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Present

Com. Pastor Zablon Ayonga
Com. Hon. Phoembe Asiyo
Com. Zein Abubakar

Secretariat in Attendance

Irungu Ndirangu        -        Programme Officer
Anthony Oluoch        -        Assistant Programme Officer
Regina Mwachi        -        Verbatim Recorder

The meeting started at 10.00 a.m. with Commissioner Pastor Ayonga in the Chair.

Liza  Chelule:   Nafikiria  tumefika  wakati  mwingine  leo  tumeketi  chini,  tunataka  kuanza  mkutano  wetu  na  kabla  hatujaanza

kuketi ningependa Pastor aombe.  

Prayer
2



Pastor Joseph Tami:  Tafadhalini tusimame tuombe. Mungu baba  wetu ulie mbinguni asubuhi ya leo  tunapenda  kukushukuru

kwa ajili ya siku ya leo,  siku kubwa,  siku ambayo watu wako wa Kuresoi  Constituency tumekuwa tukingoja tutoe maoni yetu

kuhusu Katiba.   Mungu tunashukuru kwa kuwa watu wamefika na wale wengine ambao wanakuja njiani, tunakushuruku  kwa

sababu ya Commissioners ambao wamefika tuwape maoni yetu na Mungu wetu tunaomba mafanikio, tunakushuru Mungu kwa

sababu umetuwezesha mahali tumefika, Baba wetu tunakushukuru, tunaomba ili tuwe na amani, tuwe na utulivu, tuwe na wakati

mzuri mpaka  tumalize  siku  ya  leo.   Mungu  wetu  tunakushukuru  kwa  kila  jambo.   Tunaomba  hayo  katika  jina  la  Yesu  aliye

mkombozi wetu.  Amina.

Ezekiel  Kesendany:  Nafasi  imesalia  ni  nafasi  ya  3C’s  ya  constituency,  kama  kuna  3C  member  ambaye  ako  katikati  yetu

tafadhali ukuje mbele pamoja na ZEP na mfanye haraka tafadhali, tafadhali karibieni mbele ndio mpate kuonekana na Zep.

Commissioners ambao wako hapa na wananchi ambao wamekuja,  yangu ni machache sana,  kwamba sisi ni wananchi kutoka

Kuresoi na tumeelemika kabisa juu ya Katiba na tuko tayari kutoa maoni yetu kufuatana na vile tunahitaji.   Kitu tu ningeambia

ma-Commissioners, hii ni constituency ambayo kuna jamii ndogo inaitwa Ogiek, kwa hivyo ukiona wamevaa msiogope pengine

ni wanyama wa msituni, ni wananchi wa Kenya kama kila mtu.  Nataka tu, tuwe huru na tutoe maneno yetu bila shaka yoyote.

Speaker:   Sema jina lako?

Ezekiel Kesendany:  Majina yangu ni Ezekiel Kesendany mimi ni mmoja wa CEP.

Liza  Chelule:   Mbele  yetu  tuko  na  CEP,  mimi  ni  mmoja  wa  3C’s  katika  Constituency  na  mimi  ni  Secretary  ya  3C  na

Chairman wetu wa County Council ni mmoja wa 3C’s yeye ni ex officio.  Na wanao simama nyuma yangu ni CEPs,  hawa ndio

watu  tumesaidiana  kuelimisha  wananchi  wakati  tulipokuwa  tukiendelea  na  Civic  Education  provision  na  wameonekana,

hawataongea.  Bwana Kesendany ameongea kwa niaba yao.   Kwa hivyo ninarudisha programme kwa Chairman,  Honourable

Commissioner.  Karibu

Com. Pastor Ayonga:  Asante sana.  Kwa niamba ya Commission nataka kuwakaribisha nyinyi nyote na sijui hapa nikisema ‘

chamge  tugul’.   Tena  iko  lugha  gani  ingine?  Hakuna,  basi  tumefika  hapa,  tumefurahi,  tumekuwa  tukitazamia  siku  ambayo

tungekuja hapa Kuresoi  nchi ambayo ni nzuri sana,  tumeona mna  mvua,  tunaona  maua  mazuri,  tunaona  mahindi,  tunaona  ng’

ombe na tunaona watu ambao ni wanono.  Kwa hivyo tunaona mnakula vizuri na Mungu awabariki.  

Mimi ni Pastor  Zablon Ayonga, Commissioner,  ambaye nitakuwa mwenyekiti wa kikao hiki, kabla  sijawaambia  yale  ambayo

tutafanya, ningependa kuwajulisha kwenu wale ambao tumekuja nao wafanye kazi wa ofisi, ambao watatusaidia kwa  kufanya

mambo haya sawasawa.  Kule kuna mama ambaye anaitwa Regina, mama Regina inua mkono.  Mama Regina huyu, yeye ndiye
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atanasa maneno yenu, maneno yatanaswa.  Inua machine yako juu, atanasa maneno, hakuna neno litapotea hata mmoja.  Kwa

hivyo huyo mama amekuja hapa,  unapoongea,  maneno yako  yote  utakayosema  yatakuwa  yamenaswa.  Na  kule  kando  kuna

kijana ambaye anaitwa Oluoch,  Oluoch huyo naye anaandika kama machine, anaandika,  mama ananasa.   Kwa  hivyo  hakuna

kitu kitapotea hata moja, hawa ni wafanyikazi wetu kutoka ofisi ya Katiba.  

Sasa wale ambao wamekuja kusikiza maneno yenu na ambao watawauliza maswali wakati mwingine mgeuze vichwa mwangalie

nyuma huyo mnaona ana file huko  ambayo  ni  tupu,  mwisho  wa  siku  ya  leo,  mnaona  hayo  majitu  yake  yote  yiko  tupu  lakini

baada  ya  kazi  ya  leo,  wale  ambao  mmekuja  na  maandishi   nimeona  hapa  mnayo  written  memoranda  mtakapokwenda  kule

kuingiza  majina  yenu,  ku-register  makaratasi  yenu,  yote  yatafungiwa  kule.  Huyu  ndiye  Bwana  Irungu,  Bwana  Irungu  ndiye

Programme Officer ndiye mkubwa wa wote hapa.  Kwa hivyo unapomaliza kutoa maoni yako hapa tutakuambia mzee, mama,

kijana enda  kule  nyuma.  Ukienda  kule  nyuma  yule  ndiye  mtaongea  naye,  ni  mtu  wa  maana  sana  ambaye  anaweka  vitu  vya

maana.  Bila nyinyi kuenda kwake tutapoteza maandishi yenu.

Sasa  hapa mbele,  tuna Commissioners ambao  wamekuja  kusikiza  maneno  na  hawa  Commissioners  watakao  sikiza  maneno,

wakati  mwingine  watawauliza  maswali,  si  kwa  ubaya  lakini  kwa  uzuri.  Kama  hawakuelewa  kitu,  wangeweza  kukuuliza  na

ukisema maneno yako taratibu na ambayo yako straight forward, utaona tu hakuna mtu atakayekuuliza swali.   Kwa hivyo usije

ufikiri mbona mimi wananionea,  kuniuliza maswali na fulani hakuulizwa maswali. Itategemea yale ambayo utasema na  ninataka

kuwapa nafasi ili wawasalimie na waseme neno moja au mbili kabla hatujaanza kazi yetu ya leo.   Mkono  wangu  wa  kulia,  ni

mama  Phoebe  Asiyo,  Mjumbe  wa  zamani  ambaye  anajulikana  na  sasa  yeye  si  Mjumbe  wa  Parliament,  sasa  yeye  ni

Commissioner. Mama Asiyo salimia watu wa Keringet au Kuresoi.

Com. Phoebe Asiyo:  Asante sana Commissioner Pastor  Ayonga kunipa nafasi hii ya kuwasalimia wote ambao mmehudhuria

mkutano huu wa maana sana ambapo mtatueleza vile mnataka Kenya mpya ijengwa kwa kisheria,  kwa kiserikali,  kwa mambo

ya umma, kwa ukulima na kwa njia yoyote ambayo mmefikiria ingefaa tutumie tukijenga mji mpya. 

Katiba  ambayo  tunatumia  sasa  ambayo  imetuongoza  kwa  miaka  karibu  arubaine  ilitengenezwa  kule  ulaya.  Watu  wetu

hawakuchangia Katiba hiyo, ijapokuwa kuna viongozi wetu wachache ambao walienda huko ng’ambo wakaongea na watu wa

ukoloni (British) halafu wakasikizana na wakatupatia hiyo Katiba, lakini watu wa Kenya hawakuchangia.  

Kwa hivyo nafasi hii, nasema hivyo kwa maana  huu  ni  muda  wa  maana  sana  kwa  maisha  ya  watu  wote  wa  Kenya,  wazee,

akina  mama,  vijana,  kwa  maana  mtaishi  na  Katiba  hii  kwa  miaka  mingi  sana  ijayo,  kama  mtaitengeneza  iwe  vizuri.   Sisi

ma-Commissioners tulio hapa,  hatuna maoni yetu, tunaweza  kuwa  kweli  tuna  maoni  lakini  tumeapa  kwamba  hatutachangisha

maoni  yetu,  tutasikiliza  tu  vile  mnaseama,  tutaandika  vile  mnasema  na  tutafuata  maoni  ya  watu  wengi  wa  Kenya.  Baada  ya

kuzunguka  na  kuchukua  maoni  yenu.   Mnajua  Kenya  inatengeneza  Katiba  kwa  muda  ambao  hakuna  vita.  Nchi  nyingi  za

Kiafrika  zimetengeneza  Katiba  yao  au  wamerekebisha  wakiwa  na  vita,  au  wakiwa  na  misukosuko  hapa  na  pale  na  sisi

tumekuwa na bahati  sana na tungeshukuru kabisa.  Wale ambao wametuongoza mpaka leo kwa miaka kumi, watu  wa  Kenya
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walitaka sana Katiba ibadilishwe, serikali ikakubali,  Bunge ikapitisha sheria na sasa  ni hiyo hiyo sheria tuko ndani yake leo na

mimi nafurahi ya kwamba mmefika kwa wingi na kwamba mtatueleza vile mnataka Kenya iongozwe na ilindwe kwa siku sijazo

na kwa mambo yote ambayo mmefikiri wenyewe.   Kuna  vitabu  tuliwaletea  lakini  hiyo  ilikuwa  ni  fikira  tu  ya  kuwakumbusha

mambo ya maana ya kufikiria. Mimi najua nyinyi pia mna maoni yenu, tafauti pengine na yale  ambayo  tuliwaeleza  katika  hiyo

kitabu.   Kwa  hivyo  nashukuru  Pastor  Ayonga  kunipa  nafasi  ya  kuwasalimia  na  nina  tumaini  kwamba  kwa  mchana  wa  leo,

tutapata hekima hata na sisi kutoka kwenu na pia tutapata  mapendekezo ya maana ili tuweze sisi wote wa Kenya kutengeneza

Katiba itakayotufaa sisi na vizazi vijavyo kwa miaka mingi zaidi, pengine miaka hamsini kutoka sasa.   Asanteni sana,  nashukuru

Bwana  Chairman  kwa  kutukaribisha  ,  Bwana  DO  kwakutukaribisha  na  wale  wote  wa  3C  na  wale  wa  Civic  Education

Providers.  Asanteni.

Com. Pastor Ayonga:  Mkono wangu wa kushoto ni Commissioner Bwana Zein Abubakar, wacha naye awasalimie.

Com. Zein Abubakar:  Habari ya asubuhi?

Audience:  Salama.

Com. Zein Abubakara:  Yangu ni mafupi sana.  La kwanza ni kuamkua, nimefanya hivyo. La pili ni kusema mimi nakubaliana

na kuafiki maneno yaliyosemwa na wazee Pastor  Ayonga – Chairman na Mheshihiwa Phoebe Asiyo na la mwisho ni  kusema

mimi niko tayari na nina furaha kukutana na nyinyi na nimejitayarisha kuchukua maoni yenu kama  tulivyofanya  sehemu  zingine

katika jamhuri yetu tukufu  ya  Kenya.   Na  kuwaarifu  tu  kwamba  tukimaliza  hapa  katika  mkoa  wenu,  tutakuwa  tumebakisha

mkoa mmoja peke  yake,  tuwe tumemaliza kusanya maoni katika kila sehemu ya wakilishaji Bungeni katika  nchi  yetu   tukufu.

Asanteni.

Com. Pastor Ayonga: Sasa baada ya salamu hizo zote, nataka niwaelezeni juu ya taratibu ambayo tutafuata ili kila mtu aelewe

tunaenda kukusanya maoni kivipi.  Kwanza, nyote mmekuwa mkifikiria juu ya siku ya leo,  mmejitayarisha kwa siku ya leo.   Ni

wangapi  wamekuja  hapa  na  kile  kijitabu  chekundu  ambacho  tuliwatumia?   Naona  mmevibeaba  vivyo  vitabu,  hivyo  vitabu

tuliwapa ili viwe changamoto kwenu na si-text book ambayo mlipewe, ambayo leo waalimu watakuwa wakitaka majibu ya text

book hiyo.  Tumeshaona kwingine ambako,  mtu anakuja na akiitwa aje  kutoa maoni, anakuja na kijitabu hicho anasimama au

anaketi  kule  anaanza  kusema,  swali  la  kwanza,  analisoma  hilo  swali,  ndipo  utasikia  anasema  jibu  ni  hivi  na  hivi.   Kama

tungekuwa tunafanya hivi ni mtu mmoja tu ambaye angesimama hapa,  ama si hivyo?  Asome hayo maswali na majibu, maswali

na majibu na akimaliza tuwaambie, basi watu wa Kuresoi mmemaliza, muende zenu.

Kusudi letu la kufika hapa,  tumekuja hapa mtuambie  mawazo  yenu,  jinsi  ambavyo  mmeishi,  ule  ugumu mlio  nao,  lile  jawabu

ambalo  umetaka  lifanyike.   Kwa  mfano,  hii  ni  mfano  tu  si  kitu  ambacho  utakuja  kutuambia  na  kama  ndicho  uliandalia  kuja

kutuambia, basi  utatuambia na maneno yako.   Kama kuna shida ya magonjwa hapa na mtu akaja  hapa akasema,  mimi maoni
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yangu ninaona mahospitali tuliyo nayo  hayana  madawa,  tungelipenda  mahospitali  nayo  yawe  na  madawa   au  hatutaki  kulipia

madawa,  tunataka madawa ya bure,  si hayo ni maoni?  Tumetaka ukija hapa uchangie  maoni,  hatukuja  leo  na  mtu  akasema,

nina swali ambalo nataka kuwaambia mnijibu  Sisi leo hatujibu mtu, wakati  tulipokuwa tukifanya Civic Education,  kulikuwa na

maswali  na  majibu,  leo  ni  maoni.   Yaani  umeenda,  umefikiri  na  unaona  shida  hii  nataka  Katiba  ifanye  hivi  na  vile.

Tumeelewana?

Kwa  hivyo  hatutatumia  kile  kitabu  kama  ndicho  tumekuja  leo  kujibiwa,  tunataka  maoni.   Hakuna  ubaya  wa  kile  kitabu,

kimekuchangia maneno mengi, kikaamsha mawazo yako kwa njia nyingi.  Leo umekuja ukiwa na maoni yako timamu.  Neno

lingine, inawezekana ambavyo nyote hamkutoka nyumba moja,  kila mtu alikuja na mawazo yake,  na  kama  mtu  ameshaongea

juu ya lile ambalo wewe pia ndilo ulitaka kuchangia, ukija hapa mbele tunataka useme. “Nimeunga mkono yale yaliosemwa ndio

yaliokuwa mawazo yangu”. Kuliko kuja nawe kurudia hilo tu na mnaona watu ni wengi.  Tunataka kila mtu apate nafasi.

Jambo  lingine,  unapokuja  hapa  kutoa  maoni  yako,  kuna  lugha  ambazo  zinazoweza  kutumika.  Moja,  inawezekana  uliandika

maoni yako kwa Kiingereza, utakuja hapa uyatoe kwa Kiingereza. Inawezekana uliandika kwa Kiswahili, utaweza kuyatoa pia

kwa  Kiswahili.  Inawezekana  wewe  Kiswahili.  Kiingereza  huwezi  na  unataka  utoe  maoni.  Lugha  gani  ambayo  imebaki  hapa

ambayo  ungeweza  kutoa?   Lugha  ya  mama  na  ikiwa  unaona  lugha  ya  mama  ndio  utakayotumia  tutakutafutia  mtu  ambaye

anaweza  kutuambia  unasema  nini.   Lakini  kumbuka  watu  wakiwa  wawili  na  dakika  ni  tano,  sasa  mkalimani  wako  naye

anachukua  dakika  mbili  na  nusu  na  wewe  mbili  na  nusu.   Kwa  hivyo  kitu  ambacho  ningalipenda,  kweli  kuna  wale  ambao

wanajua Kiswahili lakini wanataka tu kuongea lugha ya mama, tafadhali ujaribu hata kama Kiswahili chako ni kibovu, sema tu,

sisi tutaelewa.  Lakini kama unashindwa kabisa, basi lugha ya mama na tutakupatia mtu.  Pia kuna lugha ingine, hii lugha ambayo

inaitwa sign language, ile lugha ya ishara.   Kwa mfano kama tuna mtu ambaye kiziwi, kunayo yeyote hapa ambaye.  Kuna mtu

wa namna hiyo?  Wapi mtu wa sign language hapa?  Wewe simama, fanya hiyo maneno yako ili kama huyo mtu yuko,  atainua

mkono, kwa  maana  wewe  akikuona  atajua.   Hata  nyinyi  si  mmeona  huyo  mtu  amekosekana.   Lakini  kama  mtu  yeyote  wa

namna hii atatokea  na wewe unamjua ameingia, tafadhali yule mtu wa sign, aambiwe, kwa maana kwa sura hatamjua  na  kwa

hivyo tuna huduma hiyo pia.

Jambo lingine, tumetaka kila mmoja ambaye atatoa maoni yake, wale ambao mna maoni ambayo yameandikwa, kuna njia mbili

unaweza kutoa hayo maoni.  Maoni hayo  unaweza  kuyachukua,  ukaenda  kwa  Bwana  Irungu  kule  nyuma  na  ukampa  maoni

yako, ujiandikishe, uweke sahihi na yeye aweze kuyaweka kwa file ile ambayo tutachukua.  Na maoni hayo yataenda kuwekwa

kwa computer kwa hivyo hayatapotea.  Bila wewe kusema chochote,  unaweza kutoa maoni namna hivyo na ukatoka ukaenda

nyumbani, hiyo ni njia moja.

Unaweza kuona,  la,  maoni yangu haya mimi nayapeleka mbele na niseme maneno mawili, matatu juu ya maoni, hiyo pia  kuna

uwezekano  huo.   Kwa  hivyo  njia  mbili  za  kutoa  maoni  yalioandikwa  ni  kuyasalimisha  kule,  ujiandikishe  na  uende  au  uketi,

mpaka wakati utakapotaka kuenda, una ruhusa ya kuenda au una nafasi ya kuketi.  
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Njia  ingine  ya  kutoa  maoni  ni  ile  ya  kuja  hapa  na  kusimama  hapo  na  kusema  maoni  yako.  Unapokuja  kutoa  hayo  maoni,

hatutaki  mtuambie  wazungu  walikuja  hivi  na  walipokuja  wakafanya  vile,  bado  hujatuambia  maoni,  hiyo  unatuambia  history.

Kumbuka sisi  sote  tulioko  hapa  ni  Wakenya  wenzako,  tunajua  hayo  yote.  Kama  ni  shida,  tunajua  hizo  shida  na  kwa  hivyo

unapokuja,  sisi kitu tunataka kutoka kwako ni maoni unataka juu ya jambo hili au lile  lifanyweje.   Tumeelewana?   Kwa  hivo

usije ukapoteze muda mrefu hapa kwa kutuambia maneno yaliyopita, sisi tunataka maoni.

Wakati  ambao tutampa kila mtu, jinsi ambavyo mnaona nyumba  imejaa  na  ninajua  jinsi  saa  zinaendelea  watu  wataongezeka,

tutampa kila mtu dakika tano, na hizi dakika tano, mwishowe nikiona siku inazidi kuenda na watu hawajapungua, nitazikata ziwe

tatu  mpaka  mwisho  tunafikia  pale  tunafanya  dakika  moja,  kwa  maana  tumekuja  hapa  ili  kila  mtu  apate  nafasi.   Kwa  hivyo

unapokuja  bapa  tafadhali,  tafadhali  ninawasihi,  wazee,  akina  mama,  vijana,  wasichana,  usije  ukafika  hapa  halafu  wewe

unatuambia, ngoja kidogo bado  kuna point moja na hata sijasema hii, si wewe tu mtu wa Kuresoi.   Kila mmoja  hapa  ni  very

important to us na kwa hivyo tukikuambia time imekwisha, koma na hapo.  Tumeelewana?

Kuna  kitu  kingine  nataka  nyote  muelewa.  Hapa  hakuna  kupiga  makofi,  hapa  mko  kama  watu  ambao  mko  kotini,  hakuna

habari,  mtu  amesema  kitu,  makofi  ndio  hayo  hayo.   Hakuna  kitu  kama  hicho,  kule  kotini  mnafanya  hivyo?   Ukifanya  hivyo

Kotini, utashikwa kutoka nyuma juu juu na utawekwa ndani na mwishowe utakuja kubebwa na lile gari.   Sasa  hapa ni maneno

ambayo tumekujia hapa,  ni  maneno  ya  kitaifa,  very  serious  matters  na  kwa  hivyo  tunataka  ukimya  wote,  ili  recording  iende

sawa sawa.

Tena niwakumbushe kitu kingine, mmoja wenu anaweza kuja akasema hivi na vile na vile na wewe ukasikia hiyo ni upinzi mtupu

kwako,  kwako ni upinzi mtupu.  Lakini kwake si upuzi, habari  hii  ndio  iliomtoa  kwake  aje  hapa,  tunataka  heshima  kwa  kila

mmoja.  Mtu  anapotoa  maoni  yake,  hata  iwe  huyapendi,  wewe  nyamaza  tu,  na  hakuna  mtu  anayejaribu  kusaidia  mwengine

kutoka kati yenu, wakati pengine Commissioners wanapouliza swali.  Hakuna anayejaribu kusema, “eh ni ni hivi na vile”. La,  ni

huyo tu mmoja, ajisemee, akishindwa, umwache tu, wakati wako utafika na wewe ufanye mambo yako.  

Tena,  nitafuata  list  hii,  kutoka  mlipoanza  ku-register,  nitafuata  1,2,3,4  na  kuelekea  chini.  Lakini  list  hii  kuna  wakati  ambao

hatuifuati, kwa nini?  Kama kungekuja mzee mkongwe hapa na sisi tukamtambua, tukaona yule mama mzee au baba  mzee yule,

huyu tunaweza kumuita aje mapema atoe maoni yake na tumuruhusu aende nyumbani.  Hii si ni heshima?

Kuna  wezekano  mama  fulani  mja  mzito  na  amefika  hapa  na  tunaona  kwamba  yeye  akikaa  juu  ya  kiti  hiki  huyu  mama,  la.

Nitamuita hata kama amekuja dakik ya mwisho.  Kunawzekana watoto  wa shule wakaja  hapa na tunajua  mtoto  lazima  arudi

darasani kipindi asije akachelewa, tutamuita huyu mtoto atoe  maoni na arudi shuleni.  Kunawezekana mtu fulani amekuja hapa

na alikwa na homa kidogo lakini sasa imezidi, tukiambiwa kuna mtu mgonjwa hapa,  tutamuita huyo atoe  maoni yake na aende.

Kwa  hivyo  tunaweza  kubadilika  hivi  na  vile,  kufuatana  na  umuhimu wa  jambo  ambalo  tumeona.  Kwa  hivyo  usije  ukafikiri,
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mbona huyu anakuja, hatumtendei yeyote hapa mapendeleo lakini tutafanya kile ambacho kilicho na utu ndani yake.

Sasa nataka kusema kwamba,  kwa niaba ya Commissioners tulio nao hapa kwamba kikao hiki sasa  tunakifungua rasmi kama

kikao cha kurekebisha Katiba ya Kenya, tumekifungua kirasmi.  Karibuni tena.

Nitaanza, Weldon Rono,  Kiplagata Tanui awe karibu.   Weldon Rono,  unapofika hapo kwanza unasema majina yako,  mimi ni

nani na nani, kufuatana na jinsi unavyoitwa.  Tutamtaka kila mmoja afanye hivyo kwa maana tuna-record  jina  la  yule  aliyetoa

maoni.

Weldon  Rono:  Kwanza  kabisa  kwa  majina  naitwa  Weldon  Rono  natoka  Kuresoi  Constituency,  Karinga  Division.   Maoni

yangu ya kwanza mini natoa kuhusu:

1.  Serikali  ya  Majimbo:   Ndipo  niseme  serikali  ya  Majimbo  ni  kwamba  naitoa  kwani  kuna  nchi  zingine  ambazo  zinafuata

utaratibu wa serikali za majimbo hasa kwamba nchi ambazo ni tajiri sana duniani zinafuata sirikali ya  majimbo.  Kama  nchi  ya

Amerikani,  Canada  na  nchi  zingine  za  Africa  kama  Nigeria,  Africa  Kusini  zinafuata  serikali  za  Majimbo.   Ndipo  niseme

Majimbo hapa nchini kwetu Kenya, tunahitaji Majimbo ambapo serikali itakuja karibu na wananchi na ikija karibu na wananchi,

tutaweza kupata vitu vyetu ama tukiwa na misitu yetu, hivi kwamba saa  zile miti inakuja kukatwa,  tutakuwa tukiipata na kuiuza

kama wenyeji wa hiyo sehemu, hatutakuwa tukinyanyaswa.

Com. Pastor Ayonga:   Rono umesema point yako,  unataka serikali ya Majimbo na sisi tunajua vitu vile ambavyo serikali ya

Majimbo hutoa kwa hivyo hatutaki maelezo, endelea.

Weldon Rono:  Okay.  Lingine ni kwamba twataka Katiba iweke Koti la Kanisa kama ile ya Waislamu kwa ajili sisi watu wa

Kanisa,  ma-Pastor  au  Pastor  wetu  akifanya  makosa  na  apelekwe  kwa  koti  ya  serikali,  huwa  akiwa  ametangazwa  kwa

magazetti  lakini  kwa  Waislamu,  mtu  akifanya  kosa,  kwa  Imamu  hakuna  mwenye  ataweka  hiyo  kwa  gazette.  Sasa  ndio  sisi

tunahitaji nasi tupate Koti la Kanisa.

Com. Pastor Ayonga:  Umemaliza?

Weldon Rono:  Ndiyo.

Com. Pastor Ayonga:  Kama umemaliza unaweza kuenda kule nyuma ujiandikishe.  Kiplagat Tanui, sema majina yako na toa

maoni yako.

Kiplagat Tanui:  Mimi ni Kiplagat Tanui kutoka Silwe Location,  Kuresoi  Constituency,  Keringet  Division.   Maoni  yangu  ya
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kwanza ilikuwa kama yule amesema na ninaunga hiyo.  Maoni mengine yangu ..

(Interjection)  

Com. Pastor Ayonga:  Unaunga kuhusu nini?

Kiplagat Tanui: Mambo ya Majimbo.

Maoni mengine yangu ni kuhusu mambo ya domestic problems. Wakaaji wa hapa, tunataka tuwe na koti  ya elder,  yaani Elders

Court ili mambo ya domestic yashugulikiwe huko kwa maana yakipelekwa Kotini labda Judge ni kama anatoka Coast,  haelewi

mambo ya utamaduni ama kimila za watu wa huku, lazima itambulike in Elders Court .

Ingine ni kuhusu elimu:  Elimu tunahitaji elimu ya bure kutoka  Msingi  hadi  University.  Tunataka  kuamua  kutoa  kodi  kila  mtu,

ikiwa maskini, ikiwa tajiri, tuseme shilingi kama mia moja, ili watoto wote wawe sawa kwa elimu.  

Ya  nne  ni  kuhusu  uraia  wa  Kenya.  Mtu  asili  wa  Kenya  awe  raia  wa  Kenya  kamili  na  utamaduni  wake  utambulike  ili

wakifanya…  asifutuliwe  mbali,  mtu  asiote  usiku  aseme  huo  utamaduni  tumeuvunja  leo  halafu  kwa  maana  wako  na   wale

wanarithi.

Com. Pastor Ayonga: Wewe utuambie mtu unayetaka awe raia wa Kenya.

Kiplagat Tanui:  Nimesema raia wa Kenya ni mzaliwa alisi wa Kenya. Kama ni kabila hamsini wa Kenya wawe automatically

raia wa Kenya, wasiulizwe.

Com. Pastor Ayonga: Sawa, ya mwisho?

Kiplagata Tanui: Ya mwisho, kama mtoto amezaliwa na raia wa Kenya awe raia wa Kenya halisi.

La tano ni kuhusu kitambulisho. Ili utambulike kama Mkenya, ni lazima tuwe na Kipande,  Birth Certificate,  passport.  Ukiwa na

moja ya hizo unajilikana kama raia wa Kenya.  Yangu yamefika hapo.

Com. Pastor Ayonga:  Tanui enda kule mwisho ujiandikishe na kama una makaratasi  ya kutoa pia wacha huko  ni  mali  yetu.

Pastor Joseph Tanui.  

Pastor Joseph Tanui:  Basi kwa majina naitwa Pastor  Joseph  Tanui  na  la  kwanza  ningependa  kutoa  maoni  yangu  kwamba

tungehitaji iandikwe kwa Katiba vizuri kwamba:-
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Freedom of worship ama uhuru wa kuabudu watu wa Kenya wawe na uhuru wa kuabudu Mungu ama Allah. Tunapata shida

kwa  wale  ambao  wamekuwa  na  huu  uhuru  hapa  kuabudu  shetani.  Iwekwe   katika  Katiba  kwamba  Kenya  yetu  hatutaki

kuabudu shetani.

Basi jambo lingine ni kuhusu kuunga mkono Christian Court,koti ya Wakristo.

Ya tatu ningependa kuunga mkono muundo wa Majimbo.

Ya nne, ningependa kusema kwamba,  watoto  wetu wengi hasa sehemu hii hawaendi shule kwa sababu masomo ni ghali sana.

Ningependa kusema iandikwe katika Katiba kwamba masomo yawe ya Bure mpaka Standard  Eight na mtoto akihitimu apate

kazi straight away, wengi wako nyumbani sasa wanapata taabu.

Jambo lingine ningependa kusema ni kwamba, ma-Chiefs wachaguliwe moja kwa moja na wanannchi ili tuwe na Chiefs ambao

wanaaminika na watu, ambao ni popular, tusiwe na chiefs ambao tumepewa.

Ningeunga mkono pia village Courts  ya wazee ya kushugulikia mambo ya mashamba na kesi  ya familia na hii village court  iwe

ina-appeal tu kwa High Court.  Ni hayo tu.

Com. Pastor Ayonga: Asante Pastor, tafadhali utuachie hayo maandishi, ujiandikishe kule pia.  Richard Kerer.

Richard Keter:  Kwa majina naitwa Richard Arap Kerer kutoka Filgwet Location.  I will present my views in English.

Constitutional  Supremacy:  Parliament  should  not  be  allowed  to  amend  the  Constitution,  we  must  increase  the  majority

percentage to 85%.

Com.  Pastor  Ayonga:   Wacha  nikusaidie,  unajua  ukienda  kusoma  hiyo  memorandum,  hutamaliza.  Ungetuambia  maneno

makubwa makubwa yaliyomo without reading kwa sababu kuna watu ambao …(incomplete).

Richard Keter:   Lazima Bunge lisiwe na uwezo wa kubadilisha Katiba wakati  wowote.  Lazima iwekwe muda  isemekane  ni

wakati  Fulani.  Pia  wakipewa  uhuru  wa  kubadilisha  Katiba,  wanaweza  kubadilisha  ama  kujiongezea  mshahara  peke  yao.

Lazima pia wasipewe uwezo  wa  kubadilisha  mambo  yanayohusu  ardhi,  culture  na  natural  resource.   Bunge  lisiwe  linapitisha

maneno bila referendum kutoka grassroot.  Pia wasipewe uwezo wa kubadilisha bendera  ya nchi ya Kenya au Court  of Arms.

Ni hayo tu.
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Com. Pastor Ayonga:  Asante  Bwana  Richard  Keter,  unaweza  kwenda  kule  ukajiandikishe  na  ukatuachia  hayo  maandishi.

Joseph Mutai, anayemfuata Joseph Mutai atakuwa Robinson Ruto, awe karibu.

Joseph Mutai:  Kwa majina naitwa Joseph Mutai kutoka Temyota Location, Keringet Division.  Naunga mkono kubadilishwa

kwa Katiba kuongezwa kutoka asilimia sitini na tano hadi themanini na tano.  Vile vile naunga mkono upande wa Majimbo  na

ningependa Katiba iangalie upande wa Bunge kuteua wakuu wa idara mbali mbali za serikali kama Mkuu wa Sheria na Judge

Mkuu. Wawe wakiteuliwa na Bunge, isiwe uwezo wa Rais peke  yake.   Naunga mkono mahakama ya mtaani, vile vile naunga

mkono uondoleaji wa uwezo wa Bunge kujiongezea mishahara na marupurupu.  

