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Present:
                Com. Pastor Ayonga 
                Com. Zein Abubakar

Secretariat Staff in Attendance:
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                Fatuma Njama         -        Programme officer
                Wambeyi Makomere        -        Assistant Programme Officer
                Lydia Moraa                -        Verbatim Recorder
                Rugut                        -        District Cordinator        

Meeting started at 10.45am with Com. Zein in the Chair.

Rev.  Tarusi:  Karibu  tunataka  kuanza  na  maombi  tafadhali.Mkaribie  mkaribie.  Na  tutasimama  kwa

heshima.  Toeni  makofia  tafadhali.  Na  tuombe.  Baba  wetu  muumba  wa  mbingu  na  nchi.  Tunapenda

kukushukuru Baba kwa kutupatia nafasi nzuri kama hii ili tukae pamoja tukiwa mbele yako,  na mbele ya

viongozi wetu wale wamekuja ili tuweze kupanga mambo ya Katiba ya nchi  hii.  Ni  jambo  kubwa  sana

na  tunataka  Baba  kwa  unyenyekevu,  kuomba  uongozi  wako.  Kuomba  baraka  zako,  kuomba

uwepowako ili Mungu tuweze kuzingatia yote yatakayo leta sifa na utukufu kwa jina lako hata kwa taifa

hili. Asante kwa viongozi umewateua  waje  kutuongoza  kwenye  jambo  hili.  Nawaweka  hawa  mikononi

mwako ili uwabariki wakifanya kazi hii. Uwaongoze hata kwa uongozi wa roho wako Mungu. Tunahitaji

utuhekimishe,ili tuweze kujenga nchi hii na kuweka msingi ya Katiba itakayo tusaidia kuchunga amani na

ushirikiano na umoja katika taifa hili kubwa. Napenda kukushukuru Mungu kwa kutulinda kwa miaka hii

yote na kuihifadhi nchi yetu kwa hali ile tulivyo hata ingawa tunajua sisi  ni wakosaji  kwa mambo mengi.

Kwa  ufisadi,  na  mambo  mengi  imekuba  nchi  yetu  hii.  Utusaidie  sasa  na  kutuongoza,  ili  tuwezekuona

siku za usoni  tukikaa jinsi inavyostahili  taifa inayomjua Mungu. Basi uanze nasi nasi  na  kutuongoza,  ili

tutakapofika mwisho, tuseme kweli Mungu ametubariki. Naomba kwa jina la Yesu Kristo aliye mwokozi

wetu, Amen.

Paul  Kurgat:  Asante.  Asante  sana.  Basi,  tuna  mtu  anaweza  kuomba  wa  dini  ya  Kiislamu?  Yuko?

Baadaye akija mwambie atatufungia.  Basi asante wananchi  watukufu,  asante  Bwana  Ma-commissioner

na wote wanaondamana na Commissioners.  Kwa majina naitwa Paul Kurgat.   Nashughulika na mambo

ya commission katika division hii ya Turbo. Pamoja na mimi, wako Fatuma Sipienei                        (?)

tu.

Fatuma Sipienei: Kwa majina naitwa Fatuma Sipienei. Natoka Soi division hasa sehemu ya Segero. 

Paul  Kurgat:  Kongoi.  Julius  Keter,  bado?  Wengine  munamjua.  Basi  nitampea  Bishop  Ayonga  ili
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atueleze vile tutaendelea kuanzia sasa. Karibuni.

 Com. Pastor Ayonga: Chamegee tugu. Leo, tumefurahi, tumekuja hapa kwenu Turbo,  kwa kuchukua

maoni yenu.  Na kabla  hatujachukua  maoni  yenu,  tunataribu  ambayo  itatuwezesha  ili  tuweze  kuchukua

maoni.  Lakini kwanza sisi  kutoka Commission,  ningependa  kwanza,  tujijulishe  kwenu.  Mimi  ni  Pastor

zablon  Ayonga,  moja  wapo  wa  Commissioners,  na  mwenzangu  hapa  kado  yangu  ni  Commissioner

Zein  Abubakar  ambaye  nitampa  microphone  baadaye  awasalimie.  Lakini  tungalipenda  wale  ambao

mumekaa  mbali  musonge  hapa  karibu,  mukae  hapa  karibu  ili  tusitumie  sauti  kubwa  na  pia  tuweze

kuelewana. Ni kwa nini mukae mbali huko na kuna viti hapa ambavyo ni vitupu?

Tumekuja toka ofisini na staff yetu ambao wamekuja kutusaidia mojawapo wa programme officer  wetu

ni dada  Fatuma.  Fatuma  unaweza  salimia  wananchi,  au  inua  mkono  pahali  uko.  Huyu  Fatuma  ndiye

anaangalia mambo ya programme yetu na kama una namna yoyote  ya swali ambalo ungependa kuuliza,

yeye  ndiye  utamuuliza.  Sisi  leo  hatusikii  maswali.  Leo  sisi  hapa  na  Commissioner  Bwana  Zein  hapa

hatuulizwi  maswali,  sisi  tunapokea  maoni.  Siku  ya  maswali  ilikwisha  wakati  tulikuja  kufanya  civic

education.  Ule  ndio  ulikuwa  wakati  wa  maswali.  Leo  tunataka  mtupe  maoni  yenu,  mambo  umetaka

yawekwe  kwa  Katiba.  Na  pia  pamoja  naye,  tunao  wengine  wawili,  Moraa  na  Makomere  hebu  nanyi

msimame mujulikane. Hawa ni staff  wetu kutoka ofisi.  Hawa  wana  kazi  kubwa  sana,  kuandika,  na  pia

kuchukua maneno yenu na ile kanda.  Hakuna neno la mtu ambalo litapotea hata moja.  Hata  mukiniona

hapa,  mimi siandiki,  usije ukafikiri kwamba mbona mimi sikuona  akiandika  nikisema.  Kuna  tape  hapa,

kanda,  hii  kanda  ndiyo  inayoshika  maneno.  Na  neno  lako  utakalosema  hata  ukikohoa,  tunachukua

kikohozi chako.  Siku ingine ukikaa nayo maana tunasema unasikia  nani  huyo  alikuwa  anakohoa?  Si  ni

wewe. kwa hivyo maneno yenu yatashikwa yote. Na hapa nyuma, Makomere anaandika kama Machine,

ili  pahali  atakosea  kanda  itamwambia  uliwacha  koma.  Kwa  hivyo  nataka  muwe  na  hali  ile  ya  kujua

kwamba, leo ni siku ya kusema.  Na kusema si wakati wa  story.  Kutuambia  jinsi  wazungu  walivyokuja

mwaka ule, tulifanya hivi na hivi na hivi. Ndio na sisi  tunajua wazungu walikuja.  Kitu  leo  tunataka,  kile

walichofanya kibaya ama kile kilichoko katika Katiba yetu ambacho ni kibaya,  hicho ndicho tunataka tu

utuambie,  unataka  hivi,  unataka  hivi.  Na  mwingine  ikiwa  itakuwa  neno  ulilotaka  kusema  fulani

amelisema,  wewe  weka  unzito  tu  na  kusema  jinsi  huyu  alivyosema  lakini  hayo  ndugu  zein  atawaeleza

hata  na  dakika  ambazo  utakuja  kuwapa.  Kwa  hivyo,  katika  kikao  hiki  nitamuuliza  ndugu  Zein  ili  awe

mwenye  kiti.  Leo  ninamwachia  kiti  na  kumkaribisha  kwa  kiti.  Utaendesha  mambo  yetu  ya  leo  na

tutasaidiana. Lakini atawaambia taratibu kwanza,  na hizo taratibu ndizo tunataka muelewe na kuzingatia
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ilisote  tuweze  kutoka  hapa  tukisema  ndiyo  kila  mmoja  alipata  nafasi  yake.  Asanteni  na  tushirikiane.

Ndugu Zein atawasalimu na ndipo atawapa taratibu.

Com. Zein:  Asante  sana  Pastor  Ayonga.  Mzee  Ayonga  akitoa  amri  mimi  nafuata  sababu  sio  tu  kwa

sababu ya umri wake lakini ni Commissioner anayetuongoza vizuri. Habari ya asubuhi?

Response: Nzuri.

Com. Zein: Kama mulivyoambiwa, mimi naitwa Abubakar  Zein, mimi ni mmoja wa Ma-commissioner

wa  kurekebisha  Katiba  ya  Kenya.  Naomba  nichukue  fursa  hii,  kuwaambia  kwamba  mimi  nina  furaha

kubwa kufika hapa. Ndiyo mara yangu ya kwanza kufika Turbo. Kwa hivyo nina furaha kubwa kuwa na

nyinyi hivi leo.  Na  kama  alivyosema  mzee  mimi  nitajitahidi  kutoa  mwelekeo  kuhusu  maoni  yatatolewa

vipi. Lakini la kwanza kabisa ni kusema kwamba ningetaka kukitambua kikao hiki kama kikao rasmi cha

tume  ya  kurekebisha  Katiba  ya  Kenya  kwa  minajili  ya  kukusanya  maoni  ya  Wakenya  ili  kurekebisha

Katiba yetu.  I would like to  now officially recognise  this as  a  sitting  of  the  Constitution  of  the  Kenya

Review Commission, for the purpose of collection of views of Kenyans in this part  of  the Country for

the alteration of our Constitution. Hiyo ni jambo la kwanza kufanya hivyo kwa hivyo sasa  hiki ni kikao

rasmi cha Tume ya Kurekebisha Katiba ya Kenya.

Kuwa kwamba ni kikao rasmi  ca  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba  ya  Kenya,  inamaanisha  kazi  iliyotuleta

kama alivyosema mzee ni kupokea maoni yenu na kwamba tutakubaliana kwa  mambo  fulani.  Kwanza,

wale waliofika hapa,  walikuwa wanajiandikisha majina. Sijui kama mumefanya hivyo maanake kila watu

wakijiandikisha  majina  form  ikijaa  tunaletewa  sisi.  Jambo  tutakalofanya  sisi  ni  kwamba  tutakuwa

tunawaita watu kulingana  na  majina  yalivyo  andikwa  katika  orodha  hii.  Aliyejiandikisha  kwanza,  ndiye

atakayaeitwa mbele. Au si sawa hivyo?

Response: Ni sawa.

Com.  Zein:  Lakini  kunaweza  kutokea  wakati  kutakapofika,  tutoke  kidogo  katika  mwelekeo  huu  wa

kufuata  majina  yalivyotokea  kwenye  orodha  ikiwa  kuna  sababu  za  kutosha.  Kwa  mfano  akaja  bibi

ambaye ni mja mzito, ambaye hawezi kukaa kwa muda mrefu. Tutaomba ruhusa mutupe sisi  tumsikilize
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na  aende  nyumbani.  Au  kukaja  mtu  mlemavu,  au  kukaja  mtu  Mzee  sana  ambaye  hawezi  kukaa  kwa

muda  mrefu.au  akaja  mtu  mgojwa,  na  sababu  za  aina  hiyo.  Na  kukitokea  sababu  hizo  tutawaarifu

kwamba  kulingana  na  sababu  hii  sisi  tunatoka  katika  list  sasa  tunamuita  mtu  fulani,  halafu  baadaye

tutarudi kwenye list hiyo. Sijui kama mtatupa ruhusa hiyo.

Response: Sawa.

Com. Zein: Sawa. Asanteni.  Lingine la muhimu kufahamu ni kwamba,  tutatumia  lugha  aina  tatu  hapa.

Tutatumia lugha ya taifa ambayo ni Kiswahili, tutatumia kingereza, na tutatumia lugha inayozungumzwa

hapa.  Ikiwa unataka kutumia Kikalenjin  una  ruhusa  ya  kufanya  hivyo,  na  huyu  Bwana,  kama  unaweza

kuwafungia mkono sijui jina lako Bwana.

Joel Tarusi: Joel Tarusi

Com.  Zein:  Joel  Tarusi  atakuwa  anatafsiri.  Ikiwa  utatumia  lugha  ambayo  si  Kiswahili  au  Kingereza,

yeye  atakuwa  anatafsiri.  Lugha  ya  nne  ambayo  in  atumika,  ni  hii  ambayo  munaona  huyu  Bwana

anaitumia hapa mbele. Hii ni lugha ya ishara,  sign language. Hii lugha ya ishara ni ya kuwasaidia ndugu

zetu wasiosikia ili waweze nao kuchangia kazi hii. Kwa hivyo kuna lugha tatu za kusema na kuna lugha

ya nne ya ishara na zote zinakubalika katika kikao hiki.

Sasa tufike wakati wa kutoa maoni, unatoa maoni kwa njia gani? Kuna njia tatu za kutoa maoni.  Njia ya

kwanza,  uwe  una  maandisi  yakon  umeandika,  ambayo  kwa  njia  in  gine  tunaita  mswaada,  au

memorandum. You have a memorandum. Unaweza kuja hapa ukatoa memorandum yako,  ukaitoa kwa

fatuma  bila  kuzungumza.  Hata  sasa  hivi  ukiwa  unataka  kutoa  memorandum  bila  nkuzungumza,

unakwenda pale kwa Fatuma,  una-sign  register  yetu,  kwamba  umetoa  maoni  yako,  kwa  maandishi  na

unaitoa  inawekwa  kwa  ile  file  pale.  Hiyo  ndiyo  njia  ya  kwanza.  Njia  ya  pili  ni  kwamba  una  nhiyo

memorandum,  unamaandishi,  lakinin  unataka  kutaja  kwa  juu  kugusia  mambo  muhimu  yaliyo  katika

memorandum  hiyo,  maandishi  hayo,  ili  watu  wengine  wapate  kusikia  unayopendekeza  kwa  Tume  ya

kurekebisha  Katiba.  Hiyo  unaruhusiwa,  utakuja  utakaa  pale,  ukishaitwa  jina  lako,utakuja  ukae  pale.

Tutakuomba  urudie  jina  lako  tena  kwa  sauti  yako  mwenyewe,  kwa  sababu  kama  mulivyoambiwa

tuna-record, utasema, mimi naitwa fulani wa fulani, na moja kwa moja uanze kutoa mapendekezo yako
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kwa summary. You will only give us the highlights of that memorandum. We will not  allow you to  read

each and everything. You will just give us  a summary,  and highlight only the important  points.  Utatupa

kwa ufupi,  mambo muhimu katika mswada wako.  Halafu ukimaliza,  Commissioner  mwezangu,  Pastor

Ayonga,  au  mimi  tunaweza  kuwa  na  swali  kukuuliza  ili  ufafanue  jambo.  We  may  have  a  clarificatory

question, to ask you so you may, make clear certain things which are not  clear to  us.  In case  there are

no questions,  utatoka moja  kwa  moja  uende  pale.  Ikiwa  hakuna  swali,  utatoka  moja  kwa  moja  uende

pale,  u-sign register na utuachie memorandum hiyo.  Njia ya tatu,  kutoa maoni,  ni  kwamba  wewe  huna

maandishi,  unataka  kuzungumza  yaliyo  moyoni  mwako  na  kichwani  mwako  kwa  mazungumzo  peke

yake.  in  other  words,  you  want  to  make  a  verbal  presentation.  If  you  want  to  make  a  verbal

submission, when you are called you will just come, say what your name is, and then start.

Kulingana  na  uzoefu  wetu  wa  kazi,  katika  sehemu  zingine,  na  ni  muhimu  ninyi  kujua  kwamba

tushachukua maoni katika mikoa yote isipokuwa Rift Valley tuko sasa na mkoa wa mwisho uliobakia ni

Western  Kenya.  Kulingana  na  uzoefu  wa  kazi  yetu  tunaona  tukimpatia  kila  mtu  kuanza,  dakika  tano

zinatosha  kuzungumzia  mambo  muhimu  anayotaka  kuzungumza.  Na  ni  muhimu  sana  kutilia  maanani

Mzee  Ayonga  alivyosema  kwamba,  tusingependa  kupewa  hadithi  ndefu,  kuhusu  matatizo  yetu.

Tunataka  utupatie  mapendekezo  yako.  Unaweza  kuja  hapa  tukiona  unatoa  hadithi  tutakwambia  “ndio

unapendekeza  nini”.  Kwa  mfano,  uje  utueleze  kwamba  kuna  matatizo  kuhusu  elimu,  na  matatizo

yanayopata  wazazi  katika  kuwaelimisha  watoto  katika  nchini  kwetu.  Hayo  kila  mtu  anajua  hata  sisi

tunajua. Lakini tunataka  kujua  mapendekezo  yako  ni  nini.  Sijui  kama  tunaelewana?  Ili  kufanya  kazi  hii

iende sawa sawa na kila mtu apate fursa ya kuzungumza. Lingine la kuwaambia,  la muhimu ni kwamba,

maoni yote  unayotoa  hapa  unalindwa  kisheria.  Sheria  inayosimamia  sisi  na  in  ayosimamia  mfumo  wa

kurekebisha  Katiba,  inakulinda  wewe  kama  raia.  Hakuna  hatua  yoyote  mtu  yoyote  au  ofisi  yoyote

inaweza kukuchukulia wewe kwa maoni unayoyatoa hapa.  Lakini hiyo haina maana kwamba tuna uhuru

wa kuja kutukana watu au kukashifu watu,  tutakuwa tunaheshimiana, na ni  muhimu  mimi  kusema  haya

singependa  kusema  haya  lakini  mzee  wangu  amesema  niyaseme  kwa  hivyo  nitasema  nisiyasemi  kwa

kuwakosea heshima, kwamba tutaomba mtumie lugha, kule  kwetu  Mombasa  wanasema,  lugha  murua.

Lugha nzuri mbyo mzee kama huyu akisikia hapa haitamkasirisha, mtoto  akija asikie hatakasirika,  mama

akiwa yuko hapa hatakasirika. Sijui kama tumekubaliana hivo?

La mwisho kabisa ni kusema kwamba,  kikao hiki kitaanza kuanzia sasa,  sisi  tulikuwa hapa kufikia hapa

kama saa tatu kasorobo  lakini kikao hiki kitaanzia sasa  mpaka jioni, lakini hakitapita saa kumi na mbili.
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Na ili  kufanya  kila  mtu  apate  fursa  ya  kuzungumza,  tumeanza  na  dakika  tano,  ikifika  wakati  tutaona

kwamba  watu  wameongezeka  na  muda  unazidi  kupungua,  tutawashauri  tufanye  nini,  lakini  la  muhimu

zaidi ni kwamba tutakubaliana njia ya kufikia kila mmoja wetu apate fursa ya kuzungumza. Mzee wangu

alisema,  leo  si  siku  ya  maswali,  na  nakubaliana  na  yeye,  lakini  ningependa  kujua  kwamba  wote

tumefahamikiana  na  tumeelewa  mambo  haya.  Kuna  mtu  yeyote  ambaye  ana  swali  kuhusu  maneno

niliyoyasema  mimi?  Kwamba  hakuna,  nawashukuru  na  ningependa  kumuomba  mtu  wa  kwanza  kuja

hapa  kututolea  maoni  yetu,  na  nikiwa  nitateteleka  kidogo  kwa  kutaja  mtu  jina  lake  utanisamehe  kwa

mbele, lakini niko katika mambo ya kujifunza kama munavyojua.  

Namuomba Philip W. Mapesa awe mtu wa kwanza kutoa maoni. Halafu katika list yetu hii, ikiwa Bwana

Mapesa anajitayarisha, kuna watu  waliojiandikisha  majina  yao  kama  observers.Tunavyofahamu  sisi  na

ni vizuri tufahamikiane, kwamba wewe unataka kuja kuangalia tu na kushuhudia mambo yanayoendelea

hapa, unaruhusiwa kufanya hivi, ikiwa itafika wakati utataka kubadilisha kuwa wewe hutaki kuwa shahidi

peke  yake,  unaona  wenzako  wanatoa  maoni  na  wewe  unataka  kutoa  maoni,  utakuja  utuambie.  Lakini

tutakuwa  tunaruka  majina  ya  wale  watu  waliojiandikisha  kwamba  observers.  Baada  ya  Philip,  kuna

Bwana anjiita Michael Cheruiyot,  amejiita kwamba ni  observer,  halafu  Joseph  Birich  ajitayarishe  kuwa

karibu,  Joseph  Birech  ajitayarishe  awe  karibu  baada  ya  Bwana  Mapesa.  Utakuja  hapa  mbele  yetu

Bwana Mapesa.

Philip  W.Mapesa:  Mimi  naitwa  Philip  Mapesa.  Ninataka  kuzungumza  kwa  niamba  ya  wasiojiweza.

Kwanza  ningependa  kusema  ya  kwamba,  commission  yetu  ambayo  iko  saa  hizi,  mutaandika  historia

nzuri ama baya kama Katiba itatoka vibaya  kwa  hivyo  tunamutegemea  sana  kwa  jambo  lolote  ambalo

munafanya. 

Neno  langu  la  kwanza  kuhusu  wasiojiweza,  tungependa  Katiba  itupe  nafasi  tuwe  na  mwakilishi  wetu

katika bunge.

Tungependa watoto wasome bure, kutoka primary mpaka university.

Tungependa wakati  wanajenga  mijengo,  tuwe  na  mjengo  ambao  unajengwa,  yule  asiyejiweza  anaweza

kufikia  ofisi.  Kwa  mfano,  nyingi  ziko  na  step,  ukifika  pale  una  shida  ya  kupanda.  Lakini  tukiwa  na

ramp, asiyejiweza anaweza kufikia.

Tungependa wasiojiweza wapate medical services free of charge bila kulipa.

Lingine tungependa wasiojiweza wasiwe discriminated wakati tunapata  kazi.  Na  mwenye  amepata  kazi

tuna  shida  ya  kujisaidia,  kwa  hivyo  tungependa  tusaidiwe  katika  Katiba.  Tupewe  30%  of  hardship
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allowance.  Hii  itatuwezesha  wakati  unaandika  mtu  wa  kukusaidia  kutembea  ama  kusukuma  hiyo

wheeelchair        unaweza kumlipa vizuri.

Lingine tungependa serikali iweke mkazo tuwe na pesa  ambazo zinaweza kutusaidia kama kuenda huko

tunakopa, tunafanyia biashara na tunarudisha. 

Tungependa tena serikali itusaidie wale ambao wasiojiweza na hawana makao, tafadhali wapewe makao.

Na tena tungependa serikali itusaidie kupeana institutes,  ambazo zinaweza ku-train hawa wasiojiweza ili

wapate skills ambazo zinaweza kuwasaidia katika kazi yao.

Mwisho,  kama serikali inakosa pesa,  tungependa wajaribu  kupata  through  tax  so  that  we  have  a  fund

that is there to  run the disabled problems annually, so  that we are not  told there are n o  funds  for  this

and  this.  Kwa  hivyo  those  who  are  found  discriminated,  I  think  in  the  Constitution  we  should  have

something that will lead this people  to  be  prosecuted  so  that the disabled should  not  be  discriminated

in any way. They should be catered for in  the Constitution. Thank you.

Com.Zein: Asante sana Bwana Mapesa. Subiri kidogo. Asante sana Bwana Mapesa,  unaweza kusubiri

tu hapo.  Fatma kama unaweza kumuletea  register  a-sign  a-sign  mara  moja  hapo  hapo.  Bwana  Joseph

Birech. Karibu. Subiri tu kidogo, a-sign register.

Joseph Birech:  Jina langu naitwa Joseph  Birech kutoka Kamagutu           (?).  Nawakilisha  kanisa  la

Immanuel  Victory  Church.  Ya  kwanza  nashukuru  Commissioner  kutoka  Nairobi  hata  wakilishi  hapa

nyumbani.

Ya kwanza, naanzia kwa tume za Katiba Taasisi na ofisi. Tuanzishe, ofisi ya mpokeaji malalamiko. 

Com. Pastor  Ayonga: Tafadhali huyu anapokuja kutoa maoni ni yake.  ikiwa  anatoa  maoni  baya  wee

nyamaza  mpaka  wakati  wako.  Kwa  hivyo  hatutaki  mtu  yeyote  kujaribu  kusaidia  mtu  anayeongea.

Tumeeleana?

Response: Sawa sawa. 

Com. Pastor Ayonga: Tena jambo jingine, hicho kitabu chekundu tulichowapa,  hicho kitabu ni chetu.

Maneno tuliyoandika tuliandika ya kusaidie kufikiri. Na hapa hatukuja katika darasa  kama  lile  mwalimu
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anaambia  mtoto  sasa  tufungue  page  hii,  tusome  kutokana  na  hapo.  Tunataka  uje  una  mawazo  yako.

Hicho kilikusaidia ili uweze kujitayarisha kwa mawazo.  Kwa hii hatutaki  muje  kutusomea  maswali  yetu

ambayo tuliyo nayo tayari. Tumeeleana?

Response: Ndiyo.

Com.  Pastor  Ayonga:  Kwa  hivyo  musibebe  hicho  kitabu  kutuletea  hapa  kutusomea  maswali  na

kutwambia majibu. Maswali na majibu. Hata sisi  hapa tungeweza kukichukua,  eeh,  Commissioner  Zein

angechukua hicho kitabu awasomee na awambie majibu na tuseme tumemaliza maswali yote  kwa hivyo

tuende nyumbani, sio? Kwa hivyo hayo siyo yaliyotuleta. 

Com. Zein: Endelea.  

Joseph  Birech:  Tume  za  haki  za  binadamu,  tume  ya  jinsia,  tume  dhidi  ya  ufisadi,  tume  ya  ardhi.

Utawala wa kushirikisha. 

Com. Zein: Hebu jamani ngoja kidogo.  Naomba ndugu  yangu  mwenye  shati  jeupe  na  miraba  mieusi,

naomba tumpe fursa azungumze. Nadhani pengine sikujieleza vizuri niliposema kwamba  tumekitambua

hiki kama kikao rasmi. Maana ya kusema kwamba kikao hiki ni kikao rasmi,  maanake kwamba tutafuata

nidhamu  ya  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba.  Watu  wanaoruhusiwa  kuzungumza  hapa,  ni  watu

wanaozungumza  kwenye  meza  hii,  au  waliotoa  fursa  kuzungumza  kwenye  meza  ile.  Kwamba  ikiwa

wewe  una  mazungumzo  yako  pale  na  rafiki  yako  aliye  karibu  na  wewe,  tafadhali  muende  kando.

Hatuwazuii  kuzungumza.  Muende  kando  pale  mzungumze  mumalize,  murudi.  Lakini  kila

mkizungumza,mwenzenu  aidha  anachelewa  kutoa  maoni,  au  anaona  labda  munadharau  maoni  yake.

asanteni kwa utulivu, asante. Endelea mzee.

Joseph  Birech:  Kuwa  na  utaratibu  ili  kuhahakikisha  ushirikishaji  katika  utawala  miongoni  mwa

wanawake, walemavu, vijana, makundi yasiyokuwa na watu wengi wazee.

Mazingira na mali ya asili.  Mali ya asili inayopaswa kulindwa na Katiba,  ni misitu,  maji,  mmomonyoko

wa udongo na madini. Uongozi na matumizi ya mali ya asili.  Serikali ihitajike kugawa faida inayotokana

na mali ya asili, baina ya serikali kuu, na jamii ambazo rasilimali hizo zinapatikana.
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                    (?) haki za wana jamii na tofauti za kitamaduni, kikabila na kieneo.  Tuwe na lugha moja ya

taifa nayo ni kiswahili.

Haki ya ardhi na mali. Anayekuwa miliki wa mwisho wa ardhi,  ni mtu binafsi.  Serikali iwe na uwezo wa

kutoa  ardhi, la. Maswala kuhusu ubadilishaji na urudhi wa haki za ardhi yanapaswa kushughulikiwa na

kuweka mapatano ya mununuzi na muuzaji. Kuwa na kanuni za umilikaji wa ardhi miongoni mwa  watu

wasiokuwa raia sio vile.

Masilahi  ya  haki  ya  makundi  yanayoweza  kutiliwa.  Masilahi  ya  walemavu  yamelindwa  kamilifu  na

Katiba.  Tunakubaliwa  hivyo.  Ni  mahitaji  ya  walemavu  yanayopaswa  kushughulikiwa  na  Katiba  ni

kuwaelimisha.

Haki za kimsingi. Katika Katiba inalinda haki za uhai.  Je  hukumu  ya  kifo  itupiliwe  bali?  Ndiyo.  Katiba

ilinde haki ya wananchi kupata elimu ya lazima na bila malipo mpaka kiwangocha darasa la nane. 

Com. Zein: Bwana Birech, dakika moja zaidi kumalizia. 

Muundo wa utaratibu wa uchaguzi. Tuendelee kufanya uchaguzi wa ubunge na mabaraza wakati mmoja

ikiwa, hiyo ni ndiyo

Com.  Zein:  Asante  sana  Bwana  Birech  kwa  maoni  yako.  Sign  register  yetu  pale.  Baada  ya  Bwana

Birech,  kuna  Bwana  Samuel  Omondi  ambaye  amesema  yeye  ni  observer.  Kwa  hivyo  ningependa

kumuomba  na  atanisamehe  kwa  sababu  jina  hili  nashindwa  kulitamuka  vizuri.  Lewilin  R.  Tanui.

Leweilin. Bwana Lewilin R. Tanui karibu ni nafasi  yako halafu atafuatiwa na Bwana Joseph  Bor,  halafu

Bwana  Robert  Bett.  Bwana  Joseph  Bor  na  Bwana  Robert  Bett  wajitayarishe  tafadhali.  Endelea

tafadhali.

Lewilin R. Tanui: I’m Lewilin                     (?) Tanui.  According to  this Constitution,  we are seeing

that we need a preamble. We need a preamble in our  Constitution stating why the Constitution is being

enacted.

And  then  according  to  directive  principles  of  state  policy,  we  don’t  need  statements  in  our
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Constitution  capturing  the  national  philosophy  and  guiding  principles  by  sharing  the  powers   and

distinguishing the executive powers and parliament and the judicial. 

In the consitution supremacy.  The                 (?) to  procedures.  The procedures  should  be  retained

according o section 47 of the Constitution of Kenya. 

The  political  parties.  We  are  seeing  that  political  parties  play  an  important  role  in  the  democratic

process  in  terms  of   mobilizing  the  public.  Now  the  Constitution  should  regulate  the  formation,

management and conduct of political parties. 

Land and property rights. Land is the basis  of  economic  development  in Kenya and should  be owned

and managed in a sustainable way. Thus the individual should have the ultimate ownership of the land. 

In succession and transfer of power, a good Constitution should  provide a clear,  dignified and orderly

process for the transfer of power. Our current Constitution does not have one. Now we are saying that

the chief general of  the armed forces  should  be in charge  of  the  executive  powers  during  presidential

elections. Thank you.

Com. Zein: I want to ask you a small question. You have said we need a preamble.

Lewilin R. Tanui: Yah.

Com. Zein: But you didn’t tell us what would you like to see contained in that preamble.

Lewilin R. Tanui: Can I give you an example?

Com. Zein: Yes.

Lewilin  R.  Tanui:  A  preamble  should  start  like  this;  we  the  people  of  Kenya  we  do  hereby  and

solemnly declare that we are duly governed by  this  Constitution.  It  is  the  Constitution  of  Kenya  as  a

sovereign  country  and  it  shall  have  the  force  of  law  through  out  Kenya,  and  if  any  other  law  is
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inconsistent with this Constitution, his Constitution shall prevail and the other  law shall to  the extent of

its inconsistent be null and void. Thank you.

 Com.  Zein:I  have  a  question  for  you.  You  are  saying  that  we  should  have  clear  transitional

procedures  for  transfer  of  power.  Why the chief of  armed  forces?  Africa  has  very  interesting  history

with  the  military.  Why  would  you  want  to  have  transiional  procedures  given  to  the  military,  to  the

person who heads the military? That will present some kind of lets say       (?)

Lewilin R. Tanui: Yah.

Com. Zein: Thank you very much.  Please give  your  detailed  memorandum  to  our  member  staff  and

sign  our  register.thank  you  for  your  views.  Ningependa  sasa  kumuomba  Bwana  Joseph  Bor.  Karibu

Bwana Joseph.  Bwana Robert  Bett  ajiweke  karibu  ndio  tusichukue  muda  mrefu  kubadilishana  na  mtu

anayezungumza. 

 

Joseph  Bor:  Asante  sana  kwa  nafasi.  Kwa  majina  mimi  ni  Joseph  Bor  kutoka  Kapkoret  village.

Nitasema yafuatayo. Constitution of Kenya Review we need preamble in our  Constitution.  Constitution

should  be  enapt  so  that  Kenyans  should  live  in  peace,  love  and  unity.  The  common  experience  of

kenyans should reflect the preamble of peace love and unity.

Directive principles  of  state  policy.  Kenya  Constitution  should  have  principles  and  value  that  govern

how state power is exercise. Democratic principles which should include  interstate powers should      

                (?) according to the Constitution.

Citizenship.  Automatic  citizenship  of  Kenya  should  be  one  who  is  born  by  Kenyans  provided  the

citizen person                             (?) is in Kenya citizen. Kenya citizenship should  also be acquired

through the rights as provided by the law.

Structure  and  system  of  government.  Presidential  system  of   government  should  be  changed  to   a

parliamentary  with  a  prime  minister  appointed  by  the  majority  in  parliament.  System  of  government

should  be  coalition  government  form  through  majimbo  federation  government.  Power  from  central
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government should be forced to the areas jimbo, to district and local authorities. 

Land and  property.  Ultimate  ownership  of  land  should  be  individually.  The  government  should  have

power to  acquire private land in case  viable projects  to  be  established and if the government transfers

to the individual. The government of local authority have power to control  use of  land by the owner of

the occupation. Transfer of land rights which should be adressed are                                  (?).  We

should have rights if                     (?) land is all children to have rights without considering                  

                (?). Thank you.

Com. Zein: Thank you very much Bwana Bor.  Please sign our  register and give us  the memorandum

we will process it. Thank you very much. Naomba Bwana Robert Bett. Karibu Bwana Bett. 

Robert  Bett:  I’m Robert  Bett  from  Turbo  location  Tapsagwei  location.  I  would  like  to  present  my

views in written form. Thank you. 

Com. Zein: Thank you very much Bwana Bett. Please sign our register and give the memorandum.hao

wengine  waliojiandikisha  hapa  wote  ni  observers  kwa  hivyo  naenda  kwa  Bwana  Simon  K  Cheruiyot.

Simon K. Cheruiyot. Karibu  mzee.

Simeon Cheruiyot: Asante sana Commissioner. Nafikiri yangu,

Com. Zein: Sema majina.

Simeon Cheruiyot: Ni Simeon Cheruiyot  kutoka Kaptenei location.  Tumeandika,  na nimepewa karani

na ametangulia na amesoma yale ambayo tuliandika. Kwa hivyo nafikiri mimi sina maneno nafuata ile tu

tuliandika.

Com.  Zein:  Asante  sana  Bwana  Cheruiyot,  tunashukuru.  Asante  sana.  Bwana  Daniel  Semoi.  Bwana

Daniel  Semoi  from  SDA  church.  Halafu  baada  yake,  Bwana  Thomas  Koech.  Emmanuel  Nikubi.

Wajitayarishe. Sema majina.

Daniel Semoi: Majina ni                     (?) kama mzee wa kanisa,  Seventh Day Adventist  church.  Our
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proposal is this.SDA is an Organisation based on scriptural beliefs and not  a protestant  church,  neither

is it a sect. 

Civic workers.  We propose  that believers of  the SDA church be exempted by the law from  duties  as

from  Friday  evening  to  Sartuday  evening,  the  same  being  the  Sabbath,  a  day  for  their  worship  of

Almighty God. 

Education.  Schools  in  Kenya  be  managed  under  three  different  categories,  i.e.  public  schools  be

managed by District  Education Boards.  Private schools  to  be  managed  privately.  Mission  schools  to

be managed by respective missions. This will ease tension on the sponsors,  who seem to  own schools

by giving rules and regulations contrary to wishes of the community. 

Worship.  The  same  be  exercised  in  games,  sports  and  some  nations  allowing  members  enjoy  their

freedom  of  worship  and  also  participate  in  sports  games  and  some  nations  are  executing  them  on

weekdays. 

Future  national  functions.  Elections  and  by-elections  be  conducted  on  weekdays  and  not  during

weekends.  The last  one.  For  national holiday that fall on  Saturdays,  SDA  admnistrators  be  exempted

on duty. 

Com.  Zein:Thank  you  very  much  Bwana  Daniel.  Tafadhali  andikisha  jina  lako  na  utoe  hiyo

memorandum hapa kwetu.  Bwana Thomas  Koech.  Namuomba Bwana Thomas  Koech aje atoe  maoni

yake. Bwana Thomas Koech yuko? Karibu Bwana. Halafu Bwana Thomas  Koech akiwa njiani anakuja,

Bwana  Immanuel  Nyikur,  ajitayarishe.  Immanuel  Nyikur,  Hosea  M.K.  Sambai,  na  Daniel  K.  Samoi.

Wajitayarishe. Asante. Karibu Bwana.

Thomas Koech: Asante. Basi kwa majina ni Bwana Thomas  Koech.  Natoka katika location ya ngeng’

lel,  sub-location  ni  Septaita.  Yale  ambayo  ninaenda  kutaja,  kwa  ufupi  hapa  ni  memorandum  ambayo

imetayarishwa na watu wa ngeng’lel location. Na kabla pengine sijapeana nitataja points  chache ambazo

ziko hapa. 
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Kwanza  kabisa  kwa  maoni  yetu  kulingana  na  vile  tuliangalia,  tungependa  serikali  iwe  ni  ya  majimbo.

