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Present

Com. Riunga Raiji

Com. Salome Muigai

Com. Domiziano Ratanya

Secretariat staff in attendance

John Watibini                        Programme Officer

Lynne Sigei                        Asst. Programme Officer

Grace Gitu                        Verbatim Recorder

Gilbert Bor                        District Co-ordinator

The meeting started at 9.20 a.m. with Com. Salome Muigai in the chair

Com.  Salome  Muigai:  Kwa  niaba  ya  team  ya  Tume  ya  Marekebisho  ya  Katiba,  ningetaka  kuwakaribisha  hapa  leo  na

kukitangaza hiki kikao cha tume ya marekebisho ya Katiba na pia kusema hiki ni kikao cha dharura,  hiyo ni kusema kila  mtu

amekaribishwa lakini kabla hatujaanza ningetaka kuomba mtu mmoja atufungulie kwa maombi.  Helen, is that you Helen Rono?

 Karibu

Helen  Rono:         Hebu  tusimame  na  tuombe.   Kwa  jina  la  Baba,  la  Mwana  na  Roho  Mtakatifu,  Amen.   Mungu  Baba

tunakushukuru kwa asubuhi njema umetuwezesha tufike hapa.  Asante kwa wageni umetuletea. Tunapoanza huu mkutano ukue

pamoja nasi,  mpaka saa  zile tutakapo maliza ukue pamoja nasi.   Naomba haya machache kwa jina la Kristo Mwokozi  wetu,

AMEN
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Helen  Rono:         Hebu  tusimame  na  tuombe.   Kwa  jina  la  Baba,  la  Mwana  na  Roho  Mtakatifu,  Amen.   Mungu  Baba

tunakushukuru kwa asubuhi njema umetuwezesha tufike hapa.  Asante kwa wageni umetuletea. Tunapoanza huu mkutano ukue

pamoja nasi,  mpaka saa  zile tutakapo maliza ukue pamoja nasi.   Naomba haya machache kwa jina la Kristo Mwokozi  wetu,

AMEN

Com. Salome Muigai: Asante sana Bi. Rono.  Sasa ningetaka kuwajulisha wanatume wenye wameandamana nasi,  na nitaanza

na mwanatume aliye upande wangu wa kushoto, na nitampa hichi chombo cha kupazia sauti ili nanyi mzikie sauti yake.

Com. Raiji: Hamjambo, kwa majina mimi naitwa Riunga Raiji na mimi ni mmoja wa ma-Commissioners, asante

Domiziano Ratanya:  Hamjamboni wote.  Mimi ninaitwa Domiziano Ratanya na ni mmoja wa Commissioners.

Com. Salome Muigai: Pia tuna wafanyi kazi kutoka kwenye ofisi za Tume na pia hao watajijulisha hao niwa kina nani.

John Watibini: Mimi naitwa John Watibini, mimi ni Program Officer, nasaidia ma-Commissioners wangu.  Hamjambo?

Audience: Hatujambo

John Watibini: Hamjambo tena.  Asanteni
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Lynne Sigei: Hamjambo

Audience: Hatujambo

Lynne Sigei: Mimi ni Lynne Sigei, mimi ni Assistant Program Officer

Grace Gitu: Hamjambo

Audience: Hatujambo

Grace Gitu: Mimi naitwa Grace Gitu, mimi ni Verbatim Recorder wa ku-tape vile mnavyosema.  Asante

Maingi:  Hamjambo

Audience: Hatujambo

Maingi:  Mimi naitwa Maingi na mimi ni Engineer wa hii mitambo

Gilbert Bor: Hamjambo nyote

Audience: Hatujambo

Gilbert Bor: Mimi ni Gilbert Bor, District Co-ordinator wenu.  Karibuni

Com. Salome Muigai: Sasa mmewajua wa team ya kutoka kwa Tume ya Marekebisho ya Katiba.  Mimi nitakua mwenye kiti

wa kikao hiki na jina langu ni Salome Wairumu Muigai.  Nilizaliwa hapa Mitianda, nikasoma hapa Township, kwa hivyo niko

nyumbani  kabisa  na  ninawakaribisha  kwenye  kikao  hiki.   Na  sasa  kabla  hatujaanza,  ningetaka  kuwaeleza  utaratibu  tutakao

fuata  kwa  kikao  cha  leo.   Kwanza,  unaweza  kutumia  lugha  yeyote  ukija  kutuzungumzia.   Sisi  wenyewe  tunatumia  lugha  ya

Kiswahili na lugha ya Kiingereza kwani ndizo lugha rasmi,  lakini  ikikubidi  kuzungumza  lugha  nyingine,  tutatafuta  mtu  mwenye

atafanya tafsiri ndio uweze kujisikia unaweza kujieleza.  Hata ikiwa ni mtu ambaye hasikii, tutatafuta mtu mwenye kutueleza kwa

ishara vile anavyosema.  

Pia ningetaka kueleza kwamba kuna namna tatu ya kupeana maoni.  Unaweza kuja ukawa  una  maandishi  yako.   Ukiwa  una

maandishi  na  ungetaka  kutupatia  tu,  basi  utaende  kujiandikisha  pale  kwa  Bwana  Watibini  na  umpatie  maandishi  yako
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(memorandum).  Pia unaweza kuwa na maandishi na ukataka kueleza kidogo ili uangazie makubwa yale yenye umeeleza.  Hapo

nitakupatia dakika tano uweze kuelezea hayo maandishi yako.   Tafadhali usisome, sisi tutayachukua maandishi yako,  tutasoma

neno  kwa  neno,  kikomo  kwa  kikomo.   Lakini  wewe  ukija  hapa  usitusomee,  utuangazie  yale  makubwa  yake.   Ukiwa  huna

maandishi  yeyote  unakuja  kutuzungumzia  tu  kutoka  vile  unavyo  fikiria,  basi  nitakupa  dakika  kumi  ili  utueleze  vile  ungetaka.

Ningetaka pia kuwaomba kutupa mapendekezo.   Ukitueleza tu taabu  peke  yake  vile  ziko,  wakati  mwingine  hazitusaidii  sana

kwenye kuandika Katiba lakini ukitupa mapendekezo yako,  useme kama kungefanyika hivi tungesaidika,  hiyo inatusaidia zaidi

ya yale malalamishi peke yake.  

Halafu, ningetaka pia kuwaeleza kuwa una uhuru wa kusema jambo lolote unalotaka  kwa  sababu  hii  marekebisho  ya  Katiba

inafanywa kisheria.   Ni  mambo  yenye  imekubaliwa,  imekubaliwa  na  Serikali  kuwa  wakati  wetu  wa  kubadilisha  Katiba  yetu

umefika na tujieleze wote.  Kwa hivyo usiwe na hofu na usiogope.  Lakini pia, ni lazima tupeane kila mtu heshima zake.   Wakati

mwenzako anapozumgumza, hata kama hukubaliani naye, unyamaze tu umpe nafasi yake ya kuzungumza.  Atakapomaliza,  nami

nitakupa nawe nafasi nawe uzungumze yako ya kukataana na yale yake naye pia atanyamaza akusikilize.  Tunaelewana?  Kwa

hivyo sitaki upingamizi kwenye sakafu.  

Na jambo la mwisho, ni kueleza kua usingoje mpaka nikukatishe mara  kumi,  nakueleza  wakati  wako  umeisha  bado  unaanza

pointi ya tano, nakueleza una dakika moja, uko kwa pointi ya sita,  tusiwe na mapingamizi hayo,  tupeane heshima kuwa mimi ni

Mweye Kiti na kuna watu wengi wanaotaka kuzungumza.  Kwa hivyo, tafadhali ukipata nafasi yako,  heshimu zile dakika zako

fulani na ujieleze ili umpe mtu mwingine naye nafasi ajieleze.  Kama tumekubaliana hayo, basi sasa nina fursa ya kwanza ya kuita

mzungumzaji wetu wa kwanza ambaye ni Helen Rono wa kutoka Kapsaret Leberio Women Group.   Helen, Helen unaonekana

una memorandum.  Una dakika tano za kuangazia makubwa yalio kwenye memorandum yako.

Helen Rono: Constitution of Kenya Review Commission, wanakamati wengine, members’ wenye wamefika hapa hamjamboni

wote?

Audience: Hatujambo

Helen Rono: Hamjambo tena

Audience: Hatujambo

Helen Rono: Chamge tugul.  Mbele yenu hapa nina present memorandum ya Leberio Women Group kutoka Kapseret,  that is

Eldoret  South  Constitution,  Uasin  Gishu  District.   Majina  yangu  yamesemwa,  naitwa  Helen  Rono.   Kwa  sababu  ya  saa,

nimeandika hapa, maybe itakuwa tu points kidogo kidogo nielezee tu,  nimeandika hapa majority of the points.   Kwa kuongea

kwangu nita-mix Kiswahili  na  English  kidogo,  sitataka  interpretation.   Sasa  ya  kwanza  yenye  wamama  wa  Leberio  Women
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Group  waliona  ya  kwamba  kwa  Constitution  Review  wanataka  wakue  na  majimbo  type  of  governent  at  the  district  level.

Tunajua ya kwamba, wamama wengi hatujui Nairobi, sijui wamama wamechelewa wapi, wangenisaidia sana niki-Raise a point.

 Hawajui Nairobi ni wapi na unakuta vitu vingi vinafanywa Nairobi,  ukitaka pengine umefungua business yako unataka kufuata,

unaelezwa uende u-register Nairobi na hatujui huko so tungetaka kila kitu kifanywe kwa district level.

La pili, wamama wameonelea ya kwamba election ikifanywa ifanywe kwa secret ballot.  Tunajua ya kwamba kwa familia, mzee

pengine  ameonelea  hio  nyumba  fulani  tunaenda  kupigia  kura  na  pengine  kuna  mama  amesimama  na  mimi  mama  mwenzake

nataka kupigia yeye kura.   Sasa  ingekuwa kwa secret  ballot ndio nimpe huyo mama kwa  sababu  tukipiga  na  mzee  kwa  laini

moja, mzee atanieleza usipigie huyo mama fulani, hatutaki mama apate nini, apate cheo. So tungeonelea ikue secret  ballot during

voting time.  Lingine wamama wameonelea,  point yenye wali-Raise ni violence against women.  Tunajua wamama wengi sana

kuna hii shida ya rape, sijui kufafanua hiyo kwa Kiswahili, raping

Speaker:  (?)

Helen Rono: So, hiyo shida iko sana kwa wamama wengi.  So tungeonelea watu wenye wanafanya ama wenye wanavunja hio

sheria,  wafungwe  kabisa,  wasiende  cell  pengine  mwezi  moja,  miezi  nne  ama  mwaka  mmoja  wamewachiliwa.   Tunataka

wakifungwa wafungwe kabisa kwa sababu, hata wewe jirani ukikosana na mtu, ukiona huyo mtu akija hapo,  hutaki kuona sura

yake.   Kwa tradition ama kwa kimila, mtu  aki  –rape-iwa  ni  vibaya  sana,  na  ukiona  huyu  mtu,  hutaki  kumuona  mbele  yako.

Hata kama umemsamehe, ukimuona hutaki,  sasa  ni vizuri kama mtu akifanya hayo makosa afungwe kabisa,  asiwachiliwe kwa

cell tena.  

Lingine wamama walionelea tena ni percentage.   Saa  zingine kwa ndoa,  hiyo ina-deal  na property,  mama umeolewa na mzee,

mumetafuta  mali.   Wengi  wa  wamama  wakiolewa,  especially  kwa  Wakalenjin,  pengine  utakuta  tu  hiyo  kifuli  ya  nyumba,

haitakuwa na kitu kingine, hakuna gari hakuna nyumba nzuri, pengine hata hakuna ng’ombe  kwa  hiyo  boma.   Sasa  mtatafuta

mali  na  mzee,  mumepata  mali  vizuri,  mumejenga  nyumba  nzuri,  mumepata  gari,  pengine  mumejenga  manyumba  ya  ku-rent.

Baadaye,  mzee unaona bibi wa pili analetwa,  unashangaa huyu mzee amepata  wapi huyu bibi  na  hii  mali  tumetafuta  na  yeye?

Sasa  tumeonelea kitu kama hicho kikifanyika, hiyo property  igawanywe 75%,  huyo  mama  apewe  75%  halafu  mzee  achukue

25% na akienda kuoa bibi wa pili na aende na 25% property, wamama hawatalalamika sana.  Hiyo ndio walionelea sana.  

Lingine, wamama pia waliona ya kwamba kuna haya mambo ya property  tena kwa nyumba kama title deed.   Unakuta wengi

wetu, especially kwa Nandis’ tradition, title deed iko kwa jina la mzee peke yake.  Mama hana mamlaka jina lake liwe kwa title

deed ama mtoto yeyote.   So  tunaonelea ya kwamba kama kuna title deed  ya shamba,  ikue ina jina ya mama na  mzee  na  pia

ikiwezekana mtoto wa kwanza.   Hii ni kwamba kuna  shida  saa  zingine  inapatikana  kwa  familia,  pengine  mzee  afariki,  mama

kupewa hiyo title deed iingie jina lake ni vingumu sana,  ama kijana a-inherit  hivyo vitu vya wazazi wake hiyo title deed  iwekwe

jina lake ni vingumu sana.  So, tungeonelea hiyo title deed  ikuwe kwa majina yote kwa sababu hiyo mali ni yetu yote,  ama iko

5



namna gani wazee?

Audience:  (?)

Helen Rono: Hiyo mali ni yetu wote?  Eh, kwa sababu kama mali ni yetu wote.....................

Com. Salome Muigai: Helen, usigeuze hii kuwa mkutano wa siasa kwa hivyo usiwaulize wenye wanafanya, participants swali

lolote.   Wewe  unazungumzia  tume  peke  yake.   You  are  addressing  yourself  to  the  Commission,  so  please  don’t  have

interraction.

Helen Rono: Thank you

Com. Salome Muigai: Yes, thank you very much

Helen Rono: So, tunataka hayo mambo ya title deed ikue kwa jina la mama na mzee, any property  title deed  kama ni ya gari

ikue  both  ya  mama  na  mzee,  kama  ni  nyumba  imejengwa  ikue  na  majina  zote.   Halafu  kuna  ingine  inaitwa  maternity  leave,

nikisema hivo pengine mama ameenda kuzaa.   Kwa  kazi  tunapewa  60  days,  hizo  ni  siku  sitini,  uende  upumzike  unyonyeshe

mtoto ndio urudi kazini.  So  tungeonelea iongezwe iwe 90 days,  hiyo ni mieze tatu than 60 days ndio mama alishe huyu mtoto

vizuri, anyonyeshe vizuru, akirudi kazini mtoto amepata  afya ya kutosha  atleast  na  nguvu  ya  kutosha.   Na  hapo  pia  tunataka

wazee wapewe yenye inaitwa paternity leave kwa baba sasa, 30 days.  Hizo ni siku thelathini pia hata mama akienda maternity

leave pia mzee anaenda paternity leave mwezi moja,  ndio saa  zile mama anakula,  mzee atajua chakula gani mama anatakikana

apewe, shida gani mama ako nayo,  ndio mama alishwe vizuri na akirudi kazini ama akifanya kazi ya nyumbani vizuri, amepata

nguvu ya kutosha

Com. Salome Muigai: Una secondi 30 to wind up please

Helen Rono:  Lingine  lenye  tulionelea  pia  pengine  wamama  wengi  tunakuta  wanapigwa  na  wazee  na  wamama  wameonelea

iwekwe kwa sheria wamama wasipigwe.  So wamama walionelea ya kwamba tuwe na village elders  halafu hao village  elders

walipwe mshahara kidogo ndio mama akienda hapo kusema ya kwamba mzee amenipiga, mzee asiende kwa huyu village elder

amhonge. So tunataka haya mambo ya kupigwapigwa yakome, ama mzee amwambie mama enda kwenu halafu wataongea na

wazazi wa mama kuliko mama apigwe.  Kwa hivyo, bado  kuna zingine lakini nitapeana,  hiyo tu nimejaribu ku-explain  kidogo

yenye niko nayo.  Asanteni sana

Com. Salome Muigai:  Asante  sana  Bi  Rono,  kabla  haujaundoka  wacha  niwaulize  wanatume  kama  wana  maswali  kwako.

Mimi nina swali moja kwako Bi. Rono,  umesema wazee wa kijiji wapatiwe mshahara kidogo.   Hawa wazee wa kijiji ni akina
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mama ama ni akina baba, ama ni mchanganyiko?

Helen Rono: Ni mchanganyiko, unaweza kupata elder mama ama mzee                                                                                

                                                                                                                                                                                             

                                                   

Com. Salome Muigai: Mmh?

Helen Rono: Inaweza kuwa mama ama mzee, bora ni village elder

Com. Salome Muigai: Vile wako sasa wamechanganyika?

Helen Rono: Majority ni wazee lakini tunataka wamama wakue pia

Com. Salome Muigai: Okay.  Asante sana na asante kwa kuweka your time.  Umekua mzuri kwa kutumia time yako.   Sasa

nataka kumwita Sammy Tarus, Kaptelton Youth.  Una memorandum ya kutupatia?  Kwa hivyo una dakika tano ya kufafanulia

memorandum yako au kuangazia.

Sammy Tarus: Constitutional Review Team, the committee and the members at large, I thank you for this chance.   I  am going

to  present  the  points  concerning  Kaptelton  Youth  Catholic  Church.   The  type  of  Government  that  we  need  is  federal

system-majimbo type.  The youth have been having problems concerning their brothers and sisters; especially I am going to talk

about alcohol.  We find that the youth take alcohol when they are very young and they cannot manage their home. Therefore we

give this Government that we would like to lead us,  majimbo Government license urban centers  to  operate  from  5  p.m.  to  9

p.m. and to operate  on weekends  alone.   Any youth is not allowed to take  legal brews.   Rural centers  to operate  at  5 pm to

9pm on the two days of weekends.  Village elders be given powers to arrest anyone found drinking during the day.  

We should outlaw early marriages and the youth should be given a chance to get married at least 25 years both for the men and

for the ladies at  20 years  old.   The Government should also provide education to the highest level and guarantee employment

after education or means to alleviate the youth.  That is because  most of the youth waste  almost three quarters  of their time in

education and they are not employed.  We would like also our Government to reduce the retirement age to at  least  45 years  to

allow for the youth to work also.  There should be one-man one-job  hence giving chance to most people  who are  educated to

get the chance to work also.  

Voters  should have power  to recall members of Parliament who do not perform. That is we always elect  members  and  MPs

and when they enter  Parliament they take  much time there,  not coming back  home to help the youth in developing and maybe
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support  them.   In  addition,  we  have  a  complaint  in  the  allocation  of  land  especially  in  the  forest.   We  would  like  the  land

allocated to individuals to be  repossessed  and given to the youth because  you will  find  an  MP  with  vast  a  land  almost  being

given 100 acres  and so many Kenyans are  poor,  which means land allocation goes to the wrong place.  We are  not allocating

the land to the right, to the poor those people who do not have land.

Com. Salome Muigai: You have one minute, have you finished?  You have half a minute.

Sammy Tarus: In this Government we would like to have nobody should be above the law, and also the public should review

the salary of the MPs not the MPs to review their salary because we should not let a way that somebody will earn more salary

while the others are poor.  They should have little salary and the rest of the money goes to the public especially we would like to

have at least free education and free medication that will..............

Com. Salome Muigai: Thank you very much; I have one question for you.  I  do not know whether my fellow Commissioners

have a question.  Okay, I have a question for you; you want people to retire at age 45.  How old is the youth, what is the range

of being a youth?

Sammy Tarus: At least when you get an ID you are 18 years old

Com. Salome Muigai: Yah

Sammy Tarus: And especially when you have finished school at university level

Com. Salome Muigai: Mnh

Sammy Tarus: At least 21 to 25 years

Com. Salome Muigai: So the youth is from 18 to what?

Sammy Tarus: At least 45

Com. Salome Muigai: At least 45.  Therefore, you want them to retire when they are still youths?

Sammy Tarus: No, at least ..........

Com. Salome Muigai: 35

8



Sammy Tarus: 35, yes

Com. Salome Muigai:  So you want the youth to be able to work for ten years and then retire?

Sammy Tarus:  No.  Because we have the case  whereby someone will work,  is given 50 years  to retirement  not  55  but  that

person will cling to that job for almost even 70 years.

Com. Salome Muigai: Okay

Sammy Tarus: And there is somebody who would also like to work

Com. Salome Muigai:  All right.  Thank you very much Mr.  Sammy Tarus  on  behalf  of  the  youth.   The  next,  mtu  mwenye

tutapatia  nafasi  hii  sasa  ni  Joseph  Malakwen  for  Handicapped  Individuals.   Joseph  Malakwen  yuko  hapa  na  sisi?   Huyu  ni

wewe mzee?

Speaker: (?)

Com. Salome Muigai: Ooh, nasome vile kumeandikwa.  Lakini karibu Mzee Marakwen

Joseph Marakwen:        Alen tugul ochamegen en kainet ab Jeiso.

Translator: Nawasalimu nyote kwa jina la Yesu

Joseph Marakwen:        Anendat komakase komie Kiswahili.t

Translator: Anasema kuwa hafahamu au haelewi Kiswahili vizuri

Joseph Marakwen:        Ko anyu kiiton ne amwae.

Translator: Sasa anasema

Joseph Marakwen:        ko nyalilda .

Translator: Ni taabu

Joseph Marakwen:        Kong’eten minginatenyun komaro  ng’ung’unyat.

Translator: Tangu utotoni mwake hajapata ardhi
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Joseph Marakwen:        Ko katinye  ng’ali noton  kong’eten.  Kiasamate  koyemaitinye  tuguk  alyajini  injiniton  niikoita

ng’ungu’nyat.

Translator: Anasema basi tangu wakati huo amekua akiomba na amepata shida nyingi sana

Joseph Marakwen:        Ko anyun kigo nyalilatan agoi.

Translator: Anasema hiyo shida imemfuata hadi wasasa

Joseph Marakwen:        Ko kiang’eten Kapseret agoi tun awe Baraton.

Translator: Anasema alitoka Kapseret mpaka Baraton

Joseph Marakwen:        Tuguk che kiatinye kiakwere.

Translator:  Mali  alizokuwa  nazo  alienda  zikaisha  kule  alipohama  kutoka  hapa  Kapseret  mpaka  kule  Baraton,  mali  yake

ikaisha

Joseph Marakwen:        Bas aketuge Kaseret nyayaikasit Tanning.

Translator: Akarudi hapa Kapseret akaajiriwa hapa tanning

Joseph Marakwen:        Aweke ekosiek tutukin eronon imbaret nekigoita en Turbo

Translator: Akasema muda mfupi mashamba yakapeanwa kule Turbo

Joseph Marakwen:        Awe anyun oliniton kokikaba sibate imbarenik chatan komanyoru.

Translator: Akaenda kule kujaribu kufanya pilka apate hio shamba lakini hakufaulu

Joseph Marakwen:        Amun kawe ak ewut puch,makachi che ikaito imbarenik komamuche kogonin.

Translator: Kumbe ni kwa sababu kama haukupeana kitu kidogo kwa wanaopeana shamba hautapata shamba

Joseph Marakwen:        Anyoru nyalilda kounatan kot awe foresty.

Translator: Alipata taabu hapo mpaka akaenda msituni

Joseph Marakwen:         Bas  koyech  kenyit  age,  kowalak  Serikalit  kole  kakoyait  oli  ba   Burnt  foresty  en  kogoek,

maekeba timin.

Translator: Alipoona amepata shida akaenda Burnt Forest, Serikali ikaona basi shida imetokea kule Burnt Forest

Joseph Marakwen:        Kowalak Serikalit ingunon kole ngunon chitugul ne mi foresty, makemenye foresty age.
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Translator:  Basi akatolewa kule msituni upande wa Burnt  Forest,  Anaibkoi  Forest  kule  akatolewa  kwa  sababu  ya  amri  ya

Serikali

Joseph Marakwen:        Anyanyalilate agoi raini aketuge Kapseret ini kora.

Translator: Akarudi tena mpaka hapa Kapseret

Joseph Marakwen:        Nguni anyon ami Kapseret aripchini chito tisok.

Translator: Ako hapa sasa Kapseret akichungia mtu mali yake

Joseph  Marakwen:         Amun  ine  ne  ribbon  ngunon  ak  konegit  koalwan  ingoraik,  Lagok  che  kiatinye  kigoyesta

konyalilat.

Translator:  Basi  yeye  ako  kwa  mtu  sasa,  anafanyia  mtu  kazi  ameajiriwa,  yeye  ndie  anamlisha.   Watoto  aliowazaa  wote

wameenda kwa sababu ya shida, wametapakaa

Joseph Marakwen:        Kianyoru nyalilatan arawet  ab oeng’ kenyit konye.

Translator: Alipata shida hiyo mwezi wa pili mwaka jana

Joseph Marakwen:        Komian lakwet chepto.

Translator: Mtoto wake akawa mgonjwa

Joseph Marakwen:        Komian any komapetyo che anyaen.

Translator: Akawa mgonjwa akashindwa kumtibu

Joseph Marakwen:        kobetwon tuk chanyaen amuten sipitali.

Translator: Akakosa pesa za kumtibu

Joseph Marakwen:        Kanam borwechu eb Ukimwi.

Translator: Ugonjwa huu wa ukimwi ulimkamata

Joseph Marakwen:        kowendot agoi kobarchi Turbo.

Translator: Akaenda mpaka huyo mtoto akaaga kule Turbo

Joseph Marakwen:        konam polis ingunoton koib Konyo Moi Referal Eldoret.

Translator: Basi alipokufa kule, askari polisi wakaleta mpaka hapa Moi Referral
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Joseph Marakwen:        Komakibarwon kele kagokeskei lakweng’ung’ kakonyo Eldoret.

Translator: Basi akafahamishwa kwamba mtoto wake ameaga na mwili uko hapa Moi University mortury

Joseph Marakwen:        kokianyawe 

Translator: Basi alipoenda

Joseph Marakwen:        Ko kitebenon akichek kelenjon indei chi ngung’ yu 

Translator: Akaambiwa basi utatafuta mahali pa kuzika huyu mtu wako

Joseph Marakwen:        kokibetwon olandai chichoton.

Translator: Basi alikosa mahali pa kuzika

Joseph Marakwen:        Agoi awe kapkirwagik.

Translator: Akaenda kwa ma-Chief

Joseph Marakwen:        Kogiib kosirwan baruet kole ib kowa olimba mortuary, Matinye chichon kiy age tugul.

Translator: Hapo Chief akaandika barua kule mortuary akaambia huyu mtu hana mahali pa kuzika huyu aliyeaga

Joseph Marakwen:         Ako  kiwekwon  chumbechoton  che  mi  mortuary  kolenjon  wui  kapassistant  chief  sikosirun

baruet ko konin permit.

Translator:  Basi  akamuambia  huyo  mzungu  aliyehudumu  hapo  katika  chumba  cha  kuhifadhi  maiti.  Akamuandikia  barua

akamueleza “rudi kwa Assistant Chief akuandikie permit”.

Joseph Marakwen:        Kokin kegonon  permit, anyokachi chumbek choton kaba mortuary.

Translator: Alipopewa permit na huyu naibu mkuu, akaja  akapeleka  hiyo permit kwa yule mkurugenzi wa chumba hicho cha

kuhifadhi maiti

Joseph Marakwen:        Ko kiit koyan bichoton ko zikan chichoton.

Translator: Basi hao watu walikubali kuzika huyo

Joseph Marakwen:        Agot  ingunon mang’en kaburinyin.

Translator: Hadi wa sasa hajui mahali huyo mtoto wake alizikwa

Joseph Marakwen:        Ko nyalildanyun natinye kou natan

Translator: Shida yake ni hiyo
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Joseph Marakwen:        ne rubei  neb a oeng’

Translator: Ya pili

Joseph Marakwen:        Ko ane koma a Nandin i.

Translator: Yeye ni Mnandi

Joseph Marakwen:        Konitan Katiba ne kamache anyun, ko a Nandin anyun kabisa.

Translator: Basi kwa sababu Katiba imefika yeye ni Mnandi kabisa

Joseph Marakwen:        Kit ake tugul ne kiyae koyayagse kounatet mawalaksei.

Translator: Kile Wanandi wanafanya ibaki hivyo na isibadilike, mila za Wanandi zibaki hivyo na zisibadilike

Joseph Marakwen:        Kounaton kong’eten keny agoi raini. 

Translator: Iendelee vile ilivyokuwa tangu zamani hadi sasa.

Joseph Marakwen:        Kounata anyun matinye che chang’.

Translator: Yeye hana mengi ni hayo tu

Joseph Marakwen:        Kongoi missing.

Translator: Asante sana

Com. Salome Muigai: Asante sana Bwana Marakwen, 

Speaker: (?)

Com. Salome Muigai:  Tafadhali  msaidie  Mzee  kujiandikisha  na  ningetaka  kueleza  kila  mtu,  ukimaliza  kutupa  maoni  yako,

tafadhali jiandikishe pale  ili  tuwe  na  record  yako  kuwa  ulikuja  mbele  ya  tume  na  tulikusikiza.   Sasa  namuita  Daniel  Simoto,

Citizens Common Forum

Daniel Simoto: Asante sana ma-Commissioners na wananchi wenzangu ambao tumekuja hapa kutoa mapendekezo.  Jambo la

kwanza ambalo nitaanzia kwa sababu nimetengeneza  a  written  document  ni  kwamba  nitasema  tu  zile  tunaita  salient  features.

Kwanza ninapendekeza tukuwe na Serikali ya uBunge ambayo tunaita Parliamentary system of Government.  Na  hii yangu si ile

wanasema  eti  tuwe  na  hybrid  kama  vile  tunasikia  wanasema  ili  kujipatia  mamlaka  ya  ku-divide,  mimi  napendekeza  a  pure

Parliamentary form of Government ile inaitwa West Minister.  Ya pili kuhusu hiyo ni kusema ya kwamba hata ingawaje tutakua

13



na hiyo pure Parliamentary form  of  Government,  tuwe  na  a  limited  term  of  office  kwa  sababu  tumeona  hata  Prime  Minister

wanaweza wakakaa  kwa ofisi kwa muda mrefu kwa kutumia  njia  zisizofaa.   Nina  kwa  mfano  kama  yule  Prime  Minister  wa

Malaysia, ni vizuri anaenda kwa retirement,  lakini he has been in power  for a very long time.  Kwa hivyo mimi ninapendekeza

awe na 2 terms of 5 years each na kwa sababu hio hali ya West  Minister huwa Serikali inaweza anguka wakati  wowote,  kwa

hivyo  itakuwa  ni  aggregate,  kama  ameanguka  halafu  akapigania  tena  akachaguliwa,  ikisha  fika  ile  aggregate  ya  ten  years,

anaenda nyumbani.

Ya tatu kuhusu hiyo Serikali pia,  unaweza pata  ya kwamba inaweza kuanguka wakati  wowote kwa hivyo itakuwa kila wakati

Serikali  ikianguka,  Parliament  wana-elect,  sio  ati  kuenda  kwa  general  elections.   Hata  kama  imeanguka,  Parliament

wanaambiwa waende wa-elect,  sio kusema eti yule leader  of the largest group in Parliament  ndio  wata-form  Government  sio

automatic namna hiyo, ni Parliament wanaenda wanaelect  MPs wenyewe through secret  ballot.   Halafu ya pili ni kwamba hiyo

Serikali itakua ni ile tunaita federal ama majimbo, watu wengine wanaita majimbo.  Hiyo Serikali, kutakua na Serikali kuu halafu

kutakua na Serikali kwenye mkoa, halafu viletunaona mikoa yetu bado ni kubwa sana na kuna makabila mengi, kwa hivyo bado

tutakuwa na Serikali nyingine katika wilaya.  Badala ya kuwa na PC ambaye anatumwa na Rais kutoka kule juu, tutakua na mtu

ambaye amechaguliwa, an elected person to be  in-charge of what is going on in the province.   Halafu badala  ya kuwa na DC

ambaye hatujui ni nani tunashtukia tu tunaona DC na hatujaambiwa ndio huyu DC, basi tutakuwa na DC ambaye amechaguliwa

na watu through direct voting kwenye District level.  Yule sasa  tunaita DC ambaye ni civil servant,  sasa  huyu anaweza kuwa ni

District Secretary ambaye anatekeleza mambo ambayo ni matakwa ya watu wa sehemu hio.  

Tutakuwa na,  katika  hio  Serikali  ya  district,  tutapata  ya  kwamba  ma-councilor  ambao  wanatoka  kwenye  Serikali  za  wilaya

kadhaa  katika  hio  district,  all  the  local  authorities  within  a  district  ndio  wata-constitute  hiyo  Bunge  ya  hiyo  Serikali  ya  hiyo

district.  Kwa hivyo all the councillors ingawaje watakua kwenye council zao kama ni municipal, county council,  town council,

watakuja kuangalia mambo ya district  ili tusiwe na Chief ambaye anasemekana ni Chief.   Chief  sasa  atakua  ni  a  civil  servant

ambaye anaweza kuwa transferred from here to there.  

Katika  the  lowest  unit  ya  Serikali  tutakua  na  village  elders  ambao  watachaguliwa,  sio  tena  wale  wamekua  appointed  kama

tunavyo ona kwa sasa.  Na mimi napendekeza kila polling station iwe na, it is considered to be  a village so every polling station

itakuwa considered ni village na wata-elect a village elder ambaye atakuwa na mshahara.   Nafikiri hiyo nimesema, nimefafanua

juu  ya  hiyo  hali  ya  majimbo.   Kuna  kitu  kingine  ambacho  watu  wengi  wanahofia  juu  ya  majimbo,  kwa  hivyo  tutasema  ya

kwamba,  ingawaje  kuna  hizi  autonomies  lakini  Serikali  kuu  itakua  na  uwezo  wa  kung’oa  Serikali  yoyote  ya  jimbo  kama

ita.............

Com. Salome Muigai: Daniel, una dakika nyingine moja

Daniel Simoto: Okay, halafu tena la pili, tutakua na Bunge ambayo tunaita bi-cameral  Parliament.   Tutakuwa na upper  house
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na lower house.   Upper  house  itaangalia  maneno  ya  makabila  na  madistrict  na  lower  house  itakuwa  wanachaguliwa  kutoka

constituencies  ambazo  ziko  sawa  kwa  wingi  wa  watu  na  wale  wanaopiga  kura.   Judiciary  tutakuwa  na  supreme  Courts  na

kwenye kila mkoa kutakua na High Court.  

Halafu ningependa kusema juu ya Constitutional supremacy.  Hii Katiba itakuwa inabadilishwa, itakua ya watu wa kenya na njia

ya kubadilisha ni kwamba lazima Bunge zote mbili zikubaliane kwa two thirds majority, a half of all the provinces itakubaliana

kwa  two  thirds  majority  katika  Legislature  zao  na  districts.   A  half  of  all  the  districts  in  every  province  lazima  wakubaliane

namna  hiyo.   Katika  hii  wilaya  yetu  tuna  specific  demands,  ya  kwanza  tunataka  boundaries  ya  wilaya  ya  Uasin  Gishu  irudi

mahali ilikuweko 1963  tukipata uhuru.  Pili, tunataka sasa  tukiwa  na  district  Legislature  ndio  itachagua  wale  ambao  watakua

board  members wa National Cereals  and Produce  Board,  Kenya Dairy Board,  Cotton and Lint  and  Seed  marketing  Board,

we have textiles here, that is why I am saying that

Com. Salome Muigai: And your time is over sir

Daniel Simoto: Yes, asante sana, nafikiri mtapata all the details kwa hii proposal naleta hapa

Com.  Salome  Muigai:  Kuna  maswali  kwa  Bwana  Daniel,  Mr.  Ratanya?   Asante  sana  Bwana  Daniel  Simoto,  mwenye

atatuzungumzia sasa ni Bwana Francis Sitienei.  

Francis Sitienei: Hamjamboni

Audience: Hatujambo

Francis  Sitienei:  Basi,  maoni  yangu  inasema  mambo  ya  Katiba.   Kwa  maoni  yangu  mimi  nataka,  mimi  nasikia  kuna  mtu

Kiagas kele mi chito ne maname sheria.

Translator: Anasema kwamba katika Katiba ya Kenya kuna mtu ambaye ako juu ya sheria

Francis Sitienei:Ko kounatan koamune si manam sheria chito kongeten meto agoi ngweny.

Translator: Basi anasema Katiba ya sasa isiwe na mtu ambaye ako juu ya sheria

Francis Sitienei: Konoton ne kere kikoim ng’alek ab emet.

Translator: Hiyo ndio imekua chanzo cha shida katika taifa hili

Francis Sitienei: Amun ndakiganam chitugul ng’atutiet

Translator: Kama sheria ingeweza kufikia kila mtu
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Francis Sitienei: ka kararan emet.t

Translator: Nchi ingekuwa nzuri

Francis Sitienei: Ko kounatan amwae alen ng’alek ab judges 

Translator: Anasema basi kwa upande wa mahakimu

Francis Sitienei: Ko kiagas kele ngerinen. 

Translator: Anasema ni wachache

Francis Sitienei: Amune sikong’erinitun oko kigosoman

Translator: Anasema kwa nini mahakimu wakawa wachache na watu wamesoma?

Francis Sitienei: Ko kounatan ko siokere ng’atutik makobendi koiku ma.

Translator: Kwa hivyo anasema hiyo ndio inafanya kesi na hukumu zisiwe ni za haki katika taifa

Francis Sitienei: Amun igere chito imuch koyai tuguk che yachen.

 Translator: Unapata wakati mwingine mtu anafanya maovu

Francis Sitienei: Ak mutai kenam

Translator: Kesho anashikwa

Francis Sitienei: Kegere komi gaa.

Translator: Muda mchache unamuona akiwa nyumbani

Francis Sitienei: Kiwano ukweli neba emet.

Translator: Ukweli wa nchi ulikwenda wapi?

Francis Sitienei: Kimache keyaien  ukweli kila kitu.

Translator: Nasema ukweli na haki ufanywe katika mahakama

Francis Sitienei: Konatan ne akere koimi bik. 

Translator: Hiyo ndio inatusumbua

Francis Sitienei: Amache ng’alek ab chamaisiek amache ane kochang’a.
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Nandi dialect

Translator: Nasema basi kwa maneno ya viama, anakata viwe vingi

Francis Sitienei: Sababu ingo chang’a,

Translator: Vikiwa vingi

Francis Sitienei: Kowa emet kokaranit.

Translator: Nchi itaenda vizuri

Francis Sitienei: Amun kikigere ngot ko akenge ko umisanech bik alak

Translator: Na naona wakati wa chama kimoja, kilitatiza na kiligandamiza watu wengi

Francis Sitienei: Ko ng’unon ko kararan ko chang’a.

Translator: Yeye anasema kwamba anataka viama vya kisiasa viwe vingi

Francis Sitienei: Asiko ribech.

Translator: Ndio ipate kulinda

Francis Sitienei: Ketinye tabut akenge ng’unon.

Translator: Yeye akiongea hivi sasa anasema wako na shida moja

Francis Sitienei: Amun kolul  olniba KFA ole kitam kotareti wanainchi.

Translator: Yeye ni mkulima lakini mahali walikua wakiuza mimea yao kama KFA iliokuwa ikiwasaidia

Francis Sitienei: Koki keibech.

Translator: Imeenda

Francis Sitienei: Kou KCC 

Translator: KCC iliyokuwa ikinunua maziwa

Francis Sitienei: kokikeibech.

Translator: Ilienda

Francis Sitienei: Ko kounatan ko kibano bik che kiribe yekinye.

Translator: Basi wale watu walikuwa wakichunga walienda wapi?
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Francis Sitienei:Neba somok

Translator: La tatu

Francis Sitienei: ko echek Nandiek.t

Translator: Ndio hawa Wanandi

Francis Sitienei: Ko ng’alekyok ko kichopyoso komatelejin kirwok.

Translator: Kimila haikuruhusu mama kusimama mbele ya wazee

Francis Sitienei: Oko kimakekanye muren.

Translator: Na hio hakuwa hata ana hiyo roho ya kuweza kusimama mbele ya wanaume

Francis Sitienei: Ke mache ketebi kou atkinye.

Translator: Anataka basi hiyo amri ya zamani irudi

Francis Sitienei: Amun ma baiwech chepyoso.

Translator: Kwa sababu kimila hakuna wakati mama anaruhusiwa kutawala

Francis Sitienei: Neb a ag’wan,

Translator: La nne

Francis Sitienei: Ko mila ne nyon komi ……

Translator: Kulingana na mila za Kinandi, watu hupashwa tohara

Francis Sitienei: Neba loo

Translator: La sita

Francis Sitienei: Komi ng’aliot nebunu Kanisa.

Translator: Kuna jambo la dini au kanisa

Francis Sitienei: Amun bik kotekse.

Translator: Kwa sababu watu wanaendelea na ujenzi

Francis Sitienei: Ko natekse ko sponsoreni kanisosiek
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Translator: Basi wakati wanazidi kujenga kuna sponsorship ya makanisa

Francis Sitienei: Komi kaniset ne sponsoreni sukulit

Translator: Unapata kanisa ambalo lina-sponsor shule lingine

Francis Sitienei: komago kachin chit one kitech kocher rabinikyik

Translator: Haipei nafasi mtu aliyejenga, aliyetoa pesa zake

Francis Sitienei: kolenjin sis metinye kiy nekere ne ya

Translator: Anasema wewe nyamaza usiongee hata kama kuna jambo mbaya hapo

Francis Sitienei: ko ngunon komi ano ukweli.

Translator: Anasema hapo basi haina ukweli

Francis Sitienei: Ara anyun matinye che tian.

Translator: Anasema yeye hana mengi

Francis Sitienei: Kale maatinye che tain

Translator: Hana mengi

Francis Sitienei: Kagoyam choton.

Translator: Yeye amemalizia hapo

Com. Salome Muigai: Asante sana Bwana Francis Sitienei, umetueleza mila ya Kinandi haikubalishi mama kusimama mbele,

lakini MP wangu wa kwanza kuona mama alitoka hapa Eldoret.  Ni kweli?

Audience:        Ndio

Com. Salome Muigai:  Yes,  kwa hivyo mila zetu zinaendelea kukua,  sio kuwa zimekaa tu lakini zinakua.  Lakini tutaendelea

kwa kumuita Madam Everlyne Maiyo.  Everlynne Maiyo

Evelynne Maiyo: Okay, kwa majina ni Evelynne Maiyo, I am from the Kenya Women Political Cocus,  Uasin Gishu District.

With me, I have a memorandum but I am just going to read through some few highlights then I will submit the copy.   One of the

key areas  I am going to talk about  is the health sector  or  the area  of health.  We find  that  in  Uasin  Gishu  basically,  we  have

dispensaries but they are very few.  Most of the times we don’t have medicine or  even the personnel,  we could be having only
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one nurse and no doctor at all, so there is a problem in the health system in this disctirct.  

Secondly,  education:  in  the  area  of  education,  we  find  that  we  advocate  for  a  free  and  compulsory  primary  education  for

everyone because  in this area  most of the times because  of the poverty we find that sometimes they opt  to educate  the  boys.

There is a gender bias there when it comes to the education system in this area.   Another area  is the  issue  of  inheritance,  we

advocate that in future in this Constitution it could be impossible, yah that is our view, that the issue of inheritance be addressed

equally.  Men and women if there is any property,  each should get an equal share whether it is  a  girl  or  a  boy  that  is  not  an

issue, it should be equal for all the gender.  

The system of Governance, we would wish for a system in which they is equality for all and we propose  that 35% of the seats

be reserved for women because in the current system there are very few women.  Women are  not represented yet they are  the

majority of the population in the country.   Another area  is citizenship; we advocate  for  automatic  citizenship  whether  you  are

born, there is usually bias for a woman married to a foreigner.  We see the men are always given the upper  hand when it comes

to the issue of citizenship.

Employment, which is another key area  where we have  a  problem.   We  advocate  that  there  be  guaranteed  employment  for

each and every Kenyan.  Then the issue of the vulnerable groups in society like women and children and the disabled,  we find

that most a times their problems are  not addressed  at  all. We have no schools;  like in this area,  we have very few schools for

the disabled.   Okay,  another area  in the Constitution; we find that the current Constitution is basically in English.  We  want  it

dimistified  to  be  written  in  the  local  languages  so  that  people  can  understand,  and  read,  and  get  to  know  what  is  in  the

Constitution.  I think that is all I have, thank you.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much Everlynne Maiyo.  Are there any questions?  There are  questions for you, just

come back. 

Com. Ratanya: Everlynne

Everlynne Maiyo: Yes 

Com. Ratanya: There is one point for clarification.  You have stated that we should have free and compulsory education.   Do

you indicate the level that is it from standard one to university or what levels?

Everlyne Maiyo: The primary level, primary school

Com. Ratanya: (?)
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Everlynne Maiyo: I think that is the key area

Com. Ratanya: (?)

Everlynne Maiyo: To university I think

Com. Salome Muigai: Excuse me, while Everlynne Maiyo is talking, she is addressing the Commission, so the rest  of us wait

until we have a chance to address the Commission so I.............

.................................................End of tape 1 Side A

Com. Salome Muigai: Are recommendations and proposals.  And there is something else again that you just told us that,  just

a moment, you also said that there are no schools for the disabled

Everlynne Maiyo: Yes

Com. Salome Muigai: But you did not give us a proposal.  What would you like to see done.

Everlynne Maiyo: Okay,  about  the health sector,  I propose  that  those  (?)  be  managed  by  the  locals.   I  think  it  should  be

managed by the locals where they train them, they have their own people  trained and they work within the same environment.

And then to do with the disabled I think there should be a Government directive, as in they should be assessed.  Okay,  I think it

should be from the budget, be allocated some amount so as to build schools for such people.  Because if we rely on NGOs and

the religious community, I think it will not work.  I think the Government should do something about it.

Com.  Salome  Muigai:  Thank  you  very  much  Madam  Maiyo.   The  next  person,  mtu  mwingine  mwenye  nitasikiza  sasa  ni

Bwana Gilbert Kimani Nyumu, Senior Citizen Welfare Association.

Gilbert Kimani Nyumu: Asante bwana Commissioners

Com. Salome Muigai: Na Bi Commissioner pia

Gilbert Kimani Nyumu: Na Bi. Commissioner

Com. Salome Muigai: Asante
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Gilbert Kimani Nyumu: Asante.  Yangu niko na memorandum na kwa hivyo nitachukua muda ile mtakuwa mumenipatia. Na

mimi nitaendelea

Com. Salome Muigai: Kwa dakika tano

Gilbert Kimani Nyumu: Kwa dakika tano hizo.  

 Sasa  ya  kwanza,  mimi nataka  kupendekeza  kwamba  Katiba  mpya  wakati  wa  kuandikwa  iwe  na  kile  kitu  kinaitwa

utangulizi that is Preamble.   Na  hiki kitu ningependekeza  kwamba  mupate  mfano  wa  Uganda  pengine  ufuatwe,  sitaki

ku-elaborate hapo.  

 Namba mbili ni kwamba political parites, vyama visiwe zaidi ya vitatu. Nikimbie?

 Halafu  ya  tatu,  katika  High  Court  zote  za  Kenya  tuwe  na  kile  kitu  kinaitwa  legal  aid  kwa  sababu  watu  wengi

wanatatizwa  katika  kisheria,  na  ukienda  kuchukua  advocate  inakua  ni  pesa  nyingi  kwa  hivyo  tunataka  katika  High

Court zote za Kenya tuwe na pahali watu wanaweza kusaidiwa na mawakili bila kulipa pesa yoyote.  

 Kitu cha nne ni katika electoral  system and process,  ili tupate mtu  ambaye  ameshinda  katika  uchaguzi  ama  President

ambaye ameshinda katika uchaguzi, napendekeza ya kwamba awe amepata  51% ya kura zote ambazo zimekuwa cast

na awe na 25% kutoka kwa provinces tano.  

 Ya  tano,  napendekeza  kwamba,  kwa  sababu  Katiba  ya  sasa  haina  specific,  haina  tarehe  kamili  ya  uchaguzi  mkuu,

napendekeza Katiba mpya iwe specific kwa kuweka tarehe ya uchaguzi.  Kwa sasa Katiba inasema ni baada  ya miaka

tano, sasa inaweza kuwa ni mwezi wa pili ama ni mwezi wa December ama ni January.  Sasa iwe specific.  

 Lingine ni kwamba katika uchaguzi  wa  mwaka  huu,  kura  zihesabiwe  katika  kituo  ambacho  watu  wametupa  kura  na

hayo mambo yakwishie hapo.  Pendekezo lingine ni kwamba kitu ambacho tumekwisha ona kwa campaign zilizokwisha

ni kwamba the incumbent President na chama chake wanatumia mali ya Serikali.   Katika Katiba mpya nimependekeza

kwamba  hiki  kitu  kisikubaliwe  kutumia  public  funds  wakati  wa  campaign  ya  chama.   Kitu  kingine  napendekeza  ni

kwamba Katiba mpya isikubalie mtu yeyote awe na zaidi ya acre hamsini.  

 Kitu kingine ni kwamba there should be an expanded public service  Commission  of  Kenya,  na  iwe  ni  moja  tu  kiliko

sasa tuna Commission nyingi  ambazo  zimeleta  mambo  mengi  sana,  mambo  ya  strikes,  kwa  sababu  kila  Commission

inapigania  mambo  ya  mshahara  wa  watu  wao.   Tukiwa  na  hiyo  Public  Service  Commission  moja,  we  shall  remove

ambiguity, tuta-remove discrimination in remuneration awards, tuta-promote efficiency and order in the public service.  

 Kitu kingine napendekeza ni kwamba Bill of Rights.  The Bill of Rights must be  passed  into law without exception.   Hii

ukiangalia ni kwamba kuna hivi vitu vinaandikwa katika Katiba halafu sheria nyingine inawekwa inatoa hiyo haki ya mtu.

  These are  mystifications in the Constitution and the current law, iwe removed in the new Constitution.  Kitu  kingine,

the outgoing

Com. Salome Muigai:  Hebu dakika moja,  tafadhali excuse me, the people  arranging chairs,  please  take  notice  that  we  are
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trying to tape  these proceedings live, so all the noise that  gets  on  the  way  also  gets  taped.   So  lets  try  to  keep  background

noises as  minimal as  possible.   Tafadhali  tujaribu  kuweka  kelele  chini  kwani  haya  maneno  yote  tunazungumza  tunanasa  kwa

vyombo vya kunasa sauti na hizo kelele za kutoka nyuma pia zinasikika.  Asanteni, endelea na una dakika moja

Gilbert Kimani Nyumu: Outgoing and all retiring Presidents should be guaranteed security on condition that he is not going to

engage  in  active  party  politics.   If  I  now  come  to  the  senior  citizens,  me  being  one  I  recommend  that  Section  112  of  the

Constitution, 124 and 125 of the Constitution be overhauled because this are the areas where the senior citizens, the retirees are

denied economic justice.  Along with that, the law associated with pension should be overhauled that is 189, 185, 195, 190  and

so on.  Na ni hayo tu mabwana Commissioner na bi Commissioner

Com.  Salome  Muigai:  Asante  sana  kwa  kuweka  wakati  wako,  nitawauliza  wanatume,  mna  swali  kwa  Bwana  Nyumu?

Asante sana Bwana Nyumu na sasa mzungumuzaji wetu atakayefuata ni Robert S. Kiama

Robert  S.  Kiama:Asante  sana  Commissioners,  tumefika  kwa  mualiko  wenu.   Ni  vyema  mumetupatia  wakati  mzuri.

Ningelitaka kuuliza nisikizwe tu kwa mambo machache mafupi yanayohusu mambo ya retired civil service personnel.   We have

civil servants who have retired and they retired prior to the salary increases most of which came around 1980 upto 1983  I think

so that the new salary scales....

Com. Salome Muigai: Please speak into the mic Mr. Kiama then it gets recorded

Robert A. Kiama: Okay

Com. Salome Muigai: Yes, thank you

Robert S. Kiama: The rates of pension are  dependent  on the salaries in terms of time, yes and of course the rates  of paying.

Then those who retired earlier were working in the Government at  the old salary  scale  rates.   The  conversion  that  yields  the

pension pay per month for retirees is very seriously in disfavour of the old retirees who left prior to 1984,85,86.   Consequently,

we  have  alot  of  old  people,  me  included  and  it  has  been  very  dissappointing  to  receive  in  what  they  call  in  the  Americal

languange peanuts for so long, whereas those who have worked in the same grades after 1986  have enjoyed reasonably better

pay  in  terms  of  pension  than  those  who  retired  prior  to  the  increases.   I  am  asking  that  the  retirees  be  accorded  due

consideration that the new Constitution does  take  the trouble  and  see  the  goodness  in  the  staff  who  have  done  Government

work which I like to equate, honorable commisioners to like a share in what ealier on in a company which is still performing and

performing well.  In addition, I do believe Kenyan Government has done very well but the benefits are  not going to the retirees

accordingly so the older fellows should receive respect and payment to suit.  
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I am asking also that the matters that pertain to pension for the families of the retired persons  in this item  called  Widows  and

Children pension plan be reviewed accordingly. Because  I  will  surprise  you  honorable  Commissioners  that  I  have  witnessed

somebody going to ask  for assisstance,  because  he is retired,  his wife was very sick almost dying and he was asking whether

that money that is in the pension fund can be used to cater for payments of bills for the sick wife.  The answer was ridiculous, I

am sorry to say because  the response  by the offices was quick that you must be  dead  before any payment is made.   So  it  is

inappropriate in society today,  it is indeed inhuman.  We would want to ask  that these benefits be  handed  over  perhaps  to  a

more commercial oriented authority like the RBA, which should manage and yield dividends for the retirees accordingly which

should cater  for some of their needs in terms of sickness or  any  other  problems.   This  should  be  paid  to  the  retirees  as  per

request or as per the defined program.  Today, nobody knows what happends to the WSCP because  it is not brought to their

attention and nothing, I have never seen anything, I retired in 1978  and I have not seen anything any document sent  to  me  to

inform me.  Thank you very much

Com. Salome Muigai: Thank you very much Mr.  Kiama, you are  very focused on the issue you wanted to talk about.   Any

questions?  No question.  Mzungumzaji wetu sasa ni Beatrice Cherono wa kutoka Sombentai Womens Group

Gilbert  Bor:  Madam  Commissioner  ningependa  kutangazia  wote  kwamba  ukishika  microphone,  utaje  jina  lako  maana

linashikwa na tape before you start the presentation

Beatrice Iris Cherono: Thank you Commissioners and the panel at large.  Thank you for giving me this chance to present  my

proposals.   My  names  are  Beatrice  Iris  Cherono,  I  am  going  to  present  a  proposal  from  Sobentai  Women  Group,  Eldoret

South Constituency.  I  will start  first with the structure;  I will address  the  Constitution  directly  before  I  start  with  the  specific

women  issues.   The  first  one  is  the  structure  and  system  of  Government.   We  propose  that  the  system  of  Government  be

adapted  should  be  either  Parliamentary  or  Presidential  system.   The  President  to  be  directly  elected  by  the  electorate,  the

President  to be  a member of a political party,  the President  to be  the  head  of  the  state.   A  Prime  Minister’s  post  should  be

created, a Prime Minster to be appointed by the President  ffrom the majority.  The Prime Minister to appoint  Ministers,  Prime

Minister to be head of Government.  We also propose that a Senate to be set up and..................

Com. Salome Muigai: Beatrice, if you try to read it at a supersonic speed, we will not be able to hear you and we will not be

able to take notes because you are very fast.  

Beatrice Iris Cherono: Okay.

Com. Salome Muigai: What I suggest that you do, is look at  the things you can talk into, a few of them, yes and leave us to

read the memorandum
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Beatrice Iris Cherono: Okay, so I will go at a slow pace, I mean the President  should be above 55 years.   We propose  that

a federal  system of Government be  set  up and the country be divided into 4 federal  systems of Government.  The Rift  Valley,

Western and Nyanza provinces to form the Western state,  Nairobi  province  to  form  Nairobi  state  and  we  also  propose  the

regional assemblies to be set in each region.  

The Legislature; we propose that the Parliament should work full time.  The Executive, the President  should not be  a Member

of Parliament.  The Judiciary, we propose  that the High Court  and the courts  of appeal  be  set  up closer  to the people.   Local

Government, Mayors and council Chairman to be directly elected by the people.  Electoral system, candidates  who fail to seek

nomination in one party should not be allowed to switch over to seek nomination for another party.  