Speaker wa Bunge au Mkuu wa Sheria, awe na mamlaka ya nchi wakati wa uchaguzi. Vile vile ningependa hukumu kali itolewa

kwa ufisadi na hukumu hiyo iwe ya kifo bila faini.  Na  kwa upande wa walemavu, ningependa wapewe nafasi kama mbili hivi

katika uteuzi wa Bunge ili waweze kutetea wenzao kule Bungeni.

Tuendelee kuwa na mfumo wa asilimia ishirini na tano kwa kila mkoa na kura nyingi katika uchaguzi wa Rais.  Yangu ni hayo tu.

Com. Pastor Ayonga:  Asante sana Joseph Mutai, unaweza kwenda kule upatiane mandishi yako, sasa ni Robinson Ruto.

Robinson Ruto:  My names are Robinson Ruto, I will have a presentation on the Local Government.

Mayors and Council Chairmen should be elected directly by the people  and serve for two terms.  Their qualifications should be

“O” Level,  Form Four,  professionally trained in  any  fiels,  language  tests  are  still  necessary  and  production  of  certificates  for

academic  and  professional  qualification  be  valid,  verified  by  any  examination  body.   Moral  and  ethical  qualifcation  are

mandatory like he should be a family man or  a woman who is married,  should not have any criminal record  and has not been

engaged in any immoral activities and must be medically fit and mentally sound.

People should have the right to recall their Councillor if:-

 He or she migrates or move to another ward. 

 He or she is not loyal to the sponsoring party.

 Defects to another party.

 Consults with another party without  the sponsoring party’s mandate.

 Becomes terminally sick.

 Becomes mentally impaired.

 He or she does not work to the expections of the electorates.
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The central  government should pay these Councillors  so  that  the  president  and  the  Ministers   in  charge  of  Local  Authorities

should be able to dispose or dissolve these Councils on political rivalry or if a council performs duties which are not expected of

them like corruption  Conversion of council properties into their own personal use should be looked into so that the Constitution

can be amended democratically.  That is the end of my views.  Thank you very much.

Com. Pastor Ayonga:  Ngoja kidogo, ulisema, Councillors tu ndio wanakuwa recalled wasipo-perform?

Robinson Ruto: If they are not performing their….(incomplete).

Com. Pastor Ayonga:  How about the MPs.

Robinson Ruto:  I specifically chose to talk about the Local Government.

Com. Pastor Ayonga:  Okay, thank you, ngoja kidogo.

Com.  Zein  Abubakar:  Bwana  Ruto  wewe  unapendekeza  kwamba  kuwe  na  Central  Government  ambayo  itakuwa  ikilipa

Councillors from the consolidated fund?

Robinson Ruto: Yes.

Com. Pastor Ayonga:   Asante,  uende kule  mwisho  kabisa  ujiandikishe.   Joseph  Bett  akifuatwa  na  Patrick  Githinji,  Githinji

awe karibu.  Sema majina yako?

Joseph Bett:  I am Joseph Bett.  Policaly parties in Kenya:  

The  number  of  political  parties  in  Kenya  should  be  limited  to  three,  based  on  the  limitations  of  policies,  ideologies  and

manifestos.  Political parties in Kenya should not be based on tribal margins.  

Political parties  should fund their activities from funds  mobilized  from  members  or  public  funds  depending  on  their  financially

able members, the number of seats in Parliament, funds from donor communities.

Kenya should practice  Federal  government,  Majimbo and the land allocated to outsiders in this region  by  the  government  be

repossessed and be allocated to the original owners.
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The government of Kenya should issue title deeds  to all land allocated to natives who were forced by the colonial government

to quit were later left as squatters.  

The government should compensate the 1977 inferno victims where the Ogiek lost their herds of cattle and property.

To amend  the  law,  there  must  be  a  vote  of  85%.   Failure  to  perform  by  elected  representatives  should  lead  to  vote  of  no

confidence.  

Political parties should play other roles other than political mobilization. One of these is to mobilize the public to achieve certain

goals like in education, health and poverty eradication.  I am Joseph Bett Baragett.  Thank you.

Com.  Pastor  Ayonga:   Nimeona  unakimbia  sana  ndugu  yangu,  nenda  huko  ujiandikishe  halafu  utuachie  hayo  maandishi.

Patrick Githinji anafuatwa na Nelson Sigilai.

Patrick Githinji:  I  am Patrick Githinji, I  working with CJPC,  Catholic Justice and Peace  Commission in the area,  so  what  I

have here is a written memorandum and to start with is:

1.  Supremacy of the Constitution:  We said the Constitution should be the supreme law of the land and  any  other  law  that  is

contradicting  this  one  should  be  null  and  void.   Any  amendment  of  the  Constitution  should  have  two  thirds  of  Parliament

majority,  followed  by  referendum  and  this  referendum  should  comprise  of  all  stakeholders.  These  are  NGO’s,  Religious

organization, CBO institutions and government.

2.  Parliament:   We  said  that  an  MP  should  be  literate,  preferably  of  University  level,  should  be  native  by  birth  and  be  a

permanent resident who has been accepted  by the community.  Members of Parliament’s salaries should  be  given  as  per  the

level of their education,  hardship,  workload and so on.   We should  abolish  nomination  of  Members  of  Parliament  since  they

represent nobody.

3.  Judiciary: To have a Constitutional Judiciary  which  is  conducted  according  to  the  Constitution,  any  person  who  has  been

released from the  court  should  be  set  free  completely  without  being  called  back.   For  instance  releasing  a  person  and  then

immediately after he or  she steps  out of the court,  the person is arrested  again.  The Judiciary should invest in prisons  for  the

development of our country like prisoners to work on the development projects like road construction and so on.

We said that we eradicate the short-term imprisonment. Instead we should have imprisonment of less than 2 years,  the convict

should  be  given  some  community  development  work  for  all  these  time.   Advocates  to  be  employed  by  the  government  to

represent the people without the clients paying the legal fees.

13



4. Security:  Any search conducted by a policeman without being escorted  by the area  Assistant Chief or  Village Elder should

not be allowed and at the same time, warrant of search should follow the same procedure.

Personal property should be protected by the government like stealing of animals and other properties  to be  the concern of the

government.  Search warrants should be conducted strictly during the day.   No  security guns should be given to individuals for

protection since this is the work of the police to maintain order and security.

If a person is found guilty and has been in the custody remand for a period exceeding 21 days,  this, should be counted as  part

of  his  or  her  imprisonment  sentence.  Since  Kuresoi  constituency  has  been  affected  by  the  tribal  clashes,  that  issue  was  not

properly addressed.We would like the government to revisit the issue and address the same.  They should be compensated and

the people resettled back.

5.  Land:  All individuals who own land or  farms  should  strictly  possess  legal  documents  e.g.  title  deed  and  a  letter  from  the

Commissioner of Lands.  Any land with two documents of ownership should be illegal and the Commissioner of Lands should

be prosecuted by law for such acts.   Idle land should be highly taxed and the government to use this money to accommodate

the landless.  

The government should be in control  of farm produce,  Agricultural bodies  which are  specifically for  farm  produce  or  farmers

should be led by farmers themselves.  Directors  should come from areas  with high production level while the other workers  to

be distributed equally in regard to where the produce come from like. Pyrethrum Board of Kenya.

6.   Fundamental Rights:  Killing a human being is prohibited.  Under  no  circumstance  should  a  person  be  killed  which  means

there should no death sentence, a person should be sentenced for life but not hanged. 

Warants of arrest should be issued to any person who runs away instead of shooting.

I have a lot but I will present my memorandum the way it is.

Com. Pastor Ayonga:  Thank you, ngoja kidogo Githinji.

Com. Zein  Abubakar:   Bwana  Githinji,  kuna  mambo  mawili  nataka  pengine  unifafanulie.  La  kwanza  ni  kwamba  umesema

Wabunge wanaoteuliwa, Nominated MPs do not represent anyone.

Patrick Githinji: They do not represent anyone.
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Com.  Zein  Abubakar:   That  is  what  you  say  but  according  to  the  provision  which  are  provided  for  under  law  now,  it  is

designed to allow those who cannot get elected to be represented.  Special  interest  groups who find it difficult to be  able to be

elected, women, people with disabilities, minorities and so on and so forth.  So you want that to be abolished?

Patrick Githinji:  To be  abolished  and  what  we  have  suggested  is  that  we  should  include  the  stakeholders  to  be  ex-officio

members in the Parliament like Church, NGO’s, Community based organizations and such.

Com. Zein Abubakar: Okay, there is a small community here called Ogiek, would they ever send someone to Parliament?

Patrick Githinji: Yes, they should be given the opportunity.

Com. Zein Abubakar: How and you are saying no more nominations?  Apart  from the Ogiek,  the Elmolo number about  400

people?

Patrick Githinji: I think those we call special groups because they are the minority.

Com. Zein Abubakar:  Yes, but if you do not have a provision which can be used to allow them to be nominated?

Patrick Githinji:  Now because  they have their area  of representation,  I think the  government  should  now  introduce  another

Constituency for the Ogiek community.

Com. Zein Abubakar: So you are saying, where there are minorities they should have special constituencies?

Patrick Githinji:  Special representation.

Com.  Zein  Abubakar:   Then  second  question  is  in  reference  to  what  you  said  about  suspects.   You  are  saying  that   if  a

suspect is held for more than 21 days from the 22nd  day that would count as  part  of the imprisonment.  What if after the case,

this person is found innocent?

Patrick Githinji:  In that case we said if a person is found innocent, he should be compensated.

Com. Pastor Ayonga:   Thank you, chukua hiyo karatasi  kule na utawachie,  uweke  sahihi.   Nelson  Sigilai,  hayuko.   Steven

Tanui, utumiliki yale makubwa makubwa kwa hayo maandishi yako.
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Stephen Tanui: I am Steven Tanui from Kuresoi Constituency, Kipsonoi Location.  I am giving my presentation on citizenship.

Citizenship: For one to be a citizen, he or she must be among the 42 tribes or 50 tribes in Kenya.   Mtu ambaye alizaliwa mahali

pale.

Com. Pastor Ayonga:  Endelea.

Steven Tanui: He must have a single identity card, passport and birth certificate.  He must not be a person who resides in two

countries or more than one country, he must stay in one country.

Mimi naunga mkono Majimbo government.

Bunge:  Ministers, Speaker,  Attorney General and other presidential  appointments should be elected by Parliament and not to

be appointed by the President.

Com. Pastor Ayonga:  Endelea.

Steven Tanui:  For a person to acquire an Identity card, he or  she should be 18 years  and above.  for a person to be  elected

to the post  of an MP,  one should  be  21  years,  and  35  years  for  Presidential.   He  should  be  a  person  who  has  qualities  of

leadership and wisdom, he  must  have  a  “O”  level  standard  of  education  and  must  be  disciplined  person  with  no  corruption

records.  If in case he is elected and half of the voters are complaining, he must be  recalled back  and another person elected in

his place, if half of the voters in that Constituency are complaining.

Commisioners should be elected by the wananchi to determine the salaries of the MPs and Ministers and not a case  where the

Ministers just say, “ we want this” and they pass it.  Their salaries should be determined by a Commission.

The disabled and the women should be nominated in Parliament.

Com. Pastor Ayonga:  Mwisho?

Steven Tanui:  Serikali za mtaa:  Mayors and Council Chairmen should be elected by the wananchi.   County Councils should

be independent,  the level of education for Councillors should be Form Four level and have full quality of leadership skills  and

wisdom.  Lazima apite mtihani ya Kiswahili na Kiingereza and should be removed through a vote of no confidence.

Basic rights:  The Constitution should guarantee basic rights which  include  health  care,  free  education  from  Standard  One  to
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Secondary school…...

Com. Pastor Ayonga:   Saa  yako inaenda.   Wacha nikuulize swali,  ulikuwa unasema katika citizenship kwamba mtu ambaye

atapewa kuwa mwananchi wa Kenya lazima a stay in one country.  Si ndivyo umesema?

Steven Tanui: Lazima awe mtu ambaye amezaliwa hapa, not somebody who is migrating from place to place.

Com. Pastor Ayonga:  Ndiyo, unaweza kuzaliwa Kenya lakini una biashara Dar-es-Salaam na ingine iko Kampala na unakaa

Kampala na pia unakaa Dar-es-Salaam.

Stephen  Tanui:  So,  you  must  have  a  passport,  birth  certificate  which  shows  that  you  are  a  Kenyan  citizen  but  not  going

somewhere and bringing a birth certificate from another place and…… (incomplete)

Com. Pastor Ayonga:  Okay, ulikuwa unafikiria mtu kuwa na citizenship mbili au tatu?  Asante,  unaweza kupeleka makaratasi

yako  kule  na  ujiandikishe.   Sasa  nataka  kubadilisha  mtindo  kidogo,  tangu  tuanze  tumeongea  wanaume  kumi,  mbona  nisiite

wanawake watatu for a change?  Ndiyo,  kwa maana saa  sita au saa  saba  ikifika tutataka hawa akina mama watupe chakula?

Kwa hivyo wacha nijaribu kuita akina mama for a change.   Mama  Liza  Chelule,  sema  majina  yako  vizuri  ndipo  utoe  maoni,

naona una maandishi tunataka utumilikie yale makubwa makubwa.

Liza Chelule: Thank you, my names are Liza Chelule.  Honourable Commissioners my views will be based on citizenship:

Citizenship:  Women have faced discrimination in respect of citizenship provision in the Constitution and in particular Section 90

and 91 which currently renders women second class citizens as they do not have the ability to confer citizenship to children born

abroad  or  to  non  Kenyan  fathers.   To  confer  citizenship  to  children  of  both  spouses,  the  Kuresoi  Women  recommend  that

automatic citizenship should be accorded to any child born within or outside Kenya so long as one of the parents is a Kenyan.  

Dual citizenship to be  allowed in recognition of the increasing number of children of mixed heritage,  Kenyan women  and  men

should be able to confer citizenship to foreign spouses.  Passports should be issued as a right.

Judiciary:  Plans for permanent constitutional court  and  access  to  it  should  be  made  a  right  and  simple.  Legal  aid  should  be

provided as a right for people who are not able to afford services of such people like lawyers.

Appointment  of  Judges  should  be  subject  to  parliamentary  approval  and  gender  equality  should  be  taken  into  account.

Regional court be established, creation of Elders courts  in the area  or  communities to deal  with customary cases,  family affairs

and land issues.  The Elders to be paid allowances by the government.
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The rights of the vulnerable groups:  These include women, children, disabled and other minority groups.   35%  of  elective  or

appointed  positions  be  left  to  be  meant  for  women.   A  gender  Commission  should  be  set  up  to  handle  case,  which  abuse

(women’s) their rights.

Land and property  right:  Women to be given right to own and  inherit  land  or  other  movable  and  immovable  properties  and

both approval regarding any transaction and land should be entrenched in the Constitution.

Culture  and  ethnic  regional  diversity  and  communal  rights:   Harmful  cultural  practices  and  tranditions  such  as  female  genital

mutilation, early and forced marriages and widow inheritance to be abolished.  Ethnic traditions and customary laws, particulary.

Elder’s Court be protected to enhance good morals and intergrity in the society.

I support Majimbo.  Thank you.

Com. Pastor Ayonga:  Ngoja kidogo mama.  Haya mama unaweza kutoa hayo ma karatasi  yako hapa halafu utuwachie kule.

 Mama mwingine ambaye ninamuita ni Rebecca Chumo. Mama Rebecca Chumo, sema majina yako na uendelee.

Rebecca Chumo:  Mimi naitwa Rebecca Chumo.Omoche chito one ngololwon en Kipsigis Nataka mtu wa kutafsiri.

Com. Pastor Ayonga:  Kunaye mtu wa kutafsiri?  Okay, assist please but let us have some…………(inadudible)

Rebecca Chumo: Alen  en ng’olyot netai

Translator:  Jambo langu la kwanza.

Rebecca Chumo: Ko ka somenyun

Translator:  Ilikuwa ombi langu.

Rebecca Chumo: Osom lagokab sugul

Translator:  Niombe wanafunzi wa shule.

Rebecca Chumo: Kong’eten kilasit agenge

Translator:  Kuanzia darasa la kwanza.

Rebecca Chumo: Agoi University

Translator:  Mpaka University.
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Rebecca Chumo: Ko komoche kosoman buch

Translator: Nataka wasome bure.

Rebecca Chumo: Amun agere ale echek sigik

Translator: Kwa sababu mini naona sisi wazazi

Rebecca Chumo: (Komata kimuch masomo, malipo chechang

Translator: Tumeshindwa kuwalipia karo ya shule

Rebecca Chumo: Kit nebo eang kora

Translator: Kitu cha pili

Rebecca Chumo: Kokomoche kora title deed en bik che tomo kosich title deed

Translator: Tunataka title deed kwa yale mashamba yamepeanwa.

Rebecca Chumo: Ko ko somenyun koki sigik.

Translator: Nilikuwa naomba kwa niaba ya wazazi.

Rebecca Chumo: komwoe kora chebi mi gaa

Translator: Nataka huyu msichana yuko nyumbani

Rebecca Chumo: Ne  kikosich lakwet

Translator: ambaye amezaa mtoto

Rebecca Chumo: Ko konyolu kosich agine mbaret

Translator: Yule msichana ambaye amezaa mtoto nyumbani na hajaolewa apate shamba.

Rebecca Chumo: En gaa kora

Translator: Nyumbani.

Rebecca Chumo: Ago lakwanaton ne kikosich en nje

Translator: Na huyu mtoto amezaa na mtu ambaye hajamuoa.

Rebecca Chumo: Konyolu korib chichoto lakwet agoi kenyisiek taman ak sisit
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Translator: Yule mtu ambaye amezaa na huyu msichana wangu achunge mtoto wake.

Rebecca Chumo: Ko ko somenyun noton

Translator: Hilo ndilo lilikuwa ombi langu.

Rebecca Chumo: Amun agree ale ui is arib lakwanan

Translator: Itakuwa ngumu kwangu nichunge mtoto kama huyu.

Rebecca Chumo: Nebo Angwan

Translator: Ya nne.

Rebecca Chumo: Atiye nebo kurubit

Translator: ako na memorandum ya group.

Com. Pastor Ayonga:  Unataka kufanyaje? Unataka kumuliki hiyo memorandum au unataka kuitoa.

Translator:  Kole imoche ilinchi. Imoche ikoites?

Rebecca Chumo: Omoche agoito

Translator: anataka kupeana.

Com. Pastor Ayonga:  Kwa hivyo mama ukienda kule utaiandikishe na uitoe, asante kwa maoni yako.  

Rebecca Chumo:  Asante na mbarikiwe.

Com. Pastor Ayonga:  Sasa kuna Grace Tuimising, halafu tutamalizia na Mercella Barimet, awe karibu.  Mama endelea.

Grace Tuimising:  En ng’alekyuk chomwoe.Kainenyun ko Grace Chemalel

Translator: Jina langu ni Grace Chemalel.

Grace Tuimising:  Grace Tuimising Chemalel.

Translator: Grace Tuimising Chemalel.

Grace Tuimising:  Kit ne kobwoti

Translator: Kile kitu nafikiria
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Grace Tuimising:  Komoche kelewen kirwogik

Translator: Tunataka tuwateue ma-Chiefs.

Grace Tuimising:  Asikobit i

Translator: Halafu

Grace Tuimising:  Amun agere ale kot kelewen keendeleoni komie

Translator: Ninaona kwamba tukiwachaguwa ndio watatufanyia kazi vizuri.

Grace Tuimising:  Ago kit nebo aeng’ kora

Translator: Kitu cha pili,

Grace Tuimising:  Ne kosom i

Translator: ile ninaomba

Grace Tuimising:  Kokosom ale kosoman lagok konge’ten kilsit agenge mpaka University

Translator: Ameunga mkono mambo ya wanfunzi kusoma bila kulipa karo mpaka University.

Grace Tuimising:  Amun mitten bik alak che moichuche ge

Translator: Kwa sababu kuna watu wengine ambao hawajiwezi 

Grace Tumwising:  Che kigere kele ngot kwo kou niton koserotos bik alak kabisa kwo kobetyo

Translator: anaona watu wengine hawawezi kulipa karo kabisa na watakuwa na shida kabisa milele.

Com. Pastor Ayongo:  Hiyo tumeelewa mama.

Grace Tumwising:  Ngoyam Choton

Translator: Anasema hiyo imetosha.

Com. Pastor Ayonga:  Asante mama, nenda kule ujiandikishe.  Wapi Marcella Barimet.

Mercella Barimin:  Kwa majina  kainet kengurenon Mercella neboarap Barmen

Translator:  Anasema anaitwa Mercela Barimin’.

Marcella Barimin: Ngolyot netai
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Translator:  Jambo la kwanza

Marcella Barimin: Omoche kebchei kasisiek kwoechin

Translator:  Anataka kazi igawanywe sawa sawa.

Marcella Barimin: Kong’eten Parliament

Translator: Mambo ya Parliament

Marcella Barimin: Kebchechi tibik ak ichek

Translator:  Akina mama na wazee wagawe kazi yote kuanzia Bunge.

Marcella Barimin: Agot en County Council

Translator:  at County Council

Marcella Barimin: Agot en Polis

Translator:  Hata Polisi

Marcella Barimin: Agot Kap kea

Translator:  Yote hata kwa Jeshi

Marcella Barimin: Amun chebi ko kigebaguan

Translator:  Kwa sababu msichana huyu amebaguliwa.

Marcella Barimin: Kong’eten en Nakuru tugul mzima kesire agenge en tibik,kesir en murenik chechang’

Translator:   Anasema kama kuna nafasi ya kuandika wafanyikazi kama  wa  Polisi,  msichana  mmoja  anachukuliwa  na  vijana

wanachukuliwa wengi, wanataka sawa sawa. Fifty fifty.

Marcella Barimin: Amun somanet ko korge.     Kiasomesan kokergeit

Translator:  Kwa sababu anasema amesomesha kijana na msichana sawa.  

Marcella Barimin: Amoche kebchei boisionik kokerggeit amun kerge ng’omnatet

Translator:  Tunataka kazi yote igawe kwa sababu hata akili ni sawa.

Marcella Barimin: Agomoche kora chepto kepchechi imbaret kou ni kara kemwa

Translator:  Na anataka msichana naye, mzee akigawa shamba agawie msichana.
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Marcella Barimin: Ngosich lakwet en bitonin ago bo Kenya konenyon lakwet

Translator:  Akizaa mtoto ng’ambo inatakiwa msichana arudi nyumbani na mtoto wake.

Com. Pastor Ayonga:  Asante sana.

Marcella Barimin: A sapoteni majimbo kora

Translator:  Anasema ana-support vile vile Majimbo.

Com. Pastor Ayonga:   Ulisahau Majimbo? Okay asante tumeandika mama anataka Majimbo.   Asante  sana,  sasa  unaweza

kutoa hiyo karatasi  kule.  Sasa  next atakuwa mama Mosonik,  saidia huyo mama, rudisha  hiyo  chini  ili  mama  aweze  kuongea.

Okay, mwambie asonge karibu, huyu ni mama Barnes Mosonik.

Barnes Mosonik:  Kainenyun ko noton. Bornes arap Mosonik

Translator: Amesema jina lake ni Barnes Mosonik.

Barnes Mosonik:  Ki kitne komwoe missing ko kokotok missing ale ochomge tugul i?

Translator: Kwanza anataka kuwasalimia, hamjambo?

Barnes Mosonik:  Ko ngunon  ko  kit  ne  kong’etyini  agane  komoche  in ngalekab  logok  iman komoche  iman kosoman

lagok kong’eten kilasit agenge ak kwo tai

Translator: Anasema anaunga mkono watoto wote wasome bure kuanzia Nursery to University.

Barnes Mosonik:  Okomoche kongeny ng’alekab bik,agemoche atebenyon ne kibo keny

Translator: Anataka mambo yao ya kimila yaheshimiwe

Barnes Mosonik:  Kirwogenyon ne kirwochi en gaa

Translator: Anataka hata zile makesi

Barnes Mosonik:  mokimoche kirwoget ne kiloboten mpaka office ako tomo kenai oletepto.

Agot  mbarenik  che  kipchee,kelabaten  mpaka  office  amangen  olinbo office  kole  emdos  inoni  amanai  kokwet.Kimoche

korwoch kokwet korok.

Translator:  Anataka kwanza koti  ya wazee wa nyumbani itatue mambo mengi kama  ya  jamii  na  yale  ya  mashamba.  Hataki

mambo ya mashamba yakimbizwe mpaka kotini hata kabla jirani hajajua mambo yanaendelea namna gani.
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Barnes Mosonik:  Ko kit ne mi ko cheu choton. Motinye nga’alek chechang’

Translator: Anasema ni hayo tu, hana maneno mengi.

Com. Pastor Ayonga:  Asante mama kwa kutupa hayo maoni. Sasa ni Pastor William Korir.  Pastor  sema majina yako halafu

uendelee.

Pastor William Korir:  Thank you  very  much  Bwana  Chairman  of  the  Constitution  of  Kenya  Review  Commission,  Pastor

Ayonga,  P.  Asiyo  and  your  team.  Before  you  is  Pastor  William Korir  an  ordained  Minister  of  the  Seventh  Day  Adventist

Church, seeing me on a wheel chair is because of a road accident.  

1. Nimekuja mbele yenu ili nami niweze kutoa maoni juu ya basic human rights and freedom ambayo tunanyimwa.  I base  my

views as  pertaining the church. We the Seventh Adventist  Church believe that basic human  rights  and  freedom  are  biblical  in

origin  and  therefore  the  Adventists  consider  the  review  of  such  rights  to  be  of  crucial  importance  during  the  national

Constitutional Review as we have today and therefore in order  to preseve the future dignity of the republic of Kenya,  all basic

human rights should be safeguarded by the Consitutution as the supreme law of the country considering the particulars outlined,

may be you will find it herein.  

What I really need to present before you Bwana Chairman is that we really lack human life and human right. You see  me, I am

crippled, I was not crippled before and I do not know where the law is. Kwa sababu we were on the right track and right now

somebody came without obeying the  law  na  akatufanya  tuwe  crippled  kwa  sababu  ya  kukosa  kutunza  sheria.   Therefore,  I

need protection Bwana Chairman, kuna mambo mengi  ambayo  we  luck  as  the  crippled  I  feel  hawapewei  rights  za  kutosha,

hawaangaliwi, wanasahauliwa.

Pertaining the church, we are denied right of freedom because may be our children are  Sabbath  keepers  and they are  not given

the right to worship freely and therefore they are given severe punishment of expulsion from schools and that is very bad.

2. By elections sometimes are done when an MP of an area is gone and then when they do the by-election they do not consider

the Sabbath and that is the day for rest  for others.  They should be given that right even now,(Inaudible)any day of worship of

the true God.  And I base  this on the true living God,  we  do  not  want  small  “gods”  in  our  country  because  we  know  others

worship calves and others are devil worshippers.  What I mean is the true God, the living God.

3. We sometimes have faithfuls, active workers in the government like may be we have the Chief, DO,  DC and their rights are

forbidden. When a big man comes and he is told he has gone to Church and then the person is fired and sometimes they end up

loosing their jobs. So, people fear to loose their jobs because they have no rights.  Thank you very much. 
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This not only applies to administration, even the teachers,  local Councillors…..  Because if the Chairman comes and he is told

Councillor so and  so  has  gone  to  Church,  he  will  be  fired  na  ataondolewa,  so  it  is  very  risky.  And  because  I  have  written

everything here Mr. Chairman Sir, let me not finish it but only to thank you.  Please respect  even the minority in title deeds,  the

minority in the community.  I also care for the community as a Pastor.

Com. Pastor Ayonga:  Thank you Bwana Pastor, maneno yako tumeyasikia na jinsi umeyasema yameingia na hebu utuwekee

kidole  hapo  na  hayo  maandishi  sasa  yatakuwa  mali  yetu.    Sasa  narudi  kwenye  list,  Reverend  Joseph  Tanui,  nimerudia  list

yangu. Paul Kirui awe tayari, Sammy Kirui pia awe tayari.  Sema majina yako na uanze mara moja.

Reve  Joseph Tanui:  Kwa majina yangu ni Reverend Joseph Tanui,  wa  kanisa  la  PEFA  na  nashukuru  Commissioner  niko

hapa sasa, naunga mkono habari ya Majimbo na nitaongeza jambo moja mahali pale.  

Rais achaguliwe na raia kila mmoja, Governor achaguliwe na mwananchi, kura itakuwa ni siri.  

Sheria ama kotini,  habari  za  kotini,  sheria  iheshimiwe  na  watu  wote  kama  ilivyo  mkubwa,  tajiri,  maskini,  wote  wawe  sawa.

Wapewe  barua  ya  kuambiwa  unatakikana  kotini  na  huyo  mtu  asije  akasumbuliwa  na  Polisi  akishapewa  barua.   Watoza

ushuhuru wa County Council, badala ya kupeleka mtu kwa cell, apewe barua kwamba hujalipa ushuru County Council nay eye

pia waende kujibu kotini.   Napendekeza au naunga mkono koti ya nyumbani ama divisional courts kuwe mahali pale.

Walemavu:   Walemavu  waweze  kuheshimiwa  ama  mtu  ambaye  ni  mwendazimu,  mtu  akimpa  mwendawazimu  mimba,  hiyo

mimba itakapojulikana ni ya Fulani, akizaliwa, huyo mtu awe na huyo mtoto siku zote mpaka huyo mama atakapokuwa sawa.

Com. Pastor Ayonga:  Na asipokuwa sawa?

Rev. Joseph Tanui:  Huyu mtoto atachukuliwa na huyu mtu siku zote.

Com. Pastor Ayonga:  Awe naye milele? Unaposema sema sawa, umemaanisha nini?

Rev. Joseph Tanui:  Nasema awe ni wake.

(Interjection)

Com. Zein Abubakar:  Inaudible.

Com.  Pastor  Ayonga:   Ulisema,  kumpa  mtu  aliyekuwa  mwendawazimu  mimba  alishe  huyu  mtoto  mpaka  awe  sawa  na

Commissioners anakuuliza, sawa ni nini?
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Rev. Joseph Tanui:  Awe mkubwa, ajitegemee.

Com. Pastor Ayonga:  Kuwa mkubwa ni kusema ni miaka migapi?

Rev. Joseph Tanui: Kumi na nane.

Com. Pastor Ayonga:  Haya endelea.

Rev. Joseph Tanui: Naunga mkono masomo ya bure.

Uhuru wa kuabudu uwe na kiwango.

Com. Pastor Ayonga:  Kiwango gani?

Rev. Joseph Tanui:  Wawe wanasikiza Bibilia au Quran na watumishi wa dini au dhehebu hilo wawe wana cheti cha shule, ya

dini hiyo au Bible School.

Com. Pastor Ayonga:  Ya mwisho?

Rev. Joseph Tanui:  Kila mtu awe na haki ya kumiliki ardhi, mtu asiwe na ardhi kubwa na mwingine hana.

Com. Pastor Ayonga:  Unaposema kila mtu, ni nani kila mtu?

Rev. Joseph Tanui:  Mama.

Com. Pastor Ayonga:  Fafanua, sema kila mtu ni nani?

Rev. Joseph Tanui:  Yaani Mwanakenya awe na haki ya kumiliki shamba.

Com. Pastor Ayonga:  Bwana, mama, mtoto?

Com. Pastor Ayonga:  Baba, mama, mtoto akiwa na miaka kuma na nane na amewacha shule.

Com. Pastor Ayonga:  Na msichana?
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Rev. Joseph Tanui:  Wote, mama ni huyo. 

Haya jamii ndogo kama Elmolo, Ogiek wawe na district  yao,  Wanandi wako na District yao inaitwa Nandi,  wa Elgeyo wako

na district  yao inaitwa Keiyo pamoja na Marakwet  wako na yao,  ambayo inaitwa Marakwet  District.   Kwa  hivyo,  wawe  na

haki wapewe district yao ambayo inaitwa Ogiek District.

Watoto wa shule wasichapwe viboko.

Com. Pastor Ayonga:  Tafadhali, haya ndio niliyosema, hayo maneno yako ya no, funga mdomo, hayo ni maoni yake.

Rev. Joseph Tanui:  Asante sana, na itakikana wachapwe viboko, mzazi wake ajulishwe kwanza kabla kuchapwa.  Pia akina

mama wasiwe wa kuchapwa ovyo ovyo.

Com. Pastor Ayonga:  Wachapwe ikiwa na namna gani?  

Rev. Joseph Tanui: Na mume wake.

Com.  Pastor  Ayonga:   Kwa  maana,  hiyo  unataka  kutuambia  wakichapwa  kuwe  na  mpango  wa  kuwachapa  au  unasema

wasichapwe?

Rev. Joseph Tanui:  Wasichapwe.

Com. Pastor Ayonga: Sema hivyo.

Rev. Joseph Tabui:  Pia mtu yeyote asichapwe kotini, asiandikiwe kwamba achapwe viboko, afungwe tu bila kiboko.

Com. Pastor Ayonga:  Okay, tumesikia, sema sasa la mwisho dakika zako zimekwisha.

Rev. Joseph Tanui:  Naunga mkono maneno ya uchaguzi.  Wacha niache hiyo.

Ndoa  iandikishwe  wakati  mtu  anaposema,  “nimechukua  huyu  mke”  Ndoa  iandikishwe  mara  moja  na  mtu  akiwa  na  wake

wawili, iandikishwa kwamba ameolewa na huyu kisheria.

