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PRESENT

                Com. Bishop Bernard Njoroge
                Com. Ibrahim Lethome
                

SECRETARIAT STAFF IN-ATTENDANCE
                
                Joash Aminga                        -        Program officer
                Osogo Ambani                 -        Assistant Program officer
                Alice Thuo                        -        Verbatim recorder
                
The meeting was called to order at 9.40 a.m.

Com. Bishop Njoroge: Habari ya asubuhi. Inaonekana kutakuwa na watu wengi leo.  Nataka  tuanze kwa maombi. Mchungaji

unaweza kutuongoza na maombi na ukiomba useme jina lako ili liweze kuingia kwenye record. 

Rev.  Simon  Kanaiya:  Hamjambo  nyote?  Mimi  kwa  majina  naitwa  Rev.  Simon  Kanaiya,  kanisa  la  Charismatic  Episcopal

Church, parokia ya Ngarua Kajiado. Basi, natuombe. 

Maombi

Baba  Mungu  tunakushukuru,  tuna  jambo  la  kukuinua  asubuhi  hii.  Asubuhi  njema  katika  maisha  ya  kila  mmoja  wetu.

Tunakushukuru kwa ajili ya uhai, kipawa  cha ajabu umetupatia.  Ambayo ndio imetuwezesha kuja hapa  katika  umoja,  katika

nia  moja,  katika  lengo  moja,  katika  upendo  mmoja.  Kwa  ajili  ya  taifa  hili  ambalo  Mungu  unalipenda  sana,  taifa  la  Kenya.

Nakushukuru,  naomba  kwamba  Mungu  katika  shughuli  ya  leo  ambayo  Mungu  umetukusanya  hapa  ili  tuweze  kufikiri  katika

hekima na ufahamu wa Mungu, katika kutayarisha na kufikiri ili Mungu utupatie mawazo yetu katika kutengeza Katiba kwa ajili

ya taifa hili. Utupe hekima, utupe ufahamu, utupe maarifa, utupe upendo kwa ajili ya taifa hili na ni katika jina la Yesu,  tunaomba

na kushukuru. Amina.

Com. Bishop  Njoroge:  Jina  langu  naitwa  Commissioner  Bishop  Bernard  Njoroge  na  ningetaka  kuwajulisha  wale  tulio  nao

hapa. Tuna Commissioner Ibrahim Lethome, ambaye ameketi hapa, nitampatia mic. awasalimie. 
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Com. Lethome: Watu wa Loitoktok hamjambo? Asanteni. 

Com. Bishop Njoroge:  Tuna  ma-officer  kutoka  kwa  Tume,  tuna  program  officer  ambaye  atatujulisha  wafanyikazi  wengine

aliokuja na wao.

Joash  Aminga:  Habari  zenu?  Kwa  majina  mimi naitwa  Joash  Aminga,  mimi ndio  program  officer,  tuna  verbatim  recorder

ambaye  atakuwa  akinasa  sauti  ya  yale  maneno  mtakayoongea,  anaitwa  Alice  Thuo.  Pia  kuna  Osogo  Ambani,  ambaye

anaandika yale yote mnayoyanena! Asante. 

Com.  Bishop  Njoroge:  Pia  tuna  District  Co-ordinator  ambaye  atakuwa  akifanya  kazi  katika  district  hii  ya  Kajiado  na

ningetaka  aje  hapa  mbele  aseme  kama  kuna  members  wa  committee  wake,  atujulishe  kwao  kwa  dakika  moja.  Karibu

Co-ordinator. 

Ben Ole Mulei: Mimi kwa majina naitwa Ben Ole Mulei na tumekuwa pamoja na nyinyi wote,  karibu.  Nafikiri wote tunajua.

Na nasema karibuni sana. Leo ndio ile siku tulikuwa tunangojea. Pamoja na mimi, nimekuwa na msaada kutoka kwa wenzangu

ambao wametoka katika committee hii ya kushughulikia mambo ya kufundisha watu juu ya Katiba. Niko na  Chairman wetu wa

CCC, wa Kajiado South Constituency naye ni Councillor Jacob  Lesingo, yuko hapa.  Tuko na Bwana Daniel Somoiye.  Yuko

hapa.  Wenzetu,  kwa  sababu  ya  wingi  wa  kazi,  tuligawana.  Wengine  tulikuwa  Kimana  jana,  tulikuwa  Rombo  wengine  kwa

sababu ya haya matayarisho tu na nimeshukuru. Mmeitikia kuitwa na ninahakikishia Ma-Commissioners wangu kwamba bado

watu  wanakuja.  Watakuja.  Na  kwa  hayo  machache,  singependa  kupoteza  muda,  ningerudisha  tu  kwa  Commissioners

waendelee na kazi yetu. 

Com. Bishop Njoroge:  Kila mahali tumeenda,  tukija hapa -  tumetoka Turkana,  Pokot,  Marakwet  -  tumefurahia  ile  huduma

Provincial Administration wamefanya kwa ajili ya kazi hii. Kama Lodwar tulikaa siku nzima na  wamekuwa  na  msaada  kwetu

sana.  Wakati  tulipokuja hapa jana,  tulikuwa na D.O wa Loitoktok ambaye ametuhudumia  vizuri  na  tumeshukuru.  Kwa  hivyo

ningempatia D.O. atukaribishe rasmi ili tuweze kuendelea na mkutano wetu. 

Malim  Mohammed:  Commissioner  Njoroge,  Commissioner  Ibrahim  Lethome,  Co-ordinator  wa  CKRC,  Bwana  Mulei,

Program  Officer  ambaye  ako  hapa  na  wenzake  wengine:  Mwenyekiti  wa  KANU,  viongozi  na  madiwani,  Ma-Chifu  na

wananchi  kwa  jumla  hamjambo?  Basi,  nafikiri  kwanza  ni  kushukuru  Mwenyezi  Mungu  kwa  sababu  ni  siku  nafikiri  tulikuwa

tukingojea kwa muda, na wengi wangelipenda labda kuja kupeana maoni yao kwa ajili ya hii Katiba,  lakini hawako na sisi leo.

Kwa  hivyo  wale  tuko  hai,  inafaa  tushukuru  Mwenyezi  Mungu  kwa  kutuwezesha  kufika  siku  ya  leo.  Ni  bahati  kubwa  sisi

Wanakenya baada ya uhuru kupewa fursa ya kuja kuongea mambo ya Katiba ya nchi yetu. Kwanza kabisa nachukua hii nafasi

kuwakaribisha  Commissioners  wa  Tume  ya  kurekebisha  Katiba,  Bwana  Njoroge,  Bwana  Ibrahim  Lethome  na  maofisa

walioandamana na hawa katika sehemu ya wilaya ndogo ya Loitoktok. 
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Watu wa Loitoktok, wanawakaribisha kwa moyo dhati kwa sababu haya mambo ya Katiba ni mambo ya maisha ya Wakenya.

Ama sivyo? Kwa hivyo nafurahia. Jana tulikuwa Rombo na kusema ukweli Wamaasai  watu wanasema hawajasoma,  lakini yale

mawazo walipeana nina uhakika hata wale wameenda University hawataweza.  Na  hiyo ni kwa sababu ya uongozi bora  tukiwa

na Mheshimiwa, tukiwa na madiwani, tukiwa na wafanyikazi wa Serikali, viongozi wa dini, viongozi wa chama. Tumesema watu

wajulishwe katika kila sehemu kuja kupeana maoni yao kwa mambo ya Katiba.  Kwa hivyo  nafikiri  wale  Wamaasai  tulikuwa

tunasema  labda  maoni  yao  itakuwa  ni  kasoro  kwa  sababu  hawana  masomo,  lakini  yale  wamepeana,  tunataka  watu  wa

Loitoktok, hata mvuje record zaidi. Kwa sababu wasomi si wako hapa? 

Wale  wasomi  tunajivunia  katika  hii  sehemu,  si  mko  hapa?  Kwa  hivyo  tunataka  mpeane  maoni  yenu  na  mimi  niko  hapa

kukaribisha hao wageni. Baada ya kuwakaribisha nitakuwa raia mwema kama nyinyi. Msinihesabu kama D.O.  Kwa sababu ni

lazima nije nisikize mambo ya Katiba.  Leo  niko  D.O.,  kesho  nitakuwa  raia  mwema  kama  nyinyi.  Kwa  hivyo  ni  kitu  inahusu

maisha yetu. Kwa hivyo Bwana Commissioner,  kwa sababu muda nao ni kidogo na  watu ni wengi, na bado  watakuja wengi.

Nasema karibuni Loitoktok na tunashukuru kwa nyinyi kufika, asanteni.

Com. Bishop Njoroge: Asante Bwana D.O. Sasa  mimi nataka kuwaambia vile tutaendelea.  Kwanza nataka kutangaza kikao

hiki kama kikao rasmi ya Katiba na tunapoketi  hapa tujue tuna sheria ile inayo tusimamia kwa yale mambo ambayo tutafanya

hivi leo.  Jambo la kwanza,  kila mtu atakuwa huru kusema maneno ambayo anafikiria inaweza kusaidia katika kuunda  Katiba.

Kama mjuavyo, Katiba hii ni watu wenyewe  waseme  wanataka  iwe  namna  gani.  Kwa  hivyo  msiogope  kwamba  D.O.  yuko

hapa.  Hata wakati  tuna P.C  au Mawaziri wa Serikali,  wanajua kwamba watu ni lazima wawe huru  kusema  yale  wanayohitaji

kusema. Hakuna mtu anaweza kufuatwa kwa sababu ya yale aliyoyasema leo.  Ile  Act  ambayo  inatutawala  inasema,  kila  mtu

ana uhuru. Lakini ningetaka kusema hivi; hakuna  mtu  ana  uhuru  kuzungumza  juu  ya  mtu  binafsi  kwa  njia  yeyote  mbaya  ama

njema. Kwa sababu ni Katiba tunafanya nini? Tunatengeneza. Ninataka kutoa mfano. Mtu anaweza kusema, tunataka mamlaka

ya Rais ipunguzwe. Haya ni mapendekezo, inafaa. Lakini huwezi kusema juu ya mtu katika Serikali kwa njia yeyote mbaya kwa

sababu  hiyo  haitaenda  katika  Katiba.  Tumekubaliana  hivyo?  Na  mtu  akisema  hivyo,  nitamkataza  kuendelea  kwa  sababu  ni

lazima tuwe na  mapendekezo  ambayo  yataingia  kwa  Katiba.  Unaweza  kuwa  na  Mbunge  na  huna  furaha  naye,  huna  ruhusa

kusema juu ya Mbunge. Unaweza kusema tunahitaji barabara. Sawasawa? Hayo ni mambo ya Kikatiba. Kwa hivyo hata kama

tuna uhuru, hatuna uhuru wa kusema mabaya ya watu. Si hapo tumekubaliana? 

Jambo la pili, sisi ni Wakenya, tunajua kuna shida nyingi. Tunajua kuna watu wengi hawana pesa  ya kwenda kununua madawa.

Tunajua mara ingine kwa mahospitali hakuna madawa. Kwa hivyo usituambie zile shida kwa urefu, tuambie mapendekezo yako

ni nini, ili tutatue shida gani? Shida hiyo. Tukifanya hivyo, tutatumia muda mfupi na yale ambayo unasema, itasaidia kutengeneza

Katiba hii. Kwa hivyo tunataka mapendekezo.  Kama jana,  kama vile D.O.  alivyosema  na  Councillor  pia  alisema  vizuri  huko

Rombo kwamba tunahitaji tu mapendekezo. Kwa sababu hiyo ndio itaenda kwa Katiba. 
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Jambo la tatu,  mjue ya kwamba hii exercise ni muhimu. Tuna Program Officer pale,  kazi yake ni kuchukua zile memorandum.

Kazi  yake  ni  kuwa  na  kitabu  ile  ameandika  kila  moja  ambaye  atazungumza  hapa.  Tukipata  hizo  memorandum,  ofisi  yetu

Nairobi,  tuna  watu  zaidi  ya  arobaini  na  kazi  zao,  ni  memorandum  hizi  zikifika  Nairobi,  kama  leo  tunatoka  kesho  kuelekea

Nairobi,  tukimaliza Kimana. Hizo memorandum, zinaachwa ofisi. Ili hawa  watu  arobaini  waanze  kuzifanyia  kazi  na  kuchukua

mapendekezo kutoka katika memorandum hizi. Na hizo memorandum zinaingizwa katika ma-computer. 

Kila  pendekezo  inaingia  mahali  pake  na  mtu  aliyetoa  pendekezo  hilo.  Mengine  inakaa  ofisini  mwetu,  mengine  inapelekwa

national archives, mengine inafichwa mahali pengine. Kwa sababu haya ni mambo ya maana.  Kwa hivyo msijali kama mkisikia

nikisema, huna haja kusema mambo yote, hakuna mambo yako itapotea. Kuna mahali itaenda. Mnaona huyu msichana. Chukua

hako kadunde juu. Tuna kadunde kale ambapo tuna-tape maneno yote mnasema. Na pia tuna watu wengi huko ofisini, kazi yao

ni kuchukua haya maneno ni  kuchukua haya  maneno  na  ku-type  katika  computer  na  kutoa  kama  walaka.  Mkifanya  kelele,

kelele ndio zitachukuliwa na hii record na hiyo si mzuri. Tafadhali tusifanye kelele na mtu akija kutoa wazo lake hapa,  na usikie

hupendi  vile  anasema,  don’t  shout  him down.  Those  are  his  views.  Wewe  ngojea  wakati  wako,  uje  useme  maneno  yako.

Tafadhali  tufanye  haya  mambo  kwa  heshima  kwa  sababu  huu  ni  wakati  muhimu  katika  nchi  hii.  Katika  kuongoza  hali  hii,

tunaenda kwa vile list ilivyoandikwa. 

Hatutaki watu wengine kupita wengine kwa sababu huu ndio mwongozo wetu.  Lakini tuna mtu kama D.O.,  tuna mama kama

mja mzito, akija hapa hatuwezi kumuweka sana.  Tuna mtu disabled ambaye hawezi kukaa kwa muda mrefu. Huwa tunakubali

ili waweze  kutoa  nini?  Kutoa  maoni.  Mbunge  wenu  anaweza  kuja  hapa,  ni  lazima  akae  karibu  one  hour.  Lakini  tunampatia

nafasi  kwa  sababu  unajua  siku  hizi  hata  kama  haupendi  mtu,  lakini  ndiye  kiongozi  wenu.  Si  ni  kweli?  Tusidharau  uongozi.

Wakati ukifika kama haumpendi utamuondoa lakini wakati ako,  unamheshimu kwa ajili ya cheo chake.  Kwa hivyo tutaendelea

hivyo. 

Ukiitwa, utakuja ukae kwa kiti kile. Nitakupatia  five minutes, dakika tano.  Ninajua  mtasema  ni  chache.  Wacheni  niwaambie,

tumekwenda Mombasa, tumekwenda North Eastern Province, tumekwenda Central,  Eastern,  kwa hivyo tunajua tuna ujuzi wa

kazi hii. Tunajua dakika  tano  ni  dakika  mingi  sana  kwa  mapendekezo.  Lakini  tukiona  kuna  kitu  umebakiza,  we  are  not  too

strict. Tunaweza kuongeza moja, mbili, au tatu. Sawasawa? Ili kila mtu aweze kuongea. Sasa nataka tuanze na Mr.  Francis Ole

Legis. Unaweza kutumia lugha yeyote. Ukiwa wewe ni MuMaasai  na hujui Kiswahili, unakubaliwa kutumia lugha ya KiMaasai

na mtu mwingine atafsiri. 

Francis Ole  Legis:  Kwanza sijui…Honorable Commissioners,  hiyo itakuwa address  mzuri? Sasa  langu kwa sababu ya  time

factor na dakika tano naona kama ni kidogo lakini mmekwisha pata experience. Maoni yangu itakuwa hasa juu ya ile historia ya

Wamaasai.  Jina  langu  ni  Francis  Ole  Legis.  Na  yale  nitakayoyasema,  mtanisamehe.  Mimi  kwa  kuzaliwa  kwangu,  I  am  a

nationalist lakini mambo mengi nitakayozungumza hapa yatalenga hasa zaidi ya Wa-Maasai. Na ninataka kuanza kwa historia ya

Wa-Maasai kidogo.
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 Historia ya Wa-maasai  -  they extended from L. Rudolf to L. Manyala in Tanzania na katika ile treaty ya Wazungu  ya  1904,

1911, Wamaasai nchi yao ilichukuliwa kiasi ya seventy percent. Hapo ikafuatwa na kitu kingine baada ya kupata  uhuru ambayo

inaitwa Land Adjudication Act. Katika nchi hizi zote mbili, zimechukua sehemu ya nchi ya Wa-maasai.  Ile ya British Agreement

ya  1904-1911  ilichukua  seventy  percent  of  the  Maasailand  na  hii  Land  Adjudication  Committee  ilifungua  njia  ya  nchi  ya

Wamaasai kuchukuliwa na watu wa nje.  Na  hapo utaona kwamba ilikuwa ni kitu ya ajabu kufanya hii Land Adjudication Act

na  ikafuatwa  na  Land  Control  Board  ambayo  mimi nimekuja  kuiona  kwamba  si  Land  Control  Board,  ilikuwa  kama  Land

Disposal Board. Kwa sababu kutokana na hiyo, watu wengi kutoka nje walikuja wakaingilia nchi ya Wa-Maasai  katika all the

highland and all arable land, ile pahali ambayo inaweza kulimwa na inaweza kutumiwa kwa  njia  kama  hizo.  Hasa  upande  wa

Loitoktok na Ngong na imekwenda hasa Loitoktok na upande wa Ngong. Imekwenda kama fifty percent.  Hasa kwa upande

wa Loitoktok, imeumiza Wa-Maasai sana maana upande wa msituni huku, kama wakati wa njaa. Ng’ombe walipata njaa na ng

’ombe ndiyo maisha yao.Walikuwa wanahama upande wa juu kutafuta nyasi kwa  sababu  huko  hakukuwa  kumekauka  kama

vile  kulikauka  upande  wa  chini.  Sasa  wamesukumwa  kwa  sababu  ya  culture  na  sababu  ya  kununuliwa  nchi,  wamekwenda

mpaka huko chini ambapo jua ikitoka kidogo kunakauka na ng’ombe wanakufa.  Hapa karibuni mimi naona  kama  Wamaasai

watakosa kitu na watakuwa bado maskini kuliko watu wengine katika Kenya nzima. 

Ya pili, ningalitaka mambo ya kuuza nchi. Serikali isaidie Wamaasai  na namna ya kuuza nchi, isiwe nchi inakuwa katika ile hali

ya  kuwa  kila  mtu  anaweza  kuja  ku-buy  land  katika  Kenya  na  uko  namna  hii.  Wamaasai  wasaidiwe  kwa  kutengeneza  land

buying committee ambayo wao wenyewe ndio watasimamia. Halafu watakuwa kwa hiyo committee.  Itafanya kazi ya kununua

shamba  kwa  yule  mtu  anayetaka  kuuza  na  hiyo  committee  ya  Wa-Maasai  watajua  watauzia  akina  nani.  Hapana  kila  mtu,

kutoka North, South, anakuja anachukua ardhi ya hapa. 

Nyuma yake,  Wamaasai  wanabaki.  Wamekwisha  sukumwa  wamekwenda  katika   the  most  arid  land  na  ardhi  yote  imeisha

kwenda  kwa  wale  watu  ambao  ni  werevu.   Ni  kama  vile  vile  Wazungu  walivyowasukuma  kutoka  huko.  Wanasema  in

agreement,  can  you  imagine?  A  century  ago,  a  century  ago,  Wamaasai  -  watu  ambao  wamekwisha  kwenda  kwa  ndege,

wanakuja  kufanya  agreement  -  it  was  a  mockery  na  watu  ambao  katika  wakati  huo,  hiyo  century  hakuna  mtu  mmoja  hata

alikuwa anajua ABCD ni nini katika Kenya nzima, let alone the Maasai. Kwa hivyo mimi nataka Wamaasai wakae hivyo. 

Katika sheria, nasema powers zote zisiwe invested ndani ya mtu mmoja. Kuwe na institution ya President  and Prime Minister.

Kuwe Prime Minister anaweza kuwa ni mtu ambaye ndiye anaendesha day to day work of the Government.  President  atakuwa

ni mtu anaachwa kubaki hapo halafu awe ndio anatia break  kama mambo yanakwenda nini… kuwa na mtu mmoja tu ambaye

ndiye  mkubwa  wa  kila  kitu,  nafikiri  it  is  not  democracy.  Sasa  katika  upande  wa  Administration,  kwa  maoni  yangu  nataka

Provincial Administration ibaki kama ilivyo. Iwe the go between the police and the courts.  Maana ikiwa sasa  raia watakuwa na

authority ni mbili tu ya kuendea,  ni polisi na korti,  itakuwa ni ngumu kwa watu wengine. The Provincial  Administration  should

remain so that it can be the go-between the police and the courts. 
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Imebaki ngapi hapo? 

Com. Bishop Njoroge: Nakupatia dakika mbili. 

Francis Ole Legis: Ama hutaki hilo swali Honourable Commissioner? Sasa -  na kweli nimesoma, karibu nimalize. Kwa hivyo

-  nilikuwa nimesema nimetanguliza hiyo -  kusema yale mambo  ya  nchi.  Kama  tunavyojua  Wamaasai  wafikiriwe  maana  bado

wako nyuma. Let us know, kama tukiendelea kuachwa kama vile walivyo, there is a fear - to avoid vitu mbili. The Maasai being

sub-merged by other tribes.  Kitu ya pili, a  situation like that in Namibia -  although not by the Government but by the  people.

Also, that which we nearly saw happening in Narok  and Subukia.  To do that,  this is why I suggested,  we should have a land

buying  committees  owned  and  led  by  the  Maasai  and  they  will  know  who  to  sell  to  and  who  not.  Kwa  hivyo  Bwana

Commissioner nimemaliza. 

Com. Bishop Njoroge: Utakwenda pale na memorandum yako.  Umeona sasa  umezungumza mambo ya maana.  Tupate Rev.

E. Ole Ntoipo.

Rev.  Elias  Ntoipo:  Mimi kwa  maoni  yangu  katika  Constitution  -  jina  langu  ni  Rev.  Elias  Ntoipo.  Nitazungumzia  mambo

machache  juu  juu  kwa  sababu  kuna  memorandum  hapa  ambayo  nitapeana.  Nitazungumzia  juu  ya  ardhi.  Ardhi  na  rasilmali

katika  nchi  ya  Wamaasai.  Ni  kwamba  Constitution  ama  Katiba  hii  ambayo  tunaiandika,  iweze  kuilinda  nchi  ya  pastoralists.

Wamaasai  wakiwa  sehemu  moja  ya  pastoralists.  Kwa  sababu  watu  wanapoona  sehemu  zile  za  nyanda  za  chini,  wanasema

hakuna watu. Wanasema hakuna kilimo na tukianza sote mambo ya kilimo, basi  ya watu wengine kama Wamaasai  inaharibika.

Kwa  hivyo  katika  land,  land  ya  Wamaasai  iwe  protected.  Kusiwe  tena  na  Land  Control  Board,  kuwe  katika  Constitution,

Customary Land Control Board ili Wamaasai waweze kugawa nchi yao. 

Kwa sababu kwa  wakati  huu,  ni  kama  Land  Adjudication  iliyofanyika  ilikuwa  njia  ya  kunyang’anya  Wamaasai  nchi.  Pia  na

agreement zilizotelewa 1914-1911, haikuwa agreement kwa sababu, Lenana hakuwa kiongozi wa Wamaasai, so the question is

this:  Isipokuwa  Lenana  nani  alikuwa  hapo?  Hakuna  aliyekuwa  hapo.  Kwa  hivyo  hakukuwako  na  agreement  yeyote  kati  ya

Wamaasai na British. Jambo lingine ni kwamba sehemu ya Nakuru,  Laikipia, sehemu ambayo bado  haijakaliwa ambayo bado

Wazungu wanakalia, ni heri irudishiwe Wamaasai maana ni nchi yao. Amboseli iwe chini ya Wamaasai, a part of Tsavo West na

Chyulu  hills  ambayo  ilichukuliwa  na  National  Park.  Hizo  resources  zote  ziweze  kurudishwa  kwa  Wamaasai  ili  waweze

kuendeleza kwa ajili ya kazi zao. 

Nikija kwa upande wa education: Education pia ni kwamba tumekuwa watu ambao wamekuwa neglected sana. Hakuna regime

ambayo imezangatia elimu ya pastoralists.  Economy haijazingatia, zile ziko hazijazingatia na  kwa  hivyo  tunataka  quota  system

katika University, vile vile Pastoralists.  Na  University ijengwe katika nchi ya pastoralists  ili  kuweka  wao  motisha  ya  kwamba

kuna elimu baada ya Secondary. Hiyo nayo tunahitaji Constitution iweke kwamba elimu ya pastoralists izingatiwe na kulindwa ili
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iweze kufaidi wao. 

Katika  Culture,  Constitution  hii  ambayo  tunaiandika,  tunaomba  kwamba  culture  ya  Wamaasai  iwe-protected,  ilindwe  kwa

sababu  ni  yao.  Sasa  imekuwa  unakuta  watu  hapa  ambao  si  Wamaasai,  wanafaa  KiMaasai,  wanaenda  Ulaya,  wanajifanya

Wamaasai maana wale hawajui na wapata  mapato kwa  kutumia  culture  ya  watu  wengine.  Kwa  hivyo  hiyo  nayo  culture  iwe

protected. Kila culture iwe right ya wale watu kuitumia lakini sio watu wengine kuitumia. 

Nikija  kwa  upande  wa  governance,  maoni  yangu  ni  kwamba  tuwe  na  Serikali  ya  Majimbo.  Kama  vile  ilivyokuwa  hapo

mwanzo. Kwa sababu Serikali ya Majimbo itakuwa na watu  kuweza  kukaa  pamoja  kwa  sababu  italinda  masilahi  so  closely

kwa community kuliko wakati  sasa  inapozambaza.  Kwa hivyo mimi naomba kwamba katika Katiba  hii,  tuzingatie  Serikali  ya

Majimbo  ambayo  itakuwa  na  Regional  Assembly,  itakuwa  na  House  of  Representative.  Itakuwa  na  Executive  President,

itakuwa na Prime Minister, itakuwa na Vice President na mamlaka vile vile. 

Tusiweke mamlaka yote kwa mtu mmoja hata awe Rais wa nchi. Isiwe hivyo. Mamlaka igawe ya korti, ya Executive isi-intefere

na korti,  Legislature,  isi-intefere  na  Executive.  Kila  sehemu  isiamame  sawasawa  ili  nchi  iweze  kutawaliwa  vizuri.  Kwa  hivyo

katika hayo tunayozungumzia ni kwamba ningependa vile vile kuzungumzia juu ya resources.  Nikisema resources  yote,  hiyo ni

pamoja na mineral, ile iliyo katika nchi yetu, iwe inafaidi na vile vile kufaidi ile nchi. Maana kama tutapata  Regional Government

basi itakuwa, kwa sababu ninaposema Regional Government,  tumeona nchi ambazo zililazimishwa kukaa moja.  Kama nchi ya

former Yugoslavia. Unajua ya kwamba ilikuwa nchi moja lakini kwa sababu haikuwa mapenzi ya watu kukaa hivyo, baadaye

tuliona matokeo yake. Hatukai katika nchi hii. Tunataka watu wakae katika sehemu zao bila kuingiliana while at  the same time

tuko katika nchi moja ambayo tuko chini ya Rais mmoja. Basi mimi kwa haya, nashukuru kwa kunisikiliza. 

Com. Bishop Njoroge: Kuna swali. 

Com. Lethome:   Reverend,  umependekeza  Serikali  ya  Majimbo.  Tungependa  utueleze,  haya  majimbo  ungeyapenda  katika

ngazi gani, ni ngazi ya wilaya au ngazi ya mkoa.  Pili, unasema watu wakae katika sehemu zao.  Hebu fafanua unakusudia nini?

Una maana kuwa kama ni Wamaasai wakae kwao, asiyekuwa wao, aondoke ama vipi?

Rev.  Elias  Ntoipo:  Sisemi hivyo. Nasema hivi: Kama kwa mfano, ile napendekeza ni kwamba,  hata Rift Valley  igawe  mara

tatu. 

Com. Lethome: Majimbo iwe katika kiwango ya Mkoa? 

Rev.  Elias  Ntoipo:  Kwa  hivyo  si  kwamba  iwe  ya  kikabila.  Lakini  wale  watu  wanakaa  katika  region  hiyo,  hayo  makabila

ambayo yanakaa katika mkoa fulani. Nataka kusema hivi, tuwe na Local Authority. Tuko na Authority ambayo itakuwa katika
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Constitution.  Ambayo  katika  district,  itakuwa  tu  wakati  kura  inafanywa  elections.  Tuwe  na  Local  Authority,  kutoka  Local

Authority tuwe na Regional Authority.

Com. Lethome: Hiyo Regional Authority itakuwa katika ngazi gani?

Rev. Elias Ntoipo: Unamaanisha nini unaposema ngazi gani?

Com. Lethome: Will it be at the Provincial level?

Rev. Elias Ntoipo: Yes. It will be at the Provincial level. 

Com. Lethome: Majimbo will be a Province?

Rev.  Elias  Ntoipo:  It  will  be  a  Province.  Ndio.  Kama  Rift  nasema  kwamba,  igawe  mara  tatu,  iwe  North,  iwe  South,  na

Central.  Hiyo  ndio  namaanisha.  Kwamba  ni  region,  sio  katika  kikabila.  Aah  ah  -  katika  wale  watu  ambao  wanakaa  katika

sehemu fulani ya given area.

Com. Bishop Njoroge: Asante kwa maoni hayo. Palashina Ole Sunkuri. 

Palashina  Ole  Sunkuri:  Mimi  kwa  majina  ni  Palashina  Ole  Sunkuri.  Maoni  yangu  ni  kwamba  wakati  mzungumzaji

alipozungumzia  mambo  ya  nchi  kukuja  kugawanywa  kama  sehemu  ya  Loitoktok  hii.  Ilikuwa  iko  kiwango  ambayo  wale

wataalamu  wa  zamani  walikuwa  wanatuweka.  Anasema  kila  mtu  ni  elfu  moja.  Lakini  wakati  huu,  sijui  vile  ilifanyika  mpaka

wengine  wanapata  elfu  tatu  kwa  kazi  na  wengine  wako  na  zaidi  ya  elfu  tatu.  Nikaona  hapo  ni  kama  wagawaji  ardhi

wananyanyasa wengine. Tunataka kila kitu kiwe sawa. 

Kwa sababu kuna watu ambao hawana uwezo na wanaweza kunyanyaswa na wale ambao wako na uwezo. Sasa,  kuja hapo

tena kuweka ile tunaita Land Control  Board,  imemaliza watu kabisa.  Ziko  familia  ambazo  saa  hii,  hakuna  hope  hata  ya  acre

moja. Kwa sababu ile kitu inatendeka hapo,  tunakuta familia ni Mzee anaenda kuuza shamba,  watoto  hawajui,  mama hajui, ni

karatasi  tu  tunapelekea  Mzee,  aambiwe  katika  hiyo  land  ambayo  alikuwa  anaishi.  Hiyo  tumeona  hapo,  ni  wanyanyasaji

wakubwa  kwa  sababu  hawa  wananchi  wenyewe  wapewe  ardhi  yao.  Waangaliliwe  ardhi  yao  vile  wanakaa.  Kwa  sababu

mambo mengine unaona kama Commissioner wa Land huko Kajiado,  hata huyu anaishi Kajiado,  hana pesa  ya kwenda huko

kulalamika. Wanakimbia hapa hapa tu, kuzunguka kama chura akiwa ndani ya maji na hakuna kitu mtu anaweza kufanya. Sasa

ardhi inaenda namna hiyo. Sehemu moja. 

Ya pili, tuko na mila, ambayo saa ingine tunakuwa kama Uongozi. 

9



Com. Lethome: Mzee, mambo ya land unapendekeza nini? Unajua umeeleza matatizo…..

Palashina  Ole  Sunkuri:  Tunapendekeza  kwamba,  mambo  ya  ardhi  irudi  kwa  wenyewe  wale  wanaohusika.  Basi  nikitoka

hapo, naingia mambo ya elimu. Elimu kweli inatakiwa watu wote wasome, lakini katika sehemu hii, elimu sio sawa. Kwa sababu

walimu ni haba, hakuna mashule zingine, hakuna walimu wa kutosha na hata kukuta walimu wa Serikali ni watu sita au watatu tu

ambao wako katika shule. Sasa  unaona ile elimu katika pande za huko chini, inaenda chini sana kwa sababu walimu hawako.

Ni lazima walimu wagawe sawa. Kila shule ipate Mwalimu mmoja ili elimu iwe sawasawa kabisa. 

Kwa  upande  wa  uongozi,  tuna  pahali  tunaita  Local  Government.  Tunachagua  Ma-Councillors  hapa,  lakini  kuna  uchaguzi

mwingine ambao wanaenda kuchagua Chairman. Ni haki wananchi wachague Chairman kwa sababu saa  ingine, hivyo  ndivyo

ardhi inaingia kwa yule kiongozi wao. Ndio anamaliza sisi kufa. Wananchi wanatoka kuja leta mzozo kwa sababu mtu mwingine

anaingia kwa ardhi yako.  Kwa sababu ardhi yao imegawa na  wengine.  Unapata  inamalizwa  bure  na  wananchi  wale  wengine

wako  hapa  hawana  ardhi  na  ardhi  ni  yao.  Ni  vizuri,  Councillor,  Chairmen  watoke  kwa  raia.  Ili  raia  ajue  amechagua  nani

kwenda kumsimamia. 

Ya  tatu  tulikuwa  tunasema  mamlaka  pengine  ya  Rais.  Mimi  napendekeza  Rais,  asiwe  Mbunge.  Awe  ni  mtu  ambaye

anachaguliwa katika Council kwa sababu Rais ni mtu wa kusimamia watu wote wa nchi. Asiwe ni mtu  ambaye  anasemekana

ametoka Kajiado, na anasimamia Kenya nzima. 

Finally nikija kumalizia, upande wa uongozi kama Ma-Chiefs  -  Chiefs  saa  ingine  wengine  wanasema  Chiefs  hana  kazi,  lakini

Chief  huwa  na  kazi.  Kwa  sababu  hata  saa  ingine  mama  akigombana  na  mzee,  watoto,  nini  -  hata  wengine  wanaweza

kusuluhisha mambo ya barabara hii - Hizi kesi haziwezi kwenda kortini, anamaliza mambo kama hlo. 

Jambo  la  mwisho  kabisa  ni  kwamba,  nataka  kuanalia  mambo  ya  kortini.  Saa  ingine,  kuna  watu  ambao  hawajui  Kiswahili,

tunaye mkalimani. Naye huyo mkalimani hawezi kusema yale maneno mtu alikuwa anasema. Yule ambaye yeye hajui hiyo lugha.

 

Com. Bishop Njoroge: Ngoja kidogo hiyo gari ipite. Kwa sababu hiyo kelele inaweza kumaliza maoni yako. 

Palashina Ole Sunkuri: Nilikuwa nasema mambo ya mkalimani katika korti. Unaweza kusikia mkalimani anatoa maneno yake

yale ambayo yanatoa yale maneno tofauti na yale mtu anasema na anapoteza yale mambo muhimu ya  yule  mtu.  Kwa  sababu

yule  mtu  mwingine  hajasoma.  Napendekeza  kama  ingewezekana  kila  korti  ziwe  zikitumia  lugha  zetu.  Ili  wale  watu  ambao

hawajui Kiswahili waweze kusikia vile huyu anasema,  na yeye vile vile anasikia mwingine anavyosema. Kwa sababu saa  ingine

inaweza kuwa hapo, inaweza kuleta tatizo. 
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Ya mwisho, tuko na mambo ya ndovu. Wale wanyama wa pori, wanaua watu. Mtu akiua ndovu, idara ile ya Serikali inaingia ile

area na kubeba mtu sijui na nini. Lakini mtu akiuliwa na wanyama wa pori, huo utaratibu unaenda pole pole mpaka miaka kumi.

Na malipo ni kidogo.  Mtu  anaweza  kulipwa  elfu  thelathini.  Sasa  si  mtu  ako  na  thamana*  kuliko  mnyama  wa  pori.  Ni  vizuri

kuandikwe, ile mtu ambayo mtu anastahili kulipwa. 

Com. Bishop Njoroge: Pesa ngapi?

Palashina Ole Sunkuri: Hata kama ni milioni mbili. 

Clapping from the audience. 

Palashina Ole Sunkuri: Maana imeua mtu. Unajua maisha ya mtu kulipa. Saa ingine hauwezi kulipa mtu, nikuambie ulipe huyo

mtu maanake ako na thamana* yake.  Kwa hivyo  kwa  mazungumzo  yangu,  ninafikishia  hapo.  Ninasema  asante.  Asante  kwa

maneno hayo mazuri. 

Com. Bishop Njoroge:  Philip Leshinka. Hatutaki kusikia watu wakifanya makelele.  Ikiwa kuna mtu anataka kuzungumza  na

mwingine, anahitaji kutoka nje,  akimaliza mazungumzo, anarudi ndani ya nyumba. Kikao hiki ni kikao maalum, let us  give  this

place the dignity it requires. 

Philip  Leshinka:  Asante,  kwa  jina  naitwa  Philip  Leshinka  na  maoni  yangu  ni  kama  yafuatayo.  Kwanza  tunaanza  na  MP,

mwakilishi  wa  area.  Utakuta  ya  kwamba  MP  akichaguliwa,  kuna  wengine  ambao  hawezi  kabisa  ku-deliver.  Kwa  hivyo

ingalikuwa  ni  vizuri,  wananchi  wapatiwe  mamlaka  tena  wamuondoe  mbali  na  election  ifanywe  afresh.  Pia  kabla  MP

hajachaguliwa, ingalikuwa ni vizuri sana, yule MP angaliweza kukaguliwa aeleweke ni mtu wa aina gani. Ni mtu mfisadi ama ni

mtu ambaye  ni  kamili.  Ili  asiingie  katika  Bunge  na  kuanza  kutumia  yale  mamlaka,  either  kujitajirisha  ama  kufanya  mambo

mengine ambayo hayapendezi wananchi. Kwa sababu tunamweka pale kama mwakilishi wetu, aweze kuendeleza masilahi yetu.

 

Jambo la pili ambalo nachangia ni juu ya President. President  awe ni President  aliye na mamlaka ili aweze kuendeleza nchi. Na

kabla ya awe President, akaguliwe ajulikane ya kwamba ni mtu ambaye kweli anaweza kuendeleza wananchi,  ana experience.

Si mtu tu ambaye atakuja kuleta mambo hata pengine hawezi kujua ataendeleza wananchi namna gani. 

Pia  Presient  asichaguliwe  kama  MP.  Awe  amechaguliwa  kama  President  wa  nchi  kwa  sababu  akichaguliwa  kama  MP,  an

elected  MP,  kwanza  ataangalia  masilahi  ya  area  yake.  Na  kwa  hivyo  ni  vizuri  awe  sio  sitting  MP.  Pia,  President  akiwa  na

mamlaka  na  mamlaka  hayo  ayatumie  vibaya,  sisi  wananchi  ndio  tulio  mli-elect,  na  kwa  hivyo  mamlaka  yetu  wananchi
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itarudishwa kwetu tukiona ya kwama yeye hafai. Na  kwa hivyo tutarudishiwa na wananchi watapewa maoni yao.  Wakishatoa

yale  maoni,  yale  maoni  ndio  yatapelekewa  wale  Ma-MP  na  vote  of  no  confidence  ambayo  itakuwa  ni  fifty  five  percent.

Ikipitishwa basi yule President anatoka na tuna-elect another President. 

Huduma za lazima: Huduma za lazima ni kama elimu, health na kadhalika.  Sasa  katika huduma za lazima, kwanza katika elimu.