Land and property;  we propose  that the community should have the ultimate ownership of land; the Government should  have

the power  to acquire land  for  any  purposes  after  consultation  with  the  local  community.   Personal  rights;  we  propose  basic

education should be made free for all.  Education; education curriculum should be devoid of politics.   Environment and natural

resources; we propose that the forest water catchment, riverbanks, wildlife protection should be included in the Constitution.

Ethnicity and culture;  cultural  and  ethnic  diversity  should  be  protected  and  promoted  in  the  Constitution.   Women;  areas  of

concern in the Constitution; the language first is not gender neutral,  it should be neutral.   Citizenship; Section 89 and 92 of the

Constitution discriminate against women.  Women should be allowed to pass on the citizenship to their spouses  and the children

who are  born out of it.   Property  laws; under the Constitution of Kenya,  women can acquire,  own and  dispose  off  property,

however customary laws prevent women from inheriting land.  They should be allowed, the Constitution must  clearly  address

the concept of ownership and (?)

Succession and inheritannce; the law does not distinguish between male and female heirs or married or unmarried.  The principal

of gender equality should be applicable on issues of inheritance.  Marriage laws; come-we-stay  marriages,  child marriages and

customary marriages are not legislated.  The Constitution should ensure the legislation of these marriages.   Family; women play

a very important role in bearing children,  the  African  family  is  also  rapidly  changing.   The  Constitution  should  recognise  and

enforce the responsibility of parentage and security to the defined family units.  Child support  and maintenance; responsibility is

left  mainly  for  the  women  and  the  age  is  limited  to  18  years  of  age  for  support,  it  should  be  extended  to  23  years.   The

Constitution should provide and ensure that the fathers of the children are  brought to book  and made  to  support  the  children

they sire out of their marriages.

Violence against women; there is no law on domestic violence, the bill has been pending before Parliament, it should be passed.

  Sexual  violence;  maximum sentence  for  rapists  provided  for  but  it  does  not  provide  for  minimum  sentence,  therefore  the

Constitution should address the sexual abuse especially rape victims to be sentenced to life.
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Com. Salome Muigai: You have one more minute mum

Beatrice Iris Cherono:  Okay.  Maternity leave; the maternity leave is very short,  it should be extended to 90 days and even

the father of the child should also be given leave.   Customary  law;  traditional  (?)  practices  to  be  outlawed.   HIV/AIDS;  the

rights of people  with AIDS should be included in the Constitution or  any other disease that is disasterous.   Affirmative action;

the Constitution should provide for a minimum of 35% of women in the Legislature as well as local authorities.  Basic needs;  the

women should be given basic needs such as  healthcare,  food,  security.   Persons  with disabilities; women with disabilities suffer

tremendously.  The Constitution should create a Ministry for Gender and women affairs with a specific department  dealing with

disabled women and girls.  Opportunities for employment for women with disabilities, as  well as  election fund for women with

disabilities to be created.  Thank you very much.

Com. Salome Muigai: Thank you very much Beatrice Cherono,  mwenye atatuzungumzia sasa  ni Joshua Teria.   Is  that Josua

or Joshua?

Joshua Teria: Joshua

Com. Salome Muigai: Teri

Joshua T eria: Teria

Com. Salome Muigai: Teria

Joshua Teria: Asante sana tume ya Katiba ya Kenya,  mabibi na mabwana.   Mimi naitwa Joshua Teria,  naongea kwa maoni

yangu peke yangu.  Mimi nauliza Katiba ya Kenya kwamba tumesumbuliwa sana na askari  polisi kwa kuingia kwa manyumba

na kuchukua mali yako na kukuambia fuata mpaka stesheni.   Maoni yangu na pia tulikuwa tunaomba Katiba itoe hizi leseni za

radio  kwa  sababu  zimekuwa  nyingi,  unaweza  nunua  ya  shilingi  mia  moja,  shilingi  mia  mbili  na  unatakikana  kutoa  permit  ya

shilingi mia mbili hamsini au mia tatu, mia tano.  

Pia nauliza Katiba ya kwamba kama kuna sheria ya askari  jeshi kukataa  kulipa mfanyakazi wake pia mimi ni mkaaji wa hapa

Kipkaren Road Estate,  na ningependa Katiba iulize  manispa,  bei  ya  manyumba  imekua  ghali  mno  shauri  nyumba  ya  matope

unalipa shilingi mia tano, ya simiti mia saba, elfu moja mia mbili, elfu mbili mia nne.  Na  pia nilikuwa nauliza Katiba kuhusu baba

yangu alikuwa mkaaji wa hapa Kipkaren ambayo sasa inaitwa Kipkaren Estate, zamani ilikuwa inajulikana kwa jina Rosekaka,

alikuwa anakaa kama squatter na alipoaga juzi mimi nikabaki kama mpangaji,  na pia tulibaki hapo mpaka sasa  hatujapata jibu

lolote hadi sasa.
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Com. Salome Muigai: Jibu kuhusu nini?

Joshua Teria: Makao

Com. Salome Muigai:  Una dakika moja kwani wakati  unapotumia kusoma pia ni part  ya dakika zako tano,  kwa hivyo  una

dakika moja

Joshua Teria: Pia nilikua nauliza tuko na kodi  ambayo tunalipishwa na munispaa kuhusu maploti na sasa  World Bank ilikuwa

imepeana hizo ploti kama ploti za maskini na hadi wa sasa imeleta munispaa kua inahitaji kodi ndani yake.  Ni hayo tu.

Com. Salome Muigai: Asante sana bwana Teria,  tafadhili jiandikishe.  Sasa  ningependa kumpa nafasi hii John Kirwa Barno,

yuko? Kama hayuko tutampa Bwana Michael Rop, sorry Micah, Micah Rop.  Micah unaweza kuzungumzia kutoka mahali uko

ukitaka that is why we have a mic with a long cord.

Micah Rop: Hamjamboni

Audience: Hatujambo

Micah Rop: Mimi nawakilisha walemavu, kikundi chetu kinaitwa Uasin Gishu Disabled Group.   Jambo la kwanza tuli......  Jina

ni Micah Rop.  Jambo la kuanza tulipendekeza ya kwamba employment, every twenty people  employed,  6 of them should be

disabled people.  Every financial year the Government should set aside money for the projects  for the disabled.   Jambo la tatu,

people with disabilities should be exempted from all tax paying.  Jambo la nne, local authorities should allocate plots for people

with disabilities.

Com.  Salome  Muigai:  Just  one  moment  please  Mr.  Rop.   Ningependa  kuwaomba  wenye  simu  tafadhali  muzizime  kwani

zinaingia kwenye recording yetu ya kunasa habari.  Tafadhali tuzime simu zetu za mikono.

Micah Rop: 

 Jambo la nne, local authorities should allocate plots for people with disabilities.   Jambo hili tunataka munispaa wawape

walemavu nafasi ya kujiendeleza katika biashara zao.  

 Jambo la tano, free medical services in all institutions.   

 Jambo la sita, sign language should be official in all offices. 

 Jambo la saba,  people  with disabilities should have a right to learn.   Jambo  hili  huwa  tunaona  ya  kwamba  walemavu

wanabaguliwa sana kwanza upande wa uridhi, hawa ndio wanaonekana kama watu ambao hawastahili kupewe ardhi,

yaani discrimination.  
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 Jambo la nane,  people  with  disabilities  should  be  considered  when  the  goverment  is  giving  out  anything.   Jambo  hili

huwa  tunaona  sana  sana,  wakati  Serikali  inapeana  kitu  chochote,  walemavu  huwa  wanawachwa  nje.   Wakati

wanapeana kama forest, walemavu hawahusishwi ndani na tunataka wawekwe ndani.  

 Jambo la tisa, we need free education from primary to university level.  

 Jambo la kumi, people  with disability should be reserved for positions from district  to national level during nomination.

Tunaona ya kwamba wakati  wanateuliwa Wabunge,  walemavu wanabaguliwa, hawahusishwi ndani na tunataka jambo

hili lianzishwe kwa district level.  

 Jambo la kumi na moja ni accesibility, jambo hili ni kuhusu buldings.  Buildings should put ramps and lifts kwa sababu

tunaona ya kwamba watu wanajenga offices wanaweka juu na walemavu hawahusishwi kujua ya kwamba hata hawa ni

kama nyinyi tu kumbe wako na watoto  na wako na kila kitu na wako na shida.   Hakuna mwingine atapeleka shida ya

mwingine, sasa tunataka iwekwe ramps ama lifts.  Yule ambaye atageuka hiyo ahadi afungwe kwa sababu anahatarisha

maisha ya mwingine.  

 Jambo la kumi na mbili ni  wale  wazazi  ambao  huficha  walemavu.   Hili  jambo  linaendelea  sana  hapa  upande  wa  Rift

Valley,  tunaona  wengi  wakipata  mlemavu  anaficha,  anaona  kama  amepata  aibu  sana,  anaona  ni  kiumbe  ambacho

hakistahili kuishi.  Mtu kama huyo lazima afungwe miaka kumi.  Jambo la kumi na tatu,  anybody who rapes  a disabled

person and gives them a child should look after the child upto 21 years.  

 Jambo la kumi na nne, people  with disabilities should take  part  in social activities.  Upande huu tunaongea mambo  ya

kuoa  na  kuolewa.   Jambo  hili  tunaona  kwamba  mtu  kama  anaona  ni  mlemavu  sana  sana  wanaona  kama  mlemavu

kuowa ama kuoleka ni shida kwa sababu wanaona analeta shida nyingi.  

 Jambo la kumi na tano, working materials for

...................................End of tape 1 side B

Micah Rop:  Jambo la kumi na tano,  working materials for people  with disabilities  should  be  given  free  or  provided  by  the

Government,  sababu  jambo  kama  hili  tunapata  shida  sana.   Wengine  wanaanzisha  workshops,  wana-tax  kabisa  walemavu

wanaona hakuna njia ingine ile utaweza pata,  ile  utaweza  tembea,  sasa  wanapata  opportunity  ya  kufinya  huyu  mlemavu  kwa

sababu hana namna nyingine.  Serikali isipohusishwa ndani tutaumia zaidi.  Jambo la mwisho, tunataka ya  kwamba  walemavu

wasibaguliwe, wawekwe lower classes  sababu  tunaona  ya  kwamba  wale  wengine  ambao  wanatembea,  tunaona  tunawekwa

chini sana.  Mtu akipita kwa njia akimuona mlemavu anajua huyu ni mwombaji tu.   Kwa nini usimpe nafasi ajisaidie kama wale

wengine?  Mpe nafasi, hatutaki beggars na watu wajue ya kwamba mlemavu ni kama wewe.  Asanteni sana.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana Micah Rop,  utaletewa register pahali uko ili uweze kujisajilisha.   Nafasi  hii  sasa

nitampa William Serem

William Serem:  Commissioners and  the  fellow  contributors  who  have  come  to  send  their  proposals,  nimechukua  nafasi  hii
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kutoa maoni yetu ambapo mimi ninatoka katika village ambayo inaitwa Kasarani.  Tulikuwa na Kasarani Village Forum ambapo

tuko  na  mapendekezo  yetu.   Pendekezo  letu  la  kwanza  ni  kuhusu  Serikali  na  muundo  wa  Serikali.   Tunaona  ya  kwamba

muundo wa Serikali wa sasa unafaa uondolewe kwa sababu inaunyanyasaji kiasi fulani.  Federal structure and system should be

adopted for popular participation, equitable distribution of resources  and local identity.  Local Government authority should be

intergrated into autonomous district  Government for economic growth and stability.   The  Executive;  the  Executive  powers  of

state shall be devolved to lowers levels of various governing organs and authority.  The President  shall be  the head of state  and

Commander-in-Chief of the armed forces.

Functions of the President; the President shall have powers to appoint the Chairman of the majority party in Parliament as  Prime

Minister, to appoint  the Chief of General Staff of the Kenya Army, appoint  the Chief  Justice,  apoint  the  Ambassadors,  grant

prerogative for mercy, sign the bills of the Senate  without decline,  receive High Commissioners and Ambassadors,  and preside

over all the ceremonial activities of the country.

Qualifications; anybody vying for presidency should have the following qualifications: should not belong  to  any  party  to  avoid

sectarianism, should not campaign for an individual or party during any elections, should not be  a member of Parliament,  should

be a Kenyan citizen through parents  and ancestors,  should  not  have  been  charged  on  corruption,  should  declare  wealth  and

how it was acquired, should be 45 years and above but not beyond 70,  should be married and with all components of a family

unit, should be a voter in one of the voting centres.

Elections; the President and vice President shall be elected directly by the electorate and both shall fulful their vote qualifications.

  The President  and the vice President  shall serve for a period of five years.   Removal from office; the President  and  the  vice

President shall be subject to the people and maybe removed from office by the electorate through a vote of no confidence.  

The Prime Minister shall be the leader of Government business.  Functions; the Prime Minister shall have the powers to organize

and form a new  Government  within  a  period  of  14  days,  appoint  deputy  Prime  Minister,  Ministers  and  Assistant  Ministers,

Attorney General, Auditor General, Commissioner of Police and Prisons.

Legislature; but before I go to the Legislature we have the regional and district  governors.   Regional and district  governors shall

be  leaders  of  their  regional  Government  and  district  governors  shall  be  their  Assistants.   Legislature;  moral  and  ethical

qualifications should be established.  The public should have the right to recall an MP or  a coucillor; MPs should not act  on the

basis  of  their  conscience  and  convictions  but  on  the  instrutions  of  their  constituents.   Public  Service  Commission  should

determine the salaries and benefits of MPs.

Com. Salome Muigai: You have one more minute.  
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William Serem: Judiciary, tunaona ya kwamba Supreme Court and Constitutional Court and even the community court  should

be established.  Kadhis court should be abolished because  its existence is discriminatory against Christians and cultural values.

All  groups  should  be  catered  for  in  community  courts.   The  number  of  political  parties  should  be  reduced  to  two  to  avoid

tribalism.  Representative system of election should be practised; simple majority rule should be retained as the basis for winning

elections.

Com. Salome Muigai: And now your time is gone

William Serem: Thank you

Com. Salome Muigai:  Thank you very much; the next person is Elisha arap  Sang,  Elisha arap  Sang  ni  wakati  wako.  Mzee

nikikupa nafasi unakuja mbele halafu mimi nakutafutia mtu wa kukutafsiria, kwa hivyo tafadhali anze

Elisha arap Sang:  Kainaikyuk ko Elijah arap Sang.

Translator: Anasema kwa majina ni Elisha arap Sang

Elisha arap Sang:  Atebe akoi let olin mang’unon.

Translator: Anasema yeye ataanzia mbali, nyuma

Elisha arap Sang:  Awendi ole kitouneng’en ng’alek ab imbar.

Translator: Anasema anaenda kuanzia mahali mambo ya mashamba yalikoanza

Elisha arap Sang:  Amun kingoit bik che lelach

Translator: Wakati wakoloni wa wabeberu walipofika

Elisha arap Sang:  Ko kinyorwech kemi ak meng’atet .

Translator: Walitupata tukiwa na makao

Elisha arap Sang:  Ak ye kikagkoit, ng’alekyuk ko somok

Translator: Na walipofika, mambo yake ni matatu

Elisha arap Sang:  Ko king’akoit, kagoterter ki agetugul nyo kobaiwech.

Translator: Wazungu walipofika hapa na ukoloni wao wakatutawala

Elisha arap Sang:  ak korebenech ibaret.
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Translator: Na wakatunyang’anya mashamba

Elisha arap Sang:  koyekagorebenech imbaret,

Translator: Walipotunyang’anya mashamba

Elisha arap Sang:  kogur ne tupcho

Translator: Akaita nduguye

Elisha arap Sang:  kolechi inkoboan 

Translator: Akamwambia ndugu yake kodesha shamba hili

Elisha arap Sang:  ako imbaret kone nyon.

Translator: Na shamba ni letu

Elisha arap Sang:  Ko kin kakogoi nin,

Translator: Na alipokodeshea nduguye

Elisha arap Sang:  Ko kokonech boisyet ne mami rabinik.

Translator: Akawaajiri bila malipo

Elisha arap Sang:  Ako kiinakech chego.

Translator: Na walitupea maziwa

Elisha arap Sang:  oko kimakomi chepkondo okot kitikin.

Translator: Waliwapa maziwa lakini hawakulipwa

Elisha arap Sang:  Amwa anyun ale,

Translator: Yeye anasema

Elisha arap Sang:  Kinyokoiib imbarenyon kogoita, konyokoketyo anyun koalda.

Translator: Nasema basi alipochukua shamba letu na kupeana, amerudi sasa kuja kuuza

Elisha arap Sang:  Nyo ko aldechi bik.

Translator: Akakuja kuuzia watu
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Elisha arap Sang:  Ak kemi puch.

Translator: Na sisi tuko bure

Elisha arap Sang:  Ak kobekyi yoton.

Translator: Yeye amemaliza hapo

Elisha arap Sang:  Kakibe tuga,

Translator: Naenda kwa ng’ombe, mifugo

Elisha arap Sang:  Kin ye kagobwa tukyok ak ke yote kota ko baiwech.

Translator: Wakati tulikuwa tukimtumikia, ng’ombe zetu tukapata

Elisha arap Sang:  oko kikinagi chego.

Translator: Na tulikua tukiwapa maziwa

Elisha arap Sang:  Ko ye chang’a tukchok koalda.

Translator: Ng’ombe zetu zilipokua nyingi mzungu akauza

Elisha arap Sang:  Amakinyoru kiy.

Translator: Na hawakutulipa

Elisha arap Sang:  Ak kemi kounaton.

Translator: Na tuko hivo hadi sasa

Elisha arap Sang:  Mami kiy ne kikonech.

Translator: Hatukupewa chochote

Elisha arap Sang:  kobek non.

Translator: Hiyo ikaisha

Elisha arap Sang:  Kitinye boisyek.

Translator: Tuko na wazee

Elisha arap Sang:  Chekiba lugosiek oeng’

Translator: Walioenda vita mara mbili
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Elisha arap Sang:  Oko kinkowek,

Translator: Na waliporudi

Elisha arap Sang:  Komakigachi kiy agetugul.

Translator: Hawakupewa chochote, hio ni vita vile vya dunia

Elisha arap Sang:  oko kikoria

Translator: Wengi walikuwa vipofu

Elisha arap Sang:  Akoik viziwitik.

Translator: Na wengine wakawa viziwi

Elisha arap Sang:  Nyalidos lagok agoi ra.

Translator: Watoto wao wako na shida hadi sasa

Elisha arap Sang:  ko kianyorchu ng’alechon en Bibilia.

Translator: Yeye alipata mambo hayo ndani ya bibilia

Elisha arap Sang:  Kitabut ab Isaiah.

Translator: Katika kitabu cha Isaiah

Elisha arap Sang:  loo

Translator: Sita

Elisha arap Sang:  Taman ak loo.

Translator: Kumi na sita

Elisha arap Sang:  Kitabut ab Jeremiah

Translator: Kitabu cha Jeremiah

Elisha arap Sang:  Isaiah sisit.

Translator: Isaiah 8

Elisha arap Sang:  Taman ak loo
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Translator: Kumi na sita

Elisha arap Sang:  NYo kebe Jeremiah loo taman ak loo. 

Translator: Jeremiah 6:16

Elisha arap Sang:  Obwati ale karatar en yon.

Translator: Yeye amemaliza mambo yake

Com. Salome Muigai: Asante sana Mzee arap Sang.   Na  sasa  ni wakati  wa Kipsang Maritim, sorry Kipsang alikua anataka

tu  kusikiliza.   Julius  Kirongo?  Julius  Kirongo.   Naona  umetoka  Kasarani  Village  Forum,  una  memorandum  tofauti  na  ile

imesomwa na mwenzako?

Julius Kirongo: Yangu ni ya Nandi Cultural Development

Com. Salome Muigai: Sio ya Kasarani Village Forum? Lakini una memorandum tofauti?

Julius Kirongo: Ni tofauti

Com. Salome Muigai: Okay, asante.  Una dakika tano basi 

Speaker: (?)

Com. Salome Muigai:  Just  one moment, ningetake kuomba tuwe na mkutano mmoja. Tafadhali ningetaka kuomba  tuwe  na

mkutano mmoja kwa ajili  maneno  yenye  tunayazungumzia  tunayanasa  na  vyombo  vya  kunasia  sauti.   Kama  vile  mnavyoona

tumekuja  wanatume  watatu  peke  yake  kwa  hivyo  wakati  tutaanza  kuzungumzia  habari  ya  Eldoret  South  tukiwa  Nairobi,

itawabidi wana committee ama wanatume wenzetu kusikiliza habari  zenye tumenasa hapa.   Kwa hivyo tungewaomba watu wa

kikao  hiki  cha  Bunge  waache  kupiga  kelele,  ili  wanatume  wenzetu  ambao  hawako  hapa  wapate  kusikia  habari  zenu  zenye

mnatuambia na ni habari muhimu. Endelea.

Julius Kirongo: Natuma hii Constitution yangu kwa (?)

Com. Salome Muigai: Zungumzia kwenye mic tafadhali

Julius  Kirongo:  As  a  (?)  Nandis  have  their  customs  which  we  belief  must  be  taken  into  account  in  the  new  Constitution.

Recommendations,  culture  should  be  established  in  the  Constitution  as  intellectual  heritage  of  organized  society.   The  new
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Constitution should  protect  our  cultural  heritage  from  the  influence  of  foreign  cultural  orientation  in  the  enhanced  heritage  of

Nandi cultural rights and democracy.  Cultural rights and rituals should be entrenched in the new Constitution.  The constutition

should  protect  culture  from  anti-cultural  crusaders  who  want  to  infiltrate  foreign  cultures  for  their  personal  gain.   The

Constitution should establish a provision to arrest and arraign in court, any body found causing disturbance in the form of critics,

discrimination and campaigning against culture.  

Ethinic  customary  laws  should  be  established  in  the  new  Constitution  because  it  is  the  basis  of  any  Constutitional  making.

Marriage and family Governance in accordance with Nandi customary law should be established in the new Constitution.  Roles

of husband, wife and children classified in Nandi customary law should be protected  in the new Constitution.  Provision should

be established in the new Constitution for bringing up children in accordance  with culture and customary law.  Worship of God

and  establishment  of  traditional  sanctuary  should  be  catered  for  in  the  new  Constitution.   Community  courts  should  be

established  as  subordinate  courts  in  the  new  Constitution  to  cater  for  cases  with  cultural  implications  such  as  family  and

inheritance dispute.  

Local council of elders should be established at the local levels of villages, security, economics, interests, and the area  councillor

should  be  the  Chairman.   Despite  being  privileges  but  not  rights,  inheritance  of  property  catered  for  an  unwritten  Nandi

customary  law  on  inheritance  in  the  new  Constitution  should  be  entrenched.   Gender  equality  should  be  protected  and

promoted because men and women are naturally not equal.

Affirmative action should not be  entertained because  it discriminates against culture and compromises against divine  principles

and democracy.   Gender equality where men are  treated  as  men  and  women  as  women  should  be  protected  and  promoted

according to the Nandi customary law and natural perfection.   Citizenship is the status of being member of certain community,

country with all full rights, so nobody should be a full citizen except women who are permitted by nature and cultural affection to

migrate and intermarry.

General provision; de-centralisation of power should be adapted in order to promote development of indigenous institutions and

culture  in  diverse  regions  of  Kenya.   Provision  in  the  entire  law  of  Provincial  Administration  should  be  abolished.   Radical

transaction of local Government should be undertaken inorder  to  adapt  a  district  Government  with  Constitution  power  of  its

jurisdiction  for  the  following  purpose:  -  democratic  structure  of  local  governors,  quality  deliverance  of  adequate  services,

manpower mobilisation of economic growth, self- sustainance and development.  For  the promotion of culture,  divicity:  DDCs

and County Councils should be abolished.  District Legislative Council should be established in order  to direct  the development

goals of each district.

Com. Salome Muigai: Mr. Kirongo, you have 30 seconds
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Julius Kirongo: Thank you.  The public should be empowered by the Constitution to arrest  corrupt  public officers in order  to

eliminate corruption.  law anti-terrorism should be established in the new Constitution.  Moral  and ethic qualification should be

introduced for civil, Parliamentary and Presidential candidates (?) office.  I think my views are up to (?)

Com. Salome Muigai: Thank you Mr.  Kirongo and especially for keeping on your time.  Sasa  tungetaka kumpatia nafasi hii

Bwana William Bett, St. Georges Catholic.  William Bett?

William Bett: Honourable Commissioner and my fellow contributors, I take this opportunity.  First, my names are William Bett

representing St. Georges Catholic Church.  We recommend a majimbo type of Government, which is at  the district  level with a

central Government formed at  Nairobi.   In addition,  on the kind  and  structure  of  Government,  we  recommend  the  President

should not be  above the law.  Any person who has served any term prior to this Constitution should be allowed  to  stand  for

elections under the new Constitution.  On the kind of Government, we want, anyone standing for election, as  a President  should

be an indigenous Kenyan of age between 35 and 65. 

We want the President and the vice President to be elected directly by the people of Kenya.  The President,  vice President  and

Ministers must not be the members of Parliament.  By this I mean that if the President be a Member of Parliament,  the Ministers

are members  of  Parliament,  they  will  not  perform  their  duties  correctly  or  they  wont  have  that  time  to  perform  their  duties.

Candidates  for the MPs seats  ought to have certain qualifications approved by people  e.g.  they ought to have  good  conduct,

education should also be considered.   These MPs must also have marital status and they are  stable.   We also recommend on

the kind and structure of Government, electors to have power to recall MPs if they lack confidence on them.

On this type of majimbo Government at the district level, we want each seat  or  one seat  reserved for a woman.  The majimbo

Government  at  the  district  level  to  have  its  head  elected  directly  by  the  people  and  to  have  its  own  Parliament.   All  local

authorities in a jimbo to be under the jimbo Government.  Mayors and chairmen...

Com. Salome Muigai: You have one more minute

William Bett: We want them to be elected directly by the people of the district.  The PC, DC and DO and Assistant Chiefs to

be done away with.  Chiefs to be retained but be elected by the people for every 5 years.   Village elders,  we recommend them

to  be  paid,  they  ought  to  have  qualifications  of  a  form  four,  and  they  be  trained.   Parliament  to  have  rights  to  make  laws

curtailing religious freedom as well as  freedom of press  and  freedom  of  assembling.   So,  dear  Commissioners  those  are  our

recommendations.  Thank you.

Com.  Salome  Muigai:  Thank  you  very  much  Mr.  Bett,  please  make  sure  that  you  are  registered.   Mtu  mwenye

atatuzungumzia sasa ni David Tanui kutoka Kapseret Langas.  David Tanui.
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David Tanui:  Interesting, sijui nitazungumza namna gani?  Nitaweka ile Kiingereza ya kuua.  Thank you Commissioners,

Com. Salome Muigai: Anza na jina lako Mzee tafadhali

David Tanui: I am David Kipkosgei arap Tanui, the honourable character.  Ukiona huyu unazungumza vizuri.  They have read

in the language I understand becuase I told them, when I look at the backbenchers, they are my pupils and the front bench is my

honorable characters.  I  cannot comment because  they have written, they have read and that is my language from Kapseret,  I

am the bulldozer.

Speaker: Bulldozer

David Tanui:  Bulldozer.  Somebody has made me laugh  when  he  has  applied  majimboism  and  that  is  the  language  I  don’t

think he knows what is majimbo in Kiingereza.  What is majimbo in Kiingereza?

Speaker: (?)

David Tanui: Okay, thank you.  Now, it is welcoming that I will confirm what my honourable arap Sang was talking.  He is an

aged character and he is the one who has done something to commit himself to tell the young kids what the Government needs

in the real sense of an African. We have been frustrated, we have been molested and now we want a new wall to come at large.

  I think the language is being manufactured.  Therefore,  you the seated  characters  seeing the backbenchers,  I think they came

here to see your brains.  They are now out for your brains. 

I remember when I started politics in 1955 and upto now I am still moving in the political arena so when I come to tell you we

have been the victims of the situation, what has been or what has been brought within and we shall have to elect  those who will

follow the papers up to your level in Nairobi.   I  must be  trained up to that level to see  exactly what is going to be  committed.

My boys I think they don’t know what is commit.  We have a quote in our bible (?), you commit adultery,  you commit anything

but  Commissioners  are  committed  to  see  exaactly  what  the  common  man  is  welcoming.   I  remember  obote  was  tabling

common man charter in early 1950s or 60s so gentlemen, we don’t want to waste time, I confirm that when you go to Nairobi,

we shall follow your footprints and make sure that exactly we shall come.  Don’t put in the rubbish tin what we have tabulated.

Thank you.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much Mr.  Tanui, please register your presence with us.   Na  sasa  ningetaka  kumuita

Francis  Lopiyo.   Francis  Lopiyo,  yuko?  Francis  akimaliza  tutamwita  Bwana  Shadrack  Kisorio  kwa  hivyo  pahali  ulipo  kua

tayari.
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Francis Lopiyo: Asante sana, asante sana Commissioner.  Katika dunia ile ilipo sasa,  mimi mwenyewe naitwa Francis Lopiyo

kutoka upande wa Lodwar na ile lugha  nyinyi  mnaongea  mimi naongea  hiyo  lugha  kwa  sababu  nyinyi  wenyewe  mumeelewa

lakini  mimi wakati  nyinyi  muna  (?),  mimi  nachunga  mbuzi,  chunga  ng’ombe,  chunga  mali.   Ile  lugha  sasa  mimi  ninaongea,

naongea lugha ambayo wazungu walikuja kunichukua kwetu,  sikuandika kwa (?).  Heshima yangu  ilifanya  hivyo,  polisi  kukuja

kusema nataka mbuzi ya kununua, mimi nikampa bure kumbe hiyo ni kuhongana, sikujua.  Sikujua kama hiyo ni kuhongana na

iko sheria moja ambayo mimi mwenyewe nakueleza kwa ufupi.  

Hapa mjini, ni Kipkaren na hii  Kipkaren  yetu  kuna  shida  na  hiyo  shida  inatokea  na  councillor  na  municipal  yenyewe.   Kwa

sababu ilinunuliwa na company, kampuni ndio ilinunua hiyo hapo.   Wakati  ilisemekana, jengea watu nyumba na toilet,  hao nao

wanapata raha,  wanachukua hiyo  njia  yote  inakua  yao.   Sasa,  wale  wako  pale,  wakubwa  wa  municipal  wanapokonya  hiyo

nyumba, hiyo maploti na ma-councillors ndio walitupokonya hiyo ploti.   Wale wengine walibaki,  wale walikuwa wanatakikana

kabisa, sasa tunashida, iko taabu kwa sababu wengine karibu nyumba zao kuwaangukia hawa, ya majani hapana ya mawe.  Na

kwa  vile  ilivyo  sasa,  mimi  kwanza  nataka  kama  Commissioner  mwenyewe  utengeneze  sheria,  kama  ulikuwa  mwili  yangu,

councillor na sheria ya Kenya mzima, arobaini na bili katika kabila.  

Kama  municipal  yote  inafanya  hivyo,  lazima  Serikali  itengeneze  sheria  yao.   Inakua  kutokea  kwa  sheria  ya  Serikali  kuliko

kutengeneza ile yao wenyewe, maana ile yao wenyewe ni ya kuumiza na kufinya, kunyang’anya.   Kwa  hivyo  vile  ilivyo  sasa,

Serikali yenyewe vile sasa tulipo na hii nini yetu, kama wewe ni Commissioner mwenyewe, utengenezee Kenya ile kitu ambayo

inataka.  Kwa maana mimi mwenyewe nilifundishwa na Serikali ya ukoloni.  Ilisema usipendelee ndugu yako, usipendelee mama

yako,  usipendelee  mtoto  wako,  sheria  ya  Serikali  yenyewe  itatumika.   Serikali  yenyewe  itatumia  lakini  sasa  ni  wakati  huu,

wakati  wetu sasa  tutengeneze sasa  vile ilivyo, vile sisi wenyewe tunataka.   Nataka  sasa  tuingie sheria yetu wenyewe, tuwache

sasa ya wale wajamaa, wale ambao walitufundisha yao.  Kwa hivyo sasa, neno langu (?).   Sina maneno zaidi ya hayo,  yangu ni

hayo.

Com.  Salome  Muigai:  Asante  sana  Mzee  Lopiyo,  tafadhali  jiandikishe.   Sasa  nafasi  ni  ya  Shadrack  Kisorio.   Shadrack

Kisorio, anze na jina lako halafu uendele

Shadrack  Kisorio:  Asante  sana  kwa  hii  nafasi  nimepewa.   Majina  ni  bwana  Shadrack  Kisorio  kutoka  Kapteret  location.

Maoni yangu ni kwamba mambo ya hospitali,  pesa  zimepanda sana hata haiwezi  kusaidia  mtu  maskini  akiwa  mgonjwa.   Pili,

mashule mambo ya bursay lazima iangaliwe sana hasa kwa watoto wa watu maskini.

Com.  Salome  Muigai:  Mzee  Kisoria  tupe  mapendekezo.   Hilo  ni  pendekezo  nzuri  juu  ya  education,  rudia  ile  ya  health,

utuambie pendekezo lako.
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Shadrack Kisorio: Juu ya?

Audience: Ya kwanza

Shadrack Kisorio: Ya kwanza?

Audience: yah

Shadrack Kisorio: Mambo ya hospitali?  Pesa zimeenda juu sana.

Com. Salome Muigai: Unapendekeza nini?

Shadrack  Kisorio:  Ninapendekeza  ikiwa  kama  pesa  za  donor  zikija,  ziangaliwe  sana  ziende  katika  mambo  ya  hospitali,

itasaidia watu wagonjwa ambao hawana pesa  ya kutosha kutoka hospitalini.  Tatu,  ningependekeza kwamba muda wa kukata

vitambulisho kwa watoto  wetu iwe miaka kumi na tano.   Hiyo itasaidia sana watoto  wakimaliza shule, wakiwa na miaka kumi

na tano, wasiongojee miaka tatu ingine, wakate  kitambulisho.  Wangekua wamepata kitambulisho wapate  kibarua mahali kwa

maana wakikaa sana kungojea miaka tatu watakua wanapotea  ndani ya town, watachukua hii mambo ya dawa ya kulevya na

kadhalika.

Kesi  za  area,  yaani  kesi  za  shamba  na  kadhalika  ziende  kwa  wazee  wa  mitaa  kwa  maana  hizi  zikienda  kwa  mikono  za

advocate, advocate hajui mahali shamba yenyewe iko, hajali

Speaker: Okay?

Shadrack Kisorio: Hajali pesa ile uko nayo na itakugharimu hata utupe hiyo kesi hata kama ulikuwa na haki.  Cells, mambo ya

cell, cell huwa ni chafu sana hata haimbidi binadamu aingie huko na huko kutaanza mambo ya magonjwa mengi.  Prisons lazima

wajali masilahi ya watu, wafungwa pia ni watu na ni sharti watunzwe na kuwekwa kwa njia safi.  

President  ni  lazima  awe  chini  ya  nguvu  ya  sheria  zaidi  kuliko  wakati  ule  mwingine.   Mapato  ya  shamba  na  kadhalika  kwa

wakulima: wakulima huwa wanalima mashamba, wanatumia pesa nyingi na baadaye wananunuliwa kwa bei ya chini, hata itabidi

gunia tano inunue kilo kumi ya mahindi na gunia moja ni kilo tisini.  Kwanza,  hizi pesa  za mapato ya wakulima zingelipwa hapo

hapo ili wasicheleweshwe kwa mambo ya kilimo.   Ukulima  huenda  pamoja  na  mambo  ya  mvua  na  ikichelewa  huko  hakuna

chakula.

Mambo ya uchaguzi, kura zipigwe na zihesabiwe papo hapo katika hicho kituo ili pia isaidie mambo ya pesa  za kusafirisha kura
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katika vituo vingine, hiyo  italeta  uchumi  nyuma.   Uchaguzi  uwe  unapitia  katika  kisanduku  cha  siri.   Uchaguzi  uwekwe  muda

mzuri  kwa  mfano  kila  baada  ya  miaka  tano  tarehe  fulani,  mwezi  fulani  mwaka  fulani.   Upande  wa  wafanyikazi  ambao

wame-retire, wawe na umri wa miaka hamsini na isizidi hapo.  Ku-retire hivyo kutamsaidia hata yule awe anaweza kufanya kazi

yake baadaye nyumbani.  Asante

Com. Salome Muigai:  Asante sana na sasa  mzungumuzaji wetu wa kufuatia ni Kipkosgei  Tanui na atafuatwa na John Seure

na huyu atafuatwa na David Onyango na Wilson Tuwei.

Kipkosgei Tanui: Asante Commissioner

Com. Salome Muigai: Tupe majina yako kamili

Kipkosgei  Tanui:  Asante  sana  Commissioner  na  wenzangu  wale  ambao  tumekuja  kutoa  maelezo  yetu  hapa.   Yangu  si

maneno mengi, jina langu ni Kipkosgei  Tanui.  Mimi ni mkaaji wa Lemoo sublocation.   Nimekuja kutoa mambo yangu mawili

ama  tatu  kwa  Commissioner.   Mimi  nilizaliwa  hapa,  sikuona  mahali  pengine  nilizaliwa  mimi,  nilizaliwa  hapa,  nikakaa  hapa,

nikaona wazungu hapa 1956, kulikuwa bado mzungu mojamoja na tangu sasa nimejaliwa niishi hapa.

Com. Salome Muigai: Bwana Tanui zungumzia kwa mic ndio tunase sauti yako tafadhali

Kipkosgei Tanui: Na nimekaa hapa kwa muda wa zaidi ya miaka hamsini ama 48.  Nimechukua shamba hapa na niko na title

yangu ya shamba.  Tittle ya hapa na ya Nandi ni tofauti na imesemekana inatakikana itolewe.  Iwekwe Katiba sheria ya hapa,

mimi napendekeza mwenyewe hivi, ikiwa title ya Nandi ni free hold,  title ya maisha kwa nini ya hapa inaitwa leasehold ya siku

chache?   Ningependekeza  na  mimi nilizaliwa  hapa,  wazungu  walipata  baba  yangu  hapa  na  wakaondoka  wakamuacha  baba

yangu hapa.   Mimi sijui kama nitaenda kupata  title hiyo mahali pengine ambayo imeandikwa freehold.   Nitapata  wapi na  niko

Kenya?  Mimi mwenyewe ningependekeza hivi, title ya hapa iandikwe kama ya Nandi, sio ya Nandi ni tofauti na hapa ni tofauti,

nitakwenda wapi mimi mwenyewe na mimi nilizaliwa hapa?  

Ya pili, kuna sehemu kama watu walikuwa wakifanya kazi wanaishi town, wazungu wakaenda wakabaki  kwa  kambi.   Hawa

tena watambuliwe ni  wakaaji  wa  hapa  kwa  kuwa  wale  wazungu  waliwapata  hapa  na  hawakutoka  mahali  pengine,  wakaishi

hapa.  Hata wewe unaweza kuwa mkaaji wa town, uishi town maisha yako ikuwe kwa town tu isiwe mahali pengine kwa kuwa

wewe ni Mkenya hauna vifaa mahali pengine.  

Lingine, tumesumbuliwa na watu wa municipality.  Lazima municipality iangalie  wale  ambao  wanaostahili  kupelekwa  (?)  si  ati

saa  yote  kushika  vitu,  kufanya  nini,  lazima  waangalie  hao  watu  wako  namna  gani,  wasije  wakashika  watu  ambao  baadaye

hakuna  mahali  ambapo  wanakwenda,  mtu  anatangatanga  hakuna  mahali  anakwenda.   Mimi  ni  Mnandi,  culture  ya  Wanandi
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itunzwe kama vile ilikuwa inatunzwa.  Isiwe inaingiliwa na mtu mwingine au kabila zingine wanakuja,  hapana.   Tuheshimu sisi na

mila zetu na mambo yetu na kila kitu.  Kuna sehemu kama wazungu waliponunua mashamba, walitenga kaburi  ya kuzika watu

wao.

Com. Salome Muigai: Una second thelathini za kumalizia.

Kipkosgei  Tanui:  Sawa sawa,  sasa  kama tuko  na  sehemu  kama  hapa,  kuna  watu  hata  sasa  wakati  huu  ni  squatters.  Hiyo

makaburi ishikwe na county council halafu wale watu ambao bado wangali kwa kambi wawekwe hapo wasije wakatangatanga

na kukosa  mahali  pa  kuenda  kwa  kua  hao  wote  ni  Wakenya.   County  council  (?)  halafu  utakwenda  kuuliza  county  council

halafu unapewa hawa.  Mambo yangu ni hiyo.

Com.  Salome  Muigai:  Asante  sana  Bwana  Tanui.   Bwana  John  Seurei.   Na  hiki  kiti  changu  cha  kuwa  Mwenye  Kiti

kinanikubalisha  nikiona  wakina  baba  wengi  sana  wamezungumza  nitafute  pahali  wakina  mama  wako,  kwa  hivyo  ukiona

nimerukaruka kidogo, ni lazima nitafute kina mama, ni lazima nitafute watu wenye ulemavu, ni lazima nihakikishe kuwa tumesikia

sauti za kila mtu mwenye kuishi Eldoret South.  Kwa hivyo tafadhali nielewe.  Asante, endelea na uanze na jina lako.

John Seurei: Jina langu ni John Seurei lakini ninataka niongee Kinandi

Com.  Salome  Muigai:  Bwana  Seure,  ikiwa  wewe  mwenyewe  unaelewa  Kiswahili  tafadhali  zungumza  Kiswahili  kwani

huwaelezi wale unaeleza tume.  Kwa  hivyo  ukiwa  una  lugha  yenye  itakuwezesha  kuwasiliana  na  tume  endelea  kwani  wakati

ambao tunafanya tafsiri tunatumia muda mara mbili na hiyo, watu  wenye  unataka  wakusikie  utakataza  mtu  nafasi  ya  kusikika

yeye mwenyewe kwajili umechukua nafasi ya watu wawili.  If we translate, we use twice as  much time so the same people  you

want to hear you, you will be denying them a chance to speak

John Seurei: Okay

Com.  Salome  Muigai:  So  can  you  please  speak  a  language  that  the  Commission  understands  so  that  it  will  give  another

chance to another person to express themselves.

John Seurei: Basi asante

Com. Salome Muigai: Asante

John Seurei: Langu la kwanza ni, kitu cha mtu ni cha mtu.  Ninaangalia kwa mashamba, ninaweza kununua shamba langu acre

karibu  hata  500  na  mali  ni  yangu  nilinunua,  lakini  saa  hii  wanaweze  kuwa  wanasema  acre  5.   Huo  ni  unyanganyi  kwa  vile
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wananinyanganya jasho langu.  La pili ni, tunazaa watoto  nyumbani mimi hata ni mzazi.  Kijana wa jirani ama  mwingine  akuje

aharibu mtoto wangu na kumtoa kwa shule.  Sasa  hasara  ni yangu, ninataka kama amempa mtoto wangu  mimba,  alishe  huyo

mtoto mpaka amalize university.  Ninaomba haya, asanteni.

Com. Salome Muigai: Paul Arusei yuko?

Speaker: Ako

Com. Salome Muigai: Okay.  Anza na jina lako tafadhali

Paul Arusei:  Jina langu naitwa Paul Arusei,  kuishi kwangu ni  upande  wa  Tuiyo  farm  na  mimi naishi  katika  South.   Kwanza

nasema asante kwa nafasi hii ambayo mnanipatia hapa officer wa  tume  hii.   Maoni  yangu  ni  kuhusu  hali  ya  ulinzi  kwa  polisi,

tunaona taabu sana vile hawafanyi kazi vile waliapa kufanyia kazi wananchi.   Polisi wameanza kuingia ma-reserve huko mahali

iko usalama. Zaidi mimi naangalia wamama wazee ambao wako na maika 50 ama kuendelea mpaka 60 wanasumbuliwa sana

kwa mambo ya kunyanganywa pesa  zao.   Serikali iko mpaka nyumbani, kuna Assistant  Chief,  kuna  wazee  wa  mitaa  ambao

wangeweza kufanya jambo  lolote  katika  area  yao.   Tunaangalia  kwamba  marekebisho  ya  Katiba  hii,  mchukue  hiyo  fursa  ili

wananchi wapate democracy ya kutosha. (?) hawana democracy ya kutosha.  

Ya pili, mambo ya wakulima kama sisi tunaishi katika reserve.   Ukulima wetu Serikali haikuweka maanani mkulima.  Mkulima

analima kama mtu ambaye haoni, analima na hajui anafanya nini kwa sababu Serikali haikushika mkononi wakulima.  Tunafanya

kazi ambayo haituendeshi na ukulima huu wakati tunapoona maofisa hawa, tukiketi hapa tunaketi  tumekuja kama tumesha kula,

tumesha kunywa chai lakini hayo yote Serikali  haioni  ni  ya  maana.   Naomba  sasa  maofisa  wa  tume  ya  Katiba  hii  muangalie

mueke sheria,  muangalie wakulima kabisa na muwaweke maanani. Mkulima mdogo kwanza ako na  hasara,  mkulima  ambaye

yuko na ng’ombe mbili anatoa chupa mbili ama galani moja,  kutaka kuja hata kwa town hapa Eldoret  anashikwa na board  ati

kwa nini unauza maziwa na hiyo ni kitu ambaye angetaka kujisaidia nayo.  Anapelekwa kortini, anawekwa faini na ni mali yake,

hakuwa anaiba.   Sasa  tunaona kunauzuri gani, kuna ubaya gani kwa mwizi na yule si mwizi?  Mkulima  anachukua  kitu  chake

anaondosha  nyumbani  na  anaenda  kushikwa,  tena  anakutana  na  mwizi  huko  ameshikwa  na  wote  wanawekwa  faini,  sasa

tunaonelea sisi wakulima wadogo hatuna uhuru kwa kulima kwetu.  Asanteni, sina mengi.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana  Paul  Arusie.   James  Ongango,  James  Onyango  huyu?   James  Onyango  yuko?

Basi  sasa  nitatafuta  mahali  wakina  mama  wako,  nitaanza  na  Priscillah  Kabor.   Priscillar  Kabor,  wewe  ni  mama  Priscillar

Kabor?  Basi karibu mama.

Priscillah Kabor:  Mamuchi  ang’alal  Kiswahili  ang’alali  gaa.Kirire  tuguk  che  kokobetyo  che  kirire   kelelen  kobetyo

chon lakini makinai ele koba tuguk.
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Translator: Basi anasema sisi hapa tunalia kwa sababu ya vitu vilizopotea na hatujui mahali Vilienda.

Priscillah Kabor: Ko ng’unon nda kikitinye lagok kole konoren tugukwak to tinye tuguk en taon olinyon.

Translator: Kama tungalikuwa na store zetu hapa tungekuwa na vitu vyetu hapa.

Com. Salome Muigai: Mama zungumzia kwenye mic..........(?)

Priscillah Kabor: Pricillar kabor.

Translator: Anasema majina ni Prisicall Kabor

Priscillah Kabor: Keger as kele takinyoru ole kikonoren tugukyok sikitep tugukyo tamaame lagok.

Translator: Kama tungalikuwa na store zetu hapa na mahali pa kuhifadhi vitu vyetu hapa hatungekuwa na shida

Priscillah Kabor: ko ngunon ndagi kakiyai city koik emani nyon, toame lagok rabisie k en city inywan.

Translator: Anasema kama hapa ingekua ni jiji kuu city, tungekuwa ni afadhali

Priscillah Kabor: To nyoru che  ba chego.

Translator: Wangepata pesa nyingi za maziwa

Priscillah Kabor: Too  nyoru che ba bek

Translator: Za mahindi

Priscillah Kabor: Too chebo lagokwak che somanen.

Translator: Wangepata pia ya watoto kusoma

Priscillah Kabor: Amun bekyin somanet rabinik chun kiiti.

Translator: Kwa sababu wangekuwa na pesa kiwango fulani zitakazobaki baada ya kulipa karo ya shule

Priscillah Kabor: Bas komakigere choton

Translator: Kwa sasa hatuoni hayo

Priscillah Kabor: Makingen kele koit ano rabinik.

Translator: Kwa sasa hawajui mahali pesa imefika

Priscillah Kabor: kemache ngunon koyenam kou Eldoret asikobit kenyorun ole kinyorchin rabinikyok.
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Translator: Basi anasema kwamba tungetaka Eldoret ifanywe kuwa mahali ya kupata raslimali

Priscillah Kabor: Si kobit konyor bik tugukwak.

Translator: Ndio watu wapate kupata mali yao na malipo yao

Priscillah Kabor: Si marirtos bik.

Translator: Ndio watu wawache Serikali

Priscillah Kabor: korirchin Serikali.

Translator: Kulilia Serikali

Priscillah Kabor: amangen Serikali ole kiba.

Translator: Na Serikali haijui mahali pesa zilienda

Priscillah Kabor: ingoit lorit komangen chitugul.

Translator: Pesa zinapofika kwa lori hakuna mtu anayejua vile ziko

Priscillah Kabor: Kingen kele miten KFA.

Translator: Inajulikana kwamba mahindi yako KFA

Priscillah Kabor: oko kaga kikoba rabisyek keny.

Translator: Na kumbe pesa zimeenda

Priscillah Kabor: konyalilyo bik kekwae bandek en sang.

Translator: Watu walipata shida sana kuokota mahindi kabla ya kukubaliwa ndani ya cereals

Priscillah Kabor: Ak kewitoi

Translator: Tunatupa zile mbovu

Priscillah Kabor: Konget keib nusu kinuet.

Translator: Ukiangalia kama ulikuwa umepeleka gunia moja, kiasi utakachotupa na zile zitakazobaki ni sawa

Priscillah Kabor: Kongelen keketyi ko mami.

Translator: Wakitaka kurudia tena hakuna
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Priscillah Kabor: Komakosomani okot lagok.

Translator: Kwa hivyo sasa ikawa ni shida hadi hata watoto kutosoma

Priscillah Kabor: masomesani lagok, lagochuchok.

Translator: Hawa watoto wetu hawatasomesha watoto

Priscillah Kabor: Mache akichek kosikis.

Translator: Nataka hawa wazazi

Priscillah Kabor: Amaketinye tuguk che kisomesani amun kigisomesan kwan.

Translator: Hawana mali ya kuwapa kwa sababu walikuwa wamesomesha hawa

Priscillah Kabor: Kongunon anyun kemache kenai kiitaine lagoi

Translator: Nataka sasa tuone jinsi tutakavyo wasaidia

Priscillah Kabor: kikomuch maiwek che mi taon chon keibunen lorisiek.

Translator: Kuna pombe ambazo zinaletwa na lorry zinaharibu watoto wetu hapa

Priscillah Kabor: Asinyokoyei  chito koalda tete konyo taon.

Translator: Watoto wetu wamefanywa na hizo pombe wauze ng’ombe na waende walewe kule 

Priscillah Kabor: Konyoko bokit.

Translator: Wanakuja kulewa

Priscillah Kabor: manyor lagochu che ame.

Translator: Watoto hawakupata chakula nyumbani

Priscillah Kabor: korire kamet koi.

Translator: Mama yao analia tu

Priscillah Kabor: Irire ingokes.

Translator: Nyanyake ikiwa yeye sasa naye analia

Priscillah Kabor: Ak baba, boiyot.

Translator: Na babu
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Priscillah Kabor: Amakinyoru werit olemi.

Translator: Na huyo kijana hata kupata mahali alipo pale town ni ngumu

Priscillah Kabor: ikase kele kagewir en koroba.

Translator: Mara unasikia ametupwa kutoka urofa ya juu

Priscillah Kabor: Kaginyokimut polis

Translator: Anakuja kupelekwa kwa polisi

Priscillah Kabor: inyo itiachi amun ikase ngwanido.

Translator: Utasikia uchungu kwa sababu wewe ni mzazi na utaenda kumchukua

Priscillah Kabor: Amuin lakweng’ung’

Translator: Kwa sababu ni mtoto wako

Priscillah Kabor: ko ngunon murenik ko kigosich lagok tibikwak.

Translator: Na hao sasa pia watoto wao wamezaa

Priscillah Kabor: Ko ingosich lagok komami kiy ne itoi.

Translator: Wasichana wao wamezaa nyumbani na hawana la kufanya

Priscillah Kabor: angolelen kosoman komi lagok che mengech, somani anyun.

Translator: Watoto wakitaka kusoma kuna watoto wengine tena wadogo watasoma wapi?

Priscillah Kabor: Kenam koba kapabui.

Translator: Wale watoto wanapelekwa kwenda kwa nyanya na babu kwa (?)

Priscillah Kabor: Si sumbuanen ke.

Translator: Unasumbua hawa (?)

Priscillah Kabor: Koingoyech kele kagonam stroke kogo ak  boiyot.

Translator: Mara kidogo unasikia babu na nyanya wameshikwa na ugonjwa wa stroke na (?)

Priscillah Kabor: Amun kenerech.
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Translator: Ni kwa sababu ya hasira na masumbuko

Priscillah Kabor: orib pichu komie amun maakomuchi lagok.

Translator: Tafadhali, tuchunge hawa vijana kabisa kwa sababu maisha ya kuchunga au kutunza watoto wao itakuwa ngumu

Priscillah Kabor: ko ingowa sipitali non kakimwae

Translator: Kwa hospitali

Priscillah Kabor: Achek che ki wakunga

Translator: Hawa ni wakunga ambao wanasaidia huko

Priscillah Kabor: OKo DPA.

Translator: Na hawa ni DPA

Priscillah Kabor: Okokigosikyi lagok kongeten kolyan makikachi rabinik.

Translator: Hawa ni wakunga wa nyumbani na walipwe

Priscillah Kabor: Akeng’ete ingunon kemut sipitaisiekyok chon yai operation.

Translator: Na kufika kule nyumbani wanafanyiwa kusaidiwa kule maternity

Priscillah Kabor: Ako ingunon makiyae operation en gaa.

Translator: Na hawa pia wafanye hio kazi hapa nyumbani

Priscillah Kabor: ak ayae puch 

Translator: Na wanafanya kule

Priscillah Kabor: amami rabinik 

Translator: Na hakuna pesa

Priscillah Kabor: Kolenjech lagok araiwendi ne kasini.

Translator: Watoto wake wamempigia kelele kwamba unaenda nini kazi

Priscillah Kabor: kole itangatangani.

Translator: Wanasema unatangatanga tu
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Priscillah Kabor: tai kichana?

Translator: Ati wewe bado kijana

Priscillah Kabor: iwendi ne taon.

Translator: Unaenda nini town?

Priscillah  Kabor:  ko  ngunon  kimache  murenik  kitiichin.  Tibik  che  mi  gaa,  kemache  keputyi  koret  ekarit  akeng

sikobaisyen amakituni.

Translator: Wasichana walio nyumbani iwapo wamefika umri wa kutoolewa wapewe mali nyumbani, acre moja

Priscillah Kabor: Keputyi ekarit sikobaisyen.

Translator: Apewe acre moja ya kutumia

Priscillah Kabor: Ak kigai tittledeed kesirchi ak isir kapkeleien kamet ak kwanda, si maalda koamat en taon.

Translator: Unamuandikia title deed lakini chini hapo weka kwamba bado ako chini ya mama na baba

Priscillah Kabor: Si maalda koamat en taon.

Translator: Ndio asipate kuuza na kutangatanga town

Priscillah Kabor: Asi irib.

Translator: Ndio upate kumchunga

Priscillah Kabor: si ngolen koalda konyokegurin.

Translator: Ndio akitaka kuuza mzazi aitwe mara moja

Priscillah Kabor: Kele mi kamet ak kwan.

Translator: Anasema mama yake na baba yake ako

Priscillah Kabor: Ndio.

Translator: Ndio

Priscillah Kabor: Kwisha.

Translator: Kwisha 

Speaker: Kitorochan kityo eh.
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Com. Salome Muigai:  Asante sana mama Priscillah, hayo ni maoni mazuri na  yameelezwa  kwa  lugha  sanifu  yenye  kila  mtu

anaweza kuelewa, asante sana.  Sasa nampa nafasi Juliana Nakhumicha, karibu.

