
CONSTITUTION OF KENYA REVIEW COMMISSION
CKRC

VERBATIM REPORT OF

CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS,
LAIKIPIA WEST CONSTITUENCY,

HELD AT RUMURUTI CATHOLIC CHURCH

ON

FRIDAY 5TH JULY 2002

CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS,

LAIKIPIA WEST CONSTITUENCY, AT RUMURUTI CATHOLIC CHURCH

ON FRIDAY, 5TH JULY, 2002



Commissioners Present

Com. Ibrahim Lethome Asmani

Secretariat in Attendance.
 

Duncan Mutahi   -        Assistant Programme Officer

Jane Mbao            -        Verbatim Recorder

Com. Ibrahim Lethome: Hamjambo wananchi wa Rumuruti. Nafikiri tutanza na ningeomba, nafikiri tuna muhubiri moja hapa.

 Unaitwa nani? Utuongoze kwa maombi.

Pastor  Kiarie: Na hudumu katika sehemu hii ya Rumuruti Parishi.   Mungu nimwema nataka tuombe na tutaomba na Kikuyu.

Twende  mbele  za  Mungu.  Ihoya  ria  Mwathani.   Ithe  witu  uria  iguru.  Ritwa  riako  neiiamurwo,  uthamaki  waku  uuke,  o  uria

wendete wee, niwikagwo guko thei, o ta uria wikago kuo iguru.  Tuhe umuthi irio citu cia gutuigana, na utuohere mehia maitu,  o

ta uria tuohagira aria matuihagia, na ndugatutware magerioni,ni gutuhonokia utuhonokagie uruini, ni undu uthamaki ni waku,  ona

hinya, ona kugocwo, tene na tene Amen.

Ni wega Ngai Ithe witu wa matuini, ni turagoca ritwa riaku ruciini rwa umuthi mahinda maya watugomania thinii wa giikaro giki

Ngai  Ithe  witu  tugiciria  guthendeka  watho  wa  bururi  uria  wagiriire  ni  guikara.   Twakuria    Ngai  Ithei  witu  maundu  maria

tukwaria,  nitwaiga giikaro giki guokoni gwaku.  Aria Ithe witu mokeie guthikiriria uhoro Ngai  Ithe  witu  umahe  matu  mega  na

ngoro njega cia kuhota guthikiriria andu aku.  Nao andu aria mekwaria Ngai Ithe witu wa matuini mahe kiria mangihota kwaria

ni getha Ithe witu mahote gutungateia andu aku ona mahote kuruta uria mathina mao matarie.   Naguo watho uria tuguthondeka

Ngai witu   utiganite nawe ni twakuria Ngai Ithe witu uweheria  tuthondeke uria umite kouri we,  na  uria  ungienda  bururi  witu

ugie na thayu kuri munini na munene.  Aria  matokite  Ngai  Ithei  witu  twakuria  umarehe  ona  kumahuhia  ni  getha  tukorwo  twi

hamwe nao.

Ni twagoca ritwa riaku ni  undu  utukiririe  na  watumenyerera,  watucokeria  o  mundu  mihumu yake.   Ni  twakuria  ututeithie  na

gutumenyerera okinya turikanirie hamwe nawe ni undu wa Jesu Kiristo Mwathani witu.  Amen.

Com. Ibrahim Lethome:   Ahsante sana Bwana Pastor  kwa hayo maombi na sasa  tunatangaza kuwa kikao kimeanza, kikao

chetu  cha  leo  tarehe  tano  mwezi  wa  saba  mwaka  huu  wa  elfu  mbili  na  mbili  kimeanza  rasimi.   Nime  declare  this  meeting

officially opened or constituted on this 5th day of July 2002 here in Rumuruti and on behalf of the Constitution of Kenya Review.
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  Kwa niabu ya Tume ya Marekebisho ya Katiba ningependa kuwakaribisha nyote katika kikao hiki kama munavyo jua hiki si

kikao cha sisi kuzungumza hiki ni kikao cha nyinyi kuzungumza na kuwenza kutoa maoni yenu.

Ningependa kujua kwamba kunao members wa 3Cs Committee hapa? Hakuna, tutajua baadaye.  I would like you to introduce

yourselves and introduce your colleagues that might be present here today.  Just introduce yourselves.

Mary  Nyaiti  Lokenye:   Kwa  jina  mimi  naitwa  Mary  Nyaiti  Lokenye  mimi  ni  mmoja  wa  members  wa  Lakipia  West

Constituency nanimetoka Sosiani Sub-location.

Com. Ibrahim Lethome: Haya ahsante sana.  Huyo ni mmoja wa Wana Kamati ambayo wanashugulikia kazi za marekebisho

ya Katibo katika Constitutency hii ya Lakipia West.   Tunajua District Cordinator  wenu  yuko  pahali  pengine  kwa  sababu  leo

ana vikao vingine Nyahururu Town na Nanyuki kwa hivyo  hangeweza  kuwa  katika  sehemu  hizi  zote  lakini  atakuja  baadaye.

Kwa jina mimi ni Commissioner Ibrahim Lethome na ni nayo ma-officer wawili ambao wameadamana na mimi kushirikiana nasi

katika kazi hii.  Tunaye Bi Jane Mbao ambaye kazi yake ni kunasa sauti zenu kwa kutumia hiki chombo alicho nacho hapa.  Ata

recordi kila kitu ambacho mtazungumza hapa.  Halafu tunaye Assistant Programme Officer ambaye ni Duncan Mutahi kazi yake

ni ku-record auo kusajiri yale yote mutakayo zungumza hapa.   Ingefaa tuwe Ma-Commissioner wawili auo zaidi lakini wengine

wameugua kwa sababu leo ni karibu siku ya kumi taku tulipo toka Nairobi tumeanzia pande za Turkana. 

Jana tulikuwa Samburu pande za Malilale tukawa Kinamba wengine walikuwa  Ndolo  Ndolo  na   leo  wengine  wako  Baringo

Central mahali panaitwa Muchokoi Primary School na wengine wako Nyahururu.  Kikao hiki kitanza saa  hizi na bila kuondoka

hapa hakuna break  mpaka tutakapo malinza wale wote watakuwa hapa kwa hivo tuko hapa muchana mzima.  Bila  kupoteza

wakati  ningependa kuwajulisha baadhi  ya  masharti  ambayo  tunafuata  katika  kuwapa  watu  nafasi  ya  kutoa  maoni.   Kitu  cha

kwanza una uhuru wa kuzungumza lugha unayotaka.   Kwa hivo ukiona ya kwamba huwenze kuzungumza kingereza unawenza

kuzungumza Kiswahili, kama huwenze kuzungumza Kikuyu unawenza zungumza Ki-Samburu auo  lugha  yeyote  ile  ungependa

kwa hivo mtu ana uhuru wa kutumia lugha anayotaka na bila shaka yule bibi ametujulisha hapa atatutafutia mtu wa kutafusiri.

So be comfortable and choose the language you want.  Use the language you are  comfortable with.  Jambo la pili tunajua kwa

sababu ya kihistoria katika hii nchi yetu ikifikia mambo ya kuzungumza juu ya sheria auo mambo inayohusika na Serikali watu

huwa na uoga.  Wanasema pengine ni tatoa  maoni yangu alafu nikitoka hapa njiani ni kutane na mtu amevaa kiraoni anuulenze

kwa nini ulitoa maoni kama hayo.  Sasa  ningependa kukuhakishishia  wewe  mwananchi  wa  Kenya  kuwa  hivi  sisi  kuna  sheria

ambayo  imekulinda  wewe  na  maoni  yako.   Sheria  yenyewe  inasema  kila  Mkenya  ana  uhuru  wa  kusema  vile  anavyo  taka

kuhukumia auo vile anavyotaka sheria ya nchi hii iwe.  So you have the protection of the law.  The law protects  you ata  wakati

unakuja hapa na wakati unapotoka hapa hakuna mtu anawenza kukusimamisha kwa sababu ya maoni yako.

Kwa hivo usione pengine Chief amekaa hapa auo DO ama Commissioner wa Police akiwa hapa useme huwenze kuzungumza
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habari ya Provincial Administration ni tashikwa auo  siweze  kusema  habari  ya  police  vile  wananyanyasa  watu  nitashikwa  auo

siwezi kuzungumza habari ya President.  Hata President  mwenyewe mahali alipo anajua watu wanatoa maoni ni maoni mingine

yanaguza offici yake kwa hivo sheria  inakuifadhi  bora  tu  usibadilishe  hiki  kikao  kuwa  kikao  cha  campaign  ya  siasa.   Hiki  si

kikao cha campaign ya siasa.  Usitukane mtu wala kuzungumza mambo ambayo ni ya kisiasa lakini toa maoni yako unavyo taka

una uhuru.  Hivyo tumefahamu zote kwa hivyo usiogope.

Miaka 39 umengoja umepewa nafasi hii ya kuzungumza sasa.   Itumie vizuri useme unavyo taka.   Najua kuna maoni aina mbili

kuna  yale  yameandikwa  memorandum  na  kuna  maoni  ambayo  yatatolewa  kwa  mazungumuzo  oral.   Ukiwa  una  maandishi

memorandu nitakupatia dakika tano uje hapa mbele useme jina lako kwa sababu ya  recording  kisha  katika  hizo  dakika  tano

ufanye ile inaitwa highlight.  Uangaze yale ya muhimu ambayo ungependa tu ya chukue kama maoni yako.   Dakika tano sikisha

utaondoka hapo na kwenda pale kuna kitabu cha record kile che usi ile ni register ya historia.  Abu waonyeshe Dan.  Utaandika

jina lako hapo anwani yako na baadhi ya maelezo mingine na utaweka sahihi yako.   That is a historical record  it will remain to

show those people who contributed in these process.  

Baada  ya  hapo  unaweza  kukaa  usikilize  maoni  ya  wengine  kama  hutaki  unaweza  kuondoka  na  kuendelea  na  shuguli  zako,

tunajua hii ni siku ambayo watu wako kazini  kwa  hivyo  kama  unashuguli  unaweza  kuondoka  lakini  sisi  tutaendelea  na  kikao

chetu mpaka jioni.

Pili ukiwa una memorandum unataka kuzungumza tu ni ta  kupatia dakika kumi.  Katika  hizo  dakika  kumi  unaweza  kuzitumia

vizuri ikiwa utatilea mkazo kwenye kupendekeza sio hadithi nyingi kwa mfano kuna matatizo ya seurity usianze kusema vile sijue

mulivamia na watu wenye bunduki wakachukua ngombe zenu hakuna hospitali hayo yote ni mambo  tunajua  matatizo  ambayo

tuko nayo Kenya tunajua.  Swali ni hili unapendekeza kitu gani.  Tunangalia mbele ungependa nini, ni kama mtu ambaye nyumba

imepomoka usianze kusema upepo ulikuja mkali ukachukua mabati ama  nini  tunajua  nyumba  isha  pomoka  imeharibika  ndiyo

sababu tuko hapa.   Unapendekeza kitu gani?   Kwa hivo uje upendekeze dakikia zako kumi sikishe utakwenda uweke sahihi

kisha ukae chini na pengine ni takusimamisha nikulize swali moja auo mawili ukiwa umezungumza  kitu  ambacho  hakifahamike

vizuri  auo  ninataka  clarification  ni  takuuliza  maswali  ukiwa  utaweza  kujibu  utajibu  kama  huwezi  si  lazima  utaenda  utandika

maandishi yako na utarudi.  

Jambo lingine ni kuwa maoni si sawa yote kila moja ana moani yake tofauti na mwingine.  Hata katika nyumba Baba na Mama

si lazima wawe na maoni sawa wakati  mwingine kila moja ua na maoni yake tofauti lakini nyumba inabaki kama nyumba moja

kwa sababu ya kuheshimu maoni ya wengine kwa hivyo tunataka mtu akija hapa maoni yake yaheshimiwe.  We have to respect

each other views.  We are  not compiled to agree in fact we should not agree we should differ but respect  each others  views.

Kwa hivyo mtu akitoa maoni ambayo hamupende sitaki kusikia kelele au malalamishi wewe nyamaza ngoja wakati  wako ukija

unaweza  kuja  hapa  upinge  hayo  maoni  na  wewe  utoe  maoni  yako  vile  unavyo  taka  kwa  hivo  tuheshimiane.   Nikiona  mtu

amezidi sana nitatoa red cardi kama refree niseme sasa umepita mpaka.  Sawa tumekubaliana kwa hivyo hayo masharti ambayo
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tutafuata leo.   Ningependa kama hiki kiti kingewekwa hivi mwenye  kuzungumza  aweze  kuangalia  hawa  watu.   I  think  that  is

better.  Sababu  hawa  sijui  kama  watamuona  vinzuri  ili  mwenye  kuzungumza  aweze  kutuangalia  sisi  na  watu.   Bila  kupoteza

wakati nafikiri tutaza.  Mtu wa kwanza ni Thomas Motone yuko hayuko.  Njeri Ngugi, Youth and Women ,karibu.

Lucy Njeri Ngugi:  My names are Lucy Njeri Ngugi.  Mimi ni kiongozi wa kina mama Wilaya ya Lakipia hasa hapa Rumuruti

Division.   Maoni  yangu  ni  kuhusu  wakina  mama.   Hawachukuliwe  vilivyo  wanachukuliwa  kuwa  namba  mbili  na  wanaume

namba moja na ni kuhusu hata kwa vyama.  Kisasa  Kenya  Wa mama si sawa vilivyo.  Kwa  moani  yangu  na  sema  kama  ni

vyama wawe balance nusu kwa nusu.

Pia  kuna  kunajisiwa  kwa  wasichana  wetu  hii  haichukuliwi  manani  sana.   Report  ikienda  mbele  kwa  wakati  huu  haifuatiliwe

vilivyo. Kwa maoni yangu na onelea kwe na sheria ya kufuatilia vilivyo wale wanahusika kwa upande wa kunajisi.  Kwa upande

huu wa security wamama na wasichana sheria haiwasimamie sana.

Kwa  upande  wa  kina  mama  huko  rural,  wamama  wale  wako  Nairobi  na  town  zingine  kubwa  kubwa  wasiwe  tu  ndiyo

wanahushishwa  kwa  upande  wa  kina  mama.   Sheria  irudi  mpaka  rural  centers  ili  iweze  kujua  the  chain  should  be  from

Sub-Location to National this should be determined by the women in the rural.

Youth advocate  in this division  nao  pia,  vile  vile  wanachukuliwa  kama  namba  tatu  and  they  are  the  majority  in  this  country.

Wakati tunawatetea hawa vijana hatuna pahali tunaweza kupeleka malalamiko yao.   Wakati  tunawatetia kama mimi hatupewe

nafasi hatujui which law do we use.  Kwa mfano youth anaweza kunyanganywa pesa baada ya kuajiliwa na muajiri lakini wakati

unamtetea  wewe  kama  local  advocate  ama  mwenye  hujasomea  sheria  kabisa  hauna  mwangaza  ni  wapi  unaelekenza  huyu

mtoto.  Kwa hivo wapewe nafasi ya kwanza maana ndiyo watasimamia nchi hii yetu siku za usoni.  That is all.

Com. Ibrahim Lethome:  Kuna maswali ambayo ningetaka kuulinza ya kwanza umesema habari ya rape kwa watoto  wa kike

na ungependa wenye kufanya hivyo sheria iwachukuliwe, sheria gani kama punishement?  Kuna lingine pia la kwanza ni kuhusu

mambo ya youth umesema hakuna mahali pakwenda kupeleka malalamishi yao.  Ungependekza kitu gani sasa kwa sababu ume

sema hakuna mahali, kuna vaccuma hakuna mahali pakupeleka malalamishi yao.   Sijui wewe ungependekenza chini ya Katiba

mpya kuwe na chomba gani cha kuweza kusikiliza malalamishi ya youth?

Njeri  Ngugi:   Upande wa rape  sheria ziko lakini wakati  hawa the offender wamepelekwa kwa korti  tunaona  wakiwachiliwa

tungependa wawe wakiadhibiwa vilivyo kulingana na sheria ili itawekwa siku ya leo.

Com. Ibrahim Lethome: Nataka upendekeze adhabu kwa mtu ambaye ameshikwa na hatia kama hiyo.

Njeri Ngugi:  Adhabu yake iwe ni kufungwa bila kuachiliwa, miaka 7 kwenda juu  kwa sababu that is like murder.
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Com.  Ibrahim  Lethome:  Jana  tulisikia  kuwe  na  sheria  mbili,  sheria  ya  mwalimu  akifanya  kitu  kama  hicho  na  sheria  ya

mwananchi wa kawaida.   Wakasema ya walimu wako na Board yao yaani  disciplinary  court  yao.   Wakasema  wananchi  wa

kawaida wawe wanafungwa na sheria hiyo ingine.  Hiyo utasema nini kuhusu walimu wanao husika na vitendo kama hizo?

Njeri Ngugi: Walimu wakihusika na vitendo kama hizo adhabu yao iwe ni kufutua na kufungua.

Com. Ibrahim Lethome:  Swali la pili?

Njeri  Ngugi:  Nimesema  mimi ni  mtetenzi  wa  vijana  anaye  jitolea  a  frontier  youth  advocate.   Mimi  ningeonlia  kwa  sababu

wakati na tetea  hawa vijana kama wakati  nasema alipwe pesa  zake kama kawaida tajiri amekataa kulipa inamubidi huo kijina

aende kwa sheria ama kwa lawyer na hana pesa  na mimi kama volunteer  sina  pesa  nikepeleka  hii  malalamishi  kwa  office  ya

mtawala ili aweze kufuatilia yule amefanya hivo. 

Com. Ibrahim Lethome:  Kuwe na chombo gani?

Njeri Ngugi: Kuwe na chombo cha vijana wakiwa wa nne kuwe na hukumu kwa yule amekataa kuliba yule kijana.

Com. Ibrahim Lethome:  Mwingine.

Isaac  Kangethe:   Jina  langu  ni  Isaac  maley  Kangethe  ni  nimukaanje  wa  hapa  Rumuruti.   Ni  kitoa  maoni  yangu  ningetaka

kusema hivo.

Mambo ya Land Allocation Act.  Yaani jinsi mashamba inapeanwa hasa upande huu wetu wa Laikipia.  Ni kiangalia sana kwa

upande wa wale Land Buying Companies kwa sababu naona ile kazi wamefanya hapa Laikipia si kazi yenye inatufurahisha sisi

kwa sababu uwa haihusishe Departmental Heads kwa upande wa Serikali.   Hii ni kwa sababu sehemu nyingi hazina bara  bara

na zile bara bara ziko haziwezi kufikisha watu pengine Trading Centres ama karibu na mito. 

Kwa mfano hapa Rumuruti town mpaka sehemu ingine tunaita Ng’ombe moja is about  seven kilometers na hakuna bara  bara

ya kwenda kwa mutoni na muto uko karibu na sisi sana ni kama kilometer moja tu.   Kuna shinda ambayo ilitokea kwa hawa

Directors kwa sababu Directors wa Land Buying Companies wale engage Private Surveyors na hawa surveyors walifanya hiyo

kazi kwa interest  ya Directors  wenyewe sio wananchi.   Kwa hivyo hii Land Act kabla ya Title Deeds  kutolewa Departmental

Heads wawe wanatabia huko kama surveyors wa Serikali na idara ya maji wanaona hakuna shida na bara  bara  waone  kuna

bara bara nzuri.

Tungependa hiyo sheria irekebishwe kwa upande of issuing the Title Deeds iwe ikitolewa kulingana na mapendekezo ya Serikali
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na viongozi wote bila kuhusisha Directors mpeke yao.  Yangu ni hayo.

Com. Ibrahim Lethome: Ukitaka kupata Title Deeds hapa Rumuruti unaenda wapi?

Isaac  Kangethe:   Tunaenda  Rumuruti  lakini  consent  inatolewa  hapa  kwa  DO  Rumuruti  ati  uende  uchukuwe  Title  Deed

Nanyuki.

Com. Ibrahim Lethome:  Process Ya kupata Title iko nje?

Isaac Kangethe:  Process yenyewe ni ndefu kwa sababu tuseme mwananchi wa kawaida kutoka hapa unafanya consent  kwa

Land Board inachukuwa muda unaenda Nanyuki  pengine  huna  fare  unaenda  unalala  huko  kuligana  na  kazi  ya  ki-offici  yuko

unachelewesha pengine siku mbili hiyo process mwananchi wa kawaida anaumia sana. 

Com. Ibrahim Lethome:  Ungependekeza nini?

Isaac Kangethe:  Mahali Land Board iko mambo yote iwe inaishia hapo.

Com. Ibrahim Lethome: Inaudible.

 Johanna Kiarie: Ni shukurani kwa Commission kwa kunikubalia kuwa mbele yenu na wananchi.   Jina langu ni Rev. Johanna

Kiarie mtumishi na muhuduma katika--

Interjection:  Noise. 

(confusion in recording, someone has just come in).

Com. Ibrahim Lethome: Anza kwa majina.

(Turkana dialect). 

Paul Emathe: Kanyaritae ayong Paul Emase.

Translator:  Kwa majina naitwa Paul Emathe naishi hapa Rumuruti.

Paul Emathe: Ekeboyon kane alo Rumuruti.

Translator: Nimeishi hapa kwa miaka nyingi sana.  

Paul Emathe:  Angikaru alo kalaak.
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Translator:  Ile shinda iko hapa Rumuruti.

Paul Emathe: Na ngican lu eya ne,

Translator: Ni vile watu wanavyo ishi. 

Paul Emathe: Erai ca eboyor bon.

Translator:  Kwa sababu wanaishi wakiwa wengi kwa hiyo miaka yote.  

Paul Emathe: Kotere kiboy niti kilalak noi.

Translator:  Na wako katika hali ya kutanga tanga tu.

Paul Emathe: Angikaru kangulu kadaang.

Translator:  Wanalala leo uko kesho wanahama tena.

Paul Emathe: Kirai sua ngitunga lukatangatangak.

Translator: Hata mambo yakija hao ndiyo wanapatikana na wanashikwa.

Paul Emathe: Atopero akwar na ne, ani moyi wace.

Translator:  Watu hawaibi mali ya wengine. Wanaiba ndiyo.

Paul Emathe: Tarau ca ekokolan na ebunio, kirogotia email kori ngibaren kosi.

Translator:  Lakini kama wana mahali pa kuishi.

Paul Emathe: Nyabala ayong mam akoko, ekokoyete ngitunga.

Translator:  Hakuna chochote kibaya ambacho kinatendeka.

Paul Emathe: Keyakatar cca keci ngauyey na iboyoto, Kemam ngakiro naaronok na esubasi.

Translator: Serikali ingekuwa inashika wahalifu wote wakiwa manyumbani kwao.

Paul Emathe: Kirumununi nangolenyang ngikokolak ca daang lu ekokoyete.

Translator: Kwa hivo mambo hiyo hakuna vile ninavyo weza kusema.

Paul Emathe: Kotere boca ngakiro nguna egeleaka,

Translator: Katiba sasa ndiyo inaweza amua vile watu watakavyo ishi.
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Paul Emathe: Kongina, Ngakiro na Akatiba epedori akitiak eboyor angitunga.

Translator: Kwa sababu yeye kama Mu-turkana haelewe alikuja kufanya nini Kenya.

Com. Ibrahim Lethome : Muambiye hii ndiyo nafasi yake yakupendekeza angetaka nini?

Paul Emathe: Kotere ayong arei Eturkanait, nyayeni ibore ni ecamitae asubi alo Kenya.

Translator:  Ningetaka Serikali ichukuwe jukumu na watu wapewe pahali watakapo ishi.

Paul Emathe: Ibore nikisaki sua ngesi ataanyutu nikibooyo.

Translator:  Ndio waache kutanga tanga na kuiba.

Paul Emathe: Kiiskini sua akirimit akwap.

Translator:  Ndiyo hawatashikwa kwa njia isio Na kiyanyunia sua nikiboyo halali.

Paul Emathe:  Ngesi robo kiisikinia sua tani akoko ngibaren angitunga aluce.

Translator:  Amemalizia hapo.  Ya pili.

Paul Emathe:  Torimor nguna kaneni. Na angarei,

Translator:  Hawa hawajawai elezewa mambo ya Katiba.

Paul Emathe: Nyikiyeni sua ngakiro na Akatiba.

Translator:  Katiba yake ni uchagunzi pekee yake ndio anapedekeza.

Com. Ibrahim Lethome: Chini ya katiba mpya ungependekeza nini?

Paul Emathe:  Asaki ca ayong atmar arai Akatiba kosi eucagus bon.

Translator:  Anapendekeza watu wafundishwe ndio wapate kujua muelekeo wao.

Com. Ibrahim Lethome: Kemayu, Zachary, Pius Mwangi, James Kariuki.

James  Kariuki:   Majina yangu ni James Kariuki Kihara na niko na mapendekezo haya..   Ningetaka  Serikali  ya  Kenya  iwe

Serikali ya ki-democracia, yaani hiyo democracia isikike kwa raia wote wa nchi hii yetu.

La pili ni hospitali,  hospitali zetu za Kiserikali hazina dawa na ikepatikana matibabu ni ghali sana.   Sasa  napendekeza  Serikali
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ijaribu kuweka dawa na matibabu iwe ya chini ndio kila Mkenya awe anatibiwa.

Ya tatu ni kuhusu elimu.  Ningetaka elimu iwe ya bure.  Na kama si bure Serikali ijaribu kusaidia mambo ya masomo ili wazazi

wakipeleka watoto  wao kwa shule wawe wanaitishwa pesa  ndogo na Serikali igaramie hiyo ingine  ndiyo  watoto  wote  wawe

wanasoma.

Ningependekeza Chief na Sub-Chief wawe wanachaguliwa na watu  au wananchi.   Na  vile vile kwa vile Kenya ni Agricultural

community ningependa Serikali i-protect na I-control prices ya mazao ya wakulima ni hayo.

Com. Ibrahim Lethome:  Umesema elimu iwe ya bure.  Unakusudia elimu kiwango gani?  Kwa sababu kuna viwango tofauti

tofauti na unaposema kila mtoto apate elimu unakusudia kuwa elimu iwe compulsory.

James Kariuki: Viwango vyote kuanzia nursery mpaka form four.

Com. Ibrahim Lethome:  Are you suggesting that we have compulsory education, at what level?

James Kariuki:  Ya msingi iwe compulsory.

Confusion in recording. A different speaker.

James Kariuki: Miaka ya guthurwo.

Translator: Umri wa mtu kuchaguliwa.

James Kariuki: Ni kuma 25 kinya 60.

Translator: Ni kutoka miaka 25 mpaka 60 ama zaidi ya hapo.

James Kariuki: Mitito inengerwo raia tondu arugamiriri ni maremetwo ni wira wao.

Translator: Kusimamia msitu iwe kwa mikono ya raia kwa sababu wenye kusimamia wameshindwa na kazi yao.

James Kariuki:  Mitito itu ni mithiru na mai tutiri, uhoro ucio umenyererwo wega.

Translator: Msitu hatuna, na maji imeisha kwa sababu ya kuharibu msitu. Hiyo mambo iyangaliwe vizuri.

James Kariuki:  Ya ikumi na inyanya.  Ni thukuru. Thirikari ikiuga githomo ni kia buri

Translator: Kumi na nane ni shule.  Serikali ikisema masomo ni ya bure 
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Speaker: Ni maheni.

Translator: Hiyo ni mambo ya uongo.

James Kariuki: Aciari marutaga mbeca nyingi kuri iria cia mbere.

Translator: Kwa sababu wazazi wanatoa pesa mara mbili zaidi.

James Kariuki: Uhoro ouio umenyererwo na Thirikari ithure kamiti ya kurugamirira  uhoro  ucio  nigetha  uria  thirikari

yauga gugatuika guo.

Translator: Hiyo ilindwe na Serikali ichaguwe Kamati ya kuchunguza mambo haya ndivyo lile Serikali inasema linatekelezwa.

James Kariuki:  Ya ikumi na kend .ni thibitari citu.

Translator: Hospitali zinalipisha bei kali sana.

James Kariuki: Andu marakua ni undu wakwaga mbeca.

Translator: Watu wanakufa juu ya kukosa pesa.

Com. Ibrahim Lethome: Unapendekeza aje?

James Kariuki: Serikali irekebishe.  Thirikali irore uhoro ucio wa thibitari.

Translator:  Serikali iyangaliea mambo ya hospitali.

James Kariuki:  Namba twenty niyo ya kunina.

Translator: Ya ishirini na ya mwisho.

James Kariuki: Thoko uhuru.

Translator: Soko uhuru.

James Kariuki: Ni yahinyiriirie muingi witu wa Kenya

Translator:  Inafinya wananchi wa Kenya sana.

James Kariuki: hindi ya mkoloni.

Translator: Wakati wa ukoloni.

Com. Ibrahim Lethome: Pendekeza.
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James  Kariuki:   Iangaliwe  na  Serikali.   Serikali  iwe  ndiyo  inakata  bei.   Ya  mwisho  kutokana  na  karatasi  yenu  yenye

mumeandika watu wengi wenye munaona hapa wametoka mbali sana na wanafaa kufikiliwa na nyinyi.  Mufikirie vile wanaweza

kupata huduma unaona katika area  hii ya Rumuruti kama mimi nimekuja na basikeli.  Wengine  wametoka  Sosani  na  ni  mahali

mbali sana wengine wanatoka Thome hata huko ni mbali sana.   Wafikiriwe wanaweza kufika namna gani.  Wangepata  angalao

nauri wangefika kwa wingi.

Com. Ibrahim Lethome:  Mtu anayetaka kupigania kiti cha ubunge awe na lugha ya kiswahili peeke yake.  Lugha ya kizungi si

muhimu?

James Kariuki: Not clear.

Com. Ibrahim Lethome:  Ulimwengu sasa umekuwa kama kijiji kimoja Wabunge wanatoka nje wanakuja hapa kukutana na

wabunge  wetu.   Wetu  nayo  wanasafiri  kutoka  hapa  na  wanaenda  huko  sasa  unapedekeza  Mjumbe  akenda  huko  na  hajui

kizungu awe anafanya vipi wakati wanahusiana na watu wengine?

James Kariuki:  Anaweza kuwa na mwakilishi kama mimi vile huyu anavyo ni wakilisha.

