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                Present:

                        Com. Bishop B.N. Kariuki.
                        Com. Ibrahim Lethome Asmani.
                        Com. Dr. Githu Muigai.

                Secretariat:

                        George Nakholi        -        Programme Officer.
                        Wambua Kigamwa        -        Assistant Programme Officer.
                        Mary Babu                -        Verbatim Recorder.
                        Robert M. Katina        -        District Coordinator.

The meeting was called to order at 10:50 am with Com. Lethome in chair.

Prayer -  Mzee  Akomoli  Lokermoi:   Tuombe.  Mwenyezi Mungu muumba mbingu na nchi tunakushukuru sana siku ya leo
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kwa sababu umeweza kutupa neema yako.   Tumeamka tukiwa wazima ili Mungu tuweze kufanya kazi mchana wa leo.   Kwa

sababu siku huja siku upita, na mambo yote tunayatekeleza tukimtukuza Mungu.  Tunakushukuru kwa sababu ya wageni wetu

ambao  wameweza  kufika  kwa  minajili  ya  Katiba  yetu  ya  nchi  yetu  ya  Kenya  ambayo  Mungu  wananchi  wote  wa  Kenya,

wanatakiwa kutoa taarifa katika kila sehemu, ili nchi yetu ikaweze kuwa na Katiba mpya.  Tunakushukuru kwa sababu ya wao.

  Tunaomba ili kila mmoja akichangia, tuweze kuchanga kulingana na utukufu wako.   Tunakusifu na tunaleta  sifa  zote  kwako.

Na ni katika jina la Yesu tumeomba na kushukuru, Amen.

Robert Katina:  Ma-Commissioner wa Tume ya Marekebisho ya Katiba,  Programme Officers kutoka Nairobi,  Bwana DO,

mabibi na mabwana hamjamboni?  Asubuhi ya leo ninashukrani kubwa sana kwa kuwa mwenyeji kwa hiki kikao cha kupokea

maoni ya watu wa Alale Constituency hii ya Kacheliba.   Hii ni jambo muhimu sana ambalo tumelingoja kwa mda mrefu  sana.

Na tunashukuru kuwa hii siku imefika.   Na  ninahakika  kuwa  tuko  tayari  kutoa  maoni  yetu  kama  wananchi  wa  hii  wilaya  ya

West  Pokot  na  haswa  kama  watu  wa  area  hii  nyanda  za  Kacheliba.   Na  kabla  sijasema  mengi,  nafikiri  tu  nitapatia

Commissioner wakati,  lakini kabla hiyo labda bwana DO ana jambo la kuwasalimia kabla sijapatia  Commissioner  wakati  wa

kujulisha watu wake kutoka Nairobi.  Asante sana.

Bwana  DO:   Basi  ma-Commissioner  ambao  mmefika  hapa  siku  ya  leo  na  watu  wenu  ambao  mmekuja  nao,  mabibi  na

mabwana,  watu  wa  Alale  ndani  ya  Constituency  ya  Kacheliba,  habari  yenu?   Hamjambo  tena?   Basi  jambo  la  kwanza

ningependa  kufanya  ni  kuwakaribisha  ma-Commissioner  wetu  kufika  hapa  Alale,  tumeshukuru  tunajua  hapa  ni  mbali  sana

kutoka makao makuu Nairobi, lakini wameweza kujitahidi na kufika kila pembe ya Kenya na nafikiri wakati tutatoa maoni yetu,

maoni yenu yataweza kuchukuliwa kwa uzito unao ufaa, na vile vile kuona kuonyesha kwamba waKenya wa kila mahali katika

nchi  hii  wataweza  kutoa  maoni  yao  ambao  yataweza  kuingizwa  katika  Katiba,  na  tukiwa  hapa  labda  kuna  wale  ambao

wanafikiria  kwamba  DO  akiwa  hapa  watakuwa  na  wasiwasi  kutoa  maoni  yao.   Nawahakikishieni  kwamba  msije  mkaingia

kiwewe, kuona kwamba labda mtakuja kuzungushwa baadaye, ama kufanyiwa mambo mengine ambayo sio ya Kikatiba.   Basi

napenda nyote mtoe maoni yenu kwa moyo safi,  kwa ukweli, bila kuwa na uwoga wowote,  ili tuweze kuona kwamba Katiba

ambayo tutaipata, itakuwa Katiba ya wananchi wote ambao maoni yao yote yameweza kusikizwa.  Basi kwa hayo machache

nafikiri nitamrudishai Coordiantor aweze kuendelea na programme ya siku ya leo.  Asanteni sana.

Robert  Katina:   Asante sana Bwana DO tunashukuru sana kwa ukarimu wako wa kutualika hapa.   Sasa  nafikiri  narudishia

Commissioner Ibrahim Lethome, nampatia hii nafasi ili atusalamie pia na yeye.  Karibu sana Commissioner.

Com.  Lethome:   Watu  wa  Alale  (Vernacular)   Habari  zenu?   Kwanza  kabisa  tunamshukuru  Mwenyezi  Mungu  ambaye

ametufikisha hapa leo.  Kama vile mlikuwa mnangojea kwa hamu na sisi pia tulikuwa tunangojea kwa hamu kuja hapa kwenu.

Kama mnavyojua, Tume ya Marekebisho ya Katiba wiki hii na wiki ijayo watakuwa  katika  mkoa  huu  wa  bonde  la  ufa,  Rift

Valley kuweza kuchukua maoni ya wananchi.   Na  leo  ilikuwa  ni  siku  yenu  watu  wa  hapa  Kacheliba,  Alale.   Kuna  wenzetu

wengine ambao tumewaacha sehemu zingine katika constituency hii hivi leo.   Na  bila kupoteza wakati  kwa sababu leo sio siku
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yetu  ya  kuzungumza,  leo  ni  siku  yenu  ya  kuzungumza,  kazi  yetu  ni  kusikiza  na  kuandika.   Ningependa  kuwajulisha

ma-Commissioner wale ambao wamekuja na mimi kuweza kushirikiana kwa kuchukua maoni yenu.  Upande wangu wa  kulia

tunaye Commissioner Bishop Bernard Njoroge, ningependa awamkue.

Com. Bishop Njoroge:  Hamjambo wananchi wenzangu?

Com. Lethome:  Upande wa kushoto ninaye Commissioner Dr. Githu Muigai.

Com. Githu Muigai:  Hamjamboni wananchi?

Com.  Lethome:   Hao  ndio  ma-Commissioner  ambao  tutashirikiana  nawao  leo,  wamekuja  hapa  kwa  niaba  au  kuwakilisha

Tume ya Marekebisho ya Katiba.  Pale tunao wafanyikazi kutoka katika secretariat, ma-officer kutoka secretariat  yetu Nairobi

ambao watasaidiana na sisi.  Pale mwanzo kabisa tunaye George Naholi,  huyo ni Programme Officer ambaye atasimamia idara

za kazi yetu hapa leo.   Na  kazi yake kubwa leo itakuwa pamoja na kusimamia kazi zetu zote,  mtu akisha maliza kuzungumza,

ana kitabu kimoja cheusi, hebu inua hicho kitabu, hiyo register ni register ya kihistoria.   Kila mtu ambaye amechangia katika hii

Katiba mpya, jina lake na anwani yake na sahihi yake itakuwa katika hiyo register kuonyesha  kuwa  amezungumza.   Na  hiyo

ujue itabaki kwa vizazi vijavyo.  Kwa hivyo that is a historical document,  document that we are  going to make today.   Kisha

tunaye ( I have forgotten your name)  Wambua,  yeye  kazi  yake  ni  kuandika.   Kila  kitu  ambacho  unazungumza  hapa,  utaona

kalamu  yake  saa  zote  inafanya  kazi.   Halafu  tunaye  Mary,  kazi  yake  unamuona  kuna  machine  anatembea  naye  hapa.   Hii

machine hata  ukikohoa,  inanasa  sauti  yako.   Ana-record  hatutaki  chochote  kipotee.   Kila  kitu  ambacho  utazungumza  ikiwa

watu wa Alale mtapiga kelele, tutabeba cassette ambayo iko na kelele.   Ikiwa mtatoa maoni mazuri, tutabeba cassette  ambayo

iko na maoni mazuri.  Nafikiri tutabeba cassette yenye maoni mazuri, ama sivyo?  

Haya, kisha utaratibu wa kuchukua maoni.  Watu ni wengi na tunajua wengine watakuja baadaye.  Kwa hivyo tutatoa muda wa

dakika kumi kwa kila mtu kuja  kuzungumza  hapa.   Unakuja  hapa,  unataja  jina  lako,  kisha  unaanza  kutoa  maoni  yako.   Na

kutoa maoni ni tofauti na kutoa hadithi, kuanza kuzungumzia hadithi.  Uanze kusema Alale hakuna barabara,  Alale kuna milima

mikubwa, hiyo tunajua, unataka kitu gani? Tunasema kupendekeza.  Tunasema nini kwa kiPokot kupendekeza?  

Com. Lethome:  Mmefahamu hiyo? Kachekwa hiyo ndio tunataka.   Unapendekeza ile unayotaka.   Nataka  barabara,  nataka

polisi wafutwe kazi wote,  nataka DO apigwe transfer,  nataka  Chief  awe  akichaguliwa  na  watu.   Hiyo  ndio  maneno  ambayo

tunataka.   Mnajua  maana  ya  kupendekeza?   Hiyo  ndio  kupendekeza.   Haya,  number  mbili,  lugha.   Usije  hapa  uanze

kungangana  na  Kizungu  kama  hutaki  kuzungumza  kwa  Kizungu  au  Kiswahili.   Zungumza  ile  lugha  ambayo  unataka,

umefahamu?
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Translator:      Kapkanacha ngala katiba opusteno siasa nyo wiroy wou.  Ato amwaghakwa kugh nyo omochekwa kekiiroy

wolo ato siala keipecha siala, wolo angalana lowur, yotuun nko papotuun.

Com. Lethome:  Kwa hivyo mmefahamu?  Kwa hivyo zungumza lugha ambayo unataka,  District Coordinator  atatutafutia mtu

wa kuweza kutafsiri hiyo lugha, kwa lugha ya Kingereza au ya Kiswahili.  Halafu pia tunasema hivi, lazima tuheshimu maoni ya

wengine.   Sio  lazima  wewe  na  mwenzako  msikizane  katika  maoni.   Hata  mtu  na  bibi  yake  nyumbani  wakati  mwingine

hamsikizani kwenye maoni.  Kwa hivyo tunasema, uheshimu maoni ya wengine.  Mtu  akija  hapa,  akizungumza  kitu  ambacho

wewe hakikupendezi,  wewe  muachie,  wewe  time  tu,  andika  mahali,  amesema  kitu  fulani  na  mimi nataka  kumpinga.   Nafasi

yako  ikija,  wewe  kuja  upinge,  toa  maoni  yako  sasa.   Kwa  hivyo  tuheshimu  maoni  ya  watu  wengine,  na  mimi ndio  referee.

Nikiona  hapo  unaleta  taabu  nitatoa  red  card.   Unajua  red  card  kwenye  mpira,  kuonyesha  kuwa  umevuka  mipaka.   Hiyo

tumekubaliana nafikiri hiyo sheria ya kufuata,  sawa.   Halafu kitu kingine ambacho  Bwana  DO  ametaja.   Tunajua  watu  wengi

wakisikia  habari  ya  kuzungumza  habari  ya  sheria  au  kitu  inahusiana  na  serikali,  anaanza  kuogopa.   Nikisema  hivi,  Chief

ataniandama nikitoka hapa.   Au nikisema hivi kuhusu ofisi ya DO,  DO atatuma askari  wake  waniandame.   Tunasema  hivi  na

DO  mwenyewe  amesema,  sheria  ambayo  imetuwekea  utaratibu  huu  wa  Katiba  imesema  hivi,  kila  mKenya  ana  uhuru  wa

kusema anavyotaka.   Na  ni hatia kufuatwa baadaya kuambiwa kwa  nini  ulisema  hivi,  kwa  nini  ulisema  kuhusu  serikali.   Una

uhuru wakusema unavyotaka lakini kila uhuru, una kiwango chake.   Usije hapa kutukana mtu, ama kutaja  majina ya watu,  la.

Kama unataka kutaja,  taja  cheo usitaje jina la mtu.  Na  hiki sio kikao cha kisiasa,  sio political forum ile mambo  ya  campaign

itakuja baadaye.   Hiki ni kikao rasmi cha Tume ya Marekebisho ya Katiba.   Kwa hivyo huo  ndio  utaratibu  ambao  tutafuata.

Tunajua  kuna  watu  wengine  ambao  wana  maandishi,  memorandum.   Ikiwa  una  maandishi,  memorandum,  na  unataka

kuzungumza, nitakupatia dakika tano pekee  yake.   Sio kuja kusoma yote kawa sababu tutachukua,  tuna wafanyikazi  zaidi  ya

ishirini  kazi  yao  ni  kusoma  tu  hio.   Utakuja  hapa,  utafanya  ile  inaitwa  ku-highlight.   Unazungumzia  zile  sehemu  ambazo  ni

muhimu,  muhimu,  halafu  utatukabidhi,  tutachukua  tutaiweka  kuna  file  pale,  hiyo  file  ni  ya  kuchukua  memorandums  zenu.

Tunataka ikitoka hapa ile file ile, iwe imevimba hivi, imejaa memorandums hata imeandikwa jina lenu, hio si ya mtu mwingine ni

yenu watu wa hapa.   Na  baada  ya wewe kumaliza, pengine ma-Commissioners wanaweza kuwa na swali la ufafanuzi, kutaka

pengine ufafanua.  Utakaa chini utaulizwa maswali, ikiwa unaweza kujibu jibu, kama hauwezi waambie ma-Commissiners mimi

nataka kufikiria baadaye.  Kwa hivyo huo ndio utaratibu ambao tutafuata kuanzia sasa  mpaka tutakapomaliza hiki kikao chetu.

Nafikiri  tumefahamikiana.   Kama  kuna  kitu  ambacho  Bwana  Coordinator  unaona  kinatakiwa  kuzungumzwa  kwa  kiPokot

wafahamu, unaweza kuwaeleza kwa ufupi yale niliyosema, halafu tuanza moja kwa moja.

District Coordinator: (in vernacular)

Com. Lethome:   Nafikiri sasa  tumefahamu huo utaratibu na nitafuata kulingana na ile kaima  au  list  ambayo  niko  nayo  hapa

kuita majina.  Lakini wakati  mwingine mtaona pengine nitaruka kwa sababu kuna pengine mzee amekaa sana  hapa  na  ni  mtu

mwenye umri mkubwa, tunataka aondoke  tutampa  nafasi.   Au  akina  mama,  tunajua  akina  mama  wanakazi  nyingi  nyumbani.

Pengine naweza kuruka nimpatie mama nafasi ya kuweza kuzungumza aende shughuli nyingine au pengine mwalimu au daktari,

5



hatuwezi kumweka hapa siku nzima.  Na  pia  baada  ya  kuzungumza  una  uhuru  wa  kwenda  au  kukaa  chini  kuweza  kusikiza.

Sasa nafikiri tumekubaliana.  Na nitaanza moja kwa moja, ninamuita Bwana John Timu.  John Timu?  Haya karibu.    Sema jina

lako na uanze kuzungumza.  Okay naambiwa hawa watu sita wa kwanza wako pamoja, lakini mzungumzaji ni nani?  Who is the

spokes person?  Okay.  John Timu, Agnes Aboto, Mathiano Sikuwar, Emmanuel Lingaa na Daniel Terit.  

Chairman:  As the Chairman of the team I have one statement to say.  Honorouble Commissioners, you are most welcomed to

Emukuriat  for  this  historical  function  in  our  country,  especially  in  this  part  of  our  nation.   We  as  a  catholic  church,  our

memorandum  of  the  new  Constitution  that  represents  the  views  for  90,000  catholics  in  West  Pokot  District  plus  the  entire

Pokot population.  We have six presenters dealing with different issues of our proposal to new Constitution.  

John Timu:  My names are  John Timu from Alale, Box 8,  Kacheliba.   The Constitution and the people:   A new Constitution

must state clearly in its introduction that power belongs to the people.   The Constitution therefore is a reflection of the views of

people on how they desire to be  governed and to live together as  a nation.  The new Constitution therefore should include the

following, item one, a preamble that contains the following;-

 Introduction that begins with the word “We the people of Kenya”

 A short history of the country up to and since independence.

 A vision of a united, tolerant and democratic nation.

 A clear statement that the ultimate authority of the country is the people  and no person,  law or  even the Constitution is

above the people.

 A brief description of the borders of Kenya and the communities that live within it.

Item two,  the directive principles.   We propose  that the new Constitution include a  set  of  basic  political  directives  that  might

include some of the following:_

 Democratic principles

 Unity and stability principles.

 Human rights and freedom principles.

 Foreign policy principles.

 Government and citizens responsibilities principles.

Item three.  Supremacy and impocement of the Constitution.

 It should be  clearly  stated  that  the  Constitution  is  the  supreme  law  and  is  the  reverence  point  for  all  laws  and  state

activities.
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 As such, the Constitution need to be accessible to all Kenyans and be sold in shops all over the republic at a reasonable

subsidized price of Kshs. 50/=

 It should be written in English and Kiswahili in simple comprehensive language.  It  should then be translated into local

languages within two years of its passing.

 The Constitution should also be taught in primary schools class 5 to 8 as  well as  in  secondary  schools  as  part  of  the

civic education programme that is compulsory.

 To give strong foundation to  the  new  Constitution,  there  should  be  an  intensive  national  civic  education  to  last  for  a

period  of  5  years.   This  programme  should  be  funded  by  Central  Government  and  carried  out  by  CBOs  that  is

Community Based Organizations  and  recognize  human  rights  organizations.   Expensive  use  will  also  be  made  of  the

national radio and TV, all churches and mosques so that the whole population can be reached.

 Making and amending the Constitution.

1. We  believe  that  all  Kenyans  must  directly  participate  in  review  of  the  Constitution  of  Kenya  through  a

national referendum.

2. Since the introduction of a new Constitution is both a sensitive and traumatic period,  we need to explore

the possibility of having a transitional government to oversee  the relinquishing of old and welcoming of the

new Constitution.  The transitional government should be led by the Noah Oiromoi of the  Assembly  and

also  include  civil  society  and  religious  leaders  as  well  as  representatives  of  all  parties  with  elected

legislatures.

3. The period for which the (inaudible) should  be  clearly  spelt  out  and  we  propose  a  period  of  6  months.

This group can them dissolve itself and hand over power  to the  elected  government  in  clearly  laid  down

procedures.

4. The new Constitution must be  protected  so  that  amendments  made  there  after  do  not  interfere  with  the

overall supremacy of the Constitution.

5. A 75% majority of Parliament must be required to make any further amendments and 90% to revoke and

write clauses.

6. If an amendment fails to acquire the 75% majority, then it must go for a referendum in which a two-thirds

majority is needed to proceed with amendment.

7. We  propose  that  no  amendments  be  made  to  the  Constitution  for  the  first  10  years  of  the  life  of  this

Constitution.

My colleague will be coming to present the next issue on the Constitution.

Agnes Loboto:  My names are Agnes Loboto.  We propose the new Constitution should face out ID over a period of 5 years.

  This  ugly  rely  colonial  rule  should  be  replaced  with  a  Passport,  the  registration  of  birth  and  death  should  be  compulsory,
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efficient and done at sub country level.  Passports  should be automatically available to all Kenyans when they reach the age of

16.  We will receive copies of the Constitution at  the same time.  A newly citizen immigration board  should be handled in this.

Spouses  of  Kenyan  citizens  regardless  of  the  gender  should  be  entitled  to  automatic  citizenship.   However  this  should  be

granted only after staying over a period of time.  And we suggest 5 years.  This will prevent marrying Kenyan citizen in order  to

gain citizenship and then divorce hastly and conveniently.  

A child  born  of  one  Kenyan  parent  on  Kenyan  soil  should  automatically  be  given  Kenyan  citizenship.   Unless  the  parents

choose otherwise,  any child born to Kenyan parents  outside Kenya automatically have the right to be  a Kenyan citizen.  Any

child born to a single mother who is a Kenyan citizen but lives outside Kenya should automatically have the right to be a Kenyan

citizen.  Kenyans who have taken citizenship abroad should automatically become Kenyan citizens when they give up citizenship

of another country.  

A non-Kenyan working and with residency permits who has lived in the country for 20 years or more should be allowed to vote

in elections.  Citizens of East Africa community who are passport holders need to give special privileges, whose details needs to

be spelt out in the new Constitution.  This would include access to education and medical services as  well as  the right to work,

do business etc without permits, it is anticipated that other member countries reciprocate with such services and opportunities.  

Communities who stand on the borders  of the neighboring East  Africa Community countries should be given a special  pass  to

allow them free and regular passage.  We feel this applies to the Pokot, Maasai and the Teso communities’ among others.

The rights and obligations of all citizens should clearly be  spelt  out in the new Constitution as  per  the bill of rights contained in

the Chapter 1 of the Constitution, Page 18.

Public Service:  The new Constitution should state  clearly the public servants are  servants of the people  and all their allegience

to the Constitution.  Members  of  Public  Service  Commission  should  be  appointed  by  the  head  of  government  but  have  the

approval  first of Parliament.   The Public Service Commission should consist  10 members with a Chair and a Vice Chair.   All

members may not hold political or  public office at  the same time as  they serve on the Public  Service  Commission.   They  will

have security of tenure as  well as  the code  of conduct  and will serve for a fixed period of 10 years.   The  NGOs  councils  or

other groups that represent civil society should nominate four of the 10 members.  

The Constitution should guarantee civil servants the right to form associations and unions to protect  and promote their interests.

 We recommend that clear guidelines on promotion, training, recruitment and salaries for all Public Service Commission staff be

made available.   For  example in this are  we do not have C+  this  year.   We  have  got  C  Plain  and  below  so  they  should  be

employed also or go to the training colleges.
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Civil servants should work anywhere in the public but some consultation should take  place to facilitate the particular needs  of

each employee.  Thank you.

John Timu:  I am John Timu, Alale Box 8, Kacheliba.  

System of government.  

1. We propose  that Kenya  adopt  a  Parliamentary  system  of  government  with  one  chamber  in  which  we  have  a  Prime

Minister who is the head of government and a ceremonial President  who will be  the head of state.   The Prime Minister

will be the leader of majority party or the leader of larger party in coalition government.

2. The principle role of the President will be ceremonial to symbolize unity among the diverse communities and culture.  He

will also be the guardian of the Constitution.

3. The elections for President will be held at a time different from the Parliamentary civic elections.

4. The President  should be aged between 35 and 70 and must have a third level  education.   The  Presidential  candidate

may not necessarily belong to any particular political party.   In  fact  if  he  is  a  non  political  person,  he  may  symbolize

better the unity that a ceremonial President is expected to exault.  

5. The President shall be elected for not more than two terms of 5 years each.

6. The Prime Minister will serve for not more than two terms of 5 years each.  He or she will be  aged between 30 and 60

and will possess a university education.  We will have a Deputy Prime Minister who will act  when the Prime Minister is

ill or abroad.  The conditions of both need be spelt out clearly in the new Constitution.

7. We propose  that the unitary system of government shall be  retained but complimented  by  Constitutional  changes  that

will enhance the principles of both decentralization and evolution of services and power  respectively.   In  this  way  the

unity of nation will be promoted and we are likely to have strong effective and professional local government.

8. We recommend that the office of Ombudsman be created  and enshrined in Constitution to enable citizen’s grievances

against the government be investigated promptly and independently.

9. We propose  the establishment of a constitutionally protected  human rights commission that will replace the temporally

arrangement that is the standing committee on human rights which lacks legal standing, adequate  funding and support  of

the people.
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10. The new Constitution should clearly describe  the functions and powers  of the 3 arms of government and also to  have

checks and balances of each of the arms so that all are strong but equal in power.

Bill of rights:

1. Since  human  rights  are  so  supreme  and  fundamental,  we  need  to  give  a  new  bill  or  rights  priority  by  fixing  it

permanently as the first chapter of the Constitution following the preamble and directives and Constitutional principles.

2. Chapter 5 of the present Constitution outlines the classics,  civil and political rights.  Right to life, property,  assembly,

association and movement.  It also protects against torture,  discrimination and slavery.  However these rights are  not

secure in the Constitutional due to the many exceptions clauses that are  attached to them.  These exceptions need to

be removed and the rights to be  re-written so that basic civil and political rights  are  guaranteed  in  clear  and  simple

language.

3. We propose  that the new Constitution include  second  generation  rights.   Social  economic  and  culture  rights.   This

include  the  rights  to  basic  education,  primary  healthcare,  shelter,  security,  the  right  to  own  property,  do  business,

engage in gainfull employment, receive a fair wage and practice  culture in so far as  it  does  not  clash  with  the  rights

guaranteed elsewhere in the Constitution.  The Constitution Review should also consider  the  need  to  provide  some

basic welfare for those who are educated, qualified but unemployed.

4. As regards to education, we make the following proposals:-

a) Primary  education  should  be  free  and  compulsory.   Within  10  years,  we  would  expect  that  secondary

education for day scholars would be free and available all over the republic.

b) The 8-4-4 system of education should be immediately replaced by the former 7-4-2-3  system.  This will also

bring us into line with other member countries of East  African community  and  pave  the  way  for  a  common

educational system for region of East Africa.

c) We  also  propose  that  the  rights  and  responsibilities  of  the  sponsors  be  guaranteed  in  the  Constitution.

Technical schools need be revived and receive priority as regards investment.

5. That a new program for adult education be initiated and that it receives major investment for a period of not less than

10 years.

6. The Constitution need to guarantee equitable distribution of teachers,  resources,  tertiary facilities, schools throughout

the republic.

7. We propose  that all international UN conventions and human rights agreements and treaties  that  Kenya  signs  up  to

should be ratified in Kenyan law within one year of signing.  This would also include the African chatter  on  peoples

rights.  But before  entering  into  any  agreement  of  convention,  there  need  be  a  period  of  consultation  between  the

government and its people.

8. The Constitution must provide protection for youth, children and family since they are  the most vulnerable groups in

the society.
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9. The Constitution will adopt affirmative action as  a programme to help historically disadvantaged groups to overcome

discrimination  that  they  have  experienced  since  independence.   This  groups  include  women,  youth,  pastrolists,

disabled, street children, squatters, slum dwellers, Pokot and Turkana and so forth.   The programme will protect  and

promote this disadvantaged groups in terms of employment services,  structure  and  so  forth.   The  affirmative  action

programme should last for a 6 period of time and we suggest 15 years.   By then the disadvantaged groups will have

sufficient time to get a stake in the running of the country.

10. The new Constitution should make no exceptions to the right to life so we propose that the death penalty be abolished

right away.  Life sentences can take its place.  In promoting the right to life, we are  also concerned with the quality of

life so that the basic fact and second generation right that we have already  preferred  to  be  foundation  for  a  decent

quality of life.

11. The Constitution should guarantee citizens the right to information held by the state.   While  recognizing  that  there  is

sensitive security information that the state  should withhold from  the  general  public,  nevertheless  most  Kenyans  are

kept  in dark  on information  that  is  of  public  interest.   In  this  respect  we  give  examples  of  Akiumi  Report  and  the

Koech Report.

12. The Constitution should outlaw detention without  trial  as  a  basic  political  and  civil  right.   It  should  also  outlaw  the

holding of capital offense suspects for a period of 14 days.  All suspects should be arreigned in court with 24 hours of

arrest.

13. We  propose  that  the  Constitution  needs  to  protect  citizen’s  rights  by  way  of  constitutional  court  and  through  the

creation of the position of an Ombudsman.

14. A passport should be considered a basic right and be automatically available to all Kenyans once they reach the age

of 18.  It should be free and should be issued within 3 months of its citizens reaching the age of 18.

15. The Constitution needs to state  clearly that men and women have equal rights in contributing to  the  development  of

the nation.

16. All communities should be allowed to follow their own culture provided that they do not discriminate against the rights

of children, women and those sections of the Constitution that promote equality and fairness.   In the same  way,  the

Constitution  should  recognize  that  ethnic  diversity  as  a  gift  to  the  nation  and  penalize  all  discrimination  on  ethnic,

cultural, religious and linguistic grounds provided people do not infringe on the rights of others.

17. The Constitution should retain one national and one official language but recognize in the Constitution the  multi-legal

nature of the country.   The national broadcaster,  KBC should carry programmes in all languages.  The  state  should

also set up a national language-training center  so that people  have an opportunity to go and study any of the 40 plus

indigenous languages.

18. The right of minorities and indigenous communities need special protection in the new Constitution. 

Fabiano Gkiwong:  My names, I am called Gikwong R. Fabiano.
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The executive:-

1. We suggest that there should be an impeachement procedure which cannot be manipulated.

2. The functions, roles and powers of the Prime Minister should clearly be stated.

3. The cabinet should have an upper limit and we propose 15.

4. Ministries:  Appointment of the cabinet  should have some criteria of what is the position,  what are  the qualifications to

be put into account.

5. Vote of the cabinet should be allowed so that it can allow the majority rule.

6. The position of Ombudsman should be created so that he can be the protector of the people.

7. The Attorney General should be an independent body which should not be manipulated by the Executive.

8. Attorney General should not be in a position to stop private prosecutions.

9. The  head  of  the  government  or  the  Prime  Minister  should  address  the  nation  at  least  in  every  2  weeks  for  during

national disasters.

10. The  head  of  the  government  should  appear  in  Parliament  every  Wednesday  so  that  he  can  answer  the  ills  or  the

problems his government is creating.