Com. Pastor Ayonga:  Okay, ngoja kidogo.
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Com. Zein Abubakar: Ndugu yangu, wewe unasema, sijui kama nimekusikia vizuri pengine utaniambia kama sikusikia vizuri.

Kwamba  mtu  akimtia  mimba  mwendawazimu,  kulingana  na  sheria  ya  sasa,  mwendazimu  hawezi  kutoa  rai  katika  kufanya

mapenzi,  ukimtia  mimba  mwendawazimu  inachukuliwa  kama  rape.   Kulingana  na  fikra  za  sasa,  kwamba  iwe  ni  kama  watu

wazima wawili wamezungumza wamekubali kufanya hivyo lakini ikiwa unafanya kitendo hicho na mwendawazimu, ukisema alee

mtoto, si kwanza huyu afungwe.  Kama ni rape kwanza afungwe, au unasemaje wewe?

Rev. Joseph Tanui:  Akifungwa nani atamlea mtoto?

Com. Zein Abubakar:  Mfano tuseme, mtu mwendawazimu hajui  kile  kitendo  ni  nini,  sasa  vile  ukienda  kufanya  kitendo  na

mwendawazimu ni maanake kwamba, you are taking advantage of the position, be  it a man or  woman, it means you are  taking

advantage.  That person is not in a person to give consent to such an act.  So, I am saying, first and foremost,  is that a crime or

not a crime?

Rev. Joseph Tanui:  It is a crime.

Com. Pastor Ayonga:  Imetosha, sasa peleka makaritasi yako kule.  Paul Kiru, anayemfuata Paul Kirui awe Sammy Kirui.

Paul Kirui:  Thank you very much.

Com. Pastor Ayonga:  Sema majina yako?

Paul Kirui:  My names are Paul Kipng’eno Kirui.  I am representing Keringet Catholic Church.  

1.  Freedom of Worship:   I  am  still  supporting  that  freedom  of  worship.  However,  I  would  like  the  government  this  time  to

restrict the number of denominations because if this is not restricted,  we will have problems arising like the cases  of beliefs like

Mungiki which is threatening the society.  On the same issue of freedom of worship if so many Churches are  registered we will

still have this problem of devil worshiping and the churches will be  turning to businesses which is not good.   So,  it is our view

that the government should see that the Churches that are known are the only ones allowed to continue.

On  the  same  issue,  the  government  should  ensure  that  faith  is  encouraged  in  schools  so  that  when  they  are  preparing  the

curriculum, they should encourage the faith, if  it  is Christianity, it should not be assumed in the teaching curriculum or Muslim.

2.  I support Majimbo.

3.  Parliament:  I support that an MP should be a graduate and I also support  that a Councillor should be at  least  an “O” Level
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holder with a pass  of C plain.  On the same issue of Parliament,  the minority  like  the  Ogiek  should  be  given  a  chance  to  be

nominated because if they are in a constituency of majority, they will be not be sidelined.  I support that one representative from

such minority for example the Ogiek should be nominated.

Com. Pastor Ayonga:  You have made your point.

Paul Kirui:  On the Judiciary, I  support  the  issue  that  the  court  should  be  independent.  There  should  be  no  influence  from

either the President  or  the Executive.  We also have problems with advocates.  We should have these advocates  coming from

the government.  I also support tranditional courts.

Com. Pastor Ayonga:  Ya mwisho, unaona jinsi nyumba imejaa mpaka hakuna pahali pa watu kukaa.

Paul Kirui:  On the national resources, I support that the natural resources should be under the government and then the forest

should be allocated to those squatters  permanently. We should not have squatters  in this country because,  so far,  we have big

idle land and people should be having land.

On education, I support  that we should have free education and last but not least,on election, we should have a specific date,

everybody should know  that  on  this  date  we  should  have  elections,  we  should  not  wait  for  somebody  to  decide  the  dates.

Thank you.

Com. Pastor Ayonga:  Thank you, you have made you point, ngoja?

Com.  Zein  Abubakar:   Just  a  clarification.   Did  I  hear  right  that  you  were  saying  that  forest  should  be  allocated  to  the

squatters?

Paul Kirui:  Yes.

Com. Zein Abubakar:  Forests?

Paul  Kirui:  Those  areas  that  have  been  cleared  should  be  given  to  these  people  and  not  that  people  are  given  today  and

tomorrow they are told to go.

Com. Zein Abubakar:  No, but when it is cleared it is no longer a forest.  The point I am making is this, we have been to many

places in this country and they are telling us, we must conserve and maintain the little forests  that we have and we must try and

create new forests.  You are telling us that we should apportion forests and give them to the landless?
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Paul Kirui:  I mean those parts of the forests that have already been cleared.

Com.  Pastor  Ayonga:   Asante,  enda  huko  ujiandikishe.   Now,  Sammy  Kirui  na  Edwar  Kitur  uwe  karibu  ndipo  Dr.

Chepwony pia awe karibi.

Sammy Kirui:  Kwanza ningetoa shukrani kwa ma-Commissioners wetu kwa kukuja kuchukua maoni yetu.  

Hoja  yangu  ya  kwanza  ni   koti  ya  wazee  itambuliwe  ili  wawe  wakishughulikia  maneno  kama  ya  land  disputes  na  domestic

violence. Pia hawa wazee walipwe pesa ili wawe wakifanya kazi yao kwa njia taratibu na ya haki.

La pili, tufuate serikali ya Majimbo ili rasilimali zetu ziwe zikishugulikiwa kwa Jimbo letu na watu wa Jimbo wawe na uzito kwa

upande wa kuajiri.  

Mtu anapotaka uraia, mtu yule anapewa uraia ni yule mtu ambaye wazazi wake wote ni raia wa Kenya na uraia usipeanwe mara

mbili, ili mtu asije akaiba na kutoroka nchi ingine.

Basic rights:  Watoto wasome hadi Kidato cha nne bila malipo, nafikiri serikali ina pesa za kutosha kusomesha watoto wetu.

Upange  wa  Bunge,  kama  mtu  hajachaguliwa  kuwa  Mbunge  au  Councillor,  lazima  kwanza  moral  rights  ama  maadili  yake

yachunguzwe kwanza: vile hua anakaa na watu na vile vile background yake ionekana kuwa ni nzuri.  Kwa upande wa Bunge

ningependekeza mtu awe graduate,  kwa upande wa Councillor,  ningependekeza pia mtu awe “O” Level holder and above,  ili

aweze kushughulikia vyema mambo ya Council.

Haki ya wanaodhuriwa, kama akina mama wapewe haki yao,  walindwe  na  Katiba  na  wawe  na  wakilishi  Bungeni,  pia  akina

mama wawe na haki ya kurithi au kumiliki shamba.   Akina mama pia walindwe na Katiba ili watu kama Mungiki, wasiwatishe

na kutaka kuwatairisha.  

Ningependa pia ma-Commissioners,  mkishachukua maoni yetu siku ingine mturudishie tuene ni gani yamewekwe ndani  na  pia

watu wapate nafasi kusoma mambo ya Katiba kwa sababu Katiba ya zamani, wengi wetu hatukuwa tunajua inasema nini.

Mambo ya corruption, nafikiri mtu akipatikana kwamba ameiba serikalini, asipigwe transfer.  Asimamizwe kazini halafu mambo

yake yachunguzwe vyema.

Com. Pastor Ayonga:  Na ikichunguzwa na ukapatikana uliiba? Hiyo ndio tunataka utuambie?
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Sammy Kirui: Ufungwe kulingana na makosa yako. Usipigwe transfer, ufungwe kulingana na makosa yako.

Com. Pastor Ayonga:  Ndiyo, ufungwe na ile pesa au mali uliyaiba?

Sammy Kirui:  Utarudisha.

Com. Pastor Ayonga:  Urudishe mali na ufungwe?

Sammy Kirui:  Na ufungwe pia, ili iwe funzo kwa wengine.

Com. Pastor Ayonga:  Basi hiyo tumesikia.

Sammy Kirui:  Jambo langu la mwisho, nafikiri utamaduni wetu uheshimiwe. Nikisema  hivyo,  mambo  kama   ya  kinyumbani

yahalalishwe, traditional marriage itambulike na serikali kwamba hawa watu wameoana.  Kwa sababu saa  hizi, mtu anaweza oa

kinyumbani na aende aoe  bibi mwingine kwa Kanisa ama kwa harusi na huyu mtu akifariki,  huyu mama  wa  nyumbani  hawezi

tambuliwa  kotini.

Com.  Pastor  Ayonga:   Je,  ungependa  hii  harusi  ifanywe  nini?   Ungepende  huyo  mama  aliyeolewa  kitamaduni  apewe

certificate?

Sammy Kirui:  Apewe certificate na serikali ili ajulikana rasmi.

Com. Pastor Ayonga:  Basi useme namna hivyo kwamba wote wapewe certificate.  

Sammy Kirui: Asante kwa kunisaidia.

Com. Pastor Ayonga:  Saa zako zimekwisha, sasa peleka maandishi yako kule.  Edward Kitur?

Edward Kitur:  Thank you very  much  Honourable  members  of  the  Commission,  my  names  are  Edward  Kiplangat  Kitur,  I

come  from  …..  Division,  Sub  Location  of  Temet  Location,  Kuresoi  Constituency.   I  want  to  present  my  views  on  the

following:-

1.  Presidency:  We should have a ceremonial President in this country.

2.  I support the issue of Majimbo, whereby each Jimbo will be  headed by a Federal  Governor.   Given that fact that we shall
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have a Jimbo, we shall have to do away with the post of Provincial Commissioners.

3.  Legislature:  Members of Parliament should have some academic background probably Form Four and above or  in an area

where  we  have  got  graduates,  an  MP  should  be  a  graduate.   Cabinet  Ministers,  for  those  who  will  be  able  to  make  it  to

Parliament, should be qualified in a particular area in their Ministry.  For example,  we cannot afford this time to have an MP or

a Cabinet Minister who is not qualified in a particular Ministry, we should have technocrats.

Com. Pastor Ayonga:  You have made your point.

Edward Kitur:  Thank you.  People  should  have  the  right  to  recall  their  MP’s  for  non  performance,  even  Councillors  who

cannot perfom should be recalled by their constituents.

4.   Mayors  and  County  Council  Chairmen  should  have  sound  academic  background  and  should  possess  professional

qualifications in administration and public finance.

5.  On succession:  I would like to say that inheritance of property should be gender sensitive. By this I mean that those who are

going  to  inherit  property  should  include  both  male  and  female  members  of  the  family.   In  this  area  of  AIDS  pandemic

Honourable Commissioners, I prefer that orphans especially from AIDs should be catered for by the State in terms of education

and other social economic needs.

6.  Lastly, the issue of Trust Land:  Here particularly in Kuresoi, we have Tindet Forest here which is always  being sub-divided

and  people  are  always  being  told,  “You  are  going  to  be  settled”.  And  sometimes  they  are  told  “You  are  not  going  to  be

settled”.  We want the government in the Constitution to clearly say whether this forest  is going to be  allocated to the minority

Ogiek or Dorobo or not so that they can look for alternative forms of settlement.   The government should make a clear stand

on this trust land here.  Thank you.

Com. Pastor Ayonga:  Thank you, enda ujiandikishe, kuja pande hii na hiyo karatasi  yako utuwachie.  Dr.  Chepwony halafu

anafuatwa na J. A. W. B. K. T. Rono.  Daktari endelea.

Dr. Chepkwony Stanley:  Thank you Commissioners.  My full names are Dr. Stanley Kimayua arap  Chepkwony.  My views

are on these areas:

1.   I  suggest  that  there  should  be  a  Federal  System  of  Government  where  we  should  have  a  Prime  Minister  being  elected

directly by the people, he will appoint his deputy but subject  to approval  of the Parliament.   I  also suggest that there should be

sub-division  of  some  regions  like  Rift  Valley,  Rift  Valley  actually  is  very  wide  so  we  should  sub-divide  it  into  two  Jimbos.

Eastern Province is also very wide, we should also sub-divide it.  My other suggestion on this Federal  System of government is
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that what accrues from this region, 70% to 80% should be retained in the region then then 20% to 30% should go to the central

government to assist other maginalized areas.

Armed Forces should also be represented and there should be a spokesman of the Armed Forces in Parliament.

Concerning MP’s, I suggest they should serve for a maximum of  two  terms,  If  we  are  restricting  the  President  or  the  Prime

Minister then why not an MP?  Why  shoud  he  be  an  MP  for  the  rest  of  his  life?   He  should  only  serve  for  two  terms,  the

qualifications have been suggested by other people.

Education:  I  suggest that there should be free basic education.  To me basic education means  Standards  One  to  Form  Four.

The funds to actually cater  for this free education should be imposed on the working group and that there should only be one

taxation imposed on that because all along, we have had double taxation.  A person is taxed then at  the same time we have got

V.A.T (Value Added Tax) so, I suggest that there should only be one taxation and that is education levy.

As far as education is concerned, I suggest that the curriculum be amended with a period of 8 to 10 years.  We should not have

these piece meal amendments of the curriculum. This has actually affected our education,  we should keep  a period of 8 to 10

years so that what has been amended be implemented and observed on the short comings of such a curriculum.

Agriculture:  Since Kenya is basically an agricultural country,  I suggest that farmers be  given loans,  they should be guaranteed

minimum interest and market for their produce  be done by the government.  On top of that, I suggest that those who grow cash

crops  should be made to contribute to NSSF  so that as  they grow old,  they  can  also  earn  pension  because  we  do  not  only

grow old when working but even farmers grow old and they should also be given pension.

Administration:  I  suggest that Chiefs and Assistant Chiefs shoud have some  minimal  training,  a  person  should  not  be  picked

from the society and just become a Chief or  an Assistant Chief.Hhe should have some educational qualifications and on top of

that an Assistant Chief should go  4 months training and the Chief should go for another additional two months.

Com. Pastor Ayonga:  Ya mwisho Daktari?

Dr. Chepkwony:  I have only two more points Pastor Ayonga.

Parliamentary Service Commission:  I suggest that this should be done away with because MPs are just public servants and they

should be accorded  the public service regulation like anybody else.  They should not have their body to regulate their salaries,

that should be abolished.
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Environment:   Local  communities  or  indigenous  people  should  be  empowered  to  take  care  of  their  environment  and  that

whatever comes out of that environment like the forest  or  oil and anything else which can actually be  got from that place,  60%

should go back to that place to be  used for development projects  in that area,  then the remaining 40% should be taken to the

central government.

Equal rights for children has been said but what I should add is that there should be joint ownership of the title deed,  woman

and man should own the title deed, both husband and wife.  It  is not only the man who should have the title deed  but man and

wife should own the title and if you marry a second wife, you should look for another farm and have a joint title deed.

Com. Pastor Ayonga:   Thank you, that is an extra point you made out after you said your last  point.   Thank  you  and  your

points are well noted Daktari, hebu uende ujiandikishe na hiyo document yako ni mali yetu sasa.   Sasa  yule nilitaja J.  A M. B.

K. T. Rono.

Jakob Rono:  Thank you Mr. Commissioner, I wish to make a small clarification on my name, It is Jacob  K.  T. Rono.   Thank

you.  I wish to make some few presentations  concerning  the  issue  of  the  Constitution.   First  and  foremost,  I  will   make  my

presentation on the Exectuve, that is the President.

Election:   The  election  of  the  President  should  be  held  separately  as  opposed  to  the  election  of  Local  Authorities  and  the

National Assembly. I wish to say that the election of the President  should come 6 months ahead of the Local Authority and of

the  National  Assembly.   I  also  wish  to  say  that  incase  somebody  has  been  declared  as  President,  he  should  automatically

become  the  MP  of  Kenya  not  necessarily  an  MP  of  a  particular  Constituency.  That  is  to  say,  he  should  be  a  Nominated

Member of Parliament.

Natural Resouces:  The two main contentious issues in this area are land and forest  products.   Land,  nobody should own more

than 50 acres of land in the republic.  If somebody decided to own more than 50 acres,  he should form a limited company and

start paying royal taxes to the government.  I should say that, if we are to eliminate landlessness, those whom we call ‘squatters’

the tax we get from the things taxed by the government should pay  for  their  upkeep.   If  there  is  any  land  to  be  allocated  to

anybody, we should advocate for the Elders Court and the Elders Court should decide on who does not own any land.

Com. Pastor Ayonga:  You have made your point.

Jacob Rono:  Last Mr. Commissioner is about corruption, we all know that the root cause of corruption in Kenya is the Police

Force.  I would request  or  I should make my submission that  we  do  away  with  the  Police  Force  and  have  what  we  call  the

native Police,  whereby the elders  should pick able men and women from the  society  upto  the  level  of  the  Superitendant  and

above, who should be the National Police Force.
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Com. Pastor Ayonga:  Asante, umesema hiyo ni mwisho.  Hebu nikulize swali  Unaposema to do away with the Police Force

halafu ndipo unasema, tuchaguwe watu kutoka kwa society,  are  you telling us kwamba hawa Polisi si watoto  wetu ambao pia

ukiwatoa kazi watarudi hapa nyumbani?

Jacob Rono:  Ningependa kusema hivi Bwana Commissioner, wale vijana tumechaguwa within the locality, they are  not prone

to corruption. They will be answerable let us say to the Chief or to the person in charge of the Elders Court.

Com. Pastor Ayonga:  Hawa vijana hawatakuwa na training yoyote, sio?

Jacob Rono:  No.  We shall select them and send them for training.

Com. Pastor Ayonga:  Katika shule ya Polisi?

Jacob Rono:  Yes, Kiganjo Police Training College.

Com. Pastor Ayonga:  Waende Kiganjo, halafu na wao warudi na wao wawe corrupt?

Jacob Rono:  No, when they come, they will not be corrupt.

Com. Pastor Ayonga:  Thank you, hayo ni maoni yako Bwana J. W. B. K. T.  (Laughter)

Speaker:  Inaudible…………………….. Jacob.

Com. Pastor Ayonga:  Is it, J. A. W. B. Isn’t it?

Speaker:  Jacob Rono.

Com. Pastor Ayonga:   Bwana Jacob  K.  T. Rono,  Julius Langat,  anapojitayarisha nataka Julius Ruto pia.  Kuna  Julius  Ruto,

halafu Joseph Chelogoi.

Julius  Langat:   Asante  sana  Bwana  Commissioner  kwa  kuja  upande  huu  wetu  ili  mtusikize  maoni  yetu.   Yangu  kabisa

ningeunga mko..

(Interjection) 
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Speaker:   (Inaudible)

Jilius  Langata:   Majina kamili ni Julius Kiprono Langata kutoka upande wa  Tuluwet  Location,  Kuresoi  Division,  ningeunga

mkono  Majimbo.   La  pili,  ningeunga  mkono  pia  asilimia  ishirini  na  tano  katika  kila  mkoa  kwa  kuchaguwa  President.  Pia

ningeunga mkono watoto wasome bure from Standard One to Form Four.

Election ya MPs iwe  na  muda  wa  miaka  tano.   Wabunge  wasije  tena  wakajiongeza  mshahara.  Pia  napendekeza  wazee  wa

mitaa wapewe mshahara wa marupurupu kidogo.  Tena kwa serikali napendekeza kwamba kila mtu ambaye atakayefanya kazi

kwa serikali afanya kwa miaka kumi na apewe pesa ambayo inatosha. 

Tena  naunga  mkono  walemavu  waheshimiwe  kikamilifu.  Katika  sector  ya  ukulima,  naunga  mkono  directors  ama  governors

wachaguliwe na wananchi.  Nafikiri nimefika hapo, asanteni.

Com.  Pastor  Ayonga:   Asante  sana,  peleka  hayo  makaratasi  yako.   Julius  Ruto,  hiyo  vitakuwa  mwisho  sasa.  Tumefanya

kienyeji na kizungu Ruto hakupatikana. Paul Rogon, mzee ni wewe? Okay ndipo wewe utafuata.  Mzee nimeita Paul Rogony au

Rogon, jina lako ni nani?  Bado, huyu hayuko, basi Joseph Chelogoi.

Joseph Chelogoi:  Wana Commissioners, I will start with the basic rights of the wananchi of this country.

Basic rights:  The state exists for the sake  of the people,  the people  must never become just mere subjects  of the state  power.

The Constitution will have to contain a list of articles of liberty and equality of which some examples are, the right to clean water

for consuption, right to freedom of worship, right to free expression of opinion, protection of marriage and family, protection of

property,  freedom in choice of  profession,  free  health  treatment  and  free  education  mainly  in  primary  school.   Constitutuinal

Courts to be established which have the duty of seeing that these rights are upheld.

Citizenship:  There should never be dual citizenship in this country.

Federal government .. (incomplete)

I propose the creation of the post of Prime Minister, the Prime Minister should be at least 35 years and above and should be of

good virtue, conduct and be a graduate.    I  support  the creation of the post  of a Ceremonial President.  The Parliament should

suggest 5 names of which all names are  voted for in Parliament.  The name which will  have  acquire  many  votes  shall  become

Ceremonial Federal  President.   He or  she should serve for a period of two terms in office of 5  years,  like  wise  to  the  Prime

Minister.  For one to vote, a person should be of 18 years and above and 21 years and above for somebody to be  voted in the

Civic and Parliamentary seats and 35 years for both the Prime Minister and Ceremonial President.
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Political Parties:  They should be limited to 5 to be  financed by the government according to their representation in Parliament.

The party which has a higher number of MPs to get the highest amount of money.  The issues tackled by MPs should be taken

seriously  by  all  MPs  because  is  because  the  issues  touch  the  interests  of  all  Kenyans.   The  motions  should  be  passed  by

two-thirds majority, the party with the highest representation in Parliament should form the government.

Public Service:  The names of the board  of directors  for parastatal  bodies  should be proposed  by the government and passed

by the Parliament after thorough discussions.  If a person is found to be  corrupt  in parastatal  bodies,  government offices and in

the private sector, he or she should be sacked  and taken to court  instead of being transferred.   Government employees should

retire…..

Com. Pastor Ayonga:   Kuna wale ambao mnaongea  hapo  nyuma.  Tafadhali  mnaweza  kusonga  kama  mna  maongezi  yenu,

muende huku nyuma  ili muwache hapa na ukimya kwa maana tunataka ku-record everything.  Asante kwa kutusikiza.

Joseph Chelogoi:  Government employees should retire after working for 15 years  in the government,  the same should apply

to the private section.  

Assistant Chiefs and Chiefs should be transfered.  

Every State or Jimbo to control its own resources.  

The educational requirement for Members of Parliament should be a pass of C+ and above and for the Councillors should be at

least a Form Four leavers and above.  Ni hayo tu Bwana Commissioner, Asante.

Com. Pastor Ayonga:  Basi,  utupelekee hayo makaratasi  kule na umpe yule na ujiandikishe.  Sasa  kuna Pastor  Mutai hapa?

Hebu sema majina yako yote?

Rev. David Mutai:  I am Reverend David K. Mutai. 

Com. Pastor Ayonga:  Endelea.

Rev.  David Mutai:  I would like to present  some few proposals  that  I  would  like  as  a  person  and  also  as  a  Church  to  be

included in the new Constutition that you people are making.

The best type of government that is placed in any democratic country is the Federal type of government but we have a problem
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in our country because of tribal animosity and we would propose that before that is done, proper education to be  conducted on

masses and be implemented accordingly.

Provincial Adminisration:  We  would  also  like  to  propose  that,  Provincial  Administration  should  be  replaced   by  the  elected

administrators by the people of Kenya. That includes the Provincial Commissioner who can be the governor of the State  and at

the same time, we would also like to propose that the Chiefs should be elected by the people so that they can be answerable to

the people,  at  the  moment  they  are  not  answerable  to  the  people.   The  District  Commissioners  should  also  be  elected,  the

Disctrict Officers should be done away with.  I  think  that  there  is  a  lot  of  duplication  of  service  in  that.   The  Chiefs  and  the

Assistant Chiefs can be answerable to the District Commissioners; whatever name that can be given should be okey.  

The Executive:  Our Constitution should include very clearly the division of power  of the President  from that of Parliament and

the  Judiciary.   We  should  also  have  a  Prime  Minister  who  is  the  head  of  the  government  and  the  head  of  State  who  is

ceremonial and at  the same time  is  the  President  of  the  country.   The  President  should  be  a  person  of  intergrity,  known  by

Kenyans to be  non corrupt  at  all.  The past  life  should  be  looked  into  with  a  view  of  ensuring  that  he  is  able,  he  should  be

married and have a family.  The President  should be elected by all Kenyans and at  the  same  time,  the  Parliamentary  and  the

Civic elections should done at the same time otherwise if we do not do this, it can bring other things that can be a problem to us.

Parliament:  All parliamentarians should be voted in for a maximum of two 5 year terms and after that should rest  at  home for a

while. If they need to come back,  they can back  after 5 years.   This will prevent Kingships at  all levels. By that we mean, we

need even the Councillors to serve for two terms.

All citizens of Kenya should be represented fairly. That is, we should have women representatives,  disabled representatives and

other population representatives.  We should look into population situation  when we look into this and the creation of discricts

and constituency should be vested on Parliament and not few individuals who  will  create  and  change  boundaries  to  suit  their

own selfish and tribal interests.

Members of Parliament should be people of intergrity and their past should be looked into.

Education:  Education of this land is a right, it should be seen clearly in our new Constitution that it is a right and every Kenyan

child should be able to get education regardless  of the limitations of the parents.   We need to know that we need to have free

education from Nursery to Secondary level and we need not to have a blanket  kind of free education where we are  told,  it is

free education and the next day you buy everthing. That means there is no free education.

The new Constitution should recognised and implement the Davy Koech education proposal  to the later.   We propose  that  it

should be implemented. This was good for the Kenyans and we agreed on it and Kenyans should be asked  whether it is okey
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for them but we say it is good for us.  

Land:  Land is an important asset  to the Kenyans,  it should be seen to be  fairly distributed.   The  new  Constitution  should  be

able to address  this issue of land distribution clearly, all Kenyans should be able to at  lease own some piece of land.  People

who have vast  land that has been given as  gifts by the government at  the  expense  of  the  poor  Kenyans  should  be  reclaimed

back and be given to the rightful people.

Com. Pastor Ayonga:  Reverend dakika zako zimekweisha kama una neno la mwisho la kusema, kwa maana tutasoma hiyo

ofisini.

Rev. David Mutai:  Alright, can I mention something about health and education please?

Com. Pastor Ayonga:  Okay.

Rev. David Mutai:  Health is an important right to Kenyans, we would like health facilities to be availed to all Kenyans,  that is

regardless of their abilities.  A German kind of system of health Insurance should be put in place if possible.   NHIF should be

made a full insurance firm and mananged by the government of Kenya.   Preventive health care  also should be looked into and

people be taught, especially on the issue of environment.

Com. Pastor Ayonga:  Asante Reverend, hiyo tutasoma.  We will read the rest at the office.

Rev. David Mutai:  Alright, thank you.

Com. Pastor Ayonga:  Hebu nikuulize swali moja kidogo.  You said that there are  qualities of a President  and you mentioned

he should be non corrupt among other things and then you said, he must be  married and have a family.  Now,  I have a little bit

of a problem there.  Supposing someone is married and you know children are gifts of God and he does  not have children, this

person does not qualify to be a President?

Rev.  David Mutai:   We are  in the African culture,  we consider  the two as a family and other family members  are  just  ….(

Inaudidble).

Com. Pastor Ayonga:   My other question.   Supposing one  of  the  religious  leaders  who  is  not  married  wants  to  become  a

President  of Kenya and he is a good man. He cannot  become  a  President  just  because  he  does  not  have  a  wife  or  a  good

woman? Over all these other qualities,  she does not have a husband, she cannot become a President?
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Rev. David Mutai:  Those are special cases where the people of Kenya would understand, that is understandable,  If I have a

gift of celibacy nobody will have to force me to get married.

Com.  Pastor  Ayonga:   And  you  should  not  also  be  prevented  from  becoming  a  President  if  you  chose  to  because  it  is

something you go out and campaign for and if people give you their votes, what has a wife to do with it or what does  a husband

have to do with it?  Thank you Reverend, utupe makaratasi yako.

Nataka tena mgeuze vichwa vyenu muone kwenda nyuma, mnaona vile mmeketi?  You are  stack,  mko karibu,  mmefinyana na

mko wengi,  sio?   Je,  hapa  kati  kati  yenu,  kwa  wale  ambao  mmekuja  nyuma  nilikuwa  nimesema  hivi,  kama  mtu  ameandika

memorandum, si lazima aongojee, anaweza kutoa memorandum ikaandikishwe, ukaweka sahihi na ukatoka.  Kuna yeyote hapa

aliye  na  memorandum  ambaye  angependa  kufanya  vile?  Kama  kunaye  yeyote,  hebu  inua  mkono  na  hebu  simama?    Wapi

Bwana  Irungu,  inua  mkono?   Mwangalie  upande  ule  wa  kulia   Mnaweza  kuenda  kwa  yule,  ukajiandikisha  na  ukatoa

memorandum  yako  na  ukaenda  nyumbani,  kila  kitu  ambacho  umeandika,  kitasomwa,  kitakuwa  computerized,  kitakuwa

analysed, hakuna kitu ambacho utatoa kitakuwa cha bure.

Jambo lingine, nitaenda kukata  muda ambao tunaotumia ili kila mtu apate  nafasi,  ama sivyo?  Itakuwa  lazima  tufanye  hivyo  ili

kila  mmoja  apate  nafasi,  sio?   Na  kwa  kufanya  vile,  tunataka  nyinyi  wenyewe  mutii.  Ninapokuambia  dakika  ni  tatu  na

nikikuambia dakika zako zimekwisha ufanyi nini? Utii.  Lakini kusema “ngoja, ngoja,  iko point moja nataka kusema”, hiyo sasa

inakuwa kitu kigumu.  Nyinyi sio watoto  wasule ambao tutawa-treat  namna nyingine. Nyinyi  ni  wazee,  akina  mama,  dada  na

ndugu, lazima tuheshimiane na heri tupatie kila mtu nafasi.   Na  kama mtu anajisikia ana shida fulani,  lazima  kwanza  niite  watu

wengine watano ndipo kama una shida, nitaangalia shida yako.  Malakwen Maritim, anafuatwa na Davy Sietemei.

Malakwe Maritim:  Jina ni Marakwe Ramatim, sasa  nilikuwa  na  shida  kidogo  ya  miaka  ya  Wazungu.  Baba  yangu  aliingia

society kama Pig Keeping Cooperative  Traders,  1949,  na wakati  alifariki ni 1969  na hivyo vyombo vyote  vya  society   baba

alikuwa akitumikia KCC, alikuwa mfanyikazi wa kuuza maziwa na wakati huo ilikuwa inasimamiwa na Kenya Dairy Board tena

upande wa Trustees alikuwa na share hapo tena na hizi mabarua niko nazo zote.  Mimi nilikuwa nataka nionyeshe ukweli….

Com. Pastor Ayonga:  Hiyo lazima utuambie kitu tutafanya, yaani lazima upendekeze kitu?

Malakwe  Maritim:  Sasa  kupendekeza  kwanza,  leo  nimeleta  hazi  barua  zote  kwa  sababu  nina  miaka  arubaine  na  kitu

nimefanya kazi katika ….. (inaudible).

Com. Pastor Ayonga:  Tafadhali kule nyuma hebu tumsikize huyu.

Malakwe  Maratim:   Halafu  pesa  zangu  tena  zikapotea  kwa  NSSF,  tena  nikaingia  hapo,  tuna  shida  sana  ambayo  siwezi
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kuelewa, mimi nashukuru tu serikali kwa hivi vitabu vyote halafu mtajisomea tu.

Com. Zein Abubakar:  Mzee hayo makaratasi yanaeleza matatizo yako yote?

Malakwe Maritim:  Yote.

Com. Zein Abubakar:  Sawa, uende kule ujiandikishe na uyawache hayo makaratasi huko.

Malakwe Maritim:  Hata mimi nashindwa kuongea, itachukuliwa huko tu.

Com. Zein Abubakar:  Yule Bwana Irungu atachukua.

Com.  Pastor  Ayonga:   Bwana  Irungu,  inua  mkono.  Huyu,  chukua  makaratasi  yake  na  ajiandikishe.   Mwengine  ni  David

Sietenei.

David Sietenei: David Kisang Sietenei.  Mimi natoka kwa jamii inayoitwa jamii ya Ogiek.  Kwanza naomba Katiba itutambue

tuwe kama jamii zingine za Kenya na itambuliwe boundaries za hiyo jamii.  

La pili, naunga mkono serikali ya Majimbo. 

Kuhusu  nominated  Members  of  Parliament,  sisi  jamii  ya  Ogiek  hatuna  representative  wetu  katika  Parliament  na  tungeomba

Katiba iandikwe tuhusishwe na tuwe tukipewa nominated posts katika Parliament.

Halafu  kuna  mashamba  ya  white  highlands,  sisi  tungeomba  tulipwe  ridhaa  kwa  hizo  mashamba.  Kuna  mashamba  kama  ya

ADC, haya  yatupuliwe mbali na hizo mashamba ziwe ya jamii wa area  hiyo.  Halafu kulikuwa na mashamba  mengine  zililiwa

zinaitwa SFP, haya yatupuliwa mbali halafu yapeanwe kwa jamii wa area  hiyo.  Pia kuna maneno ya misitu, forest,  sisi jamii ya

Ogiek ni watu wa kukaa misutuni na tumekaa pale,  na  tunakuwa  tunafukuzwa  kila  siku,  tukiambiwa  tuhame  katika  forest  na

sehemu  ile  imebaki  ni  sehemu  ya  forest  peke  yake  na  hatungekataa  kutoka  kwa  forest,  lakini  hakuna  mahali  tutaenda.  Kile

kilioko ni wale wako kwa mashamba ya ADC na SFP waondoke ili sisi tukae pale.  

Kama kuna vyama  vingi, kama kuna kutu  kinaingia katika Kenya,  kama hii ya Katiba sasa,  iwe kwanza inaandikwa waalimu

kama saa  hii  wafundishe  watu  mpaka  wajue  ni  kitu  gani  kinaendelea.   Isiwe  kama  ile  ya  multi  party  tuliletewe  bila  waalimu

kuandikwa  wafundishe,  mpaka  ikawa  na  vita  kubwa.  Sasa  naomba  wale  watu  ambao  walikuwa  wanaongoza  multi  party

wafungwe, wapelekwe kotini na walipe ridhaa ya watu ambao waliuwawa na mali yao iliharibiwa.
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Koti: Tunataka hakimu wa koti  wasiwe  wanachaguliwa  na  President,  iwe  wanachaguliwa  na  Parliament  halafu  ifanywe  sawa

kwa watu, wakubwa na minorities.  Ni hayo tu.

Com. Pastor Ayonga:  Asante, ngoja kidogo.  

Com. Pheobe Asiyo:   Mzee  je  unafikiria  kwamba  ni  faida  gani  Kenya  inaweza  kupata  kwa  kuleta  kotini  na  kufunga  watu

walioleta multi party?  Ni faida gani unaweza kupata haya yakifanyika?

David Sietenei:  Kitu kilichoko, watu hawa wenye walianzisha multi party walileta kitu kigeni.

(Interjection)

Com. Zein Abubakar: Subiri kidogo, ukizungumza kuhusu walioleta multy party Kenya,  ni wale watu waliokwenda Lancaster

kwanza.

David Sietenei:  Hapana.

Com. Zein Abubakar:  Wale ndio walikuja na multy party Kenya.

David Sietenei:  Multi party yenye ilikuja juzi.

Com. Zein Abubakar:  Multi party ilikuja Kenya 1963, sasa ukizungumza ati watu wafungwe, tutafunga nusu ya Wakenya.

David Sietenei:  Wakati wa multi party juzi wa 1992.

Com. Pastor Ayonga:  Oh, ndio unataka wafungwe?

David Sietenei: Ndio wa 1992 sio 1963.

Com. Pastor Ayonga:   Asante,  lakini mama amekuuliza, Kenya  itafaidika  na  nini  kama  hawa  watu  watafungwa  na  nusu  ya

Kenya mimi naona inaenda kufungwa?

David Sietenei:  Nasema hivi kwa vile  … (incomplete).

Com. Pastor Ayonga:  Hapana, faida ni nini?
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David Sietenei:  Hakuna faida.  (Laughter).

Com. Pastor Ayonga:  Hakuna.

Com. Zein Abubakar: Ndugu yangu bado mimi nina swali kwako,  najua ndugu yenu amewafurahisha lakini tumpe fursa ajibu

swali.  Swali langu ni kuhusu  the  Ogiek  community,  unasema  kama  ninavyokuelewa  mimi na  sibishani.  Nataka  unieleze  ndio

nielewe vizuri.  Ogiek wawe na haki ya kuishi katika misitu ile wanatak….

David Sietenei: Ndiyo.

Com. Zein Abubakar:  Ngoja.  Ninavyo elewe mimi Ogiek wamekuwa wakiishi misituni bila kukata  misitu, wanaishi na misitu

vizuri.  Kulingaga na wewe unasema, waishi, wawe na haki wa kuishi katika misitu waliokuwa wakiishi. Je,  Ogiek watakubali

ikiwa hiyo imekubalika wawekewe standards za environment, miti isikatwa na vitu kama hivyo, mtakubali hivyo?

David Sietenei:  Ndio.

Com. Pastor Ayonga:  Asante sana, huyu ni Sietenei.  Tafadhali tunaendelea, Kipsang Kilel.

Kispsang Kilel:  Mimi kwa jina ni Kipsang Kilel kutoka jamii ya Ogiek,  mimi naunga mkono pendekezo  la  Majimbo.   Tena

mimi napendekeza wale watu wote wemefika umri wa kuoa na wamepata cheti  cha  ID,  wawe  wako  na  ardhi,  wananchi  wa

Kenya hawawezi kuwa wananchi wa Kenya bila kuwa na ardhi ya Kenya. Serikali isiwe ikilazimisha mtu kuwa na Kipande bila

hata  kupatiana  kipande  kidogo  cha  ardhi.   Hiyo  Kipande  ikiwa  itatolewa  na  mtu,  awe  na  nambari  ili  akipatiwa  title

viambatanishwe hivyo vitu viwili.

Tena naunga mkono ili jamii ndogo ndogo wawe wakitambuliwa wakati wa kuteuliwa kwa Wabunge au ma-Councillor na kwa

upande wa ma-Councillor,  mimi napendekeza wale watu wenye ujuzi wa uongozi ndio wachaguliwe.Si watu ambao walisoma

ati  wana  qualification  ya  juu  ndio  wawe  ma-Councillor.   Sisi  kama  jamii  ya  Ogiek,  hatuna  watu  ambao  walisoma,  labda

Standard 8. Hatukuwa na waalimu na kwa hivyo tutakuja kuongozwa na wengine.  Kwa hivyo mimi napendekeza,  uongozi uwe

unatokana na ule ujizi wa kuzaliwa nayo mtu.

Com. Pastor Ayonga:  Yaani wafikiriwe? 

Kipsang Kilel:  Wafikiriwe.
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Com. Pastor Ayonga:  Ndiyo.

Kipsang Kilel:  Wawe kama kwa Parliament,  wapate  nafasi kufika kwa Parliament,  zile jamii hata wale wasiojiweza wapate

mmoja wao aingie huko kwa Parliament.

Com. Pastor Ayonga:  Asante sana Bwana Kipsang Kilel.

Kipsang Kilel:  Tena mimi naonelea, wale watu waliofanya fujo, serikali ilipe pesa  kwa watu mali yao iliyoharibiwa wakati  wa

fujo.   Unaweza  kuta  kwamba  wakati  wa  fujo  hata  gari  linachomwa  lakini  si  serikali  itagharamia.  Serikali  ina  Polisi  ambao

watachunguza  ni  nani  alianzisha  fujo  na  huyo  atabeba  mzigo  wake  peke  yake.   Kwa  hivyo  mimi  naonelea  Ogiek,  yale

mashamba  ambayo  yameshatolewa  kwa  wakati  huu  ambayo  hayajakamilishwa  kwa  title,  iharakishwe  na  wote  ambao

wamepata  cheti  cha  kusema  kwamba  ameahidiwa  atakuwa  na  ardhi,  watu  wote  wapate  cheti  au  iwe  ardhi  ikitayarishwe,

itayarishwe title. Mtu atakuwa anashika cheti akienda  kwa  shamba.   Sio  uende  shamba  kwanza  halafu  utafute  title,  baadaye

utaona mlaghai anakuja na cheti cha shamba.

Tena naomba iandikwe ili ipigwe marufuku kwa Kenya ulanguzi, ulagahai na rushwa, iwe mwiko kwetu.  Wale watapatikana na

hatia  namna hiyo waadhibiwe vikali.

Com. Pastor Ayonga:  Ya mwisho mzee?

Kipsang Kilel:   Ya mwisho, jamii ya Ogiek waruhusiwe kukaa mahali serikali imewaahidi na wapatiwe title haraka kabla  ya

mwezi wa nane kufika.

Com. Pastor Ayonga:  Asante sana.  Huyo alikuwa Kipsang Kilel aki-present mambo ya Ogiek.  Councillor Charles Rono.

Cllr Charles Rono:  Commisioners, yangu kwanza ni kuunga mkono serikali ya Majimbo kwa sababu wengi wamesema.

Ya pili ni kuhusu jamii ya Ogiek ambao wameongea saa  hii. Awa jamii ya Ogiek wapewe District yao ambayo inaitwa Ogiek

District na watambuliwe na wapewe ardhi yao kwa sababu hapo zamani hii Wilaya ya Nakuru ilikuwa kama sehemu yao lakini

wakati huu hawatambuliki.  Iwe  sheria kwa kabila arubaine na mbili ambao wako Kenya watambulike kama arubaine na tatu

kwa  jamii  hiyo  kwa  sababu  makabila  tunayo  ni  arubaine  na  mbili.   Na  wakati  wa  nominationa  ya  MPs,  wapewe  nafasi  ili

wapate wakilishi wao katika Wilaya hii yetu ya Nakuru.

Ya  tatu  ni  kuhusu  Passport  na  ID.  Nimesikia  watu  wakitaja  lakini  nafikiri  haijafafanuliwa  vizuri.  Passport  iwe  kama

Kitambulisho tu, ipeanwe rasmi kama Kitambulisho, wakati  Kitambulisho inatolewa bila masharti yoyote kwa sababu Passport

44



ina masharti mengi.

Mambo  ya  mashamba  ambayo  kesi  nyingi  ya  mashamba  imetatiza  watu  wengi  kwa  kukosa  kupata  cheti  cha  mashamba.

Tungeomba kesi nyingi ambazo ziko kotini, zisipelekwe kotini kwa mambo ya mashamba kwa sababu tumetatizika sana.

Mambo  hii  mnasikia  ya  clashes,  kuna  watu  wali  adhirika  kwa  mambo  ya  clashes  nyingi  katika  area  hii,  walipoteza  mali  na

ungewekwa sheria kwa utaratibu ambao unaweza kuangalia vile hawa watu watalipwa.   Wakati  mmoja,  kama  sehemu  hii  ya

Olenguruoni, watu walikuja kama ma-surveyors na askari  kukata  mashamba ya watu na wakasema ni numberless.  Kwa hivyo

hayo mashamba tena tungetafuta utaratibu  wa kurudishiwa watu mashamba yao kwa sababu ilikatwa katwa na kunyanga’nywa

wakiambiwa ni numberless.  Kwa hivyo, tunaomba hii Tume iweke sheria ya kushughulikia hiyo.

Mambo mengine ni kuhusu ma-chief. Kwa sababu machifu ni watu wa usalama, naonelea machifu waandikwe tu na serikali vile

walikuwa wanaawaandika hapo mbeleni. Kuwe na hiyo sheria tu kwa sababu hawa wanahusika na usalama.

Mambo  yetu  ya  civic  ambayo  nafikiri  wengi  ambao  tumewaakilishwa  na  ALGAK,  nafikiri  tumeandika  mambo  mengi  huko,

mambo ya  kuchaguliwa  kwa  Mayors  na  mambo  ya  kulipwa  pesa.  Nasema  tumeandika  maneno  yetu  kwa  ALGAK  na  kitu

ningeomba  sasa  kwa  hii  Tume  ni  Cap  65  ambayo  inausu  mambo  ya  Council,  hiyo  irekebishwe  na  kuwe  na  sheria  nyingine

ambayo tutatengeneza ndani yake.  Kwa hivyo nafikiri sina mengi.  Asante sana.

Com. Pastor Ayonga:  Ngoja kidogo.

Com. Zein Abubakar:  Chairman, unaposema kwamba makabila yawe arubaine na tatu,  ninavyoelewa mimi unasema Ogiek

hawajahesabiwa na unataka wahesabiwe?

Cllr. Charles Rono:  Sio kuhesabiwa.

Com. Zein Abubakar:  Yaani katika makabila watajwe?

Cllr. Charles Rono:  Watajwe, kwa sababu tumepata plot number.

Com. Zein Abubakar: Sina problem na hiyo mzee wangu, mimi nakuuliza swali lingine tu kuhusiana na hilo ulilosema.  Je,  hiyo

ni kuhusu Ogiek peke yake au watu wengine wa Kenya ambao wanasema hawajahesabiwa, wote wawekwe ndani?

Cllr. Charles Rono:  Kabila zote ambazo hawajahesabiwa, zitambulike kama jamii.
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Com. Pastor Ayonga:  Asante sana, huyo alikuwa Councillor Charles Rono, asante sana.  John Towett  na Josephat  Too awe

karibu halafu Councillor David Metet awe karibu.

John Towett:  Kwa majina mimi naitwa John Towett kukota Tinet Location na ningependa kuchangia yale maoni ambayo watu

kutoka upande wa Tinet wamesema, ya kwamba tutambuliwe kama jamii zingine ambazo zimetambuliwa.  The number 42 does

not include us as  Kenyan citizens like others.  Ikiwa jamii  yetu  itakuwa  imetambulika  na  hii  serikali,  pia  vijana  wa  Ogiek,  the

minority people  will be  recognised by the government as  we hear that there is employment in this country and none of  us  has

ever had any opportunity.

Hii mambo ya qualifications kwa elections  kwa  mtu  ambaye  atachaguliwa  kuwa  MP,  mtu  ambaye  atatoka  kwa  the  minority

group,  haitegemei  tuseme  ati  ni  mtu  wa  degree.  Sasa  tutachaguwa  mtu  yeyote  ambaye  tunaona  ataweza  kutuongoza  na

kutusaidia kwa mambo mengi na pia kwa ma-Councillors.

Again, we are  the only community without a permanent settlement in this country.  We need to  be  given  title  deeds  like  other

communities have been given. All remaining forests in Kenya are inhabited by the Ogieks and they should be recognised as  the

only Kenyan forest people.

Com. Pastor Ayonga:  Mwisho?

John  Towett:  Mimi naunga  mkono  mambo  ya  Majimbo,  halafu  tuwe  na  Central  government  concerned  with  defence  and

security and the regional government to deal with all other matters that affect people of the particular regions.  Asante sana.

Com. Pastor Ayonga:  Asante, huyo ni John Towett. Ngoja John.

Com. Zein Abubakar:  John, mimi nilidhani kwamba ni rahisi wewe kusema unataka haki yako wewe.Lakini ukisema they are

the only people, no other people should be recognised as the forest people?  

John Towett:  The minority groups.

Com. Zein Abubakar:  No,  if we have received evidence from other people  saying that,  ‘we live in this forest’ and they are

not Ogiek,  are  you saying we should not consider  others,  we should only consider  the Ogiek people?   Forest  zote  za  Kenya
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nzima, mimi ninavyokuelewa ulivyosema?

John Towett:  Sasa watajitetea vilivyo.

Com. Zein Abubakar:  Ndio nasema wakijitetea, na wewe unasema tusiwatambue, maanake unasema tu-reserve all forest  za

Kenya, we should only recognise the Ogiek people as the only forest people in this country?

John Towett:  Labda hatukupatana.  Nimesema the Ogiek people  which are  among the minority groups,  to be  recognised by

the government as one of the forest people.  That is what I meant.

Com. Zein Abubakar:  Sina problem na hiyo

.

Com. Pastor Ayonga:   Asante John, huyu alikuwa John Towett.Now,for  a change mama Pricilla Mutai,  yuko wapi?  Mama

sema majina yako.

Pricilla Mutai:  Ang’ololen kipsigis amun mokose kiswahili

Translator:  Ataongea lugha ya mama kwa sababu hasikii Kiswahili.

Pricilla Mutai:  Mimi ni Pricilla Mutai. Ane kekuurenon Paisciilla Nebo arap Mutai.

Com. Pastor Ayonga:   Ngoja,  ninaona shida ya huyu lakini unapotafsiri  mambo yamekuwa mengine, wewe  ngoja  tu,  mama

kile Kiswahili chako kidogo, unachojua wewe tumia tu.  Unaona sasa mambo yamekuwa magumu.  Haya.

Pricilla Mutai:  Jina langu ni Pricilla Mutai.Inamwa Kipsigis  inne  asikoteta.Kimocheko  koboibochii  kabisa  nga’lek  chueb

katiba.

Translator: Anasema amefuraia hii mambo ya Katiba.

Pricilla Mutai:  Mi nga’lek chechang’ che kigenyoru nyalilda kabisa

Translator: Amesema wamekuwa na shida kubwa sana.

Pricilla Mutai:  En ng’lekab kirwogik en gaa

Translator: Kwa mambo ya machifu nyumbani.

Pricilla  Mutai:   Ko  kikere  keyochin  mlolongo  laitoriat  ak  kanolae.  Ko  amune  asi  mokiyochi  mlolongo

kirwongindenyon en gaa
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Translator:  Amesema ya kwamba kama tunaweza kutumia kura ya mlolongo kwa Rais,  tupigie MP  na  Councillor,  kwa  nini

Chifu asipigiwe mlolongo hata yeye?

Pricilla Mutai:  Ko noton ne kikonech taabuni kabisa en gaa

Translator: Na yeye ndiye ametupea taabu nyingi hapa nyumbani.

Com. Pastor Ayonga:  Wacha nikusaidia mama, wewe utuambie hivi, “ninataka chifu apigiwe mlolongo”, kama hivyo ndivyo

unavyo pendekeza.  Basi.

Pricilla Mutai:  Ndiyo. Ng’olyot age asome kora ale kegonech  kora  ale  kegonech  kora  kaandoinet  kora  chepyosok,asi

keng’alal kemwa kiy. 

Translator: Amesema hata akina mama sasa wapewe uongozi halafu wawe na kitu cha kusema.

Pricilla  Mutai:   Ng’olyot  age  kora  ko  kingomiten  ng’elekab  boriet  ko  kikibelwon  kot,angonyoru  tabu  anegen

komoginyoru toretet en serikali. Ko koosom ale asi otoreton.

Translator:  Anasema wakati  ule  wa  vita  ya  kikabila,  hata  yeye  alichomewa  nyumba  na  wengine  wamepata  ridhaa  na  yeye

hajapata, ni njia gani anaweza fuata?

Com.  Pastor  Ayonga:   Afuate  Chief  na  SubChief.Mama,  ameenda  kujiandikisha,  hiyo  shida  yako  ambayo  watu  wengine

walilipwa na wewe hukulipwa, mama si unaishi kati  ya watu? Hata ukiuliza wale waliolipwa watakuambia,  walienda kwa  nani

mpaka wakalipwa.Si unaweza kupata habari hiyo kwa hao?  Na  kama hawakuambii,  uende kwa bwana DO akuambie ni njia

gani hao wengine walifanya.  Sisi kama Commissioners hatujui.  Asante.

Haya, next is Josephat Too halafu Too anapoongea, Councillor David Metet awe tayari.

Josephat Too: Kainenyun ko Josphat arap Too.

Translator:  Jina lake ni Josephat Arap Too.

Josephat Too: Ko ang’eten komostab jamii nebo Ogiek. A agenge en Ogiek.

Translator:  Mimi natoka kwa jamii inayoitwa Ogiek, yeye ni mmoja wao.

Josephat Too: Ko kaungan ng’alekab Majimbo.

Translator:  Yeye anaunga mkono mambo ya Majimbo.

Josephat Too: Ko shaungan  ng’akekab  Majimbo,  kaungan  ng’alekab  Majimbo  kosipge  ak  nee?   Motokunot  en jamii
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nebo Kenya. En bororiot nebo Kenya.

Translator:   Ameunga mambo ya Majimbo kwa sababu wao haonekani kuwa kama mmoja wa  jamii  ya  Kenya,  kwa  hivyo

anataka serikali ikuje karibu nawao halafu wao waonekane kwa sababu wako mbali sana. (Laughter).

Com. Pastor Ayonga:  Asante tumpe nafasi.

Josephat Too: Makitambuanan en bororiotab Kenya. 

Translator:  Hajatambuliwa kwa jamii yeyote ya Kenya.

 Josephat Too: Ko kaungan bik che kakomwa oik agenge en artam ak somok.

Translator:  Amesama sasa wao  wahesabiwe wawe wa arubaine na tatu.

Josephat Too: Ko kingobwa chumbek Kenya, )

Translator:  Wazungu walipokuja Kenya.

Josephat Too: Ko kinyorta Ogiek komostab Nakuru, district nebo Nakuru.)

Translator:  Wazungu walipokuja, wakapata jamii ya Ogiek katika district ya Nakuru.

Josephat  Too:  Ko  kingonyorta  district  nebo  Nakuru,  ko  kinam  kotor  Ogiek  kipkoi  kipkoi  kot  koit  kapkelyenutab

district nebo Nakuru 

Translator:  Wakaanza kusukuma jamii ya Ogiek mpaka mwisho kabisa ndio anasema atataka … (incomplete).

Com.  Pastor  Ayonga:   Hebu  mzee  nikuambie,  hayo  tunajua,  jinsi  Wazungu  walivyofanya.  Wewe  utuambie  unataka  sasa

ifanywe hivi au vile.

Josephat Too: Omoche ketambuanan en district nenyunen.)

Translator:  Anataka watambuliwe kwa district yake.

Com. Pastor Ayonga:  Ndiyo.

Josephat Too: Amun en tuguk cheng’eten district nenyunet ko monyoru.

Translator:  Ile rasilimali ambayo inatoka kwa district yake anataka apate.

Josephat Too: Komostab ng’echerok kou chon bo Parliament komonyoru kora

Translator:  Vile viti kama vya Bunge hawawezi pata.
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Com. Pastor Ayonga:   Kwa hivyo unataka mtambuliwe,  unataka  mgawiwe  mali  inayotoka  pia  unataka  mpatiwe  kiti  katika

Bunge.

Josephat Too: Ndiyo. Amache kitambuanan. Unotet.

Translator:  Anasema ni hivyo.

Com. Pastor Ayonga:  Asante sana mzee.

Josephat Too: Ko en ng’ung’unyatab komostab Nakuru, ko kinyorto chumbe Ogiek.)

Translator:  Amesema hii ardhi ya district ya Nakuri ni ya jamii ya Ogiek.

Com. Pastor Ayonga:  Ndiyo tumesikia.

Josephat  Too: Kou notet.  Kemoche  kitambuanech  kou  notet  amun  districts  chenchang’  en  Kenya  komi  bororiosiek

che chang komenye districts alak ak bororiosiek alak alakini tambuanat district age tugul kogo bikab kobo.

Translator:  Anasema ile district yote imetambua wale watu wa huku lakini hii yetu ya … (incomplete).

Com. Pastor Ayonga:  Ndiyo, mzee hiyo tumeelewa, tumeelewa na Ogiek inatakikana watambuliwe katika district  yake hii ya

Nakuru.  Asante sana.

Josephat Too: Ng’alekab lagok Kemoche kisomesan lakwet kong’eten kilasit agenge agoi kot kotar.

Translator:  Anataka elimu ya bure kutoka Standard one mpaka mwisho.

Josephat Too: En logok tugul.

Translator:  Kwa watoto wote.

Josephat Too: Ng’alekab ng’alekab gaa.

Translator:  Mambo ya nyumbani.

Josephat Too: Ng’alekab imbarenik.

Translator:  Mambo ya mashamba.

Josephat Too: Ak ng’alekab kap chi.
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Translator:  na mambo ya familia ya mtu.

Josephat Too: Ko bo boisiekab gaa.

Translator:  Anataka wazee wa nyumbani watatue.

Josephat Too: Mogimoche keib koba kotini)

Translator:  Hatutaki ile koti ya juu.

Com. Pastor Ayonga:  Asante sana.

Josephat Too: Ng’alekab kirwogik 

. Translator:  Mambo ya machifu.

Josephat Too: Ko ng’alekab kirwogik kemoche kelewen. Kimoche kelewen echeget.

 Translator:  Chiefs anataka wachaguwe wenyewe.

Josephat Too:  Ko ng’alekab konetik.

Translator:  Mambo ya waalimu.

Josephat  Too: Ko konetik  ko  matkebir  transfer.  Ngebir  transfer  ko  kagogon  bikab  komosotet  kole  kakimach  Kebir

transfer.

Translator:  Mambo ya waalimu, wasipigwe transfer kutoka sehemu yao bila kuuliza jamii ya huku.

Com. Pastor Ayonga:  Asante.

Josephat Too: Omun makitindoi konetik.

Translator:  Anasema hawana waalimu.

Josephat Too: Ko anan kekonech konetik ak kebir transfer, keng’etu buch komokitindoi konetik.

Translator:  Saa zingine wanapewa waalimu na waalimu wanapigwa transfer na wanabaki bure.

Com. Pastor Ayonga:  Tafadhali, tumpe nafasi amalize. Mzee sasa sema neno la mwisho.

Josephat Too: Ng’olyot nebo let ko en ng’alekab MP.

Translator:  Mambo ya mwisho ni ya Member of Parliament.
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Josephat Too: En bik che momuche gee kolewen MP.

Translator:  Watu ambao hawawezi kuchaguwa mjumbe wao.

Com. Pastor Ayonga:  Tafadhali msaidie ili aweze kumaliza.

Josephat  Too:  Konyolu  en  ng’otutiet  kikochi  bik  kosich,  kokogon  chito  ne  tindo  kurainik  elfusiek  mut.  Kosich  ng’

echeret ab elfusiek mut.

Translator:   Haya tunamaliza, anasema kwa mambo ya  Mjumbe  wao,  wapewe  nafasi  hata  wao  wenyewe  wa  kupigia  mtu.

Ikifika elfu tano ikubaliwe tu kwa sababu hiyo ilikuwa yote ya jamii.

Com. Pastor Ayonga: Thank you.  Haya, hebu sasa tuendelee, wewe ni Councillor Davit Metet? 

Cllr. David Metet:  Yes.

Com. Pastor Ayonga: Tafadhali be brief.

Cllr. David Metet:  My name is Councillor David Arap Metet as has been said.  On my side, I support the Federal System of

government and I also support that the land issue to be  given a traditional court.The issuance of title deeds  to all who have not

been given. I also support those who have said that we should have free education from Standard One to Form Four.

Since there should be revenue, the creation of poll tax should be introduced so as to assist in the payment of school fees and so

on.  

The appointment of Ministers: First and foremost, I should say that the appointment of Ministers in government should be vetted

by the Parliament.   The  Constitution  should  also  state  the  number  of  Ministers  or  Ministries  and  I  propose  12  ministries  be

introduced,  namely:   Ministry  of  Education,  Ministry  of  Health,  Agriculture  and  Livestock,  Finance  and  National  Planining,

Tourism,  Trade  and  Industry,Water,Environment  and  Natural  Resources,  Home  Affairs  –  Sports  ,–  Culture  and  National

Heritage, Defence and Interior Ministry, Public Works  – Transport  and Comminication, Local Authority, Foreign Affairs, and

Justice Ministry.  The first four to be headed by Professionals.  

Another thing, there is the Kenyan motto which says “Peace,  Love and Unity” and on my side I should add others.   “Justice,

Peace, Love, Unity and Liberty” upto that extend Bwana Commissioner, I conclude.
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Com. Pastor Ayonga: Thank you Councillor na uchukuwe hiyo karatasi yako na uweze kijiandikisha.  Next  atakuwa Kimagut

Chepkelat.

Kimagut Cheplat: Yangu ni kuhusu locational courts.

Com. Pastor Ayonga: Songa karibu mzee, na useme majina yako.

Kimagut Chepkelat:  Jina langu ni  Kimagut  Chepkelat.   Yangu  ni  kuhusu  locational  courts.  Yaani  locations  ziwe  na  wazee

wenye kufanya court ya kuhusu akina mama, makao na mambo yote.

Mambo mengine, elimu ya watoto.  Sisi wenyewe ni jukumu letu kutoa kodi,  kila mmoja atoe  shilingi mia moja kodi  za vichwa

ambayo itawezesha Kenya kuendelea mbele. Maana yake maneno ya kusema watoto  waanzie kusoma chini mpaka University

bila malipo, karo itatoka wapi?  Ni kodi.

Com. Pastor Ayonga: Asante.

Kimagut Chepkelat:  Neno ambalo nilikuwa nalo ni hilo tu na neno lingine …

Com. Pastor Ayonga: Tafadhali mzee anatoa maoni yake na ikiwa umechoka unaweza kwenda kuliko kutupigia kelele kutoka

huko nyuma.

Kimagut Chepkelat:   Neno lignine, locations zote ziwe na health centre  ili kila location  ipate  huduma  ya  matibabu  ndani  ya

location.  Maana  yake  kodi  kwa  kila  mmoja  ikichangwa  inafika  milioni  sabini,  hiyo  pesa  itatosha  Wakenya  kuanzia  kwangu

mpaka mwingine.

Com. Pastor Ayonga: Asante mzee, endelea na point nyingine?

Kimagut Chepkelat:   Point nyingine, watu wote tukishatoa kodi,  watoto  wasomeshwe kuanzia  Nursery  mpaka  mwisho  wa

elimu, watoto wasikae tena nyumbani maana yake tunao watoto chokora sasa.

Com. Pastor Ayonga: Hiyo tunaelewa.

Kimagut  Chepkelat:   Wamekataa  elimu  kwa  ajili  ya  umaskini  na  tuko  na  pesa  za  kodi  ambazo  zinatosha  watoto  ili

wasomeshwe katika Kenya. 
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Com. Pastor Ayonga: Ndiyo, tunaelewa.

Kimagut Chepkelat:  Ni mimi na mwingine.

Com. Pastor Ayonga: Umefanya pointi yako, tumeisikia.

Kimagut Chepkelat: Neno la Dorobo kuhusu mali yao, wakumbukwe kwa ajili ya mambo ya district.  Jina tu halafu wenyewe

waone nambari yao ni ngapi, maana yake hawa ni majirani wangu, mimi ni wa Keringet Location wa  Wazungu,  lakini  wao  ni

majirani wangu, wapate location maanake niko district ya Nakuru.  Kwa hivyo ni asante sana.

Com. Pastor Ayonga: Sasa mzee enda kule mwisho ujiandikishe.  Jackson Sang.

Cllr. Jackson  Sang:   Bwana Commissioner  kwa  jina  ni  Councillor  Jackson  Sang.   Kwanza  ningetaka  kuunga  mkono  hiyo

hoja  ya  Majimbo.  Pili  naunga  mkono  elimu  lakini  elimu  iwe  mpaka  kiwango  cha  juu  zaidi,  si  Form  Four,  University  ndio

inahitajika zaidi.  Tatu,  naunga mkono mahakama ya mitaa. Nne,  naunga mkono mambo  ya  Ogiek  wapewe  district  yao  kwa

sababu wakati wa kuajiri wafanyikazi, hawapati nafasi.

Pia nataka tu-introduce mambo ya wazee.  Wazee wanapata  shida mtu  anapokuwa  mzee,  tunataka  kuanzisha  hazina  ambayo

itakuwa inapatia wazee marupurupu. Sio wale walifanya kazi peke yao  hata wale wako nyumbani kwa sababu mzee akifikisha

umri wa  uzee.  anataka  kulindwa  lakini  sioni  wakilindwa  vizuri.   Mimi  naona  mzee  apewe  mshahara.Kama  ni  mama,  kutoka

miaka sitini, na mzee mwanamume ni miaka sitini na tano,  waanze kupata  marupurupu na iwe ikiongezwa kulingana na uzee ule

anakaa zaidi.

Com. Pastor Ayonga: Nani anawapa hayo marupurupu?

Cllr. Jackson Sang: Tunataka kuanzisha hazina.

Com. Pastor Ayonga: Ni kijiji kinaanza hazina?

Cllr.Jackson Sang:   Tutaanza hazina kupitia kwaserikali,tuanzishe hazina ya wale vijana ambao wanaweza kazi,  kupitia kwa

kodi, mimea. Wafanyikazi wawe na hazina fulani ambapo wazee wataanza kupata mshahara.

Com. Pastor Ayonga: Okay, endelea.
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Cllr.Jackson  Sang:  Jambo  lingine  lingine  Bwana  Commissioner,  barabara  zetu  ambazo  ziko  Kenya  zote  zinatengenezwe

kupitia kodi ya wananchi na hatungeonelea vizuri barabara  ikitengenezwa na mabilioni na baada  wa mwezi mmoja, miaka tano

imeharibika.  Tunataka tuwe na kiwango cha uzito ambao unaweza kupita barabara,  kiwango wa uzito.  Kama kuna barabara

kubwa sana Kenya,  iwe na kiwango wa Ton thelathini na kurudi chini, halafu mzigo mizito zaidi, tuna reli,  tuna  njia  zingine  za

kusafirisha.

Mambo  ya  kilimo,  mambo  ya  kilimo  hapa  Kenya  haitambuliki  kuwa  na  nguzo  ya  nchi.  Tunataka  idara  zote  za  kilimo

zinazosimamiwa kama  ni  parastatal,  tuondoe  hiki  cheo  cha  Managing  Director,  kwa  sababu  hata  sisi  wananchi  tukichaguwa

directors,  kuna yule ataenda kuwa mkubwa. Lakini nataka tutoe  hiyo  post  ili  tuwache  General  Manager  ndio  sisi  tukichagua

directors wanaenda kusikiza yale atakayesema.  Kwa hivyo ningeona hiyo post iwe sawa sawa.

Com. Pastor Ayonga: Iwe sawa sawa au itolewe?

Cllr. Jackson Sang:  Itolewe.

Com. Pastor Ayonga: Basi, umefanya pointi.

Cllr. Jackson  Sang:   Kwa  hivyo  ingine  ni  kuhusu  serikali  za  mitaa:   Naunga  mkono  Chapter  265  iondolewe  kwa  sababu

inazuia hawa kufanya kazi vilivyo kwa sababu lazima uulize higher authority kama Minister ama  nani.   Tuwe  na  mambo  yetu,

autonomy peke yetu kama Local Authority.

Com. Pastor Ayonga: Sawa.

Cllr. Jackson Sang:  Asante sana sina mengi.

Com.  Pastor  Ayonga:  Thank  you.   Una  swali?   Nenda  huko  ujiandikishe.   Mnajua  dunia  ambayo  tunaishi  ni  ngumu  na

mengine  ambayo  mtu  hukutarajia  ndio  yanayotokea.  Katika  jamii  yetu  kama  Commissioners,  tumepata  habari  mbaya,

Tumepata habari ya msiba kwamba mmoja wetu ambaye ni First Vice Chairman wa Commission yetu, Dr.  Oki Ooko  Ombaka

amepumzika kutoka dunia.  Habari  hiyo imetangazwa na imekuwa katika news ya saa  saba,  mwenyekiti wetu  Yash  Pal  Ghai

ametoa habari  hiyo na ni jambo la kusikisitiza. Ningalipenda pengine  ingekuwa  kitu  kizuri  kama  tungekuwa  na  one  minute  of

silence ndipo nitafunga huu mkutano kwa dakika chache ndipo tena tutarudia.   Tunaweza kusimama sote?   (The people  stand

to observe a minite of silence). Mnaweza kutoka, nitaita mkutano baada ya dakika kumi na tano.

Nataka tuanze tena lakini kabla ya kuanza, hata nyinyi wenyewe mnapojisikiza nyinyi wenyewe unaanza kupata  wazo kwamba
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tumeanza  kurudia  yale  yale  ambao  yamesemwa  au  nyinyi  mmeanza  kusikia  nini?   Yaani  unasiskia  kwa  mfano,  “Majimbo”

Majimbo  hata  ukiyasema,  Majimbo  ni  Majimbo  si  hivyo?   Mashamba  na  vitu  mbali  mbali  ambavyo  tunarudia  rudia.

Tungalipenda tufanye hivi, tuna majina mia moja na kumi ambayo ninaona hapa kufuatana na register yangu, mia moja na kumi

na mngependa tufanyeje?    Wazo  moja  ni  hili,  tungempa  kila  mtu  kwa  wale  ambao  wamejiandikisha  dakika  moja  moja  na

usema lile ambalo halijasemwa, au nyinyi mnaonaje?  

Speaker:  Tatu, sababu ilikuwa tano, nne, tatu.

Com. Pastor Ayonga: Lakini wewe umeshaongea?

Speaker: Kwa wale wengine?

Com. Pastor Ayonga: Hapana, tukitoa hizo tutamaliza kesho.

Speaker:  Basi iwe mbili.

Com. Pastor Ayonga:  Mimi nataka tukubaliane, nyinyi ni watu wazima na nyinyi nyote mnajiona jinsi mmeketi,  Nikimpa kila

mtu dakika  mbili  uta-stick  kwa  hizo  dakika  mbili  kwa  maana  ukichukuwa  ya  mwingine  nusu,  hiyo  inazidi  kuongezeka  na

kuongezeka.   Kwa hivyo  nitaita  majina  na  wale  ambao  wataongea,  kwanza  nitaita  majina  waje  wakae  kule.   Kwa  hiyo  kiti

wangapi wanaweza kukaa?  Kumi!  

Speaker:  Wanne na kuna kiti kingine hapa.

Com. Pastor Ayonga: Ita majina, huyo ni Benjamin nani?

Com. Zein Abubakar:  Benjamin K. Salim.

Com. Pastor Ayonga:  Benjamin K.  Salim yuko?  Yuko wapi?  Hayuko.   Samuel Rono,  hayuko?  Robert  Ng’etich,  Robert

nenda  huko  ukae,  mwengine?   Kenneth  Rop,  Councillor  Francis  Chelule,  yuko  wapi?   Chelule  kuja  hapa  mbele.   Erick

Baochok, Joseph K. Bor,  Philip Terer,  nenda mpaka huko,  E. Kesendanyi,  R. Kirui, Kirui yuko wapi,  kuja basi.   P.M.  Rop,

Susan Chepkemoi, Basi wapi yule niliita kwanza? Dakika ni mbili, toa maneno yako. Dakika ni mbili tu ndipo yule anayemfuata

jinsi nimeita majina, tunaenda namna hivyo.

Robert Ngetich:  My name is Robert Ng’etich from Amalo Location in Olonguruani, I am only giving proposals  on agriculture

and livestock.
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The  Constitution  should  recognise  the  role  played  by  agriculture  in  national  development,  it  is  the  main  activity  for  80%  of

Kenyan population.  We propose the following, the government should form a board  like the Kenya Tourism Board to market

Kenyas agricultural produce abroad, especially pyrethrum, tea, coffee and horticultura produce.  

The  Constitution  should  see  that  we  revive  agro  based  financial  institutions  like,  Agricultural  Finance  Corporation  and

Agricultural Development Corporation to enable farmers have access  to financial  aid.   We  fully  support  the  Central  Bank  of

Kenya amendment bill popularly known as “Donde Bill” aimed at controlling interest rates charged by commercial banks.

The Constitution should recognise the role played by agrobased research institutions e.g.  KARI and Kenya Seed  Company in

ensuring that farmers realize higher yields of crops  and better  quality seeds.   Land allocated to these bodies  be  protected  and

those already grabbed by individuals be revoked.

  

The government should make farm inputs be it seeds, fertilizer or chemicals duty free.

Rural access  roads  be made passable  always for this will  enable  farmers  to  transport  their  produce  to  the  market  within  the

shortest time possible.  

We would like also to see that KCC and Kenya Meat Commission are revived.

On the side of pyrethrum, we propose  that the farmer be enabled to elect  representatives like any other agricultural boards  in

the country.

Com.. Pastor Ayonga:  Thank you very much, enda kule ujiandikishe.  Next, simama na useme jina lako ili uanze.

Francis Chelule:   Jina langu ni Francis  Chelule.   Naunga  mkono  agricultural  sector,  wakulima  wapewe  nafasi  ya  kuchagua

representatives kwa KCC, Pryrethrum, KTDA and sectors zingine kama hizo. 

Clans issues:  Mambo ya mashamba, kuna mashamba ambayo watu wamepatiwa. Inatakikana hawa watu waishi pale milele, na

kama inatakikana nifafanue nitafafanua.

Resources:  Zile vitu ambazo zika katika mashamba, yaani forest,  sehemu kama forest,  mambo ya maji, mambo ya samaki na

maneno mengine.  Inatakikana residents wa hiyo area iwe ikipata 50% ya hizo resources.

Kuna milima ingine ambayo ilikuwa imeunganisha communities za Kalenjin katika  Rift  Valley.  hiyo  mlima  inatakikana  itengwe
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ambayo inaitwa Kipkoiyo.   Sehemu kama hiyo inatakikana itengwe, ipatiwe acreage yake kwa sababu ni  forest,  ipatiwe  500

acres halafu communities hizi zitakuwa zikifanya maneno yao ndio culture yao isipotee.

Presidency:  President awe akichaguliwa na raia wa kila chama, either the ruling party ama the opposition sharti  achaguliwe na

raia na powers za President zitolewe, awe Ceremonial President peke yake.

Maneno ya mahakama yaani kotini:  Koti ijisimamie, isiwe iki

Com.. Pastor Ayonga:  Asante sana, nenda kule ujiandikishe.  Next, sema majina yako?

Philip Terer:  I am Philip Terer from Keringet.  

First I want to start  with the form of government.   In order  to avoid polanising our country along tribal lines, I advocate  for a

Unitary form of government with the President  who is the Chief Executive being elected by universal souffrage.  He or  she,  in

addition to getting 25% from 5 provinces,  he or  she must also attain 51%.  Of votes cast   If  the  first  two  do  not  attain  51%,

there has to be a run off.  

Those people seeking public offices including the President and MPs must declare their wealth.  

Any person running for Presidency must name his or her running mate.

Parliament must set its calendar whereby Kenyans know when Parliament has to sit and when the said Parliament should expire.

Members of Parliament should be people of high integrity, they should be learned so that they can take  parliamentary business

seriously.

Electorate must be  given  the  mandate  to  recall  their  MPs  because  we  find  cases  whereby  Parliament  at  times  runs  short  of

quorum.  When somebody is elected, we must have that power to recall them.

Issuance of ID Cards:  Right now, most Kenyans are not going to participate in the elections simply because they did not get ID

Cards.  The issuance of ID cards must be streamlined and if possible it should be centralized whereby getting an ID should not

be a nightmare.  It should be one day’s job.  

Employment:  All Kenyans have a right to employment and it is the duty of any government in power  to ensure that it devices

means and ways of creating employment for the people.
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Finally,  squatters:   The  question  of  squatters  in  this  country  should  actually  be  tackled  because  we  find  that  40  years  after

independence we still have people  who are  moving around and they are  known as  squatters.   These  people  should  be  given

land and absentee landlords or idle land should be forfeited and given to the landless so that each and every Kenyan must have

a right to earn a living.  Thank you very much.

Com.. Pastor Ayonga:  Thank you, nenda huko ujiandikishe.  Next, sema majina yako.

Cheruiyot Kirui:  My names are Cheruiyot Kirui and these are the issues I would like to present to the Commission:

Parastatals:  The MPs should be empowered to elect the directors of various parastatal  bodies  in the country and the area  MP

also should be available at the Constituency office at least for 2 days a week. 

Female  Genital  Mutilation:   It  should  be  optional  or  incase  the  government  wants  to  interfere,then  it  should  be  replaced  by

vocational confinement and serious training be done by selected mothers trusted by the community.

Utilization of resources:   There should be centralization and utilization of various  national  resources  which  are  available  in  the

country.

Auditor General:  He or she should be elected by the Parliament and be accountable to the Parliament.

Job distribution:  Some  people  in  the  current  government  hold  more  than  one  job  and  you  find  that  in  cases  where  by  one

person holds more than one job reduces…

Com.. Pastor Ayonga:  Tell us what you want.

Cheruiyot Kirui: One person should hold one post and job opportunities should be well distributed.

Private resources:  I would like to say that the private resources  should be respected  whereby if someone has trees  and wants

to utilize them, harvesting should be left to that person and he or she should decide what to do with the resources.

Embezzlement of government funds:  The government should follow these people and prosecute them and the money which they

have stolen or grabbed from the government be returned to various ministries where the money came from.  Thank you.

Com.. Pastor Ayonga:  Nenda ujiandikishe na utuachie hayo makaratasi.  Next, sema majina yako.
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Peter Rop: Majina yangu ni Peter Rop.  Kwanza nitaanza na ukuu wa Katiba kwamba wafungwe wasiwe na haki ya kuvunja

Katiba kwa wakati wowote.

Katika Bunge, ningependa kwamba Katiba mpya isiruhusu Wabunge wajitetee kuwa mishahara yao.   Mishahara  ilinganishwe

na ile ya wafanyi kazi wengine wa serikali na katika uchumi wa sasa.  Uteuze wa Wabunge uendelee,  vile vile ule wa Madiwani

pia uendelee.  

Katika Ukulima, hasa tanaongea ukulima wa pande wetu ambao tunategemea pareto.  Tuwe na haki ya kuteua ma-directors  na

pia hili zao la pareto  lifanyiwe  liberalization.  Tuwe  tukijitafutia  market  na  kupata  kusimamia  hiyo  market.   Kwa  sababu  kwa

sasa, tuko na shida.

Upande wa Judges:   Rais  mwenyewe  asiwe  na  haki  ya  kuteuwa  Judge  mkuu,  ma-Judges  waketi  peke  yao,  wapige  kura  ili

wajue ni nani anastahili kupewa hicho kiti cha Judge mkuu.

Police  Commissioner  vile  vile  kuna  ranks  za  Police  Officers  na  wanajua  nani  ako  mkubwa  kwa  rank,  apewe  automatically

mwingine akimaliza muda wake.  Hata kwa Jeshi iwe namna hiyo.

Security:  Ikitokea vita, security organs watakutana wakimbilie kusaidia kuhudumisha amani na vile vile wasaidiane  na  Bunge,

isiwe ni mtu mmoja anategemewa kusema, “kwenda vita kule, kwande vile huko”.  Security haitakuwa mzuri.

Com.. Pastor Ayonga:  ………….(Inaudible)

Peter Rop: Sijaelewa?

Com.. Pastor Ayonga:  You have made your point, sema ingine?

Peter Rop:  Asante.

Vote  of  no-confidence  iwekwe  iwe  asilimia  hamsini  na  tano.Kama  ni  kwa  Rais,  kukitokea  vote  of  no-confidence  kwa

Parliament, wale watapiga kura iwe na alisimia hamsini na tano, maana tukiweka juu zaidi au tukiweka chini, tusema kwa mfano

tukiweka juu zaidi, Rais atakuwa akichezea kazi kwa sababu atajua 85% ni vigumu kupatikana kwa Parliament lakini 55%  ni

mzuri.  Asante sana.

Com.. Pastor Ayonga:  Three minutes are over, nenda huko ujiandikishe.  Mama, sema majina yako.
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Susan  Kipkemei:  Jina  langu  ni  Susan  Kipkemei.   Asante  sana,  kwanza  poleni  Commissioners  kwa  hayo  yote  ambayo

yametokea, poleni, sisi wote tunasema pole.

Kuhusu mambo ya Ogiek:  Ninaunga mkono mambo ya Ogiek. Kabila ndogo yote yahesabiwe ili ijulikane ni ngapi na wapatiwe

nafasi  yao.   Pia  nataka  kuunga  mkono  kuhusu  mambo  ya  ma-Chief,  Machifu  wapigiwe  mlolongo  katika  location  yao  ndio

tuweze  kupata  mtu  ambaye  ni  tegemeo  la  location  hiyo  na  ambaye  ni  mtu  mwema.  Kuliko  itolewe  kutoka  kwa  DC  kule

wanafanyiwa interview.  Ni vizuri interview ifanyiwe nyumbani na wenyeji wa huko.

Ingene  tena,  tungetaka  vile  mwenyezi  Mungu  aliumba  dunia  hasa  Kenya  hii  yetu  na  alitupatia  Jimbo,  na  kila  mmoja  ako  na

Jimbo lao na tungetaka tuheshimiwe kwa Jimbo.  Kila  Jimbo  iheshimiwe  na  mila  yao,  hasa  eneo  la  Nakuru.  Sisi  ni  jamii  wa

Ogiek  na  tumekuwa  tukiishi  Nakuru  miaka  mingi  na  babu  zetu  walizikwa  upande  huu  wa  Nakuru  na  tungetaka  mila  zetu

ziheshimiwe ili siku zote tuweze kujua tuko huru katika Kenya.   Kwa sababu sisi kama jamii ya Ogiek,  hatujaona  kama  tuko

huru kwa sababu hatuna district,  hatuna mtu anatuwakilisha kwa Bunge. Kwa hivyo  tunataka  jamii  ndogo  kama  wale  ambao

hawana uwezo wapatiwe nafasi.  Naunga hayo mkono.

Com.. Pastor Ayonga:  Asante mama.

Susan  Kipkemei:  Ma-Councillors:   Hawa  waongezewe  mshahara.  Kwa  nini  Wabunge  wako  na  mishahara  kubwa?

Councillors waongezewe mishahara kwa sababu hawa ndio wako na wananchi.  Wapewe mishahara kwa sababu asubuhi watu

wa jamii wanafika kwake kumuambia awasaidie.  Waongezewe mishahara, hawa ndio wako wananchi.

Com.. Pastor Ayonga:  Asante mama, nadhani umesema pointi nzuri. Nenda kule mwisho ujiandikishe na uwache makaritasi

kama unayo.  Who is next?  Okay, sema majina yako.

Ezekiel Kesenday:  My names are Ezekiel Kesendany.  

I would want to talk about citizenship.  We want to categorize citizenship in this country into two:

1.  Citizen by birth:  That means an indigenous person from that particular country.

2.  There is that citizenship you acquire.

The responsibility and obligations of an indigenous citizen is to elect  and to be  elected.   Anybody who has acquired citizenship

should not be  elected in any post,  any political or  any other post  because  we want the indigenous people  from  that  particular

area to be  leaders  in that particular  area.   If  we  do  that,  we  will  stop  things  like  tribal  clashes,  people  coming  from  outside
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seeking votes from the indigenous people.

Secondly, I would want to propose that we have one man one job, one person for a particular job.

Com.. Pastor Ayonga:  You have made your point.

Ezerkiel Kesendany:   Yes,  I would also want to talk on natural resources.   Natural  resources  found in a particular area  for

example, this water you are drinking here, Keringet water is being mined from here and we are not getting anything from it.  We

want people who are  mining this water  to give a certain percentage,  let us say 50% to remain here and the rest  to go to them

because this water is costing about Kshs. 90/= and oil is about  Kshs.  56/= per  litre, so we are  more rich than the Arabs  if we

going to use this water properly.

I would also want to talk about  the Provincial Administration, the Chief’s Office.  I  would suggest that we establish a  Chief’s

office with a Headman and 12 Elders from the villagers.  All these people  must be  elected by the people  so that this will mean

that we devolve power to where people are.

We  should  not  have  the  post  of  the  District  Officer,  the  people  can  report  directly  to  the  DC  and  then  the  PC  will  be  the

Governor.  So, the salaries of the PC and the DO to be taken by these old men down here,  they should earn something, they

should not be working for nothing.

Finally, I want to support  Majimbo and I also want to support  that we have 3 parties.  I would also  want  to  support  that  the

President who is retiring, if he had made mistakes, he should be made to answer them.

Finally………..

Com.. Pastor Ayonga:  ………………Inaudible.

Ezerkiel  Kesendany:   May be the most final one is the powers  of the President  as  the  Commander-in-Chief  of  the  Armed

Forces, we want that to be made like the one for America where they have 4 people  deciding on when to go to war or  when

not to go to war.  We want that power shared between four or five.

Com.. Pastor Ayonga:  Thank you.  Now, I have school children.  Why is your hand up mzee?  You want to talk?

Joseph Koromicha: Kit ne amwae agenge ko alenen en ng’alek che kokoyayak

Translator: Kwanza anasema pole kwa yale yamefanyika.
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Joseph Koromicha: Ko ng’olyot ne amwae agenge ne ongen 

Translator: Ile jambo moja anataka kusema

Joseph Koromicha: Omwoe koboch kingobwa chumbek emoni en kenyitab taman ak ang’wan 

Translator:

Joseph koromicha:  Ko kirorta emoni boiyot ne kibore Nyaboreit arap Ngegu

Translator: Wazungu walipokuja hapa walipata mzee mmoja anayeitwa Arap Ngeku

Joseph Koromicha: Alikiwa anakaa upande wa Tinet

Translator: Alikuwa anakaa Tinet ndiye anasema.

Joseph Koromicha: Ko ingo ko boiyot ne kikuren arap Kiwogok

Translator: Mwingine ni Arap Kiwogok, Wazungu walipata hawa watu wawili.

Joseph Koromicha: Nguni bichoton ko bonondos ago kinyorto chumbek emoni.

Translator: Hawa watu sasa jamii yao ni maskini na Wazungu ndio walipata hawa nchi hii.

Joseph Koromicha: Ko kegere amune si komochopchi serkali bichoton atepenywan kou ye kimeng’isie en emoni?

Translator:  Tunauliza serikali kwa nini  wasitengenezee  hawa  makao  mazuri  kwa  sababu  ni  watu  ambao  wamekaa  hapa  na

wamekuwa hapa tangu zamani.

Joseph  Koromicha:  Ko  boisiek  che  kibo  koronon  tugul  ko  boisiek  che  kiyosen.   Nyaboreit  arap  Ngeku  ni  ko  ne

kikinyorto chumbek kouvhin en emoni ko meng’isie.

Translator: Huyu mzee ndiye alipatikana hapa na anataka  asaidiwa.

Joseph Koromicha: Komiten en echek en kotab Kipsigis komi tulwenyon ne kiguren Kipkoiyo, Tulwop Logoi.

Translator: Anasema kuna sehemu ina mlima panaitwa Kipkoiyo.

Joseph Koromicha:  Ko tulwonoton  kemoche  kindewech  ekarisiek  bogol  agenge  ak  ketech  kaniset  neo  asi  kobwoten

kotab kipsigis ole kigabwanunda  emoni.

Translator:  Anataka  itengwe  na  Kanisa  kubwa  lijengwe  halafu  iwe  ya  watu  wa  jamii  ya  Kipsigis,  watakuwa  wakitumia

kukumbuka historia yao na mila yao.

Joseph Koromicha:  Ko  ngunon  en  chebo  Majimbo  ko  kikagoyai  Majimbo  Mungu  kong’eten  sobetab  kiy  age  tugul.
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Komagobo raini.

Translator:  Anasema  mambo  kuhusu  Majimbo,  Mungu  alikuwa  ameweka  Majimbo  yake  zamani,  sijui  kwa  nini  mnakuja

kubadilisha.

Joseph Koromicha: Kinam Lemek kogochi emenywan ak kogochi samaginik.

Translator: Anasema alishika wajaluo na kuwapatia sehemu yao na kuwapatia samaki.

Joseph Koromicha: Ko Masaek ko kinde komosi ak kogochi banyek.

Translator: Anasema Maasai nao wakawekwa sehemu hii na wakapatiwa nyama ya ng’ombe.

Joseph Koromicha:  Ko  echek  kotap  Kipsigis  ko  kikimeny  emoni  any.  Kigitemisiei  en  emoni  ko  ki  kipsigisiek  chebo

Majimbo nebo emoni.

Translator:  Sisi watu wa Kipsigis tulikuwa hapa na tukawa na uwezo wa kulima na kufanya mambo yetu hapa kwa hili Jimbo.

Joseph Koromicha: Kikochop Mungu tuguk tugul en eunekyik kou ye kingen.

Translator: Mungu alitengeneza mambo yake vizuri vile alikuwa anajua.

Joseph Koromicha: Ko kesome serkalit ne mi nguni kochopwech tuguchoniton.

Translator: Tunataka sasa Katiba iweke hiyo mambo vile Mungu aliweka.

Joseph Koromicha: Ko nyolyot age ne amwae osome kolewen bik chebo emet kolewen kirwogikwak

Translator: Haya, anasema hata Chifu naye ateuliwe na anaunga hiyo mkono.

Joseph Koromicha: Kelewen amun kimiten gotab kirwogik.

Translator: Kwa sababu kulikuwa na clan ambayo ilikuwa ya uongozi.

Joseph Koromicha: Kimagigochin chi age tugul kondochi.

Translator: Uongozi haungepeanwa kwa mtu yeyote awe kiongozi kwao.

Joseph Koromicha: Ko kesome ko Majimbo ko kikochobok kou yon kakemwa.

Translator: Sasa anataka Majimbo iwe vile amesema.

Com. Pastor Ayonga:  Asante mzee, asante  sana.   Peleka  mzee  huko  ajiandikishe.   Nyinyi  watoto  wa  shule  wawili  mlioko

hapo, hebu kuja hapa. Sema majina yako na useme maoni yako.  Ngoja kidogo, nani anamsaidia huyo msichana? Na  msichana

tunataka tu utuambie maneno makubwa ambayo yako katika hayo maandishi kwa  maana  una  dakika  mbili  tu.   Sema  majina
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yako, umetoka shule gani, darasa gani halafu useme maneno makubwa tu yaliyoko.

Judith Chepkirui: My names are  Chepkirui Judith, I come from Keringet High School,  I am in form four.   We the youths of

Kuresoi do want the following to be entrenched in our Constitution:

Our basic rights like. food, shelter, security, education, right to information, right not to be mistreated, enslaved,  sexually abused

and suffer any kind of victimization or being criminalized for the past ills which happened during the last tribal animosity.

Food:  Free lunch in our schools right from Nursery school to secondary.

Education:  Free  education  upto  secondary  level  and  loans  to  all  students  in  tertiary  colleges  and  other  institutions  of  higher

learning.

Security: Maximum security and peace by not being enslaved or being made prisons of wars or be subjected to any criminology

or victimized because  of our elders  past  activities which happened  here  in  Kenya  particularly  in  Mombasa,  Nairobi  slums  of

Kibera and Mathare,  Molo,  Nyandarua,  Kisumu,  Kisii,  Burnt  Forest,  Trans  Mara  and  any  other  recent  and  past  war  zone

regions.  

1. As such, for peace to prevail here and forever, such communities must burry their differences once and for all for we the

youth do not need to be reminded of the satanic past.  

2. Moreso, any transactions of land which took place then must be dearly honoured as a fact of willingness of both parties

who made the transactions or deals and must be endorsed as a true and legal act.  

The government should avail shelter to us by settling our parents or the Ogiek in ancestral hunting and gathering grounds.  Those

who have been settled must be given title deeds, the issue of further eviction should not arise for other squatters in other  Federal

States, and those who are not in their own Federal States must be settled in their respective states.

Com. Pastor Ayonga:  Sasa sema maneno ya mwisho katika hiyo page ya mwisho, dakika zako zimekwisha.

Judith Chepkirui:   We should not become victims of divorce or  other  family disputes and I propose  that  there  should  be  a

Commission under Judges to look after calamities emanating from such disputes among our families.

Com. Pastor Ayonga: Asante sana msichana, unaweza kuenda kule utoe karatisi zako.  Kijana ingia katika mstari
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Hilda Chepkorir: My name is Hilda Chepkorir.

Com. Pastor Ayonga: Ngoja, songa karibu, sema majina yako.

Hilda Chepkorir: My name is Hilda Chepkorir, I come from Kabelai Primary School.

Com. Pastor Ayonga: Haya sema maneno yako kwa dakika mbili hivi.

Hilda Chepkorir:  To the Chairman Constitution Review team, all members of the Constitution Review team and guests.   Sir,

may you allow me to put forward the following proposal to the Constitutional Review team.

1.  Corporal punishment:  The baning or caning in our schools was not welcomed at all, the caning itself does  not mean to harm

the school children but to make them acquire the following:

1) Effective learning.

2) Reduce  the  rate  of  indiscipline  like  absentism,  lateness,  rudeness  and  so  on.  As  a  result  of  the  ban  of  the  corporal

punishment, the following habits thrived in schools:  

i. Riot through strikes.

ii. Drug taking.

iii. Devil worshiping.

iv. Poor learning environment.

Mr.  Chairman Sir,  I  therefore put forward  to  you  that  corporal  punishment  be  re-introduced  in  our  schools.   By  doing  this,

education in Kenya will be improved.

2.  Free Education:  Free education in Kenya has been taking place only on paper.  In the real sense,  Primary education is not

free.   This is witnessed in all schools,  school levies is common such as  school building fund, PTA levies, evaluation test  levies

just to mention but a few.  With all the above,  school drop  outs have been witnessed,  as  at  now many  children  are  at  home.

Mr. Chairman Sir, may I put forward that again, the Constituion of Kenya should state  that free education in Kenya should be

from Standard  one  to  University  level.   This  will  enable  all  children  even  those  from  poor  families  to  benefit  from  gaining

knowledge.

3. Employment:  This is an area which must be  addressed properly by the government of Kenya, it does not make any sense to

attain a certificate of no value.  We must be assured that after the completion of school with a certificate,  we must be  employe.
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It  is  of  no  benefit  to  waste  the  family  resources  like.  selling  of  cattle,  land  and  others  and  later  one  becomes  a  street  child

seeking for employment.  Instead, I could use the resources to start a business or anything beneficial to earn a living.  I  therefore

suggest that the government should offer employment to school leavers with certificates.

Com. Pastor Ayonga: Thank you.

Hilda Chepkorir:  This will also reduce social evils such as promiscuity, thuggery, conning.  These evils are  chosen as  options

as a result of lack of employment.

Com.  Pastor  Ayonga:  Thank  you  so  much.   Hiyo  karatasi  yako  msichana  unaenda  kule,  uwache  hiyo  karatasi  na  uweke

sahihi.  Wapi yule mwanafunzi mwingine?  I want to finish with you students so that you can go back  to school.   Kama unayo

memorandum unaweza kupeleka kule u-submit.  Kuna Philip Keter hapa?  Nadhani tuliita Philip Keter, ni wewe?  

Speaker:  Ameongea.

Com. Pastor Ayonga:  Richard Kirui Chumba.  Hapana,  ngoja  ni  mimi naongoza.  Richard  Kirui  Chumba,  ni  wewe?   Kuja

hapa,  chukua nafasi,  dakika zako mbili. Karibu,  tunaingia dakika moja na nusu.  Elijah  Togoi  yuko?   Kama  upo  sema  nipo?

Sasa mzee keti halafu… mwalimu endelea. Fanya ile summary mnafanya shuleni.

Richard Kirui: Sawa sawa.  Asante Bwana Chairman, nafikiri yangu kwanza kabisa ningesema kuhusu elimu. Tunataka elimu

kwa wote na ikiwezekana iwe kutoka darasa  la kwanza mpaka University, iwe free education and free for all.  Na  shule zote

ziwe sawa sawa, isiwe kuna classes ya shule ati Class A, Class B, yote iwe sawa sawa.

Jambo lingine ni kuhusu mambo ya uchaguzi:  Tungetaka kitolewe hiki kipengele kinasemekana kwamba yule mtu anafanya kazi

hawezi kupigania kiti Fulani. Kwa mfano, kama Mbunge au Councilllor.  Tunataka wale watu wanafanya kazi kama  waalimu,

madaktari kama wangetaka kupigania kiti fulani wapewe nafasi kama leave ya miezi mitatu aende apiganie hicho kiti akishindwa

arudi kazi.  Tunataka namna hiyo.

Com. Pastor Ayonga: Hayo yote tunajua mwalimu.

Richard Kirui:  Kwa hivyo ni hayo tu hayo mengine………..(incomplete).

Com.  Pastor  Ayonga:  Thank  you.   Tunataka  watu  ambao  wanaongea  neno  kama  hilo  mwalimu  amesema  hakuna  mtu

alilisema kutoka asubuhi. Kwa hivyo utuambie points mpya ambayo haijasemwa. Mzee sema majina yako kwanza.
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Elija Tigoi: Majina yangu ni Elijah Kipngetich Arap Tigoi nilikuwa bado sijaandika Kipngetich lakini iko Tigai.

Kitu ambacho mimi nafikiria kwa roho yangu ni mambo ya barabara  kwanza.  Mimi naingia upande wa traffic kwa sababu gari

lile ambalo linabeba uzito kuliko weight ya hiyo gari ndilo linamaliza watu wetu hapa.

Com. Pastor Ayonga: Kwa hivyo?

Elijah Tigoi:   Kitu ambayo mimi nataka,  traffic police pahali wako kuwe na judge.  Akikuta  watu  wako  zaidi  hapo  ndani  ya

hiyo gari, watolewe na wapigwe faini hapo hapo.

Com. Pastor Ayonga: Hiyo ni sawa, maoni yako. Endelea, ingine?

Elijah Tigoi:   Mimi naunga Majimbo kwa sababu Majimbo ni kitu ambacho kinakuja  kuchunga  mali  ya  Jimbo  fulani.   Mimi

nafikiri maneno yangu ni hiyo mawili.

Com.  Pastor  Ayonga:  Asante  mzee.   Lakini  mzee  nenda  kule  nyuma.   Sasa  ni  Councillor  Moses  Cheruiyot.Councillor,ni

dakika mbili tu, halafu unafuatwa na David Bii. David Bii una maandishi na John Lasoi naye pia ana maandishi.

Cllr. Moses Cheruiyot: Mimi ni Councillor Moses Cheruiyot, wengi wananijua kama “Pongezi” na nimekaa kwa Council kwa

hivyo nataka kuongea juu ya  mambo  ya  Madiwani.   Kusema  kweli  nimeenda  Council  nimekuta  Madiwani  ambao  walisoma

zamani wa Standard 6 na 7 na kweli wakiungana na wale wa form four wanafanya kazi vizuri sana na wako na talent.

Com. Pastor Ayonga: Kwa hivyo utuambie unatakaje?

Cllr.  Moses  Cheruiyot:   Sasa  ninataka  kwamba  hawa  wasiwachwe  ati  wale  walisoma  standard  6  na  7  ndio  wawachwe

halafu wale wa form four au graduates waendelee peke yao.

2. Ni kwamba Katiba iwe tayari kabla ya uchaguzi ujao, hiyo ni mzuri kabisa.

3. Mashamba:  Wale wako na acre zaidi ya mia moja na hawafanyii chochote,  serikali inunue shamba kutoka kwa hawa halafu

ipatiane kwa wale ambao hawana mashamba.

4.   Ingine ni kwamba watu wa Ogiek ambao kweli wamelalamika, mimi kama Mkalenjin ni  kwamba  sasa  wakiwa  kama  elfu

kumi ama jinsi wamekaa, wapatiwe makao na wapatiwe title na wachunge pia miti.

5.   Ya  mwisho  ni  kwamba  Mayors  ama  Chairmen  wa  County  Council,  ingekuwa  ni  vizuri  kama  baada  ya  kuchaguwa

Madiwani, wale Madiwani wachaguwe Mayors na Chairmen.
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Com. Pastor Ayonga: Kama kawaida?

Cllr. Moses Cheruiyot:  Kama kawaida.

Com. Pastor Ayonga: Sawa, points zako zimekwisha, hiyo ilikuwa ya mwisho. 