Elimu ni muhimu katika nchi na kwa hivyo, lazima elimu iendelezwe na wale ambao ni professional.  Sio mtu tu ambaye hawezi

kuendeleza  elimu.  Wanasiasa  wameachiwa  mamlaka  mengi  sana  katika  kuendeleza  elimu.  Kwa  mfano  tukichukua  8-4-4,

ilikuwa  ni  elimu  mzuri  lakini  kwa  sababu  wanasiasa  waliingilia,  wa  leo  utakuta  kwamba  inaonekana  ni  kama  sio  chombo

ambacho  kilikuwa  ni  cha  muhimu.  Na  ingali  ilikuwako  ni  kumsaidia  yule  mtoto,  akitoka  nje  iweze  kumsaidia  katika  pande

mbalimbali. Kwa hivyo maoni yangu ni kwamba professionals waachiwe ku-draw the curriculum na waachiwe pia kuendeleza

katika elimu. Pia health hivyo hivyo. 

Biashara zimewekwa vikwazo vingi sana.  Lazima uwe na licence, pia kodi  ziko nyingi nyingi na hizo kodi utakuta ya kwamba

yule, kama ni kijana ama ni mzee ambaye amekuwa  retrenched  or  so,  hawezi  akaendeleza  ile  biashara  kwa  sababu  ile  kodi

iliyoko ni nyingi sana.  Kwa hivyo kodi iondolewe katika pande za biashara na hata ikiwa ni katika mambo ya kutoa  vitu  hivi,

kama ni biashara kidogo kidogo, mama anakwenda jikoni kununua vitu vidogo vidogo, hizo biashara zimewekwa kodi ya aina

yeyote, ziondolewe. 

Com. Bishop Njoroge: Bwana Philip, umetumia dakika kumi, nakupatia dakika moja. 

Philip Leshinka:  Sasa  tunaanza mashamba.  Mashamba  wakulima  wapatiwe  mbegu  kwa  sababu  ukulima  ni  uti  wa  mgongo

katika nchi hii. Wapatiwe mbegu na chemicals za kuweza kuondoa wadudu na kadhalika. Pia soko wakulima wapatiwe. 

Halafu  jambo  la  mwisho  ni  juu  ya  mazingira.  Mazingira  ni  jambo  la  muhimu  zaidi  na  ni  lazima  kila  mtu  ahimiziwe  kuweka

mazingira safi. Kama ni mambo ya ukataji  wa miti, ukataliwe mbali, kama ni mambo ya kwenda kulima kando kando ya mito,

ukataliwe mbali. Kama ni mambo ya kuenda kukata miti, pahali ambapo vianzo vya maji zipo, ukataliwe mbali. Na ni hayo tu. 

Com. Bishop Njoroge: Tupate Bernard Kamau. 

Bernard Kamau: Asante sana kwa kunipa muda wa kusema. Kitu cha kwanza,  pesa  ya Serikali inatakiwa itoke kwa Bunge.

La pili, jina ukabila lipigwe marufuku hata ikiwa ni kwa mkutano. Ya tatu,  tunatakiwa tuwe tukiuliza maswali kwa mkutano. Ya

nne,  Kenya  inatakiwa  kuwe  na  vyama  vitatu.  Ya  tano,  Mbunge  angetoka  chama  hiki,  aende  chama  kingine,  kusifanywe

uchaguzi tena, kukae namna hiyo. Yangu ni hayo.

Com. Lethome: Neno ukabila umesema liwe katika mkutano? Hebu fafanue. 
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Bernard Kamau: Kwa sababu hilo jina ni kama mtu ku-protest. Ukiliweka mahali ambapo halikuwako, -  lakini hilo jina mtoto

anazaliwa, anakuta hilo jina, linafutia tabia mbaya. 

Com. Lethome: Ni jina ukabila peke yake ama unasema nini?

Bernard Kamau:  Hata kusema jina ukabila.  Ninasema ya kwamba kama mkutano ukifanywa, ukabila  unazungumzwa  hapo.

Na hayo mambo ndio inaharibu. Huo ukabila. Kwa sababu mtoto anazaliwa, anakuta hilo jina linafutia yale mabaya.

Com. Lethome: Umesema, Mbunge akihama chami chake, tusichaguane tukae hivyo hivyo? 

Bernard Kamau:  Hiyo ikae namna hiyo. 

Com. Lethome: Nani atawakilisha hiyo sehemu yake ya ubunge?

Bernard Kamau:  Mbunge aliyekuwa anataka kutoka,  atumie pesa  yake,  uchaguzi  ufanywe.  Kwa  sababu  sasa  mtu  anatoka

hapa na hofu. Anatoka chama anaenda kingine. Tena,  Serikali iwe sponsor  wa  uchaguzi.  Sasa  hapo  ni  pesa  ya  Serikali  ndio

inatumika. 

Com. Lethome: Apoteze kiti chake ama asipoteze?

Bernard Kamau: Ikae namna hiyo. 

Com. Lethome: Asipoteze? 

Bernard Kamau: Akienda huko, hiyo siasa anataka kwenda, apatiwe kiti na wanachama. Lakini mahali anatoka,  akae  namna

hiyo.  Liko lingine? 

Com. Bishop Njoroge: Hapana hakuna lingine. Ningepata Honourable Sing’aru. 

Honourable Sing’aru:  Waheshimiwa  Commissioners,  Co-ordinator  pamoja  na  timu  yake.  Jina  langu  ni  Mheshimiwa  Philip

Sing’aru kutoka district ya Kajiado. Nafikiri nina maneno machache na ninataka kuanza moja kwa moja. 

Rais: Rais awe na mamlaka. Na mamlaka yake agawanye na Waziri Mkuu. Maneno ya Deputy Prime Minister sikubaliani nayo.

Kwa sababu ya hivi; nikiangalia Nigeria,  nimeona pia na Uganda  na  Zimbabwe,  wale  wote  deputy  Prime  Ministers  hawako.
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Kwa hivyo katika Africa, ningependa Rais awe na mamlaka lakini mamlaka yake iwe reduced na Prime Minister apewe ingine

lakini President awe na say ili aweze kutawala nchi. 

Bunge: Bunge pia iwe na control although wao ni lawmakers. Kwa sababu, kama mnavyoona, wamejipatia mishahara mikubwa

na  wao  kama  lawmakers,  wangekuwa  fair.  Maana  civil  servants,  the  labour  force  hata  wao  wangeinuliwa  ile  mishahara.

Mishahara  ya  wabunge  na  civil  servants  ama  wafanyikazi  wa  Serikali,  iwe  kidogo  –  Ikiwa  kama   hiyo  sasa  ni  mingi,  iwe

reduced  na  igawanyiwe  wananchi  wengine  wa  Serikali  maana  wanafanya  kazi  muhimu  katika  Kenya.  Ili  hiyo  nafasi  ipewe

wengine ambao wako chini na wengine wako juu. Nafikiri wakati  huo watakuwa fully independent of the people.  Maana hata

sasa,  raia  wanalia.  Hata  ingawa  wanawatala  na  kuwaongoza  kwa  sababu  ya  pesa  nyingi  ambazo  wamejipatia  kwa  sababu

wanataka mamlaka ya kufanya hivyo. 

Jambo lingine ni KWS: Elephant problems and their destruction.  Ningependa KWS katika hapa  UMaasaini  ama  pastoralists,

wanyama wale wako katika national parks ni wachache na wale wako katika group ranches ni wengi kuliko wale ambao wako

katika council.

Sasa,  international  donors  wanatuma  pesa  nyingi  kwa  sababu  ya  hawa  wanyama  wa  porini  ili  ile  ecosystem  ambayo  sasa

wanataka kusaidia community kwa kupata hiyo pesa. Lakini hiyo pesa ni kidogo inakuja kwa wananchi,  kwa community. Pesa

nyingi inachukuliwa na wale wasimamizi wakubwa ambao wanafanya kazi katika KWS.  Hiyo pesa  yote iwe ikiingia kwa wale

wananchi ambao wanyama hawa wanawaua,  wanaharibu mimea yao na wanaua ng’ombe  zao  na  kueneza  tickborne  disease.

Pia ili wananchi wafurahi na waweze ku-conserve wale wanyama wa porini kwa njia ile ambayo inafaa kwa sababu tunajua ya

kwamba, wanaletea Kenya pesa nyingi za kigeni. 

Nikija  katika  Provincial  Administration,  mimi  ninaunga  mkono  Provincial  Administration  waendelee.  Bwana  Commissioner,

ulikuja saa hii na ukampongeza D.O. kwa sababu ya ile arrangement amefanya mpaka hii kazi yote inafanywa. Tena ukiangalia

amani na ushirikiano wa wananchi uko.  Kama Provincial  Administration  ikiondolewa,  iwe  ni  politician  kama  mimi ama  kama

wengine,  tuta-create  tribalism,  nepotism  na  mambo  yale  mengine  ambayo  ni  tajiri  ya  kila  community.  Na  Provincial

Administration - huyu D.O. ametoka Mandera, lakini mimi nikiingia hapa nina-clan, nina age group,  nina party lakini yeye hana.

Anafaa wale wananchi properly vile inavyohitajika kulingana na sheria ya nchi. 

Nikija katika  Elections  -  Election  process.  Tunataka  mambo  ya  elections  yasimamiwe  na  Electoral  Commission  hata  agents

wote, ili kusiwe na rigging. Kuna mambo mengine ambayo hayafai.  Ili tupate uchaguzi wa haki,  wananchi wapate  ule uchaguzi

ambao wanahitaji ambao wao wenyewe wanapenda. Maana kama mimi nikija kutoa agent, huyo agent hatapenda yule mpinzani

wangu na mpinzani wake hatanipenda. Hata wale wa ku-decide ni sisi raia, tunaangalia tunampa kiti na sisi ni binadamu. Lazima

Wamaasai wampatie kiti na sheria inapotea hapo tunataka kila kitu kichukuliwe na Electoral Commission -  usimamizi wote wa

uchaguzi ili tuwe na fair and just elections. 
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Local  Authority:  Tunataka  Local  Authority  isimamiwe  na  Serikali  kwa  sababu  ukiangalia  kutoka  locations,  Councillors

wanaenda hapa,  all the plots anafanya kama property  yake na ni mali ya wananchi wa pale.  Inatakiwa all planning, plots ziwe

zikidhibitishiwa  pale,  ziki-allotiwa  pale  na  ziende  kwa  wale  watu  ambao  wanastahili  kupata  badala  ya  an  individual  kuja

kuzipatiana kwa  watu marafiki na kutumia political party apatie  wale watu anapatia  ama anyime wengine. Maana plot ni ya all

the  parties  sio  ya  party  moja.  Kama  mimi sasa  nikiwa  Chairman  wa  KANU,  niseme  watu  wa  KANU  wapewe,  wa   D.P.

wasipewe. Hakuna justice hapo.  Tunataka plot ziwe pale na watu wote waangalie pale na Provincial Administration ya mahali

pale waangalie na viongozi wengine. Ili wananchi wapate haki yao kama plot ni hali ya kila mtu ambaye ako katika hiyo sehemu.

 

Com. Bishop Njoroge: Mheshimiwa you have used almost fifteen minutes. So please wind up.  

Honourable Sing’aru: National Park:  Hapa Maasaini ni national park.  Tunataka kama hizi national parks,  hizi national parks

zirudishwe kwa wananchi maana wanyama wanatoka ndani ya park,  wanakuja kula mashamba na kurudi katika park.  Na  ng’

ombe hawawezi kuruhusiwa.  Tunataka  hata  ng’ombe  waruhusiwe  maana  wanyama  wale  wako  ndani  ya  group  ranches,  are

more than those animals that are in the group ranches. 

Education  iwe  compulsory  na  tukitaka  education  iwe  compulsory,  Chief  Act  irudishwe  maana  kuna  watu  wengine  ambao

hawajui faida na maana ya elimu. Ili sasa watoto walazimishwe kwenda skuli. 

Ya  mwisho  ni  KMC.  Unajua  sasa  liberalization  imeua  biashara,  mapato  ya  wakulima  hawapati.  Hata  KMC  iko  pale  kama

picha  na  haisaidii  chochote.  Na  unajua  pastoralists,  hawana  shamba  lingine,  hawana  kahawa,  hawana  majani,  wanategemea

nyama. Tunataka iwe-revived ili iweze kusaidia wafugaji wa aina yeyote.  AFC,  isiwe (inaudible) iwe kama bank.  Malipo ya hii

AFC iwe kidogo ili iweze kusaidia wananchi ambao wako pale. 

Nikimalizia ya mwisho, AFC ziwe banks na interested rates ziwe chini na iwe kama bank. Ya mwisho ni Maasai customary law,

unajua  Maasai  Customary  law,  kama  mwanaume  akifa  na  bibi  hana  wavulana  ni  wasichana,  yule  mwanamke  anafukuzwa.

Tunataka mama akibaki arithi bwana yake katika ardhi na katika property ya aina yeyote.

Political Parties: Tusiwe na mingi kama hizi arobaini na tano, tuwe na four strong political parties  katika nchi. Ili mtu akiona,  this

party is not good, aingie hiyo ingine. Yangu ni hayo na ninasema asante kwa kunisikiliza. Thank you very much. 

Com. Bishop Njoroge: Asante sana Mheshimiwa, utajiandikisha pale. Paul Njuguna. 

Paul Njuguna:  Asante.  Mimi naitwa Paul Njuguna, mfanyibiashara Loitoktok na pia Secretary  wa DP katika location. Kwa
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maoni yangu, ni upande wa Commissions of the Government. Kila Serikali,  sasa  hivi inapoundwa, mimi naona ingefaa kuwe na

Parliament  za  aina  mbili.  Kuwe  na  Upper  and  Lower  ili  wakati  tunapochagua  Parliament  ya  chini,  iwe  ya  juu  ndio  inaweza

kusimamia Serikali by that time, wakati wa Uchaguzi. Wakati pia tunachagua Parliament ya juu, kuwe Parliament ya chini nayo

ndio  imesimamia  ule  Uchaguzi  ukifanyika.  Yaani  Serikali  wakati  uchaguzi  wote  unaendelea.  Kusiwe  President  by  that  time,

ambaye yuko.  Ana uwezo wa kuwa katika Serikali ama kuwa na powers.  Akiwa anang’ang’ania kiti,  awe hana  powers  hata

kidogo. Awe ni mtu ambaye anang’ang’ania kiti kama raia mwingine yule. 

Ya pili, kuwe na Prime Minister.  Mimi sijaona kazi ya Ma-Chiefs.  Ma-Chiefs  sioni kazi yao kabisa,  because  once mkikosana

na Chief wa area yako, huyu ni mtu ambaye hamtatoka hapo milele na milele. Wewe ni neighbour yake,  labda ng’ombe hukula

kwake  na  watoto.  Akiweka  kitati  hakuna  wakati  mtakuja  kugundua.  Chief,  na  Sub-Chief  waondoke  katika  formation  ya

Serikali.  Kuwe  na  D.O.  D.O  wanaweza  kuja  hapa  hata  watatu  ama  wanne.  Na  sababu  D.O.  atapigwa  transfer,  yule  mtu

walikuwa  labda  wamechukiana  na  yeye,  ana  uwezo  tena  wa  kujiinua.  Ana  uwezo  wa  kujiinua  wakati  huyo  D.O.

atakapoondoka. 

Life ya watoto: Kuwe hakuna kitu kinaitwa chokora. Serikali iangalie, ishike hawa watoto  wote na iweze kuwasomesha.  Yaani

kuwe na masomo ya compulsory na iwe free. Kusiwe kuna mtoto hata mmoja anamangamanga huko town. 

Kitu kingine ni expenses za Serikali: Kuwe kuna watu ambao wanakaa chini. Tuseme kama ni Bunge itafunua  hicho  kitu  ama

itapewa hiyo mandate,  iwe ndio inaweza  kujua  Serikali  this  time  itatumia  kiwango  fulani.  Na  kusiwe  kuna  safari  ovyo  ovyo,

safari inatokea tu ghafla ya State. Pesa zinatumika, kutumika, kutumika na hazina mpangilio wowote. 

Kitu kingine ni upande wa Parliament,  yaani Member of Parliament.  Mimi  naona  hivi,  kuna  watu  ambao  wanatumwa  kutoka

constituencies zao, wakifika kule wanaenda wanalala. Ni njia gani raia anaweza kumuondoa yule mtu hata kabla ya siku ziishe?

Kwa sababu  ni  miaka  mitano,  na  miaka  mitano  ni  mingi.  Kama  MP  hatawafanyia  kazi  yeyote  na  nyinyi  mnangoja  tu  miaka

mitano iishe na hakuna kitu anayofanya, basi  it is a waste.  Mtakuwa mme-waste ile miaka yote mitano. Kuwe na njia ambapo

those people  ambao ni wa hiyo constituency, wana njia wanaweza  kumuondoa.  Kama  President  ana  njia  ya  kuondolewa  na

wao, kwa nini wao wasiwe na njia ya kuondolewa na nani? Na wale waliowachagua. Vote of no confidence ya raia, iingizwe na

njia ambayo itaweza kumuondoa Councillor ambaye hafanyi kazi yoyote.

Kitu kingine ni mambo ya uuzaji wa mali: Kusiwe kuna kuingiliana. Kama ni shamba,  shamba ni lako,  wewe  ni  mnunuzi,  hata

huwezi penda mtoto wako akiwa tu na mali moja ama kitu kingine. Na  huwezi penda akiingiliwa wakati  anataka kununua kitu

chochote. So, kama ni kuuza, mwenye mali aki-decide kuuza, kusiwe kuna kuingiliana kwingine. Huyu sijui ameachwa bila ama

amefanya nini. Kama akili zake zimemuonyesha kuuza, auze ni mali yake. 

Kitu kingine ni upande wa education: Education imekuwa haya mambo ya quota system, mimi sioni kama kuna haja ya kuwa na
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quota system ya education.  Because zile subjects  tunazofanya ni moja  everywhere.  Mtihani  ni  mmoja.  Kwa  nini  mtoto  hapa,

apate marks six hundred, mwingine huko chini apate five ama apate  four hundred,  na kuwe ule wa four hundred anaenda shule

nzuri kuliko huyu wa six hundred.  Mtihani  ulikuwa  mmoja,  mwalimu  amefundishiwa  pahali  moja.  So,  iwe  mtoto  kutoka  pale

mwanzo mpaka mwisho, watachukuliwa kulingana na mapato yao. 

Kitu kingine ni Local Government.  Local Government hawafanyi kazi yao.  Local Government hatuoni kazi yao.  Kazi ya Local

Government  iwe  wamepangiwa  kazi  fulani,  kama  ni  kuweka  maji  area  hii,  waweke  maji.  Kama  ni  barabara  wamepangiwa,

wawe kazi yao ni ya barabara. Lakini sio pesa tu ziwe zinatumika tu na hata hatuelewi  vile zinavyotumika. Thank you. 

Com. Bishop Njoroge: Kuna swali. 

Com. Lethome:  Umesema mtu akitaka kuuza mali yake,  let’s say mtu anataka kuuza land, mtu awe na uhuru  wa  kuuza  kile

anachotaka,  uwe  ni  mbaya  uwe  ni  mzuri,  asiingiliwe.  Na  je  unaonaje  kwa  mfano  kama  family  itakuwa  involved  katika  hilo

shamba? Hiyo ndio unaita kuingiliwa kama  bibi na watoto - is that what you are suggesting?

Paul Njuguna:  A family is a part of you. So, you are -  kuhusu, familia sasa ndio nimewalifikiria hilo jambo. 

Com. Lethome:  Swali lingine. Kuna mahali pengi tumeenda na  watu  wamesema  kazi  ya  Chief  ni  muhimu sana  kwa  sababu

yuko karibu na watu. Lakini wamesema Chief wawe wakiwa-transferred katika eneo lingine katika district hiyo au division hiyo.

Unafikiria hiyo itaondoa shida hiyo ukiwa na kisasi na Chief? Chief aweko,  lakini can be transferred within the division or  the

district. 

Paul Njuguna:  Ndio nilikuwa nauliza, kuna haja gani ya kuwa na Chief na kuwa na D.O. ambaye amesoma? The best  thing ni

kuwa na D.O. ambaye amesoma hata kama watakuwa watatu, waje wafanye ile kazi ya Chief. Lakini si kuwe na Chief ambaye

hawezi kuondoka pahali pale kwenye kijiji. 

Com. Bishop Njoroge: Can we have Paul Mwangi?

Paul Mwangi:   Jina langu ni  Paul  Mwangi.  Kwa  maoni  yangu  ningeonelea,  Administration  iliyoko  kwa  wakati  huu  iendelee

lakini katika upande wa Chief, tubadilishe. Tuwe, badala  yake,  tuwe na Councillor  ambaye  ana  nguvu.  Ule  mshahara  ambao

unalipwa Chief,  uongezwe  kwa  Councillor  ndio  miaka  mitano  ikiisha,  yule  Councillor  tunaweza  kumuondoa  na  kuweka  mtu

mwingine. 

Pia, ningeonelea tuwe na Prime Minister ambao watasaidiana kazi na President.  Katika uajiri kwa Serikali kama vile Electoral

Commission,  Central  Bank  of  Kenya  navitu  kama  hivyo.  Watuambayo  ni  makubwa  ambao  wanateuliwa  na  Rais,  mpaka
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Ma-DC na Ma-PC wapitie Bunge. Wale ambao wanataka hiyo kazi,  waombe katika Bunge, ijadilie jambo hilo ili kupatikane

mtu ambaye ana kiwango ambacho kinawezekana na hiyo kazi.  Kwa hivyo hayo madaraka yasiwe ya Rais,  iwe katika Bunge.

Katika mashamba, kila mtu awe na uhuru wa kununua shamba popote pale katika nchi ya Kenya,  mahali ambapo anafaa akae.

Thank you. 

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much Paul. Jacob Partimo karibu. 

Jacob Partimo: Kwa majina mimi naitwa Jacob  Partimo  Munge,  mkaaji  wa  Loitoktok.  Ningependa  kuchangia  nikisema  ya

kwamba,  kile  ambacho  ningependelea  Katiba  ichukue  ni  kuwe  na  Serikali  ya  Majimbo.  Ninaposema  Majimbo,  nasema

kwanzia ngazi ya Mkoa,  hadi katika kijiji. Rasilimali zilizoko, ziweze  kutawaliwa  na  lile  jimbo,  iweze  kusaidia  wakaaji  wa  ile

sehemu. Mauzo za rasilimali hizo, ziuzwe katika vijiji. Wazee wa vijiji wanajua vile watakavyoweza kusaidia kila familia iliyoko

pale. 

Ningelipendelea pia katika Katiba ya kwamba, masomo yawe ni ya bure, kwanzia darasa la kwanza hadi chuo kikuu na kuwe -

tuangalie kuna sehemu zilizoendelea tangu wakati wa ukoloni. Unakuta mtoto wa Kajiado ambaye amepata B + hapati nafasi ya

kuingia  katika  chuo  kikuu.  Kuingia  katika  Chuo  Kikuu  iangaliwe  kulingana  na  kadiri  na  vile  watu  walivyo.  Pia  ningeweza

kusema ya kwamba, Serikali iliyoko katika mamlaka, itupilie kitu kinachoitwa soko huru. Iweze kutunza wananchi wake. 

Wanyama pori: wanaua binadamu na malipo ni shilingi elfu thelathini. Napendekeza  hizo sheria zinatudhulumu hivyo,  zitupiliwe

na iwe ni zaidi ya shilingi milioni tano kwa binadamu mmoja. Pia  mifugo  na  uharibifu  wa  mashamba  uweze  kutunzwa.  Wawe

compensated. Serikali pia iweze kulinda haki ya kila mmoja. Ninaposema hivyo, nasema ya kwamba sheria za Ma-Chief,  ziwe

kama  zilivyokuwa  hapo  awali.  Sio  ile  ya  1998.  Ili  kuweza  kutunza  kila  mmoja.  75%  ya  sheria  za  nchi  hii  ambayo  inahusu

Commissioner wa Ardhi ama Waziri wa Ardhi,  aweza kutangaza sehemu kuwa ni sehemu ya wanyama  wa  pori.  Hiyo  sector

itupiliwe kwa sababu wanakijiji wanajua manufaa ya hiyo ardhi. 

Kazi:  Kazi,  kulingana  majimbo  -  mahali  ambao  umetoka,  upate  kazi  pale  lakini  wataalamu  wawekwe  katika  Serikali  kuu.

Asilimia sabini na tano,  ipewe wenyeji.  Rasilimali zilizoko katika sehemu, wananchi waweze kuwa na uhuru wa  kuziuza.  Kwa

mfano mali wauze na wafanye matumizi katika kujiendeleza hali yao. 

Habari  ya  uuzaji  wa  ardhi:  Nilisema  ya  kwama  wanakijiji  waweze  kutawalana  ndio  tumesema  Serikali  ya  Majimbo  itoke

kwanzia vijijini mpaka mkoani. Asante. 

Com.  Bishop  Njoroge:  Umesema  kwamba  rasilimali  ziwe  za  jimbo  na  jimbo  litawale  hizo  rasilimali.  Unaweza  kutuambia,

kama  tutakuwa  na  Central  Government,  na  Central  Government  itakuwa  ni  nini?  Pia  ningetaka  kukuuliza,  kama  yale  maji

inakunyiwa  Nairobi,  inatoka  Mt.  Kenya  na  watu  wa  Central  Province  wakipewa  ruhusa  ya  kutawala  hayo  maji,  inaweza
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kusemekana watu wa Nairobi - nikisema Nairobi, hamtapata maji hawawezi. Now, port ya Mombasa ndio mnapeleka mavuno

yenu na watu wa Mombasa wakisema kutoka leo port…kuna nyingine ambazo zitadumishwa na Serikali na zingine zidumishwe

na Jimbo?

Paul Njuguna:  Ninaposema hivyo, nasema ya kwamba,  maji hayo huwa yanauzwa hata hapo Nairobi,  lakini hizo pesa  maji

inapouzwa, zirudishiwe wananchi walioko pale. 

Com. Bishop Njoroge: Alais Ole Kisonokoi

Alais Ole Kisonokoi: Neaku ta pe airo ena enkutuk ormaasai. Ore ta ene dukuya kaji Alais ole Kisonokoi.

Translator: Ninaitwa Alai Ole Kisonokoi. 

Alais Ole Kisonokoi:  Na ara ata olopeny ena area le Ntonet ene naamanya.

Translator: Mimi ni mwenyeji katika area ya Endoneti. 

Alais Ole Kisonokoi:  Ore maoni ai na iji eikunino.

Translator: Maoni yangu ni kama yafuatayo, 

Alais ole Kisonokoi:      Ore enchoto edukuya naishari ana Amboseli, ana Tsavo na kijoito enkop ang apa  neshomo mikiyiolo

kaoitoi apa eshomokie.

Translator:  Ile  ardhi  yetu  kama  Tsavo  West,  pamoja  na  Amboseli,  tunasema  sisi  kama  Wamaasai  ni  ardhi  yetu  na

imenyakuliwa. 

Alais Ole Kisonokoi:  Nikijo oi teneshukunye  alotu enkop ang ana ake.

Translator: Tunasema ya kwamba, tungehitaji irudi ama irudishwe kwa wenyewe.

Alais Ole Kisonokoi: Amu ore nena nguesi na iyiok leitu ear amu ikiyiolo muhimu ene  na iyiok otapala.

Translator: Maana wanyama wa pori ni sisi kama wenyeji wa Maasai,  tulikataa kuwaua kwa hivyo tulikuwa tunajua umuhimu

wake na hata hivyo hatuku….

Alais  Ole  Kisonokoi:   Kigira  aomonu  ore  inakop  ang  apa  kinitapalie  nena  nguesu  naba  neija  nearita  iyiok  nearita

nkishu ang nimikiata napatao nikitumito ikidolita ajo enkop apa nashomo tenkoitoi nguesi.

Translator:  Tunaona ya kwamba nchi hiyo yetu imenyakuliwa na wanyama wale wako hapo  wanaendelea  kuumiza  wenyeji.

Na tunaona ya kwamba hiyo nchi imenyakuliwa kwa njia mbaya.  Kiasi ya kwamba ni kama kulikuwa na mpango wa Serikali

kunyakua hiyo nchi ili Wamaasai waumizwe na wanyama. 
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Alais Ole Kisonokoi: Nikijo ikiningu ake ejoitoi ore nena nguesi netara kumpk neeta eneba.

Translator: Huwa tunasikia tu….

Alais Ole Kisonokoi:  Atejo ore to nguesi kining ajo eleki kake eitu aikata kidol ilo olaaki.

Translator:   Watu wengi wanaumizwa na wanyama na tunasikia ya kwamba wanalipwa na mpaka wa leo  hatujawahi  kuona

mtu amelipwa. 

Alais Ole Kisonokoi:  Ore nena nguesi naarita iyiok na iyiok otapala eitukiar nikijo  oi  peshukunye  aku  enang  pekilaki

ate nena nguesi near iyiok amu mikijo pikiishu amu kitodua ajo keeta faida kop.

Translator: Tunasema ya kwamba wanyama wako katika area  yetu, na area  ni yetu. Tunasema ya kwamba turudishiwe hiyo

area maana hatutamaliza wanyama lakini tutakuwa tukijua vile tutajilipizia wanyama wanapoumiza watu. 

Alais  Ole  Kisonokoi:   Ore  peaku  enchoto  enkisuma  na  ikidol  ajo  kijo  pe  ishoru  serikali  enkisuma  e  pesho  kuanzis

nursery mpaka university.

Translator: Tunasema ya kwamba kupitia upande wa elimu, tunaomba elimu ya bure,  Serikali iruhusu kutupatia elimu ya bure,

kutoka ngazi za chini nursery school mpaka University. 

Alais Ole Kisonokoi:  Ore ena majimbo nikiyieu.

Translator: Tungependa majimbo irejeshwe. 

Alais  Ole  Kisonokoi:   Kake  me  ikiyieu  enikijo  pe  kingoro  ajo  ena  abila  o  ena  amu  kira       ormaasai  iyiok  oitayu

lowakaaji leine neaku neishori ina majimbo.

Translator:  Kusema majimbo tupewe sio kwamba eti ni kusema ya  kwamba  Wamaasai  wenyewe  waende  wenyewe,  lakini

tunasema mkaaji wa ile sehemu awe na jimbo katika jimbo hilo hilo. Awe ni kabila ya aina yeyote ile. 

Alais Ole Kisonokoi:  Amu ina kata kitum airita kuna mali napuku tiatua iyiok.

Translator: Maana ndiposa tutaweza kuchunga rasilimali zetu ili ziweze kutusaidia. 

Alais Ole Kisonokoi:  Ore pe eaku  ena shoto  olaiguenak  na iji,  kijo  si  ina ore  olaiguenani  peton  ak  edou  pe eta  egeli

oshi tata olaiguenani orministai obo.

Translator: Upande wa Ma-Chief, tunasema ya kwamba, Ma-Chiefs wanaweza kuwa wanachaguliwa na mtu mmoja. 

Alais Ole Kisonokoi:  Negelaki iltunganak kumok lena area.
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Translator: Huyo mtu mmoja akichagua Chief anamchagulia watu wenu. 

Alais Ole Kisonokoi:  Nelotu ilo laiguenani ajo nanu ta otegeluaki  neme iyie likitegelua aas ena enayieu.

Translator: Huyo Chief anakuja anasema ya kwamba, “mimi nimechaguliwa na sio nyinyi mmenichagua.”

Alais Ole Kisonokoi:  Nikijo oi ena aku na, kake io eneaku na iyiok nagelu.

Translator: Tunapendekeza ya kwamba, Chief awe akichaguliwa na raia. 

Alais Ole Kisonokoi:  Ore ene mwisho na ata na eishua kulikae tunganak enetejo najo ashe te ina kiti muda nanoto.

Translator: Ni hayo tu, asante.

Com. Bishop Njoroge: Mzee, kuja ujiandikishe, asante kwa maneno yako mazuri. Mtungeyi Mpaaye. 

Mtungeyi Mpaaye: Mimi kwa majina naitwa Mtungeyi Ole Mpaaye na maoni yangu ni hivi. Nazungumza kwa Kimasai kwa

sababu mimi ni Mmasaai na hiyo lugha ndio najua kuliko Kiswahili. Najo na iji, ore duat ai na iji etiu.

Translator: Maoni yangu ni kama yafuatayo. 

Mtungeyi Mpaaye:  kidol  ajo  ore  na ntokitin  apa  nikiata  tenejokini  na iyiok  maiturai  ena kishon  e tata  na kiata  baa

kumok nikijo amu otunguaye ore peasayu negelieki iyiok ana olopenye enkop.

Translator: Kulingana na mambo ama maisha ya sasa, kuna mambo mengi yanatendeka ambayo ni ya kusaidia lakini inapaswa

kuwa tunaulizwa kwanza kabla haijatendeka. 

Mtungeyi Mpaaye:  Ana e Amboseli.

Translator: Kama vile Amboseli. 

Mtungeyi Mpaaye:  Amu ore apa enaibungayieki naake mikiyiolo.

Translator: Maana Amboseli ilipochukuliwa, hatukuhusishwa kama wakaaji wa sehemu hii. 

Mtungeyi Mpaaye:  Nikidolita ajo enkop ang apa etipat oleng.

Translator: Na tunaona ya kwamba ni area yetu ambayo ni area ya mojawapo muhimu zaidi. 

Mtungeyi Mpaaye:  Na tenewaki apa mikiyiolo faida enye nikietuo aiyiolou.

Translator: Na kama ilichukuliwa kabla ya sisi kujua faida yake, sasa tumeshajua faida. 
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Mtungeyi Mpaaye:  Nikidol na apa ewaki tenkoitoi e giza.

Translator: Na tunaona ya kwamba, hiyo ardhi imechukuliwa kwa njia ya giza. 

Mtungeyi Mpaaye:  Nikietuo adol ajo eitauto faida sapuk nimikitumito.

Translator: Tunaona ya kwamba iko faida nyingi lakini hatuoni sisi kama wakaaji wa sehemu hii. 

Mtungeyi Mpaaye:  Nikidol ajo enarikino peshukokini iyiok metotiu ana apa.

Translator: Ningependekeza Amboseli National Park irudishwe. 

Mtungeyi Mpaaye:  Arashu ake ninye ore entoki natiuneki tena kata.

Translator: Au kile kitu ambacho ama faida yeyote ambayo inatokana na Amboseli kwa sasa, 

Mtungeyi Mpaaye:  Neaku are neaku ore asili mia sabini na tano na nguna ang.

Translator: Asilimia sabini na tano iwe ni yetu sisi kama wenyeji. 

Mtungeyi Mpaaye:  Ore enkae.

Translator: Jambo lingine, 

Mtungeyi  Mpaaye:    Ore  enkare  nijo  nena  Ontureishi  na  ninye  egira  oloitoktok  na  enata  apa   eitegelieki  iyiok

peishori.

Translator:  Haya maji ya Ontureish  ambayo ni yetu kama wakaaji  wa Loitoktok,  ingefaa inapochukuliwa, tuhusishwe kama

wenyeji. 

Mtungeyi Mpaaye:  Ore esiai e KWS.

Translator: Mambo kuhusu wanyama wa pori, 

Mtungeyi Mpaaye:  Ore ana peponui ajokini iyiok nena KWS  neaku osina teyiok.

Translator: Tangu K.W.S ilipoanzishwa, katika sehemu hii ya Umaasaini, imekuwa ni hasara kwetu, 

Mtungeyi Mpaaye:  Osina eyaka iyiok badala e faida.

Translator: Imeleta hasara badala ya faida.

Mtungeyi Mpaaye:  Amu etuo tata nepuonu ajo ngunenye nguesi.

Translator: Maana watu wa K.W.S. wamekuja wakasema wanyama ni wao, 
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Mtungeyi Mpaaye:  Newaita si ena ale lang na olalang.

Translator: Na wamechukua ardhi na ardhi ni yetu. 

Mtungeyi Mpaaye:  Ore kuna nguesi na iyiok oirita na iyiok eishorita hasara.

Translator: Na wanyama hao ni sisi tunaangalia na bado wanatuletea sisi hasara. 

Mtungeyi Mpaaye:  Nemeeta na entoki nikigira atumie.

Translator: Na hakuna faida yeyote ambayo tunapata kutokana na wanyama hawa, 

Mtungeyi Mpaaye:  Neeniar olndome obo nepuonu iltunganak to ntekei te Nairobi.

Translator: Unapoona tu ndovu moja imeangushwa chini,

Mtungeyi Mpaaye:  Nepuonu ndegei aingua Nairobi.

Translator: Ndege zinakuja kutoka Nairobi,

Mtungeyi Mpaaye:  Ne enear enaduo ngues oltungani lang tene.

Translator: Na mnyama anapoumiza mwenyeji wa hapa, 

Mtungeyi Mpaaye:  Niishu ewiki eitu atum oladuo tungani liyieu liliki.

Translator: Hata unaweza maliza wiki moja bila kujua utampelekea nani hayo maneno.

Mtungeyi Mpaaye:  Na tenilo doi ninye ade aliki.

Translator: Na unapokwenda kumueleza, 

Mtungeyi Mpaaye:  Nikijokini kietuo aingora neigeri pelaki.

Translator: Unapambaswa tu unaambiwa ya kwamba “tunakuja kuona na italipwa.” 

Mtungeyi Mpaaye:  Ore nena pisai naji pelaki.

Translator: Hizo pesa ambazo tunaambiwa ya kwamba tutalipwa,

Mtungeyi Mpaaye:  Mpisai nemeitosha tonkulie wuejitin o jeneza.

Translator: Ni pesa ambayo hata haitoshi jeneza ya kumzika huyo marehemu.

Mtungeyi Mpaaye:  Nai melakitoi ninye kedua ngunyi.

Translator: Na hata ikiwa pamoja na kuwa kidogo, hatujawahi iona, hailipwi. 
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Mtungeyi Mpaaye:  Nateneitu eidimayu pe eitayuni lelo tunganak neishori iyiok ina aria peaku lopeny nguesi.

Translator: Ikiwezekana sisi kama wenyeji tupewe hayo mamlaka ya kuangalia wanyama na turejeshewe mamlaka hayo,  sisi

tutakuwa tukijua namna ya kujilipia. 

Mtungeyi Mpaaye:  Nenare pelak ilo tungani ana nkunenye nkishu.

Translator: Maana lazima huyo mtu atalipwa kulingana na vile inatakiwa maana sisi tunajua hasara ya binadamu na mnyama. 

Mtungeyi Mpaaye:  Ore duo amu neta entoki naidim pelaki oltungani.

Translator: Kwa sababu kama tujuavyo ya kwamba, mwanadamu huwezi kumlipa, 

Mtungeyi Mpaaye:  Incho elaki millioni tomon.

Translator: Ilipwe kama milioni kumi. 

Mtungeyi Mpaaye:  Neingorari tana keisaidia na nkuti olongi.

Translator: Tuone kama itasaidia hiyo familia siku chache. 

Mtungeyi Mpaaye:  Ore enkae.

Translator: Ingine,

Mtungeyi Mpaaye:  Ore  ena najoitoi pemeetae  olaiguenani kenarikino peetai.

Translator: Vile watu wanavyosema ya kwamba ma Chiefs waondolewe hiyo haiwezekani. 

Mtungeyi Mpaaye:  Kake teneidimayu pegeluni ana orkansolai negeluni.

Translator: Ikiwezekana kama ni uchaguzi ichaguliwe kama diwani ni sawa. 

Mtungeyi Mpaaye:  Amu menarikino pegelu orbungei olainguenani peaku ninye olotu aitore laduo tungani.

Translator: Maana mwanasiasa hafai kuwa anamchagua Chief. 

Mtungeyi Mpaaye:  Amu ore olchekut obaya ake…

Translator: Maana huyu Chief atakuwa akijuta ya kwamba atakuwa akinyeta.  Atakuwa akinyeta ya kwamba,  nimechaguliwa

na Mbunge. 

Mtungeyi Mpaaye:  Ore ene mwisho.

Translator: Ya mwisho, 
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Mtungeyi Mpaaye:  Ena najo majimbo

Translator: Ni kuhusu Majimbo. 

Mtungeyi Mpaaye:  Ore ina naji majimbo nenare pekiata te shumata mpaka abori.

Translator: Majimbo inatakiwa tuwe nayo kutoka ngazi za chini mpaka ngazi za juu. 

Mtungeyi Mpaaye:  Pa ore ninye kulo kutikuti  likitum na oitalakuni  nikitum  nkuti  na kuna   nkumok  na nai  na alang

napuo shumata.

Translator: Hata hizi pesa ndogo ndogo tunapata katika ngazi za chini, hazitusaidii.

Mtungeyi Mpaaye:  Nenare si sipitali peaku ene mwisho peaku ene pesho.