Com. Ibrahim Lethome:   Asante.  Nataka kumwite Thomas Lotome Lotokoye.                                                      

Thomas Lotome:   Mimi  naitwa  Thomas  Lotome  Lotokoye.   Nina  views  ya  kwamba.  Livestock  Election  Act  mimi nikiwa

mmoja wa Pastoralists  ni sheria ambayo tulikuwa  nayo  wakati  wakoloni  sisi  Pastoralists  inatumiza  na  haifanyi  kazi  kwa  area

zingine kama town.

Hiyo Act ningependekeza hivi mahali kama hapa kwa sababu ng’ombe zikiibiwa  nasikitika  mahali  kama  hapa  Manyatta  yote

inayopatikana three four kilometers aside of the road kando ya njia inakuwa victimized nayo wezi town wakiiba bank wale watu

wa ma plot wa shikwe.  Mimi ningependekeza hivi hii Act kama haibadilishwe itupliwe kabisa iwache kufanya kazi kwa watu

wengine na haifanyi kwa wengine.

Ya pili.  Land Issue Act.   Sheria ya kusimamia mashamba ama kugawa mashamba kila mtu ambaye ako na zaidi ya acre  mia

moja asiwe,  mtu asiwe na zaidi  ya  acre  mia  moja  katika  district  moja  kama  ni  millionaire  awe  ni  mia  moja  kwa  kila  district

akiweza lakini si mtu kuwa na elfu mia tatu kwa district moja.  Mtu yeyote ata foreigner asiwe na zaidi ya acre mia moja.

Ya tatu ni ya Survey  department  na  Land  Department  .   Wakati  ambayo  wanafanya  declaration  ya  muchanga  wafanyi  kwa

sehemu zote za Kenya hiyo atawezesha hawa pastoralists  wawe na Group Ranches ama individual ranches  sio  tu  wanafanyia

wakenya wengine na pastoralists wanaachwa hivo, na foreigners wanakuja ku-fence.   Law ya hii declaration iwe inafanya kazi
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In North kwa pastoralists na kwa down Kenya pia.  Thank you very much.  Those are my views now.

Com.  Ibrahim  Lethome:  Ungependekeza  nini  kwa  mambo  ya  Ranches.  Kwa  sababu  kuna  watu  ambayo  wanaona  kuwa

mambo ya ranch ni kama kuweka land bila kuitumia is like idle land ni baadhi ya maoni yenye tumepata.  Sijui una maoni gani?

Thomas Lotome:  Hiyo inategemea mtu binafsi na wale wanaweza ku-develop ranch yao ni kama watu mia mjoa watu  kumi

ndio wanaweza kushindwa ku-develop auo ku-learn their ranches.

(Kikuyu Dialect)

Isaac Mbuthia: Njitagwo Isaac Mbuthia Thuo.

Translator:  Anaitwa Isaac Mbuthia Thuo.

Isaac Mbuthia: Ndi muikari wa guku Rumuruti.

Translator:  Naishi hapa Rumuruti.

Isaac Mbuthia: Maoni makwa ni ondu wa security. Tondu wakorwo ni thina

Translator:  Maoni yangu ni juu ya security, Kwa sababu ukiwa na shida.

Isaac Mbuthia: uthii borithi kuhura reporti

Translator: Uende police kupiga report.

Isaac Mbuthia: ukurio andu aria magukorete mekuhanaga atia?

Translator: Unaulizwa wale watu walio kuta walikuwa aje?

Isaac Mbuthia:  Wambiriria kurio ciuria nyngi ukanoga.

Translator: Ukiulinzwa maswali nyingi unachoka.

Isaac Mbuthia: Ukinyita mundu oria ukuhitiirie

Translator: Ukishika mwenye amekukosea.

Isaac Mbuthi: agacoka akoima nja ona ihenya

Translator: Huyu mtu anawachiliwa kwa haraka.

Isaac Mbuthia: ona utamenyete arekererio niki.

Translator: Ata bila kujua amewachiliwa kwa nini.
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Isaac Mbuthia: Maoni makwa korwo no kuhoteke

Translator: Kwa maoni yangu ni.

Isaac Mbuthia: gukorwo na andu a kanitha aria marikoragwo Station

Translator: Kuwe na watu wachaguliwa kwa kanisa wale watakuwa kwa kanisa.

Isaac Mbuthia:  mone ati nituratungatwo uria kwagiriire.

Translator: Wakiona ya kwamba shida ambazo tunazipeleka huko sinashugulikuwa vile inavyo sitahili.

Isaac Mbuthia: Andu aya makorwo magecagurwo ni raia

Translator: Hawa watu wawe wanachaguliwa na raia.

Isaac Mbuthia: niguo maremwo ni wira raia magacagura mundu unge.

Translator.  Ili wa kishindwa na kazi raia wawe wanachagua mtu mwingine.

Isaac Mbuthi:  Undu unge uria wi meceriani makwa

Translator: Jambo lingine ambalo niko nalo.

Isaac Mbuthia:  nindigagwoniki gitumaga matigacagurane.

Translator: Na shindwa kwa nini hawachaguane.

Isaac Mbuthia: Korwo ni metikirio gucagorana tariu kwi na ciama nyingi

Translator:  Kama  wanaweza  kuruhusiwa  kuchaguana  kama  sasa  kuna  vyama  nyingi  wanaweza  kuchagua  watu  wenye

wanataka.

Isaac Mbuthia:  Moima njera magakora ni gucaguranirwo.

Translator:  Wakitoka kwa jera wanakuta uchaguzi umefanywa.

Isaac Mbuthia:  Na tiwendi wao.

Translator: Na si pendekezo yao.

Isaac Mbuthia: Maoni makwa ingienda macagurane onao.

Translator: Kwa maoni yangu wawe wanaruhusiwa kuchagua.
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Isaac Mbuthia:  Andu magacagura mundu wa itura riao

Translator: Raia wawe wanachagua mtu kutoka kijiji chao.

Isaac Mbuthia: Niguo makonana nake ni undu wa mathina mao.

Translator: Ile wawe wakionana naye kwa sababu ya shida zao.

Isaac Mbuthia:  Akorwo ni Councillor akorwo haria arionagwo ni raia ti wa office ya kanjo.

Translator: Awe ana pahali pakuonekana si Office ya County Council.

Isaac Mbuthia: Tiguikara miaka itano tutari twamona.

Translator: Si wengine tuna chagua wanakaa kama miaka mitano bila kuwaona.

Isaac Mbuthia:  Akorwo ndekuonekana  kuma miaka ili nanuthu

Translator:  Kama hatapatikana kwa muda wa miaka mbili na nusu.

Isaac Mbuthia:  Aria mamucagorire makorwo ni igana rimwe,  mirongo itano no maregane nake

Translator: Wale walimuchagua wakiwa mia moja watu kama 50 wanaweza kuto kubaliana naye na atoke kwa Bunge.

Isaac Mbuthia: Tukorwo na wadho mwega ti ta wa kuhunjia ijili

Translator:  Tuwe na uhuru mwema. Sio kama vile tuna ambiwa tuna uhuru wa kuabudu.

Isaac Mbuthia: na andu ne marateswo.

Translator:  Na watu wanateswa wakati wanafanya hiyo jambo.

Isaac Mbuthia:  Uhoro wa cukuru,

Translator:  Mambo ya shule.

Isaac Mbuthia: tweragwo ni twatiniirio mbeca tutikarihe mbeca cukuru.

Translator:  Tunambiwa tumekatiwa pesa za shule halafu tunarudi tunaitshwa pesa nyingi.

Isaac Mbuthia:  Gukorwo na office igiri thukuru.

Translator: Kuwe na office mbili katika shule.

Isaac Mbuthia:  Gukorwo na  ya Headmaster nigetha akoya maundu ma cukuru mothe.

Translator: Kuwe na ya mwalimu mkuu ndivyo awe anachukuwa mambo ya shule yote.
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Isaac Mbuthia: Nao aciari magie na office yao, ira marikoragwo mena kamiti yao ya mwako wa cukuru.

Translator: Wazazi wawe na office yao ile watakuwa na kamati yao ya majengo wa shule.

Isaac Mbuthia:  Headmaster matigakorwo mena uhoro wa mwako.

Translator: Headmaster wasiwe wanahusika na mambo ya mijengo.

Isaac Mbuthia:  Niguo tutige gukorwo na mathina mamwe.

Translator: Ndiyo tunapata taabu wakiingia kwa hiyo mambo. Tukifanya hivo tutaishi kwa uhuru mwema.

Isaac Mbuthia: Ngutigira hau.

Translator: Hiyo ndiyo maoni yangu.

Com. Ibrahim Lethome:  Habari ya MP.  Sasa ungependekeza kitu gani?  Kwa sababu MP wako sasa  office ile ako nayo ni

Bunge.  Hapa akija West  Laikipia hana mahali popote  labda nyumbani  kwake  ndio  maana  akija  watu  wanajazana  nyumbani

kwake.  Sijui ungependekeza kitu gani?

Isaac Mbuthia: Tutigakorwo tugithii gwake.

Translator:  Tusiwe tunaenda kwake nyumbani.

Isaac Mbuthia: Akorwo ni wa guku gwitu akorwo na office guku Rumuruti na atwire riria twimuonaga.

Translator:   Tusiwe tunaenda kwake nyumbani kama ni wa hapa kwetu awe  na  office  moja  hapa  Rumuruti  na  atuambie  ile

siku tutakuwa tukikutana na yeye.  Hatutaki kwenda kwake nyumbani.

Com. Ibrahim Lethome:  Inaudible.

Speaker: Mambo ya youth hawajakuwa represented vizuri kwa Bunge na hata mambo yao ukiangalia sana sana ianapuozwa

sana.   Mtu kama youth  akishikwa  kwa  sababu  wengi  hawana  kazi  na  hawana  pesa  wanawekelewa  mambo  mengi  sana,  na

pengine alikuwa akitembelea rafiki yako usiku akepelekwa pale ataitishwa pesa nyingi sana kama shilingi mia tano na hana.   Na

wewe ulikuwa pengine mtu innocent ukitoka kule utatoka ukiwa very hardcore  criminal.   Serikali iyangaliea sana kwa hii kitu

inaitwa “Vagabond” wanawekewa hiyo mambo na haina maana.

Jambo la pili.  Kuna hii jambo la shule.  Shule zamani hatukuwa tunalipa school  fees  kuanzia  darasa  la  kwanza  hadi  la  saba.

Sasa  kumekuwa na activity fee,  watchman,  sports,  development  tukijumurisha  sinafika  zaidi  hata  ya  school  fees.   Kwo  hivo

ikiwezekana kama hakuna pesa  yakulipwa kuwe hivyo.  Mtoto  ananunliwe uniform anaenda shule.  Kama kuna pesa  itakuwa
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ikilipwa iwe ni kama mia mbili kila baada ya miezi tatu every term.

Langu la tatu na la mwisho ambalo niko nalo.  Kuna watu ambayo wako na mashamba kubwa sana ni hiyo si jambo baya kwa

sababu  walinunua  lakini  Serikali  iyangaliea  kuna  watu  ambayo  wanishi  kwa  plot  ndogo  sana  na  wengine  wamekomboa

manyumba na wanauwezo kununua shamba lakini conditions zile wanapewa za kununua shamba ni mabavu sana.  Wanaambiwa

kuna shamba kule na unaambiwa kule shamba acre moja ni shilling elfu hamsini.  Yule mtu ambaye ni mfanye biashara anaweza

kupata  zile  pesa  kwa  malipo  ya  pole  pole  Serikali  ingeweza  kusaidia  watu  kama  hawa  iwape  kitu  kinaitwa  guarantee  kwa

sababu kuna watu ambayo wanakuja na wanajifanya wanauza shamba na wale watu watachukua pesa  yako wanakwambia iko

shamba na pesa  yako inapotea hapao.   Ukienda kufuata hakuna mtu  atakaye  kusaidia  kwa  sababu  pengine  ile  pesa  ulikuwa

umeweka  ni  shillingi  elfu  kumi.   Hauna  pesa  ya  kuweka  kwa  wakili.  Serikali  isaidiye  watu  kama  hawa  wawe  na  pahali  pa

kuweka hizo pesa kama kabisa kuna shamba la kuuzwa.  Ni hiyo tu.

Com. Ibrahim Lethome: Ngoja.  Umezungumzia habari  ya youth.  Sasa  ningetaka kujua youth ni nani kwa sababu umesema

wawe na mwakilishi wao.  Unajua ata mimi na weza kusema mimi ndio na wakilisha Bunge mimi ni youth pia.   So  can we have

a definition in your views.  Who is the youth?  Umesema wawe na mwakilishi wao katika Bunge.  Huyo mwikilishi atafika vipi

Bunge kwa kuchaguliwa na youth pekee yao auo through nominations?

Speaker:  Youth ni kuanzia miaka kumi  nane  hadi  35  years.  Huyu  anaweza  kuitwa  youth.   Jambo  la  pili  kufika  kule  Bunge

achaguliwe na wana youth wenyewe.  Hatuwezi ku-nominetiwa mtu amabye hatujui.  Tunataka mtu mwenye tunajua anafahamu

shida za youth tunamchagua anaenda uko.

Com. Ibrahim Lethome : Inaudible.

Kwa  jina  mimi naitwa  inaudible--   Mimi  nitazungumza  mambo  ya  usalama  yaani  security.   Ukweli  ni  kwamba  security  kwa

upande wa askari  imeanguka  chini  sana.   Imeharibika  maanake  ile  kitu  inaitwa  kwa  kiswahili  kufuata  sheria  siku  hizi  asikari

hawafauti sheria kama zamani.  Inaonekana wakati wa zamani ndiyo kulikuwa na sheria maanake hakuna polisi ambaye alikuwa

akikunywa  pombe  auo  akitembea  pekee  yake  na  bunduki  lakini  kwa  siku  hizi  unakuta  asikari  wamekosa  nidhamu  kabisa,

wanafanya vile wanavyo taka.

Com. Ibrahim Lethome:  Pendekezo.

Speaker:  Pendekezo langu ni kwamba sheria irudishwe yaani ile adhaabu iwe ya hali ya juu sana kwa askari  wote kwa jumla

katika Kenya.  Na raia walindwe sana na pia hizi bunduki sinaonekana hapa Kenya na pendekezo zirudishwe Serikali.   Hata ile

ya Homeguard tunapedekeza zirudishwe maanake sinaonekana kwamba ndizo zina zo tumaliza.  

17



Mashamba:  Mashmamba zenye zimebaki ni zile hazina maji na zile ziko na watu ni zile ziko na  maji na kila kitu lakini utakuta

mashmaba zingine wenyewe mpaka wa leo hawajenga.   Kwa hivyo ili kitu tunasema uchumi imezorota ni kwa sababu unakuta

mtu ako na  shamba  ishirini  na  kila  shamba  ni  acre  labda  200  ama  500  na  hiyo  shamba  inakaa  namna  hiyo  tu.   Kwa  hivyo

tungependekeza kama vile mwenzangu aliongea  hapa  kwamba  mtu  yeyote  ata  kama  ni  millionaire  wa  hapa  Kenya  asiwe  na

zaidi ya acre mia moja.

Wanasiasa.  MP  iwe  wa  form  four  kwenda  juu  na  Bunge  yetu  iwe  inazungumza  lugha  ya   kiswahili  au  kizungu.   Wakienda

ngambo wataongea lugha gani tunataka wajue hiyo lugha.  Wakijua  lugha  ingine  ni  sawa  sawa  lakini  Kenya  wawe  wakifanya

Mbunge na Kiswahili indivyo tuelewe vile wanazungumza.  Miaka yao kukaa kwa Bunge iwe ni kumi.  Baada ya miaka kumi

aondoke.

Councillor.  Hii ni ya rural areas  awe ni mtu wa kutoka std nane kwenda juu lakini si mtu kutolewa nyumbani na hajui kushika

hata kalamu wala kusoma.  Wa want them from std nane kwenda juu.

Administration Chiefs.   Awe  ni  Assistant  Chief,  Chief,  wawe  wakutoka  form  four.  Asiwe  ni  mtu  wakuchaguliwa  na  Serikali

maanake tumepata matatizo sana sababu mtu anacahguliwa kwa sababu ni wao na pengine ni  mtoto  ambaye  alikuwa  mkora.

Tungependea iwe ni raia wanakaa wanajua huyu mtoto wao ni namna gani.  Hiyo irudi kwa  wananchi  tuwachague  wenyewe.

Wale Ma-chief tuko nao sasa si chaguo letu.

Vertinary department  mambo ya mifugo.  Zamani vertinary ilikuwa inafanya kazi lakini siku hizi  wamekosa  kazi  na  si  makosa

yao ni sababu Serikali ilitoa madawa ya vertinary na kupeleka kwa raia.  Ndiyo unaona tunapata shida kwa sababu saa  zingine

unapata  dawa  zenye  si  nzuri  na  unashidwa  ni  nini.   Kwa  hivyo  we  want  hii  maduka  ya  vertinary  yote  irudi  kwa  veritanary

department. Hapa Rumuruti tulikwa na duka kama hiyo na tulipata shida sana.

Shule.  Ukweli ni kwamba tuliambiwa shule ni ya bure.   Unakuta wakati  imetangazwa ni ya bure nilikuwa nalipa K.shs.  740/=

na hata dakika hii nalipa tu hivyo kwa hivyo sijaelewa bure ni kusema nini?  Kama ni bure iwe ni bure Serikali ichukuwe shule

iwe ni yake ndivyo nasi tuelemike. 

Com. Ibrahim Lethome:  Level zote.

Speaker: Level zote, mimi nimependekeza iwe ya bure.  Yangu ni hayo.

Com. Ibrahim Lethome: Ahsante sana. Tumpate sasa Paulo Emathe. (Confusion in recording, over wrapping)

Paulo Emathe:
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Com. Ibrahim Lethome:  Tulipokuwa  tukianza  mkutano,  niliwaambia  ya  kuwa  kuna  sheria  ambayo  imetulazimisha  sisi  kuja

hapa  na  imetoa  uhuru  kwa  kila  Mkenya  kutoa  maoni  yake.  Na  hii  process  ni  process  ambayo  ni  genuine  kwa  sababu

imepitishwa na Bunge na tuko chini ya sheria.  Right now we are  operating under an Act of Parliament  na  ndio  imetulazimisha

sisi, kuwa tuache mambo ya kukaa Nairobi,  tuzunguke Kenya nzima tuwazikilize Wakenya.  That’s why I am here today.  It  is

not out of choice. I have been compelled by the law to come here today. This sitting is legally constituted,  you are  protected  by

the law to say anything. Say anything and nobody will  follow  you  up  because  we  are  operating  under  an  Act  of  Parliament.

Kwa  hivyo  ningetaka  kuwakumbusha  tena,  haya  ambayo  tunazungumza  hapa  leo,  ni  mambo  ambayo  ni  serious  sana.

Tumengojea miaka thelathini na tisa,  labda wale viongozi waliotutangulia kama  akina  G.G.  na  wengine,  wanaweza  kutuambia

kama kushapata kuwa katika historia ya Kenya na kikao kama hiki. Nafikiri hakujapata  kuwa.  Kwa hivyo nataka kuwajulisha

kuwa it is genuine. 

Matokeo yake yatategemea pia wananchi.  Lakini  sheria  inavyosema  hivi  sasa  ni  kuwa,  baada  ya  sisi  kuchukua  maoni  yenu,

tunaenda ku-compile report.  Na  hiyo ripoti hatutaipeleka Bunge moja kwa moja,  inarudi kwa wananchi tena.  That is the  next

stage. Mje muangalie yale mliyosema yamewasilishwa au yamepotea.  Kwa sababu tunajua historia yetu ni kuwa; Commissions

hufanya  enquiries,  wanakusanya  maoni,  kisha  inapotea.  Kwa  hivyo  tumelazimishwa  na  sheria,  kuwarudishia  nyinyi  wananchi

muangalie tena.

Baada ya hapo, mtapeleka waakilishi wenu kwenye National Constitutional Conference kwa muda wa miezi miwili. Kila district

itatuma  waakilishi  watatu,  every  political  party  itatuma  mtu  mmoja.  Wabunge  wote  watakuwa  huko  kwenye  huo  mkutano.

Mkutano  utaendelea  kwa  muda  wa  miezi  miwili,  kujadili  report.  All  that  is  to  show  the  seriousness  of  the  process.  It  is  so

serious. So, it is upto you as  a Kenyan to take  it seriously. Yale mambo ambayo yatakubaliana au watu watasikizana kwenye

conference,  yatapitishwa. Yale ambayo hatutakubaliana,  yatapelekwa kwenye  referendum.  Yanarudishwa  kwenu  tena  mpigie

kura.

Hiyo yote ni kukupatia nafasi mwananchi  uweze  kushiriki.  Hayo  nimerudia  kwa  sababu  ya  wale  ambao  walikuja  late  na  pia

kutaka kutilia mkazo kuwa hiki kikao,  ni  kikao  ambacho  ni  muhimu sana  and  it  is  genuine.  Na  wewe  una  haki  ya  kufuatilia

kuona maoni yako yamepelekwa ama yamepuuzwa. Nafikiri tumefahamikiana sasa. Ahsanteni twendelee. Ng’ang’a Mwangi. 

Ng’ang’a Mwangi:  My names are  Ng’ang’a Mwangi. You realize that Constitution making is a very difficult exercise that  is

why I am certain of that point. Constitution making is a very difficult and expensive exercise like you can see  we are  doing now

and it will be sad if you are  going to write this new Constitution and then in the ninth Parliament we get MPs amending, a two

thirds  majority  MPs,  amending  the  Constitution  within  the  first  session.  So,  I  recommend  that  the  number  of  MPs  that  can

amend the Constitution from the current two thirds to four fifths and above. The second point on MPs,  in Kenya right now, we

have what we are calling rebel  MPs.  MPs who have abandoned their parties  and perhaps  joined other parties  silently, without
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referring to the Speaker of the National Assembly. We also have MPs, who make technical appearances  in Parliament,  without

being there to articulate the problems of their constituents. That means they hardly say a word in that Bunge. 

I will recommend that the Speaker of the National Assembly should have powers to declare such seats  vacant and by-elections

held immediately to replace them. We also have MPs that go to Bunge and as a matter of fact we hear some of them, even after

staying there for five years, they have never made even made a. …what they call a maiden speech.  If a newly elected MP goes

to  Bunge  and  he  doesn’t  make  a  maiden  speech  may  be  the  first  session  of  Parliament,  then  the  Speaker  of  the  National

Assembly  again  should  have  the  powers  to  declare  that  seat  vacant.  Possibly  instead  of  even  tying  the  constituents  with  a

by-election, the person who was second best during the elections, should be called and should take that seat immediately. 

When it comes to education, I propose that in the new Constitution, we should have compulsory and free primary education for

all Kenyan children upto Primary level. The rest, ways and means can be found of getting them schools.  On women rights, it is

always said that women rights are  human right and us men, we are  violating so many of  them.  Like  we  have  had  rapists,  we

have had child defilement. I have one recommendation to be  put in the  new  Constitution,  that  women  in  any  forum  like  here

where we have leaders,  at  least  women should compose at  least  a third of the  leaders.  Even  Parliament.  Girl-child  defilers,  I

think it may appear so harsh but I think they should be castrated.  Girl-child defilers.  A girl of three years  who cannot even talk

or walk, should be allowed to grow in peace. Rapists should be jailed for life. 

On land, I agree with my colleagues who said that there should be a ceiling of a hundred acres  and any extra land, which is not

utilized, should be taxed heavily so that the owners can dispose off the land and we have other people  who can utilize the land.

In Kenya today, the word squatter should not be in our dictionaries. 

Lastly, all senior government appointments like the Permanent Secretaries, the Judges, the Directors of education, of agriculture,

whatever. Appointments should be vetted by the National Assembly. 

Com. Ibrahim Lethome: Thank you very much Mr. Ng’ang’a. Can we have now, Councillor J.M.  Mashomba.  Before that,  I

would like to give preference to persons  with disability. Kwa hivyo nitamuita huyu mama, kisha huyu Mzee,  halafu Councillor.

Mama, kabla hujakaa--  Let her come. She can come. Sema jina lako. Halafu Mzee. 

Loise Nambitiru: Mimi naitwa Loise Nambitiru. Mimi nakuja kwa ajili ya shida yangu. Sina nguvu yeyote,  mimi niliumia 1992

na  mimi ni  mzaliwa  hapa  Rumuruti.  Sasa  kutoka  1992,  ile  shida  ninayo  ni  Mungu  peke  yake  ananisaidia.  Mpaka  chakula,

mpaka kila kitu hata maji. 

Com. Ibrahim Lethome: Mama, unajua tuko hapa kujaribu kutatua shida za watu,  kutoka kwa Wakenya na wewe ni mmoja

katika Wakenya. Tunataka upendekeze, kwa mfano, watu wasiojiweza au walemavu, ungependa sheria iseme nini kuhusu haki

20



zao. Na  ungependa kwa mfano  mtu  akiumia  kama  wewe,  sheria  ifanye  nini?  Hayo  ndio  mapendekezo  ambayo  tungependa.

Tafadhali tuambie. 

Loise  Nambitiru:  Sasa  kutoka  hapo,  wakati  nilisikia  hii  Katiba.  Mimi  mwenyewe  nikatoka  nyumbani  nikuje  niseme  maoni

yangu pale iko.  Nafikiri mimi ni mzaliwa wa hapa Laikipia, kuna wengi wananiona na wananijua. Wale  tulizaliwa  pamoja.  Na

mimi nasema kidogo  tu,  si  mingi  sana.  Kwa  maoni,  hii  Kenya  yetu  ni  yetu,  hakuna  mwingine  atakuja  kutengeneza  ni  sisi  tu.

Hakuna mwingine atatoka ng’ambo wala wapi, kwa hivyo hizo shida zangu ndio nilikuwa naleta hapa.  Nisikie sauti ya wengine

vile wanasema, hayo tu ndi yangu. 

Charles Mwangi Njenga: Ngwaria na Gikuyu. Nii haha njukite kuruta maoni makwa. 

Com. Ibrahim Lethome: Ritwa witagwo atia?

Charles Mwangi Njenga: Pole  sana.  Njitagwo  Charles  Mwangi  Njenga.  Haha njukite  kuruta  maoni  makwa,  hana  ta

mundu uria kiwete kana mtumumu. Njurie kana, ithui twina atumia na twina ciana. 

Translator: Hapa nimekuja kuuliza nikiwa kama mmoja wa walemavu. Nikiuliza ya kwamba, sisi kama tuna mabibi na watoto.

 

Charles Mwangi Njenga: Ciana icio citu-ri, tutionaga uteithio na tutihotaga gwiteithia. Tondu tuikaraga baranda. 

Translator: Watoto hawa wetu, hatupati msaada wowote, tunakaa tu kwa verandah. 

Charles  Mwangi  Njenga:  Kwa  veranda.  Riu  ri  ngukiuria  atiriri,  twina  miaka  milongo  iri  na  itano,  nitwahotheirwo

mbeca, tukiirwo ni cionje ciahotherwo, mbeca icio ciathire ku?

Translator: Anauliza ya kwamba, sisi tulichangiwa pesa kama walemavu, hizo pesa hazijatufikia, zilienda wapi?

Charles Mwangi Njenga: Na ciari milioni igana imwe,  ria  mirongo  mugwanja  na ithathatu,  cionje  iria  iri  Kenya  ri  ni

milioni. 

Translator: Na zilikuwa milioni moja. 

Charles Mwangi Njenga: Milioni igana rimwe ria mirongo mugwanja na ithathatu. 

Translator: Milioni mia moja na sabini na sita. 

Charles Mwangi Njenga: Mbeca icio ri ciariirwo ni cionje kana ciariirwo ni aria marugamite. 

Translator: Hizo pesa zilikuliwa na walemavu ama wale ambao ni viongozi. 
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Charles Mwangi Njenga: Ni tuatuaragwo seminar, tukaiyurirwo form, ndi umwe wa guthii seminar maita matandatu. 

Translator: Tulikuwa tunaenda kwa Seminar na tunajaza form na mimi ni mmoja wa wale walihudhuria hiyo Seminar. 

Charles  Mwangi  Njenga:  Riu  tugukiuria  atiri,  ona  inyui  abunge  ri  mugitutetagire  aria  maikaraga  veranda  na  aria

magikomaga  na kuria  veranda  tondu  nginya  ciana ciao itigikurumaga.  Riu ri  mwana  wakwa  agacoka  kuhoya  o  uria

ona nii nduraga veranda hoyaga na Ngai niaheire ngimuciara. 

Translator:  Mimi  ninauliza  ya  kwamba,  nyinyi  Wabunge  mtutetee  ambao  tunakaa  kwa  veranda  na  hata  ninauliza  kwamba

watoto wetu pia watakaa huko kwa sababu sisi tumekaa huko.

Charles  Mwangi Njenga:  Gutiri  na mbeca  cia  kumathomithia.  O korwo  ni  mundu  uria  waheo  uhoti  ni  Ngai,  akaheo

kaugi  kanini,  agaikaraga  haria…..iagagithara  tung’otore  turia  angihota  kuona,  tondu  ndehota  kugira  na  kuria

kunene. 

Translator: Watoto ambao tumefundisha. 

Charles  Mwangi  Njenga:  Akorwo  ni  ciana  ciakwa.  Riu  tondu  nindakiheirwo  ni  Ngai,  ngikiheo  kana,  na  mutumia

akinjitikirari.  Kana  kau  ri,  tung’otore  turia  nyoneteri  nindimatuaturite  cukuru  no  ndihota  gugathomithia  na  haria

mbere mbere. Tondu na haria mbere mbere hena thina muingi muno wa githomo. 

Com. Ibrahim Lethome: Riu ungienda atia?

Charles  Mwangi  Njenga:  Riu  nii  ingienda  korwo  notuteithikite  tuteithirio  ciana  icio  ithomithio  na  aria  makomete

verandaini. Marogotwo. 

Translator:  Anauliza  ya  kwamba  wasaidiwe  katika  kufundishiwa  watoto  na  wale  wengine  ambao  wako  katika  streets

wachukuliwe. 

Charles Mwangi Njenga: Tondu riri on--–

Com. Ibrahim Lethome: Wachukuliwe wapelekwe wapi? Matuarwo ku? 

Charles Mwangi Njenga: Wapewe msaada na Serikali. 

