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The meeting was called to order at 10:35 a.m.

Solomon Mukenion:  Basi wananchi tungependa kusema ya kwamba karibuni kwa mkutano.  Wale ambao wamefika saa  hizi

wajiandikishe  pale  na  mkae  kwa  kivuli  hapa.   Hapa  mbele  yenu  ningependa  kusema  kwamba  ni  kamati  ama  members  wa

Constitutional Committee ya Review Commission.  Leo wako hapa kuchukua maoni yenu.  Kwa hivyo moja kwa moja kabla

hatujaanza ningependa kabla hatujawajulisha ningependa kumwita Pastor aje kutufungulia kwa maombi ili tuweze kuendelea.

Prayers:  Bwana tunakushukuru kwa wakati  huu ambao umetuwezesha tukifika hapa siku ya leo.   Mungu tunaomba ili uanze

pamoja nasi na zaidi ya hayo yote yale ambayo tutazungumza siku ya leo,  yaweze kuwa ya manufaa katika sehemu hii yetu ya

Marakwet  East.   Tunakushukuru  Mungu  wetu  kwa  sababu  ya  hawa  viongozi  ambao  umeleta  kutoka  mbali  ili  tunapoanza

pamoja  nao  Mungu  wetu  tunaomba  tushirikiane  pamoja  na  tusadiane  mahali  ambapo  tunaweza  kusadiana.   Kwa  hivyo

utuongoze  wakati  huu  tunapoanza  mkutano  huu  mpaka  mwisho  kwa  maana  ninaomba  nikiamini  katika  jina  la  Yesu,  Bwana

wetu, Amen.

Solomon  Mukenion:  Basi  hapa  tuko  na  vikundi  viwili  kutoka  secretariat  ya  Constitution  of  Kenya  Review  Commission,
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Nairobi wenye wako mbele yenu hapa, nitawajulisha kisha pia nitapeana nafasi kwa Commissioners halafu tutaanza.  Sasa,  kwa

upande wangu wa…my right tuko na Regina Obara, yeye ndiye atashika ama kunasa mambo yenu yote na tutaenda kuyasikiliza

na kuandika yale yote mumesema huko Nairobi.  Upande wangu wa kushoto kwanzia mwisho pale ni mwenzangu Jane Mbao.

 Yeye pia ako kama Programme Officer mwenzangu.  Ukishapeana maoni yako Tutaandikisha jina lako pale ili  ijulikane  kwa

miaka yote ambayo itafuata kama ishirini, thelathini ama hata hamsini ni nani alitoa maoni kwa ajili ya Constitution yetu mpya.

Anayefuata  ni  Douglas  Mutai,  yeye  ni  Assistant  Programme  Officer,  ataandika  mambo  yenu.   Mnapoongea  inaandikwa,

akifuatwa  na  Bwana  Ochieng,  pia  yeye  ataandika  hivyo.   Na  mimi  hapa  ni  Solomon  Mukenion,  ni  Programme  Officer

nikiongoza kikundi hiki kwa ajili ya kuchukua maoni yenu kutoka kwa sehemu hii kwa kutengeneza Katiba yetu mpya.  Asante

sana na sijui kama watu wale wa 3C’s wako hapa.  Kama hawako,  basi  watatujulisha majina yao baadaye lakini sasa  tutaanza

kazi.  Nitapea nafasi hii kwa Commissioners.  Karibu Commissioner Kangu.

Com  Kangu:   Watu  wa  Marakwet  East,  sehemu  ya  Chesoi,  ninawasalimu  hamjambo.   Mbele  yenu  ni  members  wa

Commission  ya  kutengeneza  Katiba,  tuko  wawili  wenye  watachukua  maoni  yenu  leo.   Mimi  ninaitwa  Mutakha  Kangu,  na

mwenzangu ni Com. Kavetsa Adagala.  

Siku ya leo ni siku yenu kupeana maoni vile mngependelea  Katiba  itengenezwe  ifanane  na  itumikie  nyinyi.   Sio  siku  yetu  sisi

ma-Commissioners kuwazungmuzia nyinyi, ni siku yenu nyinyi kuzungumza na sisi tukisikiza.

Inatakikana  tujue  huu  mradi  wa  kutengeneza  Katiba  ni  mradi  wa  umuhimu  kwa  Wakenya  wote  na  Wakenya  walisema

tutengeneze Katiba kwa kupitia njia ya kuwauliza watu wenyewe kupeana maoni yao.   Na  ndio sababu tuko hapa,  kuchukua

maoni yenu.  Commission imegawanywa kwa vikundi kadhaa,  wakati  huu tunatembelea Mkoa wa Rift  Valley.   Ikifika  tarehe

kumi na saba tutakuwa tumemaliza Rift Valley yote halafu tusonge kwa mkoa uliobaki wa Western.  

Na maoni tunachukua kwa njia tofauti tofauti, tunachukua kwa watu tofauti tofauti.  Watu wanaweza kuja mbele yetu, unaweza

kuja mbele yetu kibinafsi, as  an individual kupeana maoni.  Unaweza  kuja  mbele  yetu  kama  mtu  anasimamia  kikundi  chenye

kimeandikishwa  na  utueleze  una-represent  group  fulani  na  tutachukua  maoni  yako.   Unaweza  kuja  mbele  yetu  ukisimamia

kikundi ambacho hakijaandikishwa, pia tutachukua maoni yako.  

Maoni  yenyewe  unaweza  kupeana  kwa  njia  tatu.   Kwanza  unaweza  kuwa  umetengeneza  maandishi  yale  tunaita  written

memorandum na uwe hutaki kuzungumza lolote ni kutupatia tu maandishi yako.  Hiyo inaweza peana tu hapo kwa huyo Officer,

anaandikisha  jina  lako  na  details  zingine  na  unaweka  sahihi,  na  ikiwa  uko  na  shughuli  zingine  unataka  kuenda  unatoka  pole

unaenda.  Ikiwa unataka kuyasikiza yale wengine wanazungumza unakaa unasikiliza.  

Njia  ya  pili  ni  kwamba  unaweza  kuwa  na  maandishi,  written  memorandum  lakini  pia  utake  kuzungumzia  hayo  maandishi,
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kuelezea yale mambo ya muhimu umeandika hapo.   Tutakupatia nafasi ya kufanya hivyo.  Na  tukikupatia nafasi hiyo tunataka

umulike  tu  makubwa  makubwa  ambayo  umeandikisha  hapo,  usianze  kutusomea  yote.   Kwa  sababu  tukisema  usome  yote

hatutakuwa na nafasi ya kuwasikiza watu wote.   Na  kwa sababu umeandika tutaisoma.  So  mulika  tu  yale  ya  muhimu halafu

utapeana pale itaandikishwa na utaweka sahihi. 

Nafasi ya mwisho ni kwamba kuna wale ambao hawana maandishi yoyote  lakini  wako  na  mambo  kiroho  ambayo  wanataka

kuzungumzia oral submission.  Tutakupatia nafasi utakaa hapa na uzungumze vile ungependelea  na  Tutaandikisha  hayo  na  pia

tunanasa  hayo  kwa  huu  mtambo  wa  kunasa  sauti  ndio  baadaye  ikiwa  tunataka  kusikiza  tusikie  fulani  alisema  nini  tutaweza

kuyarudia na tusikie yale ulisema.

Now, mkizungumza hivyo, tunasema kwa yule mtu ana maandishi na anataka kuzungumzia hayo maandishi, tunampatia dakika

tano.   Kwa yule hana maandishi, tunampatia dakika kumi.   So,  ni  lazima  ujaribu.   Sababu  tunafanya  hivyo  ni  kwamba  mara

nyingi huwa tunapata watu wengi na tunataka kila mtu apate nafasi ya kujieleza yale ako nayo.  Lakini huwa ninaongeza kusema

kwamba na pia nasi tuko na ile inaitwa discretion saa ingine tunaangalia tunaona huyu ni opinion leader, anazungumza mambo ya

wengi,  tunaweza  kumpatia  yeye  muda  kidogo  ajieleze  hayo  mambo  yote  kwa  sababu  imebeba  wengi.   Saa  ingine  tena

tunaangalia tukiona  watu  hawajakuwa  wengi  tunaweza  kukupatia  wewe  nafasi  kubwa  uongezee  mambo  yako.   Lakini  watu

wakianza kuwa wengi, na masaa yanaaza kuenda tutaanza kupunguza hayo masaa ndio  kila  mtu  apate  nafasi  ya  kuzungumza

machache.  

So tukifanya hivyo usianze kulalamika ukisema mbona wamepatia huyu muda mrefu nami wananipatia kidogo, ni hali ya kujaribu

kuhakikisha kila mtu anapata nafasi ya kujieleza.  So tukisema hivyo muelewe.  

Jambo  lingine  ni  kwamba  ukiingia  hapa  unajiandikisha  jina  pale  na  hapo  utaonyesha  unataka  kuzungumza  ama  unataka  tu

kusikiliza  ya  wale  wengine  wanazungumza.   Na  ukimaliza  kuandikisha  utakaa  chini  nasi  tunafuata  hiyo  list.   Tunaita  majina

kulingana  na  vile  watu  wamejiandikisha  pale  ndio  iwe  first  come,  first  served.   So  hapana  ukaa  uanze  kulalamika  mbona

sijaitwa, tunafuata huo utaratibu.  

But again kwa hayo tunasema tena tuko na discretion kidogo.   tuko na  uwezo  wa  kuangalia  kusema  huyu  mzee  anaonekana

amechoka wacha tumpatie yeye nafasi aende, vijana wanaweza kungoja kidogo ama mama wako na haraka tunaweza kuwa na

hiyo discretion.   Na  tukifanya hivyo, tena hatutaki ulalamike ndio tunawaeleza mapema mjue, we can do that.   So  hivyo  ndio

tunafuata na ukitwa kuzungumza unakuja unakaa hapa unaanza na kutaja  jina lako kwa sababu tunataka hata hilo jina linaswe

kwa hii machine ndio tukitaka kusikiza baadaye tunajua fulani ndio alikuwa anazungumza.  Unataja jina unazungumza yale unayo

halafu  ukimaliza  unaenda  pale  unaandikisha  jina  na  details  zenye  utaulizwa  na  kuweka  sahihi.   Hivyo  ndio  utaratibu  wetu

unaenda na tunataka tufuate huo utaratibu.
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Na  wakati  mtu  anazungumza,  Wakenya  walisema  mradi  huu  ni  mradi  wa  kujaribu  kusaidia  sisi  kuanza  kuwa  na  ile  hali  ya

ku-tolerate watu wengine na maoni yao.  Kuvumilia maoni ya wengine.  Mtu akizungumza yale hufurahii, yale hukubaliani nayo

si sawa wewe uanze kunungukina ama kupiga kelele huko.  Unakimia unangoja wakati  utapata  nafasi yako na wewe unapeana

yale yako uko nayo.   Unaweza fulani alisema  hivi,  sikubaliani  na  hiyo  nami  ninasema  hivyo.   Hivyo  ndio  tunataka  tuendelee.

Kwa sababu wakati na wewe uko hapa hatutataka mwingine apige kelele.

Sababu ya pili ni kwamba ukipiga kelele ile kazi ya kunasa yale yanazungumzwa ina haribika, tunaenda na kelele badala  ya yale

mtu alikuwa anazungumza.  So tuwe watulivu, ukijua hata  kama  hukubaliani  naye  utapata  nafasi  yako  na  wewe  utasema  vile

unafikiria na hivyo tutaweza kuendelea sawa sawa.

Jambo lingine ni kwamba unapomaliza kuzungumza, sisi tunaweza kuwa na swali moja ama mbili ya kukuuliza ufafanue jambo

fulani lenye  umesema,  pengine  hatujaelewa  sawa  sawa.   Tunaweza  kukuuliza  wewe  na  unatujibu  kama  uko  na  majibu.   Na

kama huna majibu kama haujawai kufikiria tena uko na ruhusa kutuambia hilo sija fikiria pengine nitafikiria  siku  nyingine.   Na

hivyo ndio tutaendelea.

Lingine  ni  lugha.   Uko  na  uhuru  wa  kutumia  lugha  yoyote  unajisikia  unaweza  kujieleza  bila  wasiwasi.   Ukitaka  kuzungumza

Kiingereza, ukitaka kuzungumza Kiswahili, ukitaka kuzungumza lugha ya nyumbani uko na ruhusa isipokuwa tutakuwa tunauliza

mtu wa kutusaidia  ku-translate  ndio  tupate  kile  unazungumza  ndio  tujue  iko  namna  gani.   So  usiwe  na  wasiwasi  ya  kusema

pengine  mimi  siwezi  kuzungumza  Kiswahili  vizuri  ama  siwezi  kuzungumza  Kiingereza  vizuri.   Zungumza  ile  unafikiria

itakuwezesha kujieleza vizuri.

La  mwisho  ni  kwamba  mradi  huu  ni  wa  Wakenya  wote.   Tunataka  kuwasikiliza  kina  mama,  tunataka  kuwasikiza  wazee,

tunataka  kuwasikiza  wazee,  tunataka  kuwasikiza  vijana,  tunataka  kuwasikiliza  watu  walemavu,  tunataka  kuskiliza  viongozi,

tunataka kuwasikiliza hata wafanyikazi wa Serikali na kila mtu ako huru kuzungumza yale ako nayo bila kuogopa kwamba ooh,

D.O yuko hapa ama ooh, kama wewe ni chief unafikiria vile D.O yuko hapa siwezi kuzungumza mambo D.O atasikia.   Hapana

uko na uhuru uwe chief, uwe D.O.  uwe nani kuzungumza kile unataka kuzungumza.  Uwe raia,  uko na uhuru wa kuzungumza

mbele yetu.  

Na tumefanya Civic Education na Serikali ina-support  huu mradi hakuna officer wa Serikali  atatoka  hapa  aanze  kukusumbua

mbona ulikuwa  unasema  hivi.  Wamejua  na  ndio  wamekuja  kutusaidia.   Na  nikimaliza  ninataka  kumtambua  Bwana  D.O.  na

kumrudishia shukurani kwa kutusaidia mkutano huu na nimuulize asalimie watu kidogo kabla hatujaanza mkutano.

D.O.:                                                                                         (inaudible).   So  I don’t want to waste  so much time I know

your time is already gone.  What there is is people  should gear themselves up to give you the right views because  they are  the

representatives            (?)
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Com Mutakha Kangu:  Thank you Bwana  D.O.   Na  kama  hatujaendelea  ninafikiria  sasa  kuna  members  wa  Constituency

Constitutional  Committee,  kama  wameingia  tunataka  tena  nao  wajitabulishe.   Kama  kuna  yeyote  tunataka  asonje  mbele  na

ajitambulishe ndio tuweze kuendelea.

Steven  Cheboi:  Asante Commissioner.   Mimi  ni  Steven  Cheboi,  3C’s  member,  Marakwet  East.   Nimetoa  shukurani  sana

kwa Commissioners, Bwana D.O akiwa upande wa administration, ma-chiefs,  wazee vijana, kina mama na wananchi wote wa

sehemu ya Tirap.  

Leo ni siku yetu ya maana sana kwa sababu Tume ya Kurekebisha Katiba ya Kenya katika mpango wake,  wako leo hapa na

pengine wengine wako Chesongoi na wengine Kapcherop,  Wilaya yetu ya Marakwet  wakitaka kuchukua maoni ya wananchi

kuhusu  Katiba  itakayo  chunga  nchi  hii  miaka  mia  moja  ijayo  ama  zaidi.   Kwa  hivyo  ni  jukumu  letu  sisi  kama  wananchi  wa

Marakwet  na  wakaazi  wote  wa  sehemu  hii,  tutoe  maoni  yetu,  tuseme  tungependelea  namna  gani.   Tuko  huru,  hatutaogopa

chochote.   Ndio  Bwana  D.O.  amesema  hii  sio  kama  baraza  ile  tulikuwa  tunafanya  jana.   Hii  iko  huru  na  tunataka  kila  mtu

atoboe ile kitu alikuwa anataka kusema.  Bora tu useme tungependelea Katiba ya kesho iwe hivi.  Kulingana na shida zile tuko

nazo,  tungependa  Katiba  iweze  kuzishughulikia.   Nyinyi  mnaelewa  mambo  ya  security,  nyinyi  mnaelewa  mambo  ya  natural

resources zetu zile tuko nazo na maisha yetu kwa jumla.  Tunasema tungependelea Katiba iweze kufanya hivi na hivi.

Na kila mtu ako na nafasi ya kuongea.  Unajiandikisha kwa hao watu, unasema pengine, iko mahali wanasema anwani yako na

unaweka  sahihi  kidogo.   halafu  tunapatia  Commissioners,  waandike  wataita  jina  lako.   Unakuja  hapa  unasema  vile

ungependelea na vile unatka Katiba iwe.

Kwa  hivyo  tena  ningependa  kuwashukuru  Commissioners  kwa  kusema  asante  kwa  kufika,  tunawakaribisha  hapa  Tirap

Division.  

Com Mutakha Kangu:  Sasa  tuanze  na  ukikuja  ujue  jambo  la  muhimu ni  pendekezo.   Wengi  wanaenda  story  mingi,  ooh,

shida  yetu  hivi  na  hivi,  ni  sawa  kusema  shida  lakini  usema  kwa  maoni  yetu  hii  shida  inaweza  tatuliwa  kwa  njia  hii  na  ile.

Pendekezo, proposals.  So, tuanze na Mike Biwott.  Sonja ukae hapa.

Mike Biwott:  Sasa ninaongea vipi?  Tutaongelesha upande huu ama upande ule?

Com  Kavetsa  Adagala:   Hapana  unaongelesha  tu  upande  huu,  submission  yako  ni  kwa  Tume,  hao  wamekuzindikisha.

Tuambie majina yako kwanza.

Micah Biwott:  Majina yangu hasa  ni  Micah  Biwott,  mimi  ni  Mwenyekiti  mdogo  wa  Baraza  la  Marakwet  County  Council.
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Nimekuja hapa kwa ajili ya Katiba ambayo itatuongoza siku zijazo.  Ninataka kuguzia Katiba kuhusu bunge.

Bunge lazima iwe full-time kwanzia Monday hadi Friday.   Na  kwa faida ya wananchi iwe moja kwa moja kupitia mitambo ya

mawasiliano  kama  redio  na  television.   Mitihani  kwa  lugha  ya  wabunge  inastahili  kabisa.   Lazima  wawe  ni  watu  ambao

wanaweza kuwasiliana na watu wengine.  Kwa hivyo lugha inastahili kufanyiwa mtihani kwa wabunge.

Kauli  ya  kukata  mishara  ya  wabunge  na  marupurupu  yao,  hiyo  ingewekwa  kwa  independent  body  ambayo  inaweza

kushughulika  na  mishahara  yao.   Kwa  sababu  mbunge  au  Rais  au  Councillor  akiruhusiwa  kujikatia  mshahara  wanaweza

kujiwekea mshahara mnono na hiyo sio vizuri.  Lazima kuwe na independent body ambayo haina uhusiano na wabunge.   Kama

relatives wao au wake zao wasiwe members wa hiyo panel.  Wawe watu kando na relationship na hao wajumbe wa bunge.  

Bunge, Rais awe na uwezo wa kuvunja na kuitisha uchaguzi wakati  anaona ni vizuri.  Lakini Katiba  lazima  ionyeshe  rais  tena

awena na kielezo ni wakati gani inastahili.  Kama ni five years, ni vizuri afikishe five year na anaitishwa uchaguzi huo.  

Lazima tuwe na chama kile kinaunda Serikali kiwe na wawakilishi wengi katika bunge.  Na  kiongozi kama Rais awe anaenda

miaka tano tano na anatoka bila kulazimishwa.  Katiba ionyeshe wazi.  Rais asiwe na mahali ambapo anawakilisha bungeni, awe

tu ni Rais wa Jamuhuri mzima na asiwe na constituency yake.

Ninataka  kubadilisha  nia  yangu  ninazungumza  kama  mwakilishi  wa  Council.   Serikali  ya  wilaya,  mwenyekiti  wao  awe

akichaguliwa  moja  kwa  moja  na  wananchi  na  asiwe  na  ward.   Awe  wakati  Councillors  wanapigania  ma-wards  zao  yeye

anapigania district nzima.  Lugha ya                  (?)  ya kugombea viti vya udiwani lazima itengenezwe, tupate kiwango fulani ya

kujua  kuandika  na  kusoma.   Na  mishahara  yao  tena  vile,  vile  iwe  na  independent  body  na  iwe  the  same  body  ambayo

inashugulikia ya wabunge isiwe kuna nyingine ya Districts au wapi, hapana hiyo ya central moja ndio itatekelezwa ile ya kwanza

ambayo  nilisema  hapo  mbeleni  ya  wabunge  ndio  inarelease  hawa  Councillors  na  iwe  mshahara  ambao  ni  sawa  ukipata

Councillor wa Municipal, na wa County Council na wa Town Council wote wawe na mshahara au allowance sawa.   Serikali za

wilaya ziandamane na ubunge.  Wakati ile inavunjwa hata president awe na uwezo wa kuvunja hizo zote mbili.  

Muundo wa utaratibu wa uchaguzi:  lazima  tufuate  mfumo  wa  uchaguzi  wa  uwakilishi  na  tukiendelea  na  mfumo  huo  wa  yule

mwenye kura zaidi ndiye atatekelezwa kuwa ni mshindi katika ubunge.  Na  wale watu ambao pengine wanajaribu chama  hiki

kwa sababu huu ni mfumo wa vyama  vingi  wanajaribu  chama  kile  kingine  wanakwama  tena  wanajaribu  cham  kingine  kesho

ingine, hiyo iwe wazi.  Kwa sababu hii ni kama dini.  Mtu akiona kuwa kwa chama kingine anakosana na viongozi wa chama

hicho ama anaona uongozi wake sio thabiti ako na uwezo na ukubaliwe kwa Katiba kwamba mtu anaweza kuamua kwa wakati

wowote kuacha chama na kujiunga na chama kingine ama kuunda chama kipya.

Katika  uwakilishi,  makundi  maalum  ambayo  yanastahili  kuwakilishwa  katika  bunge  ni  vikundi  vya  walemavu,  wawe  na
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mwakilishi ambaye anatetea masilahi ya walemavu katika bunge.  Pia chama cha wanawake wawe na mwakilishi yule atatetea

masilahi yao.   Vile vile chama  cha  watoto  kwa  sababu  watoto  wanakuwa  wanaandikwa  na  watu  matajiri,  wanawekwa  kazi

kidogo kidogo, wanaharibiwa na hakuna mtu mtetezi katika bunge.

Na katika kuchunguza ucheuzi ama sehemu ya uwakilishi bungeni lazima tufuate kigeographia ili tumwakilishe.  Isiwe tu kufuata

umati ama idadi ya watu kwa sababu sehemu zingine unaweza kuona geograhia yake haistahili kuwekwa mbunge mmoja.

Katika ubunge na wale watu wanagombea mabaraza,  ninataka kusema ya kwamba Katiba isibadilishwe.  Iwe katika location

moja  awe  na  Councillor  mmoja  wa  kuwakilisha  watu  katika  location  hiyo  kama  Diwani.   Na  bunge  ikiwa  wataongeza,

waongeze mmoja mmoja kwa kila district.  

(Interjection) Com Mutakha Kangu:  Haya, anza kujaribu kumaliza, maliza.

Micah  Biwott:  Haya  ninamaliza  saa  hii,  ninaenda  moja  kwa  moja.   Ningependa  niseme  maneno  ya  utamaduni  na  Katiba.

Utamaduni  wa  watu  lazima  ulindwe  na  Katiba  kulingana  na  kila  kabila  kwa  sababu  tuko  na  makabila  mengi  na  ikiwa

tutawachiliwa kuna  isilibiana  na  inaweza  kuisilibiana  na  ile  Katiba  cha  kikundi  kingine  ama  another  tribe  itakuwa  itasilibiana.

Kwa hivyo Katiba ionyeshe wazi kwamba utamaduni na desturi na mila ya watu iwe kintundu.

Mali ya asili:  Mali ya asili ikiwa vitu zitapatikana vitu kama madini, maji, misitu na mali ingine ya asili, mahali ambapo hicho kitu

kinapatika na watu wafaidike nacho ili waipate zaidi.  Hayo ndio mambo ya mazingira.  

Kwa kumalizia ni kwamba Judiciary, watu wasiwe wakikaa kwa cell kama ni suspect kwa muda mrefu na mahakama isabazwe

katika district level na ile mobile, ile inayozunguka iwe katika Divisional level.  Hama District and Resident magistrates.   Na  ile

ya makamu mkuu iongezwe ili isiwe na msongamano katika cell ya polisi ama huko…

Basi kwa hayo machache ninasema shukurani na Mungu awabariki.

Com Mutakha Kangu:  Ngoja swali moja mzee.

Com Kavetsa Adagala:  Mzee hukusema lugha gani ya bunge wala ya Council.  Lugha…

Micah Biwott:  Asante sana.  Lugha ile ambayo inastahili kutumiwa kwa ubunge na Council ni Kiswahili na Kiingereza na yule

mtu anahitimu hizo mbili basi ana fuzu kuwa mbunge ama awe Councillor.

Com Mutakha Kangu:  Halafu hukusema masomo, kiwango cha masomo…
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Micah Biwott:  Sijasema kiwango cha masomo isipokuwa kama iko na stakabadhi  ile  ya  KCPE  ama  CPE,  iko  sawa.   Na

kama hana na tayari amepita katika ile inaitwa language test, hiyo ndio maongozo.

Com Kavetsa Adagala:  Okay, sasa wewe ni mtu wa Local Authority na umezungumzia watu wanafaa wafaidike kwa mali ya

asili kwa sehemu zao na hujasema kama Local Authority wapate  sehemu gani au wapate  vipi kutokana na madini na misitu na

vitu kama hivyo.

Micah Biwott:  Local Authority ikiwa itafaidika… wakati  ninaposema  Local  wafaidike  nayo  ni  kwamba  Local  Government

hiyo ni Serikali ya mitaa, ndio kama kutakuwa na mali ya asili inapitishwa hapo.   Kama kutakuwa na barabara  ambayo inaingia

pale, local authority inakuwa managers wa kuhakikisha kwamba mwananchi amefaidika nayo. Kama kutakuwa na                (?)

kutakuwa namna hiyo.

Com Kavetsa  Adagala:  Ikiwa unatoa ushuru, unataka itoke kwa asilimia gani?   Ya  local  authority  kwa  sababu  kuna  pesa

kama ikiwa nzito na ushuru unatolewa au madini na watu wanachimba na kampuni iko na ushuru unatolewa.  Unataka asilimia

gani ifike kwa local authority?

Micah Biwott:  Ninaonelea asilimia sabini na tano (75%).

Com Kavetsa  Adagala:  Haya.   Na  hapa kuna mazingira ya aina gani amabyo yanaweza kufaidi wananchi.   tuambia  tu  kitu

kile tu kiko hapa Marakwet.  Umesema misitu…

Micah Biwott:  Moja ni msitu.

Com Kavetsa Adagala:  Gani, inaitwaje?

Micah Biwott:  Kipkulus Forest na Empoput Forest.

Com Kavetsa Adagala:  Haya endelea na mito?

Micah Biwott:  Na maji.

Com Kavetsa Adagala:  Endelea.

Micah Biwott:  Ikiwa tutaweka kama power station basi watu watafaidika nayo kutoka mto ya Arur na mto wa Empoput.
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Com Kavetsa Adagala:  Madini?

Micah Biwott:  Madini ambayo inapatikana hapa ni marbles na hayo mawe sijui wanaita nini, hata sielewi.

Com Kavetsa Adagala:  Okay, pengine mwingine atatuambia.  Okay asante sana.

Com Mutakha Kangu:  Jiandikishe pale mzee.

Com Kavetsa Adagala:  Mzee, fanya registration pale.

Com Mutakha Kangu:  Elias Kanda.

Elias Kanda:  Mimi nilikuwa na memorandum sitaki kuzungumza.

Com Mutakha Kangu:  Hutaki kuzungumza.

Elias Kanda:  Eeh.

Com Mutakha Kangu:  Isaiah Boen.

Isaiah Boen:  Asante  Bwana  Commissioner.   Kwa  jina  ninaitwa  Isaiah  Boen  na  ninashukuru  kwa  kunipa  nafasi  hii  niweze

kutoa maoni yangu.  

Na maoni  yangu  ya  kwanza  ninafikiri  imeguziwa  na  Councillor  ambaye  alikuwa  akiongea.   Nilikuwa  nikipenda  kutoa  maoni

yangu kuhusu mambo ya forestry nikisema ingekuwa heri forest  ambayo iko katika wilaya yoyote iwe  ikisimamiwa  na  district

hiyo.  Ili wananchi wake waweze kufaidika kwa sababu kuna mali mingi ambayo inatoa na huwa mara nyingi wakaakji  wa eneo

hilo hawafaidiki kutoka kwa mali hiyo.

Jambo lingine, ningependa nitaje jambo kuhusu administration.  Maoni yangu ningependa ma-chiefs wawe wakichaguliwa moja

kwa moja na wananchi.  kwa sababu wananchi wenyewe ndio wanaelewa wale wanafaa kwa sehemu hiyo.

Halafu jambo la tatu,  ningependa nitaje jambo kuhusu mambo ya wizi kwa sababu kuna  jambo  fulani  ambalo  huwa  linawapa

wananchi hasara sana.  kwa mfano unaweza kupoteza ng’ombe wako, mtu anaeza kuiba ng’ombe na baada ya yeye kufikishwa

korti  kwa wakili anafungwa kwa miaka kumi kwa mfano halafu baadaye mwenye ng’ombe hawezi kufaidika  katika  hali  hiyo.
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Yeye anaenda kufanya kazi, anafanyia kazi Serikali, Serikali inatumia yeye miaka kumi hiyo, anatoa mapato na mwisho mwenye

ng’ombe anaenda hasara.  Kwa hivyo mimi ningependekeza kwa serijkali hiyo sheria iangaliwe halafu mwenye ng’ombe alipwe.

  Basi Serikali iende imtafute yeye na kulipa mali hayo.  Nafikiri hayo matatu yalikuwa maoni yangu.  Asante.

Com Kavetsa Adagala:  Sawa tu.

Com Mutakha Kangu:  Jiandikishe pale.  Tupate Sylvester Kimutai.

Sylvester Kimutai:  Commissioners, asanteni kwa kufika huku Marakwet.  Mimi ni Sylvester Kimutai.  Ninatoka                (?)

sehemu ya chini upande ambao unapakana na Pokot.

Com Kavetsa Adagala:  Paza sauti mzee.

Sylvester Kimutai:  Niko na maneno machache ambayo…

Com Kavetsa Adagala:  Songa huko.

Sylvester Kimutai:  Wapi? I face you?  Niko na maneno machache hapa ambayo ningependa kuwakilisha kwenu kwa Tume

sio tu ni kwangu.  Jambo langu la kwanza ni hili.  

Women  rights,  haki  ya  akina  mama:   Mama  apewe  haki  yake  vilivyo.   Mama  asikuwe  tu  ni  yule  mtu  anatumiwa  ovyo.

Aangaliwe  kama  ni  chombo  cha  Mungu  na  sio  tu  ni  bure.   Kufuatia  hiyo  tukona  maneno  ya  rape  ambayo  it  is  increasing.

Ministry ambayo inahusika na haya maneno ya rape, wapewe long term jail kuliko maneno hayo mengine.

Ya pili, kuna maneno ya Serikali ya Moi.  Serikali ya Moi.  Katika maisha ya binadamu kuna personalities tatu.   Moja  ambayo

ninaijua ni kuwa ambivalent, extrovert na kuwa introvert.   Moi hajatosheleza personalities hizo zote kama kiongozi wa nchi hii.

Yeye  amekuwa  tu  ni  mtu  wa  nusu,  amekuwa  ambivalent,  haja  kuwa  ambivalent.   Amekuwa  tu  ni  mtu  wa  jongoo  nusu.

Hajataka kutazama wale watu wengine.  Nikisema hivi usiseme ni kwa ni nimesema lakini nimesema. 

Tumeumia sana.   kusema ambivalent kwa hii point yangu, sijataja extrovert  na introvert,  nimesema ambivalent yeye ni mtu wa

katikati.  Sisi huko chini tumeumia mbaya sana.  Tumeumia kuumia.  Na kuumia kwetu ni kwa sababu ya security, security.

Lingine  ni  mambo  ya  food  programme  hii  distribution  of  food  programme  ambayo  juzi,  juzi  tu  tulikuwa  tunapata  misaada.

Mashule  za  huko  chini  hazina  chakuala.   Mimi  kila  Jumatatu  na  Alhamisi  ninaenda  huko  Pokot  huko  lakini  ninambiwa  kila

nyumba huwa wanapewa chakula.  Hata ukiwa mtoto mdogo tu, a sack, gunia moja moja lakini ukifika huko kwetu haifiki hata
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goro goro.