11. We suggest an annual leave for the head of state or the Prime Minister for that matter as a priority.

The Legislature:  

1. Strengthening  the  recently  created  Parliamentary  Service  Commission  by  Parliament  setting  its  own  calendar  and  its

activities

2. It should be more independent in its work so that it cannot be manipulated.

3. Together with the staffing and programming of its work.

4. Fixing a date for elections.  

a) We propose  the first Wednesday of December after every five years  so that  it  is  clearly  stated.   Unlike  now

where we do not know when it will be dissolved.

b) Strengthening  the  existing  Parliamentary  committees  and  establish  new  ones  and  enshrine  all  of  them  in  the

Constitution.

5. They should be a committee in Parliament to scrutinize the budget before it is presented in the house.

6. Extend the power of          (inaudible) to supervise full day work done especially consolidated funds with partnership

with the Auditor and Controller General.  Also the work of              (inaudible) should be clearly stated  and put in the

Constitution.  

7. The  Public  Service  Parliamentary  Committee  should  be  established  to  supervise  appointments  of  Ambassadors,

Cabinet Ministers, Electoral Commission of Kenya, Attorney General and Chief Justice.  

8. Establish a Parliamentary Judicial Committee to scrutinize and confirm appointments of Judges.

12



9. At  present  the  issue  of  involvement  in  war  is  in  Presidents  hands  alone  therefore,  it  should  also  involve  the

Parliamentarians so that he cannot decide when to go to war if the rest are not involved.

10. Establish a Parliamentary Security Committee to supervise as appointments of the top uniformed officers.   For  example

military and police.

11. We propose that the position of nominated MPs be scrapped.

12. We also propose  that,  the issue of MPs deciding their own salary should be scrapped  and there should be a body to

see to that, because they can decide a lot of sums of money while others are being given peanuts which is not fair.

13. The Parliament should be allowed to prolong itself and not the executive to decide as it is the case now.

14. We propose that there should be a quorum of 50% of the total  MPs.   Any member who makes technical appearance

should not qualify for the days allowance as it is the case now.

15. We  propose  clearly  that,  clearly  defined  Constitutional  procedure  be  put  in  place  to  explain  how  power  should  be

handed over after general election.

16. We  also  propose  formation  of  a  coalition  government.   For  example  during  this,  the  transition  between  the  new

Constitution today.  From the old Constitution to the new Constitution, there should be a coalition government.

17. There should be house heads to control the moral and norms of the MPs and those who are governing us.  

18. Also there should be a minimum age for an MP, for example 18 years and a maximum of 70.

19. There should be a right to recall an MP if he does things contrary to the expectations of the people.   For  example if an

MP is living outside the constituency, or he has not appeared in Parliament for at least 10 sessions, or he has done some

misconduct which the voter thinks he should be punished for that.  In that case there should also be an impeachment.

Judiciary:  

1. We propose  that  the  appointment  of  Judicial  Officers  should  be  independent  of  the  Executive  as  it  is  the  case  now

whereby the Executives decide who is to head, who is to be the Chief Justice, who is to be the big people  in the judicial

system. 

2. The Judicial Service Commission at  present  is entirely made up of the Presidential  appointees,  therefore,  we  propose

that, that one should not be allowed like that.

3. There should be minimum qualification for the necessary position like for a Chief Justice,  Justice of the supreme court,

Justice of Appeal and Judges of…….(sentence incomplete) (End of Tape 1 – Side A)

………..Which do not have qualifications.

4. The retirement age of Judges should be stipulated in the Constitution so that it cannot be extended by the Executive.

5. We also propose  the new Constitution should make it clear that the Judiciary is the  only  arm  of  the  government  with

Judicial authority and not any other person.
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6. We propose that there should be a Constitutional right to free legal aid for all suspect  charged with crime that fall under

the death penalty or life imprison.

7. We propose  the establishment of a supreme court  to interprete and monitor the Constitution.  The supreme court  will

deal  with  disputed  judicial  question  and  administrative  decisions  made  by  the  Executive  to  make  sure  that  they  are

constitutional.

8. We also propose the establishment  of permanent constitutional code that will interpret all the constitutional issues and a

single memorandum can move it so that anyone can petition especially on matters of human rights.

9. We believe that there should be need to set up an electoral court to oversee electoral problems.

10. Court  prosecutors  should not be  policemen, but should have  a  minimum qualification  of  having  served  5  years  as  an

advocate.

11. Due to the heavy work load of the courts and a tedious nature of our judiciary system, we propose  that even courts  be

organized at district level.

12. Community service as a subsitute for custodial sentence needs further exploration and inclution in the Constitution.

13. We propose  that mobile courts  should operate  in areas  where prisons do  not  have  transport  to  carry  suspects,  from

remand to court.

14. Since the first majority of Kenyans are very poor, it should be fair and just that convicted people are allowed to pay fine

in instalments.

15. The Attorney General should not be an MP or a member of cabinet.

16. The  present  judicial  system  is  still  at  expensive,  overburden,  inconvenient  and  unavailable,  therefore  needs  some

changes.

17. It promotes a judicial based on the winner takes over the looser and that is nothing to reconcile conflicting parties.   The

Court and its language and manners are alien to the people of West Pokot.  As an alternative or in order to compliment,

we propose  that the traditional dispute settlement mechanism and customary courts  of Pokot  community be enshrined

and recognized in  the  Constitution.   The  customary  court  should  be  allowed  to  handle  certain  minor  cases  and  also

permited to make out their own approved form of punishment.   The  courts  will  handle  cases  where  both  parties  are

members of the Pokot community.  They will only handle civil cases  that are  of customary nature.   The stages of those

customary courts  are  starting from the bottom with relatives and neighbours followed by (Vernacular)  then the  district

tribunal.  The district tribunal consists of 9 people.  There will be 3 representatives from each of the constituency.  They

will be  elders  and one of this 9 must be  a retired civil servant.   The 9 will elect  their clerk and  chairperson  known  as

Arimo and Kikirii.  The district  tribunal will be  mobile and will visit constituencies to arbitrate.   They  will  fix  their  own

calendar.  The Chairperson and Clerk will also be over 55 years of age.  Their duties will be  to hear appeal  cases  from

location tribunals and handle cases  verified for district  tribunals.   They will also be able to administer oath the Pokotal

Muma binding and has a direct impact on the culprit to satisfy all parties.

Emmanuel Adoket:  Honourable Commissioners and citizens my names are Adoket Emmanuel.  
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Electoral Commission and Elections:  

1. The right to vote should be enshrined in the Constitution.

2. Any qualifed Kenyan should be allowed to stand as a candidate  for election whether they belong to a political party or

not.   So  we recommend that independent candidates  to be  allowed  to  stand  for  civic,  parliamentary  and  presidential

elections.

3. Public servants as well as teachers  and parastatal  staff should be given leave for absence to contest  for political office.

They should not be asked to resign.

4. General elections should have a fixed date on the calendar.  We propose  the first Wednesday of December after every

5 years.

5. To  avoid  dispute  and  to  ensure  that  rigging  does  not  take  place,  the  Constitution  must  give  definite  guidelines  on

constituency  boundaries  and  regulation  of  new  constituencies.   Right  now  the  guidelines  are  vague  and  open  to

manipulation.  We propose that a minimum number of voters  in any constituency be 15,000.   The maximum in rural in

rural constituencies will be 30,000 and the minimum in urban constituencies be 50,000.

6. If we choose to retain the present Presidential system, then we propose that the winner should receive 50% of the votes

in the general election.  Failure to do so, should lead to a run off between the top two cabinets.

7. There  should  be  continous  registration  of  voters.   This  means  that  when  everyone  reaches  the  age  of  18,  they

automatically must be registered as voters and receive passports.

8. We propose the establishment of an independent and partial Electoral Commission comprising of members of all major

political parties.  Civic society and other key sectors of Kenyan life.

9. We propose the life coverage of Parliament on national, radio and television.

10. Kenyan voters residing abroad should be allowed to vote by postal or proxy method.

11. Counting of votes, verification and announcement of results should be done at  the polling station in which the votes are

cast.

Land and Natural Resources:-

1. Trust land:  The title trust land should be replaced by the registed community land.

2. Registered  community  land  must  have  a  registered  community  title  deed  that  reflect  the  people  within  the  registered

community land who communally own it.

3. Arid and semi-arid land should be considered as registered community land.

4. However,  those  who  own  and  cultivate  arable  land  along  rivers  in  arid  and  semi-arid  areas  should  have  their  land

registered as registered land.

5. Free movement should be encouraged in arid and semi-arid land and access  to water  and grazing must be  guaranteed
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for all pastrolists within the council boundaries.

6. Registered community land will be  administered by a council of 9 elders  to be  elected  by  members  of  that  registered

community land.

7. All arable land will be administered under registered land.

8. All government land within a particular county should be registered within that council.

9. Any development, sub-division, dispossesion or leasing should be discussed and passed at the annual general meeting.

10. The  annual  general  meeting  will  compromise  of  the  following,  Chairman  of  the  County,  Councillors,  MPs,

Representative of churches and nine Council of Elders.

11. Group representative tenure system should be abolished.

12. The new Constitution should establish a truth and justice commission that among other things, will look into traditional

land claims and land laws to the colonials like Trans Nzoia.  It is our traditional land.

13. We  propose  that  the  new  Constitution  create  a  Ministry  for  pastrolists  hereby  giving  them  recognition  as  a  special

minority within the Republic, who needs and rights have been neglected for many years.

Natural Resources.

1. Natural resources that are found within particular countys or districts must benefit the residents of that area.  

2. We propose for example that 20% of the profits from the Tackwell gouge hydro-electricity project should remain within

West Pokot District and the rest to the Central Government.

3. Similarly 10 to 20% of the profit  rate  from game reserve like Nasolot  Game  Reserve,  wildlife,  forest,  mine,  precious

stone e.tc should remain within the district 20%.

4. Ownership  and  utilization  of  natural  resources  should  be  shared  between  the  Central  Government  and  the  Local

District.  Central Government will own 80% and 20% will remain within the district.

5. Prospective  investors  should  follow  resolutions  of  West  Pokot  district.   DDC  and  also  follow  the  guideline  of  the

national policy.

6. The community must be fairly compensated according to the current market for any of their land set  aside by the Local

Government and Central  Government  for  development  of  the  natural  resources.   This  issue  of  leasing  the  land  for  a

period of 20 years must also be given consideration.

Com. Lethome:   Can I request  that you leave the rest  for us to read please.   The remaining  part.  Kindly.   Who  is  going  to

officially hand over the memorandum?  The leader  of the group,  are  you the spokes  person  of  the  group?   We  have  copies.

Okay just briefly.  Its not because of me it’s the other people.

Because of time let me go to my personal memorandum on security.

Com. Lethome:  Can you hand over the official one first.
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You have been given.

Com. Lethome:  Okay can we have, sasa tumpate mtu mwingine hapa Charles Lochap?  Charles Lochap?  Karibu.  And then

you will be tired standing you better sit together with the Noah Oiromoi there.

Charles Lochap:  Thank you very much I am called Charles Lochap Mutai.

Com. Lethome:  Speak up

Charles  Lochap:   Let me take  this opportunity to thank  the  Commissioners  after  reaching  our  area  to  collect  views  on  the

Constitution.  I propose the following to the Constitution:-

1. All the 3 arms of the government be rationalized to carry equal strength and above all be independent. 

2. The taxpayer’s bill be introduced and incorporated in the Constitution.

3. High court and court of appeal judges be vetted by the Parliament.

4. Powers  of  the  President  and  Parliament  be  reduced  for  example  prolongment  and  dissolution  of  the  Parliament  be

decided by the Parliament.

5. Every citizen regardless of power, position, religion, economic set up among others must be a subject to law.

6. Development of pastoral areas through relevant and balanced planning be implemented and enhanced.  

7. Positive or affirmative action needed to correct  the existing imbalances created  by the discriminated and looked down

upon communities in pastoral areas through creation of new opportunities and prioritising them.  

8. Enhance bills of rights by addressing social and economical rights and rights to development.

9. Corruption bill be introduced and enhanced to bring about proper accountability and improved economy.

10. The word squatters should seize to exist in the terms and vocabulary of all Kenyans through sub divisions of vast  lands

owned by few rich Kenyans or the owners of those lands should pay revenue to the government.

11. The Constitution should have a multi-party representation at all levels.  Executive, Judiciary and Legislature.

12. The Constitution also should provide for the removal of President for mis-conduct while in office.

13. The foreign cultural practice in Pokot must be stopped from further existence.

1. Female genital mutilation commonly known as female circumcision.

2. Forced marriages.

3. Payment  of  high  herds  of  cattle  by  offending  clan  to  the  offended  clan  be

discouraged  and  replaced  by  the  offenders  being  charged  in  the  locals.   Thank

you. 

Com. Lethome:   Thank you Charles.   Any questions?  Okay Charles  register  their  and  hand  over  the  memorandum.   John
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Loinit? John Loinit?  Hayuko? Okay.   Andrew (you will  forgive  me)  is  it  Ochieng?   Ochieng?   You  are  in  the  group.   And

Marko Kakuko is also in the group.  Kakuko?  Can I have the next list.  George, there is a problem there,  can I have the other

list please.  Francis Peser?   Francis Peser?   Kuna nini?  Did I call your name?  Marko Kakuko,  okay after him after Francis.

Francis?

Francis Peser:     My names are  Francis Peser.   As per  this  concerned  I  would  wish  that,  the  administrative  line  should  be

voted for.  For example Chiefs, Assistant Chiefs plus if possible the DO.  

Secondly, under on women grounds I would wish that the female circumcision should be abolished.

Thirdly, under the powers of the President,  I can see  that there are  very many.  Head of state,  head of,  and the list continues,

those should be distributed in order to cater for employment for others.  Thank you.

Com. Lethome:  Can I have Simon Loyap.  Okay, kabla yake Marko.  Marko njoo.   Loyep yuko karibu?  And then Francis

kaa tayari.

Marko Kakuko:  My names are Marko Kakuko.  Okay, can I talk in Pokot?

Com. Lethome:  Yes, yes.  Sema kwa kiPokot.

Marko Kakuko:  Ngalana wena Marko.

Translator:  Nafikiri kuna watu wengi ambao waliongea Kizungu na nataka niongee kwa kiPokot.

Marko Kakuko:  Omochan ongalonan ompo Pokot.

Translator:  Sana naenda kuguzia yale maneno wameongea juu ya ardhi.

Marko Kakuko:  Yee nyuu ongolonenan ngala nyungutyan

Translator:   Juu  ya  ardhi  ni  maneno  mazito  kabisa  ambayo  wametufungia  watu  wengi  sana  hasa  waPokot,  waMaasai,

waTurkana na waSomali pia.

Marko Kakuko:  Kikusuus piich ngala nyungutyan nyoman, lenye Trkana, Masaach nko Somaltin.

Translator:  Nakutoa jina ambalo wameita nchi yetu kwa lile jina ambalo halina maana kwa upande wa serikali.

Marko Kakuko:  Keto kainatuut koreencha cho melo kainatuut po koree.

Translator:  Ambapo hao wenyewe wanajua kuna vitu vingi sana vya maana ambavyo vinapatikana humu nchini.
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Marko Kakuko:  Ompo wolo nguut akwane loo chang tukun koro nini.

Translator:  Sana sana kama sehemu zile serikali imetharau sana kuna madini mengi sana ya maana.

Marko Kakuko:  Nguut piichoni lo miteni tukuu nguny, lenye kolding nko rupee

Translator:  Kama gold,

Marko Kakuko:  lenya koldin,

Translator:  Kama ruby,

Marko Kakuko:  Lenya rupii

Translator:  Wakati huu tuko na cement ambayo inaweza lisha Africa nzima miaka nyingi sana, yaani theluji.

Marko Kakuko:  Mukoy smuut kupogh Africa lowur ompo konyis cho chang.

Translator:  Huku pia kuna blue saphire ambayo inapatikana upande wa Turkana na Pokot.

Marko Kakuko: Miteni tuku choni koro Turkana nko Pokot.

Translator:  Ziko nyingi sana.

Marko Kakuko:  chang nyoman

Translator:  Jina lenyewe wanaita trust land, sijui kwa kiswahili sana ambapo mwenyeji hayuko.

Marko Kakuko:  Kuroy kainite koor nyo momiteni nyee chii,

Translator:   Sana sana wale watu wanaishi area  hizo wamenyanyswa sana.   Hata wewe mwenyewe ukiangalia, hata upande

wa barabara  ukitembea saa  hii, ni vile bahati  mbaya mlikuja  na  ndege  tu.   Tuseme  ni  bahati  mbaya  kwa  sababu  mngejionea

mengi sana.

Marko Kakuko:  Kemul piichoni masono, paraparen, shiden cho chang.

Translator:  Sana sana wale watu wana shida sana ni wafugaji kuliko wale watu walitangulia kusoma kama wale wa Central

ama upande wa Nairobi.

Marko Kakuko:  Piipo kyaak cho nyarlate kutul piipo kasiina musungun.

Translator:  Tunataka kupitisha kwamba yule mtoto atakayeitimu alama ya C stand aende yaani apewe nafasi ya kuingia chuo

kikuu.
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Marko Kakuko:  Kmoreecha piich cho tungetii C kureel University.

Translator:  Chuo kikuu ni cha serikali sio private,

Marko Kakuko:  Melo skuul po chii kegh

Translator:   Ile nchi yetu serikali walitufukuzia lazima watu-compensate,  watupatie angalao kitu kidogo sisi  ambao  tunaweza

kutumia.

Marko Kakuko:  Koreencha kelipanechaa.

Translator:   Tangu tuwe watu wa Kenya,  hatujapata mabadiliko yoyote,  tangu tuhamishwe upande wa  Uganda  mpaka  sasa

tuwe Kenya mpya.  Hatujaona mabadiliko yoyote sisi bado tuko na ile shida tu.

Marko Kakuko:  Mominye mapadiliko.  Mominyee kemwa loo kchiicha piipo Kenya, kchiicha pat Kenya Mpya.

Translator:  Sana sana naguzia upande wa security.  Kuna wakati Chief alipigwa risasi na serikali.  Akipigwa mbele ya baraza.

  Hiyo ni unyama kabisa.

Marko Kakuko:  Lenya ngala ripot, miteni shiden Kirwokotuu, k’kwuutoy ompo mbelo piich.

Translator:  Kuna mwingine pia alichukuliwa na ndege siku ya operation,  akachukuliwa mpaka juu, akatupwa kama karatasi.

Nafikiria huo ni unyama kabisa.

Marko Kakuko:  Miteni anga nyete lee omotu nyo kakiipo ndege keepa kechuunda kumurogh karaas keyiip skutali.

Translator:  Hata  kuna  mtindo  mwingine  sasa  kwa  upande  wa  polisi.   Mtu  anafanyiwa  torture.   Anashikwa  na  kufinywa

sehemu za uzazi na kupigwa pigwa.

Marko Kakuko:  Tesonoy piich polis, atolapay kutughotugh piich korii yiyoo.

Translator:   Hapo awali tulikuwa na DC hapa West  Pokot.   Na  huyo jamaa ako na uhusiano na kiongozi wetu.   Hata  huyu

amewahi kufuta ma-Chief, hata mimi ni mmoja wao.

Marko Kakuko:  Kikitungocha DC ompo West Pokot  atanye kiile kony.   Wolo kivutonoy Kirwokot  ani ochan akong nyole

nyingwa.

Translator:  Ningependa wale watu 32 walifutwa na serikali bila hatia yoyote wapatiwe compensation ama wapatiwe ridhaa.

Marko Kakuko:  Komochan piich chole 32 cho kivutan soch kule kelipan ropyeen.

Translator:  Kwisha.

Com.  Lethome:   Ndugu  yangu  Marko  enda  pale  ukajiandikishe.   Simon  Loyep.   Simon  uko  karibu.   Tufanye  haraka  na
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Francis Kokwo.  Francis Kokwo huko?  Kaa chonjo.

Simon Loyep:  Kwa majina naitwa Simon Loyep.

Translator:   Kuna  jambo  ambalo  limetokea  ya  kwamba  uchaguzi  umesongeshwa  mpaka  mwaka  ujao.   Sisi  hatutaki  upuzi

kama huo.  Tunataka uchaguzi wa  karibuni.

Simon Loyep:  Kmorecha kuraa ompo mwaka neete melo konyii nuu naka.

Translator: Kama kawaida vile inavyofanywa.  Asante.

Com. Lethome:  Na Tachan yuko karibu, Tachan.  John Tachan?  Haya kaa tayari.  Endelea.

Francis Kokwo:  Honourable commissioners  I have the proposal on defense and national security.  

1. The head of the government will only be able to  declare  war  between  Kenya  and  other  countries  if  he  has  acquired

75% support of the entire current Parliament.

2. The discipline forces should be established in the Constitution.  Their functions, roles  and  relationship  with  Parliament

should  be  clearly  spelt  out  in  the  new  Constitution.   While  we  wish  to  retain  the  Prime  Minister  as  the

Commander-in-Chief of the Armed Forces, Parliament should be supervising and monitoring them.

3. The  appointment  of  head  of  military  and  security  services  must  be  confirmed  by  the  two-thirds  majority  of  all

Parliamentarians. 

4. The present  Kenya  Police  force  requires  a  radical  (inaudible)  in  retaining  most  of  the  damages  of  a  colonial         

(inaudible) forces that serve the government and its short  terms needs  and  I  have  forgotten  the  needs  of  the  Kenyan

public.  In brief the Kenyan Police do not have the capacity to serve the needs of an emerging democratic  society.   It  is

also a force that is poorly associated with very low morale.   I  propose  that  the  Constitution  set  up  a  commission  on

policing whose mandate will be to look at the following areas:-

a) Recruitement, qualifications and recruitment board.  They should also look at the issue of numbers required and

situation of police.

b) Training suitable and irrelevant period of time extended.

c) A human rights based approach to policing.

d) Conditions of employment, service and housing.

e) Change of name from forces to service.

f) Role of police in a democratic society.

g) The independence of police as an unpolitical force.

h) The  approval  of  the  police  commissioner.   Does  he  have  to  be  a  policeman?   I  propose  that  it  should  be

anybody.  What role will Parliament have in his appointment? should he have security of tenure?
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i) Establish police countable institution.  I propose that the position of a police and a police board  that will handle

problems  against  police.   The  modernization  of  the  police  service  through  new  training,  information,

technology/new methods in investigation etc

j) Examining the issue of community policing to restore  broken relationship with the community and to involve all

Kenyans in policing.  Look at  a proposal  to disband the Kenyan police reserve.   We  should  have  no  role  to

play in a democratic society again how relevant is NSIF and the CID to this present era?

Com. Lethome:   What do you recommend?

Francis Kokwo:  I recommend the           (inaudible) also should be employed and earn money because  in this place we have

KPR, one of them was here but he does  not earn,  but he serves the government.   What is the benefit of it?  Why dosen’t the

new Constitution recognize them on also payment because  the government  at  present  does  offer  them  guns,  but  they  do  not

offer them money because they are working.

Finally look at a police structure and how relevant are they for the needs for today.  Thank you.

Com. Lethome:  Thank you very much Francis.

End of Tape 1 – Side B.

Com. Lethome:  Mwambie akae karibu hapa hivi.  Halafu akina mama sijui kwa nini mmekaa mbali hivyo na hamjajiandikisha.

  Haya, endelea.  

John Okaran: Mimi nitaongea Kipokot (Vernacular)

Com. Lethome:  Anza kwa jina.

Translator:  Kwa majina naitwa John Okaran. 

John Okaran:  Kureenanuun John Okaran

Translator:  Nitaguzia jambo ambalo serikali ilitunyanyasa wakati wa operation, mwaka wa themanini na nne.

John Okaran:  Ongololenan ngala soch ompo ngala operation nyopo 1984

Translator:  Walitufanyia operation mwaka huo na vitu vingi sana viliharibiwa na sisi sasa tunahitaji compensation.
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John Okaran:  Kikiyweecha operation nyo kinyorisyoo tukuun cho chang nyoman.

Translator:  Tulipoteza mali hasa wanyama wetu sana ambao wanathamani sana.

John Okaran:  Kipotyoo tukun nko kyaak nyoman.

Translator:  Ya kwanza tuko na mayatima ambao wazazi wao waliuwawa wakati huo.

John Okaran: Ktungocha monuung cho kimeghyoo yiyikwa osiiswe choni.

Translator:  Hapo ikawa chanzo cha umaskini.

Com. Lethome:  Anapendekeza nini kuhusu mayatima?

John Okaran:  Imochenyi kegh nee ompo panaan.

Translator:  Ningehimiza kwanza serikali ingepatia wale watoto elimu ya bure.

Com. Lethome:  Pendekezo lingine?

Translator:   Na  pia  serikali  kuwatafutia  wale  watoto  mahali  wanaweza  kukaa  ama  kuwanunulia  shamba  ama  kuwajengea

nyumba.

John Okaran:  Omochan kuto masomo kule aketo keston anda pareen.

Translator:  Nitaguzia upande wa usalama.

John Okaran: Ompo ngala ripsyoo,

Translator:  Mwingine ameongea lakini nitaguzia sana.

Com. Lethome:  Unapendekeza nini kuhusu usalama?

John Okaran:  Imochenyi nee ompo riipot

Translator:  Kuna wale watoto waliandikwa kama KPR.

John Okaran:  Miteni monungo cho kikiir KPR

Translator:  Hawa watu walipatiwa bunduki na serikali.

Com. Lethome:  Anataka wafanyiwe nini?      
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John Okaran:  Imochenyi kegh nee?

Translator:  Hasa vile unapatia mtu bunduki,  unafikiria bunduki ni kitu kizuri?  Inasababisha mathara juu ya maisha yake ama

juu ya maisha ya mwingine.

Com. Lethome:  Mapendekezo.

Translator:  Hasa ninaguzia juu ya KPR kwamba hawa sana ni walinzi kwa upande wa border,  kwa upande wa West  Pokot.

Hasa ninhimiza serikali iajiri hawa na wapatiwe hawa mshahara kama walinzi wengine kama police.

John Okaran:  Ompo lenye ngala KPR, mchiini soch kuto ropyeen ompo wolo ripuu chane tukwil.

Translator:   Hasa  nakuhimiza  ya  kwamba  kitu  ya  kwanza  sana  ni  KPL  ndio  wanalinda,  wanatupatia  hapa  ulinzi.   Sio

ma-askari.  Kwanza tuko na idadi ya ma-askari hapa wachache sana.

John Okaran:  Ompo wolo chane chole ripii melo askarina soch.

Translator:   Sana sana tunafanya kazi kubwa hasa kwa upande wa serikali,  sisi ndio tunatoa taarifa nyingi sana kuhusu wale

rebels ambao wanaingia nchi yetu na kusababisha maovu mengi sana.

John  Okaran:   Ompo  wolo  acha  cho  kighecha  kasiina  soch  momiteni  nyee  chii  nyo  lutuu  koreencha  akwigh  ngala  cho

ghachach.

Translator:  Tunahimiza serikali ya kwamba hasa waanze kulipa KPR ili sisi pia tusifikirie kutenda matendo mengine maovu.

John Okaran:  Mchiini soch kulipan piipo KRP

Translator:   Hasa  kitu  cha  tatu  naweza  kugusia  kwamba  sisi  waPokot  tuko  nyuma  nafikiri  miaka  arobaini  wakati  watu

walipata uhuru sisi bado hatujapata mpaka saa hii.

John Okaran:  Nyopo somok, ongolonenan acha Pokot, kmitecha lot nyoman.

Translator:   Hasa  vile  tuko  nyuma  tunapendekeza  serikali  watupatie  mda  wa  miaka  ishirini  ili  pia  tuje  kwa  upande  wa

masomo, tuje kwa ile level ya wengine.

John Okaran:  Mchiini soch kukunecha konyiis chole 20 ompo masomo kule tokenyoruno chaa piich.

Translator:  Sawa sawa.

Com. Lethome:  Asante sana.  Tupate sasa Cheptea Amaile.  Yuko?  Mama karibu.  Halafu Cheptuma Lolemtum. Cheptuma

Lolemtum?  Haya baada ya huyu mama.

24



Cheptea Amaile:  Soro nyo wou.  Miteni Cheptea? Nyono yii.

Translator:  Kwa majina naitwa Cheptea Amaile.

Cheptea Amaile:  Kurenanun Cheptea Amaile

Translator:  Ile jambo kubwa imenileta hapa ni juu ya shida mbili kubwa kabisa.   Ya kwanza ni ya barabara.   Nafikiri serikali

wametusahau kabisa.  Ya pili hospitali, hatuna hospitali hapa.

Cheptea Amaile:  Kugh nyo omochan omwoghey kuu lenye ngala ospitaliin nko parapara.

Translator:   Kuna wengi ambao wanakuja hapa hasa kama  viongozi  wetu  kutoka  wilayani.   Wanakuja  kutuuliza  shida  zetu

ambazo  tunazipata  hapa.   Jambo  la  kwanza  tunaguzia  kwa  baraza  ni  kwamba  tuna  shida  ya  hospitali.   Hakuna  mwenye

anaandika, kila mtu anafanya kitu chake tu kwa sababu mtu anajua vitu vingi sana,  hasa,  tunahimiza kwamba tunataka hizo vitu

vitekelezwe na hasa hio huduma ya serikali ikuje karibu nasi.

Translator:   Hasa  nimeguzia  upande  wa  shida  nyingi  sana.   Siwezi  nikataja  zingine  lakini  nakuambia  kama  ni  zaidi  sana  ni

upande wa kiafya.  Kuna magonjwa mengi sana yanaweza kutokea hapa na hali hospitali ni kilometer 200  kutoka hapa mpaka

Kapenguria.   Tunasikia kwamba kuna hata yale magari ambayo yangetuhudumia, yanafanya upande wa district  head  quarters

upande ule.  Hayawezi kufika upande huu.  Watoto huwa wanakufa barabarani hapa.

Cheptea  Amaile:   Otungon shidan nyo  wou  nyo  momwochan  nye  chiipo  Kenya  kungarakanuun,  ompo  lenya  kosotyo  nko

maraal paa pogh wou shida noni nyoman, petoy piich lenya Kilometeen 200 mpaka Kapenguria.

Translator:  Sana sana kile kitu kingine ningeguzia kuhusu hospitali ni kiu cha maji.  Serikali yetu haijachukua nafasi ama fursa

ya kuja kutusaidia kutuchimbia maji au bore hole.

Cheptea Amaile:  Lenyee maraal nko skutaliin, mominyee soch nyo kikungarakecha.

Translator:  Hasa wakati nchi hii ilikuwa chini ya Uganda, tulikuwa tunapata huduma bora zaidi kuliko wakati huu.

Cheptea Amaile:  Kingwangwanee otini kimiteni koro neete Uganda, kikinyorunecha tukun cho chang hata pogh weey?

Translator:   Hasa wakati  nchi ililetwa ikawa Kenya,  huduma nyingi sana tulikosa hasa mpaka sasa  ninajiuliza, kuna watu wa

Kenya ambao wanajiita kwamba ni watu wa Kenya?  Kama ningejua ningechukua fimbo na kutandika huyo mtoto hapa.

Cheptea Amaile:  Kopotwanuun chichini poytoy Kenya toomunyan lee monung.

Translator:   Hasa  mama  ako  na  majeraha  yake,  anaonyesha  hapa  kwamba  haya  majeraha  alipata  kutokana  na  kuenda
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kutafuta maji kilometer nyingi sana mpaka kuna wakati alianguka na jerican na mkono ukateguka.

Cheptea Amaile:  Petoy piich wolo lou nyoman kuromoy pogh, Kalapata hata chundoy piich weey nko jerikontiin.

Translator:   Ninauliza kwamba kuna mama kule kwenu ama  upande  wa  serikali  upande  wa  Nairobi  anayebeba  maji  kama

mimi ma-kilometer kama zaidi  kilometer thelathini?

Nilikuwa nimejipendekeza  kwamba  ningependa  nitoroke  nchi  hii  niende  upande  wa  Kapenguria  nipate  huduma  karibu,  kwa

sababu ya hii shida nyingi sana.

Cheptea Amaile: miteni kokonyoncha nyo yipoy chereken lee ani korononi toka nya roomy piich pogho ferechii.

Translator:  Hizi shida sio zangu peke yangu.  Hizi shida ni za hata wanyama wangu.  Wako na shida kama ya kiu ama upande

wa malishoni, huwa tunafuga upande wa border.

Com. Lethome:  Muambie atoe pendekezo lake.

Translator:  Sasa kwa upande huu ninawahimiza serikali walete huduma karibu nasi ili pia nipate huduma ya kunichimbia maji

karibu, pia elimu iletwe hapa karibu na watoto  wetu wasome bure bila malipo.  Hasa mkiangalia mama kama mimi,  ninaweza

somesha mtoto aje na hasa wanyama wetu huwa wanachukuliwa na adui hapa chini.  Hatuna security ya kutosha huku.

Cheptea Amaile:  Miteni kokonyonda nyole nyee ani nyo wetoy kuromoy pogh wolo lou lee ani nyaa?.   Moktungochaa nyee

riipot nyo karam.

Translator:  Hasa kwa upande huu sasa tuko na dispensary hapa karibu.  Kama sina shilingi mtoto wangu atakufa kama mbwa

tu.

Cheptea Amaile:  Lou ospitalii nyoman nyo raisi paat kuma monuung  lee kukuy.

Translator:  Ambako kama tungekuwa na hospitali ya serikali hapa karibu, ingetuhudumia na kuokoa watu wengi.

Cheptea Amaile:  Kmokecha hospitali kmiitoni koro neete.

Translator:  Tunataka sasa Mungu wa pili aje atusaidie.

Cheptea Amaile:  Kmoreecha Tororot nyopo odenya kungarakechaa.
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Translator:   Hasa  kama  mimi,  maisha  sio  mbaya  lakini  ninalia  maisha  ya  wale  wachanga,  wale  watoto  ambao  nitawaacha

nikifa, nani atachunga hao?

Cheptea Amaile:  Olokan ompo monung cho mungeech, ngo nyo ngorokoy nyaa?

Translator:   Hasa  kama  watu  wengi,  tuko  na  nchi  kubwa  kama  hii.   Sasa  kama  hatutakua  na  security  ya  kutosha,  adui

watakuja hapa kutumaliza mpaka tutahama area hii yote.

Cheptea Amaile:  Ngetoy puunyon kungunoy paat yii ompo tapaan weey, kungeet piich kuwuw nko kyakii kwaa.

Translator:   Hizo vitu tatu ndio ninahimiza sana.   Naomba Katiba hii izingatie kuandika yale  tunayauliza,  kutuletea  barabara,

hospitali na maji pia iwe karibu.

Cheptea Amaile:  Choni cho chang nyoman.  Omochan Katibanu reel kukiir ngala parapara, hospitali nko pogh.

Translator:   Kwa  upande  huo  mama  anauliza  pia  serikali  ingetujali  masilahi  yetu  pia.   Waangalie  hali  ya  anga.   Kama

hatutakuwa na anga, tukikosa mvua, watuangalie kwa upande mwingine pia.

Cheptea Amaile: Mchiini kuroos ngala poogh nyoman.

Com. Lethome:  Cheptuma Lolemtum.  Na kuna Loritauna Logwarle haya baada ya mzee.

Translator:  Kuna mikutano mingi nimewahi kuhudhuria lakini sipati usaidizi wowote.

Cheptuma Lolemtum:  Miteni mkutaneen cho chang wolo momiiteni nyee kingorokuutyo.

Translator:  Huwa tunaandamana na huyu mama mwenye ametoka hapa saa hii.

Cheptuma Lolemtum:  Kpeeteecha lee kokonyon ndo nona yee paat akuwonyo.

Translator:  Kwa baraza huwa tunaongea juu ya yale maneno.

Cheptuma Lolemtum:   Ngalala paat wey.

Translator:  Hatuoni yale matunda ya yale maneno tunaongea kila siku.

Cheptuma Lolemtum: Mominyee sunotyee wey.

Translator:  Nitaongea mafupi.

Cheptuma Lolemtum:  Ongolonenan cho ngoruu.
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Translator:  Kama wewe ni mtu ambaye umetumwa kuja kutuokoa,

Cheptuma Lolemtum:  Oto ichinyi chii nyo isorwecha,

Translator:  uje na usikize na uyaandike yale yote tutakayosema.

Cheptuma Lolemtum:  Lumaa paat aikiir ngale chete.

Translator:  Vile ulikumbuka mpaka ukasema wacha niende niongee na watu ya Alale leo.

Cheptuma Lolemtum:  Atokengunanyii Alale,

Translator:  Sisi ni watu ambao tuliwachwa tu duniani.

Cheptuma Lolemtum:  Kchiicha piich cho kik’wuutyeeghecha ngunya.

Translator: Hatujaona hata usaidizi wowote kwa upande wa serikali.

Cheptuma Lolemtum:  Mominyee kingorokutyee ompo soch.

Translator:  Mpaka leo bado naomboleza, jana nilipoteza mtoto ambaye aliuawa na Karamajong.

Cheptuma Lolemtum:  Mpake yee ktungocha lok, kityaak mondo nyaan Karamojong.

Translator:  Nani ataniokoa?

Cheptuma Lolemtum:  Kosorwanuun ngo nya weey ngale choni?

Translator:  Na kuna watu ambao walikuja kumhoji mama na kuandika ile ripoti yote mama alikuwa anapeana.

Cheptuma Lolemtum: Kirooy paat kchumba kartasiin kule.

Translator:  Serikali gani hii imetuletea makaratasi bure?

Cheptuma Lolemtum:  Nee soch nyo kiroy kartasiin kule nyaa?

Translator:   Nafikiri  haya  mabaraza  mnafanya  hapa  ni  juu  ya  allowances,  mnataka  kupata  ma-allowances  yenu  juu  ya

mabaraza ambayo mnataembea nchi yote.

Cheptuma Lolemtum:  Ksuuwu yeecha loo ropyeen paat kule chete omekwa.

Translator:  Hata hayo ni mapato yako.

Cheptuma Lolemtum:  Ompo wolo onyorunekwa paat ropyen.

Translator:  Sisi tunabaki na shida zetu.
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Cheptuma Lolemtum:  Kempurocha nko shideeni choo.

Translator:   Hasa mama anahimiza kwa upande wa society analilia  upande  wa  security  ambapo  mimi naona  mama  alikosa,

hakuna security ya kutosha ambayo serikali imewahi kupatia watu wa hapa.

Cheptuma Lolemtum:  Kmokecha pogh, riipot, nko skutali.

Translator:   Mpaka  kuna  wengine  juzi  walikuja  kumdanganya  mama  kwamba,  kuja  utuonyeshe  mahali  kuna  maji  halafu

tukuchimbie maji.

Cheptuma Lolemtum:  Kiluseecha aghiina kloo mitoni pogh kepiimuun.

Translator:  Niliwaonyesha.

Cheptuma Lolemtum:  Kyoporchaan

Translator:  Mpaka saa hii hatujapata maji.

Cheptuma Lolemtum:  Ngo yee?

Translator:  Hata mpaka saa hii, huu mtindo ndio mnatumia pia.

Com. Lethome:  Anasemaje?  Maliza maliza.

Translator:  Mama kwa majina anaitwa Chetuma Lolemtum wa  clan ya         (inaudible)

Com. Lethome:  Haya asante sana.  Kila mtu ana uhuru wa kuongea vile anataka.  Hata kututandika, kutoa maoni, hayo yote.

Loritanda Logwarle:  Soro nyo wou wee yoo, tung chii lowur kityaakat.

Translator:  Kwa majina naitwa Loritanda Logwarle

Loritanda Logwarle:  Kurenanuun  Loritanda Logwarlee.

Translator:  Sina mengi ya kuongea.

Loritanda Logwarle:  Motungen nyee cho chang.

Translator:  Mbona mmesonga?

Loritanda Logwarle:  Ompo nee takesoman.
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Translator:  Na mko?

Loritanda Logwarle:  Aaa mitekwa,

Translator:  Hasa vile tumekosa barabara,

Loritanda Logwarle:  mominyee parapareen

Translator: Hata tumejenga nyumba ambayo iko hapa chini kama sub district  headquarters.   Tumechanga ng’ombe zetu hapa

chini.

Loritanda Logwarle:  aa kiketekachaa koot nko twachaa.

Translator:  Tulikuwa tunataka huduma ya serikali ikuje karibu, hasa hospitali kubwa ijengwe hapa.

Loritanda Logwarle:  Kmoreecha skutali nko skuul nyo wou.

Translator:  Na shule pia kubwa ifunguliwe hapa.

Loritanda Logwarle:  Nko skull nyo wou.

Translator: Ya kwanza,

Loritanda Logwarle:  Nyopo tagh,

Translator:  hasa mtu akifanya makosa kwa nchi hii,

Loritanda Logwarle:  Ato kegh chii ngolyoon ompo koronu,

Translator:  mnapeleka nchi mbali kama upande wa Kapenguria.

Loritanda Logwarle:  oyipo kwaa woluu too

Translator:  Yule mwalimu alifanya makosa mnapeleka Kapenguria na baada ya siku tatu, anaonekana hapa.

Loritanda Logwarle:  Asiyeech kepuusu mwalimnyon ndo nay

Translator:  hata ule anaweza kuua baba yake.

Loritanda Logwarle:  chii nyini mukoy ktuugh papoonyi

Translator: Hata mnaweza kumuwachilia.

Com. Lethome:  Sasa anapendekeza nini   (inaudible)
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Translator:  Imochenyii kegh loo nee yee?

Loritanda Logwarle:  Kiwongo kesi nyii wolee tee, ketuugh akepar.

Translator:   Sasa  huyo  tungependekeza  huyo  watuachie  kwa  mikono  ya  wazee  hapa  tufanye  vile  tunaweza  kufanya.

Tunaweza ua yeye kutoka hapa ama ile fine tunaweza kupatia yeye.

Com. Lethome:  Inalingana na mila ya Kipokot.

Loritanda Logwarle:  Ompo osil po Pokot.

Translator:  Na kuongeza tena ile kubwa.

Loritanda Logwarle:  nyo wou,

Translator:  Ni hayo tu.

Com. Lethome:  Lopati Mugen.  Ni wewe, haya.  Akomoliki Lokermoi.  Baada ya mzee, endelea mzee.

Translator:  Kwa majina naitwa Lopati Mugen.

Lopati Mugen:  Kureenanuun Lopati Mukee.

Translator:  Sina mengi ya kuongea.

Lopati Mugen:  Motungon nyee cho chang

Translator:  Mimi ndio mtu ambaye ninashughulikia upande wa amani.

Lopati Mugen:  Omitan ngala riipot.

Translator:  Mimi napenda vitu vizuri sana.

Lopati Mugen:  Ochan kugh nyo karam.

Translator:  Nimewahi kwenda kwa sababu ya amani mpaka ni Lorkichogio.

Lopati Mugen:  Kyowan lenya Lokichoggio

Translator:  Nikapitia Lodwar pia.

Lopati Mugen:  Aweran Lodwar

Translator:  Mimi huwa sana napendelea mambo mazuri.
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Lopati Mugen:  Ochoman tukun cho karamach

Translator:  Hayo ndio vitu mambo nahitaji sana.

Lopati Mugen: Choni cho kmoreecha

Translator:  Wale wako hapa kuna vijana wake pia.

Lopati Mugen:  Mitoni karachuuna chomi yeeteyii.

Translator:  Hawa wote ni watoto wake pia.

Lopati Mugen:  choni kuu monung tukwil.

Translator:  Si mnaniona mimi ni mzee?

Lopati Mugen:  Ochan poyoon

Translator:  Nimepata shida sana na adui.

Lopati Mugen:  Kyanyarulan ompo puunyon.

Translator:   Kuna  wakati  walijadiliana  na  adui  Karamajong  mmoja  mwenzake.   Karamajong  mmoja  akamuambia,  wewe

utaniuwa kwa mkuki lakini nitakuuwa kwa kalamu.

Lopati Mugen:  Kilenchanu punyon, oporeninyii kalamu wolo iporenanuunyi punduki

Translator:  Hiyo ndio ilinipatia fursa mpaka nikawap wale nafasi kuenda shule.

Lopati Mugen:  nka nyeete lee ngala skuul yee nyuu

Translator:  Hasa hiyo ndio naomba mpaka sasa serikali watupatie nafasi ya kunisomeshea watoto bure.

Lopati Mugen:  Nka ngale chona omitan nko yee.

Translator:  Kwa wale wamemaliza shule juzi juzi na wakapata kazi, nimeonja matunda yake.

Lopati Mugen:  Ompo cho kikuwany skuul akunyoru kasuuu, osukoon yee nyuu sopon.

Translator:  Ndio unaona sasa niko na afya kidogo.

Lopati Mugen:  Nka nyuu omitan yee nyuu sopon.

Translator:  Ndio hasa unanihimiza kwamba wewe tengeneza mambo ya amani.  Mimi nakubali.

Lopati Mugen:  Nka nyuu imwoghenyi loo ama miis, ochoman nyooni.
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Translator:  Hayo ndio nimeongea sina mengine.

Com. Lethome:  Haya asante sana.  Tengeneza amani.  Akomoliki Lokermoi.

Akomoliki Lokermoi:  Soro nyo wou, tono koor kalyaa.

Translator:  Kwa majina naitwa Akomoliki Lokermoi.

Akomoliki Lokermoi:  Kurenanuun, Akomolkii Lokermoi

Translator: Maneno yale nitaongea hapa mimi sikuwa najua kwamba kuna baraza.

Akomoliki Lokermoi:  Ongolonan ngal, melo ko-onguton lo mii kokwoo.

Translator:  Nilikuwa natoka safari upande wa Kasitot.

Akomoliki Lokermoi: Ongunenan kasuu Ka’sitot.

Translator:  Habari ikanifikia kwamba kuna baraza hapa.

Akomoliki Lokermoi:  Kurelwanuun kokwo

Translator:  Nikajiuliza mbona hawa watu, si wangetuita pia kwa baraza?

Akomoliki Lokermoi:  Kalukunee mokuur kokwo lee omotu

Translator:  Hii habari wangepasha mapema.

Akomoliki Lokermoi: Akureltoo habari 

Translator:  Tungekuja.

Akomoliki Lokermoi:  Kepkonoy

Translator:  Mbona mmekuja bila mpango.

Akomoliki Lokermoi:  Omponee pila mpango

Translator:  Mko na lengo gani la kuiba hapa?

Akomoliki Lokermoi:  Nee nyo kchoroy?

Translator:  Niko na jambo mmoja.

Akomoliki Lokermoi:  Otungon akonga
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Translator:  Na inaweza kuwa mbili.

Akomoliki Lokermoi: Klee odeny napoo

Translator: Niko area ambayo inaitwa Kasitot.

Akomoliki Lokermoi:  Omitan koor nyo kleendoy Kasitot

Translator:  Shida kubwa ni kiu.

Akomoliki Lokermoi:  Shiden kuu maral

Translator:  Nimehimza serikali ama nimetuma reporti ya kwamba mnitengenezee ma-bore hole ya maji.

Akomoliki Lokermoi:  Kaksomacha soch ngala chuumen,

Translator:  Wakakubali watafanya.

Akomoliki Lokermoi:  Owoy kiipu

Translator:  Na wanaenda.

Akomoliki Lokermoi:  Kpeetoy piich

Translator:  Kiu inawafukuza.

Akomoliki Lokermoi:  Kyoonoy maral

Translator:  Wengine wanasema tutaenda wapi, tutatoroka nchi yetu tuende wapi?  Wengine wanaamua tu kukufa hapo.

Akomoliki Lokermoi:  Kloo walaka kpetoy keyeghoy ono?

Translator:  Bado wangali mpaka saa hii.

Akomoliki Lokermoi:  Nko yee,

Translator:  Kuna wengine hapa.

Akomoliki Lokermoi:  Walaka,

Translator:  Miezi ambayo ilipita,

Akomoliki Lokermoi:  Aroo cho kiwer

Translator:  kuna mtu alisema mlete bunduki.
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Akomoliki Lokermoi:  Kloo chii okoni kityolin

Translator:  Wakasema wanafanya operation ya bunduki kutoka upande wa Uganda, Kenya mpaka upande ule wa Kenya.

Akomoliki Lokermoi:  Kelo, kitonii operation Kenya Kumukul kurel Uganda

Translator:  Nikafurahi sana.

Akomoliki Lokermoi: Angarachaan

Translator:  Nikasema bunduki baba yangu hakutengeneza zamani.

Akomoliki Lokermoi:  Ompo wolo megh nyee papoo nyaan kityooli otini lee kony

Translator:  Hivi ni vitu vya wenyewe.  These are foreign things.

Akomoliki Lokermoi:  Nya kurang chii tyoongachii.

Translator:  Kwa ufupi tu.

Akomoliki Lokermoi:  Ktongogh

Translator:  Nilikuwa hata na yangu pia niliamua kubeba.

Akomoliki Lokermoi:  Kyoyiipon nyinan tukul

Translator:  Wakaniuliza, wapi kijana yako?  Nikawaambia alitoroka ameenda upande wa Kapenguria.

Akomoliki Lokermoi: Kloo kungo werunguu, olenchan kipertaa puun Kapenguria

Translator:   Wakaniambia  wewe  unaweza  kufanya  upande  wa  pared?   Nikawaambia  siwezi  hata  nilinunua  bunduki  na

nikapatia kijana wangu.

Akomoliki Lokermoi:  Kelenchanuun, imuchenyi yee ngala pared, olenchan, kyalaan ato noon karachuniin.

Translator:  Wakaniambia vile ulileta hii bunduki sasa  tutakupatia compensation juu ya hii bunduki umetuletea.  Wakaniambia

tutakujengea nyumba ya mabati, hata vifaa vya kulima tutakupatia, security pia tutakupatia vizuri sana.

Akomoliki Lokermoi:  Kekonanuun papatyaan nko kugh nyo kunyoroy pareen nko security.

Translator:  Kwa ufupi,

Akomoliki Lokermoi:  Ktongogh

Translator:  Mkaramajong mmoja tena akaja akachukua ng’ombe.
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Com. Lethome:  Sasa hiyo story ya mzee ni nzuri sana.  Anataka nini sasa, pendekezo?

Translator:  Imochenyii ne yee nya poyon?

Akomoliki Lokermoi: Omochan kityoli.

Translator:  Nataka bunduki ya kwamba,

Akomoliki Lokermoi:  Omochan kityooli.

Translator:  sasa vile bunduki zimechukuliwa,

Akomoliki Lokermoi:  Kikcheeng soch kityoolinechii

Translator:  zimechukuliwa na serikali.

Translator:  Mimi nataka vijana wangu pia serikali wawaajiri sasa.

Akomoliki Lokermoi:  Omochan kukiir soch werkochan

Translator:  Ndio vijana wangu wani-provide na security proper kabisa na kulinda mali yangu.

Akomoliki Lokermoi:  Taknaan yee nyuu kityolin kuriip twakwaa.

Translator:  Kila siku amepoteza mali nyingi, huwa inachukuliwa na Karamajong hakuna security, bora waajiri vijana wangu na

kunichunga na mali yangu.

Akomoliki Lokermoi:  Kipotyoo tiich cho chang nyoman.

Translator:  Hayo yote.

Com. Lethome:  Mnasemaje asante kwa Kipokot?

Translator:  Soro nyo wou.

Com. Lethome:  Hebu kuna mtu atawazungumzia kidogo.

Robert Katina: Mii chii nyo moroy kungalan kite.

Com. Lethome:  Lakini Bwana Coordinator they do not have to give recommendations in legal language.  They should say it in

a simple way, the way they want it not problemd.  It is our work to interprete whatever they say.   So  kama ni problem ya maji,

problem ya shule, security na nini, waeleze kwa lugha zao tu, in a simple language we know how to interprete it.   Just  tell them

they should not follow any particular format.
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Coordinator:  Chang ngale cho miiteni koreenyo, mwagha chii ngal cho karamach, mominyee kyaam lokoy.

Com. Lethome:  Haya, Stephen Lokitare?  Stephen Lokitare?  Ni wewe mzee?  Ameenda, hayuko.  Haya Faustino Longora?

  Longora, Faustino ameshaenda.  Haya James Logwangiro.  Ni wewe?  Haya sasa karibu mzee.  Bwana nimeitana young man.

Stephen Lokitare:  Kwa majina ni Stephen Lokitare.   Ningependekeza-niko tu na maneno machache kuhusu Katiba.   Hapa

kwetu tangu tutoke Uganda imekuwa miaka wa thelathini na moja na serikali ya Kenya hawajahudumia sisi kama watu wale wa

juu.  Na kwa hivyo ningependekeza kwamba kwa ile budget wanatengeneza kwa hii miaka tano,  wangetufanyia budget ya juu

kidogo halafu tukuwe kama wale wengine.

Pia kuna loans,  serikali wanatupatia ama wanapatia vikundi vya vijana ama vya  wamama.   Interest  tungependekeza  iwe  very

low.

Lingine ni kuna watu,  wafanyikazi wa serikali kama polisi ama AP.   Mtu  akiuliwa  mahali  pengine,  lazima  pia  serikali  izingatie

hiyo na huyo apewe pesa ama ile familia wapewe pesa kiasi kwamba yenye inatosheleza kulisha watoto wake.  

Lingine  ni  kwamba  kwa  upande  wetu,  kuna  watu  wenye  wanau  wengine.   Mwenye  ameua  mtu  ningependekeza  pia  yeye

auliwe.  Ni hayo machache.  Asante.

Translator: Kwa majina naitwa James Logwangiro.

James Logwangiro:  Kureenanuun Lokwangiro

Translator:  Kama vile niko hapa nitaongea maneno ambayo yanahusu hapa.

James Logwangiro:  Omwoghan ngal cho lee chiichaa

Translator:  Kwetu hapa hatuna hospitali kubwa.

James Logwangiro:  Mominyee skutali

Translator:  Ambayo inahudumia akina mama.

James Logwangiro:  nyopo yotuun

Translator:  Nchi hii yote haina maji.

Com. Lethome:  Ngoja, mambo ya hospitali anataka nini?  Tumalizane na hospitali kwanza.  Anataka nini?
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James Logwangiro:  imochenyi nee?

Translator:  Tunataka serikali itujengee ma-ward ambayo akina mama wanaweza kujifungulia kule.

Com. Lethome:  Haya sasa maji.

James Logwangiro:  Ngala pogh

Translator:   Tunataka  serikali  ituchimbie  ma-bore  hole  huku  ili  pia  tupate  maji  kama  vile  watu  wengine  sehemu  zingine

wanapata maji pia.

James Logwangiro: Kmorecha ngala pogh koro neete nyuu

Translator:  Sina mengi ya kuongea.

James Logwangiro: Motungon nyee cho chang

Translator:  Nitaguzia maneno juu ya KPR.

James Logwangiro:  Ngale KPR

Translator:  Wanaitwa ni watu wa serikali lakini wamepewa jina tu, wamelishwa na jina lakini kindani hakuna kitu wanafaidi.

Com. Lethome:  Unatakaje?

James Logwangiro: Ke mochenyii nee yee?

Translator:  Angalao wapatiwe mapato kidogo ili wajisaidie nayo.

James Logwangiro: Kuto soch kingorokuut monuung

Translator:  Nashukuru, ni hayo tu.

Com. Lethome:  Angela J. Lomorkor?  Angela

Julius Komorkor:  My names are Julius Angela Komorkor.   As far as  the new Constitution is concerned,  personally I prefer

that  on  the  side  of  education,  free  education  should  be  provided  from  standard  1  to  standard  8  especially  in  undeveloped

districts so that we eradicate  the issue of illiteracy because  we see  the issue of illiteracy encourage people  to go ahead raiding

their neighbouring tribes.

Secondly,  I  also  prefer  that  medical  facilities  should  be  offered  free  especially  in  the  districts  such  as  Pokot  and  Turkana

because we see there areas they have not known much as far as  the modern medicines are  concerned because  they prefer  the
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traditional herbs.

Thirdly, I also prefer  on the issue of Chiefs.   The Chiefs should at  least  emerge  from  an  O’level  person  because  we  see  this

class eight chiefs and below, they have not done much as far as literature is concerned and therefore we prefer  them to emerge

from O’level because at least they have at least read a number of books  there.   And with this they will lead people  in a proper

way.  Otherwise thank you.

Com. Lethome:  Joseph Ichomar halafu afuatwe na Mark Lomunorkol.  Mark Lomunorkol  yuko?  Haya utamfuata.

Translator:  Kwa majina naitwa Ichomar Joseph.

Joseph Ichomar:  Kurenanuun Ichomar Joseph

Translator:  Nitaguzia maneno matatu.

Joseph Ichomar:  cho ngoru paat

Translator:   La  kwanza  nitaguzia  kwa  upande  wa  Turkana  wakija  kuiba,  tukienda  kuiba  mifugo  yao,  serikali  sana  huwa

wanakuja kutuambia mrudishe haraka.

Joseph Ichomar:  Ngala chorsyoo Trkana, lendoy soch oyoktena.

Translator:  Lakini WaTurkana wakija kuiba ya Pokot, hawataki kuzingatia ama kufanya jambo la kuridisha haraka.

Com. Lethome:  Anapendekeza nini?

Translator:  Tunapendekeza serikali pia wafanye haki ili tukirudisha ya wale pia wale pia warudishe yetu.

Joseph Ichomar:  Kmokech soch tukul kuyokuu twachaa

Translator:  Wafanye vile sisi tunarudisha yao, pia warudishe yetu.

Joseph Ichomar:  Kwigh kuyoku twachaa.

Translator:  Hapo ndio mimi naona serikali haitujali masilahi yetu.

Com. Lethome:   Na mgependa Katiba iseme nini kuhusu Pokot  kuiba ng’ombe ya Turkana,  na  Turkana  kuiba  ng’ombe  ya

Pokot?  Unataka sheria iseme nini?

Joseph Ichomar:  Imocheni kwigh nee sheria nyaa?
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Translator:  Ningependelea iandikwe kwa Katiba ya kwamba wale wanaiba ng’ombe ya wengine lazima zirudishwe.

Com. Lethome:  Na hupendi Katiba iseme hakuna kuiba ng’ombe kabisa hakuna?

Joseph Ichomar:  Imwoghenyi loo mominye katiba kuchoor tiich nyoman?

Translator:  Hasa tumeamua ya kwamba hatutaki wizi.

Com. Lethome:  Haya endelea.

Joseph Ichomar:  Tanga tagh

Translator:  Naguzia juu ya operation.

Joseph Ichomar:  Omwoghan ngala Operation

Translator:  Sana serikali imetunyanyasa kwa upande wa operation.

Joseph Ichomar: Kiku nyanyasan neechaa soch

Translator:   Kwa sehemu hii sana ya Kenya hakuna mahali ama sehemu kubwa ambayo imewahi kufanyiwa mathara  juu  ya

operation kama hii area yetu.

