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RECORDS OF THE PROCEEDINGS OF THE CONSTITUTION OF KENYA REVIEW COMMISSION,
PUBLIC HEARINGS, KIPKELION CONSTITUENCY, 
JULY 11TH, 2002 AT KIPKELION CATHOLIC CHURCH.

Present

        Com. Pastor Zablon Ayonga                -        In the Chair
        Com. Phoebe Asiyo
        Com. Abubakar Zein Abubakar

Secretariat In Attendance

        
Irungu Ndirangu                -        Programme Officer, 
Anthony Oluoch                -        Assistant Programme Officer                
Regina Mwachi                -        Verbatim recorder        

        Caroline Langat                -        District Co-ordinator 

        C.C.C. Members

        Emily Rutto                        -        Committee Member
        Patricia Maritim                -        Office Assistant
        Anthony Rotich                -        C.E.P

The meeting started at 10.30 a.m. with Com. Pastor Zablon Ayonga in the chair. 

Com.  Pastor.  Ayonga:  We  want  to  call  the  meeting  to  order.  Ningelipenda  wale  wazee  wako  pale  nyuma  tafadhali  njoo

mchukue viti hapa mbele kwa maana tunataka kuanza mkutano.  Kuna viti hapa,  wacha wale watakuja  nyuma  wakae  nyuma

ninyi ambao mmekuja njoo mchukue viti vya mbele ili tuanze mkutano. Bwana Ndirangu hebu kuja hapa.  Co-ordinator  -  kama

tuna chairman wa council……..

Caroline  Langat:  Asante  sana.   Nadhani  tutaanza  mkutano,  na  kabla  hatujaendelea  nitaita  mtu  mmoja  atuongoze  kwa

maombi.  Bwana Charles Kibe karibu utuongoze kwa maombi.

Prayer  (Charles  Kibe):  Mtu  yeyote  ana  kofia  tafadhali  weka  chini  ili  tuendelee  na  maombi.   Tuombe.  Mwenyeze  Mungu

tunakushukuru sana kwa wakati  huu  tumekutana  hapa.  Ni  mapenzi  yako  Mungu  kwa  vile  umetulinda  na  kutuchunga  kutoka

kwa taabu yoyote na sasa Baba tunakurudishia asante sana kwa maana viongozi wetu ambao wamekuja kuchukua mambo yetu

hapa, wamefika bila taabu.  Tunakuomba kwa wananchi wote walio hapa na wengine tunawangoja, tukikutana katika kikao hiki

Baba, utuongoze. Yale yote Baba tutakayo sema hapa ni yale Baba tunatafuta ya nchi yetu, ili nchi yetu iwe na makao mazuri

kwa kila mtu.  Na kwa hivyo Baba tungekuomba ututumie hayo, tusije tukawe na mafikira yetu sisi wenyewe, kwa maana hayo

ni yale yale yanaleta taabu.   Kwa hivyo tunakuomba na  twakuita  kwa  kikao  hiki,  ututumie  Baba  wale  wanaongoza  mkutano

huu, Baba uwe pamoja nao.  Wasemaji  uwe pamoja nao ili neno lolote tunalolisema hapa,  liwe na faida kitika nchi hii yetu, na
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katika taifa letu.  Kwa hivyo tunakuita uje Baba uanze nasi hata umalize nasi ili mkutano huu tukiumaliza Baba,  uwe wa furaha

na tunaomba hayo katika jina la Yesu Mwokozi wetu.

Audience: Amen.

Caroline Langat: Okay asante sana. Kabla hatujaendelea tutafunguliwa mkutano na Bwana D.O.  halafu atawachia Chairman,

Town Council atusalimie pia.  Karibu Bwana D.O. 

Mebone Kitadzi: Commissioners, Chairman Town Council, Councillors, wananchi wote hamjambo?  Hamjambo tena.

Audience: Hatujambo.

Mebone Kitadzi: Kitu cha kusema tu on behalf ya wananchi wa Kipkelion division na serikali,  Commissioners mnakaribishwa

na mjisikie kama muko nyumbani.  Jambo la pili, nyinyi kama wananchi  wa  hapa,  huu  ni  wakati  wenu  ambao  mnataka  mtoe

maoni  yenu,  muwe  free,  msikue  na  uoga.  Kila  mtu  useme  kile  kitu  wewe  mwenyewe  unaona.   Sitaongea  mengi  sana  kwa

sababu tunataka tuanze mapema, na nafikiri nitakaribisha Chairman, Town Council anene halafu tuendelee.  Okay asante.

Chairman: Macommissioner, Macouncillors wako hapa, wazee na wakina mama hamjambo?

Audience: Hatujambo.

Chairman  Town  Council:  Mimi ninafikiri  siku  ya  leo  sisi  watu  wa  Kipkelion  ni  siku  kubwa  sana.  Maana  tuko  na  wageni

wanaleta mambo ya Katiba.  Na  mimi nafikiria tumefurahi sana kukuwa leo hapa Kipkelion.  Na  nyinyi wageni, karibuni halafu

nyingi  mtasikia  yetu  yale  tutasema  leo.   Mimi  nafikiri  watu  wa  Kipkelion  ni  kitu  kimoja.   Kile  kitu  tutaongea  hapa,  wewe

usikuwe  na  wasiwasi,  sema  haki  hakuna  pahali  pengine  utapelekwa.   Hapa  ni  nyumbani  na  tutasema  kile  kitu  tunataka.

Usiongee kama wewe unaregesha mguu, hakuna kitu kingine wewe utaulizwa leo,  lakini  ile  haki  yako  wewe  uliza  leo.   Mimi

ninafikiri  tutakaa  na  hawa  Macommissioner  watachukua  mambo  yetu,  na  hawataweka  kwa  cupboard,  watachukua  kusema

watu wa Kipkelion wamesema wanataka hii, asante sana.

Caroline  Langat:  Okay  asante  sana.  Kabla  hatujaendelea  ningependa  kuwatambulisha  wote  ambao  tumekuja  nao.   Kwa

majina ninaitwa Caroline Langat, mimi ni District Co-ordinator, katika hii district yetu ya Kericho.  Tuko pia na member mmoja

wa constituency committee ambaye atasema jina lake. Karibu.

Emily Rutto: Jina langu ni Emily Rutto. Committee Member, Kipkelion. 
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Caroline  Langat:  Okay  asante.  Nitarudisha  microphone  kwa  Commissioners  ambao  wataongoza  mkutano.   Tuko  pia  na

Assistant  wangu  ambaye  anaitwa  Patricia  Maritim,  ako  upande  ule  wa  registration  ndiye  ana-register  wageni  wanapoingia.

Asanteni.

Com.  Pastor.  Ayonga:  “Chamge  tugul”.  Sasa  leo  sisi  tuko  hapa  Kipkelion,  tuko  Commissioner  watatu,  nitawapa  nafasi

wawasalimu. Lakini kabla hawajawasalimu, nataka nirudie yale ambayo D.O. na Chairman wa Town Council amesema. Leo ni

siku yenu, siku ya namna ya pekee ambayo tumekuja hapa, si kuulizwa maswali-siku ya maswali mlikuwa mnatuuliza wakati  wa

civic education. Leo tumekuja mtupe maoni, si kwamba hii habari  sasa  ambayo nimesema muende muangalie leo.   Leo sio sisi

tunaenda  kuangalia,  ni  wewe  umeshaangalia  unatuambia  kwa  kitu  hiki,  ninataka  hivi  na  vile  na  vile.   Na  wengine  pengine

mnakuwa mkifikiri D.O. akiwemo, pengine Chief yuko, na nani yupo, nikisema hivi tukitoka jioni nitachukuliwa juu juu.  Hakuna

habari ya mtu yeyote kubebwa juu juu, tuna blanketi  kubwa ambayo ni ya uwezo ambayo imetolewa ya kufunika kila mmoja.

Mambo ambayo utasema hapa, yataheshimiwa jinsi yalivyo kwa maana tumekuita uyaseme, na uyaseme jinsi yalivyo.  

Na pia, tumetaka hapa mjue kwamba hatukuja mkutano wa siasa.  Tumekuja mkutano wa kutoa maoni, ninyi mko kama watu

ambao wako kortini.   Watu wakiwa kortini wanasikiza,  mpaka ameulizwa aseme.   Kwa hivyo tunataka ukimya ule, tumetaka

heshima ile, tuheshimiane katika mkutano huu. Na,  nitawaambia baadaye jinsi ambavyo tutafanya. Lakini kabla ya kuwaambia,

nataka mjue kwamba tunawafanyi kazi wa ofisi yetu ambao wako hapa.   Tunayo programme officer-Ndirangu uko  wapi?  Ni

yule nyuma. Mkimuona mmuone kama mtu ambaye ni mfanyikazi wa Commission, ndiye anayeongoza mambo yetu ya kikazi.

Halafu tunaye mama Regina, ambaye huyo ambaye ameinua mkono pande hii, ana kazi  ya  kunasa  maneno  yenu  kwa  kanda.

Tuna hicho kimashini ambacho kinanasa kila neno unalosema. Kwa hivyo tutakuja kukuambia unataja jina lako kwanza,  “mimi

ni fulani fulani, na maoni yangu ni haya na yale”. 

Hatukuja hapa leo mtuambie Wazungu walipokuja hapa, hii reli ilipopita hapa,  jambo hili na lile lifanyika-hayo yote tulishasoma

kwa shule. Tunataka mtuambie mambo mnayotaka; hatukuja hapa kwa history, tumekuja hapa kwa present.  Mambo yaliyoko,

na jinsi umetaka yafanywe wewe binafsi. Na wale ambao mko hapa, hatutaki mtu anaposema, na wewe unaanza kusema, “la si

hivyo, au ingekuwa hivi na vile”. La. Tunataka heshima kwa kila mmoja wenu.  Ikiwa anasema vibaya, hayo ni maoni yake,  we

ngoja mpaka wakati  wako utakapofika.   Na  kama jambo limesemwa na  fulani  na  ndilo  ulilokuwa  unafikiria  kusema,  afadhali

wakati  unapoitwa ni kusema  “ninazingatia  yale  ambayo  fulani  aliyasema,  sina  mengine  mapya,  ni  yale  yale”.   Kuliko  kurudia

rudia na neno ni lile moja.   Sasa,  kabla sijasema mengine, hebu Commissioners wawasalimu.  Kwanza nitaanzia na  mama  Bi.

Asiyo, ili awasalimie.

Com.  Asiyo:  Asante  sana  Pastor  Commissioner  Ayonga  kwa  kunipa  nafasi  ya  kuwasalimia  watu  wa  Kipkelion,  habari  za

asubuhi  nyinyi  nyote?  Tumefurahi  sana  maana  tumekaribishwa  na  nyinyi,  pamoja  na  D.O.  wenu  na  Chairman  wenu.  Na

ninavyoona, mkutano wetu wa leo utakuwa wa mhimu na wa maana kwa maana watu wameaanza kuingia kwa wingi.  Nataka

tu kuwakumbusha kwamba tunajenga mji mpya safari hii. Na  kujenga huo mji mpya, ninyi ndio mtatuletea ile miti ya  kujenga,
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yale majani ya kuweka juu ya hiyo paa  ya nyumba na vile vyombo vyote vitakaa kwa hiyo nyumba.  Kwa maana hii  nyumba

tunaishi  sasa,  yaani  hii  Katiba  ya  leo,  ilitengenezwa  kule  ulaya.  Ijapokuwa  imerekebishwa  mara  thelathini  na  nane,  wakati

umefika  sasa  ambao  sisi  wenyewe  kabisa  Wanakenya  Waafrika  tutajenga  Katiba  mpya.   Na  sio  sisi  Macommissioner

tutajenga,  kwanza  sisi  Macommissioner  hatuko  na  maoni  hata  kidogo,  vile  Chairman  wetu  amesema.  Maoni  yenu  ndio

yatajenga Katiba mpya, na hiyo ni kitu cha muhimu ninataka mfikirie sana.  

Kwa hivyo, mkifika kutueleza,  mtueleze mambo ya muhimu na ya maana,  ambayo  yatasaidia  kubadilisha  maisha  ya  watu  wa

Kenya, ili pengine waendelee kuishi vizuri zaidi ya vile tumeishi miaka hiyo mingine.  Katiba ambayo italinda vijukuu vyenu hata

kwa miaka hamsini, mia moja ijayo kama Katiba za nchi zingine zimefanya.  Na  mkumbuke jambo la maana sana ni kwamba,

Makatiba nyingi za Africa au nchi ingine, zinarekebishwa wakati  wa vita, wakati  wa shida,  wakati  ule ambao nchi imeharibika.

Sisi-mimi ninafikiri ni Mungu alifanya mpango huu-tunaandika Katiba wakati kuna shwari, na tumpe Mungu asante na pia tumpe

President  Moi asante,  kwa maana ma President  wengi, wakiwa bado  wako kwa power,  hawafanyi  mambo  kama  haya  huyu

amefanya. 

Sisi hatuzungumzii serikali lakini tunasema ukweli.  Kwa serikali ya sasa  kukubali na Bunge kupitisha kwamba Katiba mpya ya

Kenya iandikwe. Na watu wa Kenya ambao walipigania sana sana kutafuta Katiba mpya.  Kwa miaka kumi, watu wa Kenya

wamekuwa wakiuliza Katiba mpya iandikwe, Bunge imepitisha Mzee ameweka sahihi na ninaona kila mtu anatupatia nguvu na

support  ya kuandika Katiba kamili, kuikamilisha na kupeleka report  yetu kule  mbele  ambako,  mimi ninajua  mumeelezwa  vile

mpango  wa  repoti  yetu  utakavyokuwa  tukishapeana  kwa  kamati  ile  kuu  ya  watu  wa  Kenya,  ambao  watakaa  wajadiliane

warekebishe  halafu  ndio  Act  itengenezwe  ambayo  itapelekwa  Bunge,  Wabunge  wapitishe,  halafu  sasa  iwe  kamili  ni  Katiba

mpya ya nchi mpya ya Kenya.   Kwa hivyo ninawashukuru sana kwa kufika leo na kushukuru pia watu wetu ambao tumekuja

nao,  tumezunguka Kenya mzima tumefanya kazi ngumu kweli kusikiliza, kuwauliza maswali na pia kusaidiana  nanyi  ili  mambo

yenu na mapendekezo yenu-kila mmoja iingizwe kwa computer zetu  kama  imeandikwa  au  umezungumza-hakuna  jambo  hata

moja litapotea vile Mzee ameeleza hapo mbele.  Asanteni tunawakaribisha na tunafurahi kwa vile mmeingia na twajua kwamba

sisi wote tutafanya kazi kama ndugu na hii Katiba ifanye tuwe marafiki  zaidi  Kenya,  na  tuishi  kwa  mapenzi  zaidi  ya  vile  hata

tumeishi hapo mbele. Vile hata mliona mzee alikuwa akisema jana usiku.  Asanteni sana Mungu awabariki.

Com. Pastor. Ayonga: Asante Bi Asiyo, sasa hebu Commissioner Bwana Abubakar Zein awasalimie.

Com. Zein Abubakar: Habari ya asubuhi?

Audience: Njema.

Com. Zein Abubakar: Mstahiki mwenyekiti wa baraza, Bwana D.O. viongozi mbali mbali na wananchi waheshimiwa mliofika

hapa, mimi nina mambo mawili tu; la kwanza, ni kuwashukuru kwa kufika hapa na la pili ni kusema kwamba nimeshajitayarisha
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vizuri kuwasikiliza maneno  yenu,  kwa  sababu  wazee  wakishasema  maneno,  mimi kazi  yangu  ni  kukubali,  kuafiki  na  kusema

tuendelee hivyo.  Asanteni.

Com. Pastor. Ayonga: Kabla sijaanza, nimetaka kuwajulisheni mmoja wetu wa ofisi, kijana ambaye anaandika kama machine.

  Hii ni sehemu ambayo anataka muelewe kabisa, mtakapoona nimekaa hivi ninasikiza au huyo ndugu yangu anasikiza au mama

anasikiza  handiki,  mnaanza  kufikiri,  “na  haya  maneno  yetu  tunasema,  mbona  tunaona  hawaandiki?”  Yule  mama  atakuwa

akinasa maneno kwa kanda, hata ukikooa, kikohozi chako kitakuwa katika record  yetu.  Utaambiwa, “wewe mzee unakaa na

maneno na siku hii si ulikohoa, nani anakohoha kama hivyo?”  Halafu, kuna kijana hapa ambaye anaitwa Oluoch-Oluoch inua

mkono, -  Oluoch ndiye huyo rangi mbili au rangi tatu,  sasa  naona  ni  tatu:  nyeupe,  blue,  nyekundu.   Oluoch  huyu,  anaandika

kama  chepreta.  Yeye  atakuwa  anaandika  kabisa  kabisa,  na  yule  mama  atakuwa  ananasa  na  sisi  hapa  tutasikiza  wakati

mwingine mtaona tunaandika-lakini cha muhimu kuliko vyote,  ni kwamba hakuna mtu hapa hata mmoja ambaye atatoa  maoni

yake,  yakapotea.  Hakuna  cha  hiyo.   Sasa  ninataka  kuwaambia  taratibu  jinsi  ambavyo  tutafanya.  Nimekumbuka  mimi

mwenyewe kwambam -  niliwaambia mimi ni nani? Mimi ni Pastor  Zablon Ayonga, ni Commissioner na  nitakuwa  Mwenyekiti

katika kikao hiki.  

Sasa, ninataka mtege masikio vizuri sana kwa maana tunaenda kuanza.  Mumekuja hapa ili mtoe maoni.  Kuna wengine ambao

mumekuja kutoa maoni ambayo mmeandika tayari, umepanga huko nyumbani, umeandika, umeandika. Nitakuambia jinsi utatoa

maoni yako.  Unaweza kuchagua kuleta hayo maoni ambayo umeandika………hebu Bwana Ndirangu usimame, huyo-mbona

Ndirangu usije hapa watu wasije wakapoteza  maoni yao  ambayo  yameandikwa  wakampa  mtu  mwingine.  Unajua,  Kenya  ya

sasa  ina  mambo  mengi.   Mtu  atakuja  kuwa  hapa  tu  anakuja  anapokea  maoni  yetu,  jioni  tukikuuliza  yako  wapi,  unasema

hukuona.  Huyu  ndiye  -  ikiwa  umeandika,  utampelekea,  mnaona  hiyo  file,  hiyo  file  tupu  ambayo  tumeleta  kama  sanduku  la

kuenda kupigia kura? Hiyo ni ya Kipkelion.  Na  ukisha maliza kutoa maoni yako,  utampelekea hayo maandishi ili aweke kule,

ayafungie  katika  hilo  li-folder  hilo  la  chuma  hilo.  Na  pia  utahitajika  uweke  sahihi  katika  kitabu  kwamba  umetoa  maneno

yaliyoandikwa au umekuwa ukisema maneno, bila maandishi.  Kwa hivyo huyu ni mtu wa maana sana,  na kila yeyote ambaye

atatoa  maoni  hapa  leo,  lazima  umalizie  kwenda  kwake.  Utasikia  nikikwambia,  enda  kule,  tutakuelekeza  kila  wakati  tukiona

unataka kuenda njia ingine.  Basi asante sana Bwana Ndirangu.  

Kitu kingine katika huyu anayetoa maoni ya  maandishi.   Hata  saa  hizi,  unaweza  kuenda  kwake,  bila  ya  kungojea  na  kumpa

maoni yako,  kwa maana umeandika.   Au  unaweza  kungojea  ili  katika  hayo  maoni  yako-ngoja  kidogo  msikie-ili  katika  hayo

maoni  yako,  kama  una  neno  fulani  unataka  kuliwekea  mkazo,  una  nafasi  ya  kufanya  hivyo.  Unaweza  kuja  na  maoni  yako,

ukasema maoni yangu haya makubwa yaliyomo, moja ni hili,  pili  ni  lile,  tatu  ni  hili.   Basi  ukaenda  ukampa  maoni  yako  hayo

maandishi,  ukajiandikisha,  atakuuliza  maswali  moja  mawili,  kama  ilivyo  kawaida.   Halafu  unaweza  kutoka  uende  nyumbani,

uende kujenga taifa kwa njia moja au ingine,  au  unaweza  kukaa  hapa,  ukisikiza  wengine  wanasema  nini.   Kwa  hivyo  kukaa

hapa si jela,  ukufungiwa kwamba,  wewe utakuja kutoka hapa wakati  sisi tumetoka.  Una uhuru wa kutoka,  una  uhuru  pia  wa

kukaa. Tumeelewana?  Sasa,  namna ya pili ya kutoa maoni, ni yule mtu ambaye huko kwake nyumbani amefikiri, amefikiri na
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anataka  kuja  hapa  sasa  kusema.  “nitasema  hili,  nitasema  lile,  nitasema  lile”  na  ukisha  maliza,  utakwenda  kwa  yule  Bwana

Ndirangu ujiandikishe kwa maana tumenasa maneno yako.  

Kwa hivyo, katika wasemaji wote hawa wawili,  tuna  timing-dakika  ambazo  mtafanya.  Nataka  muangalie  kila  mmoja  ageuze

kichwa aangalie nyuma. Mnaona watu ni wachache au viti vimejaa? Hall yetu hii mpya ambaye haijafunguliwa kirasmi, ninaona

imejaa.  Kwa hivyo, hebu tufikirie wengine; umekuja hapa kutoa maoni na fulani pia ametaka atoe  maoni.  Usije  ukajifikiria  ni

wewe tu ndiye Kipkelion constituency. Hawa wote wamekuja kutoa maoni. Kwa hivyo ninaposema, tumekupa dakika tano,  ni

hizo tano tu. Nikikwambia dakika zako zimekwisha, ninatazamia utatatii.  Sababu gani ninakukatisha? Ni kwa  maana  ninataka

fulani na fulani pia apate nafasi.  Ama si hivyo? Kwa hivyo, usije ukaniambia maneno yangu niliyo nayo ni muhimu zaidi”.  Kila

mmoja amekuja hapa na neno ambalo litakuwa muhimu kwake zaidi, lakini ili kila mmoja apate nafasi, lazima tutii.  

Sasa,  sehemu ingine,  ni  lugha  gani  tutatumia  kwa  kutoa  maoni?  Bila  shaka  umejitayarisha  kutoka  kwako  nyumbani,  pengine

maandishi yako umeandika kwa Kingereza na unataka utoe maoni yako kwa Kingereza.  Kwa hivyo, utayatoa kwa Kingereza.

 Mwingine amekuja na maoni, na ametaka ayatoe kwa Kiswahili, utayatoa kwa Kiswahili. Mwingine amekuja hapa na anaona

hawezi  Kingereza,  hawezi  Kiswahili,  anataka  atumie  lugha  ya  mama  –  Kipsigis;  ikiwa  huwezi  Kiswahili,  huwezi  Kingereza,

tutakupa mkalimani hapa,  ambaye atakutafsiria.  Lakini kumbuka hivi, mkalimani kama una dakika tano,  ni kana kwamba mko

watu  wawili  mnagawana  dakika  tano,  atakula  mbili  na  nusu  na  wewe  mbili  na  nusu.   Kwa  hivyo,  tafadhali  kama  unajua

Kiswahili, usije  ukaseme,  “sarufi  yangu  si  nzuri  ambayo  inaweza  kuongea  Kiswahili”.  Ongea  Kiswahili  ikupatie  dakika  zako

tano, lakini ikiwa ni lazima huwezi, tutakupa mkalimani.  

Neno jingine. Tutampa kila mtu dakika tano tukianzia. Lakini  jinsi  watu  wanavyozidi  na  saa  zinazidi  kuenda,  nitakata  kutoka

tano mpaka tatu, kwa nini? Ili kila mtu at least akienda nyumbani naye awe amesema kitu.  

Jambo  jingine,  kurudia  rudia  jambo  moja  jambo  moja.   Kama  mtu  amesema  maneno  uliyotokea  nayo  nyumbani  ukaja,  na

umesikia  yamesemwa,  ni  heri  hata  usimame  hapa  na  kusema  “yangu  yamesemwa  mimi  ni  fulani  fulani,  na  maneno  ambayo

niliyotaka kusema, tayari yamesemwa”. Na tutakushukuru kwa hayo.  

Nimekumbuka kitu kimoja.  Kuna  kile  kijitabu  ambacho  tuliwatumia-mzee  inua  hicho  kijitabu  juu.   Mnakiona  hicho  kijitabu?

Hicho kijitabu si textbook ambayo tuliyowatumia, na sisi leo tuwe kama walimu ambao tunakuja tunasema, “sasa  fungua  pagi

fulani tuanze masomo ya siku ya leo”. Hicho kijitabu kilikuwa tu changamoto  kwenu.  Umeshakisoma,  umefikiria,  leo  hatutaki

mtu aje hapa asimame na kusema. “Swali la kwanza katika hii, jibu ni hili” Kama tungekuwa tumekuja hapa kwa kuja kufanya

hivyo, ni mtu mmoja tu ambaye angesimama hapa,  atupe majibu na tena kusingekuweko  na  haja  yetu  kuja  hapa.  Tungesema

watu wa Kipkelion tunataka mtutumie majibu kwa  kile  kitabu  tulicho  watumia-si  ingekuwa  namna  hivyo?  Kwa  hivyo  yeyote

asije akasimama hapa kutusomea kitabu chetu. Ni sisi tulikiandika, sisi tunataka maoni ambayo kijitabu hicho kimekuchanganya

mawazo, halafu ukafikiria mambo fulani fulani. Na hiyo isitoshe, tunataka mawazo yako pia,  juu ya yale ambayo hatukuandika.
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Tumeelewana? 

Sasa  mlipokuja  mmejiandikisha  katika  karatasi  ya  namna  hii,  na  kama  kuna  wengine  hapa  ambao  mmekuja  na

hamkujiandikisha, tafadhali kule nyuma, muende mjiandikishe.  Katika hii karatasi  ndio nitakayotumia kama  muongozo  wangu

wa siku ya leo.  Nitaanza na mtu ambaye alijiandikisha kwanza. Namba moja,  nitafuata fuata,  kwa maana hiyo ndiyo ingekuwa

haki.  Lakini  haki  hii,  inaweza  pia  kubadilishwa,  kama  mtu  mwingine  anaweza  kuwa  amekuja  hapa  lakini  yeye  ni  mgonjwa,

kama ni mgonjwa, nikiambiwa kuna mtu mgonjwa hapa,  nitamuita kwanza aje  atoe  maoni  yake.   Kama  kutakuja  mzee  sana

hapa ambaye hawezi kukaa muda  mrefu,  nitamuita  aje  ingawa  amekuja  nyuma,  atoe  maoni.   Kama  kuna  mama,  mama  mja

mzito, nitampa nafasi aongee arudi nyumbani.  Kama kuna mtoto wa shule, ambaye amekuja atoe  maoni ndipo arudi darasani,

nitampa nafasi atoe  maoni yake arudi shuleni.  Au,  kama  kuna  mtu  ana  jambo  la  muhimu sana  na  jambo  hilo  lake  tunaweza

kulisema kwamba ni la muhimu, ninaweza kumpa nafasi pia atoe  maoni kabla ya wengine.  Bila  ya  hayo,  nitafuata  orodha  hii

jinsi ambavyo nimeipata.  Kama  mtu  ana  jambo  lolote  ingawa  limesemwa  na  anataka  aweke  mkazo  fulani,  anaweza  kusema

hayo  yamesemwa  lakini,  ninaweka  uzito  fulani  fulani,  hiyo  inakubalika  kabisa.  Kuna  yeyote  ana  swali  kwa  yale  ambayo

nimesema ambayo hakuelewa vizuri? Mzee una swali gani?

Speaker: Hamuwezi kurudi hapa kesho kwa wale ambao hawakuweza kufika hapa leo?

Com. Pastor. Ayonga: La, hatuwezi kurudi hapa kesho. Kama kuna mtu ambaye atakuwa amepitiwa na kikao hiki, anaweza

kututumia memoranda yake ofisi yetu huko Nairobi,  through your co-ordinator  au,  kesho tutakuwa Belgut.  Kama una uwezo

wa kufika Belgut, kwa yule ambaye hakupata  nafasi hii, anaweza  kufika  Belgut  au  Bomet,  au  Konoin  au  Sotik,  au  Molo  au

Rongai.   Hapo  pote  tumetapakaa  kwingi-Commission  nzima  iko  hapa.   Tuko  pahali  pote  sio  sisi  tu.   Tuna  vikundi  nane

ambavyo sasa viko katika district hii na zile zingine, kwa hivyo tunaweza patikana au,  unaweza kuweka vitu vyako kwa posta,

tuma huko Nairobi  au kama unaenda Nairobi,  KENCOM  House,  2nd  floor,  kabla  ya  tarehe  kumi  na  tano.   Baada  ya  hapo

hatutachukua maoni. Sasa yale mliotupa, ndio tunaketi tunachambua chambua.  Swali jingine-hilo litakuwa la mwisho tusije tuwe

ni siku ya maswali.

Speaker: Sijui kama tungeanza na wale waheshimiwa ili wananchi tuingie.

Com. Pastor. Ayonga: Hapana, hapana.  Nimekuambia tuna taratibu ambayo tunafuata hapa.   Na  tena,  kama kuna mtu aliye

na jambo fulani fulani lile atatuambia kupitia kwa co-ordinator-wapi co-ordinator-kama mtu anajambo anaweza kupitia kwake.

 Huyo dada  ndiye co-ordinator  wa district  hii.   Kwa  hivyo  kama  una  jambo,  unaweza  kupitia  kwake  yeye  atanijulisha  kuna

jambo fulani fulani. 

Speaker:  Yangu  sio  swali,  hii  microphone  inayotumika  na  wale  watakuja  kuzungumza,  ni  kuwa  sisi  tunapenda  kama

tunazungumza, tunaangalia jukua……………(inaudible)
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Audience: (inaudible)

Com.  Pastor.  Ayonga:  Hebu  tusije  tukaweka  maneno  mengine  magumu.  Unajua,  kama  umeenda  kortini,  utaangalia  kule

ambako judge yuko.  Na ninyi ambao mmekuja, mmekuja kuwapa nani maoni? Sisi, kwa hivyo sisi ndio tunataka utuangalie.  

Speaker:  Naweza kusema jambo?

Com. Pastor. Ayonga: Hebu ngoja kidogo Commissioner Zein ana neno.

Com. Zein Abubakar: Nasema aje  ndugu yangu-ikiwa ndugu yangu-nasema wewe uliyeuliza swali,  nasema hivi; ikiwa wewe

hutalala leo usiku, kwa kuzungumza ukielekea huku, zamu yako ikifika, geuza ile microphone utuangalie sisi.  Sawa,  zamu yako

ikifika geuza ile microphone utuangalie sisi tu.

Com. Pastor. Ayonga: Kwa maana-ngoja kidogo na mama ana neno.

Com. Phoebe Asiyo:  Ninajua mara kwa mara tunapeana heshima kwa viongozi wetu,  na tumewapatia heshima Bwana D.O.

na Bwana Chairman wameongea,  lakini pia kumekuja swala au ombi ili viongozi waliotambuliwa na watu  wapewe  nafasi.  Na

Pastor  amesema kweli kama wanaongoza vikundi  fulani,  watapewa  nafasi  waongee.   Hiyo  itakuwa  ni  njia  nzuri  kama  nyinyi

mtakubaliana na maoni ya hawa watu. Asante.

Com. Pastor. Ayonga: Kwa hivyo, hebu tukomeshe sasa yale yote na wacha gari moshi hiyo ipite.  Sasa  ninataka kukitambua

kikao hiki, kama kikao cha Commission na tumeanza kazi yetu sasa kama kikao. Hayo yalikuwa maelezo lakini sasa  kikao hiki

tumekifungua hapa Kipkelion kirasmi.  Na tunaanza kazi yetu. Asante. Na hata kama ulikuja bila ya kutazamia kusema neno, na

umekuja kusikiza, hii record  yetu tunachukua hata wale ambao tunaita waliokuja tu  kuona.   Kujiandika-wale  mmekaa  juu  ya

mawe,  mnaweza  kuenda  kule  kujiandikisha.  Kujiandikisha  kalamu  ni  yetu,  karatasi  ni  yetu,  jina  lako  tu  ndio  tunataka  kwa

maana umekuja kwa kikao na umesikiliza ingawa hutasema kitu. Pia, baadaye ukigeuza mawazo ukasikia changa moto imeingia,

basi  tunaweza  kukuita  ukasema  kitu.   Asante.  Tunaanza  sasa.   Mtu  wa  kwanza  kujiandikisha  leo,  anaitwa  Ezekiel  Lang’at.

Ninapoita  ningalipenda  mnafanya  haraka  kidogo  ili  tu-save  time.   Na  ambavyo  Ezekiel  Lang’at  unayo  memorandum,

ningalipenda  ukisamama  hapo,  sema  majina  yako  kamili  jinsi  yalivyo,  na  pia  utupe  maneno  makubwa  makubwa  ya  hiyo

memorandum yako.  Usitusomee kwa maana ofisini tuna wasomi, hii tutaenda kusoma.  

Ezekiel  Lang’at: Thank you very much our Commissioners.   I  am Ezekiel Lang’at from Lesirwa location.  I  have  the  views

here from members of my location. Let us start with the Local Authority being the most basic level of government,  we hold the

opinion that Mayors and Chairmen of Councils, the chairman of Council that is, should be elected directly by the members.  We
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also have the qualification that should be there for the mayor or the chairman of Council.  Commissioners, we are saying that the

chairmen of Council and the Mayors  should have a minimum qualification of diploma in any field-it doesn’t matter the field but

they should have a minimum qualification of diploma that is, and they should have good ethical values. We also have in our local

area, multi-national tea farms, namely the Brookebond, we have African Highlands produce, we have Kaisugu. There should be

save ways provided for these estates.

Remember our Commissioners,  if  those  tea  estates  were  not  there,  maybe  our  piece  of  land  would  have  been  larger  in  the

acrerage. That is what I am trying to say.  We also have the forests like Londiani forest for example, that forest  is there because

we gave our land to the government, so that they have that forest in that place.  We also have the Kenya Pipeline, we also have

Kenya railways, we are  paving way for  these  two  companies.  Now  if  we  take  for  example  the  amount  of  fuel  that  is  being

transported in the Kenya Pipeline for example, at the end of the year or each year we are saying that, the amount of profits they

are receiving is very large.  So us as the members of this place, because we paved way for this Kenya Pipeline Corporation,  we

have Kenya Railways, we also provide safe custody for this Kenya Pipeline for example-suppose now we had people  coming

to raid and then they take their fuel, we will be  held responsible for that.  Now what I am saying is this; because  we are  paving

way for these two companies, we should get something small from these companies. 

Now, there is another thing which I am seeing also.  Let’s come to employment for example.   Now as pertains tea  estates,  we

should be given a larger percentage, us as members because we gave out that land for that tea estate to be there.  We also have

this Kenya Pipeline.  Our members or  our people  from this area  should be employed in that field.  We also have the issue  of

remuneration of Councillors.  We are seeing that,  since the Councillors are  Assistant MPs,  we are  seeing that they hold a very

big position-they are  assisting the MPs.   So,  we are  saying that a Commission  should  be  formed,  that  is  the  Local  Authority

Commission, to look into the remuneration of Councillors so that they should be given enough salaries.  That is what I am trying

to say.  Our Members of Parliament are  getting a huge salary.   So  we are  saying that since the Councillors are  assisting  them,

they should be given also a large salary so that they do their work well.  

We also have this issue of registering parties.   At present  we  are  seeing  that,  I  can  come  with  my people  and  we  register  a

party.   Now that is not enough, we see  that  I  may  come  with  a  register  of  50,000  members  from  all  the  eight  provinces  of

Kenya which makes the party look national an not tribal.  But we also have enterprising Kenyans-people  who form parties  for

sale.   What  I  am  saying  is  this;  these  people-there  should  be  some  measures  which  are  put  in  place,  so  that  I  don’t  come

registering parties  every other time and then I wait for a Mr.  Nyachae  to  come  for  example  and  then  I  sell  my  party  to  that

person, I run very quickly to the registration office I register another party.  That is not good. 

We also have social amenities for example the stadiums.  We also watch football in this place.   We also play football.   I  don’t

see why we have stadiums in Nairobi,  for example,  we have a lot of stadiums -  we have three or  four.   We don’t have any in

this place.  So we are seeing that the government should provide those stadiums in each and every constituency for example, we
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should have a stadium, because we also watch football, we enjoy playing football and all those. 

Interjection (Com. Pastor. Ayonga): You’ve made your point. Any other? Your five minutes are over, just say the last thing.

Ezekiel  Lang’at: There is also one thing as  pertains the  number  of  seats  in  Parliament.  We  are  seeing  that  not  everyone  is

considered in the Parliament,  we have the disabled for example,  we  have  people  who  are  handicapped.   We  have  students,

they are not represented in the House.   We are  saying that the government should provide seats  for these people.  That is,  we

should have an MP who is there for the sake  of the handicapped or  the disabled.   We should  have  also  MPs  for  children  in

school, we should also have MPs for religious groups or the Kenyans living abroad, or the military or armed forces. Thank you.

Com. Pastor. Ayonga: Thank you. We have a question for you.  From time to time, you are  going to find us asking a person

questions. We ask a question as a matter of clarity, so no problem.

Com. Zein Abubakar: Ezekiel, you have proposed  that Councillors should have their salaries and benefits increased and the

reason  you  give  for  that  increament  is  that  because  MPs  have  huge  salaries,  therefore,  Councillors  should  also  have  huge

salaries.  We have received a lot submissions from Kenyans,  saying that infact,  you should reduce MP’s salaries,  doctors  and

others,  so it will be  -  because  MPs have huge salaries,  everyone else should get a huge salary.   What you should  tell  me,  do

they need that increase as Councillors, what they are doing, the work they are doing do they need an increase?

Ezekiel Lang’at: Yes, the Councillors need an increase.  As I said earlier,  they are  assistant  MPs,  that is what we are  seeing,

because an MP is the overall person for the constituency, and then in a constituency we have several wards for example.  

