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Present: 

1. Com. Pastor Zablon Ayonga
2. Com. Hon. Phoebe Asiyo

Secretariat Staff in Attendance:

1. Irungu Ndirangu                - Programme Officer
2. Anthony Oluoch                 - Asst. Programme Officer
3. Regina Mwachi                - Verbatim Recorder

The meeting started at 11.00 a.m. with Commissioner Pastor Zablon Ayonga in the Chair

.

Com. Ayonga:  Sasa  nataka tuanze.  Kitu tunafanya ya kwanza tunaomba.  Tukisha omba,  tunataka  wewe  u-introduce  wale

3Cs kama wako.   Halafu hapa kuna mtu  yeyote  ya  serikali  kuna  DO,  kuna  chief  hapa,uko  na  nani?   Utajulisha  yeye  halafu

ukisha maliza, utatufasisi, tutaanza mambo  tutawambia jinsi tunafanya.

District  Coordinator:  Basi  wale  wako  barabara  obwa  kiro.  Onogun  gaigai  kimoche  kinam  tugul.Osomok  cho
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tononondos eng barabara, obwa kiro boisiecho onogun kabisa. Koosome okwek che  ong’ololi   ………Meneja  otebi  ng’

wony  eng  yoee  gaigai  ongeborun  kondit  kiro  okwek  ………oboru  kondit  ,mogere  ole  kagoitu  toek  che  loen  ago

maberber  ton  gong.  Ogonyin  Kiptum  ichokyikei  ………  kaliain  nee  ………  amache  is  kenam  kesa.  Omoche  biik  cho

otonondosi tugul kobwa.     

District  Coordinator:   Commissioners  wetu,  ambao  wamekuja  eneo  letu  ya  wakilishi  Bungeni  la  Eldama  Ravine,  viongozi

ambao wako hapa, mabibi na mabwana tunaenda tukianza sherehe yetu, sherehe ambayo tumekuwa tukingojea sana,  na kabla

ya hayo tutaaita Sylvester uje utufungulie na maombi.

Sylvester: Asante na hebu tuombe.

Maombi:  Baba katika jina la Yesu, twaja mbele yako wakati huu. Tunakushuru sana kwa kuwa umekuwa na kila mmoja wetu

tangu tulipoamka asubuhi mpaka wakati  huu.  Mungu zidi kuwa pamoja  nasi,  asante  kwa  wageni  ambayo  umetuletea  wakati

huu,  Mungu  uweze  kuwa  pamoja  na  hawa,  mpaka  wakati  tutapomaliza  kikao  hiki.   Mungu  hata  wakati  watakapoondoka

Mungu wetu,  twazingira magari wanatumia kwa damu ya Bwana Yesu Kristo  ili  uweze  kuwa  pamoja  na  hawa  wasikuwe  na

shida  yeyote  mpaka  wafike  nyumbani  mwao  kazi  pale  wanafanya  wakiwa  salama  salamini.   Mungu  majadiliano  ambayo

tutajadiliana  katika  sehemu  hii,  Mungu  iwe  inatoka  kwako,  ubariki  hizo  maneno,  na  iwe  maneno  ya  kutusaidia  siku  sijazo,

Mungu wetu  wa  mbiguni.   Kwa  wadugu  ambao  wako  njiani  wanakuja  Mungu,  tunawangojea  uweze  kuwa  pamoja  na  hao,

uwafikishe hao hapa wakiwa salama salamini.  Mungu naomba haya machache katika jina la Yesu Kristo Bwana wetu.  Amina.

District  Coordinator:   Asante Sylvester.   Wageni wetu  Commissioners,    hii  ni  Equator,  tuko  katika  second  day  of  public

hearing hapa Eldama Ravine Constituency. Wiki iliyopita tarehe tano,  tulikuwa Eldama Ravine kwa kazi ambayo mnajua.  So,

leo  tarehe  tisa  tuko  hapa,  ikiwa  ni  siku  maalum  upande  huu  wa  Momberes.   Commissioners,  bado  tunatalajia  ya  kwamba

tutaungana na viongozi wengine ambao watafika hapa badaye.  Area yetu ni ya watu wa mashamba.  Huwa kawaida wanaanza

na shamba  halafu  wanakuja  saa  sita,  saa  saba.   Lakini  tunatalajia  ya  kwamba  wakati  wote  kiwaja  hiki  kitakuwa  kimefulika

watu.   Nita  delay  pia  introduction  ya  watu  wangu  ambao  tumekuwa  tukifanya  kazi  pamoja,  committee  members  na  civic

education  providers,  mpaka  wakati  mwingine  wakati  ambapo  watakuwa  wamekuja  hapa.   Tulikuwa  na  Chairman  wa

committee na alikuwa ameniambia atakuja,  atafika hapa.   So  ningetaka kumpatia wewe Programme Commissioners,  ili tupate

kuendelea.  Asante.

Tunataka kuwakaribisha nyinyi watu wa Equator.  Kwanza nataka kuwasalamia nitasema - Chamgei tugul  (Clapping from the

audience)  Na  tena  wale  ambao  si  Chamgei,  hamjambo?    (clapping  from  the  audience)   Sasa  nyote  mmekuwa  Chamgei

mchanganyiko  maalum.   Mimi  na  Commissioner  mwenzangu,  Mheshimiwa  Bibi  Asiyo,  tumefurahi  kuja  hapa  kwenu.

Tumekuwa tunaangalia siku nyingi tutakuja kufika hapa ili tuweze kuchukua maoni yenu.  

Na kabla hatujachukua maoni, kuna mambo fulani fulani ambayo ni  lazima  tutafanya.   Nita  introduce  wale  ambayo  tumekuja

nao,   natutawasalimia, ndipo tutawapa talatibu ya jinsi  tutachukua  maoni.   Mimi  ninaeongea,  ni  Commissioner  Pastro  Zablon
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Ayonga,   na  ambaye  ako  pande  yangu   ni  Mheshimiwa  Bibi  Asiyo,  ambaye  ni  Commissioner,  nitampa  nafasi  baadaye

awasalimu, na tuna staff watatu ambayo tumekuja nao kutoka ofisini.  Kunaye Bw. Ndirangu, ambaye ni Programme  Officer.

Yeye ndiye mkubwa wetu hapa ndiye analinda sisi hapa masilahi yote; na hapa kuna msaidizi wake Oluoch.  Halafu kuna mama

Regina, yeye mama atakuwa anaandikisha na pia atakuwa akitega ile kanda ambayo inashika maneno. (clapping)  

Maneno ambayo mtatoa, hakuna neno litapotea.  Pengine mtaona mimi siandiki ninasikia tu,   halafu mtu anaanza kusema, bona

yule  mzee  haandiki?   Ataona  mama  Asiyo  haandiki,  anasema  sasa  ile  maneno  niliyoasema,  kweli  yalikwenda  wapi?   Hebu

niwaambie hakuna neno litapotea hata moja.   Hebu  inua  ile  machine  yenu,  waone.   Mnaona  hicho  kitu  ni  kidogo  lakini  kina

maana sana.  Kile kinashika kila neno utakalosema.  Hata siku ingine ukianza  kusema si wewe ulisema, tutacheza hicho kitu na

utaambiwa ni wewe ulisema hivi na vile na vile.  Kwa hivyo hakuna neno la mtu litapotea.   Na  huyu Programme Officer  naye

atakuwa  anaandika  kama  typewriter.   Anaandika  tu  kabisa  kabisa.   Hata  huyo  Ndirangu  anagaa  hapo,  mtaona  na  yeye

anaandika.  Maneno yenu yanazingilwa kwa njia ya ajabu.  Kwa hivyo unaposema fikiria vizuri  ile uliyokuwa ukisema..  

Leo  hamkuji  hapa  kutuuliza  maswali.   Leo  si  siku  ya  kutuuliza  maswali.   Leo  ni  siku  ya  nini?   Maoni.   Hatutaki  uje  hapa

utuambie story ndefu.   Kwamba  wazungu  walipokuja   walifanya  hivi  wakafanya  hivi  na  hivi  na  vile.   Hakuna  ya  hiyo.   Leo

tunataka utuambie, sitaki kitu hiki.  Na  kama sitaki kitu hiki, ninavyotaka ni hivi na hivi.  Hakuna habari  ya kusema hii maneno

mimi nawaambia enda mfikirie. Sisi hatuendi kufikiria maneno.  Ni wewe leo ndiyo utatwambia sheria unataka ifanywe namna

gani. Tumeelewana?

Kuna  wale  ambao  pengine  mmebeba  memorandum,  na  kama  umebeba  hiyo,  unaweza  kutuletea  hapa  tuchukue,  na

itaandikishwa,  itajazwa  kule  kwa  kitabu.   Mnaona  huyo  nyuma  hapo?   Hilo  halifaai  ndilo  linajazwa  memorandum.   Utajaza

huko, na itawekwa ndani.  Hakuna kitu ya mtu itapotea.   Na  utajiandikisha.   Lakini  hayo  yoyote  itakuwa  moja  ya  yale  yote

mtaambiwa.   Sasa  vile  nime-introduce  watu  wangu,  wacha  sasa  nimpe  mama  Asiyo  nafasi  awasalimie  wakati  nangojea

Commissioner Mwingine aje.  Nita m-introduce ndipo tutaanza kazi.  Mama salamia watu.

Com. Asiyo:   Asante sana  Pastor  Ayonga,  nimeshukuru  sana  kufika  hapa  Koibatek  hapa  Equator  kuongea  na  wagaaji  wa

huku, juu ya mambo mhimu ya Katiba mpya katika Kenya,  na kuwakubusha kwamba maoni yale mtatoa leo,  ndiyo yataenda

kutengeneza Katiba mpya ambayo itaongoza maisha ya watu wote wa Kenya  wazee,  vijana, watoto,  akina mama, na pamoja

na mazao na kila kitu.  Kama watu wa Agriculture, tunajua mtakuwa na mambo ambayo mnataka kutueleza juu ya mambo ya

ukulima, ya uchungaji,  na mambo kama hayo.  

Na kuwakubusha pia kwamba, ni kama mzee anaenda kujenga mji mpya.  Yaani mzee anahama kwa ile mji alijengewa na watu

wa Uingereza, walipotupatia ile Katiba ya zamani,  leo  tunaenda  kujenga  mji  wetu  wenyewe.   Na  mzee  akienda  kujenga  mji

yake  mwenyewe,  anajua  ana  vijana  wake,  na  mabibi  wake  na  watoto  wake.   Anajua  ile  nyumba  atawekea  kijana  yake

mkubwa, ile kijana ake  anafuata,  itakuwa mpango  kamili  kabisa   ya  katiba  ya  Mafrika  mwenyewe  amejitengenezea.  Na  pia
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mjue kwamba katika  Afrika  mzima,  hakuna  nchi  ambayo  imeweza  kutengeneza  Katiba  kwa  wakati  kuliko  surely???   Mara

nyingi  Waafrika  wengi,  wanatengeneza,  wanarekebisha  Katiba  zao  wakiwa  na  vita,  au  wakiwa  na  shida  fulani.   Lakini  sisi

tumepata baraka kubwa katika nchi hii.  Kwa maana atunaongea, na tunafanya mapendekezo, na tunatendeneza Katiba tukigaa

nje tu.  Hakuna bunduki tunasikia ikilia, hakuna ndege inapita juu na bomb, kama vile inafanyika nchi zingine za Kiafrika, hakuna

maaskari hapa wamembeba bunduki,  tunaandika  Katiba  kwa  wakati  tuko  surety  wakati  huu.   Na  kwa  kweli  lazima  tumsifu

Mungu wetu sana kwa kuleta mambo haya.   Nyinyi wazee pengine, hamtaona uzuri wa ile kazi mnafanya  leo,  na  mara  nyingi

mtu anaweza kupanda matunda, matunda inakuwa tayari yeye ameshakwenda.   Watoto  wake  na  wajukuu  ndiyo  wana  kula.

Pengine hii itakuwa namna hiyo. Lakini mara moja,  tutaanza kuona mabadiliko, ikitegemea maoni yenu na mapendekezo yenu.

Kwa  hivyo  tumeshukuru  sana  wale  wamejiandikisha  wataongea  au  wale  watasikiza,  na  tumai  tutaongea  pamoja  kama  watu

wazima, na tufikilie mambo mhimu ya kuhusu serikali – aina ya serikali sisi tungelitaka na mambo juu ya kuhusu familia, mambo

ya kulima n.k.  yale ambayo inaweza kulekebisha  na kusaidisha watu wetu kama watu wa Kenya na pia itusaidie kuishi kama

watu wa familia moja.   Katiba isiowatenga watu  wa  Kenya,  itatusaidia  sana  sana  ili   Mkenya  akitembea  kwa  udongo  wake

anajua  hana  hofu  yoyote,  hana  uandui  wowote,  na  ana  nafasi  ya  kufanya  biashara,  kulima  na  kufanya  kazi  yake  mbila  hata

kupeleka watoto  wake kwa masomo mbila  mambo  magumu  kama  vile  ilikuwa  hapo  zamani.   Kwa  hivyo  mtueleze  mnataka

namna  gani.   Tumeshukuru  mmefika  tayari  na  watu  wameanza  kujiandikisha  watu  wengi.   Sasa  Yonga  ndiye  anaongoza

mkutano huu, mimi ni msaidizi tu na ninashukuru kwamba amenipa nafasi ya kuwasalamia leo asubuhi.  Asanteni sana.

Com. Yonga:  Lakini mimi nastaajabu hapa.  Sioni mama hata mmoja. Wapi wamama?  Bado wamama wanalima?  Watakuja?

  Mliacha  wakipika?   Eeh?  Walikuwa  wamemaliza  kupika  chai?   Sasa  Bw.  Coordinator  ningalipenda  uwatumie  wamama

maneno na wao pia wafike kabla tujamaliza.  Na mimi huwaonyesha kwamba hatuna ubaguzi, sisi pahali popote  tunaenda kwa

mikutano tunaulizana wewe ongoza, ukichoka mimi nitachukua.  Sasa mimi ningalipenda, wakati huu wa asubuhi, Bi. Asiyo awe

mwenye kiti wa kikao hiki akichoka  atanipa.   Lakini  ili  aongoze  huu  mkutano  ningalipenda  awaambie  talatibu,  tunafanya  aje

kwa dakika,  na kwa lugha, na jinsi ambavyo tutatoa maoni.  Kwa hivyo nitamuuliza mama Asiyo aongoze mkutano leo halafu

tutasaidiana during the day.  Mama Asiyo.

Com. Asiyo:   Asante sana Pastor,  kabla sijamuleza melekeo wa kusikiliza  mambo  ya  watu  wa  Equator,  nataka  kuwaambia

kwamba,  huu  mkutano  sasa  ni  wa  Commission  ambayo  ina  inatafuta  maoni  ya  Wanakenya  ili  kusaidia  kurekebisha  na

kuaandika  katiba mpya  ya Kenya.   Sheria  ambayo  inaoongoza  mkutano  huu  wa  leo  inalinda  wale  watu  wote  wako  hapa.

Inawalinda kwa njia hii; mko na nafasi na uhuru ya kusema kila  kitu  ambacho  mko  nayo  kwa  roho  zenu.   Kila  kitu  ambayo

mnajua  inawaumiza ambayo kitu ambacho mnaona pengine ikirekebishwa maisha ya watu wa Kenya itakuwa jema zaidi.  Na

hakuna mtu ambaye anaweza kuwafanyia harassment yoyote  yaani kushika mtu au kwenda kuuliza mtu kwa chifu  ama  polisi

bona ulisema hii kwa maana sheria yetu inawapa nafasi hiyo. Na inawalinda kabisa, leo na hata huko mbele siku hizo za mwisho

hakuna mtu baada ya leo atakuja kukuuliza bona uliongea hivi na hivi.  Kwa hivyo mjisikie uhuru na mseme kila kitu.  

Talatibu itakuwa namna hii. Ukitaka kuongea kwa lugha ya mama unaweza kufanya hivyo.  Bwana Coordinator  atatupatia  mtu
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ambaye  atatafusiri  kwa  ile  lugha  ambayo  unaifahamu  zaidi.   Lakini  ili  tusipoteze  muda  mwingi  ingefaa  ukijua  Kiswahili  au

Kizungu uongee kwa lugha hizo mbili ndiyo tumapatie kila mtu ambaye anataka kuongea nafasi ya kuongea.

Ya tatu,  ni juu ya wakati  wa kuongea.  Kama wewe umeandika  memorandum, na umekuja nayo leo,  tafadhali sana usisome.

Kitu utafanya, utatueleza  mambo  makuu  makuu,   juu.   Yaani  you  will  highlight  the  important  issues.   Lakini  hakuna  haja  ya

kusoma hiyo memorandum  kwa maana ukitupatia hivi  sasa  hiyo  karatasi  yako  inakuwa  property  yetu,  yaani  mali  yetu.   Na

itaingiza kwa computer vile ulivyoandika, mbila hata kutoa comma, hata kitu chochote.  Kwa hivyo usiwe na wasiwasi, kwamba

maoni umetoa kwa karatasi  huenda ikapotea.   Haitapotea hata kidogo na kwa  vile  tuko  na   ofisi  ambaye  mtu  anaweza  kuja

agaangalia kama memorandum yake ilifikishwa,  mtu  anaruhusa  ya  kuja  kuangalia.   Watu  kama  hao  tutawapatia  dakika  tano

ikilingana  na  watu  wale  ambao  watakuja.   Tunaweza  kulindisha  iwe  chini  zaidi  kwa  maana  imeandikwa  tayari  na  hakuna

wasiwasi.

Wale  ambao  wanataka  kuongea  tu  kwa  kichwa,  tutawapatia  zaidi  kidogo  kwa  maana  pengine  mnaweza  kuwa  na  mambo

mhimu ambayo mnaweza kusema na kwa vile hamjaandika itakuwa makosa nyinyi kurudi  na  mambo  ingine  kwa  mioyo  yenu

bila  kutoa  yote.   Kwa  hivyo  mpango  utakuwa  ni  huyo  Com.  Pastor  Yonga  amewaeleza  tayari  wale  ambayo  watakuwa

wakichukua maoni yenu kwa machine kwa maandishi na kusaidiana sisi wote ambao tumetoka  Nairobi  kusikiliza  maoni  yenu

kwa makini sana.

Kuna  vitabu  nyekundu  ambazo  tuliwatumia  ambayo  iliweka  maswali  fulani  ndiyo  mfikirie  na  ikasema  juu  ya  issues  muhimu

ambayo mngefikiria.  Hatutaki manze kujibu maswali yale.   Hayo maswali yalikuwa ni  kama  kuwapa  tu  fikira  ili  …  maanake

kuwacha watu mbila kuwapatia fikira ingekuwa vigumu nyinyi kujua.   Msianze  kujibu  hayo  maswali  vile  tuliwaeleza  kwa  vile

hakuna  haja.   Useme  tu  vile  imetoka  kwa  roho  yako,  na  hiyo  kitabu  imekusaidia  kufikiria  vizuri  ili  usipoteze  wakati  wako

mwingi kwa kusema mambo ambayo tunafahamu.  Na pia  usitueleze mambo ya Kenya kwa kirefu.  Tunafahamu.  Tunafahamu

sana  mambo  ya  Kenya.  Na  ndiyo  tumekaa  muda  mrefu  tukisomea  sana  zaidi  mambo  ya  Kenya  ili  tujue  kabisa  mambo

inayokabithi watu.   Lakini mtuambie shida pamoja na mapendekezo mnataka kuona kwa Katiba,  mkijua  Katiba  ndiyo  sheria

kuu ya sheria zote za Kenya.   Hakuna sheria inapita Katiba.   Sheria hizi zingine ndogo ndogo zinapata nguvu zao kutoka kwa

Katiba.  

Nafikiri tunafahamiana vizuri na kwa hivyo ningependa sasa  kumuita  mzee  Walter  Rotich  najua  ameandika  atasema  kwa  njia

fupi tu akieleza  mambo ambayo anataka apendekeze kwa Katiba hii.   Akimaliza kuna Mzee Kipsang arap  Ng’etich ambaye

pia ataongea  na  sisi.   Atafuatwa  na  Jonathan  Sinyei,  Jonathan  ni  observer  hataongea,  atafutwa  na  Sylvester  Keitany.   Kwa

hivyo Mzee Walter Rotich tafadhali uje ukae hapa mbele machini hiyo ishike sauti yako na uongee na sisi.  Kama bado  pengina

anatayarisha  mambo  yake  kuna  huyu  elder,  kuna  elders  ambao  wanataka  kuongea,  kwa  niaba  yao  ni  elder  Kipsang  halafu

Ngetich ndiyo ataongea kwa niaba ya wazee wa hapa.   Bw. Kipsang tafadhali fika mbele uongee na sisi.  Unaweza  kuongea

ukisimama ama uketi vile unapenda tu. Unaweza kusimama ama unaweza kuketi.
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Kipsang arap Ngetich:Kainenyu ko Kipsang Arap Ng’etich.(speaks Kalenjin)

Translator:    Jina yake ni vile amesema.

Kipsang arap Ngetich:Kainenyu kegurenon Kipsang Arap Ng’etich.  (speaks Kalenjin)

Translator: Alisema jina yake ni Kipsang arap Ngetich.  (interjection)

Com. Ayonga:    Uwe unaongea kwa niaba yake.  Hatutaki unatwambia alisema.

Com. Asiyo:  Sema kama yeye.

Com. Ayonga:  Wewe sasa unakuwa yeye kwa lugha  hiyo anasema. Endelea.

Kipsang  arap  Ngetich:  Ng’oliondenyu  ane  ko  asomoni  ………  asomoni  ng’alek  che   mi  kitabut  ab   bible.   (speaks

Kalenjin)

Translator:  Nyote  mlio na mobiles  sizimwe  tukiwa  katika  kikao  hiki  tunaomba  mobiles  zote  zizimwe.  Tumeelewana?  Hata

wacha mimi niangalie kama yangu iko on.  Kila mtu azime mobile. Tumeharibia mzee time yake.

Kipsang arap Ngetich:Ng ‘olyondenyu asomoni ne mi Matayo12:25-26. 

Translator:  Maneno yangu ile nitasema iko kwa Bibilia katika kitabu cha Mathayo 12:25-26

Kipsang arap Ngetich:Komwaei  kole  ng’emaksei  bororiet  ake  tugul  ne  pcheikei,   ma  tononi  nganaset  age  tugul  ne

pcheikei  (speaks Kalenjin)

Translator:  Inasema ya kwamba mtu yeyote hawezi kusimama akitengana na haitasimama.

Kipsang  arap  Ngetich:Ko  Nguno  amwae  ane  ale  eng  bororioni    eng  maoni  ne  nyu  amache  ……….  eng  bororioni

kimakipchyei kei eng Kenya. (speaks Kalenjin)

Translator:  Kwa eneo hii yetu ya Kenya tusigawanye.

Kipsang arap Ngetich:ko  kesoman  kora  nebo  aeng   eng Ezekiel  37:15-27  komwaei  akobo  kirokto  agenge.    (speaks

Kalenjin)

Translator:Tukisoma ya pili kwa kitabu ya Ezekiel:37:15-23 inasema juu ya chumba moja

Kipsang arap Ngetich:Komwaei kole eng Kenya ni  ko mokimoche kirokwek aeng. (speaks Kalenjin)

Translator:  Inasema hii Kenya hatutaki nyumba mbili.

Kipsang arap Ngetich:Kasamwa  gouni  akot  eng koroni  ketinye   biik  che  chang  eng  chebo  Kipsigis  ,keiyo  ak  Tugen.

(speaks Kalenjin)

Translator:  Nikisema namna hiyo kama hapa tuko na watu mbali mbali kama Kipsigis, Tugen na Wageiyo.

Kipsang  arap  Ngetich:  Ko  eng  yoto  anyun  kemoche  kiruogindet  konam  location  koek  kirokto  agenge  matkomwa

kutuswek choto tugul. (speaks Kalenjin)

Translator: Na kwa sababu ya hiyo tunasema Chief ama kiongozi wa mji ashike wote pamoja kwa fibo moja.

Kipsang arap Ngetich:Komwaei kora eng Kalewenaik  11:14  kole  ibutos  biik  eng ole  mami  kandoinatet   ne  mobo  ng’

omnotet. (speaks Kalenjin)

Translator:  Ninasema kwa Methali 11 kutoka 14 watu huwa wanaanguka kwa sababu hakuna kiongozi mwenye hekima..

Kipsang  arap  Ngetich:  Ko  nguno  akot  eng  koroni  kemoche  ko  kii  boisiek  kemoche  kandoik  che  tinye  ng’omnotet.
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(speaks Kalenjin)

Translator:  Na kwa hivyo hapa tunataka wazee wale wako na hekima.

Kipsang arap Ngetich: Kone isubi kora eng yoto komi  Jeremia  17:5  Komwae  kole  chubot  chi  ne  imong’u chi  .(speaks

Kalenjin)

Translator:  Inayofuata iko kwa Jeremiah 17:5 anasema ya kwamba analaniwa mwenye anategemea mtu.

Kipsang arap Ngetich:Ko kora ngot ko ingom akimong’u  chi komanoto chito eng  koret.  (speaks Kalenjin)

Translator:  Anasema ya kwamba hata kama wewe ni mwelevu na unategemea mtu haitasaidia mji.

Kipsang arap Ngetich:Ngesoman  kebe   eng  yoto  koitet  tisab  eng  Jeremia  kolen  iberurot  chito  ne  imong’u  J  eovah.

(speaks Kalenjin)

Translator: Tulikendelea hapo tukianzia saba kwa hiyo Jeremiah hiyo,

Kipsang arap Ngetich:Iberurot chito ne imong’u Jeovah. (speaks Kalenjin)

Translator: mwenye hekima ni mwenye anategemea Mungu.

Kipsang arap Ngetich:Ne imong’u Jeovah ko noto ne kemoche eng koroni. (speaks Kalenjin)

Translator: Na ndiyo huyo tunataka kwa mji huu.

Kipsang arap Ngetich:Kimoche nguno anyun Kiruogindet eng koroni koberurot. (speaks Kalenjin)

Translator: Tunataka mwenye anaongoza awe amebarikiwa.

Kipsang arap Ngetich:Kimoche DC ne iberurot (speaks Kalenjin)

Translator:  Tunataka DC mwenye amebarikiwa pia.

Kipsang arap Ngetich: Kimoche President ne iberurot.(speaks Kalenjin)

Translator:Hata Rais wetu mwenye amebarikiwa pia.

Kipsang arap Ngetich:Ko kemi yu kora ketinye oinosiek (speaks Kalenjin)

Translator:  Tukiwa hapo pia tuko na mito.

Kipsang arap Ngetich:Ko eng koroni  nyo  ni   Mumberes,  ko  kikibimanchi  chi  achek  mbarenyi  akoi  kwenut  ab  beek

ngot koit bikonit oinet orit.  (speaks Kalenjin)

Translator:  Kwa hapa kwetu Mberes tumepima mashamba iende mpaka kwenye mito, mpaka ya mito.

Kipsang arap Ngetich:Kikemete blanketit no kituchei oinet.  (speaks Kalenjin)

Translator: Tumeshawacha ile blanketi inafunika mito.

Kipsang arap Ngetich:Ko mongen  anyun  ane  ale  ngo  kikometo  Kenya  tugul  anan  kikimete  eng  Mumberes  achegei.  

(speaks Kalenjin)

Translator:  Sijui sasa kama Kenya yote imeacha blanketi yote huko kwenye mito ama ni sisi pekee yetu wa  Mumberes.

Kipsang arap Ngetich:ngot ko Kenya tugul kemoche anyun kewekchi ngorionoto oinet kou ye kiu. (speaks Kalenjin)

Translator:  Na kama ni kwa Kenya nzima tungependa kurudisha hiyo blanketi vile ilikuwa.

Kipsang arap Ngetich:Ne   isubi kora ko omwoe kora  ng’alekab barabaret. (speaks Kalenjin)

Translator:  Yenye itakayofuata ni maneno ya barabara

Kipsang arap Ngetich:Eng barabara kenyoru chito ne kimeny tulwet barak.  (speaks Kalenjin)
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Translator: Kwa barabara tunakuta mtu ameishi juu ya milima

Kipsang arap Ngetich:Ko chichoto anyun ko mokimoche keyai oret ne kitonon kotokchi kei korenyi.  (speaks Kalenjin)

Translator:  Na kwa hivyo hatuhitaji tutengeneze ile barabara  inapanda milima ili aende kwake kwa yule mtu amejenga juu ya

milima.

Kipsang  arap  Ngetich:Kimoche  ngo  koyemei  barabaret  tulwet  konyil  akot  taman  si  koit  korenyi  ,  koyem.  (speaks

Kalenjin)

Translator:Tungependa kama hiyo barabara itengenezwe izunguke ili ifikie mwenye ako juu ya milima.

Kipsang arap Ngetich: Ko nguno kokakosob chichoto makoruei garinyi timin.(speaks Kalenjin)

Translator: Kwa sababu: hiyo huyo mtu sasa atakuwa amepata nafuu kwa kupata hiyo njia.

Kipsang arap Ngetich:Ago Kakosob emet kora amu matakoib nyugunyek beek.(speaks Kalenjin)

Translator:  Na hata miji itapona pia kwa sababu mnyonyoko ya undogo haijabembwa.

Kipsang arap Ngetich: Matinye chetia ngoberurok Jeovah(speaks Kalenjin)

Translator: Sina mengi Mungu awabariki.

Com. Asiyo:   Asante sana mzee kwa maoni yako  tumeshukuru  sana  hukutuambia  kwamba  umeongea  kwa  niaba  ya  wazee

wengine lakini hapa imeandikwa hivyo. Kwamba utaongea juu ya wazee wengine.  Sasa na mwita Bw. Sylvester Keitany kama

yuko.  Lakini kulikuwa na yule Walter Rotich sijui kama amerudi ama bado  hajarudi.  Bw. Rotich yuko? Ok Sylvester tafadhali

kuja uongee na sisi.

Sylvester Keitany:  Madam Commissioner, Mheshimiwa Asiyo, Ndugu Zablon Ayonga I think firstly I would like to welcome

you all to Mumberech and say feel free, too, with your brothers and sisters of this place.   Firstly Madam Commissioner,  I have

a memorandum and I will represent  later to whoever will be  handling  the  memorandums.   I  think  mine  is  dealing  on  political

parties.   Political  parties  Madam  Commissioner,  according  to  what  I  am  seeing  should  be  mobilizing  public  on  productive

activities  other  than politicing  only.   Second  there  should  not  be  any  financial  funding  of  any  kind  to  any  political  party.   If

somebody is ready to register his or her own party then I think he or she will be  able to fund his own party but not from public

funds.

On  Legislature,  what  will  be  my  proposal  Madam  Commissioner,  the  following  appointment  be  taken  by  parliament.

Appointment of ambassadors,  permanent secretaries, central bank governors.

Three, MPs should have full time occupation rather  than current three days a week because  they are  also getting salaries from

public funds and they should account for what they are getting in parliament.   Moral  and ethical qualifications be introduced for

parliamentary candidates  madam Commissioner.   There should be a commission whose responsibility is reviews salaries of all

civil servants and MPs inclusive considering the state of economy of the country.
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On  electoral  system,  Local  Government  Madam  Commissioner,  sorry  for  that,  I  think  mayors,  council  chairmen  be  elected

directly by councillors as before.  People have been proposing that these two important posts  in the district  be  elected directly

by the people.  But considering the economy and the expenses, it will be very expensive for them.  Minimum qualifications for a

councillor  should  be  “O”  level  and  above,  unlike  in  the  past.   All  nominations  of  councillors,  I  think  this  practice  Madam

Commissioner should be done away with after all these people  are  not productive.   They are  not productive to our economy,

they  are  not  productive  to  the  area  they  are  supposed  to  be  representing.   These  people  are  just  nominated  to  undermine

whoever is there.

