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RECORDINGS OF CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS OF KIPKELION CONSTITUENCY HELD AT

TERNAN FULL GOSPEL CHURCH

ON 10TH JULY 2002

PRESENT

Com. Pastor Ayonga

Com. Phoebe Asiyo

Com. Abubakar Zein

Secretariat in attendance

Irungu Ndirangu                        Program Officer

Anthony Oluoch                        Asst. Program Officer

Regina Mwachi                        Verbatim Recorder

Co-ordinator’s Group

Caroline Langat                        District Co-ordinator

Patricia Maritim                        Office Assistant

Joshua Kilel                                CCC – Nandi Forest

Agnes Kemoi                                CCC

The Meeting started at 11.00 a.m. with Com. Abubakar Zein in the chair

Caroline  Langat:         ...............mkutano  yetu  ya  leo  na  kabla  ya  hapo  tutaombewa  na  assistant  chief  halafu  tutafanya

introduction kwa wageni ambao amekuja siku ya leo, asante.

Sammy Selim: Okay, nahitaji tusimame kwa unyenyekevu ili tuombe Mungu atusaidie tunapoanza.  Tufunge macho tukiomba:

Baba  uishie  palipo  inuka,  katika  jina  la  Yesu  na  ushirika  Baba  wa  roho  mtakatifu,  niko  mbele  yako  Baba  kukushukuru  na

kukuinua  asubuhi  kama  hii.   Asante  Baba  kwa  ulinzi  na  baraka  umetubariki  asubuhi  kama  hii,  asante  kwa  siku  njema

umetupatia, asante Baba kwa sababu umekuwa pamoja nasi mpaka sasa.   Tazama kikao hiki baba  ambacho tunaketi  kwa ajili

ya  kuunda  na  kutengeneza  katiba  yetu.   Tunahitaji  Baba  utubariki,  utuhekimishe,  utupe  maarifa  na  uongozi  ili  Baba  yote

tunayochangia  ilete  utukufu  hasa  kwa  ufalme  ule  wa  mbinguni.   Mungu  Baba  ninakushukuru  na  ninakuinua  nikijua  kwamba

utakuwa pamoja nasi ukitulinda na kutubariki, katia jina la Yesu aliye Bwana na mwokozi, tunaomba na kuamini, AMEN

Caroline  Langat:         Okay,  asante  sana,  kabla  hatujaendelea  ningependa  kuwajulisha  members  wa  the  constituency

constitutional committee ambao wamefika kwa siku ya leo.   Ya kwanza ni mimi mwenyewe, kwa jina naitwa Caroline Langat,
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mimi ndio District Co-ordinator katika sehemu hii ya Kericho District.  Anayefuata atasema jina lake...

Joshua Kilel:        Jina langu ni Joshua Kilel, nawakilisha upande wa Kokwet  mpaka upande wa ..............(inaudible)  upande

wa juu next to the forest, Nandi forest.  

Caroline Langat:         Okay,  mwingine  ameondoka  kidogo  lakini  atafika,  atatujulisha  jina  lake.   Mbele  yetu  pia  tuko  na

Assistant Chiefs na Chief wa area hii watasema jina lao, karibuni.

Michael Sang: Yes, asante, mimi ni Chief wa area hapa, Bwana Michael Sang, asante

Paul Langat:        Asanteni sana, kwangu naitwa Paul Langat, assistant chief wa area

Sammy Selim: Basi mimi kwa majina naitwa Sammy Selim, assistant chief Siwor sub location, ndiye aliye omba. Thank you

Caroline Langat: Okay, asante sana Bwana chief na Assistant Chiefs.   Tutaendelea sasa  na programs,  nitarudisha mpira kwa

upande wa commisioners ambao wataongoza.   Tuko na mmoja hapa,  mmoja ameondoka kidogo,  asante.   The floor  is  yours

Commissioners.

Com. Pastor Ayonga:  Hebu wale muliopo hapa tuwe karibu tutatumia sauti kidogo kwa maana sasa sisi hapa ni kama familia.

  Kwanza,  nataka kuwashukuru nyote,  nikisema asante kwa kufika.  Chamge tugul.  Sasa  leo tumekuja hapa,  tutasema ngoro

ng’alek  na  hiyo  ng’alek  leo  itatolewa  yote  ambayo  nyinyi  muko  nayo  katika  mawazo  yenu.   Kitu  cha  kwanza  ambacho

ningesema, tuko hapa comissioners watatu,  mimi ambaye ninaongea nanyi kwa kuwakaribisha ni Pastor  Zablon Ayonga, mimi

mmojawapo wa Commissioners.   Mkono wango wa kulia, ni mama Bi Phoebe Asiyo ambaye  ni  commisioner  pia.   Nitakuja

kumpatia nafasi  awasalimu.   Mkono  wangu  wa  kushoto  ni  commissioner  Abubakar  Zein,  naye  nitampatia  nafasi  awasalimu.

Toka oficini, tumekuja na staff ambao watafanya kazi pamoja nasi,  ili mambo yaweze kukamilika.  Kule juu, mkigeuza vichwa

huko juu, mnaona huyu anakaa peke  yake,  huyo ni Programme Officer,  Mr.  Ndirangu.  Ndiye  anaye  tusaidia  kwa  kuongoza

kikao hiki, kama officer anaye angalia program yetu ya leo.  Na kwa maana hatutaki neno la mtu lipotee hata moja, tunaye hapa

mama Regina, mama Regina inua mkono.   Huyo mama Regina,  yeye  amekuja  na  ile  mashine  ya  kunasa  maneno,  kwa  hivyo

mnapo ongea hapa kwetu,  musifikiri  maneno  yenu  yatapotea.   Sisi  hapa  tutafanya  bidii  kuandika  lakini  mkiona  hatuandiki  si

kwamba wewe maneno yako yanapotea hapa na upepo, maneno yako yananaswa yote kabisa na yule mama na mashine.  Na

kando yake, kuna kijana ambaye anaitwa Oluoch, Oluoch anaandikisha maneno, vidole yake inaandika haraka sana lakini kwa

maana anaweza  ruka  kikohozi  chake,  hana  nukta  ya  kuandika  kikohozi,  mashine  inanasa  na  Oluoch  haandiki  hiyo,  mashine

itanasa.   Kwa hivyo, hao wako kwa kufanya hii program ikamilike kabisa.   Sasa,  nitawapa  hawa  Commissioners’  wenzangu

nafasi wawa salimu ndipo nitawaambia nini kitatokea.
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Com. Asiyo:        Asante sana commissioner Ayonga kunipa nafasi hii muhimu ya kuwasalimu na kuwakaribisha wale ambao

wamefika tayari kutoa maoni yao juu ya katiba mpya ambayo watu wa Kenya wenyewe watatengeneza safari hii.  Ile ya mbele

mnavyofahamu  ambayo  inatumika  sasa,  ilitengenezwa  kule  Uingereza  kwa  hivyo  ninyi  na  wale  wazee  wa  pale  hamkuwa  na

nafasi ya kutoa maoni yenu, lakini hivi leo tuko na nafasi na fursa nzuri sana ya kutoa maoni yetu na kujenga nyumba yetu mpya,

mji wetu mpya.  Kwa  hivyo  ni  jambo  la  muhimu kwa  kila  mtu,  wazee,  vijana,  kina  mama  wafike  na  watoe  maoni  yao,  vile

wangependa kuona katiba mpya ikilinda nchi hii yetu ya Kenya.  Nashukuru sana chief, alitusaidia kwa mipango ya leo asubuhi,

asante sana kwa mipango hiyo.  Asanteni.

Com. Zein: Habari  ya asubuhi, kama mlivyoambiwa na Mwenye  kiti  Mzee  Ayonga,  mimi naitwa  Abubakar  Zein  na  mimi ni

mmoja  kati  ya  ma-commisioner  ambao  wamekuja  hapa  kwa  kufanya  kazi  ya  kupokea  maoni  yenu.   Kwa  sababu  wazee

walisema mbele yangu, naona yametosha nisitie hapo, nianze kupokea maoni ikiwa mwenye kiti atakubali hivyo.

Com.  Pastor  Ayonga: Sasa  ambavyo  watu  wameingia  tayari,  tutaanza  na  wale  walioko,  tukitazamia  wengine  wakiongeza

tutaendelea namna hiyo.  Kikao hiki cha leo,  nitamuuliza Bwana Abubakar  Zein awe Mwenye Kiti.   Unajua,  tunataka kujenga

vijana wetu na vijana wakiwa kati ya wazee tunataka kuwapa kazi.   Bwana Abubakar  Zein atawaambia taratibu ya kukusanya

maoni leo,  na yale mambo ambayo tutawaomba mtii na yale mambo ambayo tukitaka,   kama kuna wengine ambao wameleta

maoni yao na hawawezi kuyasema kwa,  hapa lugha inayotumika ni Kipsigis ama lugha ya mama hapa ni Kipsigis.   Ikiwa  mtu

hawezi kusema Kiswahili na hawezi kusema Kiingereza, tutampatia mkalimani lakini ikiwa unaweza, usije tu ukajifanya kwamba

kwa  maana  kuna  huo  uwezekano,  ukasema  unataka  mtafsiri.   Kwa  maana  unajua  unachukua  dakika  nyingi  unapokuwa  na

mtafsiri.  Tukikuambia ni dakika tano sasa  utapata  umeongea dakika mbili na nusu na mtafsiri pengine amechukua dakika tatu

na kwa hivyo tunakwambia dakika zako zimetosha.  Kwa hivyo, uwezo ule ulio nao wa kutumia kiswahili, tumia na ikiwa kweli

huwezi kabisa, basi tutakutafutia mtu akutafsirie.  Sasa, nitabadilisha kiti ili Abubakar  Zein Commissioner atuongoze kwa kikao

hiki.

Com.  Zein:  Kama  alivyosema  mwenyekiti  wa  siku  ya  leo  Mzee  Ayonga,  amenipa  kazi  ya  kufanya,  nitaifanya  kama

anavyotarajia.  Jambo la kwanza la kufahamu ni kwamba tume hii ni tume ya kisheria iliyo undwa na bunge, kupendekezwa na

bunge na kuteuliwa na Rais wetu Mheshimiwa Daniel Arap Moi, na inalinda watu wote kisheria.  Kwa hivyo ukitoa maoni yako

hapa unalindwa na sheria kwamba maoni  unayotoa  hapa,  hakuna  mtu  baadaye  atakuuliza  kwa  nini  ulitoa  maoni  kama  hayo.

Maoni kila mtu anayotoa hapa yanalindwa kisheria.  Lakini hiyo haina maana kwamba ni fursa ya kuanza matusi, kutukana watu

au kuharibia watu  wengine  majina  yao.  au  taasisi  kwa  hivyo  tutawaomba  watu  watakaokuwa  wakizungumza  hapa,  watumie

lugha ya heshima, lugha ambayo mzee akisikia hatakasirika, mtoto akisikia hatakasirika, ikiwa kuna mama akisikia hatakasirika.

 

Jambo la pili la muhimu la kufahamu ni kwamba, sisi kama alivyo sema Mzee Ayonga tutahitaji zaidi utupe mapendekezo yako,

unataka  nini  tutie  katika  katiba  hii.   Kufikia  leo  tumesha  zunguka  Kenya,  tumebakisha  tu  kumaliza  Rift  Valley  na  Western

4



Province.   Tukimaliza  hapo  tutakuwa  tumemaliza  mikoa  yote.  Kwa  uzoefu  wetu  wa  kazi  unatuonyesha  kwamba  ikiwa  mtu

atatoa  maoni  ambayo  ni  mapendekezo  yake  tu,  mambo  anayotaka  yatiwe  katika  katiba,  akipewa  muda  wa  dakika  tano

unatosha kabisa, kwa uzoefu wa kazi kutokana na kufanya kazi katika mikoa mingine.  

Kwa hivyo tutampa mtu fursa ya dakika tano.   Jambo lingine la muhimu kufahamu ni kwamba kuna njia tatu za kutoa maoni:-

njia  ya  kwanza  ukiwa  unamaandishi,  umeandika  maoni  yako  chini,  yaani  una  memorandum  unaweza  kuamua  kuitoa

memorandum hiyo bila kuzungumza na ikiwa utafanya hivyo, unataka kutoa  maoni  yako  bila  kuzungumza,  unaenda  pale  kwa

yule  Bwana  pale,  yule  muliambiwa  ndio  kiongozi  wa  wafanyikazi  wa  tume,  Bwana  Ndirangu,  unatoa  maandishi  yako,

unajiandikisha jina na yale maandishi yanawekwa  kwenye  file  yetu.   Njia  ya  pili  ni  kwamba  una  maandishi  yako  na  unataka

kuchukua  muda  huo  wa  dakika  tano  kugusia  tu  mambo  muhimu katika  maandishi  hayo.   Hatutaruhusu  mtu  kukaa  chini  na

kuyasoma, tunapendekeza mtu atumie fursa kuzungumza maneno muhimu yaliyo katika mswada wao au maandishi hayo halafu

unayapeleka pale pia unajiandikisha.  Njia ya tatu ya kutoa maoni ni kwamba unataka kuzungumza tu kwa kutoa maoni yako

kwa mazungumzo.  Unataka kutoa maoni yako kwa mazungumzo, unataka kutoa yaliyo moyoni  mwako  na  kichwani  mwako

kwa kauli yako.  Pia hiyo inaruhusiwa na unapewa dakika tano.  Na pia hiyo tunakuomba na kukusihi kwamba ukiwa unapewa

fursa hiyo, uzungumze yaliyo muhimu.  

Tunajua  kwa  mila,  desturi  na  ada  zetu  sisi  kama  wakenya  na  waafrika,  unatakiwa  ukija  mahali  kama  hapa  uanze  kusema  ‘

tunawashukuru ma-commissioner kwa kuja, pia tunataka kutambua Bwana chief wetu mzuri yuko hapa, kama DO yuko umtaje

DO,  kama  mtu  mwingine  yuko  umtaje,  coordinator’,  leo  tunaomba  tubadilishe  hiyo  njia  na  watu  wasikasirike  kwamba

tunawavunjia heshima, hapana.   Hata sisi shukrani unaweza kutupa  saa  zile  tukienda  kwamba  tumemaliza  kazi.   Leo  ukianza

useme, ‘Mimi jina langu ni fulani fulani au  mimi naitwa  fulani  fulani  au  mimi ni  fulani  wa  fulani,  mapendekezo  yangu  ni  haya’.

Ukianza  kuchukua  muda  wako  ule  wa  dakika  tano  kupoteza  dakika  hizo  kutushukuru  dakika  mbili,  inamaana  unabakia  na

dakika ngapi?

Audience: Tatu

Com. Zein:  Tatu  peke  yake.   Jambo  lingine  la  muhimu kabisa  ni  kwamba  sisi  kabla  ya  kuanza  kazi  ya  kupokea  maoni  ya

wakenya,  tulipitia vikao vingi vya kujifunza mambo mengi kuhusu nchi yetu na kuhusu watu wetu.   Kwa hivyo historia ya nchi

yetu tunaijua vizuri sana.  Ukija hapa ukianza kutoa historia vile mzungu aliingia hapa dakika zako zitakwisha kabla haujato

a maoni kuhusu ardhi na sisi historia hiyo tunaijua, sijui kama tunaelewana, ni sawa eh?  Lingine la muhimu kufahumu ni nini, mtu

akiingia kuna yule dada pale na yule Bwana pale, wanakaa na register wanakaa na register wanajiandikisha hapo.   Mtu akifika

pale, anajiandikisha, ikiwa haujajiandikisha, uende pale ujiandikishe kwa sababu sisi tutakuwa tukiita watu kulingana na orodha

ya majina tunayopewa.  Tushapewa orodha ya majina kumi ya kwanza.  Kuna watu wa ina tofauti hapa,  kuna wale wanaotaka

kutoa maoni na kuna waliokuja wanataka kusikiliza tu, kuwa mashahidi.  Kwa hivyo wale waliojiandikisha kwamba ni observer,

anataka  kushuhudia  mambo  yanayotendeka  hapa  hatutawaita,  tutawaita  tu  wale  waliosema  wanatoa  maoni  either  kwa
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mazungumzo au kwa maandishi.  Lakini, juu ya hayo,  itafika wakati  pengine  tutatumia  fursa  sisi  wenyewe  tunayojipa,  kutoka

katika orodha ya majina yalioandikishwa.  Ikiwa kutakuja mtu hapa ambaye ni mzee sana,  hawezi kuvumilia kukaa kwa muda

mrefu,  tutawaomba  ruhusa  zenu  sisi  kwamba  tutoke  kwenye  orodha  tumpe  mtu  kama  huyo  fursa,  au  mama  mjamzito  au

mlemavu au mtu mgonjwa au mtu mwenye sababu ya kutosha kutaka kwenda kushughulikia mambo mengine ambayo hawezi

kuyawacha.  Sijui kama mnakubali hivyo? Ni sawa?  Si siskii maanake nikiwa siskii naona labda si sawa.  Ni sawa?

Audience:  Sawa

Com. Zein:  Haya,  halafu nikukumbusha kuwa ni muhimu ukishatoa maoni ni muhimu kwenda pale kujiandikisha  kwa  sababu

list hii ni kuonyesha watu waliohudhuria na list ile, ile orodha iliyoko pale ni kuonyesha watu walio toa maoni.  Na  ukienda pale

unaweza kuulizwa  maswali  kidogo  kukuhusu  wewe.   Usikasirike  ukaona  kwa  nini  wananiuliza  maswali  haya  kwa  sababu  ni

muhimu katika kazi yetu.  Sasa  ikifikia hapo mimi huwa  nauliza,  kuna  mtu  yeyote  ambaye  ana  swali?   Kwa  vile  hakuna  mtu

yeyote  mwenye  swali,  naomba  tuanza,  nimuombe  Bwana  Paul  Keter,  awe  ndiye  mtu  wa  kwanza  kutufungulia  kazi  ya  leo.

Bwana Paul Keter  wa box number 10,  Koru,  na hiyo pia itanipa fursa ya kuwaambia kitu kingine, kwamba nitaita jina la mtu

mara mbili, au si sawa hivyo?  Ikiwa hayuko, naweka X hivi, akija atajieleza kule kwamba alikuwa ameitwa na alikuwa hayuko

tutamfikiria, naenda kwa mtu anayefuatia, Kimetet A Kerich, uko Bwana, ni wewe?

Speaker:........(inaudible)

Com. Zein: Sasa mzee, unataka kutoa hivo bila kuzungumza?

Speaker:........(inaudible)

Com. Zein: Haya, unataka kusema kwa Kipsigis mzee, ni sawa.  

Kimetet Kerich:  Kainenyun ko Kimetet arap Kerich.

Translator:        Jina lake ni Kimetet Arap Kerich

Com. Zein: hata tafsiri yako tunataka iingie kwenye..(inaudible) microphone kwa............(inaudible). Tafsiri, ikiwa unasema

anasema, wewe ni mdomo wake kwa lugha ya Kiswahili...............................(inaudible) kama anasema mimi ni fulani, sema

mimi ni fulani.

Kimetet Kerich:  Kainenyun kekurenon kimetet arap kerich.

Translator:        Jina langu ni Kimetet arap Kerich

6



Kimetet Kerich:  Ko kit ne amwae ko moche keribwech emoni kou kiroki nyun ni.

Translator: Tunanata nchi yetu ichungwe kama hii fimbo yangu

Kimetet Kerich:  Amun kiroki ko kibo bomori.

Translator: Kwa sababu hii fimbo ilikuwa ya babu yetu

Kimetet Kerich:  Asitun konam baba nekisichon.

Translator: Halafu baba yangu akachukua

Kimetet Kerich:  Ko ngunon ko ni koranam any gogeny

Translator: Na mimi naye nimeshika sasa

Kimetet Kerich:  Ko ndo kimakirib ko to momi kirok

Translator: Kama haingechungwa hii fimbo ingepotea

Kimetet Kerich:  Ibwat kenyisiechon tugul

Translator: Ufikirie hiyo miaka yote

Kimetet Kerich:  Baba ko kitar kenyisiek bogol ak sosom.

Translator: Baba yangu alimaliza miaka 130

Kimetet Kerich:  Ko mongen any che kibo bomori any ale ki ata.

Translator: Na ijapokuwa sijui ile ya babu yangu

Kimetet Kerich:  Ko kemoche keribwech any emoninyon kou noniton.

Translator: Na nchi yetu inatakikana ichungwe hivyo

Kimetet Kerich:  Amun kikoba Kiplelachek.

Translator: Kwa sababu wazungu wameondoka

Kimetet Kerich:  Ko chumbek ko kiribech ne ki ya ne kikaratech katit kou ng’okto.

Translator: Na wazungu walikuwa wanatunchunga kama mbwa

Kimetet Kerich:  Kemoche kwo noton kabisa.
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Translator: Na hiyo itolewe kabisa

Kimetet Kerich:  Ak kibur ko ki Kipsigisiek.

Translator: Na tukae kama waKipsigis

Kimetet Kerich:  Anan ko kabilet age tugul kobur kou ye u.

Translator: Na kabila yeyote katika Kenya wakae vile vile

Kimetet Kerich:  Amun kibo Kenya tugul.

Translator: Kwa sababu sisi wote ni wakenya

Kimetet Kerich:  Kerib emenyon kou noton.

Translator: Tuchunge nchi yetu hivyo hivyo

Kimetet Kerich:  Keiste non kibo kiplelachindet koistoge.

Translator: tutoe ile ya mzungu kabisa mbali

Kimetet Kerich:  Ongoyam any koteno chon.

Translator:        Na hiyo inatosha, asante

Speaker:...........(inaudible)

Com. Zein:  Mzee kongoi mising kabisa.  Mzee

Speaker: (inaudible)

Com.  Zein:  Nasema  je,  ameenda  mwenyewe,  nilikuwa  nataka  nimwiitie  yule  Bwana  amletee  ile  lakini  mzee  ameenda

mwenyewe, sawa.  Hayo ni maoni ya mzee Kimetet arap Kerich.  Namuomba Bwana Joshua Kilel

Joshua  Kilel:         Mimi  naye  nimeandikwa  yangu  kwa.........(inaudible)  sasa  sijui  kama  nitaruhusiwa  nisome  kweli

kwa..................(inaudible)

Com. Zein: Hasha, kusome mzee wangu haturusu,

Joshua Kilel:        Yah
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Com. Zein: Lakini ukitaka kutaja tu yaliyo muhimu kusudi wenzako wajue unapendekeza nini ni sawa,  ukitaka kupeleka moja

kwa moja u-sign ni sawa pia.

Joshua Kilel:        Hapa nimetaja tu mambo ya equal rights 

Com. Zein:        Kwa kauli yako mwenyewe, useme jina lako ndio liingie

Joshua Kilel:        Jina langu ni Joshua Kilel kutoka upande wa Kokwet.   Mambo  ile  nimetaja  ni  philosophy  yetu  tunataka

equal rights  kwa  watu  wote,  wanawake  na  wanaume,  tuwe  tukichunga  mali  yetu  sisi  wenyewe,  tuchunge  economy  yetu  sisi

wenyewe.   The  economic  system  should  not  be  concentrated  in  one  particular  place,  tuseme  tukiwa  na  mambo  ya  miwa,

mambo ya miwa ichungwe upande  wa  miwa,  mambo  ya  chai  ichungwe  upande  wa  chai,  sio  tupeleke  vitu  vyetu  vyote  viwe

under  central  government,  tuseme  kama  KTDA  sasa  tuko  nayo  Nairobi,  Sugar  Authority  tuko  nayo  Nairobi,  so  hiyo  vitu

ingegawanywa kwa upande.  Health facilities ziwe muhimu kabisa kwa sababu hiyo ni shida yetu sana.   Mambo ya elimu kwa

watoto wetu, mambo ya serikali

Speaker: ( inaudible)

Joshua Kilel:        Mambo ya elimu, tupate elimu ya msingi iwe free katika shule  ya  msingi.   Facilities  ya  hospitali  iwe  free

mostly.  Mambo ingine ni watoto,  watoto  wachungwe kabisa.   Mambo ya serikali,  tunataka serikali ya majimbo.  Tuseme  ya

kwamba tuwe na vyumba viwili, upper house and lower house.  Nimeandika mambo mengi, mtasoma pande ile.  Asante sana

Com. Zein: Asante sana Bwana Joshua.  Lawrence, hili la pili limeandikwa Cheptugen,  okay,  huyu ameenda kuita watu halafu

atarudi.  Benjamin Mutai, Gabriel K. Mutai, karibu Bwana Mutai

Gabriel K. Mutai: Jina langu ni Bwana Gabriel K Mutai, natoka Mendera sehemu hizi za Fosena.  Pendekezo langu la kwanza

ni hili, ningeonelea serikali ambayo itakuja iwe ya majimbo.  Sababu ni kwamba,  kuna vitu vingi sana kama mazao ya shamba,

saa zingine sales hailetwi kwenye wakulima na ningependekeza sasa  kama,  tuseme  kama  hiyo  size  ya  wakulima  ishapatikana

irudishwe  kwa  division  ndio  wakulima  wawe  karibu  na  hiyo  huduma.   Pendekezo  langu  la  pili,  ninaonelea  hii  mambo  ya

Provincial Adminstration, ninaona serikali ijayo ifikirie itoe hiyo kwa sababu naona ni kama hang over ya ukoloni kwa sababu

naona ni waste ya resources ambayo ni haba sana.  Asante sana.