Com. Zein Abubakar: Now,  Ezekiel,  they are  not supposed to  be  assistant  MPs.   They  play  different  roles.   Members  of

Parliament make law for the nation in Parliament.  Councillors serve the Local Authority in that area.  They are  not supposed to

be assisting the MPs. 

Ezekiel Lang’at: Now, as we are saying in our place that is for example in our constituency here in Kipkelion,  we are  seeing

that the Councillors are working hand in hand with the MPs for the development of our constituency that is.

Com. Zein Abubakar: Yes it is fine, they are not the assistant of the MPs.

Ezekiel Lang’at: But they are assisting the MP. I don’t see why you are………..

Interjection (Com. Asiyo):  I have another question for you. Would you rather  justify this  increase  of  salary  by  giving  more
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responsibilies to the Local Authorities? Because, I cannot see any other justification if you don’t give them more responsibilities.

  

Ezekiel Lang’at: Now, in my memorandum here I have a few things as pertains Local Authority.  Thank you.

Com. Pastor. Ayonga: Before you go, you said Kenya Pipeline passes  through Kipkelion and it carries  a lot of oil. And then

you said the railway also passes  through  here  -  and  we  heard  an  engine  going  by  and  you  want  something  small  because  it

passes  through here.   Now this railway line is ours;  ours in the sense it is for Kenyan and it has  to  pass  somewhere.  Now,  I

want you to start  thinking  from  Mombasa  up  to  Busia,  if  all  these  people  who  railways  pass  through  there,  want  something

small, what will remain for this railway line?  I want also you to think of the roads  that we have,  all the way from Mombasa to

Busia, all the way from North Eastern going down to Tanzania, everybody being paid tax,  because  it passes  through here and

this is Kenya and all the tea big farms people  to be  paid.   I  thought, perhaps,  the most thing you would say,  you would like to

see that the people  of those places takes  procedure  in say tea farming area,  that they  should  involve  people  of  those  areas-I

mean giving them some of this unskilled jobs rather than ‘importing’ people from elsewhere.  

Ezekiel Lang’at: That is one of the things I said, I said…..

Com. Pastor. Ayonga: But with the Kenya Pipeline what can you do?

Ezekiel Lang’at: We have the security men in the Kenya Pipeline.

Com. Pastor. Ayonga: And from all tribes from Mombasa up to here, those people  will feel even the locomotive -   they have

all been……

Com. Zein Abubakar: If I can just add Ezekiel.  You know, first of all Kenya Railways making losses for the past 15 years.

Ezekiel Lang’at: It is the problem of Kenya Railways.

Com. Zein Abubakar: Wait wait, - it is public -  it is your company. Secondly,  if you ask a company like Kenya Railways to

pay  that  kind  of  charge,  what  they  will  do,  they  will  pass  on  the  cost  to  those  who  will  use  the  railway  now.   It  means

passangers will pay more.  It means if you want to put your agricultural products on that train be  it tea  or  coffee,  whatever it is,

you will pay more. So in the end you will pay more yourself.

Ezekiel Lang’at: Now what I am seeing is that there is bad  management with the Kenya Railways.  That is why we are  not

getting that money.

13



Com. Asiyo: Address the management of Kenya Railways.

Com. Pastor. Ayonga: Lastly-this is for the safety of everyone of us here -  when you give your views, don’t mention names.

We are  not  dealing  with  people’s  names,  we  are  dealing  with  issues.  You  see?  So,  we  shouldn’t  be  mentioning  anybody’s

name. You may like him, you may not like him.  But,  deal  with  an  issue.  Is  that  clear  to  everybody?  So  please  don’t  speak

about names.  Thank you. You go give that memorandum, it has become our property  now and whatever you have written we

are going to read.  Next person is Charles Kibe. Mzee kwenda hapo utoe maoni yako. Una dakika tano. 

Charles  Kibe:  Asante sana Commissioner wetu.   Neno langu  linahusu  matibabu,  hospitals.   Ningetaka  kuuliza  serikali  yetu,

Katiba, iondoe malipo. Mtu yeyote akienda kwa hospital ni kuingia tu na kupewa dawa maana yake,  tunaona watu wetu wengi

wanakaa nyumbani kwa kuogopa ataulizwa senti kidogo.  

Com. Pastor. Ayonga: Mzee umeshasema point, watu wapewe matibabu free, bila malipo, hiyo umetuambia point enda pointi

ingine.

Charles  Kibe:  Pointi  ingine,  ni  ya  elimu.   Katika  skuli  zetu  tunasikia  amri  moja  imetoka  kwa  Bunge  ya  kwamba  watoto

wasipigwe viboko.   Maoni yangu ni mswada  huu  kurekebishwa,  kwa  maana  watoto  tunaona  wanaharibika,  hawaogopi  kwa

maana hawapigwi.

Com. Pastor. Ayonga: Point unayotaka kusema ni kwamba,  watoto  wachapwe kama wanakosa.  Hayo ndiyo maoni.  Halafu

pointi ingine.

Charles Kibe: Sina ingine.

Com. Pastor. Ayonga: Asante sana Mzee. Uende kule nyuma ujiandikishe. Na tafadhali msipige makofi, hizo ni pointi za mzee

Charles Kibe, wewe ngojea wakati wako. Mwingine ni Elisha Soi, Mzee nawe utoe maoni yako.

Elisha Soi:  Maoni yangu, hata Bibilia yenyewe iko  na  Katiba.   Maana  yake,  ukisikia  Kumbu  kumbu  la  torati  ninakumbuka

maneno ambayo yaliandikwa zamani.  Kwa hivyo kitu mimi ninataka kusema ambacho uleta amani katika ulimwengu ama kwa

dunia, ni Bibilia yenyewe inavyosema lazima kila mahali pawe na mpaka.  Hata kwa nyumba ya mwenyewe kuna mpaka.  Kuna

mpaka wa mwanamke na mwanaume na watoto.  Hata kiti ambacho kiko ndani ya nyumba kiko na mpaka.   Kwa hivyo, mimi

mwenyewe ninaona, mpaka wa kila mtu kila taifa iwe nayo maana Bibilia yenyewe - kumbukumbu la torati  thelathini na mbili na

fungu  la  saba  mpaka  nane.  Inasema,  “Kumbuka  siku  za  zamani,  uliza  baba  yako,  uliza  wazee  wako  ambao  wanaweza

kuwaonyesha jinsi Mungu alivyoweka mpaka kwa kila taifa na kila watu ambao wanaweka mpaka yao,  maana  dunia  ilikuwa
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inazungumza lugha moja na Mungu alitawanya lugha halafu kila mtu akapewa mpaka wake”.  

Ya pili, mimi ninasema makao yetu ambayo tunayo, lazima serikali ikumbuke sana kuna watu  ambao  wanakaa  makao  mawili

ama tatu.  Anaweza kukaa hapa ama huko na akiua mtu anatoroka kwao.   Inatakakiwa mtu kama ni mwenyeji wa hapa awe

wa hapa. Na kujulikana kweli akiua mtu iwe kuwe na mlango wake hapa au hakuna mlango, ambao unaweza kulipa mtu huyo.

Maana desturi yetu ya Kalenjin, nikiua mtu wa fulani, tutalipa na mlango wetu,  kusema sasa  huyu tumeua. Lazima tukumbuke,

sasa  mlango  wetu  tunaita  na  kulipa  huyo  mtu.  Lakini  kuna  watu  wengine  wanakaa  wakiua  mtu  wanatoroka.   Kwa  hivyo

kama…….

Interjection (Com. Pastor.  Ayonga):  Sasa  unatakaje  Mzee? Unatakaje  hao  watu  ambao  wanatoroka,  tuwafanyeje,  maoni

yako ni nini? 

Elisha Soi: Maoni yangu, yule mtu ambaye ana miguu miwili, atoroke  aende kwake.   Yule ambaye anakaa hapa akae  kabisa

kama ni mwenyeji.  Wasiwe na wasi wasi kukimbia pande hii na hii.  Akiwa namna hiyo italete kifo kila mara kwa watu kuuana.

Nataka  mtu kama anakaa hapa wakuwe ni nani huyu, wewe ni mtu ambaye ni wa mlango gani katika  nchi  yetu  hapa,  maana

kwetu lazima mtu ashikwe kama mimi ni fulani, ashike huyo  mtu  na  awe  mtu  wangu,  na  akifanya  makosa,  unajua  tutalipa  na

mlango wango.

Interjection (Com. Pastor. Ayonga): Asante na ingine pointi ingine.

Elisha Soi: Pointi ingine ambayo ninaweza kusema, ni kama nimesema mambo ya mpaka,  na nimesema mambo hii ya kufanya

namna  hiyo.   Mtu  wa  kuua  mtu  na  kutoroka.   Cha  pili,  mtu  tena  kama  mtu  yuko  hapa,  akiwa  ameshakuwa  mtu  wa  hapa,

tunaona tena anaweza piga kura tukiwa kwa kura hapa, anawezapiga Kisumu na yeye ni mtu wa hapa awezi kubaliwa na watu

wa hapa.  Nataka mtu ambaye yuko hapa,  anapigia mtu wa upande huu, iwe alifuata sheria ya upande huu.  Yeye mwenyewe

amekuwa  hapa  anafanya  hivo,  unaona  mtu  wa  hapa,  kuna  mtu  wa  kwetu  kama  mama  sasa  wewe  unakumbuka  huko  kwa

mama hapana kumbuka kwetu hapa. 

Com. Pastor. Ayonga: Asante. Na pointi ingine.

Elisha Soi: Ni hiyo tu hayo ndio mambo yangu.

Com. Pastor.  Ayonga:  Asante sana Mzee,  na asante kwa kutumia neno la Mungu,  Mungu  ndiye  ana  Katiba  iliyo  kamili  na

watu wakimuheshimu Mungu, wataheshimu hata Katiba ya nchi yetu.  Hebu kwa hayo Mzee,  uende kule ujiandikishe. Asante

sana.  Mzee mwingine John Kahindi, nafasi ni yako Mzee.
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John  Kahindi:  Mimi sina  mengi  ya  kuongea,  isipokuwa  tu  nitatoa  maoni  yangu.  Mimi  niko  na  maoni  manne.   Maoni  ya

kwanza, majimbo hatutaki, ni kwa sababu majimbo inatawanya watu kutoelewana na watakuwa wakikosana milele, hiyo ni ya

kwanza. Ya pili, wale  watu  watateuliwa  kupiga  kura,  maoni  yangu  ni  kura  ihesabiwe  hapo  ambapo  inapigiwa,  na  ihesabiwe

hapo hapo kwa sababu kule kutoka nje inachukuliwa inapotea na haiwezi kujulikana ilipigwa ngapi na ni mtu mgani alichukua.

Maoni ya tatu,  Kipkelion kuna watu wa mchanganyiko na  tunaongea  lugha  ya  mchanganyiko.  Maoni  yangu,  ingekuwa  kama

kuna mchanganyiko Kipkelion na mahali pengine kama kunaishi watu wa mchanganyiko, hata utawala uwe wa mchanganyiko,

isiwe ya upande mmoja.  Kumaliza neno la  nne,  mtu  ambaye  anateuliwa  na  Rais  au  Mbunge  kama  nominated  member,  mtu

huyu hawezi kusaidia wananchi kwenda tu anafuata yule aliyemchagua.  Maoni yangu ni hayo. 

Com. Pastor. Ayonga: Asante sana Mzee.  Mzee unaweza kuenda kule ukajiandikisha.  Emily Ruto.

Emily Ruto:  Asante sana Commissioner.  Mimi ni Emily Ruto nikichangia kwa upande wa land ownership.   Kwa upande  wa

land ownership, kwa mandishi yangu ningeonelea niseme land mbeleni ilikuwa ya mzee na kwa maoni yangu nimeonelea shamba

iwe ya mama na mzee na watoto.  Sikusema watoto aina gani, watoto kwa jumla, wasichana na vijana kwa vile mashamba siku

hizi zimekuwa shida sana.  

Upande wa inheritance. Tunataka equality, kwa upande wa girls and boys kwa masomo na kwa vile hapa kwetu masomo ya

wasichana iko chini sana.   Vijana -  msichana akifanya mtihani darasa  la nane na msichana na mvulana wapite,  kijana  mvulana

ataenda na msichana atabaki.  Sasa  equality kwa education.  Upande  wa  inheritance  kwa  upande  wa  widows  wale  mabwana

zao wameaga, unaona kuna mambo ya kifamilia.  Bibi kama huyo aonekeni kama kitu lakini anaweza kunyanganywa mali.  Sasa

inatakikana sheria ambayo inaweza kulinda watoto na huyo mama.  Yangu sikuwa nayo nyingi ninayo in written.

Com. Pastor. Ayonga: Asante mama kwa maoni yako. Ila ni kuuliza kaswali kadogo ambako sikuelewa vizuri. Umesema land

ownership iwe kwa baba, mama na watoto,  yaani title deed,  unataka hiyo title deed  iandikwe majina ya hao wote au baba  na

mama?

Emily Ruto: Baba na mama/children ikiwezekana.

Com. Pastor. Ayonga: Na hao children, majina yao yaandikwe au iwe children - muungano.

Emily Ruto: Muungano.

Com. Pastor. Ayonga: Okay. Thank you.

Emily Ruto: Asante.
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Com. Pastor.  Ayonga:  Utupelekee hiyo memorandum kule  na  ujiandikishe.   Richard  Langat.  Richard  ufupishe  muda  wako

kama, mtindo ndio huo tunafuata.

Richard Langat:  Asante sana.  Yangu nimeandika kwa Kiingereza. Yangu nimeyatangulisha,  na  utangulishi  ni  kama  ifuatayo.

“We the people  of united federal  Republic of  Kenya,  enact  this  Constitution  for  the  benefit  of  all  united  Kenyans”.   Ya  pili,

nimeonelea kwamba, the current Parliament should be given less powers  to amend any laws in Kenya.   Ya tatu,  ni vyama vya

kisiasa.   Vyama hivi ningependelea vipunguzwe viwe viwili na serikali iwape fedha.  Ya nne, serikali ya mitaa, serikali hii  yaani

Local Government,  Mayors  and Council Chairmen should be elected directly by the people.   Pili,  Local  Authority  should  be

given  full  powers  to  come  up  with  its  own  operation,  leaving  alone  central  government  with  its  own  operation.  All  elected

members of Local Authority shall have to meet minimum education qualification of form four certificate and above.   Ya tano,  ni

land and property.  The land owners of a given land, should own his or her land and property  fully not giving any chance to the

state or government and Local Authority the power to control the use of land except with the concept of the owner.  

Ya mwisho ni  muundo  wa  serikali,  formation  of  the  government.   Kenya  should  adopt  federal  system  of  government,  yaani

majimbo  to  give  people  more  opportunities  within  the  government  or  region  where  they  stay.   Provincial  Administration

boundaries  which  were  there,  before  or  immediately  after  independence  should  be  brought  back  to  its  operation.

Ningependelea serikali iwe kama hivi; kuwe na Rais yaani President as Head of State na iwe ceremonial.   Prime Minister,  head

of the government business, President, Head of Defence,  District Prime Minister,  head of finance, we should also bear  in mind

that there were boundaries after independence and we had a Prime Minister before, who was Jomo Kenyatta.  Regional……

Interjection (Com. Pastor. Ayonga): Sema, hiyo ni ya mwisho.

Richard Langat: Sasawa asante sana.

Com. Pastor. Ayonga: Asante. Kuna maswali mawili.

Com. Zein Abubakar: Umependekeza ya kwamba mtu atakayesimamia Local Government awe na minimum qualification ya

O-level, sasa kulingana na sera ya sasa ya elimu - uhitaji kupita mtihani unaweza kuenda darasani  au private candidate.  Ukakaa

ukaandika jina lako kwenye ile mtihani tu,  ukakaa,  hatu ukafeili flat O-level,  bado  utapata  certificate  inasema  wewe  ulimaliza

O-level, hiyo ndio maana yako wewe? 

Richard Langat: Yaani awe form four na qualified.

Com.  Zein  Abubakar:  Qualified  maana  yake  ni  nini?  Ndio  tunataka  kujua  wewe  wataka  pass,  grade  gani,  maanake  hata
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ukaandika jina tu utapata certificate inasema alihudhuria mtihani - huyo mtu.

Richard Langat: Bora tu amefika form four na kuendelea.  Hayo ni maoni yangu.

Com. Zein Abubakar: Hiyo ndio nilikuwa ninataka kujua.

Com. Pastor. Ayonga: Hayo ni maoni yake.

Com. Asiyo: Kwa mwanzo ulituambia habari ya preamble na ukaongea habari ya federal nation of Kenya.  Sawa sawa nilisikia

vizuri?

Richard Langat: United federal of Kenya.

Com. Asiyo: Ndio ninataka kujua, hiyo system ya federal, mpango wako juu yake ni nini, ninataka utueleze tujue.  

Richard Langat:  Kwa maoni yangu ninaonelea kwamba,  provinces  iwe  na  jimbo,  yaani  kila  province  iwe  na  jimbo  na  kila

province iteuwe wanaowakilisha hapo kwa hiyo jimbo.  

Com. Asiyo: Na mkubwa wa hiyo jimbo ni nani?

Richard Langat: Iwe ni Governor.

Com. Asiyo: Ni governor, na P.C. saa hiyo kazi yake iko wapi?

Richard Langat: Saa hiyo P.C. ninaonelea hatakuwa na kazi saa hiyo.

Com. Asiyo: Kwa hiyo yeye atakuwa governor.

Richard Langat: Aa aondolewe na watu wachague. Na system of Administration yote itaenda nafikiria.

Com. Asiyo: Okay asante.

Com. Pastor. Ayonga: Enda ujiandikishe na hiyo makaratasi utuwachie.

Com. Asiyo: Hiyo ni mali yetu sasa.
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Com. Pastor. Ayonga: Joshua Rono. Stephen Kosgei yuko? Awe karibu baada ya Joshua Rono.  

Joshua  Rono:  My  name  is  Joshua  Rono  from  Kisabo  sublocation,  Kipkelion  constituency.   In  the  preamble  for  the

Constitution of Kenya, I would like the Constitution to have its prime objective being the equitable development and distribution

of natural and human resources, together with the opportunities of utilizing such resources by the citizens of the country.  Also,  it

should be aimed at achieving national unity, tactism and pride by all citizens.  

Supremacy of the Constitution: It is expected that the Constitution shall be  supreme,  thereby superceeding any other law of the

land.  Amendment of the Constitution should be such that,  Parliament can amend by having a majority of 65% majority votes,

but only after an approval by a special Constitution Commission and an approval by a referendum.  

I  will  say  something  about  this  special  constitutional  Commissions.  It  is  my  proposal  that  we  have  certain  constitutional

commissions  established.  These  include  Human  Rights  Commission,  anticorruption  commission,  land  commission,  Education

commission,  health  and  welfare  Commission,  labour  and  employment  commission,  economic  policy  Commission,  and  the

constitutional  and  elections  commission.   It  is  suggested  that  this  Commissions  should  have  as  Commissioners,  experts  and

people who have had experience in their fields of specialization, so that they can guide.  This constitutional Commissions, should

have a role to do the following;

1) To  advice  Parliament  on  the  enactment  of  laws,  so  that  parliamentarians  don’t  simply  pass  laws  which  they  do  not

understand.  They should first be passed through such Commissions.  

2) The  Commission  should  advice  the  government  on  personnel  to  be  appointed  to  give  government  and  parastatal

positions.   They should also device policy on how different government departments  or  parastatals  should  be  run,  so

that we do not have cases of mismanagement as it has happened in the past.  

3) It is also my view that cabinet ministers should be experts with long experience in work they are expected to perform as

cabinet  ministers.  Cabinet  ministers  should  also  not  be  people  holding  an  elective  political  force.  Details  of  how

ministries should be run should also be laid out in the Constitution.

4) On the Electoral system and process,  I would only want to say one  or  two  things.   Parliamentary  constituencies  and

Local Authority wards, sizes and boundaries should be reviewed every ten years  after every population sensus and as

the next election approaches.

5) On political parties;  political parties  should be registed separately from other societies or  associations.   Presently,  we

have an anormally I think.  We should have a section where we register political parties  separate  from other societies

and associations.

6) Secondly, political parties should not be funded by the State.  The people who form the political parties  should look for

their own ways of funding their political parties. 

7) Structures  and  system  of  government:  Kenya  should  adopt  federal  system  of  government  so  that  the  Executive  and
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Legislative authority is split between the central  government and the regional authorities.   There will  be  need  for  local

authorities,  Regional  Assemblies  and  two  chambers  of  Parliament.  Consequently,  there  will  be  need  for  Local

Authorities at district levels, at regional level, also there will be need for regional government and regional and provincial

level under central government at the national level.  

8) Ya  mwisho,  functions  of  Parliament  should  exclude  remunerations  to  parliamentarians.   Salaries  and  allowances  to

parliamentarians should be set by labour and employment Commission, which should also be charged with the duty of

working out the salary of all other public workers in the country.  It should also set  the working conditions for all public

servants. MPs salaries as of now should be reduced to those of the average Kenyans.

Com. Pastor.  Ayonga:  Thank you very much Bwana Joshua Rono.   Sasa  ambavyo umeandika hayo maneno, sisi tutasoma.

Asante kwa recommendation zako. 

Joshua Rono:  This is just a draft I thought I ………

Com. Pastor. Ayonga: Unakumbuka kile nilichosema, kwamba tumpe kila mtu a fair listening. Umetuandikia na tutasoma. Na

sisi ni wasomi. Next, atakuwa Stephen Kosgei.

Stephen Kosgei: Kwa jina ninaitwa Stephe Kosgei.  Mimi ni mwenyekiti wa haki na amani katika kanisa la Katholiki kutoka

Londiani.  Nimaandika  lakini  sitasema  yote  lakini  nitasema  machache  kwa  sababu  mengine  yako  ndani.   Kwanza,  ni  kuhusu

Rais.  Rais  asiwe  akiwateuwa  makatibu  wakuu,  asiwe  akiteuwa  Hakimu  mkuu  na  pia  asiwe  akiteua  wasimamishi  wa  vyoo

vikuuu yaani universities, hiyo ni ya kwanza.   Chapter  two katika Katiba ya Kenya ambayo ni kuhusu Executive powers,  Rais

asiwe juu ya sheria. 

Tatu, kuhusu soko huru, soko hii ipunguzwe ama iondolewe kabisa kwa sababu inakandamisha mwananchi wa kawaida.   Kwa

mfano  bidhaa  ambazo  zinakuzwa  hapa  nchini,  zingine  zisiagizwe  kutoka  nje,  kwa  mfano,  sukari,  mchele  na  mahindi  na

kadhalika.  Zile ambazo zinapatikana hapa, zitumike hapa kusiagizwe zingine kutoka nje.  

Ya  nne,  Rais  apendekeze  majina  ya  Mawaziri,  kisha  wabunge  wahitimize  au  wakatae.  Ingine  ni  kwamba,  watu  waajiriwe

kulingana na masomo yao na ujuzi wa kazi ambayo aliyosomea.  

Kuhusu masomo, masomo iwe ya bure, either in primary ama secondary iwe ya bure.   Section 2 ya Katiba ya Kenya ambayo

iko kwa sasa, ifafanuliwe ili kuwe na vyama vichache, iwe mbili ama tatu.  Uteuzi wa wabunge,  uwe kwa vikundi vinavyohusika

kwa mfano, vijana, wanawake,  wasiojiweza na kadhalika.   Wabunge ambao wameteuliwa wasiwe mawaziri katika serikali ya

ndani.  Ingine ni kwamba, wabunge wawe na ofisi katika constituency zao ili wananchi waweze kuwafikia kwa urahisi.  Ingine ni

kwamba,  tumependekeza ya kwamba mtu yeyote asiwe na zaidi ya  eka  mia  moja.  Ikiwa  ni  zaidi,  serikali  inunue  na  kuwapa
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ardhi  ili  kuondoa  jambo  la  masquatters.   Hawa  masquatters  wapewe  ardhi  ama  mahali  pa  kukaa.   Kusiwe  na  masquatters

katika nchi. 

Wabunge  wasiwe  wakijiongezea  mishahara  kila  wakati  wapendavyo.   Lazima  kuwe  na  Tume  ambayo  inachunguza  kuhusu

mishahara.  Ya mwisho, Katiba ya nchi ifundishwe katika mashule kwanzia darasa la nne na kutafsiriwa kwa lugha mbali mbali.

Nafikiri ni hayo. Mengine sikuyasoma.

Com. Pastor. Ayonga: Asante Bwana Stephen Kosgei. Kuna swali.

Com.  Zein  Abubakar:  Bwana  Kosgei,  umependekeza  kwamba  Rais  anyanganywe  mamlaka  ya  kuchagua  Chief  Justice,

Permanent Secretaries na kadhalika. Who will appoint these officials?

Stephen Kosgei: Vile tumependekeza ni kwamba, kungekuwa na kamati katika Executive ambayo inawateua wafanyikazi wa

serikali.

Com. Zein Abubakar: Na nani anawateua hawa wanakamati?

Stephen Kosgei: Hapo sikufikiria jambo kama hilo.

Com. Pastor.  Ayonga:  Na swali jingine, umesema kuwa mtu asiwe na eka  zaidi ya mia moja.  Sasa,  wale walio na  hizo  eka

zaidi ya mia moja na wamelima wamepanda ngano au wamepanda chai, ifanyweje?

Stephen Kosgei: Tumependekeza kwamba, serikali inunue hizo mashamba na kuwapatia masquatter.

Com. Pastor.  Ayonga:  Sasa  kama kuna  shamba  la  chai  na  ni  zaidi  ya  eka  mia  moja,  hata  kama  serikali  ikinunua,  unataka

kusema masquatter wapewe hiyo chai? Sasa amepata kweli udongo aliyokuwa anataka?

Stephen  Kosgei:  Si  atakuwa  na  chai  na  anachuna  chai  hiyo  na  amepata  mahali,  kama  ni  nusu  eka,  ako  na  chai  ndani  na

atapata mahali pa kukaa na anapata hiyo chai.

Com. Pastor. Ayonga: Ngoja kidogo.

Com. Asiyo: Na hiyo shamba ikichukuliwa nani atalipa hawa walionunua hiyo mashamba?

Stephen Kosgei: Tumesema serikali inunue hizo mashamba na kuwapa masquatters.  
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Com. Asiyo: Ndio, lakini ukisema ni mtu aliye na shamba kubwa, kama je anatumia hili shamba pande zote kwa kuinua uchumi

wa Kenya, kwa mambo ya maziwa au ya ngano, au kondoo,  aina yoyote ya kazi,  au pengine mambo ya horticulture. Unataka

kutuambia  kwamba  tuharibu  uchumi  wetu  kwa  ajili  ya  kupeana  shamba  kwa  kila  mtu  katika  Kenya,  kwa  maana  kuna  nchi

nyingi ambazo kuna watu wanafanya biashara hawataki shamba,  si kila mtu anataka kwenda kuishi mashambani kwa shamba.

Tutafanya namna gani?

Stephen Kosgei: Iko hivi: kama nikiwa nitapewa shamba ambayo kulikuwa na chai,  nitaendelea nayo kulima hiyo chai,  kama

ilikuwa na phyrethrum, nitaendelea nayo kulima hiyo phyrethrum, hakuna mahali pa  kuharibu, nitakuwa tu ninaendelea,  bora  tu

nimepatiwa kama ni robo ama ni nusu lakini zile vitu zilikuwa ndani tutaendelea navyo.

Com. Asiyo: Na hii ipewe kwa Wanakenya wote kutoka Kapenguria, Busia, Kindubay mpaka Mombasa.  Shamba mahali iko

ipeanwe namna hiyo.

Stephen Kosgei: Iko hivi, kama ni sehemu ambayo wewe uko,  kwa sababu kuna squatters  kila mahali katika sehemu nyingi.

Mahali wewe uko na kuna shamba mali pale upatiwe mahali pale.

Com. Asiyo: Kama mimi ni squatter na kuna shamba hapa Kipkelion naweza kupewa.

Stephen Kosgei: Kama wewe ni squatter hapa Kipkelion?

Com. Asiyo: Hapana mimi ninatoka Karachuonyo, lakini ni squatter hapa.

Stephen Kosgei: Hapana, si Kenya ni Kenya.

Com. Asiyo: Kwa hivyo naweza kuja hapa nipewe hiyo mali.

Stephen Kosgei: Upatiwe yako bora wewe ni squatter.

Com. Pastor. Ayonga: Okey huyo ni Stephen Kosgey, hayo ni maoni yake, wengine wanao yao. Benjamin Ruto. 

Benjamin Ruto: Asante sana Bwana mwenyekiti wa kikao hiki, jina langu ni Benjamin Ruto. Mimi ninatoa maoni yangu nikiwa

binafsi. Nikianzia political parties  katika nchi, nimeonelea kwamba,  Kenya iwe na three political parties.   Kwa sababu  tukiwa

tunakubali kuandikisha vyama vingi katika Kenya, Kenya will be divided among the tribes.  Na ukabila utazidi sana.  Kwa hivyo

tukubali tu tuwe na vyama vitatu, hivi vyama viwe vinakuwa funded na serikali,  zipewe pesa  proportionally.   Chama ambacho

kinatawala kipate pesa nyingi, ifuatwe na official opposition party halafu zile zingine.  
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La pili, hizi parties zikubaliwe ku-advice the government on matters pertaining to insecurity, ikiwa mambo ya elimu, vyama viwe

na uwezo ku-advice government kuhusu mambo kama haya.  Lingine, ni kuhusu mambo ya dini, Kenya tunajua tunataka uhuru

wa  kuabudu,  na  ikiwa  ni  hivyo  kuna  mathehebu  wengine  wanaabudu  Ijumaa,  Jumamosi  na  hawakubaliwi  ikiwa  wewe  ni

mfanyikazi wa serikali ama mahali popote, na unataka kupumzika tuseme Ijumaa, hukubaliwi, na ikiwa wakati  mwingine ukitaka

kupumzika Jumamosi ukubaliwi.  Kwa hivyo ule uhuru wa kuabudu kamili ukubaliwe kwa Kenya.   Kama ni siku  yako  fulani,

unapumzika, ukubaliwe bila kusumbuliwa na mtu yeyote.  

Lingine kuhusu serikali ambayo tunahitaji ni federal government.  Kwa sababu tunataka mali ya nchi igawanywe sawasawa, kwa

sababu hata katika nyumba watu hawawezi kuwa sawa sawa,  kila nyumba ijisimamie na itunze mambo yake,  iangalie  maslahi

yake.  Kwa hivyo ninaonelea kwamba, federal government is the best one for our country.  

Kuhusu security katika Kenya hii, tuwe na army, GSU na police,  kile tu naonelea ifutiliwe ni Administration Police kwa sababu

inatumika vibaya na administrators.  Kwa hivyo hiyo tu ni moja ingeondolewa wale wengine wabaki. Kwa haya,  mimi ninafikiria

maoni yangu ni hayo machache.

Com.  Pastor.  Ayonga:  Asante  sana  Bwana  Benjamin  Ruto.   Unaweza  kuenda  kule  ukajiandikisha.   Bwana  Kirui  Noah,

yuko? Maneno makubwa makubwa usitusomee hiyo.

Noah Kirui: Kwa majina, I am Kirui Noah and may I  present  my views  before  the  Commissioners  and  some  of  the  views

ahead - someone has already mentioned it but the few which I have here, may I take this opportunity to mention.  It is pertaining

the  children.  The  children  should  be  given  opportunities  and  facilities  to  develop  in  a  healthy  manner  and  in  a  condition  of

freedom  and  dignity  and  that  childhood  and  youth  are  protected  against  exploitation  and  against  moral  and  material

abandonment.  

My second view, in case  of parent  to support,  assist  and educate  their children, whether born in  our  out-of-wed  lock  and  in

particular, to give them a true understanding of their basic rights and obligations.  

My third view is pertaining domestic violence. It should come to an end.  

Interjection (Com. Pastor. Ayonga): Na ile ya mwisho unayotafuta.

Noah Kirui: I wish also to mention about  the ownership of land in Kenya.  As for my view  may  I  present  before  you  that  if

possible, the amount of acreage one should have in Kenya, should not be  more than 20 acres  and whoever who has that piece

of land and may not make use of that land, should be asked  by the government so that he or  she could be forced to walk on
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that land and generate income to promote the economy.  

I also wish to propose the establishment of a Constitution that promotes  national unity, social equality and foster  the growth of

economic development.  Last but not least, the natural resources  should be controlled and make use for the benefit of all of us

and replenish for the benefit of future generation.  Thank you.

Com. Pastor. Ayonga: Thank you so much.  Unaweza kutupatia sasa  hayo maandishi kule na ujiandikishe.  Richard Towett,

Maina anapokuja mbele. I would like to remind the schools that have sent students here kwamba you will be next. Ningalipenda

mtambue  yule  ambaye  atakaye  zungumza,  ambaye  atatoa  maoni  to  represent  others  na  pia  mwalimu  atakayezungumza  pia,

ninataka nipate jina lake ili ninapomaliza with one school, ninaweza kumaliza na mwalimu wao ili warudi darasani.   I  would like

to  go  by  that  order.   Wanafunzi  na  mwalimu  ili  wamalize  kutoka  one  school  wapate  nafasi  ya  kurudi,  kwa  hivyo  organize

yourselfs in such a way, kama kuna  mkiume  atakaye  ongea,  kama  kuna  msichana  atakayeongea  to  represent  a  school,  basi

nipate hayo majina na niweze kuwaita mfanye na kurudi.  Sasa wewe ndiye nani?

Richard: Richard Towett Maina.

Com. Pastor. Ayonga: Mbona umekaa mbali hivyo Richard, na tena ninaona wewe ni mfupi, uwezi kusonga karibu?

Richard Towett: Nangojea umalize ndio nikaribie.

Com. Pastor. Ayonga: Okay karibia basi.

Richard Towett: I am going to present it in English.

Interjection(Com. Pastor. Ayonga): Sema majina yako.

Richard  Towett:  I  am  Richard  Towett  Maina  from  Kedoa  Tea  estate.   The  new  Constitution  should  be  accessible  to  all

citizens in written form easily available in libraries,  schools,  bookshops  and massmedia.   Should be taught in schools,  colleges,

should be written in languages that is easily understood by all and in vernacular languages. 

Presidency;  presidency  power  should  be  trimmed  and  checked  and  should  not  be  an  MP.   The  new  Constitution  should

guarantee  fair  and  equitable  distribution  of  our  national  resources.   The  new  Constitution  should  have  an  armed  forces  and

police who is professionally and politically neutral.   The new Constitution, should have right to information and broadcasting to

be unlimited.  The new Constitution should oblige the government to use specific percentage of national revenues generated by a

particular region, to  build  infrastructures  like  communication,  markets,  irrigation,  tourism,  etc  to  enhance  equitable  economic
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development.  

Aspirants for council and parliamentary seats should be vetted and interviewed to access their capability.   Concerning land, idle

land should be taxed and if possible should be heavily taxed and if possible reposes them and convert  them to state  enterprises.

There should be a body to oversea revenue collection and expenditure to be  established.   Appointment of public offices should

be  purely  on  merits  and  run  by  a  Commission  with  security  tenure  of  office.   The  new  Constitution  should  also  abolish  the

Provincial Administration and instead replace by elected councils and governors.  Thank you.

Com. Pastor. Ayonga: Tunakushukuru sana Bwana Richard Maina. Kuna swali.

Com. Zein Abubakar: Bwana Maina,  you have proposed  that employment should be on merit now, there is a community of

Kenyans called the Malakote. I don’t know if you have ever heard of them?

Richard Towett: Well I suppose they are Kenyans.

Com. Zein Abubakar: Yes, they are Kenyans, I can assure you that they are Kenyans. They are called the Malakote  and they

do not have a single graduate.  Since independence to-date, they have not taken one daughter or  son from the Malakote  to the

university. What does that mean? It means that that community will never have anybody employed if the qualification is on merit,

it will take them maybe fifty years to get one person employed, if we use merit. 

Richard Towett:  As we talk now, here in Kipkelion,  we have highland malaria.  Suppose  we  are  Malakotes  can  we  pick  a

quack and treat us because there are  no doctors?  That is why I thought that we should exercise a lot of professionalism when

we are dealing with public offices not on quota system.

Com. Pastor. Ayonga: Ngoja, Maina; wewe kwenda pole pole ngoja.

Com. Asiyo: Maina, unajua kwamba Wazungu walipokuja,  mbeleni kuna makabila fulani ambao walichukua mambo ya elimu

kwa  hali  ya  juu  sana  na  wakasoma  sana.  Kuna  wengine  ambao  hawakupata  nafasi  hii,  na  hawa  wote  ni  watu  wa  Kenya.

Unatuambia  leo  kwamba  hawa  watu  ambao  pia  wana  hekima  na  experience,  na  pengine  elimu  isiyo  ya  PH.D,  hawawezi

kuwekwa  kwa  maofisi  ambayo  wanaweza  kufanya  kazi?  Hata  kama  kuna  mtu  wa  PH.D  hapo?  Nayeye  pia  yuko  na

qualification ya kumtosheleza kuingia kwa hiyo kazi kwamba asipewe hiyo kazi kwa maana hajapata PH.D?

 Richard Towett:  Okay,  what I meant is this, since independence,  for the last  40  years,  we  have  been  struggling  to  get  the

education in line, and I believe, if there has been fairness, there is no single - even the Elmolo of Turkana,  they are  accessible  to

education.
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Com. Asiyo:  You have just been told right now by  Commissioner  -  we  have  been  there  and  the  Malakotes  do  not  have  a

single…..