Point ingene tena employment.  Nyinyi watu ambao mko na kazi kama nyinyi wakati  huu, you should serve the government for

at least ten years then retire.  Watu wengi wamesoma.  Sasa  watu hawa mnafikiria watapata  wapi kazi.   Retire after ten years,

sisi wengine tajiriwe job.  Sasa kunahaja gani sisi tuake tukiwasubiri mkija tunawaambia toeni hii?

Ingine ni retirement               (?)  Ministry of Finance… Mbona Moi,  Moi,  Moi?  Ministry ya Finance,  from independece Moi

aliwachagua waziri kadhaa wa ministry hii.  Niliopata kuwajua ni Mudavadi,  Okemo na Obure  wa juzi, juzi.  Mbona  Okemo

ali-retire?  Why? Ni nini kilimfanya Okemo akaretire?

(Interjection) Com Mutakha Kangu:  He did not retire, he was transferred to another Ministry.  Endelea tu.

Sylvester Kimutai:  Sure?

Com Mutakha Kangu:  Eeh, endelea tu.

Sylvester Kimutai:  But huenda tu alilazimishwa.

Com Mutakha Kangu:  I am getting your point.

Sylvester Kimutai:  Haya sasa  Obure,  kijana mdogo tu huyu, huyu.  Tutafanyaje?  Okemo alifikiria alipoingia maneno ya hii

kama Nyongesa ya mishahara ya waalimu ikawa ni vita.  Yeye kufika kufanya value huko ikawa ni shida…(End of tape) 

 Si afadhali hata niishi nyumbani kwangu halafu atazame watoto.

(Interjection) Com Kavetsa Adagala:  Toa pendekezo lako.

Sylvester Kimutai:  Pendekezo langu ni hili…

Kavetsa Adagala:  Zile za Okemo.

Sylvester Kimutai:  Lakini wacha tuseme tu.

Com Kavetsa Adagala:  Toa pendekezo lako kwa sababu umefikiria.
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Sylvester Kimutai:  My opinion?

Kavetsa Adagala:  What you have thought.

Sylvester Kimutai:  Kuhusu Okemo?

Kavetsa Adagala:  No, Finance.

Sylvester Kimutai:  Ooh, kuhusu finance?

Com Kavetsa Adagala:  I am on Finance.

Sylvester Kimutai:  Okay, Okemo tena…

Com Kavetsa Adagala:  Pendekezo lako.

(Interjection) Speaker:  Finance, sema finance.

Sylvester Kimutai:  Kuhusu maneno ya Finance, sitaonge kuhusu hayo kwa sababu sijafika, kiwango changu sio cha juu sana

ingawa niko…

(Interjection) Com Mutakha Kangu:  Haya endelea na ile ulikuwa nayo.

Sylvester  Kimutai:  Sawa sawa.  Distribution of food programme nimeongea hiyo, retirment…Sasa hayo ni hivi,  Moi  should

retire.  Ni kwa nini baada ya miaka mitano, wabunge wachaguliwe, ma-Councillors wanachaguliwa.  Na  ni kwa nini Moi huwa

anabadilisha watu kama Okemo kabala hata hawajamaliza five years ati wameondoka, Moi should retire!  After five years  yeye

aondoke ampe mtu mwingine hicho kiti.  Ni hayo tu.

Com Kavetsa Adagala:  Ni pendekezo kuhusu Moi au ni pendekezo kuhusu Rais…

(Interjection) Com Mutakha Kangu:  The Office of President?

Sylvester Kimutai:  The Office of the President.

Com  Kavetsa  Adagala:  Wale  watakuweko  miaka  hamsini,  miaka  mia  moja  au  miaka  mia  mbili  ijayo.   So  that  Katiba
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inazungumza mambo ya upana hivyo, ni kitu pana sana…

Sylvester Kimutai:  Basi ninasema hivi.  Pendekezo langu ni hili.  Ukiwa Rais,  ukiwa D.O.,  nisiguze upande wa administration

sana.  mtu kama Moi kiongozi ambaye huwa anachaguliwa na raia awe akienda… you see  after five years  aachilie watu engine

job, ya nini?  Sio ya kwake.  Hii kiti ni yangu lakini sasa sinitamwachia mtu mwingine.

Com Mutakha Kangu:  Umemealiza?

Sylvester Kimutai:  Eeh, nimemaliza tafadhali, na niko na points zingine sijui…

Com Mutakha Kangu:  Endelea, sema tu umalize yote.  Take your time.

Sylvester Kimutai:  Wacha niende nifikirie halafu nikiwa na point labda nitainua mikono juu.

Com Mutakha Kangu:  Basi tupate David Chelimo.

David Chelimo:  Commissioners,  kwa  majina  mimi ninaitwa  Pastor,  naona  huyo  alikosea.   Mimi  ni  Pastor  David  Chelimo,

ninatoa  hapa  maoni  yangu  kuhusu…Katika  hali  yetu  ya  Marakwet  tungependekeza  kila  mtu  ambaye  anaishi  kwa  shamba

apewe  title  deed  kwa  sababu  katika  sehemu  zetu  nyingi  mtu  anishi  tu  kama  skwota  kwa  shamba  ile  anaishi.   Kwa  hivyo

ningependekeza kila mtu apewe title deed.

Pili,  kama  mtu  akitaka  kuchaguliwa  ubunge  ama  kwenda  bunge  ningependekeza  aandike  kwanza  kitu  kama  memorandum

kusema ya kwamba nikienda bunge nitaenda kufanya hii, na hii na hii.  Ili akikosa basi watu wenyewe watasema ulisema siku ile

ya kwamba nikichaguliwa nitaenda kufanya hii kulingana na kile kitu ameandikisha hapo awali ama ameandika.

Tatu, mjube tena awe na ofisi katika kila constituency na aseme ya kwamba siku fulani ama isemekane akuje constituency mara

mbili kwa mwezi.  Ili kila mtu ambaye  ako  na  maoni  anaweza  kukutana  na  yeye  ili  watu  wengi  wasiende  Nairobi  kumtafuta

yeye.  Yeye apatikane nyumbani ili asikae tu Nairobi mpaka tu pengine wakati wa harambee anakuja, wakati wa kufuza, fukuza

inakuwa ni shida.  Kwa hivyo pendekezo langu ni kwamba, awe na office, full-time, mtu akiwa na shida hata katikati  ya pengine

kabla ya mwezi ule kuingia, basi anaweza kuwasiliana na yeye.

La nne, ningependekeza labda tuseme ya kwamba watu 3/4 ya constituency wakiwa na maoni pengine mjumbe wao hatekelezi

yale watu wake wanasema basi  2/3
rd  ya constituency nzima waketi  chini  wapitishe  vote  of  no  confidence  to  that  MP.   Ili  mtu

asikae  tu  anangoja  wakat  wa  kusema  tu  wakati  wa  elections  anakuja  lakini  hasemi  ya  kwamba  kuna  kazi  ambayo  amepea

watu.
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La tano,  kuhusu tena MP.  ningependekeza  tu  labda  pengine  kabala  ya  mtu  kusema  anataka  kuenda  bunge,  lazima  awe  mtu

amesoma.  Kwa sababu wakati wwetu ama wakati wa sasa, mtu ambaye hajasoma vizuri pengine…

(Interjection) Com Mutakha Kangu:  Mpaka kiwango gani?

David Chelimo:  Tuseme university level ili aweze kuwakilisha watu vilivyo.  Na hata pengine Serikali wakimpatia yeye kazi ya

kusema uwe unashikilia hiyo kazi, anakuwa mtu ambaye ni qualified.  Hayo tu ndio maneno machache ambayo ningesema kwa

hii Tume.

Com Kavetsa Adagala:  Ngoja kidogo.  Hapa 2/3
rd ya constituency… unajua constituency sasa  kuna watoto,  watu wote wale

walipiga kura hawakupiga kura… unataka 2/3
rd  ya nini kwa constituency?  Ya  watu  wote  wa  constituency  ama  wale  walipiga

kura?

David Chelimo:  Nilikuwa nikisema 2/3
rd nikimaanisha wale walipiga kura, 2/3

rd ya wale walipiga kura.

Com Kavetsa  Adagala:  Pastor  umezungumzia lakini sijui,  pengine  ni  uhuru  wako,  lakini  hukuzungumzia  mambo  ya  kanisa.

Na  we  have  very  many  views  on  kanisa.   Kama  hukuwa  umepanga  ni  sawa,  lakini  kama  una  maoni  ingekuwa  vizuri  kama

ungetudondolea hapa kidogo.

David Chelimo:  Kwa  maneno  ya  kanisa  wakati  huu,  mimi kwa  maoni  yangu  sioni  ubaya  wowote.   Ningetaka  tu  kila  mtu

afanye line yake, kama ni mtu wa kanisa afanye yake sio kazi ya kuingiliana, kuingia pande hii, kuingia pande hii.  Kwa wakati

huu sina shida mimi.

Com Mutakha Kangu:  Asante basi, enda uweke sahihi.  Na tupate Benjamin Kiptoo.

Benjamin Kiptoo:  My names are  Benjamin Kiptoo.   I  would like to contribute to your Commission for the benefit of  every

individual in our country.  some of the issues have been aired out by my fellow colleagues.  I will just add a bit of them.

     

First of all, in the section of the Local government, the standard of a person to be elected as  a Councillor or  Mayor they should

have at  least  KCSE level, O level.  This is so because  in many cases  when there is a meeting which                     (?)  to

wananchi and other officers in the government, there will be no difficulties arising in terms of communication.  

Second is the section of the legislature.  I  would like to say that part-time,  should be amended reason because  when you say

full-time MP we are just concentrating on those areas of the                  (?) unlike the citizens or the wananchi might be             
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      (?) and therefore I recommend that part-time to be adopted.

Speaker:  (Mater ngalekche  kamua chichi eng Kingeresa).

Com  Mutakha  Kangu:   Tumeelezwa  kuna  wale  wangepedelea  kufuatilia  yale  yanazungumza  na  hawafuati  lugha.   Ndio

nimesema huyu awe anawapatia translation.  Haya can I start?

Benjamin Kiptoo:  Can I start?

Com Mutakha Kangu:  Continue from where you had reached.

Benjamin Kiptoo:  I was saying in the section of legislature…

Translator:  (Eng komostap chino indochinin bich)

Benjamin Kiptoo:  I would like to say that that time be amended.

Translator:  (kamua ale amache kebebertap ngoliondoni kele takiwech,yani nebo bich che indochi bich,nebo MP) 

Benjamin Kiptoo:  Because when you say full time you may be concentrating in the Central  part  of the country that is in  the

parliament unlike leaving the citizens just in worry or what…

Translator:  (Nekimwa  kele  mamichi  neiku  Mchumbe  eng yundo  saisiek  tukul,kemua  kele  sait  ake  ibitebe  komostake

agenge kityo,ilulchi komosak simawo ole kamakat)

Benjamin Kiptoo:  In addition to that,  I  would like also that at  least  in a division, it should have an office of which he should

have to attend atleast twice in a month.

Translator:  (kamua ale Mchumbe kotinyei opisinyi eng Division konyil oeng eng arawa) 

Benjamin Kiptoo:  This will give him or her ample time in collecting of views from the wananchi.

Translator:  (siyetinyei chi kaim aketukul konyor Mchumbe amuinget kole konyi aeng kila arawa komi Office)

Benjamin Kiptoo:  In voting I would like to say that for one to be  elected as  a president  he or  she should attain 25% of the

votes in at least four provinces.

Translator:  (omoche amua ane neeku President konyolu kotinyei 25%  eng Province angwan) 

Benjamin Kiptoo:  To make a total of 100%

Translator:  (sikoik 100% olebo nemakat)
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Benjamin Kiptoo:  Others have been said by my colleagues so I do not want to repeat myself.

Translator:  (matomoche aketchikei chekakomwa bik alake) 

Benjamin Kiptoo:  Thank you.

Translator:  (Kongoi)

Com Mutakha Kangu:  Na tupate Edwin Kanda.  

Edwin Kanda:  My names are Edwin Kanda.

Com Mutakha Kangu:  Jaribu kuzungumza kwa sauti ndio ile group walikuwa wanasema wanasema they also want to  hear

wasikie.

Translator:  (kakomwa kole kikureno kaine nyu Edwin Kanda)

Edwin Kanda:  In the section of Defence and National Security,

Translator:  (amoche amuakomstab welole koret) 

Edwin Kanda:  The president should not be the Commander-In-Chief  of the armed forces.  Translator:  (moyomeikei  koeku

President nebelu komswok eng ngalekab askarik) 

Edwin Kanda:  And also the Constitution should permit parliament to use extra-ordinary powers in emergency situations like…

Translator:  (ak kokeny toskchine MP kole mekochob ne kosikchin araka kosorune bich ye kanyo shida)

Edwin Kanda:  For example war, national disasters

Translator:  ( Saitake  kocho  akot  boryo  anan  kitake  neu  nokingetei  koret  engolo  ak  oli   asi  kobit  ketorete  bich  che

kanyor shida neu noto)

Edwin Kanda:  And also breaking down of public order.

Translator:  (Anan kotukuk alak che kamatokomi oret nemakat)

(interjection) Com Mutakha Kangu:  Jaribu kuongea kwa sauti.

Edwin Kanda:  Also,

Translator:  (kokeny)

Edwin Kanda:  The president should not be above the law.

Translator:  (Mamachei koeku President nemi barakutab ngotut)
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Com Kavetsa Adagala:  Endelea.

Edwin Kanda:  The Constitution should set a limit for the presidential tenure.

Translator:  (Mochei kotinyei katiba yongete sait nebo President)

Edwin Kanda:  That is two terms of five years each.

Translator:  (konyil aeng nebo kenyisiek mut(mut aeng)

Edwin Kanda:  Thank you.

Translator:  (Kongoi) 

Com Mutakha Kangu:  Ngoja kidogo, kuna swali.

Com  Kavetsa  Adagala:  Nikuulize  swali,  a  proposal  is  in  the  positive.   You  have  said  the  president  should  not  be  the

Commander-In-Chief of the Armed Forces, who should be?

Edwin Kanda:  I think parliament should be the Commander; it should have power over the Armed Forces.

Translator:  (katep bichu kole yemoek President nekorib koret kongo?)Edwin  Kanda  :(mochei  koek  Paliament  ne  bou

ngalek)

Com Mutakha Kangu:  David Komen.

David Komen:  Kwa jina ninaitwa David Komen.   Kwa Katiba hii ya Kenya,  mimi nimeonelea Katiba… ninataka Katiba ya

kulinda mwananchi.  Ilinde mwananchi na mali yake.  

Com Mutakha kangu:  Ya pili?

David  Komen:  Ya  pili  ninataka  wale  wamebahatika  kwa  jamii  kupata  kazi,  asiwe  kama  contract  ikikuja  anaanza  kuenda

kujiandikisha iwe kazi ya pili ama contract ingine ikikuja anaenda tena kushika iwe kazi ya tatu na pengine kuna mtu, mwananchi

kamili ambaye anategemea tu uti wa mgogo na yeye hana kazi nyingine na ako na watoto  kama yeye na  yule  anaongeza  kazi

ziwe tatu, mbili.

Ya tatu,  ni mawasiliano.  Mawasiliano kama barabara,  kama  hakuna  ya  kutumiwa  na  wananchi.   tunataka  Katiba  ihakikishe

kwamba mwananchi amefaidika kupta barabara,  au simu au hata ambulance ambayo inaweza kusaidia mwananchi barabarani.

Unaona  kama  kuna  sehemu  zingine  hakuna  hospitali  ya  Serikali  ambayo  inaweza  kusaidia  mwananchi  kamili,  iko  na

ma-dispensaries na ukienda huko unaambiwa hakuna dawa muende kununua kwa duka la dawa.   Kwa hivyo sasa  mwananchi

anajikakamua  tu  hana  ambayo  anaweza  kusaidia  mwananchi.   Yule  mwananchi  anaanza  kujikakamua  kutaambama  na

kutembea kutafuta njia.
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La nne kama  kuna  mkasa  pengine  nchi  imeporooka  ama  watu  wameuwawa,  lazima  Serikali  wakimbie  wafike  hapo  ili  watu

wajue  kweli  tuko  na  baba  kuliko  Katiba  ambayo  wengine  wanajikakamua  tu  wenyewe  sijui  na  Mungu  tu  na  wanategemea

Mungu tu.  Ukiona missions zote ambazo zimeingia hapa ndio zinasaidia hapa,  hakuna gari hata moja ya seriakli,  hakuna  hata

ambulance ambayo inasaidia community kabisa!

Ya  tano,  tunataka  mashule  kama  ya  upili  ama  ya  primary  ama  colleges…  colleges  zipelekwe  huduma  zao  zifikie  kwa  watu

wengine  kwa  sababu  kuna  ma  district  zingine  zimefaidika  na  elimu  ya  wale  wamejifunza  kazi  ya  ualimu,  wanenda  wanafaidi

mashule zingine.  Lakini kama district hii hakuna faida ambayo mwananchi anapata na hakuna college, anajitegemea tu Mungu.

(Interjection) Com Kavetsa Adagala:  Ungependa nini?

David Komen:  Ningependa kuna kama Mkoa zingine zigawe ziwe sawa.

Com Kavetsa Adagala:  Igawe nini?

David Komen:  Igawe… kama waalimu wengine wanaenda kufunza kama district ingine anaenda kwa district ingine.

Com Mutakha Kangu:  Unajua tunataka wafafanue.  Wagawe colleges ama wagawe nini?

David Komen:  Wagawe colleges.

Com Kavetsa Adagala:  Endelea.

David Komen:  Basi ya mwisho, ninataka Serikali iwe ikigawa raslimali  kama  generating  income  kwa  kila  national.   Lazima

wapitie  mwananchi  mahali  yuko,  kuliko  wanongezea  wengine,  wanaongezea  wengine  mpaka  unaona  wengine  wanomba  tu.

Sijui wanategemea nini.

Com Kavetsa Adagala:  Endelea.

David Komen:  Haya, asante hiyo ndio ya mwisho.

Com Mutakha Kangu:  Haya asante, jiandikishwe pale.  Tupate John K Kiprop.

John K Kiprop:  Mimi ni John K Kiprop na ningependa kutoa maoni yafuatayo.  
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Kwanza ni kuhusu elimu.  Katiba iruhusu watoto  wote wapate  elimu nchini kote.   Na  Serikali ione kwamba wazazi wamepata

mafundisho kuhusu  mambo  ya  elimu  na  sheria  ipitishwe  kwamba  yeyote  ambaye  hatapeleka  mtoto  wake  shuleni  ashtakiwe.

Tumeona katika jamii mbali mbali hawatilii maanani mambo ya elimu na mwisho jamii hiyo inaumia kwa kutopata  watu ambao

wamesoma.

Kuna mambo ya bursaries.   Kuna shida kwa wale ambao wanastahili kupokea  hiyo dowry.   Kwa sababu ya ufisadhi mwigni,

watu wanachukua  nafasi  hiyo  kupeana  bursary  kwa  wale  ambao  wanauwezo  wa  kufanya  hivyo  ama  uwezo  wa  kusomesha

watoto  wao.   Yule  maskini  wa  Mungu  hapati  hizo  pesa  na  mwisho  mtoto  anakaa  nyumbani.   Kwa  hivy  watu  fulani  katika

kiwango cha tarafa, wachaguliwe na wananchi wenyewe ili waweze kupeana hiyo bursary kwa wale watu ambao wanastahili.

Kuna mambo ya waalimu.  Ningependa Serikali ipeane nafasi kwa wazazi waweze kuwaajiri  wale watu ambao wanaona wana

moyo wa kufanya kazi na ni watu wamefuzu.  Badala ya Serikali kuajiri  waalimu,  wazazi  wapewe  hiyo  nafasi.   Kwa  sababu

wenyewe wanajua wale watu ambao wanauwezo wa kufanya hivyo.  Na  ofisi ya D.O.  iweze ku-monitor employment of such

teachers.  Na wanakamati wa hiyo shule wapewe hiyo nafasi ya kuangalia wale ambao wanastahili kuajiriwa kazi.

Kwa mambo ya library services, ningependa at least kila Division iwe na ofisi ili watu waweze kupata  kusoma.  Katika mashule

mengi kwa sasa hawana uwezo wa kununua vitabu vya shule.

Kwa mambo ya  promotion,  wanakamati  wa  shule  wapewe  hiyo  hafasi  kuangalia  wale  ambao  wanastahili.   Kwa  sababu  ya

ufisadhi wale ambao wanastahili kupata hiyo promotion hawapati hiyo nafasi.

Kuhusu mazingira, environment.  Wazee wa jamii fulani, kama ni wazee wa Wilaya ya Marakwet wapewe hiyo nafasi waangalie

hayo mambo ya mazinginra na yeyote ambaye ataharibu mazingira hao wazee watakuwa na jukumu la kuwastaki.

Mambo ya infrastructure.  Tumeona sisi hapa tunaumia kama Marakwet kwa sababu hatujapata yale ambayo tunastahili kupata.

  Tangu uhuru hatujakuwa na mambo mengi na tunaona ya kwamba tunatoa raslimali nyingi na mwishowe hatuoni inafaidi nani.

Hapa tuna wanyama, tuna cash crops na tunaumia ili hali tunatoa mengi ambayo yange develop hapa.  Kwa hivyo kile ambacho

tunatoa hapa kisaidie  mambo  ya  uchumi  wa  hapa.   kama  ni  mambo  ya  cess,  irudi  kufanya  kazi  hapa  Marakwet.   Kama  ni

mambo  ya  nini  irudi  kufanya  kazi  hapa.   hamgetumia  helicopter  asubuhi  ya  leo  kama  tungekuwa  na  barabara.   Na  hiyo  ni

kuharibu mali  ya  Serikali.   Hiyo  helicopter  inagharimu  pesa  nyingi.   Kama  tungekuwa  na  barabara  hapa,  hizo  pesa  ambazo

mlitumia leo, zingesaidia watu wengine hapa.

Mambo  ya  mashamba.   Kama  kuna  migorogoro  ya  mashamba,  wazee  wa  jamii  inayohusika  wawe  ni  wale  wa  mwisho  wa

kuamua mambo ya mashamba.  Kwa sababu ya ufisadhi, kule kortini  wale  ambao  wanahusika  na  hiyo  kazi  wanahongwa  na
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mwisho  mwenye  shamba  atapotea.   Hivyo  tusema  yule  tajiri  ambaye  amemny’ang’anya  mtu  shamba  lake  anaenda  pengine

Mombasa, anapeleka kesi yake Mombasa na yule maskini wa Mungu ambaye hana uwezo mwishowe atawachana na mambo

haya na mwenye kuny’ang’anywa shamba atapata kwa urahisi.  

Na  Serikali  ninajua  kweli  kwa  Katiba  ya  sasa  ina  mambo  mengi  na  ningependekeza  pia…  yule  mtu  ambaye  hafuatilii  yale

ambayo yako kwa Katiba astakiwa.   Tunaumia kwa sababu Katiba imetengenezwa  sawa  sawa  lakini  kufuata  hiyo  Katiba  ni

tough  kwa  viongozi  wetu.   Yeyote  ambaye  atageuka  mambo  ya  Katiba  ambayo  wananchi  watakuwa  wameshatengeneza

ashtakiwe.   Kwa mfano, mwananchi lazima alindwe na mali yake,  iko kwa Katiba ya sasa  lakini  unaona  kwamba  kuna  watu

ambao wana-violate hiyo.  Watu hawafuatilii. 

Kwa mambo ya sisasa ningependa kusema kwamba wale ambao wanapaswa kuchaguliwa  kuwa  rais,  awe  yule  mtu  ambaye

anaungwa mkono na Wakenya wote na sio yule mtu ambaye anawakilisha sehemu bungeni.  Na  tuwe na Waziri Mkuu ambaye

atakuwa the head of the government halafu president awe ceremonial president.

Na mambo ya miaka, ningependa kusema ya kwamba awe yule mtu tu ambaye ana moyo wa kufaya kazi na kusaidia Wakenya

licha ya yeye kuwa mzee.  Asiwe kijana sana, lakini awe zaidi ya miaka thelathini.

Na mambo ya mshahara,  Tume ichaguliwe ili iangalie mambo ya mshahara wa Rais,  wabunge na madiwani.  Na  kuhusu elimu

yao, mtu anaweza kuwa na kiwango cha elimu ya kufikia Form IV  ama  university  but  is  not  a  good  leader.   Tunataka  watu

ambao wako na leadership qualities.  Hii isiende kwa mambo ya kiwango cha elimu yake.  awe  ni yule mtu ana hiyo qualities.

(Interjection) Com Mutakha Kangu:  Watu are the leadership qualities?

John  K  Kiprop:  Yule  mtu  ambaye  ana  discipline,  yule  mtu  ambaye  ana  moyo  wa  kufanya  kazi  na  ni  yule  mtu  ambaye

anapendwa na wengi.  Ndio ninaweza kusema hayo matatu.

Na kwa vijana kwanzia location level kuwe na mtu ambaye  amekuwa  employed  na  Serikali  wa  kuangalia  mambo  ya  vijana.

Viongozi wetu wa sasa  wameweka mambo ya vijana kando na hawa ndio wako wengi katika taifa letu.  So  these people  are

not optimist of their future because they have been set aside or they have been shelved by their current leader,  hawana sauti ya

kujiamulia mambo yao.

Kwa provincial administration,  ningependa  chief,  assistant  chief  wachaguliwe  na  wananchi  wenyewe.   Na  tuna  village  elders

ambao  siku  hizi  wanafanya  kazi  ngumu  hata  kuliko  assistant  chiefs.   Hao  pia  wawe  considered  under  Serikali,  walipwe

mshahara kidogo kwa sababu kazi ambazo wanafanya ni nyingi sana.
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Halafu mtu anaweza kuchaguliwa kama kiongozi na awe mtu mvivu.  Si wananchi wapewe huo uwezo wa kung’oa wale ambao

ni wavivi, wale ambao walichaguliwa na wanakula mshahara bila kutoa huduma kwa wananchi.  

Kuhusu mambo ya health.  At least  in every location kote  nchini, tuwe na health center.   Na  kwa mambo ya maji, kila familia

ipate maji, ili mambo ya umaskini upungue.  Tunajua umaskini upo na Serikali ione ya kwamba watu wote wamepata maji.  Ni

hayo tu.

Com  Kavetsa  Adagala:   Tuanze  na  hii  ya  maji,  sasa  ukisema  watu  wote  wapatiwe  maji  unajua  hata  nini  za  ulimwengu

zimesema hivyo, International Conventions.  Hapa hapa Marakwet kupatiwa maji ni nini?  Inamaanisha nini?

John K Kiprop:  Hapa Marakwet kila mtu kupata maji itasaidia kupunguza umaskini.

Com Kavetsa Adagala:  Ninataka kujua method.

John K Kiprop:  Piped water.

Com Kavetsa Adagala:  Iwe ni piped water.

John K Kiprop:  Yeah.

Com Kavetsa Adagala:  Hiyo ni piped water.  I ama asking because some people have said in their places where it is different

they say they want well, boreholes or water well.  So you have to say for your area.

John K Kiprop:  Piped water.

Com  Kavetsa  Adagala:   Okay.   Now,  tumesikia  mambo  mengi  sana  ya  village  elders  na  kitu  kimoja  watu  wote

wanawapenda,  kitu  kingine  wanasema  wapate  mshahara  umesema  lakini  hao  watu  wanaonekana  ni  kama  ndio  viongozi

wananchi wanapenda.  Kwa sababu ukitoka kwa village elders ukienda kwa assistant  chief inaanza kuwa mbaya na inaendelea

mpaka juu kwa wananchi.  Sasa what are the qualities that the village elders have that people like?

John K Kiprop:  Hao ni watu ambao wanakaa na wananchi wenyewe, na ni wale watu ambao wanasuluhisha matatizo mengi

ambayo yanakumba wananchi.  Na ni wale watu ambao wanatumia haki kutuliza matatizo ambayo yanawakumba wananchi na

ni  watu  ambao  wanafanya  kazi  zao  kwa  bidii.   Na  kuhusu  chiefs  na  assistant  chiefs,  ikiwa  watachaguliwa  na  wananchi

wenyewe, hawatahudumia watu vile wanavyo fanya kazi.
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Com Kavetsa  Adagala:  I  wanted  to  know  because  these  are  qualities  which  wananchi  admire.   So  maybe  these  are  the

leadership qualities that wananchi want.  Haya tukirudi nyuma kidogo kwa maoni yako,  kuna hapa ulisema… ya shule, ulisema

vitu vingi sana kuhusu elimu lakini ulisema wazazi wajulishwe, umesema  shule  iwe  ya  lazima,  umesema  bursaries,  teachers  na

hiyo yote.  Lakini malipo ya shule hukusema…

John K Kiprop:  Malipo ya shule Serikali iwalipe waalimu mishahara.

Com Kavetsa Adagala:  Wakati ulisema wazazi waandike waalimu ulikuwa unamaanisha nini?  Recruitment?  

John K Kiprop:  Yeah.

Com Kavetsa Adagala:  But the payment iwe ya Serikali.

John K Kiprop:  Iwe ya Serikali.

Com Kavetsa Adagala:  Lakini unajua hapa kijijini watu wanalalamika nini kuhusu shule?  I am asking you because  you look

like an opinion leader, watu wanalalamika nini kuhusu shule hapa?

John K Kiprop:  Kwa mambo ya mashule yetu, unaweza kuopata  kuona ya kwamba watu wafanye kazi zao vile inavyopasa.

Kuna swali moja hapa.

Com Mutakha Kangu:  Kuhusu president  na Prime Minister,  umesema Rais achaguliwe na watu na ukasema mambo mengi

kuhusu Rais,  lakini mwishowe ukasema tuwe na Prime Minister,  ndiye atakuwa head of government na Rais  awe  ceremonial.

Sasa swali inakuwa ikiwa Prime Minister ndio atakuwa na nguvu, kwa nini ni uchaguzi wa rais tunatilia umuhimu badala  ya yule

atakuwa na nguvu?  How do we recruit the Prime Minister?  

Na  tukizungumzia  qualities,  leadership,  control  discipline,  utueleze  kuhusu  Prime  Minister  kwa  sababu  jambo  ninasema  ni

kwamba watu wengi wakizungumzia what they end up wakisema it is like they are  telling us transfer powers  kutoka kwa rais,

peana kwa Prime Minister halafu wanaendelea kuzungumza vile we control  the president  na wamesahau they have moved the

powers to the Prime Minister.

John K Kiprop:  Kwa upande wa Prime Minister ningetoa maoni kwamba wabunge wale ambao wamechukuliwa na wananchi

wapewe mamlaka ya kuchagua Waziri Mkuu.  

Com Mutakha Kangu:  Na  Wakenya unajua wamekuwa wakilia wanataka wenyewe kuchagua viongozi, hawataki  viongozi
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wakuchaguliwa, hata ndio mnasema hata chiefs mchagua wenyewe na sasa  unasema yule mtu mwenye tunampatia nguvu sasa

tusimchague sisi wenyewe tuwaachie wabunge…

John K Kiprop:  Wananchi wamewachagua wabunge na wanaimani na hao wabunge na hao wabunge wapewe hayo mamlaka

ya kumchagua waziri mkuu.  

Com Kavetsa  Adagala:  Lingine umesema tusishugulike  na  elimu  kwa  viongozi  kwa  sababu  ni  kipawa  na  hapo  ninakubali.

Lakini tunaelimisha watoto  na hapa mbeleni watoto  watakuwa wameelimika sana sio  mambo  ya  sasa  pekee,  ufikirie  hivyo  ni

miaka hamsini ambayo inakuja.  Kwa hivyo kitu kimoja tukiambiwa watoto hakuna haja ya kiongozi kuwa na elimu au kiwango

cha  elimu  basi  tutakuwa  tunaambia  watoto  hakuna  haja  ya  kusoma,  unajua  hiyo  mambo  ya  role  model  na  kiongozi  ni  role

model.

Ya pili kuna dunia siku hizi, kweli kuna kijiji na pia hata  sehemu  ya  kuwakilisha  bungeni,  ward  lakini  kuna  dunia  na  siku  hizi

dunia  iko  karibu  sana  na  vitu  vingi.   Sasa  itakuwaje  hatutashughulika  na  elimu?   Uliona  jamaa  mwingine  akisema  kwa  nini

Okemo,  kwa nini Okemo? Pengine  aliona  kitu  fulani  kwa  Okemo,  sijui.   Lakini  kuna  vitu  vingi  vinafaa  mtu  ajue.   Mtu  awe

amepitia kwa shule au amepitia kwa masomo fulani ili aweze kushughulika na uongozi.  Tumechukua  maoni  yako  lakini  ikiwa

hakuna haja ya  kiwango  cha  elimu  tutakuwa  tukimaanisha  kwa  watoto  hakuna  haja  ya  kusoma.   Sasa  hawa  tunaowaambia

waende kwa lazima shule, tutakuwa tunawasumbua sana.