Joseph Ichomar:  Ompo ngale chetee, mominyee wolo kikuweer operation lee koreecha.

Translator:  Tunaambia serikali wasizidi kutunyanyasa sana.  Kutufanyia operation kila saa.

Joseph Ichomar: Kaktaghachaa operation nyoman.

Translator:  Ya tatu,

Joseph Ichomar:  Somok

Translator:  Labda pia serikali ianze kutuchukua kama wale Wakenya wengine.

Joseph Ichomar:  Kchengeecha soch lee piich walaka

Translator:  Watufanyie maendeleo kama vile wanasaidia wengine pia.

Joseph Ichomar:  Kwigh weecha kiletaat lee piich lowur

Translator:  Ni hayo tu.

Com. Lethome:  Mark, ndio huyu Mark sasa.  Na Charles Lochero yuko?  Lochero okay you will follow.
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Mark Lomorkol:  My names are Mark Lomorkol.  I have the following recommendations to make to the Constitution reform

group.  I propose the creation of the Ministry of Pastoralists and it should be headed by a pastoralist.

Kenya Meat Commission, skin and herds industries to be  set  in pastoral  areas  if possible I would recommend West  Pokot  to

be the appropriate place.

In order to boost food security in the arid and semi-arid areas I propose for the irrigation act in the Constitution of Kenya.

I  also  propose  the  creation  of  Alale  Constituency  because  the  community  is  under  represented  due  to  its  geographical

formation.

Teachers training colleges and employment of teachers  and all civil servants to be  decentralized to the district  level.  That is all

for now.  Thank you.

Com. Lethome:  Thank you very much.       (inaudible)

Charles Lochero:Sina mengi ya kusema.  Kuna jambo moja ningependa kuguzia.

Com. Lethome:  Sema jina lako tafadhali.

Charles  Lochero:   Kwa  majina  naitwa  Charles  Lochero.   Kuna  jambo  ambalo  ningeguzia  kwa  yule  mwenzangu  kwamba,

ningependelea  serikali  kutufanyia  jambo  moja  ama  kwa  hii  Katiba.   Kama  wanawezafanya  pipeline  from  Mombasa  mpaka

Uganda, mbona wasifanye pipeline ya maji kutoka Arthi River mpaka West  Pokot  ili tupate  irrigation  ya  mimea  yetu.   Ili  pia

tuepuke na mambo ya kulia kila saa na mambo ya relief.  Ni hayo tu asante.

Com. Lethome:  That was very good. Thomas yuko hapa? Lowokol.  Thomas Lowokol? Yuko?  Kama hayuko tunaendelea,

Lorukopwa  Longayede,  Longayede  ametembea,  haya.   Tupate  Lokiru  Longole?   Lokiru  Longole?   Ngolekong  Loidido?

Loidido?  Karibu karibu mzee.

Translator:  Kwa majina naitwa Lokiru Longole.

Lokiru Longole:  Kurenanuun Lokiru Longole

Translator:  Sina mengi ya kuongea.

Lokiru Longole:  Mominyee cho chang
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Translator:  Kuna jambo moja tu nitakaloguzia.

Lokiru Longole:  Otungon kugh akonga

Translator:  Kuna mengi watu wameongea na sitaki kurudia.

Lokiru Longole:  Chang cho kikemwagh

Translator:  Kuna maneno kama haya tumewahi kuongea juu ya mabaraza ambayo huja area  hii na hayo maneno huongewa

na yanabaki hapo kwa baraza na watu wanaenda.

Lokiru Longole:  chang chopo parazeen

Translator:  Kuna jambo moja liliguziwa na mtu mmoja hapa, hapo awali.

Lokiru Longole:  Mii kugh akong nyo kamwagh chii

Translator:  Kuna mtu, alisema wewe uniuwe kwa mkuki lakini nitakuua kwa kalamu.

Lokiru Longole:  Kolo chii tughanu nyii ompo kityooli wolo otuweni nyii kalamu

Translator:  Tukaja tukafikiria jambo moja ya kwamba tuweke watoto kwa shule kabisa wasome.

Lokiru Longole:  Ketono monung skul

Translator:  Tumewahi kuweka idadi nyingi ya watoto shuleni lakini tunapata ya kwamba wengi wao hawaendelei.

Lokiru Longole:  Chang monuungo cho kikpustoo skultin.

Translator:  Kuna kitu hapa kimezuia watoto kuendelea.

Lokiru Longole:  Miteni kugh nyo kingonoy monuung.

Translator:  Mimi ni mmoja wa hawa KPR.

Lokiru Longole:  Ochang akong nyopo KPR

Com.  Lethome:   Ngoja,  Kitu  gani  hicho  kinapinga  watoto  kuendelea  na  masomo?   Tumalize  mambo  ya  masomo  halafu

tuendelee.

Translator:  Kanya kite wena.  Imochenyii nee ompo mason?

Lokiru Longole:  Omochan kluuku masomo kule.

Translator:   Sasa  anaguzia kwamba umaskini lakini hawapati  shule kwa sababu ya pesa,  tunahimiza serikali elimu ya  bure  ili
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watoto wetu pia waendelee wanapita……(sentence incomplete)

End of Tape 2 – Side A

Translator:  Tumefanya kazi ya bure tu na wanasema sisi ni watu wa serikali.

Com. Lethome:  Anataka nini sasa?

Noah Oiromoi:  Imochenyi nee yee nyaa?

Translator:  Wamekosa kutulipa.  Hata sisi hatukulipwa  hata nguo peke yake ya kujifunika.

Noah Oiromoi:  Momiteni nyee kelipane chaa hata sraa kule.

Translator:   Hata kwa area  hii  yetu  hapa  kwa  upande  wa  border  hakuna  ulinzi  ya  bora.   Sasa  kila  saa  unafanya  kazi  bila

malipo.

Com. Lethome:  Anapendekeza kitu gani?

Noah Oiromoi:  Imochenyi nee yee nyaa?

Translator:  Anasema angependekeza serikali kumlipa.

Com. Lethome:  Na uniform?

Translator:  pesa kwa sababu hata mtoto wake akigonjeka hana la kufanya na pia apewe uniform.

Com. Lethome:  Sawa, ingine?

Noah Oiromoi:  Owoy, anga nyuu?

Translator:  Na risasi pia apewe kwa wingi.

Com. Lethome:  Na risasi nyingi?  Lakini usitumie kuenda   (inaudible)

Translator:  Ni hayo tu.

Translator:  Kwa majina naitwa Logole Kongloedido.

43



Logole Kongloedido:  Kurenanuun Lokole Kongloedibo

Translator:  Kile kitu ningeguzia juu ya serikali ni kwamba imetusahau, hata kwa upande wa wanyama wetu, hatuna dip hapa.

Logole Kongloedido:  Kugh nyo ko-omwoghan ompo soch nko tuuch mominyee diip nyopo tuuch.

Translator:  Ya pili ni hospitali.  Kuna watu wengi sana tunapoteza hapa juu ya damu kuisha kwa mwili.

Logole Kongloedido:  Ospitaliin wey, okoneech.

Translator:  Wakiletwa hapa kwa dispensary hakuna vifaa vya kuongezea damu mpaka Kapenguria,  kilometer ngapi, karibu

kilometer mia mbili.

Logole Kongloedido:  Ato yiipu dispensary, mominyee tukun cho ktosoy piich kisoon mpaka Kapenguria wolini lou 200 km.

Translator:  Pia mimi naona serikali imetusahau kwa nini wasitujengee shule ya upili?

Logole Kongloedido:  Kungat, kikwuutyee gheecha soch.

Translator:   Ninahimiza  sana  upande  wa  serikali  mbona  wasitusaidie  kutuletea  msaada  kwa  upande  wa  ukulima,  kutuletea

tractor moja ambayo inaweza kusaidia akina mama hapa?

Logole Kongloedido:  Osoman soch kukoneecha elimu, tractor nyopo yotuun.

Translator:  Hasa kwa upande wa youth ningeambia serikali itusaidie na pesa ambazo tutajisaidia nazo.

Logole Kongloedido: K’konecha soch ropyeen kengarakena chaa kegh.

Translator:  Ni hayo tu.

Com. Lethome:  Sasa wacha tuingie upande wa akina mama.  Martha Lordikai.

Martha Lordikai:  Kelutoo nyuu ngala yootun.

Translator:  Kwa majina naitwa Marth Lordikai.

Martha Lordikai:  Kurenanuun Martha Lokikai

Translator:  Niko na maneno manne.

Martha Lordikai:  Otungon ngal cho ngoru

Translator:  Ya kwanza,

Martha Lordikai:  nyopo tagh

Translator:  Tukiangalia Kenya hii, ni akina mama wachache ndio wanafanya kazi.
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Martha Lordikai:  Ato kirosacha ompo Kenya, yotuun cho yighoy kasiin.

Translator:  Tungeomba Katiba ya sasa ipatie idadi kubwa ya akina mama nafasi pia waandikishwe kwa makazi.

Martha Lordikai:  Ksomecha katibanu reel kekiir yotuun

Translator:  Hasa kwa upande wa wabunge.

Martha Lordikai:  ompo ngala wajumbeen,

Translator:  Ya pili ningeguzia kwa masomo ya wasichana.

Martha Lordikai:  Omochan ngala tipun

Translator:  Wameweka ya kwamba alama za watoto kuhitimu, wameweka sawa ya wasichana na vijana.

Martha Lordikai:  Kikito makstiin (marks) tipiin cholenyee chiini po werkoo,

Translator:  Hasa wale wanaenda chuo kikuu.

Martha Lordikai:  Hata chiini petoy skuul niini wou

Translator:  Tungeomba percentage ya wasichana iletwe chini ili pia wengi wao wapate nafasi ya kuingia kule.

Martha Lordikai:  ko-omochan tiipin kmuunungit nyingwa ato knyoruu skuultin.

Translator:  Tungeomba kwamba mbona serikali pia wajenge shule ya wasichana pekee yao kwa kila tarafa.

Martha Lordikai:  Ksomecha soch kutech skuultino tipuun tukul.

Translator:  Ya tatu, Nitaenda kuguzia juu ya urithi wa mali kwa boma.

Martha Lordikai:  Nyopo somok, omwoghan ompo ngala muulat nyopo tukuun

Translator:  Tuchukue mfano wa kwamba mzee akifariki.

Martha Lordikai:  Kechenga lenyee mshahara nini poo papo ato magh

Translator:  Mzee amezaa watoto wake vijana na wasichana

Martha Lordikai:  Tungetii papo monuung chole tipuun nko werko 

Translator:  Hapa ukipata sana sana wale watu wanarithi mali ni vijana.

Martha Lordikai:  Ato inyorunyii nyoman werkoo ompuun cho mulizii

Translator:  Hasa wale wasichana walipitia wapi?  Nafikiri walizaliwa na huyu mzee.
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Martha Lordikai:  Kpaa lonee tipuuun nyaa? 

Translator:  Mbona wasipatiwe haki yao kwamba wako na sehemu fulani ya kurithi mali ya mzee.

Martha Lordikai:  Omponee to-mokitoo tipuun nyingwaa tukul?

Translator:  Ya nne naongea juu ya urithi wa akina mama wakati mzee amefariki.

Martha Lordikai:  Omwoghan lenye ngala yoo ato magh papoo.

Translator:  Hasa siku hizi kumetokezea ugonjwa.

Martha Lordikai:  Osiis weechete, kunguun kichuur

Translator:  Hapo tungependekeza ya kwamba tumekataa mambo ya urithi.

Martha Lordikai:  Kmocheecha mulaat nyopo tukuun

Translator:   Hasa vile mzee wangu anaweza fariki juu ya ugonjwa wa  ukimwi,  na  tena  unaenda  kwa  boma  yako  unamaliza

boma yako.

Martha Lordikai:  Kleenyee ngala ukimwi, kikuwany piich

Translator:  Ama mzee wangu amegonjeka ama ameuwawa bure,  hasa wewe mwenye ugonjwa unakuja kunirithi hata wewe

unaniambukiza ugonjwa tu.

Martha Lordikai: Ato imulanunyii akimeghaa chiito nyaan ukimwi anda someu anga, imeghenyi tukul paat.

Translator:  Sasa unanipatia shida ya kuwacha watoto kama mayatima tu.

Martha Lordikai:  Ikonanunyii nyarul nyopo monunng chole panaantiin

Translator:   Basi  ningependekeza  kwamba  Katiba  ya  sasa  ipatie  mama  fursa  achague  kama  angependa  kurithiwa  ama

achunge watoto wake.

Martha Lordikai:  Omochan Katibanuu poo yee kukonecha kityaakat yotun keklacha lo kmuulecha nyaa anda hewo?

Translator:  Asante, ni hayo tu.

Com. Lethome:  Haya mama mwingine Agnes Lobotho.  Agnes ni wewe?

Agnes Lobotho:  Kwa majina mimi ni Agnes Lobotho.   Ningependa kuongezea mambo ya mama ambaye ameenda saa  hizi.

Ningesema hivi, kupigwa kwa wanawake na wanaume kila siku wanapigwa sana.
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Com. Lethome:  Mabwana  unajua kuna tofauti ya wanaume na bwana.

Agnes Lobotho:  Mabwana.

Com. Lethome:  Haya asante.

Agnes Lobotho:  Hatuna haki.  Halafu jambo lingine ni juu……(sentence incomplete)

Com. Lethome:  Kwa hivyo ipigwe marufuku, bwana asipige mama?

Agnes Lobotho:  Ndio kiasi cha kuuwa.  Wanapiga kiasi cha kuua mwanamke.

Com. Lethome:  Achukuliwa hatua gani mzee ambaye atapiga bibi yake, achukuliwe hatua gani?

Agnes Lobotho:  Waite wazazi waongee mambo hayo nyumbani.  Jambo lingine ni juu ya national dressing.   Mavazi ya kitaifa

kwa wanawake, hatutaki mini skirt.  Wavae nguo refu refu.  Ni hayo tu.

Com. Lethome:   Haya  tunarudi  kwa  wazee  tena.   J.K.  Limaputh.   Limaputh?   Hayuko.   Haya,  Martin  Giralee?   Michael

Apagira?  Karibu.  Peter Lowoi?  Haya utamfuata huyo.  Michael endelea.

Translator:  Kwa majina naitwa Michael Apagira.

Michael Apagira:  Kurenanuun Michael Apagira

Translator:  Mimi naguzia maneno mawili.

Michael Apagira:  Ompo ngal odeny

Translator:  Ya kwanza kuna vitu ambavyo tunachimba hapa, madini inaitwa ruby.

Michael Apagira:  Tagh, ngala goldin nko rupii

Translator:  Tulifanya hiyo kazi kidogo tukafaidika kidogo Muhindi akaingia.

Michael Apagira:  Kik yiighacha kasiine choni ato lapay kurelu muhindion

Translator:  Kitu cha kwanza Muhindi akatueleza ya kwamba nyinyi hamuna ruhusa ya kuchimba hivi vitu, hamuna licence.
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Michael Apagira:  Klenchecha muhindion, motungo kwa nyee ruhusa nyopo tukuu chete apalakwa ompo wolo motungo kwa

nyee kipali.

Translator:   Ninahimiza  serikali  hasa  Katiba  hii  mpya  watupatie  mamlaka  ama  licence,  sisi  tuwe  na  licence  yetu  halafu

tuchimbe madini yetu.

Michael Apagira:  Kmocheecha licence kekoneecha yeenyuu kpalachaa kaghiichoo.

Translator:  Ni hayo tu ningependa kuguzia.

Com. Lethome:  Tupate Peter Lowoi.

Peter Lowoi:  Kwa jina naitwa Peter Lowoi na ni mzee ambaye nimetoka Turkana 50 kilometers kutoka hapa mpaka kwetu.

Na  mimi ningependa  kueleza  serikali  yetu.   Sisi  barabara  kuanzia  hapa  mpaka  kwetu,  barabara  ni  mbaya.   Marafiki  zangu

ambao wanaenda hapa na magari yao,  wakati  magari yanaelekea kufika kwetu,  mahali panaitwa Loya,  sasa  unapata barabara

nzuri.  Barabara  kuanzia  hapa  mpaka  mahali  panaitwa  Loya  ni  mbaya  zaidi.   Wakati  magari  yanarudi,  yote  yapata  punture,

yafika hapa kama maiti.  Ninauliza serikali itengeneze hio barabara ndio maendeleo ipatikane kuanzia hapa mpaka kwetu district

ya Lodwar.

Mambo  ingine,  sisi  tena  ni  wazee  ambao  tunapenda  amani,  tunatembelea  mahali  kama  from  Sudan  upande  ya  Lokichogio

kuongea mambo ya amani, upande wa Kibish, Ethiopia tunaongea mambo ya amani, kuhusu mambo  ya  wizi  ya  mifugo.   Sisi

ndio tunawakilisha wale ambao wana-deal  na mambo kama hayo.  Na  mimi nina-deal na  kazi  ya  wazee  kuongea  mambo  ya

amani.  Tunaenda na wazee ambao wanaongea mambo ya amani.  Tunapenda amani zaidi.

Com. Lethome:  Sasa ungependekeza nini kuhusu mambo ya amani?

Peter Lowoi:  Tungependa mambo ya kupigana ikome kabisa  kila mahali, kuanzia hapa mpaka Turkana.

Com. Lethome:  Endelea.

Peter Lowoi:  Ni hayo, mambo ya barabara na amani.

Com. Lethome:  Asante sana Peter.  Sasa tuna Daktari Lumeyan.  Karibu Daktari.

Translator:  Sina mengi ya kuongea.
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Daktari Lumeyan:  Ngoru chiichan

Translator:  Kwa majina naitwa Daktari Lumeyan.

Daktari Lumeyan:  Kurenanuun Daktari Lumeyan

Translator:  Sina mengi ya kuongea.

Daktari Lumeyan:  Mominyee cho chang

Translator:  Naguzia tu upande wa barabara.

Daktari Lumeyan:  Ongolo neenan parapara

Translator:  Tumeumia sana.

Daktari Lumeyan:  Kikewumion cheecha nyoman

Translator:  Kwa upande wa barabara.

Daktari Lumeyan:  Ompo parapara

Translator:   Vile  nimesema  hivyo,  kama  tungekuwa  na  barabara  nzuri,  wale  watu  wanaugua  hapa  ama  wale  wagonjwa

hawangeumia kwa barabara hii.

Daktari Lumeyan:  Ato komiiteni parapareen cho karamach, kengorokoy piich cho kosotee.

Translator:  Kama mko na uwezo, utusaidie.

Daktari Lumeyan:  Ato itungonyi owezyo, ingarakeech

Translator:  Kwa sababu tunazungumzia vile hali ya maisha sasa tutabadilisha.

Daktari Lumeyan:  Ompo wolo mchiini kuwayaka maisha yee

Translator:  Hatujajua vile tunaweza badilisha hali ya maisha.

Daktari Lumeyan:  Mo-kingutocha nyee lo kuwoyokoy lo nee maisha.

Translator:  Juu ya hii barabara sasa.  Kama ungekuwa na uwezo, utubadilishie hii barabara ikuwe nzuri.

Daktari Lumeyan:  Ompo ngala parapara, ato itungonyii owesyo, woyokweecha parapara neete nyuu.

Translator:  Hasa vile uko vizuri unatumia ndege.

Daktari Lumeyan:  Imukenyi itumian ndege
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Translator:  Na mimi mtu wa miguu?

Daktari Lumeyan:  Ochan chiipo keel kule.

Translator:  Ningependelea serikali sana sana waweke hata lami barabara yetu kama area zingine za Kenya.

Daktari Lumeyan:  omochan soch kukonechaa ngala laam lee Kenya lowur.

Translator:  Kuna watu hapa wanaitwa KPR hao ndio wanafanya kazi sana kwa upande wa ulinzi.

Daktari Lumeyan: Miteni pipo KPR 

Translator:  Ninaomba sana hawa watu wasaidiwe kwa njia mbili.

Daktari Lumeyan: Osoman nyoman loo mchiini kengarak

Translator:  Wapatiwe risasi nyingi.

Daktari Lumeyan:  Otono risasiin cho chang.

Translator:  Wapatiwe hata shilingi mia tano angalao ya kujisaidia nayo.

Daktari Lumeyan:  Hata ropyeen chole 500 ompo kule.

Translator:  Kila siku anaenda kazi, kule kulinda border na hakuna kitu anapata.

Daktari Lumeyan:  Wetoy kila siku border, ak momii nyee kugh nyo nyoru.

Translator:  Police wanakaa tu hapo kwa station hakuna kazi.  Sisi tunapambana huko msituni na maadui tu.

Daktari Lumeyan:  Topyoot polis paat kule, kemitecha wono lee wuw.

Translator:  Hao ndio wanafanya kazi kwa ofisi za polisi wanaleta report kila siku.

Daktari Lumeyan:  Piichoni cho yighoy kasiin hata kmiiteni polistiinoo

Translator:  Hasa ingefaa angalao walipwe kitu kidogo pia wajisaidie nao.

Daktari Lumeyan: Mchiini kelipan aketo kugh nyo munung kungaraka key.

Translator:  Ndio pia tuone kwamba kuna mabadiliko ya Katiba.

Daktari Lumeyan:  mchiini kesuwecha loo kikewayak katiba.

Translator:  Iko moja sasa imebaki niiguzie.
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Daktari Lumeyan:  Akonga kungat

Translator:  Kuna kitu ambacho ningependa kuguzia, kuna mama hapa alikuja akaongea juu ya urithi.

Daktari Lumeyan:  Lenyee ngala muulat nyopo tukun,

Translator:   Ningependa  kukanusha  ya  kwamba,  yale  maneno  mama  aliongea  faida  gani  anapata  kwetu  na  hali  anaenda

kwake kule na anapata yake upande ule.

Daktari Lumeyan:  Chay kamwagh yoo loo miteni faida nee akwetoy papoo koyiino nko nyino.

Translator:  Yeye amefanya tayari mali na yeye ananunuliwa na mzee wake na anaenda kwake.

Daktari Lumeyan:  Kik-yaala nyinde tuuch nyo mchiini kemuul

Translator:  Watoto wote huyo mama atapata watakuwa wa upande ule.

Daktari Lumeyan:  Monungoo yoo nini kluuku monungo nyinoo anga.

Translator:  Afadhali sasa vijana wangu warithi mali yangu.

Daktari Lumeyan:  Kaikai paat kucheeng werko chaan tukuu chan.

Translator:  Asante.  Ni hayo.

Com. Lethome: Ngoja.  Na kama huyo msichana hataolewa ana haki ya kupewa hiyo urithi ama hana?

Daktari Lumeyan:  Katepan loo ato meep nyee chii cheptonguu, tungetii haki nyopo tukuu kuu?

Translator: Kama hasa msichana huyo hataolewa kwa boma, atakuwa na chance ya kupata kidogo.

Daktari Lumeyan:  Nyoruu cho nyoruu.

Translator:  Lakini first priority itakuwa ya vijana wangu.

Com. Lethome:  Haya asante Daktari.  Sem Simon Peter  Logwe.  Logwe?  Sem Simon Peter?   Hayuko?  Before he comes

Phillip Ekiru?  Phillip yuko hapa?  Phillip Ekiru?  David Keya?  Okay that’s Logwe, Logwe karibu.   Anza  kwa  majina  yako

tafadhali.

Simon  Logwe:   I  am  called  Simon  Peter  Logwe.   This  is  what  I  think  the  Constitution  should  have  in  the  future.   The

appointment of the Noah Oiromoi should be determined by the Parliament and not appointed by the President.  If you look at

Kenya you find that it is among those countries which have a high rank in corruption.   So  the Commission in the future should
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see that a body be formed to combat corruption.

The third point is that the Constitution should really determine equitable distribution of resources.   The Constitution should see

that there should be Parlimentary committees formed to see  that they do the roles,  which they are  supposed to do.   And then

somewhere also I have seen that this days there is this habit of the MPs influencing the appointment of Councillors.   It  is in my

view that such a habit should be really avoided in the Constitution.  Thank you very much.

Interjection:  (inaudible)

Simon Logwe:  There people called appointees, nominated Councillors and so forth.  I do not think that is the duty of the MPs

anyway.

Com. Lethome:  Who should nominate them?

Simon Logwe:  They should not be nominated but should be choosen by the people and their election should not be  influenced

by MPs.

Com. Lethome:  Okay, thank you very much.  Christopher Ruto?  Ruto Christopher yuko?  Haya karibu Ruto.   Na  Raphael

Luwoi?  Raphael Luwoi?  Haya Christopher endelea.

Translator:  Kwa majina naitwa Christopher Ruto.

Christopher Ruto:  Kurenanuun Christopher Ruto

Translator:  Naguzia jambo moja tu ambalo,

Christopher Ruto:  Omwoghan kugh akong kule.

Translator:  Ningependa tuangalie.

Christopher Ruto:  Ko-omochan keros loo,

Translator:  Ningependa niseme,

Christopher Ruto:  omochan omwoghey loo,

Translator:  Kuna wakati bomb blast ilitokea upande wa Nairobi.

Christopher Ruto:  Miteni ngala pomp-blast Nairobi
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Translator:  Wale watu walilipa ridhaa.

Christopher Ruto:  Kikilipan piichoni ropyeen

Translator:  Kuna watu wengi hapa waliuwawa hapa Chemakai.

Christopher Ruto:  Mitonii nyuu piich walaka cho kikitugh,

Translator:  Watu idadi yao ni kama wale waliopigwa na bomb blast Nairobi.

Christopher Ruto:  Lenya piichaye po pomp-blast 

Translator:  Kuna wengine pia waliuwawa hapa chini Nauyapong.

Christopher Ruto:  Miteni walaka cho kimeghyoo Nauyapong.

Translator:   Hakuna  mtu  alilipwa  kati  ya  wale  watu.   Mbona  wale  watu  wa  Nairobi  walilipwa?   Kwani  sisi  sio  watu  wa

Kenya?

Com. Lethome:  Unapendekeza nini?

Translator:   Ningependelea serikali pia walipe watu  wetu  kama  vile  walilipa  watu  wa  Nairobi  ambao  waliuwawa  na  bomb

blast. 

Christopher Ruto:  Omochan soch kulipan piich klee atino kilipan chane Nairobi.

Translator:  Mpaka saa hii tuko na mayatima ambao walisababishwa na wale waliuwawa hapa Chemakanyi.

Christopher Ruto:  Mpaka yee ktungochaa ponoon.

Translator:   Mimi  naona  kwa  upande  wa  wanyama  kuna  huyu  mnyama  anaitwa  mamba.   Akikula  mbuzi  ya  mtu  huwa

analipwa lakini kwa upande wetu huku hakuna mtu analipwa.

Christopher Ruto:  miteni ngala moroyonu kuroy ndaraa (mamba)

Translator:  Kwa upande wetu kabisa tunaona kwamba serikali haina shughuli na sisi.

Christopher Ruto:  Ompo acha nyoman, ksuwuyeecha lo motung nyee soch hacha nko acha.

Translator:   Hasa  upande  wa  askari  upande  huu  mtu  hata  akitende  makosa  kidogo  sana,  huyo  ndio  anasukumwa  ndani,

anatandikwa.

Christopher Ruto:  Ompo lenya ngala askariin, ato yiigh chii kugh nyo munuung kitoni koot.
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Translator:  Anapewa fine hapa, anachukua ng’ombe yake na hakuna mtu anaweza kumfikisha kotini.

Christopher Ruto:  Kitoni fain, kecheeng twachii ak mominyee chii nyo yiipoy kotini.

Translator:  Tunataka Mpokot hapa Alale achukuliwe kama raia pia wa Nairobi.

Christopher Ruto:  Kmokecha Pokot kelipan lee piipo Nirobi tukul

Translator:  Ningependa kuomba ya kwamba,

Christopher Ruto:  Kosoman loo,

Translator:   Tunataka pia tupate nafasi yetu kama wale watu wana fursa ya  kuandika  wanajeshi,  pia  iletwe  hapa  iajiri  watu

hapa nyumbani.

Christopher Ruto:  Kmokecha lee piichay kikiroy lenya Jeshi kekiirecha tukul.

Translator:  Kuna upuzi mwingine nchi yetu inaitwa trust land imekuja kwa njia gani?

Translator:   Unaona  hasa  hapa  imekuwa  ngumu kwa  sisi  hata  kufaidika  kwa  upande  wa  serikali.   Ukitaka  kuchukua  loan

kidogo, hauna title deed hapa kuchukua mpaka kwa banki.

Christopher Ruto:   Isuwuyenyii loo momiteni nyee faida acha kuweru ara  sooch.   Mominyee title  deed  cho  ngorokoy  piich

kunyoruu piich loontiin.

Translator:  Kuna wengi wao tumeona hapa kama Wahindi wanatumwa kutoka Nairobi  kuja ku-claim hapa ati hii ni shamba

lake anakuja kuchimba gold, na tunashangaa kwani sisi wenyeji wa hapa, kumbe hapa sio kwetu.

Christopher Ruto:   Ksuwuyeecha  loo,  pkonoy  piich  Nairobi  klendoy  chiicha  pareeni  chuu,  kupal  koldin  ak  melo  nyingwa

koree.

Translator:  Tunataka hasa Katiba ya sasa itupatie nafasi kubwa ili tujue yule mtu atatumwa hapa akutane na wazee.

Christopher Ruto:  Mchiini katiba kukiir lo atongunoy chii yii, kunyoru kokwo poy.

Translator:  Tunataka kila mmoja apate haki yake.

Christopher Ruto:  Kmorecha chii anga kunyoruu haki nyii.