Juliana Nakhumicha: Naitwa Juliana Nakhumicha kutoka CJPC Catholic Church Eldoret lakini huu mkutano tulikua na Rural

Women Peace  Link Network.   Ni  mkutano  tulikuwa  tunatoa  maoni  kuhusu  clash  victim  areas.   The  women  presented  their

views in making the Constitution of Kenya and were from clash victim areas.   The MP in the area  and the Government should

be in question.  Kama kuna pengine vita, tuandame hawa watu.  One,  women (?)  to eliminate and be made a law.  Orphans to

be protected  by law.  If a widow marries again, she may leave the (?)  of  the  deceased  children  behind.   Wife  beating  to  be

eliminated and to be made a law for protection.  Girls to be given equal chance to inherit their parents’ wealth.   Women to own

land and be given title deeds  like men do.   Law  to  safeguard  girls  against  early  pregnancies  or  forced  marriages.   Maternity

leave for women to be increased to 4 months.

Rape  cases  to  be  dealt  with  severely,  atleast  10  years  imprisonment  or  more.   Government,  the  Government  to  be

le.....................

Com. Salome Muigai:   Excuse me, don’t try to read it because  you  are  going  to  try  to  read  very  quickly  and  we  will  not

understand you.  Just highlight the issues and then we will read the memorandum when you give it to us.  Thank you

Juliana Nakhumicha: We were saying that the Government at  present  is not giving us necessities to human life, therefore we

are asking the President to be under the law, Ministers to be under the law, and anybody in the civil service to be under the law.

  Every human has a right to live, to get employment regardless of what one is.  Health, we have realised that actually people  are

dying due to lack of money and we want the  Government  to  provide  free  health  services.   Security  in  the  country:  we  have

found that actually people are dying and nobody is taking care.  So security should be seriously taken care  of and especially the

police.  Police akikuja kwako nyumbani lazima atoe warrant na hatakiwi kukuja saa nane ya usiku, that has encouraged thugs to

be also coming at that time.

Education tumeona kwamba,  watoto  wengi wamekua chokoraa  au parking boys and girls because  of lack of school fees and

parental  care  due to alot of poverty in the country.   Agriculture tumesema  kwamba  sisi  kwa  nini  mahindi  inaoza  katika  store

kwa ajili mahindi nyingine inatoka ng’ambo na hatuwezi kuuziwa mahindi yetu and this goes to any sector  within the agricultural

sector.  

Ya mwisho, wakina mama ndio majority in the country.   We are  proposing that tunapatiwa first priority,  be  it in Parliamentary

seats  or  any other place  a  woman  can  be  able  to  pertake  that  work.   Tumeona  Ministers  wanakua  appointed  to  Ministries

wame-cause Serikali yetu kuanguka kwa ajili they are  not being appointed professionally as  per  the person.   So  we need any
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Minister  in  the  Ministry  must  be  qualified  professionally  for  that  Ministry.   Don’t  take  a  defence  Minister  to  be  in  health,

something like that,  so we want people  to work by profession.   Employment on merit.   Tribalism  we  try  to  abolish.   Serikali

yenye inaundwa tunataka iwe ya kujali masilahi yetu and to be given a right that kama huyu MP anaenda nje au he is not doing

what we want,  we have the right as  Kenyans  to  call  that  man  back  or  that  woman  back  and  to  vote  no  confidence  in  him.

Election of President must be for the people plus the vice President.  Thank you.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much Nakhumicha.  Sasa nina mama mwingine pia Judith Leting, Judith Leting, yuko?

  Ni wewe mama?  Are you Judith Leting? Ni wewe? Okay. Sema kwa sauti ya juu mama tukusikie.

Judith Leting: Naitwa Judith Leting kutoka Kapseret location.  Napenda kuongea juu ya wamama.  Sisi wamama tumeteseka

sana kwa sababu tuko na shida nyingi sana.  Sababu ya kwanza, tuko na wamama wa nyumbani wanatusaidia wakati  wa kuzaa

na hawa wamama tunataka wawe na certificate muhimu sana. Kwa sababu sisi tunateseka,  wanakuja,  wanakaa,  wanakuja hata

bila gloves, wanatuachia uchafu wote.  Sisi tunateseka hapo sana.  

Kitu kingine, tuko na wasichana wamezaa nyumbani hapo mimi nasaidia mwingine alikua ameongea juu yake.   Tunataka kijana

mwenye  amemzalisha  huyu  msichana  mtoto  akae  na  huyo  mtoto,  lakini  hawa  wawili,  huyu  msichana  na  huyu  mzee  wake

wafungwe  miezi  sita.   Kwa  sababu  wakisema  vile  huyu  mama  amesema,  watampatia  huyu  msichana  shamba  acre  moja,

wasichana  wote  watazaa  na  kila  kijana  atasema  nitamzalisha  huyu  mtoto  kwa  sababu  huyu  msichana  atapatiwa  shamba

nyumbani na wote watazaa.  Lazima huyu msichana na huyu kijana waende kortini miezi sita na huyu kijana amlishe huyu mtoto

mpaka  amnunulie  shamba  mtoto.   Huyu  msichana  akitaka  apatiwe  shamba  na  wazazi  wake  nyumbani,  huyu  mtoto  ataenda

naye.  Kama ako  na  uwezo  wa  kuoa  huyu  msichana,  atamuoa.   Kama  ni  mzee  mwenye  ameoleka  ako  kwake,  huyo  mzee

lazima achunge huyu msichana  kwa  sababu  ako  na  boma  yake  na  ameingilia  msichana  wa  mtu.   Kitu  kingine  tunashika  mtu

nyumbani.......................

Com.  Salome  Muigai:   Tafadhali  tumpe  mama  nafasi,  hayo  maneno  ambayo  atazungumzia,  tukikubaliana  leo  ni  vizuri,

tusipokubaliana tutangoja wakati wetu tuje tuambie tume maoni yetu. Kwa wakati huu tumpe nafasi yake tafadhali.

Judith Leting: Kitu kingine tunataka tuombe kwa sababu wazee wetu wanafanya kazi,  mwingine ako na lorry,  mwingine ako

na  gari,  mwingine  anashika  mahindi,  anashika  ngano  anaweka  huko  ndani.   Kitu  kama  lorry  sasa,  anashika  lorry  anasema

nimeenda kuuza mahindi tuseme huko Lodwar ama wapi,  mahali fulani.  Anakaa huko muda wa miezi miwili, kufika nyumbani

anaambia mama, lorry imeenda kwa garage, lorry iko hivi na kumbe lorry aliuza kitambo na mimi mama nakaa tu nyumbani sijiu,

hata kilo moja ya sukari  hakuniletea.   Tunakata  hiyo  logbook  tunaomba  tuwekwe  ndani  hata  sisi  ndio  kama  anataka  kuuza,

waniite ndio niseme nimekubali mzee auze nini.  Hata shamba hatuwezi kutaka title deed tuingishwe ndani ya title deed,  hatuwezi

ingishwa lakini asiuze.  Kwa sababu anaenda kwa wazee wa mitaa anasema wacha nitakupatia shillingi elfu  mbili  uniandikishe

mama  amekubali.   Anauza  shamba,  nabaki  na  watoto  nyumbani,  siku  chache  unakuja  unaniambia  toka  mama,  hii  shamba
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nimenunua.  Mimi naenda na watoto, nitaenda wapi na mzee ameenda kufanya shughuli zake huko?  

Kitu kingine tunataka hiyo pre-wedding ya nyumbani ikuwe na certificate mzuri kama ya DC ama ya kanisa.   Kwa sababu tuko

wengi wameolewa kinyumbani na huyo mzee wa nyumbani, wanaandikisha tu hayo maneno kwa karatasi  hivi, wanaweka hapo

chini ya sanduku.   Halafu wanashika hayo maneno  wanatupa,  mzee  wangu  anaenda  mahali  pengine  anapata  bibi  yake  huko,

anaandikisha kwa DC,  si anampatia marriage certificate.   Huyo anakuja anasema huyu mzee ni wangu, ananionesha certificate

na mimi sina certificate niko na ile karatasi ya nyumbani.  Nataka huyo mzee wa nyumbani hata yeye apigwe hiyo karatasi  yake

ya  kuandika  iwe  nzuri,  hata  mimi  itakua  certificate  yangu  ya  ki-reserve  sasa  kwa  sababu  hawakunipeleka  huko  kwenye

wanapeleka watu.  Hayo tu ndio niko nayo.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bi Judith Leting, hayo ni maoni mazuri.  Na  sasa  nina mama mwingine na ni mama Anne

Wambui.  Pole mama ningekuona zamani ningekuita zamani, una umama una miaka yako na una ulemavu.  Hio tungekupa first

priority nyingi sana

Anne Wambui: Haha,  asha  nguikara  uguo  ni  getha  noge  nani.  Mimi  nitaongea  Kiswahili  ile  ya  mama  Njeri  na  ikipotea

mnisamehe.  Mimi naitwa Anne Wambui Muriithi, mimi ni mzaliwa wa hapa.  Nilizaliwa kule kunaitwa Kaptagat,  nikaingia town

1951,  nikawa mtu wa hapa.   Nikaoleka nikazeeka.   Uhuru ikakuja,  tulikuta wazungu, uhuru ukakuja tukanunua shamba hapo

Kamkunji.  Hapo Kamkunji tukakaa mpaka 1978, mzee wangu akaaga dunia mimi nikaachwa.  Kuwachwa,  tajiri akaona mimi

siwezi  kukaa  na  shamba,  akaninyang’anya.   Nikanyang’anywa,  nikafanya  kesi  mpaka  hata  saa  hii  ninatoka  kortini  na  mimi

hakuna kitu nilikula ya mtu.  Tuligawanywa shamba na tukagawanywa deni ile watu walikuwa wanakula.  

Sasa akakuja huyu tajiri ananiingilia, akabomoa nyumba yangu na quarry.  Juzi nili-repair hiyo nyumba na shilingi elfu arobaini na

bado kesi iko.  Sasa mimi nauliza Serikali ile tume muko, mimi natafuta usaidizi ninakosa, ninaenda kwa Chief na hasikii maneno

yangu,  ninaenda  kwa  DC  hasikii  maneno  yangu.   Sasa  mimi  nawaambia  ninyi  tume  munisaidie,  shamba  langu  linaenda,

linabomolewa, linafanywa nini hata sasa  milima  iko  namna  nii  ya  mawe.   Lakini  nilitoa  ukali  hata  nikigonjeka  miguu,  nilienda

nikawakimbisha, nikawafukuza, sasa  kesi  iko namna hiyo.  Nyumba yangu ni kama  kilema,  shamba  langu  ni  kama  kilema  na

mimi sina deni.  Yangu ni ya shamba na vile sisi tunafinywa na watu.   Ukienda kulia hapa,  hakuna mtu anakusikiza kwa maana

wewe hauna kitu wewe ni maskini, huna pesa huna nini.

La pili, sisi tuligawa hili shamba na tukagawa na  njia  mzuri  sana.   Tulitoa  kaburi,  tulijua  tutakufa,  tukatoa  shule  tunajua  shule

tutasomesha  watoto.   Tukatoa  kiwanja  cha  maji,  tunaweka  generator  na  tunaweka  pia  mifereji.   Sasa  sisi  hatuna  maji,

tunakunywa maji ya mitaro.  Hata ukisikia watu wa Kamkunji watakua wagonjwa kwa  typhoid,  hawana  maji  na  municipality

wanataka  rent  ya  mchanga,  anatufanyia  nini?   Anataka  rent  ya  shamba,  anataka  rent  ya  mchanga  na  hakuna  kitu

anatutengenezea.  
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La tatu, sisi tulisikia ati hatutakiwi tufuge kuku ama ng’ombe na wewe unaenda unaleta ka-ng’ombe.  Huna miguu, unaleta ng’

ombe ukikamua maziwa chupa moja unauza unapata sukari.   Sasa  malilio yetu, mtusaidie kwa maana hakuna mtu wa kusaidia

maskini-kwanza  wamama  wale  wanawachwa  na  wazee,  hawana  wenyewe  ni  kama  sijui  watoto  wa  machokoraa,  sijiu  nini.

Hiyo  ndio  taabu  tunayo.   Shule  tulipea  Catholic,  wanashindwa  na  kujua  iko  namna  gani,  tajiri  mwingine  anajikatia  kipande

kinaenda,  mwingine  anajikatia  kipande  kinaenda  na  sasa  hatujui  hata  imani  itakuwa  namna  gani,  mtusaidie  nyinyi.   Yangu  ni

hayo.

Com. Salome Muigai:  Asante sana mama Anne Wambui kwa kujieleza vizuri sana.   na sasa  nitarudia list yangu ya kila mtu

mahali tulikua tumefikisha na kumuita David Onyango.

David Onyango: My names are David Onyango and here are my proposals.  First concerns the regulation of the Parliament.  I

would like to see that the new Constitution provides that the Parliament be  self regulatory,  it should not work at  whims of any

individual.  I  would  like  to  see  that  there  should  be  a  law  regulating  the  period  of  adjournment,  closure  and  opening  of  the

Parliament.  Next concerns power sharing.  I  would like to see  that the new Constitution should provide that a party that wins

an election, should include all the other parties  represented in Parliament in the management of the Government,  for this I think

will ensure a harmonious Government.   The Constitution should make it possible for  the  electorate  to  fire  the  legislators  who

prove to be unfaithful to them and also have that time to hire another legislator.

I  would  like  to  propose  that  the  Parliamentarians  be  the  ones  to  vote  in  or  choose  the  Ministers  regardless  of  the  party

affiliation, for this will ensure an open and smooth running of the Government affairs without fear.   For  it  is  evident  that  if  the

Ministers are chosen by an individual, some of them end up doing their work according to the needs of that individual and not

by the their capacities as Ministers.  Thank you.

Com. Salome  Muigai:   Asante  sana  kijana  mdogo,  anaelewa  mambo  vile  inaendelea,  David  Onyango  asante  sana.   Sasa

nampa nafasi hii Wilson Tuwei.  Wilson Tuwei, asante.  Uanze na jina lako tafadhali

Wilson Tuwei: Mimi ni Wilson Tuwei, natoka Sirmat,  Kapseret  Division.  Kwanza kabisa ningeanzia Chiefs,  asssistant  Chiefs

wasimamishwe kazi ili mzee wa mtaa awe na kazi kubwa apate  mshahara,  nafasi ya Assistant Chiefs iwekwe kando.   Maneno

ya DO1,  DO2,  DO3 na kuendelea iwe DO mmoja asaidiana na PC  pamoja  na  Chief.   Lingine  tena  ni,  Chief  hatutaki  lakini

Assistant Chief aende nyumbani.  Basi, MPs, councillors’ wachaguliwe na raia na wakifanya kosa la ufisadi, raia wako na nafasi

ama uwezo wa kuwasimamisha.  Wakati wa kupiga kura, kura zihesabiwe papo hapo kwa kila station na zitangazwe directly.

Ministers wasichaguliwe na mtu mmoja, wafanye application kulingana na kila idara,  yaani wafanye  application  kama  anataka

Ministry  fulani,  afanye  application  sio  kuchaguliwa  na  mtu  binafsi.   President  asiwe  na  maneno  ya  kusema  above  the  law,

awekwe kortini akifanya makosa sio kuwa na cheo zaidi. Police wa nchi hii wamekuwa na shida sana,  ndio munaona maneno
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ya  ufisadi  unaendelea.   Polisi  mara  nyingine  wakishika  watu  wanawanyang’anya  pesa,  wanawanyang’anya  mobile,

wanawanyang’anya hata vitu vyao kwa sababu ya ufisadi.  Polisi waongezewe pesa  ya kuweza kutumia kama ni security yetu

ya nchi hii.  Lingine tena ni, watu waishi vile walikaa tangu wapate  uhuru.  La mwisho ni kwamba kitu cha mtu kama vile mtu

alisema ni cha mtu, mtu asinyang’anywe haki yake, aweze kuwa na sauti.  Na ni hayo tu, asante.

Com. Salome Muigai:  Asante sana, ningetaka kuipa nafasi hii kwa Paul Tum.  Paul alikuja mapema lakini ulijiandikisha kuwa

hutaki kuzungumza ndio nikaruka jina lako.  Tafadhali one of our officer’s wangemsaidia Paul kuja kujieleza vile angetaka.   Paul

Tum

Paul Tum: Ane kekurenon Kipkinyor arap Tum.Ko rirkyuk ko kamwae alen,

Translator: Anasema kwa majina anaitwa Kipkinyor arap Tum na shida zake ni kama zifuatavyo

Paul Tum: mie ketaretech bik che makimuchikei kosoman lagokyok agoi kotar sukul.

Translator:  Anasema walemavu wanastahili kusaidiwa, watoto  wao wasomeshwe wapate  elimu kuanzia shule za  msingi  hadi

wamalize university

Paul Tum: Kogeny  ko  ketaretech  en lagok  ab sukul,  lagokyok  che  kitinye  ingunon  en karikyok.  Kisomesanwech  agoi

kotar sukul.

Translator: Anasema anarudia pale kwamba watoto wao wasomeshwe hadi wamalize shule

Paul Tum: ne rubei ko,

Translator: Amesahau

Paul Tum: Ko taretet en ng’arisiek. 

Translator:  Anasema  walemavu  wanastahili  kusaidiwa  kwa  magari.  Miundo  ya  magari  vile  unaundwa  iwe  inatengenezwa

wakijua kwamba kuna walemavu

Paul Tum: Ne rubei,  ngo  bit  imbar  neba  Serikali  nekikachin  bik  obwatech  koron  acheket  amun  makitinye  atebet  ne

mie.

Translator: Anasema iwapo shamba la Serikali litaamuliwa lipewe raia, ni walemavu wanaostahili kupewa kipao mbele

Paul Tum: Ak otekwech koik karik che kimenye.

Translator: Anasema pia makazi, Serikali ijaribu kuwajengea vyumba vizuri

Paul Tum: Abwati ale ten choton.Kongoi.
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Translator: Ni hayo tu, asante.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana Tum pia naomba radhi kuwa nilikurukia lakini maandishi yalioletwa yalioneshana

kuwa hukutaka kuzungumza.  Asante kwa maoni yako.

...........................................End of tape 2

Com. Salome Muigai: Sasa nampa nafasi Daniel Tanui. Daniel Tanui una memorandum kwa hivyo nakupa dakika tano

Daniel Tanui: Only?

Com. Salome Muigai: Yes, so that you just highlight those issues, we will read your memorandum at the Commission

Daniel Tanui: Asante sana, I have a short memorandum.  My names are  Daniel Tanui and I present  on behalf of Democratic

Party of Kenya, Uasin Gishu branch. In my Preamble, I should like you to note that the Constitution belongs to the people  and

it should express the aspirations and hopes of the people.  Also this Constitution is not something static,  it should be something

which  is  continous.   Hata  tukimaliza  hapa  kutengeneza  Constitution,  lazima  Constitution  iwe  inaendelea  mbele,  sio  kitu  cha

kumalizika hapo.  Na Constitution ni lazima iwe ni kitu cha kusaidia raia, kutoa umaskini, corruption na mambo mengi.

Part two, ningependa kuzungumza mambo ya bill of rights.  The new Constitution should contain a modern bill of rights, i.e.  for

example, lazima ingishe mambo ya chakula,  shelter,  clean hygienic water,  education and health.   Also the bill of rights  should

provide the fundamental rights of all Kenyans to reside, work and own property anywhere in Kenya.  

Kwa bill of rights tena, niliguzia mambo ya prisons au sancitity of human life, kwamba ningependekeza kwamba yale mambo ya

death penalty yawe abolished in our Constitution.   Tena  kwa  prisons,  ningependekeza  kwamba  tusiwe  tukifunga  wafungwa,

those criminals hardcore  criminals na petty offenders,  we separate  them.  Tena ningependa kwa bill of  rights  tuwe  na  Human

Rights Commission ili iwe ina-deal na hayo mambo yote, kama mambo ya wafanyi kazi, vile casuals na wafanyi kazi wanakuwa

exploited by unscrupulous employers.  

Part  three yangu ni rights of citizenship, na hiyo tumeproprose ya kwamba anyone born in Kenya or  elsewhere to  atleast  one

Kenyan parent  should be a Kenyan citizen.  Tena tumependekeza ya kwamba a person who marries a Kenyan citizen should

be entitled to be  a Kenyan  citizen  upon  application.   Any  child  adopted  by  atleast  one  Kenyan  citizen  should  be  a  Kenyan

citizen.  Again tumependekeza ya kwamba Kenyan citizens should hold duo citizenship, kama anataka kuwa citizen wa Kenya

na Uganda apewe hiyo, wasikataze.  Foreigners who have lived in Kenya for more than 5 years  should be granted permanent

residence status na wapewe citizenship.  Ya mwisho kwa citizenship, any citizen who attains the age of 18 should be entitled to
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obtain a Kenyan passport as a right, si kwamba ati passport ni kitu cha Serikali, kila mtu mwenye anataka passport apewe.

Part four yangu ni form of Government.  Tumependekeza ya kwamba the best  form of Government we believe will suit Kenya

is  a  unitary  Government.   Kwa  hiyo  unitary  Government  tuwe  na  a  very  strong  local  Government  system  which  should  be

formulated in the Constitution.  We also propose that the Provincial Administration be abolished na all functions ziwe transfered

to the elected leaders of Local Government na Central Government.  Mambo ya ma-PC, ma-DC na ma-Chiefs vile mwenzangu

amesema  hiyo  iende  kabisa,  tuanzie  tu  kwa  village  elder  na  tuende  kwa  councillors  na  wale  wengine.  Village  elder

tumependekeza ya kwamba awe akipata allowances kidogo kidogo ndio asaidie raia huko.  

Part five ni elements of the state of...............

Com. Salome Muigai: (?) una dakika moja

Daniel Tanui: Hallo Madam, unanifukuza zaidi

Com. Salome Muigai: Hiyo memorandum ni yetu kusoma, wewe yako ni ya kutupa tafadhali.

Daniel Tanui: Okay, give me two minutes halafu..........(?)

Com. Salome Muigai: Okay, two

Daniel  Tanui: Part  six kuna System ya Government ile ime-derive from  South  Africa.   We  want  them  to  separate  powers,

especailly  Executive  iwe  located  somewhere  else  kama  Nyeri.   Parliament  iwe  in  Eldoret  hapa  or  anywhere  vile  watu

watapendekeza.  Judiciary iwe Kisumu, kama South Africa wameweka Pretoria kama Executive, Cape  Town kama Parliament

na Blumfontein (?) kama the Judiciary.  Ningependa ionekane kwamba watu wamesema kweli President  awe Head of State  na

Prime  Minister  awe  Head  of  Government.   President  akifanya  nominations,  lazima  ziwe  approved  by  Parliament,  any

nomination either Commission au Ministers.  Ministers lazima wawe watu wenye, si awe member of parliment, Ministers wawe

tu  head  of  Ministries  halafu  wachague  mtu  mwenye  ata-represent  that  Ministry  in  Parliament.   Tena  wabuni  Constitutional

Minister mwenye atakuwa anajibu mambo ya Constitution.  

Office ya Attorney General itoke kwa Parliament, iwe tu kwa office na iwe ni legal advisor tu ya Serikali.   Waanzishe office ya

prosecutions, Prosecutor General mwenye atakuwa aki-prosecute tu kama mtu anafanya makosa.   Madam umenikimbiza, sijui

kama nita.... Halafu Prime Minister achaguliwe kutoka kwa party yenye ime-win na Prime Minister anaweza invite na the party

wanaweze invite otehr members of other parties wasaidiane ku-form a coalition Government. (clapping)
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Com.  Salome  Muigai:  Na  kwa  hayo  mengi.......Asante  sana  Bwana  Tanui.   Ningetaka  tafadhali  kuomba  simu  za  mikono

zifungwe  kwani  zinafanya  interference  na  hii  recording  yenye  tunafanya.   Hatutaki  kupeleka  kanda  za  maneno  kutoka  hapa

Eldoret  South,  na  kile  kitu  tunasikia  ni  mobile  telephone  peke  yake.   Tungetaka  kusikia  haya  maneno  muhimu  yenye

munazungumza kwa hivyo tafadhali funga mobile telephone.  Allan Kariuki kutoka Yamumbi Catholic Church.

Allan  Kariuki:  Kwa  majina  mimi  naitwa  Allan  Kariuki  kutoka  Yamumbi.   Kwanza  ningezungumza  juu  ya  pendekezo  la

Serikali  kuu,  uongozi.   Serikali  kuu  tunataka  hasa  iangalie  upande  wa  elimu  na  afya,  hilo  ni  pendekezo  ambalo  tunaonelea.

Tukiangalia upande wa Bunge, tunaona ya kwamba Serikali kuu inaingilia Bunge kwa hivyo Bunge ingewachiliwa itunge sheria

yao lakini isiingiliwe na Serikali kuu.  

Tukija upande wa mahakama, tunaona ya kwamba mahakama vile vile haina uwezo siku hizi kwa sababu Serikali kuu inaingilia.

 Kwa hivyo Katiba ambayo inatungwa tungependekeza ya kwamba mahakama iwachiwe kazi yake na isiingiliwe na chochote.

Tukija upande wa democrasia,  tulionelea kwamba katika nchi yetu, ndio ni neno democrasia  lakini halifanyi  kazi  kulingana  na

vile ipasavyo.  Democrasia ni lazima iendelee kulingana na vile inahitajika.  

Tukiangalia upande wa utaratibu wa electoral  process,  tunaona ya kwamba Rais katika nchi yetu lazima achaguliwe akiwa  na

miaka arobaini na tano badala  ya miaka thelathini na tano.   Vile vile  Mbunge  awe  na  miaka  ishirini  na  tano  badala  ya  miaka

ishirini na moja.  Vile vile tukaonelea ya kwamba makamu wa Rais ni lazima achaguliwe na wananchi,  kuliko kuona ya kwamba

ati Rais ndiye mwenyewe  anachagua  makamu  wake.   Akifanya  hivyo  unaona  ya  kwamba  kazi  yake  atafanya  kikamilifu  bila

uwoga wowote.

Vile vile tukaonelea  ya  kwamba  haya  ni  pendekezo  ya  kwamba  Rais  akifanya  makosa  au  Mbunge  akifanya  makosa  lazima

apelekwe mahakamani/kortini, ashitakiwe, kuliko kusema ya kwamba kama Rais akifanya makosa unaona ya kwamba mpaka

awache hicho kiti ndio  atashtakiwa.   Tunaonelea  lazima  ashtakiwe  halafu  awachishwe  hio  kazi.   Tulionelea  pia  shule  yoyote

katika nchi yetu iwe inasimamiwa na Serikali,  na  watoto  wasome  bure  bila  kulipa  chochote  kutoka  primary  hadi  secondary.

Lakini wakifika university, hapo ndio wazazi waweza kuingilia.  Pia tuliona ya kwamba kanisa linaingiliwa sana na watu wa siasa

na iko na right ya kuzungumza juu ya wale ambao wanawakilishwa.  Lazima wawachiliwe waseme yale ambayo inahusu wale

ambao wanawawakilisha, kwa hivyo wanahudumia wananchi.

Com. Salome Muigai: Bwana Kariuki una dakika nyingine moja ya kumalizia.

Allan  Kariuki:  Nitamaliza  haraka.   Tukaona  ya  kwamba  akina  mama,  akina  mama  katika  nchi  yetu  ni  wengi  zaidi  lakini

hawaangaliwi, kwa hivyo kina mama ni lazima wapewe kazi kama vile wanaume wanapata, wasiwe wanabaguliwa.  Tukaonelea

vile vile haki za kimsingi, foundation rights, kuwe na kila mtu awe  ana  kazi  moja  lakini  si  kazi  mbili  wala  nini,  kuwe  kila  mtu

ashike kazi ambayo anataka, awe na kazi moja.

56



Com. Salome Muigai: Sasa jambo la mwisho?

Allan Kariuki: Vile vile tunaona ya kwamba wakulima wana shida zaidi kwa sababu mavuno ambayo wanalima, hawatekelezi

vile inatakiwa kwa hivyo wakulima wawe wakisema hali ya bei ambayo wanataka mavuno yao yauzwe.  Asante.

Com. Salome Muigai: Asante sana lakini kuna swali moja.

Com. Ratanya: Bwana Kariuki,  kuna pahali moja nataka ufafanue.  Umesema kwamba President  awe na umri wa miaka 45

wakati wa kuchaguliwa

Allan Kariuki: Wakati wa kuchaguliwa

Com. Ratanya: Na lakini hukutambia awe na umri gani wakati wa kustaafu, ungependekeza nini hapo, maoni yako?

Allan Kariuki: Maoni yangu, awe na miaka 65.

Com. Salome Muigai: Asante sana na tukizungumzia habari ya wazee, ningetaka kama kuna wazee hapa akina baba  na akina

mama, mzee mwenye miaka 75 na zaidi tafadhiali nipatiwe jina lake  mapema  asingoje  kama  kila  mtu  mwingine.   Ikiwa  kuna

wazee mwenye miaka 75 na zaidi, ningetaka warudi pale kwa registration, registration waniletee majina yao yakiwa tofauti na

ya wale wengine.

Speaker: Mtu wa rika yangu, sijui ako (?)

Com. Salome Muigai: Una umri gani?

Speaker: (?)

Com. Salome Muigai:  Ndio  ninasema  ikiwa  kuna  wazee  wenye  wako  kwa  hiki  chumba  wamekaa,  jina  lako  liwe  lilikuwa

namba tano ama ni namba mia moja na tano, lakini una miaka 75 na zaidi, tafadhali rudi....

Speaker: (?)

Com. Salome Muigai: Tafadhali rudi pale kwa registration na niletewe hayo majina.  Watibini can you make sure that I don’t

get people of 25 becoming 75.  Una miaka 75 mzee, enda ujiandikishe mara ya pili ili niletewe majina yenu.  Tafadhali tuwache
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kupiga  kelele  ndio  wakati  wazee  wanaenda  nje  tuendelee  na  watu  wale  wengine  na  sasa  ningetaka  kumuita  James  Bishae.

James Bishae, wengine tafadhali tunyamaze ili tumsikie James Bishae kwa maoni yake.

James Bishae: Kwa majina naitwa James Bishae kutoka Kipkaren Estate  na nimekuja ku-represent  vijana wa Umoja Youth

Group. 

Com. Salome Muigai:  Hebu ngoja kwanza.   Tukipiga kelele tunachukua nafasi na hio nafasi tunachukua ni nafasi yenye mtu

mwingine angezungumza na huenda ikawa wewe.   Kwa hivyo tafadhali tungemsikia Mr.  Bishae amalize dakika zake tano ndio

amalize na mtu mwingine apate zake tano.

James Bishae:  Haya,  (?)  vijana, Katiba itambue na iendeleze lugha za kienyeji hasa kwa vyombo vya usambazaji wa habari

kwa  upande  wa  radio,  gazetini  na  hata  kwa  TV,  ndipo  habari  yoyote  imfikie  yule  raia  wa  kawaida  ambaye  anaishi  kule

mashambani.  Tena,  kwa  upande  wa  Serikali  kuajiri  vijana,  Serikali  isiingilie  sana  upande  wa  vyeti,  yaani  kuajiri  vijana  kwa

idara mbali mbali.  Hasa kwa upande wa kuajiri kama wanajeshi, Serikali ianzishe kuajiri vijana sio kwa vyeti kama kwa elimu,

kwa sababu wananchi ama kijana fulani anaweza kuwa na ushujaa wake ambayo alizaliwa nayo na roho ile kubwa.  Pahali huyo

mwananchi mdogo huyo hana elimu, sasa wamuajiri tu kufuatana na ushujaa wake sasa  sio kwa mambo mengine. Kwa maana

kuna umaskini sana sana unalalia wale wako upande wa reserve.  

Kwa upande wa mamlaka ya nchi, hii imeandikwa kwa Kiingereza, the President  shall not be  above the law but should be just

like a church priest  who obeys the conditions of the church, and if he goes against the conditions he should be taken to court

and prosecuted.   They proposed  that that is why the President  can for example  kill  somebody  innocent,  for  example  an  MP

ama councillor hivi and others without (?)

Com. Salome Muigai:  That point is taken so go to the next one

James Bishae: Okay

Com. Salome Muigai: Hiyo tumeelewa

James Bishae: Katika upande wa utaratibu wa uchaguzi, on the side of elections,  MPs and Councillors plus President:  voters

should not be  moved by any Government  officials  from  that  polling  station  to  any  point.  Counting  should  be  done  at  polling

station and must be done before the party agents and an announcement be  passed  by electoral  agents to announce the results.

The Kenya News Agency must be alerted to be around to bring the book and the results of every pollilng station as  before (?).

 Election day should be a gazetted public holiday for every mwananchi to vote at the right chance.
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Com. Salome Muigai: You have one more minute to summarize

James Bishae: Uridhi na upokeaji wa uwezo kutoka upande wa Urais.  Wakati wa uchaguzi wa Rais unapofanyika kwa nchi,

wakati  huo huo unawachiwa ulindwe kwa mamlaka na baadaye iwasilishe huo  uongozi  kwa  Rais  ambaye  amefaulu  uchaguzi,

iwe kwanza kwa Rais halafu              baadaye kwa Rais mwingine.  Matokeo  ya Rais yatangazwe baada  ya viti vya Wabunge

na viti vya madiwani kutangazwa, kiti cha uRais ndio cha mwisho.  Kwa upande wa masilahi ile ya Rais aendeleshe na kutimiza

kama  vile  alivyokuwa  Rais  mpaka  wakati  anapofanya  tena,  kama  ana  mashataka  yafaa  huyo  Rais  anajibu  mashtaka  na

ashtakiwe kortini kama ana makosa.

Com. Salome Muigai: Asante sana, tafadhali jiandikishe pale kwenye kitabu chetu.  Sasa  ningeweza kumpa nafasi mmoja wa

wale wazee na nitampa nafasi Marko Tarus. Na mzee mwenye atafuata Marko ni Mzee Chumo Maina kwa hivyo ukae ukiwa

tayari na ukiwa karibu

Marko Tarus: Chamge tugul

Audience: Chamge missing

 

Marko Tarus: Kainenyun kekurenon Mariko arap Tarus.

Translator: Kwa majina anaitwa Marko arap Tarus

Marko Tarus: Abunu Tuyo.

Translator: Anatoka Tuyo

Marko Tarus: Kapseret location.

Translator: Kapseret location

Marko Tarus: Amwae en yu,

Translator: Jambo lake

Marko Tarus:Atakyini kamastab sipitali.

Translator: Naenda upande wa hospitali

Marko Tarus: Ak kanyon kamastab emet.

Translator: Na pia atakuja kwa mambo ya taifa
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Marko Tarus: amune sipitali ne Ingonya chito ko iname keliban.

Translator: Anasema kwa nini mtu akitibiwa hospitalini na akisha kufa bill bado inakuwa tu

Marko Tarus: Ba iman dawaek chwak akobek chito.

Translator: Kama dawa yao ilikuwa ni ya kweli huyo mtu akufe

Marko Tarus: Asiaser rabinik akaseri chito!

Translator: Sasa anasema nitapambana na mtu kuzika ama nitapambana na bill iliyoko hospitalini?

Marko Tarus: Ko ngalek ab emet,

Translator: Kwa nivyo anasema kwamba iwapo mtu amefariki, bill sio yake imalizwe, isilipwe

Marko Tarus: Ko mache keret ab boiyot konam lakwa asiingoit Eldoret kowakotuiyo ak chepchulut.

Translator: Anasema hataki shamba ya mzazi ipate kuchukuliwa na vijana, watoto hawa halafu waende kufika Eldoret  anapata

wandito wale wametoka kabisa

Marko Tarus: Ko nakesunen alelen anamu boiyot Tittle deed ak,amache tittle deed kobor kole aba Nandi.

Translator: Anasema atachukua, anataka kumiliki title akiwa mwenye shamba na title yenyewe iwe inaonyesha ya kwamba ni

ya nani.

Marko Tarus: Amache tittle neba Musa.

Translator: Sitaki lease, anataka freehold

Marko Tarus: Kongoi.

Translator: Asante

Speaker: (?)

Com. Salome Muigai: Asante sana Mzee Marko arap Tarus, sasa ningetaka kuipatia hii nafasi mzee Chumo Maina.

Chumo Maina:  Ko ne tai akatak tugul en kainet ab jeiso ale chamge.

Translator: Anawasalimu wote kwa jina la Yesu anasema hamjambo?

Chumo Maina: K one rube,

Translator: Linalofuata
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Chumo Maina:Kaine nyun ko Chumo arap Maina.

Translator: Kwa majina ni Chumo arap Maina

Chumo Maina: Amenye Kapseret.

Translator: Anaishi hapa Kapseret

Chumo Maina: Lakini sirmat location

Translator: Anaishi kijiji cha Sirmat

Chumo Maina: Ko nerubei,

Translator: Litakalofuata

Chumo Maina: Amwae kongoi en atebet ne kitebi emani kouniton.

Translator: Anarudisha shukurani kwa vile nchi imekaa

Chumo Maina: Amwae kongoi missing amun kalyet ne mi en emet.

Translator: Anashukuru kwa sababu ya amani iliyoko katika taifa hili

Chumo Maina: ko kit namache ko kalyanoton ko tebi kounatan.

Translator: Anataka hiyo amani ipate kudumishwa na ikae hivyo.

Chumo Maina: Si amwa kongoi missing ko amun nda kimakomi kalyet en emani,

Translator: Anasema ndio aseme asante zaidi, kama hakungalikuwa na amani katika taifa hili,

Chumo Maina: ko to kichutaton amun kiagor olekinyen kenyit ab themanini ak  oeng’.

Translator: Yeye angekuwa akivurutwa kwa sababu alipata kuwa kipofu mwaka wa 1982

Chumo Maina: Ko nda kimakomi kalyet  kotoo komakobwane maindikche kibunu olimba inje kabisa konyaech.

Translator: Na kama hakungalikuwa na amani, Wahindi kutoka nje hawangalikuja hapa kuwatibu

Chumo Maina: K one rube anyu ingunon amache amwa akoba kiy ne kaka ko mwa kole,

Translator: Na linalofuata sasa anataka kusema

Chumo Maina: Kale boiyot komakimache kolyan I ? Amache boiyot koba kokwai kokwet, emet.
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Translator: Anataka mzee wa mitaa achaguliwe na wale watu wanaotaka kum...(?)

Chumo Maina: Sub-chief kekwai bik ab emet.

Translator: Pia naye Assistant Chief au naibu mkuu wa kata achaguliwe na raiya

Chumo Maina: Okot chief .

Translator: Pia Chief

Chumo Maina: Amache kokwai bik amun mi bik che kicham komwae boisyek chok kole ba ngeleb koi.

Translator:  Nasema  kwamba  uongozi  sio  wa  kila  mtu,  kuna  familia  iliyopewa  uwezo  wa  kuongoza,  kwa  hivyo  ni  wao

wataamua huyu ndiye anastahili kuwa kiongozi

Chumo Maina: Kongunon inginem chi akekwai kityo kele ta kosomanat anan ta kolyanat , 

Translator: Hilo jambo la kusema ati mtu tu atolewe kwa sababu amesoma

Chumo Maina: komuche kowirchi bik keringet.

Translator: Anaweza kutupa watu motoni

Chumo Maina: kongunon kemache bik che ingen kigai.

Translator: Anasema kwamba anataka watu walio na hekima na uwezo

Chumo Maina: Ak kongen kole inge yai ki neba tengek ko tengek.

Translator: Na ni mtu ambaye ako na heshima na anaogopa laana

Chumo Maina: Ingobachit yoton ingoberur Jehova choton tutukin karamwa.

Translator: Amesema asante na Mungu abariki hayo machache.

Com. Salome Muigai: Asante sana Mzee Chumo, sasa nampa Mzee Paul Murei na baada  yake atafuatwa na Mzee Jonathan

Nyaoke na baadayake atafuatwa na Mzee Kibet Chepkwony.  Mzee Paul Murei?

Paul Murei: Yah

Com. Salome Muigai: Okay 

Paul Murei: Sijui hii ni kitu gani?  Kitu ilikuwa iko na nini, na midomo yetu tu.  Na hii nini sasa hii?  Haya, asante  mama asante,
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hata mimi nafurahi kama umekaa kiti kwa sababu tangu sisi tulizaliwa, sisi tumekuwa wanaume, tumekuwa moran tunakuwa ni

kijana, sisi bado ona mama kama anakalia kiti.  Rika hii mzuri sana, asante sana.  Hii rika mzuri sana.  Sasa  mama endesha kwa

njia mzuri. Mimi naitwa Paul Murei,  mimi nina miaka 86 na hapa ndio area  yangu, area  hii hii ni area  yangu sasa,  mimi hapana

toka mahali pengine.  Kwangu sasa iko hapa, kama show inakwisha, nyumba yangu iko hapa.   Lakini mimi niliingia upande huu

miaka  mingi  sana  na  mimi nilienda  Kelyach  lakwet  oh,  ara  okase  au  ng’alekyuk.  Sasa,  mtu  anayeitwa  Mnandi,  tunaitwa

Mnandi alipigana na wazungu zamani sana Kwa Tindiret huko nasikia nineteen sijui nini? Ki au yon.

Speaker: 1905

Paul  Murei: 1905,  alipigana  na  wazungu  miaka  saba.   Wanandi  walikuwa  hawataki  Mzungu  aingie  upande  huu,  hapana.

Hawa  wanaenda  kukata  railway,  kesho  halafu  railway  ilisonga  tena,  hawa  wanaenda  kukata,  mara  saba  mpaka  hawa

wanaweka mikono juu.  Sasa  wazungu walitutawala, mshahara yetu ilikuwa shilingi mbili  kwa  mwezi,  shilingi  mbili  kwa  hawa

wazungu halafu ikawa shilingi tano.  Mwisho ni shiling kumi, ndio sisi tukakula hiyo pesa mpaka tunauza shamba.  

Sasa wananchi na wakubwa wale wamekuja hapa leo upande wetu wa Eldoret,  mimi nataka vitu viwili tu.   Mimi nataka Chief

aende  laini,  sub  Chief  aende  laini  hapana  taka  kuenda  kwa  DC  unaandika  kitu  namna  hiyo  halafu  anasema  hii  namba  one.

Namba gani hiyo weka laini, andika hicho kitu kabisa hata kama ni kuandika mara mbili.  Sasa,  wajumbe ni sawa sawa tu, hali

yao ni ile.  Yuko mtu anasema ati (?)  hakujakuwa na  wananchi,  hapana,  hiyo  ni  mambo  ya  huko  tu  kama  nini,  sisi  hatuwezi

kufika Nairobi.   Sasa  yule mtu anaitwa Mnandi,  mimi ni Mnandi asili lakini (?)  yangu alikuwa anakaa,  unakaa kabila nyingine,

yeye anavaa nguo ya ngozi ya ng’ombe moja tu,  kama anaweka pande  hii,  pande  ile  iko  bure.   Akirudisha  upande  huu  basi

upande huu unabaki bure.   Kuenda  kwa  shamba  unatoa  ile  nguo  ya  ng’ombe,  yeye  anawacha  kwa  mlima,  sasa  anabaki  na

jembe yake tu, hakuna nguo unalima tu.  kufika mwisho basi yeye anavaa nguo yake anaenda.

Com. Salome Muigai: Mzee nakupa dakika moja umalizie hiyo...

Paul Murei: Dakika moja eh.

Com. Salome Muigai: Hiyo hadithi mzuri

Paul Murei: Kama wewe unajua kweli hii saa  mbaya,  kumbe (?),  saa  zingine ingine tamu saa  zingine ingine mbaya.   Haidhuru

Madam, mimi naona huruma kweli kwako,  asante sana.   Ukifanyia  sisi  maneno  ya  KFA  inasumbua  watu  sana,  sasa  watoto

wote wako nyumbani na wapi pesa?  Hakuna pesa, sasa nyinyi mtusaidie kwa hiyo, watoto wetu waende shule.

Com.  Salome  Muigai: Asante  sana  Mzee  Paul  Murei,  sasa  nitamsikiza  mzee  Jonathan  Nyaoke  halafu  sasa  nitachanganya

wazee na vijana kidogo kidogo, si kila mtu tumsikie na nafasi yake.  Mzee Nyaoke.
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Jonathan Nyaoke: Ane ne kiokuren Jonathan Nyaoke.

Translator: Kwa majina yeye ni Jonathan Nyaoke

Jonathan Nyaoke: ko siatelel raini atinye mwaet ne amwae, Kongoi missing amun baraini.

Translator: Anashukuru sana kwa nafasi ambayo amepata

Jonathan Nyaoke: Ak betut ab raini karanyon yu sikobit ang’alal en taitanguong’….

Translator: Na nafasi na siku ya leo ambayo amekuja mbele kupata kuwasilisha maneno yake kwa ninyi Commissioners

Jonathan Nyaoke: Anendet koa chitob Kalenjin anan Nandin, koamache atebi kouye au.

Translator: Yeye anasema akiwa Mnandi anataka mila zake zipate kuhifadhiwa na kutambuliwa na Katiba

Jonathan Nyaoke:Kasir  Katibu  kokere  kole  ng’aliot  ne  kiu  chit  one  tebe  kole  kale,ayani  ng’aliot  ne  kagas  kole  chi

majimbo.

Translator: Yeye anasema anaunga pia Serikali ya kimajimbo

Jonathan Nyaoke: Akayani chitage ne kakas konyo yu ne kikuren Prime Minister.

Translator: Anataka pia kuwe na ofisi ya waziri mkuu

Jonathan Nyaoke: Kogeny’ amwachini kongoi atebi amun ingen konom ng’alek che mwae bik.

Translator: Anasema pia anashukuru kikao hiki kwa sababu wanajua kushika na kunasa maneno ya watu

Jonathan Nyaoke: kimache komakimolu chi puch si koteben ng’elep neba bik.

Translator: Anasema kwamba mtu hangeweza kutoka wakati huu wa bure ndio apate kukaa kwa kiti kama hicho

Jonathan Nyaoke: kigere kele koyatet komindet ab kobaungaliot.

Translator: Ilikuwa ni kwamba kuna familia iliyokuwa na uwezo wa kutawala na kuongoza

Jonathan Nyaoke: akityo ke cheng’ bik en ibinda.

Translator: Halafu wanachaguliwa kulingana na rika

Jonathan Nyaoke: Kesich kele Kiptainik ab sirisiet.

Translator: Anasema kwamba kutakuwa na viongozi au wale wakubwa kwa rika fulani
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Jonathan Nyaoke: Ak kesir kele kiptainik ab pororiet.

Translator: Na kuna pia wale ambao watakuwa ni viongozi wa eneo fulani

Jonathan Nyaoke: Ak kesir kele kiptayat ne ki  kirwagindet.

Translator: Na kulikuwa pia na kiongozi ambaye alikuwa ni kama Chief, alikuwa ni kiongozi mkubwa

Jonathan Nyaoke: ak kesir kele maotiot kokergei boiyot.

Translator: Na kulikuwa na yule ambaye alikuwa kama nabii

Jonathan Nyaoke: ko maotiot ko kergei ak MP cheuchu  eb ra.

Translator: Nabii wakati huo alikuwa kama Mbunge wakati huu

Jonathan Nyaoke: Ko ngunon bichoton ketinye en asili ne nyon ne ba Kalenjin.

Translator: Kwa asili yetu Wakalenjin tuko na madaraka kama hayo

Jonathan Nyaoke: Kigiteb kounatan, kemache kotep kounatan okot en raini.

Translator: Tuliishi hivyo tangu zamani na tunataka kuzidi kuishi na kutambua madaraka hayo

Jonathan Nyaoke:  Makimache  konget  ketebi  kou  bik  che  matinye  bik,  koyekagesirwech  bichoton  kekwaek  bik  che

ingen kogerta simaki nyalilen Serikali kele kigoyaiwech ne ya.

Translator: Na hatutaki kusema pia tukae kama watu wasiokuwa na watu, tukishapitisha hivyo tuchague hawa watu na tusiwe

na kile kitu cha kusema tutakuwa tukilaumu Serikali

Jonathan Nyaoke: Makimuchi kenyalil Serikali yon kagekwai kounoton.

Translator: Hatuwezi kusema tutalaumu Serikali iwapo tutaruhusiwa kuchagua hivo

Jonathan Nyaoke:Ko ngunon akine en kamasta nebabetusiechuto baokwek raini kokitom akere bik betut age 

Translator: Kwa nyakati hizi anasema hajawahi kuona mambo kama haya lakini ameona leo

Jonathan Nyaoke: Kager ko kiyai ne mie iyoo.

Translator: Anasema mama umefanya vizuri

Jonathan Nyaoke: Si kobit ikaswech ng’alekyok.

Translator: Umekuja ndio upate kutegea sisi sikio
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Jonathan Nyaoke: Ane basioni eb Majimbo ko okot en konyun atinye Majimbo.

Translator: Anasema kuwa yeye Serikali yake mwenyewe ya kwake, ako na majimbo kwake

Jonathan Nyaoke: Amun lagokyuk,

Translator: Kwa sababu watoto wake

Jonathan Nyaoke: Ak che kitupche tugul 

Translator: Na ndugu zake wote

Jonathan Nyaoke: Ak kanyitenikyuk ngo ka sisit ana koangwan

Translator: Na jamii yote kama ni watu nane ama (?)

Jonathan Nyaoke: komarebe chi, chi

Translator: Hakuna mtu anayeweza kuchukua mali yangu

Jonathan Nyaoke: kigere ana lain.

Translator: Anasema hairuhisiwi mtu kutoa mali yake

Jonathan Nyaoke: ingisir ng’alechoton igas kele kimutyinin koworwech chito.

Translator: Hiyo ilikuwa ukiivunja unapelekwa kule kutukanwa kabisa

Jonathan Nyaoke: Ko ngunon mamache amwa ng’alek che chang’

Translator: Hataki kusema mengi

Jonathan Nyaoke: Amun kamache ale ane ng’alektyuk iname ak iibe ak ibesir kounon.

Translator: Anasema anataka tu kuhakikishiwa kwamba mambo anayokuambia utayachukua na utayaandika hivyo

Jonathan  Nyaoke:  Kokonyo  sire  tab  ke,  ingibachiten  kole  ko  anan  kile  kagikes  bandeke  kogur  cheechen  che  inge

kogur bik alak sinyonkochilin okot kenyini keba bitanin ke som bandek konyokoparchin bik che kitinye en imbar.

Translator:  Anasema  tunalima  lakini  wakati  tuko  karibu  kuvuna,  masoko  yanagandamizwa,  watu  wanakimbia  kwenda  ng’

ambo kuleta mahindi ishikane na wakati tunavuna ndio tukose mahali pa kuuza, tunafinywa kabisa

Jonathan Nyaoke:Kokitinye miwek en emani ak machanik kebakeiib che mi emet age.

Translator: Tuna miwa hapa tunapanda, tuna majani, mengine yanaenda kuletwa.  Ya nini na tuko nazo katika tarafa hii?
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Jonathan Nyaoke: si komeyo ichechu.

Translator: Hii ni njia moja ya kugandamiza na kuangamiza soko

Jonathan Nyaoke: Kakamwa ale mamache kit ab chi koib chi

Translator: Anasema basi hataki kitu cha mtu kichukuliwe na mwingine

Jonathan Nyaoke: Ak amwae ale laitorinichon kakitau ra  kou Prime Minister kokaunga eut kabisa.

Translator: Anasema anaunga mkono kwa dhati hii ofisi ya Prime Minister

Jonathan Nyaoke: Matinye ng’alek che chang’ che sire chon.

Translator: Hana mengi kupita hapo

Jonathan Nyaoke: Kongoi missing.

Translator: Asante sana

Com. Salome Muigai: Asante sana wazee kwa kujua kuweka time, kuangalia masaa.   Sasa  ningetaka kurudia kwa utaratibu

ule  wetu  wa  kawaida  na  ningependa  kumuita  Carol  Kimani.   Carol  Kimani,  wewe  ni  Carol  Kimani?   Atafuatwa  na  David

Omollo kwa hivyo David Omollo ukae ukiwa tayari halafu. Asante, endelea, anza na jina lako.

Carol Kimani: First  I would like to acknowledge the presence of the Commissioners,  my names are  Carol  Kimani and I  am

presenting my own personal  views.  First  I would like to start  with  human  Rights,  that  the  Constitution  should  recognise  and

emphasize  on  the  rights  of  the  children  especially  in  matters  of  child  labour,  and  the  right  to  educate  them  as  well  as  the

protection rights and participation rights of all children.  The way they can do this is by ensuring that we have free education for

children especially in the lower primary school.  

The second one is land and property rights: the Constitution should be able to defend the squatters  who are  also recognized as

legal Kenyans, and should also protect the elderly people in their ability to acquire land and have the property rights.  We would

also  like  the  Constitution  to  recognise  the  rights  of  vulnerable  groups  of  people  especially  those  living  with  HIV/AID,  the

orphans,  the children and the women.  This can be done in places of may be employment we  should  have  transparency,  and

employment of people  should  be  on  basis  of  merit.   We  should  also  train  local  people  so  that  we  avoid  the  importation  of

professional manpower into our country and yet we have able people here in the country.  

The last point in on the national security of the Kenyan police: we also request that the Constitution should be able to emphasize

on the protection of women and children and the disabled especially in the cells and those who are  awaiting judgement or  those

who are  awaiting hearing.  Police who are  caught  torturing  these  kinds  of  people  should  also  be  put  in  front  of  the  law  and
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sentenced appropriately.  Thank you.

Com. Salome Muigai: Asante sana Carol,  tukienda speed  hizo watu wengi watapata  nafasi ya kuzungumza.  Sasa  ningetaka

kumpa David Omollo.

David Omollo: My name is David Omollo, thank you Commissioners.  I am only here to highlight a few points; I am presenting

a  memorandum  from  Our  Lady  of  Assumption  Catholic  Church,  the  parish  of  Majengo.   I  start  with  the  Constitution;  the

Constitution we should have today should be a Constitution that will bring about the unity of our people in Kenya that will create

the good labour force of our people.  The Constitution that will eradicate poverty, the Constitution that will eliminate corruption.

  So I say it is a Constitution that will be  made by people  of Kenya wherever it is necessary.   When we say the Preamble,  we

say that the Preamble should contain “we people of Kenya” so that to make people of Kenya own it.

When  we  touch  the  Executive,  we  say  that  the  Executive  powers  should  be  reduced  especially  in  appointing  Constitutional

officers, they should be ratified by the Parliament.   In  addition,  we  say  the  system  also  we  should  have  in  Kenya  should  be

Parliamentary  system  in  our  Government.   When  we  go  to  our  members  of  Parliament  we  think  that  we  should  have  an

electoral.  We should have power to call them back when they are dormant, when they can’t exercise their duties properly.  We

should be given mandate to call them back and they should not be allowed to contest again.

When we go to the Judiciary, we need a Constitution that will give the Judiciary power to deal firmly with corruption and to give

each and every person his or her rights.  When we touch on human rights we say that we should have the right to clean water.

People of Kenya really need good water  wherever they are.   We  should  also  have  right  to  developments.   We  should  have

developments wherever we are, good roads and so forth.   We should have right to land, we should have right to live with alot

of  dignity  as  a  human  person,  and  also  we  should  have  freedom  to  settle  everywhere  in  Kenya,  freedom  to  do  business

anywhere in Kenya, freedom to work everywhere in Kenya.   So  when we touch on our financial aspect,  we say that we shall

also be told when the Government is acquiring a big loan, and when the loan is coming in and how it is used.   We find ourselves

paying alot of debts from our monetary institutions without knowing how they came in or how they were used.  

Then in our civil service we say that if a civil servant retires, actually, he should be given his benefits immediately, but here is the

case that we see  that after retirement,  you are  again not given your benefits and maybe you will die even without a single cent

after you have worked for a long time for the Government.   We say about  trust  land, we should be very much  transparent  in

issuing title deeds and a good law should be enacted to make somebody who has acquired a title deed  be once and final, not

being transfered here because  of money.  We are  touching  also  on  cultures,  we  need  a  constutitoin  that  will  actually  protect

good cultures of our people  and also to promote them.  We also say that we need a Constitution  that  will  enhance  the  good

relationship  between  our  country  and  the  foreign  countries  to  give  us  good  investments  in  our  country  to  create  more  job

opportunities. 
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We feel that the towns are  becoming very thickly populated,  so we need a Constitution that will enable  the  Kenyans  to  have

factories and industries in our rural areas, so that people don’t come and actually be, alot of people to be in town at  one place.  

