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The meeting started at 10.00 a.m. with a word of prayer.

Com. Nancy Baraza: Karibu sana kwa hiki kikao, kabla hatujaanza tungetaka mtu atuombee.  Nani atatuombea? 

Speaker (Prayer): Tunaomba. Mtakatifu aishiye juu mbinguni, tunakushukuru kwa sababu umetuwezesha tuweze kuwa hapa

siku  ya  leo,  na  kuwaongoza  wageni  wetu  Commissioners  kwa  ajili  ya  kusikiza  maoni  yetu  hapa.   Mungu  wetu  asante  kwa

utunzaji huo mpaka siku ya leo. Tunajikabidhi mkononi mwako wakati huu tunapoendelea, amani ipate kuwepo na utuongoze ili

yale yote tunayosema yawe ya kusaidia nchi yetu ili ipate kukua kwa njia iliyo mzuri na amani kwa watu wake.  Tunaomba hayo

tukiamini ya kwamba, mchana huu wa leo wote tutakuwa pamoja nasi kwa jina la Yesu mkombozi wetu.

Audience: Amen

Com. Baraza: I will start by introducing you to the Commission as  who are  before you.  Mbele yenu muko na Commissioner

watatu,  mimi ninaitwa Commissioner Nancy Baraza na nitakuwa mwenyekiti wa hiki kikao.   Lakini boss  wetu wa hii  panel  ni

Commissioner Ahmed Isaac  Hassan.  Na  upande wa left tuko na  Commissioner  Dr.  Mohammed  Swazuri  na  kutoka  Nairobi

tumekuja na maofisa ambao watatusaidia na hii kazi. Programme office ni Fatuma Mortet.  Assistant programme officer ni Anne

Kross.  And we have our verbatim recorder,  Asha Bor.   Before I go any further,  ningetaka District Coordinator  -  you are  the

Chairman?  Please come and introduce yourself, briefly introduce yourself.  
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District  Coordinator: (Enda Wanjala).  Asante sana Commissioners mukiwa  wageni  wetu  siku  ya  leo,  wananchi  wa  Kenya

hamjambo, hamjambo tena?  Kazi yangu ni kuwajulisha wale ambao tulikuwa tunafanya nao kazi tangu tuteuliwe katika ofisi hii.

 Wa kwanza ni Bwana Ngunyi ndiye chairman wa members wa Cs  tatu yaani 3Cs  -  wale ambao wanasimamia Katiba upande

wa ……….(inaudible).   Kuna Nancy  pia  ni  member  katika  Kwanza  constituency,  kuna  Edna  Sang  akiwa  wa  Kwanza  pia,

number nne hapo ni …………(inaudible) naye anasimamia upande huu wa Kwanza.  Na  hapo kuna Retired Major  Isaac  naye

anasimamia upande huu.  Tuna mwalimu ambaye alikuwa anafunza anaitwa Bwana Kivita Aluya alikuwa mwalimu wetu katika

upande  huu.   Na  mimi  naitwa  Enda  Wanjala  mwekiti  katika  upande  huu.  Asanteni.  Na  labda  kabla  sijatoka  ningependa

kuwakaribisheni katika Trans Nzoia na hasa tunatarajia ya kwamba, kila maoni ya wenzetu wote yatachukuliwa kwa uzuri hata

kama  inakufinya  ninajua  itakuwa  ni  yetu  wote  sababu  Wanakenya  wanataka  kutengeneza.   Asanteni  ninawaombea  Mungu

awabariki.

Com.  Baraza:  Asante  sana  na  kama  mwenyekiti  wa  hiki  kikao,  ningetaka  kutangaza  kwamba  kulingana  na  sheria  ambayo

inahusika na kurekebisha Katiba ya nchi ya Kenya,  ninatangaza huu mkutano kuwa  mkutano  halali  wa  Tume  ya  kurekebisha

Katiba ya Kenya  na sasa nitawaambia vile tutafanya hii kazi yetu leo.   Tutakuwa na njia tatu ya kutoa maoni, njia moja ni mtu

kuja  aongee,  verbatim-verbal  submission.   Unakuja  utakaa  hapo,  uongee  maneno  yako  na  kama  una  kikaratasi  unaongea

maneno yako.   Na  tutaona kama dakika  kumi  itakuwa  mingi  sana-tukiona  watu  ni  wengi  sana,  utapewa  dakika  tano.   Sasa

ukija  hizo  dakika  tano  zako,  usituambie  story  mrefu,  tunajua  tuko  na  shida,  tuambie  mapendekezo.   Wewe  kuja  tu  sema

mapendekezo tunataka hiki tunataka kile.  Halafu utatumia ule muda wako vizuri.  

Ya  pili,  utakuwa  na  memorandum  -  labda  wengine  mmeandika  vikaratasi  vyenu  tunaita  memorandum  -  kama  uko  na  hiyo

memorandum, pia utakuja ukae hapo na hiyo memorandum yako na usisome word by word,  usisome because  we shall go with

it.  Utueleze tu highlights na hizo highlights ziwe nini mapendekezo, kwa sababu shida tunazijua.  Tuambie tu unataka hiki na kile,

na njia ya tatu, unaweza kuwa na kile kikaratasi au memorandum, na hutaki kuongea hiyo pia ni halali.  Utakuja tu ujiandikishe

hapo, halafu utuachie memorandum yako.  

Na ningetaka kuwaeleza kwamba kama Wakenya, sheria ambayo ni sheria ya Constitution of Kenya Review Act,  Chapter  3A

of the Laws of Kenya.   Ambayo inalinda hii kazi ya kurekebisha Katiba,  inakulinda wewe,  useme maneno yako bila hofu bila

kuogopa,  hiyo  ndio  sheria  imesema  kila  Mkenya  awe  na  haki  ya  kusema  maneno  yake  bila  hofu.   Hakuna  mtu  ambaye

atakushika au aku-arrest  kwa sababu ulisema maneno fulani, sema maneno yako vizuri. Lakini tuko  na  condition,  usitusi  mtu.

Don’t abuse anybody, sema maneno yako.   

Unajua huu ni wakati  wa historia tunataka  tutengeneze  nchi  yetu  vile  tunataka  iwe.   Sema  maneno  yako,  usitusi  mtu  yeyote,

usiogope halafu dakika tano zako uwe umezitumia vizuri.  Tuko na list, mkiingia mnajua mna sign hapo,  hata mimi nitatumia hii

list.  Na  lugha, uongee lugha yoyote,  najua hapa mko very cosmopolitan ukitaka kuongea Kalenjin, utuambie ndio  tukuwe  na
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arrangement  ya  interpretor,  ukitaka  kuongea  Kiluhya,  ukitaka  kuongea  Kikuyu,  ukitaka  kuongea  Kiturkana  tutafanya

arrangement.  Na usiogope the language the language you feel most comfortable in, we want you to be  in your natural state  as

you tengeneza your new Kenya.   I  will start  with  W.  W.  Msamali.   Are  you  ready  Sir?   Unasema  jina  lako  kwanza,  halafu

unaendelea.

W. W. Msamali: Ambaye ako mbele yenu Commissioner, ni W. W. Msamali na anawakilisha kikundi cha masquatters  Trans

Nzoia.

Interjection(Com. Baraza): ………..(inaudible)

W. W. Msamali:  Hapa,  nina  mapendekezo,  pendekezo  la  kwanza  tungelipenda  mapendekezo  yetu  yafungamane  kwamba,

mamlaka ya utoaji wa ardhi yaondolewe katika ofisi ya Rais.   Na  pia,  Rais apunguziwe mamlaka ya kuwa na mamlaka ya kila

jambo.  Pendekezo la pili tunataka sheria ya kurithi mashamba ipigwe marufuku ili kwamba,  wasiokuwa na mashamba wapate

mashamba  kwa  sababu  wengine  wamerithi  mashamba  haya  kwa  miaka  tisaini  na  tisa  na  wenzao  wamekosa  hata  mahali  pa

kuweka nyumba.  

Pendekezo  nambari  tano,  mashamba  yale  ambayo  yalinyakuliwa,  yote  yatambuliwe  na  wale  wanyakuzi  washitakiwe  na

kuhukumiwa na sheria ya ulinzi.  Ningependa kuenda haraka haraka, pendekezo ambalo pia tungelipendelea kwamba tunauliza,

tuwe  na  majimbo,  na  majimbo  yenyewe  yawe  ni  matatu,  tuwe  na  jimbo  la  Sayoni,  mipaka  yake  ikiwa  ni  kutoka  Jinja  hadi

Mombasa,  pia  tuwe  na  jimbo  la  Kirinyaga  ambaye  mipaka  yake  pia  itaanzia  pale  Naivasha  ikielekea  kule  kwingine,  na  pia

jimbo la Pwani, na vyama vya kisiasa viwe vitatu ambavyo vitakuwa kwa kila jimbo.  Jimbo la Sayoni liwe na chama chake cha

SANU ambacho kwa urefu ni KANU Sayoni African National Union.  Na  jimbo la Kirinyaga ambalo  ni  chama  cha  KANU

sasa kinacho tutawala,  na ni KANU,  jimbo la Pwani,  liwe na PANU yaani Pwani African National Union.  Na  pia tukiwa na

Rais ambaye ametoka katika Pwani,  naye Waziri Mkuu awe anatoka katika Pwani.   Na  kama Waziri Mkuu ametoka Pwani,

tuwe na Makamu wa kwanza kutoka KANU.  

Pia ningependa kupendekeza hapa kwamba, sisi kama Sayoni tulipoteza mali yetu wakati wa kikoloni na jambo hilo pia Katiba

iangalie na kuhakikisha ya kwamba tumelipwa ridhaa na makaburu ambao walikuja nchi yetu na kutuacha fukara.   Pendekezo

lingine ambalo pia ningelipenda kulipendekeza kulingana na masquatter wa tatu wa Trans Nzoia ni kwamba, vijana ambao wana

miaka kumi na nane, wa kike na wa kiume wazingatiwe wakati  wa utoaji  wa ardhi,  na ekari  za ardhi,  hata uwe Rais ama uwe

millionaire, uwe na ekari hamsini peke yake.  Ekari zisizidi pale na mtu ambaye atakuwa na kiwango cha chini iwe ni ekari  kumi.

  Hali kadhalika ikiwa serikali yetu itapendekezwa kuwa  na  maazimio  hayo  matano  nimetoa,  ni  kwamba  tuwe  na  bunge  tatu

kwa kila jimbo kuwe na bunge, na pia kuwe na bunge la  kitaifa,  ambalo  litaunganisha  wakilishi  kutoka  katika  majimbo  hayo

matatu na pia serikali ya chini, iwe na bunge lao ama Councillor wawe wameheshimiwa na kupewa mamlaka.  
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Na pia machief wachaguliwe kwa mlolongo.  Hata Councillors kura ambao hupitia kwa masanduku bali iwe ni mlolongo.  Hali

kadhalika kama masquatters wa Trans Nzoia ambao ni watu milioni mingi sana ninavyoangalia, wanataka kuwa na uhuru ambao

korti  isifungamanishwe vyovyote katika kesi  za mashamba, na hali kadhalika pia wanapendekeza kaburi  – ama mzazi  wa  mtu

akishafariki, mambo ya kupeleka kesi kortini eti ni mashtaka juu ya shamba ya mzazi aliyekufa, mambo hayo yapigwe marufuku

na yarudishwe kwa wazee wa mitaa ambao wanatambua mtu yule ambaye alifariki.  

Hali kadhalika tungelipendekeza pia tuone ya kwamba serikali ambayo tunaenda kubuni hivi karibuni ambayo itakuwa chini ya

Katiba mpya, iwe ni serikali ambayo itakayofanya kazi itakuwa kwamba pasipo watu, hakuna serikali hivyo itatufaa serikali hiyo

iepuke dhamu.  Na juu ya kuondoa mamlaka juu ya idhamu ya ofisi ya Rais, mashamba, hii ni kwamba pia tuepuke dhamu kwa

sababu wananchi hao wamekuwa  wakifanya  vifo  iliwapate  zawadi  kutoka  kwa  viongozi  wa  nchi.   Kama  vile  akioa  mtu  wa

kiongozi wetu hapa Trans Nzoia mmoja, mtu yule anapewa eka mia moja pande hii.  Jambo hilo lipigwa marufuku kabisa.  

Interjection (Com. Baraza): Are you about to finish?

W. W. Msamali:  Thank you.  Nafikiria nitafika kikomo kwa sababu saa  zangu zimeisha pia,  kwa hayo machache nashukuru

Commissioner ambao wametutembelea.

Audience:  (clapping)

Com. Baraza: Mwingine pia ni Headmaster.  

Moses Juma: My name is Moses Juma.  Deputy Headmaster of Kwanza Secondary school.   I  wanted to say something very

brief here.  Mtaniruhusu nizungumze kwa Kingereza tafadhali.  

Audience: Hatuwezi kuelewa.

Moses  Juma:  Okay,  asante  wacha  basi  nizungumze  kwa  Kiswahili.   Tulitaka  kuzungumza  kitu  juu  ya  -  the  way  tutafanya

Commission juu ya discipline in schools.  Because imetoka tu there was a Commission ambayo iliwekwa kuelekeza mambo ya

discipline in school, wakafanya utafiti na wakapatiana recommendation.   And it is so strange that the teachers,  the people  who

are on the ground they are not involved, and I think that is something that is not right.  So,  tumefika pahali where some areas  of

this training schools have been told it is not going to work.  

Then we have not been involved as  if we are  not a party to it.   We must be  given a chance as  teachers,  we  must  be  given  a

chance as the people  who are  on the ground, to be  able to put much input to that issue of discipline in school,  because  if you

take a Commission, mnachukua Commission inaanza kutafuta maoni ya watu ambao wako labda wanatembea,  wanauliza wale
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ambao wako kwa market,  wanauliza watu fulani, lakini wanajua kama walimu, pia hawana ni kama  walimu  ndio  wenye,  they

are  part  of  the  problem.   So  we  end  up  tunatoa  sections  fulani  za  discipline  kutoka  kwa  shule,  which  are  very  important.

Tunataka  huenda  hii  committee  ya  hii  Commission  ikishamaliza,  tukuwe  na  way  where  African  government,  the  Kenyan

government  kuwe  na  discipline  that  goes  for  the  African  tradition.   Tusiende  katika  mambo  ya  uzunguni,  kwa  ajili  tumefika

pahali ambapo tumechanganyikiwa.  

Vile mambo ya uzunguni imejiandaa katika discipline katika shule zao,  ziko tafauti kwa ajili ya different economic ways of the

world.   Au  katika  uwezo  wa  kinguvu  ya  pesa  tofauti  tuliko  na  sisi.   Kwa  hivyo  watoto  wetu,  tuwafunze  katika  discipline

kulingana na vile pia Wafrika walikuwa.  We want to borrow much from the African way of discipline, kuliko the way we just

adopt things from the western we take  them as things we adopted  to our schools.   Hiyo ni kitu tunataka kusema ya kwamba,

tunataka kuwa more involved, in areas, in matters dealing with discipline and matters dealing with schools that will be  good for

us.  

Halafu mwishowe ninataka kusema ya kwamba, kuna vitu vingine pia ni vigumu sana juu ya mambo ambayo yanafundishwa na

ambavyo ni ngumu juu ya, kuna vitu ambavyo tuna-adapt  katika education,  na hizo vitu so much ziko westernized.   Unaona ni

kitu  kama  ya  sexual  education,  ni  nzuri  kufunza  -  kufunza  sexual  education,  we  agree  with  it.   Lakini  ni  vizuri  pia  kujua  ya

kwamba, watuulize - let them give us a chance kuchangia, wasikuje bila kuuliza then they say, “now it must be taught”. Kwa ajili

in this  Kenya,  katika  nchi  ya  Kenya  tunayo  religious  groups  ambazo  pia  lazima  tunao  maoni  katika  hizi  shule  na  hizi  shule

zinakuwa controlled with some of this religious groups.  

Kwa hivyo hatuwezi tu kuanza kuweka kile ambacho tunaona kinafunzwa katika shule za Marekani  na zile za Europa -  sexual

education being taught to class ones and class fours, halafu you bring it.  Ni vizuri kuifunza lakini, why don’t we sit down dakika

moja kama people who are involved in the sector, so that we give our opinion tuone how the government inaweza kuleta katika

mashule.  Isikuwe kwamba policy imetoka juu from today, you will not do this in school, from today you will need to teach this.

 Ni  kitu  kizuri  ya  kwamba,  tukuwe  involved  from  the  ground  na  hiyo  itakuwa  ni  kitu  kizuri.   There  are  two  areas  ambazo

tunataka kuzichukulia kwa ajili Commission imepeana tukachukua kama walimu they are  not part  of it and tukaanzia discipline,

tukasema ya kwamba now from today onwards there will not be  corporal  punishment and there is no alternative given, there is

not alternative that has been given to that.  Thank you very much.

Com.  Baraza:  Thank  you  very  much  Bwana  Deputy  Headmaster.   The  Headmaster  is  he  around?  Amerudi,  au  atakuja?

Margaret Nangila.

Margaret Nangila:  Mimi ninaitwa Margaret Nangila. ……

Com. Baraza: Who can interpret Kibukhusu?
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Margaret Nangila: Esie ndalomama khubera endala tsia masquatter.

Translator: Mimi nitasema kuhusu mashamba ya masquatter.

Margaret Nangila: Ano Trans Nzoia khuli nende busiro bwa abandu khubula indalo.

Translator: Hapa Trans Nzoia tuna uzito wa watu kutokuwa na mashamba.

Margaret  Nangila:  Khubera  bandu  ni  bangi  ni  thinyanga  tsia  bakaba  indalo,  banid  bali  abana  khaba  sibanyala

khunyola indala ta.

Translator:  Kwa  sababu  watu  ni  wengi  na  wakati  waligawa  mashamba,  wengine  walikuwa  watoto  hawakuweza  kupata

mashamba ya kutosha.

Margaret Nangila: Bulano bandu bano, vijina banyola ishida muno.

Translator: Sasa hao watu vijana, wanapata taabu sana.

Margaret Nangila: 

Translator: Mashamba ambayo yalitolewa yalikuwa hata watoto wetu hawapati.

Margaret Nangila: Indalp bandu banyola khurula khale kama  Nairobi,  Juja  nende  abundu  andi,  ne  bandu  balia  bano

sibanyola sindu siosi siosi ta.

Translator: Mashamba watu wanapata  kutoka mbali kama Nairobi,  Juja na mahali pengine na watu wale ambao ni wa hapa

hawapati chochote.  

Margaret Nangila: Lano sikhumanya ta bulano ni bulamu sina buno.

 Translator: Sasa tunakosa kujua hii saa hizi ni maisha ya aina gani.

Margaret Nangila: Serikali ino itsulile makhuwa ka squatter.

Translator: Serikali hii ikumbuke mambo ya squatter.

Margaret Nangila: Lano Trans Nzoia niyo ili nende makhuwa mengi ka squatter.

Translator: Sasa Trans Nzoia ndio ina maneno ya squatter wengi.

Margaret Nangila: Mukhuwa ka squatter kafukirirwa nende abainda bonyene,

Translator: Mashamba ya squatter inakubaliwa na matajiri peke yao.
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Margaret  Nangila:  Onyala khunyola  mundu  ali  nende  tsi  eka  elefu  ndala  khakulu  ne bandu  balia  basi  babula  indalo

babula siosi siosi.

Translator: Unaweza kukuta mtu ana ekari elfu moja na zaidi na wale wengine hawana mashamba hawana chochote.

Margaret Nangila: Abana befwe balila khubera ya obutsuni bulia bwa khuli nabo.

Translator: Watoto wetu wanalia kwa sababu ya uzito ule tunao.

Margaret Nangila: Ulasomia mwana mungira sina nikali mbu obula abundu okhumenya.

Translator: Utasomesha mtoto kwa njia gani kama huna mahali unaishi?

Margaret Nangila: Mwana nafwa, noira mu tsikaburi tsia serikalu eno.

Translator: Mtoto akikufa unapeleka kwa kaburi za serikali huku.

Margaret Nangila: Bulano khukorwa khutsia ena.

Translator: Sasa hatujui tunaenda wapi.

Margaret Nangila: Mbula mangi, ako ndakhabola madidi kandi undi yalanyala khuitsa khubola.

Translator: Sina mengi, hayo nimesema machache, mwingine ataweza kuja aseme.

Audience: (clapping)

Com. Baraza: Enda hapa ujiandikishe, enda hapo u-sign.  Yule anakuja ni Peter Makhoha.  Peter.

Peter Makhoha: Wakuu wa Katiba na wasikilizaji wenzangu, hamjambo?  Mimi langu ni moja au mawili.  

Interjection (Com. Swazuri): Taja jina lako kwanza.

Peter Makhoha:  Jina langu ninaitwa Peter Malagwa Makokha.  Kutoka sehemu ya ….(inaudible).   Langu ni kuhusu mambo

ya masquatter.  Sisi hapa tumeadhibiwa  na  tumekuwa  na  shida  sana.   Ningeomba  serikali  ikumbuke  mbuga  za  wanyama  wa

pori.   Pili,  mashamba  yale  ambayo  yamechukuliwa  kwa  ufukuzaji  wa  wanyama,  inayozalia,  wapate  kugawia  wale  wengine

ambao tuko barabarani.  

Kuna watu wengi wamekaa katika masoko,  wengine wanakosa hata mahali pa  kuishi, akikosa  kibarua  kwenda  kufanyia  mtu

mwingine yeyote yule ambaye ana uwezo, hawezi kujimudu.  Kwa  hivyo  langu  ningeonelea  kama  wangechukua  hiyo  sehemu
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ambayo imebakia wapatie  wale watu ambao ni squatters.   Hasa,  katika Kenya nzima sio wilaya ya Trans Nzoia peke  yake  -

kuna  watu  ambao  wana  shida,  shida  zenyewe  ni  hizi;  huyu  mtu  ambaye  anafanya  kibarua,  akikosa  anyimwe,  akifiwa  na

mwanaye au mtu yeyote hana mahali pa  kuzikwa na sehemu ya kupeleka katika makampuni ya serikali huko ni karamu, na hii

karamu huyu mtu huwa hajiwezi.  Sasa  hiyo  ni  shida  ambayo  tunaona,  ni  heri  kupunguza  umasikini,  ni  afadhali  mtu  akipewa

kasehemu kadogo ka shamba, kanaweza kumsaidia na umasikini ule atakuwa nao utakuwa umeisha.  

Sehemu moja ambayo itakuwa imebakia, nyingine sisi ni watu ambao tumeishi hapa,  mtu amefanya kazi kwa shamba la bwana

fulani, kwa muda wa miaka hii yote,  amefika pahali fulani amefukuzwa.  Kufukuzwa kwenyewe amefukuzwa na nani? Na  yule

mtu mkubwa yule alipewa sehemu kidogo ya  shamba  na  yeye  anafanya  kazi.   Ningeonelea  ya  kwamba  kama  wangechukua

wale watu ambao wanafanya kazi kwa serikali badala  ya kupewa ugawaji wa shamba,  wafikirie  masikini.   Kwa  sababu  yule

mtu  anapata  mshahara,  na  kisha  tena  anapewa  sehemu  ingine  tena  anaongezea  kwa  mshahara  huu.   Sasa  itakuwa  hawa

wananyanyaza wale wadogo ambao hawana kitu.  Wale  ambao  tunajiita  masquatters  –  kuna  wengine  wanajiita  masquatters.

Hao ndio wapatiwe nafasi yao,  mishahara vile yeye mwenyewe aende ……….(inaudible)  aende kuliko kuenda kumiliki nafasi

ya watu wasiojiweza.  Kwa hayo machache ninasema nitafikia kikomo. Asante.

Com. Baraza: Asante Bwana Makhoha enda ujiandikishe hapo utuachie memorandum.  Simion Mulemi.

Simon Mulemi: Asante sana.  Commissioners na watu wale ambao wamekuja.  Nasema ni asante  kwa sababu tumekuja kwa

ajili ya kutengeneza Katiba.   Majina naitwa Simon Mulemi.  Kwa hivyo naunga yale yalikuwa ya  kwanza  ya  ndugu  Msamali,

kwa mambo ya masquatters.   Naunga ya ndugu msemaji wa kwanza kuhusu masquatter  nilikuwa naunga mkono kwa sababu

hiyo.

Com. Baraza:  Na msipige kelele tuko na machine ambayo inarecord.  Sasa  mkiongea itachukuliwa na machine  halafu  iharibu

views zenu.  Charles Baraza.

Charles  Baraza:  Asante sana.   Mimi ni Charles Baraza.   Nimekuja hapa hali ya kutoa taabu yetu hapa Trans Nzoia,  hali ya

masikini. Sisi hapa Trans Nzoia, kuna taabu kubwa sana hutokea kwa mababu zetu mpaka sisi watoto  ambao tulizaliwa.  Shida

ambayo iko,  sisi tunakaa hali ya kukodesha manyumba kwa masoko,  hatuna  pali  popote,  wazazi  wetu  walikuwa  wanafanyia

wazungu kazi, vile walienda waliwacha tu hivyo.  Na sasa vile wazazi watu wanazidi kuzaa,  nasi tuko kwa taabu ile ile ambayo

wazazi wetu walikuwako.  Na hali ya Trans Nzoia hii, matajiri ndio tunategemea labda ndio viongozi wetu ambao wamerithi hii

Kenya.  Kwa maana sisi tunachukuliwa kuenda kibarua kama kilometer ishirini ama thelathini, tunawacha watoto  wadogo kwa

kambi. 

Sisi wote tunaenda kutafutia hao watoto  chakula.   Kufika huko mmechukuliwa na gari hapa kama kwa centre,  kwenda kufika

huko, badala ya kuwauliza wakati  ule unafaa mkuje muangalie watoto,  mwenye tajiri amemchukua ameenda zake.   Mkimaliza
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kibarua hata ikiwa saa  kumi, mtaongojea hiyo gari mpaka saa  kumi na mbili ndio ikuje iwarudishe pahali mnatoka,  na  watoto

nyumbani unakuta hata wengine wamelilia hapo mpaka wameanguka, mwenye analia akitoseka analala hapo kwa mlango.  Hiyo

shida  ndio  ambayo  tuko  nayo  hapa  Trans  Nzoia.  Na  kwa  hivyo  tunaomba  serikali  nasi  itufikirie  hali  ya  ardhi,  nasi  tupate

kuendelesha maisha yetu kama Wakenya wenzetu.  Kwa maana sisi ambao tunaona hapa Trans Nzoia…..

Interjection (Com. Baraza): Hali ya mambo hayo tumeisikia, enda kwa pointi nyingine.

Charles  Baraza:  Sasa  ile  ingine  ambayo  iko,  sisi  ambao  tunakaa  Trans  Nzoia  wengi  zaidi,  hatuna  mashamba.  Na  mimi

ninaunga Mr. W. W. Msamali vile aliongea kwa hali ya masquatter ya Trans Nzoia.  Asante sina mengi ni hayo tu.  

Com. Baraza: Asante Bwana Baraza. Jiandikishe hapo.  Jason Omido.  

Jason Omido: Mimi naitwa Jason Omido.   Sitaongea kufuatana yule mwenye aliyeongea hapo wa kwanza,  kwa maana shida

zangu  zote  mimi  niliweza  kusahau  na………..(inaudible)  na  mahali  unapoishi,  wasikanyage  mguu  mpaka  wakapata  pali

tunaishi…..(inaudible) kwa maana hata ile nyumba ninapoishi mimi hata dakika hii maji inapita hata kwa shamba hata ukisoma

haisomeki.   Sasa  tunakaa  tu.   Tunaifanya  iende  kwa  sababu  nimewambia  maisha  kama  hii  hata  tumeshindwa  nayo.  Haya

mashamba yote tunasikia tu wanapewa wenyewe, na mimi tangu mwaka wa hamsini nilipozaliwa hapa Kenya,  ninakula ugali ya

Kenya nimeshindwa mahali nitapata shamba.  Wakaniambia, “Sasa, unaishi wapi?” Nikaweleta, ni kwa mtoni kabisa kwenyewe

mahali panaitwa Pwanu.  Hiyo ndio unasikia unapokaribia area hii wanasema,  wanafanya namna gani? Lakini unaenda kuongea

shida zako sasa  ndio mimi nimekuja kuunga yule mwenye  alikaa  hapa  mkono  ya  kwamba  kuwe  mambo  ya  ardhi,  muwache

kusema huko tupange mambo ya ardhi.  Asanteni walionisikiliza.

Com. Baraza: Asante Bwana Omido. John Wanyonyi. Sema majina halafu upatiane maoni yako.

John Wanyonyi: Majina ni John Wanyonyi. Mimi sina mambo mengi, kila mtu msemaji wa kwanza mimi ningemuunga mkono

kwa yake juu ya masquatter.   Hii ni maana kweli Trans Nzoia,  sisi  watoto  ambao  tumezaliwa  hivi  majuzi  tuna  shida.  Wazazi

wetu wale ambao walikuwa wakifanyia mababu zetu walipoaga,  wakatuacha tukiwa watoto,  kweli saa  hii tuko watoto  hatuna

hata  kibali  kimoja  hata  mtu  mmoja  peke  yake.   Tumekuwa  watu  wale  ambao  tunaajiriwa  na  matajiri,  na  kwajili  wenyewe

tumeoa na tayari tuna watoto, unampeleka hata mtoto nursery, tumeshindwa kwa sababu ya makao.  

Unapata shamba, mtu mmoja tajiri anaye acre mia moja, na wewe ukisema uwekwe upenye pale kwa mtoni kwa sababu mtoni

imetengwa  ya  kwamba  ni  ya  Serikali,  uende  ukafanye  kale  kanyumba,  unapata  umesimamiwa  unaulizwa  umejenga  hako

kanyumba kama nani, na hali mimi ni Mwanakenya.  Kweli, sisi watoto tumeshindwa vile tutaweza kufanya.  Sina mengi ni hayo

tu.

10



Com. Baraza: Asante Bwana Wanyonyi.  Alfred Musungu.  Sema majina na uendelee.

Alfred Musingu: Mimi ni Alfred Nyongesa Musungu.  

Interjection (Com. Baraza): Kwanza sema jina.

Alfred Musingu: Alfred Musungu. Naunga mkono kwa msemaji wa kwanza.  Naongea kwa upande wa masquatter  wa hapa

Trans Nzoia. Mimi ningejaribu kusema ya kwamba masquatter wa Trans Nzoia wanapohitajika majina iende kwa ofisi, ningetoa

kwa mkono wa kata  la kama Councillor ikuje ijue watu hawa vile wanakaa.   Kushinda  watu  wanatoka  kutoka  Nairobi  ama

katika ofisi uko watu wakikufa wanakuja kuuliza wewe juu ya mashamba.  Na  watu masikini wanabaki  hivyo hivyo na matajiri

ndio wanakuwa matajiri na hapo tunaona ya kwamba tunataka mabadiliko.  

Com. Baraza: Iko ingine?

Alfred Musingu: Imetosha.

Com. Baraza: Thomas Chogo, Thomas -  enda ujiandikishe hapo. 

Thomas Chogo: Mbele yenu ni Thomas Chogo.  Ninapendekeza katika Katiba mpya kwamba,  tumekuwa na visa vya uwizi,

ambapo mshukiwa anafungwa na anaadhibiwa …………..(inaudible).   Tuwe na njia ya kwamba,  yule mfungwa akifanya kazi

kule amefungwa, serikali imurudishie yule ambaye ameibiwa mali yake.  

Pili, mtu awe na shamba ambalo anatumia lote. Usiwe na shamba ambalo linakaa tu bila kutumika.  

Tatu,  mtu  yeyote  ambaye  yuko  mamlakani  katika  serikali,  akikosa  ashitakiwe  kulingana  na  sheria.   Tusiwe  na  mtu  ambaye

atakuwa juu ya sheria.  

Nne, ningependa Katiba hii ilinde kila mtu na mali yake.   Isiwe tu kwa matajiri lakini kwa kila mtu Mkenya yeyote alindwe na

awe chini ya Katiba.  

Nyingine, napendekeza kuwa matibabu yawe bure kwa kila Mwanakenya  katika  serikali.   Kwa  sababu  watu  wengi  hawana

mapato ya kuweza kujitibu.  

Muda wa Mbunge uwe miaka mitano,  tuwe  na  Rais  ambaye  atakuwa  miaka  mitano,  akiwa  mzuri  mwongeze  miaka  mingine

mitano, ikifikia kumi aende nyumbani.  
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Kila Mwanakenya awe na uhuru wa kuishi mali popote  nchini.  Hii mambo ya majimbo, naona yatatuchukua ya hasara.   Kwa

sababu sisi ni Wakenya na tukae uhuru kukaa kila mahali ambapo mtu anapenda.  Nafikiri ni hayo tu ningependekeza.

Audience: (clapping)

Com. Baraza: Kuja hapo ujiandikishe. Pelasio Simiyu.  

Pelasio  Simiyu: Kwa majina, ninaitwa Pelasio Simiyu Mbita.   Ningependa niongee kuhusu sheria ya Kenya kwa upande wa

korti.   Katika  Kenya  korti  imekuwa  kama  biashara  ya  watu.   Hiyo  haisaidii  sisi  tunaoelewa  jobs  kama  tunakuanga  nazo.

Ningependa mawaziri wafanyiwe transfer, hawawezi kukaa pahali pamoja wakisikizana na magistrate.   Halafu wanafanya korti

kama  ni  business  yao.   Ninachunguza  nimeona  ikiwa  itaendelea  hivi,  mtu  ako  na  shamba  umekosa  pesa  ya  kuonga,

unanyanganywa,  magistrate  ameishi  hapo  amesikizana  na  wakili,  wanazungusha  imekuwa  tu  kama  business.  Wachunguzwe

katika  Kenya,  kama  haiwezekani  tulete  wahealth  ama  wajumbe.   Kwa  sababu  sasa  watoto  wetu  wameanza  kutunyanyasa,

wamefanya business. 

Pili, nimeshindwa kwa sababu wale polisi ambao wanatulinda inakuwa shida kwao kufuata sheria,  kwa sababu wanakaa mahali

pamoja tena na hao wanafanya kama business.  Sasa  vile serikali ilifunga pombe imekuwa ni business kubwa sana kwa askari.

Wakitushinda pia sisi tunapitia kwa njia.

Audience: (clapping) 

Pelasio  Simiyu: Na ukienda Nairobi  kama ni Kenya moja,  unakuta watu wanakunywa pombe,  hata  Rais  Moi  anapita  watu

wameshika pombe wanakunywa.  Hiyo ni Kenya iko mbili ama moja? 

Interjection: (Com. Baraza): Na ni pointi gani unasema hapa?

Pelasio  Simiyu:  Kwa  upande  wa  polisi,  wafanyiwe  transfer  wasikae  pahali  pamoja  wafanye  kama  manyata  yao  ya

wakitunyanyasa.  

Interjection: (Com. Baraza): Na juu ya pombe ulisema nini?

Pelasio Simiyu: Juu ya pombe, sisi ni lazima tunywe pombe kwa sababu sasa……….

Audience: (laughter)
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Pelasio  Simiyu:  …….ni ambayo tumepata na huku tunanyamaza, tunanyimwa pombe.   Ukienda kwa wale  wajumbe  ambao

tunawachagua wanaanza pombe saa  moja mpaka jioni.  Lakini ambao tunawapigia kura  tusikunywe  hata  tone  moja.  Hii  –  ni

wakubwa ama ni wananchi wa Kenya?  Sisi tunataka busaa ile ya kitamaduni tukunywe sisi, hatuna pesa za kununua bia.  

Com. Baraza: Na wajumbe waendekwa miaka ngapi?

Pelasio  Simiyu: Wajumbe wapewe hata miaka tano.   Kwa sababu hata wale wako wanaendelea kukaa na  hata  tumechoka

nao.  Ni vizuri wapewe miaka tano, tano wasiendelee zaidi ili tujue ni manufaa gani sisi Wanakenya tumepata.   Kwa sababu sisi

ambao  tuko  wengi  -  ni  wale  wale  wajumbe  ambao  wamekaa  ni  wabunge.  Hakuna  kitu  wanatengeza.   Wanasema  serikali

mbaya na wanakula mshahara.  Na siku gani watatengeneza? Vizuri wapatiwe miaka tano wakienda wengine wakuje.   Sababu

watu wote…..  yaani mshahara wa Kenya isaidie kwa kila mtu, kuliko mtu mmoja anatudanganya sisi  eti  serikali  ni  mbaya  na

yeye ndiye anakula mshahara huko, sisi hatutaki.  Hata Macouncillors wote.  

Sheria ya kuishi mahali popote nimi ninapinga.  Kwa sababu kuna tabia tofauti ya watu.  Ule mwingine hakupatia chama dakika

moja sijui anakutawala hata kwa nyumba.  Kuku ikienda kwa shamba yake anatoka na panga,  na hiyo sio sheria yetu.  Watu

wanatoka mbali na sherehe yao mbaya zaidi.  Hawatueshimu sisi, halafu kwa nini sheria inasema akae  pahali popote  tutakaa na

adui, afadhali tuwe na majimbo.  Mwingine anakuja,  anazoea kusalimia mwenzake……….(inaudible) yake na sisi hatuna tabia

kama hiyo.  Mara wanakuja wanatudanya.

Interjection (Com. Baraza):  Anasalamia nani?

Pelasio  Simiyu: Anasalamia mama yake.   Yeye anatoka  na  tabia  yao  ya  kwao  huko.   Na  sisi  tuko  na  tabia  ya  kuheshimu

wamama.  Sasa  mimi nimedanganya tumekuwa watu hata fisi sijui kama sisi ni binadamu.  Sasa  ya mwisho,  mimi ni  mfungwa

hata  ingawa  nimemaliza  kifungo,  nilifungwa  miaka  tisa…..  nikaishi  hata  sipati  hata  wiki  moja.   Na  wale  maofisa  wale

wamemaliza  university  saa  hizi,  wale  wako  karibu  na  President,  wana  maeka  elfu  mia  tatu,  mia  nne,  hii  ni  nini  kweli  katika

Kenya?   Yaani  tufungwe  bure  tu  namna  hiyo?  Tunataka  serikali  ya  Uingereza  itulipe  ridhaa.   Kwa  sababu  watu  wengine

wanazungumza zungumza kwa magazeti na kwa maradio,  eti wanataka ridhaa: hata hawakupigania uhuru.  Sasa  wamekuwa tu

kimbele  mbele  na  wanawacha  watu  wale  walikufa  mamilion.  Hata  ninaona  wale  wajumbe  wetu  ambao  wameenda  huko,  ni

focus tu hakuna kitu wanatusaidia - hakuna kitu ingine waliandika. Leo,  nina furaha kwa sababu ya Katiba imekuja, nimepewa

uhuru wa kutosha na ninaambia serikali yetu kwa kutulinda, itulinde hivyo tu, lakini hii Katiba i-change.   Mtu asitoke popote  tu

kuja kuninyanyasa kwa boma yangu eti sababu sheria inasema kila mtu  anaishi  kokote.   Apewe  mamlaka  akae  chini  sababu

tulisikia Moi akizungumza upande wa Masaaini, alisema ukienda Masaaini uheshimu wale wako na sisi je?

Interjection (Com. Baraza):  Umemaliza?
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Pelasio Simiyu: Nimemaliza. Asante.

Com. Baraza: Ukubui sijui ni Ben. Oh ni Benjamin Ukubui.

Benjamin Ukubui: Madam Chairlady wa  Commission  hii  ya  Katiba,  maofisa,  wangu  wananchi  wote,  mimi nimefurahi  sana

kutoa maoni yangu, mbele yako kwa Commission hii ya leo.   Na  ni kwamba Katiba ni kitu muhimu sana,  Madam  Chairlady,

mimi mapendekezo yangu ni ya kwamba ninataka kuzungumzia juu ya ofisi ya Rais,  ningependa kupendekeza kwamba Rais wa

Kenya, achaguliwe bila kujali umri au masomo lakini awe mtu anayetosha kuongoza katiba hili.  Wakati  wa Rais kutawala nchi

hii  kwa  miaka  tano  ni  muda  mchache  sana,  mimi ningependekeza  ya  kwamba  iwe  miaka  nane,  miaka  mitatu  awe  akipanga

mambo ya ofisi, na ingine tano awe anatawala.  

Mapendekezo  yangu  ya  pili  ni  land  reforms  tenure.   Mambo  ya  land  Madan  Chairlady  ni  very  sensitive.  Ningeonelea  ya

kwamba  mambo  ya  mashamba  ichunguzwe  mtu  awe  na  shamba  kiasi  kinachomtosha  na  apewe  shamba  na  serikali  kutoka

Mombasa mpaka nyanja.  Kuna watu wana mashamba Mombasa, Nairobi, mashamba hapa na pahali popote  na watu wengine

wana tarmac.  Sasa ninakosa kujua hawa watu wanaotembea barabarani  ni nani? Ninaona kila mtu wa Kenya apewe shamba.

Tena mtu ambaye amekaa kwa mtu miaka zaidi ya kumi na anaitwa squatter, squatter means sitting on your heals.  Na  mtu, how

can you squat on your own land?  Mimi ninaona mtu ambaye amekaa miaka kumi, hapo atangaze rasmi kwamba amepata  hapo

ni shamba lake.  

Audience:  (clapping) 

Benjamin Ukubui: Pendekezo lingine linahusu Bunge.  Wabunge wengi wanapochaguliwa kwenda parliament wananyanyaswa

sana na vyama vyao.  Kwa hivyo Katiba iwe kwamba Mbunge akishachaguliwa awe Bunge, awe huru kupiga kura kwa jambo

lolote ambalo linalopendezwa.  He should not be  limited by the political parties  on where he fights for parliamentary elections.

Ninaona wabunge wasinyanyaswe Parliament.   Wapewe huru wakupiga kura.   Kwa sababu  mimi youth  ni  KANU,  nitasema

wewe FORD Kenya ulipigia nani?  Hiyo mimi ninaona iondolewe, mambo ya  boundaries,  provincial  boundaries  ,  zamani  sisi

Madam Chairlady, tulikuwa na mpaka kutoka Jinja mpaka Naivasha.  

Audience: (clapping)

Benjamin Ukubui: Na wakati  tulipata uhuru sisi hatujakuwa na mpaka huu kutoka Jinja mpaka Naivasha,  I propose  that the

provincial boundaries be reviewed, especially a province like Rift Valley is very large,  I don’t know the reason why, I propose

that it should be three provinces.   ……..(inaudible)  mtu mmoja wa utawala kwa district  kumi na nne na anakula mshahara wa

Western Kenya, anakula mshahara ule wa Coast - I don’t see the reason why, Rift Valley province should start  from Namanga
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in Tanzania up to Sirare.  Nina propose kwamba, ziwe province mbili na jambo hili liangaliwe kwa makini sana -  I mean three,

they should be three provinces.  Ya kwanza,  iwe na headquarter  yake Nakuru,  ingine iwe na headquarter  yake Eldoret,  ingine

iwe na headquarter yake Lodwar.  

Kitu ingine ningependa kuongea ni hasara.   Kuna watoto  wetu  walipigana  vita  wakisaidia  serikali  ya  ukoloni.   Kupigana  vita

pale  na  wapi,  wazee  hawa,  wengine  walikufa  na  wengine  ambapo  wametembea  kufika  kwa  serikali  hawajasaidiwa,

hawajalipwa chochote.   Na  hawa wazee wanakufa wanakwisha nani atawalipa hao.   Tena kuna  watu  kama  sisi  ukoo  wangu

mimi ni  Bukhusu,  tulipigana  vita  katika  Europa,  tulipigana  vita  katika  Jesambe,  tukizuia  wazungu  wasituingilie,  watu  walikufa

wengi sana mimi ninaona hivyo vita watu waliuwawa, bila sababu walipwe hasara.  

Proposal  yangu ya pili, ni kuajiriwa kwa kazi ya serikali,  kazi ya serikali imekuwa kazi ya urafiki  na  ukoo.   Nina  propose  ya

kwamba,  mtu  mmoja,  one  person-one  employment.  Kuliko  wewe  Nancy  Baraza  Commissioner  hapa,  madaraka  mengine

Kisumu, Nairobi, Chairman wa ndege, Chairman wa meli, na watu wengine wanakufa njaa.

Audience:  (clapping) 

Interjection (Com. Baraza): Sikiza, shida iko na nyinyi mnaharibu recording.  Hata jambo likiwa tamu namna gani, jizuie kwa

sababu tunaaribu recording. Sasa tutapata kutoka Kwanza itakuwa ni laughing - nobody will hear what you are saying. 

Benjamin Ukubui: Now Madam Chairlady, I come to the security of this country.

Interjection (Com. Baraza): You are finalizing yeah?

Benjamin Ukubui: I am finalizing for just only one point remaining.  Upande wa usalama, ningezungumzia idara ya polisi.  Idara

ya  polisi  imefanya  kazi  muhimu sana  na  kuna  kazi  ingine  ambayo  tunasikia  polisi  wa  shada.   Ningependekeza  ya  kwamba

regular ………..(inaudible) force with rules made thoroughly.  Kwa sababu hao watu wamesaidia sana upande mwingi katika

sehemu  nyingi  za  Kenya.   I  don’t  see  why  we  should  ……..(inaudible)  when  they  are  police  officers.   Na  kuongeza  kwa

usalama, we have heard cattle rustling with is a planned ……….(inaudible).  And this one is a thing of the past  I propose  that

mambo  ya  uwizi  wa  ng’ombe  na  ufamiaji  wa  maboma  ya  watu  kikabila,  ukome  na  iwe  sheria  kamili  sana  watu  ambao

wanakwamia  mambo  ya  ng’ombe  za  watu,  hii  Katiba  iweke  kwa  sheria  mtu  akifanya  cattle  rustling,  afungwe  kifungo  cha

maisha.  

