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Present: 

1. Com. Pastor Ayonga.
2. Com. Phoebe Asiyo.

Secretariat staff in attendance: 

1. Irungu Ndirangu - Program Officer.
2. Anthony Oluoch  - Assistant Program Officer.
3. Regina Mwachi    - Verbatim Recorder.
4. Lisa Chelule      - District Coordinator

The meeting was started at 10.45 a.m. with Com. Asiyo in the chair. 

Prayer was said by Stanley Maritim. 

Com. Pastor Ayonga: Tunataka kuanza mkutano. 

District Coordinator (Liza Chelule): Kabla hatujaanza mkutano wetu, tunataka mzee mmoja atuongoze kwa maombi. Mzee

mmoja atuongoze kwa maombi tafadhali. Tusimame sisi wote, na tuombe. 

Stanley Maritim: (Prays in Kipsigis.) (Inaudible)

Liza Chelule: Na kabla hatujaendelea, our honorable Commissioners, secretariat, viongozi wote wa kina mama, youth leaders,

na wananchi wa Ole Nguruoni, kabla sijaendelea ningetaka kutoa risala zangu za rambi rambi, kwa familia ya Dr.  Ombaka,  na
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nitatoa tena kwa niaba ya 3cs. Honorable Commissioners,  feel welcome. Today we are  in Ole Nguruoni venue, Amalo venue,

within Ole Nguruoni division, Kuresoi  Constituency. And before I say anything, may I give this  opportunity  to  the  area  chief.

…(Speaks in vernacular). And because we are not here with our D.O, I am giving this chance to any Chief who is among us,  or

who is with us right now. Assistant  Chief,  do  we  have…?  Is  any  Assistant  Chief  with  us?  Okay  Councillor  wa  area?  Huyu

ataongea kwa Chairman, kwa upande wa Chairman. Ataongea kwa upande wa Chairman.  Okay  tutapatia  Councillor  yeyote

mwenye ako hapa. Councillor Mosonik kuja ongea na ukaribishe wageni, halafu James utafuata.

Councillor Mosonik: Asante sana Bwana Commissioner sir, na officials wote wa Commission yako,  na wananchi kwa jumla,

Hamjambo? Basi nataka kuchukua nafasi hii kukaribisha Commissioner kwa hii mkutano muhimu, kwa leo kwa Ole Nguruoni

division. Please karibu na ujisikie wewe uko nyumbani.  Asante sana. 

Liza Chelule:  Tunapatia Bwana Tuwei, kwa sababu our Chairman has not arrived,  we are  giving this Chance to Mr.  Tuwei,

welcome.

Mr.  Tuwei:  Our  Commissioners  and  the  secretariat,  Wananchi  wa  Ole  Nguruoni,  kwa  niaba  ya  Wananchi,  Bwana

Commissioner,  nataka  kuwakaribisha  nyote  hapa  kwetu  Ole  Nguruoni,  mjisikie  nyumbani,  na  tuna  furaha  sana,  maana

mumekuja siku hii ya leo.  Tumesikia kwa radio ya kwamba  sehemu  zingine  mikutano  zimehairishwa.  Tunashukuru  Mwenyezi

Mungu  maana  mikutano  yenu,  vile  mulipanga  ilienda  vizuri,  mpaka  leo  imetimia.  So,  you  are  most  welcome.  Na  mwisho,

ningependa mimi binafsi na watu wa Ole Nguruoni, nitoe rambi rambi zangu kwa Commissioner Ombaka.  Commission imepata

pigo kubwa na tena vile vile Serikali yetu tukufu. Na  hata sisi, maana tulikuwa tunatarajia  kumwona  yeye,  na  tumesoma  kwa

magazeti na kwa vitabu, na tunajua majina yenu, lakini nyuso zenu hatujajua.  So,  mnakaribishwa, you are  most welcome. Feel

at home. Thank you very much. 

District  Coordinator:  I  am  sorry  our  Constituency  Chairman  is  not  with  us  today,  because  he  is  attending  court  for  two

consecutive days. So I’ll take this opportunity to introduce the 3cs,  their Constituency na CEPs,  tafadhali kujeni mbele haraka

haraka. 3c members na CEP. 

Paul Rogony: Mimi naitwa Paul Rogony, ni 3c member. 

Ezekiel Chesendany: Mimi naitwa Ezekiel Chesendany, ni mwalimu.

Zipporah Kirwa: mimi naitwa Zipporah Kirwa, ni mwalimu.

Weldon Ronoh: Mimi naitwa Weldon Ronoh, ni mwalimu.
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Pastor Joseph Tanui: Mimi naitwa Pastor Joseph Tanui, Mwalimu. 

Reuben Kirui: Mimi naitwa Reuben Kirui, mimi pia ni mwalimu. 

Liza Chelule: Mimi naitwa Liza Chelule, ni CC member. Nitaomba honorable Commissioners nitwange lugha kidogo,  tuongee

na Wananchi wa Ole Nguruoni. (Speaks in Vernacular) hakuna kushangilia ni kusikiza tu. Kwa hivyo (Speaks  in Vernacular)

. Nitarudisha sasa Program kwa Chairman wa Commission, ambao wako mbele yetu wakati huu. Karibu. 

Com. Pastor Ayonga:  Asante sana mama Chelule kwa kutukaribisha,  na wote  ambao  wametukaribisha,  na  asante  pia  kwa

kupata hizo rambi rambi ambazo zimetoka kwa upande huu wenu, bila shaka tutapeleka hayo mambo kule katika ofisi yetu kuu

Nairobi, na tutawaambia kwamba mumejiunga pamoja nasi kwa kupoteza mmoja wetu.  Asubuhi ya leo,  tunamshukuru Mungu

kwa maana tumepata nafasi ingine tena.  Jana tulikuwa  na  mkutano  mzuri,  mzuri,  mzuri.  Na  leo  ninatumaini  tutakuwa  hata  na

mzuri  kuliko  wa  jana.  Kwa  maana  nimeona  nyuso  zenu  ni  watu  wazima,  watu  walio  na  afya  nzuri,  na  watu  ambao

wamebarikiwa. Mungu ametoa jua lake hapo nje linang’aa,  tuna hewa nzuri, na pia,  tunashukuru kwa jumba hili kubwa,  jipya,

ambalo tumeanza kulitumia, kwa kutoa maoni. Kwanza,  nataka niwajulisheni, sisi ni wakina nani. Na  ningelipenda kuuliza wale

wako huko nyuma, tafadhali warudishe sauti zao chini. Kwa maana maneno  tunayosema  hapa,  yananaswa  na  machine.  Kwa

hivyo mukiongea huko nyuma, mukipata hapa hapatoshi,  kiwanja naona nje ni kubwa.  Sisi hapa  mbele,  mimi ninayeongea,  ni

Pastor  Zablon  Ayonga,  ni  mmojawapo  wa  ma-Commissioners.  Na  hapa  mkono  wangu  wa  kushoto,  ni  Bi  Phoebe  Asiyo,

ambaye ni Commissioner. Atakuja kuwasalimu baadaye. 

Kwa  leo,  nimesahau  ile  lugha  niliambiwa  kidogo  ile  nisalimie  nayo  watu,  lakini  nitajifunza  kabla  sijafanywa  kuwa  mzee  wa

Ogiek.  Siku  ile  nitaongea  ki-Ogiek  kidogo,  ndipo  nivalishwe  zile  nguo  rasmi  za  uzee.  Lakini  kwa  leo  ningesema  “Chamgei

tugul!” Na wale ambo tuko pamoja nao, wafanyikazi toka kwa secretariat yetu, hapa ni mama Regina. Huyo mama Regina kazi

yake  hapo  jinsi  mnavyomuona,  ana  ki-machine  hapo  kinachoshika  maneno,  maneno  yote  mtakayosema,  kitashika.  Hata

ukikohoa siku ingine tutakuambia Mzee,  si ni wewe huyo?  Sauti  hiyo  si  ni  yako?  Tena  siku  hiyo  ulikuwa  na  kikohozi.  Huyo

mama  anashika.  Na  hapa  kando,  huyo  ni  kijana  anayeitwa  Odhiambo.  Odhiambo,  yeye  anaandika  kama  typewriter.

Anaandika,  yule  mama  ananasa,  Odhiambo  anaandika.  Odhiambo  anaandika,  Odhiambo  anaandika.  Na  kwa  hivyo  hakuna

neno la mtu litakalo potea. Hawa wawili kazi ya kunasa na kuandika.

 Wapi Program Officer? Mbona wako mbali sana? Oh nimeona hapa.  Okay,  hapo nyuma nataka  mugeuze  vichwa,  -  Bwana

Irungu, simama ili wakuone. Mnaona huyo ana li-file hilo likubwa? Huyo ni Program Officer,  huyo ndiye Bwana Irungu, na kazi

yake ni hii: nataka muelewe kazi yake.  Kwa maana,  hawa ingawa wananasa,  ingawa wanaandika,  yeye pia ana  register  hapo

ambapo lazima uende uweke kidole. Jina lako liandikwe, akuulize maswali mawili Matatu, uweke kidole kwamba nilitoa maoni.

Na kama umekuja na maoni ambayo yameandikwa, pia huyo ndiye unayempa. Unampa hiyo maoni ili aweke kwa folder,  iko

folder hapo ambayo ni ya upande huu tu. Tukienda tunamuuliza lete  ile  folder.  Na  hiyo  folder  imeandikwa  sawa  sawa.  Kwa
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hivyo wale mlioandika maneno, ambao mumekuja na written memorandum, yule ndiye, unapomaliza kuongea hapa,  utakwenda

kwake  huko  ndipo  umalize  maneno.  Sasa  leo,  mumekuja  kutoa  maoni.  Na  kabla  hamujatoa  maoni,  tunataka  kwamba

tusikilizane, watu watakuwa wengi. Lakini pia watu wakiwa wengi, munajua kila mtu ana wazo lake,  kila mtu  ana  wazo  lake.

Na pengine saa ingine mawazo wewe unafikiri ndio na fulani naye anafikiria. Kwa hivyo. Hamukuja hapa leo kutuuliza maswali,

au kutuambia story-jinsi mlivyoingia mashamba ya hapa.  na nani alikuwa anawasumbua siku hizo, na jinsi ambavyo kumekuwa

na nini na nini, tunajua hayo mambo yote. Sisi ni Wakenya. Tumejua shida. Lakini shida zile, leo wewe tunataka utuambie, kwa

shida  hii,  tunataka  au  ninataka  hivi  na  vile.  Si  kutuambia  “Enda  muangalie  hayo  maneno.  Nyinyi  watu  wa  Katiba,  muende

muangalie.” Sisi hatuendi kuangalia, sisi tunaenda kuandika yale maneno mumetuambia. Na usipotuambia, basi  ni kana kwamba

tumefanya kazi ya bure.  Wewe mwenye shida,  wewe mwenye jibu. Tumeelewana?  Tumeelewana?  Basi  siku  ya  leo,  ambaye

ataongoza mkutano huu  itakuwa mama bibi Asiyo, ndiye atatuongoza leo.  Na  kabla hajaanza kutuongoza, atatuambia taratibu.

Tunafanya hivi, tunakupa dakika kiasi hiki, na dakika kiasi hicho kikiisha maneno kwisha.  Tunataka kila mmoja apate  neno la

kusema.  Na  kama  mtu  amesema  maneno  yako,  hata  kama  tumeita  jina  lako,  wewe  sema.  Yale  yaliyosemwa  ninayaunga

mkono. Si maneno yamekwisha? Badala ya kurudia kile fulani amesema, na wale ambao mumeandika memoranda, si lazima uje

uongee. Unaweza kuenda kule kwa Bwana Irungu, umpe memorandum yako, aandikishe, uweke sahihi, uende nyumbani uende

kujenga taifa. Tena, huu mkutano si jela.  Ukitaka kukaa hapa mpaka dakika ya mwisho ile ambayo tutamaliza, ni shauri yako.

Hapa unaweza kutoa maoni na ukafanya  nini?  Ukarudi  nyumbani.  Ukarudi  kwenda  kufanya  mambo  mengine,  ukisha  maliza.

Lakini pia hatukufukuzi, ukitaka kukaa hapa mpaka jioni, shauri yako. Naona jumba ni kubwa, hautamaliza nafasi. 

Hebu mama bibi Asiyo awasalimu, na awaambie mambo tunafanya, na tuanze mara moja. 

Com.  Asiyo:  Asante  sana  Pastor  Ayonga  kwa  kunipa  nafasi  hii,  ya  kuwasalimia  watu  wa  Ole  Nguruoni,  na  kwa  hii

Constituency  ya  Kuresoi  na  kusikiliza  maoni,  na  mapendekezo  juu  ya  Katiba  mpya.  Habari  za  asubuhi  nyinyi  wote?

Nawasalimia kwa  furaha  sana,  naona  mumefika  kwa  wingi,  kama  vile  jana  mulifika  kule  tulikokuwa,  na  ninakubali  kwamba

tutapata maoni mazuri kutoka kwenu ambayo yatatusaidia,  kwa njia taratibu ya kuandika Katiba mpya. Vile Pastor  amesema,

sisi hatuna maoni juu ya Katiba mpya. Sisi kazi yetu ni kusikiliza tu.  Kazi yetu ni kusikiliza tu,  na kuandika vile ameeleza,  halafu

tutaenda kukaa chini, na tutaangalia maoni ya watu wote wa Kenya vile yalivyo, halafu tutaandika Katiba ambayo tunafikiria ya

kwamba, itachukua maoni ya watu wote wa Kenya. Katiba ambayo inaweza kuishi kwa miaka mingi ijayo. 

Unajua katika Africa hii tunakoishi, ni vigumu sana kwa nchi ya kiafrika kutengeneza Katiba mpya, au kurekebisha Katiba yao,

kama mambo ni shwari.  Tumeona nchi nyingi za Africa, wale waliopata uhuru juzi juzi kama South Africa, wameweka Katiba

mpya.  Nchi  zingine  ambao  hawakubadilisha  Katiba  yao,  wamebadilika  wakiwa  na  vita,  au  wakiwa  na  msukosuko,  au  vitu

fulani.  Lakini  sisi,  tumekuwa  na  bahati  sana  miaka  arobaini  sasa.  Hatujakuwa  na  vita,  ijapokuwa  tumekuwa  na  shida  za

umasikini na mambo kama hayo ya umma, lakini, hatuna vita kwa sasa  tukiandika Katiba.  Na  ni  wakati  mzuri  sana  kwa  mtu

kutoa maoni yake, kwa maana, hakuna kitu ambacho kinasumbua mtu sana kwa roho, kama kusikia bunduki ikilia, au nini, ni ile

tu  mawazo  ambayo  yanaweza  kutusaidia  kutengeneza  Katiba,  ambayo  itadumu  kwa  miaka  mingi  sana  ijayo.  Kwa  hivyo
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ninawashukuru, na mpango wetu utakuwa ni hivi, kila m tu ambaye atakuja  kuongea,  ambaye hana maandishi yoyote,  ataongea

kwa dakika tano. Na atatueleza tu mambo ya muhimu kabisa, ambayo anataka ingine kwa Katiba mpya ya Kenya.  kwa maana

tutajenga mji mpya, tunajenga nchi mpya. Na ni lazima iwe nchi mpya, ambayo tukiwachia watoto  wetu,  watatosheka kwamba

tulijaribu. 

Na  tunafikiria  kwamba  Katiba  hii,  tukimaliza  kusikiliza  mambo  yote  ya  watu  wa  Kenya,  na  wale  ambao  watafika  Nairobi

kujadiliana siku ya mwisho, tutakuja kufanya urafiki, urafiki wa watu wote wa Kenya.  maana Mungu hakuwa mjinga kutuweka

kwa nchi moja, ijapokuwa sisi tuko makabila tofauti, tunaishi mahali mbali mbali kwa kila kabila, lakini ni watu wa Kenya. Na  ni

huzuni sana ukiuliza mtu hapa Kenya “wewe ni wa wapi?” anakwambia mimi ni Mjaluo.  Ukienda Tanzania atakuambia yeye ni

Mtanzania. Kwa maana wamezoea kufanya hivyo. Hata sisi nafikiri nyuma ya hii Katiba mpya, tutaanza kujiita Wakenya.  Kwa

maana tukiwa ng’ambo, huwezi kusema mimi ni Ogiek,  unasema tu wewe ni mtu wa Kenya,  ukifika hapa Nakuru,  ukiambiwa

“wewe unatoka wapi?” “Mimi ni Ogiek.” Au “Mimi ni Kikuyu, mimi ni Masai, mimi ni Jaluo.” Lakini hii Katiba itusaidie kujiona

kama watu moja, ambao Mungu aliweka kwa nchi moja, waishi pamoja kwa upendo,  kwa masikilizano, na natumaini kwamba

mawazo yenu na hekima yenu wazee, kwa vijana itatusaidia sana kwa mambo hayo.

 Wale ambao wameandika Katiba,  wale ambao wameandika ikiwa yao,  tutawapatia muda tu wa kueleza mambo ya muhimu,

-highlights- kutoka kwa yale ambayo muliyoyaandika. Halafu mutapeana kwa Irungu hiyo karatasi. Na hiyo karatasi,  itakuwa ni

mali yetu kutoka leo.  Na  kila ambacho umesema kwa hiyo karatasi  itaingia kwa computer yetu. Na  hata miaka ishirini kutoka

leo, kama mjukuu wako mwingine atapenda kuangalia  babu  yangu  alisema  nini,  anaweza  kuenda  kwa  Archives,  akaona  vile

walivyosema. Akasikia sauti yako vile ulivyosema. Kwa hivyo ni mambo ya muhimu, tunakaa hapa  kama  Court.  si  mahali  ya

kupiga makofi, au kucheka kama hakuna haja ya kucheka.  Tujaribu sana tuweke mawazo yetu pamoja,  na tuseme mambo ya

muhimu, ambayo itatusaidia. 

Kama  huna  haja  ya  kusoma,  ya  kuongea  juu  ya  mambo  uliyoyaandika,  utayawacha  pale  tu  na  kuweka  sahihi,  kwamba

umeyaleta,  hata  hiyo  itafaa.  Kama  inakubidi  kurudia  mambo  mtu  amesema,  kama  mtu  alisema  tunataka  education,  tunataka

elimu ya bure kutoka kidato hiki mpaka hiki, na wewe unaona hiyo unasikizana  na  hiyo  na  hiyo  habari,  au  akisema  tunataka

Majimbo, hakuna haja ya kurudia.  Ni kusema tu “vile mzee fulani alisema juu ya elimu, juu ya Majimbo, juu ya mambo kama

hayo, mimi nakubaliana na yeye.” Ili tuwapatie kila mtu aliyefika hapa  leo  nafasi  ya  kusikizwa,  na  kusikizwa  vizuri.  Na  tukitii

jambo hilo, tutaenda haraka na kila mtu atapata nafasi ya kusikilizwa. 

Kama kuna Mzee ambaye ametoka mbali na anataka kurudi, tutampa nafasi ya kuongea,  pengine mbele ya vijana. Kama kuna

mama mja mzito au mgonjwa, au watoto  wa shule, ambao lazima warudi kwa class,  tutawaachia nafasi waongee,  halafu nyinyi

tubaki hapa tukiongea mpaka kila mtu atakuwa ameongea.  Nafikiri tumesikizana kwa mambo hayo, na kwa hivyo, I can now,

… -sijui kama kuna mtu ambaye anaweza kutafsiri kwa sign language. Kama yuko,  -Okay,  aje  hapa abadilishe maana pengine

hawasikii.  Kuja  hapa  halafu  nitawaeleza  na  wewe  utajibu  hivi,  utawaeleza.  Kama  kuna  mtu  hapa,  ambaye  hawezi  kusikia
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maneno yale tunaongea, na anataka kutoa maoni yake ya Katiba mpya, tuko na huyu mama pale,  ambaye kazi yake itakuwa ni

kutafsiri kwa wale viziwi ambao hawasikii.  Na  kutafsiri ya hao viziwi kwetu,  kwa lugha ya kizungu, ili  tuandike,  ili  mambo  ya

viziwi wa Kenya isikike katika Katiba mpya. Haya mama sasa unaweza kuenda. 

So,  -kuna mtu ambaye hasikii? –Okay,  okay.  So,  ladies and gentlemen, I now declare  this meeting as  an official sitting of the

Constitution of Kenya review Commission, for the purposes  of collecting the views of the people  of Kuresoi  Constituency,  in

accordance  with the Act that we are  operating under.  And we these,  I  ask  the  man  who  registered  his  name  first,  Mr.  John

Mosonik, to come to that microphone, and to give us his views in five minutes. Bwana Mosonik. 

John Mosonik: Bwana Chairman asante. Directive principle of state  policy, yes.  Court  of arms,  Harambee,  Peace,  Love and

Unity, Democracy, freedom of traditional culture.  Constitution supremacy: allow Parliament to amend Constitution by 65% on

emergency matter. Parliament should not amend Constitution touching community traditional culture. 

Citizenship.  Yes,  Kenya  automatic  citizen,  born  and  other  registration  document  required.  Dual  not  allowed.  Right  of  the

obligation to live peacefully with others. Identification. I.D card, passport, birth certificate. 

Defense  and  national  security,  establish  police  discipline  military  laws.  Police  and  other  country  laws.  President  to  be

Commander in Chief of the Armed Forces, not to declare war, to seek advice from defense security Council. 

Structure and system of Government. Yes, Presidential system of Government,  no.  adapt  Parliamentary system Prime Minister,

majority  appointed.  President,  ceremonial  of  state.  Adapt  Federal  system  of  Government.  No  coalition  Government  to

dominate Parties or (Inaudible). 

The Executive. Retain Provincial and rotation transfer of Chiefs,  to other  divisions. Judiciary, adequate,  yes.  Constitutional law,

councils of elders court, to each ward in division, and the level Officer. Local Government yes. Mayors elected direct  and serve

for  five  years.  County,  town  councils  elected  by  Councillors,  and  serve  for  two  years.  President,  Ministers,  no  power  to

dissolve  council.  Electoral  system  and  process,  yes.  Retain  simple  majority.  Retain  Provincial  25%  Presidential.  Geography

board Demarcation Kuresoi, yes. Electoral Commission scrapped, eight wards  and we need them. Kenya gazette notice is no.

Basic Rights, yes.  Constitutional guarantee, social economic, customarily tradition culture, should be protected.

Interjection.  Com. Asiyo:  Mzee Mosonik,  ninaona  kama  unasoma,  na  pia  unajibu  maswali  yale  tuliyaweka  kwa  ile  kitabu

nyekundu.  Hiyo,  that  document,  that  book  was  only  giving  you  guideline.  You  don’t  have  to  answer  those  questions.  But

because you have already written them down, that is fine. Just give us the highlights and give the document to Mr.  Irungu, and I

assure you that everything that you have written in that document will be taken down.  Because you might spend too much time,

then I will stop you before you say some of the most important issues you wanted to deal with. Thank you. 
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John Mosonik: Okay, thank you very much, Thank you very much. Of course we want natural resources,  the Community to

retain 60%, and the Government 40%. Environment, Constitution protection to protect  water,  Forest,  mineral and others,  from

pollution contamination. 

Government we want, 3 layers of Government laid out. Central  Government,  Upper  House,  House of Representatives,  elected

by  people.  Federal  Government,  Lower  House  Senators,  elected  by  the  people.  Local  Government:  House  of  Councillors

elected by… -and be given autonomous, to share the duties effectively just way back to 1969. 

Succession: succession and transfer of power, yes. President declared immediately. President to hand over ceremony: Guard of

Honor mounted by the armed forces, followed by traditional and other celebration. Constitution, to make provision of out going

President in terms of security welfare and Community legal process. Asante sana. 

Com. Hon. Asiyo: Asante sana Mzee Mosonik. Unaweza sasa kupeana hiyo document, maana sasa hiyo ni mali yetu. Upeane

hapo kwa bwana Irungu, halafu uweke sahihi kwa register yetu. Anayemfuata …

Interjection.  Com.  Pastor  Ayonga:  Ni  wangapi  hapa  wamefika  na  kile  kijitabu  chekundu  tulichowatumia?  Ni  wangapi?

Kama hivi vitabu viko, -  hebu inua juu kama mumekuja na vitabu. Tafadhali,  hebu nirudie tena ile point ambayo  mama  Asiyo

alitoa. Hatukuja safari yote hii ili muje kutujibu hiyo kitabu tuliwatumia. Na  tena hapa si darasa  ile mwalimu anaambia watoto,

hebu fungua text book  tuko chapter  hii, halafu tuendelee kujibu maswali. Tumekuja mutupe maoni yenu juu ya Serikali,  juu ya

uchumi, juu ya maisha, mambo yale makubwa makubwa yanayowasumbua.  Tumeelewana? Kwa hivyo musije kutujibu hicho

kitabu. Kitabu hicho ni chetu,  sisi hatuna haja ya hiyo. tumeelewana? Tumetaka maoni, tumetaka maoni. Kwa  hivyo  mujaribu

sana kutupa maoni kuliko kutupa majibu ya kitabu chetu. 

Com. Hon. Asiyo: Asante Pastor Ayonga. Kitabu kilikuwa ni kama guide tu ya kuwaeleza mambo muhimu ambayo munaweza

kufikiria. Lakini, musitujibu maswali hayo. Maana muna maoni yenu wenyewe ambayo imewaleta hapa kutueleza. Sasa  namwita

Bwana Robert Sang’. Na Mr. Sang’ naona kama una document umeandika.  Please only highlight the important areas  and give

your document to Mr. Irungu. And I am giving you only five minutes. So,  try to make use of it by giving us the most important

areas of concern because we will have everything in that memorandum. 

Robert Sang’: Thank you very much. Commissioners,  other  officers who are  present  in this, Wananchi,  we have got a short

writer from Sinendet Location and …

Interjection. …(Inaudible).
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Robert: Ladies and gentlemen, my name is Robert K. Sang’. Nawakilisha Sinendet Location,  all the Communities living in that

Location. We wrote our findings and the views that everybody had in brief. it is not so much in details. So, what I will only do is

to highlight just a few areas,  which I think, as  the Commissioner has said,  are  so  important  and  are  touching  on  us.  That  we

Sinendet people  felt that in future, the  Executive  of  our  country,  that  is  the  President,  should  be  someone  with  the  following

qualifications,  someone  of  the  age  of  thirty  five,  and  not  more  than  60  years.  We  said  this  person  should  have  university

education, and should be a morally upright person. He should not a homosexual, he or she should be a homosexual or a lesbian.

We want a country that is led by good people.  We saw,  state  commendation  ,  we  felt  state  commendation  are  given  out  to

neighbors.  And we want the Constitution to keep  those things, because  they are  our people’s  rights,  to  recognize  someone’s

achievement or deeds. Those recommendations should be vetted by Parliament. we recommend that, before they are given. 

Basic Rights. We thank… I am leaving out that one. They’re so many and … one. Okay. On basic rights, we feel that Kenyans

should be assured of equal employment in Government. The Gates at the moment seems to be biased. In case of employment in

the Armed Forces, all divisions of Kenya should have a chance to present someone to represent them there.  all Kenyans,  in the

Constitution  should  be  assured  of   health  care.  All  Kenyans  should  be  assured  of  shelter.  All  Kenyans,  in  the  Constitution

should be assured of food. We felt, land rights, -ceiling of the land-, that land should necessarily be acquired just for the sake  of

it. We feel the Constitution should guarantee any Kenyan who wants an agricultural land of whatever acreage in one particular

district in a region, only one, so that others also may have a chance to do something else. 

On cultural ethnic and regional diversity we felt we Kalenjins,  have got certain areas  that are  of great  cultural reference.  These

are places like Kakoywo hills around Londiani. So,  we think, our Constitution should guarantee that area,  because  it  has  got

good reference for Kalenjins, and by guaranteeing it, it should direct  us five hundred acres  of land surrounding those hills to be

set  aside  for  future  use.  We  also  felt,  economic  rights  of  our  people,  to  guarantee  economic  rights,  the  Constitution  should

provide the establishment of Agricultural marketing boards,  e.g.  pyrethrum,  dairy,  tea,  coffee,  cotton,  Maize,  and  such  other

Commissions like meat Commission, Livestock Commission, and other such as  it may be  necessary.  Because  at  the  moment

there is no guarantee, you hear there is a board, tomo…

Interjection. Com. Asiyo: Just give me your recommendation. And your time is up. 

Robert: Thank you. …Give me one minute. 

Com. Ayonga: If we give you an extra minute we are denying somebody one minute. …(Inaudible).

Robert: The burning points only. 

Com. Pastor Ayonga: Utakapopata utuambie.
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Robert:  Nimepata.  The Constitution of Kenya,  should  establish  the  following  commissions,  to  strengthen  other  necessary…

Such  Commissions  should  be  Constitutional  Review  Commission  of  Kenya,  Human  Rights  Commission,  Anti  Corruption

Commission,  Land  Commission,  Agriculture  and  Food  Commission,  Child  and  Education  Commission,  to  attend  those

particular areas as I have mentioned. So, because my time is short, I say thank you Bwana Commissioner. 

Com. Asiyo:  Thank you very much Mr.  Robert  Sang’, on behalf of the Sinendet Location,  please register the document and

also sign our register.  Sasa  tuko na nafasi ya Lucy Tuwei. Mama Lucy Tuwei, Lucy jana aliongea, sindio? Ni leo pekee  yake

umekuja? Naona kama nilikuona jana. Okay. Haya ongea tu sasa mama uko na nafasi ya dakika tano. 

Lucy Tuwei: Kwa majina naitwa Lucy Tuwei, natoka upande wa Kuresoi, Kiptororo location. 

Interjection. Com. Asiyo: Sema kwa nguvu, juu kidogo.

Lucy Tuwei: Kwa majina naitwa Lucy Tuwei, natoka upande wa Kuresoi,  Kiptororo  Location.  Kwa maoni yangu ya Katiba,

mimi naona tu afadhali shamba  mtu  akipewa,  apewe  pamoja  na  title  deed.  Ama  mtu  ukienda  kununua,  upewe  saa  hiyo  title

deed.  Kwa  sababu  imesumbua  watu  sana,  kwa  maneno  ya  title  deed.  Sasa  kwa  maoni  yangu  tu  nimeona  hapo  ndio  shida

kabisa. Sasa watu wetu wa upande ile, sisi watu iko na… tuko msituni, na tunaona maoni yetu kabisa ni watu watusaidie namna

hiyo. Asanteni.

Com. Asiyo: Asante sana mama Lucy…

Interjection. Com. Pastor Ayonga:  Kabla  hujaenda,  hiyo title unataka ipewe watu wangapi? Imeandikwa tu jina la Bwana,

au imeandikwa bwana na bibi? 

Lucy: Kama ni kwa upande wa kiume, bwana apewe.  Kama ni familia, hata mama, -  kuna familia hawana Mzee,  sasa  mama

apewe title deed. 

Com. Pastor Ayonga: Okay. Lakini wakiwa wote? 

Lucy: Mzee apewe title deed. 

Com. Pastor Ayonga: Wapewe pamoja? 

Lucy: Ndio.
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Com.  Asiyo:  Asante  sana  mama  Lucy,  nenda  uandike  pale  chini,  uweke  sahihi.  Sasa  namwita  Mr.  Maiwa.  Ile  jina  lake  la

kwanza sijui ni Simon? Simon maiwa…Okay.

Simon  Maiwa:  Kwa  majina  kamili  naitwa  Simon  Maiwa.  Ninatoka  upande  wa  Tinet  Location.  Kwanza  ningependa

kuzungumzia  juu  ya  elimu.  Shule  yote  ya  msingi  na  ya  sekondari,  na  pia  chuo  kikuu,  iwe  ya  bure.  Kabila  ndogo  kama  sisi

wa-Ogiek, yatembelewe pale tunapoishi na wakuu wa elimu, ili wakakugue hali ya masomo ya watoto  wetu.  Pia,  elimu ya watu

wazima ianzishwe. 

Juu ya ardhi.  Wa Ogiek na makabila ndogo ndogo wapewe nambari  yao,  kama  jamii  zingine  za  hapa  nchini  Kenya.  haki  ya

Wa-  Ogiek,  kumiliki  ardhi,  iadilishwe  halali,  na  wapewe  nafasi  ya  kumiliki  rasilimali  iliyoko  kwenye  ardhi  yao.  Kesi  ndogo

ndogo kuhusu mashamba, itatuliwe na korti ya Wazee. 

Utawala: Wa-Ogiek  wapewe  wilaya  yao,  yaani  district,  itakayosimamiwa  na  wa  Ogiek.  Sio  kuwafukuza  watu  wa  makabila

mengi, lakini kwa njia ya kuwajibika maswala maalum, yanayo wahusu wa-Ogiek.  Jambo hili  litatusaidia  kusuluhisha  matatizo

yanayotukumba. Na kumiliki mali asili kama wenzetu kote nchini. 

Interjection. Com. Asiyo: Naona unasoma, jaribu kusema yale ya muhimu tu, maana karatasi tutaichukua.

Simon:  Sub-chief na Chief wachaguliwe na raia.  Councillors,  wawe  na  elimu  ya  sekondari,  au  kwa  wale  ambao,  kwa  wale

ambao –kama sisi wa-Ogiek, wafikiriwe na kabila zingine ndogo ndogo.  Kwa upande wa Ogiek,  zifikiriwe kwa kuwa hawana

masomo ya kutosha. Nafasi ya kazi, nafasi ya kazi, kabila ndogo ndogo ifikiriwe kwanza. Hiyo ni ya mwisho, asante. 

Com. Hon. Asiyo:  Asante sana mzee Maiwa.  Nenda pale chini uweke sahihi. Richard Tuiyo, kama  uko  tayari  utafuatwa  na

Haroun Kibei, halafu John Cherogon. 