 So we feel that the town is made by the industries.  Wherever there are industries, people will automatically be there.   So  I am

very pleased that the much we have written in this memorandum you will take time and read it.  Thank you.

Com. Salome  Muigai:  Thank  you  very  much  Mr.  Omollo,  sasa  ningetaka  kumuita  Mzee  Kibet  Chepkwony.  Mzee  Kibet

Chepkwony.

................................End of tape 3 side A

Joseph Chepkwony: Kainenyun ko Joseph Kibet arap Chepkwony.

Translator: Jina ni Joseph Kibet arap Chekwony

Joseph Chepkwony: Ane ko a mengindet neba Langas.

Translator: Yeye anaishi Langas

Joseph Chepkwony: Ko olekiabunu siamenye Langas,

Translator: Kabla ya kuja Langas alikuwa akiishi

Joseph Chepkwony: Ko kiamenye Kaptalat.

Translator: Kaptalat

Joseph Chepkwony: Yan kilelen Kapkechui.

Translator: Kwa jina ya sasa inaitwa Kapkechui

Joseph Chepkwony: Ko kingebwan yu ke al.

Translator: Alipokuja kununua hapa

Joseph Chepkwony: ko mi ra chito ne isumbuanech ok one kikiale tugul

Translator: Hadi wa sasa kuna mtu anawasumbua na walinunua hili shamba pamoja

Joseph Chepkwony: Chichoton ko kile kaistegei konam tugukyik ak kowa.

Translator: Huyo mtu alisema kwamba anataka kutoka, anahama na akachukua mali yake akaenda.
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Joseph Chepkwony: Koe kaistegei chichoton .

Translator: Huyo mtu alisema ninahama

Joseph Chepkwony: Ak kikilibanji tugukyik.

Translator: Na alipewa vitu vyake

Joseph Chepkwony: Angkoret anyun

Translator: Shamba

Joseph Chepkwony: Kotam aalde ne nyun.

Translator: Hadi wa sasa yeye hajauza lake

Joseph Chepkwony: Kiangen nyalida ne kiba ubeberu.

Translator: Yeye alielewa shida alizokumbatia wakati wa ubeberu

Joseph Chepkwony: Ubeberu ko kinyalilenech kirebenech tuga.

Translator: Wabeberu waliwanyaganya mifugo

Joseph Chepkwony: Anga kika kibauge kele kakopunjech emani,

Translator: Na juzi tulipopata uhuru

Joseph Chepkwony: Ko nyo arap malel koal koranaton kigi menye.

Translator:  (?) Akaja akanunua shamba walilokuwa wakiishi ndani

Joseph Chepkwony: Noto kilen Kapkechui.

Translator: Hilo shamba linaitwa Kapkechui

Joseph Chepkwony: Kole mache ch I kiy nyin.

Translator: Kasema basi kila mtu atafute jasho lake

Joseph Chepkwony: Ko kigibwan yu keal, kikibwan bik somoku.

Translator: Sisi watu watatu tulikuja tukanunua

Joseph Chepkwony: Keal imbaranoton- Langas.

Translator: Wakanunua hilo shamba
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Joseph Chepkwony: Agoi ingunon tom kenyoru Tittle.

Translator: Basi hadi sasa hawajapata title deed, cheti cha kumiliki shamba hilo

Joseph Chepkwony: Ko ngunon koimech bik,komache kole kimache rabisiek alak.

Translator: Sasa wamesumbuliwa kwamba pesa zingine zinahitajika

Joseph Chepkwony: Ama kingen ole bunu rabisiechoton.

Translator: Na hawajui mahali watapata hizi pesa

Joseph Chepkwony: Ak kenyalidosi.

Translator: Na wako na shida sasa

Joseph Chepkwony: Nyalidos lagokyok.

Translator: Hata watoto wetu wana shida

Joseph Chepkwony: komangen anyun ale amune asi komwa chito kole amache rabisiek ogo kigoib tugukyik.

Translator: Na sijui ni kwa nini huyu mtu tena amerudi kusema kwamba anataka pesa na alikuwa amelipwa hapo mbele

Joseph Chepkwony: Amwae ale kongoi matinye ng’al che tian.

Translator: Anasema asante, hana mambo mengi.

Com. Salome Muigai: Asante sana Mzee.  Mzee Phillip Kiprono?

Phillip  Kiprono:  Naam.   Mimi  ni  Phillip  Kiprono  kutoka  side  ya  Langas.   Asante  sana  tume  kwa  kuja  kusikiza  maoni.

Kwangu ni kuendelea kama vile mnajua, mimi ni Mnandi,  sikusoma na sikuelewa Kiswahili lakini nikiteleza, lazima kunyorosha

kwakuandika.   Jambo  moja  wananchi,  ameumba  dunia  na  mbingu  lakini  ameumba  miti  na  mto,  bahari  chochote  ambacho

ameumba ni Mungu, lakini kwa nini kuharibu mazingara na Serikali yetu kuharibu mazingara?  Na  mazingara  ni  kitu  ambacho

wewe ukitoa leo usafi wako, utapata watu, na kwa nini kukata miti bila kupata mvua?   

Baada ya hayo,  kuna wasichana siku hizi wanaleta  aibu  nyumbani  kwetu  kutembea  uchi  kwa  sababu  wakivaa  nguo  ambayo

imekunjana mpaka naona aibu.  Basi, unajua kiumbe ya kabila yetu nyeusi ni kama mtu ameumba na kuja kabisa kunenepa,  na

msichana akivaa nguo ile suruali amevaa tight inakua aibu kubwa kwa sisi wazazi.  

Baada ya hayo, sisi tunalemea kodi yetu kama hapa Uasin Gishu, kodi yetu imelemewa kwa sababu sijui pesa ya kodi inaelekea
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wapi?  Baada ya hayo,  watoto  kusoma hakuna.   Mtu ambaye kama mzazi anatupa mtoto wake,  kwa nini watoto  wanachoma

shule, unatoka wapi?  Ingefaa kutenganisha watoto, upande wa Eldoret lazima watoto wao wasome halafu tunajua wenye kutoa

taabu hii ni watoto kutoka wapi?  

Kufuatana  na  hayo,  shamba  mtu  anategemea  mali  yake,  mali  ya  mtu  si  ya  mtu  mwingine  kukuja  kukalia  na  kudanganya,

kupeleka na kumuambia pesa  iko  na  ukipeleka  mahindi  mahali  sokoni  anaenda  kutorosha  au  kuwacha  hapa  kwanza  ili  yule

ataabike  bila  kusomesha  mtoto.   Kufuatana  na  hayo,  Serikali  sasa  nataka  kuendelea  kuanzia  degree  kuwa  majimbo  na

ikiendelea mpaka province kuwa majimbo, halafu kufika province lazima kujua kutekeleza mambo ambayo itapata faida kutoka

kwa district  yoyote  ambayo  province  inatawala.   Na  huko  province  tutajua  sisi  wenyewe  kama  governor  kuendelea  mbele,

mimi naona tangu kupata uhuru, je Rais lazima kutumikia miaka kumi au tano ikiona anafanya kitu kisichotosheleza binadamu ni

lazima akae kuliko kusema na sitaki mtu.

Kufuatana na hayo,  je kwa nini kuandika watu kama Eldoret  (?).   Imefika kuandika  watu  wa  kufanya  kazi  na  picha.   Weka

ndani  ya  nyumba  na  kuficha  huko.   Zamani  nilikuwa  naona  vijana  wamechagua  wanaenda  mlolongo,  kuona  kweli  watoto

wameenda.  Mtoto (?) Kama location amepata kijana moja, (?) imepata vijana wawili ama ngapi?  Sasa  siku hizi wanaficha na

kupitia njia ya magendo.  Baada ya hayo.....

Com. Salome Muigai: Mzee una dakika nyingine moja

Phillip Kiprono: Eh?

Com. Salome Muigai: Una dakika nyingine moja

Phillip  Kiprono:  Basi  moja  ni  kuomba  kwa  wananchi  wasinyang’anye  mtu  haki  yake,  lazima  kujua.   Na  maskini,  mbona

kiwete  hawezi  kupata  usaidizi?   Ya  pili,  mbona  maskini  amezingara,  mbona  wameleta  pombe  halafu  inaleta  ukimwi  maana

pombe ni hatari kwa usalama?  Weka pombe mpaka saa kumi halafu watu hawawezi kuenda kupata ukimwi.  Asante.

Com.  Salome  Muigai:  Asante  sana  mzee,  sasa  ningetaka  kurudia  list  yetu  ya  kawaida  na  nimuite  Daniel  Rotich.   Daniel

Rotich?

Daniel  Rotich: The  Commissioners,  ladies  and  gentlemen  thank  you.   My  name  is  Daniel  Rotich  and  I  am  representing

Kapserit Village Group.  First, I will just try to go point by point.   The group feels that Republic of Kenya should change from

unitary Government,

Com. Salome Muigai: Just  give me one moment.  Ninaelezwa kuwa niliposema wazee waende nje ni kina boiyo  peke  yake
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walienda nje.  Gogo bado wako ndani, kama wewe ni mama mzee tafadhali jiandikishe.  Nilitaka akina mama na akina baba

Daniel  Rotich:   Thank  you,  this  village  group  is  actually  men  and  women  and  they  feel  that  the  Repulic  of  Kenya  should

change from unitary Government to federal  state.   That  each  state  to  be  headed  by  an  elected  governor  and  this  could  also

replace the provinces and we will have the state instead.  The district  to be  headed by district  attorneys,  that is the feeling, and

preferrably  the  attorneys  from  their  respective  community.   Some  of  the  Presidential  powers  should  be  transfered  to  the

governors,  and they feel that the key ministries like Foreign Affairs, Finance  Security,  Tourism,  Judiciary,  Auditor  General  to

remain  in  the  federal  republic  but  ministries  like  Agriculture,  Social  Services,  and  Local  Government  to  remain  under  the

governor.

On law pertaining to debts and corruption, we feel that stealing or embezzling of the public money, the public officers or  the civil

servants should be made to pay back  the money  or  imprisoned,  or  both,  instead  of  being  transferred  to  another  instution  to

mess it up as the case  has been.   The issue of trust  land, the group felt that the land should be protected  and preserved in the

Constitution and if need be, later on if the Government feels like sub-dividing that land, the indegenous groups should be given

the priority and the elders of that community should have a bigger say in that division.

Land control boards should be chaired by indigenous elders not the courts as we have been seeing.  On finances, this group felt

that the federal republic shall be required to consider  population needs when it comes to the consolidated funds, sharing of the

consolidated funds.  For the Executive powers, the group also felt that the President  should be at  least  a degree holder,  that is

on education.  He should be over 40 years of age or over, and atleast have served as an MP for two consecutive terms prior to

being elected to be the President.  They also felt that the councillors should at  least  be  ‘O’ level education,  should have an ‘O’

level  education.   On  succession,  the  group  felt  that  the  incoming  President  should  assume  office  three  months  after  the

Presidential  elections,  and  the  Constitution  should  make  provision  for  a  former  President  in  terms  of  security,  welfare,  and

immunity from legal powers.

Com. Salome Muigai: And now you have one more minute.

Daniel  Rotich:  Thank you.  On the rights of vulnerable groups,  the group felt that a widow should  have  the  right  to  choose

who to marry instead of being inherited as  is practised in some communities.  If she remarries and decided to come back  she

should not come back  with other children.  However,  if  she  leaves,  she  leaves  the  children  in  that  original  home.   The  state

should also provide for homes for the elderly and the vulnerable groups in terms of health and security.  Finally, because of time,

the public officers or civil servants should be required to declare their assets.  Thank you very much.

Com. Salome Muigai: Thank you, now can we have Reverend James Kosgei.  Reverend James Kosgei?
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James  Kosgei:  Yes.   Jina  ni  Reverend  James  Kosgei,  natoka  sehemu  za  Karafalls  sehemu  za  juu.   Yale  niko  nayo  ni

machache.  Jambo la kwanza ni President  atakaye ongoza nchi ya Kenya:  President  awe na terms mbili za miaka tano kama

atachaguliwa, awe na terms mbili za miaka kumi.  Hitimu yake, umri aweze kuanzia miaka 40 na mwisho ni 75.   Awe amewahi

kwenda Bunge, pia asipatikane kuwa na makosa ambayo inahusika na corruption wakati  mwingine awe hajashitakiwa kuhusu

corruption.  Kwa kupigiwa kura, awe amepata aslimia tatu katika mikoa zaidi ya tano au kama provinces za Kenya ni nane awe

amepata aslimia tatu au 70% kwa mikoa kama tano ndio aweze kuongoza nchi.

President  asiwe  na  sehemu  yake  ya  Bunge  kwa  sababu  akiwa  na  sehemu  yake  ya  Bunge  kila  mara  hatashughulikia  Kenya

nzima, atashughulikia sehemu yake.   Huyu President  asiwe above the law, asiwe juu ya sheria zote,  aweze  kushitakiwa  kama

amefanya makosa baada ya kuhitimu miaka zake hizo tano, aweze kushitakiwa.

Councillors;  Councillor  cheo  chake  ikiwezekana  awe  ana  ‘O’  level  na  zaidi.   Chairman  wa  county  council  ichaguliwe  na

wananchi.  Mayor pia achaguliwe moja kwa moja na mwananchi.  Jambo lingine ambalo nahitaji nigusie ni kuhusu elimu.  Elimu

ya primary hasa wazazi waende waweze kujenga mashule lakini elimu ya primary iwe 100% imegharamiwa na Serikali,  na shule

ziwe equipped, ziwe na vitu ndani yake.  Kwa hivyo hiyo ni kusema mtoto asome.  Afya.

Com. Salome Muigai: Dakika moja Bwana Kasisi

James Kosgei: Pole.  Afya iweze kufikiriwa na iwekwe na nafasi nzuri sana kwa afya katika Kenya.  Kuoa na kuolewa,  mume

ikiwezekana, mume au mke ikiwezekana waweze kurithi, mwenzake akikufa hakuna mtu atakayeingilia kati  yao.   Iwe mjane au

si mjane, mtu wowote asiingie katikati bali awe akirithi mwenzake awe akirithi mali ya mwenzake.   Kama ni kuoa mke zaidi ya

mmoja, wote waolewe kirasmi, kisheria wawe wakiolewa kirasmi.  Hii itabidi kila moja,  kila mama apate  haki ya mume wake.

Mwisho, katika hali ya kuandikisha usia, kwa mfano kama Kalenjin kama Nandi,  customary law ifuatwe au ifanywe upya kwa

Katiba  iliyoko,  kwa  sababu  Nandi  customary  law  hakuna  mtu  atakayechukua  mali  ya  mjane  ila  ni  mwenyewe,  mke  ndiye

atakaye chukua.  Nafikiria kwa ufupi ni hayo nimekuwa nayo.

Com. Salome Muigai: Asante sana Bwana Kasisi.  Sasa ningetaka kuipa hii nafasi kwa Bwana P. K. Waweru..

Peter  Kabiru:  Commissioners  na  wazee  wenzangu  ningependa  ku-summarize  points  zangu  kwa  dakika  moja  tu.   Kwanza

kabisa .....

Com. Salome Muigai: Anza na jina lako tafadhali.

Peter Kabiru: Jina langu ni Peter  Kabiru Waweru.   Tuna watoto  wengi sana wanarandaranda mtaani, Constitution yetu ilinde

hawa watu.   Ya pili, uBunge, watu wapewe Wabunge kulingana  na  nambari  ya  watu  sio  kulingana  na  area-kama  Eldoret  hii
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tungekuwa na Wabunge wanne watano hivi.  Point yangu ya tatu ni kwamba hii central  adminstration ya kuwa na DC ya kuwa

na PC,  Permanent Secretary,  governor hivi, hiyo ni maneno ya Lord Lugard ilitokezea  karne  ile  nyingine  kwa  sababu  alitaka

kukula nchi hii.  Viongozi wote wachaguliwe, hiyo system ya ma-DC, ya nini ikwishe.  

Ya mwisho, rhythm ya election ya nchi hii isikue changed na Constitution iwe ni writtern Constitution sio hii ya kusema leo hivi,

kesho  hivi.  Tulianguka  sana  wakati  Mzee  Kenyatta  alikufa  na  hatukupewa  nafasi  ya  kuchagua  kiongozi.   Sasa  Mzee  Moi

amekuwa  mzee  na  wanataka  tusichague  kiongozi  tena.   Rhythm  ya  elections  isikuwe  changed  na  mtu  yeyote.  Mahali

tumeangukia sisi watu wa Kenya, wakubwa wakienda huko wanasema ni wakubwa, nani aliandika hawa kazi,  si ni raia?  Kwa

nini tulipe kodi  ya kulipa DC,  tulipe kodi  ya kulipa Chief, tulipe kodi  ya Mbunge, hii ni system mbili.  Sisi tunaumia sana huku

mgogoni kubeba mizigo miwili.

Com. Salome Muigai: Bwana Waweru,

Peter Kabiru: Asante

Com. Salome Muigai: You are addressing the Commission

Peter Kabiru: Asante sana Commissioner

Com. Salome Muigai: Asante

Peter  Kabiru: Tunataka mzigo wa mwananchi ipunguzwe, tunabebe mizigo mizito sana.   Kodi  tunalipa,  tunalipa  system  mbili

tunafuata mzungu na mzungu alitaka kukula sisi ovyo.  Asante sana

Com. Salome Muigai: Asante sana sasa ningetaka kumpa mzee mmoja Salome Phillip.  Salome Phillip?  Mama mmoja mzee

anaitwa Salome Phillip.

Salome Phillip: Chamge tugul.Kongoi missing en nafasi kokonan siang’alal ra.

Translator: Anasema anashukuru kwa nafasi ambayo mumempa nipate kuongea

Salome Phillip: Kigurenon Salome Philip.

Translator: Anasema majina ni Salome Phillip

Salome Phillip: Aba location neba Kapseret.

Translator: Anatoka Kapseret
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Salome Phillip: Atinye kenyisiek Sabini ak Tisap.

Translator: Ana miaka 77

Salome Phillip: Anan kasir angwan, mangen isine komie.

Translator: Hana uhakika lakini huenda iko hata zaidi ya hiyo.

Salome Phillip: Amun masoman.

Translator: Kwa sababu hakusoma

Salome Phillip: Namwae missing kongoi en Serikalini asobwan okaswech rirekyo.

Translator: Anasema anashukuru sana kwa sababu mumekuja hapa kusikia malilio yetu

Salome Phillip: Kamwa ale missing ne kakechagua che bendi Bunge, ak ke  bendi  nyalilida  si  maker  bik  che  kigue  kole

une, tepta ano.

Translator:  Anasema amesikia uchungu hadi akaja  hapa kwa sababu tunachagua Wabunge,  tukisha wachagua wakifika  kule

wanasahau wale watu waliowachagua.

Salome Phillip: Ki kue iman koteben ng’echeret ne ngowek kowiskee.

Translator: Akienda kule anapata kiti kikubwa ambacho kinazunguka na kuviringika

Salome Phillip: Amatakobwat kole ng’o ne kikwaan siateben ng’echeraniton.

Translator: Lakini hajui ni nani aliyemchagua kuja kwa hicho kiti.

Salome Phillip: Kalyan  si kekonech keswek che ma keswek?

Translator: Kuna shida pia ya mbegu, tunatengenezewa mbegu ambazo sio mbegu

Salome Phillip: Kaige yon kakinech kerichek che kakinde chokaa, siki lekenen kerichek ab bek.

Translator: Wakati tunapewa madawa ya mimea tunapewa chokaa ambayo imepakwa rangi tu na tunadanganywa.

Salome Phillip: Kitinye ngwanindo missing.

Translator: Tuna uchunge sana

Salome Phillip: Amakase bik che ba Bunge.

Translator: Na Wabunge hawatusaidii kwa vyovyote vile
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Salome Phillip: kimwae kele saisai, ye kakomwa Nandi kole ingotep Nandi kou ye kinye komotwa.

Translator: Anasema mila zipate kuhifathiwa vile ilikuwa tangu zamani

Salome Phillip: Mache kotep Nandi kou ye kiu.

Translator: Mila za Wanandi zipate kubaki vile zilivyokuwa

Salome Phillip: Si ingo michepyoso konyin, Kou ye kigemwa en Nandi kele ingotep chepyosok kotebie kounaton.

Translator: Tangu zamani mama alikuwa na jukumu lake na alikuwa akifuata kazi yake na jukumu lake ndani ya nyumba.

Salome Phillip: Okot inguni ko Baisyechuchoket ko makergei ak lagochuchoget amun makikachi sheria ne kiyame.

Translator: Anasema hadi wa sasa kuna mivurugano ndani ya nyumba kwa sababu zile sheria za kitamaduni zimetolewa.  Rika

yao wali.....

Salome Phillip: Igere lakwet ne kamang’, ne katalelen iyoo anan karget kole daddy,fathee anan mathee.

Translator: Anasema vijana siku hizi badala ya kusema baba au mama wanasema ‘daddy’, ‘fathee’ au ‘mathee’

Salome Phillip: Kokibut ng’atutik che makikas komie.

Translator: Anasema sababu ya jambo kama hili litokee ilikuwa kupuuza kimila

Salome Phillip:Ara kakimwa  Nandi  kele  kotep  ng’aliot  ne  unatan  ne  kagekonok  okwek  omite  gaa  ireyu  oye  mobut

okot akenge.

Translator: Anasema mambo ambayo tumewapa ninyi Commission musifute hata moja, muhifadhi na mututekelezee shida zetu.

Salome Phillip: Ara mamache amwa che tian.

Translator: Anasema hana mengi

Salome Phillip:Agase ko ngwan en ng’alechutan.Kongoi.

Translator: Anasema anasikia uchungu kwa mambo hayo, asante.

Com. Salome Muigai: Halafu mama mwingine wa pili ni Leonida Kambia.   Baada ya huyo mama nitampa nafasi Christopher

Mitei kwa hivyo ukae tayari na Luka Kuto.

Leonida Kambia: Nashukuru sana kamati ya tume kunipa nafasi hii ili niweze kutoa maoni yangu kuhusu Katiba.   Mimi kwa

majina naitwa Leonida Kambia, natoka mtaa wa Hill School na ni location ya Pioneer.   Katika uchaguzi wetu kufuatana na hii
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Katiba  iliyoko,  tulikuta  ya  kwamba  mengi  hayakuongezwa  na  ni  mambo  kama  vile  mnaona  tukiangalia  hiyo  Katiba  haina

utangulizi,  kujua  inalinda  nani  na  haimlindi  nani.   Wanasema  mwanaume  peke  yake  hawakumbuki  mwanaume  anakaa  na

mwanamke.   Kwa  hivyo  hapo  tuliona  ni  kosa.   Tukifuatilia  tena  tunakuta  ya  kwamba  hiyo  Katiba  haikuruhusu  wamama

kugombea viti vya Bunge.  Ni huruma tu ambayo waliokuweko kwa utawala walianza kuonelea kwamba wamama wameanza

kujitokeza na kuwapa nafasi ili waweze kuingia katika siasa.  Ndio mwaka wa 1974 waliweza kuweka tu wamama wanne peke

yake kwa Bunge na tunaona ya kwamba kwa sababu sisi wote tunaenda shule, tunaelimishwa kisawa na tuna uhuru katika nchi

yetu, tungependa vile elimu iko sawa tena uwakilishi wa uongozi uwe sawa kwa sababu mama tena ana lake la kuchangia pahali

panainama.

Tukiangalia tuliona ya kwamba haikumkumbuka mama kuwa raia mkamilifu, kwa sababu akiolewa na mgeni anaambiwa hama

nchi yako enda ukaishi mahali mume wako anatoka.  Na ilhali yule mume ana nafasi ya kununua shamba Kenya na aishi hapa na

huyo mtoto wa  Kenya  .   Kwa  hivyo  tuliona  ya  kwamba  tumebaguliwa  na  kwa  hivyo  wajaribu  kurekebisha  hapo.   Mjaribu

kurekebisha hapo.  Tuliona ya kwamba tumedanganyika kwa upande wa ndoa.  Wenzetu wanatudanganya tumeolewa

Com. Salome Muigai:  Tafadhali ningetaka kuomba pale nyuma tuwe na utulivu ndio tumsikie mama

Leonida  Kambia:  Tulikuja  kugundua  ya  kwamba  tumedanganywa  muda  mrefu  na  wakati  huu  ni  wakati  wa  kila  mmoja

kuchangia katika maendeleo.   Tumedanganywa  zaidi  katika  ndoa,  mara  nyingi  ndoa  tunaambiwa  tumeolewa  na  mtu,  unakaa

miaka ishirini, arobaini hata unakufa kabla ya kujua ya kwamba umeolewa, hauna certificate ya marriage, hauna yaani utambulizi

kwa huo ukoo.  Wakati  mume wako anakufa,  urithi unaenda tu  kwa  watu  wa  ukoo  wa  hapo.   Hatutambuliwi  kurithi  mali  ya

waume zetu na hiyo tunaona ya kwamba ni dhuluma kwa wanawake.  

Kwa hivyo tulipendelea ya kwamba ikiwa  mtu  anaamua  ya  kwamba  anataka  kuoa,  mtoto  msichana  ajichunguze  na  aone  ya

kwamba ako miaka 24 na kuendelea,  aolewe na mvulana naye awe na miaka zaidi ya 30 aowe.   Na  kuhadharisha  ndoa  zao

ikiwa  ni  ile  wanaita  come-we-stay,  kuanzia  mwaka  moja  wawe  wamewasilisha  matakwa  ya  kuwasilisha  ndoa  yao,  ili  kila

mmoja aishi akijua ako na haki ya kuishi katika sehemu anayoishi.  Tena tulichambua tukasema ya kwamba katika urithi wa mali

ya boma inatakikana tuandikishe mali yetu yote kwa majina mawili.  Registration of properties,  tuandikishe majina ya mama na

baba ama bibi na bwana kwa mali ya boma yote ili kila mama awe na haki.   Tulisema ya kwamba katika familia, mzee anataka

kuuza sehemu ya mali ya boma,  mama ashirikishwe kujua ya kwamba mali inauzwa na apewe sehemu ya mauzo isiwe ni kwa

mfuko ya mzee peke yake, hapana.

Tuliona pia tulisahauliwa wakati  wa mwanaume kutaka haja zake.   Mwanaume ana  haki  ya  kuoa  vile  anapenda  kwa  sababu

hatujui ni  nini  kinamsukuma  lakini  tulisema  ya  kwamba  wakati  anataka  kuowa  mwanamke  wa  pili,  wakae  na  bibi  wake  wa

kwanza  kwa  sababu  walianza  kwa  carton  chini,  sasa  wakae  wazungumze  ya  kwamba  ninahaja  kwa  sababu  ninaona  mali

imekuwa mingi na itaharibika.   Kwa hivyo nataka mke mwingine, wakae na jamii,  hiyo  jamii  impe  ruhusa  tumeona  kweli  una
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mali  ya  kutosha  kulinda  wanawake  wawili.   Agawe  hiyo  mali  ampe  mwanamke  wa  kwanza  mali  yake  na  hiyo  mali  inabaki

anaweza kuoa nayo bibi mwingine lakini atunze tena watoto  wa bibi wa kwanza.   Na  akitaka bibi wa tatu tena azungumze na

bibi wa  pili  ili  agawe  mali  yake.   Wakati  atafilisika,  ajue  kikomo  ya  kuoa  imefika.   Tumesema  ya  kwamba  tunataka  kuzuia

mambo ya watoto wa nje ya ndoa.  Hawa watoto inatakikana washugulikiwe kwa njia yake.   Ikiwa ni mzee ambaye amekuwa

na tamaa ya kutafuta mtoto nje, atambulike kwa huyo mtoto kuwa baba  yake na atunze huyo mtoto mpaka amalize shule hadi

university, asimutupie mama tu.  

Vile vile tulisema ya kwamba tusiambiwe ya kuwa wanawake ni watoto, hilo jina wafute kabisa kwa mawazo yao,  ya kwamba

mwanamke tena si dhaifu sana ambaye hawezi changia maendeleo.   Tupewe nafasi yetu tufanye maendeleo bega kwa bega na

waume zetu.  Ni hayo tu, Mungu awabariki.

.....................................End of Tape 3

Com. Salome Muigai: Asante sana mama, ningetaka kuomba hali ya kunyamaza na kupeana heshima za kusikilizana.  Ikiwa

wewe  ulipozumgumza  watu  wale  wengine  walinyamaza  wakakusikiza  na  wakati  mtu  mwingine  pia  anazungumza  sasa  wewe

hutaki kusikiza.   Hiyo  sio  hali  ya  kutengeneza  Katiba.   Katiba  ni  wakati  wa  kuzungumza  sote  pamoja  na  kupeana  kila  mtu

heshima  zake  ili  sote  tuchangie  nchi  nzima,  sindio?   Kwa  hivyo  wakati  mtu  mmoja  anapozungumza  ningeomba  wengine

tunyamaze.   Jambo  la  pili  ni  kuwa  nimewaeleza  mara  kwa  mara  kuwa  tunanasa  sauti.   Tukienda  Nairobi  na  hizo  kelele

hatutasikia  vile  watu  wa  kikao  cha  Bunge  cha  Eldoret  ya  kusini  walivyosema.   Kwa  hivyo  tafadhali  habari  ya  kuzungumza

wakati mtu mwingine anapozungumza, tupungue kabisa.  Na sasa ningetaka kumuita Christopher Mitei.

Christopher Mitei: Commissioners, utangulizi uwepo katika Katiba mpya ya Kenya , ukianzishwa na maneno ‘We the people

of Kenya....’ kuonyesha kwamba Katiba ni ya wananchi na ya kwamba maono ya nchi, maadili na filosofia kama sovereignity,

secular,  democratic,  be  a enshrined in the Constitution together with  the  philosophy  of  justice,  liberty,  equality  and  fraternity.

Also katika utangulizi ama Preamble, honor for all those who suffered for justice and freedom in our land and respect  for those

who have worked to build and develop our country.  

Pia kanuni za sera, kanuni za kuongoza sera za dola ama directive principles of state policy ziandikwe pia katika Katiba mpya ili

iwe kielelezo pia kwa Wabunge wetu ambao wanafanya mambo mengi katika Parliament bila muongozo.  Basi,  supremacy ya

Constitution pia iwepo kwamba when we ammend our Constitution procedures  na principles  za  the  independent  Constitution

ziwekwe pamoja. Tuwe na sehemu mbili katika Katiba mpya, special entrenched provision ambayo tukitaka kubadilishi tuwe na

idadi  ya  75%  ama  referendum  kwa  wananchi  wahusishwe,  halafu  ordinary  provisions  iwe  Wabunge  wenyewe  wanaweza

kupitisha kwa simple majority. 

Tuangalie sehemu za vyama vya kisiasa,  the Constitution  should  regulate  the  formation  and  management,  and  the  conduct  of

political parties.  We need two to three political parties.  Pia, ofisi ya mkuu wa, ama leader  of opposition,  should be entrenched
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in the Constitution with the necessary facilities and manpower.  Structure and system of Government,  vile tumekuwa na Serikali

ya  umoja,  unitary  Government,  wametu-let  down,  hebu  pia  tujaribu  hii  ya  majimbo  ama  tunasema  federalism,  tuone  kama

itaweza kutusaidia wakati huu kwa vile tunajua unitary Government is service delivery is quite poor.  

We want to try this federalism to see because the Government is so close to the people, tukae nao.  Katika Bunge, tuwe na two

houses,  upper  house na lower house.   Upper  house tuwe na wakilishi wawili katika kila mikoa na zile  Bunge  za  majimbo  pia

zikuwepo.  Pia, key positions in the Government should be vetted by the Parliament,  and the people  of Kenya should be given

power to recall non-performing MPs.  Pia coalition Government ikuweko, Serikali ya mseto,  Katiba ifafanue ya kwamba ikiwa

chama  fulani  kinataka  kuunda  Serikali,  lazima  wawe  na  nusu  ya  viti  katika  Bunge  na  wasipojaza  waende  wafanye  vikundi

wakutane na waunde Serikali, wakishindwa tukuje tena kwa kura.  Haya ningesema pia maneno ya salaries za Wabunge.

Com.  Salome  Muigai:  Excuse  me,  una  dakika  moja  Mr.  Mitei  kwani  una  memo  to  give  us,  so  you  have  one  minute  to

summarize.

Christopher  Mitei:  Okay,  mishahara  ya  Wabunge  wakipitishi  ziwe  kwa  the  next  Parliament,  sio  wenye  wako  sasa  na

Judiciary:  I concur with the opinion of those experts who came to assist the commision wakiwa na Chairman Bwana Kayamba

wa South Africa.  Halafu pia tuwe na mambo ya electoral Commission, tarehe ya uchaguzi iwekwe katika Katiba ili isiwe siri ya

mtu mmoja. Basic rights na fundamental  rights  under  fundamental  duties  zikuwepo.  Halafu  land,  agricultural  land,  consent  ya

community at least wakuwe na sehemu yao.  Environment, waweke sheria ya kila mtu akiwa na shamba apande miti fulani.  

Nikimalizia, community wapatiwe sehemu maalum kuchunga misitu. Mwisho, nimesema fundamental duties.  Naamini mutasoma

kwa vile hakuna nafasi.   Currency ya Kenya isiwe na picha ya Rais yeyote,  tuweke maneno ya maybe milima yetu, wanyama

wetu, tusiwe na picha za watu, na flag ya Kenya pia iwekwe katika Katiba ni hayo yote.  Asanteni sana.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana  Mitei.   Sasa  ningetaka  kumpa  hii  nafasi  Bwana  William Kurgat,  Mzee  William

Kurgat.  Mzee William Kurgat....

William  Kurgat:  Asante  sana.   kwa  majina  mimi ni  William Kurgat  kutoka  upande  wa  Kipkenyo.   Nina  machache,  kwa

sababu mengi, nimekuwa nimejitayarisha lakini mengi yamesemwa na wananchi,  kwa hivyo singalitaka kurudia tena,  isipokuwa

nina  mambo  mawili.   Mambo  haya  ambayo  nitasema  ni  mambo  ya  mahakama,  mambo  ya  kortini.   Mambo  ya  kortini  ni

kwamba watu wanashitakiana kortini ama wanashtakiwa na wanaweza kuchukua muda mrefu sana.  

Kabla sijasonga ni kwamba kulikuwa na watu watatu ambao walinunua shamba na walikosana kwa shares.  Hawa watu watatu

walienda mahakamani na wakachukua miaka kumi na nane.  Kufikia miaka kumi na nane, tayari watu wawili wameaga dunia na

akabakia tu mtu mmoja.  Sasa watoto wa wale watu wawili ambao waliaga dunia wakitaka kuanza kesi,  ilikuwa ni ngumu sana
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maana hawakujua vile shamba ilinunuliwa, kwa sababu ilinunuliwa kama walikuwa watoto wachanga, walikuwa hawajajua.  

Kwa  hivyo  hata  sasa  ninazungumza  hapa,  hiyo  shamba  bado  haijamalizika  kortini.   Ninasema  tume  ya  uchunguzi,  tafadhali

tuweke kiwango cha  kesi,  kwa  sababu  kesi  inaweza  kuchukua  miaka  ishirini  na  watu  wanaweza  kupoteza  haki  yao.   Wale

waliaga  dunia  na  yule  amebaki,  tayari  watoto  hawa  wa  marehemu  wawili  wamepoteza  haki  ya  baba  zao.   Kwa  hivyo  ni

uchungu, hata nilisikia mama mwingine alisema hapa anaongea kwa uchungu.  Hata mimi pia naongea kwa  uchungu.  Wengine

ambao  wamefika  hapa  tayari  wana  mambo  kama  hayo  labda,  kwa  hivyo  ningesema  ya  kwamba  kesi  ianzie  nyumbani  kwa

location.   Ikiwa  ni  mashamba,  ianzie  kwa  location  mahali  pale,  wazee  wachaguliwe  ambao  ni  waaminifu,  waanze  kesi  ya

mashamba huku ama kesi yoyote inayohusu watu wale wanakaa mahali pale.  Hilo ni jambo la kwanza.

Jambo la pili ni mambo ya elimu.  Elimu kwa wakati huu imekuwa ngumu sana, ni kama hospitali,  kwa sababu tayari watoto  wa

form four wakati huu wako nyumbani na wana matarajio ya kufanya mitihani.  Kwa hivyo ingawa wako kwa shule, hawatapita

mitihani hio kwa sababu wamefukuzwa shuleni walete karo.   Kwa hivyo ninapendekeza ya kwamba elimu ianzie standard one

bila kulipa mpaka wamalize form four.   Na  wakati  hawa watoto  wanasoma wakianzia standard one mpaka wamemaliza form

four, watakuwa tayari kufungua account  yao ili kujitayarisha.   Nilisema  mpaka  wamalize  standard  eight.   Tayari  wamemaliza

standard  eight,  watakuwa  wamefungua  account  hapo  mbeleni  kuweka  pesa  ya  kujitayarisha  kwa  elimu  ya  juu.   Kwa  hivyo

nikimaliza ya kwamba,  nursery school iwe ni ya wazazi.  Sina mengi ya kuongeza isipokuwa tu nilitaka kuongeza  ya  kwamba

sheria isiwe tu kuna mtu mwingine hawezi kuenda kortini.  Kama tumetengeneza sheria ya kuhukumu mtu, inahukumu hata Rais

mwenyewe.  Kwa hivyo mimi sina mengi ila ninasema ya kwamba sisi sote twende kortini.

Nikiongeza kidogo kwa sababu nimezungumza kwa muda mfupi, ni jambo hili la corruption.  Wengi wanazungumza, hata ukiwa

kwa gari unasikia watu wanazungumza mambo ya corruption.   Mimi ningetaka kusema wale wangemaliza  hii  corruption,  wao

wenyewe ni (?).  Kwa hivyo (?) hawezi patia isipokuwa wale ambao wamewekwa kuangalia sheria,  wao wenyewe wamekuwa

watakatifu kabisa na wanaweza kuzima haya maneno ya corruption.  Kwa hivyo tume ya uchunguzi, ningesema nitamalizia hapo

na asante kwa kuweka nafasi hii nzuri kila mtu aweze kuzungumza.

Com. Salome Muigai: Asante sana Bwana William Kurgat, tafadhali, Bwana Joseph Maiyo yuko?  

Joseph Maiyo: Ndio

Com. Salome Muigai:  Joseph Maiyo, karibu  mzee.   Na  baada  ya  Joseph  Maiyo  tutapata  Bwana  Sospeter  Mwangi,  kwa

hivyo jitayarishe pahali ulipo.

Joseph Maiyo:  Joseph Maiyo kutoka hapa Tuiyo location ya Kapseret.   Tunauliza mambo  ya  (?).   Wazungu  walitusumbua

kutoka zamani, wakanyakua huko Kapsabet  halafu hao  wanatufukuza  sisi  (?),  halafu  juzi  wanaamuka,  wanasema  rudi  nunua
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shamba.  Sisi tulinunua na sasa inakuwa majimbo ya leo, hii nchi ya Nandi.  

Tena, tunataka maji iletwe Kapseret kusaidia Serikali, na pia sisi na kazi ya maji kule nyumbani.  Maneno ya cereal  board,  kwa

mahindi, tunazunguka kila mwaka na hatuoni namna gani.  Serikali itaangalia namna gani, sisi tunaomba Serikali iangalie cereal

board, kuweka mahindi mbili mbili namna hii, KCC  imepotea,  kila mahali imepotea na Serikali iangalie namna hiyo.  Hii ifanye

namna hiyo na maneno mengi haitoshi, inatosha sasa nimewaambia.  Kongoi.

Com.  Salome  Muigai:  Asante  sana  Mzee  kwanza  kwa  mawazo  yako  hayo  mafupi.   Mzee  Sospeter  Mwangi.   Mzee

Sospeter?  Mzee Sospeter?

Sospeter Mwangi: (?)

Com. Salome Muigai: Jina lako ni Sospeter?

Sospeter Mwangi: Eh, Mwangi

Com. Salome Muigai: Mwangi?

Sospeter Mwangi: Ndiyo

Com. Salome Muigai: Basi hilo ni jina lako

Sospeter Mwangi: Sijui kama mimi nitajua kuongea (?)  sijui kama mimi najua kuongea na (?)

Com. Salome Muigai: Kwanza mzee uongee na hiki kidude kikiwa karibu na mdomo wako

Sospeter Mwangi: Ehe

Com. Salome Muigai: Ndio tuweze kunasa sauti yako

Sospeter Mwangi: Oh.

Com. Salome Muigai: Karibu, angalia yangu

Sospeter Mwangi: Majina yangu ni Sospeter Mwangi na mimi naishi hapa miaka mingi.  Nilikuja hapa 1925,  upande wa Maji
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Mazuri.  Na  sasa  mimi nimekuja hivi mpaka  Kipsinendet,  hapa  Eldoret.   Na  mimi ni  mmoja  wa  wale  walifukuza  mzungu  na

nilifukuza mzungu ndio tukae vizuri, tule vizuri, lakini sasa  mimi sioni.  Sasa  kitu kile mimi nasimama hapa,  na  musikie  maneno

yangu,  ni  tukae  vizuri  tuungane,  tuwe  kitu  kimoja.   Tuweze,  raia  aweze  kujua  tutaishi  namna  gani  kuliko,  sasa  mnakimbilia

maneno mengine.  Chukueni hawa wajumbe na mkubwa wetu anataka ku-retire.  Sasa ata-retire namna gani na sisi bado  kukaa

vizuri?  Vile mimi ninasema, mchague yule mtu anaweza kuongoza sisi na msichague mtu tajiri,  na msichague mtu mnono namna

hii, hapana.  Hapana chagua huyo, chagueni yule mtu ambaye yuko na akili halafu aongoze Kenya mzima.

Kitu  moja  mimi  nimesikia  hapa  leo,  nimesikia  mwingine  amesema  anataka  majimbo,  Kenya  ni  ndogo  sana  na  tukiwa  na

majimbo, sisi wote tutakufa tuwaachie wazungu Kenya hii.  Na wazungu wanataka kurudi hapa na nyinyi mnataka kuwarudisha

hapa.   Kama ni majimbo, mimi nitakua njaa,  wewe uko na mali na huyu yuko na mali, na mimi sina mali.  Sasa  mimi nitakufa

njaa  na  wewe  unakula  nyumbani.   Hapo  ndipo  mimi nakataa  majimbo,  maanake  sisi  tutakwisha  wote,  hakuna  mtu  atabaki,

maana mwingine ana nguvu na mwingine hana nguvu.  Sasa vile mimi nataka, ni (?)  kitu kimoja vile Kenyatta  alisema, tuungane.

 Wewe huwezi kunifukuza na mimi siwezi kukufukuza, tutakuwa kama ndugu na dada  halafu tukae vizuri.  Hiyo majimbo nyinyi

mnataka  sasa  tukae  ati  huyu  anasema  shule,  huyu  anasema  nini,  chagueni  hawa  wakubwa  wote.  Kama  tumewachagua

wakubwa wote tunaona yule mtu atatuongoza,  tukae chini tumuambie vile sisi tunataka.   Lakini kama bado  hatujachagua mtu,

sisi hatuna hali nzuri.  Na mujue mimi Kiswahili yangu ni ya mama Njeri, kila mtu ajitambulie.

Sasa  mungoje  wachaguane.   Kama  bado  kuchagua,  kitu  kimoja,  hakuna  (?)  mingi  na  hakuna  kidogo,  (?)  kitu  moja  na

wachague yule mtu mzuri, hapana shauri ni tajiri na hapana shauri ya kunona, hiyo mimi nimekataa.  Na  mimi sina mengi ni hayo

tu peke yake

Speaker: Thie haria muthee

Sospeter Mwangi: Ni wega .

Com. Salome Muigai:  Asante sana Mzee,  hicho Kiswahili cha baba  Njeri  pia  kimejieleza  na  asante  sana  kwa  kuzungumza

maneno machache.  Luka Kuto.  Luka Kuto?

Luka Kuto: My names are Luka Kuto, I am a resident at Race Course.  My proposal to the Commission is that the Preamble

must be  people  owned.   Constitutional supremacy; Parliament must not be  allowed to decide on Constitutional matters alone.

People must have a right to say anything that touches on the Constitution.  

Political parties;  we must  have  a  body  that  the  Constitution  must  regulate.  Political  parties  must  be  limited  to  2.   Executive;

Executives must be  qualified people  and have academic proven records.   The  President  must  be  40  years  to  ascend  to  that

office and the limit age is 65.  He/she must be married and with a stable family, sound morals, must declare his or her wealth.
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Local Government; Mayors  and Councillor  must  be  elected  by  people.   Qualification  is  ‘O’  level,  must  have  sound  morals,

declare wealth and married with stable families.  Basic rights, I am proposing to the Commission that people  with 85 years  of

age must be exempted from taxation.  Also,  Constitution must be  made in such a way that it must be  taught in school and any

learning institution.

Education; our education in Kenya is not of any use to us at  the moment.  I  am proposing that our Government must provide

room for all professionals so that they can assist the wananchi, because the wananchi are paying alot of taxes to these people  so

that they can acquire their education.  That is the much I had, thank you.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much Mr.  Kuto that was precise.   Mr.  Francis  Abdaka?  Abdaka,  Francis  Abdaka

Abdasa yuko?  David Simbolei.

David  Simbolei:  Commissioners  na  wananchi  wote,  mimi  pia  nitazungumuza  Kiswahili  changu  pia  ni  kama  cha  mzee

aliyemaliza kwamba nitazungumza lugha yangu pia ya (Nandi  word).   Basi,  langu la  kwanza  ninataka......  Jina  langu  ni  David

Simbolei, natoka location ya Sirmat.   Yangu ya kwanza nitazungumza juu ya afya.  Mahospitali  yetu hapa Uasin Gishu district

yana shida sana.  Ningependa Serikali ichukue jukumu hilo maanake inaonekana hata stakabadhi ya wananchi wa hapa kwa ajili

ya wagonjwa: mgonjwa anaweza kutibiwa kwa siku fulani na baadaye waki-discharge ama akifariki ile bill yake iko juu kabisa.

 Inakuwa ni kama 50,000 ama karibu 100,000 mpaka inaweza kushinda wale jamaa.   Kwa hivyo wanauliza walete stakabadhi

yake ya shamba waweke kule ili waongojee pesa.  

Pili, yangu pia ninataka kuzungumza juu ya masomo juu ya elimu.  Kwa sababu,  ningependa masomo iwe bure kutoka primary

hadi form four. (?) Ya haya, sisi tunaweza kupata masomo hata tunaweza kuwapoteza wale watoto  ambao hawana mitihani saa

hii  kwa  sababu  hakuna  elimu.   Sasa  watoto  wanatembea  kule  na  mnaweza  kuona  wale  wanaitwa  chokora,  wanaweza

kuchukua kinyezi ya mtu ili wapate  pesa.   Wanaweza kumuekea mwingi  ama  wanaweza  kuuliza  mtu  mzima  namna  hii,  usipo

mpa pesa anaweza kukutupia hiki kinyezi.  Kwa hivyo hii inaleta aibu nchini mwetu.  Tafadhali Serikali ichukue jukumu la elimu

mpaka hawa watoto wapate kusoma. 

La tatu  ninachangia  pia  upande  wa  ukulima.   Wakulima  wanateseka  sana  hata  ikiwa  ni  kulima,  nikipata  mahindi  na  chakula

chochote cha mashambani, unakosa hata mahali pa  kuuza vizuri.  Ni vizuri hii soko  huru (?)  ndio wakulima wanaweza kupata

mahali watauza mapato yao.  Unaona hata maziwa, hata nikiwa mkulima nifuge ng’ombe wa aina gani, nikikamua maziwa kiasi

gani,  ninakosa  hata  mahali  pa  kuuza  maanake  soko  huru  inatawala.   Ukifika  town  fulani  unakuta  maziwa  inatoka  ng’ambo,

unakuta mahindi inatoka ng’ambo, kunatoka kila kitu.  Hata mayai siku hizi zinatoka ng’ambo.  Mayai yetu sisi tungeuza shilingi

tano unarudi mpaka shilingi mbili.  Kwa hivyo ni vizuri Serikali iangalie mkulima vizuri
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Basi, mambo ya uchumi sasa.  Uchumi wetu unaanguka kwa ajili ukulima wetu umeharibika.  Uchumi sasa  uko chini hata hawa

wananchi wa hapa wanakosa hata kusomesha watoto,  wanakosa hata pesa  na  unaona  watu  wanakuwa  maskini.   Ukiangalia

watu wa hapa Uasin Gishu wanakuwa maskini sana na wanakosa kujisaidia hata kwa kila namna.  Sasa ni harambee tu, wanaita

tu harambee mpaka hata harambee inakosa kusaidia watu kwa ajili ya elimu hata.

Upande wa Katiba, Katiba hii iandikwe, ilinganishwe na kila jamii.  Yaani kila jamii lazima iwe na Katiba yao ambayo inalinda

desturi  yao  kwa  sababu  hatuwezi,  ama  mimi  kama  Mnandi  saa  hii,  mimi  ni  mtu  ambaye  desturi  yetu  wanaume  wanatairi,

wanaume wanaoa wanawake.   Sio kwamba ati mwanamke amtawale mwanaume.  Vile vile tungependa kuchangia  hii  Katiba

pia ilinde mipaka ya kila jamii kwa sababu ikilindwa namna hii watu wataishi vizuri.  Lakini kwa ukweli, hata sisi tukiweka ile (?)

ya Kenyatta wakati ule, ilikuwa inasema kila mtu ardhi yake.  Alisema hivyo kabisa, tukiweka hiyo tutasikia saa  hii inasema kila

mtu ardhi yake ili wananchi waishi vizuri.

Mali ambayo kila mtu ameshatafuta kwa sababu hawa watu,  kila mtu ameshatafuta mali yake.   Yuko na shamba lake,  ako  na

pesa zake, ako na kila kitu lakini angepewa uhuru huyu mtu agawe mali yake vile yeye anataka.   Hatutaki mahali inasemekana

ati  anakuja  kutawaliwa  na  watu  wengine,  lazima  tutawaliwe  na  huyu  mtu  mmoja.   Kama  nataka  kuwapa  watoto  wangu,

ninaangalia vile mtoto ananipenda,  mwingine ananiletea kitu fulani ya kufurahisha, mimi nataka  kuchagua  nisema  huyu  nitampa

kiasi hiki, huyu atachukua kiasi hiki na huyu anachukua kiasi kama hiki.  

Vile vile, ninataka kuchangia pia kortini.   Kortini ningepende iwe na uhuru  wake,  uhuru  wake  kamili  wa  kuweza  kukata  kesi

yoyote.   Isiingiliwe  tena  pengine  na  wanasiasa.   Tuseme  wakati  mmoja  court  ikiendelea  ya  mtu  fulani  na  fulani,  wanaweza

kupiga simu  kwamba  kesi  hiyo  ikatwe  namna  hii  halafu  inaumiza  mwingine.   Vile  vile  ninataka  kuingia  upande  wa  uchaguzi.

Uchaguzi (?) wananchi uhuru wa kuchagua yule mtu wanataka.

Com. Salome Muigai: Na una dakika moja mzee.

David  Simbolei:  Asante.  Nimemaliza.   Basi  ningependa  tumpe  huru  wananchi  wale  wanachagua  watu,  wachague  yule  mtu

wanataka, usije kuingilia kusema ati sio huyu ni huyu.  Hiyo tena ni kunyanyasa wananchi,  tena hiyo kura ihesabiwe hapo hapo

msije kusema ati inakwenda kuhesabiwa kule halafu baadaye mnaleta maneno ya rigging.  Mwisho, sisi tukiwa Wanandi, zamani

tulikuwa tunachagua kiongozi wetu kwa mlolongo, hata Chief.   Sisi tulikuwa tunachagua Chief kutoka jamii ile ambayo ilikuwa

inaongoza watu tangu zamani.  Asante sana, yangu ni hayo.

Com. Salome Muigai: Asante sana Mzee.  Mzee David Chelget.  Mzee David Chelget

David  Chelget:  Jina  langu  ni  David  Kiptawa  Chelget,  natoka  location  ya  Kapseret.   Jambo  la  kwanza,  nashukuru  Mungu

ambaye ni muumbaji wa watu wote na nchi yote, pia nyinyi watu wa tume ya Commission.  Neno langu nasema kuhusu, mimi ni
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Mnandi kwanza.   Nasema  kuhusu  nchi  ya  Wanandi.   Hapa  Kapseret  ni  nchi  wa  Nandi  maana  kabla  wazungu  hawajaingia,

kabla kifo cha Koitalel Samoi,  Wanandi walikuwa hapa Kapseret.   Kwa hivyo naomba tume hii ichunguze mpaka ya  nchi  ya

Wanandi.  Nchi ya Wanandi inatoka Lomotit na kufuata mpaka yake mto inaitwa Kipchoria,  tukagawa na Wajaluo,  tukaingia

kwa Waluhya, tukafika Webuye,  tukafuata mgo unaitwa Moiben,  tukaenda mpaka Koibatek  tunakutana  na  Lomotit,  hapa  ni

nchi wa Nandi.  Baada ya hayo, nchi ya Wanandi hatutaki mtu yeyote kuingilia ndani.  Wanandi wenyewe wanastahili kuchagua

viongozi wao ambao wanajua mila zao,  maana kiongozi yeyote ambaye anaongoza watu na hajui mila ya  hao  watu  anaharibu

hao watu.  

Pili, katika nchi ya Wanandi kuna shamba la wenyewe katika shamba la Nandi.  Kila nyumba ama kila ukoo wana shamba yao.

  Haitakikani mtu yeyote kuingia ndani yao, hao wenyewe wanagawana mali yao na shamba yao bila kufuatana na watoto  wao.

 Hakuna mtu mwingine anatoka nje kuingilia. La tatu, mambo ya viongozi kuchaguliwa, wanachaguliwa viongozi ikiwa mjumbe,

ikiwa  councilor  kufuatana  na  wale  wanaojua  kuongoza  watu.   Si  yule  anayenunua.   Anayenunua  ndio  mwenye  kuharibi,

tunakata yule anayejua kuongoza ambaye tena anachaguliwa na watu, si yule anayenunua watu.

La  nne,  katika  town  kuna  municipal  na  watu  wa  municipal  wamezoea  kuzongesha  mipaka  bila  kuuliza  wenye  mashamba.

Wanashirikiana  members  wa  county  council  na  wa  municipal  wakasongesha  mpaka,  mpaka  watu  wanaanza  kuumia.   Kwa

hivyo municipal ikome kusongesha mipaka.   Mipaka hao ni hiyo hiyo tu.  Wajenge manyuma yao gorofa,  hakuna kusongesha.

Watu  wa  county  council  wakome  kudai  rent  watu  kwa  nyumba  za  watu.   Mtu  kukaa  ndani  ya  nyumba  yake,  mwingine

anamfanyia  hesabu  ya  kulipa  rent,  haitakikani.  Kuuza  mtu  pamoja  na  watoto  wake,  mtu  kama  yuko  nyumba  yake  analala,

mwingine anadai yeye na si shamba lake. 

Baada  ya  hayo,  mambo  ya  mazao,  mapato,  chakula:  tunaishi  shamba  yetu  na  kulima  chakula  chetu  tulishe  watoto  wetu  na

tulishe  watu  wetu,  nchi  yetu.   Kuuza  tunauza  mahindi,  ngano  na  maziwa.   Tuna  KMC  hata  angalao  wamelala  wataamuka.

Tunataka  kuuza  hiyo  mali  yetu,  sisi  wenyewe  tunataka  kujisimamia.   Tukichagua  wakurugenzi  sisi  wenyewe  tunachagua,  si

kuchaguliwa na mtu yeyote.  Wenye mali wachague wakurugenzi wao,  kama ni watu wa KFA,  members wa KFA wachague.

Kama  ni  wa  KCC  watu  wa  KCC  wachague,  kama  ni  watu  wa  KMC  watu  wa  KMC  wachague.  Na  kazi  yetu  katika

mashamba yetu tunataka kuuza hiyo maziwa, mahindi, nyama ya ng’ombe zetu na kondoo zetu na kuku zetu na mboga zetu. (?)

nje.  Sisi wenyewe tunataka kusimamia, si mwingine na tunataka tu Serikali ilinde, amani tu ambaye Mungu alitupa sisi.  Amani

inatoka kwa Mungu, Serikali inalinda, hiyo ndio tunataka.  

