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The meeting was called to order at 10.20 a.m with Com. Ibrahim Lethome chairing.

Solomon  Kibet: People  of  Chesongo  kabla  tunangoja  watu  wakuje  tutafungua  kikao  kwa  maombi.   Nafikiri  nitamuomba

mwalimu Langat atuongoze kwa maombi.  Mwalimu Jacob Langat.  

Jacob  Langat:  Tuombe  pamoja  kwa  jina   la   Baba,  la  Mwana  na  Roho  mtakatifu.   Baba  yetu  uliye  mbinguni,  jina  lako

litukuzwe ufalme wako ufike, utakalo lifanyike duniani kama mbinguni.  Utupe leo mkate wetu wa kila siku, utusamehe makosa
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yetu kama tunavyo wasamehe  na  sisi  wale  waliotukosea.  usitutie  katika  kishawishi,  lakini  tuokoe  maovoni  Mungu  mwenyezi

tunakuja mbele yako saa  na wakati  kama huu, tunasema  asante kwa nafasi kama hii, tunasema  asante  kwa  zawadi  ya  hawa

Commissioners,  ambao  umetuletea  hapa  kusudi  hasa   ya  urekebishaji  wa  Katiba.  Tunaomba  pia  kwa  ajili  ya  wale  ambao

hawajafika,  Mungu  mwenyezi  waongoze  wafike  hapa  salama.  Tunaomba  pia  kwa  ajili  ya  yale  ambayo  tutaongea,  Mungu

mwenyezi tunaweka mikononi mwako,  tukiamini yote utatutendea.   Pia  tunaomba  kwa  ajili  ya  urekebishanji   huu  wa  Katiba

Mungu mwenyezi ili uweze kutufaidi sisi kama waKenya,  uweze  kutuletea  amani  katika  eneo  hili  la  Kerio  Valley.  Tunaomba

hayo yote kwa njia ya Kristo bwana wetu. Kwa jina la Baba, na la Mwana, na la Roho mtakatifu.  Amen.

Solomon Kibet:  Asante kwa kutuongoza kwa maombi, ningependa kuwajulisha kwa CCc  members,  kuna John Kipyatich,  na

kuna Anthony Kiplagat.  Commissioners ambao wako hapa leo, tunaye Commissioner Ibrahim Lethome, tunaye Commissioner

Dr.  Githu  Muigai,  na  tunaye  Commissioner  Bishop  B.N.  Kariuki.   Commissioners  mtaturuhusu  kwa  sababu  watu  bado

wanakuja  polepole,  wanatoka  huko  juu  kunaitwa  Lagam,  wanateremka  pole  pole  saa  hii  bado  wanasema  ni  asubuhi  lakini

watafika tu.  Nitamuita Girwagin Chief, ili ampishe Commissioner Ibrahim Lethome anzishe mkutano.  Girwagin  

Lawrence Girwagin:   Ma-Commissioners  ambao  wako  hapa  waKenya  ambao  waliandamana  pamoja  tunasema  pole  kwa

safari  ndefu  na  hata  kwa  vile  tulijulisha  juzi  watu  kwamba  tutakuwa  na  mkutano  leo  mkubwa  sana.  Tunaomba  tu  kwa  vile

Coordinator  alisema  watu  wanatoka  kule  juu  mlimani  na  wakati  tunaendelea,  tunaendelea  tu  na  kazi  yetu  ili  wale  wengine

watatukuta kama tunaendelea.   Tunasema karibu,  karibuni  hapa  Chesongoch  kwa  niamba  ya  wananchi  ya  Mkutwa,  wa  Tot

mzima, tunasema karibuni, asante sana.

Com. Ibrahim Lethome:  Asante sana Bwana Chief, Lawrence 

Chief Lawrence:  Kwa jina naitwa Lawrence, kuko ma Chief watatu hapa.

Com.Ibrahim:  Basi wewe umezungumza kwa niamba ya wengine watatu.  Kwanza watu wa Chesongoch hamjambo!

Audience:  Hatujambo!

Com.  Ibrahim  Lethome:   Asanteni.  Coordinator  can  the  children  also  come  and  take  seats  at  the  back  or  so  lets  not

discriminate against them let them come,  the youth.  Kwanza tunamshukuru mwenyezi Mungu ambaye ametufikisha hapa kwa

usalama na kutuwezesha kuwa na mkutano huu, na kama mnavyo jua leo sio siku yetu kama Commissioners kuzungumza, wala

sio siku ya Chief ya kuzungumza au mtu mwingine yeyote, leo ni siku yenu ya wananchi kuzungumza na kutoa maoni yao kuhusu

marekebisho  ya  Katiba.   Ni  siku  ya  kihistoria  kwa  sababu  ni  kwa  mara  ya  kwanza  katika  taifa  letu  tumepata  nafasi  kama

wananchi kusema tunataka tutawaliwe vipi?  Tunataka sheria na siku za usoni za nchi hii ziwe vipi.  Ni siku yenu ya kuzungumza

na ninajua mmejitayarisha vilivyo kuweza kutoa maoni yenu.  
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Ningependa tu kwanza kuwajulisha nafikiri mmejulishwa ma-Commissioners  ambao  tuko  nao  hapa,  Commissioner  Dr.  Githu

Muigai, na Commissioner Bishop Bernard Njoroge ambaye ndio kiongozi wa msafara huu wetu wote.  Yale makundi yote yako

huku Marakwet yeye ndio kiongozi wetu.  Ningependa tu kuwajulisha baadhi ya utaratibu ambao tutakaofuata katika mkutano

huu wetu wa leo kwa sababu panapo watu wengi lazima pawe na utaratibu.   Hata  ikiwa  ni  mchezo  wa  mpira  kuna  utaratibu

wakt na kuna sheria zake, ili tuweze kufaidika na ule wakati.  

Kwa hivyo bila kupoteza wakati nitawapeleka juu ya huo utaratibu na pia ni vizuri pia niwajulishe ma-officer ambao tumekunja

nao  kutoka  katika  idara  yetu,  wanaosimamia  kazi  hii.   Tunaye  Officer  pale  ambaye  ni  Programm  Officer  anaitwa  George

Nakholi, yeye ndie msimamizi wa idara ya kazi yetu ya leo.  Kule nyuma tunaye Mary, Mary unaweza kuonyesha mkono Mary.

   Mary kazi yake ni kunasa ndio unaona amekaa huko mbali kwa sababu anataka kukaa karibu na kipaza sauti kuweza kunasa

sauti zenu kwa kupitia kile chombo cha kunasia mazungumzo.  Kisha tunaye kijana ambaye anaitwa Wambua, yeye kazi yake ni

kusajili kwa maandishi yale yote ambayo mtakayo zungumza kwa sababu hatutaki maoni yoyote yapotee.   Kwa hivyo hao ndio

tutakao aidiana na wao tutashirikiana na wao leo.  

Utaratibu  wa  kwanza  katika  kutoa  maoni,  kuna  namna  mbili  ya  kutoa  maoni:  namna  ya  kwanza  ni  kuwa  na  maandishi

Memorandum.  Ikiwa una maandishi ambayo ungependa kutupatia,  basi  nitakupatia dakika tano.   Ikiwa  unataka  kuzungumza

upitie katika hiyo  Memorandum  bila  kuisoma  yote,   Utaangaza  highlights,  yale  ambayo  ni  ya  muhimu kwa  hizo  dakika  tano

halafu  utatukabidhi  hiyo  Memorandum  na  ikiwa  Commissioners  wana  swali  lolote  wataweza  kukuuliza  kutaka  ufafanuzi

clarification  kutoka  kwa  hiyo  Memorandum  yako.   Kwa  hivyo  ukiwa  na  maandishi  nitakupa  ndakika  tano  ikiwa  hutaki

kuzungumza unataka kutukabidhi tu hiyo memorandum  yako,  utakunja  useme  jina  lako  kisha  useme  mimi nina  memorandum

ambayo ni maandishi nanitawakabidhi utamkabidhi bwana Nagholi.  

Namna ya pili ni kuwa mtu ambaye hana memorandum oral presentation,  unataka tu kuja kuzungumza  na  kutoa  maoni  yako,

nitakupatia  dakika  kumi  uje  hapa,  useme  jina  lako  kisha  ueleze.   Lakini  katika  kule  kueleza  dakika  kumi  ni   chache  sana,

tulipoanza  mpaka  sasa  ndakika  kumi  zimeisha  na  hatujazungumza  mambo  mengi.   Kwa  hivyo  tungependa  upendekeze  to

recommend. Unajua kuna problem ya insecurity, usianze kutuambia kuanzia mwaka fulani hadi sasa  kuna problem kadha,  watu

kadha wamekufa, barabara ni mbaya na nini, pendekeza unataka nini? Kwa sababau sasa  tunaangalia mbele.   Tunajua hayo ni

matatizo ambayo tuko nayo,  tunataka nini sasa,  ili tuwe na mabadiliko mazuri.  So  you recommend uki-recommend utafaidika

na hizo ndakika zako kumi, ili kila mmoja aweze kupata  nafasi ya kuzungumza.  Bwana Coordinator  ametwambia watu  bado

wanateremka mlimamo kwa hivyo baadaye najua hii nafasi itakuwa hata haitoshi watu watakuwa ni wengi sana.  

Kisha  upande  wa  lugha  una  uhuru  wa  kutumia  lugha  ambayo  wewe  mwenyewe  unataka  ikiwa  unataka  kuzungumza

ki-Marakwet,  zungumza  tayari  bwana  Coordinator  ametutayarishia  mtu  wa  kufasiri  interpreter.   Yule  kijana  aliye  na  kofia

nyekundu kazi yake ni ku-interpret kwa hivyo zungumza ki-Marakwet,  ki-kalenjin,  ki-pokot,   kuzungumza kiingereza, kiswahili
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una uhuru wa kuzungumza hizo lugha zote.   Kisha  lazima  tuheshimu  maoni  ya  watu  wengine,  mtu  akija  hapa  kuzungumza  na

kutoa maoni yake ikiwa yale maoni haya kukupendeza wewe tunakwambia hayo ni maoni yake, tuyaheshimu tumuachie amalize

bila kupiga kelele wala kumzolea.  Wewe nafasi yako ikinja, ukitaka kuja  kumpinga   au  kupinga  maoni  yake  mpinge,   lakini

hatutaki kusikia makelele huko nitatoa red card.   Unajua referee anvyotoa red card,   ukicheza vibaya  nitatoa  red   card  hapa

nikwambie sasa umekeuka mipaka,hiyo tumekubaliana, tuheshimu maoni ya wengine. 

Halafu mwisho kabisa hatutaki mtu akose  kutoa maoni kwa sababu anaogopa,  anaona nikizungumza habari  ya Chief na Chief

yuko hapa, Chief atatuma askari wake waje wanishike au nikizungumza habari  ya ofisi ya DO nitafuatwa, au nikingumza habari

ya polisi kuwa polisi wanaumiza wananchi,  wanawanyanyasa  wananchi  nitashikwa.   Sheria  imewekwa  na  serikali  yetu  au  na

mbunge letu kuwa, kila mkenya ana uhuru wa kusema vile anavyotaka,  na hawezi kufuatwa kwa sababu ya kutoa maoni yake.

Kwa hivyo utoe maoni yako bila uoga.  

Jambo moja tu, hiki siyo kikao cha kisiasa, mambo ya siasa yatakunja baadaye utafanya siasa katika kikao cha siasa.   Hatutaki

kusikia  matusi  unamtukana  mtu  yeyote  au  unamtanja  mtu  yeyote  kwa  ubaya  ama  nini,  hatutaki  mtu  atanjwe  kwa  majina,

zungumza  habari  ya  cheyo,  lakini  usisungumze  habari  ya  mtu.   Kwa  hivyo  hatutaki  matusi  wala  kuingiliana,  hatukuja  hapa

kutukanana,  tumekunja  hapa  kutoa  maoni  yetu  kuhusu  sheria  tunavyotaka.   Lakini  una  uhuru  wa  kusema  unavyotaka  hata

kuhusu tume hii ikiwa unasikia jambo fulani linakukera kuhusu tume na unataka hayo maoni tuyapate, toa hayo maoni katika zile

dakika  nitakazokupa.   Na  kama  nilivyo  waambia  kuna  kitabu  pale  cha  ki-historia  ambacho  utasajili  jina  lako,  na  kuweka

anwani yako na sahihi yako, itakuwa ni kumbukumbu ya ki-historia kuwa ulishiriki katika kutengeneza Katiba mpya.  Sasa  bila

kupoteza wakati tutaanza, na mtu wa kwanza ambaye atakaye tuanzia ni Jacob Langat.

Jacob  Langat:  My names  are  Jacob  K.  Langat,  I  am  presenting  this  document  on  behalf  of  Kerio  Valley  Group.   My

(inaudible) to present is Preamble.

Now our Constitution requires a Preamble na kwa hii Preamble sisi watu wa Marakwet, sababu we can (inaudible) in cattle life

we need  security  hiyo  ni  ya  kwanza,  Because  here  in  Kerio  Valley,  we  are  really  forgotten  by  the  Government  in  terms  of

security we are all the time (inaudible) by the Pokots  while the Governmnent is actually watching from the fence,  we are  really

suffering we are marginalized in terms of development, hakuna justice, and the role of the g

Government, to set some some aid forces bases along the Kerio River,

Interjection Com. Njoroge:  Mr. Langat face this way,(inaudible) do not face the radio, face us two very simple once please, 

Mr.Lagat:  Ok, so tunataka serikali waanzishe police stations in Kerio River ili wazuie wa-pokot wasivamie wa-marakwet.  

Ya pili tunataka  free  education  kutoka  nursery  mpaka  University,  tunataka  health  services.  hapa  Kerio  Valley  hatuna  health
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centres kutoka kwa serikali iko tu Private health centers,  sasa  sisi tunataka health centres  kutoka kwa serikali.    Tunataka free

and fair elections ifanyiwe hapa kama kuna general election.  Tunataka protection of our properties  mali yetu ikuwe protected

by the Government, Government ichukuwe hiyo kama responsibility yake ku-protec  our properties.    Tunataka liberty tuwe na

freedom ya kufanya yoyote.  Tunataka preservation of our environment and natural resources.   Sisi tuko na forests  na saa  hizi

imevamiwa sana.    Karibuni tutakosa maji sasa  tunataka Serikali ichukwe hii kama jukumu kuhakikisha  ya  kwamba  hii  forest

imekuwa conserved.  

Tunataka kuna promotion of some cultural values.  Hapa tuko na cultural values zile ziko muhimu sana,  kama mambo ya land

disputes  ikuwe  settled  na  council  of  elders,  and  these  people  should  be  empowered  to  ensure  that  the  land  disputes  are

reduced.  Tunataka kuongozwa na sheria. 

Ya tatu ni tunataka common philosophy hatutaki yule mtu kama President  mmoja akija,  anakuja na philosophy yake sisi kama

waKenya tunataka philosophy moja.  

Na ya tatu kuna hii mambo circumcision tunataka mambo ya circumcision isikuwe kitu kama lazima.  Wacha circumcision ikuwe

optional mtu akitaka kuwa circumcised anachagua, kama anafika miaka kumi na tano.  

Interjection:  Com. Githu:  Male or female or both?

Langat:  Both, kwa sababu siwezi sema ati hata hii watu wavulana wachaguwe wako na  freedom  ya  kuchagua,  mtu  akitaka

kukaa  bila  circumcised  ok  akae.   Kuna  hii  mambo  ya   shamba  boundary  yote  ya  Pokot  iko  mbele  ya  Kerio  river,  inaitwa

Arapen.  Sasa  hawa  Pokot  waheshimu  boundary  yetu.     Hawa   Pokot  wanakuja  kunyanganya  sisi  nyasi  yetu  sisi  watu

wamarakwet  tunakataa,   tunataka  nyasi  yetu  tutumie  wenyewe.   Tunataka  tena  hii  property  inatoka  kwa  forest  yetu

Wamarakwet wenyewe watumie, isiende kwa serikali.  Kwa vile wenzangu watafanya ile nimefanya  hapa nimemalizia.

Com. Ibrahim Lethome:  Asanti sana Langat any question Commissioners?  Ok.  Asanti just hand  over  and  register.   Peter

Cheboi, hayuko.  Ok. Cheboi, again I remind you  if you have a memorandum just highlight do not read the memorandum, we

shall read every word.  Just sit down, it might be better for the recording.

Peter Cheboi:  Ok. I am going to read  the directives 

Com. Ibrahim Lethome:  just sit down.

Peter Cheboi:  My names are  Peter  Cheboi.   I  am presenting this document,  and these area  collection of views by people  of

Kerio Valley.  So  I have been given the responsibility to read directive principles of state  policy.  These are  what  the  people
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collected.   So  directive Principles of State  policy statements are  required  in  the  Constitution.   We  are  told  that  there  are  no

directive principles in the current Constitution which is guiding us Kenyans now.   We want democratic principles to be  included

in the new Constitution, and this includes the limits of the President’s powers to enhance democracy.   We want the limits of the

President’s powers, so that the President should not go past the limits which are required by the democracy in our country.  

Secondly,  we  want  transparency  and  accountability  of  the  governance.    There  should  be  transparency  which  must  be

entrenched  in  the  Constitution,  also  accountability,  because  we  know  that  in  this  country  the  issue  of  transparency  and

accountability is not there.   Also we want equity of all citizens in land.  We are  told  that  some  people  have  vast  land  of  and

others do not have land.  Some people live below poverty line because of land problems, therefore we want the Constitution to

enhance  this  issue  of  land  equity.   Also  respects  of  fundamental  rights  and  freedom,  there  is  no  respect  in  the  current

Constitution of fundamental rights though they are written, they are not practiced at all. 

Also we want proper establishment of Institutions and their management.  The institutions that are all over the country they have

to be properly managed.  Also establish the rule of law without fear and favor.  We want this new Constitution, the Constitution

which will guide us in the nearby future to have a rule of law which enables people to rule without fear and favor.   Also we have

values to be  reflected in the Constitution and these values include morals for leaders.   Our leaders  should  have  morals  lazima

wawe na sifa nzuri, wasiwe watu wenye wako  na  criminal  record.   Also  we  want  in  what  we  call  patriotism  for  all  citizens.

Kenyan  citizens  must  be  patriotic  in  order  to  enhance  the  development  of  the  country  and  also  to  protect  the  image  of  the

country.  

Also total responsibility we want the Constitution to entrench  the issue of responsibility in the current Constitution, so that the

leaders must be  responsible in all the endeavors  in the country.   Also justice  in  Kenya:  we  do  not  have  justice  and  we  want

justice to be  exercised everywhere in the country.   Finally promotion  and   protection  of  traditional  cultures  and  their  variety.

For example we have those tradition culture that have to be enshrined in the Constitution.  For  example,  traditional dancers,  we

have some traditional dancers  which may provide or  which may enhance the country to earn foreign exchange if tourists came

and then these people are  entertained by these people,  then they will earn the country foreign exchange, but we see  that these

traditional or various traditional………….. 

Interjection Com Lethome:  you have made your recommendations give us something else.