Richard  Tuiyo:  My  name  is  Richard  Tuiyo,  from  Tinet  Location,  Teringe  division.  Now,  people  should  be  consulted  on

Constitutional amendment.  Children  born  in  Kenya,  should  have  their  citizenship  based  on  the  fathers’  origins.  The  types  of

citizenships:  Those  within  a  region  should  be  shared  by  the  locals,  leadership  to  be  restricted  to  the  area  residents.

Identifications, other I.D cards should include birth certificates and baptismal certificates. 

The  security  of  culture.  The  people’s  culture  should  be  recognized  for  the  country’s  development.  The  Constitution  should

promote people’s culture. Asante.

 

Com. Hon. Asiyo:  Asante sana Bwana Richard,  tafadhali weka sahihi  yako  kule  nyuma,  na  vile  ambaye  nimemwita  Bwana
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William Kiringet,  tafadhali fika mbele uongee,  na halafu  utafuatwa  na  Haroun  Kibei,  na  John  Cherogoi,  halafu  Bwana  James

Tuwei ata… Councillor. 

William Keringet:  Kwa  majina  naitwa  William Keringet,  kutoka  Tinet  location,  Sinendet  Division.  Kwa  maoni  yangu  kwa

Katiba, ni kuhusu mambo ya elimu. Jamii ya Ogiek,  tulibaki nyuma kwa sababu ya masumbuko ya …(End of  side  A of  tape

one).

(Beginning of side B tape one)… kubomolewa mashule na mambo mengine. Hii Katiba iundwe ya kulinda jamii ambayo ni

ndogo  ndogo,  wasiwe  sasa  wakisumbuka  kama  sisi  wa-Ogiek.  Kwa  sababu  hatukupata  elimu  ya  kutosha.  Tunashangaa,

wakati  huu  tunasikia  watu  wanataka,  -  wale  wako  na  elimu  ya  juu,  na  Ogiek  hawana  hiyo  elimu,  na  tungeomba  kabisa  hii

Katiba iunde, tuunde na iweke jamii, wale wote ambao ni wadogo, waingie ndani sawa sawa, halafu tusije tukapoteza Wakenya

wengine. Nikizungumza mambo mengine makubwa, kama hiyo ya,  kama inatakikana watoto  ambao  wamesoma,  wanaajiriwa

kazi,  sasa  Ogiek  hawajafika  hiyo  kiwango.  Hata  saa  hii,  hatuna  vijana  wengi  ambao  wamesoma  Form  four,  kwa  sababu

tulikosa karo ya kulipia hao masomo, na kuvunjwa mara kwa mara kwa mashule zetu. Sasa  maoni yangu ni kama,  ni vitu vingi

ambavyo tulipoteza kama wajinga, kwa sababu kuna watu waliingia kwa kijiji, ambayo…

Interjection. Com. Hon. Asiyo: unapendekeza namna gani? 

William:  Ningependekeza,  jamii  zote  ziundwe,  tuwe  Wakenya,  sawa  na  Wakenya  wengine.  Kwa  hayo  machache  nasema

asante.

Com.  Hon.  Asiyo:  Na  nimeshukuru  sana  Bwana  William.  Sasa  tumsikize  Haroun  Kibei.  Bwana  Haroun  Kibei  fika  hapa

mbele. Na yule John Chelogoi pia angefika hapa karibu tu, ili akimaliza mwingine aanze. Haroun hayuko? Okay, sawa. Na  John

Chelogoi? John Chelogoi hayuko? James Tuwei? Okay Bwana Tuwei, tunakukaribisha utueleze kwa dakika tano. 

James  Tuwei:  Asante.  Kwa majina mimi ni James Tuwei, kutoka Kiptuwet location, Ole  Nguruoni  division.  Na  ningependa

kutoa  maoni  yangu  mbili  tatu,  na  kwanza  nitaanza  na  local  Government.  Kwa  upande  wa  local  Government,  uchaguzi  wa

ma-Chairmen  na  ma-Mayors,  mwenyekiti,  ningependa  iendelee  vile  ilivyo.  Madiwani  wawe  wakichagua  ma-Chairmen  na

Mayors.  Vile,  vile  kwa  maoni  yangu,  iko  Sheria  ya  local  Government  ambayo  imekaa  kwa  muda  kabisa,  CAP  265,  iwe

reviewed. Na councillors na councils wapewe autonomy, wawe wakiajiri na kufuta Chief officers. 

Pili, Sheria kwa maoni yangu, ni lazima ilinde raia yeyote wa Kenya.  na way back  in 1974,  kulikuwa na ukataji  wa mashamba,

wakitumia jina landless,  numberless,  mashamba katika upande wetu watu  walipoteza  mashamba,  na  watu  wengine  wakakuja

wakaishi kwa hizo mashamba. Na kulikuwa na jamii kama ya Ogiek, they were landless,  lakini hawakufikiriwa. So,  kwa maoni

yangu na maombi yangu, Sheria ipate kurudisha hizo mashamba ambazo watu walipoteza in the name of numberless. 
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Kwa upande wa Majimbo, ninaunga mkono. Nataka kutaja kitu kimoja kwa upande wa police.  Ili corruption iwe nyingi katika

Kenya,  police,  ama ma-askari  wote,  wapewe mshahara wa juu, ili  mambo  ya  corruption  Ipotee.  Mambo  ya  mashule,  elimu,

ninaunga  mkono  elimu  ya  bure  kutoka  primary  mpaka  secondary.  African  courts  kama  vile  inasemekana,  ninaunga  mkono.

Asante. 

Com. Hon. Asiyo:  Thank you  very  much...  if  you  can  please  sign  our  register,  and  surrender  that  document  to  us.  Bwana

Joshua Bet. Bwana Bet utafuatwa na Robert Ng’etich ambaye amekaa hapo karibu, halafu William Arap Koech.

Joshua  Bet:  My  names  are  Joshua  Bet,  Kaplamai  location,  Ole  Nguruoni.  My  stand  is  on  the  form  of  Federal  system  of

Government.  It  should  be  adapted,  like  (Inaudible)  nation.  For  instance,  the  United  States  of  America,  Germany,  Canada,

Nigeria, South Africa.

There should be a President, Prime Minister,  Vice President,  all to be  elected by the public,  except  the deputy Prime minister,

should be appointed by Parliament from a winning Party. The number of Ministers should be a maximum of seventeen,  with one

Assistant Minister per  ministry. Likewise to Permanent Secretary.  Provincial  Commissioner’s  status  should  be  replaced  by  a

governor,  who  should  be  elected  by  the  public.  The  8-4-4  system  should  be  (Inaudible),  according  to  Davy  Koech

Commission,  which  can  enable  Kenyan  students  to  join  overseas  universities.  Technical  secondary  schools  and  polytechnic

institutes,  should  be  set  up  in  all  district,  some  to  teach  Computer,  languages  like  German,  French  and  Japanese.  The  new

Constitution should be written in English, to enable all Kenyans to understand. Employment should be a one-man job. 

Judiciary should be independent.  The President  should not influential in appointment.  Chief Justice should be appointed by not

less  than  three  Judges.  And  the  Attorney  General  should  be  appointed  by  Judiciary  Service  Commission.  MPs’  salaries,

allowances, should be enumerated by other bodies, not the MPs to decide their own dues.  Political parties  should be limited to

three. There should be a health center  in every location. Election dates  and months be specified,  as  14th  an 15th  December,  be

specified in the Constitution, after the lifetime of Parliament elapses. 

The land Board Control members should be appointed from grassroots, up to divisional level. And land board  to be  conducted

at divisional level, so that willing seller and willing buyer have a proper agreement after all transactions,  a willing seller will serve

an office to (Inaudible) the farm. Any foreigner that might bring chemical quest, or to be a waste  to damp in Kenyan soil should

be prohibited. Those who practice horticulture, in three houses, if deadly chemicals are used, also should be prohibited. 

Bill of rights should be contained in the Constitution as it guarantees the rights of freedom, the rights of free speech. The rights of

expression,  freedom  of  religion  one’s  way.  Protection  from  exploitation,  freedom  of  movement  and  freedom  from  unfair

harassment and (Inaudible). 
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Interjection. Com. Hon. Asiyo: …(Inaudible).

Joshua Bet: Okay. I am finishing. In the previous bill of rights, is the freedom of worship.  It  should be written as  freedom of

religion. Such that,  such like people  like  the  Devil  worshipers,  the  ‘Mungiki’  that  circumcise  women  and  girls  should  not  be

registered by the Government. Not last but least, our culture…

Interjection. Com. Asiyo: let it be last please.

Joshua Bet: Yes, this is the last. Our culture should not be fragmented. And our Jurisdiction borders should remain untouched.

Should there be anyone to influence us, to exploit our economy, and to (Inaudible) in Londiani is our heritage.  It  should remain

untouched. A Kalenjin museum begins there. 

Com. Asiyo:  Thank you very much Joshua Bet.  Please sign our register and lets Robert  Ng’etich,  followed  by  William arap

Koech. 

Robert  Ng’etich:  My name is Robert  Ng’etich. Okay,  other  documents which Kenyans citizens  could  carry  as  evidence  of

citizenship should include  driving  license,  and  employment  card.  I  support  the  proposal  that  we  adapt  the  federal  system  of

Government. And I propose that the Kenyan name be changed from Kenya, to Federal Republic of Kenya.  Appointment to be

vetted by Parliament should be those of Ministers, Parmanent Secretaries, Heads of Parastatals, Ambassadors, P.Cs and D.Cs.

being a member of Parliament, should be full time occupation..

Changes  to  be  made  to  age  requirement  for  voting  and  contesting  Parliamentary  seats.  Voting  should  be  sixteen  years,

Parliament above 21, Presidency remains 35. over eighty years, one should produce a medical report to prove that he or  she is

medically  fit.  Salaries  and  benefits  increases  should  be  determined  by  a  tribunal  composed  of  eminent  professionals,  who

probably have retired or  are  still in service,  from both public and private sectors.  Nominated M.Ps  should  be  increased  from

twelve to eighteen, and they should serve the following people:  The minorities like Ogiek,  women and the disabled.  Defection

should be discouraged.  These lead to by election, which are  expensive.  I propose  that a defector  should be penalized, or  the

party in which he has defected, pay half the cost of the by-election. 

President should be adequately educated,  at  least  under graduate degree from a recognized university. Term to be years  each

for  five  years.  Chiefs  to  be  elected.  Councillors  to  be  educated  over  fourth  form  and  be  a  professional.  Demarcations  of

Constituencies and wards  be subject  to Parliamentary approval.  Education to be  free up to eighteen years.  Pre-independence

land treaties  and agreements to be  redrafted,  as  they are  outdated.  Trust land utilized by foreign business,  they should  pay  as

50%  from  their  produce.  Land  occupied  also  by  Forests,  should  pay  also  the  same.  Land  occupied  by  absentee  landlords
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should be adjudicated to communities who are the owners. 

Parliament should retain the power  to authorize raising and appropriation of public finances. But 80% of those finances should

go back to the local community or  where they came from. Elected leaders,  senior Public servants,  should declare  their wealth.

Anyone who acquires wealth through corruption should be prosecuted  and such wealth should be forfeited back  to  the  state.

Local  communities  be  involved  in  protection  and  management  of  natural  resources  through  Committees.  Commissions  that

should be established by the Constitution should include Truth and Reconciliation Commission. 

Former  Presidents,  members  of  their  families,  and  their  property  should  be  accorded  adequate  security.  Lastly,  a  good

retirement  package,  should  be  given  to  –  should  be  made  to  the  retiring  President.  And  this  should  be  determined  by  the

Parliament. Thank you. 

Com. Hon. Asiyo:  Thank you  very  much  Mr.  Robert  Ng’etich.  Can  we  now  have  William arap  Koech.  Mzee  naona  uko

tayari na una karatasi pale. Ongea kwa dakika tano tu. Ongea mambo muhimu ya kurekebisha Katiba. 

William arap Koech:  Asante sana mwenyekiti.  Yangu, maoni yangu ambayo nataka,  au  napenda  iingizwe  katika  Katiba,  ni

mambo ya wazee ambao,  kortini ya wazee kutoka huko iitwe halafu kila mtu aguzwe,  -iundwe  kamati  ya  wazee  wa  kufanya

kesi,  kutoka village elders  halafu ana-hand over kuenda juu, kwa sababu maoni hiyo inaweza kutoka vizuri ama haki inaweza

kutoka kwa upande huu kuliko ianzie huko kortini. Kortini hauwezi kutoa maoni vizuri. 

Ingine ambayo ningetaka iingizwe katika Katiba,  ni mambo  ya  hii  ya  kusema  President  wa  nchi  awe  above  the  law.  Hiyo  si

nzuri.  Nataka  tena  hiyo  iingizwe  katika  Katiba,  kila  mtu  ako  chini  ya  Sheria.  Na  nchi  hii  tena  mimi  nataka,  maoni  yangu,

-iingizwe katika Katiba Serikali ya Majimbo. Kila Jimbo litawale, na tuwe na Prime minister katika nchi. Na vile vile ningependa

tena maoni yangu, mambo ya masomo, -hiyo kwa sababu nimesikia imetajwa tena,  naunga mkono,  masomo ya watoto  kutoka

Std one, mpaka secondary, wasome free.

 Vile vile mambo ya wajumbe, Council kwanza, ikae vile ilivyo. Na mambo ya nominated MPs na Councillors,  iangaliwe kabisa

kwa sababu iko disabled na wanawake na kabila ndogo ndogo.  Hiyo nomination isikae vile ilivyo. Iangaliwe sana nomination,

kwa sababu disabled ni watu ambao hawawezi kutakiwa sana kutembea hapa na pale, iangaliwe sana hapo,  na kina mama. Na

Wazee,  angalau  kwa  kenya  nzima  ione  hata  wazee  wawili  watatu,  wa  kutetea  kwa  wazee.  Mimi  nafikiri  mengi  yametajwa,

Asante sana. 

Com. Hon. Asiyo: Nimeshukuru sana, nimeshukuru sana mzee William. Sasa Bwana Joseph Koskei, halafu Stanley Maritim. 

Joseph Koskei: Okay. Jina langu ni Joseph Koskei  from (Inaudible) location. Now,  hapa tumeandika,  nilikuwa Chairman ya
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group ya kuandika hii. So,  I  am  only  going  to  highlight  a  few  points.  Now,  when  we  sat  there,  we  recommended  a  federal

Government system in Kenya, where we have a ceremonial President and a Prime Minister. 

Now, another point is, the President should be of fifty years and not more than seventy years  old.  We disregard education on a

Presidential candidate.  As long as  one  is  educated,  he  knows  to  write  and  read,  and  be  sensible.  We  recommended  again,

regional boundaries to be  adhered to  in  Kenya  as  a  whole.  Regional  Councils  of  representatives  should  be  formed  in  every

region.

Another point here is, Kipkoecha hills, should be specially designed for Kalenjin cultural activities, and be the sacred  point for

all Kalenjin people. And be given over five hundred acres,  because  (Inaudible),  but we need,  we have more than five hundred

acres. 

When  we  came  to  Constitutional  Supremacy,  we  also  found  that  …(Inaudible)  public  decisions  on  regional  level,  public

decision  on  regional  level.  Public  opinion  to  be  allowed  through  regional  representatives.  Local  Government  also  should  be

elected, or all Councillors should be elected by the origin of the Kenyan area. The Chairman should also have all power  of local

authority in a given  area.  Relevant  Commissions  in  every  region  should  also  be  formed.  And  also  for  nominations,  we  said,

priority to be given to the minority groups. Thank you. 

Com. Hon. Asiyo:  Thank you very much Mzee Joseph Koskei,  Bwana Stanley Maritim, ukiweza kufika mbele sasa.  Halafu

tutamwita Weldon Ronoh. Lakini naona kama Weldon jana aliongea. Sijui kama ni mwenyewe tena au ni Weldon mpya, lakini

tutaona.  Halafu  atafuatwa  na  Samuel  Koech.  Kuna  Daniel  Lelei.  Daniel  Lelei  yuko  wapi?  Mzee  uliongea  jana  sio?  Okay,

utaongea nyuma ya Maritim. 

Stanley Maritim: …(Inaudible).

Interjection. Com. Asiyo: Majina yako yote Mzee, halafu utasaidiwa kwa kutafsiri. …mama Chelule hebu saidia kutafsiri.

Stanley Maritim: Ane kekuron Stanley Maritim, ayobu Cheptwech.

Translator: Majina yake ni Stanley Maritim,

Interjection. Com. Pastor Ayonga: Tafadhali …(Inaudible).

Translator: Haya, sawa sawa.
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Stanley Maritim: Amache ale boisiek chemi Kenya mzima kikochi Pension

Translator: Anasema ya kwamba wazee wote wako Kenya wapewe pension. 

Stanley Maritim: Amun kikitemisie

Translator: Anasema wamelima, 

Stanley: ago kikikeite chego koba KCC

Translator: Na walichukua maziwa K.C.C,

Stanley:  ago  kikimin  mauwek,  kikiyai  tuguchon  tugul,  ko  kitile  serkali  kodi  en  tuguchoton  ko  nyolu  kekonech

tuguchoto choget amu megemuche kotakeyai kiy.

Translator:  Anasema  sasa  tumefanya  hiyo  yote,  na  Serikali  inatukata  kodi.  Kwa  hivyo  tunataka  mshahara  kidogo  tukiwa

wazee. 

Interjection. Com. Pastor Ayonga: Kama ngapi? 

Stanley: Ndot kikonech agot bogol mut ko maya.

Translator: Anasema hata mia tano inatosha.

Com. Pastor Ayonga: Mia tano kwa mwaka ama kwa mwezi?

Stanley:  Arawet

Translator: Kwa mwezi.

Com. Pastor Ayonga: Tafadhali tunapouliza swali, ni yule tunauliza. Wewe ngoja nafasi yako. 

Com. Asiyo: Mzee, hiyo ni mwisho au kuna ingine bado?

Stanley: Ko komoche amwa kit age kora.
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Translator: Anataka kusema jambo lingine,

Stanley: Amache amwa agobo kalenjin.

Translator: Anataka kusema mambo ya Kalenjin.

Stanley:  Amache  ale  kimache  kekonech  Tulwet  en  Londiani  ne  kindoi  tukyok  chebo  utamaduni,  keyai  kou  museum

nenyon.

Translator: Anataka sehemu moja pande za Londiani, kuna mlima huko unaitwa Kipkoiyo.  Ndio anataka… Kipkoiyo.  Yeah.

Na hiyo mulima itengenezwe iwe ni pahali ya ku… 

Interjection. Stanley Maritim:  Ak keyai koek Museum.

Translator: Anataka itengenezwe museum ya Kalenjin.

Stanley:  Kit age ne kamoche asom kora

Translator: Ingine anataka kusema, 

Stanley: amache kotini nebo boisiek.  Ko u en keny ko kimi  kotini  ne  kibo  boisiek  ne kikikuren  African  court  asi  kobit

kotoret ng’alekab gaa amun boisiek kongen agobo gaa.

Translator: Anasema ya kwamba tunataka kuwa na ile elders  court,  zamani ilikuwa inaitwa African court.  kwa hivyo itasaidia

mambo ya jamii na ya shamba.

Stanley:   Ko kirwogindet  kelewen,  kolewen  wananchi  amun  ingen  bik  chito  kole  chichi  kong’eten  koming’in  kotindo

mieindo en kirwoknotet kosir non kibo kesirwech amun makingen.

Translator:  Anasema ya kwamba hata Chief naye achaguliwe na Wananchi,  kwa sababu Wananchi wenyewe wanajua tabia

ya mtu, vile anastahili kuwa kiongozi. 

Stanley: Ngoyam any koteno chon.

Translator: Basi wacha hiyo yote itoshe.
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Com. Asiyo:  Mzee ningependa kukuuliza swali moja tu.  Hii Kipkoiyo hills ambayo unataka  iwe  kama  mahali  ya  Wakalenjin

wote au ni Kipsigis pekee yake?

Stanley Maritim: Iwe ya Kale yote. 

Com. Asiyo: Wote, Okay. Kwa wakati huu, hizi hills, ni nani anakaa huko? 

Stanley:  Foresti.

Com. Asiyo: Iko Forest kwa sasa? Kwa hivyo unataka ibaki Forest?

Stanley: Amache ale ketengonwech asi keyoen utamaduni nenyonet yoton.

Translator:  Anasema  kwamba  itengwe,  na  itolewe  iwe  ya  Community  ya  Kipsigis,  wao  waweke  kama  Museum,  …ya

Kalenjin.

Com. Asiyo: Lakini itabaki Forest. Hamutakata miti hiyo? 

Stanley: …Hapana. Makitile.

                           

Translator: Anasema haiwezi katwa. 

Com. Pastor Ayonga: Na tena, muulize milima hiyo ina maana gani kwa Wakalenjin? 

Translator:   Ele  kikipyeege  kwo  Nandi,  kwo  tugen,  kwo  Keiyo,  kwo  Kipsigis,  ko  kikipcheenge  yoton.   Konyonet  inne

kabisa.

Translator:  Anasema  hiyo  mlima  ni  pahali  Wakipsi…  waligawanyika,  walikuwa  Kalenjin.  Sasa  mtu  wa  Nandi  akaenda

kwake, Kipsigis, Turgen ndio walianza. Na vile vile, ni pahali walianza kutahirisha vijana. 

Com. Pastor Ayonga: kwa hivyo ni mahali pa kukumbukwa kwa Wakale kujigawanya?

Stanley Maritim: Eeeh.
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Com. Pastor Ayonga: Sawa Mzee.

Stanley Maritim: Kongoi. 

Com. Hon. Asiyo:  Asante sana Mzee.  Tafadhali uandike jina lako pale tutashukuru. Sasa  Bwana  Lelei  hebu  kuja,  Daniel…

Daniel Lelei. Utafuatwa na Phillip Koech, halafu Susana Tanui. 

Daniel  Lelei:  Mimi  naitwa  Daniel  Lelei,  natoka  Cheptwech.  Mimi  naongoza  nini…  amwaitoen  tulwonon  bo  Kipkoiyo,

ketenganwech akarisiek mut.

Translator: Anaunga mkono yule Mzee, ule mlima itengwe. 

Daniel:  Ko komoche kong’eten kilasit agenge agoi kotai koit Secondary ketoret en yon.

Translator: Anataka masomo ya bure kuanzia Primary mpaka University. 

Daniel: Kemoche kirwogik kelewen en gaa.

Translator: Anataka Chief achaguliwe nyumbani.

Daniel:   Koker boisiek.

Translator: Wazee waangalie wachunguze ni nani anastahili kuwa kiongozi.

Daniel:   En boisiek ko kimite atumeninik che kimi ak boisiek.

Translator: Tena, vile vile, kuna watu ambao walikuwa wanakaa na Wazee wakiongoza zamani. 

Interjection.  Com. Hon. Asiyo:  Asante sana Mzee,  asante  sana.  Sasa  Bwana Phillip  Koech,  tafadhali,  naona  una  karatasi.

Sitakubali usome, utataja tu mambo ya muhimu kwa hiyo karatasi  maana tutaweka kwa Computer,  kwa hivyo hakuna haja ya

kusoma.  Eleza  tu  machache  kabisa.  Maana  watu  ni  wengi  na  kila  mtu  ambaye  amefika  kuongea,  tunataka  apate  nafasi  ya

kuongea  tafadhali.

Phillip  Koech:  Asanteni  sana.  Kwa  majina  mimi naitwa  Phillip  Koech,  kutoka  Cheptiech  location,  Ole  Nguruoni  division.
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Yangu ni kama hivi: Free education to all Kenyans, to all up to the University level. Free medicine. Mayors  and Chairman to be

elected directly by the people. President also to be elected directly and be impeached of his or her misconduct. 

President should be an economist.  The Government should help the school leavers to get jobs.  There should be certificates in

Traditional marriage. Civic Education in the Constitution is necessary to every  Kenyan.  Counting  of  votes  should  be  done  at

polling stations. MPs should lose allowances on his or her absence. He should be in the house up to the last minute. Retirement

should remain as it was. Secret balloting is crucial and good. 

Com. Hon. Asiyo: Sasa unasoma mzee, peana mambo ya muhimu. Maana hiyo karatasi yako tutaweka kwa computer. 

Phillip  Koech:  Okay.  Ombudsman  Office  be  essential  and  should  be  inscepted.   Election  date  should  be  known  by  all

Kenyans. ADC grounds should be given to squatters. That is all. 

Com. Hon. Asiyo: One question I want to ask you. Unasema kwamba President  lazima awe economist.  Kwa nini lazima awe

economist?  Ma-President  wengi  wa  dunia  ambao  wamefanya  kazi  ya  muhimu  sana,  dunia  yote,  nchi  zilizokuwa  na  zile

hazijakuwa, si wengi walikuwa economists.  Kwa nini Kenya iwe  na  President  economist?  Hawezi  kuwa  na  mtu  yeyote?  Na

kama ni mlevi, je? itakuwa namna gani? 

Phillip:  Nilionelea  hivyo  kwa  sababu,  nasikia  ma-  President  wengi  katika  bara  letu  la  Africa  ya  kwamba  iko  matata.  Iko

matata…

Interjection. Com. Hon. Asiyo: Iko? 

Phillip:  Matata.  Kwa  hivyo  tungetaka,  -  sasa  ilitokana  kwa  sababu,  hawakuwa  economists.  Kwa  sababu  watu  wakiwa

hawana chochote, lazima matata iweko. 

Com.  Pastor  Ayonga:  Okay.  Na  inafikiri  kutawala  watu  lazima,  hata  katika  nyumba  yako,  kutawala  watu  lazima  uwe

economist?

Phillip: Sio, Nyumba yangu ni kidogo, lakini…

Interjection. Com. Pastor Ayonga: Ndio nyumba yako ni kidogo. lakini mambo yanaanza madogo ndipo yakawa makubwa.

 

Com.  Hon.  Asiyo:  Fikira  zako  tumezipokea  lakini,  itakuwa  vigumu  sana  sis  kuandika  kwa  Katiba  ya  kwamba  President
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mpaka awe economist. Kwa maana kuna watu wengi katika nchi hii ambao si economists,  na wanaweza kuwa viongozi wazuri

sana sana. Na kuna economists wengine pia wazuri, na wengine hawatoshi kuwa viongozi, au pengine …(Inaudible).

Interjection. Phillip: lakini yalikuwa maoni yangu.

Com.  Hon.  Asiyo:  Tumechukua  maoni  yako.  Na  sasa,  Bwana  Lelei  amemaliza.  Bwana  Phillip  Koech,  uko  karibu?  Phillip

hakuna? Oh,  ndio huyo ameenda.  Sasa  Susana Tanui umekuwa  tayari?  Susana  hebu  ongea  halafu  Weldon  Ronoh  ataongea,

kama hakuongea jana, yule wa Youth.

Susan Tanui: Asante sana. Jina langu ni Susan Tanui, kutoka jamii ya Ogiek. Ningeonelea maoni yangu ni kuunga mkono wale

wengine wa jamii yetu ambao wametaja kusema tupatiwe number. Na  pia,  nataka niunge mkono wale ambao wametaja kuwa

Chief achaguliwe kwa location yake. Na ninaunga mkono pia, hospitali iwe ya bure.  Naunga mkono pia shule kuanzia Std  one,

hadi form four, iwe ya bure. Serikali itafute pesa ya hospitali na ya shule, ione pahali itatoa, ili iweze kugharamia. 

Pia, ningetaka tena kuongeza,  mzee na mama waweze kuandikwa kwa title deed.  Mzee aandikwe mara ya kwanza,  halafu ya

pili ifuatiwe na jina la mama. Ikiwa mzee ataoa  bibi wa pili,  amnunulie  shamba  pahali  pengine.  Na  aende  kuandikwa  pamoja

huko.  Ikiwa  atarudia  tena,  aendelee  kununua   shamba  sababu  wamama  wameteseka  sana,  iwekwe  kwa  Katiba  kabisa.

Wamama  wameteseka  kwa  sababu  ya  wazee  kuoa,  na  kumwaga  watoto  barabarani.  Kwa  hivyo  hatutaki  tena  wamwagwe

barabarani watoto. Iwekwe kwa Katiba, mzee ikiwa ataoa, anunulie mama shamba.

Com. Asiyo: Atunze.

Susan: Eeeh, atunze. Lakini asiingilie mambo ya mama mkubwa. Awache mambo ya mama mkubwa.

Com. Asiyo: Asante, 

Susan: Pia mama, - ikiwa mama amefariki mbele, na mzee ako na watoto, amebaki na watoto, asinyang’anye …

Com. Asiyo: watoto wa mama ule alifariki.

Susan:  Watoto  wa  mama  yule  alikufa  wasinyang’anywe  shamba.  Iandikwe  kabisa  katika  Katiba.  Na  tungetaka  tena,  wale

ambao wanatoka Province zingine, wasikuje kuvuraga watu wa  Province  ingine.  Wakuje  wakifanya  biashara.  Lakini  asikuje,

akikuja kunyakua mashamba,  akikuja  kunyang’anya  watu  na  kuanza  vita,-  mambo  ya  clashes  ilitokea  hiyo,  mambo  ya  kuja

kuvuruga wengine.,  kwa kukata  shamba ati hii ni numberless,  hii ni nini, wananyang’anya wengine mashamba. Na  huko  kwao

iko  Forest.  Kila  kabila  iko  Forest  kwao.  Na  tungeonelea  kabisa,  tuko  na  tabu  kama  hiyo,  watu  wengine  kutoka  Province
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ingine, anakuja Province ingine. Anakuja ananyang’anya watu mashamba hiyo tu.

Com. Hon. Asiyo: Haya mama, tumesikia vizuri kabisa maneno yako, na wazee wamesikia kwamba akioa bibi, title deed  kwa

jina la huyo bibi.  Wa pili wa tatu,  anatafuta shamba ingine, namna hiyo, namna hiyo. na hapana kutupa watoto  kwa barabara.

Mama hiyo tutaandika,  umesema vizuri. Sasa  Weldon Ronoh, wa youth  hebu  fika  karibu,  halafu  Samuel  Koech.  Kama  hao,

kama  Ronoh  hayuko,  na  Koech  hayuko,  ningependa  kumuuliza  Samuel  Ng’eno.  Wewe  ni  nani?  Samuel  Ng’eno.  Asante

Bwana Samuel Ng’eno. Wewe ni? 

Samuel Koech: Koech.

Com. Hon. Asiyo: Wewe ni? Wewe ni Samuel Koech?

Samuel Koech: Kwa majina ni Samuel Koech.

Com. Hon. Asiyo: Lakini uliongea jana sio? Okay, vizuri endelea.

Samuel  Koech:  Ningependa  kusema  ya  kwamba,  ningependa  kusema  ya  kwamba  Kenya  iwe  na  Majimbo.  Kwa  maana,

-Kenya iwe na Majimbo. Point ingine ni hii, Kenya iwe na Governors badala ya D.C. na awe elected na Wananchi.  Achaguliwe

na Wananchi.  Governors wachaguliwe na Wananchi. 

Mimi naunga mkono ya kwamba tena, hii mlima ya Kipkorir, iwe mahala ya Wakalenjin ya kukumbusha mambo ya kale.  Thank

you very much.

Com.  Hon.  Asiyo:  Asante  sana,  asante  sana  Bwana  Samuel.  Wewe  ulikuwa  Samuel  Koech.  Sasa  ni  Samuel  Ng’eno

akifuatwa na Esther Maritim. Samuel Ng’eno akifuatwa na Esther Maritim. Halafu Esther atafuatwa na councillor Jackson Sang

’. Fika mbele Bwana Samuel Ng’eno uanze kuongea. 

Samuel Ng’eno:  Thank you Commissioners,  kwa majina ni Samuel Ng’eno. On  Political  Parties:  Political  Parties  should  be

limited to only three. And be funded by the Government. On land and property: there should be no ceiling on land ownership by

an individual. But, any land that is not in use, should be taxed by the Government, and the same tax going to needy projects  like

hospitals. Land issue is a very sensitive issue. For example,  the worst  land clashes;  -  there were clashes in 1992.  And Kuresoi

was  badly  hit.  And  certain  ethnic  groups  were  displaced.  And  the  Government  took  full  responsibility  to  accept  the  same

people who were displaced, because they could come back for various reasons.  Now,  to date  we know, there is no complain

on that, because the same people have been settled elsewhere. So,…
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Interjection. Com. Hon. Asiyo: What are you recommending now? 

Samuel Ng’eno:  What I am recommending is that  the  same  land  where  the  same  people  were  settling  in  has  already  been

taken up by other projects. So the same people who were not at any one time, to come back.

Com. Hon Asiyo: They are still landless those people? 

Samuel Ng’eno: They have been settled elsewhere. 

Com. Hon. Asiyo: Okay. Fine. So you don’t want them to come back here? That is what you are saying?

Samuel Ng’eno: No no that is not what I want to say. 

Com. Hon. Asiyo: What are you saying? 

Samuel Ng’eno: What I am saying is that since they have been settled elsewhere,  we have no complain so far.  We have not

had a complain.

Com. Hon Asiyo:. Okay, fine. Your final?

Samuel  Ng’eno:  That  was  on  that  issue.  Upande  wa  elimu,  ningelipenda  kuunga  mkono  yale  yamesemwa  na  wale

wameongea. Elimu iwe ya bure. Nimeunga lakini ningeongeza kitu kidogo. kutoka Std. One mpaka Std. 8 iwe ya bure.  Na  iwe

ya lazima. Elimu iwe ya lazima. Kila mtoto…

Interjection. Com. Hon. Asiyo: …(Inaudible).

Samuel Ng’eno: Compulsory education. Yes. Elimu kwa upande wa Council candidates, Councillors, wawe na elimu kiwango

ya form four, ninaunga mkono. Thank you so much. 

Com. Hon. Asiyo:  Thank you very much Bwana Samuel Ng’eno, sasa  namwita mama Esther Maritim. Esther Maritim kama

bado  hajaingia,  uko  hapo  na  umekaa  tu?  Songea  karibu  mama  uongee  na  sisi.  Kwanza  useme  jina  lako,  halafu  useme

mapendekezo yako. 