Cllr. Moses Cheruiyot:  Asante sana………………..(Inaudible)  Laughter.

Com. Pastor Ayonga: Sasa ambaye ninamuita ni David Bii, Councillor nenda ujiandikishe.  David Bii yuko wapi?  Ndiye huyo

afuatwe na John Lasoi. Unayo maandishi, tuambie tu ni nini umeandika hapa ndani bila kutusomea.

David Bii:  My names are David Bii.

Com.  Pastor  Ayonga:  Tena  nataka  kuwakumbusha  hivi,  mjue  kwamba  mvua  itakaponyesha,  kusikizani  kitakuwa  vigumu.

Kwa hivyo wacha tutumie nafasi kabla haijanyesha haraka haraka, kila mtu atoe maneno yake.

David Bii:  My names are David Bii.  

I support Federal System of government and we need Parliament which has more powers  like appointment of public servants,

managing directs, permanent secretaries and the rest.

Those involved in corruption should be prosecuted and given death penalty.

Basic rights:  We should have free education to all from standard one to form four level and free medical care to all citizens.

Local Governemnt:  Mayors and County Council Chairmen should be elected directly by the people.   They should serve for a

period of two terms.

Nominated posts to be reserved for the disabled and the minority groups of people like Ogiek and the rest.  Thank you.

Com.  Pastor  Ayonga:   Asante,  utupelekee  hiyo  karatasi  kule  nyuma  na  uweke  sahihi.   John  Lasoi,  atafuatwa  na  Zakayo

Rono.

John Lasoi:  Mimi ni John Losoi.
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Economic activities:  Economic activities like mining and cash crop growing should directly benefit that particular area  where the

activity is located.  Either tea or pyrethrum growing in Kericho and Nakuru respectively or in any case  mining and return gained

from export  should  be  chanelled  to  that  particular  region  only  but  we  should  not  have  the  idea  of  distributing  the  resources

among the other regions of the country like Coast where such a crop is not grown.

Employment opportunities:  First priority should be given to the inhabitants of the particular regions (Majimbo).  In places where

pyrethrum is grown, the area  should be given all the management posts  and other vacancies available and  as  such,  should  be

given to  skilled  personnel  from  that  particular  region.   There  should  be  no  case  of  employing  someone  else  from  say,  Kilifi

whereas there is an unemployed skilled person in Nakuru  where the pyrethrum is grown.

Customary laws, taboos  and religion:  Customary laws of a particular group dominant  in  an  area,  region  or  Jimbo  should  be

accepted without any question.  In areas like Coast where a large percentage are Muslims, Muslim laws and customs should be

preferred.  In areas like Rift Valley where a large percentage and the dominant groups are  the Kalenjin, their customs,  taboos

and the religious belief should be followed in that region.  For instance, it is a taboo that a woman should not be  given higher in

authority power over men.

Com. Pastor Ayonga: Sema point ya mwisho basi.

John  Lasoi:   My  last  point  is  that  Electoral  Commision  of  Kenya  should  be  an  independent  body.   Registration  of  voters

should be a continous process.

Com. Pastor Ayonga:  Thank you so much, nenda huko nyuma ujiandikishe.  Zakayo Rono.

Zakayo Rono:   Mimi ni Zakayo Rono.   Nitaongea  juu  ya  school  leavers:  Katika  nchi  hii  tuna  watoto  wengi,  wasichana  na

wavulana, ambao hawana kazi na nchi hii haina kazi ya kutosha.   Kwa hivyo ningehimiza tutunze  vijana  katika  nchi  hii  nzima,

iwekwe mkazo na serikali ili hawa watoto  hasa wasichana,  siku hizi kuolewa si lazima. Mtu anakaa tu  bila  kuolewa  maana  si

lazima na hakuna watu wa kuoa watu, sababu siku hizi kuna shida mingi.  Hawa watoto  katika kila kijiji watakuwa wanajifunza

kazi ya useremal, kushona na kazi zingine na hawa watoto au vijana wote watakuwa wanaweka pesa  zao katika kijiji yao.   Hii

itaimarisha mahali papo  na vile vile ni kuongeza utajiri wa hio region. Siku hizi hakuna kazi kwa hivyo hapa Kenya mojawapo

wa kumaliza umaskini ni watoto  wajifunze kazi hizo.  Kwa hivyo maoni yangu ni kwamba Bwana AEO kwa kila tarafa  kama

kuna mashule thelathini, iwe  na  Polytechnic  moja  na  hii  Polytechnic  isaidiwe  na  serikali  kwa  maana  katika  Polytechnic  kuna

cherehani na vingine na bei yake ni juu sana pengine NGO inaweza kusaidia.  Na  hii itasaidia watu,  watoto  watajifundisha pale,

fees itakuwa chini, hatutakuwa na mambo ya kutangatanga na itakuwa rahisi kwa serikali,  kazi  ya  Police  itakuwa  ni  hajambo

kidogo bila uhalifu.  Maana pesa  ikipotea,  mtu anataka  sabuni,  viatu,  kazi  itakuwa  ngumu.   Kwa  hivyo  nahimiza  Polytechnic
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isaidiwe kila mahali kwa wale ambao hawana pesa.  Asante.

Com. Pastor Ayonga:  Thank you mzee, nenda ujiandikishe.   Joseph  Korir  halafu  atafuatwa  na  John  Langat,  Julius  Koech,

Johana Lang’at,  Chorore  Kirui and Sammy Kosgei.   Hayo majina nimeita  wenyewe  wapo?   Kama  wapo  waje  waketi  hapa

mbele.

Joseph Korir: Kwa majina naitwa Joseph Korir.

Usalama na ulinzi wa taifa:  Majeshi ya silaha yaundwe kwenye Katiba.   Rais asiwe Amri  Jeshi  Mkuu  wa  silaha  na  tuunde  a

War Council ambayo itakuwa na watu saba, President, Vice President, Minister of Defence, Chief of General Staff,  two retired

Judges and two retired Army Generals who will have the authority to invoke emergency powers  and declare  war.   Parliament

should play a role in effecting emergency powers.

Political Parties:  Kenya should have 5 political parties with national outlook, managed by people of integrity, financed by public

funds which have to be audited by Controller and Auditor General.

Com. Pastor Ayonga:  Korir,  tungependa utupe points tu.   Hayo maandishi tutaenda kusoma na utuambie  vile  vitu  ambavyo

watu wengine hawajasema.

Joseph Korir: Sawa sawa.

Electoral Process:  The Constitution should not allow people to switch from one party to another when they loose at  nomination

stages.  Defections of sitting MPs and Councillors should not be allowed.  Asante.

Com. Pastor Ayonga: Haya nenda ujiandikishe.  Next?

John Langat:  Kwa majina mimi naitwa John Lang’at Arabia.  Ningetaka tu kusema pole kwa sababu mmepoteza mwenzenu.

 

Ningetaka  kuongea  juu  ya  Cess  kwa  upande  wa  County  Council.  Naomba  sana  itiliwe  maanani  kuwa  20%  itaenda  kwa

County Council, 80% ifunguliwe account kutoka  miezi wa nane.

La  pili,  ningetaka  kusema  ya  kwamba  mambo  ya  chief  pia  wachaguliwe  na  raia  kwa  sababu  hata  wakati  tulipata  uhuru

walikuwa wanachaguliwa.  Lakini nawaomba tafadhali mutilie mahanani hiyo.

La tatu, sisi tukiwa watu wa Kipsigis, tuna mila yetu na mimi naomba sana ikiwa mtu anaoa na anaoa kimila, apatiwe certificate.
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 Hii ningeomba iwekwe kwamba certificate ipatienwe kwa huyu mtu.

Kumalizia Bwana Commisioner ni kitu kimoja tu.   Tafadhali sisi tukiwa watu wa Kipsigis tulikuwa na clan ambayo wanakuwa

viongozi na tunaomba hii iwekwe  katika  Katiba,  tuwe  tukichaguana  tukijua  ya  kwamba  huyo  kiongozi  ni  yule  yule  kiongozi.

Kwa sababu tuna clans 12.

Com. Pastor Ayonga: Kwa hivyo unataka kutuambia kuna clan moja tu ambayo ndiyo inakuwa inaongoza kila wakati?

John Langat:  Ndiyo, kulikuwa na …….(incomplete).

Com. Pastor Ayonga: Kwa hivyo clan ingine isipewe nafasi?  (Laughter). Hayo ni maoni yake, la msimsumbue.  Wewe sema

majina yako?

Julius Koech:  I am Julius Koech.

Com. Pastor Ayonga: Julius Koech endelea. Nyamazeni ,Koech anaongea.

Julius Koech:  We should have health for all. That is, everybody should be given the right to get treatment.

Com. Pastor Ayonga: Hiyo tumepata point, hakuna maelezo.

Julius  Koech:  Secondly,  religion  is  an  individual  decisions  and  belongs  to  God  therefore  the  bigger  Churches  should  not

suppress small Churches, everybody should have freedom of worship unless it endangers life.

Family matters should be dictated by religion and culture.  For example, myself, I believe that I should be the head of the family

and so I oppose the affirmative action.

Com. Pastor Ayonga: Okay, hayo ni maoni yako.  La mwisho?

Julius Koech:  President, public servants and civil servants should have a ceiling in acquiring property especially land.

Lastly,  as  a  clinical  officer,  I  wanted  to  put  a  point  that  the  clinical  officers,  laboratory  technologists  and  other  paramedics

should  be  registered  as  individuals  because  they  are  professionals.   They  should  not  be  under  the  umberella  of  Medical

Practitioners and Dentists Board.  Thank you.
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Com. Pastor Ayonga: Asante.

Com. Phoebe Asiyo:  Can I just give you some information? Affirmative action means that the Ogieks,  who are  the minority,

the disabled and others should also have positions in leadership and all other areas  and that is what it means.   It  has nothing do

with……….. (inaudible).

Com.  Pastor  Ayonga:  And  therefore,  you  are  not  opposed  to  that?   That  is  what  we  want  to  see  done,  nenda  kule

ujiandikishe.  Johana Lang’at?  

Johana Lang’at: Mimi ni Johana Lang’at.

Com. Pastor Ayonga: Sema yako mawili.

Johanna Lang’at:  Nitaongea  kuhusu  haki  ya  ardhi  na  mali:   Mtu  wa  mwisho  kumiliki  ardhi  ni  mtu  binafsi,  serikali  iwe  na

uwezo wa kutoa ardhi ya mtu binafsi ikiwa kuna mporomoko wa ardhi mahali pale, kujengwa kwa viwanda au shule.

Kanuni:  Mtu alipwe kwa asilimia mia moja na tena katika wilaya hiyo.  Serikali iwe na uwezo wa kuthibiti mmomonyoko wa

udongo, chemi chemi za maji lakini mtu akipanda mti awe na haki ya kuangusha na kutumia bila kuzuiliwa. 

Upandaji na utumiaji wa ardhi; kuwe na makubaliano kati ya bwana na mke.

Urithi:   Mwenye  mali  awe  na  haki  ya  kugawa  mali  yake  apendavyo.   Kama  bibi  ana  mali  yake  agawie  watoto  wake  vile

anapenda na kama nina mali yangu, nigawie watoto wangu vile ninapenda.  

Mtu ambaye ana kiwango cha juu cha shamba isiwe zaidi ya hekari mia moja na ikizidi, agawie wengine.  Kama mtu si raia wa

Kenya hana haki kumiliki ardhi. Utaratibu wa kumiliki ardhi utolewe  kwa mzee wa mtaa,  ndiye ataamua hayo maneno na hayo

maneno yaishie kwa Wilaya lakini yasifike Nairobi ndio tupate title deed.   

Mwenye mali ana haki ya kugawa mali yake kwa watoto wake vili apendavyo, si kwa lazima.

Com. Pastor Ayonga: Lakini hiyo umeshasema habari ya kugawa mali tena unarudia.

Johana Lang’at:  Wakenya wawe na haki ya kufanya biashara nchini Kenya lakini si  kurithi  ardhi  huko  Mombasa,  Nairobi

mpaka Kisumu.
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Com. Pastor Ayonga: Kwani kuna ubaya gani?

Johana Lang’at:  Kwa sababu watu wengi sana hawana shamba na kuna watu wengine wamekuwa…………..(incomplete).

Com. Pastor Ayonga: Kama una uwezo?

Johana Lang’at:  Kama una uwezo, ununue shamba mahali wewe unaishi lakini si kutapakaa kila pahali.  (Laughter).

Com. Pastor Ayonga: Okay, your two minutes are gone. 

Johana Langata:   Na  kila kabila iwe na mpaka ili kuzuia vita vya ukabila kwa sababu kama hatuna mipaka ndio  inachangia

sana mambo ya ukabila.

Com. Pastor Ayonga: Okay, dakika zako zimekwisha ndugu yangu. Sasa hayo makaratasi peleka kule na ujiandikishe.  Kuna

huyu ambaye nilishindwa kusoma jina sijui ni Chorere  Kirui, Chororei  Kirui.  Hukuwekewa kwamba ulifanya…  Sasa  Sammy

Kosgei. Sammy fanya haraka haraka mvua inakuja.

Sammy Kosgei: Honourable Commissioners, my names are Kosgei Sammy.

Constitutional Supremacy:  65% majority should be retained.

The MPs salary should be determined by the Salary Remuneration Commission and not by the MPs themselves.

Mayors should be elected by the Councillors and not by the people.

Last but not least, I support the Federal System of government.

Com. Pastor Ayonga:  Thank you, jiandikishe.  Kuna jina hapa,  Kenneth Korir.  Aliongea, sijui kwa nini  jina  lake  liko  hapa.

Christopher Koech, ulikuwa hujaongea?  Hebu fanya haraka na John Koech, Albert Kirui.  John Koech hayuko?   Kama upo,

njoo uketi hapa mbele.  Albert Kirui yuko wapi?  Uko hapo, basi mtafuatana in that order.  Tuendelee.

Christopher Koech:   Asante sana  Bwana  Commissioner  kwa  nafasi  ambayo  tumepatiwa,  pole  sana  kwa  kupoteza  mmoja

wenu.  Mimi naitwa Christopher Koech kutoka Mlimet Sub location, mimi ni mkaaji  wa  sehemu  hii.   Ningependa  sana,  hata

ingawa wengine tumenena hapa hata mimi pia nitanena kidogo. Jambo la muhimu sana, nashukuru mwenyezi Mungu kwa maana

tumeweka  mipaka  ya  binadamu.  Kwa  hivyo  mimi nataka  kusema  sana  kama  tunataka  kufufua  uchumi  katika  nchi  yetu  ya
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Kenya  lazima  tuwe  na  masharti  ya  Majimbo  kwa  maana  Majimbo  ni  mama  na  baba  ya  binadamu.   Mali  ambazo  zinatoka

sehemu  hizo  ni  ya  wenyeji  ambao  wamerithi  hiyo  mali.   Mimi  binafsi,  natoa  maoni  yangu  binafsi  kwa  wakati  huu  na  hata

tukienda  sehemu  zingine  za  Kenya  kama  Kisumu,  nikinunua  shamba  huko,  hakuna  madaraka  ambayo  inafaa  kwangu

(inaudible)…. Lazima tuwe na utaratibu kwa wale ambao tumeishi sehemu hizi.

Pia nasema hivi, kulingana na mambo ya uchaguzi wa Machifu, lazima wachaguliwe kwa mlolongo.  Mimi naunga hiyo mkono,

tufuate mlolongo kama tunachagua viongozi kama Assistant Chief na Chief.  

Pia naunga mkono wazee wa mitaa wapatiwe riziki kwa maana hawa ni macho ya chini kabisa kwa serikali yetu tukufu.

Sehemu ya masomo, tunaomba  tena  watoto  wetu  wapatiwe  elimu  kutoka  Nursery  mpaka  Universty  kwa  maana  kuna  watu

wengine ambao hawajiwezi kama maskini.  Hawawezi kusomesha watoto  wao,  lakini wakipatiwa masomo ya bure hata hawa

maisha yao itaweza kuokolewa kwa siku sijazo.

Com. Pastor Ayonga: Mzee umefanya point, kitu ambacho unasema ni free education for all from Primary mpaka University.

That is the point.

Christopher Koech:  Iwe free, naunga hiyo mkono.  Basi asante, hiyo imetosha.

Com. Pastor Ayonga: Asante.  Sasa nenda kule nyuma uweke kidole kabisa na sisi tutosheke.  John Koech, wewe ni nani?  

Com. Phoebe Asiyo:  Albert Kirui.  …..(Inaudible)

John Koech:  Kongoi mising Commissioner.

Translator: Anasema asante sana Commissioner.

John Koech:  Ng’olyot nomwoe amwoe nyalek che kibo boisiek kong’eten Keny.

Translator: Mambo yale atasema ni yale ya wazee tangu zamani.

John Koech:  Kinokuse gong’ ko kimi boisionik che kimi kokwotinwek en Kipsigis.

Translator:  Wakati alipokuwa mtoto alikuwa anaona mambo fulani yalikuwa yakiendelea kwa jamii.

John Koech:  Kimiten boisionik che kikiribe bik che mengech.

Translator:  Kulikuwa na nafasi ya kuchunga wale waliokuwa wadogo.
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John Koech:  Kimakemokyin bik chemengech koba kotan maiwek che ki terechi boisiek.

Translator:  Vijana wadogo hawakuwa wakikubaliwa kuenda kukunywa pombe na wazee.

John Koech:  Kototun kesomji.

Translator:  Mpaka siku fulani ambayo watakubaliwa.

John Koech:  Omwoe any en inguni ale kimoche kikimit kioton en kipsigis

Translator:  Sasa anataka kusema ya kwamba vijana wale wadogo wasikubaliwe kunywa pombe.

John Koech:  ago kikisibi komie  kotagai  ko  en betusiek  che  kimi  kodi  kokisibikot  kenai  kele  chichi  ko  kakoyamge  ak

kodi.

Translator:   Wakati  huo walikuwa wanafuatwa kabisa  na  kulikuwa  na  kodi,  kwa  hivyo  kama  hukuwa  unalipa  kodi  huwezi

kunywa pombe.

Com. Pastor Ayonga:  Asante, hiyo ni point. Mzee umeshafanya point. Mtu asiyelipa kodi asinywe pombe.

John Koech:  Ko ne isibi any ko Majimbo

Translator:  Kitu kingine anasema ni Majimbo.

John Koech:  Amun Majimbo ko neterektoi emet.

Translator:  Kwa sababu Majimbo ndio inaweka nchi iwe nzuri.

John Koech:  Terekto agot lakwet ne ming’in agot chito ne wo.

Translator:  Inasaidia kila mtu, mtoto au mtu mkubwa.

John Koech:  Koyome choton.

Translator:  Asante.

Com. Pastor Ayonga:  Asante sana mzee.Next kwa wale niliowaita? Sema majina yako.

John Albert Kirui:  Majina yangu ni John Albert Kirui.  

Kitu cha kwanza ningependa kusema ni kuhusu Katiba.   Ningependa mambo ya Katiba iwe katika syllabus ya shule na pia iwe

katika mafundisho kwa watu wazima.
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Jambo la pili, ni kuhusu Parliament:  Ningependa kwamba kama Mbunge hafanyi kazikwa sababu wakati  tunapoteuwa Mbunge

tunampatia  kazikama  hafanyi  kazi  na  haudhurii  Bunge,  tungependa  kwamba  mshahara  wake  ukatwe  na  hii  mshahara  iweze

kuwa kwa mnajibu wa sehemu anayoakilisha.

Kwa upande wa Executive:  Ningependelea kwamba,  wakati  Rais ama yule Rais atakayeondoka kwa kiti baada  ya  kumaliza

kipindi chake cha uongozi, ni kwamba apewe ulinzi na apewe mshahara na pension.

Kwa upande wa Election:  Ningependelea kwamba Electoral Commissioners waweze kutoka katika kila mkoa.

Local Government:  Ningependela kwamba kodi ambayo inasanywa katika Local Government,  asilimia  60%  iweze  kutumika

katika eneo hilo na 40% iweze kuenda kwa Central Government.

Jambo lingine ni kwamba, yale mashamba makubwa ambayo haiyafanyiwa kazi yagawanywe, yapatiwe kwa raia.

La  mwisho  ni  kwamba  kwa  upande  wa  Judiciary,  ningependelea  kwamba  kuwe  na  Corruption  Court,  kuwe  pia  na

Constitutional Court and kuwe na Electoral Court.  Ni hayo tu.

Com.  Pastor  Ayonga:   Asante.   Hebu  nenda  ujiandikishe.   Peter  Murage,  kuna  Peter  Murage  hapa  halafu  kuna  Joseph

Kimeto?  Kuja ukae hapa karibu.

Peter Murage: I am Peter Murage and I would like to present my views:

Voting  should  be  compulsory  to  all  Kenyans  who  are  above  18  years.   The  idea  of  25%  from  the  5  provinces  should  be

abolished and the majority votes adapted  for Presidency to avoid biaseness from  the  President.   Electoral  Commissioners  to

come from all provinces.  For  one to cast  a vote,  he or  she should have a national identity card,  waiting card,  birth certificate,

baptisimal card and passport.

Counting of votes to be done at the Polling Stations immediately…. 

Com. Pastor Ayonga:  Utuambie bila kusoma.

Peter Murage: Counting of votes to be  done at  the polling stations and have results announced immediately by the Presiding

Officer.

Government:  I  am opposing Federal  System of government hence proposing Central  System of governmet for  equal  and  for
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fair distribution of resources.

Local Government:  We want a youth representative,  youth leader  to monitor the welfare of youths at  the grassroot  level,  the

same as the Village Elders.  They should all be government employees. 

…………………….(Inaudible). they should strictly be elected by the people with a consideration of conflict management and

should hold a form four certificate.

Cultural ethics, regional diversity and communal rights:  Everyone has a right to enjoy his or her culture and traditions……...

Com. Pastor Ayonga:  Tafadhali, tafadhali kuna kelele hapo kati kati.

Peter Murage:  So long as he or she does not interfere with other people’s rights.

Com. Pastor Ayonga:  Asante, nenda kule ujiandikishe na uwache hiyo karatasi. Next, sema majina yako.

Joseph Kimeto:  Kwa jina naitwa Joseph Kimeto.   Nazungumza kuhusu Majimbo na sababu ya kusema kuhusu Majimbo ni

kwa sababu ya yale makabila madogo kwa mfano kama Ogiek.

Com. Pastor Ayonga:   Tunaelewe, wewe sema  hivi,  una-recommend  Majimbo  full  stop.  Tunataka  kitu  ambacho  Majimbo

itafanyia kila mtu. Haya seme kingine?

Joseph Kimeto:  Kwa hivyo  nina-recommend  hiyo  mambo  ya  Majimbo  na  mambo  ya  free  education  kutoka  standard  one

mpaka university.

Com.  Pastor  Ayonga:   Hiyo  pia  imetajwa  kutoka  asubuhi.   Asante  nenda  kule  ujiandikishe.   Kuna  Paul  Changu  Towett?

Nikitaja jina lako vibaya unisamehe lakini…  Kuna David  Mulel?    Yuko  Wapi?   Kuna  Thomas  Ombati?   Julius  Kurgut  au

Kurgat,  ako?   David Chumo, kuja.   Chepkwony Maritim, haya.   Mnafuatana jinsi nilivyowaita.   Sasa  tunaendela,  simama  na

uanze, sema majina yako, yule wa kwanza nilieita.

Paul Terek:  Majina yangu ni Paul Chan Terek.  Kwanza mimi nachangia Majimbo kama point yangu ya kwanza.

La pili ni kuhusu mambo ya walevi. Nachangia hiyo sana ambapo ningependa sana kama mlevi akishikwa asipelekwa cell,   na

Judge hapa hapo  (Murmur)
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Com. Pastor Ayonga:  Okay, hiyo ni point.  Kwa maana huyu anaguza wengi ndiyo maana yake kuna hiyo mafurugano wacha

aseme maneno yake.  Si, Wakenya wengine wana maoni?  Haya.

Paul Terek:  Point ya tatu ni kuhusu title deed ambapo kuna mashamba tangu ukoloni……..

Com. Pastor Ayonga:  Tunajua.

Paul Terek:  Hawajapata title, kwa hivyo nahitaji tuseme kwa jumla, Wakenya wote wapate title deeds.

Com. Pastor Ayonga:  Ndiyo, asante. Sema ingine.

Paul Terek:  Point ya nne ni kuhusu mambo ya vijana na wasichana.  Ningechangia kwamba ili wapate  mambo ya Polytechnic

na kama kuna kazi,  tusema kama kuna department  inahitaji wafanyikazi, kwa kila province kama  ni  watu  hamsini,  ichukuliwe

watu hamsini Nakuru na kila Province namna hiyo.  Nashukuru sana kwa hayo.

Com. Pastor Ayonga:  Uende kule ujiandikishe.  Next, sema jina lako.

Thomas Ombati:  Majina langu ni Thomas Ombati.  Mimi nina mapendekezo kama yafuatayo:

Kuustaafu kwa wale ambao ni wafanyikazi, nilikuwa napendekeza kwamba wawe wa kiwango cha miaka hamsini tu.  

Pendekezo  lingine  ni  kwamba  wakulima  wasimamiwe  vizuri  katika  kuuza  mazao  yao  kutoka  shambani  kwa  vipimo  vyema

wanapouza.

Pendekezo lingine ni kwamba wananchi waruhusiwe kuwa maandamano ikiwa wanapanga maandamano ya jambo lolote lile.

Pendekezo lingine ni kwamba mfumo wa zamani wa elimu uweze kufuatwa.

Pendekezo lingine ni kwamba Wards za County Council ni nyingi mno, zipunguzwe.

Pendekezo lingine ni kwamba naunga mkono Serikali ya Urais.  Asante sana.

Com.  Pastor  Ayonga:   Asante  sana,  nenda  ujiandikishe  huko  nyuma  Ombati.   Mzee  David  Pele.   Mzee  sema  majina

yako?…………………….. (Inaudible)
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David Chumo: Kainet ko David Kipkosgei Chumo.

Translator: Anasema anaitwa David Kipkosgei Chumo

David Chumo: Ane ko o chitto nebo kenyisiek negit themanini.

Translator:   Anasema yeye ni mzee wa miaka themanini.

David Chuma: Kit ne omoche ko Majimbo ni kigauny chumbbek.  Noton ne o cheng’e anan age.

Translator:  Anasema anataka ile Majimbo ya Wazungu. Sijui kama hiyo ndio mnatafuta ama ni gani?

David  Chumo:  Kikitinye  Majimbo  ne  kinyorto  chumbek  ko  kingoboikge  kogonor  kouny  ako  inoni  kiboisien  ko

nenywan.  Kemoche nenyuan kobet.  Kimoche nikinyon. Kingobwone chumbek ne kibo bik tugul che tuen kouny.

Translator:   Anasema ile Majimbo ya zamani Wazungu walificha ndio tunataka tufufue, hii yao ipotee.

Com. Pastor Ayonga:  Okay.

David Chumo: Kirwogik ko kikiyochini lain.

Translator:   Anasema hata Machifu walikuwa wanapigiwa mlolongo.

David Chumo: Inguni chuton chu mi, kakestage nguni choton chukibolain.

Translator:   Anasema wale waliteuwa ndio wanaisha isha.

David Chumo: Ko inguni kemoche kirwogik keyochin lain kou yukinye.

Translator:   Anataka Machifu wachaguliwe kwa mlolongo vile walikuwa wakifanya zamani.

David Chumo: Agot boiyotab mtaa non kilenen si kong’et kinemu echegen en gaa.

Translator:   Hata wazee wa mitaa anataka wachaguwe wenyewe.

David Chumo: Ng’alekyuk ko chon.

Translator:   Maneno yake ni hayo mawili.

Com. Pastor Ayonga:   Asante sana,  peleka mzee  kwa  maandishi.   Mzee  nenda  uweke  sahihi  uko.   Kuna  Julius  Kurkaga.

Wewe mzee ni nani?

Maritim Chepkwony:  Maritim Chepkwony,.
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Com. Pastor Ayonga:  Endelea mzee.

Maritim Chepkwony:  Asante sana, mimi sijui Kiswahili sanifu mimi nataka kuongea kwa lugha ya mama.

 Com. Pastor Ayonga:  Mzee wewe unajua Kiswahili, wewe unajua kili Kiswahili cha Mombasa.  Hebu jaribu hicho Kiswahili

chako.

Maritim Chepkwony:  Motokose komie bwana. Kit netai ne amwae

Translator:  Kitu cha kwanza atasema

Maritim Chepkwony:  Ko ng’olyondonon kaa komwa bamong’o, Majimbo

Translator:  Anataka kuunga mkono Majimbo

Maritim Chepkwony:  Amun kimakoberber Mungu kingoyoe.

Translator:  Kwa sababu Mungu hakuwa mjinga akitengeneza kitu kama hiyo.

Maritim Chepkwony:  Kit ne ongen ko agenge

Translator:  Kitu anajua ni moja

Maritim Chepkwony:  Nemoche konai lagok kole mondoen katit metit

Translator:  Anataka watoto wajue shingo haiwezi tangulia kichwa.

Maritim Chepkwony:  Amun ogot en kirwogik ko kikikwoe en gaa

Translator:  Hata Machifu walikuwa wanachaguliwa nyumbani

Maritim Chepkwony:  Kimakomi chon kebore kakisirta application

Translator:  Hakuna yule alikuwa anasema ati unaandikia mtu application.

Maritim Chepkwony:  Ko ng’alek chon kokoit ko mogiyoni.

Translator:  Hawawezi kubali hii mambo ya kisasa sasa

Maritim Chepkwony:  Mi ng’alek che kokeker che moche asi kotoretech serkali kobet.

Translator:  Wanataka serikali iondoe hayo maneno mabaya.
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Maritim Chepkwony:  Che kokeker che kikuren

Translator:  Amerudia ingine ati kumekuwa na mtindo mwingine watu wanaenda kucheza pool kwa watoto.

Maritim Chepkwony:  (Vernacular -)

Translator:  Watoto wamekataa kusikia mambo ya wazee.

Maritim Chepkwony:  (Vernacular -)

Translator:  Hawasikii maneno ya wazee kwa sababu ya hiyo pool ambayo imekuja.

Maritim Chepkwony:  (Vernacular -)

Translator:  Kitu kingine

Maritim Chepkwony:  (Vernacular -)

Translator:  Hawezi kukubali mtu anaenda kujiandikisha huko, yule hajulikani nyumbani.

Maritim Chepkwony:  (Vernacular -)

Translator:  Councillors, anataka waendelee kuchaguwa nyumbani.

Maritim Chepkwony:  (Vernacular -)

Translator:  Kama chiefs

Com. Pastor Ayonga:  Thank you very much mzee, kuja pande hii, nenda ujiandikishe.  Nani yule mwingine niliyeita?  Mzee,

nimekuita, jina lako nani?

Christopher Soi:  Jina langu ni Christopher Soi.

Com. Pastor Ayonga:  Christopher Soi, ongea, taja majina yako yaingie hapo na uendelee.

Christopher Soi:  Jina langu ni Christopher Soi kutoka Nyota,  P.O.  Box 511 Molo.   Kile ambacho mimi nasema hapa ni juu

yale mashamba ya ADC.  Sisi tulitoka Ngata kama squatters  tukaletwa hapa Nyota  tukapatiwa mashamba na hayo mashamba

kila mtu amepatiwa acre tano, na wakasema mtalipa shiling elfu nane na mia saba  na ishirini.  Ndio tukaanza kulipa kwa maana

hatukuwa na uwezo wa kulipa yote.  Baadaye ikasemekana sasa  shamba imerudishwa kwa settlement,  sasa  mtalipa settlement.

Zile pesa  ambazo ulikuwa umelipa hata kama ni elfu sita na kitu hivi, hiyo inatupuliwa mbali sana unaanza  tena  upya  ati  tulipe

tena settlement.  Sasa hiyo ndiyo shida sisi tunashindwa, tulipe shamba moja safari mbili?  Basi hiyo….(incomplete).
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Com. Pastor Ayonga:  Sema point ingine.

Christopher Soi:  Ingine, ndio ilikuwa sisi tunataka tupatiwe title deed kama watu wengine.

Com. Pastor Ayonga:  Sawa kabisa.  Basi mzee nenda kule ujiandikishe. Pastor William Korir, yuko wapi?  Ngoja kidogo.

Speaker:  …………………Inaudible.

Com.  Pastor  Ayonga:   Ngoja  kidogo  mzee,  tuna  orodha  ya  watu  jinsi  walivyokuja.   Kuna  David  Chumo?   Joseph

Koromicha.

Speaker:  Alishaongea.

Com.  Pastor  Ayonga:   Aliongea?  Samuel  Kanene,  halafu  John  Terer  yuko?   Wewe  simama  hapa.   John  Terer?   Wakati

Samuel anapojiandaa, nataka John Terer halafu kuna Priscilla Mutai,  nadhani huyo mama alishaongea.  Ndiyo.  Kuna mtu hapa

anaitwa Ezekiel? Jina lake la pili halionekani vizuri, kuna Ezekiel yeyote?  Wewe ni Ezekiel nani?

Ezekiel Kesenday:  Ezekiel Kesendany na nimeongea.

Speaker:  Na mimi Mr. Commissioner?

Com. Pastor Ayonga:  Wewe ni nani?