John  K  Kiprop:  Okay  asante.   Hapo  nilikuwa  ninasema  nikigusia  mambo  ya  siasa.   Elimu  ya  wanasiasa  haimaanishi  ya

kwamba lazima wafikie kiwango fulani cha elimu.  Na  kwa wale ambao ni watumishi wa Umma lazima wafikie kiwango fulani

cha elimu.

Com  Kavetsa  Adagala:  Kiongozi  wa  siasa  ni  role  model,  watoto  wanaangalia  hata  unaona  wanakimbia  wanaenda  kwa

barabara  wanaangalia.   Sasa  tukitoa  hicho  kitu  basi  tunawalazimisha  wao  lazima  wafanye  na  huyu  hana  wataona  wazazi

wanatusumbua, waalimu wanatuasumbua, ona  huyu.   Kwetu  kuna  tajiri  mwingine  alisema  mpaka  Standard  Three  na  watoto

siku hizi ukiwaambia wasome wanasema na huyu, hakusoma na ako tajiri kukuliko wewe.  Haya, ni majadiliano tu hapo.

Com Mutakha Kangu:  Nenda ufikirie tu lakini tumechukua maoni yako.

John K Kiprop:  Okay, asante.

Com Mutakha Kangu:  Weka sahihi.  Na  tupate… na wale wameingia  saa  hii,  tunawakumbusha  ukiingia  unaandikisha  jina

lako  pale  lijulikana  hata  kama  hutaki  kuzungumza  ijulikane.   Lakini  kama  unataka  kuzungumza  ndio  tutatumia  hiyo  list  kuita

majina.  Unaandikisha pale ndio ukae uanze kungojea.  Na tupate Benjamin Kiptoo Kibor.
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Benjamin  Kiptoo  Kibor:  Mimi  ninaitwa  Benjamin  Kiptoo  Kibor  na  ningependelea  nitoe  maoni  yangu  kwa  hii  Tume  ya

Katiba.  

Kwanza katika sehemu hii ya Marakwet  East,  ningependelea Serikali wahusishe watu ambao hawajiwezi ili wapate  kusaidiwa

watengewe mahali ambapo  wanaweza  kupata  kulindwa  na  Serikali.   Kwa  sababu  kama  sasa  hawajiwezi  na  pengine  familia

ambayo wanatoka wako hali ya chini kwa mapato…

(Interjection) Com Kavetsa Adagala:  Watu gani?

Benjamin Kiptoo Kibor:  Pengine familia ya yule ambaye hajiwezi…

(Interjection) Com Mutakha Kangu:  The poor ama the disabled?

Benjamin Kiptoo Kibor:  The disabled.   Sasa  Serikali wakichukua nafasi ya kulinda watu kama hawa itakuwa ni vizuri.  Pia

jinsi ambayo watapata kulinda hawa ni kutokana na ushuru ambao wanapata  kutoka sehemu hii. Tukiangalia hata kwa mambo

ya juzi vile walisoma budget walisema ya kwamba sehemu fulani ya,  a certain percentage ya mafuaa taa itengwe na ipate hata

kufanya kazi ingine kwa serkali.  Pia kiwango kama hicho kitengwe kwa wale amabao hawajiwezi kwa sehemu hii.

Neno  lingine  ni  kwamba  ningependelea  kwa  hii  Constitution  pia,  Serikali  iangalie  mambo  ya  wale  wamekuwa  wakongwe,

wazee.   Watengewe  mahali  ili  wapate  kulindwa  na  kupewa  chakula  na  Serikali  kutokana  na  ushuru  pia.   Kwa  sababu  hao

hawajiwezi na ni watu wana Kenya na ni lazima walindwe.

Com Mutakha Kangu:  Umemaliza?

Benjamin Kiptoo Kibor:  Iko ya mwisho.  Ya mwisho ni mambo ya mashamba.  Ningependelea kiwango cha  juu  kwa  mtu

mmoja iwe ten acres.  Halafu hiyo sehemu ingine mahali iko flat itengwe iwe mahali pa  range ili cash crops  kama wheat na vile

vitu ambavyo vinatupea mapato vipate kulmwa kwa sehemu hiyo, halafu sehemu zingine  watu  wakae  kwa  small  areas  kuliko

mtu mmoja pate shamba kubwa na kuna mwingine hana shamba.

Com Kavetsa Adagala:  Hii ten acres ni ya subsistence use?

Benjamin Kiptoo Kibor:  Yeah. 

Com Mutakha Kangu:  Are you through?
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Benjamin Kiptoo Kibor:  Yeah.

Com  Kavetsa  Adagala:  Ninataka  kukuuliza  na  sio  wewe  pekee  yake  umezungumzia  hili  jambo  la  walemavu  na  wazee.

Tukitenga mahali tofauti pa wazee kukaa itaingiliana aje na mila yetu?  Ninajua ni jambo nzuri kwa sababu inafanyika kw a nchi

za ng’ambo lakini pia kuna shida ndani.   Najua  sasa  unafikiria  makao  na  chakula  na  hiyo  lakini  mwishowe  inaingilia  mambo

ingine  ya  kijamii  kama  wajukuu  na  babu  watahusiana  vipi  na  pia  unajua  saa  zingine  watu  wanampeleka  huko  mzee  halafu

wanamsahau.  Ninataka kujua tu, tumeandika lakini ninataka kujua vile unaona tufanye ili ikae vizuri na mila yetu.

Benjamin Kiptoo Kibor:  Vile ninavyotaka ni kwamba tusema katika sehemu hii ya Tirap Division iwe kuna mtu ame-identify

mahali kuna watu ambao hawajiwezi…

(Interjection) Com Kavetsa Adagala:  Wale wazee?

Benjamin Kiptoo Kibor:  Yeah, wale wazee.

Com Kavetsa Adagala:  Wale ambao hawajiwezi hiyo tume…

Benjamin Kiptoo Kibor:  Okay,  wale wazee halafu tuseme kila mwezi  Serikali  watoe  kitu  kidogo,  kidogo  kwa  hawa  watu

kupitia wale ambao wameajiri ili wapate kusaidia kwa hii kazi.  Kwa sababu vile umesema wazee wote hawawezi kuenda wake

sehemu moja kulingana na kimila yetu.  Lakini tukipata ku-identify kwa kila mahali, kila mwezi wapte kitu kidogo, kidogo…

(Interjection) Com Mutakha Kangu:  Wapate allowances?

Benjamin Kiptoo Kibor:  Allowances kupitia njia fulani…

Com  Mutakha  Kangu:  Kwa  sababu  swali  ni  kwamba  hatuwezi  kumtupa  mzee  huko,  they  will  become  lonely.   So  na

akisaidiwa afadhali asaidiwe na familia yake.  Basi weka sahihi.  John K Some.

John K Some:  Mimi ni John K Some.  Ninashukuru Tume hii ya Commission hii ambayo wamefika hapa Chesoi siku ya leo.

(Interjection) Com Kavetsa Adagala:  Zungumza kwa sauti, na ni nchi yako ni katiba yako, ndio.  Zungumza kwa sauti.
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John K Some:  Ndio.  Na ninasema asante kwa kufika hapa siku ya leo ili sisi tuwape nyinyi maoni yetu siku ya leo.   Yangu ni

kuhusu  upande  wa  wale  sisi  tunaowachagua  kama  wabunge  ambao  sisi  kama  electors  tumewaajiri  kazi  hawa  na  tukapeana

waende huko parliament waende kutetea masilahi yetu ambayo tuliwachagua hawa.   Na  wakati  hao wanaenda huko,  tunapea

wengine na wengine wanaenda kuongoza hawa… lakini yangu ningesema sisi kama wale tulio wachagua tuwe na uwezo kubwa

sana  wa  ku-monitor  mjumbe  na  hata  kusema  mambo  ya  mshahara  wake.   Kwa  sababu  mtu  akiajiri  mtu  wake,  mfanyikazi

wake, lazima aone anafanya kazi ile anatakiwa na mwajiri afanye.  

Moja  kama  vile  wabunge  wanenda  wakifika  huko  wanasahau  pahali  walitoka.   Na  huko  wanaendesha  maisha  yao  tu,

kujitajirisha  kuendelea  kujiendelesha  halafu  mwishowe  anasahau  pande  hii.   So  pendekezo  yangu  ni  kusema  wakati  yeye

anaenda  huko  sisi  tupewe  nguvu  ya  kuona  akikosa  sehemu  fulani  sisi  tukae  chini  kama  kikundi  cha  constituency  fulani  na

kusema amekosa,  tunampea yeye warning ya kwanza,  ya pili,  ya  tatu  ya  nne  tunatanga  kusema,  kuambia  parliament  tangaza

hiyo sehemu kuwa iko vacant tumchague mtu mwingine kwa sababu huyo amekuwa lazy.  

Halafu mshahara wake,  akichelewa hata lazima  sisi  tupeane  discipline.  Tuambiwe  Central  Bank  wasimlipe  yeye  kwa  sababu

anakula mshahara wa nini na hafanyi kazi?  Halafu nyingine hapa,  akikosa kwa sababu  hata  wabunge  wanaweza  kupiga  hata

yule alimpigia yeye kura na huku yule alimpigia kura anamwogopa yeye kwa sababu  amekuwa  mtu  mkubwa.   Wale  electors

wawe na uwezo wa kukaa chini hata kwa wale local Councillors,  waangalie hata na kupea discipline kwa sababu ni mkubwa

wake ambaye aliajiri kazi.  Hata kama alipewa tu kwenda kuongoza huko.  Yeye mkubwa wake ni yule aliyemchagua yeye.  

Mshahara wa wabunge ukuwe reduced.   Wasikule hiyo Ksh.  500,000,  iletwe mpaka elfu mia  moja  halafu  wapate  hiyo  pesa

kulipa hata waalimu wale wanakosa mshahara na  hata  wengine  wafanyikazi  wengine  wale  wanahitaji  kupewa  mshahara  wao

mshahara  wao  uteremshwe  kwa  sababu  wanakula  mshahara  wa  juu  sana.   Na  pesa  ya  Councillors  ilipwe  tena  na  Central

bank…

(Interjection) Com Mutakha Kangu:  Central government.

John K Some:  Central Government.

Com Mutakha Kangu:  Kama Treasury.

John K Some:  Yes,  ilipwe  na  Central  government  kama  vile  wabunge  wanalipwa  kwa  sababu  ile  ticket  wanachagulia  hao

ma-Councillors na wabunge ni moja. Hakuna tofauti ya Council na wale walienda huko parliament na wanenda kujitengenezea

mshahara.   Hiyo body  ivunje  hii  ya  parliament  ile  hawa  wanajitengenezea  mshahara.   Iwe  na  Board  ingine  ambayo  inaweza

kutengeneza mshahara wa wabunge, ya Councillors ikuwe tofauti. 

Na mimi ningesema leo kwa sababu kwa hii Tume sasa nyinyi mnachukua hzi proposals  zetu, na itakuwa aibu mkipelekea yeye

sasa kwa parliament halafu yeye atengeneze atafutie power  mpaka akuje kusema huu mshahara ukae namna hiyo.  Ingetakiwa

hata mkipeleka hii iende sehemu ambayo hawatajadili tena.  
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Halafu zile resources zetu za Council ambazo kama tuko na assets  zetu za Council,  tuko na minerals, tuko na misitu yetu, basi.

Wale vitu vinatoka sehemu yao kwa  Serikali  wapewe  wale  ma-directors  wakubwa  halafu  watakuwa  wakiangalia  hivyo  vitu.

Especially hata kwa kama maji hii, inaenda mpaka Mediterranean Sea, inaenda mpaka Misri huko,  hata Israel.   Kama hii River

Nile  inaenda  mpaka  huko  inalisha  watu  wengine  huko  na  inatoka  hapa  Marakwet.   So  directors  wale  wakubwa  wa  hapa

wapewe hiyo kazi ili waangalie wenyewe hiyo kitu kinaenda namna gani.  Hata akiulizwa atakuwa anajibu vizuri.  Moja  unaona

kama wabunge wetu wengine wakiulizwa maswali kwa  parliament  wanashindwa.   Na  hawa  watu  wale  walichagua  wawe  na

nguvu na tena wapee Speaker  wa National Assembly ampee yeye discipline.  Kama  anashindwa  anaambiwa  sisi  kwa  report

kwamba fulani ameshindwa na maswali ya  Ministry.   Ministry  hiyo  inachukuliwa  hatua  huyo  mbunge  kuliko  tu  kumwacha  tu

anakaa.

(Interjection) Com Mutakha Kangu:  Kitu unatwambia ni kwamba unahaja na a disciplinary mechanism for the MPs.

John K Some:  Yes.  Ituatiliwe vizuri, iwekwe maanani ili kazi iendelee kuwa mzuri.  kwa sababu hata ukiona hii economy ya

nchi yetu inateremka inaharibika ni kwa sabau ya kumpea mtu sehemu fulani ambaye hawezi.  Na  akifika  huko  pengine  huyo

mtu hakusomea hicho kitu, anapewa Ministry ingine ambaye he is not expert.  Kwa hivyo ningependa iangaliwe vizuri sana.

Na mambo ya elimu kama mtu ako na talent ya kuongoza kitu fulani na kama anaweza kufanya hicho kitu aendelee.   Hakuna

haja ya kusema ati elimu ndio inaongoza.  Kuna ma-professors  huko ambaye hata hawaendi sehemu zao.   Yule hata mzuri ule

anajua anatoka kwa nyumbani  kwake  anaelewa  hata  wazee  wakikaa  nyumbani  na  kukata  kauli  fulani  anaogopa.   Kuliko  tu

kukaa  Nairobi  tu  na  kufikiria  mambo  mengi.   Nafikiria  tu  ningesema  mshahara  inawekwa  mkazo.   Irudishwe  ikuwe

imeteremshwa na discipline itoke kwa yule aliajiri mtu kazi.

Com Mutakha Kangu:  Hiyo imeingia mzee.  Kama iko nyingine sema.

John K Some:  Nafikiri ni hiyo tu.

Com  Kavetsa  Adagala:   Ongoja  kuna  swali.   Unajua  tena  ninakuuliza  vile  nilimuuliza  mwingine.   Ninajua  tumekuwa

disappointed sana na wajumbe wote sisi hata nchi nzima inasema hivyo.  Hata mahali ambao unafikiri hao wana mjumbe mzuri

wanasema yote hii ni mbaya.   Kuna vitu… tungekluwa na mtu ambaye anasikia mambo ya wazee na akina  mama  na  pia  ana

elimu ambaye anaweza kuelewa mambo ya dunia.  Ninataka kuuliza, ndio tunauliza qualities.  Okay,  hatuaangalii tu elimu, lakini

tunaangalia tu qualities hii vitu mnasema ndio tunaweka ili tujue watu wangependa nini.

Na pia, wacha tuwache hiyo kwa sababu tunaweza kujadiliana siku nzima.  Lakini unasema mshahara upunguzwe, upunguzwe

na nani na umesema isiende kwa parliament kwa sababu hawatapunguza?  Hiyo ni ya kwanza, ipunguzwe na nani?

Na ya pili, unajua Katiba inaweza kufanya ili nchi iwe  na  mali  mengi,  Katiba  tu.   Inaweza  kufanya  ili  wewe  pia  uwe  na  gari
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kubwa,  ili hapa Marakwet  kuwe na helicopters kwa sababu ni nini ngumu sana,  wawe watu  wanakuwa  transported,  inaweza

kufanya hivyo.  Sasa ninataka kujua, unataka tuwe tunagawana umaskini au tutengeneze mali yaani creation of wealth?

Mwishowe ningependa utuambie mali ya Marakwet  East  ambayo tutakuwa tunatoa ushuru.  Niliuliza Vice Chair lakini alikuwa

amesema mengi tukaona mwingine atatoa.

John K Some:  Moja  ni ya mshahara,  ingine ile hatutazungumzia ya elimu.  Moja  ni ya mshahara na  ya  pili  ni  ya  raslimali  ya

hapa.   Mshahara  wa  wabunge,  mimi  ningeonelea  kwa  sababu,  itafutwe  Board  ile  inaweza  kujadili  mshahara  wa  wabunge

ambaye hata kama ingewezekana ichaguliwe kamati kutoka kila constituency mmoja mmoja, wale watakaa  chini na kuangalia.

Kwa sababu mtoto wako asipofanya kazi hakuna haja ya kumpea yeye chakula kubwa,  umpe yeye ile kadhiri tu kwa  uwezo

wa kazi yake.  

Halafu  raslimali  yetu  ya  Marakwet  hapa,  sisi  tuko  na  minerals  ambazo  hazijalimu  kama  vile  muonavyo  upande  huu  iko  vitu

vingine…

(Interjection) Com Kavetsa Adagala:  Ninataka useme…

John K Some:  Iko vitu vingi hata mafuta ambao hayajalimwa hapa chini…

Com Kavetsa Adagala:  Ninataka useme kwa sababu wengine wanasema sehemu zao.

John K Some:  Sawa.

Com Kavetsa Adagala:  Useme vitu vingi.

John K Some:  Sawa sawa.  Iko Soda hapa chini,

Com Kavetsa Adagala:  Soda

John K Some:  Yes, na tena hata tuko na gold sehemu hii ya chini, kuna hata hii barafu ndogo huko chini.  Na  hata upande wa

juu sehemu hii tuko na huu msitu wetu huu.

Com Kavetsa Adagala:  Forest?

John K Some:  Forest ambayo iko na dawa kwa msitu huo.

Com Kavetsa Adagala:  Endelea.

John  K  Some:  Tena  tuko  na  miti  ile  mizuri  tukiuza  moja  moja  hivi  na  kuchagua  ile  imekomaa  inaleta  pesa  na  hizo  sasa

inapelekwa nje na hairudi cess  yake hatuoni.  Ingekuwa vizuri iwekwe jukumu kubwa kwa County Council iwe na uwezo wa
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kuchunga hiyo mali yake halafu hiyo pesa irudi.

Com Kavetsa Adagala:  Na ikirudi irudi kwa kiwango gani?  Unataka iende…

John K Some:  Iuzwe kwa market halafu sisi tupate ile cess yetu, ile kitu kama 85% eh, ikuje…

Com Kavetsa  Adagala:  Na  unataka  itekelezwe  kwa  njia  gani  kwa  sababu  kuna  njia  mbili,  tatu  hivi.   Moja  ni  pesa  iende

halafu  hii  85%  inarudishwa.   Na  ingine  ni  mtafanya  taxation  85%  ibaki  hapa  na  nyinyi  ndio  mtachagua  kutuma  hiyo  15%.

Unataka njia gani?

John K Some:  Tunataka sasa tukiuza, iwe hiyo 85% ikuwe kwa watu wa Marakwet East hapa…

Com Kavetsa Adagala:  Ninajua, sipinzani, nimekuambia njia mbili ndio uniambie njia moja.   Unataka pesa  yote iwe inaenda

Central government halafu wanampa 80% au 85% au…

John K Some:  Kabla  haijaenda hivyo, tunaandika agreement yetu kwamba hivi vitu kwa sababu ukipeana tu bila agreement

mzuri, inaweza ikifika huko inachukuliwa kama vile sisi hatuna agreement mzuri kama wabunge wakati  wanenda huko  tu  kwa

sababu hakuna handing over,  wanaenda tu.  Sasa  ningesema kwamza ikiandikwa iwekwe vizuri, ili vitu vikuzwa huko,  market

ile inapata basi ile 85% inaingia hapa.

Com Kavetsa Adagala:  Haya hiyo agreement mzee ndio kitu kinaitwa Katiba mpya ndio hiyo agreement.

John K Some:  Ndio tunasema sasa utuwekee namna hiyo.

Com Mutakha Kangu:  Asante, weka sahihi.  Basi tupate Ben Somei.

Ben Somei:  Mimi ninaitwa Ben Somei.

(Interjection) Com Kavetsa Adagala:  Kila mtu ukija hapa tafadhali zungumza kwa sauti kwa sababu tuko nje,  zungumza kwa

sauti kabisa.

Com Mutakha Kangu:  Ndio wengine wasikie.

Ben Somei:  Mimi ninaitwa Ben Somei.  Mengi yamejadiliwa na wenzangu lakiniko na mambo machache ambayo ningependa

kuguzia.  Kwanza mimi ninapendelea Serikali ya mseto.  Na katika hiyo Serikali ya mseto ningependa sana nitilie mkazo sehemu

ya federal government ambayo shuguli ya Executive inatengwa na legislature, wale ambao wantaunga sheria.   Hapa ina maana

ya kwamba wale wanatunga sheria shughuli zao zitengwe mbali kidogo na ile shuguli ya Executive.  

Vile vile Central government, hii ina maana ya kwamba ikiwa hayo mambo yatafanywa ile cheo ya governor katika sehemu ya

mkoa  itafikiriwa  na  bunge  sasa  itafanya  katika  kila  mkoa.   Wabunge  kutoka  kila  mkoa  watakutana  katika  provincial  level,

wataongea maneno yao, shida zao na ipelekwe kwa Central government.  
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Kwa  maana  sasa  katika  sehemu  ya  mkoa  wa  Rift  Valley,  mkoa  wa  kati  wako  na  shida  yao  tofauti.   Kwa  hivyo  tukisema

tukienda  parliament  moja  ninafikiri  itakuwa  vigumu  kujadili  kama  vile  sasa  unaona  sehemu  ya  Marakwet,  sehemu  nyingine

unaona barabara hata hawajanusa barabara ambayo imesakafiwa.

Vile, vile ningependa post  ya Prime Minister iwe introduced na huyo  atakuwa  incharge  ya  Central  Government.   Na  Central

Government  itakuwa  na  affairs  zote  kuhusu  sehemu  ya  mkoa  na  Rais  hatakuwa  na  uwezo,  atakuwa  ni  mtu  tu  wa  sherehe,

ceremonial.  Kwa hivyo ninamaanisha ya kwamba yule Prime Minister atakuwa na uwezo mkubwa kuliko president.   President

itakuwa ni jina tu,  huyo ni Rais wa Kenya lakini  hakuna  nguvu  kama  vile  kuwa  mkuu  wa  majeshi  au  pengine  hata  kufuta  au

kuandika  mtu  kazi,  hiyo  itaisha  na  Central  Government,  itakuwa  under  managerial  level.   Kwa  hivyo  nimesema  Serikali  ya

mseto.

Halafu  niko  na  maoni  kadhaa  kuhusu  hiyo  Serikali  ya  mseto.   Tumeongea  mambo  ya  ufisadhi  lakini  katika  sehemu  za

mashambani, watu hata hawajui, wanaona tu ufisadi inaendelea lakini hawajui hayo malalamiko yatapelekwa wapi.   Kwa hivyo

mimi ningependelea  hiyo  Anti-Corruption  offices  ziletwe  kwa  district  level,  halafu  mtu  akiwa  na  shida  anaenda  district  level.

Kama juzi tulikuwa tunasikia ati wanataka kujenga moja Eldoret  lakini  Mzee,  kama  hana  mtu  ambaye  amesoma,  atashindwa

kwenda kujua hiyo ofisi iko wapi.  Kwa hivyo anti-corruption offices to be brought to district levels.

Halafu,  kuhusu  mambo  ya…katika  nchi  yetu  tunaongea  ya  kwamba  kuna  watu  ambao  wanaitwa  squatters.   Lakini  mimi

ningependelea  kutoa  maoni  ya  kwamba  hili  jina  liopndolewe  kwa  sababu  kuna  Wakenya  ambao  wako  na  akari  kubwa  ya

mashamba. Kama inawezekana na kama sheria itakubali,  hawa watu wawe charged.   Kama  uko  na  akari  zaidi  ya  mia  moja

unalipa korti.   Halafu wale watu  ambao  watalipa  korti  mpaka  wanashindwa  wanauza  yale  mashamba  wanauzia  wale  ambao

hawana mashamba.  Nafikiri hiyo itatatuliwa.

Halafu,  kuna  hawa  watu  wanaitwa  BOG,  Board  of  governors.   Mimi  ningependelea  hizo  powers  za  Board  of  Governors

ziachwe kwa sababu katika sehemu za mashambani ama mahali popote  pale katika nchi kuna ugomvi na mwalimu akigombana

na BOG member anangojea wacha tukutane katika meeting na huo ndio mwisho wa mwalimu.  Kwa hivyo hiyo Tume, Tume

ianzishwe kama vile hii ya TSC,  na Tume fulani ianzishwe ya kusaidia  TSC  kuhusu  tabia  ya  waalimu,  kuhusu  vile  mambo  ya

shule inaendelezwa badala ya kuomba mamlaka BOG members waandike mwalimu, wafute kazi mwalimu na sisi tuko na shida

zetu katika kila sehemu.

Nikitudi  kidogo,  ningependa  kuongea  kuhusu  kiongozi  yeyote  yule  kwa  mfano  Prime  Minister.   Kabla  hajagombea  huo

wadhifa,  lazima  mwenendo  wake  wote  ujulikana  yaane  morals  yake  yote  ijulikane.   Na  mbali  na  hayo,  lazima  tujue  jinsi

ambavyo alipata mali yake ili haya mambo ya corruption yaishe.  Kwa sababu siasa ya Kenya wakati  huu inategemea  ni  nani

ako na nguvu ya pesa.   Inamaanisha kuwa mtu anaweza kuiba Serikali halafu apate  pesa  ya kugombea kiti fulani.  Kwa hivyo

lazima tujue mambo ya wealth, somebody should declare wealth.  Na mwenendo wote, tabia zote.

Na mimi ningetoa maoni pia ya kwamba,  ikiwa  mtu  anataka  kuwa  president,  mtu  anataka  kuwa  Prime  Minister,  au  anataka
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kuwa governor, lazima atakuwa amefikia kiwango fulani kwa maana lazima awe amepata cheti cha Masters.  Huyo mtu ambaye

anataka kuwa Prime Minister.  

Halafu, sehemu ya pili ambayo ni president, lazima anaweza kuwa graduate, governor vile vile anaweza kuwa graduate.   Halafu

mbunge awe yule mtu ambaye amekamilisha Form IV, kwa sababu hata kiongozi labda  mtu  alishindwa  na  masomo  au  pesa.

We cannot limit there.  

Halafu mambo ya security:  Katika Kenya, kuna sehemu ambayo inakumbwa na mambo ya security.  Unaona ya kwamba watu

wanang’angania mambo kama ng’ombe, mashamba na mengine mengi.  Lakini  ningependelea  kama  Serikali  wagejenga  kituo

cha police ambacho ni permanent  katika  sehemu  hizo  especially  along  the  borders.   Kama  vile  sasa  sisi  Marakwet  unasikia

watu wa Pokot wanasema economy na security yao ni cattle rustling na hicho kitu hakiwezi kuisha.  Kwa hivyo kama hakiwezi

kuisha, kituo cha polisi kijengwe pale ili kuzuia hiyo.  

Kitu kingine ambacho kitazuia mambo ya insecurity ni kujenga institutions.  Kama sasa  mpaka wa Pokot  na Marakwet  mpaka

ukienda huko Turkana, Somalia, wajenga colleges ambazo zitahusisha jamii mbili.

Halafu mwisho kabisa ni mambo ya  salaries.   Katika  Kenya  inaonekana  watu  wanalipwa  pesa  nyingi  hata  yule  mtu  ambaye

hakuenda training.  Kwa mfano unakuta mwalimu ambaye alikwenda miaka miwili anapata chini ya shilingi elfu kumi.  Haya yule

mtu ambaye alikamilisha Form IV, anaingia kazi, anapata zaidi ya elfu thelathini.  kwa hivyo inaonekana kuna generation gap in

Kenya  kubwa  sana.   Tunataka  Tume  ya  kulipa  mishahara  iundwe  halafu  watakuwa  wanaangalia  ni  nani  amesoma  kutoka

kiwango fulani anapewa hii pesa.  Inaonekana the system of paying in this country is not uniform, so hiyo Tume iangaliwe.

Halafu kuhusu wabunge,  kama  mbunge  anapata  shilingi  elfu  mia  nne  kama  zile  tunasikia  ingawaje  hatujaona,  mwalimu  apate

labda  theluthi  moja.   Kwa  sabab  ni  mwalimu  ambaye  anaanzisha,  anaosukuma.   Kwa  hivyo  wale  ambao  wanasukuma

waangaliwe kuliko yule mtu wa mwisho.  

Halafu, ninafikiri…

(Interjection) Com Mutakha Kangu:  NI hayo tu.

Ben Somei:  Ni hayo tu.

Com Kavetsa Adagala:  Asante mzee, oh, kijana.

Com Mutakha Kangu:  I  have one question for you.  Maneno ya federalism,  unataka  iwe  kulingana  na  mikoa,  wilaya  ama

tuchore mipaka mpya?

Ben Somei:  Mimi ninataka iwe kulingana na mikoa.

Com Mutakha Kangu:  Na unataka Serikali ya juu, basi ina kazi gani na hizi mikoa zipatiwe kazi gani?
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Ben  Somei:   Mimi  nilisema  post  ya  governor  iundwe  halafu  tuwe  na  bunge  ya  mkoa,  yaani  majimboism.   Halafu  hawa

watajadili waangalie hayo maneno yao kwa Central government.

Com Mutakha Kangu:  Ninakuelewa ndio.  Ukiwa na bunge ya mkoa lazima ujue ni mambo fulani, na fulani na fulani hii bunge

imeruhusiwa kupitisha sheria kuhusu.  Na ile bunge ya juu nayo ni mambo fulani na fulani imeruhusiwa kupitisha sheria kuhusu.

Ben Somei:  Oh,  ndio nimesema ya kwamba ikiwa ni mkoa sasa  itakuwa inashughulikia kila kitu.  Hawa  wale  ambao  wako

mkoa watakuwa wanashughulikia kila kitu kwanzia sub-location level mpaka provincial level.

Com Mutakha Kangu:  Asante basi.

Com Kavetsa Adagala:  Ngoja kidogo.  Huyu mtu anaitwa Rais,  kwa nini tuwe na Rais kama… kwa nini tuwe na president

kama tunaona tu ni mtu… hii kazi anafanya itakuwa tu ile ya  kutumia  pesa?   Kwa  sababu  Prime  Minister  atakuwa  anafanya

mambo yote, sasa kwa nini mtu ajishughulishe ninataka kusimama kuwa Rais wa Kenya?

Ben Somei:  Haya basi ninafikiri nitajibu hiyo kwa kusema ya kwamba, Rais hatakuwa na mamlaka lakini hawezi kusema kitu,

lakini atasema kitu akipata  maoni kutoka kwa Prime Minister.   Atakuwa anatafuta maoni kutoka kwa Prime Minister.   Lakini

yeye kazi yake yote tu ni ceremonial.  Hujaelewa ama nini?

Com Mutakha Kangu:  Ninasema basi weka sahihi pale.  Tumpate Joseph Chemastan.

Com Kavetsa Adagala:  Kuna wanawake hapa Marakwet East kweli?

Response from the audience:                          (?)

Com Kavetsa Adagala:  Ninashangaa nani anazaa hawa Wamarakwet.

Joseph Chemastan:  Kwa majina mimi ninaitwa  Joseph  Chemastan.   Ninataka  kuguzia  mambo  mawili.   Kwanza  kabisa  ni

kuhusu uhifadhi wa misitu katika nchi yetu ya Kenya.   Kwa hakika inaonekana theluthi tatu ya misitu hapa nchi imeharibiwa na

ningeonelea kwamba Serikali waingilie kati  kuajiri ma-officers wa misitu kwa wingi ili waone kwamba misitu inahifadhiwa hasa

ile ya kiasili.

Kwanza kabisa waanze haya mambo ya kufuata mipaka kati  ya reserve na misitu.  Kwa maana hapo awali mipaka ya reserve

na misitu ilikuwa imefuatwa miaka kadhaa iliyopita wakati wa enzi ya ukoloni.  Na mpaka saa hii, hizo mipaka zingali zinafuatwa

na wananchi na labda zimevuka upande wa misitu.  Kwa hivyo ningeonelea  Serikali  watembelee  kila  sehemu  ya  Jamuhuri  ya

Kenya waone mambo ya re-alignment inatatuliwa ili wananchi wasiende kupita hiyo laini waharibu misitu.

Pili, kuhusu kuhifadhi misitu, mabarabara  zenye zilikuwa zimechimbwa wakati  wa enzi  za  ukoloni  zirekebishwe  ili  wakati  kisa

fulani kikitokea tuseme msimu wa moto, ma-officers ambao wanahusika wawe na njia rahisi ya kuenda kutatua hiyo shida kwa

haraka ama kuna watu ndani ya msitu wanakata  miti ovyo ovyo,  ma-officers wa msitu watakuwa na njia rahisi ya kutatua hiyo
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shida.

Bado kuhusu misitu, Serikali huwa wanasema  kila  mara  tutumie  raslimali  zenye  tuko  nazo  ipasavyo.   Na  mimi ninaona  hapa

wilaya ya Marakwet  tuko na misitu mikubwa sana.   ingekuwa heri Serikali wafanye kuwa game reserve halafu wavutie watalii

waje ili Wamarakwet wajifahidi na hii misitu yao.  