Translator:  Tunataka hata kama askari anapiga mtu bure pia ashtakiwe.
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Christopher Ruto:  Kmorecha hata askariin kestakuun tukul ato wiir chii.

Translator:  Hata Chief pia akipatikana hafanyi mazuri, anashtakiwa.

Christopher Ruto:  Nko kirwokot tukul kestakiin.

Translator:  Hata mjumbe pia akipatikana anafanya mambo mabaya awekwe ndani pia.

Christopher Ruto:  Hata mjubee tukul ato yighoy ngal cho ghachach.

Translator:  Tunataka haki kama wale Wakenya wenzetu.

Christopher Ruto:  Kmochecha haki lee piich lado.

Translator:  Ni hayo kwa ufupi tu.

Com. Lethome:  Raphael Luwoi

Raphael Luwoi:  I am just going to talk on one thing that is communication media.  First, roads.   We are  demanding for better

roads as Kenyans.  We want a good telephone not out dated telephone that have been brought to this place.  The third one,  we

want a booster to be installed within our area.  The last one is that we want a good post office not a skeleton post  office.  That’

s all thank you.

Com. Lethome:  (inaudible)

Raphael Luwoi:  (inaudible)

Com. Lethome:  Yopongole Johnson?  Johnson? Ni wewe, karibu.

Johnson Yopongole:  I recommend the following should be….my name is Yopongole Johnson.  I recommend the following to

be  adopted  within  the  new  Constitution.   That  the  government  through  the  Constitution  should  lower  the  recruitement  and

employment centres from the district headquarters to the divisional headquaters.  

That the government through the contribution through the Ministry of Works  make sure that our roads  be repaired thoroughly

and be tarmacked like the rest of others so as to ease transportation.

That  the  government  guided  by  the  Constitution  should  distribute  at  least  three  vehicles  of  Ministry  Department  especially

education department, veterinary department and health department so as to be feeding us with information.  This is because  we

lack those facilities.  Then we recommend that the Councillors should be at  least  have O’level certificate and then they should
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be paid by the Central  Government and not the County Council because  sometimes the Councillors of this area  are  now very

poor.  They do not have something to earn, at least the government should pay them.  Then the Mayoral  post  should be elected

directly by the wananchi not by the Councillors.

Then within the land, we will recommend that the government to give us our money which was given by the British government

so that we can pay our children.  Then also we would like that the girl education should be free within this area  because  girls

sometimes are being neglected by the old wazees.  Girls should get free education.  For those few, thank you.

Com. Bishop Njoroge:  Your saying that the money that was given by British government.   How much was it and why was it

given?

Raphael  Luwoi:   We do not know really the amount but when our land was taken,  then from the papers,  we know that the

government of Kenya some time back was given money as the fidia or during Kenyatta time.  So we would like the government

to give us that money and we use it to educate our children.

Com. Lethome:  Who took the land?

Raphael Luwoi:  In 1926 the British government chased us from Trans Nzoia.  Then other white settlers took it over then after

that we were to go back to Trans Nzoia and the money was given us, so concerning that money were not given.

Com. Lethome:  Do you want the land or the money?

Raphael Luwoi:  We want both.

Com. Lethome:  Haya, okay wacha tuendelee.  Aleu Lokolil?  Aleu yuko?  Halafu Paulo Kotro?  Paulo?

Translator :  Kwa majina naitwa Aleu Lokolil

Aleu Lokolil:  Kurenanuun Aleu Lokoli

Translator:  Area yangu ni       (inaudible)

Aleu Lokolil:  Korenyaan kuu………

Translator:  Chenye kilinifanya nikuje leo ni kwamba nilipata habari ya kwamba kuna mtu mkubwa atakuja na ndege.

Aleu Lokolil: Konyorwan kuut loo miteni chii nyo wou nyo ngunoy koronetee.
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Translator:   Nikafurahi sana nikasema basi, mimi nitaenda kabisa.

Aleu Lokolil:  Angarachan, amwaghan loo owetan nyoman.

Translator:  Kama ingekuwa wale wa magari,

Aleu Lokolil:  Ato ko piipo mtgeen,

Translator:  singekuja.

Aleu Lokolil:  To-mongunan nyee

Translator:  Kuna kitu kimoja ambacho nitazungumzia.

Aleu Lokolil:  Kugh akonga,

Translator:  Nimeona kwamba nilikuwa nafikiri ni mtu mwingine ndio angekuja na ndege lakini vile ulikuja, ninakuona  kumbe

wewe ni kama mimi tu.  Rangi ni mmoja.

Aleu Lokolil:  Kasuwan loo ichinyii paat lee ani, ranki kuu akonga,

Translator:  Nilikuwa nafikiri kwamba yule mtu anakuja na ndege ni Mzungu kama huyo madam.

Aleu Lokolil:  Ko-lendan kchumboyiin chichini kengunoy, lee kokonyon  ndonu.

Translator:  Naamini ya kwamba mtu yeyote mweusi ni muongo.

Aleu Lokolil:  Oghonan loo chii nyo tugh kuu putiin.

Translator:   Huyu mweusi amewahi kudanganya tangu hapo awali,  zamani kabisa,  zamani za kale alitangulia kutoka  mababu

zake, mpaka sasa amefika kiwango mpaka        (inaudible)

Aleu Lokolil:  kik luus piich kungata kony nyoman, ta-kikureel mwisho.

Translator:  Ile shida iko area hii kabisa ni shida ya maji.

Aleu Lokolil:  Ktungochaa shidaa pogh.

Translator:  Sasa tangu zamani hiyo walidanganya mababu zetu kwamba watamchimbia maji, ikafika generation ingine mpaka

imefika wakati wake.  Wewe sasa ndio utakuja kuweza haya maneno?

Aleu  Lokolil:   Klee  otini  lee  kony,  kilus  kukotiin  neecha  lo,  kubolwekwaa  pogh  nko  yee,  nyo  nyii  yee  nyo  imuchoy

ngalechetee?
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Translator:  Hutaweza.

Aleu Lokolil:  Memukenyii nyee.

Translator:  Lakini nakushukuru.

Aleu Lokolil:  Wolo soro nyo wou paat.

Translator:  Sababu unatafuta pesa zako.

Aleu Lokolil:  Ompo wolo imitenyi iyoroy ropyeeni kuu

Translator:  Ndio uende ufaidike kwenu.

Aleu Lokolil:  Ate wuyoo tasaa tagh.

Translator:  Ile ya maana kabisa ni yale maneno mama aliongea hapa.

Aleu Lokolil:  Chopo maana nyoman, kuu chay kamwa yoo ompo yii.

Translator:  Sasa anasema usichoke na watu.

Aleu Lokolil:  Kamwa loo mochokoncho.

Translator:  Mimi naona umevaa sura kama mtu amechoka.

Aleu Lokolil:  Osuwuyaan loo kochokana  nyii.

Translator:  Mwanaume kawaida yake hata ukitoka kwako usichoke.

Aleu Lokolil:  Muroon otini lee kawaide nyii, mochokonoy nyee.

Translator:  Barabara.

Aleu Lokolil:  Ortuun

Translator:  Nakuguzia tena kwamba ile barabara mama aliongea juu yake ni mbaya sana.

Aleu Lokolil:  Omwaghan kungat loo, aranay kamwa yoo kuu ghaa.

Translator:  Nakuomba ya kwamba usijaribu kutumia ndege, jaribu hata kesho kutumia gari.

Aleu Lokolil:  Osoman loo kaikai wiyeno mtuukaa melo ndege kungat.

Translator:  Nakuambia kwamba ile nauli tunatumia kulipa gari hapa ni shilingi mia tano mpaka Kapenguria headquaters.
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Aleu Lokolil:  Kupoghisyeghochaa ropyeen Kshs.500- taketa chaa Kapenguria.

Translator:  Nitakusaidia kwa kukulipia gari.

Aleu Lokolil: Wolo oliponunyii mtukee.

Translator:  Wewe wacha ndege ndio kabisa ujue shida yetu kabisa juu ya barabara.

Aleu Lokolil: Kaikai puusteno mtugaa tesweena.

Translator:  Wewe ukifika makutano, wewe utagonjeka.

Com. Lethome:  Daktari yuko hapa.

Aleu Lokolil:  Ato irelonyi Makutana isuwuyenyi.

Translator:  Sio ati wewe pekee ndio utagonjeka hata gari yenyewe itaenda garage.

Com. Lethome:  Hakuna shida.

Aleu Lokolil:  Mominyee.

Translator:  Kama gari itaharibika na iende kwa garage kama ugonjwa itatokezea nani atambeba hospitali.

Com.  Lethome:   Muulize  sasa  tunataka  atoe  mapendekezo.   Mtu  mweusi  haaminiki  ngoja,  Sasa  nisikilize  mimi.   Kitu  cha

kwanza umesema mtu mweusi haaminiki, si ndio?  Chief ni mweusi, 

End of Tape 2 – Side B

Com. Lethome:  MP ni mweusi, DO ni mweusi na wale wote wanasimamia, Councillor wote nafikiri ni weusi si ndio,  na Rais

ni mweusi.  Katika Katiba mpya unapendekeza nini kuhusu hao watu wote?  Haya endelea, hiyo pekee yaka kwanza.

Translator:   Ningependekeza  kwamba  ungenitengenezea  barabara,  maji,  hospitali  vile  nilisema  kwamba  mtu  mweusi  ni

mwongo, nimesema juu ya kama huyu mama.  Hawa missionaries  ndio  wametusaidia  sana  juu  ya  maji.   Kuna  ma-bore  hole

mengine yamechimbwa na hawa missionaries.  Kama sio hawa weupe, tungepata maji wapi?

Translator: Kaksomacha loo, yighee parapara, konuno pogh nko skutali ompowolo tomo piichara reelach kak  nyorchinechaa

ono pogh.

59



Com. Lethome:  Kwa hivyo ungependekeza sheria mpya ikubali wengi waje kama hao?

Translator:  Nyo kemorenyii sheria nyo reel kuchaam cho chang lee nyoni?

Translator:  Sasa nitakubali kwamba foreigners waje kwa wingi kwa area yetu ili sisi pia tufaidike kwa sababu ya shida nyingi.

Aleu Lokolil:  Owoy, omochan piich cho reelach kupkaa koreencha kungara keecha ompo kompoleluut cho chang.

Translator:  Tutakuombea Mungu kwa yale maneno yote ili pia wewe uende ukayatekeleze.

Aleu Lokolil:  Kusoghuu chaa nyii Echotion, kungarakinyii nyoman.

Translator:  Wale unao hapa ni wachache lakini wengi wao kuliko hawa wako wamefunga border kwa sababu ya maji.

Aleu Lokolil:  Miteni piich cho ngoru yii, wolo piich cho change miteni Uganda ompo shida pogh.

Translator:  Nimeguzwa na maji.

Aleu Lokolil:  Kamwaghan ngala pogh.

Translator:  Sio kitu kingine.

Aleu Lokolil:  Melo kito anga.

Translator:  Asante ni hayo tu.

Com.  Lethome:   Eh mwalimu,  kuna  mambo  hapa.   Haya  Riwongole  Joseph?   Riwongole  Joseph?   Hayuko?   Ni  wewe,

karibu.

Joseph Riwongole:   Asante sana.   My names are  Riwongole Joseph and I have the following to comment before I  give  my

proposals.  One is that Parliament should approve the ministries.  You know you do not just create  a number of ministries, they

should be approved.   And then in that approval,  I  want that in  this  Constitution  we  should  be  in  a  position  create  a  ministry

in-charge of pastrolists affairs.  As you know the present Constitution is just taking care of the agro,  okay those people  who do

a lot of farming.  

Secondly is that I wanted the traditional justice system to be strengthened.  

Thirdly is the issue of affirmative action.   Many people  have said a lot of things from the beginning expecially when we see  the

disadvantaged groups in Kenya  and  in  connection  to  that  affirmative  action,  you  know  very  well  many  people  have  spoken
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about the Kacheliba Constituency that it was curved from Uganda in 1971.   Since then the government actually have not come

in.  In all the amendments that were there we were not put in that Constitution and therefore I want this affirmative action to take

care of the disadvantaged groups.

Fourthly, I want the government to stop mass punishment or  communal  punishment  for  that  matter.   Many  people  have  said

about  the  government  operations  where  by  in  1984,  we  lost  over  50  thousand  herds  of  cattle  and  we  hope  because  the

government knows this, one day they  are  going  to  compensate  us.   The  same  operations  took  place  86,  89  19  times  since

1979.

Fifthly, we have what we call,  and I hope the Constitution will take  care  of this, that in Kenya people  are  fond of having what

we  call  road  announcements.   You  know  whereby  you  announce  anything  along  the  roads.   Maybe  you  say  I  am  sacking

minister so and so,  I am sacking DC so and so,  I am giving Kacheliba Constituency such amount of money for the raods,  for

hospitals and all these.  Now you know this have been done by the President,  the MPs and other parties  even the government

officials and therefore we want things that are written, that are sent to that particular place.   Don’t just announce and you know

what you announce no one takes them seriously.  Another recommendation is that all recruitements should be made public.   We

just wonder especially this Pokot community.  We only hear of the defence, you know the AP the police and all that but where

are these people recruiting the PCs, the DCs and the DO?  You know why are  the recruiting the PS the big people  that matter

in the country.  We want this one to be made public so that is somebody has his requirements the qualifications for that matter,

he can apply.

Another one is that during the budget.  I just wanted to ask  maybe I do not know we don’t usually get anything to do with the

budget and therefore we want the budget maybe to come from the grassroot.   I  do  not know where they make the proposals

for the budget, we just hear them that they are reading the budget and we need this thing to come from bottom to the top.   We

want to get involved in coming up with the approximation of that budget so that at the end of it all we know what we are  getting

as a community.  This are my proposals in all the areas.

In terms of education now I am talking as a person from Kacheliba Constituency and Alale in particular.   In terms of education,

we need actual education which is free for all.  We need construction of those schools,  the structures and then the education to

be free for all, scholarships and then the issue of adult literacy.  You know many of our people  you know have not attained any

level  of  education  and  we  wanted  that  to  go  on.   We  have  heard  that  it  was  there  when  the  government  or  when  the

Constitution was there and we need this to take care of that.

On the medical care,  I propose  that we need at  least  a dispensary in every location.  A hospital in every division and for that

matter an ambulance.  
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Thirdly, in terms of water,  many people  have spoken especially after 40 years  of independence the  people  of  Kenya  are  still

walking 30 kilometers in search for water.  That one is ridiculous and therefore some people  are  talking of having piped water,

but in this case we are talking of the availability alone not even piped.  So can the Constitution take care of that.

In terms of security the government or  this Constitution should take  care  of the KPR,  Police and  AP  especially  the  KPR  we

need them to be paid something at least and uniforms.

In terms of roads  this Alale Division we have 7 Locations and out of this 7 Locations,  5 Locations do not have even a  single

road and I do not know why we have the Ministry of Public Works.   It  is doing nothing to this community here and so at  least

we need a road to every location and that road should be smooth for that matter.

Government loans should be introduced so that it can help the youth in terms of income generating activities.

Another one is employment opportunities.  You know we actually want this employment opportunities because if at all we count

the people who are employed here, we are very few and therefore we want this time, those people  doing the employment and

all that just to tilt to this side, to the disadvantaged Pokots.

In  terms  of  agriculture,  I  propose  that  there  should  be  subsidice  from  the  government  for  the  farm  inputes.   You  know

somebody has talked of tracktors and all that.   And as you know that we are  pastrolists,  we need some things called           

(inaudible) and this            (inaudible) should be local,  agricultural extension officer should be local because  they can walk into

those  places  that  we  have  said  that  there  are  no  roads  and  I  hope  if  some  of  these  things  wound  be  considered  in  this

Constitution, there will be somehow change in this community, and as many people have said, we hope this should not be  just a

talk but together with other Kenyans we can come up with a good Constitution.  Thank you.

Com.  Lethome:  I hope I can assure you this is not just talk, we are operating under the act  of Parliament and that is why we

have come here and if you had civic education, I am sure by now you have been told about the process.  It is not just talk,  there

has never been another commission like this one.   So  I can assure you this is a very serious process.   James  Lokey  Lokoki?

James Lokoki?  D. Gabriel?  D. Gabriel?  Mark Lokut?  Mark Lokut?  Haya karibu Mark Lokut after him we can have…….

(sentence incomplete)

Mark Lokut:  Mimi naitwa Mark Lokut. (Vernacular)

Translator:  Kwa majina naitwa Mark Lokut.

Mark Lokut:  Kureenanuun Marko Lokut

Translator:  Sina mengi ya kuguzia ila mengi yameguzwa na wale wengi wetu wamekuja hapa.
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Mark Lokut:  Motungon nyee cho chang, wolo kikemwagh cho chang.

Translator:   Ningetaka  kuguzia  kwamba  vile  serikali  ya  Kenya  inajua  kwamba  ile  mali  yetu  tunategemea  sana  hasa  ni

wanyama, hasa ng’ombe.

Mark Lokut:  Ompo wolo nguut soch lo tuguun cho kimondo neecha nyoman kuu kwakii chaa,

Translator:   Ile hasara  tumepata hapa ni juu ya ng’ombe yetu, soko.   Mahali  pa  kuchukua  ng’ombe  kuenda  kuuza  ni  mbali

sana, ni Nairobi.

Mark Lokut: Kmorecha soko, wolo kyoltechiini tuuch ompowolo lou Nairobi.

Translator:  Kama tungekuwa na factory ya Kenya Meat  hapa karibu,  tungekuwa tunafaidika sana na wanyama wetu ambao

tungeuza hapa karibu na tupate pesa nyingi.

Mark Lokut:  Tokomitenyi KMC, ko-tosunoot nyoman ompo twachaa 

Translator:  Hasa kwa upande wa wanyama wetu, hatuna dip karibu ambazo zinaweza zuia haya magonjwa.

Mark Lokut:  Kleenya ngala tuuch, mominyee diip nyo miteni ato lekuut.

Translator:  Ningehimiza serikali watujengee dip karibu ili pia isaidie wanyama wetu.

Mark Lokut:  Kotepaan paat soch kuteek diip nyopo tuuch ato lekuut.

Translator:  Sitachoka kuongea juu ya shule kwa sababu area yetu huku, imesahaulika sana na serikali.

Mark Lokut:  Itep nee skultin nyaa, kikewutyee gheecha soch.

Translator:  Tangu wakati wa uhuru.

Mark Lokut:  Kungata konyii huru.

Translator:  Tungependa Katiba ya sasa  itupatie nafasi Wapokot  miaka ishirini ya watoto  wetu wasome bure ili tupate nafasi

kama wale wengine ambao wamesoma.

Mark Lokut:  Kakmocheecha katibanu po yee kukonecha konyiis 20 toke nyorunoo chaa piich walak.

Translator:  Na pia tunahimiza kama hawawezi watuongezee idadi ya NGOs wengi wao wakuje area  yetu ili pia tupate nafasi

ya kutusomesha.

Mark Lokut:  Ato memukonyee, kutosweecha NGO’s cho chang kungarakechaa.

Translator:  Hayo tu ndio ningependelea kuguzia.
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Com. Lethome:  Asante sana Mark.  Can we have, kuna mwingine kuna Mark mwingine.

Limono Linga:  Okay I am Limono  Linga  and  I  will  be  talking  briefly  on  the  economy  because       good  management  of

economy will also impact positively on the general public.   Firstly the Auditor and the Controller  General should be appointed

by the Prime Minister as  we have said earlier and the head of the government should be the Prime Minister and the President

should be a ceremonial figure.  So  the Auditor and Controller  General should be appointed by the Prime Minister after having

received two-thirds approval from the Parliament.  

Then  the  powers  of  the  Auditor  and  Controller  General  need  to  be  extended  in  order  to  audit  all  Commissions,  all  Local

Authorities and the government itself.  And  this  Auditor  and  Controller  General  should  also  work  in  relation  with  the  Public

investment committee and public accounts  committee and  should  have  full  powers  to  trace  all  public  funds  which  have  been

looted.

Thirdly, the Central Bank should be protected in the Constitution as an independent arm of the government.   Then the governor

must receive an approval  of two-thirds  of  the  Parliament  and  he  must  have  or  she  must  have  security  of  tenure  and  a  fixed

period of 10 years in his office.

Then fourthly, no public money is consolidated fund, taxpayers money in the government treasury should be withdrawn unless it

has been approved by the government,  authorized by law and confirmed by the Auditor and Controller  General.   We want to

avoid another situation like the case  we have had  about  the  goldenberg  scandal.   We  want  to  avoid  that  situation,  it  is  very

embarrassing because  that is public money and it must be  accounted for.   In  this  way,  we  will  be  reducing  large  amounts  of

government expenditure that are unnecessary and wasteful.

Fifth, we should have what we call estimate committee,  which has the responsibility of preparing submissions to parliament 20

days before the budget day so that some issues can be ironed out before the actual date.   Unlike now where the Minister for

Finance and other people in the Treasury just do their own things and then they bring to Parliament during the budget day.   The

general public is very ignorant of what is in that statement.  We want to avoid such situations.  We want to have the budget 20

days before it is presented to the general public.

Six, we propose that our government must have what we call contingency fund, emergency fund to cater  for other  emergencies

and disasters.

Seven,  we need Constitutional provisions to ensure that the government does  not borrow unnecessarily unless  that  borrowing

has been approved by the Parliament, it must receive two-thirds.  We do not want a situation where individuals go and borrow
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on behalf of the government and then it is the taxpayer to pay back that debt.  It is a very bad insult.

The Constitution also needs to address  the issue of the national debts.   The general public must  have  full  information  on  how

much we have to borrow and for what reason.  Right now many Kenyans do not know their national debts,  how much we owe

to foreign governments, how much we owe to individuals, we are in the dark.  We want to avoid such situations again, we want

the government to be accountable as much as possible.  Because eventually it is the mwananchi who is going to pay that debt.

Lastly we propose that our Kenyan currency should no longer bear the face of the President  because  eventually in this country,

lets say in the next 200 years, we are going to have around maybe 30 Presidents.  Now are we going to change the face of our

money from another President to another President?  Lets have a national symbol.

Com. Lethome:  Like?

 Limono Linga:  Like maybe for example Mt. Kenya or our wildlife or our flag to be on the face of our money, so that we may

not have Kenyatta, Moi and maybe the next President.  Thank you.

Com. Lethome:  Don’t worry we will take  care  of that.   Amos Moru?  Amos Moru?  Yuko?  Is  that Amos?  Haya karibu.

Logwee Moses?  Logwee Moses?  Hayuko.  Haya endelea Amos.

Amos Moru:  I am called Moru.  So I may suggest to speak in Pokot.  (Vernacular)

Translator:  Kwa majina naitwa Amos Moru.  Kuna jambo ningependelea niambie huyu kama angependelea kuchukua.

Com. Lethome:  (inaudible)

Translator:  Ningependelea kuongea juu ya Tarkwell gorge.

Amos Moru: Omochan ongolono nei

Translator:  Kuna pesa ambayo huwa inalipwa kama kodi.   Kama vile mtu anaishi kwa nyumba ya mtu unaweza kulipa kodi

ya nyumba.  Lakini kama ile pesa ya Tarkwell huwa inachukuliwa na inaenda nchi ingine.

Amos Moru:  Lenye ropyen cho kiliponoy koruun, petoy ropyeeni choni wolo low

Com. Lethome:  Inaenda nchi nyingine.

Translator:  No inaenda in a certain company.
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Amos Moru:  Petoy koreeni walaka.

Translator:  Ningependelea ile pesa inaenda kwa KTDA ikuje kwa West Pokot county council.

Amos Moru:  Omochan ropyeeni KTD kupkaa koro Pokot.

Translator:  Ningependelea ile border yetu ya zamani ya wakoloni irudishwe.

Amos Moru:  Ko-omochan koreencha kunguun ompo wolo kisare neecha kchuumbaa.

Translator:  Kuna ugomvi kati  yetu na Turkana juu ya Tarkwell gorge,  waTurkana wanasema ni yao,  waPokot  wanasema ni

yao.

Amos Moru:  Miteni shala pokot nko Trkana lendoy chii, nyinchaa atara, kulo anga nyinchaa,

Translator:  Tunataka ile map ya wakoloni iletwe ili sisi tufuate.

Amos Moru:  Kmocheecha kikiraat nyini po kony keruup

Translator:  Jambo lingine ningependelea kusema,

Amos Moru:  Anga kuu

Translator:  Kuna neno linaitwa ranches kwa kimombo.

Amos Moru:  Miteni ngala ranches,

Translator:   Ni  kama  kujenga  waya  kama  hii  na  wanyama  wawekwe  ndani,  huko  wanalishwa  wanadungwa  kule,

wanachungwa tu kule ndani.

Amos Moru:  Lenye keteek piigh nyo wou po tuuch ompo sengengen.  Yeghoo tuuch pogh otini akwomisyeeghoo otini tuku.

Translator:  Ningependelea Katiba sasa ama serikali wafanye jukumu ya kuleta waya ili ichunge mali ya waPokot.

Amos Moru:  Kusomecha soch kukoneecha wayaa noni kuriip tuuch.

Translator:  Hasa vile tunaishi hapa karibu na border, vile tukivuka upande ule tunasumbuliwa sana na wale kwamba mlete kile

kipande chetu cha kujijulisha, vitambulisho.  Sasa  tunataka serikali ya Kenya itupatie kibali ambacho kinaweza kutukubalia sisi

tufanye kazi pia upande ule.

Translator:   Kuna  jambo  lingine  ya  huyu  mtu  wa             (inaudible)  kwamba  wewe  ukipatikana  kama  Mpokot  hapo,
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ukipatikana unafanya irrigation hapo, unafungwa na watu wa KTDA.  Hatutaki maneno kama hayo, tunataka huo mto uwe kwa

mkono wetu Wapokot.

Amos Moru:  Kmokecha lalwanuu kutumiayan chii lowur melo piipo KTDA ompuun.

Translator:  Ya pili ninaongea juu ya wale wazee wa zamani.  Tulikuwa na wazee ambao kikao cha wazee ambao walikuwa

wanafanya mambo ya kesi, kama kortini ndogo.

Amos Moru:  Nyopo odeny, lenye poyii kony, kik tungochaa poyii kokwotuun,

Translator:   Tungependelea hicho kikao cha wazee pia kijulikane kwa Katiba kwamba hicho  kikao  kituhudumie,  kuliko  sisi

kuenda upande wa Kapenguria, tunataka Kangaroo korti ya wazee hapa itumalizie mashida yetu hapa karibu.

Amos Moru:  Kmochecha keeto owesyo tukul, kusiir kepeecha Kapenguria ompo ngala shidden chole chiichaa.

Translator:  Sasa jukumu lingine ningependa kuhimiza ni kwamba tungependa serikali kutuchukua kamili kama sisi ni watu wa

Kenya, Wapokot ni watu wa Kenya.

Amos Moru:  Kmokeecha keruumu noo chaa lee piipo Kenya.

Translator:   Ya  mwisho  kabisa  tunakuombea  Mungu  uchukue  yale  maneno  tusikie  kwa  taarifa  ama  kwa  radio  ama

ume-present yale tumesema hapa.

Com.  Lethome:   Sasa  wacha  nimuhakikishie  kabla  hujaketi  chini.   Hautasikia  kwa  radio.   Sheria  ile  ambao  imeunda  hii

Commission na ambayo imetulazimisha sisi  kuja  hapa,  imesema  baada  ya  sisi  kukusanya  maoni  yenu,  tutaandika  yote  halafu

irudishwe  kwenu  kwa  mda  wa  miezi  miwili,  itakuwa  kwenu  muangalie,  maoni  yenu  yamefika  ama  hayajafika.   Kwa  hivyo

usingojee kusikia kwa radio, ngoja uone kwa macho.  Hiyo ndio sheria imesema hivyo.

Interjection:   But  you  see  in  other  areas,  I  normally  see  when  I  am  in  uplands,  we  see  in  the  TVs  when  people  were

discussing. 

Com. Lethome:  Press?

Interjection:  Yes that is what I need.  

Interjection:  Owoy choni nyo komoh chan.
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Com. Bishop Njoroge:  Where is the press man?

Com. Lethome:  He has been around taking photos.  He should be there.

Com. Bishop Njoroge:  Uketi upigwe picha kwanza, ndio utokezee kwa gazeti.

Com. Lethome:  Jackson Lokwakile?  Jackson atafuatwa na            (inaudible)

Translator:  Kwa majina naitwa Jackson Lokwakile.

 Jackson Lokwakile: Kure nanuun Jackson Lokwakile

Translator:  Kuna machache nitayaguzia juu ya election, uchaguzi.

Jackson Lokwakile:  miteni cho ngoru.  Lenya ngala kureen,

Translator:  Na kuna jambo moja nitaguzia.

Jackson Lokwakile:  Miteni kugh nyo,

Translator:  Na mimi naonelea kwamba kuna mengi yameguzwa na wale wamekuja hapa awali.

Jackson Lokwakile:  kikwaagh piich cho chang,

Translator:  Nitaguzia sana kwa upande wa ujumbe yule mwakilishi achaguliwe na wananchi.

Jackson Lokwakile:  Mchiini kuh kuukul piipo koree chii ompo kuraa.

Translator:   Ningependelea  kwamba  mjumbe  awakilishe  watu  wake  sio  anapatiwa  cheo  kuwa  Minister  tena  ku-defend

serikali wala nini.  Apatiwe cheo pekee yake kuwakilisha watu wake, sio kupatiwa cheo kingine.

Jackson Lokwakile: Mchiini kehtoo mjubee yoon kasuh akonga mendo cho chang.