Translator: Ya mwisho, 

Translator: Matibabu yawe ya bure. 

Mtungeyi Mpaaye:  Ashe.

Translator: Asante. 

Com. Bishop Njoroge: Asante sana Mzee kwa hayo yote. Fredrick Kimani, yuko wapi? Simeli Ole Nsempai. 

Simeli  Ole  Nsempai:  Mimi  maendeleo  yangu  nilikuwa  napenda  kama…..jina  langu  naitwa  Simeli  Ole  Nsampai.

Mapendekezo yangu nilikuwa nataka kama, unajua mimi sijui Kiswahili sana. 

Translator: Yeye kwa maoni yake anaona Serikali inatunyima haki yetu. 

Simeli Ole Nsempai:  Amu kisom inkera  badala  peidip  form  four  nedumuni  neyai  lorin  netai  ena  kop  nemeetai  neima

te mutihani.

Translator:  Maana unasomesha mtoto,  unapomtafutia mtoto wako shule, inabidi umpeleke shule za hali ya chini kwa sababu

hachukuliwi. 

Simeli Ole Nsempai: Kwa sababu mimi nilizunguka kwa sababu niliandikwa 1975 kwa kazi ya Serikali,  anaenda mashambani

kila pahali, anakuta walimu wote. Anajua elimu yote ilikuwa ni ya Wakamba, wanasomesha mandugu zao na lazima hao watoto

wapite. Halafu napendelea Serikali itakayoingia, irudishie watoto wetu kusoma ili wakuje kusomesha mandugu zake. 
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Ya pili, siku hizi Serikali imenyima sisi haki. Kwa sababu wakati tuliandikwa sisi kazini, ichague mtu amesoma kwa sababu kazi

ya bunduki sio lazima usome. Kazi ya kuandikwa kama askari sio lazima usome. Lakini siku hizi Wamaasai  wametupwa kando,

hawaandikwi  kwa  kazi,  wanakuja  kuandika  watu  wengine  wanasema  ni  watu  wa  Kajiado,  wanaacha  wa  Loitoktok.

Tunapendekeza  uajiri  kama  wa  zamani,  inasaidia.  Kwa  sababu  ukifika  area  ya  Umasaaini  unakuta  mtu  amemaliza  Standard

eight, Form four yuko nyumbani. Serikali itusaidie sisi, tujisaidie sisi, tuandikwe kama zamani vile tulivyoandika na tulimaliza kazi

yetu. Hatujasoma lakini hiyo kazi inaendelea vizuri mpaka wa leo tuko kazini. Sasa  mimi sina mengi sana kwa sababu niligusia

pahali ya majimbo na pahali ya masomo ndio nafaa nigusie kidogo.  Kwa sababu  area  yetu  imeenda  kwa  sababu  tunapatiana

kwa yule mtu ako na hope kidogo.  Yule ambaye anaambiwa, ‘nifanye kitu fulani halafu nikupatie kazi.’ Serikali iangalie hapo.

Sasa mimi sina mengi sana, ilikuwa ni hivyo tu na naomba Serikali iangalie kwa mambo hayo. 

Com. Bishop Njoroge: Haman Ole Nsuki. Isaiah Ole Samana. Isaiah?

Isaiah Ole  Samana: Yangu nitaanza moja kwa moja kulingana  na  vile  nilivyoanza.  Kwa  majina  naitwa  Isaiah  Ole  Samana,

mimi  ni  mkaaji  wa  Loitoktok  sub-district.  Yangu  ya  kwanza  ni  kuhusu  Provincial  Administration  ama  utawala  wa  mikoa.

Utawala  wa  mikoa  kwa  mapendekezo  yangu,  ningependa  iendelee  kudumu.  Sababu  ni  kwamba  utawala  wa  mikoa,  hiyo

inaunganisha ama inapatanisha mtu kwa mtu. Utawala wa mkoa unaimarisha maendeleo na kuunganisha wananchi.  Ni chombo

cha kuunganisha wananchi na Serikali. 

Kuhusu  madiwani:  Madiwani  mimi katika  mapendekezo  yangu,  madiwani  wanyimwe  mamlaka.  Kwa  sababu  gani?  Diwani

anapochaguliwa  kuwa  diwani,  anakuwa  na  chance  ya  kunyakua  ardhi  ama  kunyakua  plots.  Na  kwa  mapendekezo

ningependekeza  kuwe  na  kamati  katika  ward  ya  huyo  diwani  ambayo  itakuwa  ikihusika  na  mambo  ya  kupeana  plot  kwa

wananchi. 

Kuhusu  wafanyikazi:  Wafanyikazi  wa  kila  idara,  tungependa  wawe  asilimia  sabini.  Wawe  ni  wenyeji  wa  hiyo  sehemu.  Kwa

sababu  tunaona  ya  kwamba  wafanyikazi  wengi  unakuta  wanatoka  katika  nje,  sio  wakaaji  wa  hii  sehemu  na  wakaaji  wa  hii

sehemu wengi wao wamesoma. Lakini kwa sababu ya godfathers  huko  mbele,  unakuta  wale  wenyeji  weanakosa  kazi.  Kwa

hivyo kwa mapendekezo ninaona ya kwamba wafanyikazi wa kila idara wawe wenyeji wa hiyo sehemu. Asilimia sabini. 

Kuhusu Land Control  Boards:  Mashamba: Ningependekeza ya kwamba watu wanapouziana mashamba, waanze katika ngazi

ya chini mashinani. Kwa sababu tunaona ya kwamba watu wengi siku hizi wanauziana mashamba na wanapelekana katika kazi

ya mbele, ya juu zaidi. Bila kupitia ngazi za chini. Watoto hawajui, jirani hawajui, relative ya huyo mwenye kuuza hawajui.  Kwa

hivyo tungependekeza hiyo sheria ibadilishwe iwe mawelewano ya kuuziana mashamba ianze huko chini ndio wenyewe wapate

kujua ya kwamba watoto watabakishiwa na sehemu ama huyo mtu asiuze kwa sababu kutakuwa na vile tutaweza msaidia hiyo

ardhi ibaki. 
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Kuhusu masomo: Masomo kulingana na vile ninaona ya kwamba,  masomo katika Kenya tunaambiwa ni ya bure lakini tunaona

bado haijakuwa ya bure.  Masomo tungependa iwe ya bure kwa sababu watu wengi katika Kenya hawana  rasilimali,  hawana

mapato.  Na  tunaona  watoto  wao,  hasa  ndio  unakuta  wanapita  katika  shule.  Lakini  kwa  sababu  ya  kuwa  hawana  mapato,

watoto hao wataendelea na masomo. Kwa hivyo masomo iwe ya bure.Vile vile, matibabu.  Tunaona  ugonjwa  hauchagui  tajiri

kwa  sababu  ndio  ana  pesa  ya  kujitibu.  Tajiri  na  maskini  wanapatwa  na  ugonjwa  hali  sawa.  Kwa  hivyo  ningependekeza

matibabu yawe ya bure. Ili watu waweze kuokolewa maisha yao. 

Kuhusu   ardhi,  kusema  ukweli  ardhi  ya  Wamaasai,  imenyakuliwa  kwa  njia  ambayo  hatujui  imetokana  na  nini.  Kwa  sababu

wanyama sio eti kwamba wanyama wanazaliwa Maasaini peke yake. Lakini tunaona ya kwamba ardhi yetu iliyonyakuliwa kam

Amboseli na Tsavo West  National Park,  tunaona ni ardhi ambayo  ingeweza  kusaidia  wananchi  hasa  katika  hali  ya  kilimo  na

kupanda miti rasilimali ya aina mingi, tunaona ardhi yetu imenyakuliwa ambayo tunaweza pata  manufaa nayo.  Ningependekeza

hiyo ardhi irudishwe kwa wenyewe. Maana tangu Wamasai walipopatikana, hakuna siku Maasai  amekuwa adui na mnyama na

ndio maana kwao ndio wanyama wanabaki. Na watajua vile wataendelea kukaa na wanyama. 

Kuhusu  MPs,  ningependekeza  kuwa,  uchaguzi  unapofanyika,  Mbunge  achunguzwe  na  watu  wake  kwa  miaka  miwili,

akionekana  hakuna  kazi  anaweza  fanya,  itolewe  kura  ya  kusipokuwa  na  imani  naye,  aondolewe.  Ili  wananchi  wasiendelee

kuumia kwa muda huo wote.  Kwa sababu kama wananchi  watakuwa  wakikaa  kwa  miaka  mitano  katika  taabu,  hata  mwezi

mmoja ni shida licha ya miaka mitano. Unakuta…..

Com. Bishop Njoroge: Nakupatia dakika moja. 

Isaiah Ole Samana: Hata hivyo nimemaliza. Kwa hivyo ningependekeza ya kwamba iendelee. Kuhusu mambo ya Ma-Chiefs,

Ma-Chiefs waendelee kwa sababu wao ndio wanaelewa shida na taabu ya familia zile ziko karibu na wao.  Wao ndio wazaliwa

na wanajua shida,  na umaskini  na  unyanyasaji  wa  wale  watu.  Kwa  hivyo  ningependekeza  Chief  aendelee  kubaki,  Provincial

Administration yote kutoka Sub-Chiefs, mpaka Province iendelee. Asante. 

Com.  Lethome:  Ngojea  kidogo  kuna  swali  hapa.  Kuhusu  zile  National  Parks,  wasema  ardhi  ya  Wamaasai,  warudishiwe

Amboseli na  Tsavo.  Wa-Sumburu  nao  wakisema  yao  warudishiwe,  Meru  National  park  warudishiwe.  Unapendekeza  yaani

Kenya tusiwe na any National park  ama vipi? Kwa sababu it has to be  curved out kutoka kwenye ardhi ya watu fulani. Kwa

hivyo unapendekeza katika Kenya tusiwe na National Parks zozote ama vipi? 

Com.  Bishop  Njoroge:  Ningetaka  kuongeza  hapo,  katika  mapato  mengi  kutoka  National  Park,  zinaenda  kwa  Central

Government  na  ndio  expenditure  ya  Serikali  inatokana  hapo.  Hivi  ni  kusema  kwamba  mapato  hayo  sasa  haitakuwa  ya

CentalGovernment, ungetaka iwe ya Jimbo, kwa hivyo Central Government itafute njia kufanya mapato yake.  
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Isaiah  Ole  Samana:  Kuhusiana  na  vile  nilisema  National  Park,  nikiongelea  kuhusu  Amboseli  na  Tsavo  West,  hiyo

ningependekeza  kusema  National  Parks  zote  zilioko  upande  wa  Umasaaini,  zirejeshwe  kwa  wenyewe  maana  mapato  yake

huwa Wamaasai  wanapata  mapato ndogo kuliko zile ambazo zinaenda katika ngazi za juu. Kwa hivyo turejeshewe ili mapato

iwe yetu. Maana sisi tutajua vile tutakuwa tukitumia kuliko tuwe tuna-controliwa na watu wengine ambao hawajui manufaa na

hasara ya Wamaasai. 

Com. Lethome: Kwa hivyo wa-retain National Parks, lakini under their management?

Isaiah Ole Samana: Yes.

Com. Bishop Lethome: Tupate Ole Lekishoni. Kasaini Ole Mbugua. Utaongea kwa Ki-Maasai, anza kwa jina lako. 

Kasaini  Ole  Mbugua:  Kaji  james  naitwa  Kasaine  ole  Mbugua.  Kalo  nanu  airo  tenkutuk   Nitaongea  kwa  lugha  ya

Ki-Maasai kwa sababu ndio nitaweza kuwa naelewa. Ore enai nanu nanu aloaimaki nakalo aitayu tendorop.

Translator: Lake ni fupi, 

Kasaini Ole Mbugua:  Ore nanu kaimaki baa are.

Translator: Mimi nazungumzia mambo mawili peke yake. 

Kasaini Ole Mbugua:  Alo aimaki ajo kiyieu nai ore Katiba e  tata.

Translator: Tungependekeza Katiba ya leo, 

Kasaini Ole Mbugua: Ore sipitali pemokini aku kebaki iltunganak pesho.

Translator: Hospitali iwe ya bure.

Kasaini Ole Mbugua:  Amu ore iltunganak mekure eti oltungani ota engolon.

Translator: Kwa sababu kwa wakati huu hakuna mtu ana uwezo.

Kasaini Ole Mbugua:  Ore eniare.

Translator: Ya pili, 

Kasaini Ole Mbugua:  Na esiai naipirta ingues.

Translator: Ni kuhusu wanyama. 
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Kasaini Ole Mbugua:  Ore enguesi na sidan eti enkop.

Translator: Na wanyama ni vyema sana kuwa katika dunia ama kuwa katika area. 

Kasaini Ole Mbugua:  Kake ore  eti atua enkop neyieu si na iltunganak eita serikali tipat alang ninche.

Translator: Inapaswa hata kama tuko na wanyama. 

Translator: Lakini inafaa mwanadamu awe muhimu zaidi ya mnyama. 

Kasaini Ole Mbugua:  Ikiningito oshi ake iltunganak oarita nguesi kake eitu aikata kidol nitu kining olatalaki.

Translator: Maana huwa tunasikia watu wanaumizwa na wanyama lakini hatujawahi kuona mtu ambaye amelipwa. 

Kasaini Ole Mbugua:  Nikiyieu nemokini alaki iltunganak amu eishori oltungani oleng.

Translator: Inafaa mtu awe katika laini ya mbele kwa sababu mtu ndio muhimu kuliko mnyama. 

Kasaini Ole Mbugua:  Amu kinyo nai ore tentoki namokini alak oltungani tenear ngues.

Translator: Kwa sababu malipo ya mtu kulingana na vile ninavyopendekeza, malipo ya mtu akiumizwa na mnyama,

Kasaini Ole Mbugua:  Keyieu kemokini alakaki millioni imiet.

Translator: Awe akilipwa milioni tano. 

Kasaini Ole Mbugua:  Kiata si ake ilchambai tiatua.

Translator: Tuna mashamba ndani. 

Kasaini Ole Mbugua:  Kepuonu  nguesi  nenya  ilchambai  loitunganak  neaku  nibaki  ake  teine  wueji  kake  midol  entoki

ho nabo nikilakini.

Translator: Unakuta mashamba yanaliwa na wanyama, wanaharibu mimea na hatuoni faida yeyote ambayo tunarudishiwa ama

malipo ambayo tunalipwa. 

Kasaini Ole Mbugua:  Neaku  ipiri  alo  aisitayie  nena  nguesi  na pookin  entoki  nikijokinii  nena  nguesi  ongira  aisomita

nkera.

Translator:  Unapokimbia  kwenda  kuripoti  kwamba  wanyama  wameharibu  shamba  langu,  unaambiwa  hao  wanyama  ndio

mnapata mapato ya kulipia watoto shule. 

Kasaini Ole Mbugua:  Nikiyieu nemokini si alaki lapurok tenenya nena nguesi nchambai lenye.

Translator:  Na  tunataka  wakulima  wawe  wakilipwa  pesa  ama  hasara  ile  imeletwa  na  wanyama  wakati  wanapoingia
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mashambani.

Kasaini Ole Mbugua:  Ore elakinoto neitegemea ana ewuei nainosa engues.

Translator: Na malipo inategemea na mahali wanyama wameharibu. 

Kasaini Ole Mbugua:  Ore teneinosa ekai are nikilakini ake ana enkishakinoto wo eda naba enaitau ilo shamba.

Translator: Kama wamekula ekari mbili, ulipwe kulingana na hasara ile umepata. 

Kasaini Ole Mbugua:  Tena guniani tomon oshi intayu te eka nikilakini ake lelo.

Translator: Kama ni gunia kumi ndio unatoa kwa eka, ulipwe. 

Kasaini Ole Mbugua:  Na tana tikitam nikilakini ake lelo.

Translator: Ama ni arobaini ulipwe. 

Kasaini Ole Mbugua:  Ajo ore nanu ene wueji aitabaiki.

Translator: Kwa hivyo anafikisha hapo,

Kasaini Ole Mbugua:  Ajo she oleng.

Translator: Asante sana.

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much. David Ole Karia. Yuko? Karibu. 

David Ole  Karia:  Kwa  majina,  naitwa  David  Ole  Karia,  mimi ni  mfanyikazi  wa  Serikali.  Nachangia  tu  kuhusu  mambo  ya

elimu.  Elimu katika  sehemu  nyingi  Kenya,  itiliwe  mkazo.  Hasa  kwamba  watu  wa  jeshi.  Ningeomba  tu  kama  ingewezekana,

elimu iwe ni free education kwa watu wote nchini Kenya.  Halafu mnapokumbuka early ages,  wengi walikuwa wanasoma,  sasa

hivi tunaona wengine wanatoka shuleni kwa sababu hawajiwezi kimaisha. 

La pili ni land issues: Kuhusu ardhi.  Ardhi mimi nikiwa mmoja ama nikiwa Mu-Maasai,  hasa nataka kutetea mambo ya ardhi,

kwamba  zile  colonial  boundaries  zirudishwe  na  tuheshimu  zile  treaties  ambazo  zilikuwa  zimewekwa.  Hasa  tuchukuliwe  ya

kwamba,  mmoja wetu mkimbuka juu ya historia kulikuwa na mtu  alikuwa  anaitwa  Ole  Lenana.  Yeye  aliweka  land  treaty  na

hivyo  iheshimiwe. Asante sana. 

Com. Bishop Njoroge: Virginia Ruguru?

Virginia Ruguru: Mimi naitwa Virginia Ruguru. Maoni yangu ni moja tu ama mawili, nayo ni kuhusu education of our children.
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Yaani elimu ya watoto wetu. Watoto wetu tunawsomesha vizuri sana.Wanasoma kutoka Nursery,  Primary na Secondary lakini

wakifika Secondary na wakitoka wanapita vizuri sana.  Lakini hapo ndio mwisho, hawapati  colleges ama kazi.  Kwa ajili gani?

Kwa sababu Ministry of Education hutoa hayo  majina  nje  ya  shule  ya  kuonyesha  ya  kwamba  hao  watoto  wamepita.  Lakini

hawachukui  jukumu  la  kuorodhesha  hawa  watoto  katika  ma-colleges.  Ningependekeza  hapo  nikaona  ya  kwamba,  watoto

wakiwa  wamepita,  wawe  wanachukuliwa  huko  maofisini.  Ama  kwa  ofisi  ya  Ministry,  wanapelekwa  katika  ma-colleges  ya

Serikali.  Wanaitwa katika ma-colleges ya  Serikali.  Badala  ya  mzazi  mwenyewe  kuchukua  hilo  jukumu  la  kumchukua  mtoto,

tena anakwenda kumtafutia college. Yangu ni hayo tu. 

Com. Bishop Njoroge: David Kiumu, headmaster. 

David Kiumu: Kwa majina naitwa Mr. David Kiumu. Mimi ni Mwalimu kutoka Ilasit Secondary. Ningetaka kuzungumzia hasa

mambo kuhusu elimu. Kwanza  kuna  jambo  moja  ambalo  limetusumbua  sana.  Watoto  wetu  wamekuwa  wanatolewa  shuleni,

wamekuwa wakitolewa shuleni na watu kabla ya kumaliza shule. Ningependekeza ya kwamba kuwe na sheria ya kwamba mtu

yeyote atatoa mtoto shuleni ili amuoe, ashikwe na kushtakiwa.  Hiyo itawawezesha,  watoto  wetu wapate  kuendelea shuleni bila

kusumbuliwa. 

Ya  pili,  ningependa  kuomba  Serikali  wakati  wa  Budget,  ipatie  elimu  au  Ministry  of  Education  pesa  za  kutosha  ili  waalimu

waweze kupewa mishahara ya kutosha ili wasifanye business yeyote.  Wakipata  hizo pesa  wataweza kuwafundisha hao watoto

wote. Ili shule zote nchini ziwe na usawa. 

Jambo lingine, lingelikuwa ni jambo bora kuendelea kujenga shuleni vifaa kama laboratories,  kama vile Serikali ilikuwa inafanya

hapo  mbeleni,  kusaidia  shuleni  ili  pia  kuwe  na  ule  usawa.  Serikali  pia  ipatie  mashule  vitabu  vya  kutosha.  Pia,  Serikali  itoe

mabasi,  at  least  kila  shule  iwe  na  gari.  Ili  wakati  ambapo  watoto  wanasoma,  waweze  kupelekwa  sehemu  mbalimbali  kwa

sababu katika masomo fulani kama Geography, lazima watoto watoke nje. Shule nyingi zinakuwa na shida ya usafiri hasa mahali

kama hapa, ambapo usafiri ni shida. Pia, shule zipewe stima ili masomo ya computer iweze kuendelezwa. 

Pia, kuna shule zingine, unakuta siku hizi mashule yana shida kwa sababu wafanyikazi yaani wale non-teaching staff wanalipwa

na shule. Hapo mbeleni, Serikali ilikuwa inapeana pesa,  hao  wafanyikazi  wa  shule  wanalipwa.  Na  shule  zilikuwa  zinaendelea

vizuri bila shida.  Kama vile hapo nilikuwa nimesema mbeleni, waalimu  hasa  katika  hizi  sehemu  kame,  watumwe  wa  kutosha.

Kusiwe na waalimu wengi, tuseme kama Nairobi,  Machakos,  Mombasa na sehemu kama hizi, kuwe na shida kwa  sababu  ni

mahali  ambapo  kuna  matatizo  mengi  ya  vifaa.  Kuwe  na  walimu  wa  kutosha  ili  kuwe  na  usawa  wa  vile  watoto  wanaweza

kufanya shuleni. 

Kitu  kingine  ambacho  ningependekeza  ni  ya  kwamba,  siku  hizi  kumekuwa  na  mikasa  mingi  katika  mashule.  Na  ingelikuwa

jambo la busara kuwe na security hata ingawa shule itakuwa na wafanyikazi wawili, watatu ambao labda hawajahitimu. Lakini
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at least, kuwe na security moja ambapo kukiwa na shida kubwa sana huyo mtu ataweza kusimamia hali ya security katika shule.

 

Kukitokea mikasa fulani fulani, waalimu wakuu wasilaumiwe. Kwanza kufanywe uchunguzi ili Mwalimu asiingizwe katika shida.

La mwisho, ningependa kupendekeza, shule zote….

Com. Bishop Njoroge:  Hawa Wazee wako hapa mbele.  Mheshimiwa,  tafadhali  msifanye  makelele.  Chief,  tuheshimu  kikao

hiki na yule anayezungumza. 

David Kiumu: La mwisho, hata ingawa kuna lingine ambalo karibu ningesahau, tuwe na at  least  clinical officer katika mashule.

Huyu  atasaidia  labda  tukiwa  na  shida  kama  labda  watoto  wameanza  kushikwa  na  magonjwa  kama  S.T.D.  hivo  anaweza

kusaidia. Na pia kukiwa na emergency, labda kumezuka shida fulani, huyo clinical officer anaweza kusaidia. 

Lingine shule ziwe na Chaplains. Kuwe na mtu kama Pastor  hivi mtu ambaye kwa kweli ataweza kuongoza wale watoto  walio

shuleni kwa njia ambayo ni nzuri. 

Ya mwisho, shule zote ziwe na a strong religious foundation. Sponsors wapewe nafasi yao ili waweze kusaidisha hizi shule ziwe

na mwelekeo mzuri ili watoto  wetu ambao tunalea,  wawe na mwelekeo mzuri ili pia waweze kuwa viongozi wema wa nchi hii

wakati ujao. Asanteni sana.

Com.  Lethome:  Unapendekeza  au  unasema  nini  kuhusu  wanafunzi  ambao  wako  sehemu  ambazo  zina  matatizo  (hardship

areas).  Au pengine  entry  points  zao  ni  za  chini  kuliko  wale  ambao  wako  katika  sehemu  ambazo  wana  facilities  nyingi.  Sijui

unasema nini? 

Ya pili, umesema habari ya wale wazee ambao wanawatoa watoto wanaenda kuwauza.  Huu ni wakati  wa kuzungumza ukweli,

kuna waalimu pia wanachafua watoto wa kike shuleni. Sijui ungependa sheria iwachukulie hatua gani waalimu kama hao ambao

wanachafua  watoto  wa  kike?  And  the  most  that  can  be  done,  anafanyiwa  transfer  from  one  school  to  another.  Unampatia

chance ya kwenda kufanya huo uchafu mahali pengine. Wewe kama Mwalimu Mkuu ungependekeza kitu gani?

David  Kiumu:  Ningependekeza,  waalimu  kama  hao,  wachukuliwe  hatua  ya  kinidhamu  kabisa  kabisa.  Mwalimu  kama  yule

asiruhusiwe kufundisha shule ingine. Aende akatafute kazi mahali pengine kwa sababu hao watoto  ndio ambao tunafundisha na

inatakikana Mwalimu awe kiongozi mzuri. Yaani awe a good role model.  Mchungaji wa mbuzi hawezi kuwa ndiye anachukua

zile mbuzi anachinja halafu labda anamwambia mwenyewe, ‘Oh mbuzi zimepotea.’ Kitu kama hicho. Sheria imuchukulie hatua

na Mwalimu kama huyu asipelekwe katika shule ingine. Awe dismissed instantly. Awe charged in a court of law. Hiyo ingekuwa

ni mzuri. 
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Lingine,  quota  system  ni  sawasawa,  mimi naona  ni  kitu  ambacho  kinatusaidia.  Shule  kama  hizi  ambazo  ziko  katika  mahali

pakavu,  ingelikuwa  ni  vizuri,  watoto  ambao  wana  points  ambazo  sio  chini  sana,  waweze  kufikiriwa  kwenda  katika  shule

ambazo zimeendelea. Kwa sababu saa  ingine unakuta kwa sababu ya zile facilities na ukosefu wa waalimu  wa  kutosha,  kuna

watoto ambao ni wazuri sana hapa lakini hawafanyi vizuri kwa sababu ya ukosefu wa hizi facilities ambazo nimetaja. Asante. 

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much Mwalimu. Jackson Lokoile. Paul Kinyala.

Paul Kinyala: Jina langu naitwa Paul Kinyala. 

Com. Bishop Njoroge: Utazungumza Kiswahili au Kimaasai. 

Paul Kinyala: Nitazungumza lugha ya Kimaasai. 

Translator: Kwa jina ni Paul Kinyala. 

Paul Kinyala:   Ore ene dukuya naihusu Katiba na eikijo ashe.

Translator: Ninashukuru Tume hii ya kurekebisha Katiba kwa kufika.  

Paul Kinyala:  Amu eitu aikata kidol katiba na iyiok lopeny enkop.

Translator: Maana hiki ni kitu ambacho ni cha muhimu sana, wenyewe ama wananchi kutoa mapendekezo yao. 

Paul Kinyala:  Na eikishipa si tene nyaki ashukokino lipeny enkop Katiba.

Translator: Tumefurahia Katiba ikiwa inarudi kwa wenyeji. 

Paul Kinyala:  Amu kijo oshi enake epuoyi aimaki intokitin eitu eyieu. 

Translator: “Namwambia aingie kwa point.” 

Paul Kinyala:  Ore na engelunoto ena pae e Rais.

Translator: Kuhusu mamlaka ya Rais,

Paul Kinyala:  Ole kabila nara.

Translator: Awe wa kila kabila. 

Paul Kinyala:  Na olonyor iltunganak pooki.

Translator: Tungetaka Rais ambaye anapenda kabila zote. 
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Paul Kinyala:  Na olota si maendeleo.

Translator: Tungependekeza Rais awe ni mtu wa maendeleo. 

Paul Kinyala:  Amu kidolita ajo ore Katiba edukuya.

Translator: Kwa sababu tulikuwa tunaona Katiba ya hapo mbele, 

Paul Kinyala:   Na keti wueitin neitu edamuni aitas maendeleo.

Translator: Kuna sehemu ambazo Serikali haijafikiria kuweka maendeleo. 

Paul Kinyala:  Amu ore maendeleo naleng na orbaribara.

Translator: Sanasana maendeleo kama ya barabara. 

Paul Kinyala:  Nikidol kulie wueitin neti olami.

Translator: Tunaona sehemu zingine rami iko kila mahali. 

Paul Kinyala:  Neti kulie pookin wueitin nemeeta.

Translator: Na kuna sehemu katika nchi hii ambazo hazijafikiriwa kuwekwa rami. 

Paul Kinyala:  Ore  enkae toki eare.

Translator: Jambo lingine,

Paul Kinyala:  Na  enkisuma.

Translator: Ni kuhusu masomo, 

Paul Kinyala:  Kidol ajo etonyora iltunganak enkisuma oleng.

Translator: Tunaona masomo siku hizi imekuwa ni muhimu sana kwa kila mtu. 

Paul Kinyala:  Nepikita nkera sukul.

Translator: Na watu wote sasa wamefikiria kupeleka watoto shule, 

Paul Kinyala:  Kake metumito nkera esiaitin.

Translator: Lakini watoto mara wanapomaliza shule hawapati kazi, 
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Paul Kinyala:  Na ina  pidol nkera  eti nkuapi enye.

Translator: Na ndio unaona watoto wako nyumbani. 

Paul Kinyala:  Ore ene uni.

Translator: Ya tatu, 

Paul Kinyala:  Na ikidolita si ajo ore pe ebaiki kutoka engilisi kiti.

Translator: Kutoka madarasa ya chini, 

Paul Kinyala:  Mpaka engilasi e isiet.

Translator: Mpaka darasa la nane, 

Paul Kinyala:  Ikiyieu na pae na peaku pesho enkisoma enena kera.

Translator: Tungetaka hawa watoto wawe na masomo ya bure, 

Paul Kinyala:  Kake kiomon si mwalimuni.

Translator: Lakini ningependekeza walimu, 

Paul Kinyala:  Ana enikidolita.

Translator: Kama vile tunavyoona, 

Paul Kinyala:   Ore headmaster pookin nakeyiolo wueitin nara.

Translator: Ma-Headmasters wote, 

Paul Kinyala:  Nebaiki na niche oarita sukulini.

Translator: Tunaona shule zinaharibika kupitia waalimu.

Paul Kinyala:  Amu ebaiki nesotu ntoiwo ropiani.

Translator: Wazazi mara wanapotoa pesa,

Paul Kinyala:   Ore pesotu nena ropiani.

Translator: Wakitoa pesa, 

Paul Kinyala:  Nebaiki ne neimin nena ropiani tiatua irmwalimuni.
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Translator: Hiyo pesa inapotelea mikononi mwa Mwalimu.

Paul Kinyala:  Ore si pinepu ntoiwo eishirita.

Translator: Ukikuta wazazi wanalalamika, 

Paul Kinyala:  Meta si duo atua nai oladuo mwalimui.

Translator: Unakuta huyo Mwalimu, hakuna hatua Serikali inachukulia huyo Mwalimu. 

Paul Kinyala:  Naikiyieu si nepaini engoruni pe etum sininye atua hatua nai lelo mwalimuni.

Translator: Tungependekeza waalimu, itafutwe hatua fulani ambayo watachukuliwa mara wanapoharibu shule.

Paul Kinyala:  Ore enkae eongoan.

Translator: Ya nne, 

Paul Kinyala:  Ne esiai naihusu laiguenak.

Translator: Ni kuhusu uongozi wa Chief.

Paul Kinyala:  Kiyieu napae ore laiguenak etumi.

Translator: Tungependekeza Ma-Chief, 

Paul Kinyala:  Na oyiolo nkutukie pookin.

Translator: Ingetakiwa Ma-Chief wanaolewa. 

Paul Kinyala:  Nikiyieu si neponikini iyiok.

Translator: Na tungetaka Ma-Chief waongezwe, 

Paul Kinyala:  Pe tenelamisho ninye irmaasai na keiput.

Translator: Maana Wa-Maasai ni watu wa kuhamahama. 

Paul Kinyala:  Nikidim ashomo enkae kutoto nalakua.

Translator: Ni watu wa kwenda sehemu mbalimbali. 

Paul Kinyala:  Nemeeta oltungani napayie osaru hata teneari.

Translator: Hata unakuta Chief anasimamia sehemu kubwa, mtu akihama anakaa mbali na Chief.
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Paul Kinyala:  Na ina pekiyieu neponikini iyiok.

Translator: Na ndio maana tunataka area yetu iongezwe Ma-Chief. 

Paul Kinyala:  Ore peaku ene imiet.

Translator: Ya tano, 

Paul Kinyala:  Ne  esiai e KWS.

Translator: Kuhusu wanyama wa pori, 

Paul Kinyala:  Nidolita ajo ore mapato onkera.

Translator: Tunaona mapato ya watoto wetu, 

Paul Kinyala:  Na kidolita ajo kiti.

Translator: Tunaona mapato ni ndogo sana, 

Paul Kinyala:  Nemeishorita tadoi iyiok kake iyiok kiti.

Translator: Wanatoa lakini ni kidogo sana, 

Paul Kinyala:  Na  enkop ang si eti nguesi.

Translator: Na wanyama wanakaa kwetu, 

Paul Kinyala:  Na ekiyieu mpisai neponikini iyiok.

Translator: Tungetaka pesa ya K.W.S iwe mingi.

Paul Kinyala:  Na  ikiyieu neisho iyiok millionini ongoan.

Translator: Tungetaka kila mwaka milioni nne. 

Paul Kinyala:  Ore enapayian ana enaimakaki tene.

Translator: Kulingana na vile imezungumziwa hapa, 

Paul Kinyala:  Kituata tenkaraki nguesi.

Translator: Sisi tumeangamia kwa sababu ya wanyama.

Paul Kinyala:  Na ekijo meingorita iltunganak serikali ne wueitin pookin.

Translator: Na tunaona ya kwamba Serikali haiangalii watu. 
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Paul Kinyala:  Amu kumok iltunganak oinosita nguesi.

Translator: Kwa sababu wanyama wanaua watu wengi. 

Paul Kinyala:  Neitu aikata kining lotalakaki.

Translator: Na hatujawahi fikia malip ile ambayo inalipwa. 

Paul Kinyala:  Na kiyieu nelakini.

Translator: Na tunataka watu walipwe.

Paul Kinyala:  Kiyieu ore oltungani pemoki engues aar.

Translator: Tunataka mnyama mara anapoua mtu.

Paul Kinyala:  Melakini millioni imiet.

Translator: Huyo mtu alipwe milioni tano. 

Paul Kinyala:  Ore enkiteng amu ninye kiasie iyiok kirambeeni.

Translator: Na ng’ombe vile vile inapoumizwa na mnyama, 

Paul Kinyala:  Na ninye si kishetie sukul.

Translator: Na ng’ombe unajua ndio tegemeo letu. 

Paul Kinyala:  Ore ake pear enganjaoi arashu nenya olokuaru.

Translator: Kama ndovu inaangusha ng’ombe, ama simba ikila ng’ombe,

Paul Kinyala:  Nelaki elaki nabo onusu.

Translator: Ilipwe kama laki moja na nusu. 

Paul Kinyala:  Neingori sininche nkishu naasie biashara ekule.

Translator: Serikali ifikirie akina mama, akina mama wapewe nguvu na wapewe uwezo.

Paul Kinyala:  Ashe oleng.

Translator: Asante. 

Com. Bishop Njoroge: John Muthama, akifuatwa na Kennedy Macharia. 
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John Muthama: Naitwa John Muthama kutoka Ilasit.  Katiba ile tutatengeneza tukiichukua, isiwe ni  kitu  ya  kubadirishwa  na

kila mtu wakati anapofikiria. Iwe labda itachukua muda mpaka tena ije kuwa na review. 

Muundo wa Serikali: Rais awe ni symbol of unity to our nation. Tunaweza faulu hapa na kuwa,  hawakilishi jimbo lolote katika

eneo la Kenya. Tumchukue kama mtu wa kuakilisha Kenya nzima. Kwa hivyo hapo hatapigania kiti cha ubunge. Na  hapo tena

tunaweza  kupigana  na  hizi  vyama  vingi  kwa  sababu  watu  wengi  wanaogopa,  hakuna  mtu  atasimama  kama  Rais  ambaye

anaogopa anaona chance zake za kupita ni adiri.  Vice President,  tuwe na Vice President  ambaye anachaguliwa na roles  zake

ziwe zinaeleweka vizuri. Kwa Katiba zilizopita ama zile tumekuwa tukijivunia, tumekuwa na Vice President  ambaye haeleweki

kazi yake ni nini. Hata wakati  labda roles hazijakuwa defined. Hakuna kitu  kama  Vice  President  anafanya  ni  nini.  Tungetaka

kuwe na Serikali ambapo tuna Prime Minister ambaye atakuwa Head of the Government. 

Mawaziri:  Ningeonelea  ingekuwa  na  vizuri  kama  tungekuwa  na  Mawaziri  professionals.  Hata  kama  ingewezekana,  hata

wangekuwa some of them  nominated hata kama sio elected ili tuweze kuwa na Mawaziri ambao wanaelewa.  Hawa Mawaziri

wamekuwa ni watu wa kutuaibisha. Hata labda ukiwa umetoka nje,  hajui saa  ingine kile kitu kinaendelea.Wanaulizwa mambo

kwa Bunge, hawezi enda kujibu, haelewi ni nini, kinachoendelea. Hawa watu naona saa ingine kama wanatumia pesa  zetu bure.

Kwa sababu saa ingine alikuwa alichukua a very illiterate Minister ambaye sisi tunaona kama saa ingine wanakuwa tu hapo kula

mishahara. 

Wabunge wangewekewa kiwango fulani cha elimu. At  least  a  Form  Four.  Naona  kama  ni  mtu  angekuwa  anaelewa  kidogo.

Tusiwe na watu ambao wengine hata labda kuongea kujieleza inakuwa ni ngumu. Mawaziri wa Serikali na senior Government

officers na anybody a civil  servant,  akiwa  na  scandal  yeyote.  Kama  ametajwa  kwa  scandal  yeyote,  kitu  cha  kwanza  iwe  ni

ku-resign ambapo tunaendelea kumchunguza zaidi kama kweli haya makosa alifanya. 

Naona Wananchi tungepatia nguvu kuwa na kitu kinaitwa  referendum.  Uwezo  wa  kuondoa  labda  Serikali  kama  imeshindwa

ku-perform.  Wananchi  wa  Kenya  tungekuwa  na  haki  ya  kurithi  na  kuweza  ku-own  property  in  any  part  of  this  country  na

Serikali yetu itu-guarantee security ya misitu na maji yetu wakati tuko huko. 

Judiciary:  Mahakama  naona  ingekuwa  kitu  ambacho  kiko  huru  zaidi  na  isiwe  na  mtu  ambaye  anaweza  ku-interfere  nayo.

Ku-influence judgement ambazo zinafanywa huko kortini.  Ingekuwa ni hatia hata kama ni Rais mwenyewe anapogusa mambo

ya kesi inayoendelea kortini. 

Majukumu tunayowapatia watu Serikalini na civil  servant  ingekuwa  inafuatilia,  qualifications  zake,  experience  yake  na  tusiwe

tunafuatilia  mambo  ya  ukabila  au  kwa  sababu  mtu  unamjua.  Nomination  ya  parliamentarians,  kunakuwa  na  watu  wengine

wana-nominatiwa na Parliament. Naona hili jukumu lingepatiwa special group may be like COTU, labda kunakuwa na group ya
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watu, inamtuma mtu wao wa kuwakilisha kule.  Lakini hili jukumu naona labda halingepatiwa political partie  au labda President

au anybody else. Tuipatie special groups in the societies.

Tume-experience tortures mingi na polisi,  wakati  wanashika watu.  Labda unaanzia kuwa tortured na naona kuna sehemu kwa

sheria za Kenya inayosema. Somebody is innocent until proved guilty. Sasa hii torture, nafikiri our police force ingeweza kupata

training, ijue jinsi ya kuweza kujua kama kweli mtu alifanya jambo au hakufanya badala ya kuenda kwa torture. 

Kuwe  na  free  education,  Serikali  inaichangia  kwa  budget  yake.  Tungekuwa  also  na  free  medical  care.  Kwa  upande  wa

biashara labda kungekuwa na free education. Ingejaribiwa kuwekwa kwa kila pahali na kuwe na minimum charges kwa sababu

naona baadaye labda itapata tax hapo,  it will make money.  Lakini  saa  hii  inakuwa  ni  shida  sana,  wanaingiza  labda  a  million.