Kitu kingine ambacho-ninamaliza and I am going Madam Chairlady-kuna watoto  tunaita street  children.  Hawa watoto  ambao

tunawaita street children are no longer street children, now they are  referred to as  street  parents.   Mothers  and fathers are  just

on  the  streets.   Hawa  watu  wataenda  mbinguni  au  wapi?  Hii  mambo  ya  watoto  wanaoranda  randa  town  iondolewe  na
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wajulikane ni nani aliwazaa.  Hata wengine pengine mimi ndiye nilizaa, but I have disowned them to the streets.   I  know people

have now become parents and we still call them street children.  Does that count.  Yangu ni namna hiyo asante.

Com. Baraza: Asante sana Bwana Simiyu - Coordinator………(inaudible).   Charles Kwaria.   Kama hatujaendelea,  we want

to welcome the MP for Kwanza Dr. Noa Wekesa.  Lakini tutakupatia wakati baadaye. Charles Kwaria.

Charles Kwaria: Majina ni Charles Kwaria na nina maoni machache.   Ya kwanza ni kwamba,  ninapinga yale maoni ambayo

yanasema ya kwamba kila mtu aishi popote.  

Interjection (Com. Baraza: Usipinge chochote wewe tuambie maneno yako. Usipinge ya mtu. Sema yako.

Charles Kwaria: Mimi ninakubaliana na hayo maoni.  (Gambling from the audience) Maoni yangu ni kwamba kila mtu………

Audience: (noise)

Interjection (Com. Baraza: Mkimye kwanza ndio aseme - speak in English or Kiluhya if you want,  or  Kalenjin, which ever is

comfortable with you. Sema maneno yako.

Charles  Kwaria: Maoni yangu ni  kwamba,  mtu  asiishi  popote,  kwa  sababu  gani,  ni  kwa  sababu  sisi  kama  Trans  Nzoia  ni

kwamba tuko na kabila mingi, na ujui tabia ya huyo mtu ya kwamba ako namna gani.  So ikiwa mtu ako mahali ambapo anaishi,

aishi mahali pale lakini asiende kwa mtu mwingine, hiyo ni kusema kwamba aseme majimbo.  

Ya pili ni kwamba katika maofisi, wale ambao wanaofanya kama minister, unawezakuta minister ako na ofisi kama kumi  hivi.

Mwingine anasema kwamba anasimamia sijui nini kwa meli, mambo mengi lakini anaharibu  mambo  ya  watu  wengi  ama  watu

wengine wangeingia mali pale.  

Ya  tatu  ni  kwamba,  mambo  ya  mashamba  katika  Trans  Nzoia,  kuna  watu  matajiri  ambao  wako  na  mashamba  hapa  Trans

Nzoia na hizo mashamba hawazilimi, zinakaa na kuna watu ambao wanaumia.  Ningetaka serikali ione kama shamba iko kama

mtu haitumii kuna watu ambao wanaeza kutumia hizo mashamba.  

Ya nne ni kwamba,  D.C.  na D.O.  wafanyiwe mlolongo.  Kwa sababu tunataka mtu ambaye anajua background  ya  watu,  ya

kwamba hawa watu  wanaishi  namna  gani.   Kwa  sababu,  ni  vizuri  mtu  yule  ambaye  anajua  maendeleo  ya  watu  -  lakini  mtu

kutoka maybe Coast hajui vile watu Trans Nzoia wanakaa namna gani kwa sababu watu wa Trans Nzoia wako na shida mingi.

 Ninaomba serikali ya kwamba, waangalie mambo haya na watu waweze kupata mashamba haya.  Asanteni.
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Com.  Baraza:  Asante  sana  Bwana  Kwaria.  Nenda  hapo  ujiandikishe.   Mlipata  civic  education,  sivyo?  Hamkupata  civic

education? 

Audience: (inaudible)

Com. Baraza:  Sasa  hii mambo ya  majimbo,  vile  sisi  tunaelewa  mambo  ya  majimbo  -  kama  Commissioner  wa  kurekebisha

Katiba,  sio vile nyinyi mnaelewa.  Majimbo au federalism sio eti ni mtu anakaa kwake aingii kwa mwingine, sio tribal grazing.

What kind of civic education did you receive? 

Speaker: Civic education was a problem - yeah that is a fact.  We were not happy at all.

Com. Baraza: Majimbo is a system of government.  It has its own benefits iko na faida, sikiza nitawaeleza. I didn’t come to do

civic education na nyinyi lakini kabla hatujaendelea wacha tusikizane.  Iko na faida yake,  inajulikana.  Huko Amerika ukienda

huko, iko majimbo na unatembea kutoka jimbo moja unaenda kwingine, unatoka hii unaishi jimbo ambalo unataka.   Mimi huwa

ninaenda  huko  mara  nyingi,  ninakaa  Washington,  nikishindwa  na  hapo  ninaenda  California  na  hivyo  ndivyo  Waamerika

wanakaa.   Ukienda Ujerumani kuna majimbo, sio eti majimbo  ikija  hapa  Kenya,  Wakikuyu  hawawezi  kukaa  na  Wabukusu.

Au Wakalenjin hawawezi kukaa na watu wa Coast  -  sasa  hii sijui lakini tuelewe hii understanding yenu labda ni ingine.  Lakini

mjue kwamba, majimbo has its own system of governance,  hatujasikia huko America wengine wanafukuza wengine, mmesikia

hivyo?  Na nyinyi hii mmepata wapi?  Mkasa J.M? 

Moses  Onsarigo:  Majina  ninaitwa  Moses  Onsarigo.   Nimekuja  hapa  kutoa  maoni  juu  ya  marekebisho  ya  Katiba  kwa  hii

Tume kwa niaba ya kanisa la Seventh Day Adventist. S.D.A. is covered by Districts………

Interjection(Com. Baraza):  Start again, what is your name?

Moses Onsarigo: Onsarigo.  Tumekuja ku-represent hiyo district.  District is an area covered by one person who is in charge

and has about five thousand people.  Kwa hivyo it is detailed - fully detailed here, ndio wanasema apart  from what is contained

in the memorandum. Outside that,  tumeongeza recommendation nyingi ambazo zinahusu  education  kwa  wakulima  katika  nchi

hii, umasikini katika nchi hii, aina ya serikali ambayo tungehitaji,  watoto  katika nchi hii, wamama na pia wajane,  na pia mambo

ya afya katika nchi hii na pia mashamba katika nchi hii.  Haya yote yako hapa na ulisema nisisome, au nianze kusoma hiyo?

Com. Baraza: No, you can highlight like you have done, but not read word to word you should read what they have said it is

enough that is right.  But if you what to highlight you can do that but not read word to word.

Moses  Onsarigo:  Okay kwanza,  I will go through comments inazungumza juu ya washiriki wa  dini.   Wanazungumza  juu  ya

utawala na vile tunasoma katika Bibilia.  Ukisoma kitabu kama Samuel,  Wafalme utapata  vile Bible  yenyewe  inaeleza  kuhusu
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utawala.  Mambo mengine ni shida ambazo tunapata sisi haswa Kanisa ya Kiadventist.  Kuna discrimination, kuna mahali ingine

unasikia churches are called fake churches, mambo kama hayo tumeeleza hapa vile inatakikana.  

Jambo lingine tumeweka hapa ni juu ya legal Acts  -   mambo ya sheria,  kwa  kikanisa  na  katika  utawala  wa  ulimwengu  yaani

duniani.  Uhuru wa kidini, religious liberty, nimetajia huko juu.  The right of religious freedom by the constitutional court, hiyo pia

tumetaja  taja  mahali  inaeleza,  na  tumekuwa  na  pia  recommendations  nyingi  hapa  juu  ya  kanisa  yetu  ya  kiadventista.  Kuna

wakati mwingine inaletewa shida kwa mfano kama sisi tunaabudu siku ya Sabato siku ya Jumamosi.  

Lakini wengine wa makanisa  mengine  wanaabudu  siku  ya  Jumapili.  Sasa  hapo  ukiona  pengine  hapo  serikali  yenyewe  haioni

kama  siku  hii  ya  Jumamosi  ina  maana  kwa  wale  ambao  wanaenda.   Wanakimya  sana  wanataka  kuleta  vitu  watoto  wawe

………(inaudible) wa kanisa hiyo, wanalazimishwa wafanye mitihani, wafanye michiezo siku hiyo, waoshe nyumba, walime na

mambo  kadhalika.   Functions  zile  zinakuwa  held  on  Saturday.   Mambo  kama  hayo  tumeeleza  jambo  lipatikane  Katiba

itengenezwe vizuri ya ku-cater for this Adventist na pia zile zingine na makanisa mengine yanavyofanya.  Tumezungumza juu ya

watoto.   Maneno  mengi  hapa  juu  ya  watoto  vile  wanasumbuka  kwa  mashule,  sitaki  kuongezea,  tumezungumza  juu  ya  vile

watoto wananyimwa nafasi yao kuenda kuabudu, wale wako kwa mashule yetu wapate saa.

Interjection(Com.Baraza): Tumelewa.

Moses  Onsarigo:  Yes,  ndio kuna ingine hapa kama  hii  ya  land.   Land  inasemwa  hapa  wakati  mwingine,  hapa  government

institution,  unapata  shule  ina  shamba  kubwa,  lakini  mtu  mkubwa  kweli  anakuja  anasema  “nipatie  acre  moja”  na  inaenda  na

inaenda kufanya kazi, na hiyo inajulikana wazi kuwa ni shamba ya shule.  Hata mahosipitali na mali kwingine mahali kama hayo

yanaonekana na yanatakikana  nafikiri yaangaliwe kwa Katiba mpya. 

Mengine ningesema juu ya watoto  ambao wanaranda randa katika  mitaani  au  street  children.   Hivi  tumeonelea  kuwa  watuto

kama hawa wangetengenezewa mahali vocational training school,  mahali wanaweza onyeshwa mambo ya ufundi na  wanatoka

hapo  wanaenda  kuwa  watoto  wazuri.  Lakini  inaonekana  kama  serikali  haijali  hawa  watoto.  Wanakuwa  namna  hiyo

wanaangalia nyuma ya miaka kadhaa wanakuwa watu wazima wanaanza kuvunja manyumba, ndio wezi na serikali haifanyi kitu.

  

Jambo lingine hapa ni mambo ya wakulima, wakulima wanafinywa sana ya kwamba Trans Nzoia inaonekana wanafinywa sana

wanalima  mahindi  ili  walishe  taifa.   Lakini  wakati  wameshughulikia  kulima  mahindi  imekuwa  tayari  wamevuna,  wanasikia

mahindi imeletwa kutoka Amerika imejaa iko mihogo, iko everywhere sasa ile ambayo imelimwa hapa hakuna mahali ya kuuza.

 Wakulima  wanataabika  hapa,  hakuna  outlined  farming  policy  ya  kusaidia  kuleta  vitu  kama  incentives  kidogo  ili  wakulima

wasaidiwe  na  loan  kidogo  iliwasiumie  hapo  kama  mwaka  huu  umekuwa  mbaya  sana.   Market;  zile  mazao  tunalima  hakuna

mahali pa kuuza, kwa hivyo inaonekana kama serikali haijali sana kuhusu kwa watu wake.  
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Jambo lingine hapa ni kwa watoto.   Watoto  kuna “first hand” class of school imechaguliwa kama Alliance na zingine tunaona,

kuna wale watoto ambao wamepita mitihani, marks ya juu sana ndio wanachukuliwa.  Wale wengine wanawachwa,  halafu sasa

baadaye, wakati  wa mitihani mingine ingine hii midogo, unaona walimu wamekazwa huko wanawauliza “mnafanya nini?” Eti ni

Alliance ilitangulia, na wanasahau ile mambo walifanya ya  kwanza  kuchagua  those  ones  with  the  best  brains  wanachukuliwa.

Mambo kama hayo, njia au solution ipatikane watoto waende mashule.  Alliance ilijengwa vizuri sana lakini karo iko juu sana.  

Na  mambo  ya  poverty  katika  nchi  hii,  hiyo  poverty  imezidi  sana,  imeleta  hata  watu  wameanza  hata  kuiba  kwa  sababu  ya

kukosa chakula. Au unayo chakula na unakosa mahali pa  kuuza.  Mimi ninaendelea haya mambo ya uchumi kuaribika,  I think

the government should do something.  Haijali sana na ni kama inaendelea kuwa mbaya kabisa.   Lazima mambo fulani yafanywe

ili watu  ambao  wanaendelea  kuumia,  na  kuiba  wasilaumiwe  eti  uizi  umeendelea.   Nafikiri  hayo  ndiyo  niko  nayo,  mengine

yatakuwa kwa memorandum vile umesema mtapata nafasi.  Nasema asante sana.

Com. Baraza:  Asante nipatie hiyo -  iache hapo.  Sasa  ile  mambo  niliongea  juu  ya  interpretation  of  federal  I  wasn’t  taking  a

position. Hiyo ni civic education tu.  Sema if you don’t understand it to be  that -  I am not telling you ………(inaudible).  I  am

telling you that is not what it means.  

Joseph Mukasa:  Huyo alikuwa Onsarigo -  Madam tafadhali -  mimi ni  Joseph  Mukasa  kwa  jina.  Ningependa  kuongeza  tu

machache  kwa  yale  ambayo  amesema.   Sisi  tukiwa  wa  Adventista,  tumeona  mengi  yakifanywa  ambayo  tungependa  katika

Katiba mpya tusaidiwe, ya kwamba siku ya Jumamosi, iwe recognized  ya  kwamba  imechagua  resting  day,  na  serikali  iweke

katika Katiba ya kwamba siku hii watu watakikane wote kila  mahali  wasifanye  kazi.   Jumapili  pia  wasifanye  kazi,  Waislamu

wakiwa Friday ni yao pia wasifanye kazi, serikali isiwape kazi.  People agree on what thing to do. 

Madam Chairlady, kumekuwa na ubaguzi katika employment kuhusu waadventista.   Kwa sababu wewe una worship  siku  ya

Jumamosi, na serikali inasema ya kwamba you must work this day, sasa inakuwa vigumu.  Unapopuuza unadhurumiwa, unaona

kama hapa imekuwa vigumu.  Tungependa Katiba mpya iingilie hilo jambo vizuri.  

Madam Chairlady, mimi nikiwa  mwalimu  ningependa  kwenda  kwa  upande  wa  elimu.   Ningependa  hivi  ya  kwamba,  system

ambayo tumekuwa tunapata kwa miaka hii karibuni, mimi sikusoma hiyo, mimi nilisoma ile system ilikuwa ya zamani.  Nimeona

tunapoenda  nje  watoto  wetu  tunaambiwa  ya  kwamba  you  must  do  one  year  or  two  years,  free  university  elsewhere.

Nikumaanisha  ya  kwamba  we  have  not  been  preparing  our  students  that  is  the  curriculum  that  they  provide  adequate

preparation for the form four leavers to get into the university directly elsewhere.   They are  even admitted,  while you  need  to

step on their system which cannot allow us to meet their national standards.   Tunaona ya kwamba tungekuwa na Constitution

yetu  independent,  hakika  ya  kwamba  sisi  tungekuwa  na  primary,  secondary  na  tuwe  na  ile  middle  college  yao  ni  tertiary

education that is free university education.   Advanced  level  irudi  na  tuwe  (inaudible).   Kutoka  pale  system  iwe  ya  kwamba,
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akimaliza hakika tumepangiwa mtoto akitoka pale na anarudi nyumbani unakaa naye kwa jiko, hana kitu chochote cha kufanya.

Interjection (Com. Baraza): Pendekezo?

Joseph Mukasa: Pendekezo ni ya kwamba we should plan for the education, such that anybody finishing has a job.   Tunaona

pia ya kwamba katika system hii, tunaamka one night and we feel we should ape characteristics  ya wale ambao wako ngambo.

 Britain sasa  hata na Amerika tunaambiwa ya kwamba watoto  wanapoambiwa ya kwamba you cannot be  punished, corporal

punishment  inakuwa  ni  ngumu.   Na  tunaona  sasa  wanaingia  kwa  madarasa  na  kutusi.   Mwalimu  yeyote  ambaye  wanaona

kwamba huyu amekuwa mkali wanamshoot.  This system should not be  adopted  in Kenya.   In Kenya hata kila mmoja anajua

boma  lake,  boma  la  kila  mwafrica.   Baba  ndio  kiongozi,  mama  anasaidia.   Watoto  wanatiii  mzee,  na  hapa  inaonekana

tumepewa that mamlaka nyingi sana kwa watoto  hawatii hata wazee sasa.   Inakuwa vigumu, we would like the system where

we have to punish our students when they air not the idea of talking to them, my dear  how are  you, how did you feel,  don’t do

like this, that guidance according to me is meaningless.  

Ninarudi kwa  upande  wa  economy  yetu.   Mimi  ninaona  ya  kwamba  economy  yetu,  tunaingia  global  liberalization.  Ni  kama

nimeona  Madam  Chairlady  ya  kwamba,  economy  hii  kweli  itaumiza  bibi.   Tunajua  waafrika  wengi  hatahawajui  kutembea

kucommunicate na watu wengine mahali pengine, ili waulize what is the cost  of men in your place or  the cost  is shared like this

so please can you bring your books on this side.   We have not been exposed;  the marketing of our produce is not up to date.

Therefore,  wakulima kama wa Trans Nzoia wanakufa kufa kabisa,  hawana chochote hata kupeleka watoto  kwa shule.  Kwa

sababu wa liberalise the economy, sasa uuze mahali unaweza, ha hao bado they have not been exposed,  so we need to have a

structure through which the sales of the farmers in this district  can be marketed elsewhere for the benefits of the people  staying

here.  

Kwa upande wa land.  Katiba yetu ambayo tunatengana  sasa  iwe  ya  kwamba  tunajua  siku  zijazo  watu  watakuwa  wengi  na

Kenya itapungukiwa kwa kupata mashamba hata yale ambayo ni acre  kumi ambayo wazee walikuwa wanasema hapa.   Inafaa

tuanze kufikiria tuna arid land na tunashukuru sana for this country is arid.   Therefore,  we need to divert water  resources  and

develop those arid areas, so that we can have more people to settled in those areas.   Lakini tunapo zungumzia tu Trans Nzoia,

Uasin Gishu, soon or later when departing of war when people think of I want to stay here. 

We want to  thank  you  Madam  Chairlady  na  ya  kwamba,  indeed  when  you  talk  about  federalism  you  are  not  taking  about

…………..(inaudible).  So  that the same idea with the act  all  of  us  actually  adopt.   It  is  good  to  think  that  a  federal  system

encompases  virtually  everybody  and  it  works  with  all  economic,  social,  what  have  you.  They  are  impressed  in

………….(inaudible) and very comfortable.   But when we talk about  identification of an ethnic group so tungependa tupanue

Kenya.  Mahali ambapo tunaweza panda vyakula, huko Israel is an arid area, people have lived there and they have made sure

that the little water they get, they have ………(inaudible) adversely everywhere. And they are producing even land, their labour
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……….(inaudible) country and emposing Kenya.   When we have more land than even those people,  and more water.   Lake

Victoria water should be diverted, the Indian Ocean water, we should remove the stone, and eventually more the water  into the

Northeastern area.  That is a wonderful water  base  we can get out water  from there,  irrigate our land and have more land  for

people to see, not just Trans Nzoia. 

Interjection (Com. Baraza): Say your last point.

Joseph Mukasa:  My last point nina nyingi sana lakini view again  ya  kwamba  district  hii,  sio  kila  mahali  popote,  roads  and

schools to be  controlled by the local government.   The local authority in the area  to  control  all  activities  the  roads  are  good,

schools are good we should not rely on children going to Alliance, Moi High school Kabarak,  when we should make Friends

school kwanza a national school in our district.   We go to ………..(inaudible)  we have the goods here.   The structure of  the

government ………..(inaudible) talk about. Thank you very much Madam for giving me this chance.  

Com. Baraza: Okay thank you.  Pastor Stephen Songhor.

Pastor Stephen Songhor: Mimi ni Pastor  Stephen Songhor.   Kutoka kanisa la Seventh Day Adventist.   Mengi yamesomwa

na…..

Interjection(Com. Baraza): Kanisa gani?

Pastor Stephen Songhor: Katika kanisa la Seventh Day Adventist.

Com. Baraza: S.D.A.

Pastor Stephen Songhor: Mengi yamesomwa na karani wetu vile tulikuwa tumepanga, sasa  tunaongeza tu machache juu  ya

wito wale mabibi hawana mabwana zao.   Ni ya kwamba wangewaangalia wasinyanyaswe na wale mashemeji.   Unapata  kuna

wakati  mwingine  wananyanganywa  mali  huyo  mama  anapata  umasikini  akiwa  na  watoto.   Kwa  hivyo  serikali  wangeangalia

kuona ya kwamba, huyo mama amiliki shamba na mali ingine ya bwana yake.  

La pili, ni wezi  wa  ng’ombe.   Katika  sehemu  hii  tunaoishi,  ng’ombe  wanaibiwa  na  ninaomba  serikali  katika  Katiba  hii  itupe

sheria ya kuweza kuadhibu hao wezi.  Kwa sababu inarudisha nyuma maendeleo na uchumi ule tunalia hapa kwetu.  

Jambo lingine, mambo ya watoto  shuleni. Vile sheria  imesema  ya  kwamba  mtoto  asipigwe  shuleni,  naona  ya  kwamba  mtoto

hawezi kupigwa bure bila kosa.   Kwa hivyo, kwanza mwalimu asomee mtoto ndipo amuadhibu ni yeye,  ama aweze kufunzwa

kwa vile amekubali kosa  lake.   Badala ya kumuacha na kusema msimpige  mtoto.  Inatakikana  watoto  waweze  kupigwa  kwa
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makosa yao.  

Watoto  wale wanatembea streets  katika  town.   Hao  watoto  walizaliwa  na  wazazi,  kwa  hivyo  ninaomba  serikali  ama  katika

Katiba  hii  waone  ya  kwamba,  wale  waliozaa  hao  watoto  warudishiwe,  wasiwe  mizigo  kwa  watu  wanapotembea  town

wanakutega wanakuangusha katika barabarani  na kukuibia.   Kwa hivyo naomba ya kwamba,  wale watoto  watafutiwe njia na

kurudishiwa  wazazi.   Hawakutoka  hewani,  walizaliwa  na  watu.   Basi  ni  hayo  tu  nilikuwa  ninataka  kutaja  machache  yale  na

yangu ni yaho.  

Com. Baraza: Repeat your point, hiyo ya mwisho umesema nini.

Pastor Stephen Songhor: Nimesema juu ya hawa watoto  wanatembea barabarani  town, ni ya kwamba hawakutoka hewani,

walizaliwa  na  wazazi.   Kwa  hivyo  ninaomba  katika  Katiba  hii  itengeneze  sheria  kupatikane  watoto  aina  hiyo,  inatakikana

watafute  wazazi  na  warudishiwe.   Waweze  kutunza  watoto  wao.  Kwa  sababu  hawa  wanapoendelea  kuishi  kwa  njia  hiyo,

baadaye  ndio  tunaleta  tabu  katika  wananchi  wengine  kwa  sababu  watakuwa  wakora.   Asante  sana  Madam.  Hayo  ndio

machache nilikuwa nayo.

Com. Baraza: Okay sawa. I will now use my authority of the chair and call upon Dr. Noah Wekesa to present his views.  This

is my request or my authority which I exercise.  

Dr.  Noah  Wekesa:  Asante  sana  Madam  Chair.   Pia  ukiandamana  na  Macommissioners  wenzako  na  viongozi  ambao

wamehuthuria, mabibi na mabwana, hamjambo? Mimi ninaomba msamaha nimekuja nimechelewa, ingawa, nilikuwa nimekuarifu

ya kuwa nitakuja kama nimechelewa kidogo.  Lakini kwa sababu siku hii ni siku ya muhimu sana ya watu wa Kwanza,  nataka

kutumia  nafasi  hii  ndogo,  kuwapongeza  wote  ambao  wamekuja  kwa  kamati  hii  siku  ya  leo.  Pia,  nataka  kupongeza

Commissioners wote kwa kazi nzuri ambayo mmekuwa mkifanya  mwaka  huu  na  hata  mwaka  uliopita.   Tunaelewa  ya  kuwa

nyinyi mmefanya kazi mkijitolea kama Wakenya, ambapo mnataka historia iwekwe kwa Constitution yetu, na mmefanya kazi hii

mkiwa na matatizo mbali mbali, matatizo kama ya pesa na ya siasa na ya pande zote lakini mmeendelea mbele.  

Hiyo  ninataka  iandikwe  siku  ya  leo  ya  kuwa,  mimi  kama  Mbunge  wa  Kwanza,  napongeza  Macommissioners  wote

wakiongozwa na Prof. Pal Ghai. Mimi Chairlady, nazungumza kama Mbunge wa Kwanza na pia nataka ieleweke ya kuwa mimi

pia  ni  Mwenyekiti  wa  National  Alliance  for  Change.   So,  yoyote  ambayo  nitasema  mbele  yako,  ni  yale  yale  ambayo

yamekubaliwa na National Alliance for Change.   Na  pia  wewe  unajua  -  labda  wale  ambao  wako  hapa  na  mimi hawajui  ya

kuwa mapendekezo yetu kama National Alliance for Change,  tayari imefika  mbele  ya  ofisi  yako.   Na  hayo  mapendekezo  ni

yale yale ambayo mimi ninajiunga nayo na siwezi kuenda kando na yale ambayo tumesha tayari kupatia ofisi yako.  

Lakini vile nimeona mkutano ukiendelea,  ni ya kuwa si vibaya  kutaja  taja  hapa  na  hapa.   Na  nitafanya  tu  hivyo  kwa  haraka
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sana.   Na  Kwanza,  kwa  yale  mapendekezo  tumesema  ya  kuwa  serikali  ambayo  tunaenda  kuunda,  ya  kupitia  kwa

Constitutional  Review  Commission,  itakuwa  serikali  ambayo  tuna  President,  tuna  Vice  President  na  tuna  Prime  Minister  na

Deputy  Prime  Minister.   Serikali  itakuwa  ndogo  ya  minister  kumi  na  nane.   Hii  ni  njia  moja  ya  kulinda  pesa  zile  za  serikali

ambazo zinaharibiwa kwa kuunda  serikali  kubwa  sana,  serikali  ambayo  ina  maministers  kama  hamsimi.  Pili,  serikali  ambayo

tunataka  ni  serikali  ambayo  itakuwa  na  minister  kama  kumi  na  nane  peke  yao  na  hawa  watakuwa  na  mamlaka  ya  kutosha

kuendesha serikali.  

Pia tumesema ya kuwa lazima tuwe na uchaguzi mwisho wa mwaka huu.  Uchaguzi unaweza kufanyika.  Kuna mambo mengi

ambayo yamesekana,  ya  kuwa  Commission  haiwezi  kumaliza  kazi  yake,  sisi  wa  National  Alliance  for  Change  tuna  haki,  na

tumeelezwa na  tumeona  ya  kuwa  mkiendelea  vile  mnaendelea,  mnaweza  kuwa  na  Draft  Constitution  mwezi  wa  September,

October  na tunaweza kuendelea  kutekeleza,  tuweke  mbele  ya  bunge  na  Constitution  iwe  tayari  mwisho  wa  mwaka  huu,  na

hatupendelei hata kidogo kuongezea nyinyi amakuongezea serikali ambayo  iliyoko  muda  wowote,  waendelee  kufikia  mwisho

wa mwaka huu.  Tunaona mnaweza kumaliza kazi yenu na tuwe na uchaguzi mwaka ujao.  

Mambo ambayo yako kwa ile mapendekezo yetu, nitataja tu kidogo, nikianza na agriculture.  Agriculture nimeelewa tangu niwe

mtoto, ya kuwa ndio msingi wa economy ya Kenya.   Mpaka  wa leo ukiangalia kwa Constitution ambayo iko sasa,  mambo ya

agriculture haijawekwa mahali ambapo inatakikana.  Kwa sababu nchi hii ikiwa tuko na bahati  kuwa na mchanga mwema tuko

na bahati kuwa na mazingira mema, tunaweza kukuza mimea, mahindi, kahawa,  majani chai,  ngano na vitu vingi sana.   Na  hivi

tunaweza kuuza kwa nchi za mbali ilitupate pesa  za ngambo, na tukifanya hivyo, mambo kama ya upotevu wa kazi kwa vijana

wetu, itakuwa mambo ambayo itakuwa tayari imetekelezwa.  

Employment  ya  vijana,  agricultural  sector,  inaweza  kuchukua  seventy  percent,  asilimia  sabini  ya  vijana  ikiwa  mambo  ya

agriculture inaweza kuchunguzwa na kuendeshwa sawa sawa.  Nikitaja tu mfano, sisi Trans Nzoia tunakuza mahindi, na wakati

mahindi inaenda kuwa tayari,  serikali hutumia wafanyi biashara ambao hawana haja na mahindi, hawana haja na kitu chochote

isipokuwa kujaza mifuko yao na pesa.   Na  hawa hupewa nafasi ya kutoa mahindi ngambo wakati  sisi tunavuna mahindi hapa.

Ile inafanyika ni ya kuwa, wakati serikali inafanya hivyo, basi bei hii ya mahindi yetu, bei hii ya sukari  yetu, bei hii ya ngano yetu

inashuka.  Sasa  mkulima wa Kenya anakuwa na taabu sana kupata  mapato ya kuendesha maisha yake,  matibabu, mambo ya

school fees, na mengine na mengine.  Ningependekeza ya kuwa mambo ya ukulima iwekwe kwa Katiba.   Na  mambo kama ya

mahindi na ngano na sukari,  Katiba iwekelee mkazo ya kuwa vitu kama hivyo, haviwezi kuletwa kutoka nchi za mbali, mpaka

mimea kama mahindi na ngano ambayo imekuzwa na wakulima wa Kenya iuzwe kwa bei ambayo inafaa ili wakulima watakuwa

na nguvu ya kuongeza ukulima mwaka mwingine ujao. 

So,  in  English,  what  I  am  trying  to  say  is  that  we  should  discourage  the  importation  of  cereals,  sugar  and  anything  that  is

produced within Kenya.   There must be  a clause  in  our  Constitution  which  can  only  state  this  item  or  any  other  item  that  is

produced  within  our  borders,  can  only  be  imported  in  a  state  of  extreme  farming.   Tukifanya  hivyo  tutakuwa  tunasaidia
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wakulima,  wakulima  wataendelea  kufanya  kazi  zao.   Mambo  kama  ya  mbolea  na  chemicals  ambazo  zinatumiwa  kwa

agriculture, pia serikali itoe ushuru kwa vitu kama hivyo.  Ilikupatia mkulima nafasi kununua vitu ambavyo anatumia kwa shamba

kwa bei nafuu.  

Mambo ya mashamba, ni mambo ambayo  yanatatiza  Wakenya  sana.  Na  ninataka  niseme  hivi!  lazima  sisi  Wakenya  tuelewe

yakuwa itakuwa vigumu sana miaka  ijayo,  kwa  kila  mwananchi  kuwa  na  shamba.   Hiyo  lazima  ieleweke  na  Wakenya.   Ya

kuwa  si  kila  mtu  ambaye  atakuwa  na  shamba.  Lakini  wale  ambao  wana  mashamba,  wapewe  title  deed.   Serikali  ambayo

tukonayo imekuwa na taabu sana,  ya kupeana ama kutekeleza utaratibu wakupeana title deed.   Chairlady shamba hili ambalo

tunakaa sasa, linaitwa Nunyo.  Mwenyewe alikuwa Allan Nite ambaye ni marehemu sasa. 

Hili shamba aliuza labda miaka ishirini na kitu iliopita, na hivi ukienda kuuliza wananchi ambao wanakaa kwa shamba hili hakuna

hata mmoja ameshapata  title deed,  na si shamba hili peke  yake.   Kwanza constituency ina mashamba kama  haya  mengi  sana

ambapo  watu  walinunua  miaka  ishirini  iliyopita  na  mpaka  wa  leo  hawaja  title  deed.   Na  hii  ni  kweli  ukiona  yale  ambayo

yanafanyika  Kenya  mzima,  kwa  sababu  nikikaa  hapo  kwa  bunge,  mimi  husikia  wenzangu  kutoka  area  zingine,  wakiwa  na

matatizo kama haya.  

Lile  ningependekeza  Commissioners,  ni  ya  kuwa  land  tenure  na  land  title  deed  na  mambo  yote  ambayo  yanahusu  land

transactions, yaangaliwe upya, our legal experts waangalie ni vipi tunaweza kufanya ili Mkenya awe na njia ya kupata  title deed

kwa  njia  ya  urahisi.   Mambo  ya  kuuliza  mama  mkongwe  kutoka  hapa  Pwanu  na  kuenda  Nairobi,  ama  kutoka  Kilifi  aende

Nairobi,  kwa Commission of land iliapate title deed,  that is assuming too much!  Huyu  hajaenda  Nairobi  tangu  azaliwe,  hana

pesa  za  kuenda  Nairobi,  lazima  tuwe  na  njia  ambayo  tunawezesha  huyu  mama  ama  huyu  mzee  kuenda  karibu  na  mahali

ambapo anakaa, ili apate title deed yake.  

Kwa mfano, tunaweza kuwa na decentralization, ya mambo ambayo inahusu title deed na mambo ambayo yanahusu mashamba

ili iletwe karibu na wananchi.   Inaweza kuletwa karibu na County Council -  siwezi kusema  karibu  na  D.C.  kwa  sababu  kwa

mapendekezo  yetu,  tumesema  Provincial  Administration,  itafutiliwa  mbali.  Na  National  Alliance  for  Change  ikiwa  na  bahati

iunde serikali mwaka ujao, hatutakuwa na ma - P.C., D.C., D.O., -  kazi ambayo hao wanafanya na sana sana ni kazi ya bure.

Ikiwa kuna kazi nyingine ambayo ni ya muhimu ambayo wanafanya,  itafanywa  na  Municipalities  na  County  Council.   Uwezo

wote itaenda kwao.  Kuzidi ya Commission  ya  land  ambapo  kuna  ufisadi.  Infact  it  is  easier  for  me  to  talk  in  English,  ufisadi

mwingi ni lazima uondolewe.  Commission of Land amepewa mamlaka nyingi sana.  Commission of Land kama yule nimekuwa

naye yule mwingine, alikuwa anafanya maajabu.  Alikuwa na uwezo wa kupeana mashamba, plot manyumba ya serikali bila mtu

yeyote  kusema  hapa  umefanya  nini.   Hayo  mamlaka  yaondolewe  Nairobi  ipelekwe  kwa  mikoa,  ipelekwe  kwa  watu  na

wawezeshe wananchi kupata title deed.  Next….

Interjection (Com. Baraza): Summarize please, one minute.
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Dr.  Noah  Wekesa:  Yes.  Neno  lingine  la  title  deed.   Lazima  title  deed  iwe  cheti  ambacho  kina  kubaliwa  na  it  must  be

respected  by the law of the land.  Secondly,  title deeds  are  not respected  even by  government  itself.  Judiciary,  tumesema  ya

kuwa,  tuwe  na  watu  ambao  wanafanya  kazi  karibu  karibu  na  wananchi,  cases  nyingi  zina  chelewa.   Sasa  tunasema  serikali

ambayo  tutaunda,  Constitution  hii  kama  imetekelezwa,  ni  ya  kuwa  tuwe  na  judges  wengi,  magistrates  wengi,  mambo  ya

mashamba, tuwe na korti  ambayo inaweza kufanya mambo ya  mashamba,  magistrate  wawe  na  nafasi  ya  kutembelea,  kuona

mipaka  ya  mashamba  instead  ya  hao  kudanganywa  wakikaa  mbali  na  wananchi.   Ningeendelea  lakini  kwa  sababu,  labda

nitakuwa na nafasi nyingine kesho,  nitawachia hapa na ningetaka kusema ya kuwa kando  na  yale  ambayo  tumewapatia  hapo

awali, mimi nitapeana written memorandum kesho.  Asante.

Com.  Baraza:  Probably  we  have  a  question  -  I  have  a  question  for  you.   Our  mandate  as  the  Commission  reviewing  the

Constitution  of  Kenya,  is  to  look  at  the  interest  of  every  Kenyan  so  that  at  the  end  of  the  day,  one  hopes  that  the  life  of

Kenyans improves for the better.  We are  mandated to look at  equitable distribution of national resources.   We are  mandated

to look at the basic needs of Kenyans. I will want your views or  your ideas on how we deal  with the question of squatters.   If

you can address us on that.

Audience: (clapping)

Com. Baraza: There is another question for you.

Com.  Hasssan:  Maybe  to  answer  the  questions  together  –  you  can  handle  say  that  you  recommend  the  abolishion  of  the

Provincial administration.  I  don’t know whether you have looked into the both are  transitional mechanisms you have in mind.

What  do  you  do  with  them  after  you  abolish  them?   What  happens  to  the  D.C.,  the  P.C.  and  the  D.O.  What  transitional

mechanisms do you have in mind?  

Dr. Noah Wekesa: Asante.  I  think I shall address  in English and I will be  very brief.   The issue of squatter  and the issue of

land - the same - I think I have looked at it already, I have said that since we need to educate  every Kenyan to understand that

there are so many other things we can do, apart from owning land.  That is one point.  So, in which case,  every Kenyan will not

be  able  to  own  a  piece  of  land.   But,  the  land  that  is  available  must  be  regarded  as  State  property,  and  the  property  of

government, the property  of wananchi.   This must be  guarded jealously  and  should  government  defy  to  gain  this  property  to

Kenyans, there should be no penalty what - so ever.  What we have seen so far, is that people  in influential position,  have been

able to reach the people in power.  We want power to come down to wananchi……..

Interjection (Com. Baraza): If I may interrupt you Sir - I think I want to be clear.  By the time I leave Trans Nzoia,  I want to

know how I deal with this problem.  So when the land is regarded as State property - which is fair - how do we make sure that
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there is no squatter in this country and there is nobody suffering because of that status of being a squatter.  If you could address

me on that.

Audience: (clapping)

Dr. Noah Wekesa: Before I can say these then, it is for example very very easy to give land to all the squatters  in this district,

because we have government land that is available and if we can divide on one hectare, that every squatter  should get one acre,

every squatter within Trans Nzoia, will get government land there will be more land still available to even give to people  outside

this district.  What happens is that, a whole piece of land like 50 hectares is given to one person.

Interjection (Com. Baraza): Now tell me where this government land is, tell us if it is there is it there?

Dr. Noah Wekesa:  We have about  seven ADC farms.  We have Olongatongo,  Sabuani,  Namandala,  Nai,  Chapata,  and  I

think there is still a piece of land remaining in Chepchoira, is it there? Yes.  I thought in Chepchoira has been given up and there

is Cholem.  So this pieces of land can be given.  And if you identify the land, what has happened so far, there has been no effort

in identifying the landless.  There are members who are even behind me who can agree with me, that should we go out to look

for landless, we will identify them, everybody will identify them and they will be able to get an acre of land.  Remind me again.

Com. Hasssan: This transitional mechanism, how do you deal with it, because these are new mechanism.

Dr. Noah Wekesa: Provincial Administration - a lot of these people in provincial administration are  educated,  they are  degree

holders, they are form four holders, they can be absorbed in general civil service. You find that D.C. tries to do the work of the

margistrate, he tries to do the work of the agricultural officer,  there is no need for that.   This work can be dealt  properly.   So

there could be a proper retrenchment programe where they are absorbed within the civil service.  Thank you.  

Com. Baraza: Thank you mheshimiwa please sign up. Let’s have Isaiah Kalichor.  I will give you five minutes.

Isaiah Kalichor: Asante sana mwenyekiti.  Yangu………

Audience: (noice)

Com. Baraza: Mukimie ndio tusikie. Hii recording ……….(inaudible) murmuring, please listen to him.

Isaiah Kalichor:  Asante  sana  Madam  Mwenyekiti  na  Commissioners  involved.   Kwa  majina  mimi ninaitwa  Isaiah  Kapsali

Kalichor.   Kwanza  kabisa  nashukuru  mwenyezi  Mungu  kwa  kuwafikisheni  hapa  salama  salmin.   Siku  hii  ya  leo  nafikiri
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imetuchukua kama miaka arobaini hivi, tangu tuwe na Commission ingine ambayo ilifanyiwa kisa nje ya nchi hii. Kwa hivyo ni

bahati sana tuwe tunaweza kufanya review ya Constitution yetu siku hii ya leo, ambayo nafikiri itakuwa ni muhimu sana kwa kila

mtu.  

Kwa kweli waheshimiwa Commissioners,  Mungu alitengeneza dunia hii  na  pia  akatengeneza  wanadamu  na  pia  akaweka  kila

mtu sehemu  yake,  na  Bibilia  inatuambia  aliweka  mpaka  na  akasema,  mtu  asiharibu  mipaka  ambayo  imewekwa  na  mababu

zake.  Katika nchi yetu, hakuna kabila ambalo halina kwao.   Kila mtu ako na kwao,  hata Wazungu hao ni binadamu na wako

na  kwao  na  walikuja  hapa  kwetu  na  wakatutawala,  wakatufanyia  ile  walitufanyia  lakini  mara  ya  mwisho  walirudi  kwao.

Waheshimiwa niki-quote msemo ambao uliongewa tarehe kumi na moja mwezi wa tisa, mwaka wa sitini na nne, na hayati Mzee

Jomo Kenyatta kwa speech yake ambayo alikuwa anasema, “back to land”.  Alisema hivi, “Our greatest  asset  in Kenya is our

land; this is the heritage from our fore-fathers. In land lies our salvation and survival. “It was in this knowledge that we fought for

freedom of our country”.  

Tena,  tarehe  tano,  mwezi  wa  pili,  mwaka  wa  sitini  na  mbili  katika  Kamkunji  grounds,  Nairobi,   alisema  hivi:  “Mimi

ninawaambieni, mjihadhari kwa sababu watu wengine watakuja kuwadanganya; oh nchi yako itachukuliwa na Wakikuyu, nchi

yako itachukuliwa na Wajaluo,  nchi yako itachukuliwa na Wakamba.  Mtafadhili  mambo  hayo?”  Wakasema  hapana.”  Katika

Constitution, katika Katiba mpya, serikali yenu imeahidi kwamba kila sehemu ya nchi kama ni ya Wamaasai, itakaa kama ilivyo.

  Itatawaliwa na Wamaasai  wenyewe.  Kama ni nchi ya  Wakipsigis,  itakaa  ikitawaliwa  na  Wakipsigis  wenyewe,  kama  ni  ya

Wanandi, Wanandi ndio watatawala nchi yao, hiyo ni kusema ardhi yao.   Hakuna mtu kutoka nje kwenda kunyakua mali yao.

Mashamba yao, shauri yao, kujua wafanye hivi na hivi.  Commissioner tumeshukuru, wandugu Macommissioner,  tuko na shida

hapa. Mambo hayo ambayo yalisemwa miaka mingi iliyopita, kusema kweli kama ingezingatiwa, hatungekuwa na shida ambazo

tuko nazo hapa saa hii.  

Constitution, mimi ninasema, ambayo ilikuwa imetengenezwa Lancaster 1962, haikupewa nafasi ikafanye kazi.   Sababu,  ukiona

katika Constitution hiyo, ilikuwa imeangalia maslahi ya watu  ambao  ni  wachache  na  wengine  ambao  walikuwa  wamefanyiwa

madhambi mingi sana na Wazungu -  watu waliamishwa kutoka sehemu zao na kutawanyishwa sehemu mbali mbali, sana sana

ningeongea upande wa Trans Nzoia, kando na sehemu nyingine za nchi yetu.  katika Trans Nzoia…..

Interjection  (Com.  Baraza):  Mzee,  sema  tu  mapendekezo,  muda  wako  utakwisha  na  hatutakuwa  tumepata  ile  point  -

umetupatia hiyo mzuri - sasa tuambie ni nini ndio tusiache maneno yako tukienda. 

Isaiah  Kalichor:  Mapendekezo  yangu  ni  kwamba,  wale  makabila  madogo  mambo  yao  iangaliwe.   Iwekwe  katika

Constitution, haki zao, wale watu walinyanganywa mashamba yao na wazungu warudishiwe haki yao.  Kama vile ilipendekezwa

na Charter Commission ya 1932.  Tena haya mambo ya watu wengine kuhama kutoka sehemu zingine, na kuja sehemu za watu

wengine, ni lazima iangaliwe kwa sababu…..
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Audience: (inaudible)

Interjection (Com. Baraza):  I have not said that -  he is entitled by the law to say what he  is  saying,  and  you  are  under  an

obligation to listen to him.  So you give him his time, you don’t make noice.  

Isaiah Kalichor: Sisi au Wasaboat ambao walitawanyishwa ningeomba Commission hii iangalie vile walitolewa katika nchi hii

na kutawanywa siku walitoka nje ya nchi hii. Wawe na haki ya kurudi katika nchi hii inayo plan yao ambayo ni  Trans  Nzoia.

Sasa  pia  kuna  mambo  ya  citizenship,  makabila  ambao  wanaishi  katika  mipaka,  tunataka  mambo  yao,  wanaeza  kupata  dual

citizenship. Makabila kama vile unaeza kuona kama  Wateso,  Wasamia,  watu  kama  Kabohor,  hata  Waborana  ambao  wako

Northern  Ethiopia,  Wasomalia  namna  hiyo  na  ……….(inaudible).  Wanaweza  kupata  dual  citizenship.   Political  parties

ningependa kupendekeza………

Interjection (Com. Baraza): Tuko na memorandum tutasoma vizuri sana. Sasa uwe unamaliza.