Translator:   Wacha  hiyo  ikuwe  jukumu  la  serikali  kuwachagua  wale  watu  watakaofanya  nafasi  kama  mawaziri  lakini  sio

wajumbe ambao tunawachagua huku.

Com. Lethome:  Wachaguliwe kutoka wapi sasa hawa ministers?

Jackson Lokwakile:  Kutoka kwa kila district.

Com. Lethome:  Lakini sio bunge, wasitolewe bunge?
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Jackson Lokwakile:  Wasitolewe Bunge.

Jackson Lokwakile:  Wolo mekee nguuza koopo bunge.

Translator:  Ningependelea kuguzia kwamba, wajumbe wawe na maofisi yao katika constituency zao.

Jackson Lokwakile: Mchiini kusuuch wajuumbeen ofistiin koreengwa.

Translator:  Ni hayo tu, asante.

Com. Lethome:  Asante sana Jackson.  Lopongole Johnson?  Lopongole?  Ni wewe Lopo?  Si ulikwa hapa Lopongole?

Lopongole Johnson:  Kuna moja nimesahau.

Com. Lethome:  Ngoja, ngoja.  We have to allow other people  to speak  first.   Ngoja,  ngoja,  ngoja.   Utapata  nafasi utapata.

Lopongole Johnson alizungumza huyu.  Raphael Luwoi.  Charles Loshero?  Eric P Kemei.   Wacha tupate wale  hawajaongea

halafu utapata nafasi.  Hiyo usitupe, kaa nayo tu utazungumza.  Kabla sijaondoka hapa utazungumza usijali.

Eric P. Kemei:  My names are Kemei Eric.

Com. Lethome:  Jina ni nani?  Eric nani?

Eric P. Kemei:  Kemei.

Com. Lethome:  Hapa imeandikwa P Kemei.

Eric P. Kemei:  Yes, just like that.

Com. Lethome:  Okay,  endelea.

Eric P. Kemei:  I have a few comments to make.  One concerning the elected MP.  Normally elections are  done after 5 years

but here an MP can be elected for one year, but after some time he becomes ineffective.  So I recommend if that person proves

not be working, at least he quites office not after 5 years but after even a month or so.

Concerning education, I don’t recommend free education at all levels.  This is what I recommend.  Primary education should be

free but secondary education should be subsidised up to 75% by the government because  is very expensive anyway.  The cost

is very high.  Next, concerning the high education that is university, you find that in West  Pokot  we do not have any meaningful

economic activity to make any student be  successful in terms of economy in the university.  But we have this what we call the
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loans board.  I recommend that the loan should be given full, 50 thousand that is the loan should be 42 thousand and bursary 8

thousand that makes 50 for you to run your education for 4 years  but now you find that you are  given,  anybody  who  comes

from West  Pokot  you are  given 20 thousand,  which is not even enough.  At times you miss lunch you miss clothing, you miss

almost everything.  So which means you have to stop education then come back and raid from the other communities.

Concerning the employment you find that those  civil  servants  who  are  woking  in  this  place  that  is  teachers  and  doctors  and

other civil servants.  You find that almost 90% are  outsiders yet we have a manpower trained personnel who are  just outside.

There are  very many who are  not employed here.   Concerning the teachers,  you find in the  class  room  anybody  who  comes

from lets say any other community, just teaches the way he wants.  He is not ready to teach the way I Pokot  myself can teach.

So I recommend that the government should employ people  who come from the same place because  I feel I am teaching  my

brother here, sister here,  I teach the way I was trained.   Those who are  there now are  very reluctant,  they are  not doing their

work so well. 

Concerning the security.  One thing, the distance from Alale to Makutano is roughly 200 km but this road  is not very safe.   It  is

a bush itself and  it  is  bad.   I  recommend  that  the  government  in  the  new  Constitution  should  reflect  that  vehicles  should  be

coming on convoy thus removing security personnel right from Makutano to here and extend to Lodwar.   Likewise  the  other

road which is going from Makutano to Lodwar.  Government should provide security.  That means government security officers

should be we should have security personnel to escort  the vehicles because  even recently,  people  are  killed on the way.  One

person died just because of insecurity.                         

Concerning natural resources.  We have the Turkwell gorge.  You find that those who are  working there,  you do not have any

natives, natives are not working there, they have different people. Skilled mothers yes but others  unskilled manpower should be

given at least to local people to enjoy the privilege of having that project there.

Concerning  examinations.   At  least  KCSE  should  not  be  the  only  means  for  satisfying  that  the  person  is  literate.   At  least

another examination should be given anything because,  when  they  are  recruiting  lets  say  forces,  they  want  the  certificates  as

proves at  least  education should not  be  the  only  means.   They  should  bring  another  way  of  attaining  certification,  lets  say  a

simple exam there which can be done marked there right and then somebody qualifies not only the old documents which might

not  prove  the  person  is  the  one  who  did  it  maybe  somebody  else  did,  that  exam.   Otherwise  I  have  only  those

recommendations.

Com. Lethome:  That is very wise, are you a teacher?

Eric P. Kemei:  Student teacher anyway.
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Com. Lethome:  That is very good.

Eric P. Kemei:  I can add one.

Com. Lethome:  (inaudible)

Eric P. Kemei:   Concerning the,  these days unemployment is very high.  Right away we are  very many, I myself I have only

one year to complete then I will come and stay home.

Com. Lethome:  No you will teach.

Eric P. Kemei:  No I will not teach because nobody can employ me.  I have the skills but who will employ me?  

Com. Lethome:  You are telling me you will teach.

Eric P. Kemei:   At least  the employment should be  guaranteed.   It  should  be  guaranteed  when  I  finish,  back  to  classroom

otherwise I will go and raid.

Com. Lethome:  Eric don’t go and raid the Turkana’s, you know they will raid back and we will have the problem continuing.

 Mary Alany.  Very good.  We want more ladies to come and speak.

Mary Alany:  My names are Mary Alany.  I just want to talk about three things here.  First is that the new Constitution should

state that, the government should put in front the arid and semi-arid areas in every activity or services that are provided.

Com. Lethome:  We want the women to hear what you are saying.

Mary Alany:  I have said that the new Constitution should state that the government should put in front the semi-arid and arid

areas in all services or activities that are going to undertake.

Translator:  Omochan katibanuu reel kutogh ngal cho ngorokoi piich po koro asiis ompo kompoleluut cho chang.

Mary Alany:  So these services include medical services or medical care.

Translator:  Lenyee ngala sakuut anda skutaliinee

Mary Alany:  And when we talk of  medical care we are not talking of a health centre.
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Translator:  Ato kmwaghachaa ngala sakut melo kmoghechaa ngala korii sokiit.

Mary Alany:  We are talking of a hospital.

Translator:  Kmokeecha hospitalii

Mary Alany:  Where there is maternity services,

Translator:  Cho miiteni wolo luusyeegho yotuuno.

Mary Alany:  blood transfusion units,

Translator:  Ngala kisoon tukul

Mary Alany:  premature babies incubation,

Translator:  ngale monuung cho tomanyee kwitutah oroo.

Mary Alany:  and which has the transport facilities.

Translator:  Cho tungetii ngalah mtugeen

Mary Alany:   Because in so many areas  of Kenya you will get that many children who  are  born  or  premature  babies,  their

lives are secured because of facilities there.

Translator:  ompo wolo change monuung chole nyorkiltin cho kik-meghyoo.

Mary Alany:  But here we have lost so many babies due to lack of such facilities.

Translator:  Kike-wiirtecha monuung cho change ompo shida neete.

Mary Alany:  So we urge the government to put that into consideration.

Translator:  Nyo ksoomecha soch kungarakeecha

Mary Alany:  We don’t want to be  the back  of Kenya the way when something hits you at  the back  you tell somebody that

look at me, what is on my back, so it is like that in Kenya.  They have been sending some other people  but themselves they are

not coming to offer us services.

Translator:   Mokmokecha nyee kelukuna pataghuu Kenya,  ompo wolo otini kawiriinyi chii, imwaghanyi loo,  rosee  pataghuu

nyaan, ka-wiiranu chii.  Yokuuh piich soch walaka ak-mee ngorokecha nyee.

Mary Alany:  Also in education part we want the government to put into consideration that girl child education should be free
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especially in this arid and semi-arid areas.

Translator:  Ompo ngala masomo, mchiini keto tiipin kusomoan kule ompo koro asiis wey.

Mary Alany:  This is because we as women we are also fighting against the cultures of this areas.

Com. Lethome:  Can you be specific what kind of cultures are you fighting.

Mary Alany:  For example there is forced marriages.

Com. Lethome:  What do you want the government to say about forced marriages in this Constitution?

Mary Alany:  We want that to be abolished.

Translator:  Kmokeecha ngala kichuutoot po koor kuwonyoo.

Com. Lethome:  Any other culture that is harmful to the woman?

Mary Alany:  FGM, women circumcition.

Translator:  Ngala muutat nyopo koor

Com. Lethome:  Ingine iende?

Mary Alany:  And women inheritance.

Translator:  Nko koor cho kmuuloy ompo lasma.

Com. Lethome:  Is it women or wife inheritance?

Mary Alany:  Wife inheritance 

Translator:  Koor cho k’kmuuloy

Mary Alany:  We also need services like communication services to be available.

Com. Lethome: What if wife beating is part of the culture, what should happen?

Mary Alany:  It should be abolished.

Translator:  Kewiirtaa wey.
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Com. Lethome:  We can hear claps from there I don’t know…

Mary Alany:  So we also need other services like communication.

Translator:  Kmokeecha ngala parapareen nko simuunee

Mary Alany:  Transport services

Translator: Ortuun

Mary Alany:  Especially in our area it is a woman who is supposed to work hard in order to feed the family.

Translator: Yotuun cho yighoy kasiin ompo chamii.

Com. Lethome:  That is the Pokots culture.  So women maintain the family, what do the men do?

Mary Alany:  Security

Com. Lethome:  So are the women comfortable with that security of maintaining the family   (inaudible)

Mary Alany:  They are not comfortable because it is a culture, they just do it.

Com. Lethome:  Is it harmful to the woman?

Mary Alany:  Yes it is harmful.

Com. Lethome:  What do you recommend?

Mary Alany:  We recommend that everybody should participate especially not in cooking.   For  example in anything that may

provide food for the family, in maintaing the family.

Com. Lethome:  Who looks after the cows?

Mary Alany:  Men.

Translator:  Muroon.

Com. Lethome:  Among the Pokots do have women who are Chiefs or leaders?
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Mary Alany:  Maybe in particular areas.

Com. Lethome:  What do you recommend?

Mary Alany:   We recommend also leadership for women or equality in leadership.

Com. Lethome:  For example you have women Chiefs, women DO, Councillors.

Mary Alany:  Councillors.   We propose that ladies should be included in the leadership process also.

Com. Lethome:  Why are you lowering your tone when you come to that?

Mary Alany:  We propose that even ladies should be included as one of us has said that a certain percentage should be given

for ladies in leadership.

Translator: Mchiini keetooh koor tukul ngala paghtagh

Mary Alany:  So what also we need in this area  is something like a cereal  board  because  we may be having some years,  we

may be having a good harvest.

Translator:  Kmokecha ngala korii pagh tukul cho kyool chiini pagh.

Mary Alany:   Also we need the NGO offices that are  saying that they are  dealing with this arid areas,  they  must  bring  their

offices down to the ground here.

Translator:  Kmokeecha ngala NGO kungarakeecha tukul koro neete po asiis.

Tape 3 – Side A

Mary Alany:  So that is all, thank you.

Com. Lethome:   Hold  on  Mary.   I  have  a  question  for  you.   We  have  been  told  here  and  you  heard  it  that  girls  are  not

supposed to inherit, especially land from their parents.  What do you say about it? Or  property  from their parents  because  they

will be married?
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Mary Alany:   I  propose  that at  least  they should have a right to inherit because  parents  also benefit from girls.  It  is  part  of

their riches.  When a girl is married she brings cows to the family so why not,  she must have a right to inherit what belongs to

her family.

Com. Lethome:  Thank you Mary.  Mary register here please.  Well done Mary.  Naluku Stephen?  Naluku Stephen?  Joseph

K. Lochipa?  Lochipa?  Nani?  Alikua wapi mzee ama he was shocked by Mary?

Peter  Alany:   Nilichukua  nafasi  ya  Lochipa.   Mimi  naitwa  Peter  Alany.   Kile  ninge-propose  tu  kwa  sasa  kwa  hii  Katiba,

wakati  wana-create  districts ama divisions, wasi-create  tu kwa sababu huko kuna population  kubwa  sana.   Lakini  waangalie

upande huu zaidi kwenye arid and semi-arid.  Na tena waangalie bordering,  wale watu wana-border  countries zingine kama hii

yetu na Uganda.  Tungehitaji tuwe na security karibu kabisa kwa sababu wale wako hapa wanakanyaga kanyaga pengine fuaa. 

Com. Lethome:  (inaudible)

Peter Alany:   Kama kuna moja ungeweza ungeplace tu.   Yaani ukikuta kama wale wachungaji wetu wa pande hii wakienda

hapa karibu na border, wanasema hao wanakuja kuchokoza chokoza hao na kuchapa hao askari hapo.  Sasa  kulia ama kupiga

report,  inachukua mda kabla action ichukuliwe.  So  heri hata  jeshi  sijui  inachunga  nini  Kenya.   Ninapendekeza  wawe  katika

sehemu kama hizi.  Hakuna haja ya kukaa Nairobi wanachunga nini na hata Bin Laden anaingilia njia kama hizi.  Hatokezei  juu.

 Haya tena mimi napendekeza tena barabara kama hizi zenye ziko along the border na ardhi itengenezwe vizuri ili pia, ivute watu

huko kuna hiyo sasa kwa Katiba ya saa hii ama sijui imekaaje, kwa Katiba ya saa  hii sasa  wanaunda sana kule ili wavutie wale

donors  tu  pekee  yake,  hali  pande  hii  sisi  ni,  tofauti  kabisa.   Ndio  tunaomba  vitu  kama  hivyo  viingie  katika  Katiba  ya  sasa,

ichunguzwe. 

Ya  pili  kwa  sababu  hawa  watu  wa  administration  na  hio  inasaidia  sisi  sana.   Tungeomba  tu  si  kwamba  kufutwa,  wapigwe

transfer kuanzia chini mpaka juu.

Com. Lethome:  Kuanzia chini ni wapi?

Peter Alany:  Kuanzia sub chiefs kuendelea, wawe wanapigwa pia transfer katika Katiba ya sasa.  

Com. Lethome:  Umemaliza?

Peter Alany:  Imeisha hiyo.

Com. Lethome:   Haya asante sana.   Stephen  A.  Ntonyoihole?   Stephen  Ntonyoikole?   Lorech  L.  Daniel?  Lorech  Daniel?

Ngirolem Joseph?  Ngirolem?  Ni wewe ?  Karibu, karibu.  Haya sema jina lako vizuri.
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Translator:  Kwa majina naitwa Ngirolem Joseph.

Joseph Ngirolem: Kure nanuun Ngirolem Joseph

Translator:  Kabisa sina mengi ya kuongea.

Joseph Ngirolem: Ngoru chiichan

Translator:  Nimepata baraza tu.  Nimeingia hapa nikapata watu wako kwa baraza.

Joseph Ngirolem: Ko-nyorwan kokwo paat kule ompo yete yii.

Translator:  Area yake kabisa mahali anatoka ni           (inaudible)

Translator:  Kabisa kuna vitu vingi sana tunakosa kule kwetu.

Joseph Ngirolem: nyoman, mo-ktuungo cha nyee tukuun cho chang.

Translator:  Kabisa wanasema kule kuna watu wa administration, yaani chiefs lakini maajabu ni ya kwamba huwezi ukawaona

kule wakikaa kwa location yao na watu wake.

Joseph Ngirolem: Nyoman mominyee muroon cho topusoot nko koruukwaa kokwoo.

Translator:  Na hakuna jambo lingine la maana anaweza kuguzia kwa upande wa maendeleo kwa upande wa shule, kwamba

tutafute shule na tuwatume watoto kule wasome.

Com. Lethome:  Sasa anapendekeza nini kuhusu chief?

Translator: Imochenyi loh kighoy nee yee nyaa?

Translator:  Ningependelea kwamba sisi hatutaki Chief ambaye ametoka area  zingine.  Mtoto  mwingine anaajiriwa kazi hapo

hali yeye sio mtoto mzaliwa wa hapo.  Tunataka mwenyeji kabisa ili hata tukipata shida tunapata pamoja nayeye.

Joseph  Ngirolem:  Kmokeecha  Kirwokiin  kunguna  monuunge  chaa  melo  wolo  lou.   Ompo  wolo  ato-knyoruu  chaa  shida

ku-ngorokechaa.

Translator:  Kwa sababu tunaona kwamba kama ni mwenyeji mtoto wa hapo, hawezi akahama sehemu zingine.

Com.  Lethome:     Okay.   Lakini  unajua  sio  nyinyi  mnachagua  chief,  anateuwa  kutoka  kwa  ofisi  ya  Rais,  ungependa  hio
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iendelee au unataka aje?

Translator: Ompo wolo momiinye kuwuugh koor anga.

Translator:  Hasa ningependelea hata kama atakuwa anateuliwa na serikali, lazima pia yeye pia akae hapo.

Joseph Ngirolem: Mchiini hata kooh sooch nyo kakuul, kutopo nyiinde nko acha nee.

Translator:  Ili pia sisi tupate huduma kwa haraka sana na kwa karibu.

Joseph Ngirolem: Ato-kenyorunoo chaa kingorokuut lawel wel. 

Translator:  Kwa sababu hatuwezi tukarekebisha chochote kama Chief hatakuwa around.

Joseph Ngirolem: Ompo wolo mo-kimuchecha nyee kewayaak kugh ato-momiteni nyee kirwokindo.

Translator:  Ni hayo tu, asante.

Com.  Lethome:   Christopher  Lochaling?   Christopher?   Adomo  Apakera?   Adomo  Apakera?   Karibu.  Jina  lako  ni  nani

wewe?

Christopher Loyayoge:  Christopher Loyayoge. 

Com. Lethome:  Haya endelea.

Translator:  Kwa majina naitwa Christopher Loyayoge.

Christopher Loyayoge:  Kaynee nyaan nyoni.

Translator:  Mahali anatoka ni mahali yule kijana mwenye alikuwa hapa jukwaani mbeleni ndio anatoka.

Christopher Loyayoge:  Koree nyaan kuu koroo werinyaay komiiteni wolino po yuum. (jukwaa)

Translator:  Lakini yule kijana hajawai kuhudhuria mkutano wowote.

Christopher Loyayoge:  Wolo tomanyee, kuwo werii nyonii kokwoo  anga tukul.

Translator:  Sitaguzia yale yamesemwa tayari lakini nitayaguzia yangu peke yangu.

Christopher Loyayoge:  Omochan omwoghey chiichan ompuun

Translator:  Mengi yamesemwa na wenzagu hapa.
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Christopher Loyayoge:  Kikemwagh cho chang.

Translator:  Kidogo sana ndio imebaki.

Christopher Loyayoge:  Cho ngoruu patt cho kikuu donguu.

Translator:  Nimetembea area nyingi sana huku Kenya na nimejionea mengi sana mabaya na mazuri.

Christopher Loyayoge:  Kyowestaan koro neet po Kenya, asuwechan kegh ngal cho chang nyoman.

Translator:  Hakuna kitu chochote tunafaidika na serikali yetu hapa.

Christopher Loyayoge: mominyee kugh nyo keywechaa Soch.

Translator:  Tumefurahia vile umekuja sasa.

Christopher Loyayoge:  Ngorekyoo ompo kinguunate nguu nyii.

Translator:  Hatujawahi kuwa na mkutano kama huu huku Alale.

Christopher Loyayoge:  Tomanyee kmiiteni tuyoogh nyo lenye nyete.

Translator:  Nafikiri ni wa kwanza.

Christopher Loyayoge:  Po tagh,

Translator:  Nitaguzia juu ya ugonjwa wa ng’ombe.

Christopher Loyayoge:  Omwoghan ngala kichuur nyopo tuuch

Translator:  Na ningependelea serikali pia itusaidie na madawa ya ng’ombe.

Christopher Loyayoge:  Ksomecha Soch kungarake chaa sakuut tyaa tuuch

Translator:  Pia tuko na wanyama kama ng’amia.

Christopher Loyayoge:  Ktungochaa kyaak cho lenye tamastiin

Translator:  Mbuzi pia tuko nayo.

Christopher Loyayoge:  Ngoroor tukul,

Translator:  Hatuna dawa za kutosha kwa area yetu hapa.

Christopher Loyayoge:  Mominyee sakuut cho muchoy

Translator:  Tuko na watu wengine wanaoishi upande wa Uganda na wengine wanaishi upande wa Turkana upande huu.
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Christopher Loyayoge:  Miteni piich walaka cho mongoy ongumpo Trkana nko wole tee wolu.

Translator:  Hakuna usalama kabisa kwa wale watu, ama security ya kutosha kwa watu wetu ambao wanaishi Uganda.

Christopher Loyayoge: Mominyee kalyaa nyoni kuny ompo piichoni hata Uganda.

Translator:  Tunahimiza serikali pia kuzingatia upande wa usalama sana.

Christopher Loyayoge:  Kmokeecha soch kutosweecha ngala riipot tukul.

Translator:  Kwa sababu kule pia ni mali, tuna mali nyingi sana.

Christopher Loyayoge:  Ompo wolo ktungoochaa tukun cho chang ompo woloni.

Translator:  Hata huku pia upande wa Turkana tuko na mali zingine.

Christopher Loyayoge:  Klenyee koro neetenyuu tukul nko koro Trkana.

Translator:  Kama ungeweza,

Christopher Loyayoge:  Ato imuchenyii,

Translator:  nafikiri wewe utaweza tu.

Christopher Loyayoge:  Oghonan loo imuchenyii,

Translator:  Tungependelea Katiba ya sasa  pia ilete huduma hata division zikuwe karibu na watu ili pia watu wapate  huduma

kwa karibu.

Christopher Loyayoge:  Kmokeecha kewayaak katiba kuros ngalechuu po Division kulektiit.

Translator:  Pia waweke ingine karibu na mpaka ili pia wale pia wapate huduma karibu hapa.

Christopher Loyayoge:  Kmokecha Division anka nko mpaka kulektchuu piich 

Translator:  Ili hizo shida zote zimalizwe karibu.

Christopher Loyayoge:  Ata kewaany kompoleluut lowur.

Translator:   Kwa  sababu  ukienda  upande  wa  Tranzoia  unaona  ma-Chief  na  West  Pokot  na  upande  ule  ama  upande  ule

mwingine wanafanya kazi kwa pamoja.

Christopher Loyayoge:  Ompo wolo ato-iwenyi kareren, yoghoy piich kasiin ompo tuyoot akonga.

Translator:  Wako salama kabisa.
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Christopher Loyayoge: Miteni kalyaa nyoman.

Translator:   Wewe leta maneno mazuri kama hayo.

Christopher Loyayoge:  Konuno nyuu ngale cho karamach lee nyoni.

Translator:  Sina mengi ni hayo tu.

Com. Lethome:  Haya asante Christopher.  Adomo Apakira yuko? Adomo?  Adomo Apakira?

Translator:  Kwa majina naitwa Adomo Apakira.

Adomo Apakira:  Kurenanuun Adomo Apakira

Translator:  Sina mengi ya kuongea.

Adomo Apakira:  Mominyee cho chang,

Translator:  Mengi yamesemwa.

Adomo Apakira:  Kikemwagh cho chang

Translator:  Lakini kwa area hii,

Adomo Apakira:  wolo ompo koro  netee,

Translator:  tuko na shida nyingi sana hasa wale wafugaji wa ng’ombe.

Adomo Apakira:  Ktuungo chaa shiden cho chang nyoman ompo ngala tuuch

Translator:  Kuna magonjwa mengi sana ambayo yamesumbua wanyama wetu.

Adomo Apakira:  Miiteni kichiruut po tuuch nko piich

Translator:  Kuna kupe,

Adomo Apakira: Miteni ngala tuliis po tuuch

Translator:  kuna ingine inaitwa lukip.

Adomo Apakira:  Kuroy anga tuliis

Translator:  Hasa kwa upande wa soko hatuna soko kamili ya kuuza wanyama wetu.

Com. Lethome:  Adomo, mambo moja moja.  Ugonjwa wa ng’ombe na nini, na unapendekeza nini  halafu   (inaudible)
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Translator:  Imochenyii keyiigh nee?

Translator:  Sasa ningependelea serikali sana ama kwa hii Katiba waandike kwamba kila mmoja anapatiwa dawa ili achunge

hiyo mifugo yake.

Com. Lethome:  Haya hiyo tumemaliza hiyo ingine sasa.

Adomo Apakira:  Mchiini kekonecha sakuut cho wongoy kichiruut po tuuch.

Translator:  Haya kwa upande wa soko, unaweza kuuza hapa ng’ombe sasa vile hatuna soko  kamili hapa unaweza kuuza ng’

ombe kubwa, unapata elfu mbili.

Adomo Apakira:  Imuchenyi inyoru ropyen cho chang to-komiteni olsyoo tuuch (makuut)

Translator:  Hiyo sasa ukichukua hospitali haiwezi ikatibu mtu.

Com. Lethome:  Anapendekeza nini kuhusu soko ya mifugo?

Translator:  Imochenyi kegh lo nee ompo ngala kyaak nyaa?

Translator:  Sasa anapendekeza yaani soko kama kiwanda cha Kenya Meat kiwe karibu ili pia tupate mahali tunaweza kuuza

ng’ombe wetu hata mpaka  ng’ombe mmoja inunuliwe kwa millioni moja.

Adomo Apakira:  Kmokeecha KMC ku-lektiit wolo kyool chineecha twaachaa.

Translator:  Ndio pia nipate hata faida hata nifanyie kazi zangu zingine.

Adomo Apakira:  Ato-onyorwan tosunoot anga.

Translator:  Hasa kwa upande wa masomo kuna wengi wa vijana wanarudi kwa sababu ya school fees kwa sababu tumeuza

ng’ombe mpaka zimekwisha na hakuna kitu kingine tunaweza toa kwa sababu bei imeanguka sana.

Com. Lethome:  Sasa anapendekeza nini kuhusu mambo ya school fees?

Translator:  Imoche nyii lo nee ompo ngala ropyeeni skuul nyaa?

Adomo Apakira:  Soch kwigh kluuku masomo kule.

Translator:  Hasa ameomba kwamba serikali watupatie mambo yakusoma bure, elimu ya bure.
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Kwa  sababu  huyu  mtoto  akifaulu,  hatakuja  kwangu,  atahudumia  Kenya  nzima.  Hata  akiwa  DO  hamtakumbuka  kwamba

tumpelekee  baba  ya  huyu  mtoto  pesa  lakini  huyo  mtoto  atafaulu  na  atawafaidi  wale  wengine.  Naomba  sana  mtusaidie  kwa

hayo.

Adomo Apakira:  Ksoomecha paat kingorokuut, kelukuna chaa lee piich poo Kenya kumukul.

Translator:   Ya  mwisho  ningependelea  kuomba  ya  kwamba  ma-Chief  wachaguliwe  kwa  mlolongo.   Wachaguliwe  kama

ma-Councillors.

Adomo Apakira:  Kmoreecha kirwokoot ketaar kureen.

Translator:  Hasa hapo ndio tutajua uwezo wa mtu nani anapendwa na watu wengi hasa huyu ndio mambo yake yatakubaliwa.

Adomo Apakira:  Ato-kesuwaa owesyoo chii, ehk-chomoy piich nya anda ewoh.

Translator:  Sio yule anachaguliwa na serikali.

Adomo Apakira:  Melo chii nyo kulooy Soch

Translator:  Asante ni hayo tu nilikuwa nayo.

Com.  Lethome:  Phillip Mangati. Ni wewe?

Translator:  Kwa majina naitwa Phillip Mangat

Phillip Mangat:  Kurenanuun Philip Mnangat

Translator:  Ningependa kuomba, kuna jambo moja ningependa iingizwe kwa Katiba sasa.

Phillip Mangat:  Osoman kugh akonga kekiir katiba, 

Translator:  Kama vile watu wameongea mengi kuhusu mashule, na ujenzi.

Phillip Mangat:  Klee otino kik-soom piich cho chang ngala skuul nko teksyoo.

Translator:  Nitaguzia juu ya Turkwell gorge hapa.   Maji ni yetu, imejengwa hapa,  stima imepatikana lakini tunaona kwamba

hatufaidiki chochote na Turkwell gorge.  Stima yote imechukuliwa kwa sehemu zingine.

Com. Lethome:  Anatakaje kuhusu hiyo stima, mapendekezo yake ni nini?
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Phillip Mangat:  Ompo ngala stima, ko-omochan loo,

Translator:  Tungependekeza kwamba sisi wenyeji tufaidike juu ya hiyo stima, iletwe hapa karibu nasi.

Phillip Mangat:  Kmokecha stima kungarakechaa lee piipo koree

Translator:  Sasa kama vile hapa chini tuko na ofisi kama sub district  headquarters  hapa Alale, mimi naona wanaaza kuweka

mambo ya solar  na hali hapa tuko na stima hapa karibu kilometer chache tu.  Mbona  wasilete  hiyo  stima  ya  kudumu  maisha

kuliko hii solar inayokaa siku tatu inakwisha.

Phillip Mangat:  Omponee to-mo kyiipu kugh nyopo kokaay lee stima kusiir mayuu po soleen wonyoy lawel.