Com. Zein Abubakar: Well, it could be the Malakotes don’t have a graduate …………..(inaudible)

Richard  Towett:  What  I  mean  is  this,  suppose  that  job  is  done  at  graduate  level,  should  we  just  place  them  because

……………(inaudible)

Com.  Zein  Abubakar:  No  Mr.  Maina  it  is  not  a  matter  of  debate,  what  we  are  saying  is  this.  Because  of  scarcity  of

employment, even a clerical job if you are  saying on merit,  it will mean that you take  the most qualified to be  a clerk,  to write

people’s names. If you say in Kenya then we are  going to ask  any clerk to be  employed,  we should look for all the graduates

who have jobs,  before we go to those who have A-level.   That is the way it should be done,  so that if there is  a  clerk  to  be

employed here in this town, we should advertise it in the country and if there is a person who has two degrees  and has no job,

he says I want it there -  you will take  him from wherever he is,  to come and  take  the  clerical  job.   That  is  the  point  we  are

making not that for doctors you will employ a quake to be  a doctor.  But if you say merits,  pure merits,  no other consideration,

then it also goes against the point which you made that you should have equitable development. 

Richard Towett: Thank you.

Com. Pastor.  Ayonga:  Asante hayo ni maoni yake,  na wengine wana  maoni  tofauti  ya  kuangalia  kila  maslahi  ya  kila  kabila

kubwa au dogo.   Sasa,  I  want  to  change  the  system  ambayo  nilikuwa  ninafuata,  ninataka  sasa  kuita  wanafunzi  wale  ambao

mmekuja muwe tayari.   Mwanafunzi ambaye nitamwita wa kwanza ni Merceline Chebett.   Ninaona kuna  mwalimu  anayeitwa

Bernard Momanyi Chande, awe karibu ili baada ya huyu msichana atoe maoni.  

Merceline  Chebett:  I am Merceline Chebett,  from Kanjing secondary school.  I am in form three.   My  views  pertaining  the

rights of vulnerable groups are;  some people  like the disabled should have right to have job opportunities.   Also,  they  should

have right to be  educated.  These people  should  have  their  living  standards  be  improved.  They  should  have  enough  security.

They should  also have right to own some property,  e.g.  land. Also,  the Constitution should guarantee and protect  the rights of

children by; the children  should  have  their  own  rights  to  own  the  property.   The  children  should  also  be  sheltered  and  they

should be educated.  My views pertaining the basic rights of human beings for example,  the death penalty should be abolished

are nobody should have a right to take  somebody’s life, so,  there  should  be  no  one  sentenced  to  death  –  that  should  be  to

death be abolished.  They should for example -  if you are  able to create  somebody -  so you should be able to kill him but as

since nobody is able to create  somebody,  we should avoid that.   If somebody has  committed  any  crime,  he  should  be  given

severe punishment.
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Com. Pastor. Ayonga: If the person kills a person, rather than to be killed he should…

Merceline  Chebett:  He  should  be  given  for  example,  life  imprisonment.   Also  in  cultural  ethnic  and  regional  diversity  of

communal rights.  We should recognize and promote indigenours languages for example Kiswahili, this is because  it promotes

cultures and also it creates  understanding as  we  know  that  different  people  don’t  understand  some  languages,  so  we  should

promote our indigenous languages.

Com.  Pastor.  Ayonga:  Thank  you  Chebett.  Let  me  ask  you  a  small  question.   You  said  children  should  have  a  right  to

property, what do you mean? Because, I have been thinking that,  what the parents  have,  belongs to the children as  well. Now

what right is this that you want?

Merceline Chebett: There are some parents who don’t share their property to their children equally so they might leave girls,

then the boys are the ones who take the property. So I propose that the property should be shared equally.  

Com. Pastor. Ayonga: So you are saying boys and girls must be treated equally in a family property. 

Merceline Chebett: Yes.

Com. Pastor.  Ayonga:  Okay thank you.  Msichana,  enda kule ujiandikishe  kwa  mwandishi  wetu,  weka  jina  lako.   Sasa  ni

mwalimu Bernard Momanyi Chandi.   Mwalimu unajua,  ile  mnaita  huko  shule  mnaita  summary.   Kwa  hivyo,  tunataka  ufanye

summary, a mature summary.  

Bernard Momanyi:  My names are Bernard Momanyi Chandi.  I am a teacher in Kanjing secoandary school. I have seen that

much has been suggested by my fellow citizens, and I am happy that we have  the  same  minds.   I  only  wanted  to  talk  about

management and use of natural resources. We find that there is no balance in increament of salaries especially when it comes to

civil servants.  Therefore, I would propose that regardless of the merit in school or  in academic performance,  one of the major

thing that we should look at is the characters, then we should not forget that if it means that a primary teacher should be given an

increament of 10% as salary, likewise to the secondary school teacher should be given 10% increament of salary,  but forgetting

even the President himself.  

My second point is about  employment of  the  civil  servants,  it  should  be  defined  in  all  sectors  but  proportional  to  the  needy

sector and those which have got a back bone to development of the nation, especially in economic development.   For  example,

we should emphasize on employing agriculturists in agricultural sector  and education,  and therefore,  I feel that -  those were my

own suggestions.  
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Com. Pastor. Ayonga: Asante mwalimu Momanyi Chandi. Ujiandikishe kule.   Sasa  nataka Bernard Kipkwae ni mwanafunzi.

Halafu huyu Bernard anafuatwa na Lillian Rono. Bernard ni kule na toa maneno yako kwa ufupi, na huyo msichana Lillian Rono

awe karibu.  Sema majina yako.

Bernard Kipkwae: Good afternoon to you all? My names are  Bernard Kipkwae,  I come from Kimasha secondary school,  I

am in form four.   My views I  like  to  express  about  the  citizenship.  First  and  foremost,  I  would  like  to  talk  about  automatic

citizenship.  An automatic citizen of Kenya should be one born in Kenya,  by native Kenya parents  who should be from any of

the  42  Kenyan  tribes.   Second  point,  Kenyan  citizenship  should  be  acquired  after  a  keen  and  thorougher  inspection  and

investigation  of  the  party  concerned  by  a  rightful  body  in  terms  of  the  subject’s  motive  and  aspirations.   Third,  spouses  of

Kenyan  citizens,  regardless  of  gender  should  be  entitled  to  automatic  citizenship.   Fourth,  a  child  born  of  Kenyan  citizen,

regardless of the parent gender should be entitled to automatic citizen.  Fifth, the right and obligation of a citizenship should be

the right of owning property, right for protection against arbitrary arrest, entry rights of self expression and movement.  The right

and obligation of a system should depend on the manner in which citizenship is acquired.   The Constitution shouldn’t allow for

dual citizenship because  of security purpose  to the subject.   Lastly, identity cards  should be  the  document  only  carried  as  an

evidence of citizenship by each and every citizen.  Thank you. 

Com. Pastor. Ayonga: Ngoja ulizwe swali.

Com.  Asiyo:  Bernard,  hebu  tueleze  kama  kuna  kijana  hapa  Kipkelion  ameenda  America  amesoma  huko,  amezaa  watoto

wake  kule,  tuseme  ni  vijana  wawili,  wasichana  wawili  na  amechagua  kurudi  hapa  nyumbani.   Wewe  unasema  wasipewe

citizenship hapa kwetu?

Bernard Kipkwae: Watapewa kwa sababu wazazi wao walizaliwa hapa, sasa watoto wao hata watapata share hapa Kenya.  

Com.  Asiyo:  Na  unajua  ukisema  hivyo  ni  kusema  kule  walikuwa  wamekaa,  maana  Mwamerika  saa  zile  mtoto  anazaliwa

hosipitali  anapewa  passport  hapo.  Sasa  wakija  hapa  unataka  tena  wapewe,  yaani  kusema  umekubali  dual  citizenship.

Wasipewe sasa.

Bernard  Kipkwae:  Wasipewe,  hiyo  dual  isiendelee,  kwa  sababu  wazazi  wa  hawa  watoto  walizaliwa  hapa  Kenya,  so

watatumia birth certicicate ya wazazi wao kuwa citizens wa Kenya.  

Com. Zein Abubakar: Kama mzazi mmoja ndiye Mkenya?

Bernard Kipkwae: Atakubaliwa.
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Com. Asiyo: Tuseme huyu kijana wa Kipkelion ameoa mwanamke Mwamerika,  Mzungu au mweusi huko,  sasa  wakija hapa

na watoto wao unataka wawe namna gani?

Bernard Kipkwae: Wataitikiwa kukaa hapa kwa sababu, yule bibi hakuja hapa kwa kutoroka,  alikuja hapa kukaa vizuri sasa

wataitikiwa kukaa hapa.

Com. Asiyo: Tumlazimishe akae?

Bernard Kipkwae: No; hapo inategemea, sio kulazimisha, kwa sababu babake  alizaliwa hapa na mamake alitoka huko kwa

usalama, sio kwa kufanya mambo mengine ndio akaja hapa, alikuja kwa usalama, so ataitikiwa.

Com.  Asiyo:  Na  watoto  pia  tuwalazimishe  wawache  kile  kitu  chao  cha  huko,  wa-declare  kwamba  wao  hiyo  passport  ya

America wamewacha, wachukue ya Kenya.

Bernard Kipkwae: Inategemea pahali watapenda kuishi, kama ni America,  watakaa  kama ni hapa,  watakaa  hapa  na  wawe

permanent hapa.

Com. Asiyo: Okay asante.

Com. Pastor.  Ayonga:  Asante.  Sasa  ni  msichana,  Lilian,  that  is  Lillian  Rono,  karibia  microphone  na  sema  majina  yako  na

shule na darasa.

Lilian Rono: Good afternoon to you all?

Audience: Good afternoon.

Lilian Rono: I am Lilian Rono, from Kimasha secondary school, I am a form four.  I am going to talk about  land and property

rights. For  my first point,  it says;  an  individual,  should  have  ultimate  ownership  of  land  and  the  State  or  the  Local  Authority

should not have the power  to  control  the  use  of  land  by  the  owner  or  the  occupiers.   The  government  should  not  have  the

power to compulsorily acquire private land for any purpose except for specific and constructive purposes  helpful to the citizens

at large.  

The issue of equal sharing and inheritance of land should be addressed  into the Constitution, there should be a sealing on land

owned by an individual.  There should be restriction  on  ownership  of  land  by  non  citizens.   The  procedure  for  land  transfer
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should not be  simplified simply for concrete  proof if need be.  Men  and  women  should  have  equal  access  of  land  and  a  rule

should be amended and adhered to.  The independent land treaties  and agreement involving certain communities should not be

retained for this will inhibit the freedom of movement.  Kenyans should own land anywhere without restriction.  The Constitution

should guarantee a sense of land for every Kenyan. That is all.

Com. Pastor. Ayonga: Lilian Rono, umesema there must be a land ceiling, lakini hukutuambia ceiling hiyo inafikia wapi.

Lilian Rono: Lazima kuwe na kiwango.

Com. Pastor. Ayonga: Hicho kiwango ndicho tunataka.

Com. Zein Abubakar: Eka kumi, eka mia, eka elfu moja?

Com. Pastor. Ayonga: According to you.

Lilian Rono:  According  to  me,  mimi ninaona  kwamba  kila  mmoja,  ama  hasa  citizens  of  Kenya,  mtu  asiwe  na  eka  tuseme

karibu eka hamsini. That is maximum, then minimum we can say about five.

Com. Zein Abubakar: Ngoja Lilian. Unasema  the  owner  of  the  land  should  have  absolute  ownership,  and  the  government

should not interfer with the person who owns the land, or  even say to the person  how  to  use  that  land,  that  is  what  you  are

saying?

Lilian Rono: Yeah.

Com.  Zein  Abubakar:  Sasa  kukiwa  kuna  mtu  anatumia  ardhi  vibaya,  inamomonyoka,  au  kwa  aridhi  yake  analipua  baruti

anasumbua watu wengine, au anaharibu mazingira, serikali isimwingilie. 

Lilian Rono: Kwa maoni yangu mimi ninaona ni shamba lake na serikali isimwingilie. Ni shauri yake. 

Com. Zein Abubakar: Hilo shamba, kwa sababu hilo shamba lake haliko angani, ana majirani, vile anavyofanya pale,  it affects

the neighbours, it affects the environment. So you are saying, even if the person is using the land in such a way that it is polluting

the environment, the government should not interfer with this person.

Lilian Rono:  Maybe I can say,  if it is  polluting  the  environment,  sasa  hapo  ndio  government  itaweza  ingilia.  Lakini  kama  ni

mambo mazuri it is okay.
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Com. Zein Abubakar: Kwa hivyo almasi ikipatikana hapo ni yako.

Lilian Rono: Eee.

Audience: (laughter)

Com. Pastor. Ayonga: Wapi Robert Ngetich? But fanya haraka ili mrudi shuleni.

Robert Ngetich: Infront of you is Ngetich Robert from Kimasang secondary,  form four.   What I am going to present  here as

based  on  Constitution,  is  a  topic  on  basic  rights.   On  basic  rights  I  have  the  following  information  to  put  across.   Our

constitutional provision for fundamental rights are  adequate  but should include job opportunities,  provisions under the category

of both the form four and the university leavers.  

Secondly, rights to receive free medical services more especially at  the district  levels should be entrenched in the Constitution,

to stress  abit  on that issue,  every now and then we see  in our  society,  many  people  are  suffering  in  that  they  don’t  have  the

ability to meet their medical need and hence we loose lives of our people.  

Third issue is that the Constitution guarantees right to life, but the death penalty  shouldn’t be abolished and then there is need to

habour dangerous people  among the citizens that increase the rate  of crime.   The  Constitution  should  protect  security,  health

care, water, education, shelter, food and employment as basic rights for all Kenyans.  

Another issue is each and every ministry should have a body responsible for ensuring that all Kenyans enjoy basic rights such as

security,  health  care,  water,  education,  shelter,  food  and  employment.   The  Constitution  should  deal  with  education,

employment and security in terms of provision adequately to the citizens. 

Interjection (Com. Pastor. Ayonga): Hiyo inafanya nini?

Robert Ngetich: Why I am stressing….

Com. Pastor. Ayonga: Adequate, what is adequate?

Robert Ngetich:  What I mean here is that education and security also employment, should be given out in equal terms to all

Kenyans such that we will help provide the poverty that is seriously hitting our people here in Kenya.  
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Com.  Asiyo:  How  can  you  give  the  deaf  equal  opportunities  in  Kenya  to  an  orphan  child  whose  father  died  and  cannot

be…………(inaudible)

Robert Ngetich: Thank you very much Madam.  I will put it this way; here in Kenya, we have the revenue collection authority,

that area  if at  least  there is set  aside  a  small  fee,  it  will  help  meet  education  of  those  poor  children  who  are  needy  but  their

situation cannot help them eat what they require in the society.

Com. Asiyo: Then you are not suggesting free education for such children.

Robert Ngetich: Free education is there, but we also have to consider the cost  of running that free education.  That is why we

are bringing in something small from a section that can be available to run this free education system.

Com. Pastor. Ayonga: Thank you very much.  Do you have a last point?

Robert Ngetich: Yes.

Com. Pastor. Ayonga: Please do so, because we have many people and I want to give everyone a chance.

Robert Ngetich: Thank you Sir, and I am about to finish. Another issue is that the Constitution should provide for compulsory

and free education up to the secondary level. Kenyans should have the right to access  to information in the possession  of  the

State or any other agency or  organ,  but limitations due to some information being very delicate and sensitive to be  handled by

the citizens in general.  Also, citizens should be allowed for suggestion and correction where necessary.  The Constitution should

guarantee hawkers the right to trade union representation for this will help improve the economy of the country.  

Interjection (Com. Pastor. Ayonga): Thank you very much.  I have to stop you because, I have one hundred and twenty one

persons who want to speak.

Robert  Ngetich:  It is true Sir and I am grateful, may I only stress  one point here that I wouldn’t wish to leave it out.  May  I

please put across a point that I wouldn’t wish to leave out?

Com. Pastor. Ayonga: Which is it? Say.

Robert  Ngetich:  Kenyan  Constitution  should  ensure  that  poor  Kenyans  and  those  living  in  drought  stricken  areas,  are

provided with relief food, the same free education and employment based on the acquired skills and knowledge.
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Com. Pastor. Ayonga: Thank you.  But let me say this while you are leaving.  In some areas,  we have been told we shouldn’t

look  for  relief  food,  rather  we  should  be  helped  with  the  means  to  have  our  own  food  here.  Relief  is  today,  mtu  anakupa

chakula unakula saa hii tumbo imejaa ukasikia vizuri, na ikifika usiku umebaki katika that same same situation.  So,  instead,  we

would like to have means ya kutusaidisha ilituweze kuwa na chakula chetu all the time. Asante sio debate,  we are  not debating,

I am just educating you what is on the other side of the coin. Thank you.

Robert Ngetich: Thank you.

Com. Pastor.  Ayonga:  Now,  wale wanafunzi ambao  mmebaki,  nitawapa  dakika  moja  na  nusu,  moja  na  nusu,  kwa  maana

nataka kurudia hawa.   Na  sababu yangu ya kuchukua wanafunzi kwanza ili warudi waende wale kengele cha  saa  nane  kabla

haijalia wawe madarasani.  Kwa hivyo nani wale,  David Ngetich,  na David anapokuja,  kuna watoto  wa  primary  school  hapa,

David Ngetich ni mtoto wa primary  school,  Lelu  primary  school,  sasa  wacha  tusikie  kutoka  kwa  mtoto  wa  primary  school,

ambaye anaitwa David Ngetich.  David tuambia yale maneno yanasumbua unataka itengenezwe.  

David Ngetich: My name is David Ngetich from Lelu primary school,  I am a standard seven pupil.   To Constitution Review

Commission of Kenya, presentation from Lelu primary school. 

1) Equal eduction opportunities for all pupils of Kenya.

2) Caning should be re-introduced as a way of practical discipline.

3) The government should provide enough facilities in all schools.

4) Pupils to ask the government to provide clean water and mobile clinics to schools.

5) School fees payment should be restructured by the government to avoid exhobitant charges.

6) The government should provide mobile libraries in rural schools.  

7) Bursary dispersement should be localized to school level.

8) We should be taught subject that will assist us to solve our problems after our primary course.

Com. Pastor. Ayonga: Ngoja kijana.

Com. Zein Abubakar: David wewe unataka viboko virudishwe shuleni, ama ni mwalimu amekuambia useme kwamba viboko

virudishwe shuleni? 

Com. Pastor. Ayonga: Na usiposema hiyo utaenda kuchapwa. 

Com. Zein Abubakar: Sema tu wewe mwenyewe usiogope David, si eti ninasema hivi kusudi mwalimu akasirike,  kwa sababu

sisi  tumesikia  Wakenya  wengi  wanasema  kutoka  viboko  viondolewe,  nidhamu  shuleni  imepungua.  Sasa  wewe  kama  mtoto

tunataka  ujue  wewe  unapendekeza  kwamba  viboko  virudishwe  kwa  wale  watoto  ambao  hawana  nidhamu  au  umeambiwa
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maneno useme?

David Ngetich: Kwa maoni yangu, irudishwe lakini sio zaidi.

Audience: (laughter)

Com. Zein Abubakar: Iwekwe kiwango kidogo?

David Ngetich: …………..(inaudible)

Com. Pastor.  Ayonga:  Hebu niwaite hawa wanafunzi,  na  ningetaka  mje  hapa  kwa  laini  -   wanafunzi  ambao  nitaita,  nataka

mfuatane hapa,  kwa maana ninataka kufunga chapter  ya wanafunzi.  Vivian Mwamba,  kuna  Vivian?  Uanze  mbio  mbio  ile  ya

Olympic, halafu kuna Emily Cherotich,  halafu kuna Sinei  Monica,  halafu  mwisho  kuna  Joyce  Mwende.  Nataka  mje  hapa  na

maneno moja mbili,  na dakika ni moja tu.  Mnajua  dakika  moja  kwa  shule?  Hiyo  ni  hesabu  ambayo  ni  ndogo.   Kwa  hivyo

make  your  point,  usirudie  kingine  cha  mwingine.   Mwingine  akisema  pointi  yako,  simama  hapo  na  kusema  pointi  yangu

niliyotaka kusema imekwenda.  Sasa huyo ni Vivian Mwamba.

Vivian Mwamba: My name is Vivian Mwamba from Masaai girls, I am in form four.  A government to have a stipulated policy

on  hiring,  firing  and  retrenching  of  person  in  civil  services.   This  is  because  a  lot  of  people  were  left  in  pain  after  the

retrenchment.  You  find  that  most  people  during  that  time,  maybe  had  been  employed  for  maybe  one  month  and  they  were

retrenched, now it left a lot of pain.

Com. Pastor. Ayonga: Okay point ingine.

Vivian Mwamba: I have the effects of this.  I have finished.

Com. Pastor. Ayonga: Sasa Vivian uende ujiandikishe kule. Emily Cherotich.

Emily Cherotich: My names are  Emily Cherotich from Maskal  girls I am in form three and in my views, equality be  stressed

on job opportunities issued.  The ration be equal regardless of sex, place, religion, tribe,  race  and etc.  I would like to elaborate

about this point on employment opportunities.  We find mostly in places of work, we see  women are  being neglected.  Take for

example like in a company, we find mostly it is men who are  in that institution.  I  have another point that is distribution of equal

resources.   We  would  like  equal  distribution  of  resources  regardless  of  anything  these  is  because  you  find  mostly  it  is  our

government that is supposed to do this. We find maybe an MP or  a Minister -  we all know that a Minister at  least  has  some

power than an MP, so you find mostly the ministers are the ones taking resources to their places, living us this way, especially in
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our place.

Interjection (Com. Pastor. Ayonga): You have made your point, equal distribution of resources, another point?

Emily Cherotich: Equal job opportunities.

Com.  Pastor.  Ayonga:  Equal  job  opportunities  hiyo  umesema.   Thank  you  very  much.  Enda  huko  ujiandikishe.  Sasa  ni

Monica Sinei.

Monica Sinei: Okay my names are Monica Sinei, I am from Maskal and I am in form three.  My point is,  I  could like that we

students should have free education in that there are some problems in this country of ours. You see  that much poverty is in our

country. Many students have dropped out of the school because they don’t cater for the money to come to school. 

Com. Pastor. Ayonga: Free education, that is the main point. Ilikuwa hiyo tu? Okay enda ujiandikishe tafadhali.  Next  is Joyce

Mwende. 

Joyce Mwende: My names are Joyce Mwende from Mercy girls, I  am in form three.   According to the International Labour

Organization, child labour is prohibited.  These leads to, if a child is employed, we can see the effects are;  they are  poorly paid,

do hard tasks, lack education and are exposed to violence in early stages.  It is my suggestion it to be constitutionalised because

we find that children in Kenya are abused before attaining the age of 18 years.  Thank you.

Com.  Pastor.  Ayonga:  Now  let  me  ask  you  a  small  question;  You  said  child  labour  is  not  well  paid.  Were  you  going  to

recommend it if it were better paid? Is  it the salary or  it is the age,  the abuse,  because  if someone attracted  say a child comes

from a poor home and that child is paid very well, are you justifying that?

Joyce Mwende: No, my point is we find that even if at times - it might be according to circumstances -  but you find that these

people who take these children for labour they do not consider that these people are children, so they give……….

Com. Pastor. Ayonga: So whole thing is about abusive? Thank you. Ngoja kidogo, utaulizwa maswali leo mpaka usikie. 

Com. Zein Abubakar: Usiogope Joyce - Chairman is just joking. Don’t worry we are  not going to make life difficult for you.

Your point is very clear on child labour, but the way the internation convention defines child labour, it will include that if you are

to help your parents at home, that to be  outlawed.   It  will also mean that if you are  in school and you are  asked  to sweep the

school, that will be outlawed, it will also mean that if there is a very poor  child who wants to do small chores  over the holidays

to make money for themselves, that would also be outlawed. Have you considered that -  should we -  if we are  going to define
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child labour, the Kenyan way, sisi wenyewe, wacha international convention now, we should outlaw everything like the way it is

in the international convention?

Joyce Mwende: Okay. According to my suggestion……..

Com. Zein Abubakar: You can say yes or no I will be fine. Should we or should we not?

Joyce Mwende: We should outlaw everything.

Com. Pastor.  Ayonga:  Hata kama katika boma yangu, watoto  wangu wametoka shule kweli,  na unataka  kuniambia  watoto

hao wakija, wakae tu, mimi na mama yao tu ndio tunafagia, tuwapikie hata sahani wasisafishe? Is this what you are telling me?

Joyce Mwende: No that should be according to the child suggestion……

Com. Pastor. Ayonga: Child suggestion?

Joyce Mwende: Yeah.

Com. Pastor. Ayonga: Ngoja, sasa wacha mama akuulize, pengine mimi nikikuuliza unaona namna ingine.

Com. Asiyo:  ……..Classroom ambayo anasomea saa  ile wakiingia, na kama ni lazima afanye hivyo,  mpaka  aulizwe,  mpaka

yeye ndiye aseme kama anaweza kufagia ama asifagie. Je nani atafagia kila siku? Na  kule nyumbani mtoto Mwafrika,  msichana

tuseme, ambao hata kweli wengi wao wanaolewa,  atawezaje  kujua kazi ya nyumba kama hajafundishwa practically  na  mama

yake?  Au  kijana  wa  kiume,  tukifuata  ile  mambo  tumeambiwa  na  International  Labour  Organisation,  kijana  huyu  mdogo,

atawezaje kujua mambo ya vile ataishi kusafisha hata nguo yake, hata kushona ikiraruka? Unatuambia mtoto hawezi kufanya hii

kazi.

Joyce Mwende: No, there is an education given in schools that is homescience, 

Com. Asiyo: Hiyo tunajua.

Joyce Mwende: Homescience is able to teach a child how he or she is supposed to do all that.

Com. Asiyo: But you don’t want them to do this at home?
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Joyce  Mwende:  You know, it is like, they are  small kids like maybe a class three  kid  is  told  to  sweept  the  class,  that  isn’t

sensible in all points. Because, that child is too small even that child doesn’t know how to handle a broom.

Com. Zein Abubakar: What you are saying Joyce, because you said up to 18 ……(inaudible)

Com. Asiyo: You want up to 18?

Com. Zein Abubakar:You should not also wash your own uniform, somebody should wash it for you.

Joyce Mwende: No, according to me as I am in a boarding school, I was brought to that boarding school because  my parents

know that I am under good care and that is, I can do my work and support myself.

Com. Asiyo: And not wash your uniforms?

Joyce Mwende: I can wash my uniform, that is me - I am not supposed to be forced to do it.

Com. Zein Abubakar: When did you learn?

Com. Asiyo: You are not supposed to be forced to wash your uniform?

Joyce Mwende: Yeah.

Com. Asiyo: No, no, no that one, no

Audience: (laughter)

Com. Pastor. Ayonga: Lakini hebu tujue hayo ni maoni ya Joyce Mwende, na Wakenya tuanze kufikiria vitu ambao vitajenga,

tusikope vitu kutoka nje all the time.  There must be  a Kenyan way also of doing things. Kwa hivyo watoto  watabeba  wazazi

wao kuenda shule, waende kuwasafishia nguo na hiyo, it means a lot of expense in education.  Tunasema free education,  lakini

mnaona kama shule itasafisha nguo, haiwezi kukusafishia bure, karibu hata watatuambia kuwa tuwalishe chakula.   Sasa  mnajua

tulipoingina  hapa  nyinyi  mlikua  hamjaona  mtu  ambaye  alitangulia  kuja  hapa  na  sisi,  alikuwa  Chairman,  na  yeye  tulimwambia

angojee tu wacha watu wakae kwanza.  Sasa  Chairman wa  County  Council,  na  alitaka  aseme  na  tukamkataza  wewe  ngojea

watu wako wa council yako waingie kwanza.  Sasa  mimi ninataka kumpa yeye lakini yeye nitampa dakika tano,  si ile  ile  mbili

ambayo ninawapa  wengine,  wacha  yeye  aseme  dakika  tano.  Chairman  kuja  ukatoa  maoni.  Chairman  bado  angali  ana-push

wengine, kwa hivyo anasema clerk ndiye ataongea.  Clerk tunataka uwe kwa ufupi, precise to the point.
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Shadrack Koros: We have a memorandum to represent,  but actually I should touch the main points.   I  am Shadrack Koros,

Town Clerk Kipkelion town Council.  I will only touch on issues which touches on Local Government,  which is Local Council.

Our proposal  is that Local Authorities should have their own system  in  the  structure,  organization  of  government,  to  address

shortcoming of their varied personal problems of law government Act Cap  265 of the laws of Kenya.   Local Authority should

be autonomous, providing local democratic  accountable government for locals besides  their task to promote economic,  social,

cultural, political development for the communities.  Local Authorities should provide grounds for protection,  defence,  efficient

utilization of land resources and all other  local resources.   Local Authorities should be based  on a council level, which shall be

the highest political authority within the area of jurisdiction.  With legislative and executive powers.  

We are  also proposing that the Mayors  and  the  Chairmen  of  the  council  should  be  elected  directly  by  the  citizens  and  they

should not actually have wards.  There should be a direct election and whoever will the chairman or  the mayor should not have

a ward - all the wards in the council should cover his administrative powers.  Also we are proposing that Local Authority should

have a service commission called Local Authority Service Commission, which will actually cover  for the terms and condition of

service of remuneration of Councillors and staff.  

On the question of nomination, we are  saying that nomination should only cater  for  the  special  persons  or  actually  should  be

reserved for the disabled, for the youth and women.  So we are  proposing that women should be -  of the nominated members

of the council or Members of Parliament  50% of the nomination should go to the disabled or  the handicapped.   We are  saying

50% of the nomination, should cater for the women, another 50% of the nomination, should cater  for the youth and the 3% of

the nomination, should cater for the disabled.  We also prefer ten percent to cater for the professionals within that area. We give

them 50% and we are  also saying that whoever will be  nominated, will be  nominated by a body.  For  example,  if  you  want  a

nominated woman the women should nominate not the minister for Local government or the President.  The women should give

out or should elect and give out such and such a person to be nominated by the minister and actually the proposal  should come

from the group.  If it is women, the women should propose  and not the minister of Local government or  the President.   If it is

the youth, the same thing, even the special groups - the professionals.  The professionals should elect  their own and give out for

nomination.  

We are also touching on the issue of….

Com. Pastor. Ayonga: Clerk, kama umemaliza kwa maana tutaenda kusoma, nadhani ungesema pointi ya mwisho.

Shadrack Koros: We are also touching on the land issue or  the property  rights or  property  over land.  We are  saying, all the

land should be managed by the local authorities and whatever comes out of the natural resources,  should be shared at  the ratio

of 50 – 40%.  The central government should take  50%,  the Local Government should take  40% to manage, so that they can
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actually provide service.

Com. Pastor. Ayonga: And another 10% goes where?

Shadrack Koros: We are saying 60% goes to the central government. 40% should remain at the Local level which is the local

council, to provide for services to the people within that local authority.  Thank you Sir.  

Com. Pastor. Ayonga: Unaweza kwenda kule nyuma ujiandikishe huko.  Sasa chairman huwezi kukataa?  

Cllr. Chumo: Kwa jina ni Councillor Chumo, chairman wa Kipkelion town council. Pointi yangu ya kwanza kabisa ni majimbo.

  Tunataka majimbo kwa maana central government, tunataka ipunduliwe kutoka central government, mali yote ije kwa council.

 Vile zamani ilikuwa, mali yote inabaki kwa council,  inatengeneza mabarabara,  mashule, afya ya watu kama hosipitali -  ilikuwa

wakati  huo pesa  zote iko  kwa  council.  Sasa  kila  kitu  kilienda  central  government  tukawachwa  tu  vile  watu  wanasema  hii  ni

council, Macouncillor wako na pesa na council haina chochote.  Council hakuna chochote, mshahara wa Councillor ni 7,000/=

Com. Pastor.  Ayonga:  Niliwaambia  msipige  makofi.  Wakati  mwingine  chairman  atawafurahisha  huko.   Lakini  kwa  leo  sisi

tunataka tu maneno ya kushika.

Cllr.  Chumo:  Kwa  hivyo,  tukaona  kama  hii  nyumba  sasa,  tunajenga  kutoka  chini  mpaka  kwa  mabati  kule  roofing.   Sisi

hatuwezi  kupindua  roofing  iangalie  chini  halafu  chini  iangalie  juu.  Tunataka  mali  yote  itoke  central  government  mpaka  kwa

mwananchi  hapa.  Kwa  hivyo,  hakuna  kitu  ingine  watu  wa  Kipkelion  wataongea  kusema  tunataka  kitu  fulani,  kitu  tunataka

kabisa,  ni majimbo halafu tuchunge nayo mali yetu na tuchunge nayo mahindi yetu na kila kitu na maziwa yetu jimbo inatosha.

Tunataka jimbo. Maneno mingi ya kwenda mpaka Mombasa na kurudi, ni jimbo tunataka. 

Pointi  ingine  ni  vile  tunaona  kama  vile  mahosipitali,  imelegea  sana  lakini  kama  pesa  yote  ya  central  government  kuja  kwa

mwananchi  hapa  chini,  hata  malaria  inasumbua  sisi  haitasumbua  tena.   Sitaki  kuweka  mengi,  hiyo  ni  mambo  tunataka  hata

wananchi wote wanakaa chini hapa, ile kitu tunataka ndio hiyo.

Com. Pastor. Ayonga: Ngoja, Ngoja mbona unakuwa na haraka sana.  

Com.  Asiyo:  Nilitaka  kujua  mzee,  hii  jimbo  itaongozwa  na  nani?   Na  itakuwa  kwa  provincial  au  kwa  district,  na  ni  nani

atakuwa kiongozi wake.

Cllr. Chumo: Itakuwa kwa provincial.
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Com. Asiyo: Na mkuu wa jimbo ni nani? 

Cllr. Chumo: Atakuwa Governor.

Com. Pastor.  Ayonga:  Tena ngoja tu -  basi  kama hawana swali -  wacha nikuulize swali jingine. Je  unatosheka na provinces

tulizonazo kwa wakati huu au tukipata serikali ya majimbo itakuwa lazima tena tuanze kuweka boundaries za majimbo ambayo

yatafaa kwa wakati tuna serikali ya majimbo?  

Cllr. Chumo: Hiyo lazima tutakuwa na boundary.

Com. Pastor. Ayonga:  Tutakuwa na boundary.  Umeanza kufikiria kama tukiwa na boundary,  umesha gawa hiyo boundaries

kwa kichwa yako peke yako?

Cllr.  Chumo:  Bado  lakini  si  watu  watakaa  chini  tuweke  boundary.   Na  tena  boundary  zinajulikana  kama  Rift  Valley  kuna

boundary yao. 

Com.  Pastor.  Ayonga:  Ndio,  lakini  kuna  sehemu  zingine  nafikiri  Rift  Valley  ni  kubwa  zaidi,  pengine  ingegawanywa  iwe

boundary moja na nusu.  I mean jimbo moja na nusu.

Cllr. Chumo: Haiwezi kuwa jimbo moja na nusu.

Com. Pastor. Ayonga: Au jimbo mbili.

Cllr. Chumo: Itakuwa jimbo moja au watu watakaa chini.

Com. Pastor. Ayonga: Hiyo ni ya baadaye lakini kwenda weka kidole huko tujue kwamba Chairman alikuweko hapa.

Cllr. Chumo: Asante.

Com. Pastor. Ayonga: Ningalipenda tena kurudi njia ingine, kuna mama yeyote hapa ambaye alijiandisha, alitaka kutoa maoni

ambaye ajaitwa? Kuna mama? Unajua sisi - kuna mama, mama si usimame? Kumbe sasa  mama ni wanne. Tunataka wamama

waende kupika, ingawa mlisikia watoto wanasema wasifanye kazi, wamana kuja muende muwapikie, hebu msonge hapa, wewe

yule ulikuwa wa kwanza, ufuatwe na huyu nguo nyekundu, tena wale wengine mmeketi tu.  Nataka hawa wamama waje hapa ili

tuwape nafasi,  kazi yao ni nyingi.  Naona wengine nikiwaita wanaenda nyuma ile njia ingine,  basi  hawa  ambao  wamejitolea  -

mama sema majina yako na dakika ni mbili tu tafadhali.
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Jedida Cheruiyot:  Majina yangu, mimi niaitwa Jedida Cheruiyot.  Ninaisha Momoniot.   Maoni yangu ni kama haya,  masomo

ya  wasichana,  wazazi  walazimishwe  kusomesha  wasichana  mpaka  kiwango  cha  form  four.   Mali  igawanywe  kulingana  na

watoto wote,  wawe wasichana ama wawe wanaume.  Ningetaka tena mama hata yeye  awe  na  mali  yake,  wakiwa  na  mzee,

mama awe na mali yake mzee mali yake na wawe na mali ya pamoja.

Com. Pastor.  Ayonga:  Tafadhali hayo ni maoni ya mama, ninyi mngoje nafasi yenu itakapofika,  kila mtu  ni  chake.   Endelea

mama.

Jedida Cheruiyot: Ningetaka tena, mashamba serikali yetu ya Kenya ione ya kwamba, kila mtu ako na sehemu yake kidogo.

Com. Pastor. Ayonga: Mama yake bwana yake?

Jedida Cheruiyot: Watu wote wa Kenya. Ingine ambayo ningetaka kusema ni ya kwamba, watoto, ningetaka kurudia mambo

ya watoto niseme, watoto waelimishwe hata kama wazazi wametengana.  Watoto lazima waelimishwe na wazazi wote wawili.

Com.  Pastor.  Ayonga:  Ngoja  kidogo  kabla  ujatoka.  Mama,  sikujua  kama  tulikuelewa  vibaya  ama  ni  lugha  ilienda  namna

ingine  au  kama  ulivyosema  ndivyo  ilivyo;  haya  maneno  unasema  bwana  awe  na  mali  yake  na  bibi  awe  na  mali  yake,  au

umesema mali ambayo iko katika kwa nyumba yenu, iwe yenu nyote wawili, ni lipi ulilosema?

Jedida Cheruiyot: Nimesema mali iwe ya mama, baba na watoto.

Com. Pastor. Ayonga: Oo wote pamoja.

Jedida Cheruiyot: Wote wawe na mali yote iwe joint.

Com. Pastor.  Ayonga:  Kwa  hivyo  wanaume,  ninadhani  hata  ninyi  mlikuwa  mmeelewa  vibaya,  mama  anasema  mali  iliyoko

katika mji au katika boma,  ni ya bwana,  ni ya bibi na  watoto  wao  -   joint.   Asante  mama  uende  ujiandikishe  huko.   Mama

mwingine kuja hapa,  sema majina yako,  naona unamakaratasi  mengi tunataka tu utuambie pointi zilizoko hapo ndani  na  utupe

makaratasi tuende kusoma.  Dakika mbili tu.