Tuwe na serikali kuu, na serikali za mikoa, ambayo serikali kuu itaongozwa na prime minister. 

Sehemu  ingine  ambayo  tuliangalia,  pia  ni  sehemu  ya  uteuzi,  au  nominated  MPs  ama  councilors.

Tungependa  kwa  sababu  kwa  wakati  huu  hatuoni  umuhimu  wa  wabunge  wateuliwa  ama  nominated

MPs, kama hawafanyi kazi ile wanatakikana kufanya,  ni mzuri waondolewe bali,  lakini kama interested,

sehemu ambayo anaweza kuwakilisha, iangaliwe sio tu kwa kuongeza kura ndani ya bunge. 

Sehemu ingine ni kuhusu mipaka yetu. Tungependa kila jimbo iwe na mwakilishi katika serikali.  Pia kwa

sababu nchi ingali inaendelea, tungependa pia tu-retain, provincial administration. 

Jambo  lingine  ni  kuhusu,  kama  tumekuwa  na  serikali  kuu,  tunakuwa  na  ceremonial  president.  Jambo

lingine tungependa electoral commission iwe huru na kujiongoza yenyewe bila kutegemea sehemu ingine

katika serikali.

Com. Zein:La mwisho. 

Thomas  Koech:  La mwisho,  sehemu  ya  uwakilishi  bungeni  pengine  kwa  vikundi  ambavyo  ni  ndogo

ndogo,  ama wale ambao  hawajapata  marginalised  groups  ama  wasiojiweza  ama  akina  mama,  tuwe  na

affirmative action ambayo itawapea nafasi, katika uwakilishi katika bunge. Asanteni sana.

Com.  Zein:Asante  sana  Bwana  Koech.  Tafadhali,  sign  hiyo  register  na  utoe  memorandum

tutai-process.

Thomas Koech: Asante.

Com.  Zein:Namuomba  Bwana  Immanuel  Nyakur.  Unaweza  chukua  hiyo  mic’  tu  ukatafsiri.  Lakini

ukimaliza  kutoa  maoni  Immanuel  utakuja  U-sign.  Uko  wapi  Immanuel?  Hebu  mwambie  Immanuel

aonyeshe mkono. Sawa.

Immanuel Nyakuli: (sign language interpreter) Kwanza kabisa,  majina yangu ni Immanuel Nyakuli,
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na  nimesimama  hapa  kwa  ajili  ya  ndugu  yetu  ambaye  ni  mlemavu,  ambaye  ni  ndugu  ambaye  hasikii.

Kwa hivyo nitampatia hii nafasi aweze kuendelea.

Com. Zein: Immanuel 

Immanuel Nyakuli: Yes please.

Com. Zein:Utataja mpaka jina lake. Tunataka jina lake akitoa maoni.

Dominic  Kiptoo  Tanui:  (Deaf)  Jina  langu  ni  dominic  Kiptoo  Tanui  from  Saboti,  sambuti.

Ninashukuru  kwa  nafasi  ambaye  nimepewa  wakati  huu.  Nimekuja  na  interpreter  wangu  ambaye

ananisaidia  saa  hii.  Kwa  hivyo  kwa  saa  hii  tumetengeneza  memorandum  kwa  ajili  ya  walemavu,  na

nimetengeneza pia ya personal. Kwa hivyo ningependa kupeana.  Nafikiria nikichukua nafasi  ya kusoma

nitachukua muda mrefu kwa hivyo nitapeana tu.

Com. zein: Asante sana.  Mwambie asante sana halafu aje ajiandikishe huku na si  kawaida  sisi  kupigia

watu makofi kwa kutoa maoni lakini ningependa tumpigie makofi Nyaikul kwa kutoa maoni yake na ya

wenzake  lakini  kwao  kuwashukuru  huwa  tunafanya  hivi  (sign).  Asante  sana.  Njoo  naye  kwa  register

huku tafadhali. Hosea M.K Sambai. Asanteni naomba mpe fursa Bwana Hosea.

Hosea Sambai: Waheshimiwa Commissioners, recording officers, ladies and gentlemen. I’m  going to

make  a  few  proposals.  Mimi  majina  yangu  ni  Hosea  Marogo  Kipchumba  Sambai,  natoka  katika

location  ya  kapsagoi  na  nataka  kutoa  mapendekezo  kwa  marekebisho  ya  Katiba,  kwa  lugha  ya

kingereza.

1.Transfer  and inheritance of  land,  be  transacted  in the shortest  time possible  to  avoid abuse         by

way of corruption.

2. The constitution should provide for the protection of the farmer's produce in the liberal    

    market by law so that the food policy in the country can be safeguarded.

3.The translation and enforcement of the education act should be emphasized and thereby 

    protecting the rights of the students.
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4.We would wish to have the creation of the women ministry in the government so that 

   the feminine rights to leadership and development are identified.

5.Members of parliament, civic leaders, should be directly under the electorate. By this I 

   mean they should always stick to what the constituents for that matter the members of  

   parliament and the electorate for the civic members to answer directly to the demands.

6.Social rights to education,shelter food and employment among others be ensured inthe 

   new Constitution.

7. May be this is something that has been adressed before. the platform for the physically 

   handicaped be created by law to ensure their rights are met.

8.Youth Ministry in the Constitution should be formed so that we have time to enable the 

   young leader exercise their ability to lead this nation in the future.

9. The Constitution shall guarantee the security of each and every citizen.

10.The spirit of nationalism should be promoted to supress ethnicity where the same shall 

    be exercised the Constitution shall provide protection from discrimination.

11. Environmental protection shall be of major importance in the new constitution and  

    the provincial administration shall ensure the care of th following;

- water catchment areas

- afforestation

- protection of the wet lands

- river bank protection

- road, drainages and dams

Laws to this effect are inefficient now and are floated with impunity.

12. Political parties, politicians are expected to display maturity while adressing issues 

     and unbecoming behaviour be punishable in the new Constitution.

13.Key sectors in government be run by professionals to ensure accurate and smooth 

    running. For example, the ministry of economic planning and finance must be lead or 

    undertaken  by professionals of the same.

14.The Constitution or rather the new Constitution,should provide the following regarding 

    the future presidents;

 -be between the ages of thirty to sixty

 -to work for two terms of five years each
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 -be married with children with reputable backround to play good role models.

 -if  found  guilty,  I  mean  future  presidents  if  guilty  of  civil,  political  or  economic  crimes    should

honourably resign that is ensuring a face saving act.

-the chiefs or other the provincial administration,should steer clear politics to avoid  

  ridicule from the community and misuse by politicians.

- the president be elected by 75% national votes.

-last, presidential, parliamentary and civic elections be done on separate dates to enable the 

 electorate decide and stay by their decisions.

Honourable  Commissioners  I  believe  these  proposals  will  go  along  way  in  improving  the  status  of

Kenya as a nation                                       (?).

                         

Com. Zein:                         (?) Thank you.

Com. Pastor  Ayonga: I  need  some  clarification  Mr.  Hosea.  You  said  we  create  a  women  ministry,

why cant we also create mens’ ministry?

Hosea  Sambai:  Honourable Commissioners  we know that  men  were  made  to  lead,  and  because  the

women we have are very much aligned or  rather let me say,  they always require to  be  next to  we men.

If we ever had to  create  their ministry,  they would really assist  us  in  forging  ahead  in  nation  building.

It's  not  a question of  probably  being gender negative, but  we want to  bring them forward and see  the

talents they can bring in building this nation.

Com.  Pastor  Ayonga:  Another  observation,  you  said  the  president  must  be  married  with  children.

Supposing  there was one good  man he's  married or  is not  married  can’t  this  person  be,  or  a  woman

without a husband can’t this person be a president of this country?

Hosea  Sambai:  In the African context,  honourable  Commissioner  any  man  without  a  woman  is  half

man. In this case  I want to  say,  national issues  more or  less  reflect  the  family  day  today  undertaking.

So  the nation issue is a wider family, whereby whoever  leads  has  got  to  take  care  of  issues  be  it  the

children’s issue, the wives, issue the labour force issue and everything else for that matter.

Com. pastor Ayonga : Thank you Hosea, those are your           (?)
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Com. Zein:  Just  a moment I would not  like to             (?) the issue of  married or  not  be  married but

geting married or not getting married is a choice, having children or not having children is…

Com. Pastor Ayonga : Is also achoice

Com. Zein: Not nessesarily, you could not, some people might not be able to

Com. Pastor Ayonga : Fine yes.

Com. Zein: But the question I would like to  ask you,  you say that a person  needs  to  secure  75%  of

the vote in order to be declared valid president. How do you make sure that they retain, if they dont  get

75% what hapens?

Hosea Sambai:  By 75% I mean is a simple majority whereby the citizens of  the country  or  the wider

spectrum of the nation agrees or gives by way of vote, that is making the candidate a popular candidate

who can lead.

Com. Zein:  Yes I understand that but  its  not  a simple majority,  simple majority is 50+1.  You  saying

somebody has to get 75% I am saying, there is an election and no one gets 75%,what happens?

Hosea Sambai: We have to take the simple majority.

 

Com.  Zein:   Okay  thank  you  thank  you  Hosea.  Tafadhali  toa  mswada  wako  huku  na  uandikishe

kwenye register yetu. Anayefuatia ni Daniel K Samoe. Daniel K Samoe. 

Daniel Samoe: (inaudible)

Com.  Zein:  Umepeana,  asante  sana  Bwana  Daniel,umefanya  kazi  imekuwa  rahisi.  Tunaenda  kwa

Bwana  Samuel  Tanui,  anataka  kutoa  maoni  kwa  mazungumzo.  Samuel  Tanui  kutoka  kapsagoi.

Nitakuwa nikiita ooh,  ni mzee,  mzee  karibu.  Halafu  Johana  Rogobi,  na  Job  Chepkwony  wajitayarishe

karibu mzee.
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Samuel Tanui: Chamge tugul,

Translator: Hamjambo nyote,

 

Samuel Tanui: Amwae ale kiaboisye kenyisiek taman.

Translator: naweza kufanya kazi miaka kumi.

Samuel Tanui: Ko nyalu alelen  amache ateben  ng’weny’ aam, koit chito konyogo reban tuguk.

Translator: nilipojitayarisha kupata mapato yangu, mtu akaja akaninyanganya.

Samuel Tanui: Ko kagere ale ng’o kakorebenan chito tugukyuk che kiayae ke pare chichoton.

Translator: Ninaonelea yule anayeninyanganya mali yangu apate kunyongwa.

Samuel Tanui: Chi choton korepe tuguk ak koparan kora.

Translator: Huyu ananinyanganya mali baadaye ataniua. 

Samuel Tanui: Ko amune si makipar?

Translator: Kwa hivyo kwa nini asiwawe.?

Samuel Tanui:Ng’aliot age neba oeng’

Translator: Jambo la pili, 

Samuel Tanui:Chepyoset, chepyoset nyu

Translator: mke wangu, 

Samuel Tanui: Ng’ o kakwa kenyisiek oeng’ kowa ko cheng’wan miondo.

Translator: kama ameenda miaka miwili anaenda kunitafutia magonjwa.

Samuel Tanui: Makonyone konyun

Translator: Asirudi nyumba yangu tena mara ingine. 

21



Samuel Tanui: Ng’aliot neba somok.

Translator: Jambo la tatu. 

Samuel Tanui: sukul

Translator: Shule, 

Samuel Tanui: kigile magione lagok 

Translator: imesemekana ya kwamba watoto wasifukuzwe,

Samuel Tanui: lakini kigotestai missing kosir atkinye.

Translator: lakini imeendelea zaidi kuliko hapo awali.

Translator: Samuel Tanui: ko mutihani che ba lagok, ko kigele makiale.

Translator: Mitihani ya watoto imesemekana isinunuliwe, 

Samuel Tanui: Ak keale ng’unon.

Translator: na bado inaendelea kununuliwa.

Samuel Tanui: Kigele otoret kibananok 

Translator: Inasemekana ya kwamba maskini wasaidiwe,

Samuel Tanui: Tom aro ogot akeng’e ne kigetoret.

Translator: hakuna hata moja ambaye amewahi kusaidiwa.

Samuel Tanui: Miten busary che ba sukul

Translator: Iko bursary ya shule, 

Samuel Tanui: Ko bwane sukul.

Translator: inakuja kwa shule, 

Samuel Tanui: Akityo ko set kamasan. Akere ale makomukakse
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Translator: na inaenda upande moja. Hivyo wale wanao husika,            

Samuel Tanui: Amache anai ale kisiptano rabinik ko tor konyor lagok kouyekimache.

Translator: ningetaka Katiba itoe njia ya kuweza kufuata hizo pesa mpaka iweza kufikia watoto.

Samuel Tanui: Ko choton che chuk.

Translator: Asanteni.

Com.Zein:  Asante  sana  mzee.  Tafadhali  mwambie  mzee  tumeshukuru  na  atoe  jina  lake  pale  kwenye

register yetu.  Jona  Rongobi,  Jona  Rongobi.Nitakuwa  nikiita  mtu  jina  mara  mbili,  halafu  ikiwa  hayuko

naenda kwa jina linalofuata. Jona Rongobi  kwa mara ya pili. Haya namuomba Job  Chepkwony,  karibu

Bwana Job. Shadrack Sawe ajitayarishe.

Job Chepkwony:  Mimi kwa majina naitwa Job  Kibet Chepkwony kutoka Mukoigwet village.  Mimi  ni

kuwasilisha mswada wangu mbele yenu kwa yale yote ambayo tumeyakariri ndani.

Com.  Zein;  Asante  sana  Bwana  Job.  Tunashukuru  toa  maoni  hapo.  Anayefuatia  ni  shadrack  Sawe.

Bwana Shadrack Sawe karibu.

Shadrack Sawe: Basi asante sana commissioners kwa majina mimi naitwa Shadrack Sawe kutoka kata

ya  kamagut.  Ningependa  nitaje  au  kuguzia  kidogo  kidogo  na  nitasema  hivo  kwa  lugha  ya  kimombo

yaani kingereza. 

Kwa upande wa citizenship of  this country.  A person  who should be regarded as  an automatic citizen

of  Kenya,  is  the  person  or  the  people  who  belong  to  the  community  who  lived  in  Kenya  way  back

before  the  colonial  rule  was  established  in  Kenya.  This  person  must  be  familiar  with  the  cultures,

values,  customs  of  that particular ethnic group which  has  a  district  in  Kenya.  Kwa  pande  zile  zingine

zimebaki or the remaining part nime-indicate in written. 

Ningependa,  I  would  like  to  say  something  about  political  parties  on  page  seven  of  the  red  book.

Political  parties  should  play  roles  other  than  political  mobilization.They  should  be  likened  with  the
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churches  or  religious  sect  and  they  should  assist  in  building  schools,  building  hospitals,  bridges

etc.They should  not  be  seen only mobilizing people  for  political votes,  but  they should  come up  with

projects which is national and be identified with.

Structures  and systems of  government.  About  the presidential  system of  the government,  I  say  that  it

should  not  be  practised  any  more  in  Kenya.  Let  us  adopt  a  parliamentary  system  of  government  in

which  a  prime  minister  is  appointed  from  the  majority  party  MPs  or  from  where  there  is  no  clear

majority party,  then a negotiated majority party form a government.  It  is  my  view  that  the  presidential

should be elected nationaly only skipping the constituency vote.  Currently  president  must  go  through

the Constituency to  be  elected as  an MP but  for  this  case  we  should  skip  the  constituency  and  seek

votes  nationaly in order  for  you to  be  more popular  he or  she should  garner over  25  votes  in  at  least

five provinces that is the present system. 

With those  few  remarks  lord  commissioners,I  would  like  to  end  there  and  present  my  memorandum

because  everything is contained here.  With those  few remarks I say thank you  very  much  and  have  a

nice time in collecting this views thank you.

Com. Zein : Thank you. There is a question for you sir.

Com. Pastor  Ayonga:  Mr.  Sawe I didn’t understand what you said about  the  citizenship  when  you

said people before colonial rule. Could you please like to elaborate on that because I didnt understand.

Shadrack  Sawe  :  What  I  meant  is  this  before  the  colonial  rule  was  established  in  Kenya  there  are

some people who lived in this country.  And when the colonial  rule was established,  these people  were

fragmented  into  some  areas  where  they  lived,  and  now  it  is  refered  to  as  Districts.  So  those  people

acording to  my understanding they  are  the  original  people  of  Kenya.  There  are  people  who  migrated

into Kenya after the establishment of the colonial  rule.  Like Europeans  they acquire paper  citizens,  and

I tend to  think that the  original  people,  who  should  be  automatic  citizens  are  those  people  who  have

lived for along time.

 Com. Pastor  Ayonga:  And so  young people  are not  going to  get  citizenship  because  to  get  people

24



who were here before the colonial rule was established they are very few if any.

Shadrack  Sawe  :  No  they  are  the  offsprings  of  those  people.  They  come  from  the  District  where

those people inhabited, they lived there and they have there children.

Com. Pastor Ayonga: So in other words we have to establish those ones who are the descendants  of

the people who were here before the mzungu came?

Shadrack Sawe : That is my understanding.  If  you go further it reads  this people  should  be farmiliar

with the cultures, values and customs of those people. They must be living like those  people  who were

there before the colonial rule was established.

Com. Pastor Ayonga: And those are the automatic citizens.

 

Shadrack Sawe: That is it.

Com. Pastor Ayonga: Thank you 

Shadrack Sawe: Thank you very much.

Com. Pastor Ayonga: Those are the views of Shadrack Sawe and you are entitled.

Com.  Zein:  Thank  you  very  much.  Please  sign  our  register  and  give  in  your  memorandum.

Namumuomba Bi Elizabeth Mutai. Wakati Bi Elizabeth anakuja, Elija Ngetich ajitayarishe.

Elizabeth Mutai:  Kwa majina ni Elizabeth Mutai,  nikitoka  Kamagut  location.  Nikisimama  kwa  kanisa

ya PAG assembly of God. Kwa maoni yangu nitatoa maoni kuhusu serikali.

Kwa  maoni  yangu  ningependa  tuwe  na  uhuru  katika  Kenya.  Na  ya  pili  ningetaka  viongozi  ambaye

wanajali masilahi ya wananchi kwa sababu  viongozi wetu ni macho wetu.  Kwa maoni  tena  ningependa

viongozi  ambao  wanaheshimu  Mungu.  Kwa  sababu  viongozi  wasipoheshimu  Mungu,  mambo  mengi

hutendeka.

25



Maoni ingine ningependa kanisa wajiunge na serikali yetu, ili serikali iweze kusimama vizuri.

Maoni  ingine  ningependa  viongozi  kuhusu  wabunge  ma-councilors  mpaka  hata  kwa  wazee  wa  vijiji.

Wawe wazee kama ni wazee wa vijiji wawe wameokoka, kwa sababu  wazee wa vijiji ni macho wa chief

na wasiposimama imara sisi  wananchi  tunaumia  na  hatutakubali  tuumie  tuko  huru  tukiwa  Kenya.  Kwa

maoni yangu hata ukiwa mama ambayo unajisikia kufanya kazi nauongoze wananchi kwa njia mzuri hata

ukiwa mama ningependa uwe na uhuru wa kufanya hiyo kazi.

Maoni  ingine,  ningependa  tukichagua  viongozi  waangalie  masilahi  kabisa  kwa  sababu  tunalima  na

tunaumia.

Maoni yangu ingine ningependa vijana ambaye wanatupea mizigo  kama  watoto,  sisi  wazazi  hatujiwezi.

Huyo kijana angesomesha huyo mtoto hadi miaka ishirini na tano.

Comm.  Zzein  :  Hayo  ni  maoni  ya  mama  ukiwa  una  maoni  tofauti  utakuja  kutoa  maoni  yako  hapa

endelea Bi Elizabeth.

Elizabeth Mutai:  Tena  nitaguzia  kidogo  kuhusu  uongozi.  Maoni  yangu  ninaona  tutachagua  viongozi

kulingana na kazi.  Kiongozi akienda lazima aangalie nyuma aone wananchi  wako  namna  gani.  Akienda

kulala maoni yangu inaseme ya kwamba arudi nyumbani sina mengi.

Com. Zein: Asante sana Bi Elizabeth subiri kidogo. Bi Elizabeth kuna swali.

Comm Pastor Ayonga: Mama Elizabeth umesema wazee wa vijiji wawe wameokoka kwa maana wao

ni macho ya ma-chief. Mbona chief yeye hawezi kuokoka? Au na wale wakubwa wa chief watu wote au

useme watu wote waokoke?

 Elizabeth  Mutai;  Nimesema  ya  kwamba  watu  wote  waokoke  kwa  sababu,  nimeguzia  tu  kuhusu

wazee kwa sababu wazee wa kijiji ndio wako karibu na sisi sana sana.

 

Com. Pastor Ayonga: Kwa hiyo lazima waokoke?

Elizabeth Mutai:  Lazima  wawe  wazee  ambao  wameokoka  kwa  sababu  vijana  wetu  wamepotea  kwa

ajili ya pombe, na tena hao wazee ndio walevi zaidi.
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Com. Pastor Ayonga: Sasa kama mtu ni mlevi anawezaje kuokoka?

Elizabeth Mutai: Ndio ninataka hata mama aakilishe hiyo kazi.

Com. Pastor Ayonga: Ulikuwa unataka wamama wapate hiyo kazi.

Elizabeth Mutai: Ndio.

Com.  Pastor  Ayonga:  Nauliza  Bi  Elizabeth  na  wale  ambao  hawawezi  kuokoka?  Ikiwa  kuna  watu

ambao si wakristo kwa hivyo hawata ruhusiwa kuwa provincial administration.

Elizabeth Mutai: Hao watakaa kwa sababu tunaumia.

Com.  Zein:  Asante  sana  Bi  Elizabeth.  Andikisha  jina  huku  tafadhali.  Namuomba  Elijah  Ngetich.

Nilisema Bwana Elijah Ngetich ajitayarishe, kama hayuko tayari naenda kwa James Lamae. Wewe ndio

Bwana James Ngetich? Haya karibu Bwana. James Lamai, James Lamai yuko hapa? Uwe karibu baada

yake tu uwe umejitayarisha vizuri.

Elijah  Ngetich:  Bwana  Commssioner  kwa  majina  mimi  ni  Elijah  Ngetich  natoka  upande  wa  Sosiani

location, kijiji cha Seiot. Mengi nimeandika chini lakini ningependa tu kuguzia mambo mawili au matatu

hivi, na hiyo inahusika na ardhi.

Ningependa kusema ya kwamba,  umiliki uwe ni wa  mtu  binafsi.  Na  ikitokea  shida  kwa  mfano  tuseme

mzee akifa ama pengine mama. Kama ni mzee mama awe ndio mwenye kuridhi na kisha baadaye aweze

kupitisha hadi na watoto wake baadaye.

Jambo lingine ni kuhusu kiwango ambacho mtu anastahili kuwa nacho. Kiwango cha ardhi.Ninasema ya

kwamba  kusikuwe  na  kiwango  fulani  special  kwa  mtu,  ni  heri  itegemee  nguvu  ya  mtu  binafsi,  kwa

sababu may be mtu ni mtu mwenye bidii anaweza hata ku-acquire ama kujipatia shamba  kwa  kiwango

kulingana na nguvu yake.
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Jambo  lingine  ni  yale  maneno  mapatano  kabla  ya  uhuru  ya  kimaeneo  kama  ya  watu  wetu  wa  zamani

kama kimaeneo ya kimaasai,  kimaeneo ya Wanandi.  Ni sharti  yazidi kuwepo kusudi  iweze kutambulika

na iweze kuheshimiwa.

Jambo la mwisho ni Kuhusu bunge la wamama wanawake. Asilimia ishirini ni sharti  ikuwe ya uteuzi,  ni

sharti ikuwe ni ya wamama ili kuzidisha  nambari ama kuzidisha uakilishi katika bunge.

Ya  mwisho  ni  neno  kuhusu  uhalifu.  Mtu,  ninaonelea  kwamba  mtu  anapochukua  mali  ya  mtu,  ama

anapoiba  mali  ya  mtu  na  akishafungwa  jela.  Kwa  kawaida  mwenye  mali  huwa  anapotea  bure.

Ningependekeza  Katiba  i-specify  clearly  ya  kwamba  hata  kama  atakuwa  amefungwa  kiwango  fulani,

iweke masharti hata kama huyo mtu atakuja kulipa kitu in a given period of time.

Comm.zein : Si utuambie unataka ifanyiwe?

         

James Ngetich: Ningependa Bwana Commissioner iwe hivi kama jela ingekuwa miaka saba, ifanywe ni

kweli  miaka  tatu  na  nusu  halafu  ile  ingine  jamaa  akuje  afanye  kazi  na  alipe,  failure  to  do  so  aende

akamilishe hiyo miaka zake.

Com.  Zein:  Asante  sana  Bwana  Elija  Ngetich  tafadhali  toa  mswada  tutasoma  kila  kitu  halafu  u-sign

register yetu. Asante sana.

James Ngetich: Asante sana.

Com. Zein:  Nilikuwa nimemuomba Bwana James Lamai  akae  karibu.  Baada  ya  Bwana  James  Lamai,

tunamuomba  Nikson  K.  Kimaio  awe  tayari.Ikiwa  unaona  jina  lako  limerukwa,  kwa  sababu

umejiandikisha kwamba wewe unataka kushudia tu.

James  Ramai:  Kwa  majina  mimi  ni  James  Lamai  kutoka  Sosiani  village,  Sosiani  location.  Nitatoa

mswada wangu kwa tume ya marekebisho ya katiba kwa maandishi.

 Com. Zein: Asante sana Bwana Ramai tafadhali toa  mswada huko na uandikishe register  yetu  asante

sana. Nilikuwa nimemuomba Bwana Nikson K Kimaio karibu Bwana. Halafu Pius Tenai ajiweke tayari,

akifuatiwa  na  Willfred  Tanui,  Raphael  Sambai  na  Reuben  Koech  wakifuatana  namna  hiyo.  Endelea
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mzee.

Nikson  Kimaio:  Haya  asante  sana  Bwana  Commissiner  kwa  kututembelea  ili  mchukue  maoni  yetu

kutoka hapa kwetu.  Asante sana  natoa  mapendekezo  yangu.  Majina  naitwa  Nikson  K.  Kimaio  kutoka

katika location ya             (?), kapsaos sub-location katika Eldoret municipality.  

Haya mapendekezo yangu ya kwanza natoa  ee, uraia. Uraia wa Kenya lazima mtu awe amezaliwa katika

nchi hii, awe na utamaduni kamili wa watu wa Kenya. Na mwanamke akiolewa nje awe raia wa huko nje

asiwe raia mara mbili kati ya hiyo raia ya Kenya na raia ya nchi hii. Hivyo hivyo mtu akiwa kutoka inje

huyo mwanamke anayeoa awe raia wa Kenya. Na raia wa Kenya akubaliwe yule mtu ambaye babu zake

baba yake babu zake wawe raia wa Kenya. Na vitambulisho ya kitaifa iendelee kama ilivyo wakati huu.

Ya  wakati  huu  ni  sawa,  inaendelea  isipokuwa  iwekwe  sheria  kali  ya  kuwalinda  wale  wanaochukua

vitambulisho  vya  Kenya  ambao  sio  wananchi  wa  Kenya  iwe  sheria  kali  ya  kuwalinda  hao  watu,  ya

kuwalinda sheria hiyo ili kitambulisho isitolewe ovyo ovyo.

Vyama  vya  kisiasa.  Vyama  vya  kisiasa  isiwe  tu  wakati  wa  campaign  wanafanya  wanachukua  watu

wanafanya nini, iwe wakisaidia katika maendeleo ya  inchi.  Na  vyama  za  kisiasa  zisajiliwe  kamili  katika

serikali. Wasiwe  na,  wawe  na  wafuasi  wengi  katika  nchi  yote  nzima.  Wasiwe  tu  wale  ambao  pengine

hawawezi  kuingiza  mbunge,  diwani  katika  bunge  au  council  na  sheria  iwekwe  kali  ya  kwamba

ukikamiliwa  na  chama  fulani  ukae  tu  hapo  usiende  kuhamia  chama  ingine  ukishindwa  kwa  sababu

wakati  huu  wale  wanaoshindwa  wanahamia  chama  ingine  wakishindwa  upande  huu  wanaruka  katika

chama kingine. Hivyo iwe sheria ya kuzuia watu kama hao wasiwe wana hama hama kuhamia chama hii

na kuhamia chama ingine. Na kazi yao na wasaidiwe  na  serikali  wakati  wanapotaka  kufanya  campaign

wanaweza kusaidiwa na serikali lakini mashughuli yao ya kawaida iendelee hivyo hivyo.  Na mamlaka ya

nchi,  Rais  achaguliwe kwa kura ya moja kwa  moja  kama  ilivyo  wakati  huu.  Na  Rais  awe  na  mamlaka

kamili ya nchi,  awe anasimamia maswala yote ya nchi na achague mawaziri na waziri  mkuu  pamoja  na

mawaziri wadogo na watumishi wote wa serikali awe ni Rais  anawachagua.  Na rais asiwe juu ya sheria

kama ilivyo wakati huu. Rais anaweza shtakiwa akifanya makosa yote katika ofisi anaweza shtakiwa. Na

tume ichaguliwe na wabunge ili kuweze kusimamia Rais akifanya uhalifu wowote katika ofisi.

Na  wabunge  iwe  bunge  mbili,  iwe  bunge  ya  senate  na  bunge  ya  wakilishi  ambayo  yote  yatasimamia

maswala yote ya nchi na tuwe na utaratibu wa kugawana madaraka.  Iwe serikali za mikoa  au  Majimbo

na serikali za wilaya, na hayo yote wachague wabunge, serikali ya mikoa ichague wabunge wake na iwe
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na bunge la senate na kuwe na bunge la wakilishi.

Na  haki  ya  walemavu  watoto  na  wanawake  zilindwe  kikatiba  na  hata  wazee.  Kuna  wazee  wengine

walitumikia  nchi,  kuna  wengine  walikuwa  wanasiasa,  kuna  wengine  walikuwa  watumishi  wa  serikali,

kuna  wengine  walifanya  kazi  na  hiki,  lakini  wakishakuwa  wazee  wa  miaka  themanini  hawalindwi  tena

wanawachiliwa tu kama kukaa katika hali ya ufukara.

Com. Zein: Kwa hivyo unapendekeza nini?

Kimaio:  Kwa  hivyo  napendekeza  wazee  hao  Katiba  iwalinde  itunzwe  wakati  wanapofikia  umri  wa

miaka themanini iwe na sheria ya kuwalinda wazee hao kama hawana huwezo katika jamii zao kama wa

jamii zao, kama jamii zao haziwezi kutunzwa, Itunzwe na hazina ya serikali.

Na  haki  ya  kumiliki  Ardhi  na  Mali  zingine.  Wale  wanaomiliki  mali  iwe  watu  binafsi  na  wananchi

wenyewe waunde vyama vya ushirika na makampuni za kibinafsi ili waweze kumiliki mali yao wenyewe.

Na  mali  ya  asili  na  vitu  vyote  kama  msitu,  maji  wale  wanaoishi  sehemu  hiyo  ndio  wawe  na  sauti  ya

kuweza kugawa hiyo mali. Ushuru unaopatikana kwa misitu,  wanyama wa porini,  madini na  vitu  vyote

vinavyopatikana hapo hata uvuzi baharini, na maziwa ushuru unaopatikana hapo uende hapo ugaiwe au

usimamiwe  na  county  council  au  municipality  katika  sehemu  hiyo  ili  ushuru  huo  uweze  kuendesha

katika sehemu hizo. Kwa hivyo hayo ni maoni yangu nitasoma nyingi zaidi nitatoa                  (?).

Com. Zein:Asante sana Bwana Kimaio tafadhali toa hiyo maandishi kwa register yetu na u-sign register

asante  sana.  Sasa  namuomba  Pius  Tenai.  Halafu  nilisema  Wilfred  Tanui,Raphael  Sambai,  Reuben

Koech, Ernest Kirui wajitayarishe.

Pius Tenai: La kwanza mimi ningependa kuwasalimu nyote katika jina la Yesu.  La pili mimi ningeweza

kupendekeza tu mapendekezo matatu.  Kwanza ningewambia jina langu mimi naitwa  Pius  Tenai  kutoka

Tapsakoi  location,  Embwel  village.  Langu  tu  ni  kupendekeza  ya  kwamba  wazee  wa  mitaa  waweze

kupatiwa mishahara. 

Ingine  ningeongea  kuhusu  kuwa  mimi,  napendekeza  kuwe  na  serikali  ya  majimbo  hiyo  napendekeza
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hiyo kwa sababu,  tukiona  hata  hivi  sasa  mipaka  ya  makabila  imeaanza  kupotea  na  mimi  napendekeza

kuwe na mipaka.

Tatu madiwani waweze kuwa wamefika katika kidato cha nne.  Ingine kuhusu madiwani,  ningependa tu

kusema  kama  mtu  anataka  kuchaguliwa  kuwa  diwani  lazima  ama  napendekeza  awe  na  taaluma  fulani,

may be accountancy,  ndio akichaguliwa kuwa diwani atakapofika katika kama wa             (?)  county

council, huko anaweza kuchaguliwa kama msimamizi wa finance.

Na katika serikali ningependa pia kupendekeza ya kwamba maendeleo lazima iwe sawa katika nchi yote

kwa jumla kwa vile hivi sasa ukiangalia unapata ya kwamba sehemu zingine kuna maendeleo zaidi kuliko

  sehemu zingine nami napendekeza hiyo si  haki.  Napendekeza kwamba maendeleo  iwe  sawa  kwa  kila

sehemu. Na ni hayo tu mimi nasema asanteni.

Com.  Zein:  Asante  sana  Bwana  Tenai  tafadhali  andikisha  jina  lako  kwenye  register  yetu  kwamba

umetoa  maoni  kwa  tume  ya  kurekebisha  Katiba  ya  Kenya  namuomba  Bwana  Wilfred  Tanu.  Bwana

Wilfred Tanui, karibu.

Wilfred  Tanui:  Basi  kwanza  majina  yangu  ni  Bwana  Wilfred  kirgwa  Tanui.  Ningependa  kusoma

Katiba.Rais  anayesimamia  inchi  ambaye  anachaguliwa  na  raia  wana  nchi  awe  na  uwezo  wa  ulinzi  wa

inchi. Waziri mkuu, prime minister  achaguliwe  na  wabunge  kutoka  chama  kilicho  shinda.  Ningependa

majimbo. Kama na wajimbo central government, DC wa wilaya pia DO,  Chief na naibu wake,  mzee wa

mtaa anayechaguliwa na raia.  Jimbo,  federal  government humu inchini, kila  mkoa  humu  nchini  uwe  na

jimbo.  Kila  jimbo  lijitawale  lenyewe.  Kila  jimbo  lisimamie  rasilimali  yake.  Kila  mtu  aliye  katika  jimbo

lolote aheshimu matakwa ya jimbo hilo. Jimbo lolote lichangie serikali kuu asilimia thelathini ya mapato

yake,  na  asilimia  sabini  zisitawishie  jimbo.  Serikali  ya  wilaya  iwe  ikitoa  hati  ya  kumiliki  ya

mashamba.Mtu  yoyote  aliye  na  mamlaka,  asitumie  cheo  chake  kwa  unyakuzi  wa  mashamba.  Serikali

ichukue jukumu la kugawa mashamba kwa wasio nayo. Jina la white Highlands iondolewe. 

Upande wa masilai yetu tukiwa Wanandi tunataka utamaduni wetu utimizwe  hasa  tohara.  Katika  ndoa,

ndoa ya kienyeji, kanisa na  sheria zitimizwe. Pia ulipaji wa mahari itimizwe mkazo.  Mahakama  ilindwe

kufanya kazi yake bila kuingilwa. Hukumu ya kifo itimizwe. Katiba ilinde usalama huduma ya afya maji
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elimu na makazi.Serikali kuu ihakikishe watu hawaangamii kutokana na ukosefu wa chakula.

Com. Zein:  Bwana Tanui una dakika moja zaidi.

Wilfred  Tanui:sawa.Tunataka  uchaguzi  wa  siri.Yule  aliye  na  kura  nyingi  awe  mshindi  ijapokuwa,

upande  wa  kiti  cha  urais  upate  25%  kwa  majimbo  matano  ndio  mshindi  bora  na  unakubalika  kwa

uchaguzi wa kiti hicho. 

Upande  wa  elimu  iwe  ni  lazima  na  iwe  bila  malipo  hadi  chuo  kikuu.  Amani  ya  watu  wote

ilindwe.Wanawake wawe chini ya mamlaka ya waume  zao.  Haki  ya  walemavu  na  watoto.  ilindwe  mtu

binafsi  ndiye  anayepaswa  kuwa  mumilikaji  wa  mwisho  wa  ardhi.Wanaume  ndio  wanahaki  ya  kumiliki

ardhi. Tuwe na lugha mbili ya taifa na za kienyeji pia zitimizwe.