Isaiah Kalichor: Kumaliza Madam ni kwamba,  tungependa Wasaboat  wapewe 8,000  hectares  ambazo tumenyanganywa na

one  hundred  million  dollars  ambazo  zilikuwa  zimepeanwa  na  -  mpaka  sasa  hatujawahi  kuona  hiyo  pesa,  na  tungependa

Constitution iwalinde Wasaboat  waweze  kupata  kutawala  katika  ardhi  yao.   Tena,  tungependa  Parliament  iwe  na  chambers

mbili - upper and lower.   Tungependa makabila zote katika Kenya,  wawe represented especially wale wa wadogo,  iwe na ile

inaitwa professional representation ambayo pia makabila ndogo wanaweza kuwakilishwa.  

Interjection (Com. Baraza): Labda tuko na maswali, ngoja kidogo. “Daktari?” I get your point Sir -  sheria inasema tuangalie

maneno ya minority hiyo  pia  ni  mandate  yetu.  Hiyo  sheria  pia  inasema,  tukimaliza  hii  Katiba,  tuone  vile  tutakuwa  na  Kenya

ambayo iko na uzima, ambayo tutaishi kama Wakenya, ingawaje inakutambua kama wewe ni mtofauti lazima upewe citizenship

yako kama ni tofauti,  lakini mwishowe tuwe na nchi ambayo tutaishi kama Wakenya.   Ngoja  ngoja swali lako linakuja.  Sasa

ningetaka  tu  nijue  hii  shamba  ni  Trans  Nzoia  au?  Watu  wote  watolewe  mpewe  (gumbling  from  the  audience)  ninataka  tu

aniambie this point.  I just want to understand - we are  undertaking a very important exercise.   He has given us a view we just

want to understand as a Commission. And don’t fear you have the law on your side, so tell us.

Isaiah Kalichor: Mwenyekiti, vile mimi ninasema ni kwamba mashamba yale bado yako mikononi mwa serikali,  ndio tunataka

Wasaboat  waweze kugawiwa hayo mashamba, kwa sababu ………….(inaudible)  zingine zote na  hayo  mashamba  ishirini  na

nane walipea makabila mengine ambayo hayakuwa makabila ya Trans Nzoia tangu hapo mbeleni.  Yalikuwa ni ya wafanyakazi

ambao yalikuwa ni ya Wazungu na walitolewa Uganda na  wakati  Wasaboat  walitolewa  hapa  Trans  Nzoia  wakachagua  hiyo

ardhi,  so  ndio  nilikuwa  ninasema  hao  wapewe  faini,  sababu  kama  wale  wengine  ambao  wamefika  hapa  wafanye  vile

wameambiwa.  Lakini bado iko kwa mikono ya serikali wapatie watoto.  
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Com.  Baraza:  Sawa  tumeelewa,  enda  hapo  na  utuachie  hiyo  memorandum  tutaisoma.   Usiogope,  kama  its  about  kitu

kinakufinya kuja useme.  Hakuna mtu anaku-harass.  Eslo Wanambithi. 

Eslo Wanambithi: Kwa jina ninaitwa Eslo Wanambisi.  Kutoka hapa Trans Nzoia, …(inaudible).

Com. Baraza: Dakika tano.

Eslo Wanambisi:  Hoja yangu ya kwanza nasema kwamba P3 katika makao ya polisi  itolewe  iende  kwa  mikono  ya  district

hosipitals.  Nikisema namna hiyo, polisi wanapiga watu.  Na mtu akienda kwa polisi ili apewe P3 aende atibiwe, wanamnyima.

Ya pili, itanibidi vile huyu mheshimiwa amezungumzia ya kwamba -  singejua mheshimiwa atazungumza  mambo  ya  D.C.,  P.C,

D.O. na chief.  Hawa, katika Katiba ambayo tunaunda wasiwe katika kazi.  Ya tatu, Mkasa achaguliwe na wananchi na apewe

mamlaka.

Com. Baraza:  Mkasa ni nani?

Audience:  Wazee wa mitaa.

Eslo Wanambisi: Wachaguliwe na wananchi na hao wapewe mamlaka ya kuangalia boundaries na shamba za watu.  Ya nne,

mambo  ya  kunyonga  mtu  hiyo  ambayo  inatumiwa,  itoke  iwe  hivyo.   Mtu  apewe  shindano  ya  poison,  aende  nayo  katika

…..(inaudible)  katika  …..(inaudible),  kuliko  kwenda  kunyonga  yeye  kama  …..(inaudible).   Ya  tano,  katika  hii  Parliament

ambayo  sasa  tutaenda  kwa  Katiba  mpya,  mtu  kutoka  katika  constituency  ingine,  aende  a  contest  parliamentary  seat  katika

constituency ingine hiyo isikuweko.  Ya sita,  Councillors wale ambao wameshatumika katika local authority, aki-retire  aombe

akifanya kwa two terms, apate pension yake kama anaenda nyumbani.  Saba, traffic; traffic inatakikana iwache mwananchi awe

free.  Mahali aweze kuenda mahali hapo accident imeshafanyika.  Na macampuni zile ambazo zinauza mitokaa, ipeane muda wa

miaka mitatu.  ………(inaudible) kama itapatikana iletewe watu exercise itolewe katika barabara.  

Ya nane, wafungwa katika jela, wasiende wafanyie watu matajiri kazi katika mashamba yao.   Wafanye katika industries ya jela

au shamba ya jela.   Ya  tisa,  polisi  na  army  iwe  na  power  kufanya  kazi  katika  nchi,  lakini  APs  waondolewe.   Kumi,  katika

Kenya tunachukuwa watoto wanaenda Uganda form six.  Tunataka form six irudishwe katika nchi hii.  Kumi na moja -  yangu

ya mwisho, nasema kwa taifa hii wale watu wameshafanya kazi katika serikali hii, walikuwa wanapata mshahara au pension yao

tarehe tano lakini wamesongeshwa mpaka tarehe kumi na nane na huyo mtu anapata  shida akishalipia mtoto wake school fees

huko chini, yule amezaliwa hapo……….(inaudible).  Asante.

Com. Baraza: Asante Wanambisi, Edna Akach, ametoka? Nancy Yani, ametoka, Wilfed Ngunyi, now let me understand your
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situation here Mr. Ngunyi, you come from Saboti? There will be a panel in Saboti.  So we don’t want your views in Kwanza.

Audience: (inaudible) 

Wilfed Ngunyi: Unajua tulipewa karatasi bila kuambiwa eti nini.  Na tungeona makosa mingi hapa,  na sasa  hatukuelezwa nini.

 

Com. Baraza: And you rewind that.  Bridith Nyambalo, Rose Obonyo, Rose, you are who? From CJPC. Okey thank you.

Stephen Odero: Thank you very much Commissioners, we are  glad to have you with us.   I  am Stephen Odero  of the Justice

and Peace  Gitare Diocese.   Sir,  the  document  that  we  are  going  to  present  before  you,  has  taken  us  over  four  years.   We

started  the  civic  education  in  1999  and  we  completed  the  activity  in  the  year  2001  December  -  between  19th  and  21st

December when we had the delegate’s conference at St. Josephs Gitare, that is where we came up with the draft document and

therefore, in our document we have 13 topics, and out of the 13 topics,  we have various representers  who will actually present

the topic on behalf of the Catholic Justice and Peace,  which represents  the opinion of over  200  thousand  within  the  Catholic

Constitution hospitality.  

I will start by dealing with the topic on Executive. In our proposal, we suggest that the President or  the head of the government,

be impeached if he breaks the powers restored on him by the Constitution.  We also endorse section 59 sub section 3 that goes

for the vote of no confidence to the President when it reaches to the powers given to him by the Constitution.  

The next issue,  because  I will not mention all of them, we also propose  the maximum number of ministries to  be  9,  and  each

ministry independent by one minister and be assisted by one assistant minister.  For  one to be  a minister, he should be qualified

to head that ministry, by profession for example, the ministry for health, should be headed by a professional medical doctor,  no

a teacher or anything closer to it but just that.  

We also propose independent office of the Attorney General.   The holder of the office should not be  a Cabinet  Minister or  an

MP.  And lastly on that,  we propose  the annual leave for the head of the government.   At least  once a year that is,  a leave of

one month a year, so that he can also be left and re-organise himself.  And during the period when the head of the government

is on leave, the deputy or his Vice should take over the office for that period.   Otherwise,  in summary, under the Executive, we

propose for a responsive Executive which respect the opinion of the people and also work for the benefit of the local wananchi.

 

Under  the  Legislature,  we  propose  or  recommend  the  following  proposals;  that  the  new  Constitution  should  improve  and

……(inaudible)  in  the  Legislature  and  the  democratic  powers  of  the  Parliament.   In  order  to  do  this,  we  propose  that  the
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Constitution  to  strengthen  the  Parliamentary  Service  Commission.  Which  should  undertake  the  following;  Prepare  the

parliamentary calender, recruit parliamentary staff, prepare the agenda for the electoral dates and also be able to prepare  all the

activities that are undertaken by the Parliament.  

At the same time we also propose  the following to be  undertaken by the Parliament.  Propose  that the following be  under  the

nomination. That anybody who has abeen rejected by the electorate during the election should not be  nominaed at  all.  For  the

nomination, anybody to be nominated should represent  various groups like the disabled,  women, children and lastly under this,

we also propose non-performing MPs and those who have reached the parliamentary conduct to be recalled by the electorates,

so that a by election to be  conducted.   This will give the MP the ability to wrok  for  the  benefit  of  the  electorate,  rather  than

working for themselves or for their own benefits.  

And lastly on  Judiciary;  under  Judiciary  we  made  the  following  proposals.   That  appointment  of  all  Judicial  officers,  will  be

independent of the Executive.  There should be a short list of the candidate  to be  made by Parliament from a selection of many

contestants,  after which the head of the government be  given powers  to  appoint  those  who  have  qualified  by  profession  and

experience within the various departments within the Judiciary.  

We also propose  that the new Constitution to state  the qualification of a Chief Justice,  Judges and magistrates.   It  should also

contain  the  retiring  age  of  the  Chief  Justice,  Magistrate  and  Judges.   We  have  proposed  the  establishment,  under  the  new

Constitution..……..

Interjection (Com. Baraza): You can still wind up we shall read your memorandum, we shall give it the time it deserves.

Stephen  Odero:  Lastly,  we  propose  the  establishment  of  the  following  Courts.   Constitutional  Court,  to  deal  with  the

interpretation of the polititional issues, Supreme Court to monitor and interprete the Constitution.  Electoral Court,  to deal  with

election matters.  Mobile Courts, mainly to be undertaken within the marginal areas.

Lastly, court prosecutors, to be non-police officers and should be advocates who have served for not less than five years.  

Com. Baraza: All of you are going to present?  You are the same group? So you are  touching on the issues he hasn’t touched

on. Okay, then, somebody else will want to do the rest.   Okay fine, then I will give you just five minutes I gave you more than

that I should have.  

Oscar Mwangi Kiambi: My names are Oscar Mwangi Kiambi, on behalf of the Catholic Justice and Peace Commission. I am

going  to  submit  proposals  of  the  church  to  the  Constitutional  Review  Commission,  I  ………….(inaudible)  to  the  topic  of

defence and national security,  especially here in Kwanza,  our present  political needs …..(inaudible)  attained.   Because  if  you
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change  most  of  the  budget  of  our  colonials  and  …..(inaudible)  serves  the  government  and  the  short  term  need  of  that

government, when it should actually represent the people.  So we are proposing that the new Constitution set  up a Commission

on policying which, will you wish, give mandate to look into the following areas;

On  the  rectuitment  of  the  police,  that  is  the  qualification  and  recruitment  mode,  the  number  of  police  required  and  the

distribution all over the country.  The training of the police which you feel should be suitable,  relevant and the period of training

should  be  independent.    That  commission  will  also  look  at  a  human  right  approach  to  police  of  the  conditions  that  is  the

employment,  the  service,  health,  promotion  on  merits  etc.   We  will  also  look  at  the  change  of  the  name  from  a  force  to  a

service.  It  will look at  the role of police in a democratic  society,  the independence of police as  a non-political force and then

about the appointment of the Police Commissioner.   Should he really be  a policeman? What should the Parliament have to do

with this appointment,  should he have security of tenure?  Because we feel he should be someone,  who is trained and has the

relevant skills and the skills that the police has.  

We propose that the police accountable institutions this being the office of the police Ombudsman and a police board  which will

handle the complaints against the police.  The Commission should also look at  the modernization of the police force,  that is the

new technology, information technology and new methods in ivestigation it would also look at community policies and to restore

the broken relation between the police and the community and  also  means  of  how  to  involve  the  people  -  the  Kenyans  and

policemen.  We also look at a proposal to disband the Kenya Police Reservice (KPR) as  we know it. We believe that it is the

duty of a trained and  an  armed  force  to  uphold  the  law.   This  KPR  if  properly  trained,  can  be  intergrated  into  the  security

machinery of this country, other than remain the way they are.  

The Administration Police as you will realize in our memorandum we suggested that we abolish the Provincial Administration so

the Administration Police will be  retrained and reintergrated into the regular police service.   The traffic police  who  are  mostly

known  for  corruption,  needs  adequate  training  and  total  overhold.   We  are  also  suggesting  women  police  officers  in  those

sections to be able to handle cases reported by women such as domestic violence, rape etc.  

We want the new Constitution to look at the experience, serious issues which are  coping in security.   For  example,  this private

army  are  present  in  our  rural  and  urban  areas,  mungiki  and  the  rest.   We  want  the  new  Constitutint  to  infuse  traditional

structures of …..(inaudible).  Because the modern structures -  the present  structure have failed us.    I  have said that instead of

solving  problems  they  have  created  more.   We  want  the  army  to  be  on  ground  when  there  is  a  conflict  between  the

communities, because mostly they are  idle in the Barracks.   And we also need their services during the times of peace.  When

we are not fighting, we want those professional army men, doctors, road engineers to be involved in national building.  

With  the  coming  of  the  new  Constitution,  we  want  the  sensitive  border  issues,  like  the  ones  we  have  at  the  moment,  the

Turkana, Pokot, Maasai, Gusii, Bungoma Central, Muranga-Somali  borders,  I think this is the best  opportunity for us to settle
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this sensitive border issue.  We want a seventy five percent,  approval  by the government or  the head of government to declare

war against another nation.  To proceed quickly to the setting of government…………..

Interjection (Com. Baraza):  You have one minute so try to finish.

Osca Mwangi Kiambi: Okay I will just rush through it.   Most  I think is in the memorandum.  We want separate  presidential

elections from the parliamentary and civic election and we also want an office of the Ombudsman, created  and enveched in the

Constitution  so  that  it  becomes  the  people’s  watchman,  so  that  we  grieviances  against  the  government  can  be  investigated

promptly and independently.  About the elections, we want independent candidates to be allowed to stand,  because  we believe

that any qualified Kenyan can stay and contest whether the civic, parliamentary or presidential election regardless  of whether he

is a member of one party or  not.   We want public servants to be  allowed to contest  for civic office, they should not be  given

salaries during that period and they should be asked to revenge.  

We want a fixed date of election and we are  suggesting the first Thursday of every December.   After every five years.   I  want

the Constitutional borders to be a convenient one as  a citizen attains the age of 18 and he feels what you are  suggesting about

forty  instead  of  an  ID  card,  we  want  him  to  be  issued  with  voter  registration  card  at  the  same  time.   About  the  local

government………. 

Interjection (Com. Baraza): Just wind up.

Osca  Mwangi  Kiambi:  Okey  let  me  wind  up  on  the  local  government.  We  are  also  suggesting  that  the  Provincial

Administration  be  abolished,  and  the  D.C.s  and  the  P.C.s  should  pick  for  other  professional  duties  that  they  pay  for.   The

municipal and the town council should vote it off and  incorporated  into  the  County  Council.   This  County  Council  will  be  in

charge of development in the respective town so we should not be having any more districts and so on and so fouth.  We want

the ward district to be replaced by the word county.  More will be in the memorandum. I will stop there.

Com. Baraza: Thank you Mr. Kiambi, we shall read it. now, yours is a topic on…….

Rose Obonyo: A topic on business.

Com. Baraza: Yeah go there and sign them. 

Rose Obonyo: Commissioners, my names are  Rose Obonyo.   My topic is on citizenship.  We propose  the new Constitution

and phase IDs out over a period of five years.  
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Make registration of births compulsory. 

Passports  should  be  automatically  available  for  all  Kenyans.  Spouses  of  Kenyan  citizens  should  be  entitled  to  automatic

citizenship.  

Children citizenship; 

Automatic to any child born on Kenyan soil employee to one Kenyan parent, unless the parent choose otherwise.  

Automatic to any child born outside Kenya or in Kenya to any Kenyan parent.

Kenyans  with  other  country  citizenship,  automatically  become  Kenyan  citizens  when  they  give  up  those  other  countries

citizenship.  

Non-Kenyans who have lived in Kenya for at least 20 years, legally and continuously;

1) Be allowed to vote in election.

2) Be allowed to apply for citizenship.

Kenyans living abroad be allowed to vote by post or proxy in general election.

Bill of rights; 

1) Exception in chapter  five of the present  Constitution be  removed  and  the  rights  to  be  written  so  that  basic  legal  and

political rights are guaranteed in clear and simple language.

2) We propose that the new Constitution include second generation rights, most guarantee and practice:

a. Basic education

b. Private health care.

c. Shelter.

d. Security

e. Own property.

f. Do business 

g. Engage gainful employment.

h. Receive fair way

i. Lastly, practice culture in so far as it does not clash with rights that are still elsewhere in the Constitution.  

Education;

Free and compulsory primary and secondary education to every Kenyan citizen.
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Provide protection for all citizens and non citizens legally living in Kenya, irrespective of age, gender and seniority.

Com. Baraza: Are you winding up?

Rose Obonyo: I am now winding up, number five which is the last one.  The right to live.  

a) Death penalty to be replaced by life imprisonment.

b) Information held by the State public interest.

c) Protect citizens by way of creating the position of Ombudsman.

d) Place men and women equally in the contribution of national development.

e) To  allow  communities  to  follow  their  own  culture  providing  that  they  do  not  discriminate  against  rights  of

children and women, against equality and fairness are laid down in the Constitution.  

f) Penalize all discrimination on ethnic, cultural and linguistic grounds. Thank you.

Com. Baraza: How many of you are here?

Speaker:  Excuse  me  Madam  Commissioner,  some  of  us  were  here  from  8.00  o’clock  and  we  are  unmentioned.   Now  a

theme of young people are just doing up! 

Audience:  (inaudible)

Com. Baraza: I am chairing this meeting.  Sit down.

Audience:  (noise)

Com. Baraza: You let me chair the meeting. These people are on the list, they are on the list and I am following the list -  if you

are annoyed - they are on the list. 

Speaker: Madam Chairlady.

Interjection (Com. Baraza): Are you going to repeat? We shall read that memorandum.

Com. Hassan: If all of you have one memorandum, why can’t you just hand in the memorandum.

Audience: (noise)
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Com. Baraza: I think lets be fair.  We shall read  the memorandum. Lets be  fair. I  know it is not fair but we shall not do that.

We shall find a way of solving our problems. Gregory, Stephen Odego you have presented,  okay.   Pamela Kemoi Serem. This

time I will be very accurate with time, be brief just give us mapendekezo.

Kemoi Serem: Mimi naitwa Pameya  Kemoi  Serem.   Mimi  nawezapenda  kutoa  maoni  yangu  kuhusu  Katiba.   Katiba  mimi

nafiki vile mimi ninavyoelewa……….

Interjection (Com. Baraza): Songesha mbali kidogo, usiweke kwa mdomo.

Kemoi Serem: Katiba vile mimi ninavyoelewa, inahusu maofisi tatu, tuseme Ofisi ya Rais, Bunge na mahakama.  Katiba maoni

yangu, Katiba ingegawiwa mara mbili.  Kwanza Katiba irekebishwe ili tuweze kufika kufika kule.  Halafu sehemu ingine ya tatu,

Tume ya Katiba iliyonauwezo wa kuja kukutana na watu kutokana na kabila mbali mbali, ili Katiba kamili ifanyie marekebisho.

Jinsi ya kuchagua Rais.  Mimi ningependekeza ya kwamba,  Rais achaguliwe kwa kuzunguka Kenya mzima kutoka kwa mkoa

mwingine kwenda kwa mkoa mwingine.  For example, tulipopata uhuru, Rais wa kwanza alikuwa anatoka Central,  Rais wa pili

anatoka Rift Valley, sasa  tungechagua Rais kutoka kwa province ingine.  Rais tena,  ako  na mamlaka nyingi ambaye anastahili

hizo mamlaka, zipewe maofisi zingine.  Kwa mfano, unakuta Rais anachagua wakurugenzi kama wa Cereal  Board.   Mamlaka

kama hayo wangepea wananchi,  ili wawachague wenyewe madirector,  vile ilivyofanyika kwa  na kahawa,  sukari  na chai.   Hii

ndio itaondoa mashida mingi ambayo unakuta, mahindi inaagizwa kutoka ngambo.

Bunge, kwa wakati huu - Bunge ama vyama vya kisiasa ndio wako na uwezo wa kuteua watu ambao wamegombea uchaguzi.

Mimi ningependekeza ya kwamba, kwa wakati huu ikiwa kuna watu ambao wako katika chama kimoja,  tuseme mtu mmoja na

watu wako kumi ukitaka tano ukitaka kuamka uamke.  Halafu, kama ni FORD Kenya,  hata kama ni watu  ishirini  watu  wote

waruhusiwe  sisi  wananchi  wenyewe  wachague  mtu  ambaye  wanapenda.   Sio  eti  chama  kichaguliwe  mtu  ambaye  baadaye

wanawake wananchi wataishi bila kufanyia wananchi chochote.  

Kuhusu mahakama, mahakama ya kisasa iko na shida mingi.  Ukiona ya kwanza kwa shida kama ya urithi, tuseme unatafuta for

example urithi, urithi unakuta mahakama inatoa kitu ambacho angeweza kuaminika, kwa mfano, kama mtu amesomesha mtoto

wake na huyu mtu anataka apate kazi, labda aoe kutoka kwa kabila ingine ama aoe kutoka popote.  Halafu shida ikitokea huyu

mtu akifariki,  unakuta  he  is  young,  labda  apewe  uwezo  wa  kufika  ama  kusimamia  mali  yake.   Na  unakuta  jamii  ambayo

walikuwa wanatumia mali nyingi na pesa  nyingi kusomesha mtoto wao,  hawaruhusiwi kumiliki mali yake,  ama kusaidia  wazazi

wake.

Interjection (Com. Baraza):  Pendekeza.

Kemoi  Serem:  Sasa  ningependekeza,  vile  nilikuwa  nikipendekeza  ya  kuwa  Macommissioner  wafanye  kazi  mara  mbili,  ya
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kwanza ni ya kufanya marekebisho kidogo halafu tuende….

Interjection (Com. Baraza): Pendekezo kwa hiyo pointi ulikuwa unasema kwa Judiciary ni nini?

Kemoi Serem:  Kwa Judiciary, ningependekeza ya kwamba,  kama kuna shida inayotokea,  mahakama  haitatoa  uamuzi  lakini

uamuzi utolewe kulingana na vile mila na desturi ya hao watu wanavyofanya.  

Interjection (Com. Baraza): Umemaliza?

Kemoi Serem: Nimemaliza.

Com. Baraza: Now, we are following the list that we have - I am not just calling names.  Simon Mongesa.  If you were on this

list - you are so impatient and even now starting to wind up………(inaudible) you are making me feel uncomfortable.

Audience: (Laughter)

Simon Mongesa:  I was number four.  

Audience: (inaudible)

Simon Mongesa:  Kwa majina ninaitwa Simon Mongesa.   Ningependa kuzungumzia ofisi ya Rais.   Kwa  upande  wa  ofisi  ya

Rais, ningependa kuzungumzia visitation.  Anapotembelea nchi yake  kwa  ajili  ya  maendeleo  ama  kwa  ajili  ya  mambo  ingine.

Nilikuwa  ninasema  ya  kwamba  hiyo  ministry  ambayo  iko  affected,  ndio  peke  yake  inahitajika  kuhusika  mahali  pale,  kwa

sababu uchumi wetu ama pesa nyingi inatumika kwa msafara wa Rais ukienda mahali fulani, kwa mfano kama akienda Western

ama  akienda  Coast,  kama  government  yote  -  ministers  wote  wakienda  kule,  allowances  zenye  wanapata  pale,  tunaona  ya

kwamba pesa ya umma inatumika kwa wingi ambayo ingehitajiwa itumike kwa jambo lingine, ili mapendekezo ya kwamba,  ile

ministry ambayo iko affected peke yake, iwe ndio inaweza kuend mahali pale.

Jambo lingine ningependa kuzungumzia, ningependa kuzungumzia kuhusu kufungo.  Kwa upande wa kufungwa nilikuwa ninaona

ya kwamba waalifu, wenye wana makosa madogo madogo, nilikuwa ninauliza ya kwamba,  wangefungwa kutoka kwa assistant

chiefs, na kutoka pale, wanaweza kuwa wanatoka nyumbani, wakikuja kuripoti kwa ofisi ya chief, kazi ambayo ….(inaudible)

kwa hiyo community ama mahali pale, waweze kufanya pale waweze kufanya pale na inaweza kuleta maendeleo kwa wananchi

wa kawaida.  

Jambo  la  pili,  ninataka  kuzungumzia  masomo.   Kwa  upande  wa  masomo,  ningependekeza  ya  kwamba  university  ziwe  na
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Chancellor mmoja kwa university.  Isiwe ya  kwamba  tunakuwa  na  uwezo  wa  Rais  ama  Rais  anaposhika  adamu  ya  uongozi

yeye ndiye anakuja kuwa Chancellor,  tunataka kwamba kila university iwe na Chancellor wake  mmoja  na  awe  akifanya  kazi

kulingana na qualities ambazo zinatolewa na serikali kupitia kwa wizara ya elimu.

Jambo lingine ningependa kusema, kwa upande wa masomo ya watu wazima.  Mahali pale tuko na macho tano.   Kuna  watu

ambao wanataka kusoma, lakini ule uwezo ambao tuko nao,  ni kidogo ni kwamba  offices,  napendekeza  ya  kwamba  hii  ofisi

ama  shule  ijengwe  ya  watu  wazima  ili  mtu  akitoka  nyumbani,  anajua  ya  kwamba  anaenda  shuleni,  mahali  fulani  kama  vile

inafanywa kwa secondary, inafanywa primary.  Tunajua kwamba kwa Community fulani tuko na shule ya watu wazima, ili kila

mtu akienda pale apate elimu anayotaka.  

Mwisho, kupendekeza kwa upande wa elimu.  Napendekeza  ya kwamba wale ambao wamefanya form four,  na hawajahitimu

kuingia  university,  naomba  ya  kwamba  hao  watu  waweze  kupewa  uwezo,  kwa  zile  subject  wamefanya  vizuri,  tuwe  na  vile

ambavyo wanaweza kuingia ndani, ili somo mzuri kama bridging courses  ili ambaye alichukua, iwawezeshe na kama kuchukua

diploma ama kuchukua degree vile unataka,  ningependekeza  ya  kwamba  shule  kama  hizo  zibuniwe.   Sina  mengi  lakini  hayo

ndio ninataka kuchangia kwa siku ya leo.

Com. Baraza: Asante sana. Hon. Moiben.

Hon. Moiben: Okay, Chair of the panel, Commissioner Abdi Ahmed, Commissioner Baraza who is the top chair of the panel,

the  other  Commissioners,  ladies  and  gentlemen:   Ninaongea  kwa  Kiswahili  ili  tusikizane.   Utanipatia  muda  kidogo  madam

sababu, nilikuja kweli saa mbili.  Kwa ufupi…

Interjection (Com. Baraza): Do you have a memorandum?

Hon. Moiben:  I have given in, but I will give oral.   Kwa ufupi, my names are  Samuel Kisoro Moiben,  Mzee  mmoja  kutoka

Kitale.   Nashukuru sana kwa nafasi hii  umenipatia,  nataka  kuwaambia  wana  Commissioner  wetu,  mna  jukumu  muhimu sana

katika maisha ya Wanakenya sababu, nyinyi mngefanya Katiba mzuri ya kulinda mnyonge na mwenye nguvu.  Hata tusiposema

asante kama Wanakenya, Mungu atawabariki.  Nataka kuwaambia kwamba, hii nafasi tunayo hapa ni kwamba,  Katiba yetu ya

sasa  ambayo  tunarekebisha  haisemi  hata  Wanakenya  ni  watu  makabila  ngapi.  Tunasikia  tu  42,  na  mimi  nimefanya  hesabu

ninapata  kama  tisaini.   What  if  I  recommend  kwanza  hii  Commission  yenu  ambayo  mko  watu  ishirini  na  tisa,  mngeanza  ya

kwamba Katiba mpya ya Kenya, mkianzia makabila ndogo na mkimalizia makabila kubwa,  ni chache kila kabila kinaga ubaga.

 Ili mmoja mmoja kwa kila haya makabila - mmoja mmoja awe katika House of representatives.  

Chamber yetu ya Parliament iwe dual chamber: Hii ambayo ni special  representative katika kila kabila,  itoke kila kabila katika

Kenya, hiyo ndio upper House halafu MPs wa kawaida - sababu wamekubaliana kwamba wameongeza - waingie katika lower
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House ili kusiwe nafasi ya mtu  kulalamika,  kwamba  hajapewa  nafasi.   Kwa  sababu  Kenya  yetu  wakati  huu,  Commissioner,

Kenyans  are  not  ashamed  of  overeating.  Mtu  wanataka  kuwa  treasury,  anataka  kuwa  butcher  anataka  kuwa  yeye  ndiye

anakata  miti na more so,  anataka kuwa yeye ndiye anachoma makaa,  yake tamaa ni kushinda  ya  fisi.   Tungekuwa  na  nafasi,

public office, one man – one job.  Kama wewe ni mbunge usiongeze na chairman wa Mumla, usiongeze na chairman wa Nzoia,

uwe tu Mbunge ukipata bahati uwe Minister sawa sawa.  Lakini kuongeza na yako ya binafsi.  Usitoe pesa  eti huyu ni chairman

wa law reform, huyu ni chairman wa squartters,  huyu ni chairman wa wapi,  tunataka tulete discipline.  Tupewe mtu mmoja, in

every government offices.  Sincerely, is it possible for you to run those offices?   

Ya  pili,  tunataka  kuleta  nidhamu  katika  vyama  vya  siasa.   Sasa  hivi,  mtu  na  bibi  yake  wanatafuta  shamba  lao.   Halafu

wanatafuta mnunuaji, anaenda shopping kutafuta mtu wa kununua hilo shamba ndio wajenge.   Tungetaka Katiba iseme kabisa

kama  kuna  vyama  vya  siasa  katika  Kenya,  viwe  vinne.  Ili  kwamba  hivyo  vyama  vyote  viwe  na  nguvu.    Kama  moja  iko

upinzani, vitatu ni government in waiting.  

Ya  tatu,  Commissioners  ni  kwamba,  hii  inafanya  discipline  kwa  kuzuia  defection  kutoka  kwa  chama  kingine  kwenda  kwa

chama kingine.  Nikimalizia  Commissioner,  huu  urekebishaji  wa  Katiba,  tunaona  kabisa  iwe  federal  system.   Kusema  kweli

ninasema federal system.  Tukifanya kwamba ni utawala wa majimbo, kila viongozi wataangalia katika sehemu yao ni kina nani.

 Vile unasikia hapa saa hizi Bwana Commissioner, hapa Trans Nzoia tuna shida ya makao, ninapinga yule mwenzangu analisema

kwamba,  mtu apewe eka  moja,  mimi ninasema unaweza mpa kila mtu eka  kumi, mtu ajisikie kabisa,  na  ya  juu  ifike  hata  mia

mbili.  Na  hasa na zaidi kila mtu awe na mahali pa  kuzikwa.   Sioni kwa nini mtu apewe eka  moja ama eka  mbili, kwa  kweli

Commissioner,  tuna  Nanjala  hapa,  mheshimiwa  alijaribu  kutaja  majina  akasahau  mengine,  tuna  Eric  Kavokee  ambaye  ni

………(inaudible), tuna Vidloo ambayo ni six thousand hectares.  Na tukuendelea pia tunaweza fanya adjustment kwa buga ya

wanyama, kwa sababu wanakenya wanapiga kura.  

Tuna adjust kidogo katika nafasi yake na hii barabara yote tunapanda miti kando kando,  halafu pia tuna adjust  forest.   Na  kila

mtu anapata  haki.   Tunataka mtu masikini awe ana eka  kumi ya kuandikwa kwa meza yake.   Tafadhali mtu  asikuwe  akifuata

maisha yake na mshahara iko kwa public senate.   Tungetaka kabisa mtu yeyote ambaye anasema anataka shamba,  na isiuzwe

anaezapatiwa eka kumi bila shida.  Ningeendelea ya kwamba…

Interjection (Com. Baraza): Are you finishing?

Hon. Moiben: I am just summarizing.

Com.  Baraza:  I  will  give  you  one  minute  then.  And  then  you  will  give  me  a  long  memorandum,  and  I  am  telling  you

mheshimiwa we shall read it.  One minute.
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Hon.  Moiben:  Tukimalizia,  ningetaka  kusema  kwamba,  ilikuwa  ni  makosa  kwa  Bunge  kusema  stakeholders  ya  Kenya  ni

Catholic church, Episcopal church, APCK - that stakeholders wa Kenya are the Kenyans people in themselves.  Kwa hivyo hii

Commission yenu sasa, mngekuwa watu kama tisaini kwa sababu kila kabila lingekuwa hapo.  Like in Uganda for example for

lady Commissioner,  there were three hundred Commissioners: one from every constituency.  I  don’t see  why we should have

only 29 Commissioners - I don’t know why Kenyans are mean ………(inaudible).  Tungekuwa na nyinyi wote tisaini hapa kila

moja hapo Elmolo akuwe hapo,  Ogiek akuwe hapo,  Hidamu akuwe hapo,  ……….(inaudible)  akuwe  hapo.   Tutafanya  kazi

mzuri  Bwana  Commissioners.  Kwa  hivyo  mimi ninasema  kwamba  nashukuru  sana.   Nawaombea  nyinyi  kabisa  tafadhalini,

mtufanyie Kenya haki bila mapendeleo,  tafadhali sababu tunataka tufanye kwa umoja.   There is no point for  opportunistism  -

there is no point, ya kwamba unatoka kunyakua everything. Asante sana.

Com. Baraza: Tumesikia maneno yako and we shall assure you we are only 29 - we could have wished to be  300 so that our

work will have been easier. But, we assure you your views will be  attended -  every Kenyan view will be  attended and we are

as fuctual as  anything.  That is what the law demands of us.   So,  nobody  should  fear  because  there  is  no  ………(inaudible)

here. We shall look after your views.  Among, you there are  four big tribes………….(inaudible)  the law -   you should look at

the law - it says we look at the minority and we look at all.  If you suggest that you are not fearing. Give us your memorandum if

you have one.  I will forward your memorandum tomorrow. Paul Wanyongi.  You are from Catholic Justice? Individual? Thank

you.

Paul Wanyonyi: Thank you Commissioners for giving me this chance to make my presentation.

Com. Hassan: We have another Paul Wanyonyi.

Com. Baraza: Are you Paul Wanyonyi of institute?

Paul Wanyonyi: Paul Wanyonyi of Ngologolo.  

Com. Baraza: Which means he presented or I think there are two Paul Wanyonyi.

Paul Wanyonyi:  So I am Paul Walego Wanyonyi from Ngolongolo.   I  have five points  on  which  I  would  like  to  talk.   Saa

zingine that we are picking time I will begin with what I regard as important, even if it is the last point so that when I stop,  I shall

have mentioned a few.  The first issue I would like to talk about  is the economy.  I would like to talk about  public sector  and

privatization.  The government should involve ……….(inaudible) instead relinguishing or  ……………(inaudible)  industries and

……….(inaudible) of organization.

Interjection (Com. Baraza): Put your microphone a little bit further.   If it is a memorandum don’t read through, highlight and
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get going on with other issues. Put that thing away from you.

Paul Wanyonyi: On public sector  and privatization, I suggest that the government involves the privatization process,  fourthly,

because the main reason first of all of the  establishing  this  parastatals,  was  to  ensure  that  Kenyans  get  taxes  and  food  at  an

affordable  price.   But  in  privatization  the  new  owners  are  profit  oriented  and  they  therefore,  charge  fair  prices

……….(inaudible)  Kenyans.   Also  in  the  fact  government  project  in  multiparty  have  been  heading  their  institutions,

……….(inaudible), industries and organizations for certain period.  With time it is becoming possible for students to find places

for assessment and field work simply because, some of these private industries are demanding high insurance cover  for students

when they work in the industries, apart from privatization.  

The next thing is on agriculture, we have always said that in Kenya,  agriculture holds the backbone  of Kenya that is 80%.  But

the productivity is poor simply because of the laxation on agricultural input and also the highside that are held by dealers.  I  think

here what should be done by the government is weigh taxes on  agricultural  inputs  and  also  control  the  prices  of  the  dealers,

because some of the………

Interjection (Com. Baraza): We have heard - once you mention agriculture, say what you want  us to do,  you go to the next

one.  

Paul Wanyonyi:  So that is what they should  define.   And  then  finally,  I  would  like  to  talk  on.   I  would  like  to  talk  on  the

economy on planning and advisory.  I am thinking about the future. Since Kenya is not industrialized and we have no adequate

resources,  especially as  regard …..(inaudible).   An  institute  should  be  created  by  the  government,  whose  responsibility  is  to

ensure that Kenya does  not subscribe to catastrophic  events outside  its  control.   We  should  have  experts  on  energy,  stress,

social  affairs  and  technology.   These  experts  should  decide  on  which  sector  the  nation’s  scarce  resources  will  be

concentratedby advising the government to give them preferential treatment with regard taxation with a word of strategies.   The

institute should to the greater long good of Kenya.  The institute should seek for Kenya and its future.  Private local and foreign

investors……

Interjection (Com. Baraza): We shall read that thing, just tell us what you want us to do. Don’t read, we shall read.

Paul  Wanyonyi:  Communication  of  the  institute  is  important  because,  if  we  rely  on  the  private  investors  within  local  or

international, they will be seeking for their private benefits, which are not …..(inaudible) short term.  I wanted also to contribute

from another point the Constitution has said amendment.  On the Constitution I wanted to say that since it is a long process  and

it is usually done in good faith, when at  least  an amendments taught should not be  through the Parliament which can  be  easily

manipulated by the power.  What I would like to say is that it should be done through a national referendum, and this national

referendum should start  by giving if there  is  a  notice,  which  will  last  for  at  least  18  months.   And  while  the  members  of  the
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……….(inaudible) or  the computer literate,  amendment the law which they  see,  or  part  of  the  Constitution  which  they  think

should be amended, and then meanwhile this would avoid a duty by using power.  

Interjection (Com. Baraza): Thank you Mr. Wanyonyi your time is up, we shall read  that memorandum. Please take  it there.

 The other Wanyonyi Paul.  You don’t read through, you highlight.

Paul Wanyonyi: I am Wanyonyi Paul.  This are the views of the …..(inaudible) is set  in Kaitebu location.  I’ll only go through

on my items.  Okay,  the first item is about  timing of election.  Our resolution here is that,  the Constitution should clearly  state

when the election are held.  In our view we see that there should be a fixed date,  like if it is 28th  of every December after every

five years, that should be the case.  The second item, is the formation of the ministry for youth affairs. There should be provision

in the Constitution for the formation of the ministry for youth affairs and such a ministry shall be  headed by someone who is a

youth and it shall be responsible for looking into the welfare of the youth with technical skills or professional qualification.  

The third item is about  youth of importance in political campaign and our resolution is that,  a ceiling for campaign expenditure

should  be  set  by  the  Constitution  to  level  the  campaign  itself  and  non  partisan  office  should  replace  the  government  upon

dissolution of Parliament or  following the death or  incapacitation of President.   Ensure fair play in enshing election and smooth

and over.  

The next item is about  no direct  appointment  to  the  editory  bodies,  and  our  resolution  is  that  the  procedure  of  appointment

should be given to the elected in the  Constitution.   That  person  who  will  wish  to  be  appointed,  should  be  appointed  by  the

President,  but  if  there  is  such  an  appointment,  it  should  be  ratified  by  the  Parliament.   And  we  should  also  need  minimum

standard and levels of education which should be clearly stipulated in the Constitution.  

Another item is that, the Constitution should provide for nomination posts for youth at every province.  So, our resolution is that,

the youth within a province should elect one of their own, who shall be a nominated MP in the Parliament.   In that case  in the 8

provinces of this country,   there  should  be  at  least  a  youth.   So  out  of  the  12  nominated  MPs  8  of  them  should  be  youths

representing each province.

The  next  item  is  about  the  formation  of  the  coalition  government.   The  Constitution  should  clearly  state  when  a  coalition

government  can  be  formed.   In  this  case  no  single  party,  maybe  the  ruling  party  can  decide  to  send  ………(inaudible)  an

agreement  with  another  party  just  to  enhance  if  viaying  for  in  the  Parliament.   The  Constitution  should  state  clearly  how  a

coalition government should be formed.  And if it should be formed, then it should inform all other political parties  that are  in the

Parliament.  

Qualification  of  the  candidates.   Our  resolution  is  that  a  minimum  standards  and  levels  of  education  should  be  set  for  the
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presidential,  parliamentary  and  civic  candidates  and,  presidential  candidates  they  should  be  approved  by  the  electorates,  to

ensure that actually they are in a position to handle the welfare of the people, they should have a minimum of a university degree.

Interjection (Com. Baraza): For all of them?

Paul Wanyonyi: For all of them.

Com. Baraza: Even Councillors?

Paul  Wanyonyi:  Even  Councillors  because,  these  are  the  people  who  are  going  to  determine  the  development  of  the

constituency and even education in their words.  In such a case, they should have at least a B minimum.  

Com. Hassan: You also said there should be a ceiling for campaign money, how much?

Paul Wanyonyi: Like now in that case, the Commission should set it up for we don’t know the figure. 

Com. Baraza: You sign there and give us your memorandum.  Councillor Leonora Kiumbunyake, Josephat  -  now those ones

are not presenting at all.  Mercy Wangomba.  Bathlomio Wangomba.  Are you there? Wangomba yuko hapa? You are who? 

Cllr. Leonora: Kwa majina ninaitwa Councillor Leonora Mumbo.  Mimi niko hapa kuzungumza kuhusu wakina mama.  

Com. Baraza: Leonora nani?

Cllr. Leonora: Mumbo. Mimi ninataka kuchangia kuhusu shida ya kina mama.  Sisi wakina mama, hatuna uwezo wowote kwa

sababu hata sisi na wazee wetu kwa boma,  huwa wanatuchukua hatujui chochote tunafanya.  Sasa  tunaomba sisi wamama pia

tupewe uwezo kwa boma.   Kwa kila jambo lolote lile  liko  hapo,  ama  mali  yoyote,  sisi  pia  tuushike  ufuli  kama  sisi  ni  familia

moja.  Tena sisi wakina mama kweli tunauwezo wa kuongoza,  lakini wengi wetu hawapewi uwezo wa kuenda kuongoza kwa

sababu hawa wazee wetu wanasema, mama hajui chochote.  Tena mama astahili kwenda pahali,  ni mama vile ni mama aliweka

kazi yake ni kukaa kwa hiyo boma tu, lakini kwenda kufanya kitu chochote haiwezekani. 

Kitu ingine mimi ninaongeza ni juu ya, mambo ya urithi.  Kama mume wako amekufa, haya mambo ya urithi, mimi ninasema hivi;

inatakikana sisi tuhusishwe pamoja na family.  Watoto  tuwahusishe kwa hiyo urithi.  Kwa sababu watu wa ukoo kama mume

wako amekufa,  wanakunyanyaza sana,  kwa sababu wanasema hii mali ni ya ndugu yetu.  Na  shida ile inafunga ndio wasiingie

ndani ni nguvu.  
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Kuna ndoa zingine ama harusi zingine zinafanyika kwa D.C.  unajua msichana na kijana wanaweza kuinuana tu wanaenda kwa

D.C. kufunganishwa huko ndoa, na sisi wazazi wa mke na mume hatujui, halafu wakati  sasa  kisa kinatokea,  wanaona kwamba

watu wanafurutana wanasema kwamba hata huyu pia ni mzee wangu tulifunga naye ndoa.  Kwa sababu hakuna mtu alijua hawa

watu  wamefunganishwa.   Sasa  hiyo  ndio  shida  kubwa  inatukumba  sisi,  hata  watu  wa  familia  kusema  kwamba,  huyu  mama

ajulikani kwa sababu hawakuleta party ya family wajulikane kwamba hawa wameoana.   Sasa  ninasema kwamba,  wakati  watu

wanaoana,  watimishe masharti ya kujua kwamba hawa watu wameoana.   Sasa  wakati  shida  inapatikana  huyo  mama  awe  na

uwezo na watoto wake kurithi hiyo mali ya mzee wake.  

Jambo lingine kuhusu kuishi.  Mimi ninapenda mama yangu, mwanakenya anastahili kuishi pahali popote.   Kwa sababu yeye ni

mwanakenya, na mimi pia ninaomba serikali iko na right kuchunga mwanakenya mahali popote  ako.   Shamba ninasema ipewe

kwa  kila  mtu,  mwanakenya  si  kabila,  bora  mwanakenya  yeyote  anastahili  kupewa  shamba  mahali  popote  na  aishi  kama

mwanakenya.  