Hariet  Macharia:  Asante.  Mimi  ninaitwa  Hariet  Macharia  kutoka  Londiani.  Ninasimama  hapa  on  behalf  of  CMEWAK.

CMEWAK maana yake ni Country Micro Enterprises Women Association of Kenya.   Hawa  wamama  ndio  wamenituma  na

pointi zao,  proposals  zao,  wakaniambia nilete hapa mbele ya Commissioners.   Wako na mambo mengi, ya kwanza ni  kuhusu

citizenship, na wako na pointi tano,  of which sitaweza kusoma zote  lakini  ningesema,  the  Constitution  should  be  reviewed  to
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entark a profession that will allow and provide everyone equal rights. To  be  automatic  beneficiaries  of  the  law.   The  second

point is basic rights, I can only read one point: the Constitution should be reviewed to provide protection and  security,  health

care,  water,  shelter,  employment.   It  should  also  provide  food  by  encouraging  marketing  of  farm  produce  through  proper

policies.  

Rights of vulnerable groups: I can only read one from there,  the Constitution should be reviewed to give room and enable the

handicapped person to participate equally with all Kenyan citizens on building the nation without discrimination.

Political  parties  and  legislature  and  judiciary:  women  should  be  given  an  upper  hand  during  their  campaign  rallies  by  being

provided with security. Women or NGOs should be given a seat in Parliament or allocated a representative through nomination.

The electoral system: we have about six points on that.  There should be a provision in the Constitution that dues on monitoring

the candidate expenditure, to know how much the individual constant has spent on his campaign.  

Interjection (Com. Pastor. Ayonga): Sasa mama sema la mwisho. Kwa maana haya yote tutaenda kusoma.

Hariet  Macharia:  Iko sasa  land and property  rights.  A couple should be instructed to register their properties  in  their  both

names.  The title deed should be registered and all names must appear in the document.  Thank you.

Com. Pastor.  Ayonga:  Asante sana mama.  Unaweza kuenda kule utupatie  hiyo  document,  ujiandikishe.   Mama  mwingine,

sema majina yako na tuambie makubwa tu ya document yako.  

Petronilla Lelei: I am Petronilla Lelei.

Com. Pastor. Ayonga: Songa karibu, unasonga mbali sana.

Petronilla  Lelei:  I  am  Petronilla  Lelei.  I  am  Petronilla  Lelei.  I  am  here  on  behalf  of  Kipkelion  women.   Here,  tuko  na

machache, women’s critical areas of concern in the Constitution.  In the bill of rights, our proposal  is this; enshrine equal access

of resource and equality before the law to men and women, boys and girls.  In consideration of gender,  race,  religion, ways of

life, etc.  

Guarantee security and equal protection by the law to men and women. Recognize the ………(inaudible) groups that constitute

Kenya in all aspects of life.  Women rights must be guaranteed under the bill of rights.  

Women  participation  in  the  legislator,  local  authorities,  governance  and  decision  making.   Our  proposal  number  one  in  our
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proposal;

1) Separation of power of the various organs of the state, so that each organ is automous and self governed.

2) Devolution of power in all government structures to ensure Local Authorities.  

3) Local communities participate - women will have easy access to leadership position if this happens and she has to take

place  in  democratic  to  give  a  chance  to  the  women  and  men  of  Kenya  to  participate  fairly  in  decision  making  and

debating on national issues.  

4) Eliminate all form of discrimination on the basis of sex in recruitment,  appointment and trainin in the discipline force and

all other  institutions of governance.   Every presidential  aspirant  should have a running mate or  V.P who is of opposite

gender.

Interjection (Com. Pastor. Ayonga): Sasa mama hiyo sisi tutaenda kusoma.  Sema pointi ya mwisho.

Petronilla Lelei:  Pointi ya mwisho, nitasema machache tu, ya children’s rights.  Sasa,  our proposition is,  Constitution should

have a clear uniform, definition of the child as  any person below the age of 18 years.   Recognize general human experience of

non discrimination on the base  of age,  sex,  language, look or  colour,  religion, opinion can apply to the child rights.  Guarantee

civil rights and liberty to the female and male child. 

Com. Pastor. Ayonga: Asante mama.  Sasa  utupe maandishi kule na ujiandikishe.  Kuna mama mwingine, huyo ndiye mama

wa mwisho, sasa baada ya hiyo nitaanza kutafuta wazee,  kwa maana sitaki wazee wakakaa  hapa siku nzima ninataka waende

kuona ile ng’ombe walifungia wapi.  Vijana ndio tutamaliza nao mwisho.  

Rael Koech: Asante sana.  Jina langu ni Rael Koech.  Na  maneno ya Katiba vile mimi ninasema, mimi ninasema kulingana na

watoto wasichana wale wako kwa shule na vijana. Sababu ni hii; watoto wale wako nyumbani wamekuwa wengi sana.  Watoto

wanazaa na hawajui baba yao ako wapi.  Sasa tunataka mtoto kama anazaa ama kama anashika mimba, nataka tujue mwenye

mimba, nataka kujua kama hachukui huyo msichana amuoe, achukue huyo mtoto wake,  aende awalishe, aende amusomeshe -

hilo ni jukumu lake.  

Interjection (Com. Pastor.  Ayonga):  Lakini mama, atachukuaje  na  kwanza  umesema  watoto  wamezaa  watoto  hawawajui

baba yao?  Sasa nani atawachukua kama hajui?

Rael Koech: Mwenye alikuwa amemuweka mimba.

Com. Pastor. Ayonga: Okey, endelea.

Rael  Koech:  Tena wakati  wa elections,  kama mnataka  wamama  waende  elections  au  kuwaandika  kazi,  waende  kwa  kazi,
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sasa wengine ni kama wanaenda kama wanachukua kura kwa nini watu wasema mama si kitu. Tunataka wamama tena waende

wapate elimu. Kama ni assistant hata mama ni assistant chief.

Com. Pastor. Ayonga: Asante sana mama. Ya mwisho?

Rael  Koech:  Ya mwisho, kama mama anawachana na  bwana  yake  na  kuenda,  saa  zingine  anaenda  kufanya  kazi,  anaenda

kupata mali, ananunua shamba. Wakati wa mwisho, hiyo mali ninataka watoto  wake peke  yao wagawiwe, sitaki mtu mwingine

agawigwe.  

Com. Pastor. Ayonga: Mama umemaliza?

Rael Koech: Bado.

Com. Pastor. Ayonga: Katika hiyo maneno ya shamba ndio ujamaliza au ingine? Sema ingine basi.

Rael Koech: Karibu na kuwa ya mwisho - ya mwisho ni title deed, mama na mzee waweke sahihi pamoja.  

Com. Pastor. Ayonga: Hiyo ndio ya mwisho, ngoja uulizwe swali, na nataka nimpe mama mwenzako nafasi akuulize.

Com. Asiyo:  Umesema mama ameenda, amefanya kazi kwa nguvu amepata mali yake, watoto wake peke yake………

Rael Koech: Wagawe mali ya mama yao.

Com. Asiyo: Kwa maana yule mzee mwingine pengine ameoa bibi mwingine, anaweza kuja, ni ‘Mrs.’ na wewe jina lako pia ni

‘Mrs’.  Yake.  Maana  wewe  bado  hujapata  bwana  mwingine.  Je  kama  hukupata  watoto  huko,  mali  hii  yako  nani  mwingine

anaweza kuchukua kama si watoto wa mzee - huyu mzee, inaweza kuenda kwa ndugu yako, kwa mama yako, kwa nani?

Rael Koech: Hapana, mzee atachukua mali.

Com. Pastor. Ayonga: Ngoja kidogo mama.

Com.  Zein  Abubakar:  Mama  umesema  kwamba  katika  upigaji  wa  kura,  kuna  wanaume  wanasema  hawawezi  kupigia

wanawake  kura.  Na  unasema  unataka  wanawake  wawe  nao  wanachaguliwa  kama  viongozi.  Hawa  ndugu  zetu  Waganda,

wametenga viti, wakasema hivi ni wanawake  peke  yao.   Watu  wote  watawapigia  kura  lakini  mwenye  haki  ya  kusimama,  ni

mwanamke peke  yake,  ndio wanawake wakapata  fursa ya kuingia bungeni  kwa  wingi.  Sasa  sijui  wewe  unapendekeza  bado
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wangangane na wanaume? Au wawekewe viti vyao pia wanawake washindane wanawake kwa wanawake,  na wapigiwe kura

na watu wote, lakini viti watakao simama ni wanawake peke yao.

Rael Koech: Wale wote. Kila mama ako kwa kiti, mzee ako kwa kiti.  

Com. Pastor. Ayonga: Mama wa maendeleo nataka ufanye maendeleo kwa kutumia dakika mbili tu. 

Lucy Saya: Tuko na memorandum hapa ambayo wakina mama wameandika lakini naona sitamaliza kwa hiyo dakika tatu.

Com. Pastor. Ayonga: Sema majina yako kwanza.

Lucy Saya: Kwa jina ni Lucy Saya. Chairlady maendeleo ya wanawake katika wilaya ya Kericho.   Sasa  ninataka kusema ya

kwamba - kitu cha kwanza, nataka kusema ya kwamba,  sisi kama wakina mama, tuko nyuma kidogo kwa mambo ya kisiasa.

Vile mama alisema hapa kwamba tunahitaji viti vya mama, tumeonelea ya kwamba tumetembea, tumezunguka kila mahali katika

wilaya hii ya Kericho,  na mimi ninaona wakina mama wanasema ya kwamba,  viti tunahitaji  1/3  katika  bunge  ya  Kenya,  kwa

ujaguzi huo unakuja.   Wakina  mama  wanauliza  namna  hiyo.  Wanasema  sasa  hata  kama  hiyo  ya  nomination  ipewe  wamama

wawe sawa. 

Kazi yoyote kama assistant  chief vile mama wamesema, tunahitaji  hiyo.   Kwa  maana  sasa  nikiona  sasa  wakina  mama  wako

nyuma. Vile ninaona ni kwamba, pengine kijana anaenda ngambo anapata  bibi yake,  anakuja na sisi tunaenda kwa uwanja wa

ndege tunampokea kama ako na watoto  na  yule  mama  mwingine  kutoka  ngambo.   Na  sasa  kama  msichana  anaenda  huko,

pengine anarudi na mtoto peke  yake hata akuji na  bwana.  Tunaulizwa  huyu  mtoto  anatoka  wapi,  rudisha  mali  ulikuwa  ulete,

tunaona hapa kuna shida, kwa maana hawa watoto wote ni sawa.  Kwa nini hampokei huyu msichana kama vile kijana tulikuwa

tunapokea, tunahitaji hiyo Bwana Commissioners waone hapo, halafu mnaona ya kwamba mtoto kamaa anakuja sisi zote tuko

sawa kwa maana tunazaa watoto pamoja.  

Kitu kingine tena, tuko na mambo ya mashamba. Ninataka kusema ya kwamba mahali ya mashamba vile tunaona ya kwamba,

pengine mzee anaandika hii shamba ni yake peke yake, pengine anachukua loan, hiyo shamba inawezauzwa mara moja, pengine

anatoa hii loan bila mama kujua. Kwa maana hata akikuta mwingine anamchukua huko anasena “huyu ni bibi yangu”. Hiyo kazi

inaendelea pengine tunashtukia tu pengine shamba imewekwa inasemekana hakulipa mambo ya loan. Tunahitaji hiyo title deed

iandike bwana,  bibi na watoto  pamoja.   Hilo shamba sitaki liende kwa mtu mmoja.  Tunahitaji kama mimi niko nyumba  hiyo,

hata mimi niko nguvu kidogo.

Com. Pastor. Ayonga: Asante ume-make point yako, kitu ingine?
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Lucy Saya: Kitu kingine tena ni mambo ya watoto.  Mtu kama anaoa sasa  bibi yake,  pengine ukikaa kama miaka ishirini hivi,

pengine analeta mwingine, ninajua ya kwamba kabila yetu Kipsigis hawawezi tosheka na mama mmoja, hawa wanataka  watu

wengi.  Pengine ninaoa, mimi ninafanya kazi pengine tumenunua duka, mwishowe, kama huyo mama anaingiea pengine anasema

hii mali yote - pengine ni bahati  mbaya huyo mtu akufe -  anasema hii mali yote tutagawa katikati.  Lakini tunaona hiyo ni shida,

lazima aone kama huyu  mzee  anaona  hakuna  kusema  wazee  hawaoi,  hiyo  ni  desturi  yetu.  Lakini,  kama  anaoa  kutoka  hapo

kama kuna mali, awachie huyo mama mkubwa halafu mzee aendelee kutafuta ingine.  

Com. Pastor. Ayonga: Hebu tunyamaze tusikie maoni ya mama.

Lucy Saya:  Sasa  kutafuta hiyo ingine, mali ingine kutoka hapo,  aniwachie  hiyo,  mimi ninachunga  nayo  watoto  lakini  sasa  ile

ingine yeye anamtafutia mali, pamoja na mimi tena.   Kwa maana yeye alisema tunaweza hao watu,  lakini shida yetu wamana ni

kuona sasa ameoa, amekuja kukata hiyo mali yangu na huyo mzee pengine kazi yake imekwisha amekuja retire,  anakuja kuoa

halafu anatupatia umasikini ndani ya nyumba.  

Com. Pastor. Ayonga: Ya mwisho.

Lucy Saya: Ya mwisho, ninataka kuwaambia kina mama, sasa  hizi viti tunauliza kama Concillors,  wakina mama waone kama

wenu wamesimama, muunge mkono na kuomba wanaume wawapigie kura.  Ndio hiyo. 

Com. Pastor. Ayonga: Asante lakini kuna swali.  Swali unaulizwa na mama mwenzako kwanza, ndipo nitakuuliza swali.

Com. Asiyo: Umesema kwamba wanaume wanapenda kuoa bibi wengine, na hiyo unasema iendelee,  lakini unajua kuna nchi

jirani  kama  Tanzania  wamekataa,  polygamy  na  iko  kwa  sheria  ya  kwamba  bwana  awezi  kuoa  bibi  wa  pili,  hebu  ni  malize,

isipokuwa iwe na sababu kabisa.  Hapa Kenya tulisema, saa  zile msichana akiolewa,  bwana amuambie kwamba kwa uoji huu

katikati  yangu na wewe uwe potentially polygamous yaani siku ingine  mimi ninaweze  kufikiria  na  nikaleta  bibi  mwingine.   Au

aseme sitaleta bibi mwingine kwa hii sheria mbili, hivi unaona inaweza kufaa watu wa Kenya.  Hapana Kipsigis peke yake.

Lucy Saya: Unajua sasa nikiongea hapa, ninaongea kwa maana mimi ninajua mila ya Kipsigis zaidi, mimi sijui mali pengine, na

sasa unajua pengine kama mtoto wako anaoa,  na bibi huyo wa mtoto wako hakuzaa watoto,  ama pengine unajua kabila yetu

sasa, wengine tena ninaona wanazaa wasichana wanasema hapana, wanaeza kwa sababu hiyo, lakini kitu mbaya sasa  ni kuona

mtoto wako kama pengine hakuzaa watoto, ninakubaliana hapo, aoe halafu apate watoto.  Upendo wa watu ni watoto.

Com.  Asiyo:  Hayo  nimesikia  nimekubali,  swali  la  mwisho  ni  hili:  umesema  mali  iandikwe  kawa  jina  la  baba  na  mama,  na

ukaeleza  kwamba  saa  zingine  baba  anaweza  kwenda  town  akapata  msichana  akapeleka  kusema  huyu  ndiye  bibi  yangu

wanaandikiana  halafu  wanasema  hiyo  mali  ni  yao.  Na  hata  hiyo  kama  mtu  ana  akili  mbaya  namna  hiyo  anaweza  kuchukua

watoto  wengine  wawili  hapo  chokora  town,  abebe  na  huyu  mama  waseme  hawa  pia  ni  watoto  wao,  na  wewe  hujui  kama
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mambo hii imefanyika. Je, ungependa majina yote ya huyu mama na huyu mzee iandikwe ili yule mama mwingine akienda kule

ikute jina yako sio yako? 

Lucy Saya: Hana kipande, kipande ndio inaongea kwa maana tunaliza jina ya mzee yangu inaandikwa yote,  sasa  ikienda hata

ikikosa hawa watoto haiwezi kosa yangu.

Com. Asiyo: Hiyo sawa. Asante sana.

Com. Pastor.  Ayonga:  Mama sasa  uende kule ujiandikishe  na  asante  kwa  maoni  yako.  Tumefunga  kikao  cha  wamama  na

maendeleo ya wanawake. Sasa tunataka maendeleo ya wamaume.  Peter  Chepkwony,  halafu kutafuata Peter  na Pastor  Johah

Keino, Pastor uwe karibu, Chepkwony dakika ni mbili.  Karibu tutaanza kuingilia dakika moja na nusu.  Unamaandishi hatutaki

utusomee, tuambie yale yaliyomo tu.

Peter  Chepkwony: Sawa sawa asante  sana.   Yale  ambayo  ninayo  hapa,  ni  mambo  makuu  ambayo  yametolewa  na  kanisa

katholiki la Chepsiolo.   Jambo la  kwanza,  sitasoma  mengi,  ni  kuhusu  wabunge  ambao  wamechaguliwa,  ikiwa  kama  mbunge

hatatekeleza kazi ama wajibu, kuandikwe kutokuwa na imani kwake katika muda wa miaka miwili, ili wananchi wapige kura ya

kutokuwa na imani kwake ili atolewe. Vote of no confidence.

Ya pili, wabunge maalum na madiwani maalum, wasiwekwe kwenye katiba kwa sababu hawana kazi maalum kwa wananchi.

Ya tatu, kama kutakuwa na masaa ambayo wananchi wanatoa kwa kama ni mashirika mbali mbali, malipo haya yapatiwe kwa

muda wa mwezi mmoja.  Kama malipo haya yatachelewa,  walipe pamoja na interest.   Halafu kusuluhisha mambo ya kuwa na

njia  katika  nchi  ya  Kenya,  wakulima  wapewe  soft  loan  ili  wapate  kuendeleza  kilimo  yao.   Halafu  kama  wamepata  mazao

wapate ku-make marketing board ambayo itauza mazao yao, na hiyo marketing board  wale madirectors  ambao watachaguliwa

na wakulima wenyewe. Ni hayo tu asante.  

Com. Pastor. Ayonga: Asante sana.  Pastor Jonah Keino. Dakika mbili.

Pastor Jonah Keino:  I am Pastor  Jonah Keino from Chepcheliot  sublocation in Kipkelion  division.  Pentacostal  church.  My

views on basic rights.  The Constitution of Kenya,  should guarantee freedom of worship which should be like this; they should

be allowed to register all churches,  because  the current Constitution does  not fully serve because  sometimes you may be  told

from  up  there,  after  passing  through  all  the  security  formalities,  in  registration  of  churches,  whenever  it  reaches  up  there,

someone  there  on  reason  known  to  himself  may  nullify  your  registration.   So,  it  needs  all  worship  crue  should  be  given  to

worship regardless of any. Morever they will be governed by security loss of the land, that is basic rights. 

Second  system  of  the  government;  we  should  adopt  a  parliamentarian  system  of  government  in  which  a  prime  minister  is

47



appointed from the majority part in Parliament and the President should be ceremonial only and should be elected by Parliament

from the citizens who are qualified. The prime minister should be the head of the government and should elect  this cabinet  from

qualified citizens of this country.  

Legislature;  Parliament  should  have  unlimited  power  to  control  its  own  procedure  through  standing  orders.   Parliamentarian

candidate should be people of good moral values and intergrity with a questionable character.  

Age limit for voting, should be not less than 18 years.  Contesting of Parliament should be not less than 45 years  and not more

than 80 years.  Parliament should have power to remove the executive through vote of no confidence.   The Constitution should

regulate formation management and conduct of political parties.   The number of political parties  should be limited to reflect the

national out view because the current formation of political parties only reflect tribal out look,  so they should be limited to three

political parties and they should be financed through the consolidated fund by setting a commission of enquiries to set  terms and

conditions of financing that.

Com. Pastor.  Ayonga:  Thank  you  very  much.  Ngoja  kidogo.   Unasema,  kwamba  registration  ya  makanisa  kwamba  watu

waruhusiwe kufanya registration bila  masharti,  kwa  maana  umeenda  huko  au  makanisa  yameenda  huko  kwa  registration,  na

wakielekea kule juu, registration inakuwa nullified. Na, umetaka kutuambia kwamba, ikiwa Registra of societies anaweza kuona

mambo  fulani  Fulani  -  kwa  maana  anajua  kanisa  linakuwa  registrered  kwanza  lazima  litoe  Constitution  yao,  na  kama

Constitution hii itaonekana ………..(inaudible) not in Kenya. Au unataka aje?

Pastor  Jonah  Keino:  Imekuwa  hivi.  After  presenting  the  constitution  of  that  church,  it  has  to  pass  through  the  security

formalities from the grassroots, that is what is happening now.  After passing -  after they give you a clean bill of health, there is

only one person, mtu mmoja tu anasema hapana.

Com. Pastor. Ayonga: Mtu mmoja si committee?

Pastor Jonah Keino: I’ve passed through that situation.

Com. Pastor. Ayonga: Kwa hivyo, kanisa lako lilinyimwa registration, is that what you saying.

Pastor Jonah Keino: Yes. 

Com. Pastor. Ayonga: Okay. Thank you. Toa makaratasi yako – Pastor, makaratasi yako kule na ujiandikishe.  

Com. Pastor.  Ayonga:  Willian Magori,  sasa  karibu tuende dakika moja na nusu. William anapojitayarisha,  Hillary Cheruiyot
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yuko? Hillary yuko wapi? Uje hapa karibu. Dakika moja na nusu.

William Magori: I am William Magori.  From Taragon I here on behalf of Pondene self group and help group.  Let me say as

written.  The  views  written  here  is  that,  tuwe  na  muundo  wa  serikali  ambayo  inayounganisha  wanasiasa  wote.   Secondly,

mwenye atakayeshinda kura ya Uraisi,  ni sharti  awe na kura nyingi pamoja na viti vingi vya  ubunge  katika  bunge.   Pia  afaulu

kwa kuwa mbunge kutoka eneo lake.  Tatu, mwenye atakayeshinda uraisi sharti awe na kiwango cha asilimia za kura ishirini na

tano katika mikoa tano.  Ya nne, Mkenya ana haki ya kurithi ardhi na mahali pahali popote  nchini. Halafu ingine, walemavu wa

kila aina sharti  wawe na budgeti yao ya kuwalinda katika  budgeti  ya  pesa  za  serikali.  Halafu  ingine  ya  mwisho,  mamlaka  ya

uraisi sharti  ipunguzwe na bunge iwe na uwezo wa  kuteua  mkuu  wa  majeshi,  mkuu  wa  polisi,  mkuu  wa  sheria,  judge  mkuu,

pamoja na Macommissioner wengine.

Com. Pastor. Ayonga: Asante sana. Uende huko utupe hiyo karatasi.  Next ni Hillary, dakika moja na nusu.

Hillary Cheruiyot: Good afternoon to you all. My names are Hillary Cheruiyot from Kinugu location.  Much has been said but

I want to empasize a few. First the President  who is in power,  should not campaign for any society or  any party,  therefore,  he

should be neutral.

A Member of Parliament should have head office in the centre of his constituency. 

The party that is in power should have the responsibility of ensuring that all Kenyans should enjoy basic rights such as  education

and health.  

Mayor and chairmen to be elected directly by the people.

The last is that the President or the local authority and the MPs candidates  should be law abiding citizens, without any criminal

records and can be able to a law his or her region to be infected before coming to power. Thank you.

Com. Pastor.  Ayonga:  Thank you so much uende kule ujiandikishe, pande  hii,  Joseph  Cheruiyot  anapokuja  Joseph  Langat

awe karibu. Dakika moja na nusu.

Joseph Cheruiyot: Kwa majina yangu ni Joseph Cheruiyot kutoka Lemosit location,  tarafa ya Londiani.  Ninapenda kusema

machache ingawaje mengi yamesemwa sitarudia.  Yangu nitaongea juu ya utamaduni.  Katiba  yetu  ihifadhi  utamaduni  wetu  wa

kila  kabila  kutoka  nchi  hii  ya  Kenya.  Kwa  sababu  ikiwa  kuna  jambo,  utamaduni  ama  mambo  ya  desturi  au  mila  za  watu

wanajua namna ya kutekeleza wajibu wa watu wao.   Jambo lingine ni kuhusu siku ya kuabudu,  siku ya Sabato  iwekwe katika

Katiba  ili  watu  wanaopumzika  siku  hiyo,  wawe  huru  wa  kuomba  na  hata  kwa  makazi  mahali  wanafanyia  kazi  wapewe
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kupumzika. Kuhusu misitu, misitu iwe chini ya county council.  Mashamba yote mengine yawe chini ya county  council.   Kama

plots, tusije tukapata ama kuona Commissioner of lands anapeana shamba kule juu, na watu wenye mashamba hawajui shamba

hilo lilienda lini, so ni heri iwe chini ya county council.

Corruption;  corruption unit ianzishwe katika wilaya.  Ili ianze kuangalia hiyo kazi na ifanye kazi kama idara ingine.  Corruption

iweze kuondolewa na watakaohusika. 

Uongozi;  ningependa  kusema  mtu  kama  village  elder,  naye  alipwe  kitu,  machief  na  ma  assistant  chiefs  wachaguliwe  na

wananchi. Jambo lingine nikienda kumaliza ni kwamba trespass katika nchi hii ya Kenya, iliondolewa zamani, na tuweke Katiba

ya kwamba, movement iwe rahisi kwa kila mtu mahali popote atembeapo. Trespass isije ikaonekana.  

Mimea  ama  vitu  ambazo  tunakuza  mashambani,  ikiwa  ni  mingi  mahali  fulani,  factory  iwekwe  huko,  isije  ikasongeshwa  na

kusema headquarters ni mbali, na mahali mimea hii inatokea. 

Investors ambao watakuja nchi hii, mali yao wanapopata mali yao, wawe free kuwa na mali yao,  lakini 50% ya pesa  hizo ziwe

za nchi hii. Ili serikali iweze kuwa na venue ya kuendesha kazi.  La mwisho, umbrella ya kitu yote,  ni lazima tuwe  na  majimbo

ambayo itafunika na kuona kila jimbo na watu wake wanaendelea namna gani. Majimbo ni ya maana na itasaidia kila sehemu

kukua kimaendeleo, kimasomo na hata kimaisha.  

Com. Pastor. Ayonga: Asante sana mzee kuna swali. Ngoja kidogo.

Com.  Zein  Abubakar:  Unapendekeza  sheria  kuhusu  trespass  iondolewe  unasema  Mkenya  awe  na  haki  ya  kuenda  mahali

popote anapotaka.  Kama wewe unashamba lako, mimi niwe na haki ya kuingia kwenye shamba lako vile ninataka. 

Joseph  Cheruiyot:  Kuna  njia  ambayo  nimetengeneza  kama  ni  kuingia  kidogo  ya  mguu,  kuna  mahali  imetengenezwa  mtu

anaruka na anapita. 

Com. Zein Abubakar: Wewe unatengeneza njia ya kupita shamba lakini -  yaani wewe ndio unatengeneza, lakini ukisha nipa

mimi haki nitembee kwa shamba lako, naweza nisipende njia hiyo nipite vile ninapenda mimi. 

Joseph Cheruiyot:  Hiyo ni kuharibu, mtu mzuri, mtu mwenye muhathilibu mzuri, anapita mahali ambapo  inaonekana  hapa  ni

njia -  ninasema kwa mfano -  unaweza patikana ukipita railway, unaambiwa hapa ni hatari hiyo  ni  kweli  na  hata  tusikie  sheria

zake, lakini mbona tusitengenezee mahali pa kupita kwa urahisi?  

Com. Zein Abubakar: Sasa hayo ni maoni mawili tofauti ndugu yangu. Two different things. 
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Com. Pastor. Ayonga: Mzee, unajua kama kuna hatari huko kwa kupita kwa railway, hatari ni hatari,  lazima tu-recognize kitu

kikisemwa hii ni hatari ni hatari.  Kitu ni kwamba, watupatie pahali pa kupita.  

Com. Zein Abubakar: Kwenya mashamba kuwe na njia ya kupita watu?

Com.  Pastor.  Ayonga:  Ndio.  Mtu  hawezi  kupita  pahali  popote  katika  shamba  lako.  Lazima  pahali  paonekane  ambako

pengine udongo sio mzuri ndio unafanya njia.  Thank  you  so  much.  Next  ni  Joseph  Langat.   Langat  uko  karibu,  mzee  uanze

kusoma majina yako na uendelee. Kimagut John awe karibu. 

Joseph Kiptanui Langat:  Kwa jina mimi ninaitwa Joseph Kiptanui Langat.  Ninatoka Parament,  Londian division, Kipkelion

constituency. Langu sitachukua muda mrefu kwa sababu tumeandika memorandum.

Com. Pastor. Ayonga: Utuambie maneno tu machache juu ya memorandum.

Joseph Kiptanui Langat:  Ndio ninataka kusema machache kuhusu memorandum. Labda nitaomba tu nyinyi Commissioners

kwa sababu tumeandika kupitia ule muongozo wa maswali. Hii memorandum yetu mtakapopata mahali imeandikwa no or yes ni

kulingana  na  ile  namba  tulifuatilia  kwa  ule  mwongozo.    Kwa  hivyo,  letu  ambalo  tulizungumzia  sana  ni  kuhusu  mambo  ya

majimbo. Na ninasema hiyo kwa sababu tunasikia watu wengine wanakataa serikali ya majimba bila sababu.  

Com. Pastor.  Ayonga:  Bwana Langat,  ngoja  kidogo,  wazo  ambalo  umetoa  ni  kwamba,  unataka  serikali  ya  majimbo,  hiyo

point is well taken, hatutaki kusikia kwa nini wengine wanasema hivi na vile. Asante endelea.

Joseph Kiptanui Langat:  Ingine ni point kuhusu uchaguzi, hii mambo ya uchaguzi,  watu  wengine  wanasema,  kura  imeibiwa

imefanywa nini, tunapendekeza ya kwamba, uchaguzi wakati wa kura inapigwa ihesabiwe pale pale na itangazwe pale ili mambo

ya reject isipatikane.

Com. Asiyo:  Hiyo tayari imewekwa kwa item.

Joseph Kiptanui Langat: Okay hiyo ni sawasawa.  Ingine ni kuhusu mambo ya umilikaji wa land.  Mambo ya mashamba iko

na tabu Kenya hii. mashamba tayari yameanza kuwa kidogo,  na ingine hakuna hata kidogo.   Hakuna haja mtu mmoja awe na

maeka  elifu  kumi,  ishirini  na  majirani  wake  hawana  hata  nusu  eka.  Niliona  ya  kwamba  kuwe  na  maximum acreage  ya  mtu.

Halafu yule ambaye hana,  serikali ipewe uwezo inunue hiyo shamba igawanyie wale ambao hawana,  na  wapewe  kwa  njia  ya

loan na walipe, ili tusiwe na landless Kenya hii.
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Com. Pastor. Ayonga: Asante na ya mwisho.

Joseph Kiptanui Langat: Ya mwisho ni kuhusu mambo ya kilimo, area  hii Kipkelion tunategemea mambo ya kilimo sana,  na

tulipoambiwa mambo ya soko huru tulifikiri itakuja kutusaidia.   Sasa  imekuja  kutuumiza  area  hii,  tunataka  hii  farmer’s  union,

……..(inaudible) na vyama ambao vinahusika na wakulima waingizwe kwa kikatiba na wapewe nguvu zaidi ili kututetea,  yale

ambayo tuna produce katika area hii hakuna aja ya ku-import kutoka kwa nchi zingine nje na tuumize na tuwe masikini.

Com. Pastor. Ayonga: Asante sana Mzee, ngoja kuna swali.

Com. Zein Abubakar: Hivi sasa  serikali ya Kenya,  tayari imeingia mikataba na mashirika mbali mbali pamoja na nchi za nje,

ambayo yanatulazimisha sisi tuwe na hilo jambo ulilotaja la soko  huru, lakini nchi zingine zinafanya hivi; Zinawapatia  wakulima

mbegu bure, zinawapa pesa za kulima, halafu bidhaa zao zinakuwa bei rahisi.  Kwa hivyo hata kama mtu anataka kuleta mazao

yake ya nje hawezi kushindana na mazao ya Kenya sababu ya Kenya itakuwa rahisi, kwa sababu serikali inatoa subsidies.  Sijui

msimamo wako utakuwa nini mzee wangu?

Joseph Kiptanui Langat: Msimamo wangu na wetu hapa kama wakulima ni ya kwamba,  sisi tumepoteza mambo ya maziwa

yetu inapotea hapa, na kila kitu inapotea kwa sababu ya soko huru ya watu wengine wa nje na tuko nayo hapa.

Com. Pastor.  Ayonga:  Lakini – asante -  sasa  Mzee unaweza  kuenda  kule  ujiandikishe.  Nilimuita  Kimagut.   John  Kimagut,

unamaandishi na nina watu mia moja na kitu wanaoningojea, ninataka tu utumie dakika moja na nusu.

John  Kimagut:  Kwa  maana  umenipatia  dakika  moja  na  nusu,  nafikiri  ni  vizuri  tu  kwa  maana  utasoma  hizi  zote  ambazo

nimeandika ni mingi kweli.  ningependa tu kusema moja ambayo ninaona mpaka saa  hii hatujaanza kusema.  Ningependa  tu  hii

maneno ya registered parties, registered union, kama ingekuwa covered kwa Constitution, wawe wakifanya election kwa secret

ballot. Kumekuja siku hizi mvurugano kubwa sana unapata watu wanaenda wanafanya mlolongo, this public manner of voting.

Imeanza kuwa mingi sana mpaka unaona hata watu kwa nchi wameanza kuvurugana kwa sababu ya huyu mwingine alikaa kwa

laini ya fulani, kama registered union, registered parties yote iwe covered kwa Constitution, wawe wakifanya kwa secret  ballot

all voting system hata kwa general election, hii maneno ya parties  ya  nomination  kama  inaweza  kuwa  covered  iwe  ikifanywa

kwa secret ballot, itakuwa mzuri haiwezi kuleta chuki kati ya watu.  Mpaka hapo Bwana Commissioner, afadhali nikomee hapo

kwa maana you will have time to read my recommendation.

Com.  Pastor.  Ayonga:  Thank  you.  Tunataka  watu  wanaotusaidia  namna  hiyo,  huyu  Samuel  Busienei,  si  alikwisha  ongea,

hajaongea labda ni Busienei mwingine.

Samuel Busienei: Bwana Commissioner, yangu ningetoa tu maoni mambo ya mjumbe ambaye tunachagua katika…
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Com. Pastor. Ayonga: Sema majina yako kwanza. 

Samuel  Busienei:  Mimi  ninaitwa  Samuel  Busienei  kutoka  Rigawa.  So  mimi  ninaongea  kuhusu  maoni  ya  mjumbe  ama

Councillor. Kwa sababu wote wanafanya kazi moja,  moja ndio yuko katika council na mwingine ni mjumbe ambaye wananchi

wanamchagua kutoka constituency yake.  Ninaonelea ya kwamba mjumbe anaenda miaka mitano, na baaba  ya miaka mitano,

kukaribia mwana wa nne, anaanza kukuja nyumbani, kwa hivyo ningeuliza Commissioner, sijui inaweza kufikiriwa………

Com. Pastor. Ayonga: Ni wewe unafikiri sio sisi.

Samuel  Busienei:  Mimi ninafikiria  iwekwe  wakati  mtu  ameshindwa  kutumikia  watu  wake,  pengine  tungekata  a  fee  yeye

aondolewe kwa sababu tulimchagua kufanya kazi yake.

Com. Pastor. Ayonga: Sawa umesema hiyo ni point moja, ya pili?

Samuel Busienei: Ya pili, pia wana Councillor katika area yake, baada ya watu kumchagua na kusema nitafanya ile, baadaye

anakaa miaka mitano akatoka bila kufanya chochote lazima akatwe a fee yeye aondolewe mwingine aingie hata miaka tano.

Com. Pastor. Ayonga: Sawa sawa, ya tatu?

Samuel Busienei: Ya tatu, ninasema asante. 

Com. Pastor.  Ayonga:  Okay sasa  Mzee enda kule ujiandikishe.   Haji  Hussein  Omari,  halafu  kuna  John  Sigei,  Haji  Omari,

hebu, una dakika moja na nusu endelea.

Haji Hussein: Mimi ninaunga huyu sasa anatoka.

Com. Pastor. Ayonga: Sema majina.

Haji  Hussein:  Haji  Hussein  Omari.   Huyu  anaondoka  sasa  ndiye  mimi  ninaunga  kidogo  ninaongeza  chumvi  kidogo.  Kwa

maana Mbunge  sisi  tumechagua,  Mbunge  tulipomchagua,  badala  kuja  kutumikia  mahali  alipochaguliwa,  Mbunge  anakwenda

miaka tano Nairobi.   Na  alichukuliwa hapa Kipkelion.   Macouncillors vile vile nguvu yao lazima iwe anashirikiana na Mbunge

na mbunge hata akanyagi hapa, je Councillor watafanya kazi yao namna gani? Wewe mwenyewe ndio unapita barabara  hii, hii

barabara  wewe  unaona  na  macho  yako.  Kutoka  Kipkelion,  “Kakarabakarukaru”  mpaka  lini?  Haenda  hata  Kisumu,  kufika

hapa hakuna pahali wewe utapita uongo mbaya. Ya pili, 
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Com. Pastor. Ayonga: Wewe unataka aje?

Haji Hussein: Ya mwisho, hii sheria sasa mnatunga muweke katika sheria kuwa Wabunge wasiwe Nairobi, wawe na watu wa

hapa, wajengee ofisi hapa, watumikie na watu hapa.