Lagnat:  I think I am through with what I have written

Com.Lethome:  Ok. Present you will present  your memorandum there.   Can I have the microphone?  Nitarudia tena sababu

ya kutumia hiki chombo, siyo usikike tu, ni kwa sababu ya ku-record, it is more for the recording purpose  than for either being

audible or  inaudible.  Can I have the children present?  Because they might be  going back  to school.   Watoto  wa skuli ni nani

anazungumza kwa niamba yenu?  Au mmekuja kusikiza tu?  Mmekuja kusikiza ama mnataka kutoa maoni.  Haya yule mwenye

kuzungmza  aje  hapa  mbele.   Nani  anazungumza?  Who  is  speaking  on  your  behalf?   Kujeni  wale  wanazungumza.   You  are
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wasting time watoto.  Ok. Can we have Almond Kuto?   I  want to release you because  you might want to go back  to school,

so come over.  Mwalimu wao yuko hapa?  Mwalimu how come your kids are not obeying?  so you are  training them, these are

going to be the leaders tomorrow, the leaders of today.  Keti hapa toa maoni yako halafu useme jina lako.

Chemutai Tekla:  My names are Chemtaki Tekla  I am a pupil from Chesongoi Primary school, and I am a candidate.  

Interjection Com Lethome:  Class 8, how old are you Chemtai?

Chemtai:  Yes 14 years.   As pupils, we want free education and even more to participate in games and sports.   In addition to

that we also want National schools to be built in our districts not only in Nairobi Province.   Also we want to know the subjects

which have been reduced may be even the next time it may be reduced to be last year it was 8 and it was reduced to be 5.   We

do not know, may be the next year it will be 4, who knows,  we want a permanece subjects,  if it is 5 to be  5,  if it is 8 to be  8.

That is all.

Abel Kipchumba:  My name is.

Com. Ibrahim Lethome:  Wewe kijana Msichana alizungumza anasikika vizuri  lakini  wewe  husikiki.  Zungumza   kwa  nguvu

zaidi.   Songa mbele kidogo.

Abel Kipchuba:  My name is Abel Kipchumba

Interjection Com Lethome:  How old are you? 

Abel Kipchumba: 15 years.

Interjection Com Lethome:  15, which class are you?  Std 8 very good haya Kipchumba  zungumza.

Abel Kipchuba.  We as candidates hapo zamani mbeleni tulikuwa na mchezo, lakini saa hizi michezo ilikuwa inatusaidia wakati

wa zamani kwa miili yetu kwa kupata  afya.  Lakini wakati  wa sasa  hatuna michezo  na  tunataka  michezo  iwe  kutoka  saa  hizi

indelee ndio tupate afya katika mili yetu.  Na  tunataka amani kama sisi wanafunzi kwa  vile  tunasumbuliwa  kila  wakati  tukiwa

darasa  tunasikia  ngurumo  za  bunduki  zikilia,  tunazitotoroka,  kufika  tunawacha  mashule  zetu  ziharibike  huku  chini,  tunaenda

mpaka huko milimani kujenga mashule zingine ambazo tunateseka kabisa huko.  Nyoka ziko, tunasomea kwa mamawe, miti, na

tunataka amani irejee ndio tusomee mashule zetu ambazo tulikuweko.  Asante.

Com Lethome:  Asante sana nenda ukajiandikishe pale,  lakini uwangonjee wenzako pale,  unajua  mkiondoka,  ondoka  hawa

wamebaki wataanza kutetemeka. Kaa hapo uwangonjee wenzako hapo.  Hebu tumsikize huyu mzee mwingine.
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Elias Koskei:  Kwa majina naitwa Elias Koskei.  

Interjection  Com Lethome: Koskei unasoma darasa la ngapi?

Elias:  Darasa la nane.  

Com Lethome: Hebu twambie umri wako Koskei.

Elias:  14 years.

Com. Lethome:  Songa hapa hivi ili Commissioner wengine wakuone vizuri.  Miaka kumi na tano?

Elias:  nne, ndio

Com. Lethome:  Kumi na nne, ndio.  Tunakutakia ufanisi katika mtihani toa maoni yako.

Elias:   Sisi  kama  wana  wa  Chesongoi   na  wananchi  wengine  tuna  haki  ya  kuishi.   Na  kama  tuna  haki  ya  kuishi,  kweli

tunasumbuliwa na wapokot.  Jee kama serikali wanafanya kazi gani?   Tunaonelea ni kweli kuwa tunataka tuchungwe na serikali

yetu ya Kenya, na serikali hii, wa hakikishe kuwa  hakuna raia yeyote ambaye ako na bunduki lolote:

Interjection Com. Lethome.  Kuna bunduki huko? Wanyanganywe bunduki zote?

Elias:  Ndio kama Wapokot,

Interjection Com Lethome:  Na Wamarakwet wale wako na bunduki?

Elias:  Hawana,  laughter  from  the  audience.   Na  ya  pili,  tunataka  katika  kila  wilaya  ijengwe  National  schools  na  hospitali.

Asanti, that is all.

Com. Lethome:  Hebu tumsikie mwingine, sema jina lako?

Monicah Bowen:  Kwa majina naitwa Monica Bowen.

Interjection Com Lethome:  Monicah unasoma darasa la gapi?
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Monicah:  Darasa nane.  

Interjection Com. Lethome:  Haya na una umri gani?  

Monicah:  15 years.  

Com. Lethome:  Toa maoni yako Monica.

Monicah:  Kwa mimi kama mwanafunzi sisi hapa kwa Kerio Valley tumetaabika sana kwa security au kwa kimasomo .   Kila

siku tunatoka huko mbali, huko escarpment, sasa tukifika shule hatupati preps za asubuhi.

Interjection Com Lethome:  Kwa nini?

Monicah: kwa sababu tungeishi karibu na shule, sasa  tunafukuzwa na pokot  tukaenda huko escarpment  sasa  shule  imekuwa

bali sana.  

Interjection Com. Lethome:  Unataka sasa serikali ifanye nini kuzuia pokot?

Monicah:  Watupatie  maaskari  wengi.   Na  shida  ya  pili,  tunataka  Serikali  itupatie  chakula,  enough  food,  ili  tuweze  tusome

vizuri na tukule.  Kwa sababu usipokuwa ana afya hutasoma vizuri kwa sababu ya njaa.    Sasa  tunaomba Serikali watujengee

hata ma hospitali kwa sababu kila siku wanafunzi wanakuwa wagonjwa na hospitali sio karibu.  Sasa tuko na few health centres

na ni Private.   Sasa tunataka Serikali watujengee ili tuweze kutibiwa  magonjwa.  Asante.

Com. Lethome:  Sasa  wale walianza kuzungumza wanaweza kujiandikisha.Wacha tubaki na hawa watatu  basi.    Sema  jina

lako.

Beatrice Komen:  Kwa majina naitwa Beatrice Komen.

Interjection Com. Lethome:  Beatrice unasoma darasa la gapi?

Beatrice:  Nane.

Interjection  Com. Lethome:  Una umri gani?
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Beatrice:  Kumi na nne.

Com. Lethome: Haya zungumza.

Beatrice:  Kama sisi wanafunzi tunataka simu ikuje shuleni mwetu.  

Com. Lethome:  Haya vizuri una nyingine?   Ni hiyo tu?  Haya ita mwenzako.

Beatrice:  Asante:

Com. Lethome:  Sema jina na useme maoni yako.

Beatrice Kitum:  Kwa majina naitwa Beatrice Kitum.

Interjection Com Lethome:  Beatrice nani?

Beatrice: Kitum.  

Com. Lethome:  Kitum unasoma darasa la ngapi?

Beatrice:  Ninasoma darasa la nane.

Com. Lethome:  Una umri gani?

Beatrice:  Kumi na tatu.

Com. Lethome:  Toa maoni yako.

Beatrice:  Sisi kama wanafunzi tunataka Serikali wanapopeana vitabu viweze kufika upande huu.   Hata  tunataka  tuendeleze

michezo.  Asanti.

Com.Lethome:  Ingine, haya mngojee mwenzako usimuache peke yake.  Sema jina lako.

Miriam Biwot:  Kwa majina naitwa Miriam Biwot.
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Com. Lethome:  Miriam unasoma darasa la ngapi?

Miriam:  Darasa la nane.

Com Lethome:  Una umri gani?  

Miriam:  Kumi na tano.

Com. Lethome:  Haya toa maoni yako.

Miriam:  Kwa maoni yangu kama wanafunzi tunataka tusaidiwe na Serikali na school uniform free of charge.   Kwa sababu ya

shida balibali ambazo tunazo.

Com.Lethome:  Haya kitu kingine:

Miriam:  Ni hayo tu.

Com.Lethome:  Ngonja kidogo kuna swali

Com. Bishop Njoroge: Ningetaka kuuliza kwa nini hamchezi?  Kwa nini? Ni kwa vile waalimu hawapatii  michezo au ni kwa

nini?

Miriam.  Kwa security.

Com. Lethome:  Semeni kwa mic.

Miriam.  Kwa sababu ilipitishwa na Serikali kwamba hakuna activity fees, activity funds.

Com. Bishop Njoroge:  Activity?

Miriam:  Ati hakuna pesa.

Com. Bishop Njoroge:  Lakini kucheza si  ni  kukimbia  tu  kwani  Serikali  ni  lazima  iwasaidie  kucheza  kama  vile  mwanafunzi

mwingine alisema.
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Miriam:  Hakuna usalama.  

Com.  Lethome:   Asanteni  wanafunzi.   Mmeingia  katika  historia  katika  kumbukumbu  za  historia  kuwa  mmeshiriki  katika

kutengeneza Katiba mpya.  Watoto wenu na wajukuu wenu wakuwa wakisema hawa walitoa maoni yao katika Katiba mpya.

Haya tunaendelea Almond Kuto,  karibu David Kada  we have tu move fast na David akae  tayari.   If it is a memorandum you

highlight. Say your name and begin giving views.

Almond K.Kuto:  My name is Almond K. Kuto.  I am going to present my views on Constitutional Supremacy.   We expect  to

have two chambers of Parliament,  the lower and the upper  house.   The  lower  house  should  have  75%  and  the  upper  house

should have 90% of majority votes.  Parliament should have limited power  to amend the Constituition, because  the citizens are

the people who are supposed to make the laws, like right now we are presenting our views.  We want parts  of the Constitution

to be beyond the ammedingi power of Parliament are as follows:

 Land issues,  scaling of Parliamentarian salaries and allowance should be done by an executive body not  the  Parliamentarians

themselves.    

Electoral process and voting system the Public through referendams should be involved in amending Constitutional parts,  those

which are affecting the Members of Parliament and their benefits visions.  

Next is Citizenship, the details contained in the National  Identity  Card  are  not  enough.   We  expect  that  a  person  should  be

registered  in  his  local  authority.   Like  the  county  council  should  be  added  in  the  identity  card.   That  a  person  should  be

registered in his local authority so that, if he has a problem if he does a mistake, he should be known upto the locality.  

Acquisition of Kenyan Citizenship:  if a father, mother, both parents are Kenyan citizens, he should acquire Kenyan citizenship. 

 A person who has  lived in Kenya for 10 years,  he is required  to  be   having  a  good  reputation  and  would  acquire  Kenyan

citizenship.  Spouses  of Kenyans regardless  of gender should be entitled  to automatic  citizenship.   Children  born  of  Kenyan

parent’s regardless of parents gender, should be entitled to automatic Kenyan citizenship.  

Rights  and obligations  of  Kenyan citizens:  Kenyan citizen should get right to life,  right  to  own  property  anywhere  in  the

country no matter where a person comes from right to education,  health facilities, voting and at  the attainment of 18 years  and

above right to security and protection of property right to shelter clothing, right to employment opportunities rights to  access  to

social amenities, right to access to clean water, right to food security, right to religion.  

Obligations of  Kenyan citizens.  Kenyans should abide by the law and respect  the Constitution.   They  should  be  patriotic

economically,  politically,  socially,  culturally,   traditionally  and  spiritually  to  their  country.   Respect  for  people’s  life  and
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properties.  

Towards  citizenship:  towards  citizenship  under  normal  circumstances  for  security  purposes  economic  protection  political

stability, the Constitution should not allow for dual citizenship, it should not be  there.   Documens that Kenyans should carry as

evidence for citizenship that is the National Identity Card and the Passport.  Thank you.

Com. Lethome.  Thank you Almond, David Kanda.   Na Patrick Komen akae tayari.

David Kanda:  Mimi ni David Kanda nataka tu kutoa maoni yangu.  Yangu sana naongea juu ya barabara.  Tunataka sisi kama

  Wamarakwet tufanyiwe haki zetu.  Kwa sababu tangu tulipojinyakulia uhuru, mawaziri wetu waliimba mambo ya barabara  na

sana  sana,  Serikali  wanajibu  ya  kwamba  wametosheka,  na  kumbe  kutosheka  kwao  ni  kudanganya.    So  tunaona  kama

tumepata hasara nyingi.  Unaona tukikuja kama upande wa Keiyo, tunazungukwa na lami, imewekwa lami imezunguka nyingine

imefika Keiyo,  nyingine imeenda upande wa West  Pokot,  na  sisi  kweli  hapa  kwetu  ni  fupi.   Tunataka  tu  Serikali  watufanyie

mambo ya barabara waweke rami.  Ili mawasiriano iwe rahisi, kwa sababu tunapata shida kama mambo ya security,  watu wote

wanauawa hapa na tunapiga simu na Serikali kweli wanakuja kama tumekaa kama siku tatu.

Na  nyingine  kweli  ni  kwamba  serikali  wanatupatia   pesa  ya  mambo  ya  makadirio  na  kweli  tunapatiwa  kama  millioni  tano

zinakuja mpaka headquater  state  ya Kapsowar.  Kweli huko kuna watu tunaita  syndicate sijui ndio mafia,  wanakuja  kufanyia

record  zao  na  sisi  kweli  hatupati  hivo  vitu.   Tunataka  pia  Serikali,  hao  watu  wawekwe  ndani  isije  ya  kwamba  wafanye  ati

wanapigwa transfer,  unapiga transfer mtu mwizi kutoka marakwet aende Kajiado,  si ataenda kukuwa mwizi huko tena?  Mtu

awekwe ndani hapo, hapo.   

Kweli  Serikali  yetu  tukufu  wanajua  ya  kwamba  tuko  na  shinda,  naona  hata  msafara  wa  raisi  kweli  wanakuja  pande  huu

wanapitia helicopter kwa sababu wanajua kweli barabara ni mbaya.  Na  hata juzi tulipata haya mambo ya ile massacre  tulipata

hapa Mrukutwa.   So hata Serikali hawakutujali,  wali-fill tu helicopter na kupeleka hiyo meeting yao huko chini, msituni na sisi

tunaumia upande huu kwa sababu wanajua barabara ni mbaya.  So sisi wamarakwet tunalia mambo ya barabara.   Hata saa  hizi

hata hatuna matatu, hatuna mabasi tunakuja kulala hapa halafu tunakanyaga about 50 kilometeres halafu tupate magari huko juu.

  

So tunataka hiyo ni yetu, na pia mambo ya Parliament nataka kuongea juu ya hayo.   President  hizo power  zake ziwekwe chini

kwa sababu he cannot dissolve  Parliament by himself, kwa uwezo wake mwenyewe.  Hayo mambo ya Parliament wafanye ya

kwamba, Bunge isajili ya kwamba wanafunga Parliament adjourn,  kua siyo jukumu la Rais kusema Parliament ifungwe mpaka

wakati fulani.  Hata kweli nataka kusema haya mambo ya Commissioners yasije yakapewa mda, mpaka mwaka ujao,  iwekwe

kama mwaka huu iishe halafu next time tupate Katiba mpya.  So ninataka tu kusema asante na tunalilia barabara yetu.
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Com. Lethome:  Asante David, Patrick Komen, na John Komen akae tayari, John yuko karibu, ni Yomen ama Komen,  

Audience:  Komen. 

Com. Lethome:  Haya mfuatane vizuri

Patrick Komen: My names are Patrick Komen na I am presenting basic rights.  Our Constitutional,  provisions for fundamental

rights are not adequate, other rights to be  entrenched in the Constitution.  Traditional medicice surgery,  the government should

sponsor  the people  during the surgery  and  medication  for  hygiene  requirements.   Conservation  for  herbal  medicines.   Death

cases and land cases be dealt with by the community.  Let the people  have alternative ways of resolving problems or  disputes.

Matters should be dealt with by the court of law instead of punishing the clan.  Village or community at large by the people, who

have lost their relative.  A criminal should be punished alone Death penalty should abolished and life sentence  be  guaranteed.

Its against God’s commandment to kill.    Its not a lasting solution to be a problem.  Government to improve the living standard

of Kenyans.   Also make Kenya as  a  nation  attain  economically  adjustment  and  industrial  youth  centres.     The  Government

should have its responsibility of ensuring that all Kenyans enjoy the basic rights.  

Those with illegal fire arms to be disarmed by the Government, and recruitment of enough security officers. 

Health Care:  Each Kenyan should have access to quality health care.

Water:  There should be plenty  of clean drinking water for every Kenyan.  

Education: Educations should be free and compulsory to every Kenyan citizen  from nursery to form  four, and access  to loans

and  bursaries  in  the  Universities  and  colleges.   Learning  resources  should  be  freely  provided  by  the  Government,  teachers

should be employed particularly by the Government and distributed fairly.   

Food security:  The Government should provide food security.  The Government should provide certified seeds to the farmers.

  Land security to be provided.  Strategic food reserves or stores to be built by the Government.   

Employment:   The Government should create  employment opportunities and ensure every Kenyan  is  employed  formarly  or

informarly.  Employment should be by merit.   Nepotism, tribalism, clanisim, should be avoided.    Corruption  on  employment

should be also avoided.   Kenyans have the right to access  of information regarding their state.   Right to information should be

funded  by  the  Government,  for  example  appointment  of  the  Commission.   The  Constitution  guarantee   trade  union

representation,  whether  private  or  public  for  the  people  to  express  their  problems.   Other  basic  needs  of  Kenyans  that  the

Constitution should guarantee, good infrastracture e.g. roads, communication equipment like telephone,  rural electrification, and

land ownership.  Thank you very much.
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Com. Lethome:  Thank you very much Patrick.  Can I have John Komen now.

John Komen:  Mimi ni John Komen,  natoa maoni kwa niaba ya watu wa Kerio  Valley  on  political  parties.   Political  parties

should play other roles in aid of development.   These roles are:  

a) Ensure  that  the  distribution  of  national  resources  is  fairly  done.   Each  political  party  should  ensure  that  there  is

accountability and transparency in the National budget.  

b) All political parties should participate in development of the nation.  They have the duty to educate  the citizens on their

electoral rights and processes.

c)  All political parties should focus on gender sensitivity.  All political parties should focus and advocate for security of the

citizens.   The  Constitution  should  regulate  the  formation,  management  and  conduct  of  political  parties  so  that,  each

political party should focus on all intended regulations.  

d) The limit of political parties  should be 3.   In Kenya we should have at  maximum 3  political  parties,  in  order  to  avoid

tribalism,  to  allow  national  presentation.   Political  parties  should  depend  on  themselves  by  looking  for  donors  from

foreign countries and even within, instead of using public funds.

e) Terms and conditions  to  be  imposed  in  financing  political  parties,  that  means    all  political  parties  should  be  treated

equally, if they are  three.   There must be  a limit on the amount of money to spend during campaign rallies.  Campaign

procedures should  be  harmonized to all political parties.    The political parties  should be treated  equally, there should

be no favouritism for any political party.  

f) Relationships of  state  and politial  parties.  They should be inter-independent on one another,  because  all political

or all development matters are discussed by the state and political parties.  They should have a common link because  all

the matters relating to the management of the Government are  discussed in the Parliament.   They should have common

relations in terms of dealing with public finance.   All  should  strive  and  see  to  it  that  all  National  resources  are  fairly

distributed.  With that thank you.