Jambo  la  mwisho,  viongozi  wasitawale  wananchi,  wananchi  wanatawala  viongozi.   Kama  iko  mambo  ya  kupeana  kama

ma-plot, si mwanasiasa yeyote ikiwa Mbunge ama councilor ambaye anapeana hiyo mali.  Lazima achague committee kutoka

kwa wananchi wale anajua kweli ni nani anastahili kupatiwa hicho kitu ili asipatie rafiki yake ama asijigawanyie mali yake peke

yake.  Hakuna kiongozi yeyote anayeweza kujaribu kuchukua mali ya wenyeji.  
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Mambo ya elimu: ile kodi yetu yote ambayo tunalipa kwa hao watu ikiwa central  Government warudishe ifanyiwe kazi yetu ya

kielimu  na  mambo  ya  hospitali  na  barabara.   Mjumbe  aangalie  kodi  yetu  imerudishwa  kufanyiwa  hii  kazi.   Pia  Councillor

wachunguze yale mapato wanapata imerudishwa kufanyiwa wananchi kazi si kuchukua iwe mali yao,  kujitajirisha wenyewe.  Ni

hayo tu.

Com. Salome Muigai: Asante sana Mzee.

David Chelget: Mungu asifiwe!

Com. Salome Muigai: Mr. Kipkosgei Chumo.

Kipkosgei  Chumo:  Hamjambo  wananchi.  Kile  kitu  kililete  mimi hapa,  jina  langu  naitwa  Kipkosgei  Chumo  kutoka  Sirmat

Location.  Chumo ndio jina langu hilo.  Asante sana ma-officers ambao wamelete maneno ya sheria leo hapa tuchunguze.  Neno

langu la kwanza ni kuhusu retirement.  Retire huku inaonekana hata wazee wale wameenda retire kuanzia 1980s  mpaka wa leo

hawako kwa sababu ya shida.  Hao watu walipata shida,  ikiwa mimi ni mmoja nilienda retire 1995  mpaka wa leo sijaona hiyo

pesa na nilisikia hiyo.  Namba ya kwanza niliona tu watu wa retire wawe na society yao.  Tunapata wapi pesa  ya society hiyo?

Serikali yenyewe inatakikana retire, pension iwe kwa DC wa district  ya mahali ambapo mtu yuko.   Na  hiyo nyumba iangaliwe

sana wale watu wako ndani wavutwe wote na iwekwe sheria mpya.  

La pili, hao watu kwanza wafungue account,  kama ni National Bank kama ni wapi,  iwe mtu wa retire apate  pesa  yake  kama

kawaida,  mshahara  wote  na  awe  akiongeza  hiyo  pesa.   Pesa  ile  ambayo  tunapewa  sasa  watu  wa  retire  pension,  haitosho.

Shilingi  elfu  moja  inatosha  hata  mtoto  kulipa  school  fees?   Na  mimi  ni  Mkenya  na  nilifanya  kazi  kubwa  katika  Serikali?

Iongezwe hiyo pesa ifike hata elfu kumi na huyo mtu alindwe, kila binadamu ambaye yuko Kenya alindwe kama ameenda retire.

  Kuja mpaka nyumbani kwake kuangalia anakaa namna gani, mlevi kila siku au anahesabu tarehe namna gani.

La tatu ni kuhusu mambo ya askari.  Tuna shida sana kwa upande wa askari, ikiwa ni polisi,  ikiwa ni wa wapi,  wanatunyanyasa

sisi wananchi sana.   Siku hizi hata ukienda kuuliza askari  iko kitu hapa  imeharibika.   Anakuambia,  una  shilingi  mia  mbili  ndio

niende huko?  Hiyo kitu indolewe kabisa.   Kuhusu  mambo  ya  askari  vijana,  mtu  anaandikwa  kama  ni  army  ama  jeshi  fulani

katika Kenya.   Inamaanisha  training  na  kufika  miaka  mbili  tatu  unaona  mtu  yuko  nyumbani.   Kwani  hiyo  pesa  ili-train  huyo

kijana, si ni ya Serikali? Si ni ya wananchi?  kwa nini huyu mtu hapana (?)  na discipline mpaka amalize miaka yake ile aliweka

sign?  

Yangu, kuhusu mambo ya chang’aa huko reserve, Serikali ya sasa iangalie mwananchi kule reserve.  Mimi nin mzee wa mtaa na

mimi ninaona hii chang’aa inasumbua watu kwa ajili ya umaskini.  Aangalie apatiwe loan na iwekwe sheria,  ikiwa mtu anafanya

kazi ya chang’aa huko reserve na amepewa loan, pakuwe na sheria ya kufunga yeye sababu amesaidiwa.  Yangu ni hayo.
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Com. Salome Muigai: Asante sana.  Mzee Hassan Choge.  Mzee Hassan Choge

Hassan Choge: Hamjamboni?

Audience: Hatujambo.

Hassan Choge: Yangu ni maneno mawili matatu.   Yangu ni kuhusu hospitali.   Kuna shida mimi naona kwa hospitali.   Mimi ni

Hassan Chogo kutoka (?) Kapseret location.  Basi shida ile mimi naona ni mambo ya hospitali.  Kuna hospitali hii ambayo ni ya

Kenya.   Wakati  wa kwanza ilisema sisi tutoe kodi  ili tutibiwe bure lakini mpaka saa  hii karatasi  ile  ya  kuandika  ili  upate  hata

tonge ya kumeza unaweza kulipa shilingi thelathini.  Na sasa kama mtu analeta mtu mgonjwa

..................................End of side A tape 4

Hassan Choge: Kutoka kila kitu kile sisi tunanunua wanataka kodi,  hawawezi kutusaidia sisi hata kwa (?)  ambao sisi tunalipa

kodi?

Ya  pili  ni  mambo  ya  kokwet  elder.   Kokwet  elder  ni  kama  kifagio  ya  Assistant  Chief  na  Chief,  sio  watu.   Hao  wanapata

mshahara, kweli wamebarikiwa kupata mshahara lakini kwa nini kokwet elders hawapati mshahara na yeye anafanya kazi mingi

kuliko  hata  asssitant  Chief,  hata  Chief  mwenyewe?   Kazi  yake  ni  kuitwa  usiku  wote,  ng’ombe  inakula  mahindi,  watu

wanapigana, kuja kwa shamba.   Yeye kazi ni kusimamia shamba na kuona halafu atapelekea  Assistant Chief,  halafu Assistant

Chief ndio anapeleka ofisini kuja (?).  

Na  mimi  naona  hapo  afadhali  msaidie  hawa  wazee  wa  kokwet  wapate  kitu  kidogo.   Tunaomba  nyinyi  mpeleke  Serikali

kuwaambia  wazee  wa  kokwet  wana  jambo  muhimu.   Hata  mimi  naona  kuna  watu  wengine  hapo  wanaitwa,  wanapewa

proposal ya kuzungumza mambo ya kesi ya mashamba, wanaitwa panel.  Panel haina kazi, wanakuja kufuata wazee wa kokwet

kwa sababu hata kama panel inakuja,  inakuja kwa vijiji, wanauliza watu wa kokwet  wako wapi na watu wa kijiji wako wapi

tuulize?  Halafu watarokota ile maneno yote ndio wanataka kutuumiza.  Lakini ingefaa hata mzee wa kokwet afanye hii ya panel

kwa sababu yeye anajua kazi hii yote.

Ya tatu ni mambo ya mashamba.  Naonelea sisi Wanandi ama mimi mwenyewe hata naonelea ya kwanza sisi Wanandi mila zetu

tulipwe  mashamba  zetu.   Ikija  kurithi,  lazimatuwe  community  na  mzee  wangu  tuandike  mashamba  iwe  watu,  watu  wawili

wakitaka shamba.  Mimi nikipita, mama anashika, mama akipita mimi ningali bado nashika tugawie watoto, sitaki kupea watoto.

  Kwa sababu nikipea watoto,  watoto  watauza na sisi tutakwenda zikwa kwa municipal.  Hakuna kitu watafanya na kulewa. 

Basi ya kwanza hiyo sasa ndio maneno yangu nilikuwa nayo.  Mimi sina mengi, nasema asante na Mungu awabariki.
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Com.  Salome  Muigai:  Asante  sana  Mzee  kwa  mambo  yake  na  kwa  kutumia  masaa  yako  vizuri.   Mr.  David  Cheluget,

amesha zungumza?  Jonathan Nyaoke alizungumza?

Audience: Ndio

Com. Salome Muigai: Kwa kundi ya wazee na Marko Tarus, wazee walikuja pamoja.  Paul Ngand?

Paul Ngando: Ngando.

Com. Salome Muigai: Ni Ngando?

Paul Ngando: Ngando

Com. Salome Muigai: ‘O’ iliachwa, wameandika Ngand.  Ngando karibu.

Paul  Ngandu:  Commissioners  na  wananchi  wenzangu,  asanteni  sana.   Yangu  si  mengi  ila  ni  pendekezo  kidogo  kidogo.

Kwanza ningesema kwa upande wa uongozi.  Ningependa tuwe na Rais,  majina ni Paul Ngandu (?).   Tuwe na Rais,  awe mtu

mwenye sifa  nzuri  na  umri  usiopungua  miaka  45  na  usiozidi  miaka  70.   Na  Rais  awe  na  kwake,  ameowa,  amefanya  harusi

kanisani  hata  kama  ni  ya  kitamaduni,  iwe  imetambulika.   Rais  awe  kazini  kwa  vipindi  viwili  yaani  miaka  mitano  kila  kipindi

kimoja, hizo ni miaka kumi.  Makamu wa Rais achaguliwe na raia si kuteuliwa na Rais.   Rais asiwe na mamlaka  ya  kutawala

Bunge apendavyo.  Rais awe chini ya sheria za nchi, hivyo akivunja sheria atashtakiwa.  

Uajiri;  mkuu  wa  sheria  awe  akiajiriwa  na  kamati  ya  kuajiri  wala  si  kuteuliwa  na  Rais.   Awe  amehitimu  kwa  kazi  hiyo  na

asipendelee upande wowote.  Jaji  mkuu awe akiajiriwa na wala si kuteuliwa na Rais.   Elimu; tungependelea kwa watoto  wetu

kwa  kuwa  sasa  ndio  wanatangatanga  sana.   Wengine  wazazi  wao  hawana  cha  kulipia  elimu.   Wawe  na  elimu  ya  bure

inayogharamiwa na Serikali na ya lazima, kutoka darasa  la kwanza mpaka la nane na hapo tuwe na masomo ya  kutoka  form

one mpaka form six halafu ndio miaka minne ya university.

Afya; gharama za hospitali ziwe zikigharamiwa na Serikali kwa kuwa,  kusema kweli hata  kama  sasa  tuko  hapa  Uasin  Gishu,

naona hatuna hospitali ya Serikali.   Ni lazima tunaenda hospitali  za  pesa  na  wengine  tunapata  matatizo  sana  kwa  kuwa  pesa

hakuna na watu wanafariki kwa kukosa mahali pa kutibiwa.  Hapa Uasin Gishu hatuna hospitali.  

Lingine, madaktari  wanao ajiriwa na Serikali waangali  na  wapewe  mshahara  wa  kutosha,  wasije  wakaweka  hospitali  zao  za

kibinafsi.  Kwa upande wa mashamba, Mwanakenya wowote anaweza kuishi popote  bora  atii sheria za nchi na watu walio na
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uwezo mwingi wasikubaliwe kuwa na zaidi ya  acre  100  ambazo  zinakaa  bure.   Wawe  wakiweze  kujenga  viwanda  ili  vijana

wapate mahali pa kufanya kazi kwa kuwa hata vijana wengi hawana kazi.  

Katika upande wa familia, urithi ningeonelea usibaguliwe.  Iwe ni  mtoto  wa  kiume,  mtoto  wa  kike,  wote  wawe  wakigawiwa

mali, wapewe nafasi ya kurithi mali.  Kwa upande wa Bunge, Wabunge wawe wakichaguliwa kwa kuwakilisha idadi ya watu

sawa na sio kwa kuwa vile mahali ni pakubwa na watu ni wachache.   Ya pili, kuchaguliwa kwa Wabunge maalum iondolewe,

kuwe hakuna Wabunge maalum.  Yangu si mengi, ni hayo tu, asanteni.

Com. Salome Muigai: Asante sana Mr. Ngandu.  Sasa tungetaka kumuuliza Mr. Mathews Kipretwa.

Matsela  Kipretwa:  Kwa  majina  naitwa  Matsela  Kipretwa.   Ninasimama  hapa  nikiwakilisha  kikundi  kidogo  cha  kanisa  ya

Africa Inland Church.  Kanisa letu la Africa Inland Church ni kanisa ambalo halifanyi faida yoyote,  non-profit  making instutition.

 Kwa hivyo ningeomba Serikali iondoe rent kwa maploti zao za kanisa kwa sababu hawa hawafanyi faida yoyote.   Tunaonelea

tena kama  kanisa,  kwamba  Serikali  inatambua  viongozi  wa  makanisa  kwa  maombi  za  sherehe  kubwa  kubwa  kama  Bunge,

kabla Bunge halijafunguliwa unaona wanahitaji viongozi wa makanisa wanakuja kufungua kwa maombi.   Wanakuja  tena  kwa

national days,  unaona ma-pastors  au viongozi wanaitwa wanakuja kuomba.   Lakini  baada  ya  Serikali  kutambua  viongozi  wa

makanisa, hakuna kitu ambacho watapata kama mshahara. 

Ningeomba  Serikali  kwa  sababu  inawatambua  hawa  viongozi,  wana  wajibu  kubwa  katika  Bunge,  katika  national  days,

wapatiwe mshahara kidogo kama  (?).   Hata  wale  wengine  wadogo  kama  ma-pastors  kwa  sababu  wanafanya  kazi  kusaidia

Serikali,  wapatiwe kitu kidogo kwa sababu watu wakifa,  kwanza kama mimi nikifa, ninahitaji pastor  kuja kunizika.  Hata  kila

mtu hapa, akifariki unaona wanataka pastor aje lakini hakuna kitu ambacho pastor  atapata  na yeye anafanya kazi mzuri kabisa

kwa wananchi lakini hakuna kitu ambaye anapatiwa.  Hata kupeana watoto, hata kuomba kwa kanisa.   Ukitaka kufunga ndoa,

unatafuta pastor  anakuja kufunganisha nyinyi ndoa lakini hakuna kitu wanapata  kwa Serikali na wamefanyi Serikali  kazi  nzuri.

Sasa maoni yangu .....

Com. Salome Muigai: Hiyo point tumeichukua, tafadhali ende kwa nyingine kama una nyingine.

Matsela  Kipretwa: Ninayo  nyingine.   Katika  kanisa  letu  tunaweka  posters,  tunatangaza  kuweka  mbao  yetu  ya  matangazo

yetu.   Unaona  mwingine  anakuja  kubandika  matangazo  yake  juu  ya  mbao  yako  ambayo  umetangaza  mambo  yako.   Sasa

ningesema  hiyo  sheria  ingewekwa  ili  watu  wasiweke  matangazo  yao  kwa  mbao  za  wengine.   Katika  kanisa  letu  tunaye

Education  Secretary  mmoja  katika  district  mzima  hasa  ya  Uasin  Gishu.   Ningeomba  Serikali  kama  ingeongeza  Education

Secretaries mpaka ifike kiwango cha zonal level, ndio kazi ya pastoral  programs katika mashule yetu iendelee kwa sababu hilo

ni jambo nzuri.  Watoto hawataenda kupata madawa ya kulevya kama wamepata pastoral program ambayo inaendelea vizuri.
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Jambo  lingine  ni  kuchafulia  watu  majina.   Sijui  kama  kuna  sheria  kama  mtu  anachafua  jina  lako?  Ningesema,  kuchafuliana

majina, kama wewe una jina nzuri halafu mtu anakuja kukuchokoza na kukuharibia jina lako.   Ingewekwa sheria kali kabisa  ya

kulipa hata sijui maelfu ngapi, ingewekwa sheria kama hiyo.  Tena ningekuwa na.....

Com. Salome Muigai: Sasa malizia la mwisho tafadhali.

Matsela Kipretwa: La mwisho ni trespass.  Ningeomba tena sheria ambayo inakuja izidi iendelee kwa trespass.   Unajua hata

kwa  nyumba  ya  mtu  kama  unaingia  kuna  sitting  room,  kuna  rooms  zingine,  lakini  utaona  watu  wengine  wanaweza  kuja  na

badala  ya  kukuaa  kwa  sitting  room,  anaweza  kuendelea.   Sasa  trespass  ingekuwa  iko  kwa  mambo  kama  hiyo  halafu  watu

wasipite  kiwango  kingine.   Trespass  iwekwe.   Jambo  lingine  ni,  Mkenya  halisi,  kuna  swali  lilikuwa  linasema  Mkenya  halisi

atatambuliwa namna gani?  Ningesema anatambuliwa kwa birth,  anatambuliwa kwa majina, anatambuliwa kwa utamaduni wao

kama  meno,  masikio,  circumsicion,  anatambuliwa  namna  hiyo  kwa  kusema  huyu  ni  Mkenya  kabisa,  vitu  kama  hizo

zimekubaliwa.

Com. Salome Muigai: Asante sana

Matsela Kipretwa: Ya mwisho kabisa ni raslimali.  Ningependelea kusema raslimali kama mchanga, samaki etc  iwe raslimali

ya watu wa hapo hapo  kabisa  kuliko  mtu  mwingine  ambaye  anatoka  mbali  kabisa  na  anakuja  kunyakua  raslimali  ya  district

fulani au ya location fulani na kuwa mali yake.   Hiyo ni raslimali ya watu wengine.  Watu wengine wanakuja kuchukua mchanga

wa mtu, wanakuja kuchota samaki za watu na ni raslimali ya watu wa hapo.  Asante sana.

Com. Salome Muigai: Asante sana.  Kuna swali moja kwako.

Com. Ratanya: Bwana Mathews, nina maswali kama mawili hivi

Matsela Kipretwa: Yah

Com.  Ratanya:  Ya  kwanza  umesema  mambo  ya  kuharibiana  majina.   Hiyo  pengine  inaitwa  lower  (?)  ita  defamation.

Kuharibiana majina kama mtu anakutukana na kuendelea.

Matsela Kipretwa: Mnh

Com. Ratanya: Na  tena kuna trespass.   Umesema kuwe na sheria kama hizo.  Kama sasa  tunasheria hizo katika sheria zetu

sasa.   Sasa  unaona ubaya  gani  ama  ni  wapi  unataka  turekebishe  kwa  hizo  sheria  mbili  pale  hazitoshi?   Hiyo  ya  kuharibiana

majina na hiyo ya tresspass?  Kwa sababu iko,  sasa  unataka irekebishwe kiupya iwe namna gani kama hiyo haitoshi?  Ya pili,
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utajibu  yote  pamoja.   Ya  pili  umeguza  mambo  ya  culture  and  customary  laws.   Ukasema  utamaduni  wetu  kama  kutairi

kuendelee.   Sasa  hapo  tunaendelea  na  kusema  mambo  ya  kutairi,  kuna  hata  mambo  ya  kutairi  wanawake  hiyo  debate

inaendelea.  Sasa wewe kulingana na maoni yako ya ki-kanisa ama wewe mwenyewe, unaonelea tuendelee kutairi wanaume na

wasichana?  Ni maoni yako hayo.

Matsela  Kipretwa:  Maoni yangu hapa kwa Mkenya halisi kabisa,  Mkenya halisi  anatambuliwa  namna  gani?   Mimi  nasema

kwanza anatambuliwa kwa birth ya ukoo wao kabisa ndio awe Mkenya asili.  Tena kwa majina.  Majina  kama  uwe  Mkenya

kamili, kuna majina ambaye inajulikana hapa Kenya,  ukiitwa Kimani unajua huyo ni Mkenya,  ukiitwa  Kipruto  unajua  huyo  ni

Mkalenjin, ukiitwa nani, namna hiyo.  Nilikuwa nasema namna hiyo kwa maoni yangu.

Com. Salome Muigai: Hiyo imeshaeleweka Bwana, nafikiri hiyo tumeshaelewa.  Endelea kwa hiyo nyingine

Matsela  Kipretwa:  Nilisema kwa utamaduni tena unajua watu wengine wanatoa meno,  wanangoa  meno  hizi  na  sasa  utajua

huyo  mtu  ni  Mkenya  fulani.   Wengine  wanatoboa  maskio,  ukiona  mtu  ametoboa  maskio  unajua  huyu  ni  kabila  fulani  kwa

sababu anatoboa maskio kulingana na style yao.  Hiyo ndio nilikuwa nataka niseme, Mkenya halisi.

Com. Salome Muigai: Asante sana kwa maoni yako.

Matsela Kipretwa: Niendelee kwa trespass?

Com. Salome Muigai: Kidogo, kwa ufupi.

Matsela  Kipretwa:  Ningetaka trespass  hasa kwa manyumba zingine, hata kwa compound,  ploti ya mtu.  Unaona watu  siku

hizi badala ya kutumia lane ama mahali ambapo pametengenezwa, unakuta tu mtu anakuja kukata  shamba yake,  anafinya seng’

enge anaenda.  Iko sheria lakini bado haijakazwa kabisa kusema hii ni trespass na anaweza kushikwa

Com. Ratanya: Kwa hivyo ni mkazo

Matsela Kipretwa: Ndio ni mkazo

Com. Ratanya: Ni mkazo (?)

Matsela Kipretwa: Basi ni mkazo.  Hatakuchafuliana jina ni mkazo.  Asante.

Com. Salome Muigai: Asante sana kwa maoni yako Bwana Mathews.  Albina Aluda.
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Albina Aluda: Kwa majina naitwa Albina Aluda.  Mimi nakaa hapa Eldoret Langas.

Com. Salome Muigai: Tafadhali mpaka watu wakuwe tayari kukusikiza.

Albina  Aluda:  Kwa  majina  naitwa  Albina  Aluda,  mimi  nakaa  hapa  Langas.   Nitasema  tu  machache  kwa  sababu  mengi

yamesemwa na hii inahusu watoto.   Niko hapa kwa niaba ya teenage mothers and children.  Ya kwanza ni basic rights  kama

afya,  maji,  chakula  na  elimu.   Naona  kila  mtoto  anatakikana  apate  free  and  compulsory  education.   Gender  parity  in

decision-making should become a basic right.  Both gender have a right to equal representation in decision-making.  Ninasema

hata tukiwa nyumbani, si ati mzee ndio ana decide ati tunaenda kufanya hili, ni vizuri tuamue pamoja ndio litaendelea vizuri.  

Mambo  ya  utamaduni,  culture  –  mzee  ameongea  kidogo.   Tunataka  hii  Constitution  kama  ni  kutairi  wasichana,  ikuwe  kwa

Constitution na kama si kutairi wasichana ikuwe Constitution, si culture ati hawa wanatairi  na hawa wasitairi.   Kwa sababu sisi

tungependa  mambo  ya  kutairi  wasichana  isikuwe  na  ipitishwe  kama  Constitution.   Si  eti  Waluhya  wanatairi  wasichana  na

Wanandi  hawatairi  because  sasa  hiyo  ni  culture  lakini  ikiwa  Constitution  ni  uniform.   So  tungependa  iwe  hivyo.   Kwa

Parliament,  tunataka  wamama  wakuwe,  hata  kama  inaweza  kuwa  one  third  ya  wamama.   Tukienda  kwa  mambo  ya  local

Government,  hatutaki  ati  kama  wanachagua  Mayor  au  councilor  wanaenda  kujificha  Tanzania  wanachaguana  huko.

Wachaguliwe na watu kwa sababu mimi nikitaka kuwa councilor mzee wangu hatapenda niende  Tanzania  kujificha  na  wazee

wengine.  Wachaguliwe na watu, si kwa sababu niko na pesa nipeane na nichaguliwe na watu ambao hawanitaki, 

That is local Government.   Mechanism for accountability needs to be  put in place to ensure democracy  and  transparent  local

Government.  The principle of at least one third of representatives (?)  at  any one time to be  entrenched into the Constitution to

ensure  gender  equality  in  the  local  Government.   Ninaenda  haraka  shauri  ya  saa.   Mambo  ya  geographical  constituencies.

Lazima tuwe na boundaris  kwa  sababu  mtu  akiwa  na  constituency  kubwa  hata  hajui  nini  inafanyika  kwa  constituency  yake.

Haka kama ingekuwa mambo ya Chief vile mtu alisema, ni vizuri hata Chief ajue how many households kuliko tu kusema tuko

na  Chief  na  hajui  nini  inafanyika.   Mambo  ya  law,  law  should  provide  the  provision  for  security  for  all  (?).   Security,  si  eti

wengine wanasikia mzuri na wengine wanaumia.  

Tukija mambo ya girl-child, hata nyinyi Commissioners’ mumeona hapa,  wamama tuko wangapi.   Tuko wachache sana,  about

one eighth na sasa  tunasema lazima tuendeshe maendeleo pamoja.  Na  hiyo maendeleo Constitution ndio itasaidia sisi because

iko wamama wako na elimu, wako na maendeleo.   Hata mtu anaweza kuwa hajaenda shule  lakini  anaweza  kuongoza  familia

yake kulingana na kile kipawa Mungu amempa.  Lakini kama ni mama hicho kipawa kinafinywa.  Tena,  wenye wako na vibeti

ni wazee na wenye wanafanya kazi ni wamama.  Sasa hiyo mambo, nataka kama ni vibeti, tujue ni nini iko kwa hiyo kibeti  kwa

sababu mimi nachunga ng’ombe, nakamua, nalima mahindi na sijui bank ya mzee wangu iko wapi.   Hiyo nataka muangalie hiyo

maneno in the Constitution.
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Maneno ya administration, limit to election expenditure.   Hatutaki tu ati kwa sababu mimi Mbunge  niko  na  pesa  mingi  kuliko

yule Mbunge mwingine sasa  naanza kutoa pesa.   Hii pesa  ikuwe limited.  Kama wanajua ni elfu ngapi  Mbunge  atatumia  kwa

siasa,  ikuwe hiyo  kwa  sababu  wengine  wanatumia  pesa  lakini  they  are  not  the  right  candidates.   Sasa  hiyo  lazima  iwe  kwa

Constitution. (?), Hiyo hatutaki kujua itakuwa siku gani, lakini ni vizuri kufanya kazi kwa utaratibu.  

Lakini sasa  kumaliza  kwa  sababu  ya  saa,  mimi niko  hapa  kwa  niaba  ya  wamama  na  girl-child.   Sasa  tukianza  kutoka  kwa

watoto,  tujue John na Mary wako equal,  hata tukienda Parliament itakuwa hivyo. Na  hivi  vipawa  vyote  tuko  navyo,  ni  vizuri

kuzipa  nafasi  kuliko  kunyima.   Kama  watoto  wasichana.   Unaona  mzee  anapeleka  kijana  na  msichana  amefanya  vizuri,

wanasema enda oleka.  Sisi pia tunataka umri wa kuoleka.  Kama utapeleka mtoto wako kama ako ten years,  uwe disciplined

by the Constitution that will be  passed,  ndio kila mtu aende shule na kila mtu awe na equality yake.   Lakini wamama tunataka

from the grassroot,  tuwe equal,  tupewe equal chances.   Nimesema pengine tunaanze ndio nilisema one third, tupe  wazee  two

thirds  lakini  isikuwe  kama  hapa  one  eighth,  hii  ni  mbaya  sana.   Wamama  hata  walipenda  kuja  lakini  wazee  walisema  enda

chunga ng’ombe mimi ndio ninaenda na wamama wangefika pia watoe maoni yao.  Hiyo ni kweli, asanteni sana.

Com. Salome Muigai:  Asante sana mama,  kabla  haujaondoka  hapo  ningetaka  kukuuliza  swali  moja.   Umesama  habari  ya

umri wa kuolewa.  Ungependekesa umri upi?

Albina Aluda: Kulingana na sheria ya Kenya,  wanasema mtu anapata  kipande akiwa na  miaka  kumi  na  nane.   Si  vizuri  mtu

aoleke na hana kipande.  Hata angalau apate kipande ndio umuoe, ningesema hivyo.

Com. Salome Muigai: Kwa hivyo unasema miaka kumi na minane?

Albina Aluda: Kumi na minane and above.

Com. Salome Muigai: Okay

Albina Aluda: Yes

Com. Salome Muigai:  Sasa  kwani mama amejitetea vilivyo na  sijawaita  wakina  mama  wengi,  ningetaka  kumuita  Josephine

Kutuny.

Josephine Kutuny: Achame akaak tugul en kainet ab Jeiso ale ochamege tugul

Translator: Anawasalimu wote, hamjambo
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Audience: Hatujambo

Josephine Kutuny: Awekyini kongoi Jehova 

Translator: Anashukuru Mungu

Josephine Kutuny: Amun kikokonech nyikanatet.

Translator: Kwa sababu ya kutupa nguvu

Josephine Kutuny: Komiyon ko chepyoso.

Translator: Akiwa mama pia naye akiwa hapo mbele

Josephine Kutuny: Ko kikoitech Jehova kele ki bik.

Translator: Inaonesha hata Mungu amewahesabu kuwa watu

Josephine Kutuny: Awekyini kongoi Mungu amun no ton.

Translator: Anashukuru Mungu kwa sababu hiyo

Josephine Kutuny: Makase Kiswahili.

Translator: Yeye, lugha ya Kiswahili ni taabu kwake

Josephine Kutuny: akamache imwa kouyekamwa.

Translator: Ananiambia niseme vile amesema

Josephine Kutuny: Ng’alekyuk I, kainenyun kekurenon Josphine chepyoset ab Kutuny.

Translator: Naitwa Josephine Kutuny

Josephine Kutuny: Amun en echek koyekageit rika ini nyun

Translator: Kulingana na mila, rika hii yake

Josephine Kutuny:ko me kekuren neba arap.

Translator: Haitwi bibi wa fulani

Josephine Kutuny: Amache okas noton lagok si mabet no kurengei.Chepyoset kotom koyamak

Translator: Anaambia hawa wasiende mpaka waka trespass.
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Josephine Kutuny: Kikuren neba arap che uchon.

Translator: Rika hii ndio inaitwa bibi wa fulani

Josephine Kutuny: Echek kekuren chepyoset.

Translator: Yeye anaitwa gogo wa nyumba fulani

Josephine Kutuny: Kang’et en yu,

Translator: Anatoka hapa

Josephine Kutuny: Amun kitinye tabu kamastab chepyosok.

Translator: Kwa sababu wamama wana shida

Josephine Kutuny: Kitinye tabu amun ng o kakotunin boiyot, 

Translator: Wana shida kwa sababu wakisha olewa

Josephine Kutuny: Itebie en yoton kityo.

Translator: Wanakaa hapo tu

Josephine Kutuny:ak irib tuguken yoton.

Translator: Na kuongoja vitu tu waletewe

Josephine Kutuny: Ingoit anyun raini kokomenge kitun imbarenik.

Translator: Ikiwa kwanza kwa mfano kama wakati huu mashamba yamekuwa madogo

Josephine Kutuny: Ko makingen petut agetugul ne ruwei chito.

Translator: Haijulikani mtu atakapo lala au kufa

Josephine Kutuny: Makingen ingondoi chepyoset, ingondoi boiyot.

Translator: Haijulikani kama ni mke au mume ataongoza kwa kifo

Josephine Kutuny:ko mi malik yutan.

Translator: Kuna mali hapa

Josephine Kutuny: Che kikicheng’ ak boiyot nyun.

Translator: Ambayo mume na mke walitafuta pamoja.
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Josephine Kutuny: Ke cheng’ malik ko ye kakobwa malik.

Translator: Walifanya bidii na wakati sasa mali imepatikana

Josephine Kutuny: Bahati mbaya kagoru boiyot.

Translator: Kumbe kwa bahati mbaya mume akafa

Josephine Kutuny: Ak ye kagoru boiyot I,

Translator: Wakati mume sasa ameaga

Josephine Kutuny:Keguren chepyoset makii.

Translator: Huyu mama hatambuliwi kama kitu

Josephine Kutuny: Kele malik koribe lagok

Translator: Anasema sasa mali ni ya watoto

Josephine Kutuny: Oko lagok komakas uchungu ole kikichengdai milk ak boiyot.

Translator: Na watoto hawakujua pilika zilizopitiwa na wazazi kupata mali haya

Josephine Kutuny: Konyor malik choton ak kong’emang’em.

Translator: Hao watoto wanapewa haya mali na wanaanza kuharibu

Josephine Kutuny: ak ngot ami anyun chepyoset amako boiyot, ama malik.

Translator: Na mama bado yuko hai, anaanza kuteseka, bwana hayuko na mali haziko

Josephine Kutuny: Okertai ono anyun Serikalit bik che uchoton oko bik che kicheng’e malik ko bichu oeng’. 

Translator: Unaona je kitendo kama hicho na hao watu wawili walitafuta mali?

Josephine Kutuny: Nyalu keratyin chepyoset ak boiyot.

Translator: Unaonesha sasa ni lazima bibi na mume waandikwe katika chochote

Josephine Kutuny:Amun kikocheng’ maalikchwak en kagilet ab kei.

Translator: Kwa sababu walitafuta hiyo mali kwa bidii

Josephine Kutuny: Ingo sibkowa chepyoset,

97



Translator: Akienda kabla ya mume

Josephine Kutuny:Koribe malik boiyot kot ko pyechi kou ye kamakyin.

Translator: Mume atabaki alinde mali mpaka awape watoto vile anavyotaka

Josephine Kutuny: Ango sipkowa boiyot, 

Translator: Kama mume ataenda mbele

Josephine Kutuny: Kong’etu chepyoset amun kait neba boiyot.

Translator: Yeye naye atabaki kwa sababu ni naibu wa mume

.............................End of tape 4

Josephine Kutuny: Ako rib malikyik.

Translator: Kulinda na kuchunga mali hiyo

Josephine Kutuny: Asi kopyechi lagok kou ye makyingei.

Translator: Naye pia atagawanyia hao watoto mali hiyo vile anavyotaka

Josephine Kutuny: Asi mang’em tuguk lagok.

Translator: Ndio watoto wasipate uwezo kuharibu na kuchezea mali hiyo

Josephine Kutuny: Ako kiriwe hasara icheng’e.

Translator: Na wewe umeenda hasara kutafuta hiyo mali

Josephine Kutuny: Merue kemoi ak bet.

Translator: Haulali usiku na mchana

Josephine Kutuny: Chepyosok.

Translator: Wamama

Josephine Kutuny: Che kiyosen.

Translator: Wao wazee

Josephine Kutuny: Koki en keny kinkobendi boisyek luget.
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Translator: Zamani wakati wazee wanatoka kutafuta mali

Josephine Kutuny: Kogii bore bek chepyoset

Translator: Mama alikuwa akikongoa mahindi

Josephine Kutuny: Ak konde sotet.

Translator: Na kuweka wimbi ndani ya kibuyu

Josephine Kutuny: Akityo kowa boiyot luget.

Translator: Na mzee sasa anaenda kutafuta mali

Josephine Kutuny: Koiib tuguk.

Translator: Anaenda kuleta mali

Josephine Kutuny: Sasai

Translator: Sasa wakati huu

Josephine Kutuny: Ko kikong’etio boisiek yani choton ko lagokyok.

Translator: Sasa hao watoto wetu ambao wanaitwa wazee

Josephine Kutuny: Kobendi,

Translator: Wanaenda

Josephine Kutuny: Kago yamis chepyoset wendi kasit en Nairobi.

Translator: Wakati mke amemuaga ameenda kazi upande wa Nairobi

Josephine Kutuny: ingomi oloton I,

Translator: Anapofika kule

Josephine Kutuny: Makobwati olin ba gaa.

Translator: Anasahau nyumbani

Josephine Kutuny: kotoi ingunon kokagele che chik tuguk.

Translator: Anaanza sasa kwa sababu mali imesemekana
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Josephine Kutuny: Komuchi koalda tuguk en olatan.

Translator: Anaanza kuuza mali kule

Josephine Kutuny: Akityo kogai tabu Serikali amun imuche konyoko kanapta tugul komi lagoi.

Translator: Na anaanza kupea Serikali taabu kwa sababu anauza shamba watoto wakiwa kule

Josephine Kutuny: Chepyosok

Translator: Wamama

Josephine Kutuny: Kimache anyun i

Translator: Tunataka

Josephine Kutuny: Olenjinewech Serikali

Translator: Muelezee Serikali

Josephine Kutuny:Chichon ale imbaret ama iro mama

Translator: Yule mtu anayenunua shamba bila kuona mama

Josephine Kutuny: Kakwal tugul kobata lagok

Translator: Ajue kwamba amenunua hiyo shamba pamoja na watoto.

Josephine Kutuny: Amun bendi ano?

Translator: Kwa sababu hao watoto wanaenda wapi?

Josephine Kutuny: Nerube noton.

Translator: Linalofuata hili

Josephine Kutuny: Ketinye lagok.

Translator: Tuna watoto

Josephine Kutuny: Kitinye werik ak tibik.

Translator: Tuna wasichana na wavulana

Josephine Kutuny: Kigesich komie.

Translator: Tumewazaa vizuri
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Josephine Kutuny: Kikisomesan 

Translator: Tumewaelimisha

Josephine Kutuny: Kikong’et koroita ake ne kagile kiguren Ne nekerute.

Translator: Kuna jambo ambalo limefika sasa ambalo linaitwa, pool ama nini?

Josephine Kutuny: ak kebendi video 

Translator: Kuna pool na video

Josephine Kutuny: kobaanyun lagochu kaalji sandet video koip kobakoger.

Translator: Wanajikaza wanunue hiyo video sasa halafu wanaenda kuangalia

Josephine Kutuny: Ip kosich lakwet chepto lakwet.

Translator: Halafu hapo msichana sasa anaenda kuzaa mtoto

Josephine Kutuny: OKo ye kakosich lakwet I,

Translator: Baada ya kuzaa mtoto

Josephine Kutuny: Ko toi sandeet kole mang’enin.

Translator: Huyu mvulana anamgeuka

Josephine Kutuny:Kindai ano lagochatan.

Translator: Hao watoto tutaweka wapi?

Josephine Kutuny: Amache

Translator: Anakata

Josephine Kutuny:Kerat sandanaton ak cheboton amun mami kiy ne kikachin amri.t

Translator: Wale wote wanaozaa nje ya ndoa wafungwe.

Josephine Kutuny: King’emi kokitibik,

Translator: Hao wakiwa wasichana zamani

Josephine Kutuny: Moker is ole koik aibu.
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Translator: Msione kama ni aibu.

Josephine Kutuny: Kokikimi kogi tibik che kitonondosi .

Translator: Wao walipokuwa wasichana walikuwa wasichana wakisimama

Josephine Kutuny: Kikimite ole kimakingen okot kele kilache ingoriet.

Translator: Hawakujua kwamba kuna mavazi ya (?)

Josephine Kutuny: Lakini makinyoru oko chepto akenge ne kibut.

Translator: Lakini hakuna mtoto hata mmoja aliruka na kuzaa mtoto kabla ya wakati.

Josephine Kutuny: Kikemete lagok kosigot lagok kou sesenik.

Translator: Watoto tumewaachilia kuzaa ovyo ovyo kama mbwa.

Josephine Kutuny: Murenichu, 

Translator: Hawa wanaomba wavulana,

Josephine Kutuny: Taimuti mogor iman boiyot ne yos muren i.

Translator: Unaweza kweli kumpeleka mvulana, mzee kama huyu kuenda mahali pa (?)

Josephine Kutuny: Kolyan sikosib kosich lakwet kotom koit kiwango neba kiyon.

Translator: Mbona tunazaa watoto kama miaka au ruhusa hawajapata rasmi

Com. Salome Muigai: (?) mama sasa amalizie

Josephine Kutuny: Neerube noton 

Translator: Linalofuata hilo,

Josephine Kutuny: amun kago wonan sait.

Translator: Kwa sababu ya masaa

Josephine Kutuny: Amache amwa ale

Translator: Anataka kusema

Josephine Kutuny: Ake ko kap D.C.
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Translator: Maneno ya DC

Josephine Kutuny: Kap D.C ko ole kirwakyin ne ngei.

Translator: Hapo ndipo maneno inafanyika

Josephine  Kutuny:  Amune  si  ketinye  kanisosiek  lakini  ikwae  lagok  kap  D.C  kotunis  lagok  kotun  mamilioni  cheba

kwanyik.

Translator: Anasema tuna makanisa lakini wengi wametoroka kutoka kuoa ndoa za kanisa, wanakimbia kwa ile ya DC.

Josephine Kutuny: Kalyan D.C si merwakyi kirwagutikyik kometa chutan ba kanisa, koyai kanisosieek.

Translator:  Mbona  ofisi  hiyo  basi  isiruhusu  watu  wafanye  ndoa  zao  na  yeye  afanye  zingine  kwa  sababu  huko  ndio  watu

wanafanyia ukora.

Josephine Kutuny: Asikobit kosabcho lagok.

Translator: Ndio watoto wapate kupona.

Josephine Kutuny: Kounaton I

 Translator: Kwa hayo

Josephine Kutuny: alenjinok kongoi.

 Translator: Nasema asante

Josephine Kutuny: Orib mila neba bik.

Translator: Chunga mila ya watu.

Josephine Kutuny:  memuche ingo kobais, agot ingunon emet ab lima ak emet ab Nandi kongo tiendos Nandi kolel. 

Translator:  Anasema  mila  ni  tofauti,  ukienda  Western  Kenya  na  hapa  Wanandi,  Wanandi  wakiimba,  wanaimba  wakifanya

hivi,

Josephine Kutuny: Lakini ingo tiendos lumek koburbureni ke.

Translator: Nao wale wa Western wanaimba wakivingirisha mwili wote

Translator: (?) kule (?) wanaimba tofauti hivyo
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Josephine Kutuny: Ongetien tiendo ne nyon.

Translator: Anasema tuimbe wimbo ulio wetu

Josephine Kutuny: ingo berurok Jehova.

Translator: Mungu awabariki.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Mama Josephine Kutuny.  Sasa  ningetaka kumuita Mzee Daniel Samwei.   Mzee Daniel

Samwei?

Daniel Samwei: Kit ne amwae en yu amwae kongoi missing.

Translator: Anasema anarudisha shukrani sana

Daniel Samwei: Kaine nyun kekurenon Daniel arap Samoei.

Translator: Kwa majina anaitwa Daniel arap Samwei

Daniel Samwei: Abunu Kamagut.

Translator: Anatoka sehemu za Kamagut

Daniel Samwei: location.

Translator: Location ya Kamagut

Daniel Samwei: Ko kit ne tai en yu ne iimech ko imbarenik.

Translator: Jambo la kwanza linalotuudhi sana na kutusumbua ni mashamba.

Daniel Samwei: Oko imbaret ko kit ne kiosaben, long’et tugul no, ngomami imbaret koma mi kiy.

Translator: ambayo ndio nguzo ya kuishi

Daniel Samwei: Kit ne ya en imbaret ko kirwaget.

Translator: Kinachotusumbua kwa mashamba ni kesi.

Daniel Samwei: Mache kobetyi kirwakindet kobek  kirwaget ab imbaret chief anan ko D.C ak koyam.

Translator: Kesi za mashamba zinatakikana kuishia utawala wa mikoa ambao ni DC na kurudi, isiende juu

Daniel Samwei: Amun imbaret ingwa kotkoit okilyot ko tabu.

Translator: Kwa sababu kesi ya shamba ukifikisha kwa wakili itakuwa ni taabu
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Daniel Samwei: Amun okilinik komache rabisiek.

Translator: Kwa sababu mawakili kazi yao ni pesa.

Daniel Samwei: amangen baornatanaton okot imbaranaton ko mang’en.

Translator: Na hawajui uhakika wa shamba hilo.

Daniel Samwei: Ingelejin kitaunenkei ano imbarani komaingen.

Translator: Wajikaribu kuulizwa historia ya hiyo shamba hata hawajui

Daniel Samwei: Amun boiyot kok ak kirwakindet kongen komie.

Translator: Lakini mzee wa mitaa na Chief ndio wanaoelewa kesi za mashamba zaidi

Daniel Samwei: Amun ne nywan imbaret oko che chwak bik mi ak bik katakora.

Translator: Kwa sababu shamba ni yao na hao watu ni wao na wako na hao watu kila wakati.

Daniel Samwei: Kaigai Serikali oker laininoton ba kap ogilinik.

Translator:  Tafadhali msiruhusu kesi  zetu zifanywe na mawakili na mahakama na kuenda juu, zirudi kwa wazee wa mitaa  na

Chief

Daniel Samwei: Okot akinye ne kerwachi ng’omayamin en yoton koi chorin.

Translator: Naye wewe unayefanya kesi, iwapo hautaridhika na kesi ya akina Chief na DC, wewe ni mwizi.

Daniel Samwei: Nerube yoton amwae agoba malik.

Translator: Linalofuata sasa nitaongea kuhusu raslimali au mali

Daniel Samwei: Kinge mi emani ketieng’e KCC amakinge ye kiit

Translator: Hapo mbeleni tulikuwa na KCC lakini hatujui ilikoelekea

Daniel Samwei: Kinge tinye KCC kokitinye sabet. Kigisomeshan lagokyok komie.

Translator: Tulipokuwa na KCC hatukuwa na shida, tulisomesha watoto wetu bila shida.

Daniel Samwei: Lakini ingunon korandarandan lagokyok kopetyo amun tuguk che kisomeshanen komami.

Translator: Lakini sasa watoto wetu wanatangatanga, kurandaranda lakini ni kwa sababu hatuna pesa za kuwasomesha.
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Daniel Samwei: Amun ki KCC ko kilengut ne kikikonoren rabisiek.

Translator: Kwa sababu KCC ilikuwa ikituhifadhiwa pesa

Daniel Samwei: Ki kila arawet iibu rabisiek che matinye matata.

Translator: Ilikuwa kila mwezi unaenda unatoa pesa zako bila matata

Daniel Samwei: konyokowa lakweng’ung’ sukul bila taabu..

Translator: Ndio hapo watoto wanakunywa wanaenda shule bila taabu.

Daniel Samwei: ngo shida ne kitinye newo ko neba KCC kabisa.

Translator: Shida sasa tulionayo ni KCC.

Daniel Samwei: Ne ba oeng’ ko KFA.

Translator: La pili ni KFA

Daniel Samwei: KIkome KFA nemakingen kele kiurusan KFA ak keyae bek, kiib ne bek.

Translator: Nashindwa KFA imeisha na tunalima, mahindi ikapotea, ni nini ilichukua KFA?

Daniel Samwei: Ne nda maeni okot kenyit akenge ke bete amun ma mi chaget ne kimi bek.

Translator: Hata sasa Mungu anatusaidia kwa sababu kukitokea ukame kidogo tu wa mwaka mmoja tutakufa.  Hatuna mahali

pa kuhifadhia, hatuna mahindi iliyo katika hazina.

Daniel Samwei: ye maitinye chi to chaget ne ikonoren tuguk kuk kotai chito.

Translator: Ikiwa kweli umefika wakati hauna store ya kuhifadhi vyakula, kweli wewe bado ni mtu?

Daniel Samwei: Maipuch i? 

Translator: Si wewe ni mtu tu.

Daniel Samwei: ko tuguk ab kop chi age che mache kotisyin ko chi age ko cheba ne?

Translator: Kusema ukweli vitu vya mtu ambaye mwengine anataka kuengemea au kunyemelea ni vya nini?

Daniel Samwei: Ki tugukyo ko imbaret ak kerib teta tuguk oeng’.

Translator: Sisi tunataka tuchungiwe shamba na mifugo.

Daniel Samwei: Matakingen missing biashara.Biashara ne nyon ko kealde tuguk chuton ak kealde chego.
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Translator: Sisi hatuwezi biashara sana lakini mambo yanayohusika na hizi, mimea na mifugo ndio yetu.

Daniel Samwei:Kingen kele yon kaialde tete ko kakwa lakwet sukul.

Translator: Basi tunajua kwamba ukisha uza ng’ombe, tayari mtoto ameenda shule.

Daniel Samwei: Ko tuguk che uchoton che kikon taabu. 

Translator: Vitu hivo ndio vimeleta taabu.

Daniel Samwei: Kebebetab Serikali koiman komache kotebi kirwakindedt komie.

Translator: Anasema kwa upande wa Serikali Chief anastahili kukaa vizuri

Daniel Samwei: ko miak assistant chief ak boiyot kok.

Translator: Wakiwa pamoja na Assistant Chief na mzee wa mitaa.

Daniel Samwei: koribaksei Koret amun mi ak bik chwak ak kongen History che chwak cheba picha ton.

Translator: Nchi itaridhika vizuri, watu watatawaliwa vizuri kwa sababu hawa watu wako na watu.

Daniel Samwei: Ko Mbunge ke kwae  bik tugul.

Translator: Mbunge ni mtu anayechaguliwa na watu wote

Daniel Samwei: ko ingosich chi bahati yake ko ka kwae bik.

Translator: Mtu akifaulu au apite kwa bahati yake ni kuwa amechaguliwa na watu.

Daniel Samwei: Amun makilenjin chi meten ni ng’unget.

Translator: Kwa sababu hakuna mtu anaambiwa wacha, mtu huamurishwa na kura.

Daniel Samwei: Amuani kurayat chito noon ne kakikoito kowa Serikali.

Translator: Kura ndio muamuzi wa mwisho kwa kiti hicho cha uBunge.

Daniel Samwei: Konai bik icheken kole yamechweri eb kapanum ana mayamech konai kokwanoton kakwae.

Translator: Nasema kwamba ni watu wenyewe wataamua huyu mtu wa nyumba fulani atawatosha au hawatoshi.

Daniel Samwei: Mikit age ne kakimwa kele Prime Minister.

Translator: Kuna jambo ambalo limetajwa la Prime Minister, Waziri Mkuu
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Daniel Samwei: ko chichoton anyun ke chame amun  ye kakonyor  Kap  chitugul  kirkinywan  akomuch  korib  emenywan

koribakse emet ab chi.

Translator: Anasema iwapo Serikali ya majimbo itakubaliwa kila mtu awe na uwezo wa kulinda  raslimali zake,  yeye anaunga

mkono kwa dhati ofisi ya Waziri Mkuu

Daniel Samwei: ko choton che chuk amun emani ketelejin, kigiribe kong’eten taunet. 

Translator: Anasema hayo ndio yake na inajulikana kwamba nchi hii ilikuwa ikichungwa na kulindwa tangu zamani.

Daniel Samwei: Ng’emangung’ ko kimengech ko mi boisiek chok ak chumbek ak kikiribe emet ak kiribok agoi ra.

Translator: Wakati alikuwa mchanga alikuwa (?) akiona wazungu na wazee wakilinda nchi na hadi sasa bado inalindwa.

Daniel Samwei: Ko choc he chuk kongoi.

Translator: Hayo ndio yake, asante.

Com.  Salome  Muigai:  Asante  sana  Mzee  Samwei.   Sasa  namuita  mama  Emiliana  Chebor.   Mama  Emiliana  Chebor  na

atafuatwa na Rael Tirop, kwa hivyo naye ajiweke tayari.  Rael Cherop bado yuko?

Rael Cherop: Niko

Com. Salome Muigai: Emiliana Chebor kwanza, sorry halafu Rael Cherop.

Speaker: (?)

Speaker: (?)

Speaker: Nilipeana jina na mimi nasikia naitwa (?)

Com.  Salome  Muigai:  Tafadhali  mzee  tumeandikisha  majina,  hata  hayo  majina  ya  wazee  tumechaguachagua  ndio  wazee

wasiwekwe sana.  Vumilia kidogo.

Emiliana Chebor: Commissioners na wananchi wenzangu, nawasalimia kwa jina la Yesu nikisema hamjambo nyote?

Audience: Hatujambo.

Emiliana Chebor:  Basi mimi hapa ninaunga mkono sehemu ya watu wa pension ambao wame-retire.   Mimi  ni  mmoja  wao.
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Mimi Emiliana Chebor kutoka location ya Kapseret, Tuiya Farm.  Maneno yangu ni haya,  ninazungumza juu ya retirement kwa

wale wame-retire  ambao ni watumishi wa Serikali hapo awali na tuna mshahara mdogo.   Naunga  mkono  mmoja  ambaye  pia

amezungumza.  Kuna mmoja anapata 150 kwa mwezi na mimi pia nikiwa hapa hivi napata  500  kwa mwezi na nili-retire nikiwa

na miaka 27 nikapewa retire niende nyumbani kupumzika.  Nili-retire 1980  December.   Na  huu  mshahara  ni  mdogo,  tunalia

kwa sababu ya mahitaji yote.  Tuna watoto,  tuna wajukuu na wote wanatuangalia kwa sababu sisi ni nguzo ya nyumba tukiwa

wazazi.  Tunaomba mtusaidie  kwa  hio  njia  ili  itimike  vizuri,  na  mtu  awe  anajisikia  vizuri  nyumbani,  awe  anaweza  kula  kama

mwingine,  asihangaike  mpaka  akafanya  yale  hayampendezi.   Mimi  nilikuwa  ungraded  nurse,  najua  kazi  ya  hospitali  na

nikipatikana nikifanya machafu kama kutengeneza pombe na mambo mengine, watu watashangaa.   Watasema kwa nini mama

anaelewa na anafanya vitu kama hivi?  Kwa hivyo tunaomba msaada kupitia mikono yenu iende kwa Serikali.

Kuna siku Wabunge walizungumza kwa Bunge 1994, wakasema watu walio na mshahara chini ya pension,  inafaa waongezewe

iwe  shilingi  elfu  mbili.   Walisema  na  wakapitisha  wenyewe  na  tangu  siku  hio  mpaka  wa  leo,  hatujaona  kitu,  tuko  tu  kama

zamani.  Ile nusu ya mshahara wako ambao walisema ni benefit unapata half salary na chochote kile, tuliandikwa  na  wazungu

wa ubeberu time.  Mshahara ilikuwa kidogo na tukaongezwa ongezwa hivyo mpaka mahali tulifikia.

Mambo  ya  retirement,  wengi  wanakuwa  wana-retire  wakiwa  na  miaka  50  wanaume  na  wanawake  ni  miaka  45,  lakini

inategemea  uwezo  wa  mtu  mwenyewe  akiwa  na  nguvu  ya  kuendesha  kazi  vizuri  na  Serikali  inaona  bado  anafanya,  afanye.

Hakuna mtu atalazimishwa aende pengine huko nyumbani hakuna kitu.  Lakini lazima ajifikirie ya kwamba akitoka hapo, hapo si

nyumbani, kuna nyumbani ambapo ataenda aketi na atapata shida zaidi.

Namba  tatu,  mimi nazungumuza  juu  ya  watoto  wa  kuzaliwa  na  wasichana  ambao  hawajaoleka  na  mtu.   Na  hawa  watoto,

namuongezea huyu mama lakini pia nilikuwa na wazo hilo.  Wenyewe wana tabia mbaya kwa sababu sisi wote tumepitia hiyo

njia ya utoto mpaka tukawa watu wazima na kulikuwa na sheria.   Msichana akiwa bado  ni msichana  asipate  mimba.  Na  ana

mchumba, wanacheza,  wanaenda pamoja sigirai na wanafanya vyovyote lakini hakuna njio hiyo.  Mpaka  awe virgin  akiolewa

na mume wake.  Walikuwa hawazai watoto nje na hiyo sheria ni sisi wazazi tumetupa, watoto  wetu hatuwapeleki kwa ile sheria

tulikuwa  nayo  ya  zamani.   Tumesema  wamesoma,  wamekuwa  civilized  wanajua  chochote,  lakini  civilization  yao  inakuwa

kuambatana na uchafu.  Halafu wanazaa watoto nje ya ndoa, hawajaoleka. Mtu na baba yake hata hajui ile walikuwa wakisema

heshima  kwa  msichana  wangu,  awe  mwanamwali,  aolewe  akiwa  mwanamwali.   Na  mumewe  pia  alikuwa  akisema,  yule

mchumba  wake,  msichana  wangu  awe  ni  mwanamwali  nikimuoa.   Lakini  saa  hii  wanaanza  hata  yule  hajui  mambo  gani

inaendelea katika dunia hiyo.  