Com. Zein: La mwisho kabisa kwa sababu tunasoma hiyo memorandum sisi.

Wilfred  Tanui:  Okay.  Speaker  awe  na  mamlaka  wakati  wa  uchaguzi  kuhusu  serikali  ya  jimbo.  Kila

jimbo liwe na…

Com. Pastor Ayonga: Asante sana.Bwana Tanui umekuwa ukisema utamaduni ya Kinandi idumishwe.

 

Ndio.

Com. Pastor Ayonga: Na nimesikia kati ya Wanandi wamama pia wakilia wakisema mambo ya tohara

pia  wanataka  yaachwe.  We  unasema  udumishwe  na  wengine  wanasema  kuna  sehemu  ambazo

wangalipenda kuona zimetoka.  Hii sasa  itakuwa namna gani? Na wewe unataka tohara  ya  wanaume  na

wanawake. Divyo umemaanisha kwamba tohara iwe ya wanaume na wanawake?

Wilfred Tanui: Ya wanaume.

Com. Pastor Ayonga: Umesema ya wanaume?
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Wilfred Tanui: Ndio.

Com. Pastor Ayonga: Lakini ile ya wanawake iwe namna gani?

Wilfred Tanui: Ikae bure (applause) isiweko. 

Com. Pastor Ayonga: Isiweko? 

Wilfred Tanui: Isiweko.

Com. Pastor Ayonga: Nimetaka hilo neno lako ingie kwa kanda. 

Wilfred Tanui: Asante 

Com. Pastor Ayonga: Jambo jingine. 

Wilfred Tanui: Ndio.

Com. Pastor Ayonga: We Bwana Tanui unasema wanawake wawe chini ya waume zao.

Wilfred Tanui: Ndio. 

Com. Pastor Ayonga: Utaweka sheria ya namna gani hii ya kusema mwanamke chini ya mwanamume.

Mwanamke  chini  ya  mwanaume,  na  hali  katika  Kenya  yetu  ya  sasa  wanawake  pia  wanalia  kwamba

wamenyanyaswa miaka mingi. Huwezi kuona njia ambayo wanawake wangeinuliwa au huku kuwa chini

ya wanaume umemaanisha nini kwa kweli?

Wilfred Tanui:  Maana yake Bwana ofisa  ni kwa sababu  tangu  zamani,  tangu  zamani,  wamama  wako

chini ya wazee

Com. Pastor  Ayonga: Kitu gani,  kuwa chini namna gani? Sasa  tunataka  useme  kabisa  toboa.  Wawe
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chini ni kuchapwa?

Wilfred Tanui: Hapana. Wako chini kwa sababu  hata Bibilia yenyewe inasema ya kwamba wanawake

wawe chini ya wazee wao.

Com. Pastor Ayonga: Katika kama unasema Bibilia sasa  nitakuingilia. Bibilia inasema watakuwa chini

ya Bwana zao katika Bwana. Bwana huyo ni nani?

Wilfred Tanui: Ni Yesu

Com. Pastor Ayonga: Ni Yesu.  Kwa hivyo tena Bibilia hii ambayo umesema inasema hivi. Kama vile

Yesu alivyopenda kanisa waume pia wawapende bibi zao. 

Wilfred Tanui: Ndio.

Com.  Pastor  Ayonga:  Kwa hiyo  unaona  huwezi  kusema  fulani  awe  chini  yako  na  hali  unampenda.

Munawapenda?

Wilfred Tanui: Tunawapenda.

Com.  Zein:  Asante  sana  tafadhali  toa  maoni  hayo  huku  tutayasoma  na  uandike  register  yetu.  Najua

Bwana Wilfred Tanui amewafurahisha watu wengi, na niliona mzee mmoja  hapo  anainua  mkono  wake

anasema  yeye  anataka  kuongezea.  Mzee  subiri  mpaka  nafasi  yako.  Mzee  si  umejiandikisha  jina?

Hujajiandikisha? Aah, ngoja mzee wangu. Ngoja ngoja ngoja.  Nisikizeni, ee oe  ngoja ngoja.  Mimi  ndio

commissioner  mzee sisi  tunafuata orotha  ya watu.  Nitakupa  dakika  moja  dakika  moja  peke  yake  utaje

jina lako na useme ni nini unataka kuongeza. Kujiandikisha si hapa kujiandikisha ni pande ile ingine mzee

wangu huyu mzee wa hapo tafadhali. Taja jina na useme kitu chako dakika moja nakuangalilia time.

Kirapti Salwa: Kitu ambacho ninge..

Com. Zein: Jina kwanza mzee wangu.
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Kirapti Salwa: Mimi ni Kirapti Salwa kutoka Tapsagoi. Ile kitu mimi ningetaka niseme kwa nyumba ya

mtu,  huwezi  kuwa  na  viongozi  wawili.  Lazima  ingine  iwe  kubwa  ingine  iwe  makamu.  Na  mama  ni

makamu. Hata kama usawa wa kufanya kazi,  hata kuzaa watoto  hata kuongoza nyumba lazima tuwe na

moja ambaye ni kama president,  na  vice  president.  Na  tunapenda,  akina  mama  wakitupenda.  Sisi  vile

tunavyoishi na wamama kwa wakati huu lakini ikiwa wakati ingine  itasemekana  ya  kwamba  mama  awe

mbele, awe president niwe makamu hapo itakuwa ngumu kwa maisha ya Waafrika.

Com. Zein: Sasa mzee mimi nina swali ndogo kwangu. Kulingana na maoni munayotoa nyinyi mnataka

Katiba  iingie  ndani  ya  nyumba  za  watu  iamue  nani  ni  kiongozi  ndani  ya  nyumba  Katiba  ifike  mpaka

ndani ya nyumba ya mtu?

Kirapti  Salwa:  Hapana,  hata  imetangazwa  ya  kwamba  equal  rights  ya  mwanaume  na

mwanamke.Lakini si imeingia already?

Com. Zein: Ndio nilikua nataka kuuliza hiyo swali.  Lasema,  Je,  mwanamke aruhusiwe kugombea urais

nchi hii ?

Kirapti Salwa: Yes anaweza lakini akirudi kutoka kule awe anajua Bwana yake.

Com.  Zein:  Asante  mzee,  asante  mzee  ngoja.  Mzee  hawezi,  keti  mzee.  Mzee  hawezi  kusema,

jiandikishe mzee  pale,na  hapo  ujiandikishe  tafadhali.  Andikisha  pale  kwanza  hapo  uje  hapa  pia.  Mzee

hawezi kusema Katiba isiingie nyumbani halafu baadaye akiwa rais arudi tena nyumbani awekwe  chini.

Raphael Sambai.  Karibu mzee,  naomba tumpe mzee Sambai fursa ya kuzungumza  kama  walivyopewa

wengine.

Raphael Sambai:  Kwa majina naitwa Raphael  Sambai kutoka St.  Judes  uroma Parish.  Langu niko na

group yangu tumeandika hiyo memorandum, italetwa.

Com.  Zein:  Asante  sana  mzee  Sambai,  uandike  jina  lako  hapa  kwamba  umetoa  maoni,  tunaomba

Reuben koech. We ndio Bwana Reuben Koech?  Haya karibu.
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Reuben Koech: Honourale Commissioners, I want to  present  a proposal  here and I will use the word

we.

We  proposed  that  the  mixed  system  of  government  be  adopted,  that  is  parliamentary  presidential

system to be operated speaking strong points in each case.We therefore propose 

that the president be directly elected by the electorate. 

The president be a member of a political party.

The president be the head of the state.

A prime minister post to be created.

A prime minister to be appointed by the president from the majority party in the parliament.

The prime minister to appoint ministers. 

The prime minister to be the head of government business.

We  also  propose  that  the  senate  to  be  created.  and  menbers  of  the  senate  will  have  the  following

qualifications;

1. Be persons of high intergrity inthe society.

2. Be above fifty five years of age.

3. Be elected directly by the electorate. 

4. Each district to be represented by two senators.

5. The president to be an automatic member of the senate and its chairman.

6. The senaters should not be partisan.

We further propose that the federal system of government to be set up           (?)

follows:

The country be devided into four federal states as proposed;

Eastern and central  provinces  form the central  state,  the north eastern and the  coastal  provinces  form

the  eastern  state.The  rift  valley  the  western  and  nyanza  provinces  to  form  the  western  state.  Nairobi

province to form the Nairobi state.

The regional assemblies be set up in each region. Members of  the national assembly within a region be

members of a regional assembly. A region be headed by a governor  to  be  elected among the members

of  parliament  in  the  region.Local  Authorities  to  remain  as  they  are  but  answerable  to  the  regional

assemblies.

Legislature.  We  propose  that  members  of  parliament  should  work  full  time.  Moral  and  ethic
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qualifications should be introduced for the parliamentary candidates.

Executive.  We  propose  that  the  president  should  not  be  a  member  of  parliament.  The  provincial

administration should be retained and their duties be redefined as follows;

-Be the head of civil servants in the area of  jurisdiction.

-Maintain and oversee active security in the areas.

-Sensitize public on government policies.

-Local chiefs and assistant chiefs be elected by the people and have the security of tenure.

Judiciary. We propose that the high court and the court of appeal be set up close to the people

The  Kenyan  citizen  should  have  aconstitutional  rights  to  the  legal  aid  of  criminal  cases.  Judiciary

should not review laws made by the parliament.

The  local  authority.  Mayors  and  council  chairman  be  elected  directly  by  the  people  with  simple

majority.  Tenures  of  mayors  and  chairmen  should  be  five  years.  Concilors  to  operate  under  the

regional  assembly.  Proficient  in  Kiswahili  language  be  the  qualification  for  the  election.  Moral  and

ethical qualifications should be introduced for the civil seats.

Electrol  systems.  Candidates  who  fail  to  seek  nominations  in  one  party  should  not  be  allowed  to

switch over  to  seek nominations from one party in  a  single  general  election.  A  member  of  parliament

who  for  whatsoever  reasons  leaves  the  party  that  sponsored  him  or  her  must  relinguish  the

parliamentary seat  to  seek fresh mandate from the electorate.  Election  date  should  be  specified  in  the

Constitution.

Lands  and  property  rights.  The  community  should  have  the  ultimate  ownership  of  land.The

government should  have the power   to  acquire  land  for  any  purpose  after  consultation  with  the  local

community.  The  state  government  or  local  authority  should  discuss  and  reach  a  concensus  with  the

occupiees of land for any use of their land.

Com. Zein: Bwana Reuben I’m giving you, one more minute please summarize.
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Reuben  Koech:  Education.  Education  curriculum  should  be  devoid  of  politics.  Classroom  teacher

should  contribute  60%  of  the  curriculum.  Those  children  who  have  fallen  or  will  fall  victims  of  the

change  of  the  curriculum  e.g  the  first,  second  and  third  8-4-4  classes  should  be  given  fare

consideration.Lastly more powers and duties of varius sub-titles  described  above can be described  by

the parliament to make it more workable and harmonizeable. Thank you.

Com. Zein: Thank you just hold on. I have a question for  you.  You submited that a court  should  not,

the judiciary  should not have the power to review laws made by parliament. Thats  the position you are

suggesting to us?

Reuben Koech: Yah, that’s the position.

Com.  Zein:  The  mechanism  used  in  terms  of  review  is  to  see  if  that  law  is  consistent  with  the

Constitution.

Reuben  Koech:  Well  we  believe  also  that  with  that  kind  of  harmonisation,  the  judiciary  too  should

have to request the parliament still to put it in a proper manner but not to take it as it is.

 

Com. Zein: Thank you, thank you. Please sign our register and give us the memorandum we'll process

it.  Ernest  Kirui,  Ernest  Kerui  kama  ni  wewe  Bwana  Ernest  funga  mkono  ndio  nijue  ni  wewe.  Sawa.

Halafu naomba Bwana William Chepkwony, Peter Sawe, Joel Tarus wajitayarishe.

Ernest  Kirui:  Kwa majina  ni  Ernest  Kiprono  Kirui  kutoka  location  ya  Sugoi,  kijiji  cha  Kosin  katika

sub-location  ya  Gakong.  Kwa  niaba  ya  wanakijiji  wa  Kosin,  tumekuwa  na  memorandum  ambayo

nitatoa na kabla ya kutoa nitatoa machache halafu nitatoa. 

Kwangu  kwanza  waheshimiwa  ma-commissioners  inahusu  mambo  ya  ulinzi.  Ulinzi  katika  Kenya

tunataka  Katiba  iangalie  ulinzi  ili  wananchi  waweze  kufurahia  maisha  ya  kazi  zao  wakifanya  kazi  bila

uoga mahali popote katika jamhuri yetu ya kenya.

Pili,  tunataka wananchi kuwekwe katika Katiba walinzi wetu wawe na ushirika kamili na  wananchi  bila

kuwasumbua kupitia kisingizio mambo mengine mengi ambayo imefanya wananchi wengine hapa katika

Kenya kama wakimbizi katika nchi yao. 
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Com. Zein: Mfano. 

Ernest  Kirui:  Mfano,  katika  ulinzi  tuna  askari  ambao  wanachunga  nchi  yetu  kutokana  na  wavamizi

kutoka  inje  na  tuna  askari  ambaye  wako  ndani  ya  nchi  nao  wamekosea  katika  upande  wao  maana

wametumia mbinu moja kiasi ya 1/3 ya Wakenya wako kama wakimbizi. Moja ukiingia katika magereza

yetu wale watu moja kwa tatu,  ni watu wanaosingiziwa kama walevi huku  wakitumiwa  kulipa  fine  kiasi

ya wengine wamekosa hata kuuza mashamba yao na kubaki bila makao. 

Pili ningerudi kwa upande wa kisiasa. Kisiasa ni sehemu moja mzuri na tungetaka kuona kwamba katika

nchi  yetu  Kenya  tungependekeza  kuwekwa  kwa  Katiba  vyama  vipunguzwe  kuwa  vyama  viwili,  ili

wananchi waweze kushindana vilivyo kuliko kuweka vyama chungu mzima ambavyo,

Com. Zein: Tunaelewa ukisema viwili sawa.

Ernest  Kirui:  Asante  sana.  Tatu  serikali  za  mitaa.  Tungetaka  serikali  kuu  kupitia  kwa  Katiba  iwape

nguvu za kutosha serikali za mitaa ili kila wilaya ichunge na kuangalia masilahi ya wananchi wake.  Kwa

mfano tukiwa na sehemu ya kupeana kwa ardhi wilaya inayohusika inaweza kutambua  wale  wasio  nao

kwa urahisi.

Nne, utaratibu wa uchaguzi. Kwa upande wa uchaguzi tungependelea rais achaguliwe moja kwa moja na

sehemu ya wakilishi bungeni na madiwani, utofautishwe pia. Kwa sababu kuunganisha bunge na council

kumeadhiri  sana  kwa  sababu  wale  wakubwa  wenye  pesa  wametumia  hata  wale  watu  ambaye  hawana

uwezo kusukumwa na pesa na wale ambao wako na pesa.

Nne,  haki  na  uridhi  wa  ardhi.  Kwa  hakika  ardhi  inakuwa  katika  mkono  wa  wazazi,  mzee.  Na  kwa

sababu sasa  watu wamezaana wamekuwa  wengi  hata  watoto  wengine  wamekosa  kuolewa,  vijana  hata

wengine  wameshindwa  na  mahari  kulipa  wamekaa  katika  ile  shamba,  tungependekeza  jina  hata  kama

mzee ameondoka au mama, jina libaki kwa mzazi ule ule kwa uridhi wa vizazi vyote ambavyo vitatokea

baadaye na iwapo watakuwa na uwezo wa kujitafutia watajigawia  baadaye  wakiwa  kwanza  wamekuwa

na sehemu ya kukaa.

Com. Zein: Una dakika moja ya kumalizia.
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Ernest  Kirui:  Kitamaduni.  Kitamaduni  sharti  sisi  tunaweza  kusema  tuweke  umuhimu  zaidi  katika

Katiba. Hasa kama mimi ni mnandi,  mila yetu ya Wanandi ni sisi  tuulizwe sisi  kama  Wanandi  isiwe  na

mtu mwingine kutoka nje ya Nandi na kubadilisha sehemu yoyote  ya customary law ya Wanandi.  Kwa

mfano,  tuna  watu  ambao  wameoa  katika  ndoa  za  kienyeji.  Tungependa  Katiba  ihalalishe  na  kumpa

certificate  kwa  kuwa  wale  watu  walioana  kienyeji,  walihalalishwa   na  jamii  ile,  kwa  hivyo  inakuwa  ni

furaha tena katika Katiba iwekwe hivo.

  

Kumalizia  ni  sehemu  ya  elimu.Elimu  tunapendekeza  elimu  ianze  kutoka  darasa  ya  kwanza  hadi  form

four bila malipo,  ili wale watu ambao hawajiwezi kabisa na hata hawana chochote  wawe na watu walio

pata elimu kidogo ya kujisaidia kwa kupata kazi kidogo. Nikimalizia Bwana ee, Bwana aa,..

Com. Zein: Na iwe kumalizia kumalizia.

Ernest  Kirui:  Ni kumalizia,  ni  juu  ya  matibabu.  Matibabu  serikali  itoe  matibabu  ya  bure.  Watu  wetu

Kenya  wanakwisha  kufariki  kwa  sababu  wanashidwa  na  pesa  ya  gharama  ya  hospitali  ingawa

tunaambiwa tunalipa gharama na watu hawana basi  watu wanashindwa na namna  ya  kuenda.  Ipatikane

bure.

Com.  Zein:  Asante  sana.  Tafadhali  andikisha  jina  lako  na  utoe  hiyo  memorandum  kwetu  hapa.

Namwomba Bwana William Chepkwony. Asante sana mzee karibu.

William Chepkwony:  Asante sana Bwana Commissioner.  Yangu. Jina langu  ni  William Chepkwony.

Mimi ni mkaaji wa hapa,  na ninasema asante sana kwa nyinyi kukuja hapa.  Sisi  kila wakati  tunasikia  tu

Katiba inaongea huko nairobi na hapa sisi hatusikii tumesikia leo.  Kwa hivyo Wa-commissioners  hawa,

mimi nasema  hivi,  ee  pongezi  kwa  kusema  irekebishwe  Katiba.  Na  kurekebisha  Katiba  huanzia  kwa

Rais.

Tuna taka kwa maoni yangu kwa sababu sisemi maoni ya wengine mimi nasema yangu. Kwa yangu rais

anatakikana  achaguliwe  na  watu  wote  vile  alivyokuwa  akichaguliwa  kwa  wakati  wowote  ule.  Kwa

provinces tano iwe na watu kama ishirini na tano na apigiwe kura.
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Tena ya  pili  akishaaingia  kama  president  awe  na  uwezo  wote  bila  kupunguziwa  uwezo  wake  wa  rais.

Sababu  kama  inasemekana  ati  rais  ya  kushtakiwa,  ya  kufanya  nini,  hiyo  si  rais  hiyo  inakuwa  rais  ya

watoto  ya  kuchezewa.  Tunataka  mtu  mzee  kama  nakaa  kutawala  nchi  yake  awe  na  nguvu  yote  kwa

hivyo mapendekezo yangu ni hayo.

Pili nataka serikali ya majimbo vile wakati wa kuanzishwa kwa  utawala  ya  Kenya  tulianza  na  majimbo.

Jimbo  letu  lilikuwa  Nakuru.  Tulikuwa  na  president  hata  alikuwa  Moi  mwenyewe  hapa  Nakuru.  Kwa

hivyo  sisi  tunataka  leo  Katiba  hii  iingizwe  katika  Majimbo  iwe  Majimbo.  Ninaimba  majimbo.  Hata

tunasikia  mtu  wa  Mombasa  anaitwa  Nassir  alisema  iwe  Majimbo  na  bado  mimi  nasema  tuwe  na

majimbo  ili  kila  mtu  achunge  mahali  yake.  Achunge  mahali  yake.  Tunataka  kila  kitu  katika  jimbo

isiingiliwe  na  mtu  yeyote  asiyekuwa  mtu  wa  jimbo  hilo.  Kwa  hivyo  tunataka  serikali  pia  ya  majimbo.

Mimi sitakuwa na maneno mengi sana.

Com. Zein: Asante sana mzee ya mwisho.

William Chepkwony: Ooh, imekwisha dakika.

Com. Zien: Aaha, haijakwisha mzee. Maanake umesema huna mengine au umekumbuka lingine.

William Chepkwony: Aaa mimi naendelea.

Com. Zein: Sawa.

Chepkwony: Mimi bado kumaliza. Ndio mimi nasema hivi kwa ahadi ya serikali tunataka elimu ya bure

kwa  sababu  hata  mwanzo  wa  kuanzisha  serikali  ya  Kenya  uhuru  ya  Kenya  ilianzishwa  na  chama  cha

KANU,  serikali  itatoa  elimu  ya  bure.  Ilikuwa  ina  ahidi  watu,  hata  kuna  wengine  isipokuwa  wengi  ni

watoto wale wengine walisikia. Elimu ya bure, hospitali ya bure, Hata ilikuwa inasemekana ardhi ya bure

lakini sitasema hiyo kwa sababu hiyo imenunuliwa imemalizwa. Sasa hiyo sitasema iko ya bure hakuna.

Yakuongezea tunataka haki ya kila mtu ichungwe. Mali ya mtu,  ichungwe mali ya mtu binafsi.  Kila mtu

kati ya watu Wakenya wote.
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Pili  tunataka  serikali  wawe  waaminifu.  Uaminifu  vile  walikuwa  wazungu  sababu  wakati  hii  umaskini

ambayo  iko  Kenya.  Kenya  si  masikini,  lakini  watu  wenyewe  waliiba  iba  hiyo  pesa  mpaka  sisi  sasa

tumekuwa maskini.  Lakini Kenya hakuna umasikini.  Tunataka kama ni polisi  atumie haki yake,  kama ni

PC atumie haki yake,  kwa hivyo tuna taka Bwana DC achaguliwe na central  government,  na  chief  iwe

yetu sisi  tupigie  kura.  Chief  na  assistant  chief  tupange.  Sisi  hatutaki  mtu  anakuja   kuambia  sisi  wewe

hukuandika mimi, kwa hivyo tunataka sheria ikuje ya kupanga nyuma ya chief.

Kwa elimu, nimesema tunataka tupewe elimu kutoka standard one mpaka chuo cha juu ya bure. 

Hospitali nimesema pia.

Tunataka utumizi wa barabara  itengenezewe wananchi.  Vile vile sisi  tuko umaskini hapa hatuna  kitu  ya

kulimia tunataka loan ya kulima mashamba ili tupate chakula, ili watu wapate mali.

Com. Zein: Mzee muda wako umekwisha niambie jambo la mwisho unalotaka kusema.

William Chepkwony: Imemalizikia Bwana. Na mimi nilikuwa na mingi lakini hadhuru.

Com. Zein: Sasa saa ile ikienda kuisha ndio inakuwa tamu. Nikupe la mwisho mzee wangu.

William  Chepkwony:  Ya  mwisho,  yangu  ya  mwisho,  mimi  nasema  hivi  yale  yote  ambayotume

yasema, wengine wanasema kina mama iwe  nini,  hiyo  sisi  hatutaingiza  kitu.  Mimi  nasema  ya  mwisho.

Tunataka tu kila kitu  ikuje ifanyiwe kama ni title deed,  kama ni kazi yoyote   ifanyiwe kwa district,  ama

mkoa  iletwe  kutoka  Nairobi  ifanyiwe  hapa,  hapa  district.  Sababu  huko  Nairobi  mimi  mzee  siwezi

kwenda  Nairobi,  hata  kama  ni  kijana  hawezi  kwenda  Nairobi  sababu  hakuna  pesa  nafikiri  nimemaliza

Bwana.

Com. Zein: Asante sana Bwana.

William Chepkwony: Sijamaliza lakini kwa sababu saa.

Com. Zein: Gani limebakia mzee wangu? Eeh,

William Chepkwony: Ee, mingi.
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Com. Zein:Gani nipe mfano.

 William Chepkwony: Mfano, mfano ni mingi sababu sijasema asante.

Com. Zein: Sawa mzee, tafadhali uandikishe jina pale kwamba umetoa kwa tume la kurekebisha Katiba

umetoa maoni yako. Asante sana mzee asante asante.

Com.  Zein:  Sasa  ningependa  kurudia  jambo  ambalo  pengine  linafanya  watu  kutakanika  kidogo  ama

kutofahamu kitu kizuri. Ikiwa una memorandum yako, na unataka kutoa bila kuzungumza, unaweza kuja

wakati  wowote  ukaja   ukatoa  memorandum  hapa  nyuma  uka-sign  register  na  ukaenda  au  ukakaa

ukasikia wenzako. Ukiwa na memorandum naambiwa kuna watu wanataka kutoa memorandum. Ukiwa

na memorandum unataka kutoa maandishi uje utoe na unaweza kwenda ukiwa una maandishi ya kutoa.

Asante sana. Sasa namuomba Peter Sawe. Toa unatoa. Joel Tarus hata yule Bwana anatusaidia kutafsiri

pia yeye ana maoni na anaruhusiwa kutoa.

Joel  Tarusi:  Waheshimiwa  Ma-commisioners  kwa  majina  naitwa  Joel  Tarusi  mkaaji  kutoka  Kosajei.

Niko na memorandum nimetayarisha nitapeana na kabla sijapeana nafkiri ningepeana mambo mawili. 

Ya kwanza ni kwamba uchaguzi unapofanywa,  ni vizuri mtu anaposhindwa  yule mgombea kiti kama ni

Mbunge,  ama  ni  ya  council,  asihame  kutoka  chama  kingine  hadi  kingine  baada  ya  kushindwa.

Kufuatana  na  uchaguzi  huo  huo  ni  vizuri  sehemu  ya  uakilishi  bungeni  iwe  na  idadi  ya  wapiga  kura

wasiozidi  elfu  arobaini,  na  upande  wa  udiwani  usiozidi  elfu  nne,  ili  hawa  watu  wanaouchaguliwa

waweze kufikia wale wakilishi wao ee waweze kufikia wananchi kwa  urahisi. 

Jambo la pili ni kwamba Katiba tunataka iweze kusimamia wakulima wa mahindi, kahawa ngano,..        

                                   (?).

Uchaguzi wa urais aa ubunge na udiwani uweze kufanywa wakati mmoja kusudi  serikali iweze kutumia

pesa  nyigi  kwa  sababu  italeta  uchumi  wa  nchi  kurudi  nyuma.  Kwa  kumalizia  ni  kwamba  wale  wote

ambao   wamehusika  na  uhalifu  waweze  kushtakiwa,  ili  uchumi  ya  Kenya  ipate  kuwa  mzuri.  Asanteni

sana.
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Com. Zein: Asante sana Bwana Tarusi ningekuomba usubiri kwa sababu line ni ndefu na we ni mtafsiri

ukiona line imepungua unaenda unajiandikisha tafadhali.

Joel Tarusi: Asante. 

Com. Zein: Namuomba Bwana William Towei. Mara ya pili William Towei.  Anaweza kuwa ameshatoa

maoni.  Kibiwot  Olbarak.  Bwana  Kibiwot,  nadhani  ni  huyo  mzee  anakuja.  Mzee  mzee  wewe  ndio

unayekuja?  Unaweza  kukaa  hapo  ukapewa  microphone  usisumbuke  sana  kuja  hapa.  Asante  Bwana

Tarusi. Msaidie aweze kutaja jina atoe maoni mara moja.

 

Kibiwot Kiplagat: Ane  kegurenon Kibiwot arap lagat.

Translator: Kwa majina naitwa Kibiwot Lagat.

Kibiwot  Kiplagat:  ko  ng’unon  tuguk  che  kamache  en  matwet  ab  serikali  ko  kagoiman  missing

angane mamuchi

Translator: Jambo ambalo nataka kwa upande wa serikali tumesumbukana na labda tumeshindwa.

Kibiwot Kiplagat: Atinye lagok che mi sukul ago kagotemenan motwet ab rabinik chege libani. 

Translator: Tuko na watoto kwa shule na tumeshindwa kuelimisha kwa upande wa pesa. 

Kibiwot  Kiplagat:  Ak  nyalilda  matinye  atepet,bendi  rabisyek  chechang’  ko  ng’unon  ami  ateben

serikali ingunon ale kilyajin sukul ak atebosyechu?

Translator:  Kuna watu hawana mashamba na makao  kwa  hivyo  tunauliza  serikali  waweze  kuelimisha

watoto bila malipo. 

Kibiwot Kiplagat: Ko noton ne kagisome, chang’ bik che nyalilyotin agoba atebosyek.

Translator:  Kuna  watu  wengi  wako  na  shida  kwa  upande  wa  makaaji  serikali  iwajibike  kwa  kupatia

mashamba. 

Kibiwot Kiplagat: Ane ko kiatunisye ain ya nyalil kityo,kiatunisyei koba ne anyun ago kabek.

Translator:  Sisi  tuko  watu  kama  familia  tuko  na  watoto  na  tumeshindwa  kwa  maisha  kwa  hivyo
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tunataka serikali iweze kutuangalia. 

Mibei:

Kibiwot Kiplagat: Kagere ko matinye ng’alek che chang’ Katen choton che chuget.

Translator: Bwana Commissioner hatuna mambo mengi hayo tu ndio nilitaka kutaja.

Com.  Zein:  Asante  sana  ambia  mzee  asubiri  hapo  kidogo.Mwambie  mzee  kuna  mtu  anakuja

kuandikisha jina lake hapo, subiri tu Bwana Tarusi ngoja kuna swali pia.

Com. Pastor  Ayonga: Mzee, umesema ninyi kama familia serikali iwalinde unataka iwalinde,  iwalinde

namna gani kwa maana Kenya yote ina familia?

Kibiwot Kiplagat: kimache kotaretech serikali kocheng’wech imbarenik ole kimenye.

Translator:  Jambo  ambalo  nimesema  ni  kwamba  serikali  iwajibike  kutupatia  mashamba  ilituweze

kupata makao.

Com. Zein: Asante mzee. Namuomba Hassan Chepkwony. Hassan Chepkwony, karibu Bwana.

Hassan  Chepkwony:  Basi kwa mimi majina yangu naitwa  Hassan  Kipyego  Chepkwony,  kutoka  kijiji

ya Michogor,  Kapsagoi  location.  Langu nataka  Katiba  ya  Kenya  ilinde  mwananchi  ya  Kenya  kawaida

ili, unaona siku hizi  mtu  wa  Kenya  anaweza  kuuliwa  na  mwingine  kesho  unasikia  anasema  aliuwa  bila

kusudia  na  amechoma  kwa  kisu.  Tunataka  Katiba  ya  Kenya  iwekwe  ilinde  yule  mwingine  asiseme

ameua bila kusudia. 

Haya ya pili tunataka tuweke Katiba ya Kenya iwekwe  ikiwa  wakati  nafanya  budget  afanye  pamoja  na

cereal  anunuliwe  mahindi  au  bidhaa  ya  Kenya  watu  wa  Kenya.  Walindwe   watu  wa  Kenya  kwa

umaskini. 

Haya  ninaingia sasa  upande ingine. Upande wa dini  yetu,  Uislamu,  tunataka  waislamu  wachungwe  na

awekwe Kadhi walindwe  waislamu kama kawaida. Kama ni kortini awe mtu wa sheria,  Kadhi  awe mtu

wa sheria na achaguliwe na waislamu. Mimi nafikiri ni hayo yangu.
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Com.  Zein:  Asante  sana  Bwana  Hassan  Chepkwony  tafadhali  uandikishe  jina  lako  hapa  kwamba

umetoa  maoni  yako  kwenye  tume  ya  kurekebisha  Katiba.  Sasa  namuomba  Bwana  Francis  Menjo,

Bwana Francis Menjo, halafu Reverend Lagat Wilson ajitayarishe, akifuatiwa na David Kimei.

Francis  Menjo:  Bwana  Commissioners  ni  asante  kwa  nafasi  hii  na  ningetaka  kutoa  maoni  yangu

ifuatavyo.  Ya  kwanza  nimeona  ya  kwamba  sisi  katika  Kenya  tumekubalia  vyama  viwe  vingi  zaidi

ambavyo haviwezi kutusaidia.  Ingefaa hivi vyama viwekwe idadi fulani  kama  ni  vyama  tano,  ama  nne,

na  iwe  inachukua  masilahi  ya  wananchi  yote.  Kama  ikifika  wakati  ya  uchaguzi  ninaomba  hii  vyama

isaidiwe ipewe msaada wa kipesa ya uchaguzi. 

Ya pili ni pia hata ingawa watu wengi wamesema, ni juu ya elimu. Watu  wetu  wanaumia  sana  ambapo

inaonekana  kwamba  watoto  wa  matajiri  ndio  wanaweza  kusoma  na  maskini  wana  umia  kwa  hivyo

mpaka university watoto wasome bure.

Com. Zein: Bure?

Francis Menjo: Ya tatu pia ni juu ya umaskini tunao. Ttunataka haswa kwa sababu utu wa mgongo wa

inchi  hii,  ni  wakulima.  Kwa  hivyo  sisi  tunaomba  mkulima  alindwe  kisheria  mambo  ya  kusema  free

market, serikali iangalie hapo sawa sawa. Kwa sababu tukiachilia hata bidhaa ambavyo sisi  tunayo hapa

ndani  iletwe  halafu  iuwe  mkulima  wetu  wa  hapa,  ni  sisi  serikali  yetu  ndio  inapata  hasara.  Kwa  hivyo

sheria ipitishwe vitu ambavyo tunayo hapa ndani isiletwe kutoka inje. 

Tunaomba hiyo pia katika mambo ya utawala. tunaomba mambo ya tunataka regional government yaani

utawala ya majimbo, ili kwamba katika jimbo tuwe  na  governor  na  ikiwezekana  huyo  governor  apewe

uwezo,  yaani kila jimbo ipewe uwezo hata ambayo inaweza kuomba msaada direct  kutoka ngambo  na

ije kwa jimbo hiyo hiyo yake asaidie watu wake hapo.  Ili kila sehemu wapate usaidizi ya kutosha kuliko

ile central government ambayo msaada haifiki sehemu zingine. 

Pia mambo ya mipaka.  Mambo ya mipaka  tungeomba  serikali,  sheria  ikuweko  ya  kwamba,  mpaka  ile

ilikuwako  wakati  tulipata  uhuru,  wakati  wazungu  walitoka.  Kuna  mipaka  ambayo  ilikuwa  inaendelea

inafanya kazi wakati huo.  Hiyo mipaka ambayo tulipatia uhuru kupitia  ile  sheria  ya  lancaster  iendelee,
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irudishwe mahali pale pale sababu hiyo ndio imeleta hata watu kuzozana ambayo jamii zilikuwa zinaishi

kwa amani zina zozana sasa kwa sababu  ya mipaka hiyo. Kwa hivyo irudishwe mahali ilikuwako wakati

tulipata uhuru. Kila mtu awe na mpaka yake ile ile. 

Pia kwa upande wa mishaara,   mishaara ya wabunge.  Tumeona  ya  kwamba  wabunge  wetu  wanaweka

masilahi  yao  mbele  wanaacha  Wakenya.  Kwa  hivyo  tunataka  mambo  ya  mishaara,  commission  iwe

inaundwa  ya  wazee  ambao  hawana  tamaa.  Wazee  haswa  wale  walikuwa  justices,  wa  kusimamia

mishahara  ya  wabunge,  na  ikiwezekana  hao  wabunge  kama  ingepitishwa  mishaara  pamoja  na  civil

servants wengine, ili kwamba  wasiwe kwamba wakijirundikishia mishahara na watu wengine wanaumia.

Com. Zein: Ya mwisho. 

Francis Menjo: Halafu pia kuna mambo ya wageni katika inchi yetu wale ambao wanaingia inchi yetu.

Tunataka iwekwe mkazo ya kwamba watu wasiingie inchi yetu kiholela. Kwa sababu  tumeona hata kwa

wakati huu ukiangalia Asians ni wengi wanaingia sana na hatujui kama serikali inajua ni hivyo.  Hata hapa

mashambani sasa  hata  maduka  ndogo  ndogo  wahindi  wameingia  huko.  Sasa  sisi  tatafanya  kazi  gani?

Na hao watu ukiwaona hawajui hata Kiswahili. Inaonekana sasa  wanaingia kwa  wingi  sana.  Wanaweza

hata ku-displace sisi. Tunaomba hiyo mkazo iwekwe. 

Ya  mwisho,  mambo  ya  mimba  kwa  watoto  wasichana  wetu.  Sisi  tungeomba  ichunguzwe,  kama  ni

kijana fulani ama ni mzee fulani ametunga mimba msichana na amepata mtoto.  Singefuraia ati huyo mtu

asomeshe mtoto na awe huko mimi ningeomba sheria iwekwe huyo mtoto akiwa na miaka mitatu apewe

mwenyewe, Baba wa mtoto  huyo na aende alinde mtoto  huyo na akae naye.  Mimi nikiwa baba,  nikiwa

baba nitabaki na yule msichana wangu peke yake lakini wacha huyo mtu kama hataki msichana  wangu

aende na mtoto yake na nibaki na wangu. Asante sana.

