


CONSTITUTION OF KENYA REVIEW COMMISSION

(CKRC)

VERBATIM REPORT OF

2



CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, KAJIADO SOUTH
CONSTITUENCY, HELD AT ROMBO CATHOLIC CHURCH HALL

ON

3



TUESDAY 9TH JULY 2002

CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, KAJIADO SOUTH CONSTITUENCY HELD AT ROMBO
CATHOLIC CHURCH HALL ON 9TH  JULY 2002.

        Present:

        Com. Bishop Benard Njoroge
        Com. Ibrahim Lethome

Secretariat Staff in Attendance:

        Joash Aming’a                -        Programme Officer
Osogo Ambani                -        Assistant Programme Officer
Alice Thuo                        -        Verbatim Recorder

The meeting was called to order at 9.40 a.m. with Commissioner Bishop Njoroge in the Chair.

Fr. David Mwangi:  Tunaweza kusimama tafadhali.  

Baba wetu uliye mbinguni jina lako litukuzwe, ufalme wako ufike, utakalo lifanyike duniani kama mbinguni utupee mkate wetu

wa kila siku, utusamehe makosa yetu kama tunavyosamehe na sisi wale wanaotukosea.  Usitutie katika ushawishi lakini utuokoe

maovuni.   Tunakushukuru  baba  kwa  nafasi  hii  ambayo  umetujalia  siku  hii  ya  leo  tunakuomba  baraka  zako  katika  shuguli
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ambazo  ziko  mbele  yetu.   Tazama  tunataka  kupeana  maoni  yetu  kuhusu  Katiba  ya  nchi  yetu  ya  Kenya  na  uturuhusu  kwa

sababu sisi ni watu wako, sisi ni wananchi wa Kenya,  utuongoze ili yale ambayo tutayatoa yawe kwa niaba yetu sisi Wakenya

wote  na  hasa  kwa  ajili  ya  ufalme  wako  hapa  katika  nchi  yetu.   Tunakuomba  uwezeshe  kufika  wale  ambao  wako  njiani  na

tuendelee kutoa maoni yetu tukiwa pamoja na hatimaye shughuli hizi zikishafika timamu Mungu tuweze kushukuru.  Na  kuamba

ubarikishe haya yote kwani tunaomba na kuamini kwa jina la Kristo aliye Bwana na Mwokozi wetu.  Amina.

Com. Bishop Njoroge:  Kuna kitu ningetaka kuuliza kwanza Bwana Chief, unafikiri kila mmoja anasikia Kiswahili.

Chief:  Wote wanasikia.

Com. Bishop  Njoroge:   Wote  wanasikia.   Asante.   Jina  langu  naitwa  Bishop  Benard  Njoroge,  mimi ni  Commissioner  wa

Constitutional Review Commission na tuko na mwenzangu ambaye anaitwa Ibrahim Lethome ambaye pia ni Commissioner na

ni wakili na ningetaka awasalimie kidogo halafu nitawajulisha wengine.

Com. Lethome:  Watu wa Rombo hamjambo?

Audience:  Hatujambo.

Com. Bishop  Njoroge:   Tuna  Programme  Officer  ambaye  ndiye  atakuwa  akijishughulisha  na  mambo  ambayo  tunayatenda

hapa na ningetaka atujulishe kwa staff wake ili tuwajue na atujulishe jina lake.

Joash Aming’a:  Habari  zenu?  Kwa jina mimi naitwa Joash  Aminga,  mimi ni  Programme  Officer,  wenzangu  ni  Alice  Thuo

ambaye  atakuwa  akinasa  sauti  zetu  akitumia  kinasa  sauti  na  kuna  mwenzangu  mwengine  anaitwa  Osogo  Ambani,  atakuwa

akiandika yote yale mlioyasema.  Asante.

Com. Bishop Njoroge:   Pia katika kazi,  kila district  kuna mtu ambaye tunaita District Coordinator  na  kazi  yake  ni  kupanga

mambo kama haya na ni mtu wa maana sana na anafanya kazi hiyo na watu wengine ambao pia ni wa maana wanaitwa 3C’s na

ningetaka Coordinator aje hapa na ajijulishe na atujulishe hawa Committee Members.

David ole Molel, District Coordinator:  Wakaazi wa hapa,  wageni ambao wamewasili ningependa tu kuwajulisha kwamba

jina langu ni David ole Molel,  tumekuwa pamoja na nyinyi karibu miezi  hizi  yote  tumekuwa  hapa  Rombo  tukishugulika  na  hii

kazi, na katika kazi hii kama vile Commissioner alivyosema ni kazi ngumu.  Ni kazi ngumu lakini ni rahisi ukiwa na watu wako

kwa roho yako lakini nashukuru Mungu kwa sababu amenipa wenzangu ambao tumefanya nao  siku  zote  hizi  na  niko  na  hao

wachache hapa.  
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Kwanza kabisa ningependa kusema kwamba, mwenyekitu wetu katika Constituency ya Kajiado South tuko naye hapa na yeye

ni Bwana Jacob Lesingo na ningemwomba tu asimame ili mumwone.  Tunaye hapa Mrs.  Amina Abdilahi, yeye ni Member wa

Committee yetu, pia tunaye mama Joyce Senewa, Mrs. Senewa tafadhali uonekane.  Tunaye Mheshimiwa Mbunge wa Kajiado

South,  tunatarajia  atakuja  wakati  wowote.   Tunao  wengine  kwa  sababu  maoni  yetu  yatachukuliwa  kama  Constituency  na

mnajua vile constituency yetu vile iko kubwa tumejigawanya.  Tunao wenzetu wawili wanatushugulikia upande wa Namanga na

Mile Tisa,  kwa sababu leo pia Mile  Tisa  maoni  yanachukuliwa  kwa  hivyo  tunao  wawili  huko,  Mrs.  Maruna  na  Bwana  Paul

Kaika, wako upande wa Mile Tisa kwa hivyo hawakuweza kuja upande huu.

Tunaye pia Bwana Daniel Somole ambaye hajakuwa hivi hapa na sisi anatushugulikia kwa sababu ya kazi ya kesho  pia,  kwa

sababu kesho tukitoka hapa tutakuwa Loitoktok na pia upande wa Kimanga baada ya kesho. Kwa hivyo hawa kwa kifupi ndio

members  wetu  wa  Constituency  Committee  na  ningewaomba  tu  kwamba  tujaribu  wote  tuweke  mawazo  yetu  pamoja  na

tupeane maoni yetu vile tu tunavyoongea kila siku tukiwa hapa.   Tunasema kwamba hakuna mtu anazuiwa kusema kile  alicho

nacho, kaa ufikirie na uongee na useme.  

Kwa hayo machache mimi ningesema kwamba ningewamba Commissioners wetu wanipe tu nafasi kidogo  nimshukuru  Father

wa  Rombo  Catholic  Parish  kwa  msaada  aliyotupatia  kutokea  mwaka  uliyopita  mpaka  dakika  hii  tumeweza  kuketi  hapa.

Tumekuwa na yeye,  amekuwa nguzo yetu kwa upande wa Rombo,  ametusaidia sio tu kwa kutupatia venue,  ametusaida  kwa

civic  education,  ametusaidia  kuleta  wananchi  pamoja  na  ningeomba  tu,  iwe  in  record  kwamba  tunamshukuru  sana  Father

Mwangi.  Pia tunawashukuru viongozi,  viongozi  especially  Bwana  Senior  Chief,  Anthony  Ole  Mepunkuri,  amekuwa  msaada

mkubwa sana kwa upande wa administration, hatuja pata shida yoyote katika area  ya Rombo kwa civic education na kwa kila

kazi yoyote,  tunamshukuru sana.   Na  kwa  hayo  machache,  ma-Commissioner  wangu  nawaomba,  sasa  labda  ningemwomba

mwenyekiti wetu wa 3C’s aje hapa awakaribishe tuanze kazi.

Chairman 3C’s:  Commissioners,  wasaidizi,  Bwana  Coordinator  pamoja  na  wenzangu  wanakamati,  wananchi,  mtanisamehe

kwa  kuongea  sana  ama  kufanya  haya  mpango  kwamba  naona  tumeongea  mambo  mengi  hata  sasa……………………..

(inaudible) Nyinyi wananchi tu ndio mimi naomba kama mtu hasikii Kiswahili ama kama husikii lugha, usikae kunyanyaswa kwa

sababu hawa sio wa kunyanyasa,  hawa ni  wa  kutusaidia.   Tumewaambia  mambo  mengi  mazuri  kwamba  sasa  ndio  tunataka

ku-rule sio ati kwamba ku-colonise lakini unawaambia kwamba ungependa kuishi namna gani.  Leo sio siku ya  kusema  kuna

shida, tuko hivi, natoka mahali fulani, hapana.  Go to the point straight away,  nende kwenye pendekezo lako,  je,  unapenda nini

iwepo katika Katiba.   

Ore ta  entoki  najoito  nai  irmaasai,  ore  oltungani  lemeyiolo  kiswahili  milo  ajo  iyiolo  miyiolo.  Tolimu amu ore  kulo  eti

ene tenebo intae.

Na msione kama tuna Njoroge,  jina  Njoroge  hapana  Kikuyu,  ni  Kikuyu  tu  kwa  kujua  Kikuyu  lakini  ni  mtu  anajua,  alikuwa
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mwalimu wangu, alikuwa mwalimu wa  huyu,  alikuwa  wa  Senior  Chief,  alikuwa  mwalimu  wa  Manyani,  alikuwa  mwalimu  wa

Kilogwa,  wale  viongozi  wenu  wote,  alikuwa  hata  mwalimu  wa  huyu  mama.   You  remember  her  very  well,  Amina  alikuwa

mwanafunzi wako Bwana Njoroge.

Kwa hivyo msione kama kuna ubaguzi, hawa watu ni watu independent na ni watu ambao hawana upande na upande,  wewe

ndio utakuwa na upande na wewe ndio utakuwa mwongo kama husemi kile kitu unataka.   Sema kile kitu unataka iwepo halafu

sidhani kama nimewacha mambo mengine, Commissioners,  you  are  welcome  na  karibu  sana.   Watu  wa  Loitok  tok  hawana

mambo mengi, hawana problem, mtasikia vile watasema na tunashukuru.

Ore ta pilimumu entoki enimiyiolo kiswahili tejo mayiolo nilimuni te kisungu amu ejoi itoningu ta.ne enigirakine.

Nafikiri ni hivyo tu, thank you very much.

Com. Bishop Njoroge:  Asante sana Bwana Councillor, sasa nimefurahi kwa sababu Amina sikukumbuka.  Praise God.  

Audience: Amen.

Com.  Bishop  Njoroge:   Kila  mahali  tunaenda  mara  tunakuwa  na  DC,  najua  DC  wa  hapa,  tunakuwa  na  DO,  tumekuwa

upande  wa  Pokot,  Marakwet,  Turkana  lakini  kwa  sababu  tunawapatia  nafasi  kutukaribisha  kama  wasimamizi  wa  serikali

ningetaka kumuita Senior Chief aje atukaribishe na kusema neno moja.

Anthony  ole  Mepunkori  (Senior  Chief):   Commissioners  wetu  wa  Katiba,  wasaidizi  wao,  kamati  ya  Katiba  katika

Constituency ya Kajiado South, wananchi wazee na akina mama Entasupa pookin, entasupa ake.

Ningependa tu kuchukuwa nafasi hii kuwashukuru na zaidi kushukuru Commissioners ambao wametoka Nairobi  kuja kukutana

nasi na kusikiza maoni yetu.  Ya pili, nashukuru Father  Mwangi ambaye hapa ndio kwake na ameturuhusu kutumia hall  hii  na

ameweza kutusaidia kwa mambo mengi kuhusiana na taratibu ya hii kazi yetu ya siku ya leo.   Nashukuru Coordinator  Bwana

Molel  kwa  ile  kazi  anafanya,  ile  civic  education  ambayo  tumeshafanya  katika  Rombo,  nina  imani  kwamba  leo  itakuwa  siku

njema.  Ningependa tu kuwakumbusha kwamba, siku hii mwananchi ni siku yako,  leo ni siku yako,  Katiba ndio mama ya nchi,

ndio  mchungaji  wetu,  Katiba.   Sheria  hizo  ndizo  zinachunga  maisha  ya  Wakenya  na  wewe  ni  mmoja  wao,  leo  ukikosea,

utakuwa  umekosea  atakeyezaliwa  kwa  miaka  hamsini  itakayokuja.   Ile  katiba  ambayo  tunatumia  sasa  ni  Katiba  ambayo

iliandikwa miaka arubaine iliyopita na ssasa hii ambayo tunataka tuandike sasa  umeletewa wewe.   Ile tuko nayo sasa  wananchi

hawakuulizwa leo umeulizwa. 

Commissioners,  nawahakikishia kwamba,  area  hii ya location ya Rombo ambapo tuko na  watu  elfu  ishirini  na  saba  (27,000)
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kwa census ya juzi ndio ina-lead katika Loitok tok District na tuka na makabila nyingi na tuko na areas tofauti za climate.  Tuko

na areas ambapo ni kavu, tuko na highlands kidogo lakini kwa bahati  mbaya wakati  huu hali yetu ya mvua ilikuwa ndogo lakini

hali  ya  amani  tangu  Multi  Party  wa  tisaini  na  mbili,  uchaguzi  wa  tisaini  na  saba  na  unajua  sisi  tumechanganyikana  katika

Constituency hii hakuna shida,  sisi tumedumisha  amani  kwa  makabila  hayo  yote  na  tumedumusha  amani  hata  na  Watanzania

wenzetu ambapo ni kilometer 2  tu  kutoka  hapa.   Tumedumisha  amani  na  wao  na  hali  yetu  ni  mzuri.   Nawahakikishia  kuwa

usalama wenu, usalama wa wananchi kwa siku ya leo ni nzuri.  Nina imani kwamba Mbunge wetu naye atakuja  kuwa pamoja

nasi  tukija  kutoa  maoni.   Ninaimani  kila  mtu  hata  akina  mama,  vijana,  watatoa  maoni  yao  Ata  osiligi  nchere  ore  intae

irmaasai olkekun linyi ele emiurere enilimu oltungani entoki  nabo  amu enilimu nabo  kini  nepuoyi  aiger  nepiki  embuku

ekumbukumbu netapunyo Kenya obulu.  Meta  aomon  intae  nchere  meesiai  hata  ninye  ena ore  eshomoki  mpaka  enkop

pooki  ilturkana,  imchumari,  irkokoyo,  longu meta  enkop  neitu  epuo  mpaka  nepuo  lekua  oti  puani.  Entonyok  sintae,

entolimu ntokitin niyiololo ajo epiki sheria nerat intae tonkolongi napuonu.

Kwa hivyo basi  ningesema ya mwisho kwamba nawahakikishia kwamba tuko salama na siku ya leo Mungu ametujalia ni siku

ambayo  jua  sio  kali  sana,  wananchi  wataendelea  kuja  tu.   Unajua  nacho  kiangazi  karibu  kimeanza  kuingia  na  kwa  hivyo

wananchi watachelewa but I am very sure baada ya saa moja hii hall itajaa.  Asanteni na karibuni na Mungu awabariki.

Com. Bishop Njoroge:  Asante sana Bwana Senior Chief.  Sasa nataka kueleza mambo ya Constitutional Review hatujaanza.

 Bwana  Chief  amesema  na  pia  Councillor  amesema,  hii  kuja  kwetu  ni  kuchukua  maoni  yenu,  katika  Katiba  hii  hakuna  mtu

ambaye  anamaana  isipokuwa  mwananchi.   Kwa  hivyo  ukipeana  maoni  yako,  ujue  maoni  yako  ndio  inamaana  zaidi  katika

kutengeneza Katiba.   Pia sijui kama ni Chief amesema au  ni  Councillor,  hii  Katiba  itakaa  zaidi  ya  miaka  hamsini,  kwa  hivyo

tukitengeneza  Katiba  hii  tuiweke  maanani,  kwa  sababu  usiposema  sasa  lile  ambalo  liko  katika  roho  yako,  utarudi  kusema

ningejua ningesema haya, lakini utakuwa muda umefanya nini?  Umeisha.  

Kwa  hivyo  ninawaomba  muwe  tayari  kusema  yale  mnayoyaona,  hakuna  mtu  atawazuia.   Tumekuwa  mahali  pengi  na

tumewaambia  hata  tukiwa  na  ma-PC  na  ma-DC  kwamba  hakuna  mtu  atafuatwa  kwa  ajili  ya  yale  atakayosema.   Ile  sheria

inatusimamia inasema, mwananchi ana uhuru kusema yale anataka kufanya nini?  Kusema na hakuna mtu wa serikali anaweza

kukufuata kwa sababu ulisema haya.  Sawa sawa?  Si hapa tumekubaliana?  Lakini pia tunasema hivi, usije ukataja  jina la mtu

kwa njia isiyofaa, sisi tunataka tutengeneze Katiba na Katiba sio mtu.  Si ni kweli?  Kwa hivyo hatuta taka  mtu  kutaja  majina

ya watu kwa njia isiyofaa.  Unaweze kutaja  useme, tunataka Rais apunguziwe mamlaka, sawa?  Hiyo ni sawa,  lakini  ukienda

kusema maneno mabaya juu ya Mbunge au mtu mwingine, hiyo sio Katiba.  Si ni kweli?  Kwa hivyo ukiwa umekasirika na mtu,

mahali pa kutoa hiyo hasira sio hapa, lakini hapa ni mahali pa nini?  Pa Katiba.

Bwana Councillor amesema hivi, tunajua shida zetu kama Wakenya,  shida za ma-hospitali,  watu wamekuwa maskini, wengine

hawapeleki watu kwa shule, hizo shida tunayajua,  kwa hivyo usituambie shida.   Councillor  alisema  utuambie  vile  tutafanya  ile

shida  ifanye  nini?   Ipungue  hiyo  tu  itaenda  kwa  Katiba  na  tukifanya  hivyo  ninajua  tutakuwa  na  mambo  ambayo  itakuwa  ni
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muhimu.  Mkumbuke,  yale  mtasema  hapa  Rombo  yatasomwa  Kiambu,  Lodwar  kwa  sababu  kila  report  itaenda  kila  mahali

katika nchi gani?  Nchi hii, kwa hivyo yale mnasema mjue ni ya maana.  

Mtu akija kuongea, tutampatia dakika tano, kama una-memorandam usisome yote,  highlight the points.   Ikiwa ni memorandum

inazungumzia habari ya health, utuambie kama unataka serikali igharimie mambo ya afya.  Si ni kweli?  Usichukuwe muda mrefu

kutuambia mambo mengine, nenda kwa mapendekezo kama vile Councillor alivyosema.  Kwa hivyo ukiwa  na  memorandum,

tutakupatia  dakika  tano,  kama  huna  memorandum  tutakupatia  dakika  tano  kuzungumza.   Ningetaka  pia  kusema,  hiyo

memorandum ukija nayo hata kama hutasoma yote,  Nairobi  katika ofisi yetu, tuna watu  zaidi  ya  arubaine.   Hii  memorandum

ikifika tu Nairobi,  kuna watu wanaingojea,  wanaichukuwa na kuweka maneno hayo mahali yanayohitajika.   Kwa hivyo msijali

hata kama hamsomi yote kuna mahali inangojewa.  Sawa sawa?

Pia, kuna kidude hapa  karibu  na  hebu  vinuie.   Yale  maneno  utazungumza,  yatawekwa  hapo,  kuna  watu  huko  ofisini  mwetu

wanaingoja ili wasikize na kuiweka na kuichapa kuenda katika makaratasi.   Sawa  sawa?   Kwa  hivyo  ukizungumza,  ujue  pia

yale maneno ni maneno ya maana, kwa hivyo usifanye kelele,  kwa sababu tukifanya kelele hii kitu itachukuwa nini?  Makelele.

Na  watu  watauliza  na  hawa,  walikuwa  wapi?   Ni  Rombo.   Kwa  hivyo  ukisikia  mtu  akitaja  maneno  yale  hutaki,  usijaribu

kumzuia, wacha aseme yake na wewe utakuja kusema nini?  Yako.   Sawa sawa,  si hapo tumekubaliana?   Kwa hivyo nafikiri

mtu akimaliza, ukija kuongea,  utakalia pale,  utakalia viti hivi.  Ukimaliza kusema, utakuja pale ujiandikishe katika register.   Ile

register  ya  Kenya  ambayo  imeonyesha  wale  wote  ambao  wamezungumza.   Kwa  hivyo  utakuja  hapo,  kutoka  hapa  utakuja

wapi?  Utakuja hapa. 

Sasa  nafikiri tutaanza na pia ningetaka kusema hivi, tunaenda na list vile imeaandikwa, haturuki kwa sababu mtu ni wa  maana

isipokuwa labda Mbunge wenu akija tutampatia kukaa kama saa  moja halafu tunampatia nafasi kuzungumza.  Lakini tukiwa na

disabled,  tukiwa na mama mjamzito, lazima nitawakubali ili waweze kuzungumza  mbele.   Tukiwa  na  wanafunzi  wa  shule,  pia

nitawakubali ili wazungumze warudi wapi?  Kwa darasa, lakini hawa wengine watafuata vile list vimeenda.

Ningetaka  kuita  Joseph  Nkose.   Joseph  akija,  mtu  akimaliza,  Commissioner  ikiwa  ana  kitu  anataka  kujua  kutoka  kwako

atakuuliza swali lakini nyinyi hamuwezi kumuuliza swali.  Mnasikia hivyo?  Haya sawa.  Joseph utasema jina lako,kila mtu lazima

akianza anasema jina lake.

Joseph Nkose:  Mimi naitwa Joseph Nkose  na ningeomba Bwana Commissioner kwanza nawasalimu nyinyi Commissioners,

wazee na akina mama. Hamjambo?  

 Basi  tumesema  sisi  ardhi  iliyochukuliwa  na  Wazungu  wakati  wa  ukoloni,  tunataka  turudishiwe,  tumesema  pia  Land

Control Board hatutaki tena kabisa.  Tunataka uuzaji wa masamba ama land control  hiyo irudi katika sub location kwa

wazee.  
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 Tumesema tunataka Majimbo.  

 Tumesema pia, mtoto wa kike asiyebahatika kuolewa ni lazima apate urithi kwa baba yake.

 Tumesema mali ya asili iliyoko kwetu nchi ya Maasai, tunataka tutawale sisi wenyewe kama wanyama wa pori,  minerals

zingine kama mito, maji, miti pamoja na madini, quarry, sisi tunataka tutawale wenyewe.

 Tumesema sheria number 75 ya Kenya hatutaka sisi tena.

 Tumesema  pia  kesi  ya  mashamba  kuhusu  ardhi  tunataka  irudi  kwa  wazee  wa  sub-location  waendeshe  kesi  na

wakishindwa iende kotini.

 Pia tumesema viongozi wote wachaguliwe na wananchi wenyewe sio mtu moja tu ku-appoint  kama ni chief.  Hata iwe

nomination  kwa  Council  ama  nomination  kwa  Parliament  tunataka  uongozi  huo  wote  yapitie  through  wananchi

wachaguwe wenyewe.  Na sina mengi ni hayo tu kwa upande wangu.

Com. Bishop Njoroge:  Haya ngoja kidogo Commissioner ana swali.

Com.  Lethome:   Bwana  Joseph,  umependekeza  kuwe  na  Majimbo  lakini  haukutueleza  ni  katika  kiwango  gani.   Hayo

Majimbo unataka yawe katika kiwango cha wilaya au katika kiwango cha mikoa?  La pili, umesema  mtoto  wa  kike  ambaye

hakuolewa hawezi kumrithi mzazi wake.   Ningependa  kuuliza  kwa  sababu  sheria  inayotutawala  hivi  sasa  imepangia  tuangalia

usawa  baina  ya  mwanamke  na  mwanamme.   Na  je  huyo  msichana  akiolewa  kisha  awachwe  na  mumewe  kwa  sababu

inawezekana arudi nyumbani kwao na baba  ameshagawa mali tayari.   Hauoni  kwani  tunamdhulumu  huyo  mtoto  wa  wakike?

Na pia kuna uwezekano,  umemgawia  shamba  kwa  sababu  hajaolewa  kisha  baadaye  akiolewa  je,  itabidi  anyang’anywe  huo

urithi ambao alikuwa amerithi?  Ningependa ufafanue?

Joseph Nkose:  Basi kwa upande wa kurudishwa kwa ardhi yetu ya Maasai, sisi wote tumesema….. 

Com. Lethome:  Majimbo uwe kwa kiwango gani?

Joseph Nkose:  Majimbo iwe katika mkoa.

Com. Lethome:  Kila mkoa iwe ni Jimbo?

Joseph Nkose:  Uwe ni Jimbo.

Com. Bishop Njoroge:  Hilo swali lingine la msichana?

Joseph Nkose:   Sasa  ya msichana, sisi  tunapendelea  kwamba,  msichana  tu  asiyebahatika  kuolewa  ndio  tunaweza  kukubali

awe pamoja na vijana wa boma hilo.
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Com. Lethome:  Unaona utakuwa unawa-encourage wakose kuolewa ndio wapate urithi na unadhulumu msichana, unamfanya

kuwa tofauti na watoto wengine na wote wako sawa?

Joseph Nkose:  La, unajua kimila ni lazima mwanamke aolewe.

Com. Lethome:  Lazima?

Joseph Nkose:  Ni haki mwanamke aolewe.

Com. Lethome:  Na asipoolewa?

Joseph Nkose:  Atapata share pamoja na wenzake.

Com. Lethome:  Kwa hivyo mimi nikiwa msichana wako nitaamua nisiolewe ndio nipata shamba ama unaonaje?   Hebu fikiria

hilo swali.

Com. Bishop Njoroge:  Ningetaka kushukuru Bwana Joseph kwa sababu, mmesikia vile amefanya, points, points na points za

maana.  Sawa sawa?  Tukienda hivyo,  tutamaliza  na  tutakuwa  na  kitu  cha  maana,  nimeshukuru  sana  Joseph.   Karibu  hapa.

Tupate Anthony ole Mepunkore, Senior Chief.

Anthony Ole  Mepunkori:   Ningepeda tu Bwana Commissioner nisome memorandum kwa lugha ya Kiengereza  na  kutafsiri

kwa lugha ya Kiswahili ili iweze kueleweka.   My name is Anthony Tumaina Mepunkori  and I am the Senior Chief of  Rombo

Location.

1. Preamble:  The Constitution of Kenya needs to identify and to reflect the history of Kenya and the Kenyan people  for future

reference by the next generation. (Maoni yangu ni kwamba historia ya Kenya na historia ya watu wake iwekwe katika chanzo

cha kuandika Katiba ya Kenya mpya).

2. Cultural, ethnic and regional diversity and communal rights:

I. The Kenya ethnic diversity and cultural norms contribute to a national culture.  Mila na desturi  ya nchi hii na watu wake

inafanya tuwe na mila ya pamoja ya kutuleta pamoja kama Wakenya).

II. Cultural and ethnic diversity should be protected by the Constitution. (Katiba ambayo itaandikwe ilinde haki ya mila na

desturi ya watu wake).

11



Com. Bishop Njoroge:  Can I suggest something Senior Chief?  You see  when you go to transcribe there will be  a problem

because, you are speaking the same thing.  You either choose to speak in Kiswahili or  you choose to speak  in English because

you see, you are only talking to us, we are the people whom you are supposed to address.

Anthony Ole Mepunkori:  The Maasai enthnic diversity and culture should be protected and promoted in the Constitution.

III. The Maasai as a distinct social group should be catered for in the Constitution.

The Maasai language should be identified, recorded, documented for future reference for divinity of future generation.

IV. Only one national language should be maintained as a medium of national ommunication (Kiswahili).

V. Cultural  System  of  sports,  cultural  dances  be  documented  for  future  reference  for  the  future  generation  Maasai

community.

3.  Land,  natural resources  and pastoralism:  Land to the Maasai  community is the basic of life and foundation  of  their  culture

and forms their identity.  Proposals:  

i. Section 75 of the Kenyan Constitution should be repealed or  altogether reviewed to enable the Maasai  community

get  legal  access  to  their  grabbed  land  through  treaties,  dubious  and  unscrupulous  means  by  the  State  and  high

placed persons in the community.

ii. Land Control Boards to be replaced with Community Land Control Boards  comprising of men and women elected

among reputable members of the community at the sub-location and the locational levels.

iii. All areas of land administration and management should be done by the Maasai themselves.

iv. Trust land Act should be done away with and all land put under direct  ownership of the Maasai  community.  The

Maasai customary law on land should be enshrined in the Constitution.

v. All natural resources be it minerals, wetlands, wildlife and flora and fauna should be put under the administration and

management of this community the Maasai.

vi. The community should be given priority in all forms of economic benefits and natural resources.

vii. Pastoralism as a social and economic livelihood of the Maasai, pastoralism should be recognised in the Constitution.

  Proposals:  
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 A  martial  plan  for  pastoralist  and  pastoralism  should  be  constituted  to  enable  the  Maasai  community  and

persons living in arid and semi arid lands to fight / reduce poverty and reach high levels of development.

 A Ministry to undertake the martial plan should be formed and constituted.

 Industries for processing animal products  like  hides  and  skin,  beef  packaging,  milk  and  slaughterhouse  to  be

developed in all outlets.

 The  pastoralists  be  given  temporary  passports  to  enable  them  take  their  livestock  across  the  international

borders in times of weather calamity like droughts and floods.

 Livestock  diseases  control  should  be  constituted  and  a  programme  put  in  place  for  proper  livestock

development.

 The pastoralists of hardship areas should be given preference in the areas  of education,  health and employment

for the economic benefit.

4. Governance:  Proposals:

I propose that Majimbo or Federal Constitution to be put in place.  Mikoa like the Rift Valley should be constituted as  a Jimbo.

  

The present system of provincial administration be abolished and local governors to reduce them.

5. Local Government:  

 Mayors and Council Chairmen should be elected directly by the people.

 The two year term for Mayors and Council Chairmen is not adequate,  they should be give one,  five year term and can

be recalled by public interest incase of mismanagement of public resources and misconduct.

 There should be a minimum qualification for Councillors,  at  least  form four level of education.  Moral  ethics should also

determine the qualification of a Councillor or an MP.

6. The electoral system and process:

 We should have and retain the present representative electoral system.  

 The winner should guner at least 50% of the total votes cast and if not a repetition should be done.

 Candidates should be allowed to switch asess and seek nomination from another party.

 We should have seats reserved for interest groups like the disabled, youth and labour organizations.

 The  demarcation  of  constituencies  and  wards  are  not  satisfactory,  for  Kajiado  South  Constituency  new  boundaries

should be established to cater for Namanga.

 Civic,  Parliamentary  and  Presidential  elections  should  be  conducted  separately  to  give  voters  time  to  decide  on  a

suitable candidate.

 The election date should be fixed by the Constitution, so that the head of state does not use as a political weapon.

 Presidential election should be done directly by the people.
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7. Basic rights:  

 The Constitution should guarantee for social, economic and cultural rights.

 The Constitution should also guarantee for right of worship.  

 The  death  penalty  should  be  abolished  and  stringent  measures  taken  like  life  imprisonment  for  murderers,  rapists,

robbers with violence and other acts which threaten state security.

 Last but not the least,  the State  should shoulder the responsibility  of  ensuring  that  all  Kenyans  enjoy  basic  rights  like

freedom of speech,  expression,  security,  healthcare,  water,  education,  shelter,  food,  employment  and  culture.   Thank

you.

Com.  Bishop  Njoroge:   Thank  you  very  much  Senior  Chief,  you  have  given  us  your  proposals.  Now,  you  suggest  that

Namanga……………………be removed, are you suggesting that we creat Kajiado South to have more than one constituency

or what do you want when this is removed from Kajiado South?

Anthony Ole Mepunkori:  I suggest that Loitok tok district should be a boundary of Kajiado South Constituency.

Com. Bishop Njoroge:  But you are happy with Kajiado South having one parliamentary Constituency?

Anthony Ole Mepunkori:  I have not mentioned it but I think we need two constituencies within Kajiado South.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much, you can record  there.   I  want to recognise the presence of the area  DO,  as  I

said  before  we  started  wherever  we  have  gone,  we  have  either  had  PC  or  DO  and  now  that  you  have  come,  I  want  to

welcome you Bwana DO.  Do you want to say one thing because  we have just started  now, I will give you one minute to say

something and then you can present later on.

District Officer:  Thank you Commissioner Njoroge, Commissioner Lethome and other panelists are  gathered at  this meeting,

wananchi at large, mine is to take this opportunity to welcome you most sincerely to Loitoktok sub district, I did understand that

this  one  is  a  national  exercise,  we  attach  a  lot  of  importance  to  this  exercise,  we  have  gone  out  of  our  way  to  ensure  this

message has gone to wananchi.  First before you got your invitations about the exercise,  we had written to the Chiefs,  we have

publicized in the local Churches and Mosques  so wananchi are  aware  of this meeting.  We have told them to  come  and  they

have turned up in large numbers so that they can come and give their presentations to the Commissioners because  this  one  is

touching on their lives. 

Kwa  Kiswahili  wananchi,  nachukua  hii  fursa  kuwakaribisha  wageni  wetu  leo  Commissioner  Njoroge  na  Commissioner

Lethome, Bwana Coordinator na ma-ofisa wengine walioandamana na hawa kutoka Nairobi  kuja kuchukua maoni yenu kama
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wananchi wa Loitok tok na nafikiria ijapokuwa sisi tuko na desturi ya kuja mkutano kama wakati umepita ama kuchelewa lakini

ninauhakika  huo  ujumbe  umefika  kila  sehemu  ya  wilaya  ndogo  ya  Loitoktok.   Nimekuwa  na  mikutano  kadha  na  viongozi,

mkutano wa group ranches hata jana tulikuwa pale Mutoko.   Kwa hivyo hii ni kitu inahusu maisha yetu na inafaa sisi  tupeana

maoni yetu hasa mambo ya ardhi,  mambo ya elimu kwa Wamaasai.   Hiyo ni tatizo kubwa sana lakini mimi mwenyewe wakati

nitapewa fursa nitapeana maoni yangu, moja au mawili ama matatu.  Asante sana Bwana Commissioner.

Com. Bishop Njoroge:   Thank you very much Bwana DO kwa ile  kazi  umefanya  ili  tuweze  kuwa  na  watu  wengi.   Asante

sana.  Joyce Senewa, Joyce Senewa tafadhali?

Joyce Senewa:  Majina yangu ni Joyce Senewa kutoka sehemu hii ya Loitok tok na nitaanza kutoa maoni yangu.

Maoni ya kwanza ni kuhusu uongozi: Katika uongozi wa Bunge, ningeonelea kwamba tungehitaji Rais awe na nafasi ya miaka

kumi tu peke  yake na asiweze  kurudi  mara  ingine  hata  kama  wananchi  watampendekeza  lakini  iwe  mara  mbili  tu,  muda  wa

miaka kumi.  Pia kwa maoni yangu naona kwamba hakuna haja ya kuteuliwa kwa Bunge au Council,  madiwani ambao  huwa

wameteuliwa.  Halafu pia katika Bunge, tuwe na robo tatu ya nafasi ya akina mama  katika  uongozi.   Robo  tatu  iwe  ni  akina

mama na iwe ni lazima wawekwe katika Bunge.

Katika haki za binadamu:  Akina mama wawe na haki ya kurithi waume wao hasa wakiwa wako hai.  Pia wasichana waweze

kurithi kama hajaolewa ama ameenda kwa bwana akafukuzwa akaribu nyumbani aweze kurithi kwa baba yake.

Viwete, waweze kupewa nafasi za kazi sawa na watu wengine na hata katika Bunge au katika uongozi.

Mambo ya elimu:  Kuwe  katika  muongozo  wa  elimu  kuwe  na  nafasi  au  somo  linalohusu  ufugaji  au  watu  wa  kuhama  hama,

(pastorolists).  Iweze kuwekwa katika syllabus.

Halafu basi katika hali ya watoto  kuingia katika vyuo vikuu, sehemu yetu ya Kajiado iweze kuwa imeangaliwa kama seheumu

ya watu wa kuhama hama kama sehemu zingine yaani points zile watoto  wanaingia nazo Univesity ziweze kuteremshwa kama

sawa na sehemu zingine za ukame.  Watoto waweze kuingia wakiwa na C+ au C plain.

Pia katika upande wa afya:  Sisi ni watu wa kuhama hama na hivyo kwa maoni yangu ningeomba kungekuwa na ma-hospitali  za

kuhama hama (mobile hospitals) ili tuweze kufikia wananchi mahali wapo ili tuweze kupunguza vifo katika sehemu ya watu wa

kuhama hama.  Sina mengi, ni hayo tu.

Com. Bishop Njoroge:  Kuna swali tafadhali.
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Com. Lethome:   Joyce umesema ungependekeza wanawake waweze kurithi waume wao hata wakiwa hai.  Mtu  anawezaje

kurithi akiwa hai?

Joyce  Senewa:   Katika  sheria  ya  sasa  tunajua  ya  kwamba  mwanamme  huandika  will  au  urithi  wake  na  kuhifadhi  hadi

atakapokufa ndio inaweza kutolewa na wakili wake au yule aliyekabidhi.   Kwa hivyo tungeona, angeweka haya mambo  wazi

kama angalihai.  Na hapo pia pole ningeongeza ya kwamba,  katika mila zetu, mama akiolewa na akose  watoto,  hawezi kurithi

ile  boma.   Kwa  hivyo  ningependekeza  kwamba  hata  akipata  watoto  hawa  watoto  waweze  kurithi  sawa  na  wale  walio  na

watoto.

Com.  Lethome:   Sasa  unajua  ungesema  hivyo  badala  ya  kutumia  neno  kurithi,  unajua  ukitumia  neno  kurithi  tayari  kifo

kimeingia hapo mahali.  You cannot talk of inheritance without talking of death, badala ya kusema kurithi tuseme agawanye mali

yake akiwa hai.

Joyce Senewa:  Haya, tunaweza kutumia hiyo neno………….(inaudible).

Com. Bishop Njoroge:  You can come here and register.   Can we have Amina Abdilahi?  (Interjection)   Okay,  it is alright,

Amina okay, tafuta, umepata sawa, karibu.

Amina Abdilahi:  Kwa jina naitwa Amina Abdilahi, ningetaka tu kurudia maneno ya Joyce kwa sababu ni kama amezungumza

yote.   Hasa  haki  ya  wananwake,  kuna  Wabunge,  ningeomba  iwe  sawa  na  wanaume,  kwa  leadership  yoyote,  lazima  akina

mama wawe wawili ama watatu, kama uongozi kwa upande wa Chief, DO tupatiwe.

Mambo  ya  urithi  ni  haki  ya  mwanamke  asirithiwe  na  mtu  asiyetaka  katika  boma  kama  bwana  yeke  amekufa  na  kama  ana

shamba mama arithi kwa sababu ni yeye ………(Inaudible) bwana yake ndiye alifariki.  Kwa mali, azungumze na watoto  wake

,yawe ni yeye na watoto  wake warithi katika hiyo familia.  Urithi iwe sawa  kwa  msichana  na  kijana  katika  boma.   Yangu  ni

hayo tu, sikuwa tayari, ningetayarisha zaidi.

Com. Bishop Njoroge:  Lakini Amina umesema mambo muhimu na haya mambo tumesikia kila mahali tumeenda na unafikiria

si mambo mengi lakini ni mambo muhimu.  Asante sana.  Philip Nyakarina.  Tafadhali Amina utajiandikisha pale.

Philip Sunde:  Kwa majina mimi ni Philip Sunde Nyakarina.   Katika profession,  mimi ni Secretary  wa Rombo Group Ranch.

Nimeandika maoni yangu kwa Kiingereza.

Land and property rights:  The local community and the individual should have ultimate ownership of land.  The government or

the Local Authority should not have the power to control the use of land by the owners or occupiers.  The nuclear family should
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be involved in the transfer and inheritance of land.  The DO’s should not be  Chairmen of Land Control  Boards,  these boards

should be at the village and sub locational levels.

The Executive:  There is need for a provincial administration but Chiefs and Assistant Chiefs should be elected by the people.

The Legislature:  The MPs should work on the basis of instructions from their constituents and not party.  The salary of the MP’

s should be determined by a Commission and not the MPs themselves.  No party should have more than two nominated MP’s.

 All parties should get access to ministerial posts.  Ministers and Permanent Secretaries should be given posts  according to their

qualifications and education levels.

Management and use of natural resources:  The community where the resources  are  found should get 80% of total  income and

20% to go to the central government.

The structure of the government:  We should adopt a Federal System of Government in which the Executive and the Legislature

’s authority is split between the Central Government and distinct regional units.  The reason being to keep speed development in

marginalized regions.  This will allow for fair sharing of the resources.  

The  government  should  bring  back  direct  compensation  for  wildlife  damage  to  livestock  and  food  crops.   The  process  of

compensation from wildlife killing of a human being should be revived to allow compensation in not more than 6 months time.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much, may be one question.   You still want us to retain trust  land which are  owned

by the County Council or you want them abolished?

Philip Sunde:  We want them to be abolished and to be under direct management of the community in every region.

Com. Bishop Njoroge:   Okay then, the second question.   Compensation for death is  normally  I  think,  Kshs.  30,000/=,  do

you want it to be retained at that?