Com. Ibrahim Lethome: Wanaishi kwa Veranda kwa sababu hawana makao. Sasa, wachukuliwe wapelekwe wapi?

Charles  Mwangi  Njenga:  Wapelekwe  wapatiwe  makao.  Serikali  iko  na  ardhi  mingi.  Itaweza  kuwajengea  makao  ingine
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kubwa na wawekwe huko. 

Com. Ibrahim Lethome: Sasa turudi kwenye hizi pesa za walemavu. Sasa, wale wanasimamia, ni watu walemavu ama ni watu

wa kawaida? 

Charles Mwangi Njenga: Ni Wabunge. 

Com. Ibrahim Lethome: Sasa hawa watu ni walemavu?

Charles Mwangi Njenga: Hapana si walemavu. 

Com. Ibrahim Lethome: Sasa ungependa chini ya sheria mpya, pesa za walemavu zisimamiwe na akina nani?

Charles Mwangi Njenga: Wale walisimamia. 

Translator: Cia andu aciori irugamirirwo nuu?

Charles  Mwangi Njenga:  Tuthurirwo  Mbunge  umwe  na aikarage  Bunge.  Aturugamirire  nigetha  tukamuragia  kiuria,

riu  gutiri  wabichi  turagia  kiuria.  Tungithii  wabicini  twiragwo  we  Mzee  toka.  Wewe  chukua  shilingi  tano,  kwenda

kunywa chai. 

Translator: Anasema ya kwamba hizo pesa zisimamiwe na Mbunge mmoja ambaye atakuwa akiwasaidia kuzigawanya. 

Com. Ibrahim Lethome: Huyo Mbunge atakuwa ni mlemavu ama ni Mbunge wa kawaida. 

Charles Mwangi Njenga: Hata akiwa si mlemavu awe bora  ni Mbunge anapeleka hiyo hoja yetu kwa Bunge. Hata akiwa si

mlemavu au kiwete.  Awe  bora  ni  Mbunge  awe  akipeleka  maombi  yetu  kwa  Bunge  halafu  tukajadiliane  vile  tutapata  na  vile

wewe mlemavu utapata nini au watoto wako watafaidika na nini. 

Com.Lethome: Kuna swali lingine nataka kukuuliza. Unalalamika kuwa kuna pesa  za watu walemavu ambazo zimekuliwa na

watu fulani. Sasa  kuna mahali pa  kulalamika kwa mfano kitu kama hiyo. Kuna mahali pa  kwenda kulalamika, kitu kama hiyo.

Kama  hakuna,  ungependekeza  nini  chini  ya  sheria  mpya;  watu  wakisimamia  pesa  kama  hizo  za  walemavu  halafu  wale.

Tukalalamike wapi? Au wachukuliwe hatua gani?

Charles  Mwangi Njenga:  Wakiwa wanakula hiyo pesa  kama vile sheria iko,  wafungwe  na  walipwe  hiyo  pesa  kwa  maana

hiyo pesa  alikula  ilikuwa  ya  mtu  ajisaidie.  Tuchague  kama  Mbunge  mmoja  na  sisi  wasiojiweza  tukubaliwe  tumchague.  Ndio
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tuwe  tukienda  kuuliza  yeye  swali.  Kwa  maana  nikienda  kwa  veranda,  nikiitishwa  shilingi  tano,  wananiambia,  wacha

kunisumbua. Sasa  sina miguu, sasa  nitaenda wapi? Serikali inatupa sisi. Ukienda kwa  mwananchi  yule  unaona  yuko  na  pesa,

anakwambia,  ‘wewe toka  kwenda.’ Sasa  sisi tuna  taabu  mingi  zaidi.  Na  sasa  Mungu  alitubarikia.  Naweza  kwenda  hivi,  hivi

nikapata msichana. Si ndiyo? Nikipata msichana, mtoto wangu ataweza kuwa kiwete? Si atakuwa mzima. Sasa  mimi ni kiwete

na sina pesa ya kumsomesha, si ataenda kwa veranda kama baba yake? 

Com. Ibrahim Lethome: Sasa Bwana Mwangi, unajua kuna tofauti baina ya kusaidia mtu, kwa mfano nikipita hapa nikuachie

shilingi mia moja. Nimekutoa kwa veranda? 

Charles Mwangi Njenga: Hapana. 

Com. Ibrahim Lethome: Na wewe kuna kazi unaweza kufanya ama hakuna?

Unaweza kufanya kazi ama huwezi? Sasa  ule  msaada  ambao  unaomba  ni  msaada  wa  hiyo  kusaidiwa  ama  kusaidiwa  uweze

kujitegemea mwenyewe. 

Ninataka msaada wa kujisaidia. Kwa msaada wa kujitegemea mimi mwenyewe. Hata nikipewa ada  kidogo,  hata mimi niko na

akili ya kufanya kazi nipate msaada mkubwa. Nipate  pesa  ya kusomesha hao watoto.  Sasa  nikiwa  hakuna,  nitamsomesha  na

nini?

Com. Ibrahim Lethome: Ahsante. Niwega Charles. Sasa tumpate Councillor J.M. Machomba. 

Councillor J.M. Machomba: Jina langu ni kama hivyo mlitaja ni J.M.  Machomba.  Jackson Muita Machomba.  Na  bila shaka

niko  hapa  kutoa  maoni  yangu  mimi  mwenyewe.  Labda  sitaweza  kuyataja  yote,  kwa  sababu  tuko  wengi.  Nitataja  yale  tu

ambayo ni ya muhimu kidogo. Kuhusu baraza, naonelea kuwa tupate nguvu zaidi katika …..

Com. Ibrahim Lethome: Yuko utamfuata huyu. 

Simon Kanyutu:  Okey.  Majina yangu ni Simon Kanyutu. Kulingana  na  Katiba  yenye  tungetaka  ikuweko.  Kitu  cha  muhimu

sana  kuwekwa  kwa  Katiba  ni  security  ya  wananchi  wa  Kenya.  Security  ndio  jambo  lenye  limesumbua  watu  sana.  Kama

umeibiwa kitu, kitu chako huwa kinapotea hivyo tu bure.  Kwa hivyo tungetaka kwa ile Katiba yenye itatengenezwa, people’s

property  lazima  ziwe  zina-compensatiwa.  You  must  be  compensated  once  your  property  is  stolen.  Tena,  mwananchi  wa

kawaida lazima awe guaranteed. Security yake iko. Juu of late, hakuna mtu anajua ako na security. 

Jambo  la  pili,  security  personnel  should  be  available  whenever  needed.  Sio  eti  wakati  mtu  anataka  security,  kumetendeka
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jambo, ukienda mahali tuseme ukitaka usaidizi unaelezwa, hakuna gari, hakuna nini. The Government should provide security to

all  the  community.  Any  security  officer  working  together  with  thugs  or  hiring  of  guns,  weapon  e.t.c.  should  be  sacked  and

charges. Instead of being transferred to other places. 

Tukuje kwa …..security tu.  Wale non-residents  pastoralists  should not be  allowed to graze  on  private  land.  They  carry  guns

which are used by criminals to terrorize residents. So, they should be made to stay on their pastoralist  areas  rather  than in other

people’s land. Security officers should not stay in a post  for more than three months. This is  to  avoid  them  engaging  in  other

activities once they get familiar with the area. The Government should compensate  residents for loss of lives, crops  or  property

due  to  wildlife  destruction.  Compensation   should  not  take  long.  It  should  be  done  immediately.  Local  elected  leaders,

Councillors and MPs should be fully involved in security matters from the grass root  level. Security officers should not  be  left

alone to handle security issues as the local leaders are more familiar with the local residents. 

On Administration: Chiefs and Assistant Chiefs,  all those posts  should be scrapped  and if they are  to be  maintained, they are

supposed to  be  elected  by  the  area  leaders  or  the  area  residents.  Since  they  are  the  ones  who  know  the  leaders  who  can

represent their problems. 

Com. Ibrahim Lethome: What do you recommend? Should it be scrapped or it should be retained?

Simon Kanyutu: It should be scrapped. 

Com. Ibrahim Lethome: Hiyo gap ama vacuum watabakisha hapo, itajazwa na nani? Ile kazi walikuwa wakifanya Ma-Chiefs.

Who will carry the duties of the Chiefs? 

Simon Kanyutu: The duties of the Chiefs will be taken by the elders. A Constituency or a Ward,  should be determined by the

population of the area.  Wananchi should be  given  the  mandate  to  re-elect  leaders  of  their  choice.  If  the  elected  ones  fail  to

deliver. Either Councillor, MP or the President. If he fails to deliver, wananchi should be allowed to re-elect them. 

Elected leaders should be free to hold barazas  without the intervention of the Local Provincial Administration. They should be

free to talk to their electorates. On the part of the social welfare. Those people who don’t develop their land, should be heavily

taxed so as to review the problem of squandering and encourage them to sell to the landless and developing that,  serves as  the

hide out  for thugs, cattle rustlers. 

Forests  should not be  de-gazetted  for settling squatters.  All  allocated  forest  land  should  be  returned  to  the  Government  and

therefore  restricted.  Those  settled  in  forests,  should  be  given  away  and  forests  (inaudible)  immediately.  On  the  part  of

education,  Primary  education  and  Secondary  education  should  be  free  to  all  and  Primary  education  should  be  compulsory.
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Government should provide all the equipment required in provision for Primary education.  Unnecessary charges should not be

levied on parents for any activity in Primary education. 

On employment, people  should be employed on  merit.  But  not  on  the  political  right  track.  Merit  should  be  the  factor  to  be

considered. That’s all. 

Com. Ibrahim Lethome:  Thank you. James Kandie? Is  Peter  Kariuki here? Peter  Kariuki yuko? Utamfuata  Kandie.  Jaribu

kwenda haraka haraka watu ni wengi. 

James  Kandie:  Jina  langu  ni  James  Kandie  na  nina  mapendekezo  yafuatayo.  Pendekezo  la  kwanza  ni  kwamba  Wabunge

pamoja na madiwani wawe na maofisi katika sehemu zao za wakilishi ili kuwapunguzia ghalama ya kupokea wageni kila wakati.

 

Ya pili, Wabunge pamoja na Ma-Councillors  wawe na work programme ya kila mwezi ya kuonyesha jinsi wanavyofanya kazi

na mahali popote ambapo wako na ile kazi wanafanya. Ili kila baada ya kupokea  mishahara yao au marupurupu, ionekane basi

kama walifuatilia ile programme. Na mishahara yao itakuwa inalingana na ile kazi walifanya according to the work programme.

Kama walifanya kazi siku mbili, walipwe  namna  hiyo.  Ile  mishahara  ile  excess,  iletwe  kwa  Constituency  au  kwa  wards  hizo

kusaidia bursaries za mashule katika sehemu hizo. Kwa sababu hiyo ni pesa ya waajiri, sio yao. 

Ya tatu,  yale mashamba ambayo haitumiki kikamilifu, iwe taxed heavily ili  wenyewe  wafanye  bidii  ya  kufanyia  kazi.  Kama  si

hivyo, Serikali iwe na mamlaka ya ku-repossess hizo shamba na kupatia landless kufanyia kazi. Ili income ya nchi iende juu. 

Hiyo ingine ni mishahara pamoja na marupurupu ya Councillors iwe determined na waajiri yaani electorate.  Sio wao wenyewe

wajiamulie  ni  kiasi  gani  na  hiyo  itapitia  kama  kutakuwa  na  Commission  ya  kuja  kuchukua  views  ya  wananchi  pamoja  na

kwenda kuangalia ni nini wananchi wamesema kuhusiana na mishahara yao na kulingana tena na economic status ya nchi.

Nyingine, Mbunge pamoja na Councillor, at the end of every council calendar year, lazima aitishe mkutano katika sehemu yake,

ya kutoa annual report  na kuelezea wananchi walifanya nini mwaka huo wote.  Sio tu kukaa bila kujulikana anaendelea namna

gani huko na kuitisha mkutano wa kuelezea na wananchi wapate nafasi ya kuuliza maswali. Hiyo nyingine ni idadi ya Ministries.

Idadi  ya  Ministries…..the  number  of  Ministries  be  determined  by  the  Parliament,  not  an  individual  person  according  to  the

needs of the Ministry to be created. 

Hiyo  ingine,  ni  communities  be  empowered  to  manage  their  natural  resources  within  their  areas  and  seventy  percent  of  the

income accrued from those resources be retained by the community concerned for their development purposes. 
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Another one is….niko na ingine ya mwisho. Idadi  ya Ma-Councillors  vile vile iwe determined na community according to their

needs. Sio eti ku-create Wards bila kushauriana na wananchi.  Yaani community wenyewe wawe na decision ya kusema, hapa

tunahitaji Councillor au tunafanya nini. Nafikiri hayo ndio yangu. Sina maoni mengine. 

Com. Ibrahim Lethome: Ahsante Bwana Kandie. Sina swali. Peter  Kariuki? Samuel Thuku yuko? Charles Mwangi Njenga?

Wison N. Mureithi. Isaac Nderitu? Utamfuata huyu. 

Peter Kariuki: Basi kwa majina yangu ni Peter  Kariuki Ndirangu, kutoka eneo la Mutamaiyu Ward.  Niko hapa kuwasilishia

maoni ya watu wa kutoka  Mutamaiyu.  Jambo  la  kwanza  ambalo  tumeonelea  hapa  ni  ya  kwamba,  nyadhifa  au  kazi  ambazo

zimepewa  Rais  wetu  wa  Kenya  au  ambazo  amenyakua  ni  nyingi  sana.  Kwa  hivyo  tunaona  ya  kwamba,  mambo  yale

amewekelewa juu yake au amejiwekelea mwenyewe, mengine hayafai kuwa juu yake.  Anapaswa kuwa na kiwango fulani cha

mamlaka  katika  Serikali  ya  Kenya.  Tukiangalia  jambo  lingine  ni  ya  kwamba,  Rais  katika  Katiba  mpya,  tungependa  Rais

ambaye  atachaguliwa,  awe  amekubalika  na  wananchi  wote  wa  Kenya.  Kwa  sababu  yeye  ni  mwakilishi  wa  wananchi  wa

Kenya.  Jambo  lingine  shida  zaweza  kutokea  wakati  mwingine  lakini  kukiwa  na  opinion  poll  au  tuseme  jambo  ambalo  watu

wangependa  kuliwasilisha  ili  kuongea  juu  ya  Rais,  inakuwa  shida  kwa  sababu  Rais  wetu  wa  Kenya  ako  juu  ya  mamlaka

ambayo yako. Tukiingia kwa Wabunge wetu, Wabunge wetu, sisi huwachagua kutoka pale mashinani mwetu. 

Com. Ibrahim Lethome:  Peter.  Unajua unataja shida lakini haupendekezi.  Sasa  unatuacha  pale  pale  na  ile  shida.  Tunataka

upendekeze suluhisho. 

Nirudie kutoka Rais. Sasa ningependa nyadhifa ambazo Rais amepatiwa au kazi. Ikiwa kuna jambo ambalo limeonelewa katika

Katiba  hii  tunayoiunda  sasa,  liwe  likiwasilishwa  katika  Bunge.  Linazungumziwa.  Kukiwa  na  vote  of  no  confidence,  inakuwa

directly discussed by the parliamentarians.  Tukiingia kwa MPs au Wabunge wetu,  Wabunge wetu tunawachagua kutoka hapa

mashinani  mwetu.  Tunafanya  kazi  kubwa  sana,  kuwatuma  kule,  ni  kazi  tunawatuma.  Kutufanyia  jukumu  ili  sehemu  zetu  za

uakilishi ziendelee. Lakini tukiangalia kwa nambari kubwa, wanapofika huko,  mtu haangalii masilahi ya watu,  huangalia masilahi

yake.  Kwa  hivyo  pendekezo  langu  ni  ya  kwamba,  wakati  wowote  tukichagua  MP,  Member  of  Parliament,  akienda  kule,

asipotekeleza kazi ambazo tumemtuma kutufanyia, tupatie nafasi ya kuchagua mtu mwingine ambaye atatuakilisha vizuri. 

Jambo  lingine  ni  ya  kwamba,  Members  wa  Parliament  au  Wabunge  ambao  tuko  nao,  wanapatiwe  mshahara  mkubwa  zaidi

ambao  hata  wanasahau  na  wananchi  ambao  wamewatuma  kule.  Pendekezo  langu  ni  ya  kwamba  wawekewe  kiwango  kwa

sababu tukiangalia wakati  huu, Mbunge mmoja anapata  zaidi ya mshahara ya  waalimu  mia  tatu.  Na  ilihali  Mwalimu  anafanya

kazi  kubwa  sana,  ya  kusomesha  mtoto,  awe  daktari,  awe  engineer  na  kadhalika.  Na  hapa  pia  tukiteremka  kidogo  tuna

madiwani wetu ambao tunashirikiana nao kama wananchi pale mashinani. Tunafanya kazi kubwa nao,  lakini  mishahara  yao  ni

midogo  sana.  Ningependekeza  au  pendekezo  letu  ni  ya  kwamba,  waongezewe  mishahara  ili  tunapowaita  katika  harambees

wawe wakishiriki vilivyo. 
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Jambo lingine ni kuhusu wafanyi kazi wa Serikali sisi, sote tumezaliwa katika nchi ya Kenya, sisi ni Wakenya na kwa hivyo tuna

haki ya kuwa katika kazi ya Serikali iwapo tumesoma na tumehitimu. Kwa  hivyo  pendekezo  letu  ni  ya  kwamba,  mtu  yeyote

ambaye ameajiriwa katika Serikali, asikae pale zaidi ya miaka ishirini. Ikiwa amekaa zaidi, akae  muda wa miaka ishirini. Kuwe

na kiwango cha miaka. Ili watoto wanaozaliwa wapate nafasi ya kufanyia nchi yao kazi. 

Com. Ibrahim Lethome: Kwa hivyo sasa, akifikisha muda wa miaka ishirini na mitano asitawale.  

Peter Kariuki: Anastaafu na hastahili kurudi mahali pengine. 

Com Lethome:   Una pendekezo tofauti na hilo?

Peter  Kariuki:  Nina pendekezo kwa sababu wakati  mwingi mtu anapomaliza shule huwa ni wa  miaka  ishirini.  Basi  akifanya

miaka mingine ishirini, isiwe ni lazima afikie miaka hamsini na mitano. 

Com. Ibrahim Lethome: Kwa hivyo retirement age irudishwe chini?

Peter Kariuki: Irudishwe chini. 

Com. Ibrahim Lethome: Iwe miaka mingapi?

Peter Kariuki: Iwe miaka arobaini na mitano. Forty-five years.  Nikija kwa wakulima sasa,  nchi yetu ya Kenya,  hutoa mazao

mengi sana na katika hali ya ukulima, wakulima  hutumia  fedha  nyingi  katika  kulima.  Na  nchi  yetu  inatoa  mazao  ya  kila  aina.

Kwa hivyo nchi yetu inategemea sana ukulima. Pendekezo letu ni kwamba, hatupasi kuwa na kutoa vyakula nje,  importation of

goods from abroad or food. 

Vitu kama mahindi na sukari tunakuza hapa Kenya na hii ndio sababu wakulima sasa  Kenya haiendeleei.  Kwa sababu zikitoka

kule, bei yetu ya hapa nchini inarudi chini sana.  Kwa hivyo hiyo ifutiliwe mbali kabisa.  Nikija kwa mashamba, land ownership.

There should be a limit land ownership hence we are called Kenyan citizens by name but not by right. Kwa hivyo inawezekana

yule mtu ako na shamba kubwa sana,  pendekezo letu ni asipitishe ekari  mia moja.  Ili wananchi wote watoto  wanaozaliwa sisi

hapa hatuna mashamba. Ili tupate anga sehemu ya shamba kwa  sababu  sisi  sote  ni  Wakenya.  Jamo  lingine  ni  administration.

Machifu na manaibu wao, tulipendekeza ya kwamba wawe wakichaguliwa na wananchi. 

Si  kutolewa  na  wananchi  ya  kwamba  mtu  anaweza  kutoka  Lodwar,  aje  awe  Chifu  hapa.  Au  atoke  upande  mwingine  wa

Western na awe Chifu hapa. Ilihali Chifu anatakiwa kuzungumzia na kusaidia watu wa eneo lile. 
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Basi  jambo  lingine  ni  juu  ya  judgment  au  hukumu  zinatolewa.  Watu  ambao  wanafungwa  au  wafungwa  inapasa  kuangalia  ni

kiwango fulani cha makosa ambacho amefanya. Wale ambao wamefanya makosa madogo,  madogo,  wapelekwe huko katika

administration offices na katika sehemu zingine kama shule wasaidie kufanya kazi kule lakini isiwe ni kuzongomana kule katika

jela. Watu wanazidi huko, tunasikia wanakosa hata chakula na wanakufa huko. Jambo lingine karibu na mwisho ni kuhusu fedha

ambazo  zinatolewa  katika  Ulaya,  IMF  na  World  Bank.  Fedha  hizi  zinapokuja  hazitufikii  sisi  wananchi,  zinatumiwa  na  watu

binafsi. Wanaweka katika banki  zao,  katika  account  zao.  Kwa  hivyo  nchi  za  mbali  au  za  Ulaya,  wanaposema  wametupatia

msaada, kumbe wamepatia watu kiasi fulani katika nchi ya Kenya. 

Jambo  lingine  ni  ya  kwamba,  ningependekeza  mimi  fedha  zinapoletwa  hapa  Kenya,  tunajua  ya  kwamba  kila  Ministry  ina

Minister  ambaye  imesimamia  na  kuwe  na  ule  mpango  mzuri,  kuwe  na  board  ya  kuzungumzia  fedha  hizi  ili  ziweze  kumfikia

mwananchi wa kawaida. 

Nikimalizia, jambo lingine ni kuhusu elimu: Elimu, tunauliza elimu iwe ya bure na ya lazima kwa watoto wetu wote.  Kwa sababu

isipokuwa hivyo, Kenya yetu itarudi nyuma sana. 

La mwisho kabisa, muda wa Bunge usiongezwe kwa sababu tumechoka na Serikali iliyoko. Ahsanteni.

Bosco:  Kutoka  nursery unapatiwa kuwa doctor  wa nini, na hujui  hata  kutibu  watu  katika  Kenya  kwa  hivyo  hiyo  ni  kitu  sisi

tumekataa, tunasema; kama wewe umesomea kazi ya daktari, upatiwe usimamie uwe Minister wa ile una-concern kulingana na

ule uwezo wako uko nao. Appointment yao kuwa Minister. Ningependa hao wanapeleka masomo yao yote katika Speaker  wa

Bunge. 

Kisha baadaye tuambiwe  tunauziwa  katika  redio  au  kwa  Ma-TV  yetu  ya  Kenya  kwamba,  akina  fulani  ni  ma-doctor,  akina

fulani ni ma-doctor,  akina fulani ni ma-doctor,  ndio tutoe mapendekezo ya kwamba ni fulani ndiye anastahili kuwa katika hiyo

Ministry. Pia kwa Assistant Ministers namna hiyo. Pia Bunge ningependa wachague watu wanaitwa, hawa ambao wanasimamia

sheria. Iwe sio President ana-appoint, iwe sio nani. 

Iwe ni Bunge ndio inakaa chini, waone experience ya mtu tangu wakati  alipoanzia mambo ya kufunga watu kutoka huko chini

mpaka mahali amefikia na miaka yake. Kama anastahili kukuwa Mkuu wa Sheria katika Bunge. Lakini haitakuwa ni mtu binafsi

anaita tu, kwa sababu anaweza kuita mtu wake wa nyumbani. Nimemaliza hiyo, mambo ya Ma-Judge yote, ninataka iwe Bunge

ndio wanamaliza. Pia ni kama Commissioner wa Polisi,  iwe namna hiyo katika Bunge. Hata Mkuu wa Majeshi yote ya Kenya

iwe namna hiyo hiyo, ya magereza iwe ya nini. Yote iwe Bunge ndio ina-control. 

Nimeteremka nimekuja sasa katika ile standard ya chini ambayo ni ya madiwani. Ningependa malipo ya madiwani iwe inatoka
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katika mahali ambapo Wabunge wanatoa pesa  yao.  Kwa sababu wakati  unachaguliwa inakuwa, stage one,  two na three.  So,

hata pesa  iteremshwe iwe inaanzia kwa President  inateremka  kama  stairs  ya  nyumba  vile  inateremka  ili  ipate  kutufikia.  Kwa

sababu  sisi  kama  diwani  kwa  wakati  huu,  tunaumia  kwa  wakati  huu,  kwa  sababu  Mbunge  anaenda  kuoa  Nairobi  huko  na

kupata mandogondogo anawacha sisi tunaumia. Yaani mwananchi wa kawaida amekuwa mgonjwa wa usiku, saa  sita ya usiku,

ni sisi ndio anatuangalia.  Mtoto  amefukuzwa shule, tungependa sisi pia,  tuteremshiwe kitu tuwe tuna-present  wale  watu  vizuri.

Elimu ya diwani ningependa ianzie kutoka Standard  eight na kuenda juu. Kwa kulingana unaweza kuchagua diwani ambaye ni

wa Form Six au wa University. Hakuna novel tunasoma katika council. Hakuna novel. 

So,  tungependa tu iwe katika……kwa sababu inaitwa baraza.  Hakuna elimu ilikuwa  imetengwa  wakati  kwa  sababu--   Hata

kwa Bible tunajulikana ya kwamba  tulikuwa  na  kosa  ushuru  mmoja  ambaye  hakuwa  na  elimu  na  Yesu  alimwambia  awache

kulipisha watu katika ile kazi.  So,  ni mzuri, tuwe tunaambiwa katika hiyo standard,  hakuna novel tunasoma katika Council,  na

itakikana  retirement  ambao,  wame-retire  katika  kazi,  sio  vijana  kama  sisi  tunatafuta  kazi  kwa  Council.  Inataka  retirement,

wakuje  katika  Council,  wasaidie  kwa  sababu  hao  ni  wazee  akikata  sheria  katika  jiji.  So,  kama  tunatengeneza  standard  ya

kusema ni kijana wa kutoka eigteen na nini, tutaharibu mabaraza yetu. Nimetoka mambo ya Council.

Nitaingia mambo ya Chief, kwa sababu hiyo ni adminstration. Ningependa,  ile kitu inaitwa Chief, au Assistant Chief,  au Senior

Chief au hii Paramount Chief iwe  hakuna  katika  Kenya.  Kwa  sababu  hao  watu  ndio  wanaleta  haya  mambo  mnaita  rushwa.

Hawa ndio wanaanzia pale na ndio wanaleta katika hali ya juu. Katika nchi zetu jirani tumeona ya kwamba,  wakati  unachagua

Councillor, kila miji kumi iko na mzee wa kusimamia. Ndio inakuanga haina vita, haina mkora ataingia kwa kila mji. Huyo Mzee

atauliza ya kwamba, ni nani aliingia katika miji hiyo kumi kumi. So,  tungependa D.O.  wawe wako,  D.C.  na hao watu wengine.

Lakini kitu inaitwa Chiefs hiyo tusahau milele. Nimetoka katika mambo ya administration. 

Com. Ibrahim Lethome: Mahali pake pachukuliwe na nani? Mahali pa Chifu, umesema nani wafanye kazi ya Chifu sasa?

Bosco: Mahali pa Chifu, ningependa iwe kuna wazee wanachaguliwa ambao watakuwa wanaakilisha mambo yao.  Hakuna kitu

Chifu anawaakilisha kwa sababu yeye ni rushwa tu anatumia. So, ningependa tu Wazee wawe wanaakilisha mambo yao. 

Nikuje katika mambo ya mchanga. Rights. Wacha kwanza niingie mambo ya binadamu. Ukweli wa mtu. Pia sisi tunasikia right

ya akina mama inakuwa hatari sana.  Hata sisi tunakuwa …akina mama kwa sababu wamepetisha sheria ya  kuwaweka  akina

mama vizuri na ni sisi wanaume tunapitisha katika Bunge. Hata sisi kuna wakati  akina mama wanatushika kwa nguvu. So,  iko.

Kwa sababu wakati wewe umelewa, mama anakushika hapa mabega na kukupeleka kwa kitanda, hiyo tayari ni raping. So,  sio

eti mpaka umeshikwa na nguvu. Ningependa iwe wanafungwa miaka kumi na kwenda mbele kwa kutumia nguvu. 

Lile lingine ambalo liko katika rights. Tungependa iwe mtu kiwete,  mtu wa aina gani, I-presentiwe katika Bunge. Kwa sababu

mtu kiwete kama huyu alikuwa hapa,  hakuna mtu wa ku-present.  Tutakuwa  tunafukuza  namna  hiyo  nikimwona,  naona  kama
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inanisumbua. Tungependa wakati Bunge inakaa chini, kabla hawaja-nominate MPs,  iwe inaangalia kama kuna mtu kiwete.  Iwe

kama kuna ile ya akina mama kuna ya vijana namna hiyo. Iwe tunaweka katika sheria kwamba lazima waajadiliane watoe mtu

wao.  Na  azunguke Kenya mzima, sio eti anaenda tu anatolewa mmoja. Wazunguke, watafute  walemavu  wenzake,  wachague

waunge mkono ndio tuangalie kura yake itakuwa namna  gani.  So,  ndio  nasema  ya  kwamba  rights  ya  mtu,  iwe  kila  mtu  ako

nayo. 

Nitakuja kwa siasa kidogo kwa sababu masaa ingine tunafinywa sana.  Wakati  unaitisha  mkutano,  mimi nataka  kufanya  siasa

katika Ward ambayo unawakilisha. Unapatiwa barua,  unaambiwa, nenda  utengeneze  mkutano.  Baadaye,  ile  marungu  itaingia

katika mkutano wako na umeomba amri ya kuweka ile mkutano, utapata  chamtema kuni. Ni kwa sababu pengine wewe ni wa

chama ambacho hawastahili kuongea katika area ile. Hutakikani ujenge, hutakikani nini. So, tunataka right hiyo. Iwe hata wewe

ukiombwa hiyo kitu, unapatiwa hiyo right ya ku-speak na kuongea katika Kenya nzima. 

