wakubwa ama wewe siyo mkubwa mbele yetu?  (laughter)  basi  usikie maoni yetu, si

tunalia.  Mbona hata saa hii mimi hata hakuna viatu ya rangi navaa akala.   Viatu ile yakukimbiza ng’ombe (laughter).   Ni kweli

kabisa hata kukufa hapa ni shida kabisa.   Barabara  tu,  kweli kabisa  hata D.C.  hauwezi kuona huruma kwa hii watu wanakaa

wazi wazi ahsante sana.   Pendekezo yangu ni hiyo mimi ni mturukana lakini nakaa area  hii.  Nimekuwa  mzaliwa  hapa  kutaka

kuongea  hata  kinandi  nitasema  sawa  sawa  hatakama  (kinandi).   Eeh  ahsante  sana,  lakini  Katiba  iandikwe  mara  moja.   Hii

Katiba  inakaa  mamiaka,  miaka  mingi  inaandikwa  ndio  bado.   Wengine  wamekuja  wameacha  Katikab  haijaandikishwa

(laughter)  yangu ni hayo.

Com. Dr.  Masonik:   Ahsante  sana  mzee  Daniel  Apong  (Laughter)   John  Sicharange,  Edward  Muluta,  Joshua  Wambogo,

tafadhali ufupishe, tafadhali.

Joshua Wambogo:  Yangu ya kwamba mimi naitwa Joshua Wambogo na kitu ile ambaye mimi nakuja kutoa hapa ya kwamba

ni hii.  Katika wasichana wetu wale wako manyumbani, na kijana wetu wale wako nyumbani, tunaona kama kuna  shida  sana

kijana anashika mtoto akawa  na  mimba.   Vile  vile  anataka  awe  na  6  na  hakuna  mmoja  ataenda  naye.   Shida  hiyo  ikarudia

wazazi.  Ningetaka kusema hii mapendekeo yangu; msichana akiwa na mimba ya  mtoto  yule  aende  naye  sababu  hata  akiishi

milele na milele atapata bibi.

Ingine ningetaka kusema akiwa yeye anatungwa yeye, hawa wawili kwa sababu walikuwa pamoja wasomeshe huyo mtoto.   Ile

nyengine  nataka  kusem,  msichana  yule  anajibunisha  kazi  ingine  ya  kusema  (not  clear)  nani  mimba  hii  anaweka  wewe?
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Ananyamaza, ni kama mbwa iliweka, lakini hiyo ni makosa.   Aseme ni mtu sababu alizaliwa na mtu.  Kwa hivyo sasa  ningetka

kusema yule mtoto asomeshwe na watu wawili naye yule msichana asiwe akienda kutafuta mtu mwengine iwe ni pahali anakuta

ya kufanya kazi.  Hiyo itoke hapa.  

Ile ingine, wakati  tunakaa hapa tunasikia iko mali ya serikali na mimi sijui serikali iko  wapi.   Hata  sasa  mimi nazeeka  sababu

analeta mtu wa serikali ananiuzia mimi pahali ya bei ghali an kitambulisho mimi napata  na yangu inaingizwa .   ningeuliza nitajua

serikali  ni  nani?   Sababu  ananiuzia  na  muita  serikali,  kitabu  na  pewa  na  inapigwa  muhuri,   nyumaye  ninahamishwa.

Ningependekeza namna hii, huyu mtu anauzia mimi mali ya umma na  si  yake  achukuliwe  hatua  sababu  amesomeshwa  sheria.

Hii ni mali ya umma na kwa nini anauza mali ya umma?

Pendekezo ingine ningetaka kusema katika ile watu tunachangua (not clear) sisi wenyewe tunachagua tuakasema tunawachagua

hapa.  Kwa hivyo mtu yoyote tukichagua hata akiwa ni nani, apewe mali ya serikali atumishe kama wale.   Kwa hivyo ile ingine

mimi nataka  kusema  hapa  tuna  taabu  moja  katika  ile  hata  ikiwa  ilirudiwa  na  wtu  nitarudia  kidogo.   Ile  wakili  tunamweka

anaweka kesi  miaka mingi kama mimi najua iko pahali inamaliza miaka  10.   ile  nyegine  nataka  kusema  ni  hii,  hiyo  kesi  mimi

niliapa ng’ombe na mimi natambua nikiiba.  Ni kwa nini mimi naekwa siku nyingi na nilitambua?  Ule nyengine nilikuwa nafikiri

itawekwa rumeni juu ya kufisha, sasa mimi natambua nasikia iko. Nafikiri yangu hapana endelea sana, nitawachia hapo.

Com. Dr. Masonik:  Okay, ahsante mzee.  Sasa  tutampa kila mtu dakika moja tafadhali.   Inaelekea saa  kumi na mbili.  Paul

Omboko. Martin ama Maritim Natonyo, yuko?

Background Interjection:  Nafikiri yuko

Com. Dr. Masonik:  Ehh?

Background Interjection:  (not clear)

Com. Dr. Masonik:   Martin mwenyewe ni mwengine yule, sio wewe?  Dakika moja bwana,  one minute only, just make the

most important point.

Maritim M:   Bwana Commissioner,  ahsante sana kwa kunipatia nafasi.   Mapendekezo  yangu,  kwa  vile  umeniambia  ni  one

minute … Maritim Matonye.  Muundo wa serikali mimi natoa mapendekezo yangu ya kwamba iwe federal  system, iwe mambo

ya majimbo.

Land  issue;  unajua  mambo  mengi,  ile  shida  ambayo  inatatiza  wakenya  sana  ni  kuhusu  mambo  ya  mashamba.   Mambo  ya

mashamba ndio imekuwa kama cancer katika nchi hii.  Sasa mi natoa pendekezo langu, minimum iwe economical kwa kuzalisha
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nchi mtu awi na 1.5 acreage na maximum I can give 500.

Secondly,  kuna watu ama makabila ambaye wako chini sana haswa primitive na sehemu zao zinakuja kaliwa na  watu  kutoka

sehemu zengine.  Ile kitu  ambayo  ninaomba  serikali  ichunguze  hapo  kusikuweko  na  immigration.   Waweke  sehemu  ambayo

inatengwa kwa minajili ya indigeneous.

Na kurudi mashamba ya serikali kama ADC ambayo serkiali inapatiana saa hii, ile kitu ambayo ningeonelea pendekezo langu ni

kwamba mambo ya squatters  imeshinda watu sana sababu karibu kila mtu ni squatter.   Sasa  mimi nasema  indegeneous  wale

watu ambao wanaishi karibu na hapo,  wale ambao wanatambulika tangu mzungu aende ya kwamba walikuwa wanaishi hapo,

wapatiwe nafasi ya kwanza kuhusu hizo mashamba ili makabila zengine zisipotee.

Kuhusu mambo ya federal system, nimesoma ya kwamba sasa provinces imeanza kuwa …

Com. Dr. Masonik:  Umesema hiyo federal system tick ehe, sasa ni zidisho one minute is over.