Com. Pastor. Ayonga: Kwa hivyo mzee unataka wakae hapa?

Haji Hussein: Iwekwe kwanza kwa orodha ya sheria, wakae hapa wangalie pahali walipochaguliwa, wajenge nchi.

Com.  Pastor.  Ayonga:  Okay  asante  sana  Mzee  Hussein  Haji.   Sasa  uende  kule  mzee  ujiandikishe,  umeweka  chumvi   ya

kutosha.  John Sigei, una dakika moja na nusu tu.

John Sigei: Maneno yangu ni machache tu, mengi yamesemwa na watu ambao wamekuja hapa.  Lakini langu ni, tukiwa kama

tunataka kuhifadhi culture,  vitu vingine tuliletewa na Wazungu.  Kama ukitaka kuoa,  unapata certificate kwa kanisa,  ingine iko

kwa D.C. lakini wewe Mwafrika, ukioa kinyumbani, hupati certificate.

Com. Pastor. Ayonga: Kwa hivyo unatakaje?

John Sigei: Nataka kama mtu akioa kinyumbani, apatiwe certificate na chief, kwa sababu ameoa kinyumbani.

Com. Pastor. Ayonga: Mzee umefanya point watu wanao oa kinyumbani pia wapate certificate. Point ingine.

John Sigei:  Point ingine ni habari  ya shamba.   Shamba isiwe ya serikali,  iwe  serikali  ya  mitaa  na  mwenyewe.   Kwa  sababu

ikiwa shamba litakuwa la serikali kuu, serikali kuu itagawa vile inataka,  lakini ikiwa ni ya county council na mwenyewe, county

council na mwenyewe wataona vile watagawa hiyo shamba.

Com. Pastor. Ayonga: Point ingine ya mwisho.

John  Sigei:  Point  ya  mwisho  ni  introduce  land  tax.  Kama  ukiwa  na  shamba  elifu  tatu,  hekari  elifu  tatu,  utoe  kodi,

usinyanganywe  ulinunua.  Toa  kodi  kwa  kila  eka.  La  mwisho  ni  habari  ya  education  na  employment.  Tukitaka  watoto  wote

waelimike Kenya hii, kutoka form four waende university, tufuate quota system. Vile vile kazi ifuate quota system.

Com. Pastor. Ayonga: Asante hiyo ni point yako ya mwisho ya quota system, university na kwa kazi. 
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John Sigei: Ya mwisho ni serikali ya majimbo, majimbo kwa sababu tutaweza…….

Com. Pastor. Ayonga: Hiyo tunajua mzee, kile majimbo itafanya, tumejua tayari.  

John Sigei: Una swali?

Com. Pastor. Ayonga: Hatuna swali.

John Sigei: Asante.

Audience: (laughter)

Com. Pastor.  Ayonga:  Tafadhali ujiandikishe na utupe hayo maandishi hapa mzee -  fuata kule.   Sasa  ninataka  kusema  kitu,

msije  mkafikiri  ninawaharakisha  bure.   Nataka  mtusaidie:  kama  points  ambazo  ulikuwa  umepanga,  mwingine  amezisema.  Si

hayo  imetosha?  Na  tena  kuna  wale  mlio  na  memorandum,  si  lazima  utusomee  memorandum,  unaweza  kuenda  kule  nyuma

ukatoa  memorandum  yako.  Kwa  hivyo  hebu  tufanye  kila  mmoja  apate  nafasi.  Ikiwa  unajambo  ambalo  ulitaka  kusema  na

limesemwa, ninapokuita,  sema niliyotaka kusema yamesemwa tayari.  Ikiwa kuna jambo jipya ambalo  halijasemwa,  kwa  wale

ambao mmesikia kutoka asubuhi, basi hilo uje na uliseme.  Sasa ninamwita Joseph Too. Una dakika moja Joseph,  sema majina

yako na endelea.

Joseph Too: My names are  Joseph Too from Koroi  South.   My first point is taxation issue.   We want to get rid of this idea

where one person have in mind this thing of secret issue. We want to know from the incoming the immediate heir.  

The auditing of public funds. Receipts have to be put off. This is because some draft staff have taken advantage of writing some

false information. 

Parliament must not be  given monopoly and autonomy in preparation of  budget  speeches.   I  propose  that  before  the  day  of

budget, some committee has to go round collecting and collecting views from the public.

Vesting management committee, to a certain deficiency and eficancy of  civil servants. 

We should have in Kenya a one man-one job.

Com. Pastor.  Ayonga:  Asante.  Hebu chukua kule na ujiandikishe, pande hii. Josephat  Samoe.  Ni  wewe?  Samoe  dakika  ni

yako. Sema majina yako. Usiharibu.
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Josephat Samoe: Majina yangu ni Josephat Samoe.  Langu tu ni kuunga mkono yale yamesemwa.  

Com. Pastor. Ayonga: Wewe ni mtu mzuri sana.

Josephat Samoe: Yangu wenzangu wenye wamezungumza wamesema yale nilikuwa nayo.

Com. Pastor. Ayonga: Asante sana. Tena unaongeza?

Josephat  Samoe:  Kitu chenye nitaweka mkazo ni serikali ya majimbo, ili tuwe na  serikali  ambayo  itasaidia  Wakenya  wote.

Kwa sababu kuna jamii ambao hawatambuliki Kenya hii, kama Wadorobo,  Watalai,  lakini tukifanya serikali ya majimbo hawa

watu nao watapata kuingia serikali ambayo ni ya kikamilifu.

Com. Pastor. Ayonga: Asante sana. That point umesema tayari, unataka serikali ya majimbo.

Josephat Samoe:  La kumalizia ni maneno ya shamba.   Tunasikia kuna Commission ya land huko Nairobi.  na shamba haliko

huko Nairobi, liko Kericho ama mahali pengine. Kwa hivyo mambo yote ije katika Local Authority.  

Com. Pastor. Ayonga: Okay asante sana.  Sasa uende pande hiyo ujiandikishe.

Josephat Samoe: Niko na moja.

Audience: (laughter)

Josephat  Samoe:  La kumalizia, ni la  kwamba  kuna  constitutional  review,  lazima  itengenezwe  kulingana  na  culture  ya  watu,

tusije tukakopa kutoka culture za huko ngambo tulete mji huu.  Kama hii ya kusema ya  kwamba,  tugawane  mamlaka.   Kwa

culture yetu, itakuja kuwa vigumu.

Com. Pastor. Ayonga: Asante enda huko ujiandikishe. Stephen Sawe, ana maandishi juu ya kanisa la katholiki,  tutapata  hayo

maandishi. Elisha Kalia, una dakika moja na nusu, utuambie uliyo nayo, yale makubwa tu mengine tutasoma.

Elisha Kalia: Kitu ambacho ningeliomba Bwana Commissioner, ni ya kwamba, hizi memorandum ambazo nilipatiwa na wazee

wa Londiani division na hawa wazee wako hapa, pengine wangependa kusikia kama nimepeana kulingana na vile walitoa.

Com.  Pastor.  Ayonga:  La,  hatutataka  uje  kutusomea.  Umekuja  kutupa  kwa  nafsi  yao  kwetu  -  sisi  ndio  umeletea,
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hukuwaletea,  kwa  hivyo  umulike  kama  kuna  maneno  mawili  matatu  makubwa,  tuambie  hii  na  hii.  Kama  hiyo  ndio  unataka

wasikie.

Elisha Kalia: Okay asante. So I can read it ya kwamba, we people of Kenya, need a preamble in our Constitution.

Com. Pastor. Ayonga: Okey, we need a preamble.

Elisha  Kalia:  We  need  this  to  be  recognized  by  the  constitutional  makers.   This  will  enable  mwananchi  to  refer,  and  the

agreement reached and retained for the young generation.  In most cases the preamble is very important to every Kenyan.   For

example,  we  in  Kipsigis  tribe,  have  many  preambles  which  were  not  written  e.g.  customarily  law,  which  comprises  many

activities including movable lativals.  Therefore, we need all this to be protected and be promoted in the Constitution in terms of

customarily law.  

Ya  pili,  hata  mimi ninaruka  kabisa.   It  is  the  structure  of  the  government  system,  but  that  one  has  been  said,  kwa  sababu

imesemwa, ya muhimu kabisa kulingana na structure ya government na wale wazee pamoja na mimi tulionelea  ya  kwamba,  a

federal system of government be established. Hiyo ndio majimbo. And if it will go through, the name be formed in the name of

federal republic of Kenya.  That will be the name if it goes through.  

Ingine ambayo imesemwa na marafiki zangu, ni hii mambo ya marriage of  culture  ya  kwamba,  tumeonelea  ya  kwamba  kweli

certificate of marriage, traditionally be issued and even those certicates from the D.C.s office be  centralized in the chief’s office.

 So that the family who are marrying each other, can receive those certificates.  

Ya mwisho, are those people who are  impregnating the school children. Kama mtu akimweka mimba mtoto wa mtu, ni lazima

amuoe no matter whether he has got many wives, lazima aoe,  otherwise,  akikataa  kuoa,  lazima asomeshe huyo mtoto  mpaka

university na ampeleke college halafu sasa  amuachane asipooa mama yake.   That is when tumefanya hesabu itaweza kuwa 26

years kuchunga huyo mtoto.   

 

Ya mwisho, ni mambo ya Councillors and the powers  of the council.  Tulionelea ya kwamba,  kwa sababu tunataka nguvu yote

iwekwe kwa county council, in order that to be well enough, ni lazima this small other  councils,  town council and urban council

ivunjwe halafu nguvu zote ziwekwe kwa country council.  All the resources, all the collection on whatever iwe centralized in the

county  council  to  meet  the  need  of  the  community.  Kwa  hayo  machache,  nasema  asante  I  think  zingine  ambazo  niliwacha

mtazipitia.

Com. Zein Abubakar: Asante sana Mzee Elisha, uende pale nyuma u-sign memorandum. Sasa  wale waliokuja wamechelewa

mimi kwa  vile  nimepata  fursa  ya  kuendeleza  kazi  hii,  wazee  wanapumzika  kidogo,  ninamajina  yamefikia  mia  moja  arobaini.
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Ningependa tu kurudia kwa kifupi mambo tuliowaeleza wale waliofika mapema kuhusu utoaji wa maoni.  Lakini kwanza kabisa

ningewaomba hawa wazee wawili waliokaa hapa, make kwenye vile viti vile pale tafadhali.   Nyinyi wazee wawili mliokaa hapa

mbele, mukae pale kuna viti viwili mukae pale. Na nina sababu nzuri ya kukuomba ufanye hivo mzee wangu. Sasa  nitaita majina

ya watu sita sita au saba saba waje wakae hapa mbele. Ngoja tunaenda taratibu, badala  ya kuita mmoja anajivuta dakika moja

au dakika mbili anafika hapa. Nitaita watu saba wakae hapa, kwa laini vile nimeita majina.  Mmoja anatoka mwingine anaingia,

mmoja anatoka mwingine anaingia, ni sawa hivyo.  

La pili, tumesema wale ambao wana written memorandum, kuna njia tatu za kutoa maoni -  njia tatu.   Ya kwanza ni kwamba,

wewe huna maandishi, umeandika maandishi yako vizuri kabisa  kila  kitu  ukusahau  umeweka  hapo.   Ukiwa  unataka  kuyatoa

maandishi hayo bila kuzungumza, usingoje jina lako liitwe, uende pale nyumba utoe maandishi, u-sign register,  umemaliza  kazi

yako. Sawa hivyo? Njia ya pili, wewe una maandishi lakini unataka kuja kugusia yaliyo muhimu peke  yake.   Unaruhusiwa kuja

kugusia maoni muhimu peke  yake.  Na  kwa vile hayo maandishi ama hiyo memorandum  utatuachia  sisi  tuifanyie  kazi,  unahaja

kututajia kila kitu.  Uchague yaliyo muhimu peke yake ndio waweze kujua unasema nini, au si sawa hivyo?

Njia ya tatu ni mtu kuja kusema yaliyo moyoni mwake na kichwani mwake,  bila maandishi azungumze kwa mdomo.  Hiyo pia

inakubalika.  Lakini kama alivyokuwa akiimiza mzee, useme mara moja umalize, point kwa point kwa point.  Sasa  mimi nitatoa

mwongozo kuhusu kutoa maoni namna hiyo.  Kwanza yule atakayekuja  hapa kusema ya mwisho na ya mwisho  karibu  na  ya

mwisho kabisa, huyo ninampiga red card nasema umemaliza wewe. Au si sawa hivo, ukisema mwisho ni mwisho sawa,  si mimi

nina kuambia wewe ndio ukiniambia mimi ni mwisho, umalizie hapo. Na  mimi nikikwambia sema ya mwisho useme ya mwisho.

Au si sawa hivyo.  

Ingine  ukija  hapa  ukianza  kumshukuru  chairman,  umshukuru  D.O.,  ushukuru  Macommissioner,  time  zako  zimekwisha

ninakwambia  keti  umepoteza  wakati  wako  kwa  kushukuru  watu.   Si  sawa  hivyo.   Kwa  hivyo,  ninatak  kumuuliza  mwalimu

Amos Nyamu, wenzako walipoitwa wewe ulikuwa wapi?  Mwalimu  uko  wapi?  Amekuachia  ripoti  kimbia  pale  nyuma  u-sign

utoe, uzungumze on behalf of mwalimu Amos, peleka maandishi yake pale, u-sign kwamba umetoa maandishi ya Bwana Amos,

sawa. Sikubali mtu amsomee mwenzake, sijui kama unanielewa, yako ikifika zamu yako sema yako,  ya mwalimu Amos peleka

kule u-sign saa hizi.  

Halafu ile sheria ya kusema hapa ni kama kortini watu wako kimya kabisa imerudi, tena kwa vishindo. Ni sawa hivyo.  Wacha

nichangamshe  watu  kidogo,  sasa  nataka  Stanley  na  tuseme  mila  na  desturi  mpya  kwa  ruhusa  yenu  nyinyi  sio  yangu  mimi,

nitamuita mtu mara mbili, kwa sababu tunatumia kipasa sauti,  akiitwa mara mbili  asiseme  “mimi  niko”  au  asiinue  mkono  kuja

hapa mbele,  tutaenda kwa jina linalofuatia, au si sawa hivyo.  Stanley Koech,  mara  ya  kwanza,  kuja  hapa  mbele  mara  moja

ukae. Ukae karibu na pale.  Wycliff Ngeno Lesang, ufuate, Patrice Lesang, Beatrice Lesang, hayuko, Reuben Cheruyo,  asante

sana mzee  umefanya  kazi  sawa.   Rael  Chemtai  Koech,  nilisema  sheria  ya  kuzungumza  nimepiga  mzee  wangu.  Mzee  wangu

mwenye  hilo  korti  la  kijivu  nimekuona,  sheria  inasema  tusizungumze  hapa  afadhali  tukae  kimya  ndio  kazi  ifanyike  haraka.
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Asante  mzee.  Rael  Chemtai  Koech,  ameongea,  Earnest  Cheruiyot,  Bernard  Momanyi,  Zephania  Soi,  kuja  mzee  uje  hapa

kwenye laini. William Chege,  uje karibu mara moja ukae kwenye sofa hapa mbele Eliud mimi ninataka kitu hichi chenye rangi

nzuri watu wakae huku mbele.  Richard Mutai, au wewe ni muai, box yako ni ngapi mzee? 

Speaker: Box yangu ni 1009 Londiani.

Com. Zein Abubakar: Richard E. Tonui, uje mzee karibu, na mtu wa mwisho nitamuita apate  kiti pale ni Samsom Tonoi kuna

kiti Samson.  Ni wewe mzee, uje ukae pale kiti cha pale.   Mzee wangu wa kwanza  niliyemuita  wa  kwanza  ilikuwa  ni  Stanley

Koech.  Bwana  Stanley  utaje  majina  yako  kwa  recordi  na  utoe  pointi  mara  moja,  na  mimi  ikiwa  unakwenda  kombo

ninakurudisha kwenye laini.

Stanley Koech: Mimi ninaitwa Stanley Koech kutoka upande wa Marau na….

Com. Zein Abubakar: Watu wawe kimya.

Stanley Koech: The first point is that power must be developed,  majimbo should be there in use.   The next one is about  land

and natural resources  should be managed by the County Council.  Public officers,  majority should be at  the district  level and a

skeleton at  the Head Quarters.   Passed  treaties  should be re-examined either in Coast,  Masaai  land,  even  in  Kericho  district

whereby people  were moved away from tea bushes,  so we  need  to  revisit.   Community  gain  -  all  which  has  to  do  with  tea

should be dealt and finalized here in Kericho. 

Contract;  the government should not be  in business of selling things or  purchasing  or  constructing.  Instead,  it  should  give  our

contracts to people who are accountable so that we can accuse somebody not the government.  

Marriage;  as  we  move  to  the  next  century,  we  require  law  to  be  put  in  place,  so  that  marriage  as  a  way  of  stabilizing  the

country, should be streamlined. Nobody should marry below 18 years old. 

Land; no non citizen should own land.  

Malaria; we should put in place a stage whereby we don’t treat  the symptoms but we  treat  the  cause,  so  far  we  have  been

buying fansidars and all this……….

Com. Zein Abubakar: Unajua umeenda kwenye hadithi, wewe unataka prevention zaidi, primary care iwe prevention.

Stanley  Koech:  I wanted to say this; we have tick control  in this country,  so we need to face mosquito  control  not  malaria.
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The  last  one  is  our  Constitution  should  allow  nominated  persons  especially  women  -  a  third  of  our  MPs  and  maybe  of

Councillors should be women and that should be there until such a time we have women. 

Com. Zein Abubakar: They can compete in politics equally. Thank you very much Bwana Koech.  Nataka  Bwana Wycliff Ng

’eno, Bwana Koech sign kule register.  

Wycliff  Ng’eno:  Okay Bwana Abubakar  nashukuru kwa kunipa hii nafasi.   First  of all I  will want you to give me more  time

than you have given to this other people because……….

Com. Zein Abubakar: You have already wasted a lot of my time. Wewe Wycliff unaona mwenzako sikumzuia, as  long as  you

are making points mimi sitakuzuia, ikifika dakika tatu nitakutoa mara moja.   Lakini ukianza kuni-wastia time, you have wasted

one minute of your time and one minute of my time.  Sikiza Bwana Ng’eno, for the record,  state  your name and go straight to

the point.

Wycliff Ng’eno: My names are Wycliff Ng’eno, representing the Kaplela cultural youth group.  So in the Constitution that we

are expecting to have in this country, that is after we have made a good one,  we need first of all to have the preamble and the

preamble if you give me a chance to read the preamble…….

Com. Asiyo: You should read ……..(inaudible).

Wycliff  Ng’eno:  Very fine. Kenya is a republic -  one and indivisible. A democratic  State  with a President  who is sovereign.

The  sovereign  power  emanates  on  the  citizens  and  the  President  exercises  it  in  conformity  with  the  provisions  of  this

Constitution.  Changes in the sections is; we go to the real Constitution, section 4,  there shall be  a honoraly President.   Section

5, substitute F, 25%……….

Com. Zein Abubakar: Just hold on Ng’eno.  Nilisema hapo nyuma watu wasizungumze.  Yule mwenye kutaka  kuzungumza

atoke na rafiki yake waende kule chini wazungumze wamalize. You are  now  wasting  everybody’s  time  -  mzee  wangu,  najua

unanisaidia lakini I can handle it thank you.  I  am saying this mnaona time tunapoteza kwa mimi kuzungumza na nyinyi, ni time

yenu si time yangu, ni time yetu sisi sote  pamoja.   Nimemsimamisha  Bwana  Ng’eno,  alikuwa  anaendelea  vizuri  sababu  kuna

watu  wanazungumza.   Bwana  Ng’eno  alikuwa  hapa  amenyamaza  amempa  mtu  heshima  akazungumza  vile  anavyotaka,

hakuingiliwa.   Sasa  Bwana  Ng’eno  anazuiwa.   Ningeomba  nisipate  fursa  ingine  ya  kuzungumza  namna  hii  tena,  tafadhalini.

Bwana Ng’eno.  

Wycliff  Ng’eno:  Okay fine;  Section  five  substitute  F,  25%  votes  from  five  province  should  be  considered  and  to  majority

votes. Sub section four them incase of president becoming vacant, by reason of section five, people should be given a chance to
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choose again.  Section seven, strict and particular dates of assuming forces by the President, should be put in place as  evidence

in the Constitution. But section 7 and 3, I can’t declare the President has seized to hold the office of profit.  Section 7 substitute

4, our President should declare wealth as possible to be allowed to operate  business to profit.   Subsection 14,  there shall be  a

provision to allow the President  to be  impeached as  in the US.  Section 15,  there shall be  an office of the prime  minister  who

shall be appointed by the President among the MPs who shall be the head of executive.  Section 16,  office of the ministers shall

be established by Parliament who determine the number of ministers, this should be abolished for this commands,  dictatorship.

Section  22,  President  shall  appoint  such  number  of  Secretaries  as  National  Assembly  may  determine.   This  will  check  and

balance to minimize consipirancy.  Section 23 of the Constitution  which  is  having  now  executive  authority  of  the  government

depends on the Prime Minister.   Section 26,  Attorney General should be nominated from the sitting judges of the High  court,

and Court of Appeal and be approved by National Assembly. Section 34, it should not be compulsory for one to be  nominated

by a political party, to allow private candidate and minimize cartailment of the promising candidate.

Com. Zein Abubakar: The last point.

Wycliff Ng’eno: Parliament should not alter any part of the Constitution unless it is given direct permission from the citizens for

than we shall need a referendum. After the third stage, the committee stage, they come to the referendum in the villages and then

they go to the reporting stage and then it will go on.  The last one about the land.

Com. Zein Abubakar: No,  no,  Bwana Ng’eno listen to me. I negotiated these rules and the people  conceded and said “yes

conduct this meeting in that fashion”.  If I break  the rule with you, I will have to break  the rule with everyone else.   Please just

hand in the memorandum we will read and process each and every memorandum.

Wycliff Ng’eno: Okay thank you.  The youth were saying, there is no way for majimbo.

Com. Zein Abubakar: Asante sana Bwana Ng’eno. You took your time and decide to say whatever you wanted to say,  any

way.  

Zephania  Soi:  I  am  Zephania  Soi  from  Kaplaba.   Political  parties;  political  parties  should  be  limited  into  four.   And,  they

should be  financed  equally  by  the  government.   System  of  government  is  federal.  The  Executive;  any  presidential  candidate

should have at least a degree from a recognized university. The presidential tenure be ten years.   Two terms each of five years.

The  Local  Government,  all  the  mayors  and  council  chairmen  must  be  elected  directly  by  the  people.   Impeachment  of  the

Councillors and MPs. In the side of MPs there should be a document to be  signed by the people  of the constituency not more

than four hundred, Councillors not more than 100 people.  
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Basic rights;  The Constitution, should provide for compulsory and free education,  right from standard one to form four,  that is

primary and secondary level.  Land and property  rights:  The Local Government authority should have powers  and should not

be empowered to rule all the land from the owners and occupiers.  This is the last one. In the title deeds, men and women -  and

that is why even husbands and children should be written in the title deeds. Thank you.  

Com. Zein Abubakar: Bwana Soi uende pale nyuma ujiandikishe. Unaona, Bwana Soi ametaja point,  point point na ameenda

vizuri. Taja jina na uendelee Sir.  

William Chege: I am Willian Chege. Constitution review proposals.  The electoral  system and process.  The electoral  process

should be designed in such a way as to increase the participation of women and youth in Parliament and local authority.  Out of

12 nominated MPs, 3 should represent the youth and 3 others  should represent  the women. This will enable issues concerning

the two groups to be handled accordingly.  

Com. Zein Abubakar: We understand that point go on.

William Chege: We should do away with the rule of 25 representation in at least five provinces for presidential  election. From

the polling date  the time when the Electoral Commission announces the presidential  candidate,  the nation should be having  no

President and therefore should be under the hands of the Attorney General. This will minimize the ……….(inaudible).

Com. Zein Abubakar: We understand that.

William Chege: The electorate should have the power to remove their MP as their representative if he is non performing.  The

President  of Kenya should not belong to any political party.  Legislature;  the  Constitution  should  permit  coalition  government.

Each  party  should  be  part  of  the  government  by  having  various  posts  in  the  government.  The  presidential  candidate  ranks

position 2, should become the Vice President.  The life of each Parliament,  should end at  the official time scheduled that is five

years.  MPs should have offices in their home constituency for them to understand the problems of their people.  The Presidnet

should not be the commander in chief of the armed forces. He should only have one post and must be an MP.

Com. Zein Abubakar: Okay William, two questions quickly: the first one is that you are saying that you want the President  not

to be the Commander in chief.  Who will be the Commander - in chief? 

William Chege: We can have a senior military officer taking that post.  

Com. Zein Abubakar: The reason why Presidents  and head of governments  are  made  into  commander  in  chiefs,  is  so  that

God forbid if there was a war, they would be able to act quickly and defend the interests of the country accordingly. And that is
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a political decision, that is not a military decision, that is a political decision, but if you give it to a military officer,  you are  asking

that military officer to make both military decisions and political decisions.  

William Chege: That is my view. Land and property rights.

Com. Zein Abubakar: Nilikuambia last two points, tutasoma hiyo, Chege tutasoma hiyo, the next person please,  u-make sure

Chege ume-sign na umepeana tutai process. Ndio bwana.

Eliud Serem: Mimi kwa majina ni Eliud Serem, kutoka Matharma. Yangu ningependa kutoa ……..

Com.  Zein  Abubakar:  Ngoja  kidogo  Bwana  Eliud  ninajina  lako  hapa,  ninataka  kuwashauri  Wakenya.  Mpaka  sasa  mimi

ninamajina mia moja arobaini -  nimeletewa list ya watu wengine imefika mia na hamsini. Tufunge register mpaka tumalize watu

ndio tufungue tena au tuendelee ku-register? Tuendelee sawa. Endelea.

Eliud Serem:  Yangu ni kwamba.

Com. Zein Abubakar: Taja jina lako vizuri tafadhali. 

Eliud  Serem:  Jina  langu  ni  Eliud  Serem  kutoka  Matharma,  uko  Barshile.  Mimi  ninataka  kutoa  yangu  yaliyo  moyoni.   Ya

kwanza, nitaanza na elimu - mambo ya elimu Kenya hii, sheria ipitishwe kama vile Rais alipitisha ya kwamba elimu iwe ya bure.

 Iwekwe kwa sheria na wafanye follow up.  Pili, mambo ya cost  sharing kwa hosipitali,  iondolewe. Ufisadi unaingilia hapo.   La

tatu, machief wachaguliwe na wananchi. Ingine kama Commissioner wa land, hiyo iwachiwe Councillors wasimamie, the nearest

councils kwa kila area.  La mwisho, mambo ya kuoa,  marriage. Wamama wamataka tuwe sawa,  hiyo  ni  sheria.  Maoni  yangu

ningeonelea ya kwamba, ikiwa nimeoa na baba amenipatia shamba, hata kwa kina bibi watoe shamba kidogo tukutanishe tuwe

sawa. 

Com. Zein Abubakar: Asante sana Eliud ulisema hiyo ni ya mwisho, kama mambo yatakuwa ni kugawanyana sawa anasema

muanze sawa. Andikisha jina kule, endelea mzee wangu.  

Richard Tanui: Kwa jina ninaitwa Richard Tanui, first point,….

Com. Zein Abubakar: Mpeni mzee Tanui nafasi najua mmefurahia ino lakini mpeni nafasi.

Richard Tanui: First point,  regional government to be  established.  Second  point,  75%  of  local  resources  to  be  spent  on  a

local area.   Third point an office of Ombudsman to be established to make checks  and  balances  on  those  political  personnel

and other authorities who may be corrupt.   Fourth point,  chain of companies,  75% of shares  to be  given to  local  community.
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Fifth point, local authority to be given powers in implementation of various projects according to the wish of the community. The

sixth point, subsistence allowance to be given or paid to jobless people those who have no potential resources to exploit.  In this

regard, number of stealing and burglaries will be reduced.  Alteration of constituencies boundaries, electorate to be informed but

not a few people to be final decision makers.  

Boundaries of various districts to  be  maintained  no  alteration  without  consultation.   Customs  of  different  communities,  to  be

kept and e.g. they have basic rights to keep and own their customary weapon as  before as  no harm. Unwanted pregnancies to

be stopped and those who indulge in such act, should take care of the infant children till maturity.

Com. Zein Abubakar: Ya mwisho mzee wangu.

Richard Tanui: Ya mwisho, abortion should not be allowed at all costs it is not good. Thank you.

Com.  Zein  Abubakar:  Asante  sana.  Uandikishe  kule  na  utoe  hiyo  memorandum  tutaitumia  katika  kufanyia  kazi  zetu  mzee

wangu. 

Samsom Tanui: Jina ni Samson Tanui. Yangu ni kuuliza serikali ndio inachunga watu,  kuna watu wengi masikini.  Kuna  watu

wengi na hakuna mashamba, watu wote wanazaa hata masikini ndio wanazaa zaidi. 

Interjection (Com. Zein Abubakar): Kwa hivyo unapendekeza nini?

Samsom  Tanui:  Sasa  nataka  hii  Katiba  iweke  watu  wale  hawana  mashamba,  serikali  itafute  mashamba  halafu  iwagawie.

Sababu hawa wanapenda hata watoto wao wasome pamoja.  Serikali iwapatie shamba na watu watoe pesa zao kidogo kidogo

na kununua shamba. Sababu kuna wengine…..

Com. Zein Abubakar: Hiyo nimeelewa tumeandika kuna watu wengine matajiri wana shamba wengine hawana,  wale masikini,

serikali iwasaidie iwakatie shamba. Jambo lingine.

Samsom Tanui: Ingine kama maploti,  hapa  Kipkelion,  nasikia  saa  zingine  wanagawa  watu  wa  hapa  wamesha  andika,  hata

sasa sisi tunaona mashamba wameshagawa kwa wadosi  na  wengine  hawajapata.   Na  watu  wa  hapa  kutoka  zamani,  nataka

watu wa hapa wapate ploti.

Com. Zein Abubakar: Ikiwa kuna ploti za kugawanya hapa katika mji wowote Kenya, wapewe wale watu wa pale pale.

Samsom Tanui: Wa hapo, kuliko wa mbali wanakuja kunyanganya watu wa hapa.    Ingine hawa machief wachaguliwe. Sasa
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maneno yangu yametosha.

Com. Zein Abubakar: Sawa sawa Mzee Tanui. Asante sana. Uende pale nyuma utie kidole kwamba umetoa maoni yako kwa

Tume ya Kurekebisha Katiba. Nitaita watu wengine waje hapa mbele wakae.  Yohana Chepkony, huko? Ni wewe mzee, njoo

ukae hapa mbele mzee.  Richard Chepkony, hayuko, huyu ndiye mzee yohana mimi ninaita Richard sas,  William Koech,  karibu

Mzee,  Kiplego A. Sang,  karibu mzee. Harriet  Macharia.   Hayuko.  Ruth C.  Rotich.   James  Maina,  Joshua  Cheruiyot,  Simon

Kosgei,  Daudi  Lasoi,  karibu  mzee  ukae  hapa,  emmanuel  Abdul  Ali,  wewe  ukae  kiti  hicho,  Ali  tuanze  na  mzee  wa  kwanza

ambaye ni Yohana A. Chepkonyi. Mzee Yohana. Endelea mzee.

Yohana A. Chepkony: Mimi ni Johana Chepkonyi. Naishi hapa Kipkelion, nilizaliwa hapa Kipchingang.

Com. Zein Abubakar: Naomba usongee karibu na hiyo microphone ndio tusikie vizuri.

Yohana A. Chepkony: Mtasikia, shauri ya hii koo hakuna……..

Com. Zein Abubakar: Ukisongea karibu na hiyo mashine tutasikia.

Yohana A. Chepkony: Mimi ni mzaliwa na hapa Kipkelion na kitu kilicho cha kwanza -  hata ukiona mimi ni mzee namna hii -

wale  wanajua  mtoni,  mtoni  haiwezi  kulingana.   Mimi  ni  mzaliwa  wa  hapa  Kipkelion  na  wengine  wameponyoka  wamekuwa

sawasawa -  vile unasikia watu wanalia mlio  kilio  cha  shamba  -  na  kitu  tunataka  cha  kwanza  katika  Kipkelion  hii,  crown  ya

Kipkelion ilikuwa ni eka  ngapi?  Eka nane kutoka kando na kando halafu nyuma yake sasa,  tumeonelea  sasa,  kwa  nini  mimi

niliishi kwa hiyo crown land na nimeondolewa na tayari imeuziwa mwingine?  Kwa nini mimi sikuulizwa, “wewe uko na pesa”,

halafu nikae, hiyo kilio ni jambo la kwanza. Sijui hata mmeniweka juu wapi, sijui ni chini wapi…..

Com. Zein Abubakar: Kwa hivyo mzee unasema hivi, hii inaitwa crown land au ardhi ya serikali?

Yohana A. Chepkony: Ardhi ya serikali.

Com. Zein Abubakar: Ikiwa itaganywa, yule yuko pale aende aulizwe yeye kwanza.

Yohana A. Chepkony: Angeulizwa, ndio hizo walikuwa wanauliza.

Com. Zein Abubakar: Sawa mzee wangu.

Yohana A. Chepkony: Sababu tunaona ’88 tulichomewa manyumba na mpaka saa hii …….(inaudible) iko barabara  tu katika
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area hii.  

Com. Zein Abubakar: Sawa, una lingine mzee wangu?

Yohana A. Chepkony: Ya pili ni hii; Kipkelion kwa maendeleo ya sasa,  tunataka kama maji inakosa,  maji iwekwe kwa tangi

ya zamani halafu ijaze mchana wote maji haitakosa kwa town hii, sababu sasa  maji hata inakwisha, hebu uliza maji saa  hii uone

kama utaona maji. Kitu ninataka kwanza maji ijazwe kwa ile tangi ya zamani ile ni store.  Halafu ile store ndio itagawa maji kwa

area ya town, hakuna hata mchana mmoja tutakosa maji.

Com. Zein Abubakar: Ngoja mimi nikuulize swali mzee wangu.  Kuhusu ukosefu wa maji, zamani hapa kulikuwa  kuna  maji

mengi, lakini si hiyo pia ni sababu ya misitu imekatwa hapa?

Yohana A. Chepkony: Hii sio ya misitu. Hii ni maji ile inatolewa tinga inapelekwa kwa tangi, halafu hiyo maji inawekwa kwa

tangi.  Nafikiria hivyo ni sawa pamoja na kuangaliwa wale watu hawana mashamba. Tutafanya nini? 

Com. Zein Abubakar: Haya asante  sana  Mzee.  Tumeenda  mahali  kwingine  -  hii  mpaka  nikuulize  mzee  -  tumeenda  mahali

kwingine  wanasema  Wakenya,  kwamba,  wazee  wanapata  taabu.   Wakifika  miaka  Fulani,  serikali  iwaangalie,  wewe  maoni

yako ni nini?

Yohana A. Chepkony: Maoni yangu, kwa sababu sasa serikali haioni itasaidia huyo mzee namna gani sababu amezaa watoto

chungu mzima.  

Com. Zein Abubakar: Sawa mzee.

Yohana A. Chepkony: Chungu mzima wanaoa wanawake watano.

Com. Zein Abubakar: Uende pale ujiandikishe mzee kwamba umetoa maoni, tumeandika kila kitu.

Willian  Koech:  Kwa  majina  mimi  ninaitwa  William  Koech  kutoka  pande  ya  Kedawa,  ninasimamia  group  ingine  inaitwa

Kendrif,  huko Kedawa,  tarafa la  Londiani.  Nimesema  jina.  Kitu  cha  kwanza  mimi ninataka  kusema  ya  kwamba,  kwanza  ni

majimbo, iletwe kama mwaka ile ingine iliyopita siku tulipata uhuru tulikuwa na majimbo.  

Com. Zein Abubakar: Kwa hivyo unataka mipaka ile ya majimbo ya mwaka sitini na tatu irudi.

Willian Koech: Irudi halafu kazi iwe rahisi kwa watu wetu wa Kenya wote.  Na  tena culture,  najua tukiwa na majimbo culture
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yetu itasimama imara kwa sababu saa zingine watu wengine kw nchi zao, imeharibiwa na taabu ya watu wengine.

Com. Zein Abubakar: Sawa mzee unasema kwamba watu wakianza kusimamia watasimamia utamaduni wao.

Willian Koech:  Commissioner ya tatu ni employment.  Ikiwa  hiyo  system  ya  federal  imeletwa,  employment  iende  90%  kwa

wale watu wa  hivyo  hiyo  region.   Ya  tatu,  local  government,  ipewe  nguvu  yote  isimamie  mali  yao  katika  region  zao.   Kwa

sababu…

Com. Zein Abubakar: Hiyo iko clear kwetu mzee kabisa.

Willian  Koech:  Hiyo  ni  clear  hapo.  Ingine  education,  mambo  ya  elimu  watoto  wetu  wapete  elimu  kutoka  primary  mpaka

secondary bure.  Na tena kuenda university iangaliwe na quarter system halafu kila mtu apate  haki ya mchanga yao na nchi zao

zipate kupata kazi na upate masomo. Asante sana.

Com. Zein Abubakar: Ngojeni  kuna  swali  mzee  wangu.  Umesema  kwamba  ikifika  wakati  tumeweka  hiyo  system  unataka

wewe - ikiwa tutaifikiria hiyo system unataka majimbo wewe.   Unasema katika majimbo yako asilimia tisini -  90% wakati  wa

employment  wawe  watu  wa  hilo  jimbo.  Nataka  unifafanulie  hiyo,  maanake  nini,  maanake  watu  waliokaa  hapo  au  mtu

aliyezaliwa hapo?

Willian Koech: Watu waliozaliwa hapo jimbo lake.

Com. Zein Abubakar: Sawa. Asante sana Mzee uende u-sign pale register kwamba umetoa maoni. Mzee Daudi ndio wewe

sio, aa, anayefuata ni Mzee Daudi halafu atafuatiwa na Emmanuel Abdula Ali halafu Bernard Ng’eno. Wewe ni nani mzee.