Pia kitu kingine katika maredio yetu ya Kenya,  tungependa ipatiwe  freedom  of  speech.  Aongee  aseme  ukweli.  Kwa  sababu

mara mingi  anaitwa  na  ……isiwe  kuwe  kuna  mtu  ana-limit,  ati  kiasi  hii  ndio  utaongea  utaacha  hii.  Iwe  tunaambiwa  frankly,

wakati unamaliza mkutano kama huu, inapelekwa saa hii kw aredio inatangazwa kwamba Bosco alisema hivi na dunia iendelee

mbele. 

Pia  ningependa  kwamba  katika  kiti  ya  President  wakati  inavunjwa,  akisema  leo  ‘nimevunja  Bunge.’  Amejivunja  hata  yeye

mwenyewe. Aende nyumbani asitumie kitu ya State.  Straight kutoka hapo,  awe ame-prepare  wakati  anavunja,  ni magari yake

nyumbani anabebea pale kwa gate. Ningependa Speaker wa Bunge afikirie mpaka wakati  tutakuwa na President  mpya. Lakini

isiwe yeye ndio anatumia magari yake na nini, kuonyesha ni President na pia tunaweza kuogopa tunachagua kwa sababu badoni

President na tunaogopa. Ndio inafanya Ma-Chiefs  na Ma-D.O.  kufanya hiyo ulaghai wa kura kwetu sisi. So,  ni vile anaogopa

yule jamaa.  So,  hiyo ndio ningependa iwe inaakilishwa. Kwanza anavunja  Bunge,  tunasonga  nyumbani,  kwa  sababu  hata  sisi

tunasonga nyumbani immeaditely. Kwa nini yeye anabaki? So, tusonge na yeye, ndio iwe hakuna mtu anaogopewa huko. 

Ile  ya  mwisho,  najua  nikimaliza  sana  kuna  watu  wanataka  kuongea,  si  kuwangi  na  mambo  mengi  sana.  Mambo  ya  ardhi.

Ningependa mambo ya ardhi iwe imewekwa katika standard ya juu sana katika Kenya.  Nikipeana example kwa sababu mimi

sitoki nje ya nchi kwa sababu saa ingine nimetembea lakini naongea mambo ya Laikipia ndio ipelekwe huko.  Nimesema karibu

miaka kadha iliyopita, Wazungu walimiliki mashamba mingi katika area hii. Na waliandika watu kutoka 1912 mpaka leo. 

Ningependa hii mambo ifike katika mahali inatakikana. Wakati unaandikwa, unaandikwa unakaa huko na watoto wako,  unakaa

katika  hiyo  shamba,  hakuna  masomo  hakuna  nini.  Kisha  baadaye  unatengewa  ardhi  kidogo  ambayo  watu  milioni  kumi

wanaambiwa every lunch analeta hao watu anaweka hapo. Every lunch analeta wao anaweka hapo.  Kila lunch. Akiambiwa ya

kwamba ni miaka yake ya ku-retire  au mmekosana,  unaenda katika ile mahali. Ningependa ranches kama hawa,  waadhibiwe

kwa sababu kuna sheria ilisema ya kwamba, ukikaa miaka kumi kwa shamba ya mtu, uko na haki ya kukatiwa shamba. 

31



Sasa  kwa Kenya hii,  tumekataa  hiyo  na  ilikuwa  sheria.  Wacha  tutengeneze  yetu  leo  iwe  sheria  kwa  sababu  walikataa  hiyo.

Ningependa hiyo ardhi kama hiyo, kwa sababu kuna ma-hectare  mbali mbali hapa na sisi kuna watu wamekaa mahali bila  ya

kuwa  na  pahali  pa  kukaa.  Tumekuta  ma-streets  mingi  hapa,  kama  hawa.  Tuko  na  ardhi  mahali  kama  ya  (inaudible)  hizo

ma-ranches, ako na thousand and thousand of acres. Yeye hakununua kwa sababu Queen wa Uingereza ndio aligawanya hiyo

ardhi. Akasema kwa sababu nimeshinda vita ya siku fulani, wewe Major  fulani, nimekutatia kiasi hii. Sasa  hakuna kitu Mzungu

anaweza kusema kwamba ni ardhi yake kwa sababu it is our property.  Ni mali yetu. Alikuja akaambiwa,  ‘kata  hapa ujenge.’

Kata  hapa ukae hapo.  So,  ningependa hiyo ardhi iwe vile watu wamependekeza ya kwamba,  kila mtu apate  hata  kama  yeye

alizaliwa hapa, ako na kitambulisho ya Kenya. Abaki na eka mia moja peke yake. A-surrender hiyo ingine kwa wale maskini na

hatuwezi nunua, tugawanyiwe.   (Clapping).  Hayo ndio mapendekezo mimi nilikuwa nayo. Ahsante sana. 

Com. Ibrahim Lethome: Mshahara wa Councillors, ulisema nini kuhusu mshahara wa Councillors?

Bosco: Kwa sababu Wabunge wanakula elfu mia nne na kitu, ningependa watupatie nusu yao, kama ni shilingi mia mbili. Hapo.

Ndio tupate kusukuma hawa wananchi kwa sababu hakuna kazi wao wanatufanyia. 

Com. Ibrahim Lethome: Unajua kwa sasa Wabunge wenyewe ndio wanakaa chini, wanaamua mshahara wao ule wanataka.

Sasa ungependelea iendelee hivyo ama ungependa mishahara ya Wabunge iwekwe na watu wengine ama iamuliwe na chombo

kingine?

Bosco: Ningependa Mbunge aache kujipenda namna hiyo, kujiamulia kitu. Iwe tunaweka limit leo, mshahara wa Mbunge kama

ni huo wanakula, tusimamishe kutoka leo na milele, mpaka wakati  tutafanya review ingine. Wasimame kutoka mahali wako na

wakae hapo. Iwe ni sisi ndio tunaulizwa, tunataka utufanyie nini Bunge. Kwa sababu hiyo umepitisha na ukaweka sheria na hata

hawa wameleta mapendekezo kwenu.  So,  wasimamie  hapo  na  wasijaribu  kuongeza  ingine.  Iwe  sasa  ni  sisi  ndio  tunaleta  ya

kwamba tutawaongezea wao pesa. Na pia tungependa Councillors iwe namna hiyo, ipendekezwe kutoka dakika hii, iwe katika

sheria  ya  kwamba,  tumesema  Councillors  hii.  Ndio  awache  bwana…..unajua  sisi  tunaweza  kumaliza  plots  kwa  sababu

tunakosa pesa. 

Com. Ibrahim Lethome: Ahsante. Muthee Ng’ang’a. 

Muthee  Ng’ang’a: Kwa majina mimi ni  Muthee  Ng’ang’a  natoka  Mutara.  Jambo  la  kwanza,  ningependelea  katika  Kenya

yetu ama katika Katiba yetu, kusiwe na mtu yeyote ambaye yuko juu ya sheria. 

Ya pili, Rais wa nchi asiwe  pia  ni  Commander-in-Chief  wa  majeshi  ya  Kenya.  Commander-in-Chief  wa  majeshi  ya  Kenya,

ningependekeza awe ni a career soldier kama ni General ama Major General ama mwingine wa cheo kama hicho. Kwa vile ana
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ujuzi wa mambo ya kijeshi ama kiusalama. Pili, ikiwa ni kutangaza vita katika nchi, jukumu hilo halifai kuwa katika mikono ya

mtu mmoja.  Ningependekeza  iwe  ni  wajibu  wa  Bunge.  Ikiwa  kuna  hali  ya  emergency  ama  vita  ama  national  disaster  ama

(inaudible) ama breakdown of public order, Bunge linafaa kuitwa haraka iwezekanavyo na lijadili hilo jambo kabla ya kupitisha.

 

Vyama  vya  kisiasa:  Vyama  vya  kisiasa  vinafaa  kufadhiriwa  kifedha  na  Serikali  kuu  ama  Central  Government.  Na  vinafaa

vifadhiriwe  kulingana  na  wingi  wa  viti  vya  Bunge  ama  vya  madiwani.  Kwa  mpangilio  wa  Serikali  ama  Government,

napendekeza  Central  form  of  Government.  Katika  appointments  za  shughuli  mbalimbali  kama  za  Ki-Judicial,  diplomatic,

Electoral Commission na zingine kama hizo. Ningependekeza, yeyote anayeteuliwa katika mamlaka kama hayo, kwanza apigwe

mchunjo na Parliament. Awe vetted na Parliament. Pia kazi ya kuwa Mbunge, inafaa iwe ni kazi ya kila siku. Sio part-time job.

Kwa sababu kuwa part-time job unapata nafasi inatokea kwamba mtu ni wakili na ni Mbunge. Mtu ni daktari  na ni  Mbunge,

mtu ni Engineer na ni Mbunge. Atafanya lini kazi ya U-engineer na afanye kazi ya Ubunge. Ikiwa mimi nikiwa Mwalimu siwezi,

kuwa at the same time mimi ni daktari.  Basi nikiwa Mbunge, hiyo kazi yangu ya U-engineer niifunge mpaka nitakapoacha kazi

ya kuwa daktari. 

Rais wa nchi, umri mdogo kabisa anaweza kuwa nao ni umri wa miaka thelathini na tano na umri wa juu zaidi anaweza kuwa

nao ni umri wa miaka sitini na nane.  Ili candidate  wa Presidential  election awe declared kuwa winner, lazima awe  amepata  at

least 15% of the votes in five provinces, na pili awe amepata at  least  fifty percent  of all the total  votes cast.  Ikiwa hawatatimiza

hayo mawili, the first two contenders  should have a run off and the best  should be declared the Presidential  winner. A vote of

no confidence, should be supported by at least seventy five percent of the MPs. 

The  President  should  appoint  some  Ministers  from  distinguished  and  qualified  members  of  the  public.  Hapo  namaanisha  ya

kwamba, si lazima Mawaziri watoke katika MPs. Inawezekana katika wale ambao hawakuchaguliwa na wananchi,  kuwe kuna

watu more qualified, may be in Economics or  in other  fields ambao wanaweza pewa nafasi hiyo. Lakini nafasi hiyo lazima iwe

vetted na Parliament kama vile nilisema hapo mbele. Katika elimu, Rais lazima awe at  least  wa kiwango cha Form four na awe

sio tu cheti cha form four bali awe alihitimu huo mtihani. Katika term ya President,  hata akiwa mzuri kama malaika, iwe ni term

mbili za miaka mine minne. Kwa hivyo kwa jumla iwe ni miaka minane. 

Local Government: Mayors and Council Chairmen should be elected directly by the people.  that makes it possible for Mayors

and Chairmen  of  County  Councils  to  serve  for  full  five  years.  In  those  Local  Governments,  Chief  officers  watu  kama  town

clerks  and  the  others,  they  should  not  have  more  powers  than  the  Councillors  because  they  are  only  answerable  to  a  few

Government  officials.  Yet  the  Councillors  are  answerable  to  a  multitude  of  the  electorate.  There  should  be  a  minimum

percentage of votes that a Ward,  Constittuency or  Presidential  candidate,  must attain in order  to  be  declared  the  winner  and

according to me, I should say fifty five percent. 
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The election date should not be  the decision of a person.  It  should be included in the calendar of the Parliament.  A procedure

should be developed so that the people can recall a Councillor or an MP. Hiyo hasa na I-emphasize kwa sababu ya hii mambo

ya defection. Unapata kwamba hata Speaker anakuwa anatatanika wakati mwingine. Kwa sababu wanakuwa wana-defect  any

time mtu akiona pande ile, matunda imekuwa nyingi, ana-defect  tu.  So,  lazima wananchi wawe na nguvu ya kum-recall,  iwe ni

MP, iwe ni Councillor. 

Kwa  mambo  ya  ardhi:  Kuna  mengi  ambayo  tungesema  lakini  nitasema  tu  kwa  statement  moja.  The  State  should  have  the

power to control  the use of land by owners or  occupants.   Yaani power  ya nchi, iwe na uwezo wa kusimamia namna au jinsi

itatumiwa. Pale ndio utakuta mambo kama, ikiwa hautumii ardhi yako, ufanyiwe nini. Na pia Wakenya wanafaa wawe na uhuru

wa kumiliki ardhi popote  katika nchi na katika pale ambapo wameliki, Serikali ingefaa  ielekeze  fedha  nyingi  katika  miradi  ya

unyunyusaji maji mashamba.  Irrigation  system.  Kwa  sababu  tukiangalia  geographically,  nchi  yetu  pahali  kwingi  ni  pahali  arid

ama semi-arid, ilihali tuna baraka ya kuwa na mito mingi. 

Katika  management  na  use  of  natural  resources,  the  Government  should  be  required  to  aportion  benefits  from  resources,

between the Central Government and the communities where such resources are found. Hapo naweza ekea uzito katika mambo

kama ya wildlife. Unapata benefits zinazotokana na mambo ya wildlife, percentage kubwa inaenda kwa Government ilihali jamii

ambayo inasumbuka na hao wanyama on daily basis, inapata percentage ndogo sana. 

Environment and natural resources: The Constitution should ensure that everyone has a right to a clean and healthy environment.

Two,  everyone  has  a  duty  to  protect  the  environment.  If  you  leave  this  one,  calls  for  one  to  file  a  case  in  a  court  of  law.

Communities should be more involved in the management of natural resources.  Katika mambo ya international relations: Apart

from the Executive, Parliament should also be involved or  consulted before resolutions are  made.  Kwa mambo ya succession

na  transfer  of  power:  During  Presidential  elections,  the  Chief  Justice  or  Attorney  General  should  be  incharge  of  Executive

powers. 

So, something should be done to make sure that the Chief Justice or  the Attorney General is elected or  directed by Parliament

and not by a  certain  office.  The  incoming  President  should  assume  office  the  soonest  possible.  In  general,  I  would  prefer  a

Constitution whereby the Governed are more powerful than the Governors. Thank you 

Com. Ibrahim Lethome: Simon Muita from Ramak. Kama hayuko, Anne Nyamu? Joseph Ekwam? You are Anne. Sorry. 

Anne Nyamu: My names are Anne Wangui Nyamu. I am representing CCR memorandum (Center  for Conflict Resolution).  I

will start  with education,  according to our views, we saw that it would be  better  if  our  Constitution  would  state  that  Primary

Education should be free and compulsory to all citizens. Also, we said that Secondary school fees should be lowered to enable

all citizens to afford.  Schools  for the disabled  should  be  increased  countrywide  and  should  be  free.  The  Government  should
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look for a way of helping all those who are learned to make sure that its citizens are participating in building the nation instead of

staying idle e.g. introducing of the Jua-kali.  Severe  punishment should be given to all parents  who do not take  their children to

school. 

Security: All Government bodies  who are  offered with fire  arms  should  be  given  severe  punishment  if  caught  misusing  them.

Those  criminals  that  have  a  tendency  of  robbing  and  killing  and  also  rape  cases,  should  be  given  a  punishment  of  life

imprisonment.  The  Government  should  have  a  right  of  guarding  all  citizens  wherever  they  are,  either  inside  or  outside  the

country.  In  our  country,  some  ethnic  groups  are  allowed  to  keep  guns,  to  guard  their  animals  but  they  take  advantage  of

harassing those who don’t have guns and steal their animals. So, this should be considered.  That is either,  all the citizens should

be allowed to keep guns to cater for their property or all of them to stay without the guns. 

Com.  Ibrahim  Lethome:  The  arms  that  are  given  to  the  home  guards  or  the  KPR,  do  you  consider  those  arms  with  the

Government or arms given to ethnic groups. 

Anne Nyamu: Arms given to ethnic groups. 

Com. Ibrahim Lethome: So, they should also be repossessed. 

Anne Nyamu: They should be taken back or everybody be allowed to keep a gun. 

Vulnerable groups: We saw that the Government should set  apart  some amount of money to supply to the elder  people  who

are not able so as to help them to survive financially. Also,  old people  have the right to economic security and to conditions of

housing of family and community rights  but  respect  their  personal  autonomy  and  prevent  (inaudible)  the  isolation  and  margin

positions in society. 

The State should also protect and their rights taking into account their unique status and natural maternal functions in society. 

Environment and natural resources: All forestland should be maintained and the ones that have been given out within the last ten

years should be turned back  to forest  and people  should be employed to re-afforest  it.  Not  even the President  should have a

decree of giving out land to individuals or companies. The Parliament should be responsible. Severe punishment should be given

to those who cut trees in forests without permission. It can be injailment without fine for at least three years. All water catchment

areas  should be reserved.  All forests  should have forests  reservoirs  in case  of fire to mobilize the people  around.  The County

Council should make efforts to provide clean water by making boreholes in every location within a distance of 2kms across  the

location. 
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The Government should also provide free seedlings according to the planting season of a district  so as  to encourzage citizens to

plant trees 

Land ownership: Everybody should own land anywhere in Kenya so long as  one can afford.  Every individual who owns land

should be provided with a Title Deed within a period of six months after buying the land. Those with big lands of over fifty acres

and are not making use of it should be taxed by the Government.  Families should have a right to decide if a shamba should be

divided to both boys and girls equally according to their will. As I finish, I would wish to comment on the MPs to emphasize on

that point, that they should not be employed permanently since Parliament doesnot operate daily. 

Com. Ibrahim Lethome: So, you want them to be employed on contract. 

Anne Nyamu: It should be a contract. That’s all. 

Com. Ibrahim Lethome:  Thank you Anne. Joseph Ekwam? David Ekilu? Kilome Linda, Kuna mtu anaitwa Kilome. Karibu

Kilome. Lucas Kilome. Utasema jina lako vizuri. 

Lucas  Kilome:  Kwa  jina  ni  Lucas  Kilome.  Pendekezo  langu  kwanza  nitaingilia  Katiba  kulingana  na  Katiba,  vile  tunasikiza

Katiba si kitu tumeshawahi kuelewa ni nini katika Serikali ya Kenya.  Ningeuliza Katiba ifundishwe kwenye shule ndio tukipata

mwongo  mwingine,  kama  mtarudi  hivi,  kwa  wananchi.  Mnatuuliza  kitu  tunajua.  Na  kulingana  kwa  vile  tumekuja  leo

tunapendekeza  Serikali  ibadilishe  mambo  mengine,  kulingana  na  kama  upande  wa  kipolisi.  Kipolisi,  polisi  inatumika  ile  ya

ukoloni. 

Kulingana na vile nimefanya kosa  kidogo,  unaweza kuona nimewekwa pingu na gari langu  linafungiwa.  Kwa  makosa  kidogo,

pingu haitakikani na kulingana na hii Katiba inaenda kutengenezwa sasa,  ningeomba mwananchi, kesi  yake ikipelekwa kortini,

isimalize miaka. Kama sasa  mimi niko na kesi  ya miaka kumi. Tukiisha kwenda kwa korti  tunaelezwa  mention,  mention,  sasa

hata tumechoka. Miaka kumi kesi inaonekana….itajaribu Katiba ya sasa, ijaribu kesi inakwisha mapema.

Ningependekeza Katiba hii  mpya,  ijaribu  kumpa  mwananchi  wa  kawaida  haki  ya  kuongea.  Akisha  ongea  haki  asiondolewe

kama mlaghai. Kwa maana siku hizi ukiongea haki, kushikwa utashikwa na utafungiwa kama mwizi. Tena ningeomba Katiba hii

yetu mpya ijaribu kurekebisha hospitali.  Hospitali  tuliambiwa  ni  ya  bure  na  ukishafika  huko  unaambiwa  ukanunue  dawa.  Na

hapo  pengine  ningelitaka,  jambo  langu  la  mwisho,  kwenye  Katiba  hii  tunaendelea  naye,  mwananchi  wa  kawaida  ajaribu

kuongezwa nguvu. 

Na ningelitaka Katiba mpya tufutilie jina squatter.  Tumenyanyaswa sana tukiambiwa  sisi  ni  squatter.  Tunaambiwa  mwananchi

wa kawaida eti si mtu wa Kenya tunagopa sana na ningelitaka Katiba mpya ijaribu kuwapa watu uhuru wao. Ni hayo tu. 
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Com.  Ibrahim  Lethome:  Ndugu  Lucas  ukisema  jina  liondolewe  la  squatters  unakusudia  nini?Unajua  haya  mambo  yote

yana-recordiwa.  Let  it  come  out  clearly.  Kwa  sababu  jina  naweza  kuondoa,  tusema  wewe  sio  Lucas  sasa.  Sijakubadilisha

chochote,  wewe ni Lucas ni jina tu  nimekubadilisha.  Nataka  ile  cassette  ikienda  Nairobi,  ijulikane  clearly  umesema  nini,  jina

squatters liondolewe. 

Lucas  Kilome:  Nikimaanisha  jina  squatter,  nimesema  ni  kama  sisi  tumekaa  mahali  tumejenga,  mara  kidogo  tunakuja

tunaondolewa na County Council.  Wanasema  sisi  ni  squatters,  tunabomolewa  vibanda  vile  tumejenga  au  tunaelezwa  ardhi  si

yetu. 

Com. Ibrahim Lethome: Sasa ungependekeza nini?

Lucas  Kilome:  Ningependekeza,  watu  kama  hawa  wanaitwa  squatters,  wanaambiwa  nyinyi  hamna  ardhi  hapa,  tunaenda

tunapatiwa mahali pengine. 

Com. Ibrahim Lethome: Wapewe makao. 

Lucas Kilome: Ningependekeza wapatiwe makao. 

Com. Ibrahim Lethome: Christopher Kiptoo. 

Kikuyu dialect:  Na gwenda kwaria oo miario itatu igii Gatiba.

Translator:  Nataka kuongea mambo matatu kuhusu Katiba.

Kikuyu dialect:  Gatiba iitu ya Kenya ri

Translator:  Katiba yetu ya Kenya

Kikuyu dialect: Yaandikirwo na ikirehwo bururi uyu

Translator:  Iliandikwa na kuletwa katika nchi hii

Kikuyu dialect:  Na riu niituhinyiriirie

Translator:  Sasa imetufinya

Kikuyu dialect:  Tondu Raithi uria warugama Kenya

Translator:  Kwa sababu Rais anayesimama Kenya
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Kikuyu dialect:  Ahanaga ta King’ang’i kiaruma thirikari

Translator:  Anakaa kama “King’ang’i” inayouma kwa serikali

Kikuyu dialect:  Ndingienda Raithi uria twinake

Translator:  Ningependa Rais mwenye tuko naye 

Kikuyu dialect:  Arugamagirire miaka itano

Translator:  Asimame kwa miaka mitano

Kikuyu dialect:  Na gatagati ka miaka iyo itano

Translator:  Na katikati ya miaka hiyo tano

Kikuyu dialect:  Miaka iri na nuthu

Translator:  Miaka mbili na nusu

Kikuyu dialect: Tukahura kura

Translator:  Tunampigia kura

Kikuyu dialect:  Ya kuonania kana ni arathii na mbere na wira wega

Translator:  Ya kuonyesha kama anaendelea na kazi vizuri

Kikuyu dialect:  Gia keri

Translator:  Ya pili

Kikuyu dialect:  Raithi ndagiriirwo kuamua uhoro wa kugaya migunda ithaka cia forest

Translator:  Rais hapasi kusema vile forest itagawiwa.

Kikuyu dialect:  Niabatii gucokia uhoro ucio thiini wa Parliament

Translator:  Arudishe hayo kwa Bunge

Kikuyu dialect:  Nigetha ithuothe tukinyirwo ni uhoro ucio na aria tutumite kuu Parliament

Translator:  Ili zote tufikiwe na habari hiyo kwa wenye tumetuma Parliament

Kikuyu dialect:  Gia kana
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Translator:  Ya nne

Kikuyu dialect:  Thiini wa bururi witu

Translator:  Katika nchi yetu

Kikuyu dialect:  Twatigiirwo githomo ni Raithi witu wa mbere

Translator:  Tuliachiwa elimu na Rais wa kwanza

Kikuyu dialect:  Gikinyite standard seven kiri kia bure

Translator:  Ikifika standard seven ikiwa ya bure

Kikuyu dialect:  Na gitiarihagwo

Translator:  Haikuwa inalipwa

Kikuyu dialect:  Na gitiaguragwo mabuku

Translator:  Na vitabu hazikununuliwa

Kikuyu dialect:  Angikorwo ni Nyayo tufuataga iyo atuhenagia turumagirira ri

Translator:  Kama tunafuata Nyayo

Kikuyu dialect:  Tungigathoma nginya form one

Translator:  Tungesoma mpaka form one

Kikuyu dialect:  Bure

Translator:  Bure

Kikuyu dialect:  Ii agikiongereire

Translator:  Kwa sababu ameongeza

Kikuyu dialect:  Gia gatano

Translator:  Ya tano

Com. Ibrahim Lethome:  Ambia mzee apendekeze tu.

Kikuyu dialect:  Ndapendekeza githomo gikorwo kiri giatuhu

39



Translator:  Masomo iwe niya bure

Kikuyu dialect:  Ndapendekeza ningi uhoro wa ithaka ukorwo ukigaywo ni kuma Parliament

Translator:  Hata kugawa kwa forest itoke kwa Bunge.

Kikuyu dialect:  Ndapendekeza uhoro wa thibitari iria ikoragwo iri cia private thiini wa Kenya cieherio

Translator:  Na mahospitali yote ambayo niya binafsi iondolewe

Kikuyu dialect:  Niundu wa uico wa dawa tondu nikuo itwaragwo tugurage goro

Translator:  Kwa sababu ya wizi ya dawa.

Kikuyu dialect:  Dawa icio ikoragwo irehetwo bururi-ini wa Kenya iteithie andu oothe aa Kenya

Translator:  Kwa sababu dawa zinaletwa ziwasaidie wananchi wote 

Kikuyu dialect:  Na riu ikinyite tugakuaga iriokuo

Translator:  Na sasa tunafa bali zikiweko

Kikuyu dialect:  Kuoguo nitutwariirwo dawa ciitu thiini wa thibitari

Translator:  Kwa hivyo dawa zipelekwe mahospitalini

Kikuyu dialect:  Uguo niguo ndingipendekeza uhoro wa thibitari

Translator:  Hiyo ndio pendekezo langu kuhusu hospitali

Kikuyu dialect:  Upande wa barabara

Translator:  Upande wa barabara

Kikuyu dialect:  Thirikari iitu ituite barabara ciothe ituikage no irathukaga

Translator:  Serikali imefanya kwamba barabara zote huwa zinaharibika

Kikuyu dialect:  Na ngari no irariha magoti 

Translator:  Na gari zinalipa kodi

Kikuyu dialect:  Ndingienda nii bururi wa Kenya tukorwo tukiriha igoti na barabara igathondekwo

Translator:  Ninataka ya kwamba nchi ya Kenya tuwe tukilipa kodi na barabara zinatengenezwa
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Kikuyu dialect:  Undu ucio ungi

Translator:  Jambo lingine

Kikuyu dialect:  Andu aria cionje

Translator:  Wale walemavu

Kikuyu dialect:  Maheo uteithio

Translator:  Wapewe msaada

Kikuyu dialect:  Undu uria ungi

Translator:  Jambo lingine

Kikuyu dialect:  Andu aria maruire hindi ya mbara

Translator:  Wale ambao walipigania Uhuru

Kikuyu dialect:  Meherio icagi-ini undu umwe na ciana iria twarikaniire nacio ati igakorwo itari thiini wa icagi

Translator:  Watolewe katika vijiji pamoja na watoto wale tulikubaliana hawatakuwa katika vijiji.

Kikuyu dialect:  Tondu bururi wina wiyathi ukoretwo uri na icagi

Translator:  Kwa sababu nchi iliyohuru kuwa na vijiji 

Kikuyu dialect:  Nikuonania ukoloni uriokuo

Translator:  Ni kuonyesha ya kwamba ukoloni ungali uko

Kikuyu dialect:  Na bururi witu nduthirite

Translator:  Na nchi yetu haijaisha

Kikuyu dialect:  Ithaka cia Kenya igaywo kawaida

Translator:  Vichaka ya Kenya igawe kawaida

Kikuyu dialect:  Oo mundu uria uri kuu iguru akorwo na ika igana rimwe

Translator:  Mtu mwenye atakuwa na kiwango cha juu sana cha ardhi awe ni hekari mia moja

Kikuyu dialect:  No gutigatuike ndina kibande gia Kenya na ndiri nginya gwa gukoma

Translator:  Isiwe ya kwamba niko na kitambulisho lakini sina hata mahali pa kulala

41



Kikuyu dialect:  Uguo ni kuonania ndiri Mkenya

Translator:  Kuonyesha mimi sio Mkenya

Kikuyu dialect:  Undu ucio urorwo wega ni Gathiba iyo twathondeka

Translator:  Jambo hilo liangaliwe na Katiba mpya

Kikuyu dialect:  Ngukinyia hau.

Translator:  Hiyo ndio maoni yangu

Com. Ibrahim Lethome:  Joseph Kahiga? Afuatwe na Mburu Wa Waweru yuko?  Haya utamfuata.

Joseph Kahiga:  Jina yangu ni Joseph Kahiga.  Na mimi nakaa hapa location.  Kwa hii Katiba yetu ningetaja kidogo habari  ya

Wabunge wetu.   Wabunge wetu imefika kiwango ambayo karibu tuwe hatuwaamini kabisa.   Na  ningeomba  serikali  kwamba

kutengenezwe  kipengele  ya  kuwazuia  wenyewe  kuwa  wakitumia  pesa  kwa  upande  wao  kwa  niaba  yao  wenyewe.   Kama

mshahara si juu yao wajue mshahara ni gani watapata.  Kuundwe kamiti inapofika wakati  wanataka pengine wafikiriwe pengine

habari ya mshahara hiyo kamiti iwe ndiyo  itaongeza.   Na  hata  tumefika  kiwango  kuona  kwamba  pesa  ambazo  watoto  wetu

wale wamekuwa retrenched yote Wabunge walichukua wakajibandika kwa mishahara yao na hali hiyo pesa ingepelekwa pahali

pengine kama vile nchi ya Magharibi ilikuwa nataka pesa hiyo itumika na njia ingine.  Kwa hivyo mimi ningependekeza kutokea

sasa Katiba yetu tukitengeneza iwe Wabunge hawatapewa uwezo wa kujinyakulia pesa na njia yao.  Lakini kwa matumizi ingine

kama budget ingine – hiyo kutumia pesa ya kiserikali ni sawa sawa.  