Com Lethome:  Thank you very much John Bowen.  Bowen Suter yuko, and Peter Suter wafuatane hivyo.  

Bowen:  Omwochini bichu bo commission nemji kile, kongoi amu kabate ng’alek ab markweta.

Translator:  Asanti kwa kufika kusikiza maoni yetu.

Bowen:  Ko kwotar kirikimi yu nye bo tai ko ng’alek bo mbarenik.

Translator:  Ya kwanza ni kuhusu mashamba.
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Interjection Com. Lethome:  Shikia hapa ndio ifanye, rudia tena mwalimu.

Translator:  Ya kwanza ni kuhusu mashamba.

Bowen:  Ng’alek bo mbaretin ko koroni ko kichoran boik kong’eten nyuma ago inget clan.

Translator:  Mashamba yalipochorwa na wazee hapo mbeleni na wao ndio wanamudu akili kuhusu mashamba.

Bowen:  kemoche any kimwochini wakati ya katiba kimoche boik cho kisir cho koip ng’alek ab mbarenik

Translator:  Tunaomba kuwe na kamati ya wazee katika wilaya ili watatue mambo ya mashamba.

Bowen:  Amu ki kityo kaseret bik amun ki mi siasa, ago mi nee, u warkach ago bicho kosere  bik  cho muche  kosere  bik

en yu.

Translator:  Kwa sababu kumekuwa na wizi sana sana kupitia upande wa wanasiasa,  ambao wao ni matajari,  na hunyanyasa

walio wanyonge.

Bowen:  Ko ng’olio nebo somok, komwochi serkali kirip kertit nguni nenyon, amun kertit  komong’ering chomenye  age

tugul mi sakitianda, mi kumita, mi ker

Translator:  Neno lingine la tatu, ni kuhusu ulinzi wa msitu, twataka Serikali iwajibike katika ulinzi wa msitu, kwa sababu misitu

hutupatia dawa, asali, na maji.

Bowen:  Ko nyo miten ko kongoi manee ne muchache chebo boit

Translator:  Nasema asante kwa sababu hiyo nimesema kwa niaba ya wazee wenzangu.

Bowen:  Kongoi missing, kainenyun kekuren Kiboen Suter Ramchin.

Translator:  Naitwa Kibowen Suter Ramchin.

Com Lethome:  Peter Suter.
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Peter  Suter:  My  name  is  Peter  Suter,  I  want  to  present  part  of  the  executive.   Provincial  Administration.   The  Provincial

Administration, the duties and responsibilities,  job description,must be  clearly  stated  by  the  Constitution,  in  a  situation  where

people or  Provincial Administrators,  promotion should be continous basing on the confidence of the Provincial Administrators

that is Assistant Chiefs, Assistant Chiefs to Provincial Commissioners, that is now from Chiefs to even DO,  from assistant  chief

to DC because if he has his papers.  

The roles of Provincial  Administrators:  To ensure security of their citizens, present  the needs of the people  to the Central

government, to be incharge of  the civil servant in his place if he  is assistant chief, or  chief; maintenance of order,  protection  of

environment and the natural resources, settling land disputes between various warning groups,  initiating development projects  in

their  respective  areas,  implementing  Government  policies  in  their  respective  areas;  I  would  like  to  recommend,  because  the

assistant  chief  or  chief   is  incharge  of  everything  in  his  sublocation,  or  location,  he  should  be  given  more  salaries  because

assistant chief or Chief is having a very little salary, and  every minute he/she is to be called to assist wananchi.  So that is what I

have  and  another  recommendation  that  I  wanted  to  put  in  is  that,  interference  from  politicians  yaani  wanasiasa,  pengine

ningependa  wanasiasa  wasiingilie  administrators  kwa  kazi  yao.   Wanafanya  kazi  yao  iwe  ngumu  sana.   Hawa  wanasiasa

wangefanya kazi yao laini yao,  mambo ya Administrators wafanye kazi yao ile kazi  iende  vizuri,  kwa  hivyo  ni  hayo  tu,  thank

you.

Com. Lethome:  Asanti sana, bwana Peter Lawrence Suter,

Lawrence Suter:  My name is Lawrence Suter,  mimi nataka tu kuongea  ambayo  nitachangia  kidogo,  ni  kuhusu  station  kwa

employ watu.   Hapa Valley tuko na shida sana,  kwa  sababu  wakati  wa  ku-employ  watu  tunaambiwa  twende  Kapsowar,  ni

mbali sana  watoto  kutoka  hapa  kufika  Kapsowar   wakati  wanataka  kuchukuliwa  na  serikali  wanakua  na  njia  kwa  sababu

wako mbali sana.  Ningeomba station ya kuanjiri watu iwe pale na ni central.  Kulikuwako wakati  mwingine ambaye tulisaidiwa

na serikali wakawaanjiri  watu wa  hapa  Tot,  na  tuliona  watoto  wetu  kweli  waliaandikwa  kazi  wengi.   Sasa  hiyo  shinda  ndio

tunaomba ile itasaidia sisi watoto  yetu tuwe sawa  na  wengine,  kwa  sababu  tunaona  kama  tumegawanywa  mara  mbili.   Sasa

ndio mimi naomba hiyo kabisa Serikali watusaidie sisi.  

Ya  pili,  ningeomba  Serikali  kwa  sababu  hapa  area,  ni  insecurity  area,  tungeomba  serikali  wasaidie  wawape  ma-chiefs

(inaudible)  ili  shinda  yeyote  ikitokea,  tunapeana  mawasiriano  haraka  sana  kwa  Serikali,  naona  hiyo  serikali  wakitusaidia  hii

maneno  ya  security  itakuwa  rahisi,  kuwezesha  serikali  kupeana  report  haraka  sana,  ili  askari  wakimbie  haraka  sana.   Pia

upande wa ma-chiefs, kwa sababu ni kazi ngumu, tungeomba serikali hata waombe ma-chiefs pikipiki, motor cycle ya kusaidia,

wakiona  shinda  mahali  iko,  basi  haraka  sana  wanakimbia  hiyo  maneno.   Nafikiri  yangu  nitatoshea  hapa  nasema  asanti  kwa

serikali.
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Com.Lethome:  Bwana Chief swali moja tu.  Kuna watu wanasema ma-chiefs wawe badala  kuwa wanateuliwa, wachaguliwe

na watu, watu wanafanya mlolongo na kuchagua ma-chiefs.

Lawrence:  Asanti sana, mimi ni mmoja ambaye nilifuatwa nyuma.

Com. Lethome:  Sasa ungependa nini?

Lawrence:   Ningependa,  Serikali  wapeane  report  ma-chiefs  wafuatwe  nyuma,  kwa  sababu,  kumbe  kuandika  chief  hata

unaweza kuandika mtu ambaye hajui kuongoza watu kwa njia nzuri.  Mlolongo ni mzuri kutoka kwa wananchi.  

Com. Lethome:  Asanti bwana chief.

Lawrence:  Mimi ni mjoja ambaye nilifuatwa nyuma.  

Com.  Lethome:   Caleb  Fredrick,  Caleb  nawakumbusha  watu  ukija  hiki  kitu  kinataka  kunyongwa  hapa  kwenye  shingo,

ukishika kwa mkia kinafanya fujo, shika hapa kwenye shingo yake.

Caleb  Fredrick:  Kwa  jina  ni  Caleb  Fredrick  ningetaka  kugusia  kuhusu  marginalization  ya  huku  kwetu.  Mimi  naona  hapa

Marakwet,  naona  wakati  wa  tuseme  wafanyi  kazi  wa  Serikali  wakifanya  huku,  wakikuja  huku  tunaona  wanafanya  kazi  na

hardship  sana.   Na  huku  ukiona  mtu  mwenye  anafanya  huko  Baringo  ama  penye  tuko  border  nayo,  wao  wanapewa  sana

marupurupu, kwa sababu ya kusema ni hardship,  na huku tena ni hardship.  Sasa  tumeona kama sisi wamarakwet  hatuko kwa

Katiba ya Kenya kabisa.  Sasa ndio ningeomba Serikali, wa treat hapa Marakwet kama nchi nyingine kama huko Baringo.  

Na ya pili ningependelea kuhusu Judiciary  Katiba ifafanue kabisa juu ya local courts,  hii ya kinyumbani.  Kwa maana tungeona

mtu akifanya makosa hapa,  hapa iko kitu nimeona kama ni jungle  law,  whereby  offended  on  the  other  side  anashikwa  lakini

tuseme wakija wakiua sisi, wakishikwa huku, wanapelekwa halafu ukifika  huko  kortini  wanasema  ah,  hajaonekana  akiwa  he

has not yet been gotten with any mistake,  sasa  anaenda  scot-free.   Lakini  huku  kwetu  sasa  mtu  akipata  wakiwa  na  criminal

halafu tunashikwa inapita huku, mtu anaenda mpaka ananyongwa, sasa  inamaanisha there is  got  two  trials  which  of  course  is

operating.  Sasa tulikuwa tunataka kama tukiona kama ni Katiba, iwe Katiba ya Kenya mzima sio ati kusema huku Marakwet,

huko huko, sasa  ningependelea hii local courts hii ya wazee itambuliwe sana na sheria.   Na  pia huku kwetu kama zile services

ya Judiciary iwe na mobile court.   Resident Magistrate awe anatembea,  ndio nayo iwe inapunguzia sisi kwa njia  ya  transport,

kwa maana mpaka hapa Eldoret ni kali.  Sasa mimi naona kama hiyo nimemaliza kwa upande wangu asante.

Com Lethome:  Charles Kisigot, mwalimu.

Charles  Kisigot:  Naitwa  Charles  Kisigot,  nitaongea  kuhusu  wasio  bahatika  katika  jamii.   Moja  ni  kina  mama,  walemavu,
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watoto, waliozeeka sana, wagonjwa, wasiokuwa na mashamba, waliofiwa sana, sana, kwa ugonjwa wa ukimwi, wenda wazimu

na walio maskini.  Nataka katika Katiba ya nchi hii, iwe inawapa mamlaka wapewe nyumba bila malipo, ama wajengewe kama

hawana.  Vyakula vya kutosha, elimu, na afya wapatiwe uwanja na vifaa vya michezo ili nao washiriki katika michezo kikamilifu.

  

Katika  kazi,  job  opportunities,  wawe  pia  wanakuwa  considered.   Jambo  lingine  wawe  wakisikizwa  sasa  kama  siku  ya  leo

walemavu hawako na sisi, kwa sababu wako milimani juu, hakuna Serikali ama Katiba haijawapatia  nafasi  hata  ile  helicopter

ingekuwa hapa ingetua pale juu, walemavu wote wafikiwe na watoe maoni kuhusu Katiba ya nchi hii.  Jambo lingine, wapatiwe

usalama,  security,  nao  pia  hawaoni  hawawezi  kutembea  na  wenzetu  wakitupiga  huwa  wao  wanaangamia  sana,  wengi

wameuawa hapa.  Hata tuna shule ya walamevu hapa Chesongoch mpaka sasa imefungwa, watoto wa shule hiyo hawako,  kwa

sababu hakuna usalama.  Hiyo tunaona kama yule mwenzangu alinitangulia aliongea ninaona kama nimeshikwa na hasira sana,

sababu tuna serikali mbili hapa,  mashule upande vile, mashule upande huu lakini mashule upande huu inafungwa na ya upande

ule in-operatate, hiyo ni mbaya sana.

Interjection Com. Lethome:  Kwa upande ile ni gani?

Charles:  Upande wa majirani zetu kama Keiyo,  Pokot  Magharibi,  Baringo, Trans Nzoia mashule yao inaendelea,  lakini hapa

pengine juzi, juzi tu, ndio tukaja hapa haijapita hata miezi  miwili.  Sasa  tunaona kama hata askari  wakiletwa mtu alisema police

waongezwe  hapa,  lakini  haisaidii  chochote  maana  hata  mimi  nimewahi  kushiriki  katika  kufuata  wale  wauaji,  ama  wahamizi

kufika mwisho wa wale  wanatoka  eneo  hili,  huwa  askari  wanasema  oh,  hiyo  ni  wilaya  nyingine  hatutavuka  mpaka.    Lakini

hapa,  sisi  vijana  tukiiba  ng’ombe  wawili  hapa  tulete  upande  hii,ma-helicopter,  DC,  PC,  nani  amekanyanga  hapa  na  hata

ma-chief wanashikwa, ma-councilor ndani wanawekwa ndani ya nini?  

Interjection. Com. Lethome:  Sasa mwalimu unapendekeza nini?

Charles:  Napendekeza usalama tupewe, na Raisi ambaye aliye mamlaka katika wakati ule, awe akiwajibika sio kisiasa tu,  bali

kwa raia wote.   Na  Rais  awe  anashtakiwa  na  Serikali  yake,  kwa  kutolinda  mtu  na  mali  yake,  na  pia  mbali  na  kushatakiwa

awajibike kulipa ile jamaa imefiwa, compensation in other words.  

Jambo  lingine  ni  kuhusu  usalama,  usalama  wa  kazi  na  usalama  wa  mwili.   Hapa  wanasiasa  wanasema,  chief  umekuwa  na

mkutano, hujakataza wapinzani wake, wapinzani wa mjumbe yule, Chief usalama katika kazi yake uko mbaya,  kama ma-chief

wa hapa na ma-chief wengi, wamesimamishwa kwa sababu hawajafuata vile mwana siasa anataka.   Nataka  kuanzia mjumbe,

diwani, Rais wa nchi awe kama amechaguliwa, awe Raisi siyo ya siasa but wa serikali ya watu,  ili mtu ambaye ameajiriwa civil

servant yeyote, ma-chief hapa wawe na usalama katika kazi.   
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Kuhusu  uchaguzi  nataka  katika  Katiba  ya  nchi  ya   Kenya  tuwe  na  uchaguzi  mara  mbili  kwa  mfano  nchi  jirani  ya  Uganda

hutekeleza uchaguzi wao mara mbili.  Kuna uchaguzi wa Rais,  wajumbe wawe ndani na mawaziri wawe  wakiwarisha Serikali

wakati   uchaguzi wa kiraisi unaendelea.   Baada ya kumaliza pale tuje  kwa  ujumbe  ili  tusiwe  na  wasiwasi  kwamba  ooh,  sasa

wakati  wa uchaguzi  kila  kitu  kiko  paralised,  ma-ofisi  imefungwa,  DC  hayuko  ameambiwa  aende  asimamie  uchaguzi  sehemu

zingine kama Kajiado ama kama Lamu, na huko ofisi yake imekaa mbila mtu kuwakilisha.  

Jambo lingine ni kuhusu wafanyi kazi wa Serikali,  nataka  Katiba   ya  Kenya   ibadirishe  ile  sheria  ya  kwamba  mtu  anapaswa

ku-retire  ama  kupumzika  baada  ya  kufanyia  serikali  kwa  miaka  akitimisha  umri  wa  55  uongezwe,  maana  ukiangalia  hapa

ma-chief wale bado unaona ni vijana, vijana na wamefikisha umri wa 55 na bado  wana nguvu ya kufanya kazi,  miaka ama umri

usongeshwe kutoka 55 hadi 60.

Jambo lingine, ni kuhusu utawala wa mkoa, Provincial Administration upande wangu natoa maoni yangu kwamba hii itolewe, na

katika sehemu fulani, fulani kama Location tusiwe na chief, sub-chief awe.   DC na DO watolewe,  mfano tukiwa katika Wilaya

ya Marakwet  tuna DC ambaye ni mwenyekiti wa  Wilaya  wa  usalama,  maendeleo  katika  DDC,  yeye  anakua  mwenyekiti  na

tuna mwenyekiti wa county council,  local authority sasa  hawa watu wote wana mamlaka sawa kila mtu ana Land Rover yake

kama 110 ama 109 na kila mtu ana ofisi.  Hawa watu tunaona kama kuna duplication of  responsibilities  Hii,  ingefaa  tuwe  na

moja,  awe  akiwajibika.   Sasa  mara  wanasema  watu  wengine  councilor  ame-insight  watu,  ananaswa  upande  ule  anakuwa

upande huo.   Na  pengine  huyu  DC,  ambaye  si  mwenyenji  wa  pale  is  a  foreigner,  anakuwa  entrusted  na  mali  ya  ile  Wilaya

muhimu sana,  kama misitu.  Napendekeza  diwani mwenyekiti wa county council awe mwenyekiti wa Wilaya na nafasi ya DC

iondolewe haitufai kabisa kwa maoni yangu.  Asanti sana hayo yote ni maoni yangu nashukuru.  

Com.Lethome:  Asanti kwa maoni yako mazuri, bwana chief kuna swali, Commissioner ana swali anataka kukuliza.

Com. Bernard Njoroge:  Umesema  kwamba  kwa  ajili  ya  wale  waliouawa  na  mali  iliyochukuliwa,  ungetaka  serikali  ipeane

compensation.   Hivi  ni  kusema  kwamba  Serikali  itapeana  compensation  kwa  ajili  ndio  imetuma  hawa  watu,  au  kwa  ajili

imekataa kuwapatia security, au kwa ajili inaungana na wengine kuwatatiza nyinyi kama kabila ya Marakwet?

Charles:  Asanti sana bwana Commissioner,  nataka niseme sababu yangu haswa ya kusema wale watu,  wamefiwa ama wale

mali  yao  zimebolwa  wawe  compensated  wakati  ule.   Kama  mwaka  huu  tutakuwa  na  uchaguzi,  Raisi  na  wajumbe

watachaguliwa na yule atakayeshinda, ataibeba bibilia ama kitabu kitakatifu cha korani juu kuapa kwamba atalinda mtu na mali

yake.   Sasa  hii Serikali itakayoshindwa kulinda mtu na mali yake ihesabiwe na ilipe kama kortini.   Sasa,  kama  vile  tunashtaki

hata  waalimu  wakiiba  mitihani  ama  wakikosa  kufanyia  kazi  shule,  si  wanashitakiwa  na  kuwa  wanapatiwa  fine?  Basi  yule

anayeongoza  awe  anashitakiwa  na  alipe  wale  jamaa  wamepoteza  mali,  kwa  sababu  alichaguliwa  na  akaapa  kwamba

atatekeleza wajibu wake wa kulida, hiyo ndio sababu yangu.  Asante.
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Com. Lethome:  Asante mwalimu, Francis Kipken, halafu Benjamin Suter akae tayari.

Francis  Kipken:   Kwa  maoni  yangu,  kwa  majina  ni  Francis  Kipken.   Ningependa  kutoa  maoni  kuhusu  powers  of  the

President.  Ningeonelea zile powers  huyu President  amepatiwa ziwe reduced:   Kw mfano, yeye inasemekana ni Chancellor of

public Universities, ingekuwa afadhali kama mtu mwingine angechaguliwa kuwa Chancellor of our public Universitie.  Ndio sasa

huyu mtu apate kazi yake afanye kazi nyingine ya kulinda waKenya na mali zao yeye tena asiruhusiwe ku-appoint  hawa senior

Government officers kwa sababu aki-appoint, wale watu watakuwa wa-sing ile tune ya, President hatakuwa akifanya kazi yake

kama anavyo takiwa.  