Elimu, mimi ninaona watoto  wamepoteza nidhamu sana.   Kwa sababu watu walisema watoto  waweze kupigwa.  Na  hata sisi,

zamani watu walikuwa wanapigwa na hata mwalimu huyo ni mzazi.  Uwezi kupiga mtoto eti kwa sababu ataua  lakini  anampa

discipline.  Sasa hiyo nidhamu ya ku-punish mtoto kama kiboko ilikosa mpaka watoto  wetu hawana mwelekeo.   Ndio ninaona

kwamba watoto  wanakunywa  dawa  ya  kulevya,  wako  shule  wanasahau  wajibu  wao  ni  nini.   Hata  mnaona  hadithi  ya  shule

kama corruption,  shule kuchomwa kwa sababu watoto  hawana nidhamu.  Lakini watoto  wetu wa zamani, wakati  huo watoto

walikuwa wanakuwa punished ndio unaona hawa watu wako na mwelekeo mzuri. Lakini wa siku hizi hawana mwelekeo.   Sasa

mimi ninasema kwamba discipline ya kimombo kwa shule ifanye nini, irudishwe.  Kumalizia tu mimi ninasema hivi kuhusu mama

na mume.  

Uongozi; uongozi wa kina mama hata mama pia anatakikana awasilishe kila pahali pa  uongozi, kwa sababu pua yeye anaweza

kuwa kiongozi.  Kwa sababu kama mtoto msichana amesoma, na mwanaume pia amesoma, wako kwa level moja.   Yeye pia

anastahili  apewe  nafasi  yake  kama  huyo  msichana  pia  anaweza  kupewa,  lakini  mostly  wanaume  wanasema  mama  hawezi

chochote.   Na  sisi pia tunataka wamama pia wapewe haki yao,  kama  ni  elimu  vile  anasoma  anasoma  pia,  kama  mwanaume

amesoma.  Pia wazazi wetu wa zamani walikuwa wanasema watoto  wasichana hawaelimishwi.  Mimi ninasema  watu  wapatie

watoto wao elimu sawa, mwanaume na pia msichana.  Asante.

Com.  Baraza:  Asante  sana  Councillor.   Josephat  Munyasi,  kama  Josephat  hayuko,  Josephat  Kiholo,  this  are  people  with

disability.  Kiholo, is he there?  Kiholo

Josephat  Jikholo:   I  have got a short  memorandum  here  which  I  am  going  to  talk  about.   My  names  are  Waka  Josephat

Jikholo. The disabled must have one official member of the handicapped to represent  the handicapped in Parliament..   Second,

employment  to  be  offered  equally.   The  third  one,  disabled  to  have  free  education  from  grassroots.   Discrimination  against

44



disabled people holding public offices should not be  there.   Fourth one,  ….(inaudible) should be provided from the grassroots

level  to  serve  their  system  e.g.  salaries.   Disabled  people  should  be  provided  with  loan  facility  ……….(inaudible)  system.

When in hospitals or banks, they should be given first priority, - they should be given first priority in hospitals and banks.  

Com. Baraza: Thank you, register with us there.  Bath Wagomba.

Bathelemeu Wagomba: My names are Bathelemeu Wagomba from Korogoro.  I have a few points here to make one is; our

administrators - say the ministers of even the President, should not give ………(inaudible) It  relieves which in many cases  have

helped  to  bring  down  or  to  demolish  the  economy  of  the  country.   Then  if  there  is  any  change  or  any  policy  making,  let

Parliament be used to scruitinize and to find if it is unnecessary let it not be changed.  Two; there are  people  who retire,  they go

home and wait for unknown period.  As people prepare to retire let also their benefits be  prepared  on spot  so that when going

away they are  given their dues.   This pension also I feel,  should be reviewed from time to time  as  the  shilling  get  devaluated.

We say this because,  the  shilling  can  depress  in  the  market  and  keep  changing.   The  person  who  was  getting  lets  say,  one

thousand shillings may not be able to buy things now from the shop, because that one thousand is almost valueless.  The pension

as well has also to be increased when salaries for those in office are increased.  

There have been so many changes in the departments  say,  education.   We have got experts  in this field.  Professors  are  there

who  have  qualified  in  that  sector.   We  have  lecturers  there.   If  there  is  any  change  to  be  effected,  I  feel  these  should  be

consulted, to study screen and then recommend for the right steps to be taken.  Previously you have seen these things just being

taken  -   eventually  they  are  found  …….(inaudible)  failure.   Education  levels  for  Civic,  parliamentary  candidates.   Civic

candidates should be those who have qualified form 4 and then parliamentary seats  should have a qualified graduate.   And this

should be supervised by the Electoral Commission of Kenya.  

Finally,  a  Kenyan  citizen  should  live  everywhere  in  the  country,  and  the  law  has  to  ensure  that  this  person  is  safe  plus  his

property  and  if  any  note  has  occurred.   Lets  say  one  person  has  been  injured  by  another  one,  let  the  government  pay

compensation to this person,  and then follow up this person who has created  this mistake.   This  is  what  I  would  have  given,

thank you Madam Chairman.

Com. Baraza: Okay thank you very much.  Martin Mlongo, are  you there? If you are  not there then we have Susan Nangila,

Susan,  if  Nangila  is  not  there  Rose  Simiyu,  Rose,  if  there  is  no  Rose  Henry  Wanosu.   Say  your  name  in  the  mic  and  then

continue.

Henry Wanyoike Wanosu: My name is Henry Wanyoike Wanosu Maiba. Kwanza ningezungumza juu ya mashamba ambayo

nimeona watu ambao …….(inaudible).   Hiyo mashamba iwe repossesed  ipewe kwa wale ambao  hawana  mashamba.   Wale

ambao walishika nchi Commission of land to ….(inaudible).  If it is possible own the AG …..(inaudible).  Secondly, the position
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of chiefs ………(inaudible).

Com. Baraza: Ongea kwa mic.

Henry  Wanyoike  Wanosu:  The  recruitment  of  chiefs  should  be  by  ………(inaudible).   I  say  so  because,  government

hawatatangaza kazi mali fulani ya chief: Utapata  wananiletea mtu ambaye hana leadership qualities.  Ndio  tutapata  kesi  nyingi

zinaenda kortini because  zinatokea kwa wale ambao wana handle cases  na hawana qualification kwa hiyo ofisi.  Chief yeyote

ama Assistant chief, lazima awe form four holder.  Pia, ninazungumzia juu ya education ya watoto  ambao wamewacha shule e.g

police force army force and whatever. Hao watu wanatangaza kazi,  serikali inatangaza kazi tayari imeajiri watu wengine.  Hiyo

system hatutaki iendelee, hiyo ni proposal yangu.  

Ya tatu, MPs lazima wa-serve only two terms.  

Audience: (inaudible)

Henry Wanyoike  Wanosu: Iyo ni kuwawezesha watu wasiwe corrupt.   Kwa mfano, mtu anaweza kuwa MP  mahali  fulani,

shamba ikipatikana anachukua bibi yake anampleleka huko,  mtu anachukua shamba  karibu  eka  mia  moja,  mia  mbili  ambayo

ingesaidia watu wengine.  Na  wale Wakasa  lazima wapewe mashamba.  I  say  so  because  hao  ndio  wanajua  kazi  wananchi,

from where they come from.  

Ya  nne,  local  brews  e.g.  busaa  to  be  allowed.  I  say  so  because  common  mwananchi,  hawezi  ku-afford  mia  moja  ishirini,

hawezi, kuacha watu waendelee bila -iwekwe kiwango  hakutakuwa  shida  lakini  ninawaambia  kula  pole  pole  hakuna  shida  -

hiyo to be allowed. 

Finally, ECK waturuhusu tuwe na hiyo continuation ya voter  registration exercise kwa sababu saa  hizi  pia,  kuna  watu  ambao

wamepata ID cards na mbeleni walikuwa wamefungiwa nje.  With those few remarks I think I have finished.

Com. Baraza: Edna Sang’.

Edna Sang’: Thank you very much Commissioner.  What I have infront of me is a list of topics that are  covered.   I  will begin

with  citizenship  but  I  will  be  giving  what  other  people  have  mentioned.   On  citizenship  it  has  been  noticed  that  there  is

discrimination  against  women  and  we  feel  that  any  married  person  or  a  foreigner  be  it  a  woman  or  a  man  should  be  given

automatic citizenship.  We also saw that there are  children who have also been discriminated upon,  simply because  maybe the

father or mother maybe a foreigner.   We feel that any child born to any Kenyan citizen, should be given automatic citizenship.

We also saw that -  in citizenship still -   we have what we call dual citizenship.  We feel the Constitution should not allow any
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dual citizenship because  it will need to double or  behind betroyacy.   On  basic  rights,  one  thing  that  was  not  mentioned  very

much is the women’s rights to own property, should be protected by the Constitution. Unlike not to be judged by the customary

law.  

Rights  of  marginalized  groups  or  vulnerable  groups,  we  feel  that  the  Constitution  should  actually  look  into  groups  that  are

actually marginalized or  the groups for persons  with  disabilities.   We  feel  that  the  people  with  disability  should  be  exempted

from income tax.  We feel that, any tool that they are using because they are costly, should be exempted also from value added

tax.  On political parties,  we feel that political parties  should  actually  be  limited,  the  registration  of  political  parties  should  be

restricted to three parties, so that we may have a very strong opposition to check the rulling party.  Still on political parties,  we

feel that they should also adapt  the one third presentation of women in all political parties.   Any registered party  that  takes  in

maybe one third presentation of women, should be actually revisited.  On electoral process or system we feel and I strongly, as

I determine maybe from my side and I feel I am entitled to that, I  feel that the Constitution, should protect  or  maybe criminalize

violence on women and should there be violence in certain constituencies, needed on women, they should suspend the exercise

about throbbing of the violence.  Constitution should also limit expenses used on election, because it is also locked out,  you find

a number of women because  the women actually do not have maybe access  to property  or  many women don’t own property

and so they actually depend on maybe government property.  We feel that also because the women are not maybe empowered,

economically we feel that the government should set a side a fund to assist them in their campaign.  

Com. Baraza: Wind up.

Edna Sang’: Just give me just a little bit more time.  Affirmative action; we feel that affirmative action should be nominated to

actually see that quite a number of women are  elected secondly to Parliament.   Local government; we feel that it should really

given  enough  power  so  that  whatever  is  seen  as  their  resources,  that  they  connect  within  their  Councils  and  control  should

benefit sorrounding of the locality of the place.   We feel also there are  Councillors and maybe Mayors  and should be directly

elected and should have reasonable qualification of non interviewed O-level. 

Com. Baraza: Say your final recommendation.

Edna Sang’: Land and property rights; girls or female offsprings should also benefit from family property.   Whether they have

money or not.  We also discussed that when we came to land inheritance, we felt that maybe to protect  the family lineage, will

the child tell us he should be given other property or given in form of maybe money.  

Com. Baraza: We shall read maybe your memorandum.

Edna Sang’: That is the last one.  We also know that maybe quite a number of this other things concerning women may not be
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very much implemented because,  still as  we are  talking, all the whatever law is captured mainly by majority men, within that a

body or a Commission of maybe, a Commissioner an independent Commissioner will see that  that will be implemented.  Thank

you very much.

Com. Baraza: Asante sana.  Ken Oduor. Gideon Kisongoje, Gideon. 

Gideon  Kisongoje:  Asante  sana  kwa  hii  nafasi.   Mimi  ninaitwa  Joseph  Gideon  Kisongoje.   Kwa  hivyo  mimi  ninayo  haya

machache,  kuna  mengine  ambayo  yametajwa  mbeleni,  lakini  mimi  nitajaribu  kuweka  kwa  njia  ingine.   Mimi  ningependa

kupendekeza kwamba, watu wengi wanakufa kwa sababu katika hosipitali zote, inasemekana wanalipa ile gharama nusu.  Sasa

watu wengine hawana chochote,  na watu wengi wanakufa.   Nilikuwa ninaona kwamba  serikali  ingetoa  hiyo  ingekuwa  ni  free

treatment.  Na serikali itafute njia ya kutafuta pesa kwa njia ya kuongeza food ama kwa njia ingine. 

Ya pili, ninaweza changia kidogo, kwa habari ya mashamba, ilikuwa imesemwa mbeleni lakini mimi nitachangia kwa njia ingine.

 Kuna watu wengine wana mashamba makubwa sana.  Na serikali mbeleni, kuna yale mashamba ya wazungu walitoa pesa  kwa

wazungu wakaenda na wale watu walimiliki hizo mashamba walipewa hizo pesa.   Nilikuwa nikionelea kwamba,  kuwa na limit

ya ekari  hamsini kwa wale matajiri.   Na  wale wana mashamba zaidi, serikali itafute njia  ya  kuwalipa  hao  zile  maekari  zingine

ambazo zimezalia.  Halafu wale  watu  ambao  watapewa  hizo  mashamba,  watarudisha  hizo  pesa  vile  tulifanya  mbeleni  wakati

wazungu  walikuja.   Kwa  sababu  kuna  watu  wengine  wana  ekari  nyingi  sana  na  wengine  hawana  hata  chochote.   Hii  ni

kukumbusha ile shida ya mashamba, wale wana mashamba zaidi wapunguziwe wasiwe na hekari hamsini.  

Jambo  lingine  ambalo  nitachangia  kwa  vile  limesemwa  na  mwingine  mbeleni  ni  kwamba,  minister  yeyote  ambaye  anakuwa

appointed, awe na mtu ambaye ni professional ili hata ile kazi anaifanya hapo, anaifahamu vizuri sana.  

Jambo lingine, juu ya urithi wa mifugo.  Katika area  yetu hii kuna mambo ya uizi sana lakini wakati  mwingine wakati  ng’ombe

zinaibiwa, wanapata  kufika mahali  pengine  mahali  sisi  hatujapata  kufika,  wale  watu  wanasema  hawajui  mahali  hiyo  ng’ombe

ilipotelea.  Nilikuwa nikifikiria ya kwamba mahali ng’ombe imefika, wachukue kama kilometer mbili ama tatu,  wale watu wako

hapo walipe hiyo ng’ombe, kila ng’ombe moja walipe ng’ombe mbili.  Ili hata hawa watu watafanya bidii kuona hizi alama za

miguu ya  ng’ombe  ilipita  hapa,  ilienda  wapi.   Kwa  hivyo  mnaona  hiyo  ni  pendekezo  ambayo  inawea  kusaidia,  kupunguza

mambo ya uizi ya mizigo. Kwa sababu wanaweza kupita pale watu wanapotea,  miguu ilipita hapo na hii mambo ya hata wale

watu wakipatikana, wanapitisha watu wao.  Hao ni lazima wanajuana wenyewe. 

Jambo  lingine  ningependa  kuchangia  ni  mambo  ya  wale  wamestaafu.   Watu  ambao  wanastaafu  wanachukua  ile  formular  ya

zamani kabisa.   Hii ni nzuri  kabisa  wanapewa  kitu  kidogo  zaidi  na  tena  wanasema  hiyo  kitu  haina  mambo  ya  kuongeza  kila

mwaka.  Sisi tunaona kwamba mambo ya ile national relief inapanda juu kila mwaka.   Nilikuwa ninapendekeza kwamba,  wale

ambao  wamestaafu,  sio  vibaya  kupata  marufu  rufu  yale  ambayo  wanapata,  annual  increament.   Ili  kulingana  na  vile  mambo
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yanapanda  katika  maisha.   Kwa  hivyo  na  hata  vile  vile  nilikuwa  nikiona  kwamba  wakati  wale  watu  ambao  wame  retire

wakifariki,  wale  wa  jamii  yake  wanapata  miaka  mitano,  hiyo  iongezewe  iwe  miaka  kumi.   Kwa  hivyo  mambo  ya  annual

increment  iwekwe  na  tena  mtu  aki-retire  kama  leo,  anapata  hizo  pesa  karibu  miaka  mitatu,  nne  na  hakuna  kitu  ambacho

anapata.  Kwa hivyo mimi ninaona kwamba mtu aki-retire leo, na ile pesa yake ile atapata  ile lumpsome apewe na interest  kwa

hiyo pesa kwa sababu hiyo ni generation.  Ili hawa watu wa updating wafanye haraka hiyo pesa  isicheleweshwe.  Kwa sababu

hata ile pesa unapewa, ile pesa peke yake ikikaa. Huyo mtu ambaye ame-retire  pesa  yake inaanza kupata  interest  immediately,

akipata miaka mitano, interest yake anaona vile ataweza ………..

Com. Baraza: Your last point.

Gideon Kisongoje:  Ya mwisho, ningependa kusema mambo ya  good  governance.   Mara  nyingi,  tunapoteza  wakati  mwingi

watu wakikwama serikali ndio sasa mahali usipokuwa hapa unasema kwamba saa imekwisha.  Lakini mnaona wakati  mwingine

ukienda kwa chief ama kwa D.C. ama kwa education, mtu anakaa ndani ya ofisi karibu madakika kumi na tano.   Na  hata hapo

vile vile pengine anaongea tu mambo ya kibinafsi.  Nilikuwa nikifikiria  mahali  popote  imeandikwa  ofisi,  madakika  ya  mwisho

mtu apewe  tu  kama  mtu  ameingia  ndani  anaweza  kaa.   Na  kama  mtu  anataka  mtu,  mtu  anastahili  afanye  appointment  na

anapewa dakika kumi.  

Wale  ambao  wana  hold  mambo  ya  mekesi,  hiyo  inakubaliwa  hata  na  serikali.   Vile  vile  hao  watu  ambao  ni  maofisa  wao

wanakengele badala  ya kumuambia mtu eti saa  imeisha, anagonga kidogo na huyu mtu anachukua  kwamba  ni  sheria  ambayo

imepitishwa katika Katiba mpya, kwamba mtu akifanya hivyo amepoteza kazi.   Na  huyo officer aweke kwa programme yake

iwe watu wanasimama mlangoni.

Com. Baraza: Tumesikia Mzee Kisongoje, thank you very much.  Kiptum Rotich, Kiptum.

Kiptum Rotich: Mimi ninazungumzia juu ya office ya President.  Kwa sababu ya hii maneno ya President, kwamba……

Interjection (Com. Baraza): Sema majina kwanza.

Kiptum Rotich:  Jina langu ninaitwa Kiptum Kimoe Rotich.  Nataka  kuzungumzia  maneno  ya  office  ya  President.   Kwanza,

tunasikia ya kwamba,  hii kupiga kura kwa President,  -  kwa sababu saa  hii  imekuwa  na  taabu  nyingi.   Vile  kumekuja  vyama

vingi imefanya watu wengine, kuwa sasa kila mtu anataka kuwa President.  Kila kabila inataka President.  Tumeona kwa ajili ya

kupata amani kila kabila lipate President  wao.   Kwa sababu tunaona wabunge wengi, ukienda kama Nyanza,  karibu ni kabila

moja,  ukienda  sehemu  ya  Kikuyuni,  unapata  ni  hao  mmoja,  ukienda  Western  unapata  ni  hao  mmoja,  ukienda  Rift  Valley

unapata kabila wote wako huko,  sasa  tumenyanyaswa sana kwa sababu,  mtu wa kabila ya Rift Valley  hapati  tikiti  hata  moja

kama ya Bunge. Kwa hivyo tunataka hivi, mtu yule ataomba presidency,  kwa nchi  ya  Kenya  saa  hizi  kwa  sababu  ya  vyama
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vingi, ikiwa mtu ametoka Nyanza kama mbunge wa Nyanza aombe kwanza Nyanza.  Na wa kutoka Western aombe Western,

wa Rift Valley aombe Rift Valley saa ile imepatikana ile station moja, basi anaomba jimbo ingine nafasi yake ya kuwa President.

  Kama  jimbo  ni  nane,  anaomba  hiyo  nane  na  lakini  President,  mbunge  wowote  wacha  iende  kwa  mbunge.   Kwa  mbunge

wowote  -  wale  wa  jimbo  zingine,  hajambo  kwenda  kuangukia  jimbo  yake  halafu  aombe  tikiti  kwa  bunge  yao.   Tuseme

kwamba hapa,  kwamba watu wa vyama vingi wanataka haraka haraka,  kwa  sababu  nimeona  kwamba  mkiendelea  kutuuliza

maswali, inakaribia wakati wa kupiga kura.  Kwa sababu nchi hii wanataka kunyakua kama hata ni sifa bado kuweko.

Interjection (Com. Baraza): Your last point.

Kiptum Rotich:  Sasa  ile  kitu  iko,  ninataka  kwamba,  mbunge  wowote  kama  Kijana  Wamalwa  wakati  huu,  aende  Western

aombe kwanza Western halafu aombe kiti ya kuwa President  wa Kenya,  lakini sikuinsist  on  that.   Mtu  wa  Rift  Valley  aanze

kuamka  kwa  Rift  Valley  hata  kama  nini,  halafu  aombe  Western  aombe  atembelee  parts  zingine.   Kwa  sababu  tumeona

kwamba, sehemu ya Mombasa na Rift Valley itakwishia kwa kabila zingine. 

Interjection (Com. Baraza): Ni maoni yake you respect them, go to your final point sir. 

Kiptum Rotich: Wewe utaniuliza kwa Kiswahili kwa sababu sielewi kiingereza.

Com.  Baraza:  Nimewaambia  kwamba,  wewe  unasema  ya  mwisho  na  kwamba  uko  na  haki,  kusema  maneno  ambayo

umesema. Nimewaambia hiyo point unakuja ni ya mwisho.

Kiptum Rotich: Ndio niko na haki.  Nilikuwa bado kufikia hapo kwa sababu atuko na kabila mingi hapa Rift Valley na bado

ijajulikana.  Tuko na kabila inaitwa Omolo, Maji, sasa kama Katiba tunatengeneza, hao watu tutawapeleka wapi?  Kwa sababu

huyo  mtu  alikuwa  ametolewa  mmoja  na  akakuja  hoteli  ya  Kitale  hapa  inaitwa  Rock,  na  huyo  mtu  amepotezwa  sijui

amepelekwa Nairobi  kuonyesha watu wengine.  Na  angekuwa atafundishwa Kiswahili na Kisii halafu anapita kwa maji halafu

atatoa  watu  wake,  je  tuko  na  watu  Ogiek  wako  mistuni,  hawa  hawajui  pahali  tuko.   Tuko  Cherengani,  unasikia  milima

Cherengani ilikuwa inahitaji ukulima kumbe ni watu.  Hao watu tutawaweka wapi? Kama kabila wote wanataka sasa  hapa Rift

Valley,  hiyo  tunaomba  kwamba,  to  be  very  genuine.   Hii  kabila  yote  iulizwe,  hata  kama  ni  watu  wawili  wapate  haki  yao.

Asante sana.  

Com. Baraza: Okay, Bwana Rotich thank you very much. Patrick Chemunda.

Patrick Chemunda: Kwa majina ninaitwa Patrick Chemunda.  Nina comments ambazo zilikuwa tano,  lakini tatu zimefanywa

kwa hivyo nitaongea juu ya mbili peke yake.  Hizi mbili ya kwaza ni Ofisi ya Rais. Katika Ofisi ya Rais, kumekuwako na majina

ya kwamba mtu anapofanya kazi kwa ofisi fulani, amefanya makosa ama ufisadi, badala mtu afukuzwe kazini, anatolewa ofisi hii
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na  kuenda  ofisi  ingine.   Kwa  hivyo  imekuwa  ni  ugonjwa  wa  cancer  mtu  amefanya  makosa  hapa,  badala  aende  nyumbani

ametolewa  pale  na  kuenda  ofisi  nyingine,  kwa  hivyo  ingekuwa  bora  ya  kwamba  mtu  akifanya  kazi,  badala  ya  mtu  kuwa

transferred afukuzwe kazi, sio kuwa transferred.  

Sehemu ya pili, ni kuhusu mambo ya senior post katika Ofisi ya Rais.   Appointment katika chini ya vyeo kubwa kubwa.   Mimi

katika  maoni  yangu  ni  ya  kwamba  mtu  akitaka  kwa  mfano  kutoa  machache,  au  mabalozi  ambazo  huenda  nchi  zingine

kutuwakilisha, hawa watu majina yao yapelekwe bungeni, ili wanabunge waweze kujadiliana kwa hawa watu ambao wanataka

wawe  posted  kwa  sehemu  zingine  kufanya  kazi.  Kuliko  mtu  mmoja  ama  ofisi  moja  inawachiwa  mambo  yote  iliwaweze

kuchagua wale ambao wanataka.

Interjection (Com. Baraza): Okay next point.

Patrick Chemunda: Na mwisho ni ya kwamba -  nitaongea  juu  ya  kuhusu  dhamu  na  vile  vile  locao  government  imefikia  na

wale ambao wamestaafu kutoka kazini.  Mishahara yao vile vile  iwe  checked  kama  watu  wengine  ambao  wako  ofisini.   Sio

vyema mtu awachwe kwa retire ya shilingi mia tatu  na  ndio  hiyo  mshahara  anapata  mpaka  kifo  chake.   Hiyo  ndio  yangu  ya

mwisho.

Com. Baraza: Kenneth Kitavi.

Kenneth Kitavi:  Thank you very much Madam Commissioner and  your  colleagues.   I  also  wish  to  contribute  towards  this

exercise and my first point I will look at the overtaxation.  Living in Kenya is very expensive, 

Interjection (Com. Baraza): Just tell us what you what and you………(inaudible)

Kenneth Kitavi: Yes, due to over taxation, I feel it is highest time likes to trime very much as  far as  taxation is concerned,  to

enable us people of Kenya also to stay well.  Taxation is so high.

Education system; education system is a system which is very expensive.  So much such that a simple Kenyan cannot afford.   In

this particular area, most parents are taking their children across the border to a neighbouring country.   Just  because  the system

of  education  here  is  very  expensive  -  across  the  border  only  7,000/=  -  a  child  takes  a  whole  year  learning  in  secondary

education.  While ours is so hard.

Interjection (Com. Baraza): Just give us your proposal.

Kenneth  Kitavi:  Because  of  problems  in  the  economy  of  the  country,  corruption  should  be  curbed  seriously  by  the
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government……..

Interjection (Com. Baraza): On education what are you proposing? 

Kenneth Kitavi: I am proposing that the high fee rate be cut down to enable poor people also train their children.

Interjection (Com. Baraza): We have heard, if that is the case, go to the next one.

Kenneth Kitavi: The next one is police force.  Police force has a lot of powers.   The powers  given to the police are  so high.

It is high time the police should be retrained,  to understand the requirement of the present  life.  They are  very colonial.   Lastly,

because I have no time to give details - promotion of workers; In the Civil Service you find one particular person staying in one

particular grade for long in his working time, to an extent it makes one get bored faster - and I will if you allow me Madam give

an example,  like the Ministry of Education.   You find a teacher,  being employed in one grade,  working for about  30  years  in

same grade.  My suggestion is,  it is high time the government spelt  out how long should one work in one  particular  grade  and

then be promoted to another  grade  which  should  be  automatic  not  be  actually  campaigned  for.   Also,  I  would  like  pension

system to be automatic,  it should just take  one month, for the government to prepare  one’s  pension,  but  should  not  creat  so

many safaris to the headquarters until one may even pass away without having benefited.  So thank you very much.

Com. Baraza: Joseph Murithi, Joseph, Gideon Wanjala, Gideon, Joel Obuth, is that Joel? Irene Mandete, who are you? 

Speaker:  I am Joseph Ng’eno. ………(inaudible)

Com. Baraza: With who?  Do not come back to claim a position. Okay thank you. 

Joseph Ng’eno: Thank you Madam Chairlady.  I am ……

Com. Baraza: Say your name.

Joseph Ng’eno:  My name is  Joseph  Ng’eno.   From  Kwanza  Kalenjin  Group.   I  want  to  highlight  on  corruption,  poverty,

water, cattle rustling.

On corruption we have talked very much in the quorum and all those.  I would like to come to grassroot  level, that is the village

elders.  They should be paid, I propose that.  They should be uniform so that they can identify themselves.   Chiefs also who are

suspected to be corrupted should be fired.  Also I would like elders  to be  paid so that they cannot be  corrupt.   Police officers

who have bribed, should also be fired, so that they can perform their duties without bribery.  
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When we come to poverty, much population are  very much needy.   Resources  should be shared equally.  On that considering

they work for ten years  that is rural development,  economy.  Another factor  on poverty,  when someone dies,  the police  take

the dead body to hospital for postmotem, but later on they don’t return the body.   I  would like in the new Constitution that the

police take the dead bodies  back  to the owners for burials,  it is very expensive for the owner who are  in poverty to transport

the body and their preparation.

Water;  the  government  should  address  water  policy,  because  people  get  infections  from  contaminated  water,  and  also  the

government uses a lot of money to buy drugs in the hospitals to treat  them. So I would like -  with these few conclusions,  that

water should be addressed accordingly.  

Cattle rustling; here where we are,  there is a lot of cattle rustling, very many people  have suffered from those fights. Because,

whenever they are stolen they will never get their property;  I suggest the government to compensate  the affected ones.   When

we come to school -  my last point -  because  the parents  cannot afford the high standard of education offered to our children,

the equipments are very expensive.  That is all. Thank you.

Com. Baraza: Thank you Mr. Ng’eno.  I am assuming Mr. Ng’eno that that is your group which goes up to Philomen Munga.

 Okay fine, I will key them. Edward Nyambeka, you are who?

Isaac Maget:  Isaac  Maget.   Kwa hivyo mimi nimefurahi kwa nyinyi kuwa hapa Commissioners,  kwa sisi kuwa na uhuru wa

kuzungumza  mambo  ambayo  senior  chief  mahali  pengine.   Mimi  nitazungumza  juu  ya  elections  yaani  uchaguzi.   Kitu  cha

kwanza, mimi nina propose ni ya kwamba hatuwezi kuwa na President ambaye anaweza kuwa above the law, yaani awe juu ya

sheria.   Kwa  hivyo  akiwa  juu  ya  sheria,  tayari  udictatorship  umeingia.   Halafu  yangu  ya  pili,  mtu  ambaye  anaweza  kuvunja

Bunge -  yaani hao Macommissioner wa elections wawe na uwezo wa kuvunja bunge.  Halafu, Rais na wengine wawe  nje  ya

ofisi kufanya campaign.  Wasiwe ndani ya  ofisi  kwa  sababu  akiwa  ndani  ya  ofisi,  atashughulikia  mamlaka  yake  kwa  ku-rise

elections.  Jambo la tatu………….

Interjection (Com. Baraza): Who should be in charge of Parliament, when he is out campaigning?

Isaac Maget: In charge of?

Com. Baraza: Government, when the President is out campaigning.

Isaac  Maget:  Kwa  mfano  tuseme  kama  President  anaweza  kuwa  nje,  Parliament  ichague  mtu  ambaye  anaweza  kushikilia

serikali.  Na mtu ambaye anaweza kushikilia serikali,  anaweza kuwa kama Speaker  wa Parliament an Attorney General -  basi
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watu kama hao wanaweza shikilia serikali na wapewe madaraka yote.   Halafu,  kama  sasa  wamefanya  elections,  na  uchaguzi

huu kama tunakuja kwa uchaguzi tena, tuone ya kwamba Constituencies zinaweza kuwa in greed kwa sababu kulingana na vile

watu wanaenda, kwa mfano sasa kama hapa Trans Nzoia, tulianza na Wabunge wawili peke yake, sasa saa hizi tuko nao wane,

sasa  kwa  sababu  ya  watu  kama  vile  wanaongezeka,  kwa  hivyo  kama  watu  wanaongezeka,  waongeze  tena  constituencies.

Hapo tutakuwa tunaenda vizuri.

Interjection (Com. Baraza): Okay your next point.

Isaac  Maget:  Halafu  next  point  inakuja  kwa  shule,  yaani  payment.   Hii  education  mimi  nina  propose  ya  kwamba,  vile

mwenzangu amesema watoto  wapate  punishment, kwa sababu hata Bibilia inasema hivi, kama unapenda mtoto wako mnyime

kiboko.   Sasa  mtu fulani alisamama mahali akupenda watoto  akatuambia ya kwamba watoto  wasichapwe,  sasa  hapo  na  hao

watoto  wanakuwa  watu  wazima.   Kesho  yake  hao  watoto  kama  hakuna  punishment,  watatuletea  shida  pande  yetu.   Kwa

hivyo, hiyo ndio nilikuwa nayo.  Asante.

Com. Baraza: Asante sana.  Edward Nyongesa. Utafuatwa na Simon Mogendi, Simon are you there? Simon Mogendi? 

Edward Nyongesa:  I am Edward  Nyongesa.  ……….  (Inaudible).   Nina  mambo  mawili  ambayo  ninataka  nizungumzie.  La

kwanza ni kuhusu elimu.  Masomo ya sasa ya 8-4-4 ninapendekeza iondolewe, na ipate kuchukuliwa na ile masomo ya zamani

ya 7-4-2-3 sababu kwamba, mvumo huu ulioko sasa, unanyanyasa shule ambazo zinatoka katika maeneo makuu.  Zamani mtu

angeenda kwa shule ambazo labda juu na akifika O-level  angepita na aende  kwa  shule  kama  hata  Alliance.   Na  pia  akifika,

angeweza kuenda kwa university na bado  asomee taaluma ambayo labda angehitaji.  Lakini huu mvumo wa 8-4-4  mwanafunzi

akimaliza  form  four  anangoja  sana.   Kwa  hivyo  katika  shule  masikini,  najua  ni  vigumu  kupata  wale  wanaochukua  taaluma

mpaka………..(inaudible).

Ya  pili,  kuhusu  utawala.   Kuna  utawala  katika  nchi  yetu  wa  aina  mbili  ambao  ni  Provincial  Administration  na  huu  ambao

unachagua madiwani na watu wa bunge.  Napendekeza  our Provincial administration hawa P.C.,  D.C.,  P.O.,  na chief na nini,

waondolewe.  Badala  yake  tuwe  na  watawala  ambao  wamechaguliwa  na  wananchi  wenyewe  kwanzia  kwa  kijiji,  wakiwa

wanawasilisha stakeholders wote, akina mama, vijana, watu wasio bahatika katika councils mpaka kwa district level.  

Na  kwa  district  badala  ya  D.C.  kuwa  na  district  chairman  ambaye  atakuwa  ni  mwenyekiti  wa  mambo  yote  katika  wilaya,

badala ya D.C. kwa sababu huyo atahadharisha maslahi ya wanachi walio mchagua.  Lakini D.C ambaye analetwa kutoka nje

na anakuja kukalia anakuwa chairman wa taaluma zote, anaishi kule ametoa, magari hajui wananchi katika eneo hilo wanafanya

nini, kwa hivyo walete watu wao.  Hivo  ni  kusema  hii  uongozi  tunaoanza  kwa  village  wawe  na  walikishi  wa  all  departmental

unity.   Kwa  vile  tunayo  sublocational  level  mpaka  kwa  district  na  hawa  watu  kuanzia  kwa  village  level  pia  wapewe

appreciation.  Badala  ya  chief,  tuwe  na  kambi  ya  administration  ambaye  atafanya  tu  kazi  kama  yeye  anaitwa  chief
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………..(inaudible). 

Interjection (Com. Baraza): Go to the next point.

Edward Nyongesa: I have finished. 

Com. Baraza: I don’t know the name.  Richard Wabwire, Richard.

Richard Wabwire: Madam mimi nina mambo karibu matatu na ambayo ningeyasema siku ya leo katika Commission.   Mimi

nimeonelea sana kwa njia ya mtu ambaye ameua mtu, mtu akisha ua mtu serikali hii inachukua hatua  ya  kumshika,  wanaenda

kumfunga ama auwawe, haiwezi kumaliza uhalifu wa namna hiyo.  Mimi ningependelea, mtu akisha ua mtu, mtu huyu ana serikali

akiwa kama Serikali.  Lakini yule mtu mahali ametoka -  tangu zamani tulikuwa tunalipa watu wa huyo mtu ameuwawa.   Kwa

hivyo, jamii ya yule mtu watalazimishwa kulipa kichwa cha yule mtu ambaye ameuwawa.  Hao watu wakifanya hivyo tutakuwa

tumeondoa mambo ya uhalifu wa kuuana.   Pia,  tena ninapendekeza juu ya ulinzi, kama wa  mifugo  hasaa  katika  Bibilia,  tangu

hapo nyuma, Moses alikuwa amepitisha mtu akiiba mali ya mtu kama ni ng’ombe Musa angelipa faini ya ng’ombe zingine.  Kwa

hivyo serikali inachukua kama mtu akishaiba,  anafungwa kwa sababu ya uizi vile aliiba.  Lakini yule mtu ambaye ameibiwa na

campuni ile inaibiwa inapata hasara, kwa hivyo tukitaka kumaliza uizi kabisa, jamaa zile za yule mtu ambaye ameiba,  na anatoka

kwa jamii fulani, ile jamii ilipe hasara hiyo.

Com. Baraza:  Vile ungesema -  ungependekeza,  ndio tu -  save  time,  useme  kama  unataka  traditional  system  of  punishment.

Say that we want this like that, then you go to the next point. Ya uizi uende kwa ingine.

Richard Wabwire: Nimesema juu ya uizi, kama mtu ameiba mali ya mtu fulani, ingawa tungetaka kuchukua hatua ya kumshika,

lakini country ya huyu mtu, mara anataka walipe hasara  hiyo.  Kwa sababu nituseme hivyo, hapa mali tumekaa mali iko hapa.

Hapa  ningeongezea  kusema,  hata  kama  vile  tulivyo  kama  sisi  hivi  sasa  watu  wengi  wanaiba  mali  ya  watu  kama  kijiji

hiki………(inaudible).   Halafu  serikali  inachukua  msaada  wa  kufanya  mandeleo,  tena  inaongezea  wale  wanazidi  kuiba  vitu

zingine,  sasa  inaonekana  nchi  ingine  inayolipwa  wanasema  wameendelea  wanaendelea  kuongezewa  vitu.  Kwa  hivyo,  hili  ni

jukumu la serikali kuchukua hatua kama watu wametoka na wizi mali fulani, serikali saa  zingine inaleta hasara  hiyo.  Na  leo ya

mwisho  mimi sikuwa  na  mengi  wale  wamerudia  mengi.   Tena  ambalo  nimeona  lingine,  mjihadhari  sana  katika  Kenya  kwa

sababu kuna jamii moja, kabila moja ambayo imekuja na ni hatari sana,  inaweza kupindua nchi hii.  Nchi hii inaweza kuinuliwa

an mtu anaitwa chokora.  Hawa watu ukiangalia kila sehemu ni kabila linaendelea kuongezeka.    Msipochunga, mimi ningesema

tu kupendekeza kwangu, tuondoe sana jina la chokora, na litoke kabisa katika nchi yetu kwa sababu watu wanaendelea kuwa

jamii kubwa, na baadaye tutapata shida.  

Com. Baraza: ………(inaudible)
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Richard Wabwire: Tukitoa mtu  ataangalia  mali  alitoka  na  aharakishwe  kupelekwa  kwa  area  hiyo,  na  tutakuwa  tumemaliza

hiyo.  Pia ninamalizia nikisema asante na kwa njia ya serikali kutoka kwa D.C., P.C., kuja nyuma hapa, watu wasikae kwa hiyo

kitu hiyo ni kupoteza nafasi kwa sababu ………(inaudible).  Tukikosa watu kama hao nchi inaweza ………..(inaudible).  

Com. Baraza: Asante sana Richard.  Samuel Juma, kama hakuna Samuel, Ben Wasike.

Ben Wasike:   Mimi nina neno moja nitasema.   Tangu  mwaka  wa  sabini  na  tisa  tukiingia  hapa,  mpaka  wa  leo  kunanyesha.

Haswa  sasa  mizigo  ya  ng’ombe  ikiibiwa,  ukitoka  nje  unauwawa.   Wakubwa  wengi  wanasema,  kama  ng’ombe  unasikia

imeibiwa  wewe  usifungue  mlango,  serikali  iko  na  jukumu  ya  kutunza  nchi  hii.  lakini  hizi  ng’ombe  zikienda,  hairudi.  Sasa

tunasema, tena iko Kenya mbili au moja.   Wakati  tuliingia  hapa  tulikuwa  Nakuru,  lakini  KANU  inatumaliza.   Sisi  wazee  wa

zamani, ng’ombe ndio ilikuwa pesa.   Na  pengine mtoto ana ng’ombe yako,  mbuzi, kondoo,  wanakamata fimbo wanakwenda

kujiunga, wanavunjwa na kura hiyo ndio maneno yao.  Caro ikiingia kwa mwili wako unatoa ng’ombe yako unauza.

Interjection (Com. Baraza): Enda kwa pointi ingine tumesikia hiyo ya ng’ombe.

Ben Wasike: Sasa ndio mimi ninasema, sina mengi uchumi ndio tuko nayo.  Na sisi wazee saa hizi hata hatuna mashamba.  Sisi

wazee hatuna nguvu lakini wengine hatuna watoto  wale wanafanya kazi ndio watupatie kitu cha kukula.   Hata  ukiwa  na  nusu

plot ujui ukulima.  Huna mali ya kutoa pesa na wewe pengine una watoto.  Hawa wazee wapewe pesa,  tutaenda wapi.   Zamani

sisi tulikuwa hatujui mambo ya kwenda kulima mashamba. Tulikuwa hatujui ng’ombe hulima  mashamba,  tulikuwa  tunalima  na

mbavu, na chakula ilikuwa mingi, ya kulimwa na mbavu. Hii uchumi inaunganishwa juu ya kuleta majimbwa na watajiri.   Ndio

watatuweza kukula,  na wewe ukisema  wanakucheka.   Sisi  tunaomba  Katiba  itusaidie  sisi  wazee  vile  nchi  ikuwe  sawa  sawa

kama zamani. Sina mengi ni hayo tu.

Com. Baraza: Asante sana.  Wakhoka Simiyu, Wakhoka, yuko. Thomas Kulikina. Itafuatwa na Celina Nyakoa.

Thomas Kulikina: Jina ni Thomas Kulikina.  Nitakuwa na machache sana ambayo ningependa kupendekeza mbele yenu leo.

Kitu cha kwanza ambacho ningendekeza ni kwamba, Katiba ya leo ikubalie wale viongozi ambao wamechaguliwa na wananchi,

wazee wakubwa wananchi, wale wananchi wawe wakubwa wao.  Isiwe kama wakati  huu, mtu akichaguliwa anakwenda kuwa

boss.  Kitu cha pili.

Com. Baraza: Mr. Thomas, just go back what you have said.

Thomas  Kulikina:  Nimesema  wale  viongozi  ambao  wanachaguliwa  kama  wajumbe  ama  Macouncillors,  wakiwa  defected

wapewe mabosses  wa wale watu ambao mumewachagua kama ni ule utafanyika wakati  huu.   Jambo  la  pili,  tunataka  Kenya
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iwekwe kwenye Katiba ya wadhifa kwamba, katika Kenya, mtu masikini ni masikini ambaye anaweza.   Lakini kwa wakati  huu

kile kinachofanyika kwa upande wa mashamba, utaona ya kwamba itatangaza mashamba ya masikini, lakini wale watu ambao

wanapewa mashamba, ni wale matajiri ambao wamepewa pesa.  Sasa tunashindwa masikini yule ana pesa  ama ni yule ambaye

hana.  

Kitu  cha  tatu  kingine,  kwa  upande  wa  polisi,  mshitakiwa  akishikwa  kwa  wakati  huu  ukishikwa,  pengine  uwe  umeshukuwa,

tayari una makosa,  lakini wakati  unapelekwa  kortini,  magistrate  ataona  pengine  huna  roho  hiyo  na  wakati  umekaa  hivyo  sio

rahisi tena kupata nafasi nyingine.  Katiba ijatuonyesha kama pia unaweza kuenda kortini kudai.  Halafu mwisho, Katiba ya sasa

ingependekeza ipewe mwananchi wa kawaida,  kwa sababu  Katiba  ile  ambayo  iko  wakati  huu,  wananchi  wengi  ni  kawaida.

Asante sana.

Com. Baraza:  Celina Nyakoa,  John Mwangi, John Wasika,  Isaac  Gwasi,  any  of  you,  you  are  not  there?  Where  are  they?

Sema jina na group halafu uendelee.

John Mwangi:  Kwa majina  ni  John  Mwangi.  Ningetaka  kuongezea  juu  ya  walemavu,  vile  wangeweza  kusaidiwa.   Kutoka

zamani walemavu, ningeomba katika mahosipitali,  tuweze kusaidiwa kama kununua  kwa  kuwa  tuwe  kama  watu  wa  kwanza.

Ya pili, tuweze hata kusaidiwa vifaa vya kutumia kama vya walemavu.  Ya tatu,  kuna yale nimeweza kuyaandika na ningeweza

kusomewa.  

Mary Mayenge: Bwana Commissioner,  on behalf of the physical disability I would like to raise what they have written from

Mwai.  ………..(inaudible).  I am Mary Mayenge.

Com. Baraza: Don’t read word by word.

Mary Mayenge: The Constitution ……..(inaudible) will come up to explain the compulsory………..(inaudible).   You should

make sure that there are special food for the lame and ………..(inaudible) for the disabled.  We should also open offices in this

division.  In order to get awareness of the constitutional amendments.  It  should provide equal human right to all people,  where

disabled or  not.   One who is a disabled person ………..(inaudible)  should  take  part  in  the  politics.   Employment  should  be

covered for them, this is for people with disability.  

Com. Baraza: Mary Mayenge sign there and give us your memorandum. Inventor Wanyonyi.

Inventor Wanyonyi: ……….(inaudible) it is this one of the blind……….(inaudible)

Inventor  Wanyonyi:  Special  public  toilets  should  be  build  for  the  blind.   It  should  make  sure  that  some  publication  and
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important  documents  are  covered  in  special  ways  and  rate  of  fare  should  be  catered  for  the  blind.

…………………………(inaudible).  They should provide for them special…………………(inaudible)  relief and also wages

should be brailed.   And now when they talk  about  the  ……………(inaudible).   They  should  also  offer  special  programmes

…………………..(inaudible).  They should also give newspapers prepared for the blind.  Newspapers should be prepared for

the blind,  there  should  be  female  leadership,  squarely  with  others,  the  hospitals  should  be  special  for  them  and  the  banking

offices. Payment of taxes should be deployed they should not pay the taxes.   The blind people  should be given the first priority

on voting, so important to sign because they say that there is somebody behind and they become tired.  They should build their

education centers and vocational training for them, such as  schools,  they can go there and also do publishing.  They should be

given  time  to  publish  their  own  things  and  then  this  things  should  be  given  to  those  who  are  poor.   Thank  you  Madam.

Asanteni.

Com. Baraza: Please sign there and leave us the memorandum.  Silvester Wanyonyi.

Silvester  Wanyonyi:  Commissioner,  guests,  ladies  and  gentlemen,  my  names  are  Silvester  Wanyonyi.   On  behalf  of  the

Koibatek secondary school, students decided on the following, I would like to air out the points, we have officers as the ones in

the school and those outside the school.   Most  of  them  are  ………..(inaudible)  nothing  to  do  after  completion  of  schooling

programme.  Firstly, youths will………..

Interjection (Com. Baraza): Silvester, you are a school student?  You are a student? In what form which is your class?

Silvester  Wanyonyi:  Form  four.  All  of  us  at  least  in  school  and  those  outside  the  school.   That  most  of  our  fellows  who

…………(inaudible) after school they………(inaudible).  Lastly, due to lack of fees,  to cater  for this cases,  or  due to lack of

the toilet facilities.  It is our proposal that, the Constitution should allow the establishment of a national youth programme which

should involve the entire youth of population in the country.  The curriculum which we do propose should cover a period of two

years.  Which should include technical knowledge in different fields, personal discipline and responsibility.  Also and if ethinicity,

and  anticorruption,  philosophies,  this  can  also  come  from  borrowing  from  the  African  age  set  initiation  programme,  which

inculcated personal  responsibilities and comradeship among the initiates, we believe that the programme will check  the  ethinic

and morquickly in this country and among the youth generation.  Thank you.

Com. Baraza: Unaitwa nani? Judith unaweza kukaa hapo? 

Speaker: ……….(inaudible) endelea tu, mwambie aseme jina kwa microphone.

Com. Baraza: Sema jina kwa microphone.
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Judith Wasike: Jina langu ninaitwa Judith Wasike.  

Mary Mayende: I am Mary Mayende.

Judith Wasike: Ndi nende ishida inyingi.

Mary Mayende: Eti ako na shida nyingi.

Speaker:  Unaweza kuongea.

Mary Mayende: Eti hajui. Mimi ndio ninaongea kwa Kiswahili.

Judith Wasike: Yo khukenda

Translator: Ya kutembea.

Judith Wasike: Nindola sirenge esio

Translator: Akiona hiyo miguu.

Judith Wasike: Nyenya khutsia musibitali lakini sinyalilwa ta.

Translator: She wants to go to the hospital but she is unable.

Judith Wasike: Mbulira butsuni khurula hano mpaka ekulu eyo.

Translator: Anasikia uchungu kutoka hapa mpaka huko juu.

Judith Wasike: Ninzia musipitali ni mbolelwa mbu ndusie amapesa ne sinyalilwa khurusia amapesa ta.

Translator: Eti akienda hosipitali wanamwambia anatakikana kutoa pesa na hana uwezo wa kutoa pesa.

Judith Wasike: Ndi nende indalo lakini sinyala khulima ta.

Translator: Eti ako na shamba lakini hawezi kulima.

Judith Wasike: Inyumba ndali nayo ni iyia ne bindu biosi biayiramo ne kata ndi nende inzala ne sindenyala ta.

Translator: Eti nyumba alikuwa nayo lakini ikachomeka na vitu vyote vilichomekea ndani na hata ako na njaa na hajiwezi.

Judith Wasike:  Lano serikali  yaruetsanga  mishara,  lano tsidocuments  etso  ndekhonyeranga  khunyola  amapesa  ako,

tsiayiara munyumba, lano isaa ina mbula bunyali mana mukhonye.

Translator:  Sasa  eti  serikali  ilikuwa  inawapatia  mshahara,  sasa  hizo  documents  alikuwa  anatumia  kupata  hizo  pesa,
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zilichomekea ndani, sasa saa hizi hana uwezo kwa hivyo mmsaidie.

Judith Wasike: Esie ngandarula yingo ndakingwa sa lano ngorwa nga lwa ndakha kulukheyo.

Translator: Eti yeye wakati alitoka nyumbani alibebwa tu na hata vile atarudi sasa, hatajiweza.

Judith Wasike: Murio muno ndakhamala.

Translator: Eti asante sana amemaliza.

Com. Hassan: Hudson Caleb. Paul Kamau.  Wanyonyi Kibithi, Charles Rono.

Charles  Rono:  Kwa majina naitwa Charles Rono.   Na  mimi jambo langu ni fupi tu.   Ya kwamba sisi tungetaka nchi yetu ya

Kenya, ifikirie wazee wa umri kubwa, kama jinsi vile mnavyojua ulaya watu wakiwa wazee hawalindwi na watoto.   Watoto  wa

siku hizi hawana aja na kulinda wazazi. Sisi tungetaka sisi wazazi tufikiriwe kama jinsi vile watu wanafikiriwa wale wa National

Social Security  Fund.   Sisi  pia  tulipiwe  na  serikali.   Mtu  akiwa  na  miaka  sitini  na  kwenda  mbele,  afikiriwe  na  serikali  huyo

atatunzwa namna gani.   Kwa  sababu  niseme  wazee  wa  miaka  sitini  kwenda  mbele  si  wengi  sana,  na  miaka  ile  nachukua  ni

kidogo.  

Com. Hassan: Hiyo pointi nimechukua, endelea kwa ile ingine.

Charles Rono: Hiyo imechukuliwa? Asante sana.   Neno lingine kuhusu mambo ya office of the President,  ndio sisi tunasema

wakati multiparty ilipoingia, inaonekana kila kabila inataka President.  Kwa hivyo tugawane huyu President  kwa majimbo nane,

kila mtu aonje President asiseme President kutoka kabila yetu peke yetu.  kwa hivyo majimbo iende ku-consider. 

Unitary government imejaribu kuweka hao watu pamoja miaka thelathini  na  nane  hawajaweka,  wacha  majimbo  leo  tuangalie

miaka thelathini na nane ingine.  Yangu ni hayo tu, nikirudia tena wazee wa umri kubwa waangaliliwe sana. Asante.

Com. Hassan: Asante sana Bwana Charles Rono.  Peter Gakuo Kariuki.  Mr. Rono, tafadhali unapiga signature hapo.  

Peter  Gakuo:   Jina langu ni Peter  Gakuo.   Mambo yangu ambayo ninataka kupendekeza,  ni kutoka cheo cha  juu  cha  Rais.

Kutoka leo tusiwe na Rais mwenye mamlaka zaidi kushinda sheria.  Iwe mwisho ni hapo,  ya pili, ninapendekeza viongozi wote

kwanzia Rais,  mawaziri wake na wajumbe wawe ni watu wamesoma wako na elimu ya juu.  Wote  wawe wamehitimu  katika

university.  Na watu hawa ninapendekeza kila mmoja wakati anakutana na wananchi awe na mke wake.  Kwa sababu tunataka

kukataa sugar daddy na sugar mummy.  Hilo ni jambo limesumbua  nchi  yetu  sana.   Nataka  kupendekeza,  bunge  kila  jambo

lipitishwe katika bunge.  Tuwe na bunge yenye uwezo.  Ninataka kupendekeza,  pesa  za serikali ambazo zinaitwa pesa  za uma,

zigawiwe kila sehemu.  Tusidanganywe ya kwamba wanakuza tu sehemu zile kame.   Ningependekeza pesa  hizo zipeanwe hata
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sehemu zile zenye maendeleo.  Ikiwa watu wanalima majani ichunguzwe ni shida gani majani  inaweza  kusaidiwa  na  pesa  hizo.

Ikiwa  watu  wanalima  kahawa,  wasaidiwe  wanaeza  kulima  kahawa  nzuri  na  pesa  hizo.   Ikiwa  ni  wakulima  wa  mahindi,

tusaidiwe.  

Ya  mwisho,  ninataka  kupendekeza  sisi  wakulima  wa  mahindi  tujengewe  kiwanda  cha  kusaga  mahindi  hapa  hapa  kitale,  ili

kiwanda hiki kiweze kulisha mizigo yetu  na  tuweze  kufaidika  na  ukulima  wetu.   Ni  hayo  tu  na  Mungu  awabariki  sana  wana

Commissioner. 

Com. Hassan: Asante. John Wanyonyi.  

John  Wanyonyi:  Kwa  jina  ninaitwa  John  Wanyonyi,  kutoka  Luhya  farm.   Pendekezo  langu  la  kwanza,  mwanakenya

anatakikana aishi mahali popote  kwa sababu ni nchi yake.   Lakini apewe  title  deed  ya  kurithi  mahali  pale.   La  pili,  Rais  ana

mamlaka kama kawaida  lakini  asiwe  na  nafasi  ya  kupendekeza  mbunge  maalum.   Kwa  sababu  anachagua  mbunge  ambaye

wananchi wamemkataa, na huku anakuja anampa cheo kama minister, na huku wananchi walikuwa wamemkataa.   Pendekezo

la tatu, Rais atakuwa na vipindi viwili, miaka mitano yaani mara ingine tano inakuwa kumi.  Akimaliza kumi, asiwe na nafasi ya

kugombea kiti hicho tena.  Hayo ni maoni yangu.

Pendekezo langu la nne, KPR watolewe. Kwa sababu wamepewa silaha na hawalipwi mshahara.   Huko mbeleni itakuwa tisho

kwa wananchi,  kwa sababu hatalala njaa na anasilaha lazima atawaza lingine.   Badala  yake  wana  ujuzi,  wawekwe  kwa  post

kama polisi,  kama AP kwa sababu wana ujuzi wakiwawacha bure watakuwa makaidi wakati  ujao.   Pendekezo  langu  la  tatu

hosipitali, mambo ya kusema serikali tugawane gharama na mwananchi hiyo ni ngumu.  Tuna wananchi wengine hawana uwezo

hata wa kupata  kiasi kidogo.   Kwa hivyo inabidi, atakufa kwa sababu hana kiasi ambacho angetoa ili wawe wamegawana na

serikali.  Kwa hivyo serikali itafute mahali popote  pa  kupata  pesa  ambazo zitagharamikia mambo ya matibabu.  Kuhusu elimu,

mimi ningependekeza irudi kama miaka ile ya kwanza.   Kwa sababu saa  hizi serikali yetu inatangaza ya  kwamba,  elimu  ni  ya

bure, na ukienda shuleni hakuna vitabu, hakuna chokaa, hakuna mambo mengine. Lakini kule mbeleni, serikali ilikuwa inapeana

vitabu, ilikuwa inapeana chokaa na vitu vingine vinavyohusiana na elimu.  Kwa hivyo elimu iwe ya bure na serikali  itafute  jinsi

iwezekanavyo, vifaa vile vinatakikana kwa elimu, vipatiwe kila shule.  Hiyo itakuwa ina maana sana.  

Mzee wa mtaa,  alipwe mashahara kwa sababu ni yeye ndio kiongozi wa kwanza ambaye ako karibu sana na  mwananchi  wa

kawaida.  Asante sana kwa muda huo nimeweza kuchangia. 

Com. Hassan: Asante sana Mr. Wanyonyi.  Michael Juma, huyo alitoa maoni asubuhi.  Simon Ekeingot.

Simon  Ekeingot:  Basi  mimi  ni  Simion  Rembengo.  Ingawaje  watu  wameongea  hapo  mbeleni  habari  ya  mashamba,  lakini

nitaongezea  kwa  hayo.   Mimi  ningetaka  kupendekeza  ya  kwamba,  haya  mashamba  ambayo  tumepima  ……..(inaudible)
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amekuja kupima, lakini unaona ya kwamba,  ma title deed  inakuwa ngumu sana kuchukuliwa kwa sababu ya  gharama  ya  juu.

Ningependa serikali pia ione ya kwamba, hiyo malipo ama gharama hiyo, ipunguzwe iliionekane mwananchi anaweza kuchukua

title deed  yake.   Kwa sababu hata  mtu  akienda  kutaka  kuchukua  title  deed,  utaona  ya  kwamba  lazima  auze  ardhi  ili  aweze

kwenda kutoa title deed, kwa hivyo tunaomba serikali ya kwamba ijaribu kupunguza hiyo malipo ya title deed.   Ili mwananchi

wowote aweze kuchukua title deed yake.  

Pili, ningetaka kuzungumzia habari ya mazao, yaani mahindi kwa jumla.  Jambo ambalo ningependa kuzungumzia kuhusu habari

ya mazao, ningependa serikali pia ione ya kwamba, mahindi ambayo ama mazao ambao tunalima, serikali haiwezi kununua, isije

kupewa wenye biashara wanunue mahindi na wananyanyasa wananchi.  Ningependa serikali inunue mahindi, hata kama mahindi

iko kwa wingi, wao wenyewe watatafuta market ya kuuza.  

Nataka  kupendekeza  habari  ya  kilimo,  ya  kwamba  ningependa  serikali  pia  isimamie  bei  ya  mbolea.   Kwa  sababu  utaona

mbolea wale watu ambao hawajui mambo ya kulima, wanauza mbolea  katika  town,  na  hawajui  mkulima  anapata  shida  gani.

Kwa hivyo ningetaka kusema ya kwamba,  serikali isimamie habari  ya  mbolea.   Ningependekeza  ya  kwamba  Kenya  mbolea

iweze kukuwa shilingi mia sita kwa gunia kilo hamsini.  

Pendekezo lingine kuhusu habari ya mkulima, ningependa tena pia mbegu yenye inauzwa, serikali pia isimamie habari  ya kuuza

mbegu, ili tuone mbegu ya kilo kumi iuzwe kwa shilingi mia tano.  Ili mkulima aweze kupata mazao. 

Interjection (Com. Hassan): Ya mwisho.

Simon Ekeingot:  Ningetaka kupendekeza habari  ya mashule ya kwamba,  serikali wakati  inasoma budget,  inaweza kuangalia

pia maneno ya mashule kwa ajiri ya gharama.  Kwa sababu mwananchi hawezi kuitumu ili aweze kulipa kujenga kwa mashule

kwa  sababu  nimeona  uchumi  wetu  umerudi  chini,  na  tumependa  serikali  pia  wakati  wanatengeneza  budget  iwe  kuwa

watengeneze pamoja na mashule kuanzia primary mpaka shule ya upili, ili waone hayo mashule  yamejengwa.   Jambo  ambalo

ninataka kuongea hapa, ni habari ya matatu.

Interjection (Com. Hassan): Tafadhali jaribu kumaliza haraka.

Simon  Ekeingot:  Habari  ya  wananchi  vile  watasafiri,  ningependa  pia  matatu  pia  wasibebe  kuliko  kiasi.   Niafadhali  wale

hawabebi  kiasi,  huyo  driver  anyanganywe  license,  na  hiyo  gari  isiende  kwa  barabara  kwa  muda  wa  miezi  tatu.   Habari  ya

kutengeneza  sheria,  ningependa  sheria  pia  iandikwe  kwa  kila  lugha  ile  mwananchi  wowote  ambaye  hakubahatika  kusoma

kiingereza, aweze kusoma kwa kiswahili ama lugha yake.   Nitaongea tena habari  ya mifugo ya kwamba yale tu tunaweka kwa

ng’ombe, serikali isimamie hiyo habari ya tip, ile kila mtu anaweza kununua kwa sababu saa hizi ni ghari mno.
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Napendekeza  tusikuwe na majimbo ingine kwa ajili ya uchumi iliionekane ya kwamba,  jimbo  gani  ndilo  linafanya  vizuri,  na  ni

kwa nini?  Kwa hivyo ningesema majimbo ni kitu cha maana,  majimbo igawiwe pesa  yao ili waweze kustawisha maendeleo ili

majimbo ingine yaone  majimbo gani yanashindana na mengine.  Asante.

Com. Hassan:  Asante Bwana Simon.  Lucas Wandetu,  hayuko.  Bwana Simon. Joshua Orunya.   SK youth  leader.  Charles

Mwakel, Elid Tendo.

Elid Tendo: Basi mimi nitaguzia sehemu ya kitengela ambacho kinasema ya kwamba serikali inalinda mwananchi nafasi yake.

Hapo ningeliomba Commission hii, hicho kitengele kimepunguka nguvu.   Napendekeza  ya kwamba,  Katiba ya kitengele hicho

kiwekwe nguvu kwa njia hii, ili mwananchi awe na ulinzi kamili, inabidi serikali ichukue silaha zote ambazo zimeingia mikononi

mwa raia.   Ndiposa  itakuwa imelinda mwananchi na mali yake kwa njia  ambayo  mwananchi  awezi  kuwa  na  wasiwasi.   Kile

kina promote uhalifu, ni kwamba serikali iliwachilia silaha ikatoka kwa store  ya serikali,  ikaingia mikononi  mwa  raia.   Wakati

silaha  imeingia  mikononi  mwa  raia,  raia  ni  wengi  sana  kushida  askari.  Ingawa  askari  wanajaribu  sana  ili  kulinda  mali  ya

mwananchi na hata raia mwenyewe imekuwa vigumu, kwa sababu silaha ni nyingi sana mikononi mwa raia.  

Kwa  hivyo  tena  nikiongezea,  serikali  iwe  na  sheria  ya  kwamba  uhalifu  kama  umefanyika  mahali,  ifanye  kama  vile  mkoloni

alikuwa anafanya.  Kama hata ni mlipuko tu wa bunduki umesikika mahali, mkoloni alikuwa anahakikisha ya kwamba,  bunduki

hiyo sharti ijulikane ni ya aina gani na imelipukia wapi.  Na  iwapo mwalifu ameua raia mwema kwa kutumia silaha hiyo, serikali

ihakikishe ya kwamba itumie mbinu zote kwa sababu ina uwezo. Hata wanaweza tumia mbwa na kunusa, wanaweza tumia wale

ma CID  kwa  sababu  ninasikia  katika  Kenya,  Kenya  ni  nchi  ya  pili  katika  intelligence.   Nashindwa  ni  kwa  nini  hawalipwi

ikitendeka na tuna watu kama hawa, tuna mbwa ya kunusa.  Kwa nini hawawezi ku-recover ama kushika wahalifu hao.  

Na tena katika Katiba ambayo mnaunda, serikali ihakikishe ya kwamba wale viongozi  ambao  sasa  wanachaguliwa  walindwe

sawa sawa ilitusije tukapoteza washujaa ambao wanatutetea kwa njia ya kuua.  

Nitaongea pia juu ya Rais.   Katiba inasema ya kwamba Rais anachaguliwa  na  raia  ama  wananchi  kwa  kura.   Hiyo  ni  sawa.

Kuna Rais wengine ambao huchukua mamlaka kwa njia ya kupendua tu kwa nguvu.  Ningeomba Commission hii, ipitishe sheria

ya  kwamba,  kama  kutatokea  yule  Rais  ambaye  ana  tamaa,  ambaye  anachukua  uongozi  kwa  njia  ya  kutumia  nguvu  ama

kupendua, raia ama wananchi wakatae rais kama huyo asiendelee kuongoza na hali amechukua kwa nguvu.  Ni hayo tu.

Com. Baraza: Shadrack Kipkenya.  Shadrack.

Shadrack Kipkenya:  Mimi ni Bwana Shadrack Ngome Kipkenya.  Kuna mambo  ambayo  nitachangia  kuhusu  maoni  yangu.

Licha  ya  kwamba  kuna  mengine  wenzangu  wamechangia.   Jambo  la  kwanza,  ni  kuhusu  raslimali,  raslimali  za  wananchi  wa

Kenya.  Sisi wote ni wakenya, na utakuta ya kwamba,  mwananchi wa Kenya amefanya bidii kweli amepata  mali, lakini badala
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ya hiyo mali isaidie wakenya wenzake kama watoto  wake ama ndugu zake,  anaiweka  nje.   So  ningependekeza  ya  kwamba,

mali  ya  wakenya  iwe  Kenya  kwenyewe  isaidie  wakenya  wenzake.   So  mtu  yeyote  ambaye  ana  mali  nje  irudishwe  isaidie

wananchi wa Kenya.  

Jambo  la  pili,  ni  kuhusu  wabunge  wetu.   Imekuwa  shida  sana  sisi  wananchi  kukutana  na  wabunge  wetu,  MP  wetu,  so

ningependekeza  ya  kwamba  kila  MP  anapochaguliwa  na  wananchi,  ingekuwa  heri  awe  na  ofisi  katika  constituency  ya  mali

alichaguliwa.  Kuliko mwananchi unapotaka kuonana na MP wako,  unasumbukana inakubidi labda uende mpaka Nairobi  ndio

umkute.  

Jambo la tatu,  linahusu defection.  Ku-efect,  ningetoa maoni ya kwamba,  kila MP ambaye amechaguliwa, kwa  sababu  wakati

huu ni wa mvumo wa viama vingi, na aka defect, huyo MP, asije akatetea hicho kiti tena akae  mpaka huo mzimo uishe ndiposa

sasa  akaweza  kuomba  kura  kwa  wananchi.   Kwa  sababu  wananchi  wanapomchagua  kwa  tikiti  Fulani,  kwa  kile  chama

ambacho amechaguliwa nacho,  unakuta ya kwamba baadaye ana defect  huwa ameona nini? So ningependekeza ya  kwamba,

mtu anapochaguliwa na wananchi na akafika sehemu ya ku-defect, asitetee tena hicho kiti kwa bi-election.   Akae hivyo mpaka

mzimo mwingine, ndiposa aombe kura kwa wananchi.  

Jambo la nne, hapa Kenya kuna uhuru wa kuabudu na kuna makanisa mengi sana hapa Kenya, lakini kuna jambo moja ambalo

linanishangasha  ya  kwamba,  utakuta  kuwa  sehemu  kama  hii  ni  lazima  awe  Muislamu  ndiye  anachinja  ng’ombe.   So

ningependekeza ya kwamba, katika Katiba yetu tuangalie tuone ya kwamba perplexion gani ambayo iko sehemu hiyo.  Ni watu

wa aina gani? Kwa sababu ukienda kuona ya kwamba hata mtu ukiwa  kwa  boma,  unataka  labda  una  sherehe  yako,  inabidi

lazina  awe  Muislamu  ndiye  anachinja  ndiposa  sasa  hiyo  sherehe  iendelee.   Mimi  ningeonelea  hivi,  ikiwa  ni  lazima  Muislamu

achinje basi ingekuwa heri Waislamu wakawe na sehemu yao wachinje nyama kuhusu kazi yao ya Waislamu kwa sababu kuna

uhuru wa kuabudu.  

Jambo la tano,  ni kuhusu mazingira.  Saa  hizi  sasa,  serikali  ya  Kenya  tuna  misitu.   Ambayo  serikali  inatakikana  iangalie  ama

ilinde  hiyo  hali  ya  misitu.   Sasa  unaona  ya  kwamba  serikali  imeshindwa  kulinda  misitu,  wale  watu  ambao  wanajiweza

wametumia misitu  vibaya.   Sasa  wamerudi  kwa  wananchi  kuanza  kuwanyanyasa,  mimi nimepanda  mti,  ya  kwamba  inisaidie

kwa  ajili  ya  utunzi,  nimepanda  mti  kwa  ajili  ya  kuni,  lakini  sasa  nimewekewa  masharti  ya  kwamba  nisikate  huo  mti.   Mimi

ningependekeza hivi, kama ni kulinda  mazingira,  serikali  ingechukua  jukumu  la  kulinda  misitu,  mtu  yeyote  awe  mkubwa  awe

mdogo, asiweze kutumia misitu hiyo kwa njia isiyostahili.  Halafu mwananchi wa  kawaida,  ikiwa  una  shamba,  serikali  iwe  na

uwezo ya kwambakila mmoja ajaribu kupanda mti katika shamba lake, ili iweze kumsaidia.  

Jambo la mwisho, inahusu polisi.  Utakuta ya kwamba mtu kweli amechukiwa ama amekosa,  lakini anawekwa pale kwa polisi

labda hata wiki mzima kabla ajaenda kortini.  So,  ningependekeza ya kwamba,  mtu akifanya makosa na ashikwe, wacha huyo

mtu kesho yake afike kortini.  Kifungu cha pili kwa hilo jambo ni kwamba wafungwa katika Kenya ni wengi sana.   Na  utakuta
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kwamba kazi ambazo zinatakikana serikali ifanye ni nyingi sana,  for example,  mabarabara  kama  hizi  ambazo  zinatengenezwa,

mimi ningependekeza hivi, licha ya kwamba company inaweza kupatikana ya kulima barabara ama kutengeneza barabara, hawa

wafungwa  wawe  wakisaidia  hiyo  kazi.   Kwa  ajili  ya  hizo  mabarabara,  ili  ikapunguze  hali  ya  pesa  ya  Kenya.   Kwa  sababu

utakuta kwamba pesa zinaenda zaidi lakini mfungwa ako, labda amekaa bure ama amewekwa kwa matajiri,  anafanya kazi kwa

shamba la matajiri, na huko mabarabara  za Kenya na hata usafi katika miji, inakaa tu hakuna mtu wa kuweza kusaidia.   Wale

watu ambao wanafanya hiyo kazi wanalipwa na huku wafungwa wako.  So,  ningependekeza,  wafungwa wawe wakifanya kazi

kwa raia kuliko kuwaajiri watu wanaolipwa pesa na wafungwa wanafanya kazi kwa matajiri.  Asanteni. 

Com. Baraza:  John Wanyonyi, ameongea, David Chirchir.

David  Chirchir:  Kwanza  mimi  ningelipenda  kutoa  maoni  yangu  ya  kwanza  itakuwa  ni  ufisadi.  Kulingana  na  nchi  yetu,

hatungekuwa masikini vile tuko.  Lakini maneno ya ufisadi kwa maofisi imezidi.  Kwa maoni yangu, ningependa hivi, katika zile

sehemu ziko maofisi za serikali,  tuwe  na  ofisi  yenye  itakuwa  huru  kwa  yule  mwananchi,  asipofanyiwa  haki,  a  report  pale  na

aende zake,  na yule anasimamia pale,  kufika jioni wakati  atatoka  kwa kazi,  akusanye yale maoni wananchi wamewacha pale,

na aone ni ofisi gani haifanyi kazi vile inatakikana.

Pili, ningependa kutoa  maoni  kuhusu  mamlaka  ya  Rais.   Tunaona  ma  nchi  nyingi  katika  Africa,  wanapigana  kwa  sababu  ya

kungangania Urais.   Langu, mwenzangu  nimesikia  amesema  lakini  nitarudia  kwa  sababu  haikuwa  sawa.   Mimi  vile  napenda,

ningependa  Rais  achaguliwe  kutoka  kila  mkoa,  hii  ni  kuzuia  wasingangane.   Na  itakuwa  hivi,  kama  unataka  kiti  cha  Rais,

kwanza  utoke  ukue  mbunge  halafu  upewe  sasa  mamlaka  ya  kugombania  kuwa  Rais.   Na  kwa  ile  mkoa  wamefanya,

wasikarudie.  Sasa langu ni kusema ya kuwa Rais atoke kila jimbo, baada ya miaka tano, tuende kwa jimbo lingine.  

La mwisho, ni kuhusu pombe.  Katika nchi hii, tunaona iko kitu kama Katiba isiyokuwa na mwelekeo, kwa kuwa vile nimesema

hivyo,  kitu  kama  pombe,  mbeleni  nilikuwa  nikiona  ilikuwa  huru.   Halafu  ikafika  mahali  hakuna  uhuru,  lakini  ni  kwa  watu

wengine.  Hii ninaweza kusema ya kuwa kuna mapendeleo kwa hiyo sheria.   Kwa sababu masikini pombe yake ama  starehe

yake ilikuwa hii changaa na busaa,  lakini ilifika mahali ikafungwe,  na  huyo  mtu  akakosa  starehe.   Sasa  mimi ningependekeza

hivi, kama ni pombe kufungwa, pombe yote ifungwe katika nchi, na kama ni kuwachilia pombe, pombe iendelee.  Asanteni.

Audience:  (laughter)

Com. Baraza: Asante sana Bwana Chirchir. Micah Bwana – mtanyamaza!

Micah Bwana: Mimi ni mzee wa tarafa hii …..(inaudible) Kwanza.  

Com. Baraza: Weka namna hii – sio kwa mdomo - namna hivyo. Jina.
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Micah Bwana: Jina ninaitwa Micah Bwana.  

Speaker:  Usiweke kwa mdomo, zungumza sasa.

Micah Bwana: Jina ni Micah arap Bwana.  Kwa kweli sisi wakulima wa Kitale – tuliingia mwaka wa sitini tuliponunua shamba

la mzungu.  Na siku zile kulikuwa hakuna taabu. Maziwa yetu yalikuwa yanaenda vizuri, mahindi yetu yalikuwa yanaenda vizuri,

kulikuwa hakuna taabu.  Sasa siku zile kama maziwa yetu ilikuwa inalala – basi  mambo sasa…..  Mambo ya chama, chama sio

mbaya - kusema chama chetu cha KANU ni mbaya.  Yule mbaya ni mtu hapana chama.  Ubaya gani sasa  na chama kilikuwa

wakati sisi tulikuwa tunanunua shamba mpaka kufukuza Wazungu, mpaka Wazungu wakaenda,  sisi tunaishi tu hakuna maneno

ingine ya kusumbua.  Kila mtu ananunua gari, ananunua tractor, lakini siku hizi hakuna matractor, hakuna mamotorcar siku hizi.  

Interjection (Com. Baraza): arap Bwana, sema tu kile unataka.  Sema, “mimi ninataka namna hii, mimi ninataka namna hii”.

Micah  Bwana:  Kitu  ninataka  sasa  -  kwa  maana  tumeshaona  hawa  wanatunyanyasa  sisi  wakulima.   Wale  wabunge,

walikwenda tu kuwa Ministers,  kukuwa nani,  walisema  wanakuja  kutujengea  mashule,  walete  na  mamilion.  Mimi  nafikiri  hizi

mamilion ni za wale. Kumbe mabilion ni kwetu kwenda kuchota kwa KFF,  ya kuenda kuchota kwa KCC,  ya kuenda kuchota

kwa hosipitali. Ukienda kwa hosipitali wanasema uende ulipe.  Sasa maneno yangu, ni yale maneno ya kijana anasema anataka

kushika kibeti ile kijana.  Lengo langu ni hilo kwa maana nimependa huyo kijana,  kwa maana wazee,  kama ng’ombe inaanguka

kwa shimo unaita kijana sio wazee.  

Com. Baraza: Asante sana.  Patrick Wamalwa,  Lucas Somei.

Lucas Somei: Asante sana Madam mwenyekiti.  Niko na mambo hapa machache ambayo ningependa kutoa.   Mimi ni Lucas

Somei.  Ningependa  kuzungumza  kuhusu  Local  Government.   ningelipenda  Local  Government  ama  serikali  ya  mitaa,  ipewe

uwezo  zaidi  ama  uwezo  wote  wa  ku-manage  affairs  ya  county  council  katika  hiyo  area.  Revenue  zote  -  pesa  zote  ambazo

zitakuwa collected,  zikuwe spent  kwa hiyo county.   Wasiende mahali popote  ama kwa  central  government.  Iwe  spent  within

that county.  Kwa mfano, barabara zote ambazo zitakuwa ziko within that county, hizo pesa zifanye kazi.  

Mfano mwingine pia mambo kama ya barabara,  kama hii yetu kutoka Kitale kwenda Ngolongolo.   Mimi ningependekeza hivi,

pesa  zote ambazo zimekuwa collected na county  council,  watu  wapewe  nafasi  ya  kupeana  tender  katika  council.   Yule  mtu

atashinda kwa tender,  apewe tender  ya kusimamia hii barabara  kwa muda wa kama miaka  miwili.   Na  yeye  atengeneze  kitu

kama toll station pale ya kuchukua revenue ya ku maintain hiyo barabara. Ili tusiwe na shida yoyote ya usafiri.  Jambo lingine ni

la environment na natural resources. Kuna sehemu ambazo wamebarikiwa kuwa na raslimali.  Ningependelea kwa maoni yangu

hiyo county council ya sehemu hiyo, imanage na kuspend pesa  ambazo  zimetokana  na  hiyo,  kama  ni  game  reserve,  kama  ni
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chochote  ambacho  kimetoka  katika  hiyo  county,  hiyo  county  I  spend  hiyo  pesa.   Jambo  lingine  ni  kuhusu  wajumbe  na

Councillors.   Kwa maoni yangu maana kuna wajumbe wamekuwa na  tabia  ama  Councillors  wamekuwa  na  tabia  ya  kusema

nitatumia  pesa  kwenda  bunge.   Kwa  maoni  yangu  kwanza  huyu  mjumbe,  ama  huyu  Councillor  ambaye  yuko  bunge,  ama

council, tuwe na uwezo kama wananchi ama electorate wa kuweza kumrecall na jinzi ya kumrecall ni hivi, tunaweza kukusanya

signatures za at  least  3 quarters  za all voters,  na tuwasilishe signatures hizo kwa speaker  wa bunge.  hicho  kiti  cha  bunge  wa

area hiyo kitakuwa declared vacant.   Maana ameshindwa kutekeleza wajibu ambayo tulimchagua kufanya.  Vile vile ina apply

kwa Councillor.  

Pia kuna sehemu zingine ambazo huenda ikawa kabila moja ni majority.  Ningelipendekeza na mimi pia tuwe na nominated MP

katika sehemu hiyo.  Ili wale watu wadogo ambao wako katika sehemu hiyo, wawe represented.  

Jambo lingine pia ni Judiciary.  Hapo ndio mahali mambo iliharibikia. Ningelipendelea  Chief  Justice,  judges,  na  wale  wengine

ambao wako na vyeo katika utumishi wa sheria.  Hawa watu wawe appointed na public service ama parliamentary committee.

Wawe fended wawe watu wako answerable kwa hiyo committee.  Wasiwe answerable kwa mtu yeyote,  ili anapofanya kazi ya

u judge ama kazi asiwe na uoga wowote.  Na muda wao wa kufanya kazi uwe ni miaka mitano kama serikali ambayo iko kwa

mamlaka.  

Interjection (Com. Baraza): Are you winding up.

Lucas  Somei:  Yes.  State  Security;  pia  wakuu  wa  polisi,  wakuu  wa  jeshi  na  wakuu  wa  nevy.   Pia  appointment  zao  ziwe

zinatokana na parliamentary security committee.   Wao ndio watakuwa na uwezo wa kupeana hivyo vyeo vya  Commission  of

police, chief of the general staff na nyinginezo.  

Mwisho nitaenda upande wa elimu.  Saa hizi katika Kenya, fraternity ya elimu ama teaching profession,  iko na watumishi wengi

katika  Serikali  -  over  300,000.   Ningependelea  walimu  waongezewe  mshahara  wakutosha,  kutokea  elfu  hamsini  kuendelea

mbele.  Lakini pia walimu wafunze kwa muda wa miaka kumi  na  tano,  baada  ya  hiyo  aende  nyumbani  kupumzika  akiwa  na

nguvu. Asante.

Audience: (laughter)

Com. Baraza: Asante Mr. Somei. Micheal Amai, if you are not there, Milimo Makilini.  

Milimo  Makilini:  Kwa  majina  ninaitwa  Milimo  Makilini.   Ningependa  kuwasilisha  haya  maoni.   Ya  kwanza  ningependa

kuzungumzia  juu  ya  ofisi  ya  President.   Ningependa  vile  hawa  wabunge  huwa  wanachaguliwa,  na  pale  pia  kumetokezea

President, na kwa sababu yeye ana mamlaka zaidi na anafanya kazi katika nchi zingine, inatakikana pia pahali ambapo anatoka,
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tuwe na mbunge mwingine.  Kwa sababu huyu President ana serve the whole of the country.  Pendekezo la pili, ningezungumzia

juu ya National Hospital Insurance Fund.  Hii fund ambayo inalipwa na public service kwa wafanyikazi wao, ukiona ya kwamba

huyu mfanyikazi anaenda kuretire,  na he  has  been  contributing  towards  that  fund,  mwishowe  yeye  apatiwe  hizo  pesa.   Sasa

ningependekeza ya kwamba, after retiring, that money should be given back to him because he never benefited anything.

Jambo la tatu, ningependa kuzungumzia juu ya CIDs in Kenya.  Special  branch na CIDs in Kenya,  mimi kwangu ninaonelea ya

kwamba hawa ndio wanaleta corruption zaidi.  Sasa ningependekeza ya kwamba, tuwe na private CIDs,  ili serikali to do away

by  the  CIDs  that  is  deployed  by  the  government.   Lastly,  ningependa  kuzungumzia  juu  ya  kupeana  loan,  especially  rural

development  and  whatever,  hizi  pesa  unaona  ya  kwamba  haswa  zaidi  ma  DCs  ndio  wanasimamia,  lakini  pendekezo  langu

lingekuwa, assistant chiefs, village elders kwa sababu wanakaa karibu na mwananchi huyu ambaye anahitaji hizo misaada,  hawa

ndio wangepatiwa mamlaka ya kusimamia loaning.  

Pia ningezungumzia juu ya universities.  That is juu ya elimu.  Universities tumekuwa nazo  nyingi  zaidi.   Sasa  output  imekuwa

zaidi hata employment imekuwa shida, sasa ningependekeza ya kwamba the universities have to be reduced.  So that the output

kutoka universities -  automatically akimaliza, anakuwa employed.  Thank you hayo ndio maoni yangu.  

Com. Baraza: You are a teacher?

Milimo Macline: Yes I am a teacher.

Com. Baraza: Yeah, thank you very much. What is wrong with people being just educated for the sake of it?  Is there anything

wrong?

Audience: (grumbling)

Milimo Macline: Well, you see - why don’t I answer that question?  You know giving education is different from learning but

then  here,  a  person  ameenda  university  at  a  higher  level,  after  which,  the  particular  student  will  not  get  employment.   Sasa

ningependelea ya kwamba, tuki reduce universities tuta reduce wanafunzi, ili employment I-tally nao.  Thank you.

Audience: (laughter)

Com. Baraza: Mtanyamaza! Peter Sima Mbuzi.  Is he there? He is not there.  Lucas Wafula, Lucas, please.  

Lucas Wafula: Ningependa kuwapongeza nyinyi nyote mwenyekiti pia na wale wenzako ambao uko nao.   Hapa mbele yenu
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mimi kwa majina ninaitwa Lucas Wafula.  Mimi pointi yangu ya kwanza kwanza itaenda kwa upande wa ……..

Interjection (Com. Baraza): Mnyamanze ndio tusikie maneno yake please. 

Lucas Wafula: Pointi yangu ya kwanza inaenda kwa upande wa walemavu.  Katika serikali yetu ambayo ipo sasa  na Katiba

ambayo iko sasa, hawa watu walemavu hawajaweza kutiliwa maanani hata kidogo.  Hawa watu kwa sababu utaweza ukapata

mtu amelemaa, na labda anaweza kuwa na uwezo wa kuweza kufanya kazi kidogo kama yake ya biashara.   Na  kati  ya  hiyo

biashara yake anawezafanya,  nayo serikali ama sijui tunaweza  tukaita  ni  county  council  ama  ni  municipality,  utapata  bado  ile

serikali inamwendea yule mtu kiwete kabisa ambaye anaenda kwa magoti kama huyu mama, na wanamwitisha bado ushuru.  

Interjection (Com. Baraza): Unapendekeza namna gani?

Lucas Wafula: Napendekeza,  hawa kama ni walemavu waweze kufanya kazi kama hata hawawezi kupewa kitu kama  loan.

Halafu waweze kufanya biashara yao ama waweze kufanya kazi ile ambayo wanaweza kujiwezesha kujimudu nayo.  Ili waweze

kuishi kama watu wengine wa kawaida.  

Ya pili ni kwamba,  tuseme  kama  Kenya  kuna  watu  wamesoma  kwa  wingi,  na  labda  kuweza  kupata  nafasi  ya  kwenda  nje,

kwenda kupata  labda kazi,  ama kuna kazi zingine  ziko  nje  ya  nchi,  lakini  unaweza  ukapata  labda  kuweza  kupata  kitu  kama

pasipoti  ama  visa  kwenda  nje  ni  ngumu  sana,  mpaka  lazima  ulipe  pesa.   Hiyo  kitu  changio  langu  nilikuwa  ninachangia  ya

kwamba,  kitu kama passport  iwezi ikatolewa ama hata iwezi ikafikishwa  katika  wilaya  ili  watu  wengine  waweze  kuzipata  na

waweze kuenda hata nchi zingine kwenda kujitafutia kazi.

Ingine ni hawa viongozi ambao tunawachagua na kuwatuma kwenda mbele.  Hawa viongozi wakati  tunawachagua,  ama wakati

wanahitaji kwenda kule kutuwakilisha bungeni, wanakuwa karibu sana na sisi.  Lakini tunapowachagua wanapoenda kule,  hata

kuenda kumfikia inaweza kuwa ni ngumu kwa sababu wewe ulimchagua ni wewe ulimuajiri.  Lakini kumfikia  sasa  inakuwa  ni

ngumu kwa sababu  wewe  haujulikani  mbele  yake.   Ukimuuliza  mzee  labda  ukitaka  kumuona  hajui  wewe  ni  nani,  anapopita

anasema kwamba yeye alichaguliwa kwa ajili ya pesa zake. 

Interjection (Com. Baraza): Unatakaje?

Lucas  Wafula:  Tunataka  sisi  viongozi  ambao  tunawachagua  kweli,  awe  ni  kiongozi  ambaye  amezaliwa  na  anajua  area  ya

mahala pale, hata akienda kuwakilisha tunajua ni mtu fulani. Na  tena sio awe na ofisi katika area  ile ambayo anayoisimamia, ili

watu waweze kumfikia na waweze kutoa shida zao ama hoja zao,  ama matatizo ambayo wanaweza kuwa wanapata.   Ni hayo

tu muweze kubarikiwa.
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Com. Baraza: Peter Wangala.  Gerald Njagi, ulikuwa namba ngapi.

Speaker:  Nilikuwa namba moja kwa ile karatasi ya makutano sasa hakuna.

Audience: (inaudible)

Com. Baraza: Mzee utakuwa patient kidogo, tutakufikia.

Speaker: Tumekaa sana.

Com. Baraza: Mmekaa kwa sababu ninafuata list.  Tunafuata list -  I  don’t have the names. Ngoja  tumalize na huyu, nawajua

mzee, Katiba hii ingine haitarudi hapa miaka mia moja ikwishe, kama hamtakuwa na utulivu, mimi nitasema ondoka muende, na

mtaenda na views zenu.  Ngojea na msipige kelele - sasa mimi I  am psychologically harassed, I can’t work. Endelea.

Hillary Sitati: Mimi kwa majina ninaitwa Hillary Sitati, kutoka Ngoro Ngoro. 

Interjection (Com. Baraza): Nani?

Hillary Sitati: Hillary Sitati.

Com. Baraza: Nani alikuita?

Hillary Sitati: Si umeniita.

Audience: (laughter)

Com. Baraza: Endelea. 

Hillary Sitati: Asante.  Commissioner Madam, pendekezo langu….

Interjection (Com. Baraza): Mukimye huyu mzee apeane maoni yake.

Hillary  Sitati:  Vile  tunajua  nchi  yetu,  inapenda  amani.   Mimi  pendekezo  langu  ni  kwamba,  silaha  zote  ambazo  zinapewa

wananchi ziondolewe ili hii kazi iwe ya serikali peke yake.  Pendekezo ingine, ninaona kwa upande wa utawala,  Bakase  ni watu

wa  chini  sana,  yaani  wazee  wa  mitaa.   Pandekezo  langu  ni  kwamba,  hawa  wazee  wa  mitaa,  wapewe  mishahara  na  tena
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wapewe uniform ya kuonyesha kweli hawa ni watawala.  

Jambo  lingine  ambalo  linahusu  mwananchi  wa  kawaida,  kwa  upande  wa  health  au  kwa  upande  wa  ugonjwa.   Mimi  kwa

mapendekezo yangu ninaona ya kwamba, mtu akiwa mgonjwa, kweli anapata taabu sana.

Interjection (Com. Baraza): Sema pendekezo.

Hillary Sitati:  Pendekezo ni kwamba,  madawa yote ambayo yanatumika  hosipitalini,  bei  ipunguzwe  ili  hao  watimishe  vizuri.

Lingine  linahusu  elimu.   Elimu ni  kitu  cha  muhimu sana.   Walimu  wapewe  nafasi  nzuri  ya  kufundisha  hao  watoto,  wapewe

nidhamu, kujua vile wakiigiza mtoto asipigwe au asifanywe hivi, hii ni njia moja ya kuariabu walimu na kazi ya walimu.  Walimu

wapewe mamlaka yote, kutawala shule waone ya kwamba nidhamu iko kwa hali ya juu.  

Elimu; maoni yangu ninaona iwe tu kama ya zamani.  Watoto  badala  ya kufika form four,  wafike form six, wafanye ile tunaita

East  African  Advanced  School  Certificate.   Kando  ya  hayo  wale  ambao  wako  nyumbani,  pengine  wanataka  kuendelea  na

elimu. Wa introduce ile tunaita private examination, ili mwananchi akiwa nyumbani akitaka kufanya mutihani, aruhusiwe kufanya

huu mutihani.  

Pendekezo lingine,  linahusu  wale  wanaostaafu  kweli  wanapata  taabu  sana.   Pendekezo  langu  ni  kwamba  mtu  akisha  staafu,

apewe marupurupu yake haraka iwezekanavyo, na tena huyu mtu apewe ile tunaita pay slip kuonyesha pesa anapata.  

Pendekezo lingine, kwa upande wa pombe,  mimi napendekeza kuwa  pombe  iweko  na  waweke  time  ya  kunywa  pombe,  na

vijana wale ambao wanaitwa jupukizi hawa wasionekane kwa pombe.   Hata mwanafunzi akionekana kwa pombe adhabu kali

ichuliwe.

Neno lingine ni hili.  Wazee, wazee katika nchi yetu hii. Pendekezo langu ni kwamba,  hawa wazee wapewe heshima.  Wale wa

miaka  nyingi,  kwa  mfano  kwa  upande  wa  Rais  ile  wanasema  oh  jipukizi  nini,  hii  kazi  iwachwe  kwa  wananchi  wenyewe

waamue, sio watu wa mbele kuamua eti chipukizi, eti wachukue nafasi hii.

Interjection (Com. Baraza): Maliza, maliza.

Hillary Sitati: Ingine, kwa upande wa mama na wazee.  Mimi ninaona hivi; mama ni kipawa kutoka kwa Mungu, mzee pia ni

kipawa  kutoka  kwa  mungu.   Mimi  ninaonelea  badala  ya  pengine  serikali  kuingilia  hiyo  ndani  kabisa,  tungewacha  hiyo  kwa

customary law.  Wenyewe watengeneze wajenge nyumba yao.   Kuliko mtu mwingine kuingia na vitina, vitisho  vitisho,  hiyo  ni

kuaribu nyumba za watu.  
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Audience: (laughter) 

Interjection (Com. Baraza): Asante asante sana.  Your time is up.

Hillary Sitati: Thank you very much. I wanted to call you.

Com. Baraza: Felix Wanyama.  Wewe ni nani mzee? Ezekiel can you come.

Ezekiel  Cheruiyot:  Macommissioner  wa  tume  hii  ya  urekebishaji  wa  Katiba  yangu  ni  machache  na  ninaguzia  wabunge

kwanza. Mshahara ya Mbunge  ni  elfu  mia  saba,  elfu  -  millioni  moja,  na  wananchi  wanaangaika  hakuna  barabara  inaaribika,

school  fees  hakuna,  hata  harambee  ya  bursary  fund.   Mshahara  wa  Mbunge  ikatwe  ikuwe  kama  ya  Councillors.   Shauri

tuliwachagua wote, hakuna yule alienda peke yake huko.  

Jambo la pili, mimi ninaongea kuhusu mambo ya shule. Mambo ya shule, watoto  wachapwe  kiboko  kama  vile  tulichapwa  na

mama zetu.  Kuna msemo unasema, “mtoto umleavyo ndivyo akuavyo”.   Kama sasa  nyinyi  serikali  inasema  hakuna  kuchapa

mtoto, what kind of discipline tunapatia hawa watoto? Tunabembeleza kama mayai, hiyo tumekataa kama wazazi. Tulitandikwa

hata sisi wakati ng’ombe walikuwa wanakula mahindi ya mtu hata ingawa hatukusoma.  Tulitandikwa na hatungeweza kuambia

mama, “nilipigwa na mtu fulani” aa, tulinyamaza.  Kiboko irudi kawaida, hata kama ni ku-train watoto, irudi kawaida.  

Jambo la tatu, Bi Mwenyekiti,  sisi hapa tumeumia kabisa,  na sisi tumeshaumia.  Unaona hata huyu Mbunge wa Kwanza hapa,

anasema watu wote watapewa shamba.   Hawa  ni  walaghai  wanaenda  kudanganya  mzee  huko  eti,  “oh  leta  shamba  masikini

wako”, wametumia jina la masikini, kujinufaisha wenyewe na wanawake wao.  Kumbe tunachagua fulani na anakwenda kukata

sisi  mguu  na  slasher  kama  nappier  grass.   Hao  wabunge  hao  wanaenda  Bunge,   wanadanganyana  huko  eti  oh  shamba  ya

Kitalala  ama  ya  wapi,  na  hao  wenyewe  wamekwisha  chukua  eka  mamia  mia  mbili  na  watoto  wao,  na  wanakuja  kuomba

masikini kura,  “saidia Msakuru,  saidia kura”,  mimi ninashangaa, na  sisi  wananchi  tuelewe  hiyo  kitu.   Hapana  piga  kura  ovyo

ovyo.   Angalia  macho,  hapana  danganywa  na  pesa.   Mimi  Napendekeza,  mshahara  wa  wabunge  hata  sitting  allowances

isiwepo, ikuwe kama ya Councillors.  Kama ya Councillor ni elfu kumi, apewe elfu kumi, shauri anapewa hata gari pajero  bure

na serikali,  sasa  yeye anaenda kukaa kaa  huko tu starehe  na  watu  wanaumia  hapa.   Na  anatudangaya  saa  hiyo  alitengeneza

barabara - hii ni kampuni ya Intex, mtu asitudanganye sisi eti Wekesa alitengeneza barabara.  Sasa  mapendekezo yangu kiboko

irudi kabisa kwa shule.  Sisi tulichapwa na tulimalizwa, mbona hatujakufa? (laughter)  

Com. Baraza: Sawa Cheruiyot, enda pale u-sign.  James Wagachunga.

James  Wagachunga:  Mwenyekiti  wa  Tume  ya  kurekebisha  Katiba,  ningependa  kuwasalimu  nyote  katika  jina  la  Yesu,

hamjambo? Yangu ningependa kusema juu ya mjadala huu  wa  siku  ya  leo  kwamba,  Raisi  achaguliwe  na  watu  wote,  ilitusije
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tuwe na mgawanyiko kwa sababu akiwa kama anajulikana na kila mtu, itakuwa ni vizuri. 

Jambo  la  pili  ambalo  ningependa  kuongea  juu  yake,  ni  kuhusu  wale  watu  ambao  huwa  wanaama  kutoka  kwa  vyama.

Kunakuwa na wakati  ambapo mtu anagombea kwa chama fulani, akianguka huko kura,  anaama  anaenda  kwa  chama  ingine.

Kwa hivyo hiyo nafasi pia, tungependa tuiwekee mkaso ya kwamba kama mimi nimetafuta nafasi kwa kiti ya KANU nimekosa,

nisiende kwa kiti cha FORD Kenya, nibaki hapo mpaka miaka mitano ikwishe ili ninganganie wakati  mwingine.  Jambo lingine

ambalo ningependa pia kuongea juu yake ni kwamba kuhusu hali ya mashamba, yule mtu ambaye  anajua  hali  ya  shamba  vile

ilivyo,  ni  yule  mzee  wa  mtaa,  na  tumpe  mzee  wa  mtaa  mamlaka  ili  ashughulikie  wananchi  wake  na  huyo  mzee  wa  mtaa

achaguliwe na wananchi.  Pia tungependa serikali ambayo itakayoundwa, ilipe huyo mzee wa mtaa mshahara.  

Jambo la tatu ambalo ni la mwisho, ni juu ya urithi wa mali.  Iwapo kama mimi labda nimepotea nimeitwa mtu wa mbinguni na

nimewachwa  niko  na  familia  yangu,  ningependa  tuwache  hayo  mamlaka  iwe  vile  watu  wa  zamani  walikuwa  wakifanya  kwa

sababu,  ninajua ya kwamba kama mtoto wangu amepotea ama mimi nimepotea  ninawazazi  wangu  ambao  wanaweza  kulinda

mali  yangu,  kwa  hivyo  isije  iwe  ya  kwamba,  kuna  wakati  mwingi  kesi  zinakuja  kama  mimi  nimewacha,  unaona  bibi  yangu

anaanza kukazania ile mali yangu ambayo nilikuwa nayo,  lakini  hiyo  tungependa  tuwaachie  wazazi  wa  ule  asaidiane  na  hawa

wamama ili wasaidiane kulinda watoto ambao wamewachwa.  

Jambo la mwisho, kuhusu hali ya pombe. Pombe tunajua hata tukipigana namna gani haiwezi kukwisha,  pahali tu tunataka tuwe

na masaa ya kuwachilia watu wawe watumie  pombe  ya  muricha  jinzi  vile  zamani  wazee  walikuwa  wakifanya.   Kwa  sababu

ninajua ile pombe ambayo huwa inaaribu, ni hii ya changaa na mtu akipatika na hiyo pombe ya changaa,  ahukumiwe kulingana

na sheria vile ilivyo.  Kwa hivyo hayo ndio yangu ambayo ningetoa siku ya leo, na Mungu awabariki. 

Com. Baraza: Asante. Salim Bwana.  

Salim  Bwana:  Kwa  majina  mimi ninaitwa  Salim  Bwana.  Na  mapendekezo  yangu,  ya  kwanza  ilikuwa  kuhusu  mahakama  -

korti.   Katika mahakama Kadhi ambaye ni muwakilishi wa  Waislamu  apewe  full  court  ili  aweze  kuhudumia  Waislamu  ilivyo.

Kwa hivyo katika Kadhi’s court lazima apewe mamlaka sio ile ya urithi na labda kuoa.  Aongezee kazi katika korti  yake katika

upande wa Waislamu.  

La pili, ni kuhusiana na mambo  ya  uizi.   Uizi  hapa  tunaona  ni  haki  kila  Mkenya  awe  huru  na  mali  yake.   Na  jambo  kubwa

ambalo lashangaza sana katika sheria ambayo imekuwa ya mbeleni, ni kuwa mwizi anaweza patikana amekuja kuchukua mali

ya mwenzio. Na  katika hiyo hali, utapata  huyo mtu amemudhulumu huyo mtu ambaye mali yake imeenda, na kesho utamuona

amefunguliwa kwa bond.   Hakika hiyo sioni kama ni jambo ambalo linaweza kuwa adabu ya yule mtu ambaye amemdhulumu

mwenzake.  Maanake itakuwa hata inafika mahali mtu anauwawa na kesho utampata mtu mko naye nyumbani na jamaa wanalia

yule bwana amefunguliwa hayuko nyumbani.  Kwa hivyo pale tunaona mambo ya mamlaka ya korti  pia lazima yaangaliwe kwa
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wale watu ambao wanavunja sheria.  Kuna adabu ambayo inawezekana iongezewe kama kwa yule mtu ambaye ameua na pia

asirudi nyumbani, maanake itakuwa ni uchungu sana.  

Jambo lingine pia ni kuhusiana na mambo ya kazi. Hapa kazi unaona lazima kila mtu lazima apatiwe, tunalia kazi lakini kazi ziko.

  Itakuwa ni vigumu sana mtu mmoja awe na ofisi kwa kuwa na karibu kazi zaidi ya tatu.  Ili hali kuna mtu ambaye hana kazi na

anahitaji pia mshahara.   Kwa  hivyo  utaona  kazi  pia  igawanywe.   Kama  mtu  hapewi  kazi  moja,  asije  akapewa  kazi  zaidi  ya

moja.  

Jambo lingine pia linahusiana na mali.  Kwa upande wa mali, kama mtu ametafuta mali  yake,  shamba  ni  lake.   Mtu  aendelee

kufanya kazi yake.   Mtu asije akaangalia kuwa lazima mali ya fulani ikatwe.   Kama mtu anatafuta mali, basi  aendelee kutafuta

mali,  isije  ikapatikana  kuwa  kuna  mali  ambayo  inatakikana  ikatwe  sehemu  fulani.  Kwa  hivyo  hiyo  mali  umepata  lazima  mtu

aendelee  kufanya  kazi  yake  na  tukisema  tukate  mambo  ya  mali,  tutapata  watu  masikini  wengi  sana.   Kwa  hivyo  ninataka

mambo ya mali, watu waendelee kutafuta mali yao.  

Huduma  za  ofisi,  hapo  kuna  tatizo  kubwa  ambalo  tunapata  katika  huduma  zetu  za  ofisi.   Tunapata  kuwa,  katika  ofisi  zetu

ukienda wa kwanza na mwingine akaja wa pili ama wa tatu, itakuwa ni tatizo sana hata mtu wa kwanza kuhudumiwa itakuwa ni

vigumu.   Kwa  hivyo,  tunaomba  katika  huduma  za  kazi  za  ofisi,  ifanywe  kuwa  iangazie  yule  mtu  ametangulia  kufika,  basi

ahudumiwe vile inavyotakikana.  Na yule mwenye atakuja wa nyuma, pia apate ile laini, mwenye atafika mbeleni ahudumiwe na

wa mwisho pia huduma yake itakuwa ya mwisho.  Kwa hivyo kazi ifanywe katika huduma za ofisi, zipatwe kwa usawa.  

Interjection (Com. Baraza): Unamaliza?

Salim Bwana: Bado kidogo. 

Com. Baraza: No, no your last point.

Salim Bwana: My last point is on education.   Kwa upande wa masomo.  Mimi ningeona kuwa  katika  upande  wa  masomo,

katika Waislamu isikuwe kunakosa somo ambalo ni la I.R.E.  ambayo ni  Islamic  Religious  Education,  iweze  kuwekwa  katika

shule zote za msingi zile ambazo ziko Kenya.  Maanake, itakuwa unapea mwanafunzi anasoma lakini ikifika katika somo la dini,

huwa katika dhehebu zingine wanahudumiwa.  Kwa hivyo somo la I.R.E.  liwekwe katika mpangilio wa shule zote.   Kwa hivyo

mambo ya masomo hiyo nafikiri waitilie mkasa.  

Com. Baraza: Asante Bwana,  Peter Wandala, you are the one? Please wait lets deal  with other people.  Felix are  you there?

Can  you  come.  Mathews  Wekesa,  you  follow.   Msife  moyo  tutamaliza,  hamko  wengi  sana.   Na  vile  niliwaambia  hakuna

Commission ingine ya Katiba inarudi mpaka miaka mia moja ipite.
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Felix Wanyama: Utaniruhusu nisome report hii?

Com. Baraza: No, no you just highlight, don’t read anything.  

Felix Wanyama: Mimi ninaitwa Felix Wanyama na nintaanza na wajibu wa Rais.   Ningependekeza ya kwamba Rais awe na

miaka hamsini na tano, na isizidi miaka sabini.  Asiwe mfisadi na asiwe mwanasiasa ama asihusikane na siasa yoyote.   Tuwe na

prime minister ambaye pia anatakikana kuwa na miaka thelathini na tano na isizidi sitini na tano,  na asiwe mfisadi.  Mtu  kama

Cabinet  Ministers,  ningependekeza  ya  kwamba  cabinet  ministers  wapewe  mamlaka  ya  kutosha  kusimamia  wizara  zao  bila

kuingiliwa.  Wabunge pia ningependekeza ya kwamba,  mtu yeyote ambaye atachaguliwa kuwa mbunge, kwanza asiwe mfisadi

na  awe  ni  mtu  ambaye  wale  waliomchagua  wanaweza  kumfuta  wakati  wowote  ikiwa  watathibitisha  ya  kwamba  hayuko

anatimiza  jukumu  lake  lile  ambalo  walimchagulia  murathi  tu  2/3  ya  wale  watu  ambao  wameshika  kura  kwa  area  yake,  wa

petition speaker  wa national assembly.  Na  hii pia iwe pamoja na Macouncillors  pia  iwe  hivyo  hivyo.   Ikija  kwa  upande  wa

shamba,  ningependekeza  ya  kuwa,  mashamba  yote  yawe  chini  ya  serikali.   Na  kila  mwanakenya  yeyote  ambaye  ni

mwanakenya  wa  kuzaliwa,  awe  na  haki  ya  kupata  shamba  hekari  kumi.   Kutoka  kwa  serikali  bila  malipo.   Na  mashamba

mengine  yoyote  ambayo  yanabaki,  mtu  yeyote  ambaye  anataka  kulima  shamba  awe  anaweza  kukodisha  hilo  shamba  kwa

serikali,  awe  anaweza  kukodisha  mara  mbili.   Na  kila  kukodisha  isiwe  inaweza  kuzidi  miaka  thelathini.   Hii  itatuwezesha

kuondoa mambo ya land clashes na hata wazazi kuzozana na watoto wao. 

Kuhusu mambo ya serikali ningependekeza ya kwamba Provincial Administration iwe abolished,  na tuwe na local government

ambayo  iko  na  uwezo,  ambayo  inaweza  kusimamia  mambo  yote.   Kuhusu  mambo  ya  korti,  ningependekeza  ya  kwamba

tunashukuru  kwanza  kwa  sababu  tuna  mambo  ya  family  kort,  lakini  tungependekeza  ya  kwamba  mambo  ya  family  court

mawakili wasiruhusiwe ndani ya mafamily court  instead kwa family court  kuwe na hawa wazee kama jury.   Ambayo  itasikiza

mambo ya family court na kwa hao wazee, 2/3 iwe ni wamama.  Washugulikie hayo mambo ya court. Nashukuru asante.

Com. Baraza: Give us your memorandum, sign there.  Mateus Wekesa.

Mateus Wekesa: Kwa majina ninaitwa Mateus Wekesa sio Mathews.  Ningependa kuchangia kwa haraka sana kwa sababu

nilikuwa nimekaa  na  sikuweza,  ninaona  mengi  ambayo  nilikuwa  nimeandika  yamezungumziwa  lakini  mimi ni  kurudia.   Lakini

kwa ufupi tu ningesema ya kwamba kwa upande wa elimu ningependekeza kwamba turudie ule mvumo wa zamani.  Ili watoto

wetu wanapofanya after form four,  waende miaka miwili tena ya  five  and  six,  baadaye  waende  university  kwa  miaka  mitatu.

Hiyo ninasema hivyo kwa sababu, nchi zetu majirani kama Uganda na Tanzania wako na huo mvumo.  Na hata wengi wetu siku

hizi tunapeleka watoto  Uganda,  kwa sababu ya aina ya elimu ambayo wako nao.   Tunabubuliwa kwa sababu wanasema hiyo

aina  ya elimu ya hapa Kenya si nzuri sana na ndio tukiangalia hata wale wanaenda nchi za nje Amerika na Uingereza,  kufika

kule mtoto anarudishwa mwaka mmoja iliaambatane na yale masomo ya huko.  Hiyo ndio inanifanya nipendekeze hivyo. 
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Jambo  lingine  la  pili  ningependa  kuguzia  ni  upande  wa  usalama.   Usalama  katika  Katiba  ya  sasa  inasema  mwana  Kenya

analindwa  yeye  pamoja  na  mali  yake,  hiyo  ni  sawa.   Lakini  jambo  ambalo  limetushangaza  katika  area  hii  ya  Kwanza,  ni

kwamba  hivi  karibuni  miaka  iliyopita  tulikuwa  na  cattle  rustling.  Watu  waliibiwa  mali  zao,  ng’ombe  zilienda,  na  tukakuta

kwamba  labda  kwa  upande  wa  Katiba  ambao  tukonayo,  kuna  kasoro.   Hakuna  ile  ng’ombe  ilirudishwa  ingawa  watu

walijulikana  wale  ambao  wanaiba  wako  hapo  ngambo,  majirani  lakini  there  was  no  action  taken.   Ukiuliza  security  officer

anasema  sina  uwezo.   Na  ndio  nikafikiri  labda  kuna  kasoro  kwa  Katiba  ambayo  tukonayo.  Na  ndio  ninapendekeza  ya

kwamba, Katiba hii iandikwe kwamba mtu ambaye ataiba ng’ombe ya mwingine, na ijulikane huyu mtu ashikwe.  Alipe hizo ng’

ombe mara tatu, na apate punishment ingine ya kutosha.  

Kwa upande  wa  land  ownership,  title  deeds  tunataka  tupate.   Three  quarters  katika  Trans  Nzoia  watu  hawana  title  deeds,

process  ni ndefu sana.   Tungependelea hiyo iwe reduced,  ili mwananchi  wa  kawaida  haweze  kupata  title  deed.   Pia  on  land

policy, inatakiwa iwe streamline. Sisi hapa Trans Nzoia tunalima na hata tukiwa wafugaji wa ng’ombe wazuri sana,  lakini kwa

sababu ya poor  policy, unaona watu wamelima, wamelima mahindi mingi na hawana mahali pa  kuuza.  Sasa  tukiangalia  hapo

labda  kuna  kasoro  katika  Katiba  yetu.   Labda  haikuandikwa,  ingefaa  pia  iwe  included  ili  mkulima  anapolima  kama

wamechagua wazee wakulima wa Trans Nzoia ni wa mahindi, basi  iwe  mahindi,  wale  wa  Mandera  wafuge  ng’ombe,  basi  ili

market iweze kupatikana. 

Kwa  upande  wa  local  authorities,  masomo  ya  Councillor  awe  form  four,  minimum  qualification.  Na  pia  kwa  upande  wa

mshahara kwa wale Macouncillors, juzi juzi tunasoma magazeti kwamba ma MP wanataka kuongeza mshahara wao uende juu

zaidi.  Hao Macouncillors je, nani anawasaidia?  It appears hawana mtu, or there is no Commission so I suggest kuwe na local

authority service Commission ya kuangalia ama ya ku-review their salaries,  ili nao pia kwa sababu ya maisha inapanda na hao

ndio wako karibu na wananchi waweze kufikiriwa.  

Interjection (Com. Baraza): Is that your last point?

Mateus Wekesa: No there is just about one or two.  Kwa upande wa Judiciary, Madam Commissioner ninaona nchi hii kuna

umasikini wingi, mwananchi anaweza kuwa na shida,  kwenda kortini,  hana  mtu  wa  kumtetea,  kumwambia  wakili  pesa  ni  juu

zaidi, huyu mtu hawezi mambo yake mengi hutupwa kwa sababu hana means za kuweza  kujitetea ama  hana  mtu  anayeweza

kumtetea kortini.  Kama Judiciary inge set that a legal officer anayeweza kuwasaidia hawa watu,  at  a fair fee,  ingekuwa jambo

bora sana. Ili mtu akiwa na matatizo ana tatizo pale asaidiwe, kuliko vile ilivyo open.   Watu wengi wanatupwa nje kwa sababu

ya ile matatizo.  

Jambo la mwisho ni kuhusu ramali.  Tuna disabled wengi sana duniani, tunaambiwa kwamba  katika  every  population  ten  per

cent ni disabled.   And then you can realize vile  mijengo  inajengwa,  tumeangalia  it  has  not  catered  for  a  disabled  person.  So
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mwananchi ambaye ni disabled kwenda kupanda ngazi kwenda kwa ofisi inamshinda.  Ama ramali ndio hiyo nilikuwa ninafikiria

kama wangeweka tukiweka  katika  Katiba,  iweze  kuwasaidia  wale  ambao  kwa  njia  moja  ni  vilema  ama  hii  ingine  ingekuwa

bora.  

Interjection (Com. Baraza): No that was the last point.

Mateus Wekesa: Okay thank you then. 

Com. Baraza: Jus mention that one and then you finish.

Mateus  Wekesa:  Okay nilikuwa ninaangalia upande wa land ownership.  Mimi nilikuwa ninafikiria  ya  kwamba  katika  Trans

Nzoia  area  hii  ambayo  tuko  nayo,  kuna  watu  landless  wengi  sana  wanakaa  katika  mashamba  ya  A.D.C.   Na  hawa  watu

mashamba haya yakigawanywa kidogo,  hawapewi.   Ingefaa wapewe  hata  angalao  wapewe  eka  mbili  na  nusu.  Kwa  sababu

watu wengine wamekaa huko miaka hamsini, sitini na hakuna mahali anaenda,  huyu mtua pewe first priority,  na awe na at  least

eka mbili na nusu.  Na tajiri sana awe na eka mia mbili.

Com. Baraza:  Reuben Chebai,  wapi Reuben? Kama hayuko, Stephen Wakabe.   Don’t be  too impatient, we will reach you.

We are just following the list, you may have come early but all of you came early and then they filled the names, that is what I

am following.  And you are not too many, we will finish.  What is your name Sir? Say it in full.

Stephen Wakabe:  Ninazungumza  -  jina  langu  ni  Stephen  S.  Wakabe.   Ninazungumza  kwa  niaba  ya  kikundi  cha  watu  wa

Ngolo Ngolo.  Tulikutana watu kumi na tano na tukaandika mambo kumi na tano vile vile ambayo tungependa kuzungumza juu

yake au kuambia Commission.  Jambo la kwanza ni usalama na usalama tunaona serikali tunapendelea ilindi mtu na mali yake

vilivyo.  Na ikishindwa kufanya hivyo, mtu anayepata hasara  aweze kushtaki hiyo serikali na serikali imfikie imlinde ridhaa kwa

hiyo  hasara  ambayo  amepata.   Elimu  tumesema  siasa,  tunaomba  iandikwe  siasa  isiingizwe  kwa  elimu.   Bali  elimu  iachiwe

wataalamu  wanaosimamia  elimu.  Tumeona  kwa  miaka  iliyopita  mwana  siasa  anaamka  tu  anasema  leo  ni  8-4-4  na  ajui  hiyo

8-4-4  itaendeshwa  namna  gani,  na  wataalamu  wa  elimu  wamenyamaza  kimya,  halafu  mambo  inaharibika  wanachi  ndio

wanaumia experiment inafanywa kwetu.  Hiyo tunasema ni mbaya.  

Afya  tunaomba  iandikwe  katika  Katiba  kwamba  afya  igharamiwe  na  serikali.   Kwa  sababu  serikali  ina  njia  nyingi  sana  ya

kupata pesa. Ziko nyingi sana, kwa hivyo afya igharamiwe na serikali.  Yaani iwe bure, haki ya kuajiriwa, wenzangu wamesema

kwa wingi ninasema sisi tumesema, kazi moja mtu mmoja, hii itasaidia karibu kila mwananchi aweze kupata kazi.  

Ufisadi, katika Kenya ufisadi umezidi na tunasema iandikwe katika Katiba kwamba serikali iondoe ufisadi wa aina yoyote.  
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Uchaguzi, katika uchaguzi tunasema ufanywe  usimamiwe  na  Tume  ya  uchaguzi  ufanywe  usimamiwe  na  tume  ya  uchaguzi,  na

ulindwe na Tume ya uchaguzi sio Rais.  Ipangwe tayari uchaguzi unafanywa baada ya miaka mitano na ijulikane iwe imepangwa

inajulikana  hata  tukipiga  kura  leo,  inajulikana  mwaka  fulani  mwaka  ujao  uchaguzi  mwingine  unafanywa.  The  next  election

inajulikana kwa calender. 

Utawala,  utawala,  Executive  wamekuwa  ni  watu  wana  nguvu  sana,  wanajulikana  na  wana  nguvu  kweli.   wananyanyaswa.

Mamlaka  ya  Rais.   Mamlaka  ya  Rais  ipunguzwe  sana,  imezidi.   Rais  asiwe  na  mamlaka  yoyote  ya  kutoa  amri.   Rais

asisemekane wala asiwe juu ya sheria kwa sababu Katiba ndio inaleta ofisi ya Rais.   Kwa hivyo Rais yuko  chini  ya  shera  na

akifanya makosa, achukuliwe hatua hata kama bado yuko ofisini.  

Vyama  vya  kisiasa,  sisi  watu  wa  Ngolo  Ngolo  tumefikiria  tukasema  iandikwe  viwe  vyama  vitatu  tu.   Vyama  hivi  visaidiwe

kuendesha kazi yao na pesa  za serikali,  isiwe tu eti chama ambacho  kinatawala  ndicho  kinatumia  hivyo  vyombo  vya  serikali.

Lakini hivi vyama vingine pia visaidiwe.  Tuna sababu ya kusema vitatu.  Tumeandika memorandum iko hapo.  

Mali ya asili.

Interjection (Com. Baraza): You will give us that memorandum. Say that as your last point please,  and then you give us your

memorandum.

Stephen Wakabe:  I will now talk about  viongozi. Viongozi wa aina mbali mbali katika serikali,  hawa watu tuwe  na  code  of

conduct, tumeona shida ambayo iko katika Kenya hii, sio sheria tulizonazo bali,  viongozi wanaotekeleza hizo sheria.   Wengi ni

wafisadi, wezi na kadhalika na watu kama hawa hawawezi  kuendesha  nchi  vizuri.  Hata  kama  tukiwa  na  Katiba  nzuri  namna

gani, viongozi wakiwa watu wachafu, hakuna mambo mazuri yataendelea.   Kwa  hivyo  mengine  yako  ndani  ya  memorandum

yetu hii.  Asanteni.

Com. Baraza: Asante tutasoma.  Job Chelang.

Job Chelang: Commissioners, the Review committee, wananchi at large, my names are Job Kipkemboi Chelang.  I  will give a

general view of the Review of the Constitution.  The opinions I have,  are  personal  and they are  also opinions representing the

public at  large.   I  am addressing you the Commissioners,  as  an aspirant  of  parliamentary  seat  in  Kwanza  constituency  where

you are today.  I take the opportunity to invite you around.  I will start by points;

1) That is on resources;  I would like the Constitution to ensure,  at  all costs,  equal distribution of resources  regardless  of

tribe, party or political affiliations. Nikiongeza kwa sasa  hivi, resources  hazina mpangilio kamili wa kugawanywa katika

sehemu mbali mbali za Kenya.   Ningesema kwamba resources  zote zigawanywe kupitia  kwa  parliamentary  ama  kwa

constituencies.  
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2) Management ya resources za serikali, I will recommend that there be  stipulated Code  of ethics and the Commissioners

should  be  appointed  by  Parliament  by  way  of  vote.   Nasema  hivyo  kwa  sababu  Commissioners  ambao  wako,

wamekuwa appointed na at times wanakuwa sio wazuri hawafanyi kazi kulingana na matakwa ya wananchi.

3) Taxation;  currently  the  revenue  collection  of  the  government  is  very  poor,  because  of  corrupt  revenue  officers.   I

recommend that the revenue officers be  reduced as  much as  possible,  and taxation be done at  source  of  the  product

only.  Taxation kwa upande wa wakulima, mimi ninaonelea taxation iondolewe kutoka kwao.   The reason ya kuitoa ni

kwamba kama itakuwa imefanywa at  source,  itakuwa kwamba mkulima amelipa tax yake akinunua gari ama akinunua

mbolea. Nasema hivyo kwa vile taxation imekuwa expensive kwa wakulima kwa vile ina involve wale watu wanaitwa

accountants.   Na  accountants  at  most  time  wana  con  wakulima,  kuwambia  kwamba  wanawatengenezea  hesabu  za

taxation. Ku avoid hayo maneno, mimi nina recommend kwamba, serikali to tax everything at  source na wawachane na

mambo ya wakulima.  Taxation pia kwa upande wa wakulima ingalikuwa tu kwa upande wa sales only, kama ni sales

inaenda through the local authority.  

4) On the squatters  I recommend that every squatter  apate  shamba.   Serikali  bado  iko  na  shamba  na  nina  recommend

kwamba squatters ambao wako, my opinion is that wapewe shamba kidogo at least kila mtu awe na settlement.  

5) Farmers, I also recommend that a law be enacted to curb all importation of farm produce.   Importatation yote ya farm

produce, kuwe na sheria ya kuweza kufunga kabisa ili produce zetu ziweze kupata market ambazo tuko nazo hapa.  

Interjection (Com. Baraza): Please just wind up that is your last point.

Job  Chelang:  I  will  talk  about  unemployment;  Wakenya  wengi  tumekosa  kazi  kwa  sababu  hatuna  sheria  ya  kuzuia  other

communities ku dominate business katika nchi yetu ya Kenya.   Mimi nina recommend ya kwamba,  kuwe na sheria ya ku curb

businessmen  ambao  sio  wananchi  hasaa  the  Asian  communities  and  other  communities,  because  one  Asian  community

inachukua biashara ya kutosha about ten Kenyans. We want a law to curb them up so that we can also be in business. 

6) On the land issue……

Interjection (Com. Baraza): No just finalize please.

Job Chelang: Let me finalize.  On the land issue I would recommend that since the government controls  use and ownership of

land, it should make it criminal for any person who interferes with ownership, and the offenders, should be jailed for a period of

not less than seven years. Lastly,
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Interjection (Com. Baraza): Your time is up.

Job Chelang:  Let me just say the last one.  It  is  that  I  recommend  that  all  farm  agreements  be  channeled  through  the  Land

Control Board and not to be dealt through the lawyers since the land control  board  ina mambo yote ya mashamba, ingelikuwa

bora ununuzi na uuzaji wote ufanywe katika land control board.  Asante sana. 

Com. Baraza: Thank you.  Is J.W. Ahoya there? Patrick Juma, Reuben Chebai, Charles Kadenge.

Charles  Kadenge:  Asante sana Madam na  Commissioners  wenzako,  bila  kupoteza  wakati  sana,  nitazungumzia  qualities  za

presidential candidates. Presidential candidates mmeambiwa na wenzangu anatakikana awe above tribal lines as the first quality.

  Halafu  vile  vile,  huyu  President  powers  zake  ziwe  curtailed  ili  Judiciary  iwe  independent  na  bunge  vile  vile  iwe  na  more

powers.  Halafu wenzake ambao ni Vice President, Prime Minister na his Deputy wawe directly elected by the public.  

Pointi ya pili ninakuja kwa ballot boxes.  Inatakikana hizi  ballot  boxes  ambazo  tunapigia  kura,  ziwe  rangi  ya  black  au  red  au

green, they should be transparent,  ziwe white, na ikiwezekana ziwe connected to the internet so that electorate  akiweka  kura

yake  ndani,  inahesabiwa  direct  to  the  headquarter.   Vile  vile  katika  kituo  cha  kura  inatakikana  kura  zihesabiwe  pale  kabla

boxes hazijaenda.  

Tatu, corruption,  ufisadi; mambo ya ufisadi, any leader  ikiwa government SACCOs  or  any  politician,  an  MP  or  a  Councillor

ambaye anapatikana ame embezzle public funds, tuna suggest kwamba, tuna recommend anti corruption unit isambashwe katika

all  districts  all  over  the  republic,  so  that  to  deal  na  such  leaders.  Kwa  sababu  some  areas,  public  funds  ambazo  zimeletwa

kutengeneza barabara, bursaries au zifanye mambo ya maji, they are being misused by few greedy individuals. 

Com. Swazuri: What do you recommend?

Charles Kadenge: They should be charged before the court  of law and if they are  guilty then they should be jailed.  It  should

not only apply to these leaders, hata akiwa kiongozi wa hosipitali, awe kiongozi wa shule, especially hapa in Trans Nzoia,  there

is a very big mess about public institutions.  

Nakuja  kwa ministry of defence.  Tumeonelea  kwamba,  soldiers  all  over  the  defence  department,  kuna  areas  nyingi  ambazo

vijana wetu ambao wamemaliza shule, hawako recruited.   Kwa hivyo tunge recommend kwamba katika all over the republic,

each sublocation, ingetoa at least some boys waende ku serve the nation.

Interjection (Com. Baraza): Thank you Mr. Kadenge. 
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Charles Kadenge: Not yet.

Com. Baraza: You know it is coming to rain again, just one point.

Charles Kadenge: Councillors should have a minimum education of form four and we should not allow Councillors to elect the

Mayor or the Chairman.  The Mayor or Chairman should directly be elected by the public after the elections.  

Com. Baraza: You leave us that memorandum.  It is a good one, leave it there we shall read it.  ....(inaudible)  just give it to us.

Joyce Kibiabare, you will be followed by Stephen Wanyonyi.  

Joyce  Musembi:  Asante sana  Madam  na  Macommissioner  wote  ambao  mmefika  hapa.   Majina  yangu  ni  Joyce  Musembi

Kibiabaye,  nikitoka  Ngolo  Ngolo.   Yangu  ningependekeza  ya  kuwa  kwa  upande  wa  haki  ya  wanawake,  watoto  wa  kike

wapewe haki sawa,  ya kinyumbani, ya kisomo, sawa na wa kiume, na hawa wanawake wakiitimu wapewe  nafasi  ya  kazi  na

promotion sawa na ya wakiume pia uongozi.  Watoto walemavu wapewe usaidizi na serikali kwa kuwa wakiwachwa hivyo sisi

hatutaweza kuwasaidia sana.   Na  wanawake wapewe  haki  yao  na  waume  zao,  for  example,  mahari.  Tumekuwa  na  divorce

nyingi sana kwa sababu ya mahari.   Mtu asipolipa mahari ana divorce kesho analeta mwingine.  Kwa hivyo serikali inatakiwa

kuchukuwa hatua kwa upande wa mahari ili wanawake wakae vizuri kwa maboma zao.

Com. Baraza: Walipe mahari?

Joyce Musembi: Walipe mahari kwa sababu hawalipi mahari ndio wana divorce kesho wanaleta mwingine.  Kwa upande wa

maendeleo  ya  wanawake  inatakikana  usimamishi  wa  haki,  siku  hizi  kumekuwa  na  ufisadi  mwingi  sana.   Wakubwa  ambao

wanasimamia  maendeleo  ya  wanawake  hawaangalii  wadogo  ambao  wako  chini  yao.   Kwa  hivyo  ufisadi  umekuwa  hapo

mwingi,  ndiposa  hata  wamama  walemavu  hawawezi  kusaidiwa.   KPR  wanatakiwa  hata  wasaidiwe  zaidi  kwa  sababu  hao

wanasaidia polisi sana kwa kukimbia upande wa grassroots.  Ni hayo.

Com. Baraza:  Asante sana Joyce.   Stephen Wanyonyi.  If Stephen is not there Andrew Kibweche.   If  Andrew  is  not  there

Josephat  Sholo,  this one came.  Yohana Koech,  Welela  Paul  ameongea,  Jona  Chelao  Chelali,  ameongea,  Sophia  Wakhoho,

Selina Wafula, and Sophia where is she? Ukae karibu, you are who? Sit there utafuatiwa na Selina.

Sophia  Wakhoho:  Mimi ninaongea  kuhusu  mabibi  wajane,  hawasaidiwe  na  hakuna  maendeleo  kwao.   Wakileta  msaada,

wanasaidia  kusomesha  watoto  wenye  wako  na  walimu  na  mabibi  wajane  watoto  wao  wanabaki  tu  nyuma  hawasomi  na

wanataka  kusoma.   Na  tuna  wamama  wakunga  inatakikana  muwasaidie  wapate  uniform  tena  muwasaidie  kama  mshahara

kidogo ya kuwasaidia nyumbani.  Ni hayo tu.
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Com. Baraza: ……….(inaudible)

Sophia Wakhoho: Kwa wamama wakunga.

Speaker: Wanaozalisha wamama, kupata watoto.

Com. Baraza: Midwives? Ok. Selina, halafu Pauline, Dina Wafula.

Dina Wafula: Kwa majina Commissioner,  ni  Dina  N.  Wafula.   Na  nitazungumza  juu  ya  mashamba.   Katika  mashamba  ya

Trans  Nzoia,  mimi nikiwa  mzaliwa  wa  hapa,  1942  na  kutokea  hapo,  ningependekeza  ya  kuwa  kama  kutakuwa  na  nafasi,

ambayo  mashamba  yatagawiwa,  serikali  ingejaribu  kuchunguza,  wale  wazaliwa  wa  hapa,  ambao  wengine  wanamaliza  hata

miaka  sitini  kabla  hawajaonja  kitu,  hata  kama  ni  kidogo  hawa  watu  wawa  conside.   Halafu  jambo  la  pili,  wakina  mama,

wangekuwa  mstari  wa  mbele,  kwa  maana  hata  nasi  tulipata  vitambulisho  kama  wazee.   Na  unauna  ya  kuwa  wazee  hawa

wengine ni walaghai, anapopewa shamba, pengine anaenda kuuza kabla ya mama hajajua.  

Halafu jambo lingine la pili ningependa kuzungumzia juu ya makanisa.   Katika Kenya yetu mzima, tunaona ya kuwa  makanisa

imekuwa nyingi, na inaleta shida nyingi kwa maana sijajua ya kuwa makanisa inapoendelea hatukatai  lakini  ingine  ina  tabia  ile

ambayo haistahili hata mtoto aingie kule, anapoingia kule, inaonekana kama ameenda tu mambo mengine.  

Jambo langu la tatu, ningependa nizungumzie juu ya serikali kupeana ma condom kwa watu.   Hilo jambo limefanya watu wengi

sana wameanguka, kwa maana wanajua eti hiyo ni kinga ya ugonjwa wa ukimwi.  Lakini kwa upande wangu ningependekeza

iliirekebishe kila mtu ajiamini, na aone ya kwamba akae kama mtu ambaye anastahili aishi katika nchi yake kwa uhuru.  

Jambo  lingine  ninazungumza  kuhusu  watoto  wetu  wasichana.   Hawa  watoto  wetu  wasichana,  wanapoendelea  kwa  kusoma,

kuna wazee ambao wanaitwa sugar daddy,  wanatafuta hawa watoto.   Wanapowatafuta,  mtoto  anampata,  na  huyo  mzee  ana

mabibi zake ama ana bibi yake,  huyo mtoto pengine anaoleka naye na tunaona hawa watoto  tungeweka sheria  ya  kufundisha

hao watoto, ili wasipatikane wakiolewa na mtu wa wanawake wane, watano, sita.  

Point  ya  mwisho,  ningependekeza  kuhusu  wajumbe  ambao  tunawachagua,  tunachagua  wajumbe  kutoka  kwa  area  zetu,  na

tunapo wachagua sisi tunaona ya kwamba,  hawa ni wafanyikazi wetu.   Kufika kule wanajiita eti hao ni waheshimiwa, na mimi

ninaona  raia  ndio  mheshimiwa,  yeye  ni  mfanyikazi.  Kwa  hivyo  tunataka  serikali  iwajulishe  ya  kwamba,  sisi  raia  ndio

waheshimiwa kwa maana tumemchagua, tumemtuma atufanyie kazi. Asante.  

Com. Baraza: Na akiitwa mheshimiwa hakufanyii kazi? Huwa hawarudi kufanya kazi au…
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Dina Wafula: Harudi, yeye ni mheshimiwa atarudi lini nyuma?

Com. Baraza: Paulina Logiel, utafuatiwa na Alfred Maloba. 

Paulina Logiel: Kwa majina ninaitwa Paulina Logiel.  Mimi ninatoa maoni juu ya uandikishaji wa kazi ya serikali kama askari.

Unaweza  kuta  wakati  wanaandikisha  askari  wanasema  kwa  wilaya  fulani  wanataka  watu  kama  kumi  ama  ishirini,  na  kuna

wilaya ambayo ni wilaya moja tu na ni kabila moja,  na kuna wilaya  ingine  kama  upande  za  Kericho  hivi,  kuna  wilaya  karibu

mbili ama tatu na kabila………….hasara iko ndani hapo, mimi ningependekeza hivi, wakisema kama ni watu kumi, wawe watu

kumi hata kama wilaya imegawanywa mara mbili, ndio tuwe na usawa katika ajira ya kazi ya serikali kama askari.  

Ya pili tena nikiongezea hapo kwa ajili ya ajira,  kuna wilaya hata kama Trans Nzoia,  hii ni wilaya ambayo makabila zote ziko

ndani yake, ningependekeza kuwa wale kabila wote wako hapo, tofauti na kitambulisho ambacho umepata katika wilaya yako.

 Wapate  kuandikwa  hapo  hata  kama  ni  kabila  gani  hata  kama  amepata  kitambulisho  kwa  wilaya  gani,  waandikiwe  hapo,

wachukuliwe tu hapo.  Ningependekeza tena kwa ajili ya upande wa lugha ya kitaifa, mimi mapendekezo yangu ni kuwa tuwe

na  lugha  moja  ya  taifa  kwa  sababu  tukiwa  na  lugha  moja  ya  taifa,  makabila  zote  wanaweza  kuelewana  katika  kila  jambo

ambalo wanataka kulitekeleza.  

Ya  tatu,  ningezungumzia  juu  ya  cabinet  ministers.   Kuna  kabila  ambalo  tangu  tupate  uhuru,  wanapata  assistant  Minister,

hawapewi ministry.  Kwa hivyo mimi mapendekezo yangu ni kuwa,  at  least  kila  wilaya  ipewe  minister  mmoja  wa  kusimamia

ministry fulani. 

Ya nne, juu ya uchaguzi wa Rais, ningependekeza tuwe na uchaguzi wa Rais moja kwa moja kutoka kwa wananchi wote nchini

nzima.  Kwa sababu kiongozi ambaye amechaguliwa na wananchi wote,  anaonekana ni kiongozi ambaye amependwa all over

the country. 

Ya tano, ningependekeza tena kuwa Katiba ieshimu tofauti za kitamaduni na kabila katika nchi yetu.  

Ya sita, ningependekeza Katiba itambue tarehe ya uchaguzi itaje,  ili wananchi wote wawe tayari kwa wakati  huu wa uchaguzi.

Asante. 

Com. Baraza: Asante sana Paulina jiandikishe hapo. Alfred Maloba, utafuatiwa na Nelson Wanyonyi.  

Alfred Maloba:  Asante sana.   Majina yangu ni Maloba Alfred kutoka hapa,  nikiwa mkaaji  wa  hapa.   Mapendekezo  yangu

ningependelea kwanza nikisema ya kwamba, ile bunge tuko nayo inamaliza muda wake saa  hizi, na ikiwa inamaliza muda wake

saa hii, walihapa ya kwamba watatufanyia kazi na tuliwachukuwa kwa miaka tano.  Huu muda unakwisha na nyinyi 
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Commissioners ndio tumepatia mamlaka ya kubadilisha Katiba,  sasa  mambo ya Katiba na uchaguzi uwe kando,  uwe separate

ili, uchaguzi ufanyike kama kawaida.   Hii bunge ikwishe, irudi nyumbani mwisho wa mwaka huu nayo Katiba kama haitakuwa

imekwisha, kufikia mwisho wa mwaka huu.  Iendelee kufanya kazi yake,  nyinyi  Commissioners  muko,  na  ikiwa  tutakuwa  na

bunge ingine kwanzia mwezi wa tatu,  hiyo bunge iendelee na mambo ya kurekebisha Katiba.   Sasa  mtu  kusema  ya  kwamba

section itafanyika mwaka ujao kwa sababu ya ku-review Katiba, hiyo itoke kabisa.  Hiyo ni kulingana na mapendekezo yangu.

 

Tunataka mamlaka ya Rais ipunguzwe. Rais achaguliwe na 25% in at least five provinces.   Hizo kura na afanye kazi kwa muda

wa miaka tano,  maximum two terms.  Rais atengeneze a government of national unity so  long  as  hao  watu  ambao  wanapewa

mamlaka katika serikali,  wanafanya kulingana na academic performance.   That is anybody appointed to be  a  minister,  should

have the qualification to run that ministry, no matter which party he comes from. Sasa  tuwe na muungano wa serikali kulingana

na vile vyama ambavyo viko kwa bunge.  Jambo lingine ni kwamba,  tuwe na a presidential  advisory committee.   Tumeshaona

mambo mingi sana ikizungumzwa.  Rais kama anatembea kwa mkutano wa soko anazungumza mambo ambayo yanahusu state

mzima.   Mambo  kama  haya  tunaweza  ku-avoid  tukiwa  na  a  presidential  advisory  committee  ambayo  itakaa  chini  kuadvise

President  na  azungumze  mambo  ambayo  yanahusu  nchi.   Sio  kwa  market  place  ama  in  a  public  rally,  lakini  kupitia  kwa

presidential advisory committee.   Sio mtu anapita sokoni anasema kwanzia leo nimesema kitu fulani na inakuwa sheria ina run

nchi nzima. 

Jambo lingine ni kwamba,  Rais  atengeneze  serikali  na  jambo  kubwa  sana  la  serikali  liwe,  kuhudumia  wananchi  na  kuangalia

economy ya nchi inaendelea ili kila mwananchi afanye kazi na akiwa mkulima, apate  ile jasho yake kwa ukulima na ajitegemee.

Sio  kufanya  mambo  ya  siasa,  mtu  anafanya  mambo  ya  siasa,  mtu  anafanya  mambo  ya  siasa  na  amechaguliwa  kama  Rais.

Amefanya  muda  mwingi  anazungumza  mambo  ya  Rais  na  anawacha  mambo  ya  economy  inakwisha.  Sasa  kila  mtu  tunaona

campuni mingi hapa Kenya zimeanguka kwa sababu of too much faulty.  So  this country we need a manager we don’t need a

politician.  

Jambo  lingine,  ministers  and  civil  servants,  they  should  hold  one  post.   Na  wewe  kama  umekubaliwa  kuandikwa  kama  na

serikali,  fanya kazi ya serikali,  kama wewe ni mwalimu, fanya kazi ya ualimu.  Usije tena kuanza kuingilia mambo ya  biashara

ama kufanya kazi mara tano. Unashika cheo hapa, unashika cheo ingine pale.  Tuwe na one man-one post.   Na  kama wewe ni

mfanyikazi wa serikali, fanya ile kazi ya serikali na ulipwe vizuri, serikali ikulipe vizuri, ili tusiwe na double duties.   Unapata  mtu

ameweka  kwa  kiti  ameweka  koti  na  ameondoka  ameenda  kufanya  business  yake,  wewe  ni  mwalimu,  umewacha  watoto

shuleni, umeenda kulima shamba.   This is double dealing.   Tuwe  na  mtu  akifanya  kazi,  kama  umeamua  kuenda  in  the  public

sector, uende ufanye kazi kwa public sector.

Com. Baraza: Go to your next point, your last point, I will give you a minute.
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Alfred Maloba: My next point is kilimo, pesa  zote ambazo mkulima anatumia, iwe chini ili tuongeze mapato yetu.  unaangalia

mambo  kama  mbolea,  seeds  tunapanda  hapa  Trans  Nzoia  lakini  ni  bei  ya  juu  mpaka  mkulima  anashindwa  hata  ku-afford

kununua.  Ndio tunapata substandard seeds mkulima anatumia na hii inafanya mapato kuwa chini.  

Cattle rustling, watu ambao wanaongea mambo ya tuseme ya kwamba wewe umechaguliwa kama mbunge, unaongea mambo

ambayo yanafanya watu wako kwenda ku-incite watu wako na kuendelea kupiganisha makabila.   Wewe kama umechaguliwa

kama mbunge, kazi yako iwe ni ku preach peace  among all this  people.   War  mongers  should  not  be  allowed  to  vie  to  any

elective post or hold any public office. Like we have heard from the Pokot  area.   We have heard somebody a war monger,  a

very big war monger, because he is holding a very big post in the government, he goes above the law and let people  to continue

harassing this neighbouring communities.  Ni hayo tu.

Com. Baraza: Thank you leave us your memorandum there.   Nelson Wanyonyi, Nelson Deya kama hayuko.  Peter  Wasike,

kama hayuko, Stephene Wakasa, you have spoken. Joel Metelong, Godfrey Kibor.  Are you Godfrey Kibor?

Godfrey Kibor: Wacommissioner siku ya leo nasema asante sana.  Mimi ni Godfrey Kibor na nina maswala karibu matatu hivi

ya kuzungumzia.  Kwanza kabisa nitazungumzia juu ya uchumi wa serikali.  Kwamba katika serikali yetu, hakuna miundo misingi

ya kuhifadhi pesa, na kutoa pesa ambazo zinaweza tumika hata katika miundo zote ambazo serikali inapanga.  Sasa  siku ya leo

ningependekeza  ya  kwamba,  kuwe  na  muundo  wa  kuweka  pesa  na  hizo  pesa  zihalalishwe  ili  zipewe  wananchi  wanaohitaji

haswa  katika  ukulima.   Kwa  mfano  hapa  kilimo  cha  mahindi  tunahitaji  mvumo  kama  huo,  wa  kuweza  kutoa  pesa  ambazo

tunahitaji  ili  tuweze  kufanya  kazi  bila  ya  kutegemea  mambo  ambayo  serikali  inasema  kwamba  ingeweza  kuongeza  bei  ama

inaweza kurudisha bei chini.  

Jambo  la  pili  ambalo  ningependa  kuzungumzia,  ni  jambo  ambalo  linahusu  mashamba,  sheria  za  Kenya  haswa  zinazohusu

mashamba zinahitilafu kidogo,  kwa sababu hakuna sehemu iliyomwafaka ambayo Katiba imeelezea  kwamba  kuna  uwezo  wa

mtu kukaa  katika  shamba  bila  kunyanganywa  kwa  sababu  twaweza  kunyanganywa  hata  kikao  hiki  kwa  sababu  kuna  mtu

amechukua.  Ningependekeza kwamba kuwe na sheria maalum ambazo zinaelezea ukweli na ukweli kwamba,  mtu akiwa raia

wa Kenya aweza kukuwa katika ardhi bila ya  kuweka  katika  sheria  ambayo  inaitwa  adjudication  ama  consolidation  ama  ile

inaitwa trust land.  Sababu zote tunaona ni kama zinaleta hitilafu kidogo.  

Na jambo la mwisho kabisa kwa sababu watu wengi wamezungumzia juu ya jambo hili bila kukoma,  ni kwamba madaraka ya

Rais yapo juu sana na yapo juu sana kwa sababu hata katika Katiba yenyewe, ni  kwamba  Katiba  iliandikwa  haswa  kulenga

wananchi wa Kenya.   Tungependa Katiba ya saa  hizi  iwalenge  wananchi  na  isilenge  Rais  ama  isilenge  mtu  binafsi.  Na  hivyo

basi,  jambo  la  mwisho  ambalo  nilitaka  kulisema  ni  kwamba,  Katiba  ambayo  itaandikwa  wakati  huu,  iwe  Katiba  ambayo

itakuwa na uwezo wa kujilinda.  Ijilinde kwamba haiwezi kupinduliwa na mtu yeyote.  Na ijilinde kwamba inafanya kazi ambayo

imeandikwa  kuifanya.   Kwa  mfano,  sehemu  kama  chapter  one  ya  Katiba  yetu  inaandikisha  nchi  ya  Kenya,  jina  inaitwa
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“Kenya”, lakini katika  sehemu  hiyo,  kuna  nafasi  ya  mimi kusimama  na  kusema  kuna  haki  kwamba  sehemu  hiyo  jina  Kenya

halina maana kwa sababu, there is no defination for this name. 

So,  tunataka kwamba Katiba ambayo itakuweko,  iwe katika every clause.   It  should  be  protected  by  the  Constitution  itself.

Isiwe na ile hali kwamba unaweza kutoa kipengele katika section moja, ambayo inaenda kukatwa tena.   For  example in human

rights, fundamental rights.  You find that those people  working in the fundamental rights, if they are  adjudicators  as  judges  or

advocates,  atatetea  fundamental rights, lakini katika sehemu ya pili utakuta sheria hiyo hiyo yenyewe imempa mtu ruhusa  kwa

mfano, akiwa anadumisha kazi ya serikali kumuibia mwingine.  Na sheria hiyo ipingwe kwamba asishikwe kwa sababu alikuwa

anafanya kazi na amemuibia mwingina.  Basi ningependa kusema yangu ni kwamba haki za mwanadamu katika nchi ya Kenya

zisimlenge Rais na haki za mwanadamu katika Kenya zitueleze kwamba mwanadamu ana haki ya kuishi na Katiba imlenge mtu

tu binafsi.  Asanteni. 

Com. Baraza: Asante sana Mr. Kibor.  Councillor Situma.

Cllr.  Situma:  Ninawakilisha  FORD  Kenya,  Kwanza  sub-branch.   Sisi  kama  watu  wa  FORD  Kenya  katika  Kwanza,

tungependelea kuona Katiba iliyo ya ukweli ambayo ina uhaki.  Sababu nchi yetu hii inaangukia mali pengi sana pa  umasikini,

ugonjwa,  insecurity,  corruption  na  mambo  mengine  hayo.   Hii  inamaanisha  kwamba,  hii  Katiba  mtakayoandika,  iwe  nzuri

ambayo itaweza kutusaidia ili isiwe inabadilishwa ovyo ovyo, vile inafanywa sasa hivi.  

Jambo lingine, nitaongea juu ya citizenship. Mtu yeyote ambaye amezaliwa Kenya,  mzazi ni Mkenya na wazazi  wake  wote  ni

Wakenya,  wapewe  vitambulisho  kama  vile  wanapopeana  kazi  ya  hosipitali  kwa  watoto  ambao  wanaenda  kuzaliwa  kwa

hosipitali.  Isiwe na mambo yoyote kwamba itafikia wakati fulani ndio wapeane.  Pia Katiba hii iweze kuruhusu Mkenya yeyote

ambaye amefikia miaka kumi na nane, apewe passport free na iwe inatokana na Katiba.  

Jambo lingine, nitaongea juu ya devolution of powers and strong local authorities.  Jambo hili, ninaomba kwamba serikali ya saa

hizi imeweza kufanya local authorities kuwa  kama  ni  wale  watu  wanakaa  tu  mali  pale  hawana  maana,  na  ambao  ni  viongozi

ambao  wako  mashinani.   Ninaomba  kwamba  Katiba  hii,  iweze  kupatia  serikali  ya  mitaa  uwezo,  na  pia  iweze  kuwasaidia

financially, na pia yale mamlaka ambayo yako na administration kwa mfano kama, P.C., D.C.,  Chief,  Sub-chief,  mamlaka hayo

yatolewe yapewe hao watu wa local authority.  Chiefs wenye wako saa hizi, D.C. na P.C.  wapewe kazi zingine kwa ministries.

 Hii  ilitumika  wakati  ule  wazamani  wakati  wazungu  walikuwa  wanatutawala  na  hivi  sasa  imetokea  mahali  pa  kuweza

kunyanganya  Wakenya  mashamba  na  pia  unaweza  pata  kwa  mfano  D.C.  anaweza  kuja  kama  Kitale  kutoka  Mombasa,

atatumia nafasi hiyo kutoa watu kule Mombasa, awalete mahali hapa sababu yeye ndio chairman wa kupeana mashamba.  Hivo

sasa ninasema huo uwezo upewe wale waliochaguliwa mahali hapo,  ndio wanajua ni kina nani hawana mashamba na kina nani

wanastahili kupewa.  Na pia hii hali imewawezesha hata Rais saa hizi wa nchi hii, kwa kila district  ako  na shamba not less than

700 hectares.  Hiyo ninasema mashamba haya yote yaweze kutolewa kwao, na mtu wa juu zaidi akuwe na hectare  hamsini, na
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mtu wa chini sana awe na hectare tano.  Na zile mashamba zingine zimebaki, zibaki chini ya serikali ili iweze kufanyia kazi kama

kwa mfano katika Trans Nzoia tuna vitu kama ADC.  Iweze kumiliki vitu kama hivyo. 

Upande wa ubunge.  Sisi kama  FORD  Kenya  Kwanza,  tunaona  kwamba  bunge  ya  saa  hizi  haitusaidii  jambo  lolote  sababu

imekua just a mere rupersome of the President.

Interjection (Com. Baraza): Now Councillor, Commissioner wants you to clarify something. 

Com. Swazuri: Nimesikia ukisema kwamba President yuko na 7,000 hectares in every district.

Cllr. Situma: Nearly every district.

Com. Swazuri: Do you have prove of that?

Cllr. Situma: Yes, in Kwanza in my ward….

Com. Swazuri: I am saying every - you said every district not Kwanza - every district.

Cllr. Situma: Ninasema hivyo kwa sababu, mashamba haya amepeana watoto wake kwa kila district, na yeye mwenyewe ana

shamba, kwa mfano Trans Nzoia….

Com. Swazuri: Councillor itakuwa ni vizuri ukitoa tu maoni kwa issues, usijaribu ku personalize, just give your issues straight.

Cllr. Situma: Nilitaka kukariri ili muelewe.

Com. Swazuri: Don’t personalize and just give your views on the issues, please, that is a rule.

Cllr. Situma: Asante.   Upande wa parliamentary, bunge ya saa  hizi, imerudishwa  kuwa  kama  rubberstamp  ya  Rais,  akitaka

jambo lolote kulifanya anatumia bunge kwa mfano, anaweza tangaza jambo kuhusu nchi,  wananchi  wote  wenye  wako  katika

nchi hii wanaamini kuwa Rais amesema jambo,  baadaye utasikia kuwa bunge inasema inaunga jambo  fulani  mkona  na  jambo

hilo litabadilishwa kulingana na vile Rais alivyokuwa anataka. Sasa ningependa kuwa bunge itakaa Katiba iruhusu bunge ya sasa

iwe ya mseto ambayo tunakuwa na waziri mkuu ambaye atasimamia mambo ya bunge na Rais abaki na ile ofisi tatu ile ya Head

of State, mkuu wa majeshi na Executive.  

Interjection (Com. Baraza): Please summarize we shall read your memorandum.  Give us your next last point.  We shall read
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the memorandum give it to us.

Cllr.  Situma:  Asante.  La  mwisho,  nitaongea  juu  ya  mashamba.  Katika  Kenya  tumehusika  sana  hasaa  kuona  mambo  ya

mashamba inapotolewa kwa mtu mmoja yakienda kwa mtu  mwingine.   Tunapendekeza  kwamba  tuwe  na  Land  Commission

ambayo itahusiana na mambo ya mashamba.  Hii Land Commission,  kama  kuna  mahali  popote  shamba  linatakikana  litolewe

kwa wananchi, shamba hili lihusishe madiwani, na wabunge walio mali pale ili waweze kupea wale watu wanahitaji mashamba,

isiwe kuwa shamba linatolewa vile siku hizi zinatolewa hivo.  Hii ndio ilikuwa point yangu ya mwisho.

Com. Baraza:  Thank you very much.  Please give us  the  memorandum  we  shall  read  it.   Thank  you.   Councillor  Mathews

Wafula.  

Cllr. Wafula:  Chairman  wa  siku  ya  leo,  na  wale  wenzako  ambao  unafanya  kazi  nao,  asante  sana  kwa  kuwa  na  sisi  hapa.

Neno langu la kwanza ambalo ningezungumza, ni kwamba,  kuna watu wengi  katika  Trans  Nzoia  ambao  tunawaita  squatters,

ambao  ni  watu  hawana  mashamba.   Na  katika  Trans  Nzoia  kuna  mashamba  ambayo  ni  ya  serikali,  kufikia  kwenu

Commissioners, nawauliza mimi napendekeza kwamba kila yule ambaye hana shamba, katika Trans Nzoia headquarters,  wawe

watu wa kwanza ikiwa shamba lolote lapatikana la serikali wapewe.  

Ya  pili,  katika  Kenya  hapa,  kuna  watu  chairman  ambao  wana  mashamba,  wako  na  shamba  Trans  Nzoia,  ako  na  shamba

Nakuru,  ako  na  shamba  Uasin  Gishu  na  mahali  pengine  pote.   Mimi  ninafikiria  namna  hii  Madam  chairman,  nyinyi  mfikirie

kwamba, serikali ifanye Commission yoyote ichunguze ni akina nani ambao wana mashamba millions na billions of acres  when

others have no shambas katika Kenya.   Na  wale ambao wasio na mashamba, serikali inunue mashamba ya watu  wale,  ikiwa

iliwapa halafu wapeane kwa wale ambao hawana mashamba. 

La tatu, nazungumza juu ya health.  Watu ni wagonjwa sana katika Kenya, maradhi mbali mbali. Na  katika Kenya inasemekana

hakuna pesa  kweli.   Ikiwa serikali inasema hakuna pesa,  na wagonjwa wako humu ambao  hawana  pesa  kabisa  hawana  kitu

chochote.  Wataishi namna gani?

Com. Swazuri: Make a proposal.

Cllr.  Wafula:  My  proposal  is  that  please,  let  the  government  give  free  health  facilities.   Thank  you.  Yakufuata  mimi

ninapendekeza ya kwamba, tuwe na prime minister.  Kwa sababu prime minister, kila wakati  ako  katika bungeni.  Kuliko yule

President ambaye anakaa tu nje anapelekewa tu mambo na kusoma kwamba wamezungumza hayo maneno namna hii.  Tuwe

na  Prime  Minister  awe  kiongozi  wa  ministers  wengine  katika  parliament.   La  kufuata,  mimi  ninasema  chairman  uwezo  wa

President  uwe  reduced.   Maana  yake,  vitu  kama  Judiciary,  be  independent.  Kitu  kama  Public  Service  Commission  iwe

independent, na zingine ziwe chini ya Rais ili kwa maana yeye atapeleka order  tu kama kesi  imefanywa labda watamngoja atoe
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mambo yake ya muhimu.  Kwa  hivyo  Judiciary  and  Public  Service  Commission  to  be  independent.   La  kufuata  ni  kwamba

Mayors and chairmen of councils be elected directly by the people.  La mwisho, nawauliza nyinyi Commissioners,  mimi nafikiria

tuwe na Constitution mpya kabla ya kuingia kwa election  mpya.   Na  ninawauliza  nyinyi  mharakishe  Commission  hiyo  isitupe

mauwazi  ya  kusema  wairishe  Parliament  mpaka  mwaka  mwingine.   Commission  yenu  hii  ambayo  mko  ndani  yake,  imalize

mambo yote mwaka huu na mwisho wa Parliament hii, mtupe uwezo wa kufanya elections.  

Com. Baraza: Asante umemaliza?

Cllr. Wafula: Ee naona kama ninamaliza.

Com. Baraza: Hata wewe pia uarakishe vile sisi tunawaharakisha, wewe uharakishe ndio sisi tuharakishe.  

Cllr. Wafula: Mwisho, mimi napendekeza kwamba tuwe na serikali iliyo ya umoja not majimbo. Thank you very much.

Com. Baraza: Asante Councillor. Pitia hapo.  Councillor Christopher Makhoha.  

Cllr.  Makhoha:  Madam  Commissioner  na  Macommissioners  wengine,  nafikiri  yangu  itakuwa  ni  repitition  tu  kwa  sababu

wengi wamesema, mimi nitajaribu kuweka mkazo tu.  Mimi ningeliomba hivi, mapendekezo yangu ni kwamba,  Mkenya yeyote

aliye na miaka kumi na nane apewe kitambulisho na apewe direct voting card, iliaonekane ni Mkenya ambaye anaweza kufanya

chochote.  

Jambo langu la pili, ningependekeza ya kwamba sheria yetu ambayo iko sasa,  na hasa sheria ambayo ya hapa kwetu Kwanza

tunajua ni Kenya kwa ujumla inayohusu usalama.  Inasema mtu analindwa na mali yake.  Lakini kwetu ni kinyume, ipewe nguvu

zaidi ionyeshe kweli inanilinda mimi na mali yangu.

Tatu, nafikiri ningelisema tuheshimu mipaka ya nchi yetu.  Hata iwe ya sublocation,  location, district.   Kwa mfano,  kuna  watu

wengine  wanatoka  district  zingine  wanakuja  kuzungumza  mambo  ya  district  zingine.   Kwa  hivyo  ningelipenda  mipaka

iheshimiwe na kila mtu ajue mpaka wake vile ulivyo kulingana na nchi yetu.  

Nafikiri squatters,  hili ni  jambo  limerudiwa  sana  Commissioners,  sisi  tunasema  hawa  watu  wapewe  mchanga  kwa  sababu  ni

Wakenya  wazalendo  kama  sisi.   Wale  ambao  wamefanikiwa  kupata  mashamba  mengi  zaidi  ya  hekari  hamsini,  wapate

ku-surrender na mimi ninasema hii kulingana na sehemu za yale mashamba ya serikali.   Kama watu walipewa kulingana na vile

tuko madarakani hata nikiwa mimi Councillor, yangu irudishwe wapatie yule mwananchi mama kiwete kama yule amekaa pale.  

Jambo lingine ambalo ninataka niseme, ni kwamba tuwe na sheria,  Mkenya asimdai Mkenya mwenzake,  pengine mahali alipo.
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Kwa mfano, hapa kwetu Trans Nzoia,  kuna watu wana claim kwamba hii ni nchi yao.   Lakini nikiwa Mkenya nilipata shamba

langu kupitia jasho langu kwa pesa  yangu, mimi ningelisema sheria iliyo nipa nikanunua hilo shamba,  idumishwe na mwenzangu

ashindaye haki yangu.  Kwa  mfano  tunaambiwa  kwamba  tulipe  madollar  fulani  ambayo  sitaki  kutaja  hapa  kwa  sababu  hiyo

itakuja kwa siasa, watu fulani kwa sababu ni sehemu yao.  

Mwisho, ningeliomba tuweke sheria kwa madiwani kwamba mtu akienda term mbili miaka umi, awe pensionable kwa sababu

huyu jamaa amehudumia serikali yake kwa muda ambayo ulioko na hata akiwa mzuri sana,  aendelee lakini atakuwa amekuwa

renewed, kwa hayo ninasema asante kwa sababu mengi yametajwa na wengine. 

Com. Baraza: Thank you Councillor.  Justus Mirikwa, utafuatwa na James Kisilili. 

Justus Mirikwa: Mimi, si Councillor mama Commissioner.  Basi asante sana kwa nafasi hii mmenipatia ili niweze kuzungumza

machache.   Yangu  nitazungumzia  upande  wa  disabilities.   Ningependa  Commision  hii  ichukue  hii  kama  ni  mkazo  zaidi  ya

kwamba,  watu  ambao  hawajiwezi  -  kwa  muda  mrefu  katika  Kenya  yetu  hii,  mahitaji  yao  hayajawekewa  maanani.   Na

ingefanywa sheria nzuri ili shida zao ziweze kuwa channeled properly.  Nataka kuomba hivi: ya kwamba katika Kenya hii uhuru,

hawa disabled people  wapatiwe nafasi pia katika Bunge. Ili shida  zao  ziweze  kupitishwa  kwa  Mbunge  wao  na  Bunge  iweze

kusikiza na shida kama ya kununua machinery ambazo wanatumia kama watu vilema, ministry yao iweze ku-order  hizo vitu na

iweze kununuliwa pengine kwa bei rahisi.  Pia mbunge huyu angeweza kuwasaidia katika korti,  mambo kama hayo kama wako

na makosa ili sheria inaweza kuwatetea.  

Kwa  upande  wa  mashamba,  watu  mara  nyingi  wanasema  maskini,  watu  ambao  ni  disabled  pia  ni  masikini  sana  ambao

hawajatambuliwa, kwa hivyo kama  kuna  upande  wa  kuzungumzia  mambo  ya  mashamba  hawa  disabled  people  waweze  pia

kuwa considered kwa society hiyo.  

Jambo lingine leadership kwa upande wa chiefs.  Kuna mahali kama Kwanza hapa -  ninataka kuzungumzia pahali kabila nyingi

ziko -  kuna area  zingine katika nchi yetu unapata kabila ni moja tu.   Hapo siwezi kuzungumzia sana lakini kama mahali kabila

ziko tofauti tofauti, ikiwa chief ni kabila fulani ni vizuri tena iangaliwe kabila fulani nayo iwe hata na Assistant chief.  Kwa sababu

hatutaona kama kabila hizi zinawezafinywa.  

Kwa upande wa administration ni hivo. Pia ningeomba machief mara nyingi hawakui trained baada  ya kupatiwa kazi.   Ni vizuri

wakuwe trained na wakiwa trained wanaweza kujua ni kitu gani wanafanyia wananchi.  

Pia katika nomination, mambo ya kuenda nomination bunge, ningependa  hawa  watu  ambao  hawajiwezi  wakuwe  considered.

Commissioner, hayo ndio yangu ambayo ningetaka kutekeleza. 
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Com.  Baraza:  Uende  hapo  ujiandikishe,  James  Kisilili  wasn’t  there.   Justice  Sikitimi,  if  he  is  not  there  Mutende  Pepela,

utafuatwa na Misigo Geoffrey.  

Mutende  Pepela:  Nasema  asante.   Kwa  majina  ni  Mutende  Pepela.   Maoni  yangu  ama  mapendekezo  yangu  ni  kama

yafuatayo.  Ningeomba Katiba ya saa  hizi, kila division hapa Kenya,  iwe na sitima.  Pendekezo la pili, kuwe na home for  the

aged.   Watu ambao miaka zao zimeenda zaidi ya miaka themanini ama tisaini.   Wengi  wao  ni  wa  kike  ama  wa  kiume,  kuna

wengi wao hawana makao maalum.  Ama kwa maboma saa  zingine wanakataliwa na familia zao.   Kuwe na nyumba ambapo

imetengwa kwa kila district Kenya, ambapo serikali itakuwa inawalinda na kuwatibu.  

Pendekezo  langu  lingine,  tuko  na  vyama  hapa  Kenya  na  hivi  vyama  ningependa  kama  vyama  vya  siasa,  kama  zinafanya

campaign sawa.  All presidential  candidates  wawe funded na serikali equally.  Serikali inaweza kutetea mwenye atakuwa kwa

chama chenye kinaongoza wakati  huo.  Halafu upande wa mode of dressing,  hapa Kenya tuwe na Katiba,  ambapo  kuwe  na

dressing  inayotofautisha  mwanaume  na  mwanamke.   Kama  ni  mwanamke  atavaa  rinda  ama  long,  kuwe  na  hiyo  mode  of

dressing.  

Interjection (Com. Baraza): Tuseme kwamba ni wanawake wavae longi na nyinyi mvae nini?

Mutende  Pepela:  Hii ni sheria ya kusema, nguo  za  wanaume  ziko  hivi,  za  wanawake  ni  hizo  marinda  zao  wakae  nazo  zile

ndefu lakini sio longi.  

Com. Baraza: Iko pointi ingine, maliza, dakika moja.

Mutende Pepela: Upande wa employment ningesema hivi, hapa Kenya tuko na makabila kama Luhya, tuko na Kalenjin, tuko

na Kikuyu.  Kuna kazi  kama  ya  hii  military,  mkienda  kwa  laini  mtaambiwa  oh  msapoti  asimame  hapa,  cheo  asimame  hapa,

namna hiyo, na kama ni Waluhya anasimama mmjoja, awezi kusema huyu ni Bukusu, Maragoli namna hiyo.  Sasa  ukijumlisha

kama ni Kalenjin unapata wako zaidi ya mia mbili na Waluhya mko kama kumi.  Sasa  hapo ningeonelea kama ni Kalenjin nao

wasimame kwa laini moja vile Waluhya wanasimama, 

Upande wa military, upande wa kazi mtu yeyote kama ame graduate university apitie kwa military, ama yeyote mwenye anataka

kazi hapa Kenya, aende training ya military ya miaka miwili, na akitaka kubaki kwa military, abaki  akitaka kutafuta kazi ingine

atafute.  Yangu ni hayo.

Com. Baraza: Na hizo trousers zangu nitapeleka wapi?

Audience: (laughter)
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Com. Baraza:  Jiandikishe hapo.  Misigo Geoffrey, Kamau yuko? Samuel Josiah,  kama  hayuko,  Ezekiel  Cheruiyot,  now  that

one talked, Richard Wabwire, Samuel Khaemba, Wycliff Alumasi, afuatiwe na Mary Wanjala.

Wycliff  Alumasi:  Yangu ni  machache  tu,  haswa  nitazungumzia  kwa  upande  wa  President;  President  alichukua  mamlaka  ya

wanajeshi na yeye ajaingia kwa kazi ya jeshi.  Kwa hivyo, kazi ya jeshi inatakikana ifuatane na mwenye anasimamia kama mkuu

wa jeshi,  sio President.   President  asitahili kusimamia jeshi  kwa  sababu  yeye  hajasoma  kazi  ya  jeshi.   Jeshi  linasimamiwa  na

mwenye amesomea kazi ya jeshi.  

Ingine nazungumzia kuhusu upande wa mashamba - kuhusu kesi  za mashamba ya nyumbani. Ingefaa ihusike na wazee wa kijiji

ama ukoo.  Na hayo mashamba haistahili advocate kuingia ndani kwa sababu yeye aishi karibu na hiyo shamba.   Mzozo wenye

uko kwa hiyo shamba inahusika na majirani na ukoo.  Kwa hivyo advocate ahusiki kwa hiyo kazi ya mashamba.  ‘

Nitazungumzia  kwa  upande  wa  mkasa.   Mkasa  astahili  apewe  sifa  kwa  sababu  mambo  yote  huzungumzwa  katika  bunge,

yanatoka  kwa  upande  wa  mkasa.   Nitazungumzia  kuhusu  upande  wa  usalama.   Tulikuwa  na  watu  wanaitwa  STU,  hii

imezoroteka  kabisa  mpaka  saa  hizi  unakuta  KPR  ndio  inafanya  kazi,  na  zamani  STU  ilikuwa  inafuata  ng’ombe  hata  kama

imeenda  Tanzania  na  ng’ombe  inarudishwa,  stock  theft,  kwa  hivyo  ningeomba  Commissioner,  sheria  ichukuliwe  stock  theft

ifanye kazi kama zamani.  Yangu ni hayo tu asanteni.

Com. Baraza: Asante sana.  Stephen Ouma, na ufuatwe na Mary Wanjala are you there? You will come after him.

Stephen Ouma:  Thank you very much Commissioners for this opportunity.   I  am Stephen Ouma and I have got one or  two

personal points to air.  First of all I  would like to talk about  education.   Education in Kenya I propose  should be liberalized in

such a way that each province should have its own education system. In this education system let the government work only on

the curriculum.  We should have two issues where the government should look at,  the examination and the paying of teachers

and development of books.  

But when it comes to curriculum development,  I tend to  believe  the  parents  or  stakeholders  in  education  that  is  the  parents,

wananchi, they should be consulted before a curriculum is developed.   I  am saying this because  I remember when we started

8-4-4, the government brought in the idea of carpentry that we should have carpentry workshops  brought in primary schools,

which never materialized.  So I do believe that if we can leave our curriculum developed at  the grassroots  it moves on that way

and I tend to believe we are going to have a very good education system.  In that again I also tend to believe that any system if

it is 8-4-4, or the former system we used to have, it should be left open so that this sysem should be practiced in any province,

so if it is a parent and he wants his child to continue learning in any system, let it be  there and if it is founder university now to

regulate if it is going to pick a form four leaver  or  a  form  six  leaver,  then  we  should  leave  those  area  open,  the  government
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should not come in.  The government should only come in when paying teachers.  

My next point is, on the Constitution lets also have referendum like the issue of payment of the increase of salaries of MPs,  we

should  have  a  referendum,  the  public  should  have  a  referendum  to  judge,  to  vote  for  that.   We  should  not  have  our  MPs

deciding on whatever  matters  as  far  as  law  is  concerned.  Like  when  we  had  the  idea  of  changing  the  education  sytem,  we

needed to have a referendum.  Like right now we are  going to have elections,  we should have a referendum which is going to

empower now the country to do whatever we want but we should not leave everything to the MP.  

My last point is on agriculture. When it comes to agriculture we find that our farmers are  really suffering in this country,  so I do

believe  that  if  we  are  going  to  have  a  marketing  system,  which  monitors  the  prices  of  commodities,  and  it  alerts  farmers  in

advance that this year we are going to have our prices for maize 600 shillings then it will be  wise for me to know before I base

my money on farming.  But then now you see, I can put my money around one million on land, then at  the end of the year I am

told now that the price for the bag of maize is 300/=, so I do believe if we are  going to have a system marketing system, which

alerts  farmers  in  advance  that  this  year  you  are  going  to  plant  your  maize,  and  therefore  the  prices  of  maize  is  going  to  be

reviewe. Then that one is going to contribute a lot to whoever who is going to plant planless produce.  

Lastly, this one  comes  to  presidency;  I  believe  that  the  President  in  this  country  has  got  a  lot  of  power.   Let  the  President

undergo devolution so that some of his powers should go to the governors or the county council so that we should not have him

with  all  those  powers  that  drive  him………(inaudible).   Lastly  we  should  have  a  Prime  Minister  who  can  be  impeached

whenever he goes wrong.  Thank you very much.

Com. Baraza: Mary Wanjala.

Mary Wanjala: Mimi ni Mary wanjala. Nitaongea kidogo kuhusu wafanyikazi.  Uki-retire utapata pension yako kidogo hivyo,

halafu kama Mungu anakupenda ungali unaishi, pension itasimama. Hapo ningeomba serikali iwasaidie pesa  kidogo kwa maana

wamefanyia serikali kazi sana.   Watu wamefanyia serikali kazi na kama watapata  pension na ikwishe kama angali hai,  serikali

izidi kumsaidia na pesa kidogo kidogo. Kwa maana ni mtu yule amezoea pesa.  

Ninakuja kwa mishahara.  Mishahara ingekuwa vizuri iongezwe watu  wote  bila  mapendeleo.   Kuna  idhara  zile  zinaongezwa,

unasikia leo wameongeza watu  fulani,  na  wengine  hata  wanaenda  strike  na  hakuna  kitu.   Sasa  mishahara  iende  juu  kama  ni

kuenda juu ni kwa watu wote.  

Ingine nitarudia tu lakini nilikuwa nimeandika, ni kuhusu mashamba. Kuna mashamba yale  makubwa  makubwa  na  kuna  watu

wale wanazo lakini kuna wengine hawana.  Ingekuwa vizuri wapunguze hayo mashamba kugawia wale hawana.  
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Ya mwisho, kura zipigwe baada  ya miaka tano.   Sasa  sisi tunangoja kura zipigwe mwaka huu wa elifu mbili na mbili.  Hatujui

maneno eti kura na Katiba, Katiba iendelee kama haitakwisha lakini kura zipigwe.  Ni hayo tu mubarikiwe.

Com. Baraza: Asante Norah Mwatame.  Norah kama hayuko, Kurifasio Ariko,  kama hayuko, Moses  Amalemba, atafuatiwa

na Musa Wamalwa.  

Moses  Amalemba: Macommissioners,  ni asante  sana.   Langu la kwanza  ni  hivi;  watu  wameonge  mambo  mingi  sana,  lakini

wamesahau neno moja. Hii kuhusu equality kati ya mke na mume.  Mimi ningefaa kusema ya kwamba tuko na certificate huwa

inapewa kati ya muke na mwanamune kwa wale wameoana.  Sasa ikiwa hiyo inapewa, tunapendekeza ya kwamba,  ikiwa mimi

mwanamume nitakuwa juu ya mwanamke, inatakikana form itolewe wakati  wa marriage.  Form  iwepo  iandikwe  ya  kwamba

ikiwa mimi ndiye nitakuwa mkubwa kwa nyumba ama bibi, sababu…..

Audience: (laughter)

Com. Baraza: Sikiza Bwana Amalemba - with the permission of my two colleagues -  I am not doing civic education but again

this one we shouldn’t go away with this confusion about this issue.  

Moses Amalemba: Unajua nini…….

Com. Baraza: No, no, no…

Moses Amalemba: Watu wamepigana bwana tangu equality ianze kesi zimefanyika nyingi sana.  I am not wrong.

Com. Baraza: No, you listen; I am trying to tell you something.  The issue which the law is saying we look into, it is not saying

that the wife is equal to the husband, it is saying a man and a woman as Kenyans should have equal opportunity,  like me here I

have an equal opportunity with my colleague here,  he is a lawyer I am a lawyer,  he is PH.D.,  why shouldn’t  I  hold  that  job?

That is what we are  talking about  and  we  are  talking  about  you  taking  your  daughter  to  school  and  you  taking  your  son  to

school.  But what I am getting is limiting this thing to a wife and a man and who is greater, no women is talking about that.  What

we are  talking about  -  now forget about  the husband and the wife.  You talk about  me and Commissioner Hassan here,  why

shouldn’t I be  a Commissioner and he is a Commissioner? Those are  the opportunities we are  talking  about.   what  is  wrong

with that?  

Moses Amalemba: It is okay, let me go to the next point.  

Com. Baraza: Go to the next point.  But go home believing that nobody is saying there are  some people  who are  greater  than
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the other.  That one you can know.

Moses Amalemba: Unajua wanapigana zaidi ndio…….

Com. Baraza: The law again is saying not to beat  your wife, that is domestic violence.  …….(inaudible) we are  talking about

bigger things. Go to the next point.

Moses  Amalemba:  Next  point  ni  hivi.   Wazee  wa  mitaa  inafaa  wapewe  mshahara.   Na  wazee  wa  mitaa  wawe  wengi  na

wapewe kiasi cha watu.  Ili labda ufisadi ukwishe kwa sababu unajua ikiwa anaweza kuwa na watu kiasi fulani, wale hawawezi

kuwa  wengi  sana,  inaeleweka  ya  kwamba  yeye  atakuwa  ameelewa  hao  watu  wake,  ikiwa  mtu  atatoka  pale  na  asijulikane

mahali yuko,  yeye ako na responsibility za kumuuliza.  Isitoshe  ndio  niseme  hivyo,  tuko  na  kikosi  cha  polisi,  tuko  na  wakati

kinaumiza wananchi kwa wakati  mwingine,  unaweza  kuta  mtu  anakushika  kwa  makosa  fulani  na  akiona  hii  makosa  utaenda

kufaulu, ukifika huko unakuta wanakuekea changaa na ukushikwa na changaa.   Sasa  kwa hivyo, sasa  watu wa reserve wengi,

hasa sana hawaelewi wataenda wapi sababu alishikwa kwa  kitu  fulani  na  ameenda  kuekelewa  kitu  kingine  sio  kile  alishikwa

nacho.  Sasa hawajui ni mlango gani watakuja kuingia ama ni usadizi gani watapata.  

Sasa nyingine ya mwisho ni kwamba,  one man-one job,  because  recently we had a retrechment,  they retrenched people  while

knowing that sasa kazi hakuna. Na unakuta mtu ako na kazi mbili tatu.   Kwa hivyo, mimi yangu ninaweza yafikishia hapo kwa

sababu ingine mengi watu wameongea.  Asante sana.

Com. Baraza: Asante.  I am not harassing you but that is civic education.  We are talking of a bigger world than a tiny kitchen.

 It is a bigger world.  Musa Wamalwa, was he there? Please come utafuatwa na Hezekiel Maina.  

Musa  Wamalwa:  Mimi ni Musa Wamalwa, ningependa  kuwashukuru  Macommissioners  kutufikia  hapa  Kwanza,  kuchangia

maoni yetu kwa kuandika Katiba mpya ambayo itakuwa ni Katiba ya mwananchi, isiwe Katiba ya watu fulani wakubwa, iwe ya

kupendekeza mwananchi katika mambo yake ya kawaida.  

Kitu  cha  kwanza  mimi  ningependa  kuchangia  kitu  moja  moja  kwamba,  kuhusu  upande  wa  kusema  kuwa  kuna  uhuru  wa

kuabudu,  na  kuna  mathehebu  mbali  mbali  yametokezea,  ambayo  mengine  tunasikia  yana  abudu  shetani,  sijui  mengine  yana

abudu nini, mimi ningependekeza kuwa Katiba ambayo tunataka iandikwe, isisitize ni Mungu wa aina gani ambaye raia wa inchi

hii anatakikana aabudu, haswa mimi ningependekeza kuwa iandikwe tuweke kitengele fulani ambacho kinasema kuwa,  Mungu

muumba wa mbingu na nchi, ndiye anastahili kuabudiwa, isiwe kuwa ni miungu yoyote ile.  

Jambo la pili litakuwa hivi, ingawaje mengine yamerudiwa, kuwe na ofisi huru kwa kila sehemu amabayo inaweza hitaji mbunge,

ama Councillor ama hata akiwa ni kiongozi kama Rais ama viongozi wanasheria ama bunge, kuwe na ofisi fulani fulani ambazo
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ziko huru, ambazo kukitokea kosa  fulani, zinaweza kum harm na aje  na kama ni  kumtoa  na  wapendekeze  bi  election  na  iwe

hivo,  kuliko  mtu  awe  mamlakani  na  amepotoka  na  ameelekea  kupotosha  watu  wengi,  na  kupoteza  wakati  na  kupoteza

resources za nchi.  

Jambo lingine tena ningesema ni  hili;  ningependekeza  hivi,  kila  Mwanakenya  awe  na  sehemu  fulani  ya  ardhi  ambayo  anaishi.

Isiwe kuwa kuna mwingine ana  ma-acre  maelfu  ambazo  zinalala  bila  kazi  yoyote  na  mtu  mwingine  anakosa  hata  sehemu  ya

kuzikwa.  Achukuliwe pale anapoishi atupwe kule mortuary azikwe kwa njia kama hiyo. 

Jambo  lingine  pia  ningependa  watu  kama  maprofessionals  mbali  mbali  ambao  wamesomea  taaluma  mbali  mbali,  wafikiriwe.

Ukiwa  na  jambo  fulani  kama  kazi  imetangazwa  pahali,  kama  mfano  ni  bunge  ipewe  nafasi  kuwe  na  kamati  teule  ya  Bunge

ambayo  ikihitaji  kama  mwenyekiti  ama  engineer  ama  nini  wa  idhara  fulani  ya  serikali  ambayo  amehitimu,  watu  watume

application halafu wafanyiwe interview, yule mwenye ameshinda apewe nafasi.   Isiwe tu fulani amechaguliwa ameteuliwa leo na

ilihali kuna wengine labda wangekuwa bora kumliko.  

Jambo  lingine  tena  ningesema  hivi,  jambo  kama  raslimali  za  nchi  ama  mali  ya  nchi,  itumike  kwa  watu  wote  kitaifa.  Isiwe

kwamba eti ukiwa kwa chama fulani ndipo maendeleo yatakuwa area  yako,  iwe tu hata hiyo area  ya chama kingine ambacho

sio change kinatawala, kiwe kinajengewa barabara,  sitima inazambazwa pale,  huduma mbali mbali ziwe pale.   Si lazima iwe ni

chama ambacho kinatawala ndipo kufanyiwe maendeleo.  Ni hayo tu.  

Com.  Baraza:  Asante  sana  Bwana  Wamalwa.   Ezekiel  Maina,  Ezekiel,  pitia  hapo  u-sign  jina  lako.   Halafu  utafuatiwa  na

Edward Kitanya, Edward yuko?

Ezekiel  Maina:  Asante  sana  Commissioners  pamoja  na  wenzangu  ambao  tumekuja  kuwasilisha  mawaidha  yetu  hapa.

Parliament  -  ikiwa  Commissioners  hamtakuwa  mmemaliza  kazi  yenu,  hata  hakuna  ubaya  Parliament  kuwa  extended.   Kwa

kuwa tunataka bunge mpya iwe na Katiba mpya.  Kwa upande wa serikali, tuwe na federal government,  ndio itakayo amua sisi

wenyewe  wa  state  fulani  ama  jimbo  fulani,  kujiamlia  mambo  yetu  kuliko  mambo  ya  hapa  kuyapeleka  Nairobi,  badala  ya

kuyasuluhishia kama Eldoret ama Nairobi. 