On documentation of wards, Madam Commissioner, I think this should be based  on an area  but not population.   You can find

an area a very big area  like a division having one councillor.   I  think it is not economical,  it is tiresome to whoever is covering

that area.

On environmental side I am proposing here Madam Commissioner, local authorities and the local community be empowered by

law in protecting forest and also catchment areas, wildlife, soil erosion and plantation of trees.  Because these people are always

closer to the people  and they know an area  where trees  are  supposed to be  planted and where the trees  are  supposed to be

looked.  Because in the past  you may find somebody going to Narok  taking a letter to come and clear/cut  the forests  without

the authority or  the knowledge of the local authority and  the  local  community.   Madam  Commissioner  nafikiri  hapo  sheria  ili

relax hapo kidogo.  For example tukiwa hapa, watu wa hapa walipanda miti hapa zamani katika forest, wakachunga,  all over a

sudden mimi nikiwa councillor nikienda Nairobi napewa barua  without considering may be I don’t even hail from that particular

place.   Naenda  nakata  miti  mpaka  huko  kwa  maji  na  nyinyi  hamkuwa  mmesema.   Kwa  hivyo  kuona  kwangu  ingekuwa

ingekuwa vyema watu wa area hiyo pamoja na area authority wapewe hiyo jukumu ya kulinda area hiyo.

Nikimalizia  on  international  treaties,   Madam  Commissioner,   some  of  these  treaties,  were  signed  before  some  countries

attained independence e.g. Lake Victoria and River Nile treaty which prohibits the 3 East  African and Ethiopia from using the

water in their countries without the authority of Egyptian Government.   That  one  is  totally  wrong  Madam  Commissioner  and

something should be done.  Something should be done and done immediately (interjection)

Com. Asiyo: Tell us what it is.

Slyvester:  The former colonial laws should be scrapped  and be replaced by the peoples  constitution which provides for the

usage  of those particular waters by the people in those 4 countries.  Unakuta for example Madam Commissioner mtu anaweza

kuenda  nchi  unasikia  anapeana  ngano  anapanda  3  million  hectares  na  ukija  hapa  Kenya  ukame  iko  na  maji  iko.   Unakuta

Ethiopia wako na White Nile flowing to Egypt they are  not using because  of those colonial laws.  Kwa  hivyo  vitu  kama  hizo

zingekuwa scrapped kabisa na iandikwe vile watu wanataka wenyewe.  Nafikiri ni haya tu nasema asante.

Com. Asiyo:  Tuko na swali hapo kidogo mzee, ngojea uulizwe.
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Com.  Ayonga:  Councillor,  umetuambia  kwamba  nini  nomination  ya  councillors  iwe  abolished  je  na  nomination  ya  MPs

hukutuambia itafanywa nini kwa maana city councillors tu wanao kuwa nominated au umeiandika katika hiyo memo yako?

Sylvester:  Iko kwa memo.

Com. Ayonga:  Umesemaja lakini? Umeseama nao waendelee ama umesema wawe scrapped?

Sylvester:  Nimesema nomination of MPs also be scrapped.

Com. Ayonga:  Asante nilitaka kujua tu.

Com. Asiyo:  Na  mimi niko na swali moja tu ningetaka kukuuliza.  Mara  nyingi nomination ya watu ambao wanawekwa kwa

council au kwa bunge, ingekuwa ni wale watu wanaweza kusaidia nchi hizo au councils hizo.  Pengine hiyo haijatendeka.  Lakini

kuna watu fulani ambao wanahitajika  kuwa na representation.  Kama watu walemavu au kina mama au wale  maprofessionals

pengine wanaweza kusaidia area  yao kwa maendeleo fulani.  Je  bado  unafikiria kwamba  kusiwe  na  nomination  yeyote  kama

inaweza kurekebishwa ili special groups kama hawa  ndiyo wapewe nafasi pekee  yake na sio wale ambao wanaenda kusubua

macouncillors wale waliochaguliwa kama ilivyo kuwa hapo mbeleni.  End of Tape 1 side A.

Side B

Sylvester: Asante Madam Commissioner, mbeleni ilikuwa jema kwa maana nomination ilikuwa watu with special   knowledge

walikuwa wanakuwa nominated waende wa-assist that city council or municipal yaani local authority, lakini haijakuwa ikifuatwa

hiyo.  Unakuta mtu ana nominate even somebody who is illiterate to the council.   He is not beneficially to that council because

somebody somewhere sat in his house na ku-discuss labda na jamii yake.

Com. Asiyo:   Hiyo ni kweli tumeshukuru na  your point has sailed and we grateful to you if you can please go there and sign

our register and also surrender that document.  It now becomes our property.

Sylvester:  Thank you Madam.

Com. Asiyo:  Thank you very much. Take care.   The other side that is where you will go.   Sasa  ninamuita  Bw. Joseph arap

Sambu  Joseph yuko?  Hebu fika mbele mzee uongee na sisi.  Kama unamaandishi utachukukua mtu  mfupi  zaidi  kwa  maana

kila kitu umeandika tutaweka kwa computer yetu  na hakuna kitu kitapotea.  Tafadhali endelea asante.   Uanze na majina yako

ndiyo iandikishwe kwa machine yetu.

Joseph arap Sambu:   Commisioners wetu,   wageni ambao mmeandamana nao,  Coordinator  na  team  yake  na  wananchi  ya

hapa  hamjambo?  (Audience:  clapping)   Majina  yangu  ni  Joseph  arap  Sambu.   Mimi  nasimama  hapa  nikitetea  Katiba  mpya

nikiwa binafsi ingawa mimi ni chairman ya kamati ya shamba hii inaitwa  Mumberech  hatukupata  nafasi  kupatana  na  hawa   ili
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tutoe maoni.  Kwa hivyo yangu ni binafsi na nimetoa kama chairman ya kamati ya shamba hii.

Basi hapa nimependekeza mambo kadhaa ambayo ningependa iwekwe  katika   Katiba  mpya.   Ya  kwanza  katika  zile  vitabu

nyekundu mlitupa, mliuliza sisi kama inawezekana tuwe na  introduction au preamble.   Mimi mwenyewe nimetoa mapendekezo

yangu, na mtaona kwa maandishi.  

Jambo la pili, kulikuwa na pendekezo la directive principles of the policy.  Mimi mwenyewe ningependa kusema  kitu  kidogo

hapo.  Yaani ni kitu gani iwe kama policy, mwongozo.  Nimesema hapa katika mwongozo wetu tungependa kusema hivi.  Watu

wote wako sawa katika Kenya – equality.  All Kenyan citizens are equal.  Ya pili, fanyia mimi vile ungependa kufanyiwa wewe.

That is the second.  Do to me the way you want to be  done unto.   Ya tatu usinilasimishe  nifanye  vile  mimi sitaki  kwa  sababu

pengine wewe ni mtu unapenda kucheza cheza na pengine ungependa kunifanyia vile ungependa kufanyiwa.  Pengine sitaki hiyo.

  So kwa hivyo so don’t force me to do what I don’t want.  Ya nne,  wazee,  viongozi ni lazima waheshimiwe na wale wadogo.

Hiyo ni mapendekezo yangu nne ambayo ingekuwa direct state policy.

Ya tatu,    ningependa kusema kitu kidogo kuhusu Katiba.   Tunajua ile Katiba ya uhuru ambayo tulipata ilikuwa  katiba  mzuri.

Lakini kwa sababu  mtu  aliona  loophole  pahali  fulani,  akapindua,  akachokora  mpaka  ikaharibika.   So,  kwa  hivyo  nimesema

constitution hii yetu iwe supreme.   Iwe kubwa kabisa mtu asibadilishe  bila  kuuliza  stakeholders.   Kama  kuna  sehemu  yeyote

ingependa kurekebishwa,  lazima waulize wananchi.   Parliament wazungumze waseme tungependa ku badilisha hii.  Hiyomaoni

ipelekwe kwa watu ndiyo iwekwe kibali ya kupindua.

Jambo lingine hapa ambalo ningependa kusema ni kuhusu defence ingawa kuna mengi mengi hapo.   Katika defence yaani watu

wa  kuchunga  amani  katika  Kenya  kama  army  ama  police  discipline  forces  yote  ningependa  presidency  iyendelee  kuwa

jemedari  commander  in  chief  na  president  au  constitution  iunde  kamati  au  commission  tunaita  state  security  council  ili  awe

akisaidia president kwa mawazo ya namna ya kudiscipline forces au kuchunga amani ya nchi.

Political parties  nimeonelea Kenya ipewe uwezo wa kuunda chama au  vyama  vya  siasa  vile  wanataka.  Ila  tu  ichungwe  isiwe

chama mbili wana policies  sawa. Au vyama vingine ni vya familia kama vya watu tano au watu kumi.  Hiyo iangaliwe kwa wale

ambao  wataandikisha   hii  Katiba  waone  ya  kwamba  ile  viable  parties  iwe  registered  na  mimi  najua  tukitoa  namna  hiyo

mwishowe tutakuwa na pengine vyama mbili ama tatu.   Zingine zitakwisha tu, natural death.   Kwa sababu hatukutaka kusema

tunataka tatu au nne.  (interjection)

Com. Ayonga:   While you are  still  there  what  machinery  are  you  going  to  put  in  place  ya  kuweza  kuchambua  hiyo  vyama

ambavyo ni vya familia,  watu watatu kule na kule.  Utawapunguza namna gani mwishowe iwe inayo takikana?

Joseph  arap  Sambu:    Asante  sana  Commissioner.  Kutakuwa  na  mtu  ambaye  ni  responsible  for  registering  parties,  na
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ataangalie  ile  constitution  ya  kila  party.   Na  pengine  wale  ambao  watakuja  kuandikisha  baadaye  yaani  wale  ambao  ni

wataalamu utaona ni mbinu gani itatumika.   Kwa sababu (interjection)

Com. Ayonga: Tunataka wewe utupe mbinu.  Hii maneno (inaudible) mtu mwingine kutupa mbinu?

Com. Asiyo: Let me tell you all constitution of the world including political party constitutions are  very similar.  You are  telling

us, unatuambia kwamba party constitution isifanane na ingine, watapata  mambo  ya  kutoka  wapi  dunia  hii  ya  kusema  ili  watu

waungane na wao kama hawakusema kwamba  tengeneza uchumi, wataangalia human rights watapeana shule ya bure,  elimu ya

bure,  na  watu  watibiwe  bure,  madawa  bure,  wasiposema  hiyo,  hiyo  party  mtu  haiingii.   Nawatu  wote  wanasema  hivyo.

Tunawezaje kuwakataza waseme vile wanataka kusema  na dunia yote inasema hivyo?

Joseph arap Sambu:  Asante sana.   Vile mimi naona kuhusu jambo hilo registra of societies,  awe responsible kuchambua na

ku-advice zile vyama zingine ambayo inaona ya kwamba policies zao ni kama duplication ya mwingine.

Ningependa tu kusema kitu kuhusu serikali.  Serikali yetu ningeonelea tuwe na serikali ya majimbo.  Kila jimbo lijitegemee kwa

mambo mengi kama mambo ya elimu, kama mambo ya health, wa-mobilize zile resources  zao ili waweze kuajiri waalimu wao,

pengine health, mahospitali na serikali kuu iwe ikisaidia serikali za  jimbo.   Kama  vile  ilifanyika  wakati  wa  uhuru  kwa  sababu

tulikuwa na regional assemblies. Na pengine ningeonelea ya kwamba ikiwezekana hii sehemu inaitwa province ibadirishwe iitwe

regional.  Na  pengine  sehemu  za  Kenya  iwekwe  katika  kiwango  fulani  kama  watu  wa  pwani  wote  wanaweza  kuwa  region

moja, watu wa highlands kama sisi, kutoka Chelangali huko kufika Maasai  huko,  tungeweka region mbili kama North  Rift  na

South Rift.  Na  pengine Central  Rift upande wa Nakuru,  Kobatek,  Baringo, Laikipia sehemu hizo zote,  inaweza kuwa  region

namna hiyo.  Kwa sababu hiyo yote nimetoa kwa mapendekezo mtaona kwa mapendekezo yangu na pengine mtaangalia.

Jambo la mwisho ni kuhusu mashamba.  Napendekeza  ya kwamba mashamba yote iwe ni mali ya community huko.  Isije watu

wengine  watumie  nafasi  hiyo  waende  pengine  kuhonga  yule  mkubwa  wa  mashamba  apewe  shamba  ambayo  hastahili.   So

mashamba yote iwe ya community.  Iwe ya watu wa hapo wao wenyewe  wataangalia  au  wataona  ni  nani  anastahili  kupata

shamba.

Jambo lingine kuhusu haya mashamba ningependelea kusema kwamba mtu asikatazwe kuwa na shamba.   Hata akiweza kuwa

na akari mia moja iweko bora tu hiyo shamba ambayo anatumia iwe inaleta income kwa community hiyo.  Mtu asije akaweka

shamba hata hajui mpaka yake na ni ya msituni tu. Na kuna wengine ambao wanahitaji mashamba.  Kwa hivyo hiyo jambo iwe

hapo.

Ya mwisho, sasa kuna hawa akina mama hata pengine watoto hawajaolewa wako nyumbani wao wapewe nafasi ya kurithi mali

ya baba zao kama vile vijana wanarithi. Ila tu kama msichana ako nyumbani na amezaa mtoto,  aende kwa bwana ake.   Na  kila
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mwanamke au kila bibi arithi mali ya bwana ake iwe joint ownership.  Nafikiri yangu ni hayo tu mtaona mengi iko hapa.

Com. Asiyo: Nafikiri kuna swali nafikiri mzee una swali.

Com.  Ayonga:  Tumekuwa  tukiongea  juu  ya  Kenya  moja  na  umesema  mashamba  iwe  mali  ya  community  itakuwaje  kwa

mashamba  ambayo  tayari  watu  wengine  wameshapata  outside  their  communities  ikiwa  tutafanya  mashamba  yawe  chini  ya

community?  Swali la pili, tunaweza  aje  kufanya  Kenya  moja   kama  kila  community  itajikalia  kwa  maana  unajua  mashamba

ndiyo yanaunganisha watu?

Joseph arap Sambu:   Sawa sawa wacha ni jibu hiyo.  Asante.   Nimesema mashamba iwe ya community sikusema tutagawa

watu  kwa  makabila.   Watu  kwa  mfano  hapa  Equator  tuna  makabila  mengi  tuna  Wasomali,  Wajaluo,  Wakisii,  Wakalenji,

Wakipsigis  au  nani,  nani.   Ningesema  community  ni  wale  watu  wanaoishi  hapo,  si  mambo  ya  ukabila  ukabila  hatutaki  hiyo.

Community ni wale  watu  ambao  kama  sasa  mfano,  shamba  inaitwa  Mumberech,  watu  wa  Mumberech  wenyewe  waangalie

mambo yao ikiwa na makabila haya. Hii italeta umoja mbila shaka.  Fikira yangu ni hiyo.

Com.  Asiyo:  Asante  sana.   Na  kwa  hivyo  ungependelea  hivi  unavyosema  kwamba  mamboya  mashamba,  mambo  ya  land

kama kuna ugovi ama kukosa  kusikilizana watuwenyewe wawe na kamati ya kujadilia mambo haya mbila kupeleka kortini au

ungependa iende kortini?

Joseph arap Sambu:   Asante sana kwa sababu  ni swali nzuri sana.   Vile  nimependekeza  katika  mapendekezo  haya  yangu

nimesema ya kwamba uongozi  utoke kwa village  kila  village  iwe  na  kamati  ya  wazee.  Council  of  elders.   Na  hii  kamati  ya

wazee wawe na uwezo wa ku-solve ama kutatua zile kesi ndogo ndogo.  Kama ng’ombe yako ikija kwa shamba yangu inakula

mahindi hakuna haja ya kuenda kortini.   Pengine tukipitana na bibi yangu kwa ndani ya nyumba, hii council of elders  waamue

mbila kuenda kortini.  Na hivyo hivyo kwa location, kwa district, kwa province.  

Com.  Asiyo:    Hiyo  nimefahamu.   Lakini  umependelea  serikali  ya  majimbo  kitu  ambacho  ninaona  hujatueleza,  ni  kwamba

serikali hii ya majimbo pengine umeandika pale ni  nani  atakuwa  muongozi  wa  hiyo  serikali?   Atakuwa  governor  au  atakuwa

chairman na ninani watakuwa wanabunge wa hiyo bunge?

Joseph arap Sambu:  Asante sana Madam.  Nimesema hivi katika mapendekezo yangu.  Kila location watachagua watu fulani

kama watu tano, wawe represented katika district council.  Na kila district watoe mapendekezo ya watu ambao wataenda kwa

regional au provincial council au mnaweza kuita assembly  au  chochote.  Na  yule  responsible  mkubwa  wa  huko  wao  wote  ni

chairman wa council awe kama kiongozi sasa wa hiyo council au hiyo  kudi.

Com. Asiyo:  Ok mkubwa wa region atakuwa chairman sio governor?
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Joseph arap Sambu Yes,  Chairman.

Com. Asiyo:   Tumeshukuru, kuna kitu ambacho nimefurahi umesema  na  hii  ni  kitu  ambacho  watu  wengi  wamejadilia  tofauti

lakini naona wazee wengi wanaona hiyo haja.   Kuna wasichana wengi  siku  hizi  hawaolewi.   Wanasoma  wanapata  madegree

wanakuja wanajengea baba  yao nyumba kubwa wanaleta  kila kitu  nyumbani  na  wanaishi  pale.   Na  pengine  anawez  kupata

mtoto mmoja hivi nje na hana baba  yake.  Ni jambo la  hekima  ambayo  umesema  kwamba  wapate  kurithi  mali  ya  baba  yao.

Lakini akiolewa kule anaenda arithi mali ya huko.   Lakini kama kule aliolewa huyu mtu, na wewe unajua ni mtu mngovi afanye

kumfukuza na amnyang’anye shamba yote ampatie mama wengine ambao atoa.  Huyu msichana huyu,  atasimama wapi?

Joseph arap Sambu:  Asante sana  kwa hilo swali.   Yangu nikufikilia hivi, tutakuwa na council of elders,   kutoka kwa village

au kwa location ambayo watatua  mambo  kama  hayo.   Kwa  hivyo  sioni  ungumu ila  tu  watu  wale  wataandikisha  constitution

mpya ajaribu kutafuta neno mzuri ya kuweka hapo. Lakini council elders wapewe nafasi ya kutatua mambo kama hayo.

Com.  Ayonga: Lakini mzee ulisema huyo msichana aliyepata  mtoto wa nje kwamba yeye aende na huyo mtoto wake aende

kutafua huyo bwana aliyempa mimba.  Hapo hutajibu.  Huyu ni mtoto wako majaribu ni mengi hapa duniani, ameenda ampeta

tu mtu ovyo huko na kwa njia ingine wamepata mtoto.  Sasa huyu mtoto wako unataka kumfukuza kwa maana alipata mimba?

Joseph arap Sambu:   Haya asante sana.  Mimi siangali kwa namna hiyo. Nimesema  (interjection)

Com. Ayonga:  Hiyo ndiyo namna sihata hawa wazee wataniunga, hivyo ndivyo ulituambia.

Joseph arap Sambu: Sasa nasema namna hii, mtoto akipata mtoto nje ya ndoa lazima wawe wameamiana na huyo mtu.

Com. Ayonga:  Hapana wakati mwingine wamimiani.

Joseph arap Sambu:   Kama it’s a rape  case  kwa mfano  amelazimizwa  au  amekuta  mwenda  wazimu  hiyo  wazee  wataketi

chini waangalie fate yake.

Com. Ayonga:  Lakini hiyo ndiyo tungewaambia wazee wa mji wafanye nini, kwa maana kuwaachia hiyo maneno ndiyo inaleta

shida.  Mtoto  ni  mtoto  wako  na  mtoto  aliyezaliwa  pia  huyo  mtoto  hakuchagua  ana  damu  wako  hata  akienda  kutafutwa

itaonekana dani yake.  Sasa lazima tukate shauri.

Joseph arap Sambu:   Sijui kama hamjaelewa vile  mimi nasema  nimesema  hivi  every  case  must  be  taken  by  its  own  merit.

(interjection: Com. Asiyo inaudible)  kama kijana wangu ameweka mimba mtoto wa nyumba ile  na sasa  kijana anataka kuhepa

wazee waketi chini waangalie na iwe forced (interjection)

Com. Ayonga:  Iwe forced?

Joseph arap Sambu:  Yeah, huyo kijana, alazimizwe achukue huyo mtoto.

Com. Asiyo:  Na kama hapendi huyo msichana?

Com. Ayonga: Mtoto wako ataenda apigwe, apigwe leo na kesho apigwe.

Joseph arap Sambu:  Sio apigwe lazima  kama ikiwezekana huyo mtoto abaki  nyumbani  kwangu,  na  huyo  mtoto  wake  na
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asiongeze mwingine. (laughter)

Com. Asiyo:   Asante sana.  Hebu jiandikishe pale (inaudible) pole pole sio  shida  wewe  weka  tu.   Ukisema  msichana  asizae

mtoto  mwingine,  kama  wanaume  wangekuwa  wanazaa  dunia  ingejaa  leo.  Kwa  hivyo  usikate  shauri  kwa  wasichana  waki

…unaweza weka meathali umalize hapo. Asante sana sasa tunataka kumsikiliza mzee Harun Kandie.  Tafadhali fika mbele kwa

mambo machache sana kwa maana  naona una karatasi  hapo.   Kwanza sema majina yako yote ili ishikwe  na  machine  halafu

uongee kwa muda mfupi sana kama dakika tatu.

Harun  Kandie:   Asante  sana  Commissioner,  na  Commissioner  mwenzako.  Kwa  jina  ni  Harun  Kandie.  Yangu  ninaenda

upande wa uongozi kwa upande wa machief ile style tungefuata.  Style ile tungefuata kwa upande wa machiefs kuandika zamani

wamababu zetu, walikuwa wanaendea kwa elders, kujua ni nyumba gani inastahili kuongoza wananchi.  Na ilikuwa mzuri.  Hiyo

njia ilikuwa mzuri kwa wakati huo. 

Com. Asiyo:  Sasa kwa wakati huu unataka wapigiwe kura au wafanye namna gani?

Harun  Kandie:   Ile  kitu  ilikuja  kuharibu  Bwana  Commissioner  ni  kuwa  wanasiasa  walikuja  wakaingilia  hiyo  kitu,  so

wakaharibu ikawa baya.

Com. Asiyo:  So unapendekeza namna gani?

Harun Kandie:  Napendekeza iwe wazee elders, wawe watapewa jukumu ya kuangalia kama ni chiefs ama ni assistant  chiefs

wanagaa chini katika vijijini na kuona ni mtoto wa nyumba gani inafaa kuongoza sisi.

Com. Asiyo: Hao wazee hawawezi kupewa kitu kidogo halafu wachague mtu (inaudible)

  

Harun Kandie: Zamani ilikuwa hakuna hiyo walikuwa wanaongoza tu.

Com. Asiyo:  Zamani hakukuwa na kitu kidogo. Na sasa?

Harun Kandie:  Hii kitu kidogo ndiyo inaharibu mambo.

Com.Asiyo: Sasa tutafanya namna gani?

Harun Kandie:  Wazee walikuwa wanajua ni nini wanaendelea na wazee wakigaa wanao mambo yao ya ndani.

Com. Ayonga:  Sasa hao wawezi kuonea nyumba fulani tu ndiyo inafaa kuwa inatawala  na hali nyumba ile haitagawana?
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Harun Kandie:    Tunaona ile ya zamani Bw. Commissioner ….

Com. Ayonga:   Ile ya zamani ilikuwa mzuri sasa  dunia imeharibika, imekuwa dunia ya kitu kidogo ingawa siku  hizi  imekuwa

dunia  ya  kitu  kikubwa.   Unapoambia  wazee  waende  waangalie,  wazee  hao  wawezi  kuhalibiwa  na  kitu  kikubwa  halafu

wanasema ule ndiye tunaona atakuwa chief.

Harun  Kandie:    Naona  hapo  haitaharibiwa  kwa  maana  itakuwa  transparent  italetwa  kwa  wananchi.   Hata  hao  wenyewe

hawataki wenyewe.

Com. Ayonga:  Kwa hivyo wananchi wata(inaudible) namna gani? Katika mlolongo au kwa njia ya namna gani ambaye watu

wa sehemu ile watahusika?

Harun Kandie:   Wazee watakuja kugaa chini ya area,  katika kijiji  fulani  fulani,  wanagaa  chini  sasa  ndiyo  wanaongea  story.

Unajua zamani walikuwa wanaleta story ya nyumba.  Wanasema hii nyumba ilikuwa nama hii, na namna  hii.   Unajua  nyumba

ingine ilikuwa ya wezi, nyumba ingine ilikuwa ya aina fulani fulani.  So  wazee wanajua story ya zamani  ambao  wanasema  huu

kijana tunaona ni mzuri tu appoint yeye.  Halafu (interjection)

Com. Asiyo:  Atakuwa appointed namna gani?  Kwa mlolongo au kwa watu kuja kwa baraza kama hii na  kuinua mikono au

wafanye namna gani?  Hiyo ndiyo tunataka kwanza.

Harun Kandie:   Eeh hawa elders  wakileta kwa wananchi nafikiri wataleta solutions fulani kwa sababu wakiona ni by voting,

tena hata hiyo ni transparent.

Com. Asiyo:   Sasa utusaidie kwa maana hii ni jambo kubwa sana kwa maisha ya watu wa Kenya.  Saa  ile wazee wameongea

wamesema ni nyumba hii itatuongoza,   umesema  wananchi  sasa  wakate  shauri.   Njia  ya  kukata  shauri  iko  nyingi.   Kama  ni

kupiga kura ya siri, kwa karatasi,   au ya mlolongo au ya kubemba mkono au kwenda tu kumambia  mkubwa  andikishe  huyu

kijana kazi. Nini ambayo ungependelea?

Harun Kandie:  Ningependelea  wananchi wapige kura.

Com. Asiyo:  Wapige kura kwa chief?

Harun Kandie: Ndiyo.
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Com. Asiyo:   Asante sana. Next, yako ya pili.

Harun Kandie:   Kuna sehemu moja pia zamani watu  walisema  mwizi  ya  ng’ombe  na  mwizi  ya  pesa.   Eeh  nimeona,  maoni

yangu, kuna mtu anaweza imba million ya pesa, million moja,  na mtu anaiba ng’ombe moja bona isiangaliwe hiyo kitu kulingana

na value ya hiyo kitu?  Mtu afungwe kulingana na value ya hiyo kitu.

Com. Asiyo:  (inaudible)  Unataka namna gani huyu mtu  aliiba million afungwe au abiwe arudishe hiyo million,  na kifungo pia

juu yake au afungwe sawa sawa na yule aliyeiba mbuzi au ng’ombe?

Harun Kandie:  Ikionekana njia ya kufuatiliwa kama bado iko pesa hiyo arudishe.

Commissioners Ayonga, Asiyo: Na kama amekula?

Com. Asiyo:  Na kama amenunua nayo hiyo nyumba na hiyo nyumba haiko hapo?

Harun Kandie:  Iuzwe hiyo irudishe pesa hiyo.

Com. Asiyo: Ok hiyo kwa kizungu inaitwa (inaudible) kwa hivyo unapendelea namna hiyo.  Endelea tena kwa next.

Harun Kandie:   Tukienda upande ya hiyo mzee alikuwa amesema ya msichana kwa kuzaa nyumbani,  kimila  ya  zamani,   na

hatutaki kufuata hiyo kwa sababu ilikuwa mbaya,

Com. Asiyo: Tuambie ya sasa.

Harun Kandie: Ya zamani  (interjection Com. Asiyo: inaudible) nataka kukuambia hiyo ya zamani kwa maana  ilikuwa kali na

watoto walikuwa (inaudible)

Com. Asiyo:  Ilikuwa mbaya hata mimi kabira yangu ilikuwa inafanya mambo mabaya sana.  Sasa tuambie vile unataka.

Harun  Kandie:    Nilifikiria  na  nikaona,  mtoto  kwa  bahati  baya  akapata  mtoto  kwa  mtu,  sasa  hiyo  wazee  wetu  walikuwa

wanasema kweli watoto wote ni wetu.   Na  tukiwa na hiyo huruma, kwa kimila ya sisi msichana akileta mtoto kwa mboma, ile

ingine inaenda chini, ile ya msichana haitaendelea.  Ile mila ya kizamani ilikuwa inasema namna hiyo. (interjection: inaudible noise

from mic)  Yaani ile ya mboma

Com. Asiyo:  Ya mboma ya ile ya uzee haina bahati mali inaenda kwa hiyo (inaudible)

Harun Kandie:  Kwa hiyo msichana.  So tulikatazwa hiyo haiwezi kuwa kwa sababu ya hiyo.
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Com. Asiyo:  Najua  (inaudible)  Sasa tufanye namna gani?

Harun Kandie:  Sasa ile kitu tumeona, sababu hata mzungu anakuja na saa,   kama ni mzungu anakuja kuharibu watoto  wetu

hapa, lazima achukue hii mtoto wake afungiwe ile passport na afanye maneno ya mtoto hii mpaka ikae mzuri na aende na mtoto

wake.

Com.  Asiyo:   Pia  hiyo  ni  ngumu,  mzungu  amepeana  mimba,  mimba  inagaa  miezi  tisa,  sindiyo?   Mzungu  kazi  yake  imefika

nyuma ya miezi mitatu halafu arudi kwao na kuacha bibi hapo.   Sasa  unasema aende atafutwe ulaya na hiyo pesa  itatoka wapi

ya kuenda kutafuta mzungu ulaya na mtoto amezaliwa Kenya nani citizen ya Kenya.  Hapana citizen ya ulaya?

Harun  Kandie:   Nilikuwa  nasema  tu  example  kama  atapatikana  iwekwe  sheria,  kama  mtu  kama  huyo  anakuja  kufanya

maneno namna hiyo mambo yake afungiwe mpaka amalize hii kazi yake.

Com. Asiyo:  Na mtu wa Kenya?

Harun Kandie:  Mtu wa Kenya akiwa na hiyo mtoto wake aende naye.   Kama hataki huu  mtoto wangu mtoto wangu abaki

na yeye aende na mtoto wake.

Com. Ayonga:  Na kama hataki?

Harun Kandie:  Mtoto huyu?  Iwekwe sheria.

Com. Asiyo:  Ya kufanya nini?

Harun Kandie: Ya kuchukuliwa vitu yake mahali yake na kutunza hii mtoto.

Com.  Asiyo:  Hiyo  sasa  ni  affiliation.   Unataka  mali  ya  huyu  aliyezaa  na  msichana  ichukuliwe  (inaudible)  huyu  mtoto  na

kupeleka shule.  Mpaka miaka ngapi?

Harun Kandie: Mpaka atajiweza.

Com. Asiyo:  Mpaka miaka ngapi? 

Harun Kandie:  Mpaka miaka ishirini (murmuring in the background) ama18 amekuwa mtu mzima.
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Com. Asiyo: Mpaka miaka kumi na nane?  Sasa sema ya mwisho.