Ya tatu, asiachiwe ile power ya ku-control Parliament, ama Judiciary ndio wale watu wafanye kazi yao vile inavyotakikana.   Na

tena asiruhusiwe ku-appoint watu kama Ministers,  na Attorney General,  tunajua huyu Attorney General ako  na powers,  nyingi

sana ako na mamlaka kubwa sana na anaweza tu kufanya kitu kulingana na vile anaonelea Raisi angependa.   Tena ningeonelea

hii minimum qualification age ya President, iwe 40 na maximum iwe 60.  Kuelekea 70 years and above,  inaonekana kweli hawa

watu hawafanyi kazi, wako ile tunaita after noon life, wangeenda nyumbani  wapumzike pole, pole.  

Kwa hivyo naonelea iwe 60 na ningependa tena niseme huyu mtu asiwe mbunge.  Hapa Kenya yetu leo,ile mali yote ya serikali

inapelekwa wapi? Mahali huyu President  anatoka,  kwa sababu yeye ndiye President  mtu mkubwa sana.   Sasa  ukienda saa  hii

huko Baringo Central, kila mahali ni lami, kutoka Marakwet from the North to the South hakuna hata lami ndogo imefika hapa.

 Kwa hivyo hata ukienda mahali unproductive  area  wameweka  rami,  sijui  ni  ya  nini  na  ni  pesa  ya  WanaKenya  wale  ambao

wanalipa taxes.   Na yule President awe a University graduate with a degree in Political sciences.   Na  ningeonelea tena baadhi

ya siasa yule mtu anakuwa President ana allow hii coalition Government,  ndio tusiende kusema wale watu wengine ni watu wa

upinzani, wale wengine ni wa Kanu, mpaka sasa tukawa na ile chuki kati yetu kama waKenya.  Ni hayo tu asante.

Com. Lethome:  Benjamin Suter.

Benjamin Suter:  Mimi naongea kwa mamlaka ya county council chairman, ama chairman  to  the  council.   Nikiongea  maoni

yangu ni kwamba, apewe mamlaka kusimamia District na raslimali zote za District, kwa sababu gani?  Kwa sababu  tukiangalia

maduka along the Valley, kutokea Arol mpaka Tot utakuta maduka zaidi  ya mia nne imefungwa, na county council chairman,

ana collect the tax katika haya maduka.   Na  haya maduka yamefungwa kwa sababu ya insecurity.  Na  kwa sababu wanataka

kupewa mamlaka ya kusimamia mali, yeye angewahi kufanya hesabu angekaa chini na kufanya hesabu na kujiuliza ni kwa nini

yeye hakatwi tax kwa nini haya maduka yamefungwa na yeye mwenyewe anafuata watu(inaudible) kwa nini amepata  hasara?  

Mimi napendekeza apewe mamlaka ya kusimamia hayo kwa District, county council chairman.  

Ya  pili,  ni  mambo  ya  food  and  security:  hapa  Kerio  Valley  nimeonelea  watu  wote  walishwe  wapewe  chakula  na  Serikali.

Sababu  gani?   Kwa  sababu  sio  ati  tumekosa  mvua  ama  nini  kwa  sababu  walikuwa  waki-sterve  hawakulima?   Hali  ya
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wanafunzi,  kuna  wanafunzi  wengi  walipoteza  relatives  wengine  walipoteza  ma-guardians,  na  parents  na  hawa  wanafunzi

wanasoma mpaka University colleges.  Sasa hapa tulikuwa na waalimu ambao zamani walikuwa wanatoka hata Muranga,  hata

Nyeri  hata  wapi,  lakini  siku  hizi  wamerudi  kwao.   Sasa  wale  tungetaka  tupewe  saa  hizi,  wamewacha  kusaidia  sisi  kazi.

(inaudible)  so we want free education from primary to secondary ili watu ambao wameshindwa wapate  elimu.  Nafikiri maoni

yangu ni hayo tu asante.

Com.Lethome:  Solomon Kanda.na  hatujasikia mama yeyote,  kwa nyinyi  wa  marakwet  mnazuia  akina  mama  kutoa  maoni?

Where are the women of Marakwet we have not seen a single woman here, except for the school children, watakunja baadaye,

hawajajua?  

Kanda Solomon:  My names  are  Kanda  Solomon.  I  am  going  to  present  my views  on  environment  and  natural  resources.

Environmental protection issues, to be included in the Constitution are the following:

a) Rules  and  regulations  that  govern  the  protection  of  the  environment,  protection  of  the  environment  by  the  people

themselves.   Anybody  who  destroys  the  environment  for  example  burning  should  be  punished  by  the  law.   The

Government should set aside money for conservation of the environment.  

b) Education of the members of the public through barazas  on conservation of environment has  to  be  emphasized  in  the

Constitution.  

c) The power to enforce laws on the protection of the environment by the community and the Government,  and should be

stated by the Constitution. 

d) The owner of the natural resource is the state, managed by local authority, and protected by the local community.

e) Natural resources to be protected by the Constitution include the following:

- forests,

- wildlife

- range lands

- minerals

- soils

- water bodies and beautiful scenary

The  community,  Government,  private  sector  and  NGOs  are  responsible  for  the  management  and  protection  of  natural

resources.  The Constitution should state clearly the management and protection of natural resources.    For  example burning or

poarching  in  case  of  wildlife,  fencing  around  game  parks  and  forests,  checking  the  population  of  wildlife  regularly,  ensure

afforestion a and re-afforestation incase of deforestion Government to offer security in mineral areas.   The Constitution should

include penalties for any person who interferes and violates  the  rules  of  the  environment.   Reclamation  of  mineral  sites,  after

mining should be observed. 
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Participatory governance:  NGOs, women, youth, the elders and the disabled should particapate  in governance.   NGOs and

other  organized  groups  should  have  a  role  in  governance,for  example  they  provide  civic  education  to  the  citizens,  intiating

development projects,  sensitising  and mobilization of the public.   They walk in conjunction with the Government in facilitating

peace and security in various parts of the country.   They also participate in eradication of poverty by lending loans and grants.

The issues relating to civil society organizations which the Constitution should address are the following:

a) Education, 

b) Insecurity

c) Health care

d) Eradication of poverty

e) Domestic violence e.g wife beating

f) Adverse cultural aspects e.g. Female Genital Multilation

g) Shelter etc.

The state should not regulate the conduct  of civil society organizations including the media for transparency and accountability.

The Constitution should institutionalize the roles  of  the  civil  society  organizations  by  registering,  categorizing  and  drawing  the

areas of operation.  Those are the role of NGOs.

Women:   Women  should  be  perceived  as  equal  hence  they  should  be  given  fair  participation  in  the  Government.   Women

should be allowed to participate in decision making.  They should be consulted on important issues.  

Persons with disabilities:  They should be given equal participation and job relevance.   For  example somebody who is lame,

the Government cannot employ him as a teacher may be because they say he cannot reach the chalk board when he is teaching,

and those people are left aside they do not enjoy their rights of securing employment. They  be allowed in decision making.

Youth:  The Government should provide loans for the youth in order  to participate in development  governance,  this  also  will

reduce theft cases,  and cattle rustling.  The Government should create  vocational institutions for the youth to prepare  them for

the  future  responsibilities.   The  youth  should  be  encouraged  to  form  youth  groups  to  deal  with  issues,  pertaining(inaudible).

Minority groups or these are the elderly groups, they should be recognized because they offer advisory roles of relevance in the

governance.  

Religious  groups:  They should be consulted and given chance on National  issues.   Aids  orphans,  victims,  the  Government

should allow them conduct civic education on Aids.  The government should recognize the education and general welfare of the

Aids orphans and victims.  That is all I have.

Com Lethome:  Thank you Solomon, Micah Kimining, halafu Micah afuatwe Ben Koimor,  Ben Koimor yuko karibu?  Haya
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utamfuata huyo.

Micah  Kimining:   My  names  are  Micah  Kimining.   Natoa  maoni  yangu  kuhusu  mashamba,  ultimate  ownership  of  land.

Ownership of land is be individually.  Trustland should be converted into communal land in Marakwet, and finally registered into

ownership by issuing of title deeds.  The Government should not have power to compulsorly or possibly acquire private land for

any purpose.  If the Government requires land, from private owners it has to negotiate and make an agreement  with the owners

or the owner.  The state and the local authority should have the power to control the use of land by the owners or  occupants  to

ensure effective economic  productivity  of  the  land.   Kwa  mfano  mtu  anaweza  kuwa  na  shamba  zaidi  ya  elfu  kumi  na  haitoi

mapato.   Kwa maoni yangu Serikali iko  na  uwezo  kumnyang’anya  yeye  sehemu  nyingine  apewe  ile  anaweza  kutoa  mapato,

ama unaweza kuwa na ma-ploti  mingi  kwa  town  zaidi  ya  kumi,  huwezi  ukajenga,  zingine  zinaweza  kuchukuliwa  upatie  watu

wengine ambao wako na uwezo, ile unaweza moja ambaye unaweza kujenga.   The issue of conserning transfer and inheritance

of land rights are to be  liaised with the land owner and inherited, ili tusiwe  na land disputes mingi, mingi kama tuko nazo area

hizi.  Na wazee wapewe mamlaka, and also judges and magistrates wawe wakikuja mpaka kwa shamba ambayo kuna dispute

if there is,  sio ati kortini.   Wazee wetu wote hawafiki kortini,  na  kwa  vile  judges  and  magistrates  wako  na  uwezo  wa  kuona

kama Serikali wakuje mpaka kwa shamba hiyo,na wazee wa area  hiyo wawe pamoja kwa shamba,  na wamalize hiyo maneno

hapo hapo.     Incase of a situation where parents  want to transfer ownership of land, the parents  should write or  give the will

witnessed by the family Lawyer.   Aite watu kortini wakili wao akuwe hapo,  kusudi  ku-avoid  mambo  ya  baadaye  msigobane

baadaye,   A  sitution  where  there  is  no  will  the  children  of  the  parent  are  to  share  the  land  among  themselves  as  per  their

number.  Pamoja na wasichana wake regardless of sex, mzee wakati alisema huenda akagawa shamba yake kulingana na idadi

ya watoto wake awe msichana, awe mvulana awe na huo uwezo wa kuwagawia.  

Incases where land is sold to the second party,  the title deed  should be taken to surveyors then transferred to the new owner

immediately.  Halafu kwa upande ambayo maybe mzazi ama wazazi hawana watoto,  awe na uwezo ya ku-transfer  ile shamba

yake kwa next of kin wake.  Unaweza kuona mtu ambaye uko na watoto kwa mda mrefu, lakini kuna mtoto ambaye ameshika

tu ame adopt kama wake, halafu amekuja amemlea.  Huyo mzee kufikia wakati  fulani anakufa,  awe na huo uwezo wa kuweza

kumpatia  shamba  huyo  kijana  wake  wa  kambo,  au  mtoto.   Halafu  kwa  upande  wa  mtu  ako  na  shamba   kubwa,  hiyo  ni

repetition sorry.

Halafu  kwa  upande  wa  elected  leadersmaoni  yangu  wananchi  wapewe  mamlaka  ya  kuweza  kuita  hao  nyumbani  wakikosa

kutumikia wananchi  wake vilivyo ama vile walivyo taka.  Unaweza chagua mtu, kama ni councilor ama mjumbe anaweza enda

kwa miaka mitano bila kuonekana,  wananchi wapewe huyo uwezo miaka ya kwanza iki  fail  bila  kutumikia  hawa,  sisi  tusema

councilor  vote  of  no  confidence  kwako  hatuna  matumaini  kwako,  rudi  nyumbani  mjumbe,  hata  Rais  rudi  nyumbani  hatutaki

wewe tena.  Hiyo nafikiri ni maoni yangu.

Com.Lethome:  Tupate Koimor, halafu tuna Lechelemoi Kipkech yuko? Haya Kipkech utamfuata.

25



Ben Koimor:  Kwa majina naitwa Ben Koimor na ningetaka kutoa maoni yangu kuhusu Katiba inayokuja.   Na  maoni  yangu

inaingiliana na wabunge.  Katika nchi yetu Kenya,  tunachagua wabunge sisi kama wananchi,  na ma-ofisi yao yanajengwa huko

Nairobi.  Ningependekeza yanjengwe katika uakilishi wa Bunge, halafu wananchi wapate  kuwatembelea,  hawo wapeane shida

zao  zikiwa  karibu  kwa  sababu  sasa  huko  Nairobi,  watu  hawana  pesa  ya  kutembea  huko  Nairobi  na  kurudi  tena,  sasa

ningependekeza  ijengwe katika uakilishi Bunge.  Kama sisi  wamarakwet sasa ijengwe mahali kama hapa, Chesongoch, ofisi ya

mbunge.  Na  tena katika nchi ya Kenya a female civil servant apatiwe matenity leave,  ningependekeza hata wanaume wafanyi

kazi wa serikali wapewe leave ili aweze kusaidia bibi zake, kwa sababu sasa  akipata  mtoto hawezi kupata  nguvu ya kujisaidia.

Ningetaka mwanamme apewe leave, awe halafu akisaidiana na mwanamke wake.  Asante.

Com.Lethome:  Anapendekeza  kwa  kila  mtoto,  mama  akipewa  leave  baba  anapewa  leave,  maternity  leave  patenity  leave.

Haya tumpate sasa Kipkech Lochemelei, ama huyu ni observer,  haya tuendelee mzee Kipkich na Jeremiah Kirop yuko karibu

catholic church.  

Jeremiah Kirop:  Momi ng’olion hakuna maneno ng’alek chuk ko chebo… oteben yon, oteben chaluk

Translator:  Sina maneno mambo yangu ni kuhusu usalama, sina makao kwa sababu nimefukuzwa fukuzwa hapa na pale kwa

sababu ya usalama.

Com. Lethome:  Unataka serikali ifanye nini kuhusu huo usalama?

Jeremiah Kirop: Omoche serkali ko safisan bundukinik chebo mukon

Translator:  Serikali iwajibike kutoa bunduki zote na silaha zingine ambazo zinatumiwa kwa mauaji ya binadamu, ili sisi tukae

katika usalama.  

Jeremiah:  Kerim mbar.

Translator:  Ili tufanye kazi zetu kama ukulima.

Jeremiah:  Bas cha kwaran kwa mzuri

Translator:  Mbuzi nao wapate kuzalisha na ku-graze ama kupata malisho mzuri.

Com. Lethome:   Jeremiah Samuel Cheptoo, yuko Cheptoo Samuel utamfuata  Jeremiah.
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Jeremiah Kirop:  Kwa majina mimi Jeremiah Kirop.   Ningependa  kutoa  maoni  yangu  kwa  Katiba  ya  Kenya.   Ya  kwanza

ningetoa maoni kwa mambo ya usalama kwamba sisi katika Kerio Valley hatuna usalama kabisa, hatujaliwi na serikali sisi kama

ni Wana Kenya.   Kwa mfano  kwa  ule  muzozo  ambao  uliingia  hapa  mwaka  jana,  Serikali  hawakuona  kwamba  sisi  tulikuwa

tumeumia waliona tu kama hakuna kitu ambaye kimefanyika.  Na  hata ilikuwa inaonekana kwamba hawakutujali na kwa hivyo

ningeomba serikali wajali sisi kama wanaKenya wengine. 

 Ningeomba pia kwa maoni yangu  kwamba,  watu wa Kerio Valley wapatiwe bursary ili watoto  wao wasome vizuri kama ya

waKenya wengine.  Na  pia  ningetoa  maoni  yangu  kwamba  kwa  sababu  ya  insecurity  hakuna  katika  sehemu  hii  ama  Pokot

wanaharibu sisi kila mahali.  Kortini ni mbali kuanzia hapa Kerio Valley mpaka Eldoret hatuna Court,  kwa hivyo tungeomba sisi

kama Marakwet tupatiwe Korti mahali kama Kapsowar, ili iwe rahisi kwa mambo ya  usalama asante.  

Com. Lethome:  Asanti  sana  Jeremiah,  Samuel  Cheptoo,  na  afuatwe  na  Richard  Chesos  Nasikia  kuna  watu  wanalalamika

majina yao hayajafikiwa, ukisikia sijakuita,  maana  yake  jina  halijafikiwa,  I  am  going  by  order  nafuata  utaratibu  huu  unasikia,

msilalamike wazee kila mtu atatoa maoni unasikia boiyon,  wewe ni nani?

Samuel Cheptoo:  Kwa majina naitwa Samuel Cheptoo  ningependa  kutoa  maoni  yangu  kuhusu  international  relations.   The

conduct of foreign affairs should not be  exclusive responsibilities of the Executive.  The Parliament should work  together  with

the Executive.  The role of Parliament in conduct for foreign affairs, is to ensure transparence and accountability,  (inaudible) that

comes  from  foreign  countries.   Parliament  should  be  involved  in  foreign  investment.   Parliament  should  participate  in

appointment  of  officers  who  work  in  foreign  countries,  for  example  Ambassadors,  commercial  attaches.   The  international

treaties conventions and relations,  regional and federal  treaties  should have automatic effect on domestic laws.  The  laws  and

regulations made by regional organizations that Kenya belongs to,should have automatic effect on domestic laws. 

Constitutional commission institute and office.  We need a Constitutional commission institutions and offices.   These are  salary

and pension review commission, land commission, research Institutional authorities, ombudsman office.    The reason is each of

them is to see  to it that whatever has been laid down in the Constitution as  appertains bylines of duties and offices have been

effected in the best way.  The office of the ombudsman should be introduced ,and it should be independent with the other arms

of the Government but answerable to the Parliament,  and it has to liaise with other arms of the  Government,  and  has  right  to

access to information from the other arms of government.  

The other Constitutional commissions to be established are:  

- Human rights Commission

- Gender Commission

- Salary and Pension Commission
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- Land Commission

- Corruption.

- Poverty eradication Commission.

The power and function of such a commission should be defined by the Constitution and it should be autonomised.  They should

sensitize people on their rights and obligations.  There is no need to have Minister of justice or  Constitutional affairs Minister as

the Attorney General is enough.  

Succession  and Transfer of  power:  Chief Justice should be incharge of the Executive power  during  Presidential  Elections.

The election results of the President to be declared at every counting station as  soon as  counting is finished.  After election, the

incoming President should assume the office after six days from when he or  she has been declared a winner.  The Chief Justice

should swear  in the incoming President  and the current procedure  should be followed.  Handing over  of  instrument  of  power

should be done after the incoming President has been sworn in.  Their mode of transfer of instruments of power  should be done

infront  of  the  Chief  Justice  in  public  or  the  country’s  state  house,  where  everything  is  shown  to  the  new  President.   The

Constitution should offer  provision  for  a  former  President  in  form  of  security  and  welfare  to  serve  as   respect,  but  on  legal

matters,  the former President  if convicted of any crime, will be  brought to the court  of  law  as  an  individual  person  to  defend

himself or herself for the matters in question.   Thanks.

Com. Lethome:  Thank you, Richard Chesos, halafu baada ya hapo I would like now to have the first lady Maria Suter,  Maria

baada ya huyu ni wewe utaongea.

Richard  Chesos:  I   am  Richard Chesos   and I am presenting my personal  views on the Constitution of my choice.   First  I

propose  for  the  number  of  ministries  in  this  country  to  be  fixed,  so  that   a  President  or  whoever  is  going  to  appoint

ministers………….

Interjection Com.Lethome:  Richard you are being asked a question by Commissioner how many of them to be fixed?

Richard:  I propose the number of ministries to be 15, so that whoever is appointing ministers does  not wake up one morning

and decides that because of his political mileage, he should increase the number of ministries to 90.  Commissioners, I am saying

this  because  doing  that,  means  it  is  disrespecting  our  National  budget  which  is  an  important  process  in  this  country,  and

therefore each of those 15 ministries should have a minister.  The issue of having two or  more Ministers in a Ministry is not in

my proposal.  I  also suggest that this minister should meet some minimum professional and certain qualification.  I  suggest that

the minister in this country should have at least an advanced degree in the area in which he is chosen to represent.   For  instance

if you are to be the minister for education, you have to have at least the masters degree in education.  
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I also propose that the Parliament should vet these ministers so that the President  does  not wake up and decide that Dr.Githu

Muigai  is  going  to  be  my  Constitutional  affairs  Minister,  without  Parliament  approval.   Unless  the  President  himself  is

empowered  to  appoint  he  is  allowed   to  fire,  but  in  the  case  of  Parliament  being  allowed  to  vet  his  Ministers,  I  think  the

Parliament should conduct the vote of no confidence on these ministers before they are sucked, that is if they are allowed to vet.

  

Interjection Com. Lethome:  Your recommendation is that Parliament should vet the

 appointment.

Richard:  Should vet and carry out  a vote of no confidence on these  Ministers  if  they  do  not  want  them.   These  Ministers

again should be people of good morals,  and this is one of the qualifications that Members of Parliament who are  to vet should

consider.  The President  and Vice President  be  elected directly by the people.   This will enable Kenyans to have a say in the

Vice President  of their choice,  unlike the current situation where we find the  Vice  President  being  in  office  because  whoever

appointed him still wants him to be there. 

Again  I  propose  that  this  Constitution  be  reviewed  at  intervals  of  18  years.   I  am  saying   this  because  (inaudible)  for  the

preferred  by  the  civils  society(inaudible)  I  believe  that  if  we  make  the  Constitution  today  somebody  who  is  going  to

be(inaudible)  stop from manupilating.  The power of (inaudible………………..)  I  also propose that National Identity cards  if

they are called National Identity cards  should be issued to all Kenyans.   from one day old to those who are  just about  to die.

Unless this national Identity card  will be  called National Identity cards  for mature Kenyans,  I propose  that  each  of  us  should

have an Identity card because it means identification.  This will also prevent policemen from harassing us on the streets.   Today

if you are not a student and a  policeman  reasonably suspects  that you are  mature,  and you do not have an Identity card,  you

will go in for that.

Interjection Com.Lethome:  reasonably or unreasonably?

Richard:  Depending on how you might look at  what they do,  but if they reasonably suspect  that you are  mature and you do

not have a national identity card, maybe you are  14 you will go in for that.   They will even frame charges,  and maybe say you

have cocain or  something like heroin.  I  also propose  that the police force should be the police force and  not  police  force  of

units,  because  a  policeman  should  be  somebody  who  can  be  able  to  handle  crime,  and  maintain  law  and  order.   I  do  not

understand why we have GSUs, Anti-stock theft, regular police, and anti-narcotic squats  and all these kinds of squads that are

being formed, I propose that policemen should be people of good academic competence, and they should be able to handle all

areas that a police officer should handle.

Interjection Com.Lethome:  Are you suggesting that they be re-trained?
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Richard:  They either be retrained, and if they cannot accommodat  training probably  because  of their academic background,

they should be dismissed.    

Interjection Com.Githu Muigai:  The police job is not a scholar’s job, you understand that? A policeman is a man or  woman

who maintains law and order, the emphasies must be on law and order, what do you consider minimum education?

Richard:  I think it should be a university degree in community policy or a related course.  I am saying this because  we have so

many  graduates  who  have  done  even  criminology  and  they  are  not  employed,  and  I  think  these  persons  who  have  done

criminology in the University can still be  Anti-stock theft unit  officers,  he  can  still  be  a  GSU  officer,  he  can  still  be  a  regular

police officer he can handle traffic and all these kinds of things.  

Interjection Com.Lethome:  and the AP and regarding the chief?

Richard:  We should not have a class 8, who can be an AP and he cannot go to the court of law maybe to give evidence.   We

should not have these kind of things because that is misusing national resources. 

 Next I propose that the judiciary be completely independent, and in this connection the chief justice should not be appointed by

the President.   I  recommend that the Chief Justice be  elected by secret  ballot by all members of the law society of Kenya.   I

think these are  people  of integrity, and people  who have gone to school,  they know who a good chief justice  should  be,  and

they can elect  using their brains but not using their stomachs as  one of the Members of Parliament accused his colleagues one

time  for.   I  also  suggest  in  the  Judiciary  that  if  the  government  fails  to  may  be  protect  lives  and  property  of  its  citizens,

magistrates or judges or any public judicial officer should be empowered to try the Government in a court  of law, find out if the

crime could have been prevented or not, and make recommendations and if the government failed to protect  life and property,

that is if the judicial officer has suspected reasonably that the Government abdicated its responsibility, it should be obliged, the

Government should be obliged to compensate whoever lost his property or life by giving compensation to the next of kin.  

I also propose for the growth of our economy, Commissioners,  that a President  who does  not govern in a manner to maintain

the economic growth rate or improve the President who does not improve or maintain the economic growth should be forced to

resign by law, unless the economic growth rate  does  not go below 5%.  Our economic growth rate  has gone to  7%  and  last

year, the previous year it was 0.3% minus 3%.  I propose that now that our economic growth rate for example is 1.2%,  for last

year, a President who sits in office for this year,  and does  not make sure that,  that growth rate  is maintained or  it is improved,

should be forced to resign by law because that is a total show of economic incompetence.  

I also propose that chairmen and mayors of local authorities be elected directly by the people.  This will ensure efficient delivery

of service and accountability to the electorate.   I  also propose  that MP’s salaries should be based  on  academic  competence.
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This will facilitate election of competent MP’s and their salaries should be scaled according to the approved government salary

scales.  They should not be allowed to make recommendations on the increament of their salaries and allowances.  

Lastly because  of  time,  I  would  propose  that  state  corporations  have  chiefs  who  are  vetted  by  Parliament.   This  will  allow

competent people to be appointed  to key areas  of our economy.  In that connection,  I would want state  funded organizations

to serve all Kenyans.    For  example Kenya Broadcasting corporation,  should have its frequencies reaching everywhere in this

country.   Its,  disturbing  that  as  we  are  here  today,  a  Kerio  Valley  resident,  cannot  watch  the  KBC  television  because  the

frequencies do not reach here.   I   propose  that because  we are  funding these organizations we should be served by the same

organizations.  Thank you very much for listening to me.  

Com. Benard Njoroge:  Richard what do you do for living?  

Richard:  I am a teacher and I also (inaudible…………

Com.Lethome: Maria, mama Maria Suter kutoka Tot,  huyu ndiye mama wa kwanza,  nyinyi Wamarakwet  sijui mnazuia akina

mama kuja kutoa maoni, ni sheria ya kimila?  Sasa Pokot tulikuta akina mama wanaambiwa kaa chini ukitaka kuzungumza hapa

tunasikia akina mama kali sana.

Maria Suter: Netai  kainenyu  kekureno  Maria  Suter.  Kateb  nyo  obele  olen  kabelech  kalal  ng’o amu kalal  sot  nee  ago

mii chepyoset jikoni iyam tuguk kuk ko bariti iyome tugukuk. Ko yon mii chepyosengung  jikoni  kobir  lagok  ak  koserat

ago serat  agot  chakulat  ab lagog che  mii  kabungui.  Nenye  cho yoe?  Kolabata  lagog che  chang  ko  amunee  kolabata

lagog 

Com.Lethome:  Sasa wazee mnazungumza kwa sababu ni mama ndio yuko hapa, is that why you are making noise?  Now you

are going against the rules, mnaenda kinyume na taratibu na nyamazeni mama atoe maoni yake msikize please.  Kijana hapa can

you listen to the mama, we want her voice recorded there loud and clear.  

Translator:  Nataka uliza swali kwa wanaume ambao waajibike katika familia zao, haswa wakati mama yako amejipatia mtoto

amejifungua na ana mtoto nyumbani Huyu mume kuponda mari nje ya boma mama akiteseka na yule mtoto  mdogo.   Nataka

tena niseme kwa sasa  nchi si mzuri sana,  usalama si mzuri magonjwa yamo kwa wingi sana na vile unaponda mali  ukiwa nje,

inamaanisha utaleta magonjwa nyumbani na umaskini

Maria:  ………(inaudible)
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Translator:  Sheria ingetungwa kwamba kwa sababu wanaume kama hawo, huwachia jukumu hilo la kutafutia watoto  vyakula

 na  kuwalea  mle  nyumbani,  inakuwa  jukumu  la  mama  mzee,  nyanya  kwa  nini?   Kama  sheria  ingekuwa  ya  kulazimisha  ama

kufanyia  kila  mtu  awajibike  katika  jukumu  lake  kama  mzazi,  baba,  mimi,  na  wenzangu  kama  nyanya  wenzangu,

hawangewajibika kushughulikia watoto ambao sisi hatuhusiki, tunatoa huduma zetu kwa huruma tu.  

Maria:  kilen korik boik gaa si ko mii chepyoset jikoni ime nye yon iyome tuguk uk che mi gaa

Translator:  Nataka  kuuliza wanaume wao kushirikiana pamoja na sisi kina mama, kina baba,  wazee  na  vijana  ili  boma  iwe

inapata matarijio yake zote na huduma zote ambazo zinahitajika nyumbani.  

Maria:  Kongoi missing.

Translator:  Asante sina mambo mengi……………

Com. Lethome: sister  mwambie mama karibu na wewe aje  azungumze.  I  know they  have a lot of  responsibilities  at  home,

they need to go back  and cook for the children.  Jina  mama?

Kobilo Stephen:  Kobilo  Stephen.  Nenyomwoe  chanan  ole  koronyi,  koronyi  bo  taabu  kabisa.  Kikonyoru  koroni  nole

koro taabu mai mbulokse kisot. 

Translator:  Sioni cha kusema ila tu nataka niseme  usalama  umezorota  sana.   Sisi  kama  kina  mama  tunashida  sana,  hatulali

katika nyumba zetu, tunalala vichakani, tunateseka sana.

Kobilo:   Ng’alechon mi koroni momi ole o kere maendeleo nikotoki toteme ingui olipo kee kopetwon  oloputoten,  kirup

korin.

Translator:  Hakuna kile tunafanya hapa sababu tumekuwa kwa majambazi kule juu, hatushiriki katika ukulima wetu(inaudible)

hapo tumetupa mihogo, paipai, (inaudible) na mimea mingine mingi ya kutusaidia katika nyumba zetu na familia  zetu.

Kobilo:  en emoni keung’ote ke, kiung’oteke kertini chu chang ng’al che mii koroni

Translator:  Tumejificha tu sehemu za milimani hatuna mambo mengine

Interjection Com Lethome:  Sasa muulize mama kuhusu usalama angetaka Serikali ifanye nini au sheria mpya ifanye nini?
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Kobilo:  Omoche  korip  chichi  korenyin  asikenyorun  achek  olokire  maendeleo  koroni.  Chichi  nebo  koronino  ni  koker

tich.

Translator:    Nataka  nitoe maoni yangu kwamba,  yule mwenzetu jirani wetu  ambaye  amekuwa  adui  Mpokot  azuiliwe  asije

akatusubua  katika  sehemu  za  kwetu,  ili  naye  akiwa  kwa  upande  wa  kwao,  sisi  tunapata  usalama  upande  wa  kwetu,  na

tunafanya kazi yetu, ama kazi zetu bila matatizo na maendeleo itakuwa mbele.  

Kobilo: Ko mo kitinye ole kiputen kwen

Translator:  Mimi kama mama,  kwa  sasa  vile  hali  ilivyo  sina  uwezo  wa  kutafuta  kuni,  sehemu  za  Kerio  Valley,  kwa  hivyo

tunakosa kuni nyumbani sababu usalama hatuna.

Kobilo:  Kongoi missing.

Translator:  Asante sana ma-commissioner kwa kunisikiliza na kunipa nafasi hii kutoa maoni yangu.

Com.Lethome:  Tumpate sasa,  John Wai Kipyatich,  afuatwe  na  Father  John  Leonoso  Okelo,  yuko  hapa  Father?   Atakuja

baadaye tutamsikiza, na tunamtaka ashazungumza endelea.

John  Wai  Kipyatich:   Asante  sana   I  will  speak  in  English,  and  I  am  going  to  speak  on  something  called  Constitutional

Supremacy.  John Kipyatich Yano is my name.  I want it to be  enshrined in the Constitution, that the Constitution is Supreme

under Parliament, under no circumstance should Parliament interfere in the amendement of any part  of this Constitution we are

making  now.   It  should  be  made  very  paramount  that  any  part  of  that  Constitution  if  need  be,  under  actually  very  extreme

circumstances, that we have to amend that Constitution, be done by a referundum and the composition of this referedum will be

be at least 10 people from a particular region.  

Interjection Com Lethome:   what do you mean by a region?  Is it a District, a Province or? 

John:  Let these regions be a Province, and of course I do not suggest that this country be fragmented into so many Provinces.

 OK. 

Interjection Com Lethome: get 80 people that 10 from each of the Provinces.

John:   Ok.  Iam ok with that with the conjunction of Parliament,  they may go ahead and make that.   Then there  is  something

also, the Constitution relation to the military, that part of the Constitutional relating to the military should never be  interfered with

at all, at all even with these referendams.  The Executive should do that,  and I mean the President  or  the Prime Minister or  the
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Vice President if elected, should tamper with that part of a our part of the Constitution. 

Also  Presidential  powers  vested   in  the  Constitution,  we  are  giving  powers  right  now  by  making  the  Constitution  to  our

President future or present.  Those powers shall under no circumstance,  be  reduced or  altered by Parliament or  by referudums

not, until 18 years are over the way my friend has said that we come back to the people.

On citizenship, lets  move to citizenship, we know very well by definition citizenship is by either birth or  naturalization.   Citizen

by birth, is where you have your father and mother,  you are  born in that particular country you are  a citizen by birth.   There is

special  birth by naturalization, citizenship by naturalization,  I  hope  we  are  together.   That  is  when  you  come  here  and  seek

citizenship under laid down regulation.  So we should have this in place,  but I caution that no person,  no person coming to this

country  under  work  permit,  immigrants,  or  aliens  coming  to  this  country   on   work  permits,  they  come  and  stay  here  for

sometime and become citizens.  People on work should never be granted citizenship of this country.  

Also, identification of a citizen every citizen of this country should be given an identity card,  but the particulars on that identity

should not indicate the village or  the town you come from, it should  just  indicate  that  your  name  is  this,  identity  number  this,

region this, you have come from this region and that is the end.   Are  we  together  there?  Very  much  together.   Ok,  rights  of

citizens and these are basic human rights, like it should be in the Constitution that you have a right to education,  right to integrity,

right  of movement, the rights to basic rights as food and shelter and clothing, right of security,  you must be  secure protected  by

the law, protected by the Constitution which is supreme, and the law enforcers should not arbitrail infringe into your rights.

There is something on Legislature I want to speak on, and this of course Legislature is Parliament everybody knows that.  There

are powers I want to vest on the Legislature, and one of this powers  is,  let the Parliament to vet appointments of the following

people:

a) Parastatal heads: Parastatal heads should be vetted by Parliament.   They should have truck records,  and stuff like that

academic  backgrounds,  moral  standing,  religious  virtues,  because  you  might  have  animals  in  the  name  of  Parastatal

heads,  Then they should also be vetted on,  they should declare  their  wealth.   So  Parliament  should  parastatal  heads,

they should also vett Chancellors of public Universities, Chancellors of public Universities.   I  want every University to

have its own Chancellor, and then they should be vetted by the Parliament  Also this governors that are  created  today

for every region should be vetted by Parliament.  You have a problem there?  Also I want Parliament to vett  Provincial

Administration.   

b)

c) Lets  move  on  gentlemen,  there  is  also  something  called  age.   The  Parliamentary  aspirants  and  Parliamentary

Parliamentarians should attain a particular age, should be above 20, and should be below 50.   Minimum education they

should have at least a University degree.  A university degree is very paramount because this is the person who is going

to represent  us in Parliament,  on various occasions,  he should have sufficient education,  and something very important

also he should be fluent in language, and language is English, kiingereza.  He should be perfect  in English so that some
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aspects cannot escape him without interpretation.  

d)

e) There is something called,  this Parliamentarians,  should be the people,  the Constituents should have  the  right  to  recall

their  MP and sack him after observing his truck record for a period of two years.   If he has gone to Nairobi,  because

in future gentlemen, in future Parliamentarians should be buying their way into Parliament and staying in Nairobi  for the

rest  of  the  5  years,  he  does  not  care  about  the  common  mwananchi.   So  the  common  mwananchi  should  have  the

power to call him back and sack him, or him and he begs them please let me go back and I will do you good.   

f)

g) On the same there is something here  I want to say about  Parliament should not be  allowed to vote out the  President

through a vote of no confidence.   Parliament should never give a vote of no confidence on a President  or  even a Vice

President or a Prime Minister.  Why because they might be greedy one day, cause a Constitutional land mine.  What do

I mean by that?  They can easily vote  out  a  President  and  then  that  President,  you  know  what  he  will  do?   He  will

suspend the Constitution and rule by decree  and become Chief of General Staff and then we  will  be  in  trouble.    So

Parliament should never pass a vote of no confidence in our Executive.  All parties  I wanted to say in the Constitution

that all parties, that is at the discretion of, the President  be  chosen to the Cabinet.   If you belong to DP,  then DP these

are the political parties, you have a right to form the Cabinet because this Cabinet is for all of us.  The Government is for

the people and by the people to quote somebody else.  

h) The Executive:  We need the country to be divided into regions, and that as  I said to presided over by a governor also

maintain  a  Provincial  Administrator  a  PC.   who  will  be  above  a  PC.   We  should  not  have  a  PA  in  the  Local

Government no, we should have a governor for every region to be  formed so that he can be presiding over chiefs and

sub-chiefs, to be controlling these local authorities, will above the the chairman of county councils and all that, so we will

be having sweeping powers.  I am moving .

There is an election procedure here I want to say that the Constitution, I am suggesting this, the Constitution should suggest that

every  election  especially  of  Parliament  and  Presidential  should  be  done  directly  by  the  people,  because  I  know  if  we  have

something called an electoral college, ni watu kidogo matajiri ndio wanachagua wabunge, hii itakuwa baya sana.  Let everybody

participate in the formation of the Government, clear.  

Basic  rights:  Let it to be  stated  in the Constitution that every citizen of this country should have a right to education,  should

have a right to security, a right to health care, like our District we do not have health care services, we should have.  Enjoy basic

rights  like  freedom  of  movement,  shelter  food  and  employment,  especially  employment.   Many  people  have  suffered  really

because we see that corruption has entered into that sector  of employment and  we will be  banned internally into poverty and

oblivionI said basic rights to education and ordinary needs as clothes foods, shelter, and security and starve like that. 

We are also stating that the Marakwet  community are  a vulnerable group.    We want to be  classified under the vulnerable we
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are nearing exstiction.  

Interjection Com.Lethome:  What is the population of Marakwet?  

John:  The population of Marakwet,  but we are  actually close to extincion because  of our,  I am widing up.   Right to national

cakes,  like  now  all  the  national  cakes,  like  if  we  are  to  establish  schools  and  stuff  like  that,  employment  we  should  be

considered, tupewe kitu kidogo, we should be favoured you know what I mean.  

Our cultures and norms  should  be  protected  by  the  Constitution.We  have,  Kitinye  cho  kerich  cho  kikure  korosyon  yaani

kimila where we brew even illicit brew, we call them illicit they are no longer illicit in our community, where naming ceremonies,

circumcision of men that is our right and we should have in the Constitution that is our culture, we should maintain it.  

Interjection Com Lethome:  the local brews?

John:  yes maintain, do not call it illicit call it 

Com.Lethome:  That is why I called local, the local brew.

John:  Thank you, I am about to finish, let me talk on environment and natural resources.   I  know everybody is saying, protect

our bushes, protect our bushes, protect  this and that.    I  am saying this,  environmental management commission be formed to

regulate environmental issues in this country.   This is the commission, that if somebody destroys  our forest  we will  ask  him,  if

somebody exploits our minerals here and does  not protect  the environment is not  environment  conscious,  we  should  ask  this

commission, so the Constitution should establish the other commission.  Resources  from a particular place if we find  of Gold

down here today, and it is Marakwet region, it should be enshrined in the Constitution that the proceeds,  from the exploitation

of  that  particular  resource  40%  should  be  re-ploughed  to  the  people,  to  say  thank  you,  the  60%  should  go  to  the  central

Government, I am not greedy here.  There is a regional Government to be formed

Interjection Com. Lethome:  I am giving you one more minute.

John:   I  am  just  winding  up  with  two  points,   youth  councils  in  participatory  Government.    I  want  the  formation  of  youth

council and a youth representative to be nominated and appointed to the cabinet to cater for youth affairs in future.  

Interjection Com. Lethome:  What will be the age of this youth?

John:   This  youth  ok  youth  by  definition  is  from  35  to  20.   I  hope  that  35  is  ok.   NGOs  and  pressure  groups  such  as
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democracy instites and all these,  these people  should not interfere in the running of  the  government.    I  am  seeing  a  situation

where in future they will form a parallel Government,  and they will be  dictating  on  the  Government  and  inciting  a  revolution.

They should never interfere in the matters of running  of the state,  they should desist,  the Constitution should  actually  say  that

they should from interfering with the matters of the Government.  

International  relationship  and  this  is  very  important  appointement  of  Ambassadors  should  be  done  by  Parliament,  vetted  by

Parliament and given powers  to be  the PR men Public relation managers of this country,  because  we have given the President

that work for so long, let Ambassadors  be  big people  of integrity  and  charming  enough  to  move  the  donors  to  come  to  this

country.  Treaties that is almost my last  point,  made  by  our  country  billateral  or  unillateral  should  be  having  the  approval  of

Parliament.  To wind up I just say one more thing, human rights commission should be established by the Constitution, and this

human rights commission should be headed by a man called ombudsman, and this is the person who is going to take  care  of the

interests of the weak, financially weak, and they should be actually there, they should be formed, thank you.

Com. Lethome:  Thank you John there is a question for you.

Com Bishop Njoroge:  Yes you have a lot of ideas, you said the President, there should be no vote of no confidence, how can

Parliament punish the President for mistakes that he does? We have heard from another presenter that if our ecomomy does  not

grow, if it goes down, that President not continue ruling, how do you punish (inaudible………………..)

John:  That is a good question, I think there are powers we have vested on upon the Constitution of Kenya, and I hope it is my

prayer and sincere prayer indeed that the President  should respect  the Constitution, and if he goes against the Constitution the

speaker of the national assembly upon 3 thirds of the votes cast by that be able to recall that President and impeach him.

Com.Lethome:  What will the vote be  because  now you said that a certain percentage of Parliament,  what  will  you  call  that

vote? 

John:  That vote I do not want to call it a vote of no confidence, suggest any other thing

Com.Lethome:  Ok to impeach the President

John:  Any other question?

Com.Lethome:  There is a lot  I  can see  you have the whole booklet  which you have scripted (inaudible)  are  you related to

Kipchumba?  Sasa tunaendelea tupate Kimaiyo J. Chesaimo yuko Kimaiyo amechoka akaenda? Wilson Cheptoo hayuko watu

wamechoka tuna Kipkorir Thomas.  What is happening people registered and went ? Barnaba K.  Rotich, David Siran Kanda,
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kuna Kanda mmoja alizungumza na anaitwa David Kanda, alijiandikisha mara mbili? Johnstone K.  Suter  karibu,  na Charles C.

Maiyo, utamfuata.

Johnstone K. Suter:  Asanti Commissioners, yangu sasa ni kutoa maoni yangu binafsi

Interjection Com.Lethome: Endelea anza kwa jina tafadhali.

Johnstone  K.  Suter:  Kwa  majina  Johnstone  K.  Suter.   Mimi  sasa  nataka  Katiba  ya  sasa  iwe  na  (fundi  wa  mitambo  wa

angalia mambo.  Fundi wa mitambo) Katiba ya sasa inayokunja nasikia ya kwanza haikuwa na Preamble, so hii  Katiba ya sasa

iwe na Preamble.  

Ya pili, mimi nataka majimbosm, tuwe na President,  Vice President  na Prime Minister ambaye atakuwa kama  President.   So

tukiwa na hizo majimbo ile shida tulisikia hapa wamarakwet wanauawa wanapiga simu, Nairobi  inakuwa mbali, so tungetaka tu

karibu  kama  Province  tungepata  huduma  ya  haraka,  na  bila  shaka   maisha  na  mali  ya  watu  ingeokolewa,  so  tuwe  kwa

majiboism.  

Ya tatu,  Katiba  kwa  sababu  ya  shida  ya  hapa  tuweke  sheria  ya  kwamba  tungejenga  Kerio  Valley  rescue  center  kwa  wale

wanakuwa na shida, wawe na center ya kukimbilia mahali kama hapa sasa,  ikiwa tunapanua na tuweke manyumba na security.

Watu wakiwa na shida wako na mahali pa  kukimbilia kama makanisa.   Kwa President  ama Prime  Minister  nilivyosema,  awe

guaranteed security hata aki-retire mpaka kifo awe analindwa na sheria ya nchi.  Kwa sababu ile sheria ya kwanza inasema mtu

analindwa na mali yake, kwa sasa hatuwezi kuingiza hiyo, tunaingiza  who has taken tukiwa Tot bila shaka tutaweka vile alisema

kama hiyo kufanya kazi Serikali iliyoko halafu a retire kwa wale walipoteza mali yao.  

Mambo ya trust land nafikiri hapa hatuna trust  land wazee wetu wa zamani mababu zetu waliweka mipaka zetu na wakaweka

demarcation (inaudible) kutupitisha hiyo.  Tuna (inaudible) mambo ya sheria ya zamani inasema mtu ana retire kwa miaka 55,

isiwer hivyo, mtu a-retire wakati umri wake limekubarika sio kusukumwa tu kwa office ati mwaka wake umefika.  

Interjection Com. Lethome:  Unaulizwa na Commissioner kama umri gani?

Johnstone:  Si sheria ya Kenya inasema 55? 

Com.Lethome: na wewe unasema nini?

Johnstone: Hapana ingezwe mpaka 70 years 
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Com. Githu Muigai:   70, unataka chief aishi mpaka 70, akiwa 50? 

Johnstone:  ikiwa mwenyezi Mungu amemuweka, tuweke

Com. Benard Njoroge:  Vijana watapata kazi wapi?

Johnstone: Si kuna sectors nyingi, usiangalie ya chief kama ni sector nyingine ya vijana, 

Com. Lethome: maoni yako hiyo endelea, tunaiheshimu.

Johnstone:  Mambo ya finance, serikali ikiwa inagaramia vyama vyote,  isiwe na mapendeleo kwa vyama, kila chama kiwe na

nafasi yake kwa Serikali na sehemu yake.  

Interjection Com. Lethome:   vyama vyote 44 vigaramiwe na Serikali?

Johnstone: yes sir, kwa sababu walipendekeza na waka-register, iwe ni vyama vya watu vyote.

Citizenship  tukisema  sasa  citizenship  mwenye  amezaliwa  baada  ya  63,  tuseme  sasa  mtu  akioa  mtu  ya  nje,  akisha  pata  ile

marriage certificate, anapewe na ile citizenship awe mkenya kamili baada ya kuolewa yake.  Kwa hayo nasema asante nimefika

kikomo nashukuru.

Com.Lethome:  Asanti sana Johnstone kuna maswali Commissioners.

Commissioners: No.

Com.Lethome: Charles mfuate, halafu  tuko na Chebii Thomas yuko? Na  Philip Keboi,  Williama Mtwar,  Gilbert Kibor,  Paul

R. Chepkok, Chepkok utamfuata.

Charles  Maiyo:  Kwa  majina  naitwa  Charles  Maiyo,  na  ningependa  kuongea  about  child  care,  food,  security  and  water

resource.   About child care  we would the Constitution to make sure that each and  every   man  to  care  for  his  family  and  be

responsible  of  the  family,  and  make  sure  that  each  and  every  child,  should  be  served  with  to  all  the  requirements  needed

according to his age.  

About food security,  I do  not  propose,  this  (inaudible)  food  supplied  by  the  Government,  navy,  if  possible  the  Government

should make sure that each and everyone in Kenya should work hard and on the process,  should have food preserved during

time of food shortage they supply to their people.  
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On water, let the Government make sure that the areas  like Kerio Valley, they establish water  (inaudible)for irrigation in order

to enhance food production.  Thank you that is what I have.

Com.Lethome:  Thank you Charles, Paul Chepkok, Michael Taitich, yuko?  

Paul  R.  Chepkok.   Kwa  majina  naitwa  Paul  R.  Chepkok.    Ningependa  kuchangia  kwa  maoni  yangu  kuhusu  mambo  ya

kortini.   Huku sisi wananchi tumenyanyaswa na Serikali ya sasa.  Ningependa kuchangia kuwa mtu akipatikana na kosa  lolote,

ingefaa  mtu  kama  huyo  apelekwe  kortini  baada  ya  kupatikana  na  kosa,  ndipo  aweze  kuhukumiwa  sio  kukimbizwa  kortini

kwanza, aende ataabike huko kwa jela halafu apelekwe tena kortini, baadaye anaweza patikana bila kosa, na ameshataabika.

Interjection Com. Lethome.  Hutaki mtu apelekwe kwa cell kwanza, apelekwe moja kwa moja kortini? 

John:  Kwanza kortini, akipatikana na kosa ndio awekwe cell.  

Pili, ingefaa mtu akiwa kama kiongozi yeyete,  akiwa mbunge, diwani, ama mwalimu, ako na profession yake,  ingefaa tuwe na

sheria, ama sheria ibuniwe mtu kama mbunge au diwani akiingilia mwalimu, kuna sheria ya kumkabili.  

Tatu kwa maoni yangu, mtu kama diwani awe na ofisi katika location, na  mtu  kama  mbunge,  awe  na  ofisi  kwa  kila  tarafa  ili

apatikane kwa urahisi.

Nne ni kuhusu matajiri, sheria ya sasa kwa maoni yangu ingefaa tuwe na sheria kuhusu matajiri,  wamenyanyasa maskini.  Kwa

kusema hii ni kuwa matajiri wamenyakuwa mashamba makubwa,  makubwa  na  huku   maskini  wakiwa  na  mashamba  tuseme

nusu acre,  na wamesanyana na matajiri wako na  mashamba  kubwa,  kubwa  ni  heri  kama  kuna  sheria  mashamba  kama  hizo,

wanyanganywe wagawie maskini.   Kama ni juu sana miaka siyo hata mia mbili ama elfu moja.  

Mwisho ni kuhusu mshahara ya wabunge.   Maoni yangu ni kuwa ingefaa tume ibuniwe ya kuangalia  mambo  ya  mishahara  ya

wabunge sio wao wenyewe kujiongezea na huku wananchi wanaendelea kutabika ama kunyanyaswa, ingefaa kuwe na tume ya

kuangalia mishahara ya wabunge.  Ni hayo tu.

Com.Lethome: Asanti  sana  Chepkok,  Gabriel  Yego,  (inaudible)  Narok  Siter  yuko?   Ngone  Yegon,  tunataka  sasa  mzee

afuatwe na mama yule mama ambaye hajazungumza, kuna mama hajazungmza hapo nyuma karibu na sisiter ndio atafuata sasa

huyu.
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Gabriel Yego:  Sasa mimi ningependa kutoa maoni yangu mimi naitwa jina Gabriel C.  Yego.   Mimi ningependa kusema maoni

yangu kuhusu…Kinyorchon shida nenyu ko koroni ni nyi, amu mokinyorcho ra, kinyoru bik kowalak. Amunee  weron  kit

noton nebo boyon nyotainanen ko ka tenyin koimegee ngokachechak kwa sababu tinye lagoi sukul, chole mbo  mut  nda

ko taman lakini momi kiake tugul ne toreten.

Translator:  Katika nchi hii yetu, tumepata shinda nyingi sana,  sisi kama wazee pengine mtu ako na watoto  kama kumi wako

shuleni, huna mahali pa  kwenda,  usalama imezorota sana,  na inachangia sana watoto  kuacha kusoma kwa  sababu  mzee  hana

pahali pa kwenda ili aweze kupata karo za shule.

Gabriel:  Amu koroni kitinye chich age tugul kokitinye ki ne ome ko  ka  tenyin,  ne  tinye  ne ripen lagog chik.  Chich  age

tugul  ko  ka  te  nyin  to  ka  mbarenyin,  nyo  kobolei  konyor  chi  tugul  che  someshonen  lagog chik.  Sasa  ngo  bereishechu

momi tuguchochek amun kiko onech pokotik mokomii oloto to kebolei mi pokotik rip korono mokochone chii legem mi

bik  olipo  legem  amomii  oletokebolee  bo  kewani.  Kikorip  bik  pokot  ng’ololen  kityo  mokochone  chii  olimbore  ago

sababu ng’alek bo pokot.

Translator:   Hapo mbeleni kidogo,  tulikuwa na  mali  nyingi  sana,  mzee  angeweza  kusomesha  watoto  bila  tatizo  lolote  lakini

kwa sasa mali yote zimesombwa, hakuna kulima shamba huko chini, tuko tu huko mlimani tunakaa saa  hii, usalama umezorota

sana. 

Interjection Com Lethome:  Mambo mawili ametoa anasema habari  ya masomo wazee hawawezi kulipa, anapendekeza nini

kuhusu masomo na malipo ya masomo?  

Gabriel:   Kochome  ane  ole,  kilechi  serkali,  nekemii  kiriokimukoke  kotoretwech  lagog  mbo  ne  sir,  ne  sir  lagog

kotoretwech.

Translator:  Kwa upande wa masomo mimi ningepedekeza kuwa, Serikali itusaidie watoto wakipita itusaidie kusomesha.  

Com. Lethome:  Sasa umeongea kuhusu habari ya mali imechukuliwa yote (inaudible) anapendekeza nini kuhusu hiyo?

Gabriel:  Ko kichome chan ngo ng’alek ab pokot ngo kichan koracha sana amu momi  maendeleo  age  tugul  ne  tese  tai

ko murecho serkali ko toretech en komostab  pokot.  Kowech  pokot  si  kechob  nya karam  ketebii  kile  zamani  koyay  chi
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maendeleo nya nyin.

Translator:  Kwa  hivi  sasa  uhusiano  wetu  na  Wapokot  umezorot  sana  ningependekeza  kuwa  Serikali  iweze  kutuunganisha

pamoja tukae kama awali.

Gabriel:   Amun  en  lepereseswechu  biko  che  umiondos  sana  ngo  ng’alechon  che  bo  pereseswechu  kwanza  boik,

chepyosoi,  cho  mii  legem.  Mi  korin  chucho  momi  ye  tako  omei.  Kelen  mwalimuek  ngo  pereseswechu  mi  serkali  chu

miten  lagoi  ko  nde  kai  atkaitugul  mi  bicho  lemut  mwalimuyot,  sasa  ka  shambulian  iche  mwalimuiat  nyo  konyoru

mushara kidogo ngo serkali kotinye kole kokichan amun kitatatugul kityo kotebi lagokab sukul

Translator:   Kwa  hivi  sasa  mtu  kama  mwalimu,  amekuja  kukaa  kama  raia  wengine  kwa  sababu  tumemsumbua  sana  sisi,

hatuna mali, atulipie school fees, atufanyie mambo mengi, atupatie chakula, yeye maendeleo yake yaani inaenda tu sawa na yule

ambaye hana kazi.

Gabriel:  Ko kelen kaikai mbo ketesyi mwalimu rabisie  cho amu chame  kwanee  kotoreti  bik  ngo  legem sasa  bichu  len

chepyosoi bichu len boit ko che kipsopcho

Translator:   Ningepedekeza kuwa waalimu waongezwe mishahara kwa sababu wao ndio wanasaida wazee sana,  sana hapa

Legem.

Gabriel:  Ko kisome cho serkali amun ele koroni ni motinye chi mali, ne motinye chi mbar nyo bole, ko momi  ole  teptoi

ko kazi bure mbo lagoi choto

Translator:   Tunaomba Serikali iturejeshee usalama ili tufanye  kazi  halafu  mambo  yote  ya  famili  kusomesha  watoto,  kulisha

familia iendelee vizuri.  

Gabriel:  Ko momi nye tomwoei ane, moche kepa ak ketibi  nya  karam  ko  momi  che  kosumbuonon  mukatenyun,  sotou

kasit  nyun  amun  bichon  markweta,  kichome  kiipchigee  kesomesanen  lagochok,  ak  kebal  mbaret  chok,  mukimure  ng’

olion age tugul. Momure buchongo chii kasit nyo nyonet.

Translator:  Kwa maoni yangu ya mwisho ningesema mimi kama Marakwet  napenda kusomesha watoto  kufanya vitu vyangu

ya mkono.  Ningependa hasa nikae kwa usalama, nisisumbuliwe tena, hiyo iwe ni wajibu wa Serikali nikae kwa usalama nifanye

kazi yangu. Asante.

Com. Githu Muigai:  Hili swala la usalama, wewe ukiulizwa kama mzee ni kitu gani Serikali inaweza kufanya kama wiki ijayo
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ndio usalama urudi hapa kwenu?

Gabriel:   Komurenjon  chon  serkali,  koswa  kile  nee  ne  kasumbwanech.  Kowirta  tugucheb  tinye  pokot  ketebi  eny

karam.

Translator: Tunataka Serikali ione ya kwamba ni nini inawafanya hawa  Wapokot  kuja huku wachukuwe silaha zote ambazo

ziko huko halafu tukae kwa usalama.  

Com.Githu Muigai: Na silaha ya Wamarakwet sasa tufanye nini?

Gabriel: mokitinye cha tugul kii

Translator: Sisi pande hizi hatuna.

Com.Lethome:  Yule mama, can we have  a  lady?  Ulikuwa  umejiandikisha,  tunaruka  kwa  kina  mama  kwa  sababu   tunajua

mmechelewa kwa sababu na mnaenda nyumbani mapema kwa sababu ya kazi.  Peana jina lako mama.

Josephine Kipkeo:  Ng’ala motinye che chang, olen kongoi en serkaline koip katiba konyo olibo legem.

Translator:  Sina kitu cha kusema, sikuwa natarajia hata serikali itakuja mpaka upande huu ni vizuri mmekuja saa  hii mmeanzia

sehemu za chini ili muanze kazi kama Serikali

Josephine:  Achek biich ab markweta kekere serkali ko kokosop kemoche siko toretet biich chebo markweta

Translator:  Kama Serikali ilikuwa ile tumeona sasa, sisi kama Wamarakwet tunaona hii nchi yetu imeanza kupona.

Josephine:  Koroni komo koret, kisome serkali kowek kaliet kile zamani

Translator:  Hii nchi sisi hatuoni kama ni nchi pa kukalika, kama Serikali bado mko mturudishie  hali ya hapo awali

Interjection Com. Lethome:  Kwa nini haikaliki?

Josephine:  Momi kii ne kiwech koroni kou kimukon

Translator:   Hakuna kitu kimeharibu nchi hii kabisa kuliko Mpokot.  
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Com. Lethome:  Sasa unataka Mpokot afanyiwe nini? Serikali ifanye nini kwa huyu Mpokot?

Josephine: Kama Mpokot kama nyinyi nataka kuona mtu yule baya ama kama mtoto wangu yule mimi nazaliwa kama naona,

ni mbaya kukanyaga hata kama mimi halafu nakaa nje, nje, kukanyanga kama mtoto ni mbaya ama ni yangu chapa kabisa.  

Com.Lethome:  Sasa  tunasikia  Wapokot  wako  na  silaha,  sasa  unapendekeza  nini  kusiwe  silaha  kwa  Wapokot  na  ile  ya

Wamarakwet?

Josephine:  (inaudible)

Com. Lethome:  Na wanatoa wapi hiyo silaha wako nayo?

Josephine:  Sijui nani atajua hiyo?

Com.Lethome:  Sasa si kuna police hapa? Sasa wakati Wapokot wanakuja kuvamia, police wanafanya nini?

Josephine:  Sijui police wanakuja tu pole, pole, sasa kufika hapo (inaudible)

Com.Lethome:  Sasa  unataka  tufanye  nini  sasa,  kwa  sababu  Serikali  imekwambia  sema  tutakusaidia  vipi?   Sasa  tunataka

useme unataka nini sasa?

Josephine:  nyinyi mtaweza kuona kama mimi nakuja leo, nakuja kesho, nyinyi mtachunguza. Mjue mtafanya nini.

Com.Lethome:  wewe unataka tufanye nini?

Josephine:  Mimi nataka (inaudible) 

Com.Lethome: nyingine.

Josephine: (inaudible)  habari ya fees, Serikali waangalie watoto,  halafu watoto  hapana lala, tupate tu kidogo kidogo(iaudible)

Kimoche President ne toreti biich

Translator:  Yule President ambaye mnataka kumchagua kama waKenya, tunachagua yule ambaye anaona kila mtu atendewe

mema.
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Josephine: bado hiyo tumelia zaidi kwa (inaudible)  lakini kama hii ni(inaudible) sijui tutafanyia nini watu kama imekuwa mbaya

watu wote.  Sasa (inaudible)

Com.Lethome: Sasa  President  ni  MP  ya  sehemu  fulani  kwa  mfano  President  yeye  ni  MP  wa  hapa  Baringo  Central,  sasa

ungetaka katika hii sheria mpya President awe pia ni sehemu moja ama namna gani?

Josephine:  President  ile original, ile iko national hapana ya  pande  hii,  ile  ya  national  itakuwa  ni  ile  imengalia  kabisa.  Halafu

nafanya kitu, kama mimi nafanya kitu yangu hapana nyanganywa kwa ndani ya nyumba, kama mimi niko na kiosk yangu kidogo

hivi hapana mtu kuja kunyanganya mimi, angalia hivyo hivyo, kama baba yangu ako na mbuzi mbili, jabazi asije akaninyanganya,

hiyo ni mbaya kabisa,  angalia hiyo, hiyo kabisa,  kwa nchi yetu.  Kama hii nchi ni yetu,tuangalie nchi yetu  kama  yetu.  sivyo  ni

hiyo wananchi mimi nawambia.  Angalia kama mtu ako na mbuzi mbili, wacha achunge halafu itakuwa ya watoto  wake.   Kama

ni moja iwe ya watoto  wake.   Wacha  kuchuka  kama  napata  ile  mtoto  wake  mdogo,  mwingine  nakuja  chukua  mimi nalia  tu

hapo.  Hiyo ni mbaya ndugu kabisa, hiyo ni mbaya sana.

Com.Lethome:  Tupatie majina sister.

Sister Francisca Khaesa:   Kwa majina ni sister  Francisca Khaesa  hiyo ni majina yangu.  Niko na mambo machache natoa

maoni  yangu  kibinafsi,  na  ni  yale  yamesemwa  sio  maoni  mapya.   Kwanza  naanza  kuongea  kwanzia  na  Bunge.   Mimi

ningependekeza,  mbunge  yule  tumemchagua  awe  na  boma  yake  katikati  ya  watu.  (inaudible)   ikiwa  una  sherehe  fulani,  ana

andamana na mama wa kwakwe kwa sababu uongozi una anza kwa mboma.  Tunajua kuwa Mbungeni siku za mbunge ni tatu,

kule  mbungeni  siku  ni  tatu  jumanne,  jumatano,  na  arahamisi.   Tungependa  mbunge  siku  ya  ijumaa,  jumamosi,  jumapili  tujue

mahali  ako,  akuje  ofisi  mahali  pale,  pale  tulimchagua.  Twende  pale  badala  ya  sisi   kuchanga  pesa  kuhusu  kuuza  mbuzi  sisi

twende huko ofisi, ya Mombasa, Nairobi kwenda kumtafuta halafu kwenda kupitia kwa secretary wake ni ngumu, kupitia kwa

rafiki yake kumpata ni ngumu.  

Tunataka  yule  mbunge  tunajua  wiki  hii,  ako  Location  gani  hapo  ndio  atakuwa  na  ofisi  yake  akiona  watu  na  yale  maoni

tunampatia anapeleka Mbungeni jumanne, tunasikia kwa mukhustari wa Mbunge jioni, tunasikia Mbunge wa Marakwet  alikuwa

akipeana maoni kuhusu watu wake aliyopata huko  nyumbani  weekend,  hiyo  ndiyo  tunataka.   Na  hivyo  hivyo  councilor  awe

hivyo, hivyo ama diwani  tunamchagua tu tunamona pale, pale kama ofisi inaanza saa mbili mpaka saa kumi na moja,  tunamuona

kwa  ofisi  kwa  sababu  ile  pesa  wanalipwa  ni  pesa  yetu,  sisi  tunalipa  tax  tunatoa  kodi  na  hiyo  ni  mshahara  yao  ingawa

wanajiongezea  bila  kutuuliza,  sisi  tumewadika  kazi  wakifika  kule  wanakua  juu  yetu,  tunataka  tumewachagua  wakuje  pale

wafanye kazi.  

Com. Githu Muigai:  Sister  kabla hujatoka hapo kwa mshahara,  in future ungependa tufanye nini  na  mishahara  ya  watu  wa
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bunge?

Sister  Francisca:  Mimi ningependekeza kuwe na committee ama  commission  ya  kuangalia  mishahara  ya  hao  watu,  na  hao

watu wa kuangalia mishahara wachaguliwe na watu na waende wazungumziwe bungeni, na yule President  afanye endorsement

sio wao kwenda kujiongeza wenyewe.  Labda waongee  wazungumzane  ni  huyu,  ni  huyu,  na  wangalie  file  yake  vizuri  halafu,

President  aseme watu wamesema ni huyu, na  huyu   amue  mishahara  ya  hawa  watu  sio  wabunge  na  wale  wengine.    Halafu

tikishaingia  mbunge,  diwani  hata  chief,  chief  akae  na  watu  saa  ingine  kama  unasikia  kuna  mgologolo  mara  ingine  maneno

inatokea  tunaambiwa  tukimbie  kwa  chief,  chief  ameenda  safari  ameenda  mshahara  wiki  mbili,  hapatikani  halafu  watu

wanahangaika wana kaa  kama kondoo bila mchunganji, sasa  tungependa kama hayuko ofisi tujue nani yuko ofisi kwa sababu

hata ile pesa wnaapata mishahara yao ni pesa yetu tunawalipa na kama hatuwalipi wakatae kazi.    Ningependa kwanza mbunge

tunaye chagua 

Interjection Com Lethome:  Sister  wacha ni ku-interrupt.   Habari  ya chief umesema analipwa mshahara  na  wananchi  lakini

sio  wananchi  waliomchagua,  ungependekeza  nini  katika  Katiba  mpya,  chief  hamkumchaguwa,  hakuchaguliwa  ma  chief

wanachaguliwa kutoka katika office of the President ungetaka tuendelee hivo ama vipi?

 ungependekeza nini ungetaka tuendelee hivyo ama nini?

Sister Franscicah:  Mimi ningependekeza wale wanaenda kufanya interviews hiyo majina irudishwe kwa wananchi,  iangaliliwe

kwa wananchi.  Kuna wazee wanajua hawa watu, washirikiane na watu wa special  branch wazungumze na wangalie ma file ya

hawa  watu  walisoma  wapi,  walikuwa  wakifanya  nini  wakati  huo  wote,  na  wachunguzwe  vilivyo,  kwa  sababu  watakuwa

wakiangalia  maisha  ya  watu.   Mtu  aliyekosana  na  bibi  yake  anakimbia  kwa  chief,  mtu  aliyekatiwa  shamba  yake,  mtu

aliyeimbiwa anaenda kwa chief.  Chief anaaminika, ni Mungu wa kijiji, kwa hivyo kama sio mwaaminifu shida iko Kwa hivyo

ndio nasema hawa chiefs wawe ni watu, watu wanaishi na watu na tunawaamini.  

Ningependa elimu ya mbunge, ya diwani,  na  ma  chiefs  also  iangaliliwe.   Pale  mbunge  awe  ni  mtu  alisoma,  kama  amesomea

mambo ya Agriculture, pale kwake ionekane ni mtu ako na degree ya ukulima, kama  ni  mtu  aliyesomea  mambo  ya  Engineer

kwake ionekane kuna barabara, kwa sababu akienda kule anajua kutetea.   Kama ni mtu aliyesomea mambo ya mifugo ama ni

mambo a kibiashara pale kwake Constituency yake biashara ivume, ieleweke,  kama ni hivyo, awe amesomea na ako na cheti

cha pekee.   Mambo ya diwani machiefs wawe angalao wameanzia kidato cha nne na kwenda  juu  na  kosi   ya  kipekee,  ndio

wakienda kule kama kwa council, tunasikia kuna finance, kuna nini, mtu anajua mambo ya account, pesa ikiingia ile imegawa na

Serikali ikiingia pale accounts zinatoka zikiwa sawasawa.  Hiyo ndiyo maoni yangu kuhusu mbunge, diwani na chief.  

Ile nyingine kuna hii distribution of resources.   Unaweza kusikia ama tunasema kuna shida tupewe mahali tuende tukae,  kama

kuna shamba imetolewa mahali ya wasiyo na shamba.  Ningependekeza hiyo shamba viongozi wasipate igawiwe wale wasio na

shamba, lakini sio kiongozi kwanza kwenda kama ni wananchi wanakatiwa acre 5, yeye anajikatia 50.  Kiongozi asipatikane na

46



kipande cha hiyo shamba na hasa kuhusu pesa tunasikia kuna pesa zinaletwa za kuhusu mradi huu, na huu, na huu, hatujui kiasi

yake nani alipewa na ni za wananchi,  kuwe na committee kwa kila District  ama kwa kila location kama  kuna  pesa  zimetoka

kule sijulikane zimekuja distribution  imefanywa  namna  hii,  watakao  shughulikia  hizo  pesa  ni  hawa  na  hawa  na  watoe  wakati

fulani wakuje wambie wananchi  pesa  imekuja namna hii, tulitumia namna hii, halafu kuwe na accountability na watu waelewe.

Kwa sababu hata kama wanatumia vizuri, watu wasipojua watasema wewe ni mwizi ndio kuwe na ule uaminiani.  

Jambo lingine ni kuhusu mambo ya afya, tuangalie kwa District yetu, District zingine zina mahospitali kubwa,  kubwa.   Angalao

Serikali iangalie  kwa kila District kuwe na District hospital ile watu wote wanaenda pale, kuna madaktari pale.   Hata tunaomba

madaktari  watembee  kule  vijijini  waone  watu.   Na  kuhusu  mambo  ya  afya  hapa  kwetu  tuna  wataalamu  kabisa,  wanaweza

kukupasua kichwa, kwa nusu saa  na kukuunganisha na baada  ya siku mbili unaweza kutembea.   Mimi ningeomba hawa watu

wapewe nafasi ya peke  waende waangaliliwe wasaidiwe mambo madogo madogo ya usafi kuangalia mambo  ya  wakipasuwa

mtu awe waungane watu wa wale madawa halafu walipwe na serikali.  

Interjection Com. Lethome:  Wataalamu  wa kienyeji? Wanawesa kukupasua kichwa?

Sis.  Fransisca:  wa kienyenji,  wanapasuwa kichwa na kukuunganisha na unatembea.   Kama wako waangaliliwe mambo yao

(inaudible)  wanafanyia  kule  chini  ya  mti  na  mambo  yao,  wagawiwe  mbuzi  mbili  na  mtu  amepona   na  huyu  angepelekwa

Kenyatta,  ungesikia  harambee  ifanywe,  si  ndivyo?   Harambee  ifanywe  tuchange,  nyinyi  donors  waitwe,  na  kule  unaeda

unawekwa mlolongo unambiwa utapasuliwa baada  ya miezi mitano kwa sababu watu ni wengi.  Kwa hivyo hawa watu wako

hapa tunaishi nao, ndio sisi hatuedi huko Kenyatta  tunamalizia mambo yetu hapa.   Hawa watu wasaidiwe na wawekwe mahali

wanaweza kupatikana kwa urahisi, hilo ni pendekezo langu.  Kwa  sababu  tunao  watu  hatuhitaji  madaktari,  tunawahitaji  kwa

ujuzi kidogo, labda ya kuponyesha kidonda tunawahitaji kwa hivyo tungeomba hawa watu wachunguzwe.  

Ingine ni maendeleo ya pombe, pombe kwetu imefanya maajabu.  Pombe imefanya majaabu,  tunalia Wapokot,Wapokot,  lakini

kuna Wapokot hapa kwetu inaitwa pombe ukweli au uongo?

Audience:  Ukweli.

Sister Fransisca:  Ndio hiyo pombe tuangalie nani anasimamia kijiji achunguze maneno ya pombe,  hata kama kuna (inaudible)

 tumesema turuhusu pombe ya mtoto, ya kupatia mtoto jina, pombe ya harusi kidogo,  kidogo,  lakini hii ingine nikitaka kwenda

kuona chief, naenda na corporals  naenda kidogo akunywe ndiyo tuelewane.  Nikienda  kwa councilor,  councilor ninampeleka

kado akunywe kidogo ndio asikilize, na pombe zingine ati nisomeshe mtoto ningeomba serikali itupatie nafasi ingine za kuweza

kusomesha watoto, za kuweza kujiinua kifedha  lakini sio pombe,  imagine mwalimu amepata  mshahara yake anapitia kwangu,

nampatia pombe anapatia mimi noti 1000  namwambia ni 100  kwa sababu haoini  vizuri,  watoto  wake  hawaoni  kwake  haoni,

sukari nini halafu tunauana sisi wenyewe, hata afadhali,  hizo pombe zipigwe marufuku, kama iko pombe ieleweke kwa sababu
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watu hatakosa kukunywa, ukweli ama uongo?  

Audience:  Ukweli

Sister Fransiscah:  Watakunywa na wakunywe ile pombe medicated pombe zingine zinaua.  Tumepoteza watu kadhaa shauri

ya  pombe  peke  yake,  kama  ni  pombe  na  mtu  amekunywa  pombe,  nimesema  kama  mimi  nimepika  pombe  mtu  amekunja

kunywa pombe  yangu,  na  ameenda  amekufa  mimi niitwe  niiende  niangalie  hiyo  maneno  ni  mimi nimetengeneza  hiyo  pombe.

Kwa  hiyo  ningeomba  hiyo  sehemu  kwa  sababu  ma  chief  wako  na  sisi  waangalie  maneno  ya  pombe  imeumiza  watu  wengi.

Familia zingine zimevujika shauri ya pombe.  

Ningesema ingine kuna hasa ile inaitwa legalized abortion, kuna abortion tunafanya hapa kwetu,  kwa kitamaduni yetu tunasema

mimba itolewe nini na nini, mtoto anakufa nini, na nini, mimi ningesema anayesaidia kufanya hiyo abortion ama utoaji  wa mimba

na mwenye kutoa mimba na wanao shiriki wote,  wote wanaswe wawekwe  ndani  na  wahukumiwe  kama  wale  wanaua  watu,

kwa  sababu  watu  wamepoteza  watoto  wao  kwa  kujua  ama  kwa  kutojua.   Tunawajua  watu  tunaoishi  na  wao  na  unaenda

kwake  unakuta  aka  (inaudible)  Jumatatu  nani  anakuja,  jumanne,  mpaka  jumamosi  watu  wako  pale  wanatoa  mimba.   Niko

sawa, kwa hivyo ningependa hiyo maneno serikali itoe amri kuhusu hiyo  maneno, kama hii maneno imetokea tutafanya nini.  

Ingine ningependa mambo ya wa mama, kwa kweli ukiangalia hapa,  utafikiria hii nchi ni ya wanaume tupu, lakini ukienda kule

nyumbani wamama wako ama sivyo si wamama wako,  lakini kukuja kwa mambo kama haya,  wanaume wanajipeleka mbele,

hata mtu hawezi kuambia bibi ya kwake au mke wa kwake tuandamane twende tupeane maoni yetu, na hiyo  ndio  inatuweka

nyuma,  hata  ukija  hapa  labda  unaogopa  ukisema  hii,  na  hii,  ukifika  kwako  fimbo  inaongea  ama  mateke  inaongea,  ulienda

kusema nini?  Hiyo ndio wamama saa  ingine  wanaogopa,  labda  wale  wameongea  pale  ni  wale  wazee  kabisa  hakuna  mahali

unaweza peleka yeye.  Lakini utakuta kwa mara nyingi, wa mama hawana uhuru utakuta kwa baraza wa mama wamekaa kado,

halafu baada ya kumaliza utasikia mama moja asimame aongee kwa niamba ya wamama wote, mama moja tu kama ako na kitu

ya kusema aongee asionge, hakuna maneno, hiyo ndiyo nimeona kwa zile baraza chache nimehudhuria.

Intejection Com Lethome:  Sasa ungependekeza nini hiyo?

Sister  Fransisca:  Ningependekeza  zamani  hapa  zamani  wale  walikuwa  zamani,  baraza  ya  chief  hata  kama  uko  na  mtoto

mgonjwa ulikuwa ukipeana report, nitapereka mtoto hospitali, na nikitoka huko nitakuja kuhudhulia baraza.   Ilikuwa kuhudhulia

baraza  ya  chief  ni  kitu  kubwa  na  sijui  imekuaje,  unakuta  chief  ako  na  baraza  yake,  watu  wanafanya  mambo  yao,  watu

wanafanyia tinga huko wanachanga mahindi hawahudhulii, na unakuta chief ako na  mambo  ya  kueleza  watu  pale  mafunzo  ya

wananchi pale watu hawahudhulii.    Nafikiria pale wamama wangekuja na waongee kwa baraza ndio mambo yao isikike pale.  

(noise from the background)  
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Sasa ile ningesema yangu ingesaidia, tuangalie elimu ya wasichana.   Elimu ya wasichana labda ndio itaweza kusaidia.   Utakuta

wasichana,mvulana  kwa  nyumba  hata  kama  msichana  amepita  zaidi  utasikia  angojee  kijana  apelekwe  shule,  halafu  mwaka

ufuatao kama pesa itapatikana atapelekwa shule, halafu hiyo itakatisha moyo.  Ama utakuta msichana amepelekwa ile shule ya

karibu  na  kijana  amepelekwa  shule  nzuri,  na  hata  shida  nyingine  kwa  District  yetu  hatuna  shule  ya  wasichana,  hiyo  ndio

ningeomba  Serikali  iangalie,  wakati  wa  kugawa  hizi  hii  keki  ya  nchi  yetu  tugawiwe  keki  ya  elimu  ya  wasichana,  shule.   Ili

wasichana  unaweza  kutuma  pale  na  wakitoka  pale  tunatagemea  viongozi  wa  kesho  unajua  ukielimisha  mama  mmoja

umeerimisha  jumuia  yote.   Ukielimisha  mwanamme,  umeelimisha  mtu  mmoja,  hivyo  ndio  ukweli  wa  mambo.   Kwa  sababu

mama asipo ng’arang’ara,  hata mzee hatang’arang’ara,  mama aking’arang’a boma yote  inang’ang’ara,  kwa  kielimu  hiyo  ndio

maoni yangu.  

Ile ningependekeza nyingine kuhusu wasichana,  tuko mara nyingine sehemu zingine kuna hii inaitwa  kutahiri  wasichana.   Mimi

ningependekeza hiyo wale wangependa, miaka isongeshwe mpaka kumi na nane, anayetaka kuamua ajiamulie pale kwa sababu

kwa kimila yetu mtu akienda hii sherehe akitoka pale alikuwa aende kuolewa,  ukweli au oungo? Si ndio  anaenda  kuandaliwa

kwa mambo ya kwenda kuchunga boma yake, lakini unapereka mtoto wa miaka tano anaenda kuchunga boma ya nani?  Ama

anaenda anandaliwa kwenda kuolewa na nani? Sasa  hiyo ningeomba hiyo tuchunge, mtu awe na miaka ya kutoshea ana amua

anaelewa mambo yote.   Kwanini anaenda na madhara yake na uzuri wake aelewe,  ndio akiamua mwenyewe baadaye hasemi

mimi si kupenda nililazimishwa baadaye hakuna kusema ningejua, hiyo ndiyo ningesema mtu akifika miaka 18 awe ameelewa.  

Kingine  ningependa kusema wale wanaochagua kwa kura ya siri, unachagua kura ya  siri  saa  zingine  hatuelewi   mtu.   Kama

tumechagua mbunge au councilor na ameenda pale,  mwaka mmoja huko na miezi kumi na mbili, kama kwa huyo mda mwaka

wa kwanza, kama hatujaona kitu, kama tuseme wakati alikuwa akiomba kura yake, alikuwa akisema mkinichagua nitawawekea

maji kwa nyumba nitaweka barabara  kwa kila mlango  ya  mtu,  nitawaletea  stima  hata  jikoni,  sasa  hivyo  vitu  vyote  baada  ya

mwaka  mmoja  kama  hatuoni  hata  moja,  forum  iitwe,  ile  forum  alikuwa  akiombea  kura  ikutane  tena  iamue  hayo  maneno.

Tunaweza kuchagua mwingine kwa sababu ni sisi tume mwandika kazi, na hivyo, hivyo iwe diwani, ndio tukitoa wa kwanza wa

pili akiingia ajue tuko serious ndio afanye kazi.  Na  tunatakiwa tuwe na evidence  sio  kumtoa  kwa  sababu  sio  wa  boma  yetu,

ama  kama  tuseme  hata  kama  ni  mbaya  ni  yeye  tu  wacha  akure,  kwa  sababu  tunaumia.   Ile  shilling  ishirini  tunakula  kwa

kuombewa kura, shilingi ishirini na kuweka kidole tunasema tukae bila barabara,  bila hospitali,  bila masomo, tupigwe na pokot

sasa  hatuwezi  kulalamika  kwa  sababu  ni  sisi  tulichagua,  sivyo  tunalea  kiongozi  mbaya  lakini  sisi  tulichagua,  kumbe  tuko  na

uwezo wa kumtoa tukitaka,  lakini kama tulikula, kula tunasema pesa  yake labda itaniroga nini nini, hakuna hiyo ni  pesa  yetu.

Nafikiri kwa hayo machache ni hayo, naakika kama kuna swali yeyote, niulizwe.

Com.  Githu  Muigai: Thank  you  very  good  presentation,  Micheal  Kiptoo  uko  kuja,  afuatwe  na  Wilfred  Kipkeu,  Wilfred

Micheal uko wapi?  

Micheal  Kiptoo:  kii  ne  omoche  amwa  ko  okobo  koret.  Kisumbuanech  kisumbuanech  mukonindoni  ago  kikimii  tugul
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ng’ung’u nyande ago ye nyo kiro kele kole kokipoi kiburion ko ta ko baratech ago mo kikere ng’olion ne kikitou en ng’

ung’unyandet. Kochochi ng’alek cho kitou ago bicho ko waskini mu koroni kobo

Translator: Sina kitu cha kusema ila tu nimeomba usalama huyu Mpokot tulikuwa na yeye nilimlisha, na anazidi kutuumiza sana

tunaumia sana kama Wamarakwet na umaskini umezidi sana.

Micheal Kiptoo: ko ngo utat ng’o chichon len kere ko  mo marikta  yun keteben  karam  si  ketupchi  yu koronyon  karam

ak iomisye kiliyukinye ak momete che nyalul kole nomu chi chok kerire   chi  nyolel  ne.  Kelech  jehova  kongoi  to  ko  chi

tugul ngwo nye karam.

Translator: Sisi kama wamarakwet tuko tayari kuungana na yeye tufanye kazi kama hapo awali na tunasema serikali itusaidie

kufanya hii kazi ili tuweze kuishi kwa usalama.  

Micheal:   Ko  kelech  Jehove  kongoi  amu  akwek  chebo  pokot  ko  mo  serkali,  kotoreton  mungu  amu  korenyun  ne

kikekwai. Ko kelenji  jehova  kongoi  ketebi  en korik  nyo  karam  ak  ke  twekchine.  Jehova  kimii  ak  ke  rotu  ke  kong,  ak

ke ng’olole ko ngony nye karam ak kerutoi gaa nye karam ak kerutoi kotugul nye karam………(inaudible)

Translator:  Tutashukuru sana kukiwa na usalama, mtu atembee mahali popote   aendapo,tuishi  kwa pamoja kama hapo awali

mtu aendelee na mambo  yake  kama  vile  anataka.   Sisi  tuko  tayari  kuungana  na  huyu  ndugu  yetu  tufanye  mambo  kama  vile

tulikuwa tunaishi hapo awali, nashukuru sana.  

Micheal:  Ko kole  kongoi  keteben  korin  chok  karam  ago motei  irute  wivu,  ngo  kowendi  bichuto  ngo  kotewendi  iwe

inye karam, okiomishe en korinyo  karam  akimuch  imuny  ko  tienge  inyende  ngo borto  ngung  ko  kongoi  ngo  cho tugul

kele cho kongoi kabisa.

Translator:  Tunasema kuwa kusiwe na wivu kutoka kwa mtu fulani, kuwe marakwet au mpokot  kama mtu ako na mali yake,

awe nazo na iwe ni yake sio ati kuja kunyang’anyang’a twashukuru sana kukiwa na uvumilivu mtu awe na mali yake,  kusiwe na

mambo ya kuja kunyang’anyana mali.

Micheal:   Kelen  kongoi  neko  keterchine  en  kori  nyon  karam  ketorchine  ago  kebir  kongoi  ango  sobondonyun  kele

kotestai sobon nyon nyo karam .

Translator:     Tukizidi kuana hakutakuwa na faida,  kwa  hivyo  tungependa  kuishi  kwa  usalama  na  tuweze  kuendelea  mbele

kama watu wengine.  
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Micheal:  Ko kelechok kongoi amun akwek serkali.

Translator:  Nimeshukuru sana.

Wilfred Kipkeu:  Yangu nikuanzia kwa maoni yangu ya President, Rais wa Kenya awe the term to be extended from let us say

for example 7 years  or  10 years.   Why? Because since 1992  because  of multi party the economy of  Kenya  has  it  has  come

down because the Government is using money for campaigning every 5 years,  and you must accept  that.   That is the the point,

so  the  President  should  according  to  me,  awe  tu  akae  miaka  kumi,  sio  miaka  mitano  kila  siku  pesa  pesa,  mchango.   Tena

wakati huu President amesema atafanya mchango wa kupata pesa ya ku-campaign, you must know that.  Maneno ya Wapokot

na Wamarakwet ngonja niwaambie nyinyi ukweli.  Kuna kimila ya Wapokot  inaitwa sabana.   Katika sabana unaambiwa kama

umeua  mtu  wewe  uko  na  cheyo  kubwa  katika  hiyo  sabana.   Hiyo  kimila  ya  pokot  tena  pokot  wamesema  sisi  wamesema

tutaedelea  kuua  turkana,  kuua  marakwet  kama  sisi  bado  tuna  lipa  dowry.   Hata  wale  police  officers  wanaomba  risasi

wanakunja kuua watu hapa wanatafuta mali ya kulipa msichana.  That is the problem because  I have  stayed  with  them  and  I

know the culture in and out, so I am (inaudible)  

Com.Githu  Muigai:  Ngonja  kidogo  nikuulize  swali  hapa.   Tukitoa  amri  wasichana  wapeanwe  bure  na  wapokot  unafikiri

wataacha kusubuwa watu wengine?

Wilfred:  Wataacha na kule Wapokot wamesema kama mtu ako na wanawake zaidi ya tatu wewe unaangaliwa kama mfalme,

wewe ni mfalme wa nchi.  Sasa mimi nataka ninapo maliza maneno ya hapa tuko Kerio Valley, nimeambiwa hata kule Nairobi

nimewahi kutangazwa mara kadha,  since 1963  hawajafanya land demarcation here from town  here  to  their  boundaries.   The

Commissioners, watu hapa wakishikwa hapa hawana title deed ya kortini, wanaenda kuumia tu kwa ile inatwa equality of men,

hakuna title deed.  Kama juzi juzi wengine waliambiwa lipa 300,000  or  give us a log book  or  you remain (inaudible) so nyinyi

mpate title deeds.   So  you  have  to  get  title  deed  hata  title  deed  unaweza  kutumia   kuomba  loan  halafu  watu  tajiri  mnaenda

kulipa school fees.     Hata point for hii Female Genital  Mutilation  in  Marakwet,  wanapendelea  sana  wanaume  waendelee  na

mila zao, because we are the jews in Kenya so we follow Jesus Christ was circumcised  Women they are  not supposed,  that is

their choice(laughter)  

Rogo Rotich:  Kwa majina naitwa Rogo Rotich ningependa nitoe maoni yangu kwa Kenya yetu kwa  maneno  mawili.   Kwa

upande wa election, wakati  wa kuchagua watu,  tunataka  kama  mwaka  huu  ni  mwaka  wa  siasa  halafu  baada  ya  miaka  tano

tujue tarehe ya miaka tano baadaye ni lini, sio kitu tu President  anajiwekea,  inachuchunguza watu  kichwa katika Kenya,  watu

wanasema tarehe itakuwa lini? Let us be  specific (inaudible)  so included in our review.  Ingine ambayo tunataka kuchangia ni

kuhusu siasa ya mashamb katika hapa kwetu bonde la Kerio, tuko na zaidi mizozo ya mashamba na tunataka wazee wawe the

last solution, the final people to decide the (inaudible) sio kama wakati kama DO akikuja anasema,  shamba ni ya huu na DO ni

mtu wa kuhamishwa kupata  transfer na sisi wa marakwet tunabaki.   So  ile  suruhisho  ya  wazee  tufuate  kama  hapo  awali,  na
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maisha ikiendelea (inaudible) halafu hata hii maoni ya pokot  isapishwe kama tukiwa na mashamba  yetu  (inaudible)  na  hakuna

mali  mtu  sio  kama  hii  huwezi  .   So  this  issue  of  title  deed  will  be(inaudible)  with  this  Kerio  Valley  people  so  that  the  lifes

continue………otherwise thank you for listening.

Com. Githu Muigai:  Next  ni Thomas Chemai,  afuatwe na Wilson Kibor  Njoroge,  wapi bwana Njoroge,  kuja karibia  hapa

mbele kiti ni yako endelea bwana Thomas.

Thomas Chelule:  Jina langu naitwa Thomas Cherule.   Mimi ningependa kutoa maoni yangu kuhusu mambo ya usalama.  Sisi

hapa mara kwa mara,  tulionana na DC alikuwa hapa juzi ma DC wanataka tu kutoka Baringo, West  Pokot  na Marakwet  na

walisema ya kwamba,  ng’ombe akiimbiwa moja hapa inaleta  ng’ombe  tano.   Na  mpaka  dakika  hii  hizi  ng’ombe  hazijalipwa

mpaka wa leo, na mtu akiuwa inalipwa ng’ombe 40.  Juzi tu wakati  DC ma DC,  waliodoka mtu mmoja akauawa na kuchukua

ng’ombe yake, na hakuna kitu na hakuna hata yeyote mpaka saa  hii ambaye amechukuliwa.  Sasa  tunataka Serikali wachukue

watu wajue kwamba kama unataka kusaidia sisi, wasaidie sisi kwa njia mzuri.  

Jambo la pili, ni kuhusu mambo  ya maji ya  Kerio,  tunataka  serikali  wasimamishe  maji  ya  Kerio  ili  wapatie  sisi  tutumie  kwa

mashamba yetu hapa chini.  Hapa  kwa  sababu  hiyo  maja  inaenda  mpaka  Labruto  tena  faida  yeyote  kwa  sisi,  na  hiyo  moja

inatoka kwa msitu yetu hapa.  

Intejection Com.Githu Muigai:  Na hapa chini watakunywa nini?

Thomas: Watapata maji tu, maji yatafanya irrigation na maji itaenda hatukatalii hawo maji, tutapatia nafasi ya kupata  maji.  

Tatu ni kuhusu mambo wabunge, mbunge akiwa anaenda Parliament wakati huu na yeye hajafanya kazi,  ile ambayo inapendeza

sisi,  baada  ya  miezi  tatu  hata  mwaka  mmoja,  tunataka  aondolewe  aende  ili  mwingine  aende  ili  atufanyie  sisi  kazi.   Akitaka

kusema  tutatengeneza  barabara,  natengeneza  mambo  ya  stima,  au  nini,  na  hicho  kitu  hakuna  kumbe  ni  mdomo  tu,  na  yule

mwananchi  wa  kawaida  bado  anataabika  na  yeye  anaitisha  pesa  tu   anakula  anakunja  kunidanganya  mimi  na  mambo  ya

barabara,  sisi hapa  tumesahauliwa kabisa,  ingawa hata kama nyinyi rami mwaka uliopita, hii  barabara  hungepitia  hata  saa  hii

ingekuwa hii ni misitu tu basi  sisi tunataka barabara  iwekwe  lami  na  Serikali  kupitia  hapa  mpaka  Turkana  ili  aende  kuelekea

huko Sudan.  Hii ni barabara rahisi sana sio barabara ngumu. Hata juzi ilifanywa tu kwa mda wa miezi sita hivi  ikamalizika lakini

kama ingewekwa lami, pengine  matingatinga ishirini ingefanya kazi na ingemaliza kwa miezi miwili ama mitatu.  Tena ni kuhusu

mambo  ya  nyongeza  ua   mishahara  ya  waalimu.   Waalimu  wametaabika  na  wameomba  pesa,  na  si  waalimu  peke  yao  ni

watumishi wote wa Serikali.    Kama mtu anapata  tatu ama elfu nne, elfu nne siku hizi ni pesa  gani katika  Kenya  hii  ni  Kenya

ingine, hii hapana Kenya ile ya zamani si ninataka 

Interjection Com. Githu:  pendekeza mzee.
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Thomas:  sisi tunataka mishahara ya waalimu iongezwe kufikia 25,000 kila mwalimu, bora amehitimu course yake ya kutosha. 

Com. Githu: hiyo tumeandika, 

Thomas:   Ingine ni  kuhusu  mambo  ya  forest,  sisi  hapa  tumefukuzwa  fukuzwa  na  Wapokot  tunafukuzwa  na  watu  wa  forest

huko tukiwa na sehemu kidogo ya land kidogo huko wanasema tuko ndani ya forest,  na hii forest  ni yetu sisi hatutaki kuchafua

forest tunataka tayari tukipatiwa kidogo hiyo kidogo,  hiyo kidogo ndio iwe yetu, na sisi tukifanya polepoke bila kelele yeyote,

hiyo ndio sisi tunataka.  

Jambo  lingine  la  mwisho  ni  mambo  ya  health,  hapa  imesahauliwa  kabisa  sisi  watu  wa  hapa  hatuna  hospitali  mzuri  hakuna

madaktari isipokuwa tuko na madaktari  kidogo,  kidogo hii ya badia pengine halafu na wengine ndogo,  ndogo ambaye hawezi

kusaidia chochote, kwa hivyo tunataka madaktari waletwe hapa kama chesongoch ama Tot health centre  ili watumikie sisi kwa

njia mzuri .  Basi kuhusu madaktari ya nyumbani kama vile sister alikuwa anasema tuko na madaktari  yetu ya nyumbani ambaye

wanafanya  mambo  clinic  ya  mzuri,  anasaidia  watu  kichwa  wale  wanauimia  kichwa  wameanguka  pengine  kwa  miti  sijui

wamefanya nini, na tungetaka nyinyi serikali itoe usaidizi kwa hawo watu ili wafanye kazi vizuri na sisi.  Kwa hivyo asanti.

Com. Lethome. Asanti sana mzee,  ebu  tupatie  kina  mama  sasa,  Njoroge  ulikuwa  umeitwa  Kibor?  Wilson  Kibor  Njoroge,

tumpate  Mrs. Albina Chemtoo.

Albina  Chemtoo:  Nafikiri  tumeongea  juu  ya  Wapokot,  Wapokot  kila  wakati.  Mimi  kwa   maoni  yangu  ningependelea  ya

kwamba,  anybody who is possessing  illegal  fire  arms  should  be  punished.   Ninasema  hivi  kwa  sababu  Serikali  imependelea

Wapokot  wamewapatia  bunduki ati wajichunge home guards wajichunