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        Commissioners present:

1. Com. Idha Salim.
2. Com. Prof. Wanjiku Kabira.

Secretariat staff in attendance

1. Irene Masit                 -Program officer.
2. Geoffrey Imende         -Assistant Program officer.
3. Josephine Ndung’u          -Verbatim Recorder.
4. Francis arap Kigen        -District coodinator 

The meeting started at 10:35 a.m with Commissioner Professor Kabira in the chair.

Francis arap  Kigen:  Basi  ma-commisioner  ambao  wamewasili  hapa,  wafinyikazi  wa  CKRC,  ambao  wameandamana  nao,

kufanya kazi hii  ya  kuchukua  maoni,  wananchi  wa  Eldoret  North  ambao  mumefika,  hamjambo?  Kabla  sijaendelea,  naomba
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pastor wa Kanisa hili, atufungulie mkutano wa siku ya leo, proceedings za siku ya leo na maombi. 

Pastor Sammy Chelunget  (SDA Church): Tunakushukuru Mungu wetu wa mbinguni,  kwa  upendo  wako  na  neema  yako,

tunakushukuru  kwa  Commissioners  ambao  umetuletea.  sasa  tunapowasilisha  mambo  tuliyo  nayo,  tunaomba  kwamba  neema

yako iwe pamoja nasi, tukikaa na amani yako, katika Kristo Bwana wetu. Amen. 

Karibuni. 

Francis  Kigen:  Basi  nachukua  nafasi  hii,  kuonyesha  wanakamati  wa  Constituency  Committee  ya  Eldoret  North  ambao

wamefika, watatu wamekuja, na msimame, halafu mutaje majina yenu. 

Paul Tanui: Kwa majina mimi naitwa Paul Tanui Eldoret North Constituency. 

Paul Kipkurgat: Hamjambo wananchi, naitwa Paul Kipkurgat. Karibuni. 

Fatuma Sitienei: Hamjambo wananchi, kwa majina naitwa Fatuma Sitienei, niko sehemu ya North Eldoret,  natoka sehemu za

Soi …(Inaudible). 

Francis  Kigen:  Basi  wananchi,  vile  tuliwaambia  katika  mikutano  yote  ambayo  tumefanya,  leo  no  siku  yenu  watu  wa  Soi

Division,  katika  Eldoret  North,  na  wilaya  ya  Uasin  Gishu,  kupeana  maoni  yenu  kwa  tume  ya  kurekebisha  Katiba.  Na

Commissioners,  tunawakaribisha hapa,  labda tunaona tumechelewa, watu a  upandee  huu  ni  wakulima,  na  bado  wako  katika

kazi zao za mashambani. Nadhani kwamba kufikia saa  saba  watu watakuja kwa wingi. Basi moja kwa moja,  nawapa usukani

muendelee na mkutano. 

Com. Idha: Asante sana bwana District coordinator  Bwana Bor,  kwa kutukaribisha hapa,  wewe  na  wenzako,  members  wa

CCC; ambao tungependa kuwa shyukuru sana, kwa vile ambavyo sehemu yao, kazi yao, katika kazii hii kubwa ya kurekebisha

Katiba ni muhimu sana.  Nayo ni kuhamasisha wananchi,  kuwabembeleza kuelimisha na kuwatayarisha kwa  kazi  hii  ya  leo  ya

kuja  kupokea  maoni  yenu  juu  ya  Katiba  tuliyonayo  sasa,  na  juu  ya  jinsi  ambavyo  tunaweza  kuirekebisha  iwe  bora  zaidi

kuhudumia wananchi. 

Ningependa kuanza kwa kujijulisha mimi mwenyewe na wenzangu hapa.  Mimi naitwa Ahmed Idha Salim, ni mwana Tume, na

pia ni naibu wa mwenyekiti wa Professor Ghai. Mimi ni mmoja kati ya manaibu watatu wa Professor  Ghai. Mwenzangu hapa ni

Professor  Wanjiku  Kabira,  ambaye  pia  ni  mwanaTume.  Mwenzetu  wa  tatu  ana  tatizo  fulani  la  afya,  na  huenda  akatu-join

baadaye katika kazi yetu ya kutoka sehemu mbali mbali,  katika  Constituencies  mbali  mbali  kupokea  maoni.  Pia,  tunao  hapa

wenzetu wengine tuliokuja nao kutoka kituo chetu kikuu cha Kencom House,  cha Katiba;  hapo yuko Irene Masit,  ambaye ni
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Program  Officer,  kazi  yake  ni  kuhakikisha  kwamba  kazi  yetu  katika  kuenda  hapa  na  pale,  inaendelea  vizuri.  Pia,  tunaye

Josephine  kutoka  ofisi  yetu,  na  Geoffrey  hapa;  kazi  yao,  kama  mtakavyoona,  ni  muhimu  sana.  Kila  mwananchi  akija  hapa

mbele, itakuwa sisi pia kuchukua maoni hayo kwa kuandika,  na wao pia wataandika;  na  pia  tutanasa  kila  neno  linalosemwa,

litanaswa kwenye tape. Hivyo ni kuhakikisha kwamba wananchi wa sehemu hii ya Constituency hii, maoni yao yamehifadhiwa

kikamili. Hata ukikohoa,  ukibadilisha neno,  pia hapo tunanasa.  Kwa hivyo, ni bora  kuliko kuandika.  Lakini kati  ya maandishi,

na maoni kunaswa pale,  tunahakikisha kwamba maoni yenu yameshikwa yamehifadhiwa. Na  tukirudi kwenye kituo chetu kule

Nairobi, tutaanza kazi ya kuchungua maoni ya wananchi katika sehemu zote za Kenya, na kuanza kuandika hiyo Katiba. 

Sina haja ya kuwaeleza jinsi ambavyo kazi hii nimuhimu. Mumekwisha kuelezwa na civic education providers,  na  wanachama

wa kamati, kwa hivyo na kwa kuwa wakati hauko na sisi, tungependa kuenda moja kwa moja katika kazi ya kuanza kuchukua

maoni  yenu.  Tutapokea  maoni  yenu  kwa  njia  moja  kati  ya  njia  mbili.  Njia  moja  ya  kupata  maoni  yenu,  ni  kupokea  maoni

kutoka  wale  ambao  wamekwisha  tayarisha  maoni  yao  kwa  kuandika  katika  memorandum.  Yule  ambaye  amekuja  na

memorandum yake, atakuja hapa mbele, na tutampa tuseme dakika tatu nne hivi si kusoma. Maana hakuna wakati  wa kutosha

kwa kila mtu  kusoma  memorandum  yake.  Lakini  dakika  hizo  tatu  atazitumia  katika  kudokezea  mapendekezo  yake.  Atataja

jambo ambalo yeye linamshughulikia sana;  atasema kwa mfano, “mimi ningependa elimu au mpango wa elimu uwe hivi, na hivi

na hivi. Kwa upande wa afya, ningependa hivi na hivi.” Unaona hii mukichukua, au mukitoa  maoni  yenu  kwa  point  baada  ya

point,  sisi  itakuwa  rahisi  kufahamu,  na  pia,  tukirudi  kusikiza  na  tape  pia,  itakuwa  rahisi  kusema  Bwana  Bor  kwa  mfano,

amezungumza juu ya mambo matano. Maana ametaja moja baada ya moja. Ndio hii ndio bora kabisa katika kutoa maoni.

Kwa hivyo yule ambaye ana memorandum tafahdli utatupa zile points zako katika memorandum yako, moja baada ya moja. Na

tutakupa dakika nne tano hivi, kufanya hivyo. Lakini, ikiwa hukuandika memorandum, si neno pia.  Tutapokea maoni yako  ya

kimdomo. Utakuja hapa mbele,  ana utazungumzia, utazungumza juu ya  yale  mambo  ambayo  ungependa  maoni  juu  yake.  Na

muhimu zaidi kabisa  ni mapendekezo.  Badili ya ntu kuja hapa akalalamika hivi na hivi, iku hizi  ni  hivi,  siku  hizi  ni  vile,  sote  ni

wananchi wa Kenya.  Sote  tunajua hali iliyoko hapa nchini,  na  kwa  hivyo  wewe  pendekeza  tu.  juu  ya  jambo  hili,  pendekezo

langu  ni  hili.  Jambo  lapili  ni  hili,  na  mimi napendekeza  lile.  Nafikiri  tumefahamikiana?  Basi  huyo  ambaye  atatoa  maoni  yake

kimdomo, tutampa wakati mrefu zaidi, maana hatuna memorandum yake. Kwa hivyo huyo atapata kiasi cha dakika kumi. 

Lakini  ikiwa  tumeona  watu  wengi  zaidi  wamekuja,  saa  zile  tukiendlea  na  kazi  hii,  itabidi  kupunguza  time  kidogo.  Hii  ni

kuhakikisha kwamba kila anayejiandikisha, au atakayejiandikisha kutoa maoni, atapata  nafasi.  Maana ni leo tu ktuko hapa,  na

wakati  mwingine  tutakuwa  katika  sehemu  ya  pili  ya  Constituency  hii.lakini  kwa  leo,  tungependa  kuhakikisha  kwamba  kila

mmoja ambaye anajiandikisha kule na kuja hapa, atasikizwa maoni yake.

 Kwa hayo machache,  na la mwisho, samahani, tafadhali  anza  na  jina  lako.  Ili  kwamba  tukuridi,  tusisikize  sauti  na  maoni  tu,

tataka kujua maoni haya ni ya nani. Sawa, utakuja hapo mbele, sema “kwa majina mimi ni fulani fulani, ningependa kuzungumza

juu ya mambo yanayofuata,” na hapo uendelee.  Asanteni sana,  na sasa  nimkaribishe mwenzangu Professor  Kabira,  kuendesha
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kikao hiki.

Com.  Prof.  Kabira:  Okay,  asante  sana  Professor  Salim,  pengine  nitauliza,  -sijui  kama,  nitauliza  mzee  uje  ukae  hapa,  ili

microphones ziwe karibu.  Kwa sababu hatutaki watu wawe nyuma ya  yule  anazungumza.  Its  Okay?  Oh.  Okay,  just  leave  it

there.  Hiyo ni sawa,  hapo ni sawa.  Okay.  Asante.  Kwa hivyo tutatumia hizi karatasi  zimeandikwa, tutaanza  tu  na  wakwanza.

Tutafuata ile taratibu, na lakini pengine saa nanae, kama mwenzangu amesema, tukiona watu ni wengi, hatuwezi kutumia dakika

kumi, tutawauliza watu watumie dakika tano.  Lakini kwa leo tutaanza na dakika kumi. Kwa hivyo tutaanza na Pastor  Sammy

Sicheluget, sorry, Chelunget. Okay.

Pastor Sammy ChelungeTranslator: I am Pastor Sammy Chelunget, the seventh day Adventist church pastor, Soi, Division, 

Interjection. (Inaudible).

Pastor Sammy: Okay, I am Pastor Sammy Cheluget, the Seventh Day Adventist  Church Pastor,  here in Soi division based  at

Siwa.  Here,  we  have  a  memorandum  from,  the  Seventh  Adventist  Church.  To  the  chairman  Constitution  of  Kenya  review

Commission, and the subject is the Seventh day Adventist  comments and recommendations of the Kenya Constitution review,

2001/2002. I have to begin with the Preamble. And because we have been given that limited time, you will read through it when

you go back,  thoroughly.  Because everything  is here,  we have twenty-seven recommendations,  that  you  will  go  through.  We

will have to give all the recommendation to you. 

Preamble, is the seventh Adventist church comments and recommendations of Kenya Constitution Review, and the Preamble is

the  Adventist  Church  the  SDA,  having  been  established  in  the  Republic  of  Kenya,  nearly  a  century  ago,  since  1906,  is  a

member of the large wild wide organization of the Seventh Day Adventists.  The Church in Kenya has over the years  grown in

membership and is now standing over two mellium. The Church has established itself through the Republic of Kenya,  and has

tirelessly been working to enhance the welfare of mankind, by offering instant  money  fold  services  of  teaching  preaching  and

healing,  through  the  setting  up  of  some  of  the  renounced  Seventh  Day  Adventist  Church  institutions.  E.g.  hospitals,  schools

colleges, universities, and relief and development urgencies. 

For this reason,  the Seventh Day Adventist  Church is strongly appealing for the setting up of … -I  am just giving a preamble,

then points, points. Yeah, I follow the instructions. Of a comprehensive Constitution that will cover  for the rights of the Church,

the community and the individual, in matters of life religion, liberty, association and expression. We, the Seventh Day Adventists,

wish to make specific comments and all recommendations based  on the Holy scriptures,  to the Constitution of Kenya Review

Commission as follows: 

1. The basic of the Constitution, -you will read through-, and recommendation one,  is that recognition of the supreme

divine authority and ruler of the great universe, that is God.
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2. The  SDA  recommendation,  recognition  of  the  significance  of  establishing  Kenya  as  a  God  fearing  Nation

continually.

3. Recognition of God as the supreme lawgiver. 

4. On recognition of God’s baker lock, the Ten Commandments, there is a base of earthly Constitutional laws. When

we come to table one, human duties to God, the creator,  sustainer and redeemer,  we have a recommendation,  we

come to the recommendation four, 

5. God’s Seventh Day Adventist must be observed as a holy day,  of the … -  God’s Seventh Day Sabbath,  must be

observed as the holy day of the Lord, by his loyal people and Nations who are concerned. 

In the second table,  you will get the human duties to fellow mankind. These,  the parents  must be  honored,  -We have a lot  of

chaos  now  over  the  republic.  Next  is  that  life  must  be  respected,  and  preserved.  You  that?  Next  is  that  purity  must  be

preserved on emotional love relationship. 

Next  is  that  property  right  must  be  recognized  by  all.  The  next  one,  our  neighbors  and  reputation  must  be  protected.  Our

concern  also  is  covetousness  must  be  avoided.  And  recommendation  five  on  recognition  of  God  as  a  supreme  Moral  and

ethical law giver, recommendation six you will get,  on environmental and natural resource,  preservation  and  restoration  is  our

concern as a Church. Recommendation number seven,  you will get recognition and acceptance  of the Ten Commandments on

the basis  of earthly Constitutional kinds.  And when we come as a  church,  the  basic  human  rights  and  freedom,  we  give  you

recommendation number eight as  follows: Formulations of laws to protect  human life, we have given everything right here;  the

right to live. We need people  to live. Here you will get that we are  recommending perhaps  the lifetime jailing, instead of killing

people. in fact they get other times for reforms. God is a lawgiver, and He sustains people’s lives. So in that,  you see  to it that

you give us these people, even though they are serious in violating the laws, you give us to train them to come to court. 

Recommendation  nine,  the  rights  of  private  and  family  land.  Recommendation  ten  you  will  get  things  on  the  freedom  and

thoughts of conscience and religion. That is when you will get it thoroughly represented.  

Number eleven, recommendation eleven, Freedom of expression.  Many a times, we have been crying in Kenya that we  have

freedom of speech. But normally you discover that there is no freedom after speech. So, we have to give people expression. 

Twelve,  Right  of  Assembly.  Tear  gas  is  not  the  solution  when  people  meet  to  discuss.  You  leave  them  to  discuss  things

maturely. 

Recommendation thirteen, Freedom of Association. Leave people to meet when they are three or four or more. 

Recommendation fourteen, the right to receive justice and be defended before the law courts. …(Inaudible).
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Recommendation on the side of religious liberty and free exercise of the Seventh Day Adventist faith and religion is that we have

a  denial  of  equal  employment  opportunity  to  the  Seventh  Day  Adventist  Church.  Denial  of  Adventists  Students  equal

opportunity in worshiping God,  you will get it.  Denial of the Seventh Day Adventists Students  equal opportunity in  the  use  of

facilities in schools and colleges,  Denial of the  Adventist  Church  opportunity  to  preserve  the  sacredness  of  the  Seventh  Day

Adventist Church.

When you come to fifteen, you will get to basic Principles of religious liberty and free exercising of the Seventh Day Adventist

faith.

When you come to sixteen, what the Constitution should say,  on religious  liberty  and  free  exercise  of  religion,  you  will  get  it

thoroughly inside. 

Recommendation seventeen,  Constitutional declaration of the Seventh Day Adventist  week,  that is  Saturday,  as  a  worshiping

day and resting day must be recognized as stated in the Bible, by the Government. 

Recommendation eighteen, the five day work plan Constitutional declaration required, that one you will get, all those. 

Recommendation nineteen, the Government and the state institution to be equal opportunity employers. 

Interjection. Com. Prof. Kabira: Just a minute, …(Inaudible)

Speaker from the audience: Ikiwa mtu ametoa memorandum yake, ni vizuri kupeana kuliko kufanya reading.

Com. Prof. Kabira: Unajua tuimpatia dakika kumi na ninaangalia saa. Unaona ametumia dakika nane. Kwa hivyo…

Speaker: …(Inaudible).

Pastor Sammy: I am finished; I am finished. In fact expect  in two minutes. The Government and state  institutions to be  equal

opportunity employers. 

Protection  of  minority  rights.  The  sponsorship  of  schools  and  colleges  you  will  get  it  here.  Twenty  two,  the  state  to  allow

individuals in public institutions to receive special services of the …(Inaudible). 

The statutory taxation, land rate extension to religiously purposed activities, you will also get it here.  And twenty four,  the rights
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of  religious  freedom  by  the  Constitutional  …(Inaudible).  and  twenty  five  freedom  of  bodies  guaranteed.  And  the  last  two,

recommendation twenty six, you will get adoption of the international declaration of the elimination of the elimination of all forms

of intolerance, and discrimination based on religion  or belief. 

And recommendation twenty-seven,  the last but not least,  land and  property  rights.  Everything  stated  here  is  our  concern  as

Church. And I present the Chairman the memorandum. 

Com. Prof. Kabira: Thank you very much pastor Sammy. Thank you. Sasa tutamuuliza Pastor John Tuwei,

Pastor John Tuwei: Mwenyekiti, wananchi ambao tumekutana hapa kwa ajili ya kutoa mamoni, nawasalimu, hamjambo?

People: Hatujambo. 

Pastor John: Yangu si mingi,sijui dakika …(Inaudible).  Nitasoma mamchache,  kwa  sababu   mimi ni  mchungaji  wa  Seventh

Day  Adventist  Church,  aktika  sehemu  ya  Moi’s  Bridge.  Kwa  hivyo  almost  kila  kitu  ambacho  kiko,  kimesomwa  na  ndugu

yangu,  except  ya  kwamba,  hajataja  jambo  la  Property,  ndio  nazungumza  nikisema  ya  kwamba  property  rights  iwekwe

compensation. Property shall not be taken for public use without justice. Kwa sababu sehemu tunakoishi tunaona watu wengine

wanaenda barabarani,  because  od their right. Hilo, kwa hivyo na recommend ya kwamba katioka Katiba inayokuja,iweko na

justice katika mambo ya vitu vya mwenyewe. 

Jambo lingine ni crimes. All crimes shall be tried by jury, they be tried in the district  of commitment. And no religious court  shall

be licensed in the republic of Kenya. And in all events of criminal persecution,  the accused shall have the assistance of counsel

for peace  committee.  And the  …(Inaudible)  iweze  kutolewa  iwe  chini  kido0go.  Domestic  violence,  hiyo  ni  recommendation

yangu ya tatu. Katika Katiba ya Kenya inayokuja iweko Kenya Government shall Protect each district or group , clan, ethnic or

personal against incision  from  outsiders.  This  has  been  happening  whereby  when  the  majority  are  few,  wanavamiwa  mpaka

wanakua distinct, wanapotea, wanakuja wanakwisha. 

Ya mwisho, ningependa ya kwamba mwishowe, baada ya hili jambo lote, Katiba kuandikwa, tuwe na system ya judicial. Na  ile

ambayo  iko,  tuongeze  Constitutional  courts.  Kwa  sababu  …(Inaudible)  yetu  tukinyang’anywa  tunapelekwa  criminal  copurts

ama  tunapelekwa  magistrate  couyrt.  Ambako  mtu  amevunja  Constitutional  rights;  na  mwishowe  hatutakuwa  na  haki,  kwa

sababu hata kama  mtu  atatvunja  Constitution  atakuwa  na  shida.  Kwa  hivyo  tunataka  Constitutional  courts,  ambayo  ita-deal

more katika interpretation, protection and even involvement of the Constitution. Asante. Mungu awabariki.

Com. Prof.  Kabira:  Thank you very much, but before you go,  -please  don’t go.  There is a question for you. Okay I have a

question for you. On the, you did say, you said domestic violence, I didn’t know whether you wanted it to be promoted. 
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Pastor John:  No,  juu ya domestic violence, nimesema  ya  kwamba,  tuchungwe  katika  domestic  violence,  tusivamiwe  katika

njia zozote. Hiyo ilikuwa ni sub-topic kidogo; ya kwamba hatutaki domestic violence ambayo inatokea kijijini, ama kabila ingine

inavamia ingine wanapotea. Tunataka Protection. 

Com. Prof. Kabira: So that was related to the protection of communities. …(Inaudible) as a community?

Pastor John: As a community which are neighboring you or anybody coming, tusivamiwe. Yes.

Com. Prof.  Kabira:  Okay,  thank you very much. Thank you. Please sign your name  and  give  us  the  memorandum,  we  will

read the details. Thank you very much. Now, Mr. Kipyegon Bor.

Kipyegon  Bor:  Asante  sana,  mimi naitwa  Kipyegon  Bor.  Ninaongea  hapa  kwa  niaba  ya  kikundi  kinajulikana  kama  Kony

welfare association. The time you have given might not be enough. I do have a memorandum, but it is not ready,  when it will be

ready, we can get it to you.

Com. Prof.  Kabira:  Okay,  do you have any prepared  memorandum? Then we will give you ten  minutes  because  you  don’t

have the memorandum to give all the information you have. Then you can write the memorandum and send it to us,  through the

district coordinator. 

Kipyegon:  Okay,  thank  you.  Ill  try  to  follow  the  guideline  given  in  this  booklet,  and  first  of  all,  I  want  to  begin  by  a  few

comments. We know the Constitutional history of this country up to now. At independence  we  had  a  Constitution,  and  after

looking at that Constitution, after looking at the original Constitution, that is the so-called Majimbo constitution of 1963;  we had

time to compare it to the current Constitution. And from all angles, we decided that the original Constitution was what was good

for  this  country.  We  don’t  know  the  steps  that  took  place,  I  mean  how  that  Constitution  was  eventually  dismantled  and

destroyed. In many ways it reflects what is still happening in Kenya, where the law is bent and changed, for the personal  gain of

a few people.  at  mostly, those in power.  It  happened to the Constitution, and I believe that is the reason why we have all the

trouble we have right now. So, my first recommendation is, we go back to the original Constitution. We adapt it as it was. 

From there, we can modify the few things that are possible. I would wish to give you an example,  during the formulation of that

Constitution, I believe all communities came together in Kenya  those  days.  And  from  their  deliberations  and  discussions  and

agreements and compromises, they agreed on that Constitution. 

It was unfair, given that the way it was changed; it was changed by a certain Government that was in place at  that  time.  And

they did not consult, - you see,  this was a compromise document.  They did not consult the people  who came with the original
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Constitution. And in a way, we feel, - I was many years after independence. But, I have a feeling that people  were cheated out

of something, during those …

Interjection.  Com.  Prof.  Kabira:  Mr.  Bor,  we  have  accepted  your  recommendation  that  we  go  back  to  the  independent

Constitution. May be we need to move on to how you want us to change it to improve on it. 

Kipyegon Bor: All right, I said we adapt it as it was; it was a beautiful document, detailed and all. Now, ill try to, - on the form

of Government, we had a unitary Government, and there is no problem on the form of Government.  We can have,  -  we have a

unitary Government now. But,  the  original  Constitution  had  Federal  Government.  So  my recommendation  is  that  we  need  a

federal Government. 

Interjection. Com. Prof. Kabira: Sorry, just a minute.

Speaker:  Ningeomba mkutano, wale watu hawajatoa maoni yao,  wawe na  Kiswahili kwa sababu tuko hapa leo,  wamama,

wazee, ambao hawajui Kiingereza.

Com. Prof.  Kabira:  Asante sana.  I think Professor  Salim alisema, si tulisema hata watu wakitaka kuzungumza na the mother

tongue, what is the language here? Nandi?

People: (Inaudible).

Speaker: Na hata tuna haja ya kusikia yale anasema.

Com. Prof.  Kabira:  No,  it is okay.  Ninaongeza  ti  kwa  vile  ulisema  tuzungumze  na  Kiswahili,  au  tukiona  hiyo  ni  ngumu,  au

Kiingereza, tuzungumze na mother tongue. Is that okay?

Speaker: …(Inadible) hapana mzuri.

Com. Prof. Kabira: Ni vizuri kuzungumza kwa Kiswahili? 

Speaker: …(Inaudible).

Com.  Prof.  Kabira:  Okay.  Vile  nimeongeza,  nimeongeza  kwamba  tu,  kukiwa  na  mtu  yeyote  anataka  kuzungumza  na  ni

Nandi? Ni Kinandi? Akitaka kuzungumza na Kinandi tuta-translate kwa Kiswahili. Lakini tukizungumza kwa Kiswahili ni vizuri.

Okay, just a minute we resolve this. 
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Speaker:  kwa maana tunapeana maoni, na  ningedhani  ni  vizuri  yule  mtu  ambaye  anapeana  maoni,  achague  ile  lugha  mabyo

atapeana maoni kwa njia ambayo ni safi kwake. Sio kwa watu ambao wanasikiliza. 

Com. Prof. Kabira: Okay, hiyo ni sawa? Okay, unataka kuongeza? 

Speaker:  Yeah,  nami pia naongeza  kwamba  tumekuja  hapa  uili  tupeane  maoni  yetu  kwa  Commissioners,  ambao  wataenda

kukaa  chini  na  assess,  sio  kwamba  sisis  ndio  tutatoa  assessment  hapa,  ili  tuseme  kwambamtu  aongee  tupate  kusikia.  Wale

ambao wanataka wasikie ni wale. Kwa hivyo kama huyu anaelewa lugha ya Kiingereza, atumie hiyo. Kama anaelewa Kiswahili,

atumie hiyo. Kama ni lugha ya mama, atumie hiyo. Bora hawa wapate, na kuchukua, waende wakae chini, wafanye assessment.

 

Com. Prof. Kabira: Okay, leo mumesikizana? Ni sawa? Okay can you go ahead the way you suggested.  Lakini just give us a

few points because we, not few points, I mean summarized points. 

Kipyegon: Summary? Okay. I would appreciate if I don’t get …

Interjection. Speaker: Hapa kwetu Uasin Gishu, wote wanazungumza lugha ya Kiswahili. Hata katika hapa Kanisani kwetu,

sisi majority wa hapa ni Wanandi.  Lakini tunazungumza Kiswahili maana wako hata watu wawili, au mtu mmoja haelewi lugha

hii yetu ya Kinandi. Ndio tunatoa Kiswahili. Ndio mimi naona, ni kitu gani inazuia sisi leo,  kutoroka kwa Kiswahili na kukimbia

lugha ya Kizungu iko England? Na sisi  tuko hapa kwetu Uasin Gishu? Mimi naomba kama inawezekana, tuzungumze Kiswahili,

kama inakuwa ngumu kidogo, tuweke mkalimani basi. 

Com. Prof. Kabira: So, unaweza kuzungumza na Kiswahili? Ni sawa? 

Kipyegon: Sipendi kuzungumza Kiswahili kwa sababu, …- just wait,  I  have to explain. Sio rahisi ku-explain.  Na  mimi sielewi

Kiswahili, vile ninavyoelewa Kiingereza. 

Com.  Prof.  Kabira:  Okay.  Then  it  is  okay,  lets  give  him  a  chance.  Tumpatie  nafasi  kwa  sababu  anansema  hajui,  okay?

Asante. Now we have taken all your time. So very shortly, ill begin five minutes from now. 

Com. Idha: …(Inaudible).

Kipyegon: Thank you. So, I was talking about  form of Government.  Sorry,  I made a confusion there but,  I  was trying to say

that it could be Presidential or Parliamentary. It doesn’t matter. 
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Interjection. Com Idha: …(Inaudible)

Kipyegon: I did.

Com. Idha: …(Inaudible)

Kipyegon: I favor Federalism totally. I believe it is the best.

Com. Idha: …(Inaudible)

Kipyegon: No. Please no. 

Com. Idha: I just want, - this is clarification.

Kipyegon: Okay. Thank you. I was talking about  the form of Government; I was saying that it doesn’t matter Presidential  or

Parliamentary. Any can do. As long as it protects minority, it protects – we protect every individual in the country. 

There was an issue about  our representatives.  We realize that most of the mess we are  in  is  due  to  the  incompetence  of  our

MPs,  and our representatives.  It  would be fair to  impose  some  basic  qualifications  for  them.  If  not  basic  qualification,  some

form of examination, to ensure they have a minimum level of competence,  to be  able to handle important issues.  Given that we

have, -all the Constitutional amendments have been in Parliament, and they have made a lot of mistakes.  There was an issue on

customary  law,  and  discrimination  of  women,  against  women.  It  is  a  delicate  issue,  but  my  recommendation  is,  we  do  not

abolish customary law. It has a part to play. What we should do is to ensure that it doesn’t crumple on the rights of women and

anybody else, children and the rest. 

Apart from regional Government, we have people  who do not belong to any region, and yet they are  minorities in Kenya.  We

should  ensure  that  they  have  a  minimum  representation,  in  whatever  form  of  Government  we  have,  -  Parliamentary,  and

Presidential. 

And in the number of houses in the  country,  it  is  covered  in  the  Majimbo  Constitution,  but  I  will  say  it  again.  we  need  two

chamber houses like it was in 1963. We know it works, because we see all the Democracies, the stable ones, at  least  have two

chambers. 

The police. The police… 
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Com. Prof. Kabira: …(Inaudible) 

Kipyegon: I am. We notice that the police has been the agency for suppression of Kenyans.  We need something very strong

and very articulate,  or  very detailed,  to take  care  of the police force.  Or  any other  force  that  is  armed  and  charged  with  the

security of the country. I believe it was covered in the Majimbo Constitution, but,  if we don’t adapt  Majimbo, lets take  care  of

the police force, in a way that will ensure that they do not, -they are not used by the executive to suppress people.

Now, the other thing is, we could create  a Constitution now, but we have to put in place mechanism and safeguard,  to ensure

that nobody, not even a majority. We know Kenyans vote on a tribal, on tribal lines. We have majority tribes.  If we let it,  if we

allow the Constitution to be just a vote of the majority, it wont be a fair Constitution. Because, it can be changed, the way it was

changed in 19… between 1963, and 1969, which we know was unfair. So, we have to put in place,  a mechanism that ensures

that if anything fundamental in the Constitution has to be changed, it has to come back  to the people  who agreed on it.  it has to

come back like it is now. This is the only chance we have; maybe we will not have another chance.  So,  we put in place those

safeguards. 

And there was another comment I wanted to make on this review Commission. 

Interjection. Com. Prof. Kabira: the last one.

Kipyegon:  Yeah,  the last one.  Thank  you.  There  is  this  issue  that  we  should  have  an  election  before  the  conclusion  of  this

exercise. In my view, and the people  I represent,  it wont be  fair. I  will give you an analogy, where after somebody being sick

for many years, and he is told to wait for treatment for just another two days, started complaining that I want the treatment now,

it doesn’t matter. We have been living under this system for thirty years. Another four months will not matter.  So,  in my view, I

recommend,  the  commission  be  given  enough  time.  Even  a  whole  year;  to  complete  properly,  and  in  an  orderly  way,  this

exercise. 

Thank you very much. 

Com. Prof. Kabira: Asante sana Mr. Bor. Tutamuuliza leo Joseph Ronoh, after Joseph Ronoh …(Inaudible).

Joseph Ronoh: The Chairman and the Commissioners,  those  who  are  presenting  their  views,  mine,  is  an  individual  kind  of

recommendation. It is individual. I will deal with…

Com. Prof. Kabira: Mr. Ronoh, just say your name. This is for everybody. Kila mtu first of all, we are recording.

Joseph Ronoh:  Iam Joseph Ronoh. And I said I will give individual views. Now,  I am starting with land tenure.  The respect
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should be given to the land ownership, which was obtained legally, and should be protected by the Government in place. 

In dust land tenure, we have inheritance. According to the Kalenjins, those who were to inherit land and perhaps  property  were

sons.  It  is  my  recommendation  that  daughters  who  are  not  married,  should  have  the  right  of  land  ownership,  because  they

belong to that family, and therefore they should be considered. Those who are married will inherit land form their spouses.  

Then I go to education. Every child should have a right to education. No matter where he comes from. He may be coming from

a small community like Elmolo, in Turkana.  They should be taken care  of and given equal  opportunities.  So  that  they  get  the

same  level  of  education  as  children  in  town.  So,  the  system  of  Government  should  distribute  the………  Children  who  are

unable to go to school  because  of  finance.  So,  sources  should  be  set  aside,  for  every  community,  so  that  children  who  are

unable to continue, can continue. 

 We have in this, disabled – the disabled people who are not taken care of, because they are disabled. They may be blind, deaf,

or  lame,  these  people  should  e  equal  education  opportunities  as  other  normal  Kenyans.  The  Government  should  set  aside

resources to make sure that all children get free education to the highest level. Because we have enough resources.  There is no

need for a person to earn 2.5  million, per  month; while a  child  in  this  place  is  not  going  to  school.  They  should  be  given  an

opportunity to learn like him. So that he gets also the same resources. 

We have again, health. The few doctors  we have,  should take  care  of all things. You  find  that  a  well-placed  person  is  taken

care of medically, than the person who is naked or half naked. Why should this be? While this one is able to go somewhere else

for treatment;  I think the person who  should  be  taken  care  of  is  this  poor  person.  To  receive  free  medical  attention.  In  our

hospitals these days,  you go to a hospital,  a person is kept  waiting for a long time, and many die in the line. While those who

are,  -  have the knowledge,  even having caused (Inaudible).  a system should be established so that,  a person moves  round  to

see those who are seriously sick, and attention to be given. 

Distribution of resources.  In Kenya w have resources.  And in, -  they call it infrastructures,  like the roads,  electricity,  we have

the forests, we have other natural resources we have in this country.  Which only benefit those with, in power.  I think resources

should be distributed, if we accept the Government as one,  then the resources  should be distributed equally to all people.  I am

saying this because if you go to other places, the roads  are  so poor,  while if you got to others,  they have tarmac roads  to their

latrines, and electricity in all their houses; while people are unable to communicate. For  example in this place,  going through this

place  to  …(Inaudible).  They  do  communication.  Why  should  this  be,  while  we  have  other  places  where  roads  are  good?

Resources should be distributed equally to benefit all the citizens of this country.

And then security. Security …
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Com. Prof. Kabira: Isn’t that the last one? 

Joseph: One more. 

Com. Prof. Kabira: Okay, please wind up.

Joseph  Ronoh:  Security  in  this  place,  especially  the  police  forces,  as  indicated,  is  such  that  …  it  is  poor  anyway.  And

therefore a system of monitoring the police should be established, in order to make every person secure in this country. 

The power  of the executive,  I recommend that the power  of the executive should be reduced.  So that,  he doesn’t hit  amount

upon himself a lot of property. Thank you very much, I think that is what I have.

Com. Prof. Kabira: Okay thank you very much Mr. Ronoh. Can we have Mr. Ben Magut? Mr. Ben Magut, he is not around?

Yes, I hope I am reading it correctly. Ben Magut. He is not there? So we will go to Ken Kirui.  Ken kirui, okay he is not there.

Then  w  go  to  Daudi  arap  charikim,  it  is  okay.  Sorry  your  name  is  difficult  for  me  to  pronounce.  Arap  Cherikim,  okay.

Otherwise ..(Inaudible). we will call you when we are …(Inaudible).

Daudi:  Mimi ni Daudi arap  Cherikim, na tukiwa  hapa,  nakuja  hapa  kuangalia  mambo  ya  Katiba.  Mambo  ya  Katiba,  ni  sisi

wenyewe  tunaangalia,  kwa  sababu  sisi  ni  wenyewe.  Kitu  ambacho  mimi  ninatetea,  ama  ni  hii  vitu  ambvavyo  munasema  ni

mambo ya nchi yetu. Nchi yetu ningependa kusema ya kwamba sisi mali ambayo mpaka ya kila kabila kabila,  aheshimu sehemu

yake kwa sababu tukiheshimu ndio sasa  tutakaa kwa njia nzuri. Kwa sababu watoto  wetu wanaweza kupotea.  na ningependa

kusema ya kwamba tuheshimu mipaka yetu, na tuishi kwa, - hatutaki watu wengine waingie kwa sehemu ya wengine. 

Tena, tumeona maneno tena ambayo sasa yametokea, mambo ya mipaka.  So,  mtu anaweza kuingia kwa shamba la watu,  nini,

kununua shamba mashambani, ploti,  kama ni point moja,  point  mbili,  na  hapo  sasa  ningeona  ya  kwamba  sheria  itunze.  Kwa

sababu hiyo mambo ya ma-point  iende kwa ma-town,  ama mahali ambapo  wanafanyia  biashara.  Kwa  sababu  ukienda  kwa,

karibu kwa ndani ya mashambani, wataharibu watu; kwa sababu watu hao,  hakuna makao ambayo wanaweza kukaa kwa njia

nzuri. Ndio sasa  nasema ya kwamba,  tuheshimu mahali mashamba, watu wakae kwa njia nzuri, lakini upande  wa  maendeleo,

tufanyie kwa center. Sina mengi, ni hayo tu ya kusema. 

Com. Prof. Kabira: Asante sana mzee Daudi, thank you very much. Tutamwita Alex Ng’etich. 

Alex  Ng’etich:  Mimi  ni  Alexander  Ng’etich,  mimi ninaonelea  kwamba  sisi  katika  Kenya  tuna  matatizo  kuhusu  maneno  ya

Katiba. Katiba ambayo tulikuwa nayo, tunaona kama imeregea, na ukisikia vile ilikuwa mbeleni, ilikuwa nzuri, kama miaka ya

sititni  na  tatu,  wakati  tulipata  uhuru,  tulipata  kujua  ya  kwamba  tulikuwa  na  Katiba  nzuri,  Katiba  ya  Majimbo.  Kila  Jimbo

ingeendeleza kazi yake kwa njia nzuri. Lakini kwa sababu ilikuja ikasema ni uhuru na Majimbo, lakini baadaye ikafifia, hiyo ndio
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ilikuja ikaharibu. Sasa mimi napendekeza hiyo Katiba ya zamani irudi na iendelee,  kwa sabasbu hiyo itasaidia watu,  -makabila

nchini.  Tena  kama  vile  mwenzangu  amesema,  maneno  ya  makabila,  -hatungetaka  kusema  kabila,  lakini  tunasema  kwa  vile

Mungu  aliumba  watu,  akasema  watu  fulani  wakae  hivi,  fulani  wakae  hivi.  Na  sisi  tunasema  tuje  tuwe  pamoja;  lakini  kuwa

pamoja,  kuna wengine wanafinywa. Tungetaka tu tuseme tuweke watu kwa kila -mtu akae  kama  vile  Mungu  aliumba.  Kama

ulikuwa umeumbwa, ukasemekana wewe  ni  fulani,  heshimu  sehemu  yako  na  Mungu  atakusaidia  hapo.  Basi  nafikiri  yangu  ni

hayo. 

Com.  Prof.  Kabira:  Asante  sana  Bwana  Alex,  watu  wakae  vile  Mungu  aliwaumba,  sindio?  Okay,  tutamwita  Mr.  Yego.

Sammy Yego…

Simon Yego: Mine will be … mine will rather  be  a personal  view. My name is Simon Yego.  I will talk about  taxes in Kenya.

Well, you find that in Kenya are very high. And it affects almost,  let me say everybody in fact.  I  was very surprised during the

time when the budget was read by the finance Minister. He proposed that the …(Inaudible) to ban the importation of ‘mitumba’

cars. I was very much affected. You find that here,  somebody could be planning to buy at  least  a machine to use.  And even if

trees are grown right from the nursery, not all of them will grow at the same rate.  When he said that he would not like mitumba

cars  to be  imported into the country; then I wondered,  if  that  man  who  earns  just  a  meager  salary  would  like  to  buy  a  car,

where will he get the heap of money to buy a new car?  We are  not all the same. My view is, I  propose  that the importation of

Mitumba cars to go on in the country. And apart from that, taxes are still very high in the country.  Take for example,  if you visit

national parks like the Nakuru national park,  which is just across,  beyond Eldoret,  we are  told that before you get in, you will

be charged as  according to the vehicle. For  example a Nissan,  you will be  charged one thousand shillings. Then you wonder,

these are our wild animals, and we are charged as if we are foreigners. I propose that taxes be reduced in the country,  so that it

can allow everybody to move in the country with such a move of spending less money,  as  he  has.  Those  are  the  few  things,

which I have, and I think our country, or rather the citizens of Kenya will be taken care of. Thank you. 

Com. Prof. Kabira: Thank you very much Mr. Yego. Can w have Paul Sang’? Paul Sang’.

Paul Sang’: Okay, mimi ni Paul Sang’, nimekuja hapa kwa ajili ya kutoa maoni juu ya marekebisho ya Katiba.  Nafikiri niko na

maoni ya kibinafsi, karibu tano hivi. Nafikiri nikianza kutokana na maoni yangu, nitaanzia juu ya masilahi  ya mtoto.  Ama  jinsi

mtoto anapaswa kulelewa. Nafikiri,  tutasoma kwanza kwa,  -  ama  vile  nimeandika  halafu  nitaanza  kusema  kidogo  kidogo,  tu

kutumia Kiswahili. Lakini kwanza nikisoma, tutasoma kwa Kiingereza. 

Children  must  be  punished  using  a  cane  as  it  was  before.  Nafikiri,   ninaonelea  kwa  maonui  yangu,  ninaona  kwamba  mtoto

anapaswa kuadhibiwa tukitumia kiboko.  Nasikia juzi Serikali wameamua ya kwamba mtoto hawezi kuchapwa akifanya kosa;

nafikiri ni kazi ngumu ambayo Serikali imeanza, -  Serikali ikifanya hivyo, ni kama kwamba kutakuwa na kesi  nyingi sana,  kwa

sababu,  hapo  awali  tulionelea  mtoto  akichapwa  nyumbani  akifanya  kosa,  akiwa  anakuwa  pole  pole  hivyo,  anaweza
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kurekebisha makosa yake; na anaweza kuwa mtoto mzuri. Lakini sasa tukipatia ama tukipea mtoto jukumu sasa, akifanya kosa,

lazima muende kortini kwanza halafu, tuone nani amefanya makosa ni vibaya. 

Ya pili ni juu ya masomo. Nafikiri kutokana na maoni yangu ningeonelea ya kwamba,  masomo ya hapo awali yaendelee.  Sijui

ilikuwa ya Saba-Nne-Mbili-Mbili, ama, ni hivyo tu nilionelea tu masomo ya hapo awali yangeendelea. 

Ya tatu nin kuhusu mambo ya hospitali.  Hospital  bills must be  rectified,  e.g.  to  abolish  private  hospitals  which  have  come  to

charge a lot. Ningeonelea Serikali tu iwachwe iwe moja ya kuendeleza mambo ya ma-hospitali, halafu tutupilie mbali hawa watu

wa private hospitals ambao wamekuja kulipiza watu pesa nyingi sana. 

Nafikiri ingine ni kuhusu wakulima. Farmers must be  left to form  their  co-orperative  societies  to  Govern  them  as  far  as  their

products are concerned. Nafikiri hapo ni clear. Mumesika tu wakulimwa wawachwe, ama wapew jukumu ya kuanzisha, -  what

do we call them? Shirika lao pekee yao ya kuweza kuuza ma … yes.  

Halafu, the last one is about  bribery.  Bribery must be  abolished.  If  anybody makes  miostakes,  he  should  be  taken  to  court.

Nafikiri hapo imekuwa clear kidogo; kwamba mambo ya hongo itupiliwe mbali. Ikiwa mtu amefanya kosa,  aende kortini,  lakini

mambo ya kupeana hongo iwachwe kabisa. Nafikiri hapo ndio mwisho.

Com. Prof. Kabira: Asante sana Bwana Sang’. Tafadhali jiandikishe. Sijui kama Kirui, Ken Kirui ameingia? Oh,  okay.  Okay,

na Ben Magut. Hajarudi? Okay, David Rogony, 

David  Rogony:  Tulikuwa  tumeandika  yetu  tangu  jana,  lakini  sijui  sasa  kama  hawa  wamekwisha  tayarisha.  Ilikuwa  mimi

nasema hiyo memorandum tuliandika, ikipeanwa kwanza halafu mimi naongeza ile yangu ingine. …Kataonyoru ko ngomi anan

linda.  Mimi  nasema  ligha  yangu,  nafikiri  hawa  watu  wangu  wanasikia.  Ile  kitu  tuliandika  jana  iko  au  hapana.  …momi

memorandum che kogaisir? Matakeib?. Basi kama itakuja baadaye, wacha mimi niseme ile yangu ya kuongeza.

Ya kwanza, mimi nilikuwa nikisimama hapo kuzungumzamambo ya nchi yetu. Nina nafasi kuzungumza kusema kama sisi …

Interjection. Com. Prof. Kabira: Mzee Rogony, unataka kukaa? Kwa sababu hii twaweza kuitoa upeane maoni ukikaa,  kwa

sababu ya miguu.

Rogony: oh, aah! Nitajaribu, kama nitachoka nitakaa.

Com. Prof. Kabira: Okay, Asante.
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Rogony: Basi, nilikuwa nikitoa maoni namna hii, hapotumesikia fununu kutoka huku na huku, watu husema ati tunataka kila kitu

kiwe sawa sawa. Ndio mimi nasema, hata Mungu mwenye alikuwa hatoi kila kitu sawa sawa.  Tunaona watu wengine warefu,

wengine wafupi, wengine katikati.  Lakini nasikia fununu inasema,  inatakiwa  mali  yote  itengenezwe  ati  mali  yotye  itengenezwe

iwe namna moja, na hiyo ndio mimi nakataa. Siwezi kukubali mali ya watu igawiwe kwa watu wengine, iwe sawa sawa.  Kama

vile  mtu  anasema,  ati  inatakiwa  mashamba  yawe  kadiri  fulani.  Na  kama  hiyo  kadiri  fulani,  watu  wakizaana  wawe  wengi,

watafanya kadiri gani hao watu? Kwa hivyo mimi nakataa nasema mali ya watu yawe vile ilivyo.

Ya pili, majimbo, iwe katika kila mahali, kama province yetu ya, hii ya Rift valley, iwe kama ilikuwa inaitwa Province.  Na  kama

mtu anatoka  Kisumu,  kuja  uimbe  wimbo  wwetu  wa  hapa.  Na  mimi  nikienda  Kisumu,  naenda  kuimba  wimbo  wa  oyaore

musawa. Na nikienda kule kama upande wa central, naenda kuimba wimbo wa we mwega, na kuimba wimbo ule ule. Nilisikia

Moses  anasema anatoka  kule  Meru.  Kama  nikienda  huko  nasema  muga  mugenyi,  kitu  kama  hiyo.  Lakini  kuja  kusema  ati

tugawe mali yote iwe sawa sawa na mtu anatoka Nyeri, mtu anatoka Kisumu, mimi nakataa.  Nasema Majimbo yetu iwe kama

ilivyokuwa hivi, wakati inaanza, tulikuwa tunaanza na Majimbo. 

Kitu cha pili, ni mali ya watu kama urithi. Mtu akifa, mali itachukuliwa na bibi yake. Lakini nasema hivi, sisi, -mimi napendekeza,

walwe watu wa ndugu wa  ule  mtu  alikufa,  wasimamie  mali  ya  huyo.  Maana  huyo  bibi  kama  anasema  mali  ni  yake,  pengine

atachukua na kucheza nayo, pengine huyo bibi alitolewa huko Kisumu, atakuja  kubeba mali ya ndugu yangu kupeleka Kisumu.

Pengine alitoka kule Nyeri, atakuja kupeleka huko. Ndio mimi nasema nguvu iwekwe kwa wale wandugu wa marehemu. Ama

vile sisi, kama sisi Wanandi,  wnye kuchunga mjane, ni wale ndugu za marehemu. Wanachunga tena wanachunga; hapa chunga

kwa mchezo. Wanachunga kabisa kwa sabasbu  hawataki  mali  ya  ndugu  yao  iharibike.  Kwa  hivyo  inatakiwa  mtu  akifa,  bibi

anachukua mali kweli kila kitu, lakini wenye nguvu, ni wale wandugu wa marehemu. Kwa sababu hatutaki mtu akuje kuhamisha

mali hapo anapeleka Nyeri. Hatutaki mtu akuje kupeleka mali huko Nyanza, hatutaki mtu anakuja hamisha, wengine wanakuwa

na watu wake wengine hapo, wanakuja kuharibu kila kitu. Na  sisi tunaona ndugu yetu aliondoka,  na hatutaki,  -yeye aliondoka

na mali. Na  ndugu yetu akiondoka,  mali ibaki vile ilivyokuwa. Basi kwa  hiyo  ndio  mimi nasema,  kitu  kama  hicho,  ninapenda

tuangalie  sana  sana.  Siku  hizi  ikon  tabu  sana  kwa  hawa  wanawake  wanaolewa  kutoka  huko  na  huko.  Hata  kama  hayuko

mwenyewe, hatutaki yeye acheze na mali ya watu wetu. 

Habari ya mashamba, kuna hii karatasi  ingine inaitwa free hold.  Na  kuna karatasi  ingine imeandikwa 99 years,  sijui hii ya,  -ile

ilikuwa ya wazungu. Lease, hatutaki lease katika nchi hii; maana sisi ni wenyeji wa hapa.  Tunataka lease ile iondoke kabisa,  na

tubaki na ile karatasi  yetu ya kusema shamba  ni  ya  mwenyewe  na  kuendelea.  Kwa  hivyo,  nafikiri  mimi mzee  siwezi  kueleza

mengi, maana hata sikuandika kitu. Unaona vile mimi nasema hivi. Basi kwa hivyo, kityu kama hicho ndio nasema, iwe hivyo.

Na kama nimesahu mengine, nikirudia munanipa ruhusa.  Tafadhalini.

Com.  Prof.  Kabira:  Asante  sana  mzee  Rogony,  na  watu  wako  wakiingia  nitawapatia  ruhusa,  wale  walikuwa  wameandika

memorandum. Tutamwita Leah Cherono,  sorry,  Leah Chumo. Ako?  Hayuko?  Hayuko,  okay.  Wengi  wamejiandikisha  kama

18



observers, kwa hivyo nitawaruka. Lakini wakifikiri wanataka kuzungumza watatwambia. Na kwa hivyo nitaenda kwa Paul Ng’

etich. Wewe ni Leah? Okay, Paul Ng’etich, hayuko? 

Audience: …(Inaudible).

Com. Prof. Kabira: Daudi Barno. Okay. 

Daudi Barno: Basi, mimi naitwa Daudi Barno, kutoka Soi location. Katika Soi Location,  mimi ni chairman wa ford Kenya.  Na

nafikiri  hapa  tumekuja  kutoa  marekebisho  ya  Katiba  yetu  ambayo  ilifanyika  mwaka  wa  sitini  na  tatu.  Okay,  nafikiri,

marekebisho ambayo tunarekebisha,  ni yale ambayo yalifanyika mwaka wa sitini  na  tatu,  wakati  nchi  yetu  iliponyakua  uhuru.

Ndio  tunakuja  kurekebisha  yale  ambayo  yametuleta  mpaka  siku  ya  leo.  Kwa  hivyo  nafikiri  marekebisho  yangu  yatakuwa

kuhusu  mamlaka  ya  Rais  wa  nchi  yetu.  Kwa  sababu  mwaka  wa  sitini  na  tatu  mamlaka,  Katiba  ilimpatia  Rais  uwezi  zaidi,

ambapo,  hata  uchumi  wetu  unapokuwa  mbaya,  Rais  hutoa  msamaha  kwa  waovu  ambao  wanaharibu  nchi  yetu.  Kwa  hivyo

nataka marekebisho  ya  Katiba  yarekebishe  uwezo  wa  Rais  uende  kwa  Bunge.  Bunge  liwe  na  uwezo  zaidi  ambao  linaweza

kutatua  matatizo  yote  ya  Kenya.  Kwa  sababu,  yale  yote  ambayo  yamesemwa  na  wenzangu  ambao  wametangulia,

yanazoroteshwa na mambo ya uwezo ambao ulipewa Rais wa nchi hii tangu uhuru. Kwa hivyo tungetaka marekebisho,  uwezo

wa Rais ufutiliwe mbali, na huo uwezo upewe bunge. 

Rais  anapoteuwa  mawaziri,  au  chochote  anachofanya,  majinab  yale  ya  mawaziri,  yaende  kwa  bunge,  na  yaidhinishwe  na

wabunge. Kama ni Mkuu wa Sheria, iidhinishwe na bunge. Kama ni mkuu wa police,  iidhinishwe na bunge. Kwa sababu wale

wote  am,bao  wametawala  nchi  hii,  wanatumia  mamlaka  yao  kwa  sababu  ya  uwezo  ule  ambao  Rais  ako  nao.  Kwa  hivyo

marekebisho  yangu  ni  kwamba,  uwezo  huo  ufutiliwe  mbali.  Halafu,  tuweze  kupata  kila  jambo  kwa  njia  nzuri,  na  wengine

wasitumie jina la Rais kunyanyasa wengine, kama tunavyoona wakati  huu. Wakati  huu  tunanyanyaswa  na  watu  wengine  kwa

sababu wana uhusiano kidogo na nchi yetu. Kwa hivyo tunataka mamalaka hayo yavunjwe. 

Pili, ma-Chief,  wachaguliwe na raia,  kama ilivyokuwa hapo awali.  Kwa sababu utumishi wa Chief uemkiuka  Katiba  yake,  au

muelekeo wake. Kwa sababu ma-Chief wanapokuwa saa  hii wanafanya kazi yao,  ni ma-Chief ambao wanaonekana kwamba

waliandikwa na mtu fulani. Sio ma- Chief ambao walichaguliwa na raia.  Na  hiyo ndio nguzo ya raia  wetu  wa  Kenya;  ili  watu

wetu  wapate  maendeleo,  ni  kwa  sasbabu  ya  ma-Chief  ambao  wanatumika  kama  wanavyoandikwa.  Lakini  wakati  huu,

wanatumia  mamlaka  yao  kwa  njia  ambayo  haitakikani,  na  ambapo  haki  haifanyiki.  Kwa  hivyo  ningeonelea  kwamba,

marekebisho,  ifanyike  kwa  wakati  huu  ambapo,  hapo  awali  ma-Chief  walikuwa  wameandikwa,  na  hapo  awali,  ma-Chief

walikuwa wanachaguliwa na wananchi, na ile ya zamani irudishwe ndi mamlaka ya wananchi wachgue hawa machief, ili waweze

kutumikia  hawa  watu.  Sio  kwamba  wenyewe  wanatumikia  Serikali,  lakini  hawatumikii  wananchi;  na  wawe  watumishi  wa

Serikali.  Pia,  ningeomba marekebisho,  kwa mawaziri au  watumishi  wa  Serikali  wasipewe  nafasi  ya  kufanya  biahsara.  Wawe

watumishi. Kwa sababu,  mambo  ambayo  yameingia  nchi  yetu  wakati  huu,  ni  kwa  sababu  mawaziri,  na  wabunge  wanaweza

kuleta  mali  kutoka  nje.  Ndio  inakuja  kuharibu  mali  yetu  ambayo  tunayo  katika  nchi  yetu  ya  Kenya.  Hata  biahsara  ambayo

19



inafanyika,  ……… 

 Kama ya mahindi, kama ya ngano, wale ambao  wanaendesha  biashara,  ni  mawaziri  na  wabunge,  na  watumishi  wengine  wa

Serikali.  Kwa  hivyo  ningetaka  Katiba  mpya  iandike  ya  kwamba  mawaziri,  na  wabunge  wawe  watumishi  wa  Serikali.

Watosheleke na yale ambayo tunawalipa tukitoa ile nini, code yetu. Tunalipa kodi ili wao wapate  mshahara.  Lakini kwa sababu

wamekiuka mwelekeo,  wanachukua ule mshahara wetu,  ambayo tunawapatia,  na kufanyia biashara,  na kunyanyasa vitu vyetu

ambayo tunalima katika nchi yetu ya Kenya. Kwa hivyo ningetaka marekebisho, wawe watumishi wa Serikali. 

Pia,  ningerudia  tena  kwamba,  Rais  wa  nchi  ya  Kenya,  ambaye  atakuja,  asiwe  mbunge  katika  sehemu  anakotoka.  Awe,  na

makamu wake tena asiwe mbunge. Wawe watu ambao wanapigania kutoka katika vyama vyao.  Kwa hivyo ningeona hawa,  ili

tutosheke na mambo ambayo yanatusaidia katika nchi yetu, tupate watu ambao wanawakilisha sisi, na ambao tunawachyagua,

watuhudumie kwa njia inayofaa, ili isitokee unyanyasaji. 

Pia, kwa sababu hata wakati huu hatuna haki; mwaka wa tisini na mbili, Kenya iliweza kuwa nchi ya vyama vingi. Na  tulipewa

uhuru  wa  kusema  na  kutoa  maoni.  Na  kwa  sababu  ya  uwezo  huo,  umetunyanyasa,  hata  wakati  mwingine,  unakuta  watu

wengine wanawekwa ndani kwa kusema ukweli. Kwa hiyo ukweli uweze kuonekana. Hata vyombo vya habari katika nchi yetu

ya Kenya, huweze kunasa mambo ambayo yanatoka upande mmoja. Ndio tunataka kwamba,  Kenya iwe nchi ya vyama vingi,

na  ipatikane  haki  kwa  kila  mtu.  Iwe  kila,  akiwa  masikini,  akiwa  tajiri,  iiwa  ni  nani,  awe  na  haki  yake  ya  kusema.

Anavyonyanyaswa, aweze kutoa malilio yake.  Wakati  huu, wale matajiri wengine, wanaenda kunyanyasa wale ambao hawana

chochote, na hakuna mahali unaweza kuenda. Tunataka haki kwa kila mtu katika cnhi yetu ya Kenya. Hiyo tunataka haki.  Kwa

hivyo ningeonelea kwamba, sisi tupewe haki yetu ambayo inatutosheleza. 

Ya mwisho, naungana na wale wengine, ya kwamba bunge letu la Kenya ya sasa,  inakuwa ni bunge ambayo itakwisha mwezi

wa December mwaka huu. Na iwe namna hivyo. Isiongezewe muda, hata dakika moja.  Hata dakika moja.  Katiba yetu iliyoko

sasa  itumiwe,  marekebisho  irekebishwe  ya  uchaguzi,  kwa  sababu  ni  marekebisho.  Si  kwamba,  hatukuambiwa  kwamba

tunakuja  kutengeneza  Katiba,  ni  marekebisho.  Kwa  hivyo  turekebishe  yale  ambayo  yanatuwezesha  kufanya  uchaguzi  wetu

mwka  huu.  Ili  wale  watu  ambao  wamerfanya  maovu  waondolewe.  Kwa  hivyo  naungana  na  wenzangu  kwamba  sitaki  hata

dakika moja au nini yote iongezewe bunge ambalo linaendelea sasa. Kwa hivyo Mungui awabariki.

Com. Prof. Kabira: Asante sana Bwana Barno, na tutamuuliza Beatrice Cherono…

Beatrice Cherono: My names are Beatrice Cherono;  I am representing the North Rift Social  workers  association.  And I am

going to present a paper  on Female segregation ,  towards  the Constitutional Review process.  I highlight human rights apply to

all equally, without distinction of any  kud,  such  as  race,  colour,  sex,  language  or  other  stratus.  However,  tradition  prejudice

social and economic,  political interest  has combined to exclude women from prevailing the defination of general  human  rights.

And relegate women to secondary or special interests status within human rights consideration.  So the Constitution is supposed
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to set  a framework,  within which laws can be made.  Each provision should provide a framework fro legislation, to protect  all

citizens from discrimination. 

Women’s areas of concern in the Constitution; first,  we are  talking of the Constitution. The language of the Constitution is not

gender neutral. The Constitution uses ‘he’ or ‘man,’ to represent both genders.

Citizenship: section 82 to 92 of the constitution, discriminates against women from passing citizenship to their foreign husbands,

or children born out of those unions. The Constitution of  sexist  immigrigration  policies,  registration  of  identity  cards,  the  new

Constitutuion should provide for full citizenship rights for women, Kenyan women should be allowed to pass on their citizenship.

 

Property  laws; under the Constitution of Kenya,  women can acquire,  own or  dispose of property.  However,  customary  laws

prevent women from inheriting land. Most  communities in Kenya,  clans.  Community  families,  land  property  belongs,  and  are

usually inhertited under customary by the male heir. Ironically, women arethe laborers, the producers  in the peasant  farms, cash

crop farming, yet they have no right to own or dispose of such land. 

Household responsibilities however,  are  not factored in accounting of the economy, well being of the family, community and a

nation as a whole. Kenya does not have local legislation on marital property. Tody, the country relies on English married women

peoperty Act of 1882. The Constitution must clearly address the concept of ownership and custody in matters of land property

and access. The rights of women should be left in the hands of their fathers and brothers and husbands and sons.

Succession and inheritance; the law does not distinguish between male and female heirs, or  married and unmarried female heirs.

However,  culturally,  women  did  not  inheritb  from  their  fathers,  and  moreso  married  women.  When  the  husband  dies,  his

brothers  and  parents  in  may  cases  disinherit  the  widow.  The  principle  of  gender  equality  should  be  applicable  on  issues  of

inheritance. Administration and management of estates  and  ownership  of  peoperty  on  equitable  basis.  The  rights  of  widows,

their  children  –both  girls  and  boys,  the  rights  of  orphans,  especially  those  relating  to  inheritance  and  be  protected.  The

Constitution should guard against male dominance and manipulation in ownership of property. 

Marriage  laws;  there  are  several  forms  of  marriage,  statutory  marriage,  African  Christian,  and  customary  marriage,  which

however is not legislated. To add on that, we have the ‘come we stay’ marriages where two people,  like a man and a wife, live

with, -like a man and a wife, without undergoing any type of marriage ceremony. Child marriages also are  common in Kenya,

and despite the recognition of a few of the marriages,  the Constitution should be able to legislate the marriages like ‘come we

stay.’ Lets say like, the ‘come we stay’ should have  a  legislation  of  say,  when  two  people  have  stayed  for  six  months,  they

should be man and wife. 
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Family; we are talking of the family, the family, women play a very important role in bearing and rearing of children their rights

over the children and custody are  limited, and not equal to ewn, especially customary law, because  of  dowery  payment.  The

majority of single mothers have no support system. Neither form those who father their children nor any form of social security

from the state.  The African  family  is  rapidly  changing  with  time,  we  need  to  appreciate  the  new  development.  Such  type  of

families are  single families, come we stay polygamous extended,  the situation of children  in  the  streets,  homeless  in  the  urban

centers is a reflection of the families and the situation in Kenya. The Constitution should recognize, and impose the responsibility

of the parency and security to the defined family unit, women must, as  well as  men be accorded  the protection and the security

of family benefits; establish a mechanism for social security as well as benefit to all those who might need it. 

Spouse and child abuse should crimalised, -  criminalized. Especially the women  and  the  girls.  Privacy  should  not  be  violated

through  battering,  assault,  physical  and  psychologicakl  abuse.  Forced  women  genital  mutilation,  incest,  rape  and  sexual

harasment. 

Child support and maintainance; responsibility to maintain children is lim ited ti eighteen years.  The law cannot compel a father

to continue maintance of the child after sixteen years. Women are  lef to take  care  of the child, the burden of education through

to university to twenty three years, illegitimate children, born out of wedlock, cannot access to maintanance to from their fathers.

The Constitution should provide and ensure that the fathers of the children are  …(Inaudible)  and  provide  maintanance  to  the

children they father upto university level of age of 24 years.  Sexual abuse,  maximum sentence for rape  is provided,  but it does

not provide for minimum sentence. This is a concern, because it gives leeway for judicial officers, to sentence rape and custodial

sentences. Maximum sentences for defilement is only 14 years. But defilement of a girl below 14 years  is a seriouse case  and a

crime. To this age of HIV/AIDS, defilement in many cases  is equivalent to attempted murder.  The Constitution should address

the sexual abuse, especially when it seems to lie…(Inaudible).

Maternity leave; the period of materanity leave is very short, sixty days is not eough. It  should be extended to ninety days.  And

parternity leave. The father of the child should also be given parternity leave, during that time when the…

Interjection. Audience clapping. 

Beatrice:  Customary law; our society is still  attached  to  traditional  culture,  they  sometimes,  therefore  the  same  as  played  a

great role in bringing conflicts, affecting mainly women. There are  positive as  well as  negative aspects.  The Constitution should

draw a balance, whereby the negative cultures cultures do not necessarily hinder, harm, or act as obstacles to people,  especially

women and girls employment of their inalleniable human rights and development. 

Traditional harmful practices, I think that one I have mentioned, of especially mentioned the inheritance of widows among others

should be outlawed. Widows and widowers should re-marry out of their own choice and preferences. 
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HIV/AIDS;  in  this  era  of  sexually  transmitted  diseases,  especially  HIV/AIDS,  mandatory  testing  should  be  a  requioremnet

before a marriage. The rights of people with HIV/AIDS should be included in the Constitution, or  any other desease  that might

come as a disaster to the nation. There should be a mandatory health insurance policy, schemed,  subcidised by state  to ensure

good health and medical treatment, especially the elderly and low-income families. 

Affirmative  action;  the  principle  of  affirmative  action  should  be  put  in  place  and  mainstreamed  in  the  entire  Constitution,  to

ensure elimination of all areas of discrimination, to facilitate attainment of equity and justice for all. Affirmative action should be

applied in appointment, recruitment, retention, deployment, training and staff, development in the conclusion that women are  just

beginning from the point great disadvantage. This requires the establishment of a gender sensitive quarter system in all public and

private institutions and company. Political quarte  system, is already working well in other  country  like  South  Africa,  Tanzania

and Uganda. Female percentage therefore, must be at least thirty five percent of the total key decision making organs of political

bodies,  beurocracies  and private institutions. The Constitution should provide  for  a  minimum of  35%  in  women  legislative  as

well as the local authorities. 

Basic needs and basic rights; poverty has eaten the …(Inaudible) of  the  society.  95%  of  the  Kenya  population  is  below  the

poverty  line.  The  women  are  52%  of  the  total  population;  meaning,  the  Constitution  should  mainstream  measures  aimed  at

eradication of poverty. It should guarantee basic heal th care, food, security, especially for the women.

Persons with disability; women with disability suffer tremendously both in social and economic  lifestyle.  The  new  Constitution

should  provide  for  social  security  scheme,  for  persons  with  disbility,  particularly  in  terms  of  basic  needs.  This  will  ensure

thatdisabled women possess the necessary requirements for wielding economic power  and important requirement for accessing

political power.  A provision for election, election of disabled person to parliament,  through a quarter  system of these  persons

should  be  women  with  disabilities.  The  Constitution  should  create  a  ministry  for  gender  and  women  affairs  with  a  specific

department dealing with disabled women and girls.  Opportunities  for  employment  for  women  with  disabilities,  as  well  as  the

election fund for women contestants with disability. 

Summary recommendation; our national language, citizenship, the right to  obtain  an  idebntity  card,  gender  inequality,  state  to

take afdfirmative action,  social and economic rights, there is one I have not mentioned, the right for free education  for  all;  for

children in primary school, they should be given free education by the Government.  The right to free medication, have facilities.

The Constitution should protect parents with HIV/AIDS. Thank you very much. 

Com. Prof. Kabira: Thank you very much Beatrice. Sasa tutamuuliza James arap Togo, Togo. Okay, James arap Togon. 

James  arap Togon:  Basi,  ni asante  kwa nafasi hii. Mimi kwa majina ni James Togon, na ni mkaaji wa  hapa  tu,  mahali  tuko
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sasa. Nimekuwa na maneno machache ambayo ningependa kusema, na mengine yametajwa,  hasa babu huyu mzee, alitaja.  Na

siwezi kurudia, ila ni kuweka tu nguvu yale mzee alisema. Hiyo ni kuhusu mali ya yule labda bahati  mbaya ameaga,  amewacha

mke  pekee  yake.  Hili  ndio  ningependa  niseme,  niweke  nguvu  tu,  iwekwe  kwa  sheria,  isiwe  next  of  keen  atakuwa  ni  mke,

tuseme kwa bahati  mbaya,  mume ameaga.  Halafu hapo,  kuna faragano kubwa sana na kuna upotevu  wa  mali  sana.  Ambayo

inweza,  huyo  mke  anaweza  kuchezea;  na  pengine  hii  mali  bado  ingali,  -  ilikuwa  ni  ya  family.  Ama  babu  kama  bado  yuko,

anapaswa  kukaa  na  family  wale  wengine,  na  kuongea  na  kufanya  balance  nzuri,  kwa  njia  inayo  faa.  Hiyo  ilikuwa  kwa

customary law, na tungependa iwe namna hiyo. Nime-support ya babu.

Neno ambalo nilikuwa nayo tena, ni kuhusu vyama vya kisiasa humu nchini. Vyama vya kisiasa,  ningeonelea vipnguzwe, visiwe

vingi vile vilivyo sasa. Kwa sababu vikiwa vingi vile vilivyo sasa,  inaleta corruption,  inaleta kelele nyingi, inaleta faragano nyingi.

Kwa hivyo, inapaswa vyama vya kisiasa vile tuko sasa, viwe visiozidi tatu. Viwe tatu na kurudi, ama viwili. Hivyo ndio vinaweza

kutuendeleza. Hivyo ndio vinawza kubalance mambo. Kwa sababu vikiwa vingi, sasa wanavurutana sana mpaka hata wananchi

wanakosa, -sasa ni chama gani kizuri kuliko kingine, hajambo viwe viwili, ama visipite tatu kwa upande wa vyama vya kisiasa. 

Kuna neno lingine ambalo ningependa kutaja kwa hii Tume ambayo inarekebisha Katiba, ni kuhusu vijana wetu, wasichana kwa

wavulana. Kuna jambo fulani  ambalo  linaendelea  wakati  huu  sana,  kwa  vijana  wetu  ambao  umri  wao  bado  ni  mdogo  sana.

Kuanzia 14,15,16  wanazaana sana  kabla  hawajaoa.  Na  hii  sio  vizuri.  Tunataka  kuweka  sheria  ili  tujue  sasa,  huyu  msichana

14years,  ama under 18 years,  akizaa mtoto,  tunataka kujua  ni  nani  amezaa  huyuy  mtoto.  Isije  ikapatiwa  mzigo  huu  baba  ya

msichana. Lazima ijulikane ni nani alizaa huyu mtoto,  halafu iende kortini,  iende ka daktari  kwanza,  ijulikane  ni  wewe  umezaa

huyo mtoto. Baada ya kujulikana kwamba ni huyu amezaa huyo mtoto, basi lazima alee huyo mtoto,  mpaka amsomeshe mpaka

apite miaka kumi na nane. Kwa sababu akizaa, kesho anarudi anazaa,  na anawacha hapa,  hii shida itakuwa ni ya nani? Lazima

tuweke sheria kwamba, lazima msichana asije akapata mtotot nje ya ndoa. Ama, kabla hajafika miaka ishirini, ambapo amepata

akili timamu anajua nikizaa nitafanya namna gani. Lskini siku hizi wamezaana  sana.  Na  hii  tena  anachangia  ukimwi.  Sasa  hao

wanachezacheza tu. hata mafundisho ikisema chungana  kwa  mabo  haya  ambayo  yametokea,  mambo  mabaya  kama  ukimwi.

Sasa  wanaendelea  tu  hawawezi  kusikia  hiyo,  wanhaendelea  tu  na  kufanya  hiyo  mchezo,  mchezo  mchezo.  Na  anakaribisha

ukimwi zaidi. Basi ya hiyo, iwekwe sheria. 

Jambo lingine tena ambalo ningependa kutaja, ni kuhusu cooperatives. Mambo ya coorperative,  kuna coorperatives  kubwa,  na

kuna coorperative zingine ndogo.  Na  ningependa kusema ya kwamba,  Serikali iweke priority kuchunga  hii  ma-coorperatives.

Ipatiwe  nafasi  nzuri  ya  kufanya  biashara  yake.  Kukopa  loan.  Na  apatiwe  interest  kidogo  kwa  loan  yao,  ili  mwananchi  wa

kawaida yule kabisa, ambaye hawezi hata kupiga low rates kuleta loan yake huko AFC, ama wapi, anaweza kupatya loan yake

ama bidhaa yake ya kutumia  kwa  shamba  yake  ama  biashara  yake.  In  fact  hapa  karibu,  mahali  pake  ambapo  haliko.  Kwa

hivyo mambo  ya  cooperatives,  lazima,  -ni  vizuri  Serikali  ichunge  hiyo  coorperatives  sana;  wapatiwe  nafasi  nzuri  kuuza  mali,

kukopa loan, na mabo mengine ambayo corperatives wanafanya. 
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Basi, naelekea kumaliza; kwa upande wa Rais,  mwenzangu ameguza, na nataka tena kuweka nguvu. Kwamba,  kwa mabo ya

Rais, Rais katika nchi, nchi yetu hii ya Kenya, Cnstituency yake,  ama sehemu yake iwe Kenya.  Asiwe na constituency yake ile

ndogo,  iwe  ni  Kenya.  Lakini  achaguliwe  na  wananchi  wa  Kenya  wote,  katika  Province  zote  katika  nchi  yetu.  huyo  ndio

atakuwa mwakilishi mzuri katika nchi yetu.

Sina mengi. Nataka  kumalizia jambo moja tena ambalo limeguswa. Hii ni kuhusu  mambo  ya  viongozi  wetu  kufanya  biashara.

Viongozi  wetu  kufanya  biashara,  ndio  wamechukua  nafasi  ambayo  mwananchi  wa  kawaida  hata  angefanya.  Hata

ma-coorperative  wangefanya.  Wangefanya  hii  mambo  ya  soko  kuuza  mali  yao  na  kuleta  ku-import  na  ku-export.  Lakini

viongozi wetu kwa sababu wana nafasi hiyo, na wanajua hiyo kazi,  wamechukua hiyo nafasi mwananchi amekaa tu bure.  Ndio

wanajua barabara, anangoja hao, kupatiwa kitu kidogo, hata wananchi wetu wameanza kungoja tu, akikuja, hawezi hata kuuliza

maneno  ambayo  yanaweza  kufundisha  hao,  anasema  tu  lete  kitu,  lete,  lete.  Yaani  pesa  kidogo  kidogo  hiyo  ya  soda.  Kwa

sababu hawana kazi ya kufanya. Wamekalia hawa chini kabisa. Na hao wanaendelea tu mbele, na wale wnarudi nyuma kabisa.

Kwa hivyo ningependa kusema viongozi wetu wasifanye hivyo. Biahsara hiyo bali tyu ni mwananchi wa kawaida apatiwe nafasi

ya kufanya hiyo. 

Hii mambo ya kuzungumza  juu  ya  siasa  iliyoko  sasa,  kwamba  parliament  iongezwe  muda.  Hiyo  nimeona,  munajua  vile  tuko

sasa,  tangu tupate uhuru imepita miaka thelathini, na tumeendelea  kimaendeleo,  hata  ki-akili,  hata  siasa  tumejua,  hata  ingawa

tuko nyumbani. Tumejua hata siasa.  Hii sasa  kuzungusha, kukutanisha siasa,  uchaguzi, na Katiba haiambatani.  Tungekubali  ya

kwamba ni lazima uchaguzi uendelee na line yake. Na Katiba iendelee na line yake.  Hata ikiendelea five years,  tutengeneze iwe

nzuri. Kwa sababu Katiba ni maisha ambayo yanatulinda. Kwa hivyo iendelee kwa njia inayofaa, mpaka irekebishwe iwe nzuri.

Na uchaguzi uendelee vile ulivyopangwa na Katiba ya sasa. Hiyo ndio, sisis tukiwa wananchi,  tunaunga mkono hiyo, Parliament

ikiisha kazi yake ivunjwe, na uchaguzi iitishwe, ndio tufanye uchaguzi,  tuweke  viongozu  wengine  Parliament.  Mimi  nafikiri  ni9

hayo ambayo nimetaja na Mungu awabariki sana. 

Com.  Prof.  Kabira:  Bwana  Togon,  hebu  nikuulize  swali  moja  juu  ya  wale  wasichana  wa  miaka  kumi  na  nne.  Tunasema

wasichana wasiendelee kuzaa, lakini tutafanya nini na wale wanaume? Nani atazungumza na hao?

Togon:  Asante.  Kwa  upande  wa  wanume  hawa  ambao  ndio  wanaleta  hii  matata,  kwa  sababu  tunaona  hawa  wanunme  ni

wawindaji,  wanawinda  hao.  Halafu  wanazalisha  hao  watoto.  Sasa  ya  hao  wanaume  ikipatikana  ni  yeye  amezaa  mtoto,  ni

kuadhibiwa. Bora imejulikana ni yeye amezaa. 

Com. Prof.  Kabira:  Ikiwa ni wa miaka  kumi  na  nne?  Kwa  sababu,  mtu  wa  miaka  kumi  na  nne  na  below,  that  is  a  crime.

Sindio?

Togon:  Wa  miaka  kumi  na  nne  kama  ni  mtoto  mdogoo,  ni  kuadhibiwa  kufuatana  na  umri  wake,  vile  anatoshana.  Zamani,

25



tulikuwa tukisikia kuna watoto walikuwa wakifungiwa Kabete huko,  as  for discipline. Tabia.  Kwa hivyo, wanaweza kufanyiwa

kambo kama hilo? Okay, basi kuna …(Inaudible). 

Com. Prof. Kabira: Asante sana.  Inaonekana yale majina tunayo ya watu wale wamejiandikisha, wananwritten memorandum

au  Oral  memorandu,  imemalizika.  Kwa  hivyo  nitawaitawatu,  Leah  chumo  alikuja?  Leah?  Leah  Chumo,  hayuko?  Ametoka,

okay.  Akirudi  mutatuambia.  They  are  observers.  I  want  to  check,  now  ninaanza  kuita  majina,  kukiwa  na  mtu  anataka

kuzungumza, kwa sababu hata akiwa amejiandika kama observer, tumpatie dakika mbili. Halafu, we just go through this one,  to

just  confirm.  Okay,  Jackson  Meto  …  oh,  ako  nje?  Lakini  amejiandikisha  kama  observer.  Peter  Lelei…  ako?  Wako  nje?

Okay, Isaack Ronoh? Unataka kuzungumza? 

Francis: Basi Bwana Bitok utakuja ku-translate  kwa Kiswahili? Na  wakati  mzee Ronoh anakuja,  ningependa kutangaza tena

kwamba,  kama umeingia ndani, na hujajiandikisha pale  mlangoni,  kama  unataka  kutoa  maoni,  ama  ni  observer,  kwa  sababu

Commissioners wanatumia list mabayo iko mbele yao, kuwaita majina watu kutoa maoni. Ukiketi  hautapata nafasi kutoa maoni

yako, ukieti chini kabla ya kujiandikisha. 

Isaack: Nitazungumza kwa lugha yetujuu ya kutoa maoni Iyoktoi ngo netai olen kongoi eng tuiyet ne  ko  kituiyo  kechob  ng

’atutik ab emet.   

Translator:  Anasema kwanza amesema kwamba anawashukuru  kwa  mkutano  ambao  mumekutana,  kutengeneza  Katiba  ya

nchi.

Isaack: Amu nito ko Jeovah ne kayai boisiet,

Translator: Hii ni kwa sababu Mungu ndiye amepanga.

Isaack: Momi bounatet ne mayai Jeovah.

Translator: Hakuna ufalme ambao haukutengenezwa na Mungu.

Isaack: Ko nguno ko mie kisub. 

Translator: Na sasa inastahili tuifuate. 

Isaack:Amu osobtosi eng inendet.

Tranlsator: Kwa sababu tunaishi kwa sababu yake.
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Isaack: Ko kayan ole mokireben chi kiy nenyi

Translator: Anasema kwamba anakubali kwamba hakuna mtu ametengeneza vitu vyake.

Isaack: Chi ak tuguk chik.

Translator: Kila mtu na vitu vyake.

Isaack: Amu kigon Jeovah kou noto.

Translator: Kwa sababu Mungu ali…(Inaudible).

Isaack: Ngitinye heka agenge ko neng’ung.

Tranlsator: Kama uko na acre moja, ni lako,

Isaack:Ye tinye teta ko neng’ung.

Translator: Kama ng’ombe ni yako.

Isaack: Isoe chi tugulJeovah ko konin kiy ne imoche. 

Translator: Mungu, kila mtu anaomba Mungu apewe …

Isaack: Amu ole chang’ indab Jeovah inyoru tukchuto.

Translator: Kwa sababu nayo ukiomba Mungu utapewa vitu hivyo.

Isaack: Omwoe ane olen kamasir ole ang’alal,

Translator: Yeye hakuandika kwamba ataongea, 

Isaack: Ako Jeovah nei ngen,
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Translator: lakini ni Mungu anajua,

Isaack: Ne ka ing’eta nguno,

Translator: Mungu amemuamusha,

Isaack: Amu osobe eng inendet.

Translator: kwa sababu anapona kwa ajili yake,

Isaack: Omwowok kongoi, 

Translator: anasema asante. 

Isaack:Ongetestai. 

Translator: Tuendelee mbele. Asante. So, he has proposed that kila mtu alindiwe mali yake.

Com.  Kabira:  Okay  Asante  sana.  Okay  asanate  sana  Mzee  Rono.  Now,  Mr.  Meto  amerudi?  Amekuja?  Okay.  That  is

Jackson? 

Jackson Meto: Mimi ni Jackson Meto, kutoka kata  ya ziwa. Langu, natoa shukurani kwa nafasi hii ili kwamba niweze kutoa

maoni, na kupendekeza,  ni nini inanifaa, na inafaa nchi yetu tukufu. Mengi yamesemwa na wale ambao wametangulia, na  hata

ingawa ni hivyo, nami pia nitakuwa na yale ambayo nitasema. Kwa hakika sote tunategea Mwenyezi Mungu, tukujua ya kwmba

ni Mungu ndiye anayeweka Serikali,  na tunaheshimu hivyo. Na  katika Katiba yetu  ambayo  tunajua  ya  kwmaba  ni  muongozo

wetu ambao anatuongoza,  tupate kuchagua na kulindwa vilivyo. Imefikakiwangi ama wakati  ambao tumekuwa na matatizo  ya

hapa  na  pale,  ambayo  inasababishwa  na  wale  ambao  tunawachagua  ili  wapate  kutongoza.  Na  hvyo  basi,  ombi  langu  ni

kwamba,  katika  Katiba  yetu,  executive  wa  Serikali  yetu  ambao  ni  viongozi,  wano  execute  yale  ambayo  viongozi  wengine

wanasema, wapunguziwe uwezo wao ili walingane na wale  wengine.  Ili  Parliament  wawe  na  jukumu  la  kuweza  mkusema  na

kupitisha pamoja. Kusiwe na ile uwezo ambao unzidi wale wengine, mpaka wengine wamekaa kana kwamba ni malaika katika

dunia. 

Hakuna  mtu  perfect  katika  dunia  hii;  jinsi  Mungu  anavyosema  katka  Bibilia,  ya  kwamba  Mungu  alipotazama  hapa  duniani,

hakuna  hata  mmoja  aliye  na  haki,  wote  wametenda  dhambi.  Kwa  hivyo,  katika  kiwango  hicho,  utukufu  ule  ambao  shetani

alihitaji, ndio ulimpa shetani shushwe hapa duniani. Kwa hivyo uwezo huo, upunguzwe, ili wote ambao wako katika Parliament,

ambao wako na uwezo wa watu, ambao watu walimpatia, wawe na hali moja,  na kuamua kitu kimoja ambacho kinatufaa sote
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pamoja. 

Jambo  lingine,  mambo  ya  corruption,  ama  ufisadi;  kwa  hakika  inasemwa  na  inaonekana  kana  kwamba  ni  wale  watu  wa

kawaida ndio wanahusika sana na mabao ya corruption. Lakini ukitazama, ni wale ambao wako na vyeo hivyo, ndio wanzidisha

sana mamboya corruption.  Kwa  hivyo,  -  kuna  mengi  ambayo  tumewahi  kusikia,  ambayo  yanawahusu  viongozi  wetu  ambao

tuliwachagua,  na  kulingana  na  uwezo  huo,  hakuna  wakati  ambao  tumeona  mambo  ya  ufisadi  i9kifuatiliwa  vilivyo  kwa  wale

ambao  wanahusika  wakiwa  na  vyeo.  Kwa  hivyo  tunataka  korti  ya  KiKatiba,  ili  waweze  kuangalia  na  kusimamia  hali  zote,

kulingana na hali ya wanadamu, wale ambao wako katika hali ya chini, ya kadiri,  na wale ambao wako katika hali ya juu.  Ili,

kukiwa na korti ya Katiba, iktaweza kusimamia mambo ambayo tunatoa sasa na izingatiwe hivyo. 

Mambo  ya  mashamba  vile  imetajwa,  kwa  hakika  kumekuwa  na  kesi  nyingi  ambayo  inahusu  mashamba;  mashamba

zinachukuliwa,  mashamba  zinazogawanywa  wakati  watu  ambao  walikuwa  wanamiliki  wametoweka,  hapo  kuwe  na  sheria

ambayo inaruhusu, familia waweze kukaa na kuona nakupendekeza kwa kuwa ni familia moja.  Hawa ni jamaa ambao wanajua

ya kwamba,  mali hii inahusu nani na nani, na ina stahili kuwa  namna  gani.  Ili,  watoto  wadogo  wasitaabishwe  na  mtu  ambaye

labda ni mama. Kwa kuwa tumeweza kutaja  namna hiyo, kwa kuwa inoneka kumbe ni wazee ndio  wanatoweka  mara  moja,

wamama  wanabaki.  Na  wanapobaki,  wanajichukua  kwamba  sio  wa  nyumba  hiyo,  wanaona  kwamba  yeye  ni  mtu  ambaye

alitoka nje,  atatoka  nyumba hii pamoja na mali ya nyumba hii tena aende.  Kwa hivyo jamaa  wa  nyumbahiyo,  waweze  kukaa

pamoja  na  huyo  mama  mjane  ambaye  amebaki,  na  wote  pamoja  wasikizane  na  kuona  jinsi  watakavyo  gawa  hiyo  mali,  na

kulinda kwa ajili ya watoto hawa wadogo. Kwa hivyo…

Langu la mwisho, ni kuhusu masomo. Kwa hakika masomo KiKatiba,  vile tunavyosikia, au vile mbeleni ilisemwa ya  kwamba

masomo ni ya bure.  Labda ni kuhadaa dunia. Lakini pendekezo langu  ni  kwamba,  katika  Katiba  hii  ambayo  tunaiunda  sasa,

ambayo tunairekebisha, mambo yale ambayo tunayasema, iwe ni mambo ambayo itakuwa na msingi, amam ina umuhimu wake.

Ili tunaposema ya kwamba masomo katika shule za msingi, ama kwa watoto  wetu iwe ni ya bure.  Infaa kweli hivyo kwa kuwa

wakati  huu,  watoto  wengi  wa  wale  watu  ambao  ni  wa  kawaida,  wanzalia  nyumbani,  na  inazidisha  ujinga  katika  dunia  yetu,

hatutaweza kuendelea mbele,  tunapofukuza watoto  katika shule ya kwamba  wanakosa  karo,  wanakosa  pesa  ya  kujenga,  na

huku kuna makli ambayo  Serikali  inazalisha.  Mtu  ametaja  kwamba  Kenya  yetu  wanakata  kodi  kiasi  kikubwa,  ambayo  hata

ukiangalia ni labda karibu ni 55%.  Na  hiyo mali yote,  labda  inaenda  kuelekea  mahali  kwingine.  Kwa  hivyo  tunaomba  katika

Katiba  yetu  ya  kwamba,  tuwze  kutumia  rasilimali  yetu  kwa  njia  iliyo  bora.  Na  zaidi  kwa  upande  wa  watoto  tuweze

kuwasomesha watoto,  hata ingawa hawatapata  kupata  kazi,  lakini wapate  elimu na kujua jinsi watakavyoishi  katika  dunia  hii.

Hayo ni yangu, Mungu atusaidie.

Com. Prof. Kabira:  Asante sana Bwana Meto.  Simon Karonei?  Benjamin Tarus? Smawel Tarus? Na  Paul Ng’etich. Okay?

Do w have Maiyo? K. Maiyo? Patrick Cherotich? Eunice Kurgat? Hayuko? Okay, there you can just… just in case  they have

changed their minds. Christopher Mitei? Okay, Samwel Bitok? You are …

29



Samwel  Bitok:  Mimi ni  Samwel  Bitok,  na  ni  jambo  tu  ningependa  kusema.  Ningependa  kuzungumza,  -  mimi  ningependa

kuchangia kwa ulinzi wa taifa. Na katika ulinzi  wa  taifa,  mimi nasema  kwamba,  kikosi  chote  cha  polisi,  kuanzia  jeshi,  polisi,

GSU wawekwe KiKatiba.   Lingine ni kwamba,  ukiingia ndani ya polisi,  wamegawanywa sehemu nyingi. Mara  unapata Flying

Squad,  mara  Anti-  Narcotis  unit,  mara  Alfa  Romeo,  hiyo  ndio  inafanya  watu  wagongane  katika  kazi.   Wakati  uhalifu  fulani

umetokea,  Flying  Squad  wanapitia  hapa,  CID  wanapitia  hapa,  Alfa  Romeo  wanapitia  hapa,  na  hata  wanaenda  mpaka

wanagongana wenyewe. Kwa hivyo kama ingewezekana, askari I-definiwe kwamba ni Kenya Police force.  CAP 84 ya sheria

za Kenya, wthe administration police, na CAP 85 ikutanishwe. Kuwe na askari ambao ni Police Force moja. 

Ingine,  sababu  ya  wao  kuja  kudhulumu  raia,  ni  kwa  sababu  ya  training  ndogo.  Mtu  wa  darasa  la  tatu  amepelekwa  katika

Kiganjo kufunzwa kuwa askari.  Kwa miezi sita,  mimi nashindwa jinsi atakavyofunzwa kujua kuandika statement.  Pia,  unapata

kwamba yeye ndiye atakuja kuandika statement na statement kortini tumeenda ni kiingereza, na kile Kiingereza cha juu. Ile ya

lawyer.  Sijui  hii  miezi  sita  imefanya  huyuy  mtu  kweli  kujua  Kiingereza  hicho,  kama  mimi nilienda  mpaka  kidato  cha  nne  na

sijajua  mpaka  wa  sasa,  hii  miezi  sita  itamfanya  namna  gani.  Hiyo  training  inatakikana  kuenda  miaka  tatu.  Kwanza  afunzwe

parade.  Hiyo ni drill. Akanyage  ajue.  Baada  ya  hiyo,  funzwe  silaha,  akanyage  ajue.  Baada  ya  hiy  sasa,  akuje  sasa  afunzwe

sheria, jinsi ya kufanya. Lakini miezi sita mimi nashindwa hata kama mjtu ni genious, atakanyaga parade  lini, ajue silaha lini, ajue

saa ngapi maneno ya sheria. Ya ngu tu mchango ni hapo, kwamba wafunzwe, kwa muda wakutosha. Asante. 

Com. Prof. Kabira: Asante sana Bwana Bitok.  Now,  I think I will give you a chance.  And I cant see  the …(Inaudible).  Did

you register? Okay. And I have not called your name? Just give your name, and then you will register. 

Stephen Koskei: Asante sana. Niko hapa kwa niaba ya walemavu, kutoka Uasin Gishu district.

Interjection. Com. Kabira: Tafadhali jitambue.

Stephen:  Oh!  Jina  langu  ni  Stephen  Koskei,  na  nimekuja  hapa  kwa  niaba  ya  wasiojiweza;  tuseme  inaitwa  ‘people  with

disabilities.’ Na  hapa kunao memorandum, ambayo tulitengeneza. Tulikuwa tumeshika conference tarehe ishirini mpaka ishirini

na mbili, pale Cultural center.  Na  pia,  nashukuru  wenye  walitu-sponsor,  wakiwa  pamoja  na  A.C.K,  Catholic,  na  pia  Tume.

Hapa katika… siwezi ongea mengi kwa sababu ninayo memorandum, lakini yale nayagusia hapa ndani, vitu ambavyo walemavu

wanakerwa navyo sana, ni mara nyingi, inaonekana tunawekwa kando. Tuseme tumetengwa kwa njia fulani. Hata zaidi ya hayo,

kutoa maoni katika njia fulani. Mara nyingi hunekana kwamba, mlemavu ni mtu ambaye anastahili,  - inaonekana ni mtu mwenye

anafanyiwa tu, lakini si yeye anasema ningetaka ifanywe hivi.  Hii  ni  kwamba,  katika  institutions  saa  zingine,  hii  ya  walemavu,

mara nyingi unawezakuta mlemavu anaweza kuwa na akili yake timamu, na labda anayo elimu kiwango fulani. Lakini maajabu,

unaona anapatiwa  inaonekana  anastahili  kuwa  mshona  viatu.  Yaani  hiyo  ndio  career  ambayo  inatoshana  naye.  Hiyo  inakera

sana. Tunaona ni kama hatuna haki. 

30



Haya, mara nyingine, katika jamii, mlemavu saa  zingine huonekana ni mtu tu, ako  hapo.  Na  labda,  -  hata badala  ya  kupatiwa

vitu kama inheritance, inaonekana wazazi  wanapatia  ngugu  yake  fulani,  kusudi  awe  akimutunza.  Lakini  ni  mtu  timamu,  labda

hata ameoa, anao watoto wake. Ni jambo la ambalo linakera sana. Hasa pia, katika hali ya kijamii, 

Interjection. Com. Prof. Kabira: Lakini si ungetuambia pendekezo?

Stephen:  Pendekezo  langu,  naona  katika  hawa  walemavu  wenzangu,  ni  ajiamulie  ni  nini   anaweza  kufanya,  na  mahali

anashindwa,  anaweza  kusaidiwa.  For  example,  hiyo  sasa,  tuseme  katika  jamii,  ikionekana  ana  uwezo  ambao  anaweza

kujisimamia kwa kazi zake. Apatiwe afanye uwezo wake. 

Haya,  ya  pili,  mambo  kama  hii  kazi,  tuseme  institutions,  mtu  akiwa  na  akili  zake  timamu,  anaweza  kuandikwa  hata  kazi  ya

karani. Kazi yoyote, hata Daktari. Kwa sababu, ulemav, ikiwa ulemavu uko katika miguu, kichwa kinafanya kazi.  Na  ukiwa ni

daktari,  sio ati unaenda kubeba magunia ya mahindi; wewe unayo akili timamu, unaweza kuwa daktari  kwa sababu  kuna  njia

ambayo unaangalia, ni alkili ndio inafanya kazi. Awe anaweza kupatiwa priorities kama hizo, wachague ni kazi gani wanaweza. 

Haya,  katika  hali  ya  kijamii,  kuna  mambo  kama  masomo.  Kusema  kweli,  mlemavu  asiposoma,  mara  nyingi  inaweza  kuwa

ngumu apate  kazi ya kufanya. Lakini akipatiwa masomo, education,  anaweza kuwa na nafasi kubwa ya kufanya  jambo  lolote

mabalo linaweza kusaidia taifa,  na na imsaidie pia.  Kwa hivyo, maoni yangu naona ya kwamba,  mlemavu,  hasa  akiwa  mtoto,

apatiwe masomo ya bure, kutoka Std. One, mpaka University ikiwezekana. 

Haya, walemavu  pia,  tuseme  kama  mimi ni  baba  sasa,  na  ninaye  mtoto  wangu.  Kwa  hivyo,  pia  mtoto  wangu  apatiw  nafasi

asome bure.  Akiwa mlemavu. Mlemavu aangaliwe kwa njia ya ,  -  kwa wakati  huu, hospitali zimekuwa gharama kubwa sana.

Na hii kusema kweli,  walemavu, sio wote ambao wamepata njia ya kujiwezesha namna hiyo. Afadhali,  kuwe na  njia  ambayo

mulemavu anaweza saidiwa katika hali ya matibabu. Kwake na watoto wake pia, pamoja na bibi yake. 

Haya, hapa ninayo memorandum, lakini nagusia jambo ambalo ni la maana sana. Kuna walemavu …………………. Huyu ana

kibarua kigumu sana wanapoenda hospitali, ama kwa njia yoyote ambayo wanaweza qwasiliana na watu kwa njia fulani yoyote.

Iwapo hakuna interpreter, yaani wenye wanatumia signs kwa mikono hivi. Sasa  mara nyingine labda akienda hospitali,  anataka

kutibiwa, lakini hasikii vile daktari  anasema.  Na  daktari  anataka kujua ninini anasema,  sasa  hawafahamiani. Inastahili kuwa  na

njia mabyo katika mahospitali,  katika mahali popote  ya  kijamii,  yaani,  hospitali,  mashule,  na  mahali  popote  tu,  pawe  na  hao

majamaa ambao wanajua hiyo signs ambayo inaweza hao majamaa kufanya nini, - kutoa shida yao; yaani ku-communicate. 

Nafikiri  sanan,  kuongezea  kwa  maoni  yangu  pia,  walimu  ama  madakatari  ambao  labda,  wamesomea  udaktari,  na  ama

wamesomea ualimu, na pia wamesomea hii lugha ya signs juu yakle,  hao wapatiwe nafasi kubwa,  yaani first Pirorities kwa njia
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yoyote;  katika  hali  ya  kifehda  mama  kuajiriwa.  Ni  mengi  yako  hapa,  lakini  nimegusia  gusia  tu,  juu  juu  hasa  vile  ninayo

memorandum.  Wasiojiweza,  wangefurahia  kukaa  kama  raia  wengine  wa  Kenya.  Wawe  na  uhuru  wa  kuongea,  wawe  huru

kuamua.  Na  wawe  katika  jamii  wakiwa  sawa.  Wasione,  kama  mtu  ambaye  hawezi  jambo  lolote  kabisa,  apatiwe  nafasi  ya

kusema  maoni  yake  pia.  Na  natumai,  mambo  kama  hayo  yakipitishwa,  sisi  pia  tutajisikia  kama  tuko  vizuri,  katika  dunia  hii

ambayo Mwenyezi Mungu alituweka. Ni hayo tu. Asante. 

Com. Prof.  Kabira:  Asante sana  Bwana  Koskei,  …(Inaudible).  Sorry,  Benjamin  Koskei?  You  are  not  there.  Julius  Rono,

hayuko? Okay,  leo tutamwita hadija Talong? Alisema ana memorandum  na  atazungumza.  Joseph  Kiprotich  Tanui?  Ni  wewe

kijana? Wewe ndiwe Joseph? Karibu.  Na  Joseph,  kwa sababu naona wewe ni mtoto wa shule, utatuambia jina  lako,  na  una

miaka mingapi, na class yako, na jina la shule.

Justus  Kiprotich: My name is Joseph Kiprotich.  I am  in  standard  eight.  I  am  from  Kurpwet  Primary  school.  I  am  thirteen

years old. The rights that we have ordered are thirty one. 

1. There must free education for all children from nursery school to form four.

2. All schools should have well equipped libraries. 

3. All schools should have enough teachers. 

4. All schools, particularly in the rural areas, should be served with electricity and water supply.

5.  The Government should supply stationery to all primary schools and secondaru schools. 

6.  All roads in rural areas should be all weather to make all schools easily reached for inspection. 

7. All parents to pay for the needs of their children.

8. All parents should be …(Inaudible) with a finance education. 

9. Moi University should be open to give room to more enrolment and the mean grade entrance should be C+.

10. There must be a common examination in standard four,  standard six and standard eight, to make pupils at  all levels to

complete and improve the standard of education. There should be also a common exam at form two and form four. 

11. Government  should  encourage  more  day  secondary  schools,  and  every  primary  school  in  rural  area,  should  have  a

secondary school. 

12. All teachers, from nursery school, to secondary school, should be paid well by the Government.

13. Caning, should not be there, but rules should be set to curb indiscipline in all schools. 

14. Every school must have a health facility, and should serve all children freely.

15. Teachers and pupils must listen to childrens’ problems. 

16. Every school should have a van or ambulance. 

17. Every school must have a tour once a year. 

18. Every school must have school workers. 

19. All schools should have free rental boxes and telephone service.

20.  All primary pupils must have compulsory school uniforms, shoes and socks and a tie.
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21. The Governemnt should provide lunch to all schools without discrimination in the locality.

22. All pupils in standard eight, who attain 360 marks in KCPE, should join national secondary schools. 

23. All  schools  must  have  different  sporting  equipment.  For  example,  swimming  pool,  basketball,  tennis,  apart  from  the

normal games and athletics. 

24. Clubs and societies, there must be competition amongst schools in all the activities, starting at their zonal level. 

25. One lesson was extended from 35 minutes to one hour. 

26. Primary schools should hacve laboratories, and canteens.

27. There should be radio lessons in our schools.

28. Elected leaders, thet is MPs and Councillors, should be visiting our schools. 

29. There must be parents day in each school, and all parents must attend.

30. Lastly,  parents  who  are  not  sending  their  children  to  school,  or  providing  them  necessary  facilities,  should  be

prosecuted. 

And those are all the rights that we have written.

Com. Prof. Kabira: Okay, thank you. Before you go, please come back.  What about  if the parents  don’t have facilities, -you

go back, you will answer to the microphone- what about if the parents can’t get those things?

Justus: The Government should have to give them. 

Com. Prof. Kabira: So you don’t have to send the parents to jail because he or she is poor? 

Justus: Yes.

Com. Prof. Kabira: So, you prosecute the Government?

Justus: Yes.

Com. Prof. Kabira: Okay, thank you very much. Thank you very much Joseph and you have participated,  Justus,  Justus,  you

and  your  class  have  participated  in  a  very  important  exercise,  you  can  tell  people  like  all  those  people  that  wrote  the  first

Constitution,  like  Kenyatta,  who  else  do  you  know?  Matano,  Shikuku,  that  you  are  like  those  people  now.  You  have

participated in making this Constitution. Thank you. So, asante sana. Do we have Elizabeth Barno? Elizabeth oh, uko? Okay. 

Elizabeth Barno: Sasa ya kwanza, nashukuru nchi ya Kenya,  kwa sababu,  imeleta Katiba ianzie nyumbani, halafu inaendelea

mpaka wapi? Juu. Ndio mimi nasema  nashukuru  namna  hiyo.  Sasa  kwa  majina,  naitwa  Elizabeth  Barno,  natoka  upande  wa
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huko Siwa. Sasa, kwa maoni yangu, na kwa maoni ya kina mama, tunaonelea kuwa yale maneno ambayo sasa kwa kina mama,

ndio iko nyuma zaidi, katika Kenya.  Masomo,  ni sawa na wavulana. Lakini ukiona upande wa hata kama  mbunge,  hata  kwa

makazi, kweli,  wamama  wako  nyuma.  Sasa,  hata  kama  inaendela  sasa  mpaka  mashambani,  unaona  wako  nyuma  sana.  Na

wamama, wako na masilahi mengi sana. 

Interjection. Ng’alale kalenjin..

Elizabeth:  Basi, asante sana kwa kusema nizungumze ki-Kalenjin. Halafu musie vizuri. Basi, Ko noto kole.

Translator: Yeye amesema, 

Elizabeth: Kikenyanyasan missing chepyosok

 

Translator: Wamama wamenyanyaswa sana.

Elizabeth: Ak chepyosok kotinye boisiet neo missing.

Translator: Na wamama ndio wana jukumu kubwa

Elizabeth:  Kulea watoto

Translator: Kulea watoto. Jukumu kama kulisha watoto.

Elizabeth: Koboei lagok.

Translator: Kulisha watoto.

Elizabeth: Ak koboei boisiek kora. 

Translator: Na kulisha wazee, waume wao.

Elizabeth: Ak koyoei boisiet neo.

Translator: na anafanya kazi zote kule nyumbani.
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Elizabeth: Akot eng gaa.

Translator: Hata nyumbani, ndani ya nyumba.

Elizabeth: Akot eng mbar.

Translator: Hata kwa shamba,

Elizabeth: Kondoi lagok botoik.

Translator: Hat kubeba na kulea watoto kwa migongo zao.

Elizabeth: Ko ilen anyun igeer missing.

Translator: Basi, kwa hivyo ukiangalia kwa sana,

Elizabeth: Akot eng yu bo gaa sasa ngele oleb gaa oli.

Translator: hata kama huku mahsmbani, nyumbani masham,bani,

Elizabeth: Igere ile iimekei mising

Translator: unaona kwamba wanatatizika sana.

Elizabeth: Ne kosome kele 

Translator: na wanaomba kwamba,

Elizabeth: Eng serikalit,

Translator: Kwa Serikali, 

Elizabeth: Koger missing chepyosok.

Translator: Ipate kuangalia sana masilahi ya wamama.
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Elizabeth: Tindoi kaimet ab kei kabisa.

Translator: wanasumbuka sana.

Elizabeth: Akot nguno kolen kotoi maendeleo koyai boisionik,

Translator: hata kwa sasa wakitak kuanza maeandeleo yao kufanya kazi,

Elizabeth: Basi kotareti ng’o anyun chepyoso chu? 

Translator: kina mama wanasaidiwa na kina nani?

Elizabeth: Ako ngoba boisiek ko kusei kong kidogo ak kikotestai ko gerto olin.

Translator:  Wazee wanapowaacha nyumbani, wanawawachya na matatizo. Na  punde wanapotoka  nyumbani,  wanaenda  na

wanasahau shida zilizoko nyumbani.

Elizabeth: Ko eng iman iman,

Translator: Kwa ukweli kabisa, 

Elizabeth: Ko mochei keger chepyosok konyor chepyosok alak che indochin eng olibo gaa akoi bunge. 

Translator:  inatakikana  kwamba,  wamama  wapewe  nafasi  ya  kujitawala.  Kuanzia  nyumbani,  wawe  na  wawakilishi  wao,

mpaka bunge.

Elizabeth: Amu ngot kenyoru kou notok,

Translator: Kwa sababu,

Elizabeth: Akot chepyosok che mitei olibo gaa,

Translator: wakipata hivyo, 
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Elizabeth: Koitei boisionik kwai olin. 

Translator: hata wamama walio nyumbani,

Elizabeth: Ako ngo kakoit olimbo serikali,

Translator: kazi yao na matakwa yao yatafika kule katika taifa.

Elizabeth: Ako ngo kakoit olibo serikali, 

Translator: Na ikishafika ndani ya taifa katika Serikali,

Elizabeth: Keger anyun chepyosok kele ngo u nee.

Translator: Basi, watashughulikiwa.

Elizabeth: Amu tinyei nyikisindo neo.

Translator: kwa sababu wana uzito mkubwa.

Elizabeth: Tebyei kityo eng gaa ak koboisie.

Translator: Wanakaa tu nyumbani na kufanya kazi.

Elizabeth:  Nyumbani,

Translator: Nyumbani,

Elizabeth: Koger anyun oli.

Translator: Anaangalia nyumbani,

Elizabeth:  Ak koamei rubet,

Translator: Na anasikia njaa, anahisi njaa.
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Elizabeth: Baen nee lagochu?

Translator: Atalisha hao watoto na nini?

Elizabeth: ko kakisom anyun serikali koger eng konyek tuwai.

Translator:  Kwa hivyo anasema kwamba,  katka  Katiba hii ipate kuangalia kwa macho yote mawili, jukumu na  matakwa  ya

wamama.

Elizabeth: Korubei noto kogeny, 

Translator: Kinachfuata hiyo, 

Elizabeth: Komi chepyosok che much kokeskei manong’otoik kwai. 

Translator: Kuna wamama, wanawake hao wajane.

Elizabeth: Basi ko chepyosok choto anyun kobwanei jamii chebo bichoto, 

Translator: Hao wamama, 

Elizabeth: Kobwa anyun kole 

Translator: Familia ya kina bwana sasa wanakuja, 

Elizabeth: Konyo kotawalan koito,

Translator: Wanakuja sasa wakiwa na nia ya kutawala boma hii ya mjane huyu.

Elizabeth: Ak kong’em mokornotosiek ab boiyondo noto

Translator: Na kuanza kuchezea mali i.lyo wachwa na marehemu, kwa kutotambua huyu mjane.

Elizabeth: Keger anyun ko ki chepyosok kele maimukaksei

38



Translator: Wanaona na kusema kwamba hiyo haiwezekani.

Elizabeth: Mochei ye kakwo boiyot,

Translator: Kama mzee au bwana ameaga,

Elizabeth: Anan kota komi,

Translator: Au ikiwa bado ako hai,

Elizabeth: Komochei anyun kondo boiyot. 

Translator: Inatakikana basi, iwapo bwana atakufa mapema, au aende mapema,

Elizabeth: Kole anan kotakomi,

Translator: Au kama bado ako,

elizabeth: komoche komi boiyot,

Translator: Basi, mamlaka yawe kwa bwana, 

Elizabeth: Ak ne chepyoset anyun komi yu.

Translator: Na ya wamama iwe hapa.

Elizabeth: Otoen kainet ab chepyosok is, certificate komi yu.

Translator: Hata katika jina la cheti cha kuoana liwe hapa.

Elizabeth: Ata ya shamba. 

Translator: Hata kile cheti cha kurithi shamba, jina la bibi liwe, na liwe hapo

Elizabeth: Na ya mzee hiko tu. 
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Translator: na ya mzee liwe.

Elizabeth: Amu ye kakosirto, ngo kasirto chepyoset anan boiyot,

Translator:  Kwa sababu ikiwa mama, au bibi atakufa au bwana afe,

Elizabeth: Komitei anyun nebo chepyoset anan nebo boiyot,

Translator: Basi, jina la hawa watu wawili walioana itakuwa ndani ya hivi vyeti.

Elizabeth: Asi kobit anyun kikochi lagok.

Translator: Ndio watoto wapate kurithi.

Elizabeth: Hee kebchechi anyun lagok ko kakobit anyun ng’alek cheu choto.

Translator: Basi ndio watoto wapate kurithi na wagawanyiwe mali hiyo.

Elizabeth: Ak osome kogeny ole ko serikalit kora,

Translator: Naomba pia serikali,

Elizabeth: Komitei, ongen ole mi chiefisiek ak komi ngo?

Translator: Najua kwamba kuko na chief na viongozi wengine

Elizabeth:  Ambao wanaangalia masilahi ya nyumbani,

Translator: Yeah, amemaliza kwamba wanaangalia masilahi yanyumbani,

Elizabeth: Komoche koger kabisa kokirib bichoto ngot kenai ak korib agot serikalit akichek. 

Translator:  Basi,  inatakana kwamba,  hawa viongozi wajali masilahi ya hawa wamama na wahakikishe kwamba  wamejua  na

kutambua shida walizonazo. 
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Elizabeth: Asikobit komabit kiy.

Translator: Ndio kusitokee hitilafu, au kosa fulani.

Elizabeth: Amu ngap jamiii che imuchi kosirso kabisa ngot kosir ngot ko makogerei kole mi ng’o 

Translator: Kuna jamii zingine pia, wanashida kwamba, wanaanza kudharau vile vyeo vya viongozi wao,  na wanaenda mpaka

kiwango cha kupuuza mamlaka ya wale viongozi. kwa hivyo nao wanatakikana kuheshimiwa.

Elizabeth: Ko ngomi serikalit yu,

Translator: Kama serikali basi iko,

Elizabeth: Aah hasa  ngolen kole, kole……… 

Translator: Hata akitaka kufanya nini anaogopa.

Elizabeth:  Ndio watu waendelee vizuri:

Translator: Kotestai biik komie.

Elizabeth: Keger kogeny kebe ng’atutiet nebo lagok,

Translator: Basi wanaenda kwa sheria au haki za watoto,

Elizabeth: Ko nguno ko mi lagok ab umurisiek che meng’echen,

Translator: Anasema kwamba kuna watoto walio wa umri mdogo, 

Elizabeth: Ako mi kijanaek akichek che u choto kora,

Translator: Na kuna wale vijana ambao wako pia.

Elizabeth: Ko kakonyo matatisiet eng yuto kora,
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Translator: Hapa pia, kuna makosa na tatizoambalo limechomoza.

Elizabeth:  hasa kwa mimi,

Translator: Akot eng inendet.

Elizabeth: Lagochoto ko kergei,

Translator: Kwa hivyo yeye anasema, ikiwa kuna watoto ambao ni wavulana, na wasichana, watoto hao nisawa.

Elizabeth: Chepto komi u kotinye ng’omnatet.

Translator: Msichana ako hapa na ana uerevu wake.

Elizabeth: Basi komi yu akine kijaniat,

Translator: Mvulana ako hapa pia na ana uerevu wake.

Elizabeth: Ko lagochoto ko tindoi ko tinye mokosesiek ata u? 

Translator: Hao watoto wawili, kila mmoja ana makosa,

Elizabeth: Imuchi koib ng’alek che u che kai.

Translator: Wanaweza leta maneno kama yale,

Elizabeth: Komoche anyun ko kosom ko ki sigik kimi chepyosok ak wazee,

Translator: Anaomba kuwa, tukiwa wazazi, wamama, na wazee,

Elizabeth:  Na wazee, ko mochei keger lagochoto tuiwai kekanyan.

Translator: Tunatakikana kuangalia kwa ndani hawa watoto waili na wapate kukanywa.
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Elizabeth: Kerib kabisa,

Translator: Wachungwe, 

Elizabeth: Si koma bit ng’alek che kelen kole kasikis,……… kasikis,

Translator: Ndio mambo ya watoto kuzaa, kabla ya kuoa au chini ya umri, yasipatikane.

Elizabeth: Kerib chepto hasa kuchapwa na kuchapwa.

Translator: Msichana achungwe, 

Elizabeth:  hata kuchapwa na kuchapwa.

Translator: Na apigwe kabisa, kuadhibiwa.

Elizabeth: Ko kijanaiyat agine kemoche kerib kora ak kekwer agine.

Translator: Mvulana naye pia anatakikana kulindwa na kuadhibiwa  iwapo ataenda mpaka anafanya kosa.

Elizabeth: Ko ng’alechoto kemochei ketoi lagok ko takolion eh?

Translator: Lakini mambo hayo yanatakikana kuanza watoto wakiwa wadogo.

Elizabeth: Ko ngetoi kou noto kogerei lagok ib kole achicha,

Translator: Basi, ujue hivyo watakomaa wakiwa na hiyo,

Elizabeth: Kole koromen sigik,

Translator: Na wataona kwamba wazazi ni wakali.

Elizabeth: Ndio watoto wetu wataenda vizuri.

Translator: kobendi lagok chok komie.
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Elizabeth: ak komuchi kotar sugul komie.

Translator: Na wanaweza kumaliza shule vizuri.

Elizabeth: Mokilen rocho kakobwa gaa.

Translator: Hawawezi semekana kwamba ndio hao wamekuja nyumbani, 

Elizabeth: Ko ng’olyot age, ko no bo lagok ko kakosikis kosich lagochoto ii,  

Translator: Basi, wakati watoto hao wamezaa watoto chini ya umri, 

Elizabeth: Komoche korib kijanayandani lagwet ko koming’in ngo matakobit chi ne ketun.

Translator: Basi, ninasema kwamba, iwapo mtoto atapata-  msichana chini ya miaka au umri wa miaka kumi na minne akizaa

nha  amezaa  na  mtu  ambaye  ana  uwezo  wa  kuchunga  huyo  mtoto,  apate  kuchunga  huyo  mtoto.  na  iwapo  huyu  msichana

hatapata  mtu wa kumuoa, kwa sababu  wakati  mwingine,  huyu  msichana  anazaa,  na  anaolewa,  iwapo  hataolewa,  aliyemzalia

mtoto apate kuchukua jukumu la kumlinda mtoto.

Elizabeth: Ako korib agine chebi kora ,

Translator: Na huyu msichana pia, apate kuchunga.

Elizabeth: Amu kijeng’ei.

Translator: Kwa sababu alitafuta.

Elizabeth: Mocheng’ji chi,

Translator: Hakuna mtu alimtafutia

Elizabeth: Kimi gaa.

Translator: Alikuwa nyumbani,
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Elizabeth: Ako bunei dirisha agine.

Translator: Alikuwa anapitia dirisha, anatakikana pia kuchunga.

Elizabeth: Komoche korib agine.

Translator: Kwa sababu, ikiwa hatachunga, basi alizalia nani?

Elizabeth: Amu ko ngo mau notok ko kisikyini ngo?

Translator: Basi, mambo hayo, tunatakikana kuangalia kwa undani sana.

Elizabeth: Ko ng’alechoto kemochei keger missing. 

Translator: Kwa sababu mambo haya yatafanyika katika serikali ijayo.

Elizabeth: Amu choto ko serikalit ne nyonei. 

Translator: Basi, anasema sote tuchangie vizuri mambo haya.

Elizabeth: Obwoti ole ng’alechu ongechangan tugul komie amu ng’alechu kotechech

Translator: Kwa sababu mambo haya ni ya kutujenga,

Elizabeth: Alen ane kongoi kabisa amu,

Translator: Na ninasema asante kwa sababu

Elizabeth: Koking’ete kapkelyen,

Translator: Mumeanzia mashinani.

Elizabeth: Kilen agot kandoiset nebo emet. 
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Translator: Amesema hata uongozi wa taifa,

Elizabeth: Kondochin Rais,

Translator: Rais akiongoza,

Elizabeth: Komoche kogawanyan ng’alek ak wabunge,

Translator: Anasema kwamba uwezo wa Rais ugawanywe dhidi ya Rais na bunge.

Elizabeth: Si kobchei ng’alechoto komi che mi Rais ak komi chemi wabunge.

Translator: Ndio mamlaka yabaki kwa Rais, na mengine yaende bunge.

Elizabeth: Asi kobit kochangan tugul kole si manyikisit chebo Rais,

Translator: Ndio wapate kuchangia ujenzi wataifa, ndio ya Rais isiwe nzito.

Elizabeth: Asi koyam akichek che bo wabunge che tilei wabunge akichek.

Translator: Na ya wabunge pia wapate kukata kiasi.

Elizabeth: Basi kou notok olen ongetebe amani.

Translator: Basi amesema kwa hayo yote, tuishina tukae kwa amani.

Elizabeth: Ak ketebe keger barak.

Translator: Tusiangalie juu, asante. 

  

Com. Prof. Kabira: Asante sana mama Elizabeth. Na Fatuma nilikuwa nimekuita? Okay. 

Fatuma: Asante sana kwa nafasi hii; kwa niaba yangu na wakina mama, jina naitwa Fatuma Sitienei, kutoka Setiero location.

Yangu ya kwanza kwa marekebisho ya Katiba, lugha; Kwanza tungependekeza kitabu cha Katiba kuwe na mume na mke; He,

or she. Hilo ni neno la kwanza. 
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La pili, kuwe na uwezo wa mume  na  mke,  wa  kumiliki  mali  yao  waliyochuma  pamoja.  Kusudi  huyu  mama  asinyang’anywe.

Kwa mfano, huyu mume, akitaka kuoa mke wa pili, amugawie huyo wa kwanza nusu ya mali yake.  Agawe na mke wake wa

pili. Kwa sababu, kwanza, ni chanzo cha mali iliyo ndio kuwe na wazo wamama kuwa na mrithi wa mume, wala sio jamii. 

Mila, kuwe na uwezo wa ndoa zote kufungwa Kanisani, kwa Kadhi, au kwa Serikali, kuepukana na zile za kienyeji,  zisizokuwa

na  cheti  chochote.  Kuwe  na  sheria  kali  ya  mama  kutorithiwa,  baada  ya  kufiwa.  Ili  kuepukana  na  marathi,  na  kunyanyaswa

kijamii. Pia mama aangaliwe na Serikali sana ki-afya. Na mpango wa uzazi uwe lazima. Na pia kuwe na sheria kali kwa waume

watakao wafanyiza kazi wake zao kama punda, na kuwapiga bila huruma. 

Familia; katika familia pia,  watoto  wapewe haki yao.  Kuwe na sheria kwamba,  kuwa  watakao  fanyisha  watoto  kazi  zaidi  ya

uwezo wao. 

kuwe na Serikali ya wilaya. Na  iwe ya majimbo. Utamaduni wa watu uwe shuleni, kusudi watoto  wetu  wasipoteze  mila  zetu.

Tarehe  za  kura  kupigwa,  kura  zitangazwe,  au  ziwe  na  wakati  rasmi.  Kusudi  wanaoondoka  wawe  tayari  na  wanaoingia

wajitayarishe. Sheria iweko kwa viongozi watakaochelewa kutimiza kazi zao,  wasimamishwe. Viti vya akina mama viongezwe

bungeni. 

Kuwe na sheria kali ya kutouza mashamba bila sababu. 

Com. Prof. Kabira: Viti viongezwe viwe ngapi?

Fatuma: Viwe katikati. Tugawane.

Com. Prof. Kabira: 50%?

Fatuma: Eeh. Kuwe na sheria kali ya kutouza mashamba, bila sababu maalum. Kesi  ya mashamba isifanywe kortini.  Ifanywe

shambani na wazee. Pia, wazee wa mtaa wapewe uwezo kama wa kortini. Wazee wa mtaa pia wapewe mshahara. 

Uongozi  usipewe  wageni.  Sheria  iweko  ya  pombe,  kukunywa  Ijumaa,  mpaka  Juamapili.  Yaani  inywewe,  sheria  iwe  ya

kutokunywa pombe.  Pombe,  ipewe siku moja tu ya kunywa. Iwe kama ni Ijumaa, ni Ijumaa. Lakini siku zingine zote,  pombe

isipatikane. Wale wanakunywa, washikwe pamoja na wanaoitengeneza. 

Kodi zinazotozwa watu hospitalini, ziondolewe.
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Interjection. Com. Prof. Kabira: Tafadhali tumpoatie wakati atupatie maoni. 

Fatuma:  Kodi  zinazotozwa watu hospitalini, ziondolewe. Kiasi kama 50% ya kazi ya nchi iwe ya wananchi,  sio wageni.  Vitu

vinavyouza kama mahindi, ngano na maziwa visioagizwe kutoka nje. Asante sana nafikiri zangu ni hizo. 

Com.  Prof.  Kabira:  Asante  sana  bi  Fatuma,  Daniel  Kimeu?  Hayuko.  Johana  Sirorei?  Oh,  Jonathana  Sirorei?  I  am  sorry.

Ako? Okay.

Jonathan Sirorei: Asante sana kwa nafasi hii, mumenipatia. 

Com. Prof. Kabira: Tujaribu kukimya tafadhali, kwa sababu tunataka kusikia vile mtu anasema.  na kwa sababu ya recording

pia.  Kukiwa  na  too  much  noise,  hata  recording  ile  tunafanya  haiwezi  kutoka  vizuri.  Na  vile  tunafanya,  tunarecord  kila  kitu

kinazungumzwa hapa.  Na  tukirudi nyumbani, kwa sababu vile munaona  tukiandika,  hatuwezi  kuandika  kila  neno.  Kwa  hivyo

tuna record,  halafu tukirudi Nairobi,  tutafanya  transcription.  Kwa  hivyo  ni  vizuri  tukimye  wakati  ule  wengine  wanazungumza.

Asanteni.

Jonathan:  Basi,  maneno yangu ni machache tu, si maneno mengi. Kwa sababu mimi ni  mzee.  Nilisikia  mambo  ya  Katiba  hii

tumesema -nataka  kuzungumza juu  ya  Katiba.  Watu  wote  hawa  wa  Kenya  ni  watu  wa  Noah.  Bado  kuanza  watu  wengine,

bado kuzaliwa. Watu ni watu wa Noah. Kutoka kwa Noah,  tunaishi Kenya hii mpaka sasa.  Na  Katiba ile inachunga watu iko

sawa sawa. Sisi hatujaona kitu mbaya ile inatakiwa kurekebishwa.  Kwasababu,  kila mtu yuko na title deed.  Kila mtu yuko na

title deed freehold. Kila mtu yuko na title. Mungu, atangu alipoumba dunia hii, anape kiala watu Africa, kila kabila inakaa mbali

mbali,  kwa  hapa  Kenya,  na  ligha  yao.  Kama  watu  wameshajazana  mahali  kwingine,  tafadhali  mupange  uzazi  upande  huo.

Hakuna nafasi ya kusema ati nataka watu wote kuwa elfu moja.  Kwanza,  angalia vidole vyako kama ni urefu  mmoja.  Kidole

cha mguu, na cha mkono,  vingine virefu, vingine vyembamba, vingine vizito, vingine vifupi. Mungu aliumba namna hiyo. Halafu

weatu wengine wanasema kuko mahali kwingine kuna nafasi,  pahali pa  kuishi. Hakuna maneno kama hayo. Kila mtu Mkenya

aishi pahali pake, pahali Mungu alimuweka. Namna hiyo ama sivyo? Sisi tunakaa hivyo hivyo.

Mambo  mengine,  -mimi  naingia  mambo  mengine.  Mtu  anachunga  shamba  yake  na  title  yake.  Hakuna  maneno  mengine  ya

kubadilisha Katiba ati kubadilisha. Hakuna. 

Basi, mimi naingia mambo ya shule. Watoto  wanasoma hapa katika Kenya.  Nimeona masomo yamekuwa mazito kwa wazazi;

wanakosa karo ya kusomesha mtoto mpaka university, mpaka wapi.  Kwa sababu watu wengi wanaishi kwa acre  moja,  point

moja, acre mbili. Iko wapi pesa,  na pesa  imeshapandishwa karo  zaidi. Term moja elfu hamsini,elfu hamsini mtu anapata  wapi?

Tafadhali  Serikali  itusaidie  sisi  kusomesha  watoto  kutoka  Secondary  mpaka  University.  Primary  itakuwa  ni  wazazi

watakaosomesha hapo. Kwa sababu yeye hawezi kukaa bure. Halafu Serikali inasaidisa kutoka Secondary mpaka University. 
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Maneno  mengine,  ni  mambo  ya  hospital.  Hospitali  ukipeleka  mtu  unakomboa  motokaa,  unapeleka  mtu  hospitali  akiwa

mgonjwa, ukifika huko wanasema utoe shilingi elfu moja,  elfu mbili, ya dawa.  Tafadhali Serikali isaidie  kwa  Hospitali.  Badala

wagonjwa wote kulipa, Serikali inalipa. Halafu, sisi tunalipa kodi  ya nyumba, tunalipa kodi  ya land  kila  kitu,  Serikali  tafadhali

isaidie kulipa hiyo.

Mambo ya watoto wa shule. Wengine wanasema wanataka vizuri, watoto  wapewe discipline kwa shule. Discipline ya siku hizi

si kama ile ya zamani. Zamani walikuwa wakipima fimbo ya kupiga mtoto. Siku hizi, wanapiga watoto  ovyo bila kujua anaumia,

ama namna gani. Na  Serikali imeshakataa.  Sasa  kwa  hiyo,  mimi naona,  hata  mimi nakataa.  Sisi  hatutaki  kuumiza  watoto  ati

hawasomi, ati hawajui nini, halafu wanapiga wanumiza bure. Tafadhali mtoto asomee, afurahishe afurahishe, mpaka anasoma tu.

haya, maneno yangu ni hayo tu. Asante sana. 

Com. Prof. Kabira: Asante sana mzee Sirorei Asantesana. Na mtoto wa shule, tutampatia nafasi kwanza.  Viola Biwot.   Viola

na useme jina lako, your age, the name of your school, and the class you are in. 

Viola  Biwot:  The  guest  of  honor  sir,  the  Constitutional  Review  Commission,  the  Councillors,  Chiefs,  other  guests,  other

stakeholders,  ladies  and  gentlemen.  Before  you  is  Nyalibei  primary  school  representatives  ready  to  forward  to  you  the

Constitutional …

Interjection. Com. Prof. Kabira: Viola, I asked  you to tell us your name first,   how old you are,  what class you are  in, and

then the name of the school, then you present. 

Viola: My names are Viola Biwot, from Nyalibe primary school. I am 14 years old, and I am in standard eight. 

1. First of all Education should be free for all, priority to be given to boys.

2. Anybody messing up with schoolgirls, in primary school level, to be dealt with according to the law. 

3. Avoid early marriage for  school children.

4. We don’t need any forced marriage while still at school, by our parents.

5. Parents to give girls a share of property just as boys.

6. Work at home be shared equally for both boys ang girls. 

7. Sanitary pads should be provided to all Primary school girls in Kenya. 

8. Female circumsicion should be stopped in Kenya. 

Thank you for listening, and may God bless you.

Com. Prof.  Kabira:  Thank you very much Viola. Before you go,  like I told the young man who was here before Viola,  you
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have participated in a very important activity. Before you rise,  I wanted to ask  you a question,  but you are  running away.  So,

what do you mean by all work should be divided between boys and girls in school?

Viola: Many be parents, letboys do small work at home, but girls have to do a lot. There should be sharing of work at home. 

Com. Prof. Kabira: No, can you say what exactly do the girls do at home? 

Viola: They cook, they wash and many others.

Com. Prof. Kabira: But do you want the boys to do?

Viola: They should help each other with girls.

Com. Prof. Kasbira: Who tells the girls what to do?

Viola: The parents.

Com. Prof. Kabira: Who is going to tell the boys that they should be cleaning the dishes, washing the dishes, and … the men?

Viola: Parents. 

Com. Prof. Kabira: No. Who tells you what to do? Is it your father?

Viola: Mother.

Com. Prof. Kabira: Okay. So, we should be training the boys to do the work?

Viola: Yeah.

Com. Prof. Kabira: Asante sana Viola. Viola like I have said you have participated in a very important activity and thank you

very much. ……(End of tape two).   

 TAPE 3 STARTS HERE
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Com. Kabira: Asante sana Diana.  As I have said, you have participated in a very important activity and thank you very much,

and we thank your teachers.  Thank you.  Has Daniel Simiyu come back?  Jacob Serem, he is an observe. We have

Paramount Chief  Erick Tarus.

Erick Tarus:  jina langu ninaitwa Erick Tarus.  Mambo mengi yamesemwa, na mimi ningonelea serikali ibadilishwe kuwa

majimbo ambayo itakuwa na central government, regional government na local government.  

Mambo ya urithi.   Urithi wa mali uwe kwa watoto wote sawa kutoka kwa wazazi.  Kuna sheria ingine kuwa kama mzazi, mimi

ni Mnandi, na kwa Wanandi, ikiwa mzazi amesema kitu fulani itakuwa ya fulani, itaenda hivyo hivyo bila kubadilisha.  Na

wakati huu, sheria koRtini inasema kuna sheria inaweza kuvunja hiyo.  Mimi ningesema, next of kin isibadilishwe kama mtu

amekufa.  Iwe vile alipanga.

Muda wa Rais katika nchi: Rais awe akipendwa na watu iendelee hata mwaka 85.  mashamba iwe chini ya local government

ya sehemu fulani.  Au mamlaka yote ya mashamba ziwe kwa Commissioner of lands, ambaye anaweza kupeanan shamba au

plot au kitu yoyote bila yeye kujua pahali iko.  Mtu akienda tu Commissioner of lands anasema chorea mimi hii, mumechora hii,

unipatie, anawekewa sei anakuja na kumbe hiyo kitu haikuwa yake au ilikuwa ya mtu muinginge.  Kwa mfano, watu wengine

wanaenda wana chora shamba ya mtu mpaka wanachukua title.  Kwa hivy mambo ya mashamba iwe katika local native

council.  Zamani ilikuwa ilikuwa inaitwa local native council kwa sehemu fulani.  Sasa mambop yote ilikuwa huko zisiwe tena

katika Central Government.

Com. Kabira:  Umesema tuwe na local native Council kwa mashamba?

Tirus:  kuangalia mashamba.  Na mimi nikiweka Local native Council inakuwa strong zaidi.  Vyama vya siasa katika nchi

visizidi saba.  Nilikuwa nimesema watoto wasichana wawe wakigawanyiwa mali na baba kama hawajaolewa na iwe sheria,

kwa sababu mtu amezaa watoto wake na kesho wengine wanawekwa barabara.  Ingefaa wasichana wapate nafasi ya

kupatiwa mali na wazazi wao.  

Local Governemt wawe wakilinda misitu katika sehemu yao, si serikali kuu.  Mabarbara, maji, na hata msitu, wawe chini ya

local government.

Nomination wa bunge na ya local government, wawe mtu moja kwa thryty percent, yaani wajumbe thalathini mltu moja.  Hiyo

nomination wa wabunge viti 30, nomonation member moja.  Mimi sitakuwa na mengi hasanti.

Com. Prof. Kabira:  Chief tafadhali utangojea kidogo.

Com. Idha Salim:  Bwana Chief, ninataka kuuliza umetaka council ambayo inaitwa Local Native Council.  Una hakika

51



ungependelea jina hilo, kwa kuwa wakati umebadilika sasa.  Jina hilo lilitumiwa siku za ukoloni.

Tarus:  Wakati wa ucolony, ilikuwa inaitwa local native council.  Lakini saa hii ni local authority.

Com. Idha Salim:  Yaani upendelei jina la local native council?

Tarus:  Ibadilishwe kuwa local authority.

Com. Prof. Kabira.  Nina swali lingine, unasema political parties ziwe saba?

Tarus.  Isizidi saba.  

Prof. Kabira:  Tutajuaje ni which seven political parties?  

Tarus:  Kama imekuwa registered saba, hizo zinge zisiwe registered.

Com. Kabira:  Lakini unajua zote leo ni registered.  

Tarus:  Sasa tunataka kubalisha Katiba.

Com. Kabira:  Ninataka uniambie kama unataka ile 42, tuondoe Kanu, tuondoe DP, tuwache SDP.

Tarus.  Tukienda kubadilisha kisheria sasa, Katiba tuseme sasa isizidi hivyo.  Siwezi kutaja ni gani.

Com. Kabira:  What about depending on the number, the popular parties, representation in Parliament,

Tarus:  Pengine tukienda kwa uchaguzi tuseme number number two, number three ikifika saba tunawacha hivyo.

Com. Kabiru:  Asante sana bwana Chief kwa hayo maoni.  John Kosgei.

John Kosgei:   Commissioners ninamapendekezo machache.  Ningependa Katiba iwe juu, ifuatiwe na mwananchi, halafu

Executive halafu ifuatwe na Rais. Inaendelea hivyo mpaka mtu wa chini.  hilo ni pendekezo langu la kwanza.  

Nikiwa kwa upande wa Rais, Rais apatiwe muda wa miaka kumi, term yake iwe ni mbili.  Pia wakati anapo jitokeza kufanya

hiyo kazi, kwanza a declare mali yake.  Mbunge pia atangaze urithi yake ile amepata.  
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Local government and councillors watangaze mali yao.  

Interjection:  Com. Kabira: Ngoja kidogo, there is a problem.

Com. Idha Salim:  Tafadhalini, akija jamaa hapa kutaka kutoa maoni tuwe watulivu, na hakuna haja ya kumuambia ni nini la

kusema.  Hayo ni maoni yake mwenyewe, tusiingilie tafadhali.

Kosgei:  Kortii, iwe free, judge aamue mambo yake asingojee mambo kutoka juu.  Kama ameona kuna makosa, amfunge

kulingana na kosa lile ambalo amefanya.

Wabunge wawe wanatengeza sheria.  Wanaobadilisha  sheria wawe robo tatu.  Isiwe watu kumi na tano watu wangapi.  Pia,

nominated members kama ile wa kufunga kauli asiwe minister.  Mambo ya Budget, yajulikane na wabunge wote, isiwe watu

wachache.watuwote wajue mambo ya Budget kabla haija somwa na pia iwe kibali cha kutumia.  Isiwe kwamba mambo haija

kamilika, ama pesa inakuja.  

Electoral Commission:  Iwe free, yaani ifanye kazi yake vile inatakikana, ischunguzwe na mtu. Ama isiongozwe na serikali.

Kama wamesema mabmo ya pesa isitolewe, mambo ya pesa isitolewe.  Wanapofanya campaign, kunawatu wanatumia pesa

na hakuna sheria inachukukliwa                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                             

                                                                                                                                                                                             

                                                                                                                                                                                             

                                                                                                                                                                                             

                                                                                                                                                                                             

                                                                                                                                                                                             

                                                                                                                                                                       kwa hivyo

electoral commission iwe free ifanye kazi yake.  Mtu akikosea awekwe ndani.  

Com. Kabira:  umesema iwe free ama iwe independent?

Kosgei:  Iwe independent.  Ifanye kazi yake kufuatana na sheria.  

Mambo ya elimu iwe free kuanzia nursery mpaka university ili tupate viongozi vizuri.  

Mambo ya kazi, mtu moja kazi moja.  Isiwe na mtu wa kusema hii na hii, hapana, kama umeshika hiyo moja imetosha.  Kama
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wewe ni Mbunge, hiyo inatosha wewe.  

Mazao ya wakulima katika Uasin Gishu wana lima ngano na wana lima mahindi,  tuwe na shirika la KFA kama zamai.  Na hiyo

ndiyo itafanya kazi ya mkulima.  Kama ni kutoa mahindi inatoa mahindi,  na kama kununua mahindi itanunua mahindi.  Hivyo

wakulima wasitangatange, ama wakulime wasiwe na shida siku ingine.

Mambo ya KCC irudi tena, na ifanye kazi yake kufuatanana mapendezi ya wakulima, wawe na jukumu la kushiriki.  Kama ni

viongozi, wakulima wachague viongozi hawa.  Kama ni nini wakulima ndiyo waulizwe.  Kama mambo ya market, wakulima

waulizwe, ndiyo KFA ifanye kzi yake, sio mtu mmoja kuenda kutoa mahindi kutoka ngambo.

Mambo ya free market hiyo ipotee.  Soko huru, hiyo ipotee.  

Mambo ya utawala:  D.C.  na  P.C.  wafanye  kazi  yao  kama  serikali,  wasiingie  siasa.   Tuseme  labda  nimeandikwa  na  chama

fulani ama chama inatawala imeniandika, hapa,  awe katikati.   Halafu  nikuje  chinie  kidogo,  iyo  ni  kutoka  kwa  P.C.  D.C.,  na

D.O.,  wafanye  kazi  kama  serikali  wasijiingize  katika  siasa.   Halafu  nikute  mltu  wa  chiefs  na  assistant  chief  wachaguliwe  na

wananchi kama zamani.  Mambo ya utawala.

Mambo ya security,  police wafanye kazi yao kwa njia inayofaa.  Wasiwe watu wakuua ndio wafanye kazi.   Wajaribu  wajibu

wao.  Kama kuna makosa imetokea mahali fulani, waende pale.  

Halafu aina ya serikali, ningependekeza (inaudible)  ni ya Rais lakini (inaudible).

Halafu mambo ya mashamba, mashamba tulindwe vile ilivyo, na nikigusia mambo ya mashamba, kunawatu wanaitwa brokers,

wasiuse shamba ya watu.  Hiyo watu wakome.    Kama mtu amechukuwa labda loan mahali fulani na amekosea serikali saidia

iangaliwe  huyu  atalipe  hiyo  loan  namnagani,  si  kwa  shamba.   Hiyo  shamba  ni  kuongeza  umasikini.   Sasa  mtu  shamba  yake

inauszwa na inapigwa kengele huko eldoret.  Serikali iangalie hiyo maneno.

Halafu  la  mwisho  bunge  wa  nane,  kikao  cha  mbunge  iko  saa  hii,  lanane,  ikifika  December,  mambo  yao  ikwishe  election

ifanywe.  Mimi ni John Kosgei Kutoka Seger location.  

Com. Kabira.  Asante sana, Mr. Kosgei.  Tinderet Maswai.

John Tinderet Maswai:  Jinalangu ni John Tinderet Maswai 

Translator:  Anaitwa Tinderet Maswai
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Maswai: Ha ha ha ha ha ha……… Jina yangu ni Tindiret Maswai. Nina sungumza eh ………ong’ololi  ng’alek  ang’wan

yo. 

Translator:  Anasema ataongea mambo ya manne.

Maswai:  Netai,

Translator:  La kwanza

Maswai: ko ng’olyot ab mbarenik

Translator: ni swala la mashamba

Maswai:Mbarenichu ong’olole,

Translator: mashambahaya ambao ataongea juu yao

Maswai: Ko mbarenik che kibo toek che kibo kiplelachek,

Translator:  ni mashamba ya wakoloni ambyo ilikuwa ni ya wale walio tawala taifa hili.

Maswai: Ko ng’olyo ne omoge,

Translator:  Jambo analotaka kwa mashamba hayo

Maswai: Omoge kegure mbarenik chuto reserve.

Translator:   anasema kwamba mashamba hayo ambayo ilichkuliwa na wakoloni yaitwe reserve.  

Maswai: Amu mi ng’olyot ne boisie ne kegure,

Translator:  Kwa sababu kuna jina ambalolinatumika sasa linalo sema

Maswai: Kele imeng’isie kenyisiek tisaini ak sogol,

Translator:  kinalo sema kwamba unaishi miaka 99, ambaye anadhani ni lease

Maswai: Kobor kole momitei matiaknatet yoto.

Tramnslator.  Inaonyesha kwamba hapo haujapewa uwezowa kumiliki.

Maswai: Imokyini che meng’isie,  

Translator:   Nintakikana wakaaji wamiliki
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Maswai:Kotinye katiaknatet.

Translator:  wawe na uhuru na uwezomzima , yaani free hold

Maswai: Ak kogeny,

Translator:  Na ingine pia, 

Maswai:Ko magat kotinyei kiwotisiek.

Translator.  Wanatakikana pia kuwe na mipaka.

Maswai: Koribok kiwotet, Amu, bik che mitei Kenya,

Translator:  Mipaka ipate kulindwa, kwa sabu watu walio katika taifa laKenya

Maswai:Ko kabilosiek artam ak aeng.

Translator: ni makabila 42.

Maswai:  Ko mi ng’olyot yuto kora,

Translator:  Kuna jambo hapa pia.  

Maswai: Ne ngot kemwa kele Kenya kityo,

Translator:  Kusema Kenya tu

Maswai:  Ko mengis chi kou ole kanyorji kamuget,

Translator:  kila mtu aishimahali amepata shamba

Maswai: Ko ma imukaksei kokoshin biik.

Translator:  Haitawezekana kama watu kuishi kwa utengamano.

Maswai: Akot eng bcheet ab kamuktaindet,

Translator:  Hata vile mungu alivyo gawanya

Maswai: Ko kimwa kole kibchechini kapchitugul kou boroteng’wang. 

Tranalator:  Mungu alisema kwamba kila mtu apatiwe sehemu yake.  

Maswai: Ko momi as konyo kochil bik alage bik alak.
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Translator.  Ninasema kwamba haitawezekana, basi watu wengine kuja kwa shamba la watu wengine kuishi hakuna.

Maswai: Katar yotok,

Translator.  Amemaliza hapo.

Maswai: Owendi kebeberta nebo Katiba.

Translator:  Ninakuja kwa Katiba. (interjection from audience) Katiba noto kora ……… komakene. 

Maswai: Ng’olyot ab Katiba kingen kele komi Katiba ne koboisie.

Translator.  Ninajuwa kwamba kulikuweko na Katiba lililo kuwa likitumika.

Mswai:Ak eng Katiba noto ne koboisie. 

Translator.  Na katika katibe iliokuwa ikitumika 

Maswai: Moboisiechi bik kou ole magat. 

Translator.  Haikufanya kazi kwa usawa kwa wakenya wote.  

Maswai: Kibor kergeindo neu yo kingotononi kole, Ko kikewech komume kole

Translator.  Ilionyesha kwamba ilipokuwa ikifanya au kutenda kazi ilikuwa imefanywa kinyume.

Maswai: Nda kitononi ,

Translator:  kama ingekuwa inasimama vile ilikuwa ikitakikana,

Maswai: Ko kitamomi kiy ne keguren corruption.

Translator:  hakungekuwa na ufisadi

Maswai: Ta momi tuguk alak che imuchi kogon bananda eng emet.

Translator: Hakungekuwa na kuadhiri uchumi wa taifa

Maswai: nito kitok ng’olyot ne keborchini kei  nguno ketet

Translator:  Hili ndilo langu ninataka kulainisha.

Maswai Kemokyini anyun nguno raia,

Translator:  nikiwa raia ninataka 
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Maswai: Che kegure chebo Kenya,

Translator:  Akiwa mkenya

Maswai: Konyo tetutiet ne kararan.

Translator:   Anataka uongozo mzuri.

Maswai: Kobwa tetutik che mochilei bik alak,

Translator:  Sheria zikuaje ambazo hazifinyi ama kunyanyaza watuwengine.

Maswai: Katar yoto.

Translator:  Ame maliza

Maswai: Ng’olyot age, Ko nebo katiaknatet ab saet ab Mungu

Translator:  Ni uhuru wa kuabudu.

Maswai: Naat komie ole kikonundo Mungu ; Jeovah,

Translator:  Inajulikana vizuri jinzi Mungu

Maswai: Katiaknatet nebo ye kakenai inendet ki kesa.

Translator:  Alivyo sema kwamba uhuru ni kwamba watu waabudu wanaomcha.

Maswai:Ako ole kikonundo,

Translator:  Na vile nilivyo leta

Maswai: Koma birchinet.

Translator:  sio kwa lazima.

Maswai: Makibirchin chito si kwo ole mitei Mungu,

Translator:  Sio lazima mtu kuabudu Mungu.

Maswai: Amakibirchin chito asi kobit kosa,

Translator:  Na sio lazima mtu kusali

Maswai: KoNgolyot ne komogen yoto,
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Translator:  yey kwa hapo alikuwa akitaka

Maswai: Ko konyor chi tugul katiaknatet nebo kosa ak kogoito baornatet ab logoiwek.

Translator:  Kila mtu awe na uhuru wa kuaabudu, na kila mtu atowe ushuhuda kwa mambo yake.  

Maswai: katar yoto. Ng’olyot age,

Translator.  La nne

Maswai: Kebeberta nebo murenik,

Translator:  Kwa wanaume 

Maswai:  Ak nebo chepyosok.

Translator.  Wanaume na wamama,

Maswai: Atkan kora 

Translator:  Wakati mwingi

Maswai: Kong’alalen chepyosok kole kimoche keegu che kergei.

Translator: Wamama wanasema tunataka usawa.

Maswai: Tom anai ng’olyondonotok ole kergeindab kogergeit mureno ak kwony kone.

Translator:   Hawajafahamu kwamba wanamume watafanana lini na wamama, yeye mwenyewe hajafahamu.

Maswai: Kimaigei noto eng kebeberta nebo Jeovah.

Tranalator:  Haikukuwa hivyo kumuumbili.

Maswai:Kimitei barak mureno komitei kel yu kwondo.

Translator:  Mwanamume alikuwa juu, na bibi alikuwa chini

Maswai: Ako kimokigochi age kochil age.

Translator:  na hakuna unyanyasaji kwamba mwingei anyanyase mwingine.

Maswai: Ki kokigochi kotoret kei,

Translator:  Mungu aliwapa uwezo sio kunyanyasa lakini wasaidiane.
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Maswai: Lakini tindoi age tugul position nenyi.

Translator:  Na kila mtu anasehemu yake

Maswai:Ma si konyo age nyo kotiem kosir age.

Translator:  Mwingine asifanye overtaking, yaani kutaka kupita mwingine.

Maswai: Eng noto konyolu,

Translator:  kwa hiyo inastahili 

Maswai: mat kesukumanji ng’atutiet chepyosok missing

Translator:  Musisukumie wamama hii maneno sana.

Maswai: Kokose kelen kosirto boisiek,

Translator:  Anasema ame sikia wakisema kwamba wazee wakiaga

Maswai: Kokile keng’et in, nyeketiech atiech anan kouto lagok koboto malik ab manong’otionyi koba ole ki………  

Translator:  Wananyanyaswa ama saa zingine hata wana amishwa wanaenda na mali.

Maswai:Ko kigere eng yutok kele, nyolu koteben ng’atutiet ne ribei kopchi komie kou yo kimokyi Mungu.

Translator:    Basi nimesema hapo ninaona kwamba inasaidika kuwe na sheria ambayo hata iwapo mama amebaki akiwa na

majane, anazidi kubaki kwa njia mzuri vile mungu ame tenegeneza.

Maswai: Mat konyo ng’atutiet ne pchei kopchi,

Translator:  kusitokee kuwe na sheria ya kuwanya nyumba ya watu.

Maswai: Mat konyo ng’atutiet ne pchei bik alak.

Translator:  Kusitokee na shria ya kuwanya famila au watu wengine.

Maswai:Ongen ole mitei bik che chang che tesetai ko kobochit yoto ng’olyot ne ko tinye.

Translator:  ninajua kwamba laini ni kubwa na watu bado ni wengi na nimefikisha mambo niliyokuwa nayo.

Maswai: Kongoi ak omwoe kityo ole oribwech kii asi kimoek lembech.

Translator:  Asante.  Ninasema tu, mtuchungie Katiba hii na isiwe uongo.
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Maswai: Notok ni koribei lagokyok eng kenyisiek alak mia mbili.

Translator:  Hii ndiyo italinda watoto wetu kwa miaka miambili.  Isiandikwe kwa uongo.

Maswai: Mat koek kelchin eng alak kosir alak, 

Translator:  Isiwe ni nafasi ya wengine kutumai kuharibu.  Asante.

Com. Kabira:  Asante sana Maswai kwa hayo yote na tuta jaribu sana.  Peter Cheplelii.

Peter  Cheplen:   Kwa majina ninaitwa evangelist Peter  Cheplel,  ni  muhubiri  wa  kanisa  la  ACK,  ninatoka  katika  parokia  ya

Lekebet,  katika  sehemu  ya  Segero  na  Sirikwa  Location.   Kwa  mapendekezo  yangu  juu  ya  kurekebisha  Katiba,  ambako

tumekuja  leo  kwa  ajili  ya  kuitaji  mambo  muhimu  katika  jamhuri  ya  Kenya  kwa  kizazi  hiki  na  vizazi  vijavyo,  kwanza

ningependekeza kwa ajili ya mtoto.  Mtoto,  kila mtu amekuwa mtoto.   Wewe ulipe hapa,  ulikuwa mtoto.   Nina pendekeza ya

kwamba sheria  hii  ya  haki  ya  kulinda  watoto  iwekwe  jinzi  imepangwa,  watoto  wasiteswe  na  kupigwa  viboko  ikisingiziw  ya

kwamba ni kuwanizanisha.  Kulikuwako na nidhamu  ya  haki  hapo  mbeleni  wakati  mwanafunzi  anachapwa  kiboko  mbele  ya

wanafunzi  wenzake  darasani.   Lakini  nidhamu  hii  ambao  watoto  wanakuja  mbele  yako  kwa  ofisi,  huko  mahali  pa  staff,

wanapigwa viboko na fimbo, ngumi na marungu mpaka watoto  wanakufa.  Kwa hivyo ninapendekeza ya  kwamba  jambo  hilo

liondolewe kabisa na watoto wazugumziwe na kulelewa vizuri, hawatakuwa na uharibifu au kuharibu mali shuleni.

Jambo  la  pili  ni  kuhusu  mashamba  yetu,  ambayo  sisi  tunazo.   Mashamba  yetu  ambayo  tunayo  sisi  tuanaona  ya  kwamba  ni

mahsamba makubwa, lakini mashamba hayo yanaenda kudidimia.  Yatakuja kuisha.  Tunapo  endelea  kugawanya  sehemu  ya

vibanda, vibanda, vidogo vidogo.  Kwa mfano, mimi nikiwa labda na acre ishirini na niwe na wavulana kumi, au na watoto  kumi

kwa  jumla,  na  kila  mmoja  anataka  agawiwe  ardhi.   Sasa  ikigawanywa,  kila  mtu  atapata  acre  mbili  katika  kisasi  hiki,  kisasi

kijazo  itakuja  gawa  nini?   Ninapendekeza  ya  kwamba  iwekwe  na  mpango  safi.   Mahali  watu  wana  ishi,  na  mahali  watu

wanalima chakula kwa miaka hizi na miaka zijazo.

Pia, kulikuwa na mashamba ambayo yalikuwa yanatuzwa katika jamhuri ya Kenya.   Kulikuwa na mashamba ya ADC ambayo

yalikuwa yamemilikiwa na serikali katika sehemu fulani, ambao ilikuwa inaleta masilahi katika jamhuri yote ya Kenya.   Tulikuwa

tukipata vyakula ya kutosha nchi hii.  Tulikuwa na ng’ombe wa maziwa, and ng’ombe wa kutoa nyama.  Lakini mashamba haya

yalikuja  yakachukuliwa kwa njia isiyo halali.  Ninapendekeza ya kwamba ikiwezekana kama mashamba yalichuliwa kinyume,

yangerudishiwa wananchi ili tuwe tukipata mali pale na kupata kazi kwa wananchi katika Jamhuri ya Kenya.  Hiyo ni pendekezo

ambao ningependekeza pia iwe katika sehemu hiyo.

Neno lingine katika jamhuri yetu ya Kenya, lugha ambao tunatumia sasa katika nchi tuna lugha ile inasema ya ofisi ni Kiingereza,

lugha ya taifa ni Kiswahili, na lugha yetu ya kienyeji ya kila kabila. Ninapendekeza ya kwamba, iwe katika mustari wa mbele pia

katika jamhuri  ya  Kenya.   Kila  kabila  liwe  na  lugha  yao  na  masomo  yao  kwa  sababu  kuna  mambo  mengine  ambayo  watu
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wanaongea katika lugha yao ya kindani na inaeleweka kuliko Kiingereza au Kiswahili.  Na  hata ikiwezekana lugha hii ya kiasili

ya kila kabila ifunzwe hata na mashule katika universities kule,  iwe inafunzwa na kutoa vyeti kwa wale wanahitimu kwa ajili ya

lugha yao,  ya kusikia na kueleweka.   Kwa kusema hakika,  kuna watu viongozi  muhimu sana,  katika  jamhuri  yetu  ya  Kenya,

ambao akiongea katika lugha zao,  pasipo Kiingereza ya kielimu,  au  Kiswahili,  inajenga  nchi  kwa  njia  ya  makini  sana.   Mimi

ninapendekeza lugha ya kila kabila itunzwe na ipewe nafasi katika kielimu, ya kuanzia elimu ya chini mpaka elimu ya juu.  Hiyo

ndiyo itatutunza na kutuelekeza katika nchi hii, na itakuwa safi.  

Katika  nchi,  kuna   mila  tafauti  tafauti.   Tumesoma  makaratasi  haya,  inasema  ya  kwamba  tunahitaji  mke  andikwe  na  mume

katika cheti ya kumiliki shamba.   Sijui, kuna watu wengine wana zaidi ya mke,  labda wanawake ishirini na tano na  kuendelea

nakuendelea,  kufuatanana mila zao,  katika nchi hii.  Pia ningependekeza basi,  kutokana na utamaduni  zao,  Katiba  yetu  ambo

tunaitunza  sasa,  tunairekebisha  iwe  wale  wote  wake  wa  mtu  yule  wawe  na  haki  sawa.   Kusiweko  na  ati  wakwanza  ndiye

atapewa nafasi ya kuandikwa na mwingine  watatu waachwe.   Wawe na haki wote,  waandikwe katika kile cheti cha kumiliki

shamba.

Neno lingine ambalo ningependekeza katika Tume hii ya Marekebisho ya  Katiba,  ni  kuhusu  mambo  ya  kuenda  aya  kuomba

mikopo katika bank,  au katika mashirika mbali mbali.  Ninapendekeza ya kwamba title deed  isihusishwe katika kuomba loan

hizi ambazo watu wanakuja kuumia katika mashamba yao.   Sababu title hii ni ardhi,  ambayo  kizazi  hiki  kitaishi,  vizazi  vijazo.

Ninapendekeza katika  Tume  hii  ya  kwamba  mtu  akienda  kuomba  loan  hiyo  katika  mashirika  haya,  akubaliwe  kufuatana  na

uraia  wake  wa  jamhuri  ya  Kenya.   Awe  anatoa  kitambulisho,  awe  anatoa   cheti  kile  cha  kuzaliwa,  ili  watu  watunzwe  na

walindwe wasije jamii kubwa kama hii wanaangamizwa na kwa ajili ya mtu mmoja.  Sababu mtu anaenda kuchukua loan huko,

na anaanza kuharibu hizo pesa, na cheti cha shamba imewekwa kule kwa raha na  na baadaye shamba ikauzwa, jamii ikaanza

kuhangaika.  Kwa hivyo ninapendekeza ya kwamba hiyo iondolewe kabisa na title deed  iwe huru Title deed.   Isikubaliwe tena

katika mambo ya loan. Watu wepewe loan kwa kufuatana yeye ni Mkenya.  

Nikienda  kumaliza,  ni  mambo  ya  uhuru  ya  wananchi  kwa  jumla.   Wananchi  wapewe  uhuru  ambao  ni  sawa,  pasipona

kunyanyaswa na utawala yoyote iliopo, inayo kuj, mwananchi awe na uhuru kamili, na kusikia kwamba yeye kweli amejitawala

katika jamhuri hii.  Kuna matgeso mengi ambao wananchi wamekuwa wakiteswa na tunaona yakwamba jambo hilo iliondolewe

kabisa wananchi wawe uhuru, utawala ipewe mamlaka ambao isizidi kwa kuangamiza na kuwangandamiza wananchi.   Asante

sana nimefikisha hapo.   

Com. Idha Salim:  Bwana Cheplel umesema kwamba haupendelei title deed itumiwe kupata mikopo.  Sasa ikiwa mtu anahitaji

mikopo atatowa kitu gani kama rahani?

Cheplel:  nimesema kile kitakuwa kama rahana ni cheti chake cha kuzaliwa inyesa kwamba ni mkenya katika jamhuri hii.
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Com Salim:  Lakini ikiwa hakuweza kulipa huo mkopo, bank itatumia vipi ili kupata pesa zake?

Cheplel:  Kama bank inahitaji kunipa loan, kwanza wanakuja kuangalia na kufanya uchunguzi kama kweli nitaweza kulipa loan

hii, na ikiona ya kwamba mimi siwezi, wasinipe.

Com. Salim:  Utakuwa na mali yoyote ingine mbali na title deed, kuonyesha kwamba unaweza kulipa mkopo.

Cheplel:  Ndiyo, nitakuwa na mali zingine, kama ngombe, kama motocar, kama tractor, vitu vingine kama hayo.

Com. Kabira:   Asante sana.   Mimi nitakuliza swali.   Kwa sababu  kuna  mama  mwingine  alikuwa  amezungumza  juu  ya  hayo

mambo wakati  wa asubuhi, ile yakuwa ukiwa mwanamume, unakaa na huyo bibi  kwa  miaka  ishirini,  mnamali  pamoja,  halafu

unaona  huyo  pengine  amezeeka,  unaenda  uchukue  mwingine,  na  mwingine,  na  mwingine,  kama  tano,  na  unasema  huyu  wa

kwanza mumekaa na yeye kwa miaka ishirini, na mume lima pamoja, the other five have equal rights with the first one?

Cheplel:  Nimesema ya kwamba,  ikiwa mtu amekwisha oa wake wake watano,  kwa wakati  wa kuenda kurekebisha Katiba

hii, na Katiba  hii  inasema  kwenye  kitabu  kile  tulisoma,  inasema  inahitaji  mama  waandikwe  pamoja  katika  title  deed  na  yule

mume.  Na nikasema ikiwa mzee ana wanawake nne, tano, waandikwe pamoja katika ile cheti ya shamba.

Com. Kabira:  Vile yule mama alikuwa akiuliza, haki ya yule wa kwanza yule alilima hiyo mali iko wapi?  

Cehplel:   Nimeshika  sasa.   Yule  mama  aliyeolewa  kwanza  halafu  tukaishinaye  mfano  kwa  muda  wa  miaka  thelathini  labda

arubaini, halafu nikaanza kuhitaji mwingine kuona mdogo,  siyo  namna  ile?   Nina  fikiria  sasa  hapo  huyu  wa  kwanza  atakuwa

anapata share yake kubwa.  

Com. Kabira:   Asante  sana.  Abraham  Keiyo,  hayuko.   Paul  Shila  Hayuko.   Paul  Tanui.  Sorry  amekuja  hapa.   B.   Kitur,

umesema una memorandum.

B. Kitur:  My names are Benjamin Kitur.  I have some few recommendations to present  to the commission.  First  of all is the

presidential power.  I believe in the Kenyan  government  president  has  a  lot  of  powers  should  be  trimmed  and  more  powers

should be taken to the parliament.  

The second is about our environment especially forest.  National banks and other facilities that we need to manage.

Environmental management, we need to keep our forests  intact.   Our forests  of late has been reduced to shrubs by politicians.

They are the ones who own sawmills, and destroy our forest.  That is why Kenya especially in Uashin Gishu, of late we do not
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receive the normal rainfall we used to receive because of our (inaudible) that has been shared out and there is no rain.  You see

our crops, they are not coming the way they used to be before.

Another one is sponsorship in schools.   This is real politics,  because  you find some churches are  fighting  over  sponsorship  of

schools,  I think DDC should take  over sponsorship of schools  and  churches  should  not  be  sponsoring  schools.   If  churches

sponsors schools, they should  give proper  sponsorship.  We do not only the name of that child to be  sponsored.,   that is why

parents  are  fighting over sponsorship and they are  not giving us what we require in these schools.   Parents  gave out  the  land,

they  believing  their  children  but  churches  are  fighting  over  the  sponsorship  of  the  schools.   So  DDC  should  take  over  the

sponsorship of schools.

Another one is abolition of Provincial Commissioners.  That is duplication of services.   We have Provincial Commissioners,  we

have District Commissioners.  I  think District Commissioners are  enough.  We do not need Provincial Commissioners.   These

are  the  puppets  of  the  political  parties,  the  ruling  party.   They  only  play  to  the  tune  of  the  ruling  party.   We  need  District

Commissioners to take charge of our Districts and therefore I do not see the need to have Provincial Commissioners.

Defections, from one political party to another one should not be there.  That is wasting of government resources.   The Head of

state  is  using  government  machinery  to  receive  defectors  from  one  political  party  to  the  ruling  party.   That  is  waster  of  the

resources.   In  case  of  channelling  resources  to  other  areas  the  government  or  the  ruling  party  is  using  this  machinery  or

government resources to welcome the defectors from one political party to the ruling party, that is if you have defected from that

political party, you should lose your seat.  

Another is about our parliament.   You find of late,  our house or  parliament is attended by very few mps.   I  do  not know why

these  people  do  not  attend  these  session.   They  should  be  full  house  from  Tuesday  to  Thursdays.   If  you  want  to  have  a

harambee, or presidential address should be from Friday up to Sunday.   From Tuesday to Thursday, full house.   If you do not

attend house, no allowances for those days of not attending the house.

I prefer  regional government.   We need to have the president  and the prime minster, so  that  we  know  when  the  president  is

attending a state function and when the president I attending a government function.  We need to distinguish between these two.

  So  we  need  Regional  government,  whereby  we  have  the  prime  minister  and  the  president  so  that  the  real  line  of  duty  is

divided.

About schools not that there are  no caning of students,  teachers  should be given security allowance,  so that when students go

on strike and teachers are hurt, they should be compensated, and the culprits, those who started  the strike.  Should be punished

according tot eh law.  They should even be expelled from school.   If a student burns down a school and then goes to another

school, he is admitted and then burns down the school again in that other  school,  who is losing? The parents  are  losing, s that
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student should not be admitted in any school since he is found to have been the one who razed down that building.

About marriage, we need to streamline.  There is no need of “come we stay.”  If you have decided to become one,  to live as

husband and wife, you should get  marriage  certificate  through  the  church,  through  the  government  that  is  the  DCs  office,  or

through  customary  law.   There  is  no  need  of  come  we  stay  and  after  sometime,  you  will  be  forced  or  you  Part  way,  and

children suffer.  So  we need to go by these three rules:  get certificate,  use the customary law or  the church and D.Cs  office,

otherwise these are my recommendations to this Commission, thank you.

Com. Kabira:  Thank you very much.  John Koech.  

John Koech:   Kwa jambo hili la kurekebisha mimi nignependa kutoa mambo  kama  nane.   Mimi  ni  John  Koech.   Jambo  la

kuanza  ni  juu  ya  uongozi  ama  tusema  wabunge  pamoja  na  Rais.   Tunajua  yakwamba  kitu  ambacho  inaharibu  sasa  wakati

mpaka  wakati  huu,  ni  mtu  kukuwa  above  the  law,  ama  kukuwa  juu  ya  sheria.   Hilo  ndilo  jambo  ambalo  tunataka  tutoe.

Hatutaki mtu awe juu ya sheria.  Pili kila kitu iwe mzuri, kila mtu anasjhikwa na sheria.  Hiolo ni la kwanza.  

Jambo  la  pili,  ni  kuchagua  ama  hii  parastatal,  ama  kutakuwa  kiongozi  ndani  ya  parastatal  kuongoza.   Kilka  parastatal  ama

akmpuni wawe na  shria  yao  na  waweze  ku  andika  mtu  ambay  anatoshana  na  uongozi  na  anatosha  kufafanya  hiyo  kazi.   Si

yakwamba mtu mwingine abebe mtu kuweka hapo, hiyoi ndiyo kufunja mali ya wnanchi.  Kwa hiyo kila kampuni ijisimamie, na

sheria bado inashika kila mtu ambaye anaweza kuvunja pesa ya wananchi, kutoka kila kampuni ama parastatal.

Jambo lingine ni mambo ya cooperative kutokana na hiyo jambo.  Cooperatives wenyewe wajisimamie.  Sio kwamba kuwe na

jambo amblo serikali inaingia ndani, na hii kwasababu ya hiyo, ni ya kwamba,  wakikinigia ndani kutakuwa na vikwazo ya kila

kampuni kuwakisha vitu yake.  Hakutakuweko na soko huru.  Kwa wakati huu, jambo kama ya wakulima.  Mkulima amepewa

soko huru kuuza, lakini soko huru hakuna kwa kununua kama kitu kama mbolea, kama dawa yakunyiyisia kwa mashamba.  Hii

haina uhuru, lakini uhuru iko kwa kuuza pekeyake.  Kwa hivyo tunataka mtu akiwa anauwezo yakununua mbolea yake kutoka

ng’ambo anunue.  Sio ya kwamba aulizwe kama amepewa license y akuenda kufanya hiyo.  Hiyo sio soko huru.  

Jambo la nne ni juu ya hii majimbo.  Kenya ina makabila 42.   Mimi   ninge pendelea jambo la umoja.   Kwa sababu tukisema

majimbo hii mashamba ambao tumenunua kutoka kwa wazungu, kila kabila wamenunua shamba yake.   Awe Kikuyu, Mnandi,

Mjaluo, awe nani amenunua shamba yake na ana haki ya kumiliki hiyo shamba yake na apewe title deed yake kikamilifu.  

Ninarudi kwa  elimu  ya  shule.   Elimu kama  watoto  kusome  ianze  kutoka  nursery  mpaka  university,  na  hiyo  serikali  waweze

kuandika waalimu wote ama kupewa vitu vyote ambavyo vinahitajika.  masomo iwe ya bure.

Jambo lingine hapo tunakuwa na watu ambao wanasema ni sponsor.  Sponsors,  kama wewe umesponsor shule, ni ya kwamba

65



kama ni dini yako iwe inaandika waalimu kwa hiyo shule, wamejenga hiyo shule, hiyo ndiyo  sponsorship.   Lakini  hii  shule  za

serikali, hakuna haja ya kukuwa na dini huko.  Tunawahubiri, tunahubiri nyumbani tunafanya kilakitu.   Kwa hivyo hakuna haja,

mtoto asome aabudu, kama ataabudu mti, ama nini, lakini asome vizuri, awe na uhuru wa kusoma.  Sio  yukwamba awekewe

vikwazo vya ya dini.  

Nikikuja  kwea  dini  yenyewe  ni  yakwamba,  kila  dini  wawe  na  uhuru  wa  kuabudu.   Hii  inaonakana  uhuru  wa  kuabudu  hii

inakuwa ingine.  Mahali ambapo tunapata vikwazo yakuaabudu ni ya kwamba kama dini wanaabudu siku fulani.  Basi wawe na

uhuru, hata kwa serikali akiwa kwa kampuni fulani, kama ni sikuyake ya kuabudu waabudu siku hiyo.  Afaney  klazi  kwa  zile

siku zingine.  

Com. Kabiru:  Hiyo ndiyo ya mwisho, jaribu umalize kwa sababu ya time.

John  Koech:   Watoto  wanao  pata  mimba:   Watoto  wadogowadogo  wanaopata  mimba.   Mimi  ninataka  katika  Katiba  hii

sheria iwekwe.   Mimi ni mnandi, na zamani sisi wanandi tulikuwa mtoto akipata  miba anauuwa huyo mtoto.   Lakini  hiyo  sasa

sheria imetoka.  Tunarudi sasa  kwa sheria yenyewe.  Mwenye alizaa mtoto achukue mtoto wake.   Hata kamani umri wa chini

kama watoto wanaumri wa chini, kama nimewacha kijana wangu aweke mimba msichana ya fulani, atachukua tunakuja kuridhi

huyo  ni  mtoto  wake,  wakate  akimaliza  shule  basi,  anakuwa  na  mtoto  wake  anajua  amezaa  mtoto  maramoja.   Yeye  kama

anakataa huyo mama,  sasa atakuwa anachukuwa mtoto huyo mama hana shida, muingine ata muowa.  Mama atakuwa na haki

ya mtoto aliye mzaa, wakati  atakuwa ameolewa na yule aliemzalia mtoto.  Kama yeye amewacha huyo mtoto,  basi  amewacha

huyo mtoto aende azae wengine huko.  

La mwisho ndiyo hiyo.  Ktoini iamue mambo yake kulinganan sheir,  skulinganana viongozi.  Kwa sababu kulinganana viongozi,

itakuwa amekosa na kiongozi fulani anasema hapana hajakosa.  Kwa hivyo kotini iamue mambo yake kulinganana shria.   Kama

mtu amekosa basi aende na makosa, kama mtu hajakosaawe huru, na isiwe nmluingine tena iko nyumeye akisema wacha yeye

huru, ama kwa sababu ya cho fulani, ni nini na hii, hapana.

Com. Kabira.  Asante sana bwana Koech.  Mwalimu ana swali.

Com. Prof. Salim.  Bwana Koech swali langu lahusu ule mkuu wa parastatal.  Umesema ile parastatal iwe na haki ya kuchagua

mkuu wake sio,  asiingiliwe na mtu yoyote.   Sasa  ninakuuliza, parastatal  huwa jina lenyewe inaonyesha kwamba serikali imetia

mali yake hapo.   Sasa  serikali haiwe na uwezo wowote yakuchungulia kazi ya parastatal  ya kwamba yule mkuu  wake  ni  mtu

ambaye anafaa?

                        

Koech:  Ndiyo.   Kwasababu serikali ametia share yake hapo,  na mimi nimetia share yangu hapo.   Kwa hivyo sisi wanashare

tunahaki ya kuzingumuza ninani atatuongoza.  Sio serikali.
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Com. Salim:  Lakini serikali paia inamaoni yake juu ya hayo.

Koech: Serikali inamaoni kama mimi nilivyo na maoni.

Com. Kabira:  Thank yu very much bwana Koech.  Linus Kures:

Linus Kures:   Asanate Chairman wa Commission hii.  Mimi ninaitwea Linus Kures,  makkaji  wa  Kiplombe  Location.   Nina

maoni kama nne tano hivi.  Na  ya kwanza ni juu ya ukulima.  Ukulima katika area  yetu hii ikona shida.   Shida ya kwanza,  sisi

kama wakulima, hatuna haki, na kwa vile tume imekuja, ningependekeza tuwe na agreement baina ya wakulima na serikali juu

ya mazao yetu.  Wakati tunapo panda mazao yetu kama ngano hivi, tunajua serikali itanunua.  Kama haita nunua, sisi wenyewe

tujue tutapereka wapi.   Kwa sababu ni kwamba unakuta  wale  viongozi  ambao  wnatuongoza  ndiyo  wanachukua  jumkuma  la

kuwana haki yetu, ambo sisi tunekuwa na haki.    Iliniseme hivyo hivi.  Mwaka jana serikali iliagiza mazao, bila kujua wakuwa

sisi wakulima tumelima mazao kiasi gani.  Mapka  tukapata  shida kwa sababu  hatujafanya  agreement  na  serikali.   Pendekezo

langu ni kwamba,  tuwe na agreement na serikali ya  kwamba  mazao  yetu  ambao  tutakuwa  tukilimka  serikali  itamake  sure  ya

kwamba itatununulia.  Na kama haiwezi kutununulia, itepee basi nafasi ya sisi kutafuta soko nje.  

Pendekezo langu lapili ni juu ya haki ya original people.   Kwa mfano sisi watu wa Uashin Gishu, tuwe na haki.   Tusiingiliwe na

watu kutoka nje.   Kwa mfano, mimi nintoka katika kilombe location.  Tukiangalia hapa kwa hii jingo  ni  watu  wachache  sans

ambao wametoka Kiplombe location.  Kwasababu gani, haki yetu imeperekwa na watu  wengine.   Hatuna  haki.   Watu  wale

wanatuongoza ni watu wanatoka nje.   Kwa hivyo badala  ya sisi  kupata  information  kama  hii,  hatupati,  kwa  sababu  wanajua

labda  tukona  mambo  mengi  ambayo  tungeleta  hapa.   Pendekezo  lanngu  ni  watu  wa  area  wapewe  haki  yao  wenyewe

wajitawale.  

Pendekezo langu la tatu ni juu ya National Security.   Security katika nchi yetu iemkuwa very poor,  kwa sababu unkuta hatuna

security, imerudi chini, na tungeomba serikali ijaribu kuimprove security kwetu.

Jambo langu la nne ni juu ya hosptali:  zamani wakati nilikuwa mdodo, nilikuwa ninasikia watu wakiimba at nchi yetu iwe na haki

ngao na ilikuwa inapigania vitu vitatu, juu ya elimu, umasikini na ugonjwa.  Saa  hii wakati  huu, hatuna hivyo vitu.  Serikali  yetu

haitilii manane yale mambo  ilisemwa  wakati  ya  uhuru.   Kwa  mfano  utakuta  saa  hii  hospitali  zile  ziko  ni  za  wafati  wakubwa.

Zime vunja zile zilikuwa za serikali, watu binfsi wakaanza kutowa mahospitali zao, wakaanza hata kuweka bei juu, halafu hizi za

serikai,  hakuna  madawa.   Sasa  hata  ukienda  huko  uwezi  kupata  madawa,  na  sasa  utakimbilia  hizo  za  private  na  ziko  very

expensisive na huna njia yoyote ya kuhepuka.  

Jambo lingine ni juu ya mashule.  Unakuta shule za sherikali ziko pale, sisi raia tomejenga.   Lakini utakuta mtu mkubwa anakuja
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kujenga  shule  karibu  na  ile  yenyu,  halafu  anachukuwa  watoto  anapereka  huko,  anachukua  zile  equipment  sambayo  serilali

alikuwa ilikuwa analeta inapereka huko, sasa hii shule lya serikali inakosa equipment na vitu vya maana.   Walimu wale wanapita

msuri wanaperekwa kwa private school, halafu wale wengine weanguka anguka kwa huko wanaletwa kwa hii shule ya serikali.

 Unakuta tunapata shida hapo kwa sababu tukitaka kufanya kitu ni wale watu wakubwa wako kwa serikali ndiyo wana letu kitu

karibu na sisi.  So pendekezo langu ni kwamba, private schools, na private hospital ziweze kuangaliwa.  Kwa sababu tukipeana

uhuru ati una uhuuru ya kujenga shule lyako, unauhuru ya kujenga hospitali yake na zile za serilai je  italindwa nanani, ikiwa sasa

wewe  utajenga  hospitali  hapa,  na  ya  serikali  iko  hapa?   Madawa  inakuja  kwa  serikaoli  halafu  wanaiba  wanapereka  huko.

Shuel iko ya private hapa, ya serikali hapa.  Equipment ile ingekuja kwa government school inachotwa inaperekwa kwa private

school.  Ningependekeza yakuwa hiyo maneno iangaliwe.  Otherwise sisi tutakuwa na shida.   Mapdneekezo yangu ni hayo tu

Mungu awabariki.

Com. Kabira.  Asante sana kwa hayo maoni.  Tutamuita Christopher Rotich.  

Cristopher  Rotich:   Asante  kwa  nafasi  hii.   Kwa  majina  ni  Christopher  Rotich,  mimi  ni  mwalimu  ambaye  amepunzika.

Mambo memngi yamesemwa na wengina, na kwanza ni mambo ya sponsorship ingawa mwenzangu amesema juu yake, na mimi

nitasema tu kido.  Nina toka  Soi Division, Lusomba Location.   Sponsor  kwa mashule inleta shida sana.   Kwa sababu inakuta

watu wanafukusana, kupigana kwa mashule, na sponsorsi ile watuwetu wazamani wenye walituletea masomo na mambo ya dini

walikuja nayo,  kwa sababu walikuwa wanaapisha shule na  wanatowa  kilkitu  vile  walisema.   Lakini  tunataka  hii  Constitution,

kama sponsor  mtu anasponsor  shule ama kanisa fulani anasponsor  shule na shule hiyo ilitolewa na wananch points ya kujenga

hiyo  shule  na  kujenga  wanajenga  pamoja,  na  wakati  ingine  watu  wanakuwa  na  mkutano  tusema  wengine  hata  wanaweza

kufanyia hata harusi, na mkutano wa kanisa,  unakuta weningine mtu wa kanisa fulani hwawezi kufanya mkutano kwa hii shule,

mimi  ni  sponsor,  na  wanafungia  mwingine  mvua,  wengine  wananyeshewa,  hiyo  sheria  iandikwe  ya  kwamba  kama  shule

imetolewa na kila mtu kama ni kwa shamba ama kujenga wamenga wote,  kila  mtu  anatumia  hiyo  shule.   Sio  ya  kwamba  ati

mwingine anakuja sema mimi ni sponsor anafungia mwingien nje.

Ya pili heshima imetoka kabisa katikati  ya watu wetu.   Viongozi  hawaheshimiwi.   Viongozi  tena  hawaheshimu  wadogo  wao.

Heshima  iwe  vise  versa.   Ukiniheshimu,  mimi  nitakuheshimu.   Hata  kama  mtoto  mdogo,  usiopo  muheshimu,  anaweza

kukuambia wewe umekos heshima hapo.   Tuheshimiane, kutoka kwa mdogo,  mpaka kwa mkubwa, na kwa mkubwa mpaka

kwa mdogo.  

Retirement,  kupumzika  kwa  kazi.   Unakuta  mtu  anaretire,  mimi  niliretire  ljuzi,  na  wakati  nilikuwa  Nairobi  nikakuta  mama

ambaye  ameretire  miaka  kumi  na  tano  na  haja  pata  benefits  ya  retirement.   Mtu  akiratire,  si  sheria  inajua?   Serikali  anajua

kwamba  mtu  amerretire.   Pesa  yake  ama  benefits  zako  ziwe  tayari.   Mtu  aasikae  miaka  mingi.   Mimi  ninafurahia  watu  wa

parliament wakati  ingine  wanazungmuzia  na  hakuna  kitu  inafanywa.   Lakini  iwe  kwa  sheiria,  kwa  sababu  ukifika  wakati  wa

kuretire baruw inakuja inasema compulsory retirement.  Inafika siku yako unaondoka.  Lunaenda nje,  unakuwa masikini kabisa
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ya mwisho, sassa  unaogopa hata kutembea.   Ni haibu.  Wengine  wanawatoto.   Watu  wote  hawawezi  kuwa  sawa  mwingine

wanakuwa na watoto kakiretire, mwingine watoto kawe wamemaliza.  Kwa hivyo mtu akienda retire apate vitu vyake.

Waalimu, katika Kenya yetu, waalimu ni mtu anaumia zaidi, na mtu anaye fanya kazi kushina wote,  kwa sababu anakaa kabisia

kutokea asubuhiu mpaka  jioni,  na  pesa  ile  anapewa,  haitoshi  hata  kuandika  mtumish  ambay  anaweza  kuchungia  ng’ombe  ili

apatge maziwa kidogo.  Ile kidog anapewa haitshi hata kumnunulia mtoto uniform mtoto uniform haitoshi, na hatakiwi aonekana

akifanya kituiingine, anaonekana tu kwa darasa,  na ni mzuri.  Serikali  awapatie  pesa  ile  anaweza  kuandika  mtu,  na  kumpatia

pesa  zile  ambaye  akifanya  kazi  anachunga  ng’ombe  zile  mwalimu  angechunga  kwa  sababu  amepewa  kitu  ile  inatosha  yeye.

Iwekwe kwa sheria,  kila mtu alindwe,   mwalimu,  mwenye  anasafisha  mtu  akiwa  na  makamasi  yote  mpaka  anang’ara  aende

mpaka university akitoka kwa mkono wa mwalimu, halafu mwalimua anaonekana ni kitu hovyo.

Interjection:  Com. Kabira.  Pendekezo lako kwa walimu ni nini?

Koech:  Wapewe pesa  ilie inatosha.  Hata andike mtu yakumfanyia kazi,  ili akwame kwa shule kabisa.   Kwa sababu unakuta

anaweza kufanya hata biashara usiku, akose kulala na akse  kufundisha kesho kwa sababu anaumia hana pesa.   Haya yangu ni

hiyo nimemelizia hapo.

Com. Kabira:  Asante sana bwana Rotich.  Bwana David Kemoi.

David Kemoi:  Thank you very mcu Madam Chairma, kwa kunipa fursa hii.  I  have a proposal  to the Commission.  One this

one will bedealing with the presidential.   We should retain an executive president  and powers  deposited  on him.  Lazima tuwe

na president  anye nguvu ili kila mkenya awe na reference kwake.  Kwasababu tusipokuwa na  president  mwenye  hana  nguvu,

the  policies  ama  muelekeo  ya  kazi  ya  serikaoi  haitaendelea  vizuri.   Hata  tukienda  nchi  ya  America  na  zazile  zingine,  their

presidents are effective, the y have powers to execute their work.   Tukisema tupewe powers  to parliament,  parliament will not

have time on urgent  matters.   ,the  age  of  a  presidential  aspirant  should  be  between  forty  and  55  years.   We  need  a  young

energetic president, at the age of 40, because that is the time we realize tha he has matured and at  the age of 55,  he should lgo

and rest na akule yenye amefanya.  So why should we give a president kazi kubwa, while he should be resting?

We should direct  election popular  vote.   He should be elected directly by popular  vote irrespective of wheel he  comes  from.

Kama president amepigiwa kura ya kutosha, huyu anaedenda.  

Com. Kabira:  Hiyo ya kutosha ni ngapi?

Kemoi:  The majority I mean, the majority votes.  
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Com. Kabira:  Majority can be 20 percent.  

Kemoi:  The votes should be maoja kwa moja,  direct,  so whoever will be  having the highest number then we consider  him to

be the president.

Education:  the constitutions should  address  the  issue  of  free  education  from  primary  to  the  university,  soothe  finance  which

could be wasted can be (inaudible) giving an example of Japan,  the most industrialized nation at  the moment.  There is no……

that because you have qualified kuenda secondary you have no money kuendela na masomo.  The government,  which gets up

to 250 billion shillings can even allocate 70 billion to educate  people  because  we know education  is  power.   When  we  have

education  manpower  we  shall  have  a  better  nation.   We  shall  have  innovative  people  who  shall  come  with  new  innovation

because of that education.   Tunakuta kuna watoto  wenye wakona brains but we leave them.  We should have utilized them if

we had given them tjhat chance wasome free from primary to university.  If we can make an estimate,  we realize tha t in Kenya

alone we use up to l30 billion in terms of fees from graph statistics,  which I do not see  why the government cannot even slice

that to foot and pay the other teachers  20 or  thirty billion and we sacrifice that and we leave other services.   Then we will get

better manpower, strong and Kenya will grow.

Health  service,  there  should  be  an  established  health  security  fund,  to  cater  for  medication  of  all  Kenyans  irrespective  of

whatever backgrounds.  Where. Will benefit from such funds and every Kenya should contribute every year.  This fund will help

those who are unable to support htmselves.  Already we have an epidemic, which is aids.  Kenyan cannot manage the treatment

bills.   I think we should promote the health security fund and it will cater and take care  of Kenyans because  we frequently hear

that there are some ailments coming from accidents and Kenyans cannot afford,  so we should look for funds that will cater  for

those problems. 

Com. Kabira:  Try to summarize, for the time has run out.

A parliamentary candidate should be a university graduate and above,  Kenyan citizen at  that constituency.  Other  requirements

is that he should be having a voters card and others that are there.

Appointments of parastatal  heads should be vetted in parliament,  and it should be upon the president  to select  from the list of

those candidates who will  head those parastatals.

Agriculture, the government should control the budget of agricultural produce.  This is to say the government should work hand

in hand to make sure that farmers (inaudible),  and at  least  to get a profit  from their activities.  So  they  should  make  sure  that

they fix the prices, at that price that is even and the farmer gets a profit.  This will help those who engage in activities so that they
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can  also  protect  the  industries  like  KCC,  and  others.   this  will  also  create  employment  for  all  Kenyans.   May  God  bless

Kenyans to remain stable and prosper.  Thank you very much.

Com. Kabira:  Thank very much for those views.  Can we have Barnabas Chirchir?

Barnabas Chirchir: My names are Barnabas Chirchir, I come from Barsombe location, I am presenting a memorandum of the

residents of Barsome. 

One, we have constitutional Supremacy:  the residents thought it wise that the procedure  which is currently used should not be

retained,  the  parts  affecting  parliamentarians  should  be  handled  by  an  independent  body  particularly  on  the  welfare  of  the

parliamentarians, e.g., salaries of the and their welfare. 

Citizenship; all indigenous tribes of Kenya should be regarded as automatic citizens of Kenya, and the citizens should be entitled

to basic needs, these are free medical services, no Kenyan should die because he or she has got no funds.

Free education, free food and also,  all Kenyans should be entitled to free security and less harassment.   This also said that all

Kenyans aged above 70 years  should the some a little pension of at  least  five hundred or  something like that.   On the side of

citizenship, no dual citizenship.  If you are a Kenyan you remain a Kenyan, and if somebody is a citizen of another country then

should remain a citizen of that country.  Kenyans should carry identification cards.

Political  parties  should  play  other  roles  like  development,  education  and  also  promote  good  governance.   The  constitution

should  regulate  the  formation,  management  and  contact  for  all  political  parties.   The  number  of  political  parties  should  be

constitutionally reduced to utmost to three or  four but the government should finance all political parties.   The government  the

financial of political parties by looking at the national.

END OF TAPE 3

 Tape 4 – Side A

Barnabas Chirchir:.....party.   The government should base  the financial of political parties  by looking at  the national outlook

or performance of that particular party        (inaudible) personalities of the leaders  and parliamentary seats.   Parties  should be

responsible and should actually, the state itself should treat all parties equally and fairly.

Structures and systems of government:  Kenya should adopt a federal system of government.   Some resources  from productive

areas  should  not  be  taken  to  other  areas  and  same  productive  areas  remain  undeveloped.   The  powers  of  the  government
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should be de-centralized to district level and create a sense of ownership being into the people  of each district  and let there be

competition at all levels amongst all districts in Kenya in all aspects of life.  

Legislature:   The Constitution should provide for two chambers.   The Member of Parliament should be a full time occupation

and members should be restricted or  barred  from  venturing  in  any  other  businesses  like  farming  and  other  businesses  which

most of our leaders are doing at  the moment.  The electorate  should have a right to recall their MP the electorate  should meet

and inform the speaker that in written that they have votted their MP out.   An independent commission should be appointed to

look into the MP’s salaries and other allowances.   The Constitution should do away with the nomination of MP’s and instead

create  more  constituencies  in  areas  which  are  disadvantaged.   Women  are  equally  advantaged  or  disadvantaged  as  men

therefore,  all  people  regardless  of  gender  should  be  encouraged  to  participate  in  all  aspects  pataining  to  the  country’s

development.   The MPs should serve the constituents first,  they should be independent and they should also  vote  rightfully  to

serve the interests of the nation and not the party.  The Constitution should permit coalition government for national unity.  

The executive:  The President  should be at  least  35 years  and at  least  a  diploma  holder  and  above.   The  terms  of  President

should be 2 of 5 years  each.   The functions of the President  should be defined in the Constitution and the executive should be

taken away from the President.  The Constitution should provide for the removal of a President  for mis-conduct while in office

by misuse of his powers  and  a  like.   The  President  also  should  not  be  a  sitting  MP.   Kenyan  Constitution  needs  Provincial

Administration  and  they  should  be  appointed  by  the  people  of  the  locality  mostly  from  the  Chief,  Sub-Chief  and  Mzee  wa

mitaa.  

The Judiciary:  Appointment of the judicial officers should be on merit and appointed by the Judicial Commission.  Law courts

should start at the divisional level.  

The Local Government:   Mayors  and Council Chairmen should be elected by the people  and the powers  also should also  be

decentralized.   Now the minimum qualification for any Councillor should be a form  four  leaver.   The  people  should  have  the

right also to recall their Councillor in case he is not serving them well.  An independent commission also should be appointed to

be looking at the remuneration of Councillors.  More wards to be created instead of nominating Councillors.

Electoral  System  and  process:   Candidate  should  not  be  allowed  to  switch  from  one  party  to  another  one.   Any  MP  who

defects and crosses the floor, his seat should be declared vacant and elections should be done accordingly.

Com. Ida Salim:   Are you about  to finish? Cause timewise, almost finished?  Since we are  going to  have  the  memorandum,

please take the main highlights.

Barnabas Chirchir:  Basic Rights:  The Central  Government should have the responsibility of ensuring that all Kenyans enjoy

the basic rights. 
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Now Land and Property Rights:  An Kenyan should own a land as much as we can provided he acquired it rightfully.  There is

no need of maybe saying that a Kenyan should at least own a certain number of acres.

Cultural Ethnic and Regional Diversity and Communal Rights:  Every community to be allowed an independent court of elders to

preserve their cultures.  Kenya should have two national languages.

Management  and  use  of  National  Resources:   The  Raising  of  revenue,  management  and  distribution  of  finance  and  human

management  should  be  managed  from  the  district  level  and  should  remit  25%  of  their  total  taxes  to  be  managed  by  the

executive.  Waybridges should be introduced in Kenyan roads  and this should be computerized to take  the part  of  the  traffic

police and any vehicle which carries  more passengers  should be taxed at  least  a small amount of money which the people  will

not feel the pinch instead of taking them to court to be fined highly then it encourages corruption.

Finally, I have skipped others, farming and farmers.   The Constitution should protect  farming and farmers because  farming is a

pilar to our economy.  The government through the Ministry of Agriculture should have a record  of every farmer in Kenya and

know what each farmer is expecting to harvest.   The government should be sole importer of fertilizers  in  order  to  reduce  the

cost  this  fertilizers  when  purchased  by  farmers.   There  should  be  a  standardised  expenditure  on  all  farming  activities  which

should  be  incorporated  in  the  Constitution  an  in  case  of  any  disaster  or  the  lack  of  the  market,  the  government  should

compensate  the  farmer.   The  Constitution  should  provide  for  the  revival  and  sustainability  of  national  cereals  and  produce

boards,  KCC,  KMC,  Kenya Seed  Company,  AFC and KFA.   The roles should be spelt  out for example,  National  Cereals

and Produce Board should purchase......

Com. Ida Salim:  Those are details, you can leave to us to read in your memorandum.  Your main point about  revival of these

organizations have been taken.  Have you finished now?

Barnabas Chirchir:  Thank you.

Com. Ida Salim:  Thank you very much for your views.  I  need just to remind everyone that in case  there is a memorandum

like this one, the idea is for the presenter to give us the main point and then we will read the details for ourselves.

Translator:  Kole ngot komi chi ne kasir kiy, ko menyemwa tugul che mi  kartasit  orit  imwoe  che  ng’ering’en che  mitei

orit sib kosoman icheket koi kait olindo.

Com. Ida Salim:  Asante.  I now call Josiah Koech.  Is he here Josiah?  
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Josiah Koech:  Niko.

Com. Ida Salim:  Haya karibu.

Josiah Koech:  Asanteni nafikiri yangu ni machache.

Com. Ida Salim:  Unaanza na jina lako tafadhali.

Josiah   Koech:   Jina  langu  ni  Josiah  Koech  kutoka  Sugero.   Mimi  ninajambo  tu  tano  ambayo  nitasimulia  kwa  kukimbiza.

Mimi langu ni Chief kupatiwa uwezo.  Chief kupatiwa uwezo katika area.  Chief asipopatiwa uwezo, mambo yatakuwa mbaya.

Ya pili ni kesi ya mashamba.  Mashamba yanatakikana kesi ifanywe nyumbani na imalizwe kule nyumbani.  Mambo ya kwenda

kwa maDO, unaenda kotini inachukua mda karibu miaka kumi na tano ndio ikwishe ama haiwezi kuisha.

Ya  tatu  napendekeza  ya  kwamba  Mayor  achaguliwe  na  wananchi.   Wakati  tunafanya  voting  kuchagua  wajumbe  na

macouncillors  tunachagua  pamoja  na  mayor  na  chairman  wa  county  council  ili  kusitokee  mambo  ya  kununuana  kule,  halafu

mambo iharibike. 

Nafikiri ya tano tu ni wazee wa mitaa kupatiwa nguvu pia, na kupatiwa mishahara ili mambo ya nyumbani ikitokea wamalize na

machief na ma-subchief kule nyumbani ili mambo yote isiende kule mbele.

Kuna jambo lingine tena ambalo ni ya sponsor.   Mambo ya sponsor  mimi naonelea ya kwamba sponsor,  wasipoteze sponsor

ya  shule.   Sponsor  iweko  lakini  sponsor  ambayo  ina-sponsor  hiyo  shule  isiwagandamize  watoto  wa  watu  wengine.   Kwa

mfano, ikiwa waislamu wana-sponsor  shule fulani na shule ni ya nyumbani  hapa,  sio  shule  ya  kanisa  lao  ya  independent,  iwe

kwa watoto wa dini zingine wapatiwe nafasi.  Kama ni kuenda kusali siku ya Jumapili, kuna nyumba ya kusali katika kila shule.

Kuna hall, waende wasali.   Wale wa Jumamosi waende wasali lakini sio kugandamizwa na wale wengine  mpaka  wafukuzwe.

Mimi nimesema  hivyo,  ninasema  ya  kwamba,  sponsor  iweko  kwa  kuwa  dini  ndio  inasimamisha  kila  kitu  katika  dunia  hii.

Tukisema iwe DP pekee  yake,  wale wakubwa wa mashule watatusumbua kwa  mambo  mengine.   Hivyo  ndivyo  nimeandika.

Asanteni.

Com.  Ida  Salim:   Asante  sana  Bwana  Koech  kwa  maoni  yako  na  hivi  ndivyo  ambavyo  tungependelea  maoni  yatolewe.

Bwana Koech amechukua subject moja akatoa maoni yake, kutoka hapo akaenda kufuatia na subject ya pili na maoni yake na

kadhalika.  Kwa hivyo ameweza kutupa maoni matano au sita katika mda mfupu kabisa.  Na hivi ndivyo tungependelea mambo

yaendelee ili sote tuliojiandikisha tuweze kupata  nafasi ya kutoa maoni.  Sasa  namuita Bwana Philemon Sawe.   Karibu Bwana

Sawe.
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Philemon Sawe:  Kainaik chuk ko Kipkurgat Arap Sawe.

Translator:  Anasema majina yake ni Philemon K. arap Sawe.

Philemon Sawe:  Obunu komostab kiplombe.

Translator:  Anatoka Kiplombe.

Philemon Sawe:  ng’alek chuk che omoche amwa ko machang ngot kochang ko somok ,

Translator:  Mambo atakayowasilisha kwa Tume sio mengi na yakiwa mengi ni matatu.

Philemon Sawe:  Ako ng’olyot ne omwoe kabisa, ko nikibo betutab ko kokitoi uhuru.

Translator:  Jambo analosisitiza ni jambo lililotoka wakati wa uhuru.

Philemon Sawe:  ng’olyondoni kiguren Katiba ko kibo kamanut eng betusiek kiche kikokitoi uhuru

Translator:  Jambo hili au neno hili Katiba lilikuwa ni la maana sana wakati Kenya ilipata uhuru.

Philemon Sawe:  Amu ki betusiek choto ko kitebe chi tugul emet ne kikarebe chumbek kwanisiekwai,

Translator:  Kwa sababu wakati huo kila mtu aliishi katika arthi yao ambao Wazungu walinyanganya babu zao.

Philemon Sawe:  Kou noto kegon schemes kosub kei ak bounatet betunoto kinyonei.

Translator:  Basi na hapo watu walipewa mashamba kwa schemes kulingana na hio.

Philemon Sawe:  Kegon chebo Rift Valley.

Translator:  Ya Rift Valley ikatolewa,

Philemon Sawe:  kenam bik chebo Central province che kimi Rift Valley kikoch olin bo Nyandarua,

Translator:  na watu waliokuwa wa Central Province walikuwa wakiishi Rift Valley wakapelekwa Nyandarua,
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Philemon Sawe:  Che kingen kainaik kwai akoi nguno.

Translator:  ambao majina yao tunayafahamu hadi wa sasa.

Philemon Sawe:  Ako eng kenyisiek che kimosirei ang’wan,

Translator:  Na miaka isiyopita manne ya hapo nyuma,

Philemon Sawe:  Kobut Katiba,

Translator:  Katiba ikaanguka.

Philemon Sawe: Kobit kiy Kenya ne kelen majority ak minority.

Translator:  Jambo likatoka Kenya ya walio wengi na walio wachache.

Philemon Sawe:  Akoek kio tok bunyot ab Kenya eng jumla.

Translator:  Na hiyo ikawa ni adui la taifa la Kenya kwa ujumla.

Philemon Sawe:  Amu is,

Translator:  Kwa sababu,

Philemon  Sawe:  Mi  bik  che  ng’ering  ako  tinye  emet  ako  mi  bik  che  chang  che  kikonyi  emet  konyo  koondoi  bik

chechang bik che ng’ering korebe ilondonywai chebo kwanisiek kwai.

Translator:   kuna watu wachache ambao wako katika arthi yao  na  kuna  wale  wengi  wanakuja  kuwafukuza  na  kunyanyasa

hao wachache kwa shamba lao.

Philemon Sawe: Ako noto ko imanda nebo kwanisiek ab kwanisiek kwai.

Translator:  Na hilo ni shamba linalostahili heshima ya babu zao.
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Philemon Sawe:  Ko kosome Katiba nebo nguno kochobok ng’olyondonoto.

Translator:  Anawasilisha kwa Katiba ya sasa kwamba kila mtu apate heshima ya shamba ya babu zao.

Philemon Sawe:  komoche kobesio uchakuzi nebo parliamentary ak uchakuzi nebo emetab chito ne kikisikchin  

Translator:  Anasema kwamba kunatakikana kuwe na utofauti kati ya uchaguzi ya ubunge, na uchaguzi wa nchi uliozaliwa

Philemon Sawe:  Kou ni ,

Translator: kama ifuatavyo

Philemon Sawe:  Ngobit kiruogindet ne kemoche kiruogindet,

Translator:  Kama kiongozi ama tuseme Chief anahitajika katika sehemu fulani,

Philemon Sawe:  Ko ngap inyie bik che kibunu sigik kwai emet age,

Translator:  hata kama kuna watu ambao wazazi wao walitoka sehemu ingine,

Philemon Sawe:  kekwei chito ne bo ukoo ne kibo emonoto ne kobo sigik ab emonoto si koruogchi bik kwai.

Translator:   basi  iwapo kuna uteuzi wowote,  mtu aliyezaliwa hapo ambaye ukoo wao ulikuwa ni wa hapo ndiye anayestahili

kuchaguliwa kwa nafasi hiyo.

Philemon Sawe:  Amu kegwei ne koitu konyo kotortoi no kimi.

Translator:  Kwa sababu huyu mgeni akipewa nafasi ya kutawala, atagandamiza hawa na kuwafukuza na kuwatoa.

Philemon Sawe:  Agenu ng’olyondo noto? Ng’olyot age ne uu ni.

Translator:  Jambo lingine.

Philemon Sawe:  Kou Nakuru Rift Valley Nakuru,

Translator:  Kwa mfano Nakuru Rift Valley,
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Philemon Sawe:  Mie parliamentaries ngo somok,

Translator:  Nasema kuna Parliaments tatu.

Philemon Sawe:  Ko parliamentary agenge ko chito ne asili ne Rift Valley.

Translator:  Na kati ya hizi viti vya ubunge vilivyoko Nakuru, moja tu ndio nafasi ya mtu asili, yake ni Rift Valley.

Philemon Sawe:  Kemi yu ko moking’ololi keiwei kele nda mangap koimet serikali. kingoitu serikali ni keue ni. 

Translator:  Anasema mimi nikiongea au sisi tukiongea hapa tutaongea kwa kusita kwa sababu serikali ilifika tulikuwa hivyo.

Philemon Sawe: Serikalit ni ko kitu keue nito.

Translator:  Serikali hii ilifika tukiwa hivi.

Philemon Sawe:  Ago Nakuru nguno ko parliamentaries somok anan ko aeng kobo Central province.

Translator:  Na ninasema kwamba Wabunge walio Nakuru wote ni wa Central Province.

Philemon Sawe:  Ago Nakuru ko mo Central province. 

Translator:  Na Nakuru sio Central Province.

Philemon Sawe:  Ago ngo imenchi chi nebo Rift Valley Nakuru betusiechu komuchei kobetyi ole ruei.

Translator:  Na siku hizi ikiwa mtu atachelewa Nakuru, mtu wa Rift Valley kule Nakuru anasikia akishtuka.

Philemon Sawe:  Ko nyol konai anyun ng’olyondonotok serikali

Translator:  Ninasema Commission na serikali ijue jambo hilo.

Philemon  Sawe:   Melen  kamake  kiy  bik  che  kikoal  mbarenik  kwai.  Acha  ngetebi  inye  lakini  komoche  kenai  ng’

olyondoni; ano yu yakai?   
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Translator:  Ninasema sitaki hatakai kuingilia watu ambao wamenunua mashamba yao, lakini nataka ijulikane kwamba hapa ni

wapi.

Philemon Sawe:  Ngemochei kesir lagok ab kazi,

Translator:  Kama ni kuajiri au ajira,

Philemon Sawe:   Ko amu chito  ne  mi  Eldoret  ko  DC from Central  Province  kekweotei  kokoek  che  mi  yu  koba  ofisi

nebo Eldoret ak kobetio chechok kobo koyaka tuga eng gaa.

Translator:   anasema iwapo District Commissioner au mkuu  wa  wilaya  kutoka  hapa  anatoka  sehemu  fulani  tuseme  Central

Province, kama kuna ajira ya wafanyi kazi wa serikali itakuwa ni kwamba yeye ataajiri  wafanye kazi ambao ni wa kabila lake

na wenyeji watafukuzwa.

Philemon Sawe:  Ko eng yoto ko ngeyai ng’olyondoni ko betos kabilosiek che ng’eringen.

Translator:  Kwa hivyo hii inaonyesha kwamba jambo hili linagandamiza makabila machache.

Philemon Sawe:  Kegure kioto corruption.

Translator:  Anasema sasa hio ndio chanzo ya corruption.

Philemon Sawe:  Ngap tom konai bichu kimonerchi betusiek ab en en ………… kigureno cho kibou bich eh? Ukoloni.

Translator:  Kwa sababu hao watu wako hawana ukoloni.

Philemon Sawe:   Kewek  chukai  boisiek  che  tinye  kenyisiek  sabini  omwoe  oi  Philemon  Sawe  ole  serikali  nebo  nguno

kokirebenech imanda nyo nebo kwanisiek chok 

Translator:   Anasema  kwamba  yeye  akiwa  Philemon  Sawe  anatangaza  kwamba  serikali  ya  sasa  imewanyanganya  haki  za

babu zao.

Philemon Sawe:   Aidhuru  ngot  amu makomi  nafasi  notok  ii  ngo  konech  agot  imanda  nyo  nebo  kazisiek  che  mong’u

eng emet nyo nebo lagok chok amu noto ko imanda nebo kwanisiekyok
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Translator:  Basi na kama hio haiko basi wacha tupewe tu nafasi ya watoto wetu waajiriwe hapa nyumbani.

Philemon Sawe:  Amu ngeba Eldoret yu 

Translator:  Si hapa Eldoret,

Philemon Sawe:  Kele kakikon bik ata eng Rift Valley?

Translator:  anasema ati ni watu wangapi wametoka Rift Valley?

Philemon Sawe:  Ko kokioto bik tibtem eng Uasin Gishu

Translator:  Kama ni watu ishirini kutoka Uasin Ngishu,

Philemon Sawe:  Ko mara ko Kisiiyek che mi Uasin Gishu ko mut.

Translator:  mara pengine basi kati ya idadi hiyo, Wakisii ni watono.

Philemon Sawe:  Ko mong’etu inye taman ak mut akinye,

 

Translator:  Na kati ya wale kumi na tano,

Philemon Sawe:  Kokimoche lagok tibtem kikoito kisiiyek mut ko mokong’et lagok taman ak mut eng Uasin Gishu

Translator:  kama ni ishirini na Wakisii ni watano, kumi na tano,

Philemon Sawe: Ma iman?

Translator:  ingine tena kumi inapeanwa kwa kabila lingine.

Philemon Sawe:  Kebwa kokoek ko amu DO ko kokoiyot kokoito taman.Mong’et mut inye.

Translator:  Tano pekee yake inabaki.

80



Philemon Sawe:  Kebwa choluo anan ko komosta nebo Central province kekoito ang’wan.

 

Translator:  Wale makabila ingine tena inapena nne kati ya zile tano zilizokuwa zimesalia.

Philemon  Sawe:   Kongetyi  chito  nebo  Rift  Valley  yaani  Turkanindet,  chitob  Kalenjin,  Masaindet,  kongetyi  chito

agenge.

Translator:  Nafasi moja tu itabaki kwa watu halisi wa Rift Valley ambao ni Maasai, Turkana, Kalenjin, Samburu ndio wapata

nafasi moja tu.

Philemon Sawe: Tinye maana gani chichoto kele bo Rift Valley?

Translator:  Basi kuna haja gani ya kusema huyu mtu mmoja anaitwa ni wa Rift Valley?

Philemon Sawe:  Kosome serikali konai ng’olyondoni 

Translator:  Basi nyinyi mjue mswaada huo.

Philemon Sawe:  Namba nebo aeng.

Translator:  La pili.

Interjection:  

Philemon Sawe:  Imetosha?

Translator:  kokile chokjin nai ile loony kasarta.

Philemon Sawe: Toma tes somok. Ng’olyot age kogeny,

Translator:  Jambo lingine tena.

Philemon Sawe: Ko serikali nebo nguno,

Translator:  Anasema ni kuhusu serikali ya sasa.
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Philemon Sawe:  Komi chepyosok yu kikometo KCC

Translator:  Anasema kwamba kuna wamama hapa wameacha.......(sentence incomplete)

Philemon Sawe:  Kikometo serikali KCC

Translator:  Anasema serikali imeacha KCC.

Philemon Sawe:  Korok kobit chepyosok yo che oldotei chego eng yo si ngap kosich sukaruk.

Translator:  Halafu sasa wamama wamekuja kutafuta mbinu na namna ingine ya kuuza mashua ndio wapate         (inaudible)

Philemon Sawe: Ko serikali ne tinye Rais koyonji koyonat chepyosoi che iboti chego eng tamos,

Translator:   Basi unapata wamama walio na maziwa kidogo kama hii wanafukuzwa na serikali  kukimbizwa  sana  kukatazwa

kuuza maziwa.

Philemon Sawe:   Ngiit  yo  bo  Eldoret  Ko  kanyii  chepyosok  ak  chego  che  kakirebe  che  koibotei  chebo  chupa  konyii

police, 

Translator:  Ukifika hapo Eldoret wamama wamenyanganywa maziwa wanapanga laini kuenda polisi, wameshikwa.

Philemon Sawe:  Komoche ateb ole kimoche kobek bichoto?

Translator:  Nilikuwa nataka kuuliza sasa, hao watu wanatakikana kukufa?

Philemon Sawe:  Omei nee bichoto?

Translator:  Haki gani wako nayo?

Philemon Sawe:  Kii kilen hali ya kibinadamu komi Kenya?

Translator:  Iko haki gani ya kibinadamu kama wamekatazwa kuuza vitu kama hivyo?
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Philemon Sawe:  Komoche kerib yoto.

Translator:  Ara imoktoi ano? Kokile imoktoi ano?

Philemon Sawe:  Omoche keyotyi koalda chegwai bik cho nyalildos eng ole kaba amu makomi KCC.

Translator:   Basi  anasema  kwamba  angetaka  serikali  iruhusu  watu  wauze  maziwa  yao  bila  kuwa  na  interference  ya  dairy

board.  Wauze uhuru

Philemon Sawe:  Ng’alekab Kazi ko kamwa.

Translator:  Kaitar.

Philemon Sawe: Ng’alekap kanisosiek,

Translator: Dini  Na ni ya mwisho naona      (inaudible)

Philemon Sawe:  Kanisosiek kosub kei ak sukulisiekyok hasa chemi Uasin Gishu.

Translator:  Sponsor wa makanisa,

Philemon Sawe:  Sukulit ne uu ni

Translator:  kwa mfano shule kama hii,

Philemon Sawe:  Ko sponsor ko A.I.C.

Translator:  Linathaminiwa na A.I.C.

Philemon Sawe:  Ako mbarani mi sukulini,

Translator:  Na shamba hili,

Philemon Sawe:  Ko kial bik chebo kanisosiek tugul ma A.I.C. kityo,
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Translator:  wanoingia shule hio ni watu wamathehebu tofauti sio wa A.I.C. pekee yake.

Philemon Sawe:  Ako sukulit  ko chi age tugul ko kigon pointi si konyor sukulini mbaret. 

Translator:  Na kila mtu waliozingira shamba hili walitoa sehemu kidogo kidogo ndio nafasi ya shule ipatikane kwa mashamba

yao.

Philemon Sawe:  Ako sukulit ni ko ngi keyai harambee ko kigon chi kiy si keteche sugul.

Translator:  Anasema kwamba wakati harambee ilifanywa, kila mtu alitoa kitu kidogo ndio shule hii ijengwe.

Philemon Sawe:  Ak ngoit sait ne somoni sait ab chito ne mobo A.I.C. 

Translator:  Lakini wacha ifike mtoto wa mtu asiye kuwa wa thehebu hilo aende asome,

Philemon Sawe:  Missing chito nebo Seventh Day, 

Translator:  sana sana mtu wa S.D.A au Seventh Day Adventist,

Philemon Sawe:  Amu kataitos Seventh Day ak A.I.C.

Translator:  kwa sababu kuna tofauti kati ya S.D.A na A.I.C.,

Philemon Sawe:  Kecheng oret ne kitekone si kele ne menyoni A.I.C.

Translator:  Basi atasema hapo itakuwa ni mtego wa kumwambia iwapo hautashiriki katika siku hiyo yao ya Sabato Jumapili,

Philemon Sawe:  Kole imande eng sukul, 

Translator:  basi utatoka kwa shule.

Philemon Sawe:  Ango len imande eng sukul ih?

Translator:  Na ajasema basi atoke kwa shule,
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Philemon Sawe:  Ko kebebertab mbaret ko nenyu.

Translator:  kole imoktoi ano as mekany koek otindiot.

Philemon Sawe:  Omoche kosoman lagwet nyu kou ye kamach.

Translator:  Anasema watoto wawe na uhuru, wasikatazwe na sponsors.

Philemon Sawe:  Omoche kosoman lagwet kong’ete Jumatatu koit Komutkasi konyo gaa

Translator:  Watoto wasome kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa hadi        (inaudible)

Philemon Sawe:  Ngot koruei Boarding komi secondary, ko ngoit Jumamosi kwo kanisa ne legit akot eng yoto.

Translator:  Kama ni shule ya malazi, ikifika siku ya Jumamosi na anashiriki au anaabudu Jumamosi, apewe ruhusa ya kwenda

kanisa.

Philemon Sawe:  Amu Kenya komi uhuru ya kuabudu,

Translator:  Kwa sababu katika taifa la Kenya kuna uhuru wa kuabudu.

Philemon Sawe:  Omoche ngomoche anam tuyenyu ane wiki, 

Translator:  Kama anataka kuanzisha mkutano wake katikati ya wiki,

Philemon Sawe:  Ko amu nenyu sukulit nindo aba yae tuiyenyu akoi tun atar owe gaa

Translator:  basi kwa sababu shule hiyo ni yao, naye akubaliwe aende afanye mkusanyiko wake au shirikisho lake pale mpaka

amalize na aende nyumbani bila kupingwa.

Philemon Sawe:  Ko ye sirto nenyu nyo koyai age akine ne nyi

Translator:  Kama wakati wake utaisha, mwingine naye aje na lake na wafanye hivyo.

Philemon Sawe:  Korokon age tugul nda ko kanisa kanisa.
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Translator:  Bora kanisa lolote.

Philemon Sawe:  Ako ngo ma uit noto,

Translator:  Na isipokuwa hivyo,

Philemon Sawe:  Omoche sukulisiek che kigon chi tugul share koib serikali,

Translator:  kama haitawezekana hivyo, shule zote ziwe ni za DEB.

Philemon Sawe:  Si kobet chito………

Translator:  mtu akose.

Philemon Sawe:  Si kobet chito ne ta koetu kei eng bik che ma chechik

Translator:  Ndio lile jambo la kibinafsi mtu asipate nafasi, iwe ni ya District Education Board

Philemon Sawe: Lagokyok che mi sukulisiek chunonu lagwet nyu yomi sukulit ng’ung ne neng’ung. 

Translator:  Basi iwapo itakuwa kuna kisasi mtu afukuze mtoto ikiwa shule ni yake,

Philemon Sawe: Sukulit no iteche chitab A.I.C.

Translator:  Tar tar………  Basi amemaliza

Philemon Sawe:  Ionu? Ago nenyu  anyun no kikiteche tuwai irib lagwet nyu kabisa.

Translator:  Thank you very much.

Com.  Ida  Salim:   Mzee  Philemon  tafadhali  utakwenda  pale  uandike  jina  kuwa  umetoa  maoni  hapa.   Asante  sana  Mzee

Philemon kwa maoni yako na sasa namuita Chief Joseph Cheiyo.

Joseph Cheiyo:  Basi,
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Com. Ida Salim:  Tafadhalini tumsikize Chief Joseph.

Joseph Cheiyo:  Mwenyekiti, ningependa nitoe maoni yangu mbele ya Tume hii ya Kurekebisha Katiba ya Kenya.   Nikianza,

kwa majina ni Chief Joseph Cheiyo mkaaji wa eneo hili ya Eldoret North katika tarafa ya Soi.  Basi ningependa nitaje kwamba,

katika eneo hii ambaye tunaishi ama nikiwa mkaaji wa Uasi Ngishu, tegemeo la mkaaji wa Uasi Ngishu ama wakaaji  wa Uasi

Ngishu  ni  kilimo  na  maoni  yangu  kwa  Tume  hii  ningependa  iwekwe  katika  sheria,  hasa  wizara  ya  kilimo  isimamie  National

Cereals  and Produce  Board,  KCC,  Kenya Meat  Commission na KFA kifedha ili wawe  na  nguvu  ya  kusimamia  na  kununua

mimea ama mazao kutoka kwa wakulima na vile vile wakulima ama wakaaji wapate nafasi ya kuuza maziwa yao katika kama ni

KCC  na  vile  vile  wauze  mifugo  yao  katika  Kenya  Meat  Commission.   Na  KFA  ipewe  fedha  ya  kuweza  kuagiza  fertilizer

kutoka nje ili wakulima wapate faida na hii mambo ya umaskini ipate kupotea katika nchi hii yetu ya Kenya.

Neno lingine, mambo ya mashamba.  Ningependa niseme mbele ya Tume kwamba shamba mtu yoyote ambaye ana shamba ni

kulingana na uwezo yake ama kulingana na urithi ambayo ulipata.   Sio kwamba mashamba igwanwe na kila mtu.  Mashamba

kulingana na uwezo wa mtu na iwe hivyo.  Ningependa nitaje mambo machache kuhusu upande wa town ama title deeds  kwa

mashamba haya.   Kuna wale wako na field title, na kuna wale ambao wako na leasal title, ningependa nipendekeze mbele ya

tume  kwamba  Mwanakenya  ambao  ako  katika  nchi  yake  huru  asiwe  na  leasal  title.   Wote  wapewe  freeal  title  kwamba

anamiliki shamba katika nchi yake huru.  Vile vile katika maeneo la ma-town hata vyumba yenye imejengwa vizuri, tukifuata title

deeds ni leasal title.  Ama 99 years lease na pengine kwa hatari kwa wale ambao wengine wanaweza kunyakua plot ya familia

fulani halafu watoto  wahangaike.   Kwa hivyo mbele ya Tume hii ningependekeza kwamba,  hii itolewe freeal  title  kwa  plot  ya

Mwanakenya hata kama ni town iwe freeal title.  

Rates:  Kuna rates ambayo tunalipa na municipal council ama na urban council kwa wale ambao wako na plots.   Huwa ni pesa

nyingi sana kwa maana katika town, kuna sehemu ambao zimejengwa vizuri ama maendeleo imefikia na kuna sehemu ambayo

maendeleo haijafikia na unakuta, mtu mwenye ako na plot katikati ya town na yule ambaye anaishi mwisho, pengine 6 km ama

5km  ana-chargiwa  rates  kama  yule  ambaye  anaishi  mahali  ambayo  imepata  maendeleo.   For  example,  lights  ama  mataa,

mabarabara, sewege ama maji masafi ya mfereji.  Kwa hivyo ningependa yule ambaye ako na plot katika municipality, rates iwe

ni flat rates.  Kama ni 5 shillings per acre kwa mwaka,  iwe namna hiyo halafu watu wasihangaike kukosa  fedha ya kulipa plots

zao.

Ningependa nitaje neno lingine kama wakaaji wa mkoa wa Rift Valley ama Uasin Gishu kama wilaya.  Kwa hakika ningependa

tukienda nyuma kama mwaka  wa  sitini  na  tatu,  kulikuweko  na  mipaka  ambayo  inaonyesha  mpaka  ya  mkoa  na  kwa  maana

Wanakenya  wengine,  jamii  wengine,  wameingia  katika  eneo  la  jamii  wale  wengine,  ningependekeza  mbele  ya  Tume  hii

kwamba, mipaka yenye imekuweko tangu           (inaudible) iwe ni hizo hizo isikuweko na mabadiliko ya kubadilisha mipaka ya

mkoa ama wilaya kwa maana jambo hilo, ikibadilishwa inachangia  mzozo  wa  jamii.   Watu  kuzozana  nyumae  ilete  vurugu  na
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watu  wanaweza  kupigana  na  kusikia  watu  wanapigana  kwa  nchi  huru  haifai.   Kwa  hivyo  mimi  napendekeza  mipaka  yenye

imekuweko tangu zamani iwe yenye iko na iendelee kuwa hivyo.  Na  kwa wale jamii ambao wameingia ndani, wawe na nafasi

ya  kuishi  na  kufanya  biashara  zao  lakini  wale  original,  wenye  wanakaa  wale  wa  Uasin  Gishu,  wawe  na  nafasi  ya  kuchagua

viongozi  wao  na  wale  wanfanyi  biashara  ambao  waliingia  na  kufanya  biashara  ingawaje  ni  jamii  ya  Wanakenya,  wasiwe  na

nafasi  ya  kuchagua  ama  kufanya  nini.   Ama  wachague,  la  pili  wasitoe  mtu  ambaye  anagombea  kiti  katika  sehemu  hio  kwa

sababu hio inaleta mzozo ili waendeshe biashara na watu wakae na njia nzuri.  Kwa hivyo....(sentence incomplete)

Com. Ida Salim:  Tafadhali harakisha kidogo kwa ajili wenzako......(sentence incomplete)

Joseph Cheiyo:  Basi kwa maoni, kwa maoni ingine mbele ya Tume kuhusu usimamizi ama kazi kwa parastatals,  unatuka mtu

ambaye  ame-retire  kwa  upande  ingine  anateuliwa  tena  kusimamia  kazi  mahali  pengine.   Na  kwa  hakika  Kenya  tuna  watu

ambao wamesoma hasa graduates ningependekeza katika Tume hii kwamba,  ikiwa kuna appointments ya wale wasimamizi wa

parastatals,  itolewe  mtu  ambaye  hajawahi  kufanya  kazi  mahali  pengine.   Yule  ambaye  alifanya  kazi  sehemu  ile  na  ku-retire,

aende  apumzike,  asiende  kuharibu  kazi  tena  mahali  pengine,  ama  mwenye  ameharibu  kazi  mahali  asipigwe  transfer  kwenda

mahali pengine.  Aende nyumbani apumzike.  Asante sana.

Com. Ida Salim:   Asante sana  Chief  kwa  maoni  yako.   Na  sasa  kwa  ajili  kuna  wengi  wamejiandikisha  na  wamebakia,  na

wakati unaenda haraka, ningefanya hivi, nitampa kila mtu dakika tano maximum kutoa maoni yake.  Tumekubaliana nafikiri.  Na

ningependa  mmoja  wa  members  of  staff  wetu  atupe  some  kind  of  warning  apige  kengele  au  apige  meza  amjulishe  mwenye

kusema kwamba sasa  wakati  wako umekwisha na hapo atajaribu  ku-sum  up.   Naona  tumekubaliana  kwamba  kuna  haja  ya

kuharakisha sio?  Very good.   Na  wengi kati  yenu mnahaja ya kuelekea kwingine.  Hatupendi  kuwaweka  kwa  masaa  mengi

sana.  Kwa hivyo namuita Catherine Kendeti.   Kendeti  yuko nje?  Catherine anakuja.   Kendeti.   Yeye nafikiri ni mwanashule.

Haya karibu Catherine.  We give you maximum 5 minutes.  But if you can finish in one minute or  two,  it is okay.   You do not

have to use all the 5 minutes.  Alright.  Start with your name.

Catherine Kendeti: My names are Catherine Chepkemboi from (inaudible) Secondary School.   I  have this to present.   They

should  be  no  high  (inaudible)  or  school  fees  in  already  established  schools  like  Alliance,  Moi  Girls  so  that  even  those  who

cannot afford can be able to join those schools.  Also there should be no capitalizing only one person for one job.  Thank you.

Com. Ida Salim:   That was short  and  to  the  point.   Thank  you  Catherine.   Na  Damary  Mukabane?   Damary  Mukabane?

Hayuko nje pale?  Okay.  Peter Keino?  Peter Keino?  Karibu.

Peter Keino:  Basi kwa majina ni Peter  Keino.   Mahali ninatoka ni Kisombe Location,  Soi Division.  Yafuatayo ndio nahitaji

iweze kuwa sheria katika nchi yetu ya Kenya.
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Kuweko na haki kwa raia mwema.  Raia mwema akuwe na haki katika serikali yetu ya Kenya.  

Makanisa yote yanastahili kuheshimiwa katika serikali yetu ya Kenya.

Kila  mtu  ambaye  amekuwa  mwamini  wa  dhehebu  fulani  anastahili  kuheshimiwa  aweze  kuabudu  Mungu  jinsi  alivyo  amini

Mungu.  Kama ni katika serikali aruhusiwe kuenda kuabudu Mungu katika siku ambaye anaenda kuabudu.

Nne ni ya ukulima.  Serikali wangeangalia kabla hawajaagiza mahindi kutoka nje wangechunguza kwanza nchi yao iko namna

gani ndipo waweze kuagiza zingine kutoka nje kwa sababu wanapoingiza zile zingine, wanakuja kuzima yale ambayo yametoka

katika nchi yao.  Kwa hivyo serikali iangalie wasije wakaangamiza raia kwa kuingiza vitu kutoka sehemu za nje.

Sheria ishike kila mtu ambaye ni mvunja sheria.

Serikali ilinde haki ya wakulima.  Hiyo ni ya mwisho.

Com. Ida Salim:  Asante Bwana Peter Keino kwa maoni yako ni wazi moja baada  ya moja.   Na  sasa  namuita John Bosenei

karibu.  Anza na jina tafadhali.

John Bosenei:   Asante sana kwa kikao hiki.  Natoa  shukrani zangu kwa kupata  nafasi  hii  nitoe  machache.   Kwa  majina  ni

John  Bosenei.   Kwa  upande  wa  maoni,  ningependa  nitoe  maoni  yangu  kulingana  kwa  kikao  hiki  cha  kurekebisha  Katiba.

Kwanza  ningependa  nitoe  maoni  yangu  kwa  upande  ya  hospitali.   Upande  hospitali  ningependa  irekebishwe  kwa  njia  hii.

Daktari asiwe ameajiriwa katika serikali na afungue clinic yake.  Kama ametumikia serikali asiwe na clinic yake kando.  Awe na

kazi moja.  

Pili  upande  ya  watoto  wa  shule,  ningependa  mwanafunzi  anapohitimu  kuenda  kidato  cha  kwanza  angefaa  aende  afunzwe

upande wa jeshi kwa mda wa miezi tatu, apate nidhamu. Halafu aungane na majeshi.

La tatu, ningependa mtu yoyote ambaye anaajiriwa kama ni mbunge awe Minister,  angestahili kwa mfano, mtu kama ni daktari

wa waziri wa afya awe ametimu iwe amesomea udaktari, kuliko mtu apewe wizara ambaye haelewi.

Nne, ningependelea katika serikali yetu, mtu anapopata  ajali afariki,   sasa  wewe unalia, mtu anapelekwa katika City Mortuary

una-chargiwa  pesa  na  wewe  unapewa  shida  juu  ya  shida  ingine.   Ingefaa  serikali  isimamie  huyu  mtu  kwa  upande  wa  City

Morturay.  Asilipishwe chochote kwa mtu ambaye amepoteza mtu yake.

Nikienda  kumalizia,  ningependa  kwa  upande  wa  serikali,  serikali  yetu  ningependa  serikali  ya  majimbo.   Sabau  majimbo
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yenyewe inachunga  maslahi  ya  wachache  na  walio  wengi.   Mtu  hawezi  kunyanganywa  mali  yake  maana  ukiwa  mtu  mmoja,

unasimamia haki yako kulingana na nchi yako, maana hata Mwenyezi Mungu alitupatia hiyo haki yetu kwa mipaka.   Kwa hayo

machache nasema asante.

Com. Ida Salim:  Na wewe pia Bwana John Bosenei Mungu akubariki na asante kwa maoni yako.   Pia tumepata moja baada

ya moja kwa kufahamu kabisa.  Na sasa  Bwana Jackson Tanui?  Yuko Bwana Jackson Tanui?  Ameondoka  Tutajaribu tena

kumuita baadaye.  Bwana Barnabas Kemboi?  Barnabas Kemboi?  Yuko?  Haya Kemboi karibu.

Barnabas Kemboi:   Ni asante kwa Mwenyezi Mungu kwa sababu ameweza kutulinda mpaka tukaweza kufika  siku  ya  leo.

Mimi ni Barnabas Kemboi.  

End of Tape 4 – Side A

Barnabas Kemboi:  Lazima uhuru wa kuabudu upatikane.  Mungu naye alitoa uhuru wa kuabudu akampatia Adam uhuru wa

kuchagua.  Uhuru wa kuabudu upatikane. 

Usimamizi wa shule ningependa ya kwamba ukiwa sponsor  ya shule, kamilisha kila kitu.  Kama ni vitabu, waalimu na hata njia

ya kiroho.  Kama hauwezi hayo, aachia wengine.

Kuhusu  maChief  ningependa  ya  kwamba  Chief  aweze  kuheshimiwa  lakini  kama  DO,  Assistant  Chief  na  Provinsion

Commissioners waondolewe mbali, hawana kazi.  Assistant Chief, DO na Provinsion Commission.  Hiyo ni maoni yangu..

Kuhusu mila kila jamii nikiwa Mnandi ninajua nina mila yangu  na  kuna  mila  ambaya  yanaonyesha  mtu  desturi  zake  za  kuishi.

Kama kuna shida kwa mila ya mtu, familia inayohusika wanashughulikia.  Ndoa  ni kwamba,  wanaofunga ndoa  wafunge  ndoa

kanisani, kama ni msikiti na ya kienyeji ili hadithi hio imechangisha magendo, ndoa  ya  magendo  ama  ufisadi  kwa  sababu  mtu

atashika mtoto wa mtu pale, na anapeleka pale na anaenda kutafuta mzee mwingine awe mzazi wa huyo mtoto ama huyo kijana

na sio yeye.  

Com. Ida Salim:  (inaudible)

Barnabas Kemboi:  Iondolewe.  Tohara ni kwa yule yoyote ambaye anajisikia kutahiri.   Na  mtu wa wenyewe afadhali vijana

ama wasichana watairishwe baada ya miaka kumi na sita kwa sababu watakuwa wamejua maana yake.

Haki ya binadamu ni lazima kila binadamu apate haki yake.  Nikiwa Mkenya niwe na haki yangu kuwa Mkenya.  
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Elimu ya watoto, watoto  wote wapewe elimu sawa kwa sababu hata nikiwa Mnandi,  msichana hawezi thulumiwa.  Na  nikiwa

baba yangu nikiwa mimi kijana nyumbani, baba yangu hawezi kunikubalishe nipige msichana dada  yangu.  Lazima ataingilia kati

na atasema nani mwenye makosa.  Kila mtoto ana haki yake.  

Kuhusu idara ya polisi imekuwa ni matatizo.  Polisi wameleta matatizo     (inaudible) kwa sababu wanaandika  mtoto  ambaye

labda alifika shule ndio ana elimu yake ile ya kidogo ile aliweza.  Lakini shida ni kwa sababu mda wa mafundisho ama mafunzo

yao ni kidogo sana.  Na  utakuta askari  anakuuliza, wapi kitambulisho na hata mwizi ana kitambulisho.  Na  utakuta usipokuwa

na  kitambulisho  siku  hiyo  utabebwa  pale  ndani.   Atumie  akili  ya  mafundisho  kwake  na  yale  ambayo  ako  nayo  aone  huyu

anastahili  kweli  hana  kitambulisho  lakini,  yeye  hajakosa  lakini  usipokuwa  na  kitambulisho  imekuwa  ni  tatizo  siku  hizi.

Kitambulisho tu na pombe na hata watu wa ukimwi na hata polisi hawagusi.

Com. Ida Salim:  Pendekezo

Barnabas Kemboi:  Pendekezo polisi wapewe mda wafundishwe vizuri.

Mkenya ni sharti apewe passport ya usafiri.  Immigration department siku hizi wanamatatizo sana sababu watu wengi wanataka

kuenda  America,  sijui  South  Africa,  sijui  wapi,  hapo  ndipo  wamekulia.   Kila  Mkenya  apate  passport  kwa  sababu  yeye  ni

Mkenya na anataka kusafiri.

Usimamizi wa vyuo vikuu uondolowe katika ile ya Rais.   Kama ni Chancellor awe Chancellor sio five na unaweza kukuta Rais

hajafikisha  university.   Lakini  anasimamia  mtu  ambaye  amefika  university  anajua  elimu  ni  nini.   So  university  council  yao

wachague Chancellor yao.

Idara ya ulinzi kama jeshi ya nchi kavu,  navy na wana maji wasimamiwe na Rais.   Lakini polisi na GSU waungane wawe kitu

kimoja na wasimamiwe na waziri anayehusika na mambo ya nchi.

Majimbo ipatikanie.  Asante sana.  Halafu ya mwisho mwisho ni soko  huru iondolowe mbali.  Imetuumiza wale ambao hawajui

soko huru.  Soko huru kwa mboga pekee yake lakini ile vitu vingine haina.  

Halafu nikimaliza, vyama vya kisiasa viwe tatu viondolee ukabila mbali.

Com. Ida Salim:  Asante sana.  Thank you very much for you view.  May we have your memorandums                   (inaudible)

Barnabas Kemboi:  Bado kidogo tu.  Pesa ya currency ya Kenya iwe moja.
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Com. Ida Salim:  Thank you, asante  sana.   Wilson Sirma?  Wilson sirma?  Please observe the time we are  getting more and

more people registering.  I can see the place is still full, so five minutes maximum please.

Wilson Sirma:  Kwa majina ni Wilson Sirma kutoka Moi Bridge Location.  Ya kwanza ni kwamba,  we should have a federal

system of government in Kenya.

Na tena ningependa vyama vikuwe viwili ama vitatu na yote ikuwe sponsored na serikali.

Provinces should be ikichukuliwa ikuwe kama regional government.  Halafu tukuwe na Central Government kule Nairobi.

Presidential powers should be reduced.

Chiefs Act to be re-introduced kwa sababu tangu Chiefs Act itolewe, mambo mengi yameharibika.

Local Government should be given more power so that iweze ku-run maneno ya mashamba yote katika mahali, locality ambayo

ziko.

Liberalize economy, soko huru ambaye tumesema ni kwamba kabla mambo yote haijaletwa  ama  ku-importiwa  kwa  anything

kwa vitu vyote,  lazima kwamba maslahi ya wakulima iangaliwe.  Je  kuna mahindi ya kutosha Kenya kabla haijaletwa?   Kuna

ngano? Kuna kila kitu ya kutosha kabla ya yale mambo mengine kutolewa ng’ambo.

There should be freedom of worship.  Hivi ni kwamba serikali iseme kwamba ni siku tano tu ya kufanya kazi Kenya.   Kuanzia

Jumatatu  mpaka  Ijumaa.   Jumamosi  na  Jumapili  iwachwe  kabisa  ili  watu  wapate  uhuru  wa  kuweza  kuabudu.   Na  hata

Waisilamu katika siku ya Ijumaa wapewe pia nafasi.  Makanisa pia yaweze kupatiwa ruhusa waweze ku-import  vitu vya kanisa

duty free, ama tax free kutoka ng’ambo.  

Pia katika mashule zetu za primary tungeomba kwamba ma-headmaster na deputy wao waweze kupata mshahara ya juu kuliko

waalimu wengine ili kwamba discipline katika hizo shule iweze kuwa nzuri na watoto  waweze  kufunzwa  vizuri.   Kwa  sababu

sasa  siku  hizi  tunajua  ya  kwamba  headmaster  na  mwalimu  wa  kawaida  wanapata  mshahara  sawa  kwa  hivyo  nithamu  ama

heshima kwa waalimu kwa wakuu hawa haiendi vizuri.

Pia katika Parliament tungeomba kwamba kama vijana wapewe vitu vyao kama ni mbili ama tano,  wamama pia wapewe yao,

halafu hiyo itakuwa vizuri. 

Na pia discipline katika mashule ama kuchapwa kwa watoto ama nini, mimi ningeona kwamba iendelee so long as  ifanywe kwa
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njia iliyo mzuri.

Ya  mwisho  ni  kwamba  MPs.   Kuna  wabunge  ambao  tunawachagua  na  wanaenda  kukaa  Nairobi.   Tungeomba  kwamba

wakikaa huko na tusiwaone katika  constituency  yetu,  election  iweze  kuitwa  tena  ifanyike  na  hao  waende  nyumbani,  na  yule

mwenye anaweza kuenda na kuja kutusaidia watu ambao wamechagua, achaguliwe na aweze kuendelea.   Hayo ndio  mambo

ambayo ningependa                  (inaudible)

Com. Wanjiku Kabira:  Okay, asante sana Bwana Wilson Sirma.  Now Reuben Saina.

Reuben Saina:  Basi kwa majina naitwa Reuben Saina.  Ningependa nitoe pendekezo langu kwa Commissioners. 

Political parties:   Ningependekeza ya kwamba ziwe reduced to 2 kwa sababu vyama vingi haionyeshi  sura  nzuri  kwa  sababu

ukilinganisha  na  uchaguzi  wa  1997,  utakuta  ya  kwamba  chama  kinachotawala  kilipata  kura  millioni  moja  unusu,  na  zile  za

upinzani ukikutanisha yote utakuta ya kwamba ni millioni tatu unusu, kuonyesha ya kwamba upinzani katika Kenya wako wengi.

  Ingawaje inasemekana hii ni chama  kinachotawala  lakini  upinzani  ni  mwingi.   Kwa  hivyo  ili  tuwe  na  sura  ile  inaonyesha  ya

kwamba chama gani kinatawala na kina wafuasi wengi kwa taifa ni ziwe vyama viwili.

Kuhusu uchaguzi ni kwamba kila polling station kura zihesabiwe hapo ili kuepukana na uwizi wa kura.   Kwa mfano mwaka wa

97 katika polling station moja ya Eldoret North, kura zilikaa hapa hazikuchukuliwa ziende zihesabiwe na agents wote wa vyama

vyote  walilala  hapo  lakin  ajabu  ni  kwamba,  masanduku  ziliingia  katika  sehemu  ya  kuhesabu  kura  saa  sita,  na  wengine

wanachunga masanduku pande hii.  Kwa hivyo kura zihesabiwe hapo hapo.

Kuhusu URais ni ya kwamba, Rais awe ni Mbunge.  Apiganie ubunge pamoja na URais ili kuonyesha kwamba akishinda kwa

ubunge  inaonyesha  ya  kwamba  huyo  mtu  anapendwa  na  watu  haswa  wa  nyumbani  ili  isiwe  kama  wakati  zilizopita  wakati

ambapo mtu anapigania URais na baadaye apoteze hata ubunge.  Kwa hivyo ningependa ya kwamba,  hata akishinda, wingi wa

watu huko nje na amepoteza u-MP akae hivyo.  Awe ameshindwa hivyo.

Pia ningependekeza ya kwamba Rais awe na mamlaka.  Ile mamlaka  ya  mbeleni  ikae  hivyo  kwa  sababu  Rais  asiyekuwa  na

mamlaka ni kama tu kila mtu kwa sababu hata akisemekana leo atatembelea sehemu hii yetu, na hatuwezi ambia yeye chochote

ya kutusaidia, sasa ana maana gani, hakuji.  Afadhali tutume mbunge wetu.  Kwa hivyo ningependekeza Rais awe na mamlaka.

Ya  pili  makamu  wa  Rais  achaguliwe  na  wananchi.   Wakati  Rais  anapochaguliwa,  makamu  wa  Rais  pia,  wale  wanaotaka

wapiganie makamu ya  Rais,  tuchague  ili  isiwe  ya  kuchaguliwa  na  Rais  baada  ya  miezi  miwili,  mitatu,  akipitana  na  Rais  kwa

maneno machache yao, anatimuliwa.  Kwa hivyo nataka awe responsible tu raia.
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Com. Wanjiku Kabira:  Thank you.  You will just wind up because of the time.

Reuben Saina:   Yeah,  hata karibu nimalize.  Last  one,  kuhusu uhuru wa kuabudu.   Ningependekeza  ya  kwamba  hio  sheria

iko,  hatusemi  ibadilishwe,  imekuwa  kila  mara  kwa  Katiba  lakini  tunataka  iwe  na  nguvu  zaidi  kwa  sababu  hiyo  nguvu  yake

haikuwa  inafanya  kazi.   Tunataka  uhuru  wa  kuabudu.   Uhuru  wa  kuabudu  ingawaje  mimi  nasimama  hapa,  sijaelewa  kama

inasema  uhuru  wa  kuabudu  Mungu  ama  uhuru  wa  kuabudu  chochote.   Kwa  sababu  tunataka  tuseme  uhuru  wa  kuabudu

Mungu.  Lakini tukisema uhuru wa kuabudu bure, hata mtu anaweza kuwa mawe na aabudu.  Na hiyo nasikia kila mara serikali

ikisema  ya  kwamba  kuna  wengine  wanaabudu  shetani.   Na  shetani  ni  nani  basi  kama  kuna  uhuru  wa  kuabudu,  si  kila  mtu

ataabudu yule anayetaka.  Kwa hivyo ningependekeza kwa sheria kwamba uhuru wa kuabudu Mungu.  Asante.

Com. Wanjiku Kabira:  Asante sana Bwana Saina.  William Kalia.  

William Kalia:   Basi yangu itakuwa machache.   Kwa majina ni William Kalia kutoka Soi  Location.   Nitatangulia  na  kuhusu

upande wa Chief.  Ningependekeza Assistant Chief ifutiliwe mbali tubaki  na  Chief.   Na  mzee  wa  mitaa  apatiwe  uwezo  kwa

maaan mzee wa mitaa ni msingi wa hata serikali  kwa hivyo na apatiwe mshahara.

Kuhusu manyumba.  Manyumba zetu tumeoana,  labda tutapitana na  tumefikia  ya  kuwa  mtaenda  kotini.   Na  ningependekeza

badala ya kwenda kotini itakuwa na labda tutatengana,  kama mke kweli amebeba mimi mpaka kotini,  nitaishi na yeye?  Kwa

hivyo ningependekeza kama tumekosana, tuwe na wazee wa village.  Wakutane watatue hiyo matatizo badala  ya kotini,  kotini

ni mambo ingine.  Wazee watapatiwe uwezo na watachunguza wakiona una nguvu waende mbele.

Kuhusu  vyama.   Ningependekeza  kwa  maana  tuko  na  makabila  arobaini  na  mbili,  vyama  viwe  vitatu.   Wasije  tukawa  na

makabila. 

Na tena kuhusu makanisa.  Ningependekeza nilisikia juzi kuna      (inaudible) karibu elfu moja.  Kwa hivyo hata nazo wawekwe

kiasi.  Na vile tuko na mia nane hivi, sasa ikiongezeka ikiongezeka hata inakuwa elfu mingi, kuabudu kutawezekana kweli?  Sisi

sote tunaabudu mtu mmoja.  Kwa hivyo ningependekeza iwekwe kiwango ya makanisa.   Mtu akitoroka pande hii sasa  akiwa

millioni makanisa itajengwa hapa millioni, itakuwa aibu sana.

Kuhusu mashamba.  Ningependekeza kweli mtu ametupatia arthi na ningependekeza mtu wa mwisho awe na eka  mia mbili na

kuja chini.  Halafu hii mambo ya corruption mtu anatafuta mashamba kule,  kule,  kule mtu wa mwisho ni mia mbili.  Nafikiri ni

hayo tu.

Com. Wanjiku Kabira:  Thank you very much Bwana Kalio.  Stanley Yego?  Mr. Stanley Yego.
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Stanley Yego:  Kwa majina naitwa Stanley Yego.  Maoni yangu kwanza ni ya Rais.   Naona ya kwamba Rais anastahili kuwa

mtu mdogo mwenye ako na umri wa 40 years na pengine mpaka 60 lakini asipite 60 na kwenda juu. 

Jambo lingine tena ambalo naona imekuwa ni shida,  tena pengine itakuwa shida siku zijazo ni kwamba,  kuna mambo mengine

tunaambiwa kwa Bibilia.  Kama hii ya kurekebisha mtoto kwa kutumia kiboko.   Ni Mungu mwenyewe ndie alianzisha maisha

na ni Mungu mwenyewe ndie aliianza, alitupa hiyo Constitution ya kwamba,  kwa Constitution yake kwa sababu tunajua Bibilia

its a whole human Constitution by itself.  Kwa hivyo tukitoa kiboko ni kama tumetoa kile kijikaratasi  kwa Bibilia na tutakuwa

tumemkosea Mungu.  Na tutapata laana kabisa.

La tatu,  kuna shida kubwa sana kwa mashamba vile tumesikia.  Kwa maoni yangu naona kweli ni heri wazee na jamii wakae

pamoja  na  kuamua  hayo  maneno  kwa  sababu  wanajua  ndani  kabisa.   Lakini  mambo  mengi  yakiamuliwa  kule  kotini,  vile

tunavyoona siku hizi, mtu akiwa na pesa  anatumia  advocate  na  anaamua  mambo  mengine  ambao  ni  mbali  kabisa  na  ukweli.

Kwa hivyo naona maneno haya yaletwe nyumbani, watu wa wazee na waamue hayo maneno.

Kitu kingine tena ni kwamba Mungu ametuumba vile tulivyo tukiwa jamii  mbali  mbali  na  kila  jamii  wako  na  Constitution  yao

kama Kalenjin wako na vile walikuwa wanaishi na hawawezi kabisa kuishi kama pengine Walugha ama hawawezi kuishi kabisa

kama pengine Wakikuyu.  Mimi naona kwamba ni afadhali pia kwa Constitution jambo kubwa sana ya Constitution ya Kalenjin

pia iwe inaamuliwa hivyo.  Kuna mambo mengi ni yao ndani ambayo watu hawawezi kupita hapo kwa sababu zamani kulikuwa

na mambo ambayo yangefanywa na haki ingefanywa kabisa.  Lakini siku hizi mambo yakifanywa general hivyo, utaona mambo

mengine hata watu wanafanya kupita kiasi na mambo mengi mabaya wanafanya.  Asanteni na Mungu awabariki.

Com. Wanjiku Kabira:   Asante sana Bwana Yego.   Do we have Fred  Okiama?  Fred  Okiama?  Hayuko?  Samuel Lagat?

Samuel K. Lagat?  

Samuel Lagat:   Basi asante  sana  Commissioner  kwa  kulete  mjadala  huu  katika  division  yetu  ya  Soi.   Kwanza  ningependa

kusema ya kwamba haki katika Katiba hii tungependa haki na uhuru katika mwananchi wa Kenya iweko katika Katiba.

Pili tuwe na uhuru wa kusema katika Katiba.  Kila raia awe na uhuru wa kusema.  

Ya nne ni kwamba mambo ya inheritance yaani urithi.  Urithi ni lazima iwe kwa watoto  wote.   Wakiwa katika boma moja bila

kubagua.   Na  wakati  mzee anapofariki,  yule atachukua mamlaka ni mama.   Regardless  kama  aliolewa  akiwa  “come  and  we

stay” au aliolewa kikamilifu.  Kama amemaliza miaka kumi na huyo mtu, ni mwanamke halali.

Jambo  lingine  ni  juu  ya  watoto  wale  wanaozurura  chokoraa.   Ningependa  chokoraa  katika  hii  Katiba  iangalie  sehemu  ya

kuwapa  chokoraa  elimu  wale  wanatosha  elimu,  na  wale  wanatosha  kazi  wapewe  mahali  na  kabisa  mambo  ya  kuzaa  na
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kuzaliwa kwa chokoraa  iwe wale ambao wanahusika na hayo maneno  ipatikane  sheria.   Mtu  akipatikana  anazaa  ovyo  ovyo

ashtakiwe ili kumaliza chokoraa.

Jambo lingine ni mambo ya ardhi.   Mambo ya  ardhi  nafikiri  sasa  kila  mtu  anaishi  katika  ardhi  na  hiyo  ardhi  imekuwa  freeal.

Hiyo inakuwa mali ya huyo mtu kabisa.   Hakuna kitu ingine itakayobadilishwa baadaya hata ikiwa nchi itashuka iangalie chini.

Iwe kabisa imehalalishwa ile cheti iko nayo ni yake ya milele na urithi wake.  Mambo ya freeal katika shamba la mtu aliyenunua

na bila kujua registration ivunjwe na kuwa freeal.  Naomba hiyo Katiba iwekwe.

Jambo lingine.  Mambo ya soko,  yale plots katika soko.   Kwa sababu ya revenue ya serikali tunataka iwe  leaseal.   Ili  iweze

kutoa fedha kwa serikali.  

Mambo  ya  ugawanaji  wa  fedha  katika  Central  Government.   Pesa  zikigawanwa  katika  Central  Government  iende  katika,

ipeanwe kwa constituencies.  Kila constituency ipate promotion yake halafu constituency itapeleka hiyo pesa  kwa ile project  ya

wananchi kamili.

Ingine  ni  juu  ya  mamlaka  ya  Local  Government.   Ningetaka  Local  Government  ipewe  uwezo.   Local  Government  iweze

kuangalia public utilities iwe katika local government na imiliki projects  zote  ambazo  ziko  katika  hio  constituency.   Na  iweze

ku-fund  sehemu  hizo  zote,  kama  kuna  pesa  yoyote  ambayo  inapatika  irudi  pale.   Na  pesa  revenue  ambazo  zinachukuliwa,

zinachukuliwa kutoka kila sehemu ya hio local government ipelekwe kwa manufaa ya    (inaudible) sababu hawa ndio wanatoa

hiyo pesa.   Kumekuwako  na  mtindo  ambayo  sehemu  ingine  wanatoa  pesa  mingi  na  hawapati  usaidizi  na  hiyo  pesa  inaenda

kufaidisha sehemu ingine.  Hiyo sio haki.  Na tunataka hio katika Constitution iondolewe.  

Mambo ya URais serikali kuu.   Rais awe na uwezo kamili kama msimamizi wa nchi.  Na  kama kutakuweko na neno la tharura

ambaye imekuwa labda saa  ingine mbaya zaidi katika nchi, awasiliane na executives.   Karibu au imekwisho.    Tulienda exibit

kwa sababu kuna wakati mwingine ambayo saa labda saa ingine inaweza kutokea kitu mbaya kama vita.   Rais hatangojea watu

wake wauwawe,  lazima atatangaza maneno.  Na  lazima kwenda kutangaza lazima ashirikiane na executive.   Na  hiyo  inaweza

kuwa ni mzuri.  Pili Rais awe ni wa kusimamia jeshi.   Security yote iwe chini ya Rais ili awe na uwezo kamili.  Hiyo ni mikono

yake.   Rais bila mikono hiyo ni mtu tu picha ya dunia.   Kwa  hivyo  yangu  nilikuwa  nataka  kusema,  pia  katika  representation

katika bunge, lazima tuwe na sehemu ya vijana, na tuwe na sehemu ya wamama katika bunge na pia tuwe na sehemu ya kulinda

masilahi ya wasiojiweza.  La tatu representation lazima ipatikane.  

Pia  mwisho,  pole  kwa  kuchelewesha  nyinyi,  mwisho  tungesema  ya  kwamba  katika  wizara  ya  utawala,  welfare  ya  Chief  na

Assistant Chief na Wazee wa Mitaa iangaliwe hasa katika locational unakuta ya kwamba,  wakati  serikali inafanya mpango ya

welfare ya mambo ya housing, mambo ya driving transport,  haiko katika kutokea Location mpaka chini.  Kwa hio tungesema

wakati serikali inapanga fedha yake, budget, hiyo budget ampe Chief kule awe na gari na masilahi ya kufanya katika Location ili
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serikali  isimame.   Na  tunasema  katika  serikali  inayokuja,  utawala  usimame.   Kwa  hayo  machache  nasema,  asanteni

Commission.

Com. Wanjiku Kabira:  Asante sana kwa hayo maoni.  Mrs. Rop.

Martha  Rop:   Okay  Commissioners,  hamjamba,  wananci  hamjambo.   Yangu  ni  Commissioner  nataka  .........(sentence

incomplete)

Com. Wanjiku Kabira:  Tafadhali tuambie jina.  

Martha  Rop:   Martha  Rop  kutoka  MoisBridge  Location.   Yangu  nitaanzia  mambo  ya  Chiefs.   Chiefs  tunataka  chiefs

wachaguliwe kama ni Assistant  kama  kuna  Sub  location  tatu,  Chief  asikuweko.   Assistant  Chief  pekee  yake  wakuweko  na

wazee wa mitaa.  Na pia wazee wa mitaa walipwe mishahara.  Pia Assitant Chief wawasiliane na DO.  Upande wa Chiefs tena,

kati ya hao watatu Assistant Chief lazima wamama wakuweko kama ni wannne wamama wawili na wanume wawili.  Kama ni

watu, haidhuru, mmoja awe ni mwanamme wawili ni wamama kwa sababu wamama ndio wengi.

Ingine ni kwamba hiyo iwekwe maanani sana kwa sababu wamama ndio wako na shida.   Ya pili ni wale watu rapist,  wanajisi.

Wanajisi wakipatikana wafungwe jela maisha au wauwawe kwa sababu wakati huu kuna Ukimwi, waki-rape watauwa.

Ya  tatu,  wamama  na  wanaume  wawe  sawa  katika  Parliament  hiyo  ni  affirmative  action.   Affirmative  action  ni  kumaanisha

wamama  watakuwa  wakitetea  upande  wao  na  wazee  upande  wao,  kwa  sababu  kama  saa  hizi  tuna  shida  sana  wamama.

Hakuna  mwenye  anatutetea.   Silence  inaendelea  mambo  mengi  ni  kwa  sababu  hatuna  wamama  kamili.   Kwa  hivyo

Commissioner tafadhali weka hiyo.

Ya nne ni freedom ya worship.   Freedom ya kanisa,  makanisa lazima ikuweko lakini waondoe devil worship kwa sababu sisi

wote tunamjua Mungu kama mpenda watu,  sio shetani.   Tafadhali kuna makanisa ya devil worship vile nasikia.   Hiyo iwekwe

marufuku kabisa.  Wanaume wawe pia wakioa kama ni customary law, wapewe nambari kamili ya kuoa hao wanawake kama

ni watatu ni watatu.   Lakini kama ni kisheria kikanisa ama  kwa  DC  ni  mke  mmoja  na  tuwe  na  Commission  ya  kuchunga  hii

sheria kwa maana it is being hijacked.   Kama saa  hizi mtu kama mimi ni paraligo,  kunao wenye wameo kwa DC  lakini  bado

wanaenda kuoa.   Wanao Kitale wanakuja wanao Eldoret.   Where is this commission which will  take  care?   Please  have  the

commission.  Please Commissioner weka hiyo mambo hapo.

Ya tano wanaume, child abuse.  Watoto wasiajiriwe kutoka miaka kumi na nane kwenda mbele sawa.  Lakini chini ya hiyo, mtu

akipatikana afungwe miaka tatu.   Na  alazimishwe kumpa huyo mtoto pesa  na sehemu yenye alikuwa akifanyia kazi na fine juu

yake.  
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Serikali wasanye chokoraa wote wakipatikana mahali popote iwe ni lazima wasanywe  na kupelekwa shule au cohabitation.  Hii

mambo ya kukaa pamoja tafadhali isikuweko.  Cohabitation,  ikipatikana mtu amekaa na mtoto wa mtu hata siku moja,  labda

ameenda kupata mimba hata hiyo siku, lazima alazimishwe kuoa,  ilikuweko lakini wakubwa walitoa.   Commissioner weka hiyo

iwe Katiba.   Inaharibu watoto  wetu sana.   HIV AIDS.   Tunataka commission kwa kila  location  special  ambayo  inachunguza

wale ambao wako na Ukimwi na watu wote wawe wakienda kwa clinic ya Ukimwi ili tuokoe  hii  mambo  ya  maambukizo  ya

Ukimwi.  Na wakipatikana wafungwe jela maisha ili wasiambukize wengine.  Tafadhali Commission weka hiyo.

Land issues.   Land issues,  mambo  ya  shamba  hapa  Uasin  Gishu  tuko  na  shida  sana.   Tafadhali  ukinunua  shamba  usimalize,

serikali iweke maanani iwe ni  sheria  kwa  Commission  leo  ya  kuwa  shamba  ukinunua  isipite  miezi  tatu  kabla  hautapewa  title

deed.  Please tafadhali, na iwe inachunguzwa maalum kama kweli ilinunuliwa mlango wa nyuma ama watoto  na mama ako kwa

maana nilisikia mwingine akisema, title deed lazima ipeanwe iwe maisha.  Lakini kama wewe ulifanya corruption ukanyanganya

mtu shamba njia ya mlango wa nyuma, title deed  lazima ivunjwe.  Tafadhali  Commissione  weka  hiyo  sheria  kwa  maana  hiyo

ndio inatusumbua.

Watoto,  childrens property  and inheritance.  Mambo ya bibi na watoto  lazima mwanaume akioa  bibi  wa  kwanza  apatie  bibi,

aandikie bibi will na watoto.  Ama bibi na bwana waandike jina moja ya kuwa hii vitu yote ni yetu.  Kwa sababu,  hapo umeoa

umesema bibi ni wako.  Kwa hivyo hii shamba ni yako na yeye halafu pia,  ukizaa kila mtoto moja,  mbili mpaka ishirini aandikie

kila mtoto baada ya miezi tatu mali yake.  Ili siku mambo ukioa bibi ingine uteleze shauri yako.  Wale wengine wako na sehemu

yao.  

Human rights lazima iwekwe iwe official kwa sababu wanafanya kazi hawalipwi na iwe ni NGOs ndio wanapewa mamlaka ya

kupeana ili wa-monitor mambo waongozi watu wenye wanafanya corruption na iwe ni wanatetea haki ya binadamu.  Tafadhali

hiyo ikuweko Commission.  We are doing the good job.

President should not be above the law.  Why?  Ni kwa sababu hata anaweza kunyanganya wewe bibi yako.   Kama Amini kwa

mfano  alikuwa  akinyanganya  watu  vitu.   Haya  hapa  pia  Kenya  kuna  mambo  mengi  inaendelea.   Corruption  mashamba

inanyanganywa, mtu anakuambia mimi niko na godfather.   Anaenda huko juu anachukua shamba lako kwa lazima na ma-plots

yako Nairobi.  President should not be above the law.

Double marriages I am sorry, one minute only, double marriages should not be  there.   It  should be a policy na mtu akipatikana

hii big marriage imekuweko lakini hakuna mtu alikuwa anachunga.  How are  we going to do that?  It  should be a Commission

also  which  is  monitoring  the  marriages  cases.   Mambo  ya  kuoa  kama  umeoa,  umeoa.   Ulikubali  kama  yeye  ni  mbaya  ama

kiwete lazima ukae na bibi.
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The last one,                (inaudible) should employ students wale wanamaliza shule, university ni lazima serikali ifanye hiyo kazi

kuhakikisha huyo mwanafunzi apate kazi. 

Kuolewa na Mzungu that is the last one.   Kuolewa na Mzungu ukiolewa unakuwa citizen huko ng’ambo  lakini  ukitaka  kuleta

bwana hapa unakatazwa.  Tafadhali tukubaliwe kama msichana anaolewa na akuje na bwana awe citizen hapa,  lakini akiwacha

huyu msichana atupiliwe mbali arudi kwao.  Asante Commission.

Com. Wanjiku Kabiro:  Okay thank you very much for those views.  Asante sana.  Alfayo Kuruna.

Alfayo Kuruna:  Coordinator ladies and gentlemen.  I think I will take a different view here.  My name is Kuruna Alfayo.  I am

going to give out the views on behalf of the residents of Moisbridge and first as  we have  written  this  memo,  with  the  help  of

some aids from your documentation centre, I am going to follow as it was and I will try to shorten it.

Com. Wanjiku Kabira:  Because it is about four O’clock, please just highlight the main issues.

Alfayo Kuruna:  First  we should have a preamble in our Constitution. that one              (inaudible) and in such preamble it

should    (inaudible) like the common experiences reflected and the struggle for the fight of uhuru and it should continue.

Also it should safe guard the rights to freedom of all Kenyans regardless of their ethnical, cultural backgrounds,  social economic

status, physical and mental abilities not withstanding.  The Constitution at all times will put the interest  of Kenyan citizens of this

nation  ahead  of  all  other  international  facts  and  treaties.   Such  that  the  produce  of  Kenyan  farmers,  produce  of  industries,

factories as well as our natural resources should be taken care or and given the first priority.  

The Constitution as a whole should be supreme.  They should not be any other instutition above the Constitution.

For  the amendment of the Constitution, the Parliament can amend any part  of  the  Constitution  provided  they  be  attained  the

65% majority votes in the house.  This will be unlimited powers to the government.   Whatever this are          (inaudible) should

be conducted and should be conducted by the Electoral Commission.

On citizenship, all indeginous Kenyans are  automatic  citizens.   Anyone  whose  spauce  is  a  Kenyan  and  have  a  wish  to  be  a

Kenyan citizen upon application should be granted citizenship.  Any child of the              (inaudible)  couple  is  interested  in

becoming a Kenyan citizen should be granted.   All  Kenyan  citizens  should  have  the  right  of  property,  ownership,  education,

health, other social economic benefits.  Once granted citizenship all Kenyans are equal.  

The Constitution should not allow for dual citizenship.  Those are those people who have got double citizenship.  
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The  National  Identity,  the  Birth  Certificate  and  the  Kenyan  Passport  can  serve  as  identities  for  the  Kenyans  or  defence  of

security.

The  Kenyan  Army,  paramilitary,  police  and  other  forces  should  be  enacted  and  established  by  the  Constitution.   The

Commander-in-Chief of the Armed Forces should be the President.

On the powers  of the executive,  the  Constitution  should  allow  the  executive  to  use  extra  powers  in  situations  such  as  wars,

natural disasters and other culamities and in breakdown of law and order.  These powers should be vested on the executive.

On  political  parties,  they  should  have  other  rules  other  than  opposing  the  government.   They  should  be  able  to  check  the

expenditure of the government.  They should also be able to contribute the planning and budgeting........(sentence  incomplete)  

End of Tape 4 – Side B

TAPE 5

Paulina Too: Kainenyu kegurenon Paulina Too,
Translator: Jina lake ni Paulina Too

Paulina Too: Omenye Lengut komostab koitagat.

Translator: Anaishi Lengut katika Location ya Koisaga

Pauline Too: Kiito ne komoche amwa missing kot, ko agobo maiyek eng kijanaek……… eng lagok che vijana.

Translator: Kitu ambae nataka kusema kwanza ni mambo ya pombe hii ya kienyeji hii ya Changa’a na Busaa kwa upande wa

vijana, wanakunywa sana.

Pauline Too:  Busaa ak chang’aa ko kikobarenech lagok kwanza vijana,

Translator: Busaa na Chang’aa imemaliza watoto yao sana hasa vijana.

Pauline Too: Ngo itei lagwet kenyisiek taman ak mut ko kakwo ib koe maiyek,

Translator: Miaka kumi na tano huwa watoto wameanza kunywa pombe ya Busaa na Chang’aa.

Pauline Too: Ak bik che yoi maiyek  eng kwanza  location  anan  emet  tugul  ko  chepyosok  che  kikoyo  maiyek  ak  koaldo

nyosorek. 
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Translator: Basi wale  wenye  wanachemusha  pombe  Changa’a  na  Busaa  ni  wamama  pamoja  na  wanaume  wengine  ambao

wanauza hio pombe pamoja na Bangi.

Pauline Too: Ara lagokyok ko kikoyakitu kabisa kot komakomi kazi ne yoe lagokyok

Translator: Hasa watoto wamewacha shule wamekuwa wagaidi mpaka wamewacha sasa shule na wakaanza kukuwa wagaidi

na wakora hata kuiba.

Pauline Too: Amakomi kiy ne toretech lagokyok ko ki sigik,

Translator: Hata sasa hawasaidi wazazi na hata hawa wenyewe hawajisaidii.

Pauline Too: Omoche  akot  kekomeshan  agot  chifisiek  che  mi  areait  eng  komosta  nyo  ko  makomi  kiy  ne  yoei  kibirji

report  ilenji  kikoyakitu  ……… warirtos  agot  bet  vijanaek  birei  bich  suboti  chepyosok  ago ngi  mwochi  chief  ko  momi

hatua age tugul ne ibei.

Translator: Watoto  wenye  wameharibika  wamekunywa  pombe  wamakuwa  wagaidi,  walevi,  hata  wana  rape  wamama  na

watoto  wasichana  mpaka  sasa  wakipelekea  report  kwa  chief,  hakuna  kitu  ambae  Chief  anafanya.   Wanahonga  hawa  na

hawana haja hata yakuchukuwa hatua.

Pauline Too: Komoche kabisa kikomeshan maiyek eng Katiba; maiyek che bo kienyeji cheu  kipkaa  maiyek  kou  chang’

aa ak busaa.

Translator: Inatakiwa hio Busaa na Chang’aa itolewe kabisa na wale ambao wakipatikana wakifanya hio, wachukuliwe hatua

kali na wafungwe.

Pauline Too: Bik che yoi chotok che chobei maiyek chatak ko keib kabisa hatua ne ng’wan. 

Translator: Wale,  vile  imesemekana  ya  kuwa,  hawa  wenye  wanatengeneza  wafungwe  kabisa  na  waondolewe  na  watafute

wale Commission ama watu fulani ambao wanasimamia vijiji ili wachunguze hawa watu kwa sababu ma Chief hawafanyi kitu.

Paulien Too: Te choto motinye.

Translator: Ni hayo tu.  Hana mengi.  Hayo akisaidiwa itamfaa.
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Margaret Sawe: Kigureno Margaret Sawe.

Translator: Jina lake anaitua Margaret Sawe.

Margaret Sawe: Ng’olyot ne komoche amwa ko agobo sigisiet,

Translator: Neno ambae anataka kutaja iwekwe kwa Katiba ni kuhusu wale ambao wanazaa nyumbani. 

Margaret Sawe: Che sigisie eng gaa.

Translator: Wale wanazaa nyumbani.

Margaret Sawe: Amu mi chepyosok che ib kotoreti icheket,

Translator: Kuna wamama ambao wenye huwa wanasaidia kuzalisha wale wamama nyumbani.

Margaret Sawe: Ako ma ba course anan ko mengen or age tugul ne kitorete konyik choto ko tibik  anan  ko  chepyosok.

  

Translator:  Hawa  wamama  ambao  wanasaidia  kweli  kwa  sababu  mahali  pengine,  ma  hospitala  hakuna,  huwa  wakati

wanataka kuzalisha, wamama wenzao huwa hawana ujuzi ambao wanaweze kutumia kuzalisha hawa.

Margaret  Sawe: Ko  komwoe  ane  ole  eng  Katiba  ko  gaigai  kecheng  konyik  che  bendi  course  asi  kobit  kondiwech

course chepyosok ago ne sirei tugul ko kolibonji  kiy  kidogo  kidogo  chepyosok  choto.Eng  kijiji  fulani  anan  ko  location

fulani.  

Translator: Kwa hivyo amesema kati  ya Location ama Sub-Location ama kwa village, iwe na zaidi ya wamama  wawili  kwa

sababu ma hospitali ama mabara bara zingine huwa haipitiki.  Kwa hivyo wa train wamama hawa ili wawe wakisaidie wamama.

  Serikali i train hawa na impe hawa vifaa fulani ambae mama akitaka kujifungua wawe na ujuzi na wasaidiwe ili wahepuke na

mambo mengi kama kagonjwa ambae inaweza kushika hawa.

Margaret Sawe: Olen motinye che tia te choto kityo.

Com. Kabira: She is saying they are there but are they trained?

Translator: No,  alikuwa amesema ya kuwa wawo pia baada  ya  kuwa  trained,  Serikali  pia  iwapatie  mshahara  kidogo,  kwa

sababu  wale  ambao  hawapatiwi,  huwa  mara  nyingi  wanapuza  kufanya  hio  kazi  maana  wanaona  ni  kazi  nyingi  saa  ingine

wanaweza kushikwa hata na ukimwi.  

Com. Kabira: Naona wazee wanasema (in audible)

Translator: Kwa hivyo hata hawa walipwe kidogo na iwe ni lazima kwa sababu wengi wamepoteza watoto  na wengine labda
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wako ukimwi na halafu wanaumbukiza mtoto kwa hivyo nawo wakipimwa pia.

Margaret Sawe: Olen motinye che tia te choto kityo

Translator: Ni hayo tu ndio alikuwa nayo.

Com. Kabira: Mwingine akuje hapa halafu -----

Translator: You see they fear presenting. 

Leah Juma: Ane Kegureno Leah Chuma,

Translator: Yeya anaitwa Leah Juma.

Leah Juma: Obunu Sirikwa,

Translator: Yeye anatoka Sirikwa Location.

Leah Jume: Eng anendet omwoe ng’alek ab lagok, 

Translator: Yeye anasema mambo ya watoto.

Leah Juma: Wasichana.

Translator: Wasichana.

Leah Juma:  Ne ng’etei chito ne kikotunis ak konyo kong’em lagweng’ung.

Translator: Kuna wanaume ambao wameowa na wanakuja kuharibu mtoto wako.

Com. Kabira: (to Leah Juma - Kwa njia gani?)

Leah Juma: Koburon yetyo kometo.

Translator: Kumumpa mimba na kumwacha. 

Leah Juma: Ako  ka  lagwanata  ko  lagwet  ne  komitei  sugul.  Ko  mongen  as  ole  ko  kotosome  ole  ndo  mitei  uwezo  age

tugul ko nda toretech serikalit asi kobit keger kiy ne kitoi chichoto.  
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Translator: Anasema kwa Katiba hii, angeomba hawa wanaume ambae wameowa,  ama wale hata hawajaowa na wanaharibu

msichana wa mtu, na kumumpa mimba na kuwacha na anajulikana ni yeye,  anaomba Katiba iweke sheria ya Serikali ichukulie

huyu mtu hatua ili apate kutunza huo mtoto na arudishwe shuleni.

Leah Juma: Ko ng’olyot ab aeng ko ni ,

Translator: Neno la pili ni hili,

Leah Juma: Ko ng’alek ab maiyek kou ye kakomwa chepyosono komitei kou noto.

Translator: Hiyo mambo ingine ambao mwenzake mama alietoka mambo ya pombe, imezidi kweli hata upande wa Sirikwa.

Leah Juma: Ko eng maoni nenyu,

Translator: Kwa maoni yake, 

Leah Juma: Omoche ane koee maiyek kong’ete komutkasi saa nane akoi Jumapili.Bik,kijanaek ko makimokyin. 

Translator:  Anasema ukunywaji yoyote, sheria iwekwe yakuwa pombe ile ya halali ambae imewekwa kama beer,  wakunywe

tu Friday kutokea jioni hadi Jumapili pekee yake.  Yaani siku mbili na nusu.

Leah Juma: Ko Jumatatu koba boisionik. Ak te choto chechuk

Translator: Ili wanaume na watu wote waende kazini kutoka Jumatatu hadi Ijumaa mchana.

Com. Kabira: (in Audible)

Translator: Kokile ii tos ye sirtos lagok komoyoe tuguchoto?

Leah Juma: Ko gaigai eng beer.

Translator: Anasema kwa pombe kama beer sio ile ya kienyeji.  Ak ng’alekab bangi ilen nee?

Leah Juma: Mokimoche  ng’alekab  bangik  ak  mokimoche  agot  alak  che  koituche  mongen  agot  ole  kile  nee………Si

miraa……… alak che mitei kibabaik………mi wine che………ooh ya wahindi.
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Translator: Anasema kuna ile imeharibu watoto, ile drugs inaletwa ya Wahindi ambae wanakuja kuuzia vijana. 

Leah Juma: ko choto che kokong’em lagok kabisa

Translator: Imekuja huku na tena hio imejaa.

Leah Juma: Ko ngotesyi anyun wine kowokyo lagok ak momoken kiy police

Translator: Police nasikia hata wakiambiwa hawana haja.

Leah Juma: Kotoi anyun police komach hongo. Kwo ngot kochubis,anan  kosub  chepyoso  anan  koyai  nee  komach  kitu

kidogo police. Nguno ko momi boisiet ab police.

Translator: Anasema hata hio mambo, kuandamana na manbo ya ulevi pamoja na hii madawa ya kulevia kama hizo ma tablets,

wanakula.  Lakini hata wakijaribu kuambia Police, raai wakiambia Police, ya kwamba huyu anauzia wavijana dawa mbaya ama

watu fulani, Police hawachukwi hatua instead wakishika huyo  mtu,  wanapewa  kitu  kidogo  wanachiliwa.   Kwa  hivyo  kazi  ya

Police hakuna.

Leah Juma: Ko tee choto chechuk.

Translator: Kwa hivyo ni hayo tu anasema iwekwe kwa Katiba Sheria.

Turfena Sang: Jina langu ni Turfena Sang kutoka Location ya Siwa machine

Translator. Yeye anatoka sehemu ya siwa machine.

Turfena Sang: Shida zetu ni kuhusu watoto wetu.

Translator: Yeye pia anaongea juu ya watoto yao.

Turfena Sang: Watoto  yetu tumesomesha hawa,  tumeuza mashamba  yetu  hata  sisi  tuko  kwa  ma  point  na  hata  wamemaliza

mashamba yetu na sasa tuko kwa ma point na Serikali haijawahi kutuandikia watoto wetu.  Hata vile waliandika ma askari  kwa

Eldoret, hawakutuchukulia hata sisi hata mmoja kuanzia Mashin.  Wangetuchukulia hata sisi watoto  watano,  tungeona ni vizuri

halafu wachukuwe wa pande ingine tano, tano, ni mzuri.  Lakini hawakutuchukulia sisi na tumeuza mashamba, sisi tuko kwa ma
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point na tunaishi kwa ma centre.   Sasa  ningetaka kwa hii Serikali yetu watuandikie sisi watoto  wenye  wamemaliza  shule  kwa

kila  Sub-Location  ama  wapi,  ama  wapi  watusaidie  sisi  kutuandikia  halafu  watusaidie  sisi  hio  shida.   Kwa  sababu  tunaona

watoto wenye wamemaliza shule, wanakuja kuranda, randa na sasa wataanza uizi.  Watoto  wetu watakuwa weizi, kwa sababa

chokora  hata baba  yake  atanunulia  nini,  manguo  na  sisi  tuko  na  watoto  wetu  kwa  shule.   Hata  kwangu,  sasa  mimi niko  na

watoto kumi na tano.

Com. Kabira: Wewe pekee yako?

Turfena Sang: Eh! 

Com. Kabira: Hu kupanga?

Turfena Sang: Sikupanga. 

Com. Kabira: Hu kujuwa?