Com. Phoebe Asiyo:  Wewe bado, umekuja saa hii, si ndiyo?

Com.  Pastor  Ayonga:   Mzee  tuna  mpango,  watu  hawa  wamekaa  kutoka  asubuhi  na  tutawahudumia  kwanza  na  ikiwa

kutakuwa na dakika zile zimebaki tutakupa lakini hatuwezi kuwacha wale wamekaa hapa tangu asubuhi.

Com. Phoebe Asiyo:  Judy Chepkerui na Charles Ng’etich na Emily Soi.

Com. Pastor Ayonga:  Hawa wako?  Unajua kuna wale akina mama ambao walikuja hapa na tukawapa nafasi bila……

Com. Phoebe Asiyo:  Stanley Ng’eno.

Com. Pastor Ayonga:  Haya, Ng’eno kuja, kuja ukae hapa karibu.
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Com. Phoebe Asiyo:  Na Mr. Kemoi.

Com. Pastor Ayonga:  Kemoi yuko?  Haya mzee endelea.

Samuel Kanene: Kwa majina mimi naitwa Samuel Kanene.  Kwanza ninge-recommend, Presidential System of government.

La pili, nilikuwa naonelea Rais achaguliwe miezi sita mbele ya Wabunge kuchaguliwa ndiyo asimamie wale wengine.  Term yake

iwe ya miaka mitano na ahudumu kwa vipindi viwili.

Tuwe na free education kuanzia standard one mpaka form four.

La tatu, nataka kusema ya kwamba mtu akiwa ameoa mabibi wawili ama watatu,  awe ameoa kienyeji,  kanisani ama kwa DC,

wote wawe registered na wapate certificate.

Lingine ni kuhusu mambo ya mashamba  na  cases  ya  mashamba  na  home  disputes  zitatuliwe  na  wazee  wa  nyumbani.   Wale

wazee wawe wakipatiwa allowances na serikali.

Lingine ni kuhusu mambo ya Machifu, Chifu waandikwe kama kawaida lakini wapelekwe training ya miezi sita ya administration

halafu awe amesoma mpaka, yaani masomo ya chini iwe “O” level.

Lile  lingine  ni  moja  ambalo  halijatajwa,  lilitajwa  na  mtu  mmoja  tu  lakini  naunga  mkono.  Sisi  wanaume  tukishika  disabled  au

mwendawazimu au  mtu  ambaye  hajiwezi,  kwanza  nishtakiwe,  nifungwe  halafu  la  pili,  nikimaliza  kifungo,  niletewe  yule  mtoto

nilee mpaka awe mtu mzima wa …… (incomplete).

Com. Pastor Ayonga:  Your point is well taken, thank you so much.

Samuel Kanene:   La mwisho ambalo ningesema ni kuhusu upande  wa  ukulima.   Sisi  wakulima  tuwe  tukichaguwa  directors

wawe wa kuangalia mambo ya mazao yetu.  

Na tena lingine la mwisho ni kusema sisi tukipanga maandamano juu ya mazao yetu au ukulima wetu, tusihangaishwe na Polisi.

Com. Pastor Ayonga:  Hayo ni maoni yako, uende kule ujiandikishe mzee.

Com. Phoebe Asiyo:   Yule Ezekiel Koech alipatikana?  Emily Yegon, Charles  Ngetich,  Charles  aliongea,  alikuwa  ametoka
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kwa shule si ndio?  Samuel Ngeno, na wapi Mr. Kemoi.

Com. Pastor Ayonga:  Ng’eno unaweza kutoa maoni yako?  Haya.

Samuel Ngeno:  Mimi ningependa kusema kwamba, mali ya asili kama vile maji ambayo yanatiririka kutoka nchi yetu, serikali

na nchi ambazo zinafaidika.

Com. Phoebe Asiyo:  Majina yako?

Samuel  Ngeno:   Mimi  ni  Samuel  Ng’eno.   Serikali  na  nchi  ambazo  zinafaidika  kutokana  na  maji  yetu  wanaweza  kutulipa

ridhaa fulani ili tutunze nayo mazingira yetu hapa nchini kama vile kupanda miti karibu na kando kando ya mito.

Pia,  sehemu zaa miinuko katika nchi ambazo zimeharibiwa sana kama vile milima, tunataka kwamba  tuone  imepandwa  mitina

wananchi ambao wanakaa hapo  waondolewe  mara  moja  na  wapewe  makazi  mengine  ili  tusije  tukapata  majanga  kama  yale

yaliopata watu kule Meru.  

Zaidi ningependa kusema kwamba, serikali itilie maanani kwamba barabara ambazo zinapitwa kwa miguu isizidi mita tano,  kwa

watu wa miguu lakini barabara hizo ambazo zinakosa mita tano, zitumike tu kwa binadamu lakini si kwa wanyama.  Hiyo pia ni

katika hali ya kuhifadhi sura ya nchi yetu ili barabara ama nchi yetu isimomonyoke.

Pia ningependa niseme kwamba, watu ambao walionunua mashamba na kuuza mashamba katika harakati  ambapo kulikuwa na

shida shida vile, tungependa tuseme kwamba mapatano yao yeheshimiwe kabisa bila kuingiliwa na siasa na yeyote yule.

Pia ningependa niseme kwamba, mambo ambayo yanayousu vijana wetu baada  ya kumaliza shule, wapelekwe NYS,  National

Youth Service au wahudumie taifa katika vijiji vyao kama vile kujenga barabara,  kuzuwa mimonyoko wa udongo,  upandaji  wa

miti na kadhalika katika sehemu zetu.  Ningependa kusema hayo machache na nawashukuru wote.  Asanteni.

Com. Pastor Ayonga:  Nenda kule ujiandikishe.  Kuna David Lang’at, jina hili Lang’at linaonekana is a very common name.  

Com. Phoebe Asiyo: Anafuatwa na Benson Macharia.

Com. Pastor Ayonga:  Benson Macharia yuko?  Hebu njoo.

Com. Phoebe Asiyo:  Helen Chelimo.
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Com. Pastor Ayonga:  Mama Helen Chelimo yuko wapi?

Com. Phoebe Asiyo:  Peter Lang’at.

Com. Pastor Ayonga:  Tena Lang’at mwengine huyo.

Com. Phoebe Asiyo: Kiplang’at Rono.

Com. Pastor Ayonga:  Kiplang’at Rono, yuko?

Com. Phoebe Asiyo:  Na Yusuf Misoi.  Kuja mbele mzee viti havijajaa, halafu Yusuf Misoi na Abron.

Com. Pastor Ayonga:  Wale ambao tumeita, mje hapa kiti cha mbele. Nitafunga hivi karibu sana.

Com. Phoebe Asiyo:  Abron hajaonekana, Esther Chebet, Celine Rono na Oliver Moraa, haya kaeni hapo.

Com. Pastor Ayonga:   Haya,  kijana anza.   Kijana  unatuambia  maneno  kwa  dakika  moja  na  nusu,  yale  makubwa  ambayo

hayajatajwa.

David Lang’at:  Kwa majina ni David Lang’at.

Com. Pastor Ayonga:   Hakuna faida ya kurudia yale ambayo wengine wamesema, sema  point.  Kama  yako  yameshatajwa,

sema umeunga mkono yale yaliosemwa.

David Lang’at:  Mamlaka ya nchi yawe mkononi mwa Rais, Rais asiwe Mbunge, ana kazi nyingi, asiwe amevunja sheria,  awe

na elimu kama ya Wabunge, kutoka kidato cha nne na kuenda juu.  

Ma-Councillors,  Wabunge  na  Rais  watangaze  mali  zao,  mtu  atayechaguliwe  awe  Rais,  awe  na  miaka  thelathini  na  tano  na

kuenda juu.

Com. Pastor Ayonga:  Hiyo imetajwa.

David Lang’at:  Rais awe amepata asimilia ishirini na tano kwa mikoa mitano.  

Haki ya kimisingi: Elimu:  Kila mtu nchini awe na elimu ya bure.
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Vyama vya kisiasa vipewe vibali sawa sawa bila swali.

Mahakama  zetu:   Ma-Officers  wa  mahakama  wateuliwe  na  Bunge  kama  Attorney  General  na  Chief  Justice.   Kesi  katika

mahakama zetu zifanywe haraka haraka ili kusiwe na msongamano katika cells zetu.

Serikali za Majimbo:  Serikali za Majimbo ni muhimu kwa sababu inaleta hudumu karibu na wananchi.  

Serikali za mitaa, wawe na uhuru wa kuendesha mambo yao bila kuingiliwa na  yeyote.   Mayors  na  Councillors  wachaguliwe

moja kwa moja na wananchi.

Mazingara:  Kila mtu awe na jukumu la kulinda mazingara kama vile misitu, jamii ambayo imo karibu na misitu ipewe jukumu la

kulinda kama vile jamii ya Ogiek, minority group pamoja na jamii nyinhinr nchini.

Culture au kitamaduni ya kila jamii iaheshimiwe na Katiba.

Com. Pastor Ayonga:  Point ya mwisho?

David Lang’at: Point ya mwisho.   Tuache tarehere ya uchaguzi ni sharti liwekwe kwenye calender.  Asante sana.

Com. Pastor Ayonga:  Uende kule ujiandikishe.  Next, sema majina yako halafu….

Benson  Macharia:   Majina  yangu  ni  Benson  Macharia  kutoka  upande  wa  Kuresoi  mahali  panaitwa  Temuyota.

Nimewasalimu  wote  kuanzia  juu  mpaka  chini,  wana  Commission  na  wote  pamoja  hamjambo?    Yangu  nitasoma  kwa

Kiingereza kwa sababu nataka kupeana kwa njia….

Com. Pastor Ayonga:  Saa inaenda ndugu yangu.  (Laughter)

Benson  Macharia:  Jambo langu la kwanza ambalo ningeomba liangaliwe  kabisa  katika  nchi  yetu,  unajua  nimeshukuru  sana

kwa sababu hili jambo la Katiba linahusu kila mtu.  Sasa  ningetaka tuwe na sheria ambayo itapunguza kitu ambacho  kinaitwa

over time.  Jambo hili linaonyesha kwamba halifanywi kwa njia inayofaa kwa sababu mambo haya pengine yanatokea kwa mtu

sababu ya shida.  Kwa hivyo, hilo jambo ningepanda liangaliwe.

Com. Pastor Ayonga:  Unataka tutoe overtime?
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Benson Macharia:  Yes, if possible you reduce iwe …… (incomplete).

Com. Phoebe Asiyo:  Hilo si jambo la Katiba.

Benson Macharia:  Ningependa hilo liangaliwe kwa serikali.

Com.  Pastor  Ayonga:   Iangaliwe,  si  mwenye  kazi  analipa  zaidi  kama  mtu  anafanya  overtime  na  hayo  ni  mapato  na  watu

wanataka kazi?  Na wewe unasema kusifanywe.  Tupe point ingine, hiyo ni pointi yako.

Benson Macharia:  Jambo lingine, ni hii ya kupeleka mtu kotini kabla ya uchunguzi kufanywa. Jambo hilo ningeomba Katiba

yetu iangaliwe sana.

Com. Pastor Ayonga:  Unataka lifanyweje?

Benson Macharia:  Liangaliwe, mtu …. (incomplete)

Com. Pastor Ayonga:  Ukikosa, ukishikwa usipelekwe kotini?

Benson Macharia:  Uchunguzi ufanywe kabla mtu hajafikishwa kotini, hilo ningeomba.

Com. Pastor Ayonga:  Akae cell?

Benson Macharia:  Ndiyo, akae cell.

Com. Pastor Ayonga:  Na hiyo cell ndio watu wanalia kwamba hawataki watu kupelekwa cell watu wapelekwe kotini.

Benson  Macharia:   Kabla  mtu  apelekwe  cell  ningeomba  uchunguzi  uwe  umitimika  ndiposa  ukipelekwe  unapelekwa  direct

kotini.

Com. Pastor Ayonga:  Hatuko katika debate  ….(incomplete).

Benson  Macharia:   La tatu,  ningetilia mkazo hili jambo ambalo linahusu  wakulima.   Ningeomba  wakulima  kuwe   na  sheria

ambayo itakinga wakulima kutokana na hali yao ya mapato.   Hata nikiguzia juu ya pareto  ambayo ndio pato  zaidi katika area

yetu hii.
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Com. Pastor Ayonga:  Unatakaje?

Benson Macharia:  Ningependa serikali iangalie hali ya ….. (incomplete).

Com. Pheobe Asiyo:  Hapana, utuambie ….

Com. Pastor Ayonga:  Wewe unatakaje?

Benson Macharia:  Ningetaka kuwe na sheria ambayo itakuwa ikumlinda mkulima.

Com. Pastor Ayonga:  Hiyo sheria tunataka kutoka kwako.

Com. Phoebe Asiyo:  Itoke kwako.

Benson Macharia:  Sasa hiyo sheria ambayo ningetaka iwe pale, ni mtu ambaye akipewa mamlaka yoyote kusimamia mali ya

mkulima awe………….. (Incomplete)

Com.  Phoebe  Asiyo:   Utuambia  hivi,  utuambie  unataka  ile  Pyrethrum  Board  ichaguliwe  na  wakulima  wa  pyrethrum,  ndio

wachaguwe hawa.  Ndio hiyo unataka?

Benson Macharia: Wawe wakichaguliwa na wakulima wenyewe.

Jambo lingine, mtu akitumia mapato ya wakulima vibaya awe akichukuliwa hatua kushtakiwa na njia ambayo inafuatwa na awe

akiwagharamia wakulima.

Jambo lingine,…..

Com. Pastor Ayonga:  Asante.  Dakika zako zimekwesha, la.  Time yako imekwisha na nataka watu wengine wapate nafasi.

Com. Phoebe Asiyo:  Peleka hiyo karatasi kwa yule.

Com. Pastor Ayonga:  Umpe yule kule.  Next, sema majina yako.

Kiplang’at Arap Rono:  Kainenyun ko Kiplang’at arap Rono.)

Translator: Anaitwa Kiplang’at Arap Rono
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Kiplang’at Arap Rono:  Kit ne achongioni kityo en tuiyonieb raini

Translator: Kitu ambacho nitachangia kwa huu mikutano wa leo.

Kiplang’at Arap Rono:  Ko Majimbo.

Translator: Ni kitu ambacho kinaitwa Majimbo.

Kiplang’at Arap Rono: amun en Majimbo komuche kosich chitugul haki nenyinet agot ingesire lagok.

Translator: Kwa sababu tukiwa na serikali ya Majimbo, kila mtu atapata haki hata wakati watu wanaandikwa kazi.

Com.  Pastor  Ayonga:   Mzee,  kitu  ambacho  umesema,  unataka  Majimbo  na  tunajua  faida  ya  Majimbo,  kwa  hivyo  kitu

umesema ni Majimbo.  Utuambie point ingine.

Kiplang’at Arap Rono:  Karatar  karatar  ichechoniton.  Ko si  amwa  kou  noton  ko  ane  ko  a chitab  tinet  ako  lagokyok

inguni ingebore keker en ole miten en olin tugulngebe  serkali  ko  mamiten  chitab  serkali.   Mokitinye  DC mokitinye  PC

mokitiny nee. Tom kesomonse ko yon tom gesomonse kemoche….

Translator:  Amesema yeye ni mtu wa kutoka Tinet na ni wa jamii ya Ogiek.   Anasema  pahali  pote  iko  serikali,  kama  kuna

kazi  hakuna  mtoto  kutoka  huko  anaandikwa  kazi,  anataka  ma-DC,  ma-DO  wa  watu  wa  vyeo  vingine  watoke  jamii  ndogo

ndogo.

Com. Pastor Ayonga:  Okay.

Kiplang’at Arap Rono:  Ak kotok agine okyot kele meng’isie agine en emenyin

Translator: Na hata jamii ya Ogiek wapate pahali pa kukaa.

Com. Pastor Ayonga:  Ndio na point ingine.

Kiplang’at Arap Rono:  Kit ne komoche kityo ko noton inegen.  Motinye ng’alek chechang’

Translator: Amesema asante.

Com. Pastor Ayonga:  Mzee, uende kule ujiandikishe. Mwingine?  Sema majina yako.

Esther Chebet:   Jina naitwa Esther Chebet.   Kile  nhataka  kujibu  ni  maneno  yameandikwa  kuhusu  akina  mama.   Wamama

wamebaguliwa kwa kazi, tunhataka kama watu wanaandikwa kwa kazi ya Army au AP,  PS,  DO,  DC,  tunhataka akina mama

sana sana kwa sababu tunaona sisi tungali ….
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Com. Pastor Ayonga:  Akina mama wanhatakiwa na wao waandikwe kazi?

Esther Chebet:  Ndiyo.  Sasa maneno ingine ni kuhusu wasichana wetu.  Ati kama msichana anaenda ng'ambo na akiolewa na

mzungu, hatakiwi kurudi na watoto.  Kwa nini asikuje nyumbani?

Com. Pastor Ayonga:  Unhataka nini?

Esther Chebet:  Tunhataka kukaribisha mtoto wetu.

Com. Pastor Ayonga:  Unhataka kukaribisha wajukuu, hiyo ni sawa sawa.

Esther Chebet:  Kama ni mwanamume ama msichana, wote ni wetu.

Com. Pastor Ayonga:  Ngoja, mnapiga kelele tafadhali.

Com. Phoebe Asiyo:  Mama anhataka ………….. (Inaudible).

Esther Chebet:  La tatu, ni kuhusu shamba.  Kama baba  na mama wako na shamba,  tunhataka kama wanazaa wasichana na

vijana, lazima wagawiwe shamba.

Com. Pastor Ayonga:  Ndiyo, watoto wote wapate shamba.  Sawa, point ingine ya mwisho?

Esther  Chebet:   Ya  mwisho  nhataka  kama  uchaguzi  unaendelea,  tunhataka  kama  ni  Parliament  kama  wanaume  ni  ishirini,

akina mama wawe ishirini na tano.  Kwa sababu tunaona hii serikali inanyanyasa akina mama na akina mama wako na sauti na

nguvu.

Com. Pastor Ayonga:  Okay, haya, hiyo ni sawa, pigana na wao kabisa.  (Laughter).

Esther Chebet:   Ya mwisho, tunhataka kuuliza kitu kama  hiki.   Hii  Katiba,  kutoka  mwaka  wa  sabini  na  nane  kulikuwa  na

Katiba au kuanzia juzi …. (incomplete).

Com. Pastor Ayonga:  Ilikuwa kutoka miaka wa 1993.
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Esther Chebet:  Sasa, mabadiliko ni nini?  Tunhataka Majimbo.

Com. Pastor Ayonga:  Si ndiyo hiyo maneno unasema, haya nenda ujiandikishe.  Mama mwengine.

Sally Tono:  Mimi ni Sally Rono, ninachangia upande wa wasichana.   Wasichana sana sana kabisa wamenyanyaswa na vijana

wetu, tunazaa mtoto na mzee, kijana na  wasichana.   Sisi  Wakalenjin,  mbeleni  hatukujua  maneno  ya  kupanga  uzazi,  tulikuwa

tunazaa tu; saa ingine nina vijana whatatu na wasichana ni wasaba. Baadaye tunasomesha msichana, anaenda shuleni, anamaliza

form four,  anaenda  college,  kutoka  college,  hakuna  kazi,  hakuna  bwana.   Sasa  baadaye  anazaa  watoto,  kesho  yake,  hawa

vijana wangu whatatu wanafukuza huyu msichana.  Anaambiwa sasa hawa watoto ni wa nani?  Lazima uende na watoto  wako,

sasa huyu msichana ataenda wapi? Ataenda kwa barabara  na huu ugonjwa wa ukimwi utamaliza wasichana wetu.    Kwa  vile

sikujua kwamba  nitazaa  wasichana  wengi,  tafadhali  mzee  asaidie  huyu  msichana  agawiwe  shamba  ili  baadaye  agawie  mtoto

wake.   Pengine  msichana  hana  bwana  hata  pengine  bwana  alifariki  zamani.   Huyu  msichana  afikiriwe  ili  agawiwe  shamba

kidogo. 

Com. Pastor Ayonga:  Kwa hivyo mama, mzee agawie msichana shamba?

Sally Rono:  Sawa, kijana na msichana, wote ni watoto wake.

Com. Pastor Ayonga:  Umefanya point yako, ya pili?

Sally Rono:  Ya pili ni kuhusu vijana wetu tena.   Huyu kijana anarandaranda,  amemaliza shule na hana kazi.   Unajua hiki kitu

tunasema Majimbo, kama ni shamba wapate  kidogo kidogo na hatutakuwa na wezi.   Mimi  naona  vijana  siku  hizi  wanafanya

mambo mengi, kwa sababu pengine wanaenda kucheza pool,  kurudi hatadanganya huyu msichana  wangu  na  ampatie  mimba,

baadaye msichana akimuuliza, kijana anasema sasa nitakupeleka wapi?

Com. Pastor Ayonga:  Asante sana mama, tumeelewa hayo maneno yako.  Nenda kule ujiandikishe.

Sally  Rono:   Ngoja  mimi najua  saa  yangu  imeisha.   Wewe  ni  mzazi,  fikiria  kabisa.  Fikiria  kama  kijana  wako  asidanganye

msichana wangu na mimi pia nitakana msichana wangu asidanganywe na kijana.  Hawa watoto wana zaa ni wa wapi?  

Ya kwanza kabisa ni Majimbo, tunataka Majimbo, hiyo Majimbo ndio itasaidia nchi yetu.  (Laughter)

Com. Pastor Ayonga:  Asante.  Mama si uliongea.

Oliver Moraa:  Sijaongea.
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Com. Pastor Ayonga:  Okay, sema majina yako.  

Oliver Moraa:  Kwa majina naitwa Oliver Moraa.  Kitu cha kwanza nhataka kusema ni, serikali inangalie maskini.

Com. Phoebe Asiyo:  Inagalie nini?

Olivia Moraa:  Maskini.  Juu kuna maskini wengi sana.

Com. Pastor Ayonga:  Mama moraa, anasema serikali ingalie maskini.

Olivia Moraa: Tumesomesha watoto  na wamekosa kazi,  kwa hivyo waangalie hawa watoto  wapate  kazi.   Kitu kingine kwa

akina mama, vile mama mwengine amesema tuko na shida, tuangaliwe na sisi pia.

Com. Pastor Ayonga:  Kwa kivipi?

Olivia Moraa:  Tuangaliwe kwa njia ya kupata kama mama amesoma kidogo apate kazi ya kujisaidia nayo ama kama shamba

imepatikana mahali, wagawiwe hiyo shambo ili huyu mama apate kupanda hata mboga ili aweze kujisaidia.

Com. Pastor Ayonga:  Ingine?

Olivia  Moraa:   Kuna  ma-squatters  wangu  wako  pande  huu,  kuna  akina  mama  wale  wamefiwa,  kuna  wazee  pia  wale

wamefiwa na hawana mashamba.  Waangaliwe nao,  mahali shamba inapatikana  ili  hawa  akina  mama  wajane  na  wale  wazee

ambao hawana mabibi wameaga, waangaliwe na wapewe mashamba ili wapate kusaidia watoto wao.

Ni hayo tu.

Com. Pastor Ayonga:  Asante mama Moraa, nenda ujiandikishe kule

Grace  Chepng’eno:   Mimi  naitwa  Grace  Talam  Chepng’eno,  naongea  kwa  niaba  ya  akina  mama  kwa  group.   Group

wamenituma, wanafurahi sana kwa sababu wale hawakubahatika kuja wanafurahi sana.   Si unaona akina mama sio wengi kwa

sababu wanaume wetu saa zile wanaenda pahali kama hapa.

Com. Pastor Ayonga:  Wewe utuambie mapendekezo, utuambie pahali wanaume wenu wanaenda.

Grace Chepng’eno:  Nhatata kusema hivi, ya kwanza ni Majimbo iendelee.
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Ya pili, akina mama tuko na vita sana kwa watoto wetu.  Mtoto  kama ameolewa mahali akikaa miaka tano,  akifukuzwa harithi

mali  ya  hiyo  boma  kwa  sababu  anaenda  na  anarudi  bure  na  amepoteza  wakati  huko.   Watoto  waangaliwe  kwa  Katiba.

Iwekwe kama mtoto amekuja kwako kwa muda wa miaka tano,  wakati  anatoka huko,  atoke  na kitu maana amekaa huko na

umempotezea wakati.

Ya tatu, watoto  wetu waangaliwe sana.   Kuna watoto  wamemaliza University na ng’ombe zote zimeuzwa kwa kulipa karo  na

baadaye  anakosa  kazi  na  yule  ambaye  hakusoma  sana  anaphata  kazi.   Sasa  mimi  nashindwa  kusoma  maana  yake  yule

amesoma  hayuko  kazini  na  amemaliza  ng’ombe  nyumbani,  hapo  iangaliwe  tena.   Kwa  sababu  saa  zile  mtoto  ameenda

kurandaranda na amesoma, anafikiria mambo mengi, nyumbani hakuna ng’ombe na hayuko kazini.

Com. Pastor Ayonga:  Mama umesema hiyo tumeelewa.  Ingine ya mwisho sasa ni nini?

Grace Chepng’eno:   Ya mwisho, akina mama waangaliwe kwa kuchaguliwa katika  Bunge  au  Council  kwa,  kila  kazi  akina

mama watoshane na wanaume.

Com. Pastor Ayonga:  Asante na wakati  unapoenda kujiandikisha hebu ni kukumbushe, wewe anza kutembea tu.  Kwamba

akina mama ndio wako wengi katika dunia hii ya Kenya hii, sijui kwa nini hamchagui akina mama wengine.  Nenda ujiandikishe.

Com. Phoebe Asiyo: Kulikuwa na mmoja anaitwa Yusuf Misoi, yuko wapi?

Yusuf Misoi:  Ni mimi.

Com. Pastor Ayonga:  Mzee ningependa useme yale ambayo hayajasemwa.

Yusuf  Misoi:  Nitasema  tu  kwa  sababu  yamesemwa  lakini  nitasema  kwa  haraka.   Naunga  mkoni  muundo  wa  serikali  ya

Majimbo.

Bunge:  Bunge kuchunguza  na  kupiga  durubani  uteuzi  wa  maafisa  wafuhatayo,  kwanza  Chancellors  na  Vice  Chancellors  wa

vyuo vikuu vya umma, mabalozi, Judges, msimamizi na mkaguzi mkuu wa fedha wa umma, Controller of State house.

Haki za msingi:  Naunga mkono elimu ya lazima na bure kutoka daraza la kwanza mpaka kidato cha nne tena huduma ya afya

iwe bure.

Mamlaka ya nchi:  Wagombeaji kiti cha Rais wawe na shahada ya degree ya juu.  Wawe wametimiza miaka thelathini na tano,
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vile vile wawe na tabia mzuri.  Asante sana.

Com. Pastor Ayonga:  Asante, nenda huko ujiandikishe.  Councillor John Sigei,

Yusuf Misoi:  Nafikiri nimesema Majimbo.  (Laughter).

Com. Pastor Ayonga:  Councillor William Samoi, Lucia Terer.

Com. Phoebe Asiyo:  Richard Maina, Samuel Soi, Martin Mutai, Pastor Benson Salutanyi.

Lucia Terer:  En nafas ini karanyoru amwae mutyo mising en ng’olyot ne kakikas.

Translator: Kwa nafasi amephata amesema pole kwa yale maneno alisikia.

Lucia  Terer:   Ko  amwae  kongoi  ak  amwae  kora  ale  en  ng’alek  che  kakemwa,  kit  ne  kimokyinike  missing

kekosetokiyoiwech  en  serkali  ni  kemoche  keker  kele  koki  konech  kou  konyon  achongonchini  kirwogindet.  Che

kakimwa kele nyolu kebongonjin en gaa lainit mokemoche ne nyon kekonech ne mokingen kit ne yoe.

Translator: Anasema anaunga mkono yale mambo ya Chifu kuchaguliwa nyumbani kwa mlolongo.

Lucia Terer:  Ak a teshini kora achanganchini kor  barnotik  che  tibik  amun  ingesich  lagok  che  tibik  kou  ne mo lagok.

Kipchechin murenik ichegen imbarenik kotebi tibik.

Translator: Anataka tena kwa ugawaji wa mashamba, vijana wapate nafasi pamoja na wasichana.

Lucia Terer:   Komwoe  kora  agobo  boisiek  che  tindo  imbarenik  ak  chepyosokwak.   Kemoche  kesirwech  title  deed  ak

boiyondenyin kibagenge asi kobit komaalda boiyot imbaret ak kekerte barabara ak lagok. Si kebendi tuwan keoldoi.

Translator:  Anasema ya kwamba isiwe na jina la  mzee  peke  yake,  hata  mama  naye  andikwe  kaw  tittle  halafu  mzee  asiuze

shamba.

Com. Pastor Ayonga:  Hiyo sawa kabisa mama, point ingine?

Lucia  Terer:   Omoche  kora  kou  lagokyok  che  kalanda  bitonin  keker  kele  kakiwekwech.  Ngo  murenik…  kosir  che

bendi kwo kobetyo ago kilenen tononchin serkali

Translator: Vijane wale wanaenda kusoma ng’ambo, Katiba ihakikishe wamerudi wasiende kupotea ng’ambo.

Lucia  Terer:   Ko  motindoi  ng’alek  chechang  kamwa  mising  ateshi  ale  osirwech  title  deed  ak  boiyot  kibagenge.

Kongoi mising.(Vernacular - )
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Translator: Anhataka kuhimiza hiyo title deed waandikwe.

Com. Pastor Ayonga:  Mama usiende, njoo uende kule ujiandikishe. Mwingine?

Com. Phoebe Asiyo:  Bwana Richard Maina yuko?  Na Martin Mutai?

Com. Pastor Ayonga:  Richard Maina yuko wapi?

Com. Phoebe Asiyo:  Halafu Pastor Benson.

Richard Maina: Kwa majina mimi naitwa Richard K. Maina, natoa pendekezo langu.  

Naunga  mkono  wale  ambao  wamesema  kuhusu  serikali  ya  Majimbo  na  ninapendekeza  pia  katika  upande  wa  Provincial

Administration, Machifu wachaguliwe na raia.  

Vile vile natoa pendekezo langu kuhusu Madiwani, Madiwani ambao wanaitwa Diwana maalum ama Nominated Councillor na

pia Nominated MP wafutiliwe mbali.

Pia, uchaguzi wa Rais:  Rais achaguliwe mara mbili peke yake na Rais awe chini ya sheria sio juu ya sheria.

La  mwisho,  kuhusu  mambo  ya  masomo,  ningependa  kutoa  pendekezo  langu  nikisema  waalimu  waende  transfer  kama  vile

walikuwa wakifanya hapo mbeleni.

Rasilimali:  Raia wa sehemu hiyo wafaidike kwa kupatiwa asilimia hamsini.  Tuko na Keringet water  na sisi watu wa Keringet

hatuonji hata thumuni.  Asante sana.

Com. Pastor Ayonga:  Haya asante, next.

Com. Phoebe Asiyo:  Misoi.

Com. Pastor Ayonga:  Ndiyo wewe?

Com. Phoebe Asiyo:  Wewe ni nani?

Mathew Mutai: Mathew Mutai
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Com. Pastor Ayonga:  Endelea, sema majina kwanza.

Mathew Mutai:  I am Mathew Mutai.  

1. I want to propose something on public officers.  Whenever a person who holds a public office is implicated in corruption,  he

should resign immediately.

2.  The Judiciary:  To ease  the congestion in our courts,  other  forms  or  ways  of  dealing  with  cases  should  be  adopted.   For

example, arbitration be incorporated in the way of getting justice in a country.

3.  On the non-employed people, the State should look into a way and I am proposing that there should be a trust  fund for the

non-employed people being catered for from the national budget.  Those who have qualified and they have a certificate be given

a maintenance allowance of Kshs. 2,000/= whenever they are waiting for employment.

Com. Pastor Ayonga:  Okay, thank you, uende kule ujiandikishe. Next is…

Com. Phoebe Asiyo:  Pastor Benson.

Com. Pastor Ayonga:  Pastor Benson sema majina yako.

Pastor Benson:   Kwa majina naitwa mchungaji Benson Sorotai.   Ningependa  kuchangia  kuhusu  mambo  ya  Rais,  Rais  awe

chini wa sheria kama vile wengine wamesema.  

Kuhusu Majimbo mimi naunga mkono.

Kuhusu ma-squatters mimi naunga mkono mambo ya squatters  kwa sababu jina ya squatter  imeleta aibu katika nchi ya Kenya

kwa sababu kuna hata watu ambao wanaishi kwa mashamba ya serikali kama settlements na misitu.  Ningependa hawa  watu

wapewe hizo mashamba, wamiliki.

Com. Pastor Ayonga:  Hiyo imehitajika na kila mtu, hakuna anayetaka watu waitwe squatter.

Pastor Benson: Mambo ya Machifu, naonelea ya kwamba Machifu waajiriwe na serikali kama kawaida.

Mtu anayefanya kazi na serikali, asikubaliwe kufanya biashara kwa sababu akifanya biashara inadhuru wafanyikazi.  Huyu mtu

afanye kazi ya serikali na akitaka kufanya biashara, afutwe kazi ndio afanye biashara.
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Com. Pastor Ayonga:  One-man one job, basi hiyo imeshawekwa nguvu. Ya mwisho?

Pastor Benson: Bado niko na points zingine kidogo.

Naunga mkono wazee wa kijiji wapewe mshahara.

Vyeti vya ndoa iwe lazima kwa kila mtu na hizo vyetu zipeanwe kwa maofisi ya Machifu si kwa DC ili watu wapate kwa urahisi.

Uhuru wa  kuabudu:   Uhuru  wa  kuabudu  uchunguzwe  na  serikali  ili  kusiwe  na  madhehebu  ambayo  yanaweza  kudhuru  watu

kama zile zingine kama devil worshipers na cults.

Kutahirisha wasichana ikomeshwe, ipigwe marufuku kabisa katika jamhuri ya Kenya.

Com. Pastor Ayonga:  Asante Pastor, umechukua dakika nne.

Pastor Benson: Uniongezee kidogo.

Com. Pastor Ayonga:  Isipokuwa unasema kitu ambacho hakijhatajwa.

Pastor Benson:  Mambo ya mashamba pia,  mzee asikubaliwe kuuza shamba kama mama hayuko kwa sababu hiyo inafanya

watoto kukosa mashamba wakati mwingine.

Com. Pastor Ayonga:  Hiyo imetajwa, watu wameongea juu ya hiyo kabisa na wanhataka na mama pia jina lake liwe katika

title deed.

Pastor Benson: Utowaji wa mimba upigwe marufuku, hii mambo ya abortion.

Com. Pastor Ayonga:  Thank you Pastor nhataka kuita mtu mwingine, utupe hiyo karhatasi yako na ujiandikishe kule.

Com.  Pheobe  Asiyo:  …..Lakini  tunhataka  Ernest  Ruto,  Christopher  Soi,  Joseph  Midei,  Cheruiyot,  naita  hawa  wengine

……………………….(the two Commissioners are talking at the same time)

Com. Pastor Ayonga:   Mzee kuja,  tafadhali utusomee hiyo, utuambie tu umeandika nini hapo ndani bila ya kutusomea  hiyo,

tutaenda kusoma.
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Com.  Phoebe  Asiyo:   Na  kabla  Pastor  hajaanza  wale  nimewaita  waje  wakae  hapa  mbele,  Ernest  Ruto,  Christopher  Soi,

Joseph Ngethei, Cheruiyot Ng’eny, Thomas Nyakundi, Paulina Sang, Regina Ng’erechi.

Pastor Silas Kosgei: Mimi ni Pastor Silas Kosgei.

Com. Pastor Ayonga:    (Inaudible.   Tafadhali,  kwa wale ambao nnaungua kicheko ningewaomba musonge kidogo,  kiwanja

naona ni kikubwa, mngeweza kusonga huyu anapotoa maoni yake.  Lakini kama mnhataka kusikiza hebu mnyamaze aongee.

Pastor Silas Kosgei: Ningetaka kuchangia juu ya kodi, nimesema ya kwamba kodi kwa watu wa umri wa miaka kumi na tano

mpaka hamsini na tano iwe lazima ili tupate kusomesha watoto bure mpaka secondary.

Ya pili, makanisa yapewe uwezo wa kufunza raia jinsi ya kuishi badala ya kutumia pesa  nyingi kununua condoms ya kujichunga

kwa mwenendo yao.  Makanisa wapewe uwezo wa kufunza wananchi na wapewe pesa ya kutumua.

Ili tupate kukomesha ufisadi katika nchi yetu, tumeonelea ya kwamba ni heri wale watu ambao whatapatikana wakifanya ufisadi

wafungwe maisha na mali yao ichukuliwe na serikali ili ipate kuwa funzo kwa wengine kwa maana tuko na shida kwa hii laini.

Wananchi wote wapewe mashamba heka tano na mtu ambaye hatapate  heka nyingi apewe hamsini lakini watu wasipewe zaidi

ya hizo.  

Baada  ya  kustaafu,  watu  au  wazee  wapewe  mshahara,  yule  mtu  ambaye  alikuwa  anafanya  kasi  shambani  au  mtu  ambaye

alikuwa anatumikia serikali apewe kitu au mshahara baada ya kustaafu kwa kazi yake.

Com. Phoebe Asiyo:  Pension.

Pastor Silas Kogei:  Ndiyo wapewe pension.

Elders wapewe jukumu la kusimamia kesi za nyumbani badala ya kupeleka kesi kotini ambapo itakaa miaka na miaka.  Wazee

wa mitaa wapewe uwezo wa kusimamia koti na mashamba.

Majimbo:   Nimependekeza  ya  kwamba  Majimbo  ianzishwe  kwa  hii  nchi  yetu  kwa  maana  hiyo  inasaidia  watu  wapate

development mahali pao, watumie rasilimali zao na ilete amani kwa nchi yetu.

Com. Pastor Ayonga: Hiyo tumephata point mzee, ya mwisho?

99



Pastor Silas Kosgei: Ni hayo tu nilikuwa nayo.

Com. Phoebe Asiyo:  Lakini tungependa utuwachie hiyo karhatasi yako.  Ernest Ruto yuko?  Christopher Soi, Joseph Muthei,

unaitwa nani mzee?

Ernest Ruto: Kainenyun kekurenon Ernest arap Ruto.

Translator: Anasema jina lake ni Ernest Ruto.

Ernest Ruto: Kainenyun noton.

Translator: Hilo ndilo jina yake.

Ernest Ruto: Ko ng’alek tugul ko kakemwa. Atese kityo amwae ale Majimbo ko magat.

Translator:  Anasema Majimbo kabisa ndio amekuja kuhimiza.

Ernest Ruto: Ng’olyot age ko nikobo district nebo ogiek ko magat kou noton.

Translator: Anhataka ile district ya Ogiek iwekwe.

Ernest  Ruto:  Kirwoget  ab  imbarenik  kora  ko  magat  kou  yon  ka  kemwa,  kimoche  komi  gaa.Kimoche  korwoch

boisiekab kokwet choto.

Translator:  Kesi ya mashamba ifanywe na wazee wa nyumbani (Elders Court).

Ernest Ruto: Ak kikochin mshahara.

Translator: Na wapate mshahara, Elders Court iwe ni koti inhatatua mambo ya mashamba na ya nyumbani.

Ernest  Ruto:  Ng’olyot  any  ne  ng’uan  kabisa  ne  komoche  amwa  ago  kakomwa  bik  ko  chito  ne  ndo  moet  lakwetab

chito kot kosich lakwet. Kobunchin chichoto.

Translator:  Anasema  sasa  kuna  yule  kijana  anarandaranda  na  wasichana  wa  wenyewe,  mtu  akizalisha  mtoto  ni  lazima

achukue.

Ernest Ruto: chito ne konde moet lakwetab chito kot kosich lakwet kobo chichoton lakwanaton anan kobo kwonyoton

agine.

Translator: Anasema asipokubali kuoa, achukuwe mtoto wake.

Ernest Ruto: Osir kou noton.
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Translator: Andika namna hiyo.

Ernest  Ruto:  Kirwogik  keleweni.  Kiyoni  kou  noton,  asibi  kou  noton.  Kileweni  eng  gaa  kou  ye  nyolu.  Koleweni  bik

chengen chichoton.

Translator: Na anasema Machifu lazima wachaguliwe na wananchi.

Ernest Ruto: Imbaret any kesire kwondo ak chichoton kitun kwonyoton.

Translator: Anaunga mkono akina mama kwa title deed, jina la mama na la mzee iwekwe pamoja.

Ernest Ruto: Kisire kwondo koek agenge amun indorwe agekomi ingo kotononchin imbaranaton.

Translator: Anasema mwengine akikufa mwenzake anabaki akichunga hiyo shamba.

Ernest Ruto:  Amun imuche koburburnen lagok imbaranaton.

Translator: Kwa sababu watoto wanaweza kuharibu. 

Com. Pastor Ayonga:  Ya mwisho sasa mzee?

Ernest Ruto: Kisire tuwan kibagenge. Ago metit ne igu metit en imbaranaton ko boiyot.

Translator: Anasema uamuzi tena kwa hiyo shamba lazima iwe ni mzee.

Ernest Ruto:  Kou ye mwoe bukuitab Jehovah. 

Translator: Kama Biblia inavyosema.

Ernest Ruto: Metit ne indochin kioton age tugul ko boiyot.

Translator: Anasema kichwa cha nyumba ni mzee.

Ernest Ruto: Chepto kosirat kora en Bible kele kibutyin imbaret ne kong’et en gaa, ne mokisich werit en kayaton. 

Translator: Anasema kama una mtoto msichana lazima apatiwe shamba, hata Biblia imesema.

Ernest Ruto: Mwoe buguit kole ye mabit werit en koyoton kondie tugukab koyoton cheboton.

Translator: Anasema kijana asipopatikana, msichana ndio anarithi mali ya huyo mzee.

Ernest Ruto: Kou noton koka kemwa kele chepto konyoru agine imbaret kou noton.

Translator: Tumekubaliana mama hhata yeye apate shamba.
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Com. Pastor Ayonga:  Nashukuru sana mzee, sasa nenda uweke sahihi pande hii.  Kuna Christopher Soi hapa?  

Com. Phoebe Asiyo: Joseph Mithei yuko? 

Speaker:  Amesema ameongea.

Com Phoebe Asiyo:  Na Cheruiyot Ng’eny?  Hakuko, Thomas Nyakundi?  Wewe ni nani?

Thomas Nyakundi:  Thomas Nyakundi.

Com. Pastor Ayonga:  Sema majina yote.

Thomas Nyakundi:  Thomas Nyakundi.

Com. Pastor Ayonga:  Okay, endelea.

Thomas Nyakundi:  Kwanza nashukuru sana Bwana Chairman kwa kuteletea haya maneno hapa.  Niko na meneno mhatatu:

1.  Kuna kitu kimoja ambacho tumeona kimeleta shida katika Kenya,  hii maneno ya kutembea ngambo kwa Rais na Wabunge

wale amechaguwa kutoka nyumbani.  Kwa sababu hii inachukuwa pesa nyingi sana mamilioni ya pesa na kwa hivyo sasa  ….

Com. Phoebe Asiyo:  Wasitoke hapa?

Thomas  Nyakundi:   Kwa  hivyo  tunakosa  pesa  ya  mshahara  wa  maua,  chai  na  vitu  vingi,  kwa  hivyo  hiyo  irekebishwe.

Ikatishwe, isiendelee sana.

Neno la pili, mshahara wa Wabunge upungzwe kidogo.

Com. Pastor Ayonga:  Kama ngapi?

Thomas Nyakundi:  Iwe chini hata elfu mia moja au themanini, mwisho.  Iwe elfu themanini ili hata walimu wapewe na police

officers wale wanafanya kazi masaa mingi 
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Com. Pastor Ayonga:  Okay, ya tatu?

Thomas Nyakundi:  Ya tatu ile mimi napendekeza sana ni serious, Wabunge wawe kwa ofisi kuanzia Monday mpaka Friday.

Com.  Pastor  Ayonga:   Asante  sana  Nyakundi,  uende  kule  ujiandikishe.   Sasa  whatakuona  lini  Nyakundi?   (Laughter)

Wewe ni nani?

Cheruiyot Joel: Mimi ni Cheruiyot Joel.

Com. Pastor Ayonga:  Oh, Cheruiyot Joel yule tulikuwa tunhatafuta Cheruiyot usitusomee hayo maneno, utuambie umeweka

nini hapo.

Cheruiyot Joel:  Langu ni kwamba watoto ambao wanapewa kitambulisho wakati  huu inafaa Katiba iruhusu hawa waendelee

kukhata kura mpaka wakati wa election. 

Lingine, kuhusu mazingara vile vile katika nchi yetu ya Kenya,  ningependelea kwamba rasilimali ama wakaaji  karibu  na  forest

wawe wanye kulinda hizo misitu na mali ambazo ziko katika area hiyo na wafaidike katika hiyo misitu yako.   Kwa sababu kuna

wakati mwingine….

Com. Pastor Ayonga:  …………….(Inaudible).

Cheruiyot Joel:  Lingine, mashamba ambayo serikali ilipea jamii ambao hawakuwa na mashamba, ningependelea ya kwamba

Katiba ya sasa iruhusu hawa, vile walipewa mashamba hayo, wapewe cheti cha kumiliki na waishi kama jamii zingine.

Com. Pastor Ayonga:  Asante sana, hayo mandishi si ni yetu?  Hayo nyingi ya chini, hiyo uweke kule na ujiandikishe.

Com. Phoebe Asiyo:  Paulina Sang.

Com. Pastor Ayonga:  Mama tunhataka mafupi tu, yale ambayo hayajasemwa.

Paulina Sang:  Mimi naitwa Paulina Sang.

 Mimi nachangia sana kuwa uchaguzi ufanywe kama Katiba imebadilishwa.

 La pili, mimi naunga mkono Majimbo.

 La tatu, President achaguliwe na wananchi.
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 Ya nne, wanaume na wanawake wawe sawa kwa kazi.

 La tano,  mtu ambaye anhataka kiti cha Councillor awe mtu  ambaye  amesoma  kuanzia  standard  seven  mpaka  kidato

cha nne, bora  tu anajua kuandika lakini iangaliliwe kwa kijiji  chao  kama  wanaweza  kuongoza  hata  kama  wamesoma

mpaka University.  Iangaliliwe kwawenyewe kama anaweza kuongoza, si kumchaguwa tu kwa maana amesoma.  Kuna

watu wengine ambao hawajasoma lakini wanaweza kuongoza.

Com. Pastor Ayonga:  Haya, umefanya point.

Paulina Sang:  Mambo ya club ifungwe kabisa kwa maana nilisikia kuna watu wengine wanaunga hiyo mkono.  

Com. Pastor Ayonga:  Hiyo ni maoni yao mama na yako ni kufunga, wao ni kufungua.  (Laughter) Haya endelea.

Paulina Sanga:  Mambo ya mazingira, miti ipandwe kama mtu anakata ile ambayo imekomaa.

Watu wote wawe sawa kwa maana tumeona mhatajiri wananyanyasa maskini.  Tunataka wawe sawa,  hata maskini wafikiriwe

kwa maana tunaona kuna matunda na ni mhatajiri tu wanafaidika nayo na sisi watu maskini hatuoni faida.

Com. Pastor Ayonga:  Asante mama.

Paulina Sang:  Rekebisha hapa.

Ya nane,  watu wa  agriculture  wafanye  kazi  yao  kama  zamani,watuchungie  mashamba,  hata  ingawa  shamba  ni  yangu.   Kwa

maana nimeona uchungu sana mahali naishi, mtu anakuja kulima na kama analima anhatafuta kitu cha kujizuia hapa halafu alime

hivi…

Com. Pastor Ayonga:  Hiyo tumeelewa, ya mwisho sasa?

Paulina Sang:  Ya mwisho ni kuhusu wasichana na vijana.  Kama msichana amechukuliwa na kijana hata kama ni siku moja,

huyo msichana awe bibi yako na akirudi, msichana apate share yake.  Moja…

Com. Pastor Ayonga:  Asante sana, sasa imetosha, nenda ujiandishe uko.

Paulina Sang: Excuse me, point moja. 

Com. Pastor Ayonga:  Hiyo ni kuhusu nini?
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Paulina Sang:   Hii ni kuhusu madaktari  wa  miti  shamba,  naomba  serikali  yetu  iwapatie  certificate  kama  hii,  wale  madaktati

wanatibu watu nyumbani.

Com. Pastor Ayonga:  Tunajua miti shamba ni nani.

Paulina Sang:  Wapewe ruhusa wafungue clinicyao watibu watu kama…..

Com. Pastor Ayonga:  Lakini si hawa madaktari wa miti shamba wana clinics? Naona hata wakitangazwa kwa magazeti hata

television.  Hakuna shida.

Paulina Sang:  Hakuna shida, asante sana.

Com. Pastor Ayonga:  Asante.  Wapi Reuben Kirui?  Reuben Kirui una dakika mbili tu, ndipo wewe utakuwa wa mwisho.

Reuben Kurui:  Thank you very much, my name is Reuben Kirui

 I  want  to  start  with  the  preamble:   I  want  the  Constitution  to  recognise  and  respect  all  the  tribes  of  Kenya.   Our

Constitution also to include justice, peace, love and unity plus liberty.

 I want to support Federal system of government.   I  also want to support  the issue of Parliament,  instead of two-thirds

approval iwe 85%.

 Education:  I want our chidren to get jobs after form Four.

 Land:  I want the Constitution to protect the catchment areas.

 Natural Resources:   I  want  the  locals  to  be  given  the  right  to  have  the  share  of  whatever  has  been  harvested,  I  am

proposing 50%.

 Commission of Inquiry:  I want Parliament to be given the right to appoint  the Commissions and the report  to be  taken

back to Parliament for discussion and the report given to the people.

 I also want to propose the issue of wildlife protection iwekwe kwa Katiba.

 Lastly, clashes:  During the clashes, our people were not compensated,  I want the issue to be  looked into.  Thank you

very much.

Com. Pastor Ayonga:  Thank you.  Mzee? 

Daniel Talam:  Mimi ni Daniel Talam.
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Com. Phoebe Asiyo:  Wewe Daniel Talam tulikuita zamani sana ulipotea wapi?

Daniel Talam:  Mimi ni Daniel Talam sijaongea.

Com. Pastor Ayonga:  Okay……………(Inaudible).

Daniel  Ndalam:   Ningependa  tu  nichangie  kuhusu  mfumo  wa  utawala  wa  Majimbo,  nasema  hivyo  ili  mali  ya  Jimbo  hilo

inufaishe watu wa Jimbo hilo.

Com. Pastor Ayonga:  Hiyo tunajua Daniel.

Daniel Ndalam:  Nyingine, ningependa kuongea kuhusu mambo ya mashamba yaliopeanwa na serikali hhata tangu serikali ya

hayati Mzee Jomo Kenyatta  mpaka serikali wa wakati  huu.  Kama vile  ilipeanwa  ikae  hivyo  hivyo  kwa  sababu  wale  ambao

walipeana ni serikali na walikuwa wanajua watu wanateseka.   Kwa  hivyo  ningependa  iwekwe  kwa  Katiba  kuwa  mashamba

ambayo serikali imepeana iwe ni ADC au sehemu ya ardhi ya serikali ya misitu ikae hivyo hivyo vile serikali ilipeana.  

Tena mambo ya chemichemi ya maji, ningependekeza ya kwamba wazee wa mitaa walinde chemichemi ya maji kwa kila kijiji

na vile vile katika vijiji vingine.

Com. Pastor Ayonga:  Ya mwisho sasa?

Daniel Ndalam:  Ya mwisho, mambo ya pombe yapigwe marufuku kabisa.

Com. Pastor Ayonga:  Marufuku kabisa.

Com. Phoebe Asiyo:  Kuna mama Lucine Ng’erech.

Com. Pastor Ayonga:  Ng’erech, mama sema majina yako.

Lucina Ng’erech:  Jina langu ni Lucina Chebet Ng’erechi.

Com. Pastor Ayonga:  Okay endelea.

Lucina Ng’erech:  Achongonchini.
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Translator:  Anasema mimi nhataka kuchangia hivi.

Lucina Ng’erech:  Kit ne amwae netai 

Translator:  Kitu cha kwanza.

Lucina Ng’erech:  Amun ki bikab Kenya tugul

Translator:  Kwa sababu sisi wote ni Wakenya.

Lucina Ng’erech:  Amwoe agobo biashara.

Translator:  Mimi nasema mambo ya biashara.

Lucina Ng’erech:  Kimoche biashara keyai en oldo tugul amun kibo Kenya tugul.

Translator:  Anhataka biashara ifanywe Kenya yote kwa sababu sisi sote ni Wakenya.

Lucina Ng’erech:  Amun miten kebeberta ne moite bik alak koyae biashara.

Translator:  Kwa sababu huko sehemu zingine hatuwezi fikia kufanya biashara.

Com. Phoebe Asiyo: ………………..(Inaudible).

Lucina Ng’erech:  Agot meto.

Translator:  Anasema ile sehemu ya juu………………….(Inaudible) (Laughter)

Lucina Ng’erech:  Ibak ororie. Ile ororie

Translator:  Na mnacheka, mbona mnacheka?

Com. Pastor Ayonga:  Hebu tumsikize mama.

Lucina Ng’erech:  Kamwa ale amache keyai biashara bik tugul chebo Kenya amun kibo Kenya.

Translator:  Anasema biashara sisi Wakenya wote tufanye na tufanye kwa usawa.

Lucina Ng’erech:  (Vernacular -)

Translator:  Anasema biashara,sisi wakenya wote tufanye na tufanye kwa usawa.

Lucina Ng’erech:  Amun en Iman ko kou en Rift Valley ini

Translator:  Kwa sababu mkoa wa Rift Valley.
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Lucina Ng’erech:  Koyae biashara bik alak ichegen.

Translator:  Watu wengine wanafanya biashara peke yao.

Lucina Ng’erech:  Ko en meto komowendi chitab kolenjin.

Translator:  Anasema sehemu zingine tuseme Mkelenjin hawezi kuenda huko na kufanya biashara.

Lucina Ng’erech:  Ndendoi tugukuk kou kiosk

Translator:  Ukiweka kiosk.

Lucina Ng’erech:  Ko mo olun chi

Translator:  Hakuna mtu hatanunua kutoka kwako.

Lucina Ng’erech:  Ago kialchini bichoton ichek.

Translator:  Na sisi tunanunua kutoka kwao wakileta vitu hapa kwetu.

Lucina Ng’erech:  Agot inguni ketindoi ndonyo en  ireyu.

Translator:  Hata sasa tuko na soko hapa ya kuuza vitu.

Lucina Ng’erech:  Ko Kyolchini bichuniton chun bo meto ako maalwech.

Translator:  Tunanunua kutoka kwa hawa lakini hawanunui kutoka kwetu.

Lucina Ng’erech:  Kemoche keigun bikab Kenya che kyolchinige tuguk.

Translator:  Tunhataka tuwe watu wa Kenya ambao tunajinunulia vitu, wananunua kutoka kwetu na sisi pia tunanunua kutoka

kwao.

Com. Pastor Ayonga:  Thank you.

Lucina Ng’erech:  Kany korok inye.

Translator:  Anasema ngoja kwanza.

Com. Pastor Ayonga:  Sema la mwisho basi.

Lucina Ng’erech:  Usiseme la mwisho. Bakach amwa inye.

Translator: Anasema mwache aseme. 
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Lucina Ng’erechi:  Ko en iman kemoche keigun bik tugul agenge.                             

Translator:  Anhataka umoja wa watu wote.

Lucina Ng’erech:  Ko ibu chomyet.

Translator:  Kitu kitaleta umoja ni kupendana.

Lucina Ng’erech:  Ko kora ko kakase komwoe bik alak kole kimoche kikeronwech ng’alek alak che kikabit  besyo chukibo

clashes.

Translator:  Anasema tumesikia watu wengine wakisema tunhataka tugharimiwe kwa vile ilikuwa hapa ya clashes.

Lucina Ng’erech:  Ko kimogingen noton ne kiyoe ago kimogingen ne kitou.

Translator:  Anasema hajui yule alianzisha na yule alipanga.

Lucina Ng’erech:  Ko kit ne agesunen 

Translator:  Cha kumalizia.

Lucina Ng’erech:  Ogesunen ng’alekab Majimbo.

Translator:  Anasema Majimbo sasa ndio ile yenyewe.

Com. Phoebe Asiyo:    …………………..(Inaudible).

Lucina Ng’erech:  Ko en Majimbo 

Translator:  Anasema kwa Majimbo

Lucina Ng’erech:  Itinye rusa chitab meto inyon ireyu.

Translator:  Kila mtu ako na ruhusa kuingia Jimbo lolote.

Lucina Ng’erech:  Ago atinye agene rusa anyo meto.

Translator:  Na anasema hata mimi niko na ruhusu kuja hapo juu.

Com. Pastor Ayonga:  Kama kuna Majimbo hakuna ruhusa?

Translator:  Anasema anhataka hiyo ruhusa.
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Lucina Ng’erech:  Omwoe kora agobo tugukyok che kiteme.

Translator:  Anhataka kusema mambo ya agriculture.

Lucina Ng’erech:  Tukukyok che kiteme 

Translator:  Mambo ya ukulima.

Lucina Ng’erech:  kou tukukyok chemi imbar

Translator:  Kama ile ya shamba.

Lucina Ng’erech:  Kemoche dkondochinewech chito mkulima agine amun mkulima inoton keboisiei tugul kibagenge.

Translator:  Tunhataka tuongozwe na mkulima mwenyewe hatutaki mtu mwingine kutoka pande ingine.

Lucina Ng’erech:  Omoche kora kou kirwogik

Translator:  Mambo ya Machifu.

Lucina Ng’erech:  Kechokwoni kirwogindenyo kosir kebagechokwonwech en meto.

Translator:  Tunhataka tuchaguwe sisi wenyewe, hatutaka yule anatoka juu.

Lucina Ng’erech:  En komostab chepyosok. 

Translator:  Mambo ya akina mama.

Lucina Ng’erech:  Kemoche kora chepyoset.  Masoman chepyosok o bikyok si maba Parliament icheki?

Translator:  Tunhataka akina mama nao waende Bunge.

Com. Pastor Ayonga:  Asante sana.

Lucina Ng’erech:  Anan mosomoso si kosich ng’echerokab Council i?

Translator:  Tunhataka hata ya Council sisi akina mama tuchukue.

Lucina Ng’erech:  Ko chebigan komi gaa agase agane to kibutyi imbaret.

Translator:  Yule msichana ambaye amebaki nyumbani kwa sababu hakuolewa apate shamba.

Com.  Pastor  Ayonga:   Asante  mama,  sasa  unaweza  ukaenda  kule  kujiandikisha.   Nhataka  nikukumbushe  kwamba  akina

mama wanaweza kuenda Bunge, wanaweza kuwa Councillor,  wanaweza kuwa  anything  in  Kenya  bora  tu  na  wao  wapigane

hiyo vita ya kuphata hivyo viti.
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Ndugu zangu na dada  zangu ambao mko hapa,  tumefanya juu chini kutoka asubuhi na tumephata maoni ambayo ni ya  maana

sana  kutoka  hapa  kwenu.   Tumekuwa  na  mkutano  mzuri,  kikao  kizuri  ambacho  tutaendelea  kusifu  kwamba  tulipoenda

Keringet, pahali ambapo yale maji tunauziwa Nairobi  shilingi themanini inatokea.   Leo nimejua kwamba yanatoka hapa,  kama

ningekuwa na time,  ningalipenda  kwenda  kuona  hayo  maji  yanatoka  wapi  lakini,  bado  tuko  Kenya,  tutaweza  kurudi  wakati

mwengine.

Hebu  niwaambie  hivi,  nyinyi  ni  watu  wazima  ambao  mmekuja  hapa  wazee  wameongea,  akina  mama  wameongea,  vijana

wameongea hhata watoto wa shule.  Tumephata maoni mazuri sana na haya maoni yenu, hakuna hhata moja ambayo imepotea

kwa maana machine ile imenasa hayo maneno yote kabisa na kwa niaba yangu na niaba ya Bibi Asiyo, Commissioner na yule

mwenzangu Zein Abubakar,  tumepokea pole zenu kwa msiba ambao tumephata.  Tutakapokwenda  Nairobi  tutatoa  hizo  pole

zenu kwa Commission yetu kuwaambia kwamba watu wa Kuresoi walituma pole zao kwetu. Asante sana, tunawashukuru.  

Asante kwa vile mmekuja hapa kwa wingi,  tumeona  watu  wengi  na  watu  wavumilivu,  mmekaa  kutoka  asubuhi  kwa  njaa  na

baridi lakini mmevumilia mpaka dakika hii.  Tulipoanza mkutano wakati  wa asubuhi mkutano tulifungwa na nini?  Tulifungua na

maombi, kwanza hebu niwakumbushe hivi, Mungu ni mwema na udongo ambao amewapa hapa  ni  udongo  mzuri  sana,  mvua

ambayo nyinyi mlio nayo hapa,  sehemu zingine hazina mvua.  Lakini ukuangalia hapa nje nyasi ni green,  mahindi tukiona hapo

kando ya barabara, ni mahindi mazuri, maua mazuri, watu wazuri, barabara mzuri.  Si hizi ni baraka?  Hebu mpe Mungu utukufu

na sifa kwa jina lake na kila wakati Mungu ainuliwe juu kwa maana wema huu wote ambao amemwaga hapa,  msije mkachukue

tu kwamba ndivyo nchi yote ilivyo, haipo namna hivyo.  Juzi tumekuwa huko North Eastern,  kavu,  mchanga mtupu, joto  ndilo

lile ambalo hhata kuphata maji ya kunywa inakuwa shida.   Lakini hapa maji ya Keringet ndio tunauziwa, si  hiyo  ni  baraka  ya

Mungu.  Na Mungu awabariki kazi mnayofanya ili muwe mnamfanyia yeye na hebu tupendane sisi kwa sisi.

Kitu kimoja tu hhata ingawa tunaongea hii mipaka,  mipaka,  boundary,  boundary.   Sisi sote  ni wana na binti wa Mungu, jambo

hlo mkumbuke sana.  Sisi zote ni wana, binti wa Mungu kwa hivyo hebu na upendo huo ukae ndani yetu, ule upendo ulio kuwa

katika  Yesu  Kristo  mpaka  akaja  akatufia  sisi  wenye  dhambi  zote,  ili  mwishowe  tuweze  kuokolewa  kwa  ufalme  wake.   Si

tungengependa  tuokolewe  kuenda  ule  ufalme?   Na  kama  tunaenda  ufalme  ule,  mimi sitaki  kuja  niambiwe  kwamba  nilikuwa

Mkisii, au nilikwa Mkalenjin au Ogiek.   Yaani hata kama nilikwa Mkikuyu au nilikuwa nani, nhataka kuenda katika ule ufalme

kama mwana wa Mungu.  Sote tukienda huko tutafurahia, ya dunia hapa yhatabaki hapa na mambo ya babu zetu, walikuwemo

nao na siku zao na sisi tuko katika Kenya mpya, Kenya ya Katiba mpya.   Hebu  na  upendo  wa  Mungu  uonekane  kati  yetu,

hhata  hiyo  habari  ya  kununua  vitu,  jinsi  yule  mama  alikuwa  anasema.   Kama  huyu  ana  ndizi,  mimi  nitanunua  ndizi,  sitajali

mwenye ndizi.  Kama huyu anachumvi, nitanunua chumvi, sitajali mwenye chumvi.  Kwa  hivyo  hebu  tuonekane  tunapendana.

Hebu tusionekane tunakaa katika vikundi vikundi vya kusengenyana, vya kusema hivi au kusema vile, sote  ni wana na binti wa

Mungu.  Hebu tusimame tuombe, wale mliovaa kofia mtoe kofia tumwombe Mungu.
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Prayer.

Mungu  Baba  wetu  uliye  juu  mbinguni,asubuhi  tulipokuja  hapa  tulikuomba  kwamba  ubariki  mkutano  wetu  na  kweli  Mungu

umetubariki.   Tumekuwa  hapa  na  hawa  watu  wazuri,  wanaume  kwa  wanawake,  wazee  kwa  wamama,  vijana  na  watoto,

tumekuwa hapa na siku tulivu na wametoa maoni jinsi ya mambo  tofauti  tofauti  ambayo  wangependa  yarekebishwe.   Mungu

tunaomba kwamba,  hii kazi ya kurekebisha Katiba,roho wako irekebishe Katiba ili Katiba ambayo tutakayotengeneza iwe ile

ambayo italeta mibaraka kwa wana na binti zako ili zote mwishowe tusema, hii ni Katiba yetu, tuliitengeneza tukiwa na mioyo

safi na roho safi,hii Katiba utuongoze.  Na  wakati  Mungu utakaporudi,  hawa wote ambao wamesimama hapa,  kusije kukawa

kuna mwengine ambaye hatabaki katika dunia hii kwa maana alikuwa anasumbukia ukabila, kwa maana alikuwa anakalia chuki,

kwa maana alikuwa hapendi mwenzake.  

Hebu  utuonyeshe  upendo  huu  tukiwa  hapa  duniani,  kwamba  sisi  ni  wanawako  na  siku  Yesu  hatakaporudi  katika  dunia  hii,

tutakapomwona,  tukishangilia hebu tujipate katika ule ufalme ambao ameenda kututayarishia.   Kule ambako kutakuwa hamna

kifo, hamna shida, hamna kilio, ambako tutakula matunda ya uzima wa milele na hatutaona taabu yoyote.   Hatuthataka mpaka

wowote,  hatutakuwa kwamba wengine tumefungiwa, wengine tumekuwa marginalized, wengine tumefanyiwa hivi  na  vile,  sote

tutashangilia kwa maana tutakuwa wana wako,  katika mbingu ule ambao unatungojea.   Sasa  tunaporudi  katika  nyumba  zetu,

wengine kwa miguu na wengine kwa magari,  tunaomba Mungu malaika wako watutunze sisi sote  ili  tufike  ambako  tulikotoka

salama salamini.  Barika mazao yaliyomo mashambani, bariki ng’ombe waliomo viwanjani, bariki watoto ambao umetupa na zile

shida zote ambazo tunafikiri ni nyingi.  Mungu  tunaomba  kwamba  tupate  suluhisho  kutoka  kwako  na  kila  mmoja  wetu  hapa

abarikiwe.    Amen
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