 

Translator:  Mbona kutoka hapa mpaka Kapenguria ni kilometer 200,  lakini kutoka hapa mpaka Nairobi  ni kilometer nyingi

sana.  Mbona stima inaenda kilometer nyingi sana kule hali hapa karibu hakuna mtu analeta stima?

Phillip Mangat:   Ompo  nee  kungeeta  yeete  yii  nko  Kapenguria  lo  lekuut  ak  mominyee  stima  wolo  ngata  Kapenguria  nko

Nairobi lou wolo miiteni stima?

Translator:  Tunataka hasa sisi pia tujulikane kwamba sisi ni Wanakenya.   Sio kama hapo awali hatukuwa tumeingizwa kwa

orodha ya Wanakenya.

Phillip Mangat:  Kmokeecha kenguute chaa loo k’kchiicha piipo Kenya melo atay kiile kony.

Translator:  Ni hayo tu.

Com. Lethome:  Asante Bwana Phillip.  Can I have now Lomuriamoi Mark.

Mark Lomuriamoi:  My names are Lomuriamoi Mark.  I am going to talk about tax payers  money, how it should be used.   I

propose  that the Constitution should have a legislation which should control  salary  increment  for  the  Members  of  Parliament.

This is a case  whereby the Members of Parliament they seem not to understand the plight of the common mwananchi and the

professional lot,  whereby,  they just increase their salaries without consulting the  public.   Therefore  I  propose  that  the  people

should be asked  whether the Members of Parliament salary should be increased or  not.   In other  words  a commission should

be started.  It is very incredible regardless of the new democracy which is coming up in our country.   That the ruling party and

also the opposition just come immediately they just increase their salaries without consulting the public.   This money  could  be

used  to  provide  better  services,  for  example  clean  water  to  the  public,  roads,  health  care  which  is  really  we  have  in  our

community and also schools.   Therefore in  the  case  of  the  Pokots,  this  money  could  be  used  to  build  schools  to  the  Pokot

community because we know very clearly that the Pokots are they are seen as cattle rastlers.  You know an alternative of being
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a cattle rastler is to provide education for the community.  If education is provided by building schools and free education, then I

believe that the Pokot community is going to leave this issue of cattle rastling.  That’s my proposal.

Com. Lethome:  Thank you very much.  Haya tunapata mama sasa, Paulina Somikwo.

Translator:  Kwa majina naitwa Paulina Somikwo.

Paulina Somikwo:  Kuree nanuun Paulina Somikwo

Translator:  Chenye ningependa kuguzia ni jambo la amani.

Paulina Somikwo:  Ongolo neenan ngala kalyaa.

Translator:  Kuna marafiki wetu ama maadui wetu karibu upande wa Karamajong na upande ule ni Turkana.

Paulina Somikwo:  Kiwiitecha pung anda kongoot hata Trkana.

Translator:  Tusiende mbali hata Mpokot mwenyewe karibu ni mwizi.

Paulina Somikwo:  Me-kepaah wolo lou hata Pochon nyinde kuh choriin

Translator:  Tunauliza serikali kututafutia mbinu ya kumaliza haya mambo hatari hatari.

Paulina Somikwo:  Ksomeecha Soch kuwongweecha ngalechuu lee hatari nyoman

Translator:  Nimesema hayo kwa uchungu kwa sababu nimepoteza watoto watatu.

Paulina Somikwo:  Otungoon ngwonuun ompo wolo kyapotesanan monung somok

Translator:  Kwa sababu ya haya mambo ya wizi.

Paulina Somikwo:  Ompo ngala chorunon.

Translator:  Ya pili,

Paulina Somikwo:  Nyopo odeny,

Translator:  Sisi wanawake tunakaa na wanaume wetu.

Paulina Somikwo:  Achaa yotuun kmiitecha nko chiitonii chaa

Translator:  Hapo kuna vita kati ya mama na mzee.  Mzee anaweza akapatiana msichana akiwa mdogo sana na wewe mama
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akikaa ngumu anasema msichana wangu bado mdogo, unapata matandiko na mzee.

Com. Lethome:  Sasa anapendekeza nini mama kuhusu hayo mambo?

Translator: Imochenyii nee ompo ngale chooni nyaa?

Translator:  Ningependa kwamba mama na mzee wajadiliane wakuje wasikizane pamoja sio ati mtu mmoja ndio ana uwezo

juu ya msichana.

Paulina Somikwo:  Omochan ku-chomnyeghchuu papo nko yoo cheptoo mendo mompo papo onguut.

Com. Lethome:  Wasikizane wauze msichana na bado ni mdogo hiyo ikubaliwe na bado yeye mdogo?

Translator:  Kwaltah monung hata ka-munuung mchiini kweli.

Paulina Somikwo:  Ato asuwaan yoo lo munuung monuung, omwochan chii nyole papo.

Translator:  Mimi mama nikiona kama ni mdogo nitaambia mzee bado, mtoto ni mdogo.

Com. Lethome:  Hebu tuweke miaka sasa, mama atuwekee miaka ile inafaa msichana aolewe.

Translator:  Ke-tono konyiis cho tyaa nyaa? Mama ametoa umri wa mtoto wake kumuoza ni kama miaka 25.

Paulina Somikwo:  Lenya konyiis 25

Translator:  Nimesema hayo kwa sababu mimi sijasoma mimi mwenyewe, sijui mambo ya kalamu.

Com. Lethome:  Lakini anataka wasichana wasome.  Yeye anataka wasichana wake wasome?

Paulina Somikwo:  Omochan kusoman tiipun.

Translator:  Mimi nataka wote kijana na msichana waende shule.

Com.  Lethome:   Haya  endelea  mama.   Na  hayo  mambo  ya  kupigwa.   Mambo  ya  kuhusishwa  kwa  habari  ya  msichana

tumekubali.  Habari ya mama kupigwa na mzee unasemaje?

Paulina Somikwo:  Aaah ngala papotuun nyaa?

Translator:   Mama amekubali ya kwamba hata nikipigwa na mzee wangu mwenye alinioa, hiyo inakuwa  kama  family  affairs
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hakuna wasiwasi.

Com. Lethome:  Hiyo ni family affairs.  Na mama akipiga baba?

Paulina Somikwo:  Ato, muung yoo papo?

Translator:  Mama anasema hata mzee akinitandika ama nipige yeye, hatutaenda kwa polisi ati ikuwe kesi.

Com. Lethome:  Hiyo ni mambo ya nyumbani.

Translator:  Hiyo ni family affairs.

Com. Lethome:   Hata wakiumizana?

Translator:  Kuna jambo kubwa sana tena hasa kwa nchi yetu hapa Alale, area yetu hapa Alale.

Paulina Somikwo:  Miiteni kugh nyo wou koroneete lee Alale.

Translator:  Tunataka pia tupate mama kama Councillor.

Paulina Somikwo:  Kmocheecha yoo nyole Kansellah.

Translator:   Kuna wengi wameomba nafasi ya kuwa  viongozi  kama  ma-Councillors  lakini  tumewapatia,  wengi  wao  hakuna

mmoja wao amechangia kwa mambo ya maendeleo huku.

Paulina Somikwo:  Miiteni yootuno cho chang cho kiksom uongozi wolo mominyee chii nyo ki-ketoo.

Translator:  Sasa mpaka sasa hatujawahi kupata mama mmoja kama Councillor.

Paulina Somikwo:  Mpaka yee, toma nyee kenyoruno chaa Kansullor.

Translator:  Sasa hatujapata mbinu ama siri zile tunawezapata mama mmoja ili awe Councillor.

Paulina Somikwo:  Toma nyee kenyorunoo chaa lo kighoy nee to-kenyoruu Kansullar.

Translator:  Hata mama ajitokeze.

Paulina Somikwo:  Mchiini yoo kutoghan kegh.

Translator:  Nani atamsaidia?

Paulina Somikwo:  Ngoo nyo korokoy?
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Com. Lethome:  Sasa unatakaje kwa vile unasema hata wakijitokeza hawezi kuchaguliwa, unatakaje?

Translator:  Mama anaomba nafasi pia akina mama wapatiwe chanzo ama nafasi pia wawe viongozi.

Paulina Somikwo:  Mchiini keeto yotuun poroghuun tukul.

Translator:  Kuna jambo la tatu, tumewapeleka watoto shule.

Paulina Somikwo:  Miteni kugh nyopo somok, kakchenga chaa monung skuultiin.

Translator:  Kuna watoto ambao wamehitimu mpaka kidato cha nne.

Paulina Somikwo:  Miteni monungoo kopo secondary

Translator:  Wakati mtoto anamaliza form four,

Paulina Somikwo:  Otini, kewany monung kopo angwan,

Translator:  kazi hakuna.

Paulina Somikwo:  Mominyee kasuh

Translator:  Nimemaliza mifugo yote kwa boma mbuzi, hata kuku yote nimeuza.

Paulina Somikwo: Kikyaal teecha kyaak lowur ompo kataa

Translator:  Sasa hapo imeniua roho kabisa kusomesha mtoto mwingine kwa sababu huyu anarudi,  anakuja nyumbani kukaa

na mimi.  Hakuna kazi.

Paulina Somikwo:  Nyo tosuu nee ato nguun monunguu kau kutopo nko anii nyaa?

Translator:  Hasa mama anaomba nafasi kwamba hata kwa Katiba hii iwekwe kwamba mambo ya mtoto akimaliza form four

apatiwe guarantee ya kwamba atapata kazi.

Paulina Somikwo:  Mchiini katibanuu po yee keto monung loo otini kewany monuung skuul, ketooh kasuh.

Translator:  Nimesema hayo kwa sababu wengi wao hapa,  kuna watoto  hapa wamemaliza shule na hapa wanarudi bila kazi,

wanaenda tena kufanya mambo ya raiding.  Sasa huko wanapoteza maisha.

Paulina Somikwo:   Ta-amwaghan lee nyoni, miteni monungoo yetee yii cho kewany skuul, petoy kluuku losemeni tuuch, ato

lapay k-wiirta sopoontiin nee kwaa.

Translator:  Kama huyo mwenye tumepoteza kama angekuwa hapa na awe na kazi angekuwa anatusaidia mambo mengi.
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Com. Lethome:  Kwa hivyo alipotezwa kwenye raiding?

Translator:  Si ndio.  Ndio mama anaomba hii mambo tuangalie kabisa kuweka maneno yote kimakini.

Translator:  Ni hayo tu.

Com. Lethome:  Haya asante sana mama.  Simon Kanu Lokanyi.   Ngoja,  ngoja,  kwani watu hawajui majina yao?  Simon ni

wewe Simon?  Kama si wewe wacha.  Umejiandikisha jina?  Haya, sema jina lako.

Translator:  Kwa majina natiwa Michael Echakan.

Michael Echakan:  Kuree nanuun Michael Echakan

Translator:  Nimewashukuru wote wale msafara wako wote wale mmekuja hapa kusikiza mapendekezo yetu.

Michael Echakan:  Soro ompo piich cho kapkana kwaa yeete aswaneete.

Translator:  Kabisa hiki ni chanzo ama hii ni njia moja ambayo baraza huwa inaletwa kwetu huku.

Michael Echakan:  Ora neete kwiipu kokwatuut koree chaa

Translator:  Kuna area kubwa sana ya Pokot ambayo hawana nafasi ama hawapati bahati ya kupata baraza kubwa kama hii.

Michael Echakan:  Miiteni koro Pokot nyo wou nyo motuung nyee poroghuun

Translator:   Tunauliza ya kwamba tangu wakati  wa ukoloni Wazungu waingie nchi yetu, tangu uhuru,  ni  nini  kizuri  Wazungu

walitutengenezea?

Michael Echakan:  Kteepecha loo nee nyo kiywechaa Wazunguun nyaa?

Translator:  Wakati wa uhuru hatujaona chochote cha kutufaidisha.

Michael Echakan:  Mominyee kuugh nyo kiki-yweecha nyoni kuuny

Translator:  Mnasema Pokot wacheni mambo wa wizi lakini tunafanya nini na mnaona viongozi wako mbali sana na area yetu.

Michael Echakan:  Omwoghekwa loo Pokot opusteni chorsyo, kighee chaa nee ato miiteni paghtay wolo lou.

Translator:  From headquaters mahali DC anakaa ni kilometer mia mbili.

Com. Lethome:  Sasa anapendekeza nini?
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Michael Echakan:  Nyo imoche nyii nee yee nyaa?

Translator:  Ningependekeza serikali walete huduma yao karibu na wananchi.

Michael Echakan:  Omochan soch kwiipu tukun ato leekut.

Translator:  Sasa kama huko unakaa mbali, na si niko huru kufanya chochote ambacho naweza kupenda.

Michael Echakan:  Klee ato imitenyi wolo lou, omitan ato lukuut akmominyee kityakata nyo otungon ayiigh kuugh anga,

Translator:   Hasa  inatakikana   kwamba  tungekuwa  na  DC  hapa  karibu  kila  saa  tuwe  tunawasiliana  naye  mambo  ya

kimaendeleo na mengine.

Michael Echakan: Mchiini kenyoru noo chaa DC ato lekuuk kwiipu kiletaat

Translator:  Hasa kuna jambo la tunataka kujua idadi ya watoto kwa kila location ambao wanasoma.

Michael Echakan:  Kmochee chaa ke-nguutuno lo ata monuungo cho somonoy ompo location,

Translator:  Kuna ma-location zingine ambao hawana hata wanafunzi ambao wanasoma.

Michael Echakan:  Miiteni walaka cho mesomonoy nyee monuungo.

Translator:  Nafikiri shule, elimu na mambo ya dini pia ndio italeta mambo mazuri na itamaliza mambo ya wizi.

Michael Echakan:  Kinoneecha loo, masomo nko tukuu lowur lenye koldinee cho wonyooy chorsyoo tiich.

Translator:  Mimi naona nyinyi hamsikilizi habari yangu.

Com. Githu Muigai:  Mimi ndie nakusikiza endelea.

Michael Echakan:  Ani nyini oterii nyii tanga tagh,

Translator:  Mimi ningependelea kwamba nyinyi mzunguke hii area yote ya Pokot.

Michael Echakan:  Omochan loo awiita koroo neete po Pokot.

Translator:  Ukienda upande wa Turkana kule, ni area ingine msituni hata hakuna barabara.

Com. Githu Muigai:  Pendekeza mzee.

Michael Echakan:  Imochee nyii lo nee nya poyoon?

Translator:  Ningependekeza kwamba mambo ya barabara iingie kila sehemu mahali kuna wananchi.
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Com. Githu Muigai:  Nimeshika hiyo.

Michael Echakan:  Kaa luuman choni

Translator:  Ushambulizi ukitoka upande ule na hatuna barabara nani ataenda kuokoa?

Com. Githu Muigai:   Ya barabara nimeshika.

Michael Echakan:  Nyopo ortun, kyaluuman

Translator:  Sehemu hizo hakuna mashule.

Michael Echakan:  Momiinyee skuultin koro nonii

Translator:  Swali langu linaenda upande wa ma-NGOs, ngapi ziko Kenya hii?

Michael Echakan:  Oweton ngala piich cho ngorokuu, ata cho miiteni Kenya?

Translator:  Ningependekeza ya kwamba NGO’s nyingi sana zije upande huu wa Pokot.

Michael Echakan:  omochan kupkaa piichoni.

Translator:  Nasikia kwamba NGO’s nyingi sana ziko upande wa Turkana.

Michael Echakan:  Olumaan loo ngala NGO’s miiteni koro Trkana 

Translator:   Ile  siri  tumegundua  ni  kwamba  Waturkana  wamesoma  kwa  njia  ya  hiyo  line  ya  NGO’s  ndio  wengi  wao

wanawasaidia.

Com. Githu Muigai:  Pendekeza.

Michael Echakan:  Ksuu wuu yeecha lo kih kusoman Trkana ompo oraa nonii.

Translator:  Ukifika hapa ni kama kanisa la Catholic na ya AIC kule ndio…

Michael Echakan:  Yeete yii kuh Katoliki nko AIC kule

Translator:  Naomba ya kwamba NGO’s wengi wakuje.

Michael Echakan:  Kmokecha kingorokuut cho chang kupkaa

Translator:   Mimi  sijui  labda  huenda  ukawa  wewe  ni  mmoja  wa  wale  NGO’s  kama  wewe  uko  kati  ya  wale,  wewe  kuja

unakaribishwa.

Michael Echakan:  Nyo osuwuyaan loo ichiini akonga ompo akwanee, ichinyi tyaakate nyoman.
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Translator:   Naguzia kwamba tangu wakati  wa uhuru tumewahi pata  Rais kama Kenyatta  lakini  hajawai  kukanyaga  nchi  ya

Pokot.

Com. Githu Muigai:  Pendekeza, angependa nini tumuite Rais?

Translator:  Ningependekeza ya kwamba kama Rais wetu sasa aje, awe anakuja kabla ya mambo ya election.  Sio wakati  wa

election pekee yake ndio atakuja.

Com. Gith Muigai:  Hiyo tumeshika na tumeandika, tusonge mbele.

Michael Echakan:  Kikee luum akih keteera chaa

Translator:  Kuna ofisi hapa chini kila mzee alitoa ng’ombe moja,  moja,  yaani waliweka targe kama elfu tano kwa kila mzee

na hapo ilikuwa ni mambo ya kuleta huduma ikuwe karibu.   Hayo yote  mchango  huo  tulifanya  mpaka  tukapata  millioni  tano.

Tulifanya tukifikiria kwamba serikali pia ingetupa mkono wake kidogo lakini tunaona ya kwamba hakuna.  Wamejiondoa ndani.

Com. Githu Muigai:  Any recommendation.  You must guide him towards recommendations.

Translator:   Imochenyii  nee  yee  nyaa?.   Sasa  ningependekeza  kwamba  mambo  ya  ahadi  lazima  ikuwe  ya  ahadi.   Tufanye

mkono kwa mkono.  Serikali pia itoe mkono, sisi pia tutoe mkono tushirikiane pamoja.

Michael Echakan:  Mchiini kuh ngara keecha soch keghomiit cheeno chaa.

Translator:  Hasa hapo ndio tulifanya hiyo kwa sababu tulikuwa tunataka nchi hii ikuwe district.

Michael Echakan:  Ompo wolo ki-kimokecha kluuku koro neete District.

Translator:  Sababu hata ukiangalia kilometer mia mbili kutoka hapa, hio haiwezi ikawa inahudumia wananchi.

Com. Githu Muigai:    You are  allowed to make proposals.   You are  not  helping  him.   Lets  just  recommend.   Ya  mwisho

mzee.

Translator:  Sasa mzee anasema  yale ma-report tunawapa lazima mchukue na mchukue kamili vile tunawapa.

Michael Echakan:  Lendoy pooyon lo, mchiini kenyeeng hatua ompo palaltiin lowur,

Translator:  Nimeshuru, ni hayo tu.
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Com. Lethome:  Asante sana. Lotya?  Ni wewe?  Okay

End of Tape 3 – Side B

Translator:  Tunawashukuru sana kwa kufika kwenu.

Atapasia Lobwin:  Soro ompo pkanatee

Translator:  Majina kamili ni Atapasia Lobwin

Atapasia Lobmin:  Kure nanuun Atapasia Lobwin

Translator:  Nimesikia kwamba nyinyi ndio mnataka kuchukua maoni halafu turekebishe Katiba.

Atapasia Lobmin:  Ka-luuman loo omechekwaa owoyokoy katiba.

Translator:  Nitafurahi.

Atapasia Lobmin:  Otungon ngorekyoo.

Translator:  Kile kimenifanya kufurahia,

Atapasia Lobmin:  Kugh nyo keghanu angakarakan,

Translator:   Tunataka Katiba yenye  watu  wenye  wanachukua  maoni  yetu.   Ile  tumekataa,  isiwekwe  ndani.   Ile  tumekubali

iwekwe.

Atapasia Lobmin:  Kmokecha piich poo kinonuut, cho kiketagha chaa kewiirtaa, ato kchama chaa, keto orii.

Translator:  Hiyo ndio imenifanya kufurahi.

Atapasia Lobmin:  Nyoni nyo ko-konanuun ngorekyo.

Translator:  Wakati tulisikia kwamba ama tuliona kwamba Kenya inapata uhuru,

Atapasia Lobmin:  Otini kiki suweecha loo, kinyoruu Kenya huru,

Translator:  Tukafurahia.

Atapasia Lobmin:  Ke-ngorok chee chaa nyoman.

Translator:  Wakati ilipofika sasa hapo, 
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Atapasia Lobmin:  Ompo yeete yee nyuu.

Translator:  Wakati niliposikia kwamba mtu mweusi ameshika usukani sasa,  yeye ndio President,  nikasema sasa  shida zangu

zimesikika sasa.  Nitasaidika kuanzia sasa.

Atapasia Lobmin:  Otini kyaluman loo kinyoru chii nyo tuugh huru, alaan kewonyoo kompo le luut ko chan nyoman.

Translator:  Ningependekeza maneno kama ya Turkwel gorge isikuwe operated tu huku sijui upande gani, Nairobi.   Kwa nini

maneno yetu yasifanywe hapa na sisi wenye tuko hapa tuwe supplied kwanza, tuwe served kabla ya sehemu zingine.

Atapasia Lobmin:  ompo nee toke yiip ngale chaa Nairobi, mchiini keghaa ngale chuu koree nchaa.  

Translator:   Maneno pia imetunfanya tuwe na tashwishi mpaka  sasa  ndio  inatufanya  kufurahia  kukuja  kwenu  kusikia  maoni

yetu ya kuingiza kwa Katiba.   Tumegundua kumbe hatukua kwenye Katiba.   Sasa  kuna  maneno  iliingia  kwa  katikati,  wakati

lipoingia sasa  tukajua,  kumbe  hatukukua.   Sasa  ndio  nimejua  kwa  dakika  hii.   Kulingana  na  maneno  ya  demokrasia  na  nini

chenye  wanasema  yote  hayatufikii.   Tungependekeza  namna  hii,  kwa  kulingana  na  vile  saa  zile,  wamama  saa  zile  walisema,

hatutaki  mwanamume  mwenye  anatupiga.   Sasa  tunasema  kama  wanaume,  tunapiga  makosa,  hatupigi  mwanamke.   Sasa

mapendekezo yetu ni kwamba iingizwe kwa Katiba mtu akifanya makosa apigwe.

Com. Lethome:  Mtu wa makosa apigwe.  Kwa hivyo mama akikosa apigwe.  

Atapasia Lobmin:  Mchiini ke-muuny chiipo leluun hata kah yoo.

Translator:  Pia tunachapwa na wanawake.  Tukifanyia hao makosa kuna vile anachapa sisi mpaka anaua dume.  Chapa gani

sasa kama wanasema tufute yote, tufute yote.

Com. Lethome:  Mgependa sasa ifutwe yote ama ibaki yote?

Atapasia Lobmin:  Ibaki yote.

Com. Lethome:  Ibaki gani?  Mwanaume kuchapa bibi ama bibi kuchapa bwana?

Atapasia Lobmin:  Yote mbili, vile iko kawaida.

Atapasia Lobmin:  Lowur choni lee odeny

Translator:   Tunaomba  msitoe  katika  Katiba  hii  maneno  haya  yenye  tunasema  ya  watu  kuwa  disciplined.   Ku-discipline

upande ule na wale.

Atapasia Lobmin:  Mchiini munyooto woop tiin lowur, nyo maa akiir katibanu reel
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Translator:   Wakati  nimetendea  mwanamke  makosa  ile  mbaya  wanawake  wote  wanajua  ni  kosa  hiyo,  wananikamata  na

kuchapa mimi mpaka naangusha ng’ombe moja.  Mimi sitarudia makosa hio tena.  Hiyo maneno inafuatana sasa yote mawili.

Atapasia  Lobmin:   Atapasia  Lobmin: Otini ko-omunyon korkaa  kule,  anda nyo ghaah, munyaanuun  koruu  lowur  ah  paraan

tany, melo toliiman ngale chaan, nyo rupoy key kodeny.

Translator:  Kwa maneno ya Katiba hii sasa, tunaomba tuwe sawa sawa na wale wa urban areas.  Vile wanafanyiwa wale wa

juu, tufanyiwe hapa pia.  Uzuri ile ya huko upande ule wote watufanyie hapa.

Atapasia Lobmin:  Mchiini ngala katiba keyweecha lee otini kighchiini piipo woni toka tukul.

Translator:  Tunataka kwa Katiba ya sasa watu wa rural development warudishwe.

Com. Lethome:  Wale walikuwa wanatengeneza barabara.

Atapasia Lobmin:  Klee otini miteni kwighoy ortun,

Translator:  Hao ndio wailikuwa wanasaidia sisi sana.

Atapasia Lobmin:  Nyoni nyo kii-ngoro keechaa

Translator:  Kwa hivyo ndio tunaomba hawa waje watusaidie kwa maneno ya barabara.

Atapasia Lobmin:  choni cho ksomeecha kingorokuut

Translator:  Kuna neno pia mtu alisema saa zile.

Atapasia Lobmin:  Miteni kughh nyo kamwagh chii

Translator:  Ningependa kurudia hayo.

Atapasia Lobmin:  omochan aliim yee nyuu

Translator:  Mtu alisema ati ma-Chief wapigiwe kura kwa njia ya mlolongo.

Atapasia Lobmin:  Kimwagh chii lo mchiini kepuur kuraa kirwokot

Translator:   Chiefs  walikuwa  wanapigiwa  kura  kwamlolongo.   Ma-chief  walikuwa  wanajua  kwamba  watu  wangu  ni  watu

wangu.

Atapasia Lobmin:  Kikipuroy kureen kony atolapay kih nguut kirwokindo lo piiko chan kuh piiko chan,

Translator:  Wakati serikali walipoamua kwamba watawaajiri wao wenyewe,
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Atapasia Lobmin:  Otini kimwagh soch loo kikiiroy akwanee ompuun,

Translator:   Watu wametokezea tu sasa,  mtu wa kutoka sehemu  zingine  anakuja  tu  na  kusema  mimi ni  mtoto  wa  hapa  na,

anaajiriwa.

Atapasia Lobmin:  Pkonoy piich wolo lou akmwagh loo ochan mompo koroo neetee nyo akiiranu kasuh.

Translator:  Wakati amepata sasa kazi ameajiriwa anasahau huko.

Com. Lethome:  Yeye anapendekeza nini, wachaguliwe ama wasichaguliwe?

Atapasia Lobmin: Kekul piich 

Translator:  Wachaguliwe.

Atapasia Lobmin:  Ehh mlolongo.

Atapasia Lobmin:  Owoy,

Translator:  Nashukuru.

Com. Lethome:  Asante sana, asante.  Mama, anaitwa nani?  Wacha aseme.

Translator:  Wamama kila siku wakati wanaongea wanakaa chini.  

Chemkea Loriya:  Mwoghoy loo yotuun ngolonoy ak topyoot nguuny

Translator:  Kwa majina naitwa Chemkea Loriya.

Chemkea Loriya:  Kurenanuun Chemkea Loriya

Translator:  Wasichana wangu wote hata kama ni mzungu ama ni nani lazima watahiriwe.

Chemkea Loriya:  Mchiini kemuut tiipiy chan lowur koo mzunguun anda nee!!

Translator:  Imetosha hiyo.

Com. Lethome:  Ngoja, ngoja, bwana kupiga bibi yake unasema nini?  Bwana apige bibi?

Translator:   Sisi  tuna  uthaifu  wetu,  sio  vizuri  kutochapwa  tuchapwe  kabisa.   Niko  na  vijana  wangu,  wanachapa  bibi  yao

wanakimbia kwangu.
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Chemkea Loriya:  Mchiini kemuunye chaa nyoman ompo wolo ktuungo chaa nyorkole luut tukul.

Com. Lethome:  Basi umemaliza?

Translator:  Hawa watu wako na fitina fitina.  Ukikubali sana mwanamke bila kuchapa wanasema tuliza iko,  iko kidawa ingine

inaitwa tuliza.  Ati wewe umepewa  kitu  ingine  inaitwa  tuliza.   Wanaume  wanakuchapa  bure  na  kukusumbua   kichwa.   Sasa

mwanaume akae chonjo tu kwake apatie hao wanawake fimbo.

Chemkea Loriya:  Tungeetii koruu kugh nyo k’kuroy tuliza ny mchiini kemuuny ato yiipu mot ompo katanyi.

Com. Lethome:   Hapa mama. Loter Peter?  Peter Loter?  

Peter Loter:  Kwa jina naitwa Peter  Loter.   Kwa maoni yangu katika Katiba ya leo,  hebu nyamazeni sikizeni kwa Katiba ya

leo, mimi ningependekeza  hivi.   Wamama  na  wazee  wangefaa  waandike  waalimu  wakufunza  wamama,  ili  wajue  kusoma  na

kuandika,  kwa  sababu,  mtoto  akienda  shuleni,  akiandikia  mama  au  baba,  baba  hajui  kusoma  hio  barua  na  mtoto  ameenda

shuleni  university,  ameenda  form  four  hata  darasa  la  nne,  lakini  mama  anakosa  mtu  wa  kumsomea  barua  mpaka  apelekee

mwingine.  

Ya pili ningependekeza hivi, hapa kwetu tungewafurahia kwa watu kama wale watalii wangetuletea sababu tuko na madili mengi

sana huku kwetu.  Waje wasomee katika nchi yetu ili watusaidie.  Asante.

Ya  tatu  ningesema  hivi,  katika  hili  vile  wamama  waliongea  na  ile  wazee  tungetaka  katika  kuajiriwa  katika  Chiefs  ningetaka

ma-Chiefs wachaguliwe kwa njia ya mlolongo kama zamani za kale ili nchi iendelee.