Kuweka sehemu fulani watu wafikishe (inaudible) kama wanataka nini. Inakuwa ni vita, watu wanakusanya,  mnaambiwa labda

mtapewa million, two million na hii kitu naona kama itaturudisha nyuma sana.  Kama Serikali ingeweka halafu iendelee kutu-tax

pole pole. Naona kama tungefaidika sana. 

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much John. Kennedy Macharia. Joyce N. Peniti. 

Joyce Peniti: Kwa majina ni Joyce Peniti na ninaanza na education.  Education inatakiwa ichukuliwe iwekwe maanani kabisa,

zaidi  kwa  wasichana.  Kwa  sababu  kuna  mahali  kwingine,  makabila  zingine  kama  Wamaasai  na  Wasomali  na  Wasamburu

hawachukulii maanani kwa wasichana kuenda shule. Kwa sababu wanapenda  kusema  wanauza  wasichana.  Iwekwe  maanani

kabisa na iwekwe sheria ya kwamba kama mtu hajasomesha mtoto anachukuliwa hatua. Hilo ni la kwanza. ‘

La pili ni kwamba, kama habari ya wanyama, wanaumiza watu sana na Serikali haichukulii maanani. Maana kama mnyama ikiua

mtu, Serikali haisikii uchungu. Lakini raia akiua mnyama,  Serikali  inasikia  uchungu  sana  sana.  Inatakiwa  vile  inasikia  uchungu

kwa mnyama, isikie uchungu kwa binadamu. 

Ya  tatu  ni  kwamba  Administration  iendelee  kama  zamani.  Kwa  sababu  kama  hatuna  Ma-D.O  au  Ma-DC,  na  Ma-Chiefs,

wananchi wataumia. Kwa sababu tukisema eti,  Councillor anasimamia mahali ya Chief au mahali ya D.O.,  mambo itabadilika.

Kwa  sababu  saa  ingine,  sikumpendelea  yule  Councillor  au  sikumchagua  lakini  nikienda  na  shida  yangu,  atanipinga  maana

sikuwa nimemchagua. Kwa hivyo Administration iendelee kama zamani. 

Mahali ya Rais:  Rais  anatakiwa  achaguliwe  na  akae  muda  wa  miaka  kumi.  Baadhi  ya  Councillor,  Mayor  na  Ma-Chairmen,

wachaguliwe na raia. Tunapopiga kura, tupige kura kwa njia ya kuchagua Mayor na kuchagua Council chairman. Ni hayo tu. 

Com. Bishop Njoroge: Asante sana Joyce kwa hayo maoni mazuri. Mletee kitabu.  Aminga, can you register her from there?

John K. Gichia. Akifuatwa na Samuel Nyaoga. 
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John  K.  Gichia:  Kwa  majina  mimi  naitwa  Bwana  John  K.  Gichia.  Mwanabiashara  wa  hapa  Loitoktok.  Yangu  kwanza

ningeanza  kusema,  wananchi  wawe  huru  kuchagua  Mbunge  wao  au  madiwani  wao.  Isiwe  ni  Serikali  ama  chama  yeyote

inayochukua jukumu la kumchagua mtu huko mbele halafu tunakuja tunaambiwa fulani ameteuliwa na Serikali. Awe ni diwani au

awe  ndio  Mbunge  wetu,  halafu  awe  labda  ndiye  atapingana  na  vyama  vingine.  Kwa  hivyo  tunaomba  tuwe  na  haki  ya

kumchagua yule mtu tunataka ili tumpigie kura yake. 

Com. Bishop Njoroge: Unamaanisha nini?

John K. Gichia:  Nataka  kusema,  panaweza  kuwa  na  ukora  wa  aina  fulani  ama  ufisadi  wa  aina  fulani,  wamchague  bila  sisi

kujua.

Com. Bishop Njoroge: Party nominations?

John  K.  Gichia:  Party  nominations,  ndio  hizo  mimi  nataka  kumaanisha.  Ya  pili  ningeuliza,  vitambulisho  viwe  vikipeanwa

mfululizo,  isiwe  eti  kuna  siku  hazipeanwi,  kuna  mwezi  hazipeanwi.  Labda  wanajaribu  sijui  kungojea  nini.  Kwa  sababu  kila

wakati,  vijana au watu wanatimiza ile miaka ambayo inahitajika wachukue vitambulisho. Pia hapo  hapo,  mambo  ya  kura,  hizi

kadi za kura. Zinahitajika pia ziwe zikiendelea kupeanwa mfululizo. Kwa sababu kuna wengi bado  watapitwa na wakati.  Kwa

sababu  watasema  labda  ilikuwa  mwezi  fulani,  alikuwa  karibu.  Tungeomba  iendelee  mpaka  wakati  uchaguzi  unafika  halafu

wakati huo ndio inaweza kufungwa. 

Upande wa chakula: Nimegusia kidogo tu hapo mambo inayohusu chakula.  Yaani bei ya chakula iwe ni bei moja,  nchi nzima.

Kwa  sababu  hapa  tunauza  gunia  ya  mahindi,  shilingi  mia  tano.  Unasikia  upande  wa  Western,  inauzwa  elfu  na  mia  mbili  au

inachukuliwa na cereal boards. Hizo boards zetu hapa tumeona zimechukuliwa na watu private na bado  Serikali hata hatujui ni

nini inafanya kuhusiana na majengo kama ya (inaudible) ambayo iligharimu pesa  mingi na haisaidii mwananchi yeyote wa hapa

Loitoktok. 

Wanasiasa wote kutoka vyama vyote, wanaruhusiwa wapewe idhini au wapewe haki yao ya kufanya mikutano wakati  wowote

wanaohitaji  na  pia  popote  wanapohitaji  kufnayia  ule  mkutano.  Hapo  wananchi   wawe  huru  na  pia  wapewe  ulinzi  mkali  ili

waelewe  ni  nini  kinachoendelea  na  nini  wanachoelezwa.  Mbunge  au  diwani,  tungeomba  wawe  na  kiwango  cha  elimu.

Councillors wawe labda  kama  form  four,  kwa  sababu  ndio  ile  kiwango  ya  maana  ambayo  anaweza  elezea  watu.  Wabunge

wanaweza hata kuwa ni University graduates. Kwa sababu hao pia wanaenda wanakutana na Ma-Professors  huko,  wataweza

kuelezana.  Tusiwe  tunachagua  kama  ni  mtu  Councillor,  tunaambiwa  tuchague  mtu  hata  kama  ni  wale  wanahimiza  watoto

waache kusoma. Kwa sababu watachaguliwa tu, kwa sababu yeye labda anafaa vizuri, ana kitambi au anaishi na njia  yeyote.

Naomba  mnielewe  hapo  vizuri.  Tungeomba  iangaliwe  kiwango  cha  elimu.  Kusiwe  labda  tunachukua  mtu  Standard  one,

Standard  two,  Standard  three  namna  hiyo.  Tungeomba  Waalimu  au  madaktari,  wasijaribu  kutishiwa  wanapodai  haki  zao
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walizoahidiwa na Serikali hapo awali. Kama ni mshahara wapewe kwa sababu waliahidiwa. Au kama aliyeahidi aseme alikuwa

wapi wakati  aliahidi. Kwa hivyo wapewe nafasi wajieleze  na  wapewe  haki  zao  kwa  sababu  wakiambiwa  watafutwe  sababu

wanaitisha haki zao, wataletwa wale wengine ambao hawana ujuzi, pia kama madaktari hivo hivo. 

Katika upande wa elimu, kuna bursaries ambazo zinatoka kutoka kwa Serikali na tungeomba zipewe watoto  kutoka makabila

zote  wakati  zinapogawanywa  kwa  mashule.  Tusiambiwe  eti  wewe  umetoka  karibu  na  Kiambu,  upelekewe  huko,  wewe

umetoka  wapi  upewe  huko.  Kama  ni  hapa,  wapewe  watoto  wote  wale  wanahitajika  kupewa  ambao  hawana  uwezo  wa

kuelimishwa. Wafanyi biashara pia hapa au sehemu zote labda nchini, wananyanyaswa  na  Serikali  ya  Wilaya  sijui  kama  ndio

wanasimamia  upande  wa  County  Councils.  Ma-licences  inakuwa  juu  zaidi,  watu  hawaridhiki  hata  kama  wanalipa  lakini

wanalipa shingo upande. Kwa hivyo hapo, pia waangalie kama watapunguza. Kwa sababu hakuna kitu tunaongezewa, ile pesa

tunaongeza. Lakini hiyo biashara au vitu vina nini……na soko isiwe huru sana. Wananchi wanaumizwa. 

Kuna wafungwa: Wafungwa pia katika nchi tunaona hakuna haki. Unakuta hata kama ni mtu amechukuliwa kama suspect  hapa,

pahali  popote  hata  kama  si  hapa.  Unakuta  anachukuliwa  kama  tayari  amefanya  ile  kitu  na  kumbe  hata  hakuna  investigation

ilifanywa.  Akihukumiwa  kufungwa,  anateswa,  hali  ya  kutosha  au  pia  wanawekwa  kama  magunia  ya  mahindi  katika  cell.

Ningeomba waangaliwe. 

Nominated  Councillors  kama  wale  labda  wataanguka  upande  huu,  waangaliwe  kama  yule  ambaye  alikuwa  namba  mbili

kushindwa. Kwa hivyo wasichague tu, fulani kama ni wa DP, upewe DP. Kama ni KANU, lazima wachague nominated kutoka

kwa . 

Ya mwisho kuna hizi enquiries zinatengenezwa na Rais kila wakati. Unasikia labda mtu ameuawa, enquiries zinaundwa Nairobi,

zinakaa miaka sita,  sisi tukingojea tusikie baada  ya mwaka,  inakaa  miaka  kumi,  labda  mwingine  amezeeka  na  hatajua  ni  nini

iliendelea. Tungeomba wawe wakichukua huo wakati kwa muda mfupi na kutupatia ripoti haraka. 

Mwisho, ningesema….

Com. Bishop Njoroge: Katika sheria iliyoko ni kwamba Commission za Enquiries, Rais amepewa mamlaka, ikiwa kuna kitu

anataka kujua kwa ajili ya Serikali yake,  anaweza kuitisha Commission of Enquiries, na  sheria  haijasema  ni  lazima  awaambie

wananchi. Isipokuwa mpende hiyo sheria iondolewe. Lakini  kulingana  na  sheria  iliyoko,  hana  wajibu  wa  kutuambia  amepata

nini. Kwa hivyo ni juu yenu kusema, tunataka ikae au isikae.  Lakini sio makosa yake kwamba hakusema. Kwa sababu sheria

inamruhusu kufanya nini? Kufanya hivyo. 

John  K.  Gichia:  Nilikuwa  nikisema,  kuliko  labda  kuna  ripoti  tunangoja  tusikie  mahali  alifanya  kitu  fulani.  Isichukue  miaka

mingi. 
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Com. Bishop Njoroge: Kwa hivyo ungetaka ikae au iondolewe?

John K. Gichia: Enquiries ziendelee lakini zisikae muda mrefu. 

Com. Lethome: Matokeo yake, ungependa yatangazwe kwa watu ama iwe siri ya Rais?

John K. Gichia: Hatutaki iwe siri ya Rais. Kama ni mambo kama kifo cha Ouko,  ambao watu wengi walilia kujua.  Hatukujua

nani aliua? Labda mpaka saa hii wanajua. Tungependa tuwe tukiambiwa wazi. 

Ya mwisho, nasikia kuna watu wanasema mambo ya Administration iondolewe kama Chief. Mimi ningeonelea  Administration

yote,  ikae hivo hivo.  Security  pia  ambayo  iko  nchini,  iendelee  hivyo  hivyo.  Kwa  sababu  sioni  sababu  uondoe  Chief.  Labda

anayelalamika  Chief  aondolewe,  labda  ni  mkatili  katika  eneo  lake.  Kwa  hivyo  naomba  Administration  ikae  hivyo  hivyo.

Asanteni. 

Com. Bishop Njoroge: Asante John. Tupate Samuel Nyaoga. Medingi Ole Mlaroni. Karibu Mzee. Taja jina lako kwanza. 

Medingi  Ole  Mlaroni:  Mimi kwa majina naitwa Medingi Ole  Mlaroni.  Mimi  ni  Mzee  ambaye  anaishi  sehemu  ya  Ole  Leti,

katika  sehemu  za  Rongai.  Mimi  naeleza  mapendekezo  yangu;  ya  kwanza  napendekeza  Raisa  awe  na  uwezo  wa  kusimamia

Kenya mzima. Halafu pendekezo la pili, ninapendekeza ya kwamba,  Kenya iwe na Serikali ya Majimbo lakini iwe Rais ndiye

anasimamia wote. 

Pendekezo  langu  la  tatu  ni  kwamba  katika  sehemu  ya  Wa-Maasai.  Kuna  sehemu  nyingi  imeenda  kama  Amboseli.  Kama

sehemu hiyo ambayo ilikuwa inaitwa Tsavo. Irudishwe iwe mikononi ya wenyeji. 

Jambo lingine la tatu ni kwamba masomo katika sehemu ya Wa-Maasai inakuwa dhiifu kidogo.  Ningeomba Ma-Chief  wapewe

nafasi, kabisa waweze kuwa na sheria ya kusema watoto wapelekwe shuleni. Kwa sababu tunaona masomo siku hizi ndio kitu

kikubwa  ambacho  unaweza  kumuachia  mtoto  wako.  Kwa  hivyo  Ma-Chief,  mimi  napendekeza  Ma-Chief  wachukue  sheria

hiyo, iwe ni sheria katika nchi ya Wa-Maasai ama katika Kenya. 

Jambo lingine Councillors: Ma-Councillors ambao wanachaguliwa katika Kenya, wao wenyewe wanachukua madaraka yao na

hakuna kitu anaweza kuwapa wananchi sawasawa  kulingana  na  vile  inatakikana.  Iwe  plots,  Councillor  awe  na  kamati  yake,

ambayo inatoka katika ile eneo ambayo inasimamia Ward yake ili wakae na kugawa zile plots.  Isiwe anakuja na agawie watu

wale anawapenda. Anaweza kuwa anagawia ndugu yake ama anagawia mtu ambaye alikuwa rafiki yake.  Kwa hivyo tunataka

Councillors wawe ni watu ambao watakuwa na kamati ambayo itasimamia plots. 
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Ma-Chiefs:  Nafikiri  Ma-Chiefs,  ninaweza  kusema  ya  kwamba  Ma-Chiefs  wakae  vile  walikuwa  wakikaa  na  wawe  ni  wale

Ma-Chiefs  ambao  wamechaguliwa  katika  ile  sehemu  ambayo  wananchi  wamezaliwa  hapo.  Awe  ni  wa  hapo.  Sio  kwamba

tunaweza kupendekeza iwe eti ni watu wa kwenda transfer.  Hiyo hapana na sasa  wawe ni wale ambao ni wananchi katika ile

sehemu.  Kwa  hivyo  kwa  hiyo  ninasema  asante  sana,  sina  mengi  sana  ila  tu,  niongeze  ya  kwamba,  Serikali  ibadilishe  hayo

mambo kwa njia ambayo inafaa. Kwa hivyo asante sana, mimi sikuwa na mengi. 

Com. Lethome: Asante sana. Jiandikishe. Daniel Molunkei. 

Daniel  Molunkei:  Kwa majina naitwa Daniel Molunkei,  mkaaji wa Loitoktok.  Kwanza ningependa  tu  kuzungumzia  mambo

ya  Administration.  Kwamba  Administration  ibaki  vile  vile  na  kuwa  na  PC,  DC,  hadi  ngazi  za  chini  za  Chiefs,  na  Assistant

Chiefs. Ila tu,  ni kwamba iangaliwe Review Act ya uajiri wa  Ma-Chiefs  kwa  kuwa  tunaona  ya  kwamba  wakati  wakitangaza

kuajiriwa  kwa  Ma-Chiefs.  Unakuta  ya  kwamba  hawafuati  ile  sheria,  wengine  wengi  hapa  katika  eneo  hili  letu  ni  kwamba

tumechaguliwa Ma-Chiefs ambao hata hawajui kuandikia mkubwa wake Bwana D.O.  ripoti,  ambao ni aibu kubwa sana.  Sijui

hiyo sheria mchunguze muangalie ni wapi kumekosewa.  Kwa upande wa Ma-Chiefs  pia,  tungelipenda sheria ile ya  zamani  ya

miaka zilizopita ya kwamba Ma-Chiefs wawe wakichaguliwa na raia wao katika eneo lao. 

Lingine ni mambo ya masomo, limezungumziwa zaidi lakini kwa upande wangu na maoni yangu, ningeonelea tu kwa mambo ya

marks. Ya kwamba irudishwe ile sheria ya zamani ya kujaribu kuangalia zile remote areas na marks za watoto  wa remote areas

an wale amao wanaishi katika rural areas zipandishwe. Isiwe mtoto anafanya K.C.P.E na marks zake zitakuwa ni sawa na yule

ambaye ako Nairobi. Kwa upande pia ya waalimu, itafutwe sheria ambayo ilikuwa hapo awali. Sijui imepotelea wapi,  ya public

funds  mis-use  ambapo  Ma-Headmaster  wengi  wametumia  fedha  za  shule  na  shule  kuadimika.  Na  nafikiri  hiyo  ndio  imeleta

shida nyingi  ya hapa watu wengi wanaanza kusema mashule na vitu kama hizo. Turudishe zile sheria za zamani. 

Mambo ya health: Health pia tungeliomba iwe completely free kama zamani ila tu in-patients waweze kulipa yale madai kidogo

tu  ya  kitanda.  Lakini  kila  kitu  mpaka  madawa  iwe  ni  huru.  Pia  sheria  iangaliwe  ya  kuanzisha  mambo  ya  clinics,  hizi  private

clinics. Imekuwa kwamba watu wegni wameanzisha tu private clinics. Unakuta ya kwamba kuna mtu ambaye  yeye  ni  daktari

mkuu  na  ameruhusiwa  katika  ki-profession  na  sheria  lakini  anatumia  watu  wengine  ambao  sio  professionals  wa  kuweza

kuendeleza ma-private clinics. Kwa hivyo tungeliomba sheria hiyo ya Ministry of  Health,  iangaliwe  kwa  maakini  kwa  sababu

tuna mahospitali ambazo ni duni na kulingana na mambo ya utajiri ama mambo ya kipekee tuna shida hizo. 

Ya  pili  ni  mabmbo  ya  K.W.S.,  ningeliomba  sheria  za  zamani  ziweze  kuwa  kwa  sababu  K.W.S.  ni  parastatal  na  sheria  za

wanyama wa pori  ambayo iko katika Ministry of Tourism, iangaliwe irudi hasa kwa upande wa compensation.  Compensation

tulikuwa tunalipwa fedha na nafikiri kulikuwa na sheria ambayo ilikuwa imewekwa. Hapa mtu akiuawa na wanyama kama vile

wale wa mbele walisema hakuna fedha ambazo wanalipwa. Mashamba hailipwi. 
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Ya pili kwa upande wa tax: Zile pesa  za tax,  kuna pesa  ambazo Serikali ilikuwa imepitisha kitambo, ilipwe wale watu  ambao

wako katika eneo la… wako jirani na eneo la game reserve na national park. Kwa sababu watu hawapati. Ya pili, ni mambo ya

school  bursaries,  school  bursaries  tunazungumzia  pesa  zinazopatikana  kwa  National  Parks,  gate  fee.  Imekuwa  ya  kwamba

every National Park within Kenya ni kwamba itasaidia wale watu wako kwa community. Lakini haikuwi hivyo. 

Tungelipenda sheria iangaliwe vizuri kwa sababu zile pesa ambazo zinapatikana kwa kila National Park,  hazisaidii wale wenyeji

wa eneo lile. Wanapeana 1% badala ya kupeana nusu kwa nusu ambapo ingesaidia the local people  around the National Parks

and Game Reserves. Amboseli National Park, Chyulu Hills National Park, Tsavo West National Park, tungeliomba ile sheria ya

1952 ambayo ilikuwa imewekwa kwamba hawa ni wenyeji,  irudishwe na iangaliwe kwa sababu hawakuuza.  Hakuna  sehemu

ambayo wazee walikaa katika eneo hilo na waka-sign kwamba Serikali imechukua hiyo sehemu kama National Park. Waulizwe

tena na iwe reviewed.  Tujue ni kwa nini hiyo area  ilienda na hatujui ni kwa  nini.  Kwa  hivyo  tungeliomba  na  tunahakikisha  ya

kwamba  sisi  Wa-Maasai  wa  eneo  hili  pamoja  na  Maasai  Mara  na  Wataita  kutoka  Tsavo  West,  tumeanza  (inaudible)

sanctuaries zetu, kuonyesha Serikali ya kwamba tuna uwezo wa kuweza ku-manage our national reserve and tax irudi kwetu. 

Elected  Councillors:  Elected  Councillors  and  Chairmen  should  be  elected  by  the  people  themselves  katika  grassroot.

Nominated Councillor mimi ningeonelea kwa maoni yangu ya kwamba hatuoni kazi ya nominated Councillor tukiwa na elected

Councillors kwa sababu wamechaguliwa na sheria ya elections.  Kwa sababu hawa nominated wanachaguliwa na wanachama,

wanachaguliwa na MP wa area  hiyo akikupenda.  Kwa hivyo nominated Councillors out.  Wale ambao wamekuwa elected  na

Election Commission iwe hivyo. Pia hapo wachukue tu miaka mitatu na waweze kubadilishwa. Asante. 

Com. Bishop Njoroge: Unajua kuna shida kwa sababu akina mama, wengi hawachaguliwi Bunge. Kuna watu kama disabled

ambao hawawezi kuingia Bunge, kwa sababu hawezi kufanya campaign kama wale wengine. Hutaki tuache  nomination  kama

iingie special groups? Hiyo itaweza kuwa namna gani? 

Daniel Molunkei: Nafikiri kulingana na sheria kwa upande wangu mimi. Nafikiri mtu yeyote ambaye huwa elected ni kufanya

siasa zake. Nimewahi kuona Kenya mtu ambaye hana miguu na ametembea na amekuwa Mbunge. Kwa hivyo sijaona sababu

mtu yeyote kusemekana ni mlemavu na anataka kuwa Mbunge ama Councillor.  Kwa hivyo kwa upande wangu,  mtu  ambaye

anataka kuwa amechaguliwa, kuna ile sheria ambayo iliwekwa. Kuna sheria ambayo ilikuwa imewekwa. Kwa hivyo sio sababu

ya hiyo. Kama kutakuwa na special  groups,  kwa upande wa watu wowote.  Basi  itatangazwa.  Kutakuwa  na  special  ambapo

kila mmoja ana uwezo. Kwanza siku hizi akina mama ndio wako na nguvu zaidi kuliko wanaume. Ni wengi zaidi. 

Com. Bishop Njoroge: Wacha tuongeze kidogo. Katika ile Act ambayo inaongoza Commission hii, inasema kuna kitu inaitwa

National  Constitutional  Conference  na  hiyo  ndio  itaamua  ile  ripoti  ambayo  tutaandika  iwe  Katiba.  Katika  hiyo  National
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Conference inasema, lazima iwe na watu watatu kutoka kila district  na hiyo Act inasema specifically, mtu mmoja ni lazima awe

mama. Tulipokuwa tukichagua committees za constituencies,  Act ilisema 1/3  wawe  akina  mama.  Kwa  sababu  mara  nyingine

akina mama……kwa hivyo unasema hata akina mama wapiganie uongozi?

Daniel Molunkei: Sawa. 

Com. Bishop Njoroge: Sawa. Stephen Kariuki. Charles Kimani. 

Charles  Kimani: Majina  yangu  ni  Charles  Kimani  na  nina  maoni  yafuatao.  Kwanza  ningependekeza  kuhusu  ukulima.  Kwa

wakaaji wa hapa, tunapata shida nyingi sana kuhusu ukulima, tunashindwa mavuno yetu tutayapeleka wapi kwa sababu hakuna

ready market ambayo tunakuta iko. Especially kama cereals board ambayo tuko nayo hapa, inafaa kuwa under long run. Lakini

unakuta iko under short run. Ningeomba Serikali iangalie kuhusu jambo hilo.

La  pili,  ni  taxrate.  Unakuta  taxation  rates  ziko  juu  sana  kwa  wananchi  wa  kawaida  ambaye  ukijaribu  biashara  yako  ndogo

ndogo, huwezi faulu. Kwa hivyo ningeonelea Serikali pia to consider that point. 

Pointi ya mwisho ni kuhusu job opportunities.  Kazi  zingefaa  zinagawanywa  kulingana  na  elimu  na  experience  yako.  Unakuta

kama ni job opportunity mahali imetokea, unakuta the people who are there, hawafai kufanya ama hawana experience.  So,  that

point also to be considered. Ni hayo tu. 

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very  much  Charles.  Thuo  Chege?  Akifuatwa  na  Masalia  Ole  Kima.  Masalia  Ole  Kima

yuko? Na Saitoti Ole Maniki. Saitoti yuko? Patrick Maina yuko?

Thuo Chege: Kwa majina ni Thuo Chege. Maoni yangu kuhusu Katiba ni kwamba national resources  ziwe zikisaidia, 75% ya

mapato ambayo itakuwa ikipatikana kwa national resources iwe ikisaidia watu wa ile area yaani locals. 

Land: Kuhusu schemes na land ambayo imekuwa ni ya Government, inapaswa ku-sub-divided ili any citizen ambaye ni eighteen

years ambaye ametoka pahali land hiyo iko na kama land  inapatikana,  igawanywe  kulingana  na  vile  iko.  Wasted  land:  Kuna

mashamba mengi wasted. Kuna watu wako na kama ekari elfu tano na hawazitumii. Katiba ingebuni njia, watu wawe wakipata,

wale ambao hawajatumia hiyo land, Serikali iwang’anye iwe utilized kwa wale wako as citizens. That is, it should be reduced. 

Powers za President zinapaswa kuwa limited, kama appointment of Judges na Commissions zinapaswa kuwa kwa raia.  Quota

system….

Com. Bishop Njoroge: I beg your pardon. Judges wawe wakichaguliwa na raia?
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Thuo Chege: Wawe wakichaguliwa na Judicial groups kutoka kwa nini…. Quota system kwa upande wa kazi,  sioni kama ina

maana  kwa  sababu  ina-promote  illiteracy  na  vitu  zingine  ambazo  ni  incompetency  kwa  kazi.  Kwa  hivyo  tunapaswa  kuwa

criteria  ambayo  tunapaswa  kufuata  kwa  kuchagua  watu,  inapaswa  kuwa  ni  merit.  Interviews  mimi  naona,  interviews

zingefanywa away with kwa sababu kama wewe huna godfather hutapata kazi, basi you should send your certificates kwa wale

wanachaguana sio personal presentation. Kwa sababu ina-promote kwenda kinyume cha sheria. 

Uuzaji  wa  Parastatals,  haupasi  kuwa  unafanywa  kabla  haujakubalianwa  na  watu  wote.  Parastatals  zinapaswa  kuuzwa  na

citizens. Kwa hivyo uuzaji wa Government owned houses, zisifanywe hivyo hivyo local local. Zinapaswa kuwa nini…

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much Thuo. Patrick Maina.

Patrick  Maina:   Kwa  majina  naitwa  Patrick  Maina  na  maoni  yangu  ama  pendekezo  yangu  ni  juu  ya  land  distribution

countrywide. Kusiwe na  mambo  ya  ethnic  groups,  yaani  ardhi  igawanywe  ili  tuweze  kuleta  mambo  ya  ukulima  ili  tupunguze

umaskini  nchini.  Mambo  ya  wildlife,  kuna  mahali  ambapo  ni  suitable  for  wild  animals,  isukumwe  huko  na  mahali  ambapo

kunafaa kilimo watu wagawiwe. Ndio tusiwe na mambo ya kuomba omba chakula nje.  Mambo ya education,  kwa ofisi kuwe

na watu waliosoma. Sio biashara ya kusukumia watu ambao hawajasoma kwa sababu ya godfathers.  Kama kwa mfano  kwa

ofisi  ya  D.O’s  kuwe  na  watu  graduates.  Kama  vile  kwa  njia  moja  ama  nyingine  tumekuwa  na  manufaa  kwa  wale  ambao

wamesoma kwa sababu wanakuwa na techniques za ku-solve za watu yaani za wananchi wa kawaida. 

Mambo ya elections,  ama mambo ya Chiefs wawe wanachaguliwa na  raia  na  wawe  na  makamu.  Hii  biashara  ya  kusukumia

Ma-Chiefs ambao ni vijana ambao hata ukiwapelekea kesi  za mababa zao,  ku-solve  enyewe  inakuwa  ni  kazi.  Kwa  hivyo  ni

vizuri kuwe na umri. Umri wa kwanzia miaka hamsini kuenda juu mpaka miaka themanini na tano. 

Com. Lethome: Chiefs wawe from fifty to eighty five years?

Patrick Maina : Yes. Mambo ya nomination. Kusiwe kuna-nominatiwa MPs,  Wabunge ambao wamekataliwa na watu.  Kwa

sababu  yule  mtu  amekataliwa  halafu  anarudi  anasukumiwa  nomination,  na  huku  raia  hawamtaki.  Kuwe  kunachaguliwa  mtu

ambaye alikuwa neutral ambaye anaonekana ana knowledge ya kuongoza. 

Mambo ya powers  kwa Parliament,  nayo isiangaliwe eti mtu ni wa chama gani. Hii iwe kwa Serikali,  ichukuliwe ya  kwamba,

Mbunge  akishachaguliwa  basi  distribution  ya  finance  kwa  constituency  iwe  equal.  Sio  biashara  ya  kusukumwa  kwa  sababu

chama  fulani  ndio  imeshinda,  ndio  anasukumiwa  anapendekeza  maendeleo  mahali  pale  ndio  aweze  kuchaguliwa  the  next

election. Kwa hivyo mambo ya distribution ya finance, iwe kwa kila Mbunge. 

Mwisho ni juu ya polisi: Mamlaka ya polisi kuna mahali ambapo imekuwa torture.  Mambo ya kupigwa kwa raia,  unakuta hata
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mtu hajafanya makosa lakini ile vita anapigwa inabidi akubali mambo mengine. Kwa hivyo ni vizuri ingewekwa sheria,  tusiwe na

biashara  ya  watu  kupigwa  kupigwa.  Mtu  awe  na  uhuru  wake  wa  kusema  yale  mambo  anayoyajua.  Kwa  sababu  katika  ile

criteria ambayo wanawekwa, kuna njia ile wamefundishwa ya kujua mtu kama amefanya makosa ama hajafanya makosa.  Kwa

hayo, nasema asante. 

Com.  Bishop  Njoroge:  Patrick,  hata  kupigwa  ni  biashara.  Karibu  hapa.  Au  ni  lugha  ya  siku  hizi,  unajua  bado  tunazeeka.

Tupate Christopher Wakaba,  ameenda? Kenneth Manyeki? Joyce Senewa? Julius Kamwanga? Mkumbuke nilisema tusifanye

kelele kwa sababu hatutaki hii recording ichukue makelele tafadhali. 

Julius Kamwanga: Mimi ni  kama  vile  mlivyosikia,  naitwa  Julius  Kamwanga  na  ningependa  kuanzia  na  kule  juu  kabisa,  the

Executive. Hii ningependelea Rais wa nchi hii, awe amechaguliwa na raia wote lakini awe na mamlaka kidogo.  Awe ndio amri

mkuu wa jeshi na awe ndio baba  wa taifa.  Makamu  wa  Rais  pia  awe  wakuchaguliwa  na  raia.  Halafu  chini  ya  hao,  tuwe  na

Executive  officer  wa  Serikali  ambaye  atakuwa  Prime  Minister,  ambaye  huyo  atachaguliwa  na  Wabunge.  Wale  ambao

watachaguliwa kufika Bungeni, watuchagulie Prime Minister ambaye ndiye ataunda Serikali kule.

Jambo la tatu ningependea Ma-Councillors  wateule,  sioni  maana  yao.  Ningependa  hiyo  kitu  iondolewe  kabisa,  wale  watu  ni

pesa  za  raia  tu  wanakula  bure.  Halafu  wabunge  wateule,  ningependekeza  kama  vile  wale  wengine  walivyopendekeza  ya

kwamba,  ipewe special  groups,  kama walemavu, akina mama, vijana na wasiwe na nguvu ya kupiga kura  Bungeni.  Kazi  yao

iwe ni kwenda tu kunena na kushiriki katika ule mjadala lakini ikifika kupiga kura,  wasipige kura kwa sababu hawana mamlaka

ya  kuchaguliwa  na  yeyote  yule.  Kwa  hivyo  watakuwa  wameteuliwa  na  zile  groups  ambazo  zitakuwa  zimewateua.  Na

ningependa hiyo group iongezwe kutoka wale kumi na wawili, mpaka ifike arobaini na nane. 

Ningependa pia kupendekeza ya kwamba,  baraza la mawaziri, isiwe tu wanaangalia wale watu wameenda bungeni. Maanake

tunaweza kuwa na  watu  kule  bungeni  ambao  hawana  elimu  ya  kutosha.  Kwa  hivyo  huyu  Waziri  Mkuu  ama  Prime  Minister

apewe uwezo wa  kuteua  mtu  yeyote  bora  anaweza  kuendesha  wizara.  Ningetaka  pia  hapo  kuja  kwa  makatibu  wakuu.  Pia

makatibu wakuu lazima  kama  ni  wizara  amepewa  wizara  tuseme  ya  ardhi  ama  ya  ujenzi,  awe  taaluma  yake  ni  ile.  Kama  ni

Waziri wa afya ama wa elimu, lazima iwe taaluma yake ni ile, kwa  sababu  kama  sio  hivyo,  tunakuwa  na  watu  wengi  ambao

wanaenda kujaza maofisi bure. Makatibu wa kudumu. 

Jambo la tatu,  ningependa kupendekeza,  kukitokea shida pengine Rais,  amekuwa mgonjwa ama kwa bahati  mbaya,  unajua ni

mwanadamu kama wale wengine afariki,  sioni haja ya mwanasiasa mwingine kusimamia Serikali kwa ile miezi mitatu, zile siku

tisini.  Ninaona  hilo  jukumu  lipewe  hakimu  mkuu,  Chief  Justice,  ashikilie  kwa  sababu  atakuwa  hana  upendeleo  wa  upande

wowote.  Na  yeye iwe Katiba pia imemzuia kutokuwa na tamaa ya  hiki kiti.  Ashikilie  mpaka  siku  zile  kipindi  kikisha,  aitishe

uchaguzi na ahakikishe ya kwamba ameendeleza huo uchaguzi mpaka wakati wake uishe. 
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Sasa  naenda upande  wa  elimu.  Upande  wa  elimu,  ningeomba  elimu  iwe  ya  bure,  na  faini  kubwa  zipigwe  wale  watu  ambao

wanapeleka  madawa  ya  kulevya  mashuleni  na  pia  wale  ambao  wanaoa  wasichana  wadogo  ambao  umri  wao  ni  mdogo.

Wanaoa  ama  kuwaoza  watoto  wachanga.  Ningependa  pia  upande  wa  afya,  hii  National  Hospital  Insurance  Fund  haisaidii.

Ningependa  iwe  re-structured.  Instead  ya  hii  kitu  kuwa  ina-expire  baada  ya  mwaka  mmoja,  iwe  reduced  kwa  sababu

tunachangia, unakuta mtu amechangia mpaka kifo chake na hajawahi kufaidika na huu mfuko. Kwa hivyo ingefaa hospitali zote

za Serikali, ndio hii kitu iweze kusaidia watu wote, ziwe zimeandikishwa kwa hii nini, na ziwe zinapata zile fedha ndio wale watu

wako katika maeneo yote ya Kenya waweze kufaidika. 

Ningeomba pia Tume hii iangalie juu ya  walemavu.  Tuna  walemavu  wengi  wako  manyumbani.  Iangaliwe  vile  watakavyopata

elimu bora,  afya bora  na  pia  waangaliwe  kwa  upande  wa  kazi,  kwa  sababu  hawana  uwezo  wa  kwenda  kujitafutia  na  kuna

wengine wana elimu ya kutosha ya kuweza kufanya kazi mahali popote. Kwa hivyo nashukuru sana. 

Com.  Bishop  Njoroge:  Thank  you  very  much  Julius  for  those  very  good  points.  Tupate  Daniel  Somoire  na  atafuatwa  na

Shadrack Ole Lapi. 

Daniel  Somoire:  Mimi  kwa  majina  naitwa  Daniel  Somoire  na  nafikiri  nitapeana  haya  maoni  lakini  pia  niko  na  written

memorandum ambayo nita-present baadaye. Nikianzia mambo ya Serikali, kwa maoni yangu naona ni afadhali kuwa na Serikali

ya Majimbo, federal system. Lakini tukisema federal system, haimaanishi Serikali ya ukabila ama kuwa na majimbo ya ukabila,

inamaanisha tu majimbo ya wale watu, vile watu wamekaa. Na inamaanisha mapato ya hilo jimbo, iwe ikiwa-controlled locally.

Kwa  sababu  Central  system  of  Government,  inafanya  resources  za  nchi  zitumie  kulingana  na  ule  uongozi  uko  wakati  huo.

Nafikiri Wakenya wengi wanajua,  mambo  ya,  tukule  kwa  sababu  huu  ni  wakati  wetu.  Lakini  hiyo  mali  ni  yetu  wetu.  Lakini

tunakula kwa sababu ni wakati wetu wa kula hayo matunda. Na naona ikiwa de-centralized tuwe na federal system, mwananchi

wa kawaida atakuwa na usemi katika matumizi ya natural resources za nchi. Katika hiyo federal system, tungependelea tuwe na

Prime Minister ambaye ndio anawajibika Ki-Serikali,  Bungeni, kila wakati  na ndio in control  ya cabinet  na pia awe na deputy

yake. 

Mimi  kwa  maoni  yangu  ninaona  system  ya  Provincial  Administration  ingeondoka.  Kuondoka  kwake  haimaanishi  ni  wale

individuals ambao hawatumiki, ni system yenyewe. We have very good officers,  wawe absorbed  kwa departments  zingine  za

Serikali. Kitu kama Administration police wawe absorbed katika police force. Kwa sababu ukiangalia nchi zote independent,  ni

vigumu  sana  ukute  nchi  iko  na  Provincial  Administration  ambayo  iko  independent.  Wale  elected  leaders,  Councillors

watachukua  role  ya  Ma-Chiefs.  MPs  watachukua  role  ya  constituencies  zao  na  tukiwa  na  federal  system  of  Government,

governor ama whichever title atakuwa akipewa,  atakuwa in control  na atakuwa pia local.  Kwa hivyo ninaona kama Provincial

Administration ilikuwa chombo cha ukoloni. Ilichukuliwa ya kwamba hatuwezi kuji-control kwa hivyo lazima tuwe-controlled. 

Tukija kwa mambo ya ufugaji (Pastralism). Nafikiri tunafahamu wote, ma-agreement, wafugaji walifanyiwa hapa Maasai  kutoka
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1904 na 1911  ambayo Serikali ya ukoloni ilifanya treaties  ya  kunyang’anya  Wamaasai  ardhi  yao.  Hizo  treaties  zilifanywa  na

watu ambao hawajasoma na Mzungu amesoma na wale Wa-Maasai  hawajasoma.  Wakapeana  ardhi  ya  Wa-Maasai  ikaenda

yote.  At  least,  nchi  kubwa  ya  Wa-Maasai  ilienda  wakati  wazungu  walichukua.  Nayo  successive  Government,  independent

Government, hazijatafuta maarifa hata kidogo ya ku-compensate  Wa-Maasai  kwa kile walichopoteza miaka hiyo. If  anything,

they continued following the same system of marginalization. 

Com. Bishop Njoroge: The history we know, can you recommend what should be done please. 

Daniel Somoire: So, what I recommend is that, there should be a deliberate mutual* plan in promoting the lifestyle of pastoral

people.  There  should  be  recognition  that  pastoralism  is  an  economically  viable  lifestyle.  There  should  be  a  Ministry  that

specifically deal with pastoral issues. The mutual plan which should be put in place should allocate a percent,  I  propose  twenty

percent of the national budget towards pastoral community. It should be a mutual plan for between ten to fifteen years.  That the

Government focuses deliberately its efforts in pastoral areas. 

Jambo lingine ni jambo  la  ardhi,  just  the  way  pastoralism  is  dismissed  by  our  Government,  so  is  the  policy  of  our  land  and

pastoral areas. Watu wengi wanaona ile ardhi huko inasemekana ni idle land, lakini area ya wafungaji inahitaji ardhi kubwa na si

idle kwa sababu ina-sustain life ya watu wengi. Kwa hivyo tukiona area haijalimwa, tusione kama ni idle. Ni ile ambayo inabeba

maisha ya watu  wengi  na  vile  mnavyojua  mambo  ya  ufugaji  inahitaji  ardhi  kubwa.  Ng’ombe  inahitaji  ekari  mingi  lakini  watu

wengi wa kutoka hapa Nelias,  wakiona  sehemu  ile  wanaona  kama  hiyo  ni  idle  na  pia  tungependekeza,  ardhi  katika  sehemu

hizo, isiwe sub-divided into unreliable units. 

Lazima  Serikali  iwe  na  mechanism  ya  kusema,  ‘usigawanye  ardhi  kavu  mpaka  kiwango  ambacho  haiwezi  kuwa  productive

tena.’ Kwa sababu ukigawanya sehemu kama Legisini kwa mfano, mpaka eka  tano,  sijui  mtu  ataishi  huko  namna  gani.  Kwa

hivyo ni lazima kuwe na policy ya Serikali ya kuangalia ardhi kavu,  inafaa igawanywe mpaka  kiasi  gani  halafu  Serikali  iseme,

usigawanye zaidi ya hapo.

Jambo  lingine  ni  mambo  ya  Natural  Resources:  Tukiona  mambo  ya  Natural  Resources  hapa  vile  ziko  sehemu  kavu  ama

semi-arid  areas,  unaona  ni  kama  rip  off  tu,  unaona  kama  Serikali  inachukua  hiyo  mali  yote,  inaenda  kusaidia  Central

Government. Ni kama for example,  tukiangalia mambo ya wanyama  wa  pori,  wildlife.  Unakuta  wildlife  ama  tourism  ambayo

mara ingine inakuwa leading foreign income earner.  Lakini watu adjacent  to the National Parks,  hawawezi ku-afford hospitali,

hawezi ku-afford masomo. 

Kwa  hivyo  tungependekeza,  management  ya  Natural  Resources  particularly  wildlife  iwe  localized.  Kwa  hivyo  Amboseli

National Park for example irudi katika Kajiado County Council ili iwe manufaa kwa watu wa Kajiado badala  iwe tu ni mahali

Central Government inapata faida na wenyewe wanaumia. Na zile communities zinadharau hizo national parks,  lazima ijulikane,
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they are  foregoing some costs  for co-existing with wildlife. Therefore,  priority should be given to ploughing back  some  of  the

income to the local community. Because there is a cost  of  sustaining  wildlife.  Wildlife  should  justify  its  existence  in  this  area.

Kwa hivyo tunaona community ambayo inakaa na wildlife iangaliwe kwa sababu saa hii ni kama tunachukuliwa kama tuko sawa

na hawa wanyama. Wacha waishi vile wanavyoishi  lakini  unaambiwa  three  hundred  million,  two  hundred  million  imepatikana

kutoka Amboseli lakini mtu wa hapa hata hapati maji ya kunywa. 

Com. Bishop Njoroge: I have already  given you eleven minutes. I will add you one more. 

Daniel  Somoire:  Thank you. Pia  katika  system  ya  Local  Government,  ninge-propose  Local  Government  election  date  yao

isiwe ina-tally na ya National Assembly. Kwa sababu unakuta vile watu wana-collude  kushikana  Councillor  na  Mbunge,  mtu

anafaa awajibike kivyake so it sounds like we are  not electing a lineup of candidates  for  the  Local  Authority  and  Parliament.

The election time should be separated. Thank you very much. 

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much Daniel Somoire. Shadrack Lapi na atafuatwa na Ntumei Ole Mwenda. 

Shadrack  Lapi:  Asante.  Nitaongea  kidogo  tu  maana  sina  mengi.  Enyewe  watu  wameongea  mengi  mengi  tu  lakini  hapa

nikiongeza si makosa ama nikisema si makosa.  Watu waliongea habari  ya Ma-Chiefs  ya kwamba hivi na hivi, Chief inatakiwa

awe.  Haiwezekani kukaa bila Chief.  Chief anatakiwa awe.  Lingine la pili kutoka hilo, inasemekana habari  ya  Rais  na  nini   na

nini, huwezi kupewa ofisi na usipewe mamlaka. Ukiwa katika ofisi, kama sasa  nyinyi mnakaa hapa,  labda una mamlaka fulani,

na yule ofisini apewe mamlaka yeyote. Apewe mamlaka na apewe ofisi. Lingine la tatu nikitoka kwa hiyo, ni habari ya hospitali. 

Tukiongea  habari  ya  hospitali,  maneno  mengi  mengi  iko  ndani.  Na  tukiongea  hapa  hivi  tunaanza  kuonekana  ya  kwamba

tunafanya  kama  fitina.  Matibabu  ya  hospitali  tupate  ya  bure.  Shule  pia  ni  hivo  hivo.  Tuwe  na  elimu  ya  bure.  Lingine  la  nne

nikitoka  kwa  hiyo,  ni  Amboseli  area.  Amboseli  hapo  mbeleni  ilikuwa  ni  yetu.  Irudishwe  katika  Local  Government  na  iwe

wananchi nao tufaidike na mali  ya nchi yetu. 

Majimbo: Tunataka hii nchi iwe ya majimbo. Yangu imeisha. Asante. 

Com. Bishop Njoroge: Shadrack umesema mambo mengi ya maana kwa muda mfupi. Asante.  Tupate Ntumei Ole Mwenda.

Wapi Chief? Utaongea kwa Kiswahili? Na useme jina lako.

Ntumei Ole Mwenda: Eeh. Mimi naitwa Ntumei Ole Mwenda. Sina mengi, nasema nataka machifu wakuwe. Ya pili, tunataka

masomo  iwe  ya  bure.  Ya  tatu,  hatutaki  wale  waalimu  inasemekana  wanatoa  watoto  shuleni  haswa  wasichana.  Na  hao

wasichana warudi shuleni na hao waalimu wachukuliwe hatua kali. Sina mengi. 
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Com. Bishop Njoroge:  Asante sana.  Tupate Maeleshi Ole Ntwasa.  Joshua Gathegi.  Amina Abdullahi.  Anafuatwa  na  David

Toniki. David Toniki yuko? Ibrahim Kailepi? Yuko? 

Amina Abdullahi: Kwa  jina  mimi ni  Amina  Abdullahi  na  ningependa  kuzungumzia  habari  ya  wamama.  Urithi  wa  wamama,

usiingiliwe na familia ama late husband’s brother.  Mali yake isimamiwe na mama na watoto  wake.  Ya pili, girl-child education.

Lazima  tuzingatie  girl-child  education  chini  ya  miaka  kumi  na  tano,  kuoa  msichana  wa  miaka  hiyo,  ashitakiwe  na  sheria.

Economy of land and natural resources: Development ya economy, lazima 10% ama 20% iwe inajulisha akina mama. 

Pesa  za umma za Serikali: Lazima pesa  za umma zijulishwe umma na isitumiwe kwa kuibiwa  ama  kutumiwa  ovyo  ovyo.  Kila

umma itumiwe.  Ziwe  certain  groups,  wachaguliwe  kama  private,  wasuluhishe  pesa  zao  vile  wataweza  kuzitumia.  Public  and

private land need to be based on a clear framework. 

Culture: Utamaduni wetu sisi Waafrika tusiwache hasa kwa upande wa wasichana,  tohara yao,  kila mtu ana tabia yao.  Maasai,

Somali, Samburu, lazima ipitie kwa elders. Thank you. 

Com. Bishop Njoroge: Asante sana Mama Amina kwa maoni hayo. Ibrahim.

Ibrahim K. Kailepi:  Mimi naitwa Ibrahim Kailepi kutoka eneo ya Lasiti.  Maoni yangu; Rais achaguliwe na umma. Rais akija

aweke (inaudible) yeyote ya nchi yake,  wananchi wapewe nafasi ya  kuuliza  maswali  Rais.  Watoe  maoni  yao  mbele  ya  Rais.

Kwa sababu Rais akija tu hivi, raia aruhusiwe kusema nia yao mbele ya Rais.  Tena,  pahali  kuna  vyama  vingi,  inaweza  kuwa

mwenye chama fulani ana maoni ya kutoa shida ya area yao lakini hajapewa nafasi na msimamizi wa area  hiyo. Kwa hivyo Rais

akisha chaguliwa, raia apewe nafasi ya kusema shida zake. 

Mahakama: Kungestahili kuwe na wazee wa mahakama kwa sababu wazee wa mahakama wanaweza kiutetea mtu mchanga.

Kwa sababu siku hizi mahakama wanategemea pesa. Inaweza kuwa wazee wa mahakama watamtetea mtu mnyonge. 

Shule: Shule hasa Sekondari, katika Sekondari kamati za board zivunjwe, P.T.A. ipewe isimamie shule zao.  Wazazi wasimamie

shule zao.  Wajue pesa  ya shule inaenda aje,  maendeleo ya shule inaenda aje.  Itolewe kamati za  boards  kwa  sababu  boards,

unakuta mfanyikazi yuko katika idara fulani, ambaye anakuja  kuchukua  hizo  pesa,  hana  mtoto  katika  shule  hiyo.  Kwa  hivyo

hana uchungu na pesa ya shule hiyo. Mwalimu Mkuu akipatikana na kosa siku hizi hachukuliwi hatua kisheria anapigwa transfer

shule zingine. Sasa ameumiza shule hii, bado ataenda kuumiza shule ile. Kwa hivyo achukuliwe hatua ya kisheria na sio transfer.

Vijijini: Vijiji yafaa tuwe na wazee wa vijiji. Wazee wa vijiji watakuwa na nafasi ya kujua shida za wananchi wao.  Kwa sababu

wenye shida, watakuwa na shida ya kuuza ardhi yao. Lakini wale wazee wa vijiji wataahidi kuwa huyu mtu anauza shamba bila

sababu maalum ama vile kwa sababu inajulikana tabia yake. Kwa hivyo wale wazee wa vijiji wapewe nguvu ya kusimamia vijiji

52



ndio wanajua shida za wananchi wao. 

Soko huru imeumiza umma. Kwa hivyo hiyo soko huru ifutiliwe mbali. Ma-Chiefs  wawe lakini wachaguliwe na watu wa eneo

lake. Sio Bunge. Kwa sababu kunaweza kuwa kuna mpinzani, atachagua mwenzake na pengine hajaridhisha umma. Kwa hivyo

Ma-Chief wawe lakini wachaguliwe na umma. 

Hospitali:  Tuna  shida  ya  mahospitali  kwa  sababu  madaktari  wetu  wakuu  wanafanya  biashara.  Unakuta  daktari  mkuu  wa

hospitali,  anakuandikia  madawa  ya  kwenda  kuchukua  kwa  clinic  fulani.  Kumbe  ni  clinic  yake.  Kwa  hivyo  iangaliwe  mfanyi

biashara na muhudumu wa umma. 

Com. Bishop Njoroge:  Unataka kusema ya kwamba,  madaktari  wanaofanya kazi kwa mahospitali ya Serikali wasikubaliwe

kuwa na clinics zao?

Ibrahim K. Kailepi:  Wasikubaliwe kuwa na clinics zao.  Wanaumiza umma na waalimu wasikubaliwe wawe na biashara zao.

Asanteni. 

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much. Joseph  Kulare.

Joseph  Kulare:  Kwa  majina  ni  Joseph  Kulare  kutoka  Ilasit  Loitoktok.  Nikizungumzia  hoja  ya  kwanza  ni  kwa  President.

President apunguzwe madaraka yake. Asiwe na madaraka ya juu zaidi kwamba akitaka kuvunja Bunge, anavunja tu bila taarifa

yeyote.  Ma-Chiefs,  MPs,  wawe  wakichaguliwa  na  wananchi  na  wahudumu  kwa  muda  wa  miaka  mitano  ndio  wafanyiwe

elections.  Hata President  asikae kwa muda wa miaka  kumi.  Iwe  full  term.  Mambo  ya  culture:  Culture  itupiliwe  mbali  kabisa

especially  Wa-Maasai  wenzetu  wanasoma  kutoka  form  one,  form  four,  wanaenda  mambo  ya  ukarani,  na  hawa  Ma-MPs

wanatumia hawa makarani ku-succeed, kupitia kura daraja ya kwenda Bungeni. Pia the formation of the Government: 

Tunataka Serikali ya Majimbo ili Serikali iwe na uwezo wa kuangalia watu katika eneo hiyo na wajue  idadi  ya  watu  walioko

katika eneo hilo. Especially ya  kwetu  Loitoktok,  sijapendelea  sehemu  zingine  ziwe  hivyo  lakini  kama  kwetu  Loitoktok,  tuna

watu kutoka Tanzania, Rwanda, Burundi, wamepotelea huko for ages na huyo mtu akifa analeta shida. Hujui huyo mtu ametoka

wapi na haujui alikuwa mharifu kutoka nchi fulani ndio akahamia upande huu. Kwa hivyo tuwe na formation ya Majimbo. Ikinge

wale wenyeji wa hizo sehemu za hapo karibu. 

Land  Act:  Mashamba  mimi nafikiria  kwa  council  isiuzwe  bila  kupitia  kwa  familia  iwapo  tu  kuna  shida  ya  dharura  ambayo

ingefanywa waweze kuuza hiyo shamba. Kwa ajili mashamba unakuta inauzwa maofisini, iki-signiwa tu na yule karani wa land,

unakuta  familia  haijui  mtoto  wao  ameuza  shamba.  Ukienda  kwa  Chifu,  Chifu  anakwambia  wewe  angalia  ile  sehemu  yako

uliachiwa, wacha huyu ale mali yake.  Kwa hivyo Chiefs nao  wasiwe  na  powers,  kuwa  na  Kangaroo  courts  katika  ofisi  zao.
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Unaenda pale, yeye ndio anatatua kesi na hiyo kesi ingekaguliwa tu na elders wa eneo hilo. 

Tukija upande wa hospitali: Hospitali ziwe za bure, maji iwe ya bure na education. Kwa ajili watu wengi wameshakuwa maskini

kabisa  kwa  ajili  mkulima  analima  shamba,  Serikali  haitilii  maanani  huyo  mkulima,  chakula  yake  anatoa.  Hajui  specific  price

anaenda kuuza bei gani. Akikula  leo  mahindi  ni  shilingi  mia  tatu,  mtoto  anatakiwa  elfu  ishirini  na  tano  Sekondari,  kwa  hivyo

elimu iwe ya bure.

Madaktari  waongezewe  mishahara  na  wanyimwe  kufungua  clinics.  Ukienda  especially  our  district  hospital  here  Loitoktok,

unaenda unaambiwa hakuna dawa,  nenda clinic fulani.  Na  unakuta  the  same  medicine  imetoka  kwa  hiyo  hospitali  kubwa  na

ikaenda kwa hiyo. Kwa hivyo madaktari waongezewe mishahara, wasiwe na biashara yeyote ya hospitali ndogo ndogo kando

ya hospitali kubwa kubwa. 

Group ranches at  least  isimamiwe  na  wenyeji  na  iwe  na  auditing  kwa  ajili  hizi  pesa  tunapewa  na  K.W.S  haitoshi.  Tunataka

iongezwe na iwe na auditing ijulikane hiyo hela kama ingesomesha watoto  au ingetumiwa na individual. Unakuta mtu ameenda

kununua gari, amenunua (inaudible) zake, unakuta hizo hela hazi-educate wale members wa group ranches, unakuta ina-educate

mtu fulani kwa ajili ni Chairman. Especially unakuta wengine walikuwa wanasimamia group ranches,  they are  not helpful for the

area. Unakuta anapewa pesa ya kwenda kusoma kwa masomo ya juu na ingali watoto  native, wako nyumbani hawajasoma na

hawajapewa hela ya kuwasaidia. Ni hayo tu. 

Com. Bishop Njoroge: Thank you Mr. Kulare. Francis Wambua? Akifuatwa na Paul Njenga.  Paul Njenga yuko wapi? Peter

Koptitat yuko? Unamfuata.

Francis  Wambua:  Asante  sana.  Kwa  majina  naitwa  Francis  Wambua  na  mimi ni  mfanyikazi  wa  sehemu  hii  ya  Loitoktok.

Ningependa kutoa maoni yangu juu ya hii Commission. Mwanzo ningependa kuangalia katika uchaguzi wa MPs na Councillors.

Nikianzia na uchaguzi wa Rais,  Rais angechaguliwa bila kuwa MP mahali popote.  Achaguliwe asimame tu kama mtu kwa kiti

cha Rais peke  yake.  Ili asikuwe mtu wa kupendelea sehemu  yake  aache  sehemu  ya  nchi  yake.  MPs  nao  wachaguliwe  watu

ambao wamesoma hasa kwanzia kidato cha Form four.  Wawe na elimu ya kutosha,  sio watu wa kwenda kulala kwa  Bunge,

kuchukua mishahara mikubwa bure. Tukiangalia tena wangetakiwa wakae kwa miaka mitano ili uchaguzi ufanywe tena. 

Ya pili  ningependa  kuongea  juu  ya  Land  issues:  Ardhi  ya  Kenya  ingetakiwa  kuwa  ni  ardhi  ya  Serikali  na  mwananchi  kama

angekuwa na kubwa,  aruhusiwe kuwa tu na  less  than  fifty  acres.  Akiwa  na  zaidi  ya  hiyo  anyang’anywe,  ipewe  wale  ambao

wanaihitaji  ambao  hawana  land  na  waendeleze.  Kama  mtu  amepewa  na  hawezi  kuendeleza,  ichukuliwe  ipewe  mwingine

anaweza kuiendeleza. 

Kabla hujatoka hapo,  tumeambiwa hapa  kuna  watu  kama  Wa-Maasai  ambao  ni  wafugaji  na  wanahitaji  ardhi  kubwa  katika
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eneo ili kuweza kulisha ng’ombe. Sasa ukisema ceiling iwe acre hamsini, unasema ukitofautisha upande wa ukulima na nini?

Asante sana.  Ninatofautisha kwa sababu nilikuwa na sehemu ningekuja kuongea juu ya pastoralists  ambao ni wa makabila  ya

kuhamahama. Makabila ya kuhamahama ambao wako na land kubwa,  ningetofautisha kusema ile land ambayo ni arable,  land

ambayo inaweza kulimwa, ndio ninasema mtu asikuwe na zaidi ya ekari  hamsini. Akiwa na zaidi, anyang’anywe wapewe wale

wengine waweze kuilima. Lakini makabila haya ya kuhamahama, wangetakiwa kusaidiwa sana katika ardhi yao. 

Wajengewe maviranga, hizi earth dams, mabarabara yatengenezwe wasaidiwe katika mahali pa kuuza mifugo yao. Kwa sababu

hawezi  wakapata  mapato  mahali  pengine  bali  na  mifugo  ambayo  wanaifuga  katika  sehemu  hizo  zao  kame.  Zisiachwe  kame

hivyo  eti  kwa  sababu  ni  kame  ama  ni  kwa  sababu  ni  makabila  ya  kuhamahama  ambao  hawana  elimu  ya  juu.  Wanatakiwa

kusaidiwa zaidi ili mapato yao yatoshane na ya wale ambao ni wa kulima. Wasiachwe nyuma. Wainuliwe, watoshane na wale

wengine ambao wana biashara zingine. 

Tukiangalia katika….

Com. Bishop Njoroge: Wale wazee wanaofanya kelele pale nyuma, tafadhali msizungumze. Mkitaka kuzungumza mtoke pale

nje mzungumze, mkimaliza mnarudi. Kwa sababu maneno yenu itaingia hapa na watu Nairobi  watasema,  watu wa Loitoktok ni

kelele tu, hakuna maneno walitoa. Sawa? Na nyinyi ni waheshimiwa. 

Francis  Wambua:  Asante.  Ningependekeza   kila  Ministry  iwe  na  Minister  mmoja  na  msaidizi  wake  mmoja.  Sio  kuwa  na

Minister  chungu  nzima  ambao  wanapokea  mishahara  mikubwa  na  wale  wahitaji  ambao  ni  maskini  wako  huku,  hawawezi

wakapata  kitu kwa sababu kama rasilimali za Kenya zikienda kwa mtu mmoja  ama  watatu,  hasiwezi  kusaidia  watu  wengine.

Kwa hivyo tuwe na Minister mmoja na Assistant mmoja. Uchaguzi usimamiwe tu na ile Commission ambayo imeteuliwa kuwa

ndio inasimamia uchaguzi. Ndio itakuwa iki-set date ya uchaguzi na sio Rais wala sio Mbunge kwa sababu hii Commission iko

na mamlaka ya kufanya  kila  kitu  ya  uchaguzi.  Ipewe  nafasi  ya  kujisimamia,  kuitisha  uchaguzi  na  kila  kitu  ambacho  kinahusu

uchaguzi. Tukija katika madiwani: 

Madiwani wengi hata hawajui kazi yao katika sehemu zao na ni wengi katika nchi yetu ya Kenya.  Unakuta katika kila location,

kunao  wanaitwa  ward  hii  ward  hii  na  hawana  kazi  maalum  ambayo  inawahitaji.  Wanakula  pesa  za  county  council  bure.

Tungekuwa na diwani mmoja tu katika kila division. Vile tulivyo na D.O mmoja. Kwa sababu diwani mmoja kazi yake itakuwa

tu, hiyo inatosha katika  kijiji  mzima.  Kwa  sababu  kuna  makarani  wa  county  council  katika  hiyo  division  watafanya  kazi  zile

zingine. Diwani tu atafanya hiyo kazi. 

Ya mwisho ni natural resources:  Ukiangalia sanasana,  watu walio katika mamlaka ndio wanaharibu natural resources  kwanzia

forests.  Utakuta Serikali inaachilia watu wakubwa  wanaenda  kukata  mbao  katika  sehemu  zile  zimekuwa  restricted  sizikatwe
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mbao kabla ya miti kuwa imetoshea.  Ningeomba kuwe na sheria kali ambayo mtu ataadhibiwa,  hata awe ni Rais,  awe ni nani,

aadhibiwe kama anapeana  ruhusu  ama  amepatikana  akipasua  mbao  katika  forest.  Sehemu  za  chemchem  ya  maji  ama  mito,

kando kando ya maji, ningependekeza kuwekwe sheria,  mtu ambaye shamba yake imekaribia  kwa  maji,  at  least  hatua  fulani

ziwe ni za miti, sio za kulimwa, ikabe hiyo maji. 

Kwa mfano katika hii sehemu yetu ya Nodrues,  watu wale ambao wanaishi hiyo sehemu, ingetengwo hiyo ardhi iwe  ni  water

catchment na  ipandwe  miti  na  wale  wako  hapo  wahamishwe  wapewe  shamba  mahali  pengine  ambao  ni  pazuri  kama  hapo.

Lakini wale watafutiwe mahali kwa sababu wataharibu  maji,  kwa  sababu  mwanzo  wata-pollute  hiyo  maji  na  tena  watafanya

ikuje kukauka haraka.  Kwa  hivyo  national  resources  ni  lazima  zitunzwe  kwa  njia  ya  hali  ya  juu.  Pawe  na  sheria  inasimamia

hivyo. Asanteni. 

Com. Bishop Njoroge: Elijah Ole Koptitat, akifuatwa na Simon Gachuru. Simon Gachuru yuko? 

Elijah  Ole  Koptitat:  Mimi  ninaitwa  Elijah  Koptitat,  sio  Peter.  Yangu  ya  kwanza  ni  juu  ya  Rais.  Rais  awe  ni  mtu  ambaye

anachaguliwa  na  watu  wote.  Waziri  Mkuu  pia  nafasi  yake  ipatikane.  Nafasi  ya  Waziri  Mkuu  pia  ni  nafasi  ambayo  ingefaa

ipatikane. Mbunge achaguliwe mtu ambaye amemaliza form 4, isiwe chini ya form 4, form 4 na juu. Pia nominated MPs kuwe ni

mama  au  mlemavu.  Asiwe  ni  mtu  ambaye  ni  mwanamume  anaweza  kwenda  kujitafutia  kura.  Lakini  maana  mama  hawezei

kutembea sana, labda anaolewa. Au mlemavu hawezi kutembea kwa hivyo ningesema hiyo nafasi ya nominated MP,  iwe ni ya

akina mama na walemavu. 

Councillor awe pia  ni  mtu  wa  form  four  and  above.  Asiwe  tena  mtu  wa  chini  wa  Primary  school.  Provincial  Administration

idumu kama kawaida. Iendelee tu kama kawaida lakini ningeomba kwa nafasi ya Ma-Chiefs,  Chief awe ni mtu wa kutoka pia

naye O’level na kuendelea juu. Asiwe chini ya O’level. Na  pia  awe  anachaguliwa  na  wale  watu  wa  hiyo  location  anayotaka

kusimamia. Maana hii  kazi  ya  kwenda  interviews  huko  kwa  wilaya,  saa  ingine  inachaguliwa  mtu  ambaye  hafai  kabisa.  Kwa

hivyo ingefaa kabisa awe anachuguliwa na wale  watu  wake  wanaotaka  kumsimamia.  Mambo  ya  national  parks  iwe  chini  ya

Local Aauthority kama game reserves kwa hivyo isiwe tena chini ya Central Government. 

Serikali, mimi kwa maoni yangu ningependa Serikali ya Majimbo kabisa.  Serikali ya Majimbo ianzishwe hasa kutoka uchuguzi

huu ambao tunaenda sasa. 

Land  Control  Boards:  Mashamba  yauzwe  na  familia  nzima  na  sio  mzee  tu  au  mama  kama  hana  bwana.  Awe  ni  mama  tu

mwenyewe anaenda kuuza shamba kwa sababu ana familia mwenyewe. Iwe  inauzwa  na  familia  nzima,  wakubaliane  na  wote

waende kwa Land Control Board waseme ya kwamba, tumekubalia kwa ajili ya hili tatizo na hili basi lipewe kwanza.

Com.  Bishop  Njoroge:  Wacha  nikuulize  kabla  hujafika  hapo.  Huko  Kimana,  tuliambiwa  kwamba  ili  kuzuia  kuuzwa  kwa
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mashamba kwa njia hiyo, mama na mzee wawekwe katika Title Deed. Kwa sababu hiyo itazuia mzee kuuza kama mama hajui.

Hata mzee mwingine alisema mama, mzee na watoto waingizwe katika Title Deed. Ungefikiria namna gani? 

Elijah Ole  Koptitat:  Ardhi: Kuna ardhi ambayo inataliwa  na  mtu  anaitwa  Commissioner  of  Lands.  Mimi  kwa  maoni  yangu

ningesema ya kwamba, iwe inaangaliwa iko chini ya wenyeji wa hapo hapo na sio Commissioner of Lands maana huyo anauza

bila wenyewe kujua ardhi imeenda wapi. 

Elimu:  Elimu iwe  ni  ya  lazima  kwa  watoto  wote,  wavulana  kwa  wasichana  na  iwe  ni  ya  lazima.  Watoto  wakifika  umri  wa

kwenda shuleni, mtoto aende kwa lazima shuleni na elimu iwe ni ya bure. Pia mzazi au mtu yeyote akitoa mtoto wa kike shuleni

kwa  njia  ya  kwenda  kuoza  au  mtoto  wa  kike  akiwekwa  mimba  au  kutoa  tu  mtoto  wa  kike  kwa  njia  yeyote,  huyu  mtu

ashitakiwe mara moja. Pia nafasi,  intake ya Teachers  Training Colleges,  watoto  wa sehemu kame,  wafikiriwe kwa upande wa

marks.  Maana  labda  hawatakuwa  sawasawa  na  watoto  wa  miji.  Kwa  hivyo  mimi  ningeomba  watoto  wa  sehemu  kame

wafikiriwe wakati wa kupelekwa katika Teachers Training College. 

Uongozi  katika  sehemu  mbalimbali:  Uongozi  uwe  mikononi  mwa  wenyeji  wa  eneo  fulani.  Kwa  mfano  Chifu,  Councillor  na

Mbunge,  mtu  ambaye  ni  mgeni  aliyekuja  kutoka  mbali,  aje  kutafuta  U-Chifu  hapa  katika  sehemu  ambayo  yeye  ni  mgeni

kwanza.  Au  Councillor  aje  kutafuta  kazi  ya  Council  hapa,  wangepatiwa  nafasi  wenyeji,  Chiefs,  Councillor  na  hata  Mbunge

lakini sio mgeni. Kazi pia ya Serikali. 

Com. Bishop Njoroge: Sheria ambayo inatutawala inasema Mkenya ambaye yuko mahali fulani, huwezi kumnyima haki kuwa

katika cheo fulani. Sasa  unataka tubadilishe hiyo sheria sasa  tuseme kila mahali, mtu ambaye hajazaliwa  hapo,  hawezi  kupata

cheo fulani katika mahali pale?

Elijah  Ole  Koptitat:  Ndio  sababu  Bwana  Commissioner  tuko  hapa  tunabadilisha.  Tunataka  tubadilishe.  Kazi  ya  Serikali

ifikiriwe wenyeji wa eneo hilo kwanza.  Kwa mfano kazi ikipeanwa interviews, watu ambao ni wa nje ndio hupatiwa zaidi kwa

ajili  inasemekana  ya  kwamba  ndio  wana  market  zaidi.  Kwa  hivyowatu  wa  area  hiyo  hiyo  hata  kwa  kazi  ya  Serikali,  kwa

interviews first priority iende kwa wenyeji. 

Ya mwisho, ni watu kujipatia majina ya mahali ambapo sio kwao kwa ajili ya kutafuta kazi au kupita mitihani. Kuna watu wengi

ambao  katika  nchi  hii  yetu  ya  Kenya  wana  majina  ambayo  si  ya  kwao.  Lakini  kwa  ajili  ya  mitihani,  ili  waende  Secondary

schools au University au kazi, wanasema mimi ni Ole. Na kumbe sio Ole, yeye ni wa mahali pengine. Lakini kwa ajili ya kupata

kazi, anajipatia jina la bandia. Kwa hivyo imi yangu ningesema ya kwamba,  mtu achukue jina la kwao na kama hiyo ni riziki ya

kazi kutoka kwa Mungu, atapata tu hiyo kazi. Kwa hivyo, mimi hayo ndio yangu. 

Com. Bishop Njoroge: Asante Bwana Koptitat  kwa maoni hayo.  Njoo  hapa ujiandikishe katika register.  Tukimaliza na huyu
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nitawaita waalimu. Kuna waalimu na wanafunzi tungepatia nafasi ili waweze kurudi mashule. 

Simon Gachuru: Kwa majina naitwa Simon Gachuru. Kuhusu maoni ningependa kwanza kuongea kuhusu President.  President

powers  zake  ziwe  retained  lakini  baadhi  ya  powers  fulani  ambazo  nitazitaja  ziwe  removed.  Kama  vile  appointing  heads  or

sensitive  institutions  kama  vile  colleges,  Judges,  Chief  Justice  na  Chief  of  the  General  Staff.  Nikigusia,  hivi  majuzi  kulitokea

ubishi  Bungeni  kwamba  head  of  Kenya  Medical  Training  College  ambaye  ametoka  kwa  jamii  ambayo  President  ametoka.

Wakati wa intake ya kuchukua…..

Com.  Bishop  Njoroge:  Wajua  nimesema  hapa  kwamba  tuzungumze  mambo  ya  kubadilisha.  Kama  umesema  public

appointments, what you are saying is public appointments be vetted so that the right person gets the right job.  You have already

made the point. So don’t tell us particular cases because we are not supposed to do that. Unasikia?

Simon Gachuru: Ndio. Kwa hivyo mimi ningependelea kuwe na independent committee ambayo President  akipendekeza mtu

fulani atakuwa ana-head labda hiyo college. I-scrutinize huyu mtu na kama ikiona ni vizuri huyu mtu ana elimu ya kutosha,  sio

mtu anaweza  kuwa  na  ufisadi  ama  anaweza  kuwa  na  shida  za  kitabia  za  maumbile.  Hiyo  committee  iwe  inapendekeza  na

inapitisha. 

Lingine ni kuhusu relationship ya polisi na raia.  Serikali ifanye relationship ya polisi na  raia  iwe  nzuri  kwa  sababu  watu  wengi

hata wakitaka kutoka tip off wanaogopa. Hizi sheria tunaongozwa nazo ni za kikoloni ambazo wakoloni waliziweka kwa Katiba

ili waweze ku-safeguard their interests.  Kwa hivyo mimi nilikuwa naonelea raia afanye urafiki na polisi ili akitaka kutoa  tip  off

anatoa bila shaka. Kwa sababu kuna mtu anaweza kusema kuna jambo fulani limetokea,  akipelekwa aseme ni fulani amefanya

hivi. Huyo mtu akifika polisi  baada  ya  kushikwa,  polisi  akitoa  kitu,  polisi  anasema  ni  fulani  aliniambia.  Kwa  hivyo  huyo  mtu

anakuwa maisha yake yako hatarini. Kwa hivyo Serikali itengeneze uhusiano bora kwa raia na polisi. 

Com. Bishop Njoroge: Hivi nikusema ungetaka training ya polisi ifuate njia ya kwamba itaweza kuleta uhusiano mzuri?

Simon Gachuru: Mzuri, mimi namaanisha hivyo. Lingine ni kwa upande wa ukabila,  ningependelea…..sijui kama nitarudi kwa

President kidogo. Ningependelea labda kwa sababu ya ku-appoint mtu labda wa kutoka jamii yake,  hiyo independent body ile

nilisema, iwe mtu kama anapewa cheo, iwe hiyo cheo inakuwa distributed in various communities. Si eti kwa sababu President

ame-appoint huyo mtu. Anaenda anachota watu kama ni watu wanaajiliwa jeshi,  madaktari,  wapi na wapi.  Huyo mtu anaenda

anachota watu na malori kwao na hawajasoma,  wengine hawana elimu. Wanawekwa  pale  mpaka  wanaharibu  ile  taasisi  ama

hiyo kazi inaharibika kabisa. Kwa hivyo kuwe mambo kama hayo si mzuri. 

Upande  mwingine  ni  upande  wa  land:  Jina  squatter  sioni  kama  ni  vizuri  kuwa  na  hilo  jina  na  hali  kadhalika  wale  walipata

mashamba makubwa, ni mtu anaenda pahali anatoka na hapo ndio anaonesha (inaudible). Kwa hivyo hawakununua. Kwa hivyo
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Serikali ifikirie wale hawana kwa sababu kuna watu wanarundikana kwa railway line, hii reserve.  Hiyo railway line ambayo ni

reserve  iko  na  railway,  watu  wanarundikana  huko  hawana  mashamba  na  sio  kupenda  kwao.  Zilinyakuliwa  na  wale  wenye

mamlaka zamani. 

Lingine mtu kama awe tortured na ichunguzwe ionekane hakuwa na hatua, huyo mtu anakuwa compensated kwa sababu labda

ni madai ya uwongo na rushwa ilitendeka labda pale. Kwa hivyo yangu ni hayo tu. 

Com.  Bishop  Njoroge:  Hebu  nikuulize,  si  ni  heri  ku-recommend  kwamba  kusiwe  na  torture.  Mtu  akishikwa  anapelekwa

mahakamani  kuliko  baadaye.  Kwa  sababu  hiyo  ni  rahisi.  Mtu  akishikwa  anapelekwa  wapi?  Mahakamani.  Si  hivyo  ndivyo

ilikuwa? Sawa. Nenda pale. Let’s have Benjamin S. Masharen, headteacher. Karibu. 

Benjamin S. Masharen: Asante sana Mwenyekiti, ningependa pia kutoa maoni isipokuwa mambo haya ya Katiba ni magumu

sana na yanakuwa na detail  yaani mambo yanaenda ndani sana lakini hata hivyo nitajaribu kutumia wakati  mchache sana kwa

sababu mimi ni Mwalimu wa historia. Nikisema ni ku-lecture itachukua muda mrefu sana. 

Jambo la kwanza muhimu zaidi ni kwamba mimi niko proponent au kwa kinaganaga, mimi naunga mkono Serikali ya Majimbo.

Lakini sio hii Majimbo ya wanasiasa wa Kenya ya ukabila ya kutaka makabila fulani wafukuzwe katika jimbo hilo. Ile federal

government kama ile ya United States  of America,  Canada  na nchi zingine ambazo zimeendelea. Sitafafanua sana kwa sababu

itachukua muda lakini ijulikane kwamba maoni yangu ni kwamba naunga mkono Serikali ya Majimbo. Nije hapa nyumbani kwa

sababu mimi ni mtoto wa hapa nyumbani, ningependa kusema kwamba kwa sababu Katiba inahusu haki za watoto.  Hapa tuna

makabila ambayo wanahamahama katika  nchi  yetu,  zinaitwa  pastoral  communities.  Kuna  pengine  Wa-Maasai,  Wa-Rendille,

Borana,  Wa-Somali  na kadhalika.  Ningependa Serikali au Katiba yetu ambayo tutakuwa tunatengeneza wakati  huu,  ichukulie

maanani  makabila  haya.  Natumai  Mwenyekiti  wakati  ulikuwa  unakuja  huku  kwa  gari,  ukiangalia  huko  sehemu  zimeachwa

kabisa. 

Ningependa  Katiba  ichukulie  maanani  makabila  yanayohamahama  na  wawe  classified  kama  endangered  species.  Kama  vile

tumesema  ukimwi  ni  janga,  tuseme  pia  makabila  hawa,  wawe  endangered  species  na  kuwe  na  Wizara  maalum  ambayo

itahusiana na hali ya kuchunguza haki ya makabila haya.  Kuwe na Wizara katika  Serikali  ya  kuangalia  masilahi  yao.  Masilahi

kama elimu ya bure.  Wawe hao watoto  wanapewa chakula ya bure kama incentive. Kitu ya kuwaweka moyo  wawe  shuleni.

Wawe na free medical services au matibabu ya bure. Wakimaliza shule wawe wanapewa priority katika employment. 

Wanapewa mstari wa mbele katika kuajiliwa ili wawe kama wale  wengine  na  wawe  pia  kama  incentive  kuwapa  moyo  wale

hawajasoma ndio waweze kusoma. Na  wawe wanapewa priority katika admission, katika enrolment.  Hata saa  ingine pengine

hawajafanya  vizuri  katika  mitihani  yao  kwa  sababu  ya  shida,  kwa  sababu  ya  ukame,  sehemu  wanaoishi  wawe  wanapewa

priority.  Jambo  lingine  kidogo  kugusia  tu  kwa  sababu  muda  hautaniruhusu  ni  kwamba  pia  wananchi  na  wanyama.  Hawa
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makabila wanaishi na wanyama, mnyama akiua, mnyama akimuua binadamu, hali hiyo iwe inachukuliwa kama binadamu ameua

binadamu  mwingine.  Katika  Ki-Maasai  kwa  mfano,  binadamu  akiua  binadamu  mwingine,  kuna  sheria,  kuna  ng’ombe  fulani

inatolewa. Iwe kitu kama hicho. Mnyama  akiua  binadamu  kabisa  ichukuliwe  maanani  katika  Katiba  ambayo  tunaitaka,  wale

ambao tuko in danger. 

Jambo lingine ni kwamba twataka Katiba ya kutetea vijana. Twataka Katiba ya kutetea vijana. Jambo la kwanza  ni  kwamba

tunataka Wizara maalum ambayo sijui itaitwaje. Itakuwa inaitwa Wizara ya Jua-kali,  Ministry of Jua-Kali  and Youth Activities,

kama sports. Jua-Kali, kama nchi yetu tunataka…..tuseme kwa mfano Serikali imesema ya kwamba nchi yetu inatakikana iwe

industrialized.  Iwe  nchi  ambayo  imejimudu  kiviwanda  katika  mwaka  wa  mia  mbili  na  ishirini.  Kama  tunataka  hivyo  ni  heri

Serikali yetu ichukulie maanani hata Ki-Katiba  kwamba vijana wapewe push katika hii hali ya Jua-Kali.  Na  pia katika sports,

vijana wengi hawana kazi na tunaona kwamba mchezo wa mpira umekuwa ni mchezo wa dunia mzima. 

Kwa  hivyo  tuwapatie  nguvu  na  tuwapatie  Wizara  hiyo  ambayo  ndio  itakuwa  inaangalia  masilahi  yao.  Kwa  haraka  haraka

Bwana  Mwenyekiti,  ningependa  kusema  kwamba  sheria  ya  hukumu  ya  kifo  iondolewe.  Hiyo  ni  sheria  ya  zamani  na  ni  ya

kinyama.  Saa  ingine  watu  wanahukumiwa  kifo,  wananyongwa  bure  na  baadaye  inajulikana  kwamba  hawakuwa  na  hatia

wakiwa  tayari  wameshakufa.  Sheria  ya  viboko.  Kama  viboko  vimeondolewa  shuleni,  kwa  nini  wazee  wanapigwa  viboko?

Kama hatuwezi kurekebisha watoto  wetu  kwa  viboko,  kwa  nini  mzee  anaenda  kupigwa  viboko?  That  is  barbaric,  primitive

kind of law. That should be eradicated and completely arbitrated* in the history books. 

Com.Bishop Njoroge: One more minute. 

Benjamin S. Masharen: Thank you very much, I am on the verge of finishing. Ningependa pia kuwe na sheria katika Katiba

yetu Ma-Councillors wawe at least wamefika kidato cha nne kwenda juu na wawe na ujuzi maalum. Ujuzi fulani. Pia Wabunge

wetu  at  least  wawe  na  shahada  ya  degree  na  kama  katika  sehemu  hiyo  hakuna  mtu  ana  shahada  ya  degree,  Serikali  iteue

Mbunge kutoka jirani. Wateuliwe Mbunge ndio wakipenda sana wasome.  Pia katika Katiba yetu tunataka sheria ya ‘one man

one job.’ Kila mtu awe na kazi moja.  Sio eti uko Mkurugenzi pale,  uko  nini  pale,  uko  nini  pale  halafu  mnaimba  ya  kwamba

hakuna employment. ‘One man one job.’

Ya mwisho kabisa kwa sababu nafikiri muda unaendelea,  kuwe na sheria ya watu kuweza kununua  silaha  ya  kujikinga.  Kwa

sababu kuna insecurity. Kama una uwezo wa kununua silaha ya kujikinga, kuwe na sheria ya kuruhusu. Ni hayo machache tu

kwa sababu muda hautaniruhusu lakini nafikiri hiyo itachangiza na itasaidia ili  kubunu  Katiba  ambayo  ni  ya  watu  wote  katika

haki ya watu wote. Asante. 

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much Bwana Headmaster.  Those are  very  important  views.  Can  you  register  there

please? Now you came with students? Who is  Josphat  Kilungu,  what  about  Esther  Wangechi?  James  Ngugi?  Tafadhali  mje
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hapa mbele. Hawa ni wanafunzi wa shule na tutawakubali kupeana maoni ili waweze kurudi kwa shule. James Ngugi aje basi. 

James  Ngugi:  Asante sana.  My name is James Ngugi, Mwalimu wa shule ya upili ya Ilasit Secondary School na nina  maoni

machache  kuhusiana  na  kubadilishwa  kwa  Katiba  ya  Kenya.  Kwanza  nitazungumzia  sana  hasa  kuhusu  idara  ya  elimu  kwa

sababu mimi ni Mwalimu. Ningependekeza katika shule za msingi, kuwepo na shule maalum ambazo zitashughulikia wanafunzi

ambao ingawaji sio wazuri sana katika yale masomo ya darasani  na ni wazuri katika ile elimu nyingine kama ya ufundi, tailoring

na  kadhalika.  Kuwe  na  shule  maalum  ambayo  itaanzia  kushughulikia  masilahi  ya  hawa  watoto  wao  kutoka  katika  shule  za

msingi hadi katika vyuo vikuu. Hata kuwe na mitihani ya kitaifa ambayo inahusiana na hiyo. 

Hiyo  ni  ya  kwanza.  Pili  ningezungumzia  kuhusu  lugha  ya  Kiswahili  na  ningependekeza  ya  kwamba  lugha  ya  Kiswahili  iwe

inafundishwa ama iwe ni  somo  la  ufundishwaji  kutoka  katika  shule  ya  msingi  hadi  vyuo  vikuu.  Hata  vyuo  viweke  ile  ndio  ili

kuleta ushikamano na ili kuleta hali fulani ya umoja katika nchi hii ya Kenya.  Kwa hivyo kufungamana na hayo,  ningependekeza

ya  kwamba  kuwe  na  chama  fulani  ama  kuwe  na  idara  fulani  katika  wizara  ambayo  itahusiana  na  kuleta  mbinu  fulani  ama

mitakati fulani ambayo itachangia katika kuhakikisha ya kwamba Kiswahili kinafahamika na kila Mkenya. 

Ya tatu ningependekeza ya kwamba hizi shule za kitaifa, zilikuwa chache sana na hizi shule kwa maoni  yangu  zilichangia  sana

katika kuleta ya ushikamano Kenya nzima na nikechangia ya kwamba hizi shule ziongezwe. Kwa sasa  tuna shule kumi na nane

tu za kitaifa hapa Kenya na tukiangalia hata katika wilaya hii, hakuna shule hata moja kama hiyo ya kitaifa. Na  ningependekeza

shule hizi ziongezwe kwa kupitia Wizara ya elimu, ihakikishe ya kwamba  zitakuwa  nyingi  zaidi.  Angalao  kila  wilaya  kuwe  na

shule moja ya kitaifa. Halafu nikizungumzia kidogo kuhusu vyuo vikuu, ningependekeza ya kwamba wale Vice-Chancellors  ama

wale wakuu wa vyuo hivyo, ningeomba ya kwamba,  isiwe Rais wa nchi ndiye ambaye ndio kiongozi pale.  Bali iwe ni kiongozi

msomi  wa  pale  chuo  kikuu.  Kwa  sababu  inakuwa  ni  vigumu  sana  kuingilia  au  kuchanganya  siasa  na  uongozi.  Kwa  hivyo

ningependekeza ya kwamba hawa wawe ni wasomi ambao wanachaguliwa na wale wasomi katika chuo kile. 

Halafu pia ningependa pia kuzungumzia kuhusu swala la waalimu na ningependekeza ya kwamba mishahara ya waalimu pamoja

na marupurupu yao na hali zozote zile za kikazi, zishughulikiwe na Katiba ambayo itakuja sasa.  Iwe ya kwamba,  maongezi ama

mapatano yeyote kati ya Serikali na vile vyama vya waalimu, iwe ni kama sheria na isiwe inaweza kubadilishwa kwa hali yeyote

ile.

Halafu  nikimalizia  ningependa  kuzungumzia  pia  kuhusu  somo  la  Katiba.  Ningependekeza  kwamba  pawe  na  somo  la  Katiba

kutoka katika shule ya msingi. Ndio ili watu waweze kujua nchi yao. Kuna mifano mingi sana ya watu ambao hawajui nchi yao,

hawajui namna nchi inavyoongozwa. Hawajui mambo ya haki yao na ningependekeza ya kwamba kuwe na somo la Katiba ama

somo la Serikali -  jina lenyewe, wale ambao wanahusika wanaweza kutoa jina nzuri. Iwe inaanzia katika shule ya msingi  hadi

kufikia katika vyuo vikuu. Asante sana. 
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Com. Bishop Njoroge: Jiandikishe pale. Josephat  Kilingu? Ningetaka kuwaambia sasa  tuzungumze kwa haraka.  Tuna listi ya

watu mia moja thelathini na sita na tumefikia tu namba hamsini na nne. Kwa hivyo mnaona ni watu wengi. Msipofanya haraka,

kuna wengine hawatazungumza. 

Josephat  Kilungu: Nashukuru sana kwa kupata  nafasi hii.  Kwa  majina  yangu  ni  Josephat  Kilungu  kutoka  shule  ya  upili  ya

Ilasit. Niko hapa kutoa maoni yangu kuhusu. 

Com. Bishop Njoroge: Which form are you in?

Josephat Kilungu: Form four. 

Com. Bishop Njoroge: How old are you?

Josephat  Kilungu:  I  am  twenty-two  years.  Nimekuja  hapa  kutoa  maoni  yangu  kuhusu  Katiba  ya  Kenya.  Kwanza  kabisa

ningependa  kuzungumza  kuhusu  masomo  ya  shuleni.  Kwa  kweli  kabisa  kama  sisi  wanafunzi  tunaumia  sana  kwani  masomo

shuleni  yamekuwa  mengi  sana  kiasi  kwamba  yanatuchosha.  Kwa  hivyo  kama  ingewezekana  ni  vyema  kama  masomo

yangepunguzwa.  Masomo  yapunguzwe  yawe  angalao  hata  kama  ni  tano,  halafu  wanafunzi  ndio  waweze  kupata  nafasi  ya

kusoma  masomo  hayo.  Pia  katika  shule,  mashule  mengi  humo  nchini,  kuna  wazazi  ambao  ni  maskini  ambao  hawawezi

kuwafundisha wanafunzi au hawana fedha za kuwafundisha wanafunzi wale. Kwa hivyo ni vyema kama Serikali ingetoa msaada

wa fedha na pia vyakula katika mashule yetu. Ndiposa,  wale wazazi ambao hawawezi kuwahitimu wanafunzi wao kifedha ama

kivyakula, wafaidike katika masomo yetu pia. 

Pia, kuna mashule ambazo zimechanganyikana. Kuna shule zetu Kenya, zile shule zinafanya vizuri unakuta ni shule ambazo ni za

wavulana  peke  yao  ama  wasichana  peke  yao.  Kwa  hivyo  ningependa  Serikali  yetu  iweke  shule  zote  ziwe,  kama  ni  za

wasichana  ziwe  -  za  wasichana  peke  yake.  Kama  ni  za  wanaume,  basi  ziwe  za  wanaume  peke  yake.  Hizi  shule  za

mchanganyiko, zisiwe kabisa katika nchi yetu. Kwa sababu ukiangalia, shule zinafanya vizuri ni hizo. 

Com. Bishop Njoroge: Don’t explain. Go straight to the point.

Josephat  Kilungu: Pia ningependa mashule yapewe magari kwa sababu  shule  nyingi  ziko  na  shida  za  usafiri.  Kwa  hivyo  ni

vyema  Serikali  kama  ingepata  magari  ya  kusafiria  huko  shuleni.  Pia  tungependa  Serikali  kama  ingepeana  mafunzo  kuhusu

Katiba.  Mambo  kama  haya  ya  Katiba  kuna  mashule  mengi  sana  hayajui  mambo  ya  Katiba.  Kwa  hivyo  ni  vyema  kama

tungepata mafunzo ya Katiba huko shuleni. Pia mafunzo kuhusu afya ni vyema. Magonjwa kama  haya  hatari  hatari,  ni  vyema

kama Serikali ingetupatia mafunzo kuhusu haya magonjwa. Tungefurahia sana.  Pia kuna haya masomo ya computer.  Ingekuwa
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ni vizuri sana kama computer lessons zingekuwa compulsory kwa kila mwanafunzi. Kwa sababu kuna mashule mengi hawana

computer. Kwa hivyo ni vizuri kama ingekuwa compulsory kwa kila mwanafunzi. 

Pia usalama shuleni. Mashule mengi hayana usalama. Ni vyema kama Serikali ingepeana usalama huko shuleni ili mambo kama

kuchomwa kwa wanafunzi, kesi kama hizo ziishe. Pawe na usalama. Masomo kama ya hesabu ama haya ya science,  masomo

haya yamekuwa magumu sana na hapo mbeleni ukiangalia ni vyema, watu walikuwa wanafanya vizuri haya masomo. Kwa hivyo

inamaanisha  kuna  jambo  fulani  ambalo  limefanya  au  vitu  vimeongezwa,  haya  masomo  yakawa  magumu  mno.  Kwa  hivyo  ni

vyema  kama  ingerahisishwa  ili  angalao  wanafunzi  wawe  wakipita  maana  mbeleni  walikuwa  wanapita  lakini  sasa  hawapita.

Kumaanisha ya kwamba kuna vitu ambavo viliongezwa huko ambazo zinasababisha wanafunzi waanguke. 

Com. Bishop Njoroge: Unasema standard iletwe chini ili wanafunzi wapite?

Josephat Kilungu: No. 

Com. Bishop Njoroge: Sema yako ya mwisho. 

Josephat  Kilungu: Langu la mwisho, Muungano wa  Jumuiya  ya  Afrika  Mashiriki.  Ingekuwa  ni  vizuri  sana,  wakati  viongozi

wanakutana kwenda  kutoa  maoni  yao  katika  Muuongano  wa  East  Africa,  ni  vyema  pia  kama  wanafunzi  wangepewa  nafasi

wanashiriki katika hiyo mikutano ndio tujue ni nini inaendelea. Kwa hayo machache, nashukuru sana. 

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much. Very clear thinking, come here and register.  I  wish  you  well  in  your  studies.

Tupate Esther Wangechi. Karibu. 

Esther Wangechi:  Nashukuru sana kwa nafasi hii ambayo ninakuja kutoa  maoni  yangu  kuhusu  Katiba.  Jina  langu  ni  Esther

Wangechi  kutoka  shule  ya  upili  ya  Ilasit.  Kwa  maoni  yangu,  ningependa  katika  kila  shule  kuwe  na  hii  ofisi  ya  guiding  and

counseling. Ukiangalia wanafunzi wengi, wengine wanaacha shule kwa kukosa mawaidha. 

Jambo la pili shule ziongezwe. Shule na pia waalimu waongeze ili elimu katika mashule iwe bora.  Jambo lingine ni, ukiangalia si

wazazi wote wana uwezo wa kuwasomesha vyema watoto wao. Kwa hivyo ningependelea Serikali ipeane kama ni bursaries za

shule na pia vitabu hizi za textbooks ili wanafunzi waweze kufaulu vizuri. 

Jambo  lingine  ni  elimu  ya  wasichana.  Wanafunzi  wasichana  wapewe  nafasi  ya  kusoma  katika  viwango  vyote  vya  elimu.

Ukiangalia wanafunzi wengi hawamalizi shule maana wanaozwa.  Jambo lingine ni usawa wa vifaa katika mashule. Ningependa

mashule yote yawe na usawa wa vifaa. Si kwamba mashule mengine ni bora kuliko mengine. Kwa mfano katika maabara,  vifaa

viwe sawa katika shule zote. 

63



Jambo lingine ni kazi: Wanafunzi wengi wanapomaliza shule wanakosa kazi wanakuwa ni kuzurura tu huko mitaani. Kwa hivyo

ningependelea kwamba, kuwe na kazi ambayo mwanafunzi akimaliza shule anapata, elimu isiwe haina maana. 

Jambo  lingine  ningependelea  Serikali  ipatie  mashule  televisioni  na  maredio.  Hii  ni  kwa  sababu  kupitia  hivi  vyombo,  inafanya

elimu iwe bora zaidi kwa sababu wanafunzi watapata maarifa zaidi kupitia vyombo hivi. 

Jambo  lingine,  wanafunzi  wapewe  wakati  wa  kushiriki  katika  michezo.  Sio  kila  wakati  wako  darasani  tu  wanasoma  lakini

washiriki hata katika michezo. Asante. 

Com.  Bishop  Njoroge:  Asante  sana.  Tutarudi  kwa  list,  nilisema  hivi;  watu  wataitwa  kulingana  na  vile  walivyokuja.  Kwa

kawaida  yetu  ni  kwamba,  isipokuwa  wanafunzi  na  waalimi,  hatupendi  kupita  mtu.  Yule  aliyependa  kuzungumza,  angekuja

mapema zaidi. Ukiwa hujaitwa ujue ni mahali ulikujia na  utangoja  mpaka  jina  lako  lifikiwe.  Tulipoanza  niliwaambia  nitakubali

mjamzito,  nitakubali  waalimu  na  wanafunzi  warudi  shule  lakini  hao  wengine  watafuata  ile  orodha  ya  majina,  kila  mtu  nafikiri

angependa kwenda. What is your problem? You are a teacher? Which school? You come here, you qualify. 

Stephen Gacheru:  I  am Stephen Gacheru Thaita and I think you will have to bear  with me because  I will have to  make  my

submission in English. In respect of our Government system, I wish to propose the retention of our unitary system but the Local

Authorities should be strengthened. 

In respect of the Executive, I wish to propose the following changes in the Office of the President.  One,  he shall have to swear

an  oath  of  allegiance  subscribing  to  the  oath  that  since  this  office  is  a  Constitutional  creation,  he  shall  be  subject  to  any

subordinate to the Constitution. Secondly, I wish to propose that the Vice-President should be voted for directly by the people

and upon the death, resignation or dismissal of the President, he should assume all the powers and prerogatives of that office. In

such  an  event,  the  Vice  President  shall  be  deemed  to  have  completed  his  first  five-year  term.  I  also  wish  to  propose  the

inclusion  of  an  impeachment  Act  in  our  Constitution,  clearly  stipulating  grounds  upon  which  the  President  can  be  removed

through a vote of no confidence. I also wish to propose the creation of the Office of the Prime Minister who shall be  the Head

of  the  Government  and  who  shall  be  responsible  for  making  all  senior  appointments  subject  to  parliamentary  scrutiny  and

ratification or rather approval. 

I also wish to suggest that the Police Act should be changed so that the Commissioner of Police shall be appointed by the Prime

Minister subject to parliamentary approval and that he shall be answerable to Parliament for all acts  of commission or  omission

committed by his staff. 

I also wish to propose the creation of a new office, the office of the ombudsman. This office shall be  tenured,  the office shall be
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tenured and shall be responsible for addressing and remedying all grievances arising from civil service excesses. 

Com. Lethome: Can I ask you? The office of Ombudsman, do you want it to start from the locational level?

Stephen Gacheru: No, at the national level. 

Com.  Lethome:  What  happens  to  communities  like  here  when  they  have  a  problem  with  police,  where  are  they  going  to

report? If you want to help people, then you start where they are and then it goes up. Or you want it to be there? You want it to

be at the national level?

Stephen Gacheru: Yes. It should be a national office that is tenured but I should also propose  or  suggest that there should be

mechanism at  the grass root  level where somebody can lounge a complain. On  the  side  of  the  office  of  the  Comptroller  and

Auditor  General,  I  suggest  that  he  should  be  empowered  to  prosecute  any  person  who  misappropriates  our  social  right  to

property. Although, Parliament is the supreme law making body in this country,  I wish to suggest the following limitations. One,

Parliament should not enact  any registration intended to dis-enfragize the people  of Kenya or  to pass  any bill retracting on the

impressible rights of the Kenyan people. 

The memorandum is a bit long and I think I will have to leave it here. I want to talk briefly about  land. Land is a very important

resource  and  I  believe  every  Kenyan  is  entitled  to  a  piece  of  land.  So,  all  land  or  leasehold  land  that  is  in  the  hands  of

foreigners, should be nationalized and distributed to the landless.  Another suggestion is that a (inaudible) should be introduced

or imposed on all arable land that is lying idle. Lastly, on national parks,  I wish to suggest that their ownership should revert  to

the  County  Councils  and  that  the  proceeds  accruing  from  the  tourism  business  be  shared  equally  between  the  Central

Government and the Local Authority. Thank you. 

Com. Bishop Njoroge: You  have very important suggestions and I can assure you we are going to get into that memorandum.

Thank  you  very  much.  Very  important  views.  Asante.  Tupate  Simon  Gacheru.  Alice  Thande.  Dorcas  Makuleiyo.  Samuel

Kahiu. Njoo hapa. Mama unataka kuzungumza? Kuna mama mwingine hapo anataka kuzungumza? 

Dorcas Makuleiyo: Kaji ta nanu  enkarna ai kaji Dorcas Makuleiyo.

Translator: Jina ni Dorcas Makuleiyo. 

Dorcas Makuleiyo:  Nara entasat kake ara si enekisomo  meta  kore  tena  kata  ati  ene  nemayiolo  enkisuma  na kayiolo

si atudungo ake ntokitin pookin nati.

Translator: Yeye ni mama na hajasoma lakini anajua mengi, anaweza elezea shida zote. 
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Dorcas Makuleiyo:  Na ore na nanu ati ene wueji na kayieu  naitetea  ntasati  amu ore  tenkaraki  engirororto  nairoroki

tene neiteteai ntasati.

Translator:  Kulingana  na  maoni  yangu  ama  nikisimama  hapa,  niko  kwa  kutetea  akina  mama  kwa  sababu  nimesikia

mazungumzo…..

Dorcas Makuleiyo:  Ore na tena kata nadolita irpayiani ebore ena aji nemeti ntasati.

Translator: Na kwa wakati huu ninaona wazee ni wengi na akina mama hawapo. 

Dorcas Makuleiyo:  Na tenkaraki ena apa kimila  ake  naibayu  ntasati  neta  meti  ntasati  dukuya  ekiroro  amu etoki  na

apa ake nena.

Translator:  Na  hiyo  inaonekana  ni  ile  culture  tu  ya  kuchukua  akina  mama  kuwa  ni  watu  wa  hali  chini  na  ndio  maana

hawajahusishwa katika mkutano huu. 

Dorcas  Makuleiyo:    Nayieu  na  naitetea  ore  tena  kata  ore  iyiok  intasati  kita  apa  ilntuturi  nikijing  erikore  nemelio

enjukuro amu ore hata ereutata iyiok kiwaita irpayiani siadi.

Translator:  Kulingana  na  upande  wa  akina  mama,  sisi  nasi  tumekuwa  viongozi,  tumeingia  katika  vikundi  mbalimbali  lakini

haionekani kwa sababu mpaka wazee wanaturudisha nyuma. 

Dorcas Makuleiyo:  Netapate ore ntasati na naida ngakitie.

Translator: Na itakiwa ipitishwe katika Katiba ya Kenya kwamba akina mama ndio boma. Mama ndio boma. 

Dorcas Makuleiyo:  Ore na tena kata nayieu na najo  ore  tena  kata  enasiai  ekatiba  naewuo  nimikiyiolo  ntasati  kiyieu

si iyiok nikiyiolou ena narik iltunganak pookin meenarik oltungani obo.

Translator: Kulingana na Katiba inatakiwa akina mama watambulike na wawe katika misitari ya mbele kwa sababu Katiba hii

inatetea kila mtu. 

Dorcas Makuleiyo:  Ore na tata entoki nayieu naiteteare entasat, naitetea erishoi oenkisuma.

Translator: Yeye kwa upande wa mama anatetea elimu.

Dorcas  Makuleiyo:   Amu  ore  tena  kata  enkisuma  iyiok  nena  nopeny  nkera  ore  tena  kata  enkisuma  nikiyieu  na

enkisuma e pesho amu  mikidim doi ata entoki nikilakie kira ntasati.

Translator: Angeomba Serikali iwapatie watu elimu ya bure kwa sababu watu wengi hawana uwezo. 

Dorcas  Makuleiyo:   Amu  ore   tena  kata  ore  enkisuma  ore  tena  kata  iyiok  ntasati  ormaasai  kiata  ntasati  nemeeta

irpayiani  nikiata  ntasati  nemeeta  enkotolia  terikore  onkishu,  ilchambai  neaku  na  ore  tata  enkerai  peisuma  na
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tenkaraki  entasat  amu  nayiolo  apa  enkisuma,amu  eitu  aisoma  apa.  Kake  ore  na  nanu  tena  kata  kayieu  nayiolou

maanake enkisuma na keyieu naaret ake serikali tenkaraki ina kisuma amu kidolita ajo kiti duo siadi ntasati ormaasai.

Translator: Kusudi ya kusema kuwe na elimu ya bure, wamama wengi siku hizi hawana mabwana na wana watoto  na hawana

uwezo. Hakuna mzee wa kuweza kusimamia yule mtoto kusomesha,  kwa hivyo angeomba Serikali iweze kutoa elimu ya bure

kwa kila mtu ili wale hawana uwezo wapate kunufaika na elimu. 

Dorcas Makuleiyo:  Nayieu ore tena kata enkisuma niyieu nipikipiki maanani oleng amu ore tena  kata  eyanalu  nguvu

neshukuni  ake  enkerai  amu  atala  embuku.  Na  tenkaraki  mata  engolon  amu  maitore  olchamba  paamir,  nemaitore

engiteng paamir.

Translator: Angeomba Serikali pia itoe vitabu katika mashule ili watoto waweze kuwa na faida ya masomo kwa sababu watu

wengi hawana uwezo wa kununua hata vitabu. Kwa hivyo Serikali itoe vitabu.

Dorcas  Makuleiyo:   Ore  ta  amu  malo  enda  amu  meyieuni  neiroro  naleng  amu  ata  nai  nkumok  nalimu,  nayieu  ore

tiatua siaitin esirikali neingoruni sininche eneikuni  ntasati  nayiolo  enkisuma  onemeyiolo  peretoki  tiatua  ina siai  petum

sininche entoki naingori nena kera enye.

Translator:  Angeomba Serikali ipate kujali akina mama na wapewe ngazi za juu katika Serikali maana hata wao wamesoma

na wanaweza kuendesha nchi kama wanaume. 

Dorcas Makuleiyo:  Nayieu naomon ena serikali pejoki kulo arikok lang likiata peingor iyiok naleng  tiatua  enkisuma

amu  kira  iltunganak  lemeyiolo  onyo  kake  ore  tenkaraki  baa  pookin  erikore  na keyieuni  neingori  ngoro  iyiok  peidim

ninye aitaruoshi nine ntasati.

Translator:  Angeomba Serikali ama viongozi wale ambao wako  katika  ngazi  za  juu,  waangaliwe  sana  ili  wawe  wakiangalia

upande wa akina mama. Kwa maana viongozi wengi wanapochaguliwa kama Wabunge, Madiwani, hawajali akina mama. Kwa

hivyo wajaliwe sawasawa. 

Dorcas Makuleiyo:   Neta nalotu aishiraki  ol  DO ajoki  elio  iji  nayieu  nangamu  naleng  amu ara oltungani  oshal  nara

oltungani nemeta ontoki naitore pejuk ormaasai e kweli meta entoki nintore.

Translator: Basi hata kwa upande wa Provincial Administration ama upande wa ofisi ya D.O., ofisi ya Chief, ipate kuwa inajali

masilahi ya akina mama.

Dorcas Makuleiyo:  Enyoito si enkoraki iyiok erikore amu kiyieu siiyiok ntasati ningorakiki iyiok lorikan amu kinyoito

apa asuj intae nemeeta esiai nincho iyiok. Kiyieu na tata nikijing erishoto ena kata.

Translator: Kwa wakati huu sisi akina mama sasa tuko sambamba kung’ang’ania viti kwa hivyo wanaume hamna bahati. 

Dorcas Makuleiyo:   Meta aitabaiki ine amu mayieu naipitisha enkata amu ata nai nkumok nalimu kake…
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Translator: Kwa hivyo ni hayo tu. Asanteni. 

Com. Bishop Njoroge: Mama njoo pale. Unasikia wanaume sasa tuko katika shida. Njoo hapa Mzee. 

Samuel Kahiu: Jina langu ni Samuel Kahiu. Nikichangia mjadala huu wa Katiba, tunaona Ma-Chifu watu wakichaguliwa kama

zamani. Ma-Chifu  wawe  wakichaguliwa  na  raia  kama  zamani  wakati  wa  enzi  ya  Mzee.  Mwananchi  wa  Kenya  ana  haki  ya

kukaa pahali popote anataka kukaa na akimaliza kama miaka ishirini, awe akigombania kiti chochote,  akiwa ni Chifu, akiwa ni

Mbunge, awe akigombania maanake watoto  wale wamezaliwa hapo wamekua na wakuwa watu wakubwa.  Kwa  upande  wa

wananchi, mwananchi wa Kenya apewa heshima kama watu wale wengine  kama Wahindi, Waarabu,  maana ukiangalia kama

mtu anaitwa Mwarabu,  anaweza kupiga mwananchi wa Kenya na asiulizwe  na  mtu.Maana  yake  mwananchi  wa  Kenya  hana

nafasi ya kujitetea maana ni pesa inaingia. 

Kitu kinaitwa Majimbo, hiyo itupiliwe mbali. Maanake kuna kufunikwa kwa watu (inaudible). Na hii Majimbo ndio huleta utata,

ukiangalia kama Uganda,  kwingineko  kuko  na  uchacha  shauri  ya  hii  Majimbo.  Watu  wale  mia  nne,  watu  wale  wana  taabu,

hawapatiwi pesa ya kuridhisha. Wapatiwe pesa ya kuweza kuenda kuangalia kazi yake maana sasa ameacha kazi. 

Madiwani: Madiwani wale wanateuliwa, wawe wakiteuliwa juu ana masomo. Kwa hivyo sina mengi ni hayo tu.

Com.  Lethome:  Asante  sana  Mzee  Samuel.  Julius  Ntei  Korati  yuko?  Simon  Maritei?  Lawrence  Karanja.  Muteli  Minduti,

Tepai Tapokoi, James M. Wahome. Karibu Wahome. Joseph Kiutho yuko?

James  Wahome: Kwa majina ni James Mburu  Wahome.  Yangu  ninapendekeza  Rais  awe  anachaguliwa  na  wananchi  wote

bila kutoka kwa chama chochote na awe hana mamlaka makubwa kama hiyo ya kuteua wasimamizi wa sehemu hizo za kama

Ma-Judges  na  wale  wengine  ambao  wanasimamia  hata  kama  ni  kuchagua  hao  wasimamizi  wa  vyuo  vikuu.  Wawe

wanachaguliwa kupitia kwa Parliament.  Pia ninapendekeza wanaochagua wawe na uwezo wa kupitisha vote of no confidence

na Mbunge wao kama hawatendei vyema. 

Pia ninapendekeza habari  ya mashamba. Kwa kweli tuna watu ambao wana mashamba vikundi vikundi ama hapa  na  pale  na

bado ana shamba moja kubwa ambayo haitumiki. Unasikia mtu ana acre  elfu ishirini na tano na hali kuna mwananchi  ambaye

hana hata chochote. Ninafikiria iwe ni haki ya mtu yeyote katika Kenya apate ardhi.  Pia ninapendekeza iwe ni haki ya masomo

kwa kila mtoto ama yeyote yule ako Kenya.  Iwe ni haki.  Upande huo wa masomo kutoka kiwango cha chini mpaka cha juu,

Serikali iwe inaangalia. Kama ni hao walimu wapate  mishahara mikubwa na kwa njia hiyo tutaepusha hawa watu wa chokora

na hao watu wengine ambao tunaona hawana elimu. Kufikia hapo,  ninaona iwe ni haki ya mtu kuishi popote  pale na ikiwa ana

rasilimali mahali pale anaishi, awe na haki pia ya kugombania kiti chochote kile cha utawala. Kwa hayo machache asante.
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Com. Lethome:  Unasema kuna watu wako na ardhi  kubwa  sana  na  wengine  hawana.  Ungependekeza  mtu  mmoja  awe  na

ardhi kiasi gani ya mwisho kabisa? 

James  Wahome: Kwa sehemu zingine zile productive ama kama (inaudible) awe na kama ekari  hamsini na kama  ni  sehemu

zile za wafugaji awe na kama eka mia mbili. 

Com. Lethome: Joseph Njogu? Karibu. Harisson Kang’ethe yuko? 

Joseph Njogu: My first point is……my name is Joseph Njogu. Education level for the President  should be a graduate and the

MP  should  be  a  graduate.  Councillor  should  be  form  four  or  O’level.  The  Vice  President  be  elected  by  the  people.  The

Attorney General to be elected by the Members of Parliament and for five years  term. People  to be  able to vote for their MP,

for vote of no confidence through constituency level. To have two Houses of laws in Parliament.  We can  have  Upper  House

and Lower House so that the amendment of law from the Parliament can come through the Lower House.  One Ministry to be

having one Minister.  Not  like this time, we have two Ministers for one  Ministry.  To  scrap  Assistant  Ministers  and  instead  of

them we have three Permanent Secretaries and other Secretaries to create more jobs. 

Education to be free upto form four level. President should not contest for Parliamentary seat. 

Freedom  of  Worship:  We  have  so  many  religions  in  this  country,  so  we  have  the  role  of  reducing  the  number  of  religious

denominations. 

Elections: Counting of votes.  When the time of elections come,  the counting should be done,  where the people  have done the

voting. So that they can tally the number of votes but not the masandukus. There at the polling station. Thank you very much. 

Com. Lethome: Are you saying that the number of constituencies should be reduced?

Joseph Njogu: Be reduced yes. 

Com. Lethome: Which is the criteria? How do we know which one to de-register?

Joseph Njogu: We can know, for example,  I can say,  I was in Nairobi  for the last two weeks.  There is a sect  we call Thai.

Religious sect. If you see even their rituals, you can’t imagine you are in a county like Kenya because  of what they were doing.

So that thing can be (inaudible) or any way of de-registering the religions. 

Com. Lethome: Pemoa Paritimo
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Pemoa Paritimo: Ore ta  enai  edukuya.  Kajo  ashe  oleng  tesiai  e Katiba  teneihusishae  iltunganak.  Jina langu ni  Pemoi

Partimo. 

Translator: Jina langu ni Pemoa Paritimo. 

Pemoa Paritimo:  Ore na nai e dukuya na esiai e sipitali.

Translator: Ya kwanza ni kazi ya hospitali,

Pemoa Paritimo:  Neshukuni meta enepesho.

Translator: Serikali irejeshe kuwa ya bure.

Pemoa Paritimo:  Ore eniare na esiai esukul.

Translator: Ya pili ni kazi ya shule pia. 

Pemoa Paritimo:  Peshukuni meta ene pesho.

Translator: Masomo iwe ya bure.

Pemoa Paritimo:  Ore ene uni na majimbo.

Translator: Ya tatu ni Majimbo. 

Pemoa Paritimo:   Nikikiunga serikali ena siai e majombo.neasayu ina siai e majimbo.

Translator: Ningeunga mkono kazi ya Majimbo. Majimbo iwekwe. 

Pemoa Paritimo:  Ore ene uni.

Translator: Ya tatu, 

Pemoa Paritimo:  Ne esiai oltunganak laramatak lo nkishu oingor  ebiotisho onkishu.

Translator: Ni kuhusu madaktari wa ng’ombe. 

Pemoa  Paritimo:   Ore  ina  siai  onkishu  na  kajo  peingori  oleng  amu  kijo  mekure  oshi  eetai  peshukuni  metiu   ana

enapa,amu  ore  tata  esiai  eramatare  onkishu  neta  eneta  nkishu  moyiaritin  yoyote  na  mpaka  neaku  iyie  olopeny

oloaingoru  negharamia  epiki  engari  niyaki.  Neaku  kajo  eimie  na  enasiai  na  enaikash  teneshukuni  metiu  ana  apa

laramat lo nkishu amu mekure eetai lelo aramat oshi lo nkishu.

Translator:  Anazungumzia kuwa madaktari  wanaoshughulika na mambo ya ng’ombe, ni kwamba siku hizi hawako.  Ni kama

hawaonekani.  Kwa  hivyo  kama  itawezekana,  itafutwe  namna,  madaktari  hao  waweze  kuwa  watu  wa  kufanya  kazi  yao  vile

inavyofaa. 
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Pemoa Paritimo:  Ore na enkae  na ina siai  eji  na  ina siai  apa  kijoito  ore  ta  esiai  enkop  ang ormaasai  na kewaki  apa

tenkoitoi emesimisi nimikiyiolo ajo kai  eikunayieki  ana  Amboseli,  ashu  Tsavo  nikijo  peshukuni  ina kop  meta  ena  ang

ake ena enopa kata.

Translator:  Kuhusu mambo ya ardhi,  ardhi ya Wa-Maasai  imenyakuliwa kwa njia ambayo hatujajua ni njia gani. Kwa hivyo

tungependekeza ardhi hiyo irudishwe ikae kama zamani. 

Pemoa  Paritimo:   Ore  na  enkae  naake  naimaki  najo  nanu  naninye  ene  mwisho  na  esiai  enkingorata  oltunganak,

peijalieki  na tenkagaki  nena  kishu  nikiboitare  nara  nguesi  amu  kijoito  megira  oshi  serikali  aijalie  iltunganak  nguesi

enyor alang iltunganak  nikijo  peijalieki  vile  nikijaliki  iyiok  oltungani  tenear  olikae  amu kijali  si  iyiok  ormaasai  nikijo

ore pemeijalieki eetai ina siai omoni tiatua enkop nanyo obori olotu arik enkop  enye  neaku  ina  si  pemeijalieki  ina siai

ormaasai tenear nguesi nkishu naboitare amu anata eijalieki ana vile nikijali oleikae tungani tenear olikae.

Translator: Kuhusu mambo ya wanyama wa pori, anasema ya kwamba,  Serikali huwa haijali Wa-Maasai.  Kwa sababu mara

Mu-Maasai anapoumizwa na mnyama, haizingatiwi. Ni kama anachukuliwa ya kwamba ni mnyama ameua mnyama mwininge.

Kwa hivyo  angeomba  Serikali  ijali  Wa-Maasai  kwa  sababu  uongozi,  inaonekana  haijali  sana  upande  wa  Wa-Maasai.  Kwa

hivyo iangalie sana Wa-Maasai  na wajue.  Kwa sababu hata Wa-Maasai  wenyewe kulingana na desturi  na mila, mtu anapoua

mwingine, watu wanaweka maanani na sijui ni kwa nini Mu-Maasai asiwekelewe maanani anapoumizwa na mnyama. 

Pemoa  Paritimo:    Ore  na  enkiti  wueji  na  naigusia  na  esiai  olaiguenak  ochifi  nake  ore  nai  duo  te  duata  ai,  najo

peshukuni  amu  ajo  pearaisisi  amu  iltunganak  na  sininche  ota  duo  erishata  nati  naingunisha  iltunganak  pookin

telulungata kake eitu eshukuni peaku wananchi nagelu amu ninche nayiolo oltungani oidim aijalie  iltunganak  amu eya

oshi nepuoyi agelu te shumata teoltungani obo nakidimi aisho iltunganak opuo  lemeijali iltunganak.

Translator:  Kuhusu mambo ya Provincial Administration hasa upande wa  Ma-Chief,  angependekeza  Ma-Chifu  wawepo  na

waendelee lakini sasa kabla ya Chifu kuteuliwa, ingefaa irudishwe kama zamani, wazee wakae na kujua ya kwamba mtu fulani

ndio anaweza kuwasaidia wale watu. 

Pemoa Paritimo:  Ine wueji na aitabaiki.

Translator: Kwa hivyo yake ni hayo. 

Com. Lethome: Ngoja kidogo. Hii Majimbo unataka iwe katika kiwango gani? Kwa mfano Kajiado district iwe ni jimbo moja

au Province ya Rift Valley ama location ya Loitoktok. Unataka iwe kiwango gani?

Pemoa Paritimo: Nataka Majimbo ianze ngazi ya juu mpaka chini. Nataka ianze na tuseme Majimbo. 

Pemoa  Paritimo:   Ore  majimbo  nikiyieu  na  neishori  pookin  tunganai  majimbo  teneti  majimbo  neaku  ore  mejimbo
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nikiyieu na tenkaraki oltungani loiti ene majimbo naatae oltunganak oti  Oloitokitok.

Com. Lethome: Kwa hivyo majimbo iwe katika kiwango gani?

Translator: Anasema ya kwamba Majimbo kama kuna wakaaji wanaoishi katika hii sehemu, wawe chini ya hilo jimbo la hiyo

sehemu ama hiyo wilaya. Yaani kulingana na vile anavyoelezea ni kwamba angetaka iwe kwanzia ngazi ya juu mikoani mpaka

wilayani. Ndio anasema. 

Com. Lethome: John Komoi. Afuatwe na Tairiam Malinka. 

John Komoi:  Kwa majina mimi naitwa John Theiya Komoi,  mkaaji wa  Loitoktok.  Kwanza  nikianzia  na  uchaguzi,  ningetaka

Rais awe anachaguliwa na wananchi wote na pia awe na siku ya kuchagua uchaguzi wa Rais peke  yake,  ule wa Wabunge na

Ma-Councillor, siku ziwe tofauti. 

Pia la pili tungetaka katika ofisi ya Rais,  watu kama  Katibu  Mkuu,  cheo  cha  Katibu  Mkuu  iondolewe  kwa  kuwa  mimi sioni

kuwepo na Katibu Mkuu na pia kuna Waziri ndani ya hiyo ofisi. 

Com. Lethome: Permanent Secretaries?

John Komoi:  Permanent Secretaries.  Na  ni wizara moja.  Iwe Waziri  yuko,  Katibu  Mkuu  yuko  na  sijui  nani  mwenye  nguvu

hapo.  Mmoja  aondolewe  kama  huyu  Permanent  Secretary  aondolewe,  iwe  Waziri  peke  yake  ndio  wanahudumu  katika  hizi

ofisi. 

Nikija upande wa ukulima maana mimi ni mkulima wa Loitoktok niseme kwa kweli soko huru hii ambayo ililetwa inatuumiza sisi

kama wakulima na inaturudisha nyuma sana. Kwa hivyo Katiba ambayo tunayoongea ya kileo,  tungetaka itazame na iondolewe

kabisa. Pia nikija upande wa forests  ambayo inazunguka eneo zingine, forests  za aina yeyote katika Kenya hii yetu. Ningetaka

wale wananchi ambao wanakaa karibu wawe ndio watawala wa ile forests  na wawe ndio wanaangalia masilahi ya zile forests

kuliko  forester  ambaye  anatolewa  kutoka  pengine  Mt.  Kenya  ama  anatolewa  kutoka  Pwani,  anakuja  kumiliki  ile  forest,

anafanya kama mali yake.  Wale wananchi wanao zunguka zile forests  wanakosa kuelewa  ile  forest  inawaaidia  kwa  njia  gani.

Wanakosa matumaini, haina faida yeyote ambayo wanapata. Inakuwa kama ni mali ya yule forester ambaye amewekwa pale. 

Upande  wa  elimu:  Ningependa  elimu  iwe  kama  zamani.  Iwe  kwamba  elimu  ni  ya  bure  kwanzia  nursery  mpaka  form  four.

Lingine  kwa  upande  wa  Amboseli  areas  ama  sehemu  ambayo  ilinyakuliwa  kitambo  kabla  sisi  hatujazaliwa  pengine  ilikuwa

imeshanyakuliwa. Tungetaka irudishiwe wale wananchi ambao ni area zao zilinyakuliwa. Nikisema hivyo nasema tu, sio area  ya

Ki-Maasai  peke  yake  maana  Wa-Taita  wako  karibu  na  sisi,  pengine  wao  wamenyakuliwa  ardhi  yao.  Kwa  hivyo  ningetaka
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irudishwe kwenye mamlaka ya wale watu ambao wako karibu na zile sehemu. 

Pia kama haitazekana kabisa,  iwe asilimia themanini na tano ya  mapato  ya  kutoka  kwenye  yaani  sehemu  kama  Amboseli  na

Tsavo,  iwe  inaandikwa  wale  wananchi  wanaozunguka  ile  sehemu.  Kwa  kuwa  wale  wananchi  ndio  wanaumia,  ng’ombe  zao

zinaumia na wanyama wa pori na pia hata wao wenyewe ndio wanaliwa na simba. Kwa hivyo kwa njia ile ama nyingine, wale

watu  ndio  wanaadhirika  kuliko  watu  wa  mbali  ambao  wanakuja  kutoa  pesa  pale  na  hawana  faida  yeyote,  anawachia  wale

wananchi wanaozunguka hizo sehemu. 

Lingine ningetaka hizi Title Deeds za mashamba, ziwe zinakaa kwenye ofisi kama ya D.O. na asiwe mtu kama Registrar ambaye

anakaa sehemu ile, baada  ya miaka mitano yeye ametajirika hata  kuliko  hata  Waziri  aliyeko  kwenye  Ministry.  Kwa  ajili  mtu

yeyote akitaka Title Deed, yeye mpaka tulipe yeye kwa namna ile ama nyingine. Kitu kama hicho ningetaka iwe katika ofisi ya

D.O.  Kuhusu  Ma-Chiefs:  Ma-Chiefs  kwa  maoni  yangu  ningetaka  mimi  kwa  mawazo  yangu  ama  kwenye  hii  Katiba

tunayotengeneza wa leo, Chifu awe anachaguliwa na raia wa sehemu yake na awe amehudumu miaka saba. 

Baada ya miaka saba iwe pengine ataangaliwa kwa kura ya maoni kama bado wananchi wanampenda au hawampendi.  Ili asije

kukaa na kujisahau kabisa kama ilivyo sasa.  Maana Chifu hatujampata hata saa  hii sasa.  Anakaa hata miaka mia moja,  sijui ni

uzee utawaondoa hapo na anaweza kufanya chochote anachotaka maana yeye amekuwa ni mtu permanent.  La mwisho kabisa

ningeomba Serikali za wilaya yaani hawa Ma-Councillors.  Ma-Councillors  wawe  ni  watu  wamesoma  kidogo.  Ma-Councillor

wateule wasiwe wanateuliwa kwa ajili ya chama.  Councillor  kama  anateulwa  awe  ni  mama  ama  ni  mlemavu  ambaye  hawezi

kujitetea kabisa. Asante.

Com. Lethome: Ungependekeza elimu yake iwe katika kiwango gani?

John Komoi: Awe kwanzia Form Four na kuendelea. 

Com. Lethome: John Lemantu.

John Ole Lemantu: Ore ta nanu nainei na naji John Lengeteo ole Mantu.

Translator: Anaitwa Lengeteiyo Ole Lemantu. 

John Ole Lemantu:  Namanya eda kop or lashanjani.

Translator: Kutoka hapa Loitoktok. 

John Ole Lemantu:  Ore ta nainei tendoropu na ore ene wueji olainguenak na ninye aiteru.

Translator: Yeye anaanza kwa upande wa Ma-Chifu.
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John Ole  Lemantu:  Ore entoki  nikiomon  serikali  na peyie  eoki  aku  ore  na  olaiguenani  na  iltunganak  leina  location

ogelu.

Translator: Serikali itoe sheria ya kusema, Chifu ateuliwe na wakaaji wa sehemu yake. 

John Ole Lemantu:  Nikiomonu ajo meishori iyiok kila location meta olaiguenani lotoni tene neaku iyiok ogela ate.

Translator: Na tungependelea tungependelea tungepewa  tupewe kila sehemu ama location. Sisi tukae tukichunguza na kujua

Chifu wetu na kujichagulia. 

John Ole Lemantu:  Neaku  kidol  ake  olaiguenani  nikiyieu  neishori  iyiok  na oltungani  likigelu  oloidipa  form  four.amu

ore na kulo oshi tata nearitae iyiok naleng amu oltungani obo ogelu.

Translator:  Na  Chifu  ambaye  tutataka  sasa  ni  mtu  ambaye  amehitimu  masomo.  Na  Ma-Chifu  siku  hizi  tunashindwa  kwa

sababu ni mtu mmoja anachagua.

John Ole Lemantu:  Neta kijoito serikali ang e Kenya naarita iyiok amu egelakini na iyiok oltungani lemeyiolo onyo.

Translator: Na tunasema ya kwamba Serikali inatuumiza kwa sababu wanachagua mtu ambaye haelewi.

John Ole Lemantu:  Ama oltungani loitu eroro darasa meti na tata kulo likijoito eisilisilito iyoik.

Translator: Mtu ambaye hajakanyanga hata darasa. Sasa ni mateso anatutesa. 

John Ole Lemantu:  Nikiomonu ajo peyie eishori iyiok uhuru teine mategelaki ate lelo.

Translator: Kwa hivyo angeomba Serikali itoe uhuru, watu wapewe nafasi ya kujichagulia. 

John Ole Lemantu:  Ore orkansolai tenebo orbungei nikilimu ajo pookin oltungani omunare nemoki  serikali  ang  aisho

iyiok aisho nafasi peitasho mategelu na oltungani ake oidipa form four neitu idialo.

Translator:  Kwanzia  Diwani  na  Mbunge,  tungeomba  Serikali  ipate  yule  mtu  ambaye  amemaliza  form  four  na  kuendelea.

Diwani na Mbunge. 

John Ole Lemantu:  Nelo ta neidipayu aikunaki neija.

Translator: Hilo ndilo jambo la pili. 

John Ole  Lemantu:  Nena  enkae,  aningito  nata  ake  nai  iltunganak  oitayu  tene  ojo  esipa  eeta  pooki  ngae  uhuru  te

Kenya pelimu enaba eneyieu.

Translator:  Lingine kulingana na mazungumzo ya watu wengine ya kusema ya kwamba kila mtu ako na  uhuru  wa  kutembea

popote katika jamhuri ya Kenya ama kuishi. 
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John Ole Lemantu:  Na nisawa.

Translator: Na hiyo ni sawa. 

John Ole Lemantu:  Kake nena si entoki nikiyieu nikiomonu.

Translator: Lakini katika pendekezo lake, kile angeomba, 

John Ole Lemantu:  Ore ele tungani olotu neta olaya.

Translator: Huyu ambaye anakuja kutoka mahali pengine, amekuta mwenyeji wa hapo, 

John Ole Lemantu:  Na lekae osho eingua.

Translator: Na ametoka mahali pengine. 

John Ole Lemantu:  Etiu ake ana peitau iyiok enkai nkangitie kieta.

Translator: Tunajua ya kwamba, sehemu ni sawa kama vile Mungu alivyopanga sisi tulivyo. 

John Ole Lemantu:  Neti iltunganak lemeeta enkop enye.

Translator: Hakuna watu wasiokuwa na kwao. 

John Ole Lemantu:  Hata tena eikira lekenya pooki.

Translator: Hata kama tuko Wakenya wote. 

John Ole Lemantu:  Neyieu nelotu ilo payian nelotu matotoni tesidai.

Translator: Huyo mtu akija akae vizuri vile tunavyotaka. 

John Ole Lemantu:   Kake melotu ajing  olchamba lai hata tena esapuk. 

Translator:  Lakini kulingana na sheria,  ningeomba  idhibitishe  sheria  ya  kusema  mtu  aingie  kwa  shamba  la  mwingine  hata  ni

kubwa. 

John Ole Lemantu:  Amu ore apa olchamba enye otunguaiye nakakeiputaki.

Translator: Kwa sababu lazima hata yeye amezaliwa akiwa na baba yake na mama yake na alikuwa na shamba na aliacha. 

John Ole Lemantu:  Na kaipot si nanu tolaini adolita ajo ninye esapuk, kaipot amu agira aisho ana ninye.

Translator: Kwa hivyo naamini vile vile alivyojikuta nikiwa na shamba kubwa, niko ma watoto wangu  na nimezaa kama yeye. 
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John Ole Lemantu:  Kake tenikitoni tenebo pekiningu iltunganak metejo ereutae naisho enetur.

Translator: Lakini tunapoishi pamoja na ile sehemu ya kununua ama kulima. 

John Ole Lemantu: Na lotu ene wueji naji onguesi.kore  ntarikini are ena apa tata nikiti.

Translator: Kuhusu K.W.S ama wanyama wa pori. Kutoka juzi, 

John Ole Lemantu:  Nayakini chaque KWS ongalifuni ntomoni uni olalashe lai apa  otara engues. 

Translator: K.W.S. wameweza kuniletea mimi cheque ya shilingi elfu thelathini ya aliye uawa na wanyama. 

John Ole Lemantu:  Amu ore ta ana pajoit  neija.orosingolio apa  naitobiruni  KWS ajo  pebaya  amu torok  naleng  amu

aitara nanu olntome kuna olongi tata

Translator:  Nikisema  hivyo  kuhusiana  na  wanyama  wa  pori,  mimi  nataka  kusema  idara  hiyo  ni  mbaya  kwa  hivyo  katika

Katiba yetu tunasema ni mbaya. 

John Ole Lemantu:  Ore iloalashe lai neta larin tikitam nataara engues.

Translator: Ndugu yangu aliyeuawa na mnyama, aliuawa miaka thelathini iliyopita ama ishirini. 

John Ole Lemantu:  Nayaki ntarikini are e chaque ongalifuni tomoni uni.

Translator: Juzi tarehe mbili ndio nililetewa cheque ya shilingi elfu thelathini. 

John Ole Lemantu:  Nalimu na ajo  kore  ina siai  kore  lelo  tunganak  ayakitia  ina cheque  naitamana  mpaka  tena  kata

iji.ore eduata nayieuni teine napeyie eaku ore nguesi esipa iyiok lopeny ngues.

Translator: Anasema wanyama wawe chini yetu sisi kama wakaaji wa hapa. 

John Ole Lemantu:  Ore ina kop najoitoi apa ewa serikali neshuki amu enaang.

Translator: Kwa hivyo hiyo sehemu Serikali imenyakua turudishiwe maana ni yetu.

John Ole Lemantu:  Na kijo peshukokini iyiok ina kop.

Translator: Turudishiwe. 

John Ole Lemantu:  na tene idimayu te serikali amu ekenya tinikiomonu.

Translator: Turudishiwe sehemu hiyo, Serikali itupee.

John Ole Lemantu:  Ore ena apa ore  te  duat  ai  ena  serikali  na peyie  emoki  alak  aingoru  iltunganak  ana enaingorita

nguesi.
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Translator: Kwa hivyo ningependekeza Serikali iwalipe watu fidia mzuri kama vile wanavyoangalia wanyama. 

John Ole Lemantu:  Tana olaki imiet elaki engues nelaki si oltungani.

Translator: Kama mnyama analipwa laki tano, hata binadamu alipwe laki tano. 

John Ole Lemantu:  Tena millioni imiet na nelaki.

Translator: Kama ni milioni tano, ilipwe milioni tano. 

John Ole Lemantu:  Amu melakini na.

Translator: Kwa sababu hawalipwi. 

John Ole Lemantu:  Nejo ta nainei.

Translator: Amemaliza. 

Com. Lethome: Hassan Kilonzo? Philip Mosot yuko? Utamfuata huyu.

Hassan  Kilonzo:  Kwa  majina  naitwa  Hassan  Kilonzo  na  ningetaka  kutoa  maoni  yangu,  kwanza  ni  kuchaguliwa  kwa  Rais,

ningeonelea  Rais  awe  na  mihula  miwili  ten  years  na  awe  ni  mtu  ambaye  amehitimu,  aliye  na  kiwango  cha  University.  Pia

ningelitoa maoni kwa upande wa education, education iwe ya bure. Kwanzia Primary hadi University. Pia,  matibabu yawe ni ya

bure pamoja na maji. Pia ningelipendekeza katika Section 75 ambayo inapatia Serikali mamlaka ya kuchukua public lands,  hiyo

iondolewe ili iwe inaweza kusaidia mwananchi ambaye anaishi sehemu hiyo.

Ningependekeza  pia  Vice  President  achaguliwe  na  raia.  Katika  upande  wa  Local  Government,  Ma-Mayor  wawe

wakichaguliwa na raia.  Pia Chiefs wawe wakichaguliwa na raia.  Na  pia ningependekeza kwa  upande  wa  President’s  powers

zipunguzwe  ili  powers  zake  zingine  zipelekwe  katika  Parliament,  kwa  sababu  MPs  wamechaguliwa  na  raia  na  ambao  ndio

wangeliweza kushughulikia mambo yale mengi kuhusu raia. Kwa hivyo powers zake zingepunguzwa zipelekwe kwa Parliament.

Pia ningependekeza  MPs  wasiwe  wakijadilia  mambo  yao  wenyewe  kama  mishahara  na  other  benefits.  Kuchaguliwe  kamati

ama Commission ambayo itaangalia masilahi yao badala ya wao kuzungumzia masilahi yao. 

Pia ningependekeza kwa upande wa registration of persons,  ID cards,  mtu ambaye amefikisha miaka kumi na nane,  awe huru

kupata kitambulisho wakati wowote na pia mtu aliyeoa, bibi yake awe anaweza kubadilishiwa kitambulisho bila kuambia aende

mahakamani. Sheria ibadilishwe ili iwe inaweza kusimamiwa na wazee,  elders  wa  hiyo  area  ambao  wameoa  sehemu  hiyo  au

pahali anapoishi. Hii itarahisisha kazi hiyo badala ya kwenda kortini. 
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Pia ningetoa maoni kuhusu police force na public. Kuwe kunafanyika education kuhusu relationship ya public na police force ili

raia wasiwe wakiogopa police force wakati wanapofanya kazi yao, wawe wako marafika. 

Pia  ningependekeza  ya  mwisho,  kuhusu  akina  mama  na  watoto,  kuwe  na  sheria  ambayo  ina-protect  wao  through  torture

ambayo sana imeumiza akina mama na watoto katika nchi yetu. Kwa hivyo sheria hiyo iwekewe mkazo sana,  wawe protected

na pia katika Bunge wapewe nafasi hata ya nomination na wale wamama, watoto  hata wazee wale walemavu. Wapewe nafasi

priority ya kuchaguliwa kama nominated MPs na Councillors. Asante. 

Com. Lethome: Asante sana. Philip Mosot. Afuatwe na Stephen Gacheru. 

Philip Mosot: Kwa jina naitwa Councillor Philip Osondo Mosot. Pendekezo langu la kwanza ni kuhusu Rais.  Rais wa nchi hii

awe anachaguliwa na  wananchi.  Wananchi  wawe  zaidi  ya  asilimia  hamsini  kwa  kila  kabila  na  sio  mtu  ambaye  anachaguliwa

Mbunge kwanza.  Awe ni mtu, akija kwa chama, aje  kwa chama lakini awe anachaguliwa katika nchi nzima.  Uwezo  wa  Rais

upunguzwe  kulingana  na  kuchagua  Makatibu  ama  nini,  iwe  naye  zake  zipunguzwe.  Awe  hana  hayo  mamlaka  ya  kuchagua.

Awache watu ambao wanachagua. Kuwe na kamati ya kuchagua hawa watu. 

Elimu: Elimu iwe kutoka Primary mpaka Secondary iwe ni elimu ya bure zaidi kwa watu ambao wanahamahama. Tunataka sisi

tukiwa Wa-Maasai  ambao tunahamahama,  iwe  elimu  ni  ya  bure  kwa  upande  wote.  Iwe  kuna  boarding.  Serikali  ijengee  sisi

boarding kwa sababu kuna haba katika sehemu zote ya nchi ya Wa-Maasai. Ijengwe boarding watoto nao wapate kusoma. 

Mipaka:  Mipaka  izingatiwe.  Hatutaki  iingiliwe  mipaka  vile  ilikuwa  imewekwa,  kama  ni  ya  Wa-Maasai,  mipaka  yetu  iwe

inaangaliwa na Katiba ambayo tunaunda sasa.  Kwa  sababu  kama  hakuna  Katiba  ambayo  inatuangaliwa  na  itanyakuliwa  vile

nao beberu walipeana hizi sehemu nyingi katika nchi ya Kenya.  Kwa sababu (inaudible) hii port  ilikuwa ya  Wa-Maasai  lakini

wabeberu wametunyang’anya. Kwa hivyo Katiba ambayo tunaunda sasa iangalie mipaka yetu. 

Majimbo:  Majimbo  iwe  iko.  Lakini  hatutaki  majimbo  ya  kabila,  tunataka  majimbo  ambayo  inatuangalia  kwa  sababu  sisi

Wa-Maasai, mazingira yetu, kila kitu yetu, inakuja kuchukuliwa kama hakuna majimbo. Kwa hivyo sisi tunataka majimbo kwa

sababu ya kutuangalia. Kwa sababu makabila mengine yameenda kilomita mia moja na sisi bado tuko nyuma. Kwa hivyo jimbo

tukiwa  na  jimbo,  tutajisaidia  kuangalia  masilahi  yetu.  Serikali  ya  mitaa  ipewe  nguvu,  yale  mazingira  yote,  maji,  barabara,

hospitali  na  masomo  ipewe  Serikali  ya  mitaa  kama  zamani  iangalie.  Ardhi  yetu  Wa-Maasai  imechukuliwa  kama  Amboseli

National  Park  irudishwe.  Na  irudishwe  ipewe  Local  Government.  Ipewe  Serikali  ya  Kajiado  ya  mitaa.  Kwa  sababu

ilichukuliwa bila sisi kujua kwamba imechukuliwa namna gani. Kwa hivyo parks zetu ambazo zimechukuliwa zirudi kwa County

Council na wafanye management. 

Wabunge: Wabunge nao wawe,  sio waende wajipitishie mishahara kama wakati  mwingine. Kuwe na kamati ambayo inaweza
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kuangalia  masilahi  yao.  Kwa  sababu  tukiwa  sasa  sisi  Ma-Councillors  hatuna  mishahara  lakini  kwa  sababu  hatuendi  Bunge,

hatuendi Bunge, kwa hivyo hatuna watu wa kututetea. Lakini wale wanajitetea wenyewe, wanajipatia pesa chungu nzima. 

Ma-Chiefs wawe ni watu ambao wanachaguliwa na wananchi kama zamani na wawe wamehitimu kidato cha nne. Wakati  wa

kukaa, kama ni miaka tano, akichaguliwa pamoja na Councillor naye aende kwa wananchi atafute tena,  kama ni mzuri, apewe

tena arudi. 

Mishahara ya madiwani: Mishahara ya madiwani isiwe inaangaliwa na district,  iwe mishahara inapeanwa na Serikali Kuu. Kwa

sababu vile nao madiwani hawana mishahara, ni kwa sababu inarudishwa katika area  zao.  Zingine zina  pesa,  zingine  hawana.

Kwa hivyo iwe, Central Government ndiyo inatoa mishahara ya madiwani. 

Mahakama: Mahakama iwe na wazee wa kuangalia ya kwamba huyu mtu amekuwa namna gani. Mahakama iwe na wazee wa

kuangalia wale watu. Kama mahakama ya hapa kwetu ni kwanzia hapa wakazalia ya kwamba, huyu mtoto kweli hajafanya hivi,

amedhulumiwa, hawezi kuwa namna hii. Kwa sababu wengine ni (inaudible) na mtu anataka Councillor apate  ile kitu ambayo si

haki. 

Jela ya Kenya iangaliwe kwa sababu si kama wanadamu wanaenda ile jela ni kama wanyama. Iangaliwe. Kwa sababu yule mtu

hata kukosa kwake ni nini kubwa sana. Kwa hivyo aangaliwe apate  pahali mzuri, akule pahali mzuri na aende kazi.  Kwa hivyo

jela za Kenya ziangaliwe. 

Hospitali: Hospitali iwe ya bure katika nchi  ya Kenya. Mazingira yetu ama zile rasilimali Mungu alitupa. Serikali inakuja,  inakuja

kuchukua kama maji haya ya Loitoktok, haisaidii sisi wenyeji na sisi tulipewa na Mungu, sasa  inaenda kusaidia watu wawili au

watatu. Kwa hivyo kila kabila ikae na mali yao walipewa na Mungu. Kama ni mawe iwe sisi tunaangalia. Kama ni maji iangalie

na tutoshereke lakini si kuja kuchukuliwa kupelekwa pahali pengine. 

Wanyama  wa  pori:  Wanyama  wa  pori  katika  Serikali  iliyoko,  ni  heri  mnyama  kuliko  binadamu.  Ni  heri  mnyama  kuliko

binadamu na sisi kutoka tuzaliwe, sisi Wa-Maasai tunakaa na wanayama kwa miaka hii yote na wanyama ndio sababu iko nchi

ya wanyama. Wanyama katika nchi yetu. Kwa hivyo tunataka,  zile tunalipwa, si chini ya shilingi elfu mia tatu.  Tunataka tulipwe

kama  vile  sisi  tunalipa  (inaudible).  Kwa  sababu  sisi  mtu,  tunalipa  ng’ombe  arobaini  na  sita,  ukiwa  Maasai  ukifika.  Na  sisi

tulipwe, tupewe ya kwamba,  mnyama zamani kwa sababu tulikuwa tunakaa na nini…ikikosea hivi, tunalipwa nini. Sisi tupewe

hilo jukumu la kuamua. Serikali irundi huko ituulize, mnataka pesa ngapi. 

Mambo ya matangazo ya KBC katika Kenya. Inakuwa ni ya chama moja na tuko katika nchi ambayo iko vyama vingi. Hakuna

kitu ambacho inasaidia kwa matangazo katika vyama vingine. Itakuwa ni ya chama moja.  Kwa  hivyo  tunaonelea  ya  kwamba

KBC irudi kuwa Kampuni. Isiwe inahusika na Serikali ile iliyoko. Iwe inajisimamia na itangaze na ifanye biashara. Nafikiri yangu
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imefikia hapo. 

Com. Lethome: Mtu akiuliwa na mnyama alipwe na K.W.S. 

Philip Mosot: Ilipwe na K.W.S. kwa sababu ni Serikali. 

Com. Lethome: Na sasa umesema, unataka Tsavo na Amboseli irudi kwa Wa-Maasai. Kwa hivyo iwe ni ya Wa-Maasai?

Philip Mosot: Ya Wa-Maasai.

Com. Lethome: Sasa ikiwa ni yao, ikiwaua nani atawalipa?

Philip Mosot:  Wakiuawa sasa  sisi ndio tutakaa ya kwamba wale watu wanashikilia hapo sasa,  kwa sababu wanyama  wako

Amboseli,  sisi tutakaa na viongozi kuamua ya kwamba,  huyu mnyama wetu,  kwa  sababu  ni  mnyama  wetu,  italipwa  ng’ombe

ngapi au itakuwa namna gani. Kama vile watu wanalipwa. 

Com. Lethome:  Asante sana.  Noah Rapwetu.  Halafu afuatwe na Julius Kole.  Julius  Kole  yuko?  Koyan  Masunga?  Endelea

Noah. 

Noah Rapwetu: Majina yangu naitwa Noah Rapwetu.  Nataka  sehemu ya Kuku.  Ningependa kuongea kwa Ki-Maasai.  Ore

na sinye maoni ai tena olong tenkaraki engibelekenyare e Katiba.

Translator: Anadai kwamba maoni yake kwa siku hii ya marekebisho ya Katiba. 

Noah Rapwetu:  Na kalo aimaki nkuti.

Translator: Anataka kusema hivi;

Noah Rapwetu:  Naiteru te nchoto olaiguenak.

Translator: Angetaka kuzungumzia mamo ya Chiefs, 

Noah Rapwetu:  Ore tenchoto olaiguenak.

Translator: Mambo ya Ma-Chiefs,   

Noah Rapwetu:  Kadol sinanu ajo eisidai ake teneshukoki meta raia nagelu.

Translator: Ni vizuri sana raia wawe wakichagua Chiefs. 

Noah Rapwetu:  Amu kidol oshi ajo ebaiki na pooki tunganak oshi ogelu ashu teda wueji egeluni.
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Translator: Kwa sababu inaonekana kuwa ni mtu mmoja anachagua. 

Noah Rapwetu:  Na keya negeluni oltungani lemeyiolo vile nagira iltunganak atoni.

Translator: Na saa  zingine mtu anachaguliwa ambapo wale wakaaji  wa area  ile hawaelewi mtu gani huyu amechaguliwa ama

hafai kwa wale watu wa area ile. 

Noah Rapwetu:  Neaku na kadol  ajo keisidai ta teneshukoki meta lopeny enkop ogelu.

Translator: Kwa hivyo yeye anaonelea ni heri wananchi wawe wakichagua Chiefs. 

Noah Rapwetu:  Ore enkae eare.

Translator: Lingine la pili, 

Noah Rapwetu:  Na inewueji ebiashara odaikin.

Translator: Ni upande wa biashara ya vyakula.

Noah Rapwetu:  Kidol ajo ore ena sokoni oji uhuru.

Translator: Tunaona kwamba soko huru, 

Noah Rapwetu:  Na keewuo ainyanyasa naleng wananchi.

Translator: Inanyanyasa sana wananchi. 

Noah Rapwetu:  Mekure na eta daikin naitautwo, mekure eta dhamana toki.

Translator: Vile vyakula ambavyo wakulima wanatoa, hazina tena dhamana kwao. Haziwasaidii. 

Noah Rapwetu:  Nadol nai ajo tana keidimayu.

Translator: Yeye anaona kama ingewezekana, 

Noah Rapwetu:  Tena Katiba tata naibelekenyitae.

Translator: Kwa hii Katiba ambayo inarekebishwa, 

Noah Rapwetu:  Nemokini aku nabo tiatua Kenya muzima.

Translator: Ile bei ya vyakula iwe bei moja katika Kenya nzima. 

Noah Rapwetu:  Ore enkae e uni.

Translator: Lingine la pili, 
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Noah Rapwetu:  Na enchoto enkisuma.

Translator: Ni upande wa elimu, 

Noah Rapwetu:  Ore enchoto e nkisuma.

Translator: Upande wa elimu, 

Noah Rapwetu:  Adol nanu to duat ai ajo keisidai nai teneshukuni meta ene pesho.

Translator: Yeye angeonelea ni heri iwe ya bure. 

Noah Rapwetu:  Hata tena shoto eabori.

Translator: Hasa kwa upande huu wa chini. 

Noah Rapwetu:  Ebaiki class one mpaka eight.

Translator: Masomo ya shule ya msingi, 

Noah Rapwetu:  Peshukori meta ene pesho.

Translator: Iwe ya bure.

Noah Rapwetu:  Ore enkae nabayie.

Translator: Na lingine la mwisho, 

Noah Rapwetu:  Na ene wueji e sipitali.

Translator: Ni upande wa hospitali, 

Noah Rapwetu:  Sidai ake sininye nai  teneaku enepesho.

Translator: Yeye angeonelea heri ingekuwa ya bure, 

Noah Rapwetu:  Neponi meta kumok.

Translator: Na pia iongezwe ziwe mingi. 

Noah Rapwetu:  Amu ore nchoto okulo tunganak oidur na ijo iyiok irmaasai.

Translator: Kwa sababu kwa upande wa hawa watu ambao wanahamahama kwa mfano Wa-Maasai. 

Noah Rapwetu:  Na kelakua nikitaniki sipitalini.
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Translator: Wao huwa wanakaa mbali sana na hospitali.

Noah Rapwetu:  Neaku kidim si tatupuku tenkaraki sipitali nalakua.

Translator: Kwa hivyo wanapatanga shida kwa sababu ya hospitali kuwa mbali. 

Noah Rapwetu:  Neaku na nanyora na eneidimayu nai neitokini apuni sipitalini to nkuapi nemeti na.

Translator: Kwa hivyo yeye angeonelea mahospitali ziongezwe. 

Noah Rapwetu:  Ore na peyie alo aidip.

Translator: Akienda kumalizia, 

Noah Rapwetu:  Naitoki aigusia peno ene wueji emanyisho.

Translator: Yeye anaenda kugusia vile watu wanakaa, 

Noah Rapwetu:  Ashu ukabila.

Translator: Ama ukabila, 

Noah Rapwetu:  Adol ajo ore kira le Kenya pooki.

Translator: Anaonelea hata kama tuko Wakenya wote, 

Noah Rapwetu:  Na meti iltunganak lemeeta enkop enye.

Translator: Hakuna watu ambao hawana sehemu zao, 

Noah Rapwetu:  Na kedol ake nai ajo ore tenakibelekenyata e Katiba. 

Translator: Na yeye angeonelea kwa hayo marekebisho ya Katiba, 

Noah Rapwetu:  Na eyieu ake menata e itore iltunganak enkop enye.

Translator: Ingefaa watu wawe wakiwa wanatawala sehemu zao, 

Noah Rapwetu:  Teneaku etoduo biashara tenkae kop.

Translator: Kama umeenda kufanya biashara sehemu zingine, 

Noah Rapwetu:  Miata orusa.
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Translator: Uwe huna ruhusa, 

Noah Rapwetu:  Hata miata orusa peilo nai ajo ilo aisima ewueji olopeny.

Translator: Huna ruhusa ya kwenda kunyakua sehemu za watu wengine.

Noah Rapwetu:  Amu ore ewueji nikintoiwuoki na lazima ake na peti ewueji ino.

Translator: Kwa sababu mahali ulizaliwa, hapo ndio kwenu. 

Noah Rapwetu:  Neaku na kanyor nai teneitashieki nai ena katiba naibelekenyitae.

Translator: Kwa hivyo yeye anaonelea hii Katiba isimamie. 

Noah Rapwetu:  Peyia kila iltunganak neta enkop enye.

Translator: Kila watu wawe na sehemu zao. 

Noah Rapwetu:  Nena naake ashe oleng.

Translator: Ni hayo tu.

Com. Lethome: Koyan Ole Masunga. Ni wewe? 

Koyan Ole Masunga: Jina langu ni Koyan Masunga, nashukuru Katiba hii ya leo. Na  ninataka kuanza na maendeleo ya hapa

kwetu Loitoktok.  Na  ninaanza na upande wa Ma-Chiefs  wetu.  Ma-Chiefs  wetu,  tunapendelea wachaguliwe na wananchi.  Pia

akichaguliwa  na  wananchi,  tunapendelea  afanye  kazi  kama  vile  zamani  Ma-Chiefs  walikuwa  wakifanya,  sio  kama  siku  hizi.

Tumepata  uhuru  lakini  lazima  uhuru  uwe  tofauti.  Yuko  D.O.,  ni  wa  upande  wa  Serikali,  yuko  Chifu  ni  wa  upande  wa  raia.

Tunaona upande wa Ma-Chiefs hasaidii upande wa D.O. 

Tunaona mambo yote inafanyika kwa Wa-Maasai, tunasimamiwa na Chief na D.O. anangoja report  kutoka kwa Ma-Chief.  Ile

shida iko lakini tunaona  Ma-Chifu  wote  wamekuja  kupewa  ofisi  yao  kama  vile  D.O  yuko  ofisi  ya  Serikali.  Baada  ya  Chifu

kuchaguliwa, pawe na ofisi yake ambayo iko-reserved kuangalia shida ya Wa-Maasai huko manyumbani. Pombe imejaa na sio

D.O.  anakwenda kuzunguka kwa maboma, hiyo ni kazi  ya  Chifu.  Ang’ang’ane  na  apelike  ripoti  kwa  polisi,  hiyo  mambo  ya

pombe, itupiliwe mbali na Serikali lakini Ma-Chifu wakuja kufanya kwa ofisi kwa upande wa D.O.  na angali mwenyewe yuko.

D.O  anangoja  report  ambayo  ni  mzuri  kuletewa  na  Ma-Chifu.  Kwa  hivyo  D.O  ana  shida  kubwa  na  yeye  hawezi  kwenda

kutembea huko reserve kwote..

Com. Bishop Njoroge: Tumepata hiyo point, kwenda kwa ingine. 
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Koyan Ole  Masunga:  Ingine, tuko na shida na tunashukuru hii Katiba  kwa  maana  tuko  na  mahospitali.  Serikali  ya  ukoloni

zamani ilikuwa ya bure. Tumepata uhuru wetu na ni kama hayo mambo imekuwa mabaya. 

Com. Bishop Njoroge: Ungetaka hospitali iwe ya bure?

Koyan Ole Masunga: Tungetaka hospitali iwe ya bure. 

Com. Bishop Njoroge: Kwenda nyingine. 

Koyan Ole Masunga: Madaktari wanyimwe zile hospitali zao za nje.  Ingine ya tatu ni ya mashule. Mashule nayo pia,  wakati

wa ukoloni, mkoloni alikuwa anasomesha watoto na sasa Serikali yetu sasa,  (inaudible).  Kwa hivyo tunataka masomo ya bure.

Hakuna Serikali na Serikali. 

Ya nne, upande wa Agriculture. Agriculturist, hawafanyi kazi yao.  Tunasikia jina tu agriculturalist lakini hatumuoni. Kulinda miti

yote ilikuwa imekatwa na huyu mtu alikuwa, kwa hivyo wao hawafanyi kazi.  Kwa hivyo nchi imekuwa jangwa kwa  vile  wale

waliokuwa wanalinda hiyo misitu, hawalindi. 

Upande  wa  veterinary:  Naye  veterinary  pia,  zamani  wakati  wa  mkoloni,  walikuwa  wanaangalia  mifugo  yetu  lakini  sasa

hawaangalii ni jina tu veterinary ni sisi tunasimamia mali yetu. Kwa hivyo nayo Serikali iangalie. 

Ya tano, tunataka Majimbo. Sio Majimbo ya mtu ahame mwenye alikuwa amehamia hapa. Tupewe Majimbo lakini tulinde mali

yetu  na  tuangalie  hasara  na  faida.  Wakulima  wamekuwa  watu  wa  bure.  Hakuna  faida  yeyote  tunapata.  Tunataka  Serikali

iangalie bei ya mkulima maana mkulima ni kama mtu amefungwa na mkulima kama anakwama,  hata Serikali haiko.  Kwa hivyo

mkulima aangaliwe sana. Mambo ya kibarua, kibarua iko juu lakini mavuno yako chini. 

Com. Bishop Njoroge: Mzee, nenda kwa pointi yako ya mwisho. 

Koyan Ole  Masunga:  Pointi yangu  ya  mwisho,  Serikali  yetu  tukufu,  Rais  wetu  awe  na  kipindi  cha  miaka  kumi.  Wabunge

wetu wawe na kipindi cha miaka tano kama kawaida.  Wabunge wetu,  zile pesa  wanamwaga mwaga ovyo ovyo,  aje  amwage

kwa mashule. Sio kuja kununua watu. Asante.

Com. Bishop Njoroge: Rev. Simon Kanaiya? Karibu. 

Rev. Simon Kanaiya: Majina yangu ni Rev. Archdeacon Kanaiya na mimi ni mkaaji wa hapa Loitoktok na nimeshukuru sana

kupata  nafasi  hii  kujadili  juu  ya  Katiba  ambayo  ndio  inaangalia  masilahi  ya  Kenya.  Jambo  la  kwanza  ni  kuhusu  mambo  ya
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Administration yaani Chiefs.  Chiefs wawe wanachaguliwa na raia kwa sababu tumekuwa na shida ya mtu kuchaguliwa na mtu

mmoja na kutaka atekeleze mapenzi yake mwenyewe na si masilahi ya mwananchi. 

Jambo la pili ni kuhusu mwanamke. Mwanamke katika jamii ya Wa-Maasai hana haki, hawana haki, kwa sababu Maasai  akioa

anaweza  kumuacha  yule  mke  wakati  wowote  anapotaka.  Sasa  Serikali  kwa  sababu  hii  Katiba  inatengenezwa  na  wamama

Wa-Maasai  wamepoteza maisha yao kwa  sababu  wanapoachwa  na  wazee  hakuna  kipengele  cha  sheria  kinachowasimamia.

Maana kuna ndoa za kienyeji, zile za kawaida kinyumbani na huwa Serikali haitilii maanani hasa sana kwa upande wa jamii ya

Wa-Maasai,  wamama  wengi.  Hata  wengine  wanapata  stress  na  kufa.  Maana  wanafukuzwa  wakati  wowote  na  hawalipwi

chochote  kutoka  boma  ile  na  labda  amekaa  miaka  mingi  akazaa  na  anafukuzwa,  anaambiwa  watoto  ni  wa  bwana,  mama

anaenda hana mtoto, hana mali, hana shamba. Kwa hivyo harithi chochote.

Kuhusu NGO’s zile ziko katika maeneo tofauti katika Kenya, ningependelea mimi kwa maoni yangu, Serikali iwe ikiingilia kati.

Kuweko na wakilishi kutoka kwa Serikali kwa sababu kumekuwa na mchezo ambao unachezwa ambaye kama NGO’s zikija

kuingia katika kufanya miradi, unakuta ni ya watu wachache, ndio wanaenda kufaidika nayo. Kwa hivyo ningeomba kwa mfano

kama Chiefs ama wakilishi kutoka Serikali, wawekwe katika kila sehemu ambayo NGO inafanya kazi. 

Kuhusu afya, ningeomba Serikali iangalie kiasi cha umbali kutoka kwa kituo cha afya hadi kingine. Kwa sababu sikusema ziwe

chache lakini sehemu ile ambayo iko na mingi ni sawa hata kama ni baada  ya nusu kilomita kuwe  na  kituo  cha  afya  ni  sawa.

Lakini kuna maeneo mengi hasa kama za jamii ambayo wanahamahama, unaweza kukuta hospitali karibu kilomita mia mbili ama

mia moja,  uende  ukakute  kituo  cha  afya  ambayo  inaweza  kusaidia  wananchi.  Na  kuna  mambo  matatu  ambayo  Serikali  ya

Kenya iliahidi wananchi kwamba watapambana na magonjwa na ujinga na ningeonelea kwa maoni yangu, kuwepo na kiasi ya

umbali ambayo Serikali itaangalia, kuwepo na kituo cha afya cha Serikali. 

Kwa upande huo wa afya, ningependelea wale wahudumu wanaohudumu katika hospitali za Serikali wasiwe  na  biashara  nje.

Kama mtu ni daktari na afanye huduma pale. Kuweko na hiyo sheria. Kama mtu anataka biashara,  akafanye biashara na aache

ile maana kuna watu wengi wa Kenya ambao hawana kazi. Kwa sababu ukiangalia kama hospitali zetu hapa,  unakuta madawa

zote zimeenda kwa ma-clinics za watu binafsi. Ukienda pale unaandikiwa rundo ya madawa, ukienda pale unakuta ni madaktari

wanauza zile madawa na kwa kweli imetuumiza sana. 