Esther Maritim: Kwa majina naitwa Esther Maritim. Natoka Kaplamai location, Ole Nguruoni division. Maoni yangu kwanza

ningependa, napendekeza yale ambayo yamesemwa hapa,  ningependekeza mambo ya ma-Chiefs,  wachaguliwe na Wananchi.
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Yale mengine, nimependekeza mambo ya title deed iandikwe jina la baba na mama. 

Mambo  mengine  yale  ambayo  ningependa  niseme,  ningependa  kusema  mambo  ya  kurithi  mali  kwa  boma.  Ningependa  pia,

watoto wetu wasichana, wapate kupewa mali. Kwa maana,  tunaona hasa nyakati hizi, si kama zamani wasichana hawategemei

sana kuolewa. Kwa hivyo mimi, kwa maoni yangu ningependekeza pia hata hao wapate kugawiwa mali ya nyumbani pamoja na

vijana. 

Mapendekezo ingine yangu ningependa iwe katika Katiba,  nimeona ya kwamba,  kama viongozi ambao tunaita  ma-councillor,

mshahara  wao  ni  mdogo  sana.  Na  pia  hawa  ndio  wanafanya  kazi  nyingi  kwa  location.  Mtoto  akifukuzwa,  tunakimbia  kwa

councillor, ikiwa kuna ugonjwa ni yeye tunamfikia kwanza kuliko mjumbe. Kwa hivyo ningependa, mapendekezo yangu, kama

hawa wataweza ungana  pia,  Serikali  ipate  kuwaongezea  mshahara.  Tunaona  Wajumbe  wanapata  pesa  nyingi  sana.  Hayo  ni

maoni yangu.

Com. Pastor Ayonga: …(Inaudible) umepata faida gani? 

Esther Maritim: Hapana. Nimesema hivi, yenyewe tunaona wajumbe wanapata pesa nyingi. 

Com. Pastor Ayonga: Mnaenda kwao kuomba pesa?

Esther Maritim: Sio kuomba pesa. Yaani…

Interjection.  Com. Hon. Asiyo:  Sio rahisi sana kupata  Wajumbe,  maana hawakai karibu.  Mnapitia  kwa  ma-councillor.  Na

mimi naona hiyo ni kweli kabisa.

Esther Maritim: Sio rahisi, maoni yangu, Councillors tuko nao… eeh.

Com. Hon. Asiyo: Maana councillor yuko hapo hapo. Asante sana. Maana councillor hakai mbali. Hiyo ni ya mwisho, sindio? 

Esther Maritim: Hiyo ni ya mwisho, na pia, ningependekeza tena, elimu, kwa vile mwenzangu ameenda, ingewekwa ya lazima

ili tujue kila mtoto amepata kujua kitu kidogo.

Com. Hon. Asiyo: Hiyo ni compulsory education. 

Esther Maritim: Eeeh, na iwe ya lazima. Asante.
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Com. Hon. Asiyo: Asante sana mama Maritim, umesema vizuri kabisa Esther.  Sasa  ni councillor Jackson Sang’, akifuatwa na

Joseph Misei. Councillor, wewe jana ulisema tu. Eeeh, najua. Lakini tunakupa dakika moja na nusu leo. 

Cllr Jackson Sang’: Ama wataongea halafu nibaki nyuma…

Com. Hon. Asiyo: Haya basi sawa. Wapi Joseph Misei? Wewe ongea sasa councillor amekupatia nafasi,  halafu yeye anataka

kutufungia leo kwa maoni ya muhimu zaidi. Asante. 

Joseph Misoi: Asante sana Commissioners. My names are Joseph Misoi, from Kapsingeiwa, Kuresoi Constituency.

Interjection. Com. Pastor Ayonga: …(Inaudible).

Joseph Misoi: Yes. 

Com. Pastor Ayonga: …(Inaudible)

Joseph  Misoi:  Hapana.  Labda  ni  mwingine  tu.  On  Constitutional  supremacy  I  would  suggest  that  65%  majority  votes  be

instilled. On citizenship, the indeginous person of Kenya,  should be made  a  citizen  of  Kenya  by  right  and  by  birth.  And  that

person has got a right to vote, and be voted for. The person, who has acquired citizenship, should only have a right to vote,  but

not to be voted for. 

Concerning defense.  There should be a committee of four,  and not the President  being the Commander in chief  of  the  armed

forces.  These  are:  the  President,  the  Prime  Minister,  the  C.G.S,  and  the  defense  minister  should  compose  the  committee.

Concerning Political Parties, I would suggest that they should be limited to three only, and should be funded by their followers,

but not the Government. 

I would also propose the Federal  system of Government in Kenya,  -and this one now, itamaliza mambo yangu yote-,  kama ni

mambo  ya  rasilmali  ya  Kenya,  tunajua  sasa  Jimbo  litasimamia  mambo  yake,  kama  ni  mambo  ya  shamba,  Jimbo  lenyewe

litasimamia mambo yake. 

On the Legislature, I would also propose  that we have two houses,  the House of Representatives,  and the  Senate.  The  MPs

should be graduates. And there should be a code of ethics, which is written by the Parliamentary Service Commission. And that

Commission also should be made effective. And that one also will determine the salaries of the MPs and the  members  of  the

local authorities. The local authorities also should be given more powers.  Because,  I suggested now that the Federal  system of

Government, then we are  now coming down to the Jimbo, halafu sasa  Councillors  should  be  given  more  powers  to  exercise
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most of the resources that we have within our localities. 

Mambo ya customs,  or  our culture should be respected  because,  with the Federal  system, kila Jimbo litasimamia mambo yao

ya culture, and… kama vile wazee wengine wamesema hapa, wanataka milima yao hapo itengwe, sasa  Jimbo litasimamia hayo

mambo yote. 

Kulingana na mambo ya kimataifa, tumesikia sasa  kuna mambo mengine ambayo,  they  are  being  formed  on  the  globalization

issues.  Some  of  these  issues  are  pressing  us  here  at  home.  That  is  why  we  are  experiencing  some  Problems,  Domestic

Problems because of international legalization of some issues. That one should be done by Parliament. To approve,  or  to reject.

 

With the heritage of leadership, it should continue the way we have because, when elections are  being done,  we have the sitting

President.  He should see  over everything until it has come to a success,  and then he hands  over.  The  person  to  supervise  all

these things should be the President assisted by the Chief Justice. Thank you. 

Com. Hon. Asiyo: Thank you very much. Please go and sign and also leave that document Bwana Joseph.  Can we now have

Joseph  Sitienei,  and  Ng’etich  David,  David  Ng’etich,  then  Reuben  Kirui,  Henry  Keror.  Tafadhali  muji…  mufike  kwa  huo

mpango.

Joseph  Sitienei:  Asante.  Kwa  majina  ni  Joseph  Sitienei,  kutoka  Cheptoit  location.  Kwa  maoni  yangu,  napendekeza  ya

kwamba,  tuwe na Serikali ya Majimbo.  Kwa  upande  wa  elimu,  pia  naunga  mkono  elimu  ya  bure,  kwa  watoto  wa  shule  za

msingi mpaka Secondary. Kwa upande wa Uchumi, ningeonelea ya kwamba,  Serikali isitoe license ya vitu kutolewa ng’ambo,

ambayo tuko nayo hapa kwetu Kenya.  kama vile maziwa tuko nayo.  Kitu  kingine  ambacho  ningependa  ku…  (End  of  tape

one).

(Beginning of tape two). … Uko na acre moja ya shamba, kupanda hata miti, kitu kama ishirini au thelathini hivi. Halafu tuwe

na miti mingi, tuwe na mvua kwa kila wakati. Nafikiri ni hayo tu niko nayo. 

Com. Hon. Asiyo: Asante sana Joseph Sitienei. Hebu andika register yetu, sasa ule anakuja ni Ng’etich David? 

David Ng’etich: Yes.

Com. Hon. Asiyo: Okay, endelea.

David  Ng’etich:  Thank  you  our  Officers,  Commissioners,  and  all  my  colleagues.  My  names  are  David  Ng’etich;  I  am
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representing the youth Ole  Nguruoni.  Kwa  upande  wa  elimu,  napendekeza  kwamba  elimu  iwe  ya  bure,  primary,  secondary

mpaka University. Kuongezea hapo, child bearing should be proportional to the education provided in our country. 

Interjection. Com. Hon. Asiyo: Unasema kwamba, mtu azae watoto wale anaweza kupeleka shule? 

David: So that we can manage to provide free education to all Kenyans. 

Com. Hon. Asiyo: Oh, kwa hivyo mtu asizae zaidi. unasema ni wangapi azae? 

David: We should have a limit. 

Com. Hon. Asiyo: Limit ya ngapi? Ngapi? 

David: At least four. 

Com. Hon. Asiyo: Watoto wane. Akipita hapo ni jela? Au tutamsamehea? 

David: So that we can get …

Com. Hon. Asiyo: Haya, endelea. 

David:  Health facilities in Kenya should be well distributed,  right from the cities to the  village  level.  And  all  the  requirements

should be available in all the health facilities.   Children’s rights should be protected right from conception to eighteen years.  For

child- child abuse should be avoided in our country. 

Natural  resources  should  be  protected  right  from  community  level  to  the  country  level.  Customs  should  be  protected  e.g.

Wakipsigis  should  be  protected.  Freedom  of  worship  should  be  to  worship  God  only.  And  Devil  worship  should  not  be

allowed. Employment…

Interjection. Com. Hon. Asiyo: Saa yako ni karibu kwa hivyo jaribu usisome maana utapeleka karatasi pale, sema tu mambo

ya muhimu. 

David:  Okay,  ya mwisho, mambo ya employment katika nchi yetu, ningependekeza kwamba,  the Government ione  kwamba

wale watu wanamaliza shule, kutoka level ya councilship, I mean local,  from the village level to  the  cities,  ihakikishe  kwamba

wale watoto wanamaliza shule, wapangiwe, wakimaliza shule wapangiwe mahali wanaenda kufanya kazi.  hiyo ni ya mwisho, na
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Mungu awabariki. Asanteni. 

Com. Hon. Asiyo: Tumeshukuru sana Bwana Ng’etich. Tafadhali weka hiyo karatasi  yako pale na uweke sahihi kwa register

yetu. Sasa ni Reuben Kirui, kama yuko hapo, kama hayuko… Okay,  endelea mbele Bwana Kirui, utafuatwa na Henry Keror,

na Stanley Rotich, halafu Joseph Kilel. 

Reuben Kirui: Okay, thank you very much.

Com. Hon. Asiyo: Majina.

Reuben Kirui:  My name is Reuben Kirui, I  Come from Silikwet Location.  I want to start  with Presidential  election. I would

propose the President to be  elected three months in advance,  so that when the Parliamentary and civic election is being done,

somebody is in the office. I want also talk about the Executive, the Legislature and the Judiciary, to have equal powers.  This is

for the purpose of checks and balances. 

The next point I want to talk about  is land ownership.  Currently,  it is under lease of 99  years.  Now  we  want  that  one  to  be

abolished, and we have permanent individual ownership. 

Com. Pastor Ayonga: Freehold. 

Reuben Kirui: Freehold. and no time should there be that we have to pay rates. 

Interjection. Com. Hon. Asiyo: Na wale wageni? Ambao wana shamba na si Wakenya, hao pia wapate hiyo permanent? 

Reuben Kirui: No. Walipe rates and they should not be given permanent. 

Com. Hon. Asiyo: Wapewe miaka ngapi? 

Reuben Kirui: Target to be fifty years. 

Com. Hon. Asiyo: Hukufikiria hiyo, lakini hiyo ni kitu ya maana sana. Ukifikiria utatuandikia. Was that the last one? 

Reuben:   No.  Not  yet.  On  the  issue  of  employment,  I  would  suggest  the  appointment  of  directors  to  be  done  by  the

Commission  Concerned.  And  the  Chairmen,  Chairmen,  like  for  example,  I  will  just  pick  one  example.  Like  for  example

pyrethrum. If pyrethrum is in plenty in this area, the chairman should be coming from this area. 
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I want also the office of  the  Ombudsman  to  be  put  in  place,  to  represent  the  people  on  legal  affairs.  I  support  the  issue  of

Majimbo. I want the issue of women to be given Priority, because they are among the vulnerable groups.  The affirmative action

affiliation act to be taken in place. 

The freedom of worship to be very clear. We have to worship God,  or  Allah. The issue of Devil worshippers  to scrapped  out,

so that we don’t have Commissions to inquire, and we don’t have reports back. 

The  issue  of  early  and  forced  marriages,  where  we  have  our  children  being  forced  by  parents  to  be  married,  should  be

abolished. I support the issue of Courts of elders. Thank you  very much. 

Com. Hon. Asiyo: Thank you very much Reuben.  Please go  back  and sign our book,  and also leave that document with us.

Tafadhali Bwana Keror  uko hapo karibu? Halafu kabla  haujaongea,  nataka  Bwana  Stanley  Rotich  afike  hapo  karibu,  halafu

Joseph Kilel. Muwe karibu hapo, ili kama Henry anamaliza, Stanley anaanza mara moja.

Henry Keror: Asante sana Commissioners.

Interjection. Com. Hon. Asiyo: Jina lako halafu unaendelea. 

Henry  Keror:  Jina  langu  ni  Henry  arap  Keror.  Maoni  yangu  ya  kwanza  ni  Federalism,  Majimbo.  Lakini  yule  Governor

achaguliwe na watu. Hakutakuwa na Prime Minister. Kitu kingine wale elders,  wale wazee,  napendekeza vile vile, na walipwe.

Kama si mshahara, hata sitting allowance wanaweza kupatiwa, kama ingewezekana. Vile vile, naunga mkono ile African Court,

- Criminal Court, iweko. Kwa maana iko shida nyingi ya mashamba, na wale ndio wanatatua kwa njia safi. 

Ingine ni compulsory education.  Primary, iwe compulsory,  na iwe free kutoka Std.  one Mpaka  Std.  Eight. Lakini huko mbele

inaweza kufanya njia ya kulipa. Vile vile mambo ya health iwe free. Kwa maana karibu kila mtu katika kijiji hana mapato. Lakini

mambo ya health iwe free katika Kenya. Ya mwisho ni mambo ya county council. Councillors wachaguliwe na vile vile waweko

na  allocating  Committee,  wazee  katika  kila  market  place  wawe  na  allocation  Committee,  ambao  wanasaidiana  na

ma-councillor.  Unajua  ikiwa  councillor  pekee  yake,  anaweza  kunyanyua  zile  maploti  zote  anawekwa  hapa.  lakini  kama  iko

Committee, mimi nafikiri itakuwa smooth. Asante sana. 

Com. Hon. Asiyo: Tafadhali kabla hujakaa, ningependa kujua, pendekezo lako ni lipi? Tukiandika kwa Katiba kwamba kuwe

na Locational Committees ambao watasaidia Councillors, ni nani atachagua hawa … wale watakuwa kwa hiyo Committee? 

Henry Keror: Watachaguliwa na wenyeji wa market.
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Com. Hon. Asiyo: Na wenyeji? 

Henry Keror: Wenyeji wale watu wa masoko hiyo, wa market.

Com. Hon. Asiyo: Unasema mambo ya masoko au juu ya location nzima. 

Henry  Keror:  Inaweza  kuwa  location  nzima  ni  nzuri.  Kwa  sababu  market  iko  kwa  kila  location,  iwe  wazee  wa  location

wanachaguliwa na watu wenyewe.

Com. Hon. Asiyo: Okay, asante. Tafadhali nenda pale nyuma u-sign. Bwana Henry Keror amemaliza, Stanley Rotich yuko? ni

wewe? Haya endelea, sema jina lako halafu upeane mapendekezo yako kwa kifupi, dakika tano.

Stanley Rotich:  Kwa majina naitwa Stanley Rotich, kutoka Kaplamai location. I would like to propose  that there should be

good Governance in our country, so that the economy of the country is well taken care of. 

Interjection. Com. Pastor Ayonga: How do you do that?

Com. Hon. Asiyo: And that is what we want to know. Hii mambo ya good Governance haujatusaidia. Tell us what mechanism

will bring good Governance then we can …

Stanley Rotich: Good governance is like for example the President  of a country,  if he has worked down the economy of the

country, he should not be elected again. 

Again, the school leavers from form four,  to University should paid for basic needs to reduce crime. Because the parents  after

they have educated them up to that level, and they are  still educating other children, should be assisted to  have  at  least  some

payment.  That  is  for  example  a  form  four  leaver,  from  D+,  should  be  give  five  thousand,  and  the  maximum  should  be  ten

thousand for a graduate. 

Com. Hon. Asiyo: For what purpose? 

Stanley Rotich: Basic needs, like clothing.

Com. Hon. Asiyo: Why don’t you give a better suggestion? Because you cant just give a man a salary that he has not worked

for. Why don’t you say for example, that they given loans, with which to set up some businesses that they can earn from?
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Stanley Rotich: Yes. Because after one is paid, one is told to decide what to do with that money.

Com. Hon. Asiyo: No, but you know that is not very easy. They could,  -if it is free,  hata wewe ukipata gazeti ile free,  huwezi

kusoma yote. Si watakunywa tu yote? 

Stanley  Rotich:  Because currently the Government says there is no employment, and the basic needs still people  have these

needs. 

Com. Hon. Asiyo: Okay, thank you. Those are your …

Interjection. Com. Pastor Ayonga: Hii ni Serikali gani, ambayo inapata pesa  ambayo inamlipa kila mtu form four leaver five

thousand? Unafikiri how many thousands za form four leavers tuko nao? na graduate pia ten? Serikali itatoa pesa  wapi?  hata

tumekuwa  tukiongea  juu  ya  free  education,  Serikali  ifanye,  free  medical  care,  Serikali  ifanye,  na  itengeneze  barabara,  ili

economy yetu iweze ku… Serikali itazitoa wapi? Si ni wewe na mimi tunatoa kodi? 

Stanley Rotich: Sindio. 

Com. Pastor Ayonga: Na  unafikiri Serikali ikiwa itamaanisha itatufanyia kodi  ziwe juu, za kulipa form four leavers,  na kulipa

Graduates five thousand, ten thousand…

Stanley Rotich: I am saying this because education has been discouraged,  because  after one has completed schooling, others

have decided not to continue but to think of other ways of starting…

Interjection. Com. Hon. Asiyo: Okay, those are your views, we will take  them. But I am telling you that no country can just

pay  people  for  not  performing  and  I  don’t  think  that,  -  if  you  had  suggested  that  very  old  people  should  be  given  some

allowance, I would understand-. But young, active men and women, I believe they should be made to do some work. 

Interjection. Stanley Rotich: Then another thing,

Com. Hon. Asiyo: Okay, next one and last.

Stanley Rotich: Next one, Chiefs should be chosen by people from a particular location.

Com. Hon. Asiyo:  Okay,  thank you very much. Next…- Stanley nenda sign kwanza,  halafu Bwana Joseph Kilel, kama uko
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hapo karibu,  ungekuwa umefika mbele saa  ile nilikuita  Bwana  Kilel.  Utafuatwa  na  Bwana  Kiprotich  Tanui,  halafu  Councillor

Samuel Sang’ then  Philemon  Terer.  Mukae  hapa  mbele  ndio  itakuwa  rahisi.  Kiprotich  Tanui,  Councillor  Samuel  Sang’  then

Philemon Terer,  na John Korir.  Please  come  foreword.  There  six  seats  here,  where  you  can  sit.  Kujeni  mukae  hapa  mbele

tafadhali wale niliwaita majina, ili saa zile Bwana Kilel akimaliza, Bwana Kiprotich ataendelea.  

Joseph  Kilel:  Thank  you,  I  am  representing…-  Kwa  jina  ni  Joseph  Kilel,  I  am  representing  Amalo  Cooperative  self-help

group, mainly comprising of teachers from Amalo Secondary school. 

We have issues on education, leadership, employment, trade  and farming. Now,  to start  with, basically on education,  as  far as

management of institutions is concerned,  we would like the head teachers  and  any  other  concerned  members  in  the  areas  of

administration, in case  one is running down the institution, instead of being promoted and  transferred,  he  should  be  demoted,

investigated or even sacked. 

The other issue is that,  promotion of teachers  should be on merit instead of being on the basis  of nepotism, tribalism, or  even

any other discriminatory aspects. The other issue on management of institutions also is that,  from the higher ranks,  the Minister

concerned with education should be very qualified in terms of areas  related  to  education.  the,-  also  drafting  of  the  education

policies should be done by specialists and avoid Political interference, because that one will waste the time and resources. 

Also in terms of management of schools,  teachers  should  be  incorporated  in  B.O.G.  so  that  we  can  know  what  goes  on  in

terms  of  management.  Salaries  and  allowances  also  should  be  comparable  in  relation  to  other  sectors,  private  sectors,

particularly in relation to the academic qualification. There is no need of having somebody earning  50,000/=  and  another  one

10,000/= yet they have a degree. 

Math education also should b e encouraged, this one is by reducing the taxes or the electronics, should be tax free,  this one will

encourage math education in terms of reducing even crime in the country and increasing healthy knowledge and so forth. 

Hardship areas also should be outlined clearly, or  stated  clearly. There are  areas,  which sometimes appears  that they have not

been hardship environments, yet they get hardship allowances. Others suffer.

Interjection.  Com. Hon. Asiyo:  The last one.  You are  dwelling  mainly  on  education,  and  I  think  one  recommendation  has

covered everything you have said in the area of education. 

Joseph  Kilel:  Now,  nursery  education  teachers  should  be  highly  trained,  punishment  in  schools  should  be  determined  by

B.O.G. School and the P.T.A.
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in terms of leadership,  we  support  coalition  Government.  Prime  Minister  post  should  be  created.  Elders’  court  we  support.

MPs  should  go  for  two  terms  only,  consecutively.  Prisoners,  should  be  used  economically  in  areas  of  development.  The

Electoral Commission should use transparent  ballot boxes.  In terms of employment we should have one  man  one  job.  Thank

you.

Com.  Hon.  Asiyo:  Thank  you  very  much  Mr.  Kilel,  please,  please,  take  that  document  to  our  register  at  the  back  there,

program officer  and  also  sign  our  register.  Now,  we  have  Mr.  Kiprotich  Tanui,  followed  by  councillor  Samuel  Sang’,  after

which Philemon Terer and John Korir will follow I that order.

Kiprotich Tanui: Jina langu ni Kiprotich arap Tanui. Yangu ni kusema Majimbo kwanza. Ya pili, kama sisi tunachagua, tuseme

kwa  Kenya  nzima,  kama  sisi  tunachagua  mjumbe,  na  yeye  anaenda  kuwa  mvivu,  afadhali  raia  warudishiwe,  akanywe  ama

aondolewe kwa kiti, kuliko kukaa bure. 

Tatu, ni ile mlima wenzangu wengine walitaja,  na kwa kweli inafaa kabisa na itengenezwe iwe mahali pazuri,  mahali pa  watalii,

na mahali pa kuvutia katika historia ya Wakalenjin. 

Interjection. Com. Hon. Asiyo: ya mwisho mzee.

Kiprotich Tanui: Ya mwisho ni asante.

Com. Hon. Asiyo: Asante sana, asante. Tafadhali nenda pale nyuma mzee, uweke sahihi hapo ndio tutajua kwa kweli uliongea

na sisi. Halafu sasa tuko na Councillor Samuel Sang’. Huyu ni Councillor? 

Cllr Samuel Sang’: Councillor Samuel Sang’.

Com.Hon. Asiyo: Asante sana. Tafadhali sema jina lako kwanza, halafu ndio uongee. 

Cllr Samuel Sang: Mimi ni Councilor Samuel Sang’. Na yangu ni kuunga mkono, ma-Chief wachaguliwe na Wananchi. Ya pili

ni , wale hawana makao, families hawana makao, wafikiriwe mahali popote, wapatiwe shamba. 

Ya tatu,  ninaunga  Majimbo.  Pia,  local  Government  iwachiliwe  ifanye  kazi  yake  binafsi  as  a  local  Government.  Isiingiliwe  na

ministries zingine, au department zingine. 

Ya  nne,  wards,  kama  vile  ilirudiwa  juzi  kuunganisha  ma-location,  ma-wards,  ningependekeza  ya  kwamba,  wards  iende  na

location. Kama Chiefs wawe na wards councils. 
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Ya tano,  Councillors wapewe mshahara ambao uko juu. Kingine, ya sita  ni  kusema  ya  kwamba,  drivers’  PSV,  kwa  Matatu

under three tons iondolewe. 

Com. Hon. Asiyo:  Kweli mzee unaweza kusema hivyo, na hawa  passenger  watakuwa  hawana  insurance  yoyote  kama  siyo

Public Service Vehicle? 

Cllr Sang’: Nimeongea juu ya PSV, na lakini…

Interjection:  Com. Hon. Asiyo:  Lakini vile madereva wanaua watu namna hii mzee, unataka wakae bila PSV?  Na  wanaua

watu sana sana? 

Cllr Sang’: Iko traffic Act ambayo inaongoza, inachunga. Lakini wawe na insurance. 

Com. Hon. Asiyo: Unataka wawe na Insurance?

Cllr Sang’: Wawe na insurance lakini madereva PSV. 

Com.Hon. Asiyo: Wawe ni private tu, lakini wako na license ya PSV?

Cllr Sang’: Wako na driving license, na insurance, vehicle insurance. 

Com. Hon. Asiyo: Lakini insurance mzee inafanya hivi kazi,  kama ni public vehicle, inachukua insurance ya ma-passangers  na

driver  pamoja.  Kama  ni  private,  inachukua  tu  ile  mwenye  hiyo  gari,  na  driver  pengine.  Haiwezi  kuchukua  ya  watu  wote.

Ungependelea namna gani? 

Cllr Sang’: Ningependelea ma-buses zile kubwa wawe na PSV drivers. 

Com. Hon. Asiyo: Lakini hii Matatu isiwe 

Cllr Sang’: Lakini hii Matatu ya watu nane, watu kumi na nane itolewe hiyo PSV.

 

Com. Hon. Asiyo: Lakini si ndio wanauwa watu zaidi ya ma-buses? Halafu hao watapata insurance namna gani.

Cllr Sang’: PSV, si ingali hata wako na PSV, na watu wanaanguka. 
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Com. Hon. Asiyo: Hayo no maoni yako Asante. 

Cllr Sang’: Ya mwisho, ya mwisho…

Interjection.  Com. Pastor Ayonga:  Lakini kabla haujatoka hapo mzee, ni  faida  gani  kudanganywa  kwamba,  kwa  kuwapa

hawa watu PSV, -yaani, ni hasara gani munapata kama wanapata? 

Cllr Sang’: Sidhani wako na hasara kwa sababu wako na license. 

Com. Pastor Ayonga: Na ni faida gani? 

Cllr Sang’: Na  pia wako na kila mwaka wanakata,  kuna license ndogo.  Kuna license ndogo sio driving license. Kuna  ingine

ambayo inakatwa kila mwaka.

Com. Hon. Asiyo: Ile road license?

Cllr Sang: Ni ya road license hiyo.

Com. Hon. Asiyo: Ndio ina insurance pia ya gari? 

Cllr Sang’: Na insurance inakatwa. Yeah. 

Com. Pastor Ayonga: Kwa hivyo unataka zitolewe? 

Cllr Sang’: No, only PSV. Lakini kwa bus kubwa iweko. 

Com.  Pastor  Ayonga:  La,  PSV  haiwezi  ikatolewa.  Kwa  maana  hiyo  ndio  inaonyesha  huyo  mtu  ana  ujuzi  wa  kuweza

kuendesha gari ya –amebeba maisha ya watu. 

Com. Hon. Asiyo: Hapana gunia. Kama ni gunia…

Interjection. Cllr Sang’: Okay, niseme ya mwisho sasa. Niseme ya mwisho. Ya mwisho, kuna kabila ndogo.  Hapa tunasema

kama Ogiek. Na hata wakifanya nini, wakati wa election, hawawezi kupita kwa…
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Interjection. Com.Hon. Asiyo: Unataka kutuambia kwamba tufanye mapendekezo kwamba wapewe nomination. Eee,  sema

hiyo tu mzee ndio…

Interjection. Cllr Sang’: Namna hiyo. 

Com.  Hon.  Asiyo:  Haya  asante  sana.  Sasa  tunataka  Bwana  Philemon  Terer.  Atafuatwa  na  John  Korir  na  David  Sitienei.

David nafikiria aliongea jana. 

Philemon Terer: My name is Philemon Terer. The executive, there shall be  -the  provincial administration shall be  replaced by

regional assembly. Judiciary: under Judiciary we shall have  elders’  court.  also  we  shall  have  council  of  elders  elected  by  the

residents of the sub-location. 

Education: there shall be at least one National school in every district, fully maintained by the Government. Finance: Finance,  the

auditor General shall be  given the power  to prosecute  those  guilty  ones  who  have  misused  the  public  funds.  And  Parliament

should have a monetary Committee, to ensure that the money allocated to each ministry is used for the purpose it was intended. 

Interjection.  Com. Hon. Asiyo:  That one is already there,  you there  is  something  Accounts  Committee,  na  hizi  Committee

zingine zote.  Lakini haiwakatazi hawa kutumia pesa  kwa njia ingine. Kwa hivyo tuambie ile njia ambayo  itakataza  hawa  watu

kutumia pesa vibaya. 

Philemon Terer:  So,  they cannot give the recommendation produced by the Committee is Published fully, then all Wananchi

plus their Political powers to deliberate in their Committee,  and ensure that any time the MP is in their area,  he should be with

the residents to explain as to why the money has  not been used for the money intended. Thank you. 

Com. Hon. Asiyo:  Okay,  thank you very much Mzee Philemon Terer.  Bwana John Korir,  halafu  David  Sitienei.  Kama  hao

hawako,  Bwana  Kipsogon  arap  Kigen.  Bwana  Kipsogon  arap  Kigen,  naona  David  hayuko.  Uko  wapi?  na  ulikuwa  wapi

nilisema uje ukae hapa mbele na umekaa tu nyuma? Sema jina lako halafu uongee. John Korir ali… yeye ameongea sindio? 

David Sitienei: Jina langu naitwa David Sitienei. Nina neno moja tu pekee yake, ya kuongea juu yake.  Hilo ni kuhusu maneno

ya prison. Ningeomba Katiba wasaidie prisons, wapatiwe madaktari. Na kama mtu amefanya makosa,  asiwe anauwawa.  Awe

anafungwa tu, kama ni maisha, ni vizuri. Kwa vile  unakuta  Serikali  inasema  ukiuwa  mtu  ni  makosa.  Na  bado  pale  wanauwa

watu. Sasa ningependekeza mtu asiuwawe, afungwe. Na kule prison, mtu awe akipatiwa chakula nzuri, awe akilala vizuri, asiwe

anahangaishwa. Ni hayo nilikuwa nayo.

Com. Hon. Asiyo: Umesema vizuri, …
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Interjection.  Com. Pastor Ayonga:  Nataka  nikuulize,  wewe  unataka  sasa  prison  ikue  tu  mahali  pa  raha,  kila  mtu  atakuja

tukule, tulale vizuri, tukule vizuri? 

David Sitienei: Ndio, kwa vile, kwa vile naye ni binadamu kama wewe.  Na  kama mtu amefanya makosa,  afungiwe tu, asiwe

akienda nyumbani. 

Com. Hon. Asiyo: Yaani awe corrected na pia afundishwe hapo kwa jela? 

David Sitienei: Afundishwe pale. 

Com. Hon. Asiyo: Kuna what we call the minimum standards za kulinda wafungwa, ambayo ni ya united nations,  na inafanyika

kwa dunia yote, na hiyo ndio Kenya pia ingefuata. Kama kuna makosa, 

Interjection. Com. Pastor Ayonga: Na kwa madkatari hiyo sikuelewa

 David Sitienei:  Madaktari wawe wakiwa pale, waandikwe madaktari.

Com Pastor Ayonga: Wakae?

David Sitienei: Wakae pale wawe wakihudumia hao. 

Com. Hon. Asiyo: Lakini hata sasa kuna prison Doctor kuna prison doctors. Even now..

Interjection. David: Hakuna!

Com.  Hon.  Asiyo:  Oh  yes,  they  are  there.  Mimi  nimekuwa  mkubwa  sana  wa  jela.  Nilikuwa  mkubwa  sana  jela.  Na  mimi

ninajua hata minister wa sasa Dr. Ongeri, alikuwa Daktari wetu wa jela kabla hajaingia kwa ministry ya health. 

Interjection. Com. Pastor Ayonga: Sasa tukisema hivyo unakataa, na huyu alikuwa mkubwa wa jela. 

Com. Hon. Asiyo: Iko, iko. 

David Sitienei: Nasema hivi kwa vile unakuta mahabusu wanapelekwa kwa hospitali ya public pale. Si ati walo naye pale kwa

ofisi. 
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Com.  Hon.  Asiyo:  Ni  Daktari  wa  jela  ndio  anaandika  barua  apelekwe  kwa  hospitali,  kama  anaonekana  ni  mgonjwa  zaidi

hawezi kutibiwa kwa jela. Pengine kama hafuati tu taratibu ya jela, lakini jela iko na Dakatari.

David Sitienei: Hawafuati kwa Sheria ya jela.

Com. Hon. Asiyo: Okay, kwa hivyo tuseme wafuate? 

David: Ndio.

Com. Hon. Asiyo: Okay, asante. Bwana Kipsogon arap Kigen, na utafuatwa na Concillor Emily Langat,  halafu Kiptarus arap

Rogony, nataka muje mukae hapa mbele wale niliwaita tafadhali.  Kuna  viti  hapa  tume-reserve  kwa  wale  wanaongea.  Kujeni

hapa mbele mukae muongee. Hebu niwaite tena,  -mzee  kabla  hujaongea,  si  wewe  ni  Bwana  arap  Kigen?  Haya,  ndio,  sasa,

nataka kuona Councillor Emily Langat yuko wapi? amekaa hapo mbele,  sawa sawa.  Na  wapi Kiptangus arap  Rogony? Yuko

wapi Kiptarus? Hebu sema mzee, na uje ukae hapa mbele.  Na  wapi Paul Kones,  Paul Kones,  Paul Kones,  kama wewe uko,

uje ukae hapa mbele tukuone,  tafadhali ukitii, mawaidha yetu yatakuwa nzuri sana.  Okay,  unaweza kuendelea sasa  mzee arap

Kigen.

Kipsogon arap Kigen:  Kainenyun kekurenon Kipsongol arap Kigen.

Translator: Amesema jina langu ni Kipsogon arap Kigen. 

Kipsogon:  Abunu komosi bo Sinendet.

Translator: Anasema anatoka area ya Sinendet.

Kipsogon:   Ko ng’alek che amache amwa ko kuhusu temik. 

Translator: Anasema anataka kuongea mambo ya ukulima.

Interjection. Com. Pastor Ayonga: Wewe sema “ninasema nataka hivi na hivi”. Hapana         kuongea kutoka …(Inaudible).

 

Com. Hon. Asiyo: Inaingia kwa machine.
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Translator: Haya. Sawa.

Kipsogon: Ko si amwa kou non ko kikenyanyasanech temik ko nyolu kerirchin serkali.

Translator: Nasema hivyo kwa sababu sisi wakulima tumenyanyaswa na lazimatuambie Serikali.

Kipsogon:  Kotesyi temik tuguk amun tuguchuto koyoe ko ame bichuto ako mayae kiy.

Translator: Waangalie mabo ya ukulima kabisa. Kwa sababu sisi tunaumia. 

Interjection. Com. Pastor Ayonga: Kwa njia gani?

Kipsogon: Ketesyi rabinik chebo chego anan ko chebo bandek amu ichek che koyoe tuguchu komi mushara ng’weny.

Translator: Tunataka kama wakulima wa mahindi au maziwa, tuongezewe pesa iwe juu kwa sababu sisi tunaumia.

Kipsogon: Ko chito non mi office koname kalamit  kityo  korok  ko  maumiyan,  ko  kaumiyan  chichin  kanam  mogombet.

Kalubchan kabisa.

Translator: Mtu ambaye ako ofisi hajaumia ameshika tu kalamu, lakini sisi tuko chini huko tunatoa jasho na hatipati chochote.

Kipsogon:  Ko nyolu en chito ne kanam kandoinatet konde maanani temik.

Translator: Mtu ambaye atakuwa uongozini, atilie maanani mambo ya ukulima. 

Kipsogon: Ko amun chichon indochin bik ndo moomis to maindoi.

Translator: Yule mtu anaongoza watu asipokula hawezi kuongoza.

Interjection. Com. Pastor Ayonga: Mzee tuambie maoni. Tunajua mtu asipokula atakuwa na njaa. 

Kipsogon:  Maoni nenyun kora amwae agobo tulwonon kakimwae. 

Translator: Anaunga mkono mambo ya ule mlima wa Kalenjin.
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Kipsogon:  Kemoche ketengan si kepchechi bichu ang’wan

Translator: Anataka itengwe na igawanyiwe hawa watu wanne,

Kipsogon:  Konyor kap chitugul agot ekarisiek bogol aeng’.

Translator: Tunataka kila sehemu, Nandi, Turgen wapate acre mia mbili kila mtu. 

Kipsogon:  Si koek kapwatet noton.

Translator: Halafu hiyo ni ukumbusho.

Kipsogon:  En bikap Kalenjin.

Translator: Kwa watu wa Kalenjin. 

Interjection. Com. Pastor Ayonga: Anataka Nandi na Turgen wapate acre mia mbili, mia mbili? Na Kipsiis wapate ngapi? 

Kipsogon:  Eee,  ……………  Mia  mbili.  Ndio.   ………si  kopchechige  si  koik  kapwatet  si  kobwane  agot  watali  ko

bokokerei konget kole si tun kobwatchin mochokorosiek konai kole kigi agenge amun nekit kakepcheage.

Translator: Anasema ya kwamba hapa sasa watalii watakuja kuona ile kabila yote ya Kalenjin hapo,  na itatuweka pamoja,  na

sasa sisi tutakuwa pamoja, hatutatengana vile tumetengana. 

Interjection.  Com. Hon. Asiyo:  Ndio.  lakini  mzee  nataka  kukukumbusha  kitu  kimoja.  Karibu  kila  mtu  ambaye  ameongea

hasbari ya hii mlima, ameongea kwamba wanataka ekari mia tano, na iwe kwa jina ya Wakalenjin wote.  Hawajasema igawiwe

acre mia mbili, mia mbili, mia mbili. Sasa wewe unakuja na jambo mpya, na hii itatusumbua. Tafadhali wewe useme hukubaliani

na  mambo  ya  wale  wazee  waliosema  wanataka  mlima  huu  uwe  wa  Wakalenjin  wote,  halafu  basi,  ukae  uandike  hivyo.  Au

unataka ya Wakalenjin wote, au unataka igawiwe ndogo ndogo?

Kipsogon:  Aungoni mkono.

Translator: Anataka kuunga mkono wale.

Kipsogon: Asante.
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Com. Hon. Asiyo: Haya tafadhali Councillor Emily Langat, akifuatwa na Kiptarus arap Rogony.

Cllr  Emily  Langat:  I  am  Councillor  Emily  Langat,  kutoka  Sinendet  division.  This  is  the  women’s  recommendation,  from

divisional  Maendeleo  ya  wanawake,  Ole  Nguruoni.  Citizenship:  the  Constitution  should  provide  for  full  citizenship  rights  for

women. Kenyan women married to foreigners should be granted the right to pass  on citizenship to their spouses,  in  the  same

way as Kenya men pass on citizenship to their foreign spouses. The Constitution should not allow dual citizenship. A child of not

more that five years of age, born in Kenya, whose parents are not known, is presumed to be a Kenyan citizen by birth.  A child

of less than eighteen years, whose parents are not Kenyan, and adapted by a Kenyan citizen, should apply to be  registered as  a

citizen. 

Defense and Nation Security: President to be the Commander in Chief of the Armed Forces.  President  to have or  remain with

the  power  to  declare  war,  if  need  arises.  Political  Parties:  The  Constitution  must  ensure  that  affirmative  Action  policy  is

employed in the composition of political parties  structure.  For  Example at  least  one third of all the officials  of  Political  Parties

must be  women, I hope it will be  addressed.  The Constitution must ensure,  such  parties  have  women  to  electoral  seats,  and

follow the Affirmative Action principle of at least one-third representation of women. Parties should not be  financed from public

funds, and there should be no limit to the number of political parties. 

Legislature: Members of Parliament should be a full timer. Age requirement 40,  to (Inaudible) years  and above.  Parliament 30

years to 75 years and above. president, thirty-five years to eighty. Language test  still required as  academic documents may not

be genuine  or are in foreign languages. Provincial tribunal, from public or  private sectors  to over see  the increase of the MP’s

salaries.  This  should  be  done  according  to  the  economic  state  of  the  country.  And  the  tribunal  be  mandated  the  review,  to

review the salaries upwards or downwards. 

Nominated  MPs  should  be  from  the  vulnerable  groups  e.g.  disabled  of  both  sexes  and  affirmative  action  to  be  used  in

nominating them. 

Executive: Chiefs and assistant  Chiefs to be  elected by the public must be  residents of the area.  Must have lived  for  over  ten

years in the location. Must be  holder of form four certificate  and  above.  Must  be  over  thirty  years  and  should  be  a  married

person. The rights of vulnerable groups: The Constitution should access  the poor  representation of women in decision-making

by providing a minimum one-third representation of women in Parliament and local authorities,  through affirmative Action. three

capable women be appointed to the cabinet.  Mentally retarded  (Inaudible) should be protected  from marriages.  Affiliation Act

be re-introduced into the Constitution. 

Women rights should b e guaranteed under the bill of rights. in particular,  the Constitution address  domestic violence as  living
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recognition is given to this, as  seen  in  the  recent  past  where,  a  housewife  had  her  house  torched  off,  and  every  body  God,

knows the kind of sentence given to the teacher husband. 

Interjection. Com.Hon. Asiyo: Jaribu kutaja yale ya muhimu, muhimu maana umeandika,  tutaweka yote kwa Computer.  Just

highlight the important issues. 

Cllr. Emily Langat:  If a woman dies and the husband remarries,  it up to  him to  find  property  for  her  new  found,  the  initial

property be willed to the children of the late wife. Early marriages should be stopped,  under twenty for girls and twenty-three

for boys.  Ya mwisho, sasa  wacha niongee kidogo kuhusu local Government.  Mayors  and county council chairmen be elected

by the Councillors, to reduce (Inaudible). Language test should continue. 

Interjection. Com. Hon. Asiyo: That one you had said earlier. 

Cllr. Emily Langat: The process  of review should ensure local Government is enshrined in the Constitution. And Councillors

to be paid from Consolidated funds. 

Interjection. Com.Hon. Asiyo: The very last one.

Cllr  Emily  Langat:  munipe  nafasi  ya  kutosha.  Ninaongea  mambo  ya  Commission.  Structure  and  system  of  Government.

Women need the federal system of government, where the Executive President At the central headquarter, want to the governor

run their regions – Majimbo, as  their regional headquarters,  and whose boundaries should be geographically and structured in

the review. In addition to the above,  women recommend the formation of a ministry of women and  child  affairs  headed  by  a

woman cabinet Minister. The ranks and files of the ministry should include a director  of women and child affairs.  We also wish

to  have  the  health  portfolio  be  headed  by  a  capable  women  cabinet  minister.  Because  the  majority  of  those  with  health

problems are women and children. Asanteni sana. 

Com. Pastor Ayonga: Hebu ngoja kidogo mama. 

Com. Hon. Asiyo: Hebu ngojea kidogo mama, tuna maswali yako.  Usikimbie. Kwanza hebu nikuulize halafu Pastor  akuulize.

You know Emily, you have just recommended to us something and you (Inaudible). You say that women should have a right to

pass  their citizenship to their foreign husbands.  Na  kwa muda mrefu sasa,  vijana  wa  kwetu  hapa,  hata  wasichana  wa  Kenya

wanaolewa na watu wa ng’ambo, na wanazaa watoto. Sasa umesema hutaki dual citizenship. Mtoto akizaliwa kule America for

example,  pale,  pale  hospitali  anapewa  passport  ya  kusema  yeye  ni  mu-America.  Sasa  kama  huyu  mtu  alikuwa  tuseme  ni

Mnandi au Mkalenjin hapa, ameoa Mzungu kule,  na amezaa naye watoto,  na hao ndio watoto  wake pekee  yake.  Unatuambia

hao watoto wasiwe watu wa Kenya? halafu watakuwa namna gani? Na msichana ameolewa kutoka huko ameletwa hapa?  
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Cllr Emily: Si atakaa  Kenya na Bwana Yake.  Tusikubali hii mambo ya dual citizenship, mtu ataweza kufanya maajabu hapa,

halafu akimbie kwa another country.

Com. Hon. Asiyo: No, hiyo ni kweli, you are right. But, in special cases,  you don’t want to give room for very special  cases?

Like a Kenyan man marrying a Mzungu, na anazaa watoto na hajaoa bibi mwingine wa Kenya, na hao ndio watoto wake pekee

yake? Na wako registered kule kama ni Wa- America? Huwezi kupenda hawa watoto wakae watu wa Kenya? 

Com.  Pastor  Ayonga:  Na  tena  watu  ambao  wanakuja  wanaleta  mambo  hapa,  ni  wale  wako  na  dual  citizenship?  Ndio

wamekuwa wakitufanyia mambo? Au mambo yakitaka kufanyika  yanaweza  kufanywa  na  wale  ambao  wana  Citizenship.  Na

wanatoroka pia anaenda.

Cllr Emily: Lakini hii ya kupea ya nchi ingine na ingine itaharibu maneno. 

Com. Hon. Asiyo: Na ya watoto itafanywa namna gani? 

Cllr. Emily Langat: Kama Kijana ameoa Mzungu si ataishi hapa Kenya? 

Com. Pastor Ayonga: Okay, ngoja kidogo usiende.

Com. Hon. Asiyo: Ataishi hapa Kenya na watoto hao wataitwa Wakenya?

Cllr. Emily: Ndio. 

Com. Pastor Ayonga:  Tena wewe mama umesema unataka women ministry?  Tutakuja  kuwa  na  ministry  ngapi  Kenya  yetu

hii? 

Cllr Emily:  Hata hiyo ya wakina mama iongezwe.

Com. Pastor Ayonga: Ikiongezwa, halafu hawa Wanaume unafikiri wao hawawezi ku…(End of side A tape two).

(Beginning  of  side  B tape  two)…. Wana feelings, halafu kesho tutakuwa na young people’s ministry, Ogiek  Ministry,  nani

ministry. Sasa tutakuwa na ministries za namna gani? Hatuwezi kuwa na imani kwamba ministry tuliyonayo inatufanyia haki kila

mmoja? 
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Cllr Emily: Ndio tunataka equality. 

Com. Pastor Ayonga: Tunataka hiyo? na kama tunataka equality lakini wewe bado unaleta ubaguzi unataka,  tunataka ministry

ya wanawake, na ndipo nyumaye utasema ministry hiyo ya wanawake, employees wote watakuwa wanawake. 

Cllr Emily: Si wote. Si wa mama wamenyanyaswa sana? Hata for example Kitili Mwendwa alikuwa…

Interjection.  Com.  Pastor  Ayonga:  Hebu  tujaribu  kupata  njia  zingine  za  kuweza  kutoa  huko  kunyanyaswa,  nje,  kuliko

kuji-separate  ndipo,  mimi  nadhani  mukiji-separate  toka  kwa  Wanaume,  na  kuwa  na  ministry  yenu,  ndipo  kunyanyaswa

kutakuwa kwingi. Watu wataanza kuwa suspicious of one another.  Tumesema land title iandikwe majina mawili, lakini ministry

kila mtu awe na yake? 

Cllr Emily: Hapana ni moja tu. 

Com. Pastor Ayonga: Asante hayo ni maoni yako. 

Com.  Hon.  Asiyo:  Hata  mimi  naungana  na  wewe  na  maoni  hayo,  lakini  bado  tutajadiliana  huko  mbele,  ikifika  siku  ya

Conference.  Maana  nchi  hao  nyingi  zimefanya  hivyo.  Sasa  hebu  tusikize  maoni  ya  Kiptangus  arap  Rogony.  Mzee,  tafadhali

nenda pale mbele ushike nafasi yako,  na  utuanzie  kwa  kutuambia  jina  lako.  Nyuma  ya  mzee,  tutaita  Peter  Kipyegon  Sang’,

halafu Nathan Bet, na Francis Chelule. 

Interjection. Com. Pastor Ayonga: Wapi hao wameitwa? 

Com. Hon. Asiyo: Francis talked yesterday. 

Kipatangus arap Rogony: Kainutikyuk kekurenon Kiptangus arap Rogony 

Com Hon. Asiyo: Lakini hebu ngojea mzee basi utafsiriwe mzee, kwa maana…

Kiptangus: Ama niseme moja kwa moja? 

Com. Hon. Asiyo: Eeeh, sema kwa Kiswahili ndio vizuri. Sema jina lako halafu uendelee. 

Kiptangus arap Rogony: Majina yangu ni Kiptangus arap Rogony. Naishi Sinendet location, 
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Com. Pastor Ayonga: Ongea kwa hiyo microphone.

Kiptangus:  Naishi Sinendet location, nilikuwa nimeongea hapa,  lakini watu wengine hawakupata  hiyo  jina.  Yangu  ni  mambo

mawili matatu. Kuna jambo ambalo najaribu kupendekekza, hasa ni kama hii ya corruption. 

Interjection. Com.Hon. Asiyo: Sema kwa sauti. Corruption? 

Kiptangus:  Corruption  yenyewe  kuhusu  mambo  ya  traffic,  nilikuwa  nimesikia  mtu  mwingine  akitaja  lakini,  habari  ya  PSV.

Abiria mara kwa mara unakuta wanashtakiwa na polisi ati wamesimama.

Com. Hon. Asiyo: Sema kwa nguvu.

Kiptangus: hii sauti nasema nayo nafikiri ni kubwa.

Com. Hon. Asiyo: Jaribu na mdomo. 

Kiptangus: Nijaribu na mdomo? Hii sauti nasema nayio nilikuwa nanona kama ni sauti kubwa. 

Com. Pastor Ayonga: Aa aa, wewe tumia hiyo machine. 

Kiptangus:  Haya asante.  Hii, mara kwa mara unakuta akina passengers,  katika mambo ya magari hii ya PSV,  wanshtakiwa,

na wakati huyu mtu akiingizwa kwa gari, anaambiwa “nafasi kama Kanisa.” Na kuna watu, tukiwa responsible, watu kama kwa

matatu yoyote wale wanasimama, -  kuliko yule ambaye amepata  PSV,  anaelewa kazi yake,  anastahili kubeba watu wangapi?

Baada ya hiyo unashtakiwa  passenger.  Mbele  huko  unakuta  gari  imeanguka  imeuwa  watu  wengi.  Imezidi  hata  hii  ya  AIDS,

watu  Wanasema.  Na  mimi kwa  maoni  yangu  nimeonelea  iwe  sheria  katika  Katiba  ya  kuangalia  hii  jambo,  ambayo  nafikiri

inaitwa  Traffic  Act.  Iangaliwe  sawa  sawa.  Hapo  tukiweza,  watu  wetu  wengi  hawatakuwa  wakiuwawa  barabarani.  Huwezi

kuambia hao watu wote una makosa, na ilhali kuna driver wa kuendesha hiyo gari. 

Ingine, ningeongeza kuhusu mambo ya, - nimesikia watu wakitaka kujua nani atakuwa akitupatia ripoti kuhusu matumizi ya pesa

ya Serikali. Na kwa maoni yangu, ningependekeza Auditor General,  ambao wanaangalia matumizi, baada  ya Serikali kupitisha

yale matumizi yake, wasiwe ni watu wa kutoa uongo. Nimeona,  -akiwa Auditor Generala ataandika maneno ya uongo akatika

gazeti, baada  ya  muda  sio  mfupi,  yeye  hana  responsibility  ya  kushtakiwa  kwa  sababu  ya  kusema  uongo.  Hata  wale  ambao

wangekuwa wakiangaliwa watasema uongo pia. 
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Interjection. Com. Hon. Pastor Ayonga: Kwa hivyo unatakaje? 

Kiptangus:  Ukweli  usemwe.  Kama  ni  mambo  ya  ukweli,  Auditor  General  aandike  ukweli  na  ufuatwe.  Kama  kuna  Mr.  X

amefanya makosa, ashtakiwe. Ikiwa Auditor General amepata maneno juu juu, ametaja jina la mtu na yeye pia ashtakiwe kwa

kutokuwa mwangalifu.

Interjection. Com. Pastor Ayonga: Ya mwisho? 

Kiptangus: Ya mwisho, ni  kuhusu  ugawaji  wa  mali  ya  umma.  Ikiwa  mtu  amejaribu  kunyanyasa,  au  kunyakua  mali  ya  umma

kama hii mashamba mnasema title deed  iandikwe kiwa watu wawili, ikiwa mtumishi, au mtu ambaye amechaguliwa  amejaribu

kunyakua,  asiwe  ni  mtu  wa  kuwa  katika  ofisi.  Iwe  –itolewe  kabisa.  Huyo  wa  corruption,  huyo  hata  yeye,  na  yeye  pia

ashtakiwe. Ya mwisho, nasema asante. 

Com.  Pastor  Ayonga:  Hebu  nikuulize  swali  moja,  au  ni  swali  au  ninakueleza.  Mzee,  uliposema  juu  ya  watu  kushtakiwa,

kwamba,  -na  hii amri ya Traffic Act.  Unajua passengers  kushtakiwa,  lazima pia passengers  wajue  gari  ikijaa,  imejaa.  Mbona

sisi passengers hatuwezi kuwa responsible, kuingia, -unapoangalia matatu na ukaona mlango, ukaona watu wamejaa,  ukawacha

kutopanda.  Mara  nyingi,  na  sisi  pia  tumesaidia  hawa  watu  wa  matatu  kufanya  makosa.  Ndio  maana  yake  ile  Traffic  Act

itashtaki hiyo gari,  na ishtaki passenger.  Kama passengers  wangekataa kutopanda gari ambayo imejaa,  wale watu wenye gari

wasingefanya  kitu.  Kwa  hivyo,  lazima  tuone  kwamba  sisi  sote  tunakuwa  responsible  people.  Umeona  matatu  zingine,  watu

wamepanda hata huko juu, kweli iko kiti kule juu? Unaona mtu amesimama, na hali ameona viti vimejaa, ndiye anasema wacha

tu mimi nishikilie hapa tu  nifike  ng’ambo  hiyo.  Kwa  hivyo  na  sisi  tunakuwa  na  haki  ya  kushtakiwa,  kwamba  tunapanda  gari

tukijua tunafanya makosa. Hebu sasa uende uketi, uweke kalamu huko chini. 

Kiptangus: Nilikuwa nataka kusema jambo moja. 

Com. Hon. Asiyo: Unataka kusema hilo jambo? Si kusema lakini.

Kiptangus:  Eee,  kwa sababu unakuta hiyo gari ispokuwa umesema ya wale wako juu. Lakini unakuta  mwenye  gari  anauliza

watu “ Nafasi kama Kanisa.” 

Com.Hon. Asiyo: Okay, sawa sawa, tumesikia.

Kiptangus: Sisi wengine hatujui sheria ya traffic Act. 
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Com.  Hon.  Asiyo:  Okay,  tumesikia  mzee,  ahsante  sana.  Bwana  Peter  Kipyegon  Sang’,  akifuatwa  na  Nathan  Bet,  halafu

Francis Chelule, -lakini jana aliongea Bwana Francis.  Si  huyo  ni  councilor?  Au  ni  mwingine?  Okay,  halafu  Jacob  Choge,  na

Reverend Andrew Mutai. Mufike hapa mbele tafadhali. 

Peter Kipyegon: Kwanza mimi naunga mkono…

Interjection. Com. Hon. Asiyo: Sema jina lako kwanza. 

Peter: Jina langu ni Peter  Kipyegon Sang’, kutoka Kapsimbeywa location. Kwanza I support  Majimbo. Pili ninaunga mkono

ma-Chief  wachaguliwe  na  wananchi  wenyewe.  Ma-Councillors  wawe  wamesoma  mpaka  kiwangio  cha  O-Level,  na

waongezewe mshahara. 

Mambo ya mali asili, ama natural resources,  ilindwe kikamilifu. Wakati  wa uchaguzi,  masanduku  iwe  transparent.  Mambo  ya

kazi, one-man one job. I support free education. Land issues ishughulikiwe na wazee, elders. Ni hayo tu.

Com. Hon.  Asiyo:  Asante  sana,  tafadhali  nenda  pale  nyuma  uweke  sahihi.  Namwita  sasa  Bwana  Nathan  Bet,  kama  yuko

karibu, kama hayuko, Bwana Francis Chelule, kama yeye ako karibu,  … eee?  Which one? Francis Chesing’.  Okay,  Francis

Chesing’ hapana Chelule? Asante. Endelea mzee. 

Francis  Chesing’:  Asante.  Kwa  majina  Francis  Kipkoech  arap  Chepsing’eny.  Naanza  na  defense  and  national  security.

Executive should not have power to declare war in case of emergency. 

Structure  and  system  of  Government:  We  should  adapt  Parliamentary  system.  We  should  have  Federal  Government,  and

Federal  Government,  will  export  and  import  goods  at  its  own  desecration.  Legislature:  the  appointment  of  Public  service

Commission,  Commissioners,  Chairperson  of  parastatal,  and  the  D.D.C  should  be  vetted  by  Government,  by  Parliament.

People should have a right to recall their MPs, by issuing a memorandum of -by electorate. 

The  Constitution  should  permit  the  coalition  Government.  We  should  change  to  a  system  that  demands  multi-Party

representation at  both levels of Government.  We should have more than  one  Chamber,  comprising  of  Senate,  and  House  of

Commons or Representatives. The Executive, President tenure should be five years, two terms.  Constitution should provide for

removal  of  President  for  misconduct,  while  in  office,  under  circumstances  of  being  incapacitated,  or  immorality,  in  case  of

genocide, should be tried by the Court of Law.

The electoral  system and process:  we should retain simple majority rule as  the basis  of  winning  election.  Civic,  Parliamentary

and Presidential election should be held simultaneously.
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 Basic rights: Constitution should provide basic rights, health care,  water,  education,  shelter,  food,  and employment. Land and

property  rights.  Local  communities  and  individual  should  have  ultimate  ownership.  Pre-independence  land  treaties  and

agreements involving certain communities should be retained. Kenyans should own land in their own region or District only. 

Management and use of natural resources. Executive should not distribute or manage human resources. Parliament should retain

the power to authorize the raising and appropriation of public finance. 

Distribution  of  national  resources  should  be  done  proportionately,  e.g.  60%  to  go  regional  Government,  40%  to  Central

Government. 

Interjection.  Com.  Hon.  Asiyo:  Mzee,  naona  unasoma  sana,  na  hiyo  kiti  yote  tutaingiza  kwa   Computer  yetu.  Sema  tu

mambo ya muhimu ambayo unataka sisi tusikie, na hawa wasikie.  Lakini hiyo karatasi  ni mali yetu  sasa.  Tutaandika  kila  kitu.

Kwa hivyo usiwe na shida yoyote. 

Francis: Imebaki moja tu.

Com. Hon. Asiyo: One last one please. 

Francis Chesing’: Now, environment and Natural  resources:  The Constitution should encourage the conservation of Forests,

and avoid pollution of air water  and etc.  local communities should have power  to enforce law and protection  of  environment.

Local  communities  should  own  natural  resources.  Local  communities  are  to  safeguard  the  environment.  We  should  also

encourage the Community or farmers to plant more trees,  and give them an inducement. Say,  to be  paid some money, so that

they can … they can have more. 

Com. Hon. Asiyo: Asante sana,  asante  sana mzee Francis kwa mambo hayo. Nitapatia  sasa  nafasi councilor Bidii arap  Too,

kwa maana ako na mkutano kule Nakuru, na ningependa aongee na sisi kabla yeye hajaenda. Mzee tunakukaribisha.

  

Cllr. Bidii arap Too: Asante sana Bwna Commissioners. Yangu itakuwa fupi tena sana.

Com. Pastor Ayonga: Sema majina kwanza.

Cllr. Bidii: Majina ni Councillor Bidii arap Too, Ward ya Amalo. Kwanza kabisa,  naongea mambo ya nomination ya MPs na

Councillors.  Nomination  ya  MPs  na  councillors  iwekwe  iwe  ni  ya  wale  watu  minority,  na  wale  ambao  ni  walemavu.  Wale

ambao hawataweza kupigana mambo ya campaign, wawe nominated. Wale ambao wanaweza kukimbia campaign wawachane
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nayo. 

Mambo ya prisoners:  Prisoners  wale wote ambao wanafungwa,  kifungu  kutoka  mwaka  mmoja  na  kurudi  nyuma,  wafungiwe

manyumbani, wafanye kazi manyumbani, kulima mabarabara, na kutusaidia katika hali ujenzi wa Taifa letu. 

Mambo ya kiuchumi. Kiuchumi, ili nchi yetu iweze kustahimili, ningependekeza,  mali yote ambayo inatoka katika sehemu yetu,

kusitolewe ingine nje.  Kwa mfano mambo  ya  mitumba,  mambo  ya  sukari,  mambo  ya  hivyo  vitu  vyote  ambavyo  tuko  navyo

hapa, zifungiwe, tuwe tukiagiza ambavyo hatuna. 

Majimbo naunga mkono mpaka mguu. Hiyo ni kitu tumesema ni sawa. 

Interjection. Com. Pastor Ayonga: wewe umesema vitu vingi na unaunga mkono …

Cllr. Bidii: Naunga mkono na miguu yote. 

Com. Pastor Ayonga: Na mguu? Hiyo ndio capital letter? 

Cllr. Bidii: Kabisa, na imekwisha hiyo. 

Com. Pastor Ayonga: Hakuna mtu bado kusema hiyo.

Cllr Bidii: Naunga wale ambao wameongea,  kwa sababu hata kama nimechelewa, najua wameongea.  Mali yetu ya asili: mali

yote ambayo inatoka katika sehemu zote, ya sehemu hizo, 80% ibaki katika area  hiyo. 20% zipelekwe sehemu zingine, zisaidie

line ingine. Mambo ya hiyo mlima iliongewa, hiyo naunga mkono. Tupewe mambo yetu ya kitamaduni. 

Mambo ya kortini,  iwe ni independent,  pekee  yake,  judges wachaguliwe na Parliament.  Halafu kesi  zote zisiwe na mambo ya

kurukishwa. Mambo ya uchaguzi, wakati tunaenda election kama wakati huu, President, inatakiwa awe na speaker wa National

Assembly, ambaye  hatakuwa  aki-compare  kitu  chochote,  ndiye  aweze  kusimamia  huo  uchaguzi  mpaka  iishe,  ikimalizika,  na

yeye amemaliza mambo yake. 

Mambo  ya  county  council,  hiyo…Councillors  wote  wawe  wakichagua  chairman  wao.  Mambo  ya  kuchaguliwa  na  direct

election haiwezi ikatusaidia kwa sababu sehemu  zingine,  watu  wengine  ni  wachache,  na  wengine  ni  wengi.  So,  kutakuwa  na

shida ya kiti kuenda sehehmu moja maisha. So, achaguliwe na councillors vile imekuwa ikifanywa hapo awali. 

Mambo  ya  elimu,  hiyo  nimeunga  mkono  iwe  free,  ndio  kila  mtu  aweze  kupata  elimu  ya  kutosha.  Na  Councillors  wote,
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tungependekeza tuwe tukilipwa kutoka kwa  hazina  kuu,  mahali  ya  wabunge  inatokea.  Na  iwe  ni  pesa  juu  kama  30,  000/=,

yaani 10%  ya  ile  wanakula.  Kwa  sababu  sisi  tunapata  10,000/=  or  10,000/=.  Na  hawa  wananchi  wote,  sisi  ndio  tunaumia

kupigana na hawa. So, itoke kwa Central Government. Nafikiri ya mwisho ni hiyo. Nasema asante sana, na Mungu awabariki. 

Com. Pasotr  Ayonga:  Sijui kama nimesikia vibaya au vizuri Councillor.  Ulisema vile vitu ambavyo vinatoka nje,  na ukasema

kwa  mfano,  tusiwe  tunapata  sukari  kutoka  nje,  kwa  maana  sukari  yetu  inalala  hapa.  Hiyo  ninakubaliana  na  wewe.  Lakini

ulisema kitu kimoja ambacho sikuelewa vizuri, ukatumia mfano mwingine ukasema “na mitumba,”

CllrBidii: Correct.

Com. Pastor Ayonga: Sasa Bwana Councillor, watu wengi hapa nchi yetu wamevaa vizuri kwa ajili ya mitumba. …Ngoja.  Na

watu wengi wamekuwa employed kwa ajili ya mitumba. Na hii pia unasema mitumba ikataliwe kama sukari? 

Cllr Bidii: No, Jambo la muhimu ni hili, unajua sasa…

Interjection. Com. Pastor Ayonga: Unataka tufanyeje kwa hii mitumba? 

Cllr Bidii: Factory zetu zote zimefungwa.

Com. Pastor Ayonga: Za nguo? 

Cllr  Bidii:  Za  nguo.  Wale  wote  ambao  walikuwa  employed  pale  vile  vile  wako  nyumbani.  Na  uki-compare  wale  ambao

wanavaa mitumba na wale ambao wametolewa kwa makazi katika factory zetu ni karibu sawa.

Interjection. Com. Pastor Ayonga:  Ni karibu? Research imefanywa ikatuonyesha kweli ndivyo wako karibu sawa? Na pia

hatuwezi kutafuta nguo za kufanya nguo zetu mpya hapa ziwe na bei nafuu, ili zivutie watu? 

Cllr Bidii: Hiyo itakuwa sawa sawa. Hata kama tutakuja,  -yaani factory tukiendesha kabisa,  factory yetu, bei itakuja chini, na

itakuwa hata afadhali kuliko hiyo mitumba. 

Com. Pastor Ayonga:  Asante  Councillor.  Kwamaana  pia  ulikuwa  unaenda  kwa  shughuli  zingine,  hebu  jiandikishe  huko  na

uende. 

Cllr Bidii: Nikihama. Basi kwaherini na Mungu awabariki.
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Com. Hon. Asiyo:  Asante sana Councillor,  sasa  ningependa, Nathan Bet uliongea? Francis aliongea Chesing’. Jacob  Choge

ndio bado kuongea, kama yuko karibu. Wapi Jacob Choge? Jacob Choge. Tafadhali karibia hapa. Na unanze na majina. 

Jacob Choge: Basi kwa majina ni Jacob Choge, kutoka hapa Ole Nguruoni Parish, na langu kwanza, langu kwanza ni kuunga,

Com. Hon. Asiyo: Endelea, endelea.

Jacob:   kuunga, naunga mkono na miguu pia mambo ya Majimbo. Nominated MP,  anapochaguliwa,  asipewe  aongoze  idara

fulani, yaani wenye ambao wataongoza idara kama waziri, wawe wamechaguliwa na wananchi. 

Mambo ya ardhi: Cheti  cha ardhi iwe ya maisha. Sio ya kama vile tuko nayo ya 90years.  kwa hivyo  iwe  ya  maisha.  Na  mtu

binafsi anamiliki hiyo shamba.  Na  kama kuna,  -  ikiwa kuna ugawaji wa mashamba itategemea wazee  ama  tume  wachaguliwe

wa kuweza kushughulikia mambo ya mashamba. 