Maritim M:  Okay, ahsante

Com. Dr. Masonik:  Thank you, Alfred Masinde Munyonge

Alfred Masinde:   Ahsante commissioner (not clear).   Mimi  nazungumza  kama  mzee  wa  siku  ziliopita.   Nilikuwa  nalia  kwa

campa na wanaandika hii Katiba ….

Background Interjection:  Jina?

Afred Masinde:  Afred Masinde Manyonge

Background Interjection:  (not clear)

Alfred  Masinde:   Oh,  Alfred  Masinde  Manyonge.   Jambo  langu  linalo  nileta  mimi  hapa  kamishna,  mimi  nalia  sisi  wazee

tumenyanyaswa.  Unachukuwa watoto wa shule unawaletea video sasa inaharibu watoto hawasikilizani na wazee.

Upande wa mashaba, mimi tangu mwaka wa 28 niko hapa na sijapata  shamba,  nilinyanyaswa na ma-settler  wale waliobaki na

watu wale wengine wanaitwa director.   Sasa  hiyo  tukupeleka  maneno  hiyo  kwa  serikali  inasema  “kwenda  tu  maneneo  yako

mimi na kwisha sikia”  na unaenda sababu hakuna pesa ya kuhonga huko.
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Neon la pili, watu walifanya akili ya kusema hatutaki pombe,  katika Kenya kumbe ndio wanatuletea sisi bhangi na changaa na

dawa ya  kulevya.   Sasa  sisi  watu  wa  kula  busaa  tunachangaishwa  (laughter).   Tunaomba  hiyo  isaidie  sisi  wazee  hiyo  ndiyo

maziwa yetu ya wazee, busaa (laughter) ni hiyo ahsante sana (laughter)

Com. Dr. Masonik:  Ahsante mzee (laughter)  Stephen Kiguru,

Stephen  Kiguru:   Ahsante  sana  commissioner  ambaye  uko  pamoja  nasi  pamoja  na  staff  ambao  wamekuja  naye.   Mimi

nasema sitasema yoyote.   Naona saa  nimefika hali ya kuelewa ni mimi kinaendelea.   Yangu  ni  kusema  nimeshukuru  kwa  ajili

yenu, kwa kazi nzuri ambao nimefanya muda huu wote na mzidi kufikia  kilele cha kuokoa wakati  kwa sababu  now  mswahili

alisema ukingoja sana matumbo yataharibika.  Mimi kwa upande wangu nitatetea upande wa kanisa ya kwamba, makanisa yote

yasajiliwe.  Majina yangu ni Stephen Kiguru, mimi ni kutoka division hii ya Kaplamai hapa karibu tu.  Kwa hivyo ni kwa sababu

gani  niseme  juu  ya  kanisa,  makanisa  yamezidi  kuongezeka  hata  mengine  hayajulikani  yalitoka  wapi  na  mengine  hata  hayana

mwelekeo.  Ni vizuri pia hii freedom of workship ambayo imetokea tujue inatea makanisa gani.

Kwa  hivyo  sina  mengi  nimesema  tu  juu  ya  jambo  la  kanisa  ni  kwa  sababu  mengi  yamesemwa  na  kam  ulivyo  propsal  mimi

dakika moja naona imenitosha.  Kwa hivyo kwa hayo machache nawaombea baraka,  mtakapokuwa mkisafiri kuelekea mahali

mtaend  kupumezika  kwa  sababu  wakati  umekwisha  mzidi  kuwa  nasi  wakati  wowote  na  Mungu  awabariki.   Kwa  hayo

machache Mungu azidi kuwa nanyi.

Com. Dr. Masonik:  Thank you so much Stephen Kiguru.  Isaac Ewei, Samwel Kariuki, Donde S.  Tom, Augustino Terekon,

Mkalalio Emenum, James Mutai.

James  Mutai:           Kwanza napend  kushukuru  nafasi  ambayo  nimepata.   Wale  ambao  wamenitangulia  jina  langu  naitwa

James Mutai.   Wengi wameongea mambo mbali mbali lakini kwa upande wangu ningependa kupendekeza ya kwamba katika

tme hii ya Katiba ya kwamba ya kwanza ni mambo ya utumishi wa umma.  Utumishi wa umma umekuwa na corruption mingi.

Mtu anaweza kuiba ana achukuwe pesa  na badala  yeye kufutwa kazi na kufungwa anapatiwa transfer yaani kuonyesha aende

aibe mahali anapoelekea.  Kwa hivyo ningependeleza katika tume hii marekebisho ya Katiba,  badala  ya mtu kupewa uhamishi

ni kufutwa na afungwe.

Wengi wameongea kuhusiana na mambo ya kortini na hiyo pia sitaweza kugusia kwa sababu ya wakati.   Wengi pia wameweza

kugusia  mambo  ya  unyakuzi  wa  mashamba  na  maploti.   Unyakuzi  wa  maploti  ninapendekeza  ya  kwamba  wale  ambao

wananyakuwa maplot na mashamba ziweze kutwaliwa na hawa ambao wananyakuwa pia waweze kugungwa.

Mambo ya nominating MPs na president,  ningependekeza  ya  kwamba  president  ako  na  haki  ya  kupendekeza  ujumbe  lakini

asipewe wadhifa yoyote ya waziri.  Mambo ya majimbo, majimbo ni nzuri lakini jinsi vile wengine wanavyoelewa na kuipeleka
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wanaielekeza kwa njia ingine sio nzuri.  Mambo ya majimbo ninaipendekeza ya kwamba iweko na wale ambao wanaishi pale,

wakaaji ambao wanaishi pale wawe na uwezo ya kusimamia rasilimali na uongozi wa area hiyo na wale ambao wanakuja kuishi

pale wanahaki ya kumiliki na kustawisha mali yao pale.

Mambo ya uongozi … sorry mambo ya agriculture,  ningependeleza kama wizara ya agriculture na ustawi wa mifugo haitawaza

kusimamia na kuongoza wakulima wa Kenya hiyo wizara iweze kuvunjiliwa mbali kwa sababu hakuna kitu inasaidia wananchi.

Nitasema  ya  kwamba  mwananchi  amewachwa  kwa  sababu  yeye  mwenyewe  anajitafutia  soko,  wafanyi  biashara  wanadai

wamepewa furso ya kuagiza mbolea bila serikali kuwatetea  wananchi.   Kwa hivyo haina haja wizara ya kilimo ustawishaji wa

mifugo kuwekwa katika serikali yetu ya Kenya.  Ni hayo tu Mungu awabariki.

Com. Dr. Masonik:  Ahsante, Kiprotich Mbirir.

Kiprotich  Mbirir:   Mimi  ni  Kiprotich  Mbirir,  yangu  ingawa  imemalizwa  na  wengine  lakini  nitafuatilia  nitaomba  msamaha

mnisaidie niseme sababu nilikuwa nimepanga nikija hapa.  Kwanza kuhusu majimbo, mimi naunga hiyo sababu kuna watu katika

sehemu hii watu kweli ni mchanganyiko lakini ukienda sehemu zengine kama coast,  kama  Cnetral  huwezi  pata  mchanganyiko

aina hiyo.  Kwa hivyo mimi naomba Katiba, iundwe na kama ni forest katika Rift Valley, ilindwe na wenyeji ambaye…. Na yale

yatakayo tokea katika hiyo isaidie watoto wa wenyeji wa hapa.  Hiyo inaisha.

Kuna sehemu ingine kama hospitali, hospitali hapo awali, serikali ilikuwa inatibu watu bure na kupea madawa lakini wakati  huu

wanasema ni kugawa gharama lakini unapoenda katika hospitali unaangalia ufisadi imejaa kule ambapo.

Com. Dr. Masonik:  Pendekezo tutaelewa.

Kiprotich  Mbirir:   Mimi  napendekeza  hivi,  Katiba  iangalie  masilahi  ya  wananchi  katika  matibabu  kwa  sababu  wengi

wameumia hata unaweza kufa lakini hawaangalii vizuri.  Na  kuna kitu moja kama … tuna wazee wa mitaa ambayo imewekwa

na  serikali  na  wakapewa  uwezo  fulani  ambayo  sijui  ni  kwa  nini.   Mimi  niliponunua  shamba  yangu,  ilikuwa  hakuna  miti  hata

mmoja na mimi nilienda kwa forest  nikanunua miti na pesa  yangu na nikaja nikapanda na wakati  huu  ninaweza  enda  nikakata

kukata hiyo miti, minawezaenda na panga mpaka ninarudi, ninachagua mpaka ninashindwa lakini kuna siku itazidi nitakat moja

kutumia lakini utakuja ona mzee wa mitaa anazurura pale na kusema “wapi  permit?”  hii  permit  hii  inasaidia  nini  na  sijakatiwa

permit wakati  nilienda kununua hizo miti.  Kwa hivyo Katiba iangalie hapo  sana,  sababu  itakuja  kuwa  mchezo  moja  ambaye

italeta uadui kati ya wazee wa mitaa hata mpakakwa chief.  Sababu kila mtu ambaye ana akili unaelewa kabisa miti ni uhai ya

mtu na lazima ukate ingine na unaendelea kupanda.  Kama huwezi kuingia kwa forest  ambayo imekatwa miti mpaka imekwisha

na ni mali ya umma, halafu unakuja kuingilia yangu ambayo mimi mwenyewe ninaelewa? Hayo ni yangu.

Com. Dr. Masonik:  Ahsante.  Wesley Kandogor, 
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Wesley Kandagor:  Ahsante, sana kwa hii nafasi.  Mimi kwa majina naitwa Wesley Kandagor, mimi mkaaji wa hapa nitaenda

straight kwa bunge:  nigependekeza hivi, kama president anaenda kwa vipindi viwili, miaka 10 hata mbunge aende vipindi viwili.

  Na  hivi  vipindi  viwili,  miaka  5  inakuwa  ni  ya  kuchunguza  monitoring.   Tutakuwa  na  commission  katika  kila  constituency

ambayo  inachunguza  vile  anafaya  kazi.   Ikiwa  atafanya  makosa,  sasa  atakuwa  recalled  baada  ya  wakati  wa  pension,  kwa

sababu nimesikia kuna pension huwa wanapewa, hata pewa kwa sababu amefanya makosa.

La  pili,  naenda  pia  kwa  mishahara  ya  wabunge:   wasiwe  wao  wenyewe  wanapitisha  mishahara  yao.   Tuwe  na  commission

katika kila constituency ambaye wanachunguza kwa sababu kama mbunge huwa anafanya harambee kwa area  yake anafanya

kazi mzuri, then wacha report  itoke pale kwamba huyu mtu anahudumia watu vizuri.  Wasiwe wanaketi  kwa  dakika  moja  na

wanapitisha pesa na kuna wengine huwa wanlia wanapewa mshahara ya chini sana.  Kwa hivyo tuwe na commission katika kila

constituency ambayo wanatoa pendekezo kwa mshahara ya wabunge, sio wao wenyewe.

La  tatu  ni  kwamba  candidate  ama  wenye  anataka  kugombea  kiti  cha  ubunge,  councillor  ama  rias  asiwe  anaambiwa  resign

becaue that is a shed technique.  Huyu mtu  apewe  resign  na  agombee  hiki  kiti.   Akikosa,  sasa  tutakuwa  tumepoteza  utu  na

alikuwa na maoni mazuri ama alikuwa na maendeleo kuhudumia watu wake.  Kwa hivyo huyu mtu apewe ruhusa.

La nne; kuna pesa ambazo zinaitwa local authority transfer fund. LATF.  Councillors watoe mwangaza hizi pesa  ni ya wanachi

na warudi locational level.  We have locational development committee.  Wawe wakifundisha watu “hizi ni pesa zenu na mko na

kamati ya location”  ….

Com. Dr. Maranga: I think I have 2 questions. How do you certify a degree that it is,  a good degree?  For  example we have

so many institutions now which have come up and are  giving degrees.  How are  you going to differentiate the different degrees

we are getting in this country? Like now in this country we have private universities and so on.

Saidi Morris: I would

Com. Dr. Marnaga: no, that is one question.  Number two,  you are  saying the powers  of the president  remain the same. Are

you also suggesting that you want the president to be above the law?

Saidi Morris: (not clear) President?

Com. Dr. Marnaga: Correct should be above the law?

Saidi Morris: I am of that opinion.
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Com. Dr. Maranga: Thank you (laughter)

Com. Dr. Mosonik: And the degrees you did not tell us how to certify (laughter).

Saidi Morris: I would like those with first degrees must be from public universities not private.  That be  the condition. If it may

be added, please do so (laughter).

Com. Dr.  Mosonik: Thank you very much. Reuben Kiere,  William K.  tenai,  na kila mtu sasa  1/2  minute, you  know  we  are

getting to 6.00 p.m.

William Tenai: Asante sana bwana commissioner pamoja na wananchi ambao wako ndni ya nyumba hii. Kwa majina yangu ni

William Tenai, mimi ni mkaji wa hapa Transzoia, hapa Cherangani. Kuhusu utawala wa Rais; watu wote wamezungumzia juu ya

miaka tana au miaka kumi, kwa hivyo mimi naunga hao mkono, na zaidi ya hiyo nguvu iweze kuteremka chini.

Kuhushu  mapato  yetu  ambayo  inatoka  kwa  ukulima  wetu:  Serikali  imetuumiza  zaidi,  kwa  sababy  ya  kutulipa  malipo  yetu

ambayo ni mali yetu ambayo tungesaidiana  kwa  watoto  wetu  kwa  shule,  kwa  hivyo  tunachelewa.  Kwa  hivyo  ningeomba  ya

kwamba,  maoni  yangu  ningeomba  ya  kwamba,  serikali  iwezi  kufikiria,  juu  ya  kulipa  wakulima  pesa  zao,  na  iwekwe  katika

Katiba yetu. Hiyo ni sehemu ya pili.

Sehemu  ya  tatu  ni  ya  kwamba;  serikali  wakati  mwingine  wakati  wa  uchaguzi,  badala  ya  kutupia  raia  uwezo  wa  kuchagua

mjumbe  wao,  serikali  inaanza  kusema,  chagueni  mtu  fulani,  kama  kwamba  wananchi  hawawezi  kuchagua  mtu  ambaye

wangechagua. kwa hivyo ningeomba ya kwamba,  nguvu hiyo inatokana na ule nguvu wa serikali ndio inatupa uwezo ingine ya

kusema chagueni mtu fulani. Ningependekeza uwezo itoke kwa wananchi waweze kuchagua mbunge wao.

Sehemu ya nne, kwa sababu nakimbiza saa, ni sehemu ya uhuru ya kuabudu Mungu, kwa siku ambayo inawmwa hata na bibilia:

Nikieleza  hapo  kidogo,  tunaona  ya  kwamba,  wakati  mwingine  tunaona  kuna  dhehebu  ambayo  inaweza  kunyanyaswa  ama

kuumizwa, kuna kwamba,  siku ambayo knisa hilo inapumzika, inalazimishwa hata na watoto,  wao waende kusoma. badala  ya

kushiriki, maneno ya kiroho, pamoja na watoto, wao, watoto wanapelekwa shule kusoma na hiyo siki hata Mungu mwenyewe,

aliweza kunakili kwa kitabu ya bibilia.

Com. Dr. Mosonik: Hiyo ni siku ya?

William Tenai: Siku ya sabato ambayo utaipata katika kitabu cha kutoka ishirini, mstari wa nane, kumbukeni hapo.

92



Nikienda  kumaliza  ni  ya  kwamba;  kuhusu  watoto  ambao  ni  wasomi  wetu,  katika  nchi  yetu  tuko  na  watoto  wengi  ambao

wanasoma, lakini serikali haiwapatii kazi. Sijui tutasomesha hawa watoto  na mwisho wao wawe nani, watakuwa wakora.  kwa

hivyo ningeomba serikali, wafikirie jambo hili. tunaposomesha watoto, tunasomesha watoto, waweze kupata kusoma.

Nikimaliza  ni  ya  kwamba  tena,  uandikishaji:  Ikiwepo  andikishaji,  hs  wakati  wa  kuandikisha  jeshi,  ama  plisi,  wanasemekana

inahitajika watoto wa foot tano,  au sita,  na idadi yo imessemwa pengine wataandikwa atoto  arobini,  sitini, hamsini. Lakini kitu

ya  ajabu  ya  kusikitisha  watu,  watu  wanamwagoa  barababarani,  na  kuambia,  “kimbieni,mpate  kufika  hapa  haraka”.

Watakapofika  hapo,  wanachukuwa  watu  wawili,  ama  watano,  katika  district,  lakini  ile  idadi  walisema  kumbe  wamebeba

wengine  kutoka  mbali,  wamewekwa  kwa  lorry,  hlafu  wanaunganisha  na  wale  watatu,  wawili,  wanasema  tumeandika  katika

district hii, watoto sitini amd arobaini.

Nikimaliza, ningesema serekali iweze kusema ukweli, wasindganye watu, (laughter).

Mwisho ni ya kwamba katiba hii ambayo tumeandika leo,  inaweza kurudia watu wa Cherangani kama leo hapa tupate kusikia

Katiba hiyo? Asante, Mungu awabariki.

Com. Dr. Mosonik: Pengine swala lako tutajibu tukifunga. Tutarudia kujibu kwa ajili tulikuwa tumesema. Eliud Muturi.

Eliud Muturi: Kwa  cmmissiners,  nataka  kuzungumza  kidogo,  mswli  kidogo  na  ninaanza  kwa  rais:  Ningetaka  nguvu  za  rais

zipunguzwe, na watu wote katika Kenya, wawe chini ya sheria moja.  Mtu mkubwa, na mtu mdogo,  mtu masikini, na mtu tajiri.

Ningetaka  president,  awe  akichaguliwa  na  51%  ya  population  ya  Kenya,  na  makamu  wake.  Hapana  makama  kila  wakati

katolewa, wawe na tenure ya miaka yote pamoja.

Wafanyi kazi wote wa serikali, civil servants, top kama judges,  permanent secretary,  ambassedors  wote wakiwa vetted by the

parliament, na president anawateua baada ya parliament.

Tungetaka mambo ya foreign affair iwe ikifanywa na minister for foreign  affairs.  Minister  awe  na  minister.  tungetaka  idadi  ya

minister ya Kenya,  ipunguzwe katka  Katiba,  tuwe na kumi na saba  kama French.  Sisi sitajiri,  na tunakuwa na  minister  karibu

arobaine. Tungetaka hata utumishi ya president  ya pesa,  ya safari yake,  ni sisi tunalipa kodi  na ni lazima ziwe kama scheduled

kama board  zingine, zinapatiwa  miaka  ngapi.  Hata  ni  lazima  hata  hiyo  safari  iandikwe  ni  ngapi,  ambazo  zitakuwa  anatakiwa

kuenda nje. Afadhali afanye kazi baada ya wao kutembea.

Tungetaka mwananchi wa Kenya awe na kipande ya Kenya, Kenya citizen lakini sasa  kipande yangu ni Kenya na ni Mkikuyu,

huyu ni Mjaluo, huyu Mlughia, tungetaka iwe kipande moja ya Kenya.
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Mimi niko kwa unitary government. Tunataka mtu yoyote wa Kenya,  yake mahali popote  katika Kenya,  kwa sababu hata vita

ikitoka atachukuwa bunduki, na kwenda kupigana.

Tunataka mtu yoyote wa Kenya awe loyal to  the  state,  na  awe  tayari  kulinda  nchi,  yake  na  kufania  kazi  nchi  yake.  Nataka

mwananchi yoyote wa Kenya rudishe aliye na pesa hapa, iwe ndani ya Kenya, itumiwe katika Kenya,  na akiwa yuko nje,  huyo

si mwananchi wa Kenya.

Citizenship: Tungetaka yule yoyote msichana akiolewa kule, anakwenda kuwa citizen wa kule, huyo anaolewa na mtu wa kenya

anakuwa wa Kenya. Mtoto akizaliwa na mtu wa Kenya mwananume, ni mtoto wa Kenya, akizaliwa kule nje ni wa kule.

Kupiga  kura:  tungetaka  tukipiga  kura,  watu  wote  wapige  kura  ya  Kenya,  kura  moja  kama  vile  tumepiga,  na  watu  wote

parliament  wanapaiwa  mshahara  moja.  Kwa  hivyo  wapatiwe  watu  wa  kuwakilisha  sawa  sawa  katika  Kenya.  Mtu  mmoja,

wengine sasa.  Ikiwa ni kuraelfu hamsini watu wawe to,  ikiwa ni councillor katika wadi wapatiwe the same number ya wapiga

kura kwa sababu wanapatiwa mshahara pamoja.

Tenure of office ya president:  Tungetaka akae  term mbili peke  yake,  na aende na president  akichaguliwa atoke  kutoka miaka

helahini na tano kuenda juu.

Elimu: Awe graduate na ambaye ana-track  record  na kazi amekwisha  fanya  hapo  mbele  ya  kuonyesha  ya  kwamba,  alikuwa

amepita paa hiyo.

Tume zote za serikali, kama hii ya commissioner hii imechaguliwa, na hii ingine ya kura na zingine, zote zipatiwe katika sheria na

ziwe zikichaguliwa graduate,  ambao wao na integrity na maisha ambayo wako na heshima ya kazi yao wamekwisha fanya, na

zaidi iwe watu wanahusika na sheria, ili waandikwe katika kufuata na sheria. 

Wakati namaliza ningetaka katika gender. Tungetaka wamama, nataka vile tuwe pamoja wmama ni wengine kushinda wanaume

katika state,  lakini shida yao hawawezi,  hawanauwezo wa kusimamia kura kwa sababu hawana pesa,  na harassment  ambayo

inafanywa na  youth,  vyam,  tungetaka  kuwe  na  sheria  kali  kulinda  harassment  ya  wakati  wa  uchaguzi,  na  tungetaka  mjumbe

akichaguliwa awe councillor amaliza mika tano. Pefection, hatuna katika dictation hi. Hiyo ni political corruption,  na kusifanywe

by election kw ajili ya mtu kuenda kuhama, akae  parliament azungumze vile anataka,  miaka tano,  ikwishe, by-election inatumia

pesa yetu nyingi, na watu wanaumizwa katika by-election, raia na hatunetaka kitu kama hiyo.

Tungetaka elimu ya Kenya,  ipangwe kama ya zamani. Tulisoma na Carl  Frnacis,  kitabu  mbayo  ilikuwa  mihakama  mazuri,  na

Durel,  sasa  vitabu  vinaanguka  vinabadilishwa  bada  y  miaka  tano  inakuwa  uneconomical  kwa  state,  na  uneconomical  kwa

wazazi.Tungetaka elmu, isingiliwe na siasa. Twataka waalimu walie na experts waendeshe kazi ya elimu.
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Local governemtn ipatiwe kazi ya kufanya hata mkiipatia federal system ni bure.  Tunataka council kwa sababu,  kila sehemu ya

nchi, inatakiwa kupatiwa maendeleo hapo, na pesa wanayotoa kule watumie huko, na wwe wakipatiwa pesa zingine, na serikali

kuu, na tuwe n hki y akunandika watu wao wakubwa, na kufua.

Wafanyi kazi: Tungetaka watu wote wafanyi kazi wa serikali, wajiondikishe mali zao, hata M.P.  na councillor,  na watu wanaiba

mali ya serikali, wawe sheria moja ya kunyangwa kama wale wengine. Kw nini mnanyonga mtoto kwa kuiba kibeti  y amam, ile

ina only nappy, na mnaacha mtu ameandikwa kazi ya serikali, anaiba millions ana millions of money? Hapa councillor ningetaka

wachaguliwe, kutoka standard 8, walio na kizungu, na Kiswahili.

Lugha yetu, iwe kiswahili, na international, iwe Kiingereza, kwa sababu ni lazima tu-communicate na watu wengine katika dunia.

Agriculture ndio ya Kenya ambayo inaweza kuandika watu wengi. Tungetaka budget iwekwe ya agriculture, na ma-corporate,

kama corporate zilikuweko, K.C.C. zirudishiwe wananchi waziendeshe, na ili watu wengi wawze kuandikwa katika ministry of

agriclture. Hata wataandika watu namna gani? Thank you commisioner nimezungumza zaidi.

Com. Dr. Mosonik: Asante.

Eliud Muturi: Lakini saa hakuna.

Com. Dr.  Mosonik: Vile Mzee Muturi ame-summarise,  bado  tuna watu wachache,  kama  kila  mtu  angesema  tu  neno  moja,

tuatwasikia wote suuti kwa machine. Tafadhali M. sijui ni Macharia na Gichohi, it’s the last time, just one word please.

M. Gichohi: (not clear)

Com. Dr.  Mosonik: Nisha nasirika,  nasikia iko mbele.  One word each,   so  that  they  all  get  in  the  machine  in  terms  of  our

presence here.

Michael  Gichohi:  Kwa  majina,  ni  Michael  Gichohi.  Yangu  ni  machache  kwa  sababu  mengi  yamezungumzwa.  Haswa

ningezungumza kuhusu majeshi yetu ya Kenya. Majeshi wale wanalinda nchi, na polisi,  na majeshi ya prison,  hawa wanatakiwa

wasisimamiwe na rais.  Kuchaguliwa kama kwa mfano sasa  kwa,  kamani kamishna wa police,kuwe na tume ya kuchagua hoo

watu,  kuchunguza  elimu  yao  na  uwezo  wao  wa  kufanya  kazi,  na  wapewe  nafasi  ya  kusimamia  kazi  yao  kamili.  Ndio  ikiwa

kutatokea  makosa  kidogo,  huyo  kamishna  mwenyewe,  anasmamishwa,  ama  anaambiwa  ajiuzulu  ndio  kukiletwa  mwingine,

anachunguza maneno ya  huyo mtu kwa njia nzuri. Kwa mfano, kama sasa, kamishna wa prison,  inasemekana Nyeri  kuna watu

waliouwawa, na huyo mamishna bado ako kwa kazi.
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Com. Dr. Mosonik: Tafadhali, unapendekeza?

Michael Gichohi: Sasa hiyo nimependekeza kuwe na tume ya kuchagua watu kama hawa.

Halafu ya pli ni hii neno kitu kidogo, katika Kenya. Hiyo ni ugonjwa imeshika watu wote wa Kenya, na hiyo ni kitu, ngumu sana

kuondoa. Mimi ningependekeza, kuwe na lesson katika shule zote sha Kenya,  watoto  wetu wafunzwe hii hongo ni kitu mbaya.

Ndio baada ya miaka ijayo wale watakaokuwa wa nyuma watakuwa wamejua kweli hongo si ktiu kizuri.

Tena,  ningependekeza  serikali  iwe  mbali  na  chama,  kwa  sababu,  kama  sasa  kwa  mfano,  sasa  kile  chama  ambacho

kinatutawala,  hata mbunge, hata nani anauwezo wa kufanya  chochote  viel  anataka.  Sasa  serikali  iwe  mbali,  wafanyi  kazi  wa

serikali wawe mbali, na chama kiwe mbali.

Ya mwisho, katika Katiba,  hiki kuna mahali nilisoma, maneno ya kadhi,  huyu mkuu wa dini ya  Kiislamu,  walikuwa  wanauliza

kama inawezekana awe katika mahakama. Huyo awe akijishughulisha na maneno ya Kiislamu, lakini mhakama ya Kenya iwe

inahudumia wananchi wa Kenya wote. Lakini sio kusema ati kuna Kadhi,  ama Kristo,  hapana.  Watu wa Kenya wote wawe ni

sawa. Asane sna.

Com. Dr. Mosnik: Asante, John Koech, dakika, 30 seconds please?

Interjection: Mbona umeturuka wengine tumeandikisha?

Com. Dr. Mosonik: Wapi? Nimeruka wapi?

Interjection: Isaack Biwot na mwengine hapa (not clear)

Com. Dr.  Mosonik: Isaack  Biwot ukiangalia number 103 is John Koech,  number 104 Isaac  Biwot,  mimi siruki  mtu.  Please

take me serious (laughter).

John Koech: Kwa majina naitwa John Koech mkaaji wa Kaplomai village. Mimi nina jambo moja, mbili, tatu, hivi, kushangisha

katuka Katiba ya Kenya,  na katika Katiba mpya ya kurekebisha.  Katiba ya kwanza kwa upande wangu, nataka irekebishwe

kwa kusema kwamba, kwa sehemu mingi, unaweza kuta kuna M.P.s ambao wamechaguliwa na raia,  kuna nominaed M.P.s  na

kuna  civil  servants.  At  times,  unaweza  kusikia  kwa  radio  wakisema  kwamba  kuna  pesa  ambayo  wamepitsha  kwa  bunge

ku-develop, a constituency, in that particular area.  So ningesema kwamba pesa  kama hizo, wampatie,  an elcted M.P.  ambaye

alichaguliwa na raia, sio kupatia nominated M.P.m ama D.c. ama any administrator.
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Jambo  la  pili  tena,  ni  issuing  of  title  deeds.  Tukiangalia  kwamba  katika  uchumi  yetu  ya  Kenya,  saa  zingine  inaenda  mpaka

inaharibika tunasema ya kwmba, “uchumi imekuwa chini”, na ka upande wangu nataka kusema ya kwamba,  jisi yakutengeneza

uchumu kama huo, ni people should be encouraged to be very hard working. Issuing of title deeds,   wapatiwe mtu ambaye ako

hard working,kwa kufanya kazi. you are  capable,  with the ability of managing, 500  acre  na ana-qualify ku-manage 500 acres,

mpewe title deed  ya 500 acres.  Hakuna haja apewe 500 acres,  na at  long last you can manage only 10 acres,  n huko mahali

popote inakuwa forest. Hiyo ni kurdisha uchumi, yetu ikuwe chini.

Lidewise ningependa ku-encourage the government, waanze ku-assemble people to a certain particular place,  halafu waangalie

sehmu ambayo kuna ardhi, kuna rutuba wzilime, kama ni kulima mahindi, walime mahindi, na wazinuze halafu the other money,

wa-distribte to those people, kwa section ya meals, na kutumika ya basic needs. Likewise, kama wangeweza ku-assemble such

people,  waweke regualtional policies karibu na hao watu,  halafu area  zingine,  wafanye  ikuwe,  very  productive.  For  instance,

kama sasa tuseme kwa Kericho, ikuwe very productive kwa kupanda chai,  na watu wa Kericho waweke mahali, fulani halafu

kuna magari ya kuwabeba,  na kufanya kazi jioni wanarudishwa. itakuwa kitu nzuri, na itakuwa kazi ya kuinua uchumi yetu  ya

Kenya baada ya mwaka zengine.

After  sometimes  hatutalilia  maneno  ya  I.M.F.  na  nini  kwa  msaada.   Tutakuwa  very  productive,  because  Agriculture  is  the

backbone of this country.  Na specially…

Co. Dr. Mosonik:  I would want each person to make only one point which nobody else has made,  please eh?  Sasa  umalize

yako.

John Koech:  Sawa.

Com. Dr. Mosonik: Last.

John Koech:  Thank you.  Another points is that kuna section of tracing.  Tunataka kwamba at times unaweza fanyiwa case  ya

rape case, I’m now talking about behaviours of dressing.  We meet some other women they are  dressing badly,  which actually

makes some other men to attract their…

Com. Dr. Mosonik:  Are you recommending?

John Koech:  I recommend

Com. Dr. Mosonik: Maxie or what?

John Koech:  I recommend wavae nguo ambayo haiwezi kufanya some other malea to be … (laughter)
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Com. Dr. Mosonik:  Hiyo imetosha.

John Koech:  I hope you understand you people.

Com. Dr. Mosonik:  Basi, Okay.

John Koech:  Eeh, halafu…

Com. Dr. Mosonik:  Sasa ikwishie hapo, please.  Let us hear the next person.

John Koech:  Thank you.

Com. Dr. Mosonik:  Isaac Biwot.  One point.  Halafu Kamau Kinyanjui, halafu Meshak Nyasikira.

Isaac Biwot:  Okay, asante sana.  Kwa majina yangu naitwa Isaac Biwot, mimi ni mkaaji hapa kaplomaiz, nilizaliwa Kaplomai.

Maoni  yangu  ya  kwanza  kama  nachangikia  katiba,  maoni  ya  kwanza,  kuhusikana  na  maneno  ya  Ministry  of  Health.

Ningependelea   heath  kama  doctor,  ma-doctor  wamekuwa  watu  wa  kuwa  na  mahospitali.   Ningependelea  serikali  alipe

ma-doctor  malipo  mzuri,  halafu  madaktari  wawache  maneno  ya  kufungua  mahospitali  yao,  clinics  yao  hizo.   Imekuwa  mtu,

daktari  wa hapa mtu anataka kufanyiwa operation ako kwa ile hospitali yake,  ama  usipopita  kwa  hospitali  yake  hawezi  kuja

kukupea matibabu mzuri kwa district.  Atakupea matitabu nzuri kwa district  kama anajua wewe ni mteja wake,  kwa hivyo mtu

asifanye biashara ingine akiwa anafanya kazi ya serikali ile inahusikana na hiyo biashara yake.   Ama hata madawa vile unaweza

patiwa district, mtu anaweza kuwa anakupleleka kwa biashara yake.

Haya ya pili, nakuja kwa mshahara ya mjumbe.

Com. Dr. Mosonic:  Tulisema moja.  Mshahara ya wajumbe tumesikia kila mtu akisema…

Isaac  Biwot:  Wacha  tuwekw  mbili,  mbili  pekee  yake.   Wa  utaongeza  ya  mjimbe,  mimi nitaweka  moja  ambayo  inamaana

kwangu, majimbo.  Mi ningependelea sana majimbo sababu majimbo sisi wote tunajua story yetu na tunajua ni bado wapi.

Com. Dr. Mosonik:  Okay.

Isaac Biwot:  Kwa hivyo majimbo ikuwepo.

Com. Dr.  Mosonik:   Basum finished.  Kamau Kinyanjui halafu Meshak Nyasikira.   Kitu moja tu,  tafadhali tutamaliza saa  hii

halafu tuombewe.

Meshak  Nyasikira:  Asante sana kwa nafasi hii.  Mimi kenyenye nataka kupendekeza,  serikali  isaaidie  mkulima.   Mkulima
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ameteseka sana.

Com. Dr, Mosonik:  Na useme jina tena, urudie kwa hiyo machine.

Com. Dr. Mosonik:  Kwa majina yangu naitwa Meshak Nyasikira.   Napendekeza  serikali isaidie mkulima sana kwa sababu

serikali  imewachilia  mkulima  kwa  sababu,  akilima  mahindi,  na  watu  wengine  walaghai  wanaleta  mahindi  kutoka  nje.   Sasa

mkulima  anakuwa  kama  mkulima  ako  bure  kabisa..   Tunaomba  serikali,  itusaidie  tena,  kwa  mbolea.   Imewachilia  muhindi

amenyanyasa mkulima kabisa akiona hii kitu, anapandisha tena,  akiona hii anapandisha tena.   Sasa  mkulima mpaka  anapanda

mahindi bila mbolea.  Unaona,  sasa  ndio uchumi inaanza kuzoroteka zaidi.  Tena mkulima, walaghai wameleta mahindi kutoka

nje na mkulima, ako na mahindi hapa.   Sasa  mkulima  ameshindwa.   Tunataka  directors  wachaguliwe,  wa  kusaidia  mkulima,

Ndio hilo pendekezo langu, napendekeza serikali isaidie wakulima.  Tena kitu ya pili ni malize…

Com. Dr. Mosonik:  Tumesema asante.

Meshak  Nyasirika:  … kitu ya pili nimalize, watoto  wakienda ma-secondary schools,  kama  ni  m-S.D.A,  Mcatholic,  mtoto

analazimishwa, aabudu siku ile secondary ameenda kama ni jumapili aabudu kama ni jumamosi,  aabudi  siku  hiyo.   Na  mtoto

kama ni m-S.D.A. je,.  Anataka aabudu siku yake.  Kama akiwa ni mmoja naonelea apewe siku yake, watoto  wapewe siku ya

kuabudu.  Ndio naonelea hivyo, napendekeza hivyo.  Asante sana.

Com.  Dr.  Mosonik:   Asante.   Salim  Kifathi.   Peter  Lengech.   Joseph  Njuguna.   Eliud  Walufu.   Mathayas  Barasa.   Paul

Muragoli.

Paul Muragoli:  Thank you honourable, Commissioner.  My names are  Paul Muragoli.   My first proposal  is that there should

be a post of a Vice Attorney General, so that there can be fast dispensation of justice.

Another  thing  is  that,  there  should  be  a  law  to  escape  the  monopoly  institutions  especially  the  Kenya  Power  and  Lighting

Company.  These are making Kenyans more poorer, than they are.

The third is that; the Provincial Administrator should be scrapped, because it is a flood gate of corruption in Kenya.

The last thing is that the Kenya Anti-corruption Authority, should be entrenched in the constitution.  Thank you.

Com. Dr. Mosonik:   Asante sana Mr. Paul Muragoli.  William Yego.

William  Yego:  Majina  zangu  naitwa  William Yego,  na  ningependekeza  yafuatayo.   Kwamba  chiefs  wawe  retained,  lakini

wachaguliwe na wananchi vile mlolongo si ile ingine ya ku-apply.

Pili, kuwe na katiba ya kutoa elimu ya bure, kutoka nusery mpaka form 4.
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Kwa mambo ya shamba; kusiwe na usawa, kwa kuwa na shamba, kati ya waume na wake.

Ingine; Wakenya wawe na kiasi yoyote ya shamba, muradi tu alipate kwa njia ambayo ni haki as long as you can buy.

Ingine, ni kwamba; Wanakenya wawe na shamba kila mahali popote pa Kenya.  

Na ningependekeza serikali ya majimbo, kwa sababu yafuatayo-sehemu zingine kwa nchi hii yetu ya Kenya, we have 8 jimbos.

Com. Dr. Mosonik:  Umesema majimbo hiyo ni sawa tafadhali.

William Yego:  Sawa.

Com. Dr. Mosonik:  Asante sana.

William Yego:  Na ningependekeza pia iondolewe hii penalty ya… sheria ya kuna mtu akikosa.

Com. Dr. Mosonik:  Yaani, hukumu ya kifo?

William Yego:  Ya kifo

Com. Dr. Mosonik:  Okay, abolish death penalty, thank you.

William Yego:  Yes

Com. Dr. Mosonik:  Asante sana.  Tunakaribia kumaliza.  Kiziah Onyango.

William Yego:  Ningependekeza moja.

Com. Dr. Mosonik:  Hiyo ilikuwa nini?

William Yego:  President awe na all powers.  Singependa kuona Rais ambaye hana nguvu (Laughter).

Com. Dr. Mosonik:  Has all the power, eh?

William Yego:  Yes.

Com. Dr. Mosonik:  Okay.

William Yego:  All the Presidents.

Com. Dr.  Mosonik:  Keziah  Onyango,  ameenda?   Huyu  Joseph  Rono  tulikuwa  tumesikiza  Joseph  Rono,  Huyu  ni  wa  Box

266.

100



Interjection:  Huyu ni mimi.

Com. Dr. Mosonik:   Ah, wewe uko.  Okay thank you.

William Yego:  Mimi ningependa nitoe pendekezo langu katika tume hili, na singependa nirudie yale ambayo yamesemwa.  Ya

kwanza nikuwa, sisi kama wananchi wa  Cherangani  kwa  mfano,  tunapo  chagua  mbunge.   Ni  sharti  tujue  ni  nani  na  vile  vile

anatoka wapi.  Awe ni mtu ambaye tumemjua katika area hiyo, asiwe mtu ambaye anatoka mbali na sisi.

La pili, ni kuwa; mbunge ni sharti awe na ofisi katika kila division, ili awe akiwakilisha watu wake, au akitembelea watu wake.

Na kuhusu discipline ya wabunge katika bunge,  ningependekeza  ya  kuwa  mbunge  akikosa  nidhamu  katika  bunge,  mshahara

usimamishwe na ikuje katika.

Na kwa  njia  nyengine  ni  kwamba,  ningependekeza  pia  kuhusu  hili  jambo  la  majimbo  ni  kuwa,  tuiweke  maanani,  yaani  mim

ninapekeza hilo.  Nafikiri sitaenda mengi kwa sababu ya wengine.

Com. Dr. Mosonik:   Okay, S.K. Chepwony, na Mr. Koskei.

William Yego:    Asante sana Commissioners.  Yangu ni machache tu.  Mimi napendekeza, au napenda multi-party idumishwe,

yaani vyama vingi.

Interjection:  Jina lako?

David Koskei:  David Kabarei Koskei.  Nimesema multi-party idumishwe.

Nguvu za President zipunguzwe, na bunge ipewe nguvu zaidi.

Heshima ya katiba.  Katiba iheshimiwe, ili kwamba, tusikuwe na kusema tunataka tusongeshe bunge au kupunguza.

Ya nne, katiba ya Kenya, iwe wazi kwa kila mtu, ajue asante.

Com. Dr. Mosonik:  Asante kufikia hapo tume… Bwana Programme Officer,  did you have any other list?

Hasan Mohammed:  You can (not clear)

Com. Dr. Mosonik:  Let’s see.  We are very tired.  There was Wesley is it Kiplagat?

Hasan Mohammed:  (Not clear)

Com. Dr. Mosonik:  Let’s just …let us here.  Excuse me, ngojeni tuna (David) Kiplagat huyu.
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Hasan Mohammed:  (Not clear)

Kiplagat Kirior:  Thank you.