Philip Sunde:  Compensation of life is very little compared to the life lost, the Kshs. 30,000/= compensation for a human being

is very little compared to the life lost,  although the value of a human being is cannot be  measured but at  least  it should not less

than Kshs. 1 Million depending on the age.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much Philip.  Now can we have Jackson Meliyo?

Jackson  Meliyo:  Kwa majina naitwa Jackson Meliyo na kuhusu marekebisho ya Katiba ningependelea kwa wa upande wa
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utangulizi wa Katiba, kuwe na mwongozo ambao utatuongoza ya miaka ijayo, labda baada ya miaka ishirini ama ishirini na tano,

tutahitaji kuelimisha Katiba.  Tuwe na mwongozo ambao hautatuletea tatizo kama hili ambalo taifa hili liko nalo.  Kwamba, isiwe

tunategemea Bunge ndio itatubadilishia Katiba,  kwa mfano sasa  hivi  tunahitaji  kwamba  baada  ya  kupeana  maoni  kama  haya

hatujui  kama  ipelekwe  Bunge  tena  yaende  yajadiliwe?   Kuwe  na  maoni  ambayo  pengine  itaweza  kuwachwa  kando,  hapo

tunawasiwasi kidogo.  

Tuwe  na  muongozo  kwamba  yale  ambayo  tutapitisha  kama  inawezekana  yawe  yakirudishwa,  iwe  kwamba  wale

ma-Commissioners  wakienda  kukaa,  wakae  waangalie  yale  mambo  yamepitishwa  Kenya  mzima  na  kama  uwezekano

turudishiwa  tujulikana  kwamba  hayo  mambo  ndio  tukisema  na  yapitishwe.   Na  kwa  utanguliza  wa  Katiba  tuwe  na  muda

kwamba baada ya miaka ishirini na tano Katiba irudiwa tena upya, iangaliwe kama kuna mambo ambayo yatarekebishwa.

Muundo wa serikali ambao sasa tuko nayo,  muundo ubakie vile vile kwamba wananchi wachague kama ni Rais,  vile ambavyo

iko sasa lakini baada ya kuchagua, serikali mahakama na Bunge ziwe huru kufanya kazi yao.   Isiwe na utatanishi ambayo sasa

iko, mahakama  haifanyi  kazi  yake,  inaingiliwa  na  serikali  kuu.   Bunge,  kazi  yake  iwe  wazi,  isiwe  inaingiliwa  na  serikali  kuu.

Kwa  mfano  tusema  nchi  kama  USA,  serikali  zao  ziko  na  nguvu  na  uchaguzi  unafanywa  kama  nchi  yetu  ya  Kenya,  Rais

anachaguliwa moja kwa moja na raia na hiyo serikali inaendelea na kazi vizuri haina shida.   Kwa hivyo katika nchi yetu, tukiwa

na huu muundo wa sasa na kila upande uwe na uhuru wa kufanya kazi yake nina hakika kwamba kila kitu kitakuwa sawa.

Kwa upande wa Bunge, mimi naonelea wakati wa Bunge saa zingine unakuwa fupi sana, siku tatu katika wiki, wawe wakifanya

kazi yao kuanzia Juma-tatu hadi Ijumaa.  Na  mambo mengine ya Bunge kwa  mfano  kujiongeza  mshahara,  wasiwe  wao  ndio

wanajiaongezea mishahara yao, kuwe na Tume ambayo ndio itakuwa ikisimamia kazi yao na kuangalia masilahi yao kama kwa

mfano, zile zingine ambazo zinasimamia sehemu zingine katika serikali.

Kuna  Wabunge  ambao  wanachaguliwa  na  kwa  kweli  Mbunge  anaweza  kukaa  miaka  tano  kwa  sababu  anajua

ameshachaguliwa na tikiti ingine ama kitu ambacho kitamsababisha atolewe ni baada  ya miaka tano na kura.   Kuwe na wakati

ambapo tunaweza kumpigia kura ya kutokuwa na imani kama hafanyi kazi,  kuwe na percentage fulani kwamba percentage ya

45% ikikubali kwamba huyu Mbunge hafanyikazi kura irdiwe.

Ninapendekeza  pia  Rais  hasiwe  Mbunge  katika  Bunge  kwa  sababu  Rais  akiwa  Mbunge  mara  kwa  mara  haendi  Bungeni,

unakuta wengine wako Bungeni kazi zingine saa  ingine ikiwa iko mahali anasaidiwa haende kwa hivyo tunaomba  Rais  awe  tu

Rais, achaguliwe akiwa Rais.

Kwa mabaraza, Madiwani wakichaguliwa iangaliwe pia elimu wao, wawe angalau wamefika form four.   Mwenyekiti  wa baraza

pia, awe amefika form four na akae kwa miaka miwili baada  ya miaka misili na nusu hivi uchaguzi ufanywe tena na achaguliwe

moja kwa moja na raia si na Councillors wenyewe.
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Pia kwa upande wa County Council asilimia ishirini na tano ya yale mapato ambayo yanapatikana katika community irudishwe

katika community kwa mfano katika mahospitali kila tafara iwe na  hospitali  ama  dispensary  ambayo  inasimamiwa  na  County

Council na location ili ile asilimia ya pesa ambazo zinapatikana katika County Council irudi kwa raia moja kwa moja.

Haya katika haki ya ardhi ya kila mwananchi wa Kenya.

Com. Bishop Njoroge:  I am going to give you one more minute you have already talked for 6 minutes so, you have one more

minute.

Jackson Meliyo:  Katika haki ya ardhi Wamaasai wamekuwa katika kipindi cha wakoloni.   Kulikuwa na hitilafu kidogo kwa

sababu  wakati  Wazungu  walipoingia,  ardhi  ya  Wamaasai  ilienda  kwa  wingi  kwa  Wazungu  na  baada  ya  hao  kuondoka

hawakurudishiwa.   Tunahitaji  kwamba  Katiba  ikibadilishwa  ile  ardhi  ambayo  sasa  jaijapeanwa  kwa  mwananchi  yoyote,

Wamaasai wafikiriwe. 

Mambo ya wanyama ya pori  iangaliwe ile pesa  ambayo mtu anapewa akiuwawa na mnyama ipandishwe kutoka elfu thelathini

ifike kama shilingi Milioni mbili na pia mnyama  akiharibu  shamba  la  mkulima  tuwe  na  compensation  kulingana  na  shamba  na

iwekwe percentage kama 10% ya destruction ambayo imefanywa.

Naomba tu kidogo nimaliza kwa sababu ni kweli nimechukua muda…..

Uhusiano ya kimataifa katika Kenya ama katika taifa letu, kuwe na sheria ambayo inasimamia nchi, kwamba tusiwe tunakimbilia

tu hizi shirika kama COMESA,  PTA na zingine nyingi bila kuona faida ambayo tunapata kwa hizi shirika na zingine zitatuletea

hasara.   Kama hii COMESA unakuta kwamba wanaingiza  bidhaa  zao  na  pengin  sisi  hatupeleki  kwao.   Kwa  hivyo  tuwe  na

sheria ambayo inasimamia nchi, isiwe tunaingilia tu katika mashirika bila kuwa na uangalifu.

Na  katika  mahakama,  kuwe  na  mahakama  wa  kuanzia  tarafa,  iweze  kuenda  mpaka  mkoa  kwa  sababu  unapata  kwamba

wakati  ambao mtu anapata  shida hapa,  unakimbia  wilayani  na  pengine  huna  pesa  ya  kuenda  mpaka  wilayani.   Unakuta  mtu

ambaye hajiwezi, inakuwa shida kidogo hapo.

Kwa dini, kuna madini mengi ama madhehebu mengi katika Kenya.   Pia ingewekwa  sheria  ambayo  inalinda  mwananchi  kwa

sababu dini zimekuwa kama vitu ambavyo vinatukwaza katika mitaa zetu.  Kwamba sheria ya kusimamia hizi madini, kwamba

isiwe zinatutatiza katika vijijini.  Usiku unakuta kuna dini ambapo watu wanapiga ngoma, asubuhi mpaka jioni, kuwe na sheria

kwamba dini kama hiyo ikitatiza mtu, kuwe na sheria ya kupeleka dini hiyo kotini.
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Ya  mwisho,  ningependa  katika  Katiba  hii,  iwekwe  wazi  kwamba  wakati  wa  uchaguzi  kuwe  na  muda  fulani  ama  baada  ya

uchaguzi wa Rais ama Mbunge, tuwe na mwezi mmoja wa kupokezana katika uongozi na yule kiongozi ambaye ataingia.  Kwa

sababu katika sheria hii ya Kenya sasa  kuna hiyo shida,  hata wakati  huu, hatujui sasa  huyu Rais akichaguliwa labda baada  ya

December, atakaa kwa siku mbili, au tatu apokezane na huyo mwingine.  Kwa hivyo mimi nitamalizia hapo,  hayo ndio mahitaji

ambayo nilikuwa nayo.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much Jackson,  you know I am just excited to hear the views na ni kama mmefikiria

haya mambo kwa kirefu sana.   Karibu  hapa.   Pia  nataka  kuwakumbusha  hata  kama  DO  yuko  hapa  niliwaambia,  msiogope

kutoa maoni yenu na hivyo tunasema kila mahali hata tukiwa na PC au nani, msiogope kusema kuongea kwa sababu pia DO ni

mwananchi  na  yeye  atatoa  yake.   Si  ni  kweli?   Kwa  hivyo  na  pia  ameniambia  hivyo  yeye  mwenyewe,  watu  wasidhani

atachukuwa yale mnasema mko  huru.   John  Olentiti.   Na  hiyo  pia  inahusu  Mbunge,  wakati  Mbunge  atakuja  hapa  usiogope

kusema yale unayofikiria kuhusu habari ya Wabunge.

John Olentiti:  Ore ta enai na airo enkutuk ormaasai. Aji enkarana John Njiwaine  ole Ntiti.

Translator: Anasema kwamba jina lake ni John Njiwaine Olentiti.

John Olentiti:  Ore enai najo nanu, ore apa tiapa kiata apa sukul epesho.

Translator:  Anasema maoni yake, zamani kulikuwa na elimu ya bure.

John Olentiti:  Nikiata sipitali epesho.

Translator: Kulikuwa na hospitali ya bure.

John Olentiti:  Nikidol ajo kiyie ina neaku eti te iyiok.

Translator:  Na kwa hivyo maoni yake ni kwamba Katiba ya sasa iruhusu tuwe na elimu ya bure na hospitali ya bure.

John Olentiti:  Ore si ntoyie nemeti kiama ashu etarayie irpayiani neta ore pemiri netum ntokitin tiatua menye.

Translator:  Anasema kwamba wasichana au wake ambao wamefukuzwa na mabwana zao na wanarudi kwa wazazi wapate

nafasi ya urithi.

John Olentiti:  Ore si enepa amu mata nanu iti apa nemedipari iyiok, apa kake enang apa.

Translator:   Wakati  wa  zamani  akiwa  kijana,  anakumbuka  national  park  ya  Tsavo  hawakuwa  wakifukuzwa  lakini  sasa

wanafukuzwa na kupigwa na ng’ombe wao kuondolewa kwa nguvu.

John Olentiti:  Nearitae iyiok nikiboitare si kuna nguesi.

Translator:  Tunapigwa na wanyama wenyewe wako na sisi hapa, wanachanganya na ng’ombe wetu na mashamba yetu.
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John Olentiti:  Na enaikash pe etum si nkishu ina park najing si ngusi meshula.

Translator:  Angeonelea wanyama au ng’ombe wa Wamaasai au wafugaji waweze kupata nafasi ya kufugwa ndani ya national

park wakichanganyikana na wanyama wa pori.

John Olentiti:  Na kulie.

Translator:  Ameseama hana mengine ni hayo tu.

Com. Bishop Njoroge:   Thank you very much, mwambie  tumepata  hayo  yote  na  hii  shida  ya  national  park  tumeipata  kwa

pastoralists wengine kama Turkana na bila shaka hiyo ni land mark Katiba, shughulikia.  

Translator: Etejo ashe engero enkarna ino ede, nejo ore ina nturiru e park etolumutuo sininye  turkana  nelimu irpokot

ajo enyamalita esiai e park tonkishu enye. Meta ore iltunganak le Katiba eiger.

Com. Bishop Njoroge:  Jacob Lensinko, karibu.

Jacob Lensinko: Yangu mimi, maoni ya kwanza katika ubadilishaji wa Katiba hii, la kwaza kabisa ni uuzaji wa ardhi.   Haki ya

kuuza iondolewe hivyo nilikuwa nasema, (willing buyer, willing seller itolewe).  Iwe kwamba katika mashinani ndio tutakuwa na

huo huru, katika Sub Location iende kwa Location halafu iende mpaka kwa division. Pia tungeomba tusiwe na  Land  Control

Board kabisa katika wilaya.

Ingine ni kwamba  provincial  administration  tusiwe  nayo  tena,  wananchi  wawe  wenyewe  wawe  ndio  wanachaguwa  viongozi,

isiwe kwamba mtu kama mimi nikitaka kuwa DO nitaenda kutafuta kazi area  kama Loitok tok,  sijui shida za Loitoktok sijui za

Matinani,  isiwe  tena  hivyo.   Mwananchi  mwenyewe  wa  chini  awe  ndie  anajijua  zaidi  na  yule  kiongozi  mkubwa  awe

amechaguliwa na watu sio na serikali.

Ingine ni kwamba, nguvu za Rais naye zipunguzwe kabisa, asiwe na presidential decree ya kusema kwamba President  amesema

hivi.  Asiwe na nguvu hata kidogo ya kusema kwamba kama Rais amesema iwe hivyo, hapana.  Iangaliwe katika Bunge, na iwe

na  nguvu  zaidi  kuliko  Rais.   Naye  pia  kwa  upande  wa  Bunge,  Wabunge  wasiwe  na  haki  kabisa  ya  kujiongezea  kitu  kama

mshahara  ama  ya  kujiamulia  mambo  yao,  wawe  wanaamua  tu  mambo  ya  wananchi  lakini  wasiwe  na  nguvu  ya  kujangaliwa

wenyewe.  Tuwe na Commission ya kuangalia mambo ya Wabunge nao Wabunge wawe wanaangalia mambo na  masilahi  ya

wananchi.

Ingine ni kwamba mambo ya natural resources katika sub location mpaka location mpaka wilaya kwa mfano mambo ya KWS,

kama  Tsavo,  Amboselli  iwe  chini  ya  wananchi  wenyewe,  Wamaasai  kwa  sababu  hiyo  ardhi  ilikuwa  yao,  wanyama  ni  wao

wanachunga wenyewe, serikali ikae mbali nayo.   Iwe ni kwamba sisi wananchi wenyewe wa wilaya hii  Kajiado  South,  kama

Amboseli na Tsavo irudi kwa wananchi.
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Pia mahali ama wafanyikazi wa mahoteli hata askari  wa KWS hata askari  wa DO,  wawe  ni  wananchi  wa  hapa  kwa  sababu

wanajua.

Ingine nisema Majimbo iwepo kutoka mikoani hadi mashinani.

Ingine  ni  mambo  ya  nomination,  mambo  ya  kuchagua  au  ku-nominate  mbunge  ama  ku-nominate  Councillor  kama  atakuwa

nominated.  Mtu kwanza asitafute kura halafu awe rejected  na wananchi ndio pia tena awe  nominated,  mtu  akiwa  nominated

awe mtu ambaye hajawahi kuwa rejected, awe mtu-clean.  Kwa sababu mtu hawezi kukataliwa halafu tena awe nominated.

Mambo ingine ni mambo ya haki kwa akina mama.  Akina mama wapewe haki kama wazee,  wawe na  equality  kwa  upande

zote.  Asante.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much, nenda ukajiandikishe.  Nataka kuchukuwa fursa hii kumkaribisha the Member

of Parliament of this area,  Honorable Paipai,  karibu sana mheshimiwa.  Hata kama utazungumza  baadaye  kutoa  maoni  yako,

sema tu jambo kwa watu wako.

Hon. Paipai:   Asante Bwana Njoroge Commissioner rafiki yangu, constituents  wangu  an  Commissioner  mwingine  na  wezee

wengine.  Hamjambo?  Mimi yangu naomba kabisa tusiwe na uoga,  tujaribu tuzungumze  yale  tumefikiria,  yale  tumejitayarisha

kuwaambia Commissioners because this is the only time.  Hakuna wakati mwingine tutapata. 

 Mikiata ae kata nikindim ainoto nikilimunye baa ang naba  ana enikiyieu  neyieuni  nilimu oltungani  pookin  miure  hata

nake merai hata enipuku tena aji piimaki onyo.

Tafadhali nasema, wale ambao wamekuja hapa tayari kusema jambo moja au mawili usitoke hapa kama hujazungumza.  Jaribu

kusema yale yote na umalize kwa sababu hii tu ndio nafasi yako ya kwanza na ya mwisho  maishani  kutengeneza  Constitution

yako.   Kama  hii  sasa  tulitengenezewa  around  1960,  1961  na  wale  wazee  akina  Shikuku,  na  wengine,  wao  wanabahati

wameishi wakakuta ikitengenezwa tena,  wewe nina hakika tukitengeneza hii, itachukuwa miaka hamsini, hakuna ninaye muona

hapa anaweza kuishi miaka mingine hamsini na awe na fursa labda ya kutengeneza Constitution.  So,  please ujaribu uwezavyo

kumimina yote.  Asante sana Commissioners.

Com. Bishop Njoroge:  Tunataka Benson Sononka.

Benson Sononka:  Yangu nimeandika kwa Kiingereza na nitasoma kwa Kiingereza.  Wildlife.
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Com. Lethome:  Anza kwa majina yako tafadhali.

Benson Sononka:  Kwa majina naitwa Benson Sononka.

Com. Bishop Njoroge:  Benson, you remember you have 5 minutes so highlight the most important points.

Benson  Sononka:   Wildlife:  Whenever a conflict arises  between  wildlife  and  citizens  or  mwananchi,  the  interest  of  citizens

should  take  supremacy.   Wildlife  to  be  fenced  off  to  protect  citizens  and  compensation  guaranteed  for  any  destruction  by

wildlife or death to a citizen caused by wildflife.  Kshs. 3 Million compensation per citizen for life lost and other properties at  the

current market value.

Management of natural resources.  The community or mwananchi bordering the game park to benefit directly from the proceeds

of the wildlife.

 

Soko huru:  A mechanism to be put in place to protect the country from becoming a dumping site for substandard cheap goods

thereby destroying local industries and farming.

Natural resources.   There should be  equitable  distribution  of  national  and  natural  resources.   Citizens  or  communities  where

natural  resources  are  found  should  benefit  more.   Allocation  of  national  and  natural  resources  to  be  determined  through

constituencies.

Parliament:  The President  should  not  be  an  MP,  the  President’s  constituency  is  the  nation.   The  President,  Vice  President,

Ministers,  Mayors  or  Council  Chairmen  to  declare  their  wealth.   No  pension  to  all  holders  of  political  posts.   Members  of

Parliament to serve for three consecutive terms only.  Live coverage of  parliamentary  proceedings.   Parliamentarians  to  have

powers to prolong or dissolve Parliament and not the President.   Consitituency office to be  established.   Abolish nomination of

MPs.

Land, the group ranches:  Subdivision of group ranches, 70% of business plots from the group ranches to go to the members by

application.  Land Control Boards to be transferred from divisional level to locational level.  That is all I had.

Com. Bishop Njoroge:  One minute for a question.

Com.  Lethome:   Umetoa  mapendekezo  kuwa  kusiwe  na  viti  vya  Wabunge  maalum  yaani  wanaoteuliwa  na  Councillors

maalum.  Sasa  kuna hawa watu tunasema  special  interest  groups.   How  do  you  take  care  of  these  in  Parliament  and  in  the

Council?
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Benson Sononka:  We think that those who are elected by the people to represent the whole community.

Com. Bishop Njoroge:  But the Act which has mandated the review of the Constitution has specifically told us to take  care  of

the interest groups.  So the Act requires that we do something about it.   What is your position on that?

Benson Sononka:  But I think it the the MPs who are elected by the people  and I think those whom you say are  special  also

have a right to vote so the person they are going to vote for will take care of them.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much Benson,  nenda pale ujiandikishe.  Clementina Kanana.  We are  very happy to

have the third woman, I hope to have very many of them today.

Clementina Lataana: My names are Clementina Lataana Ngoisoi.

1.  Gender:  Female and male genders to be  recognised as  equal and complimentary by ensuring that their rights are  protected

in policy and law and guaranteed equal opportunities with men to play an active role in the development process.

2.  Administration:  The PC’s to declare their wealth.  Chiefs and Assistant Chiefs….

Com. Bishop Njoroge:  Hebu ngoja kidogo, mnafahamu yale yanayoendelea?

Hon.  Paipai:   kijoito  iji  adolita  ajo  ore  tenepuonunu  teneisumi  te  kisungu  tenewueji  nemegira  ashuku  te  kimaasai

negira  iltunganak  apuku  megira  aningu  na  tenikiendelea  te  nkata  naado  neishari  iltunganak  aiteru  airuru  tena

enaikash  tinikiboita  pookin  kiti  atua.kai  kingo,  keyieuni  na  te  kiswahili  elimuni  nikipal  kisungu  ana  kai  kingo  amu

eningu kulo tunganak kiswahili meta tenikijo naita kiswahili nikidim ata kiningu pookin. Ka nabo sidai?                       
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Com. Bishop Njoroge:  Haya basi tunyamaze atatumia Kiswahili.

Clementina Lataana:  Nimesema wakubwa wa mikoa kabla hawajaingia katika viti watuambie….

Com. Lethome:  Anza mwanzo, lile ulianza nalo ni muhimu kwa akina mama hawa.

Clementina Lataana:   Nimesema haki ya jinsia, wanaweke wapewe haki sawa na wanaume  katika  kazi  kwa  sababu  wote

wanaweza kuwa wamekuwa na kiwango kimoja cha elimu lakini unakuta kwa sababu moja ni mwanamke, yeye  anabaguliwa

na yule mwanamume anapewa kazi ya juu kwa sababu huyu  mwingine  ni  mwanamke.   Kwa  hivyo  wote  wapewe  kazi  sawa

kulingana na kiwango cha elimu yao.   

Ingine ni uongozi, nimesema wakubwa wa mikoa kabla hawajaingia kwenye viti watutangazie mali yao.   Pia nimesema Chifu na

wadogo wa Machifu wawe wakichaguliwa na watu katika mlolongo.  Kwa sababu unakuta Machifu ni sisi tunawajua na wao

ndio  wanajua  shida  zetu.   Kwa  hivyo  sisi  tuchague  wale  tunaowataka  na  wao  wawe  wakifanya  kazi  kwa  muda  wa  miaka

mitano  na  warudishwe  katika  kazi  mara  mbili  tu  kama  miaka  kuma  halafu  baada  ya  miaka  kumi  warudi  nyumbani  kabisa

tuwachugue wengine.

Ingine  tumesema  APs  watolewe  kabisa  warudishwe  katika  Polisi  wa  kawaida.   Tumesema  ichaguliwe  shirika  ambalo  Rais
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hatakuwa akitoa sheria kwa Police Force yaani kikundi cha Polisi wawe kabisa wametengena na uongozi wa Rais.

Ingine ni makanisa,  tumesema makanisa yote yapewe uhuru wa kuabudu isipokuwa tu  ibada  zao  zisiwe  zinaenda  kando  ama

kinyume na Katiba iliyowekwa.  Asanteni.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much for those views.  John Waigwa?

John Waigwa:  Asante.   Kwa jina naitwa John  Waigwa,  nikiwa  mwakilishi  wa  kikundi  cha  haki  na  amani  katika  Parish  ya

kanisa ya Katoliki ya Rombo nikielewa ya kwamba Katiba ndio ngao inayongoaza nchi.  Tungekata katika hii Katiba,  kwanza

kabisa ijieleze ni nini na ni ya nani na kwa akina nani na kusudio la hii Katiba na matarajio ya wenyewe.  Kwa hivyo ipewe uso

na sura ya wenyewe Wanakenya.  

Jambo  lingine  ambalo  tuliangalia  katika  kikundi  ni  kuhusu  uajiri.   Hapo  tulipendekeza  katika  Katiba  tunaangalia  yaani  uteuzi

wote wa viti vya ngazi ya juu kwa mfano, cabinet  na Commissions, Embassies na kadhalika ya ngazi ya kitaifa zisipendekezwe

na Rais na vile vile vipitishwe na Wabunge.  Vile vile tuwe na Tume ambayo inajitegemea na vile vile hivi viwe na tenure ya ofice

yaani wawe wameajiriwa kabisa bila kuingiliwa.

Katika uajiri,  watu wanapoajiriwa kazi,  itegemee elimu yao na ujuzi wao na vile vile katika malipo yao,  walipwe  kulingana  na

kazi yao na katika kazi ambazo ni za kitaifa, ziwe zikionesha vile waajiriwa wameajiriwa kuhusisha nchi yote.   Yaani kuonyesha

national diversity katika kazi za  kitaifa.   Iwe  kila  pembe  ya  Kenya  inawakilishwa  katika  uajiri  huu.   Vile  vile  tuwe  na  Tume

inayojitegemea ya kukadiria mishahara ya wafanyikazi wote wa umma kuanzia wa chini mpaka Rais.

Jambo lingine ambalo tuliangalia ni kuhusu uwezo ama mamlaka ya Rais.   Hapa tumesema kwamba iwe kuna  uwezekano  wa

kumwondoa Rais anapovunja ile Katiba ama anapoikosea Katiba.   Tuwe na hiyo nafasi ya kumwondoa na vile vile wale wote

ambao wamechaguliwa na Rais wahalalishwe na Bunge na vile vile aweze kutangaza mali yake anapoingia katika ofisi hiyo ya

urais.

Katiba upande wa elimu, tungependekeza katika Katiba hii tuwe na elimu ya lazima ambayo ni bure kwa watoto  wote katika

elimu ya msingi.  Na vile vile iwe ni jukumu la serikali kuona ya kwamba nafasi za elimu ya ngazi ya juu inaendelezwa kulingana

na mapenzi na matarajio ya wananchi.  Kwa hivyo isimamie hapo elimu ya juu ya kila aina.  Vile vile tukaonelea ya kwamba hii

civic education ama mafundisho kuhusu muundo na utekelezaji  wa kazi wa serikali ufundishwe katika mashule yote na vile vile

katika  madarasa  ya  elimu  ya  watu  wazima  na  wale  social  workers  wanaohusika  vile  vile  wafundishe  wananchi  kuhusu  civic

education kama nchi yao inavyotawaliwa.  

Vile vile vyou vikuu vya nchini vya serikali viwe na Chancellors visiwe na Vice Chancellors.   Vyoo  vikuu  vya  kitaifa  viwe  na
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Chancellors lakini sio Vice Chancellors.   Na  ninashukuru, ni hayo tu nilikuwa nimeambiwa kusema kutoka kwa kikundi  chetu

cha amani ya Rombo Parish.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much for the views.  Hebu keti hapo chini?

Com. Lethome:  Mwalimu nataka unieleze kidogo, umependekeza kama mambo ya mshahara yafanywe na Tume ambayo iko

huru (an independent Commission).  Ningependa tu kujua hiyo Tume itachaguliwa na nani?  Kwa sababu kama hivi sasa tulivyo,

Judiciary,  kuna  Tume  ambayo  inaitwa  Judicial  Service  Commission  lakini  watu  wanalalamika  kuwa  si  huru  kwa  sababu  ya

uteuzi wake.  Wale ambao wako katika hiyo Tume wameteuliwa na mtu mmoja.  Sasa hizi Tume ambazo unapendekeza wewe,

independent Commission, mteuzi atakuwa ni nani kwa sababu uhuru wake utategemea mwenye kuziteuwa.

John Waigwa:  Vile vile lazima kuwe na mwenye kuziteuwa na vile vile mwenye kuzi-vet kama napendekeza.   Kama zikipita

kwa  Bunge  na  tunawakilishi  wetu  huko  katika  kila  constituency,  kila  watapitisha  itakuwa  ni  mapenzi  yetu  kwa  sababu  wao

wanawakilisha mapenzi yetu katika Bunge.  Kwa hivyo ofisi zote za public ziwe zikipitia kwa Wabunge ambao  ndio  wakilishi

wetu moja kwa moja.   Kwa  hivyo  haijalishi  ni  nani  anayependekeza  lakini  ikipitishwa  na  Wabunge  wetu  sisi  tunajua  hiyo  ni

maoni yetu.  Asante.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much.  Steven Ngotiek.  Sasa tumefikia watu mia moja,  watu mia moja tayari ambao

wanataka kuzungumza na tuko tu katika nambari kumi na mbili, kwa  hivyo  nitakuwa  strict  na  time.   Sasa  nikikupatia  dakika

tano utumie dakika tano.

Steven Ngotiek:  Commissioners wa Katiba, Coordinator wa district, Mbunge wetu Hon Paipai, Chairman wa Kamati wa …

Com. Lethome:  Stephen, ingia kwenye mapendekezo.

Steven  Ngotiek:   Haya,  sawa sawa.   Mimi langu hapa ni  machache  kabisa  kwa  sababu  mimi ni  mtu  wa  peace  and  justice

lakini tumesha-present sasa nataka kuongezea zangu tatu.

Katika misitu, mimi nataka section 75 itolewe halafu Rais asipate tena kupeana misitu pamoja na Commissioner wa lands.

Pili, sisi tunataka wizara ya pastoralists  iwe Ministry of Animal and Husbandry kwa sababu katika Ministry of  Agriculture  sisi

hatupati huduma kamili kwa sababu mahindi iko na board,  kahawa ina  mahali  pao  pa  kuuza,  mambo  kama  hayo  pamoja  na

agriculture na vingine vingi lakini.  Ng’ombe haina pahali pa kuuza kwa hivyo tunataka hio.

La mwisho, tunataka mobile  hospitals  katika  reserve  kwa  pastoralists  kwa  kuwa  sisi  ni  watu  wa  kuhama  hama  ili  tusaidiwe
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kuwa na ugonjwa kwa sababu tuna hata misitu tunakaa na wanyama, yangu ni hayo tu.

Com. Bishop Njoroge:   Thank you very much Steven,  very important points lakini umesama  kwa  muda  mifipi,  karibu  hapa

ujiandikishe.  Margaret  Keko?   She is not in, she is coming?  Lesakeu ole Mitiakia?  Oh my goodness  may be I  am  the  one

who  pronounced  it  wrongly.   Ningewaomba  tusifanye  kelele,  niliwaambia  mkinena  hayo  maneno  yote  yatanaswa  katika  ile

machine na itatuletea shida tafadhali, ikiwa ni lazima uzungumze na mtu tafadhali uende pale nje uzungumze ukimaliza unaingia.

Lesareu ole Meitiaki:  Ee nele nanu, nata moruo naleng.  Ore tenkarna ai na kaji Lesareu ole Meitiaki.

Translator:  Anasema yeye ni Leareu ole Meitiaki na yeye ni mzee sana na anataka kutoa maoni.

Lesareu ole Meitiaki:  Na iroroki intae pooki.

Translator:  Anawasalimu.

Lesareu ole Meitiaki:  Ore kulo nati ena aji.

Translator: Wale wote wako katika chumba hiki.

Lesareu ole Meitiaki:  Neti nkera latoiwo na nkera e nkera ainei.

Translator: Wale watu wako hapa hata sio watoto wake ni watoto wa watoto wake.

Lesareu ole Meitiaki:  Anu ayu enapa kata nagirai  aara.

Translator:  Alizaliza mwaka ule wa vita vikuu vya kwanza vya dunia.

Lesareu ole Meitiaki:  Kake mara duo moruo tenkaraki olgilata kake kara moruo .

Translator:  Yeye si mzee kulingana na rika lakini yeye ni mzee.

Lesareu ole Meitiaki:  Oh tata, eini apa lolewa ana ana ake iyiok le nkang pookin.

Translator:  Kakuya tolimu naba orkinin ashu are. Nintoki alimu lomon kumok.

Lesareu ole Meitiaki:  Nalimu ajo, alimu ntokitin ane olong etata e siai e tata.

Translator:  Anataka kusema machache tu kuhusiana na kazi ya leo.

Lesareu ole Meitiaki:  Kaomoni ninye nkera esukul ajo eisoma pesho amu kira masikini nimikiata nkishu.

Translator: Anasema kwamba elimu ya watoto iwe bure kwa sababu umaskini umezidi.

Lesareu ole Meitiaki:  Nairuko, neiruko irmaasai arik enkera  sukul  peisuma kake  kira  masikini  naomon  sheria  pedol
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ajo eshomo nkera ang sukul na egira aisum pesho.

Translator: Kwa sababu sasa jamii ya Wamaasai wamekubali kupeleka watoto wote shuleni lakini umaskini umekuwa mwingi

kwa hivyo anaomba sheria ione kwamba watoto wamejengewa shule na wapeleke watoto bure.  

Lesareu ole Meitiaki:  Neisumakaki  nkera pesho pemebatata enkop.

Translator: Mnisomeshee watoto ili nchi hii isianguke.

 Kakuya nyaki tolimu enkae.

Lesareu  ole  Meitiaki:   Ata  enkae   toki,  ore  ilaiguenak  na  keaku  ajo  iltunganak  logelu  amu  ore  keyauni  oltungani

lemeitu eisuma nemeyiolo esiai na ikiyieu neingor ena Katiba ajo iltunganak ogelu ilaiguenak.

Translator:  Anasema kwamba katika utawala wa mikoa na zaidi machifu, siku hizi wanachaguliwa na serikali na mwananchi

hajui,  analetewa  mtu  ambaye  hajui  kazi,  hajasoma,  hashughuliki  na  kazi  ya  wananchi.   Kwa  hivyo  angependa  Katiba  ione

kwamba wananchi wanachagua viongozi wao Machifu.

Lesareu ole Meitiaki:  Ayieu nemokini anyoru olaiguenani neaku iltunganak ogelu.

Translator:   Angepende kwamba watu wapende Chifu na wamchague wao wenyewe.

Kakuya nyaki tolimu enkae. Na tinidipa duo nijo ashe.

Lesareu ole Meitiaki:  Aidipa ashe.

Translator:  Asante, amesema amemaliza.

Com. Bishop Njoroge:  Stanley ole Kingi, Stanley yuko?  

Stanley ole Lesoi:  Mimi kwa jina ni Stanley ole Kingi Lesoi, Chairman wa Rombo Sub-Location katika area hii.  

1.  Marekebisho ya Katiba,  tunataka muundo wa serikali ya  Majimbo.   Nchi  yetu  ya  Wamaasai  tuna  uwezo  wa  kujisimamia

kiuchumu, tuna uwezo wa mali ya kuendeleza nchi yetu.  

2.   Tunataka  nchi  yetu  iwe  na  title  moja  na  mamlaka  ya  Council  iondolewe  na  kamati  ichaguliwe  watakaosimamia  plots  na

Councillors wapeane plots pamoja.

3.  Wanyama ni mali yetu na wanakaa kwetu basi  serikali na sisi tugawe kati  kati  maziwa wanaokamua na mnyama akiua mtu

serikali ilipe milioni moja na nusu badala ya elfu thelathini wanaotulipa.

4. Mila:  Mila yetu Wamaasai ikae vile vile ilivyo na wale wanaiga mila yetu kama mavazi walipishwe.
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5.  Elimu:  Tunataka watoto  wetu  wasomeshwe  bure  hadi  chuo  kikuu  na  nambari  grade  ile  ambayo  ni  ya  juu  iteremshwe  ili

tupate kusoma.

6.  Machifu wachaguliwe kwa kura na wananchi la location yake kama Wabunge na Councillors.

7.   Mwanamke ambaye hajaolewa na hana tumaini wa kuolewa sharti apewe urithi na baba yake kama watoto wengine.

8.  Mkataba waliowekewa Wamaasai na wakoloni, nchi yetu isiingiliwe na makabila mengine idumishwe kuendelea hivyo.

9.   Mbunge  asiyehudumia  wananchi  waliomchagua  abadilishwe  kabla  kufika  wakati  wake  wa  uchaguzi  na  kuchaguliwa

mwengine.

10.  Kamati inayohusika kununua au kuuza mashamba ofisini waondolewe ibaki kwa wazee waliochaguliwa katika location hiyo

kwa sababu hao wanajua sababu zaidi kuliko ile kamati wa ofisi.

11.  Tunataka  Wamaasai  wawe  ndani  ya  marekebisho  ya  Katiba  na  wahakikishe  mabarua  zetu  zimefika  na  zimehifadhiwa

kikamilifu.

12.  Waajiri wa watumishi wa serikali iwe ikifika kwa kiwango ya tarafa ili wananchi wawe wakihudumiwa wakiwa karibu.   Ni

hayo tu.

Com. Bishop Njoroge:  Asante, kuna swali moja hapa.

Com. Lethome:  Swali moja tu,  ulisema kuwa mila ya Wamaasai  ihifadhiwe na mtu mwingine ambaye ataiga mila yao aweze

kulipa faini.  Sasa unaonaje kwa mfano, hivi sama kama Wakenya tunatafuta nguo ya kitaifa, mavazi ya kitaifa na vile vile naona

inaelekea kwa Wamaasai,  sasa  unaonaje kama mavazi ya Kimaasai itafanywa kuwa ndio nguo ya kitaifa?   Mila  ya  Kimaasai

ifanywe ndio mila ya kitaifa, unaonaje?

Stanley  ole  Lesoi:   Naona watu wengine wanakuja kuvaa  kama  Maasai  wanaenda  kufanya  biashara  nayo,  kwa  hivyo  iwe

mimi ndio naenda kufanya biashara nayo kwa sababu mimi ndio Maasai.

Com.  Bishop  Njoroge:   Ningetaka  pia  kuwajulisha,  kuna  watu  wawili  wamesema  wanataka  kujua  kama  maoni  yao

yatahifadhiwa.   Nataka  kuwahakikishia  katika  ile  sheria  ambayo  imeunda  Commission  hii  imesema  kwamba  tukimaliza

constituency hii ya Kajiado South, tutaandika report inayosema completed report of Kajiado South na pia sheria inasema, kuna
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wakati tutalete report hiyo hapa kwa siku sitini mwangalie kama yale mlioyosema kweli yako katika report.   Kwa hivyo hakuna

mahali itapotea mzee, sawa?

Com. Lethome:  Nina swali lingine kidogo mzee, umesema mwanamke ambaye amepoteza matumaini ya kuolewa huyo arithi

shamba la baba yake.  Tungependa kujua ni umri gani ambao mwanamke anafika na sasa  tutasema amepoteza matumaini.  Na

je,  baba  akifa kabla ya huyo msichana kufikisha hata umri wa kuolewa,  utaamuaje kuwa huyo ataolewa kwa hivyo  asirithi  na

huyu hataolewa kwa hivyo arithi?  Utawezaje kuamua, si unaona tutaumiza msichana?

Stanley ole Lesoi:  Hiyo sasa itategemea yule baba ya msichana huyo anaona mtoto wake kweli hataweza kuolewa…

Com. Lethome:  Na dalili gani itakuonyesha huyu msichana hataolewa?

Stanley ole Lesoi:  Mzee anaweza kukaa kwa muda mrefu bila mtoto wake kupata bwana.

Com. Bishop Njoroge:  Okay, asante sana mzee.  Moses ole Nitwaasi.

Moses  ole  Nitwaasi:   Basi  nami  kwa  jina  naitwa  Moses  ole  Nitwaasi  na  mimi pia  nimeshukuru  kwa  kupata  hii  nafasi  ya

kuweza kutoa  maoni  yangu.   Mimi  kwenye  maoni,  haya  maoni  nimetoa  kulingana  na  jinsi  imeandikwa  kwa  kitabu  hiki  kwa

hivyo mimi nimetoa maswali kupitia kwa hii kitabu.  Nikasema kwamba yangu itakuwa ni memorandum ambayo mimi nitapeana

kwa sababu nimewacha nakala yangu lakini hii nitapeana iende ikachambuliwe vile niliandika na iweze kujulikana ni nini.  Kwa

hivyo yangu ni hayo tu, muweze kusoma maanake nikisoma nusu haitamalizika ni heri nitoe kama memorandum.

Com. Bishop Njoroge:  Sawa, njoo hapa itawekwa kwenye file.  Saroni ole Makuna.

Saroni ole Makuna:  Ninaomba mtu wa ku-translate.

Saroni ole Makuna:  Ore ta nanu naji Saruni ole Makuna.

Translator:  Jina lake ni Saroni ole Makuna.

Saroni ole Makuna:  Na ore point ai e kwanza na ke enasiai naihusu majimbo.

Translator:  Jambo lake la kwanza ni kwamba angependa utawala uingie kwa Majimbo.

Saroni ole Makuna:  Ore oltungani apa olotuiwuni apa enatoiwoki neita ine wueji eshuko alo.

Translator:  Anasema kwamba yule ambaye hakuzaliwa katika Jimbo hilo arudi mahali alitoka.
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Saroni ole Makuna:  Ore enkae point eare.na ena siai naihusu irbungei.

Translator:  Anasema jambo ambalo atazungumzia ni mambo ya Wabunge.  

Saroni ole Makuna:  Menarikino peaku ninche idungoki ate mpisai nara mushahara.

Translator:  Wasiwe ndio wanazungumzia mambo ya mishahara.

Saroni ole Makuna:  Pe meaku erem ena siai raia.

Translator:  Ningependa kwamba raia wazungumze mambo ya Wabunge wao.

Saroni ole  Makuna:   Ore  enkae  euni,  ena  siai  naihusu  mpaka  olchambai  eti  nai  ana  location  ang  neaku  nabo  title

olchamba lena kop.

Translator:  Anasema kwamba anataka title iwe moja kwa wale katika location.

Saroni ole Makuna:  Pepiki engolon pemeitoki oltungani ata engolon namirie olchamba lenye.

Translator:  Ili mambo ya uuzaji wa mashamba isiendelee.

Saroni ole Makuna:  Enkisuma.

Translator:  Masomo.

Saroni ole Makuna:  Ayieu enkisuma  neaku ene pesho ana apa nikigira aitayu kodi  ontokitin pookin nikilakita.

Translator:  Angependa masomo ya watoto iwe ya bure kwa sababu ya ile kodi ambayo inatolewa na wananchi.

Saroni ole Makuna:  Enkae eimiet.

Translator:  Ya tano,

Saroni ole Makuna:  Sipitali kiyieu neaku ene pesho.

Translator: Hospitali na matibabu yawe ya bure.

Saroni ole Makuna:  Esiai onkishu.

Translator:  Kazi ya ufugaji.

Saroni  ole  Makuna:   Kiyieu  nemokini  apik  esiai  onkishu  ana  ngiri  budget  ana  enoshi  serikali  budget  kahawa

ormajanini osukarini. Ikiyieu nepuonu si ngiri ata budget.

Translator:  Anasema  kwamba  ufugaji  nao  uangaliwe  katika  Katiba  ili  katika  makadirio  ya  pesa  ya  serikali  kazi  ya  ufugaji

tupatiwe sehemu ya pesa.
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Saroni ole Makuna:  Esiai olaiguenak.

Translator:  Kazi ya utawala upande wa Machifu.

Saroni ole  Makuna:   Kiyieu  nai  kore  sirikali  ogelaki  iyiok  laiguenak  arashu  bungei  peaku  ore  ina  gelare  na  pe  raia

nagelaki ate lelo tunganak amu raia oshi oramat laiguenak neme serikali.

Translator:  Anasema  kwamba  kuchaguliwa  kwa  Chifu  au  utawala  katika  location  iwe  ni  wananchi  wenyewe  ndio

wanamchaguwa kwa sababu yeye mwenyewe ndiye atachunga masilahi yao,  sio Mbunge au serikali iwachagulie wananchi mtu

wao.

Saroni ole Makuna:  Councilani.

Translator: Anaongea kuhusu Councillors au Madiwani.

Saroni ole  Makuna:   Mikiyieu  irkansolani  are  ota  engolon  naishoyo  plotini  openy  moopeny.kiyieu  neaku  ore  ploti  na

abori ilopenye eti wazee irpayiani le baraza.

Translator:  Anasema kwamba Diwani asiwe na nguvu ya kupeana ardhi katika area  hiyo ambapo amechaguliwa, kama ploti

iwi chine wa uangalizi ya wazee.

Saroni ole Makuna:  Entito.

Translator:  Msichana.

Saroni ole Makuna:  Nata eshal emaoi emaima arashu modooni nalazima peishori  uridhi  ninye  ana olayioni,  kake  ore

eneti engolon nemeishori.

Translator:   Anasema  kwamba  msichana  awe  kwamba  hana  macho  ama  hajiwezi  apate  urithi  wa  wazazi  wake  lakini  yule

ambaye anajiweza na ananafasi ya kuolewa asipate urithi.

Saroni ole  Makuna:   Ore tena  nabo  si  nata,  naomon  oleng  iltunganak  le  Katiba  apik  engolon  kuna  lomon  nikitejo

peebaya enayieni.

Translator:  Anasema  kwamba  ya  mwisho  angependa  Commission  ya  Katiba  ione  kwamba  maoni  haya  yanafika  pahali

yanatakikana yafike.

Saroni ole Makuna:  Ajo ashe oleng.

Translator:  Anasema asante.

Com. Lethome:   Hold on,  umesema katika hii Majimbo mtu ambaye hajazaliwa katika Jimbo fulani atoke  katika hilo Jimbo,
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hauoni kama hii italeta ukabila,  Kenya itagawanyika katika makabila?  Kwa mfano kama mimi ni  Mjaluo  na  nimenunua  ardhi

hapa kwa Wamaasai naishi hapa kwa Wamaasai,  uniambie niende kwetu,  na mimi si nitaenda kufukuza Wamaasai  wale wako

huko Nyanza warudi hapa, ama unaonaje?

Saroni ole Makuna:  Ajo ina.

Com. Bishop Njoroge:  Ngoja niongeze hivi, katika sheria inayotutawala ambayo tuko nayo katika marekebisho inasema kila

kitu tunayofanya lazima iweze kufanya unity ya taifa ikae pamoja,  hakuna sheria ambayo itavunja taifa ambayo  itapata  njia  ya

kuingia.  Utasemaje kwa hiyo?

Saroni ole Makuna:  Najo ina eini apa ntokitin neti ene wueji eingua kore pi nyangua olchamba ningua.

Translator:   Anasisitiza  kusema  yule  mtu  ambaye  amenunua  shamba  katika  Jimbo  arudi  pahali  alitoka  na  yule  ambaye

amezaliwa katika Jimbo arudi mahali alitoka.

Com. Bishop Njoroge:   Thank you,  ni  maoni  yako  hayo.   Asante  sana  mzee  kwa  maoni  hayo,  njoo  hapa.   Kila  maoni  ni

muhimu, mnasikia?  Na lazima itafika mahali inahitajika kufika.  Marki ole Manyapela.

Marki ole Mayapela:  Airo ta tenkut ang.

Translator:  Anasema kwamba ataongea na lugha ya Kimaasai.

Marki ole Mayapela:  Ore na kulo arikok le Katiba orpayiani pookin otabautwa tenatumo nake airoroki.

Translator:  Anawasalimu tena.

Com. Lethome:  Jina?

Marki ole Mayapela:  Jina langu ni Marki ole Mayapela.

Translator:  Tinyikaki ine wueji peno.

Marki  ole  Mayapela:   Kijoito  na kiyieu  irmajimbo,  na  ore  entoki  nikidol  ajo  sidai  teyiok  kidol  ajo  ore  olaiguenani

tenangas aku esiai olaiguenak orbungei napekigelaki ate.

Translator:   Anasema kwamba kwa upande wa  utawala  wananchi  wenyewe  wamchague  Chifu  au  mtawala  wa  location  na

wamchague kama vile wanamchagua Mbunge.  

Marki  ole  Mayapela:   Ore te  nanu  kajo  pebik  ake  oltungani  loshi  arin  nabiki  te  serikali  wo  aolaiguenani  orbungei

neitoki.

37



(Interjection)

Com. Bishop Njoroge:  Ngoja mzee, tunasikia watu wanapiga makelele na sasa  nitawaambie watoke nje wakazungumze nje.

 Kikao cha Katiba ni kikao cha muhimu sana na sheria hairuhusu mtu kufanya kelele wakati  mtu mwingine anatoa maoni yake.

Ikiwa ni lazima mzungumze, usizungumze kwa sauti na ukitaka kuzungumza kwa sauti,  mtoke  pale  nje  mzungumze,  mkimaliza

mnarudi ndani ya nyumba.  Tafadhalini tuheshimu yule anayezungumza.

 Translator: Eomonitoi intae tafadhali entigirata petumoki atolimu ena siai amu esiai etipat oleng.

Marki  ole  Mayapela:   Neku  ajo  na ore  na lelo  pekigelu  nebik  ake  loshi  arin  lobik  te  serikali  peenalaikino  iltungani

atoriko iyiok nikigelu amu mikipuo si pemeeta olaiguenani loitining entoki na kiyieu ake nebik lelo  arin  nenangari  lopa

nikinanga ta kitemena.

Translator:    Anasema  kwamba  watawala  wawe  wanachaguliwa  kama  wanasiasa,  akae  miaka  mitano  kama  mwanasiasa,

akionekana kwamba kazi yake haiendi vilivyo, wanamtupa, wanamchaguaa mwingine.

Marki ole Mayapela:  Ore ene wueji enkisuma onkera nikijo kiyieu neisomakini iyiok nkera serikali.

Translator:  Anasema kwamba serikali ichukue jukumu la kusomesha watoto bure.

Marki  ole  Mayapela:   Amu kigira  tata  aisum inkera  kake  mikiata  na engolon  netagolo  sukul  naleng  meta  etaruoyie

enkop.

Translator:   Anasema  kwamba  gharama  ya  elimu  imekuwa  juu  sana  na  kwa  hivyo  mtu  wa  kawaida  anashindwa  kupeleka

watoto shule kwa sababu ya gharama, kwa hivyo angeomba kuwa Katiba isisitize elimu ya bure.

 Marki  ole  Mayapela:   Ore  ene  wueji  onguesin  najo  kitudumuo  apa  ilchamba  lang   nikimbuta  netijinga  nguesi

nenyaka  aitinyik  emupak  meewuo  agiru  olopa  tinga  le mishiaki  nikiyieu  nai  neshuki  ena  paka  meshomo  abaiki  ilopa

tinga  le  mishiaki  amu  ore  ta  irnkajaoni  ana  naiishorua  enkai  eiputa  ilchambai  lang  near  iltunganak  kiyieu  nai  na

nikijo,  ore  si  ninye  ana empaka  amu keyiolo  ake  kanjaoni  dama o kewarie  na  ina  pearita  iyiok.  Ore  peaku  olameyu

nemeitokini  aar  iyiok  empaka  nikinya  siiyiok  nikipuo  ashulare  nena  nguesi  amu  mekure  kidim  teneari  iyiok  amu

inkishu ang na tenkaraki kiramat iyiok enkop ang.

Translator:   Anasema kwamba kwa upande wa National Park  ya  Tsavo  ambayo  group  ranch  hii  iko  karibu,  wanyama  wa

pori  kama  ndovu  wameingia  katika  group  ranch  kwa  wingi  wanauwa  wanyama,  wanauwa  watu,  wanaharibu  mashamba,

wanaharibu mazingara, angesema kwamba sisi wafugaji tupatiwe nafasi ya kufuga ndani ya park  wakati  hali inakuwa ngumu ili

tundelee kuchanganyana na wanyama hao wa pori, katika national park.

Marki  ole  Mayapela:   Ore  na  ana  kiti  na  enkop  ang  ormaasai,  kidungo  apa  kimbuta  ai  kidungo  dungoki  ilchbani

meta ore oltungani olotu mekure eta enejing.
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Translator:   Amesema  kwamba  hakuna  pahali,  hakuna  ardhi  ambayo  inakaa  bure  katika  nchi  hii  ya  Wamaasai,  nchi  yote

inatumika na kwa hivyo haingekuwa jambo la busara watu wengine wasafiri kuja kuingia hapa kwa sababu tumeshajaa na ardhi

yote inatumika.

Marki ole Mayapela:  Kake mikimir ake oltungani oinyangua apa olchamba tene tene noto te bahati  mikijo  si  entarai

amu iyiok otimirakitia.

Translator:  Lakini yule aliyenunua, hatusema kwamba tumfukuze, akae pamoja nasi na tuendelee pamoja na yeye.

Marki ole Mayapela:  Neaku aitabaiki ta ine, ashe.

Translator:  Anafikisha hapo na anasema asante.

Com. Bishop Njoroge:  Asante sana mzee kwa maoni hayo mazuri, karibu ujiandikishe.  Louis Mbalusi. Karibu.

Louis ole Mbalusi:  Kwa jina ni Louis ole Mbalusi.  Maoni yangu ya kwanza kuhusu Katiba ni sisi tumiliki nchi yetu, hii ardhi

yetu hapa.

Translator:  Iroro kimaasai.

Louis ole Mbalusi: Ore entoki najoito tena kata iji na ore entoki ena Katiba peyieu elimu esipata tenkop ang.

Translator: Anasema kwamba maoni yake ni kwamba anatoa maoni yake ya dhati kuhusiana na nchi yao.

Louis ole Mbalusi: Na ore esipata edukuya nalimu na ena rasmili nijo nkariak.

Translator: Anasema kwamba wapewe haki zao kulinda rasilmali kama ardhi.

Louis  ole  Mbalusi:  Amu  kore  apa  olari  le  ntomoni  naudo  opishana  eishorua  apa  ina  kata  aisho  iltungani  parmit

nikincho enkare openy nemeesipata.

Translator:   Alikuwa anasema kwamba kuna wakati  kama mwaka wa sabini na tano watu walikuwa wanapatiwa permit ya

kumiliki maji mwenyewe katika mto na angesema Katiba iangalie hao watu wasiwe wanapatiwa permit watumie maji wenyewe,

watumie kama community au jamii.

Louis ole Mbalusi: Ore si enkae ne ena siai ongues.

Translator:  Jambo lingine ni rasilmali ya wanyama pori.

Louis ole Mbalusi:  Ore kulo  shangit  etuo  apa neifuruga  kiti  iyiok  enkop  ang near  iyiok,  near  inkishu  kake  melakitae

nadoi ana vile medolitae ajo ekirai aiumisa wananchi.

Translator:   Anasema  kwamba  rasilmali  ya  wanyama  wa  pori  kama  ndovu  wameingilia  jamii  ya  huku  wakauwa  wanyama
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wao,  wakauwa wao wenyewe,  wakaharibu  mazingara  na  hawalipwi  vilivyo.   Angeomba  Katiba  iangalie  kwamba  watalipwa

ridhaa. 

Louis  ole  Mbalusi:  Ore  si  ankae  na,  ore  maoni  nadolita  ore  ebaiki  nineteen  eighty  seven  nakata  iyiok  kintetutwa

irmaasai ajingaki esiai enturore.

Translator:  Anaeleza kwamba Wamaasai wameanza kujua na kutumia ardhi kwa upande wa kilimo.

Louis ole Mbalusi: 1987.

Translator: Kuanzia mwaka wa themanini na saba.

Louis ole Mbalusi: Ore ebaiki  ina kata  mpaka  tena  kata  inji  eta  kiturisho  melio  faida  nikitum  amu etaruoyie  uchumi

enkop.

Translator:  Wakati  huo  mpaka  sasa  tunalima  bure,  tunatoa  vitu  vyetu,  mimea  yetu  tunavuna  lakini  soko  imeharibika  kwa

sababu ya soko huru.

Louis ole  Mbalusi:  Kore  kulingana  na ina soko  huru,  egira  aiumisa  sana sana iltunganak  oti  kulo  wananchi  tata  iji

kutiti tene wueji la koon oshi eitegemea ena alo puani meta hasara ake kigira aingoru.

Translator:  Kwa  hivyo  mwananchi  wa  chini  anaendelea  kuwa  maskini  kwa  sababu  akitoa  mali  yake  kidogo  kwa  shamba

akipeleka soko la Mombasa, hapati kitu kwa hivyo umaskini umeendelea kwa mwananchi.

Louis  ole  Mbalusi:  Meta  teneidim  nai  neidimayu  peingorakini  na  sokoni  tenewueji  peidimayu  peepiki  esipa

peingorakini sokoni nikiya kuna mali oshi nikintau nikijo  nai  ina peingorakini  iyiok  engae  toki  amu ore  ake  enena  eta

sokoni ne uhuru.

Translator:  Kwa hivyo angesema kwamba mavuna yao ya mashamba Katiba itafute soko ya kutosha ili wafaidike.

Com. Bishop Njoroge: Can you tell us the last point?

Translator: Olakuya kitiakaki pilimu ena bayie.

Louis  ole  Mbalusi:  Ore  enabayieu  na  ore  ntoyie  eyieu  neingora  ena  serikali  peaku  ake  ninche  eaku  ofisa  tesiai  e

serikali entito olayioni amu gharama nabo ake engar pookin eisuma.

Translator: Anasema yake ya mwisho, vijana wake kwa wanaume wawe sawa mbele ya sheria ya nchi, wawe sawa kwa kila

kitu, kwa sababu hata kuwalea katika elimu na kuwalea nyumbani wanatumia gharama moja kwa hivyo wapate haki zao.

Louis ole Mbalusi: Ashe oleng.
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Translator: Anasema asante.

Com. Bishop Njoroge:   Asante kwa neno hilo, soko  itafutwe kwa  mazao.   It  is  very  important.   Asante  kwa  maoni  hayo.

Kayi ole Kingi.

Translator: Interu tenkarna ino tolimu enkarna ino nintoki alimu duat inono are uni pe itumoki airo.

Kayi ole Kingi:  Kaji ta nanu Kayi ole Kingi.

Translator:  Kayi ole Kingi

Kayi ole Kingi:  Na  esiai onguesi aimaki tene.

Translator:  Yeye akikaa hapo angependa kutaja mambo ya wanyama wa pori.

Kayi ole Kingi:  Esiai ekulo kanjaoni.

Translator:    Anaongea juu ya hawa ndovu.

Kayi ole Kingi:  Meta kiremisho meta peno nikitum entoki.

Translator: Wakilima ni kazi ya bure, wakishalima ndovu wanaharibu mimea kabisa.

Kayi ole Kingi:  Etara apa irkanjaoni ilchambi apa eishutua eremore.

Translator: Ndovu wamemaliza mimea na kuharibu faida ambayo ingepatikana katika mashamba hata na kuua watu.

Kayi ole Kingi:  Nikiyieu nikiomon ta ajo kiyieu neingorari ilkanjaoni pe eyiolou eneikuni.

Translator:   Kwa hivyo ningeomba kusema kwamba katika Katiba hii wangaliwe wanyama wa pori,  watu wawe wanalipwa

ridhaa na serikali iangalie mambo ya wanyama wa pori kwa upande wa jamii ya Wamaasai.

Kayi ole Kingi:  Neaku ina ta maoni ai nanu.

Translator:  Yeye anasema hiyo moja na anashukuru.

Com.  Bishop  Njoroge:   Thank  you  very  much.   Tungetaka  kuwapatia  wanafunzi  kuzungumza  kabla  hawajarudi  shule  na

nitawaita nikianza na Shadrack Ngirisho, nikikuita unakuja haraka kwa sababu ya wakati wetu Shadrack kutoka Rombo Boys.

Shadrack Ngirisho:  Nimeshukuru, mimi ni mwalimu na nitazungumza tu kwa ufupi na nina mambo kadhaa.  

Langu la kwanza ni kuhusu haki ya mwana ama mtoto.   Naona kwa  Katiba  imeelezwa  kwamba,  mtoto  ama  mtoto  ana  haki

zake za kulindwa.  Ningependa tu  kuzungumzia  kuwa  Katiba  iangalie,  haki  za  mtoto  kama  ni  elimu,  apata  elimu  ya  bure  na
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watoto wa kike ama wa kiume wawe na haki sawa.

Masilahi ya wanawake:  Kwamba imeandikwe ihakikishwa kwamba mahitaji yao yameakilishwa kikamilifu.  Ni kwamba labda

katika sehemu nyingi haki za wanawake zinanyanyaswa, labda watoto wa kike wanakosa haki ya kupata nafasi ya kusoma kwa

ajili ya tamaduni zetu ama kwa ajili ya hisia tofauti ya wazazi.  Ningependa kwamba Katiba  ihakikishe  kwamba,  maana  kuna

watoto ambao wanataka kusoma na labda haki zao  zinadhulumiwa,  wazazi  wanakataa  labda  kuwapatia  nafasi  katika  hali  ya

kusoma.  Ningependa kusema wale viongozi ambao wanahusika,  labda  mtoto  anataka  kusoma  amepeleka  labda  maoni  kwa

viongozi.  Ningependa tu kusema viongozi wawasaidie, viongozi wa utawala wawasaidie, ili waweze kupata haki ya kusoma.

(Interjection)

Com. Bishop Njoroge:  Tumepata hiyo, hebu nenda kwa pointi ingine.

Shadrack Ngirisho:   Hayo point ingine ni  haki  ya  ajira  ama  chakula  na  makazi.   Tungependa  labda  nayo  sheria  ihakikishe

kwamba wale wanaosoma wasiwe wanasoma kwa bure, sheria iwapatie nafasi ya kupata kazi na pia kama ni shuguli ya kupata

nafasi katika colleges nazo sehemu hizi ziangaliwe.  Kuangalia kwamba watoto  wanaosoma wapate  nafasi katika colleges hata

kama ni sehemu za Army katika serikali nao wapate nafasi waende wasome taaluma tofauti.

Ya mwisho ni Katiba ilinde haki ya walemavu, labda tungeomba serikali nayo katika hali ya  kutafuta maoni, ipate kuanzisha

Special Institute hapa, nao watoto watu wale labda hawawezi kusikia na wale hawawezi kuona wapate haki … (incomplete).

(End of Tape 2, Side A)

Irene Lempila:  Kwa nija naitwa Irene Lempila, maoni yangu ambayo ningependa kupeana kwa Tume hii ni kwamba nafasi ya

maskini na tajiri imeendelea kuwa kubwa sana na ningetoa maoni ya kwamba wanapounda hii Katiba wahakikishe ya kwamba

umaskini  umejaribiwa  kupunguzwa  kabisa.   Yule  mwananchi  maskini,  serikali  itenge  kiasi  fulani  cha  pesa  ambacho  yule

mwananchi ambaye hajafanikiwa kupata  kazi kubwa aweze kujiendeleza  nazo.   Kwa  sababu  tusipotengewa  pesa  kama  hizo

hata  kulipa  hospitali  itakuwa  ni  vigumu  sana  na  kama  hawawezi  kutenga  pesa  kama  hizo  wahakikishe  ya  kwamba  yule

mwananchi wa chini kabisa  anaweza hata kuhudumiwa hospitalini na  hata  kuenda  shule.   Kwa  hivyo  ingekuwa  ni  vizuri  kwa

Tume hii ama Katiba ilinde hali ya mwananchi mdogo kabisa.  Asanteni.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much.  One minute?

Com. Lethome:  Mwalimu nilikuwa natarajia utazungumzia habari ya haki ya mtoto wa kike na mila ya Kimaasai.   Umesemaje

habari ya kurithi?

Mrs.  Lempila:   Kulingana na urithi wa msichana  wa  Kimaasai,  mimi ningependa  iwe  automatic,  iwapo  tu  labda  hajaolewa.
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Isijalishwe kwa sababu nilikuwa nimesikia mzee mmoja akisema ya kwamba hao ambao wamekosa matumaini ya kuolewa,  iwe

automatic hata kama ujafikisha umri upate nafasi ya kurithi mali ya baba  yako,  hiyo isiwe determining factor  kusema ati ukifika

umri  fulani  ndio  utajulikana.   Baba  akifa  kabla  hujafika  umri  wa  kuolewa  na  hutaolewa  hutapata  kurithi,  kwa  hivyo  mimi

ningesema ya kwamba msichana awe na haki ya kurithi hata kama ameolewa.

Com. Bishop Njoroge:  Asante sana mwalimu.  Tupate Saud Mohammed.  Tuambie miaka yako na darasa lako.

Saud Mohammed:  Kwa majina naitwa  Saud Mohammed niko darasa  la nane nina miaka kumu na mbili.   Maoni  yangu  ni

kwamba, swali la kwanza ni Katiba ni nini?  Kila siku nasikia tu kwa radio Katiba lakini sijui ni nini?

(Interjection)

Com. Lethome:  Kwa hivyo ungependa tukueleze Katiba ni nini?

Saud Mohammed:  Ndiyo. 

Swali la pili ni kwamba, Katiba hii inafaa ifundishwe katika shule kuanzia darasa la kwanza hadi la nane.

Swali la tatu ni, ni nini inayorekebishwa katika Katiba na kama inarekebishwa kwa nini  wanachukua  siku  nyingi  kurekebisha.

Ni hayo machache.

Com.  Bishop  Njoroge:   Very  important  questions  and  they  have  to  be  answered.   Karibu  sana  Mohammed.   Mparanat

Logela, utuambie miaka yako na darasa lako.

Mparanat Logela: Niko katika darasa la nane na nina miaka kumi na tano.

Com. Lethome:  Jina?

Mparanat Logela:  Mparanat  Logela.   Swali la kwanza,  wazazi  wanapokataa  kuelimisha  watoto,  serikali  inachukua  jukumu

kuwasomesha.

Swali la pili, sisi tukiwa wanafunzi sioni haja kusoma kwa sababu  wengi  wamesoma  lakini  hatuoni  kitu  wanachofanya.   Kwa

hivyo ningependa tu kusema.  Kuwa lazima tuzingatie elimu yetu la sivyo tutarudi na kulima mashamba yetu au kufanya bishara

na vitu vingine.  Ni hayo tu.

Com.  Bishop  Njoroge:   Thank  you  very  much.   Anasema  angeliitaji  kazi  akimaliza  masomo.   Si  ni  kweli?   Karibu  hapa.
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Tupate Wanjiku Njuguna.

Wanjiku Njuguna:  Kwa jina ni Esther Wanjiku niko class eight na  niko  na  miaka  kumi  na  tano.   Maoni  yangu  ni  hivi,  sisi

wanafunzi hatuoni sababu ya kusoma kwa sababu tunapoangalia tunaona kwamba watu wengi ambao wamesoma hawajapata

kazi wala hawana matumaini ya kupata  kazi.   Kwa hivyo hata sisi tukisoma tutarundi nyumbani ili tulime, kwa hivyo tunaomba

mtuandalie kazi.

Ya pili, elimu ya msingi tuwe tunapata bure kama zamani kwa sababu wazazi wengine hawana uwezo wa kulipa karo  na hata

wengine hawapati pesa za kununua vitabu, kalamu na hata kununua uniform.

Ya tatu,  siku hizi wazazi ndio wanao waajiri walimu nchini kwani walimu ambao serikali imeajiri hawatoshi,  hivyo sasa  wazazi

ambao wamewalea watoto ndio wanaopewa mzigo mwingine wa kuajiri walimu.  Ni hayo tu.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much.  Si mnaona Katiba ni muhimu sana hata watoto hawaogopi.  Si ni kweli?  That

is very nice, I do not know whether Bwana DO uko tayari, karibu.

Maalim Mohammed (DO):  Shukran,  mimi sikuwa na maandishi bali niko na maoni moja ama mawili ya kupeana.   Kwanza

vile mlivyojulishwa kama  wananchi,  tunawahakikishia  kuwa  maoni  yale  mtapeana  hapa  ni  haki  yako,  tukiwa  na  mheshimiwa

ama mimi DO nikiwa hapa hatuna mamlaka ya kuuliza mtu yoyote swali kuhusu maoni yako vile ulivyosema.  Kwa hivyo una

uhuru na kama ni kusema hata juu ya DO wa Loitoktok, tafadhali sema. 

Com. Bishop Njoroge:  Bwana DO can you tell us your name?

 Maalim Mohammed:  Kwa majina naitwa Maalim Mohammed vile wananchi wengi wanavyojua,  mimi ni DO wa Loitoktok

na nashukuru kupewa hii nafasi.  

Yangu  ya  kwanza  ni  mambo  ya  usalama.   Nataka  iwe  wazi  katika  Katiba  yetu  ya  kuwa,  mara  kwa  mara  jina  la  serikali

linachafuliwa kwa sababu ya ukosefu ama kwa sababu ya laxity fulani kwa maofisa wanaohudumu katika hiyo sehemu.  Kwa

hivyo ningetaka iwe wazi ya kuwa katika Katiba yule DO ako katika sehemu pamoja na OCS. wale maofisa wengine wawe na

jukumu  la  kuhakikisha  usalama  wa  wananchi.   Lakini,  ningesema  on  condition  there  are  the  resources  available  to  them.

Nafikiria wananchi wanaweza kushuhudia katika sehemu ya Loitoktok tuko na  zaidi  ya  kabila  arubaine  na  mbili  ambao  tuko

nao Kenya lakini kwa sababu ya ushirikiano wetu na kwa sababu ya ukarimu wa jamii ya Wamaasai hatujawahi kuwa na shida,

vurugu  inatokea  mara  kwa  mara  lakini  tukiongea  tunasuluhisha  na  tunakuwa  na  amani.   Tunashukuru  Mwenyezi  Mungu  na

tunashukuru Wamaasai.

44



Ingine  ni  mambo  ya  human  wildlife  confilict.   Nafikiria  hii  ni  jambo  la  kufikiria,  kila  Maasai  hapa  ameguzia  na  wataendelea

kuiguzia.  Kumekuwa na binadamu kuwawe na wanyama wa pori,  kumekuwa na umaskini kuletwa na wanyama wa pori  kwa

sababu wananchi wamefanya bidii kuhakikisha wanapigana na umaskini, wametengeneza mashamba, wamepanda chakula kwa

wingi lakini kwa siku tu ndovu anatokea  na ile ekari  tano umepanda inafagiliwa.  Na  vile  tunavyojua  katika  hiyo  Act,  hakuna

compensation katika property ama damage ile inatokea katika crops  zetu na pia ile malipo binadamu analipwa na serikali yetu

akikufa, hiyo nafikiri naweza kusema ni negligeable.  Kwa sababu kulipa binadamu elfu thelathini, hiyo sio binadamu, tumesema

serikali kupitia katika hii Katiba lazima hiyo irekebishwe.  Kama vile Wabunge walivyoongea wakati  fulani wakapitisha Milioni

moja,  inafaa  kutekelezwa.   Na  pia  kukiwa  na  damage  ya  crops  ama  any  other  property,  the  concerned  parties  kama

Agriculture wawe wanafanya accessment  na wanapeana recommendation yao na hiyo  ni  lazima  serikali  ione  ime-compensate

huyo mwananchi.

Jambo lingine ni mambo ya ardhi.   Nafikiria katika sehemu ya Masaaini ama wachungani kwa jumla, bado  hatujajua umuhimu

wa ardhi ingawa tumejaribu juu na chini kuwaelemisha.  Na  kwa sababu ya utamaduni wetu sisi, nikiwa Msomali kwa mfano,

ukiwa  Maasai,  tumesema  sisi  hatuwatambui  akina  mama.   Lakini  kupita  hii  Katiba  tunataka  kusema  namna  hii,  ardhi  iwe

inamilikiwa na mzee na mama.  Ndio tufunge hii loophole ya labda kuna corruption katika Land Control  Board  ndio  inafanya

labda kupitisha shamba bila idhini ya mama.  Lakini tukiwa na majina yote katika hiyo title deed,  itahakikisha mama amekuja na

watoto na wame-sign application wote.  Kwa hivyo ndio unasikia mara kwa mara Land Control  Board Chairmen tunalaumiwa

kwa sababu kweli kuna loophole na sisi wenyewe kama binadamu we take advantage, although not all of us do that.

Jambo lingine ni mambo ya elimu, hii ni maoni yangu ndungu zangu Wamaasai.   Mambo  ya  elimu  bado  tuko  nyuma  sana  sisi

wachungaji,  ingawa  kumepitishwa  kupitia  Bunge  letu  ile  kitu  tunaita  Children  Act,  bado  haitilii  maanani  ama  itupatie  uwezo

kamili ni nini tunaweza kufanya kuhakikisha masomo yamepeanwa.   Kwanza kabisa itakuwa ni maoni yangu kuwe na free and

compulsory primary education.  

Ya pili, ndio sisi wachungaji kwa sababu pia wazazi wetu huko nyumbani sehemu ya North Eastern wanafanya kitendo  kama

hicho,  tuhakikishe  yule  mzee  ako  na  mali,  Machifu  na  wazee  wamepewa  mamlaka  wanauza  mali  yake  ili  kuhakikisha  huyu

mtoto amepata karo ya kusoma katika secondary school.

Mambo  ya  msichana,  nafikiria  hapa  imekuwa  ni  nyimbo.   Msichana  akifika  darasa  la  tano  ndio  huyu  ameozwa  bwana

amepewa.  Kusema ukweli Machifu wa hii sehemu wamefanya kazi mzuri wakishirikiana na Madiwani na waalimu kuhakikisha

hawa wasichana wameokolewa na lobby groups hasa nawashukuru.  Kwa hivyo kuwe katika Katiba mambo fulani hata kama

ni fine ama kuna uwezo wazee wanapewa kuhakikisha huyu mtoto ameokolewa na anaendelea na masomo yake.  

Jambo  lingine  ni  kuhusu  mambo  ya  urithi,  nafikiria  tunataka  iwe  ni  haki  ya  kila  mtu,  msichana  pia  apewe  kama  binadamu

mwingine  haki  ya  kurithi  mali  ya  wazazi.   Na  katika  kurithi  pia  kuna  jambo  nataka  irekebishwe,  tumekuwa  na  mambo  ya
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taxation, unasikia mzee amekufa watoto na mama wamebaki na wanaambiwa mpaka mshtaki kifo ndio labda mtagawa hii mali

yenu.  Lakini jamii kama hawana shida,  why should they be given that burden kuhakikisha wanachukuwa advocate  certificate,

wanaenda mpaka High Courts,  that is very inconveniencing.   As  long  as  there  is  an  agreement  within  that  community  or  the

family, tunataka hiyo sehemu iangaliwe.

La  mwisho,  sisi  tukiwa  Waafrika,  nafikiria  kabla  sisi  kuletewa  hii  mambo  ya  sheria  na  wakoloni  na  ingawa  tumeshirikishwa

Wakenya,  tulikuwa  na  utamaduni  wetu.   African  Customary  Law  ya  kusuluhisha  mambo  mengi  ya  kinyumbani  na  nafikiria

wakati huo uhalifu ulikuwa ni mdogo.  Si ni kweli?  Huo uhalifu umezidi kwa sababu there is a lot of corruption,  somebody buys

justice  because  he  is  well  off.   Hii  sasa  imekuwa  ni  kiwango,  mwananchi  wanadaiana  madeni,  Chifu  anawaita  kwa  ofisi

kusuluisha  hilo  jambo.   Yule  ana  uwezo  anakimbia  kwa  advocate,  Chifu  anakuja  kuuliza  wewe  umekuwa,  recovery  dept

institution.   Je,  huyu  mzee  anajua  High  Court  iko  wapi?   Na  anadai  mwingine  shiling  elfu  ishirini.   Kwa  hivyo,  kwa  hayo

machache nasema asanteni, Mungu awabariki.

Com. Bishop Njoroge:  Bwana kuna maswali.

Com. Lethome:   Kuhusu mambo ya security,  umesema kuwa officers ama wale wanahusika na mambo ya usalama  waweze

kupewa facilitites za kuwawezesha hufanya hiyo kazi.   Ningependa tu uzungumzie kidogo kuhusu terms of services on security

personnel.  Zungumzia habari ya Polisi whether regular or the APs, do you think under the new Constitution we need to review

their terms of services because you cannot expect mtu ambaye ni frustrated akupatie security.

Maalim Mohammed:  Thank you.  Nafikiri Bwana Commissioner Lethome hilo ni swali nzuri. Nafikiria tukisema resources  za

kuwezesha mtu kufanya kazi yake ni mingi.  Ingawa mambo ya usalama Bwana Commissioners nafikiria siwezi kuingilia ndani

zaidi kama mfanyakazi wa Serikali lakini ningependa, terms of reference is an important issue,  facilities pia na mambo ya simu,

mambo ya gari na mambo kama hayo pia inaweza kutuwezesha.   Kwa sababu tukiwa na jambo la dharura,  ni lazima uwe  na

gari na mafuta karibu ndio uweze kukimbia hiyo sehemu kuokoa maisha ya wananchi.

Com. Bishop Njoroge:  Asante Bwana DO nimekuwa huko upande wa Samburu mahali panaitwa Baragoi,  unaona hata DO

hana  gari  kwa  hivyo  shida  ikitokea,  DO  hawezi  kufika  mahali  kuna  shida  na  kwa  hivyo  DO  ni  lazima  Katiba  imshugulikie.

Ningetaka kukuuliza swali moja au mbili.  Nataka kusikia, umesema kwamba unataka Katiba iweze kufanya kwamba kila mzee

aliye na title deed iandikwe mzee na bibi yake.  Hivyo ndivyo ulisema?

Jambo la pili ni kwamba,  umesema wasichana wasiolewe kwa nguvu au kabla hawajamaliza masomo.  Ungetaka ku-propose

age ya msichana kuolewa iwe age ya ngapi ili akubaliwe kuolewa na wakati huo mwingine awe shule?

Maalim Mohammed:  Nafikiria mambo ya kuolewa Bwana Commissioner, kila jamii wako na mila na desturi yao lakini yangu
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hasa nilikuwa naongea kwa mambo ya elimu.  Yaani kuna nadhamu ya wasichana kutolewa shuleni wanapewa “sugar daddies”,

wazee kupita umri hata labda ambayo hataweza huyo msichana.  Kwa hivyo msichana angepewa nafasi amalize masomo yake

na pia choice yake, yule bwana atampenda si hii mambo ya kulazimisha.  Asante.

Com. Bishop Njoroge:  Asante sana Bwana DO uta-register pale.  Mheshimiwa karibu.

Geoffrey Paipai:  Bwana Commissioners nafikiri mtaniruhusu kuchukua muda mrefu kidogo kuliko wenzagu kwa sababu mimi

nawakilisha…(Inaudible).

Kwanza nataka kusema ya kwamba…..

(Interjection)

Com. Bishop Njoroge:  Anza na majina.

Geoffrey  Paipai:   Jina  langu  ni  Geoffrey  Nepukoi  Paipai,  Mbunge  wa  Kajiado  South,.   Nikitoa  maoni  ya  vile  Katiba

ningependa irekebishwe iweze kusaidia Kenya mzima na watu wetu hapa.  

Ningependa kwanza kuzungumzia ni serikali aina gani tungelipenda kuwa nayo katika Kenya?  Maoni yangu ni kwamba, serikali

tunayotaka  kuwa  nayo,  ningelitaka  nione  Kenya  ikiwa  nayo  ni  ile  Unitary  Government.   Kwa  sababu  tukiwa  na  hii  tunaita

Majimbo, sijui jina gani lingine, hatuelewi tutaweza kuwa na Majimbo namna gani na nchi hii vile iko maskini na tunajua tukianza

kuzungumza habari ya Jimbo na nini tutakuwa tunaongeza gharama katika kule kugawa gawa Kenya vile inatakiwa.  Iteleta tena

uadui kati yetu, tutaanza kusema Jimbo itafika wapi?  Akina nani watakuwa katika ile Jimbo?  Itakuwa lini?  Hizo zitakuwa ni

gharama  zaidi  na  si  kwa  manufaa  ya  nchi  hii  wakati  huu.   Kama  tumesema  tunataka  Unitary  Government  ningelipenda

kuzungumza kuhusu structure,  serikali ile nimesema ya Unitary.  Sasa  hiyo serikali itakuwa namna gani kutoka juu mpaka  sub

location.

Ningependa  kusema  hiyo  serikali  ningelipenda  kuona  ikiwa  na  Rais,  Rais  ambaye  ana  limited  executive  powers.   Because

President  ndio  unifying  factor  ya  serikali,  lazima  kuwe  na  baba,  kila  boma  lazima  iwe  na  baba,  so  President  awe  ambaye

ana-powers kiasi fulani halafu Vice President vile vile awe ambaye atakuwa deputy wa huyu President.   Halafu hapo chini tuwe

na Prime Minister ambaye ndie atakuwa mkubwa wa serikali.  He is going to be actually the head of the government.  

Na huyu President ningelitaka achaguliwa namna gani?  Huyu President ningelipenda achaguliwe na wananchi na Vice President

vile vile achaguliwe na wananchi lakini atakuwa running mate isitokee msigo kama huu tunao sasa,  ati kama President  anaamka

usiku anasema amekasirika na vice wake,  toka.   Iwe ni wananchi ndio wanaamua, siku ile President  anachaguliwa watamaliza

term  pamoja,  wajadiliane  wazungumze  pamoja,  wasipozungumza  awe  hapo  hapo  kwa  sababu  ni  wananchi  walikuwa
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wamemchagua.  Na President akifa ua aondoke au atoke kwa njia yoyote, huyo Vice President ambaye ni running mate amalize

ile term ya miaka tano ya President.   Hakuna haja ya ku-subject  nchi waende katika election na kuna Vice President  ambaye

wananchi wanampenda, wamemchagua.  Kwa hivyo amalize ile term ya President,  that way nafikiri itakuwa mzuri na wananchi

hawatagharamishwa.

Huyu President anapochaguliwa ningependa kusema kwamba lazima apate kura 25% katika province tano,  is a good one kwa

sababu utaonekana vile umekanyaga kanyaga katika Kenya.   On top of that,  lazima awe amepata  zaidi ya kura 51% ya kura

zote  ambazo  zimepigwa  wakati  huo.   It  is  not  enough  mtu  akipata  kura  30%  au  20%  na  tusema  amekuwa  President  kwa

sababu ana kura mingi, that one is not enough, he must ganuer 51% ya zile votes ambazo zimepigwa Kenya mzima.  Kama kwa

bahati mbaya wote wamepata hawajafikisha 50%,  iwe na run off.  This time ikiwa na run off, yule atakayepata  majority votes

hata kama ni 20% au 30% but number one and two wafanyiwe run off.  Yule atakayepata  kura mingi than the rest,  ile rule ya

kusema 25% or whatever tusifuate, tufuate yule atayekuwa na kura mingi.  That way we shall have a President  who is popular

and a President who is capable of running this country.

Tunataka huyu President  ambaye yuko,  kwanza  awe  Mkuu  wa  Majeshi,  that  is  duty  that  the  President  will  have  hata  kama

tunamwondolea powers  lazima awe Mkubwa wa Mjeshi.   Lazima huyo  President  awe  ndio  Chairman  wa  Cabinet  and  he  is

also bound by collective responsibility.  Huyo President  lazima naye awe ndio anahusika na meneno yetu ya nje.   Sikusema ati

nataka awe Minister for Foreign Affairs.  What I am saying ni lazima hata kama kuna Minister of Foreign Affairs, he must have

a hand in that ndio akienda nje kuzungumzia sisi ama akienda kwa niaba ya wananchi awe anaelewa na he has a say and he has

some Constitutional responsibility.

Katika public functions the President  has also be to be  there despite  the fact that we are  having  a  Prime  Minister  who  is  the

head  of  the  government.   Kwa  hivyo  tukiwa  na  President  wa  aina  hiyo  then  I  think  it  will  be  his  duty  to  run  this  country

effectively with a lot of respect.  The Vice President even if he is his deputy for any other duties, anaweza kumpea Ministry .

The Prime Minister,  tunataka aingie katika Constitution, hatutaka Prime Minister ambaye atakuwa kama yule wa  Tanzania  au

wa Uganda ambaye anaweza kutolewa hana mamlaka, tunataka aingie katika Constitution.  Huyu Prime Minister atachaguliwa

na President na ile party ambayo imepata uwingi wa Wabunge Bungeni katika election.  The Prime Minister atakuwa mkubwa

wa serikali, ndiye atachagua Ministers, ndiye atachagua  all constitutional officers hata zile zingine ambazo si contitutional offices

yeye ndiye atachagua.  The only rejoinder to that is that this Prime Minister ni lazima achukue majina apeleke katika Parliament,

Parliament will have a vetting Committee ambayo itajua au itaangalia hayo majina waone kama hawa watu wanafaa kupewa au

hawafai kupewa.  

Ya  mwisho  inatoka  katika  ile  committee  ya  kazi,  that  way  nafikiri  distribution  itakuwa  mzuri,  itakuwa  inachukua  wale  watu

ambao ni capable.  This way we shall not have illiteracy among in heads of parastatals  and other bodies.   Kwa hivyo tutakuwa
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na hawa,  tumezungumza habari  ya Prime Minister as  the head of government pia appointments tumezungumza na ningelipenda

kusema sasa tuna serikali tumetengeneza structure,  tumekuwa nayo, appointment tumesema ni akina nani watakuwa appointed

sasa tunaingia katika powers  zile ambazo tungetaka Constitution ya sasa  inyanganye  President  ndio  President  awe  President,

mzaliwa mpya.

Ya kwanza tunataka Section 23 of the current Constitution ifutiliwe mbali, hiyo section inasema kwamba ata kila mtu akiwa nchi

hii  akifanya  kazi  unafanya  kwa  sababu  President  anapenda  ufanye.   Hatutaki  apende  tufanye  kwa  sababu  hata  yeye

tumemwaandika.  Tunataka tuwe tuko huru kwa sababu sisi ni wana Kenya na sisi pia tuko kama yeye,  kwa hivyo hiyo section

ifutuliwe mbali.  Tunataka vile vile Section 58 and 59 of the Constitution ifutuliwe  mbali  mahali  ambapo  hiyo  section  inasema

namna President  anaweza kuamka pia aseme Bunge imevunjwa, tunataka katika Constitution  iwekwe  tarehe  ya  kupiga  kura,

ukiingia tarehe kumi unajua utatoka tarehe kumi na tano.  That way I think we shall have an organized Parliament and members

would know when and how to organize their programme.

Tunataka  tena  katika  Constitution  mpya  iwekwe  section  ambayo  itafanya  President  awe  censured,  akifanya  makosa  aweze

kuulizwa, iwe namna hata kama kumuita au vote of no confidence au nini iwe katika Constitution.  We need to have a President

who knows that he can be called upon to answer whatever mistakes he makes.   Hiyo  ndio  ningependelea  President  anyang’

anywe hizo powers.

Nitakuja sasa  kwa Local Authority, hii serikali ingine ningependa nguvu ya serikali iteremshwe ije  katika  Local  Authority,  we

want a powerful Local Authority.  Tunataka Local Authority irudi mahali ilikuwa wakati  wa 1960  mpaka 1970,  wakati  Local

Authorities  were  running  roads,  health,  water,  tunataka  waanze  kufanya  hizo  kazi.   Ikiwa  ya  kwamba  Local  Authority  ndio

inatutengenezea  barabara,  ndio  wanatutengenezea  hospitali,  itakuwa  rahisi  because  management  ni  hapa  na  wale  wananchi

ambao watahudumiwa ni hawa hawa hapa.   Hatutaki  budget  inatengeneza  Nairobi  na  hatujui  nani  anatutengenezea  na  haifiki

kwetu.   Ili  waweze  basi  kufanya  kazi  hii  ambayo  tunasema  wapewe  tunataka  percentage  fulani  ya  national  budget  wapewe

Local Authority specifically for those services ambazo tunataka wa-run katika areas ambapo wako.   

Ili nao hawa waweze kutekeleza hilo jukumu ambalo tunawapatia, tungelitaka Local Authorities wapewe powers.  The Minister,

yule Minister  wa  Local  Government,  Act  imepatia  Minister  powers  za  kufanya  kila  kitu.   Everything  is  being  refered  to  the

Minister.   We  should  limit  the  powers  of  the  Ministers  such  that  majority  of  the  decisions  are  made  by  the  Councillors

themselves and this is why we are saying we are making Councillors Executives and if we are  making Councillors Executives so

that they decide and execute,  then their qualifications should also rise to that of Form four for them to be able to  handle  that,

hiyo kazi ambayo tunawapatia.

Sasa  tunaingia katika Provincial Administration, mimi nataka provincial administration to be  scrapped  from top to bottom  and

those services be transferred to the Local Authority.  
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(Interjection)  

Speaker: Inaudible.

Geoffrey  Paipai:   Nasema  nataka  hii  kazi  kuanzia  PC  kuenda  mpaka  Assistant  Chief  zote  zitolewe  na  hiyo  kazi  ambayo

wanafanya iwe transferred to relevant ministries.  Kwa sababu kama sasa  DC ndio Chairman wa District Security Committee

na tuna OCPD, OCPD ndiye ashike hiyo kazi ya security.  Kama ni Chairman wa education,  kuna District Education Officers,

achukue  hiyo.   At  all  levels  mpaka  Chief,  so  what  I  am  saying  ifanywe  and  this  time  round  tuwe  na  structure  kusema  ya

kwamba tuwe na district na Council at provincial levels, hiyo provincial administration haina kazi even in the current system the

people do not refer to the provinces so provinces should not be a subject ati tuna centre a lot of things at the provincial level.  

Hawa ambao wanaitwa Admininstration Police warudi kwa ile title ilikuwa zamani wawe local, initially walikuwa wanaitwa tribal

Police but this time instead of calling them tribal Police we should look for a better  name wawe Local Police because  we want

them to be under Local Authority.  They are  the ones to be  used by the local councils  to  collect  revenue  and  of  course  give

them powers to be able to function effectively.  One would wonder,  nani atasimamia kazi ya district  badala  ya District Officer,

badala ya Chief.  Chief wakati huu ndiye anasimamia mahali Councillor anasimamia so that is duplication so Councillor atakuwa

hapo,  we do not need two people  doing the same thing it is duplication.  Tukifika division tutakuwa na the  community  in  that

division  wanaweza  kukaa  chini  na  wachague  among  the  Councillors  one  of  the  Councillors  ndiye  atakuwa  ana-chair  watu

wakienda kwa mikutano.

National  budget:   Nasema  ile  budget  tunasomewa  kila  siku,  tunataka  percentage  fulani  iwe  inakuja  katika  constituency.

Nimezungumza  habari  ya  percentage  fulani  iende  kwa  Local  Authority,  percentage  fulani  iende  katika  constituency.

Apportionment of the national budget  ije katika constituency ili wananchi waulizwe waseme  wanataka  nini.    Kama  ni  milioni

kumi au ngapi, iende katika constituency wananchi katika hiyo constituency waseme priorities yao hapo waweze kuendelea na

kufanya vile wanaweza kufanya.  This is happening in Botswana,  Ghana and is happening everywhere and indeed hiyo tu ndio

inawezekana, unaona Botswana ni nchi ndogo na ndio tajiri Africa.  Kwa hivyo tunataka iwe hivyo wananchi ndio  wanaamua

vile watafanya.

Hii  ni  constituency  yangu  na  constituencies  zile  ziko  sawasawa  na  yangu  hasa  zile  ambazo  ziko  arid  and  semi  arid.   Hizi

constituencies ya wafugaji hasa ambao wanaishi mahali kame wao wana hama hama.  Na  njia tu ambayo inaweza kuwasaidia

waweze kuwa sawa na wananchi wenzao ni kama kutakuwa na ile inaitwa Affirmative Action kwa maneno yao au kuwe na njia

ya lazima ili waweze kusukumwa wakute wenzao.  Kwa sababu Constitution ya sasa  imetuchukua kama wote tumeanza mahali

moja kukimbia ati tumewachwa nyuma na tunalanza pamoja.   Tunataka tukimbizwe tukute wale ambao walikuwa mbele kabla

ya Constitution hii haijakuja.  
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Tunataka  affirmative  action  ambayo  baada  ya  zile  mbile  ambayo  ni  national  ambazo  constituency  na  kila  region  na  county

Council wapewe some percentage katika budget ya kukimbiza areas  hizi ambaz zimeachwa nyuma.  Na  hizo sehemu ambazo

zimeachwa nyuma ni kama masomo, health services.  Hasa kwa masomo hatuzungumzi tu ati shule iwe ni ya lazima na iwe ni ya

bure, mimi nakubaliana na hiyo lakini lazima nayo iwe na mobile schools.   Kuna communities ambao wanahama and they have

no choice,  lazima wahame kwa sababu ukame umeingia, waalimu wahamishwe, wawafuate na shule iwe erected  kwa sehumu

za zenye zina maji and allowances be made available.   Hiyo ndi sababu nazungumza habari  ya ile percentage ya pesa  iwekwe

katika hiyo na hata hospitali iwe na mobile clinics ambayo inafuata wao na iwe parmanent wakirudi nyumbani wakati  imenyesha

wakute kama permanent clinics ziko.

Hata katika kazi,  lazima  kuwe  na  namna  ya  kuhakikisha  ya  kwamba  watoto  wa  watu  ambao  wametoka  hizi  disadvantaged

areas, hawa watu ambao wameachwa nyuma kwa sababu ya geographical situation hapa waweze kuwa wanapewa incentive.

What I am saying ni kwamba hii affirmative action iweko na iwe backed na zile pesa ambazo zinapeanwa kwa sababu bila pesa

hawawezi kufanya chochote.

Tuende katika Mashamba, hii habari ya mashamba, we have a problem because  tukizungumza habari  ya Land Control  Board,

kama vile mimi najua na vile naona inafanyika hii haifanyiki kwa haki, sheria haifuatwi.  It is not the law that is defective,  si sheria

ndio mbaya lakini watu wame-flout sheria,  serikali ndio ime-flout sheria.   Sheria  inasema  ni  Council  na  wazee  ndio  wanakaa

katika Land Board lakini Provincial Administration imechukuwa ati wao ndio wanakaa katika Land Board.   Infact what is even

happening today is illegal, kwa sababu sheria haijazungumza habari  ya DC,  haijazungumza habari  ya DO,  imezungumza habari

ya Council na wazee.  So we want to put some weight ya kwamba sheria ifuatwe so that such a law iwekwe kwa sababu sheria

ndio inavunjwa.  What has been happening all along is illegal because  the law does  not talk abour  Provincial Administration, it

talks of Council na Wazee.  Kwa hivyo hiyo inatakiwa iwekwe mkazao irudi mahali inatakiwa.

Kwa wale ambao wanauza shamba I totally agree with the DO, shamba ukishapewa hii ni yako, kwa sisi ambao hatujui maneno

mengi.  We are  talking of  freehold,  leasehold hiyo ni tofauti mtu aandike jina lake auze,   afanya vile anataka.   Lakini  kwa  hii

freehold wacha shamba iwe ni ya familia, (family land), iwe kwa jina la mzee, la mama na hata mtoto akifika 18 na ni wa huyo

mzee aandikwe so that namna ya kuuza iwe ngumu, mpaka kuwe na mkutano nyumbani ya kutosha watu waamue kuuza.  Na

iende katika Land Board ambayo tunasema ni wazee na yule Councillor wa  hiyo  area  akifanya  makosa  afutwe  wakati  wake

ukifika, si kwa Provincial Administration.

Zile plots ambazo zinapeanwa na Council,  hiyo nayo ni makosa.   Tunasema hivi, hii plot Councillor  anapeana  ni  ya  wananchi

wanishika on trust  na trustee hawezi kuwa mkubwa wa nchi ambayo si yake.   It  is  not  Council  land,  hiyo  ni  shamba  ya  hao

wananchi.  Tunasema hivi, kama kuna plot iko katika area  ambayo imeandikwa jina la Council na ina-hold kwa trust  ya wale

watu, wakati wanataka kupeana lazima waje ku-consult  wale wenyewe.  Na  kama ni kupeana iwe advertised na wale ambao

wanakubaliwa kutuma maombi wawe ni wale wenyewe.  
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Kama  ni  Rombo,  ni  Wanarombo  ndio  watafanya  application  si  watu  watoke  Loitoktok  waje  Rombo  wangojee  mahali  pao

wapate  huko,  when  it  comes  kwa  hii  mashamba  ya  plots.   Council  should  never  sit  in  Kajiado  na  kupeana  shamba  ya

Loitoktok, Merweshi, Matimba it should be wale wananchi wako hapo watafute na isipeanwe bila hawa kupeana ruhusa.  They

should also explain kwa sababu haya mashamba wakati ambao yalikuwa yametengwa yalitengwa kwa jambo moja au lingine na

kama inatokea kwamba inapeana kwa sababu hiyo ingine, they should come back  to the people,  waambie tulikuwa tumeamua

hivi.  That should be the case.  

Ikija kwa ile ambayo ni ya serikali, unajua kuna shamba ya serikali na kuna shamba ya Council.   Shamba ya serikali,  hiyo sasa

tunasema  hivi,  President  asiwe  na  ruhusa  ya  kupeana  Commissioner,  he  should  not  be  allowed.   Sheria  iandike  katika

Constitution that,  that is  one  of  the  responsibilities  ambayo  President  au  Minister  amenyanganywa,  iwe  ya  wananchi.   Ikiwa

kama  ni  ya  kupewanwa,  advertisement  iwekwe,  not  only  in  the  Kenya  Gazette  kwa  sababu  wananchi  hawaoni,  iwekwe

kwenye Kenya Gazette iwe legal  na  iwekwe  katika  Local  dailies  ili  watu  wote  wajue  ya  kwamba  kuna  shamba  linapeanwa

Garissa ama Nairobi  ili kila mtu apate  Nafasi  ya ku-apply.   Lakini isiwe ati kuna mtu moja anajua mwingine hajui halafu watu

wanapewa bila sababu.   Kwa hivyo, hiyo tunataka iwe hivyo.  Kwa forest  tusikubali kabisa,  forest  to remain the way it  is  na

hiyo ni lazima iende Parliament if any land has been set aside.

Halafu nomination….

(Interjection)

Com. Bishop Njoroge:  ……………(Inaudible)

Geoffrey Paipai:  I want more time, I am about to finish.

Nomination:  Mimi nataka nomination iweko,  nomination ya Parliament  na  Council  iendelee  tu  kama  vile  sasa  isipokuwa  this

time  round  wale  wale  nominated,  sheria  tu  haifutwa  because  it  should  be  for  special  interest  groups,  mtu  akichaguliwa  na

ha-represent  special  interest  groups,  huyo iwe challengeable aweze kutolewa ili tupate  proper  nomination.   Hatuwezi  kusema

tunatafuta  special  interest  na  tukiingia  huko  labda  tunataka  akina  mama,  mama  hayuko,  labda  tunataka  tupate  disabled  na

hakuna.  So, kuwe na Clause katika Constitution ya kusema, if nomination is done and does  not represent  special  interests that

should  be  challengeable.   In  other  words  there  must  be  a  memo  on  every  nomination,  that  you  are  nominated,  Paipai  is

nominated because he represents one, two or four things.  That should also apply to the Council nominations.

Nataka  kama Commissioner of Police,  that office  ya  Commissioner  of  Police  iwe  Constitutional  kwa  sababu  security  katika

nchi hii imekosekana kwa sababu that office  is  not  independent,  anaweza  kutolewa  leo,  anaweza  kutokuweko  kesho  so  we
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want that office iwe a constitutional office, other offices wasiwe lakini yeye awe.

Judges:  tunataka every appointment ya Judge be vetted by Parliament,  the Judge and above,  Magistrate anaweza kuchaguliwa

na Commission lakini hiyo ingine iwe vetted by Parliament.

Human  rights  ambayo  ndio  ya  mwisho,  girl  child  hasa  pastoralists  inatakiwa  tuwapatie  nguvu  kidogo  kwa  sababu  ukijaribu

kuona  wasichana  wetu  wa  pastoralists  hawasomeshwi  na  hiyo  ni  discrimination.   Tunataka  msichana  apewe  nafasi  katika

education, kwa hivyo kila mtu asome lakini girl child apewe nafasi ili aweze kupata kusoma.

Security, the government should actually guarantee security not by word lakini ionekane kwamba inafanyika.  Asante.

Com. Lethome:  Kuna maswali.  Swali la kwanza ni kuhusu kazi ya Wabunge kama Mbunge leo hii unaona kama Wabunge

wamepewa  nafasi  na  facilities  ya  kuweza  kukutana  na  wale  walowachagua  katika  sehemu  zao  za  wakilishi?  Kama  hapana,

unapendekeza  kitu  gani?   Unapendekeza  nini  kuhusu  nani  atakayeamua  mishahara  au  marupurupu  ya  Wabunge  na  je  ikiwa

Mbunge amechaguliwa na hakuweza kuwakilisha watu wake inavyopasa, ungependa hawa watu wangoje mpaka miaka mitano

iishe au wawe na uwezo wa kumuita na kufanya uchaguzi tena kabla ya miaka mitano kuisha?  Asante.

Com. Bishop Njoroge:  Nataka kuongeza ili ujibu yote.  Mbunge akichaguliwa kwa party fulani na aende Bunge na abadilishe

party hiyo katika Bunge, wewe kama Mbunge ungesema nini?   Kwa  sababu  tunataka  kuunda  demokrasia  na  watu  wakikaa

waki-change parties zinakufa, hiyo ningetaka kujua.   Pia habari  ya security,  government guaratees security.  Tunaweza kufanya

nini kama hakuna security, ni kitu gani tutafanya ili iweze ku-guarantee security?  Kuna kiti mwananchi anaweza kufanya kama

anasikia insecured kwa serikali, kuishurutisha kuwa-secured?

Com. Lethome:  Mheshimiwa pole, we are going to bombared you with more questions you know you speak  for many.  Hivi

leo, tumezunguka Kenya mzima karibu sasa, wananchi wanalalamika kuhusu brutality from those who are  mandated to provide

them with security.  Kwa mfano, leo hii mwananchi akinyanyaswa na Chifu hana mahali pa  kukimbilia, ungependekeza nini chini

ya Katiba mpya?  Akidhulumiwa na Police Officers anaenda kumshtaki kwa OCS ambaye ni Police Officer pia, yaani inamaana

kuwa  hana  mahali  pa  kushtaki.   Tuwe  na  ratiba  ya  aina  then  you  go  and  report  au  itabidi  uende  mahali  pengine?   Je,

ungependekeza kitu gani about  brutality by  those  people  in  leadership  position  or  who  are  entrusted  with  taking  care  of  the

other people?  Thank you.

Geoffrey  Paipai:   Asante kwa maswali hayo,  nataka nianze na habari  ya  facility.   Ukweli  ni  kwamba  wakati  huu  Wabunge

hawajapewa uwezo  wa  kuweza  kuhudumia  wananchi  vilivyo.    Kwa  sababu  ingelitakiwa  Mbunge  kwanza  awe  na,  simu  na

wafanyikazi, researcher na office messenger na awe na full office secretariat  suit katika constituency ili mtu yoyote akitaka kuja

kumwaona anakuja huku na awe na mtu ambaye anachukua messages na aweze kupigiwa simu na aweze kupiga simu.  Those
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facilities must be there, kwa sababu kama hizo haziko huwezi kupata namna ya kuongea na watu,  lazima uwe na karani.   Kama

mimi nikitoka hapa saa  hizi, nitazungumza karibu na nusu ya hawa watu na vile wangesema yote haiwezi kuingia kwa  kichwa.

Lakini ukiwa na karani ataandika chini na aseme, fulani amesema hivi na fulani asema hivi, you can be able to sit down and sort

that out.  

Ofisi inatakiwa hapa na inatakiwa Nairobi pia, nikiwa na shida kama saa hii nimekuwa leo kama mimi ndio nimejitengenezea hii

note, kama ningekuwa na researcher, he would have done this for me, ningekuja tu hapa tu kupeana views after goind through

so a lot is required ili Mbunge aweze kufanya hayo.  In terms of office, facilities, workers,  researchers  and all that hata internet

tunataka tuwe tunazungumza.  Si ati kwamba Mbunge, mtu wangu  akitaka  kujua  kama  Mbunge  waku  yuko  Bunge  anaweza

kupiga simu na ajue Mbunge wake yuko Bunge.  Akitaka kujua niko wapi wakati wote, he can inquire.  Therefore,  facilities are

required, but should be at the constituency and at the national level, that is very important and is not there.

Ya pili tunazungumza habari  ya Parliament,  I would want to say this, mishahara ya Wabunge iwe  na  Tume  au  sheria  ambayo

inahusiana  na  mishahara  ya  Wabunge  vile  inaongezwe  kwa  sababu  hakuna  mishahara  inapunguzwa  hua  tu  inaongezwa  au

inakuwa reviewed.  Kuna Tume ambayo inafanya hiyo kazi na saa  hii tunapozungumza hiyo Tume inaendelea na hiyo kazi.   Si

ukweli  ni  kwamba  Wabunge  ndio  wanajiongezea  mishahara  and  I  pitty  wananchi,  today  I  am  a  Member  of  Parliament,

tomorrow I will be  out  lakini  hakuna  namna  ingine  ninaweza  kusema  ati  kuwa  na  extended  body  kwa  sababu  if  there  is  an

extended body, kuna hiyo Tume inaenda ina-review inaleta recommendations katika Parliament na ni kwa sababu ni lazima iwe

ni sheria na sheria ni Bunge tu ndio itaweza kutengeneza lazima itarudi.  

Hata saa hii tukisema itengenezwe na Judges haiwezi kuwa sheria mpaka irudi kwa Parliament,  hawa Wabunge ndio watakuja

kuzungumza, so it is a problem that we have to deal  with.  Labda kama Wanakenya wataamua which is not one of the things

that I would recommend, waseme tuwe na Upper  House na Lower House,  labda hii ya hawa iangaliwe  na  hawa,  but  I  think

lazima iende kwa Bunge ndio iweze kuwa sheria.  So there is no way tutasema tuwe same, it will never be and it has never been

anywhere else in the world.  Duniani mzima lazima iwe kwa sababu ni sheria, so there is nothing much I can say about it.

Kuhusu maneno ya Mbunge ambaye hafanyi kazi na  wananchi  wanaamua  kumwondoa.   hiyo  nafikiri  haiwezekani  duniani  na

singefikiria  hapa  itawezekana.   Kwa  sababu  unapoenda  kwa  Bunge,  kama  mimi  niko  kwa  Bunge  nilichaguliwa  na  watu,

niliangalia juzi ile percentage nilipita nayo,  nilipita na 66% ya wale watu ambao wamepiga kura.   Kuna  wale  watu  34%  bado

wako hapa wanalalamika tu, kwa hivyo hawa wanafaa ku-pass  a vote of no confidence.   You, see  what I am saying, hakuna

namna ati Mbunge hata saa  hii nikisema ni watu wangapi  wanapenda  Paipai  kuna  wale  watasema  hawapende  Parpai.   Kwa

hivyo kama tutakuwa tunasikiza wale na wale hawatusikizi, haiwezekani then I think it is going to be  very expensive.   Kupiga

kura katika constituency moja inagharimu Wakenya million thelathini na  tano,  so  why  spenda  Kshs.  34  Million  na  hata  huyo

akichaguliwa kuna watu ambao watasema hawamtaki?

54



Com. Bishop  Njoroge:   Hebu  niongeze  hapa  Mheshimiwa  ili  ujibu  vizuri.   Kuna  mahali  pengina  kama  Lodwar  tuliambiwa

kwamba hakuna haja kufanya uchaguzi yule aliyekuwa namba mbili achukue hicho kiti.

Geoffrey  Paipai:  Hiyo ni kweli lakini haiwezekani kwa sababu majority, wale wengine ambao ndio majority  wanasema  hata

huyu hawakumchangua so there will be arguing.  What I would say is that,  wananchi lazima wavumilie wangojee mpaka miaka

mitano,  five  years  is  not  too  long  for  one  to  wait  rather  than  waiting,  kama  vile  tunasema  habari  ya  civil  servants  mpaka

wanakaa mpaka wafike 55 years.  So, it is going to benefit the country na hakuna wakati kelele haitapigwa.  

Tukizungumza habari ya Wabunge wanachaguliwa kwa chama moja na wakiingia Bunge anaweza kuzungumza maneno tofafuti,

mimi ningependa iwekwe kwa Constitution ya kwamba Mbunge akitoka nje ya kile chama ambacho kilimchagua automatically

atoke kwa Bunge.  Kwa sababu wananchi walikuchagua ili uende ukatekeleza masilahi au yale mapendekezo ya hicho chama

ambacho kilikupeleka Bungeni.  Kwa hivyo sio ati lazima  uandike  barua  kwa  Speaker,  ukianza  kuamua  otherwise,  uondoke

Bunge, hiyo ni makosa.

Com. Bishop Njoroge:  Na tukifanya uchaguzi kwa sababu akitolewa Bunge itafanywa uchaguzi, ataruhusiwa tena kusimama

katika uchaguzi?

Geoffrey Paipai:  Not that term.  

Kule kunyanyaswa na tuseme na Chief, DO au Polisi hiyo inatakiwa iwe namna hii.  It is true wananchi wamelia sana,  unapigwa

na askari  hapa,  unaenda una-report  kwa mwingine kama OCS,  hata sisi Parliament tunauliza maswali.   Mtu  wako  amepigwa

umeenda umeuliza OCS kwa hakika anajua  umevunjwa  mguu  anasema  hukuvunjwa  mguu  na  saa  hiyo  imewekwe  chuma  na

anasema hukuvunjwa mguu.  Mimi nataka kusema ya kwamba lazima tuwe na Ombudman, ili kama umekosewa usizungumza

na wao,  unaenda kuwashtaki kwa ofisi ya Ombudsman ili aweze kuchukuliwa hatua and it is only that way  may  be  tutasaidia

kwa hiyo njia.

Com. Bishop Njoroge:  Na hiyo ianze kutoka sub location?

Geoffrey Paipai:  From the sub location mpaka juu and should be strengthened so that democracy irudi mara moja.

Tuenda katika security, ili serikali iweze kutekeleza sheria the government should be made liable in very many things.  Kama for

example nikipigwa na wakora,  my family should look for redress  reason  from  the  government,  waende  waulize  because  it  is

their responsibility and they are paid for that responsibility.  Let them sue them and they pay kwa sababu kama hawajapata  mtu

aliyenipiga who else would have looked for that person?  Walipe,  it is then that they can be able to pull up their socks  na ndio

tena wasipige watu wao, so the government should be made responsible.  That is to say kama mtu anapatika,  serikali iwe liable
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to pay.

Com. Bishop Njoroge:  Is it possible then tuseme kwamba kwa sababu familia zote hazina uwezo wa kifedha kushtaki serikali

na kushtaki serikali inahitaji wakili.  Is it then possible to allocate some money ili family hii iweza kuwa na mahali pa  ku-access

hiyo pesa ya kutafuta wakili?

Geoffrey Paipai:  Yes,  that is what I am saying that the government should have an allocation state  that kama huna unaenda

kushika wakili serikali inalipa so long as the………..  (inaudible)

Com. Lethome:   Mheshimiwa pole ya mwisho, tunakusumbua tu.  Mambo ya quorum, problem ya quorum in Parliament  na

mambo ya technical appearance  in Parliament.   Unaona kama Katiba inafaa kuangalia hiyo na hii  mambo  ya  kuwa  Wabunge

wanafanya kazi pengine siku tatu kwa wiki, uki-balance pia kuwa Mbunge pia anatakiwa ku-serve watu wake, je unasema nini?

Com.  Bishop  Njoroge:   La  mwisho,  Bwana  Mheshimiwa,  tulipokuwa  tukifanya  3C’s,  nilienda  katika  constituency  moja

Nyanza na jina tulipewa na Mbunge moja ilikuwa ya campaign manager  wake,  na  huyo  campaign  manager  alikuwa  amekufa

mwaka mzima uliopita na huyu MP hajui.  Yeye ana-insist ni lazima aweko, sasa na wale Wabunge ambao hawarudi nyumbani,

tutafanya nini?

Geoffrey Paipai:  First and foremost quorum, tuna standing orders, hiyo singependa iwekwe katika Constitution because  what

has happened kama Britain ambao wana wajumbe zaidi ya mia nne, quorum yao ni ya watu watatu.   Sisi hapa tuko Wabunge

mia mbili na ishirini na mbili, quorum yetu ni thelathini.  You see  there is a difference, what I am trying to saying is kwa quorum

mimi ningesema sisi wenyewe kwanza tukiwa Wabunge tu-reduce number ya quorum because  when you are  contributing,  sio

inaingia katika tape inakuwa recorded.  So much that if I am interested in following what transpired the previous day, I just have

to listen to taped recordings

But it is also important ili tu-address  watu waingie katika Bunge ni hii maneno ya kufanya Bunge iwe televised live ili wananchi

waone kama Wabunge wao wako au hayuko.  Lakini maneno ya quorum should not arise because may be,  sisi ndio tumeweka

quorum iwe juu zaidi na ndio sababu unaona tunakosa  quorum,  this  is  why  we  have  that  problem.   Lakini  ikiwa  televised  ili

wananchi waoni Mheshimiwa hajakuwa duty na huyuko katika constituency then  kuna  namna  ya  kupinga  huyo  mtu  ili  atoke.

Lakini  hii  technical  appearance,  unajua  there  is  a  different  debate,  quorum  na  technical  appearance.   Kuna  watu  ambao

wanafanya  technical  appearance,  kwamba  tunajua  lazima  uwe  Bunge,  kama  hutakuwa  Bunge  for  8  consecutive  sittings

utatolewa.  

Nataka iingie kwa Constitution ya kwamba the Speaker to restrict  you, there must be  a way of making the Speaker  adhere  to

that rule because he is not adhering to that rule.
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Secondly, hiyo technical appearance, kama mtu ni technical, I think there must be  a way not only censuring that member but of

disqualifying  him  because  surely  he  is  not  interested.   So,  I  would  say  no  technical  appearance  ya  mtu  kuja  na  ameona

ameandikwa na orderly ya kwamba ameingia, anakaa labda dakika moja au dakika mbili anaenda,  na anaonekana tena baada

ya 8 days.   Kama kuna need to be  timed, people  should  never  be  timed  for  them  to  be  able  to  know  kama  kuna  technical

appearance au la ndio naye awe disqualified.  That I would say, baada ya 8 appearances awe disqualified.

Lack of visiting  the  constituency,  nafikiri  hiyo  iko  na  haja  kwa  sababu  wananchi  kama  hawakuoni,  baada  ya  miaka  mitano,

when you go back there wanakuambia Mheshimiwa si ulikuwa Nairobi tu, wewe basi baki  Nairobi.   Ukisema sasa  in between,

we shall go back to where we were, ya kwamba vote of no confidence, witch hunting itatokea na hiyo itaumiza, that is why I am

saying wacha huyu mpaka baada ya miaka tano.

Com.  Lethome:   Lakini  problem  moja  iko  hapa,  I  have  just  come  back  from  a  place  in  Samburu.   Wanatuambia

hawajamwona tangu walimpochagua lakini wanajua mwaka  huu  atakuja.   Tukawauliza,  mtamchagua?   Wakasema  tukipanga

mlolongo atupatie kila mtu shiling mia moja,  mia moja.   What shall we do tukikosa kumwona,………(inaudible).   So  you see

now the problem, ana-disappear for 5 years, anarudi na anachaguliwa tena.  This is a problem that we need to think about.

Geoffrey Paipai:  Let me put it this way, unajua wana Kenya kwa ujumla, wamezoeshwa njia mbaya ya kifedha, so much that

I also know of some very rich Members of Parliament,  wanakaa  miezi  miwili  halafu  Jumamosi  akienda,  anaeda  na  Briefcase

ameweka hamsini hamsini, so he starts  distributing mahali anaingilia constituency mpaka arudi then he disappears  for another 3

or 4 months.  Hiyo iko,  what we need to  do  in  our  Constititution  is  to  remove  bribery  from  election  or  to  make  bribery  an

offence kwa Bunge na Council, that should be made an offence.

Com.  Bishop  Njoroge:   Mweshimiwa  I  think  we  have  taken  all  your  views,  thank  you  very  much  that  you  could  come.

Margaret Keko, tafadhali?

Margaret  Keko:   Kwa  majina  naitwa  Margaret  Somoina  Keko.   Nina  maoni  haya.   Kwanza  nitaanzia  upande  wa  elimu.

Mimi nimeonelea  kwamba  elimu  iwe  ya  bure  na  ya  lazima  kwa  kila  mmoja  kwa  shule  za  msingi  na  za  upili  hasa  kwa  watu

ambao wanaishi sehemu kame.

Pili, shule kwa msichana itiliwe mkazo zaidi,  hiyo  ni  ya  maana  kwamba  tunajua  kwa  hao  watu  wafugaji  kama  Wamaasai  na

Wasomali,  huwa  hawatilii  mkazo  elimu  ya  msichana.   Kwa  hivyo  ningeomba  pia  hata  kama  shule  ni  lazima  kwa  wote  kwa

msichana itiliwe mkazo zaidi.  

Kulikuwa pia na kitu tunaita quota system kwa shule za upili na university, iko tu kwa maandishi lakini haitilii mkazo,  kwa hivyo
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ningeomba pia itiliwe mkazo zaidi na ninasema hasa hasa kwa watu ambao wako kwa arid na semi arid.   Kwa sababu sisi tuko

mbali sana katika elimu.  Pia marks za kuenda katika shule za upili na university, ni maoni yangu kuwa hizo marks ziteremshwe

kidogo ili pia wao wapate  nafasi ya kuweze  kujiunga  na  hizo  sehemu.   Kuna  hizi  shule  ambazo  zimeanza,  hizi  shule  ambazo

tunasema za binafsi, zimekuwa nyingi kiasi kwamba zinakataza hawa watoto  wetu wanaohudhuria shule za kawaida kupata  ile

quota system.  Unajua  wakitumia  ile  quota  system  tunaenda  kukosa  watoto  wa  kuenda  secondary  kutoka  shule  za  serikali.

Kwa hivyo hizo pia ningeomba zipunguzwe na ikiwezekana basi zisiwepo.

Kitu kingine, kama ingewezekana tuwe na University kwa,  kila  province  ama  ikiwezekana  hata  ziwe  kwa  district  level  ili  pia

tuweze kuhudhuria kila mwananchi baada ya kusoma na kupata elimu.  Nikiongezea hapo, tuwe na university kuu na vyou labda

vya waalimu, vya udaktari na kadhalika, viwe kila mahali ndio kila mwananchi apate haki ya kumwezesha kwenda kama ni chuo

ama kama ni college.  

Nikitoka hapo naingilia  mambo  ya  mashamba.   Mimi  kwa  maoni  yangu  niliona  ya  kwamba  Land  Control  Board  iondolewe

kabisa kukoka divisional level twende locational level ili iweze kuhudumia haya mambo tunasema kwamba mtu asiuze shamba.

Hao watu wanajua yule mtu na itakuwa ni vigumu vile tunasema kwamba zinauzwa.  Title deed,  imesemekana pia iwekwe bibi,

bwana  na  watoto,  hapo  ni  kusema  watoto  ninataka  kuweka  msichana  na  ninataka  kutilia  mkazo.   Tukisema  watoto  hua

tunahesabu labda katika makabila mengine kwamba msichana si mtoto, kwa hivyo tunavyosema mtoto inamaanisha wote.  Kwa

hivyo ninamaanisha kwamba kila mtu ana haki ya kurithi kwa baba  yake na kila mahali kwa sababu  mtoto  ana  haki  sawa  na

yule mwingine.  

Kwa hivyo pia hapa kwa shamba, nimeonelea ya kwamba hii mambo ya kuuza mashamba iwekwe kwa Katiba kabisa kwamba

watu wasiruhusiwe kuuza shamba lao kokote,  utauza uende  wapi?   Kwa  hivyo  Katiba  iwe  na  kipengele  ambacho  kitasaidia

hata  kama  mtu  atauza,  asiuze  yeye  mwenyewe  awe  squatter.   Kwa  hivyo  hiyo  ningeomba  itiliwe  mkazo  zaidi,  kwa  sababu

tunaelewa hasa kama hawa watu wa kuhama hama, akikaribiana na mwenzake nahama, kwa hivyo atahama mpaka lini?  Hiyo

iwe protected, kuwe na sheria ina-protect hawa watu ya kwamba wasiuze shamba lao.  

Kuwe na communal land, hiyo ninaitilia mkazo kabisa ikiwezekana hata kama ni hilo shamba likikatwa inakuwa na ile title deed

communal halafu sasa mtu hataweza kuwa na yake, na itakuwa na ugumu wa kuuza hilo shamba.

Upande wa President, kwa maoni yangu ninaona apunguziwe mamlaka ana mamlaka mengi sana ya ku-appoint na kufuta.  Hiyo

ni moja ambayo kama inawezekana, kwa maoni yangu mimi naonelea kabisa asiwe na mamlaka hayo.   Awe mtu ambaye hana

constituency anasimamia.  Vice President  vile vile  awe  anachaguliwa  na  wananchi  wote  wa  Kenya  na  asiwe  na  constituency

kwa  sababu  atakuwa  anatilia  mkazo  hiyo  sehemu  yake.   Wabunge  indelee  kama  kawaida  wachaguliwe  na  watu  wa

constituency  yake  lakini  mambo  ya  kusema  wakikosa,  watolewe  kabla  ya  uchaguzi  kwa  vote  of  no  confidence,   ningetilia

mkazo hapo wangoje miaka mitano.  Kwa sababu huwezi kuwa ulichaguliwa na 100% kwa hivyo kuna wale hata kama ni 2%
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wataanza kulalamika na itakuwa tunafanya hiyo kazi ya uchaguzi kila wakati.

Haki  kwa  watoto  wa  kike  nitazungumzia  hapo,  ama  mwanamke  kwa  jumla,  wanawake  wapewe  haki  kila  mahali  kama  ni

Bungeni tukisema one third ndio tunataka wawe wamechaguliwa, na kama hawajachaguliwa tunasema wale nominated at  least

tuweke kiwango fulani kwamba ndio watakuweko.  Hata kama tukisema 12 ndio watakuwa nominated tukisema ni wote bora

wawe wanawakilisha jambo fulani kama ni disabled,  tunaweka mwanamke na awe disabled ili waweze kufikisha ile a third  of

the MPs.

Ile ingine kwa County Council ningeonelea iwe pia hivyo, kwamba tukisema ni one third, wawe one third na kama  hawatoshi

tunahakikisha kama wale nominated, wawe nominated ili wajaze ile nafasi.  

Haki ya mtoto msichana hasa katika hawa watu wa kuhama hama ningeona ya kwamba kulazimishwa kuolewa hiyo iondolewa

kabisa hasa wakati huu ambao kuna janga la ukimwi, utalazimshwa na mtu ana ukimwi, bibi amekufa na hawaja-confirm ni nini

imemua, unalazimshwa na inakuwa shida kwako na kwa familia.  Kwa hivyo ndoa ya lazima mimi nasema hiyo itolewe kabisa,

mtu aolewe kwa hiari, kwa mtu ambaye amependa.

Kwa  elimu,  huwa  tunaposa  watoto  wadogo  sana  hiyo  pia  ningependa  iwe  ni  sheria  na  sheria  itiliwe  maanani  maana  sasa

inasema msichana akiwa na miaka kumi na tano ati ana haki ya kuamua kuolewa na tuna hakika kwamba msichana wa miaka

kumi na tano hawezi kuwa  amemaliza  shule.   Kwa  hivyo  mimi ningeweka  kiwango  niseme  ni  ishirini  na  tano  na  huyo  mtoto

atakuwa amesoma mpaka University ama mwisho ambao atakuwa amefika. Hiyo pia ningependa iwe sheria hata kwa kuolewa

kwa hiari kwa sababu siku  hizi  watoto  wa  miaka  tisa  anasema  anataka  kuolewa.   Kwa  hivyo  hiyo  mimi ningesisitiza  kabisa

kwamba iwe ni sheria, mtoto wa miaka tisa au kumi na mbili hawezi kuolewa.  Nafikiri nimemaliza.

Com. Lethome:  Thank you Margaret.  Joseph Kariuki.

Joseph Kariuki:  Basi mimi nitasoma utangulizi.

Com. Lethome:  Anza kwa jina lako.

Joseph Kariuki:   Jina langu ni Joseph Kariuki Karunga.   Basi mimi nitaeleza  vile  naona  inafaa  na  kwanza  nitaanza  tu  kama

kwa hii Katiba yetu ya mbeleni kuna ile zitageuka na kama kuna ile inafaa itaendelee.  Nikianza na hiyo yetu ya mbeleni kuanzia

tu kuna utangulizi, utangulizi wetu wa Kenya iwe umoja, upendano wa wananchi, taifa moja.  

Ukubwa upewe Rais na Bunge.
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Uraia,  mwananchi kamili ni raia wa Kenya,  wasichana nao wapewe uraia,  yoyote aliyezaliwa  Kenya  alinde  Kenya.   Raia  wa

Kenya waiendeleze wenyewe.

Ulinzi na usalama wa taifa upewe Rais na Bunge na serikali.  

Vyama vya kisiasa viandikishwe kwa serikali na visimamiwe na serikali.

Muundo na aina ya serikali,  Rais,  Bunge na Waziri Mkuu aliyeteuliwa na Rais na Bunge.  Waziri anaweza  kuwa  na  wasaidizi

wake, hata Rais anaweza kuwa na msaidizi wake na hata Bunge pia.

Bunge:  Bunge itunge sheria na Rais akubali na kuona ni sawa kwa wananchi.   Kama Mbunge  amedanganya  wananchi  wake

atolewe wakati  wowote Wabunge wasitutegemee, yaani Wabunge na  ma-Councillors  kama  wanatudanganya  kwa  kutufanyia

maendeleo na wasifanye basi inafaa kuwatoa hata kama muda hujaisha, pia walipwe na serikali.  Kwa wale tuliochaguwa, elimu

iwe mbele na mamlaka ya nchi iwe kwa Rais kwa kipindi cha uongozi.  Bunge laweza toa Rais na Rais naye pia anaweza kutoa

makosa kwa Mbunge, yeye pia anaweza kutoa Mbunge. Utawala wa mkoa utoke wa Rais.

Maofisa wa mahakama wahakikishe haki inafuatwa. Mahakimu wawe wasomi sana kimaendeleo na elimu.  Ma-judge wawe ni

watu ambao wako na elimu.

Serikali  za  mitaa:   Wenye  viti  vya  mabaraza  wachaguliwe  na  wananchi  na  waandikwe  na  serikali  ili  katika  ushirikiano  huo

uonekana ni vipi.  Kwa maana serikali imesoma na raia bado  hawajasoma na tuonaongozwa na elimu nchini.  Madiwani kama

wamedanganya watolewe na walipwe mishahara na serikali.

Com. Lethome:  Sasa ni kurudia unarudia.

Joseph Kariuki:   Rais na Mawaziri wa  serikali  wawe.   Utaratibu  wa  uchaguzi,  mwenye  kura  nyingi  apewe  kiti  hata  akiwa

mwanamke  achaguliwe.   Wagombeaji  watimize  haki  za  Katiba,  tarehe  ya  kura  itajwe  na  Katiba.   Rais  achaguliwe  na  kila

mmoja.   Ma-Commisioners  wa  uchaguzi  ishirini  na  mbili  wachaguliwe  kila  mmoja  na  raia  wote  na  wawe  wenye  elimu,

maendeleo na sifa ya haki.

Haki ya msingi, shule na hospitali ilipwe na serikali.  

(Intejection) 

Com. Lethome:  Kariuki, maliza sasa tutasoma hiyo memorandum. 
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Joseph Kariuki:  Okay, Wanakenya maskini wanaweza kufanyiwa harambee na serikali kuhakikisha wanakaa vizuri.

Haki ya makundi yanayoweza kudhulumiwa, walemavu walindwe na serikali.   Haki ya ardhi na mali serikali ihakikishe hakuna

mtu ananyanyasa mwenzake katika kila boma.

Wale wanao mashamba na hawatumii walipe ushuru au wakodeshe wengine ili shamba isikae bure na ikilimwa inaweza kusaidia

Wakenya wengine.

Haki ya jamii na tafauti za kitamaduni, kikabila na zingineo.  Tuzingatie utamaduni wa taifa.

Vikundi viandikishwe kwa serikali bila ukabila.

Kiswahili na Kizungu, uongozi na matumizi ya mali ya asili ilindwe na Bunge na serikali kwa manufaa ya raia wote.

Utawala wa kushirikisha ushirika uandikishwe na serikali, mashiriki yasio ya serikali yajiandikishe kwa kanuni za Katiba.

Com. Lethome:  Haya asante Kariuki, tutasoma hizo zingine zote, jiandikishe pale.  Emmanuel Kanai.

Emanuel Kanai:  Kwa majina naitwa Emanuel Kanai na nitatoa maoni yangu.  Kwanza kabisa nataka tuwe na Majimbo, tuwe

na serikali ndogo ya Majimbo na tuwe na serikali kuu ambayo itakuwa na Mawaziri kumi ambao wanachaguliwa kulingana na

uwezo wao.  Kwa mfano kama Waziri wa fedha awe amehitimu kwa masomo hiyo ya fedha.   Pia wale Waziri kumi wasiwe ni

Wabunge wa kusimamia mahali kwa sababu akiwa hivyo atapendelea sehemu ambapo alikuwa anawakilisha.

Kuhusu  mambo  ya  ardhi,  Katiba  ya  sasa  tunapenda  tuwe  na  kikundi  ambacho  kinaweza  kusikiliza  kesi  ya  mashamba  yetu

ambayo  yalinyakuliwa  wakati  wa  uhuru.   Tukiangalia  kama  sehemu  ya  Laikipia  na  sehemu  ya  Kingangop  na  Nakuru

yalichukuliwa  wakati  wa  serikali  ya  wakoloni.   Na  waliporudi  kwao  mashamba  ya  makabila  mengine  yalirudishwa  kwa

makabila hizi lakini yetu, ile serikali ambayo ilikuwa kwa utawala ilipeana hayo mashamba yetu kwa makabila zingine na mwaka

wa 1913,  Wamaasai  walijaribu  kutetea  hayo  mashamba  yao  kotini  na  walikosa  namna  ya  kutetea  kwa  sababu  Waingereza

waliwaambia kwamba Wamaasai si watu wa Kenya.  Kwa hivyo kwa hii Katiba yetu tunataka tupate mahali ambapo tunaweza

kupeleka malalamiko yetu ya mashamba yetu na ambayo tulikuwa tunafikiria mpaka sasa ni yetu.

Kuhusu mambo ya uuzaji wa ardhi,  tunaona kwamba wakati  watu  wameliuza  mashamba,  hawajui  kwamba  wanaweza  kuuza

shamba la mtu mwingine.  Kuna methali yetu ya Kimaasai ambayo inasema, ni kijana tu ndiye hawezi kupewa ardhi,  tukafikiria

kwamba tukiuza mashamba hakuna mahali tunaweza kuenda kwa kutegemea  ile  methali  yetu.   Kwa  hivyo  tumeuza  kwa  njia
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mbaya na zile mashamba zimeuzwa kwa njia mbaya, hayo  yaangaliwe.  

Mambo ya title, kama mtu ameuza shamba kwa makosa isemekane ameuza kwa sababu title imechukuliwa.  Pia tuna  methali

inayosema kwamba,  hata kwa Biblia kwa Mambo ya Walawi, inasema kwamba ardhi  haiwezi  kuuzwa.   Kwa  hivyo  ni  vizuri

tuangalie zile mashamba zilikuwa zimeuzwa kwa njia mbaya.

Mambo ya wanyama ya pori, tuna mipaka ambayo iko kati kati yetu na tuna mipaka ambayo iko karibu na wafugaji,  mimi kwa

maoni yangu nafikiria kwamba wanyama wa pori  ni wetu na ndiposa unaona wanyama wa pori  wako area  yetu  ya  Maasaini.

Kwa hivyo wanyama wa pori wawe wetu pia group ranches za Amboseli na Tsavo pia kama Tsavo isiwe na sheria kali kama

vile iko sasa, wakati wa kiangazi wafugaji warusiwe kuhama uko na kulisha ng’ombe huko.  Wanyama wa pori  hawana mipaka

katika mashamba ya watu, pia ijulikane kwamba hata ng’ombe ni sawa tu na wanyama wa pori.  Kwa hivyo wakati  wa ukame,

watu wakumbuke kwamba hata ng’ombe isikufe njaa ikiwa kuna majani karibu na ni sheria inatukataza  kulisha  ng’ombe  zetu

huko.  

Yangu  ni  hayo  tu  na  pia  nina  maoni  mengine  ambayo  naweza  kupeana  na  tumeandika  kwa  ile  Kampuni  inaitwa  Amboselli,

Tsavo Group Ranches Association, sitasoma kwa sababu ni ndefu kwa hivyo nitapeana.

Com.  Lethome:   Asante  sana  Emmanuel,  zote  mbili  utapeana  hapa  na  uandikishe  hiyo  Group  Ranch  ambayo  imetoa  hiyo

memorandum, utaandikisha jina lao halafu uta-sign on their behalf.  Kwa hivyo utaandikisha mara mbili, yako binafsi ya hiyo ya

group ranch.  Asante Emmanuel.  Sifana Lokoyagi.    Saa  inabidi tutafute mtu wa kutafsiri,  kuna mwalimu anaweza kutusaidia,

translation tafadhali?

Sifana Lekwa:  Esiai orkanjaoni, eitaruoyie iyiok oleng.

Translator:  He is talking about the damage caused by elephants.

Sifana Lekwa:  Amu einyala ilchambai…

Translator:  They cause a lot of damage to the …

Sifana Lekwa:  Nearita irmaasai.

Translator:  They are killing people.

Sifana Lekwa:  Nelio serikali meijali irmaasai amu eta irmaasai eakutuk.

Translator:  The government seems not to care.

Sifana Lekwa:  Esiai e sukul.
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Translator:  He is talking about education.

Com. Lethome: Before he goes on, amezungumza habari ya wanyama kuharibu mimea…   (Inaudible).

Sifana Lekwa:   Nikiyieu erkanjaoni meshomoita, peara irkanjaoni.

Translator:  They should be driven back to the national park.

Sifana Lekwa:  Entaretu si iyiok peisuma iyiok nkera.peisumi nkera pelaki serikali irmaasai sukul.

Translator:  He is recommending free education for the children.

Sifana Lekwa:  Nekure ata nkulie ashe oleng.

Translator:  That is all.

Com.  Bishop  Njoroge:   Kuna  kelele  sana,  tumesahau  kwamba  tulisema  tukifanya  kelele  itaingia  kwenye  kidude  kile  na

meneno yenu hayatasikika vizuri, kwa hivyo ningewaomba tafadhalini mtu akiongea tusifanye kelele hata kidogo.   Haya tupate

Moses Mepukori.

Moses  Mepukori:   I  am Moses  Mepunkori  Tumaina, I am a representative of the Maasai  youth,  the  semi  illiterate  and  the

illiterate.  I  have been sent here by those who are  looking for money who have been rendered jobless  because  of  the  sale  of

their land by their parents over the years by the Land Control Board.

Wamenituma  niseme  kwamba  MPs  watolewe  kama  hawafanya  kazi  vile  watu  wanataka,  watolewe  kabla  muda  wao  ufike,

atolewe hata kama amekuwa huko for 8 or 12 months. 

Kitu  cha  muhimu lililonileta  hapa  ni  kuhusu  ardhi.    (Vernacular)   Wamaasai  wameuza  mashamba  yao  si  kwa  kutaka  lakini

tuseme mzee akienda huko kwa Land Control  Board ambayo inafaa kusimamiwa  na  wazee  wa  kijiji,  mzee  anaenda  kusema

anataka kuuza ardhi,  one acre  lakini wale watu wa Land Control  Board  ambao  hawaruhusiwi  kuwa  hapo  wanaandika  ni  10

acres, lakini mzee hajasema 10 acres, amesema half an acre or one acre.  Sasa walionituma hapa wamesema kwamba hiyo kitu

ichunguzwe na Katiba to guarantee kwamba zile mashamba zilizouzwa through dubious means to be retrieved back kwa sababu

Wamaasai wanalipa tax.   The Maasai  also pay taxes,  the government to use the tax to buy back  the  land  that  has  been  sold

illegally  kama  Loitoktok,  Ngong,  imeuziwa,  immigrants  ndio  wako  na  kila  mtu  anataka  mashamba.   Kama  tungekuwa  na

mashamba,  hatungekuwa  tunaenda  kuchunga  ng’ombe  National  park  kila  siku  na  kuzidi  kuingia  penye  hakuna  maji.   Watu

wangepeleka watoto shuleni na tungepunguza illiteracy level.

Com. Bishop Njoroge:  Hiyo tumepata, kuna nyingine?
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Moses Mepunkori:  Ndiyo, iko ingine.

Pia  wanasema  the  life  of  Parliament,  kama  Parliament  ina  kitu  cha  muhimu  chenye  Parliament  inataka  kutekeleza  inaweza

kuongezewa muda wao  kwa  sababu  hatutaki  half  baked  cakes,  kwa  sababu  kama  keki  haijatengenezewa  vizuru,  of  course

haitakuwa mzuri.  Wanataka vitu vitekelezwe na Parliament but the life of the President  in a government wanataka iwe 7 years,

one term ya 7 years peke yake, si 5 years venye Katiba ya sasa inasema.  Ni hayo tu.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much, you are  very parssionate,  karibu sana Moses.   Daniel Noishiru, Ndokolo  ole

Meoti

Ndokolo ole Meoti:  Aji nanu enkarna Ndokolo le Meoti.

Translator: Anasema kwamba majina yake ni Ndokolo ole Meoti.

Ndokolo ole Meoti:  Na ore enai e dukuya nejo oi kitum majimbo.

Translator: Anaema maoni yake ya kwanza ni kwamba angependa wawe na serikali ya Majimbo.

Ndokolo ole Meoti:  Amu kajo arashu ninye naidim ena esirta iyiok tena mirata olchambai.

Translator:  Kwa ajili anaona ni vyema wawe na Majimbo ndio iweze kuwachunga Wamaasai kwa upande wa ardhi. 

Ndokolo ole Meoti:  Ore si enkae e are na ikidolita ajo kigira ainyanyasita iyiok naleng irmaasai.

Translator:  Anaona kwamba Wamaasai wananyanyasika sana.

Ndokolo ole Meoti:  Esiai onguesi.

Translator:   Kwa upande wa wanyama wa pori.

Ndokolo ole Meoti:  Na kidolita ajo mikiata eretoto pookon tiatua serikali.

Translator:   Wanaona kama serikali haijawapatia wao usaidizi wowote.

Ndokolo ole Meoti:  Amu kearita iyiok nearita ilchambai lang.

Translator:   Wanyama wa pori wanauwa watu na pia kuua ng’ombe wetu na kuharibu mashamba.

Com. Bishop Njoroge:  Atupatie mapendekezo.

Translator:  Iyieu tata neika ajo serikali nena  wueitin,  iyieu tata  iyie  nidamu nena  damunot  najo  iyieu nai  neikuni  aja
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ina  siai  onguesin.  Ama  tinikiar  engues  nikingo  aja  serikali,  ama  tenenya  olchamba  lino  iyieu  neiko  aja  nai  serikali

tiatua ena  Katiba.

Ndokolo ole Meoti:  Ayieu nanu pae najo ore oshi kuna nguesi elepito oshi serikali.

Translator:  Anasema kwamba hata serikali hupata mapato kutoka kwa hawa wanyama wa pori.

Ndokolo ole Meoti:  Naina pai najo tanaar engues nalaki millini artam oudo ana nkishu tikitam.

Translator:  Anasema kwamba serikali ilipe Maasai kulingana na mila na desturi,  walipwe ng’ombe arubaine na tisa au milioni

arubaine na tisa.

Ndokolo ole Meoti:  Ore enkae e uni nai najo, kita oshi tata etaegirai kuli abilani aiga iyiok tabia ang ormaasai.

Translator:  Anasema kwamba watu wengine ambao si Wamaasai wanaiga mila zetu.

Ndokolo ole Meoti:  Adol ashi tata masaa eitamana nkulie abilaitin napuoyie aguetu ana olchata. 

Translator:  Anaona  kwamba  watu  wengine  wamechukua  mila  yetu  kama  biashara,  wananichonga  kama  mtu,  wanachukua

kifaa ambacho tunatumia kwa mila kama mwili wangu wanaenda kuuza.

Ndokolo  ole  Meoti:   Nemayieu  na  ayieu  ake  naton  ana  enapa  tabia  ai  natounyieki  ashu  pa  aiteru  apuku  ara

ormaasinta aton ake neija mpaka o tena kata.

Translator:  Anataka kwamba yeye na mila zake atunzwe au aangaliwe na Katiba.

Ndokolo  ole  Meoti:   Ayieu  si  neyiolou  serikali  naomon  Katiba  tena  saa  ajoki  ayieu  neyiolou  serikali  ngejuk  nalotu

esiai onkishu amu tanaiminie nkishu meta enalo amu ninye olchamba lai na ninye embangi ai.

Translator:   Anasema  kwamba  Katiba  iangalie  ng’ombe  kama  uchumi  wa  Wamaasai,  kwa  hivyo  ng’ombe  aangaliwe  na

serikali kupitia kwa Katiba.

Ndokolo ole Meoti:   Ayieu  nkishu  na ore  naapa  ninche  tiatua  esiai  pookin  onkishu  neta  sininye  nkishu  embengi  enye

amu ore  oshi  ilchambai  eji  enintayu  embosho  hata  ninye  tinintau  irpaek  na ninche  naitayu  mpisai  tiatu  embengi  amu

meitau enkiteng.

Translator:   Anasema  kwamba  katika  soko  la  ng’ombe,  ng’ombe  awekwe  katika  hali  ile  tu  ya  mali  ya  mashamba  kama

kahawa na majani chai, kiwe na kiwango chake cha uuzaji katika soko.

Com. Bishop Njoroge:  Ya mwisho?
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Ndokolo ole Meoti:  Enturore.

Translator:  Ya mwisho ni kilimo. 

Ndokolo  ole  Meoti:   Ayieu  nayiolou,  ayieu  natum  osokoni  le  nkitore  amu  ore  oshi  tata  agira  aturisho  pesho  aturu

irnyanya naturu kitungu nemekure apa ata enaya tiatua Kenya.

Translator:   Anasema  kwamba  soko  huru  limeharibu  mapato  yao  ya  mashamba,  wakilima  vitungu,  nyanya,  soko  huru

imeharibu kwa sababu mali hiyo hiyo inatoka  Tanzania,  inatoka  Uganda  inaingia  katika  soko  zetu  na  sisi  tunakosa  pahali  pa

kupeleka.

Translator:  Kiomon intae tafadhali entigirata.

Ndokolo ole Meoti:  Enkisuma, ayieu naomonu enkisuma ajo peaku ena pesho pekitumoki aisuma nkera ang tenkoitoi

nikiyieu amu kitayieutuo ormaasai nikiendelea si iyiok te nkoitoi emasomo.

Translator:   Ya mwisho anaomba Katiba iangalie masomo ya watoto wa kike na wa kiume wapate elimu ya bure. 

Ndokolo ole Meoti:  Atejo ashe oleng.

Translator:  Amesema Asante.

Com. Bishop Njoroge:   Tell him, he has been very clear.   Loosirwayi  Ole  Sitika,  yuko  mzee?   Na  yule  atafuata  ni  Taipon

Kapu, yuko?  Atafuatwa na Mutero Nape. Yuko?  

Translator:  Ejoito  ta  iltunganak,  eomoni  iltunganak  oti  boo  tafadhali  metijingu  petumoki  aininingu  kulie  enejo.

Negirae dou ainining pe endelea.

Loosirwayi ole Sitika:  Kaji ole Loosirwayi Ntitika.

Translator:  Anasema anaitwa Loosirwayi ole Sitika.

Loosirwayi ole Sitika:  Ore tiatu maoni ai na ikiyieu katiba.

Translator:  Anasema ya kwamba kwanza anafurahi kwamba Katiba imeletwa kubadilishwa.

Loosirwayi ole Sitika:  Amu mikiata oshi irmaasai uhuru.

Translator:  Kwa sababu sisi Wamaasai hatuna uhuru.

Loosirwayi ole Sitika:  Amu ore uhuru nikijo ore tata orkanjaoi nemeitore ninye irmaasinta.

Translator:  Kwa sababu Mmasaai hana uhuru, mnyama ndovu ndio serikali inachukua ama maana zaidi kuliko Maasai.

Loosirwayi ole Sitika:  Amu ore sirikali ninye etum ina faida.
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Translator:  Kwa sababu serikali inapata faida kwa ndovu.

Loosirwayi ole Sitika:  Nimikinosita iyiok na iyiok earita.

Translator:  Na sisi wenyeji Wamaasai hatufaidiki na sisi ndio tunaumizwa.

Loosirwayi  ole  Sitika:   Neikijoito  na nimikitum  ilchambai  nimikitum  ai  near  inkishu  near  kila  kitu  neaku  na  ijo  tata

mikiata iyiok faida orkanjaoni.

Translator:  Kwa hivyo anasema kwamba tunauwawa, mali zetu zinaharibiwa na hatupati faida.

Loosirwayi ole Sitika:  Nikiyieu na tata ore lelo kanjaoni neaku na tata neaku mali ang.

Translator:  Anasema kwamba wanyama hawa wa pori wawe mali ya watu, mali ya wananchi.

Loosirwayi ole Sitika:  Amu enkop ang na eti.

Translator:  Kwa sababu wako kwetu, wako kati kati ya maboma zetu.

Loosirwayi ole Sitika:  Ore na tata empaka nikijo petia ake nkishu o lelo kanjaoni.

Translator:   Na  angeomba  hata  wanyama  wa  pori  pamoja  na  ng’ombe,  kwa  vile  wanaishi  hapa  kwetu  mashambani  hata

wakati wa hali ngumu na wakati wa hali ya kawaida, tuwe na ng’ombe kule national park.

Loosirwayi ole Sitika:  Ine du aitabaiki.

Translator:  Amemaliza.

Com. Bishop Njoroge:  Asante sana mzee.  Tupate Taiponi, Taiponi yuko wapi?

Taiponi ole Sabuojoni:  Ore ta nanu naji Taipon oel Sabuojoni.

Translator:  Anasema kwamba majina zake ni Taipon ole Sabuojoni.

Taiponi ole Sabuojoni:  Ore enai a esiai e majimbo ayieu.

Translator:  Yeye anasema katika utawala anataka Majimbo.

Taiponi ole Sabuojoni:  Amu ina siai e majimbo ayieu pekintoki aitashieki ate te nkop ang.

Translator: Ili wapate nguvu ya kujitawala.

Taiponi ole Sabuojoni:  Ore enkae nikiyieu enkisuma e pesho ana apa ake nikisumita nkera.

Translator:  Anasema kwamba kwa sababu ya umaskini na hali ya kwamba watu wako chini kwa sababu ya elimu angependa
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Katiba ithibitishe zaidi elimu ya bure kwa mtoto wa kike na wa kiume.

Taiponi ole  Sabuojoni:   Ore  enkae  tena  enageluni  kuanzia  laiguenak  mpaka  nelo  juu  nikiyieu  neaku  eta  kegelakini

kura ana enikigira ake ageli bungei.

Translator: Anasema kwamba kwa upande wa utawala wawe wanachagua watawala,wawe wanachagua watawala kama vile

wanachagua wanasiasa.

Taiponi ole Sabuojoni:  Ore enkae na enata kuna  olongi  nainosita  kuna  nguesin  ilchambai  nearita  iltunganak  nikiyieu

na  tata ore pear engues oltungani nelaki ninye millionini onom.

Translator:  Maoni yake ni kwamba mnyama wa pori akiua mwanadamu au mwananchi walipwe milioni nne.

Taiponi ole Sabuojoni:  Ore tene enainosita nkujit enkop  ang ana amu ninche  ake  enya  ore  nguesi  na nkujit  ake  enya

ana nkishu  kiyieu  ore  si  iyiok  nai  tinikiaku  tenebo  o lelo  tunganak  lempaka  meta  ore  sininye  nkishu  ang  mejing  ake

mpaka ana enejingita nguesi ena kop ang.

Translator:   Maoni  yake  kuhusu  wanyama  wa  kuharibu  mazingara  na  wanakula  nyasi  na  miti  katika  pori  za  Wamaasai,  ni

vyema hata ng’ombe nao wakule nyasi katika parks.

Taiponi ole Sabuojoni:  Ore tena kata eji enkai nena naitajeutoi eishakino entito  pejing  olchamba  ana pejing  olayioni.

Najo nai nanu ima mayieu amu kaji eti enkitok ino pelotu ajing olchamba oltungani oishoki na orpayian naishoiye.

Translator:   Maoni  yake  kuhusiana  na  urithi  wa  msichana  ni  kwamba  yeye  anaonelea  si  vyema  msichana  aliyeolewa  arudi

kurithi kwa baba yake, akirithi kwa bwana yake asirudi kurithi kwa baba yake.

Taiponi  ole  Sabuojoni:   Amu  ore  na  iyiok  irmaasai  ore  entoti  neitu  etum  ormoruo  naikidungito  oshi  ake  ana

enikidungoki nkulie ilchambai.

Translator:  Kwa sababu katika mila na desturi yetu wasichana wetu ambao hawajapata nafasi ya kuolewa mara kwa mara na

ni lazima huyo msichana arithi kama mwanamume kama hajapata nafasi ya kuolewa.

Taiponi  ole  Sabuojoni:   Nikiyieu  na  tata  meta  ore  ena  enikitoni  oshi  ake  onena  kera  ang  nikonchoyo  nkera  ana

enikinchoitie kuna kulie natotoni neaku iyiok oyiolo ena enikinguna meta mikiyieu nai neti ai toki nalotu ajing atua.

Translator:  Na kwa hivyo maoni yake ni kwamba ni vyema msichana aliyeolewa arithi kwa bwana yake na yule ambaye kwa

sababu moja au ingine hajaolewa arithi kwa baba yake kama kawaida.

Taiponi ole Sabuojoni:  Nena ake enai.

Translator:  Hayo ndio yake.
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Com. Bishop Njoroge:  Asante sana mzee kwa maoni hayo.  Tupate Lilian.  Lilian kutoka Rombo G.R.

Lilian Supeti: Kwa majina naitwa Lilian Supeti,  mimi ni mama na pia ni mwalimu.  Maoni yangu ni kadhaa,  kwanza naongea

kuhusu akina mama, sisi akina mama tuna shida nyingi na wengi wetu hawana kazi.   Kazi yetu ni ukulima na kwa huo ukulima,

wakati  tunapeleka  bidhaa  zetu  sokoni  hatupati  bei  inayofaa  kwa  sababu  kwanza,  tunaambiwa  kuna  soko  huru  na  kweli

tumeiona.  Sasa  kwa hii soko  huru wakati  tunapeleka nyanya zetu ama  vitungi,  hatuweze  kuuza  vizuri  kama  vile  siku  zingine,

kwa hivyo hapo  naomba  serikali  iweze  kutusaidia  sisi  wakulima  kwa  dawa  ama  kwa  maelezo  kuhusu  ukulima  ndio  vyakula

vyetu viweze kushindana na vyakula vya nchi zingine.

Pili  ni  kuhusu  battered  women,  akina  mama  ambao  wanateswa  na  wanaume  kwa  sababu  pengine  uliolewa  kwa  kutotaka,

ukaozwa ukiwa mtoto mdogo, ukaolewa na mwanamme wa miaka sabini ukaanza kuteswa.   Wakati  mateso yanapoendelea na

huyu mama ana  watoto  wawili  ama  watatu,  mara  nyingi  tunakimbilia  polisi  kuenda  kushtaki  na  tunapoenda  kuwashtaki  kwa

Polisi tunakuta hata hawa polisi ni wanaume kama wale tuko na wao.   Kwa hivyo hawawezi kusikiliza maoni yetu, kwa hivyo

ningeomba kuwe kwa kila kituo kiwe kuna mama Polisi ambaye atawekwa hapo aweze kusikiliza matatizo yetu. Pia kwa akina

mama ambao wameachana na wazee, ningeomba hawa watoto waweze kusimamiwa na serikali ili waweze kupata masomo.

Kuhusu watoto  wetu ambao wamefaulu kusoma katika shule, wengine wamemaliza mpaka university lakini tunakuta baada  ya

miaka moja au mbili, wanaendelea kutokuwa na kazi,  wakikosa wanaingilia chang’aa,  bangi na dawa za kulevia.   Kwa  hivyo

naomba  serikali  iweze  kubuni  kazi  kama  za  jua  kali  na  kazi  zingine  ambapo  zitapatia  hawa  watoto  wetu  nafasi  za  kuweza

kufanya kama wamekosa kazi.

Kuhusu chang’aa,  bangi na madawa za kulevia, mimi ningependekeza Katiba inayotengenezwa iweze kuweka sheria kali  ama

kama hizi dawa zinauzwa, wapunguze ukali wa dawa ndio hawa watoto wetu wasiharibike.

Com.  Bishop  Njoroge:   Wacha  nikuulize  swali.   Kwa  wale  wanaume  wanaopiga  wake  wao,  ungetaka  sheria  ifanye  nini

kwao?

 Lilian Supeti:  Kwa sababu akina mama hukimbilia kwa Mapolisi, ningetaka kila kituo cha Polisi kuwe na akina mama wawili

ambao wanaweza kutusikiliza.

Com. Bishop Njoroge:  Hiyo tumepata lakini akipelekwa kotini, mapendekeza yako ni nini ili tumalize hii shida?

Lilian Supeti:  Mapendekeza langu ni tuwe na adhabu kali kuhusu hawa wanaume.

Com. Bishop Njoroge:  Kama nini?
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Lilian Supeti:  Kama kufungwa jela ama kuchapwa.

Com. Bishop Njoroge:  Muda gani?

Lilian Supeti:  Muda wa miaka tatu ama tano.

Com. Bishop Njoroge:  Muda wa miaka tatu au tano na viboko?  Sawa,  kuja hapa tafadhali.   Tupate Maiga Karoni,  Mutero

ole Lape.  Sema majina yako?

Mutero ole Lapei:  Mimi naitwa Mutero ole Lapei.

Mutero oel Lapei:  Aji enkarna Mutero ole Lapei.

Translator:  Anaitwa Mutero ole Lapei.

Mutero oel Lapei:  Ore ta enkae nanyor ena siai naji majimbo.

Translator:  Na anasema kwamba anafurahi sana kupata nafasi ya kuzungumzia mambo ya Katiba.

Mutero oel Lapei:  Amu ore teneibelekeny kuna baa naji ajo ene tata nae esiai duo nalion ana sidai oleng.

Translator:  Anasema anasisitiza tena kwamba hayo yote ambayo yanazungumziwa hapa ni mazuri.

Mutero oel Lapei:  Naleng duo sukul.

Translator: Anaongea kuhusu elimu.

Mutero oel Lapei:  Kiyieu neaku ore sukul na ene pesho.

Translator:  Anataka elimu ya watoto iwe ya bure.

Mutero oel Lapei:  Nikintoki apuou ene weuji e sipitali kiyieu neaku ene pesho.

Translator:  Mambo ya afya iwe ya bure.

Mutero oel Lapei:  Nikintoki apuo ene wueji erikore.

Translator: Mambo ya utawala,

Mutero oel Lapei:  Ene  wueji ta olaiguenak.

Translator: Mambo ya Machifu.
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Mutero oel Lapei:  Ore nai ene wueji olaiguenak neishakino na raia nagelaki ate.

Translator:  Raia wamchague Chifu wao.

Mutero oel Lapei:  Amu ore tata ana olpuoi ake duo negeluni ore apa teidie nelotu ene wueji  na pookin  oltungani  olio

ajo ore iyiok oltungani lenye sidai na iyiok irmaasai.

Translator:  Sisi wenyewe ndio tungejua ni nani ni mtu mwema na mtu msomi ambaye anaweza kazi ya Uchifu.

Mutero oel Lapei:  Nekipuonu ene wueji onguesi.

Translator: Mambo ya wanyama wa pori.

Mutero oel Lapei:  Ore ene wueji onguesi einyalita nguesi naleng.

Translator: Tunaumia kwa sababu ya wanyama wa pori.

Mutero oel Lapei:  Amu meta entoki naikash, me enda naikasha neme oltungani.

Translator:  Wanaharibu mashamba, wanaharibu mazingara, wanauwa watu, wanauwa wanyama wa nyumbani.

Mutero oel Lapei:  Na iya tadoi ina report alo aitabaiki duo kulo tunganak neji elaki ina siai kake melio si duo elaki.

Translator: Ukipeleka report kwa wanaohusika hakuna malipo, hakuna compensation.

Mutero oel Lapei:  Neyieu neshukuni ena siai onguesi meta ena ang.

Translator:  Maoni yake ni kwamba mambo ya wanyama irudi kwa wananchi.

Mutero oel Lapei:  Amu iyiok irmaasai oyiolo enikingunaki ote te siai okuna nguesi na namuta irmaasai lang.

Translator:  Ili sisi wenyewe tufuatilie na tupate faida.

Mutero oel Lapei:  Naitabaiki ine.

Translator: Ni hayo tu.

Com. Bishop Njoroge:  Asante sana Mzee Mutero,  tuja kwa Steven Thong’o.   Lenakok Lenkoko,  Joyce Lakonik.   Asante

mama, njoo.

Joyce Lakonik: Aji Joyce Lakonik.

Translator: Kwa majina yake anaitwa Joyce Lakonik.
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Joyce Lakonik: Na kore enai na sukul.

Translator: Angependa kuzungumzia juu ya elimu.

Joyce Lakonik: Neisumakini iyiok nkera ana enopa kata naatae sukul e pesho.

Translator: Angependa watoto wapate elimu ya bure, wawe wa kike au wa kiume.

Joyce  Lakonik:  Amu  kitanyora  na  tata  tembata  ormaasai  enkisuma  oleng  kake  mekure  na  kiata  entoki  nikisumie

nkera.

Translator: Tungependa kupeleka watoto wetu wote shule lakini hatuwezi kupata nguvu ya kuwasomesha.

Joyce Lakonik: Ore si enkae na sipitali.

Translator: Mambo ya afya.

Joyce Lakonik: Peishori ake iyiok sipitali e pesho.

Translator:  Tufanyiwe na serikali na tupatiwe madawa bure.

Joyce Lakonik: Nkishu.

Translator: Mambo ya mifugo, ng’ombe na mbuzi.

Joyce Lakonik: Pebolokini iyiok empaka.

Translator: Tupatiwe nafasi ya kulisha ng’ombe wakati wa ugumu kule national park.

Joyce Lakonik: Amu ore tata nkishu tenejing empaka nake kemiri oleng.

Translator: Siku hizi ng’ombe wakiingia kwa park wanafukuzwa na ndege, wachungaji wanapigwa, wanafungwa na si haki.

Joyce Lakonik: Ore enkae ba kanjaoni.

Translator: Ya nne ni mambo ya wanyama wa pori kama ndovu.

Joyce Lakonik: Amu kegira ainyal ilchambai oleng.

Translator: Wanaharibu mimea sana.

Joyce Lakonik: Neinyalita iltunganak.

Translator: Na kuua watu.

Joyce Lakonik: Na enaikash  sininye neingorari.
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Translator: Tafadhali nao waangaliwe.

Joyce Lakonik: Ine wuenji aitabaiki.

Translator:  Anafikisha hapo.

Com. Bishop Njoroge:   Asante  sana  mama,  tupate  Tito  Enesaruni.   Njoo  hapa  mama  nimefurahi  sana  kuona  akina  mama

wakijitokeza.  Karibu.

Tito Enesaruni:  Kaji Tito ene Saruni.

Translator: Anasema jina lake ni Tito Enesaruni.

Tito Enesaruni:  Ore enai e kwanza na masomo.

Translator: Yake ya kwanza ni masomo.

Tito Enesaruni:  Ayieu enkisuma epesho.

Translator: Serikali ingechukuwa jukumu la kusomesha watoto bure.

Tito Enesaruni:  O sipitali.

Translator: Pamoja na hospitali.

Tito Enesaruni:  Neishoruni ninche iyiok pesho.

Translator: Wapatiwe bure.

Tito Enesaruni:  Amu mekure eta iltunganak impisai.

Translator: Kwa sababu hali ya umaskini umezidi.

Tito Enesaruni:  Neti emoyian sapuk.

Translator: Na mambo ya magonjwa nayo yamezidi.

Tito Enesaruni:  Tinimoyian na ilau mpisai nilotie sipitali.

Translator: Ukiwa na ugonjwa nyumbani utaumia na utakuja kwa sababu huwezi kuenda hospitali bila pesa.

Tito Enesaruni:  Na ine wueji kiomonu ajo peishori iyiok pesho.

Translator: wapatiwe hiyo huduma bure.
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Tito Enesaruni:  Onguesi naarita iltunganak.

Translator: Pamoja na wanyama ambao wanaua watu.

Tito Enesaruni:  Kiyie si neingorari nena.

Translator: Katiba iangalie mambo ya wanyama.

Tito Enesaruni:  Okuna aliak  naisujieki ngarin nelo petoroli nepuo nkishu apuo aok. 

Translator: Na anazungumzia jambo ambalo watu wengine hawajataja,  pollution.  Anasema kwamba watu wanaingiza magari

kwenye mito wanaosha na oil na petroli inaingia kwenye maji na watu wanaenda kunywa huko chini, kwa hivyo hawapati  maji

safi.

Tito Enesaruni:  Eta si enkare kinyi tiatu kulo tokitin sapukin.

Translator:  Anasema  naye  mazingara  na  chemichemi  ya  maji  yamekauka  kwa  sababu  watu  wanakata  miti  kwa  hivyo

angependa management au uangalizi wa mazingari urudi kwa watu, watu ndio wajichungie mambo ya mazingara.

Tito Enesaruni:  Edungitoi si nkek naleng.

Translator: Anasema tena watu wanaharibu miti sana kuchoma makaa.

Tito Enesaruni:  Ore shata amu eshoyo ake ntare anya teboo mekure kitum.

Translator:   Ile  miti  ambao  inatupa  mbegu  ya  mbuzi  kula  wakati  wa  kiangazi  zimeisha  kwa  sababu  watu  wamerudi  kwa

upaande  wa  makaa  na  kwa  hivyo  anasema  community  au  jamii  wapatiwe  nguvu  ya  kuangalia  mazingara  yao  waweze

kuwafukuza wale ambao wanaharibu mazingara.

Tito Enesaruni:  Ina mipaka egirayi amitiki nkishu ejing.

Translator:   Anasema kwamba serikali iangalie mambo ya  mifugo  kwa  sababu  ndio  uchumi  wao  na  wakati  wa  kiangazi  au

wakati hali ikiwa ngumu nayo ng’ombe walishwe katika pori ya wanyama.

Tito Enesaruni:  Nena ake ata.

Translator: Ni hayo tu.

Com. Bishop Njoroge:   Hawa akina mama hapa wana ujuzi sana,  they are  so bright.   Toiyani Salia,  Leah Merin Leah.  Paul

Legira, Peter Pakep, Simon Nikitoi.

Translator:  (Vernacular – Kiamaasai)

Com. Bishop Njoroge:  Kama wako nje usijali.
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Translator:  Tafadhali wale watu wako nje waje.

Com. Bishop Njoroge:  Edward Kinyanjui, Waruinge Kigamba.  Wewe unaitwa nani?  Waruinge, karibu.

Waruinge Kigamba:  Jina langu ni Waruinge Kigamba.  Mimi ni kama nimelelewa nchi hii ya Kimaasai,  kitu  moja  ambacho

nimeona katika nchi hii ni wanyama wametusumbua sana,  hilo ndilo jambo la kwanza.   Ni makosa wakati  tunaanza  kuelimika

kidogo  tunarudi  pale  pale  nyuma  kwa  ajili  ya  hawa  wanyama,  tunataka  tuondolewa  ama  tukiingiliwa  na  hawa  wanyama

tutenganishwe nao.

Ya pili ni hali ya serikali:  Kwa maoni yangu mimi naona katika serikali tusiwe na mapendeleo, tuna serikali ya jeshi,  tuna serikali

ya wafungwa, kuna serikali hii ya youth service.   Kusiwe na mapendeleo ya viongozi, kama mimi ni mfungwa unaona viongozi

wote walioongoza hiyo serikali ni kama familia moja ama ni watu wale…

Com. Bishop Njoroge:  Sema mapendekezo.

Waruinge  Kigamba:   Kusiwe  na  mapendeleo  yaani  si  familia  moja  ndio  wamesoma,  kuna  familia  wengi  wamesoma  lakini

viongozi wachaguliwe kutoka kwa kila kabila yaani isiwe tu ni kabila moja ndio inaongoza katika serikali.

Ya tatu,  soko  huru iliyokuja inatuumiza sisi raia maanake sisi hatufaidiki  hata  kidogo,  tukilima  hatuoni  mahali  tunaweza  kuuza

hivyo  vyakula,  tukipeleka  sokoni  tunakuta  vya  Uganda  na  vya  Tanzania  huku  sasa  hiyo  soko  huru  sisi  hatuoni  haja  yake

maanake sisi raia wadogo ndio tunaumizwa katika hiyo soko huru.  Yangu ni hayo tu.

Com.  Bishop  Njoroge:   Asante  sana  mzee,  tunatumaini  Katiba  itaangalia  mambo  hayo  zaidi  kuhusu  soko  huru.   Simon

Kasaine, Gabriel Lengete.  Wewe ni Simon?  Haya karibu.

Simon  Kasaine:   Mimi  naitwa  Simon  Kasaine.   Nitazungumza  hasa  kuhusu  wanyama  na  wanadamu.   Wanyama  wa  pori

wameumiza wanadamu sana na kusababisha umaskini mkubwa na hasa kuuwa wanadamu.  Jambo la ajabu ni kuona kwamba

wanyama  wanapouwawa  utaona  hatua  ya  haraka  sana  ikichukuliwa  kufika  mahali  mnyama  ameuwawa  lakini  mwanadamu

anapouwawa hatua hiyo hua inachukuliwa pole pole sana hasa kufika mahali mwanadamu ameuwawa.  Kwa hivyo ningeomba

Katiba  iangalie  hasa  na  kujali  sana  uhai  wa  wanadamu.   Pia  iangalie  hali  ya  uchumi  hasa  wakulima  wakati  wanyama

wanapoharibu mali yao.

Jambo la pili ni kuhusu watoto wa shule wanaoolewa.  Tumeangalia tukaona kwamba kuna watoto  wanaoolewa hasa kutolewa

shuleni na kuolewa kwa lazima, pia Katiba iangalie jambo hilo ili watoto wasiweze kuolewa kwa lazima, wawachwe wasome na
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waendelee hata kumaliza shule.  

Pia  kuna  wasichana  wengine  ambao  hawako  shuleni  na  utakuta  wanaolewa  wakiwa  na  umri  mdogo  sana  na  utakuta  yule

anayemwosa yule msichana ni mtu mwenye umri mkubwa zaidi.  Utakuta mtu anaoa na miaka kuanzia 60 na mtoto anayeolewa

ana miaka 16, 17 na jambo kama hili huwa linaleta shida sana hasa kwa sababu ya ile lazima.  Kwa hivyo ningependa Katiba

iweke jambo hilo katika sheria kulinda hasa  haki  ya  mtoto  wa  kike  anapokuwa  na  pia  apewe  uhuru  wa  kujichagulia  ni  nani

angetaka kuolewa naye bila kushurutishwa.  Asante sana nafikiri ni hayo tu.

Com. Bishop Njoroge:  Unafikiri ni umri gani mzuri ya msichana kuolewa?

Simon Kasaine:  Nafikiri umri ulio mzuri sana zaidi ni kuanzia miaka ishirini na tano kuendelea.

Com. Bishop Njoroge:  Asante sana. Tupate Gabriel Lengete, John Njoke, Lentura Lensika.

Lentura ole Lesinka:  Ore  ta te nkarna naji Lentura ole Lesinka.

Translator:  Intasho mikintobirakini ina toki tinyikaki peno, neja ta, tolimu enkarna ino.

Lentura ole Leshinka:  Lentura ole Leshinka.

Translator:  Jina lake ni Lentura ole Lensika.

Lentura ole Leshinka:  Na mata nkumok amu ore lairoro eirorita pookin.

Translator:  Hana mengi lakini ana machache ya kusema.

Lentura ole Leshinka:  Na  ore enai na kuhusu ena siai onguesi.

Translator:  Yake ni kuhusu wanyama wa pori.

Lentura ole Leshinka:  Amu keta engingasia amu mekure enyanyukie nguesi iltunganak.

Translator:  Ni ajabu kwa sababu uhusiano kati ya wanyama wa pori na mwanadamu kwa serikali sasa umekuwa ni mbaya.

Lentura ole Leshinka:  Amu kita apa iltunganak oti dukuya tonguesi.

Translator:  Kwa sababu zamani mwanadamu ndiye alikuwa mbele ya mnyama wa pori.

Lentura ole Leshinka:  Neta nguesi ota dukuya alang iltunganak.

Translator:  Lakini sasa wanyama ndio wanatangulizwa.
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Lentura ole  Leshinka:   Na inchi  eikunakita  ninche  nata  dukuya  alang  iltunganak.ore  tata  tenear  enguesi  oltungani

neikijoki kilaki iyie nianyu Kenya metalaki nilau.

Translator:  Anasema kwamba siku hizi mnyama akiua au akiumiza mwanadamu ukijaribu kufuata compensation unashindwa

na mwishowe unakosa.

Lentura ole Leshinka:  Netumutate ta iltunganak amu mekure a iltunganak iokash nemeolchamba longuesi.

Translator:  Watu wameisha na hata mashamba yameisha.

Lentura ole Leshinka:  Meta eneidimayu nai na anata emokini alak iltunganak millionini are tenear nguesi.

Translator:   Angependa  wanyama  warudi  kwa  upande  wa  wananchi  na  wawe  wanazungumza  na  serikali  kuhusu

compensation na walipwe milioni mbili kama mtu ameuwawa.

Lentura ole Leshinka:  Mata saidi ine aitabaiki ajo ashe.

Translator:  Ni hayo tu. 

Com. Bishop  Njoroge:   Asante  sana.   Kilelo  ole  Nchoke,  John  Kasongo,  Sila  Sanere,  Lomnyaka  Kareiya,  Lom  Sanare,

Lesiyo Amedeus, ni wewe?  Karibu.

Lesiyo Amedeus:  Jina langu ni Amedeus Lesiyo na naomba kupendekeza yafuatayo:

Kuhusu ukuu wa Katiba,  Katiba iliyoko sasa  inaonekana ni mzuri isipokuwa vipengele vingi havikuwa, kwa mfano  tumekuwa

tunaona elimu ya bure kwa wanafunzi na  huduma  ya  afya  ya  kimsingi  ambapo  hasa  kwa  Katiba  ya  saa  hii  nafikiri  ipo  lakini

haifuatwi ama haitimiliki.  Kuwe na kipindi maalum cha kuchunguza Katiba hii ikishapitishwa.

Vyama vya kisiasa viwe na idadi maalum ya vyama, napendekeza viwe vitano ili visiwe vyama vingi vya kuleta labda  ukabila,

vyama ambavyo vinaweza kuleta umoja wa kitaifa.  

Muundo wa  aina  za  serikali,  tuendelee  kuwa  na  muundo  wa  serikali  ya  urais  lakini  pia  tuwe  na  Waziru  Mkuu.   Rais  asiwe

Mbunge.  Mtihani ya lugha kwa wabunge na-councillors haitoshi.  Mtu achunguzwe kama amehusika na ufisadi ama amewahi

kuwa na hali ya rushwa ama utovu wa nidhamu kabla hajaweza kuwa kuongozi.  Pia kuwe na kiwango cha elimu cha chini, kwa

mfano kidato cha nne.  Napendekeza  pia  kuwe  na  kanuni  ya  kutokuwa  na  imani  na  Mbunge  hatimaye  arejeshwe  nyumbani

ikiwa  hajaweza  kutimiza  masharti  ama  ahadi  zile  alizoweza  kuwapatia  waliomchagua,  angalau  atimize  nusu  ya  zile  ahadi  na

asipofanya hivyo awe anaelezea raia ni kwa sababu gani.  Katiba iruhusu serikali ya mseto.   Mamlaka  ya  nchi,  majukumu  ya

Rais yaelezwe kwenye Katiba.
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Mahakama, napendekeza kuwe na mahakama ya Katiba iwapo mtu atavunja sheria ama akienda kinyume ya Katiba ambayo

itapitishwa apelekwe mahakamani.  

Tume ya kuajiri wafanyikazi wa serikali iwe huru.  Tume ya kuchunguza ufisadi isiteuliwe  na  Rais,  kuwe  na  Tume  ya  haki  za

kibinadamu.  Napendekeza Tume hizi ziteuliwe na mkuu wa sheria na hatimaye zijadiliwe na Bunge. 

Kuhusu uchumi, kila eneo lijisimamie kiuchumi na kuhusu soko huru nafikiri serikali inapokadiria matumizi ya pesa  isiangalie tu

zile pesa  zinazoingia katika serikali  kuu  bila  kuangalia  yale  madhara  ambayo  mwananchi  wa  kawaida  anaweza  kupata  ikiwa

soko huru hiyo itaweza kupitishwa.  Ni hayo tu, asante.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much for those very important views.  Peter Saroni.

Peter Saruni: Majina yangu ni Peter Saruni na mapendekezo yangu ndio haya:

1.  Kila sub location iwe na hospitali ya serikali.

2.  Viongozi kuanzia DO, Chifu wachaguliwe na raia na wasiongoze zaida ya miaka kumi.

3.  Rasilimali ya mikoa kama wanyama wa pori, isimamiwe na uongozi wa mitaa ili hizi rasilimali ziweze kusaidia wananchi.

4.  Ndoa iwe na haki sawa kwa mali na elimu.

5.   Makanisi  yapewe  uhuru  wa  kuabudu  kulingana  na  Katiba  ya  nchi  na  Katiba  ya  kanisa,  pia  kila  kanisa  ijiandikishe  kwa

serikali.

6.   Soko  huru iwe inaingiza mali ambazo wananchi hawana au haziko katika nchi.  Nikifafanua kidogo,  zile mali ambazo  tuko

nazo….

(Interjection) 

Com. Bishop Njoroge:  I can understant that.

Peter Saruni:  Sawa.

7.   Shule ambazo raia wamezitoa eneo ambalo  shule  hizo  zimejengwa.   Kwa  mfano  kama  sehemu  za  group  ranches  iwe  na

asilimia fulani ambayo inaweza kuwasaidia wale wenyeji wa eneo hilo kwa ajili ya masomo ya watoto wao.
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8. Nikimalizia, kila sub location kwa ajili ya ulinzi wawe na gari ya Police,  kwa sababu  Mapolisi  wetu  huwa  mara  kwa  mara

hawana magari,  sisi wananchi tukikimbia kwa  mapolisi  tunaambiwa  ukodeshe  gari  au  ukodeshe  pikipiki  kwa  sababu  hakuna

usafiri, lakini tukiwa na usafiri itakuwa rahisi.  Sina mengi ni hayo tu.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much Peter for those views.  Paul Metui, Metuyai Roptor, Charles Kyalo.

Charles  Kyalo:   My names are  Charles Kyalo Ndeimange and I am here to observe clarity  and  also  verity.   I  will  be  very

clear and very brief.  

1.   National currency.   The portrait  of our currency should not necessarily be  that  of  the  sitting  President,  therefore  it  should

bare a national feature for example, a building, stadium or even the wildlife.

2.  National dress:  Our government should design a national out fit or a national dress.

3.  An Ombudsman’s office should be established, Mheshimiwa stated this earlier.

4.  Death penalty should be abolished.

5.  External borrowing:  All external public debts should be discussed and permitted by Parliament.

6.  I am citing the Nairobi Bomb blast incident, all Foreign Embassies to be  located away from the Central  Business District of

the capital city.

7.  Electoral Commission:  All Kenyans who live outside the country should be allowed to vote through their embassies,  if they

cannot come in person to vote they should be allowed to vote through other means.

8.  The Electoral Commission should come up with an election calender, that is, they should update  the common mwananchi on

when and at what time the elections will take place.  Thank you.

Com.  Bishop  Njoroge:   Thank  you  very  much  Charles  you  were  very  clear  and  precise.   Can  we  have  Sompol  Saruni?

Atafuatwa na Simeon Sunde Luka.

Sompol ole Saruni:  Aji ta Sompol ole Saruni.

Translator:  Majina yake ni Sompol ole Saruni.
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Sompol ole Saruni:  Ore ta te nanu ati ene teniaba e Rombo Group Ranch.

Translator:  Anaseme kwamba yeye anazungumza kwa niaba ya Rombo Group Ranch.

Sompol ole Saruni:  Ore  te iyiok a irmaasai nikidol ajo kiata tata enyamali naleng ebaiki larin imiet oshomo.

Translator:  Kwa miaka mitano zilizopita watu wa Group Ranch hii wamepata shida.

Sompol ole Saruni:  Na esiai ta eramatare naji nkishu.

Translator:  Wana shida kwa sababu ya ufugaji.

Sompol ole Saruni:  Amu etijingakine naji orkanjaoi nejing enkop meisho enkiteng edaa nemeisho oltungani eirita.

Translator:   Kwa sababu wanyama wa pori  wametoka national park  wakaingia katika vijiji  wakaharibu  mimea,  wakaharibu

mazingara, wakaua watu, wakaua ng’ombe ikawa ni shida zaidi.

Sompol ole Saruni:  Meta ore ta olairitani na peno neitau ade ang elulunga.

Translator:  Kwa hivyo hata mchungaji kila siku anapoteza mifugo kwa sababu ya kukimbia kimbia kwa sababu ya ndovu.  

Sompol ole Saruni:  Tena tur olchamba ekai imiet nemanya.

Translator:  Na wakilima shamba acre moja ama kumi hakuli.

Sompol ole Saruni:  Ore ta nanu naton tenewueji ore nena pokira natolimuo naata.

Translator:  Na anasema kwamba ufugaji pamoja na kilimo ako nazo na anafanya.

Sompol ole Saruni:  Neaku ore ta patara nanu nakayieu nai najo eyieu neisho nininye iyiok serikali engigenare  to  nena

ntokitin  pokira  aigen  sininche  iyiok  ewar  nai  nena  tokitin  amu kidolita  ajo  mikitumito  oshi  nena,  nena  mali  ang  oshi

naninche naretito iyiok.

Translator:  Kwa hivyo anasema kwamba katika budget ya serikali tupate kiwango kwa sababu ya uharibifu ya wanyama wa

pori, serikali ituangalie kwa upande wa compensation.

Sompol ole Saruni:  Ore tene wueji enkisuma esukul ekiyieu naji teishori iyiok sukul e pesho.

Translator:  Amesema kwamba serikali itupatia huruma ya elimu ya bure.

Sompol ole Saruni:  Neishori iyiok sipitali.

Translator:  Na tupatiwe pia huduma ya afya bure.
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Sompol ole Saruni:  Amu are oshi tata te sipitali enoropiani.

Translator:   Kwa sababu siku hizi hata hospitali afya unapata ukitumia pesa.

Sompol ole  Saruni:  Nemekure  kiata  entoki  nikilakie  sipitali  nimikiata  enikilakie  sukul  amu  mekure  apa  entoki  sidai

nikiata 

Translator:   Umaskini umetupata kwa sababu hakuna chochote kizuri kwetu kwa hivyo serikali  iangalie  upande  wa  huduma

zote.

Sompol ole Saruni:  Ore apa ti apa ore apa irmaasai neta apa nkishu kumok naleng.

Translator:  Zamani tulikuwa tunategemea ng’ombe, ng’ombe walikuwa wengi.

Sompol ole Saruni:  Ore oshi tata mekure eti nkishu kumok enkop.

Translator:  Na sasa ng’ombe wamepunguka watu ndio wameongezeka.

Sompol ole Saruni:  Na ore tata te iyiok irmaasai neaku meti nkishu nikiaku ilntorobo naleng.

Translator:  Ng’ombe wakiwa wachache kwa Wamaasai wanakuwa maskini.

Sompol ole Saruni:  Meta kiyieu nai te wueji e sukul osipitali nenyoki na iyiok entoki naleng.

Translator:  Kwa hivyo anasema anasisitiza.

Sompol ole Saruni:  Ine wueji aitabaiki.

Translator:  Na hiyo ndio mwisho na anasema asante.

Com. Bishop Njoroge:  Asante, tupate Simeon Sunde Luka.

Simeon ole  Luka:  Nami ningependa tu kutoa maoni yangu kuhusu Katiba ya siku ya  leo.   Jina  langu  ni  Simeon  Sunde  ole

Luka.

Kuhusiana  na  mambo  ya  wanyama  pori,  wanadamu  wangestahili  walindwe  zaidi  kuliko  wanyama  na  pia  ningelipendekeza

wanyama wafungiwe.  Mnyama akimuua binadamu alipwe kiasi cha shilingi milioni tatu na pia mnyama akiharibu vyakula  ama

kuua mnyama kama ng’ombe ama mbuzi igharamiwe dhamana inayolingana na mnyama huyo.

Pia ningelipendeza hivi, jamii inayoishi na wanyama ipewe umuhimu wa kwanza kwa kufaidika na wanyama.  Kiasi cha asilimia

themanini  na  tano  ibaki  kwa  jamii  inayoishi  na  wanyama  na  asilimia  kumi  na  tano  ipatiwe  serikali  kama  ushuru.   Pia

ningelipendekeza parks zote ama hifadhi za wanyama pori  zirudishwe iwe ni mali ya jamii kwa sababu hiyo ni sehemu ya ardhi

81



ya jamii hiyo.

Pia  ningezungumzia  habari  ya  masoko,  soko  huria  mapendekezo  yangu  ni  kusema  hivi,  serikali  ichunguze  mipango  ama

mikataba yao ikiweka kuhusu soko huria.  Ningesema soko huru iruhusiwe tu bidhaa kutoka nchi zingine, zile ambazo serikali

yetu ama nchi yetu haiwezi kutengeneza.  Bidhaa kama nafaka zile ambazo zinaweza kulimwa katika nchi yetu isiingizwe katika

nchi yetu kwa sababu itakuja kutuharibia soko zetu. 

Kwa upande wa rasilimali, rasilimali kama maji, mawe, miti na wanyama, ningelisema hiyo iwe mkononi mwa jamii ile.  Kama

maji ingetakiwa ichukuliwe ipelekwe kwa jamii ingine basi jamii hiyo ihamasishwe na iulizwe kama itaruhusu hiyo maji iondolewe

katika hiyo sehemu ama kama ni mawe ili ichukuliwe ili ipelekwe katika sehemu zingine, jamii hiyo iulizwe kama tayari wako na

nafasi ya kupeana hiyo mawe.  Na pia kama itakubali basi ilipiwe kwa sababu hiyo ni rasilimali yao na ni mali yao.

Upande  wa  Polisi,  ninapendekeza  Polisi  pia  nao  wazingatie  hasa  haki  za  kibinadamu  yaani  sheri  za  kibinadamu.   Kama

magereza yetu, utakuta watu wanaenda wanarundikwa pale wanawachiliwa nafasi ya kufa,  yana  magonjwa  pasipokuangaliwa

ama maofisa wanaohusika hawaangalii ipasavyo.  Na pia kupiga watu ovyo, unakuta tu askari anapiga watu na kukimbiza kama

watu  wanazungumzia  ama  wana  jambo  lao  wanaozungumza,  maaskari  wanakuja  kuwapiga  na  hakuna  sheria  yoyote

inayowalinda ile jamii ama ile inaweza kuwapatia nafasi ya kuzungumza mambo yao wakiwa katika hali ya usalama.

Upande wa uongozi, Rais wa nchi anastahili kupunguziwa mamlaka yake na pia Bunge liweze kupatiwa kiwango cha mamlaka

na mipango ingine wa tuwe na Waziri Mkuu na pia  tuwe  na  Makamu  wa  Rais  wa  nchi.   Rais  atakuwa  kiongozi  wa  nchi  na

Waziri Mkuu awe kiongozi wa serikali na Bunge letu lijadili miswada ya wananchi,  izungumzie maendeleo ya wananchi na  pia

ibuni sheria ama mwongozo wa nchi itakavyoendelea.  Pia ningesema Katiba ikubali ya kwamba Rais akipatikana na kashfa ya

rushwa  ama  ufisadi  basi  wananchi  wapatiwe  nafasi  ya  kuwa  na  uwezo  wa  kutokuwa  na  imani  naye  na  aondoke.   Ama

akiongoza nchi vibaya.  Pia Waziri Mkuu atakapopatikana na makosa ama atakapopatikana  kwamba ameongoza serikali yake

kwa  njia  ya  makosa  basi  wananchi  wapatiwe  nafasi  ya  kulalamika  na  kumzuia  na  kumwambia  a-resign,  aandike  barua  ya

kwamba ameondoka katika uongozi.

Com. Bishop Njoroge:  You have one minute.

Simeon ole Luka:  One minute, oh, hiyo ni kidogo nilikuwa na sehemu kubwa sana ningezungumzia.  

Utawala,  ningelipenda pia utawala uzingatie hali ya jamii ama uchaguliwe kulingana na utamaduni wao na Central  Government

igawe mapato ya nchi kwa usawa, kama barabara, stima, hospitali, elimu, mawasiliano na maji.  Ipatie wananchi wa kila sehemu

kwa njia inayofaa.
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Nikirudi upande wa ardhi ama group ranch,  ningelipendekeza kwamba kama  Chairman,  Secretary  ama  Treasurer  signatories

waweze kulipwa ili waweze kulinda mali ama rasilimali ya wananchi kwa njia mzuri. Na  pia kama watapatikana kwa ile hali ya

kutozingatia ulindaji wa rasilimali basi sheria iwaruhusu nao kushtakiwa kwa sababu wanaweza wakaongoza vibaya.  

Jinsia, ningelitaka nizungumzie hivi, akina mama pia waangaliwe wakati  mzee anapo piga mama pasopo  haki ama kumuadhibu

kwa kumchapa,  basi  yule mama apatiwe haki  ya  kumshtaki  yule  mzee  kwa  kiwango  tu  na  mzee  aadhibiwe  kulingana  na  lile

kosa  alilofanya.   Kwa  sababu  pia  anaweza  fungwa  kwa  muda  wa  miaka  kama  mitano  na  yule  mama  arudi  apate  bwana

mwingine  ama  aondoke  kabisa,  kwa  hivyo  adhibiwa  tu  kulingana  na  lile  kosa  na  wamesameane.  Na  pia  akina  mama

waangaliwe kwa sababu kuna akina mama ambao ni wakali nao wanapiga mabwana wao.  Kama itakuwa mzee afungwe miaka

tano kwa sababu ya kumpiga mama, pia mama naye aweze kufungwa kama miaka mitano kwa ajili ya kumpiga mzee.

Ya  mwisho  ni  Madiwani,  ningelisema  ya  kwamba  pia  nao  Central  Government  iweze  kuwalipa  mishahara  yao  ili  waweze

kuangalia au kuhudumia wananchi kwa njia inayofaa.  Ni hayo tu.

Com. Bishop  Njoroge:   Asante.   Ningeweza  kukuambia  tulipoenda  Pokot  na  Commissioner  mwenzangu  tuliambiwa  mzee

akiwa anataka kupiga bibi hampigi peke  yake,  anaitiwa wazee tano wa rika yake waje wamsaidie.   Kwa hivyo hii mambo ya

kupiga akina mama ni mengi  sana  na  ni  wachache  tu  tulisikia  wanapiga  wanaume,  kwa  hivyo  tufuate  sheria  ya  akina  mama,

because if we do not free them then they cannot …(Inaudible) but I agree with you.  Karibu.

Speaker: Nakubaliana naye akina mama wakifanya …………………. (Inaudible).

Com. Bishop Njoroge:  Sawa, John Mulike, James Makuna, Sultan Toyai, ni wewe? Haya endelea.

Fultan Reyo:  Mimi katika Katiba ya sasa ningelipenda kwa viongozi wote wa serikali….

(Interjection)

Com. Bishop Njoroge:  Kwanza taja jina lako.

Fultan Reyo: Jina langu ni Fultan Reyo.

Mimi nilikuwa nasema viongozi wa serikali wawe chini ya sheria yaani wakifanya makosa waweze kushtakiwa.

Jambo  lingine  ningetaka  kuzungumzia  ni  kuhusu  pombe,  nafikiri  kwa  makabila  zote  za  Kenya  ni  kwamba  kuna  aina  yao  ya

pombe ambayo wanatumia, kwa hivyo ningeomba kwa pombe ile ya kienyeji waruhusiwe Kikatiba kuwa na kinywaji hicho.
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Com. Bishop Njoroge:   …………………(Inaudible)

Fultan Reyo:  Muratina, pombe ya asali ambayo hutengenezwa kwa miti ya muratina.

Kuhusu mambo ya mashamba ningelipendekeza kwa Katiba tuwe na title deed moja, yaani jamii iwe na title deed moja.   Halafu

pia  ningeliomba  katika  location  tuwe  na  koti  ya  kuweza  kutatua  matatizo  kwa  mfano  watu  wanaweza  kupigana  wakiwa

wamekunywa  pombe,  unaweza  kupiga  mke,  unaweza  hata  pengine  ukatatizana  na  rafiki  yako,  pengine  labda  mkagombana

kuhusu mipaka ya mashamba na pengine mmeumizana.  Haingetakiwa upelekwe kotini kwa maana unapopelekwa kotini….

Com. Bishop Njoroge:   Excuse  me,  both  of  you  mkipiga  kelele  tena  nitawaambia  mtoke  nje,  mmesikia?   Hili  ni  jambo  la

muhimu sana na sheria zetu zinasema, kikao hiki ni kama kotini,  kipewe nini?  Heshima, kwa sababu huyu Mheshimiwa, ni ya

maana sana yale anayoyasema.  Sawa sawa?  Okay.

Com. Lethome:  Ulikuwa unasema ….

Fultana Reyo:  Kuwe na koti za wazee ambazo zitakuwa zinasuluhisha ili tuweze kupunguza wafungwa katika mahakama.

Kuhusu elimu, tungependa elimu iwe ya bure kwa shule ya msingi.

Com.  Bishop  Njoroge:   Asante.   Hii  mambo  ya  local  brew,  hakuna  mahali  hatujaambiwa  hiyo,  kutoka  Mombasa  mpaka

Pokot.  Haya, tupate Isaiah Saruni.

Isaiah Saruni:  Kwa majina naitwa Isaiah Saruni.  

Mimi binafsi nasema ya kwamba kuhusu elimu nataka elimu ya bure,  hospitali  ya  bure  na  pia  kuhusu  chemichemi  au  mito  za

maji, tupate ulinzi au sheria za kulinda hizo chemi  chemi  ili  kwamba  tusiwe  na  uchafuzi  wa  maji.   Kwa  mfano  watu  kuoshea

magari huko ndani, watu kukata  miti mtoni mpaka zile chemi chemi zinakauka,  yaani kulinda uchafuzi wa namna yoyote usiwe

unaweza kuvamia zile mito watu wakakosa maji.

Kuhusu  wanyama  wa  pori,  mimi  mwenyewe  nasema  tungegawa  ile  faida  ambayo  wale  wanyama  wa  pori  wanaleta,  serikali

ichukue kidogo na sisi tuchukue pia kidogo, tugawane kati kati, kama ni millioni moja, serikali ichukue nusu na sisi nusu.

Kuhusu watu ambao wanauwawa na wanyama kwa maoni yangu nasema ya kwamba iwe mtu analipwa million tano  ili  kufilia

kwa sababu unakuta mzee anauwawa na pengine ana watoto wadogo ambao wanataka elimu na kadhalika na kwa hivyo mzee

anakufa na familia yake inabaki namna hiyo.  Kwa maoni yangu nasema ya kwamba kuwe na milioni tano angalau kusaidia hiyo
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familia na kuwafikisha mahali fulani.

Kwa upande wa serikali mimi nasema ya kwamba mimi sitaki serikali ya  Majimbo  kwa  sababu  italeta  ukabila,  itafanya  watu

wapigane na italeta shida  nyingi  kama  ukabila  na  uadui  kati  ya  watu.   Mimi  nasema  sitaki  serikali  ya  Majimbo  kwa  sababu

naona haina msaasa.  Yangu ni hayo tu.

Com. Bishop Njoroge:  Asante sana. Haya tupate Mikirisho Saruni, tupate Mekebeyo Masarie.

Ngidelidel ole Masarie:  Basi ore na tenkarna ai na kaji na Ngidelidel  ole Masario.

Translator:  Anasema majina yake ni Ngidelidel ole Masarie.

  

Ngidelidel  ole  Masarie:   Basi  ore  na  point  ai  nai  ore  na  entoki  nalo  alimu  na  kesiai  na  onkishu,  kidol  ajo  ayaua

enyamali sapuk ena ang National Park.

Translator:  Analizungumzia jambo la ufugaji akisema kwamba siku hizi sehemu za kulisha ng’ombe zimepungua  kwa  sababu

ya wanyama wa pori. 

Ngidelidel  ole  Masarie:   Na ikidol  ajo  ore  esiai  sapuk  oleng  na emirata  onkishu  amu  kegirae  etasapuka  entoki  naji

endege naleng emirita  nkishu  oleng  na keisapuk  si  ena  rapa oltunganak  earitae  irkeni  neaku  duo kidol  ajo  enkea  siai

sapuk torono oleng.

Translator:  Anasema kwamba mwananchi apate haki kwa upande huo wa ufugaji kwa sababu ng’ombe zale wanakosa maji

na  wakiingilia  kwenye  park  wanafukuzwa  na  ndege,  ng’ombe  wanaliwa  na  simba,  ng’ombe  wanapotea,  mfugaji  anaumia,

wengine wanapelekwa jela na ng’ombe wanawachwa kwa pori   wanapotea.   Kwa hivyo ingekuwa mzuri serikali kwa Katiba

ipatie mfugaji haki.

Ngidelidel  ole  Masarie:   Meta  kidol  ajo  sidai  oleng  tenemutu  nai  eidimayu  tena,  tesiai  ena  najo  ene  Katiba

peeipunguzi na emirata onkishu oltunganak  oaritae  ongues  na nikidol  ajo  kegira  ainyal  iltunganak  oleng  amu kearita

iltunganak oleng nemekure si elaki apa entungani. Basi ore tiatua esiai ena na najo ene serikali naihusu na Rais.

Translator:  Anataka kuzungumzia uchaguzi wa Rais.  

Ngidelidel ole Masarie:  Naikidol ajo ore kuna baa pooki natasioyie nakenewueji etasapuke esiai na e Rais.

Translator:  Anasema kwamba mambo mengi huharibika kutokana na utawala wa Rais.

Ngidelidel  ole  Masarie:   Amu  kidol  na  ajo  ore  esiai  pookin  na  ninye  oitayu  ina  uamuzi  openy  ajo  ake  duo  entoki

pookin  keasayu  nikidol  ajo  ine  wueji  eiteru  enyamali  pookin  apungunye  na  kadol  ajo  ine  wueji  epukunye  enyamali

oleng.
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Translator:  Kwa hivyo angeonelea kwa siku za usoni kwa Katiba Rais asiwe anatoa uamuzi mwenyewe.

Ngidelidel  ole  Masarie:   Meta  sidai  nai  oleng  tenemutu  ajo  sidai  peaku  ore  raia  na  keeta  sininche  engolon  pemoki

agelu, au pemeitoki na aidim atasa esiai openy e Rais neaku ninye ake oitau uamuzi openy.

Translator:  Kwa hivyo anasema naye, uzitu uingie kwa mwananchi kwa upande wa uamuzi.

Ngidelidel ole Masarie:  Nikidol ajo amu ore tiatu si sehemu osukulini na  keeta ematua ormaasai.

Translator:  Kwa upande wa elimu.

Ngidelidel ole Masarie:  Na ikidol ajo kiata keti enyamali oleng.

Translator:  Tuna shida sana kwa upande wa masomo.

Ngidelidel ole Masarie:  Amu kidol ajo ore ninye enkop ormaasi nai meti sukulini.

Translator:  Hata shule zenyewe hazipo.

Ngidelidel ole Masarie:  Meta tenemutu nai ake ajo keyieu maasai neisum inkera oleng  na kidol  ajo  meti  sukulini  ene

kop oleng.

Translator:   Na  kama  Wamaasai  wangependa  kupeleka  watoto  shule,  mashule  zipo  mbali  mbali  au  pahali  pengine  hakuna

kabisa.

Ngidelidel ole Masarie:  Neta kidol ajo kenyamali sapuk oleng.

Translator:  Kwa hivyo ni shida.

Ngidelidel  ole  Masarie:   Meta  kore  duo Katiba  entoki  naidimayu  na kesidai  oleng  pe  kingora  na  petumi  sukulini  te

nkop amu kidol ajo mikiata na ninye nena sukulini.

Translator:   Ingekuwa  ni  vizuri  mwananchi  apate  haki  ya  masomo  kwa  kujengewa  shule  karibu  na  pahali  anaishi  na  apate

elimu ya bure.

Ngidelidel ole Masarie:  Enkae siai si nikido, nadol ajo pe ore ena kop ang na naihusu ena kop enton na group ranch.

Translator:  Anataka kusema kwamba kwa upande wa shamba la kikundi au group ranch.

Ngidelidel ole Masarie:  Ore enkae toki sapuk oleng na keta kumok lomon oleng.

Translator:  Anasema kwamba katika group ranch bado hawajagawa watu wengi wamekuwa squatters ndani ya areas hizo.

Ngidelidel ole Masarie:  Iltunganak kituain nemeino tenakop.
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Translator:  Na ni watu ambao hawajazaliwa hapa.

Ngidelidel ole Masarie:  Neta sidai na, sidai oleng kinoto ena siai e Katiba.

Translator:  Kwa hivyo kwa upande wa Katiba.

Ngidelidel ole Masarie:  Peeyiolouni pemeitoki aku ore iltunganak omon oleng nemeitoki aku kumok te nkop oleng.

Translator:  Anasesema kwamba Katiba izuie mtu asije akaaingia kwa shamba la mwingine kwa nguvu.

Ngidelidel ole Masarie:  Neta ine na aitabaki.

Translator:  Amesema amefikisha hapo.

Com. Bishop Njoroge:  Asante sana. Tupate Jacob Saita.  Jacob …..(Inaudible)

Jacob Saita: Mimi ni Jacob Saita na nitaanza.

Uhuru  wa  mahakama,  Katiba  ilinde  haki  na  uhuru  wa  mahakama  hii  ni  kusema  kuna  uhuru  wa  kusema  na  uamuzi.   Kenya

ilindwe pia na Katiba bali ufisadi uondolewe kwanza, nchi hii haitaweza kufikia lengo yake ya kisiasa,  kiuchumu na kijamii hadi

ufasidi utakapoangamizwa na kila tajiri kuitangaza mali yake au rasili mali yake, kuweka maskini katika hali ya usawa.

Uuajiri,  Katiba  ifute  wafanyikazi  waliofikisha  umri  wa  miaka  hamsini  na  tano  katika  sectors  mbali  mbali  za  serikali  ili  vijana

wanaorandaranda mjini na mashambani waliohitimu wapate  nafasi za kazi.   Hii ni kutokana na umaskini, idadi kubwa ya watu,

ufisadi na mwananchi ukishikilia kazi zaidi ya moja.

Elimu,  Katiba  ipitishe  masomo  ya  bure  katika  shule  ya  msingi  na  secondary,  elimu  hii  wananchi  wanahitaji  kwa  sababu  ya

umaskini kwa wengi.  Hali ya kimaumbile kwa anga, mazao na mifugo bei yao kushuka chini na bidhaa be yao kuanza kupanda.

Com. Bishop Njoroge:  Sema mapendekezo.

Jacob Saita:  Okay, katika mambo ya afya tunahitaji hospitali za bure.

Haki ya ardhi na mali Katiba iweke haki ya wazaliwa wawe ndio wanamiliki like ardhi peke yao.

Com. Bishop Njoroge:  Nitakupatia dakika moja, tuna watu zaidi ya mia moja thelathini na tumesikiza tu watu sitini.

Jacob Saita:  Kwa hivyo hii nitawakilisha pale kwa sababu naona ni mingi.
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Com. Bishop Njoroge:  Tutaenda kuifanyia kazi Nairobi.

Jacob Saita:  Wacha ni malizie hii ya mwisho.

Com. Bishop Njoroge:  Okay, sawa.

Jacob Saita:   Wabunge,  Madiwani na Machifu  wawe  wakichaguliwa,  wawe  pia  wamehitimu  elimu  ya  kidato  cha  nne.   Pia

Mbunge akisema uongo kwamba atasaidia raia kwa kabla ya uchaguzi na  hatimizi  hiyo  kwa  sababu  ya  uongo  wake  apigiwa

kura ya no confidence. Sioni kama nitamaliza.

Com. Bishop Njoroge:   Usijali, hayo yote tutasoma.  Nilisema hivi, wale wako na memorandum, tuna watu karibu  arubaine

kazi  yao  ni  kuangalia  hizo  memorandum  na  yale  mengine  hujasema  tutaweka  mahali  panapohitajika,  kwa  hivyo  hakuna  kitu

kitapotea.  Sawa sawa?  Njoo  hapa  ujiandikishe.   Sasa  nitapeana  dakika  mbili  kwa  sababu  tuna  watu  zaidi  ya  mia  moja  na

tukienda hivyo  kuna  wengine  wataenda  nyumbani  bila  kuzungumza.   Hiyo  ni  sawa  sawa?    Nani  amesema  hapana?   Haya,

Josephat Kapolodo, Nemama Saruni, Mroimen Lengayoni, dakika mbili tu, useme yale ambayo hayajasemwa.

Moloimet ole Ngayeni: Naji Moloimiet ole Ngayioni.

Translator: Anasema kwanza majina yake ni Moloimet ole Ngayeni.

Moloimet ole Ngayeni: Ore nai ena dukuya ena katiba anyor naleng naeyuo.

Translator:  Anasema kwamba ana furaha kwa sababu Katiba imemfikia.

Moloimet ole Ngayeni: Amu kumok intokitin naleng nikiba.esiai onguesi.

Translator: ….. wanyama wa pori.

Moloimet ole Ngayeni: Amuu ore tata eta iltunganak lapurok ore penenya tata ana irkanjaoni ilchambai nemelaki.

Translator: Kwa sababu sisi Wamaasai  tumefanya kilimo au tumeendelea kulima lakini hatupati  kitu kwa sababu ya uharibifu

wa wanyama wa pori kama ndovu.

Moloimet  ole  Ngayeni:  Nikiyieu  na   tata  ore  pear  ikanjaoni  ana  ilchambai  nemokini  alak  ilo  shamba  leilo  tungani

otora ilkanjaoni.

Translator:  Angependa iwe kwa Katiba kwamba serikali iwe inalipa mkulima mali yake ikiharibiwa na ndovu.

Moloimet ole Ngayeni: Amu ore na oshi ena ta apa peari irkanjaoni na lazima pekipuonuni aitalak ina nguesi nitara.
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Translator:  Kwa sababu nikiamua kumuua yule mnyama mara moja serikali inanichukulia hatua.

Moloimet ole Ngayeni: Ore  si ena enaar irkanjaoni iltunganak nemelaki.

Translator:  Na wanyama wakiua ama wakiumiza mwanadamu hawalipwi.

(Interjection)

Com.  Bishop  Njoroge:   Bwana  Senior  Chief,  tayari  tumejua  vile  amesema  kwamba  angetaka  compensation,  na  hiyo  pia

tumeaambiwa na watu wengi kwa hivyo aende katika point nyingine tusije tukarudia rudia.

Translator:  Kitiakaki kaae damunoto amu idipa na olchankit amu etejo na iyieu serikali nelak  tenekiari  ashua  enenya

olchamba.

Moloimet ole Ngayeni: Ore na enkae damunoto na orekie olio ajo ololchambai.

Translator:  Anazungumza mambo ya ardhi.

Moloimet  ole  Ngayeni:  Amu ayieu  nai  tata  ore  ana ilchambai  nemeitokini  amir  oltungani  oi  nemir  amu  ore  na  tata

ana emirata ore oltungani otimira olchamba lenye ana orpayian ena golon keon ake ejo ena peraposho.

Translator:   Anasema kwamba katika uuzaji,  Katiba  ichunguze  sana  mambo  ya  uuzaji  wa  mashamba  kwa  sababu  unakuta

mzee mwenye shamba anauza shamba anawacha familia wakiteseka.

Moloimet ole Ngayeni: Ore  enkae e un na orekie olio ajo ole sukul.

Translator:  Ya tatu ni elimu.

Moloimet  ole  Ngayeni:  Nikiyieu  na  tata  ore  ene  sukul  nikiyieu  tata  nedung  sukul  naisomi  iltunganak  pesho  perisio

oltungani  ogol olomegol amu ore na tata oltungani olio ajo olashal ore pebaya enkerai  endarasa  eongoan  neshukunye

alotu ang.

Translator:   Anasema kwamba umaskini umezidi katika jamii kwa hivyo serikali ipeane  huduma  ya  kwa  elimu  ya  bure  kwa

maskini na kwa tajiri.

Moloimet  ole  Ngayeni:  Ore  sininye  serikali  neti  ina  neje  etiu  amu  ore  apa  peiteruni  ena  sipitali  nijo  ene  Rombo

tenelotu  apa oltungani  omoi  neaku  neitashe  ore  tata  eta  pookin  ninye  tenelotu  amu  eta  pookin  oltungani  olotu  aton

omeishiwo  oltungani  te  sipitali  alari  na ologol  ake  amu ore  na  oltungani  oshal  niton  ake  aivumilia  oltungani  mpaka

nikinchiunye enkai.