Kwa habari  tena ya koti.   Koti  kwa Katiba hii ninapendekeza kuwa koti  iwe independent kabisa.   Isije  kuwa  inahusikana  na

mtu yeyote na iwe inachaguliwa na Wabunge ikiwa Attorney General awe ndiye Chairman ya hiyo, maana yeye yuko na ujuzi

wa sheria.  Kwa sababu koti ikiwa iko chini ya mtu, ndio province nyingi ikitengenezwa inaharibika.  Inakuwa saa ingine unaona

probe inatafutwa kuambiwa eti mchunguze kesi ya fulani, kesi ya fulani, ikifika wakati fulani unasikia hiyo probe  imevunjwa.  Ni

kwa sababu hiyo koti inaogopa.  Kwa hivyo tungependekeza kuwa koti  ikuwa independent kabisa  ikishaa chaguliwa ikubaliwe

ifanye kazi yenyewe bila mtu mwingine yeyote kuingilia.  

Ingine ni habari ya administration.  Assistant Chief na Chief, tungependekeza kwamba wale wanachaguliwa na raia kwa sababu

raia ndiyo wanajua mtu alizaliwa pahali fulani, anajua mlango kutoka mzee wa boma hadi mtoto wa mjukuu.  Na  tumesikitika

sana kuona mtu anatoka Lodwar anakuja Rumuruti na kuwa Chief.  Anatoka Kakamega anakuwa Chief.  Anatoka Kakamega

anakuja area  hii anakuwa chief.  Kwa hivyo mimi mapendekezo yangu ni kwamba  iwe  kuchaguliwa  Assistant  Chief  na  Chief

wawe wakichaguliwa na raia.  
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Ya  pili  ni  habari  hi  ya  mashamba.   Sisi  wazee  hatubagui  msichana  au  kijana.   Lakini  hata  ingawa  watoto  wetu  wasichana

wanalalamika inafika kiwango ikiwa ataolewa, mimi nashindwa kama ni ya huku anaolewa au niya kwangu.  Na  ikiwa pengine

mimi nitakatia yeye shamba kule anaenda  ataenda  namna  gani?   Mimi  ningependekeza  ikiwa  kama  msichana  hajaolewa,  iko

kwa boma tuwe  tukigawa  mashamba  yetu  sawa  na  wanaume.  Awe  mtoto  kama  wengine.   Lakini  kama  anaolewa  atapewa

shamba apeleke wapi?  

Com. Ibrahim Lethome:  Sasa mzee na ukimgawia kabla hajaolewa halafu aolewe, unataka aje ama alikuwa ameolewa?

Joseph Kahiga:  Akiwa nimegawia yeye ni wakati  nimekuwa fully decided nauliza yeye kama ni fully decided kukuwa kama

hataolewa.   Na  itakuwa  yake  milele.   Lakini  akiwa  hajaolewa  naweza  patia  yeye  temporarily  akienda  mimi  nawachwa  na

shamba yangu.

Ya tatu kwa hiyo hiyo shamba wengine  wanasema  iwe  na  kiwango  eti  wewe  uwe  na  acre  …  au  kadhaa.   Hakuna  shamba

kubwa katika Kenya hii, shamba ni  shamba.   Kile  kinafanya  shamba  wengine  waone  ni  kubwa  au  waifanyie  kazi  ni  kukosa

security.  Maana hata kama mimi niko na shamba acre elfu moja ni kununua ng’ombe na kuchunga kwa hiyo.  Lakini nitachunga

wapi na itaibiwa.  Kwa hivyo mimi ningependekeza serikali ijaribu zaidi security kwa upande wa mifugo iwe punishment severe

one of 14 years plus corporal punishment.

Kwa hivyo tena ni upande wa campaign, hasa kuhusu hawa wakubwa kama Rais.  Ikifika wakati wa kufanya campaign, unaona

Rais  anakwenda  anakataka  shamba  mahali  fulani  akiwa  bado  ku-consult  mtu  yeyote,  anapeana  forest  ndio  apatiwe  kura.

Katiba  hii  kama  inawezekana  tungependekeza  kuwa  hakuna  natural  resources  yote  itakayochukuliwa  na  mtu  binafsi.   Iwe

inachukuliwa baada ya Bunge kukaa chini na kujadiliana wote na kukubaliana kwamba sehemu fulani kutoka pahali fulani kwa

fulani tutagawia wananchi.  Naye njia ile ya kupeana iwe iko na breakdown yake, isije kuwa na ubaguzi ati Kamau,  Ochieng au

nani  ndiye  atapewa.   Watu  wote  wananchi  wa  Kenya  wapewe  kulingana  na  vile  population  yao  iko.   Kama  population  ya

kabila fulani ni mingi wakuwe mingi kama ni wadogo namna hiyo.  Kwa hivyo ningeonelea ikiwezekana hakuna iwe kipengele

ya kuzuia mtu asije kunyakua any natural resources  ndio ajipendekeze naye akitafuta kura.   Nafikiri  mimi ni  hayo  tu  nilikuwa

nataja.

Mburu Wa Waweru:   Majina ni Mburu Wa Waweru nikileta maoni yangu na nianze ya  kwamba  I  would  propose  that  this

Commission  completes  its  work  before  the  next  General  Election  na  kama  wana  sababu  yeyote  ya  kuonyesha  ya  kwamba

hawatamaliza  hiyo  kazi,  I  propose  that  they  give  themselves  a  vote  of  no  confidence  and  the  Commission  be  dissolved

automatically.

Number  two,  I  would  propose  that  the  national  elections  of  the  President,  Parliamentarians,  the  Councillors  in  the  local

government should be held on fixed dates.   Every other five years  without failure.  In response  to this I would say there is no
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need  to  extend  the  current  Parliament  on  presidential  terms  because  the  members  of  public  in  Kenya  have  no  confidence

because the Parliament and leaders have not honoured the Constitution.  What reason do we have to believe that they are  going

to honour the one we are making?  So I would propose that there is no extension of Parliament at all at all.

I would also suggest that in every other General Election, there be  three public holiday days,  one for travelling by the workers,

one on which to vote and the third day for the workers  to travel back  to work,  particularly those who are  in urban areas  and

they want to come to the rural areas.  This will give equal chance to everybody to vote.  

Com. Ibrahim Lethome:  Every week?

Mburu Wa Waweru:  I mean every other General Election, in the General Elections three days public holidays.  I  would also

suggest that Presidential candidates should not contest at the constituency level.  The larger Kenya,  or  the larger Kenya Nation

should be their constituency that is they have no interest  at  the local over the grassroots  so that they can focus on the national

development.   Any elected Parliamentary Presidential  candidate  should automatically  become  a  Member  of  Parliament.   The

Presidential candidate should at least garner 51% and above of the votes cast nationally by the voters.   This should rule out the

25% issue of one province here,  another province there I  would  think  the  majority  votes  of  over  51%  is  enough  to  make  a

President.

Presidential candidates  should have running mates for the office of the Vice President,  so that the Vice President  gets  a  more

stable and ensured term of office.  Otherwise the idea of having a Vice President  who is not sure of how to behave,  one who

can be kicked around every other moment does not ….. well for our country.  The candidate  who is the Presidential  vote must

be sworn into  office  in  the  presence  of  75%  of  the  elected  Members  of  Parliament  and  in  public  for  that  matter.   Either  in

Parliament, Uhuru grounds, Kamukunji or Kasarani whichever.  Otherwise there before we know we have been ambushed and

the President was hurriedly sworn in to the dissatisfaction of very many of us.  

Elections  should  be  on  competitive  approach  for  everyone  whether  women  or  men  because  it’s  my  belief  that  gender  is

irrelevant  when  it  comes  to  representation.   I  would  also  propose  that  Parliamentary  debate  should  be  mandatory  for  all

Members of Parliament except  on special  duty by MPs.   This will facilitate sessions in Parliament to  continue  without  lack  of

quorum.  The MP who fails to attend Parliamentary sessions should not earn for the missed sittings.  I  would also propose  that

proceedings  in  Parliament  should  be  broadcast  live  so  that  Kenyans  or  citizens  in  this  Republic  are  able  to  monitor  their

representatives and make  stock  of  what  they  are  doing.    I  would  also  propose  that  nominated  MPs  should  be  vetted  and

approved by the Parliament.  That is the idea of just nominating every Tom, Dick & Harry and they go to Parliament should not

be allowed. The Parliament should have power to approve nominations from whichever quota.

I also think that the appointments of the judiciary, the Public Service and the uniformed services, those appointments need to be

44



scrutinized and approved by the Parliament.   I  would also propose  that there be  impeachments of the President  and the MPs

and whenever this happens, may be by impeccable judges who have impeccable careers.   If such people  are  found guilty their

terms of office should be terminated forthwith.

I also do believe that Kenya citizens outside this country have got the right to vote and I would suggest that some method be

formulated so that people  who are  working in foreign countries are  able  to  vote  for  their  Government  at  home.   I  also  do  a

feeling that through experience election officials at the polling stations and whenever else they are  doing their jobs  are  not given

an opportunity to vote.  I would suggest that Returning Officers, Presiding Officers and Election Clerks  be  given an opportunity

at their working stations so that they can vote and probably enclose their ballot papers  in an envelope or  somewhere.   In any

way that may be found convenient. 

I would also think that the civil bodies and may be the directorate  of personnel or  a relevant commission may be appointed so

that they may be involved in the approval in the salaries for the Members of Parliament.   Right now I do feel ni kama kwamba

wale  Wabunge  wetu  hata  wakikuwa  mheshimiwa  ako  karibu  na  sisi,  walienda  kupora  mali  ya  taifa  without  regard  to  the

languishing members of this Republic.  I do believe … (inaudible).

Com. Ibrahim Lethome:  Karibu, karibu.  Ufuatwe na Javan Irungu.  Javan Irungu yuko?  Haya utamfuata.

Patrick Nguo:   Mimi  ni  Patrick  Nguo  kutoka  Marmanet.   Mimi  natoa  maoni  yangu  kuhusu  upande  huu  wetu  wa  tarafa  la

Rumuruti ambao mimi nimekaa zaidi ya miaka mingi.  Kwa upande wa maji mimi naonelea wakaaji wa hapa tumesumbuka sana

na maji, sababu maji tumeekewa, maji hatukunywi na mwisho wa mwezi ukifika tunaona watu wa maji wa parastatal  wanakuja

kuitisha  pesa.   Je,  tunauliza  pesa  hizi  hawa  huuliza  sisi,  wauliza  sisi  kwa  nini  na  mbali  sisi  hatuhudumiwi?   Kwa  hivyo  mimi

naonelea serikali yetu ingetusaidia ulagai ambao unaoendelea katika area  hii yetu, zaidi sisi  wakulima  katika  area  hii  kuporwa

pesa na watu ambao niwa parastatal na pesa ambazo wanapora  kutoka kwa sisi ni ya maji na sisi hatuitumii.  Kwa hivyo mimi

naonelea  hii  mambo  imetusumbua  sana  zaidi  hapa  sababu  tunaonelea  kama  ingekuwa  hatungekuwa  tumewekewa  haya  maji

tuwe tukitumia visima ambazo tulikuwa tukikunywa zamani, sababu hizo hazikuwa zinaangamiza sisi.  Sababu tukiendelea kuona

tunaona tumefirisika kwa kudaiwa pesa.

Ya pili ni upande wa barabara katika area hii yetu.  Sisi tunaonelea magari yetu yote hutoswa kodi wakati  wa kupita kila pahali.

 Na  tukipita katika mabarabara  zetu hakuna barabara  isipokuwa hii tu  moja  ya  kutoka  Nyahururu  kwenda  Ng’arua  tukiingia

katika pahali yetu ya mashambani.  Na tunalima mazao yetu ya mashamba, hakuna barabara inaweza pitika.  Ningeuliza Serikali

yetu sababu sisi hutozwa kodi ya haya mabarabara tusaidiwe kutengenezewa haya mabarabara.  

Ingine ni hali ya kuishi kwa mashamba.  Mimi napendekeza ama mimi naonelea Mwana Kenya ana haki ya kuishi mahali popote

na kuwa na shamba, bila kutishwa na kuambiwa wewe ulitoka pahali fulani.  Ningeuliza Serikali yetu iwe ikitulinda popote  nilipo
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na shamba hata ikiwa mimi niko na shamba katika Oleguron na mimi ni kabila tusema Kalenjin ama Kikuyu ama Mkamba,  niwe

nina haki ya kukaa huku na kulindwa pamoja na mali yangu.  Sababu watu wengi wametoroka na wamewai kuwacha mali zao

sababu ya kuzuritishwa ama kutishwa utarudi pahali ulipokuwa.  Kwa hivyo mimi ningeonelea ingekuwa ni kawaida ya Serikali

kutuhakikishia usalama wetu pahali mtu alipo.

Ingine ni upande wa Laikipia  yetu  district  ni  kubwa  sana.   Na  hii  jambo  mimi nafikiri  tumeteta  hili  jambo  miaka  mingi  sana,

sababu mimi kutoka hapa kwenda Nanyuki natumia pesa  mingi kwa huduma tu ya kitu kidogo – karatasi  moja ya shilingi tano

na mimi nakimbia mpaka Nanyuki.   Tumeomba miaka mingi hatujui ni nani atakuja  sikiza sisi, sababu tumeomba miaka mingi.

Laikipia West  itengwa na  Laikipia  East  sababu  hata  kwa  kawaida  sisi  tunajigamba  sababu  sisi  ndio  Laikipia  West  tunalisha

Laikipia district  kwa mapato.   Na  kwa hivyo mimi kwa maoni yangu ningeonelea Laikipia  West  iwe  constituency  sababu  sisi

tumekuwa na kiasi cha watu ambao wanatosha kuwa na constituency.  Sababu sisi tumelia miaka mingi.

Com. Ibrahim Lethome:  Kwa hivyo Laikipia West iwe constituency.

Patrick Nguo:  Laikipia West iwe constituency.  (Background noise).  Apana Laikipia West  sorry nimekosea hapo,  Laikipia

West iwe district.  Tumelia miaka mingi Laikipia district igawanywe mara mbili.  Laikipia East  iwe district  na Laikipia West  iwe

district.  Kwa hivyo hii tu ni maoni yangu nilikuwa nimeonelea sababu tumesumbuka miaka mingi kuuliza haya maneno.  

Upande mwingine ni kwa upande wa masomo.  Mimi nashindwa ni ofisi ya elimu ina mamlaka ama ina nguvu kuliko  Rais  wa

nchi hii yetu.  Sababu kwa magazetu, kwa maredio tunasikia Rais anatangaza nimevuta pesa  za activities this  na  kadhalika  na

zozote.  Na kesho yake baada ya wiki, watoto nyumbani.  Watoto wamefukuzwa.  Mimi nauliza ni ofisi ya elimu ina nguvu ama

ni Rais ana nguvu ya nchi hii yetu ya Kenya?  Tutafuata nani?  

Com. Ibrahim Lethome:  Wapendekeza vipi?

Patrick Nguo:   Mimi napendekeza Rais akisema kitu ifuatwe.  Sababu mimi naonelea yeye anasema lakini haifuatwi, sababu

kama leo akisema hapa hataki kuona watoto  wanaranda randa barabarani  na  kesho  yake  unaona  watoto  mfululizo  shauri  ya

pesa activity na kadhalika.

Nikitoka  hapo  mimi nakuja  upande  wa  donors.   Katika  Laikipia  West  mimi  nasoma  magazeti  nasikiza  redio  mimi  nasikia

donors ametoka Ulaya, mimi naona Wilaya zingine kama hapa Baringo unaona donors  kama sita wameingia kwa constituency

moja, wanahudumu huku.  Na Laikipia West  mimi sijaona donors  wengine, ni moja tu mimi nasikia anaitwa Fida sijui mnaijua.

Hakuna ingine imewai kutumwa hapa.  Sijui zinatumwa na political ways ama zinatumwa kwa njia gani.  Sababu Laikipia West

haitumwi  donors.   Mimi  ningependekeza  hawa  wafadhili  wa  donors  sababu  wanatoka  nchi  za  Ulaya  wawe  wakitumwa  na

Bunge.  Bunge linakaa chini linaona ni constituency gani imesaidiwa sana na ambao haijasaidiwa.  Lakini sasa  mimi naona kama

46



hii hutumwa na mtu binafsi nafikiria tunasema America wamekuja hapa wakiwa donors.  Kwenda Kitui, kwenda Mugugundu.

Com. Ibrahim Lethome:  Point ingine, hiyo tumefahamu.  Bunge iamue.

Patrick  Nguo:   Bunge  iwe  ikiamua  ni  pande  gani.   Upande  mwingine,  kwa  upande  wa  mashamba.   Mashamba  imekuwa

kupeanwa  misitu  yote  imekwisha.   Ningependekeza  mashamba  iwe  ikikatwa  maneno  yake  na  Bunge.   Wabunge  wawe

wakikaa chini wakiona ni msitu gani unafaa kukatwa wanaamua utakatwa.   Na  ukishakatwa ni kina nani watapewa,  wanaofaa

kupewa.   Lakini sasa  inaonekana msitu unakatwa unapeanwa  usiku,  kesho  unakuta  unajengwa  na  hujui  watu  walitoka  wapi.

Na watu waliokuwa katika area hiyo hawafaidiki.   Kwa hivyo mimi pendekezo langu ningeomba serikali Bunge iwe ikiamua ni

msitu gani utakatwa.  For example kama hapa.

Com. Ibrahim Lethome:  Hiyo point imeingia.  Tupatie ingine ya mwisho.

Patrick  Nguo:   Ya  mwisho  ni  vyama  vya  siasa.   Vyama  vya  siasa  mimi naonelea  ziwe  zikipewa  pesa  na  Serikali,  sababu

kusema ukweli kama sasa siasa ikifika utaona ni chama gani kitakuwa na nguvu ya kufanya mambo ya siasa.   Na  vyama vingine

vinaonekana ni hohehahe.  Na  hizi pesa  zinafanya hiyo kazi ama campaign na hicho chama kilicho na nguvu, ni kodi  ya vyama

vyote  katika  Kenya.   Wawe  mimi naonelea  kwa  maoni  yangu  wawe  wakifadhiliwa,  wakipewa  pesa  kama  wale  wengine  ili

waweze  kushindana  na  nguvu  zao  zote.   Lakini  wanawezashindwa  kwa  kukosa  pesa  sababu  hawana  pesa.   Ni  hayo  tu

nimemaliza.

Com. Ibrahim Lethome:  Haya ahsante.  Javan Irungu afuatwe na Thomas karugu.  Thomas Karugu yuko karibu?  Utamfuata

na Johanah Chuma.  Johanah alizungumza.  Afuatwe na Councillor Francis Kamunya.  

Javan Irungu:   I  am  Javan  Irungu  from  Marmanet  and  these  are  my proposals.   Katika  Katiba  yetu  ambayo  tunaendelea

kuunda,  kwa  mapendekezo  yangu  ningetaka  kuwe  na  preamble  ambayo  ita-reflect  our  cultural  diversity,  values,  norms  and

religion  but  it  should  also  show  our  shared  common  destiny,  aspiration,  transparency  and  great  respect  for  human  life  and

human rights.  It  should also reflect our pains and  troubles  that  we  experience  during  our  fight  for  our  freedom  to  attain  our

independence.

Jambo lingine ambalo ningetaka kuguzia ni juu ya mashamba.   Katika  Kenya  yetu  kuna  shida  kubwa  ya  disparity  na  size  za

mashamba ambapo tunaona kuna watu wana mashamba kubwa na wengine hawana.  Pendekezo langu ni kwamba tutengeneza

the upper limit ya shamba lile mtu ambalo anaweza kuwa nalo.  Tuseme kitu kama fifty hectares  na ukiwa na zaidi iwe taxable

ama  ya  chini  sana  iwe  ni  hekari  moja.   Tungetaka  hapo  tuendelee  kusema  hatungetaka  kuona  watu  wakikaa  vijiji  ambazo

tunaona katika Laikipia West  ambazo tunaziita “Kang’a” ambazo zinatuletea shida mingi sana hapa.   Tena  tungetaka  kila  mtu

awe na access  to land, iwe ni bibi au ni mwanaume na awe na haki ya kupata  Title Deed.   Au ni kama  shamba  ambalo  ni  la
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jamii – tuseme kuna bwana na bibi the two should have a right ya kuwa na haki ya majina yao kuwa katika Title Deed.

I would also propose  that hili shamba hawa wazazi wawe wakilifadhi kama  trustee  kwa  watoto  wao.   Kwa  sababu  tunaona

wazazi wengine  wanauza  mashamba  ambao  wanao  bila  kukumbuka  ya  kwamba  wana  watoto.   Kwa  hivyo  hapo  ningetaka

Tume iangalie.  

Jambo lingine ni kuhusu public services or  public servants.   Hapa mimi ningependekeza kwamba all public servants should not

be  engaged  in  businesses.   Kwa  sababu  wakati  they  are  engaged  in  businesses  hawashughulikii  kazi  yao  kikamilifu  tena  hii

inaendeleza ufisadi.  Kwa hivyo kwa maoni yangu ningependekeza ya kwamba all public officers na Wabunge ama watu wote

ambao  wanafanya  kazi  katika  serikali  should  not  engage  in  businesses.   Kwa  sababu  hata  hili  jambo  when  they  engage  in

businesses wananyima watu wengine haki wale jobless  people  hawezi pata  hiyo nafasi ya kufanya biashara.   Kwa hivyo hawa

nao wanaendelea kunyanyasa wengine.  

On human rights, kumekuwa na shida nyingi juu ya human rights violation.  Kumekuwa rape  cases,  torture and so many things.

So  ningependekeza  katika  Constitution  yetu  tuwe  na  provision  ya  kuwa  na  human  rights  commission,  ambayo  watu  wote

wamedhulumiwa wataenda kulalamika ambayo itachunguza na ita-evaluate na i-prosecute those violators.

On  employment,  tungetaka  Constitution  hii  ifanye  kuwa  responsibility  ya  Serikali  juu  ya  unemployment.   Kwa  hivyo

ningependekeza ya kwamba Serikali ni lazima iandike watu wote ambao wamehitimu na wamefikisha wakati  wa kuajiriwa kazi.

 

On security, katika area hii tumekuwa na shida nyingi sana juu ya security.   Tungetaka hili jambo liangaliwe vizuri na ili Serikali

ichukue jukumu la jambo hili, tungetaka watu wale ambao wamepata hasara  kwa sababu ya insecurity wawe wakirithiwa ama

wakilipwa mali na maisha ambayo yamepotea wakati huu wa insecurity.

Tungetaka tena tupendekeza ya kwamba Electoral Commission iwe appointed na the Parliament na iwe na security of tenure of

five  years  na  inaweza  kuwa  re-appointed  after  that.   Na  iwe  ndiyo  itakuwa  ikishughulikia  mambo  yote  ya  uchaguzi,  hata

time-table ya uchaguzi. 

Also, pendekezo langu la mwisho ni airwaves.   Ziwe liberalized.  Maredio na matelevision yawe liberalized.  Kila mtu ambaye

anauwezo wa kuanzisha redio yake awe na uwezo because we have a right to information.  Thank you.

Com. Ibrahim Lethome:  Just one question.   I  missed something when I rushed out.   You said all public servants should not

engage in private business.   Okay,  the problem right now is that you will find salaries of public servants are  very poor,  that  is

why they have to look for an alternative source of income.  So do you have anything to suggest on the salaries of civil servants?
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Javan  Irungu:   Hapo  tungetaka  katika  Katiba  yetu  tuwe  na  remuneration  commission  ambayo  itakuwa  ikishughulikia

mishahara ya public servants.

Com. Ibrahim Lethome:  Nafikiri sasa ni Karugu.

Thomas Karugu:   What I would like to start  by is by actually expounding on the last point he had.   Well I would like  us  to

entrench a code  of conduct  in the Constitution  for  the  civil  service  and  reasons  are  safeguarding  employment  in  the  informal

sector, corrupt practices and enhanced productivity in the civil service.

For the conduct which should be headed through a Public Service Commission, personnel department should be responsible for

hiring but only the relevant commissions should vet firing.  Time to work in one station should be fixed.  That is for example,  the

normal service maximum around three years per station and the police or the security service a maximum of one year.  Transfers

should never be  contested and any servant should be employed to work anywhere in the country.   Transfers should never be

used as a disciplinary tool.  Their spouses  should move with them to their new station and it employs also provision should be

for a corresponding transfer.  That is to help the fight against AIDS and other viruses.

No employed person should run a business as  a proprietor.   Only be allowed to buy shares  in running concerns.   This one in

particular if I might elaborate  it will help with the individuals currently holding  a  job  and  at  the  same  time  running  a  business.

They have actually pulled other people out of employed in the informal sector and they are being reduced to crime activities and

enhancement of crime.  Well, I believe in entrenching this service, this code of conduct in the civil service we are  solving a lot of

problems and well retirement age should be maintained at 50 because we still need experience people  in the civil service.   Even

if I am a young turk I think we still need these older brains for us.  Should never be  posted  to district  of origin in any special  or

with any special personal interest until the last two years before retirement.  Should one be found guilty of any corrupt  practice,

termination should be effected on conviction.  One should have a chance to defend oneself. 

Well  promotion  should  always  be  solely  on  merit.   This  actually  as  I  have  said  will  effect  one  increase  employment  due  to

businesses presently run by civil servants and transferred to all unemployed persons  because  I believe there are  so  many  civil

servants here who hold jobs  where other unemployed people  should be running  them.   This  one  will  reduce  corruption  from

within and without the civil due to well if as a person is actually maintained in our station for too long he becomes accustomed to

his bosses so that well he can still run a business outside or anyother activity which will reduce his productivity.  

Reduce crime rates due to increase unemployment.  Due to those businesses which have been transferred to those unemployed

and this one in term will increase Government revenue through taxes.  Of course because of the added  taxes coming from those

who  have  now  gotten  employment  from  those  businesses  which  have  been  actually  held  by  civil  servants  who  are  already
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employed  elsewhere,  there  will  be  added  revenue.   And  hence  according  to  my calculation  in  turn  the  commission  actually

involved will be  able to review their salaries or  remunerations to almost around 4 to 5 times the current remuneration they are

receiving now.

Well  when  going  back  to  Elections,  I  would  like  to  propose  something  on  elections.   The  Electoral  Commission  should  be

chosen or appointed through apportionment by registered parties  after every election.  The Chairman obviously can be elected

among them.  Ballot boxes should be transparent as a major requirement.  Counting of votes should be done in polling stations,

right after voting concludes with all agents present.  Constituencies should be based  on voter  of the nation and where the are  is

too large, well allowances for the MPs I think should be slightly higher and that one comes to the allowances should be based

on  constituency  size.    That  is  for  the  MP.   And  even  where  appropriate  the  MP  be  provided  with  means  of  transport  in

hardship areas.   I  think that is actually the reason to maitain the power  of the votes.   Because  as  one  votes  should  have  that

power and equal power anywhere within the borders of our country. 

By election  campaigns  should  be  organized  forums  by  the  Electoral  Commission  in  itself,  in  form  of  questions  and  answers

sessions.   By  elections  should  be  avoided  or  abolished  to  maintain  economic  status,  through  Government  expenditure  and

unnecessary politicking.  Solutions: that Presidential  powers  should be transferred well in any case  if  anything  happens  to  the

President, should be transferred to his running mate, the Vice President until the next General Election just in case.   MPs duties

should be transferred to an appointee.

Preamble and in this preamble it should state  that this is the Constitution of the soveign people  of the Republic  of  Kenya  and

that power  lies with the people  and that the Constitution is the supreme legal organ.   And that all other  laws and Government

officials should find the point of reference from the Constitution.  We are also proposing that in the Constitution there should be

directive principles and some of the ones that we saw fits we are like democractic control as one of them.  Good governance is

another, transparency and accountability.  And its good to state  that Kenya is a just society and that there should be equitable

distribution of resources.  

Coming on the issue of expatriates,  we have heard that in very many instances people  have been employed and these  people

are  not  Kenyans,  yet  we  have  Kenyans  who  are  really  qualified  and  have  impeccable  knowledge  and  expertise  to  lead  in

various  fields.   We  therefore  propose  that  if  we  need  an  expatriate,  he  should  come  only  to  offer  advice  and  not  for

employment. 

On the issue of land, we propose that the lease period of land for foreigners should be limited and not what is guaranteed by the

Constitution which is 99 years.  It should be limited to 20 years only.  I think that’s what we had.  Thank you.

Com. Ibrahim Lethome:   Thank you very much.  Parachol  Ole Kimiri.  Kama hayuko namuita  Bwana  G.G.  Kariuki.   Not
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now later, okay.  Basi nafasi hii nitampatia Mheshimiwa Chege Mbitiru atoe maoni yake.

Hon.  Chege  Mbitiru:   Ahsante  sana  Bwana  Commissioner  kwa  majina  mimi  ni  Honourable  Chege  Mbitiru  Mjumbe  wa

Laikipia  West.   Ningetaka  kuongea  kidogo  kuhusu  mabadiliko  ambayo  tungetaka  iwekwe  katika  Katiba  yetu  ya  Kenya.  

Nitaongea kwa lugha ya Kingereza.

On the administration of this country,  we have been talking about  the provincial  boundaries,  the  provincial  administration,  the

provincial management of security and we are proposing that - I am proposing not we.  I am proposing that we should do away

with provincial office not the provincial administration as said.  We are  saying we do not have to have concentration of powers

of  the  PC  and  other  provincial  officers,  simply  because  as  you  know  most  the  energies  and  resources  centred  within  the

provincial do not directly benefit the common man or  the members of the public.   We are  saying the same to be reverted and

centralised within the district.   In that token,  we are  saying the provincial boundaries should be abolished.   This gives way for

re-organization and the arrangement of district  boundaries so as  to enhance administration and proper  provision of services to

its people. 

For  instance,  we are  saying people  in Olemurang, people  in Rumuruti are  going all the way  to  Nanyuki  for  services  from  the

District Officers, this is not tenable.  We would want a situation whereby a district  will be  within a given distance 50,  80,  60 or

100 kilometres within from the centre.   We are  saying may be Rumuruti division, Ng’arua division,  Ndaragua  division  or  any

other division should be combined and become one district.  This will also allow us to be  able to have services that are  already

centred.  Like now Nyahururu is not the district  headquarter  for Nyandarua.   We are  supposed to have Nyandarua district  in

Ol Kalou but what happened to the resources  in Nyahururu today.   But if you were to change the provision boundaries which

limits the arrangement of the districts, we will be able to re-arrange the districts surrounding a particular centre.