Hasan Mohammed:  Ngojeni kwanza tusikizane.  David Kosgei.   Ndege Julius na walubengo.  Sasa  in that order  eh?  And

everybody just 30 seconds, we’ll finish in 2 minutes.

Kiplagat  Kirior:   My names  are  Kiplagat  Kirior.   I  have  the  following.   Ones  the  appointment  of  the  minister,  assistant

minister, should be based  on professional scale.   The director  also should be somebody with qualified skill in that area,  and in

case they make any mistake, they should resign.

There should be no interference of the head of state, in any of the duties of the above.  

Registration of the political parties should be free and the party that register late with the same constitution, should be denied.

Federal system, I propose that freedom of speech to everybody.

Election should be done after every 5 years, and I propose that we go for election, with the need constitution.

Farming:  The government should  subside,  the  inputs  for  the  farmers  and  these  should  be  no  importation  of  cereals  and  the

government should by all the cereals for the farmers.  K.C.C. should be set immediately.

President should be literate and very popular 25% in every province and should be of sound mind, proved by a psychiatrist.

Com.  Dr. Mosonik:  Excuse me, have you finished?

Kiplaga Korir:   Yes………No.  The vice-president should be 2, 1st vice-president, 2nd vice-president who is a woman.

Two, the MP:  The MP should have an office in the constituency and they should not dictate  their salaries.   We should have a

body that controls their salary. 

Movement from political parties to another should be discouraged if you defect  you loose your seat  immediately and you don’t

contest.

Councillors should……………the waking up of the constituencies should be dictated by the population.

Councillors:  The councillors should have offices in their wards, to serve the interests of the common mwananchi.

School:   Free education upto form 2.  Guideline for the school fees, from for 3, form 4 upto University.   Categories  of schools

should be scrapped.  All schools should be the same.

102



Employment should be done by institutions and pensions should be immediately you receive retirement letter.

Provincial administration:  They should be paid by the government, these are the wazee ya mitaa.

Com. Dr. Koskei:  Okay.  Now Mr. David Koskei, just 30 seconds please.  Ni sawa.

Ndege Julius:  My names are Ndege Julius.

Com. Dr. Koskei:  Where is David Koskei?

Ndege Juius:  My names are Ndege Julius and my first proposal  is that parliament’s role in affecting constitution amendments

need to be limited.  It may only be allowed to alter the constitution but not change it.

Two, I propose that we have a reduced number of ministries, probably 15.

Three:  Ministers should not be members of parliament.  I wish I should have explained that.

The assistant ministers should be chosen from among parliamentarians.

Presidential  elections,  four  to  be  delinked  from  parliamentary  and  civic  elections.   Presidnetial  candidate  to  garner  simple

majority, 25% clause to be removed from every province.

Five, that due has been said, aspiring candidates.

Number six:   Impediment of seating presidents should be allowed.  The president should be impeached in case of misconduct.

Economic planning policies to be varied specific on particular projects to be  carried out within our financial year.   For  example

the  year  2002,  2003  financial  year  we  talk  about  farming  of  roads  the  year  2003  and  four  (4)  we  talk  about  provision  of

electricity like that.

Number eight:    The idea of the A-G giving consent  for prosecution,  should  be abolished to allow for quick dispensation  of

justice.

For the registration, it should be a continuos exercise.  MPs should not decide their own salary.

Com. Dr. Mosonik:   Asante sana.  The last person is S. Walubengo.

S. Walubengo:   I  would propose  a flexible constitution, that would have to suit  the economy.  Sylvester Walupengo sir.   I

would propose a national refferandum, any time we are having an economic crisis, or an international crisis.

I would also propose, that in the constitution, in the event of the office of the head of state  falling vacant we would wish to have
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the speaker, taking over those duties for the specified 90 days.

I would propose that, if there were any policies,  that emanated from party struck work independence  on indigenous and lead

to the misrule, that  turned into tribal benefits, let them be scrapped if there were any such.

I would also propose, that the national way of collecting taxes has been so questionable,  that the thing that would have helped

us improve on the economic standing of the country,  has been ignored.   We are  having taxation restricted to very few people,

and there have too many ticks, the nation is having.  Thank you sir.

Com. Dr.Mosonik:  Asanteni sana.  Kufikia hapo, tumemaliza kikao chetu rasmi cha leo na ya kurekebisha katiba ya Kenya.

Ninapenda bwana district co-ordinator, pengine aseme meno moja, ama mbili.

District  Co-ordinator:  Asante sana commissioners  kwa  siku  moja  ambayo  imekuwa  ndefu  sana.   Tungepende  kuwashika

sana, kwa kujitolea kwenu na kujitolea kabisa kwa kufanya kazi hii.  Pia ningependa kuchukuwa nafasi hii kushukuru kanisa la

St. Andrews A.C.K. Church, kwa kutupa nafasi hii.  Tunajua labda watu wamekanyaga  mana pale nje,  wamefanya nini, lakini

tunashukuru sana, kwa usaidizi wenu.  Kwa kumalizia kabisa, ingelipenda kutoa nafasi hii, kwa mama Bi-Kimani aliyetufungulia

kwa maombi, atufungie ka maombi haya, ili kazi yetu iwe imemalizika rasmi.  Karibu Bi Kimani.

Bi-Kimani:   Tusimame na tuamini.  Baba mwenyezi, tunataka kutuinua, na kukusifu, kwa sababu umekuwa  mwema   kwetu

mchana  kutwa  tangu  tulipokaa  mahali  hapa.   Tulianza  nawe,  na  tukakuomba  ya  kwamba  kanze  nazi,  uenende  nasi,  na

ukumalizie nasi,  na sasa  mungu umemalizia nasi,  tunataka tukushukuru hata kwa commissioners,  na wale wote walioandamana

nao,  na  wanaohusika  kwa  mpango  huu,  watakapokuwa  wakiondoka  mahali  hapa,  Utawapa  amani  na  safari  njema,  mahali

watakapoenda. Mbinu zote za muovu shetani, na hila zake zote,  za kutaka  kuangamiza roho za watu wako,  ziweze kupotelea

mbali,  na  watafikapo  salama  mahali  wanapoenda,  tutakapo  sikia  walimaliza  kazi  yao  vizuri,  na  wakarudi  Nairobi  salama

salimini, tutaliinua jina lako na  kusema ni asante.   Asante Mungu wetu,  kwa sababu ulisikia maombi yetu,  hata tukakuuliza ya

kwamba pengine ufunge mvua isinyshe, ili watu waziweza kuhangaika, na ukafanya hivyo Mungu wetu,  na hivyo tunakushukuru,

na kukinua jina lako,  na hasa Mungu hata tutakuwa na chakula kidogo,  kwa ajili ya wageni, utakapo kitumia Mungu, utuweza

kuwasaidia  meli  yao,  kwa  ajili  ya  kazi  ambayo  wanafanya.   Tunaomba  hayo  tukijua  umesikia  maombi  yetu,  na  utazidi

kutubariki, katika jina la Yesu Kristu aliye bwana, na mwokozi wetu.

Audience:   Amina

Bi-Kimani:   Asante
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