Speaker: Kiplego Sang.

Com. Zein Abubakar: Basi toa jina Mzee wangu. Kiplego A. Sang.

Kiplego  A.  Sang:  Yangu  ni  kidogo,  kwa  hivyo  mimi ninasema  kidogo.   Jina  langu  ni  Kiplego  Riyan  Sang.  Kwa  hivi  mimi

ninasema sijui hawa wa squatter wanafunga njia hii zamani, sababu tumefungiwa sisi tumefungiwa, tutafunguliwa lini. Sababu sisi

tuko kwa kifingo.

Com. Zein Abubakar: Kwa hivyo mzee wewe unataka kuweko jina squatter,  mali  igawanyiwe  wananchi,  kusiwe  kuna  mtu

anaitwa squatter.
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Kiplego A. Sang: Zinaitwa sasa sababu mimi sina shamba.

Com. Zein Abubakar: Lakini unataka hivyo, mambo ya squatter iishe watu wapewe ardhi.

Kiplego A. Sang:  Ndio mimi ninaomba muwaambie mkubwa wenu wowote yule anaweza asaidie,  tena si mimi peke  yangu,

iko siku moja watu kidogo kama arobaini na sita walichukuliwa kutoka hapa,  wale waliofariki, sio wale wako  sasa.   Na  hao

waliofariki, wamezaa zaidi kama njugu. Kwa hivyo mimi ninalilia watu hao wote sio mimi peke  yangu. Hata wale mimi nimezaa

wanapita ishirini.

Com. Zein Abubakar: Hiyo peke  yake,  enda  uandikishe  jina  kuwa  umetoa  maoni  mzee  wangu.  Hata  kama  umekaa  Mzee

Daudi ni turn yako.

Daudi Latoi: Bwana Mtaa ndio unasikia au unasikia, mimi ninasema neno moja kwanza……….

Com. Zein Abubakar: Sema jina lako.

Daudi  Latoi:  Mimi ninaitwa  Daudi  Latoi.   Mimi  ni  mzee  wa  upande  wa  Kipkelion  kwa  mashamba  makesi  ya  mashamba,

Kericho.  Kuna neno moja ndugu yetu, imeshinda sisi dunia hii, kila mtu sasa  hana  haya,  hakuna  haya  kwa  wakubwa  hakuna

haya kwa watoto.   Hakuna haya kwa kila kitu.  Hii ni mambo gani sasa?  Mimi ninaona hii  mambo,  wakati  watoto  wanaanza

shule,  si  kuna  watoto  wa  secondary  saa  ingine  wanachoma,  wanapiga  madirisha  wanavunja,  wanaharibu  vitu  kwa  mashule,

kufika university ninasikia wanapiga watu na mawe kwa barabara, hii tabia gani sasa watu wa Kenya namna hii?

Com. Zein Abubakar: Unatakaje mzee?

Daudi Latoi:  Sasa,  mimi ninataka serikali ianze kuwachunga. Kwa kuwa kuchunga watoto  kwa uwanja,  watoto  wa primary,

mwalimu anatakikana awaangalie sawasawa, kwa maana hawa watu hawajui mtu mkubwa.

Com. Zein Abubakar: Lakini mzee sasa, imekuja sheria mpya, mtoto shuleni hufai kumchapa.  

Daudi  Latoi:  Inatakikana  watoto  wote  wachungwe  kutoka  nyumbani  hata  kwa  baba  yao,  sababu  sasa,  wanazaa  kusema

watoto kwa maana watoto sasa watu wengine wanaogopa mtoto. Eti wanasema wameshasoma. Angalia yale matawi ya miti ile

iko juu. Wanasema matawi yameangalia mbali, na huu mti umesimama chini, nani anashika ile tawi.  Na  ile tawi maana yake ni

nini? Kama pepo inakuja si inaangusha?

Com. Zein Abubakar: Kwa hivyo mzee unataka zile heshima za zamani watu wazitumie?
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Daudi Latoi:  Nataka  hii heshima ya zamani iingie kwetu.  Kitu moja tena mimi ninaongeza,  kusema  kila  mtu  ulikuwa  na  …..

ikiwa  sisi  tuliimba  zamani  -  wacha  mimi  ninajaribu  moja.  “Mourenen  emenyon,  ingen  age  tugul  korenyin”.  Tulikuwa

tunasema namna hiyo, hii ni nyimbo ya zamani.

Com. Zein Abubakar: Kwani mzee, sasa mimi nataka uniambie inasema nini. Ngoja mzee aniambie hiyo nyimbo inasema nini.

Daudi Latoi:  Tunasema, hiyo nyimbo inasema usicheze na ya mtu mwingine, kila mtu anajua  kwake.  Basi  mimi ninasema  hii

maneno ndugu yangu inatushinda sisi. Wakati  wa uchaguzi unakuja,  sababu uchaguzi ni wa binadamu. Nataka  kuchagua watu,

kuchagua wanasema huyu ninataka kumchagua, nataka kufanya kazi ya Bunge, ya Council au ya nini -  hii pesa  inatumiwa watu

ndio inaharibu dunia hii. Watu wakutumia pesa ndio kitu inaharibu hata kwangu.

Com. Zein Abubakar: Sasa  mzee hutaki watu wachaguliwe kwa sababu ya kupeana  pesa,  wachaguliwe  kwa  sababu  wana

mambo mazuri.

Daudi Latoi: Basi, hata hao watu wazee wanakaa vijiji wao kila wakati  wanasema sisi tutachagua mtoto wa nani, atakwenda

Bunge,  nani  atakwenda  -  angalieni  sasa  watu  wanazungumza  wasipofika  huko  unasikia  mtoto  wa  fulani  na  mtoto  wa  fulani

wanaondoka. Sasa wazee wanazungumza tu hata hawa wazee wanajijua.

Com. Zein Abubakar: Kwa hivyo mzee, unataka tuunge memoranda ya wazee wawe wakikaa chini wakikata shauri.

Daudi Latoi: Hatutaki hawa watu wa nini…..asante sana kuwa hiyo maneno machache lakini inatosha tu wacha.

Com. Zein Abubakar: “Kongoi missing”. Asanteni Emmanuel Abdul Ali. Utafuata orodha ndugu yangu.

Emmanuel Abdul: My names are  Emmanuel Abdul  Ali.   Protection  of  journalists’  press  mail.  The  new  Constitution  should

elect special  rules that will protect  the journalist -  local plus foreigners from the attacks  of  police,  while  they  are  carrying  out

their official duties. Unaona mara nyingi ya kwamba kunapotokea shida…

Com.  Zein  Abubakar:……….(inaudible)  wewe  unataka  kunieleze  kuhusu  the  nature  of  the  work  of  the  journalist,

…….(inaudible) lakini wawe protected

Emmanuel Abdul: Wawe protected wasiwe wakipigwa au camera zao zinakuwa consificated by the government.  Freedom of

expession; utaona ya kwamba wakati huu, many Kenyans are still being victimized for expressing views that are  contrary to the

government  official  version  of  two.  Kwa  hivyo  tunastahili  kuwa  na  uhuru  wa  maoni  katika  Katiba  ya  sasa.  Freedom  of
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movement;  the  law  should  guarantee  even  citizen  the  right  of  movement  anywhere  he  or  she  feels  like.  Tumekuwa  tukisikia

wanasiasa wakipinga mtu na kusema kwamba eneo hili ni langu.

Com. Zein Abubakar: ……………..(inaudible)

Emmanuel Abdul: Protection of children rights.  The laws on rape  defilement section,  assult as  sexual harassment  should  be

thoroughly reviewed.  Why am I saying so, tumeona ya kwamba…….

Com. Zein Abubakar: …………..(inaudible)

Emmanuel  Abdul:  Plus  rape.  They  should  be  treated  the  same.   Kwa  hivyo  mtu  ambaye  pia  amechafua  mtoto  anastahili

kupewa kifungo cha miaka mingi  kama  yule  ambaye  ametenda  kitendo  hicho.   Kwa  hivyo,  hizo  sheria  zitetee  mtoto.   Mimi

ninapozungumzia children rights, nataka kusema kwamba, mtoto akizaliwa Kenya hata kama ni wa siku moja ama dakika tano

baada  ya  kuzaliwa,  basi  iwe  ni  Mwanakenya.   Akifanyiwa  kitu  chochote  kibaya,  akifanyiwa  mathara  yote  anastahili  kuwa

anatetewa na sheria ya wakati  huu. Judiciary; ni lazima tuwe na  supreme  court  katika  Katiba  ya  wakati  huu,  yaani  korti  kuu

ambayo itakuwa ikisamiwa na ma judge saba  akiwemo judge mkuu plus Chief Justice.   The appointment of Chief Justice and

high court of appeal judges should be vetted by Parliament first, before the President signs.  

The Attorney General office; tumekuwa tukisikia shida moja imetokea hata ma judge wakilalamika hapa nchini Kenya,  ambayo

inaharibu what is known as miscarriage of justice.   The Attorney General has been entering what is known as nolle proseque.

What I mean by this, the termination of a case before it’s final conclusion.

Com. Zein Abubakar: I understand what you are talking about, what do you want?

Emmanuel Abdul: I want it to be removed.

Com. Zein Abubakar: So the AG will not have the power to…..

Emmanuel Abdul: To interfer with the case  before it is finally concluded by the judge or  a magistrate.   We  have  corruption

which has become the order of the day in our country.  I want now to say how are we going to fight this corruption? In the new

Constitution,  we  should  have  a  permanent  and  independent  strong  anticorruption  authority,  which  should  have  teeth  to  bite

criminals  of  this  nature.   It  should  be  headed  by  a  competent  qualified  criminal  lawyer  who  should  be  appointed  through

Parliament.   Independent  special  courts,  this  number  should  be  established  to  deal  with  the  sort  of  corruption  cases.  The

following stiff law should be enacted to deal  with corrupt  civil servant,  this should include sacking them instead  of  transferring

them, confistication of their ill gotten property by the State,  their bank accounts  should also be frozen by the State.   Give them
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heavy jail terms without any fine.

Land issue; the new Constitution should get laws for the acquiring of title deeds  for all plots which have been leased for a long

period of time by the occupant, for example, 35 to 40 years. Those with “2-TON” should now be given title deeds. 

Electoral system and process; voter registration should be made a continuous process.   The electoral  Commissioner should be

appointed through Parliament not by the President.   Provincial Administration, the slot of chief. Sublocational chiefs should be

done away and all their duties delegated  to  the  office  of  locational  chief.   Each  village  should  have  a  headman,  who  will  be

answerable to the locational chief.  The locational chief should be directly elected by the people  through secret  ballot  like  the

first day we used to have it in Kenya.   This chiefs should be given very good remuneration or  good packages  so that they can

work and perform their duty very well. 

Com. Zein Abubakar: Unayosema itakuwa ya mwisho.  Tutasoma hiyo - kila kitu tutasoma.

Emmanuel Abdul: Okay, culture and national language.  More effort should be put in place to develop Kiswahili as  a national

language. We should have a national language governing audio or a national language like we have in Tanzania or Tanganyika. 

Com.  Zein  Abubakar:  Asante  sana  Bwana  Emmanuel,  tafadhali  toa  hiyo  memorandum.  Ameenda  mbio  mbio,  ame-cover

mambo mengi. Bwana Bernard Ng’eno, zamu ni yako ndugu yangu.

Bernard  Ngeno:  Kwa  majina  ninaitwa  Bernard  Ng’eno.   Yangu  nitataja  tu  machache  ingawaje  yametajwa  lakini  bado

nitayapitia kidogo, 

Com. Zein Abubakar: Unaweza taja na kusema kwamba unaunga mkono au unatilia mkaza.

Bernard Ngeno: Kweli, ya kwanza, ni masquatter  wapewe mashamba. Ya pili, ni ufisadi ukabiliwe yaani, upewe adhabu kali

kwa yule ambaye atapatikana na ufisadi.  Ya tatu,  wazee wa mtaa wapewe kitambulisho na pia walipwe pesa  kama wanavyo

lipa  machief.   Vyama  vya  kisiasa  viwe  peke  yake  na  vibadiliwe  na  serikali  yenye  iko  kwa  mamlaka.  Rais  achaguliwe  hata

ingawa yeye sio mbunge apigiwe kura.  Ingine ni ugawaji wa ardhi, tufanye kama vile ilivyokuwa hapo awali.  Watoto  wa kiume

peke yao ndio watapewa jukumu la kurithi ardhi ya wazazi wao lakini, wasichana iwe ni kwa aihari ya mzazi peke  yake,  akiona

kuna  msichana  mwenye  amezaa  watoto  na  pengine  ataolewa,  apewe  shamba.  Ingine  ni  kuhusu  matibabu,  matibabu  serikali

pengine kuna outbreak kama hii ya malaria, sasa serikali ndio itachukua jukumu la kupeana dawa za bure kwa outbreak yenye

itatokea. Hata kama ni malaria ama nini, serikali ipewe dawa ya bure. Asante sana.

Com.  Zein  Abubakar:  Unaona  Bwana  Ng’eno  alivyo  kwenda,  alienda  vizuri  sikumzuia  ameenda  ametaja  point  amemaliza
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mara  moja.   Sasa  ninataka  kuita  watu  wengine  waje  wakae  hapa  mbele.   Samuel  Rotich,  hayuko,  Christopher  K.  Jeresh.

Karibu  mzee  ukae  hapa  mbele.  Richard  Munai,  karibu  huku  Richard,  kama  uko  mbali  nikikuita  sema  niko.   James  Malel,

nimeita Richard Munai sasa  ninaita James Malel,  naona mvua imeanza kunyesha,  kama uko nje kule njoo hapa kwenye  kivuli

upate  fadhila  za  kivuli  hiki.   Hayuko  James,  Wilson  Rono,  karibu  ukae  hapa.  Stephen  Rono,  uje  ukae  hapa  mbele,  Elija

Chepkonyi,  karibu  mzee,  Simon  Langat,  kaa  bwana  hapo  tafadhali,  David  N.  Tuwei,  hayuko,  Zigira  A.  Koech,  ameenda,

Joseph Kirui, karibu ukae kwenye hicho kiti kidogo hapo.  Asante sana.  Tuanze na Bwana Christopher K.  Cheres.  Utaje  jina

mzee usongee karibu na microphone, songea tu.  

Christopher Jeresh: Asante sana Bwana Commissioner wa hii committee. Mimi jina langu ninaitwa Christopher Jeresh kutoka

Kimugu location, hii division ya Kipkelion, wilaya ya Kericho. Basi kwa hivyo, jambo langu la kwanza,  ni kusema -  ya kwanza

ninafikiri  ya  kwamba,  kwa  kufikiri  kwangu,  nimesikitika  sana  kwa  hawa  watoto  ambao  wamezaa  nyumbani  na  wamepata

mabwana  na  wamewachana  na  wengine  wameolewa,  baada  kidogo  miaka  tatu,  miaka  nne  wamewachana  ako  na  watoto

watatu. 

Com. Zein Abubakar: Kwa hivyo mzee Jeresh, unatakaje?

Christopher  Jeresh:  Sasa  kwa  hivyo  kupendekeza  kwangu,  ni  kuuona  lazima  amri  iwekwe  kwa  huyu  bwana  ambaye

amepata  watoto  badala  ya  kurudisha  wazazi  wao  waende  wateseke,  wazee  wa  mitaa  wafanye  kesi  na  hiyo  ni  kazi  ngumu.

Waweke amri ambayo watatii hawa wakae,  kama msichana akiwa yeye amekosea bwana,  vile vile anataka kifungo ambacho

anatosheka halafu akitoka kumaliza kifungu chake bado  atarudia bwana yake bado  ni mnyama wake,  kwa hivyo mimi nafikiri

ya kwamba, akiwachilia watu namna hiyo,

Com. Zein Abubakar: Sawa mzee hiyo tumefahamu tumeielewa, ingine.

Christopher  Jeresh:  Jambo  la  pili,  mimi  ninafikiri  serikali  wakati  ambao  walipata  uhuru,  tulipata  siku  moja  na  kwa  hivyo

serikali ni moja hapana kuwa siku moja. Na kwa hivyo mimi ninafikiri hii multiparty ya chama mingi hatupendelei.

Com. Zein Abubakar: Kwa hivyo mzee wewe unataka chama kimoja.

Christopher  Jeresh:  Chama  kimoja  kama  KANU  kimoja.  Sababu  kiti  hii  ikinganganiwa,  hichi  kiti  ……..(inaudible)

sawasawa. Mimi nafikiri tena -  a kuongeza hapo,  watu wamekuwa wengi sana.  Nataka  wazee wa mitaa wapate  mshahara na

hiyo  ni  sawa.   Mimi  ninafikiria,  Mbunge  wakati  anaenda  bunge,  kunatakiwa  kupunguzwe  mshahara  wake,  halafu  aonekane

mwenye  kujitolea  kusadia  wananchi.   Sababu,  anangangania  sisi  tumpigie  kura  aende  aketi  huko  kwa  sababu  ya  mshahara

mnono. Mimi ninataka upunguzwe halafu huo mshahara ukuje kwa district  ugawiwe wale watu ambao wamesoma wamefanya

nini….
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Com. Zein Abubakar: Ngoja nikuambie mzee.  Kulingana na sheria ya sasa,  mtu anaweza kukaa,  wakubaliane waniongezee

mshahara, wewe unasema uwaambie wao wajiongezee mshara au unataka kuweko sheria ya kuwapunguzia mshahara?

Christopher Jeresh:  Sisi tunataka  kuweka  sheria  ya  kuwapunguzia  mshahara  iliaonekane  mwenye  kutumikia  wananchi  vile

ambavyo waliomba kura.

Com. Zein Abubakar: La mwisho.

Christopher Jeresh: Mimi ninafikiri ya mwisho, itakuwa jambo kama hilo sina lingine.

Com. Zein Abubakar: Asante sana Mzee Christopher, Jeresh uende pale. Mzee Christopher ni mzuri, ingekuwa mtu mwingine

angeanza kutafuta kwa kichwa akune kichwa alete ya mwisho ni nini. Endelea mzee wangu.

Richard  Munai:  Asante  sana  Bwana  Commissioner.  Kwa  majina  ninaitwa  Richard  Munai.  Hii  document  ya  Constitution

ambayo  tungependelea,  tungependelea  ihimize  zaidi  federal  government.  hiyo  ndio  federal  government  inatakikana.   Hii

Constitution yenyewe ile tulikuwa nayo katika independence haikuwa mbaya.  Pengine ni machangilio machache tu wameharibu

pale na huko.  Kitu tu tungependa ihimizwe ni hii organs tatu,  iwe autonomous,  na ikiwa autonomous inawekwa nguvu ili ianze

kujicheck wenyewe. Lingine ni kwamba local authorities, inastahili ipewe irudi kama zamani. Iwe na authority katika mashinani,

halafu ndio nguvu itaanza kutoka chini, vile ilivyo sasa nguvu inakuwa kutoka huko juu.

Com. Zein Abubakar: Local Authority kawaida inaendeshwa na pesa hawaganyi na serikali.

Richard Munai:  Ningependelea kwamba ile yote wanapata  Local Authority, iwe  inapeana  sixty  percent  kwa  serikali  wawe

wanabakia  na  40%  na  hiyo  itakuwa  afadhali  na  central  government  ianze  kutoa  machinery  ile  ilirudisha  kutoka  Local

Authorities.  Ili Local Authorities waweze kufanya kazi yao, hilo ndilo jambo la busara.  Na uchaguzi wa Local Authorities, mimi

ninapendelea vile kama wengine wamesema, chairmen ama mayors wa Local Authorities,  wawe wanachaguliwa na wananchi.

Wenyewe wasiwe wakichaguana. Na wawe na elimu isiwe chini ya form four.  Kwa hivyo hayo ndio maoni yangu asante sana.

 

Com.  Zein  Abubakar:  Asante  sana  Mzee  Munai  uende  pale  nyuma  ujiandikishe  kwamba  umetoa  maoni  kwa  Tume  ya

kurekebisha Katiba, anayefuata tafadhali.

Wilson Rono: Asante sana. Jina ni Wilson Rono. Kutoka Masaai Londiani. Mimi ninaonelea uteuzi tuseme kama ya mawaziri,

iwe na qualification ya kulingana na wizara yake.  Ingekuja kuwa mzuri sana mtu ateuliwe  kulingana  na  qualification  yake.  Sio
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vile……………..

Com. Zein Abubakar: Tumeelewa, you want professional qualification……….(inaudible)

Richard  Munai:  Yes,  ingine  ni  nidhamu  ya  wakubwa.   Wasiwe  wakibishana  wakizuzana  in  public.  Hayo  ni  maoni  yangu.

Ingine, ili serikali isiwe na hasara kutumia pesa nyingi na kuunda Macommission mingi, itue hii Commission mpya kwa election.

Ingine, ni hawa wazee wa mitaa, waangaliliwe kabisa,  hata wapatiwe wawe mzee kiongozi badala  ya  assistant  chief.   Asante

sana.

Com. Zein Abubakar: Uende ujiandikishe kwa ile meza yetu kawaida Bwana Rono.  Ndugu yangu ngojea utengenezewe mic,

halafu uanze kwa kutaja jina lako tukurecord halafu uendelee.  

Stephen Rono: Jina langu ni Stephen Rono.     I am reading this memorandum of the Kenya  Constitution. All available natural

resources in the area such as forest, mountains, must be  controlled by council.  Sanctions;  the Kenyan Constitution should have

adopted  vote  of  no  confidence  even  in  the  side  of  voters  I  mean  the  wananchi,  they  should  have  adopted  the  vote  of  no

confidence, as it is right now in the Parliament.

A businessman or a woman should adopt the procedures because he or she must have bought the things which have been stolen

instead he or she must equalize this things with the owner of the things. You know sometimes you can be victimized for nothing.

Because let say you have bought things which could be here and you never know this things were stolen…

Com. Zein Abubakar: Wewe utaki ile sheria inasema, ulipatikana na mali ya uizi.  

Stephen Rono: I am against that law which says that holding stolen properties - I wanted to narrate for you to understand.  

Com. Zein Abubakar: Unasema saa zingine watu wanawekelewa na hawajui………(inaudible)

Stephen  Rono:  The  fourth  one  all  oppressive  laws  must  be  done  away  with,  when  the  Kenyan  members  have

………..(inaudible) about the law, suppressive law such that there are  laws which were brought by colonials.   They should be

done  away  with.  The  fifth  one,  all  lying  idle  farms  in  the  country  must  be  utilized  and  the  sixth  one,  tribunal  court  must  be

established in the local area.

Com. Zein Abubakar: Ngoja, unasema idle land must be utilized, ikiwa mtu akalishi mali iwe je.

Stephen Rono: The government will own it and give the people who will to utilize that farm because it may be lying idle.  
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Com. Asiyo: Compensation or for free?

Stephen  Rono:  Not  compensation,  I  mean  actually  you  should  acquire  this  thing  by  the  government.  The  seventh  one  is

tribunal  court  must  be  established  in  local  locational  areas  actually  to  solve  the  problem  of  the  local.  The  seventh  one  the

President should not be a above the law.  All administrators must be  scrapped  so that the wananchi may decide the system of

governance…..

Com. Asiyo: ……….(inaudible)

Stephen Rono: The wananchi themselves are going to deniy that actually the system can fit them.  We must do the Constitution

so  that  wananchi  themselves  are  going  to  decide.  Farmers  must  have  their  act  because  if  they  want  to  explore

the……….(inaudible).

Violence against women must be done away with, that bill that has been established recently must be done away with.  

Com. Zein Abubakar:  Ya mwisho hiyo.

Stephen Rono: The government should extract at least 3% of VAT to our Kenya school equipment scheme like a government.

 

Com. Zein Abubakar: Asante sana. Bwana Rono anayefuatia. Mzee wewe ni Mzee Elijah Chepkwony. Karibu mzee usongee

karibu na mic utaje jina useme maneno.  

Elijah Chepkwony: Asante sana mimi ninaitwa Elijah Chepkwony.

Com. Zein Abubakar: Unataka mtu wa kutafsiri? 

Elijah  Chepkwony:  Nitajaribu  kidogo  kama  itakuwa  ngumu,  nitaita.   Jambo  la  kwanza  nitasema  ni  mambo  ya  mipaka.

Nataka mpaka ya kwanza. Wakati D.C. anaingia Kericho au saa zile ataingia Nairobi anakata Kenya kwanza, anaweka mpaka

Kenya.  Baada ya kukata  Kenya mpaka anatoa D.C.  arobaini na ngapi wale wako sasa.   Watu wako arobaini na mbili. D.C.

alipewa  kwa  kila  mtu,  Kisii,  Jaluo,  sasa  wakati  D.C.  anafika  huko  anatembea  na  mzee  wa  Kipsigis  na  D.C.  wa  Kipsigis

wanasema nyinyi mpaka yenu iko wapi. Akakata mpaka ya Kipsigis inakwisha huko Masaai kila pahali. 

Com. Zein Abubakar: Kwa hivyo mzee unataka, hiyo mipaka ya zamani iliwekwa na mkoloni turudie huko huko.
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Elijah Chepkwony: Huyo mkoloni wakati anaingia anakata kwanza halafu anatutawala sisi. Ndio tunataka hiyo mipaka.  Halafu

baada ya kidogo hii mambo ya majimbo, watu wakaenda huko. Sasa akakata jimbo nane.

Com.  Zein  Abubakar:  Subiri  kidogo  mzee,  kuna  watu  ambao  wamefika  hapa,  walikuwa  hawajui,  sheria  tulioweka  hapa,

hakuna  mtu  anaruhusiwa  kuzungumza  ikiwa  kuna  mtu  anatoa  mazungumzo.  Watu  wanaoruhusiwa  kuzungumza  ni  mtu

anayezungumza kwenye  meza  hii,  au  mzee  kama  yeye  aliyepewa  fursa  ya  kuzungumza.  Lazima  tuheshimiane  na  tumheshimu

mzee atoe  maoni yake.   Ikiwa una mazungumzo yako,  uende kando  mbali  kabisa  uzungumze  na  mwenzako  mkimaliza,  urudi

kimya kimya. Tumeelewana, wale waliokuja saa hii, endelea mzee tafadhali.  

Elijah Chepkwony: Basi kwa hivyo, wakati wa hii mambo ya majimbo iliingia, sasa akakata majimbo nane, sasa  hiyo majimbo

ikae hivyo hivyo. Sasa  wale watu wako ndani  ya  hiyo  majimbo,  wawe  na  nguvu  na  mambo  yao.  Wale  wako  ndani  ya  hiyo

majimbo,  kama  wewe  uko  central,  Nyeri  uko  wapi,  wewe  uko  na  nguvu  na  mambo  hiyo.   Kama  kuna  mugeni  aliponyoka

akaingia huko, fuata amri ya wale watu namna muhindi anakuja Kericho, alitoka India akakuja  huko anafanya biashara tu,  yeye

sio council,  yeye sio MP,  biashara tu.  Lakini kama yeye  ako  na  milioni  arobaini  asinyanganywe,  kama  ako  na  lorry  arobaini

asinyanganywe  hiyo  ni  yake.   Sasa  wale  wengine  wanalima  shamba  hata  kama  yeye  alikuwa  anatoka  wapi,  kunyanganywa

shamba kusema yeye ako na eka mingi, hata siku ingine nitanyanganywa mtoto kusema wewe unazaa namna gani.

Com. Zein Abubakar: Sawa mzee, kwa hivyo unataka….

Elijah Chepkwony: Mtu awe na mali yake. Halafu mimi sasa kama iko location, kama sasa kuna location. Afadhali serikali ijue

masikini ndio wanajaa huko zaidi ya tajiri.  Wakati  wa kugawa  pesa  ya  kila  mwaka,  agawe  mpaka  kwa  masikini  wale  wako

huko. Hao masikini wawe na nguvu, hata mbunge mmoja yule anatetea  huyo masikini kuleta kitu inaitwa district  vocus.  Aende

mpaka anapiga mpaka kwa yule masikini ambaye anapotea  hapa jana.   Basi mzee kama mimi, kuna wazee huko wanakwisha

sasa ni kukufa tu. Serikali iangalie, sasa mimi nitakufa na mali

Com. Zein Abubakar: Mzee unataka serikali iangalie wazee, kutoke miaka mingapi? 

Elijah Chepkwony: Sabini. Kutoka hamsini na kuelekea juu. Asaidiwe na mimi ninataka kwa sababu huko reserve judge huko

Kericho  iko  mbali,  tunataka  watu  kumi  na  mbili  wawe  judge  wanaandika  huko  ndani  ya  kila  reserve  ya  watu  ndani  ya  hii

Kenya.   Waandike mkubwa  wao  anajua  kuandia  hii  lugha  inaitwa  Kizungu.  Halafu  apelekwe  mbele  kama  anaandika  kuliko

twende  tusumbuke  kutafuta  judge  au  huko  nyumbani  nifungwe  huko,  lakini  judge  huyo  anasema  wewe  utakwenda  kulima

barabara. Nataka judge awe karibu huko. Wale wazee basi kwa hivyo huu umasikini tupunguze.

Com. Zein Abubakar: Asante sana mzee Elija Chepkwony, umesema mambo yako vizuri ngoja uulizwe swali hapa.
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Elijah Chepkwony: Haya, ninataka kutoroka.

Com.  Pastor  Ayonga:  Mzee,  mzee  usitoroke  haraka.  Wewe  unasema,  wazee  waangaliwe  na  serikali  ianze  kuwatunza.

Unataka  serikali  iwatunze  namna  gani,  unataka  serikali  iende  ikajenge  pahali  ambapo  wazee  wote  pande  hii  ya  Kipsigis

wanasommbwa  wapelekwe  huko  au  unataka  hawa  wazee  wapewe  kitu  ambacho  wenyewe  wanaweza  kujifanyia  mambo.

Unataka msaada namna gani?

Elijah Chepkwony: Mimi ninataka huko nyumbani pale mimi niko, tunataka mtu wa kutembea anajua huyu  mzee  ni  masikini

anakuja kwangu mpaka anaona. Na watu wanasema yeye ni masikini. 

Com. Pastor Ayonga:  Lakini kuna pahali pengine watu wanatuambia hivi, nyumba ijengwe kubwa  wazee  wapelekwe  huko,

hiyo unaonaje?

Elijah Chepkwony: Hapana, nikae huko ninaweza kufa mara moja.

Com. Asiyo: Sasa mzee umesema kila jimbo ikae na jimbo lake, na wewe bado ujatueleza mkubwa na jimbo hii ni nani?

Elijah Chepkwony: Iwe governor, na kuja chini. Wakati wa mzungu alikuwa kulikuwa na CNC anaunganisha VC. 

Com. Asiyo: Hiyo ilikuwa chief native Commissioner. Angangane na hiyo, tumefahamu kabisa. Asante sana

Elijah Chepkwony: Na awe na nguvu, Commissioner wa polisi  huyu  wa  hapa,  yeye  anakaa  na  Commissioner  wa  polisi  na

asikari wake hapa chini.  Hiyo CNC.

Com. Zein Abubakar: Tumeelewa Mzee Chepkoni asante sana  kwa  maoni  yako,  tafadhali  ujiandikishe  pale  umetoa  maoni

kwa Tume ya Kurekebisha Katiba, asante sana mzee.

Simon Langat: Kwa majina mimi ninaitwa Simon Langat kutoka Chepteun location.  Yangu Constitution of Kenya,  inaanza na

federal  government  system.   Having  state  government  and  central  government  and  we  need  preamble  Constitution,  that  is

Kenya is a supreme country state  composed of many tribes and languages and cultural.  Our Constitution should be based  on

the cultural,  moral,  social ethics,  religion and economy.  Environment, political and backgrounds.   The  integrity  part  of  it,  our

Constitution should strictly  be  respected  by  the  state  government  and  the  government  should  be  the  servant  of  the  state,  to

owner all the rights of the people  and the people  should be owned by the law. The people  should own the land with full rights

and the government of the day should respect  and transparency should be accountable and has the right to utilize the revenue
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taxation collected with proper audit and gazettted through the Kenya gazette every year before the budget day or  the budget to

be made. So my comment here, the others have been discussed, I want only to say two things here;

1) Farmers should be recognized in the Kenyan government and should be given the autonomy to manage their items.

2) International law should not be entertained in Kenya, whereby one can be arrested  in Kenya and taken to Geneva and

be burned there, molested and whatever there. So we don’t entertain that in Kenya. Hayo ni yote, asante sana.

Com. Zein Abubakar: Asante sana. Tafadhali uende ujiandikishe kule nyuma, tafadhali. 

Joseph Kirui: My names are Joseph Kirui. Kiongozi wa vijana wilayani Kericho na pia Kipkelion.  Tungehitaji preamble kwa

Constitution  of  Kenya.  “We  people  of  Kenya  having  solemnly  resolved  to  constitute  Kenya  as  a  sovereign  State  as  a

democratic  republic  of  Kenya  and  to  secure  to  all  citizens  justice,  liberty,  equality  and  certainly.  Tunahitaji  constitutional

supremacy,  iko  section  katika  Katiba  chapter  nine  ambayo  imevunjwa,  hapa  wilayani  Kericho  kuhusu  land  trust  land.

Haikufuatwa,  shamba  ikitumika  ama  ikichukuliwa  na  serikali  ama  campuni  Fulani,  ikimaliza  kazi  yao  inafaa  irudishe  kwa

wenyeji, lakini mpaka wakati huu, kuna wengine wanapitisha stock exchange.  

Com. Asiyo:  Unataka nini?

Joseph Kirui: Sasa  tunataka ikifika wakati  wa ku-surrender,  irudi  kwa  wenyewe,  isiende  kwa  stock  exchange  kama  hii  ya

chai yetu ya Kericho.  Defence and national security tunataka kamati iongeze  nguvu  ya  Rais  ambayo  inaitwa  defence  council,

iwekwe kwa Katiba.   Pia kwa defence tunataka Administration Police waongezwe kwa maana  hao  ndio  security  kwa  kijijini

huko.  Ukienda  kwa  polisi  unaambiwa  hakuna  mafuta  ya  gari.   Political  parties  zisipite  tano.  Structures  ya  government  and

systems tunahitaji federal ambayo tunajisimamia. Appointment ya ministers na permanent secretaries iwe vetted kwa Parliament.

  Executive powes lazima iendelee ikuwepo na President  asichaguliwe na bunge, achaguliwe direct  na raia.   Local Government

ipate nguvu ya kujisimamia.  Haki ya binadamu ilindwe na haki  ya  wasio  jiweza,  walindwe  na  serikali  kama  ni  mgonjwa  nini

ilindwe na serikali. Asante sana. Yangu ni hayo tu.

Com. Zein Abubakar: Asante sana Bwana Kirui sasa  nataka kuita wale watu  wengine.  Unajua  nikiwaita  watu  mbele  hapa,

wakitaka kurudi kwenye viti vyao ikiwa umemnyanga kiti hii kazi yetu itapungua hapa,  unajua hivyo, sijui kama mnajua hivyo.

Mimi nilisema viti vya hapa mbele, nataka kuwaachia watu ninaowaita. Mzee nilikuwa nimekuita. Mzee wangu basi  kaa  kwenye

hichi kiti kimoja hichi, kaa hapa mzee. Sija kuita mzee wangu, hichi kiti ninawekea watu ninaowaita, Johnson Cheruiyot, na watu

wasiwanyanganye  viti  nikiwaita,  Julius  Cheluget  Korir,  Dulaphan  Langat,  hayuko,  Edwin  Tom,  karibu  mzee,  David  Yegon.

Nicholas  Uwago,  njoo  haraka  mzee  wangu.  Simon  Turugut,   ni  wewe  inua  mkono  ukija,  Geoffrey  Ngetich,  hayuko,  John

Kipkorir  Mutai,  ndio  kuja  ukae  hapa  mzee  mfuatane  namna  hiyo  wa  kwanza  aende  mara  moja.   Jonsom  Cheruiyot.  Kama

wanavyofanya wenzako na wewe unafanya hivyo mzee wangu. Sema majina yako mzee.
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Johnston Cheruiyot:  Majina yangu ni Johnston Cheruiyot.  Nawakalisha Soret  group  kutoka  Chesinende.  Mengi  imesemwa

lakini nitaja taja tu kidogo kidogo halafu nimalize kama wengine. Langu ni ya kwamba nataka kabila zote za Kenya,  itambuliwe

Kikatiba isiwe….

Com. Zein Abubakar: Sawa hiyo point tumeielewa.

Johnston Cheruiyot:  Hiyo ni moja nimesema. Pia kabila zote,  hii Katiba ilinde utamaduni wao na culture kama sisi watu wa

Kipsigis kuna milima yetu hapa Londiani ya utamaduni, nataka iandikwe Katiba hiyo milima itambuliwe, iitwe ‘tubulwabulagu

ama  tubu  busigis’.  Hiyo  isomwe  katika  Katiba.  Lingine  ni  majimbo,  iongezwe  mikoa  kwa  sababu  itaitwa  state  nane,  sasa

itaongezwa kuwa kumi. 

Com. Zein Abubakar: Vipi?

Johnston Cheruiyot:  Rift Valley itagawanya mbili, North Eastern Iwekwe mbili, kumi  zimefika  hesabu  yangu  imefika.  Kuna

kabila zingine ndogo kama vile Wandorobo, Laibon na Lemolos, iwe inawakilishwa bungeni. Ya kumalizia, hii mali ya athili iwe

chini ya Local Authority. Asante.

Com. Zein Abubakar: Asante sana uende u-sign kule mara moja mzee anayefuata,  wewe ndio Bwana Julius, njoo karibu na

microphone utaje jina lako mzee halafu uendelee.

Julius Korir: Iko juu zaidi. Haya asante sana. Mimi ni Julius Chelegoi Korir.  Mimi ninaishi hapa Kipkelion.  Nashukuru Mungu

mwenyezi  Mungu  kwa  sababu  yeye  ametuwezesha,  sisi  tuko  sote  wote  pamoja.  Sasa  neno  langu  kitu  ile  ya  muhimu  mimi

ninafikiri  sana  ni  mpaka.  Mpaka  sisi  tunataka  mpaka  sababu  sisi  Wakalenjin  tunajua  mpaka  kutoka  chini  mpaka  huko  juu.

Tunataka Kalenjin wakae Rift Valley.

Com. Asiyo: Hiyo ni ile mpaka ya zamani.

Julius Korir: Ile ya zamani.

Com. Asiyo: Ile ile ilivyokuwa.

Julius Korir: Ile ile ile, na kitu cha pili, mimi ninataka tena kwa maoni yangu, ichungie kila mtu shamba lake na mali yake.   Ya

tatu, nataka shamba iwe ya mzee, isiwe ya mama na mzee. Isiwe ya mama na mzee sababu mzee alipewa silaha halafu ikapata

shamba. 
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Com. Zein Abubakar: Silaha ni nini? ………….(inaudible) pesa.

Julius Korir: Hapana taka kunyanganya wazee mali yao,  sababu unajua ukinyanganya mzee atakufa,  nani ataponyesha halafu

mama atabaki peke yake. Hiyo sisi tunataka iwekwe kwa Katiba.  Na  ya nne, majimbo iwekwe ndani sababu majimbo ni kitu

cha muhimu sana kwa wazee,  halafu  inachunga  wazee,  hiyo  haitaki  mzee  nikimbie.  Hiyo  ninasema  sasa  asante  sana  maneno

yangu yameishia hapo.

Com. Zein Abubakar: Asante Ngoja mzee kuna swali.

Com.  Ayonga:  Mzee  unasema  Wakalenjin  wakae  Rift  Valley,  inakuwaje  wale  Wakalenjin  ambao  sasa  wako  Rift  Valley

unataka kusema umewatupa? 

Julius Korir: Sisi hatujawatupa.

Com. Ayonga: Unasema warudi,

Julius Korir: Warudi tu hapa katikati.

Com. Ayonga: Na wale watu wengine ambao wako kwa Rift Valley ambao sio Wakalenjin? 

Julius Korir: Hata Bibilia inasema, mtu hawezi kuwa mzee kwa mahali ingine, nataka mtu awe mzee katika pahali pa mifupa ya

baba yake.

Com. Asiyo: Kuna swali moja tu mzee.  Umesema ile boundary ya zamani, mimi nikienda shule kulikuwa na mali ingine namna

hii inaitwa Kisumu-Londiani, sasa hiyo itarudishwa kwa Jaluo. 

Julius Korir: Hapana hiyo ni kimasomo kwa sababu kila mtu anaenda na kujua nyumbani ni wapi, ni kule.

Com. Asiyo: Lakini ilikuwa na mavi ilikuwa imechorwa kabisa.

Julius Korir: Hapana hata ikichorwa, lakini inaonyesha mahali ulitoka.

Com.  Zein  Abubakar:  Mzee  uende  ujiandikishe  pale  nyuma  tafadhali,  anayefuata,  wewe  ndio  Edwin  Tumu.  Mzee  Edwin

Tumu. Endelea mzee.
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Edwin Tumu: Haya majina yangu naitwa Edwin Tumu. Mimi ninataka mambo ya

Com.  Zein  Abubakar:  Ngoja  mzee,  nyinyi  vijana  mnaozungumza  watoto  wa  shule  hapo,  mnaozungumza  hapo  nyuma,

nimewaambia  sitaki  watu  wazungumze  nitawatoa  hata  kama  kwenye  mvua.  Mvua  ikiwa  inanyesha  inapiga  kele  na  mzee

anasema, nani  atasikia  mwingine.  Nataka  watu  wanyamaze  kabisa.  Sawa  mzee  songea  karibu  na  microphone  sababu  mvua

inafanya fujo. 

Edwin Tumu: Mimi nilikuwa ninasema mambo ya kimila, culture.  Tuko na mataifa arobaini na mbili kwa Kenya,  na  kila  taifa

iko na kimila yao.  Sisi tulikuwa na mambo yetu ya kujichunga, protection,  kama silaha  kama  mikuki,  kama  mishale,  tunataka

kurithi hiyo na kuweka vizuri. Mambo ya education,  nimeona education siku hizi, imekuwa kali zaidi na itaelekea upande moja

wa matajiri.  Nataka  tupate  free  education.   Ingine  ni  watu  ambao  walikuwa  wakifanya  kazi  zamani,  walipo-retire  wakabaki

hapo hapo tu, hata ingawa walikuwa na cheo  cha  mwingine  ambaye  alizaa  juzi.  Kwa  nini  hapana  ongezea.  Nathani  mengine

yamesemwa na wengine. Asante.

Com. Zein Abubakar: Mzee enda pale nyuma uandikishe jina na utoe hiyo memorandum, na ndugu yangu pale jina mara moja

na tuanze hiyo summary.

Nichocas Owago: Yangu ni Nicholas Owago. Nina propose a unitary type of government. Ya pili, the winning party should be

recogned and respect  the opposition.  President  should  not  be  above  the  law.  Parliament  to  establish  and  abolish  any  public

office. Halafu, clear separation of powers  among the three arms of the government.  Parliament to let the very important public

office  of  like  AG,  CJ,  Chairman  CLC,  Judges  devoted  by  Parliament.  Public  service  Commission  to  be  appointed  by

Parliament. Halafu government views,  direct  observing  be  brought  down  to  wananchi  by  elected  members.  Not  through  the

Provincial Administration. National budget  to be  prepared  by selected members of parties  represented  in  Parliament.  Natural

resources and also consolidated funds, to be distributed after being devoted by Parliament. Education, it is for the rich now, we

want it be made affordable to the majority who are poor. That is fees guide line. Thank you that is all.  

Com. Zein Abubakar: Asante sana Bwana Nicholas Owago.  Uende pale nyuma u-sign na  utupatie  hiyo  memorandum  kwa

sababu tutaitumia kuifanyia kazi sawa.

Simon Turukut: My names are Simon Turukut.  I am representing a group of teachers  from Misan. I would like to talk about

the education curriculum review. On the education curriculum review, we as  teachers  have seen that the curriculum that should

be brought about  should actually consider  the children to be  taught technical and vocational subjects.  Second,  this  curriculum

should also include the teaching of patriotism and  ethics  in  schools  that  is  religion…………..(inaudible)  and  then  thirdly,  this

curriculum should also include the teaching of bad  debts  that is for corruption practices,  that  is  it  should  start  from  the  lower

classes up to the secondary level and then lasty this curriculum should also involve the teaching of bad  habits that is drug abuse,
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and also  alcoholism.   This  curriculum  should  also  be  based  on  an  African  style,  that  is  we  should  actually  restore  back  the

gaining of this people.  That is the views. 

Thirdly, this curriculum should be specified,  that is class  one  to  class  three  to  have  their  specifi  curriculum,  class  four  to  five

should  have  their  specific  curriculum  and  then  class  six  and  eight  to  have  their  specific  curriculum.   Fourthly  the  curriculum

should also include matters like environmental, that is strip landing, should also involve water  resources  in the school.  Then on

the TSC that is the Commission that will be employing teachers, we want this TSC to be localized that is it should be brought to

a district level. It should be decentralized, and then also the other aspect is that the government and the TSC,  the government of

the TSC should brief the truth all the teachers,  whether primary  teachers  or  whatever  the  school  teachers,  should  be  treated

equally in this curriculum. Lastly, their teachers to be inspectors of the schools rather than this other educational system.  

Com. Zein Abubakar: Ngoja ndugu yangu. Unataka headteachers, wawe inspectors of schools? 

Simon Turukut: Exactly.

Com. Zein Abubakar: Waji-inspect wao wenyewe? 

Simon Turukut: We want the headteachers because they are close to the teachers, to be inspecting the teachers.

Com. Zein Abubakar: They can be inspecting their own schools or other schools?

Simon Turukut: They can vary, they can be inspecting their schools at the same time they can inspect others.

Com. Zein Abubakar: Asante sana uandikishe jina kule mara moja, mtu wa mwisho kwenye hiyo roote, mzee taja jina.

John  Kipkorir  Mutai:  Jina  langu  ninaitwa  John  Kipkorir  Mutai.   Basi  langu  ni  kusema  ya  kwamba  mimi ninaunga  Katiba

kusema  ya  kwamba,  majimbo  ni  lazima  iendelee.  La  pili,  nasema  ya  kwamba  kuliko  kujigamba  na  kujinasi,  eti  ya  kwamba

tumefanya chochote,  lakini sisi kwa sheria tunataka sheria itulinde wananchi wote wa Kenya.  Na  mamlaka  ya  chief  irudishwe

chini  na  naibu  wake  na  basi  utawala  nao  upewe  mamlaka.  Kwa  maana  polisi  ukienda  kwao  ku-ripoti  jambo  Fulani,

wanachukuwa muda kufika pale,  nauliza hakuna mafuta. Basi tunataka Katiba irekebishwe halafu nao wazee wawe  wakilinda

jamii zao na sheria ya vijana waendelee.

Kulingana  na  masomo,  taaluma  zote  kama  ni  wasichana  kama  ni  wanaume  wasome  taaluma  yote  kisawa.  Wanakeya  wote

wawe  na  uhuru  wa  kutembea  kila  mahali,  maanake  detentio  yote  ilitolewa.   Kwa  kumaliza,  ni  kusema  ya  kwamba  sisi

wanakenya ni sisi wenyewe tunatunga sheria na sheria ndio hiyo itatulinda. Asanteni.
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Com.  Zein  Abubakar:  Asante  sana.  Sasa  mimi nitafanya  ile  kazi  mlikuwa  mnasema  nifanye,  nitafanya  hiyo.  Sasa  kwanza

kabisa  tulisema  kutoka  asubuhi,  wakija  wanafunzi  tutawapa  fursa  wazungumze  ndio  tusiwazuie  sana  hapa.  Sasa  nitaita

wanafunzi wawili kwanza,  halafu  niite  wale  wengine  tena  wanafunzi  namna  hiyo.  Lakini  wanafunzi  wako  watano  peke  yake,

wacha  niwaite  wanafunzi  wetu.  Emmauel  Koech,  uje  haraka  mbele  hapa  ukae  hapa,  wewe  kaa  pake  Emmanuel  kaa  pale.

Chelangat Beatrice, njoo mbele, Koech Kipng’eno uje mbele, Pauline Mokua, uje mbele, James Onsomu uje,  Beatrice ulikuwa

umezungumza tayari,  hapana  hii  ni  shughuli  ingine.  Sasa  nataka  Bwana  Ngetich  Robert,  hayuko,  nataka  Francis  Chepkonyi,

uende pale Francis, na Joseph Yegon, ni wewe Bwana Joseph? Kaa  hapo tafadhali.  Sasa  tuanze na mwanafunzi, nyinyi nataka

utaje jina, utaje darasa lako na shule na utoe pointi zako, point peke yake sitaki illustration, point peke yake. 

Emmanuel Koech:  My names are  Emmanuel  Kipkori  Koech  from  Taita  Towel  secondary  school,  I  am  in  form  four.   My

point is that,  the government should offer free and compulsory education from  primary  level  to  secondary  level.  The  Kenyan

government  leaders should be graduates or should have higher level of education.  Also the President  should be below the law

not above the law. Also each family, also restricted number of  children  per  family  should  be  made.  Another  thing  is  that  the

presidential tenure terms must not exceed 2 terms.   Also Kenyans must be  given first priority in job opportunities.   Also  land

tenure  policy  should  stop  assuming  on  the  land  which  should  be  owned  by  individuals.  The  rest  should  be  given  to  the

government so that they can least to those people who are able to use them to feed the growing population. Thank you.

Com. Zein Abubakar: Uende ujiandikishe kule kwa hiyo meza kule.   Tunajaribu kusongesha hii speaker  hapa tuweze kusikia

nini inaendelea. Kiasi mama Regina anafanya mabadiliko usubiri kidogo. Haya taja jina darasa, shule, halafu uendelee.

Beatrice  Chelangat:  Kwa  majina  ninaitwa  Beatrice  Chelangat.  Shule  ya  upili  ya  Taita  Towet,  kidato  cha  tatu.  Vidokezi

vyangu  ni  ya  kwamba,  wakulima  wanapaswa  kuwa  wakusema  bei  ambayo  wanaweza  uza  nafaka  zao.  Maana  tunaona  ya

kwamba, wakati  wale wakuu wanapotoa  amri ya kuuza bidhaa zao,  wakulima wanapata  hasara  kubwa sana.  Pili, ningependa

kusema  ya  kwamba,  nchi  yetu  ya  Kenya  aistahili  kuagiza  vitu  kama  misaada  kutoka  nchi  za  ng’ambo  kama  nafaka.  Kwa

sababu tuna wakulima ambao wanatosheleza mahitaji yetu kama wananchi wa  Kenya.  Kitu  ningependa  kusema  ya  kwamba,

wale watu ambao wanamiliki mashamba kubwa, inastahili wagawe kwa wale hawana, ili mashamba haya yapate  kufanyiwa kazi

ambayo itainua nchi yetu ya Kenya.

Com. Zein Abubakar:  Beatrice, shamba kubwa ni kiasi gani?

Beatrice Chelangat: Wale ambao wanamiliki mashamba takribani ekari ya hamsini, thelathini, na kadhalika.

Com. Zein Abubakar: Sawa basi uende ukajiandikishe kule. 
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Kipng’eno Koech:  Majina yangu ni Kipng’eno Koech Patrick kutoka shule ya upili ya Taita Towell,  niko  kidato  cha  nne.  I

want to start with education.  Education is an unreliable right for every child. The Kenya Constition should make it compulsory

and free education for the first 12 years.  The Kenyan Constitution should ………(inaudible) with the management of education

affairs. The  cost  sharing  policy  in  education,  has  made  parents  contributors  of  education  in  the  government  to  pay  teachers

salary.  ………….(inaudible) also be empowered to higher empowered teachers, depending on their needs.  This will make the

entrusted  to  seating  children  to  be  transparent  and  accountable  to  the  public.   The  5%  policy  must  be  developed  in  self

development  of  schools  with  a  case  education  policy  of  social  intergration  and  it  should  be  scrapped.  According  to  the

university, the number of public universities has increased instantly  and it is no longer useful to have the Head of State  being the

chancellor of every public universities. Chancellor of university should be elected.  

Com. Zein Abubakar: ……..(inaudible) public council awe chancellor of the university or the university should elect  their own

chancellor.

Kipng’eno Koech: I go to the election of the Vice President. like in America, the President should have a running mate,  whom

if he wins…..

Com. Zein Abubakar: Sawa tunaelewa habari ya running mate, endelea.

Kipng’eno Koech: I go to vote of no confidence to the parliamentarians.  

Com.  Zein  Abubakar:  Endelea,  unataka  kama  MP,  ha-perform  vile  inatakikana  wananchi  waweze  kumuita  wamfundishe.

Endelea.

Kipng’eno Koech: Water catchment areas and water public points. You want me to explain that? 

Com. Zein Abubakar:  Explain.

Kipng’eno  Koech:  The  land  which  should  be  good.  Water  public  points  should  be  given  full  conception  by  law.   I  go  to

appointment of chief officers also. This should be done purely on merit and only those who deserve should be considered.  They

should not be elected to the President they should also be given facing with the …………..(inaudible). 

Education for the disabled. The Kenya Constitution making to mandate to give free education to all the disabled,  till the ability

inhabitance. Most of the disabled have no reliable source of income. Thank you very much.

Com. Zein Abubakar: Asante sana.  Usione nimekuharakisha  sana,  nina  majina  yamefika  mia  mbili  na  ishirini  na  bado  tuko
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kwenye mia moja na. Endelea.

Pauline Mokua: My names are Pauline Mokua I come from Taita secondary school, form four, my views are,  the government

should ensure that there is no child labour in the country anywhere.  That is any child who is below 17 years  old should not be

employed to work in a factory or to work for somebody. Also the government should make sure that those girls who drop  out

of school maybe because of pregnancy, are given chances to go back  to school to continue with their studies.   Also we should

ensure that girls are also entitled to inheritance of property from their parents. Another one is about religion which is known well

in Kenya because it is as if this freedom of religion has made people  to abuse religion so much. They have come up with dirty

religion. 

Com. Zein Abubakar: What is the universal of education?

Pauline Mokua: The common ones.

Com. Zein Abubakar: What is common?

Pauline Mokua: The common known, I was talking about the common known religions.  My last point is about  the education.

Education should be made compulsory for the disabled and they should be paid for even to the university level.

Com. Zein Abubakar: Asante sana. Next one. Unaweza kujiandisha kule. Pitia hapa mbele.

Onsomu James: My names are Onsomu James and my views as far as the Kenya Constitution Review are;

1) The government should provide welfare money for those people who have qualified from previous learning institutions.  

2) In the case of America, girls who drop  from school,  should be allowed to come back,  such that free education should

be allowed to all citizens.  Incase sex and demonstration school, the children should be allowed to participate actively in

the day to day running of the school.

a. The student should be consulted in making or purchasing for the school affairs. 

b. The students should be represented in the BoG and PTA committees.  

3) Install of the Constitution should provide that to install mandatory guiding and  counceling  departments  which  are  well

equipped. 

4) Punishment should be allowed to those students who misbehave.

Com. Zein Abubakar: What do you mean does that include canning?

Onsomu James: It does. Now with those who violate against the school rules and regulations. That is all I had.
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Com. Zein Abubakar: Asante sana Bwana Onsomu.  

Francis Kibet:  Kwa majina ni Francis Kibet  Chepkony.  Church  elder/counselor.  Kutoka  kanisa  la  Seventh  Day  Adventist.

The Seventh Day Adventist as part of the Kenyan citizens has a role, as it is in the Bible in Roman 13:1,  na mengine, we would

like the following change in the Constitution of Kenya;

1) The government should not have a state church. This is that every citizen, be allowed to choose every denomination and

religion that he would like to join as  stated  in 1st  Chronicles 16:29.   A government  that  sees  God,  a  government  that

knows that God exists and he is the giver of everything, leader  of the government,  be  a family man or  woman that live

exemporaly life with his family as a role model.  

2) Freedom  of  worship;  but  not  devil  worship.  That  every  Kenyan  has  a  right  to  worship,  have  a  religious  liberty  on

choosing the worship God on a particular day.   The Seventh Day Adventist  to worship their God  on  Sabbath  that  is

Saturday. This includes the following;

a. The  denial  of  minority  rights  in  the  name  of  democracy  for  example,  when  election  or  by  elections  are

conducted on Saturday, school fund raising and other such functions.

Com. Zein Abubakar: Tumeelewa unataka sabbato iwe holy, usifanye jambo lolote wakati huo, watu wa SDA wawe na rights

iwekwe kwa Katibe.

Francis Kibet: Again the church, public institutions e.g. colleges and schools be  under the sponsorship of DEB, unlike what is

in the case where a particular denomination is sponsoring a school which has resulted in many disputes and that each member of

DEB in school to be a member of various denominations within the locality. Church to have freedom of its members.  Church to

be given rights to import church facilities free of tax, if they wish e.g. public address system.

Com. Zein Abubakar: Chagua mambo mawili ya mwisho.

Francis  Kibet:  Basi  security,  corruption,  caring  of  environment  and  forests.  The  church  denonunce  a  corrupt  government

kabisa. The environment, natural resources  be  protected  by the local authority and the community and should have powers  to

involve no one on protection of environments.  Thank you much and God bless you as  you prepare  the Constitution which will

take care of every Kenya. 

Com. Zein Abubakar: Asante sana. Please hand in the memorandum so that we can see  it,  read  it and work on it and work

on it. Lastly, sign the register. Thank you very much.

Joseph Biegon:  My names are  Joseph  Biegon.  I  am  going  to  present  about  the  voting  of  the  President.   The  President  of
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Kenya is the President  of the people  of Kenya,  he is not just a President  of a particular body,  he has to avoid appearance  in

political campaign in his capacity as  the President  of the country.  The President  of the country should leave the running of  the

affairs of the party as the chaiman or party officials. The government,  the administration military and the President,  must keep  a

distance from political campaign and show that they are in power not for the good of their party but for the good of all Kenyans.

  

Equal opportunities are to be given to all parties  and persons  in political campaign. The use of public media has to open for all

without any restriction. Violence must be avoided because the electoral campaign is not to be confused with ballot fill where the

end is to destroy in order.

Social  services;  all  Kenyans  are  tax  payers.  The  money  collected  from  taxes  is  not  supposed  to  be  used  for  paying

………(inaudible) or  personal  expenses and  transport  for  permanent  secretaries,  cabinet  ministers  or  higher  personalities,  in

offices only, but for the welfare of the country.  In order  to exercise this social responsibility we  need  to  know  our  rights  and

duties as citizens of this nation.  

Freedon from illegal arrest;  as  a police officer is not allowed to arrest  except  in special  circumstances  without  a  warrant,  if  a

police officer is suspected to arrest a person of crime, the police have to go to the magistrate and obtain a written permission for

a warrant before they are held a suspect. 

Another thing is the freedom of speech. The people must be proud from the freedom of speech but any particular law does  not

guarantee it in every part other kinds of freedom, has to be restricted in order to survive.

Com. Zein Abubakar: Ya mwisho mzee wangu.

Joseph Biegon:  Freedom free meetings, police  must  not  prevent  citizens  from  meeting  unless  they  get  a  written  permission

from authority, public meetings can be provided if they are likely to cause a bridge of peace. Thank you.

Com. Zein Abubakar: Thank you very much Biegon. Give in your memorandum and sign our register we would read and go

through. Kule mwisho kule mzee. Sasa nitaita wale wengine, Langat Julius, ni wewe ako kama yuko akae  kwa kiti hapo.  Doris

Chirchir,  David  Kipkorir  Langat,  Joel  Langat.  Ukiwa  wewe  ndiye  David  Kipkorir  Langat,  ndugu  yangu  naongea  na  wewe,

unaitwa nani? David Kipkorir Langat, Box yako ngapi? Ni wewe, mtu atajwe mara moja na nikikuta ukianza ku  -  Joel Langat

of Box 83.  Councillor Francis Chepkony,  umemaliza. Patrick Lagat,  uje karibu hapa  mzee,  Henry  Sai,  uje  hapa  mbele  ukae

hapa  mara  moja.   Monica  Sinei,  alisema,  Joyce  Mwende  pia  alifanya,  Emily  alifanya,  Nyamu  S.  Amos,  Antony  Toroitich,

karibu  mzee,  Ezra  Korir,  Zacharia  Cheruiyot,  wewe  ndio  Izak  sema  ni  wewe  mara  moja  uje  ukae  na  wewe  mzee  ni  nani?
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Zachari kaa basi tuanze na huyu hapa.

Julius Langat: I am Julius Langat.  From Kedowa. This are my own views: I want a preamble in the Constitution.  Secondly, 

Com. Zein Abubakar: Umesema majina yako?

Julius Langat: Yeah. Secondly, I support the issue of majimbo and in connection to that,  as  we talk of majimbo, I also want

to point out that there are some issues like road, airport and even seas whereby we can use in exporting our farm products. This

issues should be taken care of so that….

Com. Pastor Ayonga: Really you have made your point, what you want is majimbo. And they know what majimbo can do so

you don’t need to explain it to us.

Julius  Langat:  But  I  don’t  want  us  to  be  landless  Sir.  And  then  the  third  thing,  our  Councillors  and  our  Members  of

Parliament, should be given offices on constituency level and what level so  as  to  avoid  going  to  somebody’s  house.  Another

point,  court  fee  should  be  lowered  so  that  all  the  poor  citizens  will  be  able  to  go  on  legal  proceedings  and  thus  avoid

corruptions.  Courts  should also be …..(inaudible) to avoid a lot of time wasted during the  hearing  of  this  cases.  Government

should also employ lawyers or advocates to stand for the poor man.  

Com. Pastor Ayonga: Ya mwisho.

Julius Langat:  Commission should be formed to  investigate  unsatisfactory  cases.  And  then  secret  balloting,  political  parties

should be three. Discipline in school, should be proper but we don’t mean watu wachapwe na ile fimbo kubwa zaidi.  Then the

library should be brought to rural areas  for learning to go up.  Child employment should be prohibited if the child  is  below  18

years.  I think I have finished.

Com. Asiyo: What is your name?

Julius Langat: I am Langat Julius.

Com.  Pastor  Ayonga:  Haya  unaweza  kuenda  kule  ukajiandikishe.  Now  let  me  remind  you  what  I  had  said  earlier  in  the

morning, you have been listening the whole day and you know certain points have been made severally, I would request you not

to keep  on repeating the same same thing. If your points have been made,  simply say what I wanted to say has already been

said.  Because repitition does  not really make any difference and I  want  you  to  be  brief  and  follow  that  kind  of  party.  Next,

come say your name and go ahead. You I thought you sat according to the names that were called. Say your names.
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Kipkorir Langat: Thank you Mr. Commissioner. My name is Kipkotir Langat. For today I know the Commission has been so

busy but we have to tell them what we have in our minds. For today actually the government officials should be accountable for

what actually the have to spend, as far as actually their financial needs are concerned.

Secondly, affirmative action should be there, bill of rights, check and balances as far as actually the legislature, executive and the

judiciary is concerned. Fourthly, civil abilities, freedom of speech and the rights of fair trial.  Fifth, farmer’s ………(inaudible) as

far as the farmers are concerned, the farmers should be given the rights to import and to export. The government actually should

not come in actually to  import  fertilizers,  they  should  not  import  sugar  without  the  concern  of  the  farmers.  Sixth,  equality  of

result. We should be told when and where. Seventh, physical policy. 

Com. Asiyo: The last point.

Kipkorir Langat: The last point was equality of results, as far as the government issues are concerned. The government should

be  telling  the  wananchi  what  to  do.  Wananchi  also  should  be  there  actually  to  advice  the  government.  It  should  not  be  the

government to advice the wananchi, both of them should come in. 

Com. Pastor Ayonga: How do you involve wananchi? Watu wote wa hapa Kipkelion wanaenda ku-advice serikali?

Kipkorir Langat: Yes Sir.

Com. Pastor Ayonga: Wanaendaje, wanaenda kama jinzi leo umekuja?

Kipkorir Langat: Wawili watatu watatauliwa.

Com. Asiyo: This is a mechanism.

Kipkorir Langat:  Yes,  wawili watatu watateuliwa kueleza wananchi kenye wanataka  kufanya,  kama  ni  maneno  ya  maziwa,

kama ni ya mahindi….

Com. Asiyo: Nani atawachagua?

Kipkorir Langat: Tuko sisi wanachi.

Com. Asiyo: Kuna farmers, kuna wakulima, na huyu mtu si mkulima ….
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Kipkorir Langat: Tuna cooperatives actually, watatuma wawili watatu.

Com. Pastor Ayonga: Lakini si hiyo wangefanya kutoka kwa cooperative yao, through cooperative.

Kipkorir Langat: Ikitoka cooperative, pengine haita fika pale tunataka.

Com. Pastor Ayonga: Okey hayo ni maoni yako endelea.

Kipkorir Langat:  Physical Policy, revenue sharing and limited government where actually the  Executive  should  not  be  given

powers  to  exercise  on  jailing  indivitaling  the  common  man.  I  think  we  are  together,  even  the  judiciary  should  actually  be

followed up.

Com. Pastor Ayonga: Sema point ya mwisho.

Kipkorir Langat: Point ya mwisho ni ya kwamba,  even the rehabilitation centre  should go to the prison kama mtu amemaliza

kidato  cha  nne,  lazima  aelimishwe  mpaka  apate  degree  kama  yuko  ndani  huko.  Sio  kuachiliwa  akitoka  nje  hana  namna  ya

kufanya.

Com. Pastor Ayonga: ………..(inaudible) sema majina yako.

Patrick Langat: Kwa majina ninaitwa Patrick Langat. 

Com. Pastor Ayonga: Endelea Patrick.

Patrick Langat: Asante sana. Nikiongea ya kwanza kabisa ninaongea chini ya umbrella ya majimbo.  Hivi basi  ninapendekeza

majimbo kama serikali ambayo ingefuata baada ya hii.  upande wa President,  ninapendelea President  ambaye awezi akawa na

constituency  lakini  ako  na  party.  President  huyu  huyu  tunaweza  kumchagua  kwa  safari  moja.  Sisi  wote  kama  wana  Kenya

tunachagua President mmoja kwa wakati Fulani.  Baada ya hapo tutakuwa na wakati wa wabunge na Macouncillors.  President

huyu ninapendekeza  ya  kwamba,  aweze  kuwa  na  wazee  arobaini  na  mbili  kutoka  kwa  makabila  zote  za  Kenya  plus  moja

ambaye atawakilisha makabila zile zingine kama wahindi, waarabu na kadhalika katika meza yake pakiwa na shida. Kwa mfano

kukiwa na vita, hawa wazee wanaweza wakakuwa ni Councillors kwa President pamoja na wale wakuu wa majeshi,  wasifanye

kosa kabla jambo halijapitiwa kwa undani zaidi.  

Sehemu nyingine, upande wa mawaziri, President apate kuchagua mawaziri ambao watakuwa professionals katika ministry zao.
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Sio waziri ambaye amesomea udaktari akawa ni waziri wa sehemu ya barabara. Tupate waziri ambaye atakuwa ni daktari  au ni

ministry ya health. Awe ni yule wa engineering aende kwa kazi hiyo hiyo, itatupa urahisishaji wa matumishi wa pesa  za uma kwa

njia  inayofaa  kwa  undani  zaidi.  Sehemu  nyingine  ni  pesa.  Napendelea  tupate  pesa  ambayo  itakuwa  na  national  look  miaka

zijazo, tunaweza tukapata kwamba pesa zisiwe za kuwa na kichwa cha mkubwa wa nchi hii, iwe na kitu cha historia inayofaa,

ambayo itaweza kuwa ni monument, au kitu ambacho kitahusu wakenya wote jumla ikiwa ni historia ya watoto wetu kwa miaka

zijazo. Kwa mfano tuwe na simba au Mt. Kenya.

Com. Pastor Ayonga: Hiyo ni maandishi ambayo tutatumia. Na kwa hivyo tutasoma. You have made your points very clearly,

kwa hivyo ………ili tuwape wengine nafasi pia. Utuwachie hayo maandishi usiende nayo.

Anthony  Rotich:  Mr.  Commissioner  na  wasikilizaji  wengine,  nilikuwa  nimeandika  memorandum,  lakini  ilinibidi  kubadilisha,

kufanya marekebisho hapa na pale, kwa hivyo yangu kwa leo itatoka mdomo, na nita tuma memorandum baadaye.   My name

is Antony  Rotich.  A civic education provider  from  Kelmanet  Kenya,  an  NGO.  First  of  all  I  would  like  to  say  that  the  the

Constitution  of  Kenya,  since  we  want  a  new  Constitution,  it  should  have  that  new  look,  that  will  not  be  easily  violated,

amended, played around with or in any other way changed.

The new Constitution should also reflect  a  new  country  and  so  I  suggest  that  the  new  country  Kenya  should  be  the  federal

republic  of  Kenya.   By  implication,  that  means  the  type  of  government  I  am  recommending  that  it  should  be  the  future

government of this land is a federal  government,  a participatory government and a government that the people  have a  big  say

on. In that respect, the national assembly should be a two chamber house, the upper house and the house of the representatives

and  the  President  whose  powers  will  be  mainly  ceremonial  to  look  after  the  Constitution  to  open  and  close  Parliament,  to

receive state guests, should be the head of state and should be the custodian of the Constitution. 

Having said that the name of this country, should be changed with the new Constitution, to read the federal republic of Kenya,  it

means therefore the ceremonial President will be the head of state  and then there will be  a prime minister who will be  the head

of government and leader  of government business.  At  that  level  the  affairs  of  state  taken  care  of  by  that  central  government

where there is a prime minister and a President, more or less with the example of India taking the queue from India,  that should

take care the finances of this land, it shoud take care of the defence of this country, it should take  care  of international relations,

it should also take  care  of other  functions besides  the social services like  schools,  health  and  other  services  which  should  be

taken care of by another level of government, that is the regional government.  

In the regional government we propose  that there should be a regional assembly comprising members from  all  the  districts  of

that  region  and  preferably  from  every  administrative  division,  from  every  district  in  that  region.  Then  regional  assembly  is

responsible  absolutely  and  totally  for  the  government  and  governance  of  one  federal  state,  which  is  by  its  own  rights

autonomous in everything except defence and those other departments  I mentioned earlier.  In this respect,  there will appear  to
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be a sharing of powers  of governance,  between the central  government and the people  themselves at  their own level.  In  that

respect also we shall be exercising what we call participatory governance, whereby even if I don’t participate individually I have

sent a  person closer to me to a regional assembly of my region.

Ya  mwisho  ni  kwamba,  there  are  people  on  this  land  who  don’t  know  whether  they  are  independent  or  not,  those  are

marginalized  people.  The  marginalized  people  should  also  maybe  feel   or  maybe  made  to  feel  that  they  belong  in  this  land.

Those are  people  like the Ogiek,  the Dorobo whose land is being apportioned yesterday,  today and tomorrow,  and  yet  they

are not considered. Also people like the Galai who are sent to us many years ago, brought back, then they are sent to middle of

nowhere where they have no neighbour, when they want to be  happy they shout,  wanapiga nduru, pole sana.  So their state  of

affairs should be looked into by the Constitution so that  they  can  even  be  compensated  for  their  exile  and  their  being  exiled

since 1934, and others also. 

Finally, land ownership, the Commissioners allow me to clear with that one. Like the PS this year which were lived many years

ago by a stranger, a foreigner, we would like the new Constitution to find out whether it is still legal for somebody to leave my

own land to his brother and still remain legal in an independent Kenya. If not perhaps  even if they make a profit,  if they make a

hundred million profit, and they take  fifty million, the fifty million comes to the local authority that will still be  a profit.  But none

the less they should pack their things and go. Thank you very much.

Com. Asiyo: Where did you take the defense and security of this nation?

Anthony Rotich: National defence and security, is with the central government, but the internal security is the affair of a federal

state.  

Audience: (clapping) 

Com. Pastor Ayonga: Thank you Bwana Antony Rotich. Now let me remind students,  I want to remind you that this is not a

political rally, we are not clapping here, we are as in a court room, we are doing a serious business here,  and we don’t want to

hear of any clap. Thank you.

Korir Ezra: My names are  Korir  Ezra and I should present  my view as follows; I would like the government to retrench civil

servants right to install private sectors in line with the sectors  they are  working in the government.  for example,  if a person is a

doctor or a nurse, he should not install a private hospital, in that this will hinder concentration in the government work.  Another

example  is  that  there  are  some  doctors  or  pharmacists,  who  are  doing  chemist  jobs  and  yet  they  are  doing  work  in  the

government. This also will hinder corruption in the government.  another thing is that a Commission should be set  to ensure that

the right students those who are  fast,  have been allocated the money allocated by the government to enhance their  education.

92



That Commission should be set from the local authorities and not from the top government.  Thank you.

Com. Pastor Ayonga: Thank you very much. ……..(inaudible) sema majina yako.

Zakaria  Cheruiyot:  Jina  langu  ni  Zakaria  Kipngeny  Cheruiyot.  Natoka  sehemu  ya  Kimolofit  farm,  Kipkelion.  Mwalimu

ambaye amestaafu. Ningependa kutoa mapendekezo manne, lakini kwanza niruhusu nitoe fikira. Wakenya wanachunguza upya

Katiba wakati  miaka arobaini hivi tangu tulipo jinyakulia uhuru. Miaka  arobaini  ni  muda  mrefu  sana.  Watu  wa  rika  yangu  na

wale  wa  umri  zaidi  ya  wangu,  wameona  mazuri  na  mabaya.  Na  mapendekezo  yangu  nimeyaandika  wakati  nilipokuwa

ninatafakari juu ya mambo hayo. Mapendekezo yangu, kwanza,  afisa yeyote wa serikali anayefuja mali ya uma,  asimamishwe

kazi na afikishwe kortini na kushitakiwa.  

Com. Pastor Ayonga: Na hayo mali ambayo amekula?

Zakaria  Cheruiyot:  Mali  ambayo  ameshapora  irudishwe.  Pili,  yule  mtu  anayependa  kuwa  chief,  awe  amefika  umri  wa

arobaini, nifanye thelatini na tano. Ujenzi wa barabara ipewe uzito kama ule unaopewa afya. Iwe ni jukumu la serikali kama vile

afya inavyosimamiwa na serikali, isisimamishwe ama kuusishwa na siasa. Nne, kuna magazeti Fulani yanayoharibu akili na fikira

za  wanafunzi,  zile  zinazoitwa  kwa  lugha  ya  kimombo,  pornographic  literature.  Zipigwe  marufuku.  Ya  mwisho,  inahusu  yule

anayeitwa Ombudsman lakini mwingine ameshatoa pendekezo hili kwa hivyo sitaku kurudia. Asanteni sana.

Com. Pastor Ayonga:  Asante mwalimu, ingawa maneno mengi hayakufanyika wakati  wako,  unajua tunajenga taifa la kesho,

enda ujiandikishe, na hawa ma dot.com wako hapa ndio tunatengenezea Katiba mpya. Wamekwisha ile list.  Henry Soi,  kama

uko  unasema  niko………….(inaudible)  Zacharia  aliongea,  Stephen  Lagoso,  KipKosgei  Kirui,  ni  wewe  mzee,  kuja  basi,

Richard Tanui, si uliongea, basi kuja hapo. Mzee apatiwe mtu.

Kipkosgei Kirui: Kainet ko Kipkosgei arap Kirui.

Translator: Jina langu ni Kipkosgei Arap Kirui.

Kipkosgei Kirui:  Kenyisiek che amiten emoni amiten kenyisiek tisaini.

Translator: I am 90 years old.

Kipkosgei Kirui:   Ko kit ne amache, amache kobur emet kou keny

Translator: I want this land of ours to be as useful as it used to be.

Kipkosgei Kirui:   Amun en keny ko kimakobutokse emet ago kikosyindos bik.

Translator: Hapo zamani nchi hii, watu walikuwa na masikizano na nchi ilikuwa na amani ya kudumu.
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Kipkosgei Kirui:  Ko ngunon oterkten emet kobar kion

Translator: We are appealing to you to ensure that the coming Constitution peaceful

Kipkosgei Kirui:  amun indoibure emet kou keny ko mamiten ng’ala.