Pia,  kusiwe,  -kama  mtu  ni  citizen  wa  Kenya,  amiliki  shamba,  apewe  mashamba.  Kusiwe  na  ma-squatters.  Inafaa  amiliki

shamba. Kusiwe na unyakuaji wa mashamba. Kusiwe na unyakuaji wamashamba.

Com. Hon. Asiyo: Tumekufahamu mzee, usirudie maana wakati wako unakwisha. 

Jacob:  Haya,  naunga  mkono  pia  kwa  mashule  kuanzia  shule  ya  msingi  na  secondary,  iwe  ya  bure.  Pia,  kwa  upande  wa

mashule, kwa sababu kuna shule ya  D.E.B.  na  kuna  shule  ambayo  ina-sponsiwa  na  makanisa.  Tuseme  kwa  mfano  kama  ni

Sinendet…

Interjection. Com. Hon. Asiyo: Hebu pendekeza. 

Jacob:  Ndio  nataka  kusema.  Kama  kanisa  fulani  imesha  miliki,  yaani  ime-sponsor  shule  fulani,  isigawanywe,  isirudi  tena

ikatolewe anyang’anywe hapo ati ya kwamba haitakuwa yake tena. Iwe ni hapo hapo. Iwe ni hiyo kanisa ndio inamlipa. 

Com. Hon. Asiyo: Hata kama hiyo kanisa haiwezzi kuendesha? 

Jacob:  Hapana,  lazima itaendesha.  Yes.  Lazima itaendesha,  kwa  sababu  ikiwa  ilikuwa  imekaa  tangu  hapo  awali,  halafu  iwe

ita…

Com. Hon. Asiyo: Okay, sawa sawa. Next.
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Jacob: Ingine ni…

Interjection. Com. Hon. Asiyo: Na wakati unakwisha kwa hivyo jaribu.

Jacob: Ingine, ni upande wa Forests. Wenyeji wa mahali pale,  watalinda ile Forest  wakisaidiana na Serikali.  Na  Tume, wazee

wachaguliwe pia wakuweza kuangalia mambo ya hapo. Nafikiri, ni hayo tu ambayo nilikuwa nayo.

Com. Hon. Asiyo: Asante sna mzee Jacob. Tafadhali nenda kule nyuma uweke sahihi kwa Register yetu, na sasa  nina mualika

Andrew, Reverent Andrew Mutai, akifuatwa na Francis Cheseng’eny, na John arap Maiwa. Halafu Bwana K.  Kipsang’. Wote

wajitayarishe kuongea. 

Andrew Mutai: Okay my names are  Andrew Kiprotich Mutai.  I  am suggesting that 24 months after elections an opinion poll

be held to determine the popularity of either the Councillor or  the area  MP.  If he has lost his popularity,  that is elected leader,

should go back again to his people. 

Salaries or payments of Councillors and MPs to be paid from a central   Government.  And then, on matters of the President  or

the Executive office, the powers  of the Executive office should  be  strengthened  and  Parliament  should  go,  -should  not  go  to

extend of interfering with the period of –constituted period of time after the election. 

On the Judiciary: The judicial officers should retire at the age of 60. The Chief Kadhi be  restricted only to judicial work that he

has  been,  that  is  constituted.  The  Chief  Kadhi  should  be  sound  in  Islamic  studies,  and  Civil  law,  even  above  that  of  the

magistrate. The Islamic top organ, should appoint the Chief Kadhi,  and the Attorney General,  should approve and recommend

if he meets the desired requirement.  Another proposal  is that legal officers,  should at  least  once in a month, visit the divisional

centers to assist the local people on their rights or other judicial matters. Because you will find that our people  in the community

are sometimes disadvantaged on legal issues.

Interjection.  Com.  Hon.  Asiyo:  Why  don’t  you  simply  recommend  that  there  should  be  access  to  courts?  Which  means

bringing them nearer the people, and they will know well how to put it. 

Andrew Mutai: Sometimes the people in the community do not know even the procedure. So,  I am recommending rather  that

it be…

Interjection. Com. Hon. Asiyo: Or you want them to be taught? 

Andrew Mutai: To be taught. 
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Com.Hon. Asiyo: In schools? 

Andrew: And be brought closer to the people. Then, on the, on the question of land…

Interjection. Com. Hon. Asiyo:  Yeah, that is the final one; because you have the document you can leave it with us. 

Andrew: on the question of land, I appreciate  the ceiling on land. And I propose  that on land ownership,  a person should not

own over a hundred acres, in any one given district. Because our people are getting poorer,  and poorer  because  of few people

just …owning land.

Com. Hon. Asiyo: That one we know, just say…

Andrew: I am proposing, I am proposing. 

Com. Hon. Asiyo: That was your last one,

Andrew: Okay, and then free education for all. Especially from Primary ton Std. 8. 

Com. Hon. Asiyo: Thank you very much, okay. Please do sign our register and leave your document with Mr.  Irungu. Thank

you. Can we now have Francis Cheseng’eny, followed by John arap  Maiyo, and then Mr.  Kipsang’, Mr.  Samuel Towet,  and

Mr. … Somebody Kilel. I think he had talked. Arap Maiwa, is he here? Wewe uko? Na unakaa tu? 

John arap Maiyo: Mimi naunga mkono mambo ya Majimbo. Na  pia,  -jina langu ni John arap  Maiyo, kutoka Tinet. Na  mimi

naunga mkono Majimbo. Tena pia maneno ya mashamba, inatakiwa maneno ya mashamba, wazee wachaguliwe kwa kila kijiji.

Na pia maneno ya ma-Chief, inatakiwa raia wachague. 

Pia, maneno ya mashule, mimi naunga mkono kutoka darasa la kwanza mpaka Std. 8.

Com. Hon. Asiyo: Primary? 

John:  Eee.  Na  pia,  hii  pesa  ya  umma,  watu  wa  Serikali  wananyakua  ma-billion  na  ma-billion  ya  pesa,  inatakiwa  Serikali

waangaliwe sana kwa sababu …

Interjection. Com. Hon. Asiyo: Kuangalia, mzee hapana tosha sisi, tuambie tufanye namna gani kwa ile pesa  ilichukuliwa na
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watu? Warudishe au wafungwe, au ni nini unataka? 

John: Wafungwe. Kwa sababu wasipofungwa, wengine wanafuata njia hiyo kwa kunyakua mali ya watu. 

Com. Hon. Asiyo: Kwa hivyo tufunge, na turudishe ile pesa walichukua.

John: Eee, hata ikifuatiliwa lazima iuzwe mali yao. Kwa sababu wanaweka uchumi chini. 

Com. Hon. Asiyo: Haya asante. Okay, haya. Asante sana mzee, tumeshukuru sana. Si hiyo ilikuwa ya mwisho? 

John: Ni ya mwisho.

Com. Hon. Asiyo: Okay, thank you. Now, Bwana Kipsang’, halafu Bwana Towet atafuata, then Mr. Kilel. 

Kipsang’: Mimi kwa jina ni K. Kipsang’. Naunga mkono mambo ya Majimbo. Mimi naitwa K.  Kipsang’. Sasa  mimi, langu, -

sijui kama wengine walikuwa wameongea kabla mimi kuingia? 

Com. Hon. Asiyo: Wewe sema tu, sema tu tutakusikia.

Kipsang’: Naongea kuhusu mwaka wa sabini, wakakti utawala wa mikoa ulibadilishwa…

Interjection. Com. Hon. Asiyo: Lakini hatutaki history mzee, maana history ya Kenya tunaijua. Tueleze tu vile, unapendekeza

tufanye namna gani. 

Kipsang’: Si history, watu wetu,  kutoka upande wa Chebakundi,  utawala wa mikoa walitumia nguvu  kuondoa  wale  wenyeji

wa Chebakundi 1974, na wakaleta Wakikuyu kutoka Central na kupatia hizo shamba za wenyeji wa Chebakundi. 

Com. Hon. Asiyo: Sasa unapendekeza namna gani? 

Kipsang’: Napendekeza hizo ma-title walikuwas wamepatiwa Wakikuyu, ifanywe revoke hiyo title ya 1974 walipatia hao. 

Com.Hon. Asiyo: Lakini mzee, hiyo ni haki kweli? 

Kipsang’: Ndio, kwa sababu si wenyeji wa huku. Hata hao wameshaenda. 
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Com. Hon. Asiyo: Wakikuyu wamerudi kwao? 

Kipsang’: Wamesharudi kwao kwa hivyo hatutaki warudi tena hao. 

Com. Hon. Asiyo: Lakini si hiyo ni ubaguzi mzee? 

Kipsang’: Si ubaguzi. 

Com. Hon. Asiyo: Haya endelea, haya hayo ni mapendekezo yako, endelea. Na una dakika fupi sana.   

Kipsang’:  Sasa  naunga  mkono  mambo  ya  ma-Chief  kuchaguliwa  kwa  mlolongo.  Lakini  maoni  yangu,  ma-Chief,  waanzie

miaka arobaini na tano, wamalizie sitini na tano. Kwa sababu watakuwa ni watu wamekomaa kiakili. 

Na ya tatu, napendekeza Ogiek, au naunga mkono Ogiek wapatiwe title kwa yale mashamba ambayo wameshapatiwa.  Na  ya

nne, zile pesa  ambazo Serikali ya wakoloni walitoa iwe fidia kwa wale ma-settler  walikuwa  kwa  mashamba  ya  wananchi  wa

Kenya,  hao  ma-settler  wamefidiwa  na  hayo  mashamba  yao,  lakini  mashamba  hayo  hayakurudishiwa  wenyeji  wa  zamani,

vileWazungu  walikuta.  Kwa  hivyo,  tunataka  kujua,  -ipigwe  marufuku.  Wale  watu  walirithi  hayo  mashamba,  tunataka  hayo

mashamba yarithiwe na wenyeji wale Wazungu waliwakuta. 

Com.  Hon.  Asiyo:  Mnataka  munataka  mashamba  ambayo  Wazungu  walikuwa  Compensated  wakaenda,  ikanunuliwa  na

watu? 

Kipsang’: Haikununuliwa. Ma-settler, -Serikali ilitoa pesa ya fidia ambayo ilipiwe hawa watu…

Interjection.  Com. Hon. Asiyo:  Lakini mzee, si mimi ni mmojawapo,  watu wa Molo wananijua, nilinunua Shamba acre  elfu

moja mia sita. Na nilinunua na pesa yngu mwenyewe na nikasaidiwa na nikalipiwa, na nikasaidiwa na bank. Haikuwa …

Interjection. Kipsang’: Lakini hayo mashamba…

Com. Hon. Asiyo: Sasa untaka nifanye namna gani? 

Kipsang’: Mimi nasema, tukizngumza, kuna ramani ya 1908, ambayo Wazungu walikuta Kenya tukiwa na makabila.

Com. Hon. Asiyo: Sasa turudishie hao watu wenyewe wale wa zamani? 
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Kipsang’:  Tunataka  hiyo  ramani  irudishwe,  ndio  wenyeji  wa  mashamba  ndio  wapate  kutetea  kujua  hayo  mashamba  yao,

yali-leasiwa na nani wakati Wazungu waliondoka.

Com. Hon. Asiyo: Kwa hivyo irudishiwe ile ramani?

Kipsang’: Ndio tunataka hiyo ramani ifanye kazi.

Com. Hon. Asiyo: Hiyo ni pendekezo lako. Okay, na ile ya mwisho sasa mzee? 

Kipsang’: Sasa ya mwisho, mambo ya Traffic Act naunga mkono vile mzee alikuwa anasema, lakini nitatoa pendekezo kidogo,

kuwe na kitabu cha police Traffic katika barabara  sababu kuna watu hata wanajua sheria ya Traffic, ambao wataona hiyo gari

ilikuwa inatumiwa ikiendeshwa  kwa  njia  mbaya.  Abiria  wale  wananjua  sheria  wawe  wakiandika  ripoti  katika  Traffic,  mahali

wanasimamisha  magari.  Unaenda  kuandika  ripoti  yako,na  unarudi  kwa  gari.  Halafu  ajali  ikitokea  polisi  watakuwa  wamejua

mbele, au watapiga simu mbeleni huko, halafu huyo driver aonywe. 

Com. Hon. Asiyo: Na ile rushwa wanapeana? 

Kipsang’: ripoti yoyote unweza peana haijulikani ni nini unapeana ripoti katika barabara. 

(Interjection. Com. Hon. Asiyo: Not clear), 

Kipsang’: Itasaidia.  Lakini ikiwekwa ripoti kama hiyo kitabu cha … 

Com. Hon. Asiyo: Okay, hiyo ni fikira safi. Ndio.

Kipsang’: Yangu yalikuwa ni hayo tu. 

Com. Hon. Asiyo:  Tumeshukuru sana mzee  Kipsang’.  Sasa  Bwana  Towet  Samuel,  halafu  Bwana  Kilel,  Bwana  Kilel  yuko

wapi? Nataka aje hapa mbele kama yuko…

Samuel Towet: Yangu ningependekeza kuhusu vitabu. Unajua vitabu siku hizi zinaandikwa ovyo ovyo, na ningetaka…

Interjection. Com. Hon. Asiyo: Wewe ni Bwana Towet? 
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Samuel:  Yeah.  Ningetaka Serikali isimamie juu ya  vitabu.  Ya  pili,  ni  kuhusu  President.  Unajua  President  akichaguliwa,  hiyo

Constituency yake iwe wazi, itangazwe wazi. Kwa sababu hawezi kushughulikia wananchi, na hiyo Constituency yake.

Ya tatu,  hawa watu wa Pension,  sasa  mtu  akienda  retire  hiyo  pension  ilipwe  saa  hiyo.  Hawa  watu  wanaatengeneza  pension

wanafanya nini? Na mtu anataka kuenda retire? Hayo mambo yawekwe kwa Katiba. Wazee wa mitaa walipwe pesa.  Walipwe

pesa  kwa  sababu  wanafanya  kazi  nyingi.  Kuhusu  makesi  madogo  madogo,  na  wanafanya  kazi  ya  bure.  Tena  kuhusu  D.C,

D.C.lazima  wasomeshwe  bure  na  Serikali.  Title  deed  lazima  iletwe  kwa  division  hapa,  kuliko  tusumbuke  tuende  mpaka

Nakuru, na D.O ako hapa. 

Haya, ya mwwisho, ni kuhusu Criminals, mtu akishikwa leo,  kesho lazima apelekwe kortini,  kuliko mtu  akae  kwa  cell  karibu

wiki moja.  Tena kuhusu hii prices ya maduka.  Siku hizi imekuwa ghali  sana.  Tungetaka  Serikali  isimamie  bei  ya  hivi  vitu  vya

maduka. Ni hayo tu.

Com. Hon. Asiyo: Asante sana Bwana Towet, Bwana Kilel, kama Bwana Kilel hayuko, nita… wewe ni nani mama? Wewe ni

Mrs. Kilel? Hawakuandika vizuri. Wewe ni …jina lako la kwanza ni nani? Chelang’at? Eee, ni wewe kweli, nenda uongee sasa.

Chelang’at Kilel:  Kainenyun kekurenon Chelang’at Kilel.

Translator: Jina langu ni Chelang’at Kilel.

Chelang’at:  Amache akimit komostab majimbo.

Translator: Nataka kuhimiza mambo ya Majimbo.

Chelang’at: Nebo aeng ko komostab Chepyosok.

Translator: Ya pili ni upande wa wamama.

Chelang’at: Kikase kele tonyor komostab chepyosok mising kandoinatet.

Translator: Wamama wapatiwe uwezo wa kuongoza.

Chelang’at:   Saidisi ko agot nusu anan robo nebo chepyosok en komostab kasisiek tugul.
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Translator: Tunahitaji nusu au robo kwa wafanyikazi wa Kenya wawe ni wamama.

Chelang’at:  Lainitab imbarenik.

Translator: Mambo ya mashamba.

Chelang’at: Ko en lainitab imbarenik kekose kele tokokochi chi tugul title deed kou kit ne u.

Translator: Kila mtu apatiwe title deed.

Chelang’at:  Ak keityo keribchi tuguk che miten imbar serkali. 

Translator: Na mambo ambayo wamepanda kwa mashamba Serikali haiwezi kushughulikia.

Chelang’at: Amun kot komakiribchi komuche si kitigin kwo kot kolul en yoton anan kereben imbaret.

Translator:  Kwa sababu ile mambo nimeweka yote kwa shamba naweza kunyang’anywa, au pengine anyang’anywe shamba.

Chelang’at: Kora tuguk che miten imbar, kou ng’alekab osnet, ingyalta ketik kebchechi chito ne koribe imbaranaton.

Translator: Kama upande wa -tuseme shamba ilikuwa na miti, miti ikiuza, sehemu  fulani ibaki kwa mwenye alikuwa amepata

hiyo shamba.

Chelang’at:  Kora ko makiyoni kanisosiechonbo setani kochut komostab Kenya, kikose kele to toretech en komosaton.

Translator: Tunakataa hayo makanisa ya Shetani, na isiruhusiwe kufanya kazi kwa sehemu zote nchini.

Chelan’at:  Kora ko tulwetab Londiani ko kokimit komosaton ale kepchechi bikab Kalenjin.

Translator: Hiyo mlima ya Kipkoiywo hiyo tunaunga mkono, na ihakikishe imeingizwa kwenye Katiba.

Chelang’at: En katiba kora ko…

Interjection.  Com. Hon. Asiyo:  Tafadhali mukiongea, ile machine haiwezi kushika sauti ya huyu mama  vizuri,  msikilize  tu  ili

sauti yake itokee vizuri.
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Chelangat:  En komostab murenik ko ngosikyi lakwet chepto ne miten  gaa kekose  kele  torib  lakwanaton  agoi  koet  ak

ye ityo kosomesan.

Translator:   Tunataka tuweke  kwa  Katiba  ya  kwamba  kijana  akizalisha  mtoto  msichana,  kijana  huyo  achunge  huyo  mtoto

mpaka awe mtu mkubwa.

Chelang’at:  Agot ingotko cheptoo ne kakisich anan ko werit kosomesan agoi tun ko butchi imbaret.

Translator:  Kama ni –mtoto amezaliwa ni kijana au  msichana,  ahakikishe  kwanza  amepata  masomo,  halafu  baadaye  apatie

yeye sehemu yake ile ya shamba. 

Com. Hon. Asiyo: Haya sasa ile ya mwisho mama?

Chelang’at:  Nebo mwisho kabisa ko somanetab bik che yech.

Translator: Ya mwisho kabisa ni ile masomo ya watu wazima. 

Chelang’at:  Kikose kele ta testa mising en komosi nyonet bo Kenya.

Translator: Tunataka iendelee hapa sehemu za kwetu,

Chelang’at Kilel: Na ni asante.

Translator: Asante.

Com.  Hon.  Asiyo:  Nimeshukuru  sana  mama.  Sasa  tuko  na  Bwana  Samuel  Ruto,  yuko  hapa  karibu?  Halafu  utafuatwa  na

Edward Kilong’, na Timothy Sawe,  na halafu Daniel Chesot.  Kujeni hapa mbele,  hao wote ambao nimewataja majina, ili  iwe

rahisi kwenu kufika mara moja kwa microphone. Haya Samuel.

Samuel Ruto: Kwa jina kamili naitwa Samuel Ruto.  Pendekezo langu ka kwanza ni Majimbo iendelee.  Ya pili, mimi nasema,

juu  ya,  -pendekezo  la  kwanza  ni  kiwete.  Kiwete  apewe  uhuru,  alipwe  mshahara  wakiwa  nyumbani,  asitozwe  code  yoyote.

Hospital, vyakula ama nguo walipiwe. Wawe wapewe kazi, kwa sababu sio kupenda kwake kuishi hivyo. Wapewe kazi kama

ma-judge, bunge…
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Ya  pili,  mkulima  aanzishiwe  shares  kama  NSSF,  awe  mkulima  kuanzia  miaka  55  awe  atalipwa  fidia  kama  bonus.  Ya  tatu,

kuhusu MP.  MP,  sipendelei MP kutoka district  ingine, hadi district  ingine  apiganie  Constituency  ingine.  Atokee  Constituency

ingine, aende Constituency ingine apiganie kiti na pesa. Pesa…

Com. Hon. Asiyo: Lakini hata sasa mzee, sheria ni kwamba MP anaweza kusimama au Councillor,  mahali pale yeye yuko na

nyumba au na mali. Kwa hivyo hawaruhusiwi. 

Samuel Ruto: Okay, ya nne. Ma-squatter wapewe cheti cha kumiliki. Hii imechangia aibu sana katika Kenya. Asante.

Com. Hon. Asiyo:  Asante sana Bwana Ruto,  sasa  Bwana Edward Kilong’. Bwana Edward yuko mbali  sana?  Nilimwambia

akae hapa mbele. Kama yuko mbali, Timothy Sawe. Okay, okay endelea.

Edward Kilong’: Maoni yangu ya kwanza, …(End of tape two).

(Beginning  of  tape  three).  …three quarter  ni  mbaya.  Kwa  hivyo  irrigation  itumiwe.  Itumiwe  hii  maji  ya  …-inaonekana  hii

maji inaenda mpaka huko Israel  lakini, hata sisi tutumie. Hawa watoto  wetu wako kwa town, wale watoto  wako town hii, au

town Zote za Kenya, wachukuliwe kwa mashamba ya irrigation. 

Ya pili, mambo ya Forestry. Tunataka Forest  yenyewe ipandwe miti kama zamani. Ipandwe miti kama zamani. Na  mashamba

yetu kila mtu apande miti, ili jangwa ipotee. 

Ya tatu,  ni mambo ya salary ya  ma-councillor,  -wacha  nisaidie  nyinyi  ma-councillors  kwa  upande  wa  salary,  salary  ya  MPs

wanajiongezea  sana,  na  Councillors  wako  karibu  na  sisi  sana.  Wanafanya  kazi  pamoja  na  sisi.  Kwa  hivyo  ma-councillors

waongezewe pesa, ili wakae na watu. 

Ya nne, ni ma-Chief. Nimesikia wengine wakisema, ma-Chief wafanyiwe election ili tupate ma-chief wa maana. 

Ya tano,  ni mambo ya shamba,  farming. Mambo ya shamba,  sisi  tunaumia,  wakulima  wengi  tumeumia  sana,  kwa  mambo  ya

shamba.  Iko  mtu  mmoja  analeta  mahindi  mahali  pengine  halafu  anafunga  yetu.  Biashara  ya  mahindi  yetu  inaienda  chini.

Wakulima wanaumia, uchumi wa Kenya unaumia. 

Interjection. Com. Pastor Ayonga: Kwa hivyo unatakaje? 

Edward:  Nataka  promoted,  -Serikali  ituchungie  mahindi  yetu.  Hatuna  minerals  zingine  Kenya,  tuko  kwa  Agriculture.  Kwa

hivyo tuchungiwe mambo ya mahindi yetu, maziwa, mambo yote ya farming.
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Ya sita, nilikuwa nasema ya kwamba hii mambo ya D.C itolewe iwekwe Governor. Ya mwisho, lugha ya Kiswahili itumike kwa

lugha yetu. Asante sana. 

Com.  Pastor  Ayonga:  Asante  sana  Bwana  Kilong’,  uende  ujiandikishe.  Timothy  Sawe,  halafu  Timothy  anapokuja  hapo,

nataka Daniel Tesott  awe karibu.  Wapi Daniel? Daniel kuja hapa mbele,  halafu nataka Paul Rotich, wapi Paul Rotich? Rotich

kuja hapa mbele kuna viti hapa vitupu. Halafu kuna Sigei Patrick,  Sigei Patrick kuja hapa mbele.  Halafu kuna John Rop,  John

Rop, kuja hapa mbele kuna kiti hapo.  Halafu David Mosoit,  David Mosoit,  wewe uko mbele tayari.  Kipkurgat  arap…-sijui  ni

Mzee-… kama nimesema jina vibaya tu wewe  kuja  ukijua  ni  lako.  Halafu…  basi.  Hayo  majina  nimeita,  sasa  ninaye  Bwana

Timothy Sawe, endelea.

Timothy Sawe: I am my names are Timothy arap Sawe, I have a paper prepared by the community of Cheptai location, 

Interjection.  Com. Pastor Ayonga:  Kwa hivyo Bwana  Sawe,  hiyo  hutatusomea.  Ningelipenda  umulike  yale  maneno  sema

katika hii paper  yetu tumesema kitu fulani hiki, na kile na kile, na kama mengine ni yale yameshasemwa, unga mkono,  na hiyo

paper yako utupe.

Timothy: Asante. One, the structure and system of Government, our people decided that the Constitution should provide for a

Federal system of Government in which the Provinces will form regional Government or  any other smaller units. He legislature:

Voting age should remain at 18 years, and candidates  seeking Parliamentary seats  should be at  least  thirty years  of age.  He or

she should be educated, at least up to form four level. Parliamentary Candidates should be a person of good moral standing and

has not been convicted by a court of law for criminal offenses like theft, fraud, corrupt deals  and such like. May be a certificate

of good conduct in respect of any such candidate should be issued by the police. 

Under the Executive, a President of the Republic of Kenya should be a Kenyan citizen by birth, and should belong to any of the

indigenous communities of Kenya. Such a person should be between forty and seventy years  old,  and a President  should serve

for two terms of five years each. He should be educated up to form four or  beyond.  Now,  future Presidents  of Kenya shall be

subjects to the state laws, and can be removed from office because of misconduct, mismanagement of resources  and personnel,

misuse and, or abuse of office. The Constitution should allow for the impeachment of future Presidents. The President  should be

an elected member of parliament, however, the Electoral Commission should declare the seat  of a winning President  vacant,  so

that his, or her people can go ahead to elect their representative in Parliament. The President will now be fully in charge of state

affairs.

The office of the President  should not be  held by a  person  over  the  age  of  75  years.  Now,  for  local  Government,  minimum

educational  qualification  for  a  councillor  should  be  set  at  division  three,  or  at  K.C.S.E.  level,  at  D+.  The  remunerations  of
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Councillors should be determined by the same Commission dealing with the remunerations of Members of Parliament, of course

such a body should be appointed and approved by Parliament. 

Now, the basic rights of Kenyans, - there is one area here which has been forgotten maybe in earlier claws of Constitution, and

this is pensioners and retirees. Now, these people who have contributed to the development of the country,  either in the private

or public sector, should be treated with dignity. The Constitution should state clearly the time limit, when these people  should be

paid their terminal benefits or dues after they cease to be employees. 

Street children should also be provided with homes,  and should have access  to free education and free medical services to be

funded by the state or any other body.  Under the management and use of natural resources,  the Constitution should safeguard

the Local industries, either manufacturing or agricultural industries; the importation of goods and services which are  available in

the country should be restricted.  And any importation of goods,  etc  should be vetted by Parliament.  Where goods have been

imported without the approval of the Parliament, such goods shall be impounded and forfeited to the state. 

That is about it. Sir, I am through.

Com. Pastor Ayonga: Oh you are through? 

Timothy: Yes.

Com.  Pastor  Ayonga:  Asante  sana,  sasa  hiyo  karatasi,  …(Inaudible)  na  uende  uandikishe  huko  na  ukae.  Asante.  Next

atakuwa Daniel Tesott, …(Inaudible).

Daniel Tesott: I propose Federal type of Government and on education, I propose the following that the curriculum should be

offered, the curriculum offered must meet the International standards,  that are  to prepare  individuals for the national and global

market. I propose primary and secondary regional examination to be  run by specific regions as  opposed  to the National body

which  is  setting  exams.  I  propose  that  the  President  should  cease  to  be  the  chancellor  of  Kenyan  the  universities,  and  the

universities will have to be de-linked from the Executive arm of the Government. Primary and secondary education shall be  free

and compulsory, and I propose that languages of sensitized nations to be taught in schools. 

On Judiciary, I propose family and land issues to be arbitrated by elders’ courts. On minority tribes like Ogiek,  I propose  MPs

to be nominated from minority tribes.  I also propose  the  new  Constitution  to  adapt  the  position  of  Ombudsman  for  minority

tribes like the Ogiek. The office of the Ombudsman shall be  vetted by Parliament,  and the occupants  of such an office shall be

required by law, to be  answerable to Parliament by way of submitting annual reports  on human  relation,  just  like  the  Auditor

General is the financial controller of Parliament. 
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On devolution of power,  within the Kenyan Context  and with regard with the current reality, there  is  need  to  devolve  power

using specified region as  a center  of power.  For  purposes  of horgeneity and proper  participation  for  all  communities.  District

boundaries  should  be  redrawn  to  take  cognizance  of  the  ethnic  and  homorgeneic.  That  means  where  communities  are  in

(Inaudible) in the different districts, the boundaries should be redrawn to put back in their administrative zones. That is all.

Com. Pastor Ayonga: Asante sana. Now, Mrs. Florida Maritim. Florida Maritim.

Florida Maritim: My names are  Mrs.  Florida Maritim, I am going to present,  my issues majorly dwell on rights of women. I

will start with the inheritance of property, and this is a situation where girls are  not given equal opportunities to inherit property

as boys.  In the present  Constitution we have a situation where the next of kin ignores the girl child, in  such  a  way  that,  if  the

parents  have passed  away,  the girl is not looked into in sub-division  of  the  property  that  her  parents  owned.  Instead  it  goes

either to brothers, or even parents in-law for that matter. 

And  then  another  issue  is,  the  number  of  seats  that  women  are  given  in  Parliament  and  even  councils.  There  should  be  a

situation set, rather a number of seats  preserved for women, in a society which is male dominated,  where women, even if they

stood, they will not be elected simply because they are women. 

Title deeds,  that is land ownership,  they should be written in  the  names  of  both  spouses  in  a  situation  where  the  man  or  the

woman is married, or in the event of disposing, -because  in the event of disposal  of that land, in a situation where the man has

the title, sometimes the family ends up suffering. 

And another issue is concerning the Members of Parliament. The membership to Parliament, a Member of Parliament,  I believe

he should be fluent in both English and Kiswahili, written and oral.  And before a Member of Parliament is allowed to contest,

there should be a small quiz in both languages, to test that skill. A Member of Parliament, -people  who should be elected to the

August House, should be people of good moral standing. They should be people of good moral standing. 

I also propose  a regional type of Government based  on the current,  the already registered  administrative  boundaries.  So  that

there is devolution of power towards this area. So that power is not centered in a particular area.  And then…there is something

I have forgotten about the Members of Parliament, that a Member of Parliament who makes a mistake or (Inaudible), should be

disciplined by an independent body. We should have a body that is,  -majorly deals  with disciplining of Members of Parliament

in a situation where that has taken place. 

Then I will look at the rights of Kenya citizens, all Kenyans are  entitled to education.  But you will find in our situation, in most

occasions people  will prefer  to take  boys to school,  and let  the  girl  remain  at  home.  Maybe  the  Constitution  should  say  this

clearly, that all children, whether girl or boy, are entitled to a certain level of education, and that is, the lowest should be primary
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education. 

President. The President should not be a Member of Parliament, and he should be between 35 years  and 60 years  of age.  Can

be elected to two five year-terms of office, then after which, he or  she should retire.  A President  should  also  be  a  person  of

noble character, and should be a Kenya citizen and an African. The position of the President  should be ceremonial.  He should

be a ceremonial President with an Executive Prime Minister.

Interjection. Com. Pastor Ayonga: Umemaliza? 

Florida: Yes. Thank you.

Com.  Pastor  Ayonga:  Hebu  ngoja  kidogo.  Unaposema  President  awe  na  miaka  thelathini  na  tano  mpaka  sitini,  unataka

kuniambia mtu wa miaka sitini hawezi kuwa President hapa Kenya? 

Florida: Ndio.

Com. Pastor Ayonga: Nilitaka tu kujua.

Florida: Asante.

Com. Pastor Ayonga: Bwana Paul Rotich. Kama Rotich hayuko karibu, wapi John Rop? Una dakika tatu.

Paul Rotich:  Asante sana.  Kwanza mimi naunga  mkono  Majimbo  kwa,  kwa  Katiba  ya  nchi  hii.  Na  kwa  mapendekezo  ya

uongozi  tena,  ningependekeza,  tukiongoza  nchi  hii,  tufuatilie  utamaduni  wa  kiafrika.  Kwanza,  kama  uongozi  wa  nchi  kama

ma-Chief, laini ya administration, ningependekeza, iwe ikishikiliwa hiyo nafasi na wanaume. Kama Chiefs,  D.O,  D.C,  P.C,  lani

hiyo ishikiliwe na wanaume. 

Com. Pastor Ayonga: Hayo ni maoni yake…ndio.

Paul: Hiyo ni maoni yangu. Na kazi zingine zote ziwe zikisambazwa bila mapendeleo. Ingine, kwa uongozi wa idara za Serikali,

ningependekeza, kama mtu anayesimamia idara ya Serikali,  akiharibu pale,  au aibe vitu vya Serikali,  apoteze,  lazima huyo mtu

aondolewe hapo,  na asipewe transfer pahali pengine kuharibu tena.  Na  lazima  hiyo  mali  ya  Serikali  ifuatwe  mpaka  hiyo  mali

irudishwe. 

Com. Pastor Ayonga: na yeye afanyweje? 
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Paul: Anapelekwa, anafanyiwa kesi hiyo, ajibu mpaka aonyeshe hvyo vitu vilipotea namna gani. 

Com. Pastor Ayonga: Ndio lakini yeye, Vuitu vitarudishwa, na yeye afanywe nini? 

Paul: Afutwe. 

Com. Pastor Ayonga: Kufutwa tu? 

Paul: Si anafutwa na kufanyiwa kesi kwa kuharibu hhapo mahali pake.  Mambo ya mshahara wa wabunge,  au wafanyikazi wa

Serikali wote,  ningependelea wawe na Tume ya kusimamia mshahara wa wafanyikazi wote,  isiwe  wabunge  wanajitengenezea

mshahara. Kwa sababu…

Interjection. Com Pastor Ayonga: Tunajua sababu. 

