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The meeting started at 9.55 a.m. with Com. Riungu Raiji in Chair.

Com. Riungu Raiji:  Kwa niaba ya Tume ya kurekebisha Katiba ni furaha yangu kuwakaribisha nyinyi nyote, katika kikao hiki

rasmi cha Tume kwa niaba ya kupokea  maoni kutoka kwa wananchi wa constituency hii.  Na  kabla hatujaanza shughuli zetu,

tunge muomba mtu mmoja ajitokeze atuongoze kwa maombi.  Na kutoka hapo mtaelezwa yafuatayo.  Tafadhali tumia chombo

kikiwa karibu.

Speaker (prayer):  Basi tuombe. Tusimame.  Asante sana Baba mwenyezi Mungu kwa sababu ya uwezo wako ambao wewe

umetuwezesha kila mmoja kufika hapa,  hata siku hii yetu ya kupeana maoni yetu ya  Katiba  ambayo  yatachunga  nchi  yetu  ya

Kenya.   Na  tunawaombea  Commissioners  wale  ambao  wamekuja  na  wananchi  ambao  wamekuja  kupeana  maoni,  na

tunaombea nchi hii amani, tunaombea hata President  wetu amani pamoja na nchi yetu.  Na  tunaomba  yale  ambayo  tutasema,

tuseme mambo yote kwa amani.  Kwani tunaomba hayo tukiamini kwa jina la Yesu aliye mwokozi wetu. Amen.

Com. Riungu Raiji:   Asante sana.   Kwanza kabisa ningetaka kuanza kwa kuwajulisha wale Macommissioners  wametumwa

hapa na Tume, ili kufanya kazi nanyi siku ya leo.  Nitawauliza wawambie majina yao wenyewe, na baada  ya hapo nitawaambia

wale wengine tulikuwa tumekuja nao.  

Com. Salome Muigai:  Hamjambo wananchi. Mimi ninaitwa Salome Wairimu Muigai.  

Com. Domiziano Ratanya: Hamjamboni wananchi.  Mimi ninaitwa Domiziano Ratanya.
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Com. Riungu Raiji:  Jina langu ni Riunga Raiji na mimi ndio nitakuwa mwenyekiti wa kikao  cha  siku  hii  ya  leo.   Pamoja  na

Macommissioner tuko na wasaidizi, tuko huko na John Watibini, ambaye ni Programme Officer.  Tuko na yule msichana Lynne

Sigei,  na  ni  Assistant  Programme  Officer.   Tuko  na  Grace,  yuko  wapi?  Grace  Gitu  ambaye  anafanya  recording  na  tape.

Pamoja nao kama mnajua, tuko na watu walitupokea hapa,  Co-ordinator  Bwana Bor,  nitampatia nafasi atujulishe wanachama

wa constituency committee, ambao wamekuja na wametayarisha kikao cha leo kwa niaba ya Tume.  

Gilbert  Bor:   Asante  sana  Commissioner  Raiji.   Mimi  ninaitwa  Gilbert  Bor.  Mimi  ndio  District  Co-ordinator  wa  Review

Commission katika Uasin Gishu district.  Na pamoja nami, nina afisa ambaye amenisaidia kwa documentation centre  ya district,

Bwana  Christopher  Mitei,  pia  nina  wanachama  wa  kamati  ya  constituency  committee.   Pale  nina  Bwana  Rufus  Kiarie,  nina

Eunice Kurgat, pia nina Mrs. Hellen Yego.  Wengine bado hawajaingia. Asante. 

Com. Riungu Raiji:   Sasa  tumejuana na tutajua majina yenu wananchi wakati  mnakuja  kutoa  maoni  yenu.   Kwanza  kabisa

ningetaka kuwaambia taratibu tutafuata katika kutoa maoni.  Kwanza kabisa tutawaita watu kulingana na vile wamejiandikisha

hapa,  tutafuata list ya first come first served,  lakini kwa sababu sheria yetu inasema kwamba  ni  lazima  tujaribu  kuhusisha  kila

mtu, tukiona kwamba kuna vikundi fulani ambayo hatujasikia sauti yao, nitarukia hizo nitawaambia.  Tuko na jinzi tatu za kutoa

maoni kwa kikao cha leo,  unaweza kuwa na memorandum  yako,  unaweza  kutupatia  hapa  tuko  na  file  yenu  ya  Eldoret  East

ambayo tutaweka kila memorandum ambayo  tutapokea  hapa,  unaweza  tu  kutupatia  memorandum  bila  kusema  lolote.   Hiyo

itapokelewa na itasomwa na sisi na tutatilia maanani maoni yako wakati tunarekebisha Katiba.  

Ya pili, unaweza kuwa na memorandum, na unataka kuguzia tu machache,  highlight yaani summary, hatutaruhusu watu kusoma

memorandum  kwa  sababu  kila  mtu  atapatiwa  muda  fulani,  na  kwa  hivyo  utapatiwa  dakika  zako  tano,  kama  uko  na

memorandum kufanya summary, the highlights, yale muhimu kwa sababu yale mengine yatasomwa na ndio sababu tutachukua

hiyo memorandum na utaweka jina lako kwa register ya wale walitoa memorandum.

Ya tatu, unaweza hata bila kitu yoyote useme maneno yako kwa mdomo, hata hiyo inakaribishwa, utapatiwa dakika zako tano.

 Kwa hivyo vile ningewahimiza ni kujaribu kulenga pointi yenyewe na proposal  yaani recommendations,  badala  ya story nyingi

sana.   Kwa sababu Tume inataka kusikia vile ungetaka,  au kitu kile ungetaka kiingie katika hiyo Katiba tunarekebisha.   Kwa

hivyo ukitaka kutumia dakika zako vizuri, tafadhali ujaribu ku-get  to the point.   Ile ingine nimesema kila mtu atapatiwa dakika

tano, tutahesabu saa yako ikiisha utaambiwa, halafu ukimaliza utaenda kujiandikisha kwa orodha ya wale ambao wamechangia

shughuli  hii.   Kwa  sababu  tunataka  kuwa  na  record  sahihi  kwa  sababu  ya  historia,  tutajua  ni  nani  alitoa  maoni  na  ni  nani

hakutoa.  

Lugha; unaweza kutumia lugha zetu zote za Kiswahili, Kingereza au kama uwezi, unaweza hata kutumia lugha yako ya mama na

tuko na watu wa kutafsiri.   Lakini tumewauliza wale wanajua kama  unaweza  kuzungumza  kwa  hiyo  lugha  mbili,  kwa  sababu

3



tutaweza kusikia watu wengi, kwa sababu wakati  tuna interpret  tunachukua muda kidogo.   Lakini  mtu  awe  uhuru  kutumia  ile

lugha  ambaye  anasikia  hiyo  ndio  itamwezesha  kutoa  maoni  vilivyo.   Ile  ingine  ni  kwamba,  hiki  ni  kikao  rasmi  cha  Tume  ya

kurekebisha Katiba.   Na  sheria yenyewe inatupatia au inawapatia nyinyi wananchi uhuru wa kusema maneno yoyote,  ambayo

ungetaka wewe mwenyewe yaingie katika  Katiba,  kwa  hivyo  ningetaka  kila  mtu,  azungumze  maneno  yote  ambayo  iko  kwa

roho yake,  kwa sababu hakuna hatua itachukuliwa, hakuna mtu atakufuata kwa yale umesema, kwa sababu sasa  hiyo ni  haki

yako  kama  mwananchi  wa  Kenya,  uchangie  katika  shughuli  hii  inaendelea  kwa  sasa.   Ile  tu  tunawaomba  ni  kwamba  mtu

asitukane  mwingine,  au  kutumia  maneno  machafu,  kwa  hivyo  isipokuwa  hiyo,  kila  mtu  you  are  free  to  make  your

recommendations without fear of any repercussions, because there will not be any.  

Na la mwisho ni kwamba,  tumesema maoni yako unatolea kwa Tume  yaani  kwa  sisi,  si  kwa  wananchi  au  kwa  watu.   Kwa

hivyo kila kitu ni Tume unaambia si watu, kama mambo ingine, hizi baraza au mkutano wa kisiasa au kijamii, ni kikao rasmi cha

Tume and all your recommendations and all your  views  will  be  directed  to  the  Commission  through  the  chair.   Nafikiri  sasa

tumeelewana hivyo, na bila kupoteza wakati  tutamuita mtu wa kwanza naona kwa list yetu, tutamuita Patrick  Mwangi,  karibu

uko na dakika zako tano, sasa ni saa nne na dakika nane.

Patrick Mwangi: Jina ni kama mlivyosikia Patrick Mwangi.  Mimi ni mkaaji wa hapa Burnt Forest.   Mimi ningependa Katiba

ile tunaunda Rais asiwe na mamlaka ambayo ako nayo kwa wakati  huu.  Rais awe na shahada ya degree kama mtaalamu wa

uchumi.  Mbunge ambaye tunachagua awe na shahada ya degree.   Na  wananchi wapewe uwezo, mjumbe tukimchagua asipo

tufanyia maendeleo, tuko na haki ya kumuondoa kabla ya miaka mitano kuisha.  Councillor awe na elimu ya kidato cha nne.  

Chief tuwe tukimchagua sisi wenyewe.  Na  utawala wetu,  tuwe  tukigawana  utawala  kulingana  na  vile  watu  wako.   Kama  ni

shule, wanafunzi wapewe elimu ya bure na serikali.  Afya; matibabu iwe ni ya bure. Mambo ya ardhi; shamba ni lazima mtu awe

na  shamba,  yule  ako  na  shamba  kubwa  awe  na  hekari  mia  moja.   Mambo  ya  biashara;  mtu  akiwa  ni  manufacturer  awe

manufacturer peke yake, ikiwa ni distributor, awe ni distributor, wholesaler awe wholesaler na retailer pia. Nimemaliza.

Com. Riungu Raiji: Asante sana Bwana Mwangi. Ukimaliza unajiandikisha hapo kwa hiyo desk  yetu.  Christine Chepkinyor.

Bwana Joseph Korir, Bwana Korir ambaye atafuatwa na Joseph Njoroge M., Bwana Korir, karibu Mzee.

Joseph Korir:  Yangu tu nina jambo moja,  na jambo lenyewe tunataka mtuundie Katiba ambayo itatufanya tusije tukapigana

tena  wakati  mwingine.   Jambo  hilo  kama  mimi ninavyo  maoni  yangu  ninataka  mtupatie  serikali  ya  majimbo.   Kwa  sababu

serikali ya majimbo itatusaidia sababu watu wote kila mtu atakaa kwao.  Katika serikali hii ya majimbo, serikali kuu isaidie kila

jimbo na tunaweza kutumia mikoa yetu minane ambayo tuko nayo kugeuza tu kuwa majimbo.  

Ya pili, kwa mambo ya mashamba, mtu awe na shamba  hata  kama  ni  kubwa,  hiyo  ni  shamba  yake.   Hii  mambo  ya  kukata

itafanya sisi tupigane, mtu awe na hata heka elfu kumi ni sawa.  Tribunal hii ya kushughulikia kesi  ya mashamba iletwe karibu na
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wananchi, kwa sababu kwa wakati huu iko division, lakini tungetaka ikuje karibu na location.  Hiyo tribunal, ina watu watano,

na ni raia,  na ni watu ambao wanajua wenyeji wa area  hiyo.  Kwa hivyo haiwezi  kugharimu  serikali  kitu,  kutuletea  karibu  na

location kuliko ikae kwa district na division.  Na mambo ya kesi ya mashamba itakuwa rahisi.  

Ya tatu, mimi ninataka Councillor, hatutaki hii Macouncillor maalum, ondoa Councillor maalum kwa hii Katiba, iwe tu ni elected

Councillor peke  yake.   Hii  wengi  ipunguzwe.   Rais  ambaye  atakuja,  hata  ingawa  labda  tunahitaji  waziri  mkuu  lakini  awe  na

uwezo kamili, hatutaki Rais ambaye  hana  uwezo,  Rais  awe  na  uwezo  kamili.   Elimu;  serikali  itusaidie  kwanzia  standard  one

mpaka eight iwe ya bure,  watoto  wa Kenya wasome.   Lakini kuanzia form one mpaka university, tufanye cost  sharing.  Hiyo

tutasaidiana.  Hospitali; tupate dawa bure, serikali isaidie watu wapate dawa bure, hatutaki hiyo iwe na cost sharing, lakini elimu

tutakubali cost sharing.  Kwa hivyo Commissioner, mimi ninamalizia hapo Mungu awabariki.

Com.  Riungu  Raiji:  Asante  Bwana  Korir.   Tafadhali  jiandikishe  hapo.   Mwingine  ni  Bwana  Joseph  Njoroge,  ambaye

atafuatwa na Bwana Samuel Kariuki na William Mulelei. Joseph Njoroge.

Joseph Njoroge: Mwenyekiti wa Tume na wananchi hamjambo. 

Interjection (Com. Riungu Raiji): Sema jina lako ili uendelee.

Joseph Njoroge: Jina langu ni Joseph Njoroge Muiruri.  Mkaaji wa Burnt Forest au kutoka sehemu ya Orare.   Nitasoma kwa

Kiingereza  na  nafasi  ikinikubalia  nitatafsiri  kwa  Kiswahili.   To  the  Commissioner,  the  Constitution  of  Kenya  Review

Commission.

Interjection (Com. Riungu Raiji): Hakuna kutafsiri soma tu, we are recording that will be enough.

Joseph  Njoroge:  Preamble  or  introduction.   We  the  people  of  Republic  of  Kenya,  determined  to  safeguard  our  country,

present  and  future  generation  shall  always  stand  united  and  our  flag,  and  our  National  Anthem  ready  to  pursue  all  things

pertained in our National Anthem, as  stipulated in our National Anthem, nobody will be  above the law.  To that end,  we shall

always refer ourselves as  Kenyans with a wide cultural diversity.  Enough and solidarity we shall always work to promote the

progress  of our country in this Kenya,  under the guidance of God.   That should be  our  preamble  or  introduction  to  our  new

Constitution.   The law of our country must be adhered to by all regardless of ones status in the society.  

Our cultural heritage must be enshrined to the Constitution to reflect African socialism.  Our ethno-science must be developed in

our universities and agricultural research institute  and  finding  resulting  from  those  research,  should  be  the  property  of  Kenya

under the new Constitution.  Since agriculture is the backbone  of our economy, the new Constitution must at  all times seek  to

increase tariffs on imported agricultural products, during peak harvest periods to save farmers from incurring loses and ensuring
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food security.  

Agricultural input must be subsidized from consolidated fund to help farmers increase their production.  The new Constitution

must protect life, property and guarantee jobs, right to food, free education and medical care without discrimination of any

kind.  Finally the Constitution must ensure that national resources are utilized to improve the quality of life of all Kenyans.  That

is my views Mr. Commissioner.

Com. Riungu Raiji:  Asante sana.   Jiandikishe, Samuel Kariuki halafu William Mlelei to follow.  Utatumia hii kwa sababu ya

recording.

Samuel Kariuki: Asante Bwana Chairman, wazee wenzangu na wote walioko hapa.   Jina langu ni Samuel Kariuki na mimi ni

mkaaji wa hapa Burnt Forest.   Yangu ni machache tu, na kulingana na vile tunatakiwa tutoe maoni  ya  Katiba,  mimi ningeona

kwanza, Katiba mpya ambayo inakuja itengenezwe ikilinganisha na watu wote wa  Kenya,  kwanza  iweke  nyinyi  ndugu  moja.

Sababu tuko makabila mengi, na Kenya yetu ni moja.  

Neno  la  pili,  ningetaka  Katiba  hii  itoe  kwa  kinaganaga  watu  wafundishwe,  wajue  haki  yao  kwa  sababu  wakati  huu  Katiba

ambayo tuko nayo, haisimamii mtu hata mtu akienda kortini akiulizwa umekuja hapa kortini,  umefanya namna hii, mtu anakubali

hata  makosa  ambayo  hajafanya.   Mtu  anakamatwa  hapa  usiku  eti  ni  msako  iko,  askari  akutana  na  wewe  kwa  njia

anakukamata.  Unaenda police station hata hujaonja pombe tangu uzaliwe, kufika huko sababu huna makosa,  unaandikiwa eti

alikuwa  mlevi.   Ukifika  kortini,  unakubali  nilikuwa  mlevi,  sababu  ukikataa  unawekwa  rumande  unaambiwa  mwezi  moja

rumande, na kwa hivyo inakubidi sababu hujui haki yako unakubali nilikuwa mlevi usiwekwe mwezi rumande. Unakubali ile kitu

ujafanya.  Ningeomba Tume hii, iuundwe Katiba mpya iwekwe watu wafundishwe itolewe kwa lugha zote.  Iko ya Kalenjin, iko

ya  Kikuyu,  iko  ya  nini  kitabu  ambacho  kila  mtu  atakuwa  na  fasi  ya  kuisoma  na  ajue.   Ili  tusiwe  tukifungwa  kama  kondoo.

Sababu  hatujui  Katiba  ni  nini.   Hata  wakati  huu  sisi  vile  tumeongea  hapa,  wale  watu  ambao  wameongea,  ukimuuliza  kitu

uliongea ilikuwa ni a)  ama ilikuwa ni b),  hakuna mtu anajua.   Sisi  tunasikia  tu  Katiba.   Tuelimishwe  tujulishwe  Katiba  ni  nini,

Tume maana yake ni nini, kitabu kiwekwe watu wasome kila mtu awe angalao na mwangaza tusiwe tunafanya vitu gizani. 

Neno la pili, Katiba irekebishwe itolewe hili neno ambalo linaitwa above the law.  Sisi tunajua hapa Kenya na ulimwengu kwa

jumla yote,  yule ako above the law is only God.   Mungu ndiye  ako  above  the  law  sababu  ndiye  ameunda  kila  kitu.   Katiba

iwekwe ile kila mtu anaweza kukosa ama naye akosoe mtu, lakini mtu asiwe above the law kwa Katiba.  

Mambo ya elimu serikali itutikirie.  Katiba mpya iweke mambo ya elimu isiwe mambo eti elimu ni kitu nayo inaenda eti na merit.

Eti ni 25% hata kama mtu alikuwa zero anaenda university kwa sababu inaenda na 25%, ujui kusoma, ujui nini lakini unaenda tu

na 25%.  Mtihani ya kenya iwe ni moja.   Kenya ikifanya tujue number moja ni fulani, number mbili ni fulani na iende university

namna hiyo bila kufanya eti 25% hata mtu ajui anaenda.
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Com. Riungu Raiji: Asante sana.  Jiandikishe, Bwana William Mulelei ambaye atafuatwa na Pastor  Tuwei.  William, William

hayuko, ni wewe? Hapana. Kama William hayuko Pastor Tuwei, karibu Pastor.

Pastor Tuwei: Nina memorandum yangu na ninawashukuru wananchi pamoja na Commissioners tunawakaribisha  sehemu  hii

ya kwetu.

Interjection (Com. Riungu Raiji): Tafadhali anza na jina.

Pastor Tuwei: Jina langu ni Pastor  John  Tuwei.   Ninatoa  memorandum  ya  kanisa  la  Seventh  Day  Adventist  Church,  Burnt

Forest.  Recommendation yetu ya kwanza ni kwamba tunataka Katiba itambue ya kwamba kuna Mungu aliye hai, ambaye kila

mtu anatakikana aabudu hivyo tunataka hiyo kwanza itambulike ya kwamba kuna Mungu aliye  hai.   Halafu  kwa  sababu  nina

recommendation nyinyi, nitaruka.  Ya pili, ni kwamba tuone human rights and freedoms iweko na formulation of law to protect

the human life.  We want the law to protect the human life.  Which means ya kwamba katika njia zote,  ya kuua,  ya kufanya nini

hata abortion,  kwa sababu tunatambua ya kwamba mtoto asiye zaliwa ni mtu lakini ajatokea  kwa  hivyo  tunataka  katiba  izuie

hata pamoja na abortion.  

Jambo  lingine  ni  freedom  of  expression.   Kila  mtu  awe  na  haki  ya  kusema  anachotaka.   Hatutaki  maali  ambapo  tunataka

kuzungumza,  tunafukuzwa  na  kupigwa  na  teargas.  Bora  watu  hawana  matata  wazungumze  halafu  waendelee  na  iweko  na

freedom of association also which will give everybody aweze kukutana na wenzake bila sheria ya kuwazuia wasiendelee.  Ingine

ni right to receive justice and be defended before the court of law.  Hii ni kwamba tunataka mtu apate  haki ya kusikizwa katika

korti,  hata  kama  hana  wakili  kwa  sababu  Kenya  watu  wamekuwa  na  shida.   Kama  una  wakili  unakuwa  overtaken  na

unafungwa bure.  Kwa hivyo tunataka tusaidiwe tuwe na wakili wa serikali ambao watatetea mtu. 

Halafu uhuru wa kuabudu.  Tuwe na uhuru wa kuabudu,  kila mtu apate  nafasi ya kuabudu,  asizuhiliwe na  mtu  yeyote  aabudu.

Na hii ninataja sana hasa kama sisi wa Adventista wa Sabato  ambao tunapumzika Jumamosi, haki hiyo tumenyanganywa sana.

Kwa hivyo tunataka tupewe, isiweko na kura,  no elections to be  done on Saturday because  watatu-denie our rights.  Na  hata

hii mambo ya kutoa maoni, already sehemu zingine ambazo mmepitia,  iliwekwa  Saturday  and  my members  walikosa  kuenda

huko,  mpaka  leo  hawakuenda.   Kwa  hivyo  hiyo  ndio  kitu  Katiba  inayokuja  kwa  sababu  ya  Katiba  ya  sasa  haingezuia

tunaendelea.   Kwa hivyo tunataka  uhuru  pia,  na  hata  uhuru  wa  kuabudu  kwa  watoto  wetu  walio  mashuleni.   Shule  za  upili,

wapewe haki ya kupumzika tangu Jumaa mpaka Jumamosi jioni.  

Jambo lingine, ni mashamba kila organization wapewe Title Deed ya shamba lao.  Ka sababu by now tumepoteza mashamba ya

mashule na makanisa kwa sababu walisema ya kwamba Title Deed ikae kama Trust Land,  lakini sasa  Macouncillors wameiba

hiyo mashamba na tumeenda hewani.  
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We want the protection of the minority rights.  That is another one.  Hiyo inaeleweka sana,  wale walio wachache wasaidiwe na

taxation, land rate,  rate  exception  na  religious  purposes  activities.  Iangaliwe  ya  kwamba  wasiweke  rates  kwa  mashamba  ya

makanisa na mashule.  Na mwisho ni baadaye tuwe na Judicial system, tuwe na Constitutional court na tuwe na Supreme Court,

tuwe na High Court  na Magistrate court.  Kwa  sababu  kwa  sasa  tunaona  hata  watu  wanashikwa  Kenya  wametupiga  bomb,

wanaenda kuhukumiwa nchi zingine because  inaonekana ya  kwamba  court  yetu  si  sawasawa.   Na  hii  mambo  ya  mashamba

tunaona seal,  hatutaki seal ya mashamba ya kwamba mtu asiwe na heka ngapi, kwa sababu hakuna shamba ya kugawa tena,

mashamba  yaliyoko  ni  inheritance  land  ambayo  tutachukua  kwa  wazazi  wetu.   Kwa  hivyo  inaamini  ni  haya,  maali  ambapo

tumesumbuka wakati wa landlords..

Interjection (Com. Riungu Raiji): Saa imeisha Pastor, pointi ya mwisho ukimaliza.

Pastor  Tuwei:  Ni  kwamba,  shule  ambazo  zinakuwa  sponsored  wapatie  wengine  haki  ya  kuabudu  si  kukandamisha,  kwa

sababu  hapa  Uasin  Gishu  tulitoa  mashamba  kwa  shule,  tukapatia  sponsor  akachukua  Title  Deed  na  ilikuwa  ni  shamba  yetu

tuli-contribute na tukajenga.  Na utakuta huko ndani, watoto wamengolewa, kama watoto  wangu wametolewa Kapsabet  Girls,

wamepotea hawako shuleni leo.   Kwa sababu ya kufanya mtihani Sabato.   Hiyo  ndio  tunataka  haki  ya  Constitution  itusaidie

kabisa hapo.  Asante Commissioner.

Com. Riungu Raiji: Ngoja kidogo kwa sababu Macommissioners wako na haki ya kukuuliza swali kidogo.

Com.   Salome  Muigai:  Asante  sana  Pastor  John  Tuwei  kwa  maoni  yako.   Mimi  nina  maswahi  mawili  mafupi  kwako.

Kwanza ni kuwa Kenya ni nchi yenye dini tofauti, tukisema basi waislamu wanaeza kupatiwa siku yao Ijumaa, SDA Jumamosi,

wakristo wengine Jumapili, pengine church ingine nayo iseme ingetaka kuabudu Jumatatu,  na ingine  Jumanne.   Na  sisi  ni  nchi

yenye bado inakua, ungeona tungefanya nini ili tuweze kuweka haki za kila mtu, but pia tupate wakati wa kusomesha watoto, na

tupate pia wakati wa kujenga hii taifa.  Hilo ni swali langu la kwanza.   Nina swali lingine la pili, swali la pili, umesema habari  ya

abortion kama human rights, kuwa mtoto ameshatengenezwa, na ingawa ajazaliwa ana haki ya kukaa,  kwa hivyo mimi ninauliza

hii haki ni kwa mama mwenye ku-abort peke yake, ama pia baba  ana wajibu juu ya mtoto huyu mwenye ameshaatengenezwa.

Kwani  wakati  baba  anaposema  huyu  mtoto  si  wangu,  ana-abort  nusu  yake,  na  hiyo  nusu  ingine  uenda  ikatatizika  kuishi.

Unaonaje juu ya haya maneno mawili?  

Pastor Tuwei: Ninaanza na ya mwisho ambayo umeuuliza, kila mtu anahaki,  baba  na mama.  Nina recommendation ya family

hapa,  sikusoma.   Utaona  ya  kwamba  baba  anatakikana  ahusike  katika  mtoto  ili  kwamba  isiwe  ni  wa  mama  wanawachiwa

watoto, eti mama anachunga huyu mtoto mpaka miaka kumi na nane,  kama vile ilivyo kwa sasa.   Na  wa mama hakuzaa peke

yake.  Kwa  hivyo  wahusishwe  hawa  wakina  baba  wajue  ya  kwamba  kuzaa  si  wanawake  wanazaa,  ni  kana  kwamba  hata

wamama ni store tu lakini wewe unatoa uhai.  Pamoja na wewe ulichangia uhai.  Kwa hivyo wafanye hivyo.  Kwa mambo ya
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dini, tuna dini, kwa sasa  dini zilizoko Kenya ni dini tatu,  niite  hivyo,  Waislamu  wanaenda  msikitini  Ijumaa,  wengine  saa  tano,

wengine saa  tisa,  yeye apewe  wasiwekwe  mtihani  halafu  waende  kuswali  kwa  madakika  tano  ile  wameruhusiwa.   Wale  wa

Sabato nao wapewe, na hiyo divide ya kwamba wasabato  ili mtu mwingine asiingilie katikati.   Na  yule wa Jumapili asiingiliwe,

kwa sasa hata kusomesha, hatusomeshi Jumamosi, lakini utakuta ya kwamba hakuna mtu amesomesha Jumapili, wanasomeshe

Jumamosi  peke  yake.   Kama  ni  kusomesa  mbona  wasisomeshe  Jumapili?   Lakini  mtoto  ni  lazima  apate  naye  wasipate

uendawazimu,  kwa  sababu  watu  wakisoma  too  much,  nao  wataaribika  mawazo  ndio  tunapata  a  lot  of  students  ambao

wamerukwa akili.  Mama Commissioner, hiyo ndio ninafikiria, kuna ingine.

Com. Riungu Raiji:  Okey asante sana Pastor  Tuwei, jiandikishe huko.   Haron Onwong’a ambaye atafuatwa na James Too.

Haron Onwong’a.  karibu anza na jina.

Haron  Onwong’a:  Mwenyekiti  wa  Tume  na  maofisa  wenzako  pia  wenzangu,  mimi ni  Onwong’a  J.  Haron  na  ni  mwalimu.

Jambo mara nyingi ambalo linakuwa na shida tunakuwa nazo, ni kuhusu mambo tunaita school sponsorship,  ni maoni yangu ya

kwamba, mambo ya ku-sponsor shule, hasaa makanisa yaondolewe. Ili shule zote ziwe DEB.  Ndipo tukose kuwa na hii hali ya

sponsors  wakati  vile anakuja na kusema mambo yake kwa sababu anataka kuongoza shule, na huko serikali naye ina mkono

ndani, inakuwa ni kazi ya kuvuta ni kuvute.  Ili iwe ni private completely au DEB, tuwe na laini ambayo inakata vizuri ni gani ni

ya nani.  

Jambo  lingine  ambalo  ningependa  kusema  pia  ni  juu  ya  land  ownership.   Ni  vizuri  mtu  binafsi  au  watu  binafsi  wawe  na

mashamba yao.  Lakini serikali iwe na uwezo wa kuangalia mashamba yale,  kwa mfano mtu binafsi anaweza kuwa na shamba

lakini  hana  kitu  tunaita  technical  know-how.   Yeye  anaweza  kuenda  pale  shambani  analima  juu  chini  bila  serikali  kuingilia

itakuwa  ni  hasara  kwa  wananchi  wale.   Pia  anaweza  kusema  shamba  ni  lake  ndio,  anahaki  ya  Title  Deed,  lakini  anatumia

madawa ambayo ni excessive bila serikali kuingilia itakuwa ni hasara  kwa sababu hata environment inaweza kuingiliwa na hata

ilete maafa.   Pia kuna ile sheria ambayo imekuwako  kwamba  kuwe  na  stream  along  the  river  au  streams,  around  50metres,

sijue ni kiasi gani hiyo bado iwe maintained, serikali iwe na nguvu kwa upande ule.  

Jambo  lingine  ni  kuhusu  freedom  of  worship.   Saturday  iwe  ni  sheria  ya  kwamba  watu  wapewe  nafasi  ya  kuabudu.   Kwa

wakati  ambao  umepita  imekuwa  ni  kusema  tu  kwa  urahisi  kwamba  watu  wapewe  nafasi  ya  ku-worship  lakini  haiko  katika

sheria.  Hilo jambo liwe katika sheria kwamba Saturday,  ambayo wenye ku-worship siku hiyo wanajua kuwa Sabbath  ipewe

nafasi, kama vile Sunday na Friday.  Pia iwe na wakati ambapo ni wa kuabudu.

Jambo  la  mwisho,  Chairman,  ni  natural  resources  especially  forests.   Ni  recommendation  yangu  ya  kwamba  forests,  wale

wananchi  ambao  wanaishi  karibu  na  mistuni  ile,  wapewe  nafasi  ya  kuchunga  misitu  ile.   Kwa  sababu  mimi  au  mtu  yeyote

anaweza toka kwingine, ananunua miti pale anakata miti ovyo ovyo,  hata anaharibu kitu wanaita water  catchment areas.   Yeye

anaenda  anaishi  Eldoret  au  Nairobi,  lakini  wale  watu  ambao  wanaishi  pale  wana  shida,  ngombe  wao  wanaanza  kufa  kwa
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sababu mwingine alikuwa na haja na miti.  So  wakipewa ruhusa ya kuchunga miti ile, hata hakutakuwa na kuchoma miti ovyo

ovyo, na watu kuingia huko  hata  usiku  na  kuharibu.   Mimi  nilisema  hilo  ndilo  jambo  la  mwisho  kwa  sababu  mengi  mengine

nimeandika ambayo nita-represent. Nashukuru.

Com. Riungu Raiji:  Okey tupatie memorandum huko.   Bwana Too nilikuwa nimemuita, yuko?  James Too,  labda ametoka.

Bwana Joseph Gakuru.  Joseph Gakuru yuko? Kama hayuko, Bwana Kuma A. Sego, karibu mzee.

Kuma A. Sego:   Chairman wa committee hii, na watu wake wote  hamjamboni.   Mimi  sina  maneno,  mimi ni  mzee  tu.  Mimi

ninasema, jina ni Kuma A. Sego kutoka area hii ya Burnt Forest.  Mimi nimekuja hapa kusema, kwa Katiba yenu sisi tunasikia

mnaendelea kuungaunga na sisi tunafurahia.  Sisi  tunasema  Katiba  ingekuja,  sisi  tunapenda  Katiba  iweke  wananchi  kwa  njia

mzuri. Ichungiwe mtu mali yake na ichunge nchi yetu. kwa hivyo sisi tunasema serikali hii sisi tunapenda President  yule atakuwa

atapata mamlaka kama kawaida. Na sisi na nchi yetu kila mtu awe na nchi yake. Tunapenda kila mtu apate mamlaka area  yake,

kila mtu kama ako na mali yake achungiwe na serikali. Kwa sababu wengine wanasema wanataka vitu iwe ya watu wote lakini

hiyo ni mbaya.  Sisi tungependa kukaa na amani kama kawaida Kenya.  Kenya ni nchi ya amani, kwa hivyo sisi hatuna maneno

mingi ni hiyo tu.

Com.  Riungu  Raiji:  Asante  mzee  jiandikishe  huko.   Hellen  Yego.  After  Hellen  tutakuwa  na  nafikiri  ni  Mengwa  Munene.

Hellen did  you  want  to  say  anything?  Okey  thank  you.   Mengwa  Munene,  hayuko.  And  then  Joseph  K.  Longoei.   Joseph

Karibu. 

Joseph Longoei: Hamjambo Macommissioners, na Macoordinator na wananchi wote ambao mmefika hapa,  kwa jina mimi ni

Joseph Kipkoech Longoei.  Naishi sehemu za Kapkeno na mimi ni mshiriki wa  Seventh  Day  Adventist  Church.   Ningependa

Katiba ambayo itaundwa itambue siku ya Sabato  iwe ni siku ya Mungu.  Pili,  wafanyi  kazi  ambao  ni  washiriki  na  wanafunzi,

wapatiwe  siku  hiyo  ya  Sabato  wawe  wakiabudu.   Wasiwe  wakipatiwa  kazi  siku  ya  Sabato  na  wanafunzi  wasiwe

wakishirikishwa kwa vitu kama mitihani na  harambees.   Kwanzia  Ijumaa  joini  hadi  Jumamosi  jioni.   Tatu,  tumeona  kwamba

wanafunzi  wetu  huwa  wanagharimiwa  sana  siku  ya  Sabato.   Wanapeana  mtihani  siku  ya  Sabato,  halafu  sasa  wakisema  eti

hawawezi fanya mtihani siku ya Sabato, wanafukuzwa, na tunaona kwamba wanatatizika hapo.  

Ya nne, tunaona kwamba siku hii ya Sabato,  Mungu mwenyewe aliimba kwa sababu ya mwanadamu, na si mwanadamu kwa

ajili  ya  Sabato.   Hivyo  tupatiwe  uwezo  wa  kuabudu  siku  hiyo.   Jambo  la  nne,  kwa  ufupi,  ningependa  forest  kwa  sababu

tumeona forest  ya Kenya,  watu ambao wako karibu na forest  ndio huwa wanapatiwa mashamba  kama  nafasi  itapatikana,  na

tunajua ya kwamba Mungu mwenyewe aliumba forest  kwa sababu ya watu wote,  hivyo kama ikitokea nafasi ya kusemekana

ya kwamba, forest itapeana mashamba kwa watu,  wapatie  watu wote kwa Kenya na sio watu ambao wako karibu na forest.

Kwa sababu wakisema watu walio karibu na forest, na wale hawana forest  watafanya namna gani?  Ni hayo tu kwa ufupi sina

mengi asante sana.  
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Com. Riungu Raiji: Okey asante sana Joseph.  Francis Mwihoti ambaye atafuatwa na Ernest  Tanui.  Francis Mwihoti.  Okey

karibu.

Francis Mwihoti: Kwa majina ni Francis Mwihoti.  Kwa hivyo mwenyekiti wa sasa  Macommissioners na wale ambao wako,

ningeanza  kwamba  Katiba  ambayo  ya  Kenya  itaandikwa,  iweze  kuanza  kusema  “We  Kenyans”,  yaani  kumaanisha  sisi

Wakenya ndio tumeandika Katiba hii.  Civil servants kwa hivyo lazima wapewe rights zao,  and also hasa mambo ya promotion

on merits, ningependekeza kwamba mambo hayo yaishe, na civil servants wawe wakipanda ama wakipandishwa katika ngazi,

Katiba ionyeshe kwamba baada  ya muda fulani wapande cheo mpaka sehemu zile zingine, kwa sababu hiyo inafanya mambo

ya corruption iingie.  

Pia  kuwe  na  ethics  kwamba  hasa  wale  ambao  ni  senior  servants  waweze  kujulikana  jinzi  ambavyo  wamepata  mali  zao  ili

kuwacha kutumia vibaya mali ya serikali.  Also they should not misuse their power, wale ambao ni senior civil servants’ rights na

pia  jinsi  ambavyo  wanastahili  kutumia  vifaa  vya  serikari  kama  magari  na  mambo  mengine  muhimu  iweze  kuonyeshwa  kwa

Katiba jinsi ambavyo wanastahili kufanya.  

Jambo lingine, ni mambo ya  transport  sector  hasaa  kuhusu  terminals  zetu,  ni  kwamba  wasafiri  wanasumbuliwa  sana.   Hivyo

tungependa  Katiba  iwekwe  kwamba  hizo  terminals  zinakuwa  controlled  either  by  the  local  government,  na  wale  ambao

wana-control  kama touts ambao wanasumbua watu kila wakati,  waweze kuondolewa kule na  transport  sector  iwe  free.   Pia

government ionyeshe kwamba kama ni hii transport  Licencing  board  TLB,  ijulikane  jinsi  ambavyo  kazi  yake  ni  nini.   Badala

body zingine ambazo ziko na hazijulikani kazi yao ni nini.  

Sehemu ingine, ni mambo ya agriculture, government to subsidize inputs ili wakulima waweze kutoa mazao vizuri na pia outputs

zao ziweze kulipwa kwa wakati.   Wakiakilisha mazao yao kwa statutory boards  waweze kuwa wanalipwa within one  month,

isiwe  inapita  zaidi  iliwaweze  kutimiza  mambo  yao.   Na  isiwe  kwamba  wakati  mwingine  inakuwa  subsidized  kwamba

wanaambiwa watapewa vitu kama fertilizer ama nini badala ya malipo yao.  Jambo lingine juu ya agriculture, ni mambo ya land,

Title  Deeds,  ziwekwe  muda  fulani  ambao  Title  Deeds  zitatolewa,  either  maybe  three  months  or  six  months,  baada  ya  mtu

kupata  land  aweze  kupewa  Title  Deed  yake.   Pia,  mashamba  mengine  yanalala  ovyo,  kwa  hivyo  pengine  kuna  mashamba

makubwa  sana  ambayo  hayatumiki,  na  hivyo  nchi  haifaidiki.   That  is  why  maybe  our  economy  is  not  doing  well.   So  land

ambayo haitumiki, iweze ku-change rates ndio watu waweze kutumia hiyo land iweze kutoa mali kwa serikali.  

Mambo  ya  forest,  iwe  na  control,  kukata  miti  iwe  ambayo  maybe  the  environment  bodies  ambazo  zinahusika  ziwezekuona

kwamba miti haikatwi ovyo ovyo, na ile ambayo inastahili ikatwe kwa utaratibu.  Na pia wale ambao wanaishi pale ama karibu,

watu waruhusiwe walime mashamba hayo wakati ambapo miti ni midogo ili kutunza miti yetu ili iweze kukua,  ikiwachiliwa ikiwa

kidogo, inaliwa na kuharibiwa na wanyama.  
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Mambo ya education, ningeomba primary education iwe free.  Na pia Constitution iwe a subject in our education ili watu wajue

Katiba  ni  nini,  na  ikiwezekana  ianze  kutoka  kwa  primary  level  kuendelea  hivyo.  Medical  treatment  iwe  free,  na  kama

itachangiwa, kuwe na control  ambayo itatumika.  MPs waweze kuwa na elimu ambayo inastahili angalao  from  form  four,  not

necessarily a degree lakini at  least  mtu ambaye ako na elimu ya kutosha.   Pia  President,  sio  lazima  awe  mtu  ambaye  ako  na

degree  but  at  least  a  professional  ambaye  anaelewa  nini  ambacho  ako  nacho.   Na  pia  nguvu  zake  kwa  wakati  huu  ziweze

kukatiwa  ndio  Parliament  iweze  ku-control  powers  na  mambo  mengi  ambayo  yanastahili.   Kwa  hivyo  hayo  ndio  ambayo

ningependekeza.  

Com. Riungu Raiji: Asante jiandikishe.  Ernest Tanui, ambaye atafuatwa na Elija nafikiri ni Jeseureng.

Ernest Tanui: Jina langu ni Ernest  Tanui.  Natoka  sehemu ya Olare.   Nawasalamia wanachama na Macommissioner na watu

ambao wamewezakufika hapa siku ya leo.   Ningependa kutoa Katiba yangu, kwanza napenda kushukuru serikali kwa sababu

imetupatia hii nafasi ya kuja kusema siku ya leo.   Jambo langu la kwanza ningesema ni kuhusu Katiba.   Katiba,  tunajua iko na

mambo mengi, na ile serikali tunataka ambayo inakuja sasa,  ni serikali ya majimbo.  Ili mtu achungiwe vitu zake vizuri.  Katika

hiyo serikali viongozi, President au waziri mkuu asipitishe miaka kumi.  Wakati wake awe na mamlaka kamili ya kutunza nchi.  

Tukikuja kwa upande wa kilimo, tunataka  serikali  hiyo  iangalie  kwa  wakulima  kwa  njia  nzuri.   Kwanza  mambo  hii  ya  soko

huru, ilifanywa na hatukujulishwa, ingawa  inasemekana  soko  huru  hatukukuja  kuulizwa  kama  siku  ya  leo  ambayo  tumekuwa

hapa.  Soko huru, tupewe tena irudishwe nyuma kwa sababu,  watu walifanya wakiwa na nia.  Soko  huru iangaliwe.  Tunataka

soko huru ambayo tunasimamia wenyewe, kama vitu iko ndani, tuuze hiyo mpaka iishe  lakini  sikuleta  vitu  vingine  kama  kuna

ingine ndani.  

Tukikuja kwa upande  wa  hosipitali,  tunataka  serikali  isimamie  hosipitali  kwa  njia  nzuri  ili  watu  wote  waweze  kufaidika  kwa

sababu watu wote hawana pesa.  Serikali isimamie na ione dawa iko.  Kuhusu mashule, serikali kwa shule, tupewe masomo ya

bure mpaka darasa la nane.  Na pia university iwe masomo ya bure kama zamani.  Secondary tulipe na tuwe na kiwango fulani,

tugawe na serikali.  

Tukikuja  kwa  mashamba,  tupewe  Title  Deed  ya  kumiliki  shamba  maisha,  kwa  sababu  hizo  Title  zingine  labda  itakuwa

temporary ya miaka thelathini au miaka mia moja, iwe kitu ya mtu ya maisha. Kuhusu wafanyikazi, ni kwanzia President  mpaka

mtu yule wa mwisho kabisa na tunataka kama pesa inaongezwa, kila mtu aongezewe.  Sio wengine wajiongeze kama Wabunge

wanaenda kujiongezea pesa huko na watu wengine wanaumia.  Pia katika sheria ya Kenya ile itakuja ilinde kila mtu.  Isiwe na

mapendeleo.   Kuhusu vitu ya serikali ya public kama area  ya hosipitali,  serikali iangalie  hiyo  vitu  isinyakuliwe  na  watu.   Hata

barabara, unakuta watu wamesongesha hata watu wanakosa pahali ya kupita.   Serikali isimamie.  Iko vitu zingine kama forest,

serikali  isimamie  watu  wasikate  miti  ovyo  ovyo,  na  waangalie  kabisa  kwamba  hivyo  vitu  vimetunzwa,  vitu  ya  public  serikali
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iangalie watu wasinyakue.  Asanteni kwa hayo machache.

Com. Riungu Raiji: Asante sana Bwana Tanui.  Elija Jeseureng.  Utafuatwa na William Kiptum.

Elija  Jeseureng:  Kwa  majina  ni  Elija  Jeseureng.   Kutoka  katika  sehemu  za  Kapkeno.   Mimi  napendelea  tuwe  na  serikali

ambayo inaweza kutunza mali ya  watu,  na  njia  ya  kutunza  mali  hii  ya  watu,  tuwe  na  serikali  ambayo  ni  serikali  ambayo  iko

karibu  na  watu,  kwa  hivyo  serikali  yenyewe  iwe  ni  serikali  ya  majimbo.   Rais  awe  na  uwezo  kamili  na  pia  katika  sehemu

ambazo  zinajulikana  sana  sana  kama  ni  mikoa  ionekana  sasa  kama  ni  jimbo  na  kama  mali  ambayo  iko  sehemu  hiyo  iweze

kufanya kazi katika sehemu hiyo.  Asante. Jambo lingine, tuwe na sheria ambayo inaweza kulinda watu wote.   Kwa mfano kwa

sasa unaweza kuona mtu kama ameiba milioni ya pesa  na anaweza kufungwa kitu kama miezi sita ao anapewa bond.   Na  mtu

akiiba  ngombe  anafungwa  miaka  kumi  na  nne,  au  akiiba  kuku  anafungwa  miaka  saba.   Kwa  hivyo  tuwe  na  sheria  ambayo

inaweza kutunza mtu na kuleta mambo sawa kabisa isiwe ikifinya watu wengine.  

Jambo lingine, ni mambo ya polisi.  Polisi wanaangaisha watu sana.   Hata ukienda kuwapigia ripoti kwamba kuna jambo fulani

ambalo limetokea, kwa mfano hata kama mtu amejinyonga, wanakuambia utoe pesa, kwa nini alijinyonga, kwa hivyo unahojiwa

na kukazwa kabisa.   Kwa hivyo mwananchi hawezi kupewa uhuru kabisa hata ya kutoa maoni.   Jambo  lingine  ni  mambo  ya

uhuru wa kuabudu.  

Tuwe na uhuru wa kuabudu hasaa mfano sisi wengine tunaabudu katika siku ya Jumamosi, na tunakuta wale ambao ni wafanya

kazi wa serikali  ambao  ni  washiriki  wa  Seventh  Day  Adventist,  huwa  wananyanyaswa  sana.   Mfano  hata  juzi  tulipata  D.O.

mmoja ambaye alifutwa kazi, anaambiwa amefutwa kazi kwa sababu ya kukataa  kuenda kusoma hotuba ya Rais.   Kwa hivyo

tupewe  uhuru  wa  kuabudu  kamili.   Na  hata  pia  kwa  wanafunzi  wetu  ambao  wanasoma  katika  mashule  zingine,  huwa

wananyanyaswa  na  wanapewa  mtihani  siku  ya  jumamosi  na  wakati  mwingine  wanafukuzwa  shuleni  wanaambiwa  kwamba

sponsor wa shule hii ni wa kanisa fulani. Kwa hivyo sisi tupewe uhuru kamili wa kuabudu na upande wa mashamba, sisi tupewe

Ma-title Deed mara moja na kama mtu ako na shamba kubwa kiasi fulani, iwe ni mali yake kabisa.  Asinyanyaswe, asiambiwe

kwamba kwanini utumii hata sehemu zingine.  Sababu tunajua kwamba mashamba sisi tutarithi.  Kwa hivyo nafikiri ni hayo tu.

Com.  Riungu  Raiji:  Asante  sana  Elija  jiandikishe.   William  Kiptum.  Kama  Kiptum  hayuko,  John  Kibenei  okey  ambaye

atafuatwa na Biwott James.

John Kibenei:  Asante sana  Commissioners.   Yangu  si  mengi  mimi ninaitwa  John  Kibenei,  mkaaji  wa  Burnt  Forest.   Neno

langu nitazungumza kuhusu Parliament.  Kwa kweli tuko na Parliament,  miaka tano,  je  inatufaidi nini?  Kwa hivyo mheshimiwa

langu ninataka kusema ni hii, mambo ya Parliament urekebishwe sana.  Mimi ndio mwananchi ninachagua Mbunge, akifika huko

tunaonana na yeye wakati wa kura.  Na mwisho wakati anataka election zenu.  Kwa hivyo tupewe uwezo wa kuweza ku vote

kura ya kutokuwa na amani na tuelewe kwa Parliament.  Neno lingine kuhusu Parliament,  Mbunge  tunaambiwa  “young  turks”
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watashika serikali, ndio Mbunge, ikiwa mwaka moja au mwaka tano wanataka kujiongezea pesa mara mbili, na mwananchi wa

kawaida mshahara wake  ni  shilingi  mia  mbili,  je  nilichagua  kweli  yeye  anikumbuke?  Ama  nilimchagua  aende  aangalie  tumbo

yake?  Hilo ndilo neno langu.  Kwa hivyo, mambo ya mshahara wa Parliament ama mshahara wa Wabunge,  kutoka juu mpaka

mwisho, kwa sababu mimi mwananchi ndio nilimchagua, nipewe uwezo, ruhusa ya kupiga kura ya kuongezewa mshahara,  ndio

nijue kweli mimi nilichagua yeye ama sikuchagua yeye.  

Neno  lingine  nataka  kuongeza,  ni  wafanyikazi  wa  serikali,  Commissioner,  wafanyikazi  wa  serikali  wako  na  shida  sana,

especially wakati  huu watu wanakwenda sana kwa ugonjwa huu unaitwa AIDs.   Nakwambia pesa  yao kama  watu  mia  moja

wanaweza  kufa  Kenya,  wafanyakazi  wa  serikali,  watu  watano  wanaweza  kula  mshahara  au  pesa  zile  wangelipa  hao  watu.

Zaidi ya 95 wengine wanakwenda bila kuona hiyo pesa, ibadilishwe Katiba ya mpango wa pesa mtu kama amekufa alipwe next

of  keen  kama  ni  wazazi  wake,  kama  ni  bibi  yake,  na  walipwe  haraka.   Wengine  wanalipwa  baada  ya  miaka  kumi  ishirini,

watoto wamekosa kusoma wameanza kuzunguka wamekuwa mabiba,  na pesa  iko kwa serikali.   Kwa nini hiyo pesa  isitolewe

asaidie watoto  wao  na  mwenyewe  ameenda?   Hiyo  ndio  msemo  wangu  ambao  mimi ninalia.   Tunasema  mambo  ya  Katiba

hatujui  kwa  nini  tumeletewa  Katiba  wakati  huu,  baada  ya  tangu  1963  hatujaulizwa.  Tujiulize  hapo.  Nafikiri  sina  mengi

nimemaliza.  Nafikiri yangu ni hayo tu. Mheshimiwa asante sana

Com. Riungu Raiji: Asante.  Hizo point zako tumezipokea vyema. Jiandikishe hapo. Tulisema Biwott James. Halafu atafuatwa

na Abraham Kiptanui.

Biwott James:  Kwa majina kamili ni Biwott James.  Okey maoni yangu ni yafuatayo.  Ningependa tu kuwe na Katiba yenye

utangulizi, na huo utangulizi ueleze mwelekeo ya kwamba, Katiba yetu itakuwa na umuhimu wa kufanya economy yetu kuwa na

prosperity, halafu ieleze pia falsafa ya taifa ikiwa inaonyeshwa mwelekeo ambao uko katika National Anthem.  Kwa upande wa

ukuu wa Katiba.  Katika ibadilishwe na asilimia sabini na tano badala  ya ule tulionao wa sitini na tano.   Upande wa uraia,  mtu

yeyote ambaye anazaliwa nchini ama nje ya nchi na mtu ambaye ni Mkenya,  awe raia kamili.  Na  ningependa  Katiba  iruhusu

tuwe na uraia wa nchi mbili. 

Ulinzi wa taifa; viombo vya usalama kama vile  majeshi  na  matawi  yake,  polisi,  askari  jela  na  kathalika,  yaundwe  na  Katiba.

Halafu katiba iruhusu uwezo kipekee katika hali za hatari kama vile vita, majanga ya kitaifa, maasi na kukosekana kabisa kwa

usalama wa uma.  Na ambaye atakuwa na huo uwezo iwe ni Bunge. 

Kwa  viama  vya  kisiasa,  ningependekeza  kuwa  tuwe  na  vyama  vitatu  vikuu  vya  kisiasa.   Na  shughuli  za  vyama  vya  kisiasa

vijigharamie zenyewe.  Muundo wa serikali;  ningependa tufuate muundo wa mseto ambapo mamlaka ya  nchi  yamegawanywa

baina ya Rais na waziri mkuu.  Na huo uwezo ugawanywe sawasawa baina ya waziri mkuu na Rais.  Kwenye mamlaka za nchi;

Katiba ifafanue masharti ya kutimishwa na wagombeo wa kiti cha Rais.  Ningependa mwenye anagombea kiti cha Urais awe ni

degree holder.  Halafu vipindi viwe viwili vya miaka mitano mitano.  Halafu kunakuanga na act mingi ambazo zinasema, “shall be
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appointed  by  the  President”,  anything  like  presidential  appointee  ipotee,  na  badala  yake  ikuwe  replaced  na  Bunge,  Bunge

itakuwa ikichagua anything.  

Ningependa kwa upande wa mahakama, tuwe na mahakama ya Katiba na maafisa wa mahakama wateuliwe wakiwa na elimu

ambayo ni ya hali ya juu.  Kwa upande wa serikali za mitaa, mea na mwenyekiti wa baraza,  wachaguliwe moja kwa moja na

wananchi.  Halafu vipindi vya miaka miwili kwa mea na mwenyekiti wa baraza vinatosha.  

Katika muundo wa utaratibu  wa  uchaguzi.   Ningependa  tuchague  Rais  moja  kwa  moja  na  uchaguzi  wa  Bunge  na  wa  Urais

ufanywe wote kwa wakati mmoja.  Halafu tarehe ya uchaguzi, ingependekezwa itajwe kwa Katiba, ndio tusiwe na wasiwasi wa

kutojua ni wakati upi uchaguzi unafanywa, ifafanuliwe kabisa kwa wenye Katiba.   Na  Commissioner wa uteuzi, uchaguliwe na

Bunge yenyewe kufuatana na elimu yao.  Kwa upande wa afya ya ardhi na mali, ningependekeza dollar iwe ya mwisho kumiliki.

  Wakati ardhi inaeza kutolewa kutoka kwa mtu, wakati hiyo ardhi inaweza kutumika kwa manufaa ya taifa nzima.  

Uridhi na upokezenaji wa uwezo; wakati  anayepasa kuwa na mamlaka ya nchi wakati  wa uchaguzi wa Rais,  awe ni mkuu wa

sheria.  Na Rais aliyechaguliwa aanze kazi yake baada ya mwezi moja kutangazwa kuwa mshindi.  Katiba iweke masharti kwa

manufaa ya Rais anayeondoka kwa upande wa usalama, alindwe baada  ya ku-retire,  na  maslahi  yake  pia  yatimizwe.   Lakini

ikingabidi ya mashtaka ikiwa alifanya ufisadi ama chochote hiyo iondolewe asiwe na kinga yoyote kwa mashtaka.  Ni hayo tu.

Com. Riungu Raiji: Asante sana Bwana James Biwott.  Sasa Bwana Abraham Kiptanui karibu.  

Abraham  Kiptanui:  Mr.  Chairman  wa  Commission  na  Commissioners  wote  ladies  and  gentlemen  mimi nina  memorandum

yangu kwa hivyo, kwa sababu ni mrefu nita touch on the main points only.

Interjection (Com. Riungu Raiji): Please say your name.

Abraham Kiptanui: My name is Abraham Kiptanui.   I  am a resident of Eldoret  East.   Mr.  Chairman, Constitution  is  a  very

important document,  and Kenyans need a Constitution that will protect  all Kenyans,  young and old,  rich and poor,  whether  I

come  from  a  large  tribe  or  minority,  the  Constitution  should  actually  protect  everybody  in  the  country.   Constitution  is  a

document that must enhance peace  and stability and facilitate co-existence of all tribes in Kenya  without  any  exception.   The

days of exploitation and marginalisation are  long gone.   Our objective now is to build a  united  nation  of  Kenya.   In  order  to

achieve this, we should have a federal  system of government which will allow any Kenyan to own property  and live anywhere

within the republic.  The idea of anybody being told to go back to his original place, should not arise at all.  

One  other  thing  which  is  very  important  here  is  that  we  must  all  fight  against  tribalism,  because  we  know  tribalism  is  a  big

disease in this country.  Mr. Chairman our structure of the government should have a President who is elected direct  and a Vice
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President who is a running mate.  Vice President will not have powers,  he will only be deputizing the President.   The President

should have full powers and he should be the Commander-in-Chief of the Armed Forces.   We should also have the position of

a Prime Minister, and under the Prime Minister,  we should have two deputy Prime Ministers.   One in charge of foreign affairs

and defense, and the other one should be in charge of finance and government enterprises.  We should also have the position of

a Chief Secretary.  

When we come to the Legislator, we should have a Senate, whereby qualified elders should be sitting in the Senate  so that they

can moderate the affairs of National Assembly.  Since we have said that we need a federal  system, we must have a Provincial

Assembly.  The head of the Provincial Assembly should be a governor who is elected by the people.  Similarly, we should have

a District Assembly and as  we go down we have a Locational Assembly and then the elders  from the various  divisions.   We

should have a Judicial system which is headed by the Minister for justice.   Chief Justice will be  appointed by the President  out

of three people who have been recommended and vetted by Parliament.  

Foreign Affairs, we should have international foreign policy, where we can determine,  we should have a registry of our foreign

policy where anybody or any Kenyan should be able to check and confirm what is our foreign policy.  The land rights should be

enshrined in the Constitution, everybody should own property which is protected by the Constitution, if it is land, you must have

a Title which will not be  taken away by anybody.   We should also realize that our forests  are  very important.   This should be

moderated and protected by the community wherever they maybe so that we don’t bring about deserts in our own country.  

There should be a position of Ombudsman who  will  actually  be  in  charge  of  all  the  complaints  from  individual  people.   The

transfer of  powers  to  the  incoming  President  after  elections,  we  should  have  a  transition  period  of  three  months,  where  the

outgoing President will be able to hand over properly to the incoming President,  while actually advising on the various policies,

our relations with other countries.   We should have a position of Auditor General which should be a term of five years  with a

possibility of being renewed not exceeding ten years.  

Similarly, the position of Attorney General should be a period of five years  with the possibility of being extended to ten years.

The retiring President should enjoy the privileges that he has had in office and with all the facilities that he has.   We know that a

President who has been in leadership, will not divorce himself from leadership in a country.   So,  he will be  bound to represent

the country in various capacities outside out country.  While talking about the President, section 14 of the Constitution, says that

the  President  will  not  be  prosecuted  while  in  office.  This  should  apply  when  he  has  retired  as  well  because  the  current

Constitution is quiet about  the retired President.   So,  he should be protected,  but  in  our  new  Constitution,  there  should  be  a

possibility  of  impeaching  the  President  when  he  violates  certain  fundamental  rights  of  his  people,  so  that  we  don’t  have

oppression of the ordinary citizen.  

We have also the children’s rights.  The children’s rights should be maintained according to the act  that is already laid out.   So
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Mr.  Chairman  I  will  present  my memorandum,  I  have  just  touched  very  few  points,  because  if  I  were  to  go  through  the

memorandum  it  has  got  a  lot  of  details  which  I  think  may  not  be  necessary  for  this  forum.   So  thank  you  very  much  Mr.

Chairman.

Com. Riungu Raiji:  Just a minute Mr.  Kiptanui and thank you very much for your very well authored memorandum.  I may

want  to  draw  on  your  experience  on  one  issue,  that  has  been  raised  here  and  there  even  in  this  morning.   You  have

recommended the impeachment of the President but as you may have heard there are also questions regarding MPs,  should we

impeach them or recall them if they for some misconduct as we said if they abandoned the constituency or should we restrict  the

impeachment only to the President?

Abraham Kiptanui: It is true that some Members of Parliament forget to serve their constituency. As somebody says,  is that

you will see  them during  the  elections  when  they  are  coming  round  to  request  for  votes,  but  if  they  disappear  until  the  next

election, there is some machinery that they should not be  voted in, in the next election.  But I think  there  should  be  clause  to

allow the members of the constituency, to actually pass  a vote of no confidence in the MP,  so that actually the MP should not

deter  the  people  from  progress.  The  MP  of  an  area  should  actually  provide  leadership  within  a  constituency.   But  if  he

abandons his people, there should be a clause.  For certain people, there should be an allowance,  for certain number of people

within the constituency, if they sign a memorandum saying that we have no confidence in our MP,  he should be relieved of his

duties. Thank you very much Mr. Chairman.

Com. Riungu Raiji:  I think there is another question, another Commissioner wants to draw on your experience.  

Com. Salome Muigai: Thank you very much Mr. Kiptanui.  I would also add my appreciation of the comprehensive nature of

your memorandum.  My question is on the same, you have talked about  the fact that the present  Constitution section 14 says

that, the President cannot be prosecuted while in the office, and you would like us in the next one to add that even when he is

out of the office, yet you have also said that in the new Constitution we should  be  able  to  impeach  the  President  if  need  be.

That section then cannot co-exist with an impeachable President  while in the office, and protection when he is out of the office

or just share with me a clarification on that part.  

Abraham Kiptanui: Well, Mr.  Chairman  I  think  in  the  same  way  that  an  MP  may  fail  to  serve  people,  the  President  may

become oppressive while in office, so there should be a clause where the Constitution or he violates the very same Constitution,

because the President is supposed to protect the Constitution.  If he does  not protect  that Constitution which governs the lives

of many people  of his country,  there should be a clause to impeach that President  with two thirds majority of the people  who

have elected him.  So that actually the people  are  not oppressed.   The people  should have a method of redress  and that is by

impeaching the President if two thirds of the electorates can pass that resolution.  I hope I have answered your question.
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Com. Ratanya:  Mr. Kiptanui there is another point I would like you maybe to clarify, it could be in your  memorandum,  but

just try  to  clarify  this  one,  it  is  about  Prime  Minister  and  Chief  Secretary.   You  have  proposed  that  we  should  have  Prime

Minister and Chief Secretary, can you please give us what you propose to be the mode of appointment of this two officers.  

Abraham Kiptanui: The Prime Minister will be  appointed by the President  and equally the Chief Secretary  will be  appointed

by  the  President.  Because  as  I  said  before  the  President  must  have  full  powers,  to  appoint  Ministers  and  also  the  Prime

Minister.   Similarly,  he  should  be  able  to  appoint  the  Chief  Justice  and  the  Attorney  General.   What  I  have  said  in  my

memorandum  is  that  the  Attorney  General  will  not  be  attending  Parliament.   It  will  be  the  minister  of  justice  who  will  be

attending Parliament and answering questions, because Attorney General is a civil servant.   So  we should have a political head

who will be answering questions in Parliament.  The office of the Chief Secretary, should be the head of public service,  and that

should be appointed by the President.  Thank you very much Mr. Chairman.

Com. Riungu Raiji:   Thank  you  very  much  for  both  your  memorandum  and  those  very  good  answers.   You  could  kindly

register and hand over your copy of memorandum to our programme officer.   Our next  speaker  atakuwa  Councillor  Zakayo

Chepkong’a. yuko. Karibu Bwana Councillor.

Cllr. Zakayo Chepkong’a: Asante sana Bwana Chairman  na  wasikilizaji.   Mimi  ni  Councillor  Zakayo  Chepkong’a  kutoka

Ainakwa division, Ainapa location. Yangu ni mambo ya Matitle Deeds  ambayo sisi tutaenda huko Nairobi  kutafuta.   Tunataka

Title Deeds  zikuje district  mahali ambayo ni karibu na wananchi.   Ya pili, tunataka mali hii ya forests,  karibu inakuwa  mali  ya

County Council.  Iwe County Council inatawalwa inachungwa kama policies ambayo iko karibu.   Kama County Council,  mtu

ukitaka mambo kwa forest  iulize County Council.   Na  ninataka  mambo  ya  pesa  za  barabara,  ikuje  katika  district,  ili  district

iweze kugawa pesa  zake na kufanya barabara  ambayo iko karibu.   Na  tunataka tena watu wenyewe ambao wako na desturi

yao, iheshimiwe, hatutaki watu wengine wakuje kuleta desturi  yao,  halafu kusema desturi  ya watu wengine iwezi kuendelea na

kufunga ile ya watu wengine.  Nataka watu wenyewe wawe na desturi yao iheshimiwe.  

Nataka  mambo  ya  mashamba,  mtu  kama  yuko  na  shamba  lake  tunataka  mtu  atawale  shamba  lake,  afanyie  kazi  bila  mtu

kusema ya kwamba anatakikana kufanyia hivi.  Nataka  mtu mwenyewe apangie kazi shamba lake,  na kutawala shamba lake.

Kazi ya Parliament,  tunataka Mbunge wa Parliament,  Mbunge yule  ambaye  awezi  kutekeleza  mambo  ya  wananchi,  tunataka

uwezo utoke kwa wananchi, kama yeye ameenda hawezi kufanya development yoyote,  kuwe ruhusa ya wananchi,  ya kusema

ya kwamba kama wananchi wamefikia zaidi ya nusu, basi  yeye atolewe achaguliwe mwingine  ambaye  anaweza  kusaidia  hiyo

constituency.  Kwa sababu yeye anaenda  kukula  pesa  peke  yake  na  wewe  awezi  kusaidia  wananchi  wake,  ambao  alikuwa

anaenda kusema.  Tunataka term ya Mbunge kama akienda Parliament,  aende mara ya kwanza na mara ya pili, akienda mara

ya pili, yeye amalize kazi yake hapo hatutaki yeye arudi mara ya tatu.  Rais akichaguliwa aende Bunge mara mbili, mara ya tatu

yeye amalize mambo yake.  
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Mambo ya County Council ipewe uwezo na serikali ipatiwe pesa ambazo anatengenezea barabara za ndani ndani.  Ya kusaidia

wananchi.  Ipatiwe sehemu ingine katika pesa za serikali ili iweze kuwatengenezea watu mabarabara  ndani ndani.  Tena County

Council ipewe uwezo wa kuwa watu ambao ni wa kuangalia wananchi wake na serikali igawie pesa  sehemu ingine ili wenyewe

wawe na uwezo, wa kusaidia wananchi kwa sababu ni karibu na wananchi.  Basi hiyo ndio inatakikana iwe namna hiyo.  Yangu

imekuwa hivyo.

Com. Riungu Raiji:  Tafadhali Commissioner ako na kitu labda anataka labda umujibu.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana Diwani, mimi nina maswali mawili kwako,  kwanza umetueleza misitu iletwe  kwa

County Council, pali pengi penye tumeenda wananchi wametueleza shida zao,  na madiwani kujigawia mali ya uma hata misitu.

Kwa hivyo tukileta kwa misitu kwa County Council, tutailinda vipi hata County Council na madiwani wenyewe wakuwe ni watu

wa  kuichunga  sio  wa  kuitumia  vibaya  vile  wananchi  wana  hofu,  hilo  ni  swali  langu  la  kwanza.   Swali  la  pili  ni  kuhusu  vile

umesema eti mtu akiwa na shamba lake,  akubaliwe atumie vile angetaka,  mimi ningetaka unifafanulie, je  kukiwa kumepita mto,

na vitu kama hivyo kwenye shamba hilo la mtu binafsi, ungetaka tutumieje ili  uhuru  wa  kutumia  shamba  vile  mtu  anavyotaka,

lakini pia kuwa na responsibility, kuwa na jukumu kwa watu wengine walio karibu na yeye na majirani yake?

Cllr. Zakayo Chepkong’a: Kazi ya, mimi ninasema ya kwanza forest inatakikana ichungwe kama iko sales ambayo analipwa,

alipwe County Council iliachungwe tu, si kugawa.   Shamba la mwenyewe tunasema ya kwamba,  yeye  kuwa  na  shamba  lake

lakini  achunge  sheria  asiingie  kufanya  mali  ambayo  haitakikani  kuharibiwa  ama  mtoni,  yeye  achunge  mambo  ya  agriculture

akisema ya kwamba asipite kiasi hii kwa mtoni, au asipite kiasi hii kwa sehemu yote ambayo haitakikani, yeye lazima kwa hivyo

aiheshimu.

Com. Riungu Raiji: Councillor tafadhali ujiandikishe.  Stephen Karanja, ambaye atafuatwa na Isaac  Kotut.  Stephen Karanja,

ni wewe, hayuko? Kama hayuko sasa ni Isaac Kotut, ni wewe Isaac? Utapelekewa hicho chombo.

Isaac  Kotut:  Basi  asante  sana  Commissioners  wetu  pamoja  na  wananchi  wote,  ningependa  kusema  ya  kwamba  sisi  watu

walemavu, sisi ni watu ambao tumewachwa kwa vitu mingi sana.   Hata ile Katiba ya kwanza,  iko silent sana  kwa  mambo  ya

watu  walemavu.   Kwa  hivyo  ningependa  kusema  ya  kwamba  education  kwa  watu  ambao  ni  walemavu  ama  watoto  wao,

tungependa iwe free, pamoja na medical should be free.  Kwa hivyo education should be free from Primary mpaka University.

That is for a person with disability, or a child with disability.  

With medical,  mahosipitali yamekuwa very expensive and we people  with disabilities tuko na shida,  ya kwamba shida  yetu  ni

hatuna pesa.   Kwa hivyo  tunataka  matibabu  ya  bure  katika  mahosipitali  yetu.   Tena  tunahitaji  employment,  katika  nchi  yetu

tunataka  10%  kwa  wale  ambao  wamesoma  na  wale  ambao  wamekuwa  trained.   Tunataka  watu  disabled  wapewe  nafasi

kufanyakazi katika maidara mbali mbali kama ya serikali ama private sectors.   Tunataka Katiba izuie mambo ya retrenchment
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kwa watu ambao wako na disability.  They should not be  retrenched.   They should be the last ones  to  be  retrenched.   Kwa

hivyo hiyo isimame namna hiyo unless he or she cannot discharge his/her duties.  

Basi kitu ingine ni representation kwa Parliament.   Watu ambao ni walemavu, unaona ya kwamba hawana representation kwa

Parliament, our Commissioners you might see  that  wale  ambao  wametoa  pendekezo  zao  hapa  hawajasema  kitu  kuhusu  mtu

ambaye ni mlemavu.  Kwa hivyo tunataka representation in Parliament, representation in local authorities. Pia allocation of Trust

Land ama shamba ya serikali, unaona ya kwamba saa zile tunaenda kuomba kwa D.C. wanakusikiza lakini hawawezi kukupatia

shamba.  Anaona kweli hata kama anajua mahali unatoka hawezi kukusaidia wewe.  Lakini hii corruption imekuja na imeharibu

nchi yetu, such that people  with disabilities cannot be  seen,  na sisi tunataka protection from the Constitution  to  see  that  yaani

tunaishi, tunatambulikana na hata kupewa kitu ambacho kinapeanwa,  kama saa  zile  serikali  imesema  ya  kwamba  wanapeana

forest, they have to allocate for us something to be given to us.  

Kitu inginne ni kwamba,  kuhusu President,  I am sorry nitachanganya, kuhusu President  tunataka aende term mbili peke  yake.

Na hiyo term akiwa huko, he should not be  above the law na tena,  he should be impeached kama vile Mr.  Kiptanui amesema

kwa Parliament.   Na  ile appointments ambayo President  anafanya,  kwa  mambo  ya  MPs,  should  ractified  by  the  Parliament,

which I am saying that the Parliament should be given powers.   Once the President  appoints  an MP say for  company  Fulani,

should  be  ractified  by  Parliament.   Nasema  tena  kuhusu  Wabunge  wetu,  ya  kwamba  lazima  wawe  wamesoma  vizuri.

Otherwise hatutaki MPs wanaenda kulala  kwa  Parliament  badala  ya  kuunga  vitu  na  kutengeneza  vitu  ambavyo  vinatakikana

kwa Parliament, anaenda kulala na hata ahudhurii Bunge, tunataka mtu serious, ingawa sisi ni electorates tunawachagua hao. 

Lakini  wananchi  ninaamini  ya  kwamba  we  are  enlightened  na  tutafanya  kitu  safari  hii.   kwa  hivyo  ninataka  organs  ya  State

ambayo ni Executive, Judiciary na Legislature, ya kwamba wawe na powers zao, na isikuwe na muingiliano.  Hatutaki President

kuingilia  mambo  ya  Judiciary  ama  Parliament,  ama  Parliament  kuingilia  mambo  ya  Judiciary.   He  should  be  helped  to  find

powers and should be straight.  Wacha Katiba iwe sawa sawa na kama mtu atafunja awekwe ndani.  Tena ningependa kusema

kuhusu  buildings,  architectures  saa  zile  wanajenga  buildings,  they  should  consider  our  problems.   We  people  with  disability

tunahitaji assistance to buildings, assistance to even to buses,  public  transport  kwa  sababu  tuko  na  shida  ya  kupanda  buses,

tuko na shida ya kwenda ma buildings ambayo hakuna malifts.  Kwa hivyo tunataka hiyo ihusishwe katika Katiba yetu.  

Halafu powers ya chiefs ambazo zina-terrorize watu, tunataka powers zao ziwe reduced kwasababu ninaona ya kwamba wako

na so much powers ambazo wanatumia ku-terrorize watu katika vijijini.  Na  school sponsors  na makanisa,  makanisa should be

protected  also  because  unaona  ya  kwamba  hatutaki  kanisa  lingine  liingilie  maslahi  ya  kanisa  lile  lingine,  pamoja  na  huru  wa

kuabudu  should  be  there  na  hiyo  imekuwa  kila  wakati  na  tunashukuru.   Na  tunataka  tena  pia  watu  ambao  ni  walemavu,

tunataka tupewe taxation free kwa vifaa ambazo tunatumia kama  wheelchairs  na  magari  ambayo  tunaweza  kuleta  ambayo  ni

automatic.  
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Tuwe na tax free and even those who  are  employed,  taxes  should  be  waived  so  that  wasiumizwe  sana.   Ya  kwamba  taxes

iondolewe kwa mambo ya employment, taxes iondolewe kwa equipment.   Otherwise nashukuru sana,  ningependa kusema ya

kwamba,  kwa Constitution saa  zile wanataka kupitisha kitu ama kwa men, 70% of those elected,  Wabunge waweze  kufanya

hiyo kazi.  Hatutaki majority votes, tunataka 70% wafanye hiyo kazi ya ku-ammend the Constitution, hatutaki Constitution yetu

iwe ikipigwa kiraka kila wakati.  Tunataka tuweke Constitution yetu iwe na quality asante sana. 

Com. Riungu Raiji:  Yes, there is a question kutoka kwa Commissioner.

Com. Salome Muigai: Asante sana Bwana Kotut kwa maoni yako, nina swali moja ama mbili kwako ya ufafanulizi umesema

ungetaka representation in  Parliament,  ungetupa  numbers  or  an  idea  kwani  ulituambia  on  employment  ungetaka  ten  percent,

kwa  hivyo  ungetupa  numbers  pia  hiyo  ya  local  government  tungetaka  utueleze  kiasi  na  mwishoni,  umesema  kuwa  ungetaka

kuona Wabunge wetu wameelimishwa mpaka kiwango kipi?

Isaac  Kotut:  Asante  sana.   Ningependa  kusema  ya  kwamba  tunahitaji  10%  kwa  representation  ya  Parliament.   Tunataka

Wabunge wetu kama imekuwa chini sana iwe form four.  

Com. Salome Muigai: Na local government bado.

Isaac Kotut: Pia ni 10%.

Com. Salome Muigai: Okey, ningetaka kukuuliza swali moja,  nimeona walemavu wengi hapa ni wanaume.  Hii 10% itaenda

kwa walemavu wanaume ama kuna walemavu wa kike pia.  

Isaac  Kotut:  Okey,  gender  has  to  be  followed,  tunataka  wale  wa  kike  ambao  wameelimika,  na  wale  wanaume  ambao

wameelimika pia.   Hatutaki mtu apelekwe tu huko kwa sababu anajulikana na mtu.  Bali awe ni  yule  amesoma,  both  women

and men.

Com. Riungu Raiji:  Okey asante sana.   Ngoja  atakuja  huko utaenda umuandike huko.   Sasa  tungetaka  kurukia  list  kidogo

tumtafute  mlemavu  mwingine.   Wewe,  na  yule  angetaka  kuzungumza?   Utapatiwa  chombo  hicho  ukiwa  hapo  tu.   Tafadhali

tuambie jina lako. 

Bernard  Mutai:  Majina  yangu  ninaitwa  Bernard  Mutai,  mimi  ni  kinara  wa  walemavu  katika  Uasin  Gishu  District  na

mtaniruhusu  tu  nisome  kwa  haraka  yale,  kwa  sababu  mimi ndio  niko  na  memoranda,  ningeomba  sana  niweze  kusoma  kwa

sababu  yale  ambao  nitasoma,  inataka  hata  wananchi  waweze  kusikia  kwa  sababu  kama  kutakua  na  mambo  ambayo

yanatakikana yarekebishwe, wananchi waanziwe kwanza kabla hata sheria ijapitishwa kule juu.  
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Nitasoma kwa lugha ya kimombo.  We the people with disability from Uasin Gishu rend fathers people with PWD, are  involved

knowledge  of  our  rights  as  citizens  of  Kenya  and  therefore,  wish  to  alight  the  following  as  obstacles  towards  attaining  and

enjoying our status as citizens of Kenya.   We have been side lined and excluded from participation in various levels, organs of

decision  making  such  as  Presidential  Commissions,  District  Development  Committee,  that  has,  that  we  have  faced

discrimination and mistreatment at the family level often ignored or given second priority in relation to other able members of the

family.  

That we have faced discrimination at  the hands of potential  employers,  that we have been denied opportunity to exercise  and

exploit our talents and our potential.   That we have been relegated in terms of employment to be  fit from artisan positions and

not  in  world  white  collar  jobs.   We  have  been  discriminated  against,  in  terms  of  grading  training  centers  for  people  with

disabilities.  That we have been denied access  to driving courses  and licenses,  especially our yearly impaired colleagues.   That

we are being seen by the society as  lacking the ability to exercise our sexuality.  That our daughters,  and sisters  with disability

are  denied  proper  free  and  post  maternal  care.   That  we  have  been  denied  access  to  the  following.   Political  positions,

education,  economic opportunities,  access  to finance or  related  facilities.   Better  health  services,  legal  representations,  public

utilities, buildings, roads, sports centers, and ownership of property.  

In view of the above and in exercising our rights as  citizens of Kenya,  and recognition of importance of the review process,  in

the  case  to  change  the  future  and  destiny  of  our  beloved  country  in  solidarity  with  other  Kenyans.   We  the  people  with

disability, do hereby make the following recommendation to the Constitution of Kenya Review Commission.  The Constitution

of  Kenya  should  have  preamble  based  on  the  following;  history  of  our  independent  struggle,  our  vision  and  objectives,

recognition or our 42 tribes and Kenyans of all races portray supremacy of the people  of Kenya,  National Anthem and Courts

of Arms.  

Executive; the power  of the President  should be reduced.  The President  should not be  above the law, incase of any abuse of

powers,  he  should  be  impeached  through  Parliament.   Ministries  should  be  appointed  through  meritocracy,  considering  the

professions.  

Legislator; Parliament should be empowered to ratify all appointments for Constitutional office.  Judiciary; the Judiciary should

be free from interference by other arms of the government.   They  should  be  given  security  of  tenure.   There  should  be  legal

levels to the village courts tribunals.  

Education; education should be made free to people  with disability from Primary to University.  Free  education of children  of

people with disability from Nursery to University.  Sign  language  should  be  included  in  all  education  curriculum.   The  8-4-4

system should be reviewed to favor the people  with disabilities.  Examination time aspect  should be considered to give people
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with disability ample examination time.  

There should be special arrangement for breast feeding mothers and of least  3 months maternity leave granted to two,  includes

the  sports.   Fair  representation  in  organizations  and  Sports  Councils.  Encouragement  of  people  with  disability  to  engage  in

various sporting,  recreation and curriculum activities which they are  good in.  The  government  and  Sporting  Councils,  should

assist people with disability acquire passports and other traveling documents, wherever they are to participate in games abroad.

 All  passenger  service  vehicles  should  be  modified  and  suited  with  necessary  equipments  to  ease  boarding  by  people  with

disabilities.  People with disability should be considered for monthly social welfare cash, to meet their basic needs.   Equipments

and materials e.g. braille, wheelchairs should be free of taxations.   Architectural structures should be designed in consideration

of people with disability to ease their movement.  

Interjection  (Com. Riungu Raiji):  I  think  as  much  as  we  would  like  to  hear  that,  I  think  I  would  urge  you  to  summarize

because we are very many people  and I am sure the purpose  of such a detailed memorandum is for us to study very carefully

and implement.  I will give you one minute to wind up,  because  I see  that we have other people,  even with disability whom we

want to fill up.

Bernard Mutai:  Okey thank you.  I  am going to summarize it.   In economic and finance, funds should be availed  for  use  in

people  with  disability  projects  in  annual  budget.   Requirement  of  loans  security  should  be  relaxed  to  enable  people  with

disability acquire business loans.  

Health; free medical services in all public institutions for people with disability.  Sign language interpreters should be employed in

hospitals to assist the death.  Free medical services should be availed to the families of people  with disability.  I  am winding up

now.  We people with disability submit this memorandum in Uasin Gishu district,  on 28th  day of June,  on this first,  second and

third day of the month of July in the year of our Lord 2002,  trusting and believing that our views will be  adopted  into the new

Constitution.  Thank you.

Com.  Riungu  Raiji:  Okey,  asante  sana.   We  can  assure  you  tutaisoma  na  tutajaribu  kuitia  maanani  wakati  tunarekebisha

Katiba.   Tuko na mama mmoja ambaye hata yeye ako na disability.   Caroline  Kosgei,  we  would  want  to  hear  from  a  lady.

Caroline Kosgei yuko? 

Caroline  Kosgei:  Kwa  majina  ni  Kosgei  natoka  hapa  Kowet.   Na  sisi  kama  walemavu  sasa,  kuna  wengine  wangetutakia

elimu ya juu, lakini because  of lack of school fees wanashindwa.  Tunataka  at  least  hata  kama  mtu  anafanya  business,  kama

anaenda ku-save pesa  yake,  na unajua saa  hii kama bank iko kwa gorofa juu,  apate  kusaidiwa.   Hata  kutembea  hasaa  kwa

magari.  Wengine huwa wanashikwa hawaoni kama hawajiwezi, wanachukuwa tu at  least  kama ni normal person.   Tungetaka

sasa serikali ikumbuke sana walemavu.   Kwa  upande  wa  kina  mama  kila  wakati  unapata  mtu  unazalishwa  mtoto  nyumbani,
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unashindwa utalea na nini na mtu anakuacha baadaye, unabaki sasa na mtoto na huna njia yoyote ya kuweza kujisaidia nayo na

umebaki nyumbani.  Sasa ningeomba serikali ikumbuke sana shida hizo.  Sina mengi.  

Com. Riungu Raiji: Tuko na swali moja.

Com. Salome Muigai: Asante sana Caroline kwa maoni yako.   Juu ya hii habari  kuwa unaachwa na mtoto,  ungetaka Katiba

ifanye kitu gani? Ungetaka kupendekeza jambo lipi kwa Katiba?

Caroline Kosgei: Vile sasa umepata mtoto nyumbani, heri mwenye kukupatia mtoto akuchukue.  

Com. Riungu Raiji: Asante sana kwa hayo mapendekezo yako.  Sasa tutamuita Bwana Joseph Kerarei,  yuko? Joseph,  kama

hayuko, Mrs. Ruth Cheptoo Mwema.

Ruth Cheptoo: My names are Ruth Cheptoo Mwema.  I am representing a group by CCGD,  that is Collaborative Centre  for

Gender  and  Development,  Eldoret  East.   My  contribution  is  so  long  so  I  will  have  to  jump  from  one  point  to  another,  but

everything is put in order.   We want all Kenyans to be  equal before and under the law and no one should be above  the  law,

inclusive of the President.  Specific rights of women….

Interjection (Com. Riungu Raiji): Excuse me Ruth, just a minute I will add  you your minute, tafadhali tunaomba hawa watu

wako na mobile, wajaribu kuzima kwa sababu kuzima kwa sababu  inaingiliana  na  vile  tuna-record  kwa  machine,  hata  nyinyi

mnasikia na tunatumia codeless mic, inaingilia hizo zote.  Tafadhali kwa heshima.  

Ruth Cheptoo: We have also the specific rights of women.  The rights to security.  All persons shall have rights to national and

international visa and security, contained in a) 23 of African Charter on Human and People’s Rights.  The right to own old and

used property, commonly violated, most customary laws and practices do not allow women to hold property  and women have

infact  been  treated  as  part  of  the  property,  to  be  passed  between  fathers  and  husbands.   The  right  to  work  in  a  safe

environment, free from any interferance  and  sexual  harassment  with  special  consideration  to  their  reproductive  functions  and

many others.

Interjection (Com. Riungu Raiji): I don’t want to cut you short, but we have had very few women speaking,  I would rather

maybe pass if you could deal with some of the particular issues dealing with women.  Because we haven’t had any voice from a

woman as yet.  You take your time I would be a little generous in allocating time.

Ruth  Cheptoo:  Okey,  women  also  have  problems  they  are  the  most  affected  with  children  with  disabilities,  even  with  the

husbands with disabilities.  Women are mostly affected.  So we want the Constitution to actually look into the people  living with
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disabilities,  because  this  affects  women  so  much.   Thus  we  recommend  the  Constitution  has  been  silent  to  the  rights  and

freedom of persons living with disabilities.  Just like those of women, one out of 20 Kenyans have some form of disability, they

could have visual impairment, hearing and speech difficulties.  

Physical impairment, learning or  behavioural disabilities or  a combination of more than one disability.  As a result of  this,  they

may not perform certain tasks as quick as or in the same manner as appears in the world.   They don’t have equal opportunities

to jobs  and at  times, they do not access  the health care.   So,  we recommend the Constitution to give them the basic rights of

learning, health, property  and  security.   Women  also  look  after  the  youth,  the  youth  especially  the  young  girls  or  the  young

women are neglected with no economic resource or employment, upon completing their studies and they are  totally cut off from

decision making.  Pastoralism are also the women domain because some of them just rely on the pastoral lifestyle.  

Pastoralists find themselves a neglected community with little access to the national resources  and to decision making on issues,

that impact on their lives.  So we would like the Constitution to actually look into the pastoralists  and when it comes to political

parties, the Constitution should regulate the formation management and conduct  of political parties,  by ensuring the Affirmative

Action policy is  employed  in  the  composition  of  political  party  structures.   At  least  a  third  of  all  the  officials  of  the  political

parties must be women.  

The Constitution must ensure that party nominations to electoral seats, follows the Affirmative Action principle of at  least  a third

representation of women.  Women also recommend that political parties should be funded by public funds, why, this is, to avoid

the individual domination of political parties, on the footing that those individuals have made large contributions in other  words,

the party should not be run as private entities or private enterprises from which only the most economically able can benefit.  

The funding of political parties should be on the basis of the extent of the Parliamentary representation.  This may be considered

in view of the Provincial of the Constitution of the Republic of  South  Africa,  which  provides  at  section  236  that,  to  enhance

multiparty  democracy,  national  legislation  must  provide  for  the  funding  of  political  parties.   Participating  in  national  and

Provincial legislature on an equitable and proportional basis.  

On the side of the Electoral system process, for the President to be elected, he must receive a greater  number of the votes cast

in the Presidential elections than any other candidates for the Presidency, and must have 51% and above of the votes cast.  

Reservation  of  seats  for  specific  interest  groups.   The  existing  legislation  should  be  amended  specifically  to  provide  for  the

interest  of  the  following  groups;  youths,  women,  people  living  with  disabilities  and  minority  groups  such  as;  pastoralists

communities.  Constituencies and ward boundaries.  The current demarcation of constituencies and wards,  were unsatisfactorily

done and were done undemocratically just to suit the whims of those in power.   At some point,  one family or  one community

are answerable to two different chiefs. Electoral dates:  Presidential,  Civic  and  Parliamentary  elections,  should  be  held  on  the
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same day.  Due to our economic status at present but can be revisited in future.  

The Electoral Commission, appointment of Commissioners; Commission appointees  must be  vetted by Parliament before they

are finally appointed by the President.   The appointment of Commissioners to the Commission, should also  take  into  account

the provision of gender and representation of specific interest groups.  The Commission must have at least a third representation

of women, men and the youth.  

Security of tenure of the Commission.  In  the  recommendation  that  the  Commission  have  its  own  accounting  officer  to  curb

wanton misappropriation of funds, as  was in the case  in 1997  general elections.   It  should also have a separate  account  at  the

district  level,  to  avoid  interference  in  the  influence  of  the  electoral  activities  by  the  District  Commissioners  and  the  district

accounting  officers.   The  Electoral  Commission  should  draw  its  funds  from  the  Consolidated  Funds,  to  ensure  financial

independence.   Finally,  the  Electoral  Commission,  should  be  directly  responsible  to  Parliament,  for  their  expenditure.   The

number of the Commissioners should not be more than fifteen. 

Recommendation  for  the  Executive.   The  minimum  education  for  a  President,  to  contest  is  at  least  O-level  certificate  of

education.   A  Presidential  term  should  be  limited  to  two  five  year  terms.   Appointment  of  non-political  officials,  should  be

handled on merits and by a Commission and with vetting power  of Parliament.   In addition,  the Commission should adopt  the

Affirmative Action of at least 33% representation of women.  The basic rights of all Kenyans;  all Kenyans should be given their

basic rights and protection of the  same.   This  are  healthcare,  education,  food,  water,  shelter,  security  and  employment.  The

local government should be autonomous. 

Com. Riungu Raiji:   I am sorry we have to  cut  you  short  but  we  can  assure  you  that  we  will  study  your  memorandum  in

detail, na tulikupatia nafasi kwa sababu hatujasikia sauti ya wakina mama wengi.  Tutaruka hiyo list yetu kidogo,  tutafute akina

mana wengine, Caroline Mengich, utafuatwa na Christina Kipsang na Fedisina Muringo. Weke chombo karibu tafadhali.

Caroline Mengich:  Kwa majina ni Caroline Mengich. Nawakilisha Eldoret East.  Hapa nina maoni kuhusu, wale watu ambao

wanaoana kinyumbani.  Serikali ifanye juhudi ya kuwapa walio oana kinyumbani certificate, from Chief’s office.  Yaani wasikae

tu kwa sababu wale wanaoa kinyumbani hawana certificate.   Kwa hivyo unaona watu wanaoana kinyumbani halafu wakiweka

juhudi ili wapate  certificate from his office  ama  DC’s  office.   Kwa  uraia  tu  itabaki  vile  ilivyo.  Halafu  maneno  ya  rape,  yaani

afungwe miaka kumi ama zaidi na atoe  faini ya shilingi fifty thousand,  first warning and then second warning, atoe  one hundred

thousand.  Na  akizidi  afungwe  maisha,  defilement,  hiyo  ni  kuchafua  watoto  wachanga  afungwe  maisha.   Halafu  domestic

violence, apewe warning for three times.  Yaani vile wanaume wanawachapa wanawake,  akimchapa mara ya  kwanza  apewe

warning first, mara tatu na akiendelea, mali ya huyo mzee igawanywe yaani watengane wasikae pamoja.   Watoto  wanaozaliwa

nje ya ndoa,  children born out of marriage.  Tayari mwenye  kumzalisha  huyo  mtoto,  ni  baba  kama  amemzalisha  msichana  ni

baba,  atamlinda  huyo  mtoto  hadi  ajiweze,  yaani  akue  self  reliant  kimaisha,  either  married  or  unmarried  kama  anasoma  ama
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asomi.  

Then  inheritance,  should  be  given  a  quarter  of  property,  apewe  mahali  yake  a  quarter.   Political,  tunataka  tupewe  seats,

Nominated seats, one over three Nominated seats.  Kwa sababu sisi wamama kweli tunajua hatuna pesa  ya kufanya campaign,

hatuna nafasi ya kwenda kushughulika na wananchi.   Kwa hivyo tunataka tupewe Nominated seats  one over three.   Ministers

wafanye  kazi  vizuri  sana  kule,  wasipofanya  kazi  kwa  masaa  manane,  eight  hours  watatolewa  kule  na  hata  mshahara  yao

iongezwe na wananchi sio eti wajiongezee mshahara, ni hayo.  

Com. Riungu Raiji:  Okey,  asante  sana  jiandikishe  Caroline.   Caroline  iko  swali  kutoka  kwa  Commissioner,  tafadhali  rudi

hapo.

Com. Salome Muigai: Caroline nina maswali mawili kwako.  Asante sana kwa maoni yako.   Ya kwanza,  ni kuwa harusi zetu

ama  ndoa  zetu  za  kienyeji  ni  processed,  sio  siku  moja  eti  hii  ndio  siku  ya  arusi  kama  vile  tunavyokuja  hapa  kanisa,  father

anatushikanisha halafu hiyo habari inaisha ama kwa D.C.  Sasa hii process,  ni katika kiwango kipi,  ungetaka itolewe certificate.

 Ni siku ile ya kwanza ya watu kwenda kusema wanataka kuoa ama ni pahali gani?  Ningetaka utusaidie kwa hizo fikira. Swali

langu la pili ni juu ya kupigwa kwa kina mama kwenye familia, sasa  hii  mara  tatu  uende  ya  pili  ama  ya  tatu  ukamkuta  mama

tayari hayuko.   Ile  warning  ya  kwanza  ya  pili,  unaonaje  juu  ya  kungoja  mara  ya  tatu.   Je  mara  ya  pili  akiwa  tayari  hayuko

amesha uwawa, tutafanya nini kwa hili jambo.  Fikira zako kufikiria ni lazima ikuwe warning mara ya tatu ilikuwa nini?

Caroline  Mengich:  Mtu  na  hiyo  kuoana  ya  kinyumbani,  umesemakuwa  yaani  watu  wakishaoana,  siunajua  kule  nyumbani

wanathibitishwa  na  wazee,  kule  wanasema  sasa  hawa  ndio  washahidi  wao.   Kwa  hivyo  sasa,  ninawatetea  kuwa  ikue  na

certificate,  na hiyo certificate ni moja tu.   Ili  akishapata  hiyo  certificate,  akienda  mahali  pengine  hakuna  certificate  atapata  eti

akitaka kuoa mwingine ataambiwa hapana, certificate ni moja.  Halafu kuhusu hiyo ya wamama, yaani unaweza kuvumilia mara

ya kwanza, ya pili, halafu ya tatu, hapana hautavumilia tena.  

Com. Ratanya: Caroline nina swali lingine hapa. Umesema about the children born out of marriage, na unasema kwamba huyu

mtoto alewe na baba.   Na  msichana yule amezaa mtoto akitaka  kumlea,  maoni  yako  namna  gani,  angekatazwa  huyu  mtoto?

Ama ni baba peke yake amlee.

Caroline Mengich:  Hapana,  kama ni mwenye anajiweza,  sioni kama kuna shida.   Lakini unajua sasa  kuna wenye  wanapata

watoto na hawajiwezi  kweli.   Kwa  hivyo  labda  ninataka  msichana  wangu  aendelee  na  masomo,  nitapeana  huyo  mtoto  kwa

baba amlee ili msichana wangu aendelee na masomo.  Nasema kwa wenye hawajiwezi. Na nikiweza ni sawa. 

Com. Riungu Raiji: Okey asante sana kwa hayo maoni yako tafadhali jiandikishe.  Christina Kipsang.   Karibu mama nilisema

atafuatwa na Fedisina Muringo.  Mama Christina.  
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Christina Kipsang:  Mimi ni Christina Kipsang kutoka Ainapkoi. 

Com. Riungu Raiji: Ngoja, wapi yule interpretor wetu ameenda wapi.  

Christina Kipsang: Sasa ninazungumza kuhusu wasichana.

Com. Riungu Raiji: Ask her if she is okey, there is also interpretation if she wants.

Christina Kipsang:  Ang’ololi agobo lagok che tibik, agobo tumdo.

Translator: Nazungumza juu ya wasichana na ile mambo ya tohara ya kienyeji ya wasichana.

Christina Kipsang:  Amun tumdo komelen ng’olyot ne kimoche ketebto.  Achicha.

Translator: Tohara si kitu ya kukaa nayo.

Christina Kipsang: Ko ngunon amwae ale kikeeshe.

Translator: Tumekataa mambo ya tohara kwa wasichana.

Christina Kipsang: Mawendi tumdo amun mochei keng’oloch.i

Translator: Hawawezi kufanyiwa tohara bali tu wazungumziwe.

Christina Kipsang: Ko moche kekwai chepyosok che ng’ololchin icheget.

Translator: Wachague wanawake wamama wakubwa ambao watawazungumzia kuwapatia mashauri.

Christina Kipsang: Amun kakiker kou noton ko logochu ko kikoimgei.

Translator: Maana hawa wasichana wamesumbuka sana.

Christina Kipsang: Agobo ng’olyot ne moingen tuguk che yoei ichek.

Translator: Kwa sababu wanasumbuka hawajui la kufanya.

Christina Kipsang: Ara kimoche en kila location

Translator: Ninataka kila location.

Christina Kipsang: Kekwai chepyosok che ng’ololchin lagochoton.

Translator: Wawe na wanawake washuhuri kwa hawa wasichana.
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Christina Kipsang: Agot ichek che ki kitun.

Translator: Hata walio olewa zamani wapatiwe mashauri.

Christina Kipsang: Asi konyor kondit ne kibo keny nebo kotorit nebo tibik.

Translator: Ili wawe na heshima ya nyumba kama zamani.

Christina Kipsang: Ko inendet ne tou ng’olyondonoton ko tokoyotito tibik,

Translator: Yule atakaye anzisha mambo ya tohara kwa wasichana.

Christina Kipsang: konyoru ng’atutiet ne ng’wan.

Translator: Aonywe kwa kisheria.

Christina Kipsang: Ko u noton en komostab tibichoton kotebi kou ye kiu.

Translator: Hivyo ndivyo wasichana wakae vile walizaliwa.

Christina Kipsang: Amun kelek che kiki otech,

Translator: Kwa sababu yale meno yalitolewa zamani.

Christina  Kipsang:  Ilienda  hivyo,  masikio  ile  inatobolewa  kama  hii  yangu,  chu  kikitor  kou  chu  ko  kitebi  ago  kiba  kou

noton.

Translator: Masikio ile ilitobolewa ilipotea, kwa nini hii ingine ibaki? 

Christina Kipsang: Ko komosta kogeny ne mi yon,

Translator: Jambo lingine tena.

Christina Kipsang: ko komostab kwonyik.  Kimoche konyor kwonyik agichek uwezo en boisionik.

Translator: Wanawake nao wapate uwezo kwa mambo ya kazi.

Christina Kipsang:  Na kutoka nyumbani, en boisiekwak agichek ko kosyin.

Translator: Na pia wakiwa na waume zao walio waoa wakae kwa kusikizana.

Christina Kipsang: Mimi ninasahau kidogo. Ng’alekab kijanaek kemoche en komostab tumdo 

Translator: Anasema nilisahau wavulana.

29



Christina Kipsang: Ameenda kuzungumza na wazee kwa ile nyumba. Kong’ololji boisiek akichek si maondoi kolenchin  yo

  i tibik

Translator: Kwa hivyo yaani wanaume wazungumziwe na wao wasiangaliwe tu ya kwamba wametahiri bila kuzungumziwa, na

wanakaa ovyo ovyo.

Christina Kipsang:  Ko kakisome  kele  ogonech  agechek  mwangazo  kidogo  asokobit  kenai,koba  kwonyichu  asi  kobot

konyor agichek tuguk che boisien.

Translator: Anataka wapatiwe nafasi ya kazi ili kwamba wapate vitu ya kutumia na wao.

Christina Kipsang: Komokonye boiyot kityo.

Translator: Ili wasitegemee mume wao peke yake siku zote.

Christina Kipsang: Ama kimache anyun kwondo ne moche kasit ak toityo kobut kot.

Translator: Hataki pia wakipata kazi eti wabomoe manyumba.

Christina Kipsang: Ngot kwo kasit kwonyotok kikochini boiyonyin ngo mateb komie konem en kasinoton.

Translator: Tupewe mamlaka ya kwamba mke akitaka kuharibu kazi na aharibu nyumba, basi aachishwe kazi.

Christina Kipsang: Noton ko ne kimoche, kalyet. 

Translator: Hiyo ndio tunataka amani.

Christina Kipsang:  Chomyet en ko.

Translator: Masikizano nyumbani.

Christina Kipsang: Umoja ni nguvu.  Ko ng’olyot age kokeny ko kwonyik. 

Translator: Neno lingine ni la wanawake.

Christina Kipsang: Ile wajane. 

Translator: Wale ambao ni wajane sasa.

Christina Kipsang: Kong’tei kwonyichu kikobagach murenik,

Translator: Hao wajane ambao wamebaki.

Christina Kipsang: Ko kikong’et in, ko ngunon ko makitun, matinye certificate.

Translator: Iko wengine ambao hawakupata certificate.
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Christina Kipsang: Bwana yao alikufa na iko na watoto kama tano ama kumi.

Christina Kipsang: Kimoche ng’olyondonot bo chepyoso choton,

Translator: Tunataka haya maneno ya hawa wajane.

Christina Kipsang: Ko kotuiyogeik kwanisiekwai ak kamasisiekwai,

Translator: Wazazi wa yule mme wake aliaga na wale ambao ni wa huyu mama, waungane wazungumze.

Christina Kipsang: si kong’et kondenochi sein akine chichoton tukukyin amun makomukoksei, kikwo boiyonyin.

Translator: Ili wawekewe sahihi wakiwaridhi mali ya mume wake vile ilivyokuwa, kwa sababu yule ameenda.  

Christina Kipsang: Ko ne rube noton ko matinye chetyai eng’ inendet, kit ne amache kityo, amache kalyet eng, innee.

Translator: Ile ninataka sasa, ninataka amani wakae na wao.

Christina Kipsang: Ko en komostab chepyosok tugul,  kemoche  kit  ne  magat  en Translator:  Kwa wanawake wetu kwa

umumla.

Christina Kipsang: achek koboto sigik

Translator: Sisi wazazi wote.  

Christina Kipsang: kemoche chepto

Translator: Tunataka msichana.

Christina Kipsang:  anan ko chepyoso

Translator: Ama mama yeyote.

Christina Kipsang:  che kikotebi yach ingoroi rani, kikonem ingoriet kobarta borto.

Translator: Wale ambao wamevaa nguo ile mbaya mbaya.

Christina Kipsang: ko makemoche.

Translator: Wasiweko watu wa kuvaa nguo mbaya.

Christina Kipsang:  Kimache kondit ne kibo keny.

31



Translator: Tunataka heshima ya zamani.

Christina Kipsang:  Kimi en Kalenjin.

Translator: Ile ilikuweko kwa kabila ya Kalenjin.

Christina Kipsang:  Kimoche lakwet ne kijanaiyat ak ne chepto komakoteleli chepto en barabara.

Translator: Hatutaki wavulana wa kusimamisha wasichana njiani.

Christina Kipsang:  Konyoni chito kugo anan ko Kogo anan ko baba anan ko ng’o, achicha.

Translator: Wazazi wakubwa unawapata wakisimama simama njiani, ovyo ovyo.

Christina Kipsang: Kuzungumza

Translator:  Akong’ololdos.

Christina Kipsang: Acha.Hiyo ni heshima kwa sisi kutoka zamani. Kiki konyitech kong’eten.   Kimoche  kometo  kong’eten

ra.

Translator: Waache hiyo tabia.

Christina Kipsang: Ko ng’olyot nebo lagochon, kakimwa agobo lagok che mi gaa,

Translator: Wale watoto walioko nyumbani.

Christina Kipsang: kimoche kenai akichek lagochuton kele teptoi ano.

Translator: Tujue hawa wasichana waliobaki nyumbani wanakaaje.

Christina Kipsang: Amun chepto

Translator: Kwa sababu msichana.

Christina Kipsang:  ko baba ak mama ne iimegei lagochoton.

Translator: Ni baba na mama ndio wanasumbukia hawa watoto.

Christina Kipsang:  Ko ngunon ko kit  ne  mi  en yotok  yo,  kemoche  keker  lagochoto  kele  murenoni  kisiche  lakwani  ko

kole momoche, 

Translator: Tunataka kama mwanaume ameweka mimba msichana na amekataa mtoto akasema sitaki, 

Christina Kipsang:  ko moche keker kit ne kiitoi amun ng’wan.
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Christina Kipsang: tunataka kuona kitu ya kufanyia huyu mtoto aliyezaliwa na mtu na akakataa. 

Christina Kipsang:  Amun ingotege kotab sigik ab kamet

Translator: Kwa sababu akikaa kwa wazazi ya mama yake.

Christina Kipsang: komomi kit ne nyoru.

Translator: Hakuna kitu atapata hapo.

Christina Kipsang: Kimyet inegei ne ame kityo.

Translator: Ni ukali atapata hapo na vyakula.

Christina Kipsang: Amanyoru kiy tugul en goi,momi.

Translator: Lakini kurithi kitu chochote hapa apati sasa hakuna.

Christina Kipsang: Ko sikong’et lagok rani, chuto chu kikoik chokoraa,

Translator: Ili watoto wapatikane hii machokora.

Christina Kipsang: ko amun chepyosonin ne kisich en arowekyik sogol

Translator: Kwa sababu mama alizaa mtoto kwa miezi tisa akachunga.

Christina Kipsang: ak korib agoi kenyisiek taman ak aeng’

Translator: Akachunga mpaka miaka kumi na mbili.

Christina Kipsang: kometo kwo barabara.

Translator: Akatupa iende barabarani.

Christina Kipsang: Nda lakwani ko kisiche mureno,

Translator: Kama huyu mtoto angezaliwa na mwanaume.

Christina Kipsang: Angetupwa.

Translator: to mokiwirtoi.

Christina Kipsang:  Ara kimoche murenchu,

Translator: Kwa hivyo tunataka wanaume hawa ndio wazae hawa watoto.

33



Christina Kipsang: ak kong’et lagochu akichek, komoche kemwochi kwonyik kong’eten ra kelei makiwirto lakwa. 

Translator: Tunataka kuwaambia wanawake pia hata kama imekuwa hivyo asitupe, asitupe mtoto.

Christina Kipsang: Asitupe mtoto . Ko motinye chechang, ngoteb kondit en achek Kalenjin, kou ye kiu. 

Translator: Heshima ikae vile tulivyokuwa zamani.

Audience:  (clapping)

Speaker: 

Com.  Salome  Muigai:  Asante  sana  mama  kwa  maoni  yako.  Mimi  nina  maswali  mawili  kwako.   Umesema  yule  msichana

mwenye ameandikwa kazi, ama mama mwenye ameajiriwa kazi, akiharibu nyumba afukuzwe kazi.

Christina Kipsang: Afukuzwe kazi.

Com. Salome Muigai:  Na je,  yule  mwanaume  mwenye  ameajiriwa  kazi  akiharibu  nyumba  yake,  angetakiwa  afukuzwe  pia

ama ni mama peke yake.  

Christina Kipsang: Mama mimi ninatetea juu ya mama, sijatetea juu ya mzee.

Audience:  (laughter)

Com. Riungu Raiji: Asante mama jiandikishe huko. Bila shaka kila mtu amefurahishwa na hayo mapendekezo ya kina mama.

 Sasa Fedisina Muringo. Sema jina lako na halafu uendelee. Dakika tano.

Fedisina Muringo:  Jina langu ni Fedisina Muringo kutoka hapa Burnt Forest.  Maoni yangu ni kwamba,  kulingana na mambo

ya kisasa, kuna baba na mama ya watoto na sasa imekuwa kuna njia za kupanga uzazi.  Na hizo njia za kupanga uzazi, nyingi ni

za wanawake,  kama ni tembe,  kama ni sindano, kama ni kila njia ni ya wanawake.   Kwa nini  hizi  njia  ni  za  wanawake  peke

yake? Kwa nini hii mambo isikuwe kwa wanaume pia na wanawake?  Sasa  njia hizo zenye zinatumika ziko na madhara nyingi

sana kwa wamama. Lakini hizi njia zote,  mama ndiye anachunga watoto,  hizi njia  ni  kama  yeye  peke  yake  ndiye  aliwekewa.

Kwa hivyo mimi kwa maoni yangu ingekuwa ni vizuri pia,  hizo njia zingine ziondolewe ndio wazazi kama mama, imekaa kama

mama  tu  peke  yake  ndiye  anaonekana  anaweza  panga  uzazi.   Kwa  hivyo  sasa  tupeane  njia  zingine  ambazo  haziwezi  thuru

mama. Hiyo tu ndio maoni yangu.

Com.  Riungu  Raiji:  Asante  sana.   Sasa  tunarudi  kwa  list  upesi  upesi  ili  tumalize.   Charles  Chege,  ambaye  atafuatwa  na
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Jackson Tuwei na Joel Lalang.  

Charles Chege:  Kwa jina ni Charles Chege Muigai. Na  nimekuja hapa mbele ya Tume ya Ghai, Chairman, na wafanyikazi,

na wamama na mabwana,  Bwana asifiwe.  Mimi nimekuja hapa kulete  malalamiko  ya  ulinzi  wa  Kenya  ambao  katika  Kenya

yetu,  kabisa  kabisa  hatulali  usingizi  mzuri.   Kwa  sababu  nini,  walinzi  wetu  ambao  ni  polisi  ambao  wanatuchunga  sisi,  ndio

wanageuka kuwa maadui.  Tungependa hiki kikosi za polisi,  kirudishwe kosi  mara ya pili.  Halafu ndio wapewe ulinzi kwa njia

mzuri.   Kwa  sababu  ikifika  usiku,  wenyewe  wanachukua  silaha  wanaenda  kuungana  na  majambazi.   Nikisema  hivi,  mimi

nahakikisha juzi juzi tu mwaka huu nilikuwa katika prison,  na niliona askari  zaidi ya kumi, kutoka GSU, polisi na askari  tawala

ambao wameshikwa na wizi.  Na walikuwa wanaungana na majambazi.  Kwa hivyo ndio mimi ninaomba Tume, ikae ihakikishe

ya kwamba Katika mpya askari wamekuwa ni walinzi wa raia.  

Ya pili, mimi nasema hivi, sisi kama raia,  ambaye  ni  raia  mwema  wa  Kenya,  tunachagua  viongozi  kwenda  katika  Parliament

kutuongoza sisi, si kuenda kututenganisha.  Sababu  tukiwachagua  na  waende  katika  Parliament,  wanaenda  kututenganisha  si

kuturudisha pamoja kama raia mmoja.  Ningependa Tume ambayo iuundwe sasa  wale watakaokuja,  wawe ni watu wakamilifu

ambao wanachunga raia mwema, kwa sababu raia ndio daraja  ya kuwapeleka katika Parliament.   Mtu kama mkuu wa sheria,

angefaa kuchaguliwa na raia, sababu yeye ndio Kenya mzima.  

Upande  wa  wafungwa,  ukienda  prison  zote  katika  Kenya,  wanasongamana  hawana  nguo.   Wanakaa  bure.   Ningependa

serikali  ambayo  itayokuja,  ichukue  maslahi  ya  wafungwa,  kwa  sababu  hatakule  katika  prison,  wenyewe  wanaambukishana

ukimwi  waume  kwa  waume.   Tena  ningependa  mwananchi  wa  Kenya,  kama  yuko  nchi  ya  Turkana,  au  ako  katika  Coast

Province au ako katika ………(inaudible) province, mahali ako akae hapo,  hapo ni kwake,  bila kubaguliwa eti wewe unatoka

wapi.  

Upande  wa  kuabudu  upewe  huru  bila  mtu  kuingilia  kuabudu  jina  la  mwenyezi  Mungu.   Basi  nafikiri  mimi  nimefika  yangu

mwisho, hayo yatoshe na kila neno lidumishwe.  

Com. Riungu Raiji: Nilikua nimemuita Jackson Tuwei, Jackson, mnamuona, karibu. Na Joel Lalang awe akijitayarisha.

Jackson Tuwei: Bwana Chairman na wananchi wote, yangu ni kusema juu ya wakulima, wakulima zaidi wananyanyaswa sana.

  Jina langu ni Jackson Tuwei.  Nilikuwa  ninasea  juu  ya  wakulima,  inatakiwa  kuangaliwa  zaidi  wakulima.   Sababu  wakulima

wananyanyaswa sana.  Sababu hii wakulima wakipata  mimea yao,  wanaowapeleka mahali wanaenda kuuza, wanakaa zaidi na

sisi tuko na watoto wa shule, tuko na nini, na sasa inataka Katiba ile itakuja ione wakulima kabisa sababu ya vitu vyao.  

Ya pili, wakati  tulipata uhuru, mwaka wa sitini na tatu,  serikali ile ilikuwako hapo,  ilisema hivi, wakulima wale  wa  wakati  huo

waliambiwa kila mtu atapata maji, sitima, ikifikia mwaka wa elifu mbili.  Na kwa hivi sasa, hakuna kitu yoyote mkulima amepata
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kama sitima au maji na ningependelea Katiba ile itakuja ione wakulima kama wamepata sitima, kama wamepata maji, iangalie

zaidi. 

Ya  tatu,  ningependelea  namna  hii,  forest  forest  ilindwe  kwa  njia  mzuri  sababu  kuna  chemichemi  ya  maji  inalete  mvua,  miti

isikatwe ovyo ovyo.   Na  forest  kama serikali ikiona ikatie shule mahali namna hii au kanisa,  ione  hii  makanisa  tatu.   Maploti,

Katiba zaidi inataka,  Katiba ile itakuja,  iingilie maploti,  ione maploti ile inapeanwa katika centre  ikaribie.   Yangu  ya  kumalizia

kuna mahali dam ilitengwa na wazungu zamani, na ningetaka Katiba ile itaweza kukuja,  itafute hii matinga ya kuondoa matope

ile  imechimba  katika  kwa  hiyo  dam,  sababu  hiyo  ma-dam  inatumiwa  na  wakulima.   Hebu  na  Mungu  awabariki  kwa  hayo,

asante sana.  

Com. Riungu Raiji: Asante sana Jackson, Joel Lalang.  Halafu atafuatwa na Peter Kiptur.  Sema jina.

Joel Lalang:  Mimi ni Joel Kipsugut Lalang.  Mkaaji wa eneo hili la Burnt Forest.   Nina mambo ambayo nimeandika mengine

na mengine nitayaongea.  Basi kuhusu mamlaka ya Rais,  Rais awe anaenda safari mbili kwa muda wa miaka tano tano,  jambo

ambalo linasitisha pale, ni mtoto wake asiwe tena Rais, kwa sababu kuna Wakenya wengi, kwa nini huyu tena anaturithi.  Kwa

hivyo  kwa  sababu  tumeelimisha  watu  wengi,  mwingine  pia  awe  Rais.  Hatutaki  Rais  ambaye  anafuatwa  na  mtoto  wake,  pia

ujamaa.  

Bunge, Mbunge, awe naye pia anaenda  safari  moja  pekee.  Isiwe  tena  Mbunge  ambaye  tangu  uhuru,  ametuwakilisha  mpaka

tena tumefika millennium anaendelea tena kujipigia kura.  Yaani yeye peke yake anawakilisha watu wote,  si hata hawa wengine

wamesoma, kwa hivyo ni mara moja.   Asiende miaka  yote  kwa  hivyo  aende  safari  moja.   Wale  ambao  wako  hatutaki  tena

waendelee,  wametosheka  kwa  sababu  tunaona  hawa  wanajinyakulia  vitu  nyingi.   Ukiona  magari  makubwa  makubwa,

mashamba, na vitu nyingi, hao ndio wameleta corruption.  Na tunaona watoto wao ndio wanafaidi sana kwa sababu waelimisha

hata ngambo, wapi na ile ya maskini analala.  Kwa hivyo kila mtu apewe nafasi achaguliwe mara moja hivi ili naye mwingine pia

wa  nyumba  ingine  aweze  kufaidi.   Mambo  ya  elimu,  elimu  kweli  tumeahidiwa  kwamba  masomo  itakuwa  ya  bure  kuondoa

ujinga.  Lakini kwa sababu ya umasikini, kwa sababu hawa wengi wa watu wakubwa wamenyanganya watu wengine pesa,  basi

tunakuta jamii nyingine wamekuwa maskini.  Na kwa sababu pengine hawana mapato ya kuweza kusomesha watoto  wao,  kwa

hivyo  hebu  tunakitu  ambacho  tunasema  ya  kwamba  tunasaidia  watoto  wengine,  lakini  huyu  mtoto  asaidiwe  kutoka  nursery

mpaka university, ili tena mambo ya harambee harambee hii, pengine anafanya haambee anawacha.  

Jambo  lingine  kuhusu  elimu,  tuwe  na  elimu  ya  bure,  kutoka  nursery  mpaka  university  kwa  sababu  Kenya  kuna  pesa  mingi,

tunaona  watu  wanakula  wanamaliza.   Kwa  hivyo  kwa  nini  wengine  wanakaa  bure?   Wametumalizia  sisi  wale  masikini,  basi

kuwe na elimu ya bure.  

Ukulima; mkulima sana amenyanyaswa, na kwa njia hii, tunataka Katiba iweze kutulinda kwa sababu tunalima mashamba halafu
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pesa yetu inakwama, na ikikwama mtu sasa anashindwa kulipa school fees kwa sababu pesa imekaa huko, imekaa karibu miezi

tano na mtu hana chochote.  Kwa hivyo ile Katiba itakuja ikiwa mahindi imekuwa nyingi au mandizi kwa hivyo mkulima apewe

loan ya kuweza kuendeleza shamba,  ili kwa sababu hiyo ni shamba yake  na  elimu  yake  kwa  mkulima  huyo.   Jambo  ambalo

linahusu dini. Kuna uhuru wa kuabudu kweli,  lakini tunataka kukemea hii dini ya shetani kwa sababu,  imezidi sana kwa hivyo,

sheria ilindwe isifunguliwe ile devil worshippers makanisa ya devil worshippers, na iko Kenya yetu.  Na  tunajua ni ya shetani na

Mungu hata ataki shetani, kwa hivyo hiyo isiwe na uhuru wa kuweza kuabudu, hiyo ikatazwe kabisa.  

Jambo  lingine  pia  ambalo  linahusu  mazingara.   Tutaongea  mambo  ya  forest,  lakini  ninaongea  juu  ya  hii  polythene  paper

imetusumbua sana na imejaa kila mahali.  Hi kampuni hii ambayo imeunda hii tagalgal, hii  basi iweze kulipa ridhaa kwa sababu

ngombe zetu zinakwisha, nini hata imemaliza nyasi na hii polythene paper  hata haina rutuba.   Kwa hivyo watengeneze karatasi

ambayo itaoza,  ambayo itaweza kutusaidia katika mazingara.  Isiwe tu imetujaazia imejaa kila mahali.  Ukienda town ma pipe

zimejaa,  sewages  zimejaa  hii  vitu.   Kwa  hivyo  hiyo  makampuni  yaweze  kulipa  rizaa  wasipotengeneza  ile  ambayo  inaweza

kuoza.  

Jambo  lingine  pia,  watu  ambao  wanaishi  katika  barabara  katika  mazingara,  wanahuthuriwa  sana  na  hii  diesel  na  hii  mafuta.

Kwa hivyo makampuni  watengeneze  ile  disel  ambayo  haina  mathara.   Tunaona  hata  sengenge,  ukienda  karibu  nayo  unaona

imeoza imeshikwa na kutu na je mwanadamu amekwisha kwa sababu unakuta watu wengi wamekuwa na asthma.  Hii ni diesel,

serikali yetu iangalie kama kuna njia ingine ya kuweza kutoa mafuta ambayo haina mathara.   Watu  wengi  wamezibika  mapua

kwa sababu ya mambo hiyo.  

Basi lingine pia ambalo ni la mwisho, ni kuhusu jinsi  tunavyo  huthuriwa  tena  na  mambo  ya  utamaduni  wetu  wa  ukristo,  kuna

mahali  ambapo  katika  masaa,  katika  nchi  yetu  tunasema  usiku  wa  manane  ndio  siku  inaruka,  lakini  tumeona  katika  Bibilia,

katika wanzo mstari wa tano, unaona kwamba siku inakwisha jioni mpaka jioni.  Kwa mambo ya usiku hii ililetwa na ukoloni na

imetuharibu.  Na  bibilia inasema tangu jioni  mpaka  jioni  ndio  siku  inaanza,  kwa  hivyo  katika  utamaduni  yetu  ya  ukristo  ndio

tumeharibiwa  hapo  ndio  tumekosa  masaa,  hata  ukiona  masaa  ya  watu  hapa,  inasema  saa  moja  ikiwa  7  o’clock,  unakuta

kwamba mzungu anamwambia mtoto wake 7 o’clock, na yetu tunamwembia saa moja.  Kwa hivyo tumehuthuriwa sana na hali

hiyo.  Saa zetu zianze joini vile Bibilia inavyosema, jioni mpaka jioni.  Kwa hivyo asanteni sana.

Com.  Riungu  Raiji:  Asante  sana  Mzee,  tafadhali  jiandikishe.  Peter  Kitui,  Peter,  hayuko.   Sasa  tuko  na  watoto  wa  shule

ambao  wamekuja  hapa  tutawapatia  nafasi,  kwa  sababu  hii  Katiba  ni  yao  na  ndio  watakaa  na  hii  Katiba  muda  mrefu  kwa

sababu wengi wetu watakuwa wameenda mahali pale pengine.  Tutakuita  mzee,  tutaita  kila  mtu.   Sasa  Victor  Kiprop  halafu

atafuatwa  na  Peter  nafikiri  ni  Muhuthu,  Michael  Ngige,  na  Dorcas  Nyambura.   Watoto  Victor  Kiprop.  Wale  watoto

watazungumza tafadhali wakaribie, ili tusikie maoni ya watoto,  hata hao ni wananchi.   Utasema jina lako na darasa  lako halafu

utoe maoni yako.

37



Victor Kiprop: Kwa majina ninajulikana kama Victor Kiprop niko darasa la sita.  Ninatoa maoni ya kwamba,  Katiba hii mpya

ambayo itakuja,  iweze  kuona  vizuri  katika  maneno  ya  elimu  hasaa  katika  shule  tunaona  watu  wengi  kwenye  shule  wako  na

elimu na hata tena katika upande wa health tunaona kwamba watoto  wengi wanaumia kwa sababu ya hii pesa.   Tunaomba ya

kwamba katiba hii mpya ambayo itakuja iweze kufanya mahosipitali,  ama dispensaries,  watoe huduma free,  ndipo hata watoto

wale ambao hawajiwezi, hawawezi hata kupata nafasi ya kwenda katika mahosipitali na kupata matibabu.  Ni hayo tu.

Com. Riungu Raiji: Asante sana kijana Peter, jina lako na darasa lako.

Peter Muhuthu: Kwa majina ni Peter  Muhuthu wasionijua.  Nimetoka shule ya St.  Patricks.  Nimekuja hapa kuongea juu ya

masomo.  Katika upande wa masomo tunapata ya kwamba watu ambao wako na pesa  peke  yao ndio wanaweza kuwapeleka

watoto wao katika shule.  Tunaona ya kwamba watoto  wengi wametoka kwenye familia ambazo hazina pesa.  Sasa  tunaomba

masomo iwe bure ili kuweza kuwasaidia watu wasio na pesa.   Pia tunaomba Wabunge huenda kwenye Bunge wanapata  pesa

nyingi sana, lakini walimu wanafanya kazi kubwa sana lakini hawalipwi….

Audience:  (clapping)

Peter Muhuthu: Hawalipwi pwesa za kutosha.   Sasa  tunaomba hizo pesa  zenye mnapatia Wabunge zipelekwe kwa walimu.

Ni hayo tu.

Audience:  (clapping)

Com. Riungu Raiji: Asante sana. Michael, kijana mwingine.

Michael  Ngige:  Kwa majina ni  Michael  Ngige  niko  darasa  la  sita  mimi ninaongea  kuhusu  mashule  ambayo  ni  ya  kibinafsi.

Mashule ya kibinafsi, hivi majuzi mashule ya serikali yalipata vitabu huku na mashule ya kibinafsi hayakupata vitabu.  Kwa hivyo

ninaomba  mashule  ya  kibinafsi  pia  yapate  haki  yao.   Naomba  pia  walimu  wote  walipwe  na  serikali.   Pia  shule  za  kibinafsi

zipewe  vitabu  na  pesa  kwa  vile  mashule  mengine  ya  kibinafsi  hawana  vitabu  vya  kutosha,  na  pesa  ambazo  zinalipwa  kwa

mashule ya kibinafsi ni mingi sana.  Ni hayo tu.

Com. Riungu Raiji: Asante sana.  Dorcas.  

Dorcas  Nyambura:  Asante  sana  Bwana  mwenyekiti.   Kwa  majina  ninaitwa  Dorcas  Nyambura.   Niko  darasa  la  sita.

Ninasimama  hapa  kusema  ya  kwamba  masomo  iwe  bure  na  pia  tena  walimu  walipwe  pesa  zinazofaa.   Jambo  la  tatu  ni

kwamba,  wazazi ambao hawachukui watoto  wao shuleni ni lazima wafungwa kwa sababu masomo ni bure.   Jambo  la  nne  ni

kwamba, Rais mwenye atakae shikilia ni lazima awe na ujuzi wa kulinda watu wake.  Ni hayo.
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Com.  Riungu  Raiji:  Okey  asante  sana  mnasikia  wazazi  watoto  wanataka  tupelekwe  jela  tukikosa  kupeleka  watoto  shule.

Asanteni watoto  tumesema asante sana.  Kwa hivyo tutaendelea.   Sasa  tuko na wazee wengine hapa,  na  kwanza  tunaanza  na

Dorcas Mbuthia. Dorcas Mbuthia anataka kuzungumza, okey, mpelekee hapo. Mama sema jina lako halafu utuzungumzie.  

Dorcas Mbuthia: Kwa jina ninaitwa Dorcas Mbuthia na ninampenda Bwana na juu ya kipofu.  Katiba mpya itakapoanzishwa,

nilikuwa nikifikiria sana ingekuwa mzuri wazazi wale wako na watoto  vipofu wawe wakiwagawia shamba.   Wakiwa wasichana

ama wakiwa wafulana.  Na zaidi wasichana kwa sababu hatugawiwi kitu chochote.  Na tukigawiwa hiyo shamba,  ama plot iwe

na  uchungaji  kutokana  na  serikali,  kwa  sababu  ninaweza  patiwa  shamba  pengine  nusu  acre  na  mtu  mwingine  kwa  sababu

anajua kipofu haoni, anakuja kuingilia hiyo shamba na anakuja kukatakata  ili iwe ndogo.   Hiyo ningetaka sana serikali ichukue

jukumu hilo la kuangalia vipofu.  

Kitu kingine ningependa sana,  vipofu ni kama wamama wengine na wamepata watoto  na  wakipata  hawa  watoto,  saa  zingine

napata mtoto na sijui ni nani aliye nipatia,  kwa sababu mwanaume anakuja anachukua hivyo tu halafu ninapata mtoto na mtoto

huyo  sijui  baba  yake.   Serikali  nayo  inaniachilia  huyo  mtoto.   Ninakuwa  ni  mimi  ambaye  nitatunza  yule  mtoto,  ama  familia

inakuwa  shida  sana,  kwa  hivyo  ningependa  ikiwezekana,  serikali  ichukue  jukumu  ya  hawa  vipofu  ambao  hawaoni.   Kuona

watoto  wale  wamepata,  wanasaidiwa  kwa  kuwaelimisha,  kama  mimi niko  na  watoto  watatu  na  hao  watoto  watatu  ni  mimi

ninachukua  jukumu  langu  peke  yangu,  kuelimisha  hawa  watoto  peke  yangu.   Na  kwa  hivyo  ningeshukuru  sana  kama

mngechukua uwezo wa kuweza kutusaidia kwa wale hawaoni.  

Tena  ningependa  kuchukuliwa  hatua  ingine  kubwa,  kwa  sababu  wazazi  wengi  wakiona  wamepata  kipofu,  wanaenda

wanamficha  kwa  nyumba,  hawataki  aonekane  wanasikia  aibu,  sijui  wanasikilia  aibu  nini.   Serikali  ichukue  jukumu  la  kuona

ikiwa mtu anapata kiwete ama kipofu, kipofu hicho kinapelekwa shule kinapata elimu halafu kinaweza kuendelea kabisa kama

watu wale wengine.  Kwa  hivyo  mimi sina  mengi  lakini  ningependa  usaidizi  kama  huo.   Tena  kipofu  ninaweza  kuwa  nataka

kushona masweta, kama mimi niko na hiyo, sina nguvu ya kununua hii machine, na kama serikali ikichukua hilo jukumu, wajue

mtu yule ambaye ako na haja ya kitu kama  hicho  na  kumnunulia,  pengine  atajitegemea  kidogo  na  anaweza  kujisaidia.   Kwa

hivyo ningependa mambo hayo kweli iwekwe kwa katiba mpya.  Bwana asifiwe.

Com. Riungu Raiji:  Asante sana mama sasa  tutamwendea  Mzee  Bwana  David  Gachoka.   Hata  nimeruka  list  kwa  sababu

hawa wazee tungetaka kuwapatia nafasi.  

David Gachoka: Athuri muri ega?

Translator: Wazee hamjambo.

David Gachoka: Ha ritwa njitagwo David Gachoka
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Translator: Kwa jina ni David Gachoka.

David Gachoka: Na ndimuturi guku.

Translator: Na ni mkaaji wa hapa.

David Gachoka: Na ndi Dorobo

Translator: Na ni Durobo.

David Gachoka: Naguo uhoro wa Gatiba,

Translator: Na haya maneno ya Katiba.

David Gachoka: Na raithi arikia wira,

Translator: Rais akiwacha kazi.

David Gachoka: Agatuika raiya

Translator: Awe kama raia.

David Gachoka: Na mubunge owothe agatuika raia

Translator: Naye mjumbe wowote awe kama raia.

David Gachoka: Na makanjura magatuika raia

Translator: Macouncillor wakae kama raia.

David Gachoka: Tukamacagura ringi.

Translator: Wachaguliwe tena.

David Gachoka: Ucio ni umwe.

Translator: Hilo ni jambo moja.

David Gachoka: Nii mwene ndi ume mahuraniire wiyathi guku,

Translator: Akiwa mmoja wa wale waliopigania uhuru hapa.

David Gachoka: Na ndiri kahuti ona kamwe,

Translator: Na hana shamba hata kidogo.
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David Gachoka: Ndaheirwo ni andu aitu

Translator: Aliyopatiwa na watu wao au serikali.

David Gachoka: Na raithi ahumuka nitukuhe kiheo.

Translator: Na rais akisha pumzika atapatiwa zawadi.

David Gachoka: Nii ndaheirwo kii?

Translator: Yeye alipatiwa nini.

Audience:  (clapping)

David Gachoka: Ngai ni mwega,

Translator: Mungu ni mwema.

David Gachoka: Ni unde nioi andu other.

Translator: Kwa sababu anajali maslahi ya wote.

David Gachoka: Na Ngai ndaigananirie arume na atumia.

Translator: Mungu hakuweka usawa wa wanaume na wanawake.

David Gachoka: Niagiire na Ngurani

Translator: Alitafautisha.

David Gachoka: Riu mureka equality niki?

Translator: Sasa kwa nini mnafanya kitu inaitwa equality.

Audience:  (clapping)

David Gachoka: Hari uhoro wa airitu,

Translator: Maneno ya wasichana.

David Gachoka: Nihagiriire mundu o wothe

Translator: Inafaa mtu wowote.

David Gachoka: Ta hindi ya Kenyatta,
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Translator: Kama wakati wa Kenyatta.

David Gachoka: Uria wote wari mwarimu angihira muiritu ucio ihu,

Translator: Yule mtu wowote hata kama alikuwa mwalimu wa akiweka huyu msichana mimba.

David Gachoka: Atuike wake,

Translator: Awe wake.

David Gachoka: Chokora ithire

Translator: Chokora, ili chokora waweze kuisha.

David Gachoka: Akorwo ti uguo,

Translator: Kama si hivyo.

David Gachoka: Athomithie mwana ucio,

Translator: Huyo mwalimu asomeshe huyo mtoto.

David Gachoka: Iyo punishment icoke kuri athuri

Translator: Hiyo punishment iwe yake.

David Gachoka: Ya athuri

Translator: Iwe ya wazee.

David Gachoka: Nigetha uhoro ucio wote uthire

Translator: Ili maneno yote ikwishe.

David Gachoka: Na riu nii hakwa ngutigira hau

Translator: Naye atawachia hapo.

David Gachoka: No ningi ndina thiiri na andu aitu.

Translator: Nayeye anadeni na watu wao.

David Gachoka: We uraruta wira

Translator: Wewe unafanya kazi.
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David Gachoka: (Uraruta wira tucoke tukuhe zawadi.

Translator: Unafanya kazi ili turudi tukulipe. 

David Gachoka: No ithui-ri,

Translator: Na lakini hawa wazee.

David Gachoka: Na nimwatutumire tugire wiyathi ri

Translator: Na mliwatuma waende walete uhuru, na uhuru ilikuja.

David Gachoka: Na niwokire ri,

Translator: Hamkuwapatia kitu chochote. 

Speaker:  Muthee, thii wandike haria.

Com. Riungu Raiji: Huyu alikuwa Mzee David Gachoka,  tuko na mwingine Daudi Bergetuny.  Tunataka kumaliza na wazee

waende nyumbani, halafu tuwachwe na vijana.

Daudi Bergetuny: Basi kwa majina ni Daudi Arap Bergetuny.  Yangu ni machache sana na zaidi ya yote tunashukuru watu wa

kusimamia sheria hii ya Kenya.  Yangu ya kwanza mimi niko katika hosipitali hii ya Burnt Forest kama chairman, kwa muda wa

miaka tatu sasa.  Na ningeomba hivi, watu wa Katiba, kuhusu mambo ya hosipitali katika Kenya hasa sehemu yetu.  nimekuwa

katika hosipitali na nimeona kitu moja ya maajabu sana.  Moja bado kuungali sheria ya zamani ya wazungu.  Kuhusu mambo ya

matibabu.  Na  tungeomba hii mambo iingie katika Katiba  ya  Kenya  sasa  ili  ipate  kubadilika  kulingana  na  mazingira  ya  sasa.

Kwa sababu nimekuwa kule,  na nimeona sheria ambayo iko katika hosipitali  ya  wakati  ule  ni  yakupoteza  sana,  kwa  sababu

hosipitali inaweza kaa kwa sheria ya serikali ya wakati ule na hata hakuna dawa inaweza kaa tu. Kwa hivyo ingekuwa vyema ile

Katiba ya sasa ipate kuingia, ili wananchi wa sehemu hiyo wapate kuwa katika hosipitali ile wawe wao kulingana na sasa  ilivyo.

 

Ya mwisho kwa sababu kama mkaaji wa hapa,  tumeona mambo mengi ikifanyika ambaye si kulingana ya sasa.   Moja,  ni vile

watu wanaishi.  Kweli unaona watu wanaishi, na watu kama masquatter  wazungu walioacha zamani, hakuna mtu anashugulikia.

Sijui kwa sababu Katiba ya wazungu au Katiba ya zamani hawakuweza kushugulikia wale watu wamebaki.   Kwa sababu kuna

watu wamebaki squatter, tangu tulipata uhuru mwaka wa sitini na tatu mpaka sasa ni squatter, chini ya watu wengine.  Na  hawa

sasa wamekaa karibu miaka thelathini na nane chini ya Katiba ya sasa  hakuna mtu anawashugulikia.  Kwa hivyo mpaka jamii

inarundikana ndani ya nyumba kuwa squatter.  Na tungeomba Katiba ya sasa wajaribu kushugulikia wale watu wako sasa,  kwa

sababu  mzee  pamoja  na  mama  na  watoto  wao  wamekuwa  miaka  thelathini  na  nane  kwa  squatter  mpaka  wanarudikana  na

nyumba.  Kwa hivyo Katiba ya sasa wapate kuwashugulikia.  Na mimi nafikiri hilo ndio lengo langu la kuwapa watu wa Katiba
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wapate  kuangalia.  Kwa hivyo asanteni. 

Com.  Riungu  Raiji:  Asante  sana  Mzee.   Sasa  tunamuita  mzee  mwingine  Kiptor  Arap  Bett,  ambaye  atafuatwa  na  mzee

mwingine James Ndirangu.  Mzee Kiptor Arap Bett yuko? 

Kiptor Arap Bett:  Ane kekurenon Kiptoo arap Bett.

Translator: Yeye anaitwa Kiptoo Arap Bett.

Kiptor Arap Bett:  Tuko pande ya Wolifa Kipkabus.

Translator: Anatoka sehemu za Wolifa, huko Kipkabus.

Kiptor Arap Bett:   Ko komwoe  ale  ingunon  ko  mongen  is  ale  ngo  ki  ng’olyot  age   tugul  ko  lasima  is  kemwa.  Mau

noton i?

Translator: Anasema anataka kusoma jambo anataka kusema.

Kiptor Arap Bett:  Amun kikoimge bik chechang’

Translator: Watu tumesumbuka sana.

Kiptor Arap Bett:  agobo, ingiit kazi ngilen  isom kazi,  ko  ngiit  komi  family  chechang’, ngo  taman,  kisirto  ano  ako  mi

chebo university akichek.

Translator: Anasema ya kwamba watu wamesumbuka sana wamekosa kazi. Ukifika kila mahali watu wa university wamejaa.

Kiptor Arap Bett:  Ago kasinoton komi family, ngo bik taman, komi pamoja.

Translator: Ukifika pahali utakuta wale walioajiriwa, utakuta ni watu wa family moja wamejazana.

Kiptor Arap Bett:  Ko ngunon kemoche oger yoton.

Translator: Hapo iangaliwe.

Kiptor Arap Bett:  Ak ng’olyot ne kikakimwa atginye eng’ bounotetab gee nebo emoni,

Translator: Na neno tulilosema katika utawala uliopita zamani.

Kiptor  Arap  Bett:   ko  kokowegis  bik,  kou  serkalit,  kobire  bik  kama  wanyama,  ngonyorchi  busaa  ko  kikobek  bik

karibu aeng.

Translator:  Ni  kwamba  kuna  ukatili  sana,  ambapo  watu  hata  wakipatikana  wakinywa  busaa  wanapigwa  kiasi  ya  kukufa.

Anasema kwao wamekufa wawili.
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Kiptor Arap Bett:  Komoche kerekebishan yotok amun,

Translator: Irekebishwe kabisa hata kama ni moja iangaliwe sana.

Kiptor Arap Bett:  kimut en sheria.

Translator: Hii ni sheria apelekwe ki sheria.

Kiptor Arap Bett: Kosir ng’al alak che chang’ ya kuumiza mtu.

Translator: Kuliko mambo mengi ya kuumiza mtu.

Kiptor Arap Bett:  Ara ngoker komoche kerekebishan kou noton, omwaiten kou not.

Translator: Hiyo irekebishwe namna hiyo.

Kiptor  Arap  Bett:   Kimoche  omwa  ole,  oretab  kiwotoshek  ko  kikitinye  keny,  kemi  kecheng’e  bounotetab  ge  nebo

emoni, ko kikitinye kiy ne kilen majimbo.

Translator: Anasema wakati wa kupata uhuru tulikuwa na mipaka ya kimajimbo.

Kiptor Arap Bett:  Kiongozi ne kinyon ko Gideon Ronald Ngala

Translator: Kwa hivyo wakati huo kiongozi huyo wa majimbo alikuwa Ronald Ngala.

Kiptor Arap Bett:  ak Oginga Odinga

Translator: Samahani akina Oginga Odinga.

Kiptor Arap Bett:  agoi boiyot nitok bo emoni.

Translator: Mpaka hata mzee alikua katika utawala.

Kiptor Arap Bett:  Ko ye nyanyo koker Rais ne kinam bounotet ab ke kole tutakaa kwa umoja.

Translator: Kwa hivyo baada ya uhuru wakasema tukae pamoja.

Kiptor Arap Bett:   Ko mokomi  ng’olyo is age,  lakini  ngokere  ko  kararan.   Amune  si  keibe  tugukyok  ngomi  Nairobi,

ako kakikee chego oli.

Translator:  Kwa hivyo anasema anaonelea ya kwamba iwe vile ilivyokuwa, ili kwamba  tukipeleka  vitu  vyetu  inaenda  vizuri.

Lakini watu wanaishi vile wanaishi wanaishi pamoja.

Kiptor Arap Bett:  Komoche is kecheng’ ye kinome tukukyok, ngo rabinikab chekcho, ngo chebo beek,
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Translator: Tuwe na mahali ambapo tunapata mali zetu zinakusanywa tunagawiwa pesa pamoja.

Kiptor Arap Bett:  kinde kou Eldoret anan ko Nakuru, sawa.  Upande wa Rift Valley.

Translator: Watafute kituo kama ni Eldoret, Nakuru wapi upande wa Rift Valley.

Kiptor Arap Bett: Ko obwat ng’alechon kamwa aeng.

Translator: Kumbuka hayo maneno yangu sasa mawili tu nimesema.

Kiptor Arap Bett:  Majimbo na kupokea mali karibu karibu kama Western olin kotinye  jimbo yao, Nyanza,

Translator: Kila mahali wawe na jimbo yao uko kule kule kila mahali wawe na jimbo lao.

Kiptor Arap Bett:  agot ki Mombasa ko kitinye jimbo yao, Nyanza ko kitinye jimbo nenywan, Rift Valley, Central 

Translator:  Nyanza walikuwa na jimbo yao kila mahali wawe na jimbo lao.

Kiptor Arap Bett:  Karibu jimbo nne, jimbo ang’wan

Translator: Iwekwe na majimbo kadhaa.

Kiptor Arap Bett:  Otimisan kou notok ak orib bichu siregei family mzima, hiyo ni mbaya.

Translator: Mwisho kabisa ya kwamba watu wa kujiajiri peke yao kwa kazi kabisa hiyo iangaliwe zaidi.

Kiptor Arap Bett:   Ngele kesir Jeshi

Translator: Ukifika mambo ya jeshi unakuta wenye kuajiri.

Kiptor Arap Bett:  kele konu, elfu arubaini ating’en ano ak asome kazi?

Translator: Anasema utoe elfu arubaini utapata wapi na unaomba kazi.

Kiptor Arap Bett:  Kisire chito en kasit asi kosich rabisiek ak koyai kaskit kotumisab serkali.

Translator: Mtu anaajiriwa apate pesa yake si kulipa iliaajiriwe.

Kiptor Arap Bett:  Ko kongoi.

Translator: Asante sana.

Com. Riungu Raiji:  Asante sana Mzee Bett.  Sasa Mzee James Ndirangu.

James Ndirangu: Jina langu ninaitwa James Chuma Ndirangu Ndung’u.  Maneno ni mbili, tatu ninataka kuzungumza.  
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Interjection (Com. Riungu Raiji): Sema jina kwanza.

James Ndirangu: Nataka kuzungumza maneno nne.  Ya mwisho ni kijana yule anaaribu watoto  wetu.   Akiweka yeye mimba

anatupa,  nataka serikali ishike hiyo maneno.  Ya pili, ni maneno yote ile tuko na shamba  ya  maumau.   Sisi  tupatiwe  shamba,

kama hayuko, hakuna uchaguzi utawekwa.  Ya nne, ni watu  wale  wako  na  mashamba  kama  mia  moja,  na  sisi  hatuna.   Hizo

mashamba igawe acre tano tano.  Jina langu ni James Ndirangu Ndung’u.

James Ndirangu Ndung’u: Okey asante Mzee James Ndirangu Ndung’u kwa hayo maoni yako.   Sasa  tunaendelea,  Patrick

Kendoyo. Patrick uko? Halafu utafuatwa na Bwana Paul Rono na Samson Sum.  Patrick Kendoyo.

Patrick Kendoyo: Jina langu ni Patrick Kendoyo.  Nataka kuanza kuongea juu ya Wabunge.  

Interjection (Com. Riungu Raiji): Tafadhali tukimye sasa tusikilize Patrick.

Patrick  Kendoyo:  Wabunge  tukisha  wachagua  wanaenda  wanafanya  shughuli  zao  huko  Nairobi,  na  anatusahau  huko

nyumbani, sasa  nilikuwa ninasema electorates  wawe na jukumu la kuwaitisha hawa Wabunge warudi nyumbani,  waeleze  kwa

nini  hawafanyi  vile  walikuwa  wanaahadia.   Halafu  kati  ya  wale  watu  walipiga  kura,  lazima  ishirini  ama  thelathini,  wawe

wameweka kidole ndio huyu Mbunge aitishwe arudi.   Halafu  tuwe  na  wazee,  respected  elders  wa  hiyo  constituency.   Wale

wataita yuho Mbunge wamuulize maswali kwanini hafanyi vile anatakiwa halafu apewe notice ya mwezi moja.   Akikosa kujibo

hayo, hawa committee wanatuma kwa speaker halafu seat inakuwa vacant.  

Tena  vile  Parliament  ndio  organ  kubwa  ya  serikali  inafanya  sheria,  Wabunge  wamechukua  hilo  jukumu  wamejiongezea

mshahara nyingi sana.   Sasa  tunataka  iwe  kuna  body  ya  kuzuia  Wabunge  wasio  wanajiongezea  pesa.   Uteuzi  wa  mawaziri,

manaibu na permanent secretaries.  Tunataka hawa watu wawe wanaelewa ministry hiyo iko na nini.  Halafu wawe wakiulizwa

swali hawawezi tegemea wale wadogo wao.   Halafu wafanyakazi wa serikali;  lazima wafanyikazi wa  serikali  wawachiwe  huo

uhuru wafanye kazi.   Ikiwa kuna nafasi,  wale watu wanastahili kupewa hiyo  nafasi  wawe  wamehitimu  vizuri.   Na  ikiwa  kuna

promotion, lazima iwe  kumetengwa  kama  computer  system  ambayo  kazi  ya  mtu  inawekwa  huko,  ndio  wakati  wa  interview

inawekwa tu inafinywa computer halafu performance yake inaonyeshwa.  

Kuhusu maneno ya mshahara; tunataka Katiba iwe na kiwango moja,  ikiwa  ni  watu  wa  certificate,  wawe  under  basic  salary

moja.  Halafu ikiwa kuna allowance hiyo ni tofauti kwa sababu ni tofauti.  Kuhusu Rais; tunataka zile presidential  powers  ziwe

curtailed na asiwe above the law.  Halafu makamu wa Rais awe ana hitimu kwa hiyo miaka tano,  sio kuwa anafutwa futwa kila

wakati.   Security  of  tenure,  tunataka  hiyo  security  of  tenure  iwe  extended  kwa  kama  anticorruption.   Director  of  CID,

permanent secretaries,  Attorney-General  na  wengine.   Hawa  wakiwa  wanataka  kuteuliwa,  lazima  majina  yapelekwe  Bunge,
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halafu Bunge ichague wawili, halafu hawa wawili wanapewa President  ndio appoint  mmoja.  Kuhusu Members of  Parliament,

qualification,  lazima  awe  division  2,  ama  C+  kwa  Kenya  Certificate  of  Secondary  Education.   Lazima  anaelewa  kuongea

kingereza na Kiswahili, lazima awe miaka ishirini na tano, na lazima awe Mkenya kwa kuzaliwa, vilevile Councillors,  lazima awe

amepita kidato cha nne tena anaelewa Kiingereza na Kiswahi, miaka ishirini na tano na juu, na Mkenya kwa kuzaliwa asante.  

Com. Riungu Raiji: Asante sana Patrick.  Paul Rono. Utafuatwa na Samson Sum na Kimani Macharia.  

Paul Rono: Naam, nashukuru sana mwenyekiti wa Tume, na maofisa wenzako, mabibi na mabwana.  Yangu ni machache kwa

kuktasari  lakini  nina  maoni  kama  yafuatayo;  naakilisha  sehemu  mbali  mbali  mkulima,  mwanabiashara  na  kadhalika.   Moja,

dakika hii ama katika Katiba inayoendelea, kama unataka kuregister kanisa,  unaregister kana party ama club ama organization

ama company.  Ningependelea kwamba, kama unataka kuregister kanisa, iwe kanisa, isiwe kwa mfano kanisa tusema ya ACK

labda company, kitu kama hicho, iwe kanisa moja kwa moja, iwe na heshima yake.  

Pili, katika elimu, ninaomba tafadhali nchi yetu iwe na system moja ya education,  ili leo kama niko madaraka nisikuje na yangu,

kesho mwingine anakuja na zake naona hatutaendelea vizuri.  Kuhusu mishahara katika department za serikali,  vile ndugu yangu

amekwisha kutangulia, iwe checked iende na levels.  Nashukuru sana kwa watoto wetu,  mimi ninasema yes to children.  Lakini

tukibeba mzima  mzima  kutoka  Amerikani,  tuseme  “yes  to  children”  mimi nina  watoto  wangu  kumi,  halafu  huyo  mzungu  ana

mmoja wake,  halafu hata kuweka kiboko mtoto wangu mmoja, mimi naona katika Waafrika tutakosea.   Hata katika mashule

yetu  ninaona  tutapotea.   Nilikuwa  ninataka  tuseme  yes  to  children,  lakini  katika  kuwaadhibi  kwa  kiboko,  kwa  nini

Macommissioner hamkufa na mlipigwa?  Kwa nini hawa wazee hawajakufa? Tutaua watoto wetu kwasababu ya ku-say “yes to

children”. 

Wabunge ikiwezekana wawe ni wasomi kama ni lazima tutaingia industrialization by the year 2020.   At least  wawe na masomo

ya O-level  pamoja na Councillors.   Ni muhimu tena kwa mkuu wa nchi President  aende miaka miwili na ikiwezekana awe na

masomo nzuri, hata ikiwezekana ya degree.   Kwa nini tutake vitu nusu nusu, kama  tunataka  tuwe  industrialized  kwa  hivyo  ni

lazima tuingilie challenges za industrialization.  

Mahosipitali  na  madispensaries,  mimi  ninaona  kwamba,  tangu  zamani  tumekuwa  tukipambana  na  magonjwa  na  ujinga,  na

umasikini.  Tafadhali mahosipitali zetu ni za biashara sasa.  Na Commission kama hawatatusaidia katika sehemu ya hosipitali,  na

free education, malengo yetu ya kupata uhuru tutakwisha, kwa sababu dakika hii mtu ukiwa mgonjwa unaweza kufa hosipitalini

ama title ya shamba iende.

Natural resources  zetu, wananchi  wa  karibu  na  council,  wanaishi  sana  karibu  na  maeneo  hayo,  na  council  wawe  na  jambo.

Ninapoelekea  kumaliza  bwana  mwenyekiti,  katika  sasa  amakatika  nchi  yetu,  kuna  madini  mengine  ambayo  yatakuja

kuandikishwa,  mimi naona  madini  hayo  ambayo  haya  exist  sasa,  na  yako  karibu  kuandikishwa  kama  za  mashetani  na  nini,
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itakuja  kwa  hatari.   Mimi  ninajua  ya  kwamba,  Sunday  keepers  katika  Constitution  hii  wapatiwe  haki  ya  kuabudu  siku  ya

Jumapili.  Waislamu wapatiwe haki ya kuabudu siku yao ya Ijuma.  Na  mimi naomba na napendekeza kwamba Seventh Day

Adventist wapewe nao haki yao.  Lakini hawa wa Jumatatu na nini, wamekuwa wapi, kwani wametokea wapi? 

Tuna swa la nyeti katika maeneo haya yetu, land ownership,  mimi sijui, mimi ninajua marafiki  walio  na  acre  elfu  mia  moja  za

shamba.   Sijui  hata  sisi  tunaotoa  maoni,  unatamani  sana  na  wewe  acre  elfu  mia  moja.   Corruption  katika  nchi  yetu  labda

mashamba za DDC na vitu kama  hivyo,  whatever  special  land,  mimi nikikumba  nchi  za  ngambo  ngambo  hizo,  wana  system

katika  shamba.   Ikiwezekana  siku  zingine  sijui  jambo  hilo  litachunguzwa,  ili  kwa  sababu  nikiiba  pesa  na  kununua  shamba

utanifanyia  nini?  Na  nikirithi  shamba  hilo  wewe  una  haki  gani  kuninyanganya.   Ingaliwezekana,  ama  nataka  niseme,  nikizaa

watoto wangu mia moja nikikaa katika hiyo shamba tutakuja kulima wapi.   Mimi ninaona siku zijazo kutakuwa na hatari katika

nchi, ya mali pa kulima.  

Mwisho, school sponsorship; napendekeza kwamba kama kanisa fulani linataka ku-sponsor shule, ianze yake na waite kwa jina

la kanisa lao,  na kama unahaja na hiyo shule uende ukijua ni ya  kanisa  fulani.   Lakini  zile  ambazo  tumejenga  ki-cooperation,

ziwe za district education board.  Kwa hayo machache, nashukuru sana Bwana Commissioner.  

Com. Riungu Raiji: Asante sana Paul.  Tafadhali jiandikishe huko.   The next one atakua Samson Sum, ambaye atafuatwa na

Kimani Macharia na Antony Njuguna.

Samson  Sum:  Mwenyekiti  wa  Katiba  na  wakurugenzi  wengine,  mimi  nina  machache  tu  ya  kutaja.   Jina  ni  Samson  Sum.

Asante.   Mimi  ningependa  tu  kuanza  na  sehemu  ya  President  wetu.   Atakayechaguliwa  kuwa  President  wetu  ni  kwamba

apatiwe heshima ya kutosha na kila mtu katika jamhuri.   Na  huyo  President  naye,  aweze  kumpa  heshima  mwenyezi  Mungu.

Kwamba akitembea mahali popote, akute watu wakiabudu, ajue kwamba watu wanaabudu na Mungu ni zaidi ya yeye.   Jambo

lingine kuhusu President wetu ningesema kwamba achaguliwe mtu kati  ya miaka hamsini na asipitishe miaka sabini.  Ili kwamba

aweze kuwa  na  umri  wa  kuweza  kutembea  na  watu  wapya.   Ningesema  kwa  sehemu  yake  tumesema  ni  sehemu  ya  miaka

miwili.  Term  mbili  ya  miaka  mitano  mitano.  Na  mimi naunga  mkono  kusema  kwamba  hata  na  Wabunge,  waweze  kupewa

muda wa kusema kuwa waweze kuwa kule kwa muda wa miaka kumi na  tano  kama  atakuwa  mzito  kisiasa.  Yaani  achukue

miaka mitano mitano, miaka ya kumi na tano naye aritaye kabisa na aende nyumbani.  

Kuhusu watoto wetu, watoto wapatiwe elimu ya kutosha mpaka darasa  la nane free kama ingewezekana.  Katiba yetu ikubali

kwamba ujinga uondolewe kwa kuondoa watoto wanaosoma madarasa ya chini, moja mpaka nane wasome free.   Na  masomo

ya  juu,  hiyo  inaweza  kuwa  wazazi  pamoja  na  serikali  wasaidiane.   Ningesema  tena  kuhusu  hawa  watoto  kwamba,  wakati

wanapokuwa shule, watoto waheshimiwe kwa imani yao.   Wanapokuwa mahali popote  waheshimiwe.  Kwamba mtoto akiwa

wa  imani  fulani  hali  ya  kidini  ama  kirehebu,  mtoto  aheshimiwe.   Na  jambo  la  kuongezea  kuhusu  sehemu  hiyo  ni  kwamba,

mambo ya mashule yawe ya serikali,  na kama ni sponsor,  shule sponsor  isipotolewa kabisa,  wacha sponsor  awe aki-sponsor
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shule kwa miaka mitano, baada ya miaka mitano huyo akome kabisa na wengine washikilie tena kwa miaka mingine mitano, ili

kwamba wawe watu wasio nyanyasa watu wengine, kwa muda wa miaka mitano inaweza tosha.  

Ningetaka kusema kwamba hosipitali,  kwa kuwa ni vitu vya lazima kwa maisha, katika Katiba yetu ijayo  serikali  itafute  pesa

waweze kuhudumia watu wote kiafya.  Na  mambo  ya  private  ikome  kwa  kuwa  serikali  watachukua  jukumu  hilo  la  kutunza

watu wake wote.  Kwa hivyo atafute pesa iende kwa hosipitali ili tusikuwe tukilipa hosipitali.  

Mimi ninakuja  kwa  mambo  ardhi  kama  forest.   Ningesema  kwamba  forest  iende  kwa  mikono  ya  Mbunge  wetu  ambaye

tumemchagua  hapo.   Ikae  mikononi  kwa  Mbunge,  kama  aki-mess  na  forest  yetu,  sisi  tunamtoa  hapo  hapo.   Kwa  hivyo

Mbunge awe akishughulikia forest  pamoja na chiefs wa area  hiyo.   Pamoja  na  wananchi  wa  area  hiyo.   Kwa  vyakula,  mimi

ningesema kwamba nchi yetu itoshelezwe na vyakula.  Na  miaka iliyopita tulikuwa tukipata vyakula kwa kuwa serikali ilikuwa

inatoa pesa,  nakumbuka sijui  kulikuwa  na  jina  inaitwa  GMR.   Serikali  wanatoa  pesa  wanampa  mkulima  na  mkulima  anatoa

vyakula vya kutosha, na nchi ingetosheka kuwa na vyakula vya kutosha.  Kwa hivyo turudie sehemu hiyo tena.  

Vijana; ningesema kwamba vijana, pesa  serikali katika  Katiba  ijayo,  wasanye  pesa  wapewe  Mbunge  aweze  kutafutia  vijana

wake wa area yake, kama pesa hii ya kutengeneza barabara,  pesa  itengwe ya vijana kutafutiwa kitu cha kufanya.  Kwa kuwa

vijana wengi wamehitimu kwa shule, na hakuna kazi.   Kwa hivyo pesa  itengwe na serikali  ipewe  Mbunge  na  Mbunge  aweze

kuhusika na sehemu yake, kutafutia watu wake wa sehemu hiyo kazi.  

Sehemu  ya  mwisho  ningetaka  kutaja  kuhusu  culture.   Ama  utamaduni  wetu.   Tungekuwa  na  utamaduni  wetu  wa  kitaifa,

tungesema kwamba utamaduni watu wawe na nguo za utamaduni.  Kama ni wakina dada,  wakati  wa shughuli, ama wakati  wa

sherehe fulani, ama katika maofisi  ya  serikali,  kuweko  na  nguo  ya  kusemekana  kwamba  ni  nchi  yetu  na  inatosha  kuhudumu

katika sehemu hiyo. Nafikiri ni hayo, asante.  

Com. Riungu Raiji: There is a question please.

Com. Salome Muigai:  Asante sana kwa maoni yako.  Mimi ninataka kukuuliza juu ya hiyo nguo ya kitamaduni.  Inakuwa  ni

akina mama peke yake, ama kina baba pia wavae hiyo nguo ya kitamaduni.  

Samson Sum: Tunapotazama mara nyingi kuhusu hali ya mavazi, wakina baba wamekaa vile tulivyo anza kuvaa,  tumekaa hivo.

Kwa hivyo kwa kuwa wakina dada  hawabadiliki,  kwa hivyo wakina dada  kwa kuwa  wanabadilika,  watafutiwe  kilicho  kizuri

kwao.  

Com.  Riungu  Raiji:  Asante  sana.   Kimani  Macharia  ambaye  atafuatwa  na  Antony  Njuguna  na  Jeremia  nafikiri  ni  Tenai.

Kimani Macharia ni wewe.  Karibu.
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Kimani Macharia:  Nami ni Kimani  Macharia  kutoka  Ruku-ini.  Nina  maoni  hapa  ya  watu  wa  kutoka  Ruku-ini.   Nitasoma

kulingana na vile waliandika.  Rais awe chini ya sheria,  na akifanya makosa asitakiwe kama mtu mwingine yeyote.   Chifu awe

akichaguliwa na raia, awe akipewa uhamisho.  Kuhusu haki za jinsia, wanawake wawe na haki lakini wawe chini ya waume zao

kulingana na utamaduni wa mwafrika.  Aina ya serikali iwe ya umoja wa kitaifa wa serikali zote.  Na raslimali zote zitumike kwa

manufaa ya wananchi wote.  

Makamu wa Rais, kama vile Rais, awe akichaguliwa moja kwa moja na raia.   Uwezo wa Rais,  upunguzwe nalo Bunge liwe na

mamlaka kamili.  Kila mtu awe na kazi moja kulingana na ujuzi wake wa kazi ile.  Sheria,  Katiba mpya imalize ufisadi kabisa,

mtu anayetaka kuwa mBunge awe na sifa njema.  Mkulima alindwe wakati wa kuuza mazao yake.  Katiba ilinde raia pamoja na

mali zao.   Wazee wa mitaa wawe wakipewa marufu rufu wakati  wanapofanya kazi.   Uhuru wakutembea na  kufanya  kazi,  au

biashara  mahali  popote  katika  jamhuri  ya  Kenya.   Sheria  ifuatwe  na  itumike  kwa  kila  mtu.   Hayo  ndio  maoni  ya  watu  wa

Ruku-ini.  Asanteni.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana Kimani kwa maoni yako.   Umetueleza kuwa ungetaka chief  achaguliwe  na  raia.

Halafu unasema ungetaka awe akihamishwa kutoka pahali pamoja kwenda pahali pengine.  Sasa watu wa kwenu wakimchagua

chief wao, itakuwa haki kuwalazimisha watu wengine kumchukua yule chief mliyechagua nyinyi wenyewe?

Kimani Macharia:  Walisema maoni yao kulingana na vile akifanya kazi sehemu moja,  pengine huenda atakuwa akiwatimizia

haki, kwa hivyo akihamishwa pengine wataona kama ataendelea kuwa na kazi kama vile alikuwa akifanyia sehemu zao.  

Com. Riungu Raiji: Asanteni kwa hayo maoni, jiandikishe.  Antony Njuguna.  Ambaye atafuatwa na Jeremiah Tenai. 

Antony Njuguna: Asante.  Kwa majina ni Antony Njuguna.  Maoni ni kama yafuatayo, kuhusu Katiba yetu ya nchi ya Kenya.

 Kwanza tungetaka kukataa mambo ya majimboism.  Kwa sababu Kenya haina pesa  ya kuunda chama hichi cha majimboism,

tungependa kukataa  mambo haya ya majimbo.  Pili, sisi wanakenya tuwe na democracy,  ya kuishi  katika  mahali  popote  nchi

yetu ya Kenya.   Tatu ni police force,  wawe na haki  ya  kutumia  bunduki,  pili  wao  wanaua  vibaya  sana  na  tungekuwa  katika

Katiba hii, iangaliwe vizuri, mwanadamu kuuwawa hivi hivi.  And fourth, the extension of prison, kwa sababu katika jela zetu za

Kenya hii, wale watu ambao wako,  si wale walitarajiwa waishi ndani ya hiyo jela,  kwa sababu katika miaka ambayo imeisha,

serikali yetu ya Kenya,  haijafafanua majengo yao ya jela,  na kwa hivyo watu ambao wanasukumiwa katika jela hiyo, ni wengi

sana.  So we would like the extension of the prisons.  

Na ya mwisho, wakimbizi wale wanakimbilia saa zingine nchi yetu ya Kenya.  Wasipewe haki ya kumiliki nchi hii. asanteni.

Com.  Riungu  Raiji:  Asante  sana  Antony.   Jiandikishe.   Jeremiah  Tenai,  ambaye  atafuatwa  na  John  Kariega  na  Joseph
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Kendagor. 

Jeremiah  Tenai:  Kwa  majina  ni  Jeremiah  Tenai  and  I  have  a  few  proposals  to  make.   First,  nitaongea  juu  ya  allocation

boundaries.   Ningeonelea  kwamba  wakati  wa  ku-alter  kwa  main  boundaries  ya  location,  division  ama  district,  kuna  bodies

ambazo  ninataka  zifuatwe  kama  zile  za  locational  development  committee,  divisional  development  committee  na  district

development committee.  Sio  watu  wachache  tu  wanatakiwa  wafanye  kazi  hiyo.   Kwa  hivyo  ningeonelea  watu  position  hiyo

ifuatwe vizuri.  Ya pili, ningeonelea maneno ya abolition of wards,  kama juzi kuna some wards  wamengoja pamoja.   Na  kwa

hayo wananchi wako na permission wangeonyesha namna hiyo. Ningetaka jukumu zote zipatiwe wananchi.  Kama wards  kama

ni Councillor  mmoja,  wameweka  huko  Councillor  watatu,  hiyo  ni  vibaya  sana  kwa  vile  wananchi  wako  katika  jukumu  la

kuzikiza hiyo na ku-recommend.   Ningeonelea kwamba raia wapatiwe jukumu hilo na wafanye wenyewe. Sio watu wachache

wafuatiliwe na waseme location fulani ama watu fulani, wavutiliwe mbali hiyo ni vibaya sana sio mzuri.  

Ya tatu, ni land ownership.  There should be no limit in land ownership.  You can own either one acre  mpaka a thousand acres.

 Hii ni juu ya maneno ya food security kwa nchi yetu.  In regard to civil servants salaries, ningeonelea ni vizuri there is a bar  ama

kanda,  kanda moja  wawe  na  same  salaries.   Na  allowances  ziwe  tofauti  kidogo.   In  regard  to  authority  office,  ningeonelea

madaraka yapatiwe local authorities.   Kwa vile local authorities ndio wanahusika zaidi  na  hayo  maneno  na  they  are  the  ones

wale wanakaribiwa sana.   Sio watu hutoka Nairobi  huko eti ni Director  of forestry,  ndio wanasimamia forestry  katika  Kenya

mzima.  Ataweza kutimiza namna gani majibu kama hayo.  

Fourthly,  ama  ya  mwisho,  nimeona  maana  ya  allocation  of  development  funds.   Zinatolewa  na  serikali  for  districts,

ninge-propose  kwamba,  zile  funds  zinapatiwa  local  authorities  kama  Councillors  ndio  wasimamie,  they  are  the  next  people

wanaokaribia  na  hii  zaidi  kushinda  hata  waBunge  ama  District  Commissioners.   Those  are  the  right  people  ndio  wanaweza

kufanya kazi vizuri.  Na kwa haya machache nasema asante sana.

Com. Riungu Raiji: Okey asante sana Jeremiah jiandikishe.  John Kariega kutoka Kapsoya  nafikiri ni church.  John Kariega

na wewe utafuatwa na Joseph Kendagor.  

John Kariega:  Kwa majina ni John Kariega na niko na memorandum kutoka kanisa la Christ  the Redeemer Catholic Church

Kapsoya,  kanisa  la  Kapsoya  la  Catholic.   Na  nitaendea  haraka  haraka  juu  ya  machache  yenye  watu  wetu  wa  kanisa

wamependeza iwe katika Katiba mpya.  Kwanza Katiba mpya iwe na utangulizi, yaani preamble ambayo inaelezea malengo ya

nchi hii.  Na jinzi nchi hii ilivyokuja kujitawala, hivyo ya kwamba watu kama wale waliopigania uhuru, tuweze kuwa-recognise ili

waweze  kutambuliwa  hata  katika  Katiba  yetu,  ili  hata  vizazi  vijavyo  wawe  wakijua  jinsi  Kenya  hii  ilikuja  kujimudu.   Halafu

wakasema ya kwamba Katiba mpya iweke mwananchi ya Kenya akiwa wa juu kabisa.  Yaani awe ndio organ kubwa ambayo

iko  juu,  akifuatwa  na  Katiba  yenyewe.   Na  katika  hali  hii  wakasema  ya  kwamba,  kifungu  chochote  cha  Katiba  kikitaka

kurekebishwa, kiwe kikirudishwa kwa raia, bali si Bunge.  
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Halafu  tena  hata  mshahara  wa  Bunge,  ni  kwa  sababu  raia  ndio  waajiri  wa  waBunge,  pia  mshahara  wao  hawawezi

kujizungumzia,  hata  mimi sijizungumzii  juu  ya  mshahara.   Tunajadiliana  na  tajiri  wangu,  raia  ndio  tajiri  na  ndio  mwamuzi  wa

mshahara ule wa waBunge.  

Kuhusu serikali wakasema wangetaka Katiba mpya iwe na muundo wa serikali ambayo iko na sehemu tatu yaani three arms, na

ziwe tofauti tofauti,  yaani, Executive, Legislature na Judiciary.  Na  ziwe hazina muingiliano. Pia wakasema kuhusu government

iwe unitary, yaani isiwe ya majimbo sababu yenyewe ile walipeana ni ya kwamba geographically, nchi yetu kuna sehemu zingine

tajiri  na  sehemu  zingine  ambazo  ni  masikini.   Kwa  hivyo  tukizigawa  katika  kimajimbo,  zile  sehemu  ambazo  hazina  mapato

wataumia zaidi.  

Jambo lingine lile waliounga la unitary government,  wakasema pia ukienda labda ni jimbo ambalo ni dominated na tuseme kwa

mfano na waislamu, ni ya kwamba utapata sheria zao ndio ziko kule, na utaadhibiwa na sheria zile.  Na  wewe labda ni mkristo.

 Hiyo ni baadhi ya sababu zenyewe zile walitoa ya kuwa na unitary government.   Halafu kuhusu Executive wakasema President

akishachaguliwa,  asiwe  na  chama  chochote.   He  surrenders  sehemu  yake  ya  chama  na  Ubunge  na  kiti  kile  cha  Ubunge

kichaguliwe mwingine.  

Pia  walieleza  wakasema  ya  kwamba,  asiwe  juu  ya  sheria.   Awe  ni  mtu  anaweza  kuwa  impeached  na  awe  impeached  na

Parliament akikosa.  Pia, awe akienda term mbili ya miaka tano tano.  Na hiyo hapa Commissioners wakasema isisitizwe vizuri,

sijui kama kwamba hapa mnasikia nikisema.  Kwa hivyo wakasisitiza hapa ya kwamba hii term mbili ya miaka mitano mitano ya

President,  isisitizwe vizuri ya kwamba,  President  ambaye ako  mamlakani  hataingilia  jambo  hilo  kusema  ya  kwamba  ni  sheria

mpya sasa ameanza.  

Jambo lingine, nikienda haraka haraka ni kuhusu ardhi, walisema ya kwamba watu wawe na haki ya kumiliki mashamba na pia

jambo la lease, liondolewe katika yaani lease certificate yenye inasema miaka tisaini na tisa.   Iondolewe na shamba iwe ya mtu

milele na watu wake.  

Pia nikienda  haraka  haraka  kwa  sababu  ni  jambo  moja,  nitaingia  kuhusu  environment.   Mazingira,  ni  kwa  sababu  ni  jambo

ambalo linakera nchi  hii  sana.   Nitaunga  mkono  yule  aliyesema  ni  kwa  sababu  pia  hao  walisema,  ikiwa  ni  viwanda  ambazo

zinatengeneza polythene papers, wawe wakitoa kodi ya kuweza kugharimia uokotaji wa makaratasi yale.  Na  vitu vingine vyote

vile haviwezia oza.  Nafikiri kwa hayo machache na mengine ambayo yako katika memorandum hii, nitafikisha pale na Mungu

awabariki.  

Pia nimesahau kitu kidogo kuhusu uhuru wa kuabudu.   Ni jambo ambalo ni nyeti sana.  Kuhusu uhuru wa kuabudu wakasema

ya kwamba,  kuwe na uchunguzi, uhuru wa kuabudu uwe ndio lakini kuwe na uchunguzi ni kwa sababu,  unaingia  hata  uabudu
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mwingine asiohaki hasaa uabudu wa shetani katika nchi yetu.  Kwa hivyo asanteni sana.  

Com. Riungu Raiji: Asante sana John.  Joyce Kendago. Tulikuwa na wewe mahali Fulani.

Joseph  Kendagor:   Ndio,  tulikuwa  na  mimi  na  kanisa  yangu,  niki  present  a  group  memorandum  na  sasa

nimechaguliwa………..kanisa ya kanisa na ningetaka kuongeza yangu binafsi.

Com. Riungu Raiji: Okey dakika tano, sema jina na tuanze. 

Joseph Kendagor:   Bwana  Commissioner,  jina  langu  ni  Joseph  Kendagor.   Nitasema  kwa  ufupi  kwamba  tuwe  na  Katiba

ambayo ita-protect, mtu binafsi mali yake,  na iwe Katiba ile ambayo inatuletea utajiri furaha na amani.  Bwana Commissioner,

naonelea kwamba serikali iwe karibu.  Hata ukiona nchi za dunia mingi hata ulaya, wako na devolution of government.   Kama

Uingereza kwa mfano, Scotland,  karibu iwe na serikali yake hata Wales na regions katika England.  Kufuatana na hayo,  mimi

ninaonelea kwamba tuwe na serikali ya majimbo, ambayo mimi nimeita provincial government,  ambayo itakuwa ni kuhusika na

mambo ya control of land, natural resources, habari ya education, isipokuwa, finance, foreign affairs na security.

La pili, ni kwamba tuwe na ceremonial President  ambaye  atakuwa  Head  of  State,  na  awe  symbol  of  unity  katika  nchi  yetu.

Yeye atachaguliwa na raia directly, lakine asiwe mwanachama wa party yoyote awe non-partisan.  He should not be  a Member

of Parliament, he should only be a Head of State  na vile vile, hii sheria ya 25% ambayo iko kwa Katiba yetu kwa sasa,  ipate

kuendelea.   Hii  ni  kusema  kwamba,  President  anayechaguliwa,  awe  aki-reflect  national  acceptance  of  the  President.   Pili,

kufuatana na hapo, tuwe na Parliamentary system of government, tuwe na Prime Minister ambaye atakuwa head of government,

na yeye ni kiongozi wa chama kile ambacho kimekuwa  na  wingi  wa  wajumbe  katika  Bunge.   Nikiendelea  Bwana  Chairman

kwamba, MPs wetu kweli wanafanya kazi, na nina propose kwamba, wajumbe wa Parliament wafanye kazi full time.  Tuesday,

Wednesday and Thursday, kutoka 9 a.m. mpaka 

6 p.m. with exception of lunch hour break.  Kwamba tena, serikali ipate kuwajengea offices katika constituencies ambazo wao

watakuwa wakikutana na watu wao every Mondays and every Fridays,  Saturdays if possible.   An MP should be recalled by

his constituency kupitia vote of no confidence, kama asipofanya kazi yake vizuri kwa constituency yake.  

Nikiendelea vile vile, kuelekea mwisho, kwamba katika Katiba yetu,  local  authorities  haiko  ndani  ya  Katiba.  Ninge-propose

kwamba  local  authorities  iwe  entrenched  katika  Katiba  letu  na  wapewe  mamlaka  kikamilifu,  wapewe  pesa  za  kutosha  za

kufanyia kazi na vile vile Mayors na Chairmen na Deputies wao wachaguliwe directly na raia na vile vile impeachment inaweza

kufanywa kwa mayor na chairmen wa County Councils, watu wao wakiona hafanyi kazi.  Bwana Chairmen nikimalizia, political

parties  zipate  kuingia  iwe  regulated  na  Act  of  Parliament.   Ziziwe  mingi,  ziwe  tatu  isizidi  tano.   Na  vile  vile  hiyo  Act  ya

Parliament,  ionyeshe  taratibu  kwamba  vyama  hivo  vya  siasa,  zipate  ku-practice  democracy,  kwa  sababu  unaona  zingine

hazifanyi elections ndani yao,  kwa  maana  defections  kila  wakati,  kila  asubuhi  asubuhi,  mtu  amedefect  kutoka  chama  hiki  na
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kwenda chama kile.  

Sheria ipate kutoa utaratibu kwamba,  watu wasifanye defections ovyo ovyo.   We  should  be  taught  discipline  and  we  should

practice  democracy  in  normal  way.   Vile  vile,  last  point  Bwana  Chairman  ni  kwamba,  saa  hizi  tuko  na  Commissions  mbali

mbali, tuko na Commission ya Anti-corruption, na ningeongezea kwamba, Commission ingine Bwana Cheptanui ali-propose  ya

Ombudsman ambayo watu wetu tuwe tukitoa complaints kila wakati  na kupata  kutatuliwa.  Ni hayo  na  ninaomba  views  hizo

ziingie kwa Katiba yetu.  Asante sana.

Com. Riungu Raiji: Okey, thank you could you please give us your memorandum.  Sasa  Councillor David Karambi ambaye

atafuatwa na Councillor Moses Tanui.  Councillor David hayuko? Okey Councillor Moses  Tanui.  Yuko? Councillor atafuatwa

na Moses Macharia halafu Councillor Koech.

Cllr. Moses  Tanui: Kwanza majina yangu ni Councillor Moses  Tanui.   Kutoka  ward  ya  Latur.   Nikianza  kwamba  kuhusu

Katiba  yetu  marekebisho  ya  Katiba,  niko  na  recommendations  chache,  kuhusu  marekebisho.   Kwanza  ningeanza  na

marekebisho kuhusu Wabunge, ni kwamba ningependekeza kwamba Wabunge kwa vile hawapatikani kwa raia zaidi, wawe na

maofisi yao kwa constituencies ambazo wanawakilisha.  Ili wale watu wanawakilisha wapate nafasi ya kuonana na MP wao.  

Pia,  ya  pili,  ni  kuhusu  nominated  MPs  na  nominated  Councillors  ni  kwamba  ninapendekeza,  tuwe  na  nomination  ya  yule

atawakilisha youth, na women na wanawake na walemavu wale hawajiwezi.  Hilo ni pendekezo langu kwa maana kile tulikuwa

tunafanya zamani ni kwamba nomination inafanywa na chama, na hawaangalii maslahi ya hawa watu.  

Ya tatu ni kwamba,  kwa upande wa siasa na kanisa.  Ningependekeza kwamba tuwe na separation of  religious  functions  and

political issues.  Ninasema hivi kwa maana,  tungekuwa na limitation ya statements ambazo zinatoka kwa sehemu zingine kama

makanisa.  Iwe kwamba, kanisa zina-concentrate on religious activities na isiingilie maneno ya siasa.   Zaidi tuangalie statements

ambazo zinatolewa ndani ya kanisa, Katiba yetu iangalie hapo. 

Ya nne, ni kuangalia maslahi ya wanawake kwa upande wa kumiliki, inheritance ya mali, kama bwana amekufa.   Katiba  yetu

iangalie kwamba wanawake wasishurutishwe, lakini ifuate hali ya ndoa.   Constitution yetu ingefaa  iangalie  marriage  problems,

kwamba wale wanaoana kufuatana na utamaduni, wapewe certificate kupitia ofisi  ya  chief.   Kwa  upande  wa  local  authority,

ningependekeza local authority, iingizwe kwa Katiba kwa maana local authorities  iko  chini  ya  central  government  na  maneno

yao haipiti hapo.  Local authorities should also have the power to enforce laws on the protection of environment.  

Nikienda upande wa electoral system, ni kwamba we should use the single majority rule as  basis  for winning an election.  The

Constitution also should provide for independent candidates to cater for those who fail to be nominated, and do not want to join

any other party.  We should also retan the 25% representation in atleast five provinces for Presidential election.  
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Ya mwisho, we should retain the current geographical constituency system.  Halafu nikienda kwa upande wa…. 

Interjection:  (Com. Raiji):  ……………(inaudible)

Cllr. Moses Tanui: Niko na jambo kidogo tu ambalo linahusu Katiba pia, ni kwa sehemu ya watu wale wanaomba omba kwa

street,  Katiba  yetu,  ningependekeza  iangalie,  jinsi  inaweza  kuangalia  hawa  watu  na  maslahi  yao,  hata  na  machokora.   Kwa

sababu  vile  tunaona  kama  wananchi  ni  kama  wameachwa,  na  hata  wageni  wakitoka  nje,  wanaona  aibu  kabisa  kwa  wale

wanaomba omba kwa street.  Katiba yetu ingeangalia hapo na ione kwamba wamezingatiwa.  Kwa hayo nasema asante.

Com. Riungu  Raiji:  Okey  asante  sana  Councillor  Tanui.   Moses  Macharia  and   atafuatwa  na  Councillor  Koech.   Bwana

Macharia. Umerudi? Ni wewe Deputy karibu.

Moses  Macharia:  Okey,  Mwenyekiti,  jina langu ninaitwa  Councillor  David  Karamai.   Kutoka  Kainabwe  Division,  Eldoret

East constituency.  Ningetaka kusummarize kwa sababu nilikuwa  na memorandum yangu, ya kwanza,  ni structure and system

of  government  we  need.   We  should  at  least  adopt  every  system  of  government  in  which  the  Executive  authority  is  shared

between the President and the Prime Minister.  The President should be elected by the public.  

We should also adopt the federal system of government, in which the Executive and the Legislative authority is split between the

central government and the regional government.   Infact  it  is  the  most  secured  way  of  taking  care  of  the  interests  for  all  the

ethnic  communities  in  the  Republic  of  Kenya.   The  federal  system  of  government,  division  of  services  among  the  central

government  regional  government  and  local  government.   I  have  indicated  in  the  memorandum  Sir,  ya  kwamba,  central

government responsibility zake,  regional government iko na zake,  na local government.   To  summarize  on  that  one,  like  now

central  government,  the  defence  Ministry  should  be  under  the  central  government,  foreign  affairs,  finance,  citizenship  and

immigration, external trade,  higher  education  that  is  universities  and  diploma,  regional  government,  mambo  ya  roads,  healthy

services and other things.  

Sir, land and property rights.  The individual should have the ultimate ownership of land, in this country.  The government should

have power to compulsory acquire private land for public utilities like schools,  health centers  etc.   The local authorities should

have power to control the use of land by the owners and occupiers.  I will skip the others.  Kenyans should own land within the

Republic of Kenya so long as you are a Kenyan.  

Cultural and ethics, ethnic regional diversity and community rights.  Kenya ethnic and cultural diversity should contribute to the

national culture.  Second,  culture and ethnic diversity should be protected  and promoted in the Constitution.  Environment and

natural resources.  The power  to enforce laws and protection of environment, should be given to the regional government and
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the local  government.   The  local  government  should  own  the  natural  resources.  The  local  community  should  assist  the  local

authorities  to  manage  and  protect  the  environment.   Natural  resources  includes  forests,  water,  trench  lands,  minerals  and

wildlife.  

Citizenship; the Constitution should not allow dual citizenship in this country, identity cards should be only legal documents to be

carried by the Kenyans so that they can be identify themselves as Kenyans.  

Defense and national security; the President should be the Commander in Chief of the armed forces.  The President should have

powers to declare war, the President should involve the emergency powers.  

Legislature; being the Member of Parliament,  should be a full time job.   There  should  be  a  Commission  to  regulate  the  MPs

allowances  or  salaries,  because  it  seems  that  nowadays  they  are  all  going  there  to  increase  their  salaries.   Secondly,  ni  ya

kwamba, an MP at  least  must be  if a Councillor is supposed to be  a form four,  then an MP must be  a graduate.   I  don’t see

why they should be the same, because they are actually saying a Mayor of a Chairman of the council should be a degree holder.

  Then also an MP  must  be  a  degree  holder.   I  don’t  see  the  reason  why  he  should  actually  be  na  mambo  ya  language  na

kadhalika yet he is supposed to be a degree holder so that he can implement the policies of this country.

Local government; the Mayors  and the Chairmen should be elected by  the  Councillors.   The  term  of  Mayors  and  Chairmen

should be at  least  two and half years.   I  am saying this one Bwana Chairman kwa sababu moja.   Saa  zingine tuko na corrupt

Mayors or Chairmen of councils, na tukichagua mtu for the period of five years  term and he becomes corrupt  in office, then it

will be very hard for Councillors to remove him, because  he was elected directly by the members of the public.  So at  least  at

the end of the day, this people should be elected by the Councillors in the council so that at the end of the day, if they misuse the

council property,  then they have the powers  to remove him in the office.  Councils  should  have  powers  to  fire  and  hire  their

officers.  

Electoral system and process; we should use simple majority rule as a basis to winning an election.  The Constitution to provide

for independent candidates  to cater  for those who fail to be  nominated, I am saying this one simply because  of one  thing.   In

Kenya at times, these political parties, when you are very popular in the ground there, and the party does  not want you, then at

the end of the day, they will have leave you out and then you have no where to go so the Constitution should actually provide

for  an  independent  candidate  whereby  you  just  meet  all  your  fellow  Commissioners  and  everything  and  you  stand

independently.  I don’t have much to say, thank you very much.  

Com.  Riungu  Raiji:  Councillor,  kama  vile  umesikia,  ni  kwamba  wananchi  wengi  hapa  pengine  wanapendekeza  kwamba

tuchague Mayor na chairman wa council,  inasemekana kwamba wakati  mwingine, wakati  Councillors  wanataka  kunyakua  au

kufanya mambo ambayo yasiofaa, na Mayor tuseme akatae, wanamuondoa,  wakati  mwingine inasemekana wananunuliwa.  Je,
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iko ubaya gani kama wananchi wenyewe watamchagua Mayor na Chairman wa County Council,  na kama akishindwa watumie

ile wanasema anaweza kurudishwa kwa vote of no confidence.  Uko na maoni juu ya jambo hilo? 

Audience: (audience)

Moses Macharia: Yeah. Okey it is like that I don’t deny,  the truth is here,  anybody can be corrupt  whether you are  elected

by the public or  not.  Even the Councillors are  being elected by the public,  infact also I say this a Councillor to qualify to be  a

Mayor, or a chairman, you must be  an elected Councillor in the first place.   And if you are  elected by the public,  then I don’t

see why this people  again  should  not  entrust  you  to  go  and  elect  this  man,  because  if  I  represent  a  ward,  and  all  the  other

Councillors are  representing a wards,  and then the mandate has been given to us,  so that  we  can  go  and  elect  the  chairman,

who is actually efficient I don’t see the reason why.  

Com. Riungu Raiji: Asante kwa hayo maoni yako Bwana Councillor.  Tupatie hiyo memorandum tutaisoma, tutaitia maanani,

wakati  wa kurekebisha.   Nilikuwa nimesema baada  ya Councillor,  tuko na Moses  Macharia,  yuko? Haya  Councillor  Koech.

Karibu.  Wewe ni Councillor Koech? Karibu Councilloor.

Cllr.  Koech:  So,  Bwana  Chairman  na  wananchi,  yangu  hayatakuwa  mengi,  ni  kwa  sababu  ninaona  saa  zinayoyoma  na

ningependa tu kupitia yale machache, halafu nitapeana memorandum yangu.  Kwanza, ninaanzia na President.   Ningependekeza

kusema  ya  kwamba,  President  apate  kuchaguliwa  na  wananchi,  halafu  tutakwa  to  reduce  the  powers  of  the  President

appointment act.  Parastatal head that is District Commissioners,  we need Constitution to control  the government and its rules.

Hapa ni kwa sababu unapoona ya kwamba,  watu kama chiefs, wanapochaguliwa wanaenda interview, halafu baadaye wakati

wa  matumishi  ya  wananchi,  unakuta  jinzi  wengine  wakisema  ya  kwamba,  hamkunichagua?  Kwa  hivyo  niko  kazini,  so,

ningependeza kusema ya kwamba, hapo wananchi wapewe mamlaka kuchagua  chiefs na assistant chiefs.  

Also we need to change the Constitution to encur too much powers  of the Minister of the local government.   hapa unakuta ya

kwamba,  mimi  nikiwa  Councillor  nikisimama  jinsi  vile  nilivyo,  wananchi  wamenipatia  mandatory  kutoka  nyumbani,

wamenichagua  nije  niwakilishe,  lakini  nikiingia  kwa  council,  hii  sheria  yenye  tunaibadilisha  sasa  inanizuia  niseme  maneno  ya

wananchi.  Kwa sababu nikisema tuma ninaambiwa ya kwamba minister amesema hivi na hivi.  Kwa hivyo, unakuta minister si

ya  kwamba  ana-represent  the  Councillor,  lakini  ana-represent  the  government.   Kwa  hivyo  tunataka  Councillor  apate

kuwakilisha wananchi, hata nasi tupate kuwa na mamlaka.  The Constitution should empower councils to control  and run their

councils.  Yaani tupewe mamlaka ili tupate kuwakilisha wananchi.  

Chief officers of the councils should be answerable to their elected Councillors and there should be job security to council staff.

 Hapa tena unakuta chief officers kwa council, Councillors wanapoendelea kutoa maoni sana,  unasikia wanatoa act  na kusema

ya kwamba,  act  number Fulani 265  ya  local  authority  inasema  hii  na  hii.   Kwa  hivyo  unanyamaza  kwa  sababu  kuna  sheria.
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Sasa  kama  tungepewa  mamlaka,  hii  nyongezo  ya  Wabunge,  yenye  wanajiongezea  kesho,  leo  na  kesho  kutwa,  hata  kama

tungekuwa  na  uwezo  tukiwa  Councillors  na  tumechaguliwa  na  wananchi,  tungesema  hapana,  kwa  sababu  tuko  karibu  na

wananchi na ingesimama.  So, local authorities to control the land boards. 

Also unakuta mashamba hatujawakilishwa sana,  hii ninasema kwa  sababu  ya  for  example  forests,  unaona  forest  katika  eneo

ambalo unaishi.  Watu wengine kutoka mahali pengine wanakuja kunyakua.  So,  kama hiyo ingekuja kwetu,  ingetufaidi pamoja

na  wananchi  wetu.   Mapato  yote  yenye  inatoka  forests  ingekuwa  katika  hiyo  Town  Council  ama  County  Council.   New

Constitution  to  have  representatives  of  local  authorities  since  in  Parliament,  like  other  countries.   Ningependekeza  pia  ya

kwamba katika Parliament,  tupewe  nafasi  kadhaa  ili  tupate  kuwa  na  Councillors  wenye  wanaenda  huko  kutuwakilisha.   Na

hawa  wakati  tumechagua  Councillors  kutoka  tabaka  mbali  mbali,  tutaenda  tena  kuchagua  wenye  wataenda  kutuwakilisha.

Halafu waBunge wakitaka kutunyanyaza, tuko na wakilishi wenye wanazuia.  Kwa sababu sasa  ninaweza  sema  hapo  unaona

tuko na opposition katika Parliament, lakini ikifikia mahali ambapo wanaongeza salary,  unaona kila mtu awezi kusema hapana,

wanaitikia lakini kama  tungekuwa  na  watu  wengine  kama  Councillors,  pengine  wangekataa  kwa  sababu  nyongeza  ya  salary

aingewahusu.  

Basi  nikiendelea  ni  kwamba,  local  authorities  to  nominate  their  Councillors  from  the  majority  party.   Hapa  tena  unakuta

Councillors  ambao  ni  nominated,  unakuta  tu  mtu  ame-nominatiwa  lakini  kama  tungeingia  vizuri  hawa  watu  nominated

Councillors wangetoka kwa ile party ambayo imechukua tikiti nyingi.  Also local authorities be  empowered to manage the fund

of lative, yaani local authority transfer fund and decide on land race  according to the area  of jurisdiction.  There should not be

condition on lative money.  Pia unaona ya kwamba,  hii pesa  yenye tunapewa na central  government,  tunapewa  conditions  ya

kwamba mtumie namna hii, namna hii na ni pesa  kidogo hata hiyo pesa  haiwezi ikatusaidia.   Lakini kama tungepewa mamlaka

kuhusu hiyo pesa pengine tungesema ya kwamba hii pesa iende namna hii namna hii, lakini tunapewa na conditions.  

Public  works,  to  keep  out  running  of  public  roads  and  future  roads  to  councils.   Hapa  unaona  ya  kwamba  public  works

wakipewa  mabarabara  wenye  wanasimamia  hizo  mabarabara  ni  watu  wengine  hata  hawajui  ni  barabara  gani  inataka

kutengenezwa.  Lakini kama pesa ingekuja direct kwa council, council hiyo ama wenye wanasimamia hiyo council,  wangejua ni

barabara gani inatumika sana na ingehitaji itengenezwe kwa njia gani.

Naingia  forestry  and  trust  land.   Local  authorities  to  be  given  trust  land  to  manage  together  with  indigeneous  people.   The

farmers should be protected  plus farm produce.   Hapa ninaweza kusema ya kwamba,  watu wenye wanaishi mahali pale,  ama

pamoja na forest, wafaidike na hiyo forest hata kama ni kupeana hiyo forest.  Wenye watafaidika na hiyo forest ni wenyeji yaani

watu ambao wanaishi katika hiyo forest ama karibu nayo. 

Nikiendelea Lancaster  House resolution  of  1961  and  62  be  revisited  on  the  issue  of  land.   Land  title  deeds  be  the  right  of

individual corner.   Hapa kule tunasikia ya kwamba,  watu wenye walikuwa wameenda Lancaster  house,  kulikuwa  na  maneno
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ambayo  yalikuwa  wamezungumzia  kuhusu  land.   Moja  ilikuwa  ni  majimbo  na  mengine.   So,  hapa  ningeweza  kuguzia  ya

kwamba, maneno yenye ilikuwa imezungumziwa katika Lancaster ipate kurudiwa ili wananchi wapate  kulindwa pamoja na mali

yao.   Na  nikienda  kumalizia  ni  kwamba,  Councillors  should  be  paid  by  the  central  government.   And  their  allowances  be

increased to 25% of ministers allowances.  And also chiefs and their assistants, are to be elected by the public as  they are  using

the power to force people to do what they want.  Asanteni.

Com. Riungu Raiji: Iko swali moja Bwana Councillor.  Kuhusu hii local government, local authorities transfer fund.  Unasema

wakati  hii pesa  inatumwa, inatumiwa project  fulani na kama nilikusikia vizuri, mapendekezo  yako  ni  kwamba,  nyinyi  mpatiwe

uhuru wa  kutumia  pesa  jinzi  vile  mngetaka.   Je,  mkipatiwa  uhuru  huo  si  Macouncillor  wengi  hata  kama  si  hapa,  wangetaka

kutumia hii pesa kujilipa badala ya kufanya development.  

Cllr. Koech: Hapo ni kwamba,  mimi nikiwa nimechaguliwa na wananchi,  na nilikuwa nimeahidi wananchi ya kwamba nitaleta

huduma kwenu.  So,  hii pesa  tukipewa kutumia jinsi vile tunajua,  nitajua priority ya kwanza katika area  yangu ni hii  na  hii,  na

nitaenda kutumia ili nipate kurudi katika council hiyo wakati mwingine tena.  Thank you very much.

Com. Riungu Raiji: Asante sana tafadhali tupatie hizo pointi zako.  Bwana Maina Ndegwa, atafuatwa na Kibos Barnabas.

Maina  Ndegwa:  Asante  Macommissioner,  yangu  nafikiri  ni  machache  kwa  sababu  naona  wengi  wamerudia  yale  ambayo

yamesemwa.   Moja  ni  type  of  government,  nitaunga  mkono  wale  ambao  wanasema  kuwe  na  Rais,  lakini  ningesema  Rais

pamoja na Makamu wake, awe running mate wakati wa uchaguzi, tunajua tutachagua nani kama Rais na Makamu wake ni nani.

  Ili  wakati  wanapoingia  kule  isiwe  mtu  anaingia  baada  ya  miezi  miwili  ama  mwaka  mmoja,  anaondolewa.   Kuwe  na  prime

ministers na sehemu zile zingine.  

Upande wa Parliament pia ningetaka kuzungumzia kuhusu Bunge.  Bunge ambayo tuko nayo tunasikia kila wakati  no quorum.

Watu hawakuwa katika kazi ile, kwa hivyo sisi kama walipa kodi tunalipa watu kodi, ya ku-appear tu kuonekana kule,  maswali

yanaulizwa mara mbili tatu hayajibiwi.  Kwa hivyo katika Katiba hii mpya, kuwe na sehemu ambayo Wabunge wanatakiwa kule

kufanya  kazi  na  ikiwa  hatakuweko,  kuwe  na  fine  ama  kutozwa  kwa  aina  fulani.   Asilipwe  sitting  allowance  kwa  sababu

alionekana kule, lakini alipwe sitting allowance kwa sababu alikuwa kule kwa masaa yale yote, kama mfanyikazi yeyote yule. 

Halafu  kuna  nomination  of  parliamentarians,  Members  of  Parliament,  ningeuliza  ya  kwamba,  viti  vile  vya  nomination  vipewe

special groups kama wasio jiweza.  Isiwe mtu tu kwa sababu alianguka Bunge na anajulikana anarudishwa.  Kuwe na special

kama  wale  wasio  jiweza  labda  kipofu  mmoja,  kiwete  mmoja  na  kadhalika.   Pia  Wabunge  wawe  ambao  wamehitimu.  Vile

amesema graduate na kuenda juu.  Katika uchaguzi pia,  tuwe na specific dates  ya kufanya uchaguzi, kusiwe ni secret  weapon,

hatujui  uchaguzi  utafanywa  lini.   Kuwa  tunajua  kila  mwaka  baada  ya  miaka  mitano,  tarehe  ya  uchaguzi  ni  tarehe  fulani,  na

itabadilika tu kwa sababu jambo fulani ambalo litapitishwa na Bunge.  
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Jambo lingine ningetaka kuzungumzia ni kuhusu elimu na matibabu.  Ningeuliza Katiba kama  ingewezekana  kuwe  na  sales  ya

aina fulani, labda iwe taxed kutoka kwa petrol ama disel shilingi moja ama pesa kiasi fulani ambazo zitaenda kusaidia mifuko ya

elimu, na pia matibabu, ili tuweze kuona watoto  ambao wanaranda randa.   Pesa  hizo zinatumiwa zikiwa  taxed  katika  sehemu

fulani  ili  watoto  wote  waweze  kuenda  mashule  na  tusiwe  na  watu  ambao  wanasumbua.   Ili  miaka  ijayo,  ikiwa  kuna  mzazi

ambaye mtoto wake atakosa kwenda, kuwe na sheria ya kumshtaki kwa sababu kuna sehemu hiyo.  

Kama  ni  matibabu  katika  Katiba,  ikiwa  lazima  kuwe  na  kulipa  wakati  wa  mtu  ako  na  ugonjwa  sehemu  zingine,  kama  vile

accident,  mtu  anapata  ajali  mahali  popote  hana  pesa,  akienda  hosipitali,  anaambiwa  kwanza  atoe  pesa  za  x-ray,  kuwe  ya

kwamba  mtu  ambaye  ni  wa  accident,  anatibiwa  malipo  yake  bure.   Hata  kama  itabidi  kupelekwa  Agha-Khan  ama  mahali

popote pale, ili kusiwe ya kwamba lazima alipie gharama hiyo.  Parastatal bodies, Heads na hawa wengine, judges,  chief judge,

ama Chief Justice wawe ni ambao wamehitimu na isiwe ni Rais ambaye anawateuwa.   Iwe kuna college ama Commission aina

fulani  ambayo  inaketi,  kama  ni  Chief  Justice  wanachaguana  halafu  mwishowe  tunapata  mtu  fulani.   Ili  kusiwe  watu

wanachaguliwa kwa sababu wanajulikana.  Kwa hivyo kwa haya machache yangu ni hawa.  Asante.

Com. Riungu Raiji:  Tafadhali jiandikishe.  Asante sana  Bwana  Ndegwa.   Kibos  Barnabas.   Ambaye  atafuatwa  na  Bakori

Barnaba.

Kibos  Barnabas:   Asante  sana  Bwana  Chairman  na  Macommissioner.   Yangu  yatakuwa  machache  kwa  sababu  watu

wamenena  yote  ambayo  nilikuwa  nimeandika.  Jina  langu  ni  Barnabas  Kibos.   Kwanza,  ni  aina  ya  serikali  ambayo

ningependekeza kwa Tume hii, ni aina ya serikali ambayo inakaribia wananchi.  Na aina ya serikali ambayo inakaribia wananchi,

ni ile ya federalism, majimbo.  

Ya pili, ni mambo ya land, mashamba.  Ningependekeza kwa Tume hii ya kwamba, Commissioner of land asiwe na authority ya

ku-allocate  land.   Tutoe  mamlaka  hiyo  na  kila  wilaya,  iwe  na  wazee  ambao  wanatoka  katika  wilaya  hiyo  ambao  wanaitwa

district allocation committee, wale wanapeana mashamba.  

Siasa, katika nchi yetu tuwe na vyama vya kisiasa isiozidi tano.  Kwa sababu vyama vya siasa,  vimeanzisha watu kuanza vyama

mingi vya siasa ambavyo vinaleta ukabila.  Kwa hivyo tukiwa na vyama, national karibu vyama tano vinatosha.  

Town;  wale  wana  maploti  katika  mji,  maploti  hayo  mtu  mmoja  apate  maploti  isiozidi  tano.   Kwa  sababu  watu  wengine

wamechukua maploti hasa wale wana uwezo wa kupata  maploti katika town,  wanachukua  maploti  mingi  na  wanakuja  kuuza

kufanyia wananchi biashara.  Kwa hivyo maploti ya sizidi tano.  

Katiba pia ichunge utamaduni wa watu.   Ilinde utamaduni wetu.   Na  maforest  ni mali ya  wananchi  na  wazee  kwa  kila  wilaya
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kama wale wa allocation committee wachunge maforest yetu.  

Elimu; elimu iwe bure kwanzia darasa la kwanza mpaka university.  Kwa hayo asante Commissioner.  

Com.  Riungu  Raiji:  Asante  sana  Barnabas.   Jiandikishe.  Bakori  Barnaba  ambaye  atafuatwa  na  Rono  Montet  na  Simon

Muchiri.

Samuel Kimtai: Commissioners, yangu nitaifupisha sana, jina mimi ni Samuel Kimtai nazungumza kwa niaba ya Barkoria. 

Interjection (Com. Riungu Raiji): Muko na usiano gani?  Muko na group moja.

Samuel Kimtai: Tuko na group moja ameondoka na ameniwachia.  Basi Bwana Commissioners yangu ni……….

Interjection (Com. Riungu Raiji): Your name ni nani?

Samuel Kimtai: Mimi ni Samuel Kimtai kutoka Kaptegal location, Bainangoi division.  

Yangu ya kwanza, ningeaanzia local authorities.  Local authorities,  chairmen na mayors wa electiwe na Macouncillors.   Ya pili,

mashamba zile ziko town zitafute ile inaitwa urban council allocation committee isiwe kutoka kwa Commissioner of Lands,  hiyo

powers  ya Commissioner of Lands itolewe.  Ya tatu,  ningependelea council itafute njia ya kusaidia hawkers  kuwapatia  pahali

wana hawk vitu vyao.  

Ya nne, corruption; corruption inatakikana mtu yeyote atakayepatikana amechukua vitu za raia ama za serikali afungwe maisha,

na hayo mali yarudishwe, iende kwa serikali.   Ya tano,  ni elimu, elimu ningependekeza serikali ipatie watoto  free elimu kutoka

primary school,  ya pili wa-regulate fees ya secondary schools.   Ya sita,  ni mashamba, shamba title honoured,  ionyeshe  it  is  a

legal  document  kuonyesha  ownership.   Na  hiyo  maneno  ya  kusema  lease  hold  isimamishwe  kwa  sababu  hiyo  ilikuwa  ya

colonial, tunataka free hold  titles.   Kuuza  shamba,  ningependekeza  wakati  wa  kuuza  shamba,  watafute  mzee  wa  mitaa  kwa

sababu  watu  siku  hizi  serikali  imewapa  powers  mpaka  kwa  lawyers  na  lawyers  ndio  wanavunja  wale  kuuza  ama  kununua

shamba kunatokea friction.  Watafute njia ya kuuza shamba iwe ni wazee wa mitaa.  

Ya  saba,  ni  early  marriages  kuwekwe  sheria  ya  kwamba  mtoto  chini  ya  miaka  ishirini  na  moja  asiolewe.   Ya  pili,  walimu

waadhibiwe  vikali  ama  wale  wanapatia  watoto  wa  shule  mimba  wavutwe  kazi  immediately.   Sio  ku-suspend  halafu  wana

manuver kupitia politics.   Tena  wanafunzi  wakipeana  mimba  kwa  shule,  wawe  wakipewa  suspension  wote  ili  yule  mwingine

msichana asiumie na yule mwingine anasoma kwa shule.  Iwe ni discipline kali na itasimamisha maneno ya HIV/AIDs.  
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Interjection (Com. Riungu Raiji): Dakika moja.

Samuel  Kimtai:  Natural  resources  iwe  restored  kwa  local  authorities  na  hiyo  cheo  ya  chief  conceptal  tuna-recommend

ifutiliwe mbali.  District Commissioners isipewe power sana, wako na chairman wa security,  chairman wa land board,  chairman

wa legal licencing board a lot of powers.  Tunataka vyama visivyozidi nne, tunahitaji independent candidates  kwa sababu kuna

wengine watafungiwa nje, kwa sababu hawako laini huwa wanatolewa.   Electoral Commission set  dates  ya election.  Electoral

Commission  wapewe  powers  ya  ku-create  constituencies  through  area  and  population  sio  political  demacation.   Chiefs

wachaguliwe na raia na serve hapo wapate  majority vote ya 80%.   Ya mwisho, ningependa majimbo, itumikize nchi hii, yaani

regional government na President awe na powers pamoja na Prime Minister.  Asanteni.

Com. Riungu Raiji: Okey, Asante sana Bwana Chemtai,  Rono Mondet.   Bwana Rono,  ambaye atafuatwa na Bwana Simon

Muchiri na William King’oo.

Cllr. Cornelius Kibet:  Jina langu ni Councillor Cornelius Kibet Cheboi.  Nimechukua nafasi hii ya….

Interjection (Com. Riungu Raiji): Sasa unajua haya hayaingii sawasawa, tulimuita Bwana Rono Mondet.

Cllr. Cornelius Kibet:  Ni yeye ameniwachia hiyo nafasi.

Com.  Riungu  Raiji:  Hapana,  unajua  vile  tumesema  ni  kwamba  kama  muko  na  memorandum,  tuseme  kama  mko  kikundi

moja, mtu mmoja anaweza kuleta.

Cllr. Cornelius Kibet:  Niko nayo hapa, memorandum niko nayo.

Com. Riungu Raiji:  Yake? Sasa  nafikiria ngoja  kidogo  tutakuita  tafadhali,  kwa  sababu  sasa  tukianza  kurukia  hivyo,  italeta

madhara,  lakini  kwa  sababu  wewe  sasa  umerukia  hiyo  na  ndio  wa  kwanza  na  mwisho,  utaendelea.   Lakini  kutoka  hapo

tafadhali kwa sababu tuko na orodha na watu wamekuwa wakingoja tangu asubuhi, ungoje tu kila mtu atasikizwa. Okey lakini

karibu Bwana Councillor. Just say the name again.

Cllr. Cornelius  Kibet:  Asante Bwana Commissioner.  Memorandum yangu ya kwanza ni lease hold title should not  apply  to

citizens, because it served..……….

Interjection (Com. Riungu Raiji): Excuse me, your name please again, I didn’t get your name.

Cllr. Cornelius Kibet: My name is Councillor Cornelius Kibet Cheboi.  
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Com. Riungu Raiji: Please proceed.

Cllr. Cornelius Kibet: Ya kwanza, lease hold titles, should not apply to citizens because  it served the colonial time.  All titles

should be a free hold for Kenyans.  

 Municipal, Urban Council, Town Council, expansion should not be expanded without consultation of the land owners.  

 The maximum roads to be owned by individuals in city, municipal, urban council should not be  more than five persons,

so that most citizens will have plots in towns. 

 

 Elderly people should be taken care of by the state in every district to have a home which will be financed by the state.  

 Schools for genius students to be  in the  country  and  intellectuals  to  be  taken  care  of  by  the  state.   Proper  faith  and

general well-being and they will be the property of the state.  The intellectuals should be used by the state  to do a lot of

research for the country.  They should not join politics.  

 The Constitution should recognize traditional laws and  customs  for  42  tribes  of  Kenya  which  are  still  relevant  to  the

present World.  

 Any natural resources  found in any part  of the country,  18% should be given to the residents of  the  area,  in  order  to

uplift their living standards.  

 The flows of water to lake Victoria,  and Indian Ocean,  should be controlled by constructing big dams for irrigation by

our citizens, to improve food production.  All rivers, should be taken care of and strongly preserved.  

 Chief office should be retained by law, and Chiefs shall be elected by the area residents with 80% of votes cast. 

 The Constitution shall give local authorities powers  and remove the one of the Minister for the local government.   The

minister shall be an advisor to the local authority.  

 Any nomination candidates from President to the Councillor,  should declare  their wealth before presenting their papers

for election, if they lie, then they should be imprisoned for a period of ten years without the option of fine.  

Ministers should be appointed as per their professional academics.  Presidential candidates shall not be a Member of Parliament

to be elected by the people and to get 25% of total votes in five Provinces.  
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The  Constitution  of  the  country  should  protect  the  industries  in  Kenya.   No  importation  of  available  goods  in  Kenya,  the

Commission  of  inquiry  after  every  five  years  to  inquire  about  corruptions  in  the  country.   Anybody  found  guilty  should  be

imprisoned for life. And all properties  he gets through corruption should be returned to the state.   In Kenya one job-one  man.

Each citizen should be given a salary to sustain himself or herself.  At the age of 25 and jobless, jobless state to 100,000/=  from

tax every month.  House of Commons shall be created in Kenya and this must have been people  above 65 years  of age.   Four

in each  Province  to  be  elected  by  the  people,  there  is  Bills  or  laws  passed  in  Parliament.   There  should  be  constitutional

lawyers.  

Supreme courts  of Kenya to be  started  and manned by nine judges.   The roles shall not be  interfered  with  by  the  Executive,

Parliament  or  anybody.   They  must  be  over  65  years  of  age,  appointed  through  Parliament  and  approved  by  House  of

Commons.  If they are found to be corrupt then they be put to death through Commission of enquiry appointed by Parliament.

That is all Mr. Commissioner.

Com.  Riungu  Raiji:  Tafadhali  jiandikishe  na  utupatie  hiyo  memorandum  yako.  Tumeshukuru.   Nilikuwa  nimesema  Simon

Muchiri mwenyewe si mtu wa kutumwa.  Wewe ndio Simon Muchiri? Karibu.  Utafuatwa na William King’oo na  Samson  K.

Chebseba.

Simon  Muchiri:  Kwa  majina  yangu  kamili,  ni  Simon  Muchiri.    Kwanza  kabisa,  ningependekeza  hivi,  ningependa  Katiba

ambayo ingefanya wakenya wote wawe sawa.   Hata ingawa hatuwezi kuwa sawa kwa ajili ya bidii ya mtu, lakini  ningependa

rasilimali zote za nchi hii, tuzigawe sawa kwa Wakenya.   Kwa mfano, katika nchi hii, tumeshuhudia ugawaji wa ardhi,  ambao

umekuwa, watu wengine wako na ardhi kubwa kuliko wale wengine.  Hiyo ningependekeza,  title deed  iwe ikipendekezwa,  iwe

ya hekari hamsini na ikizidi hapo, iwe ni lease kwa serikali.  Na wakati wowote ambapo ardhi inagawanywa, kama vile msemaji

mmoja alisema, tuna masquatter kutoka wakati wa uhuru ambao hawaja………..kuwe na Tume kamilifu katika location……

Interjection (Com. Riungu Raiji): Tafadhali, angalia Commission ndio unahuthuria si wananchi.

Simon Muchiri:  Hiyo Tume ambayo ingeshughulikia hao masquatter  ambao  hawana  ardhi,  ili  sisi  sote  tuwe  sawa  kwa  hiyo

ardhi.  Kwa upande wa kuwa mwana kenya, mtu yeyote awe ni mwana Kenya, na anastahili kuishi pahali popote  katika Kenya

na  kumiliki  mali  katika  taifa  la  Kenya.   Katika  kazi,  ningependelea  katika  kuajiriwa  kazi,  watu  wenye  ujuzi,  wawe  ndio

wanaajiriwa katika hiyo kazi.   Lakini si mtu ambaye tu amechukuliwa hivi, kwa ajili ya mapendeleo ya aina fulani, tungependa

mtu ambaye  ako  na  ujuzi,  kwa  sababu  hata  nyinyi  mmejionea  ya  kwamba,  wengine  ambao  wamehitimu  kutoka  chuo  kikuu

wako nyumbani, na ambao pengine hata ni wa darasa  la nane ndio  wako  katika  kazi.   Kwa  hivyo  tungependa,  watu  ambao

wako na ujuzi wapewe kazi hiyo.  
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Katika mambo ya urithi, tungependelea hata wasichana wetu,  wawe wakipata  mali kutoka kwa baba  zao kama hawakuolewa.

Kwa sababu ni mtoto wa nyumbani, na hatuwezi tukamtupa.  Kwa hivyo, ningeonelea wawe wakiwa sawa na vijana.  

Kwa  upande  wa  kumiliki  silaha,  katika  nchi  zetu,  kuna  watu  wengine  wamekubaliwa  kuwa  kuwa  na  silaha.   Na  zingine

zimekuwa  za  kuumiza  wengine,  wengine  ukiiuliza  sana  inasemekana  eti  ni  wajinga.   Kutoka  tulipopata  uhuru,  ujinga  huo

ulikwisha, unaezaenda ukute mtu anatembea na kisu.  Na  unasikia huo ni utamaduni, kwa  hivyo  ningependa  silana  kama  hizo

ziwe abolished.  Kwa hivyo kwa hayo nitawachia hapo.  Asante.

Com.  Riungu  Raiji:  Asante  sana  Bwana  Muchiri.  Jiandikishe  huko  tafadhali.   Nafikiri  kwa  sababu  ninaona  tuko  na  watu

wengi na saa zinazidi kuendelea, na tungetaka kusikia maoni ya kila mtu, nilikua nikipendekeza kwamba labda tupunguze muda,

kila mtu atumie dakika tatu,  na ajaribu kusema labda yale mapendekezo ambayo hayajatolewa,  ili kila mtu apate  nafasi.   Kwa

sababu sitaki watu waliokuja hapa,  warudi waseme  hawakupata  nafasi.   Kwa  hivyo  wakati  ninakuita,  jaribu  kutumia  dakika

zako tatu hivi na utuambie tu pointi ile ya muhimu, ambayo labda ijaguziwa na mwingine, ili kabla hatujaondoka hapa kila mtu

awe amepata  nafasi.   Tumekubaliana  hiyo?   Asanteni.  Nilikuwa  nimesema  yule  atafuata  Bwana  Muchiri  ni  William King’oo.

Wewe ni William King’oo? Utafuatwa na Samson K. Chepchiteba.

William King’oo: Basi haya ndio mapendekezo yetu kutoka parokia  ya Burnt Forest.   Kwa majina naitwa William King’oo.

Introduction;  since  the  Constitution  is  an  agreement  between  the  governors  and  those  to  be  governed,  it  should  respect  all

human rights always.  People should be given powers  to air their griviences.  Fight for their rights and correct  their leaders.   It

should state ways of means of helping the less fortunate groups,  disabled,  mentally handicapped,  street  children or  chokora.   It

should also encourage our youths and women  to  form  organizations  from  grassroots  to  national  levels,  with  view  of  national

building.  

Citizenship; any person in Kenya with his or  his  ancestral  background  as  one  of  Kenyan  tribal  groups,  is  a  Kenyan.  Also  a

citizen has rights or duties to economic growth, if he is farming, trading to exercise right to representation,  elect  leaders  amongst

others.  

Defense; President  should not be  the Head of Armed Forces.   Instead somebody with that profession,  should  take  that  part.

All types of disasters should be addressed  to Parliament for approval.   The speaker  of Parliament to be  answerable.   Political

parties; there should be guidelines as how political parties are formed.  In Kenya, we should only have two or  three.   The ruling

party should incorporate the other parties in national development.  

Parliament; Members of Parliament should be at  least  21 years  to 55 years.   MP should hold office for a period of two terms

only.   Nominated  MPs,  this  chance  should  be  given  to  disabled  people.  E.g  the  blind,  lame,  deaf,  youth  and  women  too.

Presidency; should be 35 to 60 years.   Should be a holder of a recognized degree in economies and Political Science.  Should
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have sound mind.  

Judiciary; Judiciary system to remain the way it is. Creation of constitutional courts is okey to deal  with cases  involving violation

of  Constitution  and  recommendations  of  Constitution  amendments.  Judical  Service  Commission  to  run  and  appoint  judges,

should not have interferance from Executive or Parliament.  

Local Government; there should be provision of mayors and Town Councils,  Chairmen to  be  elected  directly  by  the  people.

Councillors  should  be  a  form  four,  O-level  leavers  with  good  passes.   Guidelines  to  Councillorship.   One  not  involved  in

criminal cases. Be between 21 years and 55.  

Electoral  Commission;  it  should  adopt  a  representative  procedure  with  the  following  duties;  to  mark  the  constituency  of

boundaries, to organize registration of voters, appoint Returning Officers.  The members of the Electoral Commission of Kenya,

should appoint their chairmen, and the other Executive officials in it.  

Fundamental rights; Constitution should state  clearly on freedom of movement and residents,  should also  give  other  freedoms

actually that we get from God.  It is only God who gives this.  

Women rights; the Constitution should also specify the women rights, disabled rights, children rights, land tenure of which every

Kenyan  should  have  only  20  acres  and  above,  not  more  than  20  acres.   Also  the  Constitution  should  uphold  our  national

heritage, whereby it should accommodate our tradition, cultures so as  to attract  more tourists to come in Kenya  and  also  the

Constitution should talk something about natural resources,  whereby,  it should be subject  to the Executive and that this natural

resources,  can be protected  by the local wananchi,  District Board and Minister of natural resources.    Cooperatives  and  also

international corporation should be subject to Parliament.  Whereby, before joining any corporation the bill should be passed  in

Parliament.   Commissions  and  President  succession  also  should  be  well  spelt  in  a  Constitution.   Thank  you  dear

Commissioners.  

Com.  Riungu  Raiji:  Asante  sana  William  please  register  yourself  there.  Samson  K.  Chepseba.  He  has  brought  a

memorandum, okey. The next one is Alfred Kibyego, okey karibu.  Utafuatwa na Calos Cheluget.

Alfred  Kibyego:  Asante  sana  Bwana  Commissioner.   Nitakimbisha  mara  moja  utanisamehe  kwa  sababu  sielewi  sana

Kiswahili.  Ningependa kuguzia upande wa land.  Alfred Kibyego.   Wa upande wa lands Bwana Commissioner,  tunaona saa

zingine Title  Deed  inaandikiwa  watu  wawili.   Hiyo  irekebishwe  kama  ingewezekana  kwa  sababu  sasa  hali  ya  Eldoret,  kuna

mabishano unapewa shamba baadaye unaona mwingine anakufuata, sijui kama iko katika Katiba, hiyo irekebishwe.  

Corruption imeenezwa sana, na hiyo tumechunguza kabisa inaanzia wakubwa, na ikiwezekana mwanzie juu kama hakuna katika
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sheria,  ama  iko  irekebishwe  kwa  sababu  hilo  jambo,  ni  geni  liliingia  baada  ya  sisi  kupata  uhuru  na  inaongozwa  sana  na

wakubwa, na ni ngumu kuisha kwa wadogo nasema ianzishwe juu.  Kwa hali ya misaada ama loans ama bursary,  itolewe kwa

head office ikuje katika district, iende mpaka locations ili ifaidishe katika kijijini.

Culture;  desturi  yetu  ibaki  vile  ilivyo,  sababu  sio  mbaya  hata  ingawa  haiko  katika  sheria,  lakini  ikiwezekana  tuweke  katika

orodha,  corruption  bado  inaendelea.   Ukifika  katika  mahakama,  kuna  sheria  ambayo  imeshatatiza  wananchi,  unaona  file

inafichwa, sijui inafichwa katika sheria gani, kama haiko katika sheria, mtoe sheria ya kulinda files ili kesi iweseshe kutumika.  

Upande wa agriculture, ama kwa livestock, mbeleni kulikuwa na sheria mzuri inalinda mali ya wananchi,  lakini siku hizi tukiona

hiyo sheria ya kulinda mali ya mashamba ama agriculture, imefifia.  Kama kuna sheria ambayo inawezekana kulinda vizuri kama

minister apate uwezo wa kutoa vitu na kuwapa wakulima saa  zote.   Kuna vitu vingine kama dawa,  ile dawa mbaya ile inaitwa

expirery, hata mbegu na tumeshangaa kwa nini tuna waongozi,  tuna minister ambaye anahusika sana katika agriculture, na kwa

nini  anatoa  vitu  kutoka  ngambo.   Hata  bidhaa  kama  chuma  inaletwa  mbaya  siku  hizi.   Kwa  nini  mnapatia  watu  kama  hao

license, tumia sheria geuza tupate vitu vizuri katika Kenya,  zile wananchi watafaidika nazo sababu hiyo nafasi umeshawapa kila

kitu ikuje nyumbani.  

Ya mwisho ni mwizi, mwizi mgeuze hiyo sheria akipatikana afungwe baada  ya kufungwa, adaiwe kutoa mali,  baada  ya  kutoa

mali arudishwe awekwe ulinzi katika chini ya sehemu kama ya chief ili alindwe.

Com. Riungu Raiji: Kuna ingine?

Alfred Kibyego: Ni hayo tu. 

Com. Riungu Raiji:  Asante sana.   Calos  Cheluget,  kama hayuko.  Micah Kurui.  Ambaye  atafuatwa  na  Fred  Yego.  Wewe

ndiye Micah Kurui? Karibu.

Micah Kurui: Jina ni Micah Kurui.  Ninakaa Burnt Forest.   Ya kwanza,  naongea kuhusu Rais.   Rais angeanzia miaka hamsini

na isipite miaka sabini.  Na  Rais  awe  ni  mtu  ambaye  ni  mucha  Mungu  asichaguliwe  Rais  asiyekuwa  mucha  Mungu.   Serikali

ichunge mali za watu na haki ya mwanadamu.  

Pili,  ni  kilimo  au  wakulima.   Wakulima  tumenyanyaswa  sababu  wakati  wa  kilimo,  wakati  wa  kuuza,  tumenyanyaswa  na

ningesema hivi, serikali ingeangalia, sababu ukulima ni uchumi wa Kenya, ingefaa waangalie wakulima.  Sababu moja hii, ingawa

ni soko huru wakulima wameteswa, sababu kama mila sababu campuni fulani, huwa inaangalia bei kila wakati  kama ikianzia bei

ya mahindi elfu moja, kesho kutwa wanaweka mia nane, siku fulani wanaweka mia tano.  Sababu akitoka nje akiangalia magari

ni mingi zaidi ya mia moja,  wanashukisha bei,  na tena,  serikali  ingesaidia  sisi  wakulima  kwa  sababu,  kama  wakishukisha  bei,
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wasishukishe bei zao za kuuza mahindi yao kama unga, bei ndio hiyo hiyo tu tumenyanyasa wakulima.  Tena nikiwa na shamba

kubwa kama hekari mia tano, singetaka rate iwekwe juu, sababu hii ni mali yangu, hii ni mali yangu sababu kama wanasema ya

kwamba msipotumia shamba, rate itawekwa juu halafu ilipwe, tungesaidiwa hapo.  

Naongea  juu  ya  corruption;  corruption  imeenda  juu  zaidi  sababu  kama  utawezapatikana  ya  kwamba  mtu  anaiba  gunia  mia

moja, anafungwa zaidi ya miaka saba,  lakini mtu wa corruption ataweza filisika kampuni fulani, na imepatikana ya  kwamba  ni

yeye, asifungwe  anawachiliwa,  serikali  ingesaidia  sababu  ikiwachilia  watu  kama  hawa,  wanafilidhisha  makampuni  wanafilisha

mali za wananchi na ifungwe, hata kama ingewezekana mtu kama huyo mtu angewekwa afungwe milele.  

Uhuru wa kuabudu uko lakini ichunguzwe zaidi isiwekwe uhuru yaani kanisa za mashetani isiingilie.  Tena naongea kuhusu uhuru

wa  kuabudu  uwe  sawa,  iwe  kama  ni  Ijumaa,  watu  waislam  wapatiwe  haki  yao,  watu  wa  Jumamosi  ni  watu  wa  Sabato,

wapatiwe haki yao waabudu siku ya Jumamosi, watu wa Jumapili pia wapatiwe haki yao na ningeomba tena,  watu wa Sabato

ambao ni wa  siku  ya  Jumamosi,  hawatambuliki  sana  sababu  watu  wengi  wamefutwa  kazini  sababu  hawakuhudhuria  kazi  ya

serikali, ningeomba zaidi wakumbukwe sababu hiyo ni Sabato ya Mungu wakumbukwe kama wale wengine.  

Sponsor;  sponsor  wa  mashule,  itupiliwe  mbali  ikuwe  ya  serikali.   Sababu  iko  makanisa  Fulani  wananyakua  sponsor  na

wanachukua title.  Na wakichukua title wanaifanya kama yao, na hizo title ni watu walitoa shamba lao na pia wakati ukitaka kitu

kwa  hiyo  shule,  unaomba  hiyo  kanisa  iwape  rusa  na  ni  mali  ya  wananchi  ingetupiliwa  mbali.   Mwisho,  mashule  watoto

wameangamizwa sababu wale wanafunzwa siku ya Sabato wanaangamizwa. 

Registration ya makanisa isiwekwe kama  party  zingine,  ikuwe  kanisa  peke  yake  na  rate  ya  makanisa  ao  pesa  ya  malipo  ya

kanisa isiwekwe rate kama tax ya maduka, iwe huru kama ya shule.  Ni hayo tu.

Com.  Riungu  Raiji:  Tuko  na  Fred  Yego,  yuko?  Okey,  tukimaliza  na  Fred  Yego  tutaenda  kwa  John  Cheruiyot  na  James

Kariuki.  Wewe ni Fred Yego? 

Fred Yego: Yeah, Fred Yego. Mimi nina machache ambayo ningetaka kuwasilisha.  Kwanza,  mimi ningependelea ya kwamba

mamea na wanachama wa county council,  wawe  wakichaguliwa  na  wananchi  direct.   Baada  ya  uchaguzi  wa  Macouncillors,

chairman ama mea wa county council,  achaguliwe na wananchi moja kwa moja,  na ni lazima awe na kiwango fulani cha elimu

hata kufikia kama kidato cha nne.  

Ya pili, uchaguzi wa urais,  ningependelea kama ungetenganishwa na uchaguzi  wa  udiwani  na  uBunge.   Hii  ni  kwa  sababu  ya

kwamba, wakati uchaguzi wa urais unapofanyika pamoja na uchaguzi wa uBunge na udiwani, wananchi wanakosa ule muda wa

kuangalia  manifesto  ya  mtu  ambaye  wangependa  kumchagua,  lakini  kama  Rais  peke  yake  angependa  kuchaguliwa  katika

uchaguzi wakati mmoja, ingekuwa vizuri.
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Ya tatu, ningependelea kwamba tungekuwa na vyama vitatu, ambavyo vimeandikishwa, na viwe vyama vya kitaifa.  Mtu asiwe

akikaa leo kesho afikirie kuanzisha chama chake anaenda anaandikisha,  tunakosa ile  msisimko  wa  kuwa  na  vyama  ambavyo

vinawakilisha wananchi.  

Ya nne, madiwani ambao wanachaguliwa, kama ingewezekana wangekuwa na kiwango fulani cha  elimu,  waweze  kusoma  na

kuandika lugha ya Kiswahili na Kiingereza.  

Ya tano, katika ugawaji wa mashamba, land demacation, haswa mashamba ambayo yalitengwa kwa ajili ya jambo fulani.  Watu

wa sehemu ambayo mashamba hiyo iko,  wangekuwa consulted,  kama ni mashamba ambayo ni ya  PI,  kama  ni  forest,  katika

sehemu ambazo hizo mashamba ziko, kabla hazijagawanywa, serikali ingechukua views za  watu  ambao  wako  katika  sehemu

hiyo.   Na  ningependelea  pia  katika  mambo  ya  mashamba,  land  board  iwe  ikikaa  chini,  katika  divisional  level,  ili  kama  ni

maswala ya mashamba katika division iwe ikijadili.  

Nominated Councillors ama MPs ningependelea waakilishe maslahi fulani, kama ni nominated Councillors wawe wakiwakilisha

kama wanatoka sehemu ambayo kuna wakulima wengi, wawe wakiwasilisha wachaguliwe, wakiwasilisha maslahi ya kitu fulani

kama wakulima disabled people, wakina mama na wasiwe wakiwakilisha, wakiteuliwa kuwakilisha maswala ya chama. 

Ningependelea wakati  kuna marekebisho ya Katiba ambayo yangependa kufanyika katika Bunge, kuwe na kura ya waBunge

ambayo inapita asilimia sabini. Ili kama kuna constitutional amendment ambayo ingependa kufanyika, iwe na votes ambazo zina

exceed 70%.  

Ingine ni kwamba, tarehe ya uchaguzi, ingewekwa katika Katiba ili kila wakati tunajua tunaenda kufanya uchaguzi wakati  fulani.

 Na  ingine,  ningependelea  tuwe  na  kifungo  katika  Katiba  ambacho  kina-protect  wananchi,  haswa  kama  wakulima.  Kama

tungekuwa na kifungo ambacho  kina-protect  wakulima  kutokana  na  competition  kutoka  kwa  imports  kama  mahindi,  wakati

wakulima wanapovuna mahindi, wengine wanaenda wana-import  mahindi, at  least  the government tungekuwa na clause katika

Constitution  ambayo  ingeona  kwamba  wakati  wakulima  wanapovuna  mazao  yao,  yale  ambayo  yanatoka  nje  ku-importiwa

yakatazwe ama yawe burned. 

Ya  mwisho,  ningependelea  Katiba  ifikirie  na  kutambua  majukumu  ya  village  elders.   Na  ingekuwa  ni  vema  hata  kama

wangepewa mshahara kidogo, kwa sababu wanafanya kazi kubwa katika Kenya yetu.  Hayo tu asante.  

Com. Riungu Raiji: Nilikuwa nimemuita John Cheruiyot, yuko? Ni wewe? Karibu.

John Cheruiyot:  Asante sana Chairman wa Commission.   Ningependa  kutoa  maoni  yangu  kuhusu  mamlaka  ya  Rais.   Rais
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anafaa kuwa chini ya sheria,  asiwe juu ya sheria iliatakapokosa adhibiwe.  Vile vile kuhusu mambo ya  Electoral  Commission,

iwe ikisimamia mshahara wa walimu.  Vile vile nikiguzia juu ya mambo ya wakulima,  kuwe  na  sheria  ya  ku-protect  mkulima.

Kama mtu anakuza mahindi, awe mkuzaji wa mahindi.  Kama mtu anauza fertilizer, akuwe akiuza fertilizer peke  yake.   Nafikiri

ni hayo tu.  Asante.

Com. Riungu Raiji: Thanks John.  Tafadhali James Kariuki,  Jeremiah Kimati.   Wewe ni Jeremiah? Okey karibu.   Akimaliza

tutawaita wale wanafunzi wa Arnases secondary school, kwa hivyo waje karibu.

Jeremiah Kimati:  Macommissioner,  wageni, viongozi, mimi ninaitwa Jeremiah Kimati kutoka  Kapkeno  sublocation,  Eldoret

East.  Nilikuwa nimeandika points fulani lakini nyingine zimesemwa nitawacha zingine nikisahihisha.  

La kwanza kabisa ni kuhusu criminal laws, ukiona Katiba yetu ilidungwa wakati  wa mbeberu,  wakati  huo utaona sheria zingine

ni za kunyanyaza.  Mtu akiiba kuku ama ng’ombe, atakwenda kifungu miaka saba  hadi kumi, lakini mtu ambaye ameiba shilingi

milioni mia moja,  atafungwa miaka mbili pekee.   Utaona mkoloni alijua mwafrika ataiba kuku.   Na  mzungu  ataiba  milioni  mia

moja, sasa  utaona hiyo inatumika mpaka sasa,  matajiri wanaiba mamilioni za pesa  na kuwachiliwa tu kwa bond.   Sisi  tunaiba

kuku tunakaa hapa hatuna chakula, tunakufa pale.  Kwa hivyo ningependa sheria hiyo ifanyiwe marekebisho.  

Ya pili, ni kuhusu democracia,  nasikitika tumekuja hapa tumeongea kuhusu democracy,  tunasema tuwe na vyama mbili pekee,

halafu democracy ikuwe nini? Napendekeza  tuwe na vyama zaidi ya hata mia moja,  mtu aanzishe chake,  tuwe na democracy,

mtu akienda kuoga,  unaenda  bila  nguo  ili  uingie  bathroom,  real  democracy.   Lakini  MPs  contract,  watu  wanasema  tuambie

MPs kwa nini msifanye kazi.  Muwape contract ya kutosha kama ni miaka tano let us not disturb them.  Kwa sababu nikuaribu

maisha yao, sasa wanapeleka mtu miaka mbili wanamfukuza.  Let them be permanent, kwa sababu ukisema ni miaka kumi, mtu

ataenda kufanya biashara, kufanya biashara tu utakaa huko uwezi fanya shule, huwezi fanya hosipitali,  kwa sababu unajua you

are going out.  Let them be permanent their record to talk for themselves. 

High court, let it be very independent that is the Judiciary of Parliament, kama sasa tunasema extension of Parliament, we should

go to high court  assume Parliament.   In the High court  I  will  be  maybe  at  an  economy  of  being  independent,  hata  tunaweza

kustaki Bunge kupitia High court.  Watu ambao ni wafisadi,  be  barred  from holding public offices.   Kama uliiba pesa  za shule,

uliiba pesa za hosipitali, pesa za barabara, you will be totally scruitinized usiombe ofisi ya uma.  

Wacha niingilie Presidency.  Napendekeza kuwe na Executive President who should be answerable to Kenyans, a running Vice

President,  a  Prime  Minister  and  two  deputy  Prime  Ministers.   Pia  napendekeza  kuwe  na  serikali  ya  mseto,  coalition

government, so that we make use of the proper praise of Kenyans, we are  people  from various political parties,  watu wako na

education,  agriculture and the rest.  Nikikimbia, I am recommending  that  Provincial  Administration  be  scrapped  utaona  mkoa

uondolewe na nafasi yake ichukuliwe na madiwani, taken by urban Council,  people  talk of federalism I don’t support  majimbo
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government for the reasons since we fought for independence,  then why should we divide Kenyans into sections  whereas  we

fought for independence.  

I  support  a  unitary  government  whereby  we  have  a  central  government,  and  maybe  I  don’t  see  how  we  should  go  for

federalism, we should go for ……….(inaudible) that is East Africa confederation.  All systems of country’s major economy, be

established  kama  vile  coffee  board,  Kenya  tea  authority,  which  is  answerable  to  Kenyans  and  headed  by  professionals  we

avoid politics from ending such cases.  

AIDs;  AIDs  is  a  national  catastrophy  of  dilemma  or  epidemic.  I  recommend  that  the  government  sponsors  drugs  that  are

available in this old markets and make it locally in this hospitals, kwa sababu AIDs is clearing especially the youth who form the

major countries economy in the near future.   Nikikimbia  kidogo,  I  recommend  that  peasant  farmers  be  given  free  education

from Primary to Secondary, wale ambao hawajiwezi, tutoe elimu ya bure lakini wale ambao wanajiweza……….

Interjection (Com. Ratanya): Jeremiah jaribu kumaliza sasa saa zako imekwisha.

Jeremiah Kimati: Sasawa, taxes also be higher for richer people. Tutoe tax kwa watu matajiri kwa sababu mali yao ni nyingi

sana, wanatumia barabara zaidi kutushinda sisi, wanatumia hosipitali kutushinda, madawa ni mingi.  Disabled be given salaries,

nikimalizia, date  for general election, I recommend Electoral Commission ikuwe December,  if the  Commission  iwezi  kumaliza

kazi yake,  you better  suspend the whole until we go for elections and carry out minimum reforms specifically for the  electoral

laws because we don’t see how we can suspend the election, we better suspend it for a while.  Asanteni.

Com.  Ratanya:  Okey  asante  Jeremiah.  Uende  pale  uandikishe.   Sasa  kuna  watoto  wa  shule  ambao  walikuja  na  tunataka

kuwasikia kwanza halafu waende katika class.  Kuna huyu wa kwanza anaitwa Chepsiroe Daniel.  Daniel endelea na ujue ni ile

tu dakika tatu ambayo tulitangaza.  Kimani Boniface atamfuata.

Chepsiroe  Daniel:  I am Daniel Chepsiroe.   I  am  in  form  four.   My  views  of  the  Constitution  are;  that  the  President  to  be

elected should be between the age  of  35  and  60  and  he  should  rule  for  only  two  terms.  That  is  the  first  five  years  and  the

second one.  An MP should also be between the age of 21 and 60.  About land, I am suggesting that those who are  having big

lands, should at least divide the lands to the poor  and the squatters.  I think there will be  maximum utilization of the land if they

do that.   Distribution of resources,  that needs to be  distributed  all  over  the  country.   I  think  those  are  the  points  that  I  had.

Thank you.

Com. Ratanya:  Okey,  asante sana Daniel.  Tuende kwa Kimani Boniface,  mfuate na tukimaliza huyo tutaenda kwa Godfrey

Oda.  Sasa ni wakati wako Kimani.
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Kimani  Boniface:  I  am  Kimani  Boniface  from  Mainati  High  school,  form  four.   My  grievances  are  pertaining  to  the

Constitution are;  on behalf of the students,  we  would  like  to  live  in  a  Constitution  where  distribution  of  social  amenities  and

facilities are distributed equally in schools, and development should be equally distributed.  For we can see  in some cases  some

of  the  schools  are  favoured  most  by  the  government  and  they  have  more  facilities  than  others.   Second,  pertaining  the

presidential, pertaining to the President seats, he should rule for two consecutive terms and he should be a religious man.  Also

pertaining the job opportunity, it should be created  more to the locals and job opportunity to lure professionals.   Professionals

should be employed.  That is all I have.  

Com. Ratanya: Tutaenda kwa Godfrey, Oda na huyo akimaliza, tuende kwa Hezron Kipruto.  Sasa ni wakati wako Godfrey.

Godfrey Oda: Okey this are, what I see should be changed in our Constitution or  to be  added.  First  of all I  would like to ask

for free education to all students and to all Kenyans.   We  see  that  many  times  especially  in  secondary  schools,  people  have

problems on paying the school fees.  We should have free education to everybody.  This bursary funds are given to people  who

are more richer and they take  the money and sponsor  their own people,  so the government should make sure that the bursary

funds that are given, are given to the right people. Also, this bill of rights that say, freedom of worship, 

I think this freedom of worship should be abolished.   We have seen what this devil worshippers  have done to our community

and we should change that I think Christianity and the Islamic religion should be only the allowed religion.  And  then  I  would

also like  to  propose  that  the  leaders  to  have  such  meetings  whereby  the  citizens  of  Kenya  are  the  ones  to  give  their  views

maybe once a year, because in many meetings as we meet the leaders  are  the ones who give the monologue and as  always the

citizens are there to listen.  But I propose that we may have such meetings so that the citizens give their observations.  

Lastly, I would urge the government to be boosting schools, lets say every year there is some funds that is given to schools,  for

development projects, not to leave that work for only the schools and the parents but in any case if they want to build something

or to buy anything, the government should  be contributing at least some funds.  Thank you.

Com. Ratanya: Sasa anayefuata ni Hezron Kipruto na tutamalizia hapo wanafunzi tuende kwa wengine.  

Hezron Kipruto: According to my views I would like to say that the Constitution should change the system of education.   As

like  in  the  past  the  one  which  goes  up  to  form  six.   You  can  see  that  the  rich  people  are  taking  their  children  to  the  GSE

education and yet we are all Kenyans, so we are equal.  

Com. Ratanya:  Asante kwa  hayo  mafupi  Kipruto.   Tukimaliza  wanafunzi  tutaenda  kwa  list  yetu  na  hapo  tunamuona,  John

Gaitho alikuwa wa kwanza. Kama John Gaitho hayuko, yuko karibu? Tuende kwa David Kamau.   Naye hayuko, then Gabriel

Kimani  hata  huyo  ninaona  hayuko,  Benjamin  A  Songoa.   Wengine  hawa  walikuwa  na  memorandum  pengine  walipeana  hii
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memorandum.  Jacob Tot, Jacob endelea.

Jacob Tot: Mimi ni Jacob Tot kutoka Lorian farm, Burnt Forest.  Ifuatayo ni memorandum yangu ambayo nimeandika kidogo.

  Ya kwanza,  tunataka serikali ya majimbo.  Kwa sababu serikali ya sasa  ikiwa  Rais  eti  anatawala  akitoka  sehemu  nyingine,

sehemu  hiyo  yote  inatawala.   Unakuta  hata  yule  wa  jikoni,  labda  anatoka  katika  sehemu  hiyo.   Serikali  ikiwa  ya  majimbo,

tutakuwa na wakilishi vizuri kwa sababu tutakuwa na Parliament ingine.  Pia tunataka serikali ya majimbo ambayo ni kama ya

America, America imekuwa na serikali ya majimbo ambayo,  ukiona Bush ambaye  anatawala  sasa  alikuwa  ni  kiongozi  katika

Texas, akapata uwezo wa kuwa kiongozi wa America mzima.  Tunataka pia kila jimbo liwe na Bunge lake.  

Tunataka pia serikali ambayo inathamini na kuchunga utamaduni wa kabila zote za Kenya.  Kwa sababu tuna makabila mingi ya

Kenya  ambayo  wengine  wamefinywa  sana  kama  Ndorobos  hawana  hata  resource  hawana  hata  kazi,  wamefinywa  sana

wanawachwa  mustuni  wakilia  lia  na  serikali  iko.   Kama  vile  wengine  wamesema  tunataka  uhuru  wa  kuabudu  na  pia  katika

kuabudu ile, ikiwa itakuwa sherehe ya serikali kama Moi day,  Madaraka  day,  iwekwe  weekday,  kati  kati  ya  wiki  isiwekwe

wakati  ambao  watu  wengine  wanaenda  kanisani.   Ningetaka  sana  hiyo  iwekwe  kuwa  sheria  kwa  sababu  watu  wengine

hawatahuthuria katika sherehe na niya muhimu sana ni ya Wakenya.  

Interjection (Com. Ratanya): So Jacob jaribu kumaliza na wengine waendelee.  

Jacob  Tot:  Wakati  ambao  watu  wengine  wanaenda  kanisani,  ningetaka  sana  hiyo  iwekwe  kuwa  sheria  kwa  sababu  watu

wengine hawatahuthuria katika sherehe na niya muhimu sana ni ya Wakenya.

Com. Ratanya: So Jacob jaribu kumaliza na wengine waendelee.

Jacob Tot:  Nakuja  kwa mambo ya hosipitali,  hosipitali iwe ya bure,  na ikiwa  mtu  atakufa  akiwa  hosipitalini,  yeye  awachwe

awe free kwa sababu wakati huu tunalipa bill ya watu ambao wamekufa na wametibiwa katika hosipitali za serikali.   Tunataka

pia mzee wa mtaa, apewe mshahara, kwa sababu mtu anafanya kazi mingi na anatembea na chief ama subchief ambaye anakula

mshahara  kama  elife  saba  nane  kumi,  na  huyu  mzee  wa  mtaa  anafanya  kazi  mingi  kuliko  chief.   Kwa  hivyo  yeye  apewe

mshahara kidogo na pia achaguliwe na wananchi baada ya miaka miwili ama tatu achaguliwe.  

Mwisho ili nimalize, ni kuhusu mshahara wa waheshimiwa, Wabunge.  Tungetaka mshahara ya waBunge iwe juu kushinda  kila

mtu Kenya hii, kwa sababu huyu ni mtu anayewakilisha watu elfu hamsini, elfu sabini,  elfu themanini, elfu tisaini.  Na  mtu huyu

akiwa  na  mshahara  kidogo,  anakuwa  ni  mtu  ambaye  anaweza  hongwa  hata  na  mtu  wa  jikoni.   Kwa  hivyo  ikiwa  kuna  mtu

ambaye anakula mshahara mingi kama wale ambao wanachunga wanyama wa porini saa  zingine wanakula over a million, mtu

ambaye angestahili kuwa na mshahara mwingi, ni mheshimiwa kwa sababu yeye anaenda kupigania kuwa hata Rais. 

Interjection  (Com.  Ratanya):  Hiyo  imeeleweka  hiyo  ni  sawa  sawa  kabisa,  tumeelewa  kabisa.   Tume-record  kwa  hivyo

maliza wengine waingie.
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Jacob Tot: Kwa hivyo nimemaliza.

Com. Ratanya:  Okey,  asante sana Jacob.   Kuna Elija Chemorem, naona hayuko.  Anna Mbugua,  hayuko?  Wilson  Koech.

Wilson kama hayuko, Wilson naona anakuja,  ni wewe Wilson. Okey Wilson ukimaliza tutaenda  kwa  huyu  mwingine  anaitwa

Waithaka Samuel.

Wilson  Koech:  Asante  sana  kwa  majina  ninaitwa  Wilson  Koech.   Mambo  mengi  hapa  yamesemwa  lakini  kuna  machache

ambayo  hayajagusiwa.   Kuhusu  Constitution,  Wakenya  wengi  hawajui  maana  ya  neno  Constitution,  sasa  ningependekeza,

Constitution, Katiba ya sasa yenye itatengenezwa, wachapishe halafu wapee wananchi kwa maana mambo ya Katiba yanahusu

sehemu kubwa, kuna watu wengine huwa wanastakiwa, wanafungwa kwa sababu hawajui haki yao.  Sasa ingefaa kila mtu ajue

sheria ni nini na asome kila kifungu cha sheria awe na kijitabu ambapo hiyo sheria yote imeandikwa.  Kuhusu mambo ya kodi,

wakulima huwa wanalipa kodi kupitia njia tofauti tofauti lakini hiyo kodi huwa haitumiki kwa njia inayofaa. Sasa ningependekeza

all taxes that is collected from fuel levy, ama mambo ya sukari  ama nini nini, itengwe at  district  levels halafu igawanyiwe mahali

itaenda. Nafikiri ni hayo.  

Com.  Ratanya:  Asante  Wilson  Koech.   Koech  nenda  u-sign  register  hapo.   Waithaka  Samuel,  yuko  karibu?   Waithaka

akimaliza Kikandi Samuel.

Waithaka Samuel: Thank you so much your Lordship.

Com. Ratanya: Sema jina lako.

Waithaka Samuel: My names are Waithaka Samuel. I have the following proposals to the Commission.  

 I would propose a coalition government so that it taps talents from other parties. 

 Presidency and Vice Presidency, this post should be elective from the wananchi and should also have a Prime Minister.

 Here I would like to touch on academic backgrounds for this three posts.   I  recommend that they have at  least  a first

degree and specifically on economy, education, sociology and precisely on political science.  

 The  Members  of  Parliament,  this  is  where  we  have  a  very  big  problem.   Most  of  us  don’t  know  the  duties  of  the

Members of Parliament and even the Councillors.  The Electoral Commission should come up with duties that should be

done by the Members of Parliament in a given period and this should be checked now and then.  And if the Members

of Parliament are not working according to the regulation laid down by the Electoral Commission, then there should be

a by election and a vote of no confidence from wananchi.  We have a problem here, because the only thing they do is to

recommend their salaries, to come for votes and that is the end and go for harambees.   Otherwise there are  no duties

they do for the development of this country.  

 On the issue of street children the “chokoras”, I think this is a very sad situation. They have a right to enjoy……….
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Interjection (Com. Ratanya): Yes Waithaka, jaribu kumaliza sasa.

Waithaka Samuel:  There should be a fund set  a side  to  cater  for  the  street  children.   Quickly,  on  the  current  symbols  we

should eliminate the symbol of a person and we should have a physical feature.  Like Mt.  Kenya and then the other side should

have the Court of Arms.  

Provincial Administration should be empowered,  and the chiefs should be very close to the wananchi and work together  with

the police forces in order to curb corruption, theft and so on.  The Constitution of Kenya should be a national entity and should

be taught in our syllabuses in primary and in secondary. 

Lastly, I want to touch on majimboism.  It is very sad that majimboism has been technically knocked out by time.  It  is time for

globalisation  where  governments  are  coming  up  together  to  form  a  single  government  like  the  East  Africa  community.   So

majimboism is technically knocked out.  Thank you so much Commissioners.

Com. Ratanya: Sasa Kikandi Samuel, akimaliza tutaenda kwa Hosea Koto.

Kikandi Samuel: Asante sana mwenyekiti, yangu ni machache nitapitia kwa haraka haraka.   

 Kuhusu the arms of the government, Judiciary, Executive and Legislature to be independent and everybody in Kenya to

be under law, even the President, because if a super power can allow the President to be in court why not Kenya.  

 Constitution of Kenya that we are making now, to be clear about the term of the President,  because  at  the moment we

are just waiting for the President to say I am going to step down or not.  We want it to be clear.  

 Education; you find that here,  we have come here to give our views about  the Constitution, some of us we have gone

through the 8-4-4 system up to university and have never had a chance to know what is Constitution.  So  we want this

to be taught in Kenya from primary level to the university level.  

 Commission of enquiries which are done in Kenya,  includes this one for Electoral Commission, let us have the findings

being made public to the Kenyans.  Many of them go unreported, for example devil worship not reported, about people

making certificates, not reported.

 No  bribing  or  violence  during  elections.   We  have  experienced  this  one  many  times.  The  government  in  power  to

enforce the laws that have been drafted.

Com. Salome Muigai: Excuse me could you just bring the mic a little bit further from your mouth so that we can hear you.

Kikandi Samuel: You are not getting.

Com. Salome Muigai: No.
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Kikandi Samuel: I repeat again.

Com. Salome Muigai: No don’t repeat just go on, but hold the mic in a way that we can hear you. Just a little bit lower.  The

mic a little bit lower.

Kikandi Samuel: 

 I am saying that the moment we have a law passed  by the government,  let it be  enforced  for  example  the  Donde  bill

should be hanging and so many others.  

 You find that in our roads we are  finding so many policemen who are  doing a lot of nothing.  They are  just waiting for

money to go home with, let the current Constitution look for an alternative on that.

 Let the government harmonize all the salaries for all the employees,  if you have a certificate,  you have a diploma  or  a

degree, let people get equal salaries and not discriminatively.

 Let there be land government policies.  Like now after elections, let us have the government. 

Interjection (Com. Ratanya): Samuel sasa jaribu kumaliza.

Kikandi Samuel:  Let us have the government giving the policies for development for  every  region  in  Kenya.   For  example,

where I come from you will see  so many people,  so many information on the T.V. that they are  giving people  msaada maybe

chakula  and  when  you  are  there  it  is  only  a  cup  of  maize,  so  that  doesn’t  make  sense  to  us.   What  is  important  is  let  the

government pick on long lasting solution. Lastly, let us have the media freedom.  Sometimes you  find  that  only  some  political

parties are given some free more time over the television.  We want all of them to have freedom.  Thank you.

Com.  Ratanya:  Sasa  tunaenda  kwa  Hosea  Kuto,  ninaona  hayuko,  hatumuoni.  Chile  Kiba,  hata  huyo  ninaona  hayuko.

Amekuja, ukiitwa ni heri useme uko kwa sababu tunaweza kukupita. Mwingine ni Kosgei Mike.

Chile Kiba: Kwanza mimi ninaitwa Chile Kiba, Kainangoi division. Kwangu ni kulingana na sheria ile inatungwa sasa.  Kwanza

mimi nitaanzia kwa upande wa machiefs,  kwa  upande  wa  machiefs  haingepangwa  kuchaguliwa  na  raia,  kwa  sababu  chief  ni

kama askari. Mtu kama anasema anachaguliwa kwa raia, atalete yule mtu na hawezi kazi.  Lakini kama anachaguliwa na ofisi ya

D.C.  atachagua  yule  mtu  anajua  kazi  yake  yenye  atakuja  kufanya.  Naendelea  kulingana  na  ile  kitu  mimi  nilikuwa  napenda

kusema, ningependa kuuliza sheria ya kila mtu, kwa upande wa kila mtu unajua sheria ya kuchunga mali ya kila mtu pamoja na

mwenyewe,  iko  wale  walinunua  shamba  hata  kama  ni  acre  elfu  moja,  alinunua  kulingana  na  mali  yake.   Lakini,  ni  vibaya

kuchunga mali yake. 

Pili mimi ninapenda kama sheria itungwa kulingana na kila desturi  ya kila kabila.   Iko desturi  kulingana  na  kama  jamii  ya  mtu

kama mwenyewe anaondoka, jamii yake inakuja kuzungumza kutatua ile kitu ambacho watoto  wake watakaa.   Kuliko tunaona
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iko  sheria  ingine  imeingia  watu,  imekwenda  kupelekana  kortini.   Na  sisi  Wakalenjin  hatufikishi  namna  hiyo,  sisi  kazi  yetu  ni

kama ndugu yangu anandoka mimi ninakaa chini na watoto  wake na tutatue mali vile atakaa.  Hiyo ndio kitu nilikuwa ninataka

kusema. 

Upande wa macouncillors.

Interjection (Com. Ratanya): Kiba sasa jaribu kumaliza.

Chile Kiba: Upande wa Councillors,  kama Councillors wako mahali wao wanafanya makutano yao,  kama  town  hazungumzi

kama amefikisha kitu, apewe raia kwanza kitu gani awe anapitisha,  halafu wasigonge wakulima.   Wataweza  kuingia  kupitisha

sheria yao halafu wanagonga sisi raia.   Tafadhali kama anapenda kukata  hata maplot,  ile iko kwa town atangazie raia kwanza

wakuje  waangalie  hiyo  plot  kama  inatosha,  ama  haitoshi.  Kuliko  kuchagua  wenyewe  na  kwenda  kukata  halafu  kesho

wanakwenda  kuuza  ama  wanafanya  kitu  vitu  vyao  vile  wanataka.   Mimi  ninaona  hapo  si  mzuri  sana.  Ni  mzuri  aeleze  wale

wenye kuchagua kile kitu kinatakikana.  Tena napenda sheria..…..

 Interjection (Com. Ratanya): Sasa sema hiyo ikiwa ya mwisho kabisa. 

Chile Kiba: Asante ndio hiyo.

Com.  Ratanya:  Okey  amemaliza.  Kosgey  Mike,  hayuko.  Mwingine  anayefuata  ni  Christina  Kipsang.  Simuoni,  Felisina

Muringo, Elija Arusei, hata huyo simuoni, Jeremiah Tanui, Mathew Oranja, yuko? Ni wewe, Okey endelea. 

Mathew  Oranja:  Commissioner,  I  Mathew  Oranja  from  NCCK,  District  Coordinating  committee  Uasin  Gishu  hereby

represent you views from the member churches as follows; 

 Preamble; the current preamble of the Constitution should read “we the people of Kenya”.

 Constitution  supremacy;  the  current  Constitution  allows  Parliament  to  amend  any  part  of  the  Constitution  by  65%

majority vote.  We should replace it by ¾ of the MPs to meet and amend the Constitution after a referendum. 

 Citizenship; the automatic citizens of Kenya should be a person born in Kenya and both parents  are  Kenyans.  Also a

person who has resided in Kenya from any country for at least ten years should be registered as  Kenyan citizen and be

of good character.

 Defense  and  national  security;  the  police  force  should  however  have  police  service  Commission  for  employing  and

firing, Executive should console Parliament before declaring war. Extraordinary powers also should be used. 

 Political  parties;  the  Constitution  should  regulate  the  formation,  management  and  conduct  of  political  parties.  The

number of political parties in Kenya should be limited to at least three parties.
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 Structures and system of government; Kenya has a presidential  system but we should change this system and adapt  to

parliamentary system of government which a Prime Minister is appointed from

Interjection (Com. Ratanya): Okey Mathew una dakika moja. Na usiendelee kusoma sana sema yale mafupi, ili dakika zako

tatu zisipotee.

Mathew Oranja: Thank you. 

 Judiciary; the present  structure  of  the  Judiciary  consists  of  subordinate  courts  including  magistrates,  should  be  in  the

High Court of Appeal.

 The Electoral system and process; Kenya currently has a representative Electoral system and we should still practice  it.

 

 The right of vulnerable groups; the right of women; women are supposed to own land like men and enjoy the ownership

of Title Deeds. 

  The rights of the disabled;  the  people  with  disabilities  are  not  fully  taken  care  of,  the  disabled  should  be  given  free

education, medical care and provided with shelter.   They should also be provided with employment especially suitable

for their needs.  

 Cultural ethic and regional diversity and communal rights; Kenya has a rich diversity and cultures that are  not addressed

in our  Constitution.   Kenya’s  ethnic  and  cultural  diversity  contribute  to  a  national  culture.   Management  and  use  of

natural resources.

 The Executive should distribute this powers to Parliament and the Judiciary.  

 Environment  and  natural  resources;  suitable  management  of  the  environment  and  natural  resources,  water  bodies,

forests,  range lands,  minerals, wildlife and so on is a fundamental issue in contemporary development.   Therefore,  the

natural resources should be owned by the citizens around.  

 The succession and transfer of power;  a good Constitution should provide for a clear dignified and orderly process  of

the transfer of power but our current Constitution does not.

Interjection (Com. Ratanya): Mathew try to wind up wengine wanangoja. 

Mathew Oranja: I am winding up.  As we need the Constitution that will help our grand and grand children of our children to

come, our vision is for a new Kenya where citizens celebrate life abundantly, live in peace and find opportunities to explore their

talents,  where  human  dignity  is  protected  and  ideals  are  cherished,  a  Kenya  that  is  founded  on  justice  and  the  rule  of  law.

Thank you Commissioner.

79



Com. Ratanya: Peter Kimanu. Naona simuoni Peter. Tuna Dorcas Mbuthia, okey huyo atakuwa marked.  Daudi Baringetune,

huyu ninaona kama alizungumza.  Leah Sambu, this were not marked. Leah ni wakati wako sasa. Leah useme majina yako.

Leah Sambu: Mimi ni Leah Sambu natoka location ya Olare,  naishi hapa sikusoma kwa Kiswahili sasa  wacha mimi nikoroge

kama ni mbili ama ni tatu au mtafute dereva.

Com. Ratanya: Unaweza kuzungumza lugha yako kuna mtu wa kutafsiri hapo.  

Leah Sambu: Ane a Leah Sambu, obo komostab olare,ko ochome agatak tugul en kainetab Jeiso ale ochomege.

Translator: Anapendelea, anawasalimu katika jina la Yesu.

Leah Sambu:  Agotok kou noton amun Leah Sambu ko kainetab kanisa AIC, ko abaibai  

Translator: Anafurahi.

Leah Sambu: Amun chomyet ne kiyai Jehovah boisioni si omuch oitu yu. 

Translator: Kwa vile Mungu aliwawezesha kuweza kufika hapa.

Leah Sambu: amun ateleli ingunon ko u yon amite Bunge.

Translator: Kwa sababu anawezasimama ni kama yuko katika Bunge.

Leah Sambu: Oi anyun mama kabisa, atinye lagok che teno chu

Translator: Ako na watoto wakubwa.

Leah Sambu: alak ko kisoman

Translator: Wengine wamesoma.

Leah Sambu: alak koboti imbaret.

Translator: Wengine ni wakulima.

Leah Sambu: Che kisomonso komi kaa, 
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Translator: Wenye wamesoma wako nyumbani.

Leah Sambu: Che iboti mbaret ko aaldae beek bokol angwan.

Translator: Mavuno ya mahindi kama unavyojua bei ilirudi chini.

Leah Sambu:   Mongen anyun ale ngo motoretech akwek serikali ak olen otinye eut ne goi

Translator: Sasa lengo lake ni kwamba katika pengine Katiba inayokuja iangalie sana kuhusu mkulima.

Leah Sambu: Tama kotoretech olenchech beit nito ni kogaigai amun ongen ole kitinye lagok che kerge ak chekwok.

Translator: Sasa anasema kwamba kama jambo hilo likipitishwa, basi itakuwa ni vyema na itakuwa bora  maana mambo haya

yote ya ukulima inawasaidia wanafunzi.

Leah Sambu:  Osomok anyun ane serkali amun karayositu, agot ingole abat imbaret alenchi ko maamuchi abat komie.

Translator: Anaomba sana maana yeye ashakuwa mkongwe tayari, kwa hivyo angeomba sana jambo hilo lishughulikiwe.

Leah Sambu:   Ki oin kakoek elfu gunia konyo kwole lakwet age elfu kwal age ni kwole age elfu ak ni kwale bokol ang

’wan ko bo ng’o lakwanaton?

Translator:  Anasema  kwamba  bei  tofauti  tofauti,  pengine  kwa  mahindi  zingine  ni  elfu  moja  zingine  zinauzwa  mia  nne,  sasa

anasema kungekuwa na jambo ambalo linakuwa uniform. 

Leah Sambu:   Ongeutye  anyun  choton  amun  kikosirto,  amun  chechuk  tugul  lagochoton,  angen  ale  yoiwon  amun  a

sigindet.

Translator: Anasema sasa hatia zao maana tayari ishapita, kwa hivyo tuangalie siku zijazo iwe ni bora.

Leah Sambu:  Otoretech anyun kou noton.
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Translator: Hilo ndio ombi lake.

Leah Sambu:    Si agot ingo karayositu kosobcho laguk.                                                                                                    

                                            

Translator: Iliziweze kusaidia kisasi kijacho.

Leah Sambu: Ak amoche anyun asom ale ministaiyandani kikikwai i,

Translator: Anasema kwamba huyu Mbunge ambaye walimueka kwenye kiti.

Leah Sambu: kikose ng’alek kobunu Bunge olin koegu kele mi lakwenyon,

Translator: Anasema kwamba vile wamemtuma pale aende atusaidie.

Leah Sambu: Ang’ kakikwai  ak kobokosis

Translator: Anaenda huko ananyamaza sasa hatujui vipi.

Leah Sambu: bo kwendi kot ne king’ololen anan mi keter?

Translator: Anashangaa sijui ameingia, yuko ndani ya Bunge ama yuko nje.

Leah Sambu: Amun is indomiten kot ne ng’ololen lagochu tamaibwech kiy?

Translator:  Kama  angalikuwa  ndani,  angekuwa  ametusaidia  sana  angekuwa  amerudi  hapa  kutuambia  kuna  jambo  fulani

ninatakikana nifanyiwe.

Leah Sambu: Kenyisiek ang’wan,
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Translator: Anaenda miaka, imefika sasa miaka nne.

Leah Sambu: Oini kakikwai nebo mut

Translator: Ndio hii tunafikia mwaka wa tano.

Leah Sambu: ara ngkwo kunoton, kwe lakwanan kobokosisei, kwe non kobokosisei, kotun ayai nee ngunon?

Translator:  Anashangaa  sana  sasa  mwananchi  atafanya  namna  gani,  ikiwa  mtu  anachuguliwa  aende  ahudumie  wananchi,

anaenda anakaa kama yuko nje huko.

Leah Sambu: Ngomi boisionik che keyoe en gaa oli ko momi

Translator: Wakati tunashughulika pande hii, hamna chochote ambacho pengine kinaweza tendeka.

Leah Sambu: ago kondanyon ne kikilenchi ui si tobendowech

Translator: Yeye ndiye mwakilishi wetu tulimtuma kule ili aje na msaada.

Leah Sambu: Mutyo.  Oyetech  yegai.   Ongelenchin  Jehovah  kocheng’wech  age  ne kararan  amu maimuche  chi  kosich

lagok che aeng’ che yachen.

Translator: Anaomba sana jambo hilo liweze kuangaliwa haswa kwa Katiba ambayo inakuja.

Leah Sambu: Ko anyuni, mi age ne kakonyo ne bunu yu, ne kakile kilen majimbo.  Ngo bole ne anyun tiong’i.

Translator: Anashindwa sijui majimbo itakuwa vipi?

Leah Sambu: Sait age inagararan konyun alenchi kokararanit kole i, kobiit koita en katikati
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Translator: Anasema kwamba jambo hilo bado analiangalia kwa undani ijapokuwa ajaelewa.

Leah Sambu: Ko kaleng’o inoboisiei en olin, otochi ak arektai, korusan.

Translator:Anasema kwamba sijui jambo hili litakuja lituhuthuru ama itakuwa vipi.

Leah Sambu: Ak inyoiwon kaat amun chang’a ng’ala.

Translator: Anaomba msamaha maana yeye maneno yake ni mengi.

Leah Sambu: Icheru koito, abalu anyun koitoni si mauon si  abawirta  kwo  sang.   Ngoberur  Jehovah  ng’alechoto  tugul

ak kocheng’wech age ne kararan si maigu ne rire koigeng tugul.

Translator: Anasema Mungu awabariki wote.

Leah Sambu:  Oba ne mie, ako che kosir ogonech asi koibwech ng’alek. 

Translator: Anasema msafiri salama na mtakapofika kule anatumai mtafanya kazi nzuri.

Leah Sambu: Ko che kalel onyoiwo kaat.

Translator: Anasema anaomba msamaha kabisa.

Com.  Ratanya:  Okey  asante  Leah  kwa  hayo  mambo  yako  tumeyasikia  kabisa.   Sasa  Josephat  Chege,  Josephat  hayuko,

Kiptoo A Bett, naona kama huyu alizungumza, imekuwa marked.   David Singeri,  hata huyu pengine alimaliza. Samuel Kimani.

Pengine huyo alikuwa Kimani mwingine. Okey Samuel ni wakati wako.

Samuel Kimani: Thank you Commissioners.  Mimi sitatupa wakati nitasema tu pointi chache.   Moja  ni kwamba,  Members of

Parliament wanapokuwa wakichaguliwa, ningetaka constituencies,  zile  ambazo  wanachaguliwa  ama  sehemu  za  Ubunge,  ziwe

sawa kwa wale watu wanaowachagua.   Kama ni constituency kama iko  na  watu  elfu  thelathini,  zote  katika  jamhuri,  ziwe  na
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watu kiasi hicho kwa maana wengine wanaenda na kura elfu tano,  na wengine elfu mia moja na wakienda kwa Bunge, kura ya

Mbunge ni moja na  wanakata  sheria  kulingana  na  hiyo  kura.   Kwa  hivyo  ningetaka  jambo  hilo  lishughulikiwe  na  mipaka  ya

constituencies itoshane na kila constituency iwe na watu sawa.  

La pili, ningetaka tuwe  na  serikali  ambayo  iko  kwa  wakati  huu,  iwe  ni  serikali,  unitary  government,  tusiwe  na  ile  serikali  ya

majimbo.  Tatu, na la mwisho sitakuwa na mengi ningetaka wakati wa uchaguzi uwe ile date itakuwa inajulikana na watu kutoka

mwanzo, isiwe tu inafika wakati tunaambiwa uchaguzi ni kesho ama ni mwezi ujao. Kwa hivyo kwa hayo machache sitakuwa na

mengi.

Com. Ratanya: Okey unataka kusema kitu.

Com. Salome Muigai:  Kimani tafadhali  nina  swali  kwako,  tafadhali  rudi  kidogo.   Asante  sana  kwa  maoni  yako  mimi nina

swali.   Umesema  vikao  vyote  vya  Bunge  vitoshane,  ili  moja  ikiwa  na  wananchi  thelathini  elfu,  kila  moja  iwe  na  wananchi

constituencies,  kikao cha Bunge. Sasa  swali langu  ni  hili,  unakuta  pahali  pengine  kama  hapa,  watu  hawako  mbali  sana,  kwa

hivyo Mbunge akiamka asubuhi, kufika jioni amefika kwenye pembe zote za kikao chake.   Tulienda North  Eastern,  tukakuta

kuwa mjumbe anaweza kutembea siku tatu ndio  afikie  pembe  moja  ya  kikao  chake,  je  kwani  hii  yote  ni  maneno  ya  Kenya

wakati  wa Constitution ni habari  ya kubalance.  Yeah,  huyu Mbunge mwenye anaweza kufikia watu wake  kwa  siku  moja,  na

yule mwenye inambidi kutumia siku pengine kumi kufikia pembe zote, tutafanya nini nao?  

Samuel Kimani: Okey,  mimi kulingana na vile huwa ninajua, ni ya kwamba yule mjumbe  ambaye  anachaguliwa,  huwa  yuko

kama  mpiga  kura  mwenyewe,  anaenda  ku-represent  watu  wake  ama  maoni  ya  watu  wake  katika  Bunge,  na  hata  kama

ingekuwa ni Masaai  mara kuna mtu mmoja, hatuwezi kutengeneza constituency ndio mtu mmoja tu awe akishughulikiwa, kwa

hivyo mimi kwa maoni yangu, nilikuwa ninasema, kila kura ambayo inapigwa iwe represented ndani ya Mbunge.  Na  kwa hivyo

nilikuwa ninasema hata kama sehemu ni kubwa, ipewe labda Northeastern, kama ni pesa  za kutengeneza barabara  kwa maana

ni mrefu, zipewe pesa mingi za kutengeneza barabara, lakini mjumbe awe amewakilisha watu sawa,  kama ni Nairobi  kuna watu

wengi wawakilishwe wote.  Asante.

Com. Ratanya:  Okey anayefuata ni Sister  Rosalino K.  Mayio,  hayuko, inaonekana ni  memorandum  alileta.   Joshua  Biwott,

endelea Joshua.

Joshua Biwott: Maoni yangu kwa Katiba inayokuja ni kama yafuatayo. Ningependelea kama Katiba yenye inakuja,  kama mtu

akienda retire kama Director  ama Chief, asipewe kazi ingine, yaani  akienda  retire  asikuje  pale  awe  mzee  wa  mtaa  ama  kazi

ingine yenye iko kwa kijiji.  

Pia ya pili ni Kenya Power and Lighting, hii jina ipewe jina lingine kwa sababu tunaona inaitwa Kenya na watu wengi wakenya

hawana hiyo sitima. So ipewe jina lingine kwa sababu tunaona ni kama…. 

Ya tatu, ni hii ya Wabunge kama Mbunge haifanyi kazi, vote of no confidence ifanywe. 
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Nne,  polisi kwa sababu tunaona saa  hii, hata kutoka reserve kwenda kwa lami na tractor,  magari  imekuwa  shida.   So  kama

serikali haitaweza kupigania hii corruption, polisi wapewe receipt halafu saa zile ukienda barabara ukiwapa mia moja wanakupa

receipt. 

Ya tano,  vijana wale wako nyumbani, wale wamemaliza kidato cha nne, wapewe loan na serikali kwa sababu  saa  hii  hakuna

kazi, halafu wapewe certificate iwe inawasimamia.  

Ya  sita,  ni  Nominated,  hawa  Nominated  Councillors  ama  Nominated  MPs  wawe  wakipewa  watu  sio  wale  wako  na  mali,

wapewe watu wenye wamemaliza shule kama hawa wanafunzi wa University.  

Ya mwisho, majimbo isikuweko. Asanteni sana.

Com. Ratanya:  Okey Joshua,  Samuel  Ngelet,  naona  alikuwa  na  memorandum,  ni  wa  town  council.   Okey  asante  endelea

Samuel. 

Samuel Ngelet: Asante Bwana Mwenyekiti, yangu ni machache imeguzwa na watu wengi sana.   Nilikuwa nataka niongeze tu

jambo  moja  kwamba,  Local  Authorities  wapewe  mamlaka  kamili  ya  ku-run  na  control  na  ku-manage  the  affairs  katika

jurisdiction  area.   Na  wawe  na  wakilishi  katika  Parliament  kama  vile  imesemwa.   Nilikuwa  na  mengi  lakini  niko  na

memorandum,  jambo  lingine  ambao  ningependa  niongeze  kidogo  ni  kwamba,  basic  rights  ya  kila  mtu  katika  nchi  yetu,  ni

hosipitali,  kila  mtu  apewe  dawa  free  na  dawa  ikipeanwa  free  katika  hosipitali,  itazuia  magonjwa  mabaya  kama  AIDs  na

mengine.  

Wananchi  wapewe  maji,  kila  mmoja  apate  maji.   Ikiwezekana  wananchi  wapewe  adequate  housing  and  facilities  vile  vile.

Ningependa kuongeza juu ya watoto, watoto wapewe right yao kabisa,  ikiwezekana wapewe elimu ya kutosha kila mtoto,  iwe

ni chokora, iwe ni mtoto yeyote asome na mashule zetu ziwe compulsory wapate free education lakini wapate  equipment sawa.

 Kama  ni  Lodwar,  ama  Kisumu,  ama  Mombasa.   Watoto  wawe  protected  kutokana  na  sexual  abuse,  sexual  exploitation.

Katika Katiba yetu hiyo iangaliwe sawasawa.  

System  of  the  government  ambayo  ningetoa  maoni  ni  kwamba,  Parliament  iundwe  the  government,  Prime  Minister

ninge-suggest iwe naye na Prime Minister achaguliwe na party ambayo iko na majority katika Parliament.  

Federal system of government nina suggest ikuwe katika nchi yetu. imefaulu kwa nchi zingine kama Ugerumani, kama Amerika

na naona hata Kenya inawezafaulu.  Tuwe na central government, tuwe na President ambaye anaitwa ceremonial President. 

Land  and  property  rights;  tusiwe  na  ceiling  on  land  ownership  kwa  any  individual.   Non-citizens  wasipate  mamlaka  ama

wasipate  shamba  ya  ku-own.  Trust  land  nina-suggest  iwe  owned  by  the  local  authorities  katika  nchi  yetu  kwa  jumla  na

indigenous people from that area.  Naomba Katiba yetu waweke sheria katika mto, sababu nchi yetu itaenda kukauka kwa siku

zijazo,  lakini  iwekwe  sheria  fulani  ambayo  inaweza  kuhifadhi  mito  katika  nchi  yetu.  tena  vile  vile  ninaomba  Katiba  yetu
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ikiwezekana,  miti  ipandwe  na  kila  mwananchi  ambaye  ako  na  shamba  katika  Kenya.  Hiyo  itamsaidia  yeye  mwenyewe  na

inasaidia nchi yetu kwa jumla.  

Katika Judiciary ningeliomba tuwe na mobile courts. Ambayo itakuwa ikifanya kesi, isiwe tu korti  iwe mbali kama kutoka hapa

mpaka Eldoret  ama Nakuru lakini iwe na mobile courts  katika nchi yetu.   Ningeliongeza  tena  kusema  chiefs  wachaguliwe  na

wananchi na wapewe terms kama ni miaka kumi baada  ya hiyo  wana  retire  wanaenda  nyumbani,  na  wawe  ni  wazee  ambao

wamekomaa kidogo.   Kuhusu wamama, mimi suingi mkono  sana  equality,  lakini  naunga  mkono  rights  za  wamama,  haki  zao

wapewe.  Na utamaduni wetu Kenya kwa kila kabila ivaliwe ipasavyo. 

Soil conservation,  sababu nchi yetu is an agricultural country,  backbone  ya  nchi  yetu  ni  agriculture,  soil  conservation  iwekwe

sheria ambayo itasaidia udongo kwa nchi yetu.  President  katika nchi hii  apewe  terms  mbili,  na  asipewe  powers  nyingi  sana.

Asante.

Com. Ratanya:  Okey  asante  Samuel,  hapa  kuna  Mwaura  Njoroge,  inaonekana  hayuko.   Kuna  Yego  Agui,  huyu  angeleta

memorandum, sijui kama alileta lakini hayuko hapa sasa.  

Speaker: ………(inaudible)

Com. Ratanya:  Mwingine hapa  ni  Josephat  Mwangi,  hatumuoni  hapa.   Patrick  Waweru.  Councillor  Richard  Kipsambu,  ni

wewe Councillor okey. You are Richard Kipsambu? Hilo ndilo jina lako? Anza na kusema majina yako.

Joseph Cherono: Mimi ninaitwa Joseph Cherono.  Neno langu la kwanza ninaanza na mambo ya mashamba.  Mashamba iwe

ikihusishwa zaidi na watu wazee ambao ni wazee wa mtaa,  wawe watu wakuuza au kufanya transfer shamba iende kwa  mtu.

Ya pili, katika mambo ya shamba inasemekana mtu mwenye ako na shamba kubwa,  ikatwe,  hiyo shamba kama mtu alinunua

kwa haki, hiyo ni haki yake na mimi sioni kwa nini wanasema ipunguzwe.  Mimi kama ni shamba ingepunguzwa yule mtu ako na

shamba kubwa, mtu ako na korobo  kumi atafanyiwa nini?  Kwa hivyo kama mtu ako na korobo  kumi hata naye apeanwe ya

juu,  kwa  sababu  inaonekana  watu  wanaona  tu  mchanga  hawaoni  magorofa,  kwa  sababu  gorofa  zina  pesa,  hata  hii  shamba

haina pesa…

Interjection (Com. Ratanya): Cherono usirudie maoni ya mwingine sema maoni yako.

Joseph Cherono: Si ndio hiyo, hii ni yangu tu, mimi niko ya pili kwa yangu. Ya tatu,  wale watu ambao wameishi katika city,

katika town, katika urban council kwa muda wa zaidi ya miaka mitano, wawe squatters  wa pahali hapo wamekaa,  na wapewe

plot.  Kwa sababu iko maplot ya town ya Commission of Land.  Badala ya kumpa mtu mmoja kesho unaongezewa kesho,  kila

mtu apewe kama quarter  of an acre  halafu awe mkaaji wa hapo na apate  mali yake  hapo.   Sababu  hata  sasa  mtu  amekuwa

mzee hapo na akirudi huko shambani hakuna marafiki zake.   Sasa  mimi ningependekeza  mtu  kama  yuko  katika  town  apewe

plot iwe ya Commission of Land badala ya kupatia mtu mmoja.  
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Ya nne,  mtu  katika  town  ambaye  amebahatika,  anaweza  jenga  manyumba,  anawezapewa  plot  magorofa  kama  tatu  au  nne.

Lakini  asiongezewe  na  kununua  plot  ile  ya  watu  wote,  mpaka  sasa  ukiuliza  plot  wanasema  usipo  develop  kwa  mda  fulani

watachukua, na sasa kumbe mwenye kupewa ni yule mtu yuko na plot.   Sasa  mimi ningetaka watu wale hawajiwezi, wapewe

nafasi na wapewe pahali ya kujenga wale watu wako na low standard of living.  Wasisukume tu plot iwe ya mtu wa gorofa,  mtu

unakuta  ako  na  gorofa  kumi  kwa  town  lakini  watu  wengine  wameumia  na  ananunua  macouncillors,  ananunua  maclerks  to

council halafu sasa watu wanaumia maisha.

Ya  tano,  any  politician  mwanasiasa  yeyote,  tunataka  limits  hata  kwa  wanasiasa,  watu  wa  Parliament.  Nasikia  saa  hizi  hata

mama anasema alichagua yake, hajui anafanya nini sijui ako ndani ya nyumba au nje. Mimi ninataka mwanasiasa aoe miaka tano

wacha  hii  ya  President  aende  miaka  kumi  mfulurisho.   Lakini  kama  ni  ya  ile  ingine  apumzike  miaka  tano,  watu  wakitaka

kumrudisha iwe sheria aende tena.  Lakini si mtu anayeenda tu unakuta wengine tangu tupate uhuru wanaenda Parliament,  hata

ameona government kama shamba yake,  na hivyo young people,  wale vijana ambao wangeenda,  wanaweza kusaidia maslahi.

Sasa unakuta mtu amekaa huko miaka ishirini. 

Councillors; mimi ninaona kazi ya Councillors si mtu wa juu sana,  na pesa  wanapewa kidogo sana na wanafanya kazi kubwa.

Mimi ninataka Councillor awe amejua Kiswahili, anajua lugha ya mama ile ya watu wa constituency ya hapo,  na  yeye  apewe

nafasi ya kuingia katika council na wapewe nafasi ya kutetea watu wake hapo.  Lakini si eti councillor anapewa elifu tano,  elifu

sita,  hiyo si pesa  na yeye ndiye anasumbuliwa sana.  Councillor  apewe  kutoka  elifu  thelathini  na  kwenda  mbele,  kwa  sababu

yeye ndiye anasaidia watu, local people.  Sababu tukiona kabisa kusema kweli unaona mjumbe anapewa zaidi ya elifu mia nne,

na ukienda kwa mjumbe anasema kwenda ona Councillor, kwenda ona wazee wa mitaa, kwenda ona chief, sasa  mimi ninaona

afadhali Councillor apewe hiyo kiti.  Na madaraka zingine zote ziwe katika County Council.

Interjection (Com. Ratanya): Hiyo tumesikia kabisa, Joseph tumesikia hiyo na imekuwa recorded jaribu kumaliza sasa.  

Joseph  Cherono:  Yangu  ya  mwisho  Bwana  Commissioner,  ni  vile  watu  watakaa.   Mimi  ninaona  hii  kazi  ya  majimbo

inaendelea, kwa sababu unaona wewe unaweza fanya vitu halafu miaka ingine watu wanasema wewe ulikuwa unatoka wapi na

wewe  umekuwa  mzee  kama  mimi  sasa.   Sasa  mimi  nitaenda  wapi  na  nimekuwa  mzee.   Nataka  watu  wale  wako  town

wasiguswe,  lakini  watu  wa  mashamba,  waliofanya  majimbo  zamani  kwa  nchi  zingine,  sasa  wanarudi  wanakataa  majimbo

iwakilishwe,  sasa  majimbo  ifanye  kazi,  kwa  sababu  ukienda  America,  wameendelea,  ukienda  Germany,  France,  sasa  sisi

tunataka kitu itafanya mzee analala vizuri hatutaki msongamano. Asante.

Com. Ratanya: Ngoja kidogo, Joseph.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana Diwani kwa maoni yako.  Mimi nina  swali  moja,  umesema  habari  za  mashamba

zirudishiwe wazee,  uuzaji na upashanaji  wa shamba kutoka kwa mmoja mpaka kwa mwingine,  mimi swali  langu  ni  hili,  hawa

wazee watakuwa wazee kina baba ama wazee kina mama ama mchanganyiko wao.
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Joseph Cherono: Hawa wazee wanachagua wazee hapo,  wale  elders,  lazima  wahusishe  mama,  wahusishe  wazee  na  vijana

katikati.  Wazee wale wa mbele kabisa watasema huyu ni mkaaji wa hapa au huyu ni mgeni au huyu ni namna gani.  Kama ni

mali ya mama ichungwe, sababu mama atawakilishwa.  Kama kuna mama mmoja na msichana kiasi, yule ameolewa.   Sasa  hiyo

ndio ningependelea wawe pamoja kwa hayo makao.   Mama ahusishwe, kijana kiasi,  msichana kiasi,  na wazee wakati  saa  hizi

ameishi hapo zaidi ya miaka kumi na tano, si tu vile mtu ameingia jana anakuja kuwa mzee hapo.

Com. Ratanya:  Okey  tumeshukuru  Joseph,  nenda  pale  uandikishe  jina  lako.   Francis  Fiyo,  yuko  karibu  hapa?  Ni  wewe?

Okey endelea na halafu yule atafuata ni Mrs. Karungogo, na hapo kuna Fr. Francis Kugat.

Francis Fiyo: Mimi ni Francis Fiyo.  Ninatoka upande wa Eldoret South constituency.  Nitasoma kwa haraka haraka, karibu.

Interjection (Com. Raiji): Weka karibu lakini utatuguzia tu kwa summary, kusoma saa itaisha, dakika tatu.

Francis Fiyo:  The Constitution to have  a  preamble  and  a  vision,  not  the  Constitution  of  the  Republic  of  Kenya,  but  of  the

people of the Republic of Kenya.   Should be unamendable by the Parliament unless with  the  consent  of  the  people.   Should

guarantee freedom and security to the people and in that one is free to live and invest anywhere in the republic.  Should be short

and clear and being in simple language.  Should be taught in schools.  Should stand for checks  and balances in job opportunity,

two, sharing of the resources, three, equal distribution of funds.  

Governance;  the  government  should  be  a  democratic  one  and  a  unitary.   Freedom  of  expression  should  be  granted  way.

Diverse views should not be  seen as  suicide to the government.   The government  should  be  formed  by  all  registered  parties.

Government should not be superior to culture, that is according to Kenyan peoples culture.  

President;  a President  should be a citizen of Kenya by birth,  nominated by a registered party,  and supported  by not less than

one thousand registered voters, he also should be a registered voter. Should be aged 35-65  years  utmost.   Should cease  to be

Head  of  State  in  any  incapability  such  as  insane.   Should  be  impeachable  in  case  of  no  confidence  from  the  people  of  the

republic.  Should not be empowered to select Chief Justices.   Should not be  above the law.  Should have a moral of morality.

Should be married and living with his or  her wife or  family, not unless the spouse is dead.   Should be elected through majority

votes in national election. Should be an educated person with ability to write and speak  English and Kiswahili.  The President’s

term of office should be two each of five years.  

Member of Parliament, should be a Kenyan by birth, educated with ability to read and write English and Kiswahili.  Should be

between 30 – 65 years of age.  Should hail from the area of representation, should be nominated by registered party,  should be

elected by constituents who are  registered voters,  e.g.  being one,  can be impeachable  by  failure  to  serve  the  electorates  and

elections be held where he should not be eligible to vie to that seat.  

Interjection (Com. Ratanya): Last point.
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Francis  Fiyo:  I  would  like  to  emphasize  on  village  elders,  for  my  last  point.   A  village  elder  should  be  guarded  by  the

Constitution. He/she should get a set  payment for his tireless work.  He/she should not necessarily be  educated.   As provided,

he should possess natural wisdom.  He/she should be elected by people through a village based elections.  Lastly, 

Interjection (Com. Ratanya): That was the last one please your memorandum we shall read  it,  please register it there.   Mrs.

Kangogo, to be followed by Pastor Francis Kurgat. Mrs Kangogo yuko? Pastor Francis Kurgat. 

Pastor  Kurgat:   Asanteni  sana  Commissioners.  Langu  kuhusu  Katiba  ambayo  inatengenezwa  sasa,  Jina  ni  Pastor  Francis

Kurgat.  Kuhusu Katiba ambayo inatengenezwa sasa,  ni kwamba kuhusu uchaguzi, President  aweze kuchaguliwa mtu ambaye

ako na 30 years mpaka 70 na apewe terms zake za kutosha, mbili tu isizidi hapo.  

Na  kuhusu  mambo  ya  party,  yasiweze  kujalisha  kwamba  anatoka  party  gani,  iwe  anatoka  party  yeyote  lakini  ni  kiongozi

ambaye anahudumia watu wote. Jambo lingine ni kwamba watu waelimishwe waweze kujua mapema, mambo ya uchaguzi kwa

sababu  uchaguzi  ukifanywa  haraka  ni  kwamba  watu  hawataelimika  na  hawawezi  kuchagua  viongozi  ambao  wanafaa  katika

uongozi. 

Tatu  ni  kwamba  uchaguzi  usifanywe  wakati  wa  weekends,  maana  kuna  watu  wengine  ambao  wanaenda  kanisani  na

wasinyimwe waweze kuchagua viongozi wao.  

Kuhusu mambo ya shule ni kwamba iangaliwe watoto  waweze kupata  somo, kwa sababu mara nyingi, watu wanaweza kuwa

na  kazi  ambayo  inahitajika  masomo  yaweze  kuwepo.   Kwa  hivyo  kama  zitaangaliwa  ni  kwamba  watoto  waweze  kupata

masomo ya bure, ama masomo ambayo wazazi wanaweza ku-afford waweze kumlipia school fees.  

Jambo lingine ni kwamba,  mashule ziweze kuwa chini ya DEB.  Maana hii inasaidia  sana  kwa  upande  wa  kuchangisha  pesa.

Mara nyingi mashule zingine ambazo zinakuwa sponsored na makanisa ni kwamba ni vigumu sana watoto  kuweza kuendelea na

masomo, na saa zingine mashule kama hayo yakiitajika yafanyiwe mambo fulani, kanisa linasema kwamba hatutaki kuwafanyia

hiyo sherehe kwa sababu inakuwa sponsored na kanisa fulani.

Kuhusu mambo  ya  dini,  ni  kwamba  ni  vizuri  sana  tuwe  na  uhuru  wa  kuabudu  lakini  tusiweze  kuruhusu  mambo  ya  kuabudu

masanamu ama devil worship.   Hiyo ndio shida  ambayo  itakuwa  katika  nafasi  ambayo  watu  watakosa  malengo  ya  kuabudu

Mungu wa kweli.  

Jambo lingine ni kwamba, katika Kenya ambayo tunaishi, kuna watu ambao wanaabudu siku ya Ijumaa, siku ya Jumamosi, na

siku ya …..

Interjection (Com. Ratanya): One minute.

Pastor Kurgat: Na siku ya Jumapili. Kwa hivyo waruhusiwe waweze kuabudu  jinsi  wanavyotaka  wao  wenyewe.   Na  hasa

wanafunzi wetu wakiwa shuleni waweze kuwa na uhuru wa kuabudu siku ambayo wameweza kutenga kuabudu  Mungu  wao.
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Mwisho  ni  kwamba,  kuhusu  mambo  ya  majimbo,  ni  vizuri  tuweze  kufanya  kazi  mahali  popote  katika  Kenya  hii,  lakini  kila

mmoja aweze kuishi kwao.   Kwa sababu naona kwamba sio watu wote wanaezaishi kila mahali.  Kuna watu  kadhaa  ambao

wanaishi  sehemu  zingine  na  watu  wengine  hawaendi  sehemu  zingine,  wakienda  hata  wakifanya  kazi,  wanafukuzwa  ama

wanazimwa.  Kwa hivyo mambo ya majimbo ni kwamba, kila mtu afanye kazi kila mahali lakini aweze kuishi kwao. Asante.  

Com. Ratanya: Okey, jiandikishe. John Gitau, utafuatwa na Nyabesh Onwonga and Angela Awino.

John Gitau: Kwa jina ni John Gitau.  Maoni  yangu  katika  Katiba  ambayo  inaendelea,  ningeomba  ya  kwamba  serikali  kwa

sababu imetoa  uhuru  wa  kuabudu,  kila  mtu  aweze  kupatiwa  uhuru  wa  kuabudu  vizuru,  na  kama  kuna  siku  kadhaa  ambazo

zimetengwa, hata kama wewe ni mfanyikazi, uwe ukipewa ruhusa ya kuabudu,  katika siku yako.   Tumeona ya kwamba katika

gazeti la taifa leo, kuna wanafunzi wa shule ya Kapsabet Girls, ambao walilazimishwa kufanya mitihani katika siku ambayo wao

huabudu, wakati walikataa kufanya mitiani wakati huo, walifukuzwa nyumbani.  Kwa hivyo kweli kama uhuru huu wa kuabudu

ungetumiwa vizuri, hawa wanafunzi wangeruhusiwa kurudi shule na waweze kuendelea na masomo yao.  

Kitu kingine ni kwamba,  tumeona ya kwamba,  misitu siku hizi za leo,  imekuwa ya kukatwa katwa na mtu ovyo ovyo.   Misitu

ikikatwa vile, inaleta jangwa na ningependa kwamba serikali katika wizara ya misitu, waeze kusimamia  misitu  vizuri,  na  kama

ilivyokuwa hapo mwanzoni, walikuwa wakipatiana miti ya  kupanda  kwenye  forest  kwa  wananchi,  siku  hizi  hawapewi,  kama

wangepewa, tungeona ingesaidia sana kwa kurekebisha sehemu kama hiyo.  

Pia jambo lingine ninaenda kwa wizara ya elimu, tumeona kwamba katika Katiba ingekuwa vizuri kama shule za msingi watoto

wangepewa mafunzo ama masomo ya bure ili kila mwananchi ama mtoto yeyote, awe wa maskini ama wa tajiri waweze kupata

kusoma vizuri.  Pia katika wizara hiyo hiyo, kuna jambo  ambalo  linasangasha  wananchi  kila  wakati.   Na  hili  jambo,  linahusu

syllabus, kila wakati  unasikia ya kwamba mwaka huu tunabadilisha syllabus, kubadilisha kwa syllabus huku, kunafanya wazazi

wasumbuke  kwa  kubeba  mzigo  huo  kila  wakati.  Mwaka  huu,  wananunua  vitabu  hivi,  mwaka  ujao  tumebadilisha  tena.

Tungependa  serikali  iweze  kuangalia  mambo  hayo.   Kwa  kumaliza,  ningeomba  ya  kwamba  serikali  iweze  kutoa  matibabu

katika hosipitali, matibabu ambayo yatakuwa na pesa kidogo ama gharama ya chini, kuliko hivi leo ya kwamba,  inakuwa kama

ni biashara.  

Jambo  la  mwisho,  ningeomba  kwamba  serikali  katika  wizara  ya  kilimo,  kwa  vile  nchi  hii  inasumbuka  sana  wakati  mwingi

tunalazimika  kuomba  chakula  nje.   Kwa  hivyo  ningeomba  serikali  katika  wizara  ya  kilimo  waeze  kufanya  mipango,  ili

kuwasaidia wakulima na vifaa vya kilimo vya bure ama vya bei ya chini kabisa.   Kama vile  Amerika  ilivyofanya  juzi  ilituweze

kuinua sehemu ile.  

Com. Ratanya: Tafadhali asante sana Bwana Gitau.  Yabesh Onwong’a. Utafuatwa na Angela Awino.

Yabesh Onwong’a: Bwana mwenyekiti na kundi lako, ninachukua fursa hii kuweza kutoa maoni yangu.  Kwa vile mtu anaona

kama  ni  mchache,  ningesema  kwamba  kulingana  na  katiba  ya  Kenya,  jina  ni  Yabesh  Onwong’a.  Kwa  hivyo  kulingana  na
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Katiba ya sasa,  tunaona ya kwamba imeandikwa katika lugha ya Kiingereza, Bwana mwenyekiti  ningeomba  kwamba  Katiba

ambayo ni sheria mama ya sheria zingine, iandikwe katika lugha ya Kiswahili.  Halafu sheria zingine pia ziandikwe katika lugha

ya  Kiswahili  na  zizambazwe  kila  sehemu  nchini,  ili  kila  mwananchi  aweze  kujua  ya  kwamba,  ni  yapi  ambayo  yanampasa

kufanya.  

Pili, ningesema kwamba kuhusu mambo ya Mungu, Mungu ndiye mkubwa, kwa hivyo anastahili kupewa sifa.  Vile ndugu yangu

ambaye  ametangulia  amesema  ni  kwamba  kama  sitakosea  kifungu  sabini  na  moja,  kinasema  kwamba  kuwe  na  uhuru  wa

kuabudu.  Kama ni hivo tafadhali iwe kabisa kivitendo.  

Tatu, kuhusu mambo ya siasa ningesema kwamba hakuna aja  ya kuwa na vyama vingi sana  hapa  nchini  Kenya.   Tusizingatia

kwamba kila chama kinataka pesa na vyama vingi vinaleta mugawangiyiko na vinagawanya watu.   Kwa hivyo, ningependekeza

kwamba kuwe na vyama viwili tu.  Chama kinachotawala na chama cha upinzani.  

Kuhusu bunge kuongezwa muda ili  Katiba  iweze  kukamilishwa,  ningependekeza  kwamba  ile  budget  ambayo  serikali  ilikuwa

imetenga, ni kwamba ikifikia December itakwishia hapo.  Kwa hivyo kwa maoni yangu sioni kwamba kuna aja  ya kuendelesha

ama kufanya bunge iendelee mbele.  Katiba itaendelea vile na bunge isiweze kuendelea mbele.  Tena kuna swala juu ya sehemu

za  wakilishi  bungeni  kuongezwa  ziwe  tisaini.   Hivi  sasa  kulingana  na  serikali  ya  Kenya  tunasema  kwamba,  tuko  katika  hali

ngumu kiuchumi.  Mshahara wa mbunge saa hizi, pesa ya chini ni shilingi elfu mia nne.  Kuongeza sehemu tisaini, za ubunge hiyo

ni sawa  na  kuongeza  sehemu  tisaini  mara  elifu  mia  nne  na  hizo  pesa  kama  zingetumiwa  vizuri,  zingesaidia  kutatua  tatizo  la

umasikini ama kuajiri Wakenya wengi.   Kwa mfano, kuna walimu elifu hamsini.

Interjection (Com. Ratanya): One minute.

Yabesh Onwong’a: Na kuhusu wabunge wateule ningesema kwamba,  wasipewe uadhifa wa waziri maana wamekataliwa  na

wananchi.  Kwa hivyo wasipewe.  Na pia ningesema Wabunge wafanye tu katika mila mbili tu.

Umasikini;  nchini  Kenya,  umasikini  wakati  serikali  ya  kwanza  iliposhika  tamu,  nilisema  kwamba  itamaliza  umasikini.   Na

tukiangalia sasa utaona kwamba umasikini, kuna gap kubwa kwa ule umasikini na matajiri, tafadhali Katiba ishugulikie hii.  

Kuhusu usalama, pia iweze kushugulikia usalama. 

Interjection (Com. Ratanya): That is your last point.

Yabesh Onwong’a: Tafadhali kuna moja hapa juu ya elimu.

Com. Ratanya: Okey sema.

Yabesh Onwong’a: Kuhusu elimu ningesema  kwamba,  elimu  ni  jambo  la  muhimu sana  katika  nchi  yeyote  ile  iwayo.   Kwa

hivyo  kuhusu  elimu  ningesema  kwamba  elimu  iwe  ya  bure,  somo  la  Kiswahili  ambalo  ni  somo  la  Wakenya,  liweze  kupewa
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umuhimu mkubwa sana,  vile ambavyo limepewa katika nchi ya Tanzania, hayo tatatusaidia.  Kuhusu nafasi  za  kazi,  ningesema

kwamba Katiba,  ifanye kila  njia  kwamba  mtu  asiwe  na  kazi  nyingi,  maana  kuna  Wakenya  wengi  sana  ambao  hawana  kazi.

Asante.

Yabesh Onwong’a: Tafadhali nimemwita Angela, kwa sababu muda ni mfupi sasa,  tafadhali mjaribu kuleta mapendekezo,  just

proposal  recommendations.   Kwa  sababu  ma-story  nyingi  zinakula  saa  yote  bila  kusema  lile  pendekezo  lolote  ambalo

lingetusaidia. Asanteni.  Angela Awino yuko? Kama hayuko Michael Mwangi. Kama Michael hayuko, oh Michael fanya haraka

utafuatwa na Samuel Baratingei, na Julius Kirgen.  Michael Mwangi.

Michael Mwangi: Mimi ninawakilisha maoni ya watu fulani hapa Burnt Forest.  Maoni ya kwanza ni kwamba….

Interjection(Com. Ratanya): Michael, ngoja kidogo,  tena ningewaomba mjaribu kuleta mapendekezo labda ya mambo yale

hayajasemekana mbeleni.  Kwa sababu kama hii imekuwa hapa,  kama kila mtu anataka  elimu  ya  bure,  matibabu  ya  bure  na

mambo kama hayo.  Hayo tumesikia lakini kama uko labda na neno lingine ambalo hatujapata, ingetusaidia sana ilitusirudie.

Michael Mwangi: Sitaki kusema ya wengine.  Nasema mahali ambapo kuna makabila tofauti tofauti, katika nchi yetu, viongozi

wawe wakichaguliwa kulingana na makabila hayo,  wala sio kabila moja tu.   Ingine, umilikaji wa mali kama ploti imesemwa na

watu hata mimi ninairuka.  Mtu yeyote akubaliwe kusimama katika kiti cha ubunge au udiwani, mradi tu yeye ni mwanakenya na

ako  mahali  fulani  lakini  asiambiwe  enda  mali  fulani,  huko  ndiko  uliko  toka.  Pia  sehemu  za  uakilishi  bungeni  ziwe  zikiundwa

kulingana na wingi wa watu. Mahali kuna watu wengi, sehemu hizo ziwe nyingi, mahali kuna watu wachache, ziwe chache.  

Katika Katiba iliyoko Rais anachaguliwa kulingana na mikoo mitano, awe yeye amewin katika mikoa mitano. Lakini mimi group

yangu iliona afadhali hiyo iwe abolished,  na  Rais  awe  akichaguliwa  kama  amepata  40%  ya  wapiga  kura,  na  kama  hakupata

kuna mmoja hakuweza kupata, basi yule ambaye wako pamoja na kura zao zinafuatana, wapige kura tena.

Uenezaji wa vyombo vya habari, uwe huru, hiyo imesemwa na watu wengine. Katiba ya Kenya iwe accessible  kwa watu wote,

hiyo imesemwa na watu wengine pia.   Elimu ya sasa  ya 8-4-4  haifai, inatakiwa ibadilishwe na ile ya zamani  ya  7-4-2-2.   Pia

wakati huu kuna jambo ambalo linasemekana watoto wa ki-mess shuleni, wasichapwe kiboko,  inatakiwa habari  hiyo iangaliwe

vizuri  na  iweze  kurudishwa  shuleni.  Sisi  tulichapwa  na  ndio  sababu  tuko  vile  tulivyo.   Kwa  hivyo  watoto  wetu  watandikwe

kidogo, si sana kidogo ili wapate nidhamu.  

Ubadilishaji wa vyeo vya mabaraza na mali pengine, uwe unaangaliwa kulingana na uwezo wa mabaraza hayo,  wala si kisiasa

kama vile mambo yalivyo sasa.   Commission ikiundwa, ya kuchunguza jambo fulani katika nchi yetu, inatakiwa matokeo yake

ijulikane na wananchi wote kwa sababu nyingi zimeundwa na hazijulikani matokeo yake mpaka leo.   Halafu  vitambulisho  vya

kitaifa viweze kupatikana mahali popote  na mwanakenya wowote bila masharti magumu. Pia sheria za Kenya ziwe sawa kwa

watu wote,  wakiwa ni wakubwa au ni wadogo,  ziwe sawa kwa watu wote.   Sio hizi za hawa,  hizi  za  hawa.   Kama  mtu  ana

mamlaka ahukumiwe kama yule ambaye ana mamlaka. 
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Mwisho, ni kwamba kura ziwe zikihesabiwa  wakati  wa  kura,  ziwe  zikihesabiwa  katika  kituo  ambacho  zimepigiwa.   Sababu

katika kusafirisha kura,  huko ndiko tunasikia kura zimeibiwa, zimebadilishwa masanduku, zimefanyiwa nini, lakini zikihesabiwa

hapa, hakuna kitu ambacho kitafanyika zitakuwa sawa sawa.  

Ya mwisho kabisa,  ni kwamba ikiwa kutakuwa na serikali ya majimbo, na haibagui watu fulani, ni sawa  sawa.  Lakini  serikali

itakayokuwa ya majimbo ya kubagua watu fulani, hiyo iende.

Com. Ratanya: Asante sana. Samuel Kaptingei. Yuko? Kama Samuel hayuko, Julius Kirgen. Okey karibu Julius.

Julius Kirgen: Bwana Commissioner jina langu ni Julius Kirgen.  Mimi  ninatoka  Enakoi  Location.  Yangu  ni  machache  sana

kwa sababu nimeandika memorandum, na nina maneno machache ambayo nimesahau, ya kwanza ni mambo ya mshahara wa

wajumbe.  Mshahara  huo  umekuwa  tatizo  katika  watu  wa  Kenya  waliposikia  wakijitangazia  mshahara.  Mimi  mwenyewe

ningeonelea ya kwamba, katika wakati huu wakenya tuko na Provinces nane,  kwa hivyo ingekuwa vyema, kuchagua chairman

mmoja, na kuchagua mtu mmoja kutoka kwa kila jimbo,  ambalo  watakuwa  wakisimamia  mshahara  wa  wajumbe,  kwa  watu

tisa.  Kwa sababu mimi watu wakiambiwa wachague,  tengeneza mshahara wako,  mtu anaweza kusema mimi ninataka  million

kumi au kumi na tano kwa mwezi, na hiyo itakuwa ngumu, na hii  ndio  imeleta  tatizo.   Wajumbe  wanaweza  kuongeza  namna

wanavyotaka.  

Ya pili, ni kuhusu mambo ya watoto,  hata bibilia inasema ya kwamba,  mtoto lazima aadhibiwe na mzazi wake,  na  kwa  hivyo

sasa mimi nikipiga  mtoto  wangu  halafu  aende  kuleta  P3,  kwa  kweli  bado  atakuwa  mtoto  wangu.   Kwa  hivyo  mtoto  lazima

apigwe na wazazi wake na akiwa kwa shule, anatakiwa kupigwa  na  mwalimu.   Wale  ambao  wanasema  ya  kwamba  watoto

wetu hatutaki wapigwe, wajague shule yao ambayo wataweka watoto ambao hawapigwi.  Desturi ya mtoto ni kupigwa.

Ya tatu,  mambo ya mashamba, haya mambo mimi ni Muelgeyo lakini sisi tuko na Title ya  kiasili.   Kwa  hivyo  ningeonelea  ya

kwamba,  mambo  ya  shamba  iwachiwe  clan  mahali  pale  kwa  sababu  sisi  tumeweka  mawe  ambayo  inajulikana  tangu

tulipoumbwa na hakuna mtu ambaye anachukua shamba.  Kwa hivyo, iwachiliwe clan ya mahali pale mashamba iwe yao. 

Ya mwisho, ni mambo  ya  majimbo,  majimbo  nimeonelea  katika  Kenya  ni  muhimu sana,  kwa  sababu  kama  Amerika,  kama

sehemu  zingine  ambazo  nikitaja  itachukua  muda,  zimeendelea,  kwa  sababu  bila  majimbo,  kuna  watu  wengine  ambao

wamewachwa  kwa  sababu  serikali  iko  mbali  kwao.  Kwa  hivyo  ikiwa  kuna  majimbo,  mahali  pale  watu  watakuwa

wakizungumzia, kuna central government huko na kutoka local,  itajulikana mambo ya kugawanya bidhaa za Kenya,  na hakuna

mtu anaweza kufukuza mtu katika majimbo.  Ikiwa uko katika jimbo lile utabaki ndani ya jimbo lile lile, uwezi kufukuzwa.  Kwa

hivyo hayo ndio yangu, Bwana Commissioner. Thank you.

Com. Ratanya: Iko swali kutoka kwa Commissioner.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Mzee Turgen.  Swali langu ni juu ya watoto.  Umesema mtoto akipigwa  aende  alete  P3

basi huyo mtoto tena, sasa swali langu na ningetaka kusikia fikira zako juu yake,  mtoto mwenye amepigwa mpaka ameumizwa
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vile P3 inaweza kukubalika, pia yeye bado anamzazi mzuri ama bado ana mwalimu mzuri.  

Julius Kirgen: Ningejibu ya kwamba hakuna mzazi yeyote ambaye atakuwa akipiga mtoto akimuumiza, ijapokuwa ile ambayo

inasemekana hayo ni mambo ya ila lakini hakuna mtu ambaye  ni  mzazi  anaweza  kuumiza  mtoto  wake.   Hiyo  ni  ngumu,  kwa

hivyo  nikichapa  mtoto  wangu  kwa  sababu  ametupa  ng’ombe,  amefanya  hii,  ataenda  kuleta  P3  kwa  sababu  amekuwa

akiingiliwa na watu wengine walaghai wengine, kwa hivyo  ni  lazima  na  sitaumiza  mtoto  wangu,  mtoto  ni  wangu,  nitamuumiza

namna gani? 

Siwezi kumuumiza, na yule mwalimu ambaye nimempa mtoto afundishe, awezi  kuumiza  mtoto,  kwa  sababu  ikiwa  yule  mtoto

wangu ameumiza huyo mpaka meno imetoka, au maumivu ya aina fulani, si hiyo anastahili achapwe asifanye hivyo tena,  na hiyo

iwezi chukuliwa mwalimu P3 na kusema amepiga mtoto?  Lazima apigwe kwa sababu amepiga  mwingine.   Kwa  hivyo  tangu

zamani sisi tulichungwa na kiboko,  na tunataka kiboko iendelee katika jamhuri ya Kenya.   Na  ikiwa  sivyo,  iwachiliwe  kabila

fulani, wale ambao wanasema tutachapa watoto wetu, wachapwe, wale ambao wanasema hatutaki waende zao na watoto wao.

  

Com. Ratanya:  Okey asante Mzee Kirgen.  Hata sisi tulichapwa.   Nafikiri  kila  mtu  hapa  alichapwa.   Sasa  Wanjiru  Eunice

ambaye atafuatwa na….. najaribu kuona kama nitapata wanawake wengine.  

Wanjiru Eunice: Jina langu ni Eunice Wanjiru Kiaritha.  Mimi ninatetea wajane.  Nimeona wajane….

Interjection(Com. Ratanya): Wewe ni Wanjiru Eunice?

Wanjiru Eunice: Eunice Wanjiru Kiaritha.  Mimi nimeona, wamama wakiwachwa wanakuwa na taabu mingi sana.   Shauri iko

wengine  wanarudi  kuchukua  vitu  vyao,  na  siku  zile  mzee  alikuwa  hayuko  alikuwa  anasemekana  ni  mama  wa  nyumba  hiyo.

Lakini  mzee  akienda  yeye  atakuwa  mama  wa  nyumba  hiyo.  Atanyanganywa  kila  kitu  hata  shamba  hata  nini.  Tena  kama

wamepakana na mtu, mtu atakuwa mtu wa kumsukuma kwa mpaka.  Mimi ninauliza Katiba ya sasa  wajane washughulikiwe na

wawe na mtu wa kuwatetea.  Ni hayo tu.  

Com. Ratanya: Asante sana.  Mrs.  Kiptanui,  iko mama huyo, Loyce Lagat,  nyinyi akina mama kuna mmoja alikuwa akitaka

kuzungumza, alikuwa amejiandikisha azungumze, inua mikono nione  ni  wangapi,  karibia  tunataka  sauti  ya  wakina  mama  hata

hiyo iingie kwa machine.  

Hellen  Njeri:  Jina ni Hellen  Njeri,  ninaongea  kwa  niaba  ya  single  mothers.   Single  mothers  wapewe  haki  zao  kama  mama

wengine  wowote.   Mwanaume  akimpa  mimba  msichana  alazimishwe  kulea  mtoto.  Divorce  isiwe  inamfinya  mama  tu.

Mwanaume aweze kuwalea watoto  wake.   Wamama wengi ambao wamepewa taraka  ndio  wanakufa  ukimwi,  wakiwatafutia

watoto wao riziki na nikiongeza hiyo ni kwamba,  wamama hao ni kwa sababu waliwachukua saa  ingine watoto  watano.  Sasa

mtu ana jambo lingine la kufanya ila tu ni kufanya mambo yoyote ili hata awe na school fees ya kuwalea watoto  wake.  Ya tano,

ambayo ni ya mwisho, walimu wa nursery school waweze kufikiriwa katika Katiba waandikwe na serikali.  Ni hayo tu.
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Com. Ratanya: Asante mama.  Kuna mama mwingine angetaka kusema neno.  Karibu mama. 

Sister  Rosmond: I am Sister  Rosmond Abina Chemngetich, Franciscan Sister  for  St.  Joseph.  I  am  working  at  St.  Patricks

Catholic  Academy.   I  am  here  Sister  Rosmond  Abina  Maiyo.   I  am  here  to  represent  the  poor,  in  Kenya  today,  the  rich

become richer and the poor are becoming poorer.  So  I would like the Constitution of Kenya to do something about  the poor

people.  There are so many people begging in the streets and there are so many people stealing because they do not get a share

from the rich people.  

The  second  point  is  the  mothers  brewing  chang’aa  in  the  villages,  I  don’t  know  whether  it  is  allowed  within  those  villages,

because when this AP people come wanaongwa kidogo, wanapatiwa shilingi hamsini, so if there is anything that can be given to

those  women  to  be  helped  in  order  not  to  be  brewing  chang’aa  and  this  policemen  or  police  women  are  always  given

something, “kitu kidogo” halafu hawa wakina mama wanaendelea.  And this brewing of chang’aa in the village is killing people

and is making people  to fight and some are  killing  each  other  while  some  are  stealing.  So  the  Commissioners  do  something.

Thank you.

Com. Ratanya: Asante Sister jiandikishe hapo. Sasa mwingine ni Joseph Ngige, yuko, Councillor Cornellius Kibet,  Councillor

atafuatwa na Joseph Cherono.  Councillor is not here,  Joseph Cherono.  Bwana Cherono atafuatwa na Samuel Kimtai hayuko,

Hellen Njeri amezungumza, kuja. 

Josephat  Chege:  Kwa  jina  ni  Josephat  Chege  Mbugua.   Yangu  ni  kuhusu  ma  MP.   Wakati  ma  MP  wanaenda  kule

wanachaguliwa  na  raia  na  wananchi,  wakati  wanaingia  Bunge,  wanatoka  kwa  raia,  kwa  wananchi.  Vile  vile  President  naye

huwa anachaguliwa na wananchi.  Na hao MP Wabunge wanaenda Bunge wanasema ya kwamba hawana imani na President.

Wanapiga  kura  ya  kwamba  hawana  imani  na  President.   Kwa  nini  wanapiga  kura  na  President  huwa  anachaguliwa  na

wananchi. Wakiwa hawana imani na President,  wananchi wapewe jukumu la kumtoa Bunge kwa sababu hao ndio walimweka

kwa kumchagua President.  Wasimtoe peke yao. 

Pili, machifu wawe  wakipigwa  transfer  kama  wafanyikazi  wote  wa  serikali.   Kwa  sababu  walimu  huwa  wanapewa  transfer.

Polisi pia huwa wanapewa transfer. Kwa nini machifu pia wasipewe transfer.  

Tatu, walimu wapige watoto, kwa sababu wabunge hawa hupitisha sheria ya kwamba watoto  wasipigwe, watoto  wao hawakui

wakiwa kwa mashule ya hapa. Huwa mashule ya ngambo, hiyo ni kumaanisha ya kwamba watoto wetu watakuwa wajinga kwa

sababu hawapigwi. Na watoto wao hawako kwa mashule yetu.  Wacha watoto wetu wapigwe ndio wawe werevu. 

Ya mwisho, ni kuhusu mishahara ya wabunge. Hawa hujiongezea mshahara.  Nani huwaongeza mishahara pamoja na President

na kwa nini walimu wanasema ifikiriwe, yao ingefikiriwa na nani, na ya walimu inafikiriwa. Ya mwisho, hii ni Tume kama ni gari

la moshi limeanguka kule, hiyo idhara ya gari la moshi ichunguze mambo hayo.  Kama ni idhara ya forest, Tume hiyo hiyo idhara

ya forest ichunguze yenyewe, isichunguzwe na mtu mwingine ambaye Tume haitoi sababu ya chanjo cha ajali hiyo.  Kwa hivyo
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mambo ipewe wananchi. Asante.

Com. Ratanya: Okey asante. Tulisema Samuel Kimtai.  Mzee jiandikishe pande ile. Mrs.  Kiptanui,  hayuko, James Rono,  you

will be followed by Loyce Lagat.

James Rono:  Asante sana Commissioner.   Yangu ni kusema machache tu kama mambo mawili matatu.   Jina ni James Rono

Arap Kogei.   Yangu ni kuongea kuhusu kuchangia upande wa  Katiba.   Ningeonelea  katika  Katiba  ile  inaundwa  sasa  katika

nchi  yetu,  iundwe  Katiba  ambayo  inasaidia  kila  Mkenya.   Kwa  sababu  Katiba  ile  ambayo  ilikuwa  ikiendelea,  tunaona

inatunyanyasa zaidi.  Kwa sababu unakuta mtu katika Kenya,  anaweka zaidi ya elfu kumi, elfu thelathini na Mkenya mwingine

mwenzake ako taabani barabara. Ningeomba muheshimiwa Macommissioner, muangalie hayo, hayo ni yangu.

Com.  Ratanya:  Okey  asante  Bwana  Rono.  Loyce  Lagat,  hayuko.  Paul  Murei,  Samuel  Biwott,  Karanja  Muhuthu  to  be

followed by Esther Korir and Fanuel Josiah. Karanja Muhuthu karibu.

Karanja Muhuthu: Thank you Commissioners.  My name is Bernard Karanja  Muhuthu. I would like to present,  a few views

which  I  would  like  the  Constitution  of   Kenya  Commission  to  rectify.   Ya  kwanza,  wacha  niongee  na  ile  lugha  watu  wote

wataelewa.  Nobody should be above the law in the country of Kenya.   Kwa sababu ya kusema hivi hatuwezi kuwa na sheria

nchini  lakini  tuwe  na  mtu  mmoja  mwenye  ako  juu  yake.   Hii  ni  kumanisha  ya  kwamba  kuna  group  Fulani  ya  watu  wenye

watakuwa affiliated to that person, wenye watakuwa pia wakituka sheria na ikalete shida katika nchi.  

The Presidential powers should be reduced drastically and more powers  vested on Parliament.  The President  should not elect

judges,  Commissioner  of  Police,  Permanent  Secretaries;  this  should  be  done  by  Parliament.   Parliament  should  be  made

supreme,  it  should  have  the  powers  to  impeach  the  President  if  he  has  done  any  mistake  or  there  are  anomalies.  Those

Ministers who have been nominated to get Ministries.  They should be taken back to Parliament and vetted by the MPs.  

Also the permanent secretaries  wanatakiwa wawe vetted na Parliament.   The rule that a  Presidential  candidate  should  garner

25% of votes from every Province in Kenya should be scrapped. And this one should be put this way, a Presidential  candidate

must gather more than 50% of the total  votes in  a  country.   I  am  opposed  to  the  post  of  a  Prime  Minister,  the  government

should stay the way it is, but Parliament should be given more powers. There should be a government of national unity.  

The idea of majimboism cannot work in Kenya.   I  think we have gone too far with a solitary government of the people,  and if

we try to introduce majimboism at  this stage,  it is taking us back  30 years  and it is going to fail totally in Kenya.   Because the

majimboist in Kenya, their main aim is not the federal  government.   Their main aim is to kick some people  out of some places

and we being Kenyans, we should own land and property anywhere in Kenya, regardless of your status, tribe, color or race.  

Office of the Auditor General inatakiwa ipewe more powers  so that when the audit comes or  government offices,  they should

be given power  to prosecute  those who have misappointed funds.   The  8-4-4  system  of  education  should  be  abolished  and

replaced by the old one.  Last one but not least, the government should subsidise farm inputs because  farmers are  suffering due
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to high prices of inputs.   And National Cereals  Produce  Board,  should purchase the products  from the farmers,  so that when

there is drought in Kenya, we should not start crying to the World we have drought, give us food or  we have a lot of food here

in Kenya and it is going to waste, why can’t we store it and use it when there is a problem?  

Com. Ratanya: Okey, I think that is all that was your last point.  Please register yourself.   Daystar  Korir,  Efanuel Josiah.  Eric

Kibenei, karibu mzee utafuatwa na Peter Kimani.

Eric Kibenei:  Jina ni Eric Kibenei.    Ningependa  tu  kuguzia  kidogo  kidogo,  hasaa  points  peke  yake.   Kuhusu  Presidential

powers,  ningependa powers  za  President,  igawanywe  halafu  hizo  powers  President  mwenyewe  apewe,  halafu  zingine  Prime

minister apewe, halafu zingine wapatie kama ni regional governors.  

Ya pili, tunataka federal  government katika Kenya,  kwa sababu hiyo ndio unaona  itakuwa  serikali  ambayo  itafikia  wananchi.

Halafu katika hii federal  government,  kuna governors,  kuna central  government  wanataka  funds  zote  wanagawanyia  regional.

Halafu kuna sheria moja ambayo imeumiza watu, ambaye inasema “Any Kenyan can live anywhere”.   Hiyo sheria hiyo imefinya

wengine.  Hiyo statement iwekwe kitu kingine kidogo tu. Sio kuzuia sana Wakenya kuishi mali popote  lakini hii  ipunguzwe  tu

kidogo. 

Kuhusu shamba,  shamba sio freehold mtu awe na  acre  kulingana  na  uwezo  wake.  Bora  tu  amenunua  amefanya  bidii  mpaka

amenunua.  Kuhusu elimu, elimu iwe free kutoka standard one mpaka form four.   Halafu barabara,  barabara  ningetaka  kama

serikali ikitoa pesa, hiyo pesa igawanywe iende kwa locational level, katika locational level wachague committee,  wazee waone

barabara  gani  inataka  kutengenezwa  halafu  ni  pesa  gani  wamepata  kutoka  kwa  government,  wanagawanya  ili  wazuie  watu

wasikule hizo pesa.   Katika tena mambo ya Constitution, nimeona tume-neglect prisoners.  Ningependa Constitutional  Review

Committee wawa-visit wasikie maoni yao.  

Ya saba,  mayors,  mayor wachaguliwe na watu direct  kwa sababu  wakichaguliwa  na  Councillors,  kuna  watu  wengine  wenye

wanataka  mayor,  wanawachukua  wanawaonga  ndio  wachaguliwe,  kwa  hivyo  ningependa  raia  wachague.   Halafu  tena

Councillors, waende two terms.  

La mwisho, ni kuhusu election.  Katika  area  fulani  tungetaka  kama  mgeni  amekuja  area  hiyo,  akae  karibu  miaka  tano,  ndio

apiganie kiti katika area  hiyo.  Sio mtu kukuja wiki hii, wiki ijayo anapigania kiti hapo.   Ya  mwisho,  Parliament  wa  extend  ili

wapatie Constitutional Review Committee ipewe nafasi wamalize kazi zao.   Halafu Parliament wawe na new leaders,  with new

posts, with new Constitution.  Just that.

Com. Ratanya: Okey asante. Jiandikishe hapa Bwana Kibenei.  Peter Kimani, Mwangi Kimani, Philemon Kosgei,  Paul Sang,

hakuna  mmoja  wao  yupo?  Okey  tutaendelea.  Chepsiroo  Daniel  oh  hawa  walizungumza  okey.   Kenneth  Kimaru,  Japheth

Kimei, hawa walikuwa wanafunzi walizungumza tuliwarukisha.  Joseph Kimtai, inaonekana watu wamechoka.  Francis Kapagu.

Kuna  mtu  yeyote  ambaye  alijiandikisha  na  hajasikia  jina  lake  ainue  mkono.  Moja,  mbili,  tatu,  hata  wewe?  Ulikuwa  ukitaka
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kuzungumza hata kama ni nini tutakupatia muda fulani. List ingine imekuja. Kabla  hatujarudia hao,  tutaita hawa wengine, Njagi

Njuki, utakuja hapa ujaribu kuzungumza. 

Njagi  Njuki:   Thank  you  the  Commissioners.   Just  want  to  make  some  few  proposals  here.   I  am  Njugi  Njuki.  That  the

Constitution should be for the people  and not for the leaders.  Another one touches on the elections,  I propose  there shoul be

different days for elections,  that  is  starting  with  Councillors,  Parliamentary  and  Presidential,  and  for  the  President,  he  should

garner the majority votes that is 51% of the total  votes casted.   The President  should declare  his wealth,  and  the  Presidential

candidate  should  have  at  least  a  degree  in  Economics.   And  I  also  propose  that  the  President  should  go  for  two  terms.

Councillors,  I  propose  they  should  have  at  least  O-level  of  education.  I  also  propose  decentralization  of  power  from  the

Presidency,  that Parliament should have  more  power,  even  to  appoint  the  Chief  Justice  and  all  the  posts  that  were  formally

reserved for the President to appoint, should be given to the Parliament. 

Ministers, also I propose to have a degree related to their ministerial duties.   Judiciary should be independent.   I  also propose

that  no  Kenyan  should  be  landless,  because  Kenya  belongs  to  all  of  us.   So  the  government  should  look  into  this  one.

Development should not be left to an individual to initiate because  money comes from all tax payers.   So  if it is a tarmac road,

let it be tarmacked whether it is in Turkana or  in whichever part  of the country.   There should be at  least  three political parties

and they should be funded by the Central government.  

Interjection(Com. Ratanya): Njuki jaribu kumaliza Bwana Njuki.

Njagi Njuki:  I  also propose  freedom of worship,  education,  free hospital,  free unitary system of government should be there

and I also propose that our new Constitution should be in line with the UN Conventions. Thank you. 

Com. Ratanya:  Okey asante Bwana Njagi Njuki.  Paul Wathuo Kimani, hayuko. Kuna wale walikuwa  wanasema  walikuwa

wamejiandikisha  lakini  hawakusema  kitu.   Hebu  tuwajue,  ni  nani  ambaye  alikuwa  ameandikwa  na  ajasema  kitu.   Huyo  ni

mmoja, mwingine, okey,  wewe sema number one,  na wewe two,  mwingine number three,  hawa ni  watatu,  okey  number  one

endelea na useme jina lako.

Samson  Mnyalim:  Majina  ni  Samsan  Mnyalim  kutoka  katika  eneo  la  Burnt  Forest.   Katika  maoni  yangu  ni  kwamba

nimefurahia pia watu wa wahusika wa Parliament na jinzi hii ambayo wamekuja katika sehemu hii, ili kwamba waje kutoa maoni

kwa  kila  mwananchi.   Kwa  hivyo  ni  vizuri  tunashukuru  kwa  kila  mmoja,  na  kwa  hivyo  maoni  yangu  ningependelea  ni  ya

kwamba, kwa upande wa kikanisa waweze kupewa huru wa kuabudu na pia waweze kuheshimu serikali. 

Wafanye  kazi  kwa  kipamoja  kwa  njia  ya  kuweza  kuleta  amani  na  pia  upatanisho,  kwa  sababu  kanisa  ndio  inaleta  maombi

ukiomba  Mungu  ambaye  anatuwekea  uzima,  na  pia  viongozi  ama  katika  serikali  kwa  jumla  kanisa  iweze  kumpa  heshima

waweze kusaidiana hao katika kazi hiyo yote ili kuilinda nchi. 

Jambo lingine, kuhusu Rais atakeyechaguliwa, ni kwamba Rais awe mtu ambaye anaangalia mbele.   Awe mtu  ambaye  anajali
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maslahi ya wananchi wake.   Pia awe mtu ambaye kulingana na sheria ambaye imevutia wananchi,  waweze kufuata sheria hiyo

kikamilifu.  Tena asiwe tena akifundishwa na raia jinsi atakavyoongoza nchi. Maana atashikilia hiyo sheria,  naye anaona mbele

yale ambayo yatakuja kuinua nchi.  Jambo lingine….……..

Interjection(Com. Ratanya): Sema ya mwisho Samson. 

Samson  Mnyalim:  La  mwisho,  ni  kwamba  naona  usaidizi  uweze  kuwepo  kwa  mahosipitali.   Maana  wengi  wanaungua

amabao wanakufa kwa sababu  hawana  pesa.   Kwa  hivyo  hata  wengi  ambao  wanaranda  randa  hapa  wanaitwa  kwa  majina

“chokora”, ni kwa sababu wengine hawana wazazi na wengine pia wako na wazazi lakini hawajiwezi kwa kuwasomesha.   Kwa

hivyo serikali ingechukua jukumu la kuweza kuwasaidia watu kama hao.

Com. Ratanya: Okey asante sana.  Nenda hapo ujiandikishe. Ulikuwa mtu wa number two,  ni wewe,  sasa  endelea na uanze

na kusema majina yako.

George Gichana: Mimi kwangu pengine ya kwanza ni kuwashukuru sababu nimeshawatembelea. 

Com. Ratanya: Jina.

George  Gichana: Jina ni  George  Gichana.  Mbele  yangu  nimesikia  mengi  yamesemwa  na  pengine  sitaweza  kuja  kuyarudia.

Yangu ya mbele nimeona haijaguzwa hata kidogo juu ya tuangalie kitu kama mavazi. Kuwe na sheria kamili katika Katiba yenye

iko,  juu  ya  mavazi  shauri  nimeona  kumekuwa  na  kwa  mfano  imekuwa  nguo  imeletwa  imekatwa  nyuma,  mbele  na  huko  na

pengine fikira kwa mwanaume kuona yale mambo kufikiria mengine na kule kuna ugonjwa hatari wa ukimwi, naona mavazi yale

yanazidi  kueneza  ule  ugonjwa.   Hivo  kuwe  na  sheria  kamili  ya  mavazi,  vazi  ni  gani  la  stahili  kuwa  likivaliwa  hasa  ya

kiwanawake.  

Pili, katika ile sehemu ya kuabudu nitairudia.   Mimi  sijakubaliana  na  ule  uhuru  wa  kuabudu,  sababu  imeonekana  tukiendelea

hivyo kuna wengine wataingia pengine kanisa lisilo eleweka kabisa na pengine iwe kama  hiyo  tunasikia  ikisemekana  kama  ile

nilisema  ni  Freemason,  ili  serikali  ama  wenye  walikuweko  wakati  ule  wakafanya  kamati  kuchunguza  venye  iko  na  bado

hawakuridisha ripoti,  sasa  ningesema kuabudu kuwe na dosari  fulani kufuatwa kama mnachukiwa mna lengo lisio  la  uwakika,

kanisa  lenu  liwe  likifungwa.   Hasa  sikubaliani  vile  kuabudiwa  kule  kwa  Freemason  uendelee  sababu  kunatosali  mahali,

hamjafikia uamuzi wenu.  

Tatu, ni kuhusu nafasi ama wakati wa kupatiana kazi, hiyo sijasikia ikiguzwa kwa njia yenye kwangu ninaielewa.  Yaani ninataka

kusema  hivi,  kama  nafasi  za  kazi  katika  Kenya,  kuna  watu  kiasi  fulani  wangehitajika  kuandikwa  na  area  ile  kuna  watu

wanaostahili  kuandikwa  isikuwe  mwingine  kutolewa  nje  kuja  kuandikwa,  kwanza  nafasi  ya  mbele  ni  mtu  mwenye  atakuwa

karibu na kazi ile.  

Yenye itakuwa yangu ya mwisho, ni kuhusu sheria yenye mnaendesha ama sheria zenye zilikuweko awali.   Tuna ugumu kwetu
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sisi kujua pengine ni nini kinacho endelea.  Sababu hakuja kuwa na wakati wa kufunza ama kuelimishwa kujua sheria ni gani na

ni gani  huwa  inafuatwa.   Kwa  mfano  hivi  majuzi  niliona  kama  kungekuwa  pengine  watu  wangejua  kufuata  sheria,  mambo

mengine hayangekuwa yakifanyika kwa mfano unaweza kuta polici ni watumishi kwa wote,  lakini ninapomuita akuje kuniokoa

ama kunisaidia kwa jambo fulani, wengine hawajui yule ni mtu wa kuheshimiwa na anaweza kuokoa kila mtu na ampe heshima

ile iko yake.  Sasa watu wafunzwe kisheria ndio waweze kuweza na tuweze kuendeshana.  Yangu na yafike tu hapo.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana George  Gichana  kwa  maoni  yako  mazuri.   Swali  langu  ni  moja  juu  ya  mavazi.

Umetueleza  jukumu  la  kina  mama  kuvaa  nguo  Fulani  ilitupunguze  ugonjwa  pengine  wa  AIDs,  vile  hujatuambia  ni  jukumu  la

wanaume, ilitupunguze huu ugonjwa wa AIDs.

George Gichana: Asante sana kwa swali lako zuri kabisa.   Inaonekana ama wakati  pengine utatembea kutoka hapa kwenda

hapo utamkuta mwanamke, mbele amevaa vizuri lakini nyuma amekuvalia nguu imekatwa imefika hapa.  Nimempata mwingine

tena amekata mpaka hapa, mwingine amekata pande ya mbele sasa unakuta fikira za wanaume, hufikiria vingine.  Sasa  ni hapo

vazi lifikiriwe kama umesema ni mbegu na iwe isilete ile mikato mikato.

Com. Salome Muigai:  Umefikiria mavazi ya mama, umenieleza kinaga naga kabisa na tukaelewa,  tunataka kujua,  jukumu la

wanaume nao ili tupunguze ugonjwa wa ukimwi, ni lipi? 

George Gichana: Hapo sasa kuhusu wanaume, hiyo ninaona kama kwanza wanawake wangevaa vizuri, fikira kwa wanaume

kuhusu wale wanawake angekubali kama ni kazini aende na arudi mpaka apate wake nyumbani. Hivo kwanza nyinyi wanawake

kwanza mkifanya hivo, wanaume nao Mungu atawasaidia, kwa sababu wanawake hawa nyinyi ndio mmewafundisha.

Com. Ratanya: Kulikuwa na watu wa mwisho ambao walisema walikuwa wamebakishwa.  Sasa tumebakisha mmoja yule wa

mwisho.  Na uanze na kusema majina yako, okey huyu aongee na halafu huyu awe wa mwisho. Anza na majina yako.

Jacob  Kankor:  Asante  sana  jina  langu  ni  Jacob  Kankor  Owen.  Nimezaliwa  Baringo.   Ninamtukuza  mwenyezi  Mungu  na

shukurani sana tena kwangu na hata watu waliohuthuria mkutano huu wa leo nasema asante sana  na  Mungu  alifanya  mapenzi

yake  kuwaleta  mpaka  hapa,  ilipate  kushauriana  kuhusu  urais  wa  kesho,  na  Wabunge  na  Chiefs  na  hata  walinzi.   Mimi

ninazungumza nikiwa mwalimu wa Technical. Technical iko kiboko kwa watoto  wakorofi,  Technical Instructor  inahimiza mtoto

kufanya jambo fulani kama upande wa joinery, iko practical na iko theory.  

Saa za theory ni semo zingine za kuzungumza kwa mdomo. Na  practical  ni kufanya kwa mikono yako.   Mimi ninapenda kujua

asante sana tena mimi ni mwalimu wa hapa Technical kutoka mwaka wa themanini na tisa  mpaka  wa  ‘92  wakati  wa  clashes

zilitokea.  Nikavumilia sana,  mpaka matusi bado  chochote isipokuwa tu miradi ya shillingi  mla  saba  imeandikwa  hapa.   Mimi

nasema  asante  sana  mfikishe  habari  hizi  kwa  Rais  ambaye  anaongoza  nchi  hii  iliapate  kuchagua  mwingine  ama  wananchi

wachunguze ni nani anatumia watu wengine kama kifaranga.  Iko walimu wengine…..

Interjection(Com. Ratanya): Hebu Jacob tuambie maoni yako, usaidizi wa walimu, tuambie maoni yako ya Katiba.
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Jacob Kankor: Ningependa walimu wakuwe alert, wakuwe aware kwa kueneza kufanya mapenzi na watoto  wa shule, hilo ni

jambo la kwanza. First prority.  You ought to be alert if you are a teacher or an instructor or  any kind of human kind, you must

be alert and keep your distance to the pupil or  a student either a boy or  a girl to attain his own training to clear his studies for

two years or three years, whichever let him/her clear that training. Second, I am asking the members of the Review Commission

to submit my fear to place unity to collaborate and ask those who are ………..(inaudible).

Interjection(Com. Ratanya): Hebu jaribu kumaliza, jaribu sasa umalize, hata Kiswahili.

Jacob  Kankor:  Ningependa  watu  Walimu  wakue  macho  bora  kwa  wanafunzi,  asifanye  mapenzi  kwa  mwanafunzi.   Penda

mwalimu, mwanafunzi, mzazi, hata mtu yeyote ile lakini kitu ya kwanza ningependa kusema,  penda  kwanza  mwenye  alikuajiri

kazi, mtumikie bila kuiba chochote.  Kama ni kalamu kama ni nini mrudishie, hilo ni jambo la Mwalimu.  

La  pili,  mimi  ninazungumza  kwa  mwalimu.  Iko  vitu  kama  iko  hardware  kwa  upande  wa  technical  na  iko  watu  wa

……….(inaudible) kwa upande mwingine.  Iko pande wa agriculture, agriculture ni chakula cha taifa,  iko  kitu  kinaitwa  force

club kuungana kufanya kusaidia Kenya.  Hiyo ni unity, kuungana kufanya kusaidia Kenya.   Forces  club members hilo ni jambo

la kwanza. Ya karibu mwisho mwisho sababu ninaelekeza kumaliza kwenye masaa,  ningependa wananchi wa review kuchagua

vijana ambao wanaweza kutekeleza wajibu wao kupitisha kwa kina mama kina dada,  kina vijana mpaka kupitia kwa mwenye

anahusika, Coordinator.   Hilo ni jambo la  kusaidia  sana.   Nilikuja  kama  nimechelewa,  na  kikasema  nimetoka  Baringo  mbali

sana hata ninasikitika wakati umeisha. Asante sana.

Interjection(Com. Ratanya): Sasa wakati wako umekwisha, tuende kwa mtu mwingine, nenda pale uandikishe.  Wewe ndio

wa mwisho kabisa na tuambie majina yako uendelee.

Mining Rono:  My names are  Mining Rono.   I  am  not  going  to  repeat  what  they  have  said.  So  I  am  going  to  present  two

things.  I have said my names are  Mining Rono.   So my first presentation is about  more say should be given to the productive

age bracket, which should be actually between 20 years to 45 years.  This is to enable them to be able to discharge their duties

and even their expertise professionalism can be realized. You notice that in the present,  we can have even people  who should

be giving advisory roles.  If they are old enough, their time should be over,  they should leave to those ones who are  coming to

the field. And the next thing is if we have those who are still youth, they still have their aspirations.

Interjection(Com. Ratanya): Excuse me Bwana Rono. Weka hiyo kwa njia nzuri kwa sababu hatusikii unaweka side moja.

Mining Rono: Nilikuwa ninasema ya kwamba, tupewe wale watu ambao wako kwa productive age,  wakuwe watu wahusika

katika kila kazi katika jamii hata na nchi.  Maana hawa ndio wanaohusika katika vitu vingi wa kisasa.  Utapata  ya kwamba hata

katika elimu, hawa ni watu wanajua real life, wakisikia eti education sector,  school fees inaongezwa, wana watoto  and they are

getting affected they get the feel at  the moment.  But those who are  old,  you will get that ukiongea mambo ya fees,  even their

children are not there anymore.  They have passed  that bracket  and they will not feel anything, which means they will be  doing
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things out of reality.  So it is good to make people be in certain positions where they also feel at individual levels.  This will make

practical contribution to them. 

And lastly, is the federal system of governance, could be the best way whereby all categories of people can be able to give their

own contribution, they can’t participate because  the central  system, you will get that so many people,  the  bureaucracy  that  is

involved, people cannot even get to know what is on and what is not there.  And their views cannot even be felt, they cannot be

able to be appreciated.  And they cannot be appraised even through implementation.  That is all about that.

Com. Riungu:  Okey Bwana Rono thank you very much.  We had said that was the last but I think there is a young man who

has just come, I will give him two minutes to at  least  say just go straight to the point of what you are  recommending, we were

actually winding up when you entered.  Your name.

Cheluget Carlos: I am a student at  Daystar  university and I just have two views I want to air to you.  The first one deals  so

much with academic whereby the Constitution should bring up maybe a method whereby both the public universities and private

universities  students  get  equal  chances  in  education.  When  it  comes  to  loans,  cost  sharing  anything,  because  some  of  the

students in the class who are from private universities.  It is not that we come from rich families or well off families.  But you will

find life there very hard and sometimes you have taught about two or three things.  So that is what I had on academics.  

I want also to say something small maybe on political, social and economic life.  My second agenda is that the Constitution that

should be reviewed should allow the acting or the running President not to be above the law.  So that incase the President  mess

or in case he does anything wrong he cans still appear in court and they charge him. They should allow the Parliament to control

the market. 

For example the issue of privatization and free markets, whereby in a case like this one now, some of our parents  are  suffering.

You harvest  a lot of maize, and then you sell the maize at  400/=  and at  the  same  time  you  hear  that  there  is  a  food  crisis  in

Kenya.  It becomes so ackward whereby we have over surplus of maize and the same time the price of maize is very low.  So

the Parliament should check on that, control so that we don’t have over supplies or over-importation of other foreign goods and

at the same time exploiting the local farmers.  Otherwise those are my three points. Thank you very much.  

Com. Riungu:  I want you to clarify one thing.  This question of students from private universities getting access  to education

loans. Isn’t the position that they are allowed to?

Cheluget Carlos: Yes they are allowed to but maybe there are some few conditions, like the percentage that is given, we don’

t get the same ones as in public universities, you can see  in the private universities the maximum can be 30,  but now they have

lifted so the lowest is 30, it used to be around 25 – 30 and then for public universities, most of them used to get from 30 – 42

thousand. So that is the difference.  And then also the government should come in and check how the private  universities  are

being run. So that even if it is your own private university, Kabarak  university or  Daystar  university, we should not give all the
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authorities  concerning  the  person  who  is  Daystar  university.   The  government  should  come  in  sometimes,  supervise  get

experience from the students. Thank you.

Com.  Riunga:  Asante  sana  Bwana  Carlos.  Jiandikishe  huko  tafadhali.   Sasa  kwa  sababu  wale  wote  walikuwa  wakitaka

kuzungumza, wamezungumza, kwa hivyo sasa  ndio mwisho wa kikao hicho rasmi cha Tume ya kurekebisha Katiba katika  hii

constituency  ya  Eldoret  East  na  tunataka  kuwashukuru  nyinyi  nyote  ambao  mmekaa  nasi  tangu  asubuhi,  na  hata  kwa

mapendekezo  yenu  na  maoni  yenu.   Kwa  niaba  ya  Macommissioners  tuko  nao  hapa,  Commissioner  Salome  Muigai,

Commissioner Domiziano Ratanya, na mimi Riunga Raiji,  ningetaka kuwashukuru nyinyi nyote sana na hasa watu wa kanisa hii

Father  Njenga  kwa  vile  umetupatia  mahali  pa  kufanyia  kazi  yetu  siku  ya  leo,  umetutunza  vyema  and  we  want  to  take  this

opportunity,  to record  appreciation for the hospitality and for your  hosting  this  function,  which  has  otherwise  been  extremely

successful and very well attended.   Therefore we shall ask  Father  on that note  to  say  a  few  words  and  close  with  a  prayer.

Karibu Father.

Father Njenga: Yangu sio maoni sasa, yangu hata mimi, at least we are happy to see  things are  still happening and most of us

should like to have dreams.   And when those dreams come true,  most of us it will be  our joy,  and so it is good that we have

seen, that we have started dreaming at least around Burnt Forest, and I hope that dream will one day be realized. At least  it will

come out with great  fruits for us to enjoy,  to celebrate  and especially because  of being Kenyans.   So  may it be  not  your  first

time and the last, because you are coming kikazi, but we have enough of everything around, be popping in and we celebrate  life

at  least.  And  also  thank  you  for  those  people  ambao  mmekuwa  pamoja  nasi,  leo  nimeona  raia  wakati  mwingi  wale  wasio

wacatholic,  wakiingia kwa kanisa huwa hawakuangi na order,  lakini leo nimefurahi sana at  least  mlituheshimu vizuri sana,  kwa

sababu  hatuna  hall  tumetumia  kanisa  letu  lakini  asanteni  sana  kwa  hiyo  heshima  mmeweza  kutupa  jinzi  ambavyo  mlikuwa

orderly vizuri sana. Asanteni sana. Sasa nitaweza omba.

(Prayer): In the name of the Father, the Son and the Holy Spirit.  We thank you Lord for your goodness, we thank you for the

many miracles that you perform to us.   We thank you for the many dreams that you give to us.   We  thank  you  for  the  many

visions that you have put to every one of us.  May the good Lord as you are  always faithful to us.   You are  always good to us.

May the work that has been done today,  may it be  a source of unity, love and more peace  among us,  and more especially in

our area  Burnt Forest.   May the good Lord the work that  has  been  done  today  be  a  sign  of  bringing  us  together  and  more

making us one community, a community of your sons and daughters.  As we go home good Lord and especially for those who

are traveling, may your  hand  guide  us,  may  your  blood  continue  protecting  us.   Jesus  there  are  so  many  things  that  we  are

grateful, may you bless all the work of today and more especially for your forgiveness, for any word sought or  action that might

not be pleasing to you.  We ask this through Christ our Lord and the good Lord continue blessing us, Father, Son and The Holy

Spirit. Amen. Asanteni sana.

 Meeting ended 5.30 p..m
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