We are also saying that the development that we have currently on the DDC should be changed through the Exchequer Act and

provide  for  constituency  development  fund.   What  does  that  mean?   Look  at  the  resource  authorization,  how  are  the

development priorities  going  to  be  managed  within  a  district?   The  district  management  should  be  only  involved  on  security

matters,  when  it  comes  to  other  developments  say  for  schools,  hospitals,  access  roads  like  we  have  for  the  district  road

committee through the Roads  Board,  we can have all the resources,  all the privitization  of  programmes  and  projects  within  a

constituency centred through elected members and through  an  executive  officer  who  are  currently  settled  at  the  constituency

level.  

In line with that,  we are  also saying that there is the issue of land, there is the issue of forest  management; there is the issue of

natural resource  development and  management.   How  do  you  look  at  them?   How  do  you  enhance  the  environment?   We

should be able to say a particular percentage say 30%  of  the  constituency  be  developed  into  forest.   Or  we  enhance  forest

management within our chamber systems.  For  instance,  we have Marmanet forest  that has been destroyed over  the  years,  it
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has been a major catchment area for this district.  Today, it’s almost 50% down.  How is the microclimate affected if we cannot

be able to resuscitate that forest?  A particular percentage must be  set  in all constituencies all over the country,  so that we can

be able to develop.   This can  be  done  through  what  we  are  calling  the  Constituency  Development  Fund.   It’s  one  of  those

projects that need be.

In areas  of schools,  you will find we have so many harambees that we do everyday because  of  this  harambee  for  secondary

school for dispensaries and all that.   But when we have a Constituency Development Fund,  what does  it mean, where do you

prioritise.  An area like Olmoran that’s another secondary school, that may the people in Olmoran and around Rumuruti and the

area surrounding it would want to have a secondary school there.   The Constituency Development Fund committee is able to

address  that issue.   So  we should have a set  limit for every constituency that  –  unless  for  national  development  issues  all  the

other funds in the consolidated fund a percentage must be earmarked for the constituency development matters.  

We go to the office of the President and the powers of the President.   I propose that the President and his running mate to have

no constituencies, they be elected individually and to have a national outlook.  I propose that the Presidential elections, the votes

be a minimum of 51%.  That means the population and the number of votes casted  must not be  less than 51%.   We would do

away with the provision for five provinces as I have proposed there should be no provinces.  So we do away with the provision

for 25% in every province.   This will give way for  Unitary  Government  with  a  President  with  powers  to  do  with  the  foreign

policies to do with bilateral arrangement and who will be the Commander-in-Chief and all that.  But at  the same time, to have a

Prime Minister who will be running the day-to-day of the Government.

The  Prime  Minister  with  his  deputies  shall  be  appointed  vetted  by  Parliament  through  a  party  with  majority  Members  of

Parliament or through a Coalition – whichever is adopted at that particular time.  The appointment for that Prime Minister must

be vetted by the House.   It’s not necessarily that he must be  the leader  of the party.   It  must be  somebody with qualification,

somebody who will meet the necessary criteria set by the House.  This goes vis-à-vis with the appointment of Ministers but we

want first the  Constitution  to  define  the  number  of  Ministries.   It’s  not  in  creation.   We  should  have  a  particular  number  of

Ministries within the country, say about 18, 15.

We therefore force Ministers and Ministries then the appointment by the Prime Minister of the Ministers,  should also be vetted

by the House.  Similarly, all other constitutional offices,  for all the offices of the parastatal,  chief executives,  all the PSs  and the

Chief Justice and the Judges of the  High  Court  of  this  country.   Those  offices  must  be  free  of  any  political  interference  and

therefore they should be offices vetted.    I  believe also to be  able to run the affairs of the country more prudently; there is the

need to have a fixed calendar of Parliament.   That we know on this particular day of the year,  Kenya will have  elections  and

then we shall elect a President from Members of Parliament.

If  that  one  Mr.  Commissioner  if  you  will  agree,  I  would  like  to  go  back  a  little  bit.   I  would  want  a  situation  whereby  we
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separate the election of the President and that one of Members of Parliament and the civic seats.   Because of one reason,  that

on a particular appointed date when Parliament starts to dissolve the President  is in office and at  the same time he can be able

to  recall  Parliament,  because  Parliament  will  not  have  been  officially  out.   It  will  be  dissolved  to  facilitate  elections  but  the

Parliament should be continuous.  There should be no vacancy; we should  not  create  a  vacuum  in  between  the  dissolving  of

Parliament and the appointment of the next Parliament.

That continuity must be  ensured and therefore we should have a date  just like it happens in America or  anywhere else that on

the first Tuesday or  the second Tuesday or  a Friday of every December we should have election for the President  or  for  the

Members of Parliament.   That way it guarantees a continuity of the programmes of Parliament.   Currently  it’s  not  possible  to

manage the activities of Parliament because  somebody has to prorogue,  dissolve abcd  which is not right and Kenyans want to

be represented.  So many bills are still pending why – because of interference.

Therefore,  the calendar of the House must be  fixed and therefore we should do  away  with  section  58  and  59  of  the  current

Constitution.  In the same token I believe I a member of Public Investment Committee.   I  have  seen  so  many  evils  that  have

happened in those parastatals.   Why,  because  of  the  authorities  that  appoints  these  individuals,  the  patronage  that  has  been

created in the country.  Why should he have so and so appoint a Minister appoints his brother, his cousin, his friend or whatever

it  is  to  head  a  particular  parastatal?   He  becomes  the  Chief  Executive  and  thereby  encourages  the  looting  and  the  corrupt

practices.

I am therefore proposing that we must have within a Constitution a provision that will create a strong anti-corruption authority or

a unit that will have this, with the security of tenure guaranteed by the Constitution.  This will be  in a position to take  care  of all

those people who are involved in corruption within the parts of the country and moreso as I had said there before all the people

who are going to head those institutions must be vetted by the House.  

At the same time there is what we call the  President  power.   Today  all  civil  servants  work  at  the  pleasure  of  the  President.

How is that so,  is it right for members of the public who work for the country to work under the  pleasure  of  one  person?   I

believe it is not right and therefore that section should be done away with and all civil servants who work should work on merit

– should work because  they  qualify  but  not  because  there  is  a  pressure  on  someone  else  to  be  wherever  you  are.   So  we

encourage professionalism.  

On  the  Parliamentary  seats,  I  believe  today  areas  like  Central  province,  Nairobi  area  today  the  total  of  that  area  with  a

population of a 10 million people  is represented by only about  35 people.   Where an area  though massive like Rift Valley has

over 49 Members of Parliament.  What are they talking about?   They are  saying there is no equal representation and all that is

what is important in the country.  How are  our people  effectively represented?  A constitueuncy like Embakasi has a registered

voter of 125,000, a constituency like Mogadashe and Mandera East have a total  population/registered voters  of 7,000.    How
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is that equal representation, how are you representing your people because Parliament today is about  representation.   How are

you able to get to your people?  I propose that there be a maximum and a minimum number of people.

(1) In heavily or  densely populated areas,  we should have a maximum of  50,000  registered  voters.   In  areas,  which  are

sparsely populated, and because of the landmarks and the movement problems to be able to get to the people  who are

there, I propose a minimum of 20,000 registered voters.  This will at least bring closer  representation of the people  and

also be able to manage also the resources  because  you find that person who has been  elected  by  only  2,000  people

vis-à-vis somebody who has been elected by  over  100,000  people  are  doing  the  same  job.   So  are  you  effectively

representing  your  people  when  they  are  so  many,  like  Laikipia  West  we  are  now  86,000  registered  voters.   The

population lagging beyond 300,000  what are  we talking about?   Of an area  that has  a  maximum population  of  about

25,000.  So this equal representation is very important that we must be  able to look at  how do we cut down on false

number of constituencies would not  have  been  developed  therefore  political  expediencies  and  those  other  areas  that

have not properly been represented.  How do we balance these two?  It’s an issue of the Constitution and its an issue

that you need to present.

Com. Ibrahim Lethome:  We have been criss-crossing the country,  like we have just come from Turkana and some parts  of

North Eastern Province.  There the MPs there and even the people there they are saying that the constituency should be as  per

the vastness of the area.   Okay,  on the other side,  you have that point of the population of the area  like Embakasi,  Embakasi

compared to Mandera.  But how do we may be balance between the two now.  Some constituencies are so vast  others  are  not

vast but densely populated?

Hon. Chege Mbitiru:  Thank you Mr. Commissioner I had said there before that we should look at two different visions here,

for the vastness of the land and also on the densely population.  I said in the areas  which are  very populated we set  a minimum

of number of voters or a said number of maximum number of registered voters for the densely populated we are  saying let there

be a maximum of 50,000 registered voters.   On the areas  of which are  sparsely populated but the land is vast  the landmark is

so big, then we should also increase population a little bit but not together with that one of the other more populated areas.  And

that’s why we said for those ones that have massive land, then the population should be increased to about 20,000.  

Com. Ibrahim Lethome:   But  may  be  some  constituencies  not  only  the  registered  voters  even  the  total  population  of  that

constituency is not even 20,000 what do we do?

Hon. Chege  Mbitiru:   Mr.  Commissioner I was not saying for the future, for what is happening now the committee that  we

have in the Northern Eastern should be maintained as they are.  But we are saying in future let us have a guiding factor  how has

the population increased.   How has the movement been?  But we cannot of course do away with  those  constituencies  as  for

now  because  they  are  already  there.   But  for  future  if  we  have  to  create  another  Constitution  because  they  are  already
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adequately being served today,  then what do you do?   So we must put now that  particular  time  that  this  population  must  be

reached by that time.

There is also the issue of the disabled youth and women representation in the House.   It  has been a big debate  in this country.

We know disability is not inability.  We believe even those people  who are  disabled can effectively be able to deliver given the

chance.   I  propose  that  we  have  a  minimum  of  three  disabled  representatives  in  the  House.   A  minimum  of  three  youths

representation in the House and I propose that women representation in this country has been very very  ……. for the last few

years.   But  I  believe  they  have  a  right  and  it  is  important  that  they  are  also  represented  in  the  House.   But  because  of  the

seriousness of the debate it is not possible to say Laikipia West will be represented by a woman or by a man, because  it doesn’

t ease the constituency that is not what we want because it is on the populace of the individual.  It  is not by virtue of the gender

it’s on the populace of the individual.

I would propose that we set a minimum number of districts, say now we have 70 districts.   If we say we want 35 Members of

Parliament to be  women then we have 35 districts nominating or  electing a woman, say for Laikipia the whole  of  it  elect  one

woman.  Nyandarua because  Laikipia is next then you are  not going to elect.   Next  time  next  five  years  Nyandarua  elects  a

woman, Laikipia will not elect.  Such that we have half number of the only that we can be able to bring in the issue of women

representation in the House is by district  and by rotation.   If this  district  had  a  woman  representative  the  next  five-year  term

another  district,  which  has  not  been  represented  have  a  chance  to  elect  a  woman  representative.   But  it  should  not  be  on

nomination, it must be  on election by the people  – the joint population of that district.   It  is  not  on  any  appointment  because

when you put appointment they talk about only those women who are in Nairobi who knows Chege Mbitiru who knows so and

so,  but  that’s  not  what  we  want.   We  want  somebody  who  is  popular  within  Laikipia  to  be  elected  by  the  majority  of

Laikipians.

The other issue that I will not remove is the issue of the human rights.  It’s a wide scope  provision that is very important within

our Constitution.  That there must be  guaranteed freedom of association.   Freedom of speech,  freedom of acquiring  property

and also provision for inspection of your rights of your properties.   That’s  why  those  people  are  complaining  about  security.

Why is it so?  What is happening in the Constitution does it really guarantee that?  It does but it devolve that power  on what,  on

executive.  But can we change that provision so  that  human  rights  becomes  an  entity  and  an  issue  within  the  Constitution  of

Kenya.   Incorporate  what  we  call  the  “African  Chapter  on  the  Rights  of  Human  Rights”  or  the  “National  Covenant  on  the

Human Rights” and these especially for the youth           (inaudible) by what they are  saying like we are  now saying in the new

act for the children on education.

I am a member of the National Council for Children services but what are  they saying about  that vis-à-vis what is available by

the Constitution in terms of education, in terms of health provision, in terms of that person being allowed to enjoy the rights that

are provided for.  What is the Constitution saying about it, I think it is a provision that we need to look at it?  Personally I haven
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’t envisaged how we should put it but I think within that human rights provision you will be made. 

The political parties:  We have a big problem.  This country has 42 ethnic groups.   When you are  talking 42 ethnic groups we

are also talking about  45 numbers of political parties.   What does  it mean?  The Kenyans have been taken for granted for so

long, we should therefore come with the minimum on ideologies on philosophy on whatever it is.   But we must have a minimum

of three political parties and a maximum of five.  This will be  able to take  care  of all the other communities.  We don’t want to

have a political party that is Kikuyu, another one that is Miji Kenda another one that is Kalenjin, it is not important because  that

one will encourage disintegration of the country.   And because  we are  talking  of  a  Government  of  national  unity  or  a  unitary

system of Government, how do you enhance the unitary Government when you have fragmentation agencies in terms of political

parties.  Those ones must be done away with and because we said a President should not have any constituency so that he can

be able to start  by the unitary of the people,  the unit of the country,  the unit of  the  Government.   Then  those  political  parties

must also be cut down to size a minimum of three at  any one given time and a maximum of five at  anyone given time who are

funded by the Consolidated Fund.  This provision should be made for funding those political parties. 

The other one is because  of the abuse of the offices that has been there over the years  by the Executive.  We are  saying that

there should be a provision whereby the Prime Minister or  the President  can  be  impeached  by  the  House.   There  may  be  a

provision for impeachment of the President  and the Prime Minister as  the so movers of the country.  That is very important so

that  at  any  one  given  time  he  cannot  misuse  his  office  and  that  the  Prime  Minister  is  a  Member  of  Parliament.   While  the

President is not a Member of Parliament,  the Prime Minister is a Member of Parliament who will be  able to answer questions

provides  provision  for  the  Government  in  the  House  and  therefore  the  impeachment  process  must  be  put  in  place.    Mr.

Commissioner I believe because I was in Nyahururu and I have put a little bit of my presentation down there,  please see  what I

had left behind.  Thank you very much.

Com. Ibrahim Lethome:  Walter Morangi, yuko?  Okay, Patrick …

Speaker:  To be sent to government for administration and it should be responsive for providing utility services and roads  to all

taxpayers within their jurisdiction.  

Land, beyond 50 acres, I think they should pay taxes for any extra land unless they prove utilization of that land economic-wise.

  I think the rest should go in writing.  

Com:   Lethome:   Francis  Kamunya,  followed  by  John  Mwangi  yuko?   Kama  hayuko,  atafuatwa  na  Evans  Nyaura.

Councillor atafuatwa na Mheshimiwa G.G. Kariuki.
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Francis Kamunya:   Mimi ni Councillor Francis  Kamunya,  mimi ninataka  naprpose  Rais  asiwe  juu  ya  sheria.   Na  Rais  iwe

kama vile anafanya safari nyingi ziwe zinaweza kutatuliwa mambo hayo na Parliament.   kwa hivyo asiwe na uwezo wa kuweza

kufanya vile tu anaweza kufanya … (inaudible) au safari hizo kwa njia yake mwenyewe.  Mambo mengine, Rais pia asiwe na

uwezo wa kuweza kuwa na influence na watu kama Judges,  yaani anaweza ku influence Jaji  na isiwe ni yeye mwenye kuteuw

hawa Majaji.  Kwa hivyo inaweza kufikiriwa kama Parliament ndiyo inaweza wakiteuwa hawa watu.  

MPs nawo ni mzuri sijui kuwe na Commission ya kuweza, au uwezo wa watu.   Kama MP anakuwa yeye hautumii watu wake,

kuwe na njia ile inaweza kutumiwa ili yeye anaweza kutolewa ama kuipewa kamam ni kuondolewa kama yeye hawezi kufanya

kazi kwake iwe watu wanaweza kuipatiwa uwezo wa kuondoa  yeye  ama  kumpa  punishment  ya  aina  fulani,  kuonyesha  yeye

hafanyi. Sijui yeye watu wangepewa uwezo wa kuweza kumondowa, kama yeye hafanyi kazi kwake na hadumii watu wake.

Com. Ibrahim Lethome:                                                         (Inaudible)

Francis Kamunya:  Hata Councillor ni hivyo tu.  Kile kitu kingine, Councillors hawatambuliwi.  Councillors wanatambuliwa na

watu tu, wale wanawahudumia wake wards, kwa sababu hawezi kiosa mtu kwake mlangoni kila siku.  Na sisi hatuna allowance

ya kutosha.  Kwa hivyo tunauliza pesa yetu iwe ikitoka Consolidated Fund pahali ya Wabunge inatoka.   Kwa sababu sisi ndio

tunakaa na wananchi huko manyumbani, sisi tuwe tukipatiwe mshahara  hata  kama  hauwezi  kuwa  sawa  na  hawa,  lakini  tuwe

tunapatiwa kiasi ambacho tunaweza kuondokewa na eradication, kwa sababu, kama sasa shilingi helufu kumu sisis tunahudumia

watu.  Ni Mungu anasaidia sisi tu.   Kwa hivyo si pesa  atunakuwa nayo isipokuwa Mungu anatusaidia.   Kwa hivyo  pesa  yetu

iwe ikitoka kwa Consolidated Fund, si kwa Council.  

Com. Ibrahim Lethome:                                                                (Inaudible)

Francis Kamunya:  Sio hivyo.  Sisi tunataka tuwe tukipewa kama inawezekana hata nusu ya mshahara wa MP.  Iwe tuwe tuki

hudumia wananchi, kwa sababu MP haonani na watu.  Kama huyu alikuwa hapa, labda sasa ni siju yake ya kwanza kukutanana

watu na ni saa ile anataka vote.  Kwa hivyo jambo lile lingine nikienda kwa Adminsitration, kuna Board zingine zinakuwa ndani

ya Administration, hasa kwa DC.   Board hizo watu hua wana kuwa  appointed members,  na hawa watu mwengine ni raia wa

kawaida, na hakuna kitu wanalipwa.  Sisi hatunge penda hawa watu wawe waki fanya kazi ya bure.  Ni mzuri wawe wakilipwa.

  Ina enda hivy hata kwa DO iko mambo kama hayo, na kwa mfano iko Board za land hata hawa watu hawalipwi.   Na  hata

zingine Board  ile  nilikuwa  nikisema  kwa  DC,  hata  kama  ni  Board  alika,  kitu  kingine  watu  hawalipwi.   Kwa  hivy  badala  ya

kufanya hio, ni mzuri watu wawe wakifanya kazi ya serikali na kulipwa.  Kurudi kwenda hata kwa DO,  na kwa Chief, siku hizi

tuko na wazee wengine wa security.   Hawa wazee wa security hata wao  hufanya  kazi  mzuri  na  hawo  hata  hawalipwi.   Hata

wawo ltungependa walipwe ndio wawe wakifanya kazi mzuri.  Watu hawa wote hata wale  wanafanya  na  Chief  kama  ni  mtu

anajulikana ni mzuri hata awe akilipwa.  
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Kitu  kingine  habari  mashamba,  watu  wawe  wakipata  title  deeds  na  kama  mtu  shamba  ni  yake,  ama  kama  pastoralists

watakuwa wakishuka awe akisikazana na mwenye shamba.  Kile kitu kingine, tumepitisha mara kadhaa ni habari  (inaudible) ya

mifugo,  yaani  ni  wezi  wa  mifugo,  pastoralists  ambao  huja  kushuka  kwetu  mashambani,  tumepitisha  sheria  na  hizo  sheria

hazitekelezwi. Kama wezi wa mifugo, inaweza kufukuzwa, sisi tulipitisha kutoka 1992  na tumekuwa tukisistisha kwa mikutano

yua amani tukifanya mikutano hiyo tunapitisha.  Yaani tunapitisha sheria inasema, kama mtu anaweza kuenda kuiba mifugo, na

yeye  ajulikane,  na  akatakate  mwenye  mifugo  hiyo  na  wale  anakwenda  kuiba  kwa  boma  au  kwa  nyumbani  yake,  huyo  mtu

anaweza kulipwa ngombe hamsini.

Sheria  ya  kienyeji  vile  tume  tengeneza,  na  kama  mtu  yule  anauwawa  na  watu  hawa  pastoralists,  wanajulikana,  kama  ame

uwawa, anaweza kulipwa ngombe mia moja.   Kama mtu huyu anashikwa akiiba  mifugo  kama  ni  ngombe,  akishikwa  na  hiyo

mali ya uwizi, yani ikipatikana ni kwake ni yeye ali  iba,  tumefikisha  hiyo  shria  anaweza  kulipwa  ngombe  tatu  kwa  kila  moja.

Awe akilipwa ngombe moja,  kama ni mbuzi au ngombe au chochote kinahusikanana mifugo, awe akilipwa na tatu tatu.   Hizo

sheria tunataka ziwe zikitumika ndiyo uwizi wa mifugo uishe.  Na  kuongeza na yule mhalifu, hata yeye afungwe yaani apelekwe

apatiwe kesi na korti.   Ninafikiri yale nilikuwa nayo ni hayo tu.  Ahsante.  

Ile nilikuwa naye ni kwa sababu pesa yetu ya Kenya itakuwa ikisumbuliwa sana kuwa na President  yule ana kuja na mwingine

na mwingine, ni mzuri hiyo pesa yetu iwe na picha ya pekee ambayo si ya mtu binafsi.  

Com. Ibrahim Lethome:  Picha kama ipi?

Francis Kamunya:  Kama ni mlima ya Kenya na vitu vingine kama wanyama au chochote tunaweza kutambua.  

Hon.  G.  G.  Kariuki:   Bwana  Kamishona  mimi ninaunga  mkono  hiyo  jambo  la  mwisho.   Sio  kila  president  akiingia  picha

inawekwa.  Wacha tufuate.   My name is G.G.  Kariuki,  nataka miaka na m iezi, na mimi ni  mkulima  hapa  Rumuruti.   Nataka

kufungua mambo yangu kufuatana na hayo yamesemwa na huyo mzee kwamba mambo ya kuandika pesa  tisha za watu ianze

kuangaliwa vizuri.  Yani iwekwe mambo, lazima ifike hapa na Moi na Kenyatta.   Kenyatta  na Moi hiyo pesa  ni saya,  because

the founder was Kenyatta, na yule mwingine akawa Moi.  Kwa hivyo hizi ifike hapo, picha zao.  

Kwanza  mimi ninataka  kusema  ahsante  kwako  bwana  Commissioner  kwa  sababu  ya  vile  nimesikiza  mambo  hapa  nimeona

umewapa watu uhuru wa kutosha,  na hakuna mtu atakuwa na question kwamba  Commission  haikumpatia  nafasi.   Umewapa

nafasi kubwa sana,  na tena vile  uliwaambia  wakati  wa  mwanzo  it  was  very  very  important  kwamba  wajue  wako  hapa  kwa

sababu gani.  Inawezekana mambo yote  inasemwa  haitakuwa  Katiba  because  katiba  itaandikwa  kufuatana  na  vile  mnasema

lakini, kuna sheria zinawekwa baada ya Katiba kuwekwa ya kufanya ile Katiba kufanya kazi.  Ile Katiba itafanya kazi baada  ya

nyinyi kurecommend hivi kutakuwa na sheria za kiBunge ya kufanya ile Katiba operational.  Na  ni jambo la muhimu watu kujua

namna hiyo.  Kwanza mimi nisiwaweke sana nimekaa kwa muda, lakini nimesoma sana kutoka kwa hawa ambao wamesema
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mbele yangu.  Nilipokuja nilifikiria watu ni kama vile tu, hawajui rights zao.

Lakini nimeona mambo ya muhimu sana leo kwamba  watu  wanaelea  wako  wapi,  isipokuwa  ni  kukaliwa  wamekaliwa,  wana

feelings  ya  kwamba  wamekaliwa,  which  I  think  is  important  for  educational  development.   Current  Constitution  yaani

Constitution ya sasa,  ile ilioko sasa  ilikuwa  ni  Constitution  ya  kuondoa  Mkoloni.   Na  Mkoloni  akaondoka.   Ile  Constitution

tukaichukuwa kuendesha  watu  ki-koloni  pia  na  ndiyo  sababu  mnanung’unika  kwamba  Constitution  hii,  mambo  yako  namna

gani.  Ile ilikuwa ni Constitution ya kikoloni ikaondoka, sasa ile ilioko Constitution si ya kujenga nchi, ni ya law and order.   Ya

kuamrisha watu kufanya vile serikali inataka.   Na  tunataka serikali iwe ni watu,  iwe ni Wajumbe ama mawaziri ama President,

hiyo ni ya watu.  

Kwa hivyo wananchi hamkukuwa na power lakini niseme ni ahsante kwa sababu huu umefika when you have the power  to say

what  you  want.   Kwa  sababu  power  hiyo  imefika.   Sasa  ni  juu  yenu  kama  vile  mnasema  ku-dictate  Commissioners  hawa

waweke shria vile mnavyo taka, na ndivyo mnafanya leo.  Sasa ni kwamba mtukuwa na uwezo fulani.

Mwanzo wa Katiba yoyote bwana Commissioner,  ama nchi yoyote,  it is free and fair election.  Free  and  fair  elections  ndiyo

inaleta watu wa nchi hiyo kuwa na uwezo wa kuendesha mambo ya nchi yao.   Lakini ikiwa uchguzi unafika unaanguka katika

mikono ya wale wanatawala, na wana-interest ya hiyo next government, basi utawala namna hiyo inakuwa ni shida, uchaguzi wa

namna  hiyo  inakuwa  ni  shida.   Kwa  hivyo  tungetaka  bwana  Commissioner  uweke  wazi  wazi  katika  Constitution  that  the

beginning of any creation of a state is when you have free and fair elections.  People to elect people of their choice.   Hata kama

mtu ni nani, hata kama hana macho, na watu wake wamemtaka,  he should be  protected  by  theat  Constitution  to  be  elected.

Hiyo ndiyo kitu ambacho lninge one ni cha maana sana.  Maanake ndiyo mwanzo wa democracy ya aina yoyote.  

Baada ya uchaguzi, what should be screen in our Constitution?  First of all the Constitution should be the highest law of the land.

  Ambao  haiwezi  ku  geuzwa  na  Bunge  ama  watu  wengine  isipokuwa  wana-Kenya  wenyewe  through  referendum.   Yaani

mfanye referendum wale wanataka igeuzwe walete recommendations kwetu, halafu na sisi tupitishe kama itageuzwa namna gani,

then we take  to Parliament for amendment according to the result of the referendum.  Hiyo ndiyo mimi ninafikiria  ni  jambo  la

kwanza katika Constitution.  

Ya pili, who is next to be - nani atakuwa mkubwa baada ya Constitution?  That guy should be the Parliament.  Parliament ndiyo

inafaa kuwa kubwa baada ya Constitution.  But it will have no powers  to amend the Constitution unless through a referendum.

Ninaonelea  jambo  hilo  ni  la  maana  sana.   Kwamba  Parliament  iwe  ndiyo  supreme  organ  katika  nchi  yetu  ambao  ndiyo

inauwezo, kupitia President na watu wowote.

Jambo hilo ni la maana sana kwa vile ninaona.  President and Civil Service should be responsible for implementation of policies

created by the Parliament.  Yani kazi yao ni kufanya kazi kufuatanana vile imepitishwa na Bunge.  Yaani wawe wakifanya kazi
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kama vile Bunge imepitisha.  Ninaonelea hiyo pia ni jambo la maana.   Lakini isiwe President  kazi yake ni kama ule yuko sasa

ama yule alikuwa hapo mbeleni.  Yaani,  Kenya is the President  and President  is Kenya.   Yaani bila President  hakuna Kenya.

Ati President vile imepangwa ni kama akiondoka na sisi tuondoke,  sijui tutatoshea grave moja all of us.   Kwa hivyo we would

want  the  President  to  feel  he  is  employed  and  maintaned  by  Kenyans.   He  has  no  authority  of  Kenyan,  na  kama  mtu  ana

authority  over  Kenyans,  it  has  to  be  an  institution.   Kwa  hivyo  President  kazi  yake  ni  implementations,  na  coordination  of

security affairs.  Jambo hilo ninaona kama ni la maana ikiwekwa katika manane.  Unajua imesemwa tumeisikiza kwa press  na

kwa mambo mengine.

Ile ingine ni Judiciary.  I  am talking about  separation of powers.   Nimesema  habari  ya  Constitution,  habari  ya  Parliament,  na

sasa ni ya President, sasa ninaenda katika Judiciary.  Judiciary ya kisasa, hakuna Jaji ambao hana ujuzi na hana elimu.  lakini the

way they are  appointed,  lazima afuate wale wameappoint  yeye.   Na  ndiyo tunataka jaji huyo awe recommended by  whoever

appoints him kama ni President ama ni … (inaudible).

Com. Ibrahim Lethome:  Joan Kibugu, karibia.  Wilson Kemboi, mfuatane hivyo.  Anza kwa jina lako.

David Rukwaro Mathenge:  Jina langu ni David Rukwaro Mathenge.   Mimi ninakuja hapa kusuluhisha ya kwamba Katiba,

mimi nilikaribia na niliweka sahihi.  Maana mimi ninapenda katiba maana yake mimi ninaangalia ninona sheria ile inatumika sasa

sio ya zamani.  Katiba ile iko sasa italeta shria safi, lakini ile ya mbele tuko naye inatuumiza.  Maanake kama sasa  mimi ni moja

wa kutafuta kazi kila pahali, siwezi kuondoka hapa Rumuruti.  Niende hata hapa hapa Moundomeri.   Shauri nina ogopa,  shauri

hakuna ulinzi.  Mtu uwawa kwa njiani.  Hii ni kuonyesha Laikipia sisi tumekwisha malizwa.

Tena mimi ninaona ya kwamba ninakuja hapa kusikiliza ya kwamba wale walikuwa mbele yangu walizungumuza vile walisema

ndiyo ninaweka sahihi ya kwamba wanasema ukweli.  Lakini sasa  iko jambo moja inabaki kwangu.  Sasa  nani atachunga sisi,

kama ulinzi hakuna?  Mimi ninataka kutafuta kazi hata kama mimi ni mzee.  Ninataka kwenda kuona mtoto wangu yuko hapa

karibu Suguta, na siwezi kwenda kumona shauri ninangojewa njiani.  Kwa hivyo inaonekana Laikipia isipokuwa sisi wenyewe

tujisimamie, hakuna mtu anasimamia sisi.  