Tuwasaidie kwa sababu hawa watoto  wanaozaliwa na wasichana ndio baadaye  wanakuwa  chokora  kwa  sababu  mama  yule

hajui  kutunza.   Amezaa,  anatupa  yule  mume  alimpatia  mimba,  hana  haja  pia.   Wote  wako  njia  nyingine  na  hawa  watoto

wamebaki nyumbani bila chakula na dakika ya mwisho,  hawa  watoto  wako  barabarani  kuomba  na  kufanya  chochote  halafu

wanakuwa chokora.   Na  hatutaki  kuona  na  macho,  ati  ndio  kitu  muhimu kweli  tunaona  watoto  wetu  wakiendelea,  wajukuu
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wetu na vitukuu vyetu, tunawaona hivyo. Na  hatuna njia, sababu msichana wangu kama amesoma na ajitafutie kazi na ajitunze

apate  mume,  mume  ndio  maisha  mazuri.   Kwa  sababu  gani  Mungu  aliumba  mwanaume,  akakaa  kidogo  na  baada  ya  hiyo

akatoa ubavu wa mkono wa kushoto na akamuumba mwanamke?  Na  huyu mwanamke lazima atunze hiyo heshima yake ndio

aweke kwa bwana wakae pamoja.   Sasa  ninazungumza juu ya hawa watoto.   Sisi wote tuone ni kitu gani tutawafanya watoto

wa kuzaliwa nje ya ndoa kabla hawajaoleka.   Tuwatengenezee pahali na wasome na watunzwe vizuri halafu  waendelee  vizuri

kama wengine.

Sehemu ya nne yangu inasema mambo ya town....

Com. Salome Muigai: Mama tafadhali sasa tuanze kuenda mwisho mwisho.

Emiliana Chebor: Ndio.   Sababu tunajenga kweli vijiji kama  Eldoret,  Nakuru  na  popote  na  hapo  ndio  utakuta  watu  wengi

wanakuja kukusanyika huko na kutunza ukora ambao watoto  wengi  watavuta  bhang  na  kila  kitu  kwa  sababu  ya  kujua  kwa

wengine.  Yangu ni hayo tu na Mungu awabariki.

Com. Salome Muigai: Asante mama, kuna mmoja wa wana tume angependa kukuuliza swali moja kwa hivyo tafadhali ngoja.

 Mama, tunaswali kwako kwa hivyo subiri.

Emiliana Chebor: Asante

Com. Riunga: Asante sana mama, ungetuambia ile shida ya hawa watoto  wanazaliwa nje ya ndoa.   Je,  uko na mapendekezo

gani ili tutatue hili tatizo kubwa ambalo limetuingilia sisi wazazi?

Emiliana Chebor:  Mimi kwa sehemu kidogo na akili kidogo  nitasema  tu  ingefanywa  sehemu  kama  pahali  pa  kutunza  hawa

watoto,  wawe wakiishi huko na sisi pamoja na Serikali.   Watoto  hawa  wapatiwe  chakula  na  masomo  mazuri.   Kwa  sababu

wakikaa hivyo hivyo machokoraa na vitu vingine si vizuri.

Com. Salome Muigai: Asante sana kwa maoni yako mama.  Tunakushuru.  Rael Tirop na baada ya Rael tutakuwa na Dansoi

Lwane.  Is that your name?

Speaker: (?)

Com. Salome Muigai: Daudi?  Daudi Lwane basi utakuwa wa pili kutoka hapo.  Mama Rael Tirop yuko?

Speaker: (?)
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Com. Salome Muigai:  Rael  Tirop.   Kama  ametoka  basi  tumsikie  Daudi.   Tafadhali  mpelekee  Daudi,  its  okay  you  can  sit

where you are, utaletewa mic mahali uko.

Daudi  Lwane:  Mimi  nashukuru  kwa  vile  tumekutana  hapa  sisi  wote,  tuweze  kutoa  maoni.   Shukrani  kubwa  zangu  mimi

narudishia Commissioners wote ambao wako hapa pamoja na wageni wengine wote.   Maoni yangu mimi, jina ni Daudi Lwane

na maoni yangu mimi, ninasikitika kuona vijana wenzangu umri wa hii miaka niko  nayo  wamekuwa  hawana  kazi.   Ile  kukosa

kazi imefanya wameanza kuingilia mambo mengine mengi, hata wameanza kuiba vitu kwa watu.   Ningeomba Serikali kama ina

uwezo, isaidie vijana kama wenzangu wa umri kama wangu.  Kama Serikali ingekuwa na njia ya kuwafungulia viwanda mahali

wawe wanaandikwa kazi hapo, wanapata mkate wao halafu mambo ya wakora nafikiri inaweza kupotea kidogo.  

Maoni ya pili: nafikiri ni kwa Serikali yetu ambayo iko saa hizi.  Upande mwingine unaweza kupata mtu ameenda kuripoti police

station, anaambiwa pesa ya mafuta ya gari na mambo mengine mengi, mtu hawezijua kama atasaidiwa.   Unaenda kusaidiwa na

bado tena wewe ndio unatakikana kusaidiana huko kwa police  station.   Sasa  hapo  ninaomba  Serikali  kama  Katiba  inaweza

kuwa.....sorry.  Yaani Katiba mpya vile itakuwa, wawe wanaangalia mambo mengi kama hayo vijijini.  

Mimi hutembea saa  zingine town na naona watu wamekaa chini na wana shida mbali mbali.  Wameketi  tu pale na hakuna vile

wanaweza kusaidiwa ama  kusaidika  na  hakuna  mtu  mmoja  ama  mwingine  ambaye  anaweza  kuwashugulikia,  kuwauliza  ama

kuwasaidia vile wanaweza ishi.  Kama  wanaweza  jengewa  mahali  na  Serikali  waishi  hapo  na  wawe  wanalishwa  na  Serikali.

Mambo mengine mengi hata watoto  wa mtaani wameteseka,  wanaketi  hapo na unaweza kuta watoto  wanarandaranda mtaani

kila mahali.  Serikali kama ingeweza kuwa na vile inaweza fungua  kitu  kama  shule,  wawe  wanachukua  kila  mtoto  hana  pesa

ama yule ambaye mzazi wake hawezi kumlipia karo ya shule, waweze kupewa masomo kusaidiwa bure.

La mwisho ni kuhusu vile ambayo magari yanabeba watu.  Unaweza pata wakati mwingine watu hawa,  aliye kwenye gari haoni

yule aliye barabarani.  Halafu shida ni kwamba waweza pata gari linapita na labda kumenyesha ama kuna vumbi na badala  gari

lipite kwa barabara,  unaweza pata  gari limepita likakanyanga  maji  chafu  ama  vumbi  na  linapiga  yule  mtu  ambaye  anatembea

kando ya barabara  bila dereva kuona.   So  maoni yangu ni kwamba ni afadhali kama kungekuwa na vile hao watu  wanaweza

chunguzwa na Serikali.   Pia watu ambao wanatembea kwa miguu na baiskeli wawe wakisaidiwa pande zingine.  Hivo  ndivyo

maoni yangu yalivyo. (clapping)

Com. Riunga: Asante sana David.  Sasa tutamuita Mzee Alfred Bor.  Mzee yuko?

Alfred Bor: Niko

Com. Riunga: Karibu mzee
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Alfred Bor: Asante.  Mimi nitaongea Kiswahili ingawaje si kizuri sana

Com. Riunga: Hiyo ni sawa.

Alfred Bor: Basi, yangu mimi nasema hamjambo wananchi

Audience: Hatujambo

Alfred Bor: Jambo tena

Audience: Hatujambo

Alfred Bor: Yangu ni maoni.  Maoni yangu ya kwanza,  mimi naona kama mtu ana bibi yake na hao walisoma na wako kazi,

pengine huyu ni DO na bibi yake ni daktari.   Sasa  bibi anapelekwa Eldoret  na huyu DO anapelekwa Nairobi.   Zamani ilikuwa

vizuri kama hawa watu wamesoma, kila mtu anaenda kazi na watarudi kuishi pamoja.   Ndio mimi naona,  siku hizi kama watu

wanatengwa namna hiyo si vizuri, sijui watu wanasikia vizuri?  Siku hizi ikiwa wewe ni mwalimu na bibi yako ni mwalimu, wewe

utaenda huko na bibi ataenda huko na wewe utabaki huko na bibi atabaki pande hiyo.  Zamani ilikuwa si hivyo.  Hio ni moja.

Jambo la pili, mimi naongea kuhusu vile Mungu aliweka watu katika dunia hii.  Sisi tunaona Wanandi wanakuwa upande  huu,

Wajaluo wanakuwa huko mbali na kisima chao cha maji, ng’ombe anakuwa na milima milima  hii  na  wanakaana  ndume  wao.

Hata wazungu wakati walikuja hawakuchanganya hawa watu.  Kipsigis wanakaa huko, Elgeyo wanakaa huko, kabila lingine lile

Tugen au gani wanakaa huko mbali.  Wazungu wakati  walikuja hawakuchanganya na hata Mungu hakuchanganya.  Si alikuwa

anagawa kila mtu akae mahali pake?

Audience: Ndio

Alfred Bor: Ama mimi ninasema uongo?  Si mtu alikuwa anakaa mahali pake?

Audience: Ni kweli

Alfred  Bor:  Kama  (?)  wako  na  milima,  mlima  Elgon,  si  hio  ni  milima  yao?   Sasa  Mungu  alitenga  watu,  wazungu  wakati

walikuja  walitenga  tena,  hawakuchanganya.   Mimi  naona  kukaa  namna  hii  ni  vizuri.   Kwa  sababu  ukipasua  mti  unaoitwa  ‘

mutarakwa’ na kupasua hii inaitwa ‘mutamaiyu’ halafu unaunganisha, hiyo meza itakuwa mzuri

Audience: Hapana
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Alfred Bor: Basi, mimi naguzia lingine

Audience: We are all Kenyans.

Alfred Bor: Mimi naguza lingine, basi hiyo inatosha.  Mimi naguza maneno mengine

Com. Riunga:  Ngoja  mzee.  Tafadhali nyinyi vijana tumpatie mzee nafasi.   Tulisema hiki ni kikao huru.  Kila mtu atoe  maoni

yake, sisi sote tusikilize na wakati tukipata nafasi tutatoa yetu, hata kama itahitilafiana.  Basi tusikize mzee.  Endelea mzee.

Alfred Bor: Mimi niendelea ama (?)

Audience: Endelea

Alfred Bor:  Basi mimi nasema umri wangu naweza kusema ni mwingi kidogo kuliko nyinyi wote.  Ama  kuna  mwingine  hapa,

kama kuna watatu, mimi nataka kuongea halafu hao watatu waseme mimi nasema uongo ama nasema ukweli.

Maneno mengine nataka kusema, wakati wa mwaka wa 1925,  Wanandi walikuwa wanakaa na mila yao kabisa vizuri.  Lakini

wakati  railway ilikuwa inatengenezwa, walijenga nyumba zingine  huko  na  kusema  wale  wanawake  wanasumbuliwa  nyumbani

halafu wanatoroka (Kole chepyosok kakibe chumbek), wanajengewa huko.  Ndio hawa wakati  mwingine tunasema wataitwa

namna gani?  Wanasema hao ni malaya.  (Tos amwae iman mi chumek yu, ma machengo?)

Audience: (?)

Alfred Bor: Na sasa Wanandi zamani ilikuwa majengo yao, ya wanawake ilikuwa wapi?  Walikuwa wameweka mahali fulani?

Audience: Hapana

Alfred Bor:   Eh! Kiotinye

Speaker: (?)

Alfred Bor: Si hivyo ni vibaya?  Ilikuwa wazungu wameleta hiyo na hivyo ni vibaya.

Com. Riunga: Sema la mwisho
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Alfred Bor: Eeh?

Com. Riunga: Saa yako inaisha, jambo la mwisho

Alfred  Bor:  Basi,  sasa  mimi nataka  kusema  la  mwisho.   Neno  la  mwisho,  1965  sisi  tulikuta  shamba  tukakuta  shule  moja

ilikuwa Kapseret na tukaweka watoto.  Watoto walichapwa.  Sasa  Wanandi wengine wanasema hapana,  tutaenda kutoa huyo

mwalimu.   Na  mimi  mwenyewe  nikaenda  kuwakusanya  hawa  na  nikawaeka  kando.   Kwa  rika  wale  wanaitwa  Mainet

nikaweka  hapa,  Chumet  nikaweka  hapa  upande  mwingine.   Chumet  ni  mimi,  sasa  nikawaambia  Mainet,  wakati  nyinyi

mnatupiga kwa kuchunga ng’ombe, mlikuwa mnatupiga kwa makosa au ilikuwa ni kucheza?  Wanasema ni makosa.   Saa  hizo

mimi nilienda kuvunja miti, watoto  wangu wawili walikuwa shule, nikapatia mwalimu miti ya  cypress  na  nikasema  wachapwe.

Na nyinyi mtakubali watoto wenye wachapwe?  Mainet akakubali na hata Chumet akakubali  kuchapwa.   Sowek ilikuwa bado

haijapata mtu, walikuwa bado tu wanaowa.  

Wakati huo, Kapseret ilichapwa watoto mpaka mtoto mmoja alitoka hapo akaenda mpaka Mombasa.   Aliitwa Mombasa kwa

ajili ya kuchapwa.  Gilbert, wewe simama hapa Gilbert, ulichapwa? Simama kweli watu waone, si ulichapwa?  Na wewe saa  hii

unataka kusema kwa Bunge watoto wasichapwe?  Mnaona, mtoto kuchapwa ni maneno ya maana.  Basi, yangu ni hayo.   Mimi

naitwa Alfred arap Bor.

Com.  Riunga:  Jiandikishe  hapo  mzee.   Asante  sana.   Sasa  tuko  na  mzee  mwingine,  David  Samwei  ambaye  atafuatwa  na

mama Rael Cherobon.

David Samwei: Ng’aliot ne atindoi ko akeng’e.

Translator: Niko na jambo moja

David Samwei: Ang’alalen kutit.

Translator: Nitaongea kwa lugha ya kinyumbani.

David Samwei: Ng’aliot ne tai ko kainenyun ko David arap Samoe.

Translator: Majina ni David arap Samwei

David Samwei: Olange’ten,

Translator: Anatoka 

David Samwei: Ko location neba sirmat.
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Translator: Sirmat Location

David Samwei:  Ola tamdoi ng’aliot ko ngot ko ba iman ng’alechu

Translator: Anasema ikiwa mambo haya ni ya ukweli

David Samwei: Amun wakati huu en boisyet ab Serikali.

Translator: Kwa sababu kwa wakati mwingi kazi ya Serikali

David Samwei: Komi ng’alek ab rigging. 

Translator: Kuna kuhadaa

David Samwei: ko rigging inoton 

Translator: Kuhadaa huko

David Samwei: ke kase kong’eten kelewen Wabunge.

Translator: Tunasikia huanza wakati tunaanza kuchagua Wabunge

David Samwei: kekase kele kakiriggen ki neba chi ne kando kone kagireben kiy ne ka iman nenyin.

Translator: Tunasikia kwamba kuna watu wana hadaiwa na kuchukua haki ya wengine.

David Samwei: Ko anyun en ane ko kinga kinyoru kartasit ne mi yu.

Translator: Basi yeye juzi walipopata karatasi ambao ako nayo hapa ya maswala ya majadiliano ya uma,

David Samwei: Kokinge tebenech anyun en tai kelen kakimache nyoketebe raia Katiba,

Translator: Hapo mbeleni wakati walikuwa wakiulizwa kwamba raia wanatakikana kuchangia Katiba

David Samwei: Ko kigitebengei kelelenjin gei  ango kimwae ne?

Translator: Walikuwa wakijiuliza tutasema nini?

David Samwei: Ako Katiba inoton I, 

Translator: Na Katiba yenyewe

David Samwei: kokine ne koibaisien yekonye?

 Translator: Ni nini ilikuwa ikitumika?
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David Samwei: kiwalu ne ye ki tebenech  raia ng’atutik?

Translator: Tutajibu nini kama tumeambiwa raia waulizwe?

David Samwei: Koain kakonyo karatasini,

Translator: Lakini tulipopata kitabu hiki

David Samwei: Kobar ng’alek alak tug ul che magatin.

Translator: Ikaleta kuwa muongozo na kielelezo cha mambo yanayotakikana

David Samwei: ketau anyun kecheng’ lagok che somani,

Translator: Tukatafuta watoto waliosoma

David Samwei: Murenik che ingen kosoman I 

Translator: Wale wanaojua kusoma

David Samwei: asi ke wol ngalech kou yon kateb.

Translator: Wakaanza kutafsiri kwao.

David Samwei: Kigisoman ak pichoton 

Translator: Tulisoma taratibu

David Samwei: Ak keteben gei.

Translator: Na tukiulizana maswali hapa na pale

David Samwei: ko ngot ko wendi ng’aliondoni kou ye magat en tugul.

Translator: Kama mambo haya yanayoulizwa na kitabu hiki yatatekelezwa vile inauliza kweli,

David Samwei: Abwati ale koiku Katiba neba iman

Translator: Anajua kwamba Katiba ya ukweli itatoka

David Samwei: Ko ng’ot ko chon kimwae kelelen mi rigging,

Translator: Lakini kama ni kama kawaida kwamba kuna rigging, yaani kuhadaa

David Samwei: Ke mwae ko ki raia kele kingen kele pengine ngalechu ko ba kila.

Translator: Na yeye akiwa raia anasema pengine basi anashuku kuwa ni mambo kama ya kawaida.
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David Samwei: Ngamun yo kiyae campaign neba emet

Translator: Kwa sababu kwa wakati mwingi tunapofanya campaign ya nchi

David Samwei: kegase kelelen matakoik noton kokoik nin age

Translator: Unasikia kwamba imesemekana kwamba haikuwa hii, limekuwa lingine.

David Samwei: kot kobetwech iman.

Translator: Mpaka tukakosa ukweli

David Samwei: kokesoman kit

 Translator: Tumesoma kitabu hiki

David Samwei: ak kewalu enatebet ne kokimi

Translator: Tumejibu

David Samwei: Kot ke sir.

Translator: Na tumechangia hadi tukaandika.

David Samwei: ko matinye ng’alion missing ne amuche amwa.

Translator: Yeye hana jambo la kusema sana,

David Samwei: akesunen ng’alek oeng’ ko kakobek somanet na mache akochi chichi.

Translator: Atamaliza baada ya, atasema mambo mawili baada ya kumaliza mambo ambayo ananipa.

David Samwei: Ak amache kesomanwan ng’alek che kikiwali kongeten yu.

Translator: Anataka kusoma mambo yaliyoandikwa

David Samwei:Ko kikisiren kutit ab kingereza.

Translator: Anasema waliandika kwa lugha ya Kiingereza

David Samwei: ko amache si alenjin boisiechu mutyo an ache kase kingereza koma sikowalwok bik ii

Translator: Waliandika kwa lugha ya kiingereza

David Samwei: Bas kamache akoita ke somanwech ng’alek che kikiwalu ….
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Translator: Anasema kwamba anataka isomwe and I don’t know whether time can allow.

Com. Riunga: Mzee ukitupatia hiyo tutasoma

Translator: Ndio.

David Samwei: Kongoi missing, ngalek oeng’ kityo che atinye.

Translator: Anasema ako na mambo mawili tayari amepeana

David Samwei: en kerenyun kokiamwa ng’alek  oeng kityo.

Translator: Kwa maoni yake alisema mambo mawili

David Samwei: kiamwa agoba chito neba kongeten  kenyisiek konom ak mut

Translator: Alisema na akachangia zaidi kwa watu wakongwe kuanzia maika 55

David Samwei: Chon kimwae kele kokoyam kowa retire en boisiet.

Translator: Wale wanaosema wamefika umri wa kustaafu kikazi

David Samwei: ko kiamwa ale chichoton komie kotaretech Serikali konya buch kongeten  yetunatonoton   akoi  Mwisho

neba yosindanyin. Ko ingwa sipitali komakeyache.

Translator: Anasema mtu aliyefika umri huo, Katiba iseme kwamba akienda kwa hospitali yoyote, matibabu iwe bure hadi afe.

David Samwei: Kimache korib Serikali bichotet

Translator: Watu hawa wakongwe walindwe na Katiba

David Samwei: Amun kouni;

Translator: Kwa sababu zifuatazo.

David Samwei: inge mi kouni kongen Serikali bik chok bik.

Translator: Tunapokuwa hivi Serikali inasema hao ni watu wetu.

David Samwei: Ngaliot neb a oeng’.

Translator: Jambo la pili

David Samwei: ko kwando
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Translator: Mke

David Samwei: kokatoi kosich lakwet.

Translator: Anapoanza kuzaa mtoto

David Samwei: komache koit Serikali chichon kole katoi kasit.

Translator: Inatakikana Serikali itambue kwamba huyo tayari ameanza kibarua.

David Samwei: Amache Serikali  korib chichoton kong’eten kokamanach akoi tun kwa lakwet  mi  kilasit  angwan  anan

ko sisit.

Translator: Anasema Serikali inataka kulinda huyo tangu aanze hiyo kazi hadi wakati mtoto atakapofika darasa na nne

David Samwei: Amun kwanyoton kokatoi kosich lakwet I,

Translator: Kwa sababu mama huyo anapoaanza kuzaa watoto

David Samwei: Ko ribe Serikali chichoton sikenai kele kokwo  lakwet kilasit akenge

Translator: Serikali inachunga huyo wakati inatambua ya kwamba mtoto amefika darasa la kwanza

David Samwe: Kole orochu bikyuk.

Translator: Inaanza kusema hawa ndio watu wangu.

David Samwei: Amang’en ole kibunu anyun amun bichu kokitebi mat agoi

Translator: Na hajui hao watu wametoka wapi, kwa sababu aliyekaa kwa shida

David Samwei: Amache kerib chichoton kong’eten kokaik tomano kebangan tuguk che kiriben lakwet.

Translator:  Ni mzazi.  Kwa hivyo inatakikana tangu mtoto huyu mama akiwa mja mzito hadi atakapozaliwa,  mpaka  Serikali

imchunge.

David Samwei: amun lagok che tinye komwae Serikalit kolen bikyuk

Translator: Kwa sababu watoto tulionao Serikali sasa inasema ni watu wetu

David Samwei: ako chichoton nekiyae situn koguren bikyuk komangen chi.

Translator: Na hawatambui ni nani aliyefanya hawa watu kuwa watu.
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David  Samwei:  amache  kepaganji  atebet  kokanget  koik  tomano  tuguk  che  kiriben  akine  tun  koit  lakwet  kilasit

angwan kobunji

Translator:  Anasema basi  anatakikana kupewa raslimali za kuchunga huyu mtoto hadi atakapofika umri  ule  wa  kusemekana

anaenda

David Samwei: NGalekyuk oeng’ choton. Kongoi missing. 

Translator: Hayo ndio mambo yake, asante sana.

Com. Riunga: Asante sana mzee.  Kuna yule mama nilikuwa nimeita, Rael.  Karibu.  

Rael Martim: The Commissioners na wananchi, maoni yangu ni kama ifuatavyo.

Speaker: Tueleze jina kwanza ili liingie kwa (?)

Rail Martim: Mimi ni Rael Martim.  Katika political parties, maoni yangu ni kama ifuatavyo:  ninaonelea political parties  katika

nchi yetu ni about  40,  lakini nionavyo mimi, ninaonelea ya  kwamba  ingefaa  kuwa  6  ama  haitakuwa  zaidi  ya  10,  ili  nao  watu

wa-decide  ni  which  party  wataenda.   Tena  proposal  yangu  nyingine  ni  ya  kwamba  kwa  sababu  tumekuwa  katika  unitary

Government, hata nasi sasa tu-change tuende katika majimboism.  Katika majimbo, maoni yangu ni kwamba majimbo ni kama

province  tuwe  na  governor.   Nami  nikasema  tuwe  na  umajimbo  wetu  wa  kuanzia  district  ili  wawe  karibu  nasi  kwa  sababu

tukienda kwa province,  kama hii province yetu ya Rift Valley, we  have  17  districts  na  sasa  tukiwa  na  yetu,  district  yetu  iwe

karibu nasi, tutakuwa karibu na kila jambo.  

La tatu ni kwamba, katika uchaguzi, Legislative ni mjumbe achaguliwe aende two terms ya miaka mitano each.   Hata President

pia  achaguliwe  aende  mara  mbili  ya  miaka  tano.   Kwa  sababu  naye  President  ni  kama  mjumbe  anachaguliwa  katika

constituency  yake  na  katika  constituency  tunachagua  pia  mjumbe.   Ni  kama  yeye  ni  mjumbe  tu  lakini  maoni  yangu  ni  ya

kwamba achaguliwe mara mbili, 5 years each.

Judiciary,  katika  Judiciary  zamani  nafikiri,  watu  walikuwa  wachache  na  uhalifu  ulikuwa  chini.  Wakati  tulio  nao  sasa  uhalifu

umezidi  na  judges  ni  wachache,  magistrates  pia  ni  wachache,  courts  pia  ni  kidogo.Ningeomba  Serikali  through  our

Commissioners  ya  kwamba  watuwekee  ma-judges  wawe  wengi,  magistrates  pia  wawe  wengi  na  watujengee  alot  of  courts

maybe.   Pili,  cases  zitatuliwe  si  zaidi  ya  miaka  mitatu,  kwa  sababu  kuna  mtu  anaweza  kufanya  kesi  mpaka  akufe  kabla

hajamaliza kesi yake na nani, who will be answerable to that case? 

Proposal  nyingine  ni  kwa  local  Government.   Kwa  sababu  tunachagua  councilor,  Mayor  kwa  nini  tusichague  kupitia  kwa

wananchi?  Mimi nionavyo ni kwamba Mayor anasimamia kama district  na kwa nini residents wa district  hio ambayo anatoka
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wasimchague yeye?  Nina propose achaguliwe na district  residents kwa sababu hata chakula na matumizi na rent na whatever,

wanapata kutoka kwa resident district, na kwa nini asichaguliwe na wananchi?

Com. Riunga: One minute

Rael Martim: One minute more?  Tafadhali, mimi I am a stammerer at times na unisamehe. 

................................End of side A tape 5

 Rael Martim:.....like now we have 70 districts in the country na proposal yangu ni kwamba in every district,  wachague mama

mmoja ambaye anachaguliwa na watu wote ndio aende Parliament.

Basic rights ni  ya  kwamba  education  ya  watoto  wetu  iwe  free  as  from  primary  to  secondary.  Ikiwa  kuna  cost  sharing,  iwe

kidogo isije ikakuwa ya kutumaliza ili watoto wetu wapate kumaliza masomo.  Lingine ni kwamba, katika nchi yetu tunasema ya

kwamba tuna amani ya kutosha na kwa kweli tuna amani ya kutosha.   Lakini police officers wetu hawana amani ya kutosha na

watu wetu, kwa sababu yaweza kuwa anahongwa na mtu fulani a-frustrate  mtu fulani.  Ndio mimi nikaonelea ya kwamba hata

police officers nao wapelekwe training for about 18 months of ever 2 years ili wajue ya kwamba ni nini anafanyia mwenzake.

Tena tuliambiwa about  1996  ya kwamba,  kufikia mwaka wa 2000,  each and everybody should be having water  but now we

have not even got that water.  Now when we are here, through our Commissioners, tunauliza Serikali ya kwamba watusaidie na

yale maji ambayo walikuwa wametu-promise some 4 years ago.  Lingine ni land property.  Our Commissioners mumeona hawa

wazee walikuwa hapa wana alot of property, wana mashamba, wana ng’ombe na pesa na chochote.  Lakini hawa wazee,  kuna

wasichana ambao hawajaoleka kwao lakini wanatupa hawa wasichana kando na wanagawanya mali yao according to the sons.

  Maoni yangu ni kuwa, kwa sababu kijana ni mtoto wa mzee, hata na mimi msichana ni mtoto wa mzee.  Nigawanyiwe equal

share.  

Lingine ni kwamba tuna mali ambayo tuliwachiwa na wazungu, vile wazee walikuwa wakisema, kuna KFA, tafadhali munisikize.

  Kuna mali ambayo tuliwachiwa na hawa wazee wakawa wana-share.  Tuna KFA na KCC.  KFA hata hatujui ni wakina nani,

pengine hata kuna buildings ambazo zimeuzwa na ni mali ya watu.   KCC,  kuna vitu ambavyo vimechunwa huko na ni mali ya

watu na tena ili-collapse when it has alot of money inside.  Sasa ningesema hivi, through our Commissioners to our Government,

ya kwamba watutetee tupate sheria ya kuchunga mali ili nayo hapa ikianguka kama KCC  ambayo ilianguka na alot of millions,

Serikali ione njia ya kutulipa.  Ama sisi wengine na kila mtu aliyekuwa na loan yenye ilikuwa......

Com. Riunga: Mama saa yako imeisha sasa asante sana
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Rael Martim: Ndio imeisha, wacha nimalize hii Commissioner

Com. Riunga: No stop please, you have taken ten minutes and I was giving 5

Rael Martim: Wacha nimalize kwa sababu itakuwa suspended for long.

Com. Riunga: 30 seconds

Rael  Martim:  30  seconds,  that is too little.  Sasa  ningetaka kusema tupatiwe sheria ya  kuchunga  hiyo  mali.   Wengine  wetu

walichukua loan na wana interest na hata cereals wamechukua mahindi ya wazee na hawana interest.  Kwa nini wasilipwe back

with interest kwa sababu wamechukua about 6 months ago.  Lingine ni kwamba.....

Com. Riunga: I am sorry your time is up.

Rael Martim: Kila mtu, Mr. Nani. Kila mtu aowe kwa customary law.  Asante.

Com. Riunga: Tafadhali tuheshimiana.  I have doubled your time 

Rael Martim: Asante

Com. Riunga: Kwa sababu niliona wewe ni wakina mama na hatuna sauti nyingi sana.   Kuna mama mwingine alikuwa akiitwa

Rael Tirop ambaye atafuatwa na Thomas Chumba.

Rael Tirop: Okot akane amwae kongoi amun baraindo ne kanyoru en yu asikinetkei ng’aliot.

Speaker: Ngoja (?)

Rael Tirop: Woi kamache angalal kutit amun amuchi angalala Kiswahili chombo gaa.

Translator: Anataka kuongea kwa lugha ya mama maana hawezi kuongea Kiswahili kile kichafu cha nyumbani.

Rael Tirop: Ko kit akenge ne kamwa ko kongoi amun tuyoni kakituye enyu.

Translator: Kitu cha kwanza kusema, anasema asante kwa huu mkutano wa leo

Rael  Tirop:  Ako   tuiyoni  komameto  chepyoso  ak  boiyot  ak    muren  ak  chi  aketugul  ketuiyo  sikong’ala  chitugul  ole

ingen
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Translator: Huu mkutano

Rael Tirop: Jina langu ni Rael Tirop.

Translator: Kwa hivyo jina lake ni Rael Tirop na alikuwa anasema asante kwa huu mkutano. Hakuna ubaguzi kwa vijana, kwa

mzee na kwa mama.

Rael Tirop: Amun ingen chitugul kit ne mache komwa.

Translator: Maana kila mtu atasema apendavyo

Rael Tirop: Ko ng’alek che kakomwa bik che chang’ komamache aketyikei..

Translator: Yale maneno watu wamesema wengi hatarudia

Rael Tirop: Mi ng’aliot akenge ne akase koiman betut aketugul.

Translator: Kuna neno moja linamsumbua kila siku

Rael Tirop: okot  inda kiyae ng’alechu kimache keyai kokaranitu

Translator: Hata ukisema haya maneno kila siku na kutengeneza mema

Rael Tirop: Amakiar kit ne kikuren Asoya,

Translator: Kabla sijamaliza corruption

Rael Tirop: Komamiten kiy ne keyae.

Translator: Hakuna kitu umefanya

Rael  Tirop:  Amun  okot  inda kimwae  Serikalit  ingo kakoyait  ng’alek  kele  kayait  Serikalit  oko  matin  kikekachi  chita

akenge kelenji tononchi wui, komakoi konyokoyachi bik kounatan.

Translator: Hata tukiambia Serikali hiyo maneno na mtu mmoja akiambiwa asimamie kitu katika Serikali, haendi kufanyia watu

vile wanataka.

Rael Tirop: Konyalidos bik ak kiimengei Serikalit oko tuguk alak ko katayamech akechek ni eb kurgat.

Translator: Watu watumia vitu ambavyo tungetegemea hapa nyumbani

Rael Tirop: Makichamegei bik che kemi gaa.

Translator: Vile tuko nyumbani hatuna amani
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Rael Tirop: Akemwa ine agoba ng’alek ab sukulisiek.

Translator: Wamesema hapa kuhusu mashule

Rael Tirop: Kakelekimache kosoma lagok puch.

Translator: Tumesema tunataka watoto wasome bure

Rael Tirop: Ko ngot ko makitech sukulisiek anan komakiyai tuguk che kimache en sukul ko somanenei lagok.

Translator: Tusipojenga shule na tusipopeana vitu vya shule watoto watasomea nini?

Rael Tirop: Angen okot mwalimuinik ale libanwech Serikali.

Translator: Tunajua waalimu tunalipiwa na Serikali

Rael Tirop: Ako kiwonu lagok kila 

Translator: Waalimu wanalipwa na Serikali na watoto wanafukuzwa kwa kila kitu

Rael Tirop: Amun mamiten kitabut

Translator: Kwa sababu hakuna vitabu

Rael Tirop: Mamiten agetugul ne kemache sukul.

Translator: Hakuna chochote katika shule

Rael Tirop: Ko kotom kenai kikachi kei bisionikyok komami kiy ne keyae.

Translator: Kama sisi wenyewe hatujajua kujifanyia kazi yetu pekee yetu hakuna kitu tunafanya

Rael Tirop: Ko karatarcheba sukul.

Translator: Ya shule nimemaliza hivyo.

Rael Tirop: Kit ake na mache amwa,

Translator: Lingine ambalo nataka niseme

Rael Tirop: Ko mang’en ale kikoyer rubet emaninyon ne tian

Translator: Hapa Kenya kumekuwa na njaa kubwa

Rael Tirop: Amun,

Translator: Sababu
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Rael Tirop: amun ingunon nda kasab  barabaret  ikere  chito  kot  irir  amun  bik  che  kalany  karit  kosakany  gei  akoputia

bichotetet akobek ak kosekyi mutai.

Translator:  Maana Kenya hii unakuta watu wa matatu wanajaa juu  ya  matatu,  wanaanguka,  wanakufa  na  kesho  wanarudia

kupanda hivyo.

Rael Tirop: Ko ano ole kerang’en yoton.

Translator: Wapi tutapata hiyo kitu ya matatu watu wakijaa  (?)

Rael Tirop: Ako ingo wendi karit matin kongen polisiot olemiten kit neyae kor ko kakikachi kiy ko mako mwae kiy.

Translator: Maana hii gari kama imejazwa, polisi wamelipwa barabarani na hawajali kama watu wanaenda kufa.

Rael Tirop: Kiitoi ne ng’aliondonoton.i dialect

Translator: Hiyo tutafanyaje?

Rael Tirop: ko karatar noton.

Translator: Hiyo ya polisi nimemaliza.

Rael Tirop: Amache amwa anyun amun kimiten yuk o kibik che kabilet tugul cheba Kenya.

Translator: Nataka kusema maana sisi wote tuko hapa tuko kabila moja la Kenya

Rael Tirop: Miten anyun chitugul ak kimila ne nywan.

Translator: Kila jamii ina mila yao

Rael Tirop: Matiny okot kigituiye kele kimi Kenya ko ma koi ke yai kit akenge.

Translator: Hata kama tumechanganyana katika Kenya, hatuwezi fanya kitu kimoja

Rael Tirop: Okot  ami  konyun  ak  ami  ak  chepyoset  sienyun  ko  makoi  kwanji  lagok  che  chuget,  koboiwan  ko  yon bae

chechiket.

Translator:  Hata  nikiwa  kwangu  na  mama  mwenzangu  ambaye  tuko  wamama  wawili,  yule  mama  hawezi  songea  watoto

wangu

Rael Tirop: Ribe chtugul lagokyik.

Translator: Kila mama anachunga watoto wake
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Rael Tirop: Ko aketite keng anyun, ko kiNandiek 

Translator: Tena nataka kusema nikiwa Mnandi

Rael  Tirop:  ko  kikolumech  tugu  che  chang’  kakituye  ra  enyu  angen  ale  ng’atutioni  kingatei  komakeketugei  nyo  ke

ngate mutai, kakingat ak keib kechob.

Translator:  Vitu  vingi  vimetusumbua  tukiwa  jamii  ya  Kinandi.   Tunajua  leo  tumekutana  hapa  na  hii  sheria  ambayo

itatengenezwa hapa leo, tunasema haitaruhusiwa tena.

Rael Tirop: Achek kokiNandi maolen kalen amun ki K alenjin ko mi korik alakeche yae ng’alek che chwak koterit.

Translator: Anasema yeye akiwa Mnandi

Rael Tirop: Ko echek Nandi ko makikoitoi lakwenyon koteben kop chi ama kigon ama kitun.

Translator:  Sisi Wanandi zamani tulikuwa tunapeana watoto  wetu kwa nyumba fulani na  huyo  mtoto  lazima  hatarudi  mpaka

oelewe, mpaka atolewe tohara

Rael Tirop: Ke kon malik.

Translator: Mpaka mali itolewe

Rael Tirop: ko ngunon raini kikebururkei si ingoit lakwet chito newo, sipkotetai amun desturi ne nyonet makilibani.

Translator:  Siku  hizi  tumechanganya,  watoto  wetu  wakiolewa  na  kabila  zingine,  ile  desturi  yao  na  mila  yao  hailingani.

Wanasema sisi tunaoana bila kulipa

Rael Tirop: Ko ngot komi anyun ne kemache korib chi tuguk korib chi tuguk ng’atutik komie kerib ng’atutikyok  amun

kakoimech ng’aliot ne uni.

Translator: Tunakata kila kabila katika Kenya wachunge mila zao

Rael Tirop: Akiitu kakwa lakwet koin koteben koiniton kosich lagok.

Translator: Mtoto anapoolewa na kuenda nyumba ile anapata watoto

Rael Tirop: Ongen is ole miten meet.

Translator: Mnajua kuna kifo

Rael Tirop: ko nyone lalwet koin ne tom keyam koita kole anyun o Nandiek.

Translator:  Nauliza  Wanandi,  kama  mtoto  anaolewa  nyumba  ile  na  hajatolewa  hata  mali,  na  akifa,  mtasema  nini  mkiwa

Wanandi?
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Rael Tirop: Oboiibu nyo tube anan tube koin ngamun kigosich lagok.

Translator: Mtaenda kumleta kule kumzika kwenu na amezaa watoto kule?

Rael  Tirop:  Mie  ke  yai  ng’alechoton,  amun  kikelasengei  tuguk  kelen  kimakarek,  kemache  keyai  tumdo  new  o,

kemache keketyingei ole kikimi.

Translator: Kwa kuwa sisi siku hizi tunasema sisi ni matajiri,  tunataka kufanya harusi kubwa,  lakini tunataka kurudi kufuatana

na desturi yetu ya Wanandi.

Rael Tirop: Kemi ingunon koki Nandiek ingunon ketindoi katunisiosiek somok.

Translator: Tukiwa hapa tukiwa Wanandi, kuna kuoa mara tatu

Rael Tirop: Kitinye ni kiba gaa ne kikitunon ane.

Translator: Tuna ile ya nyumbani ile huyu mama aliolewa nayo

Rael Tirop: Ak ami konyun ko a chepyoset ab koyatan. Matwayan chi.

Translator: Na yeye ako kwake mpaka saa ikiwa nyumba yake

Rael Tirop: kikonyo neb a Kanisa.

Translator: Nyingine imekuja ya kanisa

Rael Tirop: Kikonyo neba kap D.C.

Translator: Nyingine imekuja ya DC

Rael Tirop: Ko si koik  lakweng’u chit one me tube ama tube koin iyae ne.

Translator:  Kwa hivyo unakubaliaje mtoto wako kuenda nyumba ile kama hajaolewa?  Akikufa, bwana hatashika  na  wewe

utashika.

Rael Tirop: Amache keyai ng’alek, chitugul ng’alekwak kou ye kiu.

Translator: Kila watu wa jamhuri ya Kenya wafuate mila zao kufuatana na desturi yao

Rael Tirop: Ngo kobwan  oibwech  ng’alek  kemache  keyai  ng’alekyok  konetech  boisyek  he ba gaa che  takomiten  kole

kikiyai kouni, yae chitugul ng’alekwak. 

Translator: Kwa hivyo kama ulikuwa unachukua maneno, tunataka wale wazee watufunze sisi tufanye maneno yetu ya zamani
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Rael Tirop: Si makiburuch kei ak bik alak ngot kisib tugun alak che ma chechoket.

Translator: Tusichanganyane na wengine mpake tufuate mila ya wengine.

Rael Tirop: Alen katen yoton alenjinok kongoi.

Translator: Nasema asante.  Nimemalizia hapo.

Com. Riunga: Bwana Thomas Chumba, Mzee Thomas Chumba.  Karibu Mzee.

Thomas Chumba: Echek komakisoman.

Translator: Sisi hatukusoma

Thomas Chumba: Kainenyun ko Thomas chumba.

Translator: Jina lake ni Thomas Chumba

Thomas Chumba: Ko ng’aliot na taunen. Ataunen sukulisiek.

Translator: Ataanzia kwa shule

Thomas Chumba: Kigetech sukulisiek iman.

Translator: Tumejenga mashule kweli

Thomas Chumba: kongap kiketech sukulisiek 

Translator: Tumejenga mashule

Thomas Chumba:  ko somanen lagok.

Translator: Watoto wakasoma

Thomas Chumba: ko mi alake che masoman

Translator: Kuna wengine hawakusoma

Thomas Chumba: Amun kipetyi tuguk.

Translator: Maana walikosa pesa ya kusomea

Thomas  Chumba:  Ko  ngunon  ko  kikowek  lagochoton,  kokikowek  lagochoton  ,  ko  chu  kige  tachi  kainet  kekuren

chokora.

Translator: Kwa hivyo watoto ambao hawajasoma ndio jina yao ni chokora
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Thomas Chumba: Ko kiko ungyigei lakochoton taon.

Translator: Hao watoto wote ambao walikosa mali ya kusoma wameenda kukaa mjini

Thomas Chumba: Kokinyo koteben kotko  yegitun .

Translator: Sasa wamekaa town mpaka wame-graduate kuwa wazee

Thomas Chumba: Koye kago yekitun,

Translator: Kwa kuwa wamekuwa wazee

Thomas Chumba: Ko taa chorset.

Translator: Wakaanza kuwa wezi

Thomas Chumba: Amun kikapetyi tuguk che kikasomanen at kinye.

Translator: Maana walikosa kule nyumbani pesa za kusomea

Thomas Chumba: Ko ngunon anyun I, 

Translator: Sasa

Thomas Chumba: Okere raini

Translator: Naona sasa

Thomas Chumba: Kokobit bik che bire bik en oratinwek.

Translator: Kumepatikana watu ambao wamepiga watu njiani

Thomas Chumba: Konyor kibaityot ne katach tugun che chiket,

Translator: Akipata mtu yeyote, kama akijua leo watu wanapata mshahara

Thomas Chumba: Kotagor k ereben en oret.

Translator: Watanyang’anywa njiani.

Thomas Chumba: Ko pichoton ko lagok che kimasoman.

Translator: Hao wezi ni watoto ambao hawakusoma, ndio wanaangamiza watu

Thomas Chumba: Ko chu kinyogo teben taon.
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Translator: Ndio wanakaa mjini

Thomas Chumba: Komache koger Serikali tuguk che machekoita bichoton.

Translator: Tunataka Serikali iangalie vile hawa watoto hawakusoma na wako chokora town, watafanyiwa nini.

Thomas Chumba: Amun mache koron Serikali lagok che masomanatin che kapetyi tuguk ii.

Translator: Serikali lazima ione wale watoto hawajasoma maana walikosa pesa za kusoma.

Thomas Chumba:  Kaigai  kikachi  ole  kitenganjin  ii,  asi  keteyi  sukulit  ne  imuche  kotareten  Serikali  si  makochorsaate

lagok.

Translator: Kama kuna uwezo, Serikali iwatengenezee sehemu ambayo wataenda kusoma bure na watakaa  sehemu hiyo ndio

wasirudi kwenda kuibia watu tena

Thomas Chumba: Asitun konyor tuguk che taretengei akichek..

Translator: Baadaye watapata mali ya kujisaidia.

Thomas Chumba: Bas kowa kounatan ng’aliondonon.

Translator: Nimemaliza laini hiyo.

Thomas Chumba: bas ataunen kibaitinik tugul che kikonam Serikali.

Translator: Sasa nataka kusema wafanyi kazi wa Serikali wote

Thomas Chumba: Kongeten boiyot en oliba gaa.

Translator: Kuanzia mzee wa mitaa kule kijijini

Thomas Chumba: komache chichonkonyor tuguk chetareten boisyet akine boiyot ab kok.

Translator: Yule mzee wa kijiji lazima apate ujira wake

Thomas Chumba: Amun manyoru kiy ne taretengei akotinye boisiet ne woo.

Translator: Maana hana chochote cha kujisaidia mwenyewe na ana kazi kubwa

Thomas Chumba:  Amun chichoton kowoo kasit ne yae en oliba gaa.

Translator: Maana huyo mzee ana kazi nyingi kule kijijini

Thomas Chumba: Kosir okot  neba chief.
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Translator: Kuliko hata ya Chief

Thomas Chumba: Amun ingo bit ng’aleken olinba gaa, koibe jukumu newo boiyot ab kok.

Translator: Mzee amekaa kule kijiji na ikipatikana kazi nyingi, jukumu lolote katika mtaa ni yake.

Thomas Chumba: Kowo baisyonoton.

Translator: Hiyo kazi ni ngumu

Thomas Chumba: Ne kekuren mushahara che chiket ko kap kirwok ne ka baryo bik.

Translator: Ati mshahara wake tu anangojea wakati watu wawili wanakosana ndio anaenda kupata ujira wake huko.

Thomas Chumba: Konyor bagol oeng’ en yoton.

Translator: Mshahara wake ni mia mbili kama watu wamepigana

Thomas Chumba: kotos kasit noton ne kayam chichon?

Translator: Kweli hiyo ni kazi kwa mzee wa mtaa?

Thomas Chumba: Kager ane koma yame.

Translator: Nimeona mimi haitoshi

Thomas Chumba: Mache koaechin mushahaa che ba kibaitinik tugul ko nam Serikali. bik tugul.

Translator: Anataka mshahara wa mzee wa mitaa uwe kama wa wengine ambao wameandikwa kwa Serikali.

Thomas Chumba: Akemache boisiek ab kok kochut Serikali orit amun mami Serikali.

Translator: Wazee wa mitaa anataka pia hawa kuwa wafanya kazi wa Serikali, waandikwe na Serikali.

Thomas Chumba: Amun ngeten boisyenyun olinba gaa, maingen okot D.C.

Translator: Kazi yake inaishia kule chini, hata DC wa district hiyo hamjui.

Thomas Chumba: Ko mangen , ingen chief ineken

Translator: Tajiri yake mkubwa ambaye anamjua ama anamuelewa ni Chief peke yake.

Thomas Chumba:  Bas ko  ingunon  komache  konagei  kibaitinik  kongeten  boiy  ab kok  agoi  chief  ak  kwa  tai  agoi  koit

ole mi D.C.

Translator: Amerudia (?)
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Thomas Chumba: Ng’aliot age.

Translator: Nyingine 

Com. Riunga: La mwisho, saa imeisha

Thomas Chumba: Ketinye nyalida.

Translator: Lingine, tuna shida

Thomas Chumba: Kikobetwech ole kealdechini chego.

Translator: Hatuna mahali pa kuuzia maziwa

Thomas Chumba: Amun makomiten KCC

Translator: Maana KCC hakuna

Thomas Chumba: Kikobek KCC

Translator: KCC imeangamizwa

Thomas Chumba: keibate chego kealdaate.

Translator: Tunatembeza maziwa yetu barabarani

Thomas Chumba: Koit che kele Dairy Board.

Translator: Kuna chama cha kusimamia maziwa kinaitwa Dairy Board na kinawaingilia

Thomas Chumba: Konyokonam chego 

Translator: Wanashika maziwa

Thomas Chumba: ak koreben bik rabinik 

Translator: Na kunyang’anya watu pesa

Thomas Chumba: Ako che chik chego.

Translator: Na maziwa ni ya mwenye kutembeza barabarani

Thomas Chumba: kemache oger Serikali ng’aliondo nonitan.

Translator: Tunaomba Serikali iangalie hiyo laini
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Thomas Chumba: Amu ya ng’aliondonon

Translator: Maana hayo maneno ni mbaya

Thomas Chumba: Amun kihangaikani tuguk che kiyae amun kikoput uchumi.

Translator: Wanahangaika na mali yao kwa sababu uchumi umeanguka

Thomas Chumba: Oko tuguk che kisaben ko chego ak teta ke alden.

Translator: Maana vile vitu vinawasaidia ni maziwa na ng’ombe

Thomas Chumba: AK imbaret

Translator: Na shamba

Thomas Chumba: Kele kealden bandek keibenech rabinik.

Translator: Wakitaka kuuza mahindi, pesa inaenda kupelekwa

Thomas Chumba: okot cheba kenyini ko makinam.

Translator: Hata ya mwaka huu hawajapata

Thomas Chumba: Kwanyun kemache oger anyun Serikali ng’aliondanoton.

Translator: Kwa hivyo amesema anawachia Commissioners kuangalia hiyo maneno

Thomas Chumba: Hiyo tu.

Translator: Hiyo tu.

Com. Salome Muigai:  Asante sana mzee kwa maoni yako,  tunashukuru.  Sasa  ningetaka kumpa nafasi  hii  Joseph  Karanja.

Na sasa tuna watu wengi sana na hivyo ni vizuri.  Lakini sisi kina mama tunajua kuwa ukiwa na watoto  wengi na ugali iwe ni ile

pakiti ya kilo mbili, lazima ufanye njama zingine.  Lazima pengine upatie watoto  ugali ndogo ndogo ndio kila mtu apate.   Sasa

kwa ajili tumefika alasiri, sasa ni saa kumi kasorobo,  ningetaka kukatisha wakati  sasa.   Ningetaka kupatia kila mtu dakika tatu

na nitaangalia kwa ile saa  yenye inaandika dakika zenyewe, sio ile yenye inaenda round kwanza.   Kwa hivyo nikikupa dakika

tatu, tafadhali uchukue  hizo  tatu  ili  kila  mtu  apate  nafasi  ya  kuzungumza.   Joseph  Karanja  wewe  ndio  wa  kwanza  kupatiwa

dakika tatu.  Yuko?  Ukiwa uko tafadhali niambie uko ndio tusipoteze wakati tukingoja mtu ambaye hayuko.

Speaker: (?)
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Com. Salome Muiga: Amos Odhiambo?  Na tukitoka hapo tutapata Silvano Melilei ndio atakuwe mwingine wa kufuatia yule.

Amos Odhiambo:  Nimeshukuru, asante.   Kwa jina ni Amos Odhiambo vile  umesikia,  natoka  Pioneer.   Yangu  ni  machache

kwa  sababu  mengi  yamesemwa  na  wenzangu.   Hapa  tumetamani  Serikali  ya  majimbo  na  hapo  naiunga  mkono  ili  iweze

kutuhudumia vizuri.  Hivyo nasema, tukiwa na Serikali ya majimbo, watu watakuwa wanafanya bidii.  Ni kama tuseme mtu na

watoto  wake  nyumbani.   Hivyo  ningeomba  hapo  pia  nafasi  kama  tutakuwa  na  mawiri,  waweze  kupunguzwa  ili  nafasi  iwe.

Tuwe na wizara chache ambazo ni muhimu kama wizara ya elimu, ukulima, afya na huduma ya jamii.  Kama ingewezekana na

kama wananchi wangeweza, tungeweka tuwe na wizara karibu 10 ama 12 peke yake.

Nikienda kwa sehemu hiyo ya pili upande wa Katiba,  iwe pia  kwa  Katiba  yenyewe.   Kama  saa  hizi  tunatarajia  Katiba  yetu

iweze kubadilishwa ama tuandike upya, iwe ni kitu cha kuendelea kwa sababu kutakua kasoro  ikitokea,  ili wananchi wapatiwe

nafasi kama hii.  Nikiendelea  upande  wa  gender  equality,  hii  gender  inakuja  upande  wa  akina  mama  na  akina  baba.   Hapa

ningesema kwamba, walemavu ndio wangepatiwa nafasi zaidi.  Lakini kusema akina mama na wababa  wawe ni equal,  tusisema

eti wamama wapatiwe nafasi.   UBunge wajitetee wenyewe kwa sababu hiyo ni kama kazi.   Hata  siku  hizi  tunaona  Wabunge

wetu wanapata  pesa  nyingi na hapo wanajitetea wenyewe ili waende Bunge, sasa  hapo wakina mama  wajitetee.   Wakijitetea

vizuri tutawapigia kura kwa sababu ni wengi nao pia wanaweza kujipigia kura wenyewe.

Nikienda sehemu ingine, ili iwe ni kama sheria iwekwe katika Katiba juu ya uvumi.  Uenezaji wa uvumi nafikiri umeharibu nchi

yetu kwa sababu huo uvumi unaleta uongo kati  ya watu na wanakosana.   Kwa mfano unaweza kusikia Serikali imetoa mwito

watu kwenda chanjo.  Hapo unasikia watu wanatoa uvumi kwamba hiyo chanjo mnaenda ni dawa ya kuzuia uzazi na labda ni

kweli  hiyo  chanjo  tunaenda  ni  ya  kuweza  kuzuia  ugonjwa.   Hao  watu  wenye  kueneza  uvumi,  afadhali  iwekwe  kwa  Katiba

wachukuliwe hatua kali ni kama wanajisi, ni kama watu wanaofanya rape.  Wachukuliwe sheria kali ili wasiweze kuharibu nchi. 

Com. Salome Muigai: Dakika zako tatu zimeisha, malizia hiyo ya mwisho.  Ama pengine ulikuwa umemaliza?

Amos  Odhiambo:  Upande  wa  mwisho  ningesema  tukiweka  Serikali,  afadhali  wote  wanapatiwa  kazi  ya  juu  waweze

kuwekelewa mchujo, niseme vetting ili watu wakubalie.  Kama ni Rais ambaye anachagua mtu kwa ofisi kubwa, aweze kuwapa

Wabunge ama raia wenyewe wakubaliane kuwa huyu mtu anaweza kufanya hii kazi.  Asante.

Com. Salome Muigai: Asante sana.  Sasa Silvano Milelei na baada ya Silvano tutampata Augustine Cheruon.

Silvano Milelei: Asante sana tume.  Nafikiri kwa ufupi tu nitasema kwa sababu maneno mengi yamesemwa.  Kwa utangulizi

katika Katiba,  lazima  iandikwe  “sisi  Wanakenya”  ndio  tumeshiriki  na  kusudi  ya  hiyo  tumalize  umaskini,  ujinga  na  magonjwa

kama hapo awali.   Wananchi wawe na uwezo wa  kumshtaki  mtu  yeyote  ambaye  anataka  kurekebisha  Katiba  kwa  manufaa

yake mwenyewe.  Kukiwa  na  marekebisho  ya  Katiba  baadaye,  lazima  wananchi  wajulishwe  na  wafanye  hayo  marekebisho
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kwa njia ya vikundi na referendum.

Uraia; mzaliwa wa Kenya na wazazi wa  Kenya  ndio  raia  halisi  wa  Kenya.   Mtoto  wa  mzazi  mmoja  wa  Kenya  ajiandikishe

katika wilaya ama district  kulingana na mila yao,  kwa  sababu  sisi  tunajua  Wakenya  wengi  wanafanya  kazi  nje  na  wanaweza

kuoa au kuolewa.  Ikiwa mila inaruhusu, wajiandikishe, bali kama inakataa wakae hivyo.

Elimu iwe bure kwa primary schools na katika secondary schools,  nafasi ipewe kila district  kwa asilimia 25.  Wawe wajinga au

wawe wachache,  asilimia 25 ipewe shule za Serikali.   Matibabu iwe ya bure kwa Wanakenya.   Walipe kwa kiwango kidogo

kidogo kila mwaka, yaani kodi kwa sababu watu wanaumia ama wanakufa kwa sababu ya kushindwa kulipia matibabu

Mashamba........