Paul: Asante sana. 

Com. Pastor Ayonga: Ya mwisho sasa. Kama imemaliza (Inaudible). Umemaliza?

Paul: Ukitaka nimalize mimi naweza kumalizia hapo.

Com. Pastor Ayonga: Hapana maliza kama unayo. Kama umemaliza, sema mimi nimemaliza. 

Paul: Basi, asante sana, hiyo iantosha.

Com. Pastor Ayonga:  huyo alikuwa Rotich. Patrick Sigei… baada  ya Patrick Sigei kuna  John  Rop.  John  Rop  yuko  wapi?

Anakuja? Na David Mosoit yuko wapi? Okay, kwa hivyo John Rop pia hayuko? Endelea Sigei, sema majina yako.

Patrick Sigei:  Kwa majina  naitwa  Sigei  Patrick.  I  propose  that  the  Government  should  construct  and  locate  an  office  in  a

Constituency, whereby wananchi can be able to go and meet and talk to their MPs. 

Concerning the issues of land ownership,  I propose  that the issue of land  ownership,  I  propose  that  the  title  deed  should  be

written in two names, that is husband and wife. Whereas…the children should also have a right of to claim the land. That is the

two owners of the land cannot either lease or sell the piece of land without consulting their children. 
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Interjection.  Com.  Pastor  Ayonga:  Hebu  ngojea,  kama  munanunua  shamba  wewe  na  bibi  yako,  munawezaje  ku-consult

watoto  wa  miaka  sita  saba  nane,  kama  munataka  kuiza  mkahama  pahali  pengine?  Kwa  maana  ukisema  should  not,  hiyo

ina-mean hamuwezi ku-make decision.  Lakini watoto  wakiwa wakubwa,  watu wazima waelewe unaweza kumu-Control.  Can

you control a ten-year-old boy or girl? 

Patrick: That means it will apply to children over 18 years.

Com. Pastor Ayonga: Point ingine?

Patrick:  Laws  concerning  marriage:  the  customary  marriage  should  be  recognized  by  the  Constitution,  and  a  marriage

certificate be issued for people married in a traditional way. I propose that one-man one job. Free education and free health.

Com. Pastor Ayonga: Endelea.

Patrick:  I also propose that one-man one wife. 

On the health  sector,  there  should  be  an  equal  distribution  of  human  resources.  That  is  Doctors  and  other  medical  experts.

Especially in areas prone to be with epidemics like Cholera and Malaria.  And since the HIV/AIDS still threatens to be  a threat

to  wipe  out  the  present  and  the  future  generation,  I  think  this  issue  should  be  addressed  with  priority  especially  in  Public

functions. 

Interjection. Com. Pastor Ayonga: Tunataka wewe utuambie. Ku-address tu? Si hata press inafanya? 

Patrick: Yeah. To be addressed, and people to be taught on ways of prevention of such diseases. 

Com. Pastor Ayonga: Haya, ya mwisho? Kwa maana tunaenda kusoma hiyo.

Patrick: That is all. 

Com. Pastor Ayonga:  Oh,  that’s all? Sasa  fuata huyo mzee huyo, huyo, mpeleke korokoroni.  Na  kuna mama mmoja  hapa,

ngoja kidogo. Wapi huyo mama Hellen Chelimo? Wapi katoto? Ulisema una katoto kadogo, kako wapi? Kako nyumbani? 

Hellen Chelimo: Kako nje huko.

Com. Pastor Ayonga:   …………(Inaudible).  Mama sema maneno yako kama mama aliye na mtoto mdogo.  Sema ile point
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kubwa kubwa iko hapo kwa mambo muhimu.

Hellen  Chelimo:  The first thing, I propose  Majimbo. I also want to say something about  affirmative action,  in the  sense  that

5% in the Parliament should go to the women, and any other position in Kenya. Also,  title deed  should be given to people  who

have not been given. 

Natural resources like Forests and water. Catchments should be owned and taken care  by locals.  Freedom of worship should

not include devil worship or any other such harmful to Kenyans, e.g. Mungiki. Female genital mutilation should be eradicated. 

Interjection. Com. Pastor Ayonga: Ingine ya muhimu ili uende uone mtoto? 

Hellen: Title deed should be written in both spouses’ names. Thank you. 

Com. Pastor Ayonga: Asante mama, toa hiyo karatasi yako kule na ujiandikishe, sasa  yule aliyekuwa anafuata alikuwa David

Mosoit, halafu baada ya Mosoit, atakuwa Chief Kipkurgat arap Mzee. Yuko? 

David Mosoit:  Jina langu ni David Mosoit.  Na  maoni yangu ni haya,  Kenya lazima, kile ninavyoona mwenyewe ni kwamba,

iwe na vyama vitatu vya kisiasa. Kwa sababu vyama vyote hivyo vimekuwa vingi ni vya kikabila. 

Haya, ingine, term ya office ya President  iwe two terms ya four years  each.  Ili ikipatikana nafasi kidogo ya  kuongeza  mwaka

mmoja, ifike tano. Kama hii ambayo tunatarajia inavyofanyika sasa.  Pia,  Kenya iwe na Majimbo matano ambayo nimeandika,

na nimeunganisha mengine mawili mawili, na kuna mwingine nimebakisha moja.  Na  nimeandika  yote  hayo  kwa  memorandum

yangu, kwamba tutaweka  kama  Coast  Province,  North  Eastern  Province  iwe  moja.  Central  Province  na  Eastern  iwe  moja,

Nairobi iwe moja pekee yake kwa sababu ya uchumi. Hiyo nimesema wale ambao ni economically viable. Haya Rift valley iwe

pekee  yake  kwa  sababu  ya  ukubwa,  Nyanza  na  Western  iwe  moja.  Haya  ingine  ni  kwamba,  ipigwe  kura  pahali  wananchi

wanaweza wanaweza kufikia kwa kaaribu, na kwa siku tatu ama tano. 

Com. Pastor Ayonga: Wewe umesema kura ihesabiwe ama ipigwe hapo, hapo. 

David: Eee, station hiyo ihesabiwe kura.

Na President  he shouldn’t be  na MP.  President  akishakuwa President  asiwe MP,  na apate  25%  ya  kura  katika  kila  Federal

state, ambayo ni Majimbo hayo nimesema matano. Haya, ingne, MPs lazima wawe watu ambao wamekomaa.  Wawe 40 years

and above. Kusitokee maneno ambayo hayaeleweki. Na Councillors pia wawe ni watu wamekomaa, kutoka miaka arobaini na

kuendelea  mbele.  Na  powers,  ama  nguvu  za  President,  zigawanywe,  zingine  kwa  Parliament,  zingine  kwa  Judiciary,  zingine

zikuje  kwa  County  council.  Nguvu  za  President  zigawanywe  hivyo.  Pia,  kabla  ya  mmoja  kuchaguliwa  ama  kuomba  kura,
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atangaze mali yake, na vile alipata. Ili tusije tukakarangwa na ile mali ambayo ilipatikana kwa njia ambayo haijulikani. 

Na ingine, Prime Minister ambaye ataunda Serikali,  ofisi ya Prime Minister ibuniwe katika Katiba mpya. Haya,  elimu ya  bure

kutoka  nursery  mpaka  university,  tumepiga  hesabu  kwamba,  watu  kama  milioni  ishirini,  au  milioni  kumi  na  tano,  ni  wale

wamepitisha miaka kumi na tano, - miaka kumi na nane. Na hawa wakipewa shilingi mia mia, itagharimia hiyo elimu. 

Pia,  wazee  ambao  wamekomaa  kutoka  miaka  hamsini  na  tano  na  kuendelea,  wafikiriwe  kupatiwa  matibabu  ya  bure  katika

mahospitali  zote  za  Serikali,  na  pia  wapatiwe  mshahara  kidogo  kama  shilingi  elfu  tano,  ya  kujiendesha.  Kwa  sababu  hao

wamekuwa Wakenya.  Sio  lazima  wawe  wamefanya  kazi,  ni  kwa  sababu  ni  Wakenya.  Na  njia  ni  kwamba,  kila  mfanyikazi,

anayefanya kazi kaatika umri ule wa kufanya  kazi  atoe  shilingi  mia  kwa  mwaka.  Hiyo  naona  inatosha  kuwa…  kwanza  wale

wazee ni wachache.

Pia, land issue, maneno ya mashamba, vile tunavyoona, mtu anapata acre mia tano hapa,  mia nane huku, mia moja huko,  kuwe

na  ceiling  ya  acre  kama  mia  moja,  tosha.  Na  pia,  ile  itakayobaki,  ipatiwe  (Inaudible),  na  igawanywe  kupatia  wale  ambao

hawana. Haijafika wakati sisi tunamaliza Forest, na bado mashamba yako. 

Pia,  funds  za  general  infrastructure  kama  mabarabara.  Hizo,  ziwe  zikiwa  managaed  katika  District  level.  Yes.  Na  rural

(Inaudible) funds iendelee katika kwa budget ya Serikali kila wakati.  Kwa  sababu  sisi  tunaendelea  pia  kukomaa  kisisasa,  na

kukomaa kwa vitu vingine ambavyoni kama Dot Com. vile tunasema.

Interjection. Com. Pastor Ayonga: Sasa maliza maliza.

David: Kila district i-manage its own natural resources na ipate faida kwa hiyo. 

Haya  registration  of  voters  iwe  kitu  kinachoendelea  kila  wakati,  isiwe  ya  kufungiwa.  Pia,  kazi,  wale  wafanyikazi  ambao

wameajiriwa kwa Serikali wafanye kazi kwa miaka kumi, na wapatiwe mshahara safi, na watoke wengine wapate nafasi. 

Haya, Constituency boundaries iwe reviewed kila wakati,  kuangaliwe boundary  iko  namna  gani  kwa  sababu  ya  ongezeko  la

watu.  Kwa  sababu  ya  population.  Na  pia,  mshahra  wa  wafanyikazi  wa  Serikali  uwe  ukiangaliwa  kila  wakati,  ili  wasiwe

wakitoroka kwa Serikali kuenda Private. Kila wakati mshahara wao uwe ukiangaliwa. 

Ile napendekeza  ya  mwisho,  ni  district  hizi  ambazo  zimebuniwa  juzi,  juzi,  ambazo  zimekuwa  politically  created.  Lazima  hizo

ziondolewe,  na  more  divisions,  locations  and  sub-locations  ziwe  created.  Because  Districts  zinatumia  pesa  nyingi  sana  ya

treasury. Zitolewe hizo zimetolewa juzi juzi, na ziongezwe divisions, na locations,  na sub-  locations.  Hazitakuwa na pesa  nyingi

kama magari, yale magari ya D.C ni mangapi, yale ma departmental heads wanataka magari mangapi, makarani wangapi.
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na  pia  nomination,  hii  nomination  ya  MPs  na  councillors,  wapatiwe  Constituencies,  wawe,  hii  nomination  issue  isiwe  katika

Katiba ya sasa. Inapita na wakati. Mtu, badala ya kuongeza 90 MPs sasa, na watoe wale nominated, waongeze hiyo na budget

ya Parliament ikae hivyo, isiongezwe ingine. 

Na title deeds ya mashamba, yapeanwe katika divisional level kuharibu process mrefu na hiyo corruption.      

Com. Pastor Ayonga: Hiyo imeshasemwa. Asante na ulisema …(Inaudinble).

David: Haya, na finally, 

Com. Pastor Ayonga: Tafadhali …

Interjection.  David:  Mnaweza  kunisamehe  sana  kidogo,  ninasema  hivi,  wakati  wa  uchaguzi,  kuwe  na  speaker  kusimamia,

uchaguzi na Political Parties na Political President waende kando wapambane kiume. Asante sana. 

Com.  Pastor  Ayonga:  Nenda  kule  ujiandikishe,  na  hayo  makaratasi  utuwachie  hapo.  Hayo  ni  maoni  yetu.  Pita  tu  kule

ukajiandikishe na uulize maswali juu ya hayo maneno yako.  Wapi John Rop? John Rop una dakika tatu na utoe yale tu ambayo

yamejitokeza. 

John Rop: Dakika mbili inatosha. Yangu ni hii, -mimi ni John Rop.  Na  yangu ni kuhusu mambo ya wizi. Hapa Kenya,  unaona

wezi wawili, iko wa ng’ombe na iko wa pesa.  Sasa  ninaona hapa,  iko shida,  wa ng’ombe wamefungwa miaka saba,  na  wale

wezi wamechukua pesa ma-million ma-million, ni kama wiki mbili,  mwezi mmoja atoke. Kuangaliwe hapo. 

Com. Pastor Ayonga: Unatakaje hapo?

John Rop:  Ya tatu,  tunaona tu wa ng’ombe, ni mtu tu amechukua ng’ombe, na ni sawa.  Lakini yule amechukua  pesa  nyingi,

(Inaudible) tuone hivyo. 

Com. Pastor Ayonga: sasa unatuambia, -ndio tunajua watu wanaiba ng’ombe, watu wanaiba pesa. Wewe sasa  unataka hawa

watu wakihukumiwa, wahukumiwe namna gani? Namna moja ua namna tofauti? 

Rop: Asante.

Com. Pastor Ayonga: Hayo ndiyo maoni.
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Rop:  Kuona  kwangu,  naona  wale  ambao  wamechukua  ng’ombe,  alipunguza  mwaka.  Na  yule  amechukua  pesa  nyingi,

ameongezea mwaka kwa sababu amechukua vitu vingi. 

Com. Pastor Ayonga: Okay, na pesa wamwachie?

Rop: Hapana. Ni kurudishia Serikali mali yake. 

Com. Pastor Ayonga: Arudishe na afungwe? Point ingine?

Rop: Na afungwe. Mbili ni hii, wale mumefaidika mambo ya election -MPs,  hapa Kenya tumeona hajambo yule bado  Bungeni

atasikia hayo mambo. Halafu yule amefanya makosa mpaka amewekwa jela, nini, hatutaki hiyo. Huo ni uamuzi wa kwanza.. 

Ya tatu, kuhusu mambo ya Majimbo, mimi naitika. Thank you. Asante.

Com. Pastor Ayonga:  Asante,  enda  kule  ujiandikishe.  Huyo  alikuwa  ni  Rop,  John  Rop,  sasa  mimi nataka  huyu  Kipkurgat

arap Mzee. Mzee sema majina yako kwanza. 

Kipkurgat  arap  Mzee:  Jina  langu  ni  Kipkurgat  arap  Mzee,  mimi sina  mengi  ya  kusema.  Nataka  kusema  mbili  tu.  Moja,

Serikali yetu iko na bunduki ya kutosha, inatiosha, …-mimi nishasema. Si nimesema jina? 

Com. Pastor Ayonga: Wewe umesema ongea na ule. Haya, Serikali yetu, iko na silaha ya kutosha kuchunga mali yetu na sisi.

Kwa  nini  wengine,  mabunduki  nasikia  nyingi  zimeignia,  hata  zingine  ziko  na  nguvu  kushinda  za  Seikali?  Watu  kama  hawa,

waangaliwe na hizo bunduki mahali zinatoka. Ikamatwe na ku…

Com. Pastor Ayonga: Mzee tuambie, kuangalia tu?

Kipkurgat: Wakamatwe hao watu. Hizo bunduki zinatoka nje, watamaliza sisi hapa.

Com. Pastor Ayonga: Na hawa watu si unawajua? 

Kipkurgat: Mimi najua namna gani? Sasa hao watu, kwanini wakikamatwa hao watu, hata ni vizuri kuuwawa tu.

Com. Pastor Ayonga: …uliza, Serikali mbona haichukui hizo bunduki kutoka kwa hawa watu?
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Kipkurgat: Kwa nini hawakamati hizo bunduki? Hao wakamatwe na hao watu wanyongwe. Kwa sababu wanataka kunyonga

watu. Ya mwisho, wakulima hapa Kenya hii yetu, wengi ni wakulima. Ni vizuri Serikali iangalie bei  ya  kilimo,  bei  ya  fertilizer

iwekwe, Serikali isaidie wakulima walipe sehemu fulani. Hii madawa ya ng’ombe na hiyo. Sina mengi, ni hayo tu. 

Com. Pastor  Ayonga:  Asante  mzee,  enda  ujiandikishe.  Huyo  ni  mzee  arap  Mzee.  Sasa,  wapi  Robert  Mungai  Mburu?  Ni

wewe? 

Robert Mungai Mburu: Ni mimi.

Com. Pastor Ayonga: Ngoja kidogo. Joel Rotich. Huyu ni Joel Rotich kaa  hapa.  Songa hapo ukae hapo.  Isaiah Bore,  Isaiah

Bore,  yuko? Si hata nyinyi munaona hayuko? Mbona huwezi hata kusema kwamba uko? Kuja kiti  cha  mbele  hapa.  Bernard

Korir,  ni  wewe?  Okay.  Raymond  Bet,  kuna  mtu  hapa  anaitwa  Raymond  Bet?  Hayuko?  Raymond  Bet?  Malakweny  arap

Choge, mzee kuja uketi pale. Sitaki uende …(Inaudible).  Josiah Bet,  uko na ingine? Okay.  Raymond Bet,  Aa aa.  Malakweny

arap  Choge  amepatikana?  Oh,  ndiye  huyo  mzee.  Na  huyu  Josiah  Bet?  Ndiye  wewe.  Jackson  Towet.  Jackson  Towet

yuko?Jackson  Towet?  Jackson  hayuko.  Isaac  Chirchir,  kuja  hapa  Mzee,  hapa  mbele.  Pastor  Johana  Sambu.Wapi  Pastor

Sambu? Okay, sasa wewe ni Robert Mungai Mburu? 

Robert Mungai: Yes, my name is Robert Mungai. Jina langu ni Robert Mungai Mburu. Na  maoni yangu ya kwanza ni kuhusu

ukulima. Lazima tuwe na sheria inahusu cess funds ambazo wakulima wanakatwa, ninaongea haswa kuhusu pyrethrum. 

Ya  pili,  ninmeongea  habari  ya  budget  ya  Kenya.  Constituecny  zingine  kama  yetu,  hazijakuwa  katika  budget  ya  jamuhuri  ya

Kenya. Nimeongea kuhusu budget. Tuwe katika laini ya budget.

Ya tatu, nimeongea kuhusu state cooperation. Wale wanakuwa na mismanagement, nimesema habari yao. 

Nne,  nimesema  habari  ya  barabara.  Nimesema  there  must  be  a  road  network  haswa  kwa  agricultural  production  area,  ili

tuweze kufeed barabara.  Na  nimesema hizi mabarabara  lazima kuwe na aina ya kutumia na magari ambayo  yatatumiwa,  kwa

sababu ya kuharibu mabarabara zetu. 

Ya tano,  nimesema habari  ya natural resources,  Forests  zetu. Lazima wenyeji kama sisi ambao tunakaa hapa,  tuwe  consulted

wakati miti ama chochote kinafanyika katika Constituency yetu, na tuweze kurudishiwa ushuru ambao unakatwa. 

Ya sita nimeongea kuhusu education na mapato yetu. Kama Serikali na  state  coorperation  hawatalipa,  nilionelea  ya  kwamba

tuwe na Collection ya education fees na hayo malipo, na Serikali iweke sheria ili  kuona  ya  kwamba  kama  hatutaweza  kulipa

vijana kwa sasabu watoto wetu, -education, tuwe na sheria ambayo itaunganisha mambo haya mawili, -farming na education. 
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Ya saba  tumeongea kuhusu makorti.  Tunapata shida  sana  tukienda  kortini,  na  nimependekeza  ya  kwamba  kila  Constituency

headquarter, kuwe na court ya margistrate. Tuwache kuenda mbali sana katika makorti. 

Ya  mwisho,  nimependekeza  habari  ya  top  management,  wawe  answerable  to  Parliament.  Ili  mashida  ambayo  Wakenya

wanapata,  wanaweza kukata  powers  za management  hiyo.  Na  ya  mwisho  kabisa  nimesema,  kama  hizi  proposals  tunafanya,

kama  zitarekebishwa  na  Parliament,  zirudishwe  kwa  wananchi  wenyewe,  waambiwe  mahali  ambapo  tulienda  ni  pabaya.

Asante.

Com. Pastor Ayonga: Thank you veruy much Bwana Mburu, utupe hayo makaratasi na ujiandikishe. Sasa Joel Rotich, 

Joel Rotich: Asante, majina yangu ni Joel Rotich. And my ciontibutions are  as  follows: First,  I  would like to touch on the ofisi

ya President. I would like to say this, President, in my opinion, should not be a member of Parlament.  He should be elected;  he

should  be  elected  at  the  Constituency  level.  After  being  elected  as  a  President,  he  should  delinguish  that  post  of  being  a

Parliamenterian. 

Interjection. Com. Pastor Ayonga: Hiyo tunaelewa. Sema point ingine.

Joel: Okay, point ingine ni hii, I would like to talk about…

Interjection. Com. Pastor Ayonga: Sema, yote yanaingia kwa record.

Joel:  Okay,  I would like to talk on the question of corruption.  This corruption,  in my opinion, there should  be  a  small  court,

(Inaudible) in all the districts sometimes to acquire the anomalities, which have accumulated in each district.  And you know, in

those districts also,  the D.D.C should be given powers.  So that they can also look into some questions which can fit into that

district. If it is a question of ceiling of land, they should actually pass their by laws to say in our District we would like to have a

certain acreage of land per person, with….(End of side A of tape Three).

(Beginning  of  side  B tape  three).  … We are  taliking of sons and daughters are  equal,  it is okay.  But  daughters  should  be

given a share after reaching an age when she is not eligible for marriage, so that you can know that daughter should get a share.

 She should not be given earlier. So, I would also like to strengthen, to see  with this question of corruption,  although I touched

it, the auditor, the office of the Auditor General should be strengthened kabisa,  so that they should gather the corruption affairs

and take them to the Parliament to be passed, and whoever is concerned should be convicted. 

Interjection. Com. Hon. Asiyo: Is that your last point? 
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Joel:  My last point is,  I  would also like all the resident  of  Kenya,  or  Kenyans  to  declare  their  wealth,  and  especially,  those

which have been invested abroad,  they should declare,  so that every person’s records,  should even be computerized,  so  that

you can know how to, -that is a way of distributing wealth. In fact that is my last point point.

Com. Hon. Asiyo: Were you Mr. Joel Rotich? 

Joel: Yes.

Com.  Hon.  Asiyo:  Very  good.  Mr.  Robert  Mungai  had  talked?  So,  now  we  have  Mr.  Bore  Isaiah,  followed  by  Korir

Bernard. Bwana Korir akimaliza, atakuwa Mrs. Chelule, and then tutakuwa na Malakweny arap Choge.

Isaiah Bore: Thank you very much. I am Isaiah Bore. My suggestions are as follows: all political Parties,  be  sponsored  by the

ruling Government.

Interjection. Com. Hon. Asiyo: How many? 

Isaiah: As many as possible.

Com. Hon. Asiyo: Hata mtu akiiweka …(Inaudible).

Isaiah: Yeah.

Com. Hon. Asiyo: Si hiyo itakuwa biashara …(Inaudible)? Haya, endelea, ebndelea tu hiyo ni maoni yako.

Isaiah:  Yes,  Parliament,  MPs  to  work  for  five  days  in  a  week,  from  Monday  to  Friday.  And  their  salaries  should  be

determined by the economy of the country and should come from the Central  account,  that is,  the Government.  Mps should be

full time MPs.

Interjection. Com. Hon. Asiyo: You have said five days a week, which means full time. So just go to the next point. 

Isaiah: Okay, one-man, one job. Natural resources should be preserved fully, and the immediate residents to be  consulted and

be first served. 

Anti  corruption  teams  e.g.  KACA  be  implemented.  People  caught  with  corruption  to  be  charged  and  compensation  made
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against them. 

Election system, secret  ballot.  Five-year  term. Votes  be  counted in the polling station.  Village  elders  to  be  paid  salaries.  The

vulnerable groups e.g. disabled to paid salaries and have free education. 

Land ownership, like title deeds to be made easy and be brought locally.

Com. Hon. Asiyo: Where? How long?

Isaiah:  Even  to  the  D.O’s  office.  Yeah.  D.O’s  office.  Presidential  should  be  over  thirtyfive  years.  Powers  to  lessened  for

President. And then freedom fighters and 9old age should have salaries, to paid by the Government. 

Com. Hon. Asiyo: Who are the freedom fighters? 

Isaiah: Those wazees, those who went for…

Interjection. Com. Hon. Asiyo: Those who were in the Mau Mau war? 

Isaiah: Yeah, and the rest. And then the nomination of MPs and Councillors, should be removed. Chiefs and assistant  chiefs to

be elected by people locally. Then Councillors should have higher salaries.

Interjection. Com. Hon. Asiyo: And your last point. 

Isaiah: And then, I support Majimbo. Free education, free medical facilities, etc. thank you.

Com. Hon. Asiyo: Okay, thank you very much Isaiah Bore. Who is next? Mrs. Chelule? Or was it…-your name is? Yes,  then

you are the one. Then Mrs. Chelule. You are Bernard Korir? Very good. Go ahead.

Bernard Korir:  Asante sana.  I will only touch on,  -nitaongea tu mawili, maneno mawili, two points.  First  ni,  our  agricultural,

our agricultural sector should be protected from the outside economists.  Let us not import agricultural produce.  Even if there is

a shortage, let us suffer so that we can find a way of …

Interjection. Com. Hon. Asiyo: Okay, that one is made, the point is made. Next point.

Bernard:  The  next  point  is  the  Provincial  administration.  Let  provincial  administrators  be  nominated  by  the,  let  them  be

75



employed  by  the  Government.  So  that  they  can  implement  Government  policies  without  the  obvious  thing,  -compromise.

Because if they are  to elect  them, they will  not  bw  able  to  do  their  job,  they  will  not  be  able  to  implement  the  Government

policies,  because  they  will  be  saying,  it  will  not  be  possible,  if  they  are  elected.  And  the  Government  is  already  elected  by

people. Let the Governm,ent elect their implementers of their policies. That is all. Thank you. 

Com. Hon. Asiyo: I would like to ask this question, who do you want to elect who? Can you clarify?

Bernard:  Okay,  we  elect  the  Government,  and  then  the  Government  elects  the  implementers  of  their  policies,  which  is  the

provincial administrators. 

Com. Hon. Asiyo: Okay, how do they elect them at that level? do you want the Oparliament,  or  the ppresident,  who to elect

who? To elect or to appoint? The way it is being done now. The way chiefs are being employed, let it stay that way. 

Com. Hon. Asiyo: How about the secretaries?

Bernard:  I  am not competent  to comment about  that.  I  am talking about  provincial administration only. Those who deal  with

people on the grassroots level. 

Com. Hon. Asiyo: you don’t want them to be elected the…

Bernard: No, no, no, no. They will not be (Inaudible). 

Com. Hon. Asiyo: Can they be transferred within the division? 

Bernard: Yeah, the O-level, yes they can transfer. But chiefs they say, they should be residents of the …

Interjection. Com. Hon. Asiyo:  They should not be transferred to other places?

Bernard:  They will not be  able to work properly,  because  they have to know the people  of  the  region.  They  have  to  know

each and every home. 

Com. Hon. Asiyo: I see. Any way those are your views. Thank you very much. Was that the last one? Your last point? 

Bernard: yes.
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Com. Hon. Asiyo: Please, please don’t sit. Go down there and the sign your name. Now, it is Mrs. Chelule.

Mrs. Chelule: I am Liza C. Chelule. My views will be  on clashes mainly. Wakati  wa clashes,  mimi mwenyewe ninaposimama

hapa,  nilipoteza  vitu  vingi,  manyumba  zangu  zilichomwa,  ng’ombe  wangu  waliibwa,  na  ningependa  Serikali  inilipie,  wanilipie

compensation. 

Com. Hon. Asiyo: You mean you have not  been compensated? 

Mrs. Chelule: Bado.

Com. Hon. Asiyo: But there are some people who were compensated?

Mrs. Chelule: Yeah, that is what we hear. But we the people of Ole Nguruoni we were not compensated. 

Com. Hon. Asiyo: Your next point? 

Mrs. Chelule: My next point is that, kuna mashamba zenye ziliuzwa wakati wa clashes…

Interjection.  Com.  Asiyo:  Tafadhali  musiseme  kwa  sauti  kubwa  huko  nyuma,  tuko  na  machine  hapa,  hatuwezi  kusikia

mkiongea kwa sauti kubwa. 

Mrs. Chelule: Kuna mashamba, baada  ya clashes,  watu walikuja wakaziuzia wale wenye walitaka kunua. They were,  it was

being  sold  to  somebody  who  is  willing  to  buy,  willing  seller  and  willing  buyer.  Na  hakuna  mtu  alisimama  na  akafukuza  mtu

mwingine.  ni  mtu  tu  ndio  alikuja,  alirudi  after  clashes,  watu  wakakuja  wakauza  mashamba  zao,  na  wakaenda  mahali

wanapenda, na hakuna mtu alilazimishwa kutoka area hii kuenda ingine. Kwa hivyo, ile mashamba watu waliuziwa hapa ni legal.

Na hawa ni legal owners wa hizo mashamba na isifike siku  ingine  inasemekana  walinyang’anyana  au  walinyang’anya  mtu.  Ni

yao na…

Interjection.  Com.  Hon.  Asiyo:  Lakini  tumeambiwa  kwamba  kuna  watu  ambao  mashambayao  walinyang’anywa  na

wanataka warudishiwe, au wapewe Compensation.

Mrs. Chelule: Hiyo ni oungo.

Com. Hon. Asiyo: Kwa siku za clashes? 
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Mrs. Chelule: Yeah. Siku za clashes, clashes zilipoanza, hatuwezi kusema ni nani alianza. Clasjhes zilipoanza watu walipigana,

wengine walitoroka,  na waliporudi,  wengine walirudi na wakakuja  wakauza mashamba yao,  bila  kulazimishwa.  Na  walipouza

mashamba yao walikuwa wakiuzia watu wenye  wamekubaliana  nao,  na  hata  mlpaka  sasa  iko  hivyo  hivyo.  Na  nina  shangaa

kusikia  unaponiambia  ati  wengine  wanasema  ati  hizo  mashamba  zilinyang’anywa.  Ni  hao  wnyewe  walikubali  kuuza  hizo

mashamba, na wale waliuziwa waliuziwa kwa njia nzuri. Kwa makubaliano.

Com. Hon. Asiyo: Hiyo ni kweli?

Mrs. Chelule: Yeah, it is true.

Com. Hon. Asiyo: Okay, hayo ni maoni yako. Asante sana. Next point?

Mrs. Chelule: Next point ni juu ya President. President aki-retire, ningependa mali yake,  watoto  wake wapatiwe full security.

Na  kama  kuna  makosa  yalitokeaa,  pengine  kimakosa  ya  kibinadamu,  mimi  singependelea  apelekwe  kortini.  Apumzike,  na

aendelee, afurahie kupumzika kwake. 

Com. Hon. Asiyo: Yaani apewe immunity? 

Mrs. Chelule: Yeah. Na maneno ya affiliation, I support. Nina support maneno ya affiliation, maneno ya majimbo. 

Worship,  freedom  of  worship.  Tukisema,  nikieleza  juu  ya  freedom  of  worship,  ninasema  hivi,  tuombe  Mwenyezi  Mungu

ambaye  tunamjua.  Mwenyezi  Mungu  ambaye  yuko  hai,  na  tunamjua  ni  Mwenyezi  Mungu.  Hatutaki  maneno  ya  Devil

Worshippers.  Na  resources,  yetu.  Tungetaka  mapato  ya  resources  yetu,  nusu  ibaki  katika  local  Community,  na  nusu  iende

Serikali. 

Com. Hon. Asiyo: Kama vitu gani? 

Mrs. Chelule: Kama miti, kama maji. 

Com. Hon. Asiyo: Next point?

Mrs.  Chelule:  Na  …next one ni agriculture.tungependelea kuchagua directors  ambao wanawakilisha  wakulima  kwa  upande

wa sector ya ukulima. Na Directors wachaguliwe na farmers. 

Com. Hon. Asiyo: Kwa pyrethrum Board for example, unaona ni vizuri wakulima wa pyrethrum ndio wachague ma-Directors
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wa board hiyo? 

Mrs. Chelule: Yes. Na maneno ya citizenship, nime-support, msichana wangu, Cherono wangu akienda ng’ambo, aolewe ng’

ambo, arudi nyumbani, na awe citizen wa Kenya automatically, pamoja na watoto wake na Bwana yake. 

Kitu ingine ni maneno ya title deed.  Kuna watu,  wamepatiwa shamba na Serikali na mpaka sasa  hawajkapata  title deed.  Hiyo

inatisha watu sana,  kwa sababu hakuna haja ya kupatia mtu shamba  na  wasipatiwe  title.  Wapatiwe  title,  sana  minority  kama

Ogiek. Wapatiwe title ya mashamba ambayo wamepatiwa na Serikali.

Com. Hon. Asiyo: Next point? 

Mrs.  Chelule:  Squatters  wapatiwe  mashamba  ambayo  pengine  ilikuwa  ni  ya  ADC.  Kuna  watu  wakubwa  wakubwa  wa

Serikali, wamepatiwa mashamba ya ADC.  And most of the even do not stay in those places.  Inatakikana ifanywe uchunguzi.

Kama  hatumii  hizo  mashamba,  hiozo  mashamba  mimi ningependelea  wapatiwe  landless  people,  squatters.  Badala  ya  zikae,

hazitumiwi, and there are people who are suffering. 

Com. Hon. Asiyo: Your last point? Au hiyo ilikuwa mwisho?

Mrs.  Chelule:  Affiliation. Affiliation ningetaka isisitizwe. Ningetaka tu kuongeza kitu  kimoja.  Hii  affiliation  Act  ikiwekwa,  na

mimi najua itawekwa kwa sababu imesemwa sana,  pengine kutatokea  shida kati  ya msichana na kijana,  pengine kijana akatae

kwamba mtoto sio wake, ningependelea Serikali ilipe test fulani ambayo ina-determine mtoto ni wake. 

Com. Hon. Asiyo: Lakini sasa si ngumu kama zamani, sasa kuna DNA, wanaweza kutambua baba mwenyewe mwenyewe wa

huyo mtoto kwa njia ya kisayansi.

Mrs. Chelule: Kwa hivyo, tunataka iwekwe katika Katiba kwamba akikataa, DNA inafanywa. 

Com. Hon. Asiyo:  Okay,  asante  sana Mrs.  Chelule, hebu nenda pale chini, uweke sahihi na uwache karatasi  hiyo na Bwana

irungu. Sasa  nataka Bwana Malakweny arap  Choge.  Mzee fika  hapo  mbele  uongee  sawa  sawa  kabisa,  utafuatwa  na  Josiah

Bet, halafu Issack Chirchir, na Pastor Johana Sambu atafunga.

Malakweny arap Choge:  Yeah,  mimi ni Malakweny  arap  Choge.  Assante  sana.  Nasalimia  nyinyi  nyote  kwa  jina  la  Yesu.

Yangu ni tofauti kidogo, mimi naongea juu ya Kanisa. Kuna watu wa Jumapili, na kuna watu wa Jumamosi, sijui kama wengine

ni wa siku gani. Sasa hapo itawekwa kwa Katiba au itakaa namna gani? Kwa sababu yangu ni ya Jumamosi. 
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Com. Hon. Asiyo:  Bwana arap  Choge,  wewe ndio utueleze, hata mimi ni  mtu  wa  sabato.  Lakini  sasa  mimi siwezi  kuongea

maana siruhusiwi. Wewe ongea kwa niaba yangu pia. Utuambie unataka tuandike namna gani hiyo Katiba mpya?

Malakweny: Hiyo Katiba mpya, nataka niendelee Jumamosi. 

Com. Hon. Asiyo: Okay, next point?

Malakweny: Ya pili ni Majimbo, mimi naunga mkono hiyo. Yeah, Majimbo. Ya tatu,  ni mlima ile ya Kalenjin, ipatiwe sehemu

sehemu ya…

Interjection. Com. Hon. Asiyo: acre ngapi?

Malakweny: Ile itapatikana, kama ni mia mbili, kama ni mia moja, yaani, maoni ya hapo…

Interjection. Com. Hon. Asiyo: tuliambiwa na watu wengi ni acre mia tano, na isigawiwe kwa makabila ya Wakalenjin, iwe ni

ya Kalenjin tu.

Malakweny:  Kalenjin  tu.  Kwa  sababu  hapo,  hapo  zamani  wazee  walikuwa  wanakaa  hapo.  Kwa  sababu  history  yote  sisi

tunasikia, wazee wote huko,  waligawana hapo.  Na  Nandi walienda upande huo, Kipsigis,  upande  huo,  Turgen  upoande  huu,

Keiyo upande huu.

Com. Hon. Asiyo: Wakitoka kwa huo mlima? Sawasawa. Hiyo tumeandika vizuri.

Malakweny:  Asante.  Ya  nne,  ya  nne  ni  watoto  kutoka  shule,  kutoka  moja  mpaka  university,  wasome  bure.  Ingine,  ni  ya

President awe na mamlaka yale yale. Kama anapatiwa, kama raia wanampa kamati yake ya kukaa pamoja, lakini nguvu yake ni

ya President hiyo hiyo pekee yake. Na President ataanzia kutoka hamsini na tano,  mpaka hata sitini ta  tano atakuwa President.

Hiyo ya arobaini mimi sitaki. Mimi nasema hamsini na tano, mpaka sitini na tano.

Interjection. Com. Hon. Asiyo: Lakini ukisema sitini na tano mzee, si sasa unatoa watu wengi sana wenye hekima safari hiyo,

wana akili nyingi wanataka ku…

Malakweny: Hata mtu wa hamsini na tano bado ako young. Mimi…

Interjection. Com. Hon. Asiyo: Hata seventy bado yuko young.
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Malakweny: Yuko young. Hata mimi sasa niki sitini na tano na bado young, nitapata hata…

Com. Hon. Asiyo: Mbona unataka kufungia wazee wasikuwe President?

Malakweny: Sijafungia wazee. Yaani kutoka, wa kwanza sasa nini, President wa kwanza sasa.  Hii, hapana yule yuko sasa,  si

uchaguzi utakuja? Na President  atapa  nguvu kama ile ile. Sitaki kusema tutagawia hiyo, tutagawia huyo, na iwekwe Majimbo,

kuwe na Governor badala ya D.C. 

Com. Hon. Asiyo: Okay, asante sana mzee, tumeshukuru,

Malakweny: Bado kumaliza. 

Com. Hon. Asiyo: Haya, sema ile ya mwisho.

Malakweny:  Ya  mwisho,  Chief  atachaguliwa  na  wananchi.  MPs  watachaguliwa  na  wananchi.  Na  MP  akileta  nyokonyoko

huko mbele,  kugawa watu,  arudishwe nje na kuonywa  mara  ingine  tutachagua  mwingine.  Na  Councillors  waongezewe  pesa,

kama  ya  MPs,  kwa  sababu  hata  wao  wako  na  kazi.  MP  wako  na  kazi,  hata  Councillors  wako  na  kazi  kubwa  kwa  kijiji

nyumbani. Waongezwe pesa. Asante, nitakatia hapo.   

Com. Hon. Asiyo:  Asante sana mzee, umesema vizuri, nenda pale nyuma karibu na Bwana Irungu, uweke sahihi yako hapo.

Tumeshukuru. Haya, wewe ni Bwana Josiah Bet?

Josiah Bet: Kwa majina ni Josiah Bet. Ningetaka kuchangia mambo mawili matatu hapa,  naunga mkono Serikali ya Majimbo.

Hiyo ni ya kwanza.  Ya pili, mambo ya rushwa. Ikiwezekana,  mtu akipatikana ametenda makosa ya rushwa, apelekwe kortini

na mali hizo zirudishwe. 

Ya tatu,  ni  mambo  ya  elimu.  Ikiwezekana,  watoto  wote  wapate  elimu.  Hasa  kuanzia  darasa  la  kwanza  hadi  la  nane.  Yaani

Primary school education to all children. 

Ya nne. Mambo ya retirement period. Ikiwezekana, mambo ya period ya retirement ipunguzwe hadi miaka arobaini na tano.  Ili

watu  wote  wapate  nafasi  ya  kufanya  kazi  Serikalini.  Ama,  wafanyikazi  wa  Serikali  wafanye  kwa  miaka  kumi  pekee.  Ndio

wapatie wengine nafasi. Na mshahara uongezwe. 

Com. Hon. Asiyo:  Ya mwisho?
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Josiah:  Mambo ya mashamba, ikiwezekana,  kila mtu akipatiwa kitambulisho, huyo ni mwananchi wa Kenya.  Lazima awe na

shamba, apewe shamba. Na ikiwezekana tena, mambo ya hii mambo ya shamba iwekwe limit. Yaani mtu mmoja, apewe nafasi

ya pengine acre mia moja. Hiyo ni mapendekezo yangu.

Com. Hon. Asiyo:  Lakini kijana kumbuka hivi, hii Katiba itakaa hata miaka hamsini. Miaka hizo zijazo hakutakuwa na ekari

hizo unasema. Watu wengi watakuwa kwa ma-town. Kwa maana hakutakuwa na udongo wa kupeana. Kwa hivyo sema tu kitu

ambacho unajua kinaweza kufanyika, kutoka sasa mpaka miaka arobaini,  miaka hamsini. Kile ambacho kinawezekana.  Saa  ile

mtu akipata I.D, saa hiyo hiyo apewe shamba. 

Josiah: Ndiyo.

Com.  Hon.  Asiyo:  Na  kama  kuna  Province  zingine  zimejaa,  unasema  tuchukue  watu  kama  Nyanza  imejaa.  Tulete  hapa

Kiringet  tupatie  hiyo  ekari.  Kwa  maana  umesema  kila  mtu  saa  ile  akizaliwa  anapewa.  Na  huku  kumejaa,  sasa  tulete  hapa

tupeane. Si ni vizuri hiyo? 

Josiah: Na Lodwar je? 

Com. Hon. Asiyo: Eee, tunaweza kupeleka hata Lodwar. 

Josiah: Eee, ni Kenya. Hapo ni Kenya.

Com. Hon. Asiyo: Hiyo ni mzuri. Hata kuleta hapa, au kupeleka Lodwar, au kupeleka kila mahali, area iko shamba. 

Josiah:  Sawa.  Okay,  ya mwisho, mambo ya viwanda. Ikiwezekana,  mahali mambo ya agriculture, yaani mambo  ya  ukulima,

yaani kilimo, viwanda viletwe karibu na mahali hapo. Ndio wananchi wa hapo wanufaike na mambo ya employment. Hiyo ni ya

mwisho.

Com. Hon. Asiyo:  Asante sana.  Asante sana.  Bwana Issack  Chirchir,  ni wewe? Utafuatwa na Pastor  Johana  Sambu,  kama

yeye bado yuko. Sambu ameenda? Okay, kama ameenda sawa tu. Endelea Bwana Chirchir.  

Issack Chirchir: This is Isaac Chirchir. I am going to talk on behalf of the disabled group. 

Com. Hon. Asiyo: But you are Chirchir?

Chirchir: Yes, I am Chirchir.
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Com. Hon. Asiyo: And you are talking on behalf of the handicapped?

Chirchir: Yeah, I am just giving a proposal  on the area  of disabled groups.  Before I am seeing in the Constitution, there was

nothing touched on the to cover the rights of all the disabled groups in the Constitution. So, in this case, I am proposing that,  the

Government should see to it that there is sufficient education, health and transport  system, employment discrimination, and also,

see to it that when building, when constructing, they consider the disabled group.

On the side of education,  I am proposing that in all areas,  in all institutions of learning, they give special  education to all those,

the people who are taking the courses. Lets say, in the police sector,  the administration sector,  the health sector,  and all those,

which are, actually, which have anything to do with the community. Because in the community, there is the disabled group.

Com. Hon Asiyo: Yes, we know them. Next point? 

Chirchir: Now, they should also offer, the Government should also cover for their education, because  their education seems to

be very expensive, they involve very expensive gadgets while reading, or walking. 

Com. Hon. Asiyo: You are suggesting free education for the disabled? 

Chirchir: Yeah, and also…

Com. Hon. Asiyo: We have to take care of all of them. So we understand. 

Chirchir: Now, just to… On the other side of health, then there should also be free medication, since these people  are  prone

to  diseases  like,  they  usually  have  a  lot  of  diseases.  There  is  also,  when  employing  these  health  workers,  they  should  also

consider the disabled people in this sector.

In the side of transport system, the Government should also consider the disabled while building the…

Interjection. Com. Hon. Asiyo: You know, when you started  bwana Chirchir,  you talked about  transport,  construction,  and

education, I put it down. And I know that is well covered because we understand. 

Chirchir:  Okay.  Now,  in  the  area  of  transport,  I  was  just  going  to  pin  out  that  the  severe  cases  should  be  given  free

transportation, because it is a bit expensive transporting these people. That is just to elaborate.  Now,  I think just to end up,  the

last point is that, the Government should make a law protecting these disabled people especially, when there is dispute or  where
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there just elders just in any offense. The Government should actually be keen at scrutinizing these cases. So, I think…

Com. Hon. Asiyo: Thank you very much. If you put it down, please give it to our people at the back and also sign our register.

Thank you. Can we now have –Pastor Sambu is not here. Councillor sang. 

Cllr Sang’: Proposal  yangu, -  kwa  jina  ni  Councillor  Jackson  Sang’.  Proposal  yangu  ni  kuhusu  mambo  ya  wazee.  Wazee,

wanastahili  kufika  miaka  sitini  kuenda  juu,  mama  ama  mzee,  waanze  kupata  pension.  Wanapozeeka  zaidi,  wanaongezewa

pension.  Wanaweza  anza  na  kama  elfu  mbili,  baada  ya  miaka  tano  inaongezwa  elfu  moja,  mpaka  miaka  tisini,  inaaendelea.

Hapo, wale vijana watachangia hiyo hazina kuwe na hazina maalum, ya kusaidia wazee. 

Pili,  ningetaka  kuchangia  mambo  ya  uchaguzi  wa  MP.  Watu  wengi  sana  katika  Kenya,  wengine  wamefanya  kazi  katika

mashirika, katika nini, na wameangusha. Akisha  angusha  na  ana  hiyo  marupurupu,  anakuja  kupigania  kiti  na  kwa  wazi,  kwa

sababu ako na pesa, anachukua. Sisi tunataka, -tunaonelea kwamba,  mtu yule anapigania wadhifa huo, awe ni mtu hajafungwa

kwanza, awe ni mtu ambaye hajafanya any corruption katika jamhuri, ndio akubaliwe kwa vyama vyote kupigania hiyo kiti.

Kitu kingine, mambo ya insurance, watu wengi, hata watu wa matatu wameshindwa kuendesha hiyo kazi, kwa sababu insurance

ni  ghali  sana.  Ningependa  Serikali  irekebishe  sheria  hiyo,  na  itengenezwe  ya  kuweza  kugharamiwa  na  wananchi  wale

wanaendesha nchi hii. 

Pia,  ningetaka  kuchangia  kuhusu  barabara,  kwa  sababu  barabara  ni  kodi,  inapotengenezwa  ni  kodi  ya  wananchi,  inastahili,

kuwa  mabarabara  ionekane  an  average  ile  mabarabara  inaweza  beba.  Kama  sasa  ile  barabara  kubwa  zaidi  ya  Mombasa,

tuseme ibebe kutoka ton thelathini kuja chini. Ile ma-lorry yote iko zaidi ya hiyo, iondolewe na hiyo mizigo iende na railway.

Pia, tungetaka sisi tukiwa jamii ya Kalenjin kwa jumla, hii Kipkoiywotwet iwe ni Kanisa yetu ya kitamaduni, tutengewe  kama

acre elfu tano, ya kuweza kutengeneza vitu vya kitamaduni; ya jandoni, ya nini, tujulikane tuko asili ya hapo. 

Mengine ni kuhusu mambo ya watoto. Watoto katika jamhuri ya Kenya wapate free education,  mimi naunga mkono,  from Std.

one,  mpaka university. Kusudi,  hawa watoto  wale  wanapita  sana  ni  wa  jamii  masikini.  Tukisema  wasome  mpaka  form  four,

itakuwa  level  yao  ni  hapo.  Lakini  wawe  mpaka  chuo  kikuu,  tuna  watu  huko  kutoka  mashinani,  masikini  wale  wanaweza

kudumu kwa nchi hii, na kuleta manufaa kubwa sana. Kwa hivyo Bwana Commissioner asante sana kwa hiyo masaa.

Com.  Hon.  Asiyo:   Asante  sana  Councillor  kwa  kutueleza  mambo  hayo,  tafadhali  sign  pale  nyuma,  Mrs.  Hellen  Chelimo

yuko?  Wamekwenda?  Na  Mrs.  Florida  Maritm?  Joseph  arap  Chemei?  Joseph  arap  Chemei  unaweza  kuongea.  Joseph

atafuatwa na Stephen Ketenya, na Andrew, Migio. 
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Joseph arap Chemei: Asante sana Commissioner. Mapendekezo yangu ni kama ifutayo: kwanza, ni kuhusu busaa,  ile ilipigwa

marufuku mwaka wa sabini na tisa. Isirudiwe tena kuanzishwa, kwa sababu wakati  huo, mimi nilikuwa, mpikaji mmoja number

moja, nilikuwa na vilabu tatu.  Na  nilielewa kabisa shida ya wakati  huo, na wakati  hiyo  ofisi  ilipigwa  marufuku.  Naona  kabisa

wananchi  wote  wa  Kenya  wakatae  kabisa  busaa,  ilimaliza  wazee  wengi,  waliuza  mashamba  wakamalizia  huko  kwa  busaa.

Wamama wengi wanakuja kununua vitu town, wanakuja wanasema wanaonja, wakionja, mpaka watalala hapo nje.

Com. Hon. Asiyo: Na chang’aa je?

Joseph: Busaa? 

Com. Hon. Asiyo: Na chang’aa?

Joseph:  Chang’aa  iwekwe  sheria  kali  kabisa.  Mtu  akipatikana  na  chang’aa,  ni  kama  amepatikana  na  dawa  ya  kulevya.

Afungwe kabisa.  Hiyo ni moja.  Ihimizwe kabisa sheria hiyo ikuwe kali kabisa.  Kupiga marufuku busaa,  isionekane Kenya hii.

Na hii pia, hii ya Wazungu ambayo inauzwa kwa bar, iongezwe bei,  ndio sasa  iwe ikinywewa na matajiri.  Hao wengine ambao

hawana wakunywe chai. Kwa sababu chai ndio nzuri. 

Ya pili, ni kuhusu mali ya Serikali. Juzi kwa budget tunasikia kwamba Serikali wanauza manyumba. Sasa mtu akiuza mali kama,

mimi sasa  nikiwa  na  ng’ombe,  nianze  kuuza  niende  kunua  maziwa,  hii  pesa  ya  kukomboa  manyumba  inatoka  wapi?  Kwa

sababu  nilisikia  Serikali  walikuwa  na  manyumba  elfu  arobaini  na  mbili.  Na  walipendekeza  kuuza  nusu  yake.  Hiyo  sasa  ni

kufanya Serikali iwe masikini. Na kama kuna zingine ambayo imekuwa grabbed,  irudishwe, ndio Serikali iwe na mali. Kwanza

hiyo manyumba ilijengwa na kodi ya wazee wetu kutoka zamani. Wazee ambao hawakutumia hii, sasa  hata wengine  walikufa

masikini bila hata kuwa na kimira. Na  sasa  ndio wanauza?  Na  hii  manyumba  ikiuzwa,  ni  wale  nini,  wakubwa.  Hawa  samaki

wakubwa ndio wananyakuwa hayo manyumba hata wananunua kwa bei rahisi. 

Com. Hon. Asiyo: Your point is made sir, just move on. 

Joseph: Haya, ingine, hii Nyayo tea zone ipanuliwe kabisa,  ndio watoto  wetu wapate  kazi.  Kwa sababu naona ikienda ikifika

mahali fulani, inaanza kukwama. Lakini vile ilikuwa imep-endekezwa na President,  hiyo Nyayo tea zone ipanuliwe kabisa,  ndio

watoto wapapte kazi. Hata watu, hawa wasichana walisemekana wanapata watoto nyumbani, wapate kazi. 

Interjection.Com. Hon. Asiyo: The last one?

Joseph:  Ya  tatu  ni  sheria  kuhusu  hawa  watoto  machokora.  Town,  kama  sasa  Molo  ilianza  mwaka  jana.  Wakati  huu  sasa

ukienda  Molo  hata  huna  mahali  pa  kupita  uingie  hoteli.  Na  mimi nashindwa  kwa  nini?  Na  ni  watoto  wametawala.  Serikali
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inawaachilia,  naona  mtu  akivuta  kitu  ya  kuharibu  kichwa  chake,  dawa  mbaya,  na  anawachiliwa.  Kwa  nini  hashikwi?  Na

achunwe. Sisi tulichunwa na mashosho na…

Interjection.Com. Hon. Asiyo: Ungependekeza namna gani?

Joseph:  Sheria  iwekwe  ya  kuchunga  machokora  hao.  Kwa  sababu  naona  wanasanyana,  wanasanyana,  kila  siku

wanaongezeka.  Na  ifuatwe  kabisa  mpaka  ikutwe,  mzazi  ni  nani?.  Haya,  hii  sheria  ya  primary  hii  ya  kusemekana  kiboko

iondelewe,  tunaona  hiyo,  hiyo  inaonekana  hapana  nzuri.  Hawa  watoto  wastakuja  machokora.  Mtoto  achungwe  na  kiboko.

Hiyo iendelee. Hata nilisikia watoto wengine wa secondary wakisema hiyo. wakisema hiyo. 

Haya ya tano,  umri wa kustaafu kwa  hii  wafanyikazi  wa  Serikali.  Iwe  miaka  arobaini  na  tano,  waende  nyumbani.  Hii  miaka

kumi…

Interjection. Com. Asiyo: Retirement age? 

Joseph: Yes. 

Com. Hon. Asiyo:  45, na saa hiyo ndio una ujuzi kabisa? 

Joseph: Hiyo sasa ndio inatosha yeye kwenda kushika jembe apige (Inaudible). 

Ya sita ni kuhusu hawa ma-Directors  wa Pyrethrum, hata mkulima mwingine alisema. Hii pyrethrum ilindwe sana kwa sababu

hiyo  ndio  ilikuwa  bado  inasaidia  sisi.  Hawa  ma-Directors  wachaguliwe  na  wakulima  wenyewe.  Wasiwe  wakichaguliwa  na

Minister wa agriculture. 

Haya, ingine, number saba  ya mwisho, ni kuhusu hii nini, fertilizer. Fertilizer sisi wakulima tumeumizwa kabisa.  Na  tuko  na  hii

KFA,  ambayo  ilikuwa  imeanzishwa  na  wazungu  zamani.  Sasa  ilikuwa  ikifanya  order,  vitu  kutoka  ng’ambo,  hata  hii  vitu  ya

ukulima yote ilikuwa ikifanywa kutoka ng’ambo, halafu wanakuja kuuzia mkulima straight.  Kwa hivyo mapendekezo  yangu  ni

KFA iwe iki-order fertilizer kutoka nje, na ije ituuzie kwa sababu hiyo ni chama chetu. Ni Kenya Farmers Association. Okay? 

Com. Hon. Asiyo: Asante mzee kwa maoni hayo mazuri, sasa  andika pale nyuma. Tuko na Bwana Stephen Ketyenya,  kama

yuko; kama Stephen hayuko, kuna Andrew Ngugo, Andrew, what is your first, your sirname? Mirgor? Okay.

Andrew Mirgor: Sasa nataka kuchangia maneno mawili matatu. Ya kwanza, 
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Com. Hon. Asiyo: Tadfadhali sema jina lako kwanza,. Na usonge karibu sana na Microphone. Haya sawa sawa.

Andrew:  Haya,  jina  langu  naitwa  Andrew  Mirgor,  nataka  kuchangia,  maneno  mawili  matatu  hivi.  La  kwanza,  ni  kuhusu  hii

allocation  ya  shamba.  Allocation  ya  mashamba  yetu,  saa  zingine  mtu  mwimngine  anaweza  kupata  nzuri,  mwingine  anaweza

kupata karibu upande wa mto. Kama upande wamto,  na yeye ako na title, and he is the legal owner of that shamba,  na  kwa

upande wa mito iko shamba ingine iko ng’ambo, iko shamba ingine iko upande huu. So, in the side of, hakuna pahali pa  kulima,

hakuna pahali pa ku-graze, ati hata akilima, frost inakuja kumaliza hiyo. 

Interjection. Com. Hon. Asiyo: Utapenda tufanye namna gani? 

Andrew: So, my, -vile mimi naona ni compensation. Serikali ifanye compensation ya hii shamba kwa sababu ni useless.  Ya pili

ni kuhusu election. Yaani nomination ya candidates  wa,  kama ni Councillor,  kama ni MP,  au President.  Qualification iwe: awe

educated, na amepita English, Kiswahili, Math and one of the Science subjects,  kwa sababu wanakuja ku… so,  hiyo ni… Na

ya pili, he must be a Christian. He should be a Christian, so that he could be nini…

Interjection. Com. Hon. Asiyo: Hawezi kuwa Muislamu? 

Andrew: Eee, ni sawa, more over tu yuko dini.

Com. Hon. Asiyo: Yuko kwa dini? Okay, sawa sawa.

Andrew:  Yes.  Na  ya  tatu  ni,  his  records  should  be  clean.  He  should  not  have  been  convicted  in  the  court  of  law.  Then  I

support the …

Interjection. Com. Hon. Asiyo: Ya mwisho? 

Andrew: I support the landless should be given land. 

Com. Hon. Asiyo: Okay, thank you very much Bwana Mirgor.  Can we now have Godwin Kiprotich? Hata Godwin alikuwa

ameongea saa ile ya mbele. Au bado?  Haya kuja kijana ongea.  Utafuatwa na Junior Ronoh, halafu James Kurgat  atakuwa wa

mwisho.

Godwin Kiprotich: My names are  Godwin Kiprotich.  My first point is,  concerns or  rather  pertains the defense,  ama ulinzi na

usalama wa taifa. Pia, we have in our current, moves, we have the Amri Jeshi Mkuu. 
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Interjection. Com. Hon. Asiyo: Just make recommendation Bwana Kiprotich, kitu ambacho unataka tufanye kwa mambo ya

jeshi.

Godwin: Okay, defense I would rather we let the Chief of the General staff to be  somebody else who is not the head of state.

Since we have he head in the General, the head of General Staff,  and then let that person be a different person from the Jeshi,

ambaye, mtu ambaye anatoka jeshi,  who is educated,  he has some education;  say in this manner, better  a degree holder.  And

also he must be experienced in one or two things. For example he must have served in an administration post,  such that he can

qualify to administer the rest of the jeshi.

Com. Hon. Asiyo: Okay, the next point? 

Godwin:  The next point I would rather  touch on Parliament.  Parliament should actually be  given authority to give or  rather  to

amend the vote of no confidence to a Permanent Secretary who is rather not,  who has done something which not good.  Say,  if

the Permanent Secretary has been found in bad acting ways,

Interjection.  Com. Hon. Asiyo:  But you cannot,  -  why do you want to do that to do that to a permanent  secretary  who  is

employed, under the normal Governement regulations? Si anafukuzwa kazi kama amefanya makosa? 

Godwin:  Okay,  I  want  the  Parliament  to  intervene  towards  that  person,  then  if  the  people  or  the  body  which  employs

Permanent  Secretaries,  will  not  detect  the  move  to  disqualify  or  to  disappoint  that  permanent  secretary,  let  the  house  now

disappoint him. Have a vote of no confidence…

Com. Hon. Asiyo: To sack him? 

Godwin: Sack him. Yaani to…

Com Hon. Asiyo: To recommend for his sacking.

Godwin: For his sacking Yes. 

Com.Hon. Asiyo: Okay, endelea na ya mwisho.

Godwin:  The, I want to make a point here also,  which concerns the Presidential  visits, say to abroad  or  outside  the  country.

That the President  should really have the concerned officials, the President  himself, and his, with the wife,  if  any,  with  the  the

wife and the concerned officials,
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Interjection.  Com.  Hon.  Asiyo:  …  (Inaudible)  just  tell  us  what  you  recommend.  Don’t  talk  about  why  or  he…just

recommend.

Godwin: If any, I would rather  say,  if the President  is going out for the National affairs,  should go with the concerned bodies,

concerned people, officials in the Government and not including other people who are not involved in the issue Concerned.

Com. Hon. Asiyo: Okay, I understand. The next point? 

Godwin: My next point is comes in this way, one man one job.

Com. Pastor Ayonga: Okay, hiyo tumeelewa vile umesema one-man one job. 

Godwin: Okay, we have the land settlement whereby we should …if the …

Com. Hon. Asiyo: Just tell us your recommendation about land and settlement. 

Godwin:  Land  settlement,  we  should  have  the  title  deed  given  to  the  father,  and  the  children  such  that  if  there  is  a  dispute

between a different body and the family, also the children or the sons should be informed or involved.

Interjection. Com. Pastor Ayonga: Hata ukiwa na watoto kumi tittle deed inaandikwa watoto kumi?

Godwin: Watoto kumi. 

Interjection. Com. Hon. Asiyo: Wazee wametuambia, wazee wametuambia kwamba…

Com. Pastor Ayonga: Na mama utampeleka wapi?

Godwin: Mama should be in, and excluding the girl child. 

Com. Hon. Asiyo: Okay, was that your last recommendation? Let that one be the last one.

Com. Pastor Ayonga: Kama  Huyo mtu, leo nina watoto  watano,  kesho nitapata mtoto mwingine, yeye ataandikwa wapi na

title deed nilipewa mimi na bibi yangu?
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Godwin: Later, you should be given something like a certificate qwhich shows that you have a …

Interjection. Com. Hon. Asiyo: No, I think the best is you recommend for parents  to make wills to their children. Because if

you don’t have any children, you are going to have them. And already you have your title deed,  so how can you…Wazee have

told us kwamba vijana, wanaweza kuuza shamba hizo, kama wanawekwa…

Interjection. Com.Hon. Asiyo: yaani they don’t want us to be part of the shamba disputes.

Com. Hon. Asiyo: Okay, asante. Hayo ni maoni yako kijana, sasa hiyo ni ya mwisho. Sindio? Na ukiweza kuand…

Godwin: I would rather say, the voters, the voters should be eighteen. And then the MPs, those who are contesting for the MP,

should be at the age of twenty. And then the President should be taxed.

Com. Hon. Asiyo:  Thank you very much.  Now  you  can  go  and  sign  there.  Can  we  have  Junior  Ronoh?  Yule  wa  mwisho

James Kurgat. James Kurgat ndio atakuwa mtu wa mwisho leo kuongea, 

Com. Pastor Ayonga: Tafadhali mufanye haraka ili tuweze kumaliza…

Interjection. Com. Hon. Asiyo:  Wewe ni nani? Wewe ni Kurgat? Na wewe ulikuwa wapi saa  ile nikikuita? Okay go ahead,

go ahead and please make your statement. Then Kurgat you can come after Junior.

Com. Pastor Ayonga: Ufanye haraka, hiyo mvua ikipiga mabati hatuta-record. 

Junior Ronoh: Okay. Mimi kwanza nita-support

Com. Pastor Ayonga: Sema majina yako kwanza.

Junior:  Majina yangu naitwa Junior Ronoh, na-support  kwanza mambo ya Majimbo.  Halafu  ingine  ya  pili,  ni  mambo  ya  the

culture. Our culture, hasa sisi Wakipsigis, kuna mlima pale Londiani… na-suport hiyo. 

And  na-support  mambo  ya  nini,  wakati,  okay,  I  am  not  supporting,  nasema  kwamba  mambo  ya  clashes,  watu  wa  clashes

wenye waliumia, we must be compensated…(End of tape three).

(Beginning of tape four).  Junior: …Okay, asante sina ingine. 
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Com. Hon. Asiyo: You have really helped us because then now, tuko na Kurgat. Na Kuragat hebu kuchukua ki… wewe ndio

kijana ulikuwa ukiandika watu? … No.  it is not you Ronoh. Were  you  helping  us  with  the  registration?  No.  It  was  not  you,

okay. 

James Kurgat: Okay, thank you very much.

Com. Hon. Asiyo: Sema majina yako Bwana Kurgat.

James: Majina yangu ni James Kurgat.  Yangu, nilikuwa nasemka tu, we should have educated Chiefs so that they don’t give

District officers, -Divisional officers a lot of headache kwa kuandika hata drafting pekee  yake.  Halafu the only problem is this,

all these views have been aired country wide. The only problem is that, I was requesting you to beg whomever you are  going to

report to that, the problem is the implementation. Otherwise all of them, most of them are the best views in the country.  So,  it is

the implementation that is the problem. Because we have been seeing our MPs or our representatives airing some views, but the

implementing gets…

Com. Hon. Asiyo: Thank you very much Mr. Kurgat. You know, I want to assure you that this is the one Commission whose

recommendations have come from the people. 

Kurgat: All right.

Com. Hon. Asiyo: And those recommendations will be implemented. Just get that assurance from us Commissioners,  because

the  Act  empowers  the  people  of  Kenya  to  give  their  views,  at  each  Constituency,  and  we  have  covered  almost  all  the

Constituencies in this Country, and please be assured that your views will be  respected  and will be  definitely accommodated in

the new Constitution. 

Kurgat:  All right. There is no need for me to give any  other  view,  because  it  has  been  aired  in  Mombasa,  everywhere,  but

promise. Thank you.

Com. Hon. Asiyo:  Ndio.  Thank you very much  Bwana  Kurgat.  You  were  the  last  person  to  talk  to  us  leo  jioni.  Ninataka

kushukuru  sana,  sana,  sana,  wale  waliofika  hapa.  Tangu  saa  tatu  hii  nyumba  ilijaa.  Sasa  naona  watu  wote  wameenda,

wamebaki  watu  wachache  tu  walivumilia  na  sisi  wasituwache  hapa,  kwa  maana  watu  wengi  sana  wameongea,  na

tumewashukuru  sana  nyinyi  watu  wa  hapa  Amalo  kwa  mambo  mazuri  ambayo  mumetueleza.  Vile  nilieleza  Bwana  Kurgat,

kutegemea sheria hii ya mambo ya kugeuza Katiba,  ni  watu  mia  sita  hamsini  ambao  nyinyi  mtachagua.  Kila  district  itatupatia

watu  watatu.  Mmoja  wao  atakuwa  mwanamke.  Hao  ndio  watasoma  hii  ripoti  yenu  yote  vile  tumeandika,  na  hao  ndio

wataweka tick,  na basi,  hiyo ni mwisho  wa  mambo  yote,  maana  ni  mambo  ya  Kenya.  Bunge  itaenda  kuweka  stamp;  kama
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watu wa Kenya wamerekebisha kwa ile National Conference. 

Kukiwa na shida kidogo kidogo pengine, tunaweza  kuenda  kwa  referendum.  Lakini  ninavyoona,  mambo  mengi  yako  karibu

kuwa sawa,  kwa pande zote za Kenya tumeenda.  Kwa hivyo pengine hakuwezi kuwa shida,  au kukosana,  au kutokusikizana

kwa maoni ya watu wa Kenya.  Lakini, ni watu Wakenya wenyewe ambao nyinyi mtawachagua kutoka kwa kila district,  ndio

watasoma ripoti yetu, na ndio watakubaliana na ripoti yetu, na ndio  halafu  hapo  tutaweka  Katiba  mpya  ya  Kenya,  kupeleka

kwa bunge, na bunge tu watapitisha. Sheria inasema bunge itapitisha. Kwa hivyo musiwe na hofu yoyote kuwa kutaweza kuwa

na kukosana au kusoa kufanya implentation ya mambo yale ambayo mutakuwa mmeongea hapa. 

Na hivi sasa nikifunga, naona mkubwa ameingia. Sijui, Mzee,  kuja hapa mbele,  usalimie watu wako.  Tumefunga kituo hiki. Na

ni bahati nzuri, nilikuwa tu naomba Mungu kwa moyo ufike, kabla hatujamaliza kazi hapa. 

We will also be hearing form the MP before we close the session,  bahati  nzuri ameingia kwa  saa  ile  tukifunga.  Tumetumainia

sana kwamba mbunge ataweza kuja. Kwa maana vile nimekuwa nikiwaeleza, wale watu mia sita hamsini, Bwana Mheshimiwa,

nilitaka kuwaeleza watu wa  hapa  Amalo,  kwamba  katika  hii  Kuresoi  Constituency,  tumesikiliza  mambo  ya  maana  sana.  Na

hakuna  mahali  kumekuwa  na  utulivu  bila  walevi,  au  watu  ambao  wana  matusi,  na  tumeona  uzuri  kweli.  Nikusema  wale

waliofanya civic education,  walifanya kazi kweli.  Na  ninataka kuwapa asante sana.  Hata nataka  wasimame  waonekane,  wale

walifanya civic education, na wale ambao walikuwa kamati ya 3Cs.  Kwa maana hiyo kazi mulifanya ni ya kupongezwa kabisa.

Munaweza kusimama dakika  moja  tuwaone?  Nataka  kuwashukuru  sana  sana,  kwa  niaba  ya  mwenyekiti  wetu,  mheshimiwa

akiwa hapa.  Kwa maana ile kazi mulifanya imeleta mazao mema. Tumesikiliza mambo ya  maana  sana,  kumekuwa  na  utulivu,

hakukuwa na ulevi, hakukuwa na matusi, au ubaya wowote na tumefurahi sana, munaweza kukaa. 

Kwa sasa, nitampatia mheshimiwa nafasi ya kutoa maoni yake pia,  kama Mwanakenya.  Lakini nilivyowaeleza ile hofu, Bwana

Kurgat alisema, nataka hata mheshimiwa awaeleze maana wao ndio walipitisha hii sheria katika  bunge.  Kwamba,  kama  wale

watu  mia  sita  hamsini,  kutoka  Kenya  nzima  watakuwa  wamesoma  ripoti  yetu,  wametosheka,  wameweka  sahihi,  bunge,

haitakataa  hiyo  ripoti.  Tutatengeneza  ile  bill,  ambayo  wataweka  Act,  na  itakuwa  hivyo  itakavyokuwa.  Hata  watu  wa  bunge

wote watakaa  katikati  ya wale mia sita hamsini, ambao watafika  kwa  yale  majadiliano,  na  masikilizano  juu  ya  ripoti  ambayo

kamishen yetu itakuwa imetengeneza. Kwa hivyo kwa  sasa  wacha  nimpe  mheshimiwa  nafasi  kabla  mvua  haijaingina  aongee,

halafu ndio Pastor Ayonga Commissioner atufungie kituo hiki. Asante. 

Hon. James  Koskei:  Asante  sana  Commissioners  ambao  wamefika  hapa,  Pastor  Ayonga,  mama  Pheobe  Oluoch  ambaye

alikuwa mheshimiwa kwa muda mrefu, na alikuwa akiwakilisha wamama ipasavyo. 

Na  nataka  kusema  pole  tu,  nilipokuwa  nikija  leo  kutoa  maoni  yangu,  gari  ambayo  nilikuwa  nikitumia  ilipata  mechanical

breakdown kidogo,  na  ikabidi  nitumane  niletewe  gari  kutoka  Nairobi  ili  niweze  kufika  hapa,  kuja  kutoa  maoni.  Madhumuni
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yangu yalikuwa nifike hapa mapema, ili tuje tuwe pamoja na nyinyi. Lakini kutokana na hiyo itilafu, sikuweza kufika. Hata hivyo,

nashukuru kwamba kazi hii ya wananchi wa Kiuresoi kutoa maoni yao,  imekamilika  leo.  Na  vile  Commissioners  wamesema,

ningetaka kushukuru wale wote ambao walihusika, hasa wale 3Cs  tuliochagua, na pia wale walifunza watu maneno ya Katiba

hii. Kwa sababu kama hakuwa hapa,  nafikiri hii kazi haingekuwa rahisi,  ingekuwa ngumu. Na  kwa hivyo  nasema  asante  sana

kwa ile kazi mulifanya. 

Na  pia  ningetaka  kuomba  Commissioners,  kwamba  yale  maoni  ambayo  wananchi  wametoa,  na  pia  yale  nitatoa,  yaweze

kutekelezwa. Kwa vile haya ni maoni ya hawa wananchi,  kazi ambayo  walipewa,  walipewa  kazi  ya  hao  wenyewe  kuchukua

maoni  ya  wananchi,  kwa  vile  wenyewe  wamejigawa,  ili  kila  sehemu,  wametembelea  kuchukua  maoni  ambayo  itakuwa

compiled, na yale  maoni  yatakuwa  kama  unanimous  kutoka  kila  sehemu  ya  nchi,  na  kila  Constituency,  yatawekwa  pamoja,

wale watu waitwe kwa ile National Convention, tukubaliane, ili Katiba mpya ya nchi hii, iweze kutekelezwa. 

Kwa hivyo ningetaka kusema tu hivi, kwamba ni nzuri, kazi hii ambayo inafanyika sasa, is a once in a lifetime exercise, na ni kazi

ambayo  tungetaka  ifanikiwe.  Na  nikuguzia  maneno  ya  Katiba  yetu  hii,  tumesikia  maoni  tofauti  tofauti  ambayo  yametolewa.

Lakini nafikiri, wakazi wa sehemu hii, ile mambo ambayo inawahusu kabisa,  ni hapa,  mali yetu  ya  asili  katika  sehemu  hii.  Na

ningetaka ieleweke kwamba hapo kimbele katika Katiba,  imekuwa ikisemekana kwamba the local county council,  iwe trustee

kwa mali ya asili katika sehemu zile. Lakini unaona kwamba local authorities ambazo  tunazo,  wakosa  kuwa  trustees  wa  mali

yetu hapa nyumbani. Na  kwa hivyo ingekuwa vyema kama hii sheria  inapotungwa,  iweze  kuwa  explicit  kusema  kwamba  the

county  council  itakuwa  trustee  lakini  haiwezi  yenyewe  kutoa,  kufanya  chochote,  bila  ku-consult  na  wananchi  wenyewe  wa

sehemu  ile  kukubali  ya  kwamba  hii  tumekubaliana  ifanyike  katika  jambo  kama  hili.  Kwa  vile  tusipokubaliana  namna  hiyo,

unapata kwamba watu wa nje, wanakuja wanatumia rasilimali zetu, na sisi ambao tuko hapa hatunufaiki. 

Na wale ambao wanachunga, kama ni maneno ya misitu, kama ni yapi,  wale watu  ambao  wanaichunga  ni  sisi  katika  sehemu

yetu hii. Na  kwa hivyo ni lazima, sisi ambao tuko hapa,  tunufaike na tufaidike kwanza ili kabla ya ingine kutolewa.  Ningetaka

kusema hivi, kama inawezekana,  nafikiri maoni ya Wakenya wote,  ni kwamba,  wakati  Katiba  ikiandikwa,  tuwe  na  President

wa  nchi  hii,  ambaye  ako  na  powers  ambazo  ni  defined  katika  Katiba,  na  pia  tuwe  na  Prime  minister  ambaye  atakuwa

anaongoza  shughuli  za  Serikali  on  day  to  day  basis.  Lakini  la  muhimu ni  kwamba  President  amabaye  atakuwa  ameteuliwa,

atakuwa amechaguliwa na wananchi,  na President  yule  awe  na  zile  sitting  powers  ambazo  anazo,  na  Prime  Minister  awe  na

responsibilities zake. 

Lakini  muhimu  kabisa  ni  kwamba  yule  Prime  Minister  ambaye  atakuwa  ameteuliwa,  aweze  kusimamia  Serikali,  ku-run

Government on day-to-day basis. I think that will be the best form of Government in this country. The reason why I am insisting

na kusema  kwamba  ni  lazima  tuwe  na  Rais  ni  kwamba,  tumeona  kwamba  kwa  muda  huu  wote,  Rais  wa  nchi  amekuwa  ni

symbol ya unity kwa nchi nzima. He is actually a uniting force in the Nation. And if we had an executive President, I think he will

be the rallying point upon which the nation will focuss on. 
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Com. Hon. Asiyo: Tafadhali wananchi, hebu, munaona kuna mvua niyngi sana, kusikilizana inakuwa ngumu. Mungojee, kidogo

mvua itaenda chini kidogo, halafu tusikie mambo ya mheshimiwa, ndio tumalize, halafu tutaweza kuomba.  Kwa vile hata nyinyi

hamuwezi kutembea na mvua hii, mungojee kidogo tu. 

Hon. James  Koskei:  …kupata  nafasi  waweze  kuenda.  Nilikuwa  nikisema  kuhusiana  na  Serikali  ambayo  tungetaka  iwe  in

place. Kwamba tungetaka ieleweke vizuri kwamba tuwe na Prime Minister at  the same time a President  ambaye ana executive

powers.  Nafikiri kulikuwa na maoni,  na  labda  wananchi  wa  sehehmu  hii  pia  walitoa  maoni  yao.  Nafikiri  walikuwa  wakitaka

kwamba Ministers wawe watu ambao hawachaguliwi kama wajumbe. Lakini  nafikiria  kwamba,  ingekuwa  vyema  kwa  maoni

yangu, kwamba Mawaziri,  kama tutakuwa na system ya kuwa na Executive  President  na  Prime  Minuister,  ni  lazima  tuwe  na

wajumbe ambao wamechaguliwa kama wabunge,  waweze  kuwa  na  nafasi  ya  kuunda  Serikali.  Kwa  vile  kama  kutakuwa  na

Prime  Minister  ambaye  atakuwa  kiongiozi  wa  Serikali  kwa  kila  siku,  inamaanisha  kwamba  yule  Prime  Minister  atakuwa

anatoka  Chama,  ambayo  itakuwa  na  wajumbe  wengi  katika  bunge.  Na  itabidi  kuwa,  wale  Mawaziri  ambao  wameteuliwa,

watakuwa ni mawaziri ambao ni wajumbe ambao wameachaguliwa kutoka lile bunge. 

Na kwa hivyio itakuwa vyema kwamba, wale mawaziri ambao tutakuwa nao, wawe wajumbe, waweze kuhusika na shughuli za

kila siku katika bunge. Labda tu tungesema kwamba,  yule Rais ambaye tutachagua kwa wakati  huu ujao,  kwa  vile  tungetaka

awe symbol ya nchi, awe mtu ambaye anashikanisha nchi, asiwe eleceted member of Parliament.  Awe tu anaomba kura kama

mtu  ambaye  chama  kimemu-propose,  na  aombe  kura  zake  mwenyewe  za  urais,  ili  asiwe  anahusika  kwa  kila  siku,  na

Constituency yake.  Kwa vile yeye pia ni mjumbe wa Constituency. Atakuwa anatumia rasilmali za nchi kusaidia  Constituency

yake na ataijenga kushinda sehemu zingine. Na  kwa  hivyo  kama  tukimtoa  ile  kazi  ya  kushughulikia  maneno  ya  Constituency

yake, atakuwa ni national figure, na anaweza kuangalia sehemu zote za nchi. 

Ile  kitu  ingine  ambayo  ningetaka  ieleweke  ni  kwamba,  CAP  265,  ambayo  inasimamia  maneno  ya  madiwani.  Nafikiri  hiki

kipengele  hiki,  tukiangalie  vizuri  kabisa.  Nafikiri  inaposemwa  wengine  hawatafurahia.  Lakini  unapata  kwamba,  katika  local

authorities,  ama  county  councils  na  town  councils  na  cities,  na  municipalities,  unapata  kwamba  wale  madiwani  ambao

wamechaguliwa, unapata kwamba madiwani wanapitisha sheria yao,  by laws zao katika council,  na pia wanatekeleza.  In other

words they pass,  they legislate in in form of by laws zao,  at  the same they execute,  kwa vile pia wana ule uwezo  wa  kusema

kwamba zile by laws ambazo wamepitisha, ni lazima itekelezwe. Mwenye kutekeleza clerk wa ile local authority. 

Na unapata kwamba mara kwa mara, yule clerk ni mtu ambaye ana elimu zaidi kushinda wale madiwani ambao wako katika ile

council.  Na  kwa  hivyo  haitakuwa  makosa,  kama  inaeleza  vizuri  kwamba  wale  madiwani  ambao  wanateuliwa,  wapimiwe

kiwango cha elimu, ili wanapofanya ile legislation yao,  halafu wafanye,  ile  excussion  yao,  waweze  kuelewa,  ili  isiwe  kwamba

yule town clerk ambaye ameletwa pale atakuwa na akili kuwashinda. Kwa vile kama ma-councillors watakuwa wamepitisha, ni

lazima  kuwe  na  mtu  wa  kuwa  na  checks  and  balances  kwa  ule  clerk  ambaye  yuko  pale.  Isiwe  kwamba  yeye  anatekeleza
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maneno yake tofauti kabisa na yale mambo wale madiwani wamepitisha. 

Na  kwa  hivyo,  ni  muhimu kwamba  tunapotuma  madiwani  waende  kwenye  council  zile  zetu,  kiwango  cha  elimu,  ambacho

kitaonekana kinafaa, kiweze kuweko. Na mimi nafikiri kwamba tukisema kwamba madiwani wawe na elimu ya kiasi ya darasa

la kumi na mbili -form four, nafikiri hii itasaidia sana. So that we are  actually able,  that whatever they pass  in their councils,  and

since they are the executing body, they are actually able to execute.  So that the clerk to the Council,  does  not only, participate

in  the  legislation,  but  then  be  clever,  crafty.  And  then  ensure  that  whatever  has  been  passed  is  actually  executed  to  his

advantage. Nafikiri tukifanya namna hiyo itakuwa vizuri sana. 

Kwa  vile  kama  tutakuwa  tunasema  proposal  ya  kwamba  turudishe,  nafikiri  imekuwa  inasemwa  kwa  watu  wengi  kwamba

system  ya  (Inaudible)  system  iweze  kurudi  katika  nchi.  Lakini  ni  lazima  tuweke  kwamba  we  strengthen  the  local  authority,

because  kama  hatuta-strengthen  local  authorities,  haitakuwa  na  maana  kuwa  na  Serikali  ya  Federal  system  of  Government.

Because unless we actually strengthen the local authorities,  -because  they  will  be  the  executing  bodies  at  the  grassroot  level,

then we really need to empower them. And there is no way you are  going to empower this local authorities here,  if we actually

don’t ensure the caliber of the people that go to these councils here. It doesn’t really pay, because you really have to get people

of good caliber, to send to these councils here ndio maneno iweze kutekelezwa. 

Nafikiri, unapata kwamba Serikali kwa sasa inatuma pesa kusaidia Councils kufanya maneno yao.  Lakini unapata kwamba zile

pesa  zimetumwa na Serikali,  kwa mfano lattice funds, ambazo zimetumwa pesa  nyingi. Unapata  kwamba hizxo pesa  hazifanyi

kazi  ambayo  inakusudiwa  katika  local  authorities.  Na  kwa  hivyo,  kama  hawa  madiwani  ambao  tuko  nao  katika  council,

wangekuwa  wanaelewa  vizuri  kabisa,  hii  pesa  haingeweza  kupotea.  Na  kwa  hivyo  nasema  kwamba  ni  muhimu  kwamba

ieleweke vizuri. Kwa vile tofauti ya councils na bunge ni kwamba,  sisi katika bunge tuna-legislate,  lakini hatufanyi ile excution.

Na kwa hivyo itakuwa ni muhimu kabisa kwamba wale ambao wanaona sheria yao na kuitekeleza,  wanaelewa wanaunda nini,

ama wanapitisha nini, na wanatekeleza nini. 

Jambo lingine ambalo ningetaka kusema ni kwamba, Serikali imekuwa inasema kwamba inapeana elimu ya bure kwa wanafunzi

wetu. Lakini unapata kwamba ile elimu sio,  ile elimu sio bure.  Wazazi wanaichangia kwa njia kubwa.  Tungetaka Serikali  ama

Katiba inayoandikwa wakati  ujao,  ni kwamba Serikali iwe compelled kupeana  masomo  ya  kutoka  darasa  la  moja  mpaka  la

nane iwe bure,  na Serikali pia iweze ku-fund,  ama kutoa pesa,  za kuhakikisha kwamba hayo masomo kweli ni ya bure.  Kwa

vile  tunaambiwa  kwamba  masomo  ni  ya  bure,  lakini  tunapofika  huku  nyumbani,  tunapata  kwamba  wazazi  ndio  wanashinda

wakichanga pesa  za kujenga shule, vifaa vya shule ni vya wazazi, na pia hata kwa sasa  unapata  sehemu  nyingi  kabisa  wazazi

wanahitajika kuajiri walimu. Na  kwa hivyo elimu inaonekana si ya bure.  Na  kwa hivyo kama kuna,  -  tumesema  elimu  iwe  ya

bure,  let it be  in law, that there is free education,  and actually  the  Government  is  Compelled  to  fund  that  universal  education

from class one to class eight. 
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Nafikiri  mimi  sitakuwa  na  mengi  zaidi  ya  hayo  kusema  kwa  vile  wakati  umekwisha,  na  vile  nilikuwa  nimeambia  hawa

Commissioners  bado,  nilikuwa  nimewacha  maoni  yangu  yakitengenezwa  ili  niweze  kupeana  kwao,  kama  memorandum,

kuongeza ile yote nimesema hapo, lakini all in all, nataka kushukuru kabisa wananchi wa sehemu yetu hii, kwa kufika hapa,  na

hao wenyewe kutoa maoni yao. 

Na pia kwa Constituion  of  Kenya  Review  Commission  kupata  nafasi  ya  kuchukua  maoni  ya  wananchi.  Na  mwisho  kabisa,

nataka kusema pole kwa hawa ma-Commissioners wakop hapo, na pia pole za nyinyi wananchi wa Kureaoi  kwa CKRC,  kwa

sababu  jana  tulielezewa  vizuri  kwamba,  yule  alikuwa  first  vice  chairman  wa  kamati  yao  hii,  Dr.  Oki  Ombaka,  alifariki,  na

tungetaka kujiunga na Wakenya wote kusema pole  kwa  Commissioner  ambaye  ametuaga,  alikuwa  ni  mtu  mzuri,  alikuwa  na

interest nzuri ya kuona kwamba nchi hii, ama wananchi wa Kenya, wamepata Katiba safi. Na yeye alikuwa akiongoza watu wa

ufungamano, na yeye ndio aliwaleta,  na kuwaunganisha na ile kamati ilikuwa imeteuliwa na  bunge.  Na  ndio  sababu  sisi  kama

Kenya tumesonga mbele na maneno ya Katiba hii. 

Ile muhimu kabisa kwa CKRC,  ni kwamba,  wao wenyewe, nafikiri watuelezee,  maoni imekwisha kuchukuliwa, lakini muhimu

kabisa, hatungetaka kufanya siasa juu ya hii Katiba. Haina maana kwamba Kanu tunasema hii, wale wa upinzani wanasema hii.

Kenya  hii  ni  yetu.  Na  CKRC  should  atually  come  forth  and  tell  us  categorically.  Kama  inawezekana  September,  waseme

September.  Kama  haiwezekani  September,  waseme  haiwezekani  September.  Isiwe  leo  wanasema  September,  kesho  ni

October,  kesho kutwa ni mwaka kesho Februeary,  sio? Watuelezee vizuri kabisa  kwamba Katiba hii,  kwa  vile  wamechukua

haya maoni, watakuwa tayari kupea sisi Katiba lini. 

Lakini pia tuelewe kwamba sio hao watatupea tarehe,  kwa vile yao ni kufanya ile draft.  Ile natyional convention  ya  hao  watu

mia sita hamsini, ndio itaamua ni lini katiba ya Kenya hii itakuwa tayari.  Nafikiri tunasahau kusema kwamba hatujakubaliana in

the first place.  Ilichukua sisi karibu miaka miwili ndio tukubaliane kwa composition Ya  Commissioners.  Sijui,  lakini  tunangoja

kuona.  Hawa watu mia sita hamsini tutakubaliana aje?  Kwa vile sio Constituency  inatoa,  ni  district  inatoa  watu  watatu.  Tuna

Constiotuencies tatu, tuna sita hapa Nakuru, na tunataka watu watatu pekee yake. Sijui vile tuta, -formular gani tutatumia kusudi

tuelewane kama watu wa wilaya ya Nakuru, watu hawa watatu tuta toa namna gani, ndio waende wakutane, wakubaliane, watu

mia sita hamsi, sio watu ishiri. Itachukuwa muda mrefu sana wao wenyewe kukubaliana na kusema, tuko tayari na hii Katiba,

peleka katika Bunge, na bunge iweze kupitisha. 

Na  kwa  hivyo  itakuwa  vizuri  kwamba  hii  Katiba  ieleweke  itakuwa  tayari  lini.  Kwa  vile  hatungataka  kufanya  uchaguzi  kiwa

Katiba ya zamani. Na  tupitishe  Katiba  mpya,  ile  ya  zamani  haitakuwa  na  kazi.  Labda  tu  vile  proposals,  -tumesema  Federal

Government, tumesema kwamba tuwe na Prime minister, tutakikane tuwe na Prime Minister, itabidi tuende kwa uchaguzi. Ndio

sababu  tunasema  kwamba  tarehe  ielekweke,  ili  kama  ni  kuenda  kufanya  uchaguzi,  kama  haitakuwa  tayari  haraka

iwezekanavyo. Tufanye uchaguzi kwa Katiba ya zamani. Hii ingine iendelee mpaka siku  ile  watakubaliana  na  watupe  Katiba.

Lakini kama watatupa Katiba haraka iwezekanvyo mwezi watisa,  lakini nina shaka kwamba,  itakuwa kwa  vile  kabla  national
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Convention kukubaliana, it will really take a lot of time.

 Watu hawasemi, wanadanganyana kwamba tu ni hao kulet, - wakimaliza draft yao, tutakwenda kupitisha katika bunge. Huo ni

uongo mtupu. Haitawezekana mpaka  wale  national  Convention  kukubaliana  final  draft  ambayo  itapelekwa  kwa  bunge,  iitwe

Katiba Mpya ya nchi hii. Na kwa hivyo sioni kama tutakuwa na Katiba mpya mwaka huu. Asanteni sana. 

Com. Hon. Asiyo: Asante sana. Sasa mimi nakupa asante, na kumpa chairman wangu. Lakini kwanza kabla sijampatia, nataka

kuwapa asante sana.  Kwa vile mumetusaidia sana kwa kazi hii yetu, mumeifanya  iwe  rahisi,  na  tunashukuru  sana,  kwa  hivyo

nampa Pastor Ayonga ambaye ni chairman wetu kwa wakati huu, kumaliza mkutano.

Com. Pastor Ayonga: Bwana mheshimiwa, kwanza kuwepo kwako hapa kwetu leo katika kikao hiki, kusingekuwa complete

without your presence.  Tulijua, tulishaambiwa kwamba you were intending to be  here.  Jinsi ilivyo na maneno mengi, tulujua tu

kwamba  uko  mahali  filani  umjeshindwa  kwa  njia  moja  or  another,  kwa  kuweza  kuwepo  hapa.  Na  tulipokuona  umekuja,

tulisema, now, mambo yetu, tutafunga tukijua kwamba tumeona watu wa Kuresoi, na si watu wa Kuresoi  tu,  lakini pia kiongozi

wao alikuweko. Na maneno ambayo umetoa yamekuwa ya maana sana.  Sana sana,  na tunajua kwamba mwishowe utatupatia

memorandum  yako,  ambayo  tutaenda  kuweka  kwa  computer  ingawa  haya  machache  ambayo  umetoa  pia  yameingia  katika

recording yetu. 

Sasa  kuna  kitu  kimoja  ambacho  ningaliweza  kusema.  Habari  juu  ya  kuwapa  draft  Constitution.  Mheshimiwa,  sisi  kama

Commissioners, na ninasema kwa niaba yangu na Mrs. Asiyo, na Commissioners wengine. Sisi tumeshatuma maombi yetu kwa

Parliament. Na  katika  maombi  yetu  tumewaambia  a,b,c,d,  ambayo  tunaomba  mutupatie  nafasi.  Mutuongezee  nafasi.  Na  sisi

tukiwa hapa nje, na sisi tunasikia pia maneno hapa nje kwa magazeti. Kwamba tutawapatia mambo hayo mwezi wa September.

Tukiwa hapa nje, in the Rift Valley Province,  yalipotoka tulikuwa North Rift valley Province.  Tuliyasikia huko,  hatujarudi ofisi,

tunamaliza kazi ya Rift Valley tomorrow. Tutakwenda ofisi. Na hayo muliyopata, na sisi pia tunasikia. 

Sisi tumeomba mutupe time, kwa maana kazi yetu, jinsi ilivyopimwa na Plenary,  Commissioners wote,  tulikubaliana kwa kauli

moja  kwamba,  hatuwezi  kudanganya  Wakenya,  ukweli  tuwaambie,  hata  kama  ukweli  simtamu,  heri  tuwaambie.  Na

tuliwaambia na tukafanya maombi. Sisi tunangojea,  jinsi ambavyo mumefikiria mambo yetu. Tunangojea jibu. Hayo mengine ni

ya mwingine, au wengine. 

Sasa,  ninarudi kwenu nyinyi watu wa Kuresoi,  mheshimiwa  katika  Constituency  yako  hii,  tumepata  watu  wazuri,  wazuri  jinsi

ambavyo mama Asiyo alisema. Bahati mbaya umekuja wakati watu wameshatoka wengi. Hapa kulikuwa kumejaa,  ilikuwa giza

ya watu hapa.  Walifanya giza hapa.  Watu walikuwa wamejaa,  wamejaa.  Na  hawa ni watu wazima tu, si watoto.  Ni  azee  wa

watu ,  na watu amejaa kabisa.  Jana pia,  kule tulipokuwemo, tulijiuliza, mimi na bibi  Asiyo,  kwamba  hawa  watu  wa  magezeti

ambao  huwa  wanaandika  vitu  vya  watu,  mbona  hawakuja  hapa?  Kumbe  pahali  wanaenda  ni  kutafuta  maneno.   Pahali  vitu
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vina-happen, they don’t seem to be there. 

Jana tulikuwa na soko ya watu, ile waswahili wana sema ‘halaiki’. Watu walimkuwemo hapo wengi, ile hall, tuliyopewa ikajaa,

wakatoa  ukuta mmoja wa mambati,  wakaweka chini. Wewe  umeshaona  mahali  nyumba  inabomolewa?  Na  hao  walisimama,

wengine walituangalia toka  madirisha,  mpaka  hii  mvua  ya  Mungu  ikaja  ndipo  watu  wakatawanyika.  Kwa  hivyo  useme  nini?

Watu wako wana moyo, wamekuja  hapa,  hawa  ni  watu  waima  watupu.  Na  mambo  ambayo  wametuambia  ni  yale  ya  watu

wazima. 

Kwa hivyo ingawa hukuwa pamoja nasi jana,  nataka kukuambia we had a real good time out.  Na  leo pia imekuwa hivyo. Na

wewe  umekuja  kutufungia  mkutano.  Na  kesho  tunatazamia  utakuwa  nasi  Nakuru,  wakati  ambapo  tutafanya  round  up,  na

kumulikia  yale  maneno  ambayo  tumeona  common  in  all  Constituecnies,  na  kuanza  ku-analise,  “  ndio,  hapa  wanasema  hivi,

jambo hili ni kubwa kwa watu wa upande huu”. Na kwa hivyo tunapofunga mkutano kwa siku ya leo,  mimi nawashukuru nyinyi

nyote.  Nawashukuru  kwa  maana  mumevumilia  kuwa  pamoja  nasi  toka  asubuhi  mpaka  wakati  huu,  mumevumilia  baridi,

mumevumilia  njaa,  mumetoa  nafasi  kuwacha  kazi  zenu,  wanyama  wenu,  mashamba  yenu  na  biashara  zenu,  mukaja  kwa  hii

habarai ya kurekebisha Katiba.

Nataka  kuwashukuru wakle wote  ambao  walifanya  civic  education,  wale  3Cs,  ambao  mume-mobilize,  bila  shaka  hamuwezi

kufanya vitu hivi katika environment ambayo ni mbaya.  Bila ya kusaidiwa,  bila  ya  kusikia  mjumbe  wenu  yuko  pamoja  nanyi.

Unajua  mjumbe  akiwa  anaangalia  upande  huu  na  nyinyi  munaenda  hauku,  vitu  havifanyiki.  Bila  shaka,  I  know,  directly  and

indirectly,  mjumbe  you  were  involved  in  making  these  things  the  way  they  have  happened.  Mkono  wako  uko  ndani.

Tunawashukuru  nyote.  Tunataka  kushukuru  pia  Provincial  Administration,  ambao  pia  wametusaidia.  Jana  tuliona,  -  hata  na

council  ywenyewe.  Council  imetusaidia  sana.  Jana  council  ndio  ilikuwa  inasomba  viti.  Tunashukuru.  Tunashukuru  shule  hii,

headmaster  ambaye  alitukaribisha  vizuri  sana  asubuhi.  Ametukaribisha,  ametupa  chai,  ametupa  chakula,  na  pia,  kwa  kutupa

jengo  hili  jipya.  Sijui  kama  watu  wengine  wameshatumia  jingo  hili.  Lakini,  tunashukuru  kwa  vyote.  Na  ule  ukimya  ambao

tumekuwa nao  hapa,  na  kazi  nzuri  ambayo  imefanyika  hapa.  Kwa  hivyo  ninawashukuru  nyote.  Na  ikiwa  kuna  mtu  ambaye

nimemsahau kumshukuru, Mungu na ambariki naye pia. Asante na asante kwenu nyinyi nyote.

 Sasa,  ninataka kuwaambia,  asubuhi tulipoanza huu mkutano, tulianza tukliomba Mwenyezi Mungu tukisema Mungu  utubariki.

Na si Mungu ametubariki? Sisi wakisii tunasema hivi, ukiona mvua ikinyesha katika sherehe yoyote, hiyo ni dhahiri ya baraka  ya

Mungu. Jana, kulinyesha mvua, leo, kumenyesha mvua. Si hiyo tumshukuru Mungu? Basi, kwa utulivu sote tusimame, na tufunge

mkutano…

He prays: Mungu baba  wetu  uliye  juu  mbinguni,  tunakushukuru  kwa  wema  wako.  Asubuhi  tulikuomba  tulipoanza  kikao  hiki

kwamba Mungu utuongoze. Umeleta watu wetu wa upande huu, wamekuja wazee, kwa wamama, vijana kwa wasichana,  wote

hawa wameshinda pamoja nasi hapa.  Wametuletea maoni yao  ili  tuweze  kurekebisha  Katiba.  Mungu  tulikuomba  kwamba  ni
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baraka yako na maneno yote, yatakayosemwa hapa, tuweze kuwa na siku, na kikao kizuri, na umetutendea hayo.  Zaidi ya yote

pia umemuleta mjumbe wa hapa, Mungu tunamuombea yeye kama kiongozi, kuopngoza watu si kazi rahisi.  Hekima inatoka juu

kwako,  na  kwa  hivyo  tunamuombea  hekima.  Tunamuombea  pia,  mibaraka  ya  afya,  ya  kimwili  na  kiroho.  Tunaombea

Constituency yake. Tunawaombea watu wake, ili waweze kufanikiwa, waweze kubarikiwa. Umewapa udongo mzuri, umewapa

hewa nzuri, nchi ambayo imeumbika vizuri. Katika kukaa kwao hapa,  hebu kila siku wakukumbuke kwamba nchi hii iliumbwa

na mikono yako. Na uliiumba ili binadamu aishi na afurahie kukaa kwake. 

Mungu  tunawaombea  wakaaji  wa  hapa  amani,  umoja,  kupendana,  na  kufanya  kazi  kwa  bidii.  Ili  Kenya  yetu,  yote

inapokuangalia, uchumi wetu uweze kuinuka, umoja  wetu  uzidi  kushikamana,  na  tupendane  sisi  sote,  tukijua  kwamba,  sisi  ni

Wakenya. Na zaidi ya yote, sisi ni wana na binti zako. 

Jioni  hii  tunapotengana  baada  ya  kazi  ya  sikju  ya  leo,  tunaomba  kwamba  wale  ambao  tunasafiri  usafiri  pamoja  nasi.  Wale

ambao  wanaenda  kwa  miguu,  kuenda  nyumba  zao,  uwabariki.  Bariki  kazi  ya  mikono  yao.  Baariki  biashara  zao,  bariki

mashamba yao. Na bariki jamii, kama jamii. Ili bwana na bibi na watoto, katika mji wao waeze kuwa kitu kimoja na kupendana

na kufanya mambo yote pamoja. Wema wako uende nasi, na wema wako ubaki hapa.  Bariki shule hii, na hao wanafunzi wote

ambao tumeona hapa nje.  Uwape  akili  na  hekima,  ubariki  uongozi  wa  shule  hii.  Yote  haya  tunaomba  kwa  maana  tunaamini

kuna uwezekano kwa yote kutendeka kupitia kwa jina la Yesu ambaye ni bwana na mwokozi wetu, Amen.

Mungu na awabariki nyote, mpaka siku ingine tutakapokuwa kwa ile National Constitutional Conference. Asante.

Meeting ended at 5.20 p.m.
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