Translator: Huduma ya afya siku hizi imekuwa ghali yule mtu tu anaweza kupona ni yule ana mali, yule maskini hapati  huduma

ya afya.
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Moloimet  ole  Ngayeni:  Ore  enkae,  ore  ntokitin  oshi  ajo  kiyieu  ore  oltungani  tolchamba  lino  ashu  haki  ino  niata

egolon.

Translator: Anasema kwamba ingekuwa vyema katika ardhi mtu apate haki yake.

Moloimet ole Ngayeni: Amu ore tata serikali nimikiata  engolon  amu ore  tiniata  oltungani  olchamba  peim orbaribara

emplos nimikingilikuani na na ilchamba lino si.

Translator:  Kwa  sababu  saa  ingine  serikali  ikishatengeneza  bara  bara  inapita  kati  kati  ya  shamba  lakini  huulizwi  na

huzungumuziwi.

Moloimet  ole  Ngayeni:  Nikiyieu  na tata  ore  oltungani  oim orbaribara  empolos  nalazima sininye  pelakini  ilo  tungani

amu ore pelotu orbaribara tiae kop omeshomo aekop na ilo shamba le ilo tungani ogira aisaidia meima.

Translator: Kwa hivyo anasema watu wapate haki zao kwa kupata compensation, serikali ikoharibu shamba la mwenyewe.

Moloimet  ole  Ngayeni:  Ore  si  enkae,  no  orekie  lo  sitima  amu  ore  ositima  eyieu  ore  ositima  teneima  olchamba

loltungani na lazima petum ilo tungani oima olchamba lenye ositima amu ore na tata peshomo ilo sitima  omeshomo  ae

kop na ilo tungani ilo shamba le ilo tungani osaidiaye meshomo ina kop amu ninye na eima.

Translator:  Anasema  huduma  ya  stima  ikipita  katika  shamba,  automatically  upate  stima  sio  stima  ipite  na  usipate  na

imeshaharibu shamba lako.

Moloimet  ole  Ngayeni:  Amu  ore  entoki  tata  ana  oltungani  ogol  loyaua  ositima  lenye  boo  na  lazima  pelaki  serikali

neyieu na tata sininye neaku ore oltungani oima olchamba ositima emplos olchamba lenye na lazima pekilakini.

Translator: Ni hayo tu.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much those are very good points.   Kitaika Ngalaon,  David Kimani, Steven Mwangi,

Moyaso Hamisi., Philip Kaiga, Kikusu Kilusu Msema Kweli, Shume Kaikoni. Oh, Msema Kweli, karibu.

Msema Kweli Kilusu:  Nairoroki intae pookin irmaasai.

Translator:  Ya kwanza ni salamu  Kiomoni iyie kakuya pe ilimu kwanza enkarna ino peeogeri.

Msema Kweli Kilusu:  Msema Kweli Kilusu.

Translator: Majina yake kamili ni Msema Kweli Kilusu.

Msema Kweli Kilusu:  Kairo tormaasai amu ninye ayiolo.

Translator:  Amesema ataongea Kimaasai ndio anaelewa zaidi,
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Msema Kweli Kilusu:  Etejoki apa, meijo olaiguenani olojo olikae.

Translator: Amesema kuna semi inasema, Chifu akosei kile Chifu mwengine amesema.

Msema Kweli Kilusu:  Nayieu nanu najo ore atonita tene wueji meti oltungani opaashari esipa natejoki na naasitae.

Translator:  Amesema yale ambayo watu wengine wamesema ni ya kweli.

Msema Kweli  Kilusu:  Ayieu  na nanu  najo  enai,  kore  eisumakini  iltunganak  enkera  pesho  eshomo apa pesho  ewaita

irmuzunguni.

Translator:  Amesema kwamba hata kama watu wanataka wasomeshewe watoto bure, amesema bure imeenda na mzungu.

Msema Kweli Kilusu:  Etejo apa si Kenyatta pe epuri na meetai enepesho.

Translator:  Amesema Kenyatta akija kutawala alisema ya bure hakuna.

Msema Kweli Kilusu:  Ore ta tata nanu atejo enewueji entoki nainosita enkoshoke.

Translator:  Na ile ambayo inamsumbua rohoni mwake.

Msema Kweli Kilusu:  Ore kiomonu sipitali e pesho, nikiomonu sukul e pesho matejo metosho oltungani  ropiani  onom

neosh nkituak imiet pekijo aomonu te  sirkali  ina taka  elaki  iyiok  kuna  kera  ang amu kitipika  nkera  kumok  enkisuma,

irmodo,  kitipika  pookin  na pookin  eituki  si  amen  iyiok  serikali  amu eitu  kintau  iyiok  ena  kiti  toki  aretunye.  Amu  ore

apa enata.

Translator:   Amesema  hata  kama  serikali  itatusaidia  sisi  wananchi,  Katiba  iwekwe  kwamba  naye  mwananchi  apewe  kitu

kidogo isiwe bure ati kila kitu bure, iwe na kitu kidogo ambacho baba na baba wanatoa na serikali inasaidia.

Msema Kweli Kilusu:  Amu kore apa te nkata apa ongereza ashomo nanu airori kioshito kodi.

Translator:  Wakati wa serikali ya Mwingireza.

Msema Kweli Kilusu:  Kioshito kodi.

Translator:  Wakati alitoa kodi.

Msema Kweli Kilusu:  Nalo airorie ngereza.

Translator:  Akaongea na Mwingereza.

Msema  Kweli  Kilusu:  Najoki  ngereza  ashomo  ajoki  ama  ena  kodi  nalakita  iltunganak  pookin  abaiki  tuati  nebaiki

pookin matejo duo serikali ormaasai. Anyo ena toki oshi nemeishunye? 

Translator:  Anauliza, kwa nini yeye nalipa kodi na watu watu wote katika nchi wanalipa kodi,  hii kodi  inaenda wapi na ni ya
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nini?

Msema Kweli Kilusu:  Na ore penyaka ashukori ina kodi iyiok oshi eretito.

Translator:  Kwa hivyo kama kodi tunatoa, hiyo kodi inaingia kwa serikali na iendelee kunisaidia.

Msema Kweli Kilusu:  Amu kore sipitali milak.

Translator: Zamani wakati wa ukolini hospitali haikuwa ikilipwa.

Msema Kweli Kilusu:  Na ire enkoitoi meitobir.

Translator: Bara bara haitengenezwi.

Msema Kweli Kilusu:  Ore tata mekure eti iidiain naar intae.

Translator:  Na wakati ule tulikuwa na security kwa sababu wakati ule kulikuwa na watu ambao wanauwa na kupiga wengine.

Msema Kweli Kilusu:  Neaku kuna tokitin oshi naichunga nena tokitin pookin.

Translator:  Kwa hivyo nasema ile pesa ya kodi ndio ilikuwa inatetea ….. (Inaudible)

Msema Kweli Kilusu:  Nayieu  na tata  ore  kiomonu  peishori  na iyiok  peokini  aisaidia  iyiok  neosh  lewa ropiani  onom,

meta kirik enkera sukul ana wuejitin.

Translator:   Yaani anataka  kusema  yale  mapato  ambayo  serikali  inapata  kutoka  kwa  mwananchi  wake  ndio  imtengenezee

huduma, ili pesa  isiwe inaenda bure,  ile kodi  ambayo tunatoa hata kama tunapata kidogo kupitia kwa kodi,  tukitoa  hiyo  pesa

itumike kwa njia ambayo tunapata hiyo huduma, hasa bure.

Msema Kweli Kilusu:  Ina ake ajo.

Translator: Ni hayo tu.

Com. Bishop Njoroge:  Mwambie, that is good.

Translator:   Wewe  mzee,  wewe  kweli  ni  msema  kweli,  umesema  mambo  ya  maana  sana  hayo  yatasaidia  kwa  Katiba.  

Anasema anataka kusikia kwa radio kwamba hiyo amesema imefikishwa.

Com. Bishop Njoroge: Haya, Shume Kaikoni, Kaikai ole Ntimika, ni wewe?  

Sarakoi ole Ntimika:  Kwa majina naitwa Sarakoi ole Ntimika.  

 Maoni yangu nitaongea kwa upande wa viongozi, viongozi wote wawe wanachaguliwa na raia.  
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 Huduma ya hospitali iwe ya bure.

 Kuhusu shule, watoto wasomeshwe bure kwa vile mahitaji ya shule yamekuwa magumu.

 Kuhusu  wanyama  wa  pori,  yenyewe  tunaharibiwa  mimea  mashambani,  hata  chakula  haiwezi  kuwa,  unakuta  hawa

wanyama wanamaliza na hakuna chochote tunacholipwa.  

Nafikiri yangu ni hayo tu.  

Com. Bishop Njoroge:  Asante sana.  Isaiah Lokamba, asante Isaiah umekaa sana.

Isaiah  Lokamba:  Asante  sana  Bwana  Commissioner  narepresent  kazi  yetu  kama  kamati  ya  group  ranch  ya  Rombo,

ningependa wale tunasaidaina nao waje hapa mbele ili tuweza ku-summarise haraka haraka.

(Vernacular – Kimaasai).

Maoni yetu ya kurekebisha Katiba kikundi cha wafugaji Rombo Group Ranch, Loitoktok,  eneo la wakilishi  Bungeni  Kajiado

South, tarehe tisa July.  Katiba yetu sisi Wakenya:

Utangulizi:  Katiba yetu iliyotayarishwa huko England haikuhusisha sana wafugaji, maoni yetu serikali iweke Wizara ya Wafugaji

wanao hama hama that is, pastoralists.  Serikali ifungue Kenya Meat Commission ya Nairobi na Mombasa,  Majosho ya mifugo

funguliwe, mobile clinics, shule na hospitali itengenezwe katika sehemu za pastoralists.   Waalimu  wachukuliwe  na  grade  ya  D

plain and above katika  college  ya  waalimu  na  University  wachukuliwe  na  C+  na  kuenda  mbele.   Masomo  ya  ufugaji,  yaani

animal husbandry yaendelezwe katika kila shule kwa wakati huu.

Haki ya ardhi:  Mashamba ya wafugaji yasiingiliwe ni haki ya kuzaliwa ya hawa pastoralists, it is a birth right not a political right.

 Mgeni anaweza kupewa shamba lolote,  kiasi chochote atakachopata,  sheria ya sasa  ambayo inamilikiwa ya ardhi ibadilishwe

yaani Cap  300 na Cap  287 ya trust  land.  Mashamba yanachukuliwa wakati  huu  kwa  sababu  ya  AFC  loans  ambayo  inadai

mashamba kwa haraka.

Wanawake  ambao  hawajaolewa  wataangaliwa  na  wale  wazazi  wao.   Watoto  walemavu   watakuwa-considered  na  kamati.

Ikiwa  shamba  imetengwa  kwa  mnajili  ya  maendeleo  serikali  isifaidike,  sheria  za  ardhi  ziangaliwe.   Katiba  ya  sasa  irudishe

mashamba  ambayo  serikali  imechukuwa  wakati  wa  ukoloni  na  ambayo  haikuweza  kutumia  kama  forest,  national  parks  na

national water catchment areas, haki ya utamaduni ya Wamaasai iangaliwe.

Uraia wa Wakenya:  Mtu yoyote ambaye ameolewa awe Mkenya na apewe kitambulisho, kama amezaliwa na mzazi mmoja,

kama ameolewa Kikanisa,  Kiislamu au kitamaduni apewe kitambulisho bila masharti.   Sheria ya cheti Cap  3 African Christian

Marriage  Cap  151  iondolewe  kwa  sababu  inafanya  watu  kutengana.   Njia  ya  kupeana  kitambulisho  irahisishwe,  wafugaji

wapewe uraia wa nchi mbili yaani Kenya na Tanzania.
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Uliinzi na usalama wa taifa:  Rais awe Amri Jeshi mkuu  na  majeshi  yote  ya  silaha  ya  nchi  na  awe  na  mamlaka  ya  kutangaza

majanga na hatari za nchi.

Vyama vya kisiasa viwe vitatu.

Sheria za mitaa:  Serikali ya mitaa isimamie rasilimali ya nchi.

Haki za msingi:  Serikali isaidie elimu ya bure bila malipo.  Afya serikali ijenge mahospitali na health centres  na mobile  clinics,

maji safi bila gharama, serikali ijenge mabarabara kwa upande wa wafugaji.

Mali ya asili:  Mali ya asili isimamiwe na watu wenyewe katika maeneo yao.   Sheria ya  sabini  na  tano  iondolewe  kwani  hiyo

imesababisha mashamba mengi yanayakuliwe na watu katika ngazi ya juu.  Amri ya Raisi ya kutangaza shamba kuwa la watu

itupuliwe mbali.

Matumizi ya mali ya asili, wananchi wenyewe wapewe nafasi ili waweze kuangalia mali yao.

Mazingara na mali ya asili, serikali ya mitaa ipewe  jukumu  la  kusimamia  mali  ya  asili,  maji,  misitu,  mbuga  na  madini  ambayo

yanapatikana.

 Kumiliki mali ya asili serikali ya mitaa na jamii inayokaa karibu.   Wanyama wa pori  walio ndani ya ardhi ya jamii wanao  kaa

pale iwe mali ya watu hao kwa kuuza, kuchunga na kufanya biashara nazo.

Wanyama pori wanaoumiza au kuua watu,  serikali ilipe gharama, mtu akiumizwa ilipe gharama ya shilingi milioni moja na nusu

na akiuwawa iwe milioni tatu.  Wanyama pori wanaoharibu mimea, serikali ilipe shilingi elfu themanini kwa kila heka ya shamba

ya Wamaasai.

Wanyama  pori  wakorofi  wafukuzwe  au  kuuwawa  katika  mashamba  yanayokaribia  watu,  serikali  iwafanyie  wanyama  pori

katika mbuga.  Mbuga ya Tsavo wafugaji wakubaliwe kulisha mifugo kwani ilikuwa sehemu ya Kajiado District katika Rombo

Group Ranch.

Mamlaka:  Watawala wa mkoa, Chief na Assistant Chief wachaguliwe kwani watu ndio wanajua watu hao.  

Hii memorandum imetayarishwa na watu ishirini na tano ambao ni kamati kuu ya Rombo Group Ranch.
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Com. Bishop Njoroge:   Asante saba  kwa hayo maoni, bila shaka tutazitumia na ni views mzuri waambie tumeshukuru  sana.

Majina yao yako hapo?  Asante, thank you very much, please register.   Naona kama watu sio wengi, hebu njooni hapa mbele

wale hawajazungumza.  

Speaker:  ……………………….(Inaudible)

Com. Bishop Njoroge:  Sawa wale hawajazungumza wakaribie hapa, wale tu ambao wamejiandikisha.  Nataka  waje upande

huu, ng’ambo hii.  Yule ambaye anataka kuzungumza sana na hajazungumza na  amejiandikisha  hapa  aje  upande  huu.   Those

who who have not spoken, they are in the list and they want to speak to come this side. Nyinyi mko nyuma mmezungumza?  Si,

mje hapa mbele?  Kwa sababu hawa ndio nitakuwa nao wa mwisho, kwa hivyo ndio ninasema mje hapa  mbele.   Haya  sasa

tutaanza kutoka hapa, tutaendelea hivyo mpaka mwisho.  Sawa sawa?  Haya, dakika mbili mbili.

Charles Lekundayo: Airo tata tenkutuk. Aji ta Charles Lekundayo olole Kaese.

Translator:  Mintoki anyikakino oleng pe.  Anaitwa Charles Lekundayo ole Kaese.

Charles Lekundayo: Ashukoki ta enkai enashe etabaikia ena kiti  saa na eishorua  na nafasi  paisho  sinanu mairoro  na

ena siai.

Translator:  Anashukuru Commissioners kwa kumpatia nafasi ya kuzungumza.

Charles Lekundayo: Ore enai na kuhusu katiba tenchoto onkishu ang te nchoto ang irmaasai.

Translator:  Anataka kuzungumzia mambo ya ufugaji kwa upande ya Wamaasai.

Charles Lekundayo: Iyiol apa te nchoto ang ormaasai na kemitie apa nkishu apa te ena sheria  apa eiputia  apa  nkishu

eitu epiki nkishu na ana erishata enye ana esiai eipangae tata katiba na eisumi katiba ekiserikali te Kenya.

Translator:  Anasema kwamba Katiba ambayo iko sasa haijaweka maanani sana mambo ya ufugaji katika Kenya.

(Interjection)

Com. Bishop Njoroge:  Wewe ni nani?  Why are you sitting there, can you sit this other side, everybody else is to sit this side,

only those who are going to talk can sit there.  Wengine wanaweza kujiandikisha pale, hawa tu ndio watazungumza.

Charles  Lekundayo:  Amu  iyiolo  na  apa  nkishu  eitu  aikata  kining  nkishu  elimuni  ninche  ajo   iyiolo  tata  nkishu

maanani naleng nkishu tenchoto ormaasai neaku meti apa.

Translator:  Anasema kwamba sehemu ya ufugaji na sehemu ya ng’ombe katika Wizara ya Kilimo haijawekwa maanani sana

na serikali haijaipatia sindikizo la kuweka katika budget mambo ya ufugaji.  
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Charles Lekundayo: Meta iyiolo apa tenchoto ang ormaasai na eimutie apa ina.

Translator:  Kwa hivyo sisi Wamaasai tunaona kwamba hatujapatiwa haki hapo.

Charles Lekundayo: To ndoropu iyiolo kuli oshi nikinoto shida tenchoto ang ormaasai amu iyiolo oshi nguesi  napuonu

ena kop na enkop ang eti.

Translator:  Na kufanya mambo ya ngumu zaidi, wanyama wa pori wakatoka katika park na wakaingia…

(Interjection)

Com. Bishop Njoroge: ………………..(Inaudible)

Translator:  Iyieu tata nikinko aja nkishu tena katiba, eyieu neikaja ena serikali nkishu.

Charles Lekundayo: Ayieu si ninche nemokini aisho wizara  katiba  enye  ntokitin  nilepieki,  leilepieki  si  orkilo  lo nkishu

ana enailinganare esiai enye.

Translator:  Anasema kwamba serikali iunde wizara ambayo inahusika na masilahi ya mfugaji wa ng’ombe katika arid areas.

Charles Lekundayo: Ore enkae e katiba na kuhusu ongesi nake  eti,ikiyieu  nikimoki  iyiolo  kuna  nguesi  nati  enkop  ang

tenemokini tenear oltungani nekior oserikali nemenusu nikinyanyuk.

Translator:  Anasema kwamba tungependa partnership, Katiba iweke partnership ya mfugaji aliye karibu na wanyama wa pori

na serikali ili nikiumizwa, shamba langu ikiharibiwa, ng’ombe ikiiliwa, niwe naongea na serikali na nilipwe hasara.

Charles Lekundayo: Amu iyolo na kulie bartai na iyiok irmaasai iyiok oshi nabo ana ona nguesi ang oshula.

Translator:  Kwa sababu mara kwa mara serikali inajua kwamba sisi tunaishi na wanyama hawa wa pori.

Charles Lekundayo: Neaku iyiolo tenkae shoto tene alo naji majimbo  nikiyieu tenkop ang oisumate tonkuapi enye.

Translator:  Na kwa hivyo katika utawala yeye anataka Katiba ya Majimbo.

Charles  Lekundayo:  Amu etu  kidol  ore  iltunganak  oti  Nairobi  teneeta  oltungani  engorofa  eitu  aikata  kidol  pejokini

iyiok out matoor engorofa meta kepuonu ninche apuonu aoru iyiok enkop ang.

Translator:   Kwa  hivyo  anasema  wale  watu  ambao  wanaishi  misituni  na  wale  wanaishi  areas  zingine  za  Kenya  hatuwezi

kugawa ile rasili mali ambayo iko huku, kwa hivyo tunataka tuwe na haki ya kugawa rasilimali ya hapa wenyewe kama wenye

mali.

Charles Lekundayo: Naitabaiki ine metamayiana intae olaitoriani.

Translator:  Anasema amefikisha hapo.
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Translator:  Ou ta Kuya. 

Kuya ole Nkong’oni: Ore ta nanu naji ekarna ai Kuya ole Nkongoni.

Translator: Anasema jina lake ni Kuya ole Nkong’oni.

Kuya ole  Nkong’oni:  Iyiolo entoki  naingasa  na esiai  e katiba  na meta  oshi  nguesi  erishata  nemeti  olchamba  lang  la

ormaasai.

Translator:   Anasema kwamba  katika  shamba  hili  la  Wamaasai  la  Group  Ranch,  wanyama  wa  pori  wanaingia  kwa  pande

zote.

(Intejection)

Com. Bishop Njoroge:  Mzee kaa upande huu.

Kuya ole Nkong’oni: Nayieu sininche ore esiai enkishu tempaka meisho nai katiba meta eti empaka terishata pooki.

Translator:   Anasema  kwamba  kama  wanyama  wa  pori  watakuja  area  yetu  na  kuharibu  mazingara,  compensation  yetu

tupatiwa nafasi ya kulisha ng’ombe ndani ya park kwa wakati wote, wakati wa shida na wakati ambao hakuna shida.

Kuya ole Nkong’oni: Amu kingasiate naleng tene wueji eti KWS.

Translator:  Kwa sababu tunashangaa sana na department ya Kenya Wildlife Serive.

Kuya ole Nkong’oni: Amu eiba ina baruti na irkanjaoni oshi enangieki neta nkishu ang enya.

Translator:  Ile baruti ya kufukuza wanyama kutoka kwa mashamba siku hizi wanatumia kupiga ng’ombe.

Kuya ole Nkong’oni: Netanya ngiri oengiteng nata olashe te nkoshoke neitayu.

Translator:   Na  wanaumiza ng’ombe kwa sababu hatuna haki hapo,  wanaua hata ng’ombe, ng’ombe itaza ndama,  ng’ombe

analiwa na fisi na simba wakipotea kwa hivyo wapatiwa haki.

Kuya ole Nkong’oni: Nayieu nai tenkae shoto olchamba lang le group ranch.

Translator:  Na huko upande wa group ranch.

Kuya ole Nkong’oni: Ayieu na orepe eitoki kulo kulie  tunganak  ajing  olchamba  lormaasai  lemermaasai  neishori  iyiok

engolon irmaasai pe kiara.

Translator:  Anasema kwamba kwa vile group ranch hii iko katika hali ya jamii, watu wengine huja kama squatters  ili wapate

nafasi ya kuchukua ardhi, tupatiwe nguvu ya kuwaondoa kisheria.
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Kuya ole Nkong’oni: Ora nanu oshi ake naipotuni nai arkanjaoi eta shida tiatua irmaasai olokuaru  eti  sininche  entoki

naji olokuara na Kenya nkishu kila enkata.

Translator:  Na kwa hivyo si ndovu tu, mnyama yeyote ambaye anatuumiza na wanyama wetu tupatiwe compensation.  Etejo

ta kitoningutuo ina wueji onguesi tejo ta entoki niyieu neas serikali.

Kuya ole Nkong’oni: Ayieu nai neishori iyiok  tenchoto  ang irmaasai,  ayieu  ore  pear  oltungani  orkanjaoi  nelaki  millin

tano.

Translator: Anasema kwamba compensation ya ndovu kuua mtu wa miaka yoyote ni million tano.

Kuya ole Nkong’oni: Ore pear enkiteng nelaki emillin.

Translator: Akiua ng’ombe alipwe milioni.

Kuya ole Nkong’oni: Ayieu ore si peisumi budget neisumi sininye budget onkishu peilep.

Translator:  Budget ikitangazwa au serikali ikitangaza budget yake ama mipango yake ya maendeleo waangalie na waweke ng

’ombe au ufugaji katika arid areas.

Kuya ole Nkong’oni: Naishua.

Translator: Amemaliza.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much.

John ole Mbomboyet: Naji John Tipapa ole Mbomboyet.

Translator: Bwana Commissioner anasema jina lake ni John Kipape Mbomboyet.

John ole Mbomboyet: Ore nanu enai edukuya nangasa alotu ena kitabu naji enaipir Katiba.

Translator:  Anazungumzia mambo ya kitabu ambacho kinaitwa Katiba.

John ole Mbomboyet: Eningor ina kitabu, ore pages nata na etambua uhuru kake meitambua mwananchi.

Translator:  Anasema kwamba Katiba ya sasa inatambua uhuru wetu lakini haijatambua haki yetu.

John ole Mbomboyet: Meta tinidol ake ina kitabu openy nemeeta utaratibu.

Translator:  Kwa hivyo anasema kwamba utaratibu katika Katiba hakuna.

John ole  Mbomboyet:  Ore tata  enayieu  ore  peyie  eigeri  ena  kitabu  nengasi  aitambua  mwananchi  ana  mwana  Kenya

entoki ekwanza..
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Translator:   Anazungumza mambo ya preamble,  anasema kwamba Katiba itaje au to identify mtu kama  Mkenya  na  historia

yake.

John ole Mbomboyet: Ore enkae nepiki ena uhuru tewueji  ata  epiki  ildukaya  omirieki  pe  ore  oltungani  oyiolo  aisuma

nelo ainyangu nemooki aisum neyiolou sheria ana.

Translator:   Anasma  kwa  siku  za  usoni,  Katiba  ikiwa  tayari,  wananchi  wawe  wanafahamu  na  ijulikane  ni  wapi  inaweze

kununuliwa.

John ole Mbomboyet: Neishishieki to lughai pookin.

Translator: Anasema kwamba lugha ambayo inaweza kueleweka itumie. Ka kugha  nai  ina amu eyieuni  entoki  naji  lugha

ta taifa pe amu ina ake naipitisha.

John ole  Mbomboyet:  Nimesema kwamba Katiba ikitengenezwa iwe katika maduka  ya  kuuza  vitabu  halafu  iandikwe  kwa

lugha zote ndio tuweze kuelewa.  

Uongozi:  Mtu akitaka kusimama atangaze mali yake kwanza ndio tuweze kuwa na imani kwake na kumpigia kura.

Tuwe na Bunge mara mbili, tuwe na Bunge la Senate  na hii Bunge ya Senate  ihakilishe kabila zote arubaine na mbili za Kenya

zino,vile  vile  Bunge  ipewe  mamlaka  kwamba  Rais  akikosea  aweze  kupigiwa  kura  ya  kutokuwa  na  imani  naye.   Mbunge

ambaye alihaidi kitu ambacho hajatimiza, raia awe na uwezo wa kumpigia kura ya kutokuwa na imani pia.

Com. Bishop Njoroge:   I  am giving  you  two  minutes,  haya  mambo  yote  tumeambiwa,  si  vizuri  kurudia  rudia,  kwa  sababu

tumeambiwa.  Haya sema ya mwisho.

John ole Mbomboyet: Nomination, tusiwe na nomination katika County Council au ndani ya serikali.

Com. Bishop Njoroge: Thank you, kila mtu aseme kitu ambacho hakijatajwa mzee, sawa sawa? Yale yametajwa usirudie.

Speaker:  Bwana Bishop tungependa sana kuweka mambo ya wanyama sana kwa sababu nafikiri ndio…

Com.  Bishop  Njoroge:   ………..(Inaudible).   Ikiwa  kuna  mtu  ambaye  anataka  kutaja  ya  mnyama  kama  Senior  Chief

alivyosema anaweza kusema.

Parkirowa ole  Metoi:  Ajo  ta  ashe  oleng,  anoto  sinanu nafasi  ena  saa palimu sinanu shida  nata  amu ekaya  oltungani

enatoki ana enata tolntao lenye. Ore na enkarna ai aji Parkirowa ole Metoi.
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Translator: Anasema majina yake ni Parkirowa ole Metoi.

Parkirowa ole Metoi: Nara vice chairman le Group Ranch Rombo.

Translator: Ma yeye ni Mwenyekiti Mdogo wa Rombo Group Ranch.

Parkirowa ole Metoi: Ore na entoki nalimu nanu, na kajo ashe  oleng  tena  toki  tata  najo  Katiba  nayawuaki  amu eton

ajo entoki naewuo aramat oltunganak amu meyauni oshi entoki nalotu ayau nena.

Translator:  Anasema kwamba anashukuru sana serikali kulete Katiba kwa watu.

(Intejection)

Speaker:   Tungependa wanafunzi tafadhali  mkae  pole  pole  na  mnyamaze.   Watoto  tafadhali  mkae  pole  pole  ndio  mpatiwe

nafasi, mnyamaze kwa sababu machine inachukua sauti ndogo kabisa na inaanza kulete shinda, kwa hivyo mnyamaze.  Asante

na mzee aendelee kuzungumza.

Parkirowa ole Metoi: Na ilimu oltungani ana shida nati atua olntao amu neja nadou etejo katiba.ore sana sana entoki

nati iyiok tiatua ilntaoja na nkishu.

Translator:  Anasema anataka kuzungumzia zaidi mambo ya ufugaji kwa sababu ndio uchumi wao. 

Parkirowa ole Metoi: Amu ore nkishu tiatua iyiok irmaasai le maa ninche apa kitubulunye.

Translator: Anasema bila ng’ombe na mifugo hakuna maisha kwao.

Parkirowa ole  Metoi:  Ore tata  iltunganak  lang oti  enkisuma  hata  tana  ikiti  siadi  kake  kiata  iltunganak  ake  sininche

ormaasai oti dukuya na nkishu naisuma.

Translator: Anasema hata kama katika area hii tuko nyuma kwa elimu kuna wachache ambao wamesoma na wamesoma kwa

sababu ya mifugo.

Com. Bishop Njoroge:  Tunataka apendekeza, we are going to spend so much time.  Can you ask him to pendekeza?

Translator:  Etejo tata tolimu iyieu nikingo aja ine wueji onkishu.toliki tiaki iyieu neiko aja serikali.

Parkirowa ole Metoi: Nayieu nalimu ajo eta nkishu shida oleng enoto nkishu shida oleng.

Translator: Anasema kwa upande wa ufugaji tuna shida sana.

Parkirowa  ole  Metoi:  Nikidim  na  tata  enoto  iyiok  shida  amu  kitodua  entoki  tata  najo  enkisuma  ajo  pookin  ta

pekitumoki iyiok aisumata tenikiata nkishu.

Translator:  Anaendelea kuomba,  Bwana Commissioner kwamba angeendelea kuzungumza mambo ya ng’ombe na anasema
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kwamba wamepata shida sana kwa ng’ombe na mfugaji mwenyewe ana shida.

Parkirowa ole Metoi: Nikilimu nai  ajo  ore  nadoi  katiba  eta  duo tata  Kenya  mpya  na ntokitin  naikilikuani  iltunganak

naitasi ajo kanyo eyieu olntao.

Translator:  Na kwa hivyo katika roho yake kwa sababu Katiba imekuja anaona kutakuwa na nchi mpya, Kenya mpya kwa

sababu wa Katiba mpya.

Parkirowa ole Metoi: Ore tata peningito oshi  irmaasai  ejo  eta  ntorobo  nkishu  natumutate,  meenkop  natinyikayie  aku

kini nkishu natumutate.

Translator:  Anasema umaskini umeingia kwa sababu uchumi ya Wamaasai ni ng’ombe na ng’ombe wamefungiwa zaidi.

Parkirowa ole Metoi: Na entoki naipunguza nkishu ormaasai peeta kuti, eramatata nagira aramat serikali.

Translator:  Serikali haichukui jukumu tena la kulinda hali ya mifugo.

Parkirowa ole Metoi: Amu eudi apa nkishu tolari abo katitin are.

Translator: Zamani serikali ilikuwa inapeana huduma ya vaccination mara mbili kwa mwaka.

Parkirowa ole Metoi: Amu eudokini nkishu olchani le athrax.

Translator:  Ilikiwa inapiga dawa ya anthrax.

Parkirowa ole Metoi: Nedungokini olchani le sotoka.

Translator:  Inadunga rinderpest.

Parkirowa ole Metoi: Neudokini olchani le mowashiwashi.

Translator:  Inadunga CPP

Parkirowa ole Metoi: Neudokini olchani lolodua.nemekure edungoi tata.

Translator: Na siku hizi serikali haipeani hiyo huduma.

Parkirowa ole Metoi: Neretito ina kata iyiok naleng serikali are oshi ana peudokini nkishu na lepesho.

Translator:  Na zamani ilikuwa ya bure.

Parkirowa ole Metoi: Ina toki ta doi tata nganyang namirita nkishu oleng.

Translator: Wakati huo kulikuwa na majosho kwa kila kona, wafugaji walipata majosho.
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Parkirowa ole Metoi: Neitobirakini apa ina kata nkishu irdipui neaku kila corner neti enkiti dip.

Translator:  Wakati huo ng’ombe walikuwa inaoshwa na serikali inapeana dawa, ng’ombe wanapata huduma na hawakufi.

Parkirowa ole Metoi: Ore apa ina kata esujitae nkishu na keshomo nena moyiaritin.

Translator: Wakati huu magonjwa yamezidi kwa sababu hudumi imepotea.

Parkirowa ole Metoi: Amu ore  ta  emoyian  apa torono  naleng  naninye  nati  kila  wakati  emirita  olameyu  neti  tolari  na

ilmashe. Ayieu neitoki serikali aitas inkishu amu ore lelo dipui serikali di apa natadamua me iyiok.

Translator:  Kwa hivyo angependa kusema tupate haki kwa kupatiwa hiyo huduma.  Katiba izungumzie mambo ya ufugaji na

iwe na wizara ambayo inahusika ili haki hizo zirudi za matibabu ya kila wakati  ili ng’ombe wasiende kuisha kwa sababu hii ndio

itawasaidia.

Parkirowa ole Metoi: Ore entoki  nayaka  irmaasai  masikinisho  sana ining ake  iltunganak  ejo  oi  tinikitum  masomo  ya

bure nkishu nashomo.

Translator: Anasema tena ng’ombe ndio wamepotea na ndio masomo haipatikani.

Parkirowa ole Metoi: Enkae.

Translator: Ya pili.

Parkirowa ole Metoi: Ore tata kuna  nguesi  nagir  ake  nena  tomon  ine naji  eirokuaje.ore  kuna  nguesi   naji  irkanjaoni

meta ta  enkop nemeti.

Translator:  Anasema zamani ndovu walikuwa kila pahali katika Kenya hii.

Parkirowa ole Metoi: Eta pookin enkop ake tata nati enormaasai ake.

Translator:  Sasa wanyama hao ndovu wako katika nchi ya Wamaasai tu hakuna kwa nchi zingine.

Parkirowa ole Metoi: Ore peton eti ena kop a kumok alang inkuapi apa natijinga neaku tena kop kumok iyiok lemear.

Translator:  Sisi hatuwindi mnyama huyu na ndio sababu amezidi kukaa hapa.

Parkirowa ole Metoi: N ore pemikiarita amu mikiure serikali kiamini amu etiakitia apa kingarie intae.

Translator:  Walituambia tutagawa faida ya wanyama wa pori na serikali.

Parkirowa ole Metoi: Meitu iyiok kidol entorikiaki iyiok.

Translator: Na mpaka leo hiyo faida hatujapata.
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Parkirowa ole Metoi: Kake kitodua ajo earita iyiok.

Translator:  Lakini wanyama hawa wanatuumiza.

Parkirowa ole Metoi: Ore iltunganak napa lena group ranch Rombo era tomon are  lotara irkanjaoni ebaiki ele ari  wo

ele.

Translator:  Kutoka mwaka jana 2001 mpaka 2002 watu kumi na wawili wameuwawa na ndovu.

Parkirowa ole Metoi: Na tinikilalamika pikiar aya nikiar obo kitagorote neinyototo melalamiko sapuk oleng.

Translator:  Na  tuliamua kwa sababu tukianza kuwawinda kwa sababu hatuwaogopi,  serikali  italalamika  sana  itatuma  askari

wake kututafuta.

Parkirowa ole Metoi: Na tenear oltungani neiteru malalamiko.

Translator:  Lakini mtu usiku hakuna mtu anakuja.

(Interjection)

Com. Bishop Njoroge: Bwana Chief, can you listen to me, I want to tell him only the recommendations go to the database  on

the Constitution so if ….(incomplete).

Parkirowa ole  Metoi:  Ayieu  ore  peitoki  aar  oltungani  orkanjaoi  amu  tenkop  earita  meta  me  national  park  kipuoito

nelaki emillion onusu.

Translator:  Amesema mnyama huyu akituua katika kijiji serikali ifidie milioni moja na nusu.

Parkirowa ole Metoi: Ore na tata enkae, toki nikiata.

Translator: Ingine ambayo ni ya mwisho,

Parkirowa ole Metoi: Ore enewueji naji national park.

Translator: Pahali panaitwa national park.

Parkirowa ole Metoi: Na enkop ang.

Translator: Ilikuwa ni kwetu.

Parkirowa ole Metoi: Neji nguesi eramatieki.

Translator: Na serikali inasema inatenga wanyama wa pori huko.

Parkirowa ole Metoi: Ore enkolong napuo nkishu itijinga olameyu ogol ijo ele tata lelaari na tobarutini emirunye.
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Translator: Anasema kwamba serikali inatumia nguvu zote kusukuma na kumaliza ng’ombe kwenye park.

Parkirowa ole Metoi: Nemiri te ntege.

Translator:  Serikali inawafukuza na ndege.

Parkirowa ole Metoi: Nemira te ntege neiumiza nkishu amu ear baruti aidurunye.nemir entege ometigilata.

Translator:  Wanafukuzwa na ndege wanavunjika miguu, wanapotea na kuliwa na wanyama wengine wa pori. 

Parkirowa ole  Metoi:  Meta  ore  nai  enkare  tinitoningo  kulikae  tunganak  etejo  tene  mikiata  ta  iyiok  uhuru.  Iyiok  lelo

oiti ene wueji amu ijan ake meta nkishu hesabu tiatua Kenya.

Translator:  Kwa hivyo anasema kwamba serikali iweke maanani sana mambo ya mifugo maana ni, hili haki yetu ya uchumi. 

(Interjection)

Com. Bishop Njoroge:  Asante, he has spoken for twelve minutes, I cannot allow it any more.  Twelve minutes is a long time.

Translator:  kitiaka ashe oleng, iroro to dakikani tomon are na idakikani are duo kincho.

Parkirowa ole Metoi: Ore ena kop eidinge.

Translator: Anasema nchi hii tumezidi na haiwezi kubeba tena watu.

Parkirowa ole Metoi: Kidolita  iltungani  tata  orukunye  oingua  kulie  kuapi  ojo  kipuonu  ene  kopna  pooki  n entoki  naji

kipuo  amu Kenya  na ana kop  amu ena kop  ang ake  Kenya.  Nemeti  enkae  kop  naji  Kenya.   Amu  mikipuo  iyiok  kulie

kuapi.

Translator:  Amesema kwamba kuna watu wanakuja wakisema kwamba wanakuja Kenya,  wanakuja kuingia kwa Kenya na

amesema kwamba hakuna nchi ingine Kenya ni hapa tu, watu  wanakuja  kama  squatters  kwa  nguvu,  wanachukua  ardhi  kwa

nguvu na anasema hiyo si haki.

Parkirowa ole Metoi: Meta enemutu nai amajimbo naishu ina naikiyieu iyiok oleng amu mikiata  iyiok  iltunganak  lang

oti nkuapi enkop ang ake ati.

Translator:  Kwa hivyo angependelea ule utawala wa Majimbo ili watu ambao wanakuja kwa nguvu wazuiliwe na hiyo jimbo.

Parkirowa ole Metoi: Amechoka, anataka anikatie shida waalayi!

Com. Bishop Njoroge:  Unajua mzee nimekupatia dakika kumi na mbili ambayo hatupatii watu mara nyingi.

Parkirowa ole Metoi:                     (Inaudible)
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Com. Bishop Njoroge:   Hapana,  can you go to the point,  only the recommendations reasons leave them because  we  know

them.  Tell us your name?

Jacob Olomna:  Jina langu ni Jacob Olomna.  Mimi nitachangia ya kwanza kuhusu Bunge ambapo ningependa kuwe na Bunge

mara mbili, Bunge la Senate na Bunge lile lingine.  Mishahara yao iweze kuchunguzwa kwa njia mbali mbali na kuwe na Tume

ambayo ni ya kulipa mishahara yaani wale watu ambao watamlipa hata Rais mshahara wawe katika kikundi hicho ili kuwazuia

Wabunge wanapopitisha miswada ya mshahara yao ili hali za wengine zikiwa pending kwanza hiyo imalizwe kusudi wazuiwwe

kuharibu uchumi wa nchi.

Ningependa  pia  Rais  awe  na  uwezo  wa  kura  ya  kuruhusu  kupinga  maoni  ya  Bunge   kusudi  Wabunge  wanapopitisha

marupurupu yao na mishahara kwa njia ambayo haipendezi wananchi walio wengi na kuharibu uchumi,  Rais awe na uwezo huo

wa kuweza kusema hapana.

Mamlaka ya Rais:  Uwezo wa Rais pia usiwe mkubwa sana kupita kiasi kwa sababu ikipita kiasi inafanya wanaofanya kazi chini

yake pia wawe na uwezo zaidi ya wale ambao wanafanya chini yao na kwa hivyo yule mtu mdogo,  the common man anakuwa

hana haki.

Kuhusu upande wa Rais, kama mgombeaji wa kiti hicho cha Urais akiwa si Mbunge ingekuwa bora zaidi ili kuzuia hata upinzani

Bungeni wakati mpinzani wako mko naye pale pale,  basi  inakuwa wananchi wanatatanishwa.  Kwa hivyo Rais akigombea kiti

kwa chama fulani akianguka aende nyumbani moja kwa moja awe raia.

Katika eneo hilo hilo pia ningependa kama mtu akihama katika chama cha upinzani aingie chama kingine chochote ile akiomba

kugombea kiti kwa tikiti fulani, aruhusiwe katika chama hicho lakini si kwamba viongozi hawakuwa katika chama hicho, hivyo

aende tu awe member lakini asiruhusiwa tena kusimama.

Com. Bishop Njoroge:  Una dakika moja.

Jacob Olomna:  Okay.

Serikali  za  mitaa:  Waziri  au  Rais  asiwe  na  uwezo  wa  kuvunja  baraza  la  watu  ambao  wameweka  mikutano  ili  kuwajulisha

wananchi the latest news.  

Muundo na utaratibu wa uchaguzi:  Kuwe na ushindi kwa mtu mmoja kusiwe na kiwango hasa kwa upande wa Rais wa kusema

ni mikoa mitano mpaka mtu apate, la hasha.  Mimi ningependelea iwe ni the majority, watu wengi wakipiga kura ihesabiwe one
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man one vote moja moja mpaka ifike ma milioni basi hiyo ipitishwe kwamba fulani amepita si kwa ajili ya mikoa bali kwa ajili ya

watu wengi. 

Com. Bishop Njoroge:  Ya mwisho?

Jacob Olomna:  Ya mwisho.

Haki za msingi:   Katiba  ilinde  usalama  wa  huduma  ya  afya,  maji,  elimu,  makaazi,  chakula,  ajira  kama  haki  za  kimsingi  kwa

Wakenya  wote.  Hapa  ninamaanisha  kwamba  watoto  wengi,  samahani  nikisema  mimi  ni  mwalimi,  kuna  watoto  ambao

wanawacha shule ambao ni talented children na wanalazimika kuwacha shule kwa ajili ya kukosa  kulipa ada  kwa shule.  Basi

kwa sababu hiyo tunapoteza hata  viongozi  wa  baadaye  na  ili  hali  serikali  inasema  kwamba  watoto  ndio  viongozi  wa  kesho.

Tutawapata wapi hawa viongozi tukiwa tunawarudisha nyumbani?

Maji:  maji katika eneo hili ni mengi sana hasa yale ya …………………..(Inaudible)  imeenda mpaka Machakos  na hapo sasa

ndio nitasema, Majimbo yawe ili kusudi maji hayo yaweze kwanza kuwafaidi wenyeji ambao maji hayo yamepatikana baada  ya

kuletwa na Mungu.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much, can you go and register there.  Can we have Diana Nasieku?   Ngoja  kidogo

tumpatie mwanafunzi.  Umechagua mmoja tu, ni wewe tu utazungumza, you must be so important,  have a sit here.   Tell us your

name, your age and how many students you are representing and which class you are in.

Diana Nasieku:   My name is Diana Nasieku,  I am  12  years  old.   I  am  here  to  represent  156  students  from  Rombo  Girls

Primary School.

Children’s rights:  

 Pupils should be given free education so that they be taught about  the Constitution.  The Kenya Constitution should be

taught in school so that pupils can understand their Constitution.  

 Pupils should be give a choice of punishment. 

Human Rights:

 Wife beating should stop.  

 Equal rights for women and men in employment.

 Children to be heard by their parents.

 Free medical services.

 Girls’ circumcision should be left to each community.
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System of Government:-

 The President should be not be above the law.

 A President must be educated.

 Removal of Provincial Administration like. Chiefs, DO.

 Appointment of any leader should be done by the Parliament.

Farmers to be paid through  …………………(Inaudible) like coffee and tea.

Com. Bishop Njoroge:   Thank you very much sweat  heart,  those are  good views.  Is  there anybody else,  any other student

who would like to say something?  Come here in front,  I  am very happy,  these girls are  bright.   Who wants to say something,

do not be scared you are bright children, good.

Nasarula Samuel:  My name is Nasarula Samuel, I am 15 years old, I am in Standard 7.

 The money paid to MPs should be reduced especially the expenses.

 The tax is very high and it must be repealed.

 The President should only serve for two terms according to our Constitution.

 The President must be under the law and not above.

Com. Bishop Njoroge:   Very good,  hawa ni viongozi kweli,  si ni kweli?  Kuna mwingine, njoo we really want to  hear  your

views.  Tell us your name, your age and your Class.  Very nice children, nyinyi ngojeni nitawapatia nafasi baadaye.

Mercy Wanjiru:  My name is Mercy Wanjiri, I am 13 years old and I am in Standard 7.  These are my main points:

 If the government is telling us not to pay school fees it should supply us with the things we need,  especially books  and

food.

 The government must make sure the country’s security is maintained.

 Teachers should be given an attractive salary.

Com. Bishop Njoroge: Kuna mwingine, njoo hapa, keti chini and tell us your name.

Everlyne Waweru:  My names is Evelyne Waweru, I am in Standard 8.

 The government should be concerned about  the traffic police,  if  they  come  across  a  car  with  any  defect  they  should
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report.

 Corruption, tribalism and nepotism must be stopped.

 Girls should be given education.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much.  Karibu, kwa nini nyinyi hampigii hawa makofi.  

Joyce Nanginya:  My is Joyce Nanginya, I am 15 years old, I am in Standard 8 and here are my points.

 We should have equal rights for example, rich people should pay higher taxes than the poor people.

 The police must stop corruption and do their work in the right way.

 Members of Parliament must reduce their salaries and this given to teachers.

 Children should not be canned more than three strokes of the cane.

 The President should not be above the law.

 Public service workers should stop corruption.

Juliet Mugure:  My name is Juliet Mugure, I am 12 years old, I am in Standard 8.

 Teachers must be given high salaries because they are important to us.

 We must be given equal rights.

 A President should not represent a constituency.

 Councilors, MPs and a President should be educated people.

Luisa Tumaini:  My name is Luisa Tumaini, I am in class 8.

 The government should make sure that there is enough security.

 All civil servants should get enough salaries and there should be no delay or salaries as this causes ineffectiveness.

Esther Masieku:  My name is Esther Masieku, I am 14 years old.

 The President should not be above the law.

 Every civil servant should be paid well.

 Education should be free.

 Corruption should be stopped.

 School children should not be canned.

 All citizens should be treated as equal.
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 Tribalism and nepotism should be stopped.

Com. Bishop Njoroge:   Thank you very much, I have two more students.  You know, these people  did not believe that you

are very brave, you are not shy, you are so learned and you are saying the right thing.

Sarah Sinjila:  My name is Sarah Sinjila, I am 15 years old, I am in Standard 8.  These are my main points:

 Corruption should stop.

 The President must not be above the law.

 Taxation is very high.

 All civil servants must be paid accordingly.

Com. Bishop Njoroge:  Okay, the last one.

Elizabeth Richard:  My name is Elizabeth Richard, I am in Standard 8 and I am 14 years old.  Here are my main points:

 We should have equality of all people.

 We  should  not  address  the  President  as  His  Excellency  because  this  can  only  apply  to  God  instead  he  should  be

addressed as Ndugu and the person after him should also be addressed the same.

 Grabbing must stop.

 The President must give share his salary with his people. 

Com. Bishop Njoroge:  We prove we have gone the Tanzania way so the President  should be addressed  as  Ndugu. That is

very interesting, come now, we have two more to go and then they are finished.  Girls, I think I have finished with you when you

are ready to go, you can go back to others if you want to leave or you can still continue sitting down.

Daniel  Nguroy:   Jina langu ni Daniel Nguroy,  nina machache ya kuchangia  kuhusu  Katiba.   Kwanza  Katiba  haijafikia  watu

vilivyo ni watu wachache sana ambao wanaweza kuhudhuria.  Nataka  kwa maoni yangu Katiba hii isomeshwe katika shule ya

msingi mpaka secondary na iandikwe katika lugha inayoeleweka hata kama Kimaasai iandikwe.  

Jambo lingine, Katiba hii ilinde watoto,  watoto  wawe  sawa  na  wasomeshwe  wote  wa  kike  na  wa  kiume  na  katika  mashule

nataka Katiba ilinde na ianzishe shule ya mabweni ambayo itasababisha watu wafugaji wapeleke watoto wao shuleni.  

Ardhi  au  shamba  imilikiwe  na  baba,  mama  na  watoto  ili  iepuke  kuuzwa.   Lazima  watoto  pamoja  na  mama  na  baba

wakubaliane, isiwe ni baba tu au mama atakayepitisha kuuza kwa shamba.
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Uongozi, kiongozi kama Mbunge ihakikishwe ni mtu wa eneo lile, asiwe mtu kutoka mbali awe mtu anayefahamika vizuri.  Vile

vile Councillor awe ni mtu wa eneo hilo, Chief achaguliwe na wananchi ili kama hatatumikia wananchi vilivyo aweze  kupigiwa

kura kupigiwa kura kama wengine.  Asanteni.

Com. Bishop Njoroge: Asante.

Jackson Marawa:  Jina langu ni Jackson Marawa na pia mimi nataka kuchangia Katiba hii, Katiba ambayo ningependa…

(Interjection)

Com. Bishop Njoroge:   ……………………(Inaudible)

Jackson  Marawa:   Katiba  ambayo  ningependa  nichangie  ni  kuhusu  habari  ya  elimu,  nchi  hii  iwe  ikisomesha  watoto  wa

primary school bure na pia mgonjwa wa Kenya awe akitibiwa bure.

Jambo lingine la pili, uchaguzi wa Bunge usiwe ukifanyika siku moja na wa Rais, iwe ya Bunge ikifanyika siku mbili na baada  ya

miezi mitatu ya Rais ifanyike.  

Budget ya Kenya iwe ikiwekwa Bungeni kabla haijasomwa na Waziri ili Wabunge wetu wapate kuchangia budget.

Jambo lingine, mtu akiwa President wa nchi hii asiwe Mbunge.

Sheria iondolewe ya kusema kwamba mtu akikaa mahali kwa muda wa miaka kumi na mbili halafu anasema hawezi kuondoka

tena kwa sababu amekaa mahali hapo kwa muda mrefu.

Jambo  lingine,  ningependa  kuchangia  pia  habari  ya  mifugo  tuwe  na  soko  maalum  ya  kuuza  mifugo  kama  vile  inavyouzwa

kahawa.

Wanasiasa wa nchi  hii,  ikiwa  wataunda  serikali  waunde  serikali  ya  muungano  wa  vyama  vyote,  ikiwa  mtu  amechaguliwa  na

chama ndogo awe ni Mbunge na awe amesoma,  apate  kuunganishwa  na  serikali  na  wale  wengine  ambao  wamekuwa  wengi

katika vyama vingine.

Serikali ya Waziri Mkuu na pia President ndio tunahitaji kwa wakati huu.  Asante.

Benard Letuya:  Kwa majina naitwa Benard Letuya. 
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 Mimi ningetaka vyama vya kisiasa viwe ni vyama vya kitaifa na isiwe ni chama kinachoundwa na tajiri moja kwa hivyo chama

inakuwa na ya tajiri.

Ningetaka serikali ambayo itaundwa iwe na Rais ambaye atachaguliwa pamoja na Makamu wake na  wasiwe  Wabunge.   Pia

kuwe na Waziri Mkuu ambaye atakuwa Parliament wakati wote na aulizwe maswali hapa ni kila mtu asikie.

Kuhusu  masilahi  ya  Wamaasai  ningependa  kitu  kama  Land  Board  ikiwezekana  iondolewe  kabisa  ili  mashamba  yasiwe

yanauzwa.

Pia ningependa Wamaasai  waongezewe Wabunge kwa  sababu  unakuta  Wabunge  wetu  sisi  Wamaasai  ni  wachache  sana  na

kwa hivyo masilahi yao wa kitaifa inakuwa ni ngumu,  unakuta  district  ingine  kama  Trans  Mara  ina  Mbunge  moja  kwa  hivyo

masilahi yao kupitishwa itakuwa ni ngumu sana.

Com. Bishop Njoroge:  You want more constituencies?

Benard Luteya:  Yes, more constituencies.

Pia mila ya kila jamii iheshimiwe na isiwe inapigwa marufuku unakuta  mila  fulani  inapigwa  marufuku  kiholela  bila  kuangalia  ni

nini,  tuseme  kama  vile  tohara.   Unakuta  tohara  inapigwa  marufuku  kiholela  bila  kuzingatia  ule  umuhimu.   Unakuta  wengine

hawaachi, wanafanya sasa kisiri siri kwa hivyo wengi wanakufa kisiri siri.   Badala ya kuipiga marufuku hivyo wale watu ambao

wanafanya hiyo kitu waelimishwe ndio iweze kufanyiwa katika hali ya mazingara ya sasa.  Ni hayo tu asanteni.

Com.  Bishop  Njoroge:   Asante  sana.   Unataka  kuzungumza?   Hata  wewe  na  wewe,  njooni  hapa.   Sasa  hawa  ndio  wa

mwisho, hawa watatu.  Mama unataka kuzungumza?  Haya sawa. By girls, I will come again, you are beautiful.

Wilson ole Sengerwai:  Ore ta tenkarna naji Wilson ole Sengerwai.

Translator: Wilson ole Sengerwai. 

Wilson ole Sengerwai:  Ore ta tiatua nena natejoki na ketumito iyiok irmaasai osina sapuk oleng.

Translator: Anasema kuna mambo mengi ambayo Wamaasai  wamepata shida kwamba kuna mahali yeye mwenyewe anaona

kuna pahali ambapo Wamaasai hawapati haki.

Wilson ole Sengerwai:  Na mikitumito haki amu kiyiolo ajo ore olchamba einosita kuna nguesin na olalang.ore  sirikali

neme irkanjaoni ta ake elakitae impisai elakitae ntokitin pookin mpaka notonyi.
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Translator:  Anasema kwamba watalii wakija nchi hii wanalipa serikali pesa  hata wanalipa mpaka ndege,  wanyama  wa  pori,

lakini mfugaji ambaye ndiye analinda wanyama hawa hapati faida.

Wilson ole Sengerwai:  Nikitumito si shida tiatua langat nati nkutukie oloreren.

Translator:  Anasema tena kwamba wanapata shida tena ya access to special places kwa hivyo inaonekana wameanza kupata

shida hata kwenye sehemu za kunywa maji, sehemu za malisho, kumeingia kizuizi sana. 

Wilson ole  Sengerwai:   Amu ore  na  iltunganak  ngejuko  oiduraitie  enkop  ang  neetuo  omany  ilukuny  ongejek,   neta

ninche ota mali eji eta ninche oyieu tata neaku dukuya iyiok.

Translator: Anasema kwamba kwa sababu ya ardhi ya Wamaasai kutumika na ufugaji tu, watu wanakuja wanaingilia bila wao

kuelewa na hawawezi kuchukua sheria mkononi mwao, kwa hivyo angependa Katiba hii iangalie haki ya ardhi ya Wamaasai.

Wilson ole Sengerwai:  Kiata lapat eda abori natunukaki na iltunganak ngejuk oetuo anuk eitu aikata kinuk lopeny. 

Translator: Kwa hivyo angependa Katiba iangalie hiyo sana.

Com. Bishop Njoroge:  Mama njoo.

Teresiah Nyambura: (Inaudible)

Com. Bishop Njoroge: Ongea.

Teresiah Nyambura:  Nii shida iria ndinayo-ri,

Com. Bishop Njoroge:  Wetaguo atia?

Teresiah Nyambura: Njitagwo Teresia Nyambura

Com. Bishop Njoroge: Teresiah uu?

Teresiah Nyambura:  Teresiah Nyambura.

Com: Bishop Njoroge:  Jina langu ni Teresiah Nyambura

Teresiah Nyambura:  Eee ria guchiarwo Nyambura

Com. Bishop Njoroge:  Kiarie
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Teresiah  Nyambura:   Nie  shida  iria  ndinayo-ri,  nindahurirwo  hindi  ya  wiyathi  na  ngiohwo  na  riria  ndohirwo-ri,

Kenyatta  agiuka  ndaturaga  njururaga  nake  kinya  (inaudible).   Turi  o  hau-ri  handu  hetagwo  Kibiria-ri,  gugituika  ni

gukwamuro  geng’  ya  Kenya  ithii  Tanganyika  kwa  Nyerere.   Haya,  tukiamurwo  ithuui  tondu  muthee  wakwa  ari

carpenter  akaruta  Nairobi  guthii  Tanganyika.   Twathii-ri  twaheagwo  eka  mirogno  iri  kinya  itathano  cia  kuu  na

mimera tukaheo.

Com. Bishop Njoroge:  Anasema …………..

Teresiah Nyambura: Ndi kuu-ri

Com. Bishop Njoroge: Waciaritwo –ri we?

Teresiah  Nyambura: Kai we  nawe!  Ndi  kuu-ri  twathii-ri  tukirima  na  gutiri  kindu  tuteheagwo  ni  thirikari  kinya  irio

ndungihuta.   Twarima-ri,  gugithimwo  muthanga  na  gugituika  ati  futi  iria  tukurima-ri  ni  mbaki  kinya  ya  thigara  ya

guthii yala na mbaki iyo tukirima-ri ta ino turimaga gukuri t ya irio ni ya mbaki ndi kuria.

Com. Bishop Njoroge: Riu ukuuga atia mama?

Teresiah  Nyambura:  Riiu  nii  tondu  ndina  thiina  muingi  guku-ri  na  ndina  mwana  thukuru  na  nieguthii  kirathi  kia

kanana, ndiri na kindu  gia  kumuteithia,  niguthii  kuhoya  hoya  na ndiri  na haguikara,  njikaraga  haha  thukuru  ino.  Na

thukuru iyo –ri nii ndiri  kindu  nyonaga  na huragwo cindano  ithathatu  na dawa na gutiri  kindu  ngona,  tubebe  tukurio

ngatigwo  atia?  Riu ninguhoya  ki?  Irio.   Rii  ngituikite  ndina  ciana,  ndirigithiaga  kibarua  ngacoka  nake  mwana  uria

ugukinyike mbere akiuma guku kuma thukuru nindiramaka, mwana riu eguka indo iria aguragirwo ri, aguthii nakii?

Com. Bishop Njoroge:  Chibu nioi? Niwirite chibu? Nimwaritie na chibu?

Teresiah Nyambura: Na ndiri kiria ndinakio.

Com. Bishop Njoroge: Niuraigua uria ndirakuria?

Teresiah  Nyambura:  Chibu  nioi  tondu  onanidakuirirwo  guku  ni  mwanake  na yari  naigiri.   Mwanake  agikua  yari  ya

ekaigiri  na  chifu  niwe  watwarire  jeshi  na  ngari  iyo  yaumite  Ikambaini  kuria  mwana  ucio  aikaraga,  ya  eka  ici?  Na

kuria ndaheirwo gari iyo ni chibu wa kuu  na ngarama na mwana  ucio  athikirwo  machakos.   Niwaugua?  Chibu  okari,

akibokera ngari na nowe wendi….. nii chibu ndaheire fare….

Com. Bishop Njoroge:  Chibu uriku?
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Teresiah Nyambura: Uyu, ona kii no ngari etirie, mbeca icio ikirika ngitigwo uguo. Nii hakiri  ndiri  cia  kwiyuria  atiriri

ngari – ri na ni ngari ya eka igiri na niyumire kuria na ninjihurie-ri, yakua oo uguo.

Com. Bishop Njoroge: Nitukwaria uhoro ucio mama – ri.

Teresiah Nyambura: Nii ndirenda anjire oriu muri haha kuria ekundwara.

Com. Bishop Njoroge:  Chief, haya maneno huyu anazungumza unayajua?

Teresiah Nyambura: Anjire kuria ekundwara, haria ndi ri……………………..

Com. Bishop Njoroge:  Eti alikuwa na gari na uliiba na mtoto wake alikufa, what is that?

Speaker:  You knou she is not very normal!

Com. Bishop Njoroge: Ooh, she is not?  You should have said earlier.  Haya,  mama  giikare  hairaii  nitkwaria  uhoro  ucio.

Mama ikara hau nitukwaria.

Charles Sanigo:  I  am Charles Sanigo na ningependa kuzungumzia mambo mawili au matatu kuhusu ukabila.  Ningelipendelea

ama  ningependa  sana  Katiba  ambayo  inajali  mwanamke  ama  msichana  kwa  sababu  kwa  wakati  huu  Katiba  iliyoko  sasa

inaruhusu  mwanamume  mmoja  kuoa  hata  wanawake  wanne  kulingana  na  uamuzi  wake.   Ningependelea  sheria  ihakikishe

kwamba kila mwanamume mmoja aoe mke mmoja ndiposa hata hali ya usalama ama population itarudi chini.

Jambo la pili ni kuhusu viongozi especially ukiangalia kama Councillor ama MP wanatakiwa wawe watu wa elimu ya hali ya juu

sana  at  least  MP  anatakiwa  awe  mtu  wa  university,  university  material.   The  same  thing  should  apply  to  the  President  na

Councillors wawe ni watu wa form four and not standard five.  Senior  Chiefs  wawe  ni  watu  wa  form  four  na  Assistants  pia

wawe ni watu wa form four.

Jambo la tatu ambalo ni la mwisho ni kazi kwa mtu anayefaa yaani, one job for one person.  Usawa wa kazi, let the right person

do the right job.

La mwisho kabisa ni usawa wa mashamba, unakuta katika Katiba iliyoko sasa inaruhusu mtu mmoja kumiliki mamilioni ama ma

elfu ya hekari mtu moja, while other people are suffering because of lack of land.  Tunataka Katiba ambayo itagawanyisha watu

wote wawe sawa na watu wote wamiliki ardhi sawa.
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Com. Bishop Njoroge:  Are you suggesting a ceiling to the land owned by an individual?

Charles Sanigo:  Yes, what I want?  Yaani one person awe na kitu kama, not above 30 acres.

Com. Lethome:  No above 30 acres.

Charles  Sanigo:   Not  above 30 na wakati  huu ukiangalia kuna watu ambao  wana  mashamba  na  Katiba  inaruhusu  wapewe

ardhi nyingine.  Kama Group Ranch haijateuliwa na watu wako na shamba saa hii na ikigawiwa tena, since we want a portion of

land tunataka Katiba ambayo itanyima hiyo ndiposa ardhi ya Kenya iweze kutosheleza Wanakenya. Ni hayo tu, nasema asante.

Koinange Barkevu:  Kaji Koinange Baekevu.

Translator: Anaitwa Koinange Barkevu.

Koinange Barkevu:  Ore ta sinanu enajo na esiai e Katiba.

Translator: Hata yeye anataka kuchangia Katiba.

Koinange Barkevu:  Kiyieu esiai onguesi naleng.

Translator: Mambo ya wanyama wa pori.

Koinange Barkevu:  Kidolita ajo egira aiumiza iltunganak naleng.

Translator: Wanaharibu mimea na kuharibu mazingara na kuua watu.

Koinange Barkevu:  Kidolita si esiai esokoni ele sokoni le Mombasa ajo egira aiharibu esokoni naleng.

Translator:  Soko huria inawaletea hasara kwa upande wa mifugo hata mimea.

Koinange Barkevu:  Meta oltungani entoki nitum tolchamba neta olchamba meti ho nonyo.

Translator:  Kwa sababu saa ingine wanapata hasara.

Koinange Barkevu:  Kidolita ajo karsisi ake agira adungore tata iltunganak lo nkuapi nikiti.

Translator: Matajiri kutoka nchi ya nje wanaleta mali yao na kuuza hapa nchini, tunapata hasara.

Koinange Barkevu:  Meta kidol naajo aibana ina siai naleng.

Translator:  Kwa hivyo angesema kwamba.  Iyieu nijo a tata katiba teina siai.

Koinange Barkevu:  Ayieu nikintoki ata sokoni te uhuru kabisa.

Translator: Anasema kwamba soko huru imalizwe.
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Koinange Barkevu:  Amu egira aimuza wananchi.

Translator: Kwa upande wa mifugo na mashamba.

Koinange Barkevu:   Naitoki  alotu  ene  wueji  olchambai  ajo  eyieu  esiai  olchambai  naleng  neingori  amu  keta  kumok

larikok na ninche irkumok naleng.

Translator:   Anasema  tena  serikali  iangalie  mambo  ya  kilimo  kwa  sababu  watu  wengi  wamerudi  wamewacha  ufugaji

wakaingia kilimo, kwa hivyo serikali ichunguze mambo ya kilimo. 

Koinange  Barkevu:   Petenemokini  alak  nguesi  tenenya  olchamba  na  kelaki  enepik,  kiyieu  nelaki  millinini  are  eta

incho elak nabo.

Translator: Anasema kwamba miea kwa shamba ikiliwa na mnyama au ikiharibiwa na ndovu laki moja kwa kila hekari.

Koinange Barkevu:  Neaku keisho oltungani millionini mbili na nusu.

Translator: Mtu akiuawa na tembo alipwe ridhaa ya milioni mbili.

Koinange Barkevu:  Nikiyieu nikingor esia ongonyek ongariak amu ninye enkae maisha oltunganak.

Translator:  Anasema kwamba nayo katiba iweke nguvu sana chemi chemi za maji na mazingara kwa ujumla kwa sababu ya

uchafuzi na watu kuharibu na ikiendelea namna hii maji itakuja kukauka na watu watapata hasara.

Koinange Barkevu:  Meta kiyieu neibung ngonye enkai naleng amu ninye einosita lonkishu ololchamba.ore enkae  eare

na ikiyieu nai ore laigunak nemokini aoshoki kura.

Translator:  Anasema kwamba utawala wa kata, location wawe wanapigiwa kura na wananchi.

Koinange Barkevu:  Amu kidol naleng ajo eya neyauni oltungani tenkop nemeyiolo shida nati ena alo.

Translator:  Wakati mwingine anasema kwa kweli appointment inaweza kufanywa ya mtu ambaye hajui masilahi ya wale watu.

Koinange Barkevu:  Meta kiyieu oltungani nemokini agel teina area nati.

Translator:  Kwa  hivyo  mtu  awe  amechaguliwa  yule  amezaliwa  huko  huko  na  achaguliwe  kwa  sababu  anashirikiana  na

wananchi na awe msomi.

Koinange Barkevu:  Meta kiyieu nai ore nai nikiyieu enkisuma onkera naleng neaku zaiki naleng.

Translator: Na tena anataka serikali itusaidie kulipa huduma ya elimu kwa watoto ya bure.

Koinange Barkevu:  Meta ajo nai nanu ore nai ene wueji onkera  ematonyota kiyieu nai nenyor serikali aisomaki iyiok nkera.

Sipitali.
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Translator:  Mambo ya afya, huduma ya afya.

Koinange  Barkevu:   Meta  kiyieu  nikiyieu  si  neaku  enepesho.kiyieu  si  neudokini  iyiok  nkishu  olchani  likijo  nai  olo

lemeyian.

Translator:  Anasema  kwamba  serikali  irudishe  huduma  kwa  migugo,  vile  vaccination.   Zamani  tulikuwa  tunafanyiwa

vaccination bure sasa hakuna vaccination ya ng’ombe kwa sababu ya magonjwa.

Koinange Barkevu:  KWS.

Translator: Mambo ya department ya KWS.

Koinange Barkevu:  Kidolita si nena ajo ore kwamba ntokitin nagira angorie irkanjaoni eta nkishu egira angorie.

Translator:   Anasema kwamba tunaumia kwa sababu KWS wanatumia sheria mbaya ya  kutoa  ng’ombe  kwa  national  park

kwa nguvu wakitumia ndege,  wakitumia baruti,  ng’ombe wanakufa,  ng’ombe wanakufa na wanaliwa na wanyama wa  pori  na

hiyo sio haki.

Koinange Barkevu:   Meta  lodolita  ajo  meishoritae  iyiok  haki  ine  wueji  amu ninye  olchamba  lang le  milele  ne  milele

ena naji keikeni meta teneunishe eunishe iltunganak kumok naleng.

Translator:   Anasema kwamba serikali ingepeana huduma kubwa kwa upande wa mifugo na kututafutia soko la kuuza, hata

slaughter houses pahali pa kuchinjia na kuuza nyama na pahali pa kutengeneza ngozi ili uchumi wa Wamaasai uende juu.

Koinange Barkevu:  Kiyieu pemokini aisuma budget ontokitin nesumi sininye budget onkishu meilepa.

Translator:  Kwa hivyo anasema kwamba ng’ombe, kila mwaka bei ya ng’ombe iende juu.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much.

Lenku ole Koyan:  Ore Lengu ole Koyan.

Translator:  Jina lake ni Lenku oke Koyan.

Lenku ole  Koyan:  Ore  na  ninye  maoni  ai  na  ene  wueji  e  sipitali  aimaki.  Ore  sipitali  kiyieu  nai  nenyikaki   serikali

oleng, amu eikigira aiteseka naleng.

Translator:   Anasema kwamba serikali ilete huduma ya afya karibu na watu kwa hivyo  kila  sub  location  iwe  na  huduma  ya

afya.

Lenku ole Koyan:  Amu ore  entoki  tata  petunguaitie  iltunganak  enko  kijoito  iyiok  Tanzania  nagira  asaru  iyiok.  Amu

ore sipitalini e kenya pookin eitingo tukul eta tinimeata ropiani oltungani masikini na ilo ake kingori pesho.
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Translator:  Kwa sababu amesema watu wa hapa tangu miaka arubaine iliyopita wanatumia mahospitali ya Tanzania, hakuna

hospitali ya serikali na kwa hivyo ingekuwa vizuri Katiba hii ilete hiyo haki karibu na sisi.

Lenku ole Koyan:  Ore enkae eare naimu ene wueji esukul.

Translator: Anataka kuzungumza mambo ya elimu.

Lenku ole Koyan:  Ore enewueji esukul kiyie sukul epesho.

Translator: Tunataka watoto wetu wapate huduma ya elimu ya bure.

Lenku ole Koyan:  Amu ore tena kata iji enikiringot esiai enkop mekure eirisio laisinak te nkop oltunganak karsis.

Translator:   Amesema tena budget iangalie ili serikali  iwasaidie  maskini  kwa  sababu  maskini  ndio  wamekuwa  wengi  kuliko

matajiri.

Lenku ole Koyan:  Ore teneibung enkerai namba moja tena sukul  nekimaniki  pepuku  te  sukul  na menye  otala  ropiani

nashukokinye sukul.

Translator:   Anasema tena katika elimu ya juu serikali iweze kupatia  watu  bursary,  kwa  sababu  unakuta  mtoto  wa  maskini

anakuwa nambari moja au anapata marks za kutosha lakini anakaa nyumbani kwa sababu hana uwezo.

Lenku ole Koyan:  Ore enkae  na enewueji ongues.

Translator: Naye anarudia pale kwa wanyama wa pori.

Lenku ole Koyan:  Kiyieu nai nguesi neaku iyiok emok lashumba alaaki amu enkop ang doi oshi eti.

Translator:  Anasema  kwamba,  wale  Wazungu  au  watalii  huja  nchini  zile  pesa  ambazo  wanatoa  ilipwe  kwa  jamii  ambayo

wanasumbuliwa na wanyama na wanaishi na wao.

Lenku ole Koyan:  Ore enkae nalotu ene wueji olchambai.

Translator: Anarudi kwa upande wa mashamba, ardhi.

Lenku ole Koyan:  Eti iltunganak owaita enkop sapuk oleng neingarie iltunganak.

Translator:  Amesema, kulingana na sheria ya ardhi, kuna watu wengine katika jamii wako na ardhi kubwa zaidi hata zingine ni

kama Group Ranch na kuna wengine hawana.

Lenku ole Koyan:  Eyieu nai nikijo ore nai  ilchambai  ore  kuna  naji  emokini  nejo  enkop  neaku  ilchambai  lonkera  ake

oti.

Translator:  Anasema kwamba ranches katika semi arid,  ili ranches kubwa imalizwe, iwe tu ni mashamba ambayo inatumika
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na familia.

Lenku ole Koyan:  Ore  enkae na ene wueji onkishu.

Translator: Anarudi kwa mifugo.

Lenku ole Koyan:  Eyie nebolokini iyiok enapa wueji naji KMC pe emoki aitashieki iyiok pekimiraki nkishu.

Translator:   Anasema kwamba serikali ifungue Kenya  Meat  Commission  au  pahala  pa  kuchinjia  ng’ombe  na  kutengenezea

vifaa kutoka kwa ng’ombe.

Lenku ole Koyan:  Amu ene meta na ene Tanzania enata kibunga irmaasai mikiata iyiok enikimirakita nkishu.

Translator:  Kama si kwamba tunauza ng’ombe  soko  la  Tanzania  hatungekuwa  na  pahali  popote  pa  kuuza  hapa  Kenya  pa

kuuza, hiyo ilimalizika zamani.

Lenku  ole  Koyan:   Amu  egira   nkishu  e  kenya  netiu  ana  eifilisike  tukul  mekure  eti  midol  ninye  enkieng  te  ngalo

pemeitoki oltungani aton tenena siaitin.

Translator:  Amesema umaskini umezidi mpaka hata ng’ombe akichinjwa hapa Rombo hakuna mtu ananunua nyama.

Lenku ole Koyan:  Ine  ta nanu abaiki.

Translator: Amesema asante.

Com.  Lethome:   Watu  wa  Rombo  tunawashukuru  sana,  kama  mnavyojua  kila  kitu  ambacho  kina  mwanzo  kuna  mwisho

wake.  Kwa sasa tumefikia mwisho wa kikao chetu cha kusikiza maoni yenu kwa ajili ya Katiba kwa siku ya leo.   Tunajua hiki

kikao  hakingefaulu  isipokuwa  kuna  baadhi  ya  watu  ambao  wameifanyia  bidii  na  wameweza  kusaidiana  na  sisi  kuhakikisha

kwamba hiki kikao kimefaulu.

Kwanza  kabisa  tunashukuru  Bwana  Senior  Chief  kwa  ile  kazi  amefanya  tunajua  ameanza  katika  ku-mobilize  watu,

kutukaribisha  na  tukamwongeza  mizigo  ingine  ya  kuanza  kututarajia  asubuhi  akawa  yeye  ndiye  ametusafirisha.   Kwa  hivyo

Bwana Chief tunakushukuru sana kwa hiyo kazi yako, Mwenyezi Mungu akubariki.  Asante sana.

Chief:  Asante.

Com. Lethome: Na wale wengine wote ambao wako hapa na wengine ambao hawako hapa tunajua District Coordinator  ana

kazi nyingi kwa sababu leo yuko hapa na Mile Tisa karibu na Namanga alikuwa awe huko ndio maana amekimbia huko.   Na

nyinyi watu wa Rombo pia tumewashukuru, watu ni wengi sana waliohudhuria hapa na tumepata maoni ya hali ya juu sana hata

watoto wa shule mmesikia wametoa maoni ya hali ya juu sana.  Kuna mzee hapa wa miaka karibu tisaini alikuja asubuhi akatoa
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maoni  ya  hali  ya  juu  sana,  kuna  mwengine  pia  anaitwa  Msema  Kweli.  yale  maoni  alitoa  hata  mawakili  Nairobi  wanaweza

kushangaa mzee ametoa wapi hayo maoni.  Na  haya yote ni dalili ya kuonyesha kuwa Wakenya wa tabaka  zote wanajua kile

wanachotaka na ile wanafanya, wanajua ni kitu gani wanafanya.  

Kwa  hivyo  tunawashukuru  sana  na  tunawahakikishia  maoni  yenu  yatafika,  kama  alivyowaambia  Commissioner  mwenzangu

Bishop,  hayo  maoni  yenu  msione  kama  ni  mambo  ambayo  yatapotea  na  ndio  sababu  unaona  hapa  kuna  watu  busy  sana

wanaandika na kuweka kila karatasi hata kama ni kidogo inawekwa kwenye fila yake na huko hata ukikohoa,  imeingia kwenye

record hivyo, hatutaki kitu chochote kipotee na hayo maoni yenu mutayona.  Reporti  itakapochapishwa irudi kwenu mtaona na

Mjumbe wenu na wengine watakapokuja Nairobi kwa conference wataona maoni yenu.

Jambo lingine ningependa kuwaambia ni kuwa  ijapokuwa  tumemaliza  kikao  hapa  leo,  kabla  ya  mwisho  ya  mwezi  ikiwa  una

moani yoyote ambayo ungependa pia yatufikie, usilalie kwa sababu ukilalia, hutapata nafasi ingine hili ni nafasi ya mwanzo na ya

mwisho, tumengoja miaka thelathini na tisa hatujui tutangoja miaka ngapi ingine, pengine sisi wote hatutakuwako kama itakuja

kufanyiwa marekebisho ama zingine.  

Kwa hivyo ukiwa na maoni usisema ah, hiyo imepita ama shauri yao nitafanya wakati  mwingine, hakuna wakati  mwingine, hayo

maoni unaweza kuwasilisha kwa kupitia kwa wale wakilishi wa hapa.(Complete)

…..hawajaamka tangu asubuhi kwenye kiti wamekaa tu, tunawashukuru sana kwa kazi yenu mzuri na ningependa tu kumwachia

sasa District Coordinator kutufungia kikao na tungependa, tulianza kwa maombi ya Kikristo, ikiwezekana tunataka kifunga kwa

maombi ya Kimasaai ya kiasili ile ya kimila. Kwa sababu tunaambiwa mwacha mila ni mtumwa.

Haya asanteni, nitampa District Coordinator atufungie kwa maombi ya Kimaasai.

District Coordinator:  Kajo nanu kairo nanu dorop etushukutu tadoi kulo payiani loti neikijoki siiyiok ashe  aleng  ietuo

tenkaraki  ena  siai.  Na  kaisilig  ajo  kitoduo  sintae  ajo  ketishipate  kulo  payiani  oti.  Etishipate  amu  kaasisho  esiai

eshoaijitayarisha,  inchorutua  duat  inyi  na  ore  nena  duat  entanyu  amu  idolidolo  kenya  teneshukunye  nepuonunu

aisumaki ate nidoli dolo ajo etipikaki ta. Neaku ore nanu ena duo enaisiadu na ninche ashukoki enashe.

Commissioners,  I have just said it in Kimaasai that they have seen for themselves that it is important  that  they  should  actually

give their own views on how they want to shape their own life and they have seen for themselves how they have been patient,

how happy the Commissioners are  that you have,  listened to their views and the assurance the Commissioners have given you

that nothing will be left out of what you have said.   With that,  my dear  Commissioners may I just say how grateful I am as the

Coordinator how elated I am in the sense that the turn out has not been disappointing to me personally.   The work I had done

has not gone through the door, I am very happy about it and I thank you wholeheartedly for all that has transpired today.  
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I thank my colleague the Secretary Mr……………..you have taken the whole day, you have decided to sit here without even a

cup of tea  or  a snack for that matter.   Thank you for being concerned about  the Kenyans because  that is  what  made  you  sit

here the whole day without bothering about  your well being and I am so grateful about  that.   May the  Lord  bless  you  as  we

continue and I am sure we will end it on a good note as we started on a good note and with those few remarks may I say, thank

you very much.

Com. Bishop Njoroge:  Chief do you want to say something?

Chief:   Yes.   Nashukuru kuchukua nafasi hii tena Bwana Commissioner Bishop Njoroge ambaye ni mwalimu wangu, Bwana

Ibrahim pamoja na wazee waliobaki nasema asante na Mungu awabariki katika safari.  Ile kazi tumefanya ya civic education na

kazi ya mobilization tumefanya pamoja na District Coordiantor, tangu hii kazi ianze tulikuwa pamoja nao,  tulienda Kajiado mara

mbali tulikuwa nao hapa karibu mara tatu na bila shaka hii kazi imeisha vizuri,  …..(Inaudible)  and I am very happy and I with

you luck back in your offices and I hope we will still continue.  Tungeomba tu kwamba ile kazi tumefanya hata kama ni lazima

Bunge isukumwe mbele tupate Katiba halisi kwa sababu ni mieze minne tangu ianze mazungumzo yake na bado  haijakamilika

kabisa,   (Inaudible) Na ningeomba, hatungependa kuwa na Katiba ambayo inaweza kuleta uchafu katika nchi, kwa hivyo mimi

nashukuru wazee na mimi ningependa tusimame na tumshukuru Mungu.

Prayer Enkai papa lang osotua kishukoki  iyie  enashe  naleng  ena teipa,  kishukoki  iyie  nashe  naleng  ena dama,  kiyiolo

ajo  ore  ntoki  nikitasa  tele  kekun  na  esiai  enkishon  e  kenya.  Enkai  entario  kenya  osotua,  taramata  larikok  lenye,

taramata  bunge,  taramata  irpayiani  oti  ene,  taramata  oladuo  otushukote,  enkai  kitipika  nkaik  inono,  pookin.  Pitika

iyiok  enilepua  enkai  ang  olngur,  ore  ta  iltungani  lobo oetuo  oloshomo iyiaki  iyiok  osotua,  taramata  iyiok  papa  incho

iyiok  endaa.  Ore  kulo  payiani  oshuko  kulo  commissionera  oetuo  olapang  le  siai,  enkai  papa  taramata  to  nkoitoi

epuoito,.ore  kulo  payiani  oti  tena  kata  taramata  ake  ninche  enkai.  Kiomono  kuna   kuti  tenkarna  yesu  enkerai  ino

nabo. Esai.

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much.

Meeting ended at 5.15 p.m.
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