Harun Kandie:  Ya mwisho ningeenda upande wa siasa.  Hii watu wetu wa siasa.  Siku hizi wanaenda parliament wiki mzima.

Zamani wakati wa ukoloni sisi tulikuwa vijana  Mbunge  alikuwa anakuja,   ikifungwa parliament anakuja mahali kwa wananchi

kuchukua maoni ya wananchi.  Lakini siku hizi hatuoni.

Com. Ayonga:  Sasa hiyo unataka aje?

Harun Kandie: Tunataka hiyo iwekwe sheria kwa sababu sisi tunaandika yeye.

Com. Ayonga: Weka sheria.

Com. Asiyo:  Sasa hiyo sheria ndiyo tunataka utambie sasa mara hiyo sheria yako ndiyo tunataka.

Harun Kandie:  Sheria hii yake tunataka wakati bunge hakuna, akuwe na watu wake.

Com. Asiyo:  Na kama hakukuja?

Harun Kandie:  Basi wananchi watajua  (interjection)

Com. Asiyo: Kama hakukuja tupatie sheria hiyo natuandike namna gani?

Harun Kandie:  Sasa kama huyu mtu hajakuja  inaonekana hajui kazi yake wananchi wata-vote yeye out.

Com. Asiyo:   Kwa  hivyo   (inaudible)  ni  watu  wangapi  wanaoweza  wanataka  huyu  mtu  arudi  nyumbani  wachague  mbunge

mwingine.  Watu wangapi kwa (inaudible)

Harun Kandie:  Nikirudi nyuma kidogo kuna mzee ameandika  mambo ya (inadible)

Com.  Asiyo:   Kama  mtu  hajafanya  kazi  yake  kama  Mbunge,  na  watu  hawatosheki  unataka  Mjumbe  mpya  unataka  watu

wangapi  wazee waseme kwa kweli huyu hajafanya kazi yake ndiyo tuwe na mpango  ya kufanya recall yaani kurudisha yeye

nyumbani  halafu mtu mwingine achaguliwe? Maana kuna fitina mingi kama yule mtu aliangushwa anaweza tafuta watu kumi na

mbili watu elfu moja  waandike barua huyu mtu arudi hapa hatujaona yeye hafanyi kazi tunataka aondolewe.   Na  hiyo imeleta

fitina nyingi sana katika nchi hii ta Kenya. Na wewe unajua fitina ya (inaudible) sasa tuambie unataka tufanye namna gani?
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Harun  Kandie:   Mimi  nafikiri  hiyo  tukiweka  upande  wa  wananchi  wakilalamika  kwa  kutumia   Commissioner  yao.

Wanamwambia  sasa  huyu  mjumbe  wetu,  amewacha  sisi,  na  aitwe  kama  akiitwa  anakataa  kukuja  kwa  kusikia  maoni  ya

wananchi vile wanataka, basi, itaandikwa kwa kupitia Commissioner, huyo mtu hatutaki.

Com. Asiyo:  Huyu Commissioner ni nani?

Harun Kandie:  Kama District Commissioner wetu.

Com. Asiyo: Ok asante.

Com. Ayonga:  Unataka aitwe kwa ile district mambo yake waongee hapo, ashidwe asishidwe.

Harun Kandie: Yeah.

Com. Asiyo: Halafu akishidwa uchaguzi mpya.

Harun Kandie: Uchaguzi uwekwe mpya.

Com. Asiyo:  Na yeye asimama au ?

Harun Kandie:  Sasa atasimama wapi na wananchi ndiyo wametoa yeye hafanyi kazi.

Com. Asiyo:  Haya basi.

Harun Kandie: Ni hayo tu.

Com. Asiyo:  Asante sana mzee nenda ujiandikishe pale jina,  na kama uko na karatasi utuachie tumeshukuru.  Sasa   tunakuita

mzee Willie Yagan na kama yule Walter  amekuja ananafasi pia.   Kama  William hajaingia  William Mmaitisi,  ameingia?   Yeye

yuko?  Haya  kuja.   Wewe  ni  William Mmaitisi?  Very  good  tafadhali  kuchua  microphone  utueleze  mambo  kinaga  naga  vile

unavyotaka katiba mpya na ukubuke tunaandika katiba mpya leo.  Kwa hivyo andikisha vizuri.

William Mmaitsi:  Asante sana Macommissioners ambao wamebarisi na sisi siku ya leo nafikiri mimi nitakuwa tu na machache

(interjection: Sema majina)  Mimi ni William Mmaitsi.   Nafikiri mengi ambayo ningesema nimeyaweka katika memorandum hii

yangu.  Kwa hivyo, ufupi tu ningependekeza ya kwamba taifa letu la Kenya bado  ni  taifa  changa  sana  kisiasa.   Na  kutakuja

msuko  suko  huu  wa  vyama  vingi.   Napendelea  ya  kwamba,  ili  tutuliz,  tudumishe  umoja  wetu  ambao  bado  ni  mchanga
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napendekeza tuwe na vyama vitatu vya kisiasa.  Kwa sababu hii vingine tumeona imekuja vingi kabisa.

Com. Asiyo:  Three political parties.  Next.

William  Mmaitsi:  Halafu  katika  uchaguzi,  na  pendekeza  mayor  achaguliwe  pekee  yake,  kwa  kura  ya  wananchi  na  huyo

mayor lazima awe amesoma mpaka amepata degree.

Com. Asiyo:  Degree au …?

William Mmaitsi:  Chuo kikuu, degree kuendelea.

Com. Asiyo:  Kwa mji yote ya Kenya kubuka..?

William Mmaitsi:  Kenya yote.

Com. Asiyo:  Kenya yote?  Are you serious?

William Mmaitsi: Very serious.   Hatutakuwa  na  maana  ya  kuhimiza  elimu  ikiwa  watu  watachukulia  elimu  kwa  maana  basi

hakuna haja ya elimu.  Elimu iko,  kwa hivyo watu wasome ili nyadhifa zitakapotokea kama hizi we have qualified people.

Com. Asiyo: Lakini Bw. Mmaitsi, njia ingine ambayo tunaweza kupata watu wenye hekima  kwa kuongoza?  Sasa  kuna watu

wana Ph.D na ni walevi hawajitabui jina saa  zingine?  Unataka tuwe tuchukue mtu kwa  njia  ya  elimu  tusipoangalia  desturi  na

mwenedo yake na njia zake za kuishi?

William Mmaitsi:  Mbali na degree,  maadili hayo mengine nimeandika hapa kwa hivyo maadili hayo mengine yako.   Atafuata

hayo.  Lakini  lile ambalo nilikuwa nataka litiliwe maanane ni elimu. Kwa sababu (interjection inaudible) kwa mayor.  Wenye kiti

wa  mabaraza  tunataka  wawe  form  four.  Hatutaki  wale  watu  ambao  hawajui  kusoma  hawawezi  kuinterprete  government

policies namna hii. (interjection)

Com Asiyo:  Sema ni ya county council, wawe form 4?

William Mmaitsi: Wawe form 4 na pia wachaguliwe na raia.

Com. Asiyo: Na wananchi?
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William Mmaitsi: Yeah.  Uchaguzi wa Rais, ufanywe kado na ule mwingine wa Wabunge (interjection)

Com. Asiyo:  Mbele au nyuma?

William Mmaitsi: Utafanywa nyuma. Tutangulia hawa wa madiwani twende bunge halafu twende Rais.

Com.  Asiyo:   Na  kama  atachaguliwa  Rais  ambaye  hana  watu  kwa  Bunge?  Kwa  maana  Wabunge  wote  wamechaguliwa?

Halafu kuchaguliwe Rais ambaye pendine hana watu kwa Bunge itakuwa namna gani?  It is possible.

William Mmaitsi: Yeye ni Rais  na   ni  kiongozi  wa  ndowa.   Kwa  mapendekezo  yangu  tumesema  kiongozi   wa  serikali   ni

waziri mkuu.

Com. Asiyo:  Na huyu President awe MP wa bunge au awe president?

William Mmaitsi: President pekee yake.  Mbali na kuzaa na zile asilimia ishirini na tano that is uchaguzi wa Rais,  awe amepata

asilimia ishirini na tano katika mikoa  mitano.  Lakini  huyu  ni  lazima  awe   ni  kiongozi  ambaye  anawasilisha  matakwa  ya  walio

wengi.  Kwa hivyo, ikiwa kuna waombeaji  watano hivi ambao wanagombea urais,  halafu kuonekane ya kwamba yule ambaye

ameshida ako na kura may be kati  ya  kura  elfu  kumi  ako  na  kura  elfu  nne  na  yeye  ndiye  anaongoza  haakilishi  matakwa  ya

waliowengi, kwa hivyo tuwe na ule uchaguzi wa pili.  Ambapo  mshidi  ya  pili,  na  mshidi  wa  kwanza,  watabaki  kung’eng’ana

tena.  

Com. Asiyo:  Ok next?  (inaudible)

William Mmaitsi:  Bado wacha nilike ingine kwa sababu naona wakati.  Kuna hii tatizo la ardhi.   Ninapendekeza ya kwamba

mtu awe na kiwango chochote cha ardhi ambaye anaweza kuwa nayo.  Lakini bora  ile ardhi iwe imetumika to  the  maximam.

Inatoa mazao ambayo tutakuwa na kamati (interjection Com. Asiyo: Kamati ya kufanya nini?)  Kama hatumii kutoa,  itoe mazao

ambayo ni  ya  kutosheleza  basi  board  ipewe  uhuru  wa  kunyakua  ile  shamba  itanyakua  kwa  kununua,  kuchukua  pesa  ipewe

mwenye shamba ile, aachane na shamba kwa sababu shamba hatutaki ilale tu.   Halafu baadaye wale wanagaa sehemu hiyo na

hawana mashamba, waambiwe kujeni kwa shamba hapa donor inawauzia.

Com. Asiyo: Next?

William  Mmaitsi:  Kulinda  wamama,  wanawake,   napendekeza  ya  kwamba  wanaume  wengi  siku  hizi  wameoa  nyumbani

halafu pengine wanaenda mijini wanapata kazi  wanaishi huko,  wanapata mabibi wengine wa kado, wanaoa pia.  Hawa kado  ni

welevu sana.   Wanaambiwa twende kwa DC wanachukua wanaoana.   Wale wakinyumbani waliolewa kinyumbani, wanabaki

nyumbani.  Halafu sasa shida itakapotokea, mzee akiaga,   kutatokea  mng’ang’ano wa urithi.  Napendekeza  ya kwamba,  ndoa

zote hizi za kienyeji ziwe registered.
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Com. Asiyo:  Next and last.

William Mmaitsi:  Kuna hili swala la  watoto  wanaoranda randa mijini,  machokora,   wametokea.  Hawa ni binadamu kama

mimi  na  wewe.  Hawakuchagua  wazaliwe  machokora  lakini  bahati  baya  wamezaliwa.   Wamejaa  mijini  munawaona.

Napendekeza  ndoa iwajibike kikatiba kuona  ya  kwamba  masilahi  yao  ya  kila  siku  yametimizwa  kama  ni  kuondolewa  ndola

iwajibike watafutiwe mahali halafu wawekwe,  halafu katiba iweke sheria kali,   ya  kulinda  chanzo  cha  watoto  hawa  kutokea,

machokora.

La mwisho ni kuhusu uchaguzi wa ambao tunaongojea.   Napendekeza  ya kwamba  uchaguzi  huu  ufanyike  ndani  ya  katiba  hii

mpya.   Kwa  sababu  hakuna  haja  tupoteze  wakati  huo  wote,  tupoteze  pesa  hizo  zote,   halafu  baadaye  hatutumii  ile  katiba.

Uchaguzi ufanywe baada ya katiba, na tufanye ndani ya katiba hii.  Nafikiri ni hayo tu.

Com. Asiyo:  Asante sana kwa mambo ambayo umetueleza, sijui kama Pastor una swali?

Com. Ayonga:  Umesikika ukisema  kwamba hawa watoto machokoras serikali iyangalie maneno yao.  Sivyo?   Lakini nataka

pia  ujue  kwamba,  machokora  wengi  wao  wanajulikana  kwamba  huyu  ni  mtoto  ya  yule  bibi,  na  huyu  bibi  anajua  aliempa

chokora huyu.  Sikusikia ukisema njia ambayo pia nasi wale wazazi wa hao machokora tungewajibika  kuhusishwa utunzaji wa

hao  watoto.   Watu  wasije  wawe  wanazaa  ovyo  ovyo,  na  kuambia  watoto  enda  town.  Enda  town.   Na  jioni  kwa  wengine

imekuwa  kama  biashara.   Watoto  waende  watafute  pesa,  na  wakiwa  wakubwa  wanakuwa  wezi.   Wanakuibia,  wananiibia

wapelekee  hao  wazazi  wao.   Kama  hao  watu  wanajulikana  hao  ni  watoto  wa  fulani  fulani,  bado  unasema  serikali  iende

kuwatunza, au wazazi wao wangefanywa wafanye kitu fulani?

William Mmaitsi:  Nafikiri  ningependekeza  ya  kwamba  wale  tayari  wako  kwanza  waondolewe,  serikali  iwajibike.   Halafu

sasa  katika  Katiba  hii  tuweke  ya  kwamba  mzazi  wowote  ambaye  amezaa,  awe  ako  na  yule  mtoto.   Kama  hayuko  naye

ajulikane mtoto huyu ako wapi. Ametupa kwa choo, ashtakiwe na afungwe.

Com. Ayonga:  Na kama anaranda randa town?

William Mmaitsi:  Ikiwa hata hawa  watajulikana.  Kwa  sababu  kama  kuna  mechanism  ya  kujua  kuna  mtu  amezaa,  hawezi

kuzaa tu kwa pipa, na aishi kwa pipa, mpaka atoke kwa pipa, aache mtoto kwa pipa, na isijilikane labda itajulikana.

Com. Asiyo:   Hiyo umeeleza vizuri.  Kuna watu wengi sasa  ambo wanauawa na hii ugonjwa mpya, baba  anaenda  na  mama

anenda hawa kwa kweli hawana mtu na unajua ungependa ……. End of  tape  1 B Cont…  Sheria ingeundwa  vipi ya Katiba

hii mpya  ya kutunza hawa watoto?  Asante.  Can we have John Koti yule mwakirishi wa youth.  Hatujasikia vijana wakiongea.
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 Kuna kijana moja hapa na anataka kuongea. Hii Katiba itakuwa ya youth na hatujasikia sauti yao.   Tafadhali tueleze jina yako

kama una wakilisha watu wa youth ama unaonge peke yako mwenyewe kama youth halafu uanze pendekezo zako.

John Koti:  Kwa majina ninaitwa John Koibara arap Koti.  Nitazungumza sasa  kwa niaba yangu binafsi.  Niko na pendekezo

sifuatazo.  Kwanza ni constutional supremacy.  Kwamba hii constitution mpya ambayo tunaenda kuunda baada  yakuwa tayari,

ichapiswe katika lugha zote,   za Wanakenya.   Kwa sasa  tuko na makabira arobaine na tatu,  kwa hivyo ningetaka iwekwe  ili

watu  wote,  waweze  kusoma  kwa  urahisi  na  kuelewa.   Pia  baada  ya  kuandikwa  hivyo,  ningetaka  hizo  documents,  ziletwe

mpaka documentation centres, mahali common man,  anaweza kupata.  Kwa mfano hapa iwekwe katika Ravine na kwingineko

halafu watu waone.  

Katika  political  parties  ningependekeza   (inaudible)  kwa  sababu  unajua  ya  kwamba  katika  nchi  yetu  tuko  na  makabira  vile

tulikuwa  tumesema  arobaine  na  tatu  kwa  hivyo  tukiendelea  kuunda  vyama  vingine  vingi,  tutatarabika  nawatu  wataenda

kulingana na makabira.   Kwa hivyo tunataka tuwe na mbili, moja ikiwa imeunda serikali,   ile  ingine  inakuwa  opposition.   Na

watu watapigia kula kulingana na policies ama blue print ya  hizo  parties.  Ndiyo  tuweze  kushikana  halafu  watu  wasi-separate

kuingia katika vikundi vya makabira.

On Legislature, ama jia ya voting.  Voters  waendelee kuwa na umri ya miaka kumi na nane mtu anaweka kupiga kura  Halafu

MP ama ya councillor, awe na miaka ishirini na tano na kuenda juu.

Pia ningependekeza moral ethics itolewe katika parliament.   Kwa sababu tunaona  Wabunge  wetu  wanaenda  huko  wanaanza

kufurugana mpaka mwishowe  wanatoka hawajafanya kazi.   Kwa hivyo moral ethics iwe introduced halafu wale MPs ambao

hawafanyi kazi na kutumia muda ambayo unaofaa watapatikana.   Pia watu katika katiba hii mpya ningetaka  constitution ipatie

watu,  ruhusa ya vote of no confidence kwa Mbunge wao.   By  symbol  majority  of  51%  kwa  wale  registered  voters  ambao

walipigia kura.  Ndiyo watu wasiende wakae muda uishe na watu wanaendelea kuwa na shida.

Pia katika katiba hii mpya ambayo tunaenda kuunda,  ningetaka ikatae coliation government.   Ile  serikali  inachukua  inachukua

yote.   Ile ingine inabaki inangojea wakati  wake.   Katika defence,  tunaona ya kwamba mambo ya corruption imezidi, na  watu

wako katika hali  ya umasikini saidi.   Ningependekeza hivi, police force wawe retrenched  at  the  rate  of  200  personnel   in  8

months na wawe replaced na wale refreshers  ambao wanatoka college.  Na  wale ambao wako katika college,  wafunzwe na

iwekwe sheria  ambao akipatikana na hii mambo ya corruption ama ku-collude na mambo ya kuibia serikali, wanaachiswa kazi.

Civil servants pia kulingana na hali ya hii umasikini, katika watu,   ningependekeza hivi, kwamba civil servants wawe  wakilipwa

kila baada ya wiki mbili badala ya mwezi moja.  Wakilipwa kila baada ya wiki mbili,  watu watakuwa na pesa  ya kutumia kwa

hiyo wiki baada ya wiki mbili wanaweza kuwa na  ingine ili mambo ya wizi na mambo ingine ipunguzwe.
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Pili mtu akifanya kazi kwa muda huo,  ni rahisi sana, watu wafanye kazi,  kwa bidii na mtu ambaye anaelekea anaweza patikana

kwa urahisi.  Pia ningependekeza ya kwamba, akina mama wapatiwe jukumu  saidi katika hii wadhifa ya  kama usimamisi kama

permanent secretaries na hizo vyeo kubwa kubwa.  Kwa nini?  Kwa sababu akina mama sana they are  less corrupt  than men.

Hiyo ni moja.  Pili,  they are very serious in their work. Tatu, ile pesa ambayo wanapaka kwa mshahara inaenda nyumbani hasa

na inatumika kikamilifu.  Wacha hii ya wanaume inaingia kwa bara,  ingine inapotelea huko.   Kwa hivyo ningependekeza  hivo.

Asanteni sana.

Com. Asiyo:   Asante  sana  umeongea  mambo  mhimu kabisa,  bado  unamaswali  kidogo.   Mimi  nimefurahi  sana  kwa  maana

umeona haja ya Kenya kupeana nafasi yote kwa Kenya.   Youth akina mama na wazee,  ili mtu aliye na hekima fulani,  na ujuzi

fulani,  aweze kupeana bila kuambiwa yeye ni mlemavu  au ni mwanamke au ni kijana mchanga.  Na  ninamatumaini  kwamba

maoni  hayo  yako  ni  maoni  ya  watu  wengi  walio  hapa  kuona  wakisema  ubaya  juu  ya  maoni  yako,   kwa  kweli  wanawake

wachache sana wanaiba pesa  kubwa.   Wakiiba ni ile ndogo ndogo.  Na  tena wanashikwa na wanasema  kwa  kweli  walifanya

hivyo.  Wanaume wanakataa  hata kama wameiba  kubwa sana.   kwa hivyo ni fikira mzuri sana.   Na  nimeshukuru wewe kwa

hiyo jambo.   Juu ya political parties  hiyo  nataka  kujua.   Kukiwa  na  political  parties  mbili  pekee  yake,  tutawaeleza  watu  wa

Kenya, ni kwa nini tunataka wasiwe na parties zaidi ya mbili?  Kwa maana ni lazima tuwaeleze.

John Koti:   Sababu  moja  ni  vile  nilikuwa  nimeeleza,  tuko  na  kabila  wengi  sana,  na  tutaeleza  hawa  umuhimu  wa  kuwa  na

umoja katika nchi yetu ndiyo tuweze kujenga.   Kwa hivyo tukiwaeleza hawa tuende wakati  wa  kupiga  kura  tuchague,   party

kulingana na blue print yake, halafu ile ingine ibaki kama watchdog, ile serikali ikiteleza tu,   kwa ile blue print yake ama kwa ile

policy yake,  basi anaambiwa  hapo umekosea, na utatoka.  Nafikiri tukieleza hivyo watasikiza,  na tutakuwa na hizo parties.

Com. Ayonga:…. Inaudible Lakini nimetaka kujua juu ya retrenchment  of  200  policemen.   Ulisema  hawa  policemen  wawe

retrenched  na wawe replaced  by refreshers from the  college?

John:Yes.  Wawe retrenched at the rate of 200 officers,  in every eight months.

Com. Ayonga:  In every 8 months?

John:  Mpaka wakwishe wale corrupt huko.

Com. Ayonga:   Kwa  nini  wawe  retrenched,  unajua  ukisema  hivyo  na  wale   refreshers  waliongia  last  year  ikifika  8  months

wanaweza kuwa katika ile nafasi ya kuwa retrenched. Na sasa itakuwa ni mchezo wa paka na panya.

John:   Wale  wako  college,   wakifika  ile  training  yao,   wawe  trained  na  sheria  itolewe  ya  kwamba  wakiwa  huko  nje

wakihudumia wananchi,   wakipatikana na makosa hiyo ya kuiba na kufanya nini wataachizwa  kazi  straight.   Lakini  kwa  sasa
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kwa sababu tunaanza, ningetaka wale wa zamani watolewe.

Com. Ayonga:  Na wanatolewa mbila makosa ili wapatie wale wengine nafasi?  

John Koti. Ni retrenchment.  Serikali iwe na mpango wa retrenchment na wanapatiwa benefits zao.

Com. Ayonga: Hayo ni maoni yako na wananchi wengine wako na maoni yao.

Com. Asiyo:    Asante.   Sasa  ningependa kumuuliza Bw. Juliua Seronei  na  nyuma  ya  Julius  tutakuwa  na  Walter  Rop,  halafu

Jeremiah Kiprono atafuata.  Kwa hivyo kila mtu ajitayalishe yale majina ambayo nimeitaja.

Julius Seronei:  Basi Com. Ayonga na Madam Com. na audience wa Kobatek ninatoa maoni yangu (interjection Com. Asiyo:

  anza na jina lako)  Jina langu ni  Julius Seronei.   Ninatoa maoni yangu, kwa upande  wa  rasilimali  ambaye  tuko  naye  karibu

hapa na hatupati hiyo rasilimali kwa sababu inaenda na watu wa mbali.  Kwa hivyo ningependa kama hiyo rasilimali iko karibu

na sisi tutumie sisi wenyewe.  

Kwa hivyo tunaye matatizo mengi kama  shule,  hatuna  hata  mabao  ya  kujenga  nayo  shule,  hatuna  hata  miti  ya  kujenga  nayo

hospitali,  hatuna hata ya kujenga hii health centres  yetu  kama centre  hizi ndiyo mnaona hiyo ni  baya  sana  kwa  sababu  tuone

hapo kabisa kwa  katiba  ya  leo  kwa  sababu  tunahasara  zaidi.  Natunaye  mali  ya  kutosha.Na  kuwa  upande  ya  watu  wagaaji

waishi mahali ambaye wanaishi wasichaguane kusema hii watu ni kabila fulani , hii watu ni kabila fulani.   Wakae pamoja tu.

Ya tatu ni upande wa masomo.  Ninataka watoto wasome bure kutoka std. one mpaka university.  Kwa sababu watu wengine

hatujiwezi kwa sababu kuna watu maskini, walemavu wanazaa watoto na hawawezi kutafuta pesa.   Kwa hivyo ninaona watoto

wasomeshwe bure.

 Kwa upande wa hospitali kama sisi tukiwa hapa upande wa Mumberech hospitali iko mbali tunaenda mpaka Ravine au kama

mgonjwa na kuwa serious anapelekwa Eldoret,  au Nakuru,  au Tenwe na ni mbali sana.   Kwa hivyo ninaona tunatatisika sana

kwa mambo ya hospitali.  Kwa hivyo sina mengi ni hayo tu yangu. Maoni yangu ni hayo.

Com. Asiyo:  Tumeshukuru sana mzee unaweza kwenda pale ….. you want to ask?

Com  Ayonga:  Mzee  wewe  unamaneno  na  ninataka  tu  ujibu  kwa  kifupi.   Unasema  natural  resoruces  ni  rasilimali  ambayo

inpatikana kwa pahali fulani unasema unataka hayo mali itumiwe na  watu  wa  hapo  hapo.(Julius:  Ndiyo)   Wewe  unakula  kitu

chote na hata serikali kuu hauipatii kitu?  Huwezi kutoa kidogo,  hukutuambia hao watu wanaohusikia wanachukua percentage

gani na serikali kuu inachukua percent gani unakula yote?
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Julius Seronoi:  Hapana kula yote inachukua percent.

Com. Ayonga:   Haya sema. Percent ngapi?

Com. Asiyo:  Kama ni nusu kwa nusu…

Julius Seronoi:  Wachukue tu 25%

Com.Ayonga:  Wachukue 25%.

Com. Asiyo:  Na wannachi wabaki na 75%.

Julius Seronoi:  Wabaki na 75%.

Com.  Ayonga:  Sawa  kabisa.   Hapo  sasa  umesema  kitu.  Na  hii  health  services  pia  hukutuambia  umesema  watu  wa

Mumberech hapa mnashida ya watu wanapokuwa wagonjwa na hukutuambia mnataka nini kifanywe ili hiyo shida itoke?

Julius Seronoi.   Ninataka ijegwe mahospitali kwa sababu hatuna mahospitali.

Com. Ayonga:  Unataka moshospitali yaongwezwe?

Julius Seronoi:  Eeh.

Com. Ayonga:  Lakini madawa unapata kwa haya yalioko?

Julius Seronoi: Hakuna.

Com. Ayonga:   Hakuna?  Si basi upendekeze unataka nini?  Mzee hutaki dawa?

Julius Seronoi:   Mimi nataka dawa.

Com. Ayonga: Na unataka aje mbila kusema? (Julius Seronoi: Nataka.)  Sema nataka dawa. Haya.

Com. Asiyo:   Lakini mzee kwa watu masikini ambao ni wagonjwa unasema unataka dawa na unajua hawajalipa na  hawana.
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Ungesema namna gani?  Umesema free education.

Julius Seronoi: Kwa upande wa kulipa walipe gharama ndogo.

Com. Asiyo:  Na wale wasio nayo kabisa?

Julius Seronoi:  Wale wasi…

Commissioners:   Waachwe wakufe?

Julius Seronoi: Hapana waachwa watapewa tu.

Com. Asiyo:  Wapewe bure?

Julius Seronoi:  Eeh. Nimemaliza.

Com. Ayonga:  Sasa mzee enda huko ujiandikishe.

Com. Asiyo:   Asante sana Mzee Julius kw amaoni yako.   Sasa  tunamuita  mzee  Walter  Rop,  akichelewa  tunataka  Jeremiah

Kiprono au Hosea Kiplagat.  Wewe mzee ni nani?  Wewe ni Jeremiah Kiprono? Walter Rop hayuko?  Bona nilikuita mbele na

hukuja?  Wewe kuja mbele ya Jeremiah maana wewe ndiyo number kumi na nne.  Halafu  mzee  Jeremiah  uwe  karibu  tayari,

uanze  kuongea.   Na  kwa  sasa  kwa  maana  watu  wana  zidi  kujiandikisha  ni  wengi  tunataka  kusikia  maoni  ya  kila  mtu  sasa

tusifanye hadithi tuweke kwa maana yale mambo ya mhimu sana ambayo inahusu kutengenesa  katiba  mpya  peke  yake  mbila

hadithi.

Walter:  Asante sana Commissioner,(interjection: jina kwanza) Walter   Kiprotich Rop.   Asante sana Commissioner,  Mbunge

wetu wa Karachuonyo ambaye ni minister wetu wa zamani, Bw. Pastor,  na wakiri wake maofficer na wageni watukufu, langu,

(interjection)

Com. Ayonga:    wewe unajua hii  mamboya  siasa  huko  Karachonyo  tusije  tukasikia  kwamba  Bi.  Asiyo  ndiyokuna  mjumbe

mpya anaitwa Bi. Asiyo.  Hiyo ni makosa.  

Com. Asiyo:  Nilikuwa zamani nikwacha.

Com. Ayonga:   Alikuwa akawacha.   Wewe unasikia watu wa siasa wakisikia hiyo na  wale  waandishi   maneno  wanaandika
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wanaandika  sili  sili  hapa  hatujui  wataenda  wakasmea  bibi  Asiyo  alienda  huko  akajitangaza  yeye  ndiye  mjumbe  wa

karachuonyo. Na bibi Asiyo si Mjumbe yeye alikuwa.  Lakini kwa sasa Bibi Asiyo unamaddress kama Commissioner.  

Walter:  Asante sana.  La kwanza ningependekeza kiti cha Rais, tuko kabila arobaine na mbili na kwa hayo makabila,  ingawa

tuko na vyama vingi lazima tutasame sana kwa maana kabila hizo wana viongozi  na wale wamepitia kwa uhuru tangu kiti hicho

tungeonelea kwa katiba hii iwe wakifika kura tu wachague wale watu wengine wawe wasirudie na kurudia.   Hiyo ni pendekezo

langu.

Com. Asiyo:  Hiyo pendekezo yako ya kwanza ni kwamba wale wameshapita kazi ya urais wasisimame tena  waachie  kabila

zingine?

Walter:  Wasipige kura.

Com. Asiyo:   Haya sawa.  Ingine.

Walter:  Ma chief.  Kama machief wataandikwa, haitapigwa kura, ningependekeza wapigwe kura.   Lakini kama wataandikwa

ipigwe transfer waende kama Karachuonyo kutoka karachonyo wakuje hapa.

Majimbo ni hatari sana, hatari sana kwa usalama wa nchi. Lakini ningependekeza kama majimbo itatusaidia, iende iangaliwe vile

ninatoa maoni yangu na ipitishwe kama wengi watakubaliana kwa sababu nasema hiyo ni hatari lakini nasema  hiyo  ni  afadhali

kuliko ubaguzi.

Com. Asiyo: Kwa hivyo tuone serikali ya majimbo itakuwa heli.  Itakuwa heli kuliko ubaguzi.

Walter:  Itakuwa heli kuliko ubaguzi.

Com. Asiyo:  Haya.  Endelea Mzee.

Walter:  Vile vile,  hapo nikiongeza naweza kumalizia kwa majimbo tu kusema hapo imekuwa ni ile kitu ambayo ulisema tukuje

hapa tuseme yale yanatuumiza.  Hapo yanatuumiza mbila umoja hakuna hata haja ya kuzungumza  mambo ya utawala  wa  nje

ama nini bila kuleta watu pamoja. Kama kipande kipande hiyo  majimbo itamaliza, kama tumeshidwa kabisa kuunganisha watu

hapo imezungumza opposite hapo imezungumza kwa kindani.  Nimemalizia hapo.

Com. Asiyo: (inaudible)

30



Walter: Nikitaka hapo kufafanua, (interjection)

Com.  Asiyo:   Hakuna  haja.   Tumemaliza.   Sasa  weka  jina  lako  mzee  hakuna  mambo  mengi.   Tumejua  ile  ya  kindani

tumeandika na jina lako wewe uandike yako kwa register. Sasa Bw. Jeremiah unaweza kuja saa hii sasa ni wakati wako.

Jeremiah Kiprono:   Katiba ya leo, jina naitwa Jeremiah Jeruit Kiprono.   Mimi nina maneno mawili. Ya kwanza maoni yangu

ningependekeza,  serikali inakamatia sisi  shule  kuanzia  nursery  mpaka  university.   Halafu  hata  sisi  tutaingia  cost  sharing.   Sisi

tutalipa kodi kama zamani.  Hiyo ya kwanza.

Ya  pili,  napendelea  tuchague  watu  wa  mitaa  halafu  wanakuwa  sub-chief;  unachagua  sub-chief  kupitia  mlolongo  na  chief  ya

location kwa maana  sub-chief itakuwa daraja  ya raiana serikali.   Na  sub-chief lazima awe na miaka ishirini  na  tano,  na  chief

awe na miaka thelathini.  Kwa maana siku hizi kunaandikwa wale watu ambao hawajui kitu hata baraza hawawezi kupata  wale

wanaenda retire.  Sasa maoni yangu kuandikwe ule mtu amekoma. 

Com. Asiyo: Kwa assistant chief au chief mwenyewe?

Walter:  Assistant chief  au chief.

Com. Asiyo:  Hiyo tumandika hiyo.  Hiyo ingine?

Walter:  Hakuna ingine.

Walter:  Asante sana mzee. Umesema mzuri. Na watu wengi sana wametueleza mambo hayo wa machief tutaona vile fikira wa

watu wengi wa Kenya itakuwa na itakuwa vile watu wengi wa Kenya wanavyopendekeza. Asante sana.

Com. Ayonga:  Mtu wa miaka ishirini amekomaa?

Walter:  Ishirini na tano. Hapana baya kama 18.

Com. Asiyo: Wale wa 18 bado hawajakomaa.  Com. Ayonga (inaudible)

Walter:  Bado.

Com. Asiyo:   Asante sana sasa  wewe andika jina lako pale mzee halafu kama ulikuwa na maandishi  utuachie.   Kwa  wakati

huu namuita Bw.  Hosea  Kiplagat.  Na  yeye  ni  member  wa  AFCS  hayuko?   Kuja  kuja.   (voice:  not  yet  ready)  Mzee  bado
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unafikiria sawa sawa mzee fikiria safi.  Bw. Noah Kolel.  Afuatwe na Isaac Kubei, Kibet?

Noah Kolel:   Asante sana,  majina ni Noah Kolel.   Kwa  hii  katiba  ya  leo  ningependekeza  tu  vitu  viwili  kuhusu  hii  sheria  ya

tresspass.   Kwa  vile  inavitu  vingi  ambayo  inatusubua   na  tumekuwa  nchi  huru,  sheria  hiyo  iweze  kutupiliwa  bali  ili  tuweze

kutembea mahali popote mbila  shida yote.  

Ya pili,  ningependekeza  kwa hii sheria mpya iwekwe sheria ya mavasi kwa sababu unaona dunia inaelekea kupoteza heshima

kwa hivyo kwa maoni yangu ningependelea hiyo iundwe ya mavaasi kwa sababu unaona hata akina dada  wanavaa linda kama

hii jacket yangu.  Na hiyo ni kuharibu heshima ya Waafrika.  Watoto wameweka mfano ya wazungu. Na sisi ni Waafrika.   Kwa

hivyo mapendekezo yangu ni sheria iundwe kuhusu mavaasi na trespass ibadirishwe. Asante.

Com. Asiyo:  Asante sana Mzee tumeyachukua hayo.

Com. Ayonga:  Natka kumuuliza swali hapo hii trespass kweli unamanisha nini?

Noah Kolel:  Hii trespass ni kumanisha hata hii ya railway ambayo inapita hapa sasa ukifuka hata wakati huu unasubuliwa tu.

Com. Asiyo:   Lakini they are  protecting your life.  Wanaona ukivuka gari inaweza kuja  mara  moja   na  kukata  shingo  ndiyo

wanaweka hiyo.  Hiyo ndiyo wanatuambia wanaweka ndiyo watu wengi wasikufe, watoto, wazee, hata wanawake.

Noel Kolel:  lakini sitaki hiyo.

Com. Asiyo:  Unaona si akiri mzuri?

Noel Kolel: Si akiri mzuri kwa sababu hiyo ni mambo ya kikoloni.

Com. Asiyo:  Na watu wakingongwa na gari?

Noel Kolel: Hakuna mtu anangogwa na gari.  Kitu inaguruma kwa sauti kubwa namna gani?  (laughter)

Com. Asiyo:  Lakini kuna watu hawana masikio hawasikii magurumo.

Noel Kolel: Lakini watasikia.

Com. Asiyo: Hapana hana masikio hawazi kusikia.
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Noel Kolel:  Basi hiyo ni bahati baya lakini…. (interjection)

Com. Asiyo:  Hiyo ni maoni yako mzee.  Maoni yako tutaichukua tu vile umesema lakini mavaasi kuna mambo mengi tumeiga

sio  mavasi  pekee  yake  ambayo  pengine  ungeongea  na  sisi  juu  yao.   Asante  sasa  Bw.  Hosea  bado  anafikiria,  Bw  Noah

ameongea sasa Bw. Isaac.  Isaac yuko? Uje saa hizi kwa maana usipokuja sasa haitakuwa mzuri ni heli utuletee hiyo fikira yako

mzuri ndiyo watu waanze kufikiria mwelekeo.  

Com. Ayonga:  Hujafikiria siku hizo zote hujakuwa umefikiria…. ?

Com. Asiyo:  Na  tumekuwa  karibu  mwaka  moja  mzima  tunaongea  habari  hii.   Hebu  kuja  mzee  kuja  tu  uongee.  Ongea  tu

hapana baya. Sema majina yako yote halafu useme machache.

Isaac  Kubei:   Kwa  majina  ni  Bw.Isaac  Kubei.   Kusema  kwangu  ni  kule  kwamba  nafikiria  zile  points  nilikuwa  nazo  ama

pendekezo zangu zimewasilishwa na singependa kurudia rudia maana ni kupoteza wakati pia.

Com. Asiyo:   Hiyo tunafahamu asante sasa.   Sasa  Bw. Hosea Kiplagat  nataka  uje  tu.   Weka  jina  yako  hapo.  Kwa  maana

kama sauti yako imetoka kwa hiyo machine yetu register lazima iwe na signature. Bw. Hosea Kiplagat.   Sasa  uje tu.  Umefikiria

kwa mwaka mzima na una mambo mazuri ya kutueleza kwa kujenga hii nchi mpya ya Kenya.    Asante.   Sasa  eleza jina  lako

halafu uanze kuongea na sisi. Mapendekezo yako.

Hosea  Langat:   Haya asante sana.   Nafikiri  Jina langu naitwa Hosea  Langat,  sio  Kiplangat  vile  imeandikwa  nafikiri,  yangu

sina mengi nitasema tu moja au mbili.  Mimi ningependekeza kwamba kulingana na vile Kenya inaendelea sasa  na vile itaendela

hata  mbeleni  tukiendelea  mbele  ningependekeza  at  least  kila  mwananchi  Kenya   apate  huduma  ya   hospitali.  Kwa  sababu

(interjection)

Com. Asiyo: Mbila malipo?

Hosea  Langat:   No,  on cost  sharing basis  kidogo tu.   Mwananchi  alipe  tu  25%   (interjection  inaudible).  Halafu  lakini  sasa

nafikiria sio 25% vile iko au percentage ngapi.  Lakini ningependekeza iwekwe 25% on  cost  sharing basis  na at  least  serikali

ilipe pesa nyingi kidogo kwa sababu hata kodi wewe unatoa na pengine usipopata maumivu au upate shida yoyote hiyo kodi ya

mwaka mzima inaenda na hakuna faida utapata mwaka huo. (interjection: inaudible) 25% ni mzuri.

Ya  pili,  ningeongea  juu  ya   maneno  ya  natural  resources.   Upande  ya  forest.   Forest  nafikili  kila  mtu  anaelewa  hapa.  Na

anaelewa kila mahali Kenya.  Ile kodi inatoka kwa forest watu wachache sana Kenya wanafaidika na hiyo.  Naningependekeza

kwamba kila forest au kila eneo ya forest kwa kila upande, watu wa area hiyo tuseme ile constituency ya hapo,  wafaidike nayo

kwa  sababu  hata  sisi   (inadible)  Forest  karibu  ¾   ya  Kobatek  nzima  ni  forest,  lakini  hatuoni  faida  yake.   Tunasikia  tu  mtu
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anakuja kukata miti hapa lifeline hatuoni faida.  Sasa iko haja gani tuwe na forest na hatuoni faida?

Hosea  Langat:   Tunapendelea iwe ile  pesa  inatoka  kwa  forest  80%  inakuja  kwa  wakulima  wananchi  hapa.   Halafu   20%

(interjection Com. Asiyo inadible).  Hapana sio kwa kila mtu.

Com.Asiyo: Kwa nani?

Hosea:   Itakuja kwa district  hata ikuje kwa DDC halafu ikifika kwa DDC igawanywe kulingana na project  ya serikali  yenye

wananchi wanaendelesha sasa.

Com. Asiyo:  Ok. Next.

Hosea:  Nafikiri hayo nasema asante.

Com.  Asiyo:   Tumeshukuru  sana.   Mambo  ya  forest  ni  ya  maana  sana   na  tumefurahi  kwamba  umeongea  sasa  unaweza

kuweka sign .   Hiyo document uliandika ni yetu wachia sisi.  Hiyo sasa  ni mali yetu  huwezi  kuchuka  tena.  Ndio  asante  sana.

Kwa sasa ningependa Bw. Job Kandie  na Bw. Kandie utafuatwa na  Kipkului Cheriro  Haya mzee naona dakika tatu wewe

umetendeneza sawa sawa utatuachia lakini ongea kwa muda mfupi..

Job Kandie:   Asante sana mwenye kiti.   Jina langu ni Job Kipkong Kandie.   Langu ni the structure of the government.  Mimi

nina pendekeza katika  katiba  mpya,  tuwe  na  majimbo,  regional  government.  Na  niko  na  qualifications,  bona  nime  propose.

Ningeonelea  kwamba  Wanakenya  wenzangu  wa  support  regional  government  tuwe  na  8  regions  kwa  Kenya.   Kutokea

Mombasa iende Coast Region, mpaka imalizike.  Now, Bw. Mwenye kiti composition au vile inaweza kuundwa, ni ya kwamba

tutakuwa  na  Wabunge  wawili  waende  regional  assembly.  Waani  kutoka  kila  district,  na  angalao  with  at  least  one  man

representative  wawe  watatu.   Halafu  moja  member  kutoka  municipality.  Iwe  3  members  of  regional  assembly.  Now,  Bw.

Mwenye kiti, hii itasaidia serikali ifikie watu.  Na huko tutakuwa na central  government yaani ni parliament ni kama umbrella ya

majimbo  hizi  zote  kuangalia  kwamba  kitu  gani  kinaendelea  kwa  kila  jimbo.   Now  hapo  mwenye  kiti  Commissioner,   tena

tutakuwa na mtu ambaye ana coordinate  kila region na huyo mtu ni lazima aombe kazi aandikie regional electoral  commission.

Hii ina maanisha ya kwamba tungekuwa na regional electoral commission ana apply aonyeshe kiwango chake cha elimu na awe

mzaliwa ya region hiyo.  Anajua  utamaduni  ya  region  hiyo  kiuchumi  na   kisiasa  amezaliwa  na  amelelewa  katika  region  hiyo.

Yeye atakuwa regional coordinator.  This is to say now it is absolute sense that the DC is not there.

Com. Asiyo:  Coordinator huyu ndiye PC?

Job Kandie: Coordinator amechukua mamlaka ya PC  Huyu mtu ni lazima achaguliwe kulingana na kura ya sili. (Com. Asiyo:

Ya wananchi?) Ya  wananchi  katika  province   hiyo.   Kutoka  Turkana  mpaka  Loitoktok.   Let  mzee  talk  to  us,  ili  aonekane

anaweza kuongoza watu.   What I am saying, tunataka serikali ya watu by the people  and for the people.   Hii serikali ni  yetu.

Hatutaki DC ambaye anasema  mimi nimechaguliwa, mimi ni serikali na sisi ni serikali.  That is leading people  into demacracy in

totality.    
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Now  mwenye  kiti,  tena  inakuwa  hivyo  kwa  DC;  hakuna  DC  kwa  sasa  ni  District  Coordinator.   Hakuna  DO  ni  Divisional

Coordinator, hakuna Chief, ni locational coordinator.  Wote wapigiwe kura, si mlolongo ni ufisadi hiyo. Kwa sababu kuna jicho

ambayo inaweza kutokea.  Kwa hivyo ni sili na hawa wanatumikia region miaka mitano pekee  yake.   Halafu wanaweza kuwa

eligible  wachaguliwe  tena  kama  wamekuwa  wakisaidia  watu.  (interjection:  inaudible)   Tano.   Anaweza  kuendelea  if  he  is

protective he can continue. 

Com. Asiyo:  Kuchaguliwa tena?

  

Job Kandie:  Akipita tena ni kuonyesha ya kwamba wananchi wanapenda yeye analeta maendeleo.  La sivyo aende nyumbani.

(clapping)  Jambo lingine hata kwa DC hivyo hivyo.  Na  awe mzaliwa wa district.   Hat DO hivyo hivyo na awe mazaliwa wa

division. Hata chief, si chief sasa  ni locational coordinator  awe  mazaliwa  ya  location  hiyo;  hiyo  hiyo  tu.  Anaweza  shika  watu

kiuchumi, kitamaduni, kisiasa yeye si mgeni.  Kwa  hivyo  hapo  tena  kama  mtu  ameishi  kwa  district  hiyo,  hakuzaliwa  na  ame

register, kwamba anaishi katika location hiyo, anaishi katika region hiyo he is also legible na anaweza kuapply lakini apitie secret

ballot.  Sio kwamba ni na nyuma wale wengine wanaishi katika location hiyo.

Jambo lingine ni kuhusu requirement.  Kitu gani kinatakikana. Nimesema mbeleni ya kwamba awe mazaliwa lakini jambo lingine

iwe anajua huyo coordinator.  Awe amesoma ako na degree in the field of humanity.  Sio ya kwamba ukicheza utaniona.  Mimi

ni PC. Tumeona PC, ukiona PC ni millionaire ako na nyumba ya tile yeye alipata wapi pesa?   Ako na mashamba.  Hakuna PC

ambaye  ako acre tano kama mimi. (clapping)  Ni kwa sababau aliharibu mamlaka yake.   Hakuna what I am saying is that  we

should not have appointments kwamba kwenda kwa DC kwa Kakamega.  Kila mtu a face people.  This is democracy.

Jambo lingine awe amefikisha miaka thelathini amekomaa.

Com Ayonga:  Na miaka yake ya mwisho?

Job Kandie: Ya mwisho (interjection)

Com. Asiyo:  Sabini au themanini?

Com. Ayonga:  Na kama watu wanampenda?

Job Kandie: Kama watu wanapenda yeye you know, what we want is a productive man. Anaweza kuendelea tuki-enjoy fruits

zake mpaka tisini na tano.  Kwa sababu kama nina enjoy uongozi wake, what I want is good leadership. But 65 tafadhali.

Com. Asiyo:  Kwa hivyo watu kama sisi umetuondoa kabisa.

Job Kandie: Umefika miaka ngapi?

Com. Asiyo:  Sitini na tano.  Angali uko miaka tano.

Job  Kandie:   Jambo  lingine  awe  uhuru   kwa  makosa  yote.   Free  from  any  criminal  offence.  Very  clean.   Na  tena  kama

inaezekana  awe  kwa  application  yake  kwa  regional  electoral  commission   aonyeshe  lengo  lake  atafanya  nini  sisi.  Sio  ya
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kwamba amefanya hii.  What we want is the future. Not  what one has done.  Aseme  ataenda  kufanya  hii  na  hii   na  hii  na  hii

nasema tuende secret ballot.

Jambo lingine ninasema miaka mitano na  End of tape 2 side A. Cont. Side B:  ……. 

Com. Asiyo: 30% pekee yake?

Job Kandie:  30% tuko wakati huu. Lakini 30% nimesema Madam.

Jambo lingine tumesema ya kwamba ministers sasa  inatoa uwezo wa president.   Ministers  wachaguliwe  na  Wabunge.   Yaani

kazi  ya  President,  nikupropose,  ku-recommend  kulingana  na  vile  amesoma  watu   kwamba  anaweza  kufanya  hii.  Wakifika

parliament   wabunge  wanajadiliana  kuhusu  wale  wamekuwa  proposed  for  adoption  au  reject  waende  nyumbani.   President

ataendelea kupropose wengine mpaka bunge itapata wale ambao wanaweza kutuongoza katika wizara zetu.

Com. Asiyo:   Sasa  hao watuwa wizara,  nataka utuambie watakuwa  ni watu professionals wasiochaguliwa   au  watakuwa  ni

wabunge wenyewe  watajichagua?

Job Kandie:  Watakati  watu wamechaguliwa  kutoka  constituencies,  the  president  at  his  will  ana  propose  wale  wangependa

kuchukua mamlaka ya waziri.  Kufika huko parliament bunge itakutana na kujadili hao watu. (Com. Asiyo: wa wale MPs?)  Wa

wale MPs.  Kwanza wanakuwa MPs, hakuna minister anaweza kuwa huko.  Wale wamechaguliwa wawe Wabunge,  president

ata  propose  kwa  wabunge  huko  wajadiliane  huyu  anaweza  au  hapana?  Na  wanauwezo  ya  kukataa.   This  is  actually  total

democracy. Rather than somebody saying so and so is the minster for agriculture na yeye hana akiri yalienda ya forest.   That is

misplacement of knowledge.

Com. Asiyo:  Haya endelea mbele.  Karibu saa yako inaenda sasa.

Job  Kandie:   Tafadhali  niliona  unapea  wengine  karibu  dakika  kumi  na  tano.   Allow  me.   I  am  putting  very  strong  points.

(laughter)

Com. Ayonga:  Mzee angalia hawa watu wengine wanataka kuongea.

Job Kandie: Nikibize tafadhali.  Yes,  Leadership,  qualification of who is to be  a councillor and which level of eduction.   Yule

ataenda parliament ako na elimu gani.  Kuna tofauti tofauti kabisa  ya uongozi na kufanya kazi.   Mimi nilikuwa  mwalimu  lakini

nilienda course ni kafaulu nikaenda kufunza.  That is professional certificate ambaye nilikuwa naye.  Ka  hivyo uongozi ni tofauti

na kazi.   Kwa hivyo historia inaweza ku-repeat  itself. Tumekuwa Hamrabi the law giver of Babylon he made  82  laws  for  his

people.  Alienda  shule  wapi?   Tumekuwa  na  (inaudible)  ya  Wanandi  Chairman  of  the  council  of  elders,  Lwanda  Magere  of

Luos;  Sagawa  Oguchi,  Lenana  of  Maasai;  Waiyaki  of  Kikuyu;  Wang’ombe  wa  Embu  –  Meru;  Nikendilili  alikuwa  mama

alikuwa mama pekee yake wa Giriama hawa walikuwa viongozi katika wakati huo huo walisomea wapi?  Juzi juzi tumekuwa na

Martin Lurther King haya ule anaitwa Abraham Lincoln hata ukienda dollar  ya  America  kichwa  yake  iko  huko.   Kwa  hivyo

36



uongozi ni kipawa kutoka Mungu.  Lakini nasema hivi mtu ni lazima awe anajua kusoma  na kuzungumza Kiswahili kabisa  safi

au Kiingereza.  Hakuna shida kwa uongozi wowote.

Kwa hivyo ninapomaliza hata the late Tom Mboya  alikuwa akisomea shule huko Makongeni Thika.  Na  huko,   alienda mpka

Form 2 akawa secretary ya Labour secretary Nairobi mwisho akaenda Bunge.  Akashika wizara mbili Ministry of Planning and

Development.  Na yeye ndiye alichampion serikali ya  watu kwa watu – ya wale watu lakini mwishowe akaenda.   Kwa hivyo

alikuwa na degree Tom Mboya?  Si iko kwa historia?  Kwa hivyo uongozi  ni uongozi.  Kusoma unasomea kazi.

Com  Asiyo:     Asante  sana  mzee  umeongea  vizuri  tumeshukuru  sana.  sasa  nenda  ujiandikishe  pale  jina  lako  kwa  register

yetu… (interjection)

Job Kandie:  Sorry.  Majimbo niko na qulifications tena.  Hii ni vile nimechora majimbo.  Proposal yangu is kuwa itakuwa hivi.

  Hii ni vile regions zinaweza kugaa na vile watu waliingia nchi hii.  Walipitia huko, wakapitia hapo, wakapitia hapo, pale pale, na

wako ndani Kenya between 17th  century na 18th  century.   Walikuja kufuatana na upendo yao,  wako kwa Rift Valley wengine

Central Province.  Tunataka  tuwe  majimbo  ya  kuelewana  kwa  watu  wa  kitamaduni.   Si  ya  kwamba  mtu  kutoka  Rift  Valley

aondoke  kama si kabila ya Kalenjin, hapana.  Sisi wote ni watu wa Kenya na lazima tumependa.  These are Kenyans

Com. Asiyo:  Naweza kuwa na hiyo map mzee nione niangalie kidogo na pia  tutachukua tupeleke huko Nairobi  tuone hii map

yako.  Kuna swali hapa mzee.

Com. Ayonga:    Haya majimbo tutafuata boundaries gani zile zilikuweko  mbele au boundaries za sasa?

Job Kandie:  La, Bw. Commissioner.  We are ever forward but never backward  so I propose that we remain the way we are

now tuitwe majimbo.

Com. Asiyo:  Asante sana mzee.

Com. Ayonga:  Na hii karatasi ni mali yetu.

Com. Asiyo:  Na  ulichukua  muda  kwa  hii  kazi  tunakushukuru  sana.   Huyo  ni  mwalimu.   Bw.  Coordinator,  that  is  now  our

property we will take  it and see  what regions are  in this map.  Sasa  mzee karibu kuja utuambie jina lako uanze kuongea kwa

dakika chache kwa maana niko na watu wengi sana na wewe ni..  wewe unaitwa?

Jonah: Jina langu ni Jonah Kipkeria  arap  Keiyo.   Yangu inaonekana imekuwa machache kwa sababu yule mzee alizungumza
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kwa hapo karibu ametatua yangu chache.  Kwa hivyo kazi ni rahisi kwangu.  Na ninashukuru Mungu kwa sababu uongozi ni ya

Mungu. Na leo ni kama sawa sawa  Mungu ameshuka vile Musa alileta amri kutoka  sinaa.  Na  Mungu anapenda sisi Wakenya

sana.  Kwa sababu ametupatia sisi tutatue tunajua ni gani na gani.  Kwa hivyo sitachukua sana  ni kusema juu ya rais.  

Rais achaguliwe kama vile  ilivyo hata sasa kwa sasa  ambayo in ya nani.  Lakini, iko kitu moja ambayo ninahitaji niweke moja

tu.  Rais nahitaji rais mwenyewe, akikosa asifukuzwe na Wabunge.  Raia ajulishe na makosa yake, kama makosa imeshika yeye

aondoke.  Kwa sababu  waamue kwa sababu wakiacha mwizi  na yeye amesimamia wizara zote,   akiona wizara hii ni baya si

atengeneze? Na asifikilie mwizi.  Akisosa  wizara zote akikosa rais amekosa.   Na  wabunge wawe wasaidizi wetu wa hudumie

Wakenya kwa jumla.  Kwa hivyo rais aondoke.  Na  neno ingine, Wakenya wote  mahali wako ni moja.hakuna ule anajulikana

eti  mwingine  ni  wa  pande  gani.  Nataka  kuwambia  sili  nyinyi  wananchi.   Unaona  viwete  wanakuwa  wengi,  ni  kwa  sababu

mmeona  tu  hapo  mpaka  mmeharibika.  (laughter)   Wakati  mwingine  leta  msichana  huko,  leta  nini  huko  ndiyo  unaona  watu

wameharibika kichwa.  (laughter)

Com. Ayonga:  Endelea.

Com. Asiyo:  Tutaleta msichana kutoka wilaya ingine endelea tu.

Yangu ya pili, elimu.  Kwa Kenya elimu imesonga.  Ninaona  nikipima  ni  miaka  arobaini  ya  Kenya  kusoma.   Kwa  hivyo  ina

elimu ha  kutosha.   Hakuna  nchi  imbayo  iko  kama  Kenya  na  watu  wamesoma.   Kwa  hivyo  watoto  kutoka  nursery  mpaka

university serikali isimamie masomo na mwananchi  asimamie kitu kidogo tu.  (clapping)  Sababu ukisema eti  mimi nisomeshe

watoto nimelima shamba mpaka shamba imekwisha.  Kwa hivyo serikali ichukue masomo kwa jumla.

Ya tatu hospitali.  Ile sisi tunalipa elfu mia tano ni ile sisi tulisomea.  Kwa hivyo hata mchumari ukiingia ndani ilipwe shilingi mia

tano na ni mtoto wangu na nilisomesha nilipeleka mpaka ng’ambo?  Kwa hivyo hospitali ichukuliwe na serikali na mshahara ya

daktari aone asije apelekwe ng’ambo ingine apatiwe pesa ya kutosha.  

Jonah: Ya nne, ni mambo ingine ambayo sijui mimi najua  mtu  (interjection:  inaudible)  nimependekeza  namna  hii  kwa  hakika

kifo??  ametuua  sana  na  kwa  sababu  jambo  moja  utajiri  imetumaliza.   Unaona  tajiri  anauwawa,  police  anauwawa,  kila  mtu

anauwawa kwa sababu kwa kukosa mahali, mwizi anauwawa.  Watu tatu wameleta kifo katika nchi hii.  Na kama angekuwa hii

title aondolewe, watu wetu wamesoma, tuna wenye kuchunga ng’ombe vetinary,  tuna agriculture, tuna heath,  tuna wabiashara

na hii maneno tunazungumza si yetu hata sasa,  ni ya kuanza  miaka  kumi  na  tano  na  elfu  mbili.   Si  ya  sasa  ya  kusema  kesho

tumebomoa hiyo tumerudisha title, lakini, (interjection)

Com. Asiyo:  Tufanye namna gani?

Jonah: Tunahitaji mashamba iwe mkono ya serikali nikihitaji kulima kutoka hapa mpaka huko,  serikali ananipatia.  Ili namna hii,

 hiyo ni mapendekezo yangu,  
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Commissioners:  Eeh hiyo ni yako wewe sema.

Jonah:   Ili  tajiri  asiwe  na  acre  elfu  moja   na  hafanyi  kitu.   Tena  mtu  amefika  biashara  kutoka  Mombasa  mpaka  wapi?  Na

tukiwacha shamba hata ile manamba ile chokora  hatutapata kwa sababu anaambia serikali mimi nataka  mahali  mini  anafanyia

nayeye kazi, anapata.  Mimi nataka hii, anapata.  Hakuna mtu anajisikilia eti mimi nikitaka kuenda Mombasa nitaaambia county

council  ya  Mombasa  biashara  yangu  ndiyo  hii.   Ananipatia.   Si  niko  na  kitambulisho  ya  kusema  mimi  Mkenya.   Si  nina

kitambulisho ya Kenya?

Ya pili kitambulisho na kitambulisho ya banki inahitaji mwananchi atoke pesa kila mahali ambaye anaenda.  Kama ni Mombasa,

kama ni Kisumu, kama ni wapi atoe pesa yake ama aweke pesa yake.

Com. Asiyo: Asipeleke kule…

Jonah:   Asitafute njia.  Na  tena sikusoma lakini najua sasa  wale  wamesoma  ukiona  hii  simu  imekuja  atashida  sisi  akae  kwa

benki mbila  sisi (inaudible)  Kwa hivyo nimesema shamba  iwe ya serikali na serikali ipange mambo ya kilimo na tena nataka

kumwambia (interjection)

Com. Asiyo:  Ya mwisho sasa.

Jonah: Nataka kumuambia tutaishi na hii shamba na kusema title deed  ni yangu mpaka tunakosa mali sisi tunalima.  Kama hii

Mumberech tuliingia watu elfu moja sasa ni karibu watu arobaine elfu tutalima wapi?  Si tutagongana?  Ajabu kama ningekuwa

free niende kazi ingine.  (laughter)

Haya ya mwisho.(interjection)

Com. Asiyo:  Tafadhali tusikilize mzee.

Jonah:  Wazee kama mimi waheshimiwe. Na  iwekwe sheria.   Kijana angu nikiwa na ng’ombe analazimisha mimi achukue na

hata kashamba ni kadogo anasema hapana.   Hii  si  yako  hata  wewe  karibu  kuingia  kushikwa.   Kwa  nini  mtoto  ananisika  na

nilisomesha?  Serikali aone wazee.

Com. Ayonga: Anashika wewe kama bado?

Jonah:    Kama bado.   Ananishika mimi kama bado.   Ya mwisho kabisa,  watoto  ni watoto.   Kama  ni  msichana  ni  msichana

yangu.  Kama ni kijana ni yangu.  Hii wakati si wakati ile.  Nikitaka kupatia nyinyi story wa wakati  ule nilikuta wazee wetu nina

miaka sitini ile wakati  wetu ya mwisho mpaka wakati  tunagaa na wabeberu mpaka tumeingia hii wakati  wetu  tumeingia  uhuru

nikitaka kueleza nitaeleza na mta… Lakini wakati  wa sasa,  msichana amesoma, kijana amesoma na wote ni mali yangu.  Hata

kama ningekuwa ya kuoa leo nipate wasichana pekee yake ni watoto wangu. Umesikia?

Com. Asiyo:  Kwa hivyo warithi….

Jonah:   Kijana usithubutu kuniletea na mali ni yangu.  Nikitaka kupatia mtu moja mimi napea.   Kijana  asipochunga  jina  lake

apate  baraka  msichana atachukua baraka.   Kwa  hivyo  ninashukuru  Bi  Asiyo  kukuona  wewe  kwa  sababu  nilikusikia  zamani

tangu wewe 

(Com. Asiyo. Asante sana mzee hata sisi tumeshukuru sana, na wewe ubarikiwe sana)
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ulikuwa  bunge,  mpaka  wa  leo  unatumikia  sisi  Mungu  awabariki  na  Mungu  awaongoze.   Na  neno  moja,  (Com.  Asiyo:  ya

mwisho kabisa)  nasema ukisema hii ni baya na unarudi kufanya hata wewe utabaki wapi? (Com. Asiyo:  Na  hiyo ni  kweli  na

hiyo ni mwisho) Mungu awabariki. (laughter)

Com. Asiyo:  Asante sana mzee weka register pale  na wewe bado kijana unakibia tu.   Weka register hapo sahihi yako halafu

nani anafuata mzee?   Nimesika  kuna  watoto  wa  shule  wamekuja  nawanataka  kurudi  kwa  class  tutawapatia  nafasi  waongee

lakini nasikia kuna vijana na wasichana na ni watatu tu.   Kuna mmoja naitwa Geoffrey Kiplagat,    moja ni Robert  Mwangi na

mwingine ni Jackline nani?  Tuanze na Geoffrey Kiplagat.   Wale watoto  wa shule where are  they?  Kunjeni  hapa  haraka  kila

mmoja wenu.  Kunjeni mkae hapa karibu.  Wale watatu wanje wakae hapa karibu ili waongee haraka haraka wakimbie warudi

kwa madarasa  yao.   Huyo ni Geoffrey Kiplagat hebu gaa hapo chini uongee utafuatwa na Robert  halafu baadaye  ni  Jackline.

Haya endelea sema jina lako kwanza.

Geoffrey Kiplagat:  My names are  Geoffrey Kiplagat from Mumberech Secondary School.   We would like to propose  that

nursery school teachers to be paid by TSC and the Ministry of Education to recognize fully. (Com. Asiyo: endelea)  Also those

who  are  in  need  should  be  given  bursary  funds  and  establish  a  democratic  body  to  see  that  who  deserves  bursary  funds.

Because  this  is  an  important  stage  for  child  development  of  the  mind.   Also  the  nursery  school  teachers  should  be  pure

graduates.  Thank you.

Com. Asiyo:   Thank you  very  much  Geoffrey  umesema  mambo  ya  maana  sana  tumeandikisha  ukiweka  hiyo  karatasi  hapo

itakuwa mzuri na uweke jina lako.  Sasa Bw. Mwangi wakati ni wako.  Wewe ni Robert Mwangi? Haya endelea na uongee.

Robert Mwangi:  My name is Robert Mwangi.  In sport we would like compulsory for primary level. Physical education to be

made serious from nursery to far education.   Colleges  should  be  established  for  those  who  manage  well  in  sports.  Religious

subjects  should  be  compulsory  from  primary  level  subjects.   Teachers  to  be  retrained   for  physical  education.   Upgrading

subjects  after failing a subject it is advisable you repeat and  so that you can perform well in that subject.   Corporal  punishment

should not be withdrawn.  It should continue for our students  so that we maintain proper discipline.  Thank you.

Com. Asiyo:   Thank you very much  Robert  tafadhali  peana  hiyo  karatasi  na  uweke  sahihi  kwa  hiyo  register  yetu.   Sasa  ni

Jackline.  Sema majina yako yote halafu ufanye mapendekezo yako.

Jackline  Jerotich:   My  names  are  Jackline  Jerotich  Chemnga  from  Mumberech  Sec.  School.   I  am  here  to  present  a

constitution on family.  Girls should continue with their education especially pregnant girls if the responsible person  is a student.

 Then should ensure upkeep of the child and ahte mother to be  forced  to  be  responsible  person.   Then  the  person  who  has

caused pregnancy should marry this lady instead of suffering.  Abortion should not be allowed to ensure that  the girl child keep

the  acceptable  standards  of  morality.   Contraceptives  should  not  be  free.   This  makes  students  irresponsible  in  their  sexual
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behavior.   Drinking and smoking be given  an  age  limit,  like  18  years  and  above.   It  is  not  acceptable  to  the  children.   This

makes the parents and the government responsible.  

Genital mutilation.  Government should (inaudible) stop it completely because  yes they have been told by  the  government  but

there are some places this genital mutilation continues.  The govt.  should stop it completely.   And instead of inheritance parents

should not judge or should not just give inheritance to boys only they should not limit their inheritance.  They should give boys

and girls.  Thank you.

Com. Asiyo:  Thank you very much Jackline  you are  suggesting, come back  come back.   Jackline wewe unasema huyu mtu

amepeana  mimba  alazimizwe  kuoa  huyu  msichana  na  kama  huyu  mtu  ni  mzee  tu  ambaye  ana  nyumba  yake  na  watu  wake.

Anaweza hata kuwa mtu wa kanisa na unataka alazimishe kuoa huyu msichana unaona hiyo ni haki.

Jackline:  Mimi naona ni haki.

Com. Asiyo:  Si ungesema yeye atunze mtoto huyu ambaye amepata na huyu badala  ya kulazimisha  msichana wa shida kama

hiyo  na  kama   bado  mchanga  arudi  shule  utafikiria  hiyo.  Ok  thank  you.   That  now  brings  us  to  the  end  watoto  wa  shule

wamekwisha  na  tumewashukuru  sana  kwa  mambo  ambayo  wametueleza   David  Tanui  aliongea?  Na  Job  Kandie  aliongea,

Cheriro pia aliongea sasa  tuko na Wilfred Kangogo atafuatwa na Javan lagat.   Na  kwa  maana  ni  maandishi  mtaongea  kifupi

sana kwa maana maandishi yote yatawekwa kwa computer.  Hebu Bw. Wilfred fika hapa mbele uanze.

Wilfred Kangok: My names are Wilfred Chumba Kangok and I am a citizen of Kenya I passed  a registration and that is what

I want to talk about citizenship.  So  mine is to say that anybody by birth and of full age that is 18 years  and above  should be

registered as a Kenyan citizen  and to rencounce and acquire any other dominance of nationality.

Second another way that we should register our citizen is through birth certificate  that has been clarified by the assistant  council

of elders within that locality  and indeed to prove that this person is indeed of that area.

3.  A person will be regarded as a citizen despite of his gender issue by observing the Kenyan constitution which gives the rights

of citizenship.  He or she must be  registered automatically as  a Kenyan citizen and this one will be  strengthened by the parent.

Every citizen is oblique to the building of the nation in the following areas economically, socially  and politically.  (interjection)

Com. Asiyo: Sasa ukisoma hiyo yote….  (inaudible) just highlight. 

Sitamaliza ninatoa tu maoni yangu kidogo kidogo.  Basi kwa hivyo nikasema ya kwamba  kila mwananchi anapaswa  kuhusika

katika  mambo  ya  ujenzi  wa  nchi  yake.   Kwa  njia  ni  lazima  mwananchi  atoe  kodi  ambazo  serikali   wanahitaji  ili  kuweza

kuendeleza miladi ya maendeleo ambazo ziko katika taifa lake.
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Pia  nimetoa  maoni  ya  kwamba  katika  sehemu  ya  kifedha  ni  kwamba  serikali  isaidie  katika  hali  ya  ujensi  vile  kwa  ile  pesa

inapata kwa wananchi kupitia kwa kodi,  isaidie polytechnics,  kujenga barabara,  health centers  na hata miladi ya maji  ambazo

ziko katika eneo hilo ambalo limepokea hiyo kodi.

Ingie pia ni kuhusu mambo ya kisiasa nikasema ya kwamba constitution itoe hifadhi za usalama kwa kila kikundi ama kwa kila

political party ingawa hata haina popularity yoyote itoye tu hifadhi zake.  That means no political party should be harassed kwa

njia  yeyote.   Pia  nigaandika  ya  kwamba  constitution  pia  iangalie  mambo  ya  income  ya  family  especially  wale  hali  yao  ya

kimaisha  iko  hali  ya  chini  sana.  Yaani  wale  masikini  ambao  hawawezi  kufanya  jambo  lolote  wale  ambao  hawawezi  hata

kusomesha watoto.

Com. Asiyo:   Unapendekeza namna gani?

Ninapendekeza hivi, ya kwamba kila mtumishi wa uma ambaye ameajiriwa  katika serikali, katika kampuni, katika mashirika ya

kiserikali,  private bodies  or  international boadies   wacontribute percentage fulani katika mshahara wao ili wasaidie  hii  maskini

hizi familia ambazo hazijiwezi.  Tena nikaongeza nikasema hapa ya kwamba,  mshahara ya  hawa  ikapate  kuangaliwa.   Katika

hiyo  itategemea  sasa.   Hapa  nikasema  ya  kwamba  it  should  be  at  least  not  less  than  1200  per  annum.   Kama  kwa  mfano

waalimu.   Tunaona  ya  kwamba  waalimu  wetu  wanafanya  kazi  ngumu kuelemisha  mpaka  hata  tukapata  wabunge,  tukamata

marais  lakini  bado  tunaona  ya  kwamba  mishahara  yao  ni  kidogo  na  kufuatana  na  hayo  tunaona  ya  kwamba  hakuna  mtu

anatetea hao hata ingawa wanatetea  hasikiki. (interjection)

Com. Asiyo:  Ungesema pendekezo lako tafadhali.

Wilfred:   Sasa  pendekezo yangu ni hii waalimu, polisi,  defence na hata  madaktari  waongezewe  mishahara.   At  the  moment,

mwisho (interjection)

Com. Asiyo: Toa la mwisho.

Wilfred:  Haya mwisho pia ningependa kuongea kuhusu mishahara ya wambunge.  Tunaona ya kwamba wabunge wanaongeza

mishahara yao huku (interjection)

Com. Asiyo:  Wewe tuambie unataka tufanye namna gani?

Wilfred:  Kwa sasa tunataka wabunge mishahara yao ipate kupunguzwa ili isaidie sehemu zingine kakika maendeleo ya nchi.

Com. Ayonga: Ipunguzwe mpaka …. (inaudible)

Wilfred:  Ipunguzwe kwa kila Mbunge, awe ba elfu mia tatu na minister awe na mia tatu hamsini ikiongezwa na marufuku.

Com. Asiyo: Na ya mwisho?

Wilfred:   Ya  mwisho  ni  kuhusu  mambo  ya  worship.   Katika  Kenya  letu  tunajua  ya  kwamba  sisi  ni  waacha  Mungu  lakini

tunaona ya kwamba  uhuru wa kuabundu imeenda mpaka tumeruhusu  ibada  za  masanamu.  Na  kwa  njia  ingine  tunaona  hiyo

inaweza kuwa ni kiboko kutoka kwa Mwenyesi Mungu.  Tunependa yaani kulingana na amri za Mwenyesi Mungu ya kwamba

Mungu pekee  yake abudiwe.   Kwa hivyo tungependa kwamba  Wakristo  wapewe  hiyo  waabundu  Mungu  pekee  yake.   Hii

mambo ya devil worshipping, masonic ipigwe marufuku katika taifa hili.
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Com. Asiyo:  Asante sana tumeshukuru kabisa kabisa.  Sasa  namuuliza Councillor kwanza.  Cllr David Morogo aje  aongeleze

sisi  ndipo  tutamwita  Bw.  Javan   Lagat.   Councillor  wewe  uko  karibu?   Cllr.  Morogo.  Haya  Javan  kuja  uongea.   Lakini

mmweleze Councillor tunataka sana maoni yake juu ya katiba mpya hii aje aongee na sisi.  

Javan Lagat:  Kwa majina naitwa Javan Lagat.  Mimi tu napenda kushukuru kwa vile mmefika  upande  huu  na  huenda  kuwa

hamngeweza lakini kwa mapenzi yake Mwenyezi Mungu.  Jambo tu ambalo ningependa kusitisa sana iwe katika katiba yetu ni

ni kwamba katika mashule yetu tunataka hii maneno ya katiba inapokamilishwa  ifunzwe wanafunzi kutoka darasa  na nane  na

kuendelea hadi chuo kikuu.  Ikiwa kwamba watakuwa wakijua sheria  na wajue kila kitu na mahali ambapo kama mtu atakosa

atajua.  

Lingine ni kuhusu upande wa wafanyi kazi.   Unaona upande wa vijana sana wakati  huu, tunaona kwamba  kazi  haipatikani  na

unaona kwamba tungependa serikali ihimize kwamba mtu anapofika miaka hamsini na tano,  aende nyumbani.  Na akishaa enda

nyumbani he should not vie for any seat. Let the young people do that because we have people who are elite and  (interjection)

Com. Asiyo:  …watu wa miaka hamsini na tano… (inaudible)

Javan Lagat:  They retire and they should not vie for any seat,  yeah.   Jambo lingine ni kwamba tunapata wakati  wa uchaguzi

kama wa wabunge na councillors,  tunataka kwamba kama wanachaguliwa  wachaguliwe na itumiwe secret  ballot pia counting

ifanywe katika polling station.

Com Asiyo:  Na hiyo imefanyika tayari.

Javan Lagat:  Ok thank you.  Jambo lingine pia,  ni kwamba nomination kwa bunge ifanywe kwa wale ambao tuaita disabled

but educated.  Those people with disability but educated.  Another thing, ni councillors.  Councillors wakuwe nominated na iwe

kama  with  disability  lakini  wanajua  kusoma.   Na  lingine  pia  ni  wamama  wapewe  nafasi  ya  kuwa  nominated  especially

councillors  na  wabunge  wamama  pia   wapewe  nafasi  at  least  10%  in  the  government  because  mimi  nili  propose  federal

government.  Ingine ni kuhusu pesa inayopatikana.  Unapata ya kwamba wajumbe wanapochaguliwa wanatumia pesa  kwa njia

baya ama kwa njia ambayo sio nzuri.  Kile ningependa ni  kwamba  pesa  ikunje  kwa  wananchi  ipitie  cooperative  society  and

then it will be managed by the  wananchi in projects ambazo ziko kwa  that particular area.

Kuhusu maneno ya insurance.  Unapata kwamba other countries like America people  are  insured and you find that in Kenya if

people are  insured for  example  mtu  anapochukua  insurance  ya  gari  mtu  anapopata  accident  yhou  find  that  the  family  of  the

deceased  people  wanakuwa na shida  ya kupata  ile beneficiary kutoka kwa institution.  So  inatakiwa  sisi  serikali   the  central

government ifanye juhudi kwamba if at least that thing is done it should be within the local authority.

Jambo nafikiri la mwisho ni kwamba Rais asiwe na mamlaka zaidi.  For  example awe  kuwa mkuu wa  majeshi,  we  want  the

minister concerned to take over. And another thing is  like our universities you see that the President is the chancellor.  We want

the chancellor of  that university to be the chancellor and then we have to find a chancellor not the president  and we limit.  And
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the president be for ceremonial.

Com. Asiyo: Ulisema ni ya mwisho.

Javan Lagat:   Ya mwisho kabisa I want to talk about  international laws.  You find that international  laws  deal  with  may  be

kutumiwa kwa nchi za anga, ama maji, like for example Indian Ocean.   Tunataka serikali ichukue sehemu yake na nchi ambazo

zinapakana waelewane if it is fishing or  whatever it should not be  given restrictions by international  laws but they  they should

present themselves that – wapewe nafasi  ya kujieleza  na vile watakavyotumia.

Ya mwisho ni kuhusu herbalist.  Herbalists shouldbe recognised in hospital.  Thank you.

Com. asiyo:   Ok thankyou very much Bw. Javan 

Com. Ayonga:   Unasema  pesa  za  cess  hutumiwa  vibaya  na  MPs  na  ukasema  zirudishwe  kwa  wananchi.  Tunaukweli  gani

kama  zikirudishwa  our  MPs  hawatumii  pesa  mbila  ya  kuwa  na  mikutano  na  wananchi  na  tumeshaona   cooperatives  nyingi

mambo  imeharibika    na  hali  watu  wanayoharibu  ni  wale  wale  ambao  wamechaguliwa   na  cooperators  wenyewe.   What

assurance do we have  hata hiyo inapofanywa hivyo ni MP wanapofanya hivyo, don’t you think we need to change  from our

hearts rather than kusema huyu akifanya hivi irudishwe kwa fulani  hapo tutapata wokofu?

Javan Lagat:  I think it should come to the  local community through council of elders.

Com. Ayonga:  Na council of elders ndiyo wameharibu cooperatives?

Com. Asiyo:  Nafikiri watu wa cooperatives  wengi ndiyo wanachaguliwa  na cooperators  ndiyo wengi wao huharibu pesa  ya

wakulima.  Si  ndiyo  hivyo?   Kwa  hivyo  pengine  ungependekeza   kwamba  itafutwe  njia  kamili  ya  kuchagua  watu  ambao

watakuwa na msimamo unaofaa.   Na  pia ungetuambia kwamba  kukitokea mambo kama haya ya ufisadi au kuharibu pesa  ya

wakulima au wale cooperators   hawa  wafanyiwe  kulipa  pesa  hiyo  yote.   Hata  kama  ni  kuuza  mali  yao,  ilipwe.   Lakini  MP

ukiweka kwa mambo haya hiyo sio kazi yake.  Anyway thankyou very much for your presentation

Com. Kangu:… (inaudible) nenda ufikirie.

Com. Asiyo:  Ufikirie na ukifikiria uandike hiyo ni kitu muhimu sana kwetu mambo  ya  cooperative.   Halafu  mpe  coordinator

atatuletea kule juu.  Asante sana kwa maoni yako. Javan Lagat:  (inaudible) 

Com.  Asiyo:   Tarehe  kumi  na  tano.   Kwa  hivyo  andika  leo  leo  halafu  sisi  tutabeba.   Bw.  Reuben  Tanui  yuko?   Are  you

representing the youth?  Ok you have writtten you statement and we will take it as a whole so only highlight by very few words

the important points.  Because we are going to take the whole (inaudible)

Reuben Tanui: Thank you Madam Commissioner,  my names are  Reuben Keptai  Tanui.  I  think I should start  by expressing
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by my fears about the current government. If you hear (inaudible)  if you hear the Head of State  condenming commission all the

time  I tend to worry about (inaudible)

About the government I am suggesting that the unitary form of government that the unitary system of government be   retained

due to its   (inaudible) cheaper cost of running and to avoid tribal inclinations.  A copy of the current constitution be availed to

all learning institutions like national library etc.

Com. Asiyo:  Can you speak louder  (inaudible)  Are you getting him well?

Reuben Tanui:   About the executive I am suggesting that  the president  be  elected by at  least  50% of the voters,  should be

between 35 years and  75 years maximum by the time of election.  He should not have any party post that has nominated him in

order  to reduce the work load and by indulging in the party politics  at  the expense of the national affairs.   Must have been a

member of the party that sponsors him for the general elections for at least 2 years.

About  the  legislature  I  am  suggesting  that  the  MPs  salary  be  determined  by  Public  Salary  Board  which  should  also  be

empowered to determine the salaries of all the servants.  The MP shall not defect to join another party of if party cease  to exist

through dissolution merger and the rest.   The MPs offices be  established at  the constituency levels not at  Nairobi  as  they  are

planning at the moment.

About the commissions,  I am suggesting that the findings of all these enquiry commissions be made public like the  (inaudible)

commission.   On  the  armed  forces  I  am  strongly  for  the  opinion  that  human  rights  be  upheld  especially  the  department  of

defence by allowing the NGOs of human rights visit there training schools camps and recruitment exercises.   I  am also citing a

case where  individuals are  forced to undress in public when they are  being recruited.   I  think  this  should  be  criminalised.   It

happened the other day (inaudible)

Corruption: anticorruption be allowed to investigate and prosecute  even the army without aligning them  in the civil courts,  the

normal courts. And on their recruitment I am suggesting that during the exercise an independent observer  should be allowed to

implement and interrogate representatives from COTU,  religious  organizations,  NGOs  council  to  avoid  cheating.   There  is  a

case whereby a lot of cheating was being done here the other day.  I  think it should be avoided if we have to retain our faith in

our defence committee.  All the recruits must be approved by board of religious bodies in the concerned district.

About the land system I am suggesting that Chairman be changed from the DC to DO1 to reduce the workloads  of the  DCs

the other members could be the registrar, District Physical Planning Officer, chairman to the local authority and a representative

from every location within the district.

Improvement of the airways I am suggesting that  all  the  airways  be  given  the  Communication  Commission  of  Kenya  to  give

licences and permits for any prospective radio or television station.  The Kenya Broadcasting Corporation should be privatised
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 to avoid competition as it is today where it is mostly articulating for the government and not on public issues.

The Electoral Commission:  the chairman be elected by the commissioner and then vetted by the parliament.   I  am suggesting a

composition of  8 representatives from political parties which will at least have 3 women, religious groups be elected,  (inaudible)

and FKE and Maendeleo ya Wanawake.

About internatiaonl  cooperation,   I  am  suggesting  that  Kenya  should  immediately  withdraw  from  COMESA  because  of  the

problems that have been witnessed in the past 2 or 3 years in agricultural and indutrial sectors.   Our agricultural sector  is falling

at the expense of vote of other  countries.   I  am also suggesting that the government should reconsider  it relationship  from the

government of Sudan on the way it is treating the Sudanese people.

About the economy I was suggesting that if the national economy registers negative the president  and the cabinet  should resign

immediately before the next financial year and a general election be held within 2 months thereafter.   This is to ensure that the

executive does  not over indulge in petty politics as  it  is  todayat  the  expense  of  national  economy.   To  stir  economic  growth

through small entrepreneuship the banking rate should be controlled by the central bank of Kenya.

On the local authorities,   (interjection: inaudible) Yeah it is the last point,   some councils to be  abolished and merge with local

county councils.  And on education the  the higher education board should ……..  End of tape 2 side B Cont.  Tape 3

Ok. Thankyou.

Com.  Asiyo:  Thank you Mr. Tanui, thankyou very much, can I now call upon James Kigei.  Kama James Kigei bado anakuja

  Bw. James Langat ajitayarishe halafu Willam  Tuitok naye ajitayarishe.

James Kigei:  Asante sana Commissioner,  kwa yale ambaye (Com. Asiyo: Your name)  Kwa jina yangu naitwa James Kigei.

  Mimi ningetaka pia kutoa maoni yangu  ingawa wato wenye  walitangulia  mimi wameweza  kutumalizia.   Ijapokuwa  sitakosa

kutoa  moja  ambayo  ni  maoni.   Maoni  yangu  ni  kuwa   (inaudible)  tunasikia  serikali  haina  kazi  ambayo  watoto  wetu  ambao

tumewaelemisha, ningependekeza kuwa  ingewekwa sheria  mtu moja awe na kazi moja.   Badala  ya  mtu  saa  ingine  kuwa  ni

Director, Chairman  (interjection)

Com.  Asiyo:   Hiyo tumesikia.  One man one job.   Next?   Asante sana basi  nenda ujiandikishe  pale.   Sasa  ningemuita  Bw.

William Toitek  William? Yuko karibu?  William ameenda wapi sasa?  Kama William hayuko basi  nitamuita Bw. Sirma Laban.

Karibu.

Sirma Laban:  Asante sana  kwa wakati huu (interjection) 

Com. Asiyo:  Na unajua Laban umetueleza hapa  ya kwamba wewe umeandika  maneno yako sindiyo? Na  utawacha na sisi
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only highlight the important areas.

Sirma Laban:Mine is on the area  of values that we can get from our cultures.   I  suggest we have a minstry of national ethics

that will harmonise ethical values of the various communities which will specially carry  out  research  from  the  evolution  of  our

societies.  And then principal values as a finer way of making them to be national ethics  and then each value should be sold in

schools right from nursery they will be having a curriculam  that will be  put in the Ministry of Education from nursery school to

university to the work place and even to the parliament. (interjection)

Com. Asiyo:  Next one?

Sirma Laban:   Next  one is on  our philosophy of peace  love and unity na tuko na harambee an hapo naona  tungeona  vizuri

tuwe na kamati  kwa kila sehemu  ya kuanzia location, division,  mpaka  district.   Wenye  wanaangalia  hasa  wenye  wanataka

kufanyiwa harambee waone ni project gani inastahili harambee ama ni mtu wa aina gani anastahili afanyiwe harambee.   Na  kwa

maana  hapo  itatoa  hii  mahali  watu  wanakuwa  wavivu  wanagaa  tu,  mtu  anazaa  mtoto  na  kugaa  hivyo  afanye  kazi   na  huyo

angekuwa na uwezo  na hawa wanakamati wawe na rules ila mtu anaitisha harambee ni caressness yake  apewe nidhamu fulani.

Kuhusu elimu, sehemu ya exams watoto  lazima wawe shule mpaka wakati  huo wanafanya mtihani.  Kama secondary  saa  hizi

tunaona shida sana  mtoto anaweza kuwa indiscipline anafukuswa nyumbani  na kuja kufanya exam.  Mwingine anapata  mimba

anagaa  nyumbani  anafanya  exam.   Basi  nataka  sehemu  hiyo  irekebishwe   ili  mtoto  lazima   awe  kwa  darasa  amechukua  ile

masomo inatakikana mpka wakati wa exam.  Na tena indiscipline ya wafanya kazi,  tusema hata waalimu tunashida hapa naona

ni lazima irekebishwe  mahali mtu akipatikana na kosa  anapewa transfer aende mahali pengine instead ya kurekebishwa.   Basi

naona kwa hayonashukuru.

Com. Asiyo:   Tumeshukuru pia na sisi  kwa  maoni  hiyo  ya  mhimu kama  unaweza  kuweka  sahihi  kwa  register  yetu,   na  pia

utuwekee hiyo maoni yako tuchukue kwa head office.  Kwa sasa  ningependa kumwalika Councillor Hosea  Mitei.  Oh you are

there can we have you now.

Cllr. Hosea Mitei:  Jina yangu naitwa Hosea Mitei. 

Com. Asiyo:Nilikuwa nimekuita mbele sana na huku  (inaudible) sasa ongea. Tunafanya kazi sasa ongea tu.

Cllr. Hosea Mitei:  Basi Mr. Commissioners, I am very sorry,  hii kitu inafanya kazi.   Basi I am very sorry because  nimekuja

hapa kama nimechelewa na mimi nafikiri mengi yamezungmza.  Na  yale yamezungumzwa mimi niko tayari kuunga kwa sababu

niko  na  haki  kabisa  watu  wa  Mumberech  na  watu  wa  location  hii  tuko  pamoja.   Kwa  hivyo  yangu  tu  ni  machache.   Kwa

sababu nimechelewa yale nitasema kama imesemwa mtanieleza. Very  good.  Yangu  tu  nikutaka  kusema  kwamba  kuna  hawa

board of directors, kama ya makampuni, KPA, Kenya Ports Authority na kitu kama hiyo. Iwe inachaguliwa na watu,  wananchi

wenyewe.   Isiwe  kwamba  inachaguliwa  na  Minister  au  ichaguliwe  na  president,  kwa  sababu  sisi  tumepata  shida  sana  mara

nyingi kuhusiana na watu kama hawa kwa sababu hawaelewi shida ya wananchi hapa ground. Na  hali anaenda kuwa Managing
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Director kule, halafu kama kuna kijana akienda kuuliza kazi anaulizwa, “wewe unatoka wapi,  wewe ni mtoto ya nani, hiyo kitu

tunauliza serikali yetu au tunauliza commission hiyo kitu irudishwe kwa mwananchi.  Sababu wananchi wenyewe wanajua tuko

na watu wa universities wanaweza kufanya kazi kama hiyo.

Ingine  Bw.  Commissioner  ni  kuhusu  President,  yule  anataka  kuwa  President.   Awe  akichaguliwa  na  watu  kutoka  chini  sio

kwamba kwa sababu wakati huu tunaona tukiwa chini tukiwa macouncillors, tunaona wabunge wanakuja chini na kuombea mtu

kazi  au  President,  hatutaki  namna  hiyo.   Sisi  tunataka  mtu  auze  policy  yake  kwa  mwananchi  sio  mimi  nikiwa  chairman  ya

Councillor  nikiwa Mbunge mimi naenda kiwajani kusema nani anaosha  kuwa  President.  Hapana.   Sisi  tunataka  mtu  akitaka

kuwa President yeye anakuja kuuza policy yake country wide,  wananchi wenyewe wataumua kama yeye anatosha,  au hatoshi.

Hiyo tunaomba kabisa Commissioners iwekwe iwe clean kabisa.

Com. Asiyo:  Ok, the next one.

Cllr. Mitei:   Neno  la  pili,  hata  Speaker  wa  Bunge  achaguliwe  na  raia.  Sio  kwamba  yeye  ni  bunge  aende  achaguliwe  kwa

sababu  yeye   yuko  na  rafiki  yake  hapo.   Yeye  atoke  nje  tu  aseme  mimi  nimesoma  nimefika  class  fulani  na  mimi  niko  na

experience fulani na mimi naweza kuwa Speaker wa parliament.

Com. Asiyo: Achaguliwe na bunge?

Cllr.  Hosea  Mitei:  Achaguliwe  na  raia.   Ya  mwisho  ni  kuhusu  mshahara  ya  wabunge.  Mshahara  wakati  wanataka

kuongezewa mshahara, hata mfanyi kazi wowote wa serikali waongezwe vile wanavyotaka, vile wanapigania yao.  Kwa sababu

hata  wafanyi  kati  wa  serikali  wanafanyia  service  mwananchi  kama  wabunge  vile  wanavyofanyia.   Kwa  hivyo  mshahara

wakiongeza yao mfanyi kazi wa serikali aongezewe. (clapping)  Kwa sababu unaweza kuta waalimu wanaumia hapa na hao hao

waalimu  walifundisha  yule  Professor  Mbunge.  Kwa  hivyo  ni  heli  akiongeza  mshahara  wake  waalimu  waongezewe,  polisi

aongezewe, councillors waongezewe.   Sio  kwamba  mtu  akifika  mahali  fulani  akifika  anajua  yeye  ameshiba  anaenda  kushiba

zaidi na amesahau ni nani alimchagua.

Com. Ayonga:  Tengeneza point yako. Na unataka nani awaongeze mshahara?

Cllr. Hosea  Mitei:   Mshahara watangaze kwamba mshahara inatakiwa  kuongezwa watangaze hata  kama  wako  parliament

itangazwe pale na iwe mshahara ni uniform.

Com. Ayonga:  Lakini wewe umeshajua nchi ambayo wananchi watatangaziwa ndipo waseme mshahara utakuwa namna hivi

mbila ya kuwa na body ambayo ingekuwa inangalia maneno ya mshahara?

Cllr. Hosea Mitei:Hawajatengeneza board wanapitisha tu.

Com. Ayonga:  Ndio, lakini to recommendation.

Cllr. Hosea Mitei: Recommendation yangu itengenezwe board yao na mfanyi kazi wa serikali.

Com Ayonga:  Sindio, uwaambie unachotaka board iwemo ya kutengeneza  mambo ya mishahara.

Cllr. Hosea Mitei: Asante kwa kunisaidia bwana.  Basi ni heli board itengenezwe ya kuangalia mshahara ya wabunge,  mfanyi

kazi wa serikali  na  mtu  yeyote  anaetumikia  mwananchi.   Kwa  hivyo  Bw.  Commissioners  nimechelewa  na  ningekuwa  tu  na
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mengi ya kusema lakini wacha niseme moja.   Moja  tu.  Hata  chairman  ya  county  council,  hata  mayor  wachaguliwe  na  watu.

Wakuje nje na wauze policy yao,  wakishauza policy yao watajulikana  kwamba  they  are  fit  kuenda  kuwa  chairman  au  kuwa

mayor.  Basi kwa hayo machache Bw. Commissioners nisamehe nimechelewa.

Com. Ayonga: Asante.  Ukichelewa si utakuta watu wameongeza watu wengine mishahara wewe hukuwa.

Com. Asiyo:  kwa sasa ningependa Bw. Koila Abraham  Bw. Kloila Abraham tafadhali na wewe uki maliza tutamuliza Charles

Sitenei sijui kama alikuwa ameongea kuna  Sitenei  alikuwa  ameongea  hapo  mbele.   Lakini  fika  hapa  mbele  karibu  utaongea.

Bw. Koila Abraham utafuatwa na Bw. Charles Sitenei.