Com. Salome Muigai: Tupe hiyo ya mwisho.

Silvano Milelei: Mtu asiwe na shamba kila mahali nchini Kenya na kila kabila liheshimiwe na shamba lao.   Uchaguzi ufanywe

kila baada ya miaka tano na siku, tarehe na mwaka zijulikane kwa Katiba.

Com. Salome Muigai: Asante sana

Silvano Milelei: Asante sana.

Com. Salome Muigai: Augustine Cheruon

Augustine Cheruon: Commissioners na watu wote, I would like to talk about  taxes.   The tax rates  should not be  too high; it

should be fair, average 10%.   We have nations like Egypt,  naitwa Augustine Cheruon.   Countries  like  Egypt  wametumia  that

10% which was started almost 3,000 years ago by somebody called Joseph and it is still there upto this time.  So this fluctuation

of these taxation rates on monthly or even weekly basis should stop.  The Parliament should decide on the tax rates.

Delegation  to  the  President  or  the  state  house:   this  has  really  affected  our  country  in  that  when  people  want  to  visit  the

President, may be goodwill visit, they always collect some amount say 300,000.   They will go there,  talk to the President  and

give him the money and say ‘now Mr.  President,  we have this and this.  Please,  can you  come  and  assist  us?   In  addition,  I

know very well, people who have untarmacked roads can use such a way to actually hijack the national resources  to their own

place instead of being shared equally among the people  of this land.  So  this idea of delegations going to the State  House has

really affected our national resources and this issue should be stopped.
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The Ministers to be elected by the Government and not the President.   The work of donors  should be decentralized to maybe

district levels where they will have real contact  with the people  in need and not to be  just somewhere floating.  Judiciary to be

independent and not to be  manipulated by anybody,  be  it the Executive or  any other person.   Cases  should be handled faster

and there should be a monitoring body to monitor that the Judiciary is actually undertaking their work very first.

Com. Salome Muigai: Last point

Augustine Cheruon:  Okay,  I  have  something.   When  it  comes  to  peasant  farmers,  the  loaners  should  not  take  their  land.

Instead, they can actually use their land till they get back whatever they had loaned to the land holders.  Thank you very much.

Com.  Salome  Muigai:  And  thank  you.   Eliud  Biwott?  And  you  will  be  followed  by  Nasary  Sang.   Nasary  Sang  yuko?

Endelea. 

Eliud Biwott:  Kwa majina mimi ni Eliud Biwott,  nakaa upande wa Kapseret.   Structures and the systems of Government: in

Kenya, we need a federal system of Government in which the President  is more or  less ceremonial.   We also need to limit the

powers of the President because you find there is a lot of harm as per this present day.  Tumekuwa na shida nyingi.

Com. Salome Muigai: Can you wait until we are ready for you? 

Eliud Biwott: Pardon?

Com. Salome Muigai: When we finish the other,  the other people  finish and they are  ready for you then you will start  again.

You will go, continue

Eliud Biwott: Speaker: inaudible

Com. Salome Muigai: So can you continue?

Eliud Biwott: Concerning education;  the Constitution should see  to it that primary education is free.  This is to enable the less

fortunate in society to acquire knowledge.   As we all know, agriculture is the backbone  of any growing country.   The current

Constitution should take care of the farmer who currently labours today to only get peanuts of the total  cost.   The Constitution

should be able to stop the importation of produce from outside.   That is to say,  we have to sell our own produce before you

import.

Among the necessities of life is health.  The Constitution should take care  of the sick.   They should value life more than money.
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The hospital........

Com. Salome Muigai: Just one more.

Eliud Biwott: Pardon?

Com. Salome Muigai: Finish up that one and give us one more.

Eliud Biwott:  The  hospital  bills  should  be  reduced.   Concerning  public  funds,  the  current  Constitution  should  see  to  it  that

public funds are not misused.  It should also create a law to discipline or bring to book all the culprits.  Thank you very much.

Com. Salome Muigai: Thank you, can we have, tunaweza pata Bwana Albert Kimelei.

Albert Kimelei: Jina langu ni Albert Kimelei, natoka hapa.  Wanacommissioners, yangu nitaanza kwa sehemu ya ardhi.   Ardhi:

kuna  sheria  moja  nafikiri  ilitungwa  wakati  wa  wakoloni,  katika  wilaya  ya  Uasin  Gishu,  watu  50  ama  20  hawangeweza

kuandikiwa kwa titles jina.  Walikuwa wanaweze kuandikia watu wawili.  Kwa hivyo hiki ni kitu ambacho kinasumbua watu wa

wilaya hii, mtu  aliandikiwa  jina,  baadaye  sasa,  hiyo  sheria  nataka  iangaliwe  hivi.   Huyo  mtu  alibeba  partners  wake,  anakuja

kuchukua partners  wake yeye na watoto  wake,  anawacha the rest  50 ama 20 nje.   Kwa  hivyo  hicho  kitu  nataka  kiangaliwe

maana kinatusumbua sisi sehemu ya Langas.  Kwa miaka 30, watu wa sehemu hii wamefanya kesi  na hawajafaulu.  Wanafanya

mpaka administration wameingilia.  Wanataka sasa  kunyanyasa wale watu,  wanataka almost 100  million na ilikuwa ni shamba

lao.  Kwa hivyo hiyo inafaa kuangaliwa.

Lingine ni hili jambo la President.   Ingetakikana President  awe kwa 5 years  na for 5 years  kama raia wanampenda lakini awe

chini ya mamlaka ya Bunge.  Bunge iwe ina-control President.  Kama amepatikana na kosa, awe impeached na Parliament.   Hii

ya shamba,  Commissioners of land akiwa Nairobi  asiseme ile shamba iko vacan’t pale katika wilaya, allocate  so  and  so,  no.

Wachaguliwe watu wa kusimamia mashamba katika Serikali kwa town zote za Kenya,  kuwe na kamati maalum ambayo ni ya

wananchi  wa  sehemu  hiyo  ambao  watapata  kuangalia  nani  anahitaji  kuchukua  hilo  shamba.   Ningesema  pia,  wale  wako  na

24,000 acres in Kenya, tungetaka watu wa Kenya kila mtu awe ana at  least  1 acre  katika jamhuri ya Kenya ambayo anaweza

kukula na sio maskini katika jamhuri yetu ya Kenya.

Kuhusu  hospitali,  proposal  yangu  ni  kama  sisi  watu  wa  Eldoret  tulikuwa  na  hospitali  yetu,  tunalipa  370  kwa  siku  moja  na

tulikuwa  tunalipa  40.   Tungeliomba  Serikali  ambayo  inasema  inataka  kuondoa  ugonjwa,  kila  mwananchi  akilala  hospitali,

Serikali iwe inalipa tax  na  mtu  analipa  40  kwa  mchana  moja.   Lingine  Bwana  Commissioners,  katika  Serikali  za  mitaa  ama

parliament mtu kama amewahi kuingia Parliament,  amewahi kuingia council,  kwa hivyo hawa wasifanye mitihani yoyote maana

wamekuwa  members  wa  hiyo  nyumba.   Kama  wanaenda  uchaguzi,  waende  wachagulie  na  pengine  wale  wapya  waje  na
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maneno yao mapya yale yataanzishwa hapo.  Yangu ni hayo.

Com. Salome Muigai: Asante sana, sasa ningetaka kumuita Bwana John Butia.  John Butia?  Paul Murei?  Ameshaongea?

Audience: Ndio

Com. Salome Muigai:  Stephen Sang?  David  Samwei,  alizungumza.   Wilfred  Maiyo?   Tafadhali  tayarisha  point  zako  tatu.

Nikikupa nafasi ziseme mara moja, one-two-three umalize, tupatie mtu mwingine nafasi.  Yes.

Wilfred Maiyo: Commissioners na washiriki wenzangu, ningependa kutaja kwa ufupi

Speaker: Jina please?

Wilfred Maiyo:  Sorry,  jina naitwa Wilfred Maiyo kutoka Kapseret.   Ningependa kutaja  tu  kwa  ufupi  hivi,  uadhifa  wa  Rais

mwenye mamlaka kubwa utupiliwe mbali.  Nafasi  yake ichukuliwe na Waziri Mkuu.  President  wa  nchi  awe  Baba  wa  Taifa.

Kazi yake ni kupokea  wageni wa Serikali,  kupeana medali na  shughuli  zingine  na  asiwe  Mbunge.   Awe  na  vipindi  viwili  vya

miaka mitano kila moja ikiwa anakubaliwa na wananchi.   Uteuzi wa Rais kwa mtu yeyote uithinishwe na Bunge, iwe kwa jaji,

watumishi wa Serikali ama balozi.  

Com. Salome Muigai: Tupe moja lingine.

Wilfred Maiyo: Maamuzi ya Rais  kuanzisha  wilaya  na  uma  au  wizara  iithinishwe  vile  vile  na  Bunge.   Kwa  hayo  machache

ingawa nilikuwa na mengine mengi, asante.

Com. Salome Muigai: Asante sana.   William Bett,  William Bett  uko?  Nitahitaji mtu kusema present  Madam ndio nijue uko

ndio nisipatie nafasi hiyo mtu mwingine.

William  Bett:  Commissioners,  kwa  majina  naitwa  Willam  Bett  kutoka  sehemu  ya  Sirmat.   Sitachukua  muda  mwingi  lakini

nitataja  maneno  machache.   La  kwanza  ni  kwamba  Constitution  ambayo  inaundwa  sasa  iandikwe  kwa  lugha  ambayo

inaeleweka, isiwe ikiandikwa na lugha ya mawakili ambapo wananchi hawawezi kuelewa.

La pili ni kwamba, tarehe ya uchaguzi itajwe kwa Constitution ili wananchi wawe wakijua term ikiisha, ni wakati  gani uchaguzi

utafanywa. La tatu ni safe guarding of the Constitution.  Hii ni kwamba ingefaa asilimia ya kurekebisha Katiba iongezwe kutoka

65 ambapo iko wakati  huu hadi 75.  Kukiwa kutakuwa na marekebisho yoyote,  kuwe na opinion vote kwa ile sheria ambayo

inatakiwa kurekebishwa.  Kwa hayo machache, asante
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Com. Salome Muigai: Asante sana na ni machache kweli. Asante sana.  Angeline Macharia.

Angeline  Macharia:  Basi  kwa  majina  ni  Angeline  Macharia  kama  mlivyosikia  na  nina  mambo  machache  tu  ambayo

ningependa  kuguzia.   Kwanza  kabisa  ningependa  wakina  mama  waweze  kupewa  fursa  katika  nyadhifa  za  uongozi  kuanzia

mashinani. Tuweze  kuwa  na  hata  wamama  wa  mitaa,  kuwe  na  Assistant  Chief,  Chief,  DC  na  kuendelea  katika  nyadhifa  za

uongozi.  Pia Mayor achaguliwe na raia kama vile mwenzangu alivyonena hapo awali.  Kwa wale wajumbe wetu,  ma-councillor

pamoja na Wabunge, iwapo wata-prove kuwa hawatekelezi wajibu wao ipasavyo,  basi  mwananchi apewe mamlaka ya kupiga

kura ya kutokuwa na imani kwao na mwingine awekwe mahali pao.

Ningependekeza pia Presidential  elections iweze  kufanywa  independently,  isiweze  kufanywa  pamoja  na  zile  elections  za  civil

seats pamoja na zile za Bunge.  Pia kwa hali ya employment rights, kuna wakati  mwingine nimeshuhudia cases  ambapo iwapo

mke  ameolewa  na  mume  ambaye  anajiona  kwamba  yeye  pengine  ako  economically  powerful,  anamlazimisha  mkewe

kuachishwa kazi.  Kwa hivyo ningependekeza kwamba afanye hivyo kwa hiari yake mwenyewe bali isiwe kwa kushurutishwa.  

Kuna  shughuli  nyingine  ambayo  ni  environmental  rights.   Nimesikia  wengi  wakisema  kwamba  zile  fundamental  rights  zao

zilindwe na tunasahau mazingira yetu.  Nafikiri wale ambao wanaishi mjini kama mimi mtaniunga mkono kwa vili tumeadhiri sana

mazingara  yetu.   Uukitembea  mjini  ma-councilor  pamoja  na  wale  wengine  ambao  wanafanya  council,  wanashindwa  ni  vipi

wataweza kukabiliana na uchafu.  Kwa hivyo ningependekeza kwamba environment iweze kuwa na right pia ya kuchungwa na

wananchi wa mahali pale.

Mwisho ningesema kwa mambo ya rape  na ninafahamu kwambo ipo.   Ningependekeza kwamba itiliwe mkazo zaidi kwamba

kuwe na severe punishment kwa mke ama mume ambaye atamnajisi mwenzake.  Ni hayo tu, asanteni.

Com. Salome Muigai: Asante sana Bi. Macharia na sasa ningetaka kumuita Bi. Emma Kipyegon.  Bi. Emma Kipyegon bado

yuko nasi?  Kama hayuko, David Sato?  David Sato.

David  Sato:  Kwa  majina  mimi ni  David  Kirwa  Sato,  councilor  Kapseret.   Yangu  yatakuwa  ni  machache  sana.  Tunataka

Serikali ya majimbo, tuwe na Chairman wa county council na awe governor wa hilo jimbo.  Mayor achaguliwe na Uasin Gishu

mzima na  isiwe  ma-Councillor  peke  yao.   Chairman  ama  Mayor  asiwe  ni  mtu  mwenye  ako  na  ward,  awe  ni  mtu  ambaye

atagombea  kuwa  Mayor  au  kuwa  Chairman,  asiwe  na  ward  yoyote.   County  council  au  municipal  isikubali  tena  kuwa  na

mambo  ya  central  Government.   Tunataka  council  ijisimamie  peke  yao.  Kama  ni  kuamua  mambo  yao  wakishapitisha,  iwe

imetosha hapo, hawatauliza mambo mengine.  

Lingine ni kwamba kwa sababu hapa Kenya tuna shida sana sisi  wakulima,  na  moja  ni  kwamba  ukifika  wakati  tuna  chakula
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kama mahindi, tunaambiwa bei ya mahindi imeshuka chini  na  ni  kwa  sababu  hii  tunapata  tajiri  mmoja  ama  kikundi  cha  watu

wanatumana  mahindi  kule  nje.   Langu  ni  kwamba  Parliament  yenyewe,  kama  hakuna  chakula  nchini,  Parliament  yenyewe

ijadiliane na ione ni chakula kiasi gani tunataka ku-order kutoka kule nje.   Hao wenyewe wapitishe na chakule kitoke nje,  kwa

sababu tuna chakula kingi na bado wanatoa chakula kule nje.  Hivi majuzi wakati  tulikuwa tunavuna ng’ano nilikuwa Mombasa

na  niliona  meli  mbili  zimejaa  ng’ano  na  upande  huu  tukitaka  kuuza  wananunua  kwa  bei  kidogo.   Kwa  hivyo  ninaonelea

Parliament ipitishe ya kwamba chakula zitoke nje.  Lingine ni kwamba..............

Com. Salome Muigai: Bwana Diwani sasa tupe la mwisho, tulikata tukaacha 3 minutes.

David Sato: Yah.  Tuna mambo kama bar.   Nilikuwa naonelea ma-bar  zifunguliwe saa  kumi  na  moja  na  zifungwe  saa  tano.

Watu wafanye kazi kuanzia morning mpaka saa  kumi na moja waende kunywa pombe.   Hiyo tu ndio maoni yangu  nilionelea,

tukazie hapo.   Nafikiri kama Madam ungeniruhusu, ningeongeza  ya  kwamba  uchaguzi  uwekwe  siku  yake  binafsi,  isiwe  ni  ile

Rais mwenyewe anasema itakuwa siku fulani.  Saa  hii kama mimi ningekuwa ninajua siku fulani nitashika  kiti  ama  nitaanguka.

Asante.

Com. Salome Muigai: Asante sana Bwana Diwani.  Moses Chelule.

Moses Chelule: Honourable Commissioners, kwa majina naitwa Moses Chelule.  

• Nitaanza kwa kueleza aina ya Serikali ninayotaka itutawale.  Ningelipenda Serikali ya shirikisho, yaani majimbo.  

• Pili, tunataka Serikali ambayo inakuwa na Senate ambayo itawakilishwa na watu wawili wawili kutoka kwa kila kabila.

 

• Tatu, tunataka majeshi yote iundwe ki-Katiba.  

• La  nne  tunataka  vyama  vya  siasa  viwe  vichache  kama  viwili  au  vitatu.   Tungelipenda  Serikali  iundwe  kama  ile  ya

sehemu  zingine  kama  Europe  ambapo  mtu  hawezi  kupewa  wakati,  anaweza  kutawala  bora  bado  anapendwa  na

wachaguzi.  

• Tungelipenda Serikali yetu iwe na Bunge mbili, upper  house na lower house ili iwe kamilifu.  Mamlaka ya Serikali yetu

iwe chini Bunge.  

• Mahakama iwe huru. 

• Tena tungelipenda tuwe na tribunal courts kutoka kule nyumbani maana huko ndiko kuna kazi nyingi.  

• Serikali za mitaa ziwe na mamlaka kamili hasa kufuatana na shamba na mambo mengine mengi, kama ya ardhi.  

• Raia awe na kinga ya kimsingi yaani awe na haki yake kule nyumbani.  

• Ardhi na mali ya asili irudi kwa local Government yaani Serikali za mitaa.  

• Title deeds  ziwe freehold wala si leasehold kama vile inavyo kuwa hapa Uasin Gishu.  Mali ya  asili,  mwenye  shamba

awe na haki kama mali yake maanake Serikali huwa inasema futi tatu ni ya mtu binafsi lakini zile zingine zinakuwa ni za

Serikali.  Tungeliomba yote iwe ni ya mwenywe mali.
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Com. Salome Muigai: La mwisho Bwana Chelule

Moses Chelule: Uhusiano wa Serikali ubaki katika Serikali kuu.  

• Na mwisho ningelipenda wazee wa mitaa wapewe marupurupu.  Asante sana Commissioners.

Com. Salome Muigai: Asante sana Mzee. Mr. Alex Beigut.

Alex Beigut: Thank you.  The first thing I would like to say is

Speaker: Your name?

Alex Beigut: My name is Alex Beigut.  The truth is that the present  Constitution has not been a failure that we say it has been

but I think it is the application that has been the failure.  However, because we have more or less agreed that we want to review

the Constitution, let me give a few suggestions.   The biggest failure in the present  Constitution I think is Parliament.   It  has not

done the work that it is supposed to do in checking the powers  of the Executive and in ensuring that public funds are  properly

used.   Therefore,  I would like  us  in  this  exercise  to  focus  on  the  checks  and  balances  of  Government  so  that  it  can  deliver

services to the wananchi.  

We should retain the unitary system of Government; we should retain the Executive President.  However, I think we should limit

or reduce the Parliamentary term and the Presidential term to 4 years.  The President should be able to hold office for only two

terms.  Members  of  Parliament  should  not  be  appointed  to  cabinet  position.   The  Executive  should  be  able  to  find  its  own

cabinet members from outside parliment. I think that has been the biggest failure of our present  Constitution because  a cabinet

position is a bribe and you cannot expect Parliament to check the President if they are looking towards these bribes.

Parliament  cannot  decide  their  own  salaries.   There  should  be  another  body  that  can  decide  the  wages  or  remuneration  of

parliment.   In  the  event  that  we  do  this  Constitutional  review,  we  must  not  limit  the  time  in  which  we  are  to  discuss  this

Constitution.  It could be a terrible mistake, even if it has to spill over to the next 10 years, lets do a Constitution that will last for

the next 200 years.  So I think that once we are through with the paper work of the Constitution, we should not even allow one

Parliament to decide on the fate on the Constitution, but it should be reviewed by 2 consecutive Parliaments,  that is for example

the 9th Parliament and the 10th Parliament before this Constitution can be taken into effect.  

A referendum at the end of this exercise is a must, is necessary,  and we should be able to approve it by at  least  a majority of

more than 51%.  Parliament should also be able to approve Presidential appointments in parastatals  or  Government bodies  and

judges. There should be public hearings for appointment of judges so that we can be sure that the judges that hold position are
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people of intergrity.  These hearings should be public.

We should scrap  the provincial adminstration and replace it with district  administration, but we  should  re-organize  the  district

administration into a more managable number of districts between 15 and 20.

Com. Salome Muigai: Can you give us your last suggestion?

Alex Beigut:  Government departments  must be  reduced and Government size must be  circumscribed by the Constitution.   I

think the maximum number of Government employees should be around 50,000.   Finally, representation must be  proportional,

that is if the constituencies must be  equal in population,  or  voting in Parliament must be  done on a weighted basis,  so that  if  I

have  gone  to  Parliament  with  2,000  votes,  my  vote  is  not  equal  to  that  of  a  member  of  Parliament  who  has  come  in  with

100,000 votes.  Thank you.

Com. Salome Muigai: Thank you very much. Is Rael Martim here?  Rael Martim?  

Speaker: Aliongea

Com. Salome Muigai: Alishaongea tayari?

Speaker: Ndio

Com. Salome Muigai: Okay, now (?) Patricia Sawe. Karibu 

Patricia Sawe: My names are Patricia Sawe; I come from within the municipality that is Mwanzo.  My views are both men and

women with disabilities should be given assistance by the government, e.g. by being given loans to do business so that they can

help their families.  Another point is that women should be given 35% of  job  opportunities  e.g.  in  Parliament  and  civic.   We

should also have women Managing Directors in organizations and also like Vice Chancellors in public universities and Principals

in teachers’ colleges.

Girls from poor  families who have passed  their KCSE examination for example should be assisted by the Government to join

public universities so that they can get better  jobs  in future.  Any woman  who  has  been  married  in  customary  law  should  be

given a certificate so that it helps them incase they want to do anything.  Both girls and boys should be given right of ownership

of their parents’ property such that girls are not discriminated upon.

Land ownership, I think has been said many times, it should be joint so that the husband should avoid selling the land and leave
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the children suffering.  On the agricultural issue,  sector  rather,  it  should  be  scrutinized  seriously  because  the  common  man  is

suffering.  That is all I have.

Com. Salome Muigai:  Thank you maam.  Philip Kiprono?  Philip Kiprono.   Lawrence  Chirchir,  Lawrence  Chirchir?  Elijah

Kimei? Elijah Kimei?  Chumo Maina, oh, Elijah is here, okay.  Ulikuwa umeongea?

Speaker: (?)

Com. Salome Muigai: Bado.  Basi ni nafasi yako una dakika tatu. Tupe pointi tatu za muhimu.

Elijah Kimei: Kainenyun ko Elijah arap Kem ei.

Translator: Kwa majina ni Elijah arap Kimei

Elijah Kimei: Abunu Kapseret location.

Translator: Anatoka upande wa Kapseret

Elijah Kimei: Sub location ko Lemok.

Translator: Lemok kata ndogo

Elijah Kimei: Ko amwae kongoi missing en betut ne kokikonech kebwan nyo ke mwa agoba kaimutik che kigere komi.

Translator: Anashukuru sana kwa siku hii njema ya kuchangia maoni yake

Elijah Kimei: K o ne tai amwae agoba meng’atosiek ana kiwatet.

Translator: Kwanza anataanza na mipaka

Elijah Kimei: Noton ko majimbo.

Translator: Hiyo anataka Serikali ya majimbo

Elijah Kimei: Si mamichi ne mangen kole maba kutit ab bichotet yuniton, komengisie kokergei ak bik..

Translator: Anasema kwamba iwapo kuna mtu atapatikana akiishi katikati ya makabila mengine, aishi pamoja na hao watu

Elijah Kimei: Anan mabakoyai kiy ne mateben bichuniton.

Translator: Lakini hana uwezo wa kufanya kitu chochote bila kuafikia na wakaazi.

Elijah Kimei: meng’isie kosipkeny akamun imbarenyin.
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Translator: Ataishi kwa sababu shamba ni lake

Elijah Kimei: Ak yemach kokoita kokachin bichoton.

Translator: Lakini iwapo anataka kupeana atapea wakaaji wa hapo.

Elijah Kimei: Ng’aliot age neba oeng’ 

Translator: Jambo la pili

Elijah Kimei: kosomanosiek en lagok.

Translator: Ni mambo ya elimu.

Elijah Kimei: Ateleli koini aba Kaniset ab SDA.

Translator: Yeye akisimama hivi, ni mshiriki wa dhehebu la ki-adventista SDA

Elijah Kimei:  Akere ko nyalidos lagokyok en somanet.

Translator:Anaona kwamba watoto wao wanateseka kielimu

Elijah Kimei: Ingoit betut ne ataimunye Jumamos

Translator: Ikifika wakati wao wa kuabudu ambao ni Sabato yao siku ya Jumamosi

Elijah Kimei: kelenji obwan sioyai testi ra.

Translator: Wanaambiwa kwamba muje shule kwa sababu mitihani inafanyika.

Elijah Kimei:. Koyeyesio kowa

Translator: Wakikataa kuenda

Elijah Kimei:. Ib kewon mutai

Translator: Wanafukuzwa siku ifuatayo.

Elijah Kimei:. Noton komakatiagnatet neba saet

Translator: Huo sio uhuru wa kuabudu.

Elijah Kimei: Asome ale kinde en ng’atutik konyor betunywan ne imunyei.

Translator: Anasema kwamba muweke ndani ya Katiba siku hiyo yao ya Sabato ipate kutambuliwa na Katiba siku yao ni siku

ya jumamosi.

144



Elijah Kimei: Ingo mi boisiet ab Serikali, komunyvko sabato kora.

Translator: Kama ameajiriwa na Serikali, apumzike siku hiyo.

Elijah Kimei: ingo asikarindet ii komuny kora.

Translator: Kama ni askari apumzike siku hiyo

Elijah Kimei: Iya kokami kiy ne kawo missing.

Translator: Labda kama kuna jambo la dharura.

Elijah Kimei: mie kesikyi chichoton kamunget.

Translator: Anasema kwamba huyu anastahili kuandikiwa mambo yake

Elijah Kimei: Amun kikere lagokyok betut yon kait

Translator: Tunaona watoto wetu wanapofika

Elijah Kimei: Ingo mi sekondari.

Translator: Kama ako katika shule ya upili

Elijah Kimei: kelenjin obaisien Jumamos.

Translator: Anaambia afanye kazi siku ya Jumamosi

Elijah Kimei: Oko jumapili melen kele somani.

Translator: Na Jumapili pia hawasomi

Elijah Kimei: Katabaisye Jumapili koyai boisionikwak amun mutai kobwane sukul.

Translator: Hawangelazimishwa, wangewachiliwa wafanye kazi hiyo Jumapili

Com. Salome Muigai: Tumepata jambo hilo la Sabato.  Endelea kwa jambo lingine.

Elijah Kimei: Ngaliot age ne miten

Translator: Jambo lingine

Elijah Kimei: Kokwaet ab kirwagik.

Translator: Ni uchaguzi wa Chief
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Elijah Kimei: Mie ingekwae sub- chieft

Translator: Anasema kwamba anataka wachague sub-Chief na wakati sub-Chief anachaguliwa

Elijah Kimei: Anan ko chief

Translator: Au wakati Chief anachaguliwa

Elijah Kimei: Ko tilu bik.t

Translator: Iwe inapitia mikononi mwa wananchi

Elijah Kimei: Ko kagi birchi kura bik.

Translator: Watu wampangie laini apigiwe kura.

Elijah Kimei: Ke nai ke le chichi koyame koik kirwakindet.

Translator: Itambulike vizuri kwamba yeye anastahili kuwa kiongozi.

Elijah Kimei: Makimache cho kilelen koyai interview.

Translator: Hatutaki maneno ya kuenda kufanyiwa interview kule kwa ofisi ya DC

Elijah Kimei: Akityo sikwam rabinik akityo koalen chito baunatet

Translator: Halafu watu wanaenda na pesa kwenda kumnunulia mtu uongozi.

Elijah Kimei: koik chit one maiyani bik.

Translator: Mtu atapita ambaye hatakikani na watu.

Elijah Kimei: Ko nateben bik kolelen makimache kouni , komache kole kimaosiron.

Translator: Lakini watu wanapojaribu kumuuliza vile anatekeleza wajibu wake, anaanza kuambia watu sio nyinyi mliniajiri.

Elijah Kimei: Kole kimaokwayon.

Translator: Anasema sio nyinyi mliniteuwa

Elijah Kimei: kikwaan Serikali.

Translator: Ni Serikali imenileta hapa

Com. Salome Muigai: Tupe la mwisho
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Elijah Kimei: Ko aker en yoton ale,

Translator: Hapo ameona kwamba

Elijah Kimei: Mie kowa ng’atutik asikobit ingeyae boisio aketugul ii, kingen ole kabunu ng’atutiet.

Translator: Kila kitu kiingie ndani ya Katiba ndio chochote kitakachofanyika kiwe kwamba ni Katiba ndio imesema

Elijah Kimei: ko kongoi ingobachit yoton.

Translator: Anasema asante, yake imefika hapo.

Com. Salome Muigai: Asante sana.  Zipporah Maru?  Zipporah Maru.  Chumo Maina?

Speaker: Aliongea

Com. Salome Muigai: Aliongea.  Japheth Samwei?  Japheth.  Gabriel Tarus.

Gabriel  Tarus:  Majina ni vile umesema, Gabriel Tarus.   Commissioners na wenzangu, mimi nimesimama hapa kwa  niaba  ya

wakulima.  Mengi yametajwa lakini nataka kujumulisha yote nikisema kwa upande wa wakulima na shida zao.  Ya kwanza kwa

sababu wakulima wana-fall ndani ya uongozi wa nchi hii, nitasema kidogo yale ambayo pia hata wao wangependa wapate.   Na

nitasoma tu speedily.

We  need  a  majimbo  Government  of  the  district,  kumaanisha  kwamba  majimbo  yako  ya  aina  nyingi  lakini  kwetu  sisi  ni  vile

mumekuja, mahali tuko sasa tungependa tusikizwe kama wananchi wa upande huu.  Mengi yamesemwa juu ya mahali pa  kuishi

lakini mzee mmoja ameongea juu ya watu kuishi pamoja na wananchi wengine.  Ni watu ambao wataishi kama wageni na wako

na nafasi yao wakitaka kutoka wanaweza kuuzia wananchi shamba.   Kwa ufupi ninataka kusema tu Mungu alijua vile alifanya

kwa  sababu  tulijikuta  tumeumbwa  na  tumezaliwa  upande  wa  Nandi.   Kwa  hivyo  ninataka  mchukue  tu  maneno  haya  kama

yanatoka kwa matamshi ya Wanandi wa hapa.  Hivyo ndivyo tunataka kwa upande wa majimbo.

District governor to be elected by the people of the district. Mayor kama vile wengine wamesema, Mayors  to be  elected by all

the electors of the district.  The Constitution to be the supreme law, and nobody, even the President of Kenya to be  answerable

to the Constitution.  MPs to be full-time MPs, and Ministers should not be  MPs.   MPs to open offices in constituencies with a

secretary and assistants paid by the Government.  Hivi ni kusema kwamba tungependa wawe na ofisi karibu ili vile mwenzangu

amesema, tukiona mambo yake haikuji kabisa,  hatupati  services za yule  MP  ama  hata  councilor,  tuna  uwezo  wa  kumuita  na

tuseme hatuna confidence naye na tum-replace.
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Only  3  political  parties  to  be  allowed.   The  Government  to  provide  money  to  every  political  party.   Leader  of  the  official

opposition  party  to  be  paid  and  given  security  by  the  Government.   The  Constitution  to  give  priority  to  agriculture  as  the

backbone of our country.   Tunaona kama sisi wakulima tumechukuliwa hivi hivi ili kwamba tunapigania kuona  kwamba  kweli

Mungu alifikiria sisi na tunapata mvua mzuri na tuna rotuba nzuri ambayo tungestahili ama tuulizwe kwa nini hatuja produce.   Na

wakati tunajikaza mpaka tuna-produce, wakati inapokuwa tayari nyingine tayari inashuka, iko Mombasa kwa meli, tunashangaa

huo uwezo unatoka wapi?  Kwa hivyo tunauliza Commission hii ipeane maneno yetu.

The  importation  of  agricultural  produce  before  the  local  one  has  been  cleared  itoke  kabisa.   No  importation  of  agricultural

produce before the local one has been cleared.  Indigenous Kenyans and farmers or  their organizations such as  UGNC,  mahali

ninatoka kama Chairman wao, to deal with agricultural inputs such as fertilizers, seeds, chemicals na hizo zingine.  Hii itawapatia

nafasi nzuri ya kuchagua ni kitu gani kizuri kwao,  kama vile mzee mwingine amelalamika juu ya kuuziwa chemicals  ambazo  ni

mbovu  hazifanyi  kazi.   Sisi  tukipewa  hio  nafasi  ya  kuangalia,  tutaangalia  ni  gani  ambayo  ni  mzuri  kwa  wakulima  wetu.   Na

pia.......

Com. Salome Muigai: Tupe point yako ya mwisho.

Gabriel Tarus: Point ya mwisho.  Nilikuwa na point nyingi lakini chukueni hiyo.......

Com. Salome Muigai: Tupe memorandum ukishamaliza

Gabriel  Tarus:  Basi.   Mimi nataka kusema kidogo tu juu  ya  court.   Kortini  tumekuwa  na  madalali  ama  hawa  watu  ambao

tunawaita court brokers ambao mara nyingi kama mtu anadaiwa anaenda anapewa hiyo nafasi ya kwenda ku-harass.   Zile pesa

anaenda kuchukua kule anapata  nafasi nzuri ya kuchukua hata pesa  zaidi ya  ile  mali  anadaiwa  na  mambo  yake  inaishia  hapo

kwa  sababu  anaenda  kuuza  mali  ya  yule  na  haiwezi  kufika  mahali  ambapo  ilitarajiwa  iende.   Kwa  hivyo  hayo  mambo  ya

madalali ama court brokers iangaliwe vizuri sana sheria zao. 

Niko na mengi lakini kwa sababu ya nafasi, nitafikisha hapo.  Asante.

Com.  Salome  Muigai:  Asante  sana  Bwana  Tarus.   Sasa  ningetaka  kumuita  Bi  Linet  Otwori.   Bi.  Linet  Otwori?   Sabina

Wairimu?

Sabina Wairimu: Asante.   Kwa majina naitwa Sabina Wairimu na  yangu  ningetaka  kuguza  juu  ya  Judiciary.   Haya  maneno

yamezungumzwa na watu wengi na mimi nimeona  mengi.   Suggestion  yangu  ni  Judiciary  iwe  independent.   Haya  maneno  ya

kuwa  na  kesi  kortini,  watu  wengine  wamehongwa,  mnatafuta  file  inakosa,  hiyo  ingizwe  kwa  Constitution,  Judiciary  iwe

independent.  Kitu  kingine  juu  ya  Judiciary,  kesi  zinachukua  miaka  mingi,  justice  denied.   Unaenda  kortini  mwaka  twende

148



mwaka rudi na kesi  hiyo haikwishi kwa kuwa mtu ambaye mnaenda kesi  naye ana pesa  za  kuhonga,  na  amehongana  mpaka

wewe utaishi kwa hiyo kesi  maisha yako.   Mimi ni mmoja wao.   Niko na kesi  ya miaka kumi na mbili sasa,  na tunataka  hiyo

maneno yaangaliwe. 

Ndani  ya  Constitution,  tungetaka  tuingiziwe  maneno  ya  environment.   Ukiangalia  estates  zetu  ni  kitu  cha  kushangaza  sana.

Unakuta kwa estate, makaratasi ya green, blue, black, white, ni kama decoration.   Tungetaka ipitishwe ndani ya Constitution ili

yule atakaye haribu environment awe ako na fine atatoa ili tuweke nchi yetu kama nchi zingine za nje.   Wengine tumetembea na

hakuna kitu walifanyiwa isipokuwa wewe uwe concerned, mwingine awe concerned.  Tunaweza kufanya hii nchi yetu...

Com. Salome Muigai: Zungumzia kwa mic Bi. Wairimu tafadhali.

Sabina Wairimu: Okay.

Com. Salome Muigai: Zungumzia kwa mic.

Sabina Wairimu: Tunaweza fanya hii nchi yetu iwe maridadi zaidi kila mtu akichunga laini yake.   Kitu kingine ni haya maneno

ya  wakina  mama  na  bwana  zao.   Yes,  sikatai  watu  wanaweza  kuachana.   Lakini  watu  wakiwachana,  hatuoni  kwa  nini

mnavurutana  kortini  kwa  sababu  ya  mali,  na  hiyo  mali  mlitafuta  nyinyi  wote  wawili?   Mtu  mmoja  akue  ako  na  pesa  ya

kuhongana kortini mpaka unasumbuliwa, ile kazi unafanya, huna pesa, una tumia kwa ma-advocate.  Tunataka Constitution....

Com. Salome Muigai: Unapendekeza nini?

Sabina Wairimu:  Tunapendekeza iwe kitu kama mumeachana iwe kitu straightforward,  mtu apatiwe  haki  yake  na  mwingine

aende na haki yake.  Na nikisema hiyo ni maneno nime-experience.  Lingine ni juu ya public tranport  katika nchi hii.  Imekuwa

kitu cha maajabu.   Sikumbuki ni mwaka gani lakini tulikuwa na accidents  mingi  sana  na  Serikali  ikatufanyia  msaada  mkubwa

wakasema overloading ikwishe na tukaambiwa imekuwa law.  Ilifanywa kuwa law kwa wakati mfupi na haya maneno yamerudi

tena.   Unaweza  kuona  katika  bus  watu  wamesimama,  watu  kama  50  katikati  ya  bus  na  ukiingia  ndani  uliambiwa  kuna  kiti.

Wakati  umeingia  ndani  unakuwa  kama  mahabusu.   Tunataka  Serikali,  ndani  ya  Constitution  wapitishe  kwamba  hakuna

overloading,  kila  mtu  akae  vizuri  kwa  maana  unalipa.   Wakati  mwingine  ninajiuliza,  accident  ikifanyika  na  zinafanyika,  mimi

naona  kama  watu  wengi  wanakufa  kwa  sababu  ya  msongomano  huo  wa  bus  na  unalipishwa  sawa.   Tunaona  polisi  kwa

barabara  na unaona conductor  ametoka,  amepeana  kitu  na  bus  inaendelea.   Sasa  wengine  tunashindwa,  kwa  nini  hili  jambo

haliwezi kuzuiliwa kabisa kama vile tuliambiwa?  

Kitu kingine, ndani ya Constitution yetu, ningetaka labda tuwekewe,  maneno ya sigara.   Si kila mtu anataka kuvuta sigara,  na

wale ambao wanavuta sigara katika nchi hii yetu hawana fikira za wale watu wengine.  Kama unavuta sigara,  uvute sigara peke
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yako lakini usifanye mwingine anuse hiyo harufu ya sigara kama hataki.   Kuwe kama wakati  unaingia kwa ndege,  kuna section

ya wenye wana-smoke na iko section ya wale wengine ambao hawa-smoke.   Nchi  hii,  kama  unavuta  sigara,  unaweza  kuwa

unakula na mtu na baada ya kula anawakisha sigara.  Hajali kama hakuna mtu mwingine ambaye hataki hiyo harufu.

Com. Salome Muigai: Hiyo point tumeshachukua.

Sabina Wairimu: Umechukua?

Com. Salome Muigai: Ndio.  Tafadhali nenda kwa nyingine kama unayo na iwe ya mwisho mwisho.

Sabina Wairimu:  Asante.   Hii nyingine ni ya wanawake.   Sisi  kama  wakina  mama,  tuliambiwa  kumepitishwa  law  ya  sexual

harassment.   Tungetaka  ndani  ya  constitition  hiyo,  hii  sexual  harrassment  iwekwe  maanani  na  iwe  ni  sheria  kabisa,  ili  mtu

akinitusi  mimi kama  mama,  uwe  unaweza  kwenda  polisi  ama  kwa  sheria  na  huyu  mtu  achukuliwe  hatua,  akomeshwe,  hayo

maneno awachane nayo.  Nimesana hiyo kama, hebu nipeana kidogo tu.  Juzi nilikuwa nasukuma gari kama imekataa kwenda.

Nilikuwa nasukuma na wanaume wengine na wakati  mwanaume mmoja aliona ni mama anapeleka gari aliniuliza,”mama, kama

hauna petrol,  si niuingie petrol  station uweke gari mafuta?” Mimi nikajiuliza, kama  alikuwa  mwanaume  mwenzake,  kweli  hata

angefungua  mdomo?   Tunataka  hiyo  sexual  harassment  ijulikane  na  kila  mtu  vile  ilipitishwe  kuwa  law,  wanaume  wasitutishe

hivyo kwa kuwa wameona ni skirt wearer, hatutaki.

Com. Salome Muigai: Neno la mwisho?  Sitaki kukutisha ukiwa skirt wearer.

Sabina Wairimu: Kitu kingine, ndani ya Constitution yetu tungetaka,  kama sasa  tunaenda kwa uchaguzi.  Wakati  tunachagua

wabunge, ningeuliza ndani ya Constitution, hawa Wabunge wakati wanachaguliwa, hatutaki wakora.  Wengine ni watu wameiba

mali ya uma, wengine walikuwa wakora  wa aina fulani.  Tungetaka mtu achunguzwe vizuri ili tujue wale tunapatia hiyo  kazi  ni

watu waaminifu, mtu ambaye hatatuletea aibu hata kidogo.  Asante

Com. Salome Muigai: Asante sana.  Job Sitienei.  Job Sitienei.  Phillip Sirma?

Phillip Sirma: Jina langu ni Phillip Sirma kutoka Kapseret.  Tume, neno la kwanza ambalo nataka kusema ni, kwa sababu mimi

ni mkulima na tunapata taabu sana kwa sababu ya vitu vyetu ambavyo tunauza.  Kwa mfano kama mahindi, tunavuna mahindi,

ngano, maziwa na vitu vingine kutoka shambani lakini Serikali inangoja wakati  huu kama vitu viko kwa shamba kama mahindi,

ngano na maziwa, wanaleta mahindi nyingine ama ngano nyingine ama  maziwa,  kutoka  nchi  zingine.   Kwa  hivyo  mukomeshe

hiyo ndio sisi wakulima tupate soko mahali pa kuuza vitu vyetu. 

Kitu kingine, Wakenya wote wapate matibabu ya bure kwa hospitali.  Wazee wote wa umri wa miaka 70 na zaidi walindwe na
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Serikali kwa matibabu na kutunza haki yao.   Watoto  wote wapate  elimu ya bure kama  wazazi  hawajiwezi,  kupata  pesa  ama

chakula,  makao,  haki  ya  kupata  kazi.   Wakenya  wote  wapate  habari  zozote  kutoka  kwa  Serikali,  kama  ni  matangazo.

Kutangaza  kila  kitu  kijulikane,  kama  hizi  sheria  ambazo  tunatunga  saa  hii,  ikiwezekana,  zikifika  Nairobi  na  zikisha  jadiliwa,

watangaze Kenya nzima ndio kila mtu asikie ya kwamba hivyo vitu vimekubalika.  Mkenya wowote  aweze  kuwa  na  shamba

kiasi apendacho, apate haki bila kiwango.

Com.  Salome  Muigai:  Bwana  Sirma,  tafadhali  usitusomee  kila  kitu,  tuelezee  tu  yale  ya  muhimu  na  sisi  tukitupa  hiyo

memorandum, tunakuhakikishia ya kwamba itasomwa.

Phillip Sirma:  Mimi  nasema  tu  mtu  akiwa  na  shamba  yake  ambayo  amenunua  na  mali  yake,  ilindwe  isimsumbue  huyu  mtu

kusema itakatwa shamba lake ama itafahyiwa hivi kwa sababu mali ni mali.  Shamba ni kama mtu  ambaye  anafanya  biashara

kama duka na kadhalika.   Kwa hivyo hiyo ni haki ya huyo mtu, awe na hiyo mali na Katiba ni lazima ilinde huyo mtu na  mali

yake.

Wageni  wasio  Wakenya  na  wasiwe  na  ruhusa  ya  kumilika  shamba.   Itakuwa  lease  peke  yake,  yaani  mtu  mgeni  kama

Muhindi,Mzungu na kadhalika, akiwa na.................

.................................End of tape 6 side A

Phillip Sirma: Asiwe kama mwananchi wa Kenya.

Com. Salome Muigai: Jambo la mwisho (?)

Phillip Sirma: Jambo la mwisho, Serikali iwe ya majimbo kwa sababu tukiweka majimbo ni rahisi kila jimbo kutatua mambo

yao kwa jimbo lao.  Asanteni.

Com. Salome Muigai: Asante sana.  Bi. Emily Kurgat.   Bi. Emily Kurgat? Moira Chepkok?   Moira Chepkok?   Kina mama

wameshaenda nyumbani wote?  Tony Kirwa?  Na utafuatwa na Dave Chepsiror.

Tony  Kirwa:   Kwa  majina  naitwa  Tony  Kirwa.   Nitaanza  na  Katiba  yenyewe.   Ningeomba  kuwa  Katiba  ya  Kenya  sasa

itengenezwe  vizuri  kuliko  vile  ilivyo  sasa.   Ukiona  nakala  ya  juu  ya  Katiba  ya  Kenya,  haijatengenezwa  vizuri,  kwa  hivyo

tunataka kusema katika ile cover ya juu ya Katiba,  tuseme we invoke God’s name, in God’s name tunaweka juu.  Katikati  ya

hiyo tuweke emblem ya Kenya, court of arms in colors.  Halafu bendera  ya Kenya lazima iwe kwa Katiba katika cover  ya juu

na tunasema juu ya Katiba kuwa hii ni Katiba ya Kenya.  This is the Constitution of the federal  democratic  Republic of Kenya.

Unapofungua cover ya pili baada ya page ya kwanza, lazima tuweke wimbo wa taifa, kwa sababu wimbo wa taifu haupo katika
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Katiba  ya  Kenya.   Lazima  uweko  kwa  lugha  ya  Kiswahili,  lazima  uweko  kwa  lugha  ya  Kiingereza  na  katika  lugha  zingine

ambazo zinazungumzwa katika Kenya.  

Page  ambayo  itafuata  tutaweka  Preamble,  tuseme  sisi  tunasimamia  nini  katika  nchi  hii,  historia  yetu.   Katiba  ya  Kenya,

ningetaka  kusema  pia,  although  we  need  a  federal  structure  of  Government,  we  are  going  for  the  plural  collegiate  kama  ya

Switzerland.  Ili katika kila jimbo, Parliament ya kila jimbo ichague mtu mmoja wa kuenda ku-form federal  council Nairobi,  ili

kila jimbo la Kenya lina mtu wao ambaye ni Chief Executive.  Kama ni kula itakuwa ni wakati  wao kula kwa sababu Katiba ya

sasa  inasema  President  wa  Western  akienda  tunasema  watu  wa  Western  wameenda  kukula  sasa.   Tunasema  Wakikuyu

walikula, Wakalenjin wanakula sasa, it is our turn to eat.  So the best way to cover  that is to make sure that every region has a

representative in the federal council.  Halafu wao wazee au wamama wakikutana huko, wanachagua mtu mmoja tu kwa mwaka

mzima ambaye atakaa State House, na huyu mtu hatakuwa na nguvu zaidi kuliko hawa watu wengine ambao wametoka katika

kila jimbo.  Hawa watu,  kama tutakuwa na majimbo saba  katika Kenya,  na mimi nina-propose kuwa  Rift  Valley  kwa  vile  ni

kubwa sana, igawanywe iwe mbili, tuwe na North Rift na South Rift.  Na  Nairobi  iwe kama Washington DC,  ni ya nchi nzima

sio ya jimbo fulani tu peke yake.  

Wale ambao wamechaguliwa kutoka kila jimbo, hawa ndio watashikilia the key ministries za nchi na wale mawaziri wengine si

lazima wakuwe wajumbe.   Wale  wazee  watakaa  pamoja  wachague  ni  Minister  gani  tutaweka,  wakiweka  maanani  majimbo

ambayo yako katika Kenya na maneno ya wamama pia ya special interest to be catered for, maybe disability na kadhalika.   Na

tuwe  na  two  houses,  senate  na  lower  house.   Senate,  kila  wilaya  itatoa  watu  wawili  kuenda  senate,  moja  wa  hawa  wawili

atakuwa ni mama.  Katika kila jimbo kutakuwa na Parliament ya jimbo fulani, kama ni North Rift itakuwa na jimbo la hapa na

Parliament yake itakuwa hapa Eldoret.   Hiyo Parliament,  watu watachagua watu  kutoka  divisions,  tuchague  mjumbe  ambaye

ataenda hapo kutoka division.  Hawa wajumbe wakikaa ndani ya jimbo, wachague mtu mmoja anaitwa Chief Minister ambaye

atakuwa  mkubwa  kama  Rais  huko  Nairobi.   Na  hiyo  jimbo,  Serikali  ya  central  Government  itakuwa  na  macho  yao  katika

region kwa mtu ambaye  ataitwa  Regional  Administrator,  ambaye  si  lazima  atoke  hilo  jimbo,  atakuwa  ametoka  katika  jimbo

lingine

Katika Katiba yangu pia nina-propose provision for independent candidates.

Com. Salome Muigai:  Na  dakika tatu ni chache kabisa kueleza Constitution nzima,  kwa  hivyo  ungeeleza  jambo  la  mwisho

basi.

Tony Kirwa: Asante.  Tutakuwa pia na referendum katika Katiba ndio maneno yote lazima ipelekewe watu waongee juu yake.

  Fundamental rights, lazima kuwe na fundamental duty na lazima pia kuma mambo ambayo wananchi lazima waseme.   Nataka

kusema kuwa terms ya mjumbe irudishwe kuwa miaka nne na pia  two  terms.   Mjumbe  lazima  aende  two  terms  peke  yake.

Kama anataka kuendelea tena lazima arudi kwanza halafu tena aende baadaye.   Kama mtu atapiga kura akiwa na  miaka  18,
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inaonekana anaweza kuwa mjumbe pia.  Huwezi sema miaka 18 mtu anapiga kura halafu miaka 21 anakua mjumbe.  Asante.

Com. Salome Muigai: Asante sana.  Sarah Wepukhulu?  Sarah Wepukhulu?  Na utafuatwa na Ruth Kinavi.  Is Ruth here?  

Ruth:  Yes I am here

Com. Salome Muigai: Oh, you have one group? Okay.  So you will give us your name.

Ruth  Kinavi:  Good  afternoon  Commissioners  and  the  members  of  the  public.  My  names  are  Ruth  Kinavi;  I  represent

FOCUS,  which  stands  for  Fellowship  of  Christian  Union  Associate  Members.   We  are  drawn  from  professionals,  various

professionals  who  are  Christians  here  in  Eldoret.   Otherwise,  FOCUS  is  a  fellowship  actuallly  for  Christian  Union  amongst

universities, and colleges, and high schools.  We have a memorandum, which we have drawn of 16 pages, however I would like

to just highlight certain aspects that the other members would like the rest of the public to hear. 

For  the  Constitution,  we  propose  that  the  Constitution  of  Kenya,  is  basically  as  it  is  but  with  certain  aspect  that  we  have

highlighted: like we proposed  that we have a Preamble.   The (?)  and establishes,  and gives the vision of the nation as  well  as

declares the will of the people.  Other than that, we feel that the Constitution is supreme and should not be  easily amended.   In

regard to the structure of the Executive, talking of the President and the Ministers, and cabinet, FOCUS associate members feel

that we actually opt for an elaborate structure.  Like my colleague who has just been here has stated, but we feel that we should

actually have a President and Vice President who are running mates from one party.   After that,  they should be actually be  in a

position.  They should not come from any constituency.  Other than that, the Ministers should also be partyless.   So even as  we

are thinking of the President and Vice President being ex officio members to the Parliament that means that they should not have

any constituency. Based on their proffession,  that  is  where  we  draw  our  rationale  from,  that  these  are  professionals  actually

working towards the good of the public.  

With regards to the bill of rights, I would like to just highlight one or  two points that FOCUS has actually looked at,  especially

in this last year on the right to abortion and capital  punishement.  We have felt that,  giving it a Christian perspective,  we should

deny the right to abortion and as well abolish capital punishment.

With  regards  to  citizenship,  we  feel  that  non-Kenyan  men  can  actually  acquire  citizenship  if  he  marries  a  Kenyan  woman,

however we propose a five year period first to ensure that it is not easy to acquire Kenya citizenship.  Secondly,  to ensure that

there is some contribution made to our economy within that period of time.

Com. Salome Muigai: You have one more minute maam. 
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Ruth  Kinavi:  With  regard  to  public  assests,  we  feel  that  this  should  be  accessible  to  public  scrutiny  especially  before

exploitation or  being bequethed to private entrepreneurs,  to ensure that the public knows what is being exploited  and  what  is

available to the country.  I believe that would be a highlight, it is just a small highlight.  Otherwise, our memorandum is 16 pages,

which we shall hand in.  Thank you.

Com. Salome Muigai: I have a question for you.  Any question from the rest of us?  I have a question for you.  You said that

abortion should not be legal.

Ruth Kinavi: Legalized

Com. Salome Muigai:  Should not be  legalized.  In the present  Constitution its only 50% of the abortion that is not legalized

because the man can say he made a baby and he is not interested.   Com.  Salome  Muigai:  That  is  abortion  of  50%  of  the

foetus, of the baby.  So  are  you talking of the remaining 50% or are  you revisiting the whole issue and saying that we need to

look at it anew?

Ruth Kinavi: Okay, I will also call upon my.......

Com. Salome Muigai: No you cannot because you are not a Chairmadam, am sorry

Ruth Kinavi: Oh, sorry

Com. Salome Muigai: But could you please, in your discussion

Ruth Kinavi: Yes?

Com. Salome Muigai: How did you look at it, did you look at it as  abortion,  as  the foetus carried by the woman, or  did you

look at  the whole thing and said that a baby has been born or  made by a father and a  mother,  and  we  are  talking  about  the

totality of that abortion and their full responsibility?

Ruth  Kinavi:  Not  to  sound  ignorant  to  what  was  actually  discussed  because  at  the  time  we  were  having  these  series  of

disussions, I only happened to attend the final and that was not much.  So we have the other members who I came with.  Can I

call upon them Madam Chairman?  Chairperson rather?

Com. Salome Muigai: Yes for that one
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Ruth Kinavi: Yes please

Com. Salome Muigai: And since you (?) like me, I am rigging this

Ruth Kinavi: I am sorry, I should also have introduced them

Com. Salome Muigai: No, that is okay

Ruth Kinavi: Because we came as a team

Com. Salome Muigai: Okay

Ruth Kinavi: I am sorry madam.  

Speaker:  Thank you for the opportunity.   I  think the part  that we are  refering to is the physical abortion,  because  we  realize

that  most  of  the  people  who  are  debating  about  abortion  happen  to  be  men  and  they  are  talking  about  taking  care  of  the

woman.  It  is like they want the woman to abort  so that she is taken care  of.   But you see  that the  guilty  conscience  that  the

woman carries around, the men are not aware.  So the part that we are talking about of whether the father denied the child, that

means the father has aborted the child that is what I understand.  That one we leave to the fathers to know what to do about  it.

If they want to be irresponsible, we leave it for them.  But now, for the person who is carrying the baby for her to go to hospital

and have the child removed, or go to some back streets and have the child removed, that is what we are saying no to.   Because

we believe life is God given and some of the people whom we are aborting could be the Presidents we are looking for.

Com. Salome Muigai: Thank you very much.  Thank you very much FOCUS.  David Chepsiror.  Mary Njambi?

Speaker: (?)

Mary Njambi: Wenzangu hamjambo.

Audience: Hatujambo

Mary  Njambi:  Mimi naitwa  Mary  Njambi  kutoka  Eldoret  town.   Kwa  uongozi  wa  Rais,  Rais  ako  na  mamlaka  sana  na

inatakiwa awe chini ya wananchi,  anaamua kwa maana anasema na kufanya na haitakiwi hivyo.  Tena tunataka Rais awe mtu

ambaye yuko na familia, hatutaki mtu ambaye yuko peke yake, tunataka ajue masilahi ya wamama wakati wanakaa pamoja.
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Ndoa;  wazee wanatuoa sisi na tunakaa na wao pamoja na hakuna kitu ambacho wako nacho kwa nyumba zao wakati  wako

peke  yao.   Wakati  tunakaa  pamoja  tunapata  mali  na  anasema  mali  ni  yake  peke  yake.   Tunataka  tuwe  equal  kwa  maana

tunafanya kazi pamoja, tuwe equal sisi wamama na wazee.