Ninatajia  kuhusu  mambo  ya  Judiciary  kidogo.   Nimeona  mara  nyingi  mambo  yatendeke  katika  location  ama  wapi,  watu

wanatenda maovu halafu inapelekwa kortini.  Kufika kortini unakuta kwamba kitu ambacho kingechukua tusema mwezi mmoja

ama nini unaona inachukua kama mwaka mmoja ili itatuliwe.  Unakuta labda magistrate anahairisha, anahairisha na unaona watu

wanaumia  hapo.   Ingekuwa  jambo  la  muhimu Serikali  wateuwe  Tume  ambayo  inatembelea  magistrates  huko  kortini  wawe

wakianagalia wakipitia files za kesi  halafu wasiwe wakikalisha tu,  wakihangaisha wananchi.  Kuongezea kwa hayo,  Serikali pia

ingeongeza haya mambo ya              (?) ya uhalifu.  Kwa maana                 (?)  ikiwekwa tu ile kidogo,  ya kawaida utakuta ya

kwamba watu wanaenda kupenaa hiyo              (?) ile kidogo halafu wanarudi.  Wanakuja tena kutenda yale makosa tena kwa

maana wanajua hakuna kitu atafanyiwa.  Si hiyo pesa ambayo imetolewa              (?) ni chache sana.   Sasa  Serikali ingeongeza

halafu iwe tisho kwao wasije wakarudia tu hivyo, hivyo.  Kwa hayo machache nimemaliza yangu asante.

Com Kavetsa  Adagala:  Mzee bado  sijapata  kamili raslimali au mali ya  asili  ya  Wamarakwet.   Kwa  sababu  unasema  mna

misitu mingi na wametaja tu moja au mbili.  Taja misitu ya hapa Marakwet.

Joseph Chemastan:  Tuko na Kipchunur, Imbotut forest na tuko na Cheranganyi forest.

Com Kavetsa Adagala:  Hiyo eeh?

Joseph Chemastan:  Hiyo ni mzuri.  Si unaona Cheranganyi ilikuwa imepotea, haya asante.

Com Mutakha Kangu:  Sasa tumpatie nafasi Bwana D.O, Jared Otieno.

Jared Otieno (D.O):  Asante sana Commissioners.   Mimi ni Jared  Otieno.   Kama mmoja wa Wakenya sitaki kusema kuwa

mimi ninaongea kama officer wa Serikali, mimi ninatoa tu maoni yangu kwa ujumla yale ambayo ningeweza kusema kwa sababu

mambo ya kazi ni tofauti na kuwa Mkenya pia na niko upande huu.

Yangu kwa ufupi tu ninajua mengi pengine yamesemwa na yatasemwa, na inasemwa hata wakati  huu kila mahali  ambapo  hivi

vikao  vinaendelea.   Yangu  ningesema  tu  mambo  ya  Katiba  ya  Kenya,  the  Constitution  of  Kenya  which  we  want,  ni  ile

Constitution ambayo itatulinda wakati huu na wakati ujao kama miaka mia mbili ambayo inakuja.  

And I want a flexible Constitution which will guarantee certain salient rights ya Wakenya.

Translator:  (kamua kole amoche katiba nema tokos eng bik tukul chebo Kenya)

Jared  Otieno  (D.O):  Kama  Constitution  ambayo  itaangalia  vile  population  inaflacutate.   Wacha  tu  nitaongea  Kiswahili  na
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kuzugumza namna hiyo, wacha tu.  Population vile population inaendelea kwa sababu tangu tujinayakulie uhuru, Constitution ya

sasa  imetuwezesha  tukaendelea  vizuri  mpaka  hivi  leo.   Lakini  mpaka  iangalie,  itie  mkazo  sana  kwa  upande  wa  population

fluctuation.  The growth of our population is somewhat static, it is not… haikimbii sambamba na vile population yetu inaendelea.

  I may have to expound on that later na nikisahau basi iwe namna hiyomnajua what I mean.

When I talk about  the flexibility of our  Constitution  I  was  having  in  mind  the  idea  of  a  coalition  government.   Tuko  sasa  na

vyama vingi hapa Kenya na tuseme ya kwamba tukiweza kuwa flexible kidogo kwa hii Constitution ambayo mtatupatia.   In fact

as we are  talking now we are  happy  and  I  am  very  happy  you  are  going  to  provide  us  with  a  document  which  will  run  for

another two hundred years, that is after you people will have died and I will not be there also.

And that Constitution which you are going to give us by next year or there about  should be a Constitution which will be  able to

provide for our kids na watoto wa watoto wetu.  Nikisema nikiamaini ya kwamba baada  ya karne yangu, baada  ya generation

yangu, niko na watu wawili, mtoto wa mtoto wangu that one will take another two hundred years.

Now,  when we talk about  coalition, mtu anajua  mtaiweka  hapo  kwa  sababu  the  way  things  are  moving  in  Kenya  now  hata

Chama chetu cha KANU ninaona pia sasa  branches zake zinatoka toka.   Ninasikia watu wanakimbia huku, sijui nini all these

parties.  So most likely there will come a situation very soon where we shall have no party having a clear  majority  at  any  one

given time.  We shall have a ‘hang’ parliament in some elections to come,  wacha hii ya mwaka ujao hii, the coming elections.

Because Wakenya wamekuwa wajuaji tayari na sasa  wataanza  kupiga  kura  vile  wanavyotaka.   Case  example  is  places  like

cosmopolitan  places,  towns  Nairobi,  Mombasa,  where  we  shall  have  millions  of  people  there  and  we  shall  have  so  many

constituencies there to decide the outcome of the elections.   And that will also reflect  in  the  countryside  kwa  sababu  already

now we are talking of a country which has got so many educated people,  whether it is learning or  educated,  we have so many,

on average you find that kila village iko na mtu ameenda university na wako wengi kwa upande mwingine.

So those are the people who are going to manage the affairs, the thinking line of people as the voting pattern changes.  So  I was

saying let us provide for a coalition so that we have the party ya kwanza, ya pili wasikizane hata na party ya tatu.   Three parties

at  most,  watengeneze  Serikali  yao  wakisikizana  wapigane  wao  kwa  wao  huko  halafu  tuendelee.   Sijasema  ati  party  moja

haiwezi kushinda uchaguzi lakini vile ninavyoona the behaviour pattern of politics in Kenya is going down that line such that we

might have KANU having some one hundred people,  sijui another Ford  People,  what have you, all those  parties  having  fifty,

fifty there about.  So a coalition would be better provided for.

Then in the same vein let us talk about the number of parties your new Constitution should try to restrict to the Kenyan situation.

  In an ideal Kenyan situation to me, I am of the opinion that it is too, it would be too… is it exorbitant or what?

Com Mutakha Kangu:  Extravagant.

Jared Otieno (D.O):  It  is like extravagant and luxurious even to have so  many  parties  as  a  young  country,  some  of  whom
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even  our  president  has  called  ‘brief-case’  parties  yaani  ni  mzee…  let  me  just  quote  it  because  anaongea  vizuri  saa  zingine.

“Kuna parties zingine ambazo zina-exist kama hii watu wa… some parties are existing just like NGO’s, no we do not want that

situation to come in.  We want a party known as a party.  

The party which will master about,  which may have something.  I  mean  a  party  which…  ambayo  inasema  kwa  hii  bunge  ya

Kenya na tuko saa hii three hundred tunaweza kuwa na watu kama eighty kama ni kitu kidogo,  ama sixty.  Lakini sio party ya

kuwa na…like now we have Anyona who has there a one-man party, sijui nani, all those parties  you know them.  I can form a

party tomorrow.  Olunde wants to form one, everybody wants to form a party.  That is not what we want.  

It  is  too  extravagant  to  have  those  things  because  kila  mtu  aki-form  party  yake  watu  watafuata  yeye  na  pesa  itatakikana

kwenda kudanganya watu ng’ambo ama namna gani, whether they are going to get the funding from within, it is not my problem

but I know running a party is very expensive.   I  hope that one is acceptable  by  the  majority.   Ama   namna  gani?   Ku-run  a

party, DP, KANU or any other thing, anything called a party ambayo inataka kupeleka watu watatu pale kwa bunge ni kazi.

Let us have enough parties, but to me enough means let us restrict, even some countries’ Constitutions have restricted parties  to

be so and so and such and such a number.  So let us restrict our parties to be at least five at most.  Have we agreed on that?  it

is not my        (?) but I am saying that.   Let us have four to five parties  where we shall have all these parties  are  called centrist

parties, I don’t know whether that English exists.  Parties ambao inasikika kutoka Marakwet  mpaka wapi,  Nairobi  ama namna

gani? Kila party yoyote itoke Marsabit mpaka huko, ifike mwenyekiti wetu yuko Nairobi lakini, it cuts across.  

Unapata ulimi wa hiyo  party  pengine  iko  Nyanza,  wawakilishi  wengine  wako  wapi,  namna  hiyo,  namna  hiyo.   Such  are  the

parties we are talking about.  We are not talking about a party utapata pengine sijui, ni kama ya juzi ambayo ilikuwa pengine iko

tu upande mmoja peke yake na ingine iko upande huu pekee yake.  

So with four parties,  we  can  grow  in  harmony  kwa  sababu  tunajua  ukishindwa  kutoka  kwa  hii  Conservative,  unaenda  kwa

Labour.  Ukishindwa kwa Labour,  unaenda kwa Green.   Na  we shall move ahead without having so many distractions where

so many parties  are  in at  play.  To many parties,  some of whom have  nothing  to  offer.   Hata  Britain  ambayo  ni  our  colonial

master iko na party karibu tatu pekee  yake.   ninajua saa  yangu itakwisha, iko na  party  tatu  pekee  yake.   Lakini  tukisema  tu

tuwe na party nyingi pengine wengine pia wameongea vile nimeongea, mtapata kama wengine wamesema hata hiyo mbili pekee

yake huko.

The other thing is, let us talk about leadership.  The time duration of parliament should be five years as it has always been.  Then

we should have a parliament.   First  of all we should have a Prime Minister because  I am seeing people… already tunakimbia

mbio ikienda huko tu.  Mimi ninaona mambo ya Kenya, tumeacha hii ya sasa,  kila mtu anaenda kwa hawa watu.   And I know

they are going to come out with something like a Prime Minister.  Let us have a Prime Minister,  let us have a president.   Let us
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have a president first.  The president should be somebody above reproach.  Sijui kama hapo haitaeleweka vizuri, iko inaendelea

kwa nchi zingine.

Kuna mtu ambaye anaitwa president, sio president hii ambayo mlisikia mama akiuliza ya kusema ya kwamba president  awe mtu

ambaye anachaguliwa.  There is a way of having a Constitution putting presidents  in place in some countries where you could

find an incumbent president is supposed to be this much aged.  Na hata akitoka Vice President tu anaingia automatically.  Na  ni

mtu ambaye amekubaliwa across the board, across the larger Kenyan Diaspora.

I mean to say,  the institution of the  presidency  itakuwa  tu  just  as  referred  and  respected  as  we  have  the  current  presidency

although that  one  will  not  be  elective.   That  institution  should  be  created  by  your  findings  and  your  new  Constitution  which

should create that office should stipulate very clearly how we are going to get the person of the president  with each succeeding

moment.   How  they  are  going  to  live  off  easily,  how  they  are  going  to  continue  working  and  how  they  are  going  to  be

succeeded. the presidents.  

Because when we talk about  the office of the Prime Minister,  the Prime Minister should always come fro the winning party in

ideal situations.  And thereby winning party wakikubali kama ni coalition wachukue deputy Prime Minister atoke  kwa ile party

ingine.   Halafu  hata  kama  ni  coalition  ya  party  tatu,  the  other  deputy  Prime  Ministers  they  can  form  as  many…  now  those

amendments they can make to create spaces for the way the Kenyans at  time behave.   So  that we have the first deputy Prime

Minister,  second  deputy  Prime  Minister,  third  Prime  Minister  according  to  that  line  the  way  they  voted  according  to  those

parties.  Mimi niliwacha kama ziko tatu sijui nne lakini mimi ninajua pengine tutakuwa na nyingi.  

But when it is coalition we cannot have a coalition of more than four parties, I know.  So within that frame work if it is a way by

which the Kenyans can select their Kenyan president, well and good.  Kama mtapata hiyo namna tutaweka hiyo president,  well

and good,  na deputy wake.   Wanakaa pale silently they receive visitors,  they receive the ambassadors,  they have got a lot of

work to do.  It is happening in Pakistan, Australia, India and other places.  There are those things are working.

Now turning to the leadership from those parties, mimi ningesema we want a party which will be  in power  as  from next year to

be sensitive to the economic feelings of the country,  the economic needs of the country.   By  that  I  mean,  we  should  peg  the

running  of  government,  the  future  government  no  this  particular  one  because  this  one  is  out  going.   The  future  government

although it is a very sophisticated way of going about it but that is the only way we are  going to go about  it,  we should have to

peg the running of government on the economic index yao,  vile wame-perform during the time they were in power.   Whether I

am right or  wrong I do not know, it is a wishful thinking.  By that I mean,  we  can  never  run  away  from  the  economy  of  the

country as  we run the government.   So  to say whenever there has been economic growth but even here then kila mtu atapiga

makofi, mtaona tu kama bei ya vitu inarudi chini ama namna gani?  Watafanya vile wanaweza.   Bei ya sukari  ama nini  inarudi

chini kidogo, bei ya kusafiria,  bei ya kitu, tunataka bei ziwe zikirudi chini, tuki-explore areas  ambao tunaweza kupata  raslimali

kama mafuta nini, tuwe na vitu kama hivyo tuwe na zetu wenyewe pia.
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So any government in power, I don’t want to talk about the party, the government whether it is a labour government,  whether it

is what government.   that government should come up during the next elections to tell us how they have been performing  and

even  mid-way,  mid-way  after  the  elections  we  should  have  something  to  show  for.   Ambayo  inaweza  kusema  ya  kwamba

mpaka saa  hizi  wamefanya  namna  hii,  one  hundred  days  in  office,  two  hundred  days  in  office,  three  hundred  days  in  office

tumefanya namna hii.  So if we peg our running of future government to economic performance and the upliftment of the welfare

of the people generally, then we shall have very good parties to lead us in future.  Kwa sababu utapata tu kama huwezi kujaribu

hata  party  yako  ijaribu  kuongoza  Kenya  kwa  sababu  unajua  you  don’t  reach  the  index  which  is  required  by  the  Kenyan

standards, utaanzia wapi?  Hakuna.

The other thing about change of parties, kama hii mambo ya mchezo ambayo inaendelea sasa  hii musical chairs,  mara mtu yuko

D.P na anaongea hivi.  Mara mtu yuko kwa hii… Like now almost a quarter  of the parliamentarians have no parties  according

to the current Constitution but they are singing there, wako hap ndani wanacheza huo mchezo, ama namna gani?  Si a quarter  of

the  parliamentarians  do  not  have  parties  right  now?   You  find  a  few  KANU  members  have  swore  never  to  be  in  KANU

meetings and then they continue getting KANU money through mambo yao ya tax-payers  money through that arrangement vile

alienda kwa bunge.  Same thing happens to those people who want to defect from other opposition to KANU.   Kila mtu arudi

a face the electorate.   The elections was a very good decider.   We did not frame it,  we found  it,  the  by-elections,  they  have

always  been  there.   Let  us  have  the  by-elections  kama  mtu  ametoka  kwa  party  yake,  arudi  aonane  na  wananchi  akute

majambazi wengine pia walikuwa huko wanangoja hio kiti chake ama namna gani?  Sio ati leo wewe umetoka hapa na unakaa

huku na unakaa huku.  Hata saa hizi wakisikia mshahara unataka kuongezwa na hana kadi na ako huko ndani.  

So those are the kinds of things I envisage your new Constitution to come up with.  Nobody should feel that he can run around

in parliament, up and down halafu nasema ata-defect siku ya mwisho wakati  kengele kimepigwa.  Defect  now, go and face the

people turudiane mambo iishi hata kama mwezi mmoja umebaki.  That one is enough for that one.

The new Constitution which you should bring forth should be a harmonious one which according to one speaker  here it should

encompass  all  or  cultures  na  ifanye  Wakenya  wajisikie  wako  kitu  kimoja  sana.   already  now  the  tribal  polarization  of  the

country, emotions yao,  kila mtu anajisikia sana mimi ni  kabila  hii,  mimi  n  kabila  hii,  I  do  not  know  how  you  will  frame  your

Constitution  but  I  know  you  will  do  it,  it  is  your  task.   Come  up  with  a  Constitution  which  should  make  people  feel  more

Kenyan that what we are already now.  I think Tanzanians are very good at that.   Tanzanians feel more Tanzanians everywhere

they go,  in everything they do and I think and  I  hope  the  new  Constitution  will  provide  us  with  that  atmosphere  of  feeling  a

Kenyan in every aspect of the word.  

Because tunaongea Kiswahili mpaka hapa saa  hii, ni Kiswahili tunaweza kuwasiliana vizuri.  So  I don’t think if the language is

the biggest barrier that we can ever have na hatuna hiyo, language ni Kiswahili na Kizungu tu ni ukienda mpaka University ama

Form IV, you will speak  as  many words  as  you want.   So  whoever is here and went through Form IV and will communicate

with  fellow  Kenyans  from  here  to  Wajir  and  Mandera.   So  there  should  never  be  any  language  barrier  to  harmonize  the
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Kenyans  feelings  about  how  they  should  relate  in  as  far  as  the  new  Constitution  will  come.   The  Constitution  which  will

harmonize  our  tradition  cultures  and  the  general  feeling  of  the  Kenyan  mnawajua.   Hayo  yote  yamesemekana  kutoka  hapa

mpaka Mombasa, you know how you will compile them.

Turning to the environment, watu wameongea juu ya forest.  Everything touching on the environment, you Constitution should be

very, very explicit.  Future governments should be very sensitive to our environmental standards.  We have nothing to show as a

country.   we  only  have  the  beaches,  we  have  the  game  parks  but  there  are  some  things  which  we  can  still  create,  certain

environments we can still create.   I  gave the example.   It  is when we hear about  things which have been done by leaders  and

parties and government like in Malatia.  People like you have traveled far and wide and you can image when you go to certain

countries you just marvel.  And the country is so small, terribly that if you compare it to our country Kenya,  then you wonder.

The  Asian  Tiger  Counties.   Those  are  countries  that  you  cannot  even  compare  with  our  county.   So  take  those  into

consideration.   That we need  a  clean  country,  a  clean  environment.   Mnajua  vile  town  zetu  ziko  zote.   Unless  you  wait  for

money  from  World  Bank  to  help  us  rehabilitate  the  towns,  we  don’t  have  anything  to  show  for.   Even  a  young  town  like

Capsawari, hauwezi kuanza kujenga kwa njia nzuri, mpaka ionekane a medel town for the future.  We should have such things

enshrined  in  our  Constitution,  so  that  when  our  kids  are  going,  wajue  hii  ni  makosa  na  hii  ni  nzuri  kulindwa  kutokana  na

mazingara.   Kuna  nchi  zingine  hata  kutupa  sigara  hauwezi  kutupa.   Nini  hauwezi  kufanya.   Mambo  hii  hauwezi  kufanywa.

Those are all within the Constitutional framework.  Na watoto wanepata kama pendelea.  So we should a Constitution which is

safe  to  our  environment  in  every  aspect.   When  it  is  going  to  develop  our  cities,  rural  sites,  nini,  the  environment.   The

Constitution should address it in so many ways, and it should come out very strongly on that. 

 Turning to the future leaders, the Ministers to head in various portfolios which we shall have time and again, because  they keep

changing.  Today they are manpower development, the other day they are what.  Let the names change,  but let’s have the right

qualities in those positions.  Every Kenyan tribe iko na watu qualified enough, so let us have the right people  in the right place.

If it is mambo ya road,  let us get the right engineers.   If it is mambo ya medicine, we should not mix somebody who did arts,

tunaweka yeye kwa hio eneo lingine hata haelewi.  How do I know about drugs?  It means I will just be playing around with the

tenders, na kuharibu mambo mengi.

Com. Mutakha Kangu:  Jaribu kumalizia. 

Jared Otieno (D.O):  Sawa sawa,  So that’s about that.  On education watu wamesema hapa.  Form four education  is  good

enough for Parliamentarians.   The same form  four  is  food  enough  for  our  councillors.   Wakitaka  kama  ni  university  ni  sawa
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sawa because there are people who are better leaders  than the ones who went to school.   Some of us.   Otherwise,  mambo ni

mingi, lakini mimi najua yale ambayo ningeweza kugusi, nimegusia kidogo kidogo,  I don’t know whether you have anything to

ask.

The  new  Constitution,  iweke  mambo  ya  development,  iwe  kiala  mahali.   Sisi  tulijipata  tu  tuko  Kenya.   When  you  are  in

Mandera, you are part of Kenya.  So the development which should be there, iwe ni university, iwe nini, should be there.

 What  we  don’t  want  the  Constitution  to  talk  about,  ni  mambo  ya  ma-churces  iwe  namna  gani?   On  the  churches  pia

ningeongea  tu.   Na  jua  freedom  of  worship  pia  imeleta  taabu  sasa.   Tuko  na  churches  nyingi,  mpaka  hata  haujui.   Kuna

makanisa ya usiku, na hapa Kenya watu hawakua wakienda church usiko.  Siku hizi ni ya usiku.  Churches ziwekwe chache za

kutosha mazingara ya wananchi.

Kiswahili and English vile mlikua mmesema  hiyo kwa lugha ya kitaifa, iendelee namna hiyo.  

Ya mwisho kabsa, ambayo mimi nasema siwezi kusema, mtu yeyote hawezi kusema, ni nyinyi Constitutional makers.   You are

people who are  going to digest everything and come with the good and the bad  out of what you will have  collected  from  the

field, to give us a Constitution to serve this nation.  So we have entrusted you people, with a very very big task,  that if you ever

knew, we would even not mind you people  extending your time, like you people  are  talking about.  Kama ingekeu ni kitu  heti

you extend, but come up with something which will help the country so many years to  come.  Thank you.

I don’t know whether I have said my bit?

Com. Mutakha Kangu:  Yes thank you.  We are so grateful.  Tupate John K.Kibiwott.  John K. Kibiwott.  

Jonyn  K.  Kibiwott:  My  name  is  John  K.  Kibiwott.   Mimi  ningetaka  kutoa  maoni  yangu,  kuhusu  hii  mambo  ya  Katiba.

Kwanza, ningetaka Katiba ambayo itaeleweka kwa kila mwananchi.  Ambayo iko na lugha ambayo inaeleweke na mwananchi

wa kawaida.  Isiwe na ile mambo ya lawyers ambayo inakua ngumu sana kutafsiri.
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Katika mambo ya urais wa Kenya  citizens.   Mimi  ningetaka  kutoa  maoni  yangu  kwamba,  mtu  ambaye  anazaliwa  Kenya  na

yeye  ni  Mkenya,  awe  automatic  citizen.   Na  mtu  ambaye  anatoka  nchi  ingine,  kama  anataka  kupatiwa  uraia  wa  Kenya,  ni

lazima  weze  ku-  surrender  ya  kule  kwao.   Kwa  sababu  mimi  sipendelei  hii  dual  citizenship.   Kwa  sababu  mtu  anachafua

mazingira wa mahali moja, halafu anajua anaishi Uganda, anakimbia Uganda.  Baada ya maneno mengi kufanyika.

Mambo ya defense:  Kwa maoni yangu, momi ningetaka defense iwe mbili tu.  Yaani Army na Police.  Yale mengine yote yawe

under police.   Army iwe different  na wale wote wengine kama Administration Police,  ile ya barabara,  ile ya wapi,  iwe  under

Police yote  pamoja.  Hii ni kwa sababu hii mambo ime-confuse watu, hata hakuna mtu anajua.  Tena, kama kunaufisadi ambao

unafanywa, hawajui kama ni police wanafanya, ama ni akina nani wanafanya, haijulikani.  Kwa hivyo iwe mbili tu.

Mambo ya political parties:   Hii pia imeshinda Kenya  yetu.   Mimi  ningetaka  hii  Constitution  kwa  maoni  yangu,  ieleze  kinaga

ubaga  kwamba,  tunataka  political  parties  tatu  tu  katika  nchi  yetu.   Na  creteria  ambayo  itachukuliwa  ijulikana  kama  hiyo

inatakiwa ni kwamba tuseme kama kuna MPs mia moja au mia mbili ambayo inatakiwa.  Hizi parties  ni lazima walete wafunge

kama hamsini, kujulikana kama unaweza ku-qualify kua na party yako.  Tusiwe na party tu ambayo ni ya watu wachache sana.

 Kwa sababu it is very expensive to run this party.   

Na  hii  mambo  ya  structure  ya  government,  mimi  napendelea  kua  na  Federal  government  ya  majimbo.   Mambo  yote

yatengenezwe katika mkoa, yaani province.  Halafu, yule mtu ambaye ni head wa province, atakua Prime Minister.   Na  mambo

yote ambayo inasemwa katika Province, ichukuliwe katika Bunge moja ambayo itaundwa.  Kwa maoni yangu itaitwa National

House,  ambayo Prime Ministers,  wanaenda kuchukua mambo yao huko,  halafu yale ambayo yatasemekana yanatangazwa  au

nini, President awe ni yule ambaye atatangaza.  Kwa sababu President ni kama unity ya nchi nzima.

Mambo ya Parliament.   Tuseme, wale ambao wanatakiwa kua Parliament,  ni lazima wawe wamefikia kiwango cha form ffour

na kuelekea.  Lakini kama umeenda university itakua an added advantage.

Halafu  viongozi  wale  ambao  wataenda  Bunge,  mimi ningetaka  kutoa  maoni  yangu  kwamba,  Bunge  iwe  life.   Yaani  katika

televeision  au  radio.   Halafu  kabla  ya  kipindi  cha  Bunge  kusemekana,  wa-screen  majina  ya  Wabunge  ambao  wako  katika
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kikao hicho ili kila mtu ajue kama wake ako ama hayuko.  Kwa sababu hawa watu wamekua wafisadi kwa njia ingine.  Huwa

wanasema ufisadi, ufisadi lakina wao wanaiba hata pesa  ya wananchi kupitia kutoenda kwa Bunge, na hiyo ndiyo kazi ambao

waliandikiwa.  Na maoni yangu pia ni kwamba.   Kama Mbunge anaonekana he is not capable  of handling affairs of wananchi

wao.  Basi wapewe votes of no confidence.   Hiyo itolewe na majority ya voters  ambao ni 2/3  ya wale ambao wanapiga kura,

wapige waondowe yeye halafu wafanye byelections.

Now mambo ya Executives, mimi napendelea ya kua mamb ya judges wawe huko.   Mimi ningetaka Katiba ambayo inaruhusu

mambo  ya  Presidency  iwepo.   Lakini  nilisema  wakati  ule,  ningetaka  Federal  government,  ambayo  Prime  Minister  atakua

mkubwa katika mkoa.  Na President awe tu katika National. Halafu President ni lazima awe ametoka Constituency fulani.

Mambo ya Judiciary:  Mimi ningetaka Katiba ya Kenya ambayo itakuja sasa iweke hii mambo ya Judicial Courts.  Kwa sababu

saa hii, tukiangalia katika Katiba ya sasa,  tunakua na Korti  katika kila wilaya.  Hata wilaya tatu.   Tuseme  hata  saa  hii  katika

Marakwet  hatuna  Korti,  lakini  iko  huko  Keiyo  amabyo  inatumikia  wilaya  yote.   So  mimi  ningetaka,  kila  District  wapatiwe

Korti.  

Halafu Judges ambao watachaguliwa akatika hizo korti,  wawe watu ambao wamesoma, mambo ya law.   Na  kiwango  chake

kitakuwa kama ni bachelor  ya LLB.  Na  atakua ameserve katika  kortini  zetu  kama  lawyer  kwa  miaka  mitano.  Halafu  kama

wewe uko na Masters, uwe umetumikia kort zetu kama advocate kwa miaka miwili.  

Halafu  mimi ningetaka  Commission  iundwe  ya  watu  ambao  wanaenda  ku-oversee  hawa  watu  wanafanya  kazi  namna  gani

katika kortini.   Kama vile walimu wako na inspectors.   Hata wao wawe na inspectors.   Kwa sababu they should account  for

the work that they are doing.  

Halafu local government.  Hii local government, mim ningetaka elimu ya Councillors iwe tu Form fourt.   Lakini itategemea labda

sasa mahali kama watu hawakusoma sana, iwe tu darasa la nane, na kuendelea.  Mimi nafikiri itajionesha tu.  Hata kama wewe

uko na nini, mtu atapita tu kama vile watu wanajua vile ako.

Com. Mutakha Kangu:  Jaribu kumalizia. 
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John K. Kibiwott:  Maneno  yanakwisha  kwisha.   Sasa  nilikua  na  mambo  ya  land.   Hii  land  katika  Constitution  yetu,  kwa

sababu  ya  kupeleka  mambo  ya  land  kortini  imekua  shida  kwetu.   Mimi  ningetaka  Constitution  ambayo  wazee  wanapewe

jukumu ya kufanya mambo ya kesi ya land, halafu kortini wana-endorse  tu kwamba hiyo kitu ilifanyika, na imekua sasa  sheria.

Kwa sababu watu wamepigiwa kortini.   Itajulikana.  Kama uko na pesa,  uta-win kortini.   Kwa sababu  uko  watu  wanaweka

mambo mengi sana ukifika kortini.  Lawyers wanaweka mambo yao ingine hata hujui kuhusu kesi, na wanachukua shamba zako

tu.

Halafu nafikiri hizo sheria nilisema wakati wa kwanza naanza kwamba iwe katika lugha nyepesi.  Hata korti zetu, hiyo lugha pia,

iwe nyepesi ya kila mtu kujua.  Wasiweke ile maneno mengi ambayo ni ngumu kabisa kuelewa.   Hata Latin inaweza kuwekwa

ndani, ambayo watu hawaelewe.

Na kuna mambo mengine ya culture.   Culture yetu ya Marakwet  ikae  kama  ilivyo.   Lakini  yale  ambayo  imepitwa  na  wakati

yaondolewe mbali.  Yale ambayo yamepitwa na wakati ni kama labda hata kutairi, waschana. 

Halafu ingine ni mambo ya mtu kuua mtu mwingine, halafu jamii yake ikute ameuawa.  Wale wengine wanavamia, wale ambao

hawajui, kile kitu ambacho kilikua kinafanyika.  People suffer for no reason.  Isiwe communial.  Mtu angaliwe kama mkosaji  na

achukuliwe hatua.  Na wale wengine ambao wanakuja kuvamia watu wachukuliwe hatua pia wastakiwe kortini.

Halafu resources  zetu ambayo ziko hapa sasa,  madhini yakipatikana hapa,  ni lazima sisi tupate percentage kama asilimia sitini.

Ya ile kitu ambacho itatoka hapa.  Na watu ambao walikua wanakaa kwa eneo hilo, they must be  compensated.   Kwa sababu

sasa watu watahamishwa na hawa watu ni lazima compensation.   Mambo ya Forest,  wazee,  the County Council ya Marakwet

wapatiwe jukumu, halafu itaenda mpaka kwa mzee wa kijiji.  Mtu ambaye atapatikana amevunja sheria, ama amekata miti ovyo

ovyo, kwanza anapelekwa kwa wazee, halafu anapelekwa kortini, wazee wanathibitisha amefanya kosa  na aadhibiwe.  Na  fine

yake itakua kama shilingi elfu hamsini.  Sawa sawa imeisha.

Com. Kavesta  Adagala:  Kwa  upande  wa  mila,  kwa  vile  nimeelewa,  Wamarakwet  hata  hiyo  ya  kutahiri  watoto  wa  kike,

imeisha ama bado iko?
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John  K.  Kibiwott:  Bado  iko,  na  itaedelea  mpaka  itaisha  yenyewe  kwa  sababu  watu  watajua  tu  pole  polo.   Unajua  sasa

kutahiri huyu msichana, watapata value gani?  Sasa baada ya kujua hiyo, basi itaenda pole pole mpaka iishe tu.

Com. Kavesta Adagala:  Na upande wa mahari?

John K. Kibiwott:  Mahari, isiwe ya lazima.  It will depend on negotiations.  Itakua sawa.

Com. Mutakha Kangu:  Asante basi.  Basi Benjamin Kibor.  Endelea ndugu Bwana Kibor.  

Benjamin G. Kibor:  Basi majina yangu ni Benjamin G. Kibor.  Langu la kwanza ningependa kuongea kuhusu Katiba yenyewe

on  Preamble.   Ningependa  Preamble  iwepo  katika  Katiba  yetu,  na  iwe  na  msingi  kwamba  tuiweke  kwa  lugha  ilio  rahisi.

Ambayo kila mmoja naelewa, hata akiwa na mtoto wa darasa la tano na kuendelea mbele ambaye anajua kusoma.

