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Fatuma Montet        -        Programme Officer

Anne Koross                -        Asst. Programme Officer

Asha Boru                -        Verbatim Recorder

The District Coordinator introduced the hearing.

Emmanuel  Satia:  Kabla  ya  kuaanza  sherehe  rasmi  ningelipenda  kwanza  tuanze  kwa  maombi,  jana  katika  kazi  tulio  kuwa

tulianza  na  maombi  kutoka  kwa  Wakristo,  leo  naonelea  tuanze  na  ndungu  yetu  Muisalmu  ambaye  yuko  hapa  Mohamed

Abdullahi  atatufungualia  kwa  maombi  na  Wakristo  siku  itakapotimia  mwisho,  mutatufungia  kwa  maombi.   Bw.  Mohamed

Abdullahi tafadhali tuongoze. 

Mohamed Abdullahi:  Hivo ndiyo tunavyoamini lakini maombi yetu ya Kiisalamu iko tofauti kidogo sababu Wakristo  wakiwa

wanaomba wanafunga macho  na  sisi  Waislamu  tunafungua  macho  na  tunafungua  mkono,  Allahu  Samiul  Baseer  Minalsheitan

Rajim Bismillahi Rahmani Rahim, Mwenye-enzi Mungu aliye juu tunakuomba huu mkutano uwe wa amani, iwe utufungulie  sisi

akili tujue kuongoza nchi  yetu  ya  Kenya  siku  sijazo,  Mwenyezi  Mungu  tunakuomba  utubarikie  sisi,  ili  tuwe  wa  Allah  wenye

wanajua hekma ile ya siku za usoni, Ya Rabbi tunakuomba ili utupatie amani Kenya yetu wale wa Kamati hii yakuchukua maoni

yetu wawe watu waadilifu ambao watafanya kazi yao sawa sawa, Mwenyezi Mungu tunakuomba utubarikie Mwenyezi Mungu.

Allhamdhu Lillahi, Salaam Aleykum Warahmatullahi

Emmanuel Satia:  Asante sana.  Ningepende kuchukua nafasi hii kwa upesi sana kuwajulisha baadhi ya wana Kamati ambao

tayati wako hapa,  kabala  ya kumpokeza Commissioner ambaye atatujulisha  Ma Commissioner wenzake pamoja  ma Officer

wale  waliotoka  Nairobi.   Lakini  kabla  ya  hapo,  ningelipenda   kuwashukuru  sana  kwa  kufika  kwenu   na  tutajaribu  kadiri

iwezavyo,  kusikia  maoni  yenu  nyote.   Ningelipenda  tu  kusema  kwamba  labda  unapofikiria  kutoa  maoni  mara,  nyingi  watu

wanapenda kuzungumzia matatizo yao.  Sawa matatizo yako, lakini Tume inataka kusikia nyinyi wenyewe munataka muyatatue

matatizo hayo kwa njia gani?  Kwa hivyo tukiweka pale tutakuwa tunajibu  mambo  ambayo  Tume  imekuja  kuchukua  kutoka

kwetu.

Ningelipenda  kuchua  nafasi  hii  kuwajulisheni  kwa  wana  Kamati  ambao  wako  hapa,  wengine  wako  Kitale  wanarudi  na

watakuwa nasi mchana wote.   Tafadhali  Bw.  Chemaroup,  simameni  kisha  ,  hawa  ndio  wana  kamati  katika  Constituency  ya

Kwanza,  njoo mbele kuna Bi  Nancy Iyadi,  kisha anafuata  na  Bw.  John  Busedi  na  kisha  B.  Lawrence  Chemarou.   Mimi  ni

Coordinator  wa  District,  ninaitwa  Emmanuel  Satia.   Hawa  wote  ni  member  wa  CCC  sisi  wote  tuko  baadhi  ya  wale  wana

Kamati ni Mhe. Noah Wekesa ambaye ni MBunge wa eneo hili, karibuni.

Baadhi  yetu  pia  kuna  wale  Civic  Education  Providers,  tumewaweka  pale  wanafanya  registration  kwa  hivyo  Commissioners

welcome.

3



Com. Nancy Baraza:   Habari  wana Kenya,  habari  tena,  habari  yenu, mumekaa namna  gani?   Sasa  kabla  hatujaaanza  kazi,

ningetaka kuwa julisha Makamshena ambao tume toka Nairobi  kuja kuchua maoni ya watu wa Kwanza,  mimi nikiwa mwenye

kiti  wa  hiki  kikao  jina  langu  ni  Kamishna  Nancy  Baraza,  na  upande  wangu  wa  left  ni  Kamishna  Dr.  Mohamed  Swazuri  na

upande wangu wa right ni Kamishna Ahmed Isaak Hassan na kutoka  Nairobi  tumekuja  na  staff  ambao  watatusaidia  kwa  hii

kazi na tuko na Programme Officer Fatuma Montet,

Fatuma Montet:  Habari zenu

Com.  Nancy  Baraza:   na  tuko  na  Assistant  Programme  Officer  ni  msichana  wenu  anatoka  hapa  Anne  Koross,  Anne,  na

Verbatim Recorder ni Asha Boru, Asha

Asha Boru:  Habari Zenu

Crowd:  Mzuri

Com Nancy Baraza:  Na kulingana na sheria ambayo inahusika na kurekebisha Katiba ya Kenya mimi kama mwenye kiti wa

hiki  kikao  ningetaka  kutangaza  mkutano  kuwa  mkutano  halali  wa  Tume  ya  kurekebisha  Katiba  ya  Kenya.   Na  kazi  yetu

tutafanya namna hii, tutachukua  maoni  yenu  kwa  njia  tatu,  njia  ya  kwanza  ni  kama  uko  na  memorandum,  iko  vile  vikaratasi

kama umeandika maoni yako kwa memorandum unaweza kuja ukae hapo halafu utueleze  tu  kwa  kifupi  au  highlights  ya  hiyo

memorandum,  usisome  neno  kwa  neno  kwa  sababu  hiyo  memorandum  tutaenda   nayo  weneyewe  tutasoma,  utatupatia  tu

highlights, au njia ingine ni wewe kuwa tu na hiyo memorandum na  labda  hautaki  kukaa  hapa  uongee  utatuambia  tuu  uko  na

memorandum halafu uende hapo ujiandikishe utuwachie hiyo memorandum na njia ya tatu utakuwa na haki yako kama mwana

Kenya uje ukae hapo halafu utuambie maneno yako, useme jina lako halafu utuambie vile unataka.  Na tutakupatia dakika tano,

kila moja wenu mutapata dakika tano,  na njia mzuri ambayo utaweza kutumia hizo  dakika  tano  zako  usiseme  tu  shida,  shida

ziko lakini utuambie mapendekezo.   Chukua hiyo muda kutuambia ungetaka Katiba irekebishwe hivi na hivi ndiyo utumie  huo

muda wako vizuri.  Na pia ningetaka kuwahakikishia kwamba sheria inawalinda, hakuna mtu ambaye atakufuata au akusumbue

kwa yale maneno utakuja kutuambia hapa,  unalindwa na sheria.   Uje hapa  useme  maneno  yote  yako  ambaye  utapenda  kwa

moyo wako usiogope.  Na condition ya hiyo tu ni kwamba usimtukane mtu tunaka issues, utuambie issues usimtukane mtu.  Na

pia sheria imesema uongee hiyo lugha ambayo wewe mwenyewe uko comfortable nayo,  ukitaka kuongea Sabaot,  utuambie tu

unataka Sabaot,  utapata  interpreter,  ukitaka kuongea ki Luhya au Ki Turkana au Kikuyu  utuambie  unataka  hiyo  lugha  halafu

tutatafuta  tafsiri.   Na  ukija  ukikaa  hapo  utasema  kwa  microphone  na  tuko  na  hiyo  recorder,  sasa  utasema  jina  lako  kwa

microphone halafu uanze kutuambia maneno yetu.  Halafu ukimaliza utajiandikisha hapo,  tutatengeneza historia mpaka jina lako

liwe hapo, tumeelewana?  Na tulisikia huko Kwanza, tulikuwa Kwanza wengine wana lia hawana Commissioner kwa tribe yao,

labda maoni yao hayatasikizwa hiyo isiwe shida kwa sababu sisi tumechaguliwa kama watu Kenya wambao watasikiza maoni
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ya watu tumekuja  hapa  kufanya hii kazi kwa kusilikiza kila mtu.   Sasa  wewe tu tuambia  maneno  yako  tutafanya  kazi  yako

kama watalaam..

Tunaanza na Councillor Enock Soita.

Councillor  Enock  Soita:   Kwa  majina  ni  Councillor  Soita,  niko  hapa  na  memorandum  to  the  Constitution  Review

Commissison of Kenya Ford  KenyaTrans Nzoia na nitapeana highlights kwa points chache.   Ya kwanza  any  person  born  or

adopted or married to or by any Kenyan citizen should be a Kenyan citizen.  The Constitution should also allow Kenyan citizen

to dual citizenship.  Foreigners who have stayed in Kenya for over five years  should be allowed to a  permanent  resident  and

eligible for citizenship.  Any Kenyan citizen aged 18 years  and above should be eligible for and given a Kenyan Passport  as  a

Constitutional Right.  

Ingine on Local Government tunataka,  the County Council  in  Kenya  to  be  autonomous,  kwa  sababu  Councillors  wanafanya

kazi kubwa sana kuliko WaBunge.  WaBunge wanakuja nyumbani wanapata  Ma-Councillors  wamefanya kila kitu lakini hawa

wanapata pesa nyingi kuliko hawa.  

Ingine in the  new  Constitution  sisi  Ford  Kenya  tuna  propose  ya  kwamba  Provincial  Administration  should  be  scrapped  off.

Kwa sababu hii Provincial Administration hatuoni kazi yao,  kazi yao ni kutenganisha tu wananchi.   Kwa mfano  hata  tukifatilia

mtu kama Provincial Commissioner sioni kazi yake.   Kazi yake ni ku-welcome President  tu kwa Province hiyo tu peke  yake,

hakuna kazi ingine na huku anapata  pesa  nyingi na  nchi  inafilisika..   Tena  tukifuatilia  sana  hawa  ma-Provincial  Administration

ndiyo hufanya Serikali,  kuita Serikali mbaya kwa hivyo we  should  do  away  with  Pronvincial  Administration.   Na  nafasi  yao,

kwa mfano Ma-Chief na Asst. Chief kazi yao isimamiwe na ma-Councillors kwa sababu hawa ndiyo wako karibu na watu na

watu ndiyo waliwachagua na wanawa amini sana kwa hivyo wataelewana vizuri.

Halafu ikiwa kwamba tumetoa Provincial Administration, Aps watolewe na warudihswe kwa Police.

La ya  mwisho  mwenye  kiti  ya  Commission,  sisi  tunapendekeza  ya  kwamba  pombe  ya  kienyeji  ihalalishwe  katika  Kenya  to

avoid harrasment of common man.  Kwa sababu common man anaharibiwa sana na Police kwa sababu ati amekunywa pombe

ya kienyeji na hatuoni ubaya wa pombe ya kienyeji.   Hata Police siku hizi wamewacha kazi zao wanakimbilia watu wa pombe

peke yake, kwa sababu anajua akienda hapo atapata pesa anashika mtu kufika njiani wanaanza Korti yao hapa kwa bara  bara,

kwa  hivyo  hii  pombe  ihalalishwe.   Halafu  kitu  cha  maana  ni  kwamba  njia  yakutengeza  hiyo  pombe  ndiyo  iangaliwe.   Kwa

sababu niko na memorandum kila kitu imewekwa  hapa  kwa  hivyo  sina  maneno  mengi  kwa  ma  jina  vile  nilisema  mulisikia  ni

Couincillor Soita representative wa Ford Kenya, Trans Nzoia,.  Thank you.

Com. Nancy Baraza:  Mr . Wailliam Cheptek Ndiema 
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William Cheptek Ndiema:  Mimi kwa majina ni William Cheptek Ndiema vile mumesikia niko hapa na maoni yangu ingawaje

sijaandika kwa memorandum nimeandika maneno na nitasema vile mimi ninapendekeza.   Mimi kulingana  na  maoni  yangu  vile

ninataka  Katiba  ya  Kenya  irekebishwe,  kuna  jambo  moja  ambalo  nimeona  issue  hapa  upande  ya  land  owernship  mimi

napendekeza  kwamba  land  ownership  hapa  katika  sehemu  ya  Trans  Nzoia  hii,  kuna  msemo  ambaye  inasemekana  ni

cosmopolitan  area  na  hii  haiko  hivyo.   It  is  our  ancestral  land  wakati  wazungu  walikuwa  wanakuja,  walikuta  ma  babu  zetu

walikuwa hapa …..(inaudible)…  Na  halafu  baada  ya  hawa  kuja  kutwaa  ardhi  watu  wetu  wakawa  displaced  waliondolewa

wakaja  wakaenda sehemu zingine  kwa  hivyo  mwenyeji  akapuuzwa,  kwa  hivyo  inatakikana  Katiba  i-recognise  sisi  tukiwa  ni

wenyeji wa hapa.  

Com. Baraza:  Nyinyi ni nani?

William Ndiema:   Sisi ni Sabaot.   Halafu jambo lingine tena  kufuatia  hiyo  tangu  Kenya  inyakuliwe  uhuru  kutoka  mwaka  wa

sitini na tatu, hatuja kuwa na uwakilishi kamili kwa sababu tumewakilishwa tu na jamii ingine, kwa hivyo tungepewa recognition

kwa upande wa wakilishi sisi tukiwa kundi la wale wengine hata minority, wakubaliwe wawe na representation katika bunge la

Kenya  kama wengine wote.  

Halafu jambo lingine tena tuko hapa na vitu kama Wild Life, Natural  Resources  katika area  yetu hii, hatuoni faida ya vitu hiyo,

watalii wanakuja wanatoa pesa mwenyeji hafaidiki na tunaambiwa tunchunge wanyama lakini ingekuwa heri hizo pesa   ambayo

inakuja huko ingetufaidi sisi wale ambao tunaishi , tuna surround hiyo Park, halafu inaweza tumika kwa ujenzi wa shule, kufanya

ujenzi wa bara  bara  na kadhalika.   Pia na miti, kwa sababu tunaona pale miti imesombura na ma lorry na tunaambiwa tutunze

msitu.  Mwenyeji naongea kwa sababu hiyo misitu inchukuliwa na watu wengine.  Kwa sababu tunataka sasa  hii pia iingie kwa

Katiba mpya ile mali ya asili iwafaidi wale watu wanaokaa katika sehemu hiyo.

Clapping.

Halafu jambo linginge la nne ni kulingana na Katiba ya sasa, nimeona  uwezo unatoka juu ikija kwa mwananchi.  Tunataka sasa

mwananchi  apewe  mamlaka  zaidi  mamlaka  yatoke  hapa  chini  kwenda  juu.   Kwa  sababu  hata  ukipanda  mimea  kwanza

unapanda inakuwa ikielekea juu hata mvua pia evaporation inaanza chini ikienda juu halafu inaenda pahali mvua inakuja.   Kwa

sababu tunataka vitu kama ni kugawana mali ya nchi tuwe na sehemu karibu na sisi ile Serikali ambaye itauundwa ikikula karibu

na mwananchi, siyo ile system ya mbali, ile unitary system of Government hatutaki.  Tuna taka ile regionalism.

Com. Baraza:  Utueleeze kama nani, huko chini nani?

William  Ndiema:   Sisi  sasa  tunatake  ile  Serikali  ambayo  ni  regionalism.   Sababu  hiyo  inweza  kuwa  karibu  na  wananchi.
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Sababu hii mambo yakugawa vitu kutoka juu inakuja kuishia tuu pahali pengine bila kufikia sisi.  

Halafu ingine ni upande wa elimu, tunaona elimu ya sasa kulingana na vile tunavyoangalia vile maisha yanavyoendelea  imekuwa

expensive sana, ingerekebishwa iwe ile elimu ambaye watu wote wanaweza kujimudu, kwa sababu tunaona wanafunzi wengine

wameaanza  kupenya  katika  nchi  jirani  na  ilhali  hapa  tuko  na  nafaasi  yakutosha   isipokuwa  sasa  gharama  ya  elimu  ndiyo

imekuwa  ghali zaidi kama vile tunavyoona.  Nafikiria sitaendelea sana maoni yangu yataishia hapo.

Com. Baraza:  Asante Mr. Ndiema. Jiandikishe hapo na utuwachie hiyo ni memorandum, utuwachie hapo.  Richard Wasike

Richard Masika Wasike:  Honourable Commissioners, it is a pleasure again, I am Richard Masika a Teacher  in this School,

as stated there.

Com. Baraza:   Are you Wasike or 

Richard Masika Wasike:   Richard Masika Wasike, I have two memorandums one I will just present and the other one I will

highlight briefly.  Now I have addressed myself to the needs of the vulnerable groups especially the handicapped.  One area  that

I  would  like  the  new  Constitution  to  put  into  consideration  is  the  Architectural  design.   Most  of  our  handicapped  who  are

especially on the wheelchair or moving on the scratches they find it very difficult to move to a place where their services may be

given.  We want them to be barrier free that is (inaudible) they should (inaudlible) and if not there should be rumps everywhere

for these people  to have easy movement. We have experience even in schools those students who are  on wheel  chairs,  most

students who are on wheel chairs are chances in secondary schools that they cannot be able to move around on wheel chairs.

Com. Baraza:  We got it move to the next one.

Richard Masika Wasike:  The next one is I am highlighting on employment, one group which has a problem is the mentally

handicapped, you find hardly that they are   given employment by the State,  shelter workshop this should be designed to cater

for these people  and for those ones who have some ability  to  work,  should  be  a  provision  1%  of  corporations’  employee’s

should be handicapped, that one should be a requirement.  

And another one is educating a handicapped  child  should  be  a  responsibility  of  the  State.   We  have  them  here  and  parents

seems not to be concerned about them we understand because they take  care  of the able and these ones are  neglected,  so the

State  should provide funds to educate  these students freely.  Another one is those handicapped who cannot  get  employment,

they should be given some allowance to sustain them after 18 years.   When they grow upto 18 years,  the fact that they cannot

find an employment the parents are not able to assist them anymore, they should be given some allowances by the State  so that

they can be able to acquire amenities. Finally on these issue is transport.  Means of transport should have some provision for the
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handicapped, those people on the wheelchair and crutches they cannot cope  up with the rushes that we have in this country in

transport  and sometimes you find that a handicapped person is just left on the road  because  of  that  disability,  people  do  not

care.   If it is a requirement that people  with transport  should  handle  this  handicapped  with  the  dignity  they  deserve  and  also

finally on that is that there should be adaptation on our vehicles so that handicapped who are able can acquire vehicles and drive

themselves, this has happened.  N.C.C.K.come with that programme but if it is a requirement there should be that allowance of

adaptation.   Thank you and may God bless you.

Com. Baraza:  Mohamed Abdullahi

Mohammed Abdullahi:  Bw. Commissioner yangu ni ya kwanza nitaguza tuu kifungu nne ya Katiba wa Kenya ile ya Zamani

ibadilishwe. 

Com. Baraza:  Jina 

Mohammed Abdullahi:  Mohamed Abdullahi, kwani hiyo kifungu nne ambaye inatutatiza ya kwanza ni ya Rais na ya pili ni ya

Parliament.   Nikizungumzia  Rais,  tunachagua  Rais  hapa,  tunasimama  mlolongo,  akifika  huko  Rais  huyo  hutawasiliama  naye

mpaka wa mbele amekufa, huyu naye

Com. Baraza:  Weka mbali kidogo microphone.

Mohamed Abdullahi:  okay, ngumu kuwasiliana na Rais ya nchi yetu chini ya Katiba hiyo.

Na  ya  pili  Parliament  yetu  tunachagua  tunapanga  laini  tunachagua,  wanaenda  huko  kufika  huko  (inaudible)  ngumu  sana

kuwasiliana nao.

Ya tatu ni uhuru wa kuabudu dini, yaani Katiba ile ya zamani inapea Kenya, hiyo imetupeleka mbaya kidogo.

Na ya nne ni ya Chief Khadhi wetu wa sheria ya Kiislamu ya Kenya.  Nne hiyo ndiyo nitazungumza juu yake.

Com. Baraza:  usiweke kwa mdomo

Mohamed Abdullahi:   Oh sawa,  ya kwaza mimi nataka Kenya kuwe na vyama viwili peke  yake.   Hapana  ya  tatu  hii  ya  ki

ukabila kabila tufunge.  

Na ya pili uchaguzi wa kwanza tufanye wa Jimbo, ya Parliament na Council mbele kwanza,  yaani bunge na Jimbo na governor
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awe anachaguliwa kwanza.   Na  tukichagua  hiyo  sasa  kila  Jimbo  uchague  waakilishi  wake  nne  hivi  Bunge  la  Senate  waende

mbele.  Wakutane huko waunge wengine wao wa Senate.   Na  hawa,  wale tunawachagua ni wa vyama vwiili vya  upinzani  na

chakuongoza na hiyo Senate  inachagua watu wote kura ya  Jimbo kwa tikiti ya hayo vyama viwili zichague  waende  huko,  na

Rais awe wameingia huko.  Rais awe anaongoza jeshi, yaani awe Amiri Mkuu Wa Majeshi, Rais ya Kenya.

Com. Hassan:  endelea

Mohamed Abdullahi:   Sarafu yetu ya Kenya isiwe na picha ya mtu yeyote juu yake,  Kenya currency isiwe na picha ya mtu

yeyote juu yake. Huyo Rais awe na power yakuvunja hiyo governor ya bunge ya hapa hii ikiwa wako na makosa iwe Rais awe

na  power  yakuongoza  jimbo  yote  ya  Kenya  kwa  nguvu.   Na  tukifanyiwa  hivyo  tutahepuka  shida  zote  tangu  sasa  ambazo

wabunge wanaenda huko wakati sisi hatuna chumvi yakuweka kwa mboga, hawa wanajiongeza one million mshahara.   Tutafuta

tu kwa sababu tutakuta bunge yetu kwa ukaribu kabisa.  Hiyo ni moja.

Com. Baraza:  Maliza, maliza

Mohammed Abdullahi:   na ya uhuru yakuabudu,  tukiwa  tunawapa  watu  wa  sheitani,  devil  worship  hii  licence  tutakuwa  na

laana ya Mungu.  Hiyo nayo Katiba ipinge kabisa.   Dini ingaliwe kabisa vizuri.  Ikiwa  inaabudu  ubaya  isikubaliwe.   Na  Chief

Khadhi amepewa kazi duni, sababu ati kina mama tu na ya uriithi.  Sasa  sisi tunataka Chief Khadhi aingie kwa upana,  dini ya

Kiislamu yaani awe katika sehemu zote za Kenya,  yaani district  yote iwe  na  sheria  ya  Kiislamu  yote,  Chief  Khadhi  aangalie.

Yangu ni hayo tu.

Com. Baraza:  Pitia hapo Mohammed, pitia hapo ujiandikishe.  Julius Bushendich. 

Julius B. Laibich:  Mimi nitaongelea juu ya uongozi pamoja na juu ya mambo ya mashamba.

Com. Baraza:  Jina

Julius B. Laibich:  Julius Bushendich  Laibich, 

Com. Baraza:  Laibich

Julius Laibich:  Laibich.  Kwanza nitashukuru Mungu sababu yakuweka Kenya makabila arobaini na mbili.  Kwa hivyo kitu

ambacho  ninasema.  Ni  kwamba  tunataka  sheria  ambayo  itaweka  makabila  yote  arobaini  na  mbili  yakae  vizuri,  bila  shida

yeyote.   Siyo kwa kulazimishwa kwa hivyo ninaunga mkono ninasema  ninataka  Serikali  ya  Majimbo.   Hicho  ndicho  kitu  wa

kwanza.  Na katika hiyo Serikali ya Majimbo, tunataka hiyo nguvu kutoka kwa jamii ambayo wamekuwa hapo tangu mwanzo.

 Ambao  wako  hapo  as  ancestral  land  wachukuwe  uongozi  hapo.   Siyo  mtu  yeyote  kutoka  nje  anakuja  kupata  uongozi.
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Nitakubali ya kwamba kila mtu anaweza ishi mahali anataka,  mradi tu asiwe  kiongozi  hapo.   Anaweza  kuisha  mahali  popote

ambae alikuwa amepata kwa njia nzuri yakununua.  Na sema sheria iruhusu ya kwamba mali asili yote ambayo iko katika area

fulani isimamiwe na wenye hiyo area ambao wako hapo kwa njia ya halali.  

Com.  Baraza:   Sasa  nilisahau  kuwaambia  hatuja  kuja  mkutano  wa  baraza,  tumekuja  kuchukua  maoni,  sasa  hamta  clap,

hamtafanya makelele tuko na hiyo recording ambayo  itachukuliwa  kama  mna  clap  hata  kama  umefurahi  uweke  tu  kwa  roho

ufurahi kwa roho ndiyo tusiharibu maneno, mumeelewa, nimeona furaha nyingi na hiyo ni nzuri lakini tusiharibu recording yetu.

Hapana clap, labda tukienda nyumbani jioni tu-clap lakini hapa tusikize tu, ndiyo tusiharibu recording yetu.

Julius Laibich: Nimesema mambo ya Natural  Resources  yote katika area  fulani isimamiwe na wenye hiyo area  ambao wako

hapo na walikuweko tangu mwanzo, siyo wageni.  Halafu ninataka waweke Sheria ambayo kutakuwa na Police wenye nguvu

ambao wako well disciplined na pia hawana corruption yeyote.  Ningependa vitu vyote ambavyo vinatokana na Mali Asili yaani

Natural  Resources,  baada  ya  kukaguliwa  na  viongozi  ya  hiyo  area,  kama  kuna  pesa  ambazo  zinahitajika  kwa  Central

Government, watatoa tu percentage fulani, iende huko, lakini mali yote ya hapo inamilikiwa na wenyeji. 

Ninataka ushuru uwe umekusanywa na viongozi wa area huo wa area ambaye imekusanywa na inapangiwa kazi na viongozi wa

area hiyo wenyewe.  Hawa ndiyo wataamua ushuru ambayo watapewa na hao ndiyo watagawiya hiyo ushuru kazi, kwa hivyo 

Com. Baraza:  Umemaliza?

Julius Laibich:  Bado, kuna mambo ya Executive powers ambaye

Com. Baraza:  I give you one minute you finish

Julius Laibich: Unajua, sasa wacha niende land issue.  Mambo ya mashamba ningesema hakuna mtu kuruhusiwa hamiliki zaidi

ya acre mia tano, kama ni kubwa sana, mtu awe na acre mia tano.

Com. Baraza:  Those are his views and you listen to him, you won’t comment on what everybody says you keep  quite those

are his views.

Julius Laibich:   Na  ile shamba ingine yote ikuwe repossessed  by the Government,  halafu watarudisha kwa uongozi  wa  hiyo

area, halafu hawa sasa ndiyo watagawa.

Com. Baraza:  your last point because your time

10



Julius Laibich:  Madam I have been interefered several  times because  you are  doing some comments when I was talking so

please……

Com. Baraza:  One minute

Julius Laibich:   is only one minute and you (inaudible) commotion.  Nina watu ambao hawana mashamba,  at  least  wapewe

acre 5, kama hawana mashamba lakini wenye wanapewa na wenye wanastahili ambao wamekuweko tangu hapo mwanzo.  

Halafu  pia  handicapped  wapewe  mshahara  kwa  sababu  hakuna  vile  wanaweza  kujisaidia.   Yale  mengine  ni  kwamba,  kuna

mambo ya watoto ambao wamezaliwa nje ya ndoa, hiyo ndiyo inaongeza umaskaini mkubwa. Kwa hivyo nataka sheria ambayo

italinda watoto wasizaliwe nje ya ndoa.

Na uraia mtu yeyote ambaye amezaliwa Kenya na wazazi wake wamekuwa Kenya awe automatically raia wa Kenya.

Com. Baraza:  Your last point

Julius  Laibich:  Ningependa  kusema  ya  kwamba  hii  sheria  ingetengenezwa  kabla  ya  uchaguzi,  ili  kwa  sababu  kuna  watu

ambao  nawastahili  sasa  kuwa  viongozi  wa  area  hii  lakini  watakuwa  viongozi  kama  sasa,  kama  sheria  haitukuwa  imetungwa

kufikia, kama watafanya uchaguzi kabla ya sheria kutungwa. Kwa hivyo tunataka hii sheria ambayo italinda itengenezwe, halafu

anyostahili kuongozoy, kila mtu atajua mahali anastahili kuongoza.  Kwa hayo machache Mungu awabariki.

Com. Baraza:  Benjamin Chepoton:

Benjamin Chepoton:  Niko

Com. Baraza:  Cheptoon or Chepoton?

Benjamin Chepoton:   Jina langu ni Benjamin Chepoton na Commissioners

Com. Baraza:  Dakika tano

Benjamin Chepoton:   Nafikiri kitu cha kwanza ile tunataka kuzungumza ni land issue.   Na  unajua  nchi  lazima  iwe  na  watu,

Mungu  mwenyewe  aliumba  na  kupatia  mtu  ardhi  yake  kwa  hivyo  lazima  hata  Serikali  iheshimu  ardhi  ya  watu  wengine.

Mwingine amepewa North Eastern  jua  kali  anapenda  sana,  mwingine  amepewa  mahali  ya  mvua  nyingi,  anapenda  sana  kwa

hivyo Serikali ihishimu ardhi ya wananchi vile Mungu aligawia kwa sababu hiyo ndiyo imeleta sisi ile vita vita mumeona, zile land
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clashes hizo ndizo zilikuwa zina promote.   Wengine wanataka zungumza hii, wanasema hapa ni  Kenya,  tunajua  kweli  hapa  ni

Kenya  lakini,  tuheshimu  wenye  ardhi  ya  pale.   Kwa  hivyo  tunataka  Commissioners  waeleze  Serikali  kwamba  Trans  Nzoia

wenyewe sasa  wamekuja.   Sisi  tulitimuliwa  1920  tulienda  Kapenguria,  tulienda  Masai,  tulienda  hata  Tanzania,  huko  Uganda

lakini  sasa  tumerudi.   Sasa  tunahitaji  Serikali   i-recognize  our  presence  na  watupee  vitu  ile  tunahitaji.   Ila  sasa  tunahitaji  ni

wajumbe wa Ki-Sabaot, ili watufanyie kazi ingine, Councillors waki Sabaot  ili watufanyie kazi ingine, Chiefs ili watufanyie kazi

yetu.   Kabila  zingine  watakaa  ndani  hjatuna  haja  nao  sababu  kila  mtu  ako  na  shamba  yake  kwa  hivyo  hatuwezi  kusema

kwamba wa Sabaot wakae peke  yao,  hapana tutaitwa Wakenya namna gani kama kabila ingine wahamishwe, sisi tu tunataka

mamlaka ya sehemu yetu.

Sehemu ya pili ni  aina  ya  Serikali.   Tunataka  Serikali  iwe  ya  Majimbo,  sababu  hiyo  ni  serikali  ile  ilikuwa  ya  kwanza  katika

Jamhuri ya Kenya.  Sasa tunahitaji Serikali kwa sababu hiya iko karibu na watu sana.   Wakati  wa KADU, kila jimbo lilikuwa

na Serikali yake.   Ilikuwa na bunge lake na huko juu tulikuwa na bunge la Senate  na lile bunge lingine na hiyo  inatakiwa  sasa

Kenya  irudi  pale  pale  pa  zamani.   Na  hiyo  yote  ikitengenezwa  namna  hiyo  italeta  Unity  ya  Kenya,  kwa  sababu  watu

watapendana, hawatarukia vitu.  Sababu sasa watu wanarukia mamlaka, wanang’ang’ania kwa shauri ya Kura.   Kila kabila iko

na watu wanapata ile haiosyokuwa na watu hawapati, sasa hivyo vitu tugawanye kwa kila mtu.

Halafu kitu ingine  ni  Serikali  naye  iogope  watu  yake,  mwingine  akishikwa  sehemu  zingine,  kama  ameshikwa  Ethiopia,  kama

ameshikwa  wapi  lazima  Serikali  shunghulike,  sababu  mwingine  akishikwa  mbali,  Serikali  yetu  naona  ni  sawa  sawa,  si  kitu,

inasema alienda kufanya nini huko, lazima mtu wa Kenya ni wa Kenya  akishikwa Uganda,  Serikali ya Kenya ipate kujibu kwa

nini huyu ameshikwa, kwa nini wazungu kama moja anashikwa,  hapa  wazungu  wote  wanalalamika,  kwani  sisi  hakuna,  sisi  ni

ngombe ya chini ile ya raia, sisi ni ngombe ya grade katika kwetu, lazima mtu yetu awe respected everywhere.

Halafu  nyingine  ni  Ministers,  Ministers  wachaguliwe  kutoka  watu  wale  wamehitimu  experienced  people,  si  wale  wabunge

wachaguliwe kutoka nje.   Na  wakishachaguliwa iwe na Board yakusimamia,  ili  waseme  Mr.  fulani  atakuwa  Minister  na  hiyo

Board ikubali kama ni bunge au ni Board fulani  basi  ichaguwe,  isiwe  ni  Mr.  President  peke  yake  ndiyo  anachagua,  achague

halafu alete kwa Board.

Halafu nyingine ni Police, Police wasiwe ni watu wa kutamani kupiga piga watu.  Sasa mkenya katika hii mwaka arobaini lazima

ajue sheria, mtu akishikwa apelekwe Kortini ama apelekwe kwa Cell halafu aandikiwe aende Kortini kuliko ile kukamata mtu

na kupigwa hadharani ama kulaumiwa na kufungwa hiyo si hapana tabia nzuri.  

Halafu ingine ni Mr.  President  awe  na  power  sababu  hatuwezi  kuwa  na  Serikali  isiyo  na  power.   President  asimamie  Jeshi,

asimamie Police na kila kitu, lakini asiwe mahali anafuta watu.  Kama ile yakufuta Minister, si yeye ndiye anafuta, lazima yeye a-

recommend  kwa  Board  ili  board  iweze  kufuta,  lakini  ile  kufuta  futa  watu  utakuja  ona  mtu  amechukuwa  power  anafuta  tu

mwenzake kama vile anapenda.
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Halafu mshahara ya watu,  Kenya hapa hatuna mshahara yakutosha,  watu tu wanaandikwa wanapewa mshahara ya chini, hata

ndiyo munaona Police wanafanya kunyanganya watu, matatu sasa barabarani ufisadi ni mwingi.  Lazima Serikali itwe mishahara

yakutosha kwa wananchi wake.

Na tena ku control  maneno ile ya chakula,  hasa mahindi  sababu  mahindi  yanapandwa  katika  Jamhuri  ya  Kenya,  kila  mahali,

lazima yawe na bei maalum.  Usituambie tu nyinyi muuze vile munapenda.  Sasa  mtu yuko Nairobi  anawaambia wenzake nunua

kwa shilling hata mia moja gunia.  Sasa tutapelekea watoto wetu kwa fees namna gani?

Com. Baraza:  mwisho Bwana Chepoton

Benjamin Chepoton:  Halafu ya mwisho ni hile maneno kama ya wanyama wa msituni, forest,  nini lazima sisi tutawale,  maana

wananchi wa pale wasimamie hivyo vitu yote ya kutoka sehemu yao.  Kwa hivyo nafikiri sina mengi.

Com. Baraza:  Morris Kirui 

Morris Kirui:  Thank you Commissioner, mimi ni Morris Kirui

Com. Baraza:  Na muko wengi, tutakuwa strict na time, mumeona vile watu 

Morris Kirui:  Asante, basi mimi nataka kuzungumzia ardhi yaani native and natives land. Ningependa Katiba ya nchi yetu ya

Kenya iweze ku-recognize the natives and the land, kwa sababu sioni Katiba yeyote ambayo ni ya nchi na haiwezi ku-recognize

natives pamoja na nchi yao.  Hii inaweza kusaidia katika maswala kama ya uchaguzi.  Kwa mfano tukisha recognize natives na

their land, utaona ya kwamba hakuna watu wengine, we shall not have political tourists,  yaani watu kutoka mahali pengine kuja

kusimama katika sehemu zingine,  na  hatutakuwa  na  mambo  mengine  ambayo  hayafai  katika  sehemu  fulani  fulani.  Utaona  ya

kwamba.kura lazima ipigwe katika njia hii kwamba mtu aende mahali, native land yake iko ama district,  ama constituency,upige

kura Nairobi ya nini,utapigia nani, utakuwa unachukua mtu ambaye ni bora  kweli.   [Napendekeza katika Katiba yetu mpya ya

kwamba,  watu wawekwe mahali ambapo wanaweza kupigia kura,  lakini zaidi ya  yote,  native  land  and  the  natives  should  be

recognized ili kumaliza hii mambo ya tribal clashes. Mambo mengine sisi wakristo hatutaki umwagikaji wa damu ambayo hauna

maana,  lakini  unajua  ya  kwamba  leadership  katika  nchi  ama  popote  katika  ulimwengu,  ni  kitu  cha  maana  sana  watu

wanapigania pamoja na ardhi. Kwa hivyo kila kikundi kila jamii iangaliwe sawasawa katika maswala ya uongozi, katika mambo

mengine,ili sisi  hatutaki  umwagikaji  wa  damu].  Tunataka  kila  jamii  iwe  represented  katika  Parliament  na  katika  civic,  katika

wards. Kwa hivyo kusonga mbele pengine kwa sababu ya muda, mimi ningependa kuzungumzia powers  za President.  Nasema

ya  kwamba  President  lazima  awe  above  the  law,  kwa  sababu  President  gani  anaweza  kuwa  hayuko  above  the  law.  Kwa

sababu utaona ya kwamba mara nyingi tukisema ya kwamba tuachie mabunge mambo fulani fulani katika Parliament,  utaona ya
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kwamba  wanapigana  tu  wanafanya  nini,  hata  hakuna  suluhisho  la  maana.  Lakini  sisi  tunajua  President  awe  above  the  law,

anaweza kuangalia sehemu zote za jamuhuri, ataona nini kinatendeka sehemu gani, kwa sababu kuna machinery ya Serikali.  Na

kwa hivyo anaweza kimbia pale na kuzaidiaa jambo ambalo linaweza kuharibika.  Lakini tukiachia tu Parliamentarians wafanye

hii mara nyingi tumesikia wengi wakisema ya kwamba, oh sisi hatutaki hivi na hivi, hatutaki ardhi ya nchi yetu kwa mfano iende

kwa fulani ,  hatutaki hii namna hii. Lakini haina faida.  Kwa hivyo President  must be  above the law. Hii nchi isimamie, after  all

tunataka mtu mmoja awe responsible katika maswala ya nchi, akiharibu tunajua ameharibu, akitangeneza  tunajua  ya  kwamba

ametengeneza na hiyo itakuwa sifa. 

Kwa hivyo katika  maswala  ya  elimu  mimi nasema  ya  kwamba,  kila  sehemu  zote  constituency,  jamii,  ama  districts  iangaliwe

katika maswala ya elimu. Tumeona ya kwamba kuna ubaguzi kwa sababu watoto wetu wanasomea shule zingine za hapa lakini

national schools watoto wetu hawafiki huko na kwa hivyo ni vigumu wafike University. Kwa sababu huko mazingara mema ya

elimu kwa hivyo tuone ya kwamba quata fulani ichukuliwe katika jamii, fulani ama district fulani na wote twende huko University

kwa sababu tuna uwezo. Sisi wote ni watu wa average hakuna mtu anasemekama ni zaidi kushinda mwingine, kwa hivyo hiyo

nataka ifanyike. 

Na kuja kwa early marriages and pregnancies outside marriage, early marriages and pregnancies out side marriage, hiyo iko too

rampant utakuta watoto wa shule wana wacha shule kwa sababu ya pregnancies ambayo imefanyika nje nje huko hata wengine

ambao hawajasoma,  pregnancies watu wa fifteen years  wamepata mimba, hiyo si vizuri sana katika  …(inaudible)..  ndio mimi

naona ya kwamba mtu yeyote akitaka ikiwa mimba inahitajika iwe mtu amekuwa adult or above eighteen years.

Interjection. Com. Baraza: Your time is up.

 

Morris Kirui: Okay sorry.  Kwa hivyo lakini nina hapa jambo muhimu nilikuwa nataka sema hivi, ile inahitajika 

Com. Baraza: You are staying so much

Morris Kirui: Okay

 Com. Baraza: In bringing out the issue you would just tell us pendekeza and give us what to do and your time is up.

Morris  Kirui:   Asante.  Employment;  people  should  be  employed  from  all  corners  of  the  Republic,  farming  mimi naona  ya

kwamba sisi ni wakulima wazuri wa Trans Nzoia, lakini hatuna experts, I mean technical support  hakuna,  tunafanya tu kwa trial

and error. Hakuna Agricultural Officers karibu, karibu, hakuna Vetinary Officer,  kwa hivyo ngombe zinakufa, hatutumii chumvi

yetu ile nzuri, kwa hivyo hata production iko chini tukilinganisha na vile inavyo takikana.
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Namaliza, niko  namaliza.  Kwa  hivyo  mimi nakuja  kwa  vitu  vingine  kama  road  blocks,  road  blocks  mimi sioni  maana  yake,

katika nchi hii, kwa sababu mara nyingi road  block inakuwa tu ni corruption hakuna mambo  mengine,  na  peana  nipe,  nikupe

chai mimi nifanye hivyo.  Kwa hivyo mimi naona iwe abolished na isikike tu wakati wa shida yaani security reasons pekee  yake.

Na mambo maswala ya road carnage yaani vifo barabarani sheria Katiba one ya kwamba iwaangalie kwamba ni watu wangapi

wangependa kusafiri kwa gari moja na hii iandikwe barabara kwa kila gari, ili gari kwa Serikali itakuwa sixteen people  kila mtu

aweze akaona

Interjection. Com. Baraza: Thank you very much.

Morris Kirui: This is the last one

Com. Baraza: No, your time is up 

Morris Kirui: Okay.

Com. Baraza: Please register 

Morris  Kirui:   In one place you. The last thing I want to  say  is  that,  sisi  tunataka  Katiba,  tunataka  tufanye  uchaguzi  katika

Katiba mpya. Hapana Katiba mzee.

Com.  Baraza:  You  leave  us  your  memondum  we  shall  read.  Solomon  Korir?  Na  usiweke  hiyo  chini.  Wewe  nawe  Korir

umeweka hiyo chini, sawa. You say your name and I give you five minutes.

Solomon Korir:  It would even take five minutes.

Com. Baraza: Okay.

Solomon  Kirui:   Mimi  kwa  majina  naitwa  Solomon  Korir,  mimi  ni  mwakilishi  wa  Kanisa  la  Seventh  Day  Adventist  na

singependa kupoteza wakati, maoni yote tumeandika kwenye memorandum kwa hivyo naona watu ni wengi, I will just present

the memorandum. I don’t have much. God bless you.

Com. Baraza: Thank you. We shall read it register there and give it to us, Solomon Korir, Korir. Wiliam Chebus? 

William Chebus:   Mwenye kiti,  Commissioners,  mimi nasema karibu  hapa  Endebess  hapa  ni  area  ya  nyumbani,  hapa  mimi

Councillor ya area hapa. Ile nitasema tu ni kuhusu  Katiba.  Na tumeshukuru mumefika Endebess.  Langu la kwanza mwenyekiti

15



wa Katiba mpya, ni ile kitu tumepata lesson ninety one ninety two,  ya kwamba,  tumeandika history ile haistahili kuwekwa nchi

yetu  ya  Kenya,  kwamba  clashe.  Ningependa  hiyo  kitu  itolewe  kwa  Katiba  mpya  hatutaki  tena  ile  tutaita  clashes  wakati

mwingine kwa Kenya.  Wale watu wote tutawacha.  Ile ya kwanza nasema ya  kwamba  hii  ni  nchi  ya  Kenya  mzima,  wazungu

waliingia wakaingia mahali wakatoa  watu wengine, mahali pengine wakuingia. Kwa hivyo kama hapa Trans Nzoia kama tuko,

nasema hisi katiba ya  Trans  Nzoia  hini  katiba  ya  Kenya  nzima  sasa  tunge  saidia  conflicts  ya  kwamba,  hebu  kila  kabila  iishi

Trans Nzoia na yule mtu hastahili kuishi ekari  nyingi iwe eka  mia moja.  Na  hizo  ma  eka  ile  wazungu  walipea  nchi  hii  zaman,

wapatie  watu  wapate  nafasi  ya  kuishi,  wapate  nafasi  ya  kukuza  watoto.  Commissioners,  kwa  hiyo  nitasema  hiyo  point  ya

kwamba because  itakuja leta aibu hatutaki clashes Kenya  nzima.  Hiyo  kama  uongozi,  leadership  wa  kama  Trans  Nzoia,  we

have three constituencies na hizo constituencies three of them ziwe na representatives wa kila tribes,  Sabaots,  Luhyia na Nandi

hiyo ingekuwa visuri sana kwa wananchi wa Trans Nzoia watakaa vizuri, because they are happy wako na representation, vizuri

sana kwa kila constituency. Commissioners kama tunaishi hapa Trans Nzoia ile kitu muhimu sana,  sisi watu tunaofuga ngombe,

na kuna mpakani,  tuko na uwizi wa ngombe, kuna watu wa Uganda kuna watu wa Pokot  na nchi  nyingine.  Na  ngombe  yetu

hatuendi nje kuibiwaa mahali popote,  tunaibiwa hapa Trans Nzoia kama kwanza constituency, tunge stahili Katiba  iangalie  ya

kwamba, kama ngombe yetu inaibwa iende Uganda,  ama iende majirani ya community zingine, kabila zingine tafadhali Serikali

ilipe huyo mtu ngombe yake, ama Serikali iwe na nguvu iweke security kwa mali ya mwana Kwanza constituency. 

Interjection. Com. Baraza: Okay your next point.

Solomon Korir:   My next point ni Politics kama tuko  minority  ya  kama  Parliament,  for  example,  kama  kuna  nomination  ya

MP.  Nominated atoke  kwa  minority  tribe  kwa  Parliament,  si  wale  watu  wengine  wale  wako  na  majority  halafu  nomination

zinatoka  kule.  Halafu  chairman  wa  County  Council  awe  chairman  ambaye  anaomba  kura  kwa  district  nzima  siyo  kwa

councillors  kumi  ndiyo  wanampatia  chairmanship,  halafu  tuone  allowance  yake  itakuwa  namna  gani,  because  ni  mtu

amechaguliwa na district nzima. Na  pesa  ya Councillors itoke kwa central  special  Government hiyo iwe inatoka kwa treasury.

Lastly, tuko hapa na resources kama forests, Mt. Elgon National Park na yote iko kwa district  hii, hiyo mali yote iwe under the

community, wale wanaishi hapa.  Tuko hapa na international road  ile inaenda Uganda mpaka Sudan,  hiyo board  hiyo  customs

hiyo iangaliwe iwe kama ya Mombasa. Wale nao watoto wa hapa wajitahidi kama ni kazi iko hapa wapate kazi hapa.

La mwisho mwenye kiti wa Tume ya leo ni ya kwamba,  nirudi kwa siasa,  unajua uongozi inatoka kwa Mungu, siyo kwa mtu,

Mungu  anatoa  kupitia  kwa  binadamu,  na  tumeona  ya  kwamba  wengine  wanataka  Councillor  ya  Form  4  Councillor,  yenye

degree, MP, uongozi unatoka kwa Mungu, na yule naye anapatiwa uongozi through God, tusianze kuuliza watu,  kuuliza mtu wa

degree, hatutaki tuingilie halafu baadaye tukose watu wanaoweza kuongoza.

Interjection. Com. Baraza:  Tuambie, yule unataka,

William Chebuss:   Ninataka,  kuona mtu anasoma kingereza,  anasoma kiswahili na ni pewe  yule  Mungu  anayeweza  kupatia
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uongozi, inatosha.  La mwisho ni mwenyekiti mimi naona ya kwamba kuna  agenda  inaendelea  Parliament  nikaribu  ma-agenda

mawili, ya kwanza hiyo ni muzuri sana ya childrens care,  watoto  wa kike wale wanafunzi, tafadhali tuweke sheria wachungwe

hawa,  mpaka  wamalize  shule,  yule  anatunga  mtoto  mimba,  tafadhali  tuandike  Katiba  ya  kwamba  apatiwe  punishment  ya

kutosha.  La  mwisho  ya  kwamba  tunaona  tuogope  Mungu,  tufuate  Bible,  hatutaki  culture  ya  watu  wengine,  wanataka

mwanamuke iwe pia bwana na,  hiyo… (inaudible) iwekwe,  tuachie  kila  tribe  na  culture  yao  halafu  waone  vile  wanaishi  kwa

boma yao. Ni hayo tu asante sana.

Com. Baraza:  Joseph Rikoi? Rikoi, five minutes.

Joseph Rikoi: Okay asante sana. Yangu ni machache tu

Ya  kwanza,  nitaanza  na  Majimbo  type  of  Government,  lazima  tupewe  Majimbo  type  of  Government  ili  watu  waweze

kuwakilishwa, the indigenous of the area.

Ya pili tunataka kitu inaitwa house of commons and house of representative,  wale watu wako  wachache,   the  minority  tribes

wawe represented by the houseof representatives, wachaguliwe na Serikali, kwanza kabila Sabaot na Sengwer.

La  tatu,  mambo  ya  education  of  MPs  and  Councillors,  an  Mp  should  be  an  educated  person,  lazima  awe  na  masoma  ya

diplomas na zaidi. Councillor lazima awe na masomo ya kidato cha nne na zaidi. Hiyo itasaidia masomo.

Ya nne na ni agreement ile  ilifanywa  na  wazungu,  imperial  Government  ya  wazungu  nineteen  thirty  nine,  ya  kwamba  Sabaot

warudishiwe  shamba  zao  and  to  be  compensated.  Government  waliweza  kulalia  hiyo  ardhi  in  the  Constitution,  so  the

Government should reverse and give the Sabaot back their land.

Ya tano, the different rights and chidren tena woman ama children ambaye wanakuwa raped,   anaweza  kuwa raped  na apate

ugonjwa wa ukimwi apae  ugojwa wa apate  mimba, the person ambaye anafanya rape  should be treated  as  capital  offender ili

aweze kuchukuliwa kama murderer, kwa sababu aki-rape msichana na apewe ukimwi huyo mtu ameuwa. 

Ya sita nataka ni traffic act,  police wapewe vitabu za ku-kolect  pesa  kutoka kwa raia kuliko mambo ya kuchukua hongo kila

siku, wapewe receipt ya ku-collect pesa kama ni hundred shillings per day iende kwa Serikali.

Ya saba  nakuja kwa chief, chief wapewe uhuru wa kusaidia watu  kutengeneza  barabara,  kama  (inaudible)--ambapo  Serikali

hawezi kufikia, Serikali inaweza tengeneza main road but they cannot reach the interior areas.  The chiefs should be mandated

waweze kusaidia watu kujenga barabara on their authority.
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Ya nane tunataka Government of the people,  for the people  and by the people.  Serikali ya wananchi ile wananchi wanatawala

tusiwe tunatawalwa na police  kama kila mtu anataka kushika mtu kwa area  lazima akuje kuuliza kwa mzee mtaa nina haki ya

kushika ama hapana,Serikali ya wananchi siyo Serikali kutoka juu, tunataka Serikali kutoka chini.

Ya tisa,  natural resources  vitu kama Mt.  Elgon  National  Park,  lazima  ibadilishwe  iitwe  Mt.  Elgon  Game  Reserve  if  we  have

wananchi karibu na community wapewe all levies, kupitia kwa council ziweze kuwasaidia,  na mambo kama forest  department,

mti hata inapelekwa Webuye Pan Paper  ati walijenga shule Webuye na mahali mti inatolewa haijengwi chochote.   We are  very

poor and the Government should point at all the levies iweze kurudishwa kwa wananchi hapo hapo. 

Com. Baraza:  Maliza

Joseph Rikoi:  Nikimaliza, namaliza nikielekea mwisho, mambo ya distribution of Teachers,  Serikali lazima idistribute Walimu

sawa  sawa.   Kule  Nyandarua  Waalimu  ni  zaidi  ya  elfu  moja,  lakini  hapa  Trans  Nzoia  Walimu  wako  wachache  —haswa

Kwanza mahali  ambapo ni pakubwa zaidi. 

Interjection. Com. Baraza: Your last point.

Joseph Rikoi: My last point ni kuhusu land act, lazima Serikali abadilishe land act ile watu ambao wako hapa wapewe shamba

zao waweze kugawiwa shamba, siyo watu kutoka outside waweze kuja kuchukua sehemu kubwa ya shamba.  Na  lalamiko ya

mwisho tu ni kuhusu mambo ya uchaguzi, mtu yeyote ambaye is non resident in area  the area  hatoshi kusimama kuchukua kura

hapa,  aende  mahali  anatoka  atafute  kura  huko.   Asiwe  pale  kwa  kura  anaonekana,  na  hatujui  tabia  yake.  Na  ya  mwisho

nikikaribia mambo ya passport, passport should be a right, Kenyan right, isiwe ni kitu ya kuhongana. Okay. Asante.

Com. Baraza:  Chelimo Ngiro.  Five minutes naona uko na memorandum just highlight we shall read it.

Chelimo Ngirio:  Thank you very much Commissioner Baraza,

Com. Baraza:  your name

Chelimo Ngirio:  Chelimo Ngirio. My is that we should get a preamble, the preamble which is senior and so I say before you

even pray for …...(inaudible)… we hope there will be  enough debate,  as  it said last  time they should start  fom down and go

upwards,  so that we know that the majority will be  catered  for.  Now when they come the issue of  the  nation  of  Kenya  as  a

Government, there was one Newspaper which which said if Kenya is one country with 42 nations,  should amend some section

volume  15  and  volume  5  number.   When  we  say  Kenya  as  a  Nation  we  are  bounded  with  Constitution,  that  is  rules  and

Majimbo it depends with the publican. So we don’t take that the people who new Constitution had been denied. So we say we
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refer back  to the  old  Constitution  that  is  Majimbo,  so  that  the  issue  of  minorities  should  be  catered  for.  And  when  I  come

following up on the issues of federal  Government,  the Constitution and …(inaudible)  a lot of corruption that is in the issue  of

employment  opportunities,  national  development,   …and  distribution  of  infrastructure,  hospitals,  schools  water  …(inaudible)

even issue of recruitment of these petty forces, if we had Majimbo I think we could look at  the culture of this people  properly.

So I say Majimbo  so that it  may,   people  might  fear  Majimbo,  if  you  look  at  the  issue  of  Belgium,  Belgium was  in  Unitary

Government  for  one  hundred  and  fifty  years,  but  only  five  thousand  people  put  Belgium  into  federal  Government.

(Inaudible)----- 

Then when it comes to the issue of citizenship, I say a child born to one Kenyan citizen regardless  of gender should be entitled

to automatic citizenship. When  it comes to are saying that the different you cant fix it up (inaudile)-----let  me come to the issue

of passport, it is a document of every Kenyan citizen.  When it comes to the issue land, let me go to it,  up to chapter  nineteen

verse twenty six God said he gave communities profits and every thing and rain, and so what God has put on earth and me I just

put under I thing

 

Com. Baraza:  Ngirio you gave, Omondi Opindo, Mr. Omondi, if you are not there, Councillor Margaret Mutahi, five minutes

Madam.

Margaret Mutai: Bw. Commissioner, wananchi wote hamjambo?  Langu pia ni kushukuru kwa vile nyinyi mumefika hapa

kupata maoni ya wananchi.  Nasema karibuni sana na mtupatie muda ama mutupatie nafasi yakutoa maoni, wananchi watoe

maoni yao mpaka wamalize.  Langu ni kuhusu mambo ya Land, ningetoa maoni ya kwamba mambo ya mchanga katika

division hii ama district hii ningependa mambo ya mchanga wakae wale hawana shamba, wale hawana makao, kwa sababu

katika hapa Trans Nzoia, kuna watu ambao wako landless.  Pia tungeomba Serikali ile compensation, wazungu waliwacha

tungeomba pia tujue iko namna gani kwa sababu iliumiza watu wengi sana katika Trans Nzoia.  Kwa hivyo nasema mambo ya

mchanga iwe occupied na Parastatal bodies like the ADC na watu raia wanaumia huko nyuma ningependa wawape nafasi

isiwe ni ya matajiri wapewe wale wako landless.

Jambo lingine pia, mambo kuhusu swala wa forest, KWS, sisi kama wakaaji hapa hatufaidiki na chochote kule, tungependa pia

wale wako karibu wafaidike nayo. Nafikiria nitarudi baadaye ni hayo.

Com. Baraza:  Asante.  You sign there Margaret.  Kennedy Mutai dakika tano

Kenndy Mutai:  Asante Commissisoner.  Mimi niko hapa muda mrefu.. Sitachukua muda kwa sababu niko na memorandum

mutasome, nitaongea ya land issue, mambo ya mashamba.  

Moja ni kwamba wakati wazungu walikuja hapa ni kwamba kuna kabila ambao walipatikana hapa, waliweza kutolewa hapa
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wakafukuzwa wakaenda sehemu mbali mbali.  Na kwa hivyo agreement ya Serikali ni kwamba wakati wazaungu watarudi,

mashamba yatarudishwa kwa wenyewe na upto now mahali pengine, kila mahali pahali pengine Kenya ni kwamba hakuna

shamba lililoko free, kama mashamba ya ADC, mashamba yote yamerudishwa kwa wenyewe.  Lakini hapa Trans Nzoia ndiyo

unakuta kwamba mashamba mengi yangali yako, kwa sababu wenyewe hawaja pewa mashamba.  Kitu kilichoko ni kwamba,

hapa Transa Nzoia ninafikiri kuna shida kubwa sana Kenya mzima kwa sababu inaitwa ni district ambaye ni ya kila mtu.  I am

going to say kuna wenyewe.  Sababu hakuna kitu ambacho mtu atasema ni cha kila mtu.  Nguo hii ni yangu, afadhali sema

yako kuliko kusema ni ya kila mtu.  Kwa hivyo we believe shamba ni yetu wa Sabaot na lazima, mimi na support mambo ya

Majimbo na kwanza boundary ya kila kabila ionyeshwe so that kila kabila wakati mpaka utaonyeshwa wa kila kabila itakuwa

kwamba, kila kabila katika sehemu hiyo waweze kujitawala wao wenyewe.  Kwa sababu kuna kabila ambao wamepata

mambo ya afya kwamba, mambo yakupunguza uzazi.  Lakini wengi wanazaana sana kwa sababu wanataka uongozi, lakini

kuna kabila ambalo wamepata hiyo majority, ili waweze ku-survive lakini hao wenye wana fuata masharti ndiyo wanaumia

katika uongozi.

Nikija katika mambo ya National Park, natural resources, tuko na Kenya National Park, tuna expect watatutengenezea

barabara, watatutengenezea hospitali, watatutengenezea  mashule, ili sisi pia tuwe na nafasi,  the nearest community wawe na

nafasi pia yakuchunga wanayama na kila kitu, kwa sababu tuko na faida tunapata ndani.  Isiwe tu kwamba ukishika kuni moja

unapigwa na hatuna kitu wanatufanyia na pia…..

Ya tatu, ni mambo ya leadership, tumekuwa na shida sana kwa sababu, mimi ninge support leaders, mambo ya leadership ianzie

chini iende juu.  Ukieenda nchi nyingine kama Uganda unakuta kwamba President  Yoweri Museveni huwa anaongea na mzee

wa mtaa.  Kwa sababu sasa imelete shida, ndiyo wakati President anakuja kama area hii unakuta kwamba anakuwa welcomed

na Provincial Commissioner,  halafu atasema mtukufu Rais hapa hakuna maneno tunaishi vizuri,  karibu  uongee  na  watu  wako.

Rais  ataongea  kubwa  na…  na  italeta  time,  italeta  muda  sana  Serikali  kuelewa  kitu  ambaye  imefanyika  on  the  ground.   So

tungeomba, so tunaomba ikiwa President  amekuja sehemu fulani, aongee na the local person,  ama pengine mzee  wa  mtaa  na

mzee  wa  mtaa  pia  awe  ni  mtu  ambaye  yuko  available  anaweza  ongea  na  President  kitu  ambacho  kina-affect  area  hiyo,  ili

Serikali  ipate  kujua  ukweli.   Upande  wa  moja  ni  kwamba  wakati  pengine  shamba  itatolewa  ,  distribution  of  land,  shamba

itatolewa itaenda kwa maskini.  Lakini utakuta kwamba ma D.C.s ndiyo wamechukuwa kwa sababu procedure,  siyo President

ndiyo mbaya lakini procedure ndiyo inakuwa mbaya, kwa sababu wenye wanaongea na mzee kusema mambo ni mazuri, hawa

ndiyo wame kuja chukua shamba wenyewe, maskini anaendelea kupana, na unasikia kuna maskini wengi lakini kuna mashamba

ambayo  yanatolewa  lakini  hayafikii  wenyewe.   So  mimi ningependekeza  mkubwa  akija  area,  aongee  na  the  local  person  ili

tuendelee mbele.

Kumaliza pia kuna President appointee watu kama Directors,  isiwe Directors  wanachaguliwa na President  peke  yake,  itakuwa

kwamba anything they do they all please the President,  wana please tu President  ili waendelee kufanya hiyo kazi kwa sababu

ukikataa ni kwamba utafutwa, ndiyo kamba umechaguliwa na mtu moja.  Ningeomba wachaguliwe na Board ambayo wanatoka
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Public Service Section, wafanye hiyo kazi na mtu ambaye ni transparent ndiyo afanye kazi hiyo.

Road blocks mimi nitapendekeza isiwe Police,  wawe wakienda round,  Ap wawekwe kwa Police halafu pia  Prisons  unaweza

kuta kwa barabara,  ili wakati  wanazoea kufanya ufisadi pia waletwe CID katika barabara  wafanye hiyo kazi.   Mimi sitakuwa

na mengi kwa haya machache Mungu awabariki.

Com. Baraza:  Asante sana jiandikishe hapo.  Rev. Nelson Cheleget 

Rev. Nelson Cheleget:  Asante Commissioner.  Jambo langu la kwanza ningependa kusema points tisa tu, ya kwanza.  Mimi

ni Nelson Chelagat.

Watu wa kabila chache watambuliwe katika Katiba ya Kenya, kabila chache zitambuliwe.

La pili ni historical boundaries, kabla ya ukoloni itambuliwe kikamilifu ili usalama umarike, kupatana na neno la Mungu katika

kitabu cha Duetronomy 32 part 78,

Na jambo la tatu, desturi na haki ya Kabila iheshimiwe KiKatiba, desturi ya kila kabila iheshimiwe.

Ya nne watu wote warudishiwe ardhi yao iliyo twaliwa na Serikali ya Ukoloni miaka mingi iliyopita. 

 

Jambo la tano, jina la Cosmopolitan Trans Nzoia ifutiliwe mbali ili ufisadi wa unyakuzi wa ardhi umalizike kabisa.

Na jambo la sita County Council, isimamie miji town kama Kitale na miji ambayo imefanyiwa (inaudible)  na Serikali

isimamiwe, lakini kuna zingine ambazo ziko nje ambayo imewekwa barbarani ukiuliza mtu huko wanauliza ID yake before

pale……. Hiyo ifutiliwe iwe sivyo..

Na jambo saba, Serikali ya Majimbo tunataka ili mipango ya Serikali iwe karibu sana na wananchi.

Jambo la nane Mwisho, Rais ambaye atapigiwa kura awe na kipindi tano ikiwa tofauti zaidi awe na kipindi cha miaka kumi,

iwe miaka kumi halafu awe raia.

Na jambo la mwisho, kama environment ilindwe na wenyeji wa pale kwa sababu wajua, vitu ilivyo.  Na pia land control board

ichaguliwe na watu wenyewe hapa, mtu akitoka mbali kama Mombasa, Nairobi, Kisumu aje awe kwa land control board pale,

hiyo ni kuleta ufisadi hata fanya kazi vizuri.  Kwa hivyo nasema asante sana.  Thank you very much.
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Com. Baraza:  Difas Kipteiyo,

Difas Kipteiyo:  My names are Difas Kipteiyo

Com. Baraza:  Dismass or Difas

Difas Kipteiyo:  Difas. First Land is the main resource for economic development in Kenya and to maintain (inaudible), we

propose that the Constitution should take away from the President the powers to distribute puiblic land.

The mandate to distribute land  should be with the local community.  The Constitution should proceed to identify all public land

in the republic and give it another  L. R. number.  The New Constitution should  give power to the owner of the land to be

asked whether he/she (inaudible).

The selling of land should be 100 acres and below.  Non citizens should not own land in our country.  The land be transferred

after signing by family members then be the Administration and Council of elders.  All land given out during the pre-colonial

period should be given to former natives.

The Constitution should be clear by clearly stating land owernship in the whole areas to be for the natives but all Kenyas are

free to do business in any Urban areas.  

Anyone should have land within his or her own area of jurisdiction.  A native land.  All in all the New Constitution can establish

the Truth and Justice Commision, among other things it will look into  the traditional land claims and land lost during colonialism.

The general colonial names like Trans Nzoia, Trans Mara must be changed, for instance Trans Nzoia we can called it

Chepkoilel District.  Thank you.

Com. Baraza :  Is called what?

Difas Kipteiyo:  meaning white soil Kitale – Chepkoilel

Com. Baraza;  Chepkoilel, Trans Nzoia

Com. Hassan:   Meaning what Chepkoilel?

Difas Kipteiyo:  Chepkoilel meaning white soil
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Com. Hassan:  and Trans-Mara?

Difas Kipteiyo:  Trans Mara Masai wenyewe wataita jina yao wenyewe

Com. Baraza:  Your next point

Difas Kipteiyo:  Political parties.  Polital parties should be mobilizing the system.  They should initiate development project,

like water, roads, expecially schools and dispensary.  The new Constitution should regulate Political parties.  Political parties

must be reduced to two to avoid tribalism.  Political parties should define their own ways of getting fund.  The State and

Political parties should work cooperatively as they are working for the common interest of Kenya.

Structure and systems of Government.  We propose that Kenya adopts Parliamentary system of Government with two

chambers, The Senate and House of Representative.  We propose that we should adopt a Federal System of Government or

Majimbo in which Executive and and the….place between the Central Government and the distinct region.  The natural

benefits will reach every part of the country upto the grass root level.

Com. Baraza:  Your last point.

Difas Kipteiyo:  Local Government, a Councillor must be a secondary level leaver O level, the minimum age of the Councillor

must be twenty five years and above. The chairperson to the County Council must be the Councillor and be elected by all

Councillors to office for five years.

Com. Baraza: Your next point

Difas Kipteiyo:  I have got very many points. 

Com. Baraza: No it is okay we shall read that memorandum, it is very good you have put down a memorandum we shall read

it. So  if you can just say your last word and give it to us we shall  read  it,  or  just  give  it  to  us  we  shall  read  it.  Unajua  watu

wamejaa… 

Difas  Kipteiyo:  County  Council,  Local  Government  should  be  strengthened,  all  State  Departments  NGOs,  CPO,  are

answerable  to  the  local  Council,  the  Council  must  get  50%  of  the  natural  resources  to  be  followed  in  that  district.  The

chairperson  should  to  the  County  Council  must  be  a  Councillor  and  be  elected  by  other  Councillors  for  five  years.  The

Councillor must be. Okay.
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Com.Baraza:   Thank  you  very  much.  Please  sign  there  and  leave  us  your  memorandum,  tutaisoma  hapa.  You  leave  your

memorandum. Benard Ikowo, Benard? Kama hayuko Humphrey Ndiwa? 

Humphrey Ndiwa: Niko, niko,

 Com. Baraza: You can see my five minutes are…

Humphrey Ndiwa: Asante sana,  mwenyekiti wa Commission hii, jambo la kwanza langu na ambayo nasisitiza  sana  ni  kuwa,

mipaka ya kila kabila itambuliwe halafu, utawala wa Majimbo uweko. Na sehemu zote zile zilikuwa  twaliwa na wakoloni kama

sehemu zaidi za Rift Valley kama  Nakuru,  ambazo  juzi  zilikuwa  na  clashes  nyingi  hapa  Trans  Nzoia,  huko  Laikipia,  sehemu

zingine ambazo ndizo zilitarahiwa na wazungu. Hiyo sehemu  yote  irudishiwe  wenyewe  waliokuwa  hapo  awali  kabla  wazungu

kuja.  Halafu kuongezea kwa hiyo wale watu wote walio pewa settlements, sehemu hizo baada ya uhuru sasa,  baada  ya kupata

uhuru  wawe  taxed  ili  wapewe  wale  walio  twahiwa  mashamba,  hiyo  iwe  compensation.  Watwaliwe  mashamba  wapewe

compensation kutoka kwa hawo watu. Lakini hakuna mtu ambaye ataondolewa wataishi kama wananchi wa sehemu hiyo. 

Basi ya pili Uwakilishi wa ubunge katika hapa Trans Nzoia,  mimi ningependa iongezwe hiyo  iwe  nne.   Ya  kwanza  iwe  yaani

constituency ambaye itaanza division ni Sabaoti na Endebess iunganishwe iwe moja. Halafu constituency ingine  ibuniwe, Kimilili

hadi Wote iwe constituency ile ya pili, halafu constituency ile ya Kwanza iwe hii ya tatu.  Cherengani iwe ya nne ili sehemu hizi

zote  ambaye  ya  uwakilishi  amazo  nimesema  division  ya  Saboti  mpaka  Endebess  iwe  mwakilishi  M-Sabaot.  Na  sehemu  ya

Cherengani iwe iwakilishwe na Sengwer,  na sehemu ya Kimilili mpaka Amosi kwa ajili wao pia  ni  wengi  wawe  na  waakilishi

sehemu hiyo. Halafu sehemu ya Kwanza iwe open kwa Wakalenjin na hawa, Nandi, na Pokot na Sabaot, hawa wote washikilie

hii  kiti.  Basi  ya  mwisho,  bado  naendelea.  Kama  uchaguzi  wa  Rais  wakati  huu  ukifanywa  iwe  ya  kwanza  isifanyike  na  ya

wabunge,  iwe  pekee  yake.  Na  Rais  ambaye  atakaye  chaguliwa  awe  mzalendo  wa  kufikia  kila  kabila  hata  ile  ndogo,

awatembelee ajue maoni yao ni nini. Basi, ingine kama.

 Com. Baraza: Uwe unamaliza.

 Humphrey Ndiwa:  Wakati  huu sasa,  katika sehemu za kama prisons accommodation ni kidogo sana,  watu wanaumizwa na

tuko njaa, ningependa Serikali iongeze mjengo ili itosheleze watu kuliko watu kuumia kule. 

Com. Baraza: Wapi?

Humphrey  Ndiwa:  Prisons.  Mjengo  iogozwe  wafungwa  ili  watu  wasiwe  na  msongamano  zaidi  inaweza  kuleta  shida.  Basi

ingine.
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Com. Baraza: Ya mwisho, ya mwisho.

Hamphrey Ndiwa:   Ya mwisho mashamba ambayo yako  sasa  ningependa  wateuwe  wazee  wa  kila  kabila  yaani  sorry,  kila

shamba  ambaye  iko  na  Wa-Sabaot   ambayo  wanataka  kupewa  shamba,  wachukuliwe  wazee  watatu,  watatu  wawe

wakiwakilisha watu ambao wanataka kuwa included wapate mashamba, wawe wakiangalia wale wazee wana mashamba hawa

wazee watatu kutoka kila sehemu kama Matupei,  hapa Endebess  mashamba  kama  ya  Molei,  Sabaot  huko  kama  Suk  wapi,

waangalie  wazee  watatu  Kiborowa,  wawe  wakiangalia  wale  wazee  wasio  na  mashamba  unawakilisha  kwa  DO  ili  wapewe

mashamba. Basi nafikiri ni hayo tu yangu. 

Com. Baraza:  Robert Matui?

 

Robert  Matui:   Nataka  kushukuru Mungu kwanza,  kwa ajili ya siku ya leo  ambaye  leo  hii  ninapewa  kusema  maoni  yangu.

Naitwa Robert  Matui kwa majina. Yangu nambari moja ni juu ya kuishi, kila mtu anaweza kuishi   popote  pale  lakini  uongozi

uwachiwe wenyeji wa sehemu hiyo.   Nambari  mbili,  ni  juu  ya  makabila  arobaini  na  mbili,  kila  kabila  itambuliwe  haijalishi  ni

ndogo  kiasi  gani  na  mipaka  yake  iwekwe,  kwa  sababu  unapoangalia  penye  maandiko  matakatifu  katika  kitabu  cha

Deuteronomy thelathini na mbili, ukisoma kuanzia saba kuendelea. Uhuru wa kuabudu uangaliwe sana, hasa inapo fika nafasi ya

kuandikishwa kwa ma-Kanisa.  Nne  mtu  yeyote  anaye  dunga  msichana  wa  shule  mimba  afungwe  miaka  kumi.  Sehemu  zote

zilizo  twaliwa  na  wazungu  yaani  ardhi  ilio  twaliwa  na  wazungu  hapo  awali,  zirudishiwe  wenyewe  mara  moja.  National  Park

kama  Mount Elgon National Park, forests na mambo kama hayo yaweze kuangaliwa na wenyeji.  Hayo ndiyo yangu na Mungu

awabariki.

Com. Baraza:  Yohana Tera? Afuatiwe na Pius Muricho.

Yohana Tera:   Asante sana.  Jina langu ninaitwa Yohana Tera.  Mimi yangu ni kama tatu tu,  mbili.  Mimi  nazungumzia  kuhusu

Trans  Nzoia,  Trans  Nzoia  ilikuwa  na  jina  lake  zamani,  ilikuwa  inaitwa  KONY  District.  Mimi  ningependa  jina  hiyo  KONY

District  iendelee.  Na  minaomba  tena  ninaomba  tena,  neno  la  squatter,  lingelitupiliwa  mbali  hii  squatter  sijui  ililetwa  na  nani,

squatter  ningeomba  itupiliwe  mbali,  na  wewe  uko  nchi  yako  miaka  yote  tumepata  uhuru,  miaka  arubaini  sasa  bado  sisi

tunanaitwa squatter. Na  neno la pili sisi ni Ma-sabaots  na hapa Trans Nzoia tungeomba tutengewe constituency yetu, sisi hata

tukifanya namna gani tukiwa kwa pamoja hivi tukisema tupige kura hatupiti hata siku moja,  lakini afadhali kama Katiba inalinda

kila kabila, itupatie constituency yetu. Mimi naomba tena tunazo ma-kampuni hapa kama ADC kama hii Kenya seed  nimekaa

hapa  miaka  yote  haijatujengea  hata  shule,  hata  hospitali  na  ni  kampuni  kubwa  na  hata  watu  wanaofanya  kazi,  hata  yule

Messenger,  yaani yule tarishi wa ofisi wanaletwa kutoka nje,  na hapa kuna vijana  wa  Sabaots  wengi.  Tungeliomba  hata  hiyo

nayo  itusaidie, watujengee shule watujenge hata hospitali.
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Com. Baraza: Okay.

Yohana Tera: pia naona mengi ndugu zangu wamesema.  Haya mimi sina mengi yangu ni hayo.

Com. Baraza: Okay. Bwana Tera ujiandikishe hapo. Pius Muricho? Utafuatiwa na Joshua Werunga.

Pius Miricho:   Asante sana mwenyekiti,  Commissioners,  mimi naitwa Pius Miricho. Na  nina memorandum yangu, lakini  yale

ambayo nataka sema ni machache,  kwanza sheria ya uridhi, mimi ninataka sheria ya urithi iondolewe, kwa sababu kama mzee

wangu  amekufa,  halafu  sheria  ambayo  ilioko  inasema  ya  kwamba  watoto  wangu  kama  wanataka  kugawanya,  wapeleke

washtaki katika kotini na hiyo iondolewe, na irudi nyumbani, kwa Ukoo na jirani ambao wanajua watoto wangu.

Jambo  la  pili,  mambo  ya  mashamba,  mashamba  ndiyo  mambo  mbaya  zaidi,  mashamba  yakipatikana  yapewe  wale  ambao

hawana makao,  wasipeane mashamba ati huyu Mbukusu,  ati huyu Sabaoti,  ati  huyu  nani  hawa  watu  wote  lazima  wawe  siku

moja  wanaingia  hapo  wote,  hiyo  ndiyo  moja  ili  tumalize  ukabila.  Na  shamba  likipatikana,  kama  ADC,  kupeana  kwa  wale

ambao wanakosa makao, lazima kama ni eka kumi ziwe kumi siyo matajiri kuingilia katika ndani ya shamba hiyo. Kwa sababu

hii ndiyo inafanya watu wengine wanaeka mia moja,  huko mwingine ana hamsini na tena atachukua ya hawa maskini, halafu hii

ndiyo inaleta taabu. 

Jambo lingine mwenye kiti,  upande wa Rais,  Rais ana mamlaka mengi sana na mimi napenda awe na mamlaka mengine  lakini

upande wa ardhi, iondolewe kwake irudi katika Mashinani, na haya yote yaanzie kwenye wilaya hawa ndiyo wanajua mambo

ya mashamba. Ukiongea na mayor nafikiri hiyo itazaidia. 

Mambo ya wanyama wa pori,  mimi ningependa, katika wanyama wa pori  hii ipunguzwe iwe ndogo,  ili watu waliokosa makao

waingie ndani. Mwenye kiti mimi naona badala ya mtu kupata eka tano ama eka moja, hiyo ni sawa na kuleta umaskini, mtu wa

chini kabisa  apewe eka  kumi, halafu mwisho iwe eka  hamsini, tukifanya hivyo itakuwa vizuri. Mambo ya KARI,  kwa  sababu

kuna  mashamba  mengine  ambayo  ilichukuliwa  kuwa  ya  utafiti  upande  wa  Serikali  na  wakati  huu  watu  wamenyakua  hiyo,

mashamba  wameingia ndani.  Mashamba hayo yachukuliwe na yarudi kwa kazi ambayo yalitengewa. Nafikiri mwenye kiti sina

mengi nafikiri ni hayo tu.

Com. Baraza: Asante sana. Jiandikishe hapo. Joshua Werunga.

 

Joshua Werunga:  Thank you. Commissioner for giving me this chance to highlight a few recommendations that we want  for

our concstituency. First of all the power of the people and Constitution.

Interjection. Com. Baraza:   Your names?
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Joshua Werunga:   my names are Joshua Werunga. The power  of the people  and the Constitution, that the preamble for our

Kenyan Constitution, I think that the Constitution should spell out clearly that the people,  it is the people  who have the ultimate

powers in this country.

And secondly,  I would like to recommend that the law,  that  there  should  be  no  any  other  law  or  authority  to  be  above  our

Constitution  that  we  are  making  today.  Then  that  the  people  should  be  granted  in  the  new  Constitution  a  right  for  civil

disobedience  and  protest  when  all  channels  have  failed.  Then  under  the,  I  also  recommend  that,  any  amendments  of  the

Constitution  that  we  are  making  now  if  there  is  need  for  any  changes  we  should  have  a  national  referendum  but  not  a  few

people sitting in Parliament thirty of then and deciding our fate. 

Other also ideal that we should create a Constitutional Court to deal with all issue relating to those who floating the Constitution.

 

And the Executive powers,  I feel  that  we  should  have  a  clear  separation  of  powers  between  Executive  and  the  Legislature.

Then introduce  the office of the Prime Minister to head the Government and that Prime Minister should have a majority votes

from members of Parliament in the house.  And the devolution of powers  should be there.  The President  to be  incharge of the

state the term limit should be five years each.

I  feel  I  should  make  another  recommendation  of  scrapping  the  section  fourteen  that  immunisises  the  President  against  legal

prosecution, nobody should be above the law we are all human beings and then President powers should be clearly defined.

I feel that we should also  establish  an  office  of  ombudsman  and  Anti  Corruption  Authority  to  receive  investigate  and  where

necessary prosecute proven cases of mis- conduct and abuse of public office. 

Then Parliament and Election,  we  should  state  clearly  that  legislature  power  belongs  to  Parliament  alone,  then  the  President

should not be an MP.

All  administrative  boundaries  be  dertermined  by  effective  evaluation  of  population  to  guide  for  coverage,  communication,

infrastructructure, and be done by act of law in Parliament, strictly and avoid ethnic boundaries to favour ones interest. 

Then also the Constitution should spell the calender of election in the Constitution.  The Parliament to control  its own calender,

but there should not arise any cases  of one prolonging Parliament or  discontinuing it by Executive. Then allow all the prisoners

and former prisoners as  well as  peddlers  to vote,  and  then  also  the  civic,  any  person  an  MP  or  a  Civic  person  that  defects

during his term for five years,  should not be  allowed to participate in the by-elections.   If a limited  number  of  Councillors  die

before they call a by- election, at this time almost two hundred Councillors have died, so unless we (inaudible) an MP we don’t
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have a by-election for the Councillors. That one should be seen and we have a limit of Councillors who should be there before

we call for the by- elections.

Then the Parliament forum of thirteen point five percent  of thirty members of Parliament to be  amended  to be  fifty, to make a

decision in Parliament.  The Cabinet to come from MPs and abolish office of Attorney General then it should be replaced by the

Minister of Legal Justice, to answer why the delays of cases are existing in Kenya. 

The Governors and Local Authority 

Com. Baraza: You wind up.

Joshua  Werunga:  The  Provincial  Administration  to  be  reformed,  we  don’t  see  the  work  of  the  DC,  because  we  have

education officer who is in the District can lead education and security OCPD is there and (inaudible) is governed well we don’t

see the needs for  having  the  DC.  And  eventually,  Constitution  should  guranteed  gender  equality  for  all  Kenyans   and  allow

affirmative action and legitimise programmes for promoting equality.

Then lastily, I feel that the P3’s should be handled by MOH but not the police, because if you are beaten by the police you cant

pick a P3 from the police.  Then also the.

Com. Baraza:  Your time is up. 

Joshua Werunga:  Busaa, mambo ya busaa.

Com. Baraza:  Last point.

Joshua Werunga: This is the last one, I feel mambo ya busaa, hakuna mtu amewahi kunywa busa na akakufa ni kama uji.  We

don’t see why wanapinga watu kunywa this brew ambayo watu wengi wamekunywa tangu kitambo na we cant afford the beer,

tafadhali pombe kama local brew iwe kwa Katiba yetu kwamba tunywe vinywaji vyetu, vya zamani. Asante sana.

Com. Baraza: Thank you. Patrick Masika? Masika? Anafuatiwa na Chemarum L M.

Patrick  Masika:  Commissioner  mimi  furahi  kuwa  mbele  yenu,  jina  langu  ni  Patrick  Masika.  Niko  na  area  karibu  nne

nitazungumza juu yake.  The tribal problems we have in our country we can improve it through good parties.  Niko  na  agenda

nne, formation of parties,  ile itafuata financing parties,  ile ingine election as  required 2002  na nitamalizia na observation yangu.

Mimi naonelea hivi. 
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Com. Baraza: Just highlight

.

Patrick Masika:  Okay,  correct  niko sawa.  Naonelea hivi, parties  zile ziko Kenya ni nyingi sana nimesema kwamba tuko na

kabila zaidi ya arobaini na mbili na parties  tuko nazo zaidi ya arubaini  na  tano,  mimi naona  lazima  tuwe  na  sheria  siyo  sheria

rules, regulative rules,  yakuonyesha ya kwamba  parties  zetu  zitakubaliwa  namna  gani,  hatutaki  kurudi  kwa  one  party  system

tunataka tuwe na party zile zinakuwa na watu wote na kabila zote. 

Com. Baraza:  Now please

Patrick Masika:  Ongojea tutupima hizi kutumia opinions za say ya popular  (inaudible)---  kwa mfano nishaona kwamba nchi

kama  America,  mukitaka  kujua  part  gani  inajulikana  sana  inkubaliwa  sana,  kuna  survey  inatumwa  huko,  na  inakagua  kwa

random watu elfu moja wangapi wanapenda hiyo.  Kwa hivyo mimi naona parties  zetu zile ziko hapa hatuwezi kukataza party

yeyote  tutakubali  zote,  lakini  tuwaulize  wanaweza  kuvutia  watu  wengine  kutoka  committee  zingine  waingie  party  zao  na

watafanya namna gani? Ikiwezekana tunaweza kuwa na opinion  survey,  hiyo  itaonyesha  kama  party  moja  inatoka  hapa  hiyo

inaonekana iko huko Nyanza, ionekana iko kwa Central kidogo, Coast  kidogo.  Na  mimi naona parties  hizo ndiyo zitakuwa na

nguvu kupea mwelekeo Kenya siasa isiyo  ya  ukabila.  Munaona  kwamba  tuko  na  vyama  vingi  vile  vichache  na  vidogo  watu

wanazungumza  juu  ya  ukabila  tu,  na  hata  siyo  ukabila,  wanakosa  mwelekeo,  wanakosa  policy,  wanakosa  manifesto,  party

chache itapeana mwelekeo mzuri. Tunataka Serikali iko na nguvu nataka opposition iko na nguvu, na ile sheria mimi naona ile

nzuri  ni  kwamba  kwanza  tuwe  na  opinion  survey  ikubaliwe,  percentage  ya  kujulikana  kwa  province  iwe  kama  hiyo  party

inajulikana kama kwa four province  out  of  Kenya.  Kwa  ratio  kidogo  tu,  mukiona  tena  followers  wawe  wengi  na  nimesema

random survey iweko, na  kwa watu wa elfu moja, waone kwa party zote zile wamefanya survey, party gani inaonekana.  Mimi

naona hiyo.

Interjection. Com. Baraza:  Finish

Patrick Masika:  Njia hiyo itakuwa mzuri. Point ya pili, nitakuja kwa mambo ya

Interjection. Com. Baraza: How many parties did you suggest? You could have told us 

Patrick Masika:   Okay I am finishing, nikitaka party hiyo  iko  nguvu  nitasema  iko  na  parties  ngapi,  iko  na  MP  kama  kumi

itakubaliwa, iko na civic na municipal election and Councillors itakubaliwa, na kama inakuwa  kama  ya  Anyona,  ya  Congress

pekee  yake,  huko  Kisii  na  iwe  inasimamia  kwa  kazi  ya  Presidential  seats,  mimi  naona  hiyo  ni  waste.  Kwa  sababu  hiyo

haitakuwa ikiwapa watu mwelekeo.
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Kumalizia kwa election mimi naona election kwamba lazima election ije kwa miaka  tano  vile  inatakikana  sababu  ni  hii,  kama

Britain wakati walikuwa na Second World War,  walikubali waendelee miaka kumi na sababu opposition iliunga Serikali,  lakini

hapa kama opposition haijaunga Serikali,  lazima  MPs  wote  wa  KANU,  wa  opposition  wakae  chini  kwa  bunge  wajadiliane,

wa-focus kwa hiyo point waseme hivi, kitu gani inafanya Constitution isiandikwe? Kama ni powers za President,  kama ni sheria

zile sa Electoral Commission ziko weak, kama ni Judiciary ndiyo iko mbaya sana, wa correct hapo wapeane nguvu, uwezo kwa

special meeting, ndiyo mimi naona  election  iendelee  kwa  sababu  opposition  haijaunga  na  Serikali  lazima  nayo  ione  kwamba

haina sababu kubwa.  Watu wa commission waendee tu  kwa  wakati  wao  mpaka  iishe,  hiyo  ndiyo  iwe  people’s  Constitution

movement. Ile itakuwa ni mzuri na imesikilizwa vizuri. 

Kumalizia  pengine  ningeuliza  hivi,  sheria  kama  vile  tumeona  nchi  kama  hivi  hiyo  jirani  ya  Uganda  tunaona  vitu  vingine  watu

wamesha eleza Serikali na na Constitution yao imekuja kusikiliza watu raia ile ya chini awe ametetewa kwa njia nzuri na sheria

inampenda, au inamzaidia kwa mfano, mumesikia kwamba  mimi sinywi  chang’aa  au  busaa  lakini  naona  wana  saa  kidogo  ya

watu  kunywa  busaa,  lakini  hiyo  imekuwa  mbaya  tena,  na  kwa  kutembea  unaona  kwamba  Uganda  wanakubali  watu

watengeneze chagaa na huko wanaleta tax ya Serikali, wanapeleka kwa factory yao au refinery wanatengeneza hiyo chag’aa na

wanauzia watu kwa njia nzuri. 

Kwa hivyo wakati  Serikali inasikiliza  maoni  ya  wananchi  ione  kwamba  vitu  ile  wananchi  wanaona  wanaumizwa  kwa  mfano,

administrarion police au 

Com. Baraza:  your time is up.

Patrick Masika: Wanaona hiyo kazi ni mzuri sana na wanangalia kuifuatilia, lazima watafute njia ya kufupisha hapo. Asante.

Com. Baraza: Thank you very much. Leave the memorandum with us.  Chemarum uko wapi? Joseph Masai? No,  no Joseph

will was not presenting your space  is blank,  Hon. Moiben? Your place is blank so  you  are  not  presenting  ulikuja  tu  kusikiza

maneno. Okay sawa. 

Hon. Moiben:   Commissioner Ahmed ambaye ni Chairman wa hii Panel,  Commissioner  Baraza,  na  Commissioner  Swazuri.

Na waakilishi wote wengine wa Katiba na wananchi hamjambo? Yangu ni machache na nimepanga kwa memorandum ambaye

nitawapatia.  Kwanza  kwa  ufupi  Commissioners,  hapa  Trans  Nzoia  ndiyo  mahali  cultures  mbili  zinakutana  na  culture  ya

pastoralist na ya cultivators.  So watu wetu wote wako hapa.   Kitu muhimu kwa mfano katika constituency hii, ni kubwa sana

Kwanza constituency ina voters 54,000.  It is the largest constitueny in Trans Nzoia district with about  54,000  registered voters

na haina tarmack road,  the tarmack road ni ile muliona pale uliwekwa wakati  wa queen  mkoloni  wamecarpet  juzi  tu,  imefika

hapa.  Sasa  sehemu  zote  ni  barabara  ambazo  hazipitiki,  tunaonelea  kwamba  kama  Constitutional  Review  ita  recommend  hii

constituency  ya  Kwanza  yawanyure   mara  mbili  itakuwa  vizuri  sana,  sababu  ita  accommodate  development  na  kupunguza

30



umaskini kwa watu wetu, tunasikia masikini wako hapa ni wa aina mbili waliofukuzwa na wakoloni pia ni squatter.  Waliokuwa

wanafanyia wakoloni kazi pia ni squatters. Mimi nakubaliana na wale waliongea mbeleni kwamba mtu awe na shamba,  asikose

shamba hapa.  The minimum somebody can have should be ten acres,  na maximum ni two hundred,  akipita  hapo  mtu  atamea

pembe  hatumuruhusu,  tunataka  maximum of  two  hundred  na  minimum of  ten  acres.   Na  hii  maneno  ya  forest  tunataka  miti

sababu  inaleta  mvua,  kuna  shida  kwa  upande  management,  kuna  sehemu  kubwa  ya  ardhi  ambayo  ingepandwa  miti  kando

kando ya barabara  throught out Kenya,  na  ingechangia  sana  katika  environment  yetu.  Tukipanda  miti  kando  kando  na  ndizi

even mwenye anatembea na mguu anakula ndizi naona kwamba hata sehemu za forest  zinaweza fanya adjustment,  ili watu wale

wapate makao. 

Ya pili Commissioners,  sehemu zingine watu wamemaliza wildlife yao,  hata sungura  haipatikani.   Watu  ambayo  wana  wildlife

yao sanctuary kama sasa  yetu hapa ingefaa sana Constitution iseme  kwamba  mtu  ataandikwa  kazi  KWS  wakiwa  na  wildlife

katika sehemu zao, sababu sasa utastukia kwamba mtu ambaye ni director ya wildlife hata kwao hakuna sungura, it is unfair na

sisi tu (inudible) pale tunataka kuchunga  wanyama  wetu  ambao  tunaishi  na  wao  wanakula  mahindi  yetu  tunaambiwa  kwanza

wewe hukuenda form four na ulisoma saa  ngapi ….  (Inaudible)----------  sasa  tunataka  sana  tufanye  maendeleao  ya  ukweli,

ukweli Katiba hii ilinde mtu mnyonge, ilinde mtu tajiri,  ilinde kiwete,  ilinde na  vipofu  pia.  Mimi  ninge  nasema  hivi   mambo  ya

President  hiyo nasema  iwe  na  specific  terms,  ningesema  zisiwe  two  terms  vile  tuna  copy  nchi  zingine,  tungesema  ziwe  three

terms maximum hata Councillor pia three terms hata MP pia three terms,  mara tatu mtu akiwa muzuri kweda nyumbani. Isizidi

mara tatu huyo mtu atafikiri  watu  wengine  siyo  watu.  President  three  terms,  Councillor  three  terms,  mbunge  three  terms,  na

Parliament igawanyiwe mara mbili, hiyo na house of, wanasema house of commons lakini sisi tunaita hapa house of community,

house of communities maana yake kila kabila katika Kenya awe na mbunge moja katika house of community. Kabila ndogo na

kabila kubwa. Na hii lower house iwe ni ya kawaida kila mtu anapita kwa simple majority hiyo ni tofauti na hiyo.

Ili kwamba nchi yetu hii, kusikuwe na nafasi ya mafarakano,  tunataka tuhudumiane kama wakenya.  Hakuna haja ya extrimism

tunaweza unda kama extremism. Tunaweza ona ya kwamba extremism ya  nchi  zingine  imefanya  hata  hawana  Serikali.  Na  ni

kabila moja, saa zingine is not fair, look for example in Somalia is one tribe what are  they doing? They are  fighting for ten years

so we want to be moderate in everything, moderate in our approach for development. 

Ya  pili,  kusema  maneno  ya  community  service,  ningesema  hivi  kwa  Commissioners,  mtu  akiiba  mahindi  yako  kwa  mfano

anapelekwa  jela  labda  amechukua  gunia  kumi  ana  fungwa  miezi  mitatu,  wewe  mwenye  ulikuwa  na  mahindi  utapata  nini?

Tungetaka  sasa  watu  ambayo  wanapelekwa  katika  kufungwa  katika  jela  wasifungwe  katika  jela  wasifungwe  katika  cell

wawekwe ile iko community service order, community service order ni kufanya kazi nje ili kiwango fulani cha pesa  ambazo mtu

anafanyia kazi zilipiwe mwenye aliibiwa mahindi, au ng’ombe for example,  ili mtu aweze angaa  kujisaidia  nazo.   So  the  other

thing ambalo ninasema ni kwamba, niko na memorandum wacha nimalize hii.

 

Form of Government,  ninge recommend kwamba form of Government ambaye itakuwa nzuri sana katika Kenya ni Majimbo,

Majimbo watu wasifikiri ni kwamba ina ujambazi fulani, Majimbo ni kusemekana kwamba watu katika mkoa fulani wanakuwa
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na mipango yao ya maendeleao na wanakuwa na ushirikianao na neighbouring federal states. Kwa mfano katika Rift Valley, sisi

tunapenda sana kazi ya maziwa na kazi ya ngombe na labda kufuga wanyama, tungekuwa na factory ambayo inafanya kazi ya

maziwa vizuri. Sehemu zigine wako na sukari,  kama  Western  tunashika  urafiki  na  wao  tunawauzia  mahindi  mbegu  wanatuzia

sukari,  sisi  tunalamba  sukari  yao  wanapanda  mbegu  yetu,  So  njia  kama  hiyo  tutakuwa  na  utaalamu  na  ushirikiano  among

ourselves. So we want actually a federal Government like the one in the US or the one in Switzerland, where people  mark their

own development. People of various provinces or if we can say states, have their form of Government. Na wale watu walikuwa

wanafanya katika Upper House ambayo nilikuwa ninasema communities, they can have two days in the province and then have

two days in the national panel, so that they have their own development planning properly.

So masema ya mwisho kumalizia, katika dunia yote wanawake ni wengi kushinda wamaume, wanawake through out the world

are more than men, there should be no reason why a rapist  should exsist.  A rapist  is a person who should be he has a mental

problem, a rapist there must be this people must  be kept an institution should be constructed in the middle of the lake Victoria,

in the middle of Lake Turkana where  Doctors  will  examine  the  man,  because  I  happened  to  have  worked  in  the  prisons  of

department, when a rapist  is got to prison Commissioners he will teach him carpentry,  carpentry has no relationshiop with this

sexual apetite, so a rapist is somebody with a bad conduct, he is just like a homosexual so these people  should not be  taken to

prison, because they do nothing.  Take them to a prison like mental cases where they can be handled,  you know and looking in

to them whether it is the heart  that is corrupt  before  responding  to  Christianity  or  Islamic  or  it  is  the  mind.    You  know  we

should not take them to prison department. I  recommend to the Commission that after seventy five percent  of people  who are

put behind bars can move outside the bars, they should be behind bars they should not at all. 

Na ya mwisho kusema mtualisema kwamba maabusu 

Com.Baraza:  Your last point.

Hon. Moiben:  Yes madam, maabusu wapige kura that is the highest hypocrisy,  sababu mabusu wakisemekana  wapige  kura

the party that is in power  will manipulate the prisoners and tell you if you cant vote for me I will fix you in the evening, so the

prisoners should not, SHOULD NEVER BE ALLOWED TO VOTE.  Other  Kenyans who are  Abroad they should not vote,

because that is another source of rigging.  For those few remarks I would like to hand this my memorandum.

Com. Baraza:  Yeah hand it over there.   I can see there are very many people I am going to reduce to three minutes and you

come here don’t tell us many things, you know we are  experts  as  we  sit  here  we  know  all  this  things.  So  what  you  do  just

recommend  don’t  tell  us  the  background  stories  we  know  them,  three  minutes  so  that  I  don’t  want  to  leave  any  Kenyan

complaining three minutes. David Bhoyo? Three minutes. I don’t want to leave any Kenyan you are  so many, just rush through

your recommendations you will finish.

32



David Bhoyyo: I am David Bhoyyo Chebellion.  On land ownership. I want the Sabaot  to be  given back  there land, that was

grabbed by the by the colonist,  this people  have suffered for a long period of time and I want them to be given their land  the

remaining portion, such as governement trustland remaining in Trans Nzoia. 

Number  two,  all  the  nominated  Councillors  and  their  Members  of  Parliament  should  come  from  confidence  persons,

representing the minority groups who under normal elections cannot make it.

Number three, the female students mostly the primary schools, should be protected by law. The law should be strengthened and

be  tailored  in  such  a  way  that,  those  who  impregnate  these  students,  the  female  students  be  punished  heavily.  Infact  I

recommend that the capital  punushment be  given to  the  culprits,  this  should  protect  our  young  ones  from  acquiring  this  HIV

Aids and so that we can have a bright future for our children. 

Number four, the ministry of education should be allocated more funds, to enable it to equip schools with enough facilities. And

in so doing the Government could be able to provide free  education  for  all  our  children  both  in  the  primary  schools  and  the

secondary schools.  At the moment more schools go without physical facilities, no textbooks,  I mean  the  learning  facilities  are

not enough. So the Government should allocate more funds to the ministry of education.

Lastily, number five, the powers of the Executive should be split, let us have the President having ceremonial powers, and as  the

head  of  the  state.  And  let  us  have  a  Prime  Minister  to  be  the  head  of  the  Government.  In  each  case  they  should  have  a

maximum of two terms, five years each. That is what I have.

Com. Baraza: Thank you very much Mr Bhoyyo, I think you have managed your time well, I  you just come and read without

giving us stories you will finish your points. Seluk Josphat? Please Seluk Joshat, three minutes.

Seluk Josphat: Okay yangu ni machache ambayo pengine nitachangia kidogo.   Nafikiri kwangu naonelea ya kwamba Katiba

ya sasa ambayo tunaona inataka kurekebishwa, ningependa tuseme ya kwamba Serikali wange fikiria watu kama wa sasa  mime

kwa hivyo  tumefunga  mambo  mengi  tunawakaza  na  home  guards,  ambao  saa  zingine  nikiangalia  wanasema  kuna  ile  inaitwa

freedom,  yaani  human  rights,  lakini  ukiangalia  hasa  home  guards,  tunaona  saa  zingine  hawana  mshahara  wa  maana.   Lakini

Serikali  inasema  ya  kwamaba  kuna  uhuru  lakini  pia  naona  ya  kwamba  Katiba  mpya  iangalie  kwa  sababu  huo  siyo  uhuru,

mshahara umeanzia mahali fulani na tena hawaangalii sehemu ingine kwa upande wa home guards.  Na  tukiangalia  upande  wa

kaza  wanasema  Serikali  inaingia  kwa  mzee  wa  mtaa,  na  ukiangalia  mzee  wa  mkoa  saa  zingine  hana  ile  kitu  inaonesha  ya

kwamba yeye ni Serikali kamili saa zingine unashtuka unakuta ya kwamba anaomba omba kama mtu maskini lakini anasema ya

kwamba Kenya hii ukouhuru, sasa naona ya kwamba Katiba ya sasa iangalie ya kwamba wana angali sehemu kama hiyo. 

Halafu lingine ningechangia kusema ya kwamba,  tuko na Serikali na  tumepata  uhuru  na  tungesema  ya  kwamba  Katiba  mpya
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iwekwe wazi ya kwamba wakati  wanasema  tuko  na  viongozi  hakuna  maana  viongozi  kutosema  haki  kwa  sababu  ukiangalia

kutosema haki unaona hata huwezi kujua ya kwamba President  anapata  mshahara kiasi gani, wala hata Councillor.  Saa  zingine

ni vigumu, sasa  kama kuna uhuru na kuna  haki  mbona  mambo  hayo  yanafichwa?  Saa  zingine  tunaweza  kusema  ya  kwamba

uhuru ukiwepo hata saa zingine unaweza kumaliza ufisadi wa kuiba pesa, mtu anafikiria pengine mbunge ana pesa  nyingi, kumbe

hata hana pesa nyingi. Ikuwe huru ili hata mimi najua ya kwamba hiyo ndiyo inatosheleza masilaha yake. 

Com. Baraza: Asante.

Seluk Josphat:  Halafu ya mwisho, sheria ambaye pengine munaenda kutengeneza, Biblia imepanga kila kitu katika kitabu cha

mwanzo tisa inasema ya kwamba hata kuna sheria mtu akiiba, kuna vile imepangwa mbona saa zingine tunafatuta mambo mengi

kutoka sehemu ingine tunaomba msaada, lakini msaada wa karibu ambao unaweza kuja kumaliza kila kitu ni Biblia. Ni neno la

Mungu kwa sababu wakenya wanasema ya kwamba wao ni wakristo lakini kwa vitendo hauonekani.   Sasa  tunapenda kuanzia

kwa President  mpaka chini wale ambao wanaabudu Mungu waonyeshe kwa  vitendo  haswa  vile  nyinyi  mumekuja  hiyo  ndiyo

Ukristo, lakini bora muonyeshe kwa vitendo, asanteni  na Mungu awabariki.

Com. Baraza: Thank you. Raphael Bukosa? Is he there? You are not there Alfred Renda? No, no Alfred didn’t want,  Bukosa

is not there? You are Alfred

Afred Renda:  Yes. Asante sana Commissioner mimi ni Alfred Renda Laboswa. 

Com. Baraza:  Ngoja,  ngoja,  Raphael? Where is Raphael,  Alfred you indicated you didn’t want to speak  so I  am  not  giving

you the oppoturnity. 

Speaker:   Madam mpatie nafasi

Alfred Renda:   Mimi ningependa Katiba yetu ya wakati  huu, kila kabila ndogo ipate kuhudumiwa. Ya pili  nikiandikwa  kazi,

niandikwe kulingana na mahali ninatoka,  ya  kumalizia,  tunaona  kazi  ya  msitu  tunaona  kama  kwa  mfano  Mt  Elgon  hapa,  miti

inaenda  inateremuka  huko,  lakini  tukienda  kwa  mashule  yetu  ya  sehemu  hii,  hata  ukiingia  kwa  madarasa  watoto  wanakalia

mawe,  kwa  hivyo  kitu  cha  kwanza  tuone  watu  ambao  wanakaa  hapo  wapate  kwanza  sehemu  yao.  Na  kwa  maneno  ya

mashamba watu wagawiwe kulingana na vile wanaishi, vile wazungu walienda, na wenyewe sasa wamerudi. Yangu ni hayo.

Com. Baraza: Asante. Wewe ni nani.

Raphael: Ni Raphael 

Com. Baraza: Bukose?
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 Raphael  Bukosa:   Yes,  asante  Bwana  Commissioner  na  pia  nashangaa  Mungu  kweli  anatujua,  kwa  ajili  ameleta  nyinyi

mpaka upande huu musikie shida zetu.  Sisi tuna ni kabila ndogo sana ambao wanaitwa Sabaot,  hatuna mtu yeyote anayefikisha

maneno yetu kwa Serikali. Na tunaomba hii Katiba iangalie kabila zote za Kenya ili sisi pia tuingie hapo,  kwa ajili tumeshajaribu

kupiga  kura  lakini  hatufikiwi.   Hivyo  sasa  ndiyo  tunaomba,  Katiba   mpya  hii  isikize  kila  kabila,  hata  kama  ni  watu  wawili

waheshimiwe. Na kwa  Majimbo mimi naunga Majimbo, bora  ujue wewe ni nani Trans Nzoia,  na uheshimu wenyewe.  Watu

wengi wanaelewa walitukuta na mzungu na sasa  umefika wakati  wa  yeye  kurudi  sehemu  yake,  siyo  ati  pengine  mtu  achukue

Majimbo ati ikiingia nchi ya Kenya ama  Trans  Nzoia  ati  watafukuza  kabila  zingine.   Mtu  akae  tu  akijua  ako  Trans  Nzoi  na

mwenyewe ni fulani, kwa hivyo nafikiria hiyo tu ni Mungu na nyinyi mtusaidie hayo maneno na bure bado  tuko na shida,  kisije

kukawa  na  kama  maneno  vile  mulisikia  clashes  nini,  nini,kwa  hivyo  wamedharau  yule  mtu  alikuwa  wa  hapa,  alifukuzwa  na

alipoenda, anaitwa foreigner, na hiyo ndiyo shida mtu anakasirika lakini hana la kufanya. Asanteni siwezi nikaongeza ingine.  

Com.  Baraza:   Asante  Raphael  usirudishe  clashes,  enda  hapa  ujiandikishe.  Councillor  Michael  Kitiyo?  Umeskia  Raphael,

usirudishe clashes tunatengeneza Katiba. 

Councillor Michael: Thank you honourable Commissioners.  My names are  Councillor Michael Kitiyo. I will just read briefly

what I have and I will represent the memorandum. 

Com. Baraza:  You can just highlight.

Councillor Michael:  I  will just highlight, I  will talk on the  Supremacy  of  the  Constitution  the  amendment  to  any  part  of  the

Constitution should retain 35% votes by Parliament, however amendment starting on the following issues,  should require atleast

70% by Parliament, this is one; the fundemental rights and freedoms of people. 

Two, Trust land. Dear  Commissioners I am saying this, because  in  the  things  affecting  indeginous  minority  groups,  the  issues

should  be  referred  to  the  community  concerned  whose  recommendation  shall  be  discussed  and  ratified  by  Parliament.

Referandums do not always reflect the true picture for opinion or   multi-tribal  society  like  Kenya,  and  this  system  should  be

discouraged.  So we are  discouraging referanda because  the indeginous people  some times are  very few. The few people  join

up and have a referendum, which will affect them. 

Citizenship,  in  the  cases  where  there  is  cross  border  relationship,  people  have  families  in  other  regions  and  international

countries this people should be considered for dual citizenship. I am particularly concerned on the border tribes of the Kalenjins

the Turkanas, the Pokot, the Bukhusu, the Samia the Teso to mention but a few, tribes in Kenya.  Commissioners,  I am talking

about defence and national security,   it is a feeling we have  here  that  there  should  be  exactly  the  defence  council  under   the

chairmanship of the Minister of Defence which in turn should be accountable to the Commissioner in chief of the Armed Forces.
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  In this case it should be the President  himself.  In the matters relating to declaration of war,  this is very serious;  the executive

should be limited and should seek consultation with the defence council and the cabinet, within the shortest  possible time. In the

situation of emergency, that is war or national disaster  or  break  down of public order,  the executive and the permission for the

executive  to  declare  war,  the  defence  council  should  be  consulted.   Action  however  maybe  taken  and  be  referred  to  the

cabinet, and thereafter ratified by Parliament to give seven days.

 I am now talking about the structures and systems of Government.  The community, I am talking about  the Sabaot  community,

those whose concern is that the independence Constitution was not given reasonable time to be confirmed if it was workable  or

not, this was hurriedly dismissed and replaced with a Constitution that favoured centrally controlled  system of Government.  In

the process the rights and protections conferred to all indigenous minority tribes,   was eroded.   They became marginalized and

lost their rights to land ownership and even representations in institutions or  programmes that makes very  serious  decisions  in

this country. 

So these communities  like the Sabaots, the Mijikenda and other Kalenjins,  are  worst  hit by the new Constitution because  they

eroded  their  rights  of  having  you  know  land.  We  are  also  us  Sabaots  recommending  that,  the  new  Constitution,  when

introduced should  redraw actually the provincial boundaries and we are  suggesting that Mt Elgon district  be  transferred to Rift

Valley. And Rift valley Province be divided into two so as to be manageable. It should have North Rift and South Rift. 

Com. Baraza:  The last one.

Councillor  Michael:   I  am  now  talking  about  the  basic  rights.  Dear  Commissioners  our  Constitutional  provisions  for

fundamental rights are  not adequate  the Constitution should protect  the  rights  of  the  minority,  the  disadvantaged  give  various

groups, by observing appointments in their favour in the way like the Constitution of India section 16/4.  Although a Constitution

gives protection of freedom of conscience under section 78, some education institutions have been known to deny some of their

pupils a right to observe their religions, religious ethics and working on the  Sabbath  day.  Recently  Dear  Commissioners,  you

heard that the District Officer was sacked, he was sacked  during Madaraka  celebrations,  because  he was attending a religious

function. So we are saying these people should be protected Constitutionally.

 

Com. Baraza: Thank you Councillor we shall read that one.

Councillor Michael: So want to just say the last point

Com. Baraza: just one.

Councillor Michael:  just one,  I am talking now about  forests  and wildlife.  Commissioners  I  wanted  to  bring  to  your  notice
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that,  the  forest  that  we  are  talking  about  especially  like  Mount  Elgon  now,  had  indigenious  people  in  there  and  they  were

removed and when we talk of people  who are  landless,  they are  the people  who came from that forest  and this forest  actually

before the whites came,  belonged to the indeginous people. 

The Constitution should compensate the communities instead of only just talking about the forest and forgetting about the people

who lived there, whose land actually other Kenyans are enjoying right now and the good environment.  Thank you.

Com. Baraza:  Chepkeliek Ndiema? Mr Ndiema where are you? How comes I never hward of this.

Chepkeliek Ndiema:  Yes my name is Chepkeliek 

Com. Baraza: Okay, 

Chepkeliek Ndiema:  Mimi sitakuwa na mengi, mengi yamesemwa nitaongea kuhusu 

Councillor,  issue  hii  kila  sehemu  ya  Kenya    (inaudible)  Cherangani,  Nandi  Kimale  (inaudible)  mheshimiwa  hata  ikikatwa

national parks,  iwekwe kando kwa sababu nakumbuka history wakati  mzungu alikuja nchi hii alijaribu kuongeza ardhi hii hata

hiyo  mali  kama  programmes  ndogo  (inaudible)--ama  security  ya  kufunga  (inaudible)  hi  shamba  tangu  ufike  Kitale,  ukienda

sehemu za …..iko mahali yachunge ngombe tu.  Sehemu kama hiyo itumiwe iwekwe tujue mwenyewe.  Isiingiliwe irudi iwekwe

sababu hii ni wilaya ya mtu.  Freedom of association iheshimiwe na ikae sababu ukisema  haina sengenge. 

Com. Baraza:  Okay.

Chepkeliek  Ndiema: Na  kwa  hivyo  kama  boma  haina  sengenge  sababu  ni  shida  vile  nimeona  hata  clashes  ikitokea  halafu

sehemu zingine zikuwe wazi. Wakati ilikatakatwa juzi ndiyo unaona amani inarudi sehemu hii.

Com. Baraza:  Nini imekatatatwa hatusikii songeza namna hii ndiyo tusikie vizuri

Chepkeliek  Ndiema:   Before  wakati  sehemu  hii  ilikuwa  chairman  alikuwa  transferred  deputy  administration  hakuwa  chief

alikuwa mbali, ilikuwa (inaudible)------------  assistant  chief,  boundary,  (inaudible)----------  kwa  hivyo  Serikali  ikae  tu  gwa,

(inaudible)---------------

 Com. Baraza: Okay, Joseph Kamron? Kamron where are  you? Charles Nyongesa? Isaack  Ndugu? Anafuatiwa na Andrew

Cheptek.

Isaac  Ndungu:   Kwa  majina  ni  Isaac  Ndungu,  Commissioner  na  mwenye  kiti  pamoja  na  wananchi  wote  kuwepo  kwenu
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kumekubalika, na  zikuweza  kufaulu  kuwa  na  memorandum  ya  kuweza  ku-present  kwani  na  pia  sitachukua  mda  mrefu  kwa

sababu mengi yamesha ongewa.  Na  kwa wakati  huu nataka kuongea juu ya habari  ya mwananchi, hapa nchini kwetu Kenya,

nimeona tuna shida kubwa sana kwa sababu wananchi wako mbali sana na sheria.   Kwa hivyo ningeomba Tume hii iwasilishe

habari kwamba tunataka institution ambaye inaweza kufundisha raia sheria.   Sheria hiyo pekee  yake iwachiwe nafasi ya kuwa

na hawa watu, ili kusiwe na kabila ndogo na kabila kubwa. 

Langu la pili, ningependa  kuongea  juu  ya  habari  ya  vyama  vingi  vya  kisiasa.  Vyama  vingi  vya  kisiasa  ningependa  kama  mtu

akianzisha chama chake, kichunguzwe kina umuhimu gani kwa raia, kwa sababu vyama vingi vimekwisha kuja Kenya,  ili vipate

kuharibu  na  pia  vipate  kuondoa  sheria  hata  mtu  akitawala  vibaya,  hawezi  kuonekana  maanake  kuna  chama.  Kwa  hivyo

itafutiwe katika kila mkoa, kina wafuasi wangapi ama chama kiwekewe percentage fulani kwa mfano tuseme iwe na kitu kama

45%, ili kiweze kusajiliwa kuwa chama cha kisiasa.

Pia napenda kuongea juu ya wafanyi kazi wa Serikali, kwa jina lingine ni Civil Servants,  kunavyo vyeo katika Serikali ambavyo

vimepewa Rais uwezo aviteuwe, kwa mfano, kuanzia kwa Attorney General mpaka Judge,  watu hawa kuja mpaka kwa wale

ambao wanateuliwa na Rais. Ma Chairman wa Parastatals, na Directors of Parastatals watu hawo wawe wakipendekezwa kwa

Rais, ili achaguwe mmoja kati ya watu watatu watakao kuwa wameshachaguliwa au wamepigiwa kura na wabunge.  Ili asipate

nafasi ya kuwachagua watu wanaomtumikia yeye kwani hiyo ndiyo sababu nchi yetu imezorota.

Com. Baraza: Point ya mwisho.

Isaac  Ndungu:  Point  ya  mwisho  ni  kwamba  hapa  katika  nchi  yetu  ya  Kenya,  watu  wanapokuwa  na  shughuli  kwa  mfano,

wafadhili wa kutoka nchi za kigeni wakiingia hapa nchini ka kuweza kuahidi pesa  ama mkopo ikisha ingia, kwa mfano kwa ajili

ya kitu kama habari ya Ukimwi, habari ya kusaidia watu misaada aina hiyo na pia kwa habari  ya haki za wanawake vitu kama

hivyo, isiwe ikifanyiwa tabia ya kutumia pesa kwa njia ya mikutano, maana inaonekana Tume hapa nchini Kenya inatumia pesa

nyingi kuliko zile zinazo wafikia wahusika.  Kama ni pesa  za watu vilema na watu aina hiyo zinapofika ya kwamba pesa  kama

hizo zimekuja unaona kwamba Tume au mikutano inachukua pesa  nyingi sana.   Kisha hizo pesa  zinakwisha namna hiyo halafu

watu wanabaki na deni ya bure.

Ningesema mengi lakini asanteni kwa hayo machache. 

Com. Baraza: Asante sana Bwana Ndungu. Cheptek? Anafuatiwa na Stephen Kipchok.

 Cheptek:  Asante sana Bi Commissioner yangu kidogo naona imekuwa mime highlight ili na nitasoma ma points kidogo.   Kwa

upande wa women, women should not be allowed to wear complicated clothes like mini skirts.
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Councillors should be in office for only three years. 

FGM should go on according to the traditional African belief.  Abortion should also be abolished completely in Kenya

Chiefs should also be going for transfers within the division. Hii inapeana 5 years inakuwa vizuri (inaudible)

Every community should be allowed to be decide how to give themselves security, hii nasema kwa sababu unakuta ya kwamba

mtoto  wa  mtu  amesoma  amemaliza  shule  ameandikwa  kuwa  askari  anapelekwa  regions  ambazo  ni  dangerous  kama  North

Eastern na some areas na ana kufa mzazi haja faidika, hiyo pia wenyewe wapeane Security.

Government officials should be allowed to declare their wealth and specify how they acquired it. 

Electoral Commission Officers wawe na college, college itangenezwa ya Electoral Commission Officers. 

Si vizuri, it is not good for Kenyans waishi kwa slums ama waishi kama squatters hiyo ni haramu kabisa. 

Elections, kuwe na specific day ya election ili watu wajitayarishe kwa elections.  Halafu every  community  should  collect  funds

and use them for development within their areas.

Presidential na civic elections na Parliamentary, civic and Presidential  elections should not be  held simultaneously, tunaanza na

civic tuende Parliament halafu ile ya President.  The Parliament, tusiwe na nominated MPs,  the same way tusiwe na Nominated

Councillors. 

Let it be free let it be for every Kenyan up to form four. Halafu the four years  ambaye inapeanwa, mzazi analipa na three years

ipitishwe kuwa ni University kwa sababu ni ya gharama kubwa. 

Wanawake  na  vijana,  wapewe  nafasi  katika  Council  na  hata  wawe  na  representatives  mpaka  bunge,  lakini  ya  bunge  mtu

anatafuta mwenyewe. 

Wananchi wapewe uwezo  wa  kuitisha  complain  kwa  mbunge  wao  (inaudible)--wanaogopa  five  years  bila  kupewa  matunda

mazuri. Kwa hivyo wananchi wapewe uhuru wa kupinga.

Com. Baraza: Your last point.

Isaac Ndungu:  My last point, ni ya freedom of worship, tuwe na churches ambazo zinajulikana.  Kwa sababu tumeona some
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churches are, hatujui zinafanya nini na ina risk kwa mambo kama ya Mungiki. 

Com. Baraza:   Thank you, give us  your  memorandum  we  will  read  it.  Kiptoo?  Kiptoo  if  you  are  not  there  Philip  Sikoria?

Utafuatiwa na Difas Kipteiwo, Difas are you near? Amemaliza, Patrick Waswa? Be near Waswa. 

Philip Sikori: Asante sana

Com. Baraza: Kwanza anzia majina halafu useme.

Philip Sikori:  Mwenyekiti,  mimi ni Philip Sikoria.  Yangu ni machache tu nasoma  soma  haraka  haraka.  This  is  Constitutional

Review of Kenya. I should also talk of certain areas, it should be left for people of the same area to benefit from it i.e forest  and

national parks. 

Second, Provincial Administration should be abolished and replaced by Councillors. 

Three, people should be left to practice their culture for example, circumcision especially for Sabaots.

Every Kenyan over eighteen years should be given land so as to practice cultural things.

 Five, Serikali wasiwe na umilikaji wa mashamba yoyote kama vile, ADC mashamba hayo wapewe wananchi.

Six, raping should be given a penalty which is should be fined or that person must be killed.

Com. Baraza:  Your last point.

Philip Sikoria:  My last point  is,  the  President  should  be  thirty  five  years  to  fifty  years  old  and  should  be  a  Kenyan  with  a

degree in or a diploma, also should be elected by the common man that is from grass root. Thank you.

Com. Baraza: Asante, please just sit there I will talk to you. Kama mwana sheria I think I need to clarify to you what the law is

now regarding FGM. The childrens act which was past  recently it criminalizes circumsition of women who are  below eighteen,

above eighteen you don’t force them, they can only agree to be circumsiced. So if you say that you are already breaking the law

it might catch up with you. You better familiarise yourself with the law, it is there (inaudible)--the ones of eighteen they can only

agree,  wanaweza kubali au wakatae  huwezi kuwa force na ukishika yule ambaye hajafika  miaka  kumi  na  nane  hiyo  ni  sheria

itakushika na utaenda unyongwe. Patrick Waswa say your name.
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Patrick  Waswa:   Jina  langu  ni  Patrick  Waswa.    Langu  amblo  nataka  kulisema  ni  kuhusu  Makanisa,  Kanisa  ambalo

linatambuliwa katika sheria hilo Kanisa ndilo inalohitajika kuabudu Mungu, na maKanisa yanayo abudu shetani yatupiliwe mbali.

Ya pili, kuhusu ardhi, ardhi ipewe mwananchi. Atakaye kuwa na ardhi kubwa zigawanywe ili yule hana apewe,  na kiwango ya

ardhi, mtu aliye na juu sana apewe eka hamsini lakini wa chini apewe kumi. 

Kuhusu usawa wa wanawake na wanaume, kulingana na culture yetu ya Kenya kwa  hii makabila arobaini na mawili, ninafikiri

kuna tofauti kwa hii makabila mawili kuhusu culture zao,  kuna culture ambayo waume huwa wanawaowa wanawake  wakitoa

mahari na hali kadhalika, na kuna wengine hawatoi mahari,  labda kuna wengine wanawake ndiyo wanatoa mahari kwa waume

zao.  Sasa  hiyo  pia,  inahitajika  kuangaliwa  mahali  pale  kwa  maana  katika  hiyo  culture,  hatuwezi  kuwalazimisha  ya  kwamba

labda  hawa  wamaume  wata  ozwa  na  wanawake  wao  ama  wataozwa  wanawake  ndiyo  wataowa  waume.  Hiyo  culture  pia

ningeomba iheshimiwe mahali pale. Ni hayo na Mungu awabariki.

Com. Baraza:  Asante. Joseph Ndiwa Maasai? Utafuatiwa na Joseph Maasai.

Joseph Ndiwa Maasai:  Basi Commissioner na wananchi wote yangu ni machache tu, nitaongea kuhusu matibabu.  Sasa  hivi

maskini hawajiwezi kabisa  kutibiwa, kwa maana matibabu yamekuwa ya matajiri,  unatumwa uende  referral center  Eldoret,  na

shilingi elfu hamsini ambayo maskini hawafikii. Kwa hivyo Serikali tunaomba wafikirie maskini kwa matibabu. 

Kitu kingine ni kwamba, maskini ana ekari moja na title deeds na benki imejengwa Kenya anapeleka title deed  ati yeye anataka

loan hapewi, tajiri anapewa kwa kuandika karatasi tu na kutupia Manager na anapewa loan. Maskini anafukuzwa.

Kitu kingine ni usawa, tuangalie Provinces zingine hazina watu wa degrees  kwa sababu wamenyimwa University. Kwa nini kila

Province isipate University moja. Kwanza katika Rift Valley hiyo ni ufisadi pia katika Serikali ya Kenya.

Kitu  kingine  ni  kwamba  katika  usawa,  usawa  utafukuza  umaskini  iwapo  kila  kabila  litakuwa  sawa  katika  kuandikwa  kazi,

mshahara uwe sawa, mambo ya ardhi kugawa karibu iwe sawa.  Hiyo ndiyo Utafukuza umaskini. Kuna kitu kikubwa ambacho

Serikali ingestahili kuangalia kwa sababu yule yuko mbele ni mfisadi, hakuna namna anashtakiwa,  sheria ingeundwa ya kushika

huo ufisadi kule mbele na umaskini utaisha hapa nchini. Kwa hivyo naomba chama mbacho kinaongoza kiwache uchoyo, kwa

sababu bila uchoyo na ufisadi ndiyo hakutakuwa na umaskini Kenya. 

Com. Baraza: Your last point.

Joseph Ndiwa Masai:  Yea, my last point ni kama hii ambayo nitaunga tu ambayo wenzangu wamesema kwamba mila ya mtu

41



tulipewa na Mungu, siyo kulazimishwa. Mzungu anatulazimisha kufuata mila zake ambazo zimeleta Ukimwi Kenya kwa maana

mtu asiye tahiri ndiye anasambaza ukimwi. Sababu watu ambao hawakutahiri ambao wana  tahirisha  wa  mama,  wasichana  na

vijana  hakuna  ukimwi  popote  ndiyo  hata  wakifanya  kazi  kule  ujaluoni,  sasa  wale  washerati  wanaleta  ugonjwa  huku  kwetu.

Asante.

Com.  Baraza: Elewa, sikia,  sikia.  Tulipo anza hii kazi nilisema kwamba tuta sema  hivi,  hatuta  attack  mtu  yeyote,  unaelewa?

Usitusi mtu, tuseme huyu na huyu sema tu maneno yako, Usimuingilie mwingine.

Joseph Ndiwa Maasai: Basi tunakubali mila ziendelee bila kuingiliwa.

Audience:  laughing.

Com.  Baraza:  Tuongee  lugha  safi,  tena  kama  wangwana  tunataka  Kenya  iwe  Kenya  mpya  ambayo  watu  ni  wangwana

tusiseme lugha chafu.Wewe ni Maasai mwingine? 

Joseph  Maasai:  Basi  asante  Tume  kwa  makaribisho  yenu.  Mimi  nina  machache  tu,  kuhusu  maoni  yangu.  Mimi  naonelea

kwamba hata majina tubadilishe kwa mfano, jina hili la Trans Nzoia ninaona kama  wakati  huu  turekebishe  na  tubadilishe  hilo

jina, kwa sababu  hili  jina  limetokea  kwa  mkoloni,  mkoloni  alipo  kuja  hapa  ali  cross  Nzoia  na  akaita  hapa  White  Highlands

kama I have crossed  Nzoia kwa hivyo alipo cross  tena kurudi hakuenda na  hiyo  jina  akaliacha  tu  hapa.  Sasa  wakati  walipo

kuwa  wanatengeneza  majina  kubadilisha  kama  Brodrick  Falls  ambaye  sasa  ni  Webuye,  Lake  Turkana  ambaye  ilikuwako

inaitwa Lake Rudolph siku ile ilibadilishwa lakini Trans Nzoia bado kubadilishwa hadi wa sasa.

Com. Baraza: Unataka iwe nini?

Joseph Maasai: Iwe Chepkoilel,

Audience:   Laughing.

Joseph Maasai: Basi hiyo jina nimesema mtusaidie kwa hiyo kwa sababu hata jina pekee yake litafaulu, ni jina la amani

Com. Baraza: Okay, your next point.

Joseph Maasai:  The next point, mimi tarudi tu kwa mambo ya makao ama vile watu naweza kukaa.  Ukiangalia ukirudi kwa

Genesis,  huyu Abraham, alipokuwa amezaa watoto  wawili mmoja alikuwa anaitwa Ismael na mwingine akaitwa Isaac,  wakati

ambapo alipokuwa anaenda kupeana uridhi, akapeana  urithi direct.  Akapeana huyu Isaac  pekee  yake na yeye Ishmael alianza
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kuhangaika na mama yake huko jangwani,na hiyo ikaenda kuwa taifa lingine na ile ikakuwa taifa lingine. Sasa  hii mpaka saa  hii

tunaona tunashuhudia mashariki ya kati  matatizo. Kwa hivyo inatakikana Tume hii nayo ianze kujua fulani anakaa hapa,  mtoto

fulani  anakaa  hapa,  mtoto  fulani  anakaa  hapa  ndiyo  hawa  watoto  wakielewana  bila  matatizo.  Mu  Sabaot  naye  atambuliwe

kwamba ni sehemu hii anakaa. Nani ni mtoto wa huyu ili (inaudible) 

Kuhusu watoto  wetu hawa,  miaka ile  iliyopita  kama  miaka  thelathini  na  kurudi  nyuma,  ilikuwa  mimba  kabisa  hawapati  ovyo

ovyo  sana.  Lakini  kwa  hivi  sasa  imesha  kuwa  extreme.  Tunataka  nayo  Tume  ilete  kitu  ingine  hapo  kidogo  yaku  linda  hiyo

wasichana wetu wa shule. Kwa sababu mukienda kuangalia watoto  wetu wa shule wanapata  mimba mara kwa mara hata mtu

mmoja  anaweza  pachika  watoto  ishirini  mimba,  maajabu  sana.  Kwa  hivyo  tunataka  sheria  ya  kulinda  hiyo,  kusudi  halafu

wakipata mimba mtoto wa shule anapo pata  mimba tu huyo mtu awe anahusika,  aanze  kuona  hiyo  mtoto  anapo  tumwa  kwa

clinic inajulikana ni mtoto wa fulani,anapozaliwa yeye ndiye anaenda kununua towel,  masoma ni huyo mtu aliye patiana mimba.

Ndiyo turekebishane kidogo tu hapo.

Audience:   Laughing.

Com. Baraza:  Ya mwisho au umemaliza?

Joseph Maasai:   Niko na moja  tu,  kuhusu  hii  unapo  bahati  nzuri  ninyi  Tume  leo  mumekuja  hapa  hata  munaangalie  natural

resources  pamoja  na  reserve  ya  wanyama  hapa  karibu.  Hakika  kabisa  tunapo  sikia  kwa  radio  kwa  vyombo  vya  habari

kwamba wale wanao husika na faida hiyo huwa ni wenyeji  wa  karibu  pale,  lakini  tukienda  saa  zile  miaka  nenda  miaka  rudi,

hakuna mtu mmoja hapa amepewa hata mtoto mmoja kusomea hii kazi ya hii  na watalii mnaona kwabarabara  kila siku,  hata

ninyi labda mumekuja siku hii na hivyo vyombo vyenu  kuangalia  wanyama.  Hata  hii  pesa  munalipwa  tufaidikie  hata  sisi  robo

yake pekee yake. Kwa hivyo Tume sasa iangalie kitu kama hiyo watu wa hapa,  area  hii, wafaidike na hiyo. Hata mtoto mmoja

apelekwe University au (inaudible) au afanyiwe sponsoring.  Ni Asante.

Com. Baraza:  Okay, sawa. Daniel Katmiba? Kennedy Opido? Wapi Daniel, 

Daniel  Katimba:  Asante Commissioner na watu (inaudible)---kwa marekebisho ya Katiba.  I am a school leaver.  I have not

yet gone to college, so I have three points to raise,  I want to say this, the powers  of the President  must  be  reduced,  when  it

comes  to  nominating  people  like,  Attorney  General,  the  Attorney  General  should  not  be  nominated  by  the  President.  They

should be elected by the MPs in Parliament, because you find that when people  are  close,  those people  who are  close,  I mean

close to the President they take that advantage and go the other way to ensure their cases are not handled well. So the Attorney

General and the Speaker of the Assembly should be elected by the MPs themselves.

Haya tukuje kwa kitu kama education,  I want to say this, the Constitution should be a  subject  in  schools,  right  from  primary
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level. Kwa sababu hata mimi kujua mambo ya Constitution is when I went to secondary school, that is when I knew the subject

of the Constitution, otherwise even if you ask todays kids they are  not aware  because  they don’t know what is meant  by  the

Constitution, they don’t know their rights. Kwa hivyo mambo kama hayo mengi wamezungumza. Thank you.

Com. Baraza: Thank you. Kennedy Opindo? Come and sign this, sign your name there. Opindo? Are are Kennedy?

Kennedy Opindo:  Yes

Com. Baraza:  Okay, utafuatiwa na Tomas Baraza? 

Kennedy Opindo:  Yangu na mshukuru Mungu kwa kuja kwenu hapa kusikiza maoni yetu. Lakini mimi kwa  upande  wangu

nataka kuongea kuhusu wazee,  wazee wanakuja hapa wanaongea habari  ya shamba,  shamba,  shamba.  Lakini unaweza kuwa

na shamba na uchumi wa nchi ni mbaya.  Kitu kikubwa sana  tuangalie  upande  wa  uchumi,  kuwe  na  Serikali  yenye  inaangalia

uchumi. Serikali mimi kwa maoni yangu nilikuwa naonelea,  Katiba hii iwe na Serikali isiwe na wana siasa ambao wanaongoza

nchi hii. Tuchague watu kama maybe tuweke Managers, wa-Manage economy ya nchi wapendavyo. Ili economy iwe safi ndiyo

tuje tuongee habari  ya shamba.  Na  wazee pia,  wawachie  vijana,  iwe  mpaka  Katiba  iwekwe  vijana  unaona  vijana  wanaenda

ku-employiwa kwa nini wanaweka experience may be five years.  Sasa  kijana akitoka University wanataka awe na experience

ya five years, atafanya kazi namna gani? Katiba iangalie kuhusu vijana.

Mambo ingine pia ningeongea upande wa u-Rais,  Rais asiwe above the law, katika Katiba nguvu ipewe bunge, bunge iwe na

nguvu  kama  ni  ku  elect  mambo  may  be  ya  Agriculture,  kuwe  na  Committee  kwa  bunge  ya  kuweza  ku-elect  na  kuangalia

mambo ya wakulima. Kama ni Health Group Committee kwa bunge inaangalia mambo ya health, isiwe mtu mmoja ana decide

fate ya thirty million people.

Upande ingine, tuwe na Serikali wacha  mambo  ya  Majimbo  kuwe  na  Serikali  ya  National  Unity.  Serikali  bora  bunge  ikisha

kuwa nzuri ikuwe na ile ya National Unity, basi  mtu akiwa anaweza kuwa Director  wa kampuni fulani, tuangalie ana qualify au

ha-qualify. Awe Msabaot au kabila gani aandikwe.

Point mwingine, ni upande ya Serikali,  ya wilaya, mimi kwa  maoni  yangu  nilikuwa  nataka,  mkaza  awe  na  nguvu,  hata  kuliko

Chief  maana  mkaza  ndiye  anajua  watu  wa  area  hawa  PC,  DO,  tuwache  wachaguliwe  na  wananchi.  Tunaweza  letewa  DO

kutoka  North  Eastern  yeye  anajua  mambo  gani  kuhusu  mashamba  ya  Trans  Nzoia?  Tunataka  yule  mtu  anajua  habari  ya

mashamba ya hapa. Hayo ndiyo maoni yangu.

Com. Baraza:  Asante Bw. Henry.  Thomas Barasa? Were you there? If he is not,  Kama hayuko. Masusu Stephen? Stephen

Masusu? Utafuatiwa na James Mulama? James usongee karibu. Na wewe ni nani? 
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Stephen Masusu:  Ni Stephen Masusu.  Yangu ni machache tu. Ningependa Katiba  ilinde  watoto  wale  baba  zao  wamepata

ajali  barabarani.  Zaidi  ni  wale  watoto  walio  na  miaka  kumi  kurudi  chini.  Kama  baba  yake  na  mama  yake  wamepata  ajali

wakienda safari, hawa watoto waangaliwe vizuri kabisa. Ikiwezekana Serikali iwasomeshe hawa mpaka kiwango kile kinatosha

kusoma. 

La pili, suspects,  should not be  suspect’s wale watu wamekamatwa wakipelekwa cells,  police lazima wafanye uchunguzi wao

kamili na mambo hayo ya watu chungu nzima kupelekwa kwa cells ati uchunguzi bado  unaendelea.  Kwa  nini  mlikamata  huyu

kama uchunguzi wenu hamkufanya vilivyo? Mtu akikamatwa apelekwe kwa police, kesho yake apelekwe kortini,  ajibu maswali

yake.

Leadership:  Kiongozi anatakiwa kama ni kuwapa watu wale wako na miaka ishirini na tatu,  iendelee mpaka sitini. Shauri hao

watu ndiyo wako na uchungu zaidi, na hawa ndiyo wanazaa,  ndiyo wanajali maslahi ya Wakenya,  na wale ambao wamezeeka

zaidi, hawajali maslahi ya watoto. 

Courts, because we have Courts in case  of any body being tortured in the cells and if he dies,  those responsible for their case

should be sentenced to life in prison. Wale watu watakamatwa as suspects, wapigwe mpaka wafe kotini ama kwa Cell.  Ile kasi

yao ikiwakilishwa, wale askari walipiga hawa watu, wanastahili kufungwa kifungo cha maisha. 

Com. Baraza: Ingine.

Stephen Masusu:  Political parties,  hatuna haja ya vyama vingi hapa Kenya,  heri tukuwe na  chama mmoja tu na wale wana

campaign uongozi wa leadership ya u-President wa register, so that wafanye campaign yao under an umbrella of one party,  hata

kama watu ni elfu tatu, wa register …(inaudible)..ile ya President. 

Com. Baraza: point ya mwisho.

Stephen Masusu:  Point ya mwisho, nafikiria imesemwa na watu na haina maana nirudie.

Com.  Baraza:  Okay.  Asante.  James  Mulama?  James?  Amos  Bushendichch  Balinga?  And  three  minutes.  Anafuatiwa  na

Stephen Chepenei. Stephen ukae karibu.

Amos Bushendich Balinga:  Asante sana mwenye kiti wa Tume pamoja na Commissioners.  Mimi kwa majina naitwa Amos

Bushendich Balinga. 
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Com. Baraza: Balinga?

Amos Bushendich:  Balinga.Na nina maoni hapa machache.  La kwanza,  na utanisamehe Bwana Commissioner,  kwa sababu

ninaona muda umenipa ni mchache sana lakini inawezekana upige simu kwa Serikali kwa Serikali huko uambie Yash Pal Ghai

awaongeze muda. Kwa sababu la kwanza,  General Election itafanyika chini ya Katiba mpya, Bila Katiba mpya hatuwezi piga

kura.

Ya pili, bunge likiona kama muda ukiongezwa wa kutengeneza Katiba,  ningeunga mapendekezo bunge  iongeze  muda,  kusudi

Katiba imalizike vizuri. 

Jambo la tatu,  ningeomba Tume hii ipeleke ujumbe wa transfer,  kwa transfer hii ya Mt Elgon ije Rift Valley. Lingine la kufatia

tunaona tukiwa hapa Kwanza, hapa ni nyumbani kwetu, lakini mjumbe wetu kuna sehemu tangu achaguliwe hajakanyanga,  kwa

sababu ni kubwa sana. Waigawanye hii constituency, ziwe mbili. Kwanza Constituency igawanywe mara mbili. 

Jambo lingine, ile mzee ya boma hata watoto wakiwa ishirini watamenyana, President awe na nguvu katika Serikali. 

Jambo lingine, tunataka sehemu za wakilishi bungeni, iongezwe. Kwa sababu huduma kwa wananchi katika wabunge ni chache.

 

Com.Baraza:  Your last point.

Amos Bushendich:   My last point,  wale watu waliostaafu kutoka kwa  Serikali  na  wamekuja  nyumbani,  wasirudi  huko  tena

kuajiriwa kazi,  tafadhali mwenye kiti utusaidie.  Tuna watoto  wamesoma sana tunataka ifikishe miaka thelathini na yule alisoma

University atafanya nini? Halafu, 

Com. Baraza: Tumesikia hiyo.

Amos Bushendich: Nina kuja culture.

Com. Baraza: Just one.

Amos Bushendich:  One, yenyewe mwenye kiti, kutahiri watoto ni hatia, akipenda atahiriwe hata zaidi ya miaka kumi na nane

hiyo.  Lakini  sasa  tunashida  ya  kuza  watoto  tunge  omba  iundwe  sheria  wale  watoto  yatima  tunao  hata  wengine  hapa,  kwa

mgongo wako hapa,  hawana mikono na hawana baba,  hawana mama, kwa hivyo mungeunda  sheria,  hawa  watoto  mayatima

wote wajengewe shule zao. 
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Com. Baraza: Asante jiandikishe hapa.

Amos Bushendich:  Kwa haya na mwisho ningependekeza Serikali aina ya Serikali tunayotaka ni Majimbo. 

Com. Baraza:  Okay, jiandikishe hapa.

Amos Bushendich: Kwa hayo machache asante.

Com. Baraza:  Stephen Chepenei? 

Stephen Chepenei:   Asante,  the Commissioner.  Jina langu ni Stephen Chepenei.  Maoni yangu ambayo ningependa  kutoa  ni

kuhusu President. President awe chini ya sheria, maana yeye ndiye anatawala mambo yote katika nchi ya Kenya. 

La pili, ni kuhusu mazingara, mimi ni mkaazi wa sehemu kama hapa hivi (inaudible),  na boma langu nimepanda miti na hiyo miti

inaniaaidia, na unaona iko sheria ya kusema ukitaka kukata miti utapitia kwa Chief uende kwa DO,  uende kwa Forester,  uende

kwa DC.  Hiyo application yote itachukua karibu miezi mbili ama tatu,  na pengine bahati  mbaya  nyumba  yangu  imeanguka  hii

manyumba zetu za mashambani unajua vile iko ama nyumba imeungua, sasa  huo wakati  wote utakuwa unachukua muda wote

huo, nitakuwa nikifanya kazi gani? (inaudible) kwa mazingara kila aina yote.  Ndiyo mkikata miti nitapanda lakini sheria ikisema

kuwe na masharti, hiyo tungependa Tume iangalie hiyo. 

Halafu la tatu, mbunge ambaye anachaguliwa katika sehemu yetu awe bunge wa kutoka sehemu hii, asiwe mbunge wa kutoka

nje. Maana hasa Kama wakati  huu mbunge ambaye anatutawala  anaeza  kuwa  anatoka  sehemu  za  Sabaot  huko  chini  mahali

kwingine na hajui shida za upande huu. Tafadhali Tume iangalie hayo, hayo pia yarekebishwe,  sisi wananchi wa Endebess  tujue

mtu wetu wa nyumbani, ambaye anajua shida zetu, hata tukiingiliwa yeye naye atapinga huku. Hilo ni la tatu.

La nne, siku hizi nasikia tugawane usawa kati  ya mama na mzee,  lakini  Biblia,  unaona  Biblia  inasema  mwanamke  hana  sauti,

asiongee  mbele  ya  Kanisa,  lakini  sasa  kwa  nyumbani  inabadilika  hapo  pia  hapo  nayo,  tukipea  wamama  nafasi  hiyo  sisi

tutatupwa nje. Hiyo Tume iangalie hapo. Tano, 

Com. Baraza: Ati ifanyiwe nini? 

Stephen Chepenei:  Nimerudia hapo, inasema mama

Interjection. Com. Baraza: Atupwe nje.
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Stephen Chepenei:  Siyo atupwe nje,  yeye nasema atanitupa nje mimi kwa maana sasa  tutasema tuta gawanya gharama kwa

nyumba. Tutakuwa sawa.  Sasa  mwanamke sasa  hapo unakuta hata ni shida  kwa  maana  nikichukulia  hatua  ananipeleka,  hata

akinipeleka kwa ofisa  (inaudible)

Com. Baraza: Point ya mwisho.

Stephen Chepenei:   Ya mwisho, nilikuwa mambo matatu hapa lakini nasema ya mwisho sasa,  President,  President  amekuja

kwetu hapa Endebess, na mimi ama mzee mmoja ako na shida wamesema wamegawia watu mashamba, na mzee hiyo alikuwa

anatakikana apewe shamba, na pengine mzee ako na shida anaona President  amekuja hapo,  anapata  nafasi nzuri nitaongea na

President,  huyo  mzee  anatembea  tu  hapo  namna  hiyo,  hatafika  hapo  hayo  maneno  yatapotea  kwa  sababu(inaudible)  .  Na

President  ni binadamu kama sisi wenyewe. Lazima Serikali ichunguze hapo.   Mwenye anaweza kimbia  kwa  President  apewe

nafasi aone vile atafanya. Yangu ni hayo asanteni.

Com. Baraza: Asante, Francis Ndiwa? Anafuatiwa na Moses munero uwe karibu.sema jina Mzee.

Francis Ndiwa Kipoton:  Kwa majina naitwa Francis Ndiwa Kipoton. 

Com. Baraza: Endelea.

Francis Ndiwa Kipoton:  Jambo ambalo nataka kusema mbele yenu ni juu ya makao. Mimi ni yule niliondolewa katika wakati

huo wa wazungu  walipoingia, mimi nina umri wa miaka themanini. Na  sasa  mimi, nimerudi kutoka mahali nilienda, kwa mwaka

wa tisaini na mbili niliingia hapa Trans Nzoia.  Nilikuwa katika nchi ya Museveni katika wilaya ya Pokot  kwa miaka sabini.  Na

sasa nimerudi, kwa hivyo mimi nahitaji makao. Mahali hapa ndiyo mahali pa babu wetu walikuwa wakiishi tangu zamani. 

Com. Baraza: Endelea.

Francis Ndiwa Kipoton:  Na mambo ya mashamba hatutaki mtu awe na eka elfu kumi na wengine wanakufa kwa ajili ya njaa,

hawasomeshi watoto,  sisi tunataka kumpa yule ambaye yuko na shamba eka  elfu mbili tatu,  apate  eka  mia mmoja pamoja  na

nyumba yake, na zile zingine zigawanywe kwa wale ambao hawana, kama mimi nilikuwa mahamishoni  kwa miaka sabini. 

Com. Baraza:  Ya tatu.

Francis Ndiwa Kipoton:   Ya tatu nataka sehemu yetu ya Mt Elgon irudishwe katika sehemu hii North  Rift,  kwa  kuwa  hata

upande hii Mashariki ya Ujerumani na Magharibi imerudishwa, kwa hivyo sisi tunataka hivyo. 
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Com. Baraza: Ya mwisho.

Francis Ndiwa:   Basi ya mwisho, mambo ya ma Chief lazima wachaguliwe  na  raia.  Na  hayo  ndiyo  yangu  kwa  siku  ya  leo.

Asanteni Mungu awabariki. 

Com.  Baraza:   Asante  Bwana  Kipotoon.  Andika  hapo  jina.  Johnson  Preto  Maasai?  Utafuatiwa  na  William  Naibei.  Just

highlight two minutes. Hiyo tutasoma vizuri.

Johnson Preto:  Mimi ni Johnson Preto Maasai. Nitagusia mambo machache kwa sababu mambo mengi nimeyaandika kwa hii

memorandum.  Ya  kwanza  ni  vyama  vya  kisiasa,  nimeonelea  iwe  vyama  vitatu.  Hoja  si  ile  ya  kuhusu  vyama  vya  kisiasa  ni

kwamba Serikali igaramie nusu ya mahitaji yao. 

Muundo wa Serikali,  tunahitaji muundo wa Serikali ya Majimbo ambaye mamlaka ya nchi na bunge yamegawanywa baina ya

Serikali kuu na Majimbo maalum. Katika sehemu hiyo pia, Rais awe na uwezo wa kuvunja bunge, Rais awe mkuu wa majeshi.

Rais aongoze sherehe za kitaifa. Waziri mkuu, awe na uwezo wa kuunda Serikali.  Waziri mkuu awe na uwezo wa kuunda.  Na

kuendelea na shughuli za Serikali. 

Bunge,  kazi  ya  bunge  iwe  ya  kila  siku.  Wananchi  wawe  na  haki  ya  kumrejesha  mbunge  wao  nyumbani.  Kura  ya  kuondoa

Serikali kwa kutokuwa na imani, inatosha. Tuendelee kuwa na wabunge wateule. Rais awe na kura turufu ya kuzuia sheria iliyo

pitishwa na bunge.  bunge iwe na uwezo wa kutupilia mbali kura ya turufu ya Rais.  Ya Rais sorry,  ya  Rais.  Electoral  Service

Commission of Kenya ipewe uwezo wa kukata kauli, kuhusu mshahara na marupurupu ya Wabunge. 

Rais awe na uwezo wa kuvunja bunge, wakati ya uchaguzi na wakati wa Waziri Mkuu ameshindwa na kazi yake. 

Com. Baraza:  Point ya mwisho.

Johnson Preto:  Haki ya makundi yanayo enda kudhuriwa. Nina kuomba Madam isiwe ya mwisho. 

Com. Baraza:  Hiyo tu halafu…

Johnson Preto: Katiba ihakikishe maslahi ya wanawake walemavu kikamilifu kwa kuwatengea viti katika bunge na mabaraza. 

Com. Baraza: Ya mwisho sasa
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Johnson Preto:  Muundo wa utaratibu wa uchaguzi, tufuate msemo wa uiyano na uwakilishi. Mshindi anatakiwa kuwa na kura

nyingi na lazima pia awe na asili mia 51%, ndiyo atangazwe mshindi. 

Com. Baraza: Nitasoma, I have all this people to deal with 

Johnson Preto:  Okay, no problem.

Com. Baraza: Nitasoma vizuri sana.

Johnson Preto:  Asante sana.

Com Baraza:  Moses Mumelolo? Wapi Mumelo?  Yuko? Ronald Matongolo?  Oh  William you are  the one just come halafu

wewe umfuate. 

William Naibei:  William Naipei kwa majina. Asante sana Mr Commissioner, hivi mimi nitaanzia mambo ya baba, kwa sababu

baba ni mambo yote, yaani President Executive Powers. Zile powers ambazo sasa katika nchi yetu hii, yaani ile 66.7  na sisi raia

tuna 33.3 ambao tumenyanyaswa sana.  Kwa hivyo powers  ya President  ziwe reduced.  Sisi wananchi tungeomba kwa sababu

President ni mtumishi wetu, ningeomba sisi raia tukuwe na percentage ya hamsini yaani nusu, thirty two ni kidogo zaidi.

Halafu  lingine,  tunataka  ile  Serikali  ya  Majimbo,  yaani  federal  Government.  Kama  vile  Katiba  yetu  inaendeshana  mahali

pengine. Lakini ile ya sasa  sijui ile thirty four chapters  ambazo zilikuwa amended na zikawa  reviewed  sijui  zikarekebishwa  na

watu, fulani fulani ika-benefit  wao.  Sisi  tunataka  tukiwa  raia  wa  Kenya  kila  kitu  sisi  tutapitisha  ndiyo  itajadiliwa  kule  na  iwe

sheria. Kwa sababu hatutaki watu wachache waende huko na wapitishe.  Kama ni kuuwa mtu sisi napitisha auawe,  tunataka ile

inaitwa congress of the people. Yaani the people’s rights. 

President  pia  asichague  mtu  ambaye  amekula  kula  sana,  anawajukuu  na  kuna  vijana  wa  University,  baba  amegharimika  na

masomo lakini kijana hana kazi, kwa hivyo President asichague yaani hizo powers  ma Commissioners nao wawe vijana, vijana.

Kwa  sababu  mtu  akiwa  mzee  sana,  kazi  inakwisha.  Jambo  lingine,  Mr  Commissioner  ni  kwamba  sisi  kabila  ndogo,  haya

mambo ya clashes,  hiyo ilikuwa clashes but kama nijuavyo dalili ya mvua ni mawingu. They  will  become  war  yaani  civil  war,

kama watu wengine hawata tendewa haki. Kwa hivyo kila kabila itunukiwe na haki zake,  na mipaka ya kila kabila ndogo hata

ile El-moro ya lake Lake Turkana iheshimiwe. Ya Tinderett  iheshimiwe, ya Eldoret  ya Baringo iheshimiwe,  na  hata  ya  milima

hapa lazima pia iheshimiwe. Sina maneno mengi kwa sababu yale maneno ninasema…

Com.  Baraza:   Na  ninataka  kukuambia  bwana  Naibei,  hiyo  maneno  tunayasikia,  lakini  usiseme  mutalete  war.  Hii  process

tunasema, tunafanya sheria imesema tuangalie vile Wakenya watakaa pamoja. Hiyo ndiyo sheria. 
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William Naibei: Asante Mr Commissioner, 

Com. Baraza:  Na tukianza sasa hapa kufikiria mambo ya war tutaharibu nchi

William Naibei: Asante Mr Commissioner kwa sababu 

Com. Baraza: Nimesikia enda hapo.  Nakuambia tu ni sheria,  enda hapo u-sign. Basi alikuwa nani? Ronald Matongora? You

are who? 

Ronald Matongora: Ronald Matongora.

Com. Baraza:  Yes three minutes

Ronald Matongora:  Thank you.

Com. Baraza: Utafuatiwa na James Fabila. 

Ronald  Matongora:   Mine  is  about  tax  collection.  The  Government  should  monitor  tax  collected  and  involved  local

communities to make sure, tax collected is used for the intended project. Direct tax should be used other than indirect,  because

this one will make somebody get the different the highly earning people will pay more tax than, mtu mdogo you buy sugar at  the

same price a millionare is buying. So you are paying the same tax. 

In  monitoring  we  should  have  local  communities  formed  to  make  sure  that  they  are  also  involved  in  monitoring  to  ensure

transparency. Seventy percent of the collection of money and in form of tax should remain in areas  where it has been collected,

so as to develop that area.  The Government officers to make sure the money collected as  tax is well utilized. Employees to be

concered on meriting, for example, academic qualifications, when employment of opportunities are created. 

Corrupt  officers,  to lose employment than to be  transferred to other  areas  to  cause  more  harm.  (DDC)-  to  have  community

representatives to present the welfares of people. Government officers,  should declare  how they acquired wealth to make sure

the property aquired through corrupt means is the property for the state. 

President’s  position  should  not  be,  like  the  President  should  not  be  above  the  law  for  this  is  room  two  several  or  licences

several corruptions.  President  should be given in rotational manner, so as  to make sure the  opportunity  is  equally  shared.  He

should not be one to appoint directors of big post for some people but should base  on ones qualifications and the head of Civil
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Servants should play this role. Last issue,  should be that one finds land, but not to be  given lease,  this will bring tribal affiliated

distribution phobia. 

Com. Baraza: Your last point.

Ronald Matongara:  My last point about  youth, that youth  should  be  considered  when  it  comes  to  opinion  giving,  because

they are  not  tribally  affiliated.  And  they  know,  they  only  need  education  as  a  matter  of  competence  and  also  development.

Majimboism  should  not  be  considered  as  a  solution  to  our  problems  but  actually  we  should  use  education  and  if  you  are

unfourtunate or misfortune has befallen you, please try to educate your children and this will enhance unity national wide.

Com. Baraza:  Thank you. Please sign there. James Fabila? 

James  Fabila:  Asante sana,  yangu ni kwamba,  kabila ndogo ikumbukwe zaidi. Kwa sababu wamenyanyaswa, tangu  zamani

hata mpaka sasa. Na nitaunga Majimbo kwa maana kama Majimbo yako kila mtu hata ingawa umenunua shamba kwa wakina

fulani, wa kabila fulana wakati uchaguzi utakuja, ijapo kuwa uko na diploma ama una hekima aina gani, uende nyumbani kwenu

uliize (inaudible)! Mimi ni mkristu karibu niseme bwana sifiwe. kwa hivyo, ninajua ya kwamba kwa makabila arobaini na mbili,

kila mmoja akienda bunge kwa kila kabila ili wanakuwa akiongea kwa bunge,  naye  Njama  aongee,  naye  Njeri  aongee.  Kila

mtu atakuwa na furaha yangu naye ananitetea.  Lakini bila hiyo utadanganyana mpaka wapi? Kwa hivyo mimi nasema hivi, heri

ukitaka kabisa tufurahie matunda ya Kenya, wale watu kabila ndogo wakumbukwe, haswa sisi hapa Trans Nzoia kuna wenyeji

na hata mimi mwenyewe basi wacha niseme mimi ni M-bukhusu lakini kwa sababu ya amani yangu sitaki nipate taabu kama ya

ninety two. Heri Wa-sabaot warudishiwe haki zao na waendelee Leg-co ama bunge.  Kwa hivyo.

Com. Baraza:  Point ya pili.

James  Fabila:  Point ya pili ni kwamba,  mamlaka ipunguzwe kwa President.  Na  utawala  uanzie  nyumbani,  kwa  sababu  kitu

kidogo ikitolewa, na ianzie nyumbani wale Wakaza wanajua kabisa ni nani ndiye anatosha apate  kiwango fulani. Yangu ni hiyo

tu.

Com. Baraza: Okay, Caleb Oingo? Atafuatiwa na Grace Mabonga.

Caleb Oingo:  Kwa majina ninaitwa Caleb Oingo. Na sina mengi ya kugusia na ni machache tu ambayo nitagusia. Jambo langu

la kwanza ni hili, ningependa Katiba ijayo,  ikiwezekana  mamlaka  ya  Rais  yaweze  kupunguzwa.  Kwa  sababu  kuna  mamlaka

mengine ambayo yanafanya mtu anasababisha makosa, kwa hivyo ningependa hii mamlaka ya Rais yaweze kupunguzwa. Halafu

pia, Serikali ni lazima iweke mpango kuhusu wale vijana wanao maliza masomo, ikiwezekana iwatafutie kazi.  Nadhani ni hayo

tu Bwana Commissioner.
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Com. Baraza: Ya pili ulisema nini?

Caleb  Oingo:   Ya  mwisho  nilisema  kuwa  Serikali  iwe  na  mpango  kwa  vijana  ambao  wanamaliza  masomo  yao  kusudi,

iwatafutie kazi.

Com. Baraza:  Asante. Mabonga? 

Bernard Sipo:  Excuse me madam,  

Com. Baraza:  Yes.  

Bernard Sipo:  Since my name has been passed in the list of the names …. 

Com. Baraza: You are who?

Bernard Sipo:  I am Bernard (inaudible)---- it was appearing in the list.

Com. Baraza:  Bernard who?

Bernard Sipo: Sipo.

Com. Baraza: Yes, yes, okay. How will I know I am following the list? 

Grace Mabonga:  Mimi ni mama watoto ninachangia kwa upande wa shule.  Sisi ni wa Wazazi wa Mt.  Elgon, lakini tuko na

matatizo  hatuna  Waalimu.   Waalimu  wanaweza  kupatikana  kwa  shule  kama  ni  wa  Serikali,  ni  watatu  hivi.   Lakini  watoto

wakifanya mtihani wanaanguka.  Sasa kwa mchango kweli tunataka usaidizi kwa upande wa Mt. Elgon.

Tuna watoto wenye wamesoma sana, lakini hapo nataka tuchangie kwa wakati huu  wanaweza kupata course ama hapana.

Ya pili, sisi ni wakulima wa Mt.  Elgon ama ni Trans Nzoia.   Huwa tukipanda mahindi, mbolea,  mbegu bei inakuwa juu, lakini

wakati wa kuuza mahindi, bei inakuwa ya chini sana.  Hapo kweli nachangia hapo mtusaidie.  Ni hayo tu.

Com. Baraza:  Fred Musuya, unafuatiwa na David Katete.
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Fred Musuya:   Asante sana.   Mimi naitwa Fred  Musuya.  Mimi ninaonelea hapa Trans Nzoia ama Kenya nzima kuna  watu

wanachanga  lakini  hawajachanga  kitu  moja.   Haswa  kama  sisi  hapa  watu  wa  Trans  Nzoia  wadogo,  tunanyanyaswa  kusudi

ukiangalia tunalala na ngombe kwa nyumba.  Tunataka Katiba itusaidie hapo.

Com. Baraza:  Kwa nini unalala na ngombe kwa nyumba. 

Fred Musuya:  Kwa sababu hakuna usalama wa kutosha.

Tungependa, Rais  ndiye  anasimamia  hii  kitu  ya  ndugu  wana  mafimbo.   Kwa  nini  hii  fimbo  haitolewi  kwa  hawa  watu?   Mtu

anachunga ngombe na fimbo kali na mimi nikiwa na fimbo kali inaenda, nitachukuliwa hatua.  Hapa Mt.  Elgon ama Trans Nzoia

hapa, kutoka hapa Pokot kama unavyosikia ndugu zetu wanataja hii, kutoka hapa Pokot,  tuseme wizi unatoka nchi hii unaenda

nje na sijaona mtu wa Kenya anaiba kitu.  Kwa nini wizi unatoka Somalia, wanaiba mali ya Kenya, huko Busia wanaiba mali ya

Kenya,  na  Kenya  nayo  haiibi  kitu  inaingia  hapa.   Ni  kwa  sababu  gani  wizi  inaenda  nje  na  hapa  kwetu  haingii?   Tungetaka

Katiba hii iangalie hapa.

Com. Barasa:  Mnataka muibe?

Fred Musuya:  Hapana.  Mimi nataka kujua kwa nini wanatuibia sisi na sisi ni watu waKristo.  Tunataka Katiba iangalie hapo.

  Kwa nini vitu vya watu vinaenda nje?  Na sisi hatuibi. 

Com. Baraza:  Ya mwisho

Fred Musuya:  Bado nachangia kidogo,  sasa  dakika moja unasema ya mwisho    Tena ningependa kama maneno ya mwezi

wa  sita,  wanasema  wanasoma  budget,  kwa  nini  hii  budget  tunataka  Katiba  kwa  nini  hii  budget  inaongezwa  kila  siku.   Juzi

iliongeza mafuta ya taa, utaona next month, utaona mwezi  ujao wameongeza tena, kwa nini hivi vitu vinaongezwa?

Tena  Mwanakenya  hana  uhuru  kweli,  kusudi  hapa  tunalipa  kodi.   Ukiingia  kwa  mhindi,  mhindi  ndiye  amekaa  nchi  hii  na  ni

kwetu tu lakini mimi sina uwezo, mhindi ananiuzia vile anapenda, na mimi bado  ninafinywa tu mapajani sasa  hapo naona Katiba

itusaidie.

Tena  hali  ya  hospitali.   Wengi  hapa  kweli  usipokuwa  na  pesa  mtoto  wako  hatatibiwa.   Pengine  mama  amekwenda,  saa  hii

unaona  ninavaa  hii  jacket,  ninavaa  lakini  sina  pesa,  naweza  ingia  hapo  hospitali,  na  kama  sina  shilingi  arobaine  sitatibiwa,

tusaidishe hapo   Katiba muone hapo tutafanya namna gani.  Asanteni sana. 

Com. Baraza:  Asante sana.
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David  Katete:   Hamjamboni  nyote?   Yangu  ni  machache  na  itahusu  juu  ya  scholarship  watu  kusoma   kwenda  ng’ambo.

Serikali  imetumia  pesa  nyingi  kwa  mtu  anaenda  kusoma  ngambo  na  ako  na  miaka  arobaini  na  tisa.   Anaenda  miaka  minne

anarudi anastaafu.   Sasa  naona Serikali iangalie hapo,  waweke  sheria.   Vijana  ndiyo  wanastahili  kuenda  ndiyo  akitoka  huko

aifanyie kazi Serikali.  Hiyo pia iangaliwe.

Ninaona  upande  mwingine  wa  magereza  watu  wenye  makosa  kama  ya  raping,  wawe  wanapewa  mavazi  maalum  ya

kuonyeshwa kwamba huyu mtu amefanya kisa fulani fulani, uniform ile inastahili hata iandikwe na maandishi fulani kwa mgongo

ama kwa kifua ndiyo aonekane mtu aliyefanya makosa fulani fulani.  Hiyo sheria iwekwe, naona itakuwa mzuri.

Na kuongezea hiyo ingine ni juu ya mamlaka ama kupiga kura.   Kupiga kura naona kura zikipigwa zihesabiwe katika kituo, ili

kupunguza wizi wa kuiba kura.   Na  kura ya President  iwe  inapigwa  siku  moja  peke  yake.   Isiwe  inachanganywa  na  MP  na

Councillor kwa sababu hapo ndiyo inalete wizi mwingi.  Iwe siku ya President  iwe ni siku ya kuchagua President.  Sasa  yangu

nafikiria ni hayo.

Bernard Sikwowo:   My names are  Bernard Sikwowo.   I am a youth leader.   Mt.  Elgon,  but  I  propose  the  Government  to

create an office of youth internationally.  Nationally and International if possible, because we have East African Cooperation.

Secondly, I propose that we present, election and condition as a process.  I propose elections to be held this year.

Thirdly, I propose enough constituencies to be created, why, to bring near the services to the people.

Fourthly, I propose, Kenyans need a leader with 25% votes on tribal lines.  If it is Sabaot 25% votes to President  Moi,  is okay

to pave way for his survival.  If it is Matiba 25% votes,  not on provincial basis,  on  tribal  basis.   At  present  you  can  get  5%

votes from every tribe, which means from 42 tribes, every president  winning must have gotten 25% votes from all tribes,  to be

mandated for Kenyas leadrer  (inaudible), I propose that way.

Fifthly,  I  propose  areas  that  the  Government  has  not  demarcated  boundaries,  to  be  done  immediately  before  the  elections.

Example, Mt. Elgon, Bungoma district.

Sixth, I propose this way, whereas the indigenous of the area might not be represented in various dimensions, but Kenyans need

a leader  with a natural (calibre) not by accident.   So  I oppose  the change from my fellow ...(colleague) who say that only the

indigenous can lead the area because an indigenous can lead, the area because an indigenous might not be having the credentials

to lead but unfortunately he might be borrowing a leaf from another corner to lead them both directly or indirectly.

We  have  not  done  everything,  Kenyans  have  had  various  commissions,  but  I  say  let  this  Commission  not  end  in  smoke.
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Because from the era  of Kenyatta,  era  of Moi we have seen various commissions but all have  ended  in  smoke  because  they

have not shown Kenyans what is expected of them.  Thank you very much. 

Com. Barasa:  Thank you.  Kefa Were, unafuatiwa na Florence Khaemba

Kefa Were:  Mimi ni Kefa Were ningependa kusema machache kwa sababu nimeandika ambayo nitapeana.

Ya  kwanza,  ningependa  kupendekeza  kwamba  viti  vya  bunge,  nominated  seats  zipewe  akina  mama.   Katika  bunge  letu  la

Kenya ya Katiba ijayo viti vya kuteuliwa vya bunge – nominated seats, wapewe akina mama.

Ya  pili,  pia  ningependekeza  kwamba  Katiba  iwekwe  nafasi  ya  wale  walemavu  na  vijana.   Wakati  wa  uteuzi  vijana  pia

waakilishwe na wabunge wanaakilisha masilahi ya vijana na walemavu katika bunge ya Katiba ijayo.

Ningependa kupendekeza, pia kwamba ofisi ya u-Rais kwa Katiba ieleweke kwanza ninamamlaka makubwa sana.   Mamlaka

hayo yapewe bunge, mamlaka mengine yapewe Tume ya uchaguzi.  Mambo ya kupanga mipango ya kuvunja bunge na nini, ni

vizuri na ningependekeza kwamba yule mwenyekiti wa tume ya uchaguzi  awe  pia  anajua  bunge  itavunjwa  lini  na  mipango  na

maneno ya bunge ni ya wapi bila kuingiliana na ofisi ya Rais.

Pia  Public  Service  Commission  uteuzi  wa  wafanyi  kazi  na  uteuzi  wa  ofisi  zetu  za  Serikali  ziwe  chini  ya  bunge,  bunge  iwe

ikishugulika nayo.  

Pia ningependa kupendekeza kwamba Judiciary, mambo ya uteuzi wa Chief Justice,  hii ipendekezwe na bunge Rais awe tu wa

mwisho kuteuwa.  Lakini ateuliwe pia kulingana na masomo.  Cheti ambacho amesoma, amesoma wapi,  Wakenya wote wawe

wanajua,  isiwe  tu  pengine  ni  mtu  ambaye  amesomea  mahali  fulani,  kesho  yake  tusome  kwa  makaratasi  kwamba  amesoma

mahali fulani na hana hivyo vyeti.  Ni vizuri kuhakikisha kwamba tuwe na Tume ambaye  ita  kuwa  ikichunguza   cheti  za  watu

watakayokuwa  wakifanya  kazi  katika  maofisi  kuu  ya  Serikali.   Na  pia  pale  tuwe  na  ofisi  ya  malalamiko  ya  ombudsman,  ili

yeyote,  Mkenya akinyanyaswa anaweza kupeleka malalamiko yake.

Ningependekeza kwamba Polisi wote station zote, katika Katiba ijao, kuwe na desk la human rights.  Hiyo kama mtu amekuwa

tortured ameteswa ama amepigwa, anaweza kulalamika kwa hiyo desk  ya human rights na inaweza kuchunguzwa.  Pia hii  P3

form ipewe ma-dispensary ya Serikali na hospitali zote kwa sababu ni makosa pengine Polisi anaweza kutesa  mtu  au  ampige

amuumize na hawatakubali kumpa P3 form.

Na kazi ya P.C.  na kazi ya D.C.,  mimi naona kwamba ofisi hizi zinachukuwa rasilimali  ya  nchi  bure,  mamlaka  kamili  na  kazi

zenu turudishe County Council na chiefs na assistant chiefs wachaguliwe na raia. 
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Kumalizia, ningependa kuongea mambo ya ardhi.   Ningependekeza kwamba  Katiba  ijao  iwe  ni  Katiba  ya  umoja  wa  kitaifa.

Mipaka ya makabila na mila itupiliwe mbali kabisa.   Hiyo inaeneza chuki miongoni mwa raia ku-promote  tribalism, iondolewe

na tuwe na national unity kwa mipaka yote ya kitaifa.  Asanteni sana.

Com. Barasa:  Bw. Lubano

Lubano:   Ma-commissioners  na  wananchi.   Mimi  niko  na  points  kadhaa  lakini  kitu  ambayo  mimi nataka  kwa  Katiba  yenu

ambayo inaandikwa nataka kwa Katiba yenu ambayo inaandikwa nataka ihakikishe mmetoa kitu inaitwa  tribalism.   Iandikwe

ndani kama mtu ana-practice tribalism aende mbali sana.

Kitu ya pili ni corruption.  Hiyo Katiba mtumie Lawyers wote mtafute njia ya kutoa tribalism na corruption.  Kwa kusema hivyo

sasa mimi nitasoma vile nimeandika.

Com. Baraza:  Just highlight.

Lubano:   Yes. Kitu ya kwanza kwa sababu mimi nimehighlight hapa,  Executive President,  nimesoma kwamba President  awe

elected kama President bila part yoyote.  Na awe elected by 51%.

Ya tatu, lazima aseme wealth yake.

Halafu,  President  awe  ceremonial  na  awe  restricted.    President  awe  kwa  sheria  anaweza  kuwa  removed,  either  by

impeachment na akiwa removed anatakiwa kulingana na America,  Chief Justice ana-chair  the meeting halafu  ma-paliamentary

wote, wanakuwa halafu wana-remove the President.

President  ku-limit  yeye  kwa  ku-appoint  watu,  ama  ku-curtail  yeye  ku-appoint  watu  kadha.   Ministers,  assistant  ministers,

paliamentary committee assesses halafu ndiyo a-sign lakini waende draw wasiweke watu wa kabila moja wa-head department.

President  succession  –  kwa  sababu  tuko  na  shida  sasa  ya  succession,  nimeandika  hapa  kwamba  iandikwe  vizuri,  mambo

President successor wake ni  vice President.  Halafu kama vice President  anakufa,  the next in line Chief Justice,  the next in line

Speaker  of the National Assembly, the third in line  Attorney  General.   Na  hawa  wanafanya  tu  90  days  halafu  wana-choose

President.

Government ministries, nime-limit Government ministries ikuwe katikati ya kumi na tano na kumi na nane.   There are  too many

ministries.  Na  assistant  ministers wakuwe 30 hivi kwa sababu ministry zingine zinaweza kuwa na assistant  ministers wawili so

maximum assistant ministers 30.
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Legislature – MPs nimeandika kwamba apate atleast ½ the votes in that constituency.  Kwa sababu sasa  tuko na mtu anaweza

kupata watu mia mbili na constituency ina watu elfu kumi na anakuwa MP.  Tunataka MP apate enough votes in a constituency.

Com. Baraza:  Your last point.  We shall read the memorandum.

Lubano: Tuna-disqualify them or  recall them tumeandika hapo clear.   Halafu MPs lazima wafanye kazi.   Wanapata  mshahara

mkubwa, so wawe na ofisi kwa constituency yao na vile vile kwa Parliament.

Salary ya MPs isikuwe ni hao wenyewe wanafanya, kuwa na body fulani ambaye nominated  ku-increase salaries ya wa MPs. 

Political  parties:   Nataka  political  parties  zikuwe  kama  kumi  tu  peke  yake  na  tena  tumeandika  njia  gani  ambazo  tunaweza

ku-reduce hizi political parties.  Kama hapana  (inaudible) manifesto yao isiwe ya ukabila.  

Com. Baraza:  Asante.  Get the last point and sign there.

Lubano:   Last  point,  nitasema kwamba powers  za President,  za judges na MPs ziwe completely spelt  out so that there is no

interference with executive,  the judiciary na Parliamentarians.   Iwe clear kabisa.   Na  President  hatakuwa ana-interfere with all

those powers.  Asante.

Com. Barasa:  Florence Khaemba.

Introducer:  The commissioners, chairlady, we are a group of justice and peace commission women programme.  In the justice

and peace  we are  two presenters,  I am introducing  the  one  who  will  represent.   The  catholic  justice  and  peace  commission

Programme..

Com. Baraza:  I can see you have a memorandum and I am giving three minutes, you can see  how you will comply with that,  I

don’t want to leave any of these people without hearing them..  

Introducer:  Just one minutes introduction. We want to say we go for a district  delegation meeting and we compile views from

the wananchi who are women.   This is a programme, which is to sensitize women about  their rights so we compiled about  six

points, which our presenter is going to present right now. 

Florence Khaemba:  The Commissioner Madam the audience, ladies and gentlemen.  Before you is Florence Khaemba from

the CJPC women’s programme.  I will talk about  two issues that is citizenship and  electoral  process  and  women,  just  a  few

points, which women came up with and others are in the memorandum.

58



In examining and reviewing the rights to citizenship the women recommended the following which will, we hope,  ensure gender

parity, the confinement of their rights.

One, husbands of Kenyan women should be entitled to automatic citizenship.

Two, any child born to Kenyan parents outside Kenya should automatically have a right to be a Kenyan citizen.

Three, the registration of birth and death should be compulsory, efficient and effected at village level, for the common woman to

reach.

Along with that, passports should be automatically available to all Kenyans when they reach the age of 18 years  and issued by

the same board.  Also both passports and birth certificates should be free to be issued after every five year.

Kenyans leaving abroad should be allowed to vote by post or proxy in General Elections.

Com. Baraza:  I thought they are in the memorandum.  Iko kwa memorandum?

Florence Khaemba:  Yes, please I am just highlighting them.

Com. Baraza:  No  you are  not highlighting you are  reading.  Highting you say citizen then you say a little then go to the  next

point.  It is just time but we will read your memorandum.

Florence Khaemba:  Please these are just highlighting.

Com: Baraza:  Okay fine

Florence Khaemba:  I am just on the last point. That is on Electoral process and women.  As we know every Kenyan woman

has a right to vote and secondly we are 52% in our country, therefore women said.

- One, illiterate women should be assisted to vote.

- Two, presiding officers’ agents should also include women.

- Three, two times during polling one for women and one for men.  If I may be asked I would elaborate.

- Four, prisoners should be allowed to vote by proxy although they may be said to be criminals, but we have more criminals

who are not in prison.

- Five, those women in hospitals should also be allowed by proxy or  any other method,  electoral  commissioners will think
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appropriate.

- So Madam Commissioner, those are my points, so for representing the women.  I hope I have not taken too long.

Com:  Baraza:  I hope I haven’t harrased you

Florence Khaemba:  You have

Com:  Baraza:  I have, okay give me your last point.  Just give it we will read it.

Com. Barasa:  Wycliff Osere, if you are not there William Naibei, William have given.  Wycliffe is there,  umefuatiwa na Coun.

Michael Kituyi.  Councillor ameongea?  Sema jina.

Wycliffe Osere:  Wycliffe Osere.  Maoni yangu mimi naomba Tume ifikirie walemavu wote hapa Kenya.    Hapa Trans Nzoia

walemavu tuna mia mbili hamsini, wako na shida sana na mimi mwenyewe nikiwa vice-chairman wa Trans Nzoia.

Hawa  walemavu  wanaweza  omba  shamba  ya  makao.   Wakiomba  makao  wanaambiwa  wangoje  kuna  wakati  watapewa.

Ukifika pale unapata wakubwa ndiyo wamegawa hilo shamba.  Tafadhali mfikirie hawa walemavu. 

Halafu kuna wamama wale wazee wao wamekufa.   Wako na watoto,  wako na ma-group,  hawa wamama unapata wanataabu

sana na watoto, huko nyumbani.  Tafadhali muwafikirie.

Halafu ofisi ya Chief.  Mimi naomba ofisi ya Chief wawe wanachaguliwa na wananchi wenyewe.

Halafu  ofisi  ya  community  development  mimi  naomba,  nafasi  ilikuwa  ikiwekwa  kwa  PDA  wakisimamia  tafadhali  wapewe

walemavu wenyewe wasaidiane pale.

Ya mwisho, wakati  watakapopiga kura,  kama Tume umemaliza kazi yao ya constitution iende.   Nimeomba,  mjulishe  mbunge

kwa kupiga kura, lakini nominations, tafadhali mu-nominate wa mama.  Yangu yamekwisha:

Wycliffe Wanyonyi:  My views are as follows:

The name Trans nzoia to be replaced by Chepkelion

Boundaries to be respected

60



Village elders, MPs and Councillors to be the indigenous people

Natural resources to benefit the locals

Large farmers should pay rent to indigenous people. 

Michael Ofenda:  Here are my views:

Bill of rights should be protected.

Electricity should be available to all Kenyans

Concerning law and language teaching law.  The ministry of education should not be  interfered with by so many people  in the

country, but leave matters pertaining to education to ministers and professionals of education.  

Matters concerning air-waves.  The KBC should not be biased when broadcasting matters concerning the country’s welfare.

With these few remarks I say thank you.

Com. Baraza:  Rev. Kamataro Wanyama, yes please hurry and I give you three minutes, unafuatiwa na Edward Wanaswa

Rev. Kamataro Wanyama:  Ni asante sana.  Sina mengi ya kumptia.  Ya pili nashukuru 

Mungu kwanza mvua vile imenyesha sana, si namna hivyo.

Yangu vile nimekalia hapa hivi nikiwa mwenye kiti wa mashirika ya ADC ..

Com. Baraza:  Anza na jina.

Rev. Kamataro Wanyama:   Majina ni Rev. Kamataro Wanyama. Kwa hivyo yangu ni machache nikiwa mwenywekit wa

Mashirika ya ADC, ambayo ilianzishwa mnamo mwaka wa elfu moja na mia tisa sitini na tano.  Wafanyi kazi hao wamefanya

kwa mashirika kumi na mawili na Serikali iliyo saa hii ya utawala ikasema ADC share na Chepkeina  ivunjwe igawiwe

wananchi.  

Jambo la  muhimu sana  ni  kwamba  wenye  wameishi  hapo  Cheteina,  hawakupata  ardhi.   Wakapewa  ardhi  ma  ministers  and
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maD.C., na ma D.O. na watu wakubwa wakubwa.  Ndiyo nasema Tume ya saa  hii, ambayo inakaa kikao hiki, sheria ambayo

itatunga ipelekee Rais mpya ama Rais mwenye ako,  mambo ya ukabila ndiyo imefanya Kipkeina watu  wengine  hawakupewa

ardhi.

Na  ya  pili  kwa  sababu  ya  kupewa  ardhi  wale  wakubwa  wanapata  barua  kutoka  kwa  D.C.  kama  marehemu  Chelanga,

Manging  Director  na  Dr.  Walter  Kilele.   Badala  ya  kupata  (inaudible)  ya  wajiri,  wanapata  barua  kutoka  mbele  na  hawa

wananchi walikosa ardhi.

Ninaomba sasa kwa sababu hata majina yenyewe ni haya ya watu ambao hawakupata ardhi.  Ni hawa watu wameteseka kama

vile vile wakati wa uongozi wa Pharoah alipotesa Wamisiri.

Com. Baraza:  Asanta, tupatie hapa tusome.

Rev. Kamataro Wanyama:  Wacha ni asante. Kwa hivyo nasema ya mwisho sina mengi muchague ambayo mbunge wakaazi

wa hapo ndiyo wataumia wakati huu.  Mungu awabariki.  

Com.  Barasa:  Edward  Wanaswa,  kama  hayuko,  Wanaswa  yuko  wapi?   Kama  hayuko  tuko  na  Kiptum  Samoa  Rotich,

Kiptum, I saw you in Kwanza yesterday?

Kiptum:  Ndiyo lakini hiyo sirudii nyuma

Com.  Baraza:   I will not give you another opportunity.  No those are the rules

Interjection:  Crowd:  Toka

Com. Baraza:   Umejua tuko hapa,  wametuambia tumalize hii kazi,  huwezi kuja  huko  na  uje  huku.   Augustino  Chemongess,

kuja unafuatiwa na Ngeiywa, kama uliongea huko Kwanza, sitaki nikuone hapa, we have to hear people.

Augustino Chemongess:.  Ile ninaongea ina husu hapa. Yangu, mwaka wa sitini na tatu mpaka wa leo,  sisi hatujaona dalili ya

Kenya.   Yaani kusema namna hiyo  nilitembea  kila  pahali,  Pokot  iko  dume,  Turkana  iko  dume,  Tugen  iko  dume,  Keiyo  iko

dume, Kipsigis iko dume, Nandi iko dume, sisi Sabaot na Cherengani hakuna dume.  Na  ile nafanya hapa (inaudible) na naona

kila pahali nimezunguka, nilienda Pokot  hakuna kiti ya mtu, mtu hapana uliza kiti ya mtu, naenda Marigat hakuna mtu anagusa

kitu ya mtu, tugen hakuna mtu anaguza kitu  kitu  ya  mtu,  Turkana  namna  hiyo,  Nandi,  Kipsigis  namna  hiyo,  Masaini  namana

hiyo, Kikuyuni namna hiyo, Kisumu Jaluo iko namna hiyo, hakuna mtu anagusa nchi ya mwingine  na  hapa  nchi  ya  Sabaot  na

nchi Cherengani tumenyanyaswa aardhi kuuzwa.   
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Com. Baraza:  Unasema aje?  What do you want us to do?

Augustino Chemonges: Sasa  mimi nasema mwaka huu, ikiwa Councillor,  ikiwa mbunge Sabaot  waingie,  na  wa  Cherangani

waingie.  Taabu  ilioko  hapa  Endebess,  wazungu  waliingiza  hapa.   Tangu  sitini  na  tatu  mpaka  wa  leo  mwaka  arobaini,  wale

walikamata mamlaka hiyo walifanya kazi gani mpaka wa leo?

Lelem ara bara kutoka hapa lami iende mpaka lelom mpakani, iko wapi?  (inaudible) iko wapi?  

Yangu ni  hayo.   Wale  watu  wako  nje  ya  Sabaot  wawe  wakulima  si  tiketi  ya  mwingine,  hapana  ya  mwingine  halafu  unaleta

maneno  watu  wagombane,  hatutaki  watu  wagombane,  tunataka  tuwe  kitu  kimoja,  ukiwa  mkulima,  somesha  watoto  wako.

Lakini tikiti ya wenyewe uwachie wenyewe.

Com. Baraza:  Asante  tutaona mambo ya dume.

Edward Wanaswa:  Nashukuru Tume pamoja na wananchi. Mimi naitwa Edward Wanaswa na niko na maoni machache haya

kuhusu Katiba.  Jambo la kwanza naongea juu ya uongozi.

Kenya iwe na kiongozi wa taifa ambaye taifa ni Rais, pia atakuwa na Waziri mkuu, ambaye atachaguliwa na bunge, pia tuwe na

maWaziri ambao watachaguliwa kulingana na ujuzi na elimu yao.  

Pia kuwe na special ministry ya haki.

Halafu usalama wa mwananchi wakawaida upewe first priority kwa mambo yote katika taifa lote.

Upande wa Provincial Administration, cheo cha  P.C.  na  D.O.  iondolewe.   Halafu  tubaki  na  D.C.  na  chief.   Na  hawa  watu

watakua wanachaguliwa na wananchi.  

Jambo la tatu ni lazima tuwe na civic education kuhusu maisha kwa jumla, yani hii elimu ya kujifahamu.   Wananchi  wafunzwe

mambo kabla hawajapewa nafasi ya kutoa maoni.  Kwa mfano tunatoa maoni ya Katiba lazima tungelikua na  civic  education

mpaka mashinani, kwa sub-location kuhusu Katiba ndiyo, wakati wakutoa maoni tunajua tunatoa maoni kwa upande gani.

Halafu elimu ya sheria ianzishwe katika primary na secondary school.

Jambo la tano ni Court of Arms.  Executive Parliament na Judiciary ziwe independent.  Kusiwe mambo ya kuweka pamoja ama

ati mtu mmoja awe na nguvu nyingi.  Executive President asimamie, Parliament iwe na Speaker na Judiciary isimamiwe na Mkuu

wa Sheria ambaye ni independent hachaguliwi na mtu mmoja.  

Halafu hizi constituencies Katiba lazima iheshimiwe. Kwa leo mimi napendekeza ya kwamba,  kabla hatujamaliza Katiba hii, na
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mwaka huu ni lazima bunge ibadilishwe kuhusu wanasosimia uchaguzi, wafanye uchaguzi kwa uongozi  ambao unaweza kufaa

kama ni ikiweza Prime Minister,  na njia zingine na uchaguzi ufanyike. Lakini  Katiba  iendele,  Tume  ya  Katiba  iendele  na  kazi

mpaka wakati itamaliza.

La mwisho, Commissioner mimi naomba ya kwamba Tume yeyote ambayo inachaguliwa katika kufanya uchunguzi yeyote ama

kufanya kazi yeyote,  lazima ichaguliwe na bunge halafu na zipewe  muda  wa  kufanya  kazi.   Isiwe  tu  tume  huchaguliwa  halafu

inamaliza kazi kwa wakati ambao haujulikani.  Kwa mfano kama tume ya Katiba ni lazima ingeambiwa muda, sio kuikatanisha

kusema  pengine  mtaweza  kuendelea   pengine  hamtaendelea.   Kwa  hiyo  mupewe  muda  mzuri  wa  kufanya  kazi,  ili  mlete

matokeo ambayo yatafaa wabunge na taifa za dunia.  Yangu ni hayo.

Com. Baraza:  Asante.  Stanley Ngeiywa, if you are not there , Ronald Kisiyo, hawa wamesema, Jacob Mukung, we ni nani?

Jacob Ngiwa:  Bwana Ghai, ningependa hapa mahali inaitwa  Trans  Nzoia  kwa  sababu  wakoloni  ndiyo  walikuja  kupinduwa

Trans  Nzoia  na  siku  ya  leo  tungepeleka  jina  la  Trans  Nzoia  hii  ikuwe  ya  Kony  district.    Tungeenda  kumwambia  Queen

Elizabeth watu wale ulinyanyasa kuyoa nywele bila kuweka wembe ama maji, kwa sababu mzungu alikuja kutoa Kony kunyoa

nywele,  kunyoa  kavu  bila  maji.   Kunyanyasa  tu.    Na  leo  kwenda  kwa  Elizabeth   umwambie  watu  wale  uliyonyanyasa

wamepata cheo na wamewekwa  kwa ardhi  zao.   Kwa  sababu  kitu  ile  inaleta  hapa  ni  ukabila  ambao  tunasema  ati  ukabila.

Ukabila ndio,  ukoo,  kuna Luo, kuna nani, kuna Muganda,  hiyo na anatawala pale pale.   Hiyo ndiyo inaleta hapa mzozo, kwa

kila mtu kwa sababu Trans Nzoia tunasema ati tu na watu tatu.  Watu tatu kwa kwa diji moja wanafaa.  

Leo ndiyo tunataka utwambie siku ya leo na urudishie President pamoja  na wewe nawe na tungependa mahali hapo siku ya leo

mtoto  akizaliwa  aitwe  Kayo,  kwa  sababu  umerudishia  wale  udongo  wao.   Tukifanya  biashara  hatuwezi  kukataana,  tuende

biashara kila mahali.  Uchumi hatukatai.  Kwa hivyo na pongeza nyinyi mmekuja district  yetu hii, au hujaandika hiyo.  Leo kwa

sababu  unatoka  mahali  mbali  wewe,  Mombasa  ama  Nairobi  ni  mbali.   Umekuja  hapa,  uko  KONY,  kwa  sababu  Joseph

Thompson,  alichukua  hii  mlima,  alikuta  kama  watu  wako,  mpaka  wakati  walitoza  watu  kodi,  watatoa  manyama,  mapanya,

mpaka walikataka mkia za panya ati kodi  kulipa kodi,  tulisubuka kwa hivyo sasa,  basi  tunataka kila mtu akae  boma  yake  na

bibi yake na watoto wake.   Na  elimu tuwe kitu kimoja kama mashule.  Kama ni Kakamega watoto  wanaenda,  kama Nairobi

watoto wanaenda.

Basi ni hayo.  Sikusema kwa hasira.  Hasira kwa kunyanyasa.  Hapana nyanyasa wakati wote.

Com. Barasa:  Asante, tume sikia Mzee, pita hapo ujiandikishe.  Hassan Muchenge, come over

Hassan Muchege Wambuya:  Asante Bi Commissioner na viongozi wa siku ya leo ambao mmekuja hapa kutoa maoni yenu.
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Kitu cha kwanza,  mimi ninapinga juu ya mamlaka ya Rais.   Mamlaka ya  Rais  ya  kuwa  mkuu  wa  majeshi,  na  kuwa  Rais  wa

chuo kikuu, na Rais wa chama, ningependekeza hasira siku ya leo, Rais abakie akiwa Rais kwa cheo kimoja.  

Jambo la pili, ningependekeza pia P.C na D.C.  waondolewe na badala  yao tuwe na Chief ambao anachaguliwa na mwananchi

ili kwamba aongoze kwa miaka mitano.

Jambo  la  tatu,  ningependa  pia,  Machief  ambao  wanaandikwa,  wakiwa  kabila  moja  kwa  Katiba  ya  kesho,  ambayo  sasa

tunaelekea baada  ya uchaguzi, iwe kwamba machief wanachaguliwa kulingana na wananchi kutoka kwa makabila  arubaini  na

mbili na wala si kabila moja.  Hii imekuwa ikichangia wizi wa mifugo na corruption.

La nne, ningependa sheria ya numbari 107  ambayo inamwezesha mwananchi kuwa na kitambulisho, ningependekeza kwa siku

ya leo ya kwamba kitambulisho kitafanyiwa marekibesho mapya kulingana na wananchi wa kawaida.

Nafikiri ni hayo to.  Kwa majina ni Hassan Muchege Wambuya,  

Com. Baraza:   William Koross, Lorian Ngeiwa, we unaitwaje?

Lorian Ngeiwa:  Commissioners

Com.  Baraza:   Sorry,  let  me  interrupt  you.   Kama  kuna  watu  wana  memorandum,  na  mungetaka  tu  kupeana  unaweza

kupeana, sijui kama tutamaliza na mvua inakuja.  Kama uko na memorandum unaweza kupeana, tutasoma.

Lorian Ngeiwa:  Ningependa tu kusema namna hii, there is something about

Com. Baraza:   Say your name

Lorian Ngeiwa: Lorian, moja nahitaji Katiba ambayo ni Kenyan na siyo iwe na mifano ya British.   

Pili,  tunataka  Katiba  ambayo  kila  mwana  Kenya  anapatiwa  nafasi  aseme  vile  angependa  kusema  na  wakati  ambao  unofaa.

Ikiharakishwa kama ile ya Uganda itakuwa na shida.

Tatu, tunataka Katiba ambaye zaidi kuliko kila kitu inaongea juu ya ardhi katika nchi hii.  Kwa sababu hiyo ndiyo roho ya watu

wote katika nchi hii.

Nne tunataka Katiba ambayo ni federal  katika nature,  yaani ni Serikali ya Majimbo.  Kwa sababu hiyo ya  matakwa  ya  wale

ambayo walio wengi ambao wananyanyaswa.  Nasema hivi kwa sababu isipokua kutoka zaidi Commission ya 1978  mpaka leo
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wametafuta Kenya we want na hawajapata.   Hakuna mtu anauliza kwa  nini  hawa  watu  wanapigana,  kama  watu  wanapigana

pengine  Rwanda  na  Burundi,  Hutu  na  Tutsi,  kama  watu  wanapigana  Somalia  na  Sudan,  juu  wa  Wanumbi  na  wale  wa  juu.

Natusipotengeneza haya mambo ambayo Kenya iko katika ukabila,  hatuwezi kundanganyana kwamba hatuna ukabila,  nchi hii

kila mtu awe na uhuru na haki ya kuwa katika sehemu yake na iwe localised katika community hiyo.   

Tano, hakuna kitu kinaitwa Kenya.   Hii Kenya ni viraka ya makabila.   Kwa hivyo sasa  tunahitaji land ile inaitwa mchanga wa

Kenya  usiitwe  mchanga  wa  Kenya  katika  Katiba,  hata  katika  sheria  ya  Mrs.  Baraza.   Mchanga  uitwe  mchanga  wa  local

community wa wale watu wanaoishi hapo.

Commissioners,  tusiwe na kitu inaitwa trust  land.  Trust  land  ilikuwa  ni  mchanga  ambao  unachungiwa  wale  ambaye  haikuwa

wanajiweza tangu wakati  ule.  Trust land yote  irudi  katika  local  community.  Government  land  yote  irudi  hakuna  nchi  inaitwa

Government.  Tunaambiwa hiyo forest  ni Government land,  ADC ni Government,  nani ndio serikali,  nani  ndio   Government.

Inatakikana irudi kwa wale watu wenyewe.

Nasikia  iko  ingine  inaitwa  consolidated  land,  kuna  ingine  inaitwa  land  adjudication,  land  sijui  nini.   Tunataka  local  council,

ambaye  inaitwa  council  of  elders,  kama  ni  Wasomali,  Wasomali  wenyewe  waketi  pale   katika  local  council  yao,  kama  ni

Waborana kama ni wengine, kama ni Pokot,  Sabaot,  Waluhya wabaki  katika nyumbani nawatafute ili inaitwa local native yao

wenyewe.  Hawo ndio watangalia maneno ya ardhi yao.  Lakini sio Commission of Lands.  Nafikiri huyu anaitwa Commissioner

of Lands atolewe.  Huko ndiyo wizi wa nchi unafanyika.  Land Control Board, hatutaki Land Control Board  D.C anaketi  pale,

D.D.C. sijui D.D.O anaketi  hapo,  D.D.O.  pengine ni kabila ingine, inapatikana shamba pengine siwezi pata,  D.C.  anachukua,

D.D.O.  anachukua,  inapotea,  sasa  hatutaki.   Tunataka  kitu  inaitwa  native,  wale  watu  wa  nchi  hiyo,  wenyewe  waketi  chini

waangalie mambo yao.

Ingine,  hii  lease  ya  miaka  99  ama  999  kutokea  saa  hii  ikwishe.   Ilikuwa  ni  lease  ya  Wazungu  na  sasa  Wazungu  walienda.

Hatungependa Wafrika wale huru tena waendele na mambo ya lease.  It must go back to the local community.

Com. Baraza:   Your last point.

Lorian Ngeiwa:  Hapana last madam.  Ingine ni kwamba hakuna land inaitwa private.  Itarudi tena kwa wananchi.

Trust land  Cap.  9  Section  112-118  ambayo  inaitwa  land  is  held  by  trustees,  the  County  Council,  tunataka  irudi  kwa  local

residents.  Na hii mambo ya Council Council tutoe.   

Ingine  district  boundaries,  lazima  iwe  marked  sawa  sawa  tena  kulingana  na  makabila,  sio  kulingana  na  population,  sijui  ati
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physical features, tunataka kama ni district boundaries inakuwa, Eriteria iliwekwa katika boundary ya milima milima ya Ethiopia,

kwa hivyo hata hii ya upande hii inakuja kutoka Mt. Elgon, inafuata namna hiyo itafika upande huu namna hii. Na  watu wengine

walisema  kwa  nini  mntaka  namna  hii,  it  must  be  according  to  ethnic  interests.   Section  27  na  28  ya  Land  Act  ambayo

ina-empower individual ati  wawe  na  mchanga,  kama  mtu  amekuwa  na  mchanga  na  pengine  aimeiba  ama  alitumia  fraudulent

ways atakuwa na nchi. Kwa hivyo tungetaka hiyo yote itolewe, hiyo section na mchanga urudi kwa wenyewe.

Com. Baraza:  Asante tutasome Memorandum

Lorian Ngeiwa:  Sina memorandum

Com. Baraza:  Okay your last point

Lorian Ngeiwa:  Tunataka kitu kinaitwa minority bill katika bunge.  Minority bin iamuriwe kwamba wale wachache,  makabila

yote wapatiwe ubunge.   Wamefikia sasa  pengine constituencies tisaine. The  group  in  charge  of  creation  of  constituencies  ile

group ya commissioner hawa watengeneze kulingana na makabila.     Tungependa ile bill inasema hakuna squatters  katika nchi

ya mtu.   I mean Sabaot  hawezi kuwa squatter  katika nchi ya Sabaot,  Mturkana ndiye atakuwa squatter  katika nchi hii.  Ama

Sabaoat ndiye atakuwa squatter katika Somalia.  Lakini squatter hapa hakuna, hii ni nchi yao.

Ya mwisho nafikiri kwa sababu nimekua harassed kidogo ni kwamba national constitutional assembly, ile itakuwa KCC, nasikia

baada ya hii, wataenda kuketi chini mahali fulani, lazima iwe na makabila yote katika hiyo assembly.  Sikuwa na watu wachache

ati wamesoma, hata kama hawajasoma wataambiwa Kiswahili, ili kila kabila iwe katika kile kikao cha mwisho kuamua mambo

haya.

Nikimaliza kabisa nasema hiyo jambo kama mtu ni Msomali ya Kenya ama ya Uganda ame-stay in Somali awe na vitambulisho

 viwili, kama ni Mteso awe na vitambulisho viwili cha Kenya na cha Uganda.  Kama ni Sabaot  ya hapa iwe namna hii ya pande

hii na ya pande ile.  Kama sio hivyo basi ikiwe recreation of boundaries.   Boundary yote iwe mpaka ya Somali yote ije Kenya

ama hawa watu waende mahali wanapenda.  Tusiwe kama Rwanda na Burundi.  Asante sana.

Com. Baraza:   Patrick Mukile, Commotion back ground noise (inaudible)

Patrick Mukile:  Mimi Patrick Mukile nitaongea kuhusu wizi wa mifugo. Hapa tunaongea tumekosa ulinzi wa kutosha. 

Mifugo ya watu imechukuliwa, watu wameuwawa, Serikali iliyoko mamlakani haijakuchukua jukumu lolote.  Kile nasema katika

Katiba mpya kwa maana Serikali inasema inalinda mali na maisha ya mtu na hivi vitu vinatoeka.  Kwa hivyo katika mpya nataka

tuweke kwamba ikiwa  mali  ya  mtu  na  maisha  itatolewa,  Serikali  ilipe  ridhia  kwa  huyo  mtu  ama  mali  yake.   Kwa  hivyo  pia
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naongea  kuhusu ulinzi hapa kwanza ulinzi umezoroteka kwa  sababu  ya  administration  kuchaguliwa  kabila  moja   peke  yake.

Kwa hivyo nataka chief, assistant chief wachaguliwe na wanananchi moja kwa moja ili usalama upatikane.   Kwa hivyo upande

wa  uraia.   Nitaongea  upande  wa  uraia.   Mtu  yeyote  ambayo  alipigania  uhuru  hapa  Kenya,  mpaka  Kenya  ikapata  uhuru,

anastahili apewe uraia bila pingamizi lolote.   Mtu ye yote iliingia  hapa  miaka  ya  thamanini,  naamengia  hapa  Kenya,  huyu  mtu

achunguzwe uraia wake ulitoka wapi.   Kwa hivyo  hiyo  ndiyo  naona  watu  wanaongea  kwa  uchungu.   Wanatetea  uraia  usiyo

wao.   Kwa hiyo upande wa ardhi,  tungeomba kwamba kila Mkenya ambaye ana umri wa miaka kumi na  nane  apewe  ardhi,

acre tano yule wa chini na yule wajuu apewe acre hamsini, kwa mana Wakenya wengi hawana mashamba, ndio kuchangia sana

umasikini katika nchi.  Ndiyo naona ufisadi wa mashamba umekua juu sana.  Kwa hivyo, lingine ambayo nitaongeza hapo,  tuwe

na Tume ambayo itachaguliwa na bunge ya kuchunguza ufisadi  katika  wizara  zote  za  Serikali  na  pia  tuwe  na  Tume  zisizo  za

Serikali ambazo zitafuatilia pia  ufisadi ili tuone haki inapatikana wapi.

Kwa hivyo upande mwingine wa uongozi ni kwamba tunataka Serikali ya umoja wa kitaifa, ili  kila  kabila  lilindwe  sawa  sawa

bila kubaguliwa.  

Kwa hivyo la mwisho ukabila imezidi Kenya kwa sababu ya provinces.  Provinces ndiyo imeleta ukabila Rift Valley na Nyanza.

Kwa hivyo mikoa yote ipigwe marufuku, ili watu wasione Kenya kama kabila, waone Kenya kama moja.

Kwa hivyo kumalizia ni kwamba,  kuna wale wasiojiweza kama wazee na watoto.   Hasa nitaongea kwa wazee.   Wazee walio

juu  ya  umri  wa  miaka  sitini,  Serikali  iwe  inawapa  kitu,  ili  wajilinde  nyumbani.   Iwape  pesa  fulani  ili  maisha  yao  yaendelee

nyumbani.

Com. Baraza:  Amina Moraa, utafuatiwa na Joseph Jerotich

Amina Moraa:   Kwa majina naitwa Amina Moraa.   Kuhusu mashamba.  Wakenya  wote  wapewe  mashamba  bila  kubagua

wanawake.  Mtu wa chini kupewa shamba iwe acre kumi na wa juu iwe hamsini.

Viti vya bunge maalum vipewe wanawake.  

Masomo ya shule ya msingi iwe free kwa kila mtoto.

Masquatter wote Trans Nzoia wapate mashamba.  Yangu ni hayo tu.

Com. Baraza:  Asante, Joseph Cherotich, kama hayuko Paul Kimei.  

Paul Kimei:   Asante sana Mama Commissioner and all the other Commissioners.   Ningependa kuongea juu ya President   of
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the Republic of Kenya.  Mimi na-propose ya kwamba..

Com. Baraza:  Sema majina

Paul  Kimei:    Mimi  na  propose  ya  kwamba  Rais  wa  Kenya  awe  an  all-powerful  President  ambaye  anakuwa  elected  na

wananchi wote wa Kenya yaani universal suffrage na sio mtu wa kuwa elected na Parliament.

In case of any wrong doing by the President, awe impeached by Parliament as is the case in America.

Presidential tenure iwe two terms of five years each.

The type of Government ziwe Presidential  type.   And  the  President  is  the  chief  executive  and  head  of  Government  awe  pia

commander in Chief na awe na powers za ku-declare war at any time he deems fit.

Kuhusu  mashamba  ya  Serikali  hizi  wanasema  trust  land,  mimi  naona  ya  kwamba  because  this  issue  is  very  sensitive,  na

mashamba  ya  Serikali  yameisha,  ninge-propose  ya  kwamba  Serikali  isimamishe  kupatia  watu  mashamba.   Watu  ambao

hawajapata  mashamba mpaka sasa  watafute namna yao ya kupata  mashamba,  lakini  Serikali  zile  shamba  zilizopo  (too  much

background booing).

Com.  Barasa:   Kimia.   Nilisema  kwamba  tutaheshimu  maoni  ya  kila  Mkenya  hapa.   Wewe  utapata  wakati  wako  useme

maneno yako.  Hapana fanyia mwingine kelele.  Haya ni maoni yake na utayaheshimu.

Paul Kimei:  Kwa upande wa death sentence mimi nataka iwe abolished na iwe replaced with life imprisonment.

Tribal boundaries iwe maintained as they are now.  Zisiwe tribal, ikuwe tu vile ziko kwa sasa.  Iwe ni ya kabila ama si ya kabila.

Na mwisho tuwe na survey post ambaye itakuwa kazi yake headed by the Chief Justice na kazi yake itakuwa ni ku-swear in the

President and to translate the Constitution.

Vyama vya siasa pia madam, viwe vingi sioni haja ya kuwa na vyama viwili sasa.   Watu wanataka hivi vyama vingi, na vyama

hata viwe mia moja hakuna ubaya.

Nominated  MPs  wawe  nominated  on  merits  sio  ati  ni  wanawake  ama  sio  wanawake.   Na  Na  la  mwisho  Madam

Commissioner, ya kwamba kuna mtu alisema hapa wale husbands wa Kenyan wives wawe Kenyans.   Sasa  naye wale  wives

wa Kenyan husbands wawe Kenyans.  Thank you.
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Com:  Baraza:   Stephen Chesire,  kama hayuko, Chemswet,  William Chemaswet,  Sammy  Ndungu’u,  Dickson  simiyu,  kuja,

fuatiwa na Dickson Chemandwa

Dickson Simiyu: Madam commissioner yangu ni kwamba ningependa wazee wa miaka sabini walindwe na Serikali.   Wapewe

pesa kwa kila mwisho wa mwezi kama shilingi  elfu  moja  au  mbili.   Kwa  sababu  hawa  wazee  wanataabika  sana  wengi  wao

hawana makao wanakaa tu kiholela.  Kwa hivyo Serikali ichunguze maisha yao.

Maskini  katika  Kenya,  ambao  hawana  makao  wapewe  makao  ,  mashamba  ambayo  wanaweza  kukaa  pale  na  na  kupata

mapato.   Kuliko  wale  wanaitwa  maskini  sasa  ndiyo  matajiri  wanapewa  mashamba  na  maskini  wenye  hawana  mashamba

wanakaa hivyo, hivyo.

La tatu:  Matajiri wenye mashamba wanatakiwa wawe na ekari hamsini au mia moja mwisho.

La nne machiefs wachaguliwe na raia kuliko hawa Ma-chiefs  wanatolewa kule nchi nyingine wanaletwa hapa na wanahongana

na  wanapewa  U-chief  na  hawajui  tatizo  la  wananchi  ambao  wanakuja  kutawala.   Kwa  hivyo  ma-chiefs  na  sub-Chiefs

wachaguliwe na raia.

La  tano  ningelipenda  hivi,  mambo  ya  busaa,  chang’aa  ambayo  Polisi  inakimbiza  wananchi,  wakipelekwa  huko  na  huko

ihalalishwe na Serikali itumie njia fulani ambayo wanaweza kupata pesa kutoka kwa hiyo pombe.

Com. Baraza:  Ya mwisho

Dickson Simiyu:  La mwisho, ningelipenda AP – administration Police, ipeanwe kwa Polisi, wawe pamoja na Polisi isiwe AP.

 Kwa hayo mengi ama machache nasema asante kwa kunisikiliza.

Com Baraza:  Jacob Wamalwa, wewe ni nai?

Dickson:   Dickson

Com. Baraza:   Utafuatiwa na Wamalwa, uko wapi?  Sema Jina,

Dickson Chemalwa:  Yangu nitasema tu machache.  Kwa upande wangu mimi karibu na niko karibu miaka sitini katika Trans

Nzoia hii, na nina elewa vizuri sana. Katiba ambayo sisi tuko nayo, ni kama ifuatayo.  Kitu cha kwanza,  hili jina la Trans Nzoia

libadilishwe na itwe Kony district.  
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Ya pili, mwaka wa sabini na nne, sabini na tatu kuna watu ambao walikuwa wanaishi upande wa Kaptagat  na Timboroa.   Na

hawa watu hawajapata makao mpaka wakati huu.  Kwa hivyo kuna mashamba ambaye kama ADC, haya mashamba ya ADC,

yapewe watu kama hawa.

Ya tatu mimi kwangu naona kile unasema ati (inaudible)   iko  kwa  upande  wa   watoto.  Kuna  watoto,  zaidi  kwa  upande  wa

wasichana, hatujapata sheria kamili ambaye inatusaidia. Kwa sababu kila mara unaona mtoto wa mtu anadungwa mimba ama

kijana fulani anaenda na msichana fulani kwa muda kidogo anafukuzwa kuja nyumbani.  Na  huo mzigo wote unaletewa wewe

mzazi.  Kwa  hivyo  ningetaka  hivi  sheria  kamili  kabisa  ya  kulinda  hawa  watoto  itungwe.   Nyinyi  Katiba  mwende  mwangalie

maneno kama hiyo.

Nikimalizia hivi, wale ambayo wako katika Trans Nzoia ikiwa ni kabila ngapi wako Trans Nzoia,  tukae na mukijua mko chini

kwa ajili ya Sabaot katika Trans Nzoia. Ni hayo tu na itafanyika.

Com. Baraza:  Can you keep quite. Upeane  maoni bila kutisha mtu yeyote.   Sisi tutaenda tuangalie.  Usi-threaten mtu yeyote

peana tu maoni, wewe ni nani sema jina

Jacob  Wamalwa:  Commissioners  wa  Katiba  ya  Kenya  mimi kwa  majina  naitwa  Jacob  Wamalwa.   Hapo  mbele  yenu  ni

machache ya  kupendekeza kama maoni yangu:

Kwanza  kabisa  ngependa  kuzungumzia  juu  ya  uraia  wa  Kenya.  Mimi  mwenyewe  ni  Mkenya  mzaliwa  wa  Kenya,  baba  ni

Mkenya.  Kwa hivyo tunapojiita Wakenya tuwe Wakenya.  Nikiwa M-giriama, na nikaishi kule Bungoma nikawa kule na duka

langu biashara yote ama shamba, sharti nilindwe na sheria pamoja na  hiyo mali yangu niliyo  na vyote nilivyo navyo upande huo

kwa  sababu  mimi  ni  Mkenya  nanitajivunia  kwa  Mkenya  upande  huyu  wa  Bungoma  japo  kuwa  mimi  natoka  Mwambao.

Nikitaka  U-Councillor  kule  ama  nikitaka  ubunge  kule  mimi  ni  Mkenya,  wakaazi  wa  kule  Bungoma  ikiwa  watanipenda,

wanichague  kuwa  mbunge  wao  au  Councillor  wao  kwa  sababu  mimi ni  Mkenya  na  niko  Kenya.   Hakuna  cha  kusema  ya

kwamba  mimi ni  Mluhya  ama  ni  Mbungoma  siwe  kusimama  kwa  Ucouncillor  ama  kwa  mbunge.   La,  hapo  mtakosa  kujua

maana ya uraia wa Kenya.  Mimi ni Mkenya na niko na haki popote  nilipo, niwe upande ule wa Turkana ama kule Kuria,  ama

kule Masaaini,  mimi ni Mkenya,  kwa hivyo wananchi watukufu mpate kujua uraia,  kujiita Mkenya,  uwe  ni  Mkenya  kweli,  na

siyo Mkenya wa Endebess tu.

Jambo la pili, ningependa kusema tuwe na Serikali ya Majimbo.  Serikali ile tuliyokuwa nayo tangu tulipopata uhuru mwaka wa

1963 hadi mwaka 1966,  kulikuwa  Serikali  ya  Majimbo  na  wale  wenyewe  wa  rika  yangu  walikuwapo  wakati  ule  na  wako.

Wakati  huu wakaniunga mkono.   Ilikuwa Serikali nzuri, mimi niliipenda kwa sababu barabara  hizi munazoziona  kutoka  Kitale

kwenda kule Kipsogot,  kwenda kule Malaba  zote  silikuwa  maintained  na  chief  wenyewe  wa  County  Council.   Tulikuwa  na
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bulldozer  hapa  sikachezea  hapa  mara  kwa  mara,  barabara  zilikuwa  nzuri  kweli  kweli.   Lakini  sasa  mambo  yalipokuwa

centralised Nairobi, basi barabara zetu zikaharibika kweli kweli. 

Com. Baraza:  Sema point ingine tumepata hiyo

Jacob Wamalwa:  Asante.  Sasa  point yangu ya pili, ningependa kumzungumzia juu ya Rais.    Ningependa kusema  ya  kuwa,

Rais wa Kenya asiwe juu ya mamlaka, bali awe chini ya mamlaka,  ili  kwamba  atendapo,  jambo  lolote  akiwa  ofisini  na  yeye

ashtakiwe ili kuhifadhi nidhamu katika ofisi hiyo na kwa namna hiyo itakuwa njia moja ya kuondoa ufisadi katika ofisi zote na

Serikali ya nchi hii yetu ya Kenya.

Kwa hivyo ningependa vile vile kusema  ya  kwamba  Katiba  mpya  tungependa  Rais  atawale  kwa  miaka  ama  kwa  vipidi  vya

miaka mitano mara mbili.  Yaani kipindi kimoja miaka mitano, kiingine miaka mitano, iishapo aende nyumbani.  Asanteni.

Com. Baraza:  Morris Masinde, yuko, Jane Khamala.

Jane Khambala:  Ni asante sana kwa Tume hii.  Nimeshukuru kwa vile mmfekia sisi watu wa Bumali, nina washukuru sana.

Mimi  nikiwa  hapa  naitwa  Jane  Khamala  ninatoka  Nalingo  Primary  School  mlima  mwisho  kabisa,  lakini  kilio  changu  ama

kuongea kwangu ninaongea nikisema niko kama msituni bila mchuganji.  Sababu yake huko kila kitu kinafikia lakini mwenye iko

mbele ya town kwenda huko anachunga vizuri na analala vizuri. Kwa hivyo sijaelewa ni kwanini niwe Mkenya naninaka Kenya

yangu nikiwa na wasi wasi.   Pili ni kwamba,  ningependa hali ya kortini,  ni kwanini korti,  ofisi na judge,  unaweza  kuona  judge

hana mamlaka wakili ndiyo iko na mamlaka.  Sababu yake, huyu mtu ananuliwa na huyu mtu ambaye anatumia watu.   Unakuta

huyu wakili anamwabia, wewe simamisha hii case usikate, kusudi zile pesa  zake ziingie, na huyu binadamu ni Mkenya anaumia.

Ningependa case zikatwe kulingana na judge zisiwe ni wakili.

Com. Baraza:  Wokil ni nani?

Crowd:  Advocate

Jane Khambala:  Tatu, ningependa ardhi ikishanunuliwa wapeane title deed wachunguze ukweli kama iko wapeane title deed,

hatutaki ma-case.  Tunataka tu mwangalie na kama ni ukweli imekwisha haina deni,  isimamiwe haraka nawapewe matitle deed.

 Ikiwa  mimi ni  mwenye  shamba  nilinunua  sitapata  title  deed  na  huyu  mtoto  wangu  ambaye  atakuja  kutawala  atapata  je  title

deed, ambaye hajui uchungu wa hiyo shamba.  Ningependa itolewe haraka ipeanwe.  

Ingine ni kwamba,  tuko hapa Trans Nzoia siyo wafute hiyo jina ya Trans Nzoia.   Ningependa jina la Trans Nzoia  ikae  Trans

Nzoia kusudi Trans Nzoia si uko wa mtu, sio kabila ya mtu, ningependa Trans Nzoia hata Mkikuyu akiomba kura kwa vitendo
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yake apewe.  Kama wewe ni Mpokot kwa vitendo yako upate.  Trans Nzoia hapa tulikuja kununua na pesa  lakini sio reserve.  

  Mambo ya kusema iwe ni ya Chepkoilel mimi ninapinga vikali sana.  Kusema ni ya Chepkoilel  pia mimi ni  Mnandi itakuwa ni

ya Wanandi, lakini ni ya watu wote 42.   Singependa hivyo.

La nne, ningependa watu wa Kenya wa Sabaot, Wasebei, wa Bol,  na hii inaitwa Bongomek, ninachinganyikiwa ndani ya hawa

watu.  Ndani ya hii watu unakuta Msabaot,  Msebei,  Mgomek na Kon,  tulikuwa tunasikia kwanza Mbomet,  tumekuja kusikia

Sabaot  na Sebei,  je  mwingine inafuata hiyo  neno  (inaudible)  original.   Tafadhali  Tume  hii  ona  ndani  sana,  chunguza  yaani  ile

inafaa inasema nini? (inaudible)  hatungependa ifanyike.  Mimi ninakaa nikilalamika, sijakaa kama Mkenya.   Nimeona ile sheria

ilipitishwa  ikasema  njia  inapita  mpaka  Uganda,  inapita  mpaka  Tanzania,  inafanya  biashara  la,  sio  hivyo.   Hiyo  kazi

wasipoangalia naomba nyiyi Tume mwangalie, kwa sababu Mganda anakuja na vyombo yake yote na pesa yake yote ananunua

shamba langu na kuishi ndani, ndiyo unasikia Bongomek wanalia hivyo.   Sasa  akindugwa haoni anapigwa.   Unawesa  kukuta

Muhindi  ametoka  kwao,  town  yote  ukitembea  ni  Wahindi,  kwani  Africa  ya  Kenya  hakuna  mtu?  Ningependa  mtwangalie

tujitawale, tule matunda na Kenya kama Wakenya.  Tusiwe watumwa.  Hata gharama ingine ndiyo inakujia tu hii, inakujia kwa

wale wengine wanaharibu Kenya yetu.  Wakenya wanakuja kututawala.  Tafadhali saa ni mbaya naona mvua, iwe hivyo.  

Com. Baraza:   Manoa Alishula

Manowa Alisula:  Bi Commisisoner naitwa Manowa Alisula.

Com. Baraza:  Mta kimya ili tusikie maneno ya huyu.

Manoa Alishula:   Maoni yangu ya kwanza ni kwamba katika Katiba tuwe na utangulizi,  Preamble.  Na  katika hiyo preamble

kuwepo  na  zile  objective,  zile  ambazo  wale  wote  walipigania  uhuru,  ili  tuondoe  kutokujua  kusoma  na  kuandika,  tuondoe

umasikini, na kupigania dhidi ya maradhi.  

Pili napendekeza kwanza wabunge,  MP uwe full time occupation.   Wabunge  kazi  yao  iwe  ni  full  time  wafanye  kazi  kwanzia

Jumatatu hadi Ijumaa.  Na  kila mara wawe katika bunge.  Hii maneno yakukuwa yeye  ni  mbunge  na  ana  kazi  nyingine  mara

yeye ameenda kortini, yeye ni advocate, mara yeye ni managing director company fulani singependekeza iwe hiyo.  MPs iwe full

time occupation.  Pia ita-deal na hii idea yakotukuwa na quorum katika Parliament.  Wawe huko Parliament,  wanafanya kazi at

the expense of the tax payer.  

Tatu  napendekeza  kwamba,  kile  kifungu  cha  elimu,  Education  Act,  kiwe  amended  mahali  fulani  i  ruhusu  at  least  Waalimu

wapate uwezo wa kuwaadhibu wanafunzi katika kiwango fulani.  Nasema hii kwa sababu, unaweza kukuta mwalimu ambaye ni

mzee kwa mfano au mama wa miaka hamsini na nne hamsini na tano katoto  ka miaka kumi na moja kumi na mbili kana argue

na yeye,  na  hata  anafaa  kuwa  his  or  her  grandchild,  unaona.   Sasa  hii  ndiyo  imechangia  sana  kutokuwa  na  nidhamu  katika
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mashule.  Kwanza napendekeza kwamba hili liwepo na iwe na iwe na guidelines zake.

Pia  point  ya  nne  ningependekeza  kwamba  kuwe  na  total  free  education.   Total  free  education,  hivi  ninasema  wazazi  wengi

Kenya kwa hivi sasa  wanaishi below poverty line, na hawana uwezo ule wa kununua hata chaki,  chokaa.   Inakuwa ni vigumu

sana  Waalimu  kufundisha.   Buildings,  shule  nyingi  sana  katika  Kenya  hazijakuwa  developed,  hata  sana  katika  sehemu  hii.

Inatakikana  wao  wazazi  waweze  kujenga.   Kwa  hivyo  napendekeza  kwamba  Serikali  iprovide  kila  kitu,  Waalimu,  building

materials,  kujenga,  chaki,  vitabu  na  hali  kadhalika.  Pia  ku-maintain  na  hata  ku-employ  watchmen  kwa  shule.   Kwa  sababu

tunaambiwa kwamba free education na…

Com. Baraza:   We got the point 

Manoa  Alishua:   Tano  napendekeza  kwamba  special  seats  katika  Parliament  ziondolewe.  Kwa  sababu  Madam

Commisisoner, I think uko hapa kwa sababu of your competence,  you qualify, sasa  iwapo tutatenga viti  fulani  ati  special  vya

akina  mama  tutapata  mama  wengine  ambayo  wanenda  huko  and  they  are  not  competent   enough.   Kwa  hivyo  mtu  aweze

kupata asiwe kama ni ubongo kwa mfano, ama hata kama ni kiwete ndio, asimame kura kama mtu mwingine apigiwe kura. 

Sita, maneno ya cost-sharing, napendekeza kwamba yatolewe na Government sector.  Unapoenda kwa mfano kama kwa D.C.

una document zako unaambiwa uende ufanye  photocopy,  namzee  labda  ametoka  kule  nyumbani,  miguu  mitupu,  shilingi  tano

hata ya kufanya hiyo photocopy hiyo gharama hawezi.  

Saba ningependekeza kwamba haya maneno ya budget, Waziri anasoma budget katika bunge, halafu yanajadiliwa na wabunge

nahatimai mwishoe hakuna  neno  niliona  nayo  pale.   Kwa  mfano  juzi  alivyosema  anaongeza  bei  ya  mafuta  by  1  shilling.   Hii

ita-affect mwananchi wa kawaida na wale wabunge kule ambayo wanajadiliana sana hawaja-vote  that one out.   Sasa  imebaki

vile.  Sasa why discuss about that issue.

Com. Baraza:  Your last point.

Minowa:  I have just two points madam, just bear with me.

Nane ningependekeza kwamba maximum acreage of land iwe hundred acres.   Yule tajiri kabisa  awe  na  acre  mia  moja.   Na

mdogo ikiwezekana awe na acre kumi.  Huenda labda tutajaribu kuangamiza hii poverty, umasikini.  

Tisa, Presidential shift.  This should be on rotational basis.  Kwa hivi sasa tulikuwa na Rais tukota central,  wakati  huu tuna Rais

kutoka Rift Valley, mbona tusiwe na Rais tutoka Nyanza, Western, ama hata Coast.
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Mwisho,  ningependekeza  kwamba  nchi  hii  yetu  ya  Kenya  iwe  partyless  state.   Mtu  kama  anataka  u-Councillor  ama  hata

wakisimama elfu moja, sisi wenyewe tutachagua ni gani.  Hi maneno ya kuchagua vyama vingi vina promote ukabila.  Asanteni.

Com.  Baraza:  Thank  you.  Veronica  Osewe:  Kama  hayuko  Daudi  Sebei,  kama  hayuko  Phillip  Mrefu,  utafuatiwa  na  Fred

Opindo.

Phillip  Mrefu:  Asante  sana  mwenye  kiti.   Umebarikiwa  na  kuja  hapa  Endebess.   Mimi  ni  Phillip  Asogo  Mrefu,  kutoka

Chepcheina kutoka Endebess division, Trans Nzoia.  Yangu ni na maneno mchache.

La  kwanza  mimi nataka  kuzungumza  kwa  mwananchi  M-Sabaot  wa  Mt.  Elgon  ambaye  alikuwa  anaishi  mlima  huo  ambaye

unaita Kaitogon ndiyo ule.  Hata ni baba yangu alikuwa anaishi huko.  Nawakati  wabeberu walipokuja hapa,  walienda kufyetua

hawa  watu,  juu  chini  ili  watoke  waende.  Lakini  Msabaot  alikubali  kwenda,  wakaenda  mpaka  Tanzania,  wengine  Pokot,

wengine Uganda, hata Sebei  wapi hata sijui maana ya Sebei.   Sebei  ni district  Sabaot  ni binaadamu  (inaudible)  Sasa  wakati

walipoenda 14 – 18 na mpaka juzi wakati  wa (inaudible) ambayo  Majimbo  unaingia  ndani  mzungu  amechukuwa  mashamba,

sijui acre kumi au mia moja, sasa M-Sabaot hana njia, miti inatoka hapa inaenda,  si ya Msabaot.   Hawa wanyama wako ndani

wanaenda  hawapatii  Wa-Sabaot,  wangesema  hata  one  quarter  ya  miti  wawapatie  hawa  watu  kwa  maana  walifukuzwa,

wapewe tu kama pension, saa zile walitoka pale, hata za mnyama wapewe kidogo pension,  wapewe hawa watu ili wasi ibe ibe

kwenda  Tanzania  tena,  wasiende  Pokot  tena,  basi  Commission  hii  ifikirie  ya  kwamba  hawa  watu  nao  ni  binaadamu,  mzee

mmoja karibu aliwa hapa hata mimi nililia.  Kwa hivyo hii misitu haina kabila.  Mzungu alipanga mchanga, tukienda Nyeri  saa  hii

niko  Nyeri  nchi  ya  nani,  M-kikuyu  na  nina  heshimu  yeye  na  mimi  pia  niheshimiwe  nikiwa  milimani  siyo  kwa  Muaarabu  ni

kwangu.  Ukienda kwa mtu huwezi kuingi tu bila hodi, utapiga hodi.   Kwa hivyo heshima tupewe na nafasi,  na tupewe shamba

hii ya ADC na hawa watu wa milima hawakupewa.   Madam, uko shamba ya ADC  hapa,  Chepchoina  iko  hapa,  hawa  watu

WaSabaot na wengine ambao waliishi hapa ambao tumeishi nao kama jirani, Wabukhusu namna gani hawajapewa mashamba.

Kwa hivyo, hiyo kitu mzuri mwenzangu Madam,  

Commission hii ione vile watu wameishi hapa kama ndugu, wapewe yale mashamba yako hapa,  wasilete mtu mwingine kutoka

huko.  Maoni yangu yule mtu sasa yuko hapa.  Ya pili ya mwisho….

Com.  Baraza:   Ngoja  Ngoja  kwanza,  haya  mashamba  ya  A.D.C.  mimi  nilisikia,  wajua  mimi  natoka  Mt.  Elgon,  nilisikia

wanagawa mashamba, yalienda kwa nani?  Nyinyi mtanyamaza.  Sisi ndiyo tunaandika Katiba,  tunataka tuelewe maneno.  You

keep quiet, unijibu tu na mwenzangu tuelewe, tujue nini inaendelea kwa sababu tutarudi Nairobi  kuandika maneno.  Jibu swali

langu ndiyo tujue ni nini inaendelea.

Philip  Mrefu:   Kuna  mashamba  ingine  imepeanwa  kwa  WaSabaot  wengine  Sigalale,  kuna  mashamba  zingine  zimepeanwa

Chepchoina kwa wa Pokot na watu wengine upande hii na kuna shamba ambayo, hakuna mashamba mengi.  Haya………. 

75



Com. Baraza:  Haya uende kwa  point yako ya mwisho

Philip Mrefu:  Point yangu ya mwisho, mimi nataka kuzunguka, hapa Kitale,  kutoka Kitale kuja Mt.  Elgon, mlima huu,  shule

ilioko ni shule ya primary peke yake.  Trans Nzoia hakuna University.  Na  Trans Nzoia kuna watoto  wengi sana.   Trans Nzoia

hawajafikiriwa wapewe secondary schools za kutosha,  hakuna hata University.  Kuanzia Trans Nzoia wapate  University, hata

moja ingekuwa ya maana sana.

Kwa hivyo madam, hiyo ndiyo naona.

Com. Baraza:  Fred Opindo, anafuatiwa na Jackson Maasai.  Msipige kelele, hii recorder itabeba tu kelele.  Watu wakija kwa

national conference ku-discuss issues hiyo ya Sabaot hakuna kwa sababu ya makelele.

Fred Opindo:  Mimi kwa jina naita Fred  Opindo.   Sitarundia tena mambo nyenye imeongelewa,  lakini utaona ya kwamba ile

mambo kubwa sana ni mambo ya mashamba.  Ndiyo kila mtu anapoongea anaongea juu yake.   Sisi tumekubaliana Wakenya

tusiitwe Wakenya, kwa ujumla.  Kwa sababu hata hawa ndiyo nasema walifukuzwa na mzungu wakaenda kwingine, Uganda na

mahali pengine, kuna watu walikuja nyuma  wakapigana  na  mzungu  na  wakafukuza  mzungu  ndiyo  wakapata  nafasi  ya  kurudi

kama ni watu wa huko.  Kwa hivyo mtu kusema kama wewe ulikubali ukafukuzwa kwako madam na mama mwingine, ukapata

amekaa, ukirudi mtaishi na yeye?  You become two wives?  Hakuna kusema wewe umekimbia kwa mwingine mweupe halafu

ukaona  uone huyu bibi mweusi unarudi unasema sasa  ona.   We want to  live like Kenyans.   Na  hii ndiyo nataka kuwaambia

Tume, kuna watu wachache wenye wamo-uniite watu juu ya land pale (inaudible) na ningependa Government,  ichukuwe sheria

kali kwamba hata ukiona mambo ya clashes ilikuwa very few leaders  madam. I have been living here for the last fifteen years

hata wakati  wa clashes.   Clashes ilipoanza siyo raia,  siyo Wa-Sabaot,  hata  ukiona  wale  wazee  wanaongea  hapa  wengine,  ni

wale wamekuwa paid kuja ongea,  mimi sijaona baba  mkongwe akija kukataa  mtoto wake kwa  sababu  yeye  ni  kabila  fulani.

Kwa  hivyo  sisi  tunapenda  kama  Wa-Sabaot  wanaona  hapa  milimani  ndiyo  kitu  ya  maana  sana,  tungependa  Commissioner

waandike hivi, Sabaot  wabaki  na Milimn hiyo, Wakenya wengine pia wasije kukanyaga ardhi hiyo  Majimbo  ipate  (inaudible)

wakitaka  kwenda  laini  ya  Museveni,  waende  namna  ya  Mseveni  na  sisi  tuende  namna  hiyo.   Na  sisi  tuongee  na  Wakenya

wengine  sabau  tunajua  Msabaot  anataka  kwenda  kusoma  Kisumu,  Nairobi,  Mombasa.   We  need  one  another.  Muhindi

anajenga gorofa hapa, town yote ni Muhindi.  Unaangalia Mbukusu, unaangalia  Mwafrica mwenzako, kweli tunaenda mbele au

ni  kurudi  nyuma.  Hiyo  ni  kurundi  nyuma.   Kama  mtu  ana  kitu  ingine  tofauti,  mashamba  ikitangazwa  hapa  unapata  wale

Wasabaot, mimi najua Wasabaot wale wa Kenya,  wao nikutoka hapo kwenda Bungoma, tunandugu zetu Wasebei,  sikuwataa

wako, hata, Wabukusu wana Wagisu huko.  Wajaluo sisi tunapakana na Lango huko.   Hata Tanzania iko namna hiyo.  Kweli

hiyo maneno ya kuleta maneno mingi, leo tunasema East African Community, twende biashara mpaka Siam huko.  Sisi tunataka

tuwe   Waafrika,  tuowane,  tununue  mashamba,  mimi  ningependa  Sabaot,  ama  wale  wa  kweli,  Sabaot  ni  wale  wa  Sebei

walienda, Serikali  iko  na  macho  yakupiga.   Tutafute  mashamba,  tuulize  Serikali  kwa  ile  njia  inatakikana,  mtu  apate  shamba

tufanye kazi tuinue economy ya Kenya.
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Hapana sisi tena Waafrika kuja kugombanan hapa Bwana Commissioner so as you write take it hii material yako kidogo.

Uongozi, watu wanajua watu wanachaguliwa na nini na kura.  Hiko Bii Edna Sang hapa juzi alisimama, akapiga yake,  Wekessa

akapat  si  ndiyo  hyu  tunaendlea.  So  let  the  kura,  wacha  debe.   Kama  hapana  mimi  nimeoa  ningesema  namna  hii  Saboat,

minasikia Sabaot muna tahirisha wanawake so kuzaa yenu inakuwa kidogo.  Wacha kuhirisha wanawake halafu zaa.  Haya hiyo

ilikuwa mambo ya land.

Mambo ya Parliament na President, mimi ningeomba hivi, uchaguzi mimi ningeomba ikiweza iendelee vile imepangwa.  Chenye

inaleta taabu ni hiki, Powers of the President, ukiona leo Raila akitaka mjaluo anafikiri Raila akiwa huko watakula vile Kenyatta

na Moi wamekula.   I  think that is coming to an end.   Sasa  powers  za President  na Government zipewe  Tume,  na  hizo  Tume

ndiyo zinapeana appointment tuone kile kabila,  Sabaot  akuweko,  El-molo  akuweko,  kila  kabila  isiwe,  ati  kabila  fulani  ndiyo

D.C.  peke  yake  ndiyo  Chief  yake.   Hii  ndiyo  inaleta  ukabila,  hii  Kenya  sasa  iwe  Kenya.  Mwingine  anasema  hapa  hakuna

Kenya,  basi  aende kwa Museveni because  he must have a country,  Uganda si Mganda.   Ama  akitaka  kwenda  Ulaya  aende

Ulaya na ajiite yeye ni Muyuropa.

Com. Baraza:  Umemaliza?

Fred Opindo:  Bado Madam.

Com. Baraza:  One Minute.

Fred Opindo:  Sasa hii one minute yangu Madam, mambo ya mashamba haya.  Kuna watu wenye wamechukua mashamba ten

times, unapata mtu ana 10,000  acres,  anakuja Kitale anataka  hamsini,  tena  anataka  huku  na  wengine  hata  mahali  yakuweka

mchanga peke yake hakuna.  All we want in Kenya about land sababu mimi specifically iko nyingi mtasoma, lakini I am dwelling

on land.  Tafadhali wenye wana mashamba kubwa waende wajenge ma plot,  lakini mwana Kenya asiishi kama squatter.   Mtu

asikosie mahali, leo mtu akifariki,  you don’t know mahali pa  kuweka kaburi.   Tafadhali hiyo Commissioners nyinyi mngesema

mpitishe hiyo na mengine tutazungumza kama wakati itatupa ruhusa.

Com. Baraza:  You have a memorandum, if you will surrender then.  Jackson Masai, utafuatiwa na Eliud Wanyama  

Jackson  Masai:   Mimi  kwa  majina  Jackson  Masai,  kwa  hivyo  Madam  Commissioner  kabla  mimi  sijatoa  maoni  yangu,

ningependa nikujulishe kwamba nimeshangaa sana hapa,  kwa sababu wakati  M-Sabaot  anaongea na kama kuna watu ambao

wanafikiri  wakipiga  kelele  ni  kama  nyinyio  Commissioners  hamutaandika  hayo.   Kwa  hivyo  mimi  ningependa  niwajulishe

kwamba mimi ni Msabaot,  lakini ni Msabaot  ambaye  nimesoma.  Kwa  hivyo  wakati  nimetoa  maoni  yangu,  mimi nataka  hata
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wale wenzetu ambao wanatupinga huku  nyuma  wanyamaze  kabisa  na  wasikize  hii  kwa  sababu,  sisi  ambao  tumesome  tukija

hapa , tumekuja kuja kutoa maoni na kuna watu ambaye tunaakilisha huko nyumbani pia.  Kwa hivyo ikionenkana kwamba sisi

tumepuuzwa basi  sisi tutaambia hawa sisi WaSabaot  hatuna  sauti.   Ka  hivyo  mimi ningependa  nisema  kwamba  tuheshimiane

kabisa  kwa  sababu  hii  ndiyo  labda  mara  yangu  ya  karibu  tano.   I  have  been  attending  to  several  Commissions,  during  the

Nyamweya Commission in 1997, we have been giving certain views and they have always been ignored such that even clashes

which come, they are not caused by educated people  like us but they are  caused by people  who are  may be illitrate and if we

the educated do not give them proper guidance.  Then they will just cause a lot of problems.

Com.  Baraza:   Yaa  you  heard  from  me,  I  am  saying  keep  quite  and  respect  every  body  and  we  keep  quite  and  give

everybody a chance to talk.  Now go ahead and do as you are doing.

Jackson Masai:  Okay so, Madam Commissioner my first view is on the Commision, I have the feeling that your Commission

is going to give a very good contribution, but my fear is that with th current debate  which is going on in Parliament,  perhaps  we

might not use the new Constitution.  So my feeling is that I propose that your Commission should be added more months so that

it continues.  

Secondly  on  General  Elections,  I  propose  that  if  the  stalement  which  is  going  on  continues,   I  propose  that  a  transitional

Government of national unity should be there,  they should conduct  an Election with minimum Constitutional  Reforms  and  that

one be should followed by one year after your findings are  presented,  if the Consitution  is  ready  the  General  Election  should

take place.

Thirdly, I support  Majimbo system, because  when it is introduced it will cater  for all  of  us,  even  the  minority  in  Trans  Nzoia

here, even if we cannot elect an M.P. if we elect a Councillor we also feel we are represented somewhere, but if we are  denied,

we don’t have Councillor we don’t have an M.P., then there are a lot of problems.

Fourthly, on the Local Authority,  I  propose  that  the  Local  authority  should  be  given  more  powers  to  run  and  develop  their

areas.

Fifthly, on the Provincial Administration, I propose that Provincial Administration should be replaced with elected leaders,  such

that instead of having a P. C. we should have a Governor or  Similar to the system in Nigeria and other federal  Government so

that even the minority are represented.

And then the Sixth one is the one which is I know is very sensitive now, whenever people  have been talking here may be some

saying we are inciting others or so on.  But personally I am an Historian and I feel that a permanent solution to tribal clases and

land clashes.   We should actually do a  number  of  things,  I  am  aware,  or  you  as  Commissioners,  the  Carter  Commission  of
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1932  and  in  1932  there  was  a  Chief  called  Chief  arap  Chessis  and  he  was  even  living  at  Jolim  up  here.   He  gave  his

recommendations and it is clearly documented  that parts  of Trans Nzoia were originally for Sabaots.   So  it is due to piece of

historical  events,  it  happened  that  after  independent  when  other  people  were  getting  land  they  were  being  settled  by  the

Government,  our  Sabaots  were  not  considered,  because  if  you  look  at  all  over  all   these  settlement  schemes  they  are  no

Sabaots who are considered.  So it is my feeling that the remaining ADC farms should be given to the Sabaots and our brothers

who were settled since 1964  all the people  who  are  behind  me  here  they  are  sons  of  people  who  are  settled,  may  be  their

fathers were squatters so they were settled.  It is my feeling that the Sabaots should also be settled in the remaining farms so that

they exist, we shall co-exist together.  Under this permanent solution, I think you Madam you are  aware  you know the history

of Trans Nzoia, Mount Elgon and Bungoma and I am sure you have read this book  about  the   (inaudible) by Masila and there

are certain discussion and recommendations which were even done by our countrymen.  There was a time when in 1870  when

Sabaots and Bukhusu fought.  The Elders met and there was a peace-agreement which was made,the gentlemen are  aware  that

was 1870.  There was the (inaudible) war after the War there was an agreement which was it was decided that the Sabaots  to

live  along  the  hills  and  the  Bukhusu  live  in  the  lower  areas.   And  that  one  continued  until  after  independence.   So  after

independence may be due to over population the Bhukusus broke the agreement and they managed even to buy land inside the

Sabaots.   So  what  I  am  saying  there  is  that  law  about  freedom  of  somebody,  there  is  freedom  of  everybody  owning  land

anywhere in Kenya so I am sure our brothers use  that Law.  But then I think it is illogical for me for example I am a Sabaot  I

go and buy land in the middle of the Pokots, where already I know they are very hostile to me and then after that I start  asking

for protection from the Government.  So I think, because everybody has a right to buy land anywhere, but it is very sensible for

you to buy land where you feel secure, so that you live there peacefully.  

Otherwise I support my brothers who have talked about business and so on.   Any body can carryout  business anywhere.   But

for example if you go to a place you want to be  a leader  to ignore those people,  when a Sabaot  talks you are  ignoring I think

that one is very unfair.

Com. Hassan:  We have taken that point.

Com. Baraza:  Now take it from me, in this session the people  who should matter to you are  the Commission.  If we are  the

ones ignoring you then you have a reason to complain.  The rest  should not be  your business.   All they need to do is to keep

quite and listen.  Target the Commission.   

Jackson  Masai:  Another  point,  I  think  I,  in  Trans  Nzoia  here  we  have  always  been  having  problems  when  it  comes  to

elections and as a Sabaots whether they are educated or not they also have a feeling that at  least  we should, well we have tried

to elect one of our own but we have not managed, so with the current debate  in the Parliament that may be they want to add

more 90 Constituencies,  I propose  that another constituency be created  in Trans Nzoia,   specifically for the Sabaots  whether

somebody likes that  or  not  it  is  something  which  will  bring  peace.   It  is  better  we  have  some  arrangements  so  that  we  live
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together, but if some people feel that they should have MPs in Saboti, Cherangani, Kwanza and when a Sabaot  tries may be he

gets about 15,000 votes a Bukhusu gets about  25,000  so with these 15,000  it is a big number and I remember in 1992  when

Samuel Moiben was elected as an MP after the clashes at least the Sabaots felt that they were being represented and there was

a lot of peace.  But right now that our people, our Sabaots have been ignored,  then you will find there is a lot of tension.  Even

our brothers  they feel that whenever  a  Sabaot  talks  because  I  remember  last  year  during  the  Njonjo  Commission  when  we

were at  the Museum, when a Sabaot  talked they shout him down and then we come home we feel like we are  not in Kenya.

So personally well there are  some people  that all Sabaots  in Endebess  here are  from Uganda,   but personally I have not even

gone past  Chepchoina.   We are  Kenyans.   If  there is a Sabaot  who  came  from  Uganda  he  went  there  because  his  parents

were harrased.  They were harrased.

Com. Baraza:  Finish, your last point

Jackson Masai:  My last point Madam, my last point is actually  when were still on the solution to peace  in Trans Nzoia and

even in the whole country.   There are  certain commissions.  There are  Rueben Chesire Commission  in  1964  and  they  talked

about even the Sabaots in Mount Elgon being given some locations there.   That one has not been done.   Even right now, there

is a feeling amongst us that Sabaot Constituency is so big.  So they should divide it and we are given that area  so Madam thank

you very much.

Com. Baraza:  Asante.  That was Jackson eh, Eliud Wanyama,  Madam ya what is your name?  Eliud patie mama nafasi.

Commotion:  (inaudible)

Hillda Nabangala:  Madam Chairman, na Vikao hivi wananchi wenzangu, mimi kwa majina naitwa Hilda Nabangala.   Mimi ni

Mwenyekiti wa maendeleo ya  wanawake  katika  Division  hii.   Maoni  yangu  ya  kwanza  ningependa  Tume  hii  ipitishe  kuhusu

watoto mayatima.  Wale hawana wazazi wote wawili, sheria ipitishwe hawa watoto walipwe na Serikali na wapewe elimu kamili

kama watoto wengine.

La pili, ningependa Tume ipitishe ya kwamba wa mama wajane, wale wamefiwa na wanaume wao, wana nyanyaswa zaidi huku

mashinani.   Wangeleta  hata  Court  ifikie  sisi  wananchi  hapa  chini,  ili  mama,  mume  wake  akifa  na  mali  yake  kidogo  kama

shamba, ilindwe kikamilifu na awe na uwezo wakulinda hiyo mali. 

La tatu, wamama wale wamenyanyaswa na wanaume zao, wanapigwa, najua huko Nairobi  munaongea, lakini huku chini sheria

hiyo  haijafikia  wazee  wa  hapa  chini,  wangali  wana  nyanyasa  wa  mama.  Tungependa  sheria  ipitishwe  hata  Koti  itengenezwe

huku nyumbani kwa ma divisional level, mama aki nyanyaswa mzee aende kujibu kwa Korti.
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Ya nne ningependa tuzungumze mambo kuhusu mashamba ya Trans Nzoia.  

 La tano Serikali ikija mpya ningependa Ma-Chief  wawe wameajiriwa, wakati  wa  enzi  hii  walichaguliwa  kutoka  Nairobi,  sisi

hatuwajui, uongozi unakuwa mgumu, watuletea sisi raia wenyewe tuchague ma-Chief.

La  Sita  tungependa  mashamba  ile  ilipeanwa  kuanzia  mwaka  wa  1980  iwe  abolished  katika  Trans  Nzoia,  kwa  sababu

mashamba  haya  imepeanwa  kwa  watu  wageni  na  ilikuwa  kama  reward  kwa  sababu  walikuja  kufanya  kazi  fulani  katika  hii

district.  Na wananchi wa halali hawana mashamba, wamekaa kama squatter, wamekaa kama wageni katika nchi yao.

Com. Baraza:  Maliza

Com. Hassan:  Umemaliza?

Com. Baraza:  Ya mwisho

Hilda Nabangala:  Ingine, ningependa tu mashamba ya ADC yote ile ili peanwa Sian, … Cholem, ChepChoina kwa sababu

ilikuwa inapewa tu mtu yule yule moja, iwe abolished na irudi kwa Serikali,  Serikali mpya itaangalia squatter  halisi na apewe hii

shamba.

Com. Baraza:  Eliud, unafuatiwa na Christopher Kikwai

Eliud Wanyama: Nashukuru sana Tume kututembelea siku ya leo.   Kwa majina ni Eliud Wanyama.  Maoni yangu na haswa

ya kikundi changu nimetumwa na nimeyaandika hapa, nitzungumza tu kwa uchache.  Kwa upande wa Tume, kitu yenye ambaye

nimeonelea kufanya marekebisho,  marekebisho haya yasiwe ya kwamba kama wata  maliza  hivyo  ni  iwe  hivyo  bali  baada  ya

miaka fulani, kwa maana watu wanaendelea kupata akili na kukua mpaka warekebishe Katiba tena.

Halafu  jambo  la  pili  kwa  upande  wa  Serikali  ana  uwezo  wa  Serikali.   Tusipewe  tu  mtu  moja,  huu  uwezo  ugawanywe  kwa

maana ninaposema hivyo.  Uwezo huu uweze kugawanywa kama President  asiwe above the Law.  Yaani asiwe juu ya sheria

lakini yeye na awe chini ya sheria,.  Kwa maana ni mwanadamu yeyeote anaweza kosa, na aki kosa sheria imfuate.

Mahakama isingiliwe, iwe na uhuru.  Mahakama isingiliwe na Serikali iwe ambao ni shirika lenye like huru.

Tume kama ya marekebisho naye isiweze kuingiliwa na mtu yeyote, iwe huru.

Tume  ya  uchaguzi  iwe  huru,  kama  hapa  mfano,  kama  vile  tumefanya  uchaguzi  hapa,  mimi  naonelea  ama  na  pendekeza  ya
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kwamba tunapo maliza kupiga kura, tumwage hiyo kura hapa chini ihesabiwe, sisi tujue ni nani wetu ambaye amepita.

Halafu kwa upande ya mashamba.  Kwa upande ya mashamba nitaongea hivi.  Upande ya mashamba title deed  ikitoka isiwe

inaandikwa jina tuu la mzee kama hata sasa  mimi.  Ziwe zinaandikwa jina ya family  yote,  mke  na  watoto  kwa  maana  inafika

mahali, baba anauza shamba watoto wanaanza kuhangaika na kuleta maswali kotini.

Upande wa mashamba kufanywe marekebisho hapo.  Tuna I.D  ya mtu badala  yakuandikwa manamba ingine, iandikwe nama

ya shamba.  

Halafu kwa  upande  wa  Uraia,  raia  awe  tu  na  uraia  moja,  kama  wewe  uko  Kenya  use  tu  raia  Kenya,  usiwe  raia  Tanzania,

Uganda kitambulisho kitatu hapana.   Iwe tu na kitambulisho kimoja.   Hata ukichunguza computer ya Uganda wewe huko uko

wao tu Kenya.

Upande ya Elimu: Elimu iwe bure,  ya Msingi hata ya Secondary kwa maan  katika  elimu  ndiyo  utapata  kiongozi.   Sasa  elimu

ikibakilia watu wa pesa peke yangu ndio unalipa karo, utapata watoto wa maskini hawaja soma na watapata viongozi baadaye.

Com. Baraza:  Point ingine

Eliud Wanyama:  Point ingine kwa upande wa uchaguzi wa viongozi ama Administrator,  hawa wapigiwe kura,  kutokea kwa

Chief mpaka hata D.C. lakini cheo kama ya P.C. naona ziondolewe, sisi hatuoni kazi ya P.C. iondolewe.

Com. Baraza:  Umemaliza.

Eliud Wanyama:  Upande  wa  Hospitali.   Hospitali  kuwe  na  matibabu  bure.   Kwa  maana  wewe  kama  ni  raia,  inatakikana

utubiwe kama nyuma awali lakini mambo yenye walileta cost  sharing inafanya watu  wengi  wanakufa,  wale  wenye  hawajiwezi

kunua madawa.  

Nakumazilia  ni  kikundi.   Kama  tumetengeneza  kama  community,  mali  yenye  iko  hapo  Serikali  inapotoa  mali,  mahali  pale

kikundi navyo viwe na share fulani katika mahali hapo.  Isiwe tu Serikali inachukua kila kitu na wenyeji wa mali hapo wanabaki

maskini.  

Com Baraza:  Okay asante, Christopher Kikwai,

Christopher Kikwai:  Commissioners, siku ya leo siku ya furaha sana hapa Endebess kuwa na nyinyi na ningependa, actually I

would like to give some few proposals that I have written in this paper here.  
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First, every Kenyan should be given a land of 5 acres.

Land selling should not exceed 20,000/-  shilling.  Land selling, if today I would decide to sell my land  to  my fellow  friend  or

neighbour, I should not sell above 30 but a Kenyan himself should get a land free from the Government should not buy his own

land.  These are our resources.  

Third resettling of the people, like landless people, Government should exercise its machinery but not through the politicians and

Councillors who issue forms to people because this is people are malpractise or corruption in one way or another.

Com. Baraza:  You said it should be done by?

Christopher Kikwai:  The Government should give through the Ministry of settlement.

Com. Baraza:  Okay go on

Christopher Kikwai:    These Kenya is a hospitablecountry, despite these hospitality people should respect one another so

that our country can prosper and go  (inaudible).

Fifth, Kenya, in Kenya I propose that if we have Majimbo it will be better because Administration will be closer to people.

Right now for an old man like me I cannot go to Nairobi to look for my APC support card the other side because from here to

Nairobi is (inaudible) laughter.

Com.  Baraza:  Don’t laugh let him make his submission.  Don’t make noise the machine is recording noise.

Christopher Kikwai:  The sixth point is that in Kenya people are when you can be paid one thousand  doing about six jobs

which is not good one person one job, that will be good, because that will limit these corruption.

When I come to education that is seventh point.  Education should be free from Primary to Upper class so that we can

balance, we cannot have a very big gap between the rich and the poor.  Poverty comes because if my son qualifies  to go to

University, I will be unable to pay the school fees then, you will find my son will remain at home.

Com. Baraza:  Your last point.

Christopher Kikwai:  The last point, a President should be given two terms
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Com. Baraza:   For how long?

Christopher Kikwai:  For 5 years each.

Com. Baraza:  Thank you Sir.

Laughter

Com. Baraza:  Julius Sakong, take three minutes, utafuatiwa na Benson Kirui, Benson where are you?

Benson:  I am here Madam.

Julius Sakong:  First and foremost, I will talk about citizenship.  There should be no dual citizenship in our country.

Com. Baraza:  Sema jina

Julius Sakong:  Sakong Julius.  On the issue of citizenship, there should be no dual citizenship within our country.

Political parties, they should be limited to only four political parties,  this one will (inaudible) are  talking about.   And the political

parties should look for their own source of money should not come from the Public funds.  

About the structure and systems of Government, I prefer Federal Government, actually all communities in this side do that.  The

MP should remain partisan and about leadership, the legislature, the person who want to be  an MP should not be  restricted or

should be about 23 years and above.

About local Government the Mayor and the Council Chairman should be elected by the people  themselves not by the Council.

And they should be form 4 leavers.  The Mayor should have some qualifications on how to manage, especially the funds.  And

those ones who are going to be in local Government should not have committed any crime.  And the nomination of Councillors

should be out, they should be reported by the people themselves.

About the electoral system and process, they should not be allowed to shift to another party especially the MPs that they should

be shift from one party to another so that they can be nominated.  They should remain within the party and if he is not nominated

should remain as the one party do not shift from one party to another.

Com. Baraza:  Your last point.
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Julius Sakong:  Last but not the least.  On the financial aid, increase of any grant of institutions e.g.  schools and colleges.   The

funds should be shared all upon the academic performance in all districts. 

And also about the land the lowest person should have 5 acres.

Education  also,  the  education  should  free  to  standard  eight  level  and  all  secondary  level  every  parent  who  is  capable  of

educating each child and does not take the child to the school should be prosecuted to the Court thank.

Com. Baraza:  Sakong thank you.  Benson Kilui, unafuatiwa na Benson Gatamuka    

Benson  Kilui:  Asante sana kwa Tume, mimi ningesema…

Com. Baraza:  Sema jina,

Benson  Kilui:   Majina  yangu  ni  Benson  Kilui  Masandiko.   Ningeanza  na  kusema  ya  kwamba  Serikali  ambaye  inaenda

kuundwa tuwe na Waziri mkuu ambaye atakuwa anatumikia Serikali na Rais awe tu kama mkaribishaji wa wawageni.

Ya pili hospitali tuwe na madawa yakutosha na pia tusiwe na ufisadi, lazima sheria iundwe kwa wale ambao watakuwa wanaiba

madawa wafungwe.  

Wezi  ambao  watakuwa  wanaiba  mali  ya  watu  kama  mifugo  na  kadhalika,  walipe  hata  kama  ni  pesa  za  Serikali  lazima

akishtakiwa alipe.  

Serikali iwe inasimamia bei ya bidhaa za maduka kwa mfano sukari na kadhalika, kwa sababu miwa tunapanda hapa, na vingine

ambavyo huwa vinaweza kupatikana katika nchi hii.  

Starehe,  mambo ya pombe ihalilishwe kwa sababu,  kuna pombe zingine  ambazo  ni  za  watu  wa  nje  na  zime  halalishwa  watu

wana kunywa na wengine hawa starehe vizuri, kwa hivyo sheria iuundwe ili wananchi wa  kawaidia  ambaye  hajiwezi  kununua

beer awe na kinywaji cha Kenya waraji.

Tuko na watoto  ambao wako  katika  streets.   Watoto  hao  wamebandikwa  jina  la  chokora,  sheria  iuundwe  ili  tupunguze  hii,

hawa ni kabila kubwa ambaye inaweza kutisha nchi kwa sababu wameanza kuwa wengi.  Serikali iwatengee kama ni viwanda.

Kama mahali ambapo ni maalum wanaweza kufanya kazi na kujifunza.

Mambo ya Majimbo kama itahalalishwa, tutapata ma-Chiefs wetu wale wa zamani kwa mfano kama Mumia na wengine. 
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Squatters lazima waangaliwe, Serikali inunue mashamba ambae imebakia na igawe wale watu ambaye hawajiwezi ama ambaye

wale ambae hawana.

Ufisadi  umezidi  Kenya  haswa  kwa  Court,  Polisi  na  kadhalika  lazima  sheria  iuundwe  ili  hawa  watu  wakabiliane  tunpunguze

ufisadi.

Kuandikisha wageni ambao wanaingia katika nchi hii lazima ichunguzwe na pia kitu itawekwa kama ni raia wa hapa awe na raia

wa hapa.  Lakini isihalalishwe mtu kutoka nje na kuja kusumbua watu.

Com. Baraza:  Your last point.

Benson Kilui: Mwisho, elimu ipewe free na pia watoto waadhibiwe ili wawe na nidhamu.

Namilizia tu tafadhali Madam, mambo ya mazingira pia yalindwe kwa sababu ndiyo chanzo cha mvua.  Lazima iwekewe sheria

yakulinda mazingira.  Asanteni.

Com. Baraza:  Benson Gatamuka, utafuatiwa na Tom Mamati

Benson Gatamuka:  The Honourable Commisioners,  Ladies and Gentlemen, my names are  Benson Gatamuka,  na ningetaka

kusema kwamba hii Commisioners imefanya vizuri kukaribia sisi hapa kwa sababu kuko n shida mbali mbali.  Na  ningeonelea

ya kwamba wakati  tunaongea habari  ya  budgeting  in  Nairobi  or  in  Parliament,  hawafikiri  habari  ya  Trans  Nzoia,  kwa  hivyo

ningeonelea  ya  kwamba  kitu  kama  production  area  kama  hii  yetu  ambaye  hii  inasemekana  ndiyo  ghala  la  nchi  ya  Kenya

tufikiriwe sana,  sababu wakati  wanaongea habari  ya  kahawa  vitu  vingine  kule  hawaongei  habari  ya  mkulima  mdogo  ambaye

analima mahindi area hii.  

Tena number two ningetaka factory kama ya Kenya Meat Commission iondolewe Nairobi,  hakuna ngombe tunakuwa Nairobi,

na kutoa Ngombe hapa kupeleka Nairobi  na unajua Nairobi  ni gharama kubwa.   Kwa hivyo nitafute ni process  gani  ambaye

inalisha Ngombe kwa wingi hiyo factory iletwe pahali kama hapo.   Tena ingine ni kusema factory inaitwa Unga Feeds  hakuna

haja yakupeleka  (inaudible)   yetu  Nairobi  ikatengenezwe,  chakula  ya  kuku  na  ngombe  na  mahindi  iko  hapa  ingine  inapotea

njiana.  Kwa hivyo tungetaka factory kama hiyo itolewe headquaters  ya Nairobi  iletwe kama Trans Nzoia ili watu wale wako

na vitu zetu za kupotea isipolee njiani na vijana wetu wapate kazi.

Ya mwisho ningetaka kusema ya kwamba we need people  training colleges kwa kila  district  ili  watoto  wetu  wakitoke  pahali

kama haphapana kwenda kuhangaika na kutafuta college na hakuna pahali yakupata.  Kwa hivyo area kama hii ya Trans Nzoia
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yote hakuna college hata moja.  Vile tungetaka tena watoto  wetu wakienda colleges wapewe free education huko kwa sababu

wata kuja kauajiriwa kazi ili wakatwe mshahara yao baada yakufanya kazi.  Thank you very much Madam Commissioner.

Com. Baraza:  Catherine utamfuatia huyu, Catherine are you there.  Sema jina halafu uendelee

Tom Mamati:  Majina yangu ni Tom Wakhungu Mamati.   Niko na  miaka  hamsini  na  mine.   Mimi  mwenyewe  nina  maneno

manne  tu.    Ya  kwanza  naomba  Serikali  ikumbuke  sisi  wasiojiweza  katika  kila  huduma.   Pia  itukumbuke  sisi  katika  local

department ambaye wanaenda kuchaguliwa iweko na district council halafu iweke nasi viti.  Pia hata na Bunge.

Com. Baraza:  Na Local Authority?  Ya kwanza ilikuwa local authority.  Okay point taken.

Tom Mamati:  Katika Bunge tuwe na kiwete ambaye anatuwakilisha katika Bunge yetu ya Kenya.  

Sasa neno lingine na zungumza upande wa squatter,  kusema kweli mimi nimekaa hapa,  nina miaka hamsini na nne, nin watoto

nane, na hata Serikali sione ikitambua kama mimi ni mwananchi wa Kenya kwa sababu haijaweza kunifikisha mahali ninatakiwa.

  

Mashamba ambaye imepeanwa mwaka wa sabini nane kurudi nyuma kulikuwa na mgawo mzuri, kuanzia sabini  na  nane  kuja

mbele hiyo mashamba (inaudible) Serikali imeingia halafu haingalii vizuri.

Com.  Baraza:  Point ingine.

Tom Mamati:  Point yangu ya mwisho naunga kupunguza uwezo wa Rais.   Kila moja aweze kufikia Rais kwa sababu yeye ni

mtawala ni baba wa Taifa.  Mimi yangu ni hayo.

Com. Baraza:  Nanjala, unafatiwa na James Lengoi, James

Catherine Nanjala:  Kwa majina mimi ni Catherine Nanjala.   Mimi  ningependa  hii  Tume  iweze  kuteua  na  kupea  wa  mama

haki yao katika boma zao.

La pili watoto nao wapewe haki zao katika familia yao,  sababu hii ndiyo inafanya watoto  wengi huwa chokora  kwa sababu ya

wazazi yao kukosea kupea hao haki yao.  

La tatu hata wa mama hao waweze kupewa mashamba, sababu kubwa wanaweza pewa shamba  kwa  jina  la  waume  zao  na

mwishowe wanaweza kuwafukuza na watoto wahangaike bila makao.  Na ni hayo tu.
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Com. Baraza:  James Lengoi unafuatiwa na Johnson Preto Masai, Masai hakupeana?  

Crowd:  Aliongea

Com. Baraza: Aliongea?  Okay

Interjection:  Niliandika natoka huko…

Com. Baraza:  Wewe?  Jina lako nani?

Joseph Mjosi:   Joseph Mjosi

Com. Baraza:  Okay unamfuatia huyu.  Sema Jina

James Lengoi:  Naitwa James Lengoi Arafat.  

Interjection:  Laughter

Com. Baraza:  Ngoja aseme maneno yako. 

James Lengoi:  Katika maoni yangu, kwa upande yaku rekebisha Katiba ningeomba mtu anaitwa Mkasa  apewe uwezo zaidi

kuliko Chief.  Hata kama inawezekana aweze kupata mshahara.  Kwa sababu yeye ndiye anajua mambo ya kijiji kuliko Chief.

Chief naye aweze kupigiwa kura na wananchi.  Aweze kuchaguliwa na wananchi.  

Ya pili, ni Msabaot apewe Constitutuency yake ingine.

Com. Baraza:  Moja au mbili?

James  Lengoi:   Hata  tatu.   Ya  tatu  Msabaot  ni  mtu  aliye  pata  elimu,  ni  wachache  ndiyo  wamepata  elimu  na  kwa  vile

hawajapata  elimu ningeombe  hii  Katiba  wasiwanyanyase  kwa  sabau  wanasema  hawajapata  elimu,  wapewe  haki  yao.   Hata

Turkana huko, hata kama ajui Kiswahili lakini apewe haki yake.

Jambo la nne ninaomba yuke mtu ako Trans Nzoia,  kwa sababu Trans Nzoia inajulikana  kwamba  ni  ya  Msabaot,  ninaomba

akae chini ya Msabaot,  kwa sababu hatuna haja yakumfukuza  Mluhya ama tumfukuze Mjaluo lakini tunaomba tuu akae  chini
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yake.

Interjection:  Laughter:

Com. Baraza:  Please let him talk, let us have respect for people’s views.  Can we be assured of that please?  

James Lengoi;  Na  pia Kenya hii mimi nikisema hivyo, katika Kenya hii makabila arobaini na mbili kila mtu ako na Wailaya

yake.   Mluhya ako  naye  Bungoma,  Mjaluo  ako  nae  huko  Kisumu  huko,  na  sisi  wa  Sabaot  hatuna  wilaya  yetu  ingine  hapa.

Nikienda kama Burret iko Burret, iko Kericho nini sisi wa Sabaot ni eneo ile ya Mt.  Elgon peke  yake,  kwa hivyo naomba,  sisi

wa Sabaot tupewe Wilaya ingine tena.

Interjection:  Commotion

Com. Baraza:   Can you keep quite let him make his submission.  Sema ya mwisho

James  Lengoi:   Ya  mwisho  mambo  ya  forces,  sisi  hapa  tumezaliwa  mwingine  ni  mfupi,  mwingine  ni  mrefu.   Na  pia  hapa

Kenya tunajua  elimu  kama  elimu  hata  inapeanwa  free,  wengi  hawaja  soma,  lakini  vile  tumesikia  mambo  ya  points  ikiitishwa

wanasema C+  nakuendelea.   Kwa  hivyo  mimi ningeomba  hii  forces  zaidi  inaangalia  upande  ya  vijana,  haiangalii  upande  wa

wazee ama nini.  Ningeomba hata yule ambaye amefika darasa la nane, aweze kupewa percentage yake hapo kidogo.  

Com. Baraza:  Asante.

James Lengoi:  Nafikiria ni hayo tu.  Mimi naitwa Arafat.

Com. Baraza:  Sema jina

Mfalme  Josefai  Mjosi:  Kwa  majina  naita  Mfalme  Josephai  Mjosi.-  Kwangu  ningeonelea  upande  ya  mazao  kwa  kuwa

tunajua rasilmali ya mwanadamu kila jambo lolote linafanyika kupitia katika mchanga.  Tunajua ya kwamba msemo unajulikana

wewe mtaka cha uvunguni shari ainame.  Wewe unaenda kuinama ulime mchanga bure kwa jasho yako lakini wakati  yakufika

kuuza ufisadi inatokea unastukia gunia ya mahindi wananunulia kwa bei duni kama shillingi mia mbili na wewe mbolea ulinunua

kwa bei ya juu pengine elfu moja na  mia  tano.   Sasa  ikiwa  liberalization  yaani  kuwe  na  upande  ya,  wewe  mwenyeww  kwa

upande ya mazao yako upige bei.  Siasa ambayo inataka  watoe kwa Serikali.  