Com. Ibrahim Lethome:  Ungependekeza vipi juu ya security?

Mathenge:  Security ninataka polisi wafanye kazi pamoja na DO,  lakini iko kitu ingine moja kubwa sana.   Hata wakisimamia

sisi, mimi ningependelea kitu mopja.   Umasikini  huyu  anafanya  hii  vitu  itokee  kwa  hawa  magaidi.   Tulikuwa  sisi  tunakunywa

pombe katika vilabu vyetu.  Viklabu hivyo vilifungwa, maskini akamalizwa kabisa.   Pombe ikarudishwa kwa matajiri wakalete

mabar ile kubwa kubwa ya shillingi mia tano, ehlufu mbili.  Maskini wakakosa pahali ya kuficha.

Com. Ibrahim Lethome:  Pendekeza.
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Mathenge:  Nina pendekeza mrudishe hiyo pombe ya zamani kila mtu apate license akitaka.  Na  tene mtuwekee security hiyo

tu.

John Kivugu Kikuju:   Kwa majina ni John Kivugu Kikuju,  and the Review Commission should address  the following in our

new  Constitution.   One:  it  should  have  a  preamble.   In  the  Preamble  I  propose  that  it  should  start  with  the  phrase,  “We

Kenyans or  we people  of Kenya.”  This will bind us and we will be  very surer  that it is our own Constitution.  It  should  also

remind the present and future generation that this country was once colonized and its struggled to achieve its independence.   It

should also in the introduction, show us the destiny it is about  to take  its people.   That is how is it  going  to  do  economically,

politically, spiritually and culturally.  It  should also state  clearly that there no individual or  institution or  organization that should

be above the Constitution.  Everybody should be under the Constitution. 

In the third point, we suggested that the Bill of Rights should be included in our Constitution and should be in full and not peace

meal, as it stated in the United Nations Chatter.  

The next  point  is  about  economical  empowerment:   Kenya  being  an  agricultural  country,  and  it  forms  the  backbone  of  our

country the Constitution should enhance quality and quantity of the  products  in  our  agricultural  sector.   The  farmers  must  be

guaranteed of markets to make them more active.  To increase the productivity, the Constitution must do the following: one,  all

the farm machineries should be tax-free.  All the chemicals and fertilizers should also be tax-free.   The constitution should put a

place where by there will be  some controlling of certified seeds  both in plight and quality.  Farmers should be encouraged  by

reasonable  taxation  on  export  of  farm  produce.   Heavy  taxation  should  be  done  on  all  agriculture  imported  goods.   To

encourage the farmers there should be a loan available to the farmers repayable with a reasonable interest.  The farmers must be

at liberty to sell their produce where they feel the market  is to their interest.   To avopid the negative impact on Kenyans,  there

are some sectors that aught to be controlled by the government.  One the sector like petroleum, banking, Power  and Lightening

should be controlled to avoid negative impact on common mwananchi.  

Employment:  the government should create  employment by making or  growing home industries like Jua Kali,  the Horticulture

Groups from industries of crafts, and building of polytechnic in every division to cater for those that will no be able to continue in

the higher learning constitutions.  

Political System:  Kenya should be a multi-party state.   There should be a maximum of four parties,  which  should  be  funded

form the Consolidated fund.  There should be room for independent candidates, both for Parliamentary and Presidential.   There

should be two houses, the Lower and the Upper  House in Parliament.   There should also be room for coalition government in

or Constitution.  We should also create  the post  of Prime Minister who will be  elected from majority MPs in the House.  The

ministers  should  be  polled  from  the  four  parties  in  the  ratio  of  the  number  of  MPs.   The  ministers  preferably  must  be
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professionals in their ministries.  

Members of Parliament,  or  the MPs:  they  should  have  an  age  21  to  75  years  maximum.   Education  standard,  they  should

degrees in recognized universities.  They should have interest in the Constituency; they should have a maximum of two five years

term.  Parliament should be divided into two house, the Lower and the Upper,

Com. Ibrahim Lethome                                                   (inaudible).

Kikuju:  I want to elaborate down here.  I want to say that in the Lower there should be only elected MPs and the motions in

that house will be passed by 65 percent.   In the Upper,  there should be composed of professionals from the 4 parties  and the

motion should be passed  with 65 percent.   In case  of any Commission the MPs  should  share  the  Commissions  and  must  be

professionals in the case of questions.  The Prime Minister shall appoint  the Ministers and Assistant Ministers.   They should be

vetted by Parliament on previous record.  Parliament will have its own calendar of breaking and opening, and not to be exposed

to an individual decisions.   The duties of the  MPs  shall  include  representing  their  Constituencies,  determining  the  calendar  of

Parliament,  impeaching  the  prime  Minister  or  the  president  in  the  event  of  misconduct  or  scandals,   summon  and  vet  the

Ministers, PS or  police Commissioners,  Armed Forces,  and Air Force  and Navy Commanders.   There will be  answerable to

the said Commissioners in the Parliament.

Constituencies: Minimum registered voters  should be 30  thousand.   Constituencies  should  be  created  upon  recommendation

from the Electoral Commission.  the Electoral Commission should recommend for  Parliament  the  creation  for  a  constituency.

Any constituency with over 60 thousand registered voters should be divided into two.  

Wards:   Minimum  registered  voters  should  be  two  thousand,  Councillors  to  be  responsible  for  administrations  and

developments of their wards, abolishing of Chiefs and their Assistants, they are being taken over by Councillors who are elected

by  people.   Councillors  to  be  paid  by  the  Central  Government.   Mayors  and  Chairmen  to  be  elected  by  people  directly.

Government to help the Councils to set up viable projects  for generating income.  E.g.,  they can look like the Wild life housing

services, irrigation and specialized Services.  The education standards should be of O’level. Third divisions or grade C.

Executive  Arms.   The  Executive  Arms  should  be  divided  into  teachers  Service  Commission,  public  Service  Commission,

Armed  Forces  Commission.   Each  profession  to  its  own  union.   Any  officer  guilty  of  misappropriation  of  public  funds,  or

corrupt practices should be dismissed or dismissed sand jailed.

Judicial Arms.  The Judicial should be headed by Chief Justice.   The Chief Justice should be appointed by the Prime Minister

but  should  be  vetted  by  Parliament.   Any  Judge  found  guilty  of  corrupt  practices  should  also  be  dismissed.   Judges  and

Magistrates should be independent in exercising their duties.  They should not be subjected to orders  from above.   They should
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be above politics.   Kenya should establish a court  to deal  with petition cases,  matters related to elections,  and  members  of  a

given constituency or ward should have the power to recall back their representatives upon collecting signatures three thousand

in case of an MP and five hundred in case of a Councillor.  

Land issue:  all legally owned land should have a title deed.  Individuals can only own 30 acres  of land.  Any other land above

this should be heavily taxed.   This will discourage idle lands.  Forest  and catchments areas  as  from 1990  should be preserved,

and be declared government land.  Vacated  lands due to tribal clashes owners should be resettled immediately.  Government

land should be given to true squatters.  

Harambees:  Kenyans should do away with harambees to build schools, pay hospital bills and school fees.

Natural resources and Wild life:  No individual should own areas with natural resources or mineral, oil or  gas;  should be owned

by the state.   Communities should be involved in helping conserve wild life  and  benefit  from  the  revenue  collected.   Farmers

should be compensated when their crops are destroyed by wild life.  Those killed by those animals, the compensation   should

move from the present 30 thousand to a tune of one million.  

Com. Ibrahim Lethome:                                                      (inaudible)

Kikuju:  Taxes, the government should reduce taxes,  as  currently is very hig.  It  should abolish the VAT because  it is grossly

abused.  

Elections,  the  Constitution  should  guarantee  Kenyans  free  and  fair  elections.   The  Electoral  Commission  should  be

independence,  should  be  headed  by  a  Commissioner  appointed  by  the  Prime  Minister  but  subject  to  approval  by  the

Parliament.   The  ECK,  Electoral  Commission  should  be  given  responsibility  of  handling  all  parliamentary  civil  elections,

continually register voters, announce the date  of election, announce the results,  clear candidates,  advice Parliament on creation

of new wards or Constituencies, conduct referendum to change the Constitution which should be over 60 percent.

Education: the new Constitution should scrap  the 8.4.4.  System and replace it with the 7.4.2.3.   the Constitution to be  taught

from  standard  one  up  to  the  university.   Government  should  have  the  responsibility  of  equipping  the  schools,  and  the

Constitution should be written in simple English that can be understood by a common man,  and  all  age  going  school  children

should be  in school.

Security:  the Government should guarantee security for the citizens and their properties.   Firearms should be only in the hands

of the armed forces.  No individual should have the firearms.  No Kenya citizen should be a refugee in his own country for more

than six months.  In the event of a tribal clash the  police  Commissioner  should  report  the  matter  to  the  Parliament  within  48
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hours who in turn should report to the members of the public in 48 hours.  

Com. Ibrahim Lethome:  One minute more.  

Kikuju:  Roads should be constructed on priorities.  All roads leading to district headquarters should be tar  marked,  and finally

on worship,  the Constitution should guarantee freedom of worship,  there should be no  worshipping  of  devil.   Government  to

scrutinize the deadliness of some denominations existing in Kenya.  Thank you.

Com. Ibrahim Lethome:                         (iaudible)  we still have many people.  Amos Kingori: 

Amops Kingori:    …..ananyima  watu  wengine  kazi.   Unasikia  walikuwa  wanafunguliwa  nyumba  fulani,  ni  yeye  anakwenda

fungua.  Unasikia mahali fulani wanakwenda fungulia kitu fulani, ni yeye anakwenda fungua.  Na  kule bado  tuko na maDC and

kuko na ma D.O, and kuko na Wajumbe.  Kwa hivyo p;endekezo zangu ni rais awe na kazi moja.  

Ya pili, ninapendekeza kuwe na Makamu wa Rais.  Ya tatu utawala wa majimbo si nzuri, maanake itakuja kugawanya watu,  na

ni rahisi watu kupigana.  Kwa hivyo mimi kwangu ninaonelea utawa wa majimbo si mzuri.  Ya nne, hii korti  ya polisi ya nje ya

korti tungetaka ikwishe.  Wana korti nje ya korti.  Tungetaka wamalikze lhiyo manayake wananyonya sisi na njia isio julikana.  

Com. Ibrahim Lethome:  Fafanua.

Kingori:  Ninataka ku fafanua hivi.  Wanaweza wakakushjika ufanye kesi  huko.   Na  upigwe fain huko.   Pengine upigwe fain

nyingi kuliko ile ungepingwa kortini.  Hiyo ltunataka iishe tukisha tengeneza katiba mpya.  Hiyo iishe.  

PC na DC na DO kwangu hawa ni watu wajiri ikiwa tutakuwa na serikali ingine.  Ikiwa tutakuwa na serikali ingine hawa watu

kazi yao si mbaya.  Senior Chief na Chief na Sub chief hawa watu maoini yangu tuwe tukiwahcagua sisi kama wananchi.   Mtu

wakuchochea kazi yao wapigane, mtu anaweza akijitowa tu sachoche watu huku wapigane saa  zingine.  Huyu mtu achukuliwe

kama muuaji.  Ningependa huyo mtu apewe kifungo wa maisha.  

Nane, Bunge ipewe nguvu yuotoe katika Kenya ya utawala.  Lakini sio mltu binafsi. 

Tisa, kuwe na sheria ya kukataza watu silaha.  Maana yake sasa  inaonekana kuna kabila ingine iko silaha na bunduki,  na kuna

kabila  ingine  hawana  chochote.   Kwa  hivyo  kabila  enya  wako  na  bunduki,  wnaonyesha  ile  kabila  ingine.   Hiyo  kwangu

nimekataa  kabisa.   Ningependa  raia  wote  wa  Kenya  wasikubaliwe  kuwe  na  bunduki.    Na  hiyo  itatufanya  tukae  viema  na

itafanya  kila  mtu  bila  kuwa  na  malji  katika  tumbo.   Ninafikiri  maoni  yangu  ilikuwa  ni  lhayo  tu  machache  na  nimeshukuru.

Ahsante.
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Com. Ibrahim Lethome:  Kama hayuko, tumpate Kiptoo Kolof.  Evens Nyaoro amekuja.  Kiptoo hayuko.  Councillor David

Maitahi  yuko?   Councillor  J.  K.  Muthanga,  Teresa  Yego,  Loise  Nabichiru,  alizungumza  yule  mama,  Alex  Kibore,  okay,

utamfuata huyo.  Endelea.

Evans  Nyaora:  Kwa  jina  ninaitawa  Evans  Nyaora,  Coordinator  wa  Rumuruti  Idha  Association.  Sisi  ndiyo  tumekuwa

tukifundisha mambo ya Katiba hapa.   Pendekezo langu la  kwanza  ninge  sema  Katiba  hii  tunayo  tengeneza  itengenezwe  kwa

ligha raisi, na itafsiriwe kwa kila lugha kama bibilia, halafu kila Mkenya afundishwe na awe akikaa nayo.   Tena ningependekeza

kuwea  Wakenya  wote  wawe  na  haski  ya  kuajiriwa  kwa  kazi  ambaye  amefulu  bila  kubaguliwa  kwa  kikabila,  ama  yeye  ni

mlemavu  au  ni  wa  kabila  fulani.   Pia  ningependekeza,  all  public  utilities  and  financial  institutions  to  de-linked  from  the

government  ndiyo zi siwe zikitumiwa na wana siasa ku reward political sychoman with Directorship,  au kupatiana contract  to

the politically connected tycoons.  All Kenyans should have a right to live and work and own property  anywhere in Kenya and

freely  travel  within  the  country.   The  government  shoujdl  guarantee  security  to  every  Kenyan.   Pia  ningependekeza  hawa

wanajeshi  wetu,  tuko  na  ma  engineer  huko,  watu  wamesomea  taluma  mballi  mbali.   Tuwe  tunawatumjia.   Kama  ni  wale

ma-ingineer wa barabara,  wako  na  hiyo  vifaa.   Kwa  vile  arra  arra  kwa  vita,  kwa  arrack  wawe  wanakaa  wachache  wenye

wako stand by.   Hawa wengine  wacha  tuwatumie  kutengeneza  barabara,  watujenge  dams,  kwa  vile  wako  na  hiyo  ujuzi,  na

wamekomeshwa na pesa za uma.

Halafu, ningependekeza Katiba to  fight  for  repossession  of  any  public  resources  which  have  been  acquired  corruptly,  kama

mashamba, magari  ama  manyumba  ya  serikali.   Yaliotoaliwa  kwa  njia  ambazo  hazifai  zirudishwe  kwa  serikali.   Mfanyi  kazi

yeyote wa serikali ambaye ameshatkiwa na amepatikana hapa na makosa ya corruption, anafaa afutwe kutoka kazi afungwe na

alipe  ile  mali  yote  ndiyo  akitoka  jela  asiende  kukula  hiyomali.   Pia  ningependekeza  wakulima  walindwe  na  Katiba,  wasi

gandamizwa wanaitwa middle men, halafu na serikaoli pia subsidize farm inputs kama fertilizer na mbegu.  Mtu yoyote ambaye

amenunua shamba awe na haki ya kuishi kwa hiyo shamba.   Saa  hii, kama  hapa  Rumuriti  tuko  na  hiyo  shida,  hapa  Laikipia.

Watu  wamenunua  mashamba  lakini  hawaishi  kwa  hayo  mashamba.   Wengine  ndiyo  wana  ishi  huko.   Wenyewe  wamesha

fukuzwa  wanaishi  kama  ma-quota  saa  hii,  kama  huku  Rumuruti  ama  huku  Nyahuru  minor.   Lakini  wako  na  mashamba,

wangependa  kurudi kwa mashamba yao lakini ni kama wefukuzwa kwa sababu ya kiusalama.  

Pia ningependekeza,  kama mtu ameiba kitu cha mtu, akipelekwa kortini na ipatikane kweli ameiba,  arudishe hiyo kitu  ameiba

halafu tena afungwe.  Saa hii, ukipelekwa kortini kama umeiba kitu cha mtu, unafungwa tu halafu unatoka unaenda ku-enjoy ile

property.   

Kwa upande wa Macouncillors,  ningependekeza minimum qualification iwe form four level na wa serve for only tow terms  of

five years  each.   Pia raia wepewe uwezo ya kupiga …..  public forces,  na elected representatives  should  have  powers  to  run

Local  Authorities  without  interference  from  the  Central  Government.   Chief  officers  in  these  Local  Authorities  should  be

employed  by  the  Councils  themselves  and  not  the  Central  Government.   Mayors  and  Chairman  wa  Council  wa  chaguliwe
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directly na wnaanchi,  and they should serve a term of two and half year,  and waruhusiwe ku serve for a maximum of 4 terms

kwa hivyo hiyo ni miaka kumi.

Com. Ibrahim Lethome:                                                     (Inaudible).

Nyaora:  Two and half year term for a maximum of 4 terms, so that is ten years.

Wabunge pia,  minimum level of education iwe form four and they should serve for a maximum of two  five  year  terms.   They

should lhave offices ini their constituencies where they will be meeting their constituents.  If the fail to perform, within two years,

the  electorate  should  have  powers  to  pass  a  vote  of  no  confidence.   Parliament  should  lhave  powers  to  veto  Presidential

appointments  kama  Ministers.   Mtu  akipendekezwa  kuwa  Minister  anapelekwa  Bunge  tunamkagua  kama  ni  mkora,

anakataliwa na Bunge.  Ndiyo Bunge ipewe uwezo wa ku pass a vote of no confidence kwa serikali.  Bunge pia iwe na clandar

yake yenyewe isise controlled na mtu moja kama  siri.  

President: ningependekeza awe mtu ambaye aki na at  least  a first degrees  from a recognized university, na awe na a minimum

ager of 35 years  and a  maximum of  70  years.   The  president  should  govern  in  consultation  with  Parliament.   The  president

should  rulefor  a  minimum of  2  terms  of  five  years  each,  he  should  not  be  a  member  of  Parliament  and  during  Presidential

elections the executive functions should be handled by the speaker to the National Assembly.  

The number of political parties  we propose  should be minimized to three,  and they should be financed from the  Consolidated

Funds, there should also be a Constitutional provision for independent candidates.  

All Kenyans should have e constitutional right to legal representation na kama huyo mtu hawezi kupata  wakili, the State  should

provide one.  

Any person who is elected as a member of parliament or  as  a Councillor on a political party and defects  to another party after

elections,  by-elections should be held and he should be barred  from participating in any future elections.   Any  candidate  who

fights for presidential elections for two terms and loses should not be eligible to vie for another term.  Elections dates  should be

stated in the Constitution and should not be used as a secret weapon.

Freedom of worship should also be limited to prevent cases  of devil worship  and  these  cults  we  are  calling  doomsday  cults.

The Constitutions should also provide for freedom of process, and free flow of information.  Ni hayo tu.

Com. Ibrahim Lethome:  Alex
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Alex Kibore:  My name is Alex Kibore,  I come from Loriang of Salama Location.   First  I would like to give my submission

mostly based in Laikipia, that is where we are driving our resources  from, that is where we are  living, that is where we get our

livelihood.   

First if I may start, the Presidential powers vested on him, should be removed, e.g., we hear that the president  is the Chancellor

of  our  local  universities,  Commander  of  the  Armed  Forces,  Farmer  number  one,  and  the  rest.   These  powers  should  be

removed, like the Chancellor of our local universities; we see that there is the Minister of Education.   So  we should disintegrate

some  of  these  duties.   Give  the  Minister  the  chance  to  precide  over  the  graduation  for  many  of  our  local  universities.

Commander or the Chief of the Armed forces, give the Minister concerned.  The President  should be given a tow year term or

let us say the tenure of office should be a two year term of five years.  

I come to Judiciary:  judiciary should be an independent body.   Corrupt  judges  and  Magistrates  should  be  sacked  and  their

positions be retrieved.  As it was said, the case of owning cases that is due to the Judiciary not being an independent body.  

I come to education sector:  Education should be free to all from primary, that is from standard one to standard 8.  there should

not be  subsidiary fee,  yet it is known that education is free.   There should be a criteria put in place for  marginal  districts,  like

Laikipia  because  Laikipia,  especially  the  area  I  come  from,  and  even  the  division  we  are  in,  the  current  entry  point  to  any

government college has been moved from D+ to D plain.  President  Moi when he got into power  that is around 24 years  ago,

he never  meant  his  words  when  he  said  he  cannot  compare  Baringo  with  Kikuyu  land.   That  means  it  has  lived  to  be  true

because  look  at  the  doctors  now  from  Baringo;  look  at  the  engineers,  and  other  professionals  from  other  sectors.    My

recommendation is that we are in marginal district, they have so many logistics we have in place.  We are  coupled by insecurity,

we are coupled by elephant menace, we are  coupled by all of these things in place for us not that our children cannot perform

better.   Our  recommendation  is  that  I  would  propose  due  to  logistics  we  have  in  place,  that  the  entry  point  to  government

college be D plain, and then to C+ in our local universities, because  we will be  producing our own children, we educate  them

with a lot of money, just to come and join us at home, and yet our resources are merger.  

Coding of communities living in Likipia, Laikipia district  is known as cosmopolitan district.   We have a lot of the communities

living in Laikipia and when it comes to employment, when there is recruitment of office, for example,  those communities in the

Kalenjin bracket,  of you are  related from Kalenjin, if one Tugen is employed,  it is assumed that Kalenjin has been employed,

denying the child, either a Kipsigis,  a Tugen, a Keiyo a Pokot  and the rest,  and so in  this  case  let  it  be  clear,  and  put  in  the

coming Constitutions that there are  many tribes in  Laikipia  and  each  tribe  should  have  a  code,  and  the  representation  in  the

national cake, that is if there is any employment.  For example….no I am not repeating, let me go to the environment.

Forestry  2000  should  have  presidential  decree  to  pave  way  to  communities  to  run  the  forest  and  manage  for  themselves.

Compensation by elephants that is so far we have lost about  16 lives in the recent  month, and there is no compensations.   The
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compensations currently should move to one million shillings, as  it was tabled in Parliament.   Desertification is encroaching our

district due to aggressions of forest.  I would recommend that our forest be retrieved and Agro Forestry should be started.  

Agriculture: farm inputs are too expensive for our farmers around, yet when a farmer purchases  may be for example he buys at

1320, only to sell one bag of 90 kg at 350.  There is no fairness.  Yet he is struggling with the animal, but when he securely has

his maize in the store,  only to dispose at  the price.   So  I would recommend the government to countercheck the liberalization

market.  Let there be a minimum of one thousand per bag.  Then the farmer in Laikipia like any other farmer elsewhere.

I come to Local Councils.   Mayors  should be elected directly and be given five-year term in office for the development to be

put in place.  Chairman of Local Council to be elected by the people for over a period of five years.

I come Health Services.   Health or  Medical Services should reach all and be made to be  accessible.   There is also the Act in

(inaudible) of Public Health Act,  Cap  254,  and Cap  242.   These two Acts  should be strengthened.   We have  in  case  in  few

months  gone  by,  a  giant  company  manufacturing  drinks,  a  condom  was  found  in  one  of  the  bottles,  only  to  be  fined  six

thousands.  It makes a joke to a prosecuting officers.  We propose that these two Acts be given strength for operation.   I  come

to land.  Issuance of title deeds;  there is also a Commission in place that we know has been  going  round.   I  recommend  the

Commission  gives  us  the  report.   Finally  we  have  what  we  call  a  presidential  Bursary  for  that  matter.   To  me  it  should  be

scrapped  because  the  real  deserving  children  or  students  never  benefit  from  this  bursary  yet  it  is  known  to  be  there  in  the

district.

Com. Ibrahim Lethome:   I  now  call  upon  councillor  Solomon  Kiguru  who  is  the  Chairman  of  Rumuruti  Town  Council  to

present his views.   

Cllr. Solomon  Kiguru:   Ahsante  sana  Mr.  Chairman.   Kwangu  mapendekezo  yangu,  ninataka  kukushukuru  kwa  niaba  ya

Commission kwa kutupa siku hii ya leo tarehe tano mwezi wa July kuwa hapa kwetu.   Tuna  juwa  kulikuwa  na  shida  fulani.  

Ilikuwa imetolewa mapendekezo na mtu fulani kwamba tuwe na Commission Ngarwa pamoja na Nyahururu leo.   Laikin nyinyi

pendekezo yenu tuanfuraia sana kwasababu inaonekana mlikumbuka division hii ya Rumuruti.  Ilikuwa imewachwa nje,  na hiyo

tunafurahia sana.   Tena  nikwambie  kwamba  wakati  tena  mlikuwa  mmekuja  hapa  safari  ile  ingine,  ninafikiri  kwa  report  yenu

mlifurahia sana,  sababu sisi tulihudhuria kwa wingi sana,  na ninge wasihi wewe umekuja na kujionea safari ile ingine kama  zile

tungetaka  tuwe  tukiwekwa  sawa  na  division  ya  Nyahururu  hata  Nga’rwa  na  tukiwa  na  mapendekezo  ya  mambo  kama  hii

inatuhusu.  Na hiyo ninashukuru sana kwa niaba ya hawa watu wote.  Tena pia ninataka kushukuru wananchi wote wa Rumuruti

division  na  wale  wengine  pia  kama  wametoka  pahali  ingine,  sababu  wamekuja  kwa  wingi  na  tena  wametoa  maoni  yao,  na

inaonekana hata usiku uenda ikaingia kabla hawajamalizika.  Na hiyo ni kitu tunafurahia sasa,  kwa sababu inaonekana wako na

imani na kazi ya Commission.  Sasa  mimi nikiendelea, yangu ni machache tu pendekezo sababu ninaona  watu  wetu  wametoa

maoni kabisa, na yangu tu ni kwanza ni semem mambo inahusiana na security,  pendekezo yetu ni tufikiriwe mambo ya security
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kabisa.  Sababu kama iko district, ingeendelea kabisa katika Kenya mzima ni Laikipia, saidi,  laikipia west.   Sababu sisi hakuna

kitu hatuko nacho.   Tuko na mashamba ya kulima, na tuko na mashambaya ya ufugaji.  Lakini kwa  kutokuwa  na  security  ya

kutosha. Mambo yametuharibikia kabisa.  Kwa hivyo, tunaona mambo hayo ya security ifikiriwe kabisa na sisi kisheria tulindwe

pamoja pamoja na mali yetu.  Tulindwe kisheria kama Katiba ya mbele ilikuwa imesema.  Mtu alindwe pamoja na mali yake.

Pia, wenye kutuharibu na paka tukatoka wengine, wetu wakatoroka kama                                                                               

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                    ni upande na

Maran,  na Spirin, na upande ya Durumo, kutoka kwa mashamba yao ni mambo ambayo yanafanywa na tena pia  hata  kurithi

waschana pamoja na akina mama.  Ninisema wazi, huwezi kushika msichana au mama na nguvu, ikiwa hauna silaha.   Lazima

uwe na kisu au kitu chochote cha kutisha.  Na  ikiwa unatumia nguvu  ya  kumtisha  na  kisu  au  bunduki,  rungu  au  kitu  kingine,

wewe ni kama muuwaji.  Kwa hivyo mimi ninge pendekeza mtu ambaye atashikwa na mambo ya raping, afanye kesi  ya uuwaji,

sababu hiyo alitumia silaha ndiyo afanye ile mambo.  

Mambo mengine ni primary education.  Hiyo wakati wa mbele hapa katiba yetu, ilikuwa ikiwema tuwe na masomo ya bure ya

primary, na tunge taka hiyo hali sasa kwa Katiba yetu, serikali ile itakuwako ifikirie hiyo, na tuwe na primary education ya bure.

 

Tena mambo ya afya pia.  Hata kwa kya sasa isipokuwa ni kutotumiwa vizuri, mambo ya hospitali ilikuwa free na sisi tunataka

iendelee hivyo hivyo sasa.

Mambo mengine ni ya mahsamba:  Mashamba katika kenya mzima.  Wewe uwe na point moja au uwe na  acre  helufu  kumi,

hakuna mtu Kenya alipata shamba ya bure.  Kishria kila mtu alipewa pesa  akanunua,  na hiyo ndiyo iko in order  hata katiba ya

sasa.   Kama kuna mambo ingine  inafikiriwa,  ya  mashamba,  iwe  ikijulikana,  hakuna  mtu  Kenya  alipata  shamba  ya  bure.   Ni

lazima  alizugumza  na  mwenyewe  na  akanunua.   Kwa  mapendekezo  ya  shamba  iwekwe  kwa  mnunuaji  na  muuzaji.   Wawe

wakikubaliana vile watakavyo nunua vile watakavyo uza na kununua.  

Mambo ingine pia inafuata ya tano ni mambo inahusiana na youth.  Sisi tumekuwa maskini kabisa  shauri ya hawa vijana  wetu

pamoja na saschana,  sababu katika Kenya dniyo wengi sasa.   Katiba yetu inatakikwa kuwafikiria zaidi.  Sababu tukisema ati

watu  we-retire  pampema  ndiyo  vijana  na  waschana  wetu  wapate  kazi,  hiyo  ni  kitu  haitawezekana,  haitatufaidi.    Mipango

ifanywe, kama ni kuwatafutia pesa na hizi mamba inahusiana kama ni mambo ya jua kali,  NGOs,  au serikali itafute pesa  na njia

yoyote,  waingie katika town na rural areas,  vijana na wasichana wa juveniles, ijulikane watasaidiwa namnagani.  Sababu  hata

tukiretire  sisi  wazee,  inaonekana  hawa  ni  mara  nne,  tano  au  kumi  kwetu  sisi.   Na  hakuna  kutu  itawafaidi.   Kwa  hivyo

inaonekana ni mpango ufanywe kabisa ili tuone watoto hawea wengi tutawasaidia namnagani.  
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Mambo ingine inahusiana na wakulima na wafugaji pamoja.   Tunasikia kama ni America,  uingereza, aus South Africa, mtu wa

kwanza ule anasikika kabisa, ana shikilia uchumi wa nchi ile ni mkulima na mfugaji.  Na kama iko mtu hapa Kenya ameteseka ni

mkulima na mfugaji, na ndiyo unaona hata sisi tunakulana kichwa sababu sisi tumeingia umaskini kabisa.   Weatu hawa unatuona

hapa sisi tunajuana, sisi tuko watu aina mbili.  Wengine ni wakulima, na  wale  wengine  ni  wafugaji.   Unaona  sisi,  tukisha  lima

chakula yetu inapote4a bure.   Tunataka mkulima afikiriwe kabisa.   Naye  mfugji,  ngombe  na  mbuzi  iangaliwe,  serikali  warudi

kwa mpango wa kusaidia wafugaji.   Ngombe  yetu  wanakwisha  shauri  ya  magonjwa.   Dawa  huwezi  kununua,  imekuwa  kali

kabisa.   Na  ukitaka  kuuza  hiyo  mnyama,  ikihesabu  tangu  uanze  kuilea,  huwezi  kurudisha  faida  yake  pamoja  na  mchungaji.