Com.  Zein:  Asante  sana  tafadhali  andikisha  register  yetu  kwamba  umetoa  maoni  kwenye  tume  ya

kurekebisha  Katiba.  Reverend  Lagat  Wilson.  Inaonekana  Bwana  Menjo  amewafurahisha,  lakini  mupe

Rev,  Lagat  haki  yake  kwa  kuwa  watulivu  ili  na  yeye  aweze  kutoa  maoni  yake.  Naomba  mnyamaze

tafadhali. 
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Rev.  Wilson  Lagat:  Basi  asante  sana  commissioners  kwa  majina  naitwa  Rev.  Wilson  Lagat.

Ningependa  kutoa  maoni  yangu  kabla  sijawakabithi  pengine  memorandum  yangu  ,  kuna  yale  ambayo

ningependa kutaja taja tu. 

Moja ni kwamba parliament should  have  power  to  veto  all  presidential  appointments  in  constitutional

offices.  Parliament should  propose  the names the president  for  him  to  endorse  because  the  president

has alot of  powers  in the current  Constitution.  Those  who want parliament should  be people  of  good

standing morally. If one had been jailed or  have been found to  have done  us  a crime should be barred

from  going  to  parliament.  Character  should  be  ascertained  fast  before  accepting  the  person  to

parliament. 

Parliament still, parliament should be independent  of  the president  and should  have power  to  draw her

calender  and  the  agenda.  The  president  should  not  have  any  power  over  parliament  even  to  a

disolution.  We  should  have  two  chambers  of  parliament  .  We  need  profesionals  who  should  be

appointed  to  head  ministries  to  avoid  soldiers  being  ministers  of  health.  Unelected  members  of

parliament,  should  be  in  their  own  house  as  representatives  and  law  makers.  They  should  not  be

appointed ministers. 

Number  four,  the  Constitution  should  be  clear  on  presidential  elections.  It  should  include  those  in

curent  Constitution  and  include  the  maximum  age  of  seventy.  If  the  aspirant  is  beyond  seventy  he

should not be allowed to  contest  for  presidential  seat.  It  should  include that the president  must  have a

wife to  be  a role model  in the nation.  The president  should  have two terms of  five years  each,  and he

should  not  be  a  member  of  parliament.  The  presidents  seat  should  not  be  above  the  law  to  avoid

dictatorship which has been seen in the current Constitution.

Local governments. Mayor  and the county council  chairmen be elected directly by the people.  Mayor

should be a  degree  holder  and  all  councilors  should  be  form  four  leavers  with  division  three  or  D+,

date for elections should be specified in the Constitution . 

Electrol commission: All commissioners and any other  constitutional  office,  all must  be  lawyers.  sorry

the  electorol  commisions,  all  the  commissioners  must  be  lawyers  whose  morality  is  upright  and
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parliament must propose their names to the president  to  endorse  them. They should  have a security of

tenure  of  ten  years  .  The  Constitution  should  cater  for  the  marginalised  groups  the  disabled,  the

diminishing communities like the Dorobo, the

             (?) and many other small comminities that are not  recognised in the Nation.  They should  have

people  who represent  them in parliament.  The Constitution should  set  aside a percentage  representing

these  communities.  We  need  church  leaders  in  the  government.  Church  leaders  from  mainstream

churches  be included in the government to  take  care  of  just  distribution  of  national  cake.  We  want  a

compulsory and free education to all children from class one to form four.

Political  parties  should  be  trimmed  to  three,  to  avoid  formation  of  parties  on  tribal  lines.  Marriage

certificates  that  are  currently  issued  by  the  DC,  should  be  issued  by  the  Chiefs  through  the

recomendation  of  the  assistant  chief,  because  these  two  people  know  those  know  the  couple  and

therefore it will not allow people going to the DC without the consent of the others. 

The  new  Constituition  should  create  a  supreme  court   in  Kenya.  Kenyans  be  given  free  medical

services as it used to be.

Attorney general to  deal with prosecution,  and the minister for  justice be  appointed  separate  what  the

attorney  general  do.  Therefore  the  AG  or  the  atoney  general  should  be  appointed  by  parliament

proposed  by parliament and its  the president  to  appoint.  Those  who aspire  for  parliamentary  or  civic

works and are full mebers  or  full time employees of  the government,  should  not  be  told  to  resign  but

should  be  given  enough  leave  to  campaign  and  if  they  do  nto  succeed  they  should  go  back  to  their

employment. And last okey.

Com. Zein:  Asante  sana  Reverend,  tafadhali  utoe  hiyo  memorandum  na  u-sign  register  yetu.  Asante

kwa  maoni  yako.  Sasa  tunamuomba  David  Kemei.  David  Kemei  mara  ya  pili,  hayuko  au  pengine

ameshatoa kwa mandishi.  Thomas  Rugut,  karibu  mzee.  Silvester  Tot  ajitayarishe  akifuatiwa  na  James

Kiprop Sogot.

Thomas  Rugut:  Basi  jina  langu  ni  Thomas  Rugut  kutoka  Sogoi  location,  Basi  ninataka  kutoa

memorandum yangu na nataka msikie kidogo.
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(in Kalenjin dialect, through Translator)

Translator: Nitaongea kwa lugha ya Kikalenjin. 

Thomas Rugut: Kerenyon kogakiger kele rais komye koik rais ne chame bik che chang’ 

Translator: Maoni yetu tunaonelea ya kwamba rais awe ni mtu anayechaguliwa na watu wengi. 

Thomas Rugut: Ako inendet ko lakwet ne ba Kenya anan chitob Kenya.

Translator: Na lazima awe ni mtu wa hapa Kenya. 

Thomas  Rugut:  Mbunge  kemache  ng’ot  kekwai  yemabois  komyei  agochut  ng’alek  alak  kolazima

kewech kobwa gaa  si  kobit  nyogoger  bik  che ki kwae ng’ot ko tagowekta  anan  ki kwae  chitage  ne

ma inendet.

Translator: Katiba iwe na nafasi ambapo mbunge ambaye amechaguliwa akienda kukosa kufanya kazi

kuwe na sheria ya kuweza kumwondoa. 

Thomas Rugut: Ketinye kimnatet bik che kigikwae en yu keisten.

Translator: Waliemchagua wawe na uwezo wa kumwondoa,

Thomas Rugut: Kosir kotebi kenyisiek alak mut amamiki ne yae

Translator: badala ya kukaa miaka mitano bila kazi yeyote.

Thomas  Rugut:  Kimache  kigochi  kimnatet  serikalit  ab  gaa  kong’eten  kap  P.C,  kap  D.C  ak

Municipality ak county council koik che tononchin tuguk kap jimboit noton mising.

Translator:  Katiba  itoe  nafasi  kwa  mkuu  wa  mkoa  mkuu  wa  wilaya  ,  municipality  na  hata  county

council waweze kusimamia mapato ambayo iko katika jimbo hilo.

Thomas Rugut: Kora kemache kiwatosyek che kimiten en keny kekerchi ye kimi.

Translator: Mipaka iliyokuweko kabla ya uhuru iweze kurudishwa mahali pale pale.
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Thomas Rugut: Amun kigere kele noton ne imuche koib suryosiek en emet.

Translator: Kwa sababu hiyo ndio inaleta machafuko katika nchi.,

Thomas Rugut: Ko ng’o teben kiwatet ab chitugul ye kimi ko magoi bit suryosek.

Translator: ikiwa mipaka itabaki mahali ilikuwepo,jamii haitaweza kuzozana.

Thomas  Rugut:Amun  kigere  ng’unon  kele  nda  miten  ra  chitugul  mpakait  ne  nyan  ko  mamiten

baryosiek.

Translator:  Mahali ambapo jamii haijabadilishwa mpaka haina mzozo.

Thomas Rugut: Ko kounoton ko kokiger kele mie kegetyi kiwatosyek ye kimi.

Translator: Kwa hivyo mipaka irudishwe mahali ilikuwako.

Thomas Rugut: Ng’alek ab imbarenik 

Translator: Mashamba.

Thomas Rugut: Ko kagere ke sir chito ag’enge ne noton ne ba imbaret,  Ng’ot ko ba  imbaret  boiyot

ko kesir kainet ab boiyot en tittle deed, ng’ot ko ba imbaret chepyoset ko kesir kainet ab  chepyoset  en

tittle deed ak yekityo kobit korib Katiba bichoto si mabit age ne kaimuch ko sas chitage. 

Translator:  Mashamba  lazima  yabaki  kwa  yule  alipewa  shamba  hilo.  Ikiwa  ni  mzee,  ikiwa  ni  mama,

title apewe ndipo aweze kuchunga hilo shamba.

Thomas Rugut: Mache kecheng’ Katiba ne kiywei si maalda ageng’e en bichoton amun kapchi.

Translator: Katiba pia iwe na nafasi ya kuweza kuzuia huyu mtu ambaye amewachiliwa asiweze kuuza

shamba.

Thomas  Rugut:  Kora  kit  negogiger  kele  mie  kowal  serikalit  ne  nyone  katiba  ne  kichabe  ngunon

komie kotononji kgatisiet kou rurutik, kou bandek  ,  kou chego,  nganok  ak tuguk  tugul  che ba  imbar

amun notet ko kimnatet ab emet.

Translator:  Katiba  tunayopatiwa  kwa  wakati  huu  ni  lazima  isimamie  upande  wa  ukulima  kama  vile

mahindi, ngano, maziwa na kadhalika kwa sababu hiyo ndiyo inasaidia nchi hii kupata  kuendelea.
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Thomas  Rugut:  Matinye  keljin  kemeto  emani  komakitoret  serikali  oalji  bandek  akigoi  tuguk  che

boisien,  Ak kesom rabisyek che nyokealjinen  bik  amitwagik  ak itindoi  kamuget,  ak  kitindoi  koret  ne

kararan ne katamie ketaret bik kikochi tuguk che boisien.

Translator:  Serikali iwajibike kuwapatia mkopo  wakulima  badala  ya  kuenda  kununua  vyakula  kutoka

nchi ya inje ni vizuri waweze kusaidia wakulima ili wakulima waweze kuzalisha mazao yao. 

Thomas  Rugut:  Ng’aliot  ab  soko  uhuru,  ko  noton  ne  kigokonech  kibutyen  bik  ab  emaninyon  ba

Kenya.

Translator: Jambo la soko huru, hiyo ndio imefanya ukulima ianguke katika inchi yetu ya Kenya.

Thomas Rugut: Noton kigomie kowek ng’atutiet ne kitononjin Serikali tuguk ab Kenya.

Translator: Hivyo basi sheria irejeshwe ambaye sherikali itakuwa inasimamia mauzo ya wakulima.

Thomas Rugut: Age komie kora ketindoi bounatet ne noton neba gaa. 

Translator: Jambo lingine sheria itoe nafasi ambapo tunaunda chama ambacho kinasimamia wakulima.

 

Thomas Rugut: Bounatet neba gaa.

Translator: Tuwe na nafisi ya kuwa na uongozi wa nyumbani, 

Thomas Rugut: Kong’eten boiyot ab kokwet, assistant chief, chief agotogosta agoi Provincial,

Translator: kutoka wazee wa mitaa, assistant chief na chief na iendelee hivyo hivyo mpaka provincial,

Thomas Rugut: Agotindo bichoton en jimboitnywan bounatet kounoton.

Translator: wawe na uwezo katika jimbo lao.

Thomas Rugut: Rais ne kikwae

Translator: Rais ambaye anachaguliwa, 

Thomas Rugut: Kemache kotindo tiptem ak mut kosipkei ak Provinces.
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Translator: awe na asilimia ishirini na tano za kura katika mikoa mitano.

Thomas Rugut: Chamaisyek

Translator: Vyama. 

Thomas Rugut: Ko matinye  maana  chamaisiek  che chang’ sigomuch kogachi  met  bananda  amun

tuguk che kibaisyen and laset ab kei en emet.

Translator:  Tumeonelea  kwamba  vyama  vingi  katika  inchi  hazina  maana  kwa  sababu  inarudisha

uchumi wa inchi nyuma.

Thomas  Rugut:  Kogiger  kele  yame  chamaisyek  oeng’  kityo  si  kobit  kobarge  en  igo  si  koinoton

chamait ne indochin Serikali.

Translator:  Ni vizuri  tuwe  na  vyama  viwili  katika  inchi  yetu  ya  Kenya,  ili  moja  anaposhinda  ndipo

aweze kuunda serikali.

Thomas Rugut: Ng’alek ab Kanisa

Translator: Makanisa.

Thomas  Rugut:Kogigere  kele kigo utyen kanisa  boisyenywan ne kikagikochi  ak  ko  chut  boisyet  ne

ma ne nywan ne noton ne ba siasa.

Translator:  Tunaona ya kwamba wamesahau kazi  ambaye  walipewa,  na  wamejiingiza  katika  siasa  na

kupambana na serikali. 

Thomas  Rugut:  Amun  wendi  kanisa  chito  ne  kondochi  imbalatet  ii?Ndache  komatakometa

barainotet konyogo agine kiwanja konyoyai balatet koutyen boisyenyin.

Translator:  Wakristo  tayari  wamemchagua  mtu  ambaye  atawakilisha  katika  bunge  na  baadaye

wanaanza tena kuingilia siasa.

Thomas Rugut: Ko kogiger kele mie kemetechi bik ab balatet boisyenywan.

Translator: Kanisa iwe kanisa na wanasiasa wawe wanasiasa.
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Thomas Rugut: amun pastorisiek anan Bishopisiek kotononjin teseinatet neba bik kobato serikali.

Translator: Ma-pastors na mabishops wanasimamia,kazi ya roho kwa kazi ambayo wamepewa.

Thomas Rugut: Ko kounaton  kogometa mbalatet kosir ko ng’olgei ak serikali. 

Translator:  Hivyo  basi  waachie  siasa  wanasiasana  na  wasiendelee  kumenyana  na  serikali  kama

wakitaka hivyo waache kazi ya uongozi wa kanisa na wajiunge na siasa.

Thomas  Rugut:  kora  lakwet  ne  kanam  chito  amun  kigase  kele  mitten  boisiek  ak  ichek  che

magoruitos  korikwach che bendi  koname lagok ab  bik  che mi  sugulisyek  ko  kounoton  ng’ot  kenyor

boiyon ne unaton ko mie ye kagonde moet lakwet  kot ko turur  somanenyin  ko mie kotun lakwanaton

asi  korib  kobata  lakwanatan  agot  nda  kituni  taman  ta  komuch   korib,  amun  indo  age  moet

kobagach kobagonde age moe ak kometo.

Translator:  Mzee  au  kijana  anapopatikana  amebaka  msichana  ,ni  lazima  amuoe.  Iwapo  hataweza

kufikisha wasichana mia moja, ni afanye hivyo kwa sababu ya kitendo ambacho amekitenda.

Thomas  Rugut:  unoton  agine  nerana  ng’ot ko namanam  lagok ko lazima ne  kagong’em  ko  kotun

ma kometo.Matinye maana kele ingosomesha lakwet agoi kenyisiek taman ak sisit. Matinye mana

Translator:  Iwe ni kijana lazima amuoe.  Haitafaa kitu kusema ya kwamba,  aweze kumsomesha mtoto

huyu mpaka miaka kumi na minane.

Thomas  Rugut:  Yekikas  kele  komyan  ne  ng’wan  ko  kitun  ng’o chame  anana  machame  kogon  ko

lakwanaton ak korib Sheria neba katiba ini kichobe ng’unan.

Translator:  Katiba  iweze  kumlinda  huyo  msichanana  na  huyu  mvulana  au  kijana  ama  mzee  apate

hukumu ambaye itamwezesha aweze kukosa kutenda kitendo hicho.

Com.  Zein:  Mzee  Lugut  muda  wako  umekwisha  basi  nitakuongezea  dakika  ine  kwa  sababu  ulikuwa

unafanyiwa  tafsiri  zimekwisha  sasa  ningekuomba  useme  jambo  la  mwisho  kwa  sababu  sisi  tutasoma

kila kitu ulichoandika hapo.

Thomas Rugut: Hata hii ni ya mwisho. 

Thomas Rugut:Ko ngunon Title deed
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Translator: Title deed, 

Thomas Rugut: ne kigisi kele 99years 

Translator: imeandikwa miaka tisaini na tisa.

Thomas Rugut: Kogamache ke bulbul yoton, ye kagikochi chito tittle deed kigache ko bunji kabisa.

Translator:  Katiba iweze kuwalinda mashamba title inapotolewa iwe free titles badala ya miaka  tisaini

na tisa.

Thomas Rugut: Ni hayo tu

Translator: Ni hayo tu.

Com. Zein:  Asante sana mzee lugut tafadhali sign register yetu na  utoe  hiyo  memorandum  tutaifanyia

kazi.  Sasa  ningependa  kumuomba  mwenyeji  wetu  wa  sehemu  hii,  Father  Pius  Chesing,  apate  fursa

yakutoa maoni yake sasa.

Father  PiusChesing:  Bwana  Commisiner  kwa  majina  naitwa  Father  Pius  Chesing,na  ninatoa  maoni

yangu kwa lugha ya Kingereza.

We the people of Kenya in order  to  form a concreat  cultural ethnic diversity,  must  recorgnise  injustice

of  our  past.Honour  those  who  sufered  injustice  and  freedom  in  our  strugle  to  independence  respect

those who suffered for justice and freedom in our  nation and believe that Kenya belong to  all who live

in  it  united  in  our  diversity.  We  therefore  through  our  freely  elected  representatives  adopt  this

Constitution  as  the  supreme  law  of  the  republic  so  as  to  heal  the  devision  of  the  past  and  establish

society based on democratic values social justice and fundamental human rights,  lay the foundation for

the  democratic  and  open  society  in  which  government  is  based  on  the  will  of  the  people  and  every

citizen is equaly protected by law. Improve the quality of the life of  all citizens and free the potential  of

each  person  by  sharing  the  national  cake  equally  built  a  united  democratic  Kenya,  able  to  take  its

rightfull place as a supreme state in the family of nations.

 

I  would  like  to  give  my  opinion  as  regards  the  farming  community.The  rights  of  farmers.  For
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agriculture and animal keeping,  farmers should  be empowered economicallyby not  taxing farm  inputs.

Secondly  the  government  should  subsidize  the  surplus  produced  from  farms  for  export.Thirdly  the

producer to  import  the deficit  that is the sugar  or  the sugar  farmers if there's  a deficit  they are supose

to import them. So to the farmers of maize, it is  the duty of  the government to  revamp the cooperative

societies and marketing boards eg. the National Cereals and Produce Board, KCC, KMC, KNTC, etc.

The rights of  the vulnerable  groups.  Some  Constitutions  make  special  provision  for  the  rights  of  the

group of people our current constitution does not.

The rights of women.Women are suppose to own land like men and enjoy the ownership of title deeds.

Legally married women should have the right to  inherit her husband's  property,  not  the brothers  of  the

deceased. A woman and a husband should have consultation in matters concerning the family.

The rights of  the disabled.The people  with disabities  are not  fully  taken  care  of.  The  disabled  should

be given  free  education,  medical  care  and  provided  with  shelter.  They  should  also  be  provided  with

employment especially suitable for their need. 

I would like to  say something on participatory governance.  Democratic  government  requires  effective

participation of  people  at all levels of  government.  The non-governmental  organisations and organised

groups should not have a role in government but they should be observers and assistance in funding of

aid. The condition should adress the human rights, rights of children and the disabled inrelation to  civil

society organisations. The state should not regulate the conduct of  civil society  organisations including

the media despite all those going against the Constitution.

Constitutions, commisions,  institutions and offices.  It  is nesesary to  have commisions  institutions and

offices that supervise the exersise of Constitution malfunctions. The ombudmanship office to check on

muladministration.  Independent  efficient  and  competent  civil  public  service  commission  tobe

established.

 Succesion and transfer of power.A good Constitution should provide for a clear dignified and orderly

process  for  the  tranfer  of  power  our  curent  constitution  does  not.  Since  the  Constitution  is  about

governance, power and management of  the country,  a good  Constitution must  be  carefully and clearly
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define power, distribute that power and limit that power. Power must be clearly defined because human

beings have atendency to assume alot of authority over others. There is therefore a need for  delegation

of  powers.  There  must  be  a  limit  to  all  sorts  of  power.  There  must  be  something  which  president,

church,  MP,  Chief,  policeman,  Schoolhead,  etc  cannot  do.  The  constitution  must  ensure  the  people

whose product it is to  lead a life of  dignity must  safeguard all the rights of  the people  eg.  the freedom

of thought,  conciense,  expression,  movement,  association,  assembly,  non-discrimination and the  right

to food, clothing, shelter, education, work, health, environment etc.

There must be an idepedent electoral commision which will guarantee free and fair elections not  rigged,

bought, bribed intimidated, and outright cheating. The chief justice should  be incharge of  the executive

powers  during the presidential  elections.  The  election  of  the  president  should  be  declared  alone  after

winning  fifty  percent  of  the  total  votes  cast  in  the  republic.  The  incoming  president  should  assume

office  ninety  days  after  the  elections.  The  chief  justice  should  swear  the  incoming  President  three

months after the election.  The chief Justice should  preside  over  the transfer  to  the incoming President

by the out going president. The Constitution should provide for Prime Minister with the following:- 

Total  security,  salary  and  personal  benefits.  Immunity  from  legal  action  in  regards  to  his  personal

welfare.  Now  it  is  essential  that  to  every  citizen  irrespective  of  his  status  in  life  to  appreciate  the

meaning and function of  a Constitution in society.  A Constitution belongs to  the  people.  It  expresses

their agreements hopes  and aspirations.  It  is not  the property  of  the  government,  politicians,  Lawyers

or  any  other  special  sector.  The  people  therefore  must  safeguard  the  Constitution  by  not  allowing

anyone to manipulate it. Thank you very much Bwana commissioners.

Com.  Zien:   Asante  sana  Father  Chesing.  Tafadhali  sign  register  yetu  na  utupe  hiyo  memorandum

tutaifanyia kazi. Sasa namuomba Silvester Tot, Bwana Silvester Tot karibu sana. Karibu Mzee.

Silvester  Tot  :  Jina  langu  naitwa  Silvester  Bidii  Tot.  Natoka  location  ya  Sosian.  Ningependa  kutoa

maoni  yangu  kulingana  na  hii  Consttitution  ambayo  inatakikana.  Ya  kwanza  ningependa  serikali  ya

Majimbo,  vile  watu  wamesema.  Na  hiyo  serikali  ya  Majimbo.  Kila  jimbo  ifuate  ile  boundaries  ile

iliachwa na wazungu, wakoloni. 

Pili  mambo  ya  mashamba  iwajiliwe  community  ya  wale  watu  ambao  wako  hapa,  na  individual  wawe
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wakichunga mambo  yake.  Tatu,  nikiwa  kwa  mambo  ya  mashamba,  kwa  family  baba  awe  ni  mwenye

kuandikisha kwa tittle deed ya shamba hilo na wakati baba  pengine amepita mama ndio atakuwa mridhi

baada ambaye ata-transfer kwa watoto. 

Nne pande wa masomo serikali ya KANU tangu tulipata uhuru ilutuaidi elimu ya bure na bado  tunataka

kuimiza kwamba, masomo yawe kutoka primary mbaka university free. Kwa sababu  gani? Kwa sababu

kuna na watoto  ambao wazazi wao wamekufa kwa magonjwa kama AIDS na kama hao  hawatasidiwa,

hawatapata  elimu.  Mambo  ya  wakulima,  wakulima  kwa  sababu  ukulima  ni  msingi  wa  nchi  yetu  ya

Kenya, wakulima walindwe na serikali, na wawe na bank yao ili wakitaka kutafuta pesa  ya matumizi yao

ya ukulima wako na benki yao. 

Sita kwa kimila ya Kiafrica wanaume wengi wako na zaidi ya mwanake mmoja.  Na wakiwa na zaidi ya

mwanamke  mmoja,  shraria  ambayo  iko  sasa  mwanawake  wa  kwanza  peke  yake  anaweza  kuwa  na

certificate,  marriage  certificate.  Na  hiyo  ni  hatari  sana  wakati  mume  anapita.  Yule  mama  anaye

certificate  anaweza  kufukuza  wale  wengine  kwa  hivyo  naomba  sheria  iruhusu  kama  mtu  ako  na

wanawake watatu wawili wale wote wapate marriage certificate. 

La saba uchaguzi ya Ministers. Ninapendekeza ya kwamba Ministers ambao watatumika kwa serikali na

assistant  wao  wasiwe  politicians.  Hawa  watu  wachaguliwe  kulingana  na  ability  ya  masomo  yao  na

wapatiwe kazi kulingana na masomo ambayo wamepata. 

Nane, uchaguzi wa President. President asiwe na constituency yeyote achaguliwe kwa nchi zima achkue

kura  kwa  hii  watu  yeyote  na  akipata  hiyo  basi  awe  president.  La  tisa,  ni  uchaguzi  wa  ma-Chiefs  na

assitant  chiefs  wachaguliwe  na  watu  wasichguliwe  na  serikali,  wacha  watu  wenyewe,  wachague  chief

wao  kwa  sababu  ni  mtu  wao  wanamjua  vizuri  kushinda  mtu  ambaye  yuko  Nairobi  ambaye  anapatia

yeye kazi. Asante sana,  nimemaliza.

Com zien: Asante sana mzee ngoja swali. 

Com. Pastor  Ayonga: Mzee Tot  umesema baba  andikishwe jina lake liwe  katika  tittle  deed  ili  wakati

mwingine mzee huyu akienda basi  mama ndiye atagawa hiyo shamba kwa watoto.  Je bona  katika  tittle
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deed hii isiwe na majina mawili  ya  baba  na  mama  kwamba  mmoja  akienda  mwingine  atabaki  jina  lake

liko  katika  tittle  deed  hiyo  kwa  maana  baba  akienda  sasa  kama  mama  atakuja  aanze  maneno  ya  tittle

deed na Kenya ambayo iko namna ingine, ingine, mama  anaweza nyanganywa?     

Silvester  Tot:   Nivizuri  zaidi  kama  mzee  akiwa  na,  kwa  sababu  hiyo  mali  nani  mkubwa  wa  hiyo

nyumba  hiyo,  ni  baba,  wacha  awe  na  tittle  deed  halafu  transfer  ifanywe  na  hiyo  ndio  tena  sababu

tunasema  tunataka  serikali  ya  karibu,  ili  mambo  ikifanyika  hii  mambo  inaweza  kutengeneza  hapa

Eldoret,  mahali  ambapo  watu  wanaishi  karibu  isije  ikatengenezw  a  tittle  deed  Nairobi  halafu  hiyo

mambo ambao pengine mambo ingine itaenda kombo ni bali.  

Com.  Pastor  Ayonga:   Lakini  kuna  ubaya  kama  katika  tittle  deed  jina  likiadikwa  ni  la  mzee  Tot  na

mama Hellen? 

Silvester  Tot:  Hakuna  ubaya  ijapokuwa  saa  ingine  unajua  mambo  ya  wamama  inafika  mahali  ingine

ambayo unaweza kuwa na mashinda mashinda.

 

Com. Pastor Ayonga: Kwa hiyo unachia watu waliobaki ukienda shinda hiyo iwe shinda yao? Badala

ya kutengeneza shinda wakati uko hai? 

 Silvester  Tot:  Sio  hivyo  sana,  tunatarajia  tangu  hata  zamani  mambo  yote  ilikuwa  juu  ya  mzee  na

mambo imeenda mzuri lakini sasa tukileta wamama sana sana pengine mchuzi haitakuwa safi. 

Com. Pastor Ayonga: Kwa hivyo tuwaache huko bali?

 

Silvester Tot: Ngoja kidogo 

Com zien:  Asante sana mzee  Tot.  Pita  hapa  uje  utoe,  na  mzee  bona  umeinua  mkono,  mzee?  Mzee,

naona  umeinua  mkono  unasema  je  mzee?  Njoo  mzee.  Njoo  huku  mzee.  Unataka  kutoa  maoni?  Sasa

asubuhi  niliwambia  mumenipa  haki  mimi  ikiwa  kuna  mtu  ambaye  anafaa  kupewa  fursa  azungumze

mbele ya wengine, (interjection  )  ngoja mzee sasa  nataka kutumia fursa hiyo kwa kutabua  umri  wake

na kwamba amesema hawezi kuvumilia kungoja tumpe fursa aseme. Sawa mzee. Taja jina 
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,

Cherol  Amarugon:   Mimi  baba  yangu  nafariki  39.  Baba  yangu  nafariki  39.  Kulikuwa  wanawake

wawili,  mama  mkubwa  na  mama  mdogo.  Halafu  baba  kufariki,  mimi  naenda  kazi  nje  nafungwa  jela

mwezi sita 72 mwezi ya pili mimi kurudi plot  yangu  kwisha  nyanganywa.  Watoto  wangu  ilikuwa  naoa

nafukuzwa kama mbwa na  mimi  natoka  jela.  Hata  hiyo  watu  nakamatia  mimi     (?)na  plot  ni  ya  baba

yangu. Nataka jua Katiba akuje kwa shamba yetu tuone kama ni ya mama na baba. 

Com zien:  Sasa  mzee,  hayo maoni unatoa yatangia  katika  Katiba  yatasaidia  watu  wa  baadaye.  Okay

kama una matatizo ya aina hiyo unatakiwa uende kwa ile commission ya Njonjo 

 Cherol Amarugon: Hiyo kwisha tuma barua na anakae nayee 

Com zien: Ushatoa barua? 

Cherol  Amarugon:   Na  yeye  anakataa  kutuma  kuona  sasa  mimi  naugua  na  wao  wanahonga  mimi,

nawanahonga chief na sub-chief na tribunal, kunyanganya plot yangu ya baba yangu kwa lazima. 

Com zien:   Sawa mzee sasa  andikisha jina lako hapa kila neno na box  yako halafu tumesikia maneno

yako asante mzee asante mzee asante sana mzee.

Cherol Amarugon: Mimi ni mzee.

Cherol  Amarugon:  Asante  sana  mzee.  James  Kiprot.  Mara  ya  pili  James  Kiprot  Sogot.  Pengine

ameshatoa kwa maandishi.  Wilson Mutai.  Sasa  kiasi Wilson anafika  hapa  nataka  kuita  majina  ya  watu

watano nione ni wangapi wako hapa. Mark Chelegech uko? D.O Turbo  Bwana D.O uko? Sawa asante

sana  Bwana  D.O,  ee,  pengine  nitakutabua  kwa  jina  ndio  tu-recognise  your  presence  sir.  Geofrey

Wamalwa, Sira K. Torgom,  Sira K. Torgom.  Chepsorol  Mogon.  Sawa  hao  nimewataja  wajitayarishe.

Tunaanza na ndugu. 

Wilson  Mutai:  Kwanza  nichukue  nafasi  hii  kushukuru  hii  commission  kwa  kunipa  nafasi  hii  kutoa

maoni  yangu  kama  mtu  binafsi  na  pia  kama  mwakilishi  wa  wengine.  Mimi  kwa  majina  naitwa  Wilson
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Mutai. Kwanza kabisa nina memorandum hapa na ningependa tu nigusie machache machache yaliyoko

kwenye hii memorandum. 

Naanza na muundo wa serikali yetu tuipendayo.  Mimi ningelipenda tuwe na serikali  ya  kimajimbo  kwa

sababu  moja.  Serikali  ya  kimajimbo  inaenda  chini  hadi  kwa  wananchi  wenyewe  na  ni  rahisi  kwa

kutawala kwa sababu tutakuwa tunatawala kupitia kwa majimbo ambayo ni mikoa. 

Tatu ningelipenda pia katika serikali ya majimbo tuwe na waziri mkuu ambaye ndiye atachagua baraza la

mawaziri kutoka kwa chama ambacho pengine kitakuwa  kimenyakuwa  viti  vingi  bungeni.  Na  tuwe  pia

na raisi ambaye pengine atakuwa raisi atakaye husika na mambo ya sherehe ya taifa,  na pia  kuwa  amri

jeshi wa majeshi yote kwa nchi. 

Pili ningelipenda kugusa mambo ya bunge. Tuwe na bunge mbili; tuwe na bunge la kimataifa na tuwe na

bunge ya kimikoa. Mbunge la kitaifa waajibu yake nikuunda serikali.  Bunge  la  kimikoa  ambalo  niseme

wajibu  wake  nikuangalia  utawala  wa  kimikoa  hadi  mabaraza  ya  wilaya.  Elimu  ambayo  mtu  anapazwa

kuwa kama mbunge.  Mjumbe au mbunge lazima awe na elimu isiyokuwa chini  ya  kidato  cha  nne  hadi

chuo kikuu. Na pia mjumbe, wananchi wa eneo lake ambalo amechaguliwa au waliomchagua wawe  na

haki ya kumrejesha nyumbani ikiwa hatimizi  matakwa  ya  wananchi  wenyewe  na  kwa  kupitia  kwa  kura

kwa kutokuwa na imani naye anaweza kurejeshwa nyumbani.  Pia councilor  ama diwani.  Pia  wananchi

wa  eneo  lake  waweze  kumrejesha  nyumbani  akiwa  haendi  na  matakwa  ya  wananchi  wenyewe  na  pia

awe na elimu ya kidato cha nne  yaani awe form four leaver. 

Mamlaka. Bunge iwe na mamlaka ya kumchagua,  kuchagua ma-officers  kama ifuatavyo:- Chief Justice

achaguliwe  na  bunge,  attorney  general  achaguliwe  na  bunge.  Electoral  commission  ichaguliwe  na

bunge.  Chief  officer  achaguliwe  na  bunge,  na  vice  chancellors  wote  wa  university  wachaguliwe  na

bunge.  Pia raisi wa nchi asiwe juu  ya  sheria.  Sheria  iwe  juu  ya  Raisi.  Ninaposema  hivyo,  ni  kwamba,

endako raisi anaweza kufanya kosa  lolote anastahili kushtakiwa mahakamani.  Na  iwapo  atapatikana  na

hatia  anastahili  kujiuzuru  yeye  mwenyewe  ama  wananchi  ama  wajumbe  wapige  kura  ya  kutokuwa  na

imani  na  yeye.  Pia  mbunge  iwe  na  nguvu  ambapo  sheria  ama  ile  kura       ?   ambaye  ile  President

anakuwa naye bunge limepitisha jambo lolote raisi asiwe na uwezo huo.  Bunge liwe na uwezo huo kwa

kuweza kupinga yale raisi amesema ameidhinisha.
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Nije kwa upande wa  ardhi.  

Com. Zein:  Uko na dakika moja zaidi ndugu yangu.

Wilson Mutai: Nije kwa upande wa ardhi. Ardhi ningependekeza tuwe na sheria ambayo ilegezwe kwa

sabasu  wakati huu utangalia ya  kwamba  tangu  tunyakue  uhuru  wa  nchi,  ni  watu  wachache  sana  wana

vyeti vya kumiliki ardhi na kwa sababu sheria  za ardhi ni ngumu sana,

 

Com. zein:  Kwa hivyo unapendekeza ziwe rahisi.

Wilson Mutai: Nauwe katika district level. Nije kwa upande wa elimu. Elimu ningependekeza Katiba ya

sasa  iunde elimu  kuanzia  shule  ya  malezi  hadi  chuo  kikuu  iwe  free  bila  malipo  yeyote  kwa  sababu  ni

haki ya kimsingi ya kila mwananchi wa Kenya.

Hospitali  ama  matibabu.  Tuwe  pia  na  matibabu  ya  bure   kwa  wananchi.  Nikimalizia  ni  hili  ambalo

ningependa kutaja  kwamba  wakulima  ama  serikali  yetu  iwe  na  special  budget  ambayo  itakuwa  inanua

mazao  ya  wakulima.  Tuwe  na  special  budget  wakati  waziri  anatoa  budget  katika  nchi  pia  wakulima

wapewe special budget  ya kununua mazao yao.

Com. Zieni: Asante sana Bwana Mutahi.

Wilson Mutahi:  Kwa hayo machache Bwana Commissioner nasema asante. 

Com. Zein:  Tafadhali toa hiyo memorandum kwetu tutaitumia katika kazi zetu na uandikishe jina yako

katika register yetu.  Ningependa kutabua kuweko kwa Bwana D.O wa division hii. Bwana Joseph  Ng’

en. Bwana ng’en unataka kusalimia watu. Kusalimia tu dakika moja. Basi wasalamie kwa niamba yake.

Bwana D.O: (Inaudible)

 Com.  Zein:  Asante  sana.  Sasa  namuomba  Bwana  Geofrey  Wamalwa,  Ndio  wewe?  Wewe  ni  Mark

Telengich, ni wewe. Sawa Bwana Wamalwa ngoja kidogo. Karibu Bwana.
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Mark  Telengich:  Asante  sana  Bwana  Commissioners.  Yangu   tumepeana  report  ya  sehemu  ya

scheme.  Mimi  ni  Mark  Telengich  kutoka  scheme  ya  Turbo  na  division  yangu  ni  Sikoi.  Sub-location

Kapkor. Nimepeana maoni kutoka jamii ya huko. Tumepeana karatasi  huko mbele.  Yangu tu kuchangia

kidogo.  Kwa  hiyo  maoni  sisi  tunapendekeza  ama  mimi  napendekeza  ya  kwamba,  upande  wa  county

council. County council iwe chairman wa county council  achaguliwe na raia.  Pili, mayor achaguliwe na

raia. Assistant chief, chief sawa kama iko. 

Halafu  raia  wa  Kenya.  Mtu  ambaye  anaitwa  raia  wa  Kenya  awe  yule  ambaye  yuko  na  mjukuu  wake

katika Kenya pamoja na       (?) ndio awe mtu yakutolesha raia wa Kenya. 

Ya  mwisho  kwa  sababu  mengi  nimeandika  kule,  uchaguzi  amaupande  wa  Raisi  pamoja  na  wabunge,

mshahara yao ipendekezwe na  kwanza iwe bunge mbili, senate na bunge,  parliament.  Halafu mshahara

wao upendekezwe na senate hapana wabunge  wenyewe.  Pili  tittle  deed  vile  mwenzangu  amesema  iwe

tittle  deeds  ya  milele  hapana  tittle  deed  ya  miaka  90  na  kutosha.  Mengi  tumeandika  imekuwa  mimi

nasema kidogo. 

 Com. Zein: Mzee wangu asante,   lakini ngojea swali.  Umesema mtu kuwa raia  wa  Kenya  lazima  awe

na babu na baba sijui umemaanisha hawa watu wapatikane wako hai kwa maana mtu anaweza kuwa na

watu hao lakini wamefariki sasa atakuwa aje raia. Ufafanua tu, utuambie. 

Mark  Telengich:  Asante  sana  Bwana  Commissioner.  Hii  nasema  kwa  yule  ambaye  ako  hai  lazima

aende nyuma alikuwa mzaliwa kutoka babu zao hadi saa hii pahali ako hai sasa ndio atakuwa member

 Com. Zein: Umependekeza kwamba mshahara wa raisi na wabunge upendekezwe  na  senate.  Ni  nani

atapendekeza mishahara ya senate? 

Mark Telengich: Itakuwa Commissioner ile yakutafuta tume ya kusimamaia hiyo

Com. Zein: Asante  ulikuwa ushajiadikisha. Asante sana. Bwana Geofrey Wamalwa 
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Geofrey  Wamalwa:  Asante sana Bwana commissioner  kwa  kuweza  kunipea  nafasi  hii.  Kwanza  kwa

majina  naitwa  Bwana  Geofrey  Wamalwa.  Kutoka  kwa  tume  ya  haki  na  amani  ya  peace  and  justice

huruma parish ya Eldoret. Yafuatayo ni maoni kuhusu Katiba. 

Ya kwanza wizara zipunguzwe na mawaziri wachaguliwe kulingana na taaluma. 

Ya pili serikali ihakikishe kila kiongozi anafanya kazi moja one man one job. 

Ya tatu serikali itunze mazingira hasa kama misitu na mito kwa maisha ya baadaye. 

Ingine  ni  kuhusu  mbunge  mkuu  wa  majeshi  na  polisi  wachaguliwe  na  bunge  iwe  na  calender  ya

kufunguliwa na kufunga kwa bunge. Na mbunge lazima awe na high diploma ama degree moja ndiposa

kazi  iwe  mzuri.  Ingine  ni  kuhusu  mahakama,  malipo  ya  ridhaa  yalipwe  na  mahakama  isiwaruhusu

mawakili kuhalisha kesi zaidi ya mara tatu wa muda wa siku 90. 

Ingine  ni  kuhusu  elimu,  matibabu  na  huduma  za  afya  ziwe  bure.  Makao  ya  watoto  wanaoradarada

yaweze kupatikana na serikali yaweze kupeana. Mavasi yawe ya heshima hasa kwa vijana. 

Ingine  ni  kuhusu  raia.  Kitabulisho  kiwezwe  kutolewa  bila  malipo  sababu  mara  nyingi  kuna  watu

wanatoka shule        (?) hajiwezi lakini kupata vitabulisho inakuwa ni shinda na huenda  labda  akakosa

kupiga  kura.  Ingine  ni  kuhusu  fedha.  Kuwe  na  usimamizi  na  utawala  wa  bei  za  bidhaa,  kwa  sababu

wengi wa manufacturers  wanapeana bei ile ambayo inaumiza common man. Na  soko  huru  iondolewe.

Petrol  na  bidhaa  zingine  kama  mafuta  ya  taa  zipunguzwe  bei  kwa  sababu  hizo  ni  bidhaa  ambazo

zinatumika na common man hasa mafuta ya taa. 

Na  watoto  wetu  waweze  kufanya  studies  kwa  sababu  wengi  wanakosa  kufanya  studies  na  mtihani

ikikuja inakuwa  ni  ngumu.  Na  tume  huru  ya  kushughulikia  misaada  yaagizwe  na  ibuniwe.  Kwa  maana

niseme hivyo imekuwa wakati mwingine upande mmoja inapata misaada na inaweza kufaidika na pande

ingine bado haipati msaada yeyote.

Ingine tunaongea  juu  ya  retirees,  wale  ambao  wanapata  retire  tuna  wazee  wengi  sana  sana  utoka  kule

nyunbani wanapata ngumu sana kweza kupata retirement dues  kwa  hivyo  tunaomba  ya  kwamba  hawa

wazee  wapate  kupewa  pesa  zao  baada  ya  muda  ndogo  ili  waweze  kuwa  economically  stable  kwa

sababu wengi wao baada ya miezi miwili mitatu alikuwa nakula mzuri anakufa kwa sababu ya mafikira. 
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Com. Zein: Una dakika moja Bwana Wamalwa.    

Geofrey  Wamalwa:  Ningependa  pia  kusema  ya  kwamba  kuna  nchi  zingine  ambazo  tunaona  ya

kwamba wale ambao wanafanya kazi ama huduma kama          (?) na wengine  katika  madhehebu  bali

bali wanapata mshahara, ikiwa mzuri. Serikali iangalie hiyo hali na ikiwezekana hao pia waweze kupewa

allowances ama mshahara ya kewezesha. Asante sana Bwana commisioners.  

Com.  Zein:  Asante  subiri  kuna  swali.  Ulisema  wizara  Zipunguzwe,  lakini  haukusema  sipunguzwe

mpaka ngapi.

 

Geofrey Wamalwa: Nimesema hivyo kwa sababu … 

Com.  Zein:  Hajibu  swali  langu.  Mimi  sikukataa  zipunguzwe  lakini  wewe  ndiye  tunataka  utuambie,

unataka wizara zipunguzwe ziwe kiasi hiki. 

Geofrey Wamalwa: Kwa upande wangu ninaona zipunguzwe zisiwe zaidi ya kumi na tano.

 

Com. Pastor  Ayonga: Na swali lingine, wewe unapendekeza mapadre,  wachungaji,  wahubiri walipwe

unajua kuna wahubiri wangapi Kenya hii? 

Geofrey  Wamalwa: Sio  shinda  kwa  sababu  tunaona  ya  kwamba  tuko  na  tukiangalia  kama  idada  ya

walimu  ni  wengi  sana  ingawaje  kuna  shinda  na  wanalipwa,  na  hawa  kwa  sababu  ni  wachungaji

wanalinda imani yetu na ndio wanaongoza sisi katika hali 

Com.  Pastor  Ayonga:  Ngoja  Wamalwa  neno  la  mungu  linasema  hivi,  Mungu  hakuacha  wachungaji

bila ya kutoa maagizo. Neno la Mungu linasema kwamba tumpe Mungu sehemu gani ya mapato yetu? 

Geofrey Wamalwa: Fungu la kumi.

Com.  Pastor  Ayonga:  Na fungu  la  kumi  ni  takatifu  si  mali  ya  binadamu  ni  mali  ya  Mungu  na  kwa
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hivyo Mungu anataka lile fungu la kumi ili wafanyi kazi wake wahubiri,  mapadre,  wapate pesa  hiyo kwa

matumizi  yao.  Sasa  kama  wahubiri  watakuja  kupungukiwa  kile  ambacho  wangekula,  kile  ambacho

wangevaa wangeanza kuishi maisha  mabaya  ni kwa maana wafuasi wao si  waminifu.  Kwa  hivyo  heri

tuwe waaminifu tumpe Mungu kilicho cha nani? 

Response: Chake

Com. Pastor Ayonga: Na kile cha Kaisari.

Response: Tumpe 

Com. Pastor Ayonga: Naye tumpe chake. 

Com. Zein:  Asante  Bwana  Wamalwa.  Toa  maoni  yako  huku.  Haina  maana  tumechukua  maoni  lakini

mzee alikuwa anataka kuwapa mawaidha ya kiroho.  Chepsorel  Mugor,Chepsorel  Mugor.  Simon Meto,

haya huyo hajatoa                 (?).   Ningependa tu kuwakubusha kuwa watu wenye wamekuja tu  sasa

kwamba ikiwa  una  maandishi  unataka  kutoa  bila  kuzungumza,  yaani  una  memorandum  unataka  kutoa

bila  mazungumzo  unaweza  kuja  hapa  moja  kwa  moja  ukatoa  maandishi  hayo  tutayafanyia  kazi

uandikishe jina lako kwenye register, halafu kama unataka kwenda unaweza kwenda. Endelera Bwana. 

Simeon Meto: En kainet keguren Simon arap Meto

Translator:  Kwa majina naitwa Simon Meto.

Simeon Meto: Abunu katebe location

Translator: Natoka Kaptebe location. 

Simeon Meto: K one tai alelen kongoi en bichu eb Katiba.

Translator:  Ya kwanza nataka kutoa shukrani kwa Commissioners.

 

Simeon Meto: Amun mang’en ale sait age  komiten keteben  chito ne  uane  ole kimuche  kerekebisha

Katiba. 
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Translator: Si kudhania mtu kama mimi anaweza husika na namna jinsi ya kurekebisha Katiba.

 

Simeon Meto: Konaton a lelen kongoi amun agree ale aba kamanut agane en serikali.

Translator: Pili anasema asante kwa sababu ni mtu wa maana katika serikali.

Simeon Meto: Basi amun saisyek ko kagochang’ak bik che kagong’alak ko aungani mkono.

Translator:  Kwa sababu ya masaa watu wengi wamesema na ninawaunga mkono.

 

Simeon Meto: Ng’aliot ne tai nataunen ko katunisyet.

Translator:  Jambo moja ambalo nilitaka kuanzia ni kuhusu ndoa.

 

Simeon Meto:Ko katunisyet ii ko melen kele kager komatanyalu kigoito kariok 

Translator: Upande ya kuoa naonelea hayangefaa mahari yaweze kupeanwa

 

Com Zieni: Ngoja kidogo, hello, hello. Naomba kuwe na utulifu tumpe Bwana Meto fursa kama tulivyo

wapa watu wengine na kama mtu unaondoka  tafadhali  uondoke  kimya  kimya,  na  kama  mnazungumza

muende  pale  kado  hao  watu  waliosimama  hapo  nyuma  tafadhali,  mzungumzie  pale  kado  tafadhali.

Asante endelea Bwana Meto.

 

Simeon Meto: Tayari kigakiyai chito ne tai kogi Adam.

Translator: Tayari najua mtu wa kwanza kuubwa alikuwa Adam.

Simeon Meto: Ogo maigoita kiy ogot kitikin.

Translator: Na hakuweeza kupeana chochote. 

Simeon Meto: Ko en yoton kobaru kele ogot agechek kigaitoi lagokyok puch.

Translator: Hivyo basi inamaanisha ya kwamba hata sisi tuweze kuwaoza wasichana wetu

Simeon Meto: Ogo ng’ot komakikoite puch kounon ko igere amune lagok che chang’ ng’etu.

Translator: tusipopeana wasichana wetu bure ndio maana mnaona wengi wameanza kubaki nyumbani.
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Simeon Meto: Ne ba oeng’ amwae kogeny agobo kapkirwok ne kirwakyin chi ne kagome en kotini.

Translator: Ya pili nataka kusema kuhusu mtu anaye hukumiwa akiwa amekufa katika court.

Simeon Meto: Ko en yoto agere le mataiiman kirwakyi chi ne kagome amun mapako walu kiy.

Translator:  Hivyo  basi  mashtaka  kama  hiyo  yanafaa  kuondelewa  kwa  sababu  yule  hawezi  akajibu

chochote.

 

Simeon Meto: Ne ba let

Translator: Ya mwisho,

Simeon Meto: Ang’alalelel agoba boisiek kab kok.

Translator: nataka kuongea juu ya wazee wa mitaa.

 

Simeon  Meto:Kogakomwa  bik  kogalen  ogot  agine  ndamugaksei,  nda  kagikochi  boisyek  ab  kok

uniform che tomkonyoru agot melekto ko kigachi uniform.

Translator:  Nataka  kusema  nataka  kupendekeza  ya  kwamba  wazee  wa  mitaa  wapewe  uniform  na

mishahara.

Simeon Meto: Ko ngalek ab stamp duty en koratinwek ko kata kirekebishani kora mamiten choton.

Translator: Mambo ya  stamp duty kwa mashamba yaondolewe.

 

Simeon Meto: Age yai koik rahisi kisipta imbarenik en Sub-location anan ko villages.  

Translator:  Mambo ya mashamba yaletwe mpaka sub-location na villages.

 

Simeon  Meto:  alen  kongoi  karatar  choton  ng’a  isinei  kamwa  che  chang’  ko  tatun  kosulda  en

betusiek alak.

Translator:  Anataka kusema asante nafikiri,

 

Simeon Meto:Tebutye nyun neba let alen kibun ano ng’alek ab aldaisiet ab koret.
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Translator:  Swali langu la mwisho nauliza  ya kwamba uuzaji wa shamba  ulitoka wapi?

Simeon Meto:  Amun agere  ale  aldaisiet  ab  koret ko konu choton bananda  ne  kigo  kon  bananada

en Kenya ini.

Translator: Uuzaji wa mashamba unaleta umaskini katika nchi yetu ya Kenya.

 

Simeon Meto: Ng’andan agere kole mamugagse en kabwatutik ab bik che chang’

Translator:  Ingawa inaonekana inawezekana kwa mafikira ya watu wengi.

 

Simeon Meto: En ingunon

Translator:  Kwa sasa,

 

Simeon Meto: Iyai hesabu che mitten tai olin ngo kany koron iger yoton.

Translator:  angalia mbele.

 

Simeon  Meto:  Amun  ngot  imwa  ng’unon  ile  lyon  kiyon  komihesabuk  tai  che  kimen  che  matun

magomi ogot chi netakoname koret.

Translator:  Kuna shinda ambayo itakuja baadaye ya mashamba. 

Com.  Zein:  Asante  sana.  Sasa  njoo  uandikishe  jina  hapa  tafadhali  umetoa  maoni.  Toka  asubuhi

tumepata  fursa  moja  peke  yake  ya  mama  au  mwanamke  au  bibi  kuzungumza.  Kuna  mama  yeyote

anataka kuzungumza ee,  una  mkono,  bibi  njoo.  Natumia  ile  fursa  yangu  nyinyi  wenyewe  mlinipa  haki

hio. Bibi njoo. Bibi taja jina lako na uendelee. 

Leah Chesan’g: Jina naitwa Leah Chesan’g. Mimi natoka scheme  ya Turbo.  Maoni yangu ninaongea

kuhusu upande wa mama. Naongea kuhusu wamama ambao ni single  mothers  na  wako  na  family.  Na

ukiona  hio  eh,  wamama  ambao  hawana  mabwana   na  wako  na  watoto  wana  shinda  tena  kwa  wazazi

wao kuna wanawake ambao hata hawajaonja ndoa hata siku moja na kwa kweli inaweza kuwa imekuwa

tu  ujana  umemsumbua  akapata  watoto.  Halafu  watoto  tena  wanakuwa  ni  matatizo  kwa  wazazi  wake

imetokezea kuwa na mji wake lakini yeye hawezi kuwa na mji  kwa sababu yeye hana chochote.  Watoto

wake wanakuwa na matatizo.  Ndani ya nyumba inalete shinda kwa mama na mzee.  Wajukuu waananza

kuwa kwa nyumba na hawana mahali pa kwenda. Mzee akirudi anazozania mama anaambiwa watoto  wa
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msichana yake inaleta shinda na kweli  ningesema  ya  kwamba  serikali  wapate  kuona  wamama  ambayo

wanakaa bila waume wanakaa peke yao hawako na family na wapate kusaidiwa ya kwamba kuna  pesa

ama msaada inakuja ya kwamba inakuja kusaidia kuleta kukuondoa umaskini.  Kweli tumeona  umaskini

ile kubwa sana  ni  kwa  upande  ya  wale  wamama  ambao  hawana  waume  na  wako  na  watoto.  Hawana

mahali  pa  kuishi  akienda  kukomboa  nyumba  akienda  wazazi  wanasema  umekuwa  mzigo  sababu

msichana yako anapokuwa  na  watoto  kama  mbili  tatu   inakuwa  mzigo  sasa  ukimwambia  aondoke  na

watoto wako hawana mahali pa kwenda mama mtoto anatoroka na anawaachia wajukuu wazazi. 

Com. Zein: Kwa hivyo  mama umependekeza serikali iwasaidie.

  

Leah Chesan’g: Iwasaidie kama iko msaada hata kuwaandikisha.  Ningependa kuandikisha hao  mama

itoke  kwa  wazee  wa  mtaa  yaani  mzee  wa  mtaa  wajue  ile  watoto  ambao  hawana  waume  na  wako  na

watoto apate kuandikishwa naiende mpaka kwa,

 

Com Zein: Hiyo tumesikia mama, lakini la mwisho ni hili mimi nilidhani utasema kwamba baba  ampatie

huyo  msichana  plot  ili  na  yeye  aweze  kulea  watoto  wake  unasema  tu  asaidiwe.  Serikali  hata  kama

ingetoa msaada si  ingekuwa kamsaada kadogo ka leo na hawa  watoto  utaishi  namna  gani  kwa  maisha

yajayo.

 

Leah  Chesan’g:   Kwa  kweli  inafaa  hapo  iwe  inaweza  kuangaliwa  kwa  ajili  ya  kweli  hiyo  ni  mambo

yako kwa watu wengi si kwa mtu mmoja maana hata huyo mzazi ambaye ako na hao watoto  labda hata

huyo mzazi naye ako na shamba kidogo labda iko na plot mbili ama tatu na ako na vijana sasa  atagawia

ya msichana ama atagawia ya watoto wake wa kiume?

 

Com Zein: Msichana ni mtoto wake pia,

Lea  chesang’:  Ni  yake  pia   lakini,  lakini  ni  mtu  alitaka.  Naaenda,  ongezea  mimi  dakika  moja  tu,

nilikuwa  nataka  kuongea  kuhusu  mzee  iko  mtu  alikuwa  anasema  mama  akiwa  analeta  shida  afukuzwe

yeye aende akienda miaka mbili asirudi hiyo kweli ni mambo ni ambayo ni mingi kwa watu kukosana na

mama  anaweza  kwenda  hata  kwao  kwa  miaka  mbili  na  anaweza  kurudi  kwake  ingewezekana  hiyo

itazamwe na wazee wa mtaa halafu hata ikiwa ni zaidi iende kwa chief halafu hata kama ni kuachana basi
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itakuwa nimakosa imekuwa kubwa si ati mama akienda miaka mbili anambiwa ati aende kabisa halafu ile

naongezea ni halali. 

Ile mimi naongezea ni ya kwamba upande ya hawa watoto  kweli tunashinda.  Kweli iko hii pesa  mbayo

wanasema ya kusadia maskini kwa kweli tunasikianga wale tunasikia kwa radio lakini hatuwezi kujua ni

upande  gani  hiyo  pesa  inahitajika  wale  wanataka  kwa  usaidizi  hiyo  ya  kuondoa  umaskini  ni  ofisi   ipi

hatujui hata nimewahi kusikia kwa radio miaka karibu mbili na hata ukitaka kuliza hujui inaendanga wapi.

Tungependa kama serikali inajua kuna mambo kama hiyo ijulikane kabisa kama inapitia kwa chief halafu

chief aseme ni ofisi  gani ama ni D.O aseme ni ofisi  gani ndio watu waweze kufikia ili wapate kufikia ili

wapate msaada tuondoe umaskini. Asante Bwana Commissioners.

 

Com.  Zein:  Asante  sana.  Mama  kuja  hapa  nyuma  uandikishe  jina  lako.  Sasa  kina  mama  wamepata

nafasi ya kuzungumza wanainua mikono nitawaambia hivi kina mama nitarudia katika kuwapa ruhusa ya

kuzungumza  lakini  kwanza  nilisema  asubuhi,  narudi  kwa  list  halafu  nitoe  fursa  tena.  Sasa  narudi  kwa

list, Jackson M. Arusei, uko? Karibu 

Jackson  Rusei:  Basi  Bwana  Commissioner,  na  wenye  wanafanya  kazi  pamoja,  kwa  majina  naitwa

Jackson  M.  Rusei.  nimetoka  location  ya  Sosiani  katika  kijiji  cha  Sugoi.  Basi  hapa  nina  mchango.

Commision  hii  kuhusu  mambo  ya  Katiba  kwanza  kabisa  Katiba  ambayo  pendekezo  langu  ambalo

ningependekeza ni kwamba nitakuwa nikisoma the Constitution under all circumstances   at  all levels at

all times by all means to  do  justice to  the less  fortunate and these are the people  whom the public  has

just  mentioned  like  the  disabled,  the  women,  the  children,  al  those  must  be  taken  care  of  by  the

Constitution.  Now that is to  say the Constitution should  be made in such  a way  that  it  will  give  these

people room or any other person to demonstrate their discontent  if there is anything any oppression or

any  shock  Another  thing  again,  is  that  our  constitution  which  we  want  or  which  actually

ningependekeza, ni kwamba, it should address the urgency of the staggaring social problem of poverty.

Our constitution should  be made in such  a way that it  should  address  the  urgency.  But  another  thing

again which the Constitution must  take care  of  is that,  is a question of  deciding on issues.  Of  late  we

have heard a lot of  problems as  concerns  deciding issues  that is to  say,  a Constitution must  not  allow

those in power  to  decide  on issues  affecting  the  welfare  of  the  public  either  directly  or  indirectly,  on

highways, on celebration days, or in form of orders and directives because we have seen in most  cases
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always this has  been a problem because  it has  led in most  cases  to  a kind of  dicatatorship.  That  is to

say  the  constitution  should  allow  the  deciding  of  issues  to  be  a  two  way  traffic  that  is  that  those  in

leadership and also the raia.

Another  issue  which  the  Constitution  should  actually  address  is  safety  and  confidence.  The

constitution should  be made in such  a  way  that  it  provides  security  and  confidence  to  all,  that  is  the

weak and the strong.  That  is,  if the people  of  the land hope  to  live  for  the  next  decade  that  is  to  say

when we correct  leaders,  leadership  should  be  corrected  the  Constitution  should  just  give  that  room

that all leaders should be corrected. There should also be free speech to  be  allowed in the Constitution

for the purpose of correction. 

Okay,  another  issue  is   the  transition  of  power.Transition  of  power,  mimi  napendekeza,  we  have  a

Constitution which should be draftedto govern the transition of power. A slight change, that is to say in

such a way that care  must  taken to  avoid  a  form  of  hereditary  ruleso  the  Constituion  should  actually

address  that  one.  This  question  of  hereditary  rulers  coming  or  inheriting  a  kind  of  leadership  or  rule

because  we  know  in  most  cases  this  has  emerged  sometimes  and  this  has  been  caused  through

selfishness and also personal  interest  which might sharpen tension among the people.  So  therefoer  the

constitution  should  govern,  guard  and  direct  the  transition  in  total.  It  should  govern,  safeguard,  the

transition in total Now there is also a question of                    (?) that is,somebody  does  according to

the way he wants or she wants if he is in leadership. So the Constitution which must be                       

              (?)

Com. Zein: You have one more minute.

Jackson  Rusei:  Okay,  a  Constitution  which  must  protect  the  society  that  is.  Another  thing  again  is

this question of mixup in some ideas.  Now, the Constitution should  be made in such  a way that  at  all

times it should be able to avoid a case of being mixed up which might cause the public to be mixed up.

Every leader has at his own level that is to  say makes a decision,  another  one makes another  one,  then

it becomes a question of mix up. 

Okay another  one,  another  issue is the misuse of  any generation.  The  Constitution  should  actually  be
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made to protect the youth or the old  being misused or to destroy probably the nation. 

Okay another thing again safe driving in our  roads  or  highways.  Now the Constitution should  be made

and  it  should  seriously  take  care  of  driving  in  our  highways  to  ensure  those  laws  they  are  going  to

govern the roads laws are seriously taken care  of  because  we know we’ve got  careless  driving strictly

should be punished. Okay anybody found drunk driving should also be punished. So  that is to  say,  so

another thing, another factor, power brokers. 

Com. Zein: Jambo la mwisho.

Jackson  Rusei:  Jambo  la  mwisho  yes,  so  there  is  a  factor  of  power  brokers.  You  know  as  we

understand,  that  is  to  say,  the  Constituttion  should  be  made  in   a  way  such  that  the  emergence  of

power  brokers  is  avoided  by  all  means  under  all  circumstances.  That  is  to  say  if  there  is  a  any

leadership the Constitution should just take care of that which will allow this the growth of  what we call

power brokers. That leadership should be punished by law. So  I hope  dear  Commissioners  those  few

remarks. 

Com. Zein:  Thankyou very much Bwana Jackson, you should leave us  with the memorandum we will

be able to  process  it please sign in our  register and we  will  process  the  memorandum.  Thakyou  very

much. Dada ulikuwa unataka kuzungumza? Sio mwenye kilemba, huyo aliyeko karibu na wewe, niliona

umeinuanua  mkono  kama  hukuinua  mkono  ni  sawa  tu.  Wacha  mam  aje,  mama  kwa  sababu  ya  umri

wake tutampa mama mbele dad  nimekuona usione kama sijakuona nimekuona dada. Ngoja sasa,  mama

ameuliza  swali  mzuri  kuna  mtu  yeyote  hapa  ambaye  anajua  kijaluo  hapa  na  anaweza  kutafsiri  kwa

kiswahili ama kingereza? (Inaudible). Kijana amekuja. 

Nelly Agunda Ogutu: Amosou ni osawore uru jodongo.

Translator: Namsalimu hamjamboni wazee.

 

Nelly Agunda Ogutu: Amosou kendo ni osawore.

Translator: Nawasalimu tena.
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Nelly Agunda Ogutu:  Amor kaka ubironi erourukamano.

Translator: Nashukuru vile mumekuja hapa hivi.

Nelly Agunda Ogutu: Nyinga iluongo ni Mary Agunda Ogutu.

Translator: Jina lake ni Nelly Agunda Ogutu.

 

Nelly Agunda Ogutu:  Ne onyuola higa 1954.

Translator: Alizaliwa mwaka wa hamsini na nne.

Nelly Agunda Ogutu:  higa 1945.

Translator: ninteen fourty five.

Nelly Agunda Ogutu:  Asedak Turbo ka higni 36.

Translator: Na ameishi hapa Turbo miaka thelethini na nne.

Nelly Agunda Ogutu:  Aduokonu erokamano to an gi tabu matin.

Translator: Nnawashukuru sana na niko na shida.

 

Nelly Agunda Ogutu:  kaka ne abiro ka choura ne osetho.

Translator: nilikuja hapa mume wangu asha kufa.

  

Nelly Agunda Ogutu:  To asedong gi nyithindo e town kae.

Translator: Na amebaki na watoto hapa town.

 

Nelly Agunda Ogutu: Adak e reru kae.

Translator: Naishi kwa Railways.

 

Nelly Agunda Ogutu:  Kochakore 1956 nyaka sani.

Translator: kuanzia mwaka wa sitini 
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Nelly Agunda Ogutu:  Koro nyithindwa,

Translator: kwa hivyo watoto wangu,

Nelly  Agunda  Ogutu:  Ok  ne  angeyo  ni  ibiro  dara  nikech  ungeyo  ni  jaluo  kosedhi  motedo  to  ka

choure otho to koro onge kama odokie.

Translator:  Hakujua atafukuzwa penye anaishi lakini kwa wajaluo wakishaaolewa anaishi hapo hakuna

  penye anurudi tena.

Nelly Agunda Ogutu: Koro kuom higni masedak go kae.

Translator: Kwa hivo kwa hiyo miaka ambayo ameishi hapa,

Nelly Agunda Ogutu:  otama gima anyalo timo to an gi nyithindo gi nyikuaya.

Translator: imemshinda vile atafanya na ako na watoto na wajukuu.

 

Nelly Agunda Ogutu:  Jo reru pod ok oriemba.

Translator: Watu wa reli hawajamfukuza.

 

Nelly Agunda Ogutu: To ngato obiro ni mano e puothe.

Translator: Na mtu amekuja kuwa hiyo ni shamba yake.

 

Nelly Agunda Ogutu:  Koro kuma ne apuro chon ongad dire kon chiel okaw gi gik moko duto.

Translator: Kwa hivyo kwenye alikuwa analima kitambo kumekatwa.

 

Nelly  Agunda  Ogutu:   Koro  yawa  sirkal  rangie  kaka  dukonya,  gi  nyikuaya  ni  e  school  to  kaka

apuonj otama.

Translator: kwa hivyo serikali iangalie  venye anaweza jisaidia kwa hiyo mambo ya shamba.

 

Nelly Agunda Ogutu:  An gi nyathi ma ja class apar gi achiel.

Translator: Ako na mtoto wa form one.
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Nelly Agunda Ogutu:  Term ni otama ok ayudo pesa.

Translator: Lakini hii mwaka hajapata pesa.

Nelly Agunda Ogutu:  Koro rangie kaka dukonya        

Translator: Kwa hivyo mwangalie vile mnaweza msaidia.

Nelly Agunda Ogutu:  mano e ywak mawan go mon ka mangeny machandore.

Translator: hiyo ndiyo malilio yake wanawake wanateseka sana.

Nelly Agunda Ogutu:  machuogi ne otho to kuma gidhie gi nyikuayo onge.

Translator: wenye wanaume wao wamesha kufa na na penye wataenda na wajukuu wao hakuna.

 

Nelly Agunda Ogutu:   Koro kata ka dunuang’ nua plot moro madadagie,

Translator: Kwa hivo kama mnaweza wapatia shamba,

 

Nelly Agunda Ogutu:  kata mana nus acre madadagie gi nyikuaya,

Translator: hata ikiwa nusu ya acre,

 

Nelly Agunda Ogutu:  to adak adaka,

Translator: na anaweza ishi.

Nelly Agunda Ogutu: mano e yuak mayuaknu.

Translator: hiyo ndiyo mapendekezo yake.

Com.  Zein  :   Erokamano  ahinya  maduong  kabisa.  Mwambie  mama  aje  aandike  jina  lake  hapa  ,

asante.

Nelly Agunda Ogutu:  An bende aduoko erokamano.

  

Translator: Asante mama andikisha jina hapa
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Com. Zein : Asante, narudi kwenye list, Benjamin Saina,

Benjamin Saina:  Basi jina langu ni Benjamin Saina,  Kilele Saina.  Maoni yangu  kuhusu  Katiba   miaka

ya uhuru ilikuwa imesemekana tunamaliza njaa, umaskini, na ugonjwa kwa hivyo hiyo ihimizwe. 

Com. Zein: Ndugu yangu. Hiyo ni hadidhi tunaifahamu vizuri.

Benjamin  Saina:  Asante,  pendekezo  langu  ni,  pendekezo  langu,  hiyo  itimizwe  hivyo  ,  pili  kuhusu

kanisa  kuna  wakati  wa  budget  ya  serikali  hata  ihusishwe  kanisa   ili  apate  hata  kitu  ambacho  anaweza

kustawisha kanisa lao.

Tatu  Katiba  ya  majimbo  ni  heri  itimizwe  hivyo  mbaka  ikae  mahali  wazungu  waliiweka  zamani.  Ya

kufuata  pengine  ninaelekea  mwisho,  rais  awe  na  mamlaka  ya  kuonekana  yeye  ni  rais  kweli  na  awe

anaweza kuteua wakuu wa majeshi. Tena upande kama elimu, elimu iendelee iwe mbaka form four  ama

zaidi iwe ni ya free kwa sababu hatuna njia yeyote ambayo  itakuwa title deed  ifutwe ya ninety nine iwe

ya maisha. Title deed  ikuwe maisha kuhusu hali ya,  kuna mtu ama watu.  walisema ukiwa na wanawake

wengi utafanya je? Kwa hivyo kulingana na ukweli wanawake mtu atakapooa wanawake wake anajua na

awe  na  Katiba  ya  kulinda  familia  yeyote  itakapo  mzee  aondoke.  Kwa  hivyo  nafikiri  yangu  naelekea

kumaliza  basi  nitarudia  moja,  mahospitali,  sio  kurudiwa  mahospitali  iendelee  iwe  ya  free  ya  bure.

Asante.

Com. Zein: Asante sana Bwana Saina tafadhali sign register yetu kwamba umetoa maoni kwenye tume

ya kurekebisha Katiba. BwanaAlfred Juma, Alfred Juma 

Alferd Juma: Mimi kwa Majina naitwa Alferd Juma kutoka catholic   dicesse         (?) Huruma Eldoret

nawashuru  ma-Comissioner  kufika  hapa  na  pia  hasa  zaidi  nashukuru  kwa  ajili  ya   utaratibu  huu  wa

kutoa  maoni  umekuwa  wa  kufurahisha  sana  sasa  sisi  tuna  maoni  yetu  hapa  lakini  kuna  mambo  tu

muhimu tunataka kuguzia alafu tutapeana kule kuhusu  Katiba  hii  tunahitaji  utangulizi  wake  kwanza  iwe

ya Katiba ya wannchi wa taifa la Kenya pia iwe Katiba ambayo itatulika sisi pamoja na mali zetu pamoja

na  iwe  ya  kuzingatia  utamaduni  na  maisha  yetu  kama  raiya  wa  Kenya  .  sasa  kwa  upande  wa  serikali
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tunaona kwamba tunataka Katiba amabya itahahikisha  kwamba  serikali  watahakikisha  kwamba  kuhusu

corruption mtu yeyote akipatikana amehusika katika hali ya ufisdi ni vizuri kuchuliwa hatua kali pia wale

wanaohusika katika kutoa rushwa pia ni vizuri wachukuliwe hatua kali pia tunaomba  upande waserikali

kwaba rumande ziondolewe iwako mtu atashikwa ni vizuri kupelekwa moja kwa moja mpaka hakamani

na hakimu kukata kesi kulingana na sheria haraka iwezekanavyo pia  serikali  iwe  ya  kutoa  mikopo  kwa

wananchi yaani raiya wa Kenya pia kwa upande wa mawasiliano ni vizuri serikali ihakikishe ya kwamba

kodi  kwa  mawasiliano  iondolewe  kwa  sababu  utapata  kwamba  mtu  na  redio  na  inahitajika  uwe  na

permit ya mawasiliano utapata  kwamba  kupata  mawasiliano  itakuwa  ni  ngumu  zaidi  kwa  sababu  pesa

hazipo.pia tunaomba serikali ipunguze bei za  bidhaa  za  kilimo  kama  matrakta,  ipeane  pia  mbegu  bure

kwa wakulima na piakuhakikisha kwamba mashaba yote  yanastawishwa  vilivilivyo  pia  serikali  ihakishe

yakwamba  inatoa  mazao,  mazao  ya  nchi  inayoshughulikiwa  kutoa  soko  yake  halafu  kwa  upande  wa

serikali pia rais asiwe juu ya mamlaka. Kwa upande wa bunge,.  Mbunge ni sharti  awe na digre moja pia

mbunge asiyeajibika ni vizuri raiya wamwondoe ili wapate atakaye wasaidia sehmu yao ya wakilishi. Pia

bunge liwe na utaratibu  wake  wa  mikutano  bila  ya  mwilngilio  wa  rais  pia  mbunge  awe  ni  mbunge  wa

kuajibika  kila  wakati  bali  sio  part-time.  Pia  upande  wa  mishahara  ya  wabunge  ni  vizuri  wananchi

waamue, wananchi wamue wabunge watalipwa mishahara kiasi gani ama kuongezewa marupurupu kiasi

gani upande wa mahakama tunaomba kwamba mahaka yawe na uhuru wa kukata kesi bila kuingiliwa na

ofisi yeyote ama ofisi ya rais . pia mawakili mawakili wanaposhughulikia kesi zetu ni vizuri rihaa zilipwe

kupitia  mahakamaili  zisiwe  na  kuchelewshwa  kwa  malipo  hayo,  pia  mahakama  iwaruhusu  mawakili

wasije wakaahirisha kesi zaidi ya miezi mitatu yaani siku tisaini. 

Com. Zein: Una dakika moja Bwana.

Alfred Juma: Namaliza Bwana Commissioner.  Haki za kimsing, ni vizuri Bwana CommissionerKatiba

hii  ihakikishe  kwamba  elimu  tunapewa  burekutoka  mashinani  hadi  chuo  kikuu.  Pia  matibabu  ni  vizuri

yatolewe  bure  mavazi  yaheshimiwe  hasa  kwa  upande  wa  akina  mama.  Hukumu  ya  kifo  Bwana

Commissioner  tunaomba  yakwamba  iondolewe  bali  mtu  anafungwa  kifungu  cha  maisha.  Mwananchi

wa Kenya aruhusiwe kuishi mahali popote alipo. 

Uraia. Uraia vitambulisho vitolewe bila malipo yeyote. Na pia haki zitolewe kwa wanaume na wanawake

sawa, kuhusu fedha na uchumi nikimalizia tunahitaji yakwamba mhasibu mkuu, achaguliwe na bunge pia
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tuwe na soko huru kwa mazao na bidhaa za petroli zipunguzwe. Utumishi wa uma, 

Com. Zein: Umalizie, tutasoma hiyo memorandum.

Alfred Juma: Utumishi wa uma, tunaona yakwamba,  watumishi wa uma wamekumbwa  na  corruption

kwa  sababu  mishahara  hawapati  ya  kuwatosha  tunaomba  hasa  zaidi  Katiba  hii  iangalie  yakwamba

wanaosimamia utumishi wa uma hasa kama ni polosi  ama  idara  yota  ya  ulinzi  wanaosimamia  shughuli

hizo  wawe  wanalipwa  mishahara  ya  kutosha  hata  polisi  hawa  tunaomba  yakwamba  tuwe  na  tume

ambayo  itashughulika  kuangalia  mishahara  yao.  Na  pia  mtumishi  wa  uma  anayepatikana  akiwa  na

ufisadi, ni vizuri kufungwa miaka saba na kazi yake aachishwe mara moja.

Com  Zein:  Asante  sana  Bwana  Juma  tutaangalia  hiyo  memorandum  ,  tutai-process,tafadhali  ipeane

pale na uandikishe jina lako. Thankyou very much. Dad ulikuwa unataka kuzungumza.

Ziporah  Chelagat:  Asante  kwa  majina  ninaitwa  Zirah  Chelagat  Kimboi,natoka  sugoi  location

nitaongea hasa kuhusu maneno yenye italinga hawa wanawake na nitaongea kw lugha ya kiingereza. 

Ya  kwanza,  ni  taongea  kuhusu  mambo  ya  shamba,  registration  nigependelea  kusema  yakwamba  ni

vizuri  wanawake  wawe  registered,  mwaname  pamoja  na  mwanamke  kwa  shamba,hii  ni  kwa  sababu

wanaume wengi wanafanya ujanja, wanaenda wanauza shamba na mama hana habari mwishowe unakuta

mtu amekuja ku-fence shamba na mama ako ndani na watoto,  mama kuuliza ni kwanini ina kuwa shida

huyu anasema,  mzee wako alikula pesa  sasa  inakuwa shida afadhali wawe  registered  watu  wawili  ndio

mzee akitaka kuuza ,  huyo mwenye  ananunua  anauliza  mzeena  huyu  mama  ako  wapi  ndio  ninunue  hii

shamba yako? Sas kita hiyo shamba iuzwe mama atakuwa na idhini ya kuuza hiyo shamba. 

Haya  ya  pili  ni  kuhusu  hawa  wasichana  wenye   tunalalamika  yakwamba  wanazaa  nyumbani.  Hawa

wasichana wanazaa nyumbani kweli ni wetu lakini afadhali mwanamme mwenye ammemndunga mimba

aoe huyu msichana iwe awe na kazi ama la aoe huyo msichanaiwe baba  sukari  ama nini huyo msichana

aoleke na huyo mwanammehata kama miaka yake iko chini lakini amepata umri wa kupata mtoto  aoleke

ili hiyo ipunguze matatizo yenye tuko nayo kwa nyumba 
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Ya  tatu,  tanaomba  tuwe  na  Commission  kama  hii  sasa  itoke  huko  nyumbani  kwa  locational  vile

tume-present  hii   Comission  hapa  tumetoka  manyumbani  sasa  tunaomba  hiyo  Commission  tuwe  na

maofisi kama tutakuwa na ma-representatives tuwe nayo mpaka locational level 

Haya ya nne, kwa Commission yenye iko Kenya kwa wakati huu ni tunasema ni the republic  of  Kenya

na  tungeomba  iitwethe  public  of  the  people  of  Kenya  .  inayo  fuata   hiyo  ,  ni  mamabo  ya  masomo,

tunaomba  mambo  ya  elimu  ikuwe  free  na  ikuwe  compulsory  sio  free  peke  yake  iwe  compulsory  na

mtoto akipatikana nyumba ni kama haendi shule,  wazazi wapewe hatua waweke sheria yenye itaadhibu

huyo  mwenye  amekataza  mtoto  may  be  kwenda  shule.  Kw  aupande  wa  matibabu,  ville  wengi

wamesema ikuwe free medical na ninaomba kama ingewezekana hii review Comission ipewe more time

kwa sababu inatusaidia sana. Wakati tuliposikia tulifikiria may be hii Constituton imetengenezwa may be

Nairobihalafu  wanatudanganya  lakini  ningeomba  ipewe  more  time  na  wadhibitishe  yale  wametuambia

tutapata repoti back ya kuonyesha yakwa maneno yetu ile tume present at least imefika penye inahitajika

na  umuhimu  wa  hii  Constitution  may  be  ipewe  more  time  halafu  ikuwe  a  bit  organized  kwa  sababu

itatusaidia may be for  the next  fifty  years  may  be  wakati  huo  wengine  wetu  hatutakuwa  labda  watoto

wetu ndio watakuwa. Halafu hii Constitution ipitishe yakwamba wanawake wapewe more chances  in all

fields, administratively, na hata privete sectors wanawake wapewe chance, more chances. 

Kuhusu  upande  wa  illegal  brew,  tunakuta  yakwamba  waume  zetu  wamepotolea  kwa  vinywaji  hii  ya

kienyeji sana sii sana sana bia sasa tungeomba kwa hii Katiba iwekwe sheria yakwamba mtu akipatikana

antengeneza hiyo pombe ama mtu apatikana ankunywa hiyo  pombe,  afungwe  hatutaki  mambo  ya  fine

kwasabu  anapewa  fine  anarudi  nyumbani  anaendelea  kunywa  na  sisi  wamam  tunapata  shida  kulisha

watoto hatuna chakula nini  na  mzee  huku  analewa  kazi  yake  shilingi  kumi  amelewa  na  hiyo  ingesaidia

upande  mwingine  sasa  iwekwe  sheria  kwamba  aufngwe  miaka  fulani  ,  miaka  tano  hata  kwa  sababu

hasaidii halafu vile Commission  ya  wamama  ilishaa  tengenezwa  kutetea  haki  za  wamama  tunge  penda

pia  Commission  ya  kutetea  haki  za  watoto  ikuwe  formed  hii  itasaidia  kutetea  watoto  may  be  watoto

hawajajua kujitetea nakini unakuta wana  wanakuw  mistreated  esspecially  by  our  conterparts  sasa  hiyo

Commission itengenezwe na itetee haki za watoto  kulingana na zile sheria ziwekwe may be zikuwe  zile

kali ndio watu waogope na wakishaa pewa hiyo discipline nafikiri  itatusaidia  sisi  wamama  sana  asante

Bwana Commission.

Com. Zein: Asante sana Bi Zipora tafadhali andikisha jina lako hapa.  Sasa  watu wameanza kusahau ile
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amri ya kutokuzungumza pande hii wakati mtu anaendelea kutoa maoni hapa nikukumbushana tu,  hiyo

amri bado iko na inaendelea mpaka tutakapomaliza kutoa maoni ya kila mtu,  Bwana James Ruto,  nafasi

hii ni ya Bwana James Ruto . mzee karibu. N bado kuna watu wanazumgumza nataka mzee Ruto  apewe

fursa ya kutoa maoni yake kwa utulivu. 

James  Ruto:  Asanteni.  Ya kwanza,  ni asante kwa kukaribishwa hapa kuja kuongea kwa ufupi  wale  w

kwanza wa wamezungumza, wameguzaguza ile ningesema sasa tutasema kwa ufupi. Oh asanda jina lanu

naitwa James Ruto  kutoka tabsagoi  location  sasa  kwa  hivyo  kwa  ufupi  mimi  wakati  yote  nasikia  kule

bungeni  saa  ya  mazungumzo  akiwa  tayari  nasikia  speaker  akisema  kuna  watu  na  hapo  hata  mimi

nasangaa nikisia kuna watu ya kuweza kuzungumza na mimi na sema kwa nini pengine wale hawayuko ,

pengine ni mjumbe yangu mimi nasema sasa  hawa wanakosa wakati wewote kama mara mbili ama tatu

wanfuanywaje  huko  iko  sheria  naweza  kuuliza  hawa  maosa  yao  mara  bili  au  tatu  na  kwa  kusema

kwangu sisi tulipanga laini sana na sisi hatukupangia yeye kuenda kumangamanga kule Nairobi 

Com.  Zein  :  Kwa  hivyo  mze   wangu  unapendekeza  kwamba,  mjumbe  kuweko  na  njia  ya  kumfanya

afanye kazi kama inavyo takikana na akikosa kuhudhuria vikao vya bunge kuna njia za kumwadhibu.

James  Ruto:  Basi ni hayo nimemaliza hapo.  Hapa  Kenya  tuna  harusi  mara  tatu,  tna  ya  D.C.  tuna  ya

mission  na  sisi  sote  raiya  wengine  tunafanya  harusi  lakini  hakuna  cheti  ya  kuonyesha  fulani  alifany

aharusi,  naomba  ikiwezekana  kwa  sababu  harusi  ni  tatu  mbili  iko  na  cheti  na  moja  hakuna  naomba

ikiwezekana  mzee  mwenye  kufanya  harusi  kwa  watu  wake  ipatiwe  nafasi  ya  kutoa  jiyo  karatasi  ya

kuonyesha yeye ndiyo alifanya harusi  hiyo.  Maana yule mzee mwenye kufanya harusi  anaweza kufanya

harusi  kama  leo  nakaa  mwezi  moja  anahama  ankwenda  nchi  ingine  na  mambo  ikipatikana  hakuna

ushahidi ya kuweza kusema mimi ndio nilikuwa naunganisha hawa hiyo,  ya pili,  ya tatu,  mimi naomba

hii wazee maalum ikiwezekana maana hawa  wazee  maalum  ndio  mwanzo  wa  baraza  anaweza  kusanya

watu kama mia au hamsini na akiwa barazani bolisi  naingia anasema kwa nini mnakaa hapa bila  ruhusa

mzee  maalum  anasimama  anasema  mimi  ndio  naongoza  hii  baraza  na  yeye  hakuna  alama  yeyote  ya

kuweza  kuonesha  ni  kweli  ni  mzee  ikiwa  hajapatiwa  pesa  si  mzuri  apatiwe  alma  ya  kuonyesha  yeye

ndiye mzee . kama baji ama uniform. Asanda nimemalizia hapo.

Com. Zein : Asante san mzee  tafadhali  kuja  hapa  uandikishe  jina  halafu  tuendelee  nanma  hiyo.  Kuna
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watu  ambao  walikuja  hapa  asubuhi  wakajiandisha  kwamba  wao  wanataka  kuja  kuwa  mashahidi  tu,

wanataka  kuwa  observers,lakini  baada  ya  kusikia  wenzao  wakizungumza  wao  pia  wanataka

kuzungumza . watu hawa nitawaruhusu wazungumze kwa saba  bu walikuja tangu asubuhi  lakini ile mda

nitachinja  kidogo  au  si  sawa  hivyo?  Ni  sawa?  Haya,  naita  Samuel  Omondi,  ufanye  yako  haraka  sana

Samuel halafu ufuatiwe na Simon Kibor Simon uje karibu 

Samuel  Omondi  :  Asante  sana  Bwana  Commissioner   kwa  majina  ni  Samuel  Omondi  na  niko  na

recommendations  ambazo ni oral.  Sina memorandum nitatoa kwa  kifupi  kwa  kuwa  nimeambiwa  time

yangu itanyogwa. 

Ya kwanza ningenda kupendekeza  kuwa  the  chief  justice  should’nt  be  appointed  by  the  president  he

should be apponnted  by the judicial service Commission this is in order  to  avoid  undue  influence  the

second  point  is  that  despite  the  economic  constraints.  I  would  like  to  recommend  that  university

education should be free. The third point rather recommendation is that,  the youths  have to  be  catered

for in the new constitution this can be by having a representative in the parliament.  and the point  is that

 I  would  like  to  recommend  that  on  attainment  of  certain  level  of  education  the  government  should

ensure that it provides  employement to  its  citizens and the fifth point  is that it is  from my opinion that

8-4-4 system of  education should  ne  scrabed  and  finnaly  I  would  like  to  reccomend  that  the  jua  kali

sector should beleft free without many constraints like these taxations. Tahnkyou very much.

Com.  Zein:  Asante  sana  Bwana  Omondi  kwa  kutumia  mda  wako  vizuri,  nimemuita  Bwana  Simon

Kibor ufuate mwelekeo huo kwa sababu nimechinja muda wako ,sio ati nitachinja nimechinja tayari. 

Simon Kibor : Thank you Bwana Commissioner  kwa mda ulionipea mimi  nitaongea  points  tatu  peke

yake  sitashika  zaidi  ya  hiyo  kwanza  nataka  niongee  juu  ya  street  children  watoto  wengi  wametoka

manyumbani  wakaenda  kuishi  townkwa  mavaranda,  ningependekeza  kuwa  serikali  iachilile  institutions

za kuweka hawa na ipe NGOs  who  learn  total  institutions  ya  tatu  serikali  impe  pesa  ya  kushughulikia

shughuli  hiyo  lugha  ya  sheng’  ambayo  hii  watoto  wanaongea  town  ikuwe  banned  watoto  hawa

wakishakuwa  rehabilitated  katika  institution  fulani  kwa  masomo  wapatiwe  loan  ile  aweze  kuanzisha

maisha yake nje hiyo ni ya kwanza ,  ya pili, baada ya miaka zaidi ya thelethini nane tunaye  maskwotas

ambao wanafanya kazi kwa mashamba kubwa kubwa hata na mashamba ya serikali. 
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Ningependekeza ya kwamba wale wote ambao wanaishi kama ma-squatterss  wapatiwe pahali pa  kuishi

  na  serikali  au  wale  ambao  wanaofanyiwa  kazi  ,  ya  tatu  ,  ni  juu  ya  uchaguzi  uchaguzi  yetu  iko  very

congested  in  the  current  constitution  kwa  sababu  presidential,  civic  and  parliamentary  zinafanywa

wakati  mmoja  ningependekeza  yakwamba  presidential  election  ifanyiwe  miezi  sita  kabla  ya  bunge

kuvunjwa au kikao hicho ivunjwe ya pili , city collection and parliamentary ifanyiwe safari  moja pamoja

na uchaguzi wa meas and and civic  chairmen  they  run  at  the  same  time  na  iwe  na  masanduku  tofauti

city collections au ma-councilors na parliamentary na masanduku zao  pia wakati huo huo iwe  na kura

za kupikia mamea  na  civic  chairmen  hiyo  ifanywe  in  the  same  day  halafu  ofisi  ya  prime  minister  and

two  deputies  ikuwe  created  in  the  current  Constitution  ili  isaidie  ofisi  ya  rais  ipungukiwe  kazi  nyingi

president  iwe  ni  ceremonial  president  isimamie  tu  maneno  ya  armed  forces  na  all  masheria  zote  za

serikali.

Com. Zein: Ya mwisho.

Simon Kibor: Ya mwisho ni title deeds  county council  of  all local authorities ipatiwe ruhusa ya kutoa

title  deed  kwa  sababu  hao  ndio  wana-interract  directly  na  raiya  kupitia  kulipa  rates  therefore

naipendekeza title deeds  itolewe  kutoka  ministry  of  lands  au  hiyo  ministry  of  lands  iende  under  local

authorities ili ifanye kazi hito kupeana ma-title deeds kwa urahisi . thankyou.

Com.  Zein:  Asante  sana  Simon  baki  hapo  kwanza   nina  swali  ukimaliza  unarudi  huku  ku-sign  hii

register na kutoa hiyo karatasi wewe unapendekeza tugawanye kura za rais zifanywe baada ya miezi sita

ndio kura zingine zifanywe ,  wenzetu waganda walijaribu hivyo walifanya constitution review namna hii

na  watu  wakapendekeza  hivi  ilipofanyika  hivyo  after  rais  tu  kuchaguliwa  akatumia  ile  miezi  kufanyia

campaign  wale  watu  anataka  akazunguka  kila  mahali  anazunguka  nchi  mzima  akisema  nataka  huyu

nataka huyu nataka huyu, na sasa wanataka hiyo ibadilishwe tena huoni hiyo inaweza kutuletea taabu? 

Simon Kibor:  Basi kwa maoni yangu nilikuwa  mafikira  yangu  yakwamba  the  president  ikuwe  elected

kabla ya wabungekwa sababu gani ikifanywa na rais safari  moja huwa inwasumbua kwa sababu  ya njia

ya kukopa pesa  afadhali watu watu waone yakwamba rais anpigania kupitia  chombo  cha  television  au

ka K.B.C. kwa matangazo ya kupitia yeye mwenyewekujifanyia, kujitafutia kura . asante.
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Com. Zein : Andika tu hapa,  jina lako ,  Kipsang’  Rono  .  namwita  Bwana  Kisang’  Rono  ndiye  huyo

mzee  anakuja  karibu  sana  mzee  halafu,  mzee  akiwa  anajongea  hapa  tunamwomba  Bwana  Yohana

Kisorio, Bwana Kagira Syphus, na Bwana Joseph Lagat  wajitayarishe. Karibu mzee

Kipsang’ Rono  Basonet:  Jina langu  ni  Kipsang’  Rono  Basonet,  yangu  ni  kitu  kama  haya  Katiba  ya

Kenay  iko  karibu  maneno  tatu  nne  wakati  tumeona  wakati  wazungu  wametoka  tulikuwa  sisinaita  hao

Bwana na wakati walipofunua sisi tupate uhuru wetu,  raia mwenyewe achaguliwe na watu wote ya pili ,

wajumbe  ifuatwe na wajumbe wale ambao imejua neno la watu yao ichaguliwe mara ya pili ya tatu,  title

deed ambayo iliandikwa temporary mbeleni imefaa kuandikwa kupitia mkenya mali yake ikiwa kama title

deed  ipatiwe  kuwa  mali  yake  ya  nne  masikini  imekuja  hapa  Kenya  tangu  tulinyakuwa  uhuru  napende

watu  ya  Kenya  pahali  pote  pale  kukaa  kwa  mali  yao  apatiwe  loan  bila  masharti  yeyote  kama  iko  na

shamba apatiwe loan ya kulima shamba yake na kuuza vitu yake bila kunyang’anywana kudang’anywa.

Tumepata  maskini  sana  kwa  ajili  hata  serikali  nakuja  kudang’anya  mtu  mwenyewe  kuambiwa  ya

kwamba tachukua mahindi yako kwa loan na yeye  hakupa loan  yeye  mwenye  lilima  shamba  yake  kw

pesa  yake  lakini  badala  ya  kupatia  yeye  mali  yake  aendelea  nayo  napatiwa  serikali  siku  karibu  karibu

hata  tumechelewa  kwa  ajili  ya  mahindi.  Mahindi  hii  lilimwa  na  mkulima  nakuja  kwa  serikali  nakuja

kuchukua  hiyo  mahindi  kwa  mkulima  na  kukaa  bure  hata  kuliko  kulipa  mtoto  yake  kwa  fees   hawezi

kupata tumekwenda kwa maskini zaidi 

Com.  Zein  :  Naomba  mumpe  fursa  mzee  amalize  maneno  yake  bila  kuingiliwa  kama  watu

wanazungumza nilisema watu watu waende kando tafadhali.endelea mzee.

Kipsang’ Rono : Ya pili hii kitu ya mkulima kama ng’ombe maziwa imepoteza siu nyingi na iko serikali

naomba serikali aone masilahi ya hii watu ambao natawala hawa  kotini  maneno  mingi  imepeleka  kotini

kama  mtu  imeibiwa  ama  kunyang’anywa  tukaona  kesi  yetu  kotini   imekaa  sana  karibu  miaka  karibu

kumi kama bado hajakatwa kesi ya mtu kupatia  haki yake  kama ni mashamba iko watu wengine ambao

imenyang’anya watu shamba lao bila ushahidi  na ushahidi na ushahidi nakwisha tupwa mzee wa  mtaa

chief mpaka kwa D.O.  napelekwa kwa mawakili ya kotini kunyag’anya mtu mali yake ningependa  kwa

hii katiba ichungwe mali ya mtu yeyote ambao wa Kenya asinyang’anywe hata kitu moja  haya  mambo

ya watoto  kutangatanga katika town.  Watu wamezaa,  watoto  na  kulea  na  ile  inaona  imekimbia  natume

town. Nzuri Chief mwenyewe na mzee wa mtaa ajiulize hiyo mtu ilile wa tangu kuzaliwa na mtoto  awezi
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kutembea kama nazaliwa na tembea kama yeye imelewa, imewekwa mzuri mbaka yeye napata nafasi  ya

kutangatanga kuomba pesa na ilitumwa na wazazi yao mzuri chief na mzee wa mtaa ajiulize hiyo mtoto

ilizwa wapi. 

Commissioner  tumekua  ya  kwamba  hii  maneno  tunasema  hapa  tunasema  kwa  serikali  yetu  ya  Kenya

ambao iko sisi baadaye tutanzisha. Tumesoma kitabu yaneno ya Mungu nasema ikiwa wewe inakwenda

kado  isifuate  njia  ya  Mungu  atahukumiwa  na  kwa  nini  hii  watu  ambao  na  fanya  corruption  hapana

kuhukumiwa.  Katiba  ya  Kenya  kama  mtu  natenda  dhabi  hata  mimi  sasa  tumekufa  kwa  ajiri  ya  watu

wengine tulikuwa tunaita Adam na Awa na hiyo kitu imekamata mimi mbaka wa leo mbaka kifo na kwa

nini  sisi  iko  weka  katiba  iko  watu  wengine  iko  nyanganya  mali  ya  watu  wengine  na  hawezi  kuwekwa

sheria  kwa  nini  hii  watu  ya  cotini  napendelea  pesa  kuliko  haki  ya  mtu.  Yangu   ya  mwisho  nishukuru

nyinyi kwa maana nyinyi na sema, sema maneno yako ile unaghusa na roho na ni kweli tuseme maneno

ya kilinda watu wa Kenya na kukaa sawasawa bila kunyanyaswa nawenye polisi  na wanchi kwa njia na

yeye napatiwa mshahara yake sawasaw. Commissioner yote napewa pesa  sawasawa na iko pesa  ingine

ya kado kado,  lakini mimi ndio napeana hiyo pesa  kwa  maana  corruption  ile  mimi  nasema  imefanywa

nafanywa hata kwa sisi  kwa maana  tumepate  makosa.  Tukipata  makosa  sisi  naenda  naongea  huko  na

kwa nini hapana sema kwa sheria ile mtu nafanya kazi , nafanya kazi yake sawasawa

Com. Zein:  Asante sana mzee Rono,  tumeshukuru sana kwa maoni yako umesema hiyo ndio ilikuwa

ya mwisho.

 

Mzee Rono: Yangu ya mwisho nasema asante kusikiliza na ifuate sheria 

Com.  Zein:  Asante  sana  mzee  tafadhali  uwandikishe  jina  hapa  kwamba  umetoa  maoni  kwa  tume

kurekebisha  Katiba  sasa  nitamsikiliza  mzee  kidogo  lakini  kwanza  ngonja  ngonja  kuna  mzee  ameinua

mkono  kwa  muda  mrefu,  nitakuja  kwako  mzee  lakini  kwanza  nilisema   tukishaona  mda  umenda  sana

tutashauriana manakubuka nilivyo sema hivyo sasa ni saa tisa na ninaona kuna watu wengine wanaamka

wanakwenda sasa sijui wanakwenda na maoni yao nyumbani au washaitoa katika list yetu tumefikia mtu

wa 46 lakini sisi tunaorodha ya majina ya watu mia mbili na kumi na nne kumi na tano sasa  ningeomba

tu  tuone  tunataka  tuone  tu  kwa  kuonyesha  mikono  ni  watu  wangapi  wako  tayari  kutoa  maoni  na

hawajafikiwa.  Naona  kwa  mkono  usije  mbele  ndugu  yangu   naona  tu  si  eti  naanza  kuchagua  mikono
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nataka tu kuona ni watu wangapi hawajafikiwa tusubiri sasa naomba mzee Ayonga aendelee na ushukani

huu mimi nitoke kidogo nirudi. Asante sana .

Mzee Ayonga: Ambavyo nimeona mikono ambayo imeuniliwa mingi zile dakika ambazo zilikuwa tano

asitakuwa  tano,  si  nyi  wote  mliinua  mikono  mlitaka  muonge  na  ile  mpate  nafasi  ili  kila  mmoja  wenyu

aongoee na ile mpate nafasi kila mmoja wenu aongee lazima tufanye nini? Ehh lazima tukate sidio,  lakini

zaidi ya kukata lazima tutii ili ukiambiwa dakika zako zimekwisha unaachia hapo na tena hebu niwaulize

kitu kingine mumekaaa hapa toka asubuhi nana mumusikia point ulio toka nayo kwako fulani ameisema,

kama mtu ameshaisema ile ambayo ulitaka kusema ni kwa nini unapenda kurudia.  Sasa  mimi ningaliuliza

wale ambao wako na point haijasemwa ile point ambayo ingesemwa kwa kufuata orodha hii ikiwa nitaita

jina  lako  na  point  uliokuwa  umetaka  kusema  imesmwa  unasema  imesemwa  hiyo  pia  tutakuishimu

vile.aya  sasa  tuendelee  Yohana  Kisoro,Yohana  Kisoro,  mnaona  hayuko  halafu  Kagila  Kefas,  Kagila

Kefas alikuwa na maadishi pengine ameshaitoa hawa waliosimama  hapa  hawakupitia  kwetu  kwa  hivyo

ametoa maadishi yake, Joseph Lagat alikuwa na maadishi,  Joseph  Lagat pengine amepeana.    Abraham

Kurugat,Abraham Kurugat hebu mzee jaribu haraka halafu kuna counsellor William Too, yuko? Nakupa

dakika tatu tuhebu sema majina yako na endelea  counselor kuja hapa karibu .

Abraham  Kurgat:  Kwa  majina  ni  Abraham  Kurgat  kutoka  kata  ya  Kamagut  Leseru  sub-location

kwanza  maoni  yangu  kuhusu  katiba,  ningependa  kupendekeza  kuwa  kwa  upande  wa  elimu   ingawa

imetajwa kuna sehemu tu ningetaka kuguzia 

Com Zein: Sema hiyo sehemu.

Abraham  Kurgat:  Ambayo  kuwa  elimu  iwe  ya  bure  kwa  wale  wanafunzi  ambao  watakuwa  namba

moja katika kila darasa ikiwa serikali haitaweza kugharimia elimu ya bure kwa shule mzima iwe kwa nchi

mzima  iwe  kwa  wale  wanafunzi  werevu  ambao  watapata  nafasi  ya  kwanza  katika  darasa  lao  wapewe

elimu ya bure mwaka huo wote.  Pia ningependa kuguzia kwa mambo ya mashamba tumepata kwamba

kuna watu ambao wana mashamba zaidi ya ekari elfu kumi ilihali kun awale ambao hawana  mashamba

na yule ambaye ana shamba eka elfu kumi haitumiina kuna wale ambao hawana shamba na wangeweza

kuitumia  ili  wapate  kujinufaisha  pia  kwa  pia  hao  ni  wanachi  kama  wale  wengine.  Kwa  hivo  serikali

ikiwezekana,  wale  ambao  wana  mashamba  wapewe  limit  ya  mpaka  ekari  hamsini  ikiwa  wataweza
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kuitumia vizuri na iwapo watahitaji kupewa zaidi ya ekari hamsini wadhihirishe kuwa wanaweza kuitumia

vuzuri.

Ingine ni huduma  ya  Afya,  tumepata  kuwa  kuna  watu  wengi  ambao  wamepoteza  maisha  kwa  kukosa

pesa ya kugharimia malipo yao ya hosipitali  kwa kuwa tumepata kuwa ukitoa tu mfano hapa tu Eldoret

mgonwa  anpolazwa  hosipitalini  anatozwa  mpaka  elfu  mia  mbili.  Watu  wote  hawawezi  kugharimia

gharama kama hiyo. Huduma ya afya itolewe bure, iwe ni haki ya mwananchi yeyote.,awe maskini ,  awe

tajiri wapewe  huduma  ya  Afya  bure  pia  ningependa  kuguzia  sehemu  ya  mavazi  kwa  wanachi  unakuta

kuwa  wanake  wengine  wanavaa  nguo  ambazo  zinabana  mwili  ambayo  inaonyesha  mili  yao,  sehemu

zingine ziko karibu wazi na mara nyingi wanapo bakwa wengine yule mbakaji anapewa hukumu mpaka

ya kifo na hana namna ya kujitetea na unakuta kuwa pengine huenda ikawa  sio  ni  makosa  yake  bali  ni

kwa sababu ameo.. kuna vitu ambavyo vinao..  vinaonekana milini ambavyo havistahili kuonekana.

Com. Zein: Kwa hivyo unataka aje?

Abraham  Kurgat:  kwa  hivyo  mavazi  iwe  na  kiwango  ambacho  pegine  tunaweza  kusema  inasitiri

mavazi ambayo yana heshima kwa watu wote. Nadhani ni hayo tu ningetaka ku..

Com. Zein:  Uje hapa ujiandikishe,  wapi  Rami  Sang’  Rami  Sang’  ana  maandishi  anayemfuata  Rami  ,

kuna Michael Keter. Rami una maandishi na dakika ni tatu tu. Keter yuko? 

Remmy  Sang:  Majina  yangu  ni  Councilor  Remmy  Sang.  Natoka  Sulugoi  location  ijapokuwa  yangu

nieandika  kutoka page one mpaka mwisho kwa hivo nitachangia ile bado  kusha sikia hawa bado  kutaja

kwa maan ako mahali ambaye pengine mtu hawezi  kujinyoa  ,  basi  ,  niliona  transfer  ya  power  transfer

kutoka kwa yaani juu system imekuwa ngumu kwa sababu tungeweka Katiba ambayo itaruhusu kila mtu

ambaye inaomba kura wananchi watu wote kama bunge ikufunjwa hata      (?)  na  B.O.G.  aende  haya

yeye huko aombe hata yeye kurana kuambia marafuki zake ile wana..  au chama  chake.  Halafu  powers

yake  igawanywe  na  watumizi  wa  serikali  kama  chief  justice  ya  pili  awe  na  utumishi  kama  ile  ya

permanent  secretary  ile  mkubwa  ili  awe  akiongoza  watu  wa  matawala  isiingie  kwa  siasa  na  tena  wale

power zingine watu kila mtu ile watu wote iamrishwe chama chote  iwe ni sawa ,  wakiende kiwanjani ile

atapita apite bila kuse ilisaidiwa, basi kwa Katiba yangu yote iko hapa.
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Com. Zein:  Leta hiyo karatasi  uje ujiandikishe hapa.  Michael  keter.  Halafu  kuna  Willia  Ruto.  Michael

Keter una dakika tatu sawa mulika majina yako na mulika ile ambayo unataka kusema 

Michael  Keter:  Isipokuwa  nilikuwa  na  orodha  na  isipokuwa  tumeweka  masharti  nitasema  tu

machache.  Walinzi  yaani  askari  ambao  wako  hapa  katika  nchi  yetu  tunaona  yakwamba  watu  kama

wakitembea kama wako kaika sokoni  kama (?) tunaona  askari  watakamata  hata  mtu  yule  ya  kanisa  na

sheria  inapelekwa  mtu  atawekwa  rumande  ufika  huko  rumande  utasia  yakwamba  kesho  yake  ataingia

kotini, kotini kesho yake mtu akisema mimi sio  mkunywaji ya pombe tunaona mtu amerudishwa katika

rumande na ni pastor  wala ni padri  wala ni mhubiri ya kanisa ,  wanasema  ati  urudishwe  mpaka  wakati

utakuja sema ati ukubali yakwamba pombe ilikuwa yangu ili askari  ilikuwa nakusa  kamata  yule  na  yule

akatoa pesa  akatoa pesa  zake  .  mimi  nataka  hiyo  shria   ionekane  yakwamba  itoke  kwa  shahidi  katika

nyumbani  kama  iko  kijiji  iko  ,  mzee  ya  kijiji  ama  kama  ya  mtaa   iko  ata  assistant  chief  au  watu  watu

wake  kama  iko  w  kanisa  siwangenda  kuwa  ni  washahidi  hi  yo  niliona  ni  sheria  hiyo  walikuwa  hata

hawajaweka.  Kama  bangi  mfuko  ya  yule  mtu  na  atasema  ati  natumi  bangi  nami  nasema  mshahidi  si

atakuweko ningetaka hiyo sheria ionekane ya hawa (?) wa askari wawekwe sheria iwe laini. 

Basi ngine nitasema hivi mkulima kama serikali wanaona yakwamba pengine ni store yao  inajaa pengine

niseme kwa nfano kama mahindi angeweza kusimamisha mukulima wasilime na hawa wagharamie hawa

wakulima  kwa  mwaka  huo  maanake  inaonekana  hakuna  pahali  itapelekewa  itapelekwa  .  basi  na  kwa

hapo  sijasema  sasa  yuseme  kama  mwaka  huu  sasa  wakulima  waliwnda  hasara  ya  kutosha  maanakae

walikuwa wanalima kwa bei ya elfu kumi na walirudishiwa shilingi elfu nne maana ilikuwa mia nne  kwa

gunia sasa  hiyo hasara hiyo ni ya ajabu sana .  basi  kwa  hivyo  ningetaka  mkulima  asaidiwe  sawa  sawa

kwa hapo…  sitatupa….  Ndio  ndio  kanisa    pia  hali  ya  kanisa  watu  mi  naomba  serikali  kanisa  Kristo

alisema muende ulimwengu kote mkahubiri wakisikia mpatize na sasa  tunaona ya kwamba pastor  wako

katika  kanisani  watu  wa  kanisa  tena  wanasema  wende  uombeni  permit  na  kisha  watu  wa  kanisa  ni

pamoja  na  watu  ya  serikali,  serikali  na  kanisa  iwe  kitu  laini  moja  ili  maanake  hawa  serikali  wanaokoa

watu  pia  watu  wa  kanis  awanaokoa  watu  kwanini  hii  masharti  inawekewa  watu  wa  Mungu  ,  watu  wa

kanisa  ninahitaji  yakwamba  ipewe  jukumu  ya  kuendelea  kila  pahali  muhubiri  ahubirie  watu  ili  watu

wapate kuokolewa na wasipate masharti ya ku.., 
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Com. Zein:  Ndio sasa dakika zako zimekwisha, unaona wale wote wameinua mikono?

   

Michael Keter: Asante.

Com.  Zein:  Haya  sasa  utuletee  hicho  kitabu  ambacho  umeshona  utuachie  hapa  uweke  sahihi  kwa

orodha  ya majina .  wapi  mzee  wewe  ndiye  ulikuwa  William?  .  William Kuto   au  Ruto,  yuko?  Ohh  ni

wewe? Wacha tuone,  kama ameenda ni sawa sawa.  Daniel Meli, wapi Benjamin Murei ,  dakika tatu tu,

na wapi Barnaba Murei pia  Barnaba Murei yuko? Ndio huyo,  Barnaba Murei ameenda,  wapi Ritchard

Kene, sijui Keme, Kemei yuko?                (?)  Jimmy Bett   yuko? Jimmy Bett  ,  Pius Maiu, Pius Maiu

Stephen Mutai, Stephen Mutai , wapi Jackson Tarut? Hebu kuja na Josia  Kurgat.  Dakika tatu tu mulika

yale unayo.

Interjection:  Bwana commissioner  tayari  tuko  na   mwingine  hapa  huyo  ndiye  Benjamin?  Tumemuita

Benjamin. 

Com. Zein: Okay endelea Benjamin. We kaa tu karibu, dakika tatu ni kitu kidogo.

Benjamin  Murei:  Mimi  kwa  majina  ni  Benjamin  Murei,  natoka  sehemu  ya  kaptagel  location  basi

ninapendekezo  sir  ambayo  nataka  toa.  Katika  jamhuri  yetu  ya  Kenya  kuna  mambo  mengi  ambayo

yanaweza kukumba katika jamhuri yetu ya Kenya kama moja watu wanaoishi sehemu karibu kule Kitale

ambao mimi ni mmoja wao tumeketi nimeketi pale na kuna watu na kuna watu ambaye wananyanganya

watu  ngombe  na  vitu  vingine  yote.  Mimi  ni  na  pendekeza  ya  kwamba  serikali  iko  wapi,  imekosa

kuangalia hata na ndege kuangalia hawa wezi,ndio sababu  naona ya  kwamba  imeshindwa  na  mna  gani

serikali  ambayo  wana  siri  takutosha  mimi  kwa  kutaka  kwangu  ipate  kuamsha  kuinua  kazi  yao,  kwa

sababu mtu ambaye antembea ambaye hata hana ndege ya kurukia na serikali iko  na  ngege  ya  kurukia

kitu na shindwa si wako na ndege ya serikali wako na..   

Com. Zein:  Tunataka utuambia   kitu gani unakotaka ifanyike.

Benjamin Murei:  Basi nataka ifanyike ilide watu  yani  kama  kufuata  watu  ifuate  hata  na  ndege  halafu

warudishe mali ya watu.  Ya plil wajambasi ni wengi  katika  miji  na  mahali  popote.  Mimi  na  pendekeza
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waweze kuweka kafu mmoja sehemu fulani, halafu hao watanaswa hawezi shinda serikali.

 (Interjection inaudible)

Benjamin  Murei:  Ndio.  Ya  tatu  kwa  sababu  ulimpa  masaa  machache  ni  kwamba  kanisa  la  Seventh

adventist,  kanisa  la  Seventh  adventist  hawana  uhuru  wa  watoto  wao  ambao  wanasomea  mashule  ya

serikali. Kuabudu hawaubudi jinsi wanavyotakikana,  na nchi ya yetu ya kenya imeruhusiwa ya kwamba

ni uhuru ya kuabudu, lakini,

 

Com. Zein: Pendekeza. 

Benjamin Murei: Napendekeza kanisa la Seventh adventist  wanabudu kutokea Ijumaa jioni jua inapotoa

mbaka kesho Jumamosi jua itakapotoa,  wasifanye kazi  chochote  watoto  wetu.  Na  kingine  sisi  hapana

hawa watu hapane protestant ni watu ambao walifuata amri zile za Mungu ambaye ilianzishwa na Mungu

ni siku saba si kwaba ilitokea mahali, kuna watu ambao walitokea mali ambao walitwa protestants.

Com Zein: Hiyo ni maoni yake 

Benjamin  Murei:  Hiyo  ni  maoni  yangu  ya  pili  nitagusia  ma-hospitali  kwa  sababu  watu  wamegusia.

Kile ambayo nitasema ni kwamba wale madakitari wanaoafanya kazi ya serikali wasiwe  na  sipitali  yao,

watumikie  serikali  eke  yake  kwa  sababu  tukienda  yao  wanafanya  vizuri  kushinda  ya  serikali  na  mtu

anakufa  huko  na  anafanya  yake  zaidi.  Kwa  hivyo  napendekeza  watu  ambao  wameanjiriwa  na  serikali

wafanye kazi ya serikali kama ametosha a-retire aende akafanye yake. 

Ya mwisho ya mwisho mbaka iliwekwa na watu wa zamani ambaye inasomwa katika mistari ishirini na

tatu fungu la kumi ya kwamba mpaka ambaye iliwekwa hakuna mtu ambaye kuondoa,  kwa hivyo kuna

watu  ambaye  Mungu  aliweza  kuweka  matamshi  ya  ama  ulimi  tofauti  .  kwa  hivyo  watu  wakae  vile

wlikuwa  zamani  kwa  sababu  watu  wamechanganyikana  mbaka  wameleta  wengine  wameleta  bangi

mbaka watu wamealipika ndio unaona  hata  watoto  wetu  wanachoma  manyumba  wanachomana  katika

mashule. Kwa hivyo ningependekeza mipaka ya zamani ambaye Mungu aliwezakuanzisha iwekwe.

 

Com. Zein: Kwa hivyo ni majimbo. Asante na hiyo lilikuwa jambo la mwisho. 

90



Benjamin Murei: ndio hioyo ni ya mwisho ni kwamba mafasi ambayo imeleta ata ukimwi zaidi ni watu

wanajionyesha mili yao mbaka watu wamekuwa mbaye ndio ukimwi emezidi zaidi.  Kwa  hivyo  iwekwe

kitu ambaye wa mama wafae vizuri nguo ya kusitiri. Asante sana. 

Com. Pastor Ayonga: Mzee wangu si kukukosea heshima, lakini unataka mimi niichukulie wewe sawa

sawa kuwa mavazi ndio inaleta ugonjwa wa ukimwi?

Benjamin Murei:  Imeandikwa  katika  Bibilia.  Imeandikwa  ya  kwamba  mtu  anaweza  kusini  kwa  moja

peke yake akiangalia.

Com. Pastor Ayonga: Bibilia pia inasema kwamba mach yako usiyache ya randerande

Benjamin Murei: Si kurandaranda mtu akishaangalia ni kutamani amefanya,  amesini hata hajafanya hii

kitendo,  kwa  hivyo  nguo  ya  heshima  kwa  wanawake  liwekwe  tangu  zamani  kwa  nini  heshima  haiko?

Kwa  hivyo  mtusaidie  ama  Katiba  iweze  kurekebisha  mambo  haya  wa  mama  wavae  nguo  mzuri  ya

kiheshima. Asanteni sana na Mungu awabaliki.

Jackson Tabut: Kutoka kamakuti location kijiji ya Chelemai, kuchngia kwangu katika Katiba hii ya leo

naongea tu mambo mawili tu kwa sababu  Commmisioner amesema yale yamesemwa isirudiwe sababu

itakuwa inapoteza  wakati  na  mda  ni  kidogo.  Nitatoa  maoni  yangu  kuhusu  utamaduni  zetu,  kunaingine

imesmwa  kidogo  lakini  kuna  kitu  moja  walisahau.  Katika  utamaduni  zetu  kuhusu  kuoa  katika  njia  ya

utamaduni customary law. Tuko nao  waliongoa  kuhusu  cheti  wapatiwe  mimi  naomba  cheti  itoke  kwa

ministry  of  culture  and  social  services  ya  kutimisha  kwamba  fulani  ameoa  kwa  njia  hii  na  hii.  Hapo

nimemaliza. 

Nikienda kwa maoni ya kutohara kwa vijana, si  semi wamama. Kwa vijana katika utamanduni zetu hasa

Nandi  community  ninataka  ziheshimiwe  kwa  sababu  ni  hii  itaweza  fika  wakati  ambaye  tuko  na

utamanduni  zetu  za  mila  ya  Nadi  na  unakuta  ya  kwamba  ule  mtu  hahusiki  na  utamaduni  huu  anataka

autulie  kwa  lazima  au  kwa  kupenda  kwake  utamanduni  huu  ambaye  sheria  yetu  ya  customary  law
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inakataa sisi  katika utamanduni zetu siku ya sherehe kama imefika tuko na symbol  ambaye tunaeka  nje

ya nyumba ya kuonyesha ya kwamba sherehe iko nymba hii siku ya leo  na  utaweza  kuta  na  kwa  hiyo

sherehe  tuko  na  wine  yetu  ambaye  imekuwa  brewed  in  cuturing  places,  unaweza  kuta  watu  wengine

hawahisiki  na  mila  hiyo   wanaingia  hiyo  nyumba  kana  symbol  yetu  ambaye  tumeweka  hapo  nje

wanaingia ndani ya nyumba kumwaga hiyo brew kulingana na vile ninasema illegal beer  hitakikani hapa

Kenya , wanamwaga beer inafanya utamaduni hiyo yetu kufaulu.

     

Com. Zein: Twambie pendekezo.

Jackson  Tabut:  Pendekezo ni kwamba wakiona  symbol  yetu  ya  Nadi  community  tukishaweka  hapo

nje  warudi  tu  na  waende  ama  uliza  assistant  Chief  ama  Chief  ni  kweli  jamiii  hiyo  wako  na  sherehe

wakiwambia wao watakuwa wame-proof warudi waende 

Com. Zein: Umemaliza?

Jackson Tabut: Yah. 

Com. Zein: Haya kuja ujiandikishe 

Josiah Kipruto Kurgat: Honourable Commisioners,  ladies and gentlemen I’m Josiah Kipruto Kurgat

from  Basibor  village  Kapkasoi  location  Taribo  Division.  I  would  like  to  make  my  contributions  as

follows: 

There  shouldn’t   be  freedom  of  worship  because  this  has  been  abused.  In  Kenya,  this  has  led  to

satanism.  We  are  hearing  about  cults  that  have  developed.  The  second  point  though  it  has  been

touched before,  land ownership cerificates  should  be issued at District  level  with  reduced  restrictions

or  rules.  The  less  fortunate  with  land  ownership  should  be  protected  when  they  go  renting  land  for

ploughing, there have been  situations  where  people  rent  a  particular  parcel  of  land  may  be  two  three

peole renting the same parcel of land thus leading to a number of them losing their finances. 

Another point  here,  women should be treated on equal terms as  men because  if  we  give  them  special

treatment it will look as if they are second class citizens and that weak. I belief they are all equal we are
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all equal and if we are going say  elections  then  we  shaould  compete  on  equal  terms,  we  shaould  not

fovour  women or  say we shaould keep  this  number  of  seats  fro  women  because  we  they  are  human

beibgs as  we are  and  if  they  need  anything,  if  they  need  to  be  in  any  position  of  leadership  then  we

should compete in an equal forum. 

Another point I would like to bring forward is political party should  be limited to  at least  three,  so  that

the  opposition  can  be  effective  in  putting  the  government  of  the  day  on  toes.  Formation  of

commissions  in Kenya should  be under strict  laws that its  findings and recommendations  are  effectec

to counter  the problems amounting questions,  say for  example,  we  have  heard  commissions  like  that

one  on  Satanism  in  Kenya  that  up  to  including  today  we  have  not  seen  any  action  taken  on  the

recommendation  they  made,.  The  government  should  protect  the  agricultural  sector  which  is  the

backbone of  economy by re-introducing price control  systems and thus by making stable the national

and cereals produce board, coffee board, KCC etc. 

Education should be free in primary school  and half payment in University,  thus leaving the parents  to

gather for education only in secondary school. Up to there I think that is my contribution. 

Com.  Zein:  Thank  you.  Unaweza  kujiandikisha  kule.  Sasa  kuna  ule  mama  anainua  mkono,  tena

unangalia nyuma, kuja tu. Je kuna wamama wangapi ambao wamembaki? Wale wamama kuja hapa kwa

hii bench ya mwisho hii hapa nataka ili muende kuchuna mboga awa watu wakitoka  hapa  watawapigia

kelele mkifika nyumbani mtakuwa wengine Katiba itakuwa imebadilika. Anayoe ongea ninani, sema jina

yako. 

Jane Keter : Jina yangu ni Jane Keter na salamu nyinyi kwa jina la Bwana 

Com Zein: Ahsante sana  

Jane  Ketel  : Jina yangu  ni  Jane  Ketel  ya  Location  ya  Kaptepel,  mimi  neno  langu  sijui  kama  wengine

amenena kwa sababu  mimi nilikuja nyuma. Mimi nitasema hivi nikiona kwa moyo yangu huko sipitalini

iko dakatari yabei ya juu na iko daktari ya bei ya chini mtu yangu akienda huko bahati mbaya akifa akish

kifa sasa kumbe mimi silikuwa na pesa  halafu anakopesha dawaa ankuwa zaidi sasa  mtu yangu na kufa
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sasa mtu yangu kwisha kufa daktari nataka pesa yake kwanini hapana kata kauli moja katikati mtu yangu

niende kulia  na daktari  abaki  na  pesa  kidogo  kwa  nini  na  charge  zaidi  na  mtu  yangu  ime  kufa   mimi

naona  hapo  ni  chungu  sana  kwa  serikali  naona  wapi?  Dawa  ameletwa  kutoka  ng’ambo  ndio  nakuja

kuuzia sisi galikwa sababu sisi hatutengenezi dawa ama namna gani? 

Com. Zein: Kwa hiyo unatakaje mama? 

Jane  Ketel  : Ikiwa mimi ningeona haidhuru daktari  natibu kweli  kwa  bahati  mbaya  nakufa  sas  niende

kulia daktari  ile pesa  kamam ingekuwa elfu thelathini yeye achukue elfu  kumi  na  tano  na  kumi  na  tano

iwe ya maiti yangu tena neno lingine y akufuata hiyo mtu yangu kifa anaenda mortuary  nawekwa  huko

mimi  bado  nashughulika  kutafuta  pesa  ya  kuenda  kulete  sasa  wakati  mimi  nafika  huko  na  sanduku

mwenye  kuchunga  mlango  mwenye  nachunga  maiti  anapokea  pesa  yao  kwa  serikali  na  mimi  nayeye

nauzia  mimi  maiti  yangu  sasa  hiyo  mimi  naona  ni  taabu  mingi  sana  kwa  wananchi  sio  kwangu  peke

yangu hiyo neneo iko kwa kila mtu kwa nini mwenye kuchunga mlango nakula mwisho wa mwezi pesa

yake na yeye nauzia mimi maiti yangu. 

Com Zein: Asante, kwa hivyo unatakaje mama. 

Jane Ketel  : Mimi nataka ikiwa kiwezekana haidhuru yeye nachunga kweli sipo  yeye nani ngeonyesha

mimi maiti yanguserikali elezea yeye kwa kila mwezi ile shilingi mia mbili aongezea yeye kwa mshahara

yake ya kawaida halafu mimi nikienda kutaka maiti yangu apee mimi tu bila kitu yeyote. 

Com: Zein: Ya mwisho mama.  

Jane Keter: Ya mwisho mimi naona mimi nafikiri nimesikia fununu yakwamba waliongea hiyo neno na

mimim nitarudia  tena  wakati  sisi  tulipewa  uhuru  Kenya  yetu  hii  wale  watu  wakupata  shamba  na  wale

angali  wamejazaana  sana  sijui  hata  kuliko  wale  iko  na  shamba  na  serikali  ikisema  hii  shamba  ya  wale

hana shamba watajiri naenda huko  kupewa  tumbo  nasema  sisi  maskini  sisi  maskini  maskini  narudisha

sisi nyuma kila miaka na miaka. 

Com. Zein: Kwa hivyo? 
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Jane  Keter:  Sasa  mimi ikiwa inawezekana mashamba zingine kama part  iko kama nasema  hii  shamba

ya  maskini  mze  mtaa,  sub-chief  na  chief  aandike  hawa  watu  na  mwenye  raiya  ule  ule  sio  mwenye

serikali wawili asimamie watu halafu asihongwe kwa sababu hii kitu napea sisi  maskini kukuwa wengi ni

uongo wanahonga , nahonga mpaka nadharau wamasikini ati hawa akipata shamba na mali nani apalilie

mahindi yetu? Nani navuna mahindi, nani nakama maziwa hiyo ndiyo yangu nakwishia hapo.

Com. Zein: Mama kuja hapa uweke kidole,  kuja  zunguka  pande  hii.  Asante  sana  simumsikia  maneno

ya mama? Mama husikii, pande hii enda kwa huyo msichan huko. Sasa wewe sema majina majina yako 

Nelly Sile:  kwa majina mimi naitwa Nelly Sile kutoka locationi ya Ng’enyilel. Mimi naongea kwa niaba

ya  walemavu,  ninaguzia  tu  walemavu.  Kwanza  sisi  walemavu  tumechukuliwa  kama  sio  binadamu

tuchukue vile unaweza kuitwa kiwete kwa vile liwete wengine hawajui maana ya kiwete. Maana ya kiwete

ni  mtu  anayebebwa  apelekwe  pale  abebwe  apelekwe  pale  lakini  sasa  mimi  mlemavu  ninayeweza

kutembea unaitwa kiwete tunataka hiyo jina ya heshima hatutaki tuitwe kitu kwani kiwete ni kama kuitwa

kitu cha pili, walemavu, walemavu sio kiwete.

Com.  Zein: Kwa  hivyo  wazee  na  wamama  mmesikia  mmwe  mnawaita  nani?  Walemavu  si  kiwete  si

ndivyo umesema?

Nelly  Sile:  Ya  pili,  tungelipenda  serikali  waone  hawa  watu,  walemavu  wale  wako  kati  street  wenye

wana  beg  hakika  inaonyesha  sura  mbaya,  mimi  sijapendelea  mimim ni  mlemavu  lakini  singelipendelea

wangekuwa wanatengewa mahali kama hawan wazazi ama wako na wazazi watengewe mahali .  cha plili.

Walemavu  pia  wahusishwe  katika  serikali  kutoka  vile,  kutoka  tuseme  vile  councilor  hadi  MP.

wanunukiwe kwa sababu  sis  hata tukiamka leo tuseme tunataka kugombea kiti  utasema  nahuyo  kiwete

anasema  nini  sasa  .  sasa  tunaona  afadhali  tunominetiwe  hata  sisi  haimaniishi  kama  wewe  ni  mlemavu

hata akili imelemaa tuko sawa .  ya pili ,  ya tatu ,  hatutaki tutmiwe kama bridge kama kisingio ya kupita

wengine  wasema  he  hebu  tuwachanie  hawa  walemavu  lakini  hata  hiyo  pesa  ukiipata  sijui  hauna  siku

utaipata hiyo pesa  mtu amejifanyia ajirudishie yeye  mwenyewe  lakini  huku  tunatuniwa  kuwa  walemavu

tuwasaidie lakini walemavu tunanyanyaswa haswa. 
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Com. Zein: Na hizo pesa ambazo zimechangwa                              (?)

Nelly  Sile:  Sawa  ningependa  watafute  kitu  kama  co-operative  ama  wafungiwe  kitu  kama  bengi,  mtu

haenda  aombe  kitu  kama  loan  mlemavu  na  ichukuliwe  kuwa  hiyo  ni  ya  walemavu  isiingiliwe  tena  na

wanaojiweza tena  hiyo hiyo bengi isimamiwe  na  walemavu  wenyewe  sababu  mwenye  anaelewa  shida

ya mlemavu ni mlemavu mwenzake. Wasichukue mtu mwenye anajiweza  aende  akae  huko,  hawezi  jua

shida  yangu  sababu  nikienda  pale  anaweza  kuniambia  hebu  toka  anataka  kutumia  wengi  wengine.  Ya

mwisho,  mambo ya hospitali   sisi  kama  wanawake  ama  wasichan  ukiwa  mtu  mzito  ukienda  hospitali,

kitu  cha  kwanza  wanasema  he,  hebu  mkimbize  theatre  aweze  kuzaa.  Je?  Umeona  hawezi  kuzaa  ama

umeona umpeleke hiyo theatre.

 Haya ya tatu, kazi.sisi kazi ni shida unaweza kuwa na certicate nzuri sana na ukaenda ukapeleka mahali,

kama  hawajakuona  vile  uko  wanakuita  lakini  vile  watakuona,  mm,  nahuyo  kweli  ataweza  haya

umeondolewa kitambo kwa hiyo interview sababu wewe mlemavu na vile wewe ulitoka nyumbani ulijua

hiyo  kazi  nitaiweza.  Huwezi  kuenda  kazi  yenye  huwezi  ,  unaamka  ukijua  hiyo  kazi  nitaiweza  lakini  ile

haki tunataka tutambuliwe .

Com.  Zein:  Haya  sasa  kabla  hujamaliza,  ni  mlemavu  mja  mzito,  hii  ni  baada  ya  examination  au  ni

kukimbizwa tu?

Neilizila: Saa zingine hata sio examination wanasema kuwa kawaida wakemavu hawazai in nomral ninii,

hawazai normal ni lazima wakimbishwe theatre na hata hawajafanya hiyo examine wajue kama kwamba

utaweza ama hautaweza.

Com Zein: Okey, asante si uliniambia kuwa point  ilikuwa ya mwisho hiyo ulisema nyuma hiyo ulisema

tena umepata ingine wapi 

Nelly Sile: Wacha niseme ya mwisho, (interjection) nijisaidie sasa mkininyima miguu nitafanya nini? 

Com. Zein: Asante sana                (?) sema majina yako. 
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Vivian Chepkemoi:  Kwa majina ni Vivian Chepkemoi kutoka sehemu za kapsagoi.  Nafikiria  kwamba

tu  ninguguzia  vile  dadangu  amesema  mambo  ya  walemavu  ,  kwa  sababu  hiyo  ni  jina  ambayo  huwa

mnatuita, walemavu sio  ati sisi  huwa hatujiwezi tunajiweza, kwa masomo tunaweza  kujiweza,  hata  kwa

kutembea tunaweza kujiweza ulemavu ni ule dadangu amesema ni mtu mwenye anabebwa na  kutolewa

nje na kurudishwa ndani.

Ya  pili  sisi  tukishapata  elimu,  tukiingia  kwa  hizo  maofisi  vile  dada  amesema  utaambiwa  ati  kiwete

utasaidia  nani,  mtu  akiingia  kwa  kazi  haraka  utakimbia  kushika  simu  hiyo  sio  madharau  kwetu

msituonyeshe sana hiyo ni madharau kwetu 

ya Pili, tangu tuchukulie kazi katika maisha yetu sisi viwete mnasema ati viwete hawezi kujisaidia pia sisi

vile tutakuwa wazazi utaweza kuona sisi  wengi wetu  tuko  na  watoto  nyumbani  nnaisis  tu  viwete  lakini

utaona mandugu zetu amam majamii zetu hawezi kukubali tukae pamoja kati mlango mmoja hiyo ni haya

yetu tutasaidia aje wenzetu hiyo ni shida yetu sisi walemavu vile tumeonelea sasa,  tukikaa nyumbani bila

kazi,  tunadhalauliwa  kwa  sababu  hatuwafaidi  chochote  wanasema  tukisomesha  kiwete  baada  ya

kusomesha yeye atatusaidia nini?

Haya ya mwisho ni upande vile dadangu amesema upande wa         (?) sisi  tunaweza kouna hivi classes

moja, hizi mbili ni seven thousand na ukienda kwa ofisi  uulize utaambiwa  huwezi  kupewa  donation  na

nimesikia  dada  akisema  tuko  na  donation  tutaingia  kwa  ofisi  yeyote  yaani  uombe  msaada  yaani

kukopesha baada atalipa sisi hatuwezi kufanya nini? Kupewa. Ya pili tunaomba wazazi wetu au wenzetu

msiwe  mkituombea  yaani  msaada  kwa  sisi  viwete  hapana  msituombee  msaada  kwa  sisi  viwete  .

muombe tu msaada kwa kusaidia watu vile mnajisikiamnataka kujisaidia kwa wengine kazi yetu ,  maono

vile  unaojiona  tu  mwenyewe  ujichukue  mwenyewe  na  usaidie  mlemavu  usijiweke  ati  lazima  afanyiwe

mchango sijui nini , aha kazi yetu tunaomba tu mtuheshimu tu tuko kama nyinyi. Kitu moja tu ni muguu

tu  peke  yake  lakini  hata  kwa  elimu  kwa  akili  ni  sawa  sawa  hata  unasikia  inasemekana  ya  kwamba

disability is not inability ya hata akili haijalemaa ni miguu tu peke yake yake hata sisi tunakaa mbele yenu

kufanya kazi kama nyinyi tu kwa maofisi. Sina mengi ni hayo tu.

Com.  Zein:  Ngonja  hapo  ulutewe  kitabu  uweke  kidole.  Kuna  mama  mwingine  ,  kuja  hapa  nataka

wamama  waende  kuchuna  mboga,  haraka  haraka  dakika  mbili  tu  sema  yale  ambayo  hayajasemwa
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usiseme kwa maana unataka useme sema majina yako mama.

Flora  Bitok:  Mimi  naitwa  Flora  Bitok,  Kwa  jina  langu,  naitwa  Flora  Bitok.  Mimi  nakaa  upande  wa

Turbo  na  mimi  ni  squatter  kwa  upande  wa  Turbo.  Niko  na  upande  wa  walemavu  vile  watoto  hawa

wakisema niko naye zozote  pamoja  na  wajukuu  yangu  yenye  mimi  mwenyewe  nimezaa  yenye  Mungu

alipea mimi ni kumi na tatu na wajukuu zingine zimeongezeka kama ishirini na kitu  na  sasa  sina  uwezo

wowote  na  Mungu  mwenyewe  siwezi  kulia  ati  sina  uwezo  yeyote  nikienda  mahali  kusaidiwa  wako

wengine wanamezanga wengine mimi nasikia kama iko samaki kubwa ingine naitwa mbutakama wewe ni

mdogo utainizwa hiko ajae hiyo tumbo ya mbuta na yale zingine hakuna kazi ya kusaidiwa na mimim si

kiwete kile mtoto huyu anasema mimi ninaye yenye angesaidiwa kama upande wa elimu hawa ataelimika

vile  mtoto  huyo  alisema  walemavu  wanaelimika  kama  watu  wote  hata  kama  kipofu  wanaweza

kuelimishwa maanake hata Mungu  mwenye  alipea  wewe  hizo  watoto  wanapewa  kujua  watasaidiwa  na

hao wote wako kipawa chaoa mbaye watapatiwa 

Com. Zein: Sasa unatakaje mama? 

Flora Bitok: Mimi nataka usaidizi nimesaidiwa kwa social  nikipewa pesa  kidogo na hiyo hasaidii  kitu,

general meeting aliongea akasema hii mama  atapewa  shamba  atafanyia  hizi  watoto  yake  na  watafanyia

na  hiyo  shamba  yake  kufanya  maendeleo  ya  social  niniii  soil  conservation  amam  kupanda  miti  yake

ataweza  kuvunja  kuni  ama  kazi  yeyote  ambaye  anweza  kusaidia  kama  chakula  yeyote.  (interjection)

Elimu ya bure ndiyo  anaweza  kunisaidia  .  Elimu  ya  bure  (interjection)  akiwa  wagonjwa  sina  usaidizi

yeyote ninaweza kusaidia kama nagonjeka 

Com. Zein: Asante mama, asante mama wewe mambo yako yataangaliwa, msichana , oh pole sana.

Hellen  Mutoro:  Jina  langu  ni  Hellen  Mutoro  kutoka  mahuduma  scheme  lakini  naishi  Turbo.  Mimi

maoni  yangu  wala  ni  maswali  ni  yakwamba  tuna  watoto  ambao  wanapenda  video  sana  na  hii  watoto

tumeshindwa tunaweza kuwasaidia,  kwa sababu  mtoto  akija nyumbani ukimuliza saa hizi ni  saa  ngapi?

Analeta  vita   na  ni  kijana  hata  msichana  na  pengine  msichana  amewacha  nyumba  yake  amerudi

nyumbani sasa hapo ningrpenda mtusaidie vile tunaweza kukaa na hawa watoto 
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Com. Zein:Unatakaje hii mambo ya video yafanywe? 

Hellen Mutoro: Tuwarekebishe yaani kwa mwenendo wao yaani warekebishe ingawaje video hatuwezi

kuwakataza lakini.

Com. Zein: Ni video iliyo mbaya, video yenyewe imewafanya aje? 

Hellen Mtoro : Ni masaa, masaa yaani watu wa waende video lini warejeshe nyumbani kwa uninii kwa

masaa mazuri .

Com. Zein: Okey, neno lingine. 

Hellen  Mutoro: Lingine  ni  hivi,  kuna  watoto  ambao  wana  wazazi  lakini  hawajiwezi  wazazi  hao  vile

tunaweza  kuwasaidia   juu  ya  elimu  kuna  watoto  ambao  labda  wazazi  wao   wamekosa  kazi  amam

hawana kibarua , ninii yeyote vile tunaweza kuwasaidia hapo tunaweza kuomba vile unaweza kufanya. 

Com. Zein: Kufanya nini? Tuweke nini katika Katiba? 

Hellen  Mutoro:  Katiba  hiyo?  Tunataka  juu  ya  hii  biashara  pengine  kama  tunaweza  ku   wamama

wengine ambao wanajiweza sisi  wenyewe tukae pamoja tujadiliane vile tunaweza  kutolea  msaada  yaani

mchango  mchango  kwa  kibaru  kwa  watoto  hawaamam  labda  wawe  wanaenda  shuleni  lakini  nyinyi

kama  waserikali  mweze  kutusaidia  jinsi  ya  kusoma  na  labda  uniform  wapatiwe  na  wazaai  wenyewe

kulingana na mapato yao.

Com. Zein: Asante sana huyo alikuwa ni mama Hellen Mtoro 

Hellen Mutoro:  Kunaingine ndogo  hivi ya upande ya polisi  kunaweza kuwa na mtu mmoja amepigwa

na huyo mtu amepigwa ndiye anaenda kufungwa na sasa akifa kwa polisi kule itakuwa aje? 

Com. Zein: Ungetaka aje? 
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Hellen Mutoro: Ilimtu akijua kama mtu amemkosea kama mimi ningekukosea basi upeleke sheria polisi

kuwa mtu amenikosea ili ni hikumiwe kule kuliko kupigwa ndio nipelekwe niende ni hukumiwe.

Com. Zein: Asante. 

Hellen Mutoro:  Halafu kuna moja kidogo tu ya kwamba kwa kanisa kuna makanisa  ambayo  inakataa

kuhubiri injiri wanahubiri kuhusu ya kanisa ingine hebu mtu saidie hapo.  Kwa sababu  wanahubiri juu ya

kanisa ingine kwa sababau kuna waokufu mtu ambaye anajua uokofu ni ule mwenyewe na Mungu wake

sio mimi ambaye nina uhubiri niseme kanisa fulani haijui kutupu wala kuokoka sasa hapo mtu saidie.

Com.  Zein:  Asante  huyo  atakuwa  mama  wa  mwisho  ili  nirudi  laini  ya  wazee.Wazee  nyinyi  mtafuata

wacha wa mama waende kupika kwanza.

Millicent Muthoni : Kwa majina naitwa Millicent Muthoni Nyamu 

Com. Zein: Nataka useme yale haijasemwa bado.

Millicent Muthoni: Ninaongea juu ya    (?) land.  yaani shamba la serikali mahali (interruption) shamba

ya  crowd  land  imekuwa  ya  kwamba  kila  mtu  an-grab  ina  fika  mahali  hakuna  shamba  katika  nchi  ya

crowd land kwa hivyo mimi ningeonolea ile shamba yote imekuwa ya crowd land since 1985 iludishwe

mikononi ya serikali. Na kama shamba la crowd land inatakana kutumika ipatiwe kwa individual private

development  ama  public  use  lazima  ipelekwe  parliament  na  lazima  iwe  imechorwa  vizuri  kutoka  kwa

Ministry of land Mbunge ijadiliane ipitishe kwamba hii shamba inastahihi kupeanwa ama hapana la sivyo

isipatiwe  mtu  yeyote  kufanya  development  unless  the  parliament  accepts  imekubali  ya  kwamba  hii

shamba itatumika. Na wakati inapopitishwa shamba ya crown land kutumika na public  ama private kwa

Mbunge kuwe na  ¾  of  the  registrar  watu  ¾  ya  watu  wale  wote  reference  members  of  the  parliament

wawe  wako  ndio  wapitishe  huyo  mjadala  kwamba  hiyo  shamba  imekubalika  kutumika  na  private  use

ama public. 

Presidential.  Kuchagua  President  ingawa  iliongewa  lakini  maoni  yangu  ni  tofauti  kidogo  kulingana  na

wengine. Presidential election lazima ifanye mara mbili kulingana na vile mimi nimeona, mara ya kwanza
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lazima  iende      ?  yani  ni  kwamba  all  the  parties  shoulf  field  their  candidates  wapelekwe  waende

kungangania wakishaenda first  lap preliminary warudi tena watu watatu wale watapita warudi tena  sasa

wachaguliwe yule atachaguliwa kutoka kwa hawa watatu awe President  lakini  si  watu  mara  moja  tu  na

wanasema  wamechagua  President,  hiyo  ninaona  iko  na  itirafu  kidogo  kwa  sababu  there  are  so  many

people who spoil the votes for no reason.  

Ile ingine ni watoto  wale wanamaliza form four  na wale wamemaliza standard  eight.  Ningeona ni  vizuri

hasa  wale  watoto  wanamaliza  form  four,  wa  kila   mtotombele  amalize  form  four  serikali  lazima  iwe

inajua inawatoto wangapi katika Kenya kwa ma-secondary   yote  na  watoto  wawe  wemejaza  wanataka

kufanya course  gani,  ni jukumu ya serikali ya kuona kwamba hawa watoto  kila  mtoto  amepate  college

kama  hataendelea  na  masomo  ile  ataingia,  mzazi  anganganie  kulipa  kwa  sababu  watoto  wengi

wanakuwa wamepita kuingia colleges lakini hawawezi kuingia college  kwa  sababu  ya  corruption.  Kwa

hivyo  kama  serikali  ingekuweko  iseme  kila  mtoto  amepatiwa  that  vacance,  chance  kiungia  ile  college

anataka  hakuna  mtu  atakuliako  hawa  watoto  wadogo,  hawa  watoto  hawana  kitu  na  ndio

wananyanyaswa sana kwa hivyo,  serikali iwe inajua iko na watoto  fulani  kila  mtoto  ataingia  hii  college

kama aendi university, hao ni wa watoto wa secondary wale wamemaliza form fours. 

Kwa  upande  wa  wakulima  hii  ni  maneno  ya  mahidi  naongea  juu  ya  mahidi  or  cereals  na  sukari  peke

yake sitaongea juu ya vitu zingine ili serikali ili mtu  yeyote  alete  msaada  wa  mahidi  Kenya  ama  afanye

importation ya mahidi Kenya ama cereals  yeyote Kenya, ama sukari  lazima kwamba hii kitu ijadilianwe

kwa Mbunge,  Mbunge ijue ya kwamba tunataka mahidi ama hatutaki,  tunataka sukari  ama hatutaki.  Na

ikishajadiliwa  kwa  Mbunge  naona  kwamba  lazima  wanapeana  kiwango  fulani  ni  nani  anataka  alete  hii

mahidi ni serikali ama ni individual  na  kwamba  wanaona  kabisa  kunahitajika  hii  mahidi  kuletwa  Kenya

ama sukari lazima kuwe tena na ¾ of the parliament wakati hii inafanyika 

Com.  Zein:  Mama  sasa  sema  la  mwisho,  nilitaka  muende  nyumbani  mapema  lakini  inaonekana

mnambo mengi kwa hivyo nitaanza kuita wazee.

Millicent  Muthoni:  Sasa  la  mwisho  ni  allowances.  watu  wote  wa  serikali  wafanyi  kazi  wa  serikali

wanatakiwa wapatiwe allowances zile wanatakiwa kutumia wakati ule wakati ule anatakin kutumia na iwe

imepitia kwa Mbunge si  kupatiwa tu pesa.  Wakati  wa public  holidays  hi  pesa  iwe  imekuwa  calculated

na imejulikana itatoka wapi na itakuwa ngapi lakini si  pesa  tu  kujukuliwa  kwa  treusurer  na  kwaambiwa
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walitumia pesa  fulani lazima pia hii  pesa  ipitie  kwa  mbunge  Mbunge  ifanye  sensoring  ijue  kwamba  hii

pesa ni ngapi na itatumika kwa kitu gani na gani. Ni hayo tu asanteni .

Com.  Zein:  Mama  kuja  hapa  ujiandikishe  na  hiyo  maadishi  yako  utuajie.  Sasa   tunarudi  kule  kwa,

ngoja.  We  wacha  kidole  changu  kifanye  kazi,  eh,  mzee  ni  wewe.  Na  wale  ambao  mumeinua  mikono

songa bench  hizi  sasa.  Si  hapa   ndani  pameanza  kuwa  baridi?  Songa  pande  hii  ninawamaliza  tu  sasa

haraka haraka mwende kuona ng’ombe mliacha wapi na boundary  yako kama jirani amesongeza.  Mzee

sema majina yako na,

 

Bilmond Tarusi : En kainikyuk ke kurenan Philimon arap Tarus 

Translator: Kwa majina naitwa Bilmond Tarusi.

 

Bilmond Tarusi : Ameng’undet ab yutan Besiobor.

Translator: huyu ni mkaaji wa hapa.

Bilmond Tarusi:  Ko ne tai amwae ale kongoi en baraini. 

Translator:            (?) yes kwanza nasema asante kwa nafasi hii.

Bilmond Tarusi : Amun ng’alek ab  ngatutik  che ribe emoni  ko agenge  nekagitebenan  awae  ale  kit

neo

Translator:  Kwa sababu ya Katiba ya kuchunga nchi hii na sema ni jambo la maana.

Bilmond Tarusi : Basi ko amun ng’alek che chang’ ko kagemwa,

Translator:  Kwa sababu mengi yamesemwa yale ningisema,

 

Bilmond Tarusi:  Ne tai ko bounatet neba emani ak olemache kobounda ke.

Translator: Ya kwanza ambaye nataka kusema ni uongozi wa nchi hii na jinsi itakavyoongozwa.

Bilmond Tarusi  : Ne tai  ne  kakimache  keger ko ne indoe noton ko Rais  ko nyalu  koik chito neo  ne

mi baraka en tugul en Kenya.
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Translator:  Ya kwanza hile nataka kusema ni President  ama raisi  anatahili  kuwa  juu  ya  kila  kitu  hapa

Kenya na ana heshimiwa, 

Bilmond Tarusi: Ak ke nyalu ke kanyit, Okot ingo mi chamait ne ba chichiton  kiguren  Rais  konyalu

ke kanyit ogot majimboek alak chebo chamaisye alak.

Translator:  anastahili  kuheshimiwa  haijalishi  anatoka  chama  gani  lakini  mradi  tu  amechaguliwa

anastahili kuheshimiwa.

Bilmond Tarusi:  Neba  oeng’ ko ng’aliot  ab  Majimbo.Ko  ngaliot  ge  ne mache  kotononen bounatet

ab emani. Noton kemache govonor ne indochin emani

Translator:Ya pili  ni jambo la majimbo uongozi unafaa kufuata njia ya majimbo, tuwe na governor, 

Bilmond Tarusi: Kobunu jimboit noton, konyalu ke kanyit bik choton che yechen

 Translator: kutoka kila jimbo, atakuwa anastahili kuheshimiwa pia.