Ya tano, tumeimba kila wakati kuenza sheria ya DC ya serikali yote ya kwamba tusaidiwe tujengewe dispensary.   Wanaandika

 lakini hatuoni.  Sijui leo itakuwa aje?

Ya sita tungependekeza kusema ya kwamba sisi tuna furaha  sana  kwa  wageni  kama  nyinyi.   Vile  umesema  ya  kwamba  hiki

tunaandika kwa siku kadhaa halafu tutarudisha ili nyinyi msome.

Ya nane, tunataka foresters waajiriwe, kwa sababu watu wamekata miti ya misitu.  Nafikiri ni hayo yangu yote.  Asante.

Com. Lethome:  Haya Atokot Tumkori?  Atokot yuko wapi?  Atokot ni wewe?

Translator:  Jina kamili ni Atokot Tumkori.
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Atokot Tumkori:  Kainenyaan kuu Atokot Tumkori

Translator:   Ningependekeza  kwa  Katiba  ya  sasa  tuchimbiwe  maji  ama  serikali  ishughulikie  kabisa  ione  kwamba  sehemu

kama hizi zimepata maji.

Atokot Tumkori:  Kumokecha ompo katibanuu po yee ke-polweecha pogh, kuh ngarakeecha soch.

Translator:  Hio ndio tunaomba sana sana.

Atokot Tumkori:  choni cho ksomeecha

Translator:  Tena barabara,

Atokot Tumkori:  Ompo parapara.

Translator:  Imetusinya kwamba barabara ambayo ni nzuri kwa sasa ni ile inapita Uganda na relief yetu huwa inapita barabara

hizo na inakuja kwa hiyo, wanatokezea Kenya.

Atokot Tumkori:  Parapara nyo karam yee kuhpo Uganda onguut.  Pkonoy relief koocha lo nee?

Translator:  Kama ingekuwa barabara hii ya Uganda hii, ingekuwa tumefanikiwa.

Atokot Tumkori:  Nyino toko lenyee parapara Uganda nyopo Kenya, to-kukaraam

Translator:  Ya pili tena,

Atokot Tumkori:  Nyopo odeny, kuu 

Translator:  Kifo kiko kwa wingi sehemu hii.

Atokot Tumkori:  Meghaat nyo woou kooro neete

Translator:  Tuseme kwamba kuna majeraha fulani ya bunduki yenye Karamajong wamepatia wamepata watu hapa,

Atokot Tumkori:  Kih kuuto piich kityooli alameen nyoman

Translator:  Kuna majiraha tuseme kama mama amekata mzee wake kwa panga ama mzee amekata  mama haya maneno ya

fine, fine yao tunaita kwa pande hii  (Vernacular) haifai, watu wanakula zaidi ya fine ile inatakikana.

Com. Lethome:  Anapendekeza nini?

Translator:  Anapendekeza kwamba mtu wakati anapigwa fine anatakikana aue ng’ombe sitini.
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Atokot Tumkori:  Mchiini kupaar chii tany nyo kiitoni fain

Translator:  Halafu mwenye tayari ana watoto na amekuwa mzazi kabisa aue ng’ombe thelathini.

Atokot Tumkori:  Mchiini kupaar chii tiich chole 30

Translator:  Ya tatu,

Atokot Tumkori: Nyopo somok,

Translator:  Wanawake nyinyi mlisema ati wanaume wamewachukia.

Atokot Tumkori:  Omwogheekwa loo, kikee taagh koor cho chang,

Translator:  Ningewaambia nyinyi hapa, wanawake ni wajeuri kwa hali ya juu.

Atokot Tumkori:  Omwouwekwaa loo makoriis kooru nyoman

Translator:  Hawa wanawake hawa, kuna mmoja amekatakata mzee wake kwa panga tu.

Com. Lethome:  Sasa anapendekeza nini?

Atokot Tumkori:  Ke-kiir loo koor chopo makosa.

Translator:  Andika wanawake ni watu wa makosa.

Com. Lethome:  Kwa hivyo tuandike nini juu ya wanawake katika sheria mpya?

Translator:  Nasema kwamba discipline iweko na DO pamoja na watu wake wote wasitufunge wakati tumeweka fimbo.

Atokot Tumkori:  Mchiini kekiir loo mominyee hatua chii nyo mungoy korka.

Translator:  Iko vijana walio hapa wa police ukichapa tu mtu hivi, assault tayari.

Atokot Tumkori:  Miiteni askariin cho otini keh munnyoo nyii  chii loo, tayaari.

Translator:  Kwa sababu mwanamke ukimuambia funga hii gate ya ng’ombe ili Karamajong usiku wasikuje kubeba ng’ombe

zetu, anakuwa gaidi.

Atokot Tumkori:  Ompo wolo ato imwochii nyii koorka loo kara kukaanuu poo tuuch, kuupusto.

Translator:  Tukiwaambia ndio huyu mgeni, tuna mgeni hapa mmoja saidia kuleta maziwa, anakuwa gaidi.
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Com. Lethome:  Hiyo mambo ya bibi tumemaliza tumeandika.  Watapewa discipline.  Endelea tu.

Translator:  Kih keewany ngala koor.

Atokot Tumkori:  Nyopo angwaan

Translator:  Ya nne,

Com. Lethome:  Na ndio ya mwisho hiyo      (inaudible)

Translator:  Nko nyopo suruum

Atokot Tumkori:  Ompo ngala KPR,

Translator:  Kwa maneno ya KPR,

Translator:  Ulisema kweli wameandikwa ili wachunge hapa.

Atokot Tumkori:  Ke-mwaghanyii loo kih kekiir ata kuriip koree,

Translator:  Tangu siku hiyo wakati serikali walipo saidia hawa kupewa bunduki,

Atokot Tumkori:  Mominyee soch nyo kih kutoo kityooli

Translator:  Kuna kosa moja serikali imefanya.

Atokot Tumkori:  Miteni leluutyoo akonga nyo keegh sooch,

Translator:  Wanaleta tu risasi moja.

Atokot Tumkori:  Yiipu paat kogh akonga,

Translator:  Risasi moja kuna kitu inaweza kufanya?

Atokot Tumkori:  Miiteni risasii nyole akonga nyoo yiighoy nee

Translator:  Na wanaume kutoka Karamoja Uganda ni mia.

Com. Lethome:  Sasa anapendekeza nini?

Translator:  Imo cheenyii nee yee nya

Atokot Tumkori:  risaasiin cho chang.

Translator: Kwanza tupewe risasi kwa wingi.

Com. Lethome:  Haya risasi.  Na mshahara na uniform?
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Translator:  Na nguo.

Atokot Tumkori:  Suroo,

Com. Lethome:  Haya tupate Losek Amar Lokudek?  We have problems here.

Losek Amar:  

Translator:  Mimi ni Losek Amar Lokudek

Translator:  Ya kwanza,

Losek Amar:  Nyopo tagh,

Translator:  Ningependa kupendekeza na ni malilio yangu.

Losek Amar: Somuut yeee nyaa nyo wou,

Translator:  Mturkana ananisumbua sana.

Losek Amar:  Ke-suusanun Trkana nyo man.

Translator:  Waturkana wanatusumbua sana, napendekeza area huko ionekane border.

Com. Lethome:  Ya Pokot ama Turkana?

Translator:  Ya Pokot, Turkana na Uganda pande hii, kila corner.

Losek Amar:  Ngala Pochon, Trkana nko Akanda,

Translator:  Serikali itusaidie.  Ituletee maji.

Losek Amar:  Pogh nyoman, kungorokuu soch.

Translator:  Barabara ni taabu ingine ambayo tungehitaji serikali itusaidie, ifanye kuwa security roads ile barabara safi safi.

Losek Amar:  Parapara kuungat wey.

Translator:  Na barabara, yaani magari yale wangetusaidia nayo yameishia barabarani.

Losek Amar:  Kih kuuwonyo mtuugeen nko parapareen cho ghachaach
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Translator:  Magari yale yalikuwa yanapita sehemu za Uganda, Uganda imesema msipitie tena arthi yetu.  Kwisha.

Com. Lethome:  Hiyo habari ya barabara  tumesikia.

Losek Amar:  Ompo ngala parapareen,

Translator:  Inatakikana shule kuwa free free education mpaka mwisho.

Com. Lethome:  Haya asante.  Noah Hairumoi Longwatale?  Longwatale ni wewe?  Tufanye haraka haraka.

Noah Hairumoi: Majina yangu ni Noah Hairumoi Longwatale  na  kama  Mkenya  ningependa  pia  kutoa  mapendekezo  yangu

kwa Tume hii ya Marekebisho ya Katiba.  Kwa Katiba ambayo sisi tunataka ama serikali yenye sisi tunahitaji,  ni serikali yenye

inazingatia kuhakikisha kuwa wananchi wote wanaishi kwa amani na wanapatiwa haki zote.   Kama vile wananchi wa nchi yote

ile inatakikana wapatiwe haki ya kuishi na pia haki ya kuweza kupatiwa mahitaji kulingana na penya wanaishi. 

Na neno lingine pia ambalo mimi ningepende kusema ni kuwa kwa Katiba ambayo tunahitaji au kama mimi vile mimi ninasema

ni kuwa, mwananchi apate kuwa na sauti kubwa au apate  kuwa na uwezo wa kuweza kuchangia katika maendeleo ya nchi na

awe na ile power kuliko ile Katiba ya kwanza yenye serikali ilikuwa na nguvu zaidi kuliko mapendekezo ya wananchi.

Lingine pia mimi nimesikia watu  wengine  wakitoa  mapendekezo  kuwa,  kungebuniwa  nafasi  ya  Prime  Minister  lakini  kwangu

mimi siwezi, kwa mapendekezo yangu naona ya kuwa haiingi tulete tena Prime Minister na Vice President  na President.   Vile

mimi nilikuwa naona mapendekezo yangu ni kuwa President au Rais ateuliwe pekee  yake na asitoke kwa chama chochote kile

na  apate  kuwa  kiongozi  aongoze  serikali  kama  hapo  awali  lakini  wapate  kuleta  Vice  President  ambaye  ata-represent  na

atakuwa ni the head of Executive. 

Lingine ni kuwa kwa distribution of resources, tunataka serikali au Katiba yenye itafuata ipate kupeana resources  kwa kila nchi

au kila constituency au district au provincial apate kupeana kulingana provincial au administration.  Kwa hivyo hayo ndio yangu

machache. 

Com. Lethome:  Bosco Lori?  Emily?  Mwache sasa Bosco muite Emily.  Emily Partany.   Na  Leonora ndie anamfuata Emily.

Leonora Kaliamoi.  Haya endelea Emily.

Emily Partany:   Mimi kama mama nataka maendeleo zaidi  kwa  upande  wa  wamama.   Kama  tunavyojua  kwamba,  mama

akielemika dunia itakuwa imeelimika.   Kwa  hivyo  ninasema  ya  kwamba  Katiba  iweke  wamama  mbele  kwa  mfano  sasa  sisi

tumejiunda kama kikundi.  Tuko na vikundi kama wamama na tunaona kuna haya mambo ya NGO’s wanaopeana loans lakini

sisi, wenye tunatoka upande huu hatupati hizo loans.   Wamama wa huku juu wanapata  hio loan.  Unasikia kwamba kuna pesa
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ya maendeleo lakini sisi hatuoni, sisi wamama hatufaidiki na ilhali tuko na kikundi.  

Com. Lethome:  Sasa ungependekeza nini?

Emily Partany:  Mimi ningependekeza kwamba, kama kuna loans ama kama kuna pesa yoyote ambayo itatolewa, first priority

iwe ni upande wa rural area kama upande huu.

Pili ni mambo ya girl child.  Tunaona kwamba sisi tunasomesha wasichana mpaka tuseme wanafika  darasa  la  nane  ama  form

two.  Lakini utapata hawa wanaume wanao hawa wasichana kabla ya kumaliza masomo yao.

Com. Lethome:  Sasa unapendekeza nini wasiwaoe katikati?

Emily Partany:   Mwanaume ambaye  anaoa  mtoto  ambaye  amefika  katikati  afutwe  kazi  kama  anafanya  kazi  ama  ashikwe,

afungwe.  Kwa sababu wanatuweka sisi chini na hao ndio wangekuwa matumaini yetu.

Ya pili tena ni kwamba mambo ya elections.   Tunaona kwamba katika Kenya  tuna  clashes  zaidi  na  hizi  clashes  zinaletwa  na

mambo ya campaigns.  Kwa hivyo mimi ningeonelea ya kwamba kwa mambo ya elections campaign yatolewe kwa sababu hio

inaleta mambo ya clashes.   Waweke tu kwa mda mfupi tuseme wanavunja Bunge na watu  wanajiandikisha  na  tunapiga  kura.

Hio  inaleta  clashes  kwa  some  parts.   Naona  pia  niseme  kwa  upande  wa  culture.   Hawa  wamama  wanasema  ya  kwamba

wasichana watahiriwe ni kwa sababu ya lack of education.   Lakini kama nyinyi mgeleta hiyo elimu mfundishe hawa  wamama,

hata kama hawajaenda shule watakubali na watajua ubaya wake.

Com. Lethome:  Pendekezo.

Emily Partany:  Pendekezo ni kwamba mlete facilities za kufundisha hawa wamama.

Haya jambo lingine tena nitaongea upande wa biashara.   Tunaona  kwamba  sisi  wamama  tunafanya  biashara  lakini  taxes,  sisi

kwa upande wa arid areas,  tuna-tax-iwa kama watu wa huko juu na ilhali tuna-encounter  hardship kuliko watu  wa  huko  juu.

Kwa hivyo nasema watu wa arid areas wa-taxiwe lower taxes than wale wengine.  Ni hayo tu.

Com. Lethome:  Asante Emily jiandikishe pale Emily.  Leonora Kaliomoi huyu ndiye mama wa mwisho.  

Leonora Kaliomoi:  Soro nyo wou Emili, kiira kainee nguu.

Translator:  Leonora Julius Kaliomoi.
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Translator:   Kwa  Katiba  ya  wanaume  yaani  ya  Pokot  upande  huu  kwa  sasa  ningehitaji  ivunjwe  kwa  sababu  hairuhusu

wanawake wasimame mbele yao vile nasimama.

Leonora Kaliomoi:  Omochan kewiirta osil po Pokot nyo lendoy, meywongooy nyee korkaa taghuu muuron.

Translator:  Vile tunaambiwa tukitaka kuzungumza kwa mikutano kama hii, tunaambiwa kaa chini.

Com. Lethome:  Hapa?

Leonora Kaliomoi:  Ehhh.

Translator:  Tungependekeza kwamba ifutwe kwa sababu tunataka tusimame kama wanadamu wengine.

Leonora  Kaliomoi:   Lenyee  ngala  muunyoot  nyopo  koorka,  mchiini  poyondenyii  onguut  melo  muroon  lowur  anda

aryaami-ryaam.

Translator:   Kuna  maneno  mengine  pia  kama  hii  ya  discipline,  ku-discipline  mwanamke.   Inafaa  mtu  moja,  yeye  na  mzee

wake, si hii mass.

Com. Lethome:  Kwani kawaida siku hizi wana-discipliniwa namna gani?

Translator:   Anasema  ile  mbaya  ni  hii  wanakusanya  wanaume  karibu  kumi  na  kuchapa  mwanamke  mmoja  ambaye  hana

nguvu.

Leonora Kaliomoi: Nyo ghaah kuu muroon chole tamaan ku-muuny koorka akonga, melo tungeeti nguvu.

Com. Lethome:  Sasa mapendekezo, na mzee nayo discipline ya mzee unapendekeza nini?

Leonora Kaliomoi:  Mchiini kuumpuur chii aak ngalaal nkoo konyii.

Translator:  Mtu anafaa sasa kuzungumziwa na mzee wake.

Translator:  Kuona sasa maneno yao.

Leonora Kaliomoi:  Kusuuwa ngalee kwaa.

Translator:  Hiyo ni kukataa na inalipuka hivyo.
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Com. Lethome:  Wewe hata ukikataa ni sheria tunaandika wewe tu endelea.

Leonora Kaliomoi:  Ata ketaghanyii ke-kiireecha sheria nyo tangaa taghh pat.

Translator:  Kila mtu ana makosa, awe ni mwanaume ama mwanamke.

Leonora Kaliomoi:  Tuung chii loo wuur makosa hata muuroon.

Translator:  Lakini hauwezi kukubali kuambia mzee.  Ukiambia mzee sasa umeteleza anasema saa hii (inaudible)

Leonora Kaliomoi:  Wolo, melo chomoy muuron makoseeni kwaa.

Translator:  Ningependekeza pia kwa upande wa hospitali ama health.  Wapewe hospitali kubwa kubwa.

Leonora Kaliomoi:  Mchiini ke-koneecha kopo sakuut nyo wou.

Translator:  Kwa sababu kama vile tuseme imefika siku ya kujifungua, 

Leonora Kaliomoi:  Ompo wolo otini keh reel korkaa ngala yiiyoot,

Translator:  Wakati anapojifungua,

Leonora Kaliomoi:  Otini moochoy ku-yiyooy,

Translator:  ile placenta pia inaweza kuwa ngumu.

Leonora Kaliomoi:  Ngeetoy ruuwoon pooh monuung (moi) kuluku shida kunguun,

Translator:  Na hiyo inaweza kuumiza mtu.

Leonora Kaliomoi:  Akuh poroy chii nyoni.

Translator:  Na hiyo inaweza kuua mama ikibaki ndani.

Leonora Kaliomoi:  Nyo tuuwoy chii nyoman nyolee yoo.

Translator:  Wakati sasa inafika siku ya kukimbiza yeye ati tupeleke Kapenguria kufanyiwa kwa hospitali kubwa operation, 

Leonora Kaliomoi:  Otini yee nyuu kakii rupteghoo chii kuwoo Kapenguria,

Translator:  sasa anaenda hivyo.  Sasa ndio hio (Vernacular)

Leonora Kaliomoi:  Kuh meeghataa paat ompo araweet.

Translator:  Tunaomba sehemu kama hizi zipewe hospitali kwa sababu ziko mbali.
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Com. Lethome:  (inaudible)  Haya asante sana. 

Translator:  Iko mama mmoja.

Com. Lethome:  Mama alikuwa amejiandikisha?

Translator:  Bado.

Com. Lethome:  Na hakuandikwa jina.  Njoo, njoo.  

Noah Oiromoi: Okay before I go into this security memo, I have one additional issue on the issue of defence.  I am proposing

that  the  new  salaries  which  is  being  given  to  the  Parliamentarians  should  be  chopped,  at  least  each  MP  should  earn  100

thousand and the rest of the money should be given as  a salary to the teachers  and the policemen because  they are  doing a lot

of  work for this country.

Okay now I have the security memo for this constituency I will say in addition.  Chapter 5 clearly says that every Kenyan has a

right to life and protection of property.  But this has not been applicable to the Pokot of this constituency.  The Pokot  are  left to

tarckle external aggressions from Karamajwong of Uganda since 1963  yet this is the golden role of our armed forces,  the arm

and the air force.   All young men here grow to act  as  security personnel  for  the  community  instead  of  going  to  school.   The

government deployed a pocket of security personnel to the area, but the number was very inadequate.  At the same time,

Com. Lethome:  Are you planning to read that memorandum?

Noah Oiromoi: No I am not reading, but you please wait a bit.

Com. Lethome:  No.  Can you recommend please.  We are taking that document with us.  Give your recommendations about

security.

Noah Oiromoi:  Excuse me let me say about the issue of security here.

Com. Lethome:  As the chairperson of this session I say no. 

Noah Oiromoi:  Okay if that is your role here.  Number one,  I am recommending that there should be an exchange of private

guns with the government.   Each private gun 60 thousand because  the Pokot  bought these guns  using  their  livestock.   At  the

same time this token will boost the economy.
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Noah Oiromoi: Loans to Pokot to venture into business to raise up the living standard and to avoid idleness and prevent.   The

KPR because  they have done a good job,  they should be incorporated into the Kenya Army. They are  well experienced and

better placed in the teraiwqe and after all because  they have never gone to school,  this is the only job they can do in order     

taste the national cake.

Noah Oiromoi:  The KPR to be paid salaries from and up to date.

Translator:  Mchiini KPR ke-liipan ropyeen ku-ngeetune ghoo konyu nko  yee.

Noah Oiromoi:  They were exploited to provide security in place of the Army who earn big salaries.

Translator:  Kih-kiito chane riipot nyo kampalal nyo kiipo yiituu piipo Army.

Noah Oiromoi:   All KPR’s who died during security  missions,  be  compensated  like  other  security  personnel  in  Kenya  and

their number is 30 since 1988, at least 200 thousand.

Translator:  Rokonee keliipan piipo KPR cho kih meghyoo chole 30 kuungatah 1988 anda 200.

Noah Oiromoi:  So I recommend a small token of 200 thousand to their families.

Translator:  Omochan ke-liipan 200/- monuungee kwaa

Noah Oiromoi:  If the KPR’s cannot be incorporated into the Army,

Translator:  Ato memuuchoy nyee keeto KPR Army,

Noah  Oiromoi:   then  the  Armed  Forces  with  the  support  with  helicopters  should  be  deployed  along  the  Kenya,  Uganda

border from Kanyeris  to Nayapung.

Translator:  Ato lapay mchiini piipo Army kuriip mpakeen chopo Kenya, Uganda kuungetuu neghoo Kanyeriis.

Noah  Oiromoi:   Because  reality  is  that  our  Armed  Forces  cannot  tackle  the  aggression  from  Karamajong  without  the

helicopters.

Translator:  Kemway maan nyoman, memuuchoy nyee kuriip piipo Army poorchoh nyopoh Korumojong.

Noah Oiromoi:  This will provide security to the local people instead of them, the Armed Forces staying in towns, drinking and

idling around.  In fact any colonial law denying deployment along borders be removed immediately.
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Translator:  Nyo yiipuy ngala riipchoo koree ompo wolo tohmosiis piichuu po Army ak meghooy nyee kasiiin, nyo ato  miiteni

sheria nyo toghoy riipot ompo mpaka, kewiirta.

Noah Oiromoi:   And then for all the misuse on security,  we recommend affirmative action to the  following  areas,  education,

free education for Pokot children from primary school to university for a period of 15 years.

Translator:  Kiiyto anga, kuu ngala masomo kluuku kulee kungaat Primary nko Secondary ompo konyiis cholee 15.

Noah Oiromoi:  Mobile system of education for the nomad children for 15 years. 

Translator:  Skuultino ruuwot ompo monuung ompo koor nyo tyaam.

Noah Oiromoi:  Government to build at least one school per sub-location because now they are all built by missionaries.

Translator:  Soch kuuteek skuul akonga ompo sub-location kungorokuu.

Noah Oiromoi:  On water I propose  the bore  holes be  drilled at  least  one per  sub location instead of Kenyans drinking dirty

water.

Translator:  Ompo leenyee pogh, mchiini keepaal kusiir poogh cho ghachach.

Noah Oiromoi:   The only accessible  river now is 115  kilometers away from Alale division  and  most  of  the  bore  holes  right

now have been drilled by missionaries.

Translator:  Lalwaa nyo miiteni yee onguut kuu low (115 km) chonii ki-ngorokuu piipo mission.

Com. Lethome:  Can you wind up now.

Noah Oiromoi:  I  am winding.  And then finally because  you are  in a hurry, roads  be repaired and modernized  to speed  up

development and quicken security along the Pokot,  Uganda  border.   Currently  Kacheliba  is  in  a  very  poor  state  and  nearly

impassible all seasons probably the worst road in the world.  Asante.  And next time Mr.  Commissioner can we be given more

time to air our views.

Com. Lethome:  (inaudible) Can we have the lady as the last person to speak.

Translator:  Kmokeecha yoo kluuku nyopo suruum.

Janet Alany:  Pendekezo langu ni kuwa…
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Com. Lethome:   Jina lako?

Janet  Alany:  Janet Alany.  Pendekezo langu ni kuwa women should have right over their property  because  in  this  area  we

can see that this women you see them here, they have their property such as animals.  They have their property,  they have their

share in the family but  when  a  problem  arises,  the  men  cannot  give  them  a  green  light  to  sell   that  cow  or  that  animal.   So

meaning the women are being pressurized by men, so they should be given their right.  If  they want to sell their property, it is up

to them.  

Halafu lingine ni kuwa nimependekeza ya kuwa child labour should be discouraged, that is in Kenya as a whole.   Tunaona kuna

wengine wanatumia watoto  wadogo sana katika kuwaajiri  kazi na hivyo si vyema.  Sasa  hii sio shida ya hapa peke  yake,  iko

Kenya nzima.  Sasa napendekeza iwe abolished. 

Halafu lingine ninamtetea yule  aliyesema  ya  kuwa  wafundishe  wamama  kwa  adult  classes.   Wamama  hawa  wanahitaji  kweli

kusoma, maana ni wengi hawajaenda shule.  Wangefundishwa kidogo angaa pengine ingewamotisha hata kujua kusoma Bibilia

katika nyumbani ili waweze kuwafunza waume wao Ukiristo.

Halafu pia ninaweza ku-second yule aliyesema ati tunahitaji booster katika area hii.  Tunaona hata sisi tuna radio,  tuna hizi lakini

zina horse sound haitusaidii, hatusikii maneno vizuri.  Sasa tulikuwa tunaomba kama wanaweza kutupa booster pia.

Na  pia  wale  walipendekeza  na  stima.   Stima  kweli  ni  karibu  hapa.   Tumetembea  huko  kama  Eldoret  huko  tumeona  hata

nyumba za nyasi wana stima.  Na  hiyo stima tukifuata imetoka mbali sana.   Mbona sisi ambao stima iko karibu watupite tu na

waruke waende huko mbali?  Ni hayo tu.

Com. Lethome:   Just  have  a  sit.   Nani  anazungumzia  habari  ya  disabled?   You  said  one  thing  about  disability.   Kuna  mtu

anataka kuzungumzia kuhusu watu ambao ni walemavu.

Translator:  Miiteni chii nyo mochoy kungolonoy piich chole chemngoloytiin?

Johnson Yopongole:  Jina ni Yopongole Johnson.  Na katika Katiba ya sasa   watu ambao ni walemavu hawana nafasi katika

ile Katiba ya zamani.  Napendekeza  ya kwamba wale ambao  ni  walemavu  wote,  wawe  represented  katika  serikali.   Katika

Parliament, wawe na representative wao.  Katika district, wawe na representative wao ili mambo yao pia yaweze kusikizwa na

hata katika division, wawe na mtu mmoja ambaye anashughulikia na mambo kama watu kama hao.  Asante.

Com. Lethome:  Haya asante sana Yopongole.   Sasa  tunasema hivi, kila jambo hata likiwa nzuri vipi lina mwisho wake.   Na

kwa  sasa  tumefikia  mwisho  wa  kikao  chetu  kwa  siku  ya  leo  hapa.   Ninajua  kuna  wengine  kwa  sababu  ya  kusikiza
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mazungumzo,  wamepata  mawaidha  zaidi  na  wangependa  kutoa  maoni  yao.   Nataka  kuwahakikishia  huu  sio  mwisho  wa

kupokea maoni.  Ndio tumekuja hapa kwa siku moja kwa sababu lazima tuende sehemu nyingine lakini mko  na  mtu  ambaye

anawawakilisha katika mambo ya marekebisho ya Katiba,  District Coordinator  yuko wapi?  Can you stand up for those who

do  not  know  you?   Huyu  ni  mtu  wa  hapa  hapa  Pokot.   Yeye  ndiye  muwakilishi  wetu  hapa.   Kuna  watu  wengine  katika

constituency ya watu kumi, kila consitituency wao wanahusika na mambo ya Katiba.   Ikiwa una maoni yako na kweli unataka

mabadiliko, hayo maoni yako pitisha kwao yatafika kwetu Nairobi,  lakini yafike kabla ya mwisho wa mwezi  wa  saba.   Kwa

hivyo leo sio mwisho wa kutoa maoni.  Akina  mama  mnaweza  kukaa  chini  muandike  maoni  yenu,  muyatume  na  vijana  kwa

hivyo bado kuna nafasi.  Lakini kwa leo ndio mwisho leo tunaondoka hapa tunaenda sehemu nyingine, na tunawashukuru nyote

kwa kusubiri tangu asubuhi mpaka sasa.  Wale ambao hawakupata  nafasi tunaomba msamaha lakini wale wote walijiandikisha

wote  tumewapa nafasi ya kuzungumza, na wengine zaidi.  Na tunashukuru wale wanakamati ambao wameandalia kikao hiki, na

District Coordinator kwa hivyo ninampa usukani District Coordinator, tufunge kikao chetu tuweze kuondoka hivi sasa.   Bwana

District Coordinator.

District  Coordinator:   Ompo  tongoghuun,  mchiini  piich  cho  mo-nyoruu  nyee  poroghuun  kuruupteghuu  ngale  choona  toma

kureel arawa muut nko deny, ta-keeyiipo chaa kureelto wonii lee Nairobi.  Nyo miiteni ngale chona lee nyona.  Miiteni chii nyo

koroy nko soghuut nyaa?

Mzee  Akomoliki:   (Closing Prayer):   Wou kokwo,  loo  yuu,  kapkaa  too  alale  kwiipu  kikoron  ompo  pokot,  Arota,  onyoru

pighistoo ompo kau.  Soro, soro, soro, soro. Apekwa nko kalya. Mmh, mhh, mhh, mhhm, soro, soro.  AMEN.
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