Turfena Sang: Sikujua.   Lakini nilipanga juzi kama mimi iko na hio kumi na tano.  (Laughter)  Na  mimi niko  na  shida  watoto

yangu watatu wamemaliza shule na hakuna kazi.  

Com. Kariba: Mjumbe yako na Councillor hapana saidia?

Turfena  Sang: Hawakufanyia  sisi  harambee.   Hata  wakifanya  harambee,  ni  kitu  kidogo,  kidogo.   Mimi  naona  watu  hata

wanaendea Harambee kwa watu matajiri.   Lakini kama mimi na sina kitu, wananiletea kidogo kwa sababu mimi hapana tajiri.

Kwa sababu mimi sina kitu

Translator:  Nini ingine mama?

Turfena Sang: Sasa kitu ingine tena ni kuhusu askari.  

Translator: Askari gani mama?

Turfena Sang: AP’s. Askari  siku hizi, watoto  wetu wanalewa  Halafu wanakuja kuhonga honga pesa  huko nyumbani, sijui ni

nini.  Hata mimi hapana jua Kiswahili vizuri. Yaani kikomuchech Kikowek askarichu konyo kohongani bichu.

Translator: Anasema Police pamoja na  Administration  Police.   Makosa  ikizidi,  ikitokezea  hata  kama  wameona,  wanafanya

nini? Wanahongwa mpaka hawawezi kuchukuwa hatua yoyote.  
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Turfena Sang: Ko nguno amu kihongani ko maketinye chi ne toretech achek kabisa.

Translator: Hakuna mtu kabisa ya kusaidia.

Turfena Sang: Kou Siwa kotinye lagok che mitei university lakini mami toretet. Hakuna usaidisi.

Translator: Hata sisi iko watoto  wamemaliza University na hakuna mtu, alisema hapo mbeleni,  ati  ma  MP  na  ma  Councillor

hawasaidii tena wanaenda kwa matajiri. 

Turfena Sang: Ko mi che mitei nguno university karibu lagok tisab eng kopchi.

Translator: Watoto saba wako wenye ------

Turfena  Sang: Ako  nguno  komitei  university,  komitei  chun  mi  primary  che  bo  got  agenge  ago  lagok  mut.  Sasa  iih

metyoli metit chepyoset ne kisiche lagochoto?

Translator: Kwa hivyo mama huwa anapata stress sana na wazazi.

Translator: Sasa kwa hivyo unatakaje mama?

Turfena Sang: Kokimoche serikali kotoretwech agot alak.

Translator: Kwa hivyo Serikali ikingundua ya kuwa  iko  mambo  kama  hio,  maana  hawakufundisha  hawa  mambo  ya  Family

Planning  mapema,  ndio  wasaidiwe  kutafutia  hawa  kazi,  maana  familia  mengi   hawajui  watu  wakubwa  kubwa  huko  juu.

Ihakikishe yakuwa imeandikisha kazi kwa wale watoto  wamemaliza  University  na  wasomeshe  wengine  ambao  ni  watoto  wa

akili lakini wanatoka kwa jamii masikini.Ang bursary cho kikonu eng kapchief. 

Turfena Sang: Bursary che kikonu eng kapchief mara nyikekonin agot silling mia tano ago lagok mut.

Translator: Ati ile bursary ambae huwa inatolewa huwa hio, wanampa wewe shillingi mia tano na labda watoto  watano  ndio

uko nawo kwa Secondary.  Aisaidii.

Turfena Sang: Hasa asante, nimeshukuru
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Translator:Nga kakulwok tumdo agui………

Hadija Talam:  Kwa majina naitwa Hadija Talam.  Natoka  Mashin Location.   Mimi ninashida akina mama wenzangu.  Shida

yangu inahusu akina mama ndani ya manyumba zetu.  Sisi tuna shida.   Tuna shida sana hasa kwa waume wetu.   Halafu hatuna

pahali pakupeleka malalamiko zetu.

Kwa mfano, kuna kama kwa Chief.  Mimi naweza kukosana na mume wangu tukapelekana mpaka tukafika kwa Chief.  Pale

kwa Chief kuna wazee wa kiume.  Sasa tukifika pale kwa Chief, kuna huyu Bw. Chief na kuna wale wazee na 

Interjection (in audible)

Hadija Talam: mimi pekee yangu.  Mimi labda ndio mtoto wakike kwa kikundi hicho.  Sasa  ile shida yangu sina namna ya ku

express.   Sina namna ya ku express  shida yangu kwa sababu  wale  wazee  wote  ni  rika  ya  baba  yangu.   Kwa  hivyo  mimi tu

ninafinyiwa tu chini.  Sina nafasi ya ku express shida zangu.  Kwa hivyo ningeomba kwa niaba ya wamama wenzangu, kwenye

hio Court of Appeal ya Chief, tuwe na akina mama ambapo nikipeleka hio malilio yangu wanaweza kunisikia na wakawakilisha

malilio yangu mbele ya wale wazee kwa sababu mimi sina nitakvyo peleka.  Saa zingine tuko na ---

Translator: Court of Appeal kutoka wapi? Nyumbani au Location/

Hadija Talam: Nyumbani.

Translator: Hata Sub-Location, hata vijijini.

Hadija Talam:  Ndio nilikuwa baado ninaendelea kusema pia kule vijijini tupewe akina mama wa mtaa.   Hata akina mama wa

mtaa watatusaidia kutukanyia watoto  wetu  wa  kike.   Watoto  wetu  wa  kike  wameharibika  lakini  sisi  wenyewe  wazazi  tusha

ogopa watoto wetu.  Hatuwezi kusema na watoto wetu.  Kwa hivyo ninaomba tungepewa wamama ma mtaa ambao watakuwa

wapelekwe ndio training, wakisha trainiwa waje warudi vijinini wawe kutusaidia kututuzia watoto  wakike hasa kwa mambo hii

ya ugonjwa.  Sisi sote tunaelewa namnavyo ugonjwa unavyo zidi kuenea nani watoto  wetu ndio wanapotea.   Kwa sababu sasa

hivi wazee na vijana wako na  nafasi  kubwa  sana  yakuongelesha  watoto  wakiume  lakini  sisi  ndio  tunachelewesha  mambo  ya

watoto wetu wa kike.

Ya pili ni mambo ya hospitali.   Tungeomba pia  mambo  ya  hospitali,  tuko  na  shida  sana  kule  kwetu  kulingana  na  mambo  ya

hospitali.   Siku  hizi  wamama  wenzangu  ukipeleka  mgonjwa  wako  Referral  ni  mambo  mawili,  either  uuze  shamba  ama  uuze

Ngombe.  Na wengine hatuna hizo vitu.  Hospitali  imekuwa gali kweli na tunatozwa Kodi  kwa viti vingine.  Vitu kama sukari,

mafuta  taa,  vitu  ambazo  tunatumia.   Kwa  nini  Serikali  sijali  ikachukuwa  Kodi  ya  hizo  vitu  na  ikatusamehe  kwa  upande  wa
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hospitali.  Kwa sababu lazima wajali afya yetu.  Tukizidi kukufaa, -------

Interjection: Translator: --- na uchumi ni mbaya 

Hadija Talam: ---  tukizidi kukufaa,  kila kukicha unasikia watu wanakufa.   Kila kukicha unasikia watu wanakufa.   Hasa sasa

hivi, Malaria.   Huko kwetu,  watu wanakufa na hawa ni wale watu wanakufaa na haifikii kwenye ma Radio na Magazetti  kwa

sababu  hatuna  uwezo.   Itakuwaje  wale  wanatangazwa  kwa  ma  Radio  na  kwenye  magazetti?   Basi,  tungeomba  Serikali

ituhurumie zaidi upande wa hospitali.  Hio ipitishwe kabisa katika Katiba yetu inayo kuja tuhurumiwe mambo ya hospitali.

Na ya mwisho, ikiwezekana tusaidiwe hizo dispensaries ndogo, ndogo kule vijijini, sababu pia huko vijijini ndio tuna umia.  Mtu

anaweza kuwa mgonjwa na hatuna uwezo ya kufika Eldoret ---

Translator: --- na si ziko zingine ama?

Hadija Talam: ----  ziko, lakini siku hizi mama mwenzangu,  hizo  dispensary  zimekuwa  gali  zaidi.   Nikama  sasa  biashara  sio

tena vitu za kusaidia.   Imekuwa vitu ya biashara tu.   Unaona.   Ni vitu ya  biashara.   Kwa  hivyo  tungeomba  tusaidiwe  kitu  ya

Serikali.  Tuwe na kitu ya Serikali.  Ni hayo tu asanteni.

Translator: Kuna mwingine? I wanted them to complete and then we go.

Jane:: Kainenyu kegureno Jane nebo Arap Baerng’etuny.: 

Translator: Jina lake anaitua Jane  Barng’etuny.

Jane: Obunu locationit ab Siwa machine.

Translator: Yeye anatoka Location ya Ziwamashin.

Jane: Ko kiit ne kakono anyo yu ko nekit ng’alek aeng.

Translator: Anakuja hapa kwa mambo mawili.

Jane: Lagwani; chepyosoni ituni chepyoset age chepyoset age.

Translator: Huyu bibi mwenye anaowa bibi mwingine.
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Jane: Nito ne kokobar lagokyok eng UKIMWI.Bo ng’o inye chepyosoni nguni.

Translator: Huyo ndio amemaliza watoto wetu na UKIMWI.  Kwa sababu yeye amepewa nafasi ya kuitua wewe umeowa na

bibi na kwa sababu anaweza zaa nje..

Jane: Basi ko noto kegere kele ngobet kabisa Ngo kikochobin Mungu kemei, imei buch kosir ibar emet. 

Translator: Tafadhali,  iondolewe hio ni kimila ya Kinandi ambae imeweka mwanamke kuowa bibi mwingine maana hakuzaa.

Kwa hivyo akiowa, huwa anapewa nafasi ya kuzaa na mtu yoyote ama kufanya mapenzi na mtu yoyote.   Na  wamebomoa sana

manyumba za watu hata na kuambukiza watu na UKIMWI sana. 

Com. Kabira: You know, I haven’t understood.  

Translator: What happens, if I am not blessed with children, I am allowed to marry, let us say ‘her’ I will behave like a man, so

she is a wife and when she married,  she can now get children for me but she can get from any  other  man.   But  this  husband

woman can take care of this lady by educating the children.  But this woman is free to go with any man to get children for me

who are like my own children and in the process of getting any man, she can be infected with AIDS,  then she will spread  to the

husbands of the other women who will go to their families. 

Com. Kabira: Oh!

Translator: It is a custom and it is there.  Those people are here.  So anasema iondolewe kabisa.  

io kama bahati yako Mungu iko na watoto huko juu, Mungu anasema mwenye hana watoto katika dunia, yake iko huko juu. 

Translator: Anasema katika kimila ama ki Christu, haina dhambi kama wewe unakosa watoto  bila kuzaa.   Afadhali ukufe bila

watoto, kuliko ufanye nini? Kuliko ufanye tabia kama hio.

Com. Kariba: Anasema kama watoto wako wako juu.

Jane:Ya pili ni masomo.  

  : Masomo naona kina wamama tunashida.  Kwanza mimi.  Wacha niseme yangu.  Mimi, tunao watoto  nne kwa Secondary na

University mmoja.  Haya Primary tunaye nane.  Na tuko na bahati  mbaya hapa.   Wangoi wangu amekufa na anawacha watoto

kumi na wawili na wangu tunawo tisa.   Sasa  naomba Serikali,  naona kitu inaitua bursary ni wenye wanono.   Wale  wanaweza
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kukimbia Nairobi,  kuandikiwa huko cheque.   Lakini sisi, wale tuko wadogo,  tunakufa  hapa.   Na  watoto  wetu  hana  bursary,

hana chochote na mama amelalia ‘chebire’ bwana ukiangalia hawa wamama, 

‘Chebire’ ni ile mifuko ya sukari.  Imelalia hio, ikiangalia pande hii, imekwisha, pande imekwisha, nitafanya nini? Na hata kitu ya

kusaidia.  Sasa Serikali, mushikie sisi mkono.  Kama mimi, nimefikisha mtoto Secondary,

Interjection: Translator: Wewe mama ama mzee? 

Jane: Sisi.   Ikiwa na mzee, unajua Mungu anasiadia mwingine  kuliko  mwingine.   Najua  wazee  wetu,  tunayo  wazee  ni  kama

wamama.  Na tunaye wamama kama wazee.  Nikiangalia sisi wengine, tumebeba fimbo ngapi? 

Translator: --- mbili. 

Translator:----- fimbo mbili, hio ni gani na gani mama?

Jane: Fimbo mbili, mzee nae amelemewa na wewe unasema sasa  watoto  yangu, nitaenda kuandikiwa namna gani na mimi iko,

why? Wacha niongee na Mungu yangu pamoja na Serikali yetu tukufu halafu nishikie mkono.  Sasa,  kwanza tunaye mtoto yuko

University,  na  huyo  mtoto  hana  chochote.   Wale  wa  Secondary,  hawana  chochote.   Wale  wa  Primary  hawana  chochote.

Tunae shamba acre mmoja.  Nikiuzia yule wa University, na shamba ni acre mmoja, sasa nitafanya nini?  

Translator: Sasa wewe mama unataka nini?

Jane: Sasa mimi nataka Serikali ishike watoto hata kwanza ya University, tupigania na akimaliza Secondary,  basi  Serikali ione

sisi.  Hata  kwa masomo.

Translator: Kocheng’ji kasit anan nee,

Translator: She is saying, watoto wachukuliwe yule wa University kwa wengi hawajiwezi ya bei ya University.  Wasomeshwe

free.  

Com. Kariba: Free education.

Jane: Sasa  kuna  mambo  wawili  kwa  University:  Iko  ile  watoto,  ile  mwenyewe  unasomesha.   Iko  Parallel.   Na  Parallel  ni

chungu nzima. Hata ukifungua hapo, kuna mtoto hapo anataka mia mmoja hamsini elufu Semister ya kwanza themanini na tano.

 Semister ya pili, sabuini na tano.  Si ni mia mmoja hamsini.  Na mimi nitatoa wapi? Na Serikali inasema hivi, mtoto akiitwa kwa

kiSerikali, mzazi ya mtoto huyo watasiadiana na Serikali.   Sisi yetu hii tunapigania itakuwa ya Serikali gani?  Kwa nini hapana

jua?  
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Com. Kabira: Unajua kuna Parallel, akichukuliwa na Serikali kuna university loans ---

Jane: lakini hapana mpa yote.  Hapana pea Parallel mama yangu? 

Com. Kabira: --Aha! Si Parallel, ni ya regular.

Jane: Na sasa watoto wanaitua na B- haituwi siku hizi.  Na watoto  wanapiga B-,  na hawaitwi.  Ndio unaona mtoto tunatamaa

ya kusomesha.  Tunalengo ya mbele huko.  Lakini ikifika Parallel intakwama hapo, hapo.  

Com. Kabira: Lakini, unajua hizi Private Universities, akiwa na  B-  au  C+  anaweza  kuingia  kwa  Private  University  napitisha

university. Kwa hivyo, nafikiri ni vizuri --- kwa sababu leo wanapeana bursary kwa wale wanaingia kwa private university.  

Jane: Na  hio haitakuwa ya watu wote.   Wale ambao ni wanono ndio watafuata.   Unasikia  mtu  anatokea  Nairobi.   Na  mimi

hapana jua Eldoret, nitafika Nairobi?

Com.  Kabira: Ndio  kwa  vile  ninakwambia,  kuanza  sijui  mwaka  uliopita,  sasa  watachukuliwe  hata  kwa  private  university,

waweze kuenda tu kwa Loans Board na watakupatia Loan.  

Translator: Loan Board iko kwa kila District?

Com. Kabira: Iko, Nairobi. Lakini wanachukuwa form kutoka huko, halafu wanakuja kwa Chief, sijui kwa nani? 

Jane Barng’etuny: Base tufunze njia kama hio lakini, bure hatuweze kutambua na watoto  wetu watalete umasikini Kenya hii

kwa maana kutojua mambo.  Basi tutafanya nini? Watoto wetu wamekosa kazi.  Naona juzi anaandika anasema sijui ni area  au

nini.  Lakini hakuna mtoto hata mmoja na watoto wale wanaenda ni watoto wa University.  Asanteni.

Translator: Kuna mtu?

Translator: Ta komi chi?

Martha Rop: Mimi ni Martha Rop kutoka Moi’s Bridge Location.   Hapo ninataka  tu  kuongezea  mambo  ambao  imesemwa

lakini hapo kuna jambo ya wamama kupigwa, violence against women.  Hapa,  pale  Moi’s  Bridge  ama  katika  hii  Division  ya

Soi,  mimi kama Mwenye Kiti katika Division hii, kuna cases  pia ambao mimi nimepata sana kama paralegal ambae wanapiga

wamama sana kwa makosa tu kidogo ya kinyumbani.  Badala ya bwana kuongea naye,  ama aite watu wa Kanisa yao ama ya

kijiji,  huwa  wanaamua  kupiga  mama,  mpaka  hadi  meno  kutoka  hata  wengine  macho  kutolewa  na  kwa  kweli  ukienda  kwa

police, huwa police mara nyingi wakipewa hongo, wanawachua.   Hatujui ni njia gani ambao wanatumia ili kuwacha case  kama

112



hio.  Kuna wengine hata ambao wanapigwa,  kuna  mmoja  asha  pigwa  hata  mimba  ikatoka  na  akalazwa  hospitalini  na  police

wanapo chukuwa hio hatua, wanapeana P3 kwa lazima saa zingine, labda kama sisi paralegals tunafuata.   Na  tukifuata, ikienda

Kotini, inaenda kupelekwa hivi, hivi baadaya hio case inatupwa hata kama huyo mama hayuko Kotini.  

Pia nimepata case fulani pia ya akina mama ambae wanakuwa raped.   Na  baada  ya kuwa raped,  mambo ikienda kwa Police,

inaenda  mpaka  Kotini,  daktari  ameandika,  amepima  labda  ameumbukizwa  ugonjwa  na  hatua  haichukuliwi,  na  wengine

inawekwa Kotini zaidi ya miaka tatu.  Sasa mtu, saa zingine, ule ambae anaji defend, anaenda upande wa Nairobi  kupeleka hio

case  mbali.   Halafu  yule  hana  pesa,  anashindwa  kwenda  huko,  baadaye  hiyo  case  inatupwa.   Tafadhali  ningeomba  Katiba

iangalie mambo ya akina mama katika  Court,  iwe  wale  ambao  wana  handle  cases  ya  akina  mama  kwa  mambo  ya  violence

against women, wawe ni wamama na pia,  iwe na kikundi kwa kila Location ambae intakua ikuchunguza mambo kama  hio,  ili

neno kama hio ikipatikana, wamama ndhi wali in-charge wengi halafu wapeleke hio maneno pamoja na viongozi wa ma Kanisa

ambae wana husiano.  Asante sana.  

Yunis  Majimbo: Kwa  majina  naitwa  Yunis  Majimbo  kutoka  Location  ya  Soi.   Yangu  nitaongea  juu  ya  wababa  au  wazee

wanaowa bibi kama mabibi watatu au  mabibi  wa  nne  na  unapata  kuwa  huyu  mzee  ako  na  mabibi  watatu  ama  wanne  lakini

utapata anabagua watoto.  Anaweza lalia upande mmoja kwa nyumba mmoja ya mama mmoja na hawa watoto  wote ni wake,

yeye  ndio  aliwazaa  na  yeye  ndio  aliowa  hawa  mabibi  wote.  Lakini  utasikia  wakati  anaenda  kwa  bibi  mmoja  anakaa  huko

mpaka ana bagua watoto  kwa vitu vingi.  Hata kwa wakati  wakulipa fees,  atalipia watoto  wa nyumba ingine na hawa watoto

wengine hawalipii.  

Upande wa chakula, utapata hawa watoto wengine wanatabika na hawa wengine wanakula vizuri, wana lala vizuri.  Na  unaona

yaani amewabagua kabisa.   Hawaangalii kama watoto  wake.   Sasa  ningeomba kama Serikali,  yaani Katiba yaani kama mzee

ameamuwa kuowa wabibi watatu, achukuwe hawa watoto wote kama watoto wake na kila kitu iwe sawa kwa kila jambo,  hata

kama ni kwa elimu, awalipie wote, bali asichague.  Yangu ni hayo tu.

Martha Rop: Neno la mwisho madam, usimalize, wacha tu niwekee hii, mimi pia kama kiongozi wa Division, nimepata mambo

mengi pia kuhusiana na wamama, wodows,  wale wameifiwa, wajane.   Wamama  wengi  wajane,  mimi ni  Martha  Rop  kutoka

Moi’s  Bridge  Location,  wamama  wengi  wajane  katika  Division  hii  wako  na  shida  sana.   Mashemeji  wao  huwa  wana

wanyanganya  viombo  via  wakati  wanaifiwa  na  wengine  pia  hata  wale  ambao  waongozi  labda  chiefs,  na  ikiwa  wanaona

wameifiwa wanajua huyu mama labda hajui sheria fulani, kuhusu mambo ya shamba,  wanaanza kukata  shamba wakinyanganya

hawa mashamba.  Tumeona hayo maneno tukijaribu kutetea hawa,  hakuna namna.  Kwa hivyo ningependa Katiba pia  isaidie

kuwa  na  sheria  ya  kuchunga  wajane.   Hasa  sana  kama  ingewezekana,  sheria  isaidie  hawa  widows  kama  wana  watoto  sita

wakati bwana anakufa, wasomeshewe vijana watatu au watoto  watatu,  yaani nusu ya watoto.   Kwa hivyo widows ndio wako

na shida saana.  Tafadhali muwasaidie kwa sababu wana nyanganywa na wananyanyaswa.  Asante.
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Paulina Kosgei: Kwa majina naituwa Paulina Kogei. Ninaishi Ziwamashi.Chechuket amache amwa chechuket kosub kei ak

ng’alek ab lagok

Translator: Anataka kuongea mambo ya watoto hasa mtoto msichana.  

Paulina Kosgei: Mising eng lagwet chepto. Amu lagwet chepto komuchi koburon chito lagwengung kosikyi lagwet.

Translator: Hasa sana msichana ndio iko na shida zaidi.  Wanapewa mimba na watu fulani. 

Paulina Kosgei: Yeityo koesio chito kotun lagweng’ung.

Translator: Na hawawezi kuwaowa.

Paulina Kosgei: Ago sigindet ne boisie nebo lagwet.

Translator: Na ni wazazi wa kijana ndio wanakataa na hali labda kijana amekubali.

Paulina Kokei: Koesio kole makituni lagwani mokimoche amu kigere sigik……… amu mokimoche sigik.

Translator: Ati huwa wanakataa na wanakataza kijana yakuwa hatuwezi kuchukuwa kwa sababu labda wazazi ni masikini.

Paulina Kokei: Kotebi anyun lagweng’ung kosich lagwet. Ko mutai kosikyi lagwet nebo aeng kijanaiyandanatak.

Translator: Hapa,  ni  kwamba  hio  kijana  anaweza  kuzalisha  huyo  mtoto  kwa  sababu  kijana  anapendana  na  msichana  na

unakuta kwamba wazazi wa kijana wanakataa mambo ya huyu msichana na hali hawa bado  wanaendelea.   Na  mwisho utaona

wanazaa watoto wengine zaidi ya mawili.

Paulina Kokei: Koesio anyun lagweng’ung kole metuni. Ko bunjin ngo anyun lagwanato. 

Translator: Watakataa hawawezi kuowana na huku kijana anajaribu kupendana na msichina bado.

Paulina Kokei: Akoesioi lagwet bichotok ago kakosikyineun lagwet.  

Translator: Na huku kila mtu anajua ni kijana ya huo mji ndio amezalisha huyu msichana hawa watoto na huku wanatakaa huyu

msichana wa wenyewe.   

Paulina Kokei:  Ko kosome anyun Katiba nitok ni nguno ole,
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Translator:  Kwa hivyo Katiba hii ya sasa, ninaomba, 

Paulina Kokei: Ngot komumaksei, ko komut chichoto lagwenyi ak kong’etyo lagwenyu chepto.

Commissioner: Kwa hivyo kama ni hivyo imekuwa bahati  mbaya huyu msichana amezalishwa na hawa watu wanakataa,  basi

wabebe hawa watoto  wao ama sheria fulani iwekwe  kwa  Katiba  ambae  italisha  hawa  watoto  na  kusomesha  na  kila  kitu  ya

hawa watoto mpaka hawa watoto wakue wakubwa na waende kwao na iwe ni lazima wachukuwe watoto  wao.   Kwa sababu

sasa kama amekataa mama, watoto watakaeje.  Wataka wapi?  Halafu huyu akae kwao.

Paulina Kokei: Hata tena kwa kijana, Ngot koberber lagwet ab chito kijanaiyang’ung komutu lagwet ab chito,

Commissioner: Kama unaona kijana analeta msichana kwa mji,

Paulina  Kokei:   kotinye  haki  sigindet  kolasimishan  lagwenyu.  Ngot  ko  malasimishan  kikochi  ng’atutiet

kijanaiyandanato.

Translator: Na  wazazi pia wapewe sheria ya kuwa kama ameona  mtoto  wake  kijana  ameleta  msichana,  awambie  ya  kuwa

kijana  yako  lazima  aowe  huyu  msichana  kuliko  wewe  unaona  na  mambo  inaharibika  na  unanyamaza  na  baadaye  unakataa.

Kwa hivyo sheria kama hilo iwe pia kwa wale waongozi wa vijiji. 

Paulina Kokei: Ago ngot komut chito lagweng’ung chito ab robisiek kouchi lagwanato.

Translator: Na  huyu  msichana  akionekana  kwa  mji  fulani,  labda  wakifanya  mapenzi  na  huyu  kijana,  ilazimike  yaani  sheria

iwekwe katika Katiba hii ya kuwa, huyo akuwe bibi ya huyo kijana.

TAPE 6

Alenya  Kulungu:   Check  the  expenditure  of  the  government.   They  should  also  be  able  contribute  to  the  planning  and

Budgeting of the government in power.   They should also be able to contribute,  positively to the Budget  proposals  and  other

plans.  
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On existence of political parties, there should be no ceiling of political parties in this country; only that for a political party to be

registered, it should have signatories of 5,000 persons in any constituency, in about 80% constituencies in the republic.   That is,

having the following nationally. Financing of these political parties  should come from member recruitment because  if they have

enough members they will be able to generate enough income,  fund Raising locally and, if resources allow, from the government

-they should be getting some substitutes from the government.  Foreign funding should be banned or discouraged completely.  

On land issue, the residents of Moi’s Bridge feel that land ownership should not be  put into a ceiling because  we have to make

a Constitution that will guide this country for more than 40 years as the last Constitution has guided us.  

The age of any voting candidate should be 18 years and above and the age of aspiring president should be 35 years  and above.

   The people of Mois Bridge feel that there is no need to have nominated Members of Parliament or nominated Councilors.  

Forming of government:  we should have a simple majority and that of 25% in five provices should be retained.

On judiciary we should have in addition to the current court  we should have a customary court  in place to guard the traditions,

we should also have a Constitutional court and a supreme court. 

Com. Pro. Wanjiku Kabira:   Thank you very much, since you have written the memorandum, we will read the rest.   We

just want to give everybody who is on the list a chance.  

Alenya Kulugu:  May I have

Interjection

Com.  Pro.  Wanjiku  Kabira:    Thank  you,  and  I  apologise.   We  are  now  looking  for  Wison  Maiyo  followed  by  Wilson

Barakfos.

Wilson  Malakwen:   Mimi  ni  Wilson  Malakwen  kutoka  Mois  Bridge.   Yangu  ambayo  nataka  kuzungumzia  kuhusu

marekebisho ya Katiba, ninayo maneno mawili ama tatu.  Kwanza ninazungumza kwa upande ya police.   Mwenyekiti  wa kikao

hiki cha kurekebisha Katiba ambaye tuko naye hapa leo, yangu ni juu ya Traffic, na ndio sababu tumeona vyombo vya usalama

imeenda mulama.  Mwenyekiti,  miaku zilizopita, ninakumbuka vizuri sana,  police  walikuwa  wanafanya  kazi  kwa  njia  ambayo

inapendeza,  kuangalia usalama ya abiria anapotembea katika barabara,  kuangalia kama gari iko na  brake,  kila  kitu  kama  iko

timamu.  Kwa hivyo Bwana mwenyekiti, mimi naona serikali au Katiba tupendekeze tuone upande wa police uondolewe katika

barabarani, ione kama tunaweza kupata department ingine sio police.  Kwa sababu hawaangalii jinsi inapasavyo ya usalama ya

barabara.  Watu wanangininginia gari kama mzigo.  Kwa hivyo pendekezo langu, Katiba iangalie iondoe police katika traffic.  
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Pili, upande wa court  prosecutor,  mwenyekiti,  mambo ya kesi  katika  court  imekuwa  kama  mchezo  wa  paka  na  panya.   Na

tukichunguza kindani, yule court prosecutor kwa sababu yeye ndiye anajua kwa mambo ya makesi, case ya mtu inakaa zaidi ya

miezi sita,  kwa hivyo court  prosecutor  aondolewe katika  court,  waandikwe  wale  watu  ambao  wanaweza  kuwa  tu  karani  ya

kortini na siyo police. 

Yangu  ya  tatu  ni  juu  ya  sheria:   mwenyekiti  tungetaka  sheria  ambao  imetungwa  katika  Kenya  hii,  iandikwe  kwa  lugha  ya

Kiswahili.  Mbele sisi raia wengine hatujui lugha ya Kingereza,  tupate kujua sheria imetungwa na inasema hivi na vile na  isiwe

lugha ya Kingereza peke yake.  

Mwisho ni juu ya squatters: Mwenyekiti, Kenya tunakaa wakati  huu zaidi ya miaka theLathini na jambo ile mambo ya squatter

mwenyekiti,  nataka  Katiba  ya  Kenya  inapotungwa,  Kenya  iwe  imemaliza  watu  ambao  wanaitwa  squatters,  wawe  watu  wa

Kenya wakuwE wenyeji,  isiwe inajurikana  katika  vyombo  vya  habari  kusemekana  kuna  sehemu  ambao  squatters  bado  iko.

Kwa haya machache, yangu nilikuwa nayo.  Asante. 

Com. Pro. Wanjiku Kabira:   Thank you very much Alenya for keeping time.  Christine Chumo, Christine Chumo, hayuko?

Mutuo, we cant read your first name.  Are you the one? Sarah Mutuo, Are you  the one.  

Abraham Mutuo:  My names are Abraham Mutuo, I come from Koisakat location.  So  I have recommendations to represent

to the Constitutional  Review  Commission.   In  fact,  I  have  prepared  comprehensive  proposals  but  I’m going  to  highlight  the

major points alone, on the case of citizenship, that is the rights of the citizenship, the State  should make sure that the properties

of the citizenship should be protected, that there should be no trespass  especially when it comes to may be policemen entering

various homesteads searching and the rest without search warrants from the courts.  That actually should be discouraged by the

Constitution.  

Secondly all Kenyans should enjoy equal rights in the Constitution, that is there should be no case  whereby  other  people  are

more important than others.   On the case  of the structure of the government,  I  propose  the  formation  of  a  federal  system  of

government ie. Lazima tuwe na serikali ya majimbo.  Sababu ya kupendekeza serikali ya majimbo ni kwamba that is raslimari

cha nchi zitaletwa karibu na wananchi zikiwa na serikali ya majimbo.   Pili, makabila zile kubwa kubwa hazitakuwa na nafasi ya

kugadamiza makabila dogo dogo.  

Tatu,  rasilimali  ya  nchi  zikiwa  na  serikali  ya  majimbo,  rasilmali  ya  nchi  zitagawanywa  kwa  usawa  kwa  makabila  ambazo

zitakuwa.  

Kwa upande wa political parties, my recommendations are;  the treasury lazima ipatie pesa  vyama vya kisiasa kwa sababu saa

hizi tunaelewa ya kwamba ni chama kimoja tu ambacho ni Kanu, ndio inapata pesa kutoka kwa serikali na tunajua hii pesa  zote
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ni taxes ya wananchi, na wananchi wakishaunda vyama vyao vya kisiasa ni lazima vyam vipatiwe pesa kutoka kwa treasury.  

Kwa upande wa local government,  napendekeza kwamba Mayors  na County council chairmen ni lazima wachaguliwe directly

na wananchi.  Hapa tumekuwa na mambo ambayo tunaelect Councilors,  wakienda huko wanaanza kuhongwa ndio wanaweza

ku-elect mtu ambaye hata wananchi hawamjui, na ndio kila wakati  tunaanza kupay taxes,  kupay rent na kila kitu na bila kujua

county council chairman amechaguliwa kivipi ama mayor kwa sababu currently tunaelewa kwa matowns kuna matowns nyingi

nyingi ambazo wanataka wawe cities na mayor unajua town ikiwa city hali yake kisiasa inaenda juu.   Sasa  anaanza  kufukuza

raia  kwa  streets,  raia  ambao  pengine  wanauza  ma-sweet  ndio  wapate  hali  ya  kuishi.  Wanapigwa,  wanapigwa  risasi,  hiyo

hatutaki.  Sasa kitu nataka ni kwamba, mayors na county council chairmen wapate  mamlaka kutoka kwa wananchi.   And then

the councilors that is hii system yenye tunayo nominated councilors, hiyo iwe scrapped.  Kwa sababu most of them wanapata  tu

mishahara,  hakuna  kazi  ambayo  tunaona  wanafanya.   Kwa  upande  wa  basic  rights,  ningependekeza  kwamba,  haki  ya

mwananchi iwekwe kwa Katiba.  Party kama vile protection from unlawful arrest, kwa sababu tunaelewa kwamba palice wako

wanakibia  kibia  huku  na  huku,  wanashika  wananchi  pengine  wamekaa  chine  wana  vinywaji  vyao,  hata  kama  ni  pombe

wanaanza kushikwa wanapelekwa cell, wanaanza kukaa huku na tunaelewa hiyo ni ugadanisaji wa wananchi.  Sasa tunasema tu

hiyo kushika wananchi kama hawajafanya kosa lolote iondolewe.  

Interjection

Com. Pro. Wanjiku Kabira:   Okay, we will read the rest.  Unless you are given a warning so you can make the last point.  

Abraham  Mutuo:   So  kwa  upande  wa  citizenship,  ningesema  kwamba  currently  tunaelewa  ya  kwamba  watu  ambao  sio

wacitizens wa Kenya ndio wanaejoy more rights than those who are citizens.  Kwa sababu tunajua Waindia hapa Eldoret,  they

are not citizens lakini wanao more rights than us.  Wazungu wakikuja hapa kila mtu anapata  kazi lakini wakenya hawapati  kazi.

Sasa Citizens should have more rights than non-citizens. 

Na  ya  mwisho  ningeomba  tu  ya  mwisho,  ningesema  kwamba  wabunge  ambao  wanaenda  pengine  Nairobi  tunawachagua

wanaenda Nairobi wanakaa huko kwa muda mrefu, hawataki kuja kutufanyia kazi, ni lazima warudishwe nyumbani na uchaguzi

mwingine ufanywe.  Asante.

Com. Pro. Wanjiku Kabira:   Asante sana.  James Malakweli

Jane Malakwen:  Kwa majina ni Jane Malakwen, natoka Kwaishaga.

Interjection

Com. Pro. Wanjiku Kabira:   Sorry, tafadhali, can you repeat the name again. 

Jane  Malakwen:   Jane  Malakwen,  mimi  natoka  Kwaishaga.   Na  kwa  sababu  nimeandika  mambo  haya  yote,  sitaweza
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kusoma kwa sasa,  kwa hayo machache tu ama moja tu yenye nitasema ni kwamba,  kwa upande wa kiti ya Rais,  Rais  akiwa

mwanaume, tafadhali wanawake nao waangaliwe  awe msaidizi wake. 

Pia kwa watoto, watoto wapewe jukumu ama their rights.  Mtoto ana haki kucheza, mtoto ana haki kuishi, mtoto ana haki awe

na afya.  Kwa hivyo, mzazi awe na sheria ya kwamba,  mtoto yake lazima aende shuleni.  Na  kwa sababu tumeandika mengi,

nitawapa tu my written memorandum.  Thank you very much. 

Com. Pro. Wanjiku Kabira:    Thank  you  very  much  Jane.   Do  we  have  Christine  Jepkoska?  Christine,  she  is  not  there?

Mother  of  I  think  huyo  amezungumza.   Susan  Kesio,  Susan,  Susan  ako?   Okay,  Edna,  Cathrene  Osoro,  Sorry,  tunataka

wakina mama, si wengi tunataka wamalize waende.  Si ndio?

Cathrene Osodo:  My names are Cathrene Osodo, I work at Karia Secondary School.  So I’m going to read this on behalf of

the  staff.   We  have  one,  we  should  have  a  unitary  type  of  government  with  a  Prime  Minister  having  executive  powers  and

ceremonial President who is the Head of State. 

Secondly, Provincial Administration should be scrapped and replaced by stronger local authorities comprising of purely elected

councilors whose roles are not influenced by the minister.  

Nominated MPs should not be given ministrial posts because they don’t have the mandate of people.

MPs salaries and fridge benefits should be decided and be determined by independent remuneration committee comprising of

non-MPs.

Public  universities  Vice  Chancellors  be  elected  by  the  teaching  and  administrative  staff  of  the  respective  university.   The

Chancellor of public university should be elected by Vice Chancellors of all public universities. 

Allocation of public land to private developers  should not be  done by commissioner for land. It  should be  done  only  by  land

allocation committee at the location or division or district level. 

The number of councilors should be reduced practically as a way of easing burden on the tax payers.  

Nomination parties for parliamentary and civic candidates be done on the same day and by the electoral  commission of Kenya

and not on different days by individual parties as is the case currently.  

National wealth should be equally distributed among the rich and poor.   For  example,  why should  we  have  one  rich  Kenyan
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with thousands of hacters of land and at the same time have squatters?

Why should the government intefere with the KNUT as they fight for the welfare of the teachers? Then they lose their bargaining

power.  Union should be left independent of politics.  

Employment of teachers  should be centralized to ensure fareness.   Those qualified first should be given first opportunity when

employement opportunities are available.  The DOD should be excluded from the exercise.  

University education to be free and the higher loans board be free from political interferance.  Thank you.  

Com. Pro. Wanjiku Kabira:   Thank you very much Christine.  Isaac Arusy, Akina mama wamemaliza.   

Isaack  Arusy:   Asante  mwenyekiti  wa  kikao  hiki  cha  Tume  ya  kurekebisha  Katiba.  Nitaanzia  upande  wa  President.

Napendelea kutoa maoni yangu kuhusu President,  President  awe chini ya sheria kidogo,  sio kama kawaida na awe below the

power.   Na  tena  napendelea  serikali  ya  majimbo,  napendelea  iwe  katika  district  sio  provincial,  ikuje  mpaka  district.

Napendelea iwe na sehemu ya President na iwe na Prime Minsiter.

Waziri wa kilimo awe na nguvu ya kuweza bila kukuwa na uwezo kutoka mahali pengine.  

Mambo ya title deeds ya mashamba iwe katika district sio mambo ya kuelekea kule provincial.  

Mambo ya kortini:  Mambo ya macase ya mashamba iwe katika kortini, iwe katika upande wa kijiji kuanzia chief na wazee wa

mitaa.  wawe ikisikiza case  ya shamba.   Tena,  mambo ya court  injuction kwa case  ya shamba iondolewe kwa Katiba  maana

inaweza leta kifo kwa watu wengine.  

Mambo  ya  ujezi  za  manyumba  ama  maplots  kwa  town  ama  kwa  mji,  mtu  awe  na  kaplot  moja  sio  chini  ya  maplot  nyingi.

Majengo ya  ujezi  za  town  hasa  down  town,  ikiwa  mtu  amejenga  gorofa  nane  ama  zaidi  ya  nane,  iwe  na  ka-room  moja  ya

kufanyia kazi na zile zingine zihudumiwe na watu wengine.  

Mambo ya mtu anaye matatu nyingi kama  mia  moja  hivi  awe  na  matatu  moja  na  zingine  ziwe  kwa  raia  wengine  wa  Kenya.

Tena mtu akiwa na malorry thelathini ama themanini zile mrefu mrefu ya kubeba mizigo, iwe  na  moja  na  zingine  zimilikiwe  na

Wakenya.  

Kazi:  Kazi mtu awe na kazi moja,  ikiwa ni Mwalimu  afanye  kazi  ya  ualimu  peke  yake.   Asije  akakua  mkulima  ama  akuwe

mfanyi biashara.  
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Ya mwisho ni mambo ya elimu:  Kitu inaitwa sponsor,  tafadhali kwa Katiba iangaliwe, imeleta mambo nyingi sana katika nchi

yetu.  Iangaliwe kama ingewezekana iwe serikali ina hudumu mambo ya mashule zetu vile inapeanwa na raia.  Thank you. 

Com. Pro. Wanjiku Kabira:   Thank you very much Mr. Isaack.  Tafadhali jiandikishe.  Do we have Kimtai Somuen:?

Kimtai Samoei:  Kwa majina naitwa Kimutai Arap Samoei.

Translator:  Ninaitwa Kimtai Arap Somuen:

Kimtai Samoei :  Ataune ng’echeret ab chito neo.

Translator:  Naanza na kiti ya URais, that is the executive.  

Kimtai Samoei:  Omoche lewenet tugul ne bo parliament kelewen ko kabek kenyisiek mut.

Translator:  Nasema kwamba uchaguzi wao ufanywe baada ya kila miaka mitano. 

Kimtai Samoei: Omoche President kekwei chito ne tinyei kenyisiek sosom ak mut akoi konom ak mut yo. 

Translator:  Rais awe ni mtu aliye na miaka therathine na tano, hadi miaka hamsini na tano hivi.  

Kimtai Samoei:  Ko eng bichoto tugul cho kigwei koba parliament,

Translator:  Kwa hao wote wawili, Rais na wabunge

Kimtai Samoei:  komomoche kegwei chi ne tinyei account eng emotinwek ab sang olin.

Translator:  Basi asitahili kuwa ni mtu aliyeweka rasilimali zake nje ya taifa.  Awe na mali yake yote katika taifa na hata kama

ni mali account yake iwe dani ya taifa.

Kimtai Samoei:  Eng kenyisiek chuto chu kimi chu ko kikoyait uchumi ne nguno omwoe olen eng Katiba  ne kibendi  ko

mie kekwei wajumbe bogol kityo. 

Translator:   Anasema kwamba katika wakati  huu maisha imeharibika na uchumi imekuwa mbaya,  na  tunakoelekea  tuwe  na

wajumbe mia mbili tu peke yake, sio kupita hapo. 

Kimtai Samen:  Eng kenyisiek tibtem che bwonei,   

Translator:  Katika miaka ishirini zijazo anataka maeneo ya bunge ni ishirini tu na uchaguzi ni wa wabunge mia mbili peke yao. 

Kimtai Samoei:  Ko ministaek ko taman ak ang’wan.
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Translator:  Na kuwe na mawaziri kumi na nne.  

Kimtai Samoei: Assistant ministers ko taman ak lo.

Translator:  Mawaziri wasaidizi wawe kumi na sita. 

Kimtai Samoei:  Ko president noto. 

Translator:  Narudi pale kwa mamlaka ya taifa ambaye ni Rais.

Kimtai Samoei:  Ko president ne kimetochin kasit ab jeshi

Translator:  Anatakikana kubaki kuwa Amri jeshi Mkuu. 

Kimtai Samoei: Ak nebo robisiek ak nebo ng’alek ab sang

Translator:  Pia achunge fedha na uhusiano wa kimataifa.

Kimtai Samoei:  Ko chun tugul serikalit nin kobunji majimbo.

Translator:  Lakini yale mengine yote yarudi kwa majimbo. 

Kimtai Samoei:Olin bo ulaya ketinye Waingereza,ketinye majimbo;mitei Whales, Scotland and England. 

Translator:  Nasema kule Uingereza kuna majimbo ya Wales, Scotland, na England.

Kimtai Samoei:  Kou noto Belgium,kou noto Switzerland,

Translator:  e.g. Switzerland na zingine zote ziko na serikali za kimajibo. 

Kimtai Samoei:  Ochoktoi kidogo,

Translator:  Nasema naharakisha kidogo,

Kimtai Samoei:   Ng’alek  ab  corruption  omoche  ng’alekab  corruption  ko  yoek  chito  ne  kikiruogyi  ko  ngonam  kesit

kowek tuguk che kiib ak kerat ak kebir kiboket.

Translator:   Nasema  kwamba,  atakayepatikina  na  ufisadi  na  idhibitishwe  kwamba  vitu  alivyo  navyo  ni  ya  kuimbiwa  au

ilipatikana kwa njia isiyo ya halali, vitu hivyo virejeshwe, zichukuliwe, huyu mtu afungwe na apewe viboko. 

Kimtai Samoei:   Kakamwa  ng’alekab  majimbo,  ko  utawala  ne kitinye  nebo  DC ak  PC  ko  utawala  nebo  DC  system

administration system che kitinye eng Kenya hiyo ikwishe kabisa.
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Translator:  Nasema utawala wa mikoa ufujiwe bali. 

Kimtai Samoei:  Si konam councillaek oli agoi council.

Translator:  Mamlaka hayo yarudishwe kwa serikali za wilaya. 

Kimtai Samoei:  Ko chairman ne bo  council ak mayor kokwei raia.

Translator:  Mwenyekiti wa wilaya hii, serikali dogo na mayor wa municipality wachaguliwe na wananchi.  

Kimtai Samoei:  Education omoche kwo agoi Form Two.Ye mi Form Two koyai test 8-4-4 system koisto. 