Jambo lingine upande ya cost  sharing wangekuwa kwa kuwa nimeona maternity wa mama wengi wameenda kuumia kwa vile

tunatak  hii  maneno  iofike  nyumbani.   Kwa  upande  ya  matibabu  tuweze  kuna  (inaudible)   talented  people  ambae  midwife,
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kukuwe na colleges yakufika karibu kwa kina mama waweze  kufanya  namna  gani  kule  Daktari  kufikia  hao  jinsi  ambayo  wa

mama midwife wanaweza kupigia mama.  Unaweza kupigia mama anaweza kutoka nyumbani anakuja anazalia ndani ya gari na

hapo unaona ni aibu kubwa sana.  Lakini sasa tena upande nachangia upande ya matibabu.  Hata hii ukimwi yenyewe inamaliza

watu kwa ajili sisi tuna miji yetu ni dawa  hata  ukiingilia  kwa  bibilia  Ezekiel  47  ukiingia  mstari  kumi  na  mbili  inasema  mti  huu

utakula matunda lakini  majani 

itakuwa ni dawa. 

Na tukiingia kabisa tukiangalia hii miti kuna miti ambaye ni dawa tukipata (inaudible) au  hizi  makarkana  ikikuja  karibu  na  sisi

kuna wazee wa ujuzi ambae watafunza vijana na unaona hata tunatibu ma ukimwi ingine kama hii cancer  maana  hata  nikisikia

historia vile (inaudible) aliweza kuonge kulikuwa na  moja  ambae  alikuwa  mgonjwa  mgonjwa  upande  ya  cancer  lakini  alitaka

kukata ku amputate lakini ikafikia mahali wakati alikuja kwako nyumbani ikaonekana kupitia kidogo,  walitibu yeye na ikakuwa

mzuri.  

Jambo lingine upande ya mashamba.   Upande  ya  mashamba  kweli  sisi  tunaumia  tuko  wengi  landless.   Zile  ambaye  zinaitwa

squatter wewe unawezaje kuwa squatterto erase we should abolish that one wewe uko kwa nchi yako shamba ikitolewa upewe

free.  Usinunue kwani wewe iko freedom na nchi yako.

Com. Baraza:  Asante.

Josephai Mjosi:  The last one kwa upande ya President asiwe na mamlaka awe chini ya Law.  Maana yeye akiwa juu kila kitu

ni yeye anaongea ndiyo itoke.

Com. Baraza:  Johnson Masai

Interjection:    Nipe muda kidogo,  kwangu mbali sana,  nataka  niweke  mimi hapa  na  zungumza,  mimi hakuna  maneno  mingi

sana.

Com. Hassan:  Kuja.  Jina lako

Cherop Kipkurui:  Jina langu Cherop Kipkurui

Com. Hassan:  Mzee nedelea, kama ukiwa na shida na Kiswahili ongea lugha yako ya mama wacha kijana wakutafsirie sawa.

 Uko na shida yakuongea Kiswahili.

Cherop Kipkurui:  Kamwa  kile,  chito  agenge  korichu,  onget  kile  king’eten  nee  kikinee  king’et  ng’alek  chu,  beshonon
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kingekwete bik ko kikekwet ng’olole kit age.

Translator:  Anasema kwamba ile tunajua ni maneno ambaye inajulikana kwamba kuna wakati 

Cherop Kipkurui: Kikikwet kampunishek ata?

Translator:  Kuna Kampuni walifukuzwa, kampuni ngapi?  Kampuni mbili

Cherop Kipkurui:  Agenge.

Translator:  Walifukuza Kampuni mmoja

Cherop Kipkurui: Choto kiche komach kampuni noton sikoimii ng’alek choton chon serkali. Kimoche  kenai  amunee  si

kekwet kampuni agenge kimoche kenai.

Translator:  Kampuni moja tu ilifukuzwa na inasumbua Serikali

Cherop  Kipkurui:  (inaudible)…   Omwoe  ole  amunee,  omoche  ates  kei.  Kimoche  kele  nenyon  koret………  kimoche

ketwai, acha.

Translator:  Mimi ni moja wa wale ambae tuliyo fukuzwa.  Na  kama  kuna  mtu  ambaye  anasema  tulikuwa  tunakaa  na  yeye

aseme.

Com. Hassan:  Ya pili point ingine sema

Cherop Kipkurui:  Hiyo neno inaniumiza

Com. Hassan:  Ndiyo tumesikia hiyo.

Cherop Kipkurui: Achek ko  kikemiose  kikwetech  echek  chumbek,  kikebe  achek,  mpaka  sahii………keweke  ke  kurech

achek sebeiyek.

Translator:  Tangu wakati  huo tulipo fukuzwa tulipata taabu na sasa  tumerudi nchi yetu,  Na  huko tukirudi ati tunaitwa ni wa

Sebbei.
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Com. Hassan:  haya asante, weka sign kule

Cherop Kipkurui:   Ak  ye kiomiten,  kiometochikee  korenyun  en ye kiomiten  ko  momiten  nguni  omiten  nyalil  nemoche

imbaret.

Translator:  niliporudi kwenda pole nilifukuzwa.  Sasa hata saa hii niko taabani.

Cherop Kipkurui:  Ngokoswon ng’alek, ene o nyolili ke kweton?

Translator:  Muniangalilie hii maneno kwa nini ninahangainshwa miaka hii yote.

Com. Hassan:  Haya sawa asante.   Solomon Wasike,  kama hayuko Philip  Kasidi,  Peter  Wesike,  nani  huyo?  Ngoja  nikuite

Benjamin Chemoss, William Mukoya.  Harakisha dakika tatu.

William Mukoya:  Thank you very much for listening to me.  I think what I just got   (inaudible)  The first is the office of the

President and I think here my own observation is that there must treaming of powers  for the President.   For  the powers  of the

President  this office we should be able to tream the powers  so that there is separation  of  the  executive  the  Judiciary  and  the

Legislature.  This one actually we shall have a President with minimum powers and therefore we shall not need a Prime Minister.

 

When it comes to election, I think all candidates  both Parliamentary  and  civic  must  be  educated  people  at  least  people  with

basic education.  And you know what basic education means at  least  form four and so on.   The President’s election should be

separated from Parliamentary and Civic so that they run different on days.  The President should also have a running mate that is

the Vice President, the person who must also be upright.

The President should at least garner 50% of the total  votes and if this does  not happen then we should have a run up whereby

the person who gets more votes.

Com. Hassan:  I have taken that point.

William Mukoya:  Okay, three you should also reduce the civic seats.  So that we have a few civic seats which will be actually

taken up by people who can be able to represent us effectively. 

Education:   the  Government  should  provide   primary  education,  free  primary  education  i.e  class  1  –8.   It  should  also  give
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provisions that we shall need in school.  The Government should protect children’s rights.  Rights to education,  basic needs and

also abuse by parents and others.

Land ownership:  The Government should come up with a formula and at least whereby we can be able to find the best  way of

settling the squatters.  Presently I think we have a problem and this what;-

One people who are given land must be really Kenyan citizen by birth

Two if there is land for sale then the land should come up so that the willing buyer will be able to buy.

And finally we should have provision free health.

Com. Hassan:   Thank  you very much.  Dina  Chereserem.   Joseph  Wanjala,  Lazaro  Wegundo,  Alex,  Patrick  Bushendich,

huyo  ametoa  maoni.   Joseph  Njau,  Joshua  Okumu,  Meshack  Nyisia,  Evans  Chengoi.   Mwendwa,  Simon,  Robert  Wafula,

Steven  Chemkoto,  Patrick  Naibeii,  Kiptum  Samwei  Rotich,   Simon  Wasike,  Ndiema  Mrefu,  huyu  ametoa,  Willy  Kipsegei,

Joan Wafula.

Com. Hassan:  Anza na jina

Willy Kipsegei:  Jina langu ni Kipsegei Willy.  Nitazungumza kuhusu, uraia:  Uraia ni kitu nzuri, ningependa ya kwamba uraia

izingatiwe kufuatana na kuzaliwa kwake ambae wazazi wake ni wawili.  Mama na baba  na mama na baba  wanakabila yao na

hiyo kabila.  Ma hiyo kabila ndani ya kabila hiyo kuna ukoo nyingi wanajua ya kwamba huyu ni mkoo fulani kwa hiyo kabila,

kwa hivyo ikiwa kitambulisho itapeanwa yule ana haki  kuumpa  huyu  raia  ni  wazazi  wake  kutoka  kwa  baba  ingie  kwa  ukoo

wake, itoke kwa ukoo kwa ile kabila.

Com.  Hassan:  Ingine hiyo tumefahamu.

Willy Kipsegei:   Ndiyo,  ili kupoteza,  sababu kubwa ni kwamba tuondoe ufisadi.  Maana  mtu  akitoka  mahali  kuja  kupeana

iole kitambulisho yule mtu anashika kitambulisho pengine anatoka nchi ingine anapewa kitambulisho.  Anatoka Sudan anapewa

kitambulisho.  Ile uraia  Lodwar inapotea na hile  haki  ya  Lodwar  inpotea  kwa  maana  imeuuzwa,  kwa  hivyo  wale  waliyo  na

kupwa haki kupeana  hiyo  kitambulisho  wapeane  hiyo  kitambulish  pale  pamoja  na  Serikali  kuumpa  muakilishi  yao  pale.  Iwe

wawe ni wakilishi wao.

Com. Hassan:  Ingine wacha hayo

Willy Kipsigei:  Pili ningependelea na pia kusema kuhusu lugha ya mtu.  Lugha ni kitu pia ya asili ambayo hatununui.  :Lugha ya
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mama, kwa hivyo hii lugha ningetaka Serikali ikuze lugha yote ya Kenya.   Ya kabilia zote za Kenya.   Na  itilie maanani kabisa

kwa maana

Com. Hassan:  Enda kwa ingione hiyo nimechukua.

Willy Kipsigei:  Nataka  mzungumze afya:  Afya ya mwananchi ya Kenya inazoroteka kwa njia  zote  ile  jinsi  ninvyoona  mimi

pia.  Kwanza kuna kitu kinachangia ukosefu wa ufahamu mzuri ambapo katika elimu ya sasa  tumepata kujua,  ya kwamba bila

makingano mazuri pamoja na utamaduni zingine ambayo intufinya inafanya tukose afya.  Kwa mfano tohara  ya  binti  zetu  ama

kwa jumla hata wanaume.  Ikilazimishwa kwamba tohara itumiwe, huyu mtu anaweza pata  ugonjwa kupitia kwa vyombo hivyo

na iwe  kwamba  tohara  isimsaidie  kitu.   Ile  ningepata  badala  yake  apewe  elimu,  ili  nchi  iwe  kimwili.   Apewe  elimu  ambayo

itmsaidiya  maishani   kuliko  kumtahiri  na  kumuacha  hapo  tu.   Kuna  kitu  sababu  ilifanya  mtu  kutahiriwa,  tahara  ni  alama  tu

yakuonyesha mtu mzima.  

Com. Hassan:  Ya mwisho

Willy Kipsigei:  Kwa mtu akitoka katika elimu atakuwa ni mtu mzima sasa  anaweza kuendesha mambo yake.   Mimi natoka

kwa makabila ambao wanafanya tohara, na maana ya tohara ni kwamba kumuidhinisha kwamba amekuwa mtu mzima.

Com. Hassan:  Ya mwisho

Willy Kipsegei:  Ya mwisho ningependekeza kuzumgumzia pia ingawa kuna neno lingine ambalo ni mali ya Asli.  Mali ya Asli

isirundikizwe kwa Serikali kuu.  Ingie katika Serikali ya Majimbo.  Serikali yakupeana mamlaka ili kwamba mali ikitoka,  ikiwa

kuna kitu kimetoka Mt. Elgon, Mount Kenya au sehemu fulani hata ukichimba, tuseme gold iko mahali au mafuta yanachimbwa

mahali, watu wa pale wafaidike.  Wafaidike kabisa.

Com. Hassan:  Ya mwisho, ya mwisho

Willy  Kipsegei:   Ya  mwisho  ni  chama  ambayo  ningependekeza  mimi,  kitu  ningependekeza  ni  kwamba  Majimbo  Serikali

ambayo ingefanya kazi vizuri ijapokuwa si jina tu Majimbo, lakini madaraka yapewe ukoo,  wa kila kabila ihakikishwe kwamba

wamehusika katika utawala wa Serikali yao.

Com.  Hassan:   Okay  asante  sana.   Sign  hapo  kwa  register.   John  Wafula,  Stanely,  Chepkurui  Cherop,  Benard  Kigoho,

Abraham Sirim, David Wekesa, 

David Wekesa:  Niko
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Com. Hassan:  Ni wewe, okay, tafadhali tuharaskishe tuko wengi hapa.

David Wekesa:  Basi Ma-Commissioners wetu na waliofika siku ya leo kwa ajili ya maoni ya Katiba,  yangu ningeanza hivi:-

Kwa  upande  wa  Utawala  tungependa  katika  kwanza  kutoa  maoni  haya  mimi nikiwa  kutoka  sokoni  ningetowa  maoni  haya.

Kiongozi wa nchi maana, yeye ndiyo anaongoza nchi na tungependa uwezo wake kama kiongozi wa nchi uwe na Bunge yetu ya

Kenya kwa sababu tunachagua wale wabunge kwenda kule kuwakilisha wananchi.   Sasa  uwezo wa kutoa si yeye peke  yake.

Pia  Bunge  ipewe  uwezo  wa  kuweza  kuchagua  mkuu  wa  jeshi,  mwenye  anasimamia  mawaziri  pia  kusimamia  pia  Mkuu  wa

Sheria paomja na Mkuu wa Polisi.   Hayo mashirika yote yasimamiwe na bunge.  Mambo  kama  kusoma  budget,  wasiwachie

Waziri mmoja peke yake kwa sababu Waziri hawezi kuwakilisha maisha ya watu wote katika nchi maana, yeye haelewi mambo

ya watu wa Trans Nzoia, haelewi mambo ya watu Coast, huo wakati ya kusoma budget lazima wilaya zote zihusishwe, kwanza

watu ambao watahangaishwa  (inaudible) pamoja na wabunge wote.  

Kwa upande wa Elimu, tungependa Serikali yetu maana tunaichangia ushuru  waweze  kufanya  mambo  yake  elimu  pamoja  na

mambo  ya  afya  Serikali  ihusike.   Kwa  upande  wa  elimu  Serikali  iweze  kusimamia  hasa  sana  katika  primary  na  University.

Upande wa secondary wazazi wenyewe waweze kujisimamia.

Kwa upande wa utawala:  Kuchagua viongozi kama Wabunge,  Ma-Councillors  na  Rais,  tungependa  pia  iwe  katika  viwango

vya elimu, kwa sababu katika maisha ya sasa,  ulimwengu umeenda sana lazima kiongozi wa nchi aangalie kiwango chake cha

elimu maana anweza kufika pale, kwa upande wa mbunge pia tungelipenda awe ni graduate.   Upande wa Civic tungependa at

least awe na form 4.

Com. Hassan:  Haya endelea

David Wekesa:   Na  upande wa uraia,  pia tungependa raia wa nchi awe  ni  mwenyeji  kamili  kwa  sababu  hata  unaona  hapa

Trans  Nzoia  mambo  ya  uraia  inaleta  ujanja  sana.   Unaona  inaweza  kuleta  hata  watu  wanaweza  kupigana,  iwe  Serikali  ya

Majimbo ichague team yakuangalia uraia,  kwa sababu kuna watu wanakuja tuu na kujiweka anasema mimi ni  mwananchi  wa

Kenya.

Com. Hassan:  Ya mwisho

David Wekesa:  Ya mwisho ningelipenda juu ya Trans Nzoia.  Trans Nzoia ni sehemu ya watu wengi ambao wanaishi, kabila

zingine za Kenya zote out of 42 tribes 98% ni kabila zote za Kenya, na labda katika maoni yangu, wenzetu wanasema kwamba,

wapewe district  labda 2% out of a hundred per  cent,  unaona hawatakuwa na uwakilishi bora.   Sisi tuapendekza Trans Nzoia

ibaki, iitwe Trans Nzoia maana kabila nyingi za Kenya ziko hapa. 
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Com. Hassan:  Okay asante.

David Wekessa:  Asante sana.

Com. Hassan:  Lenus Chemoko, Lenos Chemoko

Lenus  Chemoko:   Kwa  majina  naitwa  Lenos  Chemoko.   Nasema  maneno  matatu  tu  sina  mambo  mengi  kwa  maana

wamesema mengi.  Kwa upande wa ufunguo wa silaha, Ningesema ibaki katika mkono ama cheo cha President.   Ya pili, kama

leo kweli nikurekebisha Katiba hakika katika Kenya yetu naona vile itakuwa, Bunge yenyewe inadaganya, wabunge wanapaka

mshara mwingi, na ukipata watu kama Waalimu wako taabuni.   Hasa kama Adult Education,  ingawa hawana mishara na huku

wanasema kuna adult education,  hiyo mshahara upelekwe juu na wapate   kumi na mbili  elfu  kama  ulivyokuwa  na  Rais  Jomo

Kenyatta.  Siyo mtu moja kula mia nne elfu na mwingine hapati kitu.  

Tatu kwa upande wa wasiojiweza wawe na wakilishi kutoka nyumbani hapa, mpaka city, siyo tu kuiba huko city na wata hapa

nyumbani hata hawajulikani.  Ya mwisho wananchi wote wa Trans Nzoia ni ndugu, jambo la maana sana,  wajenge sehemu ya

wananchi na wasiwe na wasi wasi.  Asanteni.

Com. Hassan:   Asante sana,  bwana Chemoko,  sign hapo.   Bathlomew Juma, mzee nachukua list  kwa  hivyo  nitakuita  kama

uko ndani.

Bathlomew Juma:  Asante sana Tume hii siku ya leo.  Nami nina maoni tatu.   Maoni ya Kwanza itakuwa Elimu, maoni ya pili

itakuwa Majimbo maoni ya tatu itakuwa kwa squatters.

Kwa  upande  wa  elimu  ningependa  watoto  kutokea  form  1  mpaka  University  wapewe  loan  ili  wakimaliza  masomo  yao

watapewa kazi.  Nasema kwa sababu kuna wazazi wengi tunasomesha watoto.

Com. Hassan:  haya enda kwa point ingine hiyo tumesoma

Bathlomew Juma:   Tena  ningependa  hawa  watoto,  Waalimu  wa  U.T.  warudishwe  ili  wazazi  tusiwe  na  mzigo  wakuandika

Waalimu wale tunawalipa.  

Kwa upande wa Majimbo, mimi mwenyewe ningesema Majimbo hatutaki kwa sababu Majimbo itachangia tena ukabila,  kwa

hivyo tutabaki kama kawaida,  wa Kenya mahali popote  wewe ni Mkenya.   Lakini tukisema Majimbo italeta balaa wakati  wa

kuja.
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La  tatu  squatters,  ningependa  hawa  squatters,  wanaitwa  maskini,  shamba  ikitolewa  wanapewa  acre  tano  (5),  lakini  utakuta

matajiri wanapewa tena kwa hiyo shamba ya maskini, acre  mia tano,  acre  mia tatu.   Na  kama  wangelikuwa  wanapewa  acre

tano,  tano,  matajiri wenye wanapata  mashamba ya maskini,  ingelikuwa  umaskini  umepungua  kwa  hivyo  mia  tano  wata  gawa

wengi.

Com.  Hassan:  Asante sana.  Umemaliza siyo

Bathlomew Juma:  La mwisho, wale watoto wamesoma, rushwa uondolewe,  kwa sababu kuna watoto  walipita vizuri mtihani

lakini  utakuta  watoto  wa  D  wameenda  mbele  kufuatana  na  rushwa  wamepeana  wanasongeza  na  hali  watoto  walipita  vizuri

wako nyumbani shauri hawana pesa.

Com. Hassan:  Maurice Masinde, Philip Tet, Dickson Simiyu,  Julius Naibei, Jackson Alisa.  Dakika tatu harakisha

Jackson  Alisa:  Kwa  kifupi  sijui  nitasema  neno  moja  moja  tu.   Jambo  la  kwanza  lazima  Serikali  ihakikishe  kwa  dhati  kila

mwananchi ambaye ni raia wa Kenya apewe ardhi bila kupendelea, wewe tu ukae sehemu fulani.

Com. Hassan:  Hebu tunyamaze tafadhali huko nyuma

Jackson Alisa:  Jambo la kwanza lazima Serikali ihakikishe kwa dhati kila mwananchi ambaye ni raia wa Kenya apewe ardhi

bila kupendelea mtu au sehemu fulani.  

Com. Hassan:  Jackson usiweke kwa mdomo sana.

Jackson  Alisa:  Jambo la pili kuhusu elimu.  Waziri awe na elimu ya juu zaidi.   Waziri  atakaye  kuwa  wa  elimu.   Pia  Bunge

lihusike ka maamuzi makubwa kusu swala ya nchi yetu  halafu Rais ahusike kuweka sahihi na wala asikatae

Kuhusu afya, matibabu iwe bure kwa mwananchi, pia yawe na Waziri ambaye ni Daktari,  yaani shahada yake.   Pia mambo ya

hospitali, yapitishwe na Bunge huku Rais akiweka sahihi yaliyo kubalika.

Rais awe Amiri Jeshi Mkuu na hayo mambo yote.  Kuwe na Waziri wa Ulinzi aliye na ujuzi kwa mambo ya vita.  

Com. Hassan:  Ya mwisho

Jackson Alisa:  Serikali,  bunge pamoja na wananchi wahusike kulinda mazingira, bunge iwe ni suluhisho wa mwisho na Rais

ahusishwe tuu kuweka sahihi, ingawa zote ziwe chini ya bunge Rais akihusika tuu kuweka sahihi hata hivyo kila upande uwe na
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kura ya turufu. Ikiwa makubaliano hayako halafu, wananchi wahusike, ahusishwe kutoa maoni yake ili suluhisho lipatikane kisha

kila upande ukubali swala.  Rais atahusika kuteuwa Mawaziri na Wakurugenzi wa Company,  kukiwa na tashwishi juu ya uteuzi

swali libaki kwa bunge kwa haraka litoe uamuzi.

Com. Hassan:  Wacha kusoma neno kwa neno jaribu ku-recommend

Jackson  Alisa:   nchi  iwe  na  Waziri  wa  Sheria.   Uhuru  wakuabudu  uweko  lakini  usiwe  wakumudhuru  mwanadamu  kama

mungiki na kadhalika na kadhalika.    Ya kuwaua watu na pia kwa kuabudu kwa Kanisa yaani.  Kuwe  na  bunge  mbili,  yaani

bunge la wakilishi kama tuko nayo pia kuwe na bunge ya Senate, yaani bunge ya kutengeneza mambo ya Serikali kutoka  kwa

bunge wa wakalishi.  Basi la mwisho, Chief, Chief kuanzia P. C. hadi Mkaza wawe wakichaguliwa na wananchi.

Com. Hassan:  Okay asante.

Jackson  Alisa:   Vibarua,  kuhusu  vibarua  kama  kwa  mfano  bara  bara  na  kadhalika  na  mambo  mengine,  tuombe  usaidizi

kutoka nchi za ngambo hata uingereza, hata nani isikataliwe tu ati tunatengeneza daraja na huku tunaharibu karibu.

Com. Hassan:  Asante, Baraza Wafula, Edward Wafula Simiyu, why are you making faces and I was going to call you.

Edward Wafula Simiyu:   Mimi naita Edward Wafula Simiyu ninaanza na Elimu.  Kwa upande wa Elimu watoto  wangesema

free kuanzia Nursery mpaka form 3.

Com. Hassan:  Hayo ni maoni yake tafadhali munyamaze

Edward Wafula Simiyu:  Kuanzia Nursery hadi form 3 form 4 mzazi alipe,

Mali  ya  Asili  kama  National  Park  na  Forests,  mali  ikitolewa  na  askari  ya  Serikali  ikitaka  kupeleka  sehemu  zingine  kama

kutengeneza  rasilmali  ingine  ndani  yake,  wananchi  wa  sehemu  hiyo  wafaidike  ndani  yake.   Mbunge,  Councillor,  inatakikana

wawe na elimu ya form 4, wabunge lazima wawe na degree, Rais degree.

Uchaguzi nataka ufanyike kwa  term mbili, miaka mitano mitano.  

Kama kuna shamba la  Serikali  kama  hizi  ADC,  inatakikana  wagawiye  wananchi  wa  Trans  Nzoia  ndiyo  wanatakina  wapate

nafasi ya kwanza na wawe makabila zote ambao wanaishi hapa.

Mawaziri, ikawa kama kuna Waziri ambao amecheza rushwa kwa Serikali inatakikana bunge ijadili juu yake ndio wamufukuze.

 Pia kuhusu mambo ya clashes ya 1992  mpaka 1997  inatakikana Serikali iwalipe wananchi ambao walipata  hasara  kwa  hiyo
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mali, maana yake tunsahngaa Serikali ilikuwa wapi wakati clashes inaendelea.   Kwa hivyo nilazima kwamba serikal;I  ilikuweko

lakini ikaweka shingo upande, kwa hivyo ninaomba Katiba ilioko iangalie hayo mambo, wananchi hasa wa Trans-Nzoia na Mt.

Elgon na sehemu ya Bungoma ilihadhirika  walipwe  kitu  kidogo  kwa  mali  yao  ambayo  imeharibika.   Pia  sehemu  ya  Kwanza

Division ya Kwanza,  kumwekuwa na wizi wa  mifugo  kwa  muda  mrefu,  Serikali  iliokuwa  kwa  madaraka  ilifanya  nini  mali  za

wananchi,  ngombe  za  wananchi  zikiibiwa?   Kwa  hivyo  naomba  ikiwa  Serikali  inaweza  kulipa  wale  wananchi  mifugo  yao

iliyoibiwa na wananchi, waliotoka nchi jirani na ni wanakenya wanajulikana, Serikali iweze kulipa hao wananchi.

Jambo la mwisho ningependa kuzungumzia juu ya madaktari.   Hawa madaktari  wame  wa  -nyanyasa  wananchi.   Ikiwa  kama

wewe mwananchi mdogo umepeleka mgonjwa wako hospitali na pengine huyu daktari  alitumia madawa duni kutibu mgonjwa

wako,  na  baadaye  akifariki  utatakiwa  kulipa  pesa  nyingi.   Kwa  hivyo  mimi  naomba  deni  hiyo  ihakikishwe  kama  wewe

umepeleka mgonjwa wako hospitali na amefariki hiyo hospitali ipunguze gharama, asante.

Com. Hassan:  Okay asante sana.  Joseph Chesumbai, John Kisiero,

John Kisiero:  Niko hapa.

Com. Hassan:  Nilikuambia nitakuita kama umejiandikisha  hapa

John Kisiero:   Okay asante sana ni shukurani kubwa.   Basi mimi ninasema ni asante  sana  kwa  kunipa  nafasi  jioni  hii.   Basi

maneno  ambayo  nilikuwa  nimepanga  ni  kwamba  wenzangu  wamepitia  pitia  karibu  zote,  wamemaliza.   Lakini  sasa  ambaye

ninaweza kusema ni kwamba

Com. Hassan:  Jina lako sema kwa microphones

John Kisiero:   Mimi ningeonelea ya kwamba sheria itungwe imalizwe, ndiyo twende General Election.  Hakuna haja twende

General Election na hali sheria haijatungwa ikamalizwa, kwa sababu sheria ambayo tunatumia ni sheria inaumiza wananchi.  

Com:  Hassan:  Ya pili

John  Kisiero:   Basi  ya  pili,  ni  kwamba  nasema  hivi  hivyo  mtu  anapo  retire  katika  Serikali  hii,  tunaenda  kwa  ofisi  ya  Rais

Nairobi  headquaters  utakaa  miaka  mitano  ukufe  hujapata  pension  yako,  kwa  sababu  sheria  imetungwa  makarani  ambao

wanahusika katika ofisi hiyo wawe wana angaliwa sawa sawa mambo ya TKK iwekwe kando.   Mimi  mwenyewe  nimekuwa

huko tangu 1998 mpaka leo 2002,  nimekuwa huko ndiyo saa  hii wanasema mzee rudi muda kidogo utapata  haki yako.   Kwa

hivyo hiyo unamaanisha ya kwamba rushwa iko na Serikali itaweka sheria kali ambaye mtu aki retire na Serikali itaweka sheria

kali ambaye mtu aki-retire  achukue mwaka moja ama mbili kupata  haki yake.   Basi neno la kufuata ni kwamba,  maskini ama
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tuseme squatters katika area hii katika Trans Nzoia pahali nimekaa ni kwamba mashamba ya ADC  kuwa inafanywa settlement

na maajabu ni kwamba wafanyi kazi  kutoka  Kenya  hii  wanapewa  mashamba  na  squatter  ambaye  yuko  hapo  anasahaulika,

ajulikani kama yeye alifanya kazi katika area hiyoo.

Com.  Hassan:  Jaribu kutoa mapendekezo.

John Kisiero:  Hiyo ni pendekezo tuu ingawa imesemwa lakini haijatiliwa maanani.

Basi  la  tatu  ni  kwamba  mwananchi  mdogo  hajapewa  uhuru  kamili.  Kwa  sababu  watu  matajiri  ndio  wamepewa  uhuru  wa

kukunywa wana pesa nyingi, lakini mtu maskini amenyimwa ka-pombe hiyo ambapo anafukuzwa na Polisi kama swara,  pombe

inamwagwa.  Tupewe uhuru ya mwananchi akunywe kidogo kupatana na pesa  zake,  siyo kwa kuchukua mtu mdogo ati  kwa

sababu Kenya haitaki mlevi, ati sijui nini hapana hiyo ni njia moja yakuumiza wananchi wadogo ambao hawajiwezi.

Com. Hassan:  Ya mwisho.

John Kisiero:  Si mwisho sana ni kwamba upande maskini, watu wanafanya kazi kwa ADC kuna shida mtu akitoka Lodwar

alitoka Mandera aliandikwa kazi wakati anafiwa anaambiwa abebe mwili apeleke Kitale, azikwe pahali pengine, na shamba hilo

ni acre elfu tisa, elfu nne, elfu tano na kuna sehemu kubwa ambayo wanaweka set  aside mtu akifiwa katoto  kadogo wa mwezi

sita nane azikwe tu kwa hiyo shamba ya shirika apewe nafasi, siyo kwamba ati agharamie, aanze kutafuta marafiki na nini huo si

uhuru.  

Basi ya mwisho siyo mwisho sana kwa upande wa elimu tumeonelea ya kwamba katika Trans Nzoia ambayo ina watu wengi

sana na hatuna TTC tungependelea tuone St.  Joseph badala  ya  Secondary  iwe  TTC,  Teachers  College  ili  tuwe  na  Waalimu

wakutosha.   Hatuna  Waalimu  wakutosha  na  pahali  nimekaa  mimi moja  wa  wazazi  na  tuna  mzigo  kubwa  yakuandika  vijana

ambao wanaandikwa na PTA.  Upande  wakuishi tunavyo ishi hapa kuna wenzake walikuwa wasema mbele ya kwamba,  hii ni

land  ya  fulani  ya  fulani,  ama  ya  Sabaot  ama  ya  Bukhusu.   No  mtu  yeyote  katika  Kenya,  na  Kenya  ilipotawala  ilisema  ya

kwamba italinda mwananchi.  Kwa hivyo mtu yeyote ambaye amenunua kashamba yake amekaa Trans Nzoia,  awe nani awe

nani na alibahatika akapata  kitambulisho na  akanunua  hiyo  iwe  sheria  ya  kwamba  mtu  huyo  ni  mkenya  ataishi  Kenya  pahali

popote hakuna pingamizi, hiyo itungwe, asante shukrani.

Com. Hassan:  Stephen Busenei you are here?

Stephen Busenei:  Jambo la kwanza ni kuhusu Katiba.  Jina yangu ni  Stephen Busenei ya kwanza ni Katiba.  Katiba yetu iwe

na utangulizi.  Utangulizi huo ni kwamba uwe na maono ya kwamba,  baada  ya miaka ishirini Katiba iiangaliwe upya kwa kuwa

wakati huo tutakuwa tumekuwa na wale walikuwa na miaka kumi na saba na kwenda chini wamefika kuwa viongozi, watakuwa

na mahitaji yao tofauti.
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Jambo la pili ni kuhusu kilimo,  sheria  yakuhusu  kilimo  ni  kwamba  tuna  liberalized  economy  japokuwa  bunge  iwe  na  kamati,

kamati ilioko bunge ya kilimo kwamba waidhinishe ya kwamba iwapo kuna haja yakuleta mazao kutoka nje tulizo nazo.  Iwe na

   support ya  55% katika Parliamentary Agricultural Committee, ili iitishwe kutoka nje kama hatuna, na tukiwa nayo jambo hilo

lisifanyike.

Ya  tatu kuhusu elimu.  Shule ya msingi iwe ya bure na ya secondary ipate kushika kwa kiasi ambayo ni nusu ya yale yanayo

lipwa kwa sasa.   Na  inapokuwa elimu ni ya bure katika kiwango ya Nursery mpaka darasa  la  nane,  sheria  itungwe  kwamba

mzazi atakaye kosa kupeleka mtoto kwa shule, awe na adabu, aadhibiwe  na sheria.

Jambo la nne ni kuhusu mazingira.  Mazingara yetu ni kwamba  hata sasa vile tunavyo  gawa  mashamba, kuna  yadi hamsini na

mbili ilikuwa ikitoka mtoni kwa shamba ya kila moja naye pakana na mto jambo hilo iendelee kuangaliwa zaidi, ili tutunze water

catchment pamoja na usafi wa maji.

Com. Hassan:  Jaribu kumaliza.

Stephen Busenei: Jambo la tano ni kuhusu Judiciary.  Dependency ya Judiciary iendelee kutiliwa mkazo na hata cases,  cases

zenye ziko Judiciary ziangaliwe na hata sentences kama ile ya murder,  hanging should not be  there should be  replaced  by  life

imprisonment.

The Legislature, Bunge.  Mbunge ambaye anawakilisha sehemu awe answerable to the electorates  na iwapo atakuwa amekosa

kutenda kazi anaye tarajiwa kutenda katika constinuency yake, the electorate wapewe the right to call him back.

Com. Hassan:  Ya mwisho

Stephen Busenei:  Ya mwisho ni kuhusu elimu yetu ya watu,  adult education kwa kuwa nchi yetu inahitaji kufikia mwaka wa

elfu mbili na tano, elfu mbili na kumi kila moja awe anasoma.  ni kwamba Waalimu ambao wamehitimu wapate  kuajiriwa katika

idara ya adult education kwa hivyo vote yake ni tofauti.

Com. Hassan:  Okay asante.   Rotich,  Mutai, Matayo,

Vincent Kisachi  Ndiwa:   Kwa upande wa utawala,  mimi napendekeza iwe Serikali ya Majimbo.  Offisi ya  Rais  ipunguziwe

mamlaka, asiwe mbunge.  Kama ni Rais awe Rais.  Miaka mitano aende kwa miaka mitano.  Vyama, na umri wa miaka thelatini

na tano, hadi hamsini ikizidi hapo hakuna.  
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Bunge:  Bunge pia miaka mitano, miaka kumi na nane hadi hamsini, kufika hapo hakuna. 

Vyama. Vipunguke viwe vinne. Sababu hiyo naona inaleta utatanishi, inakoroga wananchi.  

Offisi ya Chief, Chief Assistant Chief uchaguliwe na wananchi na pia kwa miaka mitano anaondoka.  Pia Councillor ni hivyo.  

Ma-squattters, siyo vizuri kuita mwananchi squatter.   Squatter  sijui ni mtu gani huyo, tunataka kila mwananchi Katiba ambaye

tunatunga ihakikishe ya kwamba hakuna mtu anaitwa squatter apewe shamba.  Ninashangaa mwaka wa 1998  Shirika la ADC,

walitoa shamba ya share ya Chepcheina  na  Manager  alichukuwa  zaidia  ya  acre  200,  kwa  hivyo  ningeomba  hiyo  mashamba

irudi ili mbunge wa sehemu hiyo na Ma-Councilor  sehemu hiyo, wafanye mpango maalum kwa sababu hiyo ilitolewa kwa njia

ambayo haikupendeza sisi.

Elimu……

Com. Hassan:   Uko karibu kumaliza.

Vincent Kisachi Ndiwa:   Okay sawa.   Elimu iwe ya bure.   Bursary iwe kwa watu maskini siyo kwa watu matajiri.   Bursary

haifikii watu maskini.  

Kuajiri, kijana Serikali kama jeshi  tuwe na Tume katika wilaya ambayo wakati  wale Commisioner wa Serikali wale wanaajiri

jeshi wawe hapa kwa sababu hatuna shillingi elfu ishirini ama thelatini yakutoa.  

Com. Hassan: Ya mwisho.  

Vincent  Kisachi  Ndiwa:  Ya  mwisho.   Hospitali  iwe  za  bure.   Wazee  wa  mitaa  wapewe  mishara..   Pombe  iwe  tick  kwa

sababu hiyo ni culture.  Mashariki ya forest na ADC kama bado wangali wajenge mashule.  Asante.

Com. Hassan:  Asante.   Naibei, William Sigilai, wewe ni nani? 

Stephen Naibei: Naibei. Stephen naibei. Mwounee ng’alechu bo koroni chebo kwony   ko kikipyei kikimoche keny.

Translator:  Mambo ambayo inaleta matatizo kwa nchi hii ya Kwony ni kitu ambacho mpaka ilishagawanywa kitambo. 

Com. Hassan:  Akisema Kwon anamaanisha Trans Nzoia?
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Stephen Naibei: King’et kotom kobwa musunguk, ki mimiten boishek chemangeny, ak…(inaudible)

                                       

Translator:  Kabla wazungu hawajakuja kulikuwa na mzee moja ( inaudible) walikuwa wana kaa area hii.

Stephen Naibei: Ki mi yu

Translator:  (inaudible) alikuwa area hii ya kati kati hii, mahali tuko

Stephen Naibei: Kelenj Chemang’eny kotebi Suam

Translator:  Chemangech aliambiwa abaki upande wa Suam

Stephen Naibei: Kelenj lesit ng’eten kamukuiywo       

Translator:  Na (inaudible) aliambiwa aende mpaka Kamukuywo

Stephen Naibei: Kwo cheptei kwo pande kimasin.

Translator:  Cheptei alienda upande ule na (inaudible)

Stephen Naibei: Kikiipichi ……(inaudible) ye loit.

Translator:  Mipaka imefanywa kitambo

Stephen Naibei: Che itu ko karam.

Translator:  Wale wana sema hapa ni wageni

Stephen Naibei: Koche borien serkalit nobo yu

Translator:  Ndiyo wanaharibu Serikali na mambo haya yote.

Stephen Naibei: kong’olole agot siasa

Translator: Wamekuwa wakiongea hata hapa kama kwamba wanataka ku… wanaleta siasa.

Stephen Naibei: Ye takoim bik kou non, ko u non, kaikai kepe kotini

Translator: Hawa wakikataa hivyo basi tutakwenda Kortini
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Stephen Naibei:  Kekwaen chitab koroni.

Translator: Sababu mwenye hapa hajulikani.

 

Com. Hassan:  Asante sana. Asante mzee kwa hii maoni.  William …

William Sigilai:  Kwa majina naitwa William Sigilai.  Mimi ningependekeza siku ya leo, Serikali itakayo kuja iwe ni Serikali ya

Majimbo.  Na  wananchi waelimishwe kuhusu hili neno Majimbo kwa sababu lina haribu mambo hapa.   Hawaelewi.   Pia Rais

ambaye  atakuja  katika  Serikali  mpya  awe  chini  ya  sheria.   Siyo  wa  sehemu  hii  au  sehemu  yeyote  na  ningependekeza  awe

mwenyeji wa sehemu hiyo.  

Kitambulisho cha taifa na passport zikuwe zikitolewa bure.   Kwa mfano mtu akizaliwa hapa Kenya kabla hajafika miaka kumi

na nane hawezi kujulikana kama mwana Kenya kwa sababu hana kitambulisho.  Kungekuwa na njia yeyote ile mtu akikuwa na

miaka mbili.  Ukiuliza mtoto miaka mitano wewe ni Mkenya hawezi kujitetea yeye ni mkenya kuwe na njia mtu akiwa ni miaka

kumi na sita anajulikana ni Mkenya.

Mambo  ya  mashamba.   Nafikiria  shamba  mwenye  atakuwa  na  area  kubwa  ikuwe  ni  kama  acre  500  na  shamba  ambayo

atakuwa naye zaidi ya hiyo, hata kama acre mia moja na haitumii kwa mfano halimi, atoe kodi kwa hiyo shamba.  Masomo kwa

shule ya msingi yawe ni  ya bure.  

Halafu Defence and Intelligence sioni hapo Mbunge ya Rais sana.  Pia matibabu yawe ni ya bure.  

Sheria inayotungwa imalizike ndipo uchaguzi mkuu ufanywe.  Serikali sheria iweke  msahara  wa  mwisho  ya  wananchi.   Ikiwa

wananchi wanalipa hapa shilling kumi na tano kwa siku mpaka sasa,  nafikiria Serikali iangalie ione  (inaudible)   idea  in  Kenya

people  are  earning  between  one  dollar  iwe  one  dollar.   Hata  kama  ni  below  1  dollar  lakini  Serikali  iwe  systematic  kama

itaongezwa wajue wataongeza kiasi gani.   Lakini mwingine hapa anakula shilling ishirini siyo sawa.

Kifungu  cha  kunyongwa  kama  adabu,  kitolewe.   Vyama  vya  siasa  viwe  viwili.   Halafu  niongeze  kuhusu  local  authority  na

mambo ya kazi ya kitaifa kwa mfano, Waalimu, Jeshi na hiyo, iwe ni sawa ichukuliwe at district level.  Lakini iko kazi ambayo si

ya Serikali.  Authority hapa, vile nimesema kama ingekuwa ni Majimbo vijana wengi hawangekosa kazi kwa sababu ingekuwa

jimbo lao sasa inandika kazi.  Tukienda office of labour iko na kazi.

Natural Resources  kwa mfano National Park  hii iko  Mt Elgon hata hawatujengea shule moja hapa.   Mti  hii  inauzwa  inaenda
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hapa  kila  siku  lakini  sijui  huwa  inaenda  wapi.   Hii  mali  ingine  tungekuwa  na  authority  ambayo  ingekuwa  unahakikisha  mali

inabaki kwa wananchi.  Ni hayo tu.

Com. Hassan:  Asante Bwana  William.   Kibet.  Tuweze kuharakisha tafadhali 

 Stephen Kibet:  Yangu ni maneno matatu, ya kwanza mimi napendekeza Serikali ya Majimbo.  Ya pili hii mambo ya pombe

iruhusiwe, kwa sababu mawili, ya kwanza  ni  hawa  wanao  wanyima  raia  wadogo  pombe,  hawa  wanafaidika  kwa  pombe  ya

beer.   Kwa sababu ya kwanza ni hii, pombe hiyo ilisomesha  ndugu  yangu  kwa  hali  yaku  iba  iba  mahali  amekutana  na  Polisi

mpaka akasoma aka pata kazi.  Saa hii yeye anafanya kazi ya. . . . . . . . . . . 

Sasa kitu kama hiyo naomba hivi iwapo Serikali ingeruhusu watu,  kuwapa nafasi kidogo na iwape muda.  Pombe hii ya busaa

ifunguliwe kuanzia saa saba iendelee.  Wasifungue chini ya masaa za kazi.  

Neno la mwisho ni upande wa unyanyasaji kwa upande wa Serilaki hii.  Security,  unaposhikwa nyumbani kwa pombe ukifika

kwa Polisi,  ikiwa wanaona hakuna kosa  linaweza kukupata  unaandikiwa kesi  ingine.  Kwa mfano mimi mwenyewe  nilishikwa

kwa kesi si ya busaa.  Kufika hapo nilkwenda kotini na kesi gani ya kwanza nasema bangi, na mimi tangu ni zaliwe sijajua hata

sijavuta sigara eti suspect.   Ya pili  wakawema  nilijaribu  kupiga  askari.   Hiyo  yote  sijafanya,  nilijaribu  kulilia  OCS  na  wakati

nilipelekwa kotini, niliumia, niliumia, anaitwa kotini hakuji, anaitwa kotini hakuji.  Mara  ya mwisho Magistrate akaita  yule askari

aliye husika na kesi  yangu.  Wakati  nilimuza yeye maswali alishindwa.  Akaambiwa  mbona  unaleta  mtu  anakuja  kuumia  ilhali

hakuna ushaidi.

Na mwisho milima yetu hii tunaumia sana.  Tunaomba Serikali atuongeze vijana wa Milima hii kwa kuongeza kwa Home Guard

sababu  askari  hawezi  tolewa  Nairobi  na  akajua  njia  za  wezi  hapa,  kushinda  mzaliwa  wa  hapa.   Hata  mpaka  wa  sasa  wizi

ikitokea hata ukuje kwa station upeleke ma askari hawajua lazima kuwe na wenye wanaongoza hawa.  Nafikiri ni hayo.

Com. Hassan:  Asante sana.  Collins Omido, Ogutu Mak Odhiambo

Ogutu Mak  Odhiambo:   Mimi ni Ogutu Mak Odhiambo.   Mchango wangu kuhusu Katiba ni  juu  ya  uteuzi  au  uchaguzi  wa

Rais.  Vile tujuavyo hapa Kenya,  tuna kama makabila arobaini na mbili ambayo wameandikishwa ki-rasmi na ukitazama, kwa

makini utaona makabila haya yana idadi ya watu wanaotofautiana.   Kwa mfano tukichukua kabila ya Kikuyu ambayo  tunajua

ndiyo kabila kubwa, halafu tuchukue kabila ingine ndogo kama El-Molo.  Sasa tukisema tunataka kumtoa Rais na tunampa kila

mtu nafasi yakumchagua Rais wake, utakuta ya kwamba kabila kubwa inatoa mchango mkubwa kwa njia ya kura na ile kabila

ndogo ina kura ndogo, kwa hivyo hawana matumaini hata siku moja kuweza kumtoa Rais.   Kwa hivyo ningependkeza tuwe na

Serikali ya Majimbo, tuwe na Bunge yenye chambers mbili na tuwe ile kinachoitwa cultural leaders.   Sasa  hawa cultural leaders

waongoze kutoka sehemu zao na pili kila kabila iruhusiwe kura moja tu.  Kwa hivyo tuwe na Kura arobaini na mbili za kuweza

kunchagua Rais.   Rais kama  huyo  atachaguliwa  na  atakuwa  Rais  ambaye  ako  very  popular,  maanake  kati  ya  watu  ambaye
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tukimchagua na kura thelathini, huyo si mtu popular ili kwamba kusiwe na watu ambaye kuna advantage juu ya watu wengine ni

hayo tu.

Com. Hassan:  Asante sana.  Simiyu Patrick

Simiyu Patrick:  Asante Commissioners.  Niko na maneno machache hapa.   Ya kwanza nitaanza na wajumbe, naona jukumu

ya wajumbe na iwe ya (inaudible)  Na  mambo mengine ni ya D. C.  ya referendum.  Tunasema hivyo kwa sababu majuzi siku

hizi wajumbe wakiwa kule bungeni na wakiamua kitu kwa dakika thelatini wamepitisha na wamepewa.   Na  inaweza fika mahali

hata wakitaka pengine kusema kile kitu kiko Kenya yote ni yetu, wataweza kupitisha na watachukua.

Ya pili ni mali ya asili, unajua hii nchi yetu imekumbwa na umasikini mwingi na kuna watu wachache wale wako na udongo na

mambo mengine.  Tunaomba tafadhali mali na iwe taxed.  Na huu ushuru ikuwe ile  inaitwa direct  tax na huu ushuru ungetolewa

kwa hili eneo na uende uwe kwa district level.  Pengine kiasi kidogo tuu ipelekwe kule.  

Neno la tatu ni kuhusu elimu.  Iwe jukumu la Serikali kutoa ushuru kwa raia na wakiweka huo ushuru wakiweka huo ushuru kitu

ya kufanya maendeleo.  Iwe tu jukumu la mtoto kuondoka nyumbani na kwenda shuleni.  Iwe Primary na ikiwa secondary iwe

jukumu tena ya Serikali  kuona  ya  kwamba  mahali  popote  yeye  anaishi  anafanya  maendeleo  ya  Serikali  na  kama  mzazi  yule

ameshindwa, apewe bursary.   Na  bursary hiyo iwe assessed  kule distric headquaters,  siyo ile inakuja kuwa assessed  na wale

watu kule chini halafu wanapewa tu wanaenda.

Jambo  lingine  ni  muundo  wa  Serikali.   Tunapenda  Serikali  iwe  na  President,  Prime  Minister,  Wajumbe,  Local  Government

kuwe  na  Mayors,  Mwenyekiti  na  hawa  Councillors  na  tena  tuwe  na  wale  wazee,  wale  wanaweza  kuwashauri  hawa

Ma-Councillors,Wazee Committee Organisers.  

Mambo  kuhusu  Rais,  unajua  tumekuwa  na  vyama  vingi  sana  na  wengine  tuu  wameambiwa  kuwa  viongozi  wa  vyama  hii  na

pengine  waweze  kuenda  kule  ngambo  na  wapewe  pesa  kuja  kuwadanganya,  nafikiri  pengine  na  ningesema  wewe  ukiwa

kiongozi wa vyama ukimbilie tu uRais, tu  (inaudible) na wengi sana.   Lakini inaweza kuwa njia ingine bora  ya kupunguza wale

watu wanaojtolea kwenda kuunda vyama hapa na pale.

Com. Hassan:  Ya mwisho 

Simiyu Patrick:  Ni hayo tu.

Com. Hassan:  Okay asante.  Otiende Kidawa, J. K. Kamurop
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 Otiende Kidawa:  Asante sana kwa ma-Commissioner wetu ambao walichaguliwa kwa mambo kuhusu Katiba, mimi yangu ni

kwamba,  maoni yangu, karibu maoni manne ambaye tunaona area  hii ya Trans Nzoia tena  kwa  jumla  imenyanyasa.  Kitu  cha

kwanza hatujaona uhuru, hatujui uhuru kwanza.   Na  kitu ambacho kinaitwa unyonyaji kati  ya wafanya kazi.   Wafanya kazi wa

Trans  Nzoia  wana  shida  kubwa  na  hao  kutoka  kwa  mishara  mpaka  kwa  kazi.   Ningelipendelea  maoni  yangu,  upande  wa

wafanya  kazi,  Serikali  ambayo  inataka  kutunga  Katiba  ifuatwe  kikamilifu  na  iwe  na  uchunguzi.   Wachague  viongozi  ambae

wanaweza kuchunguza mpaka ndani ya ma kampuni zile ziko kwa kazi ya ma-town.   Wajue wafanyi kazi wanalipwa mshahara

kwa njia nzuri.  Tunasema ya kwamba tunataka kuangamiza umasikini.  Umasikini umekaa hautaangamia kwamba wafanyi kazi

wananyanyaswa, hawana mshara yakutosha,  watoto  wadogo  kama  wa  hali  ya  chini  hawajiwezi  kusomesha  mtoto  hata  afike

form 4.  Watoto wengi Serikali inatuambia wasi lale kwa maboma, lakini inapatikana hatujui tutumia njia gani ili watoto  wasiwe

wajinga.

Com. Hassan;  Tueleze, tueleze, toa mapendekezo mzee

Otiende Kidawa:  Sasa  mapendekezo yangu ni kwamba wafanyi kazi  wakipewa  mshahara.   Yaani  Serikali  ikitoa  mshahara

itoke kwa wakuu wa Serikali wote mpaka kwa mfanyi kazi kiwango ile stahili na itolewe.  Na  pili Serikali ningependa maoni ya

wafanyi kazi, wawe na saa  nzuri.  Saa  yakutoka saa  moja mpaka saa  kumi ama saa  tisa inanyanyasa wafanya kazi.   Tuwe na

saa mzuri ya mabadiko ambaye ni yakuinua wadogo naye wajisikie tunafanya kazi kwa njia mzuri na wafurahie, wafike saa  saba

Jumamosi  watoke,  Jumatatu  mpaka  Ijumaa  wawe  na  nafasi  hata  watu  wakwenda  Kanisa  ya  Seven  Day,  wapate  kwenda

Kanisa.

Ya tatu ni kwamba tunasema haki za watoto.   Tuwe na haki  za  watoto  za  ukweli.   Haki  za  watoto  zitoke  kwa  area  mpaka

shuleni.   Walimu  wetu  wajue  tunawatumia  watoto  hawa  na  ndiyo  wanawapa  kazi  na  wawe  wakitumia  ukweli  na  haki  kwa

watoto.  Watoto wasinyanyaswe kupigwa na hata mtoto anaweza kuumia na anaweza kuumpa mzazi taabu yakuweza kutibu na

mtoto anaweza kufa na hakuna hatua yeyote ambayo utasaidia.

Com. Hassan:  Umemaliza? ya mwisho

Otiende Kidawa:  Swali ya mwisho ni kuhusu afya.  Upande wa afya, upande ya afya tunaomba  Serikali  ikumbuke  ambaye

tunataka Katiba inyoroshwe upande ya afya ugonjwa.   Mtu  anaweza  kwenda  hospital  hana  pesa  na  inatakiwa  awe  na  pesa

ndiyo atibiwe na mtu anaweza kufia hapo hachukuliwi hatua yeyote, je siku hizi watu wamekuwa wengi sana ndiyo mnataka tufe

tupungue ama ni nini?

Com. Hassan:  J. K. Kamoron hayuko, Dickson Kariuki

Interjection:  Bwana Commissioner, umeita jina gani hiyo?
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Com. Hassan:  J. K. Kamuron

J. K. Kimuron:  J. K. Kimuron

Com. Hassan:  tutakuita hata wewe.

Dickson  Kariuki:  Dickson  M.  Kariuki.   It  is  a  pity  that  today  Constitutional  Review  Commission  is  not  enshrined  in  the

Constitution it is meant to amend, which itself is a very risk (inaudible) history of  Probes and Commissions in Kenya (inaudible)

  Before even the hearing you should have pressed  for the enshrinement.  The very Constitution that is threatened (inaudible)  

So the will, the vision and the aspiration of Kenyans is not as  satisfactorily expressed in the first chapter.   The requirement  of

55% majority in amending the Constitution is very  low  hence  it  can  be  attained  to  change  the  Constitution  even  for  partisan

parochial or authoritarian reasons.  I  would suggest the right to 75% majorityu to safeguard the document against unnecessary

changes.  The clause that  protects  the sitting President  from prosecution that he is above the law should be changed to allow

for impeachment in the case  of malpractice while in office.  Similarly present  Presidential  powers  over  Parliamentary  sessions

and calendar should be the preserve of the very legislature.  The power of the President to appoint senior officers e.g. Ministers,

Judges and Parastatal  heads,  should be  subject  to  endorsement  from  Parliament.   In  addition  to  garning  the  majority  vote  a

President should be required to at least make more than 51% of total  votes polled or  a run off call incase of all the candidates

failing to get 51% mark.   Each Presidential  Candidate  should name his running mate.   A boundary should be district  between

the  Government  and  the  ruling  party,  e.g.  party  functions  and  Government  functions  should  be  delinked.   A  fee  should  be

surcharged  should  the  present  party  when  Government  faciliy  or  Personnel  in  Presidential  entourage  are  divided  into  party

functions to enhance a level playing ground.

The Provisional Administration is an irrelevant entity and we can do without.  If the local councils were empowered and given

administrative issues and unlike the implication of laws between the administrators and Councillors where a D.C.  can overrule a

Council’s revolution.  In line with this the head of every council should be a representative in the senate  otherwise,  why should

we  be  electing  ineffective  Councillors.   The  vote  should  be  by  direct  voting  where  the  member  of   Parliament  should  be

re-introduced  where  the  upper  house  should  put  more  checks  and  balances  on  bills  especially  on  their  effect  morally  and

ethically. The very Parliament should be in control of the its own polling date  and it should be fixed in the Constitution e.g.  like

29th December after every fifth year.

Com. Hassan;  Summarise  the points now

Dickson Kariuki:  Okay.  Kenyans should  create the highest Court in the land then Supreme Court,  which should be the final

arbitrator.  Judges should be vetted by Parliament after appointment to ensure they do not have sectarian (inaudible).   The role
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of the Attorney General should be defined either he remains in the Judiciary, Executive, or Legislature and not all.  To pave way

for the real separation of powers of the three cardinal institutions of Government.

Kenyans should communicate all declarations and conventions on human rights debate per International or regional  bodies.

Freedom  to  associate  should  be  seriously  regarded  to  ensure  all  demonstrations,  processions  and  marches  are  free,  so  as

aggrieved voices are heard.  Also victims of other state brutality should be condoned.

Com. Hassan:  The last one

Dickson Kariuki:  There two last

Com. Hassan:  The last one, don’t read word for word

Dickson Kariuki:  The right to the consent of prosecution should lie with somebody else other than the Attorney General.  Say

Chief Justice and when the Attorney General is in Court  cases  he must give reasons and grounds  beyond  probability,  that  he

might be acting impartially or intimidation.  If this was effected war on corruption will have been declared.

Last should be the preserve of the Local Council when they will be  empowered unlike the patronage … of issuance presently.

Criteria should be sought on who genuinely deserves land  it should not be reward for loyalty.

Com. Hassan:  Okay thank you very much.  J. K. Kamuron

J. K. Kamuron:   Mheshimwa, Commissioners yangu ni machache.  Mbili tu.   Kwanza mimi ningependekeza kwamba,  Katiba

ya  sasa  iwe  na  Lower  House  na  Upper  House.   Mheshimiwa  Commissioner,  nataka  kuwe  na  Katiba  ya  ku-rule  kuwe  na

Vyama  vinne  au  viwili.   Hivi  vyama  vyote  arobaini  na  mbili  hii  sasa  kila  mtu  anabaki  nini.   Bwana  Commissioners  mimi

ningependa  kama  kutakuwako  na  Majimbo,  kama  iko  Lower  House  na  hiyo  iko  sawa.   Majimbo  iwekwe  katika  laini.

Mheshimiwa  Bwana  Commissioners,  jambo  lingine  ni  Ardhi.   Kitu  kinaitwa  Ardhi  nataka  mtu  amiliki  ardhi  kubwa,  kubwa

kushinda kiasi cha acre mia tano katika Kenya, ile mtu iko na ardhi kubwa.  Lakini ardhi ni kutoka acre moja,  nusu acre  mpaka

nakufikia acre hiyo.  Bwana Commissioners  upande ya Administration, Ma-Chiefs  na Assistant Chief nataka wachaguliwe na

raia baada ya miaka kumi.  Hapana miaka tano.  Kama kazi yake mbaya, anatolewa hapo.  Bwana Commisioners.

Com. Hassan:  Jaribu kumaliza mzee

J. K. Kamuron:  Na maliza karibu si unona mimi sina kartasi ile yakupenduwa.  Bwana Commissioner habari  ya afya ya watu.

  Afya ya watu hiyo watu wote wanazikwa  kaburini,  hawa watu ni maskini hawana pesa  za matibabu.  Dawa  inakuwa  ghali,

109



magonjwa  mengi.   Kwa  hivyo  nataka  Serikali  ichukuwe  nafasi  hiyo  tafadhali.   Ichukue  jukumu  hiyo  ya  afya  ya  watu  yake.

Bwana Commissioners,  yakumaliza ni Elimu, Serikali ichukue nafasi ya University, ndiyo itakuwa sehemu ya Serikali.   Serikali

itowe bursary kwa hii class ya form four,  kuangalia hapo,  halafu isiwe mzigo kwa wazazi.  Mheshimiwa Commissioners,  mimi

nafikiri yangu nina sema asante sana, Mungu awabariki kwa hii kazi mumepewa.

Com. Hassan:  Asante sana.  Lawrence just summarise the points don’t read it

Lawrence Chemaron:  Iam going to be very brief.   

Com. Hassan:  you understand don’t read word to word

Lawrence Chemaron:  Thank you very much.  Commissioners, mine is to

Com. Hassan:  Your name

Lawrence Chemaron:  Lawrence Chemaron.  I have four complete issues.  

One I am recommending Federal System of Governement. 

Two a serious review of basic human right, particularly for the minority tribes.

Three  Land  and  Property  Rights   Review,  a  serious  review   of  Land  and  property  Rights  as  far  as  the  minority  tribes  are

concerned.  

There  should  be  no  thread  of  doubt  that  the  Constitution  Review  Process  would  be  half  baked  and  incomplete  without

incorporating  the  filing  of  the  Kenya  Judicial  Clashes  inquiry  1998/99    and  the  Commision  of  Enquiry  into  the  Land  Law

System of Kenya.

That is the paragraph I said I will very brief.

A likely solution to the  Land Clamour shall not be valued if the issues raised are wished away as a Kenyan cry. 

And to wind up Commissioners, if you are not aware of the history of  this country this area you will get it here.  Thank you very

much.

Com. Hassan:  Anza na jina lako. 
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Alex Munji:     Jina  langu  ni  Alex  Munji.   Mimi  nitaongea  kuhusu  Katiba  yenyewe.   Katiba  hii  ya  Kenya  mimi ningependa

because of the current Constitution is not  established  na  hata  haijafanunuliwa  vizuri.   Sasa  mimi nasema,  the  language  of  the

Constitution should be simple for everyone, for every individual to understand from the primary level.

Two, I will speak also on Education.   Education should be free from Primary to Secondary then sponsorship should be there,

so that after school people are given jobs to pay.  After being given the jobs  they will be  serving the Government because  they

are paying.

Three  economy,  uchumi  nimeona  umekuwa  na  shida  kwa  sababu  wameaacha  watu  ambaowangeweza  kuamsha  uchumi,

wamewaachwa nje.  These people  are  left out.   The common man should be in the scene,   the administration from the district

level.   Now uchumi ukiletwea msaada ukija huyu mtu wa kawaida kutoka local,  aelewe kwamba  huo msaada umekuja kwa

mtu wa kawaida na utafanya nini.  Kuwe na kitu kama Committee ambayo itashugulikia haya mambo, lakini wakiwachia district

commissioner, D.O.,  sababu wakipewa pesa  hizi wao wanajifanyia and this common man will  continue  suffering  wataambiwa

waendelee kuishi pale pale.

Com. Hassan:  Umemaliza, maliza

Alex Munji:  Good security hawa maaskari  wetu wa zoezi lakini the  problem  is  wananchi  hawaja  fundishwa  kazi  ya  askari,

kwa hivyo mtu akitoka kule Kiganjo,  anakuja ku-molest  hawa  watu  wanao  vunja  vunja,  bila  hawa  wananchi  kujua  kwamba

right yake inafika wapi.  Kwa hivyo rights zielezewe kwa wananchi za askari na pia wananchi wenyewe.  Hata mwananchi hajui

kwamba anaweza ku-arrest askari.

Kuhusu Culture, Culture yetu ni nzuri sana, lakini ingepaswa kuwekwe Law ambayo kila moja ataelewa culture yake ya Kenya.

  Kwa  mfano  Kiswahili  kiwe  ni  lugha  ya  culture  yetu  kwa  sababu  ni  lugha  ambayo  kila  moja   ajivunie  alipatia  (inaudible).

Nafikiri yangu nimemalizia hapo.

Com. Hassan:  Asante sana mzee.

Gibson Mandeno Kibor:   Kwa majina  ninaitwa  Gibson  Mandeno  Kibor.   Yangu  ni  machache  tu,  siyo  mengi  sana.   Kwa

upande wa Katiba, mimi nina pendekeza Katiba ya Majimbo.  Ndiposa niseme namna hiyo, mimi saa  hii nina miaka mingi zaidi

kidogo nimezaliwa hapa Kenya.   Na  nilipoanza, nimeanza na  Majimbo  yenyewe  sababu  niliposanya  sanya  hii  mambo  ya  ma

Katiba ingine ambayo imefanywa hapo, nimesanya mpaka ikakuja kitu moja.  Sasa  mimi naona mambo ya Majimbo ina maana

sana,  na  ikiwa  kama  sasa  tutaweka  hii  mambo  ya  vyama.   Tafadhali  iwe  ni  vyama  viwili.   Isiwe  tatu  na  niwache  useme

(inaudible) hata kwa maneno yenyewe  tu  kuna  maneno  ya  uwongo  na  ya  ukweli  .Na  niwache  niseme  habari  yake.   Vyama
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vingine  wakitaka  kupinga  Serikali  ikitaka  kuanguka  wasanye  wote  kwa  chama  moja  na  hii  ambayo  ni  Serikali  ambayo

inaongoza ndiyo sasa inapingana tunaingia kitu inaitwa tug-of-war.  Tukija kwa mambo ya elimu, nilikuwa nikisomea slate saa hii

mimi ninaumia sana kwa mambo ya karatasi, sijui kama ingekuwa namna gani hii mambo ya ma slate iletwe.

Commotion:  Laughter

Commotion:  (inaudible)

Com. Hassan:  Slate ni nini?

Crowd:   Ni kama blackboard, unaandika na chokaa halafu unafuta.

Com. Hassan:  endelea, endelea mzee.  

Gibson Mandeno Kibor:  Okay.  Tukiingilia mambo ya Wabunge tafadhali sana.  Mungu hakufabya vibaya halafu aunganishe

sisi  kabila  zote  arobaini  na  mbili,  kila  saa  tunaongea  kusema  ya  kwamba  kabila  arobaini  na  mbili  lazima  masharti  yatungwe

masharti ya Tume  (inaudible) kimsingi.  Aliona mbali sana, Mungu aliona mbali sana ndiyo tukasanywa tukakuwa watu arobaini

na mbili.  Hata hiyo Bantu, Nilotic and so on.   Tuendelee mbele kidogo,  naomba  hapo  Mungu  sana  nikisema,  hapo  kila  mtu

apate taa yake ambayo inangara wapi kwa Parliament into Majimbo.  Tukiingilia mambo ya soko,  tembelea upande wa Trans

Nzoia  ama  Mount  Elgon,  hapa  Mount  Elgon  hata  soko  ya  mbuzi  peke  yake  tu  ni  ngumu.    Katiba  naye  iangalie  sisi  watu

tumesahauliwa. Majuzi tu nidyo tumeletewa kitu kama mjengo hata tunaonelea hii mjengo ambaye inajengwa hapa.   Mwingine

anaongea hii mambo ya ng’ombe, hata hatuja kuwa na  kitu  kama  hiyo,  hata  ya  unga  peke  yake  ambaye  tuna  pikia  mandazi

wapi, iko wapi.  Na zamani mimi nilikuwa na soma nasoma na kulikuwa na timetable  ya radio ambayo ina communicate.  Siku

hizi hata sioni kitu.  Kulingana na kwetu hapa tena kulikuweko na mambo ya Kanisa ilikuwa imechanganywa na timetable ndani

kule.  Saa  hii madhehebu mengine hata baada  ya watoto  tu  kufunga  wanakuja  wanachukua  watoto  hata  mtoto  hawezi  kujua

hata  maslahi  ya  mzazi  yake  peke  yake.   Hata  kitamaduni  hajui,  sasa  anaanza  kuingilia  mambo  mengine  tu  mpaka  hata.

Ningelisema hata hii Katiba irekebishe mambo ya madhehebu, sababu wamekuwa too much.  Unaona mambo ya Mungiki.

Com. Hassan:  Ya mwisho

Gibson Mandeno Kibor:  Haki kama ni mwisho kama hii mambo ya chokora, sijui kama, chokora ni changia chokora  mpaka

kwa kiwete ni kama hawa kidogo wasaidiwe,  nikimalizia malizia nitakuja kitu ya watoto  ambao  wameelimika  kidogo,  ambao

wamepata  masomo.   Kungekuwako  na  kitu  kidogo  ambayo  inawaidiya  kama  wamemaliza  kama  hawajapata  kazi,  wawe

wanapata marupu rupu kidogo, ili wasije wakakuwa tena wezi.  Nasema asante kwa hayo madogo.

Com. Hassan:  Tunataka kuwacha hapo bwana, wacha tuwapatie dakika mbili mbili, one, two, three, four, five basi
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Francis Kangethe:  Mimi ni Francis Kangethe.  Merger non partysm, mara nyingi watu wengi wamekuwa wakiwa katika hali

ya kuzozana kubishana, kuna wengine wakiwa tuseme ya kwamba hawa ni kwa sababu ya wingi ama uchache wao.   Ama hata

watu wengine wa ma Kanisa ambayo wanakataa kushiriki mahali popote  katika Serikali wakidhani ya kwamba hawa.   Serikali

yako iko………(inaudible)

Commissioners:  Weka microphone mbali na mdomo kidogo

Francis Kangethe:  Ingine ni kwamba wakati watu wanafanya kura,  wanapigania kura,  wakati  watu wanafanya siasa Serikali

ilete hali ya T.V ama ma redio watu wawe wakishiriki siasa katika T.V.  na  video  kwa  sababu  ya  ili  ku-ease  the  problem  of

skirmishes and  (inaudible)

Ingine uhuru wa kuabudu,  uhuru wakuabudu,  watu wengi, tumesikia watu  wakilalamika  ya  kwamba,  kuna  Devil  worhsippers

ambao  wanaleta   mambo  ya  kuchoma  mashule,  kufanya  nini,  maajali  bara  barani  na  kadhalika.   Sasa  ningelipendelea  hiyo

freedom of worship ibadilishwe.

Ingine ni kuhusu …..

Com. Hassan:  Ya mwisho

Francis Kangethe:  Ingine ni kuhusu umiliki wa ardhi, tungelipenda mtu wa kiwango cha chini sana,  kwa sababu tunaelewa ya

kwamba hakuna mashamba ambayo yamesalia kwa watu.   Hakuna mashamba yakupea idadi mzima  ya  Kenya  mzima,  kama

kuna  nafasi  yoyote  yakupeanwa  mashamba  watu  wawe  wakipewa  acre  moja,  acre  mbili  na  nusu  na  mtu  wa  juu  zaidi  kwa

sababu hatuwezi wakatwalia wale wanayo, hawawezi wakatwaliwa, kwa sababu walipata kwa right yao, through their right iwe

acre mbili na nusu hadi acre mia moja.  

Com. Hassan:  Okay asante.  Your name please

James Lorine Ekeno:   Thank you very much all Commissioners, ladies and gentlemen, I am going to..

Com. Hassan:  Your name

James Lorine Ekeno:  my name is James Lorine Ekeno.  My first point, first I start  on land and settlement.   The Government

should first of all most of all establish property, by settling landless people  like Turkana who are  evicted and forced to move to

neighbouring districts like Trans Nzoia, due to drought and famine from their areas.
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Secondly equality among Kenyans, both rich and poor, for you will find that a poor  person will do all he can to educate  his or

her child and if you reach at the point of employment, you will find that the people  to be  employed are  still from the rich family,

leaving the people poor to be very poor throughtout their lives in the country.  That is corruption.   A Government should follow

the right steps to end corruption in the country by dismissing anyone practising corruption.

Thirdly,  the  new  Government  should  create  employment  by  letting  allowing  for  retirement  in  Government  Departments  and

company for the persons attaining the age of 45 to 50 to give chance for Kenya’s new society.

Fourth the last point, the rich people are taking advantage of lack of employment and paying very low wages to the unfortunate

ones   where the economic standard is at a low rate.  Thank you.

Hezron Khaemba:   Kwa majina ni Hezron Khaemba,  nimewashukuru kwa vile mumekuja kututembelea.   Na  huu  ni  wakati

mzuri  sana,  hasa  zaidi  ninaenda  kuzungumza  juu  ya  mipaka.   Trans  Nzoia  hii,  imekuwa  ni  sehemu  moja  katika  upande  wa

Western na ikiwa mipaka hii itabidilishwa naomba irekebishwe na Trans Nzoia irudishwe upande wa magharibi yaani Western.  

Nikija hapa ndani, ninazungumza juu ya uongozi wa mali ya ki asli.   Mamlaka ya wanyama hawa,  yashirikishe jamii pamoja na

Serikali ili wagawane mali hiyo na Serikali. 

Bunge liwe na uwezo wa kuamrisha ukusanyaji wa matumizi ya fedha za umma.

Serikali ianzishe miradi ya kijamii ambayo inahusu mazingirisha ili wagawanye 50% sawa na wananchi.

Serikali inahitaji kugawa faidi ya rasilmali baina ya Serikali kuu na jammi ya mahali pale rasilmali inkusanyiwa ikitoka.  

Mazingira na mali asili, mazingira ya simamiwe na jamii za eneo lao.  Jamii kuu kuwa na uwezo wa utekelezaji  wa sheria,  hifadhi

ya mazingira pamoja na Serikali.   Mali asili ni kama  maji,  na  mafuta  na  misitu,  wanyama  pori,  mbuga  za  wanyama  na  chemi

chemi..  Serikali pamoja na mwananchi kwa kukuza na kufanya upanuzi wa mazingira hayo.

Com. Hassan;  Mzee usijaribu kusoma neno kwa neno, jaribu kufupisha maneno.  

Hezron Khaemba: Ulinzi na usalama.  Bunge ipewe uwezo wa kutoa nidhamu kwa majeshi ya

Com. Hassan:  Mzee wetu umesikia
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Hezron Khaemba:  Ndiyo

Com. Hassan:  Nilikuambia usisome neno kwa neno na hiyo ndiyo unafanya bado, jaribu ku….

Hezron Khaemba:  Nimewacha hii, Nina jaribu kuwacha mengine.  Bunge litumie uwezo ndiyo, kwa kuteua Tume za kushiriki

kukabiliana na majanga ya kadiria.

Raia, wale waliyo kuweko tangu uhuru wa nchi, tangu mwaka wa 63,  wale  ambao  waliokuwa  na  vitambulisho  vya  wakoloni

wapewe urai.  Wote waliopewa uraia kwa umri wa mwaka thelathini wachunguzwe na walioingia hapa Kenya kuanzia mwaka

wa themanini wachunguzwe.

Com. Hassan:  Jaribu kumaliza

Hezron Khaemba:   Vyama vya kisiasa viwe vyama  vitatu  tu  peke  yake.   Hivi  vyama  vingine  vyote  vipigwe  marufuku  kwa

maana havina kazi yoyote, isipokuwa kusumbua wananchi tu na kuwaweka kwa hali ya hatari, ni hayo tu.  Asante.

Dismas  Kelele:   Kwa majina Dismas Kelele.   Hii ni sehemu yangu ya maoni.  Ya  kwanza  ni  elimu,  elimu  iwe  bure  kuanzia

darasa la kwanza hadi darasa la nane.

Jambo la pili, mamlaka ya Rais lazima, Rais awe chini ya Katiba, sii kwamba  Rais awe juu ya Katiba.

Pia sehemu moja ambayo imeleta hatari sana katika maisha yetu ni  matatu,  magari  ambayo  yanabeba  abiria,  lazima  kuwe  na

kiwango ambacho gari hutumiwa, basi nasema kwamba kwa maoni yangu kwamba ingeliwezekana itungwe Katiba ambayo gari

yeyote ikipatikana katika hali ya express.   Hiyo gari iwekwe Polisi na I-chajiwe pesa  nyingi kwa sababu ingeuwa watu wengi.

Na yule pia raia ambaye amepatikana akiwa ndani katika hali ile labda angefungwa kwa mwezi moja ili asirudie kujiingiza katika

gari.

Pia katika hali ya ulinzi katika Serikali,  kuna hii sehemu  ya  KPR  naona  kwamba  watoe  specialist  ambayo  amekuwa  trained.

Kwa sababu KPR ni raia ambaye akienda msituni anaenda pigana na yule mtu ambaye ni jambazi, hana ujuzi.  

Jambo lingine ni kwamba  kabila ndogo lazima pia wawe na mtu mwakilishaji katika bunge, ili wajue pia hao ni  wananchi  wa

Kenya.

Pia sehemu ya ardhi watu wasipewe ardhi kutoka nje pahali pengine labda district  ingine, waje wapewe katika  district  ingine,

lazima wale watu wa pale wapewe ardhi kulingana na ile sehemu wako.
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Pia  jambo  lingine  ambalo  ningesema,  hii  jina  Trans  Nzoia  ambayo  inaleta  tatizo  sana  lazima  itafutiwe  jina  special,  ambayo

wakoloni walipokuja walipata,  ili hawa wananchi waishi katika eneo hili wakiwa na umoja,  si kwamba tuu wanganganie Trans

Nzoia because hawajui ni ya nani.

Halafu pia haki ya watoto,  watoto  wapewe haki yao na mama ama mzee asiadhibu watoto  ama awaache  watoto,  pia  wazazi

lazima wachukuliwe hatua waangalie mtoto.   Kuna ile ‘come we stay’, kuna watu labda mtu  amechoka  pande  ile  na  anakuja

upande  hii  hapa  anapatia  mtoto  hapa,  halafu  baadaye  mzee  anaenda  transfer  anawaacha,  lazima  watunge  Katiba  ambaye

inaangaliya hiyo watoto.  Thank you very much.

Com. Hassan:  Wewe ndiyo wa mwisho?

 Henry Ageng’o Sigare:  My names are Henry Agen’go Sigare:  Ningependa kuongea kuhusu mambo ya mashamba kidogo.

 Ni mengi yamezungumziwa yangu labda yatakuwa sawa ama yasiwe sawa kwa njia hii  kuna  watu  ambao  waliweza  kununua

mashamba zao,  baada  ya wazungu sasa  wanaondoka hali imekuwa nchi imekuwa  huru,  wakawa  wana  nunua.   Na  waliweza

kumlipia  huyo  mzungu  hata  kama  ni  yeye  alikuwa  ni  yeye  ameishi  shamba  hii  na  anaondoka,  aliweza  kulipwa  na  akaacha

shamba na mtu akaishi.   Hizo senti haziwezi kuwa na senti za sasa  mtu akitaka  kunua  shamba.   Lakini  ni  nyingi  kulingana  na

wakati  huo.   Labda  unapata  watu  kutokea  baada  ya  hizi  shida  za  clashes  1992,  watu  wamekuwa  displaced,  kati  yao  hata

inakuwa pia ni mimi.  

Nashindwa  kuelewa  pia  utaratibu  ya  Judiciary,  unapta  hii  mambo  unaifanya  katika  administration,  administration  inatoa

recommendation  yake,  lakini  inashindwa  kutekeleza  ule  wajibu  inasema  peleka  Kotini.   Wanapeleka  ule  uamuzi  ya

administration  kotini  inaanza  tena  kuanza  process  moja,  inaendlea,  inachukua  muda  kiasi  mpaka  sasa  hatuna  kitu  inafanya.

Wale waliyochukua nafasi hiyo ya kumiliki ardhi hapo wanafanyi kazi yao,  wanaendelea kuhudumu.  Kwa  hivyo  hapo  mahali

naomba kwamba hii kazi ya Judiciary kama ni kazi mtu anakuwa overloaded na kazi  nyingi  inachukua  muda  ili  mambo  fulani

kusuluhishwa  judges  waongezwe  ili  kesi  iweze  kufanyika  kwa  muda  mfupi  na  kuzingatia  haki,  ili  watu  waweze  kuendelea

kufanya maendeleo,  kuliko vile mtu anaweza kuwa yuko lakini hakuna maendeleo anafanya, anaongojea kujua matokeo  yake

mbele ni nino na ili hali, haki fulani anaichagua.

Zaidi ya hayo ningependelea pia kuongea mamo ya Local Council,  pesa  ambazo zinalipwa  kwa  licence  za  duka,  watengezaji

baiskeli.  Vitu za soko.   Ningependa kama kungekuwa na hizo  ofisi  za  Local  council  ziwe  katika  kila  soko  kwamba  ile  pesa

ambazo zitakuwa collected hapo zibaki kwa eneo hiyo na ziwe na kamati ya eneo itakayokuchunguza na kufanyia  maendeleo

katika eneo hiyo,  kwa  sababu  hizi  pesa  zinapo  chukuliwa  atakuja  kuzidai  kwa  fujo  sana  na  zitachukuliwa  zitaenda,  lakini  ni

baadaye sana na hata labda isiweko katika kutekeleza wajibu wa kazi ya pesa hizo katika eneo ambalo pesa zinatoka.  Unweza

kupata eneo linatoa pesa  nyingi, lakini hakuna yeyote ambaye atasaidiwa pale.   Kwa hivyo ningependa pia tunapogusia hapo,
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inamaanisha mwanzo mimi ningependelea Serikali ni ya Majimbo ili jimbo liweze kujisaidia katika kutekeleza mambo yake.

Pia idara ya traffic kwa maoni yangu ni kama ingeondolewa, ili kuwe na watu ambao watakuwa wana collect ile kodi inajulikana

kituo fulani na kuwe na  mobile  unit  ambayo  itakuwa  inatembea  na  kuangalia  wale  wamekata  karatasi  katika  bara  bara  ama

hawajakata.  Either itumie pikipiki kulio pesa ambazo zitakuwa pale kwa traffic na labda makosa fulani ilipatikana ilipwe na hile

pesa haifikii Serikali ili hali Serikali inalipwa gharama, unalipia kodi hiyo.  Shukrani.

Ernest  Muleysha:   Kwa  majina  naitwa  Ernest  Muleysha.   Na  maoni  yangu,  ningechangia  ya  kwamba  katika  bunge

ningependela  kila  tribe,  forty  two  wawe  na  mtu  mmoja  huko.   Na  huyo  mtu  mmoja,  Rais  ambaye  anachaguliwa  tunataka

achaguliwe na hawa watu forty two ambao percentage ile inapita iwe 51%.  

Second katika wakulima tungeomba Serikali iangalie wakulima, kwa vile anaweza garimu mali yake kwa shamba kama mbolea

na akipiga gharama yake baada ya kuuza mavuno yake anapata ni hasara.

Third Serikali itoe elimu ya bure kwa primary, na hata secondary na University pia inaweza saidia. 

Halafu maoni ya mwisho na katika hospital,  wizara  ya  afya  ijaribu  kuangalia  wananchi  kwa  sababu  hawa  ndio  wanaumia  na

mara mingi wanatangaza kitu kikiwa cha bure na ukienda si ya bure,, kwa hivyo tunaka tukatangaziwe neno liwe linafanyika hilo

neno ambalo limetangazwa.  Asanteni kwa hayo machache.

Com. Hassan:  Asante.  Yes sema, jaribu kufupisha haraka, 

Elija Nyangau:  Thank you very much Commissioners

Com. Hassan:  You names?

Elija Nyangau:  Elija Nyangau.  What I want to say about the Commission itself ni kwamba the threat,  unajua many of us we

get  information  through  the  press  and  by  regulating  the  press,  yaani  kuwekea  press  ipate  nguvu,  nikuwapea  freedom  ya

ku-prepare many people here our knowledge after education is through the press.   So  we want the freedom of the press.   The

Press  itself be  given  the  freedom  ya  ku-operate  freely  isikuwe  na  makaso  because  the  present  system  is  government  in  this

country.   Kwa sababu wanajua the press inawaambia ile makosa ambayo wanafanya.

Another thing is this, the Youth wanasumbuka because hata the system of education ambayo tulipewa ambayo ni mbaya.   You

come home, you stay at  home the Government should regulate,  should have a policy whereby after umemaliza shule ni  lazima

uwajibike  katika  kujenga  taifa.   Yaani  must  do  something  to  generate  to  the  economy.   Unapata  kijana  anamka  asubuhi
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anafanya nini anaingia kwa pool saa mbili ya asubuhi, hafanyi kazi and at the end unapata kuna kuwa na wakora wengi.  

Halafu kitu ingine ni recreational facility, kama videos na these bars  and whatever,  something is here hapa ni local area  unapata

kitu  kama  makuti  hapa  hivi  unapata  many  of  us  just  sitting.   Government  imetu  allow  hata  tuki-waste  elimu,  imetuletea

recreational  facilities  nyingi  tuingie  kwa  raha  tusahau  the  topical  issues  ambayo….  The  Government  itself.   Thank  you  very

much.

Com. Hassan:  Well thank you very much we have  listed  110  people  from  this  area  and  I  think  this  the  highest  number  of

people  we  have  heard  since  we  started  the  hearings  in  Kenya.   It  is  the  highest  number  of  people,  I  think  the  people  of

Endebess  we  are  very  grateful  for  the  views.    Tunawashukuru  watu  wa  Endebess  tumesikiza  watu  mia  moja  na  kumi  na

nimesema hii number kubwa kuliko wale watu ambayo tumesikiza tangu tumeaanza kazi hapa kutoka,  Central,  North  Eastern

Coast  na Nyanza,  kwa  hivyo  watu  wa  Endebess  tunawashukuru  kwa  yale  maoni  mumetupatia  leo  na  vile  madam  amesema

asubuhi,  tutakuwa  tukitengeneza  ripoti.   Tukirudi  Nairobi  tutaenda  Rift  Valley  na  tutaenda  Western  Kenya.   Tutakuwa

tukitengeneza ripot ya Constitutency na ile ya National Report na halafu itarudishwa hapa kwa Constituency yenu muone kama

yale  maneno  mumeyasema  kweli  tumeyateleza  na  hiyo  ripoti  mtaisoma,  kutakuwa  na  debate  katika  kila  Constituency  ndiyo

halafu  tena  mchangilie  ndiyo  halafu  tutengeneze  Katiba  mpya.   Kwa  hivyo  baada  ya  mwezi  wa  nane  mutakuwa  mkitarajia

tutawatumia hii ripoti, ili mupate tena kusoma na kuyaangalia. 

Na kwa hayo machache ningependa kuwashukuru wanakamati  wa Kwanza Constitutency pamoja na  Coordinator  wao,  kwa

zile kazi nzuri walitufanyia na pamoja na wale watu wengine wa  Kwanza ambao walitupatia msaada hapa nafikiri bila kupoteza

wakati ningependa kama mtu mmoja atuombee tufunge kazi leo.

Emmanuel  Satia:   Asante  sana  Commissioners,  kabla  labda  ya  mtu  kutuombea  kwa  kufunga  mkutano,  kwa  niaba  ya

Wanakamati  wa  Kwanza  Constituency,  Constitutional  Committee,  ningependa  kuchua  nafasi  hii  kwanza  kabisa,  kushukuru

Provincial Administration ambaye wametusaidia sana katika kuwaleta watu katika mkutano.  

Pili kushukuru the Security System ambayo imehusika na usalama katika sehemu hii na 

Tatu pia kuwashukuru kwa dhati sana  wananchi  wa  sehemu  ya  Endebess  na  Kwanza  kwa  jumla,  kwa  sababu  yakujitokeza

kwenu kwa wingi zaidi.  Nimesikia kwamba tumevunja rekodi tangu waanze kuzunguka kule kwingine, hawajasikia watu wengi.

  Karibu pengine tutakuwa washindi kwa sababu wanaenda Western.

Mwisho kabisa,  ningependa kuwashukuru Ma-Commissioners na wale staff waliotoka Nairobi  kwa utulivu na  kwa  kutusikiza

kwa makini.  Wananchi wana hakika sasa kwamba maoni yao imeshasikizwa kila mtu amefurahi na wataona matokeo baadaye.

  Asante sana kwa hivyo tupate maombi yakufunga mkutano.
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Tuombe:  Asante Baba,  asante  Mwana  asante  Roho  mtakatifu,  Baba  twakushukuru  kwa  mkutano  wa  leo  ambao  umekuwa

mwenye kiti.   Mwenye-ezi  Mungu  nawaombea  Commissioners  wetu  ambayo  wamekuja  kuchua  maoni  ya  wananchi.   Baba

nakushukuru  kwa  ajili  ya  wale  watu  wote  waliokuja  katika  mkutano  huu.   Baba  kama  wanatembea  na  magari  uwe  dereva

mwema  kuwafikisha  wanapoenda  baba.   Mungu  nawaombea  wale  wote  hawajawai  kufika  Baba  wapokee  maoni  baada

yakufika Nairobi.  Mwenyezi Mungu naiombea Serikali yetu tukufu, naombea viongozi wote, nawaombea hata Madaktari  wote

na omba hayo kwa njia ya Kristo Bwana Yesu. 
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