Abraham Koila:  Asante  sana  Commissioners,  Vile  tuko  hapa   vile  tuko  hapa  nafikiri  hata  Tume  ya  Yash  Pal  Ghai,  sorry

samahani, majina ni Abraham Koila vile ilikuwa imetamkwa  nataka kusisitiza jambo moja hapa kama vile Tume ya  Yash  Pal

Ghai ilivyo hata wakati  huu haijui pahali inaelekea kwa sababu hawana uhakika ya kumaliza kazi hii ama kabla ya mwisho wa

mwaka huu ama itaruka hadi  mwaka  ujao.   Na  wakiwa  hivyo,  kuna  wale  wanafanya  bidii  kuhakikisha  wa  kwamba  kazi  hii

imeisha kabla  ya mwezi wa tisa na kuna yule mlegevu pia,  anahakisha ya kwamba hii kazi iende mpka mwezi wa nne.  Kwa

sababu gani? Labda  anataka  marupurupu  izidi  kuja.   Navyo  ni  hivyo  kwa  wabunge  wetu  hivi  sasa.   Kwa  sababu  kuna   hii

mambo ya petition wakati  results zimetangazwa.  Results  zikizatangazwa,   if  somebody  has  gone  to  court  kunistaki  kwamba

mimi si mbunge kihalali nitakuwa huko kuhakikisha ya kwamba ninapoteza wakati  bila kufanya chochote.   Kwa sababu incase

of anything, naweza tolewa baada ya miaka miwili.

Com.  Asiyo:  Sasa  Bw.  Koila  unataka  namna  gani?  Kwa  maana  ngoja  kwanza,  mambo  ambayo  umeongea  juu  ya  katiba

nitakueleza baadaye, lakini nataka kwanza nisikie mapendekezo yako.

Abraham Koila:    Ndiyo  nilikuwa  nalegea,  mapendekezo  yangu  ni  kuwa  kura  zote  zihesabiwe  katika  polling  station.    Na

kuwe na tribunal kutoka kwa polling station, ya kuhakikisa ya kwamba  kukiwa na hitilafu yeyote,  itatuliwe hapo papo.   Halafu

results ya polling station,  zitakuwa cumilative zitachanganywa na zile kutoka  other  polling stations,  so that tuwe na  results,  na

baada ya results, hakuna mambo ya kukataa  kuenda kortini kusema yule hakushida.   Yote itaishia baada  yakutangaza,  so that

when you have gone to parliament  you are sure you are going to serve people for the next 5 years.  Thank you.

Com. Asiyo:  Is that all?

Abraham Koila: Yeah, for that point.

Com. Asiyo:  But please you have the document that you are going to give us so just highlight the important points.

Abraham Koila:  Thank you very  much,  now  I  think  I  will  go  to  the  powers  of  the  President,  the  powers  of  the  President

should be limited.  First and mainly the worst thing is the appointment of judges or judiciary in general.

Com. Asiyo:   What do you recommend?

Abraham Koila:  I  recommend this one  should  go  to  the  parliament.   Because  I  cannot  appoint  somebody  and  when  I  am
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taken to court  the same person I appointed is the one who is dealing with me, it is unfair.   Now,   the  corruption  units  which

came, we had several  anticorruption units starting with Harun Mwau and the rest,  and actually this one should be the work of

the opposition.  I cannot pick somebody to deal with corruption  yet in one way or  the other  we are  related.   So  hata nisaidia

chochote kwa sababu atakuwa anakuja pale kunifunika.  (clapping)

Now to the MPs lets be  sincere that  we  need  the  right  people.   And  when  we  need  the  right  people,   we  should  not  have

guidelines.  We should not be told or the constitution should bar the President, the MP from pinpointing somebody.   So we are

waiting now may be to get somebody  who is going to succeed somebody. That is what most people are waiting, that is wrong.

Com. Asiyo:  Again the present constitution does not make that provision.

Abraham Koila:   But that is now  the  loophole.   We  want  now  this  one  to  be  included   in  the  coming  constitution.   Now,

before I forget something, we have or somebody had mentioned this one, we had agreed one job for one person.   Now,  when

it comes to production in terms of education,   we  should  produce  what  we  are  able  to  absorb  and  also  to  export.   So  our

graduants should be able to be absorbed inside and outside the country, so lets not produce something which is going for waste.

  So  if it is the graduants coming from the university they should be guaranteed they are  heading  to  somewhere  otherwise  we

should not be  producing  blindly.   It  is  upon  the  government  in  the  new  constitution  the  one  who  is  running  the  government

should be able to produce what is going to be  productive and what is going to be  used  but  they  should  not  produce  what  is

going to waste.  Thank you.

Com. Asiyo:   Thank you very much.  Can I perhaps  enlighten you a little  na  pengine  niseme  kwa  Kiswahili.   Wewe  unajua

kwamba ndovu akipata mimba ana gaa miezi tisa ndio anazaa, ndovu.  Lakini, hiyo mimba ikitoka na apate  mimba ingine bado

anagaa miezi tisa hiyo hiyo ndiyo aazae.   Sindio?  Sasa  unajua kwamba  Katiba ingeanza October   wa 2001  kuanza kufanyia

kazi, sindio?  Halafu,   kukawa  na  shida  ya  kuungana  fungamano  mpaka  miezi  tisa  zikapita  ndipo  alianza  kazi.   Na  kama  ni

mambo  ya  pesa  pengine  hatungekuwa  huku.   Mimi  ninajua  nikujitoa  kwa  maana  hiyo  kazi  ingefanyika  kwa  miaka  miwili

tumejaribu  iwezekanavyo  ile  tuweze  kufika  wakati  ule  ambao  ingechukua  hata  kama   miezi  hiyo  tisa  hatungepoteza.   Na

nimakosa kwa mtu yeyoto kufikiria  kwamba ni kwa ajili ya pesa watu wanataka katiba iendelee mpaka wakati  ufike.  Itakuwa

ni kosa kubwa kwa nchi hii kuwa na katiba ambayo inafaa kuundwa tena upya  watu wakiingia bunge mwaka wa Kesho.   Ni

lazima  tuwe  na  katiba  ambayo  itagaa  miaka  mingi  kama  za  nchi  zingine.   Na  hii  katiba  haikuundwa  kwa  ajili  ya  elections,

iliundwa ili Kenya ipate katiba mpya pekee yake.  Sisi hatukuambiwa mpaka umalize siku ile elections ikija.   Tunajua ni jambo

la hekima kufanya hivyo, ili tukienda kwa uchaguzi tuwe na katiba mpya.  Na tunajaribu kufanya hivyo.  Na Mungu akipenda na

tukiwa na afya jema vile tunafanya  itakuwa hivyo.  Lakini ujue kwa sasa  tunafanya kazi zaidi ya 18 hours  a  day,  hata  wewe

huwezi  kuwa  na  nguvu  namna  hivyo  na  wewe  ni  kijana.   Kwa  hivyo  usifikirie  kwamba  ni  mambo  ya  pesa  inatuleta  hapa,

tafadhali,  hiyo haitatufaa hata kidogo.    Kwa  mambo  mengine  ya  election  unajua  itahesabiwa  pale  pale   watu  watakapopiga

kura.  Kwa hivyo hakuna wasiwasi hiyo imewekwa tayari na hakutakuwa na shida yeyote kwa mambo ya uchaguzi.  Mambo
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ya  presidential  powers  umeongea,  tutaona  tutalinganisha  pamoja  na  maoni  ya  kutoka  kwa  watu  wengine.   Naona  Pastor

anataka kusema jambo lingine pia.

Com. Ayonga:   Nitakuambia kitu nikikuuliza swali.Je umeishasoma juu ya Act of Parliament 3A  ambayo  ndiyo  tunayofanyia

kazi? Umeshaisoma juu ya Act hiyo.

Abraham Koila:Bado.

Com.Ayonga:   Tafadhali  uende usome Act  hiyo.   Kama  tunayo  tungekupatia   maanake  ok,  huyo  atakusaidia,  kwa  maana

itakuambia  vitu ambavyo commission hii  inapaswa  kufanya  na  vimeandikwa  orodha,  ufanye  hii,  ndipo  ufanye  hii.  Ufanye  hii

ndipo  ufanye  hii.   Na  hii  inachukua  this  much  time,unaona?  Kwa  hivyo  msije  mkatuingiza  kwa  siasa.   We  are  doing  a  job

ambayo tulichukua kiwapo.  Tutafanya kufuatana na Act of Parliament, unaona?  Kwa hivyo, hebu na usome hiyo itakusaidia na

utaona nuru mpya.

Sasa  swali  langu  lingine  kwa   maneno  uliyosema,  umeongea  juu  ya  corruption,   ukasema  kama  nilikusikia  vizuri  kwamba

corruption ili kuitoa nchini ingepewa opposition iyangalie hayo mambo….

Abraham Koila: Si opposition, naeleza ya kwamba corruption unit iundwe na opposition.

Com.  Ayonga:   Ok,  iundwe  na  opposition.   Ikiwa  inaundwa  na  opposition,   wewe  huwezi  kuona  ya  kwamba  opposition

ingalipenda kuangusha  government kusema ni corrupt through this machinery?

Abraham Koila: Not necessarily.

Com. Ayonga:  Si necessarily,  lakini sisi ni binadamu, nikipewa nafasi ya kusema, tafuta  makosa  ya  Abraham,  hata  nitasema

unaona jinsi anasimama? Unaona jinsi anavyo cheka, alikuwa analia badala ya kucheka?

Abraham  Koila:  I  agree  with  you  Sir,  but  one  thing  is  kutafutia  mwingine  makosa  ni  afadhali  kuliko  kuambiwa  nitafutie

makosa.

Com.Asiyo:   Umesema vizuri  sana,  hebu  nikupe  one  example,  nyuma  ya  IPPG  kuongea  ilikuwa  kwa  bunge,  na  ninajua  ya

kwamba  opposition  pamoja  na  KANU  walipewa  nafasi  ya  kuleta  watu  katika  electoral  commission.   Wale  wapya  ambao

waliletwa,  kuna  watu  watatu  waliletwa,  na  ndugu  zao  baba  moja  mama  moja,  kutoka  kwa  opposition.   Kwa  hivyo  usema

binadamu na usiseme mambo ya opposition  au serikali because  kama sivyo hawa watu hawangelete their own brothers  to that

commission. Wangetafuta watu wengene wazuri kwa hiyo chama chao. Asante.

Abraham Koila: Thankyou.
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Com.  Asiyo:   Sasa  ningependa  Bw.  Charles  Sitienei  alikuwa  amefika  hapa  mbele  na  Charles  akimaliza  kuongea  ili  tuende

haraka sana nitamuita Bw. Jacob Kipsui.

Charles  Sitienei:   Jina  langu  ni  Charles  Sitienei,  mimi  ni  mgaaji  wa  area  hii  na  ningependa  ni  wapongeze  kwanza

commissioners,  na kabla sijasoma mambo nimaandika if I am not wrong  or right I am one of the few Kenyans ambao tumeona

commissions zikiundwa tangu 1960 mpaka leo, na hizo commissions findings zao haziwezi kutolewa so if this one of yours is fine

then (interjection)

Com. Ayonga: Itatolewa,

Charles Sitienei:  Itatolewa?  Are you sure hii maneno tunatoa ….

Com. Asiyo:  Hata sasa imetolewa …… (inaudible) ile inasemwa inatolewa siku hiyo.

Charles  Sitienei:   So  mimi nitasema  macheche  ambaye  wale  wamekuja  hawajasema.  Next  parliament  tunataka  parliament

ambayo ni Supreme.  Hatutaki parliament ambayo mtu analala kesho anasema nimevunja parliament.   That is wrong.  Tunataka

parliament ambayo iko na calender yake,  ambayo inaendesha mambo yake  mbila  kuingiliwa  na  mtu  yeyote,  ili  hii  mambo  ya

sycophants  tusione.  Mambo ya wengine kuenda kulalia wengine.

Defection:  Mambo ya kuruka ruka vyama. Tunachagua mtu kupitia chama hii anaenda naruka chama hiyo ingine.  Hiyo mimi

naona huyo mtu anafanyia sisi wananchi biashara.

Com. Ayonga:  Kwa hiyo unataka aje?

Com. Asiyo:  Pendekeza.

Charles Sitienei:  Pendekezo ni kwamba ukidefect huwezi  kuruhusiwa kusimama miaka ingine tano.

Com. Asiyo:  Ok, next one.

Charles  Sitienei:  Next  one  ambayo  haijasema  upande  huu  ni  President  apewe  term  mbili  ya  kusimama.  Councillor  namna

hiyo, MP namna hiyo kwani wewe ulizaliwa pekee yako uongoze watu milele?

Com. Asiyo:  Sema tu.

Charles Sitienei: Marginalized communities,  watu ambao wamenyanyaswa Kenya hii, serikali ya Kenyatta  ilipokuweko watu

wengine hata hawakuona shule,  so serikali icompensate hao watu.  Huwezi kuambia mtu ya Turkana  (inaudible) na mtu anaishi

Kiambu, sababu huko imekuwa developed.  So wale watu ambao wamenyanyaswa, marginalised communities katika Kenya hii

         kuanzia enzi ya wakololoni serikali ya Kenyatta, 

Com. Asiyo: Wafanyiwe namna gani?

Charles  Sitienei:  Wawe compensated kama  ni  shamba  yao  walinyang’anywa  warudishiwe  shamba,  50  acres.   Kama  hiyo

familiy imekufa family yao iangaliwe.  Juzi tulikuwa na hii mambo ya Kaleti??? Land wengi mlisikia.  Wanaranda randa Kenya

hii na ndiyo walipigania uhuru. Na wale watu wanagaa wanakula ni wale watu  hakufanya chochote.   So  tunataka marginalised

communities wawe compensated.  Makabila yote ya Kenya kuanza huko mwisho mpaka mwisho sio kabila moja.

Com. Asiyo:  Haya nyingine la mwisho?
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Charles  Sitienei:  Ingine  hiyo  imesemwa.  Ingine  haijasemwa  ni  kama  hii,  tangu  92  tuingie  multi-party  era  serikali  ambayo

inakuja mamlakani ina-develop sehemu ina a zone.  Inaweka eti hii sehemu ni zone fulani.  Hiyo zone  we  don’t  want.   Kenya

yote ni moja.  Mtu wa opposition anatoa kodi.  Ama namna gani?  Mimi natoa kodi  na kila mtu anatoa kodi  so we don’t want

zones.  Hiyo kwanza rule out. Zone we don’t want.

Com. Asiyo:  Hata haiko kwa katiba hiyo ni fikira ya watu.

Charles Sitienei:  Na  kwa nini mtu basi  anasema hii ni zone ya KANU,  hii ni ya nani hatutaki hiyo. So katiba iseme hatutaki

zone Kenya ni moja.   Ingine ya saba  ni Kenya must remain  a  multi-party  state.   Usiamke  asubuhi  useme  nimepiga  marufuku

chama ingine, hiyo no.

Com. Ayonga:  Hata ikiwa mia moja?

Charles  Sitienei:Chama tunataka iwe nne au tano.   Lakini usisema eti Kenya iwe na chama moja.   No,  msirudishe  sisi  kwa

wakoloni tena.

Com. Asiyo:  Lakini hiyo haiwezekani…..(inaudible)

Charles Sitienei: Kwa nini haiwezekani na tukiingia uhuru tulikuwa multi-party? Kwa nini ilipotea?

Com. Ayonga:  Basi sasa huu ni wakati mwingine mwaka 2000…

Charles Sitienei: Watu wanaweza kununuliwa Bw. Commissioner.

Com. Ayonga: Hapana.

Charles Sitienei: Haya ingine karibu ya mwisho ni provincial administration  should be scrapped  away.   Haijasaidia chochote.

 Hiyo ni colonial ham ya kunyanyasa wananchi.

Ya tisa, in kwamba  Wakenya tulipigana tupate uhuru na tukule matunda ya uhuru lakini leo Wahindi ndio wanakula matunda ya

Kenya, sio sisi.  So tunataka kama ni Wahindi wanafanya biashara Kenya tusema 80% yao ya profit  ibaki Kenya.  Na  kama ni

twenty percent iende kwao.  Lakini tunataka percentage kubwa ikae nchi yetu.

Com.Asiyo:  Kwa nini 20% iende kwao?

Charles Sitienei: Kwa sababu labda wanasema hata wazazi wao wako huko India.

Com. Asiyo:   Wao ni watu wa hapa?
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Charles  Sitienei:  Labda  amekuja  ku-invest  Kenya  na  ameacha  wazazi  kwao.   Tunataka  (inaudible)   (interjection:  Com

Ayonga inaudible)  Ingine mambo ya federal  government  ni mzuri sana,  imeserve America,  Canada,  Ugerumani, wako federal

states.   Ya mwisho ni mambo ya surveyors.   Hii masurveyor wanakula watu hii wanaitwa land board.   Inamaliza watu  kabisa

maskini.  Hiyo  kitu  iondolewe  na  (inaudible)  ianzie  nyumbani.   Mambo  ya  mashamba  ianzie  nyumbani  kwa  wazee.   Lakini

maneno ya land board na nini  hiyo ingine kwa hii katiba inakuja  hiyo kitu iondolewe.

Com.Asiyo:  Watu wengi wamesema hivyo.

Charles Sitienei: Wamesema, Ok asante.  Ilikuwa ya mwisho kama mko na swali mniulize. (laughter)

Com.Asiyo: Umesema vizuri sana, kabisa hakuna swali.  Sasa ninamuuliza Bw. Jacob Kipsui utafuatwa na Geoffrey.

Jacob Kipsui:   Asante sana Bw. Commissioner.   Maoni nilikuwa  naye,  kwa  majina  yangu  ni  Jacob  Kipsui.  Na  kwa  maoni

yenye  ningechangia  mengi  yake  yamesemwa.   Na  kuna  jambo  moja  ambaye  ninaona  wananchi  hawajagusia.   Nimesikia

wamegusa gusa mambo ya mshahara kwa civil servants,  na kuna jambo moja ambayo sijasikia mtu akitaja.

Commissioners: Taja  hiyo.

Jacob Kipsui:  Kuna huyu mtu anaitwa mkulima, huyu mtu mkulima ni  ni mtu wa mkongwe wa taifa hii letu. Na  kwa hii katiba

ambayo inaundwa saa hii, sijasikia mtu ambaye anataja kuhusu huyu mtu.

Com.  Asiyo:  Wewe taja huyu mtu sasa.

Jacob Kipsui:  Huyu mtu amenyanyaswa vilivyo.

Com Asiyo: Sasa tufanye namna gani? 

Jacob Kipsui:   Amenyanyaswa hivi  anapolima  shamba  lake,  mazao   zake  zinatoka  vizuri,   anapouza  hakuna  malipo  haswa

sana hata wakati hii upande huu wetu tuko na shida ya pareto.  Na tukiuliza inasemekana  eti pesa  iko.   Na  hiyo pesa  nani ako

naye?  Kama hajalipa mkulima ndiyo awezeshe kuendesha hizo kazi zake atafanya namna gani hiyo kazi?

Com. Asiyo:  Unapendekeza namna gani?  

Jacob Kipsui:  Ninapendekeza  iundwe kamati ambao inachunguza kazi ya mkulima kuanzia mdogo hadi mkubwa.

Com.Asiyo: Si iko ile board?
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Jacob Kipsui:   Hiyo board hatujaona  kazi ambalo anatusaidia.

Com. Asiyo:  Kwa hivyo ifutwe?

Jacob Kipsui: Ifutwe na iundwe ingine

Com. Ayonga:  Iundwe ingine ya aina hiyo hiyo?

Jacob Kipsui: Ah ah, inaweza…

Com. Asiyo:  Ichaguliwe na wakulima?

Jacob Kipsui:  Ichaguliwe na wakulima wenyewe.

Com. Ayonga:  ….. hiyo ya pareto si wanachagua watu na wakulima?

Jacob Kipsui:  Hata kama wanachagua…

Com.Ayonga:   Hata  mimi nilikuwa  mkulima  wa  pareto  na  tunawachagua  watu  kwa  society  wanaopanda  kwa  vote.   Kwa

hivyo tena tuende kuchagua mpaka wapi?

Jacob Kipsui:   Ni  ma-directors.   Unakuta  mwingine  director  anachaguliwa  na  ule  ako  within.   Unasikia  eti  Mr.  so  and  so

amechaguliwa awe director ya mazao fulani na ninauliza je,  hii sector ya ukulima  haina faida katika nchi yetu?  Na  kama iko na

faida kwa nini asiangaliwe kwa njia yoyote ambayo inasaidia yule mkulima anatoa mazao yake?

Com. Asiyo:  Wewe unataka mkulima ndiye atachagua ma-director kwa board.

Jacob Kipsui:  Eeh ndio.   Haya jambo lingine niingie upande wa KCC.   Juzi wakulima walilia, pesa  zao zilipotea hata saa  hii

wakulima bado wanadai KCC na juzi juzi tukasikia eti Director fulani ambaye sitaji jina lake 

Com. Ayonga:  Tena hiyo ndiyo tunataka ufisadi.

Jacob Kipsui: Amechaguliwa  aingie kwa pyrethrum board.   Na  kuingia hapo shida ya pareto  ikaingia hapo.   Na  hatujajua ni

nini.  Kuna mtu inaingizwa huko halafu ananyonywa na mwingine ma ni nini?

Com. Asiyo:  Sasa wewe upendekeze.  Tuambie vile unataka.  Akitoka pale asiingie mahali pengine?
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Jacob Kipsui:  Asiingie  kwa sector yoyote kama amekosa kosa fulani aondolewe.  Kuna vijana ambao wamesoma.

Com. Asiyo:  Haya next?

Jacob Kipsui:   Na  jambo  la  mwisho  ni  mambo  hii  ya  kuajiri  vijana  kazi.   Kuna  kitu  inaitwa  favourism.   Eti  kijana  anenda

kuomba kazi kwa kituo fulani unasikia eti yule anayesimamia hiyo kazi ya kuajiri vijana eti anasema unajua nani?  Akiwa huku

juu,  kijana  nasema  sijui  mtu  yeyote  na  kuja  kuomba  kazi  anaambiwa  jaribu  next  year.   Sasa  kama  familia  hawajapata  mtu

kuwakilisha huko ofisi kubwa kubwa hiyo familia ibaki na umasikini hiyo hiyo tu?

Com. Asiyo:  Kwa hivyo unataka namna gani mzee?

Jacob Kipsui:  Iangaliwe  masilahi ya kila mmoja.  Hata kama ni maskini, hata kama ni tajiri iwe ni masilahi moja.

Com. Asiyo:  Mambo ya employment?

Jacob Kipsui: Mambo ya employment asije isiwe eti fulani ako na kubwa fulani kwa hivyo aandikwe huyo.

Com. Asiyo:  Asante sana next?

Jacob Kipsui:  Ingine tunasikia eti,  naomba ladhi najua  wengi  watasikia  vibaya,  lakini  nitasema,  mambo  ya  kusema  equality.

Equality kwa kazi ni sawa lakini kwa mboma  ama  nyumba,  nyumba  ya  watu  mama  ajue  akiwa  nyumbani  yeye  ni  mama,  na

baba ajue yeye ni baba.

Com. Asiyo:  Hata kama ni mlevi?

Jacob Kipsui: (not very audible)  Mambo ya ulevi hata mama analewa,  hata baba  analewa mambo ya ukubwa kila mtu akae

na hali yake.   Nikichangia hivyo nikisemekana eti bwana na bibi wawe sawa  na nyumba itapolomoka (interjection: inaudible)

Mama wawe wakitabulikana kwa kupika.  (laughter)  Hiyo 

Com. Asiyo:  Hiyo umesikia wapi mzee?   Hata mimi ni mama na bado sijasikia.

Jacob Kipsui: tunasikia hiyo mambo inasemekana eti mama akipika saa sita mzee jioni.

Com. Asiyo:  Lakini mzee hebu nikuulize, sasa hata hii mambo ndogo ndogo ya kupika tutaweka kwa katiba kweli?
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Jacob Kipsui:  Si vile watu wanasema?  Na hiyo ikiwekwa  yaani nilichangia hata kama nimelopoka baya…

Com. Asiyo: Umesema vizuri . 

Jacob Kipsui:   Hiyo nikiona  hiyo  ni  kama  kubomoa  manyumba.   Kwa  maana  siwezi  kubali  nikalie  kiti  ya  mama  na  mama

akuje akalie kiti yangu.

Com. Asiyo:Eeh hata watu wataona vizuri ikiwa hivyo.

Jacob Kipsui: Kama watu hawatafurahi ninamalizia hapo. Wacha sheria ya mama ikae kama mama na baba  akae  kama baba.

 Yule mlevi, yule mtu ambaye anaamka asubuhi 

Com. Asiyo:  Asaidiwe?

Jacob Kipsui: Eeh asaidiwe.

Com. Asiyo:  Haya asante.  Umefanya vizuri sana mambo hayo mzee equality hiyo watu wanaongea kwa Kiafrika ni kwamba

mama akiwa mgonjwa ama ameenda  maternity  kuzaa  usiache  watoto  na  njaa.   Mambo  kama  hayo  tangu  zamani  babu  zetu

walikuwa wanafanya si mpya. Si ndiyo ni kweli?

Jacob  Kipsui:   Ni  kweli.   Yale  sheria  ilikuwako  tangu  zamani  tangu  wakati  wa  babu  zetu  ikae  vile  vile.   Kama  mama

amejifungua, mzee amsaidie.   Kama mama ni mgonjwa, baba  amsaidie.   Lakini kama kila mmoja ni mzima kila mtu akalie kiti

yake, kazi yake.

Com. Asiyo: Bora tu akina mama wasiumie kwa kazi yao.

Jacob Kipsui: Sindio. (laughter)

Com. Asiyo:  Maana wanaumia sana.   Asante sana jiandikishe pale vizuri na sasa  tunataka kuna mtu hapa anaitwa  Geoffrey

Ngulati.  Ukimaliza tutachukua Tessot Esau.  Esau kuja hapa karibu tafadhali tunashukuru ukiwa karibu hapo.  Haya ongea sasa

anza na jina lako.

Geofffrey Ngulat:  Haya, Commissioners mimi ni Geoffrey Ngulat.  So  issue yangu inahusika na tenure ya elected officials na

appointed officials. And when I  am  talking  about  the  elected  officials,  I  am  talking  about  people  like  councillors,   MPs  and

whatever.

Appointed officials are  people  like chiefs, DOs,  DCs and what  ever.  We  should  have  a  system  of  disciplinary  committee  or

something  like  that  or  the  complains  committee,  where  some  people  misuse  office  for  various  reasons  may  be  favourism,
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nepotism  and whatever.   We should have a complaint committee where you can complain your affairs if somebody can  may

be there is something like…..

Com. Asiyo:  I understand, somebody like an Ombudsman?

Geofffrey Ngulat:  Kind of. So that when there is that whatever we have a place we can resolve.  

Com. Asiyo:  Ok, I understand,

Geofffrey  Ngulat:   The other one we would like the allocation of road  reserves   and railway reserve  and  mostly  where  the

local authority, ok local authority normally deal with the road reserves, and it is not fair because a road reserve which is on your

front page  (interjection)

Com. Asiyo: So what would you suggest?

Geofffrey Ngulat:  I would suggest that the local authority should not touch on the road reserves at all.

Com. Asiyo: Who should?

Geofffrey Ngulat:  A road reserve is a road reserve. It is under the Ministry of Communication isn’t it?

Com. Asiyo:  Kwa hivyo wasitumie kwa njia yeyote.

Geofffrey Ngulat: Yes, because you know you have a bending like this and then in the process

Com. Asiyo:   Hiyo inafahamika, na tumesikia umesema ya kwamba road reserve isiguswe  na  local  authority  au  mtu  yeyote.

Isipokuwa ile kazi imewekewa itafanyika.  Thankyou the next one?

Geofffrey Ngulat:  Ok, the next one it still touches on the same reserves  and I am talking about the railway reserves  this time.

  There has been situations where the railway reserves are utilized by people allocated by officials of the railway department  and

in the event it blocks you, transfers your land and may be it covers some water point where your animals drink water.  So  in the

process somebody allowed the place and blocks it up and blocks you.

Com. Asiyo: So what do you want?

Geofffrey  Ngulat:I  want  that  banned  there  should  never  be  any  allocation  of   railway  reserve   I  have  talked  about  road

reserves it follows under rail reserve.  That is all I have to say.  Thank you Commissioner.

Com. Asiyo:  That was very useful.  Hiyo ilikuwa jambo la maana sana.  Hakuna mtu ametueleza hiyo habari ya railway.  Watu

wamesema habari ya road so thank you very much for very good ideas.  Can we now have Mr.Esau.
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Esau Tessot:  Thankyou Madam Commissioner,  I have a few points here may be  to forward to the new constitution.  May

firstly, Esau Tesot is my name; I think in the next constitution  we should adopt majimbo system of govt.  that is one.

Number two,  under the same majimbo should run their own affairs in every jimbo.  I mean today like we have the provinces.

Every  province  should  govern  itself  and  we  should  have  one  parliament  with  the  same  representatives   should  go  into  that

supreme parliament…… End of Tape 3 side A:

Side B..Cont……. We should be the watchdog of  the government which has formed  the government.  

The winning party  that one I said should form the government .  Judiciary should be independent.

6. The local government  should be independent as follows.  

7. Should be governed by its by-laws within a given area and the chairman be elected by wananchi.

8.  We should have no additional constituencies from the existing ones.  Because many people  are  fighting to have more now

as this will drain off the resources  of the taxes of wananchi.  So we should not have more constituencies instead we should

have less constituencies so that the country will stablize financially.

9.  There is this  issue  of  rights.   Individual  rights  should  be  respected  whether  be  property,  land  or  anything  asset  that  is

owned by property.

10. The next one is education,  I propose  that the pre-primary education to be  taken by the government upto to  the  primary

level and then when you know you are  about  to get to  the  higher  school  I  am  sure  everybody  will  be  prepared   for  the

higher education.

11. The next one is the hospitals.   Hospitals should be run by the government.  And the same government to  make  sure  that

drugs and personnel is well cared for.

12. Environment.  The same majimbos to run the environment  within  their  respective  areas  and  the  produce  from  the  same

natural resource should circulate within the jimbo not Nairobi or wherever.

13. The other point is that all of us should respect taxes. We should respect taxes so that the government in power will be  able

to in return buy drugs,  school whatever or  other  facilities, to provide services  that  is  what  I  mean.  (Com.Asiyo:  inadible)

Yes we have got to respect and pay taxes.

14. Let me go to the agriculture. I would propose that a law to be in place especially those who have large farms.  If the farm

is not utilized they should be penalized so that the country will be able to produce sufficient food.(interjection)

Com. Asiyo: Why don’t you suggest that you be taxed instead of penalized?

Essau:  Penalty is taxes so that the government can collect taxes on idle lands or sub-divide that same land to others.

Com. Asiyo:  Next, I can see your time is up.

Esau Tesot:  Thankyou. May be the last one let me go back  to education,   is the setting up of exams.  For  example,  we are

told in the rural Turkana or  those areas  of Lokichogio there  are  no  traffic  lights.   How  can  you  set  an  exam  for  the  child  in

Nairobi the same same question to be for the same child in Lokichogio?
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Com.Asiyo:  (inaudible) About the setting style?

Esau Tesot: Yes, does that child in Lokichogio does not know trafic lights they have not seen a car  even one day.   So  I think

that Ministry of Education should think about that and to have independent work setting exams should look at  an individual or  a

given area and set the exams according to that particular area.  Thankyou so much.

Com. Asiyo: Thank you very much for those very good ideas Bw. Esau,  can we now have  Michael Gathogo atafuatwa   na

Jackson Kibet.  Wako karibu?  Kama  hawako  kuna  mtu  anasimamia  Youth   Koibatek  anaitwa  Kiptum  arap  Binnot.   Yeye

yuko?  Kuja haraka Kiptum wewe unasimamia watu wa youth halafu kuna mtu anasimamia DP atafuata wewe anaitwa Joseph

Lebo huko karibu? Haya endelea tafadhali.

Kiptum arap Binnot:   Madam Commissioner,  my names are  Kiptum arap Binnot, I am the youth secretary Koibatek  Youth

Development  Programme.   Now,  I  will  start  by  talking  something  about  the  Koibatek  forest.   That  is  natural  resources.

(interjection: inaudible)

Wilaya ya Koibatek  huwa  na  provision  ambayo  inasema  kila  District  ii-harness  the  resources  yake.   Koibatek  District  kwa

wakati huu cess ya Koibatek forest inaenda Baringo district.

Com. Asiyo: Unataka ikae hapa?

Kiptum  arap  Binnot:  Tunataka  ibaki  hapa.  Ndiyo  unaona  hata  macouncillors  wetu  wanashidwa  kununua  koti  mzuri  kwa

sababu pesa inaenda Baringo district.  Mambo ya kisiasa, Vyama vya kisiasa isikuwe na idadi maalum mbali iwekwe vikwaso,

checks at least for a party iwe registered iwe na 10% of registered voters from every district in Kenya.  10% ya voters kwa kila

wilaya ndiyo iqualify kutoa certificate kuwa party.  Ile haiwezi qualify iondolewe kwa register.

Com. Asiyo:  Next one.

Kiptum arap Binnot:  They should sponsor themselves hiyo parties.  Executive. Rais achaguliwe moja kwa moja na wakenya

akae kwa ofisi badala ya miaka tano ikuwe miaka nne.  4 years badala ya 5 years ikuwe 4 years  na kila term at  least  maximum

iwe 8 years that is two terms.

The President  should be incharge of state  that is the  armed  forces,  foreign  affairs  and  finance.   Makamu  wa  rais  achaguliwe

moja kwa moja na rais asikuwe tool ya rais kuappoint  and kutupa hadharani.   (inaudible)  Juzi wakati  anachaguliwa hadhalani

huko  Limuru.  Rais  asikuwe  Mbunge.   Tuwe  na  waziri  mkuu  ambaye  ni  incharge  of  government,  kazi  yake  ni  ku-appoint

ministers  na  wale  wafanyi  kazi  wengine  wa  serikali.   Kama  PS  na  wengine.   Waziri  Mkuu  achaguliwe  na  majority  party.

Elections ya rais ifanywe miezi sita  baada ya uchaguzi ya councillors ya wabunge.   Yaani isifanywe pamoja.   Ya councillors na

wabunge itangulie kwanza. Baada ya miezi sita tufanye uchaguzi wa rais. Rais aapiswe siku thelathini baada ya uchaguzi hatukati

mambo kama ya Zambia mtu anaapiswa after 10 hours. Akae siku thelathini kama kuna kesi inafanywa ifanywe kama America.
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Com. Asiyo:  the next one?

Kiptum arap Binnot:  Mambo ya akina mama.  Tunataka bunge ya sasa  e-create  16  seats   new  seats  za  akina  mama,  two

from every province na akina mama  wenyewe  wachague  akina  mama  wao  wakati  wa  uchaguzi  wa  councillors  na  wabunge.

Hadi  siku  ile  tutuona  akina  mama  wamekuwa  represented  in  parliament  tutatoa  hiyo  maneno.  Lakini  kama  ????  tutawaleta

karibu kwa kupatia seats wenyewe akina mama wachague.  

Mambo  ya  disabled.  (interjection:  inaudible)  Utaniruhusu  niendelee  kidogo.   Tukisema  wapatiwe  nafasi  kwa  Bunge  huenda

haitawasaidia.  Lets have a clear government policy for the disabled.   On the youth lets have two youths elected direct  by the

constituency in the county council.   Lets have two women   elected  directly,   in  every  constituency  to  represent  affairs  in  the

county council.   Hapana nominate mtu mtu ana-nominate girlfriend yake kuwa councillor ati anawakilisha akina mama. That is

wrong. (laughter)

Mambo ya uchaguzi.  Watu wapige kura na wahesabu mahali hapo.   Hatutaki mtu anatoka huko Sigor anagaa na masanduku

mpaka … (interjection)

Com. Asiyo:… Sasa hiyo imetolewa kabisa hakuna .. itaangaliwa pale pale kwa

Kiptum arap Binnot Polling and counting at the same venue

Com. Asiyo:  that one is done now.

Kiptum arap Binnot:   We want to vote for parties  not individuals.  Tupigie kura chama kama  South  Africa  sio  kupigia  mtu

binafsi.  Katiba  itangaze  wazi  siku  ya  uchaguzi  sio  rais.   Kwa  uchaguzi  wa  rais  25%  ibaki  katika  mikoa  mitano.  Kama  vile

Professor  Mazurui  alisema  tukisema  51%  makabila  mengine  inaweza  kubaliana  leo  mimi kesho  wewe.  Kenya  bado  ni  nchi

changa na iko map ya ukabila tunataka kuchunga akina Elmolo.

Basic  rights:  Access  to  information  to  government  documents.   Mara  mingi  forest  ya  hapa  ya  mashamba  inapeanwa  na

inawekwa Kenya Gazette huko Nairobi munambiwa respond after60 days.  Watu wa Koibatek  hawajui Kenya Gazette ni nini.

 60  days inakwisha na bush forest  inakatwa..   Hiyo  Kenya  gazette  iwe  available  labda  kwa  district  headquaters  ndiyo  watu

wasome.  Ndiyo tukitaka kulalamika Kobatek forest isikatwe  tuko na nafasi.

National Libraries.   Every district  should have a national library.  Mambo ya bunge election dates  should  dissolve  parliament.

Yaani ile election date ya katiba idissolve parliament sio rais.

Constituencies:  the constituency should create  constituency offices all over the republic.   MP  should  be  in  the  parliament  full

time kama mfanyi kazi wote wa serikali.  Ukienda jumatatu utapata Bunge so wanaenda kujificha huko kijijini.

Mambo  ya  judiciary  tunataka  constitutional  courts  ya  kuangalia  mambo  ya  constitution  interpretation.   Local  councils.
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Macouncillors walipwe mshahara sawa kama wabunge.   Sio wengine wa Koibatek  wanalipwa elfu sita na wengine wanalipwa

elfu sabini.

Budget:  Pesa iwe allocated direct to the district not ministries.  Hiyo pesa ya Ministries inakulwa huko Nairobi haifiki District.

Com. Asiyo:  Nani anakula hiyo pesa?

Kiptum arap Binnot: Nitakueleza baadaye

Com. Asiyo:  No no you have talked a lot.

Kiptum arap Binnot: I am about to finish

Com. Asiyo:   But you have written and we are going ….

Kiptum arap Binnot: I have not written

Com. Asiyo:  You have not?…. (inaudible)

Kiptum arap Binnot: Give me two more minutes.  Mambo ya culture. Katiba itabue  na itunze  lugha zetu za Kenya.   Mambo

ya pesa ya nchi hii.  The efgy of the seating president  should not be in the Kenyan currency.   Picha ya rais ambaye anahudumu

siwekwe kwa pesa ya Kenya.  Hiyo sura an Moi ama ya Kenyatta zikuwe kwa pesa  ya Kenya.   Kama itakuweko sura ya rais

iwe the founding President,  Mzee Jomo Kenyatta.  Kama  ile  ya  George  Washington  ya  America.   Ama  sivyo  tuweke  mlima

Kenya.  We are not worshipping president  (noise in the background)

Com. Ayonga:  Tafadhali tutumie lugha nzuri.

Kiptum arap Binnot: Emblem: kwa sababu ile jogoo iko kwa pesa ya Kenya  iko picha ya jogoo hiyo picha itolewe because

it is symbol of another party.  Yeah, iko jogoo kwa pesa angalia shilingi, katikati  hapo kwa emblem iko jogoo imeshika choka,

itolewe kwa sababu jogoo ni ya KANU na watu wote sio wa KANU.  

Provincial administration: Tubakishe DC na Chief pekee yake.  PC ataenda kwa side ya Majimbo na DO ni mtu ya fitina aende.

DC a-chair only security council kwa district sio land board education board, agriculture out.

Com. Asiyo: Huyu mkubwa wa jimbo anaitwa nani?

Kiptum arap Binnot: Governor.  

Com. Asiyo: Anaitwa Governor.

Kiptum arap Binnot:  Yes,  Chiefs wakuwe appointed after being  vetted  baada  ya  kuchunguzwa  na  council  of  elders  at  the

location  level.   Isikuwe  election  kwa  sababu  hiyo  itakua  siasa.  Wacha  wazee  wa  mitaa  wachague.   Land  nimemaliza  hiyo

commission ya Lands Nairobi ifunjwe na mahala pake  ipelekwe local councils wasimamie ardhi.

Landi inheritance, kurithi shamba  iwachiwe  mambo  za  kitamaduni  –  customarily  law  iamue  hiyo  kwa  sababu  kuna  makabila

zingine wanaweza patia wasichana kuna kabila zingine wanakataa.

Com. Asiyo:  Lakini katiba itaangalia watu wote wa Kenya. Haitawachilia watu wenyewe wafanye vile kabila yao inataka.
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Kiptum arap Binnot:But customs are part of Kenyan laws.

Com. Asiyo: But not inheritance that is a very fundamental issue.

Kiptum  arap  Binnot:  Mwisho  watoto  wanazaliwa  na  wazazi  wawili.   Kwa  hivyo  whoeveris  going  to  default  adhibiwe  na

sheria.  Asante.

Com. Asiyo:  Thankyou very much kijana.

Com.Ayonga:  Wewe unasema picha za presidents sizionekane kwa pesa, ukasema tuweke Mt. Kenya?

Kiptum arap Binnot:  Nilisema tuweke picha ya the founding president sababu huyo ndiye alianshisa taifa la Kenya ama sivyo

tuweke Mt. Kenya.

Com. Ayonga:   Na  watu wengine watasema ni ya pande  ile  Waluyia  wengine  watasema  Elgon,  Wajaluo  watasema  tuweke

samaki, halafu Wakisii watasema sijui waweke nini… si hii sasa italeta shida?

Kiptum arap Binnot:  Turudishe ya Mzee Kenyatta mwenye alianzisha taifa la Kenya.

Com. Ayonga:  Asante yako yamekwisha ni yako wengine wana yao. Enda ujiandikishe.

Com. Asiyo:  Ok  Bw  Kiptum  arap  Binnot.  Sasa  ni  Joseph  Lebor  ana  represent  DP.   Please  give  us  just  important  points

because you have already written according to the document here just highlight the issues.

Joseph Lebo: Ok  thankyou very much Honourable commissioner my names are  Joseph Lebo Rob but you have two  names

there I would like to use Swahili  for the benefit of  all.  Nimeomba kwamba nitasema kwa Kiswahili mimi nawakilisha kwanza

maoni yangu kama  Lebor  na maoni ya  Koibatek  na  ndani   DP  watapeana  yao  huko.   Ya  kwanza  nasema  kwamba  katiba

nimeangalia  nikapata  kutokea  Chapter  2  na  propose  kwamba  president   na  vice  president   wasiwe  na  constituency

wachaguliwe direct na Kenya yote.

Ingine inayofuata ni kwamba vile katiba ya sasa imegaa kwa hawa watu wawili napendekeza ya kwamba iendelee hivyo.  Kitu

ingine nimeona hapo ni kwamba kuna vitu vitatu executive,  parliament na upande wa sheria kwamba itenganishwe ni kitu  gani

itakuja kugaa katikati   ya  hizo vitu vitatu.  Napendekeza  kwamba uchaguzi wa parliament uendelee vile katiba inasema lakini

nataka kwa katiba ya sasa tuiweke  nyumba ingine inayoitwa senate na hiyo senate itawakilishwa naman hii:  Senate  itakuwa na

senator moja kutoka kila district ya wilaya ambayo iko kwa sasa  na siku sijazomtu moja ambaye atachaguliwa na district  yote

mzima, moja tu kwa kila district.  Tutakuwa na mwakilishi moja  kwa kila district  kutoka protestant  churches ambaye atakuwa
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kwa senate mtu moja.  Katika pia kanisa ya catholic kwa sababu ni pana wawe na mwakilishi mmoja kwa senate.   Katika dini

ya waislam wawe na mwakilishi wao mmoja senate.     Kuna dini ingine inaitwa Hindu wawe pia na mwakilishi mmoja.  Halafu

tuna watu wa technical hao ni ma engineers,  kwa ujumla board yao walete mtu mmoja katika senate.  Nasema pia Law Society

ya nchi hii wawe na mmoja.  Trade union wawe na mmoja, FKE wawe na mmoja, Farmers union wawe na mwakilishi mmoja,

Board ya madaktari  madentist  na hiyo upande wawe na mwakilishi mmoja.  Halafu kwa walemavu wawe  na  wakilishi  wawili

napendekeza moja awe ni kipofu na mwingine awe ni kisiwi, so hao watakuwa ni wawili.  Hiyo nyumba ita-form senate   na kazi

ya senate ni kuwa kichungi ya kuchunga ile mapendekezo inayotoka parliament au vile katiba inasema kwamba president afanye

kitu fulani mpaka ipitie senate  kwa sababu tutakuwa na watu wote.  Hapo ndiyo tutakuwa kichungi ya kutupa wezi, ya kutupa

wale wengine ambao wametuharibia sifa kwa nchi hii.

Ni kitoka hapo nasema kwamba pia county councils ambazo wengi wenu  wametaja  hapa  yatakuwa  na  mamlaka  ya  kutosha

isiwe county council  ambayo  inaelekea  mtu  anayeitwa   town  clerk  ama  mtu  mwingine  ambaye  atakuja  kuharibu  vile  council

ningesema.  Local county council ndiyo watakuwa na mamlaka  ya natural resources  ya area  yao  forest  ambayo  mmetaja  na

councillors wawili county council chairman au mayor kwa town kubwa kubwa watachaguliwa  na  watu  katika  district  hiyo  au

kwa mji yote mzima si chama.

Habari ya vyama via siasa napendekeza ya kwamba tuwe na vyama  vinne  tu  na  serikali  ambayo  itaundwa  kiongozi  atakuwa

president  na itakuwa coliation govt.  lazima iwe na parties  one and two ndiyo itauda  serikali.   Kuna  section  ingine  hapa  kwa

katiba ambayo  nitaghusia tu nitawacha karatasi hapa  (interjection)

Com. Asiyo.  ……we do have  and we know we are  going to put it  the whole  thing  into  the  computer  so  just  highlight  the

important areas.

Joseph  Lebo:  Ok  nita-highlight  wacha  niruke  mambo  ingine  mingi  nitaenda  kwa  finances.   Finances  kwa  katiba  ya  sasa

ningependa kwamba finances zote hata zile za budget yote iundiwe ofisi ya financial controller na auditor general. Ambayo hawa

wataform senior senate ili iwe watchdog kwa mambo ambayo itakuwa ikienda kwa serikali.

Com. Ayonga: Did you say  senior senate?

Joseph Lebo:   No,  no,senate  just senate.   Kuna area  ingine  ambayo nimegusia labda hii itakuwa  ni  upande  wa  issuance  of

national identity cards.  Nasema katika kila district wa issue national identity cards  pamoja na voters  cards  hapo hapo iwe ofisi

moja.   Isiwe  unatafuta  kadi  ingine  hapa  unaenda  kutafuta  ingine  pahali  pengine  na  huwezi  piga  kura.   Kwa  hivyo  nasema

kwamba iundwe katiba isema kwamba the two ziwe harmonized, mtu akifikia umri ya kuchukua kipande na apewe pamoja na

hiyo ya kupiga kura.  So  nathani vile wengine bado  (inaudible) exhaustive sitaki kuwa mchoyo vile nimeandika nitaachia nyinyi

copy yenu.

Com. Asiyo:  Asante sana utatuachia copy pale  na uta-sign our register that document becomes our property  now and I am
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very grateful to you  for  the  comments  you  made.   Can  we  now  have  Nancy  Korir  ambaye  ametoka  kwa  Equator  Primary

School.  Afike hapa karibu,  saa  hiyo akija pengine Noah  Bowen anaweza kusema machache saa  zile Nancy anakuja.   Noah

kimbia.  Sema vichache ile huyu msichana ashike hiyo mahali aongee.  Huyu ni Noah sema mambo yako yote.

Noah Bowen:  I  am Noah Boen I am going to just highlight on four points most of my points have been mentioned but I will

just touch on a few of them.

  One is about land ownership  or plots ownership mainly in  starting from district level.  I  am proposing that  the constitution to

be formed be provided that  if somebody or  a body has owned  a plot for more than 10 years  and it has not developed  the

govt to repossess it and give it.

Com. Asiyo:  Next one?

Noah Bowen:   And also on the same issue about  ownership of land just by other citizens,  if  somebody  owns  more  than  30

acres, and there is no tangible use of it promoting or  boosting the economy of the government to be  also repossesed  or  rather

the person to internalise it for that matter.  On another issue about  the parliamentarians and the councillors I am proposing that

the electorate  to have the powers  of   raising  a  vote  of  no  confidence  during  non-performance  on  the  same  individuals  there

should  be  a  provision  that   maybe  somebody  from  that  constituency  to   write  solicit  for  the  same  thing  for  a  vote  of  no

confidence if somebody has not honoured  his policies for more than two years for the new MPs or  for those who have got the

seat for the second time.  But for new ones I am proposing that two years plus.  

Another thing is about  the  with the availability of family planning mechanism I am proposing that in the current constitution be

provided  that  if  somebody  got  children  and   he  doesn’t  provide  for  the  basic  needs  that  is  education  inclusive  that  person

actually to I mean that to be an offence and that person to be made (interjection)

Com.Asiyo:  Unasema huyu mtu azae watoto wangapi kwanza?

Noah Bowen:  A way according to the ability of the same person financial ability and the support he can give to this children.

Com. Asiyo:  Sasa unatwambia kwamba mtu ambaye hana uwezo asizae?

Noah Bowen:Azae lakini….

Com. Ayonga:  Azae wangapi?

Noah Bowen:  No I am not stating about the number but what I am saying  if you are able to at least provide the basic needs,

Com. Asiyo:  But if you are not able to provide, you don’t have babies?

Noah Bowen: The government to look on the same issue on how I think somebody who has come before on the same issue

on how those who are not able to cater for themselves  to come and look on hteir issues.

Com. Asiyo:  The last one is?

Noah  Bowen:   Somebody  has  also  said  about  the  issue  of  MPs  remuneration  saying  that   the  constitution  to  be  made  to

provide that  they should be an independent body  to set  the remuneration. And the last one I was saying about  the security of

the government.   I  am proposing that unless there is 95% assurance of the security from the  government  the  issue  of  sending
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soildiers abroad the military coups  should be scrappped. Thank you.

Com. Asiyo:     Asante sana Bw. Noah tuko na  Nancy  ambaye  amekaribia   na  kuna  msichana  mwingine  anaitwa  Margaret

Atieno naye afike karibu halafu Bw. Joel Samoei the area  Chief.  Haya huyo Margaret  Atieno afikie karibu ili Nancy akimaliza

naye aongee.

Nancy  Korir:   Thankyou  Commissioners,   my  name  is  Nancy  Korir  from  Equator  Pri.  School.   Free  education-  To

commissioners, free edcation to primary schools is not fully practised in Kenya since children are  now at  their various homes in

the country due to various levies charged  in various schools.

To the Commissioners,   I  should like to see  this one practically implemented and through leaders  every child born  in this soil

should have access  to free and  compulsory  education.   With  no  strings  attached  eg  development  funds,  examination  funds  ,

book funds but just to mention a few.  To the commissioners,  the primary education syllabus has been changing  now and then

costing the government and the parents millions of shillings and in the course creating confusion  within the heirachy of  learning

institutions.

To the Commissioners Sir, I would like also government policies and research of commission to fully implement to evade strife

that  could  sometime  tremendously  affect  the  learners  generally.   To  the  Commissioner,  co-curriculum  activies  should  be

compulsory in schools and the government   should  provide  the  necessary  equipment.   This  will  help  to  identify,   create  and

maintain standards  in various activities to enable Kenyans to compete  worldwide and also as  an  economic  resource.   To  the

Commissioner,  I  would also like the government to review the number of universities institutions.  This will enable students to

go straight to the universities without wasting time after completing  form 4.  Thank you.

Com.  Asiyo:   Thankyou,Thankyou  very  much  Nancy,  that  was  very  well  said  mnaona  wale  wanasema  wazee  wasipewe

wasichana wao shamba sasa mnaona vile mambo yalivyo.  Sasa  kuna hapa mama anaitwa Margaret  Atieno anaweza kuongea

akisimama ama akigaa.  Jina lako kwanza halafu uongee.  Kwa machache sana.

Margaret  Atieno:  Mimi  kwa  jina  naitwa  Margaret  Atieno,  Mrs  Owour.   Ningependelea  kwamba  serikali  yetu  ya  Kenya

waangalie kama wale wavilema kama sisi juu kuna wenye walichuliwa majina kwenda mbele,  mbele ya serikali yetu ya Kenya,

na hawajapata usaidizi tangu siku hiyo.  Sasa kwa hivyo kuna wenzangu wengine wenye wanaota nyumbani juu hawawezi.  Sasa

kwa upande wangu ningependa, serikali yetu ya Kenya waangalie wale hawajiwezi  waweze kama wengine.  Mtu kama mimi

nilichuliwa na serikali nikaenda course nikafanya course nikamaliza miaka mbili nikarudi nyumbani nikapata tools kama serahani

ya kukunyanga nguo na tools zingine.  Nikaelemewe sasa  na kazi ninaye na watoto.   Ninaye  watoto  watano  wamekosa  hata

kusoma juu sina uwezo.  Ndiyo kwa hivyo ningependelea serikali yetu ya Kenya iangalie wale wemelemewa kama  mimi.

Com. Asiyo:   Asante sana Margaret  Atieno kwa maoni hayo,  tutayachukua vile uliyasema   na  tumeshukuru  kwamba  ulipata
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usaidizi  lakini  haikutosha.   Hiyo  itatupatia  fikira  zaidi  juu  ya  usaidizi  unaweza  kutosheleza  watoto  ambao  wanazaliwa  na

walemavu.  Sasa  unaweza kwenda pale uandike kitabu chetu  jina  lako  ili  tujue  kwamba  uliongea  na  sisi  siku  ya  leo.  Asante

sana.  Yule alikuwa anamfuata Margaret Atieno ni Joel Samoei atafuatwa na Samuel Maina.

Joel Samoei:   Waheshimiwa, majina yangu ni  Joel Mutai Samoei na mimi ndiyo area  chief  kwa hivyo ni furaha yangu kutoa

maoni yangu kwa kuwa nimefahamishwa kwamba tunahaki  sawa   siku  hii  ya  leo  kutoa  mapendekezo  yetu  kama  wazalendo

ama kama  Wakenya.  Basi  waheshimiwa  Commissioners,   yangu  ingawa  sijaandika  nimechukua  tu  notes  kidogo  nimeandika

ambayo nitasoma. Kwa hivyo nichukuliwe kama hii ni oral  presentation.   Nafikiri kwanza nitaanzia  sijui, isichukuliwe kwamba

najitetea  (interjection)

Com. Asiyo: Una haki.

Joel Samoei: Basi nitaanzia na hiyo Provincial Administration mahali ambapo napatikana na nitasema kwamba  kwa kweli sio

vibaya tukisema kwamba tuchaguliwe moja kwa moja  lakini ningesema hii isiwepo mbali tuwe selected by the government.  Hii

ni kwa sababu ya kwamba sisi tuna kazi  ambayo inataka msimamo ulio firm, that is firm stand.  Na hii kama ni sheria kwa kweli

hatuwezi tukawa compromised  kama  tumekuwa   selected  by  the  government.   So  interviews  of  course  maana  ake  tukipitia

interview tunaulizwa maswali mengi na hapo inapatikana kujulikana ni nani anatosha kufanya hiyo kazi.

Com. Asiyo:   Wewe ungependekeza Machief waandikwe na serikali?

Joel  Samoei:  Waandikwe  na  serikali   tusije  tukawa  compromised   maanake  nikichaguliwa  nitaserve  mahali  votes  imetoka.

That is like  a  councillor.   Tunarepresent  serikali  katika  ground  na  councillor  anarepresent   maoni  ama  interest  ya  wananchi.

Kwa hivyo let us not be make like councillors.

Halafu nitaenda point ya pili this is something to do with the  Judiciary.  Nitasema tuna mambo mengi  ile naweza ita backlog ya

kazi ambayo imegaa katika judiciary department.  Ningependa wafanye decentralization tuwe na mwakilishi katika kila division

tuseme kama magistrate mdogo wake.

Com. Asiyo:  Umesema vizuri, (inaudible).

Joel Samoe:Wakuje mpaka division level na at least hiyo judiciary department watrain wazee fulani on basic laws ili watusaidie

hata katika locational level.  Na ningependekeza kwa mambo ya crimes.  Kuna crime moja ambayo imekuwa notorius hii ni ya

rapists.  Ninapendekeza katika hiyo the new katiba  iwekwe kwamba  rapists afungwe custodian sentence ambayo not less than

15 years. Kuna ingine ambayo ni another notorious vice ambayo inaharibu society na hii ni ulevi wa kupindukia and in this case I

am particularising this on dealers  ama watengenezaji  wa pombe.   Katiba  ijayo  iwe  na  sehemu  ambayo  the  dealer  with  every

evidence afungwe custodian si ile community service order. Afungwe ndani not less than 10 years.   Afadhali katiba itengenezwe

kwa  jia  ambayo  tutapata  space   kwa  prison.   Maanake  we  have  a  reason  kuwa  prisons  zimekuwa  congested.  Afadhali

zitengenezwe zitoshane.  Hao watu waondolewe kwa jamii ili wawe rehabilitated for 10 years halafu wakuje.

Another  issue  ni  mambo  ya  population.   Tumefikia  mahali  ambapo  tumekuwa,  sisi  kama  agents  wa  serikali  on  the  ground

tumekuwa tukifundisha watu mambo ya family planning and it has reached an extent it has reached a degree where it now fit, to
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he put in the constitution that family planing now be a must.  Na  katika katiba yetu ya Kenya tunasikia nchi zingine, hata kuna

mahali ni hatia kuzaa watoto  zaidi ya kiwango fulani na hitaji kama mapendekezo yangu binafsi  kwamba katiba  yetu  iwe   na

limit ya watoto  wasiozidi tano kwa every family. Na  ikiwa if there is any reason why we should exceed your children kwanza

kuwe  na  department  ambayo  utakuja  kujaza  na  kuindicate  kwamba  nikizaa  nina  zaa  wasita  because  I  have  this  A,B,C

resources isije kwamba unazalia public.

Com. Asiyo:  Na je ukizaa wasichana pekee yake na unataka kijana?

Joel Samoei:  Watoto ni watoto thank you very much that one,  watoto  ni watoto  uzae wanaume pekee  yao,  there are  people

who would really find it difficult to live. Wengine wangetaka wazae mixed.  Lakini kwanza kabisa that one is a powe from God

and we do not have anything todo with that and of course maybe scientists watatupatia  mambo hivi karibuni.   Tumesikiwa hata

kuna cronning??? I don’t know.  Watoto ni watoto…

Com. Asiyo:Ninaona saa yako inaenda.

Joel Samoei: Ok, ingine ya nne ni kuhusu traffic.  Kuna road carnage ambayo inamaliza watu wetu.   Mimi ningetaka this issue

of speed governors  I don’t know why mimi ninaomba sasa  kwa katiba  speed  governors iwe sasa  ni mandatory kwa PSV na

all PSV drivers wawe retrained by a certain institution ya government after two years.

Com. Asiyo:  Wawe na miaka mingapi?

Joel Samoei: Eeh ni sawa sawa. Kutoka 18 ni sawasawa.   Ikiwa watapitia retraining ya kudhibitisha na hata wapewe training

certificate itakuwa vizuri.

Com. Ayonga:  ….(inaudible) Mtoto ya miaka kumi na nane na hajui corner sharp yeye atakwenda tu

Joel Samoei:  Lakini nafikiri, Thankyou very much, basi ikiwa tutaweza tupeleke iwe hata ishirini na tano.

Com. Asiyo: ….. (inaudible) that not what they do, nchi nyingi za dunia  (inaudible) kwa wale drivers ambao wanabeba  abiria.

Joel  Samoei:    That one not withstanding kuna mahali hata tumepata hata wazee reckless  ingawa  ni  lower  percentage  lakini

inatakikana waende refresher … some sort  of.   Ingine ni political parties.   Nafikiri hii ni maneno ya general  elections  kuna  an

issue ningependekeza iwekwe kwa katiba mpya. Mambo ya nomination.  Nomination of candidates  to run, to vie for whatever

seat should be done on the same day.  All political parties should have a common date  for nomination. This one will help us so

much we have had instances whereby somebody anakosa  kuwa nominated in party A, anakimbia kwa party B.  Na  hapa we

end up not getting very straight forward leader.  

Na kuna another issue ya a party can sponsor   unpopular candidate  in  opponent  party  wakijua  nomination  yao  ni  ya  kesho.

Kwa hivyo the party A that has gone for nomination today, ends up with coming with a very unpopular halafu wanachukua yao

ambayo wanajua of course he is popular.  Kwa hivyo if nomination can be done on the same date,  hakuna acrobatic  ya kuruka
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hapa na kutoka hapa.

Halafu health, on the health sector   ningetaka hivi,  because  today  we  are  told  we  have  been  given  that  power  to  make  the

constitution  tunataka  (Com.Asiyo:  inaudible)  daktari  yeyote  aka  katika  public  sector  asiwe  na  clinic  hiyo  itazuia  wizi  wa

madawa n.k.

No. 7 na niya mwisho ni pension ya parliamentarians.  Tumesikia hii contraversial  issue,  wawe  pensionable after two terms na

sio one term na wengine wanaenda kule kwa kufluke.  Nafikiri kwa hayao asante.

Com. Asiyo:  Asante sana.  Nataka kukujulisha  pension ya watu wa bunge hata sio kitu kikubwa.   Mimi nilikuwa kule  zaidi

ya miaka kumi na tano na ninapata shilingi elfu sita na mia tano  kila  mwezi  na  hiyo  si  pesa  kubwa.   Asante  sana  chief.  Sasa

ningependa kumuuliza  Bw. Samuel Maina  afike karibu nilikuwa nimemita hapo mbele na kama hayuko tupate Leah Samoei.

Tungependa sana akina mama waongee Leah Somei hayuko?  Kama Leah Samoei hayuko wapi Koskei Silas? Kimbia uongee.

Lakini mtu aende atafute huyo Leah mpaka alete yeye.   Bw. ?? tafadhali tutafute huyo Leah mpaka tupate yeye.  Akina mama

au wameenda shambani?  Lakini angekuja aongee ndiyo arudi shambani.

Silas.  Kosgei:   Thank  you  for  this  opportunity,  my  contribution  will  be  brief  since  those  who  have  come  before  me  have

mentioned at least a coverage of what I intended to.  My names are Silas Kosgei.  I would like to contribute to this commission

that  we  should  have  a  govt.  that  has  good  governance.   This  govt.  therefore,  should  be  administered  or  may  be  have  a

watchdog  behind  it.   The  government  therefore,  should  provide  free  education,  to  all  Kenyans,  free  health  services   to  all

Kenyans anybody who is born a 

Kenyan should be given these services free of charge by the government.  The government also should improve  the recreational

facilities to provide good habitation for the people of Kenya.

Five, the hawkers,   remuneration should be dealth with  by  a  body  to  avoid  contagious  salary  leading  to  misappropriation  of

government  funds.   Idlers  in  the  Kenyan  govt.  should  be  dealth  with  by  the  law.   They  should  be  rehabilitated  may  be

somewhere for a period of time. To make every individual in Kenya productive towards  the government  because  we have  a

problem we are crying that  our country is undergoing economic crises while we have  a lot of people being idle.

Pollution this creates  problems  especially when it comes to people’s health, therefore,  there are  a lot  of  pollutants  in  Kenya.

Anything  that  leads  to  pollution  of  the  government   should  be  looked  at  accordingly  to  the  law.   That  is  my  contribution.

Thankyou.

Com.  Asiyo:   Thankyou  very  much  Silas  lazima  uende  uandike  jina  lako.  Kuna  mtu  ambaye  anaitwa  Lebora  angependa
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kuongea.   Kama hayuko sasas  tumpate Gabriel Korir.   Bw.  Gabriel  Korir  uje  uongee  saa  hii  tafadhali  na  nyuma  ya  Gabriel

tutamsilikiza Samuel Bunei. Samuel uwe tayari na yule mama atafutwe.

Gabriel  Korir:  Thank you Madam and other Commissioners.  My  names are  Gabriel Korir.   Langu nataka kuongea kuhusu

mashamba.  I want to talk about the land ownership.  Nataka  nisome halafu nieleze kidogo kwa Kiswahili.  The constitution of

Kenya should come up with a resolution sealing landownership.  Every  Kenyan  should  at  least  if  possible  own  land  within  a

region.

I will say that in Kenya we have – nataka kusema tukiwa Wakenya mahali popote  tunajua ya kwamba kuna mashamba kubwa

kubwa ambaye hatumiki .  Kwa mfano (interjection)

Com. Asiyo:  Lakini usitupatie mfano utupatie  what you want us to write.  (inaudible)  Unajua tuko na list kubwa sana

Gabriel Korir: Ok thankyou, Nimependekeza ya kwamba  mtu yeyote mapendekezo yangu ikiwezekana mtu yeyote  akiwa

na shamba tusime ikiwa ni kubwa zaidi ni acre mia moja. Na yule ambaye anafuata tuseme ni number two,  aweze kuwa na acre

hamsini.  Halafu sasa  yule ambaye hana shamba lolote,   apewe shamba.  Mimi naongea kuhusu within the region.  Yaani watu

ambao ni wagaaji  wa hapo sio mtu kutoka pale akuje pande  hii  apewe  shamba.  Mimi  naongea  kuhusu  m tu  yeyote  ambaye

hana shamba kwa wagaaji ama mahali anatoka.

When we come to government trustee land kuna mashamba makubwa makubwa  ya serikali  kama serikali inatoa hiyo shamba

ama ni shamba ya serikali, asizidi acre elfu moja, more than one thousand acres.

Point number 3,  any  land  grabber  or  anybody   or  a  common  man,  Executive,  Legislature,   or  Judiciary  should  be  sued   in

particular region .   Nimesema  ya  kwamba   kuna  watu  wengine  wanachukua  tu  shamba   mbila  kutoa  idhini  ya  kwamba   hii

shamba  ni  langu   ama  nilipatia  kwa  njia  mzuri  lazima  huyo  mtu  apeleke  kortini,  ni  lazima  huyo  mtu  achunguzwe  vizuri  hiyo

shamba alipata kwa njia mzuri ama kwa njia ile ingine baya.

Com Asiyo: Next one?

Gabriel Korir: The last and not the least, land not well utilized be leased  to the common man within the region.  Nimesema ya

kwamba kama mtu anaye acre mia moja na hatumii hiyo shamba hiyo shamba lazima akomboe apee  watu walime. Sio shamba

ilale bule apee watu.Tukisema kwamba this country of ours is agricultural country so(interjection)

Com. Ayonga:  Why do you have to use two languages? Unasema Kiingereza halafu unatafusiria nani?

Gabriel Korir:  Nilikuwa natafusiria wale wazee ambao hawasikii.

Com.Ayonga:  Kwa hivyo utumie Kiswahili kwa hivyo sisi wote tunasikia.
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Gabriel Korir: Asante. La mwisho ni kuhusu habari  ya worship.   Yaani neno la Mungu liweze kuendelea kwa sababu hatujui

ya kwamba government ambayo intakuja itakua namna gani. Neno la Mungu liweze kuendelea kubamba vile ilivyo na neno la

Mungu tuweze kuhubiri kila mahali hiyoni jambo la mwisho.  Asante.

Com. Asiyo:  Thankyou very much Gabriel sasa  tunamuuliza  Bw. Samuel Bunei aje  hapa mbele aongee.  Na  Samuel akishaa

ongea kuna wamama wengine wamekuja hapa  na wanasema wao ni observer.   Mimi nitawaita na mtakuja muongee na mimi.

Kuna mama anaitwa Julia Jeptoo ajitayarishe nitamwita akuje aongee. Rebecca Kibet nataka uongee na mimi kabla sijaenda ka

maana nyinyi bado ongea na mimi na hatuwezi kutoka hapa kabla hatujasikia sauti ya akina mama kwa hivyo mjitaarishe nyinyi

nyote wamama mnagaa hapo mtaongea.  Haya endelea.

Samuel Bunei:   Thankyou Bw.Commissioner yangu ni oral  lakini  ningetaka  kutumia   lugha  ya  Kiingereza  na  Kiswahili  kwa

sababu kuna wazee hawaelewi na kuna vitu zingine (interjection)

Com. Asiyo:  No, no (inaudible)

Com. Ayonga: Tafadhali hii  si baraza ambayo umekuja leo ya kuongelesha watu kwa hivyo tunataka useme maneno yako kwa

Kiswahili  na maneno iishe namna hivyo.  You are talking to us

Samuel Bunei:  Basi I am going to use English.

Com Ayonga: Ok, Ni juu yako uchaguzi ni wako lakini ile lugha unajisikia unasema sawa sawa utumie hiyo.

Samuel Bunei:My name in full is Samuel Bunei.  My first point I am going to talk about   Directors.  In the past  we have had a

problem  in  this  country  because  of  directors  of  various  sectors,  the  Director  of  KMC,  that  is  Kenya  Meat  Commission,

something somewhere happened and then the collapse of KMC happened.   The repeat  came  to  KFA  It  was  changing  from

KFA to KGGCU  so and it was because  of a certain  Director  who  was  transfered  from  one  point  to  another  one.   So  my

proposal is this, any Director who mess up with govt.  property  should not be  tranfered to another sector.  Should first of all be

taken to court and then after that to pay for the damage and then he will be relieved and no more bearing of government offices.

2.  About employment. That is the workers who are in the govt.  There are some sectors   like for example if I may mention the

teachers salary.  It was accepted gazetted  and it was implemented the first phase  though the govt was complaining there was

no money by that time.  So we don’t want such an issue to be repeated.  Anything which has been gazetted  should be made a

law  that it should be implemented as per the gazettement.

3.  The powers of the President I am not talking much but I want to mention one thing.  The President  who is in power  at  any

one time if he messes  up  he  should  face  the  law.  There  should  be  nothing  like  saying  he  is  above  the  law  because  in  other

countries we have seen development when the President knows if I mess up I will I  will face the law and I will pay for it or  be

removed from power.  That is the law of the land.
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4. Judiciary, the Government and the Legislature.  The three should be independent  so that when we are  talking of 2/3   of he

voting  if  for  example  in  the  parliament   and  wherever  the  3  should  be  independent  not  the  judiciary  depending  on  the

government. Or the legislative being a law and the other two are combined.  Each one of them should do the job independently

and should be made as a law like that.

5. Finally concerning the district.  There are some few districts which were created  some few years  ago which are  less than ten

years old from when they were created. And here and there, I don’t want to mention specific you find the new created district is

civil by the former that is you find the revenue you have had some people  talking about  the forest  and like that  you  find  even

something like land (interjection)

Com. Asiyo: Now what are you suggesting

Samuel Bunei: I am suggesting that when a district  is created  it should be looked into by the time it is being created  it should

have all its revenue, it spends there  and the one it sends to the main office in Nairobi should only go there not the former.   That

is I am mentioning this because  there are some districts there revenue is going to the other one  while it is a district  on its own.

So those are my points they are 5 of them.  Thank you.

Com. Asiyo:  Thankyou very much I just want to correct one comment you made about the KFA and the KGGCU you talked

about the Directors  being transferred,  because  they messed upthe KFA and they were taken  to  another  organization,  for  my

info and if you read the newspapers of those days the KFA Director was never transferred to another place he was retired and

the KGGCU (INTERJECTION)

Samuel Bunei: Just a minute I respond to that one,  I was quoting an example I was mentioning KFA because  KFA changed

to  KGGCU and then back to KFA.  KTC is now changing to KTC 2000 it is the same problem (interjection)

Com. Asiyo:.. so they are the same directors but the name.

Samuel  Bunei:The  people  who  are  handling  are  the  bosses  are  the  ones  who  are  messing  up  becaue  they  are  being

transferred.  An example are the teachers also.  You find the head teacher here messing up with Mumberech and he is taken to

Timboroa so I want sucha a thing to stop.  The law should be made.  That everyone who mess public property  should be taken

in and should not hold any more offices.

Com. Asiyo: Ok thankyou that point you have made very clearly lakini kuja.  Weka sahihi pale Josphine Mutai,  kama hayuko

tunataka  yule  mama  ya  shule  sasa   basi  tuko  na  Christopher  Serem,  akimaliza  tutakuwa  na   Zakayo  Mburu  halafu  William

Chesire atakuja.  Hebu sema majina yako yote.
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Christopher Serem: Majina yangu ni Christopher Serem.  Mimi nilikuwa nataka kuchangia kuhusu vijana. Mimi ni kijana  na

vile nimeonelea hii serikali yetu tukufu kuhusu vijana sisi tumewacha nyuma. Kuhusiana na hivyo mimi ninaona ya kwamba sisi

vijana nikiwa moja wao nimeona ya kuwa vijana tumeachwa hata kama mimi nimetoa mfano kwangu mimi mwenyewe naweza

toa  mfano  mwenyewe  mimi  nimetumikia  seriklai  kuanzia  mwaka  wa  elfu  moja  na  tisini  na  tisa  nikiwa  idara  ya  NYS,

(interjection)

Com.Asiyo: Unaweza kupendekeza vile ungependa tufanye? 

Christopher Serem: Eeh.

Com. Asiyo:  Tafadhali fanya hivyo.

Christopher Serem:  Nilikuwa nataka kupendekeza ya kuwa vijana kwa  sababu  tumepewa  ujuzi  wa  kutosha,  mimi niko  na

ujuzi  ya  kutosha,  mimi nimefunzwa  mafunzo  ya  kijeshi  mimi naweza  tumia  silaha  na  nimejiendelesha  kulingana  na  ile  course

nimechukua niko na ujuzi mbili; niko na ya kijeshi na niko na ile ya….(interjection)

Com. Asiyo: Sasa tufanye namna gani?

Christopher Serem: Serikali imeshidwa kutuajiri sisi.

Com. Asiyo: Sasa tufanye namna gani?  Tunataka kukusaidia.

Christopher Serem: Tuunde tume ambaye inasimamia vijana. Eeh iundwe tume ya kusimamia vijana kulingana na kwa sababu

vijana kama mimi nimefunzwa..

Com. Asiyo: Sasa hiyo umesema sasa eleza ingine.

Christopher  Serem:  Maoni  ya  pili,  ni  kuhusu  serikali  na  raia.   Raia  kweli  hawafahamu  raia  ni  nini.   Unajua  hivyo  kweli?

Wacha ni kuulize swali.

Com. Asiyo:  Aah usiulize sisi hatutaki kuulizwa  kama raia hawajui serikali,  utuambie unataka tutafanya nini ili wajue serikali.

Christopher Serem: Wafunzwe wajue wasione ya kuwa tuko mbali na serikali.

Com.Asiyo:  Ok. Very good. Next point?

Christopher Serem:  That’s all.

Com. Asiyo:  Thank you very much Serem tutaona ya kwamba tutapendekeza hiyo mambo umeiasema mtu wa mwisho  kwa

karatasi  hii ni Willam Chesire.   Isipokuwa kama yule Councillor alikuja ingekuwa vizuri kama angekuja akaongea.  Nimemuita

sana ule councillor alikuwa anaitwa Nelson Bett  sijui alipotelea wapi.  Anakimbia tena anaenda jamani? Cllr.  Bett  please don’t

go  away  we  have  been  waiting  for  you  all  this  time  and  now  you  are  abandoning  us  here  along  na  watu  wanatoloka  na

tumemaliza karibu. Wapi ule nimemuita aje aongee?  Bw. Chesire yuko? Cllr. Please don’t go how can you abandon us?

Cllr. Bett:  Nilikuwa na sindikiza watu.

Com. Asiyo: Now you can talk.
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Cllr.  Nelson  Bett:   Kwa  majina  naitwa  Nelson  Bett.   Pendekezo  langu  nitapendekeza  kuhusu  serikali  ambayo  ningetaka

kusema napendekeza serikali ya majimbo ambayo tutakuwa na Prime Minister. 

Pia  ningependekeza  kwamba   katika  hiyo  serikali  ya  majimbo  tutakuwa  na   regional  assembly  ambaye  tutakuwa  na  wale

wamechaguliwa kutoka region mbali mbali.  

Pia ningependekeza katika education ningependekeza kwamba serikali igalamie elimu katika nchi yetu.

Pia katika basic rights ningependekeza kwamba serikali  ichunge mali ya mwananchi ikiwa ni kidogo,   ikiwa ni kubwa  serikali

iwe na mamlaka ya kuchunga mali ya mwananchi.

La mwisho ningependa  kusema  kwamba   kupendekeza  kusema  kutakuwa   na  District  level  ya  local  authority  ambaye  local

authority  itakuwa ikisimamia resources kutoka every district.   Kwa mfano, maji huwa inatoka yaani mahali maji inatoka labda

imetoka  katika  sehemu  moja  ya  district  na  inakunyiwa  huko  Nairobi   ama  Nakuru  ama  miji  mikubwa  mikubwa  na

ningependekeza kwamba  isiwe kuwa kama resources  ya maji isiwe ikisimamiwa  na  water  population  ingesimamiwa  na  local

authority katika district.  Ni hayo tu asante.

Com. Asiyo:  Tumeshukuru sana sana Councillor kwa maoni yako.   Tafadhali ungeandika jina lako,  sahihi  yako  kwa  register

yetu ndiyo tunjue hakika uliongea na sisi.  Bw. Chesire hayuko?  Haya kuna mama mmoja ambaye ataongea…. Chesire yuko?

Kama  yuko  angekuwa  ameshakuja.   Wapi  huyo  mama  Julia  afike  hapa  karibu?   Jerome?  Mama  Julia  songa  hapa  karibu

nilisema tusitoka hapa kabla mama hajaongea.  Bw. Chesire shika hiyo kitu uongee halafu mama atatufungia.  Sema tu kwa.

William Chesire:Kiit ne komoche amwa, omoche  amwa  ole;  kisome  serikali  kochobwech  serikalit  ne  mining  ak  ne mi

barak. (Speaks Kalenjin)

Translator:    Ile  kitu  ninaweza  penda  kusema  ni  kwamba  tungependa  serikali   atuangalilie  kutoka  ya  chini  mpaka  ya  juu

(interjection)

Com. Asiyo: Sema jina yake.

Translator: Ni William Chesire.

William  Chesire:Si  kobit  kenyoru  tuguk  che  negityin  chong’indamik  biik  che  mitei……..  akot  akichek  eng   gaa.

(Speaks Kalenjin)

Translator:  Ili tupate vitu vyote vitukarimbie kwa wananchi hapa nyumbani.

William  Chesire:Kisome  kogeerwech  tuguk  tugul  serikalit  amu  ngekere  kii  tugul  komuch  keyaiwech  tuguk

chemokinyoru kou eng fines kobetos ak keyae kasit ako makinyoru kii.(Speaks Kalenjin)

Translator:  Tunaomba serikali pia  ituangalilie kama mashilika kama cooperative ili tupate faida nazo kwa  sababu  saa  ingine
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tunafanya mambo na hatuoni faida yake, tunataka serikali itusaidie tu kwa hiyo.

Com. Asiyo:  Asante sana mzee kwa mambo hayo yako, tafaadhali uende pale mbele uweke sahihi ndiyo tujue hakika uliongea

na sisi leo.   Sasa  wa mwisho ni mama Julia.  Mama Julia kuja uongee kwa maana ingekuwa baya sana kama tungetoka hapa

mbila kusikia sauti ya wale mama ambao ndiyo waongozi wa  nyumba  na  wapishi  hawa  watu   wamelisha  vizuri  sana  ambao

wameongea leo.  Sema majina yako yote halafu uongee.

Julia  Jeromei  :  My  names  are  Julia  Jeromei,  kutoka  hapa  na   nitaongea  nikitumia  lugha  ya  Kiingereza.   Chairman,

Commissioners,  I have only three proposals.  I  thank  you  very  much  because  you  have  given  me  this  opportunity  to  talk  on

behalf of my colleagues wamama one because I came late I will just say a few.

The first proposal is this:  We need we as ladies or women in Kenya we have been talking of equality.  We want to be  equal in

political opportunities.   When it comes to  jobs  or  employment,  we  want  to  be  employed  equally.   At  the  same  time  also  in

politics,  we  are  seeing  that  we  ladies  in  Kenya,  we  are  left  behind  and  that  is  why  when  just  propose  something,  those

proposals are not actually considered because we don’t have a lady who is actually inside the politics.   We want when we say

our problems right from grassroot that problem will proceed upto the higher level and be considered.

Second proposal,  is this; we also need even to be president.  I ama sure there is no law or there are no laws in Kenya whereby

a lady  cannot be  a president  and infact ladies understand the problems  right  from  the  grassroot,  kutoka  nyumbani  ndani  ya

nyumba.  They know that one.   And those problems can also be  enlightened  or  taken  into  consideration.  We  know  and  we

have confidence in women.  We have presidents e.g. Thatcher, she is a very strong lady  and she has been doing a lot and we

have been appreciating whatever she suggests. So we need actually to be elected.

If a lady will not get to be the president, we pray  it is also our prayer that a lady will be  vice president.   But we are  fighting for

the first not the second always.  But you know when it is election we pray that if we will not be th first  let us be the second,  and

we feel that we shall be represented  well.

Also in addition to that in our district,  Koibatek,  maybe Baringo also we don’t see  chief as  ladies and it is a question I will be

assisted.  I don’t know whether a lady cannot be a chief or an assistant chief.  I am sure they can do a lot.   Men cannot actually

understand our problems they cannot come until inside the house to know our problems.   We only attend the meetings baraza,

and then when we talk of problems that we really want women to be considered  nobody will take  into it because  we do not

have a lady who understands our problems.   So it is also our prayer  that we get  women  leaders  right  from  grassroot  mpaka

president.  Thankyou very much.

Com. Ayonga:  Mama Julia,
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Julia: Yes please, 

Com. Ayonga: You very will know that  there are more women in Kenya than men.

Julia:  Yes, I do.

Com. Ayonga:  Why is that you people don’t elect a lady who would be a president? Who has said no?

Julia: Actually nobody has said no but we want to be given opportunities right from the grassroot.

Com. Ayonga: To be given opportunities by who?

Julia : By leaders just within because when we are electing councillors  we are only talking of Mr, Mr, why not Mrs?

Com. Ayonga:  Why don’t you say Mrs, Mrs, 

Julia:  Yes, that is what we want. Right now that is what we want.

Com. Ayonga:  Eeeh, you see you are very strong when it comes to number, but you are not using your number properly.

Julia:  We are now starting.  We are seeing ahead now.

Com.Ayonga: Thankyou.

Com. Asiyo:  Please don’t go before I ask you another question.

Julia Jeromei:   I  still have the last point because  I have exhausted AB, C we need actually the third  statement  seems  to  be

closer to the former two.  We need to be favoured to be given seats in all the sectors  in politics.   I  think they just go together it

is closer. Yes.

Com. Asiyo: Is that the end now?

Julia:  And thank you very much for that opportunity.

Com.  Asiyo:  Thank  you  very  much  for  accepting  to  talk  to  us  what  you  raised  are  very  fundamental  issues  and  I  am

particularly very very happy.   Thankyou that you gathered the courage to talk to us.   You see  we would have left without the

women’s wisdom in this meeting if we had not really encouraged you to talk.  What I would like to ask you Julia is to encourage

women to become members of all political parties  in this area  and then make sure that you are  elected as  delegates that is the

beginning from sub-location to location.  I  am now giving you a secret  because  I have been in Iten and I know.  You have to

start  you yourself.   Don’t wait for favours from men.  You know watu ambao  wamepata  bahati  yao  hawawezi  kutupwa  nje.

(Julia wanaangalia sana)  eeh  sasa  usingojee  wanaume  wakufanyie  favour.   Nyinyi  muingie  kwa  political  parties  wengi  halafu

mhakikishe  kwamba  mmechaguliwa  kama  delegates  baadaye  muwe  na  nguvu  msimame  kabisa  kwa  bunge  (Julia:  I  will  do)

namtachaguliwa  vile  mmesema.  Na  hata  mnaweza  kuwa  president.   Sio  vibaya  mwanamke  kuwa  president  pengine  vile

umesema  mama  akiwa  president  mambo  mengi  ya  nyumbani  yatarekebishwa  haraka  haraka  vile  wewe  umesema  na  kama

sivyo, umesema kama mwanamke hawi president  awe vice, kama mwanamme ni vice mwanamke ni  president  (Julia:  exactly)

hiyo ni very good recommendation tutapeleka hiyo mbele tuone mambo yatakuwa namna gani tumeshukuru na tafadhali kabla,

sasa unaweza enda ukae.

Julia:  Thank you.
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Com.Asiyo:   Kwanza  jiandikishe  pale   halafu  ukae.   Nataka  kuuliza  kuna  mtu  moja  hapa  ambaye  angependa  kusema  kitu

ambaye anaona mtu hajasema?  Anaitwa nani?  Kitu ambacho hakijasemwa anaitwa Boniface Kimwei. Boniface ulikuwa wapi

wakati huu wote?  Hapana hapana tuliita mara nyingi sana.

Com. Ayonga:  Sema hicho kitu

Com. Siyo: Kidogo sana na ile haijasemwa

Com. Ayonga:  May be majina kwanza.

Boniface  Kimwei:   Majina  yangu  ni  Boniface  Kimwei,  ni  mwalimu  katika  hii  division.   Now  yangu  ambayo  ningpenda

kupendekeza  ni  kwamba  huu,  -  wakati  mtu  ako  na  mali  yake  kwa  shamba  lake  serikali  inaingilia.   Hatungependa   serikali

iingilie.  Mfano wakati uko na mali yako unakuta ya kwamba badala  ya wewe ukate ile miti ndiyo wewe utumie, serikali lazima

upate idhini kutoka kwa serikali   (interjection)

Com. Asiyo:  Hiyoni haki ya serikali na ni vizuri na hiyo ni sheria mzuri sana na tutahimiza hiyo.

Boniface Kimwei: Lakini tungependa kubandilisha hiyo sheria mtu awe ana control mali yake yeye mwenyewe. Jambo la pili ni

kwamba kuna watu ambaye ni disabled, ni viwete.   Utakuta wale watu serikali yetu  tukufu haizingatii sana.   Ningeonelea kwa

maoni yangu ya kwamba serikali yenyewe itenge kiasi fulani cha pesa  na ipatiwe katika wizara fulani, ndiyo iwe ikisaidia wale

disabled wawe kama wale Wakenya wengine tuweze kuinua uchumi yetu katika Kenya.

Ya tatu ni kwamba hii sheria inatungwa katika Kenya hii, inaongewa  kwa lugha ingine ambayo  mwananchi wa kawaida hawezi

  elewe.   Ningeomba, baada  ya kumaliza  kutunga  sheria  hiyo  sheria  itafusiriwe  katika  lugha  mbali  mbali  za  makabila  zetu  za

Kenya.

Com. Asiyo: Hiyo tayari imeandikwa na pia itakuwa hivyo.

Boniface  Kimwei:   Na  pia  iwekwe  mahali  ambapo  wananchi  wanaweza  fikia  kama  District  Coordinator  awe  na  moja  na

Library (interjection)

Com.Asiyo:  Hata huyo alisema itakuwa ofisi yake.

Boniface Kimwei:  Jambo la nne ni kuhusu elimu katika nchi yetu. Utakuta ya kwamba elimu katika nchi yetu kila mtu anakuja

na syllabus mwaka huu tunabadilisha hii, mwaka huu tunabadilisha hii, tungependa elimu  tuwe  na  syllabus  ingegaa  hata  miaka

ishirini  au  ishirini  na  tano.  Lakini  si  kubadilisha  tukifika  mwaka  huu  tunabadirisha  ukifika  mwana  huu  tunabadilisha,  ukifika

mwaka ule tunabadilisha.  Yangu ni hayo asanteni sana.

Com. Ayonga:  Kuna neno ambalo tumeambiwa  tukoka kila pahali, kwamba usiseme kiwete, si wewe ni mwalimu?

Boniface Kimwei: Yes, Sir.
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Com.  Ayonga:   Wanataka  unasema  hivi  na  hii  nimeambiwa  (Boniface:  in  watu  wasiojiweza)  aah  ah,  wanasema  waitwe

walemavu, si kiwete.

Boniface Kimwei: Thank you for correction.

Com. Ayonga:  Hiyo ni neno hata sisi tumekuwa corrected  sisi tumeambiwa na nimetaka kushare hapa kwamba wewe kama

mwalimu ukienda huko shule huwa unaambia watoto walemavu wasisema kiwete.

Boniface Kimwei: Asante sana.  Jiandikishe huko mwalimu.

Com. Asiyo:  Ninaona mtu ana mkono juu, namna gani mzee.  Come and make your point.

Com. Ayonga:  Ni ile ambayo haijasemwa? Haya tusikie.

Kipsindo Bett Siror:  Ok I am  just supporting the regional government and the regional govt. should appoint  (interjection)

Com. Asiyo:  Your name first.

 Kipsindo Bett Siror:  My name is Kipsindo Bett Siror, I just support regional govt and that regional govt the president  should

appoint minister for regional govt.  at  the same time he should also appoint  the minister for justice and then you will be  dealing

with judiciarly.

Second,  dairy board  should be scrapped  completely because  milk now is actually liberized  and  actually  they  are  just  sold  to

various areas and the dairy board are just taking same milk which cooperators  complain that they don’t actually render services

  to the cooperative.   That  was  actually  last  week  we  had  a  meeting  here  which  was  actually  declared  that  the  dairy  board

should be scrapped completely from the daity board.

Com. Asiyo:  Ok. Your recommendation is that  the daily board should be scrapped.

Kipsindo Bett Siror:  It should be scrapped.  That was the complaint from the farmers.   Instead of Central  government again

we should have national council not actually the president  to declare  war by himself.  When there is chaos in the country  then

the national council should  actually  meet   and  discuss  and  recommend  the  steps   to  be  taken  that  was  the  president  in  that

category should be the chairman to the security council in the republic of Kenya.

Com. Asiyo:  The next one?

Kipsindo Bett Siror:  The next one the members should actually be police commissioners in defence bosses.   And then we go
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to history.  For history to be remembered the portrait  of the two presidents   should appear  the first president  should appear  in

the portrait  of the coin that is the coin should appear  in  one  coin,  hundred  shilling  and  then  the  next  one,  the  next  president,

those two presidents,  who have served for a longer time should actually appear  in the two,  in  our  coins  in  Kenya.  The  other

presidents will only be serving for only 10 years and less, therefore, it should actually be like America we have Washington who

actually ruled in 19 (interjection)

Com. Asiyo: Yeah  we understand that one.  

Kipsindo Bett Siro:  And then we have Lincoln who is actually in the coins of America. And then there should be also our two

presidents  who have served Kenya should actually appear in that category.

Retired persons.  Retired persons should actually be considered, for example we have somebody who is actually be  considered

  for example we have somebody who is earning 300/= upto now, who was earning 300 in 1970  and is still earning 300 which

actually cannot even buy lunch when he goes to bring that amount of money.  That one should actually be  considered.  ( End of

side A Cont.. B ) So that is all I have.

Com.Asiyo:  Thank you very much Mzee umesema vizuri tafadhali uandike unaona kama sikuuliza ungenda na mambo muhimu

sana nyumbani na hungesema. Na wewe unangojea ni kutafute ndiyo uongee.  Sasa nataka kuwapa asante sana kwa wale wote

ambao  walifika  kutoa  maoni  yao,  nataka  kuwahakikishia  ya  kwamba  maoni  yenu  yalikuwa  ya  mhimu  sana  na  itatusaidia

kutengeneza katiba ya Kenya mpya na mataarisho mengine mtakuwa mkielezwa mara kwa mara vile mambo yatakuwa   kwa

sasa ningependa kuuliza mzee mmoja  au mama mmoja  aje  hapa mbele atuombee kabla hatujaondoka ndiyo na sisi tutembee

salama tukienda kule Potana kwa mkutano ingine. Tutaenda kule Rumbwa sasa inaitwa  Kipkerion.   Hebu mtu aje  atuombee ili

na nyinyi mrudi nyumbani salama salamini na sisi tuende Kipkerion kuongea na watu wa huko salama salamini.

Maombi

Gabriel  Korir:  Wazee wote mtue kofia zenu tumshukuru Mungu.  Hebu  tuombe.  Baba  katika  jina  la  yesu,  Baba  na  Roho

Mtakatifu, tunakushukuru tunaliamini jina lako,  tunainua jina lako,  asante  kwa wema wako,  asante  kwa  upendo  wako,   ulinzi

wako,  huduma yako,  asante kwa dakika hii, asante  kwa kuwa umegaa na sisi tangu asubuhi tangu tulipofika kikao hiki. Baba

tunakushukuru tunalimini jina lako,  tunainua jina lako.  Asante Kristo  kwa  sababu  ulikufa  msalabani  kwa  ajili  ya  dhambi  zetu.

Tunasema asante kwa sababu umekuwa pamoja nasi.  Yote ambavyo  tumeongea  iwe  baraka  kwako.   Kama  kuna  chochote

tuliguza ambacho hakikupendekeza uoshe na damu yako, ewe Mungu uishie milele.

Asante kwa hawa Commissioners,   ambao wamefika hapa,  asante  wametupa mengi na tumeongea mengi,  Kristouwe  pamoja

nasi. Tutakapoachana katika kikao hiki tunaomba baraka  kutoka kwako tufike salama salamini manyumbani mwetu hata hawa

macommissioners   tunawakabidhi  mikononi  mwako,  wanapoendelea  kufanya  hii  kazi  uwa  bariki  washilishie  baraka  zao

waminizie ukae pamoja nao. Tunaomba pia baraka utupatie katika hapa kwetu, Mumberes. Asante Yesu, asante  Kristo,  asante
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Mwokozi naomba hayo nikiamini  umetenda katika jina la Yesu Kristo, ninaomba. Amen.

Com. Asiyo: Tunataka jina lako wewe uliomba kwa maana hata hiyo inaenda …

Basi asanteni, wananchi sana tutakutana siku ingine na ni asante kabisa Mungu awabariki.

                        

&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&
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