 Tunapo ingia  pia  katika  Katiba  ili  ikamalize  sehemu  za  Katiba,  ningependa  Katiba  pia  khamati  itengenezwe  ambayo  itakua

inahusika  na  mambo  ya  ammendment.   Tuwe  na  Board.   Kukiwa  na  jambo  fulani,  mimi  ningependelea   watu  waweze

watekeleze jambo fulani.  Basi ningependa kuwe na Board ya ammendment kulingana na generation vile itakua inaenda.   Baada

ya labda miaka fulani, wanaona kuna jambo fulana kulingana na miaka ya watu.

Kitakachofuata  ningeenda  kwa  governemt  au  governance.   Ningependa  kuona  ya  kwamba  powers  za  serikali  zigawanywe.

Executive iwe tofauti na Judiciary.

Nitaenda pia kwa sehemu ya ma-ofisi.  Katika ofisi ya Vice President  na Ministers,  ningeona tuwe na Khamati ya kuwachagua

lakini sio Wabunge ama President mwenyewe.  Tuwe na Khamati,  halafu hata Khamati wanarudishwa kwa Bunge wajadiliana.

Nani anaweza kua Vice President ama nani ataingia kwa Ministry of learning.  Tusiwe na mtu anachaguliwa kulingana na favour

ya labda anajulikana na mtu fulani, isioneka.

Pia katika hiyo kuna wale tunaita nominated MPs.   Iwe tu akichaguliwa because  of interest  ya wale ambao ni wa kikundi cha

wasiyo  jiweza.   Waakilishe  vikundi  kama  walemavu,  siyo  tu  ametoka  tu  mahali  fulani,  bila  chenye  anaenda  kufanya  pale.

Tuhakikishe ya kwamba mtu anakua nominated because of a certain duty.  Kama ni disabled, viziwi na wale wengine. 
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Katika sehemu hiyo pia ningependa kuona ya kwamba, kwa sehemu ya elimu, ningeona kama wajumbe, kwangu ningeonelea ni

mtu wa degree holder.  Kwa sababu atakapotumwa kama nchi za nje, anatakikana awe mtu ambaye ataakilisha nchi vyema.  

Halafu Counillor awe ni mtu wa form four na kuendelea.  Ingine ni miaka pia, hasa kwa ofisi ya Rais.  Rais awe ni mtu wa miaka

45 mpaka 65.   Halafu term of office iwe ni miaka  mitano, vipindi viwili.

Sehemu lingine ni participatory governance:  Yaan waakilishaji katika serikali kwa vikundi vinane.  Katika Katiba yetu ya sasa.

Nitaongea labda kwa sehemu ya vijana.  Ionyshe vijana ni muda wa miaka mingapi na kikomo chake ni wapi.   So  ningeona ni

miaka 18 mpaka 35.  Halafu pia Katiba ieleze wajibu wao.

Com. Mutakha Kangu:  Umemaliza?

Benjamin  G.  Kibor:  Niko  na  moja  ya  mwisho.  Halafu  hiyo  moja  ya  mwisho  ni  watakao  retire  kutoka  ofisi  fulani.   Mtu

ambaye  ametoka  ofisi  fulani,  inajulikana  ya  kwamba  mahali  pale  hawezi.   Asigombee  kiti  chochote  katika  jamii.   Akuje  tu

apumzike, halafu awe advisor.

Pius K . Rotich: Mimi naitwa Pius K.  Rotich. Ningetaka kutoa pendeko yangu binafsi kama kwa nyinyi ma commissioner wa

kuunda Katiba hii yetu ya Kenya. hapa kuna maneno mengi yamesemwa sijui pengine mpaka nirudie, inakubaliwa kurudiwa, si

ndio. Kweli mahali mini ningeanzia ni sehemu hii ya haki ya human rights. kwa upande wa haki wa mtu tunataka Katiba ambayo

inalinda mtu mwenyewe na mali yake.  Na  tunataka tena Katiba ambayo itapatia mtu huyo haki ya kupata  masomo.  Kwa  vile

Kenya  sio  sawa,  maendelea  ya  sehemu  sote  za  Kenya,  hatukuendelea  pamoja,  wakati  huu  utaona  kwamba  wale  wataingia

kama vyoo vikuu pengine mimi ningeomba Katiba iweke hata kama ni kwa miaka  mia  mbili  hatutakuwa  sawa,  hatutaendelea

sawa.  So  ningeomba  quorter  system  kwa  vyo  vyetu  iweko.  Kwa  sababu  hata  tuendelee  namna  gani  kutakuwa  na  sehemu

zingine ambazo zitabaki nyuma na tukisema tu kulingana na merit,  itakuja kuta pengine area  moja tu ndio watakuwa watakuwa

wanaingia Bunge na wengine hawatakuwa na nafasi.

Com Kavesta: Hii quarter system iwe based wapi? 

Pius K . Rotich: Mimi ningependelea iwe based kwa wilaya. District. 

Hapo kuhusu haki ya mwana Kenya, kila mwanakenya awe na haki ya kumliki aridhi, tusiwe na watu ambao wanaitwa squatter

Kenya yetu na hivi  hii,  nafikiri  neno  hilo  squatter  limepitwa  na  wakati  vile  mtu  amesema  kwa  sababu  ni  Mzungu  vile  alikuja
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kuishi na tukunyanganya sisi kidogo,  kusukuma sisi kwa  milima  hii,  akaishi  kwa  shamba  ilikuwa  safi,  akasema  sasa  yule  mtu

atakuja kuishi na yeye ni squartte na kwa vile sasa  tumekuwa Kenya uhuru, tuondoe majina kama kuwa squatter  sababu tuwe

na haki ya kumiliki ardhi na tusiwe squartters.

Ingawa  napendelea  kuwa  kweli  mtu  yeyote  anaweza  kuwa  na  haki  yake,  kulingana  na  uwezo  unajua  hii  inapendelea  tuwe

capitalist in that kwa sababu  hii  maneno  ya  socialist  community  mimi suing  sana  kwa  sababu  mtu  akiwa  na  uwezo  anaweza

kuwa na shamba ya dharura, lakini anaweka. 

Ile kitu tutatoa hivi kwa sababu uwezo, hata saa  hii wenye wako na mashamba haya,  tutaweka kuna mashamba kweli kubwa

saidi kupita kiasi, kiasi ya kwamba ya kutumia, kupita kiasi ya kutumia na hata kama kuna mtu anaweza kutumpia, heka elefu9

mbili vizuri anaweza kuwa nazo. Lakini hata kama wewe uwe na heka hamsini na usitumie basi itakuwa hasara.

Nafikiri hapa nikizungumza kulingana na hapa kwetu, hapa ni clan land and everybody belongs to the clan and when you belong

to  a  clan  and  try  to  fit  there  hapo  nafikiri  sisi  tunaonge  kuhusu  upande  huu.  Lakini  kwa  sababu  Katiba  ni  yetu  yote  mimi

singesikia, I am not comfortable with that. 

Kuna  sehemu  sasa  kama,  bado  nazungumza  kuhusu  haki  ya  mtu  binafsi  hapa  Kenya,  unajua  haki  ya  mtu  ni  huna  yule  mtu

anakutawala, uwe umesikizana naye, iwe kitu kama kuna agreement,  usiletewe tu mtu unaambiwa huyu anakuongoza.  Na  mimi

naoungana  na  wale  walikuwa  wamenena  hapa  awali  kwamba  kwa  nini  huyu  mtu  anaitwa  mzee  wa  mitaa  anapendwa.

Anapendwa kwa sababu ni wazee wa kijiji wenyewe ndio wana appoint, si kusema kuna uzuri wake zaidi ya hapo. 

Chiefs ama assistant  chiefs pengine  wanachukiwa  kwa  sababu  pengine  wanapenya  njia  zao  kesho  unasikia  yeye  ni  chief,  au

yeye ni chief yako. Wewe mwenyewe hujakubalianan na yeye laikini umeletewa. Basi sasa hapo chuki inaanza.

My recommendation ni kwamba hawa watu wawe,  hizo post  wananchi wenyewe wa elect  kama hapo  awali.  Tulikuwa  nazo,

kulikuwa  tuna-elect  halafu  sijui  hapo  katikati  kuna…  lakini  kutoka  sasa  DO  kuelekea  hawa  watu  ni  professionals,  serikali

wanaweza kuteuwa hao. 

Kuna sehemu moja tu ningetaka kuguzia, maneno ya judiciary mimi si mfuasi asana lakini  ningetaka  niunge  mwenzangummoja

hapa alisema .  hata na sisi kama hapa tunaambiwa koti  ni same na pengine unalalamika na hauna nauli, huna  mahali  pa  kulala

mpaka watu wengine wengi wanawacha kulalamika kwa sababu service ni mbali. Sasa  service iletwe karibu hata ikiwezekana

division, ikuje kabisa na division. Kwa  sababu ya umbali, mtu anawacha kulalamika haki yake. 

Kufika sasa  kama kuna hawa wabunge wetu na wengine, wabunge kuna watu wanasema sasa  pengine  wabunge  waongezwe

kulingana na watu.  Na  mimi nasema isiwe hivyo kwa sababu kuna watu wanaishi mbali na wako wachache kweli lakini wako
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mbali mbali na kuna watu kweli wamekusanyika kama ma  town.  Ukiwapa  hao  wabunge  wengi  na  Mbunge  mmoja  anaweza

kuwafikia, yaani communication iko perfect na hapa nyinyi sasa mli- afford kuwa na helicopter na sasa  Mbunge ata-afford hiyo

kitu kweli. So tuangalie mambo mengi, tuangali geography, tuangalie vastness ya nchi na kila mwana Kenya apate sehemu. Si ati

kwa  sababu  watu  ni  wachache  hawataongezewa,  in  fact  wenye  wako  nchi  kubwa  hao  ndio  wangekuwa  considered  kwa

sababu huyu apate kutembea kidogo. 

Kuna hii office sasa  pengine watu wanasema ni means ya kenay kama urais,  urais kweli hiyo institution ni kubwa na ni Kenya

yenyewe sasa. hiyo institution ya uraisi kweli tunakubali wale wamenena hapa kwamba tuwe na vipindiviwili vya miaka mitano

mitano na kuna mahali sijui nyinyi muangalie kwa Katiba.  Mimi  sasa  nagombea  uraisi  kwa  wakati  huu,  niingie  miaka  mitano,

baada ya miaka mitano nishindwe, sijafikisha kumi. Nitakubaliwa tena ku-contest   wakati  ule mwingine ama hiimiaka mitano ni

running, isolated ama..

Com Mutakha Kangu: Ndio wewe utuambie.  You have identified the problem which many people  are  not  addressing  iwe

namna gani.  

Pius K . Rotich: Sasa hapa unajua hata na sisi sasa tumeshindwa kama. 

Com Mutakha Kangu: Sema wewe maoni yako.

Pius K . Rotich: Maoni yangu ni kwamba kama ukienda moja, na ushindwe una haki ya kupigania ingine moja naukishafikisha

mbili hata kama ni isolated hautaendelea. Ukipata mbili running hautaendelea. Ukienda two trials na unashindwa usijaribu. 

Com Mutakha Kangu: Before you move on,  kitu ikitokea,  tuseme rais naye petition  imeenda  through  ama  rais  amekufa  na

pengine inabaki mwaka moja halafu bye elections itafanywa  na wewe Bwana Rotich unashida, will that be counted as a term.

Pius K . Rotich: Yeah. Lakini si ni lazima tuwe na rais hata kama ni one year hata kama ni one month. 

Com Mutakha Kangu: Lazima tuwe na rais but I want to know kama unalimit term. Wewe umetoa jambo mzuri mambo ya

running na isolated nami nimekutolea hii ingine, tupatie maoni kuhusu hiyo.

Pius K . Rotich: Maoni yangu ni kwamba ushaonja, ushaonja itahesabiwa hiyo ni term yako moja.  Ile ingine upiganie uendelee

ama ushindwe ama uongojee moja. Basi kwisha, hiyo ni maoni yangu. 

Com Kavesta: Kama kule America,  Kennedy alipouliwa walimuambia vice president  yake akamaliza term halafu akasimama

tena. Lakini sasa wewe unasema president akifariki, yule anashikilia ahahesabiwe term.
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Pius K . Rotich: That is part of the democracy.

Com  Kavesta: It  doesn’t  matter,  democracy  is  expensive.  My  point  is  not  expense,  my  point  is  would  we  have  a  vice

president  taking  over,  hata  huko  Britain,  Tachah  alipowacha  Major  alichukua  kama  part  time  akamaliza  term  hiyo  halafu

akasimama tena. hawakufanya vile unasema. 

Pius  K  .  Rotich:  Nafikiri  naweza  badilisha  kidogo  kwa  maoni  yangu  na  mchukue  tu  iwe  kama  ni  maoni  yangu  ingawa

umenisaidia. Kwa vile kweli lazima tuangalie nafikiri kwa wakati  wa msiba kama huo ama bahati  mbaya sio  kawaida  lakini  ni

bahati mbaya, nafasi hiyo iende kwa makamu wa rais apate. Kama party hiyo ilikuwa inaongozwa na DP basi  makamu wa DP

amalize term halafu a-contest the coming year. Hiyo itakuwa ni smooth running vile mimi naona itakuwa vizuri kwa wana Kenya.

Com Mutakha Kangu: Na hiyo vile umesema inahesabiwe kama term.

Pius K . Rotich: Na pia ihesabiwe kama term kwa sababu ushaonja na wana Kenya ni wengi. Hayo ni maoni yangu. 

Hapa kwa sehemu hii ya siasa hivi kidogo mimi ningeomba unajua sasa kama hapa kuna shida,  kweli mimi naona kuna shida ya

mabara  bara,  shida  ya  communication,  na  hata  pengine  hospitali  hakuna,  mimi  nimejiuliza  kwa  nini,  nimesema  kwa  sababu

Nairobi ni mbali na ni kwa sababu Nairobi  ni mbali, mwenye amepewa jukimu ya mabara bara  Kenya  hii  hajui  syrup.  Kama

angejua angetuonea huruma kwa sababu unajua yeye ni binadamu. 

Basi mimi nataka kitu inaitwa federal  government ndio huyo  mtu  akuje  karibu  tugawanye  mambo  yetu.  Atakuwa  katibu  hata

kama  ni  Eldoret  ama  Nakuru  tutatembelea  yeye  na  tumuambie  bwana  umenisahau  na  tuko,  hatasema  ataenda  Nairobi  ama

ataenda Mombasa ama ataenda wapi. Hii federal,  nikisema kwa Kiswahili pengine ni jimbo sisi tungetaka jimbo nyingi Kenya,

kwa maoni yangu tusiwe na zaidi ya jimbo kumi, ingefaa kumi ama chini ya kumi. Hiyo ndio pengine maoni yangu.

Nilikuwanimeguzia kidogo sehemu ya executive lakini sasa  kuna sehemu tuseme  sasa  kama  appointments  kama  ya  mawaziri.

Mawaziri wachaguliwe kulingana na areas,  unajua kuna watu walisomea area  mbali mbali na hiyo posts  pengine ingetangwaza

halafu  kila  yule  ameingia  parliament  a  apply  ile  area  anataka  halafu  kuna  kamati  watakalia  waone  fulani  wa  fulani  is  more

capable  kushinda  fulani  wa  fulani  na  wakae  kwa  wizara  hiyo  kwa  muda  isiyo  pungua  hata  miaka  miwili  mitatu.  Kusiwe  na

mmoja leo, baada ya miezi sita mwingine halafu namna hiyo, hiyo ndio ningeonelea pengine kungekuwa na federal  government.

Na mtu asipelekwa mahali vile mwingine alisema hapa, kama vile sasa sijasoma nipelekwe kwa wana Sheria, nitawaambia nini.

Ya mwisho ni culture na tradition yetu; culture yetu mimi nasema hivi kwa sababu Marakwetis  making me proud kwa sababu

nilipitia  stages  zile  zote  nafaa  kupitia.  Hiyo  kitu  ndio  inaweza  nyinyi  kukaa  na  hata  mimi nikiongelesha  vijana  wa  Marakwet
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nitaaelewa vile ya kuwaambia hawa.  Nikiwambia kukaa chini wanajua kuna maneno hata kama secret  passport  iko.  Yaani ile

inaweka  the  public  ya  watu  kukaa  mzuri,  mimi  naunga  kama  kuna  ile  ingine  kweli  imepitwa  na  wakati  kama  femazle

circumcision saa zingine wanasema ati FGM. Hata ya wanaume is health mimi naona wanaume wetu hakuna mtu anacomplain

na hata na mimi sioni ubaya it is very health na kama hiyo.. I think if the women are fair hapa sisi wanaume hatuna shida hata saa

hii tumeoa kutoka kwa different cultures ambao kweli we are  sure wamepitia FGM. Ukioa mjaluo I am sure she is not,  huyo

hajapitia hiyo as a man. So hiyo kitu mimi naona vile mtu mwingibne anasema itakuja hivyo. Na  kwa hayo machache nilikuwa

na yangu na ya wengine na tutapata Katiba ambayo itapeleka sisi mpaka tufariki na watoto na waju kuu wetu. 

Com Kavesta:  Wakina mama wakilalamika, wanalalamika kuhusu FGM na ni kama hawana uwezo wa kuitoa.  Na  kuambia

kwa sababu kwetu hatuifanyi sasa sijui lakini wale ambao wanafanya wanasema seikali iweke Sheria.  Sasa  unauliza na kwa nini

nyinyi wenyewe msuwache tu.  Halafu  wanasema  unajua  kama  baba  anataka  kupata  mali  haraka  anatairisha  msichana  halafu

anamuoza halafu anapata mali. Sasa inaonekana wanaume wanahusika pia. 

Pius K .  Rotich: Hapa sioni kama ni kitu ngumu kwa vile hata wazazi wa wale wapo kama kuna msichana wa  kuozwa  sasa

pengine baba yake hajapitia elimu.

Com Mutakha Kangu: Asante.  Na  tupate Jonah  W.  K.  Biwott.  Na  sasa  wale  wanakuja  tunaenda  haraka  kwa  point  kwa

point kwa sababu masaa inaenda na sitaki mtu arudi mwenye alikuwa anataka kuzungumza kama hajazungumza.

Jonah Biwott: Kwa majina naitwa Jonah W. K.  Biwott.  Mimi napendelea serikali ya majimbo. Na  ningependelea pia serikali

hiyo iwe ikigawanya the national cake kw akila tribe katika jamhuri yetu ya Kenya equally. 

Ningependelea serikali hiyo iwe ikikubali mtu yeyote awe na nafasi ya kushtaki hiyo kwa niaba ya mwingine.

Halafu ingine ningependelea ya kwamba hiyo serikali lazima iwe ya kupatia wa bunge uhuru ya ku amend laws only. Amendinig

laws yaani Sheria sio ku-make. Halafu ningependelea pia serikali yetu siku sijazo iwe ikipeana nafasi kwa wenye wanafanya lazi

ya judiciary wakistaki mtu wowote mwenye anafanya makosa mahali popote hata ikiwa ni bara  bara  aambiwe fine yeye atalipa

kwa serikali na anaenda kulipa hiyo fine kwa kotini. 

Halafu ingine ningependelea serikali yetu ichazo iwe ikipata mtu mwenye amefanya makosa  apatiwe  barua  yake  ya  dismissal,

yaani kuvutia kazi akipatika anafanya maneno ya corruption.  Pia ningependa serikali yetu ya siku  zijazo  wawe  na  freedom  of

speech yaani wakubali watu kuongea chochote mahali popote. Freedom of speech na pia serikali zijazo lazima wawe na nafasi

ya kuchunga watu wake, security na ikiwa hakuna hiyo akiwa hawawezi kuchunga watu wake,  hiyo serikali pengine wa resign

ama  wapeane  uhuru  kwa  kila  mtu  katika  jamhuri  yetu  ya  Kenya  kuwa  na  nguvu  ya  kujichunga  mwenyewe  ikiwa  hawezi

kujichunga watu wake ya kwamba kila mtu lazima awe na nguvu ya kuwa na gun ama serikali ichunge watu wake vizuri. 
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Ingine  ningependelea  serikali  yetu  tukufu  ya  kwamba  watu  wenye  wanapewa  kipande,  lazima  awe  mzaliwa  wa  Kenya  ama

azaliwe mahali popote bora tu yeye baba yake ni Mkenya awe anapewa kipande na hiyo kipande lazima yeye aende kuhapa ya

kwamba yeye ni Mkenya yaani lazima to be  sworn in. pia ningependa kusema serikali yetu lazima waingize Sheria ya kwamba

kila  mtu  mwenye  ako  na  natural  resources  achunge  mwenyewe  na  apewe  pesa  hizo  part  of  it.  Kama  natural  resource  ya

Marakwet tuko na nyingi na tungependa kupewa pesa kama 75% to those who are owning the natural resources  in the country

or in the areas concerned. 

Ningependa kusema pia Sheria yetu ya siku zijazo lazima kila mtu aone ya kwamba anapanda miti. Mahali popote  hata kwake

hata  ikiowa  ako  na  shamba  kidogo  lazima  miti  ipandwe.  Halafu  ingine  Sheria  yetu  lazima  waingishe  kwamba  mtu  mwenye

anapewa  shamba  katika  hii  nchi  yetu  ama  Marakwet  kwa  mfano,  ni  mvulana  tu  peke  yake  sio  msichana,  hatuna  uhuru  ya

wasichana, wavulana ndio wanapewa shamba kwa sababu wasichana wako  na  nafasi  ya  kuenda  ama  waoleke  na  wanapata

shamba mahali wanakwenda. 

Kuhusu hiyo shamba pia,  kila mtu lazima apaewe  shamba  kama  heka  mbili,  heka  mbili  ni  maximum land  use  yenye  kila  mtu

katika Kenya yetu awe nayo. 

Com Mutakha Kangu: Sasa, kila mtu apate shamba, wasichana wasipate shamba, wasichana ni watu ama nini. 

Jonah Biwott: Nimesema wavulana wapewe shamba, wasichana ni watu lakini watapata mahali wataolewa. 

Com Kavesta: Msichana wangu akiolewa kwako atakuwa na shamba, atakuwa na title deed?

Jonah Biwott:  Sio title deed, I will be protecting her and she will have nothing and I will be  the person owning the land. Hana

ruhusa ya kupata shamba.

Com Kavesta: Na kule amezaliwa hana ruhusa na pia kule ameolewa. 

Jonah Biwott: Yeah, hana ruhusa.

Com Kavesta: So she is not a Kenyan. 

Jonah Biwott: Yeye ndio atapata  watoto  tu na anashikia mimi watoto  wangu  na  tunachunga  watoto  wetu  na  anakaa  namna

hiyo, lakini yeye ako na pahali pa kuzikwa. Akikufa ataingia kwa shamba yangu chini.
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Halafu kuhusu masomo, education mashule yetu katika jamhuri yetu ijayo lazima watoto  wetu wote wasomeshwe mpaka kidati

cha  nne  free.  Watoto  wote  wasomeshwe  mpaka  kidato  cha  nne  free  of  judge  na  kufikia  hapo  wenye  wataenda  university

wapewe high educational loans board. 

Ingine ni kuhusu office of the president, mimi kwa maoni singependelea watu kama PC, DC, DO, chief na assistant

chiefs wawe kwa kazi. hayo ndio maoni yangu ningependa hawa wakae ili wasaidiwe na polisi,. Hayo ndio mimi

mafikira yangu vile mimi naona kwa maana kazi yao hakuna kazi. 

Com Kavesta: Unataka Provincial administration itolewe.

Jonah Biwott: Kutoka  PC  mpaka  assistant  chief  hawako  kazi,  watoke.  Halafu  mimi pia  ningependelea  Katiba  yetu  iwe  na

language, yaani national language English,  wawe  wakitumia  Kiingereza  peke  yake  sio  Kiswahili,  English  kwa  sababu  watoto

wetu ikiwa wamesoma mpaka form form lazima wajue Kiingereza.

Councillors,  kiwango cha councillors lazima awe form four man ama woman, kidato cha  nne  lazima.  That  is  in  future  we  are

saying in future hiyo lazima. 

Halafu watu wenye wako wanaenda parliament lazima wawe degree holders that is a must from under graduate and above.

Ningependelea  pia  siku  zijazo  Sheria  yetu  iruhusu  sisi  tuite  hawa  nyumbani  baada  ya  miaka  mbili  wenye  tumechagua  kama

councillor ama MP halafu tuone vile wamefanya kazi yao,  wezangu walikuwa wamesema  hiyo.  halafu  kuhusu  un  employment

wenye  watakuwa  wamemaliza  form  four  ama  university  seriklai  iwapatie  pesa  kwa  hawaz  wenye  hawana  kazi  ili  wafanye

biashara ndogo ndogo na pia serikali ione kwamba watafuta kazi kwa watoto wao wenye wamemaliza kazi hiyo ni lazima, it is a

must. If it is not a must  lazima wa train hao wawe hata solders. So lazima kila mtu hata wa train au wawe hata solders so lazima

kila mtu to be trained. Kwa nini serikali lazima ishugulike na hiyo kazi. 

Halafu  pia  kuhusu  cleanliness  ama  hii  ma  towns  zetu,  nimeona  makosa  yetu  ni  town  planners  should  be  graduates  wenye

wanajua kuplan the town na wenye wana mark cleanliness wenye wanachunga cleanliness lazima awe kila mtu sio lazima wawe

ni Municipal council ama Town council ni kila mtu kutoka kwa mlango yake mpaka mahali anafanya kazi.  ukiangusha karatasi

unalipa  fine.  Ukipatwa  unafuta  tobako  halafu  unaangusha  chini  unalipa  fine  ndio  cleanliness  inatoka  immediately  hakuna  ati

kutafuta pesa ingine. 

Pia ningependa serikali yetu ama hii Sheria yetu ingishwe ya kwamba watu wakipatikana ku-smoke yaani kuvuta tobako  ovyo

ovyo wawekwe fine hiyo ni lazima kwa sababu hiyo ni hazards. 
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Ingine wenye wanakunywa pombe, lazima ukitaka kunywa pombe yako unakunywa kwa nyumba yako na kulala. So in future

Sheria yetu hakuna mtu mwenye anakunywa pombe, out of bounce, imeisha. Hiyo lazima iishe kabisa. Basi sasa kumalizia hivyo

hiyo ningependa tu Sheria yetu iingishwe kwamba ikiwa unayo msitu  wenye watakula bonus ya hiyo msitu ni wenye wako na

hiyo msitu kwa hiyo wilaya. Otherwise ninmemaliza maneno yangu. Any quesdtion. 

Com Mutakha Kangu: Ulisema wabunge kazi yao si ya ku-ammend Sheria,  isiwe ya kutengeneza Sheria nani ndio atakuwa

anatengeneza Sheria.  

Jonah Biwott: Sisi saa hii tutengeneze Sheria yetu na iwe ya mwisho ili shweria iwe mzuri halafu hawa wanaenda tu ku-amend ,

ku amend always. 

Com Mutakha Kangu: Unazungumzia Katiba? Tutengeneze Katiba na wale wa-amend na unajua ile Katiba ilitoka Lancaster

inasemekana ilikuwa relatively good lakini kwa sababu wabunge walikuwa na nafasi ya ku-amend waka  amend  waka  amend

mpaka wakaharibu ndio tukafika mahali tuko. 

Jonah Biwott: Kwa sasa tutapeana restrictions.wasi-amend sana, kuwe na restriction. 

Com Mutakha Kangu: Tupatie those restricts, tuweke which restrictions.

Jonah  Biwott: Ya  kwamba  kiloa  constitution  yenye  tunasema  saa  hii  sasa  kama  mfano  hii  natural  resources  ni  yetu  na  ya

kwamba kila mtu mwenye ako na hiyo natural resource  apewe kitu au  wenye  wako  pale  wanaweza  ku-amend   ya  kwamba

natural resource  ni ya serikali no,  ni yetu so  lazima wakuje nyumbani kupata  sisi halafu tuambiwe tuende tu amend  this  ones.

We shall tell them it is us to tell them go and amend this one. We shall call them back. 

Com Kavesta: Hata waki-amend infaa wawe na percentage fulani  ya  votes,  wewe  unaweka  kwa  kiwango  gani,  how  many

percentages of parliament wanaweza amend Katiba. 

Jonah Biwott:Wenye wana amend Katiba they should be 75% .

Com Kavesta: ID nimefurahi umesema mtu akitaka kuwa cwa Kenya afanye swearin in kwa sababu waqtu wengine wanafikiri

unataka wafanye swearing in, lakini umesema kama baba  yake ni Mkenya na kuna  watu  wanaishi  Mpakani  hapa,  unajua  sisi

tuko ndani kidogo hapa lakini mama yake akiwa Mkenya?

Jonah  Biwott:Nimesema  ikiwa  yeye  si  mvulana  wa  Kenya  na  awe  na  watoto,  watoto  wake  hawawezi  kuwa,  yaani  mama

mwenye ako na mtoto ya Mkenya. 
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Com Kavesta: Mama ambaye ni Mkenya lakini baba si Mkenya, hawa watoto wanaweza kuwa Wakenya.

Jonah Biwott: Hapana, hao hawawezi kuwa wa Kenya. 

Com Mutakha Kangu: Lakini swali moja ni hii, unajua sasa  tuko na wasichana wetu na  wana  watoto,  saa  ingine  hawawezi

kukuambia baba ni nani? Tutakuwa tunajua namna gani huyu ni Mkenya, huyu si Mkenya. 

Jonah  Biwott:Hawa  we  are  going  to  assume  ya  kwamba  ni  ya  so  and  so  mwenye  ako  jirani  yetu,  si  lazima  tuseme  ni  ya

Uganda ama Tanzania hiyo ni ya jirani wetu so thay should be a Kenyan. 

Com Kavesta: Hiyo ni sawa tu maoni yako. Halafu umeguza kitu na mtu mwingine, mzee mwingine pia alizungumza hilo jamba.

Mto wa Nile ambao inafanya watu wa Egypt karibu 40 million wanaishi inatokea hapa.  Kuna treaty iliandikwa 1928,  ikasema

Nile  waters  Treaty  na  hata  ukiona  Sondu  Mirie  inajengwa  imekuwa  struggle  kubwa  kujenga  hiyo  Sondu  Mirie  hiyo  hydro

electrict  ndio  unaona  hydro  electric  zimejengwa  Tana  River  ya  Mbeere  kwa  sababu  kuguza  maji  hii  kuna  Treaty  wakoloni

waliandika na Egypians wakasema Nile waters  isiguzwe. Tulienda Bondo na Rarienda  hiyo  maji  yote  iko  kwa  ziwa  ya  Lake

Victoria hawawezi kuchukua maji na mfereji kuleta hivi na kupanda mboga kwa sababu ya hiyo Treaty.  Sasa  ningependa hapa

ndio mto wa Nile unatoka,  watu wa Marakwet,  watu wa sehemu hii ambayo ndio  mto  ndio  inaanzia  inafaa  mketi  na  mfikirie

hiyo treaty ni nini. Tafuteni mtu  mmoja  wenu  wakili  au  nani  amuambie  mambo  ya  1928  halafu  mnaweza  ku-submit  hata  nini

yenyewe. 

Hiyo ilikuwa tu comment. Hiyo ya wasichana naona umelemea wasichana sana. Hawawezi kuridhi, wanaozwa mahari inatolewa

halafu  wakizaa  mtoto  hawezi  kuwa  Mkenya,  sasa  pengine  tutoe  ID  tofauti  ya  wasichana  kwa  sababu  wao  ni  second  class

citizens, hawana haki, hawana haki ngi wanaume wanayo. 

Katiba; ungependa Katiba iwe kwa Kimarakwet? 

Jonah Biwott:La, English pekee.

Com Kavesta: Sasa Kimarakwet ikipotea miaka hamsini kuwe na watu wachache ambao wanazungumza Kimarakwet hiyo0

ni sawa, ipotee. 

Jonah Biwott: We know we are going to school and therefore we should be English literate people. 

Com  Kavesta: What  I  am  trying  to  get  is  kwa  sababu  mtoto  anaweza  kujifundisha  12  languages  before  they  are  15  sasa
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tukienda shule mtoto anajifunza Kifransa,  Kiingereza Kiswahili  Kiganda,  anaweza kujifunza  hii  yote.  Lakinkitu  tu   nina  shida

nayo, unataka Kimarakwet kipotee.

Jonah Biwott: Tuko  na mother toungu kwa shule so hiyo iwezi potea. 

Com Mutakha Kangu: Asante basi.  Tupate Charles K Kiprotich.  Charles hata wewe uende mbio  mbio  halafu  ndio  tuweze

kuelewana. 

Charles  K. Kiprotich: Mwezangu amaesema karibu yote na nimebakiwa tu  na  pengine  tatu  hivi.  Ya  kwanza  ni  kuhusu  mtu

moja kazi moja.  Hii ni kwa sababu ukiangalia hivi sasa  kuna wale ambao hawana kazi na  kama  wizara  ya  elimu  kwa  mfano.