Translator:   Nasema elimu hii ya 8-4-4  itupiliwe bali na elimu  ianze  kuanzia  darasa  la  kwanza  hadi  kidato  cha  pili  wafanye

mtihani. 

Kimtai Samoei: Ak  kochut technical schools, 

Translator:  Na zile shule za mafunzo za kikudi zipate kupewa nafasi ya kuendelea.  

Kimtai Samoei:  Katar.

Translator:  Nimemaliza. 

Kimtai  Samoei: Kakobek sait. 

Translator:  Na ninasema asante.  

Kimtai Samoei:  Ngoyame yoto. 

Translator:  Na nimeridhika. 

Com. Pro. Wanjiku Kabira:   Okay, tafadhali jiandikishe.  Thank you, so we will try to reduce the minutes to three minutes.

Tutajaribu tuwe na 3 minutes kwa sababu saa  imekwisha na imeenda  sana.   Tutamuuliza  Joseph  Too,  Joseph  Too,  hayuko?

Are you Joseph?  You are representing? 

Ben Boi:  Ben Boi, I was here earlier please, so let me use that……

Com. Pro. Wanjiku Kabira:   Okay, ni sawa lakini utatwambia jina.  

Ben Boi:   Kwa majina mimi naitwa  Ben  Boi.  Mimi  kwa  sababu  ya  wakati,  nitajaribu  kufupisha.   Nilikuwa  na  mengi  lakini.

Kwanza  kuhusu  serikali,  tumependekeza  kwamba  iwe  ni  serikali  ya  majimbo  na  Katiba  ambayo  tulipata  nayo  uhuru  hapo
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mbeleni, baada ya kuichunguza tumeona kwamba ilikuwa ni nzuri na tungependa iwe adopted labda tu mambo ya regions ipewe

nafasi ili iweze kuwa na pesa na extra mind inahitajika iende central government; itoke kwa jimbo iende kwa serikali kuu, sio the

other way round.  

Pia Kenya tuko makabila zaidi  ya  42  na  tusidanganye  kwamba  umoja  mapenzi  na  nini.  tungependekeza  kwamba  itambulike

kiKatiba na iheshimike kwamba kuna kabila fulani.  Hata kama wanavaa ngozi ama nini, culture iweze kuifadhiwa. 

Elimu ya  mzingi,  primary  schools  tuweze  kuwa  na  kama  ni  jimbo  fulani  ambayo  ingependa  kudevelop  culture  yake  na  nini,

kuweze  kuwa  na  hiyo  kufunzwa  lugha  ya  mama  kiwango  fulani.   Tumesikia  kule  Maseno  tayari  Waluo  wamejeribu  kidogo

kwani kuna degree fulani ambayo ni ya kilugha inachukuliwa kule.  Tungependa hiyo iguzwe na iwe katika kila kabila.  

Katiba ya kitambo ilikuwa na tume ambayo ilikuwa inahusika na  mambo  ya  police,  kulikuwa  na  regional  commader  ambaye

alikuwa anahusika na mambo ya police kwa hiyo sehemu na powers zake fulani. 

Kuhusu trust  land, ningependekeza kwamba local councils kama vile Katiba ya  hapo  awali  ilikuwa  inasema  ipewe  jukumu  la

kulinda ile shamba kwa niamba ya wenyeji wa pale,  chiefs  huwa  ni  kawaida  au  huwa  inafaa  chief  wa  eneo  hiyo  awe  ni  mtu

ambaye anatoka kabila hilo, sehemu  ambayo  anawakilisha.  Ningependekeza  pia  kwamba,  DC  ili  mambo  yake  iwe  effective

awe ni mtu wa tribe hiyo katika eneo hilo.  Kusikuwe na Msaburu kule Mumias ambaye haelewi shida za Waluhya huko na nini.

  Anatakikana mtu ambaye anaweza kuongea kwa lugha ya watu wa pale.   

Pia, kuwe na uhuru wa kuabudu.  

Mambo ya wamama, kila  kabila  ina  mambo  yake,  tupewe  hiyo  mafasi.  Tunawapenda  wanawake  wetu  sana  na  hatuna  vita.

Tumekuwa na shida kuwe na sheria ya kiKatiba kwanza mtu kabla hajaongea mambo ya families awe ni married kwanza; yeye

awe ni mwanamke ambaye ameolewa, ametunza mume wake na watoto wake.  Hiyo hatukatai,  apewe nafasi.   Wamama hawa

ambao huropokaropoka kila mahali na kwanza wame-fail ile test ya nyumba kwanza wasipewe nafasi yeyote katika serikali.   

Kwa mambo ya watoto  ni kwamba  hiyo  pia  itakuwa  taken  care  of  na  kila  jamii;  hakuna  family  ambaye  anaweza  kuwatupa

watoto wao lakini kusema kwamba utahakikishia hao kwamba watapata  uridhi fulani kama ni msichana ama nini, ni kumharibu

kwani  kuna  mama  ambao  hueleza  watoto  kwamba  ni  heri  upate  kazi  hata  ukikosa  bwana,  na  hiyo  ni  baya.   Institution  ya

marriage lazima ichungwe zaidi.   Nchi  itatumia  raslimari  nyingi  kama  marriage  haitakuwa  interfered  na  kila  mtu  ambaye  hata

yeye mwenyewe hayuko, hashughuliki na alifail pale.    

Nikimalizia ni kwamba, President awe ni President, D.C awe ni D.C.  Tumesikia mambo ya watoto  wasiadhibiwe.  Sisi ambao

tuna watoto tupewe say kuamua mambo ya watoto.  Isiwe ni grandparents.  Hata president saa  hizi ni wajukuu wake anaongea

juu  yao.   Na  watoto  wangu  ningependa  mimi  niamue  jinsi  watakapolelewa.   Kwa  hivyo,  watu  wengine  ambao  wamepita
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kiwango fulani, waongee juu ya mambo ya hao kulingana na umri wao.  Lakini hawa watoto wa shule tuwaachie shule.  Asante.

Com. Pro. Wanjiku Kabira:   Thank you very much for your views.  Can we have Isaack Chumba. 

Isaack Chumba:  Olen ne tai kotomamwa kiy age tugul olen chamkei chairman nebo tume ini.

Translator:  Anasema kabla ya kusema chochote, hamjambo?

Isaack  Chumba:   mongen  anyun  ole  ngakobek  ng’alek  ako  komotinye  ane  ng;alek  che  chang  kou  kenyisiekyuk  che

otinye.

Translator:  Anasema kwamba mambo ya maisha imesemwa mengi na ukiona miaka yake kweli angestahili kuwa na maneno

mengi lakini kwa sababu ya wakati yatakuwa ni machache.  

Isaack Chumba:  Kainenyu ko Isaack Kimisoi Arap chumba.

Translator:  Anasema anaitwa Isaack Kimisoi Arap Chumba.

Isaack  Chumba:   komoche  amwa  ole  ii,  lagok  che  kikisich  ko  kergei  tugul  ngo  bendi  kosomotei  kazi  ko  ne  kikitun

anan ne tomo kitun koma muren  ne itunisie  ko  makirokotani  eng kewenanin  ako  moboto  lagwanata  mesio  is,  Lagwet

is lagwet ak  ye kanyor kazit anan ye kanyo kotonon ak konyor ara ko mengen ile tononjin bik.

Translator:   Anasema  kwamba  kwamba  watoto  tunawazaa  ni  sawa.   Ikiwa  ameolewa  au  hajaolewa  ana  haki  ya  kwenda

kutafuta kazi kokote  aliko na ikiwa ataenda apate  mtu wa kumuoa pale,  ana haki,  na hata  akiwa  na  uwezo  wa  kuongoza  na

watu wameamua kuwa atawaongoza ni sawa.  

Isaack Chumba:  Kiit ne mitei ko lagok che kakesich tibik ak ng’etik ko pchei tuguk ab sigik tuwai. 

Translator:  Anasema kwamba watoto wote iwe ni msichana au mvulana wana haki ya kurithi mali ya wazazi wao.  

Isaack  Chumba:   Konget  kityo  lagochu  kokisich  ii,  ko  kalya  manam  chi  tugul  lagwenyi  chi  che  kosichei  komut

lagwenyi  asi kong’et lagwani nyu kiosiche kosor kopchei korwet ak ng’etik. 

Translator:   Basi  anachallenge  hapo  kwamba,  yeye  amezaa  msichana  wake,  halafu  mtu  akaja  akamzalisha  mtoto  wake

msichana, sasa huyo mtu aje achukue mtoto wake aliyemzaa, yeye ambaki na wake aliyemzaa hapa nyumbani na ampe mali sio

aongezewe mzigo. 

Isaack Chumba:  Amu, 

Translator:  Kwa sababu
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Isaack Chumba: Kakobar chichi tuguk aeng. Kakobare lagwani kanyiok che kitanyo kondoi weri nyu.

Translator:  Ninasema kwamba, huyu kijana ambaye amekuja kumzalisha msichana wangu mtoto,  kwanza ameharibu mambo

mawili.  Ya kwanza ni zile dowery- mshari yangetolewa yaje kwake, hiyo imepotea.  

Isaack Chumba:  Ago kakebai lagwani kot kesomesan eng koi.

Translator:  Na pia amemuongezea mzigo kumsomeshea mtoto hapa.  

Isaack Chumba:  ko kole ngisomesan lagwani eng yu ko sikobunji ngo?

Translator:  Basi huyu mtoto nikimsomesha atakuwa ni wa nani?

Isaack Chumba: Ngomut. Ngo  kemutu  eng yun ak  komut  age  eng yun yeityo  bikoib  lagwet  age  eng kertit  ne  ming’in

kole nyo koteb tugul nyo kotebe nin kole kemutwa lagochu bo ngo? 

 

Translator:   Basi anasema achukue na kama hatachukua mwingine  kutoka  kwa  nyumba  ile,  atafute  mwingine  mzuri  atalisha

hawa watoto, yule je atamuuliza hii watoto umeniletea nini nifanyie nini?

Isaack Chumba:  Ko kakosirto notok.

Translator:  Anasema amemaliza hiyo. 

Isaack Chumba:  Omoche  chepyosok  orib  lagok  amu ki  keny  ko  kingosikis  lakwa  ne tomo  kitun  ko  kingikas  age  eng

Kapsabet ikoshi age Kitale.

Translator:   Ninasema kwamba wamama wanatakikana kuchunga watoto.  Zamani wakati  wetu mtoto kuzaliwa nje  ya  ndoa

ilikuwa ni bahati mbaya. Ilikuwa moja ikipatikana Kapsabet, ingine utasikia kule Kitale.  

Isaack Chuba:  Tinyei chemoindik lagok chekwai che namei chepyoset lagwenyi, konam boiyot werit. 

Translator:   Wahindi  wanachunga  watoto  wao,  wamama  wanasika  wasichana  na  wazee  wanashika  wavulana  mikono,

kuchunga hawa. 

Isaack Chumba:  Ak omach parliament ak kotom otar chebo gaa.

Translator:  Tunasema kwamba tunataka sasa Bunge -mtaweza aje Bunge na hamjamaliza mambo ya nyumbani?

Isaack Chumba:  Orib korok kipkaa.

Translator:  Chunga watoto wa nyumbani kwanza. 
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Isaack Chumba: Ng’olyot age 

Translator:  Jambo lingine.

Isaack Chumba:  ko makitwoei boiyob kok, assistant chief ak chief

Translator:   Anasema  kwamba  utawala  wa  mikoa  ambao  kuanzia  chief,  assistant  chief  na  wazee  wa  mitaa  hatawaguza,

wabaki. 

Isaack Chumba:  Amu choto ko che ingen kabisa akobo……… 

Translator:  Kwa sababu hao ndio watu wanaelewa shida ya watu kule mashinani. 

Isaack Chumba:  ng’olyot age ne mitei ko nebo kikanisa.

Translator:  Jambo lingine liliko ni la makanisa. 

Isaack Chumba:  Ng’olyot ab kanisa ko kisib kobit agot kanias missing kokon maendeleo komait somanet.

Translator:  Ninasema kwamba kanisa ilikuja hapo mbele na ikaleta maendeleo kabla ya elimu. 

Isaack Chumba: ko kiba bik kanisa ak koek choto kipsomaninik che kinet lagok………

Translator:  Na kati ya wale waliotabua kanisa na kwenda kanisani wakati  huu walisoma na wakawa ni nguzo na vielelezo ya

maisha.  

Isaack Chumba: Komager kaniset ni kong’em ni,

Translator:  Sijaona kuwa kanisa hili linaharibu lile lingine.  

Isaack Chumba:  Ngosirkei kaniset agenge nemi ……… che tetei kei eng koi ko melen kokosir kei eng Kenya. 

Translator:  Madhehebu fulani iwapo watakosana kwa sababu wanakaribiana haimaanishi kwamba wamekosana katika taifa

nzima.  

Isaack Chumba:  Ng’olyot age nebo omoche amwa olen kimoche majimbo.

Translator:  Serikali ya majimbo ninahitaji iweko.. 

Isaack  Chumba:   Chito  ne  menye  yu  ako  tebe  olndo  age  ko  ngakonyo  majimbo  ko  ole  kanamji   ko  ma  yotok  ole

katebe.

Translator:  Nasema iwapo kuna mgeni atapatikana katika jimbo hili, hapa ndiko atakapoishi.  
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Isaack  Chumba:   Ngo  machei  anyun  ng’echeret  ne  mochei  kekwei  age  tugul  uongozi  ko  ngotinyei  tany  koaka  ngo

kikosich mbar korib mat konyo kokweis amu mengen kole kwei chichi kiong’ete ibindo ngiro? 

Translator:  Ninasema kwamba, huyu mgeni asiwe na haki ya kupiga kura au kupigiwa kura. 

Isaack Chumba:  Asante.

Translator:  Asante.  

Com. Pro. Wanjiku Kabira:   Asante sana mzee kwa hayo maoni, asante mzee Chumba.  Azis Dabwe.  

Azis  Dabwe:  Basi asante.  Nina maneno karibu matatu.  Jina ni Azis Dabwe mtu wa Kapsang hapa. Jambo la kwanza ni uraia

wa nchi.  Sisi hapa Kenya tumekuwa na shida kwa kupata  uraia.   Kwanza tuna makabila mbali mbali ambayo wengine wako

Tanzania, Wajobo wako Uganda.  Wanadi wengi wako Tanzania na wengine wako Uganda.  Sasa sisi tungeliomba Tume hii au

katika Katiba inayekuja,  tukubaliwe tuwe na uraia wa Kenya hata vile vile uraia wa Uganda au uraia wa Tanzania ili,  mambo

yetu yawe rahisi kwa sababu tunakuwa na shida; wakati Watanzania wanafika hapa wanapata matatizo, wakiwapo na matatizo.

 

Jambo la pili ni kuhusu police,  ningeliomba Tume hii  ipendekeze  kuwa  police  wa  kike  waajiriwe  kwa  wingi  kwa  sababu  sisi

katika  mira  za  kiafriKa  police  mwanamume  kumhoji  mwanamke  inakuwa  jambo  ngumu sana.   Wanawake  wote  wanapata

matatizo  wanapohojiwa  na  police  wa  kiume.   Kwa  hivyo  ninapendekeza  ya  kwamba  police  wa  kike  wahoji  wanawake  na

wanaume wahoji wanaume.  

Jambo lingine kuhusu kazi, kuna watu wana ujuzi wa kazi kweli kweli lakini hawana masomo.  Kwa mfano tuna madriver wengi

sana wa matractor, wakitafuta kazi ya kuandikwa kuendesha matingatinga ya serikali wanaambiwa leta certificate.  Lakini hao ni

madriver.  Hiyo profession tunaomba serikali iondoe.  Bora una ujuzi wa kufanya kazi.  

Jambo  la  mwisho  ambalo  ninalo  ni  kuhusu  ardhi.  Tunashangaa  kwa  miaka  therathine  watu  wangali  wengine  wako  hawana

mashamba.  Kwa nini hawana mashamba? Ingekuwa sheria kuwa katika Kenya ni hatia kutokuwa na ardhi.  Kwa nini usiwe na

ardhi?  Ardhi yako imenyakuliwa na mwenye ardhi nyingine.  Kwa hivyo lazima mwenye hana shamba atafutiwe shamba kwa

vyovyote kwa sababu haki yake imenyang’anywa na mwenye nguvu.  

Kwa  kumaliza  nafikiri  kuhusu  mtoto.   Serikali  inakupendekezea  namna  ya  kuchunga  mtoto  wako  na  wewe  umekaa  naye

nyumbani..Hizi sheria za kutokumpiga mtoto,  ni za Kizungu;  Watoto  wetu  ni  kichwa  ngumu,  lazima  afundishwe  kwa  kiboko.

Dini zinahinisa “mtoto kwa kiboko.”  Tunasema fimbo kwa mtoto mkorofi.  Kwa hivyo ninamaliza kwa kusema kwamba fimbo

ya mnyonge ni kuwa na serikali ya majimbo.  Asante. 
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Com. Pro. Wanjiku Kabira:   Asante sana bwana Azis, Dickson Kerich,  sorry Dickson is an observer.   This is Julius?  End

of side A

Sofia twambie jina lako, the class, na your age, and your school. 

Sofia  Kaiga:   I’m Sofia  Kaiga,  I’m in  form  4.  Recently  I  have  been  in  Kapsabet  Girls  but  at  the  moment  I’m in  Sedero

Secondary. I’m 17 years old.  With me I have six recommendations to make.  

First, education rights should be given to every child in Kenya including the disabled, the poor  and children of both sexes,  there

is boys and girls.  

Secondly, freee education should be given to all, that is from Primary to university.

Thirdly, freedom of worship in government institutions should be there, including schools and colleges.  

Fourth, sponsored schools should give freedom of worship, that is on Sunday and Saturday  

equally to all students. 

Fifth, -If I talk I’m a victim- I registered in Kapsabet  Girls High School but now I’m in another school on the grounds of fees

and for this, students should be given a right to be  heard in  the  constitutional  court  in  matters  of  fees,  not  the  parents  or  the

guardian should decide what  the  student  should  do.   That  is  for  example,  may  be  your  parents  may  be  a  Christian  and  the

student wants to be a muslim, not the parent to decide which religion the student should follow.  

Com. Pro. Wanjiku Kabira:   And then, when should the children be able to decide for themselves?  At what age?

Sofia  Kaiga:   If a student is above 15.    And then lastly, exams should not  be  done  on  worship  days,  that  is  Saturday  and

Sunday in all institutions of Kenya.  Thank you. 

Com. Idha Salim:  Inaudible question

Sofia Kaiga:  Even Friday, for example even if Ramadhani for the Islam, they should also be given their freedom. 

Com.  Pro.  Wanjiku  Kabira:    Thank  you  very  much  Sofia  and  again  like  I  said  to  the  other  students,  Sofia  you  have

participated in a very very important exercise and pole sana about  your having  to  change  the  school  on  the  grounds  of  fees.

Thank you.  Was there another girl?  Okay thank you very much. We will move on to Dickson or  Julius Koech?   Koech while

you are answering to phone, we will listen to Kiri, is it Kiri, Hassan Kiri?  Hassan Kiri ako?  Okay, is it Hassan?  

Hassan Kiri:  Kwa majina ni Hassan Kiri kutoka Kisobo location.  Ya kwanza pendekezo langu ni kwamba ningependa Tume

hii ya ya marekebisho Katiba, ifuate mambo yafuatayo na muandike-sijui.  Mngeleta tape  recorder  ndio ichukue maneno kuliko

saa ingine maneno mengine mnapuuza.  
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Com. Idha Salim:  Iko. 

Hassan Kiri:  Very good.  Basi, jambo langu la kwanza ni kwamba machiefs na manaibu yao wachaguliwe na wananchi kwa

sababu ikiwa serikali ndio anachagua chiefs na manaibu wao hio ni kugandamiza wananchi. 

Interjection

Com. Idha Salim:   Bwana Hassan,  jamaa  wengi  wamezungumza  juu  ya  jambo  hili,  huna  haja  ya  kueleza  kwa  nini  unataka

jambo hili….. endelea, saa na wakati wako unachukuliwa kwa maelezo marefu.  

Hassan Kiri:  Asante.  Basi pendekezo langu ni hilo, ichaguliwe na wananchi.   

Ya  pili,  wakati  ya  uchaguzi  makura  ihesabiwe  papo  hapo  kwa  polling  stations.   Kusudi  mambo  ya  ufisadi  ama  mambo  ya

kupiga makura na ipotelee bali, na itangazwe papo hapo katika polling stations.  

Ya tatu ni kwamba serikali,  mimi naona ni watu wawili, wa mwisho ni President  huko mbele na mwanzo na wazee  wa  mitaa.

Kwa nini mzee wa mitaa ananyanyashwa na yeye ndiye mwajirishi wa serikali?  Mpaka hapati chochote.  

Com. Idha Salim:  Afanywe nini?

Hassana Kiri:  Nipatiwe kitu kidogo, mshahara.  Maanake 

Interjection

Com. Idha Salim:  Hapo tumeelewa. 

Hassan  Kiri:   Imekwisha hapo?  Very good.   Ya nne ni kwamba wafanyi biashara  dogodogo  ambao  (kwa  majina  maarufu

inaitwa  viosk)  iwachiliwe  huru  kwa  sababu  kila  mara  huwa  police  wanakuja  kusumbua,  anachukua  jukumu  ambao  sio  lao.

Kweli serikali  haitaki  inyanyashwe,  inataka  ipate  income  tax  yaani  malipo  yao  lakini  sio  police.   Police  umeona  mara  nyingi

anafamia  vioski  na  analipwa  hapo  pesa  ambayo  sijui  ni  ya  nini.   Anataka  hongo  ili  mtu  huyu  aachiliwe,  asifike  kortini.

Wanalipwa  shiringi  elfu  moja,  elfu  mbili,  ambao  ingekuwa  kiasi  _____  ya  licence.   Kwa  hivyo  police  iondolewe  kando,

muncipal wafanye kazi yao ya kuchunguza vioski.  

(Knock from the commissioner)   injury time?  (Laughter).  Nafikiri hayo machache tafadhali mchukue na muweke maanani

wakati wa mazungumzo yenu katika Parliament.  Thank you. 

Com. Idha Salim:  Asante Bwana Hassan Kiri  kwa maoni yako.  Julius amerudi? Koech, okay,  Julius you have three minutes

maximum.  You know it is getting late and quite number has to give views.  Please speak wihin the time given to you. 

Julius Koech:  Jina yangu ni Julius Koech from Koisagat.   I  will just read.   I  want a unitary government,  a state  government.
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The Head of the government should be the Prime Minister with two Vice Presidents and two 

Interjection

Com. Idha Salim:  Head of government should be who?

Julius Koech:  Prime Minister.  And the President to be a ceremonial President, two Vice Presidents and two Prime Ministers.

  The President  to be  elected through voting by Kenya citizens and  the  Prime  Minister  to  be  a  running  mate.   The  President

should be in office for not more than two terms, one term five years.  The President  to garner more than 40% of the total  votes

nationally and more than 25% in 5 provinces.  

In case a Presidential candidate have not meet the above conditions the living two candidates should run for another election. 

 

Interjection

Com. Idha Salim:  Julius if you read that, I can assure you 100% you will not be able to finish that in three minutes. Highlight, if

you have a memorandum give it to us to read in details.  Just give the main points otherwise honestly, you wont be able to finish.

   You will soon have my friend knocking on the table. 

Julius Koech: Another point, the President should not be above the law.  He should be above 35 years  and not more than 75

years. 

In the case of freedom of worship, it should not be changed at any given time.  There should be freedom of worship at  all times

and to everybody.

Elections and all Government work should not be done on Saturdays, Sundays, and Friday. 

Land:   in  case  a  person  dies  who  owns  that  land  and  there  is  no  one  to  claim  the  land  apart  the  relatives,  or  children,  the

community of that area will claim the land and not the government.  

Another disease is the government should step in and give free drugs  to  those  who  are  sick.  The  government  should  control

importation  of  agricultural  products  to  ensure  protection  of  countries  agricultural  products  and  they  should  not  leave  the

agricultural sector to the Private sector.  

Moreover, studying and sitting examinations should be there without limitation because we find that there are some ------

Interjection

Com. Idha Salim:  You have been told not to give the example. 
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Julius Koech:  And to finish, reduce time of learning in higher education,  bachelors  degrees,  master of degree,  diploma if one

has undergone a course in a particular field.  Thank you. 

Com. Idha Salim:  Thank you very much Julius, that was quick and to the point.  I will now call upon Lele,  is there somebody

called Lele here?  Lele, is he in?  No.  John Biwott, is he here?  John Biwott,  yuko?  Hayuko?  Hakuitikia, kwa hivyo hayuko.

Peter Tanui, Peter Tanui, Susan Kesio yuko?  Susan yuko?  Hayuko.  Okay Peter, karibu.  Three minute.

Peter Tanui:  Yangu inahusu President, unaona kwa sasa convoy ya President wetu hutumia magari mingi na mambo ya diesel,

petrol,  hugharimu pesa  nyingi na ningesema ya kwamba hizo pesa  zingetengeneza barabara  ama zinunue dawa za  mahospitali.

Because,  ukiona  President  akitembea  more  than  four  days  na  convoy  ya  more  than  fifteen  marcedez,  utaona  office  kuu  ya

President inatumia pesa nyingi instead ya ku-divert hizo pesa kwa masikini, kutengeneza mabarabara na vitu zingine.  

Ya pili ningepropose cabinet  ya serikali ya baadaye wakichagua waziri kama wa kilimo, lazima huyo Minister awe conversant

with the ministry of agriculture kuliko kuleta mtu tuseme retired general ambaye alikuwa kwa jeshi na aweke ministry of health

na aelewe hiyo mambo.  Utakuta nchi inaanguka kila wakati. 

Ya tatu ningependelea District Commissioner atolewe kwa mambo ya security,  asiwe  chairmana,  instead  OCPD  aletwe  kwa

hizo kazi kwa maana anaelewa mambo ya operation kuliko mambo ya District Commissioner.  

Ya  mwisho  ningependelea  mtu  akifariki  asisemekana  ya  kwamba  so  and  so  was  good.   PRaise  him  while  he  is  still  alive

otherwise hiyo ni mambo chache kutoka  kwa Peter Tanui. 

Com. Idha Salim:   Thank you very much, those are  again very brief and to  the  point  proposals  from  Peter  tanui.   Na  sasa

namuita Joel Korir.   Joel  Kori?   Amechoka  kungojea.   Ndio  tukawa  tunawahimisa  ili  kwamba  mtu  asichoke  aondoke.   So

samahani Joel hawezi kutupa maoni yake na sasa  twamuita  Laban  Keio.   Laban  Keio?  Laban  pia  ameondoka?   Pole  sana.

Hawa wengine nafikiri ni observers.    John Ngeserei  is an observer.   Evergelist Maiwa,  Evergelist Maiwa,  Si maiwa, hayuko.

Julius Towe, Julius Towe ameondoka pia?  Ameshatoa?  Okay.  Joseph Rono,

Joshua Rono:   Basi mimi ni Joshua  Rono  kutoka  Koisagat  location  na  nina  mambo  mawili  ama  karibu  matano  hivi  ambao

nitaweza tu kueleza kwa ufupi.  Kwanza nitaanzia elimu.  Katika upande wa elimu ninaguzia wanafunzi ambao hawajiwezi katia

mashule za upili ama vyoo kikuu.  Ningeomba katika Katiba ambayo inatengenezwa sasa,  hasa kuhusu bursary,  serikali ipewe

hiyo pesa  directly na wawe na kamati katika mashule za msingi ambao ni chanzo cha mahali mtoto anaanzia  wanajua  haki  ya

kwamba huyo mtoto kweli ni masikini ama si masikini kuliko pesa  ambao zinatoka kwa serikali lakini mwisho wa kufaidika na

watu ambao wanajiweza.  Hiyo ni sehemu yangu ya kwanza.  
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Ya pili tena maoni ambayo ninatoa ni kuhusu uongozi ya utawala ambao ni chief na assistant  chief.  Nataka  wananchi wapatiwe

nafasi  ya  kuamua  chiefs,  wao  wenyewe  wachague.   Pili,  baada  ya  kuchaguliwa,  serikali  wapatie  elimu  ya  kutosha  kuhusu

uongozi  wa  utawala  ili  waongoze  watu  wakiwa  wameelemika.  Wasiwe  tu  unapata  chief  ambaye  anaongoza  lakini  ukienda

kidani, hajui hata maana ya uongozi ni nini.   

Tatu ninaenda katika uongozi wa nchi.  Katika uongozi wa nchi, Rais achaguliwe na wananchi vile ilivyo ikichaguliwa kila wakati

na tuwe na Rais na makamu wa Rais ambao anachaguliwa direct  na  wananchi  na  awe  na  zaidi  ya  asiri  mia  hamsini  ya  kura,

kama hawezi kufikia asiri mia hamsini wawe nambari ya pili, waende katika round ya pili. 

Na mawaziri wasizidi mawaziri kumi na tano kufuatana na mpango ama uchumi ya nchi.  Wawe na mawaziri kumi na tano  na

manaibu ya mawaziri ishirini na moja.  Na katika sehemu ya waakirishi wa bunge, mbunge awakirishi zaidi ya kura elfu hamsini,

na isizidi 50 thousand kwa maana ikiwa  na  elfu  mia  moja,  lazima  imecountiwa  tena  kwa  mara  mbili.  Na  tena  kama  ni  chini,

tuone katika ubana wa nchi. Basi katika njia ya madiwani, ningeomba madiwani wawe watu ambao wanachaguliwa na wasiwe

katika  chama  chochote.   Wawe  independent  body  ambao  kila  uongozi  wakichukua  uongozi,  huwa  wanashikana  na  hao

madiwani.  Wasiwe katika vyama, wawe independent body na wawe watu ambao wameelemika na wapatiwe nguvu wawe na

uwezo wa kusimamia nchi kama wilaya na madistricts, na nchi kwa jumla wapatiwe jukumu ya kuongoza katika  njia ya haki.  

Katika  sehemu  zingine  tena,  nimeenda  katika  mipango  ya  kilimo  na  mifuko.   Serikali  ihakikishe  ya  kwamba,  katika  njia  ya

kilimo, tuwe na uhakikisho tunapopanda  mimea  yetu,  tunajua  ya  kwamba  lazima  serikali  watanunua   kwa  maana  wakati  wa

kuvuna  tunaona  ya  kwamba  hakuna  mwelekeo  wote.   Unaweza  panda  mahidi  ikiwa  pesa  yake  ni  kama  shiringi  elfu  moja,

kufuna  unasikia  ya  kwamba  bei  intakuwa  ni  shiringi  mia  nnc  ambayo  hata  mahitaji  ambayo  ulikuwa  unatumia  haiwezi

kurudishwa.  Sasa serikali wawe na mpango kamili waone ya kwamba tunapopanda tuko katika njia hizo.  

Katika  njia  ya  uandikishaji  watu  kama  wamefikia  miaka  kumi  na  nane.   Wakati  mtu  anapoandikishwa  kuwa  na  kitaburisho

lazima naye serikali awe anahakikisha ya kwamba,  huyo mtu amboye tumeandikisha kirasmi kuwa mwananchi wa Kenya,   je,

kama hana lolote, hana shamba, hana elimu, atakuwa  raia aina gani?  Basi, saa imekwisha, nasema nimalizie hapo. 

Com. Idha Salim:  I thank you very much Joshua Rono asante kwa maoni yako.  Did you register gentleman?  What are  your

names?  Because my friend here hasn’t found your names.  Anyway, I will take  you, giving three minutes each maximum. We

have to travel a long distance after this.  So  I will give you three minutes each.   Please once you finish, give your  names  here

now and then my friend will register you.  You will be registered by him.  Karibu wa kwanza.  

Amos Kemei:  Nafikiri nitaenda moja kwa moja bila kupotenza wakati.  Kwa maoni yangu, my names are  Amos Kemei from

Kapsabet  location.  My opinion, all legisrative powers  should be vetten  in  parliament.   The  Presidential  aspirant  should  be  a

person of a diploma and above.   If the President  abuses  his powers  while in office,  he  should  be  recalled  or  impeached  and

prosecuted and removed from office. And the Vice President can take  office and nominate a Vice President.    Nobody should
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be above the law.  

Parliament  should  be  given  powers  to  appoint  ministers,  permanent  secretaries,  commissioners  of  enquiries,  electoral

commission  to  serve  for  a  certain  period  without  being  intimidated  or  be  prone  to  termination  of  his,  or  their  work  by  the

President.  The Presidential direction will be contacted directly; the election date  should be specified in the Constitution.  There

should be limit on expenditure by each candidate.  

Electoral commission should be enforced to limit the expenditure of each candidate.  Parliament should be the supreme body in

the land; he should appoint  judges and so forth.   Also freedom of press  should be guaranteed.   Independent  judiciary  should

also be established and corrupt practices should be turned away and also those who practice  it should be prosecuted  and their

associate  be  netted  and  also  recover  what  it  has  been  looted  or  grabbed.  They  should  be  prosecuted.   This  applies  to

everybody, either the children of the President, the President himself and ministers.  

Water should be provided to all Kenyans. The government should provide for social amenities.  

Education  to  be  free  to  all  the  pupils,  primary,  secondary  and  university  education.  Those  who  are  elected  shall  work  as

servants but not as our boses.  They should know that they are serving the society.  Equity for all without discrimination, or  race

or tribe .  This is justice to be  done to all Kenyans.   Anybody president  or  MP  or  anybody  shall  serve  under  the  law  not  as

above or personality.  The President shall not be the Chancellor of the universities.  

Interjection

Com. Idha Salim:  Please finalize now.  Have you finished?  That was just a warning for you to sum up.   Next  is …..  please

give your name. 

Kenneth Koitaba:  My names are  Kenneth Koitaba,  I’ve got some few proposals  to make.   The first is about  agriculture.  I

would like agriculture since it is the backborne of the country’s economy to be be protected by the Constitution in the following

ways: 

When reading the budget, finance should be set aside to buy the agricultural product that has been produced by the farmers in a

particular year. 

The president  should not be  above the law.  The president  should not appoint  the commissioner.   All  the  commissioners,  the

electoral  commissioners,  land  commissioners,  corruption  commissioners,  and  all  the  other  commissioners,  we  should  not

appoint judges,  directors,  and  ministers  otherwise  instead  the  parliament  to  carry  the  duties.   The  President  should  not  also

dissolve the parliament instead, the parliamentarians to decide on when to dissolve the parliament.   

National holidays:  I do propose that we scrap the national holidays of personal  nationality that is for example the Moi day and

Kenyatta  day.   The  Moi  day  should  be  out  and  not  a  national  holiday  since  if  we  proceed  that  way,  we  will  have  several

national holidays.  Another one will come and become a President  and we have a day to cerebrate  day.   So  we  should  only
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have Kenyatta day because he was the founder of this nation.  

Security:  I do propose that in a case  of insecurity where the government has failed to offer security for example when there is

the cattle rustling, or banditry the government should incure the costs.  Since it is the duty of government to secure its citizens.

The currency:  I propose  that in our coins and notes we should not have an image for somebody.   Instead there should be an

image of somebody instead there should be an image of good things that earn the country finance. For  example we should have

may be an image or a picture of a maize plant or wheat or such.  

Lastly I do propose that there should be national referendums so that whenever there is something sensitive to be  discussed or

to be decided,  electoral  commission should go round and see  the opinion of  every  citizen  since  everything  decided  is  for  the

good of an individual and not for everybody.  Thank you. 

Com. Idha Salim:  Thank you very much Bwana Koitaga for those views and Bwana Koitaga is the last person we are hearing

views from today because we have come to the end of our list of those people  who have registered themselves to give views.

Kwa hivyo iliombakia ni kuwashukuru nyote na wote wale ambao wamefika hapa ni bali ni mwendo mrefu wa  kutosha  lakini

vile ambavyo tumepata watu wengi sana karibu ni watu mia mbili, kufika hapa hivi leo ni ishara kwamba watu wengi wana hamu

na  sha  huku  na  interest  katika  jambo  hili  kubwa  ambalo  linafanyika  hapa  nchini  la  kulekebisha  Katiba.   Twashukuru  wale

waliotoa maoni, twashukuru wale ambao wamekaa mchana mzima tangu asubuhi mpaka sasa  ili kusikiza.  Kusikiza pia ni kazi

kubwa kwa mwananchi kukaa kusikiza wenzake  juu  ya  jambo  kama  hili.   Maana  baadaye  baada  ya  hii  Katiba  kuandikwa,

itarudi  kwa  wananchi  ili  waone  ikiwa  yale  walioisikia  hapa  ingawa  hawakutoa  maoni  yao,  ndio  yale  waliosikia  yamo  katika

Constitution  ama  hayako.  They  will  be  the  judges,  they  will  be  able  to  assess  our  work  even  by  listening.   Kwa  hivyo  pia

twawashukuru.  

Pia,  ningependa kushukuru district  co-ordinator  wetu Bwana Boru na wananchama wa ile kamati ya constituency inayohusika

na Katiba ambayo kazi yake tuliwapa miezi kadha kabla ya leo ili kuwe na kuhamashisha wananchi na kuwahimiza waelimishe

nafasi  yao  na  kisha  kuja  kutoa  maoni  yao.   Hii  ni  stage  kubwa  sana  katika  kazi  yetu.   Mumekuwa  mkisikia  kwamba

Commission iko na wengine mkisema “lakini hii commission imefanya nini?”  Twawahakikishia ingawa tumetembelea kabla ya

leo  tumekuwa  na  misafara  maeneo  tofauti  ya  Kenya  kufanya  mambo  tofauti  tofauti.   Kwanza  tumefanya  safari  kwenye  kila

provincial capital kujijulisha na kuwajulisha wananchi kwamba sasa kuna tume na kazi ya tume itakuwa ni hivi na hivi na hivi.  

Kisha  tukaweka  district  co-ordinators  kuwaeleza  wananchi  zaidi,  tukawapa  district  co-ordinators,  committee  members

kuwasaidia kueneza habari.  Baadaye, kukawa na civic education, hizo ni different stages za kazi yetu.  Sasa  tumefika stage hii;

hii ndio stage kubwa sana mpaka sasa.  Sasa tumepata maoni ya wananchi -sisi wawili-,  ilikuwa tuwe watatu lakini mmoja kwa

bahati mbaya, alipata ugonjwa hakuweza kufika.  Huenda akaungana nasi jumatatu lakini kuna panels nane hivi sasa  katika Rift
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Valley  North  peke  yake;  ikifanya  kazi  hii  ambayo  tumefanya  sisi  hivi  leo.   Na  kutoka  Rift  Valley  tutamaliza  na  Western

Province, provinces zote zile nyingine tumekwisha tembelea na kukusanya habari. 

Maoni yakisha kusanywa kama muonavyo,  moja  kwa  moja  kesho  asubuhi  labda  tapes  zote  hizi  zitapelekwa  kwa  Securicor

mpaka kituo chetu kikuu Nairobi.  Na  kuna kikundi cha watu kule,  kazi yao ni kuanza kutayarisha maoni haya.   Yale kwenye

tape, yataandikwa, itasikizwa na mtu ana elimu ya kutosha kuyaandika kwenye karatasi.  Tayari ili kwamba tukimaliza na safari

yetu  hii,  turudi  kituo  chetu  tuanze  kuchungulia  maoni  haya  na  tuanze  kuandika  mswada,  (draft  ya  Constitution)  Constitution

tukishaandika draft yake, haitakuwa tayari Constitution, la. Itarudi kwenu kwa muda fulani muione, mjadiriane juu yake,  mtupe

feedback,  -maoni yenu juu yake.   Kisha  kutakuwa  na  conference  kubwa,  (National  conference)  ambapo  wawakilishi  tofauti

watakuako  kui-study  hiyo  mswaga  or  draft  constitution  yetu  na  report  juu  yake  kueleza  tulivyoandika  na  mambo  ambayo

tuliyaona,  observations  zetu.   Kwa  hivyo  hiyo  conference  kubwa  itakuwa  ni  wabunge  wote,  itakuwa  na  wawakilishi  watatu

kutoka kila district,  district  hii itapeleka  wawakilishi  watatu.  Hivi  sasa  tunafikiria  jinsi  hao  wawakilishi  watatu  watachaguliwa.

Kwa  hivyo  msiniulize  sasa  watachaguliwa  vipi  lakini  tunafanya  guidelines  jinsi  ambavyo  wananchi  kwenye  kila  district

watawachagua  watu  hawa  watatu.  Kisha  kutakuwa  na  wawakilishi  wengine  tofauti,  kisha  kutakuwa  na  wawakilishi  wa

walemavu, wawakilishi wa akina mama, kila sehemu ya watu wa Kenya watakuwa na wawakilishi wao  hapo.   Idadi  yote  ya

wawakilishi hao, itakuwa karibu mia saba.   Hao watachungulia Katiba,  wataisoma, watajadiliana na mpaka wakubali kwamba

sasa ni sawa.  Watatupa sisi feed back yao ili kubadirisha kufuatana na wao kuwasikiana na kukubaliana juu yake.  

Ikiwa wataikubari kwa jumla wote,  bila matatizo yote makubwa basi  huo mswada,  hiyo draft  Constitution itapelekwa Bungeni

na  Wabunge  ambao  walikuwemo  katika  hiyo  National  Conference   Maana  ikiwa  wamepatisha  huko,  kwenye  National

Conference, hakUna sababu ya wao kuikataa kwenye Bunge.  Kwa hivyo ikifika kwenye Bunge itapitishwa haraka na hiyo basi

itakuwa ndio Katiba yetu.  Ikiwa kutatokea  kutokubariana juu ya mambo yeyote baada  ya kujiadiriana na kukaa kikao kadha

wa kadha kwenye conference, na hawakupatana, tuseme kuna mambomawili matatu, manne, sita, kumi, ambayo hayakubariana

juu yake, mambo hayo, yatarudi kwenu nyinyi.  Tutafanya referendum, mtaulizwa, “je mnataka elimu” hii ni mfano tu. wengine

watasema twataka free education.  Wengine twasema la, kwa kuwa serikali saa  ingine saa  ingine itapata taabu kutoka ka kwa

education.   Labda  iwe  ni  half,  or  cost  sharing  or  whatever  it  is.   Ikiwa  hawakupatana  juu  ya  jambo  jhili,  itakuwa  kaika  ile

mambo ambayo itarudi kwa wananchi na wananchi kuulizwa, jure utataka elimu iwe free,  je  utataka elimu iwe free au wataka

kuwe na cost sharing katika elimu na kadhalika.

Medical care:   kwa medi care,  health services,  free cost  sharing kama iliyo sasa.   Mtajibu.   Na  ikuwa  majority  wa  Kenyans

watataka jambo lifanywe kwa njia fulani, basi  hiyo ndio itakayo kuwa ipatiwe kwenye Katiba.   Tutafuata mapendeleo ya wale

ambao ni majority.  Hao ni maelezo ambao nimeona kwamba ni muhumu, iwapi mara mtajiuliza, sasa  sisi tumetoa maoni yetu,

jee wapi the next stage.   Kwa hivyo kama mnavyo tunakaa vya kutosha na baadaye, kamati pia itakua na kazi labd d kuenleza

wananchi juu ya draft  constitution, kutakuw ana vikao na Bwana  Bori  hapa  na  wenzake  labda  watakaa  na  nyinyi  kuwaeleza

zaidi.   Watafaa  kazi  zao  pia  kufanya  baada  ya  Katiba  kuandikwa  lakini  kable  ya  Katiba  kuandikwa,  lakini  kabla  ya  ktiba

136



kupitishwa na bunge.  

Kwa  hayo  machache  na  tutatumaye  sasa  mtajua  tunafanya  nini,  na  ni  mambo  gani  ambayo  imebakiwa  ya  kufannywa  na

mtakuwa nasi na tuombe mwenyezi Mungu atussaidia katika kazi yetu tusaidie nchi yetu kupata  Katiba lakini inastahiri kupaka.

Na kwa hayo, sina budu ila kuwashukuru nyote mara ya pili, kuwashukuru wenyekamati mara ya pili, district  co-ordinator  kwa

matayarisho yake.  Kuwashukuru pia Revered ametutupa mahali hapa kufanya kikao chetu na pia  kutupa  na  hata  kitu  kidogo

kula.  Nimeona (Inaudible) kujipatia chakula kidogo kupata energy ya kuendelea na kazi. 

Samahani  wengi  kati  yenu  labda  muendelea  bila  chakula  lakini  bila  shaka  mukirudi  nyumbani  pia  mtakula  ama  mumekuwa

mumefurahi  kama  sisi  tulivyofurahi,  kuwa  wameshiriki  na  sisi  katika  kazi  hii  leo.   Asanteni  na  Mungu  awabariki  na  mrudi

nyumbani salama.  Sasa  tumalize  kwa  kama  tulivyoaanza  kwa  moja  wetu  atuombee.   Turudi  salama,  na  tufaulu  katika  hayo

tuliyoyafanya.  Asante sana Reverend.  Nafikiri umepata shukurani zetu.

Speaker:  Tutasimama tupate kuomba. Tunataka kukushukuru Mungu wetu wa Binguni, jinsi ulipoanza nasi asubuhi, tunaweza

kutoa maoni yetu mbali mbali jinsi tunataka nchi yetu tuweze  kupanda.   Naomba  ya  kwamba  neema  yako  na  upendo  wako

utakuwa  ukifanya  nasi,  hata  wakati  watakapoashirisha  na  kukaa  pamoja,  na  kukagua,  tunaomba  kwamba  utatupa  Katiba

ambayo itakuwa sawa kwa kila mmoja wetu.   Na  sana sana commissioners wanapoenda kupumzika, wakaazi wa jumatatu na

hata sisi tunapoenda nyumbani twaomba,  kwamba uenende kufanya nasi.   Na  sasa  upendo  na  neema  iwe  nasi  katika  Kristo

Bwana wetu.  Amen. 
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