Masomo ya wakati  huu si mzuri sana na haisaidii watoto  wetu kwa  maana  ina  maneno  mengi  wanabeba,  na  wasaidiwe  sana

maneno  ya  kusoma.   Kwa  maana  wanachoka  sana  fikira  na  wengine  ni  wadogo  sana.   Masomo  irudi  kama  ya  zamani  ile

tulikuwa tunasoma.

Mimi ni mkulima hapa Eldoret.  Tunafanya kazi ngumu sana ya kulima na wakati  tunauza chakula chetu,  inakuwa si rahisi sana

na tunaumia sana.  Shida inakuwa nyumbani na wamama ndio wanaona shida wakati  wako nyumbani.  Tunataka hiyo maneno

ya wakulima iangaliwe sana kwa maana Serikali hii inawekwa ndio isaidie wakulima sana na isaidie wananchi.  Asante sana. 

Com. Salome Muigai: Asante sana mama kwa kulinda wakati.  Christopher Sumbeiyo.

Christopher  Sumbeiyo:  My  name  is  councilor  Christopher  Sumbeiyo,  councilor  from  Pioneer  and  (?).   i  am  told  only  3

minutes, so I have a memorandum of 10 pages and I am not going to read all, I just want to highlight some few points.   Starting

by political parties,  I want to say that I propose  that  we  should  have  a  maximum of  3  political  parties,  and  the  office  of  the

leader of opposition shall be entrenched in a Constitution with necessary facilities, privileges and manpower.

About the structure and system of Government,  I propose  we adopt  the federal  system of Government in which the Executive

and Legislative authorities split between the central  union Government and regional.   That  is  district  Government  for  effective

service delivery and bring the Government close to the people.   When  I  talk  of  majimbo,  I  mean  the  district  not  the  current

provincial now.  The Executive powers to be vested in a President of the republic.  The Vice President  be  choosen at  the same

time as the President’s running mate and to hold office for the same term.  I am just skipping because it is a memorandum, I talk

of the Legislature.  Each district  to have one seat  for an elected senator,  each district  of Kenya to have one seat  for a woman

MP.  Nominated members  of  the  House  of  Representatives  shall  represent  the  civic  interest,  such  as  people  with  disability,

others from maybe cereal farmers, tea, coffee, horticulture, dairy and even jua kali and others.

I am trying to go speedily because I have been told it is only 3 minutes.

Com. Salome Muigai: It was.  

Christopher Sumbeiyo: Yah. Two minutes, so I don’t know where to go now.  Let me come to the Vice President.  I want to

say that the Vice President as I said shall be elected the same time with the President, and he shall act as the President  incase of

the President’s death or resignation or removal or otherwise.
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The cabinet;  I propose  that the number of ministries  and  Ministers  should  be  regulated  by  the  Constitution  to  only  15.   The

office of the Attorney General and the Solicitor General should be separated.   I  go to local Government where I come from, I

can’t forget that one.   Cap  265 law of Kenya should be ammended  to  give  more  powers  to  the  local  authorities  to  run  and

control and manage their affairs.   Mayors  of municipalities and cities where the capital  of regional Government is sited will  be

elected directly by the people of that region.  I mean when I talk of the region, I mean the district.   Chairmen of local authorities

within regional to be elected directly by residents of that locality.  A local authority in a region to be  autonomous,  I mean now

that all powers to be empowered to a local authority.  Let me see what else I will touch.

Com. Salome Muigai: And that will be the last touch

Christopher Sumbeiyo: Okay. Let me talk of electoral system and process.  The electoral  Commission should be given more

powers to effectively manage the electoral process in Kenya.  All political parties to carry out nominations for the civic, regional

and Parliamentary candidates on the same day,  not to give time for others  to defect.   We should (?).   The outgoing President,

Parliament, regional legislative assembly and civic authorities to remain in office until the last day before their successor’s have

gone in.  In other words, they should be (?).  I don’t know if I still have more time madam?

Com. Salome Muigai: No Mr. Diwani you don’t but thank you (?)

Christopher Sumbeiyo: Otherwise I am going to leave my memorandum (?)

Com. Salome Muigai: Yes, please do, please do

Christopher Sumbeiyo: Thank you madam

Com. Salome Muigai: Somebody has a question for you.

Com.  Riunga:  Councilor,  sijui  labda  kama  hiyo  ime(?)  katika  memorandum  lakini  ningetaka  unifafanulie.   Umependekeza

kwamba tuwe na Serikali za wilaya

Christopher Sumbeiyo: Ndio

Com. Riunga: Sasa, hizo Serikali zitatoa pesa ya kujigaramia wapi au unapendekeza pesa zitatoka wapi?

Christopher  Sumbeiyo:  Ile  collection  ambayo  inafanywa  katika  every  wilaya  itumike  katika  wilaya  hiyo  na  ikiwa  pengine
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haitaweza kugharamia gharama zote, then ile central Government inaweza kusaidia.

Com. Salome Muigai: Asante sana.  Njuguna Ngugi?

Njuguna  Ngugi:  Kwa  majina  ni  kama  vile  mnavyosikia  nikiitwa  Njuguna  Ngugi  na  niko  na  machache  ya  kusaidia  hii

Commission.   Ya  kwanza  nitasema  kuhusu,  Commission  iangalie  upande  wa  barabara  maana  kuna  watu  ambao,  kunaweza

kuwa kuna shamba fulani hapa na upande ule uuzwe na njia ile wanaweze kutokea karibu iko kwa hiyo shamba.  Nadhani hapo

mungeangalia muone, musaidie wananchi kupata njia ile ya karibu kupita.  Pia, mashamba mengi yameshafanywa survey na hiyo

njia ile ilitolewa, kweli imerudi imefinywa imeisha na Serikali iko na wazee wa mtaa wako.  Kwa hivyo hilo jambo muangalie.

Nina lingine hapa.   Kutoka nije hapa saa  tano,  sijasikia mtu yeyote akitaja  ama  kutoa  mambo  kama  hayo.   Mimi  nalalamika

kwa Serikali kuhusu haya mambo ya insurance ambayo watu wenye magari hapa wanatatizika sana maana ukipatwa kwa njia

unalazimishwa  na  Serikali  ukate  insurance.   Gari  yako  ikiwa  haina  insurance  unashtakiwa.   Wewe  unaenda  kwa  insurance

ambaye  Serikali  ndio  ime-appoint  hiyo  insurance  ifanye  kazi  katika  Kenya.   Baadaye,  kuna  insurance  zingine  unasikia

zimefilisika kama kulikuwa na kampuni ya insurance inaitwa Access.   Sijui, kuna nyingine tena,  zinaanguka.  Wale  watu  wote

walikuwa  wame-insure  magari  kule,  pia  hiyo  korti  inakata  kesi  wewe  mwenye  hiyo  gari  ulipe  ile  gharama  ya  wale  watu

waliokuwa wameumia.  Hicho ni kitu moja kinafinya wananchi katika Kenya na watu wanakuwa  na  mali  na  baadaya  unaona

mtu amefilisika na amefilisika kwa hiyo njia.  Kwa hivyo mimi ningependekeza Serikali,  ikiwa gari yako ina insurance, iwachane

na wewe na iandame yule mtu ame-insure wewe maana wewe haujui hiyo kampuni sana, Serikali ndio inaijua sana.

Ya tatu,  mimi ningeona pia kwa uchaguzi wa Rais nikiguzia kidogo.   Huu uRais unaambiwa katika mikoa yetu ni mikoa  nane.

Mtu anakuwa na 25% ya watu, hilo neno sio mzuri maana mtu yeyote yuko Kenya yuko chini ya Rais.  Tukiwa watu mia moja

hatuwezi  ambiwa  watu  25  ndio  wa  Rais  na  75  sio  wa  Rais.   Kwa  hivyo  Rais  ningependekeza  achaguliwe  na  mtu  mmoja,

unachagua direct kule inahesabiwa.  Kama ni 99, huyu apate 92, wewe umemshinda.  One man one vote.

Pia  nitagusia  kidogo  hali  ya  majimbo  ambayo  nasikia  inasemwa.   Ningetaka  kufafanua,  wengi  wanasema  kuhusu  majimbo

ambao hawajui uzuri wake na ubaya wake.   Tuseme kwa mfano kama Rift Valley, Rift  Valley  kuna  sehemu  moja  ina  rotuba

sana na upande wa Lodwar ni Rift Valley.  Kwa hivyo mali yenu ile mutatoa hapa ndio itaenda pia kusaidia watu wa Lodwar

maana nchi yao ni kavu

Com. Salome Muigai: Mzee Ngugi unazungumzia tume, unazumgumzia wana tume

Njuguna Ngugi: Haya, pole.  Nataka hiyo...

Com. Salome Muigai: Na kila maneno yako yote inakuja kwa Mwenye Kiti,  kwa hivyo kama unajambo la kunieleza tofauti
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ya Eldoret na Lodwar, unanieleza mimi.

Njuguna Ngugi: Haya, asante.  Kwa hivyo, pia tuna mikoa zingine katika nchi hii yetu ya Kenya ni kame kabisa kama North

Eastern na inasaidiwa na Serikali kuu, mimi singeona maana ya majimbo.  Yangu yameisha.

Com. Salome Muigai: Asante sana.  John Ngetich?  John Ngetich.  Josephat Okwara, karibu.

Josephat Okwara: I am Josephat Okwara (?) to present  to you.  First  I would liketo say that there is what we call tribalism.

Iwould like it to be  abolished in this manner: when we were in school in the early 70s  and  80s,  teachers  were  from  every,  a

teacher  could  be  transfered  anywhere  but  presently  we  have  the  regional  teachers  who  will  teach  at  home.   This  doesn’t

encourage us to forget about  tribalism.  Where I learnt,  we were brought up  in  different  cultrues,  actually  when  I  grew  up  is

when I heard about tribalism.  There were no problems at that time but when I came here to work is when I came to hear there

is a Kalenjin, there is Luhya, there is Kikuyu, but those people we grew up together with, we just knew each other as  Karanja

and the other thing but tribalism was not an issue.  So in education I would like teachers  to teach anywhere as  long as  they are

doing the right thing to eliminate tribalism from our young people.

Secondly is there is this self-helf groups that are going through in this part of the province in this area.   People  squander  people’

s money without alot of problems.  We would like to have checks  and balances whenever,  even if we have a Constitution that

we should put forward to the culture and social services.   There is nothing that pushes this people  to  be  responsible  with  the

funds that we are collecting around this place.  

The other thing is about  our rulers.   I  prefer  the present  system where we have an Executive President  but  he/she  should  not

have a constituency.  He should just be a President of every Kenyan and that is what we would like to see  in the working force

where we have problems like tribalism.  Actually it has been seen in recent  times where we don’t look at  qualities but we look

at who should benefit.  This should be checked.  What I am also trying to see is, how do Kenyans come to know that there is a

mistake done.  The end of it is that nobody is answerable because  even the President  because  he is above the law, so I think

there should be nothing like above the law for the President.  Thank you.  

Com. Salome Muigai: Thank you very much.  Rose Kinyanjui.  Rose Kinyanjui?

Rose  Kinyanjui:  Commissioners and the public,  as  you have heard my name is Rose Kinyanjui.  I  am here on  behalf  of  St.

John the 23rd Parish Pioneer.  Concerning the Executive, the Christians feel that they are  ready to have a President  who is also

ready to delegate duties to the people concerned.  He must also be a citizen of Kenya.   The President  should not be  above the

law; the President  is to have  only  two  terms  of  5  years  each.   Appointing  of  Permanent  Secretaries  should  be  done  by  the

Public Service Commision.
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Judiciary; the Judiciary should be an independent body.  Security; all Kenyans should be protected against any insecure act  and

should also be free to live and work anywhere in Kenya.  Education; all girl and boy children should be given equal opportunity

in education.  They should also be given free primary education,  and this should be discussed in Parliament and made a law so

that nobody comes round during maybe election time and casually says that the education is free.   It  should be made a law in

Parliament that every child to get free education in Kenya.

Children should be disciplined and the use of the cane should be restored in class.  Education materials should be supplied to all

schools in the country and they all should be of the same quality and quantity.  Health; free medication for all Kenyans should be

provided in all hospitals as it was before.

Com. Salome Muigai: The last point.

Rose Kinyanjui: Immunization should b egiven...........................

Com. Salome Muigai: The last point Ms Kinyanjui now that you have a memorandum for us.  Could you just give us your last

point (?) give us your memorandum

Rose  Kinyanjui:  Maternity  leave  for  ladies  should  be  3  months  paid  leave.   Trust  land  should  not  be  divided  among  the

children but should be left over for the clan of the particular people  to decide on the division when the  parents  are  not  there.

Natural resources, that’s forests, should be worked upon and be cultivated as it was being done before the year 1983.

The media; our media should check on what they screen for the public on  the  television  because  they  have  proved  to  be  so

much immoral that they are spoiling Kenyan children. That is all, thank you.

Com. Salome Muigai: Thank you very much madam.  Kiiru Chomba.

Julius Chomba: Mwenye Kiti na Commissioners wenzake na wananchi waliohudhuria alfajiri ya leo.   Jina langu ni Julius Kiiru

Chomba, mimi ni kijana mzaliwa hapa.   Nitajaribu kukimbia sana kama msomaji wa taarifa.   Mimi ni kijana mzaliwa wa town

hii, nimeelimishwa town hii kabla sijaenda kupata elimu nje.  Mimi nimekuwa nikipigania kiti cha Bunge cha Eldoret  South hapa

1992 na ningekuwa na machache ya kuwapa juu ya Katiba, na yale mengine yatakuwa juu ya shida ambazo wananchi wa hapa

Eldoret wanazo.

La kwanza ningesema hapa Eldoret  tuna quarry moja inaitwa Gituro quarry ambayo kila Mbunge akiingia hapa anasema  hiyo

quarry itafungwa kwa sababu hii quarry  iko  ndani  ya  estate  ambayo  inaitwa  Kamkunji.   Huyu  mwenye  quarry,  ilikuwa  acre
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tano,  alikatiwa  za  shamba  lakini  akaona  kuna  mawe  akafikiri  ni  dhahabu  na  wanachi  wa  Eldoret  wameumia  sana,  watoto

wamepata asthma, bronchitis na magonjwa mabaya zaidi na hasa senior citizens.  

..............................End of tape 6

Julius  Chomba:  Madaktari  wa  Eldoret  wanaweza  kuhimiza  hii  habari  wakipewa  nafasi  kwa  sababu  ndio  wametibu  hawa

wananchi.   Ningeuliza  city  council,  munispaa  ya  Eldoret  ifunge  ile  quarry  mara  moja  kama  wanajali  masilahi  ya  wakaaji  wa

Eldoret.  Wananchi wa Eldoret katika Kamukunji ni zaidi ya elfu 28.

La pili, ningetaka kusema, Katiba ichunge makaburi  yetu,  iwe  ni  wajibu  wa  munispaa  kuchunga  makaburi.   Nimesema  hayo

kwa sababu wiki mbili tatu,  makaburi ya Eldoret  yamevunjwa  vunjwa,  misalaba  yote  imevunjwa.   Hatujui  kama  ni  municipal

council imepeana ile ploti,  na aliyepewa hiyo ploti anaona ni lazima avunje haya makaburi,  hii misalaba yote  ndio  labda  aanze

kulima ama aanze kujenga.  Ningeuliza katika Katiba, watu wapewe title ya makaburi yao.

Lingine, ningeguzia kidogo juu ya vitambulisho vya taifa.   Vitambulisho vya taifa,  nafikiri ningetaka vibadilishwe mara moja vile

mwalimu marehemu Nyerere  alisema vibadilishwe.  Kwa sababu kama tunataka kuunda taifa moja ngumu,  taifa  ambalo  watu

wapendana, hakuna haja ya kujua kabila lako, nina haja ya kujua jina lako lakini taifa lako ndio muhimu kama Wanakenya.   La

pili, hasa mimi hata ukoo wangu sitaki kuujua zaidi ya pale.   Ingawa naheshimu desturi,  mila na utamaduni  wa  Kiafrika,  sitaki

kusema  utamaduni  wa  Mkikuyu,  utamaduni  na  mila  za  kiafrika  ni  zile  zile  ambazo  zinafanana.   Kwa  hivo,  ningeuliza  kama

Katiba yaweza kubadilishwa, hapa ninakitambulisho ambacho, ambaye alichukua alichukulia hapa Eldoret Munispaa na zaidi ya

pale unpande wa nyuma, naona kimeandikwa alizaliwa Kiambu, alizaliwa Lari sublocation Karenga.   Hii ni njia  moja  ambayo

inaleta ukabila.   Ukabila lazima uishe, hiki ndicho kiini.  This is a cancerous ambayo inavunja taifa hili.  Vile mlisikia  mwingine

alikuja hapa,  Wakikuyu walikula, Wakalenjin wamekula kupindukia sasa  ni wajibu  wetu  sasa,  na  sisi  labda  kutoka  Western,

kutoka Nyanza, kutoka Pwani tule.  Hakuna mali ya kula, hili ni taifa ambalo lazima tulitunze na tulijenge pamoja.

Nikimalizia ningewaeleza ya kwamba, ndugu zangu, munakumbuka wakati tulikuwa na election ya 1992

Com. Salome Muigai: Ndugu zako ni wanakamati, because you are addressing this committee.

Julius Chomba:  Wanakamati  wenzangu, asante sana,  ni kwamba mwaka wa 1992  wakati  Chesoni ndio aliyekuwa Mwenye

Kiti wa Electoral Commission, tuliona taabu ambazo lazima tuchunge, hasa hapa Burnt Forest  ambapo nilikuwa  napigania  kiti

cha Bunge.  Ilifika wakati  wakaona labda fulani ataingia na kama ataingia ni lazima tugawe hapa ya kwamba wale watu wako

hapa ambao si wa ukoo wa Kikalenjin,  nitataja kabisa  kwa sababu nina-address  Commission, lazima warudi kwao.   Wakiwa

Waluhya, warudi kwao.   Wakiwa Waluo warudi kwao,  wakiwa kutoka Pwani warudi kwao.   Nafikiri kwao ni hapa.   Kama

wale ni wazaliwa wa wilaya ya Uasin Gishu, hata hawajui Pwani ni wapi.   Labda mimi ni Mchaga kwa mfano, mimi nimezaliwa
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Eldoret sijui Uchaga ni wapi, sijui Taita ni wapi.  Kwa hivyo, Katiba hapa ile tunayo inatuchunga inatuambia tuna haki ya kuishi

katika pembe zote za Kenya na ningetaka yatimizwe zaidi yale.  Ile ilitugawa kidogo na ndio dalili ya majimbo.  Tukasema wale

sio wa ukoo wetu ambao si Wakalenjin,  warudi kwao,  hilo  ni  jambo  moja  ambalo  hata  Rais  hayati  Kenyatta,  Mtukufu  Rais

Moi, wamefanya kazi nzuri sana,  lakini sisi wananchi hatusikizi.  Lazima tuungane, tuwe fraternity  moja,  tuwe  na  brotherhood

moja ambayo hatutaki kusema hii ni area ya watu fulani.  La pili, hii ni nchi maskini ndugu zangu, wacha niwaeleze kidogo

Com. Salome Muigai: (?)

Julius Chomba: Niongezee a few seconds

Com. Salome Muigai: La pili liwe la mwisho.

Julius Chomba:  La mwisho na sio la mwisho kabisa,  hii ni nchi maskini  kabisa.   Hatuwezi  kufananisha  nchi  hii  na  marekani

kwa sababu marekani tunasema hapa tuwe  na  governor,  hapa  tuwe  na  governor,  haiwezekani.   We  are  economically  poor.

This  is  an  agricultural  country,  this  is  a  developing  country,  hatuja-develop.   Nimesema  hivyo  nikiwaeleza  ndugu  zangu

commisioners, ya kwamba ningeuliza ya kwamba majimbo idea itupiliwe mbali kabisa na tui-forget kama tunataka kujenga taifa

moja ambalo watoto wetu watajivunia. La mwisho,

Com. Salome Muigai: La mwisho liwe la mwisho kabisa Bwana Chomba

Julius  Chomba:   Nilikuwa  na  mengi  ningeguzia  kidogo  niseme  sheria  hata  Katiba,  kama  hapa  Eldoret  tulikuwa  na  district

hospital  ambayo  wananchi  walikuwa  wameikuza  kabisa,  mara  moja  tukasikia  imekuwa  Referral  hospital  for  Moi  medical

school.   Hatukuwa tumejengewa hospitali,  hata kinyume cha sheria,  lazima  district  hospital  iwe  na  X-ray  department,  iwe  na

mortuary,  iwe  na  intesive  care  unit  na  mambo  kadhalika.   Hatuwezi  kufunguliwa  dispensary  hapa  tuambiwe  hiyo  sasa  ndio

district hospital, with 6 beds.  Ningeuliza Katiba ichunge hiyo kabisa na hasa council na wale wengine, kama ni Moi University

wajadiliane vile watajengea wananchi wa Eldoret  district  hospital ingawa tunakaribisha sana Referral hospital katika wilaya  ya

Uasin Gishu.  

Sitaki  kuongeza  zaidi  kwa  sababu  nasikia  saa  zangu  zimekwisha,  lakini  ningesema  Serikali  iwe  na  heshima  na  vyama  vya

upinzani,  hata  wawe  na  allocation  funds  ambayo  wakati  wa  election  wanaweza  kupambana  na  Serikali  ama  the  current

Government.   Hiyo  ni  kusema  ya  kwamba  kama  ni  habari  za  radio  wapewe  nafasi  za  kutosha.   Upinzani  sio  wa  uadui,

wapinzani ni kama ndugu zako na dada zako.  Asante sana

Com. Salome Muigai:  Asante sana.   Joel Tirop?  Joel  Tirop.   Peter  Koine?   Ama  huyu  alikuwa  anataka  kuwa  observer?

Johnson Simiyi.
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Johnson Simiyu:  Naitwa Johnson Simiyu.  Kwa proposal  nafikiri ningeanza na (?)   for trespass.  Sijui sheria iko namna  gani

lakini I think it is better for it, tuwe na defined boundaries,  kama ni wall, fence au nini, tusiwe tu na stretch of land whereby by

you going over, unakuwa arrested for trespass as it is especially with the railways.  The railway police wanaona as  if they have

elastic boundaries,  wana-arrest  watu anywhere.   So  for the railway police when effecting their arrest,  it ought to be  within the

railway yard, not outside.

Jambo lingine ni la confessions done to the police.  Itakuwa vizuri ikiwa confessions made to the police ziwe only acceptable  in

court  but accompanied by video tapes  or  ziwe zimefanywa before the lawyer wa yule mshukiwa.  Zisiwe  tu  accepted  on  the

account of being a police report.   Pia,  ikiwa mfungwa anahitajiwa, at  the moment we have some genocide suspects  especially

from (?)  and other places.   When these suspects  are  to be  extrodited to the genocide court  maybe in Arusha or  (?),  ni  vizuri

kukiwa na injuction kortini, hiyo kesi isikizwe kwanza na iwe determined ndio huyo suspect awe extrodited.  Isiwe kama wakati

fulani hapo nyuma ambapo mtu alikuwa extrodited  ikiwa  hata  ni  mbele  ya  lawyer  wake.  Lawyer  wake  hayuko  mahali  lakini

askari wana (?).  Askari wakifanya hivyo then wafikishwe kortini for contempt of court or something like that.  

Effective Constitutional change isiwe tunaichezea every other time as  it is happening at  the moment, kwa  hivyo  tuwa  na  more

than two thirds majority.  First  thing, kwanza tuwe na two  thirds  majority,  then  we  go  to  the  people  to  endorse  that  change

because the  Constitution  belongs  to  the  people.   Kwa  hivyo  two  thirds  majority  then  going  to  the  people  for  a  referendum

whereby we can have lets say such as one million people, and (?) that change or 20,000 people per province.  Ikiwa 20,000  or

1 million wame-endorse two thirds majority, then we stard  a process  ya ku-change the Constitution iendelee.  Wasikuwe wana

change every other time vile wanajisikia, otherwise the Constitution will lose its meaning.  Two thirds of public margin (?)

In the past tumekuwa tukisikia watu wakisema tusamehe wale ambao wame-loot  from the public coffer.   I  think the best  is to

forgive rather than throwing them in jail is asking them to bring back  what they had looted.   They should return what they had

looted then walipe the enjoyment that they had over what they looted by giving a certain percentage,  lets say 10% over what

they had looted.  They should be given time, lets say 6 months (?),  warudishe hiyo mali, wasiporudisha within those 6 months,

then wale ambao wame-loot  upto that time na wale ambao wata-loot  in future walipe 3 times what they stole.   After that mtu

akiiba maybe tax evasion au nini, alipe 3 times what he or she has stolen.  Incase akiwa ame-transfer  hiyo mali ambayo ameiba,

maybe ame-transfer to cousin ama son or whatever, then hiyo mali ifuatwe na itolewe kule halafu this same person awe thrown

in jail straight away.

Na pia the question of the Police Commissioners asiwe maybe a KANU youth winger, ana-behave as  if ako  kwa KANU or

something like that.

Com. Salome Muigai: So can we have the last one Mr. Simiyu?
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Johnson Simiyu: So the appointement of the Commissioner iwe vetted by (?) panel, ifikishwe Bungeni na iwe endorsed by the

Parliamentary  Intelligence  and  Security  Committee,  halafu  iwe  confirmed  by  the  house.  Hiyo  ni  for  Commisioners  (?)

Commissioner of Prisons (?) hao watu wengine wako kwa.....

Com. Salome Muigai: Asante sana. Now it is twenty to six, hiyo ndio saa yenye kila mtu ako nayo.  Is it ten to six?

Speaker:  Yes, it is late

Com. Salome Muigai: We are starting a negociation process so let us agree on the time first.  Is it ten to six?

Audience: Yes

Com. Salome Muigai:  Now,  kikao  hiki  nitakifunga  thenashara,  at  six,  that  is  in  twenty  minutes  time.   Kuna  watu  wengine

mwenye unajisikia usiposema vile unataka kusema leo hautaweza kulala?

Speaker: Mikono juu

Com. Salome Muigai: One, two.  Sasa mkisema nyinyi wote, it won’t work.

Audience: (?)

Speaker: we are saying if you have something (?)

Com. Salome Muigai:  And mostly what has not been said by anybody else.   Kama kuna jambo lenye  halijazungumziwa  na

mtu mwingine.   Sio  kuja  tu  kurudia  lile  limesemwa.   Ukiwa  una  jambo  lenye  utazungumzia  dakika  moja  na  ni  jambo  geni.

Ukianza  habari  yenye  nimesika  mbeleni,  nitakukumbusha  tumeshalisikia.   So  naweza  kupata  watu  kumi  peke  yake  wenye

hawajazungumza na wana jambo jipya?

Speaker: Sema one

Audience: One, two, three, four, five, six, seven, eight, nine, ten, eleven

Com. Salome Muigai: Mna 8 mbili na 9 mbili.  Nani mwenye 9?
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Speaker: (?)

Com. Salome Muigai: Wewe ni 8, nani 9? Okay.  9 ni nani?

Speaker: Nine ni wawili

Com. Salome Muigai: Can we have number one.  Dakika moja tu.

Nicholas Mwema: Thank you lady Chairman. 

Com. Salome Muigai: Jina lako?

Nichola Mwema: My name is Nocholas Mwema.  Kenya has been a sovereign republic for 38 and a half years.   It  will be  39

years by the time you finish the Constitution.

Com. Salome Muigai: Na watu wenye mkutano mwingine nitawa (?)

Speaker: why do you just get straight to your point?

Com. Salome Muigai: The point.

Nicholas Mwema: My point is, we are a sovereign state, it is not time to try and experiment.  We started with majimbo system

and it failed.

Com. Salome Muigai: What are you saying now, are you for majimbo (?)

Nicholas Mwema: I am proposing

Com. Salome Muigai: Do you want majimbo or don’t you

Nicholas Mwema: I don’t want majimbo. I am.........

Com. Salome Muigai: That point we have taken. Go tothe next one

Nicholas  Mwema:  In 1960  at  Lancaster,  there were some 4 districts which were given  (?),  Laikipia,  Nakuru,  Uasin  Gishu
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and Trans Nzoia.   If these districts should still remain in those (?)   fellow Mr.  Commissioners and Lady Commissioner on the

ID.  The (?)  side of the ID should be an  electors  card.   We  have  been  hearing  Kivuitu  asking  all  the  time  for  people  to  be

allowed to be registering as voters all the time.  That (?) side Mr. Kiiru is talking about  is insignifican’t, it is of no use so the flip

side should be used as an elector’s card and that is the answer for registering voters all the time.

Com. Salome Muigai: One second (?)

Nicholas Mwema: On the point of mayor,  we have heard that the mayor should be elected by the people.   By people  of the

municipality, not the people of the distict because the mayor is for the municipality.

Com. Salome Muigai: Okay

Nicholas Mwema: (?)

Com. Salome Muigai: Point taken

Nicholas  Mwema: On constituencies,  a constituency is an electoral  ward  so  an  electoral  ward  is  a  location  or  a  ward  in  a

municipality or city.  In a constituency, we should at  least  have 30-40,000  voters  so that now gives a municipality like Eldoret,

which has been having about 60-70,000 voters, should be a constituency already.

Com. Salome Muigai: Thank you very much

Nicholas Mwema: On the presidency,

Com. Salome Muigai: You have had your one minute

Nicholas Mwema: Okay, I have a memorandum

Com. Salome Muigai: You have it (?) Number two?

Speaker: (?)

Nicholas Mwema: Okay, thank you for the chance.  I have got a few points here to...

Com. Salome Muigai: Sema jina lako tafadhali
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Nicholas Mwema: Mimi jina langu ni Francis Nyaega.  The President must be under law.

Com. Salome Muigai: Umerudia jambo ambalo limesemwa.  Ukipata nafasi.....

Nicholas Mwema: And he must be (?) when he has messed.

Com. Salome Muigai: Excuse me, you got a chance to come and tell us new ideas zenye hazijaguzwa na mtu mwingine.  Hizo

zimeshazungumzwa.

Nicholas Mwema: Makumu wa Rais awe akichaguliwa na Bunge sio Rais

Com. Salome Muigai: Hilo pia limezungumziwa

Nicholas Mwema: Okay.  Mtu awe na utajiri wa kiwango fulani, sio kupita kiasi.  Hapo ni kama kufuja pesa za nchi

Com. Salome Muigai: Kiasi fuluni ni pesa ngapi?

Nicholas Mwema: Unajua kuna watu wengine huwa.......

Com. Salome Muigai: Hapana, nakuelewa.  Nakuuliza, hicho kiasi cha mwisho ni pesa ngapi?

Nicholas Mwema: Kuna wengine unapata ma-biliions of billions of money.

Com. Salome Muigai: Basi unataka mtu apate ngapi, maximum, wewe?

Nicholas Mwema: Hapo ndio jambo linahusu tume (?) waweke kiwango fulani.  Unajua kuna watu ambao

Com. Salome Muigai: Okay

Nicholas Mwema: Hata inakuwa ni kama (?) pesa zaidi kabisa.

Com. Salome Muigai: Okay

Nicholas Mwema: Thank you
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Com. Salome Muigai: Asante sana.  Tafadhali ukija hapa tueleze jambo ambalo halijazungumziwa mbeleni.

Stephen Chomu: Mimi ni Pastor Stephen Chomu, Pastor wa Kanisa la Kiadventista katika sehemu hii

Com. Salome Muigai: (?)

Stephen  Chomu:  Stephen  Chomu.   Neno  la  kwanza  ni  kwamba  Katiba  ya  Kenya  iandikwe  kwa  lugha  nyepesi  rahisi

iwezekanavyo kueleweka na kila raia.

Com. Salome Muigai: Hiyo imesemwa mbeleni Bwana Pastor.

Stephen Chomu: Jambo la pili, tuunde Serikali yetu ya Kenya kwamba ni a nation ambayo inamcha Mungu but with no state

religion.  Jambo la tatu, ni preservation of human life.  Kwa sababu ukimwi ni janga la kitaifa, yule mtu ambaye,  kisheria tupewe

nafasi kanisa kabla ya kufunganisha watu kwa ndoa, tuwapime kabla ya kuwafunganish.  Kila mmoja ajue status ya mwenzake

kabla ya kuoa na kuwa mama na baba nyumbani.

Com. Salome Muigai: Keep going

Stephen Chomu:  Jambo lingine sitarudia haki ya kuabudu kwa  sababu  tumekuwa  na  shida  ya  wanafunzi  shuleni  kufukuzwa

kwa sababu ya kuenda Kanisani Jumamosi, lakini naomba kwamba

Com. Salome Muigai: Hiyo ndio kurudia Pastor. Vile unavyosema sasa 

Stephen Chomu: Ni kurudia?

Com. Salome Muigai: Ndio inaitwa kurudia.

Stephen Chomu: Thank you so much.  Tupewe Constitutional courts,  mahali ambapo the Constitution is being interpreted,  na

pia  wale  ambao  wanavunja  Constitution  washitakiwe.   Tukiwa  kanisani  tuna  signposts  tunaweka  kwamba  hii  ni  Kanisa  na

tunapata municipality au county council au nani wanavunja usiku, we don’t know.  We don’t know why they do it,  Kanisa na

mali ya kanisa ilindwe kisheria.  Mungu awabariki.

Com. Salome Muigai: Namba nne.
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Stephen Ng’ososei: Asante Commissioners, jina langu ni Stephen Ng’ososei.  Jambo langu ni hili la

Com. Salome Muigai: Stephen?

Stephen Ng’ososei: Ng’ososei. 

Com. Salome Muigai: Say it again? (?)

Stephen Ng’ososei:  One issue rather  I want to bring to your attention is the conflict between the local  Government  and  the

central Government.   This is mainly in terms of management of issues.   You find there is always,  the (?)  department,  separate

department  in  the  local  Government  and  central  Government  like  Ministry  of  Works  and  Public  Works.   They  are  usually

duplicated and we feel we need things to be clarified clearly so that the services are provided.  I  am giving an example of roads

especially  where  you  have  a  central  Government  road  passing  through  a  municipal  road,  it  gives  problems  in  terms  of

management.  Thank you.

Com. Salome Muigai: Thank you very much, that was well focused.  

Speaker: Five?

Com. Salome Muigai: Number 5.  Sina 5 wawili.  

Speaker: (?)

Com. Salome Muigai: Wa nyuma ndio number 5?

Speaker: (?)

Com. Salome Muigai: Wananchi now you are being your own policemen.  Nani namba 5 kwa wale wawili?

Speaker:  Patia huyu mzee

Com. Salome Muigai: Mwenye amesimama?

Audience: Ndio
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Com. Salome Muigai: Apatiwe ama ndio namba 5?  Nauliza nani namba 5 kwa wale wawili?

Audience: (?)

Com. Salome Muigai: Mwenye ameketi

Audience: Ndio

Com.  Salome  Muigai:  Mzee,  mwenye  ameketi  ndio  namba  5.   Tunaanza  kuangalia  habari  ya  Katiba  na  kuweka  yenye

tumekubaliana.

Simeon  Sitienei:  Mimi  ni  Simeon  Sitienei  kutoka  (?)  na  lile  jambo  ningependa  kuongea  ni  kwamba  mamlaka  ya  Rais  iwe

mamlaka kwa nchi nzima lakini hiyo mamlaka irudishwe kwa upper house vile ilikuwa imesemwa.  Tuwe na Bunge mbili na hiyo

mamlaka yote ya Rais iwe kwa chumba cha pili, upper house.

Com. Salome Muigai: Next?

Speaker: (?)

Com.  Salome  Muigai:  Namba  5?  Namba  5  anaenda  kubadilishwa  na  namba  6  anakuja.   Wewe  mzee  inaonekana  kama

hauna namba.  Unaona taratibu yenye tumekubaliana na (?)

Willaim Kimtai: Commissioners na wasikilizaji, kuna jambo moja tu ambalo,  mimi naitwa  William Kimtai  kutoka  St.  Peters

Kipkaren Catholic (?).  Kuna neno moja sijui kama limesemwa.

Com. Salome Muigai: William Kimtai?

William  Kimtai:  Kimtai.   Kuhusu  kupewa  mimba  kwa  wasichana.   Walionelea  kwamba  Katiba  ishughulikie  kitu  kimoja,

mvulana akimpa msichana mimba, msichana  na  mvulana  wafungwe  at  least  for  one  year.   Yule  mtoto  ambaye  amapatikana,

wazazi wa hawa watoto  wawili wamlishe.  Kama ni mzee ama ni mtu ana mama, tayari ameoa na ni mzee, Katiba  ifikirie  vile

inaweza kumfunga kama vile yeyote amevunja sheria ya bank ama nini, because it is so serious na ni mbaya sana.   So  afungwe,

wale wawili wafungwe, wakitoka jela watasaidia kazi.    Kwa sababu for the first time wameona shida ya wasichana ku-loose

education not because  of anything but Serikali  imewa,  because  mvulana  anaweza  convince  msichana  lakini  kukiwa  na  sheria

inaweza kusaidia.
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Com. Salome Muigai: Asante sana.  Namba 7

Speaker: Namba 7

Com. Salome Muigai: Mzee karibu tufikie namba kumi.

MacPaul Koech: The Commissioners,

Com. Salome Muigai: Jina lako

MacPaul Koech: MacPaul Koech

Com. Salome Muigai: MacPaul?

MacPaul Koech: Yah, Koech.  Representing St. (?).  My point which lies on human rights is in coming the (?),  no one should

be killed e.g. in containing riots or chaos or commotion, no one should be killed

Com. Salome Muigai: Jailed?

MacPaul Koech:  Killed

Com. Salome Muigai: Killed?

MacPaul  Koech:   Yes,  during riots.   The  last  one  is  concerning  religion.   Every  Kenyan  has  a  right  to  worship  God  only:

without interfereing with the faith with limited hours of worship and prayers and limited noise.

Com. Salome Muigai: La mwisho?

MacPaul Koech:  The last one is the law on confinement.  The law should allow for confinement in police cells for a maximum

of 1 week but without any torture.  Thank you.

Com. Salome Muigai: Number 8?

John: My names are John (?).  Yangu ni mawili ama matatu, ya kwamba powers zile zimepewa watu wa ofisi fulani ya Serikali.

One,  land office, two,  survey and number three,  Provincial  Administration.   Hawa  watu  watatu  ndio  wametuletea  balaa  zote
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munasikia za mashamba (?) hakuna mtu mwingine

Com. Salome Muigai: Unapendekeza nini?

John: Napendekeza mamlaka yao yote yatolewe na yarudishwe kwa watu wenyewe.  Ikiwa tumenunua shamba hapa tukae na

tulime, chief aje atusaidie twende kwa land registry vile tunavyotaka.  Tukitaka kumuandika survey tumwandike survey ambaye

ni wa Serikali na (?) bila (?) na wakubwa au wenye (?)

Com. Salome Muigai: Next point

John:  Next  point  ningeomba  Commission  itengeneze  sheria,  all  chiefs  in  this  republic  should  be  over  45  years  of  age.

Tumechoka kuita vijana (?) sisi tutakuja kuona kwamba (?)  45 years  and above (?).   Number 3,  mipaka ya mashamba Nandi

ya Ministry Uasin Gishu mahali nilizaliwa na (?)iheshimiwe.  Ikiwa tulinunua shamba miaka 30 iliyokwisha na tukagawana,  mtu

mwingine  yeyote  kama  ni  survey,  kama  ni  land  ofisa  ama  ni  nani  asituingilie.   Kama  ni  company  yetu,  awache  tu  deal  sisi

wenyewe.  (?) Sana katika maplots, hatutaki cases za mashamba vile.

Another point, ningeuliza Commission hii iende iwaambie wa electoral Commission hapa town hii tunakata kiti kimoja cha town

kama Nakuru kama Kisumu kama Nairobi  na kama Mombasa.   Tusishikane na mashamba.  Municipality iwe na kiti cha MP.

Lingine,

Com. Salome Muigai: La mwisho

John: La mwisho lakini ungenipa mawili.

Com. Salome Muigai: La mwisho mwisho (?)

John: La mwisho ni kuwa hivi tunaelekea kwa uchaguzi.

Com. Salome Muigai: (?)

John:  Tunaelekea  kwenye  uchaguzi  na  Commission  hii  iseme  mtu  yeyote  ambaye  anataka  kupigania  kiti  cha  MP,  akija

akitudanganya ati atatuletea maji na stima na nini awe disqualified immediately maana hana nguvu ya kutufanyia kazi hiyo ila tu ni

Serikali peke yake.

Com. Salome Muigai: Asante sana.
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John: Hatutaki promise za huku na huku

Com. Salome Muigai: Asante sana (?)

John: Na la mwisho kabisa

Com. Salome Muigai: Hiyo ilikuwa ya mwisho

John: Ningeomba kidogo tu

Com. Salome Muigai: (?)

John: (?)

Com. Salome Muigai: Nenda ujiandishe pale.Namba ngapi hiyo, tisa? (?)

Daniel Kiboro: Asante sana Commissioners and my fellow Kenyans.   Jina langu ni Daniel Kiboro wa Muchai.   Kuna jambo

ambalo  tumelisahau  kwa  sababu  (?)  tulipokuja  hapa  nimeonelea  ya  kwamba  Serikali  ile  itakuja  au  ile  iko  itengeneze

independent  Commission  ile  itakuwa  inachagua  Ambassadors,  Judges,  AG,  Prime  Minister,  Solicitor  General,  Ministers,

Auditor General, na wawe na total independe kwa sababu tunaona wanachaguliwa na mtu mmoja.  Iko independence lakini mtu

mmoja  ndio  anawachagua,  sasa  wanakuwa  wanafuata  mambo  yake  yote.  Kwa  hivyo  wawe  selected  na  independent

Commission  na  itakuwa  composition  yake  ni  lawyers,  senior  clergy,  kadhis,  senior  Government  officers  and  senior  judges,

those  who  are  respected,  unajua  wale  ambao  wameenda  skuli.   Kwa  hivyo  tungeona  hizo  ofisi  ziwe  independent.   Isiwe

inachaguliwa na mtu iwe inachaguliwa na (?) tenure of office.

Ya pili, tungetaka kuwe na total freedom of expression.  Tunajua wale watu ambao ni raia hawana sauti lakini sauti yao inakuja

through maandamano.  Hapana tumia polisi kupiga hawa watu na wanatumia mabunduki na mafimbo zilizotolewa kwa kodi yao.

  Watu sauti yao isikike, wakubaliwe maandamano, peaceful demonstration.   Hiyo ningetaka iangaliwe sana na Katiba,  ikue ni

ile imeandikwa tu. (?)  kwa Parliament,  si mtu mmoja analala na  asubuhi  anasema  leo  hakuna  Bunge  na  kulikuwa  na  mjadala

mzuri sana kuangalia ile mambo ya corruption.  Tungetaka Parliament yenyewe inajua calendar yake,  inasema tumemaliza kazi,

twende tupumzike lakini si mtu mmoja, hata yule atakuja asiwe namna hiyo.

Establishment of an independent  Commission  ile  itakuwa  inaangalia  mali  ya  raia  kama  misitu,  nyumba  za  Serikali,  magari  ya

Serikali, zote zimekwisha.  Kwa hivyo kuwe na independent Commission ya kuangalia property  ya Serikali isije ikaharibiwa au
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kuibiwa.

Com. Salome Muigai: La mwisho?

Daniel  Kiboro:  La mwisho ni hivi, kuwe na independent Commission ile iko  na  utu  ya  kuangalia  wale  watu  wako  kwa  jela

kwa sababu wanakwisha huko.   Mtu akienda jela na kutoka hai ni Mungu tu amemsaidia.  Kwa hivyo tungetaka independent

Commission itengenezwe na Katiba ya kuangalia mambo ya wale watu kwa jela,  na tena wale watu ambao wako kwa police

custody.   Watu  wanauawa  huko  na  hakuna  mtu  anajua.   Watu  wanauawa  kama  wanyama  na  kwa  hivyo  hiyo  Commission

iwaangalie  hao  watu  vizuri,  ili  watu  wa  Kenya  waendelee  kufurahia  nchi  yao.   Sisi  sio  refugee,  sisi  ni  Wakenya  kwa  hivyo

tungetaka Katiba ile inatuangalia vizuri.  Asante sana.

Com. Salome Muigai:  Asante. Tafadhali jiandikishe.  Namba kumi?

Speaker: (?)

Sila Leting: Asante sana.  Nawashukuru ma-Commissioners ambao wamekuja leo kwa maneno yetu

Com. Salome Muigai:  Jina

Sila Leting:  Mimi  jina  langu  naitwa  Sila  Leting.   Mimi  ni  mkaaji  wa  hapa  Eldoret,  kwangu  ni  hapa  Kapseret.   Kwa  hivyo

ninashukuru sana kwa vile mumekuja hapa kuchukua maneno yetu.  Langu ni kwamba,  Mungu aliumba dunia hii na alipoiumba

alijua chanzo alifanya binadamu kuja kuteseka hapa duniani.  Haikushinda Mungu kuangamiza binadamu basi  Mungu aliona ya

kwamba kila mtu lazima akae mahali pake.  Ndege akae  juu ya miti, mnyama akae  juu ya (?)  kwa hivyo naonelea ya kwamba

kila mtu kama angekuwa kwake, anajua kile kitu ambacho atakacho kula na kile kitu ambacho watoto  wake wamekosa,  riziki

yake ya tumbo.  Kwa hivyo jambo ambalo napendekeza sana ni majimbo ili kila mtu aweze kujikakamua kwa upande wake.

Tuwe na mkubwa wetu ambaye yuko hapa, tuko na store yetu.  Kila mtu awe na store  yao,  kila upande unakuwa na store  yao

na wakiwa na shida, wanakimbia kwa store yao na wanajua mkubwa wao.

Com. Salome Muigai:  Tumeelewa kwani unarudia hiyo, kwa hivyo tuambie nyingine mpya.

Sila Leting: Jambo lingine kama nimesikia ya kwamba kuna jambo lingine kama mtoto akipendana na kijana na wapate  mtoto

ati wote wafungwe.  La!  Msichana ni akili ndogo sana si kama akili ya mwanaume kwa hivyo mwanaume yule anafaa kupigwa

kabisa.   Huyu  msichana  sio  mzuri  maana  akili  zake  Mungu  alimpatia  kidogo,  anataka  mwanaume  saa  yoyote,  akiambiwa

anaenda,  akiambiwa  tufuate  njia  hii  anaenda,  yeye  anapelekwa  kama  ng’ombe.   Kwa  hivyo  tafadhalini  kwa  Commission,

mwanaume akidunga msichana wa mtu mimba na akatae  kumuoa, yeye awekwe ndani na akitoka ndani asomeshe huyu mtoto

174



mpaka wakati atamaliza university

Com. Salome Muigai:  Hilo ndio jambo lako la mwisho?

Sila Leting:  Jambo la mwisho ningetaka kusema kwa upande wa assistant  chief na chief, DC na wazee wa mtaa.   Jambo  la

kwanza, kama chief, napendekeza kama siku ya ukoloni.  Siku ya ukoloni mtu ambaye anawekwa kufanya kazi ya Serikali ni

mtu ambaye amehitimu,  amefanya  kazi  ya  jeshi,  yeye  ni  mtu  ambaye  anajua  disciplie.   Huyo  mtu  ndio  mtu  ambaye  atakaye

chukua kazi  ya  chief  au  kazi  yoyote  ambayo  anaweza  kutumikia  wananchi,  anajua  discipline.   Kwa  hivyo  ningependelea  ya

kwamba,  lakini sio polisi.   Polisi no,  maana  polisi  ni  watu  tofauti  kabisa,  lakini  mwana  jeshi  akiwa  yeye  ametoka  kwa  jeshi,

amemaliza kazi yake huko,  yeye arudi hapa nyumbani afungiwe awe chief kwa sababu anajua discipline, anajua vile  atakavyo

kaa na watu.

Com. Salome Muigai:  Asante sana

Sila Leting: Asante sana

Com. Salome Muigai:  Namba 10b.  Kwanza wacha tumpe nafasi tafadhali.  Mzee (?)

Donald Sigorei: Asante sana Madam mheshimiwa. Yangu ni machache

Com. Salome Muigai:  Jina

Donald Sigorei: Jina langu ni Donald Sigorei

Com. Salome Muigai:  Endelea

Donald Sigorei: Yangu ni machache.  Mimi nataka kusema mtu (?).  Watu wa Serikali, wakubwa, hawa ndio waporaji  namba

1.   kwa sababu kila kitu ambacho mwananchi wa kawaida angepata,  watu wakubwa wakubwa wanapora.   Naweza  kusema

(?) pengine....

Com. Salome Muigai:  Ungetaka tufanye nini juu ya jambo hilo mzee?

Donald Sigorei:  Nataka  tumalize ufisadi na uporaji.   Ile ma-plot  yote wananchi wangepata katika town au mahali pengine  ni

wakubwa tu ndio wanachukua.  Akiwa sasa hapa Eldoret, hakuna hata mwananchi hata mmoja amepatiwa plot hapa (?) yote ni

wakubwa ndio wanachukua.
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Com. Salome Muigai:  Hiyo point tumeelewa mzee.  Kuna nyingine?

Donald  Sigorei:  Nyingine  ni  mashamba,  kama  mashamba  ya  nje(?).   Juzi  mwaka  uliopita  ilitangazwa  eti  forest  itagawiwa

wananchi walio bila mashamba.  (?) unaona wakubwa wote wanaangukia huko, wanakata  kwanza miti wanamaliza mpaka nchi

inakuwa jangwa  hata  pengine  mvua  itapotea.   Baadaye,  unasikia  wakubwa  ndio  watakuja  kukaa  kwa  hiyo  mashamba  kwa

hivyo mimi ninasema hiyo mambo iwe kwa Commission yenu ikomeshe kabisa hiyio maneno.  Kama kuna kitu Serikali inataka

kuwapa wananchi,  wapewe wananchi wa kawaida au waulize wale  wanaishi  sehemu  hiyo,  halafu  hawa  wachague  committee

yao ya kugawa hayo mashamba.

Lingine la mwisho........................

Com. Salome Muigai:  Mzee hilo liwe la mwisho kabisa.

Donald Sigorei:  Neno la mwisho ni kuhusu majimbo ingawa wengine waligusagusa,  majimbo hakuna mtu alifanya  majimbo.

Ni Mungu ndiye alifanya majimbo.

Com. Salome Muigai:  Mzee unataka majimbo ama hutaki?

Donald Sigorei: Mimi nataka majimbo

Com. Salome Muigai:  Basi, sasa tumeelewa

Donald Sigorei: Na mwenye kucheza ni kusema hatutaki majimbo, Mungu mwenyewe alifanya (?)  kwa sababu kuna Central,

kuna Nyanza...........

Com. Salome Muigai:  Mzee hiyo tumeelewa sasa.

Donald Sigorei:  Kuna Rift Valley na ni Mungu mwenyewe aligawa kwa hivyo kila mtu akae  sehemu yake na utawala wake,

atawale kwa mchanga wake.  Wacha mtu akuje kudanganya na kusema ati kila mtu anaishi mahali amepata shamba.

Com. Salome Muigai:  Tafadhali mzee................

Donald Sigorei: Hiyo ni kweli
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Com. Salome Muigai:  Tafadhali

Donald Sigorei:  Lakini hatutafukuza huyo mtu kama majimbo inaingia, huyo mtu ataishi hapa lakini atafuata amri ya wenyeji,

wenye (?)

Com. Salome Muigai:  Asante sana mzee........

Donald Sigorei: Hiyo ni yangu ya mwisho. Asante sana

Com. Salome Muigai:   Lakini nakumbuka hata (?)  mwenyewe mtoto wake  alipokuwa  amefukuzwa  alimwambia  apelekwe,

atolewe kule nchi yao aletwe Africa.  Kwa hivyo Mungu pia anakubalisha watu kutembeleana.

Nicholas Serem: The electoral Commission...........................

Com. Salome Muigai:  Tueleleze jina.

Nicholas Serem: I am sorry, the Constitution Commission of Kenya I am Nicholas Serem.  Briefly I will go through some few

areas and I will mention one thing. Probably the Preamble has been mentioned but I wish also to add that the freedom fighters

should be honored and humbled.  These are freedom fighters who defended the country in all the regions should be mentioned

in the Constitution, and I know some of the (?)  have been mentioned.  The other  thing  is  about  the  fundamental  rights,  basic

rights.  Now in these rights to address  the Constitution to guarantee the right to (?)  and also the right to (?).   The Constitution

should also guarantee minimum wage in both in public and private sectors so as to avoid exploitation of the mwananchi.

The other thing that I don’t think has been mention is that the Constitution also...............

................................End of tape 7 side A 

Nicholas Serem: ..........and also women above 5 years that we have (?) either graduates or post graduates (?)

Com. Salome Muigai:  You want them to be within the seven (?)

Nicholas Serem: Yah, within (?)

Com. Salome Muigai:  (?)
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Nicholas Serem: No, it is just a name because elders does not mean the age but the (?)

Com. Salome Muigai:  Okay

Nicholas Serem: So that means these people  should be entitled as  possible in ensuring Constitution justice in the community,

(?), economic development (?) at administration on district related to man, these are minor cases.   They also attend small cases

for probably damage of property  and other things within the village and also to bring  about  (?)  compromise  within  the  party.

On the issue of electoral  process,  especially on the  issue  of  party  defection,  I  propose  that  those  people  who  defect  should

loose their seats automatically and by-elections should be (?) afresh.  This will stop this kind of defection within (?)  this moment.

  The Constitution also should guarantee the recognition of the freedom fighters by setting a site now on memorial (?)  in all the

regions.

For  my closing also I propose  for federal  system of Government where we have the provinces as  the regional levels  that  you

(?).   in this case  you are  not supposed to have the cities,  the major cities  like  Nairobi,  Kisumu,  Mombasa  will  be  out  of  the

regional Government, this means it is directly responsible to the central  Government and we shall have the governors who will

be (?) a kind of a special central where (?) Government (?).  i have also mentioned on................

Com. Salome Muigai:  Can we have your last word sir?

Nicholas Serem: Yes please

Com. Salome Muigai:  Thankyou

Nicholas Serem: That there are so many (?)  thank you so much.

Com. Salome Muigai:   Asante sana.   sasa  ningetaka kuwashukuru sana wakaaji  wa kikao cha Bunge cha Eldoret  kusini na

kueleza kuwa tume itaketi tena (?)  Secondary School.  Kwa hivyo ukisikia kweli una jambo lenye ilikuwa lazima ueleze, kesho

tutakuwa na kikao kingine  katika  (?)  Secondary  School  na  mnakaribishwa  kuenda  huko  na  kujieleza  vile  ungetaka  kueleza.

Ningetaka  kumshukuru  Co-ordinator  wa  Uasin  Gishu  kwa(?)  yake  ya  kuweza  kuwaeleza  wananchi  wengi  tukiwa  tunakuja

mpaka  tukawa  na  wananchi  wengi  sana.   Kwa  hivyo  tunakushukuru  wewe  na  watu  wako  na  kuwashukuru  Commissioners

wenzangu na wafanyi kazi wetu wa tume na zaidi sana nyinyi wananchi wa kikao hiki cha Bunge cha Eldoret  ya kusini.  Kutoka

tuje  Rift  Valley  hatujaketi  moja  kwa  moja  kwa  wakati  mrefu  kama  vile  tumeketi  hapa  Eldoret.   Tunashukuru  sana.   Sana

ningetaka kuomba mmoja wenu atuombee ili tufunge na maombi.  Any volunteers?

Bitok S. K.: Maombi ya mwisho tutasimama ndio tupate (?)  na tuombe.  
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Mungu Baba Mwenyezi na mwenye rehema, tuna furaha isiyo na kifani  kwa  sababu  ya  kazi  ya  leo  (?).   tunakushukuru  kwa

mambo ambayo (?) uwaongoze na (?).  Baba tunakuomba (?)

Com. Salome Muigai:  Kwaherini na Mungu awabariki

179