 

Bilmond  Tarusi:  Ng’aliot  neba  oeng’ kogeny  ko  serikalit  nebo  district  Konyalu  kotindo  kimnatet

neba bounatet koboi emenyin kou ye ingen

Translator:  Jambo  lingine  ni  viongozi  katika  wilaya,mkuu  wa  wilaya  anastahiwa  kuwa  na  uwezo  wa

kuongoza sehemu ambaye anasimamia, 

Bilmond Tarusi: Komache ke kanyit chi choton ne kiguren D.C ana koD.O

Translator: Anastakiwa kuheshimiwa akiwa ni D.C ama D.O.

Bilmond Tarusi: Ak ng’atutikyik 

Translator: Na awe akifuata sheria.

 

Bilmond Tarusi:  Ng’aliot  age  ko  ng’atutik  ab  kitamaduni  konyalu  kekanyit  kosipke  ak  ole  magta

bik  choton.Ingeib  koounata,  kwendi  emet  komie.  Ng’alek  che  kamwa  bik  alak  kou  somanet  ak
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hospitali ko noton ole takyinge emet ago olekiichi.

Translator: Utamaduni na mila ya jamii inastahili kuheshimiwa, kufuata na vile wanataka,  naona iwapo

itafuatwa hivyo nchi itaenda vizuvi, kaa vile wengine wamesema juu ya hospitali na shule hio ni jambo la

muhimu na inastahiri kufuatwa hivyo.

Com. Zein: Asante sana mzee, sasa uje hapa kujiandikishe. Na nyinyi mnao kuja ningalipenda msirudie

ukiwa  una  point  mpya  utupe  hiyo  point.  Kwa  hivyo  jinsi  mmkea  hivyo  we  kuja  shati  nyeupe  na  we

songa namna hiyo na we songa namna hiyo. Sema majina yako na utuambie lile jipya.

Omulama Murugha: Kwa majina naitwa Omulama Murugha. First  there should  be referendum for  all

major decisions  effecting the  country  e.g   masive  expenditures,  consttitutions  changes  and  boundary

changes especially for districts and provinces. 

There should be universal education up to O-level for the first  three children in a family to  take care  of

family planning and everything. 

Freedom of speech should be ensured in the constitution for  all forms of  speech  especiallly the media

should be given the new way to  say whatever they want,  let the people  run them out  of  business.  And

then majimbo, I mean majimbo should not be introduced in the Constitution. Our system has served us

well  and  we  need  it  for  the  unity  of  the  country  the  divisions  and  problems  encounted  have  been

because of the leaders and not the system. 

A pension scheme for  all people  should  be introduced in respective of  weather one worked  or  not,  it

has  been  practised  in  country  like  Britain  and  its  working.  Taxation  should  be  evenly  spread  and

everybody  ashould  bear  the  burden  of  running  this  country  from  the  executive  to  the  lowest  person

and it should  be even.  Re-  election of  the top  most  leaders  should  be based  on an  upward  economic

trend that we are saying that if wea re going to  elect  new President,  new Prime minister na everything it

should be based  on how they have runned the economy  because  we  have  had  problems  with  people

who deal more with politics and not the economic trend n the country. 

And  then  local  government  should  be  strengthened  instead  of  majimbo  and  the  administrative
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provincial  administration  done  away  with  so  that  we  have  direct  election  of  council  charman  ,

councillors,  the Mayors  and those  people  should   serve in respective places  insteads  of  the  chief  and

the  P.C  and  the  D.O  whoever  because  they  are  not  elected  by  anybody  and  are  not  responsible  to

anyone as much as they claim to be incharge of  divisions and constituencies.  Transparent  ballot  boxes

counting from the polling station presidential  election should  began at least   51 votes  cast  or          (?)

of the election and implementation and checks of balances of the Constitution. 

Lastly is my observation which is how legitimate is this Constitution review process  given that it is  not

enslaid in the parliamentary act we could be doing all this and it goes to waste. 

(Interjecton inaudible) 

Mine is that this should  be established in parliament by a parliamentary act  so  that  it  is  delinked  from

the current parliamentary system should go on and on for as long as we live.

Com. Zein:  Thank you                        (?).

Ambrose  Sugut:Thankyou  the  commissioners  my  name  is  Ambrose  Sugut.  I  have  come  from

Kamabut  Location.  I  wish  to  make  the  following  views  or  recommendations,  first  basic  rights

constitution  should  provide  for  the  goernment  to  create  employment  opportunities  for  the  school

leavers public servant should be given notice of expansion by the employer that is the government,  this

is  a  case  where  the  a  an  employee  enters  into  a  contract  with  the  government  and  you  find  the

government instead of giving the notice  when the employer wishes to  retire he loses   I mean notice to

the government but the government it

             (?)  economic  development  the  Constitution  should  provide  for  price  control  in  a  state  of

decontrol of  prices.  Some ministries do  not  seam to  be producing,  productive  and officer  are earning

without producing e.g the ministry of co-operative development.

Com. Zein:  Ngoja kidogo kwa wale ambao pengine mmechoka mngetaka kwenda  na  mmanza  baraza

zenu ndogo ndogo tafadhali mzonge ili tusikize maoni ya hawa kiwaaja hiki ni kikubwa ukitaka unaweza

zonga uko ufanye baraza ndogo halafu urudi, au ukitaka na upende kurudi nyumbani una freedom hiyo
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lakini kwa hapa ni pahali pa kuchukua maoni kwa hiyo Suguta anapo endelea tunataka ikimia. 

Ambrose  Sugut:  Some  ministries  are  not  productive  and  the  chief  officers  even  the  Ministers  are

earning without producing anything for example,  the Minisrty of  co-operative  development  is            

(?).  Most  of  co-operatives  have died.  There is  no  need  for  the  ministry  of  co-operative  development

should be abolished.  I.e  the constitution should  provide for  that for  checks  the checks  and the   ?  of

these ministries becouse there  are not productive. 

Health. The Constitution should  provide for  the care  poor  people  especiallly  those  who  are  suffering

from  clonic  illlnesses  like  diabeteis,  asma  and  others  through  free  treatment,  free  treatment  for  those

ones  the constitution should  provide  for  the  government  to  assist  the  churches  in  their  provision  for

services  to  the people  especially in the side of  health.  The churches  and the  NGOs,  the  executive  the

qualification should include the study of the economy. Thank you very much.

 Com Zein:  Enda leta hiyo karatasi  yako  pande  hii.  Mzee  yule  songa  na  nyinyi  msonge  hivyo  karibu

tutamaliza. Sema majina na anza.

Samson  Keino:  Asante  sana  Bwana  Commisioner.  Jina  langu  ni  Samson  Keino  kutoka  location  ya

Sosieni, na ni na maoni machache hapa. 

Ya kwanza ni kuhusu ardi ya mtu binafsi ambaye amepate tittle deed  yake na serikali isiyo na lazima ya

kumodoa mtu kwa plot  hiyo ikiwa imepata kitu kama madini ndani ya ploti  hiyo,  lakini wasikilizane sio

kilazima na akiwa amenunuliwa  shamba  mahali  pengine  huyo  mtu  apate  percentage  fulani  kwa  ile  kitu

ambaye imepatikana katika area hiyo area yake hiyo.  Ya pili ni kuhusu county council.  County council

wana-rent  mingi  sana  katika  sisis  raia  na  hatuoni  ile  kazi  wanafanya  kuitusaidia  sana.  Nataka  ma-rent

zingine  siachiliwe  iwe  ile  inabaki  ni  ya  plot  peke  yake  lakini  ni  kiusa  ng’ombe  ana-rent  mimi  nikiusa

mbuzi ana-rent  ni  kiwa  na  duka  ana-rent  kwa  hivyo  na  hiyo  vitu  zote  natoka  kwa  shamba  kwa  hivyo

wangefanya rent ya shmba peke yake  na  vitu  vingine  viwache  ku-rent.  Kuhusu  kesi  au  mawakili  mimi

nikiwa  raia  wa  Kenya  pengine  sina  ewezo  na  nimepambana  na  mtiu  ambaye  anawezo  na  mimi  sina

wakili nayeye anawakili kwa hivyo ningependekeza serikali iweze au Katiba iweze kuuda wakili ambaye

anweza  kutetea  mtu  ambaye  hana  wakili  kwa  sababu  yeye  mtu  ambaye  hana  wakili  anweza  kuwa  na

uwkeli  lakini  kwa  sababu  ya  wakili  anawezwa  kushindwa  kwa  kesi  kwa  sababu  yeye  hana  uwezo  wa
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kujighalamia. 

Lingine ni kuhusu hukumu ya kifo.  Kwa maoni yangu mimi naona ya kwamba kama mtu amekosa ama

ameua kwa sababu sheria inasema anyongwe ningeonelea ya kwamba itupiliwe bali kesi ya kinyonga na

mtu huyo afungwe milele mbaka huyo mtu aweze kufa peke yake bila kuuawa. 

Com. Zein:  Asante sana. 

 Samson Keino: Halafu, 

 Com Zein: Hiyo ni ya mwisho sasa sema ile ambayo haijasemwa. 

Samson  Keino:  Nilikuja  nyuma  sijui  kama  ile  nimesema  ilikuwa  imesemwa.  Lingine  ni  kuhusu  raisi,

kama  Raisi,  Raisi  mwengine  akiwa  amechaguliwa  afanye  handing  over  na  yule  nangia  manlakani  kwa

sababu akiwa amefanya kosa  amekopesa  pesa  nje aweze pesa  irudishwe katika nchi na yeye asitakiwe.

Na  lingine  ni  kuhusu  lugha,  ningeonelea  lugha  iwe  mbili  kiswahili  na  kingeleza  ambaye  inaweza

kuunganisha taifa letu. 

 Com. Zein: Asante sana hayo yote yamesemwa. 

Samson Keino: Nafikiri ya mazingira hayakusemwa. Tuna            (?) ya mazingira, ma-factories  zetu

katika nchi kuna makaratasi  ambazo zinasambaa kila mahali ng’ombe zinakula na mbuzi na kila kitu na

wanaharibu  hawa  kwa  hivyo  serikali  waone  ma-factory  wasizambaze  makaratasi  ili  kujaribu  kuharibu

mazingira au ng’ombe na mbuzi na wanyama wengine ambao wanajua. 

Com.  Zein:  Hata  si  wanyama  tu  inaharibu  nini  maji  yaweze  kuingia  zile  polythene  papers  mahali  ipo

maji haiwezi kuingia kwa udongo na mimea ilio chini yake haiwezi kukua.  Thank you very much dakika

zako zimekwisha ule mzee anye kufuata ingia hapa.

Samson Keino: Asante 
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Com Zein: Sema majina. 

Samuel Koech : Kainenyun ko Samwel koech  ne bunu subei  Location, Kapkor sub- location.

Translator : Jina langu ni Samuel Koech, natoka Subei Location, Kapkor sub-location. 

Samuel Koech : Ng’aliot ne tai amache amwae kongoi en commissionaechu.

Translator: Jambo langu la kwanza nataka kusema asante, kwa  hawa Commissioners, 

Samuel Koech : Ng’aliondenyun ko ter, amache amwa akoba ingoraik kap lagokyok.

Translator: Jambo langu ni tofauti, nataka kusema juu ya mavazi ya watoto wetu.

Samuel Koech : Che choton ko longisiek

Translator:  Hiyo ni wrong. Hayaonyeshi heshima kwa hawa wasichana kuvaa wrong.

Samuel Koech : Komebaru heshima okot kitikin, en anendet kwan.ak bik alak che rikainyun

Translator: Kwangu kama baba, na wale wazee walika langu. 

Samuel Koech : Nerubei amwae agoba squatter chebo emani

Translator:  jambo la pili, nataka kusema juu ya squatters. 

Samuel  Koech : Chematinya  meng’atet.  Ko kakwong’ kit  akenge  ne  ingobit  imbareti  koik  bik  che

tinye imbarenik che yechen.

Translator:  wale hawana mashamba,  nitataja  jambo  moja  ambalo  shamba  likitolewa  na  serikali,  watu

walio na mashamba makubwa makubwa wanachukua.

Samuel Koech : ko amune si koiib bik che yechen oko tinye ekarisiek alak elibu oeng’

Translator:  kwa nini ifanyike hivyo, na wako na mashamba mengine makubwa makubwa? 

Samuel Koech : Ko kasame en Katiba inyonei keyesio tuguk che uchoton.
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Translator:  Hasa naomba Katiba hii iweze kukataa jambo kama hilo. 

Samuel  Koech :Ne rube  ko asikari  cheba  emani  ,  ko  sikelelen  mapete  corruption  ko  amun  icheket

chename rabisiek koiben bik.

Translator:    jambo  lingine,  askari  wetu  wa  hapa  nchi  hii,  jambo  la  corruption  haiwezi  potea  kwa

sababu hao ndio wanachukua pesa kwa watu, 

Samuel Koech : Ko kasam en Katibaini kekergong bik cheuchoton 

Translator:  Katiba itengenezwe ambayo itaweza kukemea watu kama hawa. 

Samuel Koech : Nerubei ko kigere kele mi amani emoni ko kami yoton ko a chairman neba amani.

Translator:  Jambo lingine, tunaona kuna amani nchi yetu ya Kenya, mimi nikiwa mmoja wa kamati ya

amani katika area hii, ya kusema amani iko, amani iko. 

Samuel Koech :Ko kamwa ale mi amani emani,  mi  kalyet  ko matinye  ngal  chechang’ kasome kityo

ale orekebishanwech Katiba  che  u  chotet  ak  kesome  serikali  kotaret  bik  che  u  choton  che  matinye

meng’atet. Kongoi .

Translator:  Sina mengi ya kusema ni yale tu nimeweza kuyataja.   

Com Zein: Mzee sema majina yako 

Samuel  K.  Kabarnetin:  Kwa  majina  ni  Samuel  K.  Kabarnetin  kutoka  sub-location  ya  Kapkor.

Maneno  yangu  kuhusu  Katiba  ningependa  mshahara  ambayo  wambunge  wanapatanga  ifupishwe  ili

walimu nao wafaidike na waongezewe mshahara, kwa sababu wao ndio wanafanya kazi mingi. 

Vile vile neno langu la pili ni polisi  wetu ambao wako karibu na sisi  raia,  waongezewe pesa  ili  pengine

nao wafaidike kwa kazi yao kwa maana wao ndio wanaodokanga hata usiku tunahitaji wao. 

Lingine  ni uwezo wa Raisi  sio  mzuri Raisi  amuondoe mtu katika chama mpaka suluhisho lisuluhishwe

kwa bunge. Mwisho ni sisi raia ingewezekana  ningependa sisi  raia vile vile tuheshimiwe na serikali yetu

kuu  kwa  sababu  sisi  ni  waudaji  wa  serikali  bila  sisihakuna  serikali  vile  vile  wafanyi  biashara  serikali
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wangeona  sawasawa wafanyi biashara kwa sababu  wao  waongeze  vitu  bila  kujali  masilahi  ya  raia  wa

Kenya.

Com.  Zein:  Thank  you  mzee.  Kuja  hapa  ujiandikishe.  Sema  majina  yako  na  maneno  mawili  yale

ambayo hayajasemwa. 

Philip  Leting:  Majina  zangu  Philip  Litingei  kutoka  Kapkor  location  .  one  a  person  who  wish  to  be

elected as an MP must give record of           (?) and how he got it.       (?) this record of

         ? position that is job should be clean record,  no corruption.   A body  must  be  set  to  monitor  the

plot of his wealth in parliament. 

Local government,  all councilors  should  be scrapped  so  that the posts  should  be taken or  run  by  the

office that is the head of  clerks councillor.  Local  development  committee should  take  responsible  for

any  care  any  assistant  from  the  local  government  in  parliament.  The  source  of  water  should  be

protected by law through community thus the government should state the law covering the river banks

, streams the government should state a law through the ministry of natural resources that will suffocate

the forces by settings number of trees  to  be  planted by a farmer according to  hectarage.  Hills must  be

protected by planting trees. 

Courts.  The government should  set  a body  of  magistrates who are mobile so  that the case  are  dealed

with or there such are bribing corruption on roads and offices, overloading and excess  of  passengers   

 ? simple domestic  problems in a community or  homes location magistrates should  be set  be  assisted

by the nominated elders. Thankyou.

Daniek K. Ruto: Kainenyun ko David K. Ruto, abunu Subai location.

Translator: Kwa majina ni Daniek K. Ruto, kutoka Subai Location.

Daniek K. Ruto: ko  siami yu ko ng’alek ab corruption che mi emet.

Translator:  Nilikuja hapa kwa sababu ya corruption iliyo katika nchi yetu. 

110



Daniek K. Ruto:kimache emani nyonet en Katiba ne nyonei ngunon  ko ng’alek ab  kesisiek ko chito

ne matindoi uwezo kinyanyasani.

Translator:  Tunataka Katiba ambayo inamzuia huyu mtu ambaye ana uwezo asinyanyaswe. 

Daniek K. Ruto:  Amun kikere kele okot ingunon  ingenam chito ne  ingele  mbunge  ak ane   kitiache

mbungeyot amun tindo rabisiek komakitiachon ane.

Translator:  Kwasababu  tunaona  ya  kuwa  watu  wakubwa  wakubwa  kama  vile  wabunge  wana

funguliwa wakati huo huo na wakati huo nateseka

Daniek  K.  Ruto:  Ko  tos  mi  Katiba  ne  kimuche  keyai  anan  ng’aliot  ne  kemuchi  keyai  sikobit

kokegeit bik tugul.

Translator: kwa hivyo tunataka Katiba ya kulinda watu wote

Daniek K. Ruto: Komie keger ng’alechoton komie ak kisib amun wo corruption en emani.

Translator: Kwa hivyo naonelea jambo hii ifuatiliwe kwa makini.

Daniek  K.  Ruto:ko  ng’alen  ager  komie  kenai  tugul  kele  tos  kichapta  ano,  miono  ng’atutiet  ne

imuche koiribech echek tugul.

Translator: Kwa maoni yangu naona sisi zote tuangalie njia na sheria ya kutulinda sisi zote 

Daniek K. Ruto: Amun kikere kele ingenaman ne u ane komamichi nerirenan ane.

Translator: Kwa sababu naona mtu kama mimi nikishikwa hakuna mtu wakunihurumia.

Daniek K. Ruto: Age ne bo oeng’

Translator: Ya pili,

Daniek  K.  Ruto:  Ngalek  ab  bik  chon  yae  yaitiet  kou  ngunon  mwalimuinik  anan  kobik  che  mi

Government cheyechen ko ingoyai corruption kongem Serikali kekany  ko wo yetake nekatakiisto.

Translator:  nimeona ya kwamba kuna watu wakubwa wakubwa wa serikali kama vile kuanzia walimu

na wakubwa wengine wa idara mbalimbali, wanapokosea kazi, wanahamishwa mahali pengine badala ya

kuondolea.
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Daniek K. Ruto:Ako ye kiyokto kowakongem kora yuniton.

Tranlator: Na wanapofika huko wanaenda kuharibu tena mahali pale.

Daniek K. Ruto:Ko en Katiba nebo ingunon komache kiisto ng’aliondonon, ingwo chito gaa.

Translator: Katiba ya sasa ni vizuri mtu anapokosea afutwe kazi.

Daniek K. Ruto: Amun simako keme alak.

Translator: Ili asiendelee kuharibu mambo mengine. 

Daniek K. Ruto: Mie otaretech en ng’alechoton amun ng’alek cheu choton ko ng’alek che karanen.

Kongoi mising.

Translator: Naomba Commissioners waweze kutusaidia kwa hiyo.

Com.Zein:  Kuja  hapa  mzee  ujiandikishe.Tafadhali  wale  munaokuja  munasikia  mbingu  zinanguruma

tunataka point ambayo haijasemwa, na ukisema sema kwa ufupi.

David  Okuku:  Kwa  majina  naitwa  David  Okuku  mkaaji  wa  hapa  Tango  Trading  Centre  nina  maoni

matatu na muniwiye radhi ikiwa mimi nitarudia kwa sababu nimekuja kama nimechelewa kidogo.

Com.Zein: Tutakwambia ikiwa unarudia.

                                           

David Okuku: Haya basi ya kwanza,  sheria ya kushtaki mtu aliyefariki ndiposa  mtoto  wake apate hilo

shamba lake naona ibadilishwe. Ya pili, wanyama wasipewe nafasi kubwa katika ardhi kuliko binadamu.

Hiyo ibaadilishwe naomba. 

Na ya tatu mtu mmoja asiridhi shamba ambalo halitumii.  Naona  watu  wengine  wanaweka  zaidi  ya  mia

moja na wengine hawana hata nusu acre. Hiyo nayo sheria ichunguzwe.

Ya nne,  wagonjwa wa ukimwi wasilipizwe wakiwa katika hospitali  za serikali.  Hata wakitoka maternity,

mortuary,kama vile huyo mama alivyosema. Wasilipizwe chochote  kwasababu wamefiwa na bado  tena

anafinywa kulipizwa. Hiyo sheria ibaadilishwe asanteni sana .
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Com. Zein: Asante kuja kule ujiandikishe. Mzee                       (?) na yako unaanza.

Augustine Kosgey:Kikurenon Augustine arap Koskei.

Translator: Kwa majina naitwa Augustine Kosgey. 

Augustine Kosgey: Abunu kapsogei location, kapsogei sub-location  mjiji nebo cheplaskei.

Translator: Natoka Kapsogei location, Kapsagei sub-location.

Augustine Kosgey: Kanyon yu amun ng’alek ab Katiba.

Translator: Nakuja hapa sababu ya Katiba

Augustine Kosgey:  Ko ng’aliot  ne  tai  ne  kasom ko amun  kakemwa ng’alek ab   Majimbo ak ne ak

ne kokager okot akane ale yame koik serikali ininyonei Majimbo.

Translator:Jambo ambalo  nataka  kusema  ni  kwasababu  wengi  wamesema  juu  ya  majimbo  na  naona

hata mimi nafaa majimbo serikali ijayo iwe ni ya majimbo.

Augustine Kosgey: Si kowek tuguk che mi Nairobi tugul kobwa Province agoi District.

Translator: Ili mambo yote ile inafanywa Nairobi irudi mpaka kwa  Province

Augustine Kosgey: Ko ne ba oeng’ ,

Translator: Jambo la pili,

Augustine Kosgey: Ko kipaitinik che ba serikali, che imuch ko kimitai  en serikali  kotom kenyor okot

uhuru komi chechang’ che kiumioso koribe emani nyonet koparchige emani nyo.

Translator:wafanyikazi  wakiserikali  ambayo  walikuwa  wakifanya  kazi  hata  kabla  ya  uhuru  wengi

waliumia wakitetania nchi yetu ya Kenya.
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Augustine  Kosgey:  Si  kenyor  uhuru  ko  mi  bariosiek  che  kitaege  ko  kimiten  koiwatosiek  ab  kenya

kou Somalia ko kibato Shiftaek.

Translator:   ili  uhuru  ipatikane  kuna  vita  vingi  vilivyofanyika  katika  nchi  yetu  ya  Kenya  kama  kule

shifter.  

Augustine  Kosgey:  Aakeng’e  en  chotet  che  kibachingei  emani  nyonet  ako  kiaumian  kenyisiek

choton en 1964.

Translator: Mimi ni mmoja  wa wale waliyoumia katika miaka hiyo na niliumia mwaka wa 1964.

Augustine Kosgey:  Sauri  tab  kianyalil  ko kiaumian  kianyalil  kenyisiek chyechang’,  amun  rabisiek

che kikonan serikali ko mataretengei ak mataret lagokyuk.

Translator:Ninaona  hata  nilipoumia,   pesa  ambazo  nilipewa  na  serikali  hazikuweza  kunisaidia  na

nimetaabika sana.

Augustine Kosgey: Atinye risasiat ne mi bortanyun en kenyisiek sosom ak tisap.

Translator:Niko na risasi kwa mwili yangu kwa miaka thelathini na saba iliyopita.

Augustine Kosgey: Kiatiem ale anyor President lakini manyoru chito nekataretan

Translator: Nimejaribu ili niweze kumuona president anisaidie lakini nimekosa njia ya kumfikia

Augustine Kosgey:  Kasame Katiba  ini  nyonei  ke  ker  bichutan  che  kitaret  emani  nyonet  sikobit  ke

taret amun ye kirib emet chito .

Translator: Naona ni vizuri Katiba ambayo tunayo tengeneza wakati huu iwe inangalia masilahi ya watu

kama hawa kwa sababu wao walihusika kuchunga nchi yetu ya Kenya, na si vizuri waachwe hivyo.

Augustine Kosgey: Akere okot chito ne kabar tiondo en ematinwek che mi sang kelibani rabinik  che

sire chutan ne kamwak risasiat.

Translator: Naona inchi za ng’ambo mtu anapouawa na mnyama analipwa pesa nyingi hata kuliko yule

mtu ameuawa na risasi.

Augustine  Kosgey:  Ko  kasame  ale  Katiba  ne  miten  ngunon   en  bichuton  bo  Serikali  kotaret
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bichutan.

Translator: Naomba Commissioners wanapotengeneza Katiba waweze kuangalia jinsi ya        kutunga

Katiba ambayo italinda masilahi ya hawa watu.

Augustine Kosgey: Ngaliot age ko ba imbarenik.

Translator: Jambo ingine ambayo ningeongea tena ni ju ya mashamba. 

Augustine  Kosgey:  Kitinye  kenyisiek   sosom   kong’eten  kenyoru  scheme  ini    ba  Kapsagoi  oko

kiketar loan.

Translator: Tuko na miaka zaidi ya thelathini tangu tupate scheme hii ya Kapsagoi na tumemeliza loan.

Na  imekuwa  ni  shida  tuweze  kupata  title  deed  Kwa  sababu  tunapofika  kwa  land   hapa  Eldoret

tunaambiwa kwamba files zetu ziko Nairobi.  

Augustine  Kosgey:  Lakini  failisiek  kemwea  kele  miten  arthi  en  Nairobi  che  makimuche  keit  oko

kimuche kisumbwanin okot komenyoru tittle deed.

Translator: Hiyo basi kila kitu irejeshwe hapa kwa district iwe rahisi. 

Augustine  Kosgey:  Kokasame  ale  kaiga  kewech  ng’alek  ab  imbarenik  kobwa  district  siinimache

tittle deed iwendi kityo inyoru tittle deed ne ngung’ ak inyon gaa.Ne ba let...

Translator:Ya mwisho,

Com.  Zein:  Tafadhali  mzee  ,  hii  mvua  ikinyeshe  machine  zetu  zitanyeshewa  na  hatutaki  kuharibu

machine.

Augustine Kosgey: Asante. 

Com.Zein:  Thank  you  so  much,  hebu  jiandikishe  mzee,  na  wale  wanaokuja  mumesikia  jinsi

nimemwambia  mzee.Machine  zetu  zitanyeshewa  na  hatuwezi  kufanya  kwa  hivyo  sema  lile  ambalo

halijasemwa. Sema  majina yako na sema lile, 

Christopher Kiptoo:  Kwa majina naitwa Christopher  Kiptoo.  Jambo langu la kwanza ni kuhusu  uraia
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wa Kenya.  Raia  wa  Kenya  anastahili  awe  ni  kati  ya  wale  makabila  arobaini  na  mbili,  na  awe  kufikia

wakati ambao anataka kupewa kitambulisho awe ametimia miaka kuma na nane. 

Com.Zein: Si, si, 

Christopher Kiptoo: Kuna lengo, kuna lengo nalenga.

Com. zein: Sikiza Bwana Kiptoo.  Si kwa kukuharibia maoni yako,  lakini tumepata  makabila  mengi  ya

Wakenya tulipozunguka Kenya ambao wanasema  hawajahesabiwa katika hawa arobaini na mbili. Ogiek

hawajahesabiwa,Wata  hawajahesabiwa,  Marakot  hawajahesabiwa,  wako  wengi  sana  hawajahesabiwa

kati ya hao arobaini na mbili, kwa hivyo ni wengi zaidi ya arobaini na mbili. Nasema mzee  watu  wewe

unasema  ni  makabila  arobaini  nna  mbili.  Kuna  zaidi  ya  arobaini  na  mbili  wengine  hawajahesabiwa.

Endelea..

Christopher  Kiptoo:  Sasa  Kulingana  na  mimi,  kuitwa  Mkenya  aswa  raia  wa  Kenya  uwe  ni   kutoka

katika zile kabila arobaini na mbili na unatambulika na kijiji yako.

 Haya nikitoka hapo naenda upande ya uchaguzi.  Uchaguzi wa wabunge,  kuna sehemu zingine unakuta

kwamba wakilishi bungeni kuna elfu arobaine wengine unakuta  ni  elfu  saba.  Sasa  unapokuta  katika  ile

ulipaji kodi  ule mtu wa elfu sabini katika ile kodi  yake tena inabidi hiyo kodi  inaenda lipia yule mtu  wa

elfu  saba  kuwakilishwa  bungeni.  Sasa  mimi  nataka  hivi,  hiyo  sehemu  ya  bunge  yenye  ina  elfu  sabini

igawe yaani wabunge waongezeke. 

Mshahara wa wabunge, ipunguzwe.

Com.Zein:Hiyo imekwisha semwa.

Christopher Kiptoo: Haya jambo la pili ni rais awe chini ya mamlaka, asiwe juu ya mamlaka. 

Halafu upande wa ardhi. Ardhi kuwe na limit kwasababu sasa unakuta Kenya, kuna watu wana acre  elfu

hamsini  mia  moja.  Lakini  sasa  tajiri  wa  hali  ya  juu  awe  na  acre  elfu  tatu,  ili  zile  mali  zingine  tujenge

viwanda kwa vizazi vyetu vya baadaye.
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Com.Zein:  Bwana  Kiptoo,  haya  yamekwisha  semwa.  Tumeyasikia  na  yameshasemwa  hata  na  huyu

mzee aliyemalizia sasa. Asante sana.  Nataka wale pia waseme waliyonayo kwa maana ile mvua inakuja,

na sitaki, njoo ujiandikishe, mzee kuja. Sema majina yako na kuanza.

Richard Amndanyi: My names are Richard Amndanyi from Kiplome location,  Eldoret.  With me I’ve

got only two things which I would like to contribute to the commission. 

One,  local  government.  Though  they  have  mentioned  a  few,  I  would  like  to  say  that  in  good

governance, I think whoever wants to vie for mayoralship should at least be  the community brought  up

in that area, who was born, educated, and ancestors were living in that area. 

Ya  pili,  when  there  is  extension  of  municipalities,  all  those  people  who  are  living  surrounding  the

municipal areas should be consulted so that they may not  be  at least,  people  will be  rendered landless.

Tatu,    

Com.Zein: Ulisema mbili,

Richard  Amndanyi:  Ya tatu  ya  mwisho,  squatters.  We  find  that  there  are  some  firms  whereby  the

government  had  acquired  long  time  ago  for  some  special  purposes  but  due  to  that  purpose  did  not

take place it was returned to  the people.  But  because  of  some  other  politically  interventions  you  find

that some people are rendered landless so I want the government to at least, when they have acquired a

land from somewhere those people who used to leave there should be given that priviledge to own their

land back. Asante.

Com. Zein : Asante Amndanyi, kuja hapa ujiandikishe. Mzee ulikuwa na neno?

Noah Arap Ngeny: Hamjamboni?

Response: Jambo sana.

Com. Zein : Mzee sema majina yako.
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Noah  Arap  Nei:   Naitwa  mimi  Noah  Arap  Nei.  Neno  ile  mimi  nakuja  hapa,  nasikia  tu  kama  nyinyi

maKatiba ndio iko hapa.  Basi kwa hapo ninafurai sana kwa sababu  nataka kuzungumza na  nyinyi  kwa

sababu Katiba ndio ya kuchunga inchi hii na kuchunga sisi  wote.  Bila Katiba  tulipata  huru  sijui  Katiba

hii  sasa  ni  yale  yale  au  navunja  yale  halafu  unaanza  ingine?  Basi,  kwa  hapo  nina  neno  moja  tu  ndio

ngumu  kwa  hapo.  Tunaona  iko  watu  ambao  wanaitwa  squaters  ambao  watu  wakati  wananunua

mashamba ya wazungu, watu wanabaki ile hakupata shamba lakini sasa  watu wanajaribu kuu..  wao iko

tambarara. Na hii watu ni watu wa Kenya au ni watu wa wapi? Na serikali hii ya Kenya anajua watu hiyo

ni wa wapi kama watawaliwe kama wengine?.

Com. Zein: Kwa hivo mzee unapendekeza watu wanaitwa squaters wapatiwe ardhi.

Noah Arap Nei: Wapatiwe shamba,

Com. Zein: Wapatiwe ardhi.

Noah Arap Nei: Wapatie ardhi kama wale wengine.

Com. Zein: sawa mzee

Noah  Arap  Nei:  Basi  mambo  nasikia  tu  kama  mambo  ya  Katiba  hebu  nyinyi  jaribuni  kuzunguka

uonyeshe  watu  Katiba  ee,  naitwa  nini  hii  majimbo  hebu  nyinyi  jaribu  kuzungumza  kuonyesha  watu

majimbo hii itakaa namna gani utakaaje.  Sababu mbeleni kulikuweko majimbo,         (?).  Mimi ni mzee

mimi najua kabisa halafu wakati sasa  wakatolewa wakawa KANU. Sasa  kama  nyinyi  naamusha,   hebu

onyesha sisi njia. Kwa sababu sitaki kuingia njia si ya maana

Com. Zein: Sawa mzee. 

Noah Arap Nei: Ee right, basi hapo tu na kidogo tu ya pili, hebu jaribu kutengeneza police.  Police iko

corruption ambaye ile naingia mwizi katika nchi hii ni mambo ya polisi.

Com. Zein: Ngoja hapa mzee. Kuna waya ingine hapa itaingia maji.
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Com. Zein: Kijana kuna jambo unalo wewe ambalo halijasemwa na Wakenya.

Davis  Onyango  Okwoma:   Kwa  majina  naitwa  Davis  Onyango  Okwoma.  Mimi  nagusia  kuhusu

rasilimali, ambapo tunaona kwamba mara nyingi tumekuwa tukihangaika.

Com. Zein: Aa aa, si hadithi pendekezo lako linaloingia kwenye Katiba. Maranyingi..

Davis  Onyango  Okwoma:  Zile  pesa  ambazo  watu  wameweka  inchi  ya  nje  ile  rasilimali  zote

zirudishwe hapa inchini.

Com. zein : Hiyo tushaambiwa.

 

Davis  Onyango Okwoma:  Halafu kuhusu kilimo, zile  mashamba  ambazo  zilikuwa  za  research  kama

KARI,  za  Kenya  seed,  hayo  mashamba  serikali  ifuatilie  kusudi  irejeshewe  serikali  kwa  minajili  ya

kutengeneza mbegu iliyo sahihi, kwa vile tumeona tumepata mbegu duni zaidi kwa muda mrefu. 

Kuhusu  Jua  Kali  sector.  Serikali  ilianzisha  hii  sector  ya  Jua  Kali  lakini  imefika  mahali  kuonekana

kwamba, hawajatilia maanani.  Sasa  wajaribu  kuangalia  sana  kwa  sababu  tunaona  hii  sector  imefinywa

kwamba wanahitajika kulipa hii kodi.

Com. Zein: Hii ni story we unataka jua kali wasitozwe kodi. Basi,

Davis  Onyango  Okwoma:  Kuhusiana  na  Budget,  budget  isomwe  mara  moja  kwa  vile  tunasoma

budget leo kufika kesho utapata kitu kingine kimeongezwa ambavyo huwezi jua kwa nini zimeongezwa.

Sasa budget isomwe na tuwe na mwelekeo.

Kuhusiana  na  wafanyikazi,  tunaona  kwamba  kuna  jambo  linapitishwa  katika  bunge  ambalo  halitiwi

maanani  kwamba  nyongeza  fulani  wameongeza  watu  fulani  lakini  baadaye  implementation  ya  huo

mjadala  haukuwi  implemented.  Sasa  kwa  hivyo  wajaribu  ku-implement  wazo  lolote  ambayo

limepitishwa katika bunge. Nafikiria ni hayo tu.
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Com. Zein: Wacha jina lako hapa.

Joel Tarusi :Nita pata nafasi niongezee kitu kidogo.

Com. Zein: Uongezee nini, kitu kidogo nini?

Joel Tarusi : Yangu Bwana Commissioner, ni kwamba ingawa kuna freedom of worship, 

Com. Zein: (inaudible)

Joel  Tarusi:  Kwa majina naitwa Joel Tarusi.  Jambo  ambalo  nataka  kusema  ni  kwamba,  ingawa  kuna

freedom of  worship,  kuna hawa watu wa devil woshipers.  Ni vizuri Katiba iweze kuwazuia watu kama

hawa.  Jambo  lingine  la  pili  kuhusu  pia  mambo  ya  worship  ni  kwamba  kuna  hawa  watu  wanafanya

mikutano ya usiku, ni mzuri wafanye kwa makanisa badala ya kuingia kwa vijiji kwa manyumba ya watu

na kuwapigia watu kelele saa za usiku. Asante Bwana Commissioner.

Com. Zein:                         (?) zifanywe kanisani?

Joel Tarusi: Kanisani.

Com. Zein: Sawa.

Joel Tarusi: Asante. 

The meeting ended at 5.40 pm.
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