Land  trespassing,  hali  ya  mashamba.   Kweli  kuna  masikini  wa  mashamba,  ikiwa  nina  shamba  langu  mtu  anavamia,  lakini

kwenda kumuondoa huyu mtu  inakuwa  process  mrefu  sana.   Mpaka  inafikia  tufike  kortini  tunavurutana  karibu  miaka  fulani,

mpaka hata nikishindwa na pesa nina surrender, na shamba kweli linajulikana ni langu. Hilo shamba litatuliwe na wazee pamoja

na administration.  Ama assistant chiefs ama chief.  Ndio watoe uamuzi wa mwisho ndipo iende isomwe tu kortini.  

School fees,  kweli tumekuwa na matatizo ya malipo. Tunaweza kuwa tumepeleka mahindi  kwa  national  cereals  and  produce

board.  Na pesa zimekwama huko, mtoto amefukuzwa, kwa hivyo tukubaliwe tupatiwe cheques au vouchers,  let me stress,  au
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Principal wowote wa shule yeye mwenyewe shule iende kudai cereals, na watoto wangu waendelee kusoma.  

Ya mwisho, chief na provincial administration wabaki  kwa  nguvu  zao.  Sasa  tukiwamaliza  nguvu,  tutakuwa  na  any  faith,  hata

hapo tutakuwa ni kama kusema Rais mwenye hana uwezo.  Utatawala aje usipokuwa na uwezo? Ni hayo tu.

Com. Baraza: Asante.  Edward Kisanya utafuatwa na Gladys Atiangore.

Edward Kisanya:  Thank you very much.  My first proposal  is on nominated MPs.   Nominated MPs should be  people  who

are professional,  who can go to Parliament to represent  certain interests.   They should  not  be  people  who  have  supported  a

party.  Once one is a nominated MP, because it is the choice of one person, he should not be made a cabinet minister.   

Sections of the Constitution which relate to people, should be taught in primary schools,  they should be infused in subjects  like

GHC. Education in primary schools should be completely free.   And  the  government  should  finance  the  expenses  in  primary

schools.  On the mode of education, I would recommend the old system not the 8-4-4.  People should be paid according to the

output or the duties they perform, and not just according to the certificates or academic standards.  

No one person should have more than one job.   People  who  have  retired  from  the  public  service  and  so  on,  should  not  be

reappointed to other  jobs  because  they are  already a spent  force,  they should go and rest.   A  person  intending  to  vie  for  an

elective post, should not be required to resign but should only seek leave.  Then if he qualifies then he can resign and if he does

not qualify or does not get the job, then he can continue with the old job.  

A person intending to seek presidential seat must posses a university degree and the one seeking  to be  an MP or  a Civic seat

must have education of at least 0-leve and above.  Saturday should also be recognized as a day of worship like Sunday.  

One person should not own more than 200 hectares  and all the idle land should be repossesed  and given to people  who  can

make use of them.  Creation of constituencies, should go with population density.  Some MPs represent so many people,  others

very few.  No  person in Kenya should be above the law including the President.   I  think that is what I had.   Thank  you  very

much.

Com. Baraza: Thank you Mr. Kisanya. Gladys, halafu I have Wepukulu Wekesa.  We have Gladys say your name.

Gladys  Atiangore:  Jina  langu  ninaitwa  Gladys  Atiangore  Peter.   Uraia  wa  mwenye  anatakikana  kujulikana  kama  raia  wa

Kenya, ni mwananchi.  Mtu mwenye…..

Com. Baraza: Wewe ndiye unaongea Kiturkana? 
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Gladys Atiangore: Ee, Kiturkana - ama mtu anisomee tu.

Com. Baraza: ……..(inaudible)

Gladys Atiangore: abala kona

Translator: Nasema hivi,

Gladys Atiangore: itwn dangu ni eyei kenya

Translator: Mtu yeyote ambaye ako Kenya.

Gladys Atiangore: eyenio ngesi arai itwan a kenya

Translator: Amejulikana kama raia wa Kenya.

Gladys Atiangore: etingit ngesi ekitambulisho keng

Translator: Ameshika kitambulisho chake.

Gladys Atiangore: eringa eyeenio ngesi arai iika kenya

Translator: Inajulikana kwamba yeye ni mtu wa Kenya.

Gladys Atiangore: appoint kang na ekingareni ngina

Translator: Hii ndio pointi yangu ya kwanza.

Gladys Atiangore: na ngarei

Translator: Ya pili.

Gladys Atiangore: itwn ni elomit kenya

Translator: Mtu ambaye anaishi Kenya.

Gladys Atiangore: Erukuto ngesi ka ngike tunga anakwap kana

Translator: Anaungana na watu wote katika nchi yake.

Gladys Atiangore: Kuolewa na mtu wa nchi ya kigeni. Iwese kiutarai ngesi

Translator: Anaweza kuolewa na kabila yoyote katika Kenya.
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Gladys Atiangore: tani kidoutu ngide

Translator: Hata kwa kuzaa watoto.

Gladys Atiangore: eboikini ngesi ngirwa ngitom ka ngiarei

Translator: Ameishi miaka kumi na mbili.

Gladys Atiangore: eboikini ngesi kwa itwan a kenya

Translator: Sasa ameishi kama mtu Kenya.

Gladys Atiangore: eyakari ngesi atieni anakwap keng

Translator: Eti yeye anaukweli katika nchi yake.

Gladys Atiangore: na ngauni

Translator: Ya tatu.

Gladys Atiangore: itwan dangu ni egieliti amana nakwap a ngimasai

Translator: Mtu yeyote amenunua shamba katika nchi ya Maasai.

Gladys Atiangore: eliwor itwan ka ina

Translator: Atakuwa mtu wa nchi hiyo. 

Gladys Atiangore: ka neni

Translator: Kwa hivyo.

Gladys Atiangore: kaina esubi ngesi maendeleo keng

Translator: Akienda huko anafanya maendeleo yake.

Gladys Atiangore: aliwor ngesi itwan a kenya

Translator: Sasa yeye ni mtu wa Kenya.

Gladys Atiangore: tokona engerito ngitunga ka ina atamar mere ngesi itwan a kenya

Translator: Sasa watu wa huko wanakataa kwamba yeye si mtu wa Kenya.

Interjection (Com. Baraza): Ukiolewa Masaaini?
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Gladys Atiangore: Kama umenunua shamba. 

Translator:  Akiolewa Masaaini, ameishi huko eti watu wa huko wanaanza kumubagua kwamba eti yeye si mtu wa Kenya,  na

huko yeye amenunua anafanya maendeleo yake.

Gladys Atiangore: na esal

Translator: Ya mwisho.

Gladys Atiangore: eya nguche tunga

Translator: Kuna watu wengine.

Gladys Atiangore: elomito nakwap na ADC

Translator: Wanaishi katika shamba la ADC.

Gladys Atiangore: akop na ADC

Translator: Shamba la ADC.

Gladys Atiangore: esubete etich kech ka ina

Translator: Wanafanya kazi katika shamba la ADC.

Gladys Atiangore: elomito ngiche namanat na ADC

Translator: Kuna wengine wanaishi katika shamba ya ADC.

Gladys Atiangore: na edaunor ADC ka ina

Translator: Wakati wana retire kwa hiyo kazi kwa ADC.

Gladys Atiangore: tamasi kech mere kech ngitunga ka ina

Translator: Wanasema nyinyi si watu wa area hiyo.

Gladys Atiangore: ngitunga lu aloma ADC toloto retire tamarai kotosi ka neni nyo esubakinete

Translator: Sasa je, watu ambao wameishi katika ADC, waki retire wanaambiwa watoke hapo watafanya aje?

Gladys Atiangore: elipit afis na rais

Translator: Ninaomba ofisi ya Rais.

Gladys Atiangore: kengarakis alo chain ka lu
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Translator: Wawasaidie hao kwa shida zao.

Gladys Atiangore: atamari ekura lo eramete kechi

Translator: Kwamba kura ambazo wanapiga.

Gladys Atiangore: eramete eya na moni

Translator: Sasa watapiga kura wakiwa msituni.

Gladys Atiangore: Ni hayo tu.

Translator: Asanteni.

Com. Baraza: Unipelekee hiyo karatasi hapo na u-sign jina.  Wepukulu Wekesa.  

Wepukulu Wekesa:  Mimi ni  Wepukulu  Wekesa  Waminila,  natoka  Namanjala  location.   Nasema  upande  wa  chief.  Hawa

machief inatakikana tutoe chief mtu ambaye anakaa katika kijiji, ama location na amesoma na tumpigie kura awe chief wa area

hiyo,  kuliko  kuleta  chief  kutoka  mahali  pengine,  ama  achaguliwe  na  D.C.  eti  yeye  ndiye  chief.   Baada  yake,  mkasa  apewe

mshahara vile vile.  

Napendekeza upande wa pombe tunasema pombe haramu, pombe haramu hii Mwafrika akiwa ameunda kitu kwa nini haipewi

iwe huru.  Tena akipatikana amekamatwa,  anapelekwa kortini anashtakiwa,  pesa  karibu elifu kumi, zinakatwa na hali  alikuwa

na haja labda ile pombe labda asomeshee mtoto ama afanyie kazi,  na ananyanganywa pesa.   Sasa  hapo  mimi ndio  nikasema

niulize Katiba kwa nini serikali inaiba mwananchi mdogo.   Kwa sababu hiyo pesa  inakatiwa inaenda kwa serikali na hali yeye

alikuwa anatafuta hiyo pesa  kwa sababu ya umaskini.  Mbona hapewi uhuru kamili.  Upande wa  Rais,  nasema  aende  vipindi

viwili tu aende nyumbani alinde mali yake.  Upande wa Mkenya, ninachangilia hapo alindwe na haki ya Mkenya akuwe Mkenya

na haki yake vile vile na mali yake ilindwe kama Mkenya halisi.  

Kuhusu upande wa kama kampuni ya mashamba ya watu walinunua, maduka,  ama biashara zingine watu wamefanya kampuni

directors, sheria ikuweko na kampuni hiyo ikianza kuchunguza director  akiwa ameiba mali apelekwe kortini ashitakiwe na hiyo

mali irudishwe na wenye kampuni.  

Naongeza lingine,  kama  mtu  akipatikana  amenajisi  mtoto,  mama,  apelekwe  kortini  ashtakiwe  apelekwe  kunyongwa.    Kwa

sababu  hayo  ni  mauaji.   Naongeza  lingine  kama  watu  wa  siasa,  wabunge,  akipatikana  tupitishe  sheria  akipatika  kama  huyo

mbunge ameua mtu, huyu ashtakiwe na pahali ambapo alikuwa anawakilisha, aondolewe kupigwe kura ingine na yeye asitakiwe

asije tena katika Kenya eti anasimama kugombea kiti tena cha ubunge, ameua. 
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Com. Baraza: Your last point.

Wepukulu Wekesa: Ya mwisho, upande wa mashamba, tuna watu ambao tunaweza kuwataja  lakini tunasema kwa kifumbo

wamechukua  masquatter  wamewafukuza  kwa  mashamba,  haswa  kama  ADC,  Kapsituet  na  pahali  pengine,  mtu  mmoja  tu

amenyakua shamba kubwa.   Na  amefukuza  masquatter  karibu  mia  moja  hamsini,  na  yeye  amenyakua  eka  elifu  mbili.   Hiyo

tafadhali Katiba iruhusu huyo mtu achukue eka hamsini na hizo zingine agawie wananchi kwa upande wa masquatter. Asante.

Com.  Baraza:  Asante.   Bwana  Kisanyu,  you  wanted  to  present,  I  think  you  can  come  over  to  present.   Nani  ameachwa

nyuma? Because my list is …. No no no, you are not registered

Audience: (inaudible)

Com. Baraza:  Where is the list? Where is it? We call people  who  are  here,  if  you  are  not  here  then  we  had  to  go  on,  we

cannot go going backwards.  You finish and then we go away.  

Peter  Wangala:  Asante sana Commissioners.   Yangu yatakuwa machache kwa sababu mengi  yamesemwa  wakati  huu.  Ya

kwanza ningependa kuzungumzia juu ya kipengela ambacho kinazungumzia protection ya mwananchi, maisha yake na property.

Ninaona kuna loophole kidogo kwa sababu sheria inasema serikali ita protect  ama italinda maisha na mali ya wananchi wake.

Lakini kama  maisha  imechukuliwa  ama  mali  ya  mtu  imechukuliwa,  kama  serikali  haijafanya  kitu,  mimi ninafikiria  serikali  iwe

responsible. Yaani sheria iongeze ya kwamba, kama mali ya mtu imechukuliwa na serikali haijarudisha kwa mfano kama ni ng’

ombe.  Yule mtu ambaye mali yake imechukuliwa na serikali haijamlinda, serikali iwe responsible ijibu ama ilipe huyo mtu. 

La pili, hili ni kama kurudia, political parties mimi nina propose ziwe tatu, kwa sababu zikiwa tatu zitaondoa mambo ya ukabila.

 Kwa sababu kila mtu atajaribu awe kwa party,  na tutakuta ya kwamba wananchi wa Kenya watakuwa kwa party tatu peke

yake.  Land sealing iwe 100 acres, kulingana na mimi.  

Education iwe free, na kila mtoto ambaye ako kwa shule hasa ya primary, apewe kiasi fulani, na hiyo serikali itoe ili wanunuliwe

vifaa vya elimu kwa yule mtoto akiwa kwa hiyo shule.  Kitu ambacho ningependa kuzungumzia ni juu ya mavazi.  Ningependa

kusema  ya  kwamba  -   mwenzangu  alisema  dressing,  iwe  decent  dressing  kwa  mfano  wakati  huu  watoto  wanavaa  wengine

vibaya sana. Hasa watoto wote lakini hasa wasichana akivaa nguo ambayo imemubana sana, wazazi saa zingine hata tunaogopa

kuangalia  mtoto  wako  mwenyewe.   Kwa  hivyo  dressing  ikiwa  decent  hata  kama  ni  longi  lakini  iwe  pana  isimshike  sana

aonekane kama ako uchi.  Nafikiri itatusaidia kama wazazi.  

Kitu ingine mimi ninaona uteuzi wa wabunge ama wale nominated Councillors ama wabunge waondolewe kwa sababu,  wakati

huu, ninaona kama ni council, watu wana elect watu mbali mbali wa vipawa mbali mbali, ama different professions.   Kwa hivyo
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sioni  kwa  nini  tupate  mtu  mwingine  ambaye  labda  ni  economist  ama  lawyer  na  tayari  tuko  nao  katika  bunge  ama  katika

councils.  Ili wale elected peke yao wa represent watu wao.  

Ingine ni juu ya traditional Judiciary, inasema kama pregnancies,  wakipeleka kortini,  vijana wengi wanasema hawajafanya hiyo,

lakini wakitumia traditional ways zile walikuwa wanatumia zamani, kwa mfano kwa kabila ambalo linatoka,  wanaambia kijana

apite  between  miguu  ya  msichana,  anaona  kama  alitenda  hiyo  kitendo  anaogopa,  kwa  hiyo  hiyo  itasaidia  vijana  wawe  na

nidhamu.  

Violence, wakati  wa elections,  yule ambaye anaonekana amefanya  violence,  ningependekeza  ya  kwamba,  asipatiwe  hiyo  kiti

kwa sababu astahili kuwa kiongozi kama anasema watu wapigane wakati  wa elections.   Yule ambaye anatakiwa awe elected,

apate  51%  ya  total  voters.  Na  Commissioners  ambao  huwa  appointed  na  wanatolewa  tena  baada  ya  kutumia  pesa  na

hawajatoa majibu, ningependekeza ya kwamba,  Commission ikiwa  imekuwa  appointed  imalize  kazi  yake,  itoe  majibu  kuliko

wakati mwingine kama zile zimekuwa na zingine ambazo zinakwama njiani.  Asante sana na mubarikiwe.  

Com. Baraza: Yes please two minutes.

Joel  Matelong:  Asante sana.   Jina  langu  ni  Joel  Matelong.   Yangu  ninasema,  nafikiri  mengi  yamesemwa  na  watu  wengine,

lakini yangu ni brief tu.  Resources  kitu kama maji, inatakikana serikali izambaze maji kwa kila mtu ili, watu wapate  afya mzuri

na  wawe  productive  mahali  wanakaa.   Land;  mashamba  hiyo  wanasema  ya  masquatters  nafikiri  serikali  ilikuwa  imetoa

mashamba  kwa  masquatters,  na  kama  haikutosha  nafikiri  hiyo  shida  haitakwisha.   Mashamba  ikae  vile  ilikuwa  kwa  sababu

watu walipata kwa pesa yao. Hawakupatiwa bure, na ile kama ile ya masquatters haikutosha,  basi  mwisho uwe hapo.  Ama wa

reorganize kwa sababu hata maofficers wa serikali walichukua chukua hiyo mashamba.  Hiyo si shida ya matajiri.  

Kitu ingine ni masomo ya watoto.  Mimi nina propose free education kutokea standard one mpaka form four.  Ili watoto  wenye

sasa watapita kutoka hapo, wazazi wao wagharamie wakienda university, na mtoto wa form four atakuwa amesoma ya kutosha

kumsaidia kwa kimaisha, kuliko kuacha watoto  nusu nusu katikati  wengine wanasumbuka shauri ya school fees na wanapotea

bure tu njiani.  Hiyo  ninafikiri  ni  kwa  maneno  ya  tenant.   Hii  25%  ile  wanasema  presidential,  mtu  akitaka  presidential  apate

25%, mimi ningesema mtu apate 15% kwa kila provinces zote nane ili isaidie watu wawe popular  to a certain extent.  Ni ngumu

sana kupata 25%.  Waki reduce nafikiri tutapata popularity especially mahali tribal iko na shida sana.  

Representation kwa district  kama Trans Nzoia mahali watu wako mixed up.   Utaweza kupata  tribe ingine ina dominate ingine

mpaka  inakuja  kuleta  shida.  Ingetakikana  the  second  majority  kama  mwingine  anaenda,  na  second  majority  wapatiwe

nomination,  so  that  they  are  also  represented.   Hiyo  itatoa  kitu  kama  chuki  kila  saa  mtu  akishindwa  anaona  ni  kama

anakanyagwa kanyagwa chini, nafikiri yangu imekwishia hapo tu kwa sababu nafikiri ingine imesemwa na watu wengine  sitaki

nirudie. Asante sana.
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Com. Baraza: Asante.  Gefnea Wawire. 

Vincent  Wawire:  Langu,  nashukuru  Commissioners  wetu  kwa  kuja  kuweza  kusikiza  maoni  yetu.   Langu  la  kwanza

nitazungumzia juu ya kuchelewesha Katiba yetu kwa sababu hawakuwezesha kuchukua makabila yote yetu katika miji yetu ya

Kenya  -  makabila  kumi  na  mbili,  na  wakakusanye  mawaida  kutoka  kwa  hawa  watu.  Pendekezo  langu,  kama  wangekuwa

wanachukua  kwa  haya  makabila  kumi  na  mawili,  na  wachukue  wale  wazee  wasemaji,  kutoka  kwa  kila  kabila  watu  wawili

wawili,  Katiba  hii  ingekwisha  baada  ya  miezi  sita.   Kwa  hivyo  hiyo  imefanya  tunaenda  tunaona  maoni  mengine  yanasema

tuweende kwa speaker, tusongesha bunge ikaweza kuongezea muda. 

Com. Baraza: Unasema nini?

Vincent Wawire: Kuchelewesha Katiba.

Com. Baraza: Sasa tuambie mapendekezo tusipoteze wakati - we are 29, tell us what we ought to do with the Constitution. 

Vincent Wawire: Kwa hivyo tuna watu kwa kila makabila haya kama tungechukua wawili wawili.  Wanajua tamaduni zao.  

Com. Baraza:  The Commission is already in place it has 29 people,  we have to finish this job.   Tell us what we ought to do

with the Constitution.

Vincent Wawire: Kwanza kama mko ishirini na tisa na mnaweza -  mimi ninaona muda wa Bunge usiweze kuongezwa uweze

kuisha  kwa  maana  Wabunge  walikula  kiapo  ya  miaka  mitano.  Sasa  hakuna  kuongeza  muda.   La  pili,  kuchelewesha  kesi

mahakamani, mahakama yetu inachelewesha kesi nyingi, sana na hata mtu anapokuwa anafanya hata mpaka ifike mwisho huyu

mtu afe kabla hajamaliza kesi yake.  Na ibidi mpaka watoto waje, naomba mahakama yetu kama inachukua kesi  ichukue muda

wa miezi sita kumaliza kesi  ndogo ndogo hizi.  Kama hakuna hadi ikwishie kwa ofisi  za  chiefs,  waweze  kumaliza  kesi  ndogo

ndogo.  

Wale watu wanaostahafu, tunaona mtu kama amefikisha miaka yake ya kustahafu,  ingebidi waweze kutengeneza mambo yake

yote, ili anapo fikia wakati  wa kuenda nyumbani, wampe kila kitu baada  ya kuweza kutoka hapa na kuweza kumanga manga

kule Nairobi  kila wakati.   Hata mwishowe afe kabla hajakuwa pesa  za uzeni -  NSSF.   Kwa hivyo  inastahili,  kila  department

ambayo inahusika iweze kutengeneza mambo yake yote na ikaweze kukamilishwa wakati anaporudi nyumbani apate  hicho kitu.

  Halafu muundo wa Katiba yetu ni wa kigeni na tungependa tutengeneze kupatana na  tamaduni  zetu.   Ni  hayo  tu  na  Mungu

awabariki. Asante.
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Com. Baraza: Wewe ni nani?

Speaker: Vincent.

Com. Baraza: You are not even on my new list.  Where is Jane Mboche? 

Jane  Mboche:  Okay  asante  kwa  nafasi  hii  ingawa  nimekuja  nikichelewa.   Kwanza,  ningetaka  kusema  upande  wa  elimu

kuhusu mtoto msichana. Wajali sana mtoto msichana, ni kwa maana mara nyingi, vijana utakuta wanatetewa sana na sioni kama

kuna sheria ile inatetea mtoto msichana.  Na hivyo utakuta dropouts wengi ni wasichana. Na ajira ya watoto,  pia kungekuwa na

sheria hiyo kwa maana utakuta sasa huyo huyo mtoto msichana hakusomeshwa basi yeye anafanywa kuwa maid.  

Na early marriage, pia mtoto huyo msichana kwa maana ametoka shule mapema, basi anaenda kuolewa akiwa hata miaka kumi

na tatu.   Kwa hivyo kungekuwa na sheria ya watoto  na haswa  pia  ikitetea  mtoto  msichana.   Mimi  hata  nikiongea  hivyo  sina

mtoto msichana, watu wasifikirie ninatetea wasichana, pengine wale niko nao nina watoto wavulana.  

Halafu upande wa elimu, wasome bure jinsi inavyosemwa,  lakini  pia  discipline  ya  shule  habari  ile  ya  kusema  kiboko  itolewe

shuleni,  hiyo  haingekuwa  sheria  ambayo  ilipitishwa  bunge.  Kwa  maana  hata  bibilia  imesema  usiwekee  mtoto  kiboko  chini,

fimbo,  unless  wale  wanapiga  watoto  kupita  kiasi,  huyo  mwalimu  anaweza  chukuliwa  hatua,  kwa  maana  tukiangalia  yale

yametendeka baada ya kusema hakuna kiboko shuleni, ni mambo makubwa. Kwa hivyo watoto wakiambiwa wasome bure,  na

pia discipline ni chini, basi hawatasoma vizuri, mimi kwa upande wangu nasema kiboko iwe shuleni, kwa maana hata ni kusudi

la Mungu pia ya kwamba mtoto asiwekewe fimbo chini.  Inasema hatutamuua.  

Halafu habari ya mashamba, mashamba haya ambayo yamepeanwa na serikali, haitendi haki,  kupitia mashamba ndipo unaweza

kuona hakuna haki kabisa.   Ndio kwa maana unakuta shamba moja watu wawili na pengine  wewe  ndio  ulikuwa  wa  kwanza

pole wakati  mashamba haya yalikuwa yanapeanwa eka  mbili na nusu, baadaye ikaongeza eka  tano.   Unakuta  wewe  unakuja

kuondolewa kwa eka tano, na mtu mwingine ambaye wewe ulipewe 70’s na amekuja 80’s,  na mwisho utakuta wewe wa eka

mbili na nusu ukiambiwa uende kabisa.  Kwa hivyo hapo srikali haitendi haki,  au Katiba,  kuwe na Katiba ya kutetea mtu yule,

ni common man ambaye pengine hana uwezo, kwa maana yule anakuja kumtoa ni yule mwenye uwezo.  Na yangu ni hayo tu, ni

kwa maana nimekuja nikichelewa.  Kabla  sijamaliza pia,  haki ya kina mama. Wakati  mwingi  tumeona  wamama  hawatendewi

haki, na haswa hata kielimu, utakuta madarasa  inapopeanwa sana ni wanaume wanapewa.   Kwa hivyo pia haki ya kina mama

kwa upande huo kupitia elimu, hatusemi rights kule nyumbani bali kulingana na elimu jinsi wote wamesoma sawa.  Asante.  

Com. Baraza: Thank you.  Wilson Ndiwa, utafuatwa na Donald Wanyama. Donald where are you? 

Wilson Ndiwa: Majina yangu ni Wilson Ndiwa.  Na  ninachangia hivi; ningeweza kupenda kusema hivi kuwa,  ukuzaji  wa  kitu
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chochote ambacho kinafanyika wilayani hapa Trans Nzoia,  haswa kama spinners.  Nataka  kusema industry ijengwe hapa hapa

Trans  Nzoia  penyewe,  ili  kuweza  kuwezesha  development  ya  sehemu  hiii  kuweza  kuinuliwa,  kuliko  kubeba  vitu  kama  miti

kupeleka  mpaka  webuye,  kuweza  kuinua  development  ya  mahali  pengine  kwa  ushuru  na  hali  kadhalika  nataka  tu  kusema

industry chochote ambacho kinaguzwa sehemu hiyo kujengwa industry sababu ya kuinua development ya hiyo area.  

Jambo lingine ningechangia ni kusema squatters  wote ambao wanadai ya kuwa wanataka sehemu, ningeweza kupenda serikali

iweze kuwapatia  labda  50%  ya  pesa  ili  kuwanunulia  shamba  ili  isiweze  kuleta  mgorogoro  mahali  pengine,  kuliko  kuwapatia

mashamba.  Maana wakisema mashamba kuna watu watajiandikisha majina makubwa makubwa kwa ajili ya mashamba.  

Lingine ningeweza kusema ni ya kwamba 8-4-4 system ya education iweze kuondolewa kabisa.  Ili turejee katika ile system ya

zamani na tupate kuinuliwa.  Jambo lingine katika mambo ya education ningesema UT. Walimu ambao wameajiriwa wa akiba

waweze kulipwa na serikali bali si wazazi. Hiyo ni kwamba kusema education ni free na kuongezea wazazi tena mzigo wa kulipa

UT, hilo jambo si nzuri maana inavunja moyo wa wazazi bado. 

Jambo  lingine  ningeweza  kusema  ni  upande  wa  maids.   Maids  wangeweza  kuwa  registered  kwa  chiefs  na  wawe  na  kibali

kutoka kwa chiefs iliwaweze kwenda kufanya kazi ya umaid.  Maanake huko nje wanakufa, wanaibwa tu na majirani wanaenda

wanaajiriwa umaid, na wanakufa wasipojulikana kwao ni wapi.   Kungekuwa na kitambulisho  ama  kijikaratasi  cha  kuonyesha

sehemu ambayo wanatoka na kibali ya kuonyesha  kuwa  wanafanya  kazi  mahali  fulani,  ingekuwa  bora  kwa  ulinzi  wa  watoto

ambao wanaajiriwa ovyo ovyo.  

Jambo  lingine  ningeweza  kusema  ni  handicapped  schools,  hizi  schools  zimewezwa  kuletwa  na  wafadhili  mbali  mbali,  lakini

tumeweza kunyanyaswa na matajiri hasa sana sana mfano ni kama ile ya Eldoret  pale SOS,  maanake matajiri wameingia kule,

watoto  wetu  ambao  ni  handicapped  wale  hawajiwezi,  hawapati  nafasi  kwa  wingi.  So,  mali  pale  pangeweza  kuangaliwa  na

kuwekewa  sheria  kabisa.   Ili  kuwezekane  kuwa  watoto  ambao  hawajiwezi  wawe  ni  wao  wao  wanapatikana  mali  pale,  ili

mambo yawe na bamba kabisa.  Kwa upande wetu wa serikali, ningeweza kusema serikali kama Rais Moi aweze kupunguziwa

mamlaka  kidogo,  chief  aweze  kuchaguliwa  na  wananchi  kwa  msimu  ama  kwa  wakati,  ambao  unafaa.  Jambo  lingine

ningeweza………ni hayo tu.  

Com. Baraza: Donald halafu utafuatiwa na Kimutai.

Donald Mtai:  Asante sana Tume ya Katiba.   Yangu ya kwanza nitaongea juu ya education.  Na  education ninaongea kuhusu

system of education na hiyo system nitaongea juu ya education system wakaonelea kwamba,  8-4-4  ni  nzuri.   Na  ningependa

hao watu,  kwa Katiba yetu  mpya,  iwekwe  watu  ambao  wanastahili  kuzungumzia  elimu.  Kwa  sababu  wakati  serikali  inateua

Commissioners wa kuangalia juu ya elimu, hawaangalii mtu alisoma kivipi.  Watu wanaleta tu mtu kwa sababu anatoka sehemu

fulani kwa hivyo ningependa kusema Katiba yetu mpya  iangaliwe  watu  wenye  wana  mashule  wawe  na  education.   Tutoe  hii
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maneno ya  kusema  8-4-4  ni  mbaya  tunataka  turudi  kwa  ile  ilikuwa  ya  zamani.   Hiyo  ndio  ingekuwa  suggestion  yangu  kwa

upande wa elimu.  Kwa sababu wanaplani wanaplania headquarters na mtu wowote…

Interjection (Com. Baraza): Enda kwa point ingine. 

Donald  Mtai:  Okay,  point  ya  pili  ni  upande  wa  mishahara  ya  wafanyakazi.   Napenda  Katiba  mpya  wakati  tunapata

increament ya mshahara,  wafanyikazi wapewe increment  pamoja  isiwe  kila  sehemu  na  wanasiasa  Commission  tofauti  tofauti,

Commission iwe moja kupeana mshahara.  Upande wa Judiciary, ningependa kuzungumzia ya kwamba,  watu wa Judiciary kesi

kinaishi kwa muda mrefu kwa sababu kesi ni nyingi huko sana.   Lakini ningependa kama zamani wakati  wa colonials,  machiefs

walikuwa wanapewa nafasi mzuri kufanya kesi kidogo kidogo, vile wenzangu wamesema awali.  Na  tena Judiciary ipewe muda

wa kutoa maombi yao.  Kwa sababu mkubwa amekosa, mkubwa mwingine amekosa na amepeleka kesi  kortini anaenda hapo

ku dictate  hapo magistrate aamue hiyo kesi  vile yeye anataka.   Ningependa hii Katiba ipewe sharti  mamlaka ya ku decide  na

a-make decision yake binafsi.

Interjection (Com. Baraza): Your last point.

Donald Mtai: My last point ni kuhusu election.  Ningependa kila wakati Katiba mpya ionyeshe ni lini next election inakuja.  Na

ibaki tu hivyo badala  ya kupatia watu fulani halafu inaangaisha angaisha watu hatuwezi kujua ni lini tutapiga kura.   Last  maybe

Madam, ningesema mambo ya employment, ningeomba Katiba mpya serikali ambayo itakuja I-revive parastatal  bodies  zenye

zimekufa Kenya hii, kama vile Rivatex, kama Raymonds,  KICOM Kisumu KCC  halafu na KMC,  Kenya Meat  Commission.

Halafu tutaweza kusaidia upande wa employment. Asante.  

Com. Baraza: Mr. Kimtai Koech.  Whats your name? You will be the last. 

Kimtai  Koech:  Kwa  jina  ni  Kimtai  Koech  kutoka  upande  wa  Genyi.   Kitu  mimi ninachangia  ni  hii.  Katiba  hii  imekuja  hii,

tuseme ilikuwa wapi zamani, na karibu miaka arobaini ilikuwa wapi? Pengine ni lageni! 

Com. Baraza: Kimtai tunataka wakati wa kwanza ni kupata uhuru, tungekuwa tunafuatana tungejua, sasa sisi tumekuwa wazee

na mnasema Katiba,  Katiba,  tutajua aje?  Kwa hivyo kitu mimi ninasema  namna  hii  peke  yangu,  kama  idara  kama  ya  chiefs,

kama ni Muluhya, mwingine awe Mkikuyu - Assistant chief.  Halafu, uchumi, …..(inaudible) hata kama mnasema ni start  of the

…..(inaudible), lazima tuchunguze inamea namna gani kwanza ndio inaingia kwa watu. 

Ya pili, hii mambo ya askari  wa  nyumbani  –  ama  ……(inaudible)  wapara  mshahara  kwa  sababu  ni  watu  na  kuangalia  wale

wanaenda na ng’ombe usiku.. Jambo lingine ni pombe; pombe mbaya ni changaa, pombe safi ni busaa na ituzwe.  Kwa sababu

unapata askari wanafukuza mama mjamzito, na mama anasema afadhali aanguke kwa miti kuliko kukamatwa na askari  -  unajua
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………(inaudible). Kama pombe ya Busaa, nki-mtungi pengine, iwachiliwe watu na changaa kweli ni pombe,  kwa sababu saa

zingine iko ile kumi kumi ndani.  Halafu ya mwisho, usalama wa nchi.  Ni muhimu kuliko yale mengine kwa sababu were unalala

vizuri.  Ya  mwisho  kabisa,  watu  waangalie  mali  wasije  wakasosana  kama  ukabila,  watu  waungane  pamoja,  waishi  pamoja,

shamba  haiwezi  kuisha  unanunua  kwa  ……(inaudible)  hapendi  watu  hivyo  na  kweli  atakuja  ……….(inaudible)  kwa  hivyo

tununue mashamba tusikizane. Hayo ndio yangu tu.

Com. Baraza:  Asante sana Bwana Kimtai, uende hapo ujiandikishe.  Mr.  Omasete,  Vincent Omasete,  utafuatwa  na  George

Kiprotich.  

Vincent Omasete: Commissioners, Madam na Tume wote wenye kutunga sheria. Mimi kwa jina ni Vincent Omasete.  Mkaaji

wa hapa Kwanza,  I am a primary teacher.  Ninachangia Commissioner -  yangu  ya  kwanza  -  nina  machache  tu.   La  kwanza,

ninaanzia mambo ya kazi.  Kazi kwa vile wakubwa wetu,  Commissioners naona wako hapo,  tumeelimisha kweli,  tumeelimisha

watoto wote, lakini kazi, imepewa chache sana, kuna watoto wamesoma mpaka university wengine form six, wengine form four

lakini uchumi umefanya hakuna kazi.  ……..(inaudible) tungeomba Commission hii kupitia serikali kwamba,  itengeneze mpango

kwamba expense ya kutengeneza mshahara wa walimu ama ministry yoyote watoto  wapate  kazi kwa sababu hawa ni watoto

wetu tutawapeleka wapi.

Interjection (Com. Baraza): ……….(inaudible)

Vincent  Omasete:  Ya  pili,  twende  mambo  ya  squatters.  Commission  squatters  mimi  ningependekeza  serikali  hii  itusaidie

maana hiyo ni kitu ya muhimu sana kuangaika kwa sababu sio nzuri. Ningependekeza kwamba tupatiwe hata eka  tano,  ili nchi

yetu  ikuwe  na  amani  ambayo  tunatengenezea  amani  katika  nchi  yetu  iwe.  Tatu,  napendekeza  kweli  sisi  tumepata  baba,

tumepewa kikabila hatujapata pesa kwanza, tuko na makabila mengi sana.  Sasa  ile tutasema kazi ni kwako kweli tutaona hata

kutaja hata  kufanya  mipango,  …….(inaudible)  wale  ambao  wako  wachache  nao  wakati  wa  nomination  tuweke  Councillors

watakuja  nao  kuchukua  watoto,  ili  nao  wajisikie  kwamba  wako  huru  katika  Kwanza  ama  katika  nchi  yetu  ya  Kenya.

………..(inaudible) tunaomba serikali yetu kwa wakati huu, wapate  uhuru.  Wakutane Wabunge hao wawili………(inaudible)

wasitegue mtu mmoja asimame, ………..(inaudible) wananchi.  Yangu ni hayo.

Com. Baraza: Asante sana Bwana Omasete.  George Kiprotich. Wewe utakuwa wa mwisho.

George Kiprotich: Asanteni sana Macommissioners wasaidizi vile tunazidi. Ikiwa mchana leo nimesikia mema pamoja na mimi

nafiri  mmepokea  maoni  yetu.  maoni  yangu  ambayo  inaweza  kusaidia  sisi  katika  nchi  hii  ni  mali

ya…………………..(inaudible)na wale watu wanatembea tembea,  ni mambo ya -  unajua sisi tuko na kahawa,  chai tunahitaji

kwa maoni yangu, kila mkoa ingawa hata aucyion iko Nairobi,  kila mkoa isimamishe ……..(inaudible)  kubwa ile inalingana na

chairman wa province ili alinde mali ya kila mkoa.   Mambo ya kahawa,  chakula -  kesi  ni kubwa,  si ya huko anasema  hawezi
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kuongea na hao, na hawa wako na mali ya Wanakenya wote.  Inatakikana heshima ipewe rasilmali kama kahawa isimamishwe

vizuri.  Kama  ni  chai  isimamiwe,  hata  maziwa,  sababu  mpango  kama  huu,  mbeleni  ilikuwa  kama…….(inaudible)  ilikuwa  na

wasimamishi wakubwa wakubwa na mtu ambaye anatoka Rift Valley hana mpango.  Na kwa Kenya mzima, pengine siku moja

hiyo kazi iliporomoka………..(inaudible)  kwa Kenya.   Kama alikuwa na sheria kwa mkono,  kama mfano  inataka  kuanguka,

wengine wanakwenda ku copy polisi  ya  wale  wengine  na  uchumi  ninafikiri  haitakuwa  mzuri  sana,  ikiwa  Kwanza  hivo.   Kila

watu wachunge raslimali yao.  Kila mtu awe na nguvu ya kusaidia wengine.  

La  pili,  tuna  watoto  ambao  tumesomesha  kama  wasichana  na  wavulana,  halafu  mtu  ako  na  bibi,  ukiona  mtoto  wako

unayesomesha ameshapata kazi na huyu mtoto hajakuwa na akili, anamchukua tu bure.  Na  ukimuuliza mtoto,  kwa nini anaenda

mahali pa taabu kama hiyo sababu mtoto hajakomaa -  lakini ni lazima, sheria inasema, ukifika miaka kumi nane,  wewe uko na

uhuru utongozwe na uende.   Tunaona kama sisi wazazi, tunaona huyu mtoto anaenda anaanguka kwa sababu  anaenda  kukaa

juu ya miiba na baadaye anapata mateso.  Yeye, ni tumaini yenu.  Mtu aina hiyo ameoa na anaangaa mtoto wa mtu ahukumiwe,

hukumu kali kwa sababu  pahali kuna fisi inafaa mnawalea.

Com. Baraza: Tumeelewa hiyo, enda kwa ya mwisho.

George  Kiprotich:  Basi  ya  mwisho  ninadhani  sina  mengi  nawaombea  baraka  za  bwana  mtembee  nazo  kila  wakati  mpaka

wakati mwingine tutakapokutana. 

Com. Baraza: Kuja, kuja dakika mbili halafu wewe ni wa mwisho kabisa. Sema jina na uendelee.

Jackline  Ondisa:  Majina  ni  Jackline  Ondisa.   Ningependa  tu  niongee  kwa  upande  wa  wale  wanafunzi  ambao  wamesoma

lakini sasa wanafika mahali ambapo kupata kazi inakuwa ni vigumu.  Huenda ikawa wanaweza sema kwamba kuna nafasi fulani

mahali fulani, lakini unapata kwamba hawa wanafunzi  hawapewi  nafasi  kwa  sababu  ya  pesa  au  hongo.  Yaani,  tumekuwa  na

hongo zaidi katika maofisi mbali mbali.  Sasa  inahitajika  lazima  mtoto  ambaye  hajiwezi  hataweza  kupata  nafasi  hiyo.   Lakini

unapata yule ambaye anayejiweza, anapata nafasi hiyo kwa sababu ya hongo. 

Pili ningependa kuongea juu ya watoto  wale ambao ni chokora.   Hao ndio wanao ongeza  hata  ufisadi  katika  nchi  ya  Kenya.

Sasa ingekuwa ni vizuri kama serikali ingetafuta nafasi kwa hawa watoto, halafu wakuwe confined mahali pamoja.  Ndiposa huu

ufisadi na uizi, unahitajika upate kupunguzwa.  Ni hayo tu.  

Com. Baraza: Huyo ni wa mwisho. We have to come to an end, what is the problem? You haven’t spoken? Please come two

minutes and I won’t give anybody else again.

Michael Juma: Okay, my names are Michael Juma and the following are the proposals for the new Constitution.  
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I  would  like  our  future  leaders  to  be  honest  and  straight  forward.  Therefore,  before  they  can  succeed,  the  fact  to  be

……..(inaudible)  should  be  followed  up  when  up  where  views,  …...….(inaudible)  should  be………(inaudible)  first  of

all………(inaudible) Due to this, our country has been defeated. 

The student bodies  should have representatives in the Board of governors.   i.e.  three students to  represent  other  students  for

other vital issues that maybe brought to the fellow students.

The  subjects  should  be  reduced  to  six  and  some  of  these  should  be  compulsory  to  all  students  ………(inaudible).  Stake

holders involved and cope with ……(inaudible) modality. 

Under Parliament practices  we both protect  that practice  should be the education of equality, men and women, both girls and

boys and if ……….(inaudible) of B- should be admitted in the public university and ………..

Com. Baraza: Move your mic and just tell us what you want.

Michael Juma: Okay, I will repeat it.  Under Parliament Act, I want to propose that….

Speaker:  ………………..(inaudible)

Michael Juma: I will say this; it was proposed  that there should be a general equality -  most of that let me speak  in general,

men and women should have that general equality at  least  so that when girls attain a grade of B-,  she is admitted at  the public

universities. Unlike boys with above grades of B-.

Com. Baraza: What do you propose?

Michael  Juma: I propose  that,  give the general equality as  proposed.  So the public universities should be  involved  to  admit

women to the public universities. That is my last point.

Com. Baraza: It is going to rain, lakini we have to finish this session.  Say your name.

James Poghon: Kwa majina ninaitwa James Poghon Ruton.   Ningependa kutoa maoni yangu kwa upande wa society.   Kuna

wakati mwingi Wakenya ambao wako katika jamii, ama wale makabila ndogo ndogo,  hawajai kutambuliwa.  Ndio ninasema,

serikali iwatambue hawa watu wasikize maoni yao na kasha wawape sakabashi ambao itaendelea na lile jambo wanao.  
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La  pili  nitaongeza  kuhusu  elimu.   Nafikiri  elimu  iwe  bure  kwa  watoto  kwanzia  nursery  hadi  form  four.   Kuhusu  disabled,

ningependa serikali ichukue mamlaka na kuwapa education bure,  chakula,  madawa na kuwapa nafasi ya kwamba,  katika kazi

wanapo andikisha kazi.  Kuhusu Local government,  ningependa mayor achaguliwe na wananchi,  pia awe na kipindi cha miaka

mitano ya kuweza kufanya maendeleo.  Pia kuhusu  mambo ya resources sheria ipitishwe ili ilinde natural resources  kutoka kwa

wale  watu  wafisadi  ili  wananchi  ambao  wako  katika  sehemu  hiyo,  wapewe  kiasi  fulani  ama  ratio  fulani  kutokana  na  faida

ambayo iko katika area hiyo. Pia, government na community ndio watu haki kutawala resources.  Nafikiri kwa hayo asante.

Com. Baraza: Kwa hayo machache asante sana na utatuombea.  Simama hapo utatuombea ukimalizam -  sign your name and

then come and we have a prayer. With that, we come to the end of our special  day,  it has been a long session and we want to

take this opportunity to thank the people  of Kwanza,  for your turning up in big numbers to give your  views.   So  we  want  to

assure you that we will keep  your views together with others  that  have  been  presented  to  us.  According  to  the  law,  we  will

finish with the collection of the views, we will go and prepare the Draft Constitution – before,  we prepare  a national report  and

prepare  a  Draft  Bill  of  the  Constitution.  We  shall  be  back  to  the  Kenyan  themselves,  we  will  read  and  make  sure  that  we

incorporate  their views.  So  probably you will see  us in the very near future as  we  come  back  with  draft  document  for  your

update.  Thank you very much please pray for us.

James  Poghon: Na tuombe:  Baba Mungu mwenyezi uliye juu, ulituwezesha ili tukutane huku leo,  katika yote tuliosema ama

maoni  yetu  tuliotoa,  wewe  ndiye  utakaye  tuchagulia  yaliyo  mema  maana  sisi  ni  watoto  wako.   Mungu  uongoze  hawa

Commissioner waliofika hapa, pamoja na wananchi waliokutana hapa, ili wawe na baraka  zako,  uweze kuwaonyesha wakirudi

wawe na amani, wawe na damu njema ili wafike salama, naomba hayo katika jina la Yesu mukombozi wetu.  

Audience: Amen.
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