Com.  Asiyo:         Upendekeza  kwamba  katiba  itoe  provincial  adminstration  na  wewe  unafahamu  kazi  ya  hawa  machifu,

ma-DC na kadhalika.  Je, ungependekeza watu wengine kufanya hiyo kazi ambayo hawa wanafanya, kama unaona ni colonial,

unataka tutanye namna gani, hii ikiwachwa namna hii uchi tu bila mtu wa kutunza watu
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Gabriel  K. Mutai: Sio hivyo, ningependelea iwe trimmed, yaani iwe kiwango fulani kwa sababu ukiingia hio section  unakuta

watu ni wengi ambao hata huduma ambayo wanatoa ingeweza hata kutolewa na watu wachache

Com. Asiyo:        Kwa hivyo husemi tufanye abolish ya provincial adminstration

Gabriel K. Mutai: Yah

Com. Asiyo:        Tuweke wawe wachache

Gabriel  K. Mutai: Wawe wachache,  especially tuseme kama DC,  DO na  PC.   Halafu  tukiingilia  hali  ya  ma-Chiefs,  nafikiri

chief anaweza kutosha tu peke yake katika..............

Com. Asiyo: Na wale wazee wa vijiji

Gabriel K. Mutai: Wazee, hapo nilikuwa nimesahau, na chief awe assisted na mzee wa kijiji 

Speaker: Assistant chief atolewe

Gabriel K. Mutai: Ee, atolewe

Com. Asiyo:        Na DO awekwe tu

Gabriel K. Mutai: DO awekwe kwa sababu anasimamia wider area.

Com. Asiyo:        Na PC awekwe

Gabriel K. Mutai: PC awekwe tena

Com. Asiyo:        Na unataka Federal system of Government, ulisema

Gabriel K. Mutai: Ee, nataka ya majimbo

Com. Asiyo:        Sasa yule mtu wa majimbo ni nani?  Mkubwa wa majimbo?
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Gabriel K. Mutai: Mkubwa wa majimbo anaweza kuwa governor

Com. Asiyo: Na yeye hapana PC

Gabriel K. Mutai: Sio PC

Com. Asiyo: Watakuwa wawili, PC yuko upande huu, yuko kwa jimbo na governor pande hii

Gabriel K. Mutai: Yah

Com. Asiyo:        Na kazi yao itakuwa namna gani

Gabriel K. Mutai: Kazi yao sasa  itakuwa ni, tuseme sasa  huyu governor sasa  atasimamia jimbo na maneno ya administration

itasimamiwa na PC

Com. Asiyo:        Kwa hivyo governor atakuwa mkubwa wa PC

Gabriel K. Mutai: Yah

Com. Asiyo: Asante

Gabriel K. Mutai: Asante

Com. Zein:  Asante sana Bwana Mutai,  Bwana Mutai,  tafadhali uende pale,  ujiandikishe jina kwamba umetoa maoni  kwenye

tume ya kurekebisha katiba.  Asante sana kwa maoni yako.  Namuomba Bwana Pius Kirui, karibu Mzee

Speaker: ( inaudible)

Pius Kimalel  Kirui:         Mimi  ni  Pius  Kimalel  Kirui.   Maoni  yangu  ni  kuhusu  sheria,  ya  kwanza,  naomba  serikali  iweze

kusaidia  wale  watu  wasiojiweza.   Kuna  watu  maskini  na  wanaweza  kuwa  na  kesi  na  hawezi  kufikia  pale,  wapate  lawyers

kutoka  serikali  iwasaidie.   Ni  wengi  ambao  wanalala  hapa  nyumbani  na  wana  kesi  ya  kupresent  pale  na  hawana  uwezo.

Serikali iwapatie lawyers.   Hawa watu ni kama wale maskini, wale wasio  jiweza  disabled  na  watoto  chini  ya  miaka  kumi  na

minane.  Na hawa watu wawe identified by the sub Chiefs,’ maana wako nao pamoja.   Oni la pili, P3  forms za polisi zitolewe

free.  Ni wengi sana wanaumia, lakini hawawezi kupitia pale maana hawana pesa ya kulipa P3 na hizo P3 forms zitolewe wakati

mtu anapo present kesi yake.  Wakati huu, P3 forms hutolewa, yule mtu ameumia, anangojea na yule mwenye kuumiza anakaa
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akingonjea  P3  forms.   Yule  mtu  ashikwe  direct  anapoumiza  mtu,  si  mtu  atibiwe  kwanza  ndiyo  awe  arrested.   La  tatu,

mwananchi  wa  kawaida  apate  easy  access  kufikia  judge  ku-present  case  yake,  kupitia  police  wakati  huu  ni  ngumu  sana.

unaweza kuenda kwa polisi  na  inachukua  muda  mrefu  sana  lakini  tupate  njia  fulani  ambayo  kesi  yako  inaweza  kuenda  kwa

haraka, mpaka direct kotini

Com. Zein: Hiyo yenyewe ni nini? 

Pius Kimalel Kirui: Apate njia ambayo inaweza kufika kotini, Bwana, it is judged already

Com. Zein: wewe ndiyo unatuambia njia

Com. Asiyo: unataka tulete koti karibu na watu au unataka................

Pius Kimalel Kirui: Naomba tu kama ikiwezekana.   La nne ni kuhusu child abuse,  yaani rights ya watoto.   Mtu fulani akisha

weka mtoto mimba, huyu mtu ashikwe na kesi  yake iwe hivi; aweze kutunza huyo mtoto mchanga mpaka  mtoto  afikie  miaka

kumi na minane, awe mtu mzima, sheria ipitishwe namna hiyo.  Hayo ndio maoni yangu, asanteni.

Com. Zein: Pius Kirui, nina swali.  

Pius Kimalel Kirui: Asante

Com. Zein:  Huyu mtu ambaye sisi waswahili tunasema amemvunja binti wa  watu  mguu,  lugha  ya  kiswahili  inasema  hivyo  au

amemtia mimba msichana, unasema amshughulikie yule mtoto mpaka afike miaka kumi na nane.

Pius Kimalel Kirui: Kumi na minane

Com. Zein: Baada ya miaka kumi na nane?

Pius Kimalel Kirui: Basi, huyo mtoto amejiweza, amekuwa mtu mzima, anaweza kujiangalia

Com. Zein: Na yule mtu alimtia mimba huyo msichana akifa, huyu mtoto anahaki ya kurithi mali yake?

Pius Kimalel Kirui: Yule jamaa mwenye kutunza huyu mtoto?

Com. Zein: Eeh

12



Pius Kimalel Kirui: Sasa

Com. Zein: Kama amekufa, mtoto amebakia..............

Pius Kimalel Kirui: Hapo, mjamaa akifaa itakuwa ni hapo, inakuwa........................

Com. Zein: Inaisha hivyo

Pius Kimalel Kirui:Inaisha hivyo

Com. Asiyo:        huyo mtoto ataenda wapi saa hiyo?

Pius Kimalel Kirui: Sasa hapa itakuwa hayo maana yule msimamizi wake ameshaenda.

Com. Zein: Manake sheria ya sasa inasema, mtu yeyote ambaye alikuwa akimtegemea marehemu, ana haki ya kurithi mali

Com. Asiyo:        Hiyo ndio sheria

Pius Kimalel Kirui: Basi, wacha ni-reverse basi maoni yangu.

Com. Zein: Hapana, sitaki ubadilishe, nakuambia vile tu sheria inasema.  Maoni yako ni maoni yako Bwana Kirui

Pius Kimalel Kirui: Ehe!

Com.  Zein:  Haya,  asante  sana  tumesikia  maoni  yako,  tafadhali  uende  pale  mzee  wetu  uandike  kwenye  register  kwamba

umetoa maoni kwa Tume ya kurekebisha katiba

Pius Kimalel Kirui: Shukrani

Com. Zein: Asante sana

Pius Kimalel Kirui: Nayaacha haya maandishi......................(inaudible)

Com. Zein: Agnes Kimei, nilikuwa ninasema nitaaita mara mbili tu lakini la tatu nitaita, Agnes Kimei kwa sababu hatujaona kina
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mama  au  msichana  akisema,  haya.   Nitatoka  huko  nimuite  Bwana  Paul  Ruto,  mzee  ndio  Paulo  Ruto.   Wewe  ndiye

Bwana...........

Paul Ruto:        Mimi ndiye Mzee Paul Ruto

Com. Zein: Haya, karibu Mzee lakini

Paul Ruto: Nangojea karatasi yangu, karibu inaingia, niweke kando kidogo

Com. Zein: Sawa, ukiwa tayari, inua mkono unifanyie hivi nitakuona

Paul Ruto: Asante sana

Com. Zein: Asante.  Joseph Kiptoo, karibu mzee

Joseph Kiptoo Kenduiwa:        Kiongoi  mssing  Commissioner  ak  bikyik.  Kainenyun  Kekurenon  Joseph  Kiptoo  arap

Kenduiwa.

Translator: Tunaanza na hii

Audience: Amesema

Translator: Lakini ...........................(inaudible)

Joseph Kiptoo Kenduiwa: Yeye anasahau wacha tu,

Com. Zein: Haya rudia mzee wangu

Joseph Kiptoo Kenduiwa: Wacha tu, yeye anasahau. Kainenyun ko Joseph Kiptoo arap Kenduiwa 

Translator: Jina langu ni Joseph Kiptoo arap Kenduiwa

Joseph Kiptoo Kenduiwa:        Ko ng’olyot nomwoe

Translator:  Ile neno nitatoa

Joseph Kiptoo Kenduiwa:        Echek ko ki kipsigisiek

Translator: Sisi ni wa Kipsigis
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Joseph Kiptoo Kenduiwa:        Ago kimakekole chi

Translator: Na sisi hatuchokozi mtu

Joseph  Kiptoo  Kenduiwa:         Kikere  en  betusiechu  kong’ete  boiyot  ko  ngokochin  lakwet  imbaret  ak  kokochi  ni

imbaret, ko korun kowek ingo ak konyokoreben ingo imbaret..

Translator:         Sisi  ni  wa  Kipsigis  na  hatuchokozi  mtu  na  siku  hizi  tunaona  mzee  akipea  vijana  wake  shamba  na  kijana

mmoja anaweza kutoka na aende kuchokoza kijana mwingine

Joseph Kiptoo Kenduiwa:        Ko echek ko mokimache kou noniton.

Translator: Na sisi hatutaki namna hiyo

Joseph Kiptoo Kenduiwa:        Ko ongen ole kiyemdosi ak bikyok che kitupche.

Translator:  Sisi tunakaa na watu wetu, mandugu zetu

Joseph Kiptoo Kenduiwa:        Ko mogimoche kekalge

Translator: Hatutaki tuchokozane

Joseph Kiptoo Kenduiwa:        Ago kimoche kisip.  En ng’atutichu kemoche kisib kou ye kikayaita Jehovah ngweny

Translator:        Na kwa hii sheria tunataka tufuate vile Mungu alitengeneza dunia hii

Joseph  Kiptoo  Kenduiwa:         Angot  ko  kikole  mwishoit  ab  Kiplangat  ireyu,  ko  mwishoitab  onyango  yu,  ko

mwishoitab Kariuki yu ko yoton ye kemoche.

Translator:        Tunataka vile Mungu alitupatia tu akisema hii ni boundary ya Kiplangat,  hii ni boundary ya Onyango na hii ni

boundary ya Kariuki, ifuatwe namna hiyo

Joseph Kiptoo Kenduiwa:        Ako makimoche kolyet ne kikolege any.

Translator: Na hatutaki tuchokozane

Joseph Kiptoo Kenduiwa:        Ango mwowon tumin awe

Translator: Akiniita kwa sherehe niende

Joseph Kiptoo Kenduiwa:        Omwochi konyo

Translator: Na nikimwita aje
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Joseph Kiptoo Kenduiwa:        Ingwam rubet ak otinye amitwogik aboe.

Translator: Akiwa na njaa nimpe

Joseph Kiptoo Kenduiwa:        Kwaman agane owendi

Translator: Na nikiwa na njaa anipe

Joseph Kiptoo Kenduiwa:        Konyo kocheng’ote amitwogik kot koimenchi koru konyun

Translator: Akitembea mahali safari zake, akifika kwangu alale

Joseph Kiptoo Kenduiwa:        Ko tuguk che kimache choton en emoni aso koribok.

Translator: Na hiyo tunahitaji Kenya hii yetu

Joseph Kiptoo Kenduiwa:        Amun kot kemete kotebye tun kokalge lagok kole ki kiwoto nenyon ireyu.

Translator: Na tukiwacha, siku zingine watoto watakuja kusema hapa ilikuwa boundary yetu

Joseph Kiptoo Kenduiwa:        Mokiwone chi kong’eten.  Ngot kikonyo ine chi komeny olinyon ko achicha mokitwoe.

Translator: Na kama mtu amevuka huo mpaka kwenda mahali pengine, huyo mtu akae hapo na achungwe, asiguzwe

Joseph Kiptoo Kenduiwa:        Eiye kakoyam komotinye chechang’

Translator: Na hiyo inatosha, sina zingine.

Com. Zein: Mzee, mapendekezo yako yanahusu watu kuishi vizuri

Joseph Kiptoo Kenduiwa : Ndio

Com. Zein: Lakini je, kukatokea watu wamekosana,

Joseph Kiptoo Kenduiwa:        Mokimoche kou non any.

Com. Zein: Nani ataamua mipaka ya shamba

Joseph Kiptoo Kenduiwa:  Wazee

Com. Zein: Haya, basi sawa mzee wangu.  Tafadhali mzee uende pale mzee wangu, 
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Speaker: Abak kibendi olin o.

Com. Zein: Ujiandikishe kwamba umetoa maoni kwa Tume ya kurekebisha katiba.  Mathias Yego, Mathias Yego.   Joseph K.

A. Sigilai, Michael K. Sang, karibu Bwana Chief.

Michael  Sang: Yes,  mimi ni  Bwana  Michael  Sang,  ningependa  kutua  maoni  yangu  ya  kwamba,  hii  mambo  ya  inheritance,

kurithi.  Kulingana na mila zetu, huwa wasichana inasemekana ya kwamba wako na haki ya kurithi lakini mimi ningetoa maoni

ya kwamba wazee wapewe nafasi ya kwanza ili kuamua ni kweli ni nani anatakikana arithi hiyo mali na nani hatakikani kurithi

hiyo mali, kwa sababu, mwenye ameolewa na ameenda kwao,  sioni ni kwa nini tena anakuja mpaka nyumbani kusema nataka

shamba.   La  pili,  kwa  maoni  yangu,  kuna  wazee  wa  mitaa,  ambao  wanafanya  kazi  kubwa,  wanasaidia  serikali  na  kazi  yao

imetambuliwa kabisa.   Mimi, maoni yangu ni ya kwamba,  serikali ingeonelea ya kwamba hata  hawa,  waingie  kwa  orodha  ya

payroll.    La mwisho ni ya kwamba,  hawa  watoto  ambao  wako  katika  ma-town,  streetboys,  mimi ningeonelea  ya  kwamba,

kwa  sababu  hawa  pia  ni  jamii  yetu,  serikali  ichukue  nafasi  kubwa  kabisa  ione  hawa  wamekuwa  kama  wengine,  wamepata

malazi, nguo hata na mahali pa kukaa.  Ni hayo tu, asante.

Com. Zein: Swali ndogo sana Bwana Chief, nimepokea mapendekezo yako kuhusu pia watoto  wanaoranda randa mitaani pia

wasaidiwe na serikali.  Lakini ningependa kujua, hapa tulipo sasa, kuna watoto wa aina hiyo?  

Michael Sang: Sana hatuoni, hatuoni kabisa

Com. Zein: Sawa,  asante.   Bwana  Chief,  asante  kwa  maoni,  uende  pale  ujiandikishe  kwamba  umetoa  maoni  yako  kwenye

tume.  Rachel

Speaker: Koskey

Com. Zein: Hii si Rachel ni Richard, sorry Richard Kosgei,  inaonekana watu wengi walienda kuita wengine.  Dickson Sitenei,

karibu Bwana, imeandikwa kwa mcharazo, najifundisha, pole kwa kuharibu jina lako Bwana

Dickson Sitenei: Usijali

Com. Zein: Asante, endelea Bwana

Dickson Sitenei: Mimi naitwa Dickson Sitenei na maoni yangu, kwa sababu mumesema ni maoni ndio inatolewa, nitaanza na

walemavu  kwa  sababu  mimi  ni  mmoja  wa  walemavu.   Kwanza,  walemavu  watoto  wangepewa  free  education  by  the

government regardeless  hata kama anatoka wapi,  wote wapewe free  education  na  watapatikana  through  Chiefs.   Two,  kwa
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bahati mbaya au bahati  mzuri, walemavu wawili wanaweze kuoana,  serikali iangalie welfare ya hawa watu.   Hiyo  ni  possible,

inawezekana wawili waowane, mmoja ni blind, mwingine sijui ni mguu mbaya, lakini wakioana, serikali iangalie masilahi ya hawa

watu kwa sababu wale watoto watazaliwa hawatakuwa walemavu, watakuwa watu.  Wapate a sensible education na everthing.

  Three, welfare ya watoto wa walemavu waangaliwe vizuri sana.  

Nikitoka hapo,  mimi naenda kwa mambo  ya  shamba,  shamba  kwanza  neno  squatter,  nikiwa  mwananchi  wa  Kenya  ni  aibu,

ilikuwa ya mzungu.  Nitakuwa squatter  namna gani kwa shamba  ya  babu  yangu?   Kwa  hivyo  Kenyan  citizen  regarless,  hata

kama yeye  anatoka  wapi,  awe  na  access  to  land  ya  almost  5  acres  na  mtu  ambaye  ni  tajiri  sana  asizidi  10,000  acres  kwa

sababu inaonekana the gap between the rich inaonekana hapo kwa sabubu ya hawa watu  wanapata  shamba  kubwa  na  wale

wanapata shamba ndogo,  wale wanapata  shamba ndogo ni  wengi  kushinda  wale  matajiri.   Kwa  hivyo,  mtu  mmoja  unaweza

kupata anatembea na helicopter anazunguka shamba lake na mwingine hana hata kidogo na ni mtu wa Kenya.  yeye yuko na ID

card, tunastaajabu alipata ID card yakufanya nayo nini na hana mahali pa  kuishi.  Kwa hivyo the most poor  person,  yule hana

kabisa awe na 5 acres na asiruhusiwe kuuza.  Hapo nimetoka, the word squatter ipotee kabisa.  

Ninakuja kwa hili neno la,  iko kabila ama watu wanaitwa identities ya watu kama Talai clan na Ogiek.   Hawa watu ni clan na

walikuwa na mashamba yao lakini, wazungu kwa sababu ya system yao au colonialism, waliwatoa hawa,  kama watu wa Talai

walipelekwa  Guasi,  waliporudi  kutoka  Guasi,  hawakupewa  mahali  pa  kukaa  kabisa,  forever.   Mimi  for  example,  mimi  ni

mmoja.  Mimi nimekuwa kwanza exiled,  kama  baba  yangu  aliwekwa  exile,  up  to  now  bado  niko  kwa  exile,  ni  aibu.   Mimi

nikae, baba  yangu alifungwa kwa sababu wa wabeberu lakini  tangu  uhuru,  hakuna  mahali  tumekaa,hakuna  mahali  popote  na

nobody is recognising that,  that problem was not ours.  

Kwa hivyo serikali iangalia ya kwamba Talai clan iwe recognized,  wapate  shamba na hiyo kitu itolewe.  Tukiangalia kwa Cap,

sheria ile ilikuwa inapewa hawa kufungwa ilikuwa Cap  59 Vol.  1 kwa Kenya laws.  Inasema ya  kwamba,  hawa  watu  wawe

exiled na wafungwe and there is no land.  Hiyo kitu bado  kutolewa up to now, we have got now 2 Presidents,  one Kenyatta

and this one Moi na bado  tuko kwa hiyo kitu, hiyo ni taabu.   Hata mimi naona ya kwamba wale watoto  ninazaa  bado  wako

kwa exile kwa hivyo wazee, yaani electoral commission, wale walifikiria hii kitu walifikiria vizuri.  Hii kitu itoke kabisa ili tupate

freedom.  so, hapo tumeangalia ya kwamba hata ukiangalia Talai clan na Ogiek clan, education wise wako chini kwa sababu ya

discrimination.  There is a belief ya kwamba hawa watu walikuwa wanaroga watu lakini kitu ninaweza kusema ni hii, kama  ni

kuroga, hata Kipsigis wanaroga, sisi wote tunakufa.  Tunataka hawa watu wapewe destination place

Com.  Zein:  Sawa  mzee  wangu,  tumeelewa  kuhusu  hizo  clan  mbili  unataka  warudishiwe  ardhi  zao,  tumeelewa  hio.   Kuna

lingine..............

Dickson Sitenei: La mwisho

18



Com. Zein: Naam

Dickson Sitenei: Political, tukianza na councilors,  kwa sababu ya masomo, kila mtu atakaye vie for the seat  of coucil lazima

awe form four and above.   Hawa watu wanakuja na hawakusoma, ni kuharibu educational system, kwa  sababu  mtu  anakuja

anaingia council, hakusoma and that is why you find some councils are very bad.  Thank you, I think that is the end of it

Com.  Zein:  Okay,  just  hold  on.   Asante  sana,  tafadhali  uende  pale  ujiandikishe  kwamba  umetoa  maoni  kwa  tume  ya

kurekebisha katiba.  Asante sana

Dickson Sitenei:  Okay, iko swali?

Com. Zein: Ningependa kuwakumbusha wale waliowasili hivi sasa, waliofika hivi sasa,  jiandikishe ndio jina lako liweko katika

wale watakao kuwa wakiitwa kutoa maoni yao.   Ningependa kurudi,  nimeona lile gari limerudi, kuwaita wale  ambao  pengine

walikuwa wameenda kuwaita wenzao, Lawrence, uko mbali.

Speaker: .......................(inaudible)

Com. Zein: Benjamin Mutai, Benjamin uje kama unataka kutoa maoni, uje haraka, Agnes Kemei na Mzee Paul Ruto,  nimeona

umepata  makartasi  yako,  jiweke  tayari  akimaliza  huyu  kijana,  itakuwa  zamu  yako.   Tulikuwa  tumewaambia  wenzako  kabla

haujarudi kwamba ukifika hapa unataja jina lako na unatoa mapendekezo tu, hadithi ndefu tunachinja kidogo.

Benjamin Mutai: Okay

Com. Zein: Asante sana

Benjamin Mutai: Asante sana Bwana commissioner, nafikiri maoni yangu

Speaker: Tuambie jina kwanza

Benjamin Mutai:  Jina langu ni Benjamin Mutai.   Basi naenda kutoa maoni yangu kuhusu katiba.   la kwanza ni kuhusu uraia;

kwa uraia, mtu ambaye tunahitaji awe raia wa Kenya ni yule mtu ambaye amezaliwa Kenya,  yule ambaye anajulikana na watu

wa mitaa na ni yule mtu ambaye ako na national ID  ya  Kenya.   Defence  and  national  security;  tunahitaji  defence  iwe  katika

Parliament,  wabunge  ndio  wawe  wanasimamia  kwa  mambo  ya  defence  na  security,  kwa  sababu  kila  Mbunge  anajua  watu

wake.  Political parties; tunahitaji hapa Kenya tuwe na political parties tatu, hatuhitaji political parties ambazo ziko kama raia wa

Kenya, tunahitaji strong political parties.   Structures and system of government; tunahitaji Federal  government ambayo inafikia
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kila  mwananchi.   The  legislature;  salary  ya  wabunge  iwe  kwa  public,  sio  wajiongezee  salary  ilhali  wananchi  wanateseka  na

taxation.  The executive; powers  za executive ziwe reduced to the minimum na pia provincial adimistration iwe ikiwa from the

DO direct to the elders.  Village elders’ wapewe powers.  Local government; tunahitaji wananchi wenyewe wachague chairmen

wa county councils na mayor sio wachaguliwe na ma-Councilors.    Basic  rights;  education  rights  from  class  1  to  standard  8

mzazi analipa na from from 1 to university iwe serikali ndiyo inasimamia.

Com.  Zein:  Sawa  Benjamin  Mutai,  muda  wako  umeenda  kuisha  sababu  tulisema  ikiwa  una  maandishi  kama  hayo,  sisi

tutayasoma yote, utaje tu, umejaribu kutaja haraka haraka, umebakisha mangapi?

Benjamin Mutai: Nimebakisha chache sana

Com. Zein: Taja mawili ya mwisho, mawili tu

Benjamin Mutai:  Okay,  land and property  rights; individual mwenyeji wa  shamba  ndiye  ana  right  ya  kufanya  mambo  yake

kwa shamba lake sio serikali.   Culture,  ethics and regional diversity and communal rights; tunahitaji dress  ya  nationality,  yaani

tunahitaji national dress.

Com. Zein: Sawa

Benjamin Mutai: Asante sana

Com. Zein: Asante sana, uende pale ulipokuwa umekaa ujiandikishe.  Mzee Paulo Ruto,  karibu Mzee,  utaje jina na uendelee

kwa vile una maandishi, utaje tu kwa ufupi kabisa yale mambo muhimu ulioyaandika, yale mengine sisi tutayasoma mzee wangu

Paul Ruto: Hata sitaki kuwasumbua ma-Commissioners,

Com. Zein: Sawa

Paul Ruto: Nimeandika yote

Com. Zein: Sawa

Paul Ruto: Lakini nataka kuwaambia hawa wakisikia....................

Com. Zein: Taja jina basi, taja jina
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Paul  Ruto:  Jina  langu  ni  Paul  Kimutai  Ruto.   Ningependa  kufahamisha  wenzangu  wako  nyuma  yangu  yakwamba,  MP

akiajiriwa,  asipofanya  kazi  niliyompa,  afutwe  halafu  awekwe  mwengine,  Councilor  ni  namna  hio  kwa  sababu  ni  laini  moja,

atolewe  tu  asingojewe  amalize  miaka  mitano,  la,  tutarudi  juma.   Kwa  hivyo,  mengi  nimeandika  hapa  sitaki  kuwasumbua

ma-commisioners.  Asante 

Com. Zein: Asante sana mzee Ruto kwa ufupishaji wako wa mambo, uende pale utoe hiyo karatasi na uandikishe register yetu.

  Sasa  Lawrence  amefika  karibu?   Bado  hajafika  karibu,  nitamruka  tena,  Mathias  Yego,  karibu  Bwana  na  kwa  vile  una

memorandum, utaje kwa ufupi kabisa yaliyo muhimu katika memorandum halafu sisi tutaisoma hiyo

Mathias  Yego:  Asante.   Jina langu ni Mathias Yego,  nafikiri nimeandika memorandum ndefu kwa hivyo  sitaki  kutaja  mengi,

pengine nitasema tu mambo ya political parties.   Ikiwezekana hio, ningependekeza ya kwamba ziwe nne sio zaidi ya nne, hata

ikiwa chini ya hapo, ni kawaida.  Na suggest pia ya kwamba tuwe na Presidential  system of government.   Upande mwingine ni

kwamba legislators wawe na tu-introduce moral and ethical values and qualifications so that wawe wanaweza kuajibika.  Jambo

lingine ni kwamba watu wawe na uwezo wa kuita Mbunge wao na ikiwa wameona hawezi kutekeleza ile kazi ambayo alipewa.

 Jambo lingine ni mambo ambayo inahusu local government, mimi naonelea kwamba pengine Mayor na ma-chairmen wa county

council  wachaguliwe  na  Councilors  kama  hapo  awali  kwa  sababu  hata  tukiambiwa  kuchagua  chariman  wa  county  council

kutoka a wide  area  kama  district  nzima,  how  do  I  know  wale  ambao  tumepewa  kuwa  candidates  wanaweza  kutimiza  yale

ambayo inatakikana.   Basi,  nafikiri yale mengine nimeyataja hapa sitaki kuchukua muda mrefu, kwa  sababu  karibu  page  nne,

hiyo mtaenda.

Com. Zein:  Asante sana Bwana Yego,  ninataka kukuhakikishia  tutaprocess  hio  memorandum  yako  vizuri,  ujiandikishe  kule.

Joseph K. Z. Sigilai.  Karibu Mzee, utaje jina na uanze kutoa maoni.

Joseph Sigilai: Jina langu ni Joseph Sigilai.  Yangu tu ni haya,  mimi sikufanya  memorandum  yeyote  nilikuwa  tu  ninafikiria  ya

kwamba tuko na taabu.  Taabu yangu ni hii, kwa maana tuko hapa, tukiwa hapa sisi wakulima tuko na taabu kwa maana taabu

yetu  ni  kutuma  vitu  vyote  katika  hapa,  na  tungali  tunafanya  hii  memorandum  yote  lakini  tuko  na  taabu.   Taabu  moja  ni  hii,

tukituma, mimi ni mkulima na kama mimi ninalima, vitu vyangu vyote vinaenda na vikienda pale,  sipati mapato yoyote au vingine

itaweza kuwa ni kama 10%, kama ni mia moja, nitaweza kupatiwa shilingi 10 tu.  kwa hivyo ninauliza katika hii katiba ya sasa,

itakuwaje ili hii mambo ambayo ninateseka ikwishe

Com. Zein:..................(inaudible) si wewe kutuuliza sisi maswali, wewe utuambie unatakaje.

Joseph Sigilai : Basi
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Com. Zein:  Kulingana na taabu uliyotaja,  je  unataka  kuweko  na  katiba  ambayo  itafanya  mkulima  apate  haki  yake?   Apate

mapato kutokana na jasho lake bila ................(inaudible)

Joseph Sigilai:  Basi, hapo, asante.  Sasa hapo ndio mimi ninasema ya kwamba afadhali kila kitu kikija,  kije na mkulima apate

haki  yake.   Kwa  maana,  tukienda  upande  mwingine,nikiangalia  tena  upande  mwingine,  ninaona  ya  kwamba,  hakuna  mtu

ambaye  anateseka  kuliko  mkulima  kwa  hivyo  afadhali  kama  vitu  vyake  vyote  vinaenda,  mali  yake  ukiangalia  upande  wa

maziwa,  ukiangalia  upande  wa  miwa,  ukiangalia  upande  wa  kahawa,  kwa  hivyo  mimi niko  na  tatizo  kubwa  kwa  hiyo  kwa

maana sipati hivyo vitu.

Com.  Zein:  Asante  sana  mzee,  lakini  mzee  wangu,  uende  pale  kwa  yule  Bwana  amevaa  shati  la  ki-bluu  pale  ujiandikishe

kwamba umetoa maoni kwenye tume yetu.  Sasa ningependa kumwomba Bwana Richard Kosgei,  Bwana Richard Kosgei  uko

karibu?  Utaje jina na kama una maandishi kama ninavyo kuona umebeba maandishi mengi, utaje yalio muhimu tuu halafu hayo

maandishi tutayaangalia sisi

Richard Kosgei: Asante sana officer

Com. Zein: ................................(inaudible) na utaje jina lako

Richard  Kosgei:   Mimi  naitwa  Richard  Kosgei,  mwenyeji  wa  Fort  Ternan.   Nilianza  na,  nimeona  mizigo  kubwa  katika

kufukuzwa  kwa  watoto  katika  shule  kwa  sababu  ya  fees.   Yafaa  itafutwe  mbinu  ingine  ambayo  inaweza  kusaidia  hapa

kupatikana fees

Com. Zein: Unatakaje wewe?

Richard Kosgei: Mimi naona hiyo njia ya kufukuza ni kama primitivity, sidhani kama iko nchi ambazo zinaendelea.

Com. Asiyo: Tufanye namna gani?

Richard Kosgei:  Mzazi aitwe halafu aketishwe  na  aongeleshwe  na  aulizwe  kwa  nini  hajachukua  hatua  kama  kuna  matatizo

ambayo ni ya haki

Com. Pastor Ayonga: Hujatuambia kile ambacho unataka, unasema watoto kufukuzwa kutoka shule ni kitu kibaya, sio?

Richard Kosgei: Ni mbaya kwa sababu................
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Com.  Pastor  Ayonga:  Okay,  kuita  mzazi  bado  haijasaidia  because,  we  tuambie  unataka  watoto  wapate  elimu  ya  bure  au

.................................(inaudible)

Richard Kosgei: Kama inawezekana shule iwe free, iwe free

Com. Asiyo:        Usiseme kama inawezekana, wewe sema.................

Richard Kosgei: No, vile nilikuwa ninalenga, nilikuwa ninasema mzazi aitwe badala ya kufukuza mtoto

Com. Pastor Ayonga: Kuitwa kwa mzazi kakufanyi fees

Com. Zein: Kama nakuelewa,

Richard Kosgei: Ndio

Com. Zein: Unapendekeza hivi, kwamba mtoto asinyanganywe haki yake ya kusoma.........

Richard Kosgei: Kabisa kabisa

Speaker: Wazazi watalipa fees, ikiwa lakini ameshindwa kulipa fees, mzazi ndio aitwe aulizwe kwa nini hajalipa fees

Richard Kosgei: Ndio, nilikuwa ninalenga namna hii

Com. Asiyo:        Na kama hawezi kulipa.............................(inaudible)

Richard Kosgei: Basi, maneno ya mwisho itatolewa.

Com. Zein: Ukisha sema mtoto ana haki ya elimu, ...................................(inaudible)

Richard Kosgei: No,

Com.  Zein:  Ngoja  niseme  hivi,  na  ni  jambo  nzuri  Bwana  Richard  Kosgei  amewachangamsha  akili,  mnafurahi  lakini  maoni

anayotoa  yeye  ni  yake.   Huna  haki  kukataa  ukasema  hapana,  usiseme  hivyo  sema  hivi  au  kumuambia  hayo  ni  mazuri

ukashangilia.   Ukiwa  hukubaliani  nayo,  utakuja  useme  mimi sikubaliani  na  Bwana  Richard  Kosgei  alivyosema  wakati  wako

ukifika.  Ikiwa unakubaliana naye,  utakuja kusema nimeunga mkono mambo aliyosema Bwana Richard Kosgei.   Sasa  Bwana
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Richard Kosgei,  jambo la mwisho useme ndio uende kwa jambo lingine.  Unasema elimu iwe haki  ya  mwanafunzi,  ya  mtoto,

kila mtoto awe na haki ya kupata elimu

Richard Kosgei: Kabisa

Com. Zein: Basi

Richard Kosgei: Pia ninasema wale ambao hawajiwezi wasaidiwe kabisa

Com. Asiyo: Kwa njia gani

Richard Kosgei: Kwa elimu kwanza kwa sababu ni msingi wa maisha

Speaker: ......................(inaudible)

Speaker: Hebu muambie ..............................(inaudible)

Richard  Kosgei:  Nimesema  tena,  watoto  ambao  wazazi  wao  hawajiwezi,  wasomeshwe  na  serikali.   Halafu,  kuna  mambo

mengine ambayo inahusu  serikali  ya  kwamba  watu  wote  wasafishwe  na  wakumbukwe  kulingana  na  mazingara  wanayotoka.

Kama kuna jambo la kugawa,  wasigawe kwa sababu ni  serikali  lakini,  wakumbuke  environment  ambayo  wanatoka  pengine,

wako  na  elimu  ya  chini  na  kiwango  cha  elimu  cha  upande  mwingine  imekuwa  juu  na  wale  elimu  yao  imekuwa  juu

watanyanganya watu wengine makazi na mambo mengine lakini ikumbukwe kulinganan na mazingara ambayo watu wanatoka.

Wale ambao wanapora mali ya serikali wafungwe na kufutwa, wasihurumiwe.

Com. Asiyo:        Na hiyo mali wamepora, kama bado iko hapo, waachiwe tu au warudishie serikali?

Richard Kosgei: Warudishie serikali kwa sababu itakuwa inafanya serikali kuwa imenyanganya haki yake

Com. Pastor Ayonga: ..............(inaudible)

Richard Kosgei: Na kama ameumiza watu wengine

Com. Pastor Ayonga: Na kama wametumia,.............................(inaudible)

Richard Kosgei: Ateswe tu kwa kufungwa kwa sababu hakuna kitu ya kufanyia ingine
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Com. Pastor Ayonga:  Hapana,  kama mtu amechukuwa mali, amepora,  pesa  haziwezi kupatikana kwa bank lakini amejenga

nyumba, na nini na nini, awache tu afungwe na vitu hivyo vinaonekana?

Richard Kosgei: Kama inaonekana mali yake, afanyiwe repossession kuja mikono ya serikali.   Watu maskini wasidharauliwe,

wasiwachiliwe nyuma, wasaidiwe.   Inspite of classes,  dini na mambo  mengineo,  wasaidiwe  au  kabila.   Na  constitution  ikisha

kufanywa, iundwe kamati ambayo inalinda na kuona ya kwamba imetimizwa na kufuatwa, isiwachiliwe tu halafu pengine itakuja

kulegezwa mpaka itakua kama ile ilikuwa  ya  hapo  awali.   Na  mambo  ya  customary  isisitizwe  kwa  sababu  zingine  zinafanya

watu kuwa wangwana kwa sababu tulivyo changanyika na watu wengine tukawa watu ambao  hatuna  msimamo  mzuri.   Kwa

hivyo, custom kulingana na kabila ifuatiliwe ile mzuri.

Com. Zein: Jambo la mwisho

Richard Kosgei: La mwisho, iko mingi lakini haidhuru

Com. Zein: Si umeandika lakini

Richard Kosgei:  Ya kumalizia, nasema ni asante.   Watu ambayo wanapewa msharaha mkubwa na wengine hawana hata ya

kutosha, hilo jambo likataliwe na watu waandikwe badala yake ya ile pesa ambayo imeandikiwa mtu mmoja au watu wachache

igawanyike,  watosheleze  wale  watu  ambao  wanateseka  mahali  fulani.   Asante,  kama  tungekuwa  na  nafasi

nzuri...........................

Com. Zein: Bwana Kosgei, hayo maandishi ukitupa sisi, 

Richard Kosgei: Yes

Com. Zein: Tutayashughulikia, tutayaangalia kila kitu ulichoandika hapo kitakuwa ndani kuangaliwa na sisi

Richard Kosgei: Asanta

Com.  Zein:  Asante  sana,  tafadhali  ujiandikishe  pale  na  hayo  maandishi  utuwachie,  lakini  ningependa  kusema  jambo  lingine

kwamba kuna wengine wamekuja wamechelewa.  Kwa vile mzee alikitambua hiki kama kikao rasmi cha tume ya kurekebisha

katiba,  kina masharti yake.   Hapa ukija,  watu wanaoruhusiwa kuzungumza ni  watu  wa  aina  mbili  tu,  either  anazungumza  mtu

kutoka kwenye meza hii hapa au kwenye microphone hii aliyoitwa akapewa fursa azungumze.  Ukiwa na mazungumzo mengine

mahali pengine,  utoke  mwende  kule  chini  karibu  na  tumaini  shop  huko,  mzungumzee,  mkichoka,  murudi  hapa.   Lakini  hapa
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tunataka  kimya  kabisa  ili  tuheshimu  maoni  yanayotolewa  kama  tutakavyo  heshimu  nafasi  yako  itakapo  fika.   Sasa  kama

nilivyosema nyinyi mmetupa ruhusa sisi tuwe na haki ya kubadilisha orodha,  natoka kwenye orodha kidogo niite waakilishi wa

Chilchila Secondary School, wale wanafunzi, waje watoe maoni ili waweze kurudi darasani, au si sawa hivyo?

People: Ni sawa

Com. Zein: Haya, kijana ukija, utaje jina lako, utaje shule yako, utaje na uko darasa gani halafu uanze kutoa maoni

Geoffrey  Kipngeno: Asante sana,  naitwa Kipngeno Geoffrey na natoka Chilchila Secondary School which is a  small  school

up here about  1 kilometer ahead.   Niko form four.   These are  my recommendations,  the first one is about  the land cases,  the

people with large parcels of land that lie fallow, this should be discouraged and the large piece of land should be divided among

many people, so that they may also have a chance to use the land and thus increase the output.  Some have as  big as  30 acreas

while some are landless.

Speaker: ..............(inaudible)

Geoffrey Kipngeno: No, those with big parcels of land should be taxed by the, yah

Speaker:..................(inaudible)

Geoffrey Kipngeno: My second is the system of education; the system of education has not been effective to serve the needs

of the country.  It is more of academic than vocational, if we want to actualise the dream of becoming industrialized by the 2020

then we have to look into the education sector.  By this, I would want that we stress the science subjects in schools to be  taught

and  the  practical  part  should  be  seen.   You  can  find  in  some  schools  in  Kenya  here,  we  have  the  division  of  schools  into

National,  district  and even Harambee schools.   It  is in the Harambee schools that more problems are  noted,  where  there  are

lack  of  facilities  as  compared  to  other  schools.  So  if  we  hope  to  industrialize,  then  the  facilities  should  be  provided  by  the

government. 

My third point,  this is about  the police.   The brutal primitive measures employed by the police to correct  the  criminals  should

cease.  We have a law in Kenya that you are innocent until proven guilty but in Kenya here, you find that people  are  beaten first

and then later on it is proven they are  not guilty so it  is  my  suggestion  that  the  investigations  are  done  first  until  the  culprit  is

caught and then the punitive measures can then be take.   My  fourth  point  is  about  the  Parliamentarians,  the  MPs.   Amongst

other  qualities,  people  who  are  contesting  the  Parliamentary  seat  should  have  a  university  degree  to  avoid  lack  of   due

knowledge on how to make judgemental issues.   Another one is about  the job opportunities,  it should go that one man should

do one job for example if you are  the Councilor of an area,  you should not again be the BOG Chairman of a school  and  the
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like.  Another one is about the marriage institution; the past african mentality of eloping a woman should not go round because  it

is a carry over of the past  and that has to stop and I suggest that the marriage issue shuld be tackled by  the  government  and

more so at the district level.  Those are my suggestions.

Com. Zein: Thank you very much Joseph, but are you the only student from the school?

Geoffrey Kipngeno: Yes

Com. Zein: Okay, thank you very much.  Please go to that desk,  register yourself,  and give us your memorandum, thank you.

Sasa,  mnakumbuka nilisema asubuhi kuna watu walikuja kutoa ushuhuda peke  yake,  wanakuja kushuhudia,  kuja  kuwa  kama

watu wanaoangalia mambo  yanavyo  endelea,  wale  wanaitwa  observers.   Wapi  Japheth  Kosgei?  Japheth,  ngoja  tu  usimame

hapo, unataka kubadilisha kuwa unataka kuzungumza sasa.  Umeona wenzako wanazungumza ukaona na wewe utoe

Japheth Kosgei: ...............(inaudible)

Com. Zein: Sawa, karibu, na badilisha status from observer to presenter

Japheth Koskei: Asante sana commissioner, jina langu ni Japheth Koskei kutoka upande wa Kunyak Chincila division.  Nina

maoni kuhusu muundo na utaratibu wa uchaguzi.  Tunaona ya kwamba ni vema, uchaguzi ufanywe iwe ni secret  ballot.   Neno

lingine ni kwamba kuna hali ambayo watu wanahama chama na kwenda kwa kingine kwa sababu ya kuona  viama  vimekuwa

vingi, na ningeona ya kwamba mtu ambaye ametoka chama kingine na anataka kwenda kujitafutia kiti  kwa  chama  kingine,  ni

heri katiba itoe uamuzi ya kwamba mtu huyu asitambulike tena hapo.   Lingine ni kuhusu watu walemavu kwa sababu tunaona

serikali  haishughulikii  zaidi  watu  kama  hawa  na  tungetaka  pia  hawa  watambulike  hata  kwa  serikali  na  mahali  popote  watu

wanapokutana  kujadili  kuhusu  shughuli  ambazo  zinaendelea  kwa  nchi.   Ningeomba  kwamba  iwe  kwa  upande  wa

maCouncilors,  watu  kama  upande  wa  nominations,  watu  watatu  wachaguliwa  kwa  upande  wa  council  na  upande  wa

Parliamentary, waweke watu watano.  La mwisho ni kuhusu wanawake wajawazito,  serikali itowe tume ya kushughulikia hawa

kwa upande wa kuenda mashambani kutumia mobile vehicles kwa upande wote ili wapate  kushughulikiwa ili wasipate watoto

na watoto  wakufe.   Tunataka  wale  watoto  tunazaa  wote  wapate  kushughulikiwa  hata  wakiwa  wamefika  katika   nchi.   Sina

mengi, asanteni

Com. Zein: Asante sana Bwana Japheth, ngoja Bwana Japheth, usiwe na haraka kuna swali.

Com. Pastor Ayonga: Japheth unasema tuwe na mobile ambayo inashughulikuia wa mama ambao wanaenda kuzaa ili watoto

wasikufe.  Hebu tuangalie, unataka kusema kuwe mobile hapa inayo kimbia ifike huko, irudi huko ikiuliza kuna mama mjamzito,

kuna mama anaumwa mimba, hii kutakuwa na mobile ngapi Kenya hapa,  ndivyo ambavyo ume  mean  kutuambia  au  unasema
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tuwe  na  maternity  centres  ambako  wamamam  wanakuja  wapimwe  ili  wale  wanaonekana  wanaugumu,  waweze  kushauriwa

what to do

Japheth Koskei: Ndio, afadhali yaani ma-clinics ndogo ndogo ijengwe ili wapeane ma-report ya wale wakina mama ambao ni

waja wazito washugulikiwe vilivyo

Asante sana Japheth, nenda pale ujiandikishe jina Japheth.  Daniel C. Koech, karibu Bwana, utaje jina lako uanze kutoa maoni

Daniel Koech: Asante sana, kwa majina ni Daniel C Koech kutuko Kokwet  Location Chilchila division.  Maoni yangu, nafiki

tu nitaisoma kidogo halafu ingine, nafikiri nitapeana halafu mtasoma tu baadaye so nitaisoma moja au mbili halafu itoshe.   Maoni

yangu ni hivi, one that a new constitution should be clearly demonstrate a state of power  to ensure that the President  should not

be an MP.  He or she cannot serve the constituency.   Ya pili, the new constitution to set  out guidelines on fusion content  and

objective of the national education system.  It should provide for compulsory free primary education and set  out the obligations

of the local authorities.  Nafikiri tu hayo kwa sababu sitaki kuchukua muda mwingi, nitapeana tu report  yangu halafu iangaliwe

baadaye

Com.  Zein:  Asante  sana  Bwana  Koech,  uhakikishe  umetoa  hayo  maoni  pale  kwenye  register  yetu  watachukua  halafu

tutayashughulikia, uandikishe jina lako kwenye register,  asante  sana.   Ningependa kutambua kufika kwa Bwana DO wa eneo

hili  na  niliarifiwa  kwamba  Bwana  DO  anashughuli  nyingi  leo  na  sisi  tukaanza  tukasema  atakapokuja,  tutampa  fursa  ya

kutukaribisha  rasmi,  Bwana  DO  mimi  ni  commissioner  Abubakar  Zein,  nafikiri  unamfahamu  Mzee  Commissioner  Pastor

Ayonga  na  umekutana  na  mheshimiwa  mama  Phoebe  Asiyo  kwa  hivyo  ningependa  kukupa  fursa  hii  useme  machache  ndio

tuendele na kazi hii.

D.O:        Asante sana Commissioners na wananchi  ambaye  mmekuja  kutoa  maoni  kuhusu  mambo  ya  katiba,  habari  zenu,

asante.  Mimi ningechukua hii nafasi kukaribisha commisioners na wale ambao wameandamana nao ambao wako hapa kwetu

siku  ya  leo  kuchukua  maoni  yetu  kuhusu  mambo  ya  katiba.   Tulipopata  reporti  tumeweka  posters  na  tukatangaza  kwamba

wageni wetu ambao wako hapa leo wangekua hapa leo na vile tunavyofanya ni kwamba, vile tunavyo taka  tuishi, tutafute maoni

yetu commisioners wakiwa hapa tuwapee halafu yataandikwa na baadaye  yatatusaidia  katika  kutengeneza  katiba  yetu  mpya.

Kwa  kweli,  Commissioners  ambaye  mko  hapa,  ningekuwa  na  furaha  kukaa  na  nyinyi  lakini  katika  hii  kazi  ambayo  huwa

tunafanya, saa   zingine unapanga kitu na unapata haiendi vile  ambavyo  ilivyo.   Siku  ya  leo,  ningefurahia  sana  kuwa  na  nyinyi

hapa  lakini  leo  asubuhi  nikapata  reporti  kuhusu  tatizo  ambalo  liko  upande  wa  Chepkechei  na  commissioner  Phoebe  Asiyo

ambaye  ni  mheshimiwa  Mbunge  hapo  zamani,  amekuwa  kwa  ofisi  nikamwelezea  nikasema  tu  nitapita  niwasalimie  halafu

nielekee.  Natoa shukrani sana kwa Bwana commissioner Zablon Ayonga, nafikiri mimi ni mdogo hawezi akanikumbuka lakini

yeye  amekua  mwalimu  wangu  upande  wa  Kamagambo  mwaka  1975-75.   Yeye  alikuwa  ananisomesha,  ni  mzee  mzuri,

tunajuana na nimepitia hapa kusema pongezi kwa kufika kwenu na kuona kwamba wananchi wako ili watoe maoni yao.  Kwa
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niaba ya wakaazi,  tunawakaribisha na kwa sasa  naomba ruhusa kwenu kwa kweli munikubali nikimbizwe nikaangalie maneno

machache ambayo yako upande wa Chepkechei.  Nafikiri huu muda ambao muko hapa, mutaendelea vizuri na tutamaliza vizuri,

hapa hatuna matata,  wananchi ni wakarimu, taabu zao ambazo wanazo kuhusu mambo ya katiba nafikiri wataelezea hapa leo.

Nafikiri  wale  wengine  waweze  kuwa  hawajakuja,  vile  tunavyoenda  tukikutana  nao  njiani  kama  wanakuja  upande  huu

tutawaelezea muko na nafikiri watajaa  na kuleta maoni yao.   Kwa hayo machache ambayo nimesema, nimesema asante sana,

muendelee na wageni wetu, mashauri yenu muyatoe na vile mnavyojua ni kwamba yatashughulikiwa.  Asante sana

Com. Zein: Asante sana Bwana DO,  una ruhusa hiyo na haki  ya  kwenda  kushughulikia  mambo  ya  wananchi  na  ningependa

kukuambia kwamba chief wako na ma assistant  wako hapa tumekuwa nao kwa muda mrefu na wanaelekea kutusaidia katika

shughuli hizi, asante sana.  Asante, sasa nigependa kumuita Bwana Wilson Yegon, karibu Bwana,  utaje jina uanze kutoa maoni

yako na kwa vile una maandishi uchague yale yalio muhimu, wenzako wajue halafu maandishi utuachie.

Wilson  Yegon:  Kwa  majina  naitwa  Wilson  Yegon  na  ningependelea  kuongea  juu  ya  preamble.   We  the  people  of  the

independent Republic of Kenya in order  to attain  perfect  unity,  common  defence,  general  welfare  and  blessings  of  liberty  to

ourselves  and  prosperity  do  ordain  and  estabilsh  this  constitution  for  the  kenya  communities.   Niliona  ya  kwamba  nitoe

mapendekezo  kwa  neno  la  preamble.   La  pili,  ni  kuhusu  structure  of  the  government.   Mimi  naomba  iwekwe  kwa  katiba

upande wa ulinzi, defence and property,  boundaries,  business,  security and stability and honour all the previous boundaries as

before during Federal seat in 1963.  Lingine ni kuhusu kamiti ya defence and national security.  There should be a committee for

defence to be set aside, Parliament should recognise the defence and have no power to interfere with.  About local government,

in my opinion I would like to recommend that the local government be transferred from central  government to county council of

the respective jurisdiction areas  like Kipsigis County council and  others.   Then  on  the  question  of  land  property  rights,  from

father,  mother and children should be recognized.   A new title deed  from today  from  the  present  constitution  to  indicate  and

transfer  all  the  names  from  previous  to  the  new  constitution.   On  electoral  for  Presidential  candidate,  must  be  known  by  5

provinces, 25% formed by provinces, queing system no, nominated Councilors abolished, nominated MPs should be abolished.

  Education for vying candidate for local government should be of form four.  Thank you very much

Com.  Zein: Asante  sana  Bwana  Yegon,  tafadhali  uende  pale  usign  register  na  uwache  hayo  maandishi,  tutayashughulikia.

Asante sana.  Bwana Jackson Chumo, karibu mzee.  Utaje jina mzee halafu uendelee

Jackson  Chumo: Jina langu ni Jackson K Chumo. Mimi naishi upandewa Konyak.   Swali  langu  najua  ni  sisi  tu  wakaaji  wa

Konyak.  Kukaa  huko kule tena tu ndio  kwanza  watu  wa  huko  wana  taabu  sana.   Taabu  yao  iko  watu  wa  mbali  wanakuja

kuwafukuza kama swara kwa sababu wanajua wanasema tu ondoka kwa shamba basi  ndio watu wa huko hawajakubaliwa na

hawa tu ni watu wa mbali.  Wanatoka mbali, ninataka tu hawa watu warudi kwao, watu hawa wa mbali

Com. Zein: Ni hilo tu
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Jackson Chumo:  Ni hiyo tu, swali hakuna

Com. Zein:..........................(inaudible) taratibu, kila mtu anyamaze, tuendele.  Bwana Apollo K Cheruiyot, karibu Bwana

Apolo  Cheruiyot: Asante  sana  commisioners,  maoni  yangu  ni  kama  yafuatayo.  I  feel  that  Kenya’s  new  constitution  must

reinstate the supremacy of the people

Com. Zein: Ongea karibu na mic

Apolo Cheruiyot: I  feel that the Kenyan new constitution must reinstate the supremacy of the people  in  order  to  ensure  that

government exists at this point for the purpose  of serving the people.   Ya pili, the electoral  system and process,  representation

should  be  changed  to  include  other  interested  parties  or  groups  from  the  minority  apart  from  the  political  parties  e.g.  the

marginalised group like the Ogiek and the Talai in Parliament and local authorities.   Ya tatu,  special  courts  should be created,

permanent  or  temporary  to  handle  election  matters.   Electoral  commission  should  have  powers  to  review  costitutuency

boundaries  in  between  elections.   There  is  need  for  a  regional  government.  Local  authorities  should  be  empowered  to  run

certain services  at  the  local  levels,  with  funding  for  such  services  provided  through  the  central  government.   Local  authority

should  formulate  framework  for  working  with  neigbourhood  communites  or  associations  in  service  delivery.   Every  Kenyan

should be entitled to a passport  on application.   No  person may be considered for  the  award  of  citizenship  unless  they  have

lived and worked for at least 7 years in Kenya.  The life of the current Parliament should be extended beyound expiry date  later

this year to enable constitutional review to complete its work.  Thank you.

Com. Zein: Tafadhali uende pale ndugu yangu utoe hiyo memorandum tutaitumia na uandikishe jina  lako  pale.   Alfayo  Sang,

karibu Bwana, utaje jina na uendelee kutoa maoni yako.

Alfayo  Sang: Kwa  jina  ni  Alfayo  Sang.   Maoni  yangu  ya  kwanza,  ni  kwamba  MP  achaguliwe  kutoka  kwa  percent,  MP

wakisimama hapa 10 katika constituency moja, wawe watu ambao watafanyiwa wapate 25% kwa kila kijiji, kwa sababu pia ni

kama ya President.   Kwa sababu kuna pia kwa MP kama alikuwa amepora mali katika parastatal  na  anakuja  kununua  nayo

watu halafu awe MP pia hiyo iwe abolished.   Yeye awe clean,  kwa sababu tunataka mtu ambaye anapendwa na  watu  wote.

Anaweza kusimama na pesa na anunue watu

Speaker: ............................(inaudible)

Alfayo Sang: ndio mimi
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Speaker: ..............................(inaudible)

Alfayo Sang: kila location ambayo anasimama awe amepata  25%.   Councilor imejulikana kwa sababu  yuko  karibu  na  watu

hapa,  hakuna haja ya kutafuta 25%,  atasimama na watu wa kwake.   Sasa  nikitoka upande huo  ninarudi  upande  wa  ukulima.

Tuwe na sheria fulani, ikiwa watu wamelima mahindi, watu wamelima kahawa,  wanalima miwa na wananyanganywe pesa  zao.

Pengine  wengine  hawajalipwa  kutoka  1999,  na  hawajalipwa  pesa  ya  mazao  ya  pengine  kahawa,  wengine  hawajalipwa  ya

miwa.  Tuwe na sheria ya kwamba hicho kiwanda ikiwa watu wanadai pesa  imefika milioni moja au mbili, wale watu wanadai

hicho  kiwanda  waende  kufunga  hicho  kiwanda  isifanye  kazi  mpaka  walipwe  hiyo  pesa  kwa  sababu  yule  mwenye  kiwanda

atakubali  kulipa  ile  kazi  yake  iendelee  kwa  sababu  akiwachiliwa  anapata  faida  na  hajalipa  watu  wa  mbele,  wenye  kudai

wafunge hicho kiwanda.  Na swali langu la mwisho ambalo ni fupi pia ni kuhusu National Hospital  Insurance Fund.   Serikali ya

Kenya iwe na NHIF ya kupatia kila mtu, kwa sababu Kenya yetu ilipata uhuru mwaka wa 1963  na bado  watu  wanakufa  na

malaria na ni ugonjwa ambao pesa  yake ni shilingi ishirini na tano kwa chupa moja ya quinine na ina rahisi kwa serikali.   Kila

mtu apatiwe kadi ya NHIF, kila raia wa Kenya.  Asanteni, jina langu ni.............

Com. Zein:  Asante sana Bwana Alfayo, uende pale ujiandikishe.  Sasa  nitarudi kwa wale niliita mwanzo kama wameondoka

kwenda kuita wenzao.   Lawrence yuko karibu?  Bado yuko mbali.  Agnes,  karibu Agnes.   Agnes,  nilikuwa nao..........Agnes,

njoo utaje jina lako na kwa vile una maandishi nawaambia wenzake,  sisi tuna njia zetu za kushughulikia hayo  maandishi.   We

will process all the memoranda that we recieve so we will allow you to pick what is important and then highlight so that others

know what you are presenting.  Thank you.

Agnes: Thank you very much, I must apologize for having caused some incoveniences,  so I go straight to what I have.   In the

constitution, we should have a preamble  and  we  should  have  a  provision  whereby  the  constitution  is  made  to  belong  to  the

people.  It should have a belonging, to be made by the people for the people, the Kenyans I mean.  The constitution should also

be Supreme, so that we have the tradition of 65% majority votes to be abolished and in its place we should have a commission,

that  will  make  Parliament  answerable  to  the  people  whenever  amendments  are  neccesary.   So,  the  commission  should  be

permanent,  I  mean  the  Constitutional  Commission  should  be  permanent  and  that  will  make  the  constitution  very  supreme.

Automatic  citizens,  I  am  talking  of  citizenship,  are  those  persons  are  born  of  parents  who  are  both  Kenyan  citizens.   Also

whenever a child is born of one Kenyan parent and another who is not a Kenyan, that child should acquire automatic citizenship

because he or she has Kenyan blood in him or her. For adults, they should apply for citizenship.

When we come to defence and security,  the constitution should provide for discipline for defiant security officers in the armed

forces, military, police and such.  The President  should not be  the commander-in-chief of the armed forces,  the powers  of the

President  should be streamlined so as  not to allow the President  and/or  the cabinet  to capitalise or  monopolize the priviledge,

particularly in times of war and/or emergency.  National Security Council should be formed in the new constitution to man issues

of security and defence.  The Parliament should be given mandate to invoke and effect emergency powers.
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Political parties; the role of political parties should be to foster  national development,  enhance democracy and its understanding

by the people  and also to provide room for challenge for the  efficiency  and  effectiveness  of  the  party  that  is  in  power.   The

constitution should regulate formation, management and conduct ofpolitical parties.  The number of parties should be reduced to

3 or 4 but not more than 5.  The criteria for limitation should be based on national representation by percentage in all provinces

so that we cannot have a bias party that is formulated along the tribal or  ethnic lines.  Political parties  should be funded by the

government so as to avoid leaders of the various parties going to the extend of betraying their patriotism and loyalty while trying

to gain favour from the donors.  In addition, it could also be a permit to the growth of corruption in the country.

The legislature; the functions of the Parliament should be expanded to include elections or  appointment  of  ministers,  heads  of

parastals and other civil servants.  Being a member of Parliament should part-time as it has been,  5 years  after which election is

done.   Any  person  who  has  attained  18  years  and  above  and  has  a  national  ID  and  a  voters  card,  can  contest  for  the

Parliamentary seat.   For  Presidency,  instead of having  35  years  as  the  limit,  it  should  be  reduced  to  25.   For  Parliamentary

elections,  the  language  test  should  not  be  adequate,  it  should  not  be  that  alone,  instead  we  should  also  consider  academic

qualifications, should consider  leadership qualities.  An MP should be a graduate and above,  Councilor form four and  above.

Local authorities, Mayor and council chairmen should be elected direct by the people,  not the Councilors in the chamber.   The

current two-year term should be increased to 5 years like the one of MPs after which they can be reconsidered or  they can be

told to go away.  

Minimum qualifications  for  Councilors  I  have  said,  they  should  also  be  a  peaople  wh  have  got  high  moral  standings,  but

everybody should be allowed so long as he is a graduate or a form four to vie for such a seat,  so peoples’ backgrouund should

be  dug  and  considered  in  this  state.   People  who  have  elected  their  Councilor  and  their  MP,  should  be  mandated  by  the

constitution  to  recall  their  person  who  has  been  elected  incase  that  person  does  not  do  what  he  is  supposed  to  do.   If  a

Councilor does  not carry out his or  her roles properly,  the people  should be mandated by the constitution  to  recall  him back

and  discipline  him and  if  possible  even  sack  him so  a  letter  should  be  addressed,  in  case  of  the  Councilor,  to  the  council

chairman to refer the councilor back  to the people  and for the MP,  the people  should be  allowed  by  the  new  constitution  to

recal their member of Parliament.   There should be a letter that should be addressed  to the speaker  of Parliament to refer the

MP back to his people for counselling and discipline and even re-election if possible, where need be.

Com. Pastor Ayonga: When you say a letter to be written to the speaker,

Agnes:        Okay

Com. Pastor Ayonga:  Just  anybody can write to the speaker  and tell the speaker,  bring that man back  here or  that woman

back here.....
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Agnes: It should be

Com. Pastor Ayonga:.......................(inaudible)

Agnes: It should be the person,  such a person should be one who is a member of that constituency and who has elected that

person in his party and I also propose  that there should be a committee to look  into  that  so  that  the  people  can  chanel  their

views through one person of the comiitee and then he or she can write to the speaker  and he can be called back  to the people.

Then this issue of nominations, we have nominated MPs, we have nominated Councilors

Com. Zein:................(inaudible) we know what is there, tell us what you propose

Agnes: Such people are not important

Com. Zein: You dont want any nominated MPs..........(inaudible)

Agnes: I dont want any nominated Councilor and MP

Com. Zein: Sawa

Agnes: Then 

Com.Zein:..........(inaudible) Agnes ufanye haraka

Agnes: Nimalize

Com. Zein: Unasoma kila kitu.  Umemaliza?

Agnes: Nimemaliza, I just have one bit left

Com. Zein: Yah, that one bit and a then you...........(inaudible)

Agnes: Women should be protected against sexually harassment, domestic violence and discrimination.  They should also have

a right to property and jobs.  There should be right to security,  there shouldnt be  harasment anywhere from anybody and then

people with disabilities should also be protected by the constitution, the government should therefore be the one to take  care  of
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the plight of these people and I stop there.

Com.Zein:............(inaudible)  you  have  recommended  that  there  should  be  a  minimum  age  for  Presidential  as  well  as

Parliamentary, that for parlimentary and council and local government, anyone who is 18 can run 

Agnes: Yah 

Com. Zein:  And for the President  anyone who is 25 can run.  Do you have a maximum that these  candidates  should  not  be

over this age?  You said minimum is this or we can elect even when somebody is 110

Agnes: No, so let me propose that the President should be between 25 and 35

Com. Zein: So if somebody is 36 years old, he should not be elected President

Agnes: No

Com. Zein: What is the outer most, nikifika miaka mingapi ndiyo hafai kusimamia urais?

Agnes: I have gotten you right

Com. Zein: Eh

Agnes: If such a person is 65, he should not lead beyond that

Com. Zein: Haya, sawa na MP pia ni hivyo hivyo

Agnes: MP sawa, namna hiyo tu

Com. Zein: Sawa, halafu swali langu lingine, you are  proposing that the President  should not be  the commander-in-chief.   The

reason why most countries make the President  Commander-In Chief is so that,  that President  incase there is war,  God forbid,

that the President will have the power to declare war and to give orders to the armed forces to defend the country.   That is the

reason why the President or the head of state is also made the commander in chief.  But you are  saying not to make him or  her

a commander-in-chief, who will have the right to declare war?

Agnes: The reason why I am saying that he should not be the one in charge of the armed forces is that sometimes we can have
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a case whereby a President  might act  out of his own interest  and declare  war so I am saying that instead of having him as the

head of the armed forces,  there should be a council,  a defence council which works  with him so  that  he  consults  this  council

before he declares war

Com. Zein: If for instance, God forbid,  our country were attacked  by another country,  he would start  looking for this council;

bring them together, start debating the issue, should we defend ourselves or should we not defend ourselves.

Agnes: We should

Com. Zein:  No,  I am saying,  if  you  allow  it  to  many  people  they  will  start  debating  and  by  that  time,  our  country  and  our

people will be suffereing from an attack.  If your worry is the limitation of taht person not to use the power  of declaring war,  to

serve their personal  interests,  other  countries,  let me tell you what other  countries do.   They allow the President  or  the  Prime

Minister,  whoever  is  the  head  of  government  to  declare  war,  but  he  is  given  a  time  limit  under  which  he  must  take  this

declaration either  to  Parliament  or  to  the  council  to  get  approval.   But  saying  tha  you  can  wait  for  10  hours  when  you  are

discussing or  you are  looking for people  to sit down to discuss our country  is  under  attack,  can  we  defend  ourselves  or  not

does not make sense but if you say the council declares war we will re-write that you are proposing the council declares war

Agnes: That is my proposal

Com. Zein: Thank you very much Agnes. Ngoja kidogo Agnes

Com. Pastor  Ayonga:  Sasa  Agnes  umesema  juu  ya  kuprotect  women  from  domestic  violence.   One  would  have  thought,

ingekuwa  kitu  kizuri  kwamba  kuprotect  anybody  from  any  type  of  violence,  lakini  unapo  sema  kuprotect  women,  ni

kanakwamba watu wengine hawataki protection.  Agnes wacha nikwambie,

Agnes: Okay

Com. Pastor Ayonga: Watoto wanataka protection na ninajua unapenda watoto

Agnes: Sana

Com.  Pastor  Ayonga:  Mbona  hukuwasema?   Halafu,  kitu  kingine,  hukusema  wanaume  wawe  protected  from  domestic

violence.  Unajua hawa wanaume wako hapa hata kama wanapigwa, violence ya namna yoyote,  hawa wanaume hawatasema.

Wataenda kaburini bila ya kusema alikuwa anatwangwa na bibi kwa maana akisema atadharauliwa na kijiji, yeye si mwanaume

tena.  Mbona usingesema, no any type of violence ambayo ingeweza kufanywa kwa wanawake,  kwa wanaume, kwa watoto,
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kwa jamii kwa jumla ili kwamba watu wote waweze kuishi kwa amani na mapende

Agnes: Okay, I have done it in writing but I was told to highlight

Com. Pastor Ayonga: Sawa, okay

Com. Zein: Thank you Agnes

Com. Pastor Ayonga: Kama umefanya hivyo, asante

Com. Zein:  Umemfurahisha mzee wangu, uende pale utie sign register yetu asante sana Agnes na  uache  memorandum  yako.

Sasa  nataka kumwita mama, nilisema mimi nina haki ya kuita watu ambao hata kama wamechelewa nitamwita mbele.   Mama

Anne Wangoi Kimathi, nataka kumpa hiyo fursa mama aseme halafu akiwa anataka kwenda kupumzike, ataenda atapumzika.

Anne Wangui: nawaSelimia hamjambo

Com. Zein: Hatujambo, mama usongee karibu hivyo karibu kabisa

Anne Wangui: Asante

Com. Zein: Halafu utaje jina halafu undelee mama

Anne Wangui: Kwa jina naitwa Anne Wangoi Eliud Kimari.   Mimi nitaongea, yaani Mungu ataniwezesha na nitaongea kama

niko na uchungu moyoni mwangu, na uchungu huo utamalizwa na ninyi.  Katika Kenya,  tulipata uhuru  na  uhuru  ule  tulipata  ni

uhuru  wa  taabu,  kwa  vile  mnaona  watoto  wamekaa  hapa  wasichana  na  wazee,  ni  wakulima  wengi  na  sisi  wote  hatuwezi

kutosheka katika town wawe kazini katika ofisi.  Mwingine alipewa kipawa ya kulima, mwingine akapewa kipawa cha kufanya

kazi yoyote na watoto  hawa wanateseka wakiteswa na wale wana magari makubwa makubwa, wanawanyonya.  Si makelele

nina piga, na ninataka muandike hayo maneno yangu kwa makini kwa vile tuna mashini moja inaitwa Muhoroni.   Mashini hiyo

ndio inachukua sukari ya area hii, hebu mtu kama ni mkulima na alilima miwa, ameteseka kwa miaka mitatu hajapata mapato, na

ana watoto shuleni na wale wana magari hata hawawezi kusikia akiguzwa ndio wanakula hio pesa.   Ni uchungu gani?  Uchungu

mkubwa.   Hawa,  upande  wa  ukulima  wa  mahindi,  mahindi  ikiingia  kwa  cereals,  inakawia  na  mtu  ana  mgonjwa  alikuwa

anatarajia  atapata  pesa  akalipe  hospitali  au  akalipe  deni  ya  mwenzake,  hapati  pesa.   Pesa  inakaa  hata  miezi  tano,  ukulima

upande wa mahindi ni mbaya.

Com. Zein: Sasa Mama Wangui
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Anne Wangui :Isitoshe, mimi nitamwambia wewe, wacha niongee baba, ulikuja shauri ya mimi

Com.Zein: Sikatai mama

Anne Wangui Eeh

Com. Zein: Nataka tu nikisaidie

Anne Wangui Eeh

Com. Zein: ................(inaudible) mambo ya kutatua

Anne Wangui:  ni mimi nitakwambia vile utatatua

Com. Zein: Eeh, niambie basi

Anne  Wangui:   Nitakuambia  tatua  hivi,  uende  mahali  unaenda  sasa  kupeleka  hii  maneno  yangu.   Ni  yangu  mimi  nafsi  ile

nimetoa moyo wangu

Com. Zein: Sawa mama

Anne Wangui:  Tulikuwa na KCC,  ilimalizika.  Tulikuwa na kenya  Meat,  ilimalizika,  tulikuwa  na  Cereal,  haitusaidii  tunadai.

Kuna hii maua inapandwa upande wa Molo

Com. Zein: Pyrethrum 

Anne  Wangui:  Haitusaidii,  imeingiliwa  sasa  ndio  inanyonywa  kabisa.   Hawa  wanyonyaji  wamekula  pesa  ya  serikali  kwa

sababu  serikali  ni  mimi  na  wewe  na  yule  mwingine.   Ile  pesa  wamenyonya  katika  kenya  na  tunawajue  tunawasikia  kwa

magazeti, hata mimi sijui kusome hata kidogo hata jina yangu sijui kuandika na tunasikia,  tunasikia kwa radio,  tunawaona kwa

televisheni,  hata  kama  mimi sina  televeshini  nasikia  na  wenzangu.   Pesa  hii  ilichukuliwa  na  wakubwa,  mabunge,  irudishwe!

Irudishwe,  wamejenga  ng’ambo,  wamehamisha  Kenya  wamepeleka  ngambo.   Raia  wa  kawaida  atapata  kitu  gani,  yule

aliwapelekea  maua,  yule  aliwapelekea  miwa  na  wamenyonywa  wamemaliza?   Mimi  natetea  upande  wa  ukulima,  saa  zile

mtaenda  huku  mseme  Kenya  Meat  irudishwe,  sukari  isimamiwe  vizuri,  maziwa  isimamiwe  vizuri,  wakulima  wanatembeza

maziwa  kutoka  asubuhi  mpaka  jioni,  anazunguka  na  ana  ngombe  na  ndiye  analisha.   Hiyo  maziwe  yetu  isagwe  unga  ipate
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market ng’ambo wakulima wapate usaidizi kwa sababu watu wote hawakubarikiwa na masomo, hawakuingia kwa ofisi.  Sasa,

mkulima wa kawaida atasaidika na nini kama hawezi kupata  mapato kutoka kwa chakula yake?  Hayo ndio Anne anatetea  na

mimi natuma ujumbe wa hayo manene.  Kuna kitu kingine, Mtukufu Rais,  zamani kulikuwa kunapikwa pombe ya busaa,  busaa

akamaliza.  Ikarudi ikakuja busaa ingine mzuri sana inaitwa changaa,  kumi kumi.  Watoto  wetu  wanakwisha  kwa  kumi  kumi,

wazee wetu wanakwisha kwa kumi kumi.  Hebu hii tume ya saa  hii, hii  tume  sasa  tunachagua,  ni  wewe  na  mimi ni  yangu  na

wewe.  Hebu, hamuwezi kupeleka kwa bunge ipitishwe ati mtu akiwa anapika hiyo changaa na huwa inamaliza watu,  afungwe

miaka tano, miaka kumi ndio kesho mtu hatapika hiyo changaa,  hiyo kumi kumi iko kwa mitaro inafichwa na machupa.   Mimi

hayo  ndio  nimeleta  kwa  tume  na  mimi nimesikia  uchungu  nikiona  watoto  wasichana  wadogo  wanaenda  namna  hii  unaweza

kusema ni ukimwi na yeye hana ukimwi, ni ukimwi ya chagaa na changaa inapelekana na ukimwi.  Kwa sababu akilewa hatajua

chochote, kwa nini hii katiba iko saa hii, haiwezi kuandikwa changaa ikatazwe kabisa, iwachwe pombe ya kienyeji busaa kuliko

changaa.

Com.  Zein:  Asante  sana  mama  Wangui,  tumesikia  mambo  hayo  uliyosema,  tumeyaandika  tutayashughulikia  kama  maoni

mengine ya watu wa Kenya.  asante sana

Anne  Wangui: Mimi  ni  raia  wa  Kenya  na  tunakaa  vizuri  katika  fodder,  unaona  fodder  iko  hapa.   Hata  siku  ile  mlikuwa

mnasikia  tuko  na  clashes,  hii  clashes  haikutupata  ati  kwa  vile  mimi ni  mkikuyu.   Mimi  ni  mkikuyu  kwa  kuongea  na  mimi  ni

mkalenjin  and  mluo  na  mimi  ni  mluhya  kwa  vile  tunakaa  vizuri.   Kitu  kingine,  wabunge  saa  zile  wanakuja  kutafuta  kura,

wanaelekea  kukuja,  wanaletea  mtoto  pesa  wanamumwagia,  kwenda  tafuta  wafuasi  wangu.   Badala  apeleke  hio  pesa  kwa

shule,  ajenge  shule  ndio  kila  mtu  hata  mama  mzee  kama  mimi,  nione  matunda  ile  nimefanyiwa  na  huyo  Mbunge,  anakuja

kumwaga pesa,  pesa  inakuliwa na anakosa  kura,  kura  inapatwa  na  mwingine  kwa  vile  wanamwaga  pesa  ndio  wapate  kura.

Kwa  nini  wasijenge  mashule,  kwa  nini  wasijengee  watu  makanisa  ndio  mtu  awe  anasema  yule  Mbunge  ni  mzuri  hata

tukimchagua,  kura  yangu  haitapotea,  kwa  sababu  amejenga  kanisa,  amejenga  shule,  ile  mjukuu  wangu  ataingia.   Hii  kazi

wanafanya ni mbaya,  kumpa vijana wanapigana usiku, wanauana wakipigania pesa  ile wamemwagiwa.   Hiyo  nayo  ni  mbaya,

muandike.  Kwa hivyo, ninarudisha asante,  sina maneno mengi na mfuate wabunge wale walichukua pesa  ya kenya warudishe

kenya taifa letu lijengwe.  Kenyatta  hakufa akawacha taabu hii iko saa  hii, hata Moi si mbaya,  ni sisi raia na wabunge  ambao

wanamfuata nyuma ndio wanakula pesa.  Mimi hata nikiuawa usiku hakuna neno..............

Com. Zein: Asante mama, Mama Wangui

Speaker: Ngoja

Com. Zein: Ngoja Mama Wangoi.  Yule Bwana amevaa shati ya bluu, yule pale ana register ya kusema kwamba wale walitoa

maoni wanajiandikisha pale.  Asante sana
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Anne Wangui: ....................(inaudible)

Com. Zein: hapana, nakwambia hivyo ndio uende pale mama, si kwa kulalamika

Anne Wangui:  nikusema pengine nimeweza kusema maneno ya mafunzo mwingine asema .....................(inaudible)

Com. Zein: hapana,  nilisema mama,  kila  maoni  ukitoa  unalindwa  na  sheria.   Sasa,  naomba  kuita  Paul  Keter.   Najua  mama

Waithera yuko na mama Wangui lakini kuita list halafu nitakuita.  Sawa, Paul Keter

Paul  Keter:  Mimi  naitwa  Paul  Kiptoo  Keter,  ni  mkaaji  wa  Kapkoros,  Chincila  division.   Nitakuwa  na  maneno  machache

ambayo  nimetoa  mimi mwenyewe  kwa  tume  ya  kurekebisha  katiba.   Kitu  cha  kwanza  ambacho  nimejaribu  kuangalia  hasa

upande  huu  wetu  wa  Kericho,  nimeona  ya  kwamba  wale  watu  ambao  wanakuwa  selected  kujiunga  na  chuo  kikuu,

inachaguliwa watoto wachache na la pili wanachukuliwa kwa kiwango cha juu zaidi kulingana na urban areas.  Sehemu nyingi za

Kenya hii, watoto wanasomea mashambani, hawasomei mjini, kwa hivyo, selection ya university ikiwekwa B+ and above,  mimi

naona ya kwamba,  watoto  wengi katika Kenya watafungiwa nje.   Kwa hivyo,  katika  sehemu  zingine  hata  zikiwekwa  mpaka

C+, itakuwa vizuri, hiyo ni maoni yangu.  Kabla sijaondoka hapo,  mtoto akisha chukuliwa kwa university, malalamiko yangu ni

kwamba watoto wetu Kericho, wakienda huko, kila mtoto ambaye atakuwa anachaguliwa kujiunga na chuo kikuu anapewa tu

sehemu moja ya education peke yake.  Hatuwezi kupata wengi wa kuchukua course ya udaktari,  Engineering na haya mengine

ambayo ni muhimu.  Kwa hivyo ningeomba ya kwamba,  serikali au sheria ambayo itatungwa saa  hii iwe  ikilinda,  ikifanya  kila

kitu kiwe sawa katika nchi yetu ya Kenya.  

Nikirudi  kwa  political  parties,  saa  hii  tumeona  imefikia  arobaini  na  kitu  na  kila  mtu  wakati  huu  ana  taabu.   Yule  yuko  kwa

mamlaka  anajaribu  kumkanyangia  yule  mwingine  brakes,  sasa  mimi ninasema  ya  kwamba  maoni  yangu  katika  katiba  mpya

iandikwe kati  ya tatu na nne na hizo political parties,  serikali ipatie kila mtu peza,  kama  chama  hiki  na  ile  ingine  na  ile  ingine.

Ipate pesa kutoka ndani ya serikali yetu ya Kenya kwa sababu huyu mtu ni mtu wa kenya.  Lingine, kwa maoni yangu, nimeona

ya kwamba uakilishi au sehemu ambayo inawakilishwa na DO,  mimi sijaona kazi yake kamili kwa hivyo mimi nataka nafasi ya

DO iondolewe halafu sehemu kubwa iwakilishwe na chief.  Assistant chief na mzee wa kijiji awekwe kwenye orodho ya serikali

na alipwe pesa kidogo kwa sababu anafanya kazi kubwa.  

Tukirudi  kwa  mambo  ya  mashamba,  mashamba  ya  serikali,  mashamba  makubwa  makubwa,  tunataka  iwekwe  sheria.   Hivi

majuzi tulikuwa na mashamba ya ADC, tuko na mashamba ya chai na tuko na mashamba nyingi.  Kwanza nitaanzia mambo ya

mashamba ya ADC, zimejaribu kugawanywa kwa maskini lakini hiyo shamba haijaenda kwa  maskini  vile  ilikuwa  ikitakikana.

Kwa hivyo, maoni yangu ni kwamba serikali ichunguze sheria mpya saa hii, irudi nyuma na kuangalia ya kwamba hii mashamba

irejeshwe kwa serikali kwanza  halafu  igawanywe  vizuri  kwa  maskini  wa  Kenya  halafu  tutapoteza  huyu  mtu  ambaye  anaitwa

squatter.  Kwa nini tuwe na squatter na tulikuwa na shamba ya ADC.  
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Halafu la mmwisho, uajiri wa wafanya kazi kuanzia kwa waalimu, askari  na kila mtu, ningeomba ya kwamba katika katiba ya

sasa,  iwekwe ya kwamba kila wilaya ipate nafasi yake halafu ikisha fika  hiyo  wilaya  wagawanywe  peke  yao.   Halafu  wilaya

itagawa kwa division na division itagawa kwa location.  Ningeomba ya mwisho, uchaguzi wa urais katika nchi yetu ya  Kenya

imekuwa ikifanywa pamoja na ya wabunge na madiwani.  Maombi yangu ni kwamba ya rais ifanywe kando kabisa peke  yake,

madiwani na wabunge, yao ifanywe pamoja siku tofauti.  Mengi nimeweka kwa hii karatasi.

Com. Zein: Asante sana bwana Keter

Paul Keter: Yah

Com.  Zein:  Uende  ujiandikishe  pale.   Sasa,  nimepoke  list  ya  watu  imefika  watu  themanini  bado  hawajazungumza.   List

tumefikia yetu ishirini na sita lakini inakwenda mpaka watu themanini.  Tafadhalini sana mchunge time na nyinyi mkinipa ruhusa

mimi, niwe sasa chairman wa kuweke time vizui, mtu nimwelekeze vizuri, au sio sawa hivyo?

Audience: Sawa

Com. Zein: Ndio kila mtu apate nafasi, eh?

Audience: sawa

Com. Zein: Haya,  sasa  naita mama Mary Waithera ambaye alikuwa na yule mama mwingine  wanataka  kwenda  aseme.   Na

wale  kina  mama  waku  huko,  mmejiandikisha?   Wale  wamama  wengine,  ikiwa  kuna  mama  anataka  kuzungumza  na  aende,

nitapata  fursa  ya  kumpa  na  nilikuwa  nimeuliza  wakati  ule  mwingine  kwamba  shule  kuna  mwanafunzi  mwingine  nikaambiwa

hakuna, sasa nimepewa jina.  Huyu mwanafunzi Frida Makau yuko wapi?  saa zile niliposema, uje karibu hapa Frida

Mary  Waithera:  Asante  sana  kwa  vile  napata  nafasi  hii  kidogo.   Yangu  ni  machache  tu,  kwa  jina  naitwa  Mary  Waithera

Magera na nikakaa Konyak.   Mimi yangu ni haya,  ninataka nizungumzie vikundi vya wakina mama.   Vikundi  vya  kina  mama

katika Konyak nzina, wanafanya vikundi lakini wanajaribu njia zote za kujisaidia lakini hawawezi,  sasa  mimi nata  hivi;  serikali

ichukue jukumu hili la kusaidia kina mama ili waweze kuendelea.   Lingine ni hili,  nitagusia kidogo mwenzangu aligusia, hali ya

watoto  wetu,  katika  Konyak  wanafanya  kitendo  ambacho  ni  kitendo  kibaya  kabisa.   Kwa  sababu  watoto  wanakunywa

changaa, wanavuta bhangi na wanaenda kuchoma nyumba za watu.   Katika Konyak,  kulitendeka hivyo juzi na nikisema hivyo,

watu  wa  kwetu  wale  wako  hapa  wanaweza  sema  ni  kweli,  watoto  wanateseka,  mtu  akichomewa  nyumba,  kumbukeni  mtu

atapeleka  hawa  watoto  wapi?   watapeleka  msituni  kwa  sababu  saa  zingine  hakuna  mahali  pana  mji  mwingine,  wanateseka.

Sasa  mimi ningependa nisema hiyo maneno ikomeshwe kabisa katika nchi yetu kwa sababu nchi yetu ni nchi safi  na  tuna  rais
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ambaye anatuongoza vizuri lakini sisi wenyewe tunaharibu.  Kwa hivyo yangu, sitaendelea sana, nitakoma hapa.

Com. Zein: Asante sana mama Waithera, uende pale ujiandikishe.  Mwanafunzi uje, utaje jina lako,  shule yako,  darasa  lako na

uendelee.

Frida Makau: Kwa majina naitwa Frida Makau kutoka shule ya upili ya Chincila niko katika kidato cha nne.  Maoni yangu ni

kama yafuatayo; one, secondary schools should be pure girls and pure boys schools,  reasons for good perfomance.   Two, the

pass mark for girls performance should be lowered in order to encourage them for further studies.   Three,  no job discrimination

between girls and boys.  Concerning the government administration, the role of the chief sould be terminated since their role has

been over taken by the events of time.  The Presidents  power  should be reduced as  they  are  too  far  from  the  expected,  for

example  the  President  should  not  have  powers  to  dissolve  the  Parliament  at  his  own  wish  but  should  be  discussed  by  the

Parliament.

Com. Zein: Asante sana,  uende pale ujiandikishe, sasa  narudi kwa ile list yetu, nataka kuita  watu  kama  watano,  nione  kama

wako halafu wajue ni fursa yake inakuja.   Kwanza tutaanza na Julis Kipkurui Torongei uko?  Bwana Julius Kipkurui Torongei

hayuko,  James  Chepkwony,  uko,  James  aje  karibu  halafu  atafuatiwa  na  Joseph  Sigei.   Joseph  Sigei,  uko,  halafu  baada  ya

Joseph Sigei kutakuja Joseph Chepkwony halafu atafuatiwa na Joshua K Kilel, Kilel halafu atafuatiwa na Daniel Rop.   Daniel

Rop, sawa.  Tuanze na Bwana James Chepkwony.   Ndugu James,  huyu Bwana anakwelekeza kwenye kipaza sauti,  utaje jina

halafu utoe maoni yako

James Chepkwony: Ni asante kwa nafasi hii, jina ni James Chekwony, mimi ni mwenye kiti wa walemavu, Chilchila division na

ninatoka upande wa Cherara  farm, Kokwet  location Chilchila division.  Basi kwa kutoa maoni, mimi nimesimama nitoe maoni

na kwanza maoni yangu ni hii, kulingana na vile niko nikiwa mwenye kiti wa walemavu, nimejionea kwa njia ya kuwasaidia kwa

kila  hali,  na  hivi  leo  nimepata  nafasi  hii  na  fursa  ya  kutoa  maoni  kwa  ajili  ya  hawa  walemavu.  Mimi  ni  mtu  asiyeona  na

nimewaendea kwa kila hali kuwafikia na kila mmoja wao alitoa maoni kulingana na njia yao  vile  walivyo  na  vile  kutokana  na

mazingira ya mahali wanako toka,  jamii yao na hayo yote nimechukuwa kwa uchungu na siku ya leo nimeshukuru kwa kupata

nafasi hii, nitoe hata maoni hata na mimi kwa vile  nimewatembelea  kwao.   Kwa  kila  hali,  walemavu  wanahitaji  kusaidiwa  na

wangehitaji kutunzwa kwa kila hali.  Kutokana na jamii yao, kuna wengi wamefichwa na hawajafikia hata nao kujisikia kwamba

wako wakiwa jamii, na  mimi nikiwa  mwenyekiti  wao  nimepata  uchungu  huo  wote  na  nimewatembelea,  ingawaje  mimi sioni,

lakini kwa jumla nimesikia kilio chao na hata maoni yao na siku ya leo nimepata fursa ya kuongea nikiwa mimi ni mwenye kiti

wao.  Kwa moni yangu, vile tumesikia kwamba kuna msaada wa walemavu na kwa njia hiyo, wengi wangetarajia kupata,  lakini

msaada maalum nikuwafariji na kuwafikia, hiyo ndio msaada wa kwanza kabla haujafikia upande wa kimsaada  kwa  kila  hali.

Kwa njia hiyo, kuna wengi wana watoto na wangehitaji kuwasomesha watoto wao kama jamii wengine na utakuta masomo yao

hawafikii  vizuri  watoto  wao,  wangetaka  lakini  hawawezi.   Kwa  njia  hii,  sheria  haiwabagui,  kama  ni  shule  karo  ya  shule

inatakiwa  kama  wengine  na  mtoto  anapofika  shule  hawezi  kutetea  kwamba  mzazi  ni  mlemavu.   Nafikiri  tutakubaliana  kwa
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sababu sheria haibagui.  Kama ni hospitali, kama mtoto ni mgonjwa au mzazi, kufika hospitalini, njia ya kujitetea kwamba mimi

ni  mlemavu  sheria  haibagui  kwa  sababu  kama  ni  Chilchila,  sheria  haikutungwa  chilchila,  ilitungwa  mahali  ilitoka,  kama  ni

Parliament  imetungwa  na  ikawa  hivyo.   Na  maoni  yangu  ni  kwamba  kwa  njia  ya  walemavu,  wengine  wamegusia  na  hata

ningetaja kuguzia, lakini kwa afya ya binadamu kwanza,  kuanzia hospitali sheria ingefaa sana wachunguze kuguzia jambo kama

hilo.  Sheria ikirekebishwe, hata njia hiyo ya kuwa na afya ni bora kuliko mambo yote.  Halafu, mwanadamu baada  ya kuwa na

afya ndio afikie kufanya hata shughuli ya nchi hii.  

Jambo la pili ni elimu, watoto  hawajui kwamba wanatoka kwa jamii walemavu ama wale ambao wana shida,  kwa hali ya miili

yao na njia hiyo yote ningetoa maoni yangu kwamba kwa njia ya kurekebisha katiba,  hata njia mojawapo ni mambo ya  shule

kwa watoto wanaotoka kwa jamii lakini ushuhuda wa jamii inatokana na wazee wa kijiji, inatokana na assistant  chief, kwa chief

hata inafikia upande wa PTA, watafikia kama kila mmoja ametambua  shida  yao.   Lakini  sheria  haikutokana  na  mahali  hapa,

imetoka  Parliament,  imetungwa  na  ikawa  hivyo.   Lakini  ningetoa  maoni  yangu  kwamba  sheria  itakapo  rekebishwa,  hata

iangaliwe kwa njia hii kwa sababu imetajwa mambo ya maskini, walemavu lakini kufikia mtu mwenyewe, shida ni kufikia mtu.

Hatujapata  msaada  wa  aina  hiyo,  mtu  kama  mimi kwa  mfano,  mimi nilikuwa  nikiona  mbeleni  halafu  baada  ya  kuwa  mzazi

nikapoteza macho, lakini sikusoma  tangu  utotoni  mwangu  kwa  njia  ya  braille  lakini  wakati  huu  tunatetea  mambo  ya  watoto.

Mwingine anashida ya ulemavu wa mguu na alipata kama amekuwa mtu aliye na familia yake na sheria haibagui, kwa njia hiyo

kwa maoni yangu ningetoa hiyo.

Tukirudi upande wa uongozi, mtu kama mimi ni kama mtu aliyepewa gari bila mafuta.  Kuongoza watu ni kama gari  ambayo,

ukipewa gari na mafuta utasafiri na gari lakini ukipewa gari bila mafuta, hutasafiri bado  ni kama mtu hana gari.   Huenda ikawa

nimekuwa kiongozi wa walemavu na Kericho ningetakiwa nifike Kericho,  vile nyinyi mmechaguliwa kuwa tume ya kurekebisha

katiba.   Mumefika kuchukua maoni ya watu  wa  Chilchila,  hamukusafiri  na  mali  yenu,  baada  ya  kutungwa  sheria  ilisemekana

wale  watasafiri  mpaka  Chilchila  watatumia  mafuta  ya  kiasi  gani,  mukafika  hapa.   Naye  mtu  kama  mimi  nichaguliwe  kuwa

mwenye kiti wa Chilchila division kuwakilisha walemavu.  Ikisemekana Kericho kesho natakiwa,  sheria hii ingefaa hata itufikie

pia kwamba wakumbuke walemavu, viongozi waliosimamia walemavu.  Walemavu ni watu wangesaidiwa na hali na mali lakini

hatujafikiwa na mambo kama hiyo kwa sababu nikisafiri Kericho sitarudi kwa upande wa Kericho niulize nauli ama nini, bado

tutabaki  na  shida  ile  ile  kwa  sababu  nikiambiwa  kesho  kama  sina  nauli  sitakuja  ofisi  ya  chief  wala  ofici  ya  DO  kwamba

nisaidiwe nifike Kericho,  la mafundisho ya wasio ona,  hatutakiwi tuombe ombe  ili  tusiharibu  sifa  ya  wasioona.   Kwa  njia  hii,

maoni yangu ni haya,  mtakapo fikia  mbele  ya  kamati  ile  inarekebisha  katiba  muguzie  jambo  hili  kwamba  tufikiriwe  hata  nasi

tukiwa viongozi kama Councilor, akisafiri Kericho anarudi kwa council kuitisha...........................

Com. Zein: Bwana Chepkwony,  sisi ndio kamati tunaorekebisha katiba,  si sisi tunapeleka kwa kamati ingine, sisi ndio kamati

ya  kurekebisha  katiba.   ngoja  niangalie  kama  nimepata  mambo  uliokuwa  unasema.   Kwanza  kabisa  unasema  walemavu

wanafaa kuheshimiwa.  Kabla ya kufanyiwa jambo lingine lolote, walemavu wanafaa kuheshimiwa.  Pili, unasema wasibaguliwe,

tatu unasema katika sheria zinazoundwa, sheria itilie maanani maslahi ya walemavu.  Nne unasema unataka walemavu  wapate
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huduma za bure za afya pamoja na huduma ya bure ya  elimu  na  mwisho  umesema  viongozi  wa  walemavu  wapate  usaidizi  ili

wafanye kazi yao ya uongozi vizuri, ni sawa kabisa?

James Chepkwony: Ndio

Com. Zein: Basi, kuna lingine lolote?

James  Chepkwony:   Sina  lingine  ila  tu  ni  kushukuru  kwa  nafasi  hii  sababu  wengi  wameniuliza  wangetaka  kuchukua

malalamiko yao lakini namna ya kuchukua ndio nafasi kama ya leo

Com.Zein: Sawa

James  Chepkwony:  Ndio hata nimepata  ripoti  yao  na  nikawasilisha  kwenu,  mutakapo  jadiliana  mambo  kama  hiyo,  jaribu

sana kufikiria vile tuko sababu hata nikiwa kiongozi niwafikie, wakiniambia lolote nitoe jawabu

Com. Zein: Sawa

James Chepkwony:  Kwa sababu mimi ni kiongozi wao, wakinipa lazima hata nami nifuate ni njia gani ya kuwasaidia.

Com. Zein: Sawa Bwana Chepkwony,  tumesikia vizuri sana.   kama kuna mtu atamuongoza pale apate  kujiandikisha kwamba

ametoa maoni kwenye tume ya kurekebisha katiba.  Asante sana Bwana Chekwony.  Sasa nilikuwa nimesema anafuatia Joseph

Sigei huyu ni nane? 

Speaker: .................................(inaudible

Com.Zein: Julius Kipkurui Torongei, nimeita mara tatu, hukuwa umeitika.  Sasa usiseme eti ndio unafaa kuweko.   Joseph Sigei

kuja, Bwana Torongei keti  hapo umwache yeye aje  halafu wewe nikupe nafasi.   Kwa sababu nilikuwa nishamuita.  Akimaliza

nitakuita wewe mzee wangu

Joseph  Sigei: Jina  langu  ni  Joseph  Kipyegon  Sigei.   Mapendekezo  yangu  ambayo  mimi  nataka  ifike  kwa  katiba  ni  kama

ifuatayo.  Kuhusu local adiminstration, be elected by the people and be transferable to post

Speaker: ..........................................(inaudible)

Joseph Sigei: no local adminstration I mean Chiefs peke  yake waende kwa transfer,  wachaguliwe na raia na hiyo post  lazima
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waende transfer within their home districts

Com.Zein:  ..........................................(inaudible)  unasema  ma-chief  wachaguliwe.   Kijana  wacha  kupiga  kelele  hapo,  huyo

kijana huyo.  Nitakwambia uondoke kwenye mkutano.  Unasema unataka ma-Chiefs wachaguliwe

Joseph Sigei: hapa sitaki

Com. Zein: halafu wawe transferable.   Sasa  watu wa hapa wakutane wachague mtu wanaomtaka wao.   Akikuwa transferred

atatolewa hapa apelekwe kwa watu ambao hawakumchagua.

Speaker: ...................................(inaudible)

Com.  Zein:  Na  wao  kule  wana  mtu  wao  wamemchagua.   Hayo  mambo  mawili  hawawezi  kuenda  sawasawa,  either

mukichagua ninyi ndio mlimchagua na nyinyi mnaweza mkamtoa au awe transferred.  Unapenda lipi kati ya hayo mawili?

Joseph Sigei: Okay, kama mimi nakuja namna hii, kama wanachaguliwa na serikali

Com. Zein: Ndio wawe transferable

Joseph Sigei: Lazima waende kwa transfer

Com. Zein: Sawa, sema lingine

Joseph Sigei: Kuhusu village elders, wanastahili wapewe mshahara.  Kuhusu employment in public service should be limited by

the age of retirement

Speaker:        ...............................................(inaudible)

Joseph Sigei: The current

Com. Zein: Miaka hamsini na tano

Joseph Sigei: 55

Com. Zein: sawa
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Joseph Sigei: Nasema namna hiyo kwa sababu mimi naona hata this employment of the forces kama police wanataka vijana

wa umri 18 up to 25 years

Com. Zein: Unatakaje mzee

Joseph Sigei: The minimum and the maximum limit should be adjustive

Com. Zein: Miaka mingapi

Joseph Sigei: Kama 18 to 35

Com. Zein: 35

Joseph Sigei: that is the much I have

Com. Zein: Asante sana ndugu  yangu,  uende  pale  ujiandikishe,  Bwana  Julius  Kipkurui  Torongei  karibu  nafasi  ni  yako.   Na

mumeona sasa nampeleka mara moja hatuendi haraka haraka

Speaker: Okay

Com.  Zein:  Kama  kuna  jambo  ambalo  limetajwa  na  mwenzako  kwa  kirefu,  hakuna  haja  kulirudia,  unasema  mimi  naunga

mkono, kama alisema ni elimu ya bure unasema elimu ya bure.  Basi

Julius Kipkurui: Asante

Com. Zein: Asante mzee

Julius Kipkurui: Naongea kuhusu mambo ya wasichana.  Mimi ninataka

Speaker: Jina lako

Julius  Kipkurui:   Mimi  ni  Chief  Julius  Kipkurui  arap  Torongei.   Mimi  naongea  kuhusu  upande  wa  watoto  wanaume  kwa

wasichana.  Hawa watoto  wetu siku hizi, sana sana ni wasichana,  ataweze kukaa nyumbani bila kuolewa na baada  ya siku ile

anakuja, tunataka wapate shamba kama wamekosa Bwana.   Na  hilo shamba hawezi kupatiwa mpaka mtoto wake ameoneka

45



ni mtu  mkubwa  kwa  sababu  tukimpa  shamba  kama  bado  yeye  ni  mdogo,  ataweze  olewa  na  achukue  hiyo  shamba.   Kwa

upande wetu wazee, shamba ile wewe uko nayo ni yako na vijana wanaume lakini akipewa shamba kama yeye bado  mdogo,

ataolewa na ataenda na hiyo shamba.  Kwa hivyo, tunataka tuone kama yeye amekaa nyumbani amekosa Bwana

Com.Zein:.................................................(inaudible) kuhusu uridhi wa shamba au ardhi,  wasichana wasiwe na haki ya kurithi

ardhi isipokuwa kama hajaolewa

Julius Kipkurui:  Yes sir

Com.  Zein:  Na  kama  hajaolewa  asiwe  ni  mtu  wa  miaka  ya  chini  mpaka  awe  na  umri  mkubwa  ndio  asionekane  pengine

baadaye ataolewa halafu shamba iende

Julius Kipkurui:  Yes

Com. Zein: Sawa

Julius  Kipkurui:   Basi,  mimi  nataka  tena  upande  wa  wanaume  wangu,  vijana  asipewe  shamba  hivi  karibuni  vile  hawa

wanasema, apewe kama ni mtu amekomaa.  Pengine hata watoto wake wamefika standard 7 au form one

Com. Zein: Sawa

Julius Kipkurui:  Sababu akipewa shamba

Com. Zein: Tumeelewa mzee wangu

Julius Kipkurui:  Okay

Com. Zein: Hautaki aiuze au aharibu......................

Julius Kipkurui:  Yah.  Mimi nafikiri hapo, kwa upande wa watoto nimemalize.  Mimi naenda sasa  upande wa ma-Councilor.

 Upande wa councilors kuna  chairman  na  hii  kiti  ya  chairman  tunataka  district  kwa  sababu  chairman  anakuwa  chairman  wa

district, hatutaki ma-Councilors waende wachague, tunataka district ichaguwe yenyewe

Com. Zein: Sawa
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Julius Kipkurui:  Hapo ndio sawa.  Na upande wa majimbo, kwa upande wetu hapa sana upande wa Kalenjins,  mambo yetu

au akili yetu sio sawa kama ya wengine.  Sisi ni raisi sana kupeana shamba

Com. Zein: Mzee wangu, hiyo sasa ni stori ndefu

Julius Kipkurui:  Yes sir

Com. Zein: Wewe unapendekeza majimbo

Julius Kipkurui:  Yes

Com. Zein: Sawa

Julius Kipkurui:  Nafikiri maoni yangu ni hayo matatu tu peke yake

Com.  Zein:  Asante  sana  Bwana  Torongei,  uende  pale  ujiandikishe  kwamba  umetoa  maoni  kwenye  tume  ya  kurekebisha

katiba.  Nilisema atafuatwa na Joseph Chepkwony.  Josephy Chepkwony karibu.   Niliwataja wale wote nilimtaja Joshua Kilel,

Daniel Rop,  David Kanyare na Simon Kosgei.   Hawa wawe tayari,  nitaita mara mbili  tu,  kama  hauko  tunaendelea.   Endelea

mzee taja jina kwanza.

Joseph  Chepkwony:  Kwa  majina  naitwa  Joseph  Kiptanui  Chepkwony.   Kwa  maoni  yangu,  ningeonelea  hii  mambo  ya

pregnancy out of marrige be taken care of by the concerned person.  In case of the daeth of that person, his parents would take

care of the child.  Hiyo ndio maoni nilikuwa nayo

Com. Zein: Haya, asante sana Bwana Joseph Chepkwony.  Bwana Joshua K Kilel karibu Bwana

Joshua Kilel: Asante sana Bwana Commissioners.  Mimi sasa nimerudi hapa safari ya pili kwa sababu hii ilikuwa ya group so

nataka tu kupeleka pale ijapokuwa nitataja tu kitu moja.  Jina langu ni Joshua Kipkoech Kilele.  Kile kitu nitataja ni mambo ya

shamba, hii Tulua Moi Group, Tulua Moi katiba group waliandika hivyo.  Kile kitu ninataja kwa upande wa shamba ni this 99

year lease.  The 99-year lease should be removed and iwe replaced na milele ama forever – freehold.  Thank you

Com.  Zein:  Asante  sana  umefanya  kwa  kifupi.   Wale  wenye,  nataka  kuwakumbusha  watu  kwamba  wale  waliokuja

wamechelewa, mambo mawili, kwanza kuna watu wanaandikishwa kule,  pili, ikiwa una maandishi yako na hutaki kuzungumza,

unaweza  kuenda  moja  kwa  moja  ukayatoa  pale,  ukaandikisha  na  kazi  ikaendelea.   Usingojee  mpaka  ifike  wakati  wako.
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Tunaita Bwana Daniel Rop, Daniel Rop karibu, utaje jina useme yako.

Daniel  Rop:  Mimi nami ni  Daniel  Rop,  maoni  yangu  ambayo  ningesema,  ya  kwanza  ni  kwamba  kulingana  na  vile  tunapata

magistrate kwa kiwango cha district,  mimi ningesema  ya  kwamba  tuwe  na  magistrate  wetu  katika  tarafa  yaana  tuwe  na  koti

katika

Com. Zein: Tumeelewa unataka mahakama ifike kwenye tarafa

Daniel Rop: Ya pili ni kwamba kuna hawa watu ambao wanapata  accidents,  compensation huwa ina delay sana,  inachukuwa

miaka zaidi ya kumi

Com. Zein: Unataka je?

Daniel  Rop:  Ningetake mtu akishaumia, tuseme kwa nini, ifuatiliwe ile ratiba ina, huwa kwa kawaida inafuatiwa na huyu mtu

alipwe kama bado yuko kwa hospitali.  

Com.  Zein:  Kwa  kawaida  huwa  mambo  pengine  yanaenda  kotini.   Sasa  ukiwa  hospitali,  mpaka  yamelizwe  kotini

ndio...............

Daniel  Rop:  Lakini  kulingana  na  vile  nilikuwa  ninataka  ni  kwamba,  kuwe  na  mpango  kamili  na  iharakishwe  kwa  sababu

inachukua muda mwingi zaidi.  La  mwisho  ni  upande  wa  ukulima.   Kwa  ukulima  tumeona  kwamba  kuna  mambo  ya  kukosa

market kwa vitu.  Ingetolewa sheria halafu kitu kama title deed,  a document kama title deed  tena itolewe ambayo imemruhusu

mtu alime kitu fulani, kama ni mahindi na kahawa, awe na kibali ambacho kinaweza kumfanya hata yeye apate  loan kupitia kwa

hiyo document ili ajisaidie nayo na market yake ishughulikiwe.  Na kulingana na watu wa agriculture ambao wako sehemu hiyo,

wawe wanajua farmers wao kama ni specialist  kwa upande wa  kahawa,  wawe  wakishughulikia  tu  upande  wa  kahawa  peke

yake na market ya huyo mkulima.  Na ni hayo tu

Com.  Zein:  Asante  kijana,  uende  pale  ujiandikishe,  sasa  naenda  kumwomba  Bwana  David  Kanyare.   Bwana  Kanyare

atafuatiwa na Bwana Simon Kosgei,  Bwana Kosgei  yuko  hapa?   Halafu  Moses  K  Rono  Ramadhan,  Anne  Wangui  alikuwa

ameshasema sio?

Audience: Eh

Com. Zein: Sammy Selim, haya twende
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Sammy Selim: Huyu hapa

Com. Zein: Uwe karibu mzee, uwe karibu.  David Kanyare endelea

David Kanyare: Asante sane.  Kwa jina naitwa David Kanyare,  mimi ningependelea katiba ile inayo kuja,  kwanza,  wabunge

wote  ile  nyongeza  walikuwa  wanataka  waongezewe  itupiliwe  mbali  sana.   Ya  pili,  kazi.   Serikali  ikumbuke  mwananchi  wa

kawaida, na upande wa kawaida ni kazi.   Ninaomba serikali sana,  mwanachi wa kawaida anaumia sana.   Tuna masomo lakini

hii masomo hatuyatumii kwa sababu hatupati nafasi, masomo yetu tunatumia kwa jembe na tungetaka tuitumie kwa kalamu

Com. Zein: Unatakaje Daudi

David Kanyare: Nataka  hivi, wakati  kunapatikana nafasi ya  kazi,  wawe  wanatukumbuka,  wawe  wakituletea  form  ili  tupate

nafasi hio hata sisi tupate kazi

Com. Zein: sawa 

David Kanyare: sio wakati wote tunapata jembe.   Haya,  upande wa chief, upande wa chief inafaa tuwachague sisi wenyewe

na watutumikie.  Upande wa shule tena, waalimu waendelee kuwapatia wanafunzi adabu kidogo,  ile kiboko ilikuwa imetolewa.

 Upande mwingine tena ni wa mashamba, mtu asiwe na zaidi ya acre kumi, mwenye yuko na zaidi ya acre kumi

Com. Zein:............(inaudible)

David  Kanyare: Sawa  kabisa.   Lingine  upande  wa  hospitali,  serikali  ijaribu  sana  kutoa  ushuru  hata  malaria  tunalipa  hapa

malaria, itoe kabisa, hatutaki hiyo.  Nafikiri ni hayo tu

Com.  Zein:  Asante  sana  Bwana  Kanyare,  tafadhali  uende  ujiandikishe  pale.   Nilikuwa  nimemwita  Bwana  Simon  Kosgei.

Bwana Simon Kosgei mara ya mwisho nimefuta, Bwana Moses K Rono Ramadhani.

Moses  K  Rono: Asante  sana  commisioners,  niko  na  maoni  machache  ya  kutoa  hapa  mbele  yenu,  ya  kwanza  ningeguzia

kuhusu maneno ya ardhi.   Ninawaunga mkono wamesema wakenya  wasiwe  bila  arghi,  lazima  wawe  nayo  na  ambayo  wako

nayo  wasizidishe  zaidi  ya  acre  mia  moja  na  upande  wa  umilkaji,  pawe  na  freehold  pasiwe  na  leasing  99  years.   La  tatu,

ningeongea  kuhusu  old  age.   Hapa  Kenya  tunaona  kuna  watu  ambao  wamefikisha  miaka  hamsini  na  kitu  kuenda  mbele.

Wanateseka sana, serikali saa hivi inafikiria tu kuhusu, katiba ya sasa  haiguzi wale ambao wame nini, wenye wanakula pension

ni wale ambao walifanya kazi.   Inastahili katiba ya saa  hizi ihakikishe  kuwa  mtu  yeyote  ambaye  amefikisha  miaka  hamsini  na

saba na kuenda mbele na bora ni mkenya, he should be entitled to at least a little pension by the govenment
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Speaker: Hata kama.............................................(inaudible)

Moses K Rono: Ama maskini ya mwisho

Com. Zein: Sasa wewe unasema

Moses K Rono: Eh

Com.  Zein:  Yaani  pension,  serikali............................(inaudible)  unapendekeza  mtu  akifika  miaka  57,.............(inaudible)

serikali impe allowance

Moses K Rono: Yes

Com. Zein: Nasema, ..............(inaudible) atakuwa tajiri wa kupita mipaka

Moses K Rono: Ndio kwa sababu

Com. Zein: Sawa, hatutaki sababu.

Moses  K Rono: Upande wa magereza,  katiba ya saa  hizi  tunaona  rais  ana  uwezo  wa  kusamehe  wafungwa.   Tunaona  hizo

powers, the President is misusing, we want that power  to be  vested in the commisioner of prisons,  awe free saa  zingine kama

kuna mfungwa amefungwa miaka kumi na at least amekaa miaka tano ndani ya prison.   From the recommendation of the oficer

in charge of that prison,  kama ame improve – ame correct,  he should have that power  to  release  that  man,  he  should  parole

him, aende afanya either in community service ama on probation or he should be released henceforth kabisa

Com. Zein:................................................(inaudible)

Moses K Rono: but it is not functioning under this constitution, we should have it in the next one

Com. Pastor Ayonga: Wewe unadhani President  anajua  mabusu  walio  gerezani?   Yeye  anapewa  recommendation  ya  wale

ambao wamebadilisha taabia na wanaweza ...........................(inaudible)

Moses K Rono: Sasa hiyo power itolewe kwake irudi kwa commisioner of prisons
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Com. Zein:.................................(inaudible)

Moses K Rono: yes

Com. Zein: .........................................(inaudible)

Com. Asiyo: President......................(inaudible)

Moses K Rono: Ndiyo

Com.Asiyo: Kuna...............(inaudible) unaweza kufanya hata...............(inaudible)

Moses K Rono: Mmnh

Com. Asiyo: ................(inaudible)

Moses  K Rono: That is why, kama hiyo recommendation ime presentiwa to him, sasa  he is at  no will to refuse but  that  one

should not be that way, it should be on commissioner of.......................

Com. Asiyo:..............(inaudible)

Moses K Rono: With ID, Identity of every citizen, Kenyans wasibebe ID cards, ID cards ipigwe marufuku

Speaker:....................(inaudible)

Moses K Rono: Kenyans wawe qualified wapewe passports.  Maneno ya kuwa na vitambulisho askari anakubana hapo njiani

ati toa kitambulisho yako, mimi najitambulisha nini?  Haya 

Speaker: Passport

Moses K Rono: Every Kenyan born should be having a passport

Com. Pastor Ayonga: Unafikiria juu ya garama ya passport

Moses K Rono: Government should fund it, yes, the government should fund it 
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Com. Zein: Okay...............................(inaudible)

Moses  K  Rono: Powers  za  DC  ziwe  reduced.   Unapata  DC  ni  chairman  ya  security,  chairman  ya  liquor  licencing  board,

chairman ya education board, chairman sijui ya nini?  Those should be reduced

Com. Zein: Most of these things we are familiar with

Moses K Rono: Should be reduced

Com. Zein: Unatakaje wewe

Moses K Rono: Vipunguzwe.  Upande wa natural resources,  unapata vitu kama forests,  vitu kama maji, fisheries, unapata ati

those properties automatically belong to the state.

Com. Pastor Ayonga: Moses

Moses K Rono: Yes

Com. Pastor Ayonga: Unaanza kunipigia stori, we know that

Moses K Rono: Yes, so....................

Com. Pastor Ayonga: The Commissioners know..............................(inaudible) but what we want...............

Moses K Rono: Those things should belong to the local communities

Com. Pastor Ayonga: To the local communites

Moses K Rono: Yes

Com. Pastor Ayonga: All the natural resources within their area

Moses K Rono: Yes
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Com. Pastor Ayonga: That is your recommendation

Moses K Rono: Thank you,

Com. Pastor Ayonga: Uende pande ile

Com. Zein: Sasa, napenda kumuita, nilikuwa nimesema Sammy Selim, yuko hapa?  Uje karibu halafu nitamwaambia Councilor

Margaret Kirui ajitayarishe baada ya Sammy, nitamuita Councilor Margaret Kirui atoe mapendekezo yake.

Sammy Selim: Asante sana kwa nafasi hiyo.  Pendekezo langu

Com. Zein: Jina kwanza

Sammy  Selim:  Kwa  majina  ninaitwa  Sammy  Selim,  natoka  Siwot.   Kwa  mapendekezo  yangu,  I  would  like  the  comming

constitution to address  the poverty eradication issue in this  way,  kwanza  ni  mambo  ya  employment.   Mnajua  employment  ni

lazima kwa watu wetu ili wapate  kuwa na nguvu ya kujiendeleza.   Napendekeza  hivi, kuna watu wanasemekana they  are  not

employed na hakika kazi ziko so ninapendekeza kuwe na  one-man-one-job  system,  ili  ipate  kusaidia.   Jambo  la  pili  ambalo

ninapendekeza ni kwamba equal rights in inheritance of our resources.   For  example,  mtu akiwa na  watoto,  licha  na  kuwa  ni

msichana  au  mwauame,  apate  ule  uridhi  sawa  na  mwingine.   Pengine  tu  ikiwezekana  akishaa  enda  kwa  nyumba  kama  ni

msichana basi iwe ni hivo.  Jambo la tatu ambalo pia ningependekeza,  kwa sababu tunalia mambo ya amani, kuna hawa wazee

wa mitaa ambao hakika wanafanya kazi kubwa kuweka nchi ikue katika hali ya amani

Com. Zein: Ikiwa wanafanya kazi gani mzee..............(inaudible)

Sammy Selim: Yes,  ninapendekeza wapate,  waingizwe katika  payroll  ili  iwa  motive  kwa  kazi  hiyo  nzuri.   Otherwise,  thank

you.

Com.  Zein:  Asante  sana  Bwana  Sammy  Selim,  tafadhali  uende  pale  ujiandikishe  umetoa  maoni.   Sasa  naomba  kumiuta

Councilor Margaret  Kirui uje utoe maoni yako Councilor.   Nataka  kujua  kama  Joseph  Koech  yuko  hapa?   Joseph  Koech,

Wesley Langat,  Jackson Kibii Chumo halafu Wilson Cheres.   Basi mtafuatana namna hiyo baada  Councilor akimaliza, nataka

watu waje hivyo haraka haraka.  Councilor, nafasi ni yako

Margaret  Kirui:  Asante sana  Bwana  commisioners  kwa  kunipa  nafasi  njema.    Mimi  nimeandika  kwa  barua  na  nitatoa  tu

maoni machache
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Com. Zein: Utaje jina lako, we are recording every proceeding for the record

Margaret Kirui: Councilor Margaret Kirui

Com. Zein: Halafu Councilor,

Margaret Kirui: Kutoka Kunyak Ward

Com. Zein: Kwa vile umeandika, utupatie tu highlights halafu utasign register yetu

Margaret Kirui: Sawa.  Nimeandika kwa mapana na nitapenda tu kutaja  mambo mengine ambayo inatuhisisha sisi zote kwa

upande wa wanaume na wanawake.   Kama  mambo  ya  ma  Chiefs,  ma  Chiefs  wa  renew  kazi  yao  kama  contract  badala  ya

kuwa  elected,  kwa  sababu  wakiwa  elected  hawatafanya  kesi  vizuri,  wataanza  kuchunga  kura.   Na  natural  resources  pia,

zimilikiwe  na  watu  wenyeji  wa  hapo  kama  vile  chemchemi  za  maji,  miti,  minerals  na  vitu  vyote  vile  viko  hapo.   Kuhusu

eradication  of  poverty,  ningelipenda  ma  factory  yaongezwe  kulinga  na  mimea  ili  iko  sehemu  ambay  ziko  kwa  sababu  hiyo

itatupa nafasi nzuri kwa kazi.  Mabarabara yatengezwe, yaachiwe local governmen kwa sababu hao ndio wanajua zaidi kuhusu

mabarabara mbaya karibu na sehemu zao na upande wa uongozi, tuweke separation of power.   Sitaki kutoa maoni sana lakini

hapo mnajua.  Kuhusu election of Councilors, naonelea ya kwamba chairman awe elected na wananchi wote na awe chairman

asiwe kuwa na ward na ofisi yake iwe different na ile ya council,  kwa sababu hapo ndio yeye atakuwa dependent  peke  yake

hatakuwa akishikilia ward yake na mambo ya pesa ziwachiwe council zile za cess  isipokuwa tu percentage fulani ipewe central

government.   Maana  unaona  kwa  upande  wa  chai,  upande  wa  kahawa  na  miwa,  cess  zote  zinagawanywa  katika  central

government  kwa  usawa  hata  pahali  pengine  ambapo  hiyo  mazao  haipatikani  inafaidika  zaidi  na  pale  mazao  inapatikana

mabarabara inakosa kwa sababu wa ugawanyaji wa kule juu maana hawa hawajui grassroots  vile iko.   Nimetoa tu hayo kwa

maoni  na  upande  wa  wasichana,  nilionelea  ya  kwamba  msichana  asiolewe  kabla  hajafika  miaka  18,  iwekwe  sheria  na

mahakama yetu ya kenya ijitegemee peke yao maana unaweza kusikia saa  zingine kuna sheria fulani wanasema fulani amesema

fulani afunguliwe.  Kuhusu askari,  ninaonelea ya kwambo police post  zijengwe karibu kila mahali kwa sababu unaweza kuona

huduma ya ulinzi inakua dhaifu na kupea nafasi wizi, unywaji wa pombe pamoja na bhangi kuwa nyingi  zaidi.   Mambo  mengi

nimeyaandika.  Nafikiri ni hayo tu nimeweza....................

Com. Zein:  Asante sana Councilor,  tafadhali  tuachie  hiyo  memorandum,  tutai-process  na  ujiandikishe  kwenye  register  yetu.

Asante sana.  

Margaret Kirui: Wapi

Com. Zein: Pale, kuna file pale ya kuweka hiyo memorandum, asante utuwachie.  Joseph Koech
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Joseph Koech :Jina langu ni Joseph Koech kutoka Cherera

Com. Zein:.............(inaudible)

Joseph Koech:  Nataka  tu nitoe maoni  moja  mbili.   Maoni  yangu  nitaanzia  kwa  Councilors.   Councilors  wachaguliwe  kwa

secret ballot, okay.  La pili, chairman wa council achaguliwe iwe district kwa wananchi.

Com. Zein: Bwana Wesley Langat, Bwana Jackson Kebii Chumo uwo karibu.

Wesley  Langat: Bwana  mwenye  kiti,  majina  yangu  ni  Wesley  Langat  kutoka  Koisakat,  Chilchila  division.   Maoni  yangu

kuhusu muundo wa serikali,  ninapendekesa Federal  government ambapo kila mtu aliyoko hapo asiende popote  mbali  mambo

yote yaundwe katika pahali alipo.  Pili, ninapendekeza ya kwamba misitu iweze kulindwa na wananchi wenyewe, kusiweko na

waporaji.   Chemchemi ya maji  isiguzwe  kabisa,  government  forests  isiguzwe  milele.   Kuhusiana  na  provincial  administration,

ninapendekeza ya kwamba uandikishaji wa majeshi, polisi na askari wote iwe katika tarafa.  Halafu terminal, miaka za ma-chief

waweze ku reduce yaani ziwe 5-year  term halafu mtu anawacha kazi wengine waweze kuingia.  Hayo halikuwa mapendekezo

yangu.   Pendekezo  lingine  la  kanisa  maana  nilikuja  kwa,  Seventh  Day  Adventist  Church  Chilchila  division  SDA  churches,

freedom of worship iwe a unique religious liberty which include the following: right to profess  and/or  not to profess  a  religion,

right to refuse to take an oath contrary to personal conviction.  Right to participate or  not to participate in any form of worship,

right to observe a day of worship of one’s choice and not be  compelled to do any work on that day.   SDA  church  Sabbath

issue, learning institutions; students to be  permitted to worship on Saturday by not attending classes,  exams not to be  done on

Saturday, games and other social activities should not be done on Saturday.  Any schoolwork program should not be scheduled

on Sabbath.  Special ceremonies like graduation, thanks giving day, parents’ day, fund-raising to be done on other days and not

on Saturday.  Social activites; harambees,  Sabbath  should be excluded,  holiday ceremonies like Madaraka  Day, if they fall on

Saturday,  the law should guarantee  Sabbath  worshippers.   Elections  should  not  be  done  on  Sabbath,  political  rallies  not  be

scheduled on Sabbath

Com. Zein: Bwana Langat

Wesley Langat: Yes sir

Com. Zein: All that is going to the submisions that siku ya Sabato iwe respected

Wesley Langat: Yes sir
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Com. Zein: Sawa, kuna lingine?

Wesley Langat: Moja tu.  Nguo za kike ziwe za heshima, ziwe in the form of ya kislamu type.  Tunapata unajisi ni kutokana na

mambo ambayo...

Com. Zein: Hapana, sasa hiyo ni hadithi. Ushatoa, ngoja Bwana Langat.  Unataka nguo za heshima basi, hizo zingine ni stori

Wesley Langat: Asante

Com.  Zein:  Asante  sana,  uende  ujiandikishe  pale.   Bwana  Langat  ndio  atakuwa  mtu  wa  mwisho  kutoa,  endelea  endelea

ujiandikishe, mtu wa mwisho kutoa mapendekezo mtu mmoja mapendekezo mawili.  Ikiwa wewe umetumwa na kikundi useme

ya kikundi au ukiwa na yako useme na kikundi uya register kule au sijui kama tunaelewana hivyo?  Si sawa hivyo?

Audience: Sawa

Com. Zein: Haya.  Jackson Kibii Chumo, mzee karibu

Jackson  Kibii Chumo:  Mimi sijui Kiswahili  na  mimi nafuata  nyayo,  vile  watu  wanafanya,  kama  watu  wanatembea  na  kitu

mimi naitikia.

Com. Zein: Taja jina lako mzee wangu

Jackson Kibii Chumo: Kibii arap  Chumu Jackson,  mimi sina maneno mengi.  Kusema .....................(inaudible)  Mimi napita

hiyo.

Com.  Zein:  Mzee  wangu,  mzee  Chumo,  uende  pale  ujiandikishe,  unaenda  na  bakora  kabisa.   Haya  asante  mzee  Chumo.

Mzee  Chumo  ametoa  maoni  kuhusu  responsibities  za  wananchi  anasema  yeye  akiambiwa  aende,  hivi,  yeye  anaenda  hivyo.

Wilson Cheres halafu Stephen A. Keiyo na Elijah Marutegek wawe tayari

Wilson Cheres:  Haya,  asante  sana  Bwana  Commissioner,  mimi nafikir  wale  walio  mbele  yangu  walimaliza.   Mimi  ninaitwa

Wilson Cheres.....................(inaudible)  Konyak Ward.   Mimi nafikiri nitaunga mkono isipokuwa wale sisi  tunalia  nao  ni  wale

wadorobo ambao wao wako msituni, wasiwe kama wanyama, hiyo ndio mimi nalia, wapatie ardhi wadorobo.  Na  wale watoto

waliwachwa na wazazi wao, serikali iwalinde. Mimi sina mengi, asante sana.

Com. Zein: Asante sana mzee, tunamuita sasa Bwana Stephen A Keiyo, karibu Mzee
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Stephen.  A Keiyo:  Stephen.  A Keiyo,  na swali langu ni hili, mimi bado  sijajua kama mimi ni mzee, kama mimi ni  mzee  kitu

ninataka kusema ni harusi yangu mimi itaendelea maishani

...........................End of tape 2 side B

Com. Zein: Unachukua muda mrefu, unaona ilikuwa kidogo nikuruke.  Haya, taja jina vizuri uendelee.

Elijah Marutegek: Nataka mkalimani halafu mimi nasema vitu viwili tu

Com. Zein: Taja jina lako basi

Elijah Marutege: Jina langu naitwa Elijah Marutegek, nataka mkalimani.

Speaker: inaudible

Com Zein:  Ongea mzee

Elijah Marutegek: Kit ne amache

Translator: Kitu ambayo anataka

Elijah Marutege: amun o temindet i

Translator: Kwa sababu mimi ni mkulima

Elijah Marutege: ak agree ale kinyonyosonon

Translator: Na ninaona ninanyanyaswa

Elijah Marutege: Omoche ang’a tugukyuk en factory kou Kawek ak aalde

Translator: Ninataka nisiage vitu kama kahawa halafu niuze pale pale

Elijah Marutege: Moomoche tugukyuk totako togosta

Translator: Sitaki vitu vyangu viende kuuzwa na mtu mwingine

Elijah Marutege: Amache aalda tugukyuk amun a meng’indet ab Kericho ireyu.

Translator: Mimi ninataka niuze vitu vyangu kwa sababu mimi ni mkaaji wa Kericho hapa
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Elijah Marutege: Ak koityo aboisien asomesanen lagok.

Translator: Na nisomeshe nayo watoto

Elijah Marutege: Nebo aeng anyun i

Translator: Ya pili

Elijah Marutege: Ko amache oboige obo Kericho anegen, momoche chi ne chilon.

Translator: Mimi nataka nikiwa mtu wa Kericho niwe peke yangu, sitaki kufinywa kwa upande wote

Elijah Marutege: Kakoyam.

Translator: imetosha

Com.  Zein:  Asante  sana,  mzee  uende  pale  kujiandikisha,  ndugu  yangu  uende  pale  juu.   Sasa  naita  watu  watatu,  Kipgeno

Geoffrey,  Geoffrey  Kipgeno  nimekata  huyu,  ninaenda  kwa  Edward  Soi  Korir,  mzee  kiasi  anakuja  nataka  K.  Langat

ajirayarishe.  Uko pale, ujitayarishe halafu Kibet Bore

Speaker: inaudible

Com. Zein: Karibu, ule mtu wa kutafsiri aje hapa. Muambie mzee asante. (inaudible)

Speaker: Kokile mwa kainet ak itestai

Edward Soi Korir: Edward Soi Korir

Translator: Edward Soi Korir kwa jina

Edward Soi Korir: Kit ne omoche,.

Translator: Kitu ambacho ninataka

Edward Soi Korir: ko momoche lembechta

Translator: Sitaki uongo

Edward Soi Korir: en Kenya. Echek ko kakeyekitu 

Translator: Katika Kenya, Kenya yetu hii.
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Edward Soi Korir: Ko kit ne amache ko tumin.  Inole kayai tumdonyun ayae mometoi.

Translator: Anasema anataka tawala ya kimila, hataki kuwacha, hataki anyanganywe anataka kuendelea na hiyo

Edward  Soi  Korir:  Miten  kit  agenge.   Chichi  eb  legem  ak  chitab  meto.   Momoche  kochilan.   Amoche  koteben

chitugul kiwotenyin.

Translator: Amesema, mtu ambaye anaishi chini na anaishi juu, hataki anataka mipaka ikae kama ya zamani

Edward Soi Korir: Ko u ye kinyorto atebetab Jehovah

Translator: Anasema wakati tulipata uhuru, ikae vile ilivyo

Edward Soi Korir: Kikonech mungu koret nenyo kokochi age tugul emenyin.

Translator: Mungu alipatia kila mmoja nchi yake

Edward Soi Korir: Ko momocne konyo lochilan, amomoche boriet

Translator: Anasema hataki kufinywa na hataki tena vita

Edward Soi Korir: Omoche ketoboten komie ak bik.

Translator: Anataka tukae vizuri na watu

Edward Soi Korir: Kongoi.

Com. Zein: Asante sana mzee, kongoi mising, mwambie mzee aende kule

Com. Zein: Endelea Bwana Langat

Paul Langat:  Kwa majina naitwa Paul Langat.   Pendekezo  langu  ni  kwamba  nataka  katiba  ambayo  inaundwa  sasa  iruhusu

serikali ilipe wazee kama vile mwenzangu alikuwa amesama kutoka miaka sitini kuendelea juu wapate  pension.   Pia walemavu

ambao hawajiwezi nao wapate payment kidogo kutoka kwa serikali.   Pendekezo langu lingine ni kwamba serikali iwe inajenga

taasisi kama vile mahospitali na mashule, isiwe ni raia ndio wanajenga,  iwe ni serikali ndio inatoa pesa  ya kujenga hizo taasisi.

Pia  ningependekeza  serikali  itoe  title  deeds  free  of  charge,  sio  vile  zinatolewa  sasa.   Ningependekeza  pia  serikali  iheshimu

customary laws za kila kabila hasa wakati wa judgement kutoka kotini, iwe inaheshimu customary laws za kila kabila.  Asanteni.

Com. Zein: Asante sana, nenda pale ukajiandikishe.  Sasa namwita Kibet Bore, Kibet Bore mara ya pili hayuko.  Haya,  wacha

niite majina matano yanayofuatia: - Samuel Chepkwony uko, haya baada ya Samuel, David Koech yuko?  David Koech halafu

Paul Korir, Paul Korir hayuko halafu nakata David O. Ongiro, yuko?
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Speaker: Yuko

Com. Zein: Kiplangat Lelei, Kiplangat Lelei?

Speaker: Yuko

Com. Zein: Uko, Tuwei Busienei?

Speaker: inaudible

Com. Zein: Uko?  Halafu Wilson Kipsigei A Suge.  Haya, sawa tuenda namna hiyo

Samuel Chepkwony: Asante sana Bwana commisioner, mapendekezo yangu nitaongea kwa land review act

Com. Zein: Jina lako kwanza

Samuel Chepkwony: Kwa majina ni Samuel Chepkwony, ningependa kuongea juu ya land act

Com. Zein: (inaudible)

Samuel  Chepkwony:  Ningependekeza,  langu  ni  land  rights  act.   Vile  wenzangu  walikuwa  wamependekeza  kwamba  land

review  act  iwe  reviewed  kwa  vile  unaona  sasa  kama  mashamba  ya  ADC,  utapata  wale  watu  wamechukua  mashamba

makubwa, na kwa wale watu landless unapata wana tarmac bila mashamba.  Sasa  ningependekeza kwa tume yenu, hiyo land

review act  itekelezwe  kwa  ajili  ya  watu  ambao  hawana  mashamba  na  tangu  tulipo  jinyakulia  uhuru,  mashamba  hapa  Kenya

ilikuwa bado iko lakini sasa unapata watu wana-tarmac, hilo ndio pendekezo langu.  Asante sana Bwana commissioner.

Com. Zein: Asante sana bwana Samuel Chepkwony,  sasa  namuomba bwana David Koech,  utaje jina uende moja kwa moja

kwa mapendekezo.

David Koech: Majina yangu ni David Koech,  ningetaka kuhusu katiba ya sasa  ambayo inakuja,  serikali ilipe wazee wa mitaa

pesa  na huko juu, president  asiwe juu ya sheria.   Nataka  mamlaka itolewe halafu pia hata waziri mkuu awepo,  isikiuwe ati  tu

mtu anakuwa na mamlaka mengi peke yake.  Tena provincial, tunakata governor.  Kuhusu mambo ya shamba,  nataka kwamba

watu wakae kwa mpaka yao ile ilikuwa imetengenezwa wakati  wa colonialist.   Nikienda kumalizia, birth and death certificates

zipeanwe  nyumbani  yaani  chief  apeane  kuliko  unaenda  kwa  ofisi  ya  death  and  birth,  unaulizwa  pesa  nyingi,  sasa  ipeanwe
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nyumbani.  La mwisho ni kuhusu marriage, ikae vile ilikuwa inakaa kwamba  mtu  anaweza  kuoa  kwa  kanisa  pia  kwa  DC  na

kwa wazee pia,  wazee wapewe certificate ndio mtu akiowa nyumbani anapewa certificate,  sio mambo mtu anaoa kila wakati.

Sawa

Com. Zein: Asante, ngoja kuna swali.

Com. Asiyo: Umesema ati governor, governor ana govern nani?  Umesema unataka mahali pa PC pawe governor

David Koech: Nataka devolution government

Com. Asiyo: Okay

Com. Zein: Asante, ujiandikishe na utuachie memorandum, haya.  Sasa, David O Owiro, karibu mzee

David  Owiro:  My  name  is  David  Owiro.   Niko  na  maoni  chache  hapa,  the  president  should  not  be  above  the  law.   The

president should be impeached when he is governing.  The president  should not be  the vice chancellor of national universities,

chairman of those universities should take  his place.   Civil servants should  not  own  business  or  property  during  their  term  of

office.  Family violence, nimesikia ikitajwa hapo mbele.  Hapo nataka kusema ya kwamba wazee wakisha fika miaka 70 years,

sasa wakina mama na watoto wao wana try to over throw him by force.   Mama anaungana na watoto  wake,  anajua sasa  huyu

ni mzee na wanataka kunyakua mali kwa nguvu lakini hii ni kurithi, mzee ndio angali mzima, yeye ndio anawapa lakini siku hizi

kila mahali unasikia kwa radio, kwa gazeti, watoto wanaua baba zao wanachukua mali

Speaker:  unataka tufanye nini Bwana, tuandike nini?

David Owiro: Katiba iandikwe, iwe sheria ya ku-protect wazee wakisha kuwa wanyonge

Speaker:...............(inaudible) overthrow

Speaker: watoto wasinyanganye hii mali

David Owiro: Ndio.  Hiyo ni jasho yake ya kule mpaka hapa.  Hawa watoto watafute yao.

Com. Zein: Sema kwenye microphone kwa sababu tuna report

David Owiro: Sauti yangu inasikika
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Com. Zein: Hapana, sisi tuna report.......

David  Owiro:  Okay,  sorry.   Upande  wa  wakulima,  iko  desturi  moja  hapa  ya  kuchukua  mazao  ya  wakulima  on  credit,  hii

ikomeshwe,  iwe  cash.   Hii  kuandika  watumishi  wa  serikali,  mtu  anatoka  university  anapewa  ofisi  kubwa  na  yeye  hana

experience na hii ndio inaleta matatizo sana.  bado yeye ako na elimu ile ya kitabu, awe chini ya mkubwa ambaye alikuwa hapo

ndio baadaye apewe hicho kiti, isiwe direct appoint kuwa DC, kuwa Chief.  na Chief inapewa mtoto ambaye bado  ananyonya

mama yake, hana boma.

Speaker: Tunaangalia mzee, sema

Com. Zein:  Mzee, uliosema mwisho haiku recodiwa.

David Owiro: Chief awe yule mtoto ambaye amekwisha pewa mahali pake, mji wake

Com. Zein: Miaka mingapi

David Owiro: Mmh?

Com. Zein: Awe na miaka mingapi

Speaker:  Awe ameowa?

David Owiro: Hata akiowa awe na boma yake, hapana kuwa chief kwa boma ya baba yake

Com. Zein:  Sawa, lingine?

David  Owiro:  President  akifanya  appointment  ya  Ministers  wa  kazi  hii  nyingine,  hii  list  yake  apeleke  kwa  parliament  wa

approve hawa watu

Com. Zein: Sawa

David Owiro: Hayo tu

Speaker: inaudible
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Com. Zein: Asante sana mzee Owiro.  KipLangat Lelei

Richard Kiplangat: Mimi kwa majina naitwa Richard Kiplangat Lelei na nataka nitoe maoni yangu hivi, maoni yangu ni kuhusu

pesa.  Kwa mfano pesa  ambayo nimepeana ama ninadai cereal  ama serikali,  mimi ninadai pengine kwa mfano, ninadai shilingi

elfu moja na wakati nitapewa, nitapewa bila interest na kama wangenidai mimi

Com.  Zein:  Bwana  Kiplangat,  mbona  unatuambia  hadithi  ndefu  sana?   wewe  unasema  kwamba  mazao  ya  wakulima,

yakipelekwa ikiwa hawatalipwa hapo kwa hapo, ikiwa watalipwa baadaye alipwe na interest

Richard Kiplangat : Na interest

Com. Zein: Basi, endelea

Richard Kiplangat : Hayo tu.  Basi, ya mwisho ni kuhusu mambo ya police.   Nataka  kwamba police kama wamemshika mtu

pengine amekuwa suspect kwa kitu fulana, wasimpige kwa sababu imekuwa kawaida wanampiga na wanamuumiza mtu halafu

baadaye pengine hakuwa na makosa.  Asante

Com. Zein: Asante sana Bwana Kiplangat Lelei, sasa  tunamuita Bwana Tuwei Busienei, karibu mzee.  Kama  wenzako  utaje

jina utoe maoni.

Tuwei Busienei: Asante sana commissioners.  Mimi naitwa Tuwei Busienei na maoni yangu ni juu ya mahali tunaenda kufanya

mabadiliko  ya  shamba.   Nimeona  ya  kwamba,  mtu  anapouza  shamba  lake,  anaenda  control  board  upande  wa  district.

Ningeonelea hiyo kitu ingeletwa karibu nyumbani, ili mzee akitaka kuuza shamba,  awe na  uwezo  wa  kuleta  mama  na  watoto

hapo  na  wakubaliane  ya  kwamba  wanauza  shamba  ili  hii  transport  nyingi  iwe  imefupishwa.   Jambo  lingine  ambalo  nilikuwa

nataka nitoe maoni ni hayo ambayo rafiki yangu amesema ya kwamba mtu akiwa suspect,  asiwe anapigwa na labda  baadaye

hatakuwa na makosa.  Aletwe tu na ahojiwe, kama ana makosa aende kotini.  Hayo ndio maoni yangu.

Com. Zein: Asante sana mzee Tuwei, sasa namuita Bwana Wilson Kipsegei A Suge, karibu bwana.

Wilson Kipsigei: Kwa majina naitwa Wilson Kipsigei Suge.   Maoni yangu  ni  kuhusu  uzee  na  watoto.   Mimi  naona  ajambo

iwekwe katiba hii, mtu kama ameshafika miaka 65 na yeye yuko na  watoto  wengi,  inafaa  kuwekwa  sheria  kusema  kwamba

kwa sababu dunia hii haijulikani wewe utaenda siku  gani,  upatie  watoto  mahali  pa  kujenga  na  kupanda  kitu.   Hiyo  ni  maoni

yangu kwa sababu naona watu wengu wanawacha watoto  wanakatana na mapanga,  kung’ang’ana na mashamba  ya  mzee  na

mzee alikuwa yuko hai, wakati anaenda kuna taabu.   Ninaona inafaa kuwekwa hii katiba,  mtu kama anafika miaka 65,  unajua
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hiyo ni kuelekea  (inaudible),  umpatie kila mtu mahali pa  kuishi,  kupanda  hata  miti  na  nyumba.   lingine,  hawa  watoto  ambao

wanazaa nyumbani, wasichana wetu tuko na wasichana chungu mzima na anazaa wengi wanajaa boma kama kijana ni mmoja

na wasichana ni wanne,  wanajaza  boma.   Lakini  hii  sheria  itengenezwe,  serikali  iangalie  hawa  wasichana  wanazaa  nyumbani

lakini wanadanganywa na mtu, mtoto wa fulani wakisema mimi nitakuoa na baadaye kama anaona ana watoto  wawili anasema

rudi kwenu.  Sasa nitafanya nini hawa watoto?  Ajambo yule alikuwa na zaa huyu mtoto akimbembeleza kuwa nitakuoa,  alishe

hawa watoto  mpaka miaka 20 ndio awache.   Lingine, nilikuwa naona kama nilikuwa nataka kusema hiyo kijana  mwingine  na

mzee mwingine walikuwa  wamesema,  kila  tarafa  iwe  na  board  ya  kugawanya  mashamba.   Naona  watu  wanaenda  town  na

wanauza shamba,  hata  wanarokota  wakina  mama  wa  town  na  kusema  huyu  ni  bibi  yangu,  huyu  ni  kijana  wangu  na  anauza

shamba.  Inafaa sheria hii ilete kwa tarafa mahali DO yuko na achague watu wake wanaojuana wa wale wazee wako nyumbani.

  Asante sana

Com. Zein: Asante sana mzee, sasa  ningependa kumuomba  bwana  Brian  W.  Wasike  ambaye  ni  Health  Officer  atoe  maoni

halafu arudi kuhudumia wagonjwa.   Bwana Wasike kama unaweza kuja halafu, nataka Mary Waithera,  alikuwa ashatoa,  sio?

David Kipkemei, uje baada ya bwana Brian.  Endelea bwana, utaje jina lako, utoe maoni

Brian Wasike: Asante sana Commissioners,  kwa  jina  naitwa  Brian  Wasike.   Maoni  yangu  ni  kwamba  katika  katiba  yenye

inaundwa sasa, iwe provision kwa upande wa health.  Iwe right ya every kenya kuwa ana afya, yaani health services.   Na  pia

kwa sababu ya hii AIDS,  ugonjwa wa ukimwi umekuwa national disaster,  ningependekeze  itengwe  budget  allocation  specific

kwa wale  ambao  ni  orphans  na  wale  ambao  ni  affected  kwao.   Kwa  upande  wa  elimu,  iwe  kwamba  kila  mtoto  hasa  kwa

primary education, iwe ni right ya mtoto kuhakikisha anafundishwa na iwe punishable kwa wale watu ambao hawezi kupeleka

watoto shule na punishment hiyo iwe ghali kama mpaka miaka mitano mtu kufungwa, hilo ndilo pendekezo langu.  Pendekezo

lingine ni mambo ya domestic violence, hiyo itambuliwe kwamba ni kikwazo kwa maisha kwa hivyo kuanzia kwa wazee hasa

kwa  wamama  na  sana  sana  watoto  hadi  kwa  jamii,  hiyo  iwe  punishable,  severe  punishement  ndio  watu  wawe  na  nidhamu.

Pendekezo  lingine  ni  kwamba  tungependekeza  iwe  entrenched  kwa  constitution  ama  kisheria,  civil  servants  union.   Pia

ningependekeza mambo ya family planning, tuweze kuweka kiwango cha watoto  kwa kila familia  na  maoni  yangu  binafsi  iwe

fixed mpaka 4, baada ya hiyo mtu aweze kulipa tax kama 10%.   Ningependekeza pia kwa wale ambao wako na shamba,  idle

lands, buildings na ile mali ambayo haitumiki wawe taxed 10% ya value ya hiyo, waweze kulipa ushuru. Pia ningependekeza ili

continuation ya mambo ya sheria iendelee sawa sawa,  iwe enacted kuwa kwamba electoral  commision iwe permanent  na  pia

vile vile, ningependekeza kwamba tuwe pia na permanent commision ya review, iwe inaendelea continous.   Nafikiri ni hayo tu,

thank you honourable.

Com. Zein: Asante sana, subiri kuna swali.

Com. Pastor Ayonga: Bwana Wasike, sijui kama nilikuelewa vizuri.  Ulisema Family Planning, mtu awe na watoto wanne
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Brian Wasike: Ndivyo, nilipendekeza hivyo

Com. Pastor Ayonga: Na ukasema akipata watoto zaidi ya hao wanne, kwamba huyu mtu alipe nini?

Brian Wasike: Alipe ushuru kwa serikali

Com. Pastor Ayonga:   Ushuru gani?  Huo ushuru ndio nataka kujua utakuwa  based  namna  gani,  kwa  maana  hukutuambia

ushuru.

Brian Wasike: Ningependekeza, nilitaja

Com. Pastor Ayonga:  Ulisema 10%?

Speaker: Hapana, ni 10%

Brian Wasike: Nilisema 10,000

Com. Pastor Ayonga:  10,000 kwa kila mtoto

Brian Wasike: eh, kwa kila mtoto

Com.  Pastor  Ayonga:   na  asipo  pata?  Kwa  maana  mtu  anaweza  kuwa  na  watoto  lakini  pesa  hiyo  10,000  hana,  hiyo

ikikosekana, in lieu of 10,000 kitu gani kifanyike?

Brian Wasike: Nilipendekeza hivi, kwa wale watapata zaidi

Com. Pastor Ayonga:  Ndio

Brian Wasike: Na wale ambao hata wanauwezo na wapate zaidi, pia sikubaliani nao.

Com. Asiyo: Na wale maskini

Com. Pastor Ayonga:  Na wale hawana

Com. Zein: Ehe, wafanywe je na amepata watoto zaidi ya wanne?
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Com. Asiyo: Na maskini ndio huzaa sana

Brian Wasike: Mimi ningependekeza hivi,

Com. Pastor Ayonga:  Ndio tunataka utuambie

Brian Wasike: Kwa wale ambao tayari wako nao

Com. Pastor Ayonga:   Hapana,  hatusemi tayari wako nao kwa maana hii katiba haijafanya kazi.   Mapendekezo  haya  yako

hayajafanya kazi, yanaenda kufanya kazi

Brian Wasike: Ndivyo

Com.  Pastor  Ayonga:   Sasa,  wale  ambao  watu  wataanza  kuambiwa  ukipata  watoto,  ni  wanne  tu,  ukikosa  zaidi  ya  hii

utafanywa hivi na vile na ndivyo nakuuliza, kama mtu hana 10,000 afanywe je?

Brian Wasike: Aweze kupewa

Com. Zein: Ashapata mtoto wa tano

Brian Wasike: Ndivyo,

Com. Pastor Ayonga:  Anatakiwa apigwe hiyo faini ya shilingi elfu kumi

Brian Wasike: Ndio

Com. Pastor Ayonga:  Hana hiyo elfu kumi

Brian Wasike: Kuna mbinu nyingi  kama  vile,  anaweza  fanya  community  work  kwa  area  hiyo  halafu  iweze  kuwa  assessed,

valued kwa hiyo 10,000

Com. Pastor Ayonga:  Badala ya kuende kulipia huyu mtoto ambaye ameongeza, tena anaenda kutoa kodi? 

Brian Wasike: Sasa ndio hiyo itakuwa vikwazo, wawe watu na nidhamu kwa sababu hali ya maisha imekuwa ngumu.
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Com. Pastor Ayonga:  Okay

Com. Asiyo: Swali la mwisho, kama huyu mzee ana mabibi wengi na hakuna mwanamke anaeweza kupenda kukaa bila mtoto?

  Hapo tutafanya namna gani?

Brian Wasike: Madam, kwa maoni yangu binafsi

Com. Pastor Ayonga:  Kuna wanawake.(inaudible)

Brian Wasike: Nimesema kwamba

Com. Pastor Ayonga:  (inaudible) ishirini

Brian Wasike: Asante

Com. Pastor Ayonga:  Kwa maana wanne, he is still on the required number.  Anaye daiwa ni mwanaume au ni mwanamke

au ni both?

Brian  Wasike:  Kuelewa  kwangu,  familia,  interpretation  yangu  ni  man,  wife  with  or  without  children.   Sasa  kwa  kuelewa

kwangu mimi, nilikuwa naona, hawa wenye wanahusika

Com. Asiyo: Okay

Brian Wasike: Muke na mume kwa familia moja.   Unajua wale watu wako multi-party ama polygamous kama tuseme boma

moja  iko  sehemu  fulani,  hiyo  mji  man  and  wife  wa  hiyo  boma  ndio  (inaudible)  hivyo  hivyo.   Si  maanishi  wanawake  watatu

wazae watoto wanne peke yake, hapana, kila tuseme homestead

Com. Asiyo: Kila mwanamke watoto nne nne

Brian Wasike: Maximum

Com. Asiyo: Haya, na sasa kama mzee amezaa wasichana tupu na anatuta kijana ashike huo mji usifungwe

Brian Wasike: Ni time tu haijakuwa mzuri, mimi nilikuwa napendekeza kwamba iwe recognized mtoto ni mtoto.
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Com. Asiyo: Awe ni msichana au mwanaume

Brian Wasike: Ndivyo

Com. Asiyo: Kwa hivyo nne inatosha, awe ni wanaume wanne au wasichana wanne

Brian Wasike: Ndivyo madam

Com. Asiyo: Asante

Com.  Zein:  Asante  sana  bwana  Wasike,  uende  ujiandikishe  pale  Bwana  Brian  Wasike,  asante.   Sasa  namuita  David

Kipkemei, Kipkemei David yuko?  Hayuko

Speaker: inaudible

Com. Zein: Oh, mzee njoo, umekaa mbali sana.  ngoja niite watu wengine wajue wanakuja namna gani.  John Malakwen,  John

Malakwen yuko, uwe karibu, Samuel Samoi

Speaker: (inaudible)

Com. Zein: Samoi Samuel, Samuel Samoi hayuko.  Leonard Pande, Leonard Pande yuko?

Speaker: (inaudible)

Com. Zein: Stephen Cheriuyot, Stephen Cheruiyot

Speaker: (inaudible)

Com. Zein: Uko na retired Sgt. Soi, retired Sgt. Soi?  Haya huyu hayuko.  Sasa mzee utaje jina lako halafu uendelee mzee

David Ruto: Mimi ni David Ruto na naishi hapa

Speaker: Inaudible
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David  Ruto:  Kipkemei  arap  Ruto.   Nilikuwa  nimekwisha  peana  maneno  yangu  huko,  sijui  naweze  kuongeza  tena  kwa

kuzungumza?

Com. Zein: Ushatoa maneno yako kule?

David Ruto: Ndio

Com. Zein Si imetosha au ulikuwa unataka kusema jambo lingine wasikie

David Ruto: Nilikuwa nataka kusema kidogo tu

Com. Zein: Haya mzee

David Ruto: Kitu nilikuwa nataka kuongeza, ni kusema ya kwamba wewe umezaa mwanaume na wasichana,  na maoni yangu,

mali ya wasichana wakiolewa lazima iwe ya mama na baba  si wale wa ndugu ya msichana.  Ya pili, hii mambo ya kitamaduni,

yaani kimila ya Wakalenjin au kila kabila katika Kenya lazima ikae na kimila yao.   Hasa sisi wakalenjin tunatairisha wanaume,

lazima ikae hivyo hivyo

Speaker: Lakini wanawake hapana

David Ruto: Wanawake mimi siwezi kuwatetea, hao watajitetea wenyewe, wakitaka kuwacha ni shauri yao,  wakitaka kufuata

ni shauri yao,  mimi natetea upande wangu.  Kwa hivyo tutaendelea na utamaduni wetu,  kutairisha wanaume.   Na  vile  tulikuta

bibi  wa  wazee  wetu  walikuwa  wanafanya  hii  mambo  ya  kutengeneza  nayo  kitamaduni  pombe  kidogo,  nini  kwa  harusi  yao,

itakaa hivyo hivyo, haiwezi kuvunjwa.  Hayo ndio nilikuwa nataka kuongeza ya maneno mengi nimeacha huko.  Asante sana

Com. Zein: Asante sana, John Malakwen

John Malakwen: Asante sana, nimeshapeana huko mbele yangu

Com. Zein: Umepeana

John Malakwen: Nimeshapeana

Com. Zein: Asante sana
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John Malakwen: Lakini yangu ni kuhusu ile mwenzi wangu amesema

Com. Zein: Anza na jina na useme neno mojoa

John Malakwen: Jina langu ni John Malakwen Lelei.  Ni kuhusu katiba mpya, ipatie kila kabila kimila yao

Com. Zein: Sawa

John Malakwen: Vile wanaendelea

Com. Zein: Sawa basa

John Malakwen: Na wazee wa mitaa wapatiwe mishahara

Com. Zein: (Inaudible) Asante sana bwana Malakwen, sasa namuita Leonard Pande uje mara moja utoe maoni hapa

Leonard Pande: Thank you very much the Commissioners, you are welcome here.  The first request I would like to put to you

Speaker: inaudible

Leonard  Pande:  My  name  is  Leonard  Pande  from  Siaya,  I  am  a  Kenyan  and  am  now  in  Fort  Ternan.   Okay,  the  first

representation I would like to put to you is on the adminstration  side,  upande  wa  administration.   Tungeomba  kwamba  ofisa

wale wanafanyia public wawe directly elected by the people.  Iwe people of their own sio ku-impose people  kwetu halafu ofisa

anatoka mbali anakuja hapa tu impose and then  he becomes unpopular.

Com. Zein: Sawa

Leonard Pande: That is one and then the second one nomination.  Hii maneno ya ku-nominate people  we don’t like, because

once we have elected our leaders,  why should other people  be  nominated again, watu wengine wanakuwa nomited, what for?