Kuhusu ardhi: Ninaonelea ya kwamba kuna watu wanaona labda mbuga kama group ranches kwa mfano, watu wengi wanaona

wanafikiri ni sehemu ambazo hazina wenyewe ama hazina kazi.  Lakini nigependa kusema tu kwamba  hilo  ni  shamba  la  watu,

inaweza kuwa lina watu mia sita na hawajakatiwa bado  na wana watoto  wengi  zaidi  lakini  bado  hawajagawiwa  kwa  sababu

wanatumia kwa ufugaji. Ningeomba tu kwamba hata kama Katiba itapitisha kwamba, kuwepo na mahali ambapo Serikali ikatie

watu  hawana  ardhi.  Lile  ni  shamba  la  wenyewe  na  lina  idadi  ya  watu  wake,  wapewe  nafasi  ya  kujisimamia  wenyewe  na

wapewe nafasi ya kujiandika wenyewe na hata kukaribisha mgeni kama atakuja  alime. Lakini sio lazima awe mwenyeji eti kwa
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sababu yeye ni Mkenya. 

Kuhusu elimu: Ningeomba elimu, kwanzia darasa  la kwanza hadi la  tano,  katika  shule  za  msingi,  watu  wafundishwe.  Watoto

wawe wakielimishwa lugha zao, lugha za tamaduni zao. Kwa sababu kumekuwa na shida kwamba,  watu wamebadilika sasa  si

Wa-Afrika, wamekuwa Wazungu na huku bado ni Wa-Afrika.  Unakuta Mmaasai hajui Ki-Maasai,  hajui lugha yake yeyote ile

na hawezi kutumikia ile jamii. 

Basi ningeonelea tu kwamba elimu za shule za msingi kwanzia darasa  la kwanza hadi  la  tano,  wawe  wanafundishwa  lugha  za

tamaduni  zao  kama  ni  Mkikuyu,  afundishwe  kwanzia  darasa  la  tano,  akifika  kule  mbele  atakuwa  amejua  at  least  anaweza

kuzungumza na watu wale wengine hawajui Kiswahili  ama  Kiingereza.  Mimi  sina  mengine  mengi  ila  ninashukuru  kwa  kupata

nafasi hii na Mungu awabariki sana. Asante.

Com. Bishop Njoroge: Asante sana. Nenda ukajiandikishe. Ningetaka wale wote ambao hawajazungumza waje hapa mbele.

Wale ambao hawajazungumza na wangependa kuzungumza. Wale hawajazungumza na wangependa kuzungumza, tafadhali mje

hapa mbele.  Njoo  Mzee,  njoo  hapa.  Njoo  mpaka  hapa.  Mwambie  aje  hapa  mbele  kabisa.  Nataka  aje  hapa  aketi.  Nataka

mkae hapa kiti cha mbele. Everybody who wants to talk, kwa sababu karibu tunafunga. Wewe unataka kuzungumza? Nasema

mje hapa mbele. Na wewe Mzee. Hebu muulize huyo Mzee yuko nyuma? Njoo hapa.  Msongee.  Wewe huko nyumba unataka

kuzungumza? Njoo hapa. Sasa tutaenda, tuanze pale, hivyo mpaka tumalize. Haya, Mzee. 

Lepapa Ole Potu: Kaji Lepapa olole Potu.

Translator: Anaitwa Lepapa Ole Potu. 

Lepapa Ole Potu:  Nairo nkutiti tokitin.

Translator: Anasema ataenda kuongea tu machache kuhusu Katiba.

Lepapa Ole Potu:   Ore ta ena toki nairoritae naji Katiba ole eikinyor nai tenemutu eton doi eitu eisik lewa.

Translator: Anasema Katiba kweli tunapenda sana irekebishwe kama ni jambo la kweli linafanywa. 

Lepapa Ole Potu:  Paeikitumoki ena aji emaa amu tenemutu nai eetai iltunganak oumisate na ke iyiok.

Translator: Na hasa sisi katika jamii hii ya Wa-Maasai kwa sababu sisi tumeumia sana kwa muda mrefu. 

Lepapa Ole Potu:  Ana enigira adol nayiolo sinanu entoki oshi nimikiata nata enkae serikali.

Translator: Anasema kwa sababu yeye anaona kama ni watu wamepungukiwa sana na huduma ya Serikali.

Lepapa Ole Potu:  Amu tena enkerai esukul eta kudol oshon kulikae kiata siyiok.
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Translator: Maana kama ni mambo ya mashule, hata sisi tunayo. 

Lepapa Ole Potu:   Ore si na keoshitoi kodi, kioshito si iyiok.

Translator: Kama ni wakati kodi ama ilikuwa inatoshwa ushuru, hata sisi tulikuwa tunalipa. 

Lepapa Ole Potu:  Nidol nkuti tokitin naitayieu ina eyieu neibelekenyi ena Katiba.

Translator: Na kuna mambo mengi sisi tungependelea katika Katiba hii ibadilishwe. 

Lepapa  Ole  Potu:   Ama  tadoi  tinimiata  nkulukuok  niboitare  nguesi,  nirita  ana  nkishu  nijo  aar  nimikilaki  na  lekua

kulie laya mpisai enena nguesi meishori loboitare, ama, ine meosina.

Translator:  Anasema  shida  ile  ambayo  tunaye,  tungependa  ibadilishwe  haraka  ni  kwamba  ardhi  ile  tuliyo  nayo  haitusaidii

maana tuanishi na wanyama, wanyama wakituuwa hailipwi. Sasa hatuna wanyama, hatuna pesa na hatuna ardhi. 

Lepapa Ole Potu:  Amu nai ninye olopeny inkiteng iyieu ropiani ntomoni uni nelaki enker kiasi hii.

Translator: Kwa sababu tunapokaa hatuna ardhi na wanyama wanatua na utalipwa shilingi elfu thelathini. 

Lepapa Ole Potu:  Ainyo doi pelakieki ina nguesi millioni.

Translator: Kwa hivyo hawa wanyama wanalipwa mabilioni ya fedha.

Lepapa Ole Potu:  Ne nibung nai ningesuni etuni nai peno mikidungi orkos.

Translator: Na ukienda kushika swala, utaweza kuuawa hata.

Lepapa Ole Potu:  Nadol tenkalo ai ajo ore oshi nguesi na nkuna ang irmaasai.

Translator: Yeye amesema basi kama tunaishi na wanyama, basi wanyama wawe ni wetu. 

Lepapa Ole Potu:  Na keyieu neshukoki nai iyiok na ninye siake nusu maisomie nkera amu euwo na osina enkop.

Translator: Basi turudishiwe zile fedha zote, sisi tuwe tunasimamia ili tuweze kusomesha nayo watoto. 

Lepapa Ole Potu:  Ore si ene wueji onkuapi aninginingito tonkuapi apa nawaki nashukokini lopeny.

Translator: Anasema pia katika Katiba hii angependelea kwa sababu kuna ardhi nyingi ambayo jamii nyingi walinyang’anywa

na walirudishiwa ardhi yao. 

Lepapa Ole Potu:  Ayieu si nanu neshukokini iyiok oltukai neshukokin iyiok olailelai.

Translator: Na sisi tunapenda turudishiwe ardhi yetu ambayo ilinyakuliwa kama Amboseli na sehemu ya Tsavo. 
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Lepapa Ole Potu:  Ore si iltunganak eti enkop meti loshi layiok nemeeta ormarei lenye.

Translator: Hata watu wanapoishi katika nchi lakini kila watu wako na koo zao ama jamii. 

Lepapa Ole Potu:  Amu kira si iyiok irmaasai lene neti kulikae maasai oti idie wueji onoto apa ninche majimbo. 

Translator:  Maana  hapa  sisi  ni  Wa-Maasai  tunaishi  sehemu  hii  ya  Kenya,  lakini  kuna  Wa-Maasai  wengine  wako  sehemu

nyingine tofauti na hapa. 

Lepapa Ole Potu:  Tinilo tata Nyeri meta enoto enijing.

Translator: Saa hii ukienda sehemu zingine kama Nyeri huwezi kupata nafasi. 

Lepapa Ole Potu:  Ka ta etiu a pooki likira lekenya tene enkop ang ake erukokini.

Translator: Ili kuonekana kuwa wewe ni Mkenya  ni mpaka tu kurithi ardhi ya jamii ingine.

Lepapa Ole Potu:  Enkerai nagori pae eetae ina kata.

Translator: Anasema Katiba hii iangalie kwa sababu ni kusema kuna jamii ambayo inataka kunyanyaswa kimaisha. 

Lepapa Ole Potu:  Ore ninche iyiok na majombo kiyieu.

Translator: Yeye anasema anapendelea Serikali ya Majimbo.

Lepapa Ole Potu:  Ore doi oltungani oiba incho si ninye  elo enkalo enye.

Com. Bishop Njoroge: Mzee, kuja utoe maoni. 

Maita Ole Kisiango: Ajo  ashe  naleng  kincho  amu ore  ena duat  tana  sidai  amu ore  esidano  lati   aka  olaiguenani  neti

larikok sidai amu eta  enkanyit.

Translator: Enterunye taduo enkarna.

Maita Ole Kisiango:  Na baa uni nanu ajo, ajo  enkarna  ai  na kaji  Maita  ole  kisiango.  Najalai  lamanya.Najo  ta  nanu

ena kiguena te sidai amu eianyita amu ore enkiguana nati larikok neti olaiguenani na sidai.

Translator: Ameshukuru sana kupata nafasi hii kuja kuzungumzia mambo inayohusu Katiba. 

Maita ole Kisiango:   Na ore oshi peenyai lomon onkurot eji peelimu oltungani enyamali enkop.

Translator: Ndio mzuri kwa maana Katiba hii inafanya watu waeleze shida zao. 
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Maita Ole Kisiango:  Ore enkata peelo orpukai nelo ele lordurei nikitum egolikinoto.

Translator: Wakati ardhi yetu ya Amboseli ilinyakuliwa, tulianza kuona shida. 

Maita Ole Kisiango:  Ore oshi kulo dunyo eji kulo kingiri.

Translator: Ukiangalia kama Tsavo na Chyulu ndiotulikuwa tunahamishia mifugo wakati wa kiangazi. 

Maita Ole Kisiango:  Ore tata neibuko neaku osina sukul, eibukokino apa neina kop oldonyo.

Translator: Sasa ukiangalia kama wale watu wanaishi huko mbugani, wakati ng’ombe zinahama, watoto wanaacha shule. 

Maita  Ole  Kisiango:   Nkera  napuonu  naipukie  amu meetai  ntoropo  le nkaruoni.Ajo  ore  tata  neta  ear  nguesi  olorere

nikitala entoki namitu iyiok.

Translator: Anasema kwa sababu sasa tunaishi na wanyama, tumechoka kwa sababu wanatuumiza na kupoteza maisha yetu. 

Maita Ole Kisiango:  Peneijali iyiok ninche najing ta entaboi.  

Translator: Maana tukiwaua tutapata taabu. 

Maita  Ole  Kisiango:   Nenare  nai  lelo  tungani  nemituni  iyiok  amu  tenemitu  nkishu  olameyu  nenyae  lonito.ayieu  ore

ake peyie ear oltungani nelaki.

Translator: Anasema angependa ipitishwe kwamba, kama mnyama akiua mwanadamu,

Maita  Ole  Kisiango:    Aitabaiki  ine  amu ina kata  sidai  amu ara nai  naleng  kake  entanap  iyiok  amu  kietuo  kita  pae

nkishu nabo etumuta iyiok nguesi naiyiok oitautwa te shule eta ake duo nepuo entim.

Translator:  Anasema hii Katiba iangalie vizuri kwa sababu ni kama wanyama wote wangerudi katika Kenya  baada  ya  watu

wote  kunyakua  ardhi  zao  na  kufanyia  kazi.  Sasa  wanyama  wote  wamechanganyikana  na  jamii  hii.  Kwa  hivyo  iangaliwe  na

Katiba kabisa. 

Joshua Loligo: Ajo ninye ashe.

Translator: Ameshukuru.

Joshua Loligo:  Neta ashar naitabaikia iyiok enkai maetwo atum airo. Aji Joshua Loligo.

Translator: Joshua Loligo. 

Joshua Loligo:  Ore nanu nalo aimaki na kuti naleng.

Translator: Mimi naenda kuzungumzia mambo machache sana.
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Joshua Loligo:  Alimu ajo ore ene dukuya ore majimbo na aingua mkono nena tunganak ojo majimbo.

Translator: Mimi naunga mkono Serikali ya Majimbo. 

Joshua Loligo:  Naitoki alimu ajo ore nguesi neta ninche nkiroreti alang iltunganak.

Translator:  Ningependa pia katika Katiba hii iangaliwe  kwa  sababu,  Serikali  ilichukua  wanyama  kuwa  muhimu zaidi  kuliko

mwanadamu. 

Joshua Loligo:  Nayieu na ore na Katiba tana keibelekenyi incho eitoki iltunganak aku kiroreti alang nguesi.

Translator: Sasa kama Katiba inabadilishwa, basi mwanadamu awe na umuhimu zaidi ya mnyama.

Joshua Loligo:  Ero enkae euni.

Translator: Jambo lingine la tatu,

Joshua Loligo:  Ore entoki naji ologolinoti na enkisuma kiti nagira ayau ebae teshula.

Translator:  Anasema ukiangalia mambo ya furugu na shida ile imeingia katika nchi ni kwa sababu ya elimu ndogo kwa  watu

wengi. 

Joshua Loligo:  Ore ina kisuma kiti na osina oyau pemeisuma iltunganak.

Translator: Na kutokuwa na elimu pia inachangiwa na umaskini. 

Joshua Loligo: Neaku eisuma ake enkerai te primary ore ake eitu ebaya secondary nelaikino ninye aisuma.

Translator:  Maana mtoto akianza tu masomo akisoma kwanzia shule ya msingi  inakuwa  ni  mwisho  wake  hawezi  kuendelea

mbele.

Joshua Loligo:  Nemekure eyiolo eramatare eang meyiolo si ene serikali.

Translator: Sasa yule mtoto ana shida kwa sababu hajui kuangalia mifugo wala kulima na pia elimu hana. 

Joshua Loligo:  Neshuko ake emburore.

Translator: Sasa anarudi kwenda kusumbua. 

Joshua Loligo:  Ore ene ongoan.

Translator: Jambo la nne, 

Joshua Loligo:  Ama nai oltungani, enikijingaki tenkang ino.

Translator: Mtu akija kukuingilia ndani ya boma yako, 
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Joshua Loligo:  Nikijoki embanga tena siar pairag.

Translator: Akuambie ondoka katika kitanda hiki mimi nilale, 

Joshua Loligo:  Keramat si ana enkop ear.

Translator: Sioni kama ni jambo la kusaidia.

Joshua Loligo:  Ore na enikingo.

Translator: Maoni yake, 

Joshua Loligo:  Encho serikali paton pemeti iltunganak loriko ate.

Translator: Kila watu katika sehemu yao wajisimamie wenyewe na kujitawala wenyewe. 

Joshua Loligo:  Amu tenikijoki oltunganai imbanga tena aji ino mairaga  nijo aar tua.

Translator: Maana yule mgeni anapokuja na kusema anataka kukaa pale, basi atafurugana na wewe na anataka kukupita.

Joshua Loligo:  Ore amu oltunganai oiriwaki pelotu adol nena omon.

Translator: Na kwa sababu umetumwa kuja kuchunguza mambo haya, 

Joshua Loligo:  Itoningutwo entoki natejo.

Translator: Mmeelewa vile anayvosema. 

Joshua Loligo:  Ore enarikino ninchocho netum iltunganak uhuru amu eti iltunganak oironya oyieu tata ena kata.

Translator:  Anasema  kila  jamii  iwe  na  uwezo  na  uhuru  wa  kujiongoza  katika  sehemu  zao  maana  kuna  watu  ambao

wananyanyaswa katika Kenya wanaoishi. 

Joshua Loligo:  Ore ena mwisho palo aton.

Translator: Jambo la mwisho,

Joshua Loligo:  Ore nguesi neti atua enkop ang ormaasai.

Translator: Amesema sisi ni jamii ambayo tumechanganyika na wanyama. 

Joshua Loligo:  Neti enkop najo Tsavo.

Translator: Kuna Tsavo National Park, 
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Joshua Loligo:  Neti Olntukai.

Translator: Na kuna Amboseli, 

Joshua Loligo:  Nemeishori nkishu metijinga.

Translator: Na ng’ombe zetu hazina ruhusa ya kuingia katika National Park. 

Joshua Loligo:  Kai doi isho enguesi metuo ajing atua enkiti wueji namepuo national parks.

Translator: Kwa nini tulazimishwe wanyama waje waishi na sisi na ng’ombe zetu haziwezi kwenda kwa National Park. 

Joshua Loligo:  Kayieu ore serikali neibelekenyi ore tana meisho nkishu metijinga atua national parks.

Translator: Na hii Katiba inapotengenezwa kama ng’ombe hairuhusiwi kuingia kwa National Park, 

Joshua Loligo:  Nemeitoki sininche aisho nguesin metuo ata enang

Translator: Basi nao wazuie wanyama wa National Parks, kwenye National Park isiingie. 

Joshua Loligo:  Ore enanya peti nguesi atua nkishu.

Translator: Lakini kama wanapenda tukae na wanyama. 

Joshua Loligo:  Incho si penyora meshomo nkishu adaa tiatu parks.

Translator: Nasi watukubalie tuhamishe ng’ombe wakati wa kiangazi tuingize National Parks. 

Joshua Loligo:  Amu kibulutua apa kiata lelo nguesi.

Translator: Kwa sababu sisi tulikuwa tu, tukaishi tukiwa na wanyama mpaka wa leo. 

Godfrey Gichia: Good Afternoon. My name is Godfrey Gichia from Lesongo Secondary School.

Com. Bishop Njoroge: What form?

Godfrey Gichia: Form Three. 

Com. Lethome: How old are you Godfrey?

Godfrey  Gichia:  I  am  twenty  and  I  am  here  to  say  something  about  Constitutional  reform.  On  to  my  first  point,  the

Government should reduce the foreign imported goods from other countries so that the locally manufactured goods can have a

market.
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The second point,  the Vice  President  should  be  elected  by  Parliamentarians  but  not  by  the  President.  The  tenure  which  the

President serves should be reduced from two terms to one term of five years.  The Government should reduce the tax paid by

companies in the country when importing goods from other countries. The Government should make education a universal right.

Those who have big lands should pay taxes because there are other people who are squatters and so they can get relief facilities

as Government uses the tax.  The wildlife sector  which at  present  is headed by the Central  Government should be headed and

governed by the County Councils so that the foreign exchange can help the  local  people  to  overcome  poverty.  Reduction  of

President’s power to a minimum position so as  to give the citizens a chance to sue him in the court  of law when he commits a

serious crime. Thank you. 

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much. Njoo hapa ujiandikishe. Next.

Jacob Mparapari: Ore enai enedukuya. Ore enkarna ai kaji Jacob olole ole barbali.

Translator: Jacob Ole Mparapari. 

Jacob  Mparapari:   Sidai  oleng  epuonu  tata  ekira  aingor  maisha  ang  enikingunaki  entonata.ore  enajingaki  ene

dukuya.

Translator: Anasema siku ya leo ni muhimu sana kwa haya marekebisho ya Katiba. Yeye yake ya kwanza,

Jacob Mparapari:  kuhusu lainguenak.

Translator: Ni mambo ya Chiefs. 

Jacob Mparapari:  Ore tenebaa olaiguenak orbungei okansolani.

Translator: Mambo ya Chiefs, Councillors na Wabunge, 

Jacob Mparapari:  Nayieu nai peshuku neaku wananchi logelu openy.

Translator: Angependelea kwamba wananchi wawe wakichagua wote. 

Jacob Mparapari:  Amu ore na kuhusu olaniguenani.

Translator: Kwa sababu kuhusu mambo ya Chiefs, 

Jacob Mparapari:  Na oltunanai nagelu.

Translator: Ni mtu mmoja huwa anachagua Chiefs, 

Jacob Mparapari:  Na pookin entoki sidai nagelu wananchi.
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Translator: Na yeye angependelea wananchi wawe wakimchagua. 

Jacob Mparapari:    Ore sininye eaku egeluaki.

Translator: Chifu akiwa amechaguliwa,

Jacob Mparapari:  Na larin imiet si ake kincho.

Translator: Anataka awe akikaa miaka tano, 

Jacob Mparapari:  Ore na tata kuhusu mabunge.

Translator: Jambo lingine ni kuhusu Wabunge, 

Jacob Mparapari:  Na larin imieta ana enikigira ake aiendelea.

Translator: Angependelea wakae miaka mitano vile wanakaanga. 

Jacob Mparapari:  Ore entoki nanu nadolita.

Translator: Yeye yale mengine anaona, 

 

Jacob Mparapari:  kuhusu Katiba.

Translator: Ambayo inahusu Katiba,

Jacob Mparapari:  Nikiomon Katiba peyie meinyanyasa oltungani obo.

Translator: Anasema tuangalie sana isiwe inanyanyasa watu wengine.

Jacob Mparapari: Amu sidai teneti jirani naningo.

Translator: Kwa sababu angependelea watu wanakaa pamoja na wawe wanasikizana. 

Jacob Mparapari:  Ore kuhusu majimbo.

Translator: Yeye maoni yake kuhusu Majimbo. 

Jacob Mparapari:  Ne torono.

Translator: Si mbaya, 

Jacob Mparapari:  Kake me ene nkabila.

Translator: Lakini Majimbo ile anazungumzia si ya ukabila. 
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Jacob Mparapari:  Meene nkabila.

Translator: Si ya ukabila hiyo Majimbo.

Jacob Mparapari:  Meta, ore na kuhusu enkop oltungani apa na vile enaitokoki enkop a.

Translator: Kwa hivyo mambo ya mipangilio kama vile mipaka imewekwa, 

Jacob Mparapari:  Iyiolo apa empaka eneikunuari.

Translator: Mnaelewa ya kwamba ile mipaka iliwekwa, 

Jacob Mparapari:  Shomo oltungani apa totona tewueji ino.

Translator: Kila mtu aende akae mahali ametoka, 

Jacob Mparapari:  Kake intembeanakaki.

Translator: Lakini unitembelee. 

Jacob Mparapari:  Matotoni te sidai nikiningo.

Translator: Ili tuwe tunakaa tu pamoja tukisikizana. 

Jacob Mparapari:  Tiniki timirakinote enkiteng.

Translator: Kama tumehusiana jambo lolote, 

Jacob Mparapari:  Kitimirakinote.

Translator: Tumehusiana.

Jacob Mparapari:  Nayieu najo inji.

Translator: Anataka kusema lingine,

Jacob Mparapari: Ore ana kulingana esaa namirita iyiok.

Translator: Kulingana na masaa vile inatukimbiza. 

Jacob Mparapari:  lomon onguesi osero.

Translator: Mambo ya wanyama,

Jacob Mparapari:  Egira aimisa irmaasai.
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Translator: Inaumiza watu. 

Jacob Mparapari:  Kake iltunganak le Loitokitok ninye naisul.

Translator: Hasa watu wa eneo hii ya Loitoktok. 

Jacob Mparapari:  Mekure ekiraye aijali naleng iltunganak.

Translator: Watu hawajali siku hizi mambo ya watu wakiuawa na wanyama. 

Jacob Mparapari:  Eti engues nata bikoto alang oltungani.

Translator: Wanyama ndio wana dhamana kuliko watu. 

Jacob Mparapari:  Nemekure kiyieu.

Translator: Mzee, tunataka u-recommend.

Jacob Mparapari:   Ore tene  wueji  onguesin  entoki  nayieu.  Ena  billioni  are  eamini  nasho  naba  elaki  engues  nelakini

sininye oltungani million nabo.

Translator: Anasema angependelea, mnyama akiua mwanadamu, mwanadamu awe analipwa shilingi milioni moja. 

Jacob Mparapari:Ayieu ina.

Translator: Angependa hiyo. 

Jacob Mparapari:  Kama enemeidimayu ina neaku nguesi nkuna ang.

Translator: Ama wanyama wawe wetu sasa kama hiyo haitawezekana. 

Jacob Mparapari:  Ana peaku nagira atoni tiatua iyiok.

Translator: Ama wakae ndani yetu. 

Jacob Mparapari:  Ore ene mwisho.

Translator: Ya mwisho, 

Jacob Mparapari:  Kuhusu enkisuma.

Translator: Ni kuhusu elimu, 

Jacob Mparapari:  Ore iyiok irmaasai.

Translator: Sisi Wa-Maasai, 
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Jacob Mparapari:  Ana mfano naijo nanu.

Translator: Kwa mfano kama yeye, 

Jacob Mparapari:  Sijasoma.

Translator: Hajasoma,

Jacob Mparapari:  Kake ayieu enkisuma kake eitu aisoma apa.

Translator: Lakini hawezi laumu mtu kwa sababu ni baba yake hakumpeleka shule, 

Jacob Mparapari:  Ore na tena kata iji tekuna olongi.

Translator: Lakini sasa kwa saa hizi, 

Jacob Mparapari:  Ore oltungani peitu epik enkerai te sukul.

Translator: Yule mtu ambaye hajaweka mtoto shule, 

Jacob Mparapari:  Tena Katiba nikigira aibelekeny.

Translator: Kwa haya mambo ya Katiba, 

Jacob Mparapari:  Neibungi ilo tungani kisheria.

Translator: Wawe wakilazimishwa wawe wakisoma kwa lazima.

Jacob Mparapari:   Ore sininche nainei.

Translator: Yake ni hayo. Mungu awabariki. 

Jacob Mparapari:  Ni hivyo  Mungu abariki ninyi.

Translator: Kuna masomo ya watu wazima. Ungetaka Katiba mpya ilazimishe watu wazima wasome pia. 

Jacob Mparapari:  Ee atajo irid. 

Com. Bishop Njoroge: Wewe umetoka wapi? 

Musa Koriri: Ore ta sininye enai kake aisho enkai enashe eitutumo iyiok. Aji te nkarna Musa Koririi.
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Translator: Anaitwa Musa Koriri.

Com. Lethome: Koriri?

Musa Koriri: Eh. Kama ile ya Ki-Kalenjin. Naingua eda kop  Engi.

Translator: Ametoka sehemu ya Elti.

Musa Koriri:    Ore enai edukuya.

 Translator: Yake ya kwanza, 

Musa Koriri:  Aimu enewueji enkare.

Translator: Anazungumzia mambo ya maji, 

Musa Koriri:  Nekure kiata enkare.

Translator: Hatuna maji siku hizi, 

Musa Koriri:  Amu nekure kiata no ntureishi.

Translator: Kwa sababu hatuna Nodrues. 

Musa Koriri:  Kiti si ebata rail way.

Translator: Na tuko karibu na hii pipeline.

Musa Koriri:  Neikenokoki iyiok pookin.

Translator: Na tumefungiwa. 

Musa Koriri:  Nekure eta enikiokito.

Translator: Hatuna maji ambayo tunatumia.

Musa Koriri:  Amu meta nkishu.

Translator: Kwa sababu ng’ombe hazina. 

Musa Koriri:  Nimikiata iltunganak.

Translator: Na sisi watu hatuna. 

Musa Koriri:  Na iltunganak e rail way lotomitoko iyiok enkare.ayieu nebolokini kila mtu enkare.
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Translator: Anataka kila mtu awe akipatiwa maji. 

Musa Koriri:  Amu etodua ajo sidai enkare amu meti olomeeta tena wueji enkare.ore sininye enewueji onguesi.

Translator: Kwa sababu hakuna mtu ambaye hahitaji maji.

Anazungumzia pia mambo ya wanyma wa pori. 

Musa Koriri:  Kiata nguesi boi are.

Translator: Kuna wanyama aina mbili, 

Musa Koriri:  Kiata irkanjaoni.

Translator: Ndovu, 

Musa Koriri:  Lokuarak.

Translator: Simba, 

Musa Koriri:   Kake oshi olokuaru.

Translator: Simba, 

Musa Koriri:  Kewarie elotu.

Translator: Usiku ndio inakujanga. 

Musa Koriri:  Near inkishu imiet.

Translator: Inaua ng’ombe kama tano, 

Musa Koriri:  Near napishana.

Translator: Ama saba hivi, 

Musa Koriri:  Neaku hasara.

Translator: Inakuwa hasara pia, 

Musa Koriri:  Nimikilaakini.

Translator: Na hauwezi lipwa, 

Musa Koriri:  Neenijo si iar nikibungi.

Translator: Na ukiua utashikwa, 
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Musa Koriri:  Na neja si etiu irkanjaoni.

Translator: Na ndovu vilevile, 

Musa Koriri:Ore ninye ngole ntarikini ile jumatatu.

Translator: Hata jana jumatatu, 

Musa Koriri:  Etara iltunganak tena kata engimai irkanjaoni.

Translator: Ndovu ziliua watu sehemu zingine hapa chini. 

Musa Koriri:  Nikibaitie ina toki.

Translator: Na wamechukia. 

Musa Koriri:  Teneidimayu nai te serikali.

Translator: Kama ingewezekana, 

Musa Koriri:  Neyieu nemitu iltunganak aitalangu nguesi.

Translator: Inafaa watu wapendwe kuliko wanyama. 

Musa Koriri:  Amu ore oshi iyiok irmaasai.

Translator: Kwa sababu sisi Wa-Maasai, 

Musa Koriri:  Tiniara olikae metua.

Translator: Tukiua mtu mwingine afe. 

Musa Koriri:  Nilak nkishu artam oudo.

Translator: Tunalipanga ng’ombe arobaini na tisa. 

Musa Koriri:  Ama ele tungani otara engues.

Translator: Huyu mtu ambaye ameuawa na mnyama.

Musa Koriri:  Metiu ake ana ele.

Translator: Si amekufa tu kama yule ameua na mwingine.

Musa Koriri:  Neaku ore ta niniche nainei  amu eta aidip..
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Translator: Kwa hivyo yake kwa sababu amemaliza, 

Musa Koriri:   Aitoki aimaki enewueji olaiguenak.

Translator: Anazungumzia mambo ya Ma-Chiefs. 

Musa Koriri:  Kiata oshi enkop nikidur apuo nikirishie olongu.

Translator: Kuna sehemu zimeenda pande ile ya Ukambani. 

Musa Koriri:  Enikidur ake apuo ina kop.

Translator: Tungetaka huko,

Musa Koriri:  Nepurori nkishu ang.

Translator: Ng’ombe zinaibiwa, 

Musa Koriri:  Ne enikijo kipuonu aishiraki laiguenak.

Translator: Na tukija kuambia Ma-Chiefs, 

Musa Koriri:  Nemening iyiok.

Translator: Huwa hawatusikii. 

Musa Koriri:  Ore tenepurori nkishu olongu.

Translator: Na ng’ombe za Wakamba zikiibiwa, 

Musa Koriri:  Nepuonu longu mpaka ene.

Translator: Wakamba wanakuja mpaka hapa. 

Musa Koriri:  Nikijo enoto pae laiguenak enchoto.

Translator: Tukaona labda Machifu wa huko wana nguvu kushinda hawa. 

Musa Koriri:   Nemekure kiyieu amu nkishu ang ana nkulie.

Translator: Hatuwezi fumilia kwa sababu ng’ombe ni sawa na zingine. Engoraiti si ene wueji enkisuma.

Mambo ya elimu pia, 

Musa Koriri:  Entaret iyiok amu eilepa.
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Translator: Tuangalie kwa sababu imepanda. 

Musa Koriri:  Amu kitorobo mekure etae nkishu.

Translator: Kwa sababu watu wamekuwa maskini. 

Yampat mapelu: Ore ta sininye nanu naji Yampat ole Mapelu.

Translator: Yampatole Ole Maperu. 

Yampata Mapelu:  Ore na enai edukuya.

Translator: Yake ya kwanza, 

Yampat mapelu:   Na enewueji  olaiguenak.

Translator: Ni mambo ya Chiefs.

Yampat mapelu:  Kayieu nai negeluni nikipelekeny ena Katiba metegeluni laiguenak ana raia.

Translator: Yeye angependelea Ma-chifu wawe wakichaguliwa na raia. 

Yampat mapelu:  Ore enkae eare.

Translator: Yake ya pili, 

Yampat mapelu:  Na enewueji ya endaa.

Translator: Ni mambo ya chakula. 

Yampat mapelu:  Kayieu  nanu  nikibelekenya  ena Katiba  meta  ore  entoki  nati  Kenya  na neja  enkop  pooki.  Ore enajo

na ebei nabo eta Kenya nzima.

Translator: Angependelea chakula iwe na bei moja nchini. 

Yampat mapelu:   Ore ene uni pe alo aidip.

 Translator: Yake ya tatu ili amalize, 

Yampat mapelu:  Nene wueji e Amboseli.

Translator: Mambo ya Amboseli National Park.

Yampat mapelu:  Kayieu neshukokini iyiok lopeny amu kewaki apa mikiyiolo.

Translator: Angependelea irudishwe kwa wananchi kwa sababu ilichukuliwa bila mipangilio. 
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Yampat mapelu:  Ore naba nasuj ina.

Translator: Yake ile ambayo itafuata hiyo,

Yampat mapelu:  Na ene wueji e nkisuma.

Translator: Ni mambo ya elimu. 

Yampat mapelu:  Ore ene wueji ena sukul ne primary.

Translator: Mambo ya shule za Primary, 

Yampat mapelu:  Nayieu nai neaku ene pesho.neaku aitabaiki ine pemaigil ta.

Translator: Angependelea iwe ya bure. 

Lengete  Kamete:  Kwa  jina  naitwa  Lengete  Kamete.  Na  sina  mengi  ni  machache  mno.  Langu  la  kwanza  ningependelea

mambo ya Electoral Commission ama Chairman wa Electoral Commission awe akichaguliwa na Parliament,  isiwe tena ni Rais

anateua mtu binafsi. Pia ningependelea mamboya President  ama Rais,  awe anaweza kuchaguliwa kwa muda wa mihula miwili.

Kwa  mfano  awe  kama  miaka  kumi  kwa  ile  system  iko  Kenya  sasa  hivi.   Hiyo  system  ya  mihula  miwili,  pia  Rais  awe

akichaguliwa tuseme  kwa kabila hii, muhula huu. Muhula mwingine iwe ni kabila ingine. Kwa sababu naona kuna kabila zingine,

Yesu atarudi kabla wengine hawajapata  nafasi ya ku-enjoy huo muda.  Kwa  hivyo  pia  iangaliwe  kwa  makabila  pia  wahusike

ama wawe wakichagua Rais wao. 

Com. Lethome: Unasema President achaguliwe kwa kila kabila? 

Lengete Kamete: Yes.

Com. Lethome: Na tutafanyaje ili tujue the next kabila ama ni kura inapigwa au tunaenda alphabetical  order  ili tujue ile kabila

inafuata?

Lengete  Kamete:  Kwa mfano sasa  hivi, Wakikuyu wameshakalia,  Wakalenjin wameshakalia,  sasa  wengine tuseme kama ni

Wakisii ama Wa-Baluhya ama ni Wa-Jaluo ama ni Wa-Maasai,  wale ambao wana interest  ya kuwa Rais,  wasimame kwa kila

kabila.  Lakini Wa-Kikuyu na  Wa-Kalenjin  wasisimamishe  mtu  wao,  zile  kabila  zingine  kama  kuna  mtu  anataka  asimame  na

wananchi waamue ni mtu wa kutoka kabila gani mzuri. 

Com. Lethome: Kwa hivyo watakuja kupewa chance ingine baada ya miaka mia nne. Kwa sababu tuko na makabila arobaini

na mbili mpaka saa hivi.
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Lengete Kamete: At least kwa sababu wengine wata-enjoy. Tukienda na hii system sasa wengine watakuwa….

Com. Lethome: Kwa hivyo ile kabila ambayo iko na Rais ndio ina-enjoy?

Lengete Kamete: Yes. Hapo naona watu wanafuata nyayo, vile Rais wetu anasema. Ni maoni yangu hayo.

Uchaguzi uwe ukifanywa baada ya miaka mitano na iwe si Rais anasema tenure isongezwe ama ifanywe kabla ya huo wa miaka

tano. Iwe mambo ya elections, iwe ni Electoral Commission peke yake inahusika na isiwe ni kiongozi wowote mwingine. 

Pia ningependelea Rais yeyote asipitishe miaka sabini.  Kwa sababu haya mambo ya uzee saa  zingine  inaleta  confusion  katika

nchi. Atakuwa mtu ambaye bado mawazo yake iko chafu kidogo.

Com. Lethome: Umri wa chini uwe miaka mingapi?

Lengete  Kamete:  Awe  sixty.  Huo  muda  tu  kwa  sababu  unatakiwa  utawale  miaka  kumi  tu.  Pia  ningependelea  Attorney

General awe akichaguliwa na Parliament,  isiwe tena ni Rais anachagua na pia Attorney awe akihudumu baada  ya miaka tano,

mwingine anapewa hiyo nafasi. Isiwe anakaa muda mrefu. Kwa hivyo kwa hayo machache, nasema asanteni.

Erickson Samperu: Kwa majina ni Erickson Samperu.  Kwa maoni yangu ningependelea kwanza nguvu za Rais zipunguzwe.

Asiwe kama sasa  hii sheria ya sasa  inasema  yeye  ako  above  the  law.  Sasa  inatakikana  hata  yeye  sasa  aingie  under  the  law

kama ordinary people.  Elimu iwe ya bure kwanzia nursery mpaka University. Matibabu iwe ya bure.  Pia raia wapewe uwezo

kama Mbunge wao ataenda asumbae sumbae,  atolewe with vote of no confidence na raia wachaguliwe mwingine. Kwa hivyo

sio mpaka kipindi iishe ndio aje achaguliwe. Pia ningependelea Serikali iache kuagiza resources ambazo tuko nazo humo nchini.

Iagize kutoka nchi za nje na ilhali zetu ziko hapa, ndio zetu zipate ready market hapa hapa. Otherwise, ni hayo tu. 

Mugo  Wanjeri:  Kwa  majina  najulikana  kama  Mugo  Wanjeri  and  I  would  like  to  submit  the  following:  Nikianzia  na

democracy, one, to enhance democracy I think multipartyism should stay. Two, freedom of expression should be upheld. 

On Presidency, a running Presidential candidate should have a running mate. Two, for a Presidential candidate to be  cleared for

the Presidency, it should be established that his grandfather was born in the country. 

Four, Presidential and Vice Presidential elections should be carried out separately with those of Councillors and MPs.  This will

go a long way in preventing the Executive from manipulating the elections. This trend has worked very well in other countries. 
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Com. Bishop Njoroge: We have heard your proposal don’t tell us about….

Mugo  Wanjeri:  Five,  Presidential  appointees  in  Civil  Service  should  be  vetted  by  a  special  committee  in  Parliament.  We

should do  away  with  Provincial  Administration  (inaudible).  Foreigners  applying  for  citizenship  should  be  vetted  by  a  special

committee  established  by  the  Government.  Wananchi  should  be  empowered.  Wananchi  should  have  powers  over  their

resources like forests, rivers e.t.c. and all public…..

Com. Bishop Njoroge: Can you go to your last point?

Mugo Wanjeri: My last point, I think those who have extra land and it is not utilized should be taxed. Thank you. 

Com. Bishop Njoroge: Mzee, nani anajua Ki-Maasai. Can you pray for us?

Maita  Ole  Kisiango:  Ajoki  enkai,  enkai,  metoriko  kulo  orere  ol  Do,  irmaasai  pookin,hata  nkishu  ang,  hata  irmaasai

pookin  entashoto  enta  sidaini,  ana  irmaasi  pookin,  enchomo  teseriani  peitairo  na  enkai  intae  metaretu  irmaasi,

meitayu ta enkai osotua, meitayu ta enkai osotua, metaretu  si  enkai.  Ningurie  iyiok,  ingurie  iyiok,  etasheyie  iyiok  lota,

entashieki inkera , incho iyiok emayian, incho osotua metoriko iyiok, oltungani le kop  pookin,  matonyorata,  ,matonyor

naboisho, mayieunoto maendeleo, matoningoto, matoningoto.

Meeting ended at 5.20 p.m.
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