Translator: Because if you do that it will be the right thing to do.

Kipkosgei Kirui:  Ko kit ne miten ko en okwek kiptainik che omi, oteregte emet en mieindo ak kokaschin bik.

Translator: We as elders are asking you as leader of today to ensure that there will be this in whatever you are doing now.

Kipkosgei Kirui:  Amun inomite emoni ane boiyot ingunon, a boiyob kok ako kiaterekte emet ak ang’alalchini bik.

Translator:  I  would  like  to  emphasize  the  importance  of  a  village  elder,  a  role  I  played  for  many  years,  and  a  role  which

everyone knows is very very important but much neglected.

Kipkosgei  Kirui:  Ko  kit  ne  kimoche  boisiek,  ogerech  boisiek  ak  oger  inne  mieni  ogere  kakiyosegitu  amakinoe  kele

kerech ng’o.

Translator:  Therefore tengenezeni Katiba ambayo kwa sababu itawatunza ninyi lakini twataka pia itutunze sisi  wazee  wakati

tungaliko.

Kipkosgei Kirui:  Amun inan kewonchi  bik en olin kotko ngeityini serkali ko ngo kasindanan agochi serkali.

Translator: Kila mtu anajua kazi ya village elder,  kama tunafanya kazi yetu kwa grassroot,  tunafanya kazi ambayo inajulikana

na mambo yakifika juu yametengenezwa sawasawa.

Kipkosgei Kirui:   Ko kit ne kimoche ko noton.  Kimoche kosyinet kokosyin ngweny ko kobur komie.

Translator: We want understanding between all the tribes of Kenya so that there will be this always.

Kipkosgei Kirui:  Ko mamiten ng’alek che amwae.  Yegas kokosyindos bik ko mamite matatiso age tugul.

Translator: Sasa sina mengine ninataka tu Katiba yenye kuleta masikizano na watu. 

Com. Pastor Ayonga: Hebu mwambie angojee kidogo.

Translator:  Kole kany korok.

Com. Pastor Ayonga:  Mzee asante sana kwa maoni yako na  sisi  kama  Commission  tunatakia  maisha  mema  na  siku  nyinyi

Mungu akubariki mpaka na wewe usikie uonje Katiba mpya.
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Translator:  Kole  boisiechu,  komisionaek,  koboiboitu  inne  en  ng’alek  che  kemwa  ago  soun  asi  kobit  ibur  kototen

kotiker ak iboiboenchi serkalit ne ibu Katiba ne leel.

Kipkosgei Kirui:  Ko ng’olyot any ne kararan ko baibai agot agine Mungu.

Translator: And be assured that if you produce a good Constitution even God will be so happy.

Com. Pastor Ayonga: Thank you so much, thank you. Sema majina yako. 

Richard Tonui: Kwa majina ni Richard Tonui kutoka tarafa ya  Londiani.  Mapendekezo  yangu  ni  kama  yafuatayo.  Kwanza

kabisa ni utangulizi, preamble.  Sisi tungependa utangulizi useme hivi, ‘haki,  ukweli  na  undugu  ndio  nguvu  zetu  wakenya’  kwa

sababu tunaona haki ikituongoza kwa kila jambo na ukweli, na undugu ambao tukiwa nao itaweza kujenga taifa moja tabiti.

Com. Pastor Ayonga: Na tena pointi ingine hiyo tumesikia ni preamble.

Richard Tonui: Ya pili ni kwamba inahusu wale watu ambao wanastaafu kutoka kwa serikali ama wale  wanalazimishwa  pia

kutokana  na  hali  ya  kifedha.  Tungependa  kusema  ya  kwamba,  wale  watu  ambao  tayari  wanahudumia  serikali,  wanahitajika

kulipwa malipo yao ya uzeeni, miezi tatu kabla ya siku yao kutimizwa.

Com. Pastor Ayonga: Okey you have made your point.

Richard Tonui: Na kama sio hivyo basi  waweze kupewa pesa  yaani mshahara,  waendelee kupata  mshahara  mpaka  siku  ile

watapewa  na  serikali  mahitaji  yao.  Ingine  ni  kuhusu  upande  wa  kifo  cha  Rais,  kukitokea  na  kifo  ama  tukio  lolote  lenye

litamthuru Rais,  ningependa kusema ya kwamba,  tungetaka yule mtu mwenye  atashikilia  kwa  wakati  huo,  iwe  ni  speaker  wa

bunge, na aweze kuitisha uchaguzi baada  ya miezi tatu.  Na  yeye  mwenyewe  ambaye  amekuwa  akishikilia  kama  kiongozi  wa

nchi ambaye ni speaker, asiweze pia kuwa ni mmoja ya wale ambao wanahitaji kuwa Rais. 

Ingine ningependa kusema ni, ilituweze kuhakikisha ya kwamba watoto wote wa Kenya wamepata elimu ya kutosha,  elimu iwe

ya  bure  na  tena  ningependa  kusema  ya  kwamba,  shule  zote  ziko  wakati  huu  ziweze  kutoka  nurseri  mpaka  secondary

ikisimamiwa na mwalimu mmoja, ilituweze kukaba ile hali ya watoto wengi kupotelea mitaani bila kufika shule ya upili. 

Com. Pastor. Ayonga: Asante haya maandishi utatupa sisi tutaenda kusoma. La mwisho.

Richard Tonui: Mwisho ndugu  yangu.   Hakikisha  ya  kwamba  katika  shule  zetu  zote,  lazima  zile  vitu  ambazo  watoto  wetu

wanataka kusoma, zithimishwe na wakuu wote wa elimu na pia hata zaidi wasomi. Ni asante sana.
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Com. Pastor. Ayonga: Asante. Kwa hivyo utatupatia hayo maandishi na uende kule ukajiandikishe.  Sasa  ninauliza hivi, kuna

yeyote hapa katika ninyi hao ambao mmeketi,  ambaye hajaongea na jina lake lilikuwa hapa,  aliitwa pengine alikuwa ametoka,

na  ambaye  pointi  yake  haijasemwa?  Kama  unapointi  ambayo  haikusemwa  yako,  hebu  uje  hapa  mbele.   Na  watu  wote

wanakungojea wasikie pointi ambayo haijasemwa, keti  hapo.  Hawa ambao mmekuja hapa mbele,  majina yako hapa na mimi?

Ngoja ngoja, 

Speaker: Yangu iko na pointi yangu ambayo imesemwa.

Com. Pastor.  Ayonga:  Asante sana.  Tunataka wanaosema haki kama  yule  pointi  yake  imesemwa.  Imeendelea  inamaanisha

nini? imesemwa asante.  

Speaker: Mimi ninaunga mkono yale Antony alisema na mimi ni namba 132.

Com. Pastor. Ayonga: Asante sana 132. yale ambayo Antony alisema, unaunga mkono.  Asante sana mzee.  Sasa  ninyi hawa

mlio mbele,  ninadakika ishirini tu,  ambazo zitatufikisha saa  kumi na moja,  na ikifika saa  kumi na moja  itakuwa  lazima  nifunge.

Kwa hivyo ninataka kuwauliza hivi, ninampa kila mmoja wenu dakika moja moja,  Dr.  Ruto.  Anza na yale  makubwa  mengine

tutasoma.

Dr. Ruto Sammy: Thank you. Commissioner Asiyo, Bwana Ayunga, Bwana Abubakar,  secretaries  Oluoch and company, I

would to expand on what Antony Tanui said concerning…..

Com. Pastor. Ayonga: Ungeanza na majina yako.

Dr. Ruto Sammy: Dr. Sammy Ruto.  Kenyatta  university.  Mimi ni mwalimu.  I would like to add on something  that  Antony

said regarding the powers of the top, the structure at the top. We should have the presidency,  Vice President  and the post  of a

Prime Minister, I would to add two deputy Prime Ministers,  one in charge of government business and the other one in charge

of Local Government, so that we can have a link between the central government and the Local Government.

On  political  parties,  there  should  be  a  limit  to  political  parties.  The  limiting  factor  should  be  the  percentage  of  people  or

members that  a political party should have nationally. They should have national outlook preferably 30%,  I am suggesting 30%

support nationally.  Any party that has 30% should be registed. Now leaders both President, down to ministers and Councillors

should have a moral and ethical code to follow and that should be strictly adhered to.  

The President should not be a Member of Parliament together with his vice. We should strengthen Local Authorities.   Individual
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labouralism as a philosophy that is guiding us today, emphasizes the role of the individual.  By emphasizing local authorities,  we

are pushing strength to the individual communities to develop themselves.   I  would like to mention something on land. Land is

something  that  continues  to  generate  conflict  among  Kenyans  and  I  am  saying,  that  land  elianation  should  be  the  duty  and

responsibility of Local Authorities.  It shouldn’t be  the responsibility of central  government.   Thank you very much. I will leave

the written memorandum with you.

Com. Pastor.  Ayonga:  Thank you mwalimu kwa kutuambia mazuri. Ujiandikishe  kule.  Sasa  ninaanza  ile  laini  yangu.   Mara

moja tu sema lile ambalo halijasemwa, haya jina kwanza, sema hili hali halijasemwa.  

Willy Koech: Jina langu ni Willy Koech kutoka Kedowa division.  Mengi yamesemwa nitaongeza tu moja moja.   Ningependa

anticorruption unit to be  set  to deal  with corruption.   Ningependa  ingine,  hizi  makabila  zingine  ambazo  zinatoka  Sudan  kama

Nubis,  wale wanatoka Rwanda kama Tutsis na Hutus, wawe restricted,  wasiingie tu Kenya na kujiandikisha na Somalis  from

Somalia. Kuwe na condition ambaye wasijiandikishe kuwa raia wa Kenya.

Com. Zein Abubakar: How about Somalis from, Masaais from Tanzania, Luhyas from Uganda, Luos from Tanzania.

Com. Pastor. Ayonga: Wafanywe aje?

Willy Koech: But those ones are also in Kenya.

Com. Zein Abubakar: This is why I am telling you border communities in Somalia and Sudan,  but I am saying there are  other

border communities but ……….

Com. Pastor.  Ayonga:  Anasema kuna Wakenya  wanaoishi  Uganda,  wako  Kenya,  kuna  Masaai  Kenya,  Masaai  Tanzania,

Waluo Kenya Waluo Tanzania, hau wafanyiwe…………..(inaudible)

Willy Koech: Hakuna Wakenya wako Sudan. Wanubi hawako.

Com. Zein Abubakar: Wasomali  ambao si Wakenya  ni  Wasomali,  na  wewe  unasema  uankuja  Kenya  unajifanya  mkenya.

Mimi ninakuambia kuna Masaai pia Watanzania.

Willy Koech: Wako hata Wakalenjin wako.

Com. Zein Abubakar: Haya si Wakenya.
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Willy Koech: Wakipsigis hata wako Tanzania.

Com. Zein Abubakar: Hao wakija huku?

Willy Koech: Wataruhusiwa wakuje.

Com. Asiyo: Na wale Wanandi ambao wako Sudan?

Willy Koech: Hakuna Wanandi ambao wako Sudan, wote walitoka huko.

Com. Pastor. Ayonga: Any way we are not debating hayo ni mawazo yako. Wakenya wengine wana nafasi ya kusema yao.

Willy  Koech:  Ya  mwisho  ningetaka  kusema  ya  kwamba  kuwe  na  regions  kumi.  Rift  Valley  igawanywe  iwe  mara  mbili  na

North Eastern.

Com. Pastor. Ayonga: Hiyo imesha semwa.

Willy Koech: Nawatakia mema.

Com. Pastor. Ayonga: Hebu pita kwenda pande ile ujiandikishe. Na wewe mzee tuambie ambalo halijasemwa.

Richard Bii:  Kwa jina langu ninaitwa Richard Bii.  Power  lazima ipatiwe President  ili aongoze watu.  Hata  tukiwa  equal  nani

atakuwa mkubwa wa mwingine, power  ipewe  President.   Ya  pili,  nilikuwa  nina-reduce  mambo  ya  President  lakini  nimempa

power.   Sasa  ya pili, mambo ya uchaguzi ikuwe MP au Councillors si mambo ya kielimu.  Vile  mimi ninataka  ichaguliwe  vile

watu wanataka.

Com. Pastor. Ayonga: Okey hiyo ni democracy.

Richard Bii:  Ya tatu,  mambo ya mashamba, sio kunyanganywa eti eka  mia moja,  mia  mbili  namna  hii,  shamba  kama  wewe

uko na eka mia moja au ishirini au kadhaa, lazima hiyo ni yako si lazima eti isimekane mpaka igawiwe mtu wa squatters  na nini

na nini. Hiyo ni yako na tunataka serikali ichungie watu mali zao.

Com. Pastor. Ayonga: Asante sana mzee na hiyo imeshasemwa umeweka nguvu, serikali itaona hilo jambo.  

Richard Bii:  Boundaries lazima ziwepo kwa kuwa hata ndugu yako nyumbani, tuko na boundaries,  hata  hewani  boundaries,
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kwa maji boundaries, lazima boundary ziwepo.  

Com. Pastor. Ayonga:  Asante sana na hiyo imeshasemwa boundary zitunzwe. Asante uende ujiandikishe. Mwingine. Jina na

sema ile pointi haijasemwa tu. 

Stanley  Cheruiyot:  My  names  are  Cheruiyot  Stanley  from  Kedowa.  This  are  my  proposals,  the  proposal  of  Kenya

Constitution Review.  The Constitutions of a country is the most important document to the people  of the particular country.   It

is true that the tremendous level of missions and Commissions have been commited by the government officials due to lack of

cheques and balances.

Com. Pastor. Ayonga: Bwana Cheruiyot, hii si unaenda kutupa,  kwa hivyo tuambie points kubwa zilizomo hapo sisi tutaenda

kusoma.

Stanley Cheruiyot: Then support the government then, this is an organ which deals with the affairs of the public day to day.   It

should  be  headed  by  the  prime  minister  and  three  other  prime  ministers.   National  Assembly;  the  MPs  are  the  people’s

representatives,  consequently  there  should  be  proportional  representation  in  the  house.   This  practice  is  all  over  the  world.

About boundaries has been said. I am supporting that the boundaries should be maintained.

Com. Pastor. Ayonga: Tuambie ile ijasemwa.

Stanley Cheruiyot: About Local Authorities.  The creation of a country, locational wards, councils should be established.  The

chairmen and mayors of the councils to be  elected in the current system.  Whereby mayor and a chairman is being elected by

the people.

Com. Pastor. Ayonga: Hiyo wimbo tumeimba toka jana.

Stanley Cheruiyot: Should be elected by his colleagues in the house. So the rest I think has been said.

Com.  Pastor.  Ayonga:  Thank  you.  Utupe  hayo  makaratasi.  Next,  tafadhali  usitusomee  tuambie  kitu  kiko  hapo  ambacho

hawajasema.

Amuel Getet: My name is Samuel Getet  and I come from Monius Kipkelion constituency. Members of Parliament should be

from O-level and above the standard of education.

Com. Pastor. Ayonga: Hiyo imesha semwa.
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Amuel Getet:  Thank  you.  Succession  and  transfers  of  power.  All  Kenyans  supporting  him to  be  participated  elected  their

representatives.  The next thing is environment and natural resources.  This should be under the authority of the Local Council.

Com. Pastor. Ayonga: Hiyo imeshasemwa tayari.

Amuel Getet: Elections should be carried out under the new Constitution. Education; the central  government should facilitated

the form and standard  of  education  in  the  country  and  O-level  e.g.  primary,  secondary  and  university.   Political  parties;  we

should have only two political parties as opposed to many tribalism. 

Com. Pastor. Ayonga: Hiyo imesha semwa.

Amuel Getet: Health; the health of its citizens should be the concern of the government and should be at the affordable cost. 

Com. Pastor. Ayonga: Ndio wameongeza hata wakasema free medical services. Thank you so much.

Amuel Getet: Thank you. Poverty eradication.  All Kenyans of working age should ………..(inaudible)  to employ all able to

produce per poverty eradication in the country. Asante.

Com. Pastor. Ayonga: Asante sana. Tafadhali utupe hayo makaratasi na ujiandikishe kule.  

Pastor  Michael:  My  name  is  Pastor  Michael  Tanui.  I  support  what  most  of  our  colleagues  have  said  regarding  federal

government, but I want to emphasis one point here, because I am a spiritual leader. 

Com. Pastor. Ayonga: Hebu sema hiyo.

Pastor Michael: I just wanted to say in Kenya just to avoid a codeless  society.  We want to imprint in every sector  yaani to

have approved in our court of arms, God fearing nation.  Kenya should be a God fearing nation, that is it, because right now we

are almost importing foreign culture.

Com. Pastor. Ayonga: Hebu tuambie yale unayotaka Pastor.

Pastor Michael: What I want to say is that, we have had philosophies like nyayo, even harambee..

Com. Pastor. Ayonga: Wewe tupe ile philosophy unayotaka.
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Pastor Michael:  What  we  want  is  to  implace  in  our  system  of  government  where  even  in  ………(inaudible)  and  court  of

arms, we trust in God.

Com. Pastor. Ayonga: Okey we trust in God. Okey point ingine.

Pastor Michael: That is the most important point.  Another thing about the mode of elections,  because  I don’t want to repeat

most of what has been said, votes be counted there and there to avoid corruption.

Com. Pastor. Ayonga: Hiyo imeshasemwa tayari, katika poling stations….

Pastor Michael: I just wanted to thank God for bringing you here so that we can say much.

Com. Pastor. Ayonga: Thank you and pray for the process.  Mama mboga karibu ujachuna, sema like ambalo hawajasema.

Elizabeth Keset: Jina langu ni Elizabeth Keset  kutona Momonia.  Langu ni mambo ya kuona.   Mwanaume hatutaki wanaume

waoe bila sign ya assistant  chief mzee wa mtaa wazazi.  For  example,  wanaume  wetu  sanasana  Waafrica,  wakienda  kufanya

kazi,  akipigwa  transfer  Mombasa  kuna  Hadija,  uko  Kisumu  kuna  Anyango,  kila  mahali.  Kwa  hivyo,   mzee  bahati  mbaya

akikufa,  kila  mtu  anakuja  kusema  mimi  ni  bibi  yake  na  nimeumia  nyumbani.  Kwa  hivyo  hatutaki  wazee  kuoa  bila  mama

kujulishwa.  Hata vijana wetu.

Com. Pastor. Ayonga: Asante. Lakini ulisema kwamba bila sahihi ya chief, sasa si chief yuko Kisumu huko,  huyo mzee wako

atamwendea chief aweke sahihi?

Elizabeth Keset: Mahali anatoka ndio apewe sehi,  kama ni Kipsigis anapewa kutoka Kipsigis aseme huyu anafaa kuoa kwa

sababu tumetaabika sana wakina mama.  

Com. Pastor. Ayonga: Kuja uweke kidole kule, hiyo tabu itachukuliwa. 

Elizabeth Keset: Vijana tena wasioe bila ruhusa ya wazazi.

Com. Pastor. Ayonga: Na wakifanya hivyo nini ifanywe? Ukipata kijana wako ameoa, hukumpa ruhusa.

Elizabeth Keset:  Tunataka kuwapa ruhusa kwa sababu vijana wetu wakitoka,  wameenda nje nje kusoma, na unajua love is

blind, wanaeza kuleta ile hata mama amecheka, saa ile anajua ako na watoto tena anamfukuza. Kesi hii iangaliwe.
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Com.  Pastor.  Ayonga:  Asante  mama.  Hebu  kwenda  huko  uweke  kidole,  hawa  vijana  wataangaliwa  sana.  Wasiwe

wanasumbua watu.  Wewe wacha. Sema majina.

Cllr. Philip: Majina ni Councillor Philip Arap Kilel kutoka Chesinende. 

Com. Pastor. Ayonga: Ndio Councillor.

Cllr. Philip:  Nafikiri  na  naunga  mkono  ambrella  moja  ya  federal  government,  hiyo  ni  ya  majimbo.   Kitu  ambacho  nilikuwa

ninataka  kutaja  ni  land  ownership.   Mambo  ya  land  ownership,  imeonekana  ni  kitu  ambacho  kitasumbua  watu  wote  kwa

Kenya.  Title deeds  ambazo zinapewa, mtu anayo title deed  kwa miaka tisaini na tisa  na  ikikwisha,  kama  wazee  wakikwisha,

huyo mwingine anaweza pindua hiyo shamba iwe yake, kwa hivyo iwe title deed iwe forever kwa hiyo family. Hapana 99 years.

 

Ya pili, ni representations kwa Councillors na machiefs na wengine.  Kuna ma Councillors ambao wana-represent  watu mia sita

na kuna mwingine ana-represent  watu elifu kumi.  Kwa hivyo lazima iwe equal,  development iwe rahisi.  Hiyo tu ndio nilikuwa

ninataka kusema. Asante.  

Com. Pastor.  Ayonga:  Thank  you  so  much  Councillor.  Mnaona  Councillor  anasema  yale  ambayo  yalikuwa  hayajasemwa,

kwa hivyo msituambie maneno tuliyoambiwa kutoka asubuhi. Na  hiyo ni ndefu  hata  inatugofisha  kukuona  nayo,  tuambie  yale

ambayo yako hapa. Sema majina.

Paul  Rono:  Naitwa  Paul  Rono.  Kutoka  Kimugu  location.   Yale  yote  tulikuwa  tumeandika  yamesemwa  lakini  nitaruka  na

kusema yale hayajasemwa. Kwanza kwa upande wa preamble.

Com. Pastor.  Ayonga:  Mbona watu wanazidi kuongezeka hapa,  nitafunga saa  kumi na moja.  Nilikuwa  nimefunga  na  ikifika

saa kumi na moja on the dot I close this meeting. Umekuja umechelewa? Ulikuwa wapi?  Tafadhali uendelee.

Paul  Rono:  Kwanza  nitataja  kuhusu  preamble,  yaani  utangulizi,  lazima  uonyeshe  historia  tuliyopitia  iliyombaya  kabisa  ya

ukoloni,  ambayo  ilitufuruga  sana.  Kwa  hivyo  nimeandika  haza  itasomwa  baadaye,  kwa  hivyo  ionyeshe  kwamba  tunataka

kurekebisha mambo mabaya yaliyotendwa katika wakati wa ukoloni.  

Com. Pastor. Ayonga: Hiyo point preamble imeshasemwa na umeongeza nguvu.

Paul Rono:  Pili, upande wa principles ya state  policy, tuonyeshe kwamba wakenya wengi wanatakiwa wawekewe uzalendo.
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Kwa vile wakenya wengi hawana uzalendo yaani patriotism.  Kwa hivyo iwekwe katika policy  ya  Kenya  kwamba,  uzalendo

iwe moja wapo ya vitu vya maana sana, hata kutoka utotoni na shule. 

Com. Pastor. Ayonga: Ile ya mwisho.

Paul Rono:  Kwa upande wa juciary, tungependekeza ya kwamba,  korti  za Kiafrica zianzishwe, yaani African customary law

courts, ili kushughulika na mambo ya  arusi za kinyumbani, divorce na succession ya mashamba na mali. Halafu kwa upande wa

Local  Authority,  nimependekeza  kwamba  kuanzisha  Local  Authority  Council  boards  ambazo  zitachunga  kazi  ya  kina

Councillors,  kwa  vile  hakuna  kikundi  ambacho  kinachunga  Macouncillors.  Boards  ambazo  zitatoka  kwa  wananchi,  halafu

mwisho ningependa kuguzia  neno  la  federalism,  kwamba  wengi  wamesema  majimbo  na  federalism,  lakini  ijulikane  kwamba,

ikiwa federalism itaanzishwa haimanishi watu ambao hawatoki  community  hapa  wafukuzwe,  hiyo  haimanishi  hivo.  Federalism

inamaanisha ya kwamba,  wale ambao wanaishi ndani wawe incorpated,  wakubaliwe ndani. Okey watu wasiogope  federalism

kwamba ni kufukuza wengine. 

Com. Pastor. Ayonga: Bwana Paul Rono, you have made you points.

Paul Rono: Mwisho ni kuhusu lugha rasmi ya Kenya iwe Kiswahili, na hizi lugha zingine za kigeni kama Kingereza,  Kifaransa,

ziwe lugha za kibiashara na uhusiano wa kigeni. Asante.

Com. Pastor. Ayonga: Ngoja.

Com. Asiyo: Nataka kukuuliza swali moja fupi sana, je Paul, ungependekeza kwamba juu ya African customary court,  hivi juzi

serikali  imeweka  family  court,  je  ingefaa  hizo  courts  ndizo  ziletwe  kila  mahali  katika  districts  maana  itakuwa  ni  kama

ku-duplicate kazi ya mambo ya familia?

Paul Rono: Family court sana inahusisha vita vya kinyumbani, lakini.

Com. Asiyo: Hata marriage na kila kitu iko.

Paul Rono: Kwa hivyo ipanuliwe nitaunga mkono, ikiwa itapanuliwa kuhusisha inheritance, succession na marriage na divorce.

Com. Pastor. Ayonga: Ndio, sawa Paul hebu tupe hayo maandishi.  Tunataka yale ambayo hayajasemwa.

Cllr.  Joseph  Sang:  Kwa  majina  ni  Councillor  Joseph  Sang  kutoka  Kedawa.   Jambo  ambalo  ningetaka  kusema  hapa  ni

kwamba, mambo ya lease of land, tunajua kwamba tuna huu mtindo tunasema mashamba yanakuwa leased for more than ten
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years, tunataka kusema kwamba, ikiwa hiyo itakuwa inaendelea, wale wakaaji wa area hiyo wawe wanafaidika up to 30% kwa

mapato  ya  hiyo  campuni.   Jambo  lingine,  ni  mambo  ya  election.   Kama  tuseme  kama  Councillor  amechaguliwa  au  MP

amechaguliwa,  hakuna  haja  tukiwa  katikati  tuseme,  we  recall  ama  tunaitisha  uchaguzi,  itakuwa  waste  of  public  funds.   Ni

jukumu  tu  la  mwenye  anachagua,  aone  kwamba  huyu  ndiye  anafaa  na  ni  final  anakaa  hapo  five  years.   Ingine  ni  kwamba,

chairman na mayor wawe wanachaguliwa awe executive chairman ama mayor.  Na hicho kifungo cha vote of no confidence iwe

iko na iwe empowered to Councillors,  halafu  itakuwa  inacheck  huyo  Executive  chairman  ama  mayo.   Qualification  ni  lazima

awe ni form four and above. 

La mwisho ni kwamba, chairman asikuwe ana-represent ward yote ama President.

Com. Pastor.  Ayonga:  Okay thank you very much.   Hebu  utoe  hayo  maandishi.   Nimebakisha  mzee  mmoja  yule  mwenye

fimbo. 

Solomon Mutai: Kwa jina mimi ninaitwa Solomon Mutai.  Pendekezo langu ni ya kwamba mambo ya biashara,  small traders

and  large  traders  lazima  ikuwe  sawa.  Kusikuwe  na  upendeleo  kwa  wakubwa  wa  biashara.   Lazima  wadogo  wapewe  hata

jukumu la kufanya biashara, na zingine zimesemwa mambo ya majimbo na land imesemwa.

Com. Pastor. Ayonga: Asante. Mzee mwenye fimbo.

Sungura Ruto:   Kikurenon Sungura Ruto.

Translator: Naitwa Sungula Ruto.

Sungura Ruto: Ko kikemech Kipkelion ini

Translator: Tumeishi Kipkelion hapa,

Sungula Ruta:  ko kibutenech chumbek korik

Translator: na wazungu walivunja nyumba zetu,

Sungula Ruta:  ak korebenech nego

Translator: wakachukua mbuzi zetu,

Sungula Ruta:  asikobit ketebi kou niton.

Translator: hadi tukakaa hivi hivi.

Sungula Ruta:  Kimi Kipkelionini
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Translator: We are just in this town,

Sungula Ruta: ketinye taabu 

Translator: with a lot of problems,

Sungula Ruta: nebo imbarenik

Translator: ya mashamba,

Sungula Ruta:  kitinye lagok 

Translator: tuna watoto,

Sungula Ruta: ago tinye taabu lagok.

Translator: ambao wako na shida nyingi,

Sungula Ruta: tinye kiptoinik taabu, lagok che kikosigis lagokwak en gaa ago macham kotokotun  weri.   Ko  kakitinye

imbarenik, kitinye nyalilda.

Translator: hata tuna shida za wasichana ambao wako single mothers na hawana pa kuenda.

Com. Pastor. Ayonga: Sasa tunataka mzee atuambie anataka mambo yafanywe namna gani, hizo shida tunajua.

Translator:  Imoche any kelyoi?

Sungula Ruta:  Kimoche kebutwech imbaret.

Translator: Tunataka tupatiwe mashamba kwa sababu sisi hatuna shamba.

Com. Pastor. Ayonga: Tena nini ingine.

Translator:  Ne age?

Sungula Ruta:  Mami ng’olyot age tugul, kole kingoyosit boiyot ko tinye murenik anywan ko… 

Translator: Hakuna neno lingine ijapokuwa, kama mimi mzee sasa nikiwa mzee namna hii na vijana wane.

Sungula Ruta: Ko bichoton ang’wan ko kile boiyot amache agochi tuga, kokochin aeng’ kotebi aeng’u?

Translator: Na kama mzee kama mimi sasa nina vijana wane, nikipeana ngo’mbe kwa wawili, wengine wawili wabaki,  je  hiyo
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ni haki kweli? Sisi tumebaki tupatiwe yetu.

Sungula  Ruta:  Ko  ngemi  ireyu  nguni  kekosoti  kelenen  ainon  kokikochi  imbaret  lagok  kokikochi  imbaret  boisiek,

kokikochi imbaret chepyosok..

Translator:  Tunasikia tukiwa hapa sasa  kwamba,  mashamba yanapeanwa pale,  na wanapeana pale kwa vijana, kwa wazee,

kwa kina mama, na sisi je?

Com. Pastor. Ayonga: Asante sana Mzee.

Sungula Ruta:  Kilyan ine Kipkelionini si makibutwech imbaret.

Translator: Kipkelion iko namna gani?

Translator:  Kokile Kongoi

Sungula Ruta: Kongoi mising.

Com. Pastor. Ayonga: Kongoi missing mzee. Wewe ni clan gani? 

Translator:  I or ano?

Sungura Ruto:  Kapsergoin

Translator: He is from Kapsirgoin clan.

Com. Pastor.  Ayonga:  Je,  una memorandum? You have a single point? Come make your point in one minute. Sema majina

kwanza.

Bernard Siele: Kwa majina ninaitwa Bernard Siele wa NYC.   I have this point that,  the new Constitution should provide for

the  formation  of  national  youth  council,  to  deal  with  the  affairs  of  the  youth.   Another  point  the  last  point  is  that  the  new

Constitution should provide for  the  creation  of  employment  offices  in  every  constituency,  so  that  that  will  be  forwarding  the

names of those people who want to be employed in every constituency.

Com. Pastor. Ayonga: Na haya maneno umeandika yako hapo? 

Bernard Siele: Yote ambayo nilikuwa nimeandika yamesemwa. 

Com. Pastor.  Ayonga:  Ndio lakini si yako hapo? Sasa  Bwana Bernard uweke uende kule ujiandikishe, na hiyo weka sahihi
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umpe yule a-record. Thank you so much. Ni kianza kuachia kila mtu leo aseme pointi moja,  mama mmoja tu.  Wewe umesema

pointi moja, na uiseme.

Rebecca Cheruiyot: Kwa majina, mimi ni Rebecca Cheruiyot, mwalimu.  Pointi moja yenye nilitaka kusema ni kuwa maternity

leave kwa walking mothers or walking women be extended from 60 working days to 120,  to ensure good health of the mother

and the baby.  Hiyo tu.

Com. Pastor. Ayonga: Ngoja.

Com. Zein Abubakar: Rebecca, tumependekezewa mahali kwingine tulikokwenda,  kwamba kama mama anapewa maternity

leave, na bwana yake apewe kama nusu mwezi awe na yeye wakati huo, naye apate paternity leave.

Rebecca Cheruiyot: Hata hiyo nitaunga mkono, kwa sababu mama anahitaji mzee pia kumuona.

Audience: (laughter)

Com.  Asiyo:  Kuna  watu  wengine,  macompany  zingine,  wanaona  kama  ni  miezi  nne  vile  umesema,  ni  heri  uende

……………………(inaudible)  kama  mwanaume,  hiyo  ni  kusema  wanawake  wengi  watapoteza  kazi,

……………………..(inaudible)

Rebecca  Cheruiyot:  Uwezi  kufukuzwa  kwa  ninenty,  sawa  basi  ninaweza  kupunguza  by  30,  nilikuwa  ninafikiria  pengine

tukiweka kama sheria, wamama hawawezi kuvutwa.

Com. Pastor. Ayonga: Tumefunga na mawazo ya mama ambayo yanasema wapate ruhusa ya kupumzika wakisha tuletea mtu

katika ulimwengu, na wanaume wapate wiki mbili ile ya kuja kutengeneza mchuzi ambao mama atakuwa akinywa akipumzika -

starehe - si iko ule mchuzi, ambayo inawekwa na ile dawa ya miti ya kienyeji? Basi mama mambo yako ni mazuri.  Now ladies

and  gentlemen,  ninataka  kuleta  mkutano  huu  kwa  mwisho.  Kwanza,  ninataka  kuwashukuru  sana  watu  wa  Kipkelion,

ningalipenda zaidi kuona wale wa magazeti hapa,  na  wale  wapiga  picha  waone  kwamba  Kipkelion  imevunja  record.  Saa  za

mchana, tumekuwa na watu wamejaa mpaka huko, inspite of the rain that came - watu wamejaa na tumeendelea mpaka dakika

ya mwisho, na imekuwa kazi ngumu kwetu kujaribu kuwaambia, “sasa hapa muachie hapo,  muachie hapo”,  ilikusudi tupate kila

mtu aseme kitu.  

Kwa niaba ya Macommissioner wenzangu hapa, ninataka kuwashukuru sana sana kwa utulivu na jinsi ambavyo mmetoa maoni,

ambayo  ni  very  mature,  hata  nimeona  wengine  wamepigiwa  makofi  -  sijui  kama  kesho  wataenda  kuchaguliwa  kuwa

Macouncillor,  au MP.  Na  pia,  kuna kitu kingine tumejifunza. Unajua sisi tukienda pahali tunajua hapa hakuna civic  education,
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maoni watu hawa wamekuwa wakitupa, ni yale tu mwingine amesikia mwingine akisema hivi na yeye anasimama aseme.  Lakini

tumeona  kazi  ya  civic  education  hapa  Kipkelion  ilifanywa  sawa  sawa.   Kwa  hivyo  yeyote  who  was  involved  katika  civic

education,  tumeona  matunda  yake  katika  kazi  yake.   Hiyo  isitoshe,  kuna  District  Co-ordinator,  inaonyesha  District

Co-ordinator  amefanya  kazi.   Huyu  amekuwa  akikimbia  juu  chini,  na  hawa  ma  3Cs  wake,  wameshirikiana,  hata  wanaenda

wakipata accident  wanaamka na kuelekea -  no compensation no nothing.  Tunashukuru  sana  sana.  Hiyo  pia  isitoshe,  nataka

kushukuru Provincial Administration ambayo  imeshirikiana,  ninaona  ambavyo  jinsi  mambo  yamefanywa  na  pia,  Council  yenu

hapa  kwa  kuturuhusu  kutumia  -  sisi  ndio  watu  wa  kwanza  nafikiri,  kutumia  hapa.  Siku  ingine  tutakuja  tutapata  pengine

pamefunikwa, lakini all the same, kwa facility hii ambayo tumetumia, niliona asubuhi gari imeleta viti na mipango ikafanywa hapa

tunashukuru sana kwa mambo ambayo mmetufanyia, kwa kufanya this exercise success.  

Nawashukuru nyote kabisa kabisa, wazee wamekuja hapa wenye miaka tisini na wametoa maoni na their minds are  still clear,

and they have made an appeal - yule mzee alifanya appeal ambayo inataka nyote mkienda muwe mnakumbuka.  Neno lake kuu

katika yote aliyosema, ni peace - amani. Anataka hata siku atatoka Kenya, awache Kenya ikiwa nini, na amani, na mambo yote

tufanye na amani, na tumekuwa na amani hapa, kwa hivyo amani hiyo ninaidumu.  Kuna Pastor  yeyote ambaye angetufungia au

mama yeyote hapa ambaye angetufungia.  Mama kuja mbele.  Tulimuomba Mungu atupe mkutano mzuri, na baada  ya kuwa na

mkutano  mzuri  ni  heri  tumshukuru  na  pia  Mungu  aweze  kutulinda  sote  tunaporudi  miji  yetu  na  pahali  pa  kazi  zetu.  Mama

utuombee.  

Prayer(Emily):  Hebu tuombe; Tutoeni kofia halafu tuombe.  Ee Mungu aliye mbinguni, barikia Commissioners  ambao  wako

mbele yetu hapa,  asante  Mungu kwa kazi ambayo ilikuwa hapa tangu saa  mbili hadi saa  hii  Mungu.  Asante  Mungu  kwa  kazi

ambayo  imefanywa  mpaka  saa  hizi  tunaibakisha  ikielekea  kuisha,  ni  asante  Mungu.  Asante  kwa  wote  ambao  wako  hapa,

viongozi, ma headmasters  na viongozi hata wa kanisa.  Mungu uwabariki.  Mungu, unajua  vile  wataelekea  safari  yao,  ili  kesho

tena waende kwa majadiliano mengine kwa maoni ya Katiba.   Katiba hii Mungu, ufanye vyema ili itoke vizuri kwa vile wewe

ndiye unatuongoza, unatulinda kwa amani, umoja na upendo.  Mungu unajua kila mtu saa  hii vile atatoka  hapa,  afike nyumbani

kwake salama salimini, kwa jina la Yesu Mwokozi wetu. Amen.

Audience: Amen. 

Com. Pastor. Ayonga: Asante na muende nyumbani salama.
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