Kuna  mtu  anafanya  kazi  ofisi  fulani  na  kama  kunao  mfumo  kama  ya  wanafunzi,  unaona  mwenye  anafanya  kazi  hapo  ndani

anachaguliwa  kuakilisha  pengine  Tume  ya  kuchunguza.  Yeye  anakuwa  chairman  na  kuna  mwenye  amemaliza  university  na

anafungiwa nje,  angepata nafasi ya kufanya hiyo kazi.  ya pili nki kuhusu examination. Miminingependekeza examination ikuwe

set  kulingana  na  facilities  ya  eneo  fulani.  Kwa  mfano  class  eight  wanafanya  common  examination,  mwanafunzi  mwenye  ako

Nairobi amepata pengine eleimu kupitia viongo mbali mbali. Ukiona mwenye anafanya examination kwa force mara kuna cattle

rusling, hiyo inapita  syllabus  inaenda,  examination  inafika  wanafanya  unaona  anaanguka.  So  iangaliliwe  mahali  kuna  rasilimali

kulingana na eneo hiyo examination kiwe na kiwango  chao.  Ya  tatu  kuna  wakaguzo  wale  wa  serikali  wanafanya  kazi  katika

wizara  mbali  mbali  Fedha.  Mimi  napendelea  kama  kuna  pesa  imetengewa  wilaya  kuna  pengine  wakuzi  wa  wilaya.  Wale

watembee  kutoka  wilaya  kwenda  kwa  divisions,  waambie  watu  tumepata  kiasi  fulani  mumetengewa  miradi  aina  fulani  na

inafanya kazi. Sasa kuna watu wengine pengine wanaenda kuangalia na inakaa hivyo. Nimemaliza.

Com Mutakha Kangu: Asante basi. Samson K. Cherop.

Samson K. Cherop:  Kwa majina ni Samson K.  Cherop.  Yenye nataka kuguzia nmi machache wenzangu wamesema  mengi.

Ya kwanza nataka serikali hii yenye inakuja watenge au waweke boundaries ya forest  kwa Kenya mzima. Watu wale wanaishi

kwa  fotrest  dani  serikali  iwatafutie  mali  ndani,  ama  iwanunulie  shamba  mahali  pa  kukaa  au  atenge  forests  sehemu  ingine  na

kupatia hawa watu kumiliki. 

Ingine ni, mtu yule anaua mtu anapaswa kuuliwa hata yeye. 

Hii mambo ya rape case mtu anafungwa maisha. Nafikiri ni hayo tu yenye nilikuwa nayo.

Com  Kavesta:  Wa  Marakwet  walikuwa  wanafanya  nini  kwa  mtu  alikuwa  anaua  zamani  na  mtu  ambaye  alikuwa  anafanya

raping, tradition.
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Samson K. Cherop:  Traditionally mtu yule alikuwa anaua mtu hata pia yeye alikuwa anauliwa. Anaenda kushika miti imekaa

namna hii na kuweka yeye hapa na kumaliza. 

Halafu mambo ya  raping,  mtu  alikuwa  anatoshwa  fine  pengine  anaweza  toa  ngombe  kiasi  fulani  inategemea  sasa  vile  wazee

wataongea halafu anatoshwa fine.

Com Kavesta: Fine inaenda kwa nani? Fine ianaenda kwa  mwenye  mtoto  ama  kwa  mwenye  bibi,  itategemea  sasa,  na  bibi

mwenyewe atakaa tu kwake.

Hawa  wazee  wa  kijiji  wapewe  marupurupu  kama  mfanyi  kazo  yeyote  wa  serikali.  Na  wapatiwe  uniform  na  wapatiwe

mamalaka ya kutetea mashamba. Nafikiri ni hiyo ilikuwa imebaki. 

Com Mutakha Kangu: Edward K. Saina. Kama hayupo tupate Thomas Kiila. 

Thomas  Kiila: Asante  commissioners  kwa  hii  nafasi  nimepata.  Kwa  yale  yangu  nilikuwa  yamesemwea  yote  lakini  niko  na

ingine naweza kujaza kidogo kidogo. 

Moja ni ile mambo ya title deed,  mambo ya title deed  kwa sisi matrakweti  iko  shida  sana  kwa  sababu  mahali  inapatikana  ni

mbali sana, ingekuwa mzuri iletwe ikuje karibu hata kwa division. 

Ingine ni ukiona wajumbe wakichaguliwa kufika parlaiemnt wanashugulika tu hawajali hata kuna wengine kama madiwanio, kwa

sababu madiwani hawa wamesahulika sana.  Kufika huko wamejiongezea zaidi hata hawajali na kuna wengine  wanachukuliwa

safari moja kama hao.   Na  wanaona tu constituency ziongezwe, wanaona kama ward zipunguzwe na nimewaza sana tunataka

Sheria ya ile tunaweka sasa.the tip iende na councillor wafanye kazi pamoja. One ward iwe kwa location.

Ingine ni hii mambo ya mtu kuua mtu, mimi naunga kama mwezangu amaesema hapa, ingekuwa mzuri mtu kuuwa mtu yeye hata

auliwe  hapo  hapo  kwa  sababu  kuna  tribunal  ingene  ya  Marakwet  mtu  akiuwa  mtu  wanafuata  jamii  yake  wanachoma

manyumba, wanachukua mali na mtu mmoja ndio aliuwa mtu tu. Hiyo iwekwe kwa Sheria mtu akiuwa mtu amalizwe hapo. 

Com Mutakha kangu: Yule mwenye ameua na sio jamiii yake. 

Com Kavetsa Adagala:  Okay.

Ingine ni haya mambo ya makesi ya shamba iwe kuheshimiwa ya wazee.   Wazee wakishafanya kesi  iwe ya kuheshimiwa sana.

Ni hayo tu.

Com Kavetsa  Adagala:  Okay.   Sasa  ulitaja bunge lakini hukusema unataka vipi kuhusu wabunge?  Hukusema Councillors,
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one ward one location.  

Com Kavetsa Adagala:  Lakini hukusema, ulikuwa unalalamika vitu vingi lakini hukiutoa mapendekezo.

Mapendekezo kuhusu bunge wakisema constituency ziongezwe waseme hata ward ziongezwe.

Com Mutakha Kangu:  Asante basi. Tupate basi Steven K Cheboi.  Kama hayuko basi tuende kwa Joseph Itok. 

Com Kavetsa Adagala:  Joseph, sema jina lako na uendelee

Joseph Itok:  Ninaitwa Joseph Itok.  Maoni yangu ingawa mengi yametajwa,  yangu ya kwanza ni kuhusu bursary,  mambo ya

usomaji wa shule.  Ningependelea bursary iwe chini ya constituency na kila constituency ipate kiwango sawa.   Na  hapo  tena

ikifika kiwango hicho kamati ibuniwe kwa kila division ama kila constituency, wale watahusika  na  mambo  ya  bursary.   Isiwe

district mara nyingine tena.  

Lingine,  kama  Marakwet  ukiwa  Marakwet  hapa  tunaona  kuna  mambo  mengi  ambayo  tumeacha  nyuma  ingawa  tunaitwa

district.  Moja ni vitu kama barabara.  Barabara ukikuja Marakwet hakuna lami.  Yeah

(Interjection) Com Kavetsa Adagala:  Barabara inapitia tu hapa?

Joseph Itok:  Barabara tu ni ile ya… hata hakuna kitu.  Ni barabara  tu ya kijuu juu.  So  inamaanisha sisi ili tuitwe hata district

angalau serikali wahakikishe kila district  wawe hata na lami kama sehemu zingine.  Kwa  sababu  ukichunguza  watu  wakubwa

kama  nyinyi  mkija  sehemu  kama  hii,  mnapewa  vyombo  ambavyo  vitaweza  kuwapeleka  msione  barabara  zetu  na  sisi  ni

Wakenya.   Kwa  hivyo  tunahitaji  serikali  iangalie  kila  district  imefikia  kiwango  ya  kila  mahali.   Na  hata  ukichunguza  sehemu

zingine  utakuta  wanafanya  maintenance  ya  barabara  ambayo  ilitengenezwa  vizuri  na  baadaye  imeisha  na  marakwet  hatuna

chochote.  Kwa hivyo wahakikishe kila mahali ipate haki kama Mkenya yoyote.

Halafu  kuhusu  mambo  ya  security,  hao  wengine  walikuwa  wamesema  kwa  kirefu.   Walikuwa  wamesema  mtu  akimuua

mwenzake ingawa ni ina kimila ndani yake.   Mtu akimuuwa mwenzake auwawe lakini ninataka niongezee  kwa  kusema  kuwa

yule atatenda kosa hilo, yeye pekee yake awe ndio anahusika na mambo hayo, isiwe jamii nzima.  

Ingine inahusu mambo ya forest,  ingawa nilikuwa nimesikia kitu kidogo kuhusu River Nile,  ulikuwa unataja kitu kidogo.   Hapa

Marakwet tuna mito mingi inapeleka maji nje na kila mwaka ama tuseme mara kwa mara sisi kama Wamarakwet  tunafukuzwa

kwa forest  ambazo tunatunza.  Ningeomba iwekwe kwa sheria namna hii:- wale ambao wanatunza misitu kama Wamarakwet

wenyewe,  ikiwa  kuna  maji  ambayo  yatatoka  nje  ama  raslimali  yoyote  ambayo  itatoka  nje,  lazima  wale  ambao  wanatunza
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raslimali hiyo ama forest  hiyo wawe considered ama walipwe kiasi cha pesa.   Kwa sababu ukichunguza maji mengi  yanatoka

Marakwet, County councils za sehemu zingine wanafaidika na Wamarakwet  wenye wanatunza forest  hizo hawapati  chochote.

So iwekwe namna hiyo kabisa kwamba wenyewe wawe wa kwanza kufaidika.

Lingine ni mambo ya chiefs, tuseme administration.  Kwa maoni yangu tungekuwa tu na village elders, assistant chiefs na District

Commissioner.  Wale wengine waore nyumbani.  Nimesema namna hii kwa sababu village elders na assistant  chiefs watakuwa 

     na responsibility ya kupeana huo ujumbe na utawafikia… wale wengine kazi yao n kidogo sana.  

Com Mutakha Kangu:  Mhh, umemaliza?

Joseph Itok:  Halafu mambo ya barabara,  yaani tuseme kuna mambo sita  ambayo  yanahitajika  kwa  sehemu  kama  hii.   Wa

marakwet wamekosa ku-exploit resources ambazo zingetumika kufanyika kwa sababu ya… 

(Interjection) Com Mutakha Kangu:  Please you have told us about the roads.

Joseph Itok:  Oh yeah, I have said?  Okay.

Com Kavetsa Adagala:  Yeah very well.  Let me ask you just to be clear.   If you have an assistant  chief it means you have a

chief.  Why would you like the assistant  chief  now  to  be  called  and  what  would  you  want  him to  cover?   Should  the  name

change?  What will he cover, a sub-location or will he cover a location?  Or…

Joseph Itok:  The  assistant  chief  may  cover  the  Sub-location  the  way  it  is  and  the  name  will  now  be  changed  to  a  village

leader.  

Com Kavetsa  Adagala:  It  makes a lot of difference, mimi singefikiria hiyo.  How  do  you  want  then  appointed,  like  village

elders?

Joseph Itok:  Yeah, they will be appointed by the community themselves.

Com Kavetsa Adagala:  Through elections eh?

Joseph Itok:  Yeah.

Com Kavetsa Adagala:  Yes, okay.  Na D.C?

Joseph Itok:  The D.C will be for the government…
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Com Kavetsa Adagala:  Appointed.

Joseph Itok:  Yeah.

Com Kavetsa Adagala:  What is I, si unajua kuna sheria,  treaty ilikuweko na nimekuambia ndio inatawala,  ni ukoloni.  Watu

wa Lake Victoria walisema huu ni ukoloni wa Waarabu.  Sasa wanatawala mpaka hapa.  Mngependa kusema nini kwa sababu

treaty iko, na kama treaty iko ni agreement na ilikuwa ya Mingereza na Mwarabu.   What would you like, because  I thing you

can handle that.

Joseph Itok:  Kulingana na vile mimi ninaona wakiwa  hata  na  treaty  na  forest  sisi  tusitunze  hawwwatakuwa  na  maji.   Kwa

hivyo  ingekuwa  vizuri  kwa  sababu  Constitution  ya  Kenya  ninadhani  haitakuwa  ikipenduliwa  na  watu  wa  nje,  lazima  sisi

wenyewe hapa tukuje chine na tuanze tena ku-control mambo yetu kwa nchi yetu.  Kwa sababu sasa  kama kuna mambo kama

haya  inamaanisha  kumbe  sisi  tunachungia  raslimali  zetu  watu  wenine  ambao  sio  wetu  na  hatupati  faida,  so  itakuwa  ni  bure.

Tutunze kwa nini?

Com Kavetsa Adagala:  Haya tupe pendekezo hapo.

Joseph Itok:  Yeah,  ninapendekeza kwamba hiyo treaty yenye ilikuwa imependekezwa na watu wengine nje wajue kwamba

kuna wenyewe sasa ambao wanatunza haki yao na mali yao.  Yaani forest ni mali yetu kama wakenya na sasa  wenye wantumia

ni watu wa nje.  Kwa hivyo inahitajika sisi tuhusishwe kwa maneno haya.

(Interjection) Com Mutakha Kangu:  We re-negotiate the treaty?

Joseph Itok:  Yeah.

Com Kavetsa Adagala:  Unajua haya maji yanapita hapa ni export.  Inaenda Lake Victoria, inaenda Nile inakuwa export.

Joseph Itok:  Yeah,  this is why I am complaining that why should we be chased out of our forest  and others  are  benefiting?

How?

Com Mutakha Kangu:  Asante basi, go and sign.  Tupate Francis Kosgei.

Francis Kosgey:  Kwa majina mimi ni Francis Kosgey.  
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(Interjection) Com Mutakha Kangu:  Talk, endelea haraka haraka because iko line.

Francis Kosgey:  Kwa majina mimi ni Francis Komen Kosgey.  Kwa moni yangu, mengi yamesemwa na ninataka tu nigusie tu

kidogo kwa bunge.  Kwa parliament walikuwa wamesema iwe a graduate.   Na  wakati  wameenda parliament,  kwa allocation

ya  ministries,  nilikuwa  ninataka  niseme  kwa  maoni  yangu,  allocation  of  ministerial  seats.   Iwe  kwamba  kama  umesomea

engineering  you  be  appointed  maybe  in  the  Ministry  of  Transport  and  Communication.   Halafu  kama  umesomea  maybe

Sciences uende Ministry of Health.  Sio ati kwamba you bring somebody from the Sciences or maybe engineering to Finance.

Walikuwa wamesema juu ya Councillors in the Local Government.   Awe mtu  amesoma  mpaka  maybe  Form  IV  and  above.

And then there are  some… kuna vitu kama security.   When we see  Pokots  and Marakwets.   Here what they do is  that  they

have  got  a  kind  of  cattle  rustling.   Nilikuwa  ninataka  katiba  iingizwe  kuwa  to  bring  free  education  to  the  Pokot  and  the

Marakwet so that they are going to stop their idle minds.  

Com Kavetsa Adagala:  Endelea.

Francis Kosgey:  And then when we come to the kinds of drugs, of course mambo ya smoking isikuwe smoking in public,  iwe

your own issue, do not smoke in public.   Vitu kama corruption mimi ningependelea even the Anti-corruption  unit  iwe  formed

and be leveled even in the district ikuwe kama Marakwet, ikae hapa halafu wanachunguza.

Vitu kama bursaries, they should be issued equally and genuinely.  I think that is all I have.

Com  Kavetsa  Adagala:   Ngoja  kidogo  haya  mambo  ya  Pokot  na  Wamarakwet,  ni  kitu  cha  siku  za  sasa  ama  ni  kitu

kilichokuwako kutoka zamani?

Francis Kosgey:  It has been there.

Com Kavetsa Adagala:  It has been there?

Francis Kosgey:  Yeah.

Com Kavetsa Adagala:  Now, how long do you think?  Have you talked to the old people?  Was it always there?

Francis Kosgey:  It has been there, they were coming for cattle rustling.  Pokots are coming wanachukua ya Wamarakwet…

(Interjection) Com Kavetsa Adagala:                 (?)

59



Francis Kosgey:  I  mean the Pokot  were coming wachukue ng’ombe ya Wamarakwet.   What I mean is that they bring their

cows in the first place zamani wanakuja ku-graze kwa nyasi ya the land of…

Com Mutakha Kangu:  Marakwet?

Francis  Kosgey:  Of  the  Marakwet.   That  is  why  I  wanted  maoni  yangu  yatolewe  kuwa  nobody  should  from  either  tribe

should be passing to the other side.

Com Kavetsa Adagala:  Are there clear boundaries?

Francis Kosgey:  Yeah, there are clear boundaries.

Com Kavetsa Adagala:  Like for the Marakwet where are the boundaries?

Francis Kosgey:  The boundaries of the Marakwet are down there.

Com Kavetsa Adagala:  Okay why do you say the idleness of cattle rustling is it not an economic activity?

Francis Kosgey:  Yeah, it is an economic activity.

Com Kavetsa  Adagala:  Tell me about  it because  you said it is idleness.   Some other people  have told us it is an economic

activity.

Francis Kosgey:  You know cattle rustling itself they always say is an economic activity but that is what we wanted to bring it

out as.

Com Kavetsa Adagala:  Okay.

Com Mutakha Kangu:  Asante basi.  Ishmael Kirui?  Kama hayuko, Ishmael Kirui hayuko?  Fine kama hayuko tupate Peter

Yano.  Bwana Yano haraka haraka kama vile wengine wamekuwa.

Peter  Yano:  Kwa  majina  ninaitwa  Peter  Yano  na  ningepedna  kutoa  maoni  katika  Tume  hii.   Moani  yangu  ya  kwanza  ni

mambo ya health facilities.  Vitu kama hospitali ingefaa iletwe karibu na wananchi.  Isizidi kitu kama umbali wa kilometer nne.  

Ingine ni ubunge, yaani ikuwe kitu kama sheria  kwa  wabunge  wawe  na  kitu  kama  ofisi  at  a  locational  and  if  possible  at  the

sub-locational level.  Halafu atakuwa aki-collect views kutoka kwa raia wake kwa upesi.
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Ingine ni hawa watu wazee kwa sababu unaona weni wa watu wale wazee,  kina mama na  akina  baba  walikuwa  wamefanyia

serikali kazi kwa muda mrefu.  Sasa ingefaa kama serikali igayo itatengeneza utaratibu ule wa kuwasaidia hawa kwa vitu kama

chakula or basic supports.

Ingine  ni  wale  ambao  watahudumu  kwa  serikali  hiyo  igayo  mtu  akifanya  kosa  ile  pesa  yake  ambayo  inakatwa  isiende  kwa

serikali.   At  least  kuwe  na  body  kwa  hiyo  district  pahali  huyo  mtu  anahudumu  kama  wewe  ni  Mkikuyu,  au  Mmarakwet

unafanya  kazi  katika  district  hiyo  na  umefanya  makosa  ile  pesa  itakatwa  kwa  mshahara  wako,  itoke  kwa  hiyo  district  ndio

ifaney maendeleo yale yanatakikana.

(Interjection) Com Kavetsa Adagala:  Makosa ya aina gani?

Peter  Yano:  Kama  wewe  ni  mwalimu  kuna  masiku  yale  hujasomesha  watoto,  labda  headmaster  anaandika  conduct  yako

inaenda kwa TSC na mshahara wako unakatwa unaletwa kwa district  ndio inafanya kazi.   Na  ninapendekeza hicho kitu kiwe

kama informal bursary.

(Interjection) Com Kavetsa Adagala:  It goes to a bursary fund?

Peter Yano:  Yeah, ikuwe kwa account ya bursary.

Com Mutakha Kangu:  Ehe endelea.

Peter  Yano:  Ingine unaona hawa AP na Police saa  zingine  huwa,  tuseme  kama  sasa  wewe  ni  police,  mimi ninakujia  wewe

ninasema mtu fulani amenifanyia makosa.   Sababu nimeku-hire, nimekulipa,  unenda  kwa  nyumba  ya  mtu  wakati  ule  unataka.

Sasa nilikuwa ninaonelea sio vizuri hivyo.  Mtu akikuja na report  anasema amekoswea,  it is up to the police wa-summon huyo

mtu akuje, it is not for them to go for him.  Halafu sasa akikataa kuja ndio, that is the action that you will take.

Halafu ingine, at  times ukiangalia kwa Kenya hii wanasema twenty three Ministers and that  is  already  twenty-three  ministries.

Sehemu  zingine  unakuta  wanaangalia  kitu  kama  defence,  education  na  agriculture  lakini  zingine…  sasa  hiyo  ni  nne.   Hata

ministries I have not…

(Interjection) Com Mutakha Kangu:  Unasema nini?  Tupunguze ministries?

Peter  Yano:   No,  ninasema  tuseme  sasa  kwa  mfano,  zile  ministry  zingine  samba  ambazo  hazijakuja  huko,  kama  hakuna

ma-officers  ambao  wanafanya  kazi  ku-represent  ya  ministry,  zile  pesa  ambazo  zingelipwa  bado  zinaenda  kwa  ile  bursary
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account.  

Com Mutakha Kangu:  So you need representatives of all the Ministries in the District?

Peter Yano:  Yeah.

Com Kavetsa Adagala:  At the district level?

Peter  Yano:  No,  even  the  sub-locationala  level  is  okay.   Halafu  ingine  ni  kuhusu  hii  Ministry  of  Local  Government  ama

Ministry  ingine.   There  are  some  ministries  zile  ziko  na  tabia  za  kudai  watu  yaani  wanaitisha  pesa  zisizo  na  maana.   Na

nikichukua mfano wa County Council under Local Government, unaona tuseme kwa mfano at the end of the month or  mid year

unaona watu wanafunga milango ati County Council,  Count Council.   Sasa  County Council wanakuja wanasema leta pesa  na

ukiangalia kitu kile wamefanya kumfaidi yule mtu mwenye amefunga nyumba yake hakuna.  Wanaweza  kuwa  ni  watu  wakora

saa zingine.  So  watu kama hao wanatakikana wawe scrapped.   Unalipwa ama unaitisha pesa  kwa kazi ile umefanya.  Kama

kuna pesa ile inaitishwa under your minissrty unakuja, unakuwa na baraza na unawaeleza watu,  tumefanya hiki na hiki, expense

yake  ni  hii  sasa  tunataka  tugawe  ama  tupate  namna.   Tunajadiliana  mpaka  pesaa  ile  inalipwa  na  raia  wenyewe  ndio

wamepitisha.

(Interjection) Com Mutakha Kangu:  Haya songa masaa yanaenda na tunataka tumsikize kila mtu.  Unaenda haraka.

Peter Yano:  Haya ingine, wenzangu wenye wali…

(Interjection) Com Kavetsa Adagala:  Toa pendekezo bila maelezo minigi, hiyo tu.  Hata hao tuliwaambia hivyo.

Peter  Yano:  Okay.   Ingine  wenzangu  walisema  ati  hii  nini,  natural  resource.   Ninapendekeza  naman  hii,  natural  resource

ikipatikana kwa sehemu ya shamba  yako,  kama  ni  ya  kuchimba  ama  ni  ya  kufanya  nini,  unakuwa  compensated  at  that  nini.

Ama uwatajie, kama ni mineralas saa zile wanachimba, waku-compensate  shamba ingine ile inatoshana na hiyo.  Isikuwe tu ati

serikali inachukua.

Ingine, unakuta saa  zingine mtu anakufanyia makosa na unaenda kumshtaki yeye,  anapatikana na  makosa  kortini.   Sasa,  yule

mtu ambaye ulimshtaki na apatikanae na hatia kama alikuvunjia kitu kama redio yako… kama anafanyia  kazi  serikali,  serikali

nayo ikulipe ile redio yako.

Ingine tena, saa zingine kuna vitu kama hii cattle rustling ama uvunjaji ingine ya sheria,  unaenda ku-report  kwa polisi.   Saa  zile

una report  unaambiwa kwamba ati hakuna mafuta kwa gari ama nini nini.  Ninaonelea serikali igayo kwa maoni yangu, incase
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utareport  kitu kwa wakati  na that thing could be presentable  na the required people  wasi-pretend wakuwe responsible  ya  ku

nini…Kama ulikuwa una report wizi wa ng’ombe na police wangekuja wafuate hizo ng’ombe na hao ng’ombe waende kabisa,

police walipe hiyo ng’ombe.

Ingine tena ninapendekeza namna hii kama vile mtu alisema na nitaongeza tu kidogo.

Com Mutakha Kangu:  Ufanye ukimaliza.

Peter Yano:  Hata hii ni ya mwisho.  Mtu alisema ya kwamba maneno ya kortini ya korti ya… kama uko na kesi  ya kortini haa

una-travel at  least  eight  kilometers  na  hiyo  ni  mbali  sana.   Sasa  nilikuwa  ninaonelea  kwa  sehemu  ambazo  serikali  haitaweza

kupeleka  korti  iliyo  kaibu  na  wananchi  ama  Tume  ingine,  wao  wenyewe  wafanye  mpango  wa  ku-transport  wale  ambao

wanahusika.  Ama kama uko na kesi kortini, serkali ikulipie ya kuenda kortini na kurudi.  Ni hayo tu.

Com Mutakha Kangu:  Asante.   Tupate Hillary Kaino.   Bwana Kaino,  haraka haraka tu vile  watu  wametengeneza  mambo

yote.

Hilary Kaino:  Kwa majina ni Hilary Kaino.

Com Kavetsa Adagala:  Endelea.

Hilary Kaino:  Kitu cha kwanza, I would like the Constitution to have the Constitutional principles

Hilary  Kaino:  To  have  the  Constitutional  principles  setting  out  the  aims  of  Kenyans.   For  example  security  should  be  of

paramount importance and it should be embodied in the Constitutional principles.

The second thing is discrimination.  Like for now there is the HIV/AIDS issue.  We are  going to have person who have HIV

who are  going to be  discriminated in the labour force.   For  example they are  going to be  refused employment on the basis  of

their HIV status and also traveling outside the country.   So  I think we should look at  Section 82 of the Constitution and make

sure that those persons who are suffering from AIDS are protected, they should not be discriminated.

We have  also  to  look  at  the  women,  because  when  you  look  at  Section  82,  women  are  discriminated  especially  based  on

custom and culture.  So we should look at some of the rules and practices  that discriminate women and make sure that women

are protected.

Also in the event of citizenship, somebody is denied being a Kenyan citizen because she is a woman from outside and has been
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married by a Kenyan.  So we should have a check list, make sure that… let us look at  the criminal record  of that person.   Let

us look at how that person is going to benefit Kenya and then look at if we are going to give that person the Kenyan citizenship.

  

Also we have to look at  the Separation of powers,  it is very important.   We should look at  Constitutionalism  and  the  rule  of

Law so that means we should have a clear separation of powers.  Make sure that the judges are as independent as possible and

this independence of judges we have to look at the integrity of those persons who are going to be appointed into those positions

because I think integrity is what makes  a  person  to  be  as  independent  as  possible.   So  we  should  adopt  the  South  African

version where the judges are thoroughly scrutinized before they are given those positions.  

We also have to look  at  the  office  of  the  Attorney  General.   I  think  we  have  to  split  that  office  into  two.   Let  us  have  the

Constitutional affairs Ministry and the office that is going to deal  with public prosecution.   Such  that  the  Constitutional  Affairs

Ministry is going to deal with advising the government on legal matters and then the director of public prosecutions who is going

to deal with prosecutions.

There is also the issue of making the Constitution to be  as  sacrosanct  as  possible.   So  that  means  amending  or  repealing  the

Constitution, the Constitution has to be rigid.  We have to avoid some of those scenarios like the 1975  scenario when Ngei had

been convicted of an election offence then the president  was given powers  to pardon a person who had been convicted of an

election offence.  So we have to make the Constitution to be sacrosanct.  

At least let us have two houses, an upper and lower house, such that we have like 75% in the lower house for us to amend any

part  of  the  Constitution  and  then  maybe  75%  or  more  in  the  upper  house.   So  it  has  to  be  a  rigid  one,  not  just  a  flexible

Constitution.

We also have to look at the land system in Kenya.  We have to revisit the issue of these trust  lands.   I  think like somebody had

said some of the land issues can be easily dealt with by the people around not in the courts.

Also the federal system of government.   We should be thinking about  the devolution of power.   Such that we should have the

rolling down of power.  Let us not have power centered in Nairobi.  For example if you have retired,  you do not have to go all

the way from this place to Nairobi to collect your retirement benefits.  So we should have the office to come closer  to this area

and that means the federal government is going to solve the problem.

We should have the power devolution.

(Interjection) Com Mutakha Kangu:  Just summarize now.
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Hilary Kaino:  I think it is over, but then one thing is that I would like to give advice to the Review Commission based  on the

issue of civic education.  I think from what you have collected from the public and also from the turn out,  it is very clear that the

people are not aware, no civic education was done and I think I do not know whom to lay the blame on.   Is  it the CKRC or

who is the person?  I think it should be the CKRC and some of the person who were given the job to do.  They did nothing, no

civic education was done around the place, and I wonder.  You should take the blame.

Com Kavetsa Adagala:  Thank you very much for your views.

Com Mutakha Kangu:  Sawa sawa.  William Chebet.  Haraka haraka.

William Chebet:  My name is William Chebet.  Ya kwanza ni kwamba I wanted to talk about relief.

(Interjection) Com Kavetsa Adagala:  Give us your proposals.

William Chebet:  Proposal  ni kwamba haya  maneno  ya  relief  tungeangalia  kama  we  convert  to  something  else  we  provide

some water in order to make some irrigation in some areas.  This one will assist the people.  

Then, tuko na kitu kama stima ambayo haijafikia watu wetu kwa area  hii.  Na  tunaonelea  ya  kwamba  hii  iwafikie  watu  wetu

kwa mashambani kwabisa ili watu wetu waanze ku-benefit.  Na kama kungekuwa na maji mahali ambayo ingetuwezesha kutoa

power, tungeonelea ya kwamba dams zijengewe ili generating of power ifanyike kwa area hii.

Pia tungeonela haya maneno ya land, hatujafikiwa tufanyiwe land demarcation in some areas.   And then we wanted hii ifanyike

ili mtu  binafsi  apate  title  yake.   Tungeonelea  haya  maneno  ya  culture  ya  Marakwet  kama  maneno  ya  FGM,  ambayo  mtu

amesema imepitwa na wakati iachwe.  

Na pia kuna haya maneno ya communal raid.   Mtu  akifanya  makosa  yake  fulani  kwa  mfano  akipigana  na  mtu  na  kumuuwa

mwenzake, jamii ile ingine inavamia wale wengine, tunaonelea hiyo ni mbaya.  

Com Mutakha Kangu:  Endelea.

William Chebet:  Ingine kuna kitu kama mkasa ukitokezea  kama  flooding  or  land  slides.   Tungeonelea  in  such  areas,  watu

wasaidiwe  haraka  iwezekanavyo  hata  wapelekwe  mahali  pengine  wapewe  shamba  na  iingizwe  kwa  hii  Constitution.

Inaonekana ni hayo tu nilikuwa nayo.
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Com Mutakha Kangu:  Okay, asante. Lydia Kanda.

Lydia  Kanda:  Jina  langu  ni  Lydia  Kanda  na  ningepeda  kutoa  maoni  ingawa  mengi  yamesemwa.   Ya  kwanza  ningependa

kusema women should be recognized in the Constitution.  Hiyo ni kusema katika hii sehemu yetu ya Marakwet  mama haonwi

kama ni mtu mzima, anaonwa kama mtoto.   Hata ndio mnaona siku ya leo,  Madam Commissioner  and  Sir  Commissioner  ya

kuwa  kina  mama  ni  wachache.   Kina  mama  wameachwa  kule  nyumbani.   Na  kwa  hivyo  tunatka  Constitution  ambayo

tunayoiunda kwa wakati huu ituone ama tuingishwe ndani kama watu wazima ama watu ambao wanaweza kutegemewa katika

jamii.  Lakini tusionwe kama watoto.   Kwa sababu sasa  hivi, mgeni ama mtu yeyote akija kwangu  kama  nini  mwanamke  wa

Marakwet, akija nyumbani mwangu aulize nani ako hapa,  hata kama niko siwezi kusema kuna mtu, nitasema tu ni watoto.   So

ninataka hiyo iwe recognized in the new Constitution.

(Interjection) Com Mutakha Kangu:  Lakini uanze kusema mama yuko.

Lydia Kanda: Ndio nataka iwekwe sheria.

Com. Mutakha Kangu: Wewe ukiulizwa hapana sema ni watoto, sema mama ako.

Lydia  Kanda:  Okay.   Nikisema  hivyo  kwa  wakati  huu  watasema,  ‘hey,  umevunja  taboo’  kwa  hivyo  nataka  hao  wajue

imewekwa kwa new constitution kwamba mimi pia nina mamlaka kama yeye..

Com. Mutakha Kangu: Haya

Com. Kavetsa Adagala: Lakini hautakufa.

Lydia Kanda: Si takufa.  Lingine ni customary marriages.   They should be legalized like any other form of marriage.  You find

that in Marakwet, this is the major way of getting married halafu baadaye, unaona kama nimeolewa kulingana na kitamaduni na

pengine mzee anafanya kazi kule Nairobi ama wapi, anaenda kwa DC ama through judges, anaoa mwanamke mwingine na

mimi nimewachwa reserve kule nyumbani na watoto.  Pengine hata ku-inherit mali yake ile ameweka kwa benki ama nini,

unapata kuna mwingine ana certificate na mimi mwenye niliolewa kitamaduni sina certificate.  Kwa hivyo nataka hiyo customary

marriage iwe legalized wakati wazee wanaenda kujitambulisha, kuwe na written document ama kuwe na mahali ambapo

witnesses wanaweka sahihi kuwa nimeolewa na mimi ndio bibi wa kwanza ambaye nitakuwa recognized.  Hata akitaka kuenda

kufunga ingine kwa DC ama kwa kanisa, yangu ndio ya kwanza, nitakuwa na mahali pa kwenda kusema mimi ndio bibi wa

kwanza ama mimi ndio niliolewa na huyu mtu.

Com. Mutakha Kangu: Unasema wawe wanapeana marriage certificate?
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Lydia Kanda: Yes

Com. Mutakha Kangu: Kwa nani, kwa Chief ama wapi?

Lydia Kanda: Nyumbani kwetu pahali wanafanyia hiyo ceremony.  The first visit (Yonkilo bich ma)

Com. Kavetsa Adagala: Nani atapeana?  Okay, Endelea.

Lydia Kanda: Wazazi wa kijana na wazazi wangu, wawili watoe kwa upande wa mzee na wawili watoke kwetu waweke sign

as a witness halafu nipate hiyo marriage certificate.  Lingine ni cases of early pregnancy.  Ni common hapa sana, cases of early

pregnancies in girls, leading to high drop out in schools.  Wasichana huwa wanawachwa na hilo tatizo.  Msichana akisha

dungwa mimba na kijana fulani, wawe walikuwa wakisoma pamoja, msichana anatolewa shuleni, anaenda kwao anatupwa

kule, anapata shida na blame inakuja kwa mama na kijana mwenye alimdunga mimba anaendelea na masomo.  New

constitution i-recognize na awe dealt with accordingly.  Wote wafukuzwe shuleni ama mwenye amemtia mimba huyo msichana,

kama ni mtu ambaye anafanya kazi kama mwalimu ama nani, awe responsible kwa huyo mtoto, at least part of his salary iwe

deducted ya maintanance unti 18 years of age kwa huyo mtoto na msichana pia masilahi yake iangaliwe.  Kama ni kurudishwa

shule arudishwe. 

Lingine, the new constitution that we are ammending now, it shouldbe as much as possible accessible to all Kenyans and lazima

iwekwe mpaka office ya Chief, local libraries and it should be written in all languages including Marakwet ili yeyote ambaye

anataka kuona maybe sheria fulani inasemaje, asinyanyaswe.  Iwe transparent and accountable to all Kenyans.  Lingine ni

mambo ya land ownership. Land ownership kwa Wamarakwet hapa, mama hawezi kupewa urithi lakini kama mama wa kisasa

ama nchi ambayo tunaendelea sasa, lazima title deeds iwe na majina mawili, ya mama na ya mzee.  Jina la mama li-appear.

Cases of matrimonial properties, unaona hapa hivi mama kwa case ya matrimonial, mama ndio anafanya kazi sana kwa shamba

lakini mazao ikiingia tu, inaenda mfuko ya mzee.  Hiyo tunataka iwe recognized, mama apate share na pia mzee apate share

kwa sababu mimi ni part and parcel of that family.

Kuna cases ambazo mama anaweza kuwa amejikaza, amepata mali na anunue shamba lake lakini mzee anam-convince

anamwambia kwa sababu wewe ni mama, uko chini yangu na lazima hii shamba ama hii (?) iandikwe kwa jina langu.  No, it

should be identified.  Lazima mama, kama ni kitu ambacho yeye mwenyewe ndio amejumuisha, iandikwe kwa jina lake na ana

ruhusa ya kuandika will to anybody she wants to give that property.  Lingine ni mambo ya (?) kama vile ilikuwa imesemwa,

should be free, should be provided free by the government of Kenya na if possible, hospital facilities ziwekwe mpaka kwa

sublocation, divisional level.  Lingine nitagusia ambalo watu wameongea sana ni mambo ya local government kama Councilors.

Lazima iwe autonomous body ambaye tuseme all revenues ziwe controlled in district level, sio kujumuisha revenues zote halafu
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zinapelekwa mpaka Nairobi na huku zinateremshwa, council ikitaka kufanya kitu fulani wanasema tunangojea pesa itoke juu.

Na vile tujuavyo sasa, revenue kutoka kule juu zinagawanywa kulingana na ile kiwango ambacho mmetoa.  Kwa hivyo sisi

kama district ndogo ama district ambayo pengine hatujaweza kuzalisha raslimali zetu kwa njia inayofaa kwa sababu ya shida

ambazo tunazo,  yetu inaweza kuwa ni kidogo na ikifika huko tunapata kidogo zaidi ambayo haiwezi kutusaidia.  Kwa hivyo

tungependa kusema hivi, revenues zote ziwe controlled by the chairman of county council na iwe distributed in the district.

Ikifika tu wilayani, chairman wanaketi na council yake na wanagawa hiyo mali, wanasema hii iende hapa na hii hapa, bila

kuenda huko juu Nairobi.

Lingine ningependa kusema kwa Councilors, chairman of the county council awe independent person ama awe ex-oficio kwa

Councilors.  Asiwe ameteuliwa kwa council yoyote.  Councilors wateuliwe kama vile walikuwa wanateuliwa lakini chairman

aombe kura yake district mzima, asitoke mahali fulani kwa sababu akitoka sehemu fulani, atatetea sehemu yake.  Kwa hivyo

azunguke district mzima, aombe kura yake na hiyo yake iwe seat ya kipekee na wananchi wamchague.  Lingine ni mambo ya

wabunge.  Ingawa mengi yalikuwa yamesemwa, nitaongezea ile nilikuwa nayo.  Nataka kusema political excercise iwe

controlled.  Wasiwe wana dish pesa kwa sababu tumeona serikali ya sasa ama wabunge ambao wako sasa, wengi wameenda

kule kwa sababu ya nguvu ya pesa, sio kwa sababu ya leadership qualities.  Kwa hivyo tunataka electoral body ama wale

ambao wanahusika na mambo ya uchaguzi waangalie, mbunge ambaye atapeana pesa, awe cancelled immediately.  Wananchi

waweze kuchagua kiongozi wala si pesa.

Lingine, yeyote ambaye anaomba awe MP lazima awe na memorandum ya kutuonyesha ya kuwa akienda huko atatufanyia hii

na hii kwa sababu mara nyingi wanakuja down wanatuomba kura wakisema,’nikienda huko, nitawatengezea barabara,

nikienda huko nitafanya hii’.  Kwa hivyo tunataka waje na hiyo memorandum na tuione halafu tukimchagua aende huko, tuwe

tume-sign kuwa, wakienda kule na wakae miaka mbili ama mwaka moja na nusu kama hajatekeleza hata moja, tuweke kura of

vote of no confidence na tumchague mwingine.

Pia huyo mbuge akiwa kule, lazima a-set constituency offices hapa mtaani ama eneo la bunge ambalo anawakilisha.  Awe na

office ambaye atatenga masiku za kuja kuona wananchi ama wale job seekers.  Watoto wetu wengi wanaenda kupotea

Nairobi kwa sababu ya kuwatafuta na siku ya kura wanakuja hapa nyumbani kutuomba.  Tunataka wao pia wawe na offices

na specific days ya kuwa leo nitaona wale wanatafuta kazi, tarehe fulani na fulani nitaona wazee ama wamama na mashida zao.

Tunataka hiyo iwe kwa hawa wabunge.

Kuguzia the three arms of the government, ninataka judiciary iwe independent kama vile iko.  Executive iwe kando kabisa,

nataka executive wasitoke kwa any constituency, wawe watu ambao wanateuliwa na wabunge kulingana na kitu ambacho

amesomea.  Kama ni Ministry of Finance, yule mtu alisomea hio achagulie na wabunge.  Ministry of health, mtu ambaye ana

degree, wasiwe wabunge kwa sababu for example security, mtu anaweza kutoka hapa na aende wizara ya security.

Anawezaje complain to the government ya kuwa watu wangu wameuliwa na yeye ndiye government?  Atawezaje kama yeye ni
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mbunge?  kwa hivyo tunataka, mbuge asikuwe minister, apate tu ubunge.

Minister atoke ile sector amesomea, asiwakilishe sehemu yoyote ili mbunge akiwa na tatizo, aweze kusimama imara na

ku-complain kwa huyo minister kusema kwa nini hii na hii haijafanywa lakini ikiwa ni yeye hataweza kujisema.  Hiyo ndio

tunataka.  I am for the majimbo government.  Lingine ni inheritance.  Men sexes to inherit and also female sexes.  Lazima

wasichana wa kike, watoto wote ni sawa.  Wote tumeumbwa na Mungu na tuna haki ya kurithi.  Kwa mfano wakati huu, nchi

imebadilika, sio lazima wasichana wote waolewe, hata ni vile tunaona wakati huu kwa maboma zetu.  kuna wasichana ambao

wana watoto nyumbani na ni watoto wetu, hakuna mahali tunawatupa kusema hawatapata urithi.  Tuliketi kama wamama wa

Marakwet ambao nitatoa hii memorandum yao vile waliandika, tukaona pengine itakuwa ni ngumu na tukasema baba na mama

ama baba wakati huu ana title deed, anapopeana inheritance kwa wavulana, lazima ajibakishie shamba ambalo atapea

wasichana wake pengine wasipobahatika kuolewa.  Wabaki kwa hilo shamba nahao wasichana watapewa hiyo title deed ya

wazazi wao, arithi na watoto wake.  Vijana waende na yao.

Nyingine ni cases ya rape.  Cases ya rape tumeona imeumiza wengi especially these days when this killer disease is there.  Mtu

akipatikana na case ya rape, awekwe life imprisonment.  Akipatika tu ana attempt na hiyo ichukuliwe direct na serikali.  Na

mambo ya security na Chapter 5 of the current constitution vile inasema, fundamental human rights is not adhered to.  Tunataka

government iwe tight kwa hiyo kwa sababu tunaona imechorwa vizuri katika chapter 5 ya kuwa mtu na mali yake alindwe

lakini tunaona hawalindwi.  Kwa hayo machache, ningependa kutoa memorandum ya Maendeleo ya Wanawake organization

ambayo tulizunguka district mzima kukusanya maoni ya wamama ili tuweze kuwakilisha maoni na malalamishi yao kwa tume hii

ya uchaguzi nchini.

Lastly ningependa kusema, commissioners, commissioners wa wamama na wamama wa bunge ambao wako kule bungeni,

waweze kutetea hiyo sentiment ambayo imeandikwa mlango ya parliament ‘the just government of me’.  It should be corrected

and written ‘the just government of Kenyans’ not men alone excluding women.

Com. Kavetsa Adagala: Wait. (?)

Com. Mutakha Kangu: Na wewe huombi wanaume kama sisi tutetee hiyo maneno?  Unajua wanaume ndio wako wengi

kwa bunge?

Lydia Kanda: Nyinyi ndio mmetunyanyasa, sasa tunataka hii new constitution itu-recognize.

Com. Mutakha Kangu: Okay. 

Com. Kavetsa Adagala: Hii memorandum mlizunguka na mkazungumza wakina mama wa Marakwet
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Lydia Kanda: Yes.

Com. Kavetsa Adagala: Mliona ni nini ambayo inampa mwanaume power?  Kwa sababu ni power over mwanamke.

Nini inafanya mtoto mvulana awe na haki zaidi kuliko mtoto msichana?  Hivyo vitu viwili.

Lydia Kanda: Hizo zote ni culture.

Speaker: (?)

Lydia Kanda: Ya kwanza kabisa, tangu zamani, mama hakuwa akiruhusiwa hata kuongea mbele ya wazee na hiyo ndio taboo

imewekwa.  Sasa ndio mama anaonwa ni mtu tu wa kukaa ndani na sio wa kutoka nje na hivyo ndiyo imekuwa tu inherited

mpaka sasa kijana anajiona.  Hata wakati tunagawa kazi nyumbani, tunaona kijana hawezi kupewa kazi, anawachwa tu aende

kama vile baba huwa anawachwa anaenda.  Sasa msichana ndio tunaendelea kufinywa na tumeona sisi wamama ndio enemies

wa kwanza ku-contribute kwa child labour leading to high drop-out in school kwa sababu ya hiyo mambo.  Ndio tumelowesha

girl-child education sisi wenyewe na sasa ndio tunataka tuondoe hiyo kitu kabisa kama wamama.

Com. Kavetsa Adagala: Okay.  Nataka kujua mlizungumza nini kuhusu mahari, yaani bride price.

Lydia Kanda: Kama kwa Kimarakwet, hatukuona hiyo kama ni tatizo kwa sababu hakuna mahari tunatoa.  Pengine tu

nikupea wazee vitu kidogo kidogo kama vinywaji lakini in form of assets sidhani iko.

Com. Kavetsa Adagala: Hapa hakuna dowry?

Lydia Kanda: Hakuna.

Com. Kavetsa Adagala: Wewe ulipoolewa nini ilitolewa kwa mama?

Lydia Kanda: Walitoa tu vinywaji, hakuna kitu.

Com. Kavetsa Adagala: Hakuna ng’ombe?

Lydia Kanda: Hakuna.

Lydia Kanda: Yah, I have to say the truth what is happening.
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Com. Kavetsa Adagala: Then what makes the woman not have power in the home?

Lydia Kanda: The way we were brought up.  We just inherited from our parents.  I saw my mother doing it and at the same

time she told me when you go to your house, behave like this.

Com. Kavetsa Adagala: Asante.

Lydia Kanda: Here is our memorandum.

Com. Kavetsa Adagala: You can give it to those officers who are very (?).

Com. Mutakha Kangu: Ismail Yego?  Ismail Yego?  Ismail hayuko?  Bado ameketi?  Tunaenda haraka haraka.  He is not

there?  Kama hayuko basi tupate Edwin Cherono.  Edwin Cherono?  Bwana Cherono haraka haraka tu mambo machache

kwa sababu watu wamesema mengi.

Edwin Cherono: My names are Edwin Cherono.  What I would like to present is an issue concerning participatory in

governance.  You find that

Speaker: (?)

Edwin Cherono: What I would propose is pertaining to the NGOs.  This NGOs you find in our district, they come and get

room and then after establishing their project or meeting with the proposals of the people, they don’t go in for accomplishment.

Therefore, we would like this new constitution to see to it that when a body or a certain Non Governmental Organization has

registered itself, it should see to it that it comes to an accomplishment to its own dreams.

Another one is concerning the youth.  You find that.......

Com. Kavetsa Adagala: I know you want to explain but we are running out of time

Edwin Cherono: Education.  You find that this 8-4-4 system, the youth is not admiring this system and would like the new

constitution to introduce us to the old system though we dont see it practically but how we are getting from those who went

through, it is an admirable system.  Because after someone has gotten the education he wants, there are results.  However, we

are not seeing the results in 8-4-4 so we would like to have that old system so that we can have change

71



Speaker: (?)

Edwin Cherono: This is 7-6-2

Com. Mutakha Kangu: Seven (?)

Com. Kavetsa Adagala: 7-6-3

Com. Mutakha Kangu: Yah.

Edwin Cherono: That is all I have.

Com. Kavetsa Adagala: You know the content of that (?)

Edwin Cherono: (?)

Com. Kavetsa Adagala: Of the old system?

Edwin Cherono: Yah, it’s content was admirable since when people pursued their education, they were observed or even not

observed, they had technical know-how.

Com. Kavetsa Adagala: In fact I thought you were the ones with the technical know-how.

Edwin Cherono: Yah, I have the technical know-how but to go in for

Com. Mutakha Kangu: (?)

Edwin Cherono: It is not...

Com. Kavetsa Adagala: There were many jobs then, there are no many jobs now because you people were born many.

They are not telling you the truth.  They gave birth to very many of you and they (?) but we shall (?)

Com. Mutakha Kangu: Councilor William K. Chepkoro.

William Chepkoro: Kwa majina naitwa Councilor Willian K. Chepkoro
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Com. Mutakha Kangu: Councilor, haraka haraka.

William Chepkoro: Nafikiri yangu yametajwa na wengi isipokuwa niko na machache tu.   Pendekezo langu ni kwamba,

ukiangalia this constitution hata wengi wetu tuliwaambia kama mtu amewahi kusoma, ni wachache because all of us cannot

reach Nairobi, waende government printers to buy this things.  Ukiangalia hivi you can notice, kama ni mimi napendelea ya

kwamba hata upper primary kuendelea secondary wawe taught ili mtu aelewe constitution inaenda namna gani ndio itikie kila

mtu sababu hata hiyo 30 years, kila mtu atakuwa anajua constitution yake inaenda namna gani.

Ya pili, iko cultures kama ya Marakwet.  If the constitution could be written in Marakwet na iwe na sub-section yake kwa

mfano kama wale wa reserve wamesema, ikiwa mtu kama ameua mtu, there is a way they can treat it ili hataumiza wale

wengine so it is a sub section, hata akienda kotini because nowadays I can bribe a lawyer or a magistrate na mimi nawachwa.

Lakini kama ile ni culture you cannot escape it.  So kama hiyo ingekuwa imeandikwa iwe section halafu mimi nikienda kama

Councilor Chepkoro nimekosa, nikienda kwa Magistrate, anasoma top section, I will be considered according to Marakwet

vile imeandikwa.  

Pia, naona we are wasting resources.  Hata hatuoni njaa iko Kenya.  if the minimum protective areas, mtu awe na 40 hectares

ile analima ndio iwe productive, sio niwe na 50 by 100 na niwe ten 50 by 100 ile haisaidii Kenyans wote.

Com. Kavetsa Adalaga: Minimum?

William Chepkoro: 40 hectares

Com. Kavetsa Adalaga: Minimum?

William Chepkoro: Yes, minimum

Com. Kavetsa Adalaga: (?) yenyewe

William Chepkoro: Yule mtu ambaye atakuwa kama ni farmer, awe na 40 hectares na awe ni one job, asiwe mwalimu,

anafanya biashara ya shamba.  Iwe one man one job.

Com. Kavetsa Adalaga: I still want to ask you; here you are saying someone should have 40 acreas.

William Chepkoro: I mean protective areas, hapa haitawezekana.  Probably the white highlands but not the communal lands
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because..............

Com. Kavetsa Adalaga: For commercial

William Chepkoro: Yah for commercial.

Com. Mutakha Kangu: You are right, we are over sub-dividing anyway.

William Chepkoro: Provisionally kama kwa mfano, we concilors

Com. Kavetsa Adalaga: Yes?

William Chepkoro: Electors wana (?) lakini nominated Councilors wanakuwa nominated na the sitting MPs kulingana na

ukoo, not professionally.  It cannot help the council, kama ingekuwa ni Engineer, if that council could have nominated

somebody who is a professional, also the MPs.  Nominated MPs should have a professional line.  I concur to what the other

madam says, even in cabinet, unakuta huyu amepewa kama Minister wa local government but hajui mambo ya local

government ama kama ni Energy na hajui, that profession is not his.  Ama barabara, sasa hajui na ndio unaona akigawanya kitu

kama ya constituency hajui it can start from anywhere, mahali anapenda.

Com. Mutakha Kangu: Haya endelea.

William Chepkoro: Pia napendelea majimbo so that the resources of that region itumike na 75% ibaki kwa region, 25% iende

kwa central government.  Urithi wa Kenya, nikioa Mganda kama ni msichana nimeoa, she will be automatically a Kenyan

because mimi nimependa huyo mama awe Mkenya na hataenda Uganda tene.  Pia kama msichana amepata rafiki yake

Uganda, apelekwe Uganda anakua ni Mganda because ataenda kuishi huko na because hiyo ilikuwa ni mapenzi yao, it was not

forced.

I would like the President should be 35 years and a maximum of 65 years kwa sababu mtu akipitisha 65 ubongo unaanza

kulala.  Because (?) sio professionally.  An MP should be 18 to 65years and to Councilors.  Also a Councilor who has gone 2

terms or an MP who has gone 2 terms should not repeat a third term hata kama unapendwa namna gani because wewe

unanyanyasa wengine ndio yule mtu asipate kazi ingine, wewe unasema you want to be that, to acquire more property.  If you

want to recall an MP or a Councilor, kama pengine ametekeleza miaka miwili ama mitatu na pengine wananchi hawamtaki,

65% of the constituency ama kama ni ward, they have a right to recall the MP kulingana na ile makosa yake amefanya because

you can find somewhere someone amekuwa rigged in, unaona watu wanalalamika because I know somebody somewhere else.

So if 65%...
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Com. Kavetsa Adalaga: Of voters?

William Chepkoro: Of voters.

Com. Kavetsa Adalaga: Inaitwa power of recall.

William Chepkoro: Yah power of recall.  Also I will say (?) in the constitution should be in the district because if you find the

(?) who are there in Marakwet, you wont find mahali wameenda civic education you will prove me wrong.  Even kwa district,

ukienda Kapsora unapata but huelewi ni nini.  Who can guide me kama hakuna coordinator in the district?  Nobody can guide

me hii inaenda namna gani, sisi wote hatukusoma.

Speaker: (?)

William Chepkoro: Coordinator is there lakini he is staying in the district.  Atembee kwa division kama hii sasa.  Even that is

why you find other locations hawajafika, it was only me and this (?) na hii ni divisional headquarters ambayo hii kitu ingefanyika

kila division, nafikiri maoni kama ya two locations have not even arrived here today na itakuwa ni maajabu washangae watu wa

CK walikuja Chesoi na hatukuelewa.....

Com. Kavetsa Adalaga: Na watu wa (?)

William Chepkoro: (?)

Com. Kavetsa Adalaga: Nakuliza wa kamati?

William Chepkoro: Even we do not know, kamati sijui ni nani.

Com. Kavetsa Adalaga: Ya constituency.

William Chepkoro: We don’t know.  Hata ya constituency we dont know, mimi sijawaona.

Com. Kavetsa Adalaga: Hao wameji-introduce hapa (?)

William Chepkoro: You ask them kama wameshakuja hapa.  They are in the district, kwa sababu iliandikwa kwa sababu ya

mtu mmoja yule una..........................
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Com. Mutakha Kangu: Endelea 

William Chepkoro: Nafikiri yangu ni hayo, imetajwa zingine but the treat, ile mnasema treat.....

Com. Kavetsa Adalaga: Treaty?

William Chepkoro: Yah, treaty.  Lazima we have power to recall to ammend kwa sababu kama hii ya Uganda ile tulisema

tulifanya agreement ya 50 years, lakini si juzi Uganda walisema no na ikawa ammended.  So the sitting MPs can ammend that

thing or ikiwa kama inahusiana professionally, sit down and negotiate and end the treaty to suit us because itafika wakati

mwingine kama some years, as we know kama Marakwet forest hii, the mineral (?).  tunajua faida yetu sisi wengine lakini you

find that watu wengi wanatumia hizi vitu na we dont get even outside the council now.  Majority inaenda Eldoret na inasema

treaty ya leo kwamba maji ni free and while I am conserving it.  So, ikifika mahali, anyway......

Com. Mutakha Kangu: (?)

William Chepkoro: Thank you.

Com. Kavetsa Adalaga: Asante sana (?)

Com. Mutakha Kangu: Gabriel Yano?  Gabriel Yano?  Basi kama hayuko tupate Paulina C. Muhoro.

Pauline Muhoro: Sijui kuongea Kiswahili, nitafanya nini?

Com. Mutakha Kangu: Wapi yule mtu wa translation?

Com. Kavetsa Adagala: Unataka kutumua lugha gani

Pauline Muhoro: Marakwet. 

Speaker: (?)

Com. Mutakha Kangu: Endelea Mama.

Translator: Jina?
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Pauline Chepkemoi Muhoro:  Pauline Chepkemoi Muhoro

Translator: Endelea

Pauline Chepkemoi Muhoro:  Kwa mambo ya leo hii ya katiba...

Translator: Zungumza Kimarakwet.

Pauline Chepkemoi Muhoro: (Eng betuni yeni bo ngalechu)

Translator: Kwa mambo hii ya leo ya marekebisho ya katiba

Pauline Chepkemoi Muhoro: Ko komoche komi agenge nebo Markweta nemi sheriha chebo katiba chebo Kenya) 

Translator: Nilikuwa nataka kama mmoja wa Marakwet kwa sheria ama katiba ya Kenya kwa jumla.

Pauline Chepkemoi Muhoro: (Kilen komosror,komostab chebioso) 

Translator: Kwa upande wangu kama mama,

Pauline Chepkemoi Muhoro: (Komuchinon kouye kiu kimila nebo Markweta tai)

Translator: Kwamba natakiwa niwe kama vila mila ya Marakwet ikiuwa tangu zamani, kama mama.

Pauline Chepkemoi Muhoro:( Kolebani mowe sukul kot katar)

Translator: Kwa vile mimi sikuenda shule nifike mahali watu walifika,

Pauline Chepkemoi Muhoro: (Maker amune sikewal katiba nekibo tai )

Translator: Sioni haja kama mama kwa sababu sikuenda shule, ile katiba yetu ya zamani iharibiwe kwa sababu ya wakati huu

imekuja.

Pauline Chepkemoi Muhoro: (kiketiem koba lakoi sukul)

Translator: Kwa vile sasa watoto wanaenda shule,

Pauline Chepkemoi Muhoro: (koba konyorukei ak bik che  bwonei  sang) 

Translator: Wanakuta na watu wa nje ambao hatukutana na wao kama wamama.

77



Pauline Chepkemoi Muhoro: (sikonyoru kwalta( olekile)ngalekab keny)

Translator: Ndio sasa wanaanza kuuza ile maneno ilikuweko mbeleni.  Yaani maneno yetu imeanza kuuzwa kwa vile sisi

hatukuweza kwenda shule.

Pauline Chepkemoi Muhoro: (konyorchi robiet)

Translator: Hiyo maneno ambayo wanauza inawapa pesa,

Pauline Chepkemoi Muhoro:( konyorchikei akot kestonikwai)

Translator: Pia wanapata manyumba ama mahali wanaishi.

Pauline Chepkemoi Muhoro (konget robini choto koboisie kouyokiche chi) 

Translator: Baada ya kuuza ile mila tulikuwa nayo mbeleni, wanapata hiyo pesa na kujitengenezea vile wanaishi maisha yao.

Pauline Chepkemoi Muhoro: (Makobwotei kole kimi Merkwetek) 

Translator: Wanaanza kusahau sisi kama Marakwet tulikuweko.

Pauline Chepkemoi Muhoro: (asaret nekikonyo kelibonil ou? )

Translator: Kwa sababu ya hiyo, hasara nyingi imetokea.

Pauline Chepkemoi Muhoro: (kikobwo korotwo akot)

Translator: Ugonjwa umetokea,

Pauline Chepkemoi Muhoro: Akot   amitwokik chekiame,kokikowolokis)

Hata ile chakula tunakula sasa si ile ilikuwa inakuliwa.

Pauline Chepkemoi Muhoro: (kou bikab Kenya)

Translator: Kama wana Kenya,

Pauline Chepkemoi Muhoro: (Melen amitwokik chebobikab Merkwete anan Africa komuku)

Translator: Ama kama Marakwet na Africa kwa jumla.

Pauline Chepkemoi Muhoro: (koki bik che tuen ) 

Translator: Sisi kama Waafrika,
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Pauline Chepkemoi Muhoro: (kokimekeome tukuk cheuchebo rani,)

Translator: Tunatakiwa tupate ili vitu tulikuwa tunapata mbeleni, kama chakula, mavazi na mienendo ya kuishi.

Com. Kavetsa Adalaga: Amesema hivyo?

Pauline Chepkemoi Muhoro: Nimesema hivyo.( kamua choto ane,makinget lakwa ak chi neo)

Translator: Kwa sababu ya hii maneno imetokea, sisi sasa hatuwezi kutofautiana kati ya mtoto na mama.

Pauline Chepkemoi Muhoro:( ako makongen chi chebioso nebo chi ak nemobo chi) 

Translator: Ile heshima ya kutofautisha bibi ya mtu na mtoto haiko tena.

Pauline Chepkemoi Muhoro:(Akot  lakok eng barabara komakotinyei konyit betusiechu)

Translator: Hata siku hizi kwa sababu ya hii maneno, wanafunzi ama watot hawa heshimu wazazi wao vile ilikuweko mbeleni.

Pauline Chepkemoi Muhoro: (Katoboru mbano agenge  nebo chebiosokab Merkwete ak Kenya tukul)

Translator: Mimi kama mama nikitoa mfano wa kuhusiana na Marakwet na Wakenya kwa jumla,

Pauline Chepkemoi Muhoro: (kotinyei siroik ,cheiboru kole bich che echen eng Kenya)

Translator: Inaonyesha, mimi ningependelea kama mama, Wakenya wawe na nguo rasmi ya kuonyesha hao ni Wanakenya.

Pauline Chepkemoi Muhoro: (vichana kounoto)

Translator: Pia vijana wawe hivyo

Pauline Chepkemoi Muhoro: (boisie kounot)

Translator: Wazee pia wawe hivyo.

Com. Mutakha Kangu: Endelea umalize mama.

Pauline Chepkemoi Muhoro: (kongalecho kindochini bik )

Translator: Hii maneno ambayo watu wanasema ati mtu asiwe mtu mkubwa,

Pauline Chepkemoi Muhoro: (chiaketukul ne mochei kotelelchi chebiosk,boisiek anan vichana)

Translator: Mama anapendelea kwamba vile watu wanasema ati mtu mwigine awe mkubwa ama kusimamia vikundi fulani

kama ni ya wamama, wazee au vijana,
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Pauline Chepkemoi Muhoro: (kekwei gongete kichichi)t

Ianzie chini, grass root level ikipanda.

Pauline Chepkemoi Muhoro: (Akot bichu echen miyu )

Translator: Kama pia hii ya hawa watu wenye wako hapa siku ya leo, yaani wakubwa wa hapa,

Pauline Chepkemoi Muhoro: (komakikwei kounoto )

Translator: Pia haikuanzia chini vile ilitakikana iwe.

Pauline Chepkemoi Muhoro: (Nyolunot kokol bichu bo Markwete ketik asi konyoru bek) 

Translator: Halafu mimi kama mama ningependelea ya kwamba wanachi wa Marakwet ama Kenya kwa jumla waweze

kupanda miti

Pauline Chepkemoi Muhoro: (Kaikai  kokol ketik chebo ga) 

Translator: Ama miti yao ya kuweza kuzuia ardhi yao.

Pauline Chepkemoi Muhoro: (Kayama choto)

Translator: Nimemaliza.

Com. Mutakha Kangu: Asante mama.  Haya, tupate Michael Kanda.

Com. Kavetsa Adagala: Mike Kanda hayuko.

Com. Mutakha Kangu: Michale Kanda hayuko eh?  Kama hayuko tupate Nelson K Kiptanui.  Nelson Kiptanui?  Ni wewe?

Nelson Kiptanui: Yah.

Com. Mutakha Kangu: Haraka haraka ndugu.

Nelson Kiptanui: Nelson K. Kiptanui

Com. Mutakha Kangu: Watu wamezungumza mengi so hapana rudia.

Nelson Kiptanui: Yah, narudia kidogo kidogo tu.  i am for multi party.  Mimi naunga kabisa multi parties but the

parties.............
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Speaker: Jina ni Nelson?

Nelson Kiptanui: K. Kiptanui.  Na multi party mimi nataka parties ziwe reduced na ziwe financed by the government ambaye

ni three na lazima kuwe na independent party, so mimi naunga hiyo kwa vile watu wamesema.  Parties should be given freedom

of speech and movement in the country and nobody should actually prevent them from moving around the country.

Ya pili, nataka niongee mambo ya defence.  Defence iko army na iko police kwa mambo ya security.  Mimi ningependekeza

introduction ya ministry of defence and national security iwe na waziri na huyo waziri aanzishe council ya ku-govern hiyo forces

mbili ambayo ni police na defence.  Promotion kwa hiyo ministry, iko watu wengi wanakuwa employed and they dont have

duties to perform in the ministry especially the top body.  Commission iwe set ya kuangalia hao watu kwamba ni watu

wanafanya kazi kwa bidii na iwe limited ndio i-reduce mambo ya tax kwa sababu mimi naonelea kwamba watu wengi

wanatumia funds za wananchi bure so ninapendekeza hivyo. 

Pia nataka iwe established truth and reconciliation commission to promote national reconciliation.  Mimi nataka pia office of the

ombudsman iwe introduced kwa sababu kwa hii ruling pary, there might be some misuse of power so naonelea ombudsman

anaweza kuangalia mambo na anakuwa watchdog yetu.  Huyu obudsman aanzia national, ije kwa provincial na kwa district

maybe moja moja.  Na this one ina-check mambo ya auditing.  Pia nataka hawa watu wa-declare wealth kabla hawajaingia

kwa ofisi.

Com. Mutakha Kangu: Watu gani?

Nelson Kiptanui: From the President, commissioners to declare their wealth, ombudsman mwenyewe ana declare yake na hii

vitu vi-chekiwe yearly ndio ilete transparency kwa mambo ya governing.  Kuwe hakuna mtu ambaye yuko above the law,

sheria ni ya watu wote, even the President atakuwa ni mtu wa Kenya na hakuna ati sheria ni above yeye.  Akifanya kosa,

anaingia kwa reconciliation na anaangaliwa.  Kama amekosa, there must be penalties for him.

Kwa mambo ya education, kwa vile sisi tunaona hapa kwa kijiji, the current system is very shallow na mimi naona

wa-introduce ile ya zamani because mtu wa standard 7 zamani could be able to express himself but right now hiyo

haiwezekani.  So, naonelea ile system ya zamani irudishwe ya 7-4-3.

Speaker: (?)

Nelson Kiptanui: Yes, 7-2-3.
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Com. Kavesta Adagala: (?) 7-4-3.

Nelson Kiptanui: Kwa mambo ya wajumbe, mimi naunga wale watu walikuwa wanasema they must be recalled, even the

local authority, the Councilors, they must be recalled if they are not doing their jobs within the first or the second year,

wanakuwa recalled. This one italeta confidence kwa hawa watu wakichaguliwa, mtu ataenda akijua he can be recalled back so

he must work.  Awe mjumbe, awe Councilor, awe nani.

Com. Mutakha Kangu: (?)

Nelson Kiptanui: Kwa mambo ya employment, napendekeza an empowerment body to be set ambaye inaangalia hawa watu

vizuri, nani ana-fit wapi.  Isiwe watu niku-dump mtu mahali ambapo hajui na akiuliza swali hajiu na hiyo body to specify salary,

they rescape the twin salary.  Yule mtu mdogo na yule mtu kubwa, unaona there is a very big gap so they must be limited ndio

watu wawe equal sababu watu wakiwa equal, there will be smooth running of the country.

Kwa mambo ya land, naona land iko na problem.  Iko watu wako na big land about 20,000 acrea na kuna mtu hana chochote.

Kwa hivyo I am proposing kwa the new constitution, iwe established na iwe set to minimum, ina minimize land honourship to a

certain (?) na mimi nasema it will be at least 1000 acres per individual.  The rest, if you have more than that, you resell you land

to a willing buyer at the current rate.  Kwa mambo ya natural resources, hiyo itaenda kwa wenyewe na haya ndio watapata

lions share.

Com: Kavetsa Adagala: Minimum land?

Nelson Kiptanui: 1,000 acreas and must be used.  If you dont use your land, unapokonywa sababu we are wasting land na

iko vitu kama njaa inaweza kutukabili na wewe unafunga shamba tu.  Unampa yule mtu anaweza kutumia.

Com. Mutakha Kangu: (?)

Nelson Kiptanui: Kwa hayo, mimi sina mengine.

Com. Mutakha Kangu: Asante sana.

Com: Kavetsa Adagala: I just want to know, unasema maximum 1000 acres for commercial farmin?

Nelson Kiptanui: Either you own for commercial or, so long as you want, that and you must use
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Com: Kavetsa Adagala: No, there are some people who dont have land and who cant afford to buy land.  That is why they

dont have land.  What do we do with them?

Nelson Kiptanui: If they are not able to buy the land, it is their own problem but the land should be given to those who are

willing and who can utilize the land

Com: Kavetsa Adagala: (?)

Com. Mutakha Kangu: (?)

Com: Kavetsa Adagala: Hao wengine, shauri yao.

Nelson Kiptanui: Yah, they will look for (?)

Com. Mutakha Kangu: Thank you.  Tupate Bwana Charles Yano.

Charles Yano: Kwa majina naitwa Charles Yano na nitatoa maoni kwa ufupi kwa vile wenye walizungumza mbeleni kweli

walitaja karibu kila jambao.  Ningependa kuanzia maneno ya security.

Com: Kavetsa Adagala: Okay, point.

Charles Yano: In our constitution there is a provision for protection of individual but unfortunately in this part of the country

there is alot of insecurity and I would like the constitution, besides the current protection that is providing, to have a provision

that the government should be held responsible for loss of life or property where. Uko na ruhusa ya kushtaki mwenye

amekunyang’anya.  Pia constitution inafaa iwe na nafasi kwamba unaweza kushtaki serikali mahali mtu amepoteza maisha

kulingana na negligence ya serikali because each and every Kenyan should be protected.

Kwa upande wa natural resources, pia nitaunga mkono iwe localized.  The local authorites should be the ones manning its local

resources.  Tusiwe tukiongea juu ya forests ambayo iko Marakwet kutoka Nairobi.  Tukisema kwa mfano, serikali ni 40 years

old lakini hii forest imekaa tangu kitambo na bado inachungwa so those are the people who should be able to know what they

will do with it.  Kama ni local authorites wa set, mtu akiharibu, local authority wawe waki-punish.  Kama ni kutoa watu, hao

ndio wataamua watatoa wapeleke wapi.

Catchement area pia ziwe protected.  The constitution should provide for full protection of catchment areas ili sehemu zingine

zisikauke.  Kama vile tumesema, nchi zingine kama Misri zina benefit kutoka kwa resources ambazo zinatoka hapa Marakwet.
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Laws, which are against our own people, should be done away with even if it was a treaty done around 1928 that is now

obsolete.  We should do away with such a kind of law or treaty.  Constitution iwe na provision kwamba ile agreement ilifanywa

na ukoloni iende na ukoloni, isiwe ikitumika sasa, tufanye zingine za sasa.

Education; Kenya tuko na sehemu mbali mbali na raslimali ya hapa na vile watu wanakaa hapa na Nairobi ama sehemu zingine

hazifanani.  Kwa hivyo ingefaa kama primary education, exams ambazo zinafanywa sehemu za marginal areas zisiwe zinalingana

na urban areas because facilites are not the same.  Especially primary examinations, ziwe set kwa local areas.  Kwa mfano

inaweza kuwa Rift Valley kwa sababu mimi na-support majimbo, iwe ikiwa set na jimbo, wa-set education standards yao

kwasababu hatuwezi kushindana na watu ambao wako na facilities ambazo hatuna.  Ukienda sehemu zingine wanatumia hata

computers siku hizi primary na hapa hakuna electricity.  Lakini ikifika secondary, iwe kwa national.  We can do the national

exam ambayo ni sawa.

Pia kwa elimu, ningependekeza constitution iweke kwamba primary education iwe free and compulsory na secondary, serikali

iwe ikitenga kila mwaka pesa ya kusomesha wale hawawezi kulipa karo.  Mtu asiwache kuingia secondary kwa sababu ya

karo.  Ile High Educations Loans Board iwe expanded, to cover pia secondary, isikuwe tu ya universities na iwe lazima.  Mtu

aki-apply unapewa, iwe tu kama loan, serikali itafute mbinu za kuhakikisha kwamba wanaweza kufuata beneficiaries na

ku-recover hizo pesa kuliko kunyima mtu elimu kwa sababu una wasiwasi utapaje malipo yako.  So iwe free na iwe kila

mahapi.  Pia iwe centralized, hiyo pesa ya HELB na iwe kwa kila district ndio wenye wana disperse wanajua ni nani anaomba,

mtoto wa nani ndio anataka hiyo pesa na apewe hapo kuliko kutuma forms Nairobi na haujiu.  Labda ni wale wa matajiri ndio

wana benefit at the same time.

Pia kwa distrcit tunge-form kind of a welfare office ambayo ina cater for district welfare.  Wajue ni boma gani kweli inahitaji

msaada, tusiwe tu tukituma forms ambazo zinaweza kuwa na information ambayo si ya haki na hiyo welfare iwe na members

kutoka hata kwa sublocation ndio wajue kweli mahitaji wa huyu na huyu ni namna hii.  Hivyo tutakuwa tumesambaza haki ya

elimu kwa kila mtoto nchini.

Com. Mutakha Kangu: (?)

Charles Yano: Wakati tunaongea juu ya district ingefaa constitution ifanye defination ya district, tusiseme tu tuko na Marakwet

district na hatuna chochote, hatujui district iko na nini.  Kwa sababu district lazima iwe na kila kitu ambacho kinatakikana.

Defination iseme district ni sehemu ambayo lazima iwe na zifuatazo.  Kama ni district hospital, iwe nayo kama ni health centre

kwa division, iwe nayo.  Tusiwe na district kwa jina na serVices hakuna.  

Kwa citizenship, ningependa kuongeza ingawa constitution ya sasa inatambua, ingefaa i-simplify mambo ya kupata

documentation kama IDs, Passports, Birth certificate.  Kwanza birth certificate ningependekeza kwamba ipeanwe na assistant
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Chief kwa sababu watoto kama upande huu, wanajua ni mtoto wa nani na wapeane birth certificate kwa sub locational level.

IDs ..........

Com. Mutakha Kangu: Haya endelea

Charles Yano: IDs ziwe issued mtu anapofika 18 years na zisiwe issued mbali, iwe ikipeanwe kwa DOs office ama Chiefs

office kila wakati na wale wanamaliza shule pia wapewe IDs.  Kama mtu amemaliza form four, kuwa na provision kwamba sio

lazima uwe umefikisha 18, upewe kitambulisho kwa sababu inaonyesha siku ya kuzaliwa, sio miaka.  Labda kama ni kazi,

tutakuja kujua kama umefika 18 ama hapana.  Passports pia ziwe zikipeanwa, ziwe decentralized, isiwe ni Nairobi tu, kwa

district level.  Serikali isiwe na uwezo wa kunyang’anya au kukataza mtu passport, hiyo iwe haki ya kila Mkenya.  Inaweza tu

kutakaza kama kuna sababu ya kutosha ama watafute court order ndio wakukataze ama kukunyang’anya.  Kitu kama driving

licence pia inaweza ku-act kama kitambulisho.

Serikali ile ningependekeza ni serikali ambaye tuko na President na Prime Minister kwa sababu tumeona ya sasa powers

zimekaa kwa mikono moja na hivyo si vizuri.  Afadhali tuwe na Prime Minister na President wagawe powers.  Pia, wakati

tunakua na hiyo serikali ambayo iko na President na Prime Minister, tuwe na serikali ya federalism, majimbo.  Ili unitary system

ambayo imeleta hii imbalance ya development na kila kitu ipotee ili serVices zije kwa kila jimbo, wajue wanaendelea namna

gani. Na tuwe tu na central government ambaye governors watakuwa na kama ni local resources, unatuma 25% kwa central

government na hiyo ingine ibaki kwa jimbo. Kwa hiyo federal system pia ningependekeza kwamba executive na legislature

wawe waki-share powers, zisiwe tu kwa executive.

Pia ningependekeza kwamba kazi kubwa kubwa serikalini kama Permanent Secretaries, Ambassadors ama High

Commissioners, Judges na wengine wawe wakiwa approved na parliament kwa hivyo kazi ya parliament iwe expanded ndio

wawe waki-approve appointees kama hawa.  Language ambayo inatumika kwa kusema mtu ambaye anataka kuenda

parliament ama kutafuta council haitoshi.  Minimum education standard iwe set, kama ni Councilor, napendekeza form four.

MPs ama electorate wawe na power ya ku-recall elected leaders, kama ni Councilors, kama ni MPs by passing a vote of no

confidence na ili hiyo ifaulu, 25% inatosha. Signatures za 25% ya voters inatosha waondoe mtu ambaye hajafanya kazi yake.

Salaries ama benefits ya MPs iwe ikitengenezwa na commission ambayo inatafuta maoni ya wananchi, sio wabunge tu

kujuwekea mishahara vile wanataka.  Mambo ya nominated MPs ama Councilors, hiyo ibaki lakini itengwe tu kwa wale

marginalized groups kama disabled na wamama ama youth lakini sio tu ku-nominate rafiki ama supporter wako.  Iwe kwa hiyo

group ambayo haijakuwa represented kwa wale wamekuwa elected.  Pia, iwe ikitoka kwa group ambae ni experts kwa area

fulani.  Kama council wamechagua watu ambao labda mnataka mtu wa ku-adVice mambo ya natural resources, watafute

nominated Councilor wa area hiyo, isiwe tu ku-fill numbers, lazima awe na expertise fulani.  MPs ama parliamentarians na hata

Councilors wasiwe tu wanakuwa loyal kwa ile party wamenyakua kiti, lazima wawe loyal kwa wale waliwachagua.  Mtu
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akiona ameshindwa..............

Com. Mutakha Kangu: Bwana Yano, jaribu kumaliza, we really want to ......................(?)

Charles Yano: Yah.

Com. Kavetsa Adagala: Very interesting

Charles Yano: Yes, okay.  Mambo ya executive terms, 5 years 2 terms ni sawa lakini hiyo terms pia inge-apply na loosers.

Ukijaribu twice and you loose twice, you have no business contesting again.

Com. Mutakha Kangu: Trying again.

Charles Yano: Yes. Therefore, that clause should apply to loosers. Courts, judiciary, ingefaa tuwe na supreme court pamoja

na constitutional court.

Com. Mutakha Kangu: Continue.

Charles Yano: Pia, judiciary iwe na district courts in every district, isiwe tu kama vile umesikia watu wanaenda almost 80

kilometers, inatakikana iwe hapa.  Na iko ile local courts kama ile ambayo iko kwa Marakwet, koti ambayo inatatua maneno

ya nyumbani.  Hiyo pia iwe set in the constition so that they are doing legal work, wasiwe tu wakikaa, wanafanya nje ya sheria

na iwe encouraged kwa sababu pia hiyo inaleta reconciliation na mambo ingine ambayo ingeleta vita ama watu wakimbie kotini,

wasione kama maneno ya (?) ya sheria.

Com. Kavetsa Adagala: Marakwet tradition (?)

Charles Yano: Inaitwa Kok

Com. Kavetsa Adagala: Kok

Charles Yano: Kok, yes.

Com. Kavetsa Adagala: K-o-k.

Charles Yano: k-o-k, yes, hiyo iwe (?) for petty offences because it encourages reconciliation.

86



Com. Kavetsa Adagala: Domestic and (?).  Maliza tu, unaona (?)

Charles Yano: Mayors and council chairmen ningependekeza wawe elected directly by wananchi na Chief officers wa council

wawe answerable to to Councilors, wasiwe tu answerable to the central government. Mambo ya land, ningependekeza

kwamba title deeds ziwe issued at locational level na ili tutue mambo ya landlessness ama squatters, adjudication iwe lazima.

Iwekwe kwa constitution kwamba every are of Kenya should be adjudicated ndio kila mtu apate title na awe na haki yake ya

shamba kwa sababu it is wrong kuwa na watu squatters kwa sabau hatujafanya adjudication.

Forest pia tujue demarcation imefika wapi.  natural resources tusiseme tu ni forest na haujui imefika wapi.  Kwa basic rights,

ingawa constitution ya sasa iko nayo kwa kirefu, ningependa tu provision iwekwe kwamba any law ambayo itaenda kinyume

ya basic rights iwe null and void.  Iwekwe kwa constitution kwamba kama kuna sheria ambayo ita-conflict na basic right ya

kila Mkenya, iwe null and void to the extend of that contradiction.  Compulsory acquisition ikome, serikali kama inataka

kutafuta shamba, wa approach mtu na wapeane proper compensation ambayo inalingana na current market price ama

wapeleke mtu kwa sehemu ingine, wasiwe wakichukua tu shamba na watu wanahangaika, labda munakuwa promised shamba

na hakuna.

Ni vizuri cultural rights ziwekwe kwa constitution kama Marakwet, tuko na cultures ambazo zinatakikana ziwe preserved na ile

positive cultural practises inafaa iwekwe kwa constitution kama vile tuko na traditional surgeons ambao wanafanya kazi ya

muhimu sana, hiyo inatakikana iende kwa constitution kwamba wawe protected by the law, kazi ile wanafanya ni legal na ni

very important, hata watu wanakuwa referred kutoka kwa hospitali, ili wawe wakifanya kazi yao chini ya sheria.  Pia kuna

ceremonies kama zile za nyumbani, ziwe protected, tusiwe tuki-interrupt kusema ni illegal assembly ama watu wamekusanyika

bila ruhusa.  Culture ya watu huwezi kufukuza na sheria ya sasa.  Cultural values ziwekwe kwa constitution na ingine kama ila

(?) ya kuvamia watu kama mtu ameua mtu, jamii ama clan iwe outdated kwa constitution kwamba you deal with an individual

na ile sheria iko sasa ifanye kazi.  

Ili pia tujaribu kumaliza ukabila, ukabila sio mbaya kwa sababu kama kuna kabila, iko Marakwet na kabila zingine, hiyo si

makosa Mungu alifanya hivyo.  Languages kama yetu tu encourage iwekwe kwa syllabus kama ni Kikuyu wafunze hapa, kama

ni Kiluhya wafunze hapa kuliko kufunza French, German na tunawacha ile yetu ya Kenya.  Hiyo labda in the long run itakuja

kumaliza ukabila kwa sababu ukiongea na mtu kwa lugha moja itakua rahisi.

Com. Mutakha Kangu: It will deny people of privacy.

Charles Yano: Yes
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Com. Mutakha Kangu: Which they use to backbite others.

Charles Yano: So if it is encouraged that way I am sure we will be killing tribalism in the long run.

Com. Mutakha Kangu: Yes.

Charles Yano: I just want to finish by saying that the constitution should cater for representation in the government of the

minority like the Marakwet.  Because although there are minorities like the Marakwets, the constitution should cater for their

interests, they should be represented at all levels.  Kwa hivyo kama ni employment, infrastructure iwe entrenched in the

constitution kwamba unasikia tu barabara imetengenezwa mahali pengine na 40 years hujaona kwa sehemu zingine.  Kwa

hayo, nitawapa wengine nafasi.  Asanteni.

Com. Kavetsa Adagala: I want to ask you just one thing,

Charles Yano: Yes

Com. Kavetsa Adagala: You are saying primary school there should be regional exams then the secondary one there should

be national.

Charles Yano: Yes.

Com. Kavetsa Adagala: But one of the biggest disparities in schools is at national level.

Charles Yano: Yes

Com. Kavetsa Adagala: At secondary school level

Charles Yano: Yes.

Com. Kavetsa Adagala: Should there be anything done to level the ground at secondary schools?  In addition, at university

level intake, how do you want that to be conducted?

Charles Yano: What I propose is that secondary schools, a minimum standard should be set so that all schools in Kenya are

equal, secondary schools.  When you talk about a secondary school in Marakwet it should be similar to one in Coast and

elsewhere so that we dont have this disparities.
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Com. Kavetsa Adagala: Okay.

Charles Yano: Yes, because we also need that uniformity at higher level.

Com. Kavetsa Adagala: University intake?

Charles Yano: University intake I will suggest that because of this problems in marginal areas, quarter system should still apply

Com. Kavetsa Adagala: Sawa.

Charles Yano: I mean quarter system should be applied.  Same thing with tertiary colleges.  They way they are doing

employment of military staff and others; they should apply that kind of system.

Com. Mutakha Kangu: Thank you.  Can we have Benjamin Sum?  Na wale wamebaki dakika mbili mbili because karibu

ndege ikuje na tutawacha wengine.  Ile imesemwa hakuna haja kurudia.

Com. Kavetsa Adagala: Sema ile mpya pekee.

Benjamin Sum: Majina yangu ni Benjamin Sum.  Kweli mengi yamesemwa lakini niko na mawili ama tatu hivi ya kumalizia.

Com. Mutakha Kangu: Sema hiyo

Com. Kavetsa Adagala: Karibu.

Benjamin Sum: Ningependa kuongea mambo ya hukumu, mambo ya kotini.

Com. Kavetsa Adagala: Pendekezo

Benjamin Sum: Death penalty, ningependekeza kwamba kuwe na life imprisonment badala ya kuwa na death sentence.  Kwa

upande wa wafanyi kazi wa serikali, kwa constitution ambayo inakuja, kuwa na 5 working days kwa wafanyi kazi wote wa

serikali.  Ningependa pia serikali iendelee kutoa uhuru wa kuabudu.  Lingine ni kwamba tusiwe na church state, tuwe na

democratic country ambapo...............

Com. Mutakha Kangu: Secular state
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Benjamin Sum: Yah, secular state.  Ya mwisho ningependekeza kwamba districts ambazo tuko nazo zibaki vilivyo,

isisemekana pengine zipunguzwe

Com. Kavetsa Adagala: Asante.

Benjamin Sum: Ya mwisho ni kuhusu mambo ya natural resources ambayo imeongwea.  Ningependa tu kuongezea kwamba

kwa constitution tuwatambue herbalists.  Tunajua kwamba wanafanya kazi muhimu na pengine wangetengewa mahali

waendelee kupanda hizo miti shamba ambazo ni muhimu kwa kutibu, pengine watengewe kwa forest sehemu fulani ili waweze

kupanda miti ambayo ni muhimu kwa matibabu.  Kwa hayo machache nasema asante.

Com. Mutakha Kangu: Sawa.  Lucas K. Chelal.  Lucas, hata wewe ukifanya hivyo itakuwa vizuri sana.

Lucas Chelal: Mimi naitwa Lucas Chelal na yangu ni mambo ya employment.  Ukiona mambo ya employment, unaona

kulingana na mihula yetu,...

Com. Kavetsa Adagala: Sema pendekezo lako.

Lucas Chelal: Ningependelea ya kwamba ingetengenezwa kulingana na location ya kwamba kila moja ama kwa kila location

kuwe na mtu ameandikwa hasa askari

Com. Mutakha Kangu: Quota system eh?

Lucas Chelal: Yah.  Ya pili ni kwamba hii mashamba ya settlement, kwa sababu kuna watu ambao hawana shamba, mimi

ningependekeza mashamba kama hayo yagawiwe wale ambao hawana shamba.

Com. Kavetsa Adagala: Mashamba iko wapi?

Lucas Chelal: Ya settlement

Com. Kavetsa Adagala: Iko wapi?

Lucas Chelal: Kwa mfano ile ADC.  Halafu wapewe kwa njia ya loan kusudi hii njia ya poverty ipunguzwe.  Mambo ya

natural resources ningeonelea ya kwamba wenye wanahusika kama Marakwet waone ya kwamba wanachunga hiyo misitu na

ile faida inatoka huko waone ya kwamba wanagawiwa sehemu ya 75%.

90



Com. Kavetsa Adagala: 75%?

Lucas Chelal: Ndio. 

Com. Kavetsa Adagala: Endelea, umemaliza?

Lucas  Chelal: Ingine  ni  ya  kwamba  kuna  hii  parastatal  bodies  kama  hawa  watu  wa  kufanya  biashara  ya  pareto.   Mimi

ningeonelea kama wangetengeneza committee ambayo itakuwa ikilinda haki za mkulima kwa sababu unaweza kuona kampuni

hiyo inawanahusika na, wanachukua tu (?) na haijulikani watalipa lini.  Wanaweza kung’oa namna hiyo na mkulima anapotea. Ni

hayo tu.

Com. Mutakha Kangu: Ni hayo tu? Asante.  Tupate Stephen Kibyos.  Stephen Kibyos?  Kama hayuko tupate Daniel Kalya.

  Daniel Kalya?  Kama hayuko tupate Henry Kosgei.  Henry Kosgei.  Bwana Kosgei ni vile wengine wanafanya ndio (?).

Henry Kosgei: Asante.  Kwa majina naitwa Henry Kosgei. Niko na maoni na ni haraka haraka.

Com. Mutakha Kangu: Ndio

Lucas Chelal: Ni kuhusu citizen

Ningependa kusema ya kwamba lazima mtu awe mzaliwa wa Mkenya na awe amejiandikisha kama Mkenya.  Pia nataka baba

yake awe mzaliwa wa Kenya na awe ame-register katika eneo hili la Kenya.  Lazima awe na kitambulisha rasmi ya Kenya na

pia awe na birth certificate na passport ndio awe na documents zinaonyesha yeye ni Mkenya.

Com. Mutakha Kangu: Mnh?

Lucas Chelal: Political security.  Nataka kusema 

Com. Mutakha Kangu: Bila kurudia ile imesemwa.

Lucas Chelal: Yah, kwa hii mambo ya security, nataka serikali walinde watu pamoja na haki yao na ukichukua mali ama mtu

akipoteza maisha yake, lazima serikali ilipe mali ama maisha ya mtu katika kiwango fulani.
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Com. Mutakha Kangu: Endelea mbele.  

Lucas Chelal: Kwa hiyo mambo ya defence na national security, tunakaka pia hii mambo ya askari, tukisema discilpline ya

askari fulani, lazima wafungwe na pia afutwe kazi (?) akikosa kitu fulani, afungwe na kufutwa kazi.

Viama vya kiasa lazima ziwe na relationship na chama kinachotawala kwa hii mambo ya development, wajenge taifa kwa

sababu sasa wapinzani, hawajengi taifa, kazi yao tu ni kuongea, tunataka wajenge taifa.  Limits ya chama, tunataka ziwe 3

political parties kwa sababu sasa imekuwa ni tribalism

Com. Mutakha Kangu: Mingi.  Endelea ama imekwisha?

Lucas Chelal: Bado.  Tunataka President awe na 35 years na awe degree holder in Science and Economics.  Nataka

a-serve two terms as a President.  Lazima tu-limit powers of a President iwe chache, not like the current constitution.  A

President should not be a member of parliament according to my views kwa sababu atapenda sehemu ambayo anatoka.

Com. Mutakha Kangu: Asante, ya mwisho?

Lucas Chelal: Watu wengine walisema hatutaki administration na kwa maoni yangu mimi nasema tunataka na the new

constitution should set the responsibilities ndio tujue kazi zake ni nini.

Com. Mutakha Kangu: Asante sana.

Lucas Chelal: Kuna moja hapa.

Com. Mutakha Kangu: Yes

Lucas Chelal: The minimum qualification of a Councilor

Com. Mutakha Kangu: Yes

Lucas Chelal: Minimum qualifications of a Councilor

Com. Mutakha Kangu: Councilor (?)

 

Lucas Chelal: Lazima awe form four level na amepita with a C- (minus).  People have rights to recall them kama vile watu
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wamesema.

Com. Mutakha Kangu: Okay.  Sasa unarudia ya watu waliosema (?)

Lucas Chelal: Na maliza tu hii moja nasema, kwa hii mambo ya election, sisi kama Wakenya tunataka election iwe specified,

iwekwe tarehe, siku na baada ya mwaka ngapi

Com. Mutakha Kangu: Okay

Lucas Chelal: Kuliko hivi tunasikia mara kwa mara Kenya tunataka (?).  Halafu ya mwisho,

Com. Mutakha Kangu: Ya mwisho kabisa

Lucas Chelal: Ya mwisho kabisa, electoral commission should be appointed by parliament and not President appointees.  Ni

hayo tu.

Com. Mutakha Kangu: Asante

Com Mutakha Kangu:  Kama hayuko tupate Peninah Chepkemboi.  Endelea haraka mama.

Peninah  Chepkemboi:   First  I  will  start  on  FGM.   In  this  issue  I  want  that  the  new  Constitution  should  consider  the

circumcision of ladies.  Here we see that it has many consequences like the displacement of ladies from their own faith and early

marriages.  It promotes immorality in that ladies see that they are adults so on the other side it leads to education dropout,  early

marriages and delivery complications.

On that case I want to say that the solution should be that this law should be amended on those who practice FGM.  Also those

who practice should be fined.  Education awareness on the impact of FGM should also be more dealt with. 

On the other side I will deal with the welfare of the poor or the exploitation of the poor.   We see  that the gap between the rich

and the poor should be reduced in that the government should lay down strategies which cater for the welfare of the poor.   For

example on education, tunaona ya kwamba mtoto wa maskini ambaye amepita shule, mtu tajiri ataenda kutoa hongo huko juu

ndio mtoto wake apate shule, so that issue should be considered.

Also on the land grabbing, we see  that mtu mwenye ako na pesa  anaenda kuhonga huko juu na maskini anaacha kwa sababu

hana cha kufanya.  
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My other point is on the law making process.  Before a Bill is amended as a law, the citizens should be given their chance to air

their views on the issue and make suggestions before a Bill is amended to law.  This can be done by just the way you have done

this Constitution Review, through questionnaires, interviews or sampling methods.

The last issue is localization of industries.   We see  that the  government  has  dealt  on  the  already  existing  industries  instead  of

localizing to the remote areas, for example places where coffee, tea is being planted,  they could set  an industry on that place to

promote the welfare of the citizens of that place.

Com Mutakha Kangu:  Na hiyo ilikuwa ya mwisho.

Peninah Chepkemboi:  Ndio.

Com Mutakha Kangu:  Thank you.  Na Joseph C Suter?  Kama hayuko tupate Christopher Cheserek.  Kama hayuko tupate

Chesoi.  Jina lako sijaona.  You are the last person, hapana sema jina lako tena huko, this is the last person.  Jina ni nani?

Thomas Cikanda:  Thomas Cikanda.

Com Mutakha Kangu:  Eeh anza.

Thomas Cikanda:  Niko na maoni namna hii.  Nigeonelea sarafu ya Kenya ibadilishwe.

Com Mutakha Kangu:  Nini iko mbaya nayo?

Thomas Cikanda:  Nigetaka kwa maana uchaguzi ukifanywa baada ya miaka tano sio vizuri sura Rais iwe ikibadikishwa.

Com Mutakha Kangu:  Sasa tuweke nini?  Tutoe picha ya Rais tuwe tunaweka kitu kingine?

Thomas Cikanda:  Tuweke bendera na simba.

Com Mutakha Kangu:  Mhh…

Thomas Cikanda:  Ni hiyo tu.

Com Mutakha Kangu:  Ni hiyo tu.  Asante basi.  Huyo alikuwa Thomas Cikanda.  Na  tunasema tumemaliza mkutano wa leo
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sababu hata wale walienda huko karibu wakuje.  Tunawashukuru kwa maoni mmetoa na tunatarajia kwamba wakati  tutamaliza

kutengeneza report kulingana na vile sheria iliyoko inasema tutarudisha hiyo report kwenu.  

Sheria  inasema  mtapatiwa  miezi  miwili  kuisoma  kuhakikisha  kweli  tumeweka  mambo  vile  mngependelea  iwe  na  ikiwa

hampendelei,  mtapatiwa  nafasi  kwa  sababu  tutarudi  tena  kwa  watu  katika  mikoa  wapeane  comments  na  mtaweza  kusema

hatupendelei  hapa  hivi,  geuza  hivi,  weka  hivi  ndio  mambo  isonge  mbele.   Kwa  hivyo  mtangojea  hiyo  report,  tunatarajia

tukimaliza kusikiza maoni tutachukua muda kutengeneza halafu irudi kwa watu.  

Otherwise kwa leo ninawashukuru na ninasema mturuhusu turudi kule tuliwekwa tuwaongojee huko wale wengine  na  pengine

mtu mmoja anaweza kutufungia mkutano na  maombi.   Na  mwenzetu  Commissioner  Alice  Yano,  mwenye  anatoa  sehemu  hii

alienda na wengine wenye walienda huko mbele, alisema tuwasalimie na hizo ndio salamu zake.  Asante.

Speaker:  Haya, tutoe kofia wale wako na kofia.  Haya tuombe.

Maombi:  Kwa jina la Baba, na Mwana na Roho Mtakatifu.  Tunakushukuru Baba kwa siku ya leo ambayo wewe umewaleta

hawa wageni wetu mpaka Division yetu ili tupange maisha ambayo yanaweza kusaidia mwanadamu.  Tunakuomba Mwenyezi

Mungu jinsi tuko pamoja,  pamoja na wewe,  tuko chini yako Baba,  tukitembea mchana na usiku  huu  tuwe  pamoja  na  wewe.

Tunakuomba Mwenyezi Mungu wewe ndio unaongoza nchi ya Kenya pamoja na watu wake.  

Baba tunakutegemea wewe.  Hata haya mawazo ambao tumeongea kwa siku ya leo, wewe uwape uwezo kwa Roho Mtakatifu

ili wapate  kama vile Mungu alitenga awali  sheria  zake.   Na  hii  sheria  ambayo  tunatumia  tumetoa  kutoka  nyumba  yake.   Na

tunakuomba Mungu uwapeleke hawa wageni wetu wanavyotembea kupokea  maoni ya watu mpaka wafanye iwe kitu kimoja,

iwe kijana mmoja ama mzee mmoja.  Tunakuomba Mungu kwa siku ya leo,  upeleke kila mmoja ambaye wewe umeweza kuita

mpaka hapa atoe  maoni ili hayo maoni yake yawe ya kufaidi wananchi.   Tunaomba hayo yote kwa njia ya Kristo  Mkombozi

wetu, Amen.

The meeting ended at 5.00P.M
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