To save the resources kwa sababu uchumi ni mbaya hakuna haja ya tujaze tena watu wengine.

Com. Zein: Sawa

Leonard Pande:  Election ya president  na ya general  elections  should  be  independent.   President  afanyiwe  election  yake  na

general election pia ifanywe kiviake so that we get the actual thing anyway.  Okay, employment, mass employement.  Tunasoma
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kila siku university graduates tunatoka huko, hakuna kazi.  Haja gani ya masomo hiyo sasa?   Tujue tu-control  the employment,

tujue hawa wamesoma watafanya kazi gani.  Sawa?

Sawa.   Okay,  tukuje  upande  wa  economy,  hii  maneno  ya  kuleta  sukari  kutoka  nje,  tuko  na  viwanda,  Muhuroni  iko  hapa,

Chemilil and other things, why should we bring other sugar here?  For what purpose?

Com. Pastor Ayonga: (inaudible)

Leonard Pande: Okay, it is a proposal

Com. Pastor Ayonga: Sitaki sukari kutoka nje ikuje Kenya

Leonard Pande: Nje, tunataka sukari yetu sisi waafrica

Com. Zein: Sawa

Leonard Pande: Okay.  Maneno ya state control companies, they should be privatized ili sisi wenyewe tuwe tunaiongoza kwa

sababu NSSF tunatoa pesa  yetu.  Mimi pesa  yangu bado  iko huko,  siju kama nitaipata,  nataka iwe beneficial kama nimetoka

huko, iwe kama pension naikula mpaka saa  hizi.  Nikifutwa kazi kama saa  hivi kuna retrenchment,  watu wanafutwa kazi nione

uzuri wa hio pesa, iwe pension.

Com. Zein: Sawa

Leonard Pande: Upande wa masomo, nidhamu imeenda chini kwa sababu maneno ya kiboko imetolea kwa wanafunzi.  Hiyo

kiboko ndio ilikuwa inafanya sisi tunasoma vizuri, masomo ya siku hizi mtoto anasimama na mwalimu

Com. Zein: Hiyo ni story sasa, unataka kiboko kirudi...........

Leonard Pande: Okay, the discipline should be enhanced

Com. Zein: Sawa

Leonard Pande: Asante, thanks

Com. Zein: Asante sana, thank you very much sign the register yetu huko Bwana Pande,  asante.   Sasa  tunaita bwana Stephen
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Cheruiyot.

Stephen  Cheruiyot:  Majina  naitwa  Stephen  Cheruiyot  ni  mapendekezo  yangu  ni  direct.   ningependelea  katiba  ya  sasa,

assistant  chiefs  wachaguliwe  na  upande  wa  chiefs  au  DO  ndio  pahali  inaoneka  hakuna  kazi  nyingi  sana,  maana  kama

tumechagua  mzee  wa  mtaa  na  assistant  chief,  hiyo  ni  watu  wanne  ambao  wanakula  pesa  ya  serikali.   Kwa  hivyo  naona  ya

kwamba tungeona hawa wawili, tutoe mmoja hapo katika ili tubaki na watu watatu.

Com. Pastor Ayonga: Inafaa utuambie huyu hatutaki, huyu............................

Leonard Pande: Kwa hivyo tutatoa tu kama, tutatoa chief kwa sababu mzee wa mtaa yuko na

Speaker:( inaudible)

Leonard Pande: Na DO

Com. Zein: Haya, upite uende ujiandikishe pale.  Sasa  nataka kuita majina ya watu wegnine wafuatane.   Is  John Koech here,

John Koech yuko?  John Koech mara ya pili, hayuko.

Speaker: inaudible

Com. Zein: Asante sana Bwana  John Koech,  ni sawa.   Samuel Langat,  Samuel Langat uko?  Halafu  Wilson  Terer,  Wilson

Terer?  Paul Kisitenei, Paul Kisitenei yuko?  Councillor Margaret alikuwa ametoa, Richard K. Chirchir, Richard uko.  David K.

Koros, uko sawa.  Haya endelea kijana, taja jina lako uendelee kuongea

Samuel  Langat: Kwa  majina  ni  Samuel  Langat,  kwa  maoni  yangu  ningependelea  ya  kwamba  kama  mashamba  makubwa

makubwa  yanayomilikiwa  na  wazungu  hasa  kama  estate  hii  ya  tea  bags,  katiba  inayokuja  ikaweza  kumilkiwa  na  wenyeji.

Inayofuata  ni  kwambwa  wazee  wa  vijiji  wakaweza  kupata  mshahara  na  la  mwisho  ni  kwamba  kama  wananchi  wenyewe

wakimchagua kama councillor,  asipo fanya kazi yake kama kabla ya miaka mitano kuisha,  wakaweza  kumuondoa  wenyewe.

Asante.

Com. Zein: Asante, uende upande ule, kijana Samuel, uende kwa ile meza ujiandikishe kwamba umetoa maoni.  Sasa unamuita

Paul Kisitenei

Paul  Kisitienei:  Bwana  commissioner,  kwa  majina  ni  Paul  K  Sitienei.   Mapendekezo  yangu  ambayo  ningependa  nitoe  ni

kwamba federal  government iweko.   Ya pili, local authority ipewe mamlaka, ile  service  yote  iwe  under  local  authority  ili  iwe
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karibu na wananchi.   lingine la tatu,  any elected leader  kiongozi yoyote ambaye anachaguliwa kama  councillors,  MPs  at  least

wawe na masomo kiwango fulani

Com. Zein: Kama kiwango gani?

Paul Kisitienei: Hata form four inaweza kuwa kwa sababu kuwa kiongozi bila education is a problem

Com. Zein: Sawa

Paul Kisitienei: La nne ni ku-support tu ile maoni ambayo imetolewa na wananchi wenzangu ya kwamba

Com. Zein: (Inaudible)

Paul Kisitienei:  Ya kwamba wazee wa mitaa, village elders  wapatiwe malipo, ile kazi wanafanya  ni  kubwa  sana.   lingine  ni

kwamba wakenya walelewe na sheria  ya  nchi  ya  Kenya  so  no  education  should  be  introduced  to  primary  schools  ili  wajue

sheria  ya  nchi  yao  ni  gani  so  it  will  help  to  reduce  the  crimes  in  the  country.   Lingine  ni  anti-corrution,  this  should  be  an

independent body,  iwe body ambayo ni independent.   That one will actually, itafanya kazi yao vizuri without any  interference.

Lingine ni kwamba employment opportunities, saa zingie nasikia inaandikwa pengine kwa district kama hii ya police,  pengine ya

GSU, army au nini

Com. Zein: Unatakaje

Paul Kisitienei:  Tunataka igawiwe, kama ni district,  igawe  ile  chances  kwa  every  division  kuja  mpaka  grassroots  ndio  kila

sehemu ipate.  Another proposal ni hii ya mambo ya nomination, ku-nominate pengine councillors,  MPs hilo jambo lipotee kwa

sababu there is no point

Com. Zein: Sawa

Paul Kisitienei:  Another issue,  the last one,  niku-support  ile mambo ya natural resources  tu itawaliwe  na  wakaaji.   The  last

one, kuna hii disastrous disease hii AIDS, kama inawezekana, every kenyan awe na blood test  certificate for his or  her security

if possible.  That one is the last one.

Com. Zein: Ukisema mtu awe na certificate ya AIDS test, unajua hiyo inatakikana ifanywe kila baada ya miezi sita?

Paul Kisitienei: Mimi najua namna hiyo
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Com. Zein: Na unataka wakenya wawe kila baada ya miezi sita wanafanyiwa test

Paul Kisitienei: Wanafanyiwa test

Com. Zein: Sawa

Paul Kisitienei: Yah

Com. Zein: Sawa, jiandikishe, tupate Oluoch

Speaker: Hiyo mic inataka kuanguka

Com. Zein:  Richard K Chirchir akifuatiwa na David K Koros.   Nataka  Bwana Koros  awe karibu,  Koros  yuko  wapi?  Uwe

karibu kabisa, Bwana Chirchir ufanye hima hima.

Richard K Chirchir:  Asante sana Bwana commisioners ambao wako hapa, nafikiri maoni yangu ni kwamba 

Com. Zein: inaudible

Richard K Chirchir:   Mimi ni Richard Chirchir,  nataka kutoa maoni kwa upande  wa  land  and  propoerty  rights.   Yangu  ya

kwanza ni kusema ya kwamba procedures  ambayo unatakikana ifuatwe wakati  wa kufanya mambo ya transfer na nini should

be  simplified   halafu  ifanywe  locally  especially  within  the  division  na  mambo  ya  advocate  kuingilia  mambo  ya  mashamba

inatakikana iwekwe kwa sheria ili ma-advocate waondolewe kabisa wasi-deal na

Com. Zein: Nani a-deal na hiyo land dispute

Richard K Chirchir:  Land dispute wa deal  na kuna tribunal na kutoka kwa wazee kwanza,  village elders  kuenda kwa local

leaders kama DOs na nini halafu wamalize kwa sababu hao ndio wanajua right from the grassroots  nani ako right na nani ako

wrong, sawa.  Kwa hivyo hiyo ndio ninasema kwa upande wa transfer and inheritance of land, kwa sababu inheritance of land

is also very important

Com. Zein: Hiyo iko clear hiyo

Richard K Chirchir:  Iko clear, haya nikienda upande wa political parties,  mimi ninasema ya kwamba political parties  should
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be limited to a certain number, a maximum of 6 parties is enough in kenya.  Also

Com. Zein: Is there a minimum?

Richard K Chirchir:  Minimum of three

Com. Zein: Can we go to one?

Richard K Chirchir:  Minimum of three.  Political leaders also, yaani wale waheshimiane, wasitoe maneno ya kunini hadharani,

itafanya wananchi tena waanze kunini, kwa hivyo waheshimiane hata kama ni kutoa differences yao watoe in camera.   Upande

wa  natural  resources,  mimi  ningependekeza  ya  kwamba  county  council  ipewe  responsibility  ya  mambo  ya  environmental

protection and natural resources ili waangalie nyumbani na wa share ile property zote ambayo inatoka kwa local authority

Com. Zein: Sawa

Richard K Chirchir:  Kwa hivyo mimi nafikiri sina mengi

Com. Zein: Asante

Richard K Chirchir:  Ninge..........

Com. Zein: Unachukua mda mwingine, asante Bwana Chirchir

Richard K Chirchir:  Asante sana

Com. Zein: Uende pale kujiandikisha Bwana Chirchir kwamba umetoa maoni na hiyo memorandum utuachie.  Bwana Koros

ni zamu yako sasa utaje jina, uendelee

David Koros:   Asante kwa nafasi hii. Majina yangu ni David Koros  na mapendekezo yangu ni yafuatayo.  Moja  ni kwamba

anti-corruption  unit  office  should  be  established  up  to  the  grassroot  level.   Hiyo  ni  kusema  ya  kwamba  ipatikane  karibu  na

wananchi wenyewe ili wananchi wakinyanyaswa kwa njia moja au nyinjine ya hongo...............

Com. Pastor Ayonga: Tumesikia hiyo

David Koros:   Exactly, okay.   Second,  the constitituonal office should remain permanent in the district  level  because  people
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should know the laws and constitution of their country.  Thirdly, head quaters of the parastatal  bodies  in the government should

be located in the areas of their origin, that means  for example, sugarcane, coffee and tea growing areas,...........

Com. Pastor Ayonga: That is clear

David Koros:  Exactly

Com. Pastor Ayonga: Tunataka kampuni iwe hapa

David Koros:  Exactly

Com. Pastor Ayonga: sawa

David Koros: And forth which is the last in my proposal,  is that freedom of worship should be reviewed because  it has been

abused by the evil minded sects like Mungiki and other noise makers in the streets  and market  places under the name religion,

so there should be sanction.  That is the last of my proposal.

Com. Zein: Asante sana Bwana Koros, uende pale ujiandikishe kuwa umetoa maoni kwa Tume ya Kurekebisha katiba.   Sasa

niwaite  watu  wengine  kama  watano  wawe  tayari.   Joseph  Chepkwony,  Joseph  Chepkwony,  uko?   Paul  Cheruiyot,  Paul

Cheruiyot hayuko, Samuel Kibet

Joseph Chepkwony: Asante sana

Com. Zein: Ngoja, naita hawa wengine nijue kama wako, nitakupa fursa.  Samuel Kibet Kenduiwa

Speaker: inaudible

Com. Zein: Kwa nini nakuita hutaki kusema uko?  Haya,  akimaliza huyu ni zamu yako,  nakurudisha kwa list.  Samuel Kibet,

Samuel Kibet, William Barno, William Barno.  Haya, endelea kijana, taja jina uendelee. 

Joseph  Chepkwony:  Kwa  majina  naitwa  Joseph  Chepkwony.   Pendekezo  langu  ni  kwa  watoto  wetu.   Inafaa  tuchukuwe

watoto wetu wawe sawa, waume kwa wasichana ama wavulana kwa wasichana.  Kama ni mali tugawe iwe sawa.   Pendekezo

lingine  ni  kwa  orphans  waliofiwa  na  wazazi  wao  kutokana  na  janga  la  ukimwi.   Serikali  inafaa  ichukue  maslahi  yao,  wawe

recognised.  Asante sana ni hayo tu.
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Com. Zein: Asante sana, uende kule kwenye ile meza ujiandikishe kule kwamba umetoa maoni, Joseph, eeh?  Ushapeana kule

Speaker: inaudible

Com. Zein: Asante Joseph.  Wewe ni Paulo

Paul Cheruiyot: Paul Cheruiyot

Com. Zein: Karibu ndugu utoe maoni

Paul Cheruiyot: Haya, jina langu ni Paul Cheruiyot kutoka Sereng.  Sasa  kitu mimi napendekeza ni wazee wa mitaa walipwe.

Sina maneno mengi, asante

Com.  Zein:  Asante  sana  Bwana  Paulo  Cheruiyot,  Joseph  Kipyegon  Maritim.   Na  kulingana  na,  ngojea  hapo  subiri  hapo

kidogo, kulingana na list niliyo nayo mimi, huyu ndio mzungumzaji wa mwisho kulingana na list niliyo nayo mimi na ninaoneshwa

ya kwamba Lawrence yule nilimtaja wa kwanza Lawrence kwamba yuko na atazungumza.  Kwa hivyo Lawrence atakuwa mtu

wa mwisho.  Je,  ili tufahamikiane, je  kun mkenya yeyote ambaye alikuwa amejiandikisha na hakufikiwa?  Nataka  kuona  kwa

mkono ya kwamba kuna mkenya yeyote ambaye alijiandikisha na hakufikiwa.  Ni wewe,  sasa  nitaita list hii niliyo letewa,  ndio

list ya mwisho, uniambie kwamba uko hapo.   Jonah Langat uje karibu huku, Nicholas Bore,  NIcholas  Bore uko hapo karibu,

Peter Chelgoi, Peter Chelgoi

Com. Pastor Ayonga: Wewe kuja hapa, unaketi huko tena?

Com. Zein: Haya Peter Chelgoi hayuko.  David Rono, David Rono and JOshua Chepkwony

Com. Pastor Ayonga: Hey, we want you to come here, out of the group

Com. Zein: Sitaki hawa wawe kwenye group moja, wawe hapa peke yao kabisa, nataka niwaone wao peke  yao kabisa,  ndio

wasiongezeke  wengine,  wasipungue  wengine.   Nitaita  hayo  majina  tena  ndio  nione  kila  mtu  yuko  hapa.   Bwana  Lawrence

Watugen, uko hapa.   Bwana Jonah Langat,  bwana  Nicholas  Bore,  bwana  David  Rono,  David  Rono  uje  hapa  bwana,  hapa

kwa hawa wenzako, Joshua Chepkwony, sawa.

Com. Pastor Ayonga: Kuja hapa

Com. Zein: Uwe kwenye hili kundi la watu, ehe wako karibu hawa.  Endelea bwana, utaje jina uendelee

77



Joseph Maritim: Thank you Commissioners my names are  Joseph Kipyegon Maritim.  My proposals  are  as  follows;  one  is

under education.  Education to the children should be free and a must in all levels that is the primary, secondary and university

Com. Zein: When you say all levels we understand

Joseph  Maritim:  Okay,  also  under  education,  the  government  to  meet  50%  of  school  buildings  provided  the  school  is

registered under the government.  Secondly, land ownership.  All Kenyans to have equal acreage of land that is 10 acres  and to

hold it forever.   Thirdly, it is about  health (inaudible) all those peole who are  sick to recieve  total  free  medical  care  provided

they are Kenyans.  Marriage rights, when two agree to get married to one another, both families that is the boys family and girls

family to contribute towards the new family incase of a boy’s family paying the dowry.  Also under marriage, divorce should be

cancelled,  that is people  to marry permanently.  The fourth one  is  about  the  employment  sector;  employment  in  all  ministries

should  be  done  at  divisional  level  and  not  at  district  level  and  corruption  should  be  totally  stopped  and  secondly  under

employment I say one-man one-job.  Lastly about  natural resources,  water,  all Kenyans to get clean and at  least  piped water,

thank you.

Com. Zein: Asante sana, uende pale Bwana Lawrence Watugen

Lawrence  Watugen:  Kwa  jina  ni  Lawrence  Watugen,  asante  commissioner.   Yangu  tu  ni  machache  halafu  nipeane

memorandum ile niliandika.  Nilikuwa nataka tu nigusie mambo ya titles za plots,  ziletwe kwa wilaya.  Ya pili, haki ya watoto

idumishwe, wawe na elimu kila mtoto apate  elimu.   La  tatu  ni  mambo  ya  utawala,  ma-chiefs  wabaki  wawe  chiefs,  la  nne  ni

mambo ya wale wanagombea viti vya ubunge ama udiwani wawe na elimu ya kutosha,  yaani form four.   Nafikiri yale mengine

yamebaki niwakilishe pale.  Asante

Com. Zein: Asante sana Watugen, uende ujiandikishe pale.  Jonah Langat

Jonah Langat: Asante sana kwa kuwa commisioner wa commisioners ya kuchunguza sheria.  Kwa majina naita Jonah Langat,

sehemu ambayo ningependelea sana ichunguzwe ama kwa katiba ni sehemu ya uundaji  wa  serikali.   Ningependelea  kuwe  na

Prime Minister na president awe akibaki tu kuwa ceremonial kwa wakati  mwingine.  Powers  zao zibaki katika prime minister.

Lingine  ambalo  ningependelea  ni  kwa  multi  party.   Sehemu  ya  multi  party,  mwenye  amewin  ama  ameweza  kuchukua  kwa

wakati wa uchaguzi, hiyo government ifanywe kuwa coalition na kwa parties ambazo hazikuweza kuepukika wapewe hata wao

nafasi za ministry.  Pia  katika  sehemu  za  pesa,  pesa  za  serikali  ziwe  zikibaki  katika  wilaya  na  zingine  kama  10%  zipelekwe

katika central government.  Nyingine ni kuhusu journal maligasi, maligasi za serikali ziwe zikitumiwa vizuri na zilindwe na katiba.

 hayo ndio niliyo nayo.
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Com.Zein: Asante sana Jonah, uende pale kujiandikisha.  Nicholas Bore.

Nicholas  Bore:  Kwa majina naitwa Nicholas Bore.   Ningependelea kutoa maoni yangu juu ya  elimu.   Nimeonelea  kwamba

kwa kila shule ya msingi, elimu iwe ya bure na ya lazima.  Kila mwanafunzi kwa secondary au kwa primary awe atibiwe kwa

kiboko kwa kila kosa au uhalifu wowote na mwalimu.  Kiwango cha kuendelea na elimu itofautiane kwa mashambani na mijini.

 Kwa  mfano,  university  mashambani  nimeonelea  kuwa  cut  off  iwe  C+  na  kwa  miji  B+  na  kwa  hiyo  cut  off  iwe  kwa  both

sectors.  Asante

Com. Zein: Asante sana bwana Bore, ujiandikishe pale.  Bwana David Rono

David Rono: Jina langu ni David Rono.   Maoni yangu, nataka mimi mwenyewe kwa hii katiba maoni yangu nifundishe mtoto

mpaka class ya form one,  hiyo ingine  serikali  ifundishe,  maoni  yangu.   Ya  pili,  nataka  mzee  wa  mtaa  apatiwe  pension,  chief

aondolewe.   Mzee wa mtaa tu na DO wabaki.   Ya tatu,  maoni  yangu  kuhusu  maneno  ya  wanawake  na  watoto,  maneno  ya

kuvaa ile nguo haifai kama longi mnavaa na mtoto wako itupiliwe mbali.  Lingine tena,  upande wa polisi,  nataka wavae ile nguo

imewekwa  muhuri  kamili,  sio  hii  unawekelea  tu  namba  yake,  iwekwe  muhuri  ile  hata  kama  anataka  kuiba  kitu,  ijulikane.

Maneno ya kuenda manyumba za watu ovyo ovyo itupiliwe mbali.  Inatakikana ukitafuta mtu, uko na kibali ya chief ama DO

ndio unasema ninaenda kwa mtaa mahali fulani

Com. Zein: Sawa

David Rono: Eeh, maoni yangu ni hayo

Com. Zein: Sasa tunampa fursa hii mzee Joshua Chepkwony,  yeye ndio atakua mtu wa mwisho kutufungia mkutano wetu wa

leo na tunampa fursa hiyo Bwana Oluoch kama utamtengenezea mzee Chepwony mic kwa vile mtu wa mwisho amalizie kazi ya

leo

Joshua Chepkwony:        Asante sana, kitu mimi napendelea

Com. Zein: Majina

Joshua Chepkwony:        Joshua Chepkwony Cheptelmet.  Kitu mimi napendelea,  sitaki soko  huru.  Mimi ni mkulima, nalima

miwa, nalima kahawa, nalima mahindi lakini kahawa yangu inataka kuuzwa Kericho au Nakuru au Eldoret,  sitaki pande ingine.

Mimi nitapanda gari na nini mpaka Nairobi?  Basi ndio hivyo.  Asante sana

Com.  Zein:  Asante  sana  mzee.   Sasa  mimi  ningependa  kuchukua  fursa  hii  kurudisha  hiki  chombo  cha  kupaza  sauti  kwa
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mwenye kiti wetu ambaye ni Pastor Mzee Ayonga atufungie mkutano huu.

Com. Pastor Ayonga: Nataka  kuwashukuru nyote ambao tumekuwa nanyi kutoka wakati  wa asubuhi.  Wengi wenu ni wale

mliokuja asubuhi na mumevumilia pamoja nasi.   Tumekuwa  na  kikao  ambacho  ni  kizuri  sana,  uziri  wake  tumekuwa  na  watu

wazima, watu ambao wanasikiza maneno, hatukuona ulevi wowote hapa unajua watu wengine huja wamelewa, lakini hatukuona

mtu hapa ambaye alikunywa kumi kumi, ambaye alikunywa busaa,  watu wote wamekuja hapa wakiwa na mawazo yao kamili.

Na  mumeongea  vizuri,  tumekuwa  na  kimwa  ambacho  kimekuwa  kizuri,  mumetoa  maoni  yenu  na  hebu  tena  niwahakikishie

kwamba  hakuna  jambo  ambalo  mumesema  ambalo  halikuchukuliwa  na  kanda.   Nataka  kushukuru  wale  wote  ambao

wametusaidia ili kuweza kuwa na kikao hiki, nataka kumshukuru coordinator wa District hii, nataka kumshukuru mwenyekiti na

wale 3Cs,  nimetaka kushukuru Provincial Adminstration, tumekuwa na chiefs hapa,  tumekuwa pia na  ma-councillors  hapa  na

wale wote ambao wamefanya mkutano wetu kufana katika siku ya leo.   Tulipoanza mkutano huu saa  ya asubuhi,  tulimuomba

Mwenyezi  Mungu  ili  aweze  kutusaidia  na  abariki  kikao  chetu  hapa.   Namshukuru  Commissioner  Abubakar  Zein  kwa

kuendesha  kikao  hiki  na  kila  jambo  limeenda  barabara.   Kwa  hivyo,  kwa  niaba  ya  commisioners  ambao  tuko  nao  hapa,

ninawashukuru nyinyi tena mara ingine.  Na kabla hatujatoka hapa, nataka tena sisi sote tusimame ili tuweze kumshukuru Mungu

kwa kutulinda jinsi tulivyo muuliza asubuhi.  Kuna Mchungaji yeyote hapa?  Kama hamna Mchungaji yeyote hapa,  wale ambao

mumevaa kofia, mungeweza kutoa kofia zenu na nitaongoza maombi.

Mungu Baba wetu uliye juu mbinguni, tunakushukuru kwa wema wako umekuwa nasi toka  wakati  wa asubuhi mpaka tumefika

wakati  huu.  Asante Mungu kwa  watu  wa  upande  huu  ambao  umewapa  udongo  mzuri,  mazingara  mazuri  na  umewapa  afya

nzuri.   Tumekutana  nao  na  wametupa  maoni  yao,  Mungu  tunaomba  kwamba  ubariki  mambo  yote  ambayo  wametupa  na

kwamba mwishoni tuweze kuwa na  katiba  ambayo  watu  wote  wa  Kenya  watasema  ni  katiba  yao.   Sasa  tunapotengana  na

hawa ndugu na dada,  wazee kwa vijana na kila mmoja wetu kwenda njia zake,  tunaomba  kwamba  malaika  wako  watutunze

njiani wale tunaoenda mbali na wale wanaenda karibu ili sote  tufike nyumbani salama salmini.   Tumejiweka  mikononi  mwako

kote tuendako, heri na tutende mapenzi yako.  Kuwa ni twaomba tukiamini jina la Yesu ambaye ni Bwana wetu.  AMEN

Com. Zein: Kwa heri ya kuonana
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