Kwa hivyo inaonekana,  sisi  wakulima  pamoja  na  wafugaji,  seirkali  inatakiwa  ituweke  class  ya  kwanza  kufikira  wakulima  na

wafugaji watasaidiwa namna gani kikatiba.

Mambo  inahusiana  na  maofisi,  tunataka  ofisi  ya  Attorney  General  iwe  independent  kabisa.   Na  ikiwa  atakuwa  na  swali  ya

kujibu,  mamlaka  hiyo  ipewe  parliament  lakini  si  president  wa  nchi  hii.   Tena  poai  ofisi  ya  Auditor  General  pia  iwe  chini  ya

Parliament au Commission ile itakuwa imechaguliwa na Parliament, lakini     

Mambo inahusiana na mshahara ya Parliament,  hiyo ni mambo ya  sikitika  sana  wakati  wa  sasa.   Sababu  pengine  Parliament

uweso  ile  wako  nao  ni  hawa  na  kusema  na  kufanya  na  kujifanyia.   Kwa  hivyo  inaonekana  ifikiriwe,  kama  ni  independent

Commission itachaguliwa ili kwa upande wa mshahara na matumizi yao iwe ikisimamiwa na hiyo body.

Mambo ingine inahusiana na uchaguzi, tunataka uchaguzi wakati  wa election iwe uchaguzi wa siku moja.   Kama vile tunafanya

sasa.  Uchaguzi iwe ni wa siku moja wa president pamoja na Parliament na  Local Authority.  Na  isiende ikawa na irregularity.

Bwana  Commissioner,  kama  safari  ya  kwanza  nitoe  mfano,  election  ile  tumefanya  1997,  inaonekana  nyinyi  mlikuwa

independent  lakini  irregularity  ili   kuwa  mbaya  sana.   Sababu  kama  hapa  na  ndiyo  hapa  tulikuwa  tukifanyia  ballot,  tulikuwa

tukihesabia hapa,  unasisikia kari  busiku mbili au tatu,  kuna station haija fika masanduku ya kura.   Watu  wanafanya  laini  pale,

lakini  12  hours  inakwisha  kabla  masanduku  bado  kupelekwa  huko.   Hiyo  hamuwezi  kusema  ati  mliingiliwa,  lakini   hiyo

tunatambua lkama ni rigging ilikuwa ikifanywa straight.

Com. Ibrahim Lethome:  Unawezo kusema lingine, ume- concentrate na election. 

Cllr:  Kuguru:   Kwa  hivyo  sisi  tunaona  hayo  ni  mambo  inatakiwa  kufikiriwa  sana  sababu  tuliona  ni  uizi  ulikuwa  ukifanyika

mchana sisi tunataka mfikirie kabisa  Katiba  iwekwe  vizuri  mambo  kama  hayo  yasifanyike.   Kwa  hayo  machache,  mimi sina

mengi sababu inaonekana hatutaki kuchelewesha watu hawa na watatoa maoni.

Com:  Ibrahim  Lethome:   Mammbo  ya  uchagulizi  inashugulikiwa  na  Electoral  Commissioon,  sio  sisi.   In  fact  1997,

hatukuwako.  John Gicherut, hayupo, Peter M. Kiama, David Rukwaro.
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Amos  Kingori:   Jina  langu  ni  Amos  Kingori.   Mengi  yamesemwa  sitaki  kuyarudia.   Ningetaka  kuzungumzia  kuhusu  ardhi,

maana tumepata kuona ya kwamba, shida nyingi tunapata katika nchi hii, hata serikali inaonekana kwamba imo ndani ya shida

hizi.  Kwa sababu kama vile tunasema hali ya security,  wengi  wamenunua  mashamba  katika  nchi  hii  na  wamesha  hama  kwa

shamba  yao,  wakaenda  kutafuta  makao  pahali  pengine.   Hii  ni  hali  ya  kutokana  na  hali  ya  security.   Hata  mara  kwa  mara

unakuta kwamba, sisi pamoja na wafugaji, serikali imekosa kuunganisha sisi tuwe kitu kimoja.   Mchugaji ajue sehemu ile inafaa

kuchungwa na sehemu ile inafaa, mkulima naye pengine achunge.  Mashamba yakanunuliwa na watu  wakarudi  kuhama  kama

wamenyanganywa na wafugaji.  

Hali ya clashes nayo has also played a part  in this.  Kwa sababu mara kwa mara  unakuta  kwamba  watu  wamekwisha  hama

kwa mashamba yao.   Kwa hivyo pendekezo langu ningependekeza kwamba,  kuwe na own security of one’s property.   Kwa

hivyo kama ni shamba langu, ikiwa hatujazikizana na mfugaji, iwe hawazi akasimamia ng’ombe zake pale na mkuki ama silaha

zingine.   Kuhusu  silaha  pendekezo  langu  ningependekeza  kwamba,  zamami  kale  tulisikia  kwamba  ukiwa  na  silaha  ni  lazima

kuandikisha kwa DO na uwe na kibali.  Siku hizi tunaona silaha zimejaa.  Kama mtu hana bunduki ako na kisu, kama hana kisu

ana silaha zingine.

Com. Ebrahim Lethome:  Unapendekeza nini?

Amos Kingori:  Na pendekeza silaha zote ziwe si halali mtu kubeba.  

Naingia upande wa wanyama:  Ingawa imenenwa kidogo tuangalie jambo hili.  Kwa sababu idara inayo husika na wanyama ni

kama  wameachilia  wanadamu  na  kuinua  wanyama.   Kwa  sababu  ukiangalia  kama  myama,  akianguka  kwa  shimo,  kuna

mashimo  mengine  ambayo  yanachimbwa  na  watu  wengine  ya  maji.   Na  kuna  shimo  zingine  niliona  kama  upande  huu  wa

Ndurumo,  ndovu  akaanguka.   Tulipata  kuona  kwamba  hao  watu  wardens,  hawa  wanachunga  wanyama,  wanakuja  hata  na

ndege kuangalia yule mnyama.  Na  hali ikiwa myama mwenyewe ameua mwanadamu, inakuwa ni shida.   Yule  maiti  anaweza

kushinda pale bila kuangaliwa na yeyote.  

Com. Ibrahim Lethome:  Unapendekeza nini?

Amos Kingori:  Badala ya kuinua wanyama, wanadamu tuinuliwe zaidi.

Na upande mwingine nikimaliza, ni upande wa ukulima.  Mkulima ni mtu ambae ni mtu wa muhimu katika nchi hii  na  ambaye

amesahaulika.

Com. Ibrahim Lethome:  Unapendekeza nini?
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Amos Kingori:  Nina pendekeza mkulima ainuliwe zaidi na serikali.   Wakati  wa kununua wasiwe wanakopa mali ya mkulima;

tuseme  kama  ni  mahindi  maharagwe  na  kadhalika.   Kwa  sababu  serikali  imeinuka  na  kukopa  kopa  mali  ya  wakulima  na

wanaendelea kufilisika.  Ahsante.

Com. Ibrahim Lethome:  Ahsante Kingori.  Mugo Mwaura.  Mugo Mwaura ni wewe?

Interjection:                                                Inaudible.

Com. Ibrahim Lethome:  Nilikuwa nimekuita?  Haya endelea.

Wilson Kimei:  Kwa majija mimi ni Wilson Kimei Meli.  Kwa upande wa ardhi tumeachwa nyuma sana, tumefinywa na hatuna

sauti.

Com. Ibrahim Lethome:  Unapendekeza nini?

Wilson Kimei:   Tukipendekeza,  kama Mbunge anashindwa na kuongea,  awe akiokota  maoni kwa wananchi.   Na  wananchi

wawe wakipewa ruhusa kuongea katika District,  na watangaze siku ambayo wataweza kutoa maoni yao.   Tangu  uhuru  1963

hakuna  mapato  tumepata.   Mashamba  hatukonayo,  elimu  hatujapata,  maploti  hata  ikigawanywa  hatupat.   Tunaona  kama

tumeachiliwa nje  na  serikali  na  tunaona  tuko  nje  ya  serikali.   Operation  ikiendelea  kufanywa,  sisi  hatuna  uhuru  kwa  sababu

tunalala watu watano hadi kumi katika nyumba moja, ambayo sio sheria Kenya.

Com. Ibrahim Lethome:  Lingine.

Wilson Kimei:  Haya nikiondoka hapo, elimu iwe ikionekana ni ya bure.  

Hospitali iangaliwe, ili  madaktari  wasifanye  kazi  mara  mbili.   Unakuta  madaktari  wengine  wako  private  na  bado  wako  kwa

serikali.  Halafu tena wako na store ya kuuza madawa.  Hata C.I.D wa Kenya kumbe hawafanyi kazi,  kama wako.   Na  kama

wako, wanaokota maoni ya wananchi kuhusu wagonjwa?

Com. Ibrahim Lethome:  Lingine.

Wilson Kimei:  Ya mwisho ni hali ya wild life katika Kenya.   Yaani katika Laikipia hii, tunaona kama hatitusaidii.  Mandovu

yanakula mahindi.
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Com. Ibrahim Lethome:  Unapendekeza nini?

Wilson Kimei:  Hata heri ndovu waondolewe Laikipwa ili tuweze kuishi.

Com. Ibrahim Lethome:  Inaudible.

Wilson Kimei:  Eh binadamu aishi.

Hali ya forest.   Kama si forest,  hatungekuwa na uhai, na kama tunachunga huko heri Mzungu mwenyewa aliye Kenya ahame,

tupewe mashamba.  Tuko squatters tunaelezwa tukate vipande kama uko na miaka ishirini.

Com. Ibrahim Lethome:  Wazungu waondolewe mashamba yapewe Waafrika? 

Wilson Kimei:  Yeah.

 Com. Ibrahim Lethome:  La mwisho?

Wilson Kimei:   La  mwisho.   Kuna  urithi  ama  kama  mtu  ameaga  tunampeleka  mortuary,  mwiaka  yote.   Siku  gani  tutazika

halafu tuwe tukiona kaburi ilikuwa hii, ilikuwa ya babu.

Com. Ibrahim Lethome:  Unataka nini (unclear words)   

Wilson Kimei:  Yaani upewe ardhi, halafu mtu akifa umzike hapo.  Si ati unaenda Municipality kila siku kila siku.  Na  ma-plot

yakigawanywa, yaangaliwe na serikali.  Si ati mtu mmoja anapeleka.  Pengine ni mtu wa DP,  anapewa mia na anauza.   Pengine

ni ya Kanu  anauza na raia wanakosa. 

Com. Ibrahim Lethome:  Unataka aje?

Wilson  Kimei:   Kama  DP  inapewa  kiwango  fulani,  iangikwe  DP  imepewa  kiwango  fulani.   Na  iandikwe  namba  mpaka

mwisho.  Si ati mtu mmoja anyakuwe yote.

Com. Ibrahim Lethome:  Basi kuwe na balancing.

Wilson Kimei:   Yaani balancing nikiona kama kamati ya Council iwe  akitazama,  ni  bora.   Lakini  si  ati  ukifika  Council  hata

uulize unaambiwa toka hakuna nafasi.  Ni kama wengine hatuna uhuru.  Kwaherini.
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Com.  Ibrahim  Lethome:   Mugo  Mwaura  yuko?   Charles  Matheri?   Jacob  Gichini  Maigua?   Karibu.   Halafu  afuatwe  na

Onesmus Karimu Njungwa kama yuko.  Ni wewe Mzee?  Haya mtafauatana hivyo.  Dakika mbili mbili.  Jacob.

Jacob Gichimo: Mimi naitwa Jacob  Gichimo Waigua na ningetaka kuchangia sana habari  ya uwezo wa President.   President

ana  uwezo  mkubwa  sana  ni  ndio  naona  hata  kwa  hii  nchi  yetu  mambo  yanaharibika.   Kwa  mapendekezo  yangu  ningetaka

President  aondolewe mamlaka ya kumchagua Permanent Secretary.   Na  tena aondolewe mamlaka ya kuwachagua judges  na

hata ma-Ambassadors.  Na hata ma-provincial commissioners, waondolewe pia. 

Nao upande wa Ma-Chief.  Ma-Chief ningetaka kupendekeza ya kwamba wawe wakichaguliwa na raia kwa njia ya mlolongo.

 Naye  President  ningetaka  kupendekeza  ya  kwamba  awe  mtu  wa  maneno  yake.   Iwe  kama  sheria  ya  kwamba  President

akisema kitu awe akifuata vile alisema jana, lakini ni kusema leo hii na kesho hii.  Langu ni hilo.

Com. Ibrahim Lethome:  Ahsante.  Onesmus.

Onesmas Karimu:  My name is Onesmas Karimu  wa Njong’wa .

Structure of government:  Kenya should remain a democratic  republic governed by enacted laws as  per  Constitution  with  an

elected Parliament.  There will be an Executive President, assisted by Deputy President as the head of state and the Army.  The

President will be elected by a 50% vote cast by all elected voters  and if no one reaches  50%,  we’ll go back  for the votes and

they will remain in office for a five year term, and can only be appointed for two terms only.

There  will  also  be  a  Deputy  President  appointed  likewise.   There  will  be  a  Parliament  elected  on  a  separate  vote.

Constituencies  should  be  made  in  such  a  manner  that  that  each  constituency  should  be  approximately  twenty-five  thousand

voters.  Here I would add that the new Constitution should give special  additional elected members to cater  for disadvantaged

people or  for unpopulated constituencies in areas  such as  those found in North Eastern members,  have  two  extra  members.  

North Eastern, two extra members, Rift Valley two members.

Other special seats:  Two for disabled persons,  two for elderly persons,  two for women, four for youth.  Special  interests like

commerce, one person.  Industries one person, Labour one person.

Emoluments  of  Members  of  Parliament  and  the  Constitution  offices  should  be  regulated  by  a  permanent  remuneration

committee.

Chairmen of local authorities and Mayors of Municipalities should be elected by voters.   There will be  a Supreme Court  with a
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Chief Justice who’s term of office will be  limited to two terms of  five  years.   He  should  be  nominated  by  the  President  with

recommendations from the Judicial Service Commission from two names who read by the Law Society of Kenya.  Other  senior

Legal Officers to be appointed by the Judicial Service Commission and vetted by Parliament. 

The commission set  up structures to revive the economy.  Farmost  in restructuring, is the security machinery.  There will be  a

Kenya Police Service that is ‘utumishi kwa wote’ headed by an Inspector General with Commissioners of police and provinces.

  Heads  of the  head-quarters  to  lead  different  units,  all  answerable  to  the  Inspector  General.   Intelligent  Unit  will  be  on  the

portfolio of the Vice President, but the rest will be under the Ministry of Home Affairs.  Thus those who roam the country-side

killing people, maiming, robbing, rapping women and cattle rustlers, should be completely wiped out.  Adequate  communication

network and soforth should be provided to the security machinery.

Water:  Two  thirds  of  Kenya  is  semi-arid.   However  we  are  endowed  with  this  precious  commodity.   First  priority  of  the

concentration  for  the  economy  revival  is  to  boost  the  activities  of  the  Ministry  of  Agriculture,  animal  husbandry,  water  and

marketing.  Focus should be made on the national resources  that is flow of water  on  Lake  Victoria  in  East  Africa  should  be

checked, upto the Mountain and irrigate thousands of acres in West Rift Valley, top to Kimoroa and irrigate thousands of acres,

North of Rift including Laikipia, Samburu and Isiolo.  Other rivers like Tana and Athi etc should be used to irrigate parts  of this

country.  This will give good land to Kenyans.

Public Service should employ technocrats  with managerial drive to head government departments.   The Prime Minister should

also appoint  accounting officers,  who are  professionals.   Here  I  must  say  that  there  must  be  a  Prime  Minister  appointed  by

Parliament to assist and he will be the head of the government.  The President will be the head of the state

Needless to add, Kenya children need a free and compulsory education and medical care up to and including the 18th year.

All Kenya citizens should be free to live, work and own property in any part of the republic.  

Lastly I will come to the department of Provincial Administration:  My view is that this department  should not go on.   It  should

cease  and in its place be taken over by a people  development  department  headed  by  a  District  People  Development  officer

whose job would be to coordinate various activities of government departments  and local authorities.   He will be  an ex-official

member  of  local  authorities  and  chairman  of  the  DC  security  committee.   All  in  all  this  person  will  be  the  most  senior

government person in the District or Municipality.  He will be a university graduate measuring in economics and related subjects

to be able to initiate direct development problems in an agro-economic set up, and start-off ‘jua kali industries’ etc.

The Administration police could easily be merged with police service, issue sufficient communication apparatus  and transport  to

support the work of the government and also to wipe out lawlessness which is in most places of this country.   All crimes should
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be investigated and brought to book. 

Chiefs to be  replaced  by  locational  people’s  committee  officers,  trained  in  community  work,  prevention  of  crime  and  social

studies, preferable at Kenya Institute of Administration to cope with prevalent issues.  

Com. Ibrahim Lethome:                                                             (inaudible)

Onesmas Karimu:  But he is just a...

Com. Ibrahim Lethome:   He is not just.   He is very important,  thank you very much.  Who is the  next  person?  Is   Zablon

Makori here?  Are you Zablon Makori?   Okey.   Cllr.  P.S.  Kirwa.   Lesianto Kampalo?  I want to see  how many people  are

remaining.   Peter Kamau?  Charles Karuga?  Wachira Kamenjo?  Joseph Wachira?  Have a seat  please.   John Mburu?  Cllr.

JB Ndugu you will follow him.  Then after that we shall have Samuel Gathinji.  Samuel Gathinji.  Jane W. Machira.  Haya wewe

nido utatufungia kikao.  Mfuatane hivyo kwa hiyo taratibu.

John  Mburu  Koigi:  Jina  langu  ni  John  Mburu,  Koigi,  chairman  of  the  Freedom  Fighters  Laikipia  District.   Kitu  ni

mapendekezo tu sio history.

Maoni yangu ni haya:  President awe akikaa ten years only.  Five years, ten years akiwa anafanya vizuri.

Ya pili, pesa ya nchi ya nchi hii iwe na picture ya Kenyattaa au ya Mt. Kenya.  

Ya  tatu,  how  the  Freedom  Fighters  wanachukuliwa:   Ikiwa  katika  new  Constitution  inaweza  kusaidia  wale  watu  ambao

walipigania uhuru nchi hii, waondoe chaper 108 ya Parliament, chapter 108 ambao sisi tunachukuliwa kama magaidi, we are not

taken as  a responsible people.   Hawa  watu  walipigania  nchi  hii.   Kwa  hivyo  maoni  yangu  ningependa  hiyo  mambo  iwekwe

katika Constitution, ya kwamba hawa wanawake walipigania uhuru.

Ikiwa ni mstari  wa  mbele  wakati  wa  Jamuhuri  Day,  Ngei  awe  karibu,  Kagia,  Ochieng  Oneko  na  watu  wengine  walipigania

uhuru, wawe ndio watu wa mstari wa mbele kuonekana,  kwa sababu inaonekana sijiu hawa watu  wanasema  ni  ‘dot  coms’.  

Sasa sijui wanataka tumalizike, bila kuonekana watu wowote.  Kwa hivyo katika Constitution, mapendekezo yangu ningependa

hawa  watu  ambao  walipigania  uhuru,  na  watu  waliokuwa  nchi  hii,  wachukuliwe  kama  watu,  na  wawe  ni  watu  recognized,

tuchukuliwe kama binadam.

Ya pili, katika Parliament hawa watu wanakwenda katika Parliament,  wawe wakiangaliwa na Commission for two and  a  half

years.   Mtu akiwa ataonekana anafanya kazi sawa sawa anaondolewa.   Iwe  Commission  inaweza  kuja  kuangalia  kama  kazi
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yake ni nzuri, ile aliahidia watu.

Ya tatu.  Mayor awe anachaguliwa na raia.  Katika Constitution, pesa  ya hawa watu ambao walipigania uhuru ifuatwe.  Ilienda

wapi?  Iwe katika Commission ndani.  Mimi ningependelea jambo hili la watu waliopigania uhuru liwekwe, na katika Districts

sio tu kuletewa watu wanasema walisikia uhuru, mtu alisikia uhuru na  hajui  uhuru  ni  nini?   Anakuja  kuhubiria  akiitwa  madam

madam nini na bado sisi tuko hai, na tunaamini serikali.   Kwa hivyo serikali ichukue sisi kama watu ambao walipigania nchi hii,

kama watu wazima, au watu ambao walijitolea juu ya nchi yao.  Ahsante Bwana.

Com. Ibrahim Lethome:  Ahsante sana.  Councillor?

Cllr.  John  Ndugu:    Mimi  ni  Cllr.  John  Ndugu  Muthoi  J.B.   Yangu  ni  machache  sana  kwa  sababu  muda  unakimbia.   Ya

kwanza ni hawa watu ambao wanalisha mashamba ya watu wapewe  adhabu  kali  kama  penalty  ya  miaka  mitano  katika  jela,

ikiwa hana ithini ya mwenye shamba, wale ambao wanalisha mashamba.  Ili lingine, ni penalty iwe kali kwa wale watu ambao ni

wezi  wa  mifugo  katika  Laikipia  nzima,  wawekwe  ndani  kwa  kipindi  cha  miaka  kumi  bila  fine,  kwa  sababu  hapo  walikuwa

wakilipa ng’ombe na mbuzi tano kwa mbuzi moja au ngo’ombe tatu kwa ngo’ombe moja akiiba.  Kwa hivyo hiyo ifanyike.

Lile  ingine  ningependekeza  Chiefs  and  Assistant  Chiefs  wote  waende  kuwe  na  Council  of  elders  akiwa  amechaguliwa  na

wananchi wafanye kazi pamoja.   Lile lingine ni DCs na DOs wabaki  wakifanya kazi na hiyo Council of elders.   Na  Provincial

Administration kama P.P.O, P.C, na P.M.O wote waondoke.

Lile lingine ni kwa upande wa elimu; elimu iwe ni ya bure kutoka nursery mpaka darasa  la nane.   Ili  kuwezesha  wale  watoto

ambao wanaranda randa hapa mijini na nyumbani kukaa bila masomo, wapate nafasi hiyo, hata disable wenyewe.

Lile lingine  ni  vyama  visiandikwe  zaidi  ya  vitatu.   Viwe  vitatu  na  vizisidi  tano.   Pendekezo  lile  lingine  nikiwa  hapa,  ni  citizen

aangaliwe ni yule indigenous ambae alikuwa hapa 1890.   Na  yule mtoto ambaye wazazi wake walikuwa hapa baada  ya uhuru

1963.

Lile lingine ni upande wa freedom and responsibility citizen.  Hiyo nayo limit ya individual freedom should be preserved of other

persons freedom.

Lile lingine ni la military:  Mkubwa wa military, na polisi na hao wengine should be head by Chief of General Staff na awe akiwa

appointed na President. 

Lile lingine ni mambo ya taxation:  Kila mwananchi awe akilipa kodi ili kuwezesha serikali iendelee na matumishi yake kwa kila

mwaka.  Mkuu wa Governor of Central  Bank awe na authority yake mwenyewe, na right akitumia Katiba ya Parliament.   Na
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awe akiwa appointed na confirmed na Parliament.   Chief Justice vile vile nae afanye kazi bila kuwa chini ya mwingine na awe

vetted na appointed by the President,  na awe confirmed na Parliament.   Attorney General vile vile ni namna hiyo, Controler  ni

vile vile na terms zao zisizidi miaka 65 kwa ofisi.  Kwa hivyo iende namna hiyo.  Ile ofisi nayo ningetaka kuweka mkazo sana,  ni

office of the Ombudsman.  Hii ofisi  sijui kama iko kwa Katiba,  iwe kwa Katiba ili iwe ikiangalia maofisi haya yote nimesema

hapo  juu,  ya  Attorney  General  na  mengine  yote,  iwe  ni  ofisi  tofauti  ambayo  investigate  and  complaints  from  the  citizen

inaangaliwa kabisa.

Corruption nayo vile vile hapa, imeonekana kama imekubaliwa na sheria na kwa sababu imemaliza nchi hii, yule ambaye atakua

ana hongana, na yule ambaye atahongwa, wanafungwa kifungo cha miaka zaidi ya mitano.  Mambo ya President  imesemwa na

wale wengine waliyekuwako, lakini yangu inasema awe na miaka 35 na aingie kwa ofisi miaka mitano na isizidi terms mbili.

Local Authority  Chairman  na  Vice  Chairman  awe  amechaguliwa  na  wananchi  kutoka  mashinani  mpaka  mwisho  na  apite  na

kiwango cha kura zaidi ya 50%,  na wakiwa zaidi ya wawili wafuatane namna hiyo.   Wakiwa  wamekuwa  chini  hiyo  uchaguzi

irudiwe.  Education iwe ni ‘O’ level na awe ni mtu ambaye anatabia nzuri.  Na miaka yake nayo iwe 35 mpaka 75.  

Hesabu  ya  kura  ihesabiwe  yote  ya  President,  ya  Local  Authority  na  Parliament,   yote  ihesabiwe  kwa  station  ile  ambayo

imetupiwa, after 6 ‘O’ clock.  Kwa hivyo hii document nimepatia Commission to peruse it for further recommendation.   Thank

you.

Com. Ibrahim Lethome:   Sasa  yule mama  nilikuwa nimesema ndiye wa mwisho, ameona atapeana memorandum yake bila

kuzungumza.  Nafikiri sasa kila kitu ambacho kina mwanzo kina mwisho wake.  Huu ndio mwisho wa kikao chetu cha leo.   Na

tungependa kwanza kabisa kuwashukuru wananchi wa Rimoruti kwa vile mmejitokesha kwa wingi, tumepata maoni ya hali ya

juu sana.  

Kisha tunawashukuru ile kamati ambayo imeshugulika na kutayarisha kikao hiki na kufanya mobilization, Jane na wenzake,  is it

Pricilla ama ni?  Pascaline.  Tunawashukuru sana kwa ile kazi ambayo mmefanya, kijana ambaye alikuwa anashika micro-phone

na kufasiri, na wengine wote ambao wako hapo na wengine ambao hawako hapa,  tunawashukuru sana.   Kule kuote tumeenda

hatujaona mobilization ya hali ya juu kama ile amabyo tuliona jana na leo.   Nyahururu sijui lakini Kinamba ninajua, it was very

high mobilization, helicopter pia ilisaidia kuleta watu zaidi.  

Hapa leo pia nimefanya kazi ya hali ya juu asubuhi tulikuwa tunaogopa hakuna watu.   Na  pia nawashukuru wenzangu Jane na

Dan kwa kusubiri mchana mzima.  

Sasa tungetaka kungependa kufunga kikao hiki kwa kumuomba mtu mmoja katika kamati ya watu walio hapa kama kuna neno

lolote ambao mgetaka kusema.  Jane do you have anything to say before we close?  Because the District  Coordinator  is  not
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here, you have to say something.

Jane W. Machira:   Ningechukua ruhusa hii  ya  kuwarudishia  ahsante.   Wale  wameenda  na  wale  wamebaki,  tafadhali  watu

wote ambao walikua kwa kikao hiki, the Commissioners na sisi Watu wa Centre  for  Conflict  Resolution,  tumefurahi  sana  na

tumeona kazi ile tumefanya.  Wale watakua wakienda nyumbani wakati huu, tafadhali warudishieni ahsante na tumeshukuru sana

kwa ile kazi mmefanya ya kushinda na sisi hapa.  Commissioner wetu mmesikia amesema ni ahsante sana.  

The staff with the Commissioner wamefurahi sana tumeongea na mmoja  wetu  Jane  na  amesema  hiki  ni  kikao  kimekua  kizuri

zaidi, wamefurahia zaidi.  Ahsante sana Mr. Commissioner na ahsante staff wa CKRC Kenya.   Wakati  huu, tupate mtu mmoja

wa kutuendesha kwa maombi, ndio Mr Commissioner?

Com. Ibrahim Lethome:  Yeah ndivyo.

JaneW. Machira:  Ndiyo tufunge.  Kuna mzee ambaye hata kama hukupatiana maoni, hebu patiana maoni yako kwa Mungu,

uturudishie ahsante.  Tafadhali karibu.  

Nathan Kamau - (Prayer):  Jina langu ni Nathan Kamau kutoka hapa Rumuruti.  Aliye na kofia,  tafadhalini tuvue kofia,  lakini

msiangalie  yangu,  yangu  ina  maana  yake.   Tunakushukuru  Mwenyezi  Mungu  kwa  kazi  ambayo  imefanyika  kutoka  asubuhi

mpaka wakati  huu.  Tunajua  Mungu  wetu  unamengi  unaweza  kutufanyia  katika  nchi  hii,  kwa  waki  huu  ambao  tunatayarisha

muongozo wa nchi hii.  

Tunakushukuru sana kwa ile kazi imefanyika siku ya leo na tunakuomba vile vile kwa ile itaendelea kufanyika uwe pamoja wale

wanaifanya,  ili  uwape  nguvu  na  vile  vile  wananchi  ambao  watakao  toa  maoni,  ili  watoe  maoni  ambayo  itawezesha  nchi  hii,

kupiga hatua mabayo ni ya manufaa kwa wananchi wote katika Kenya hii yetu.  Tunakushukuru kwa yote yale yatakae fanyika

kwa wakati huu na wakati ujao.  Kwa jina la Yesu Kristo aliye Mkombozi wetu Amen.

The meeting ended at 6.00 p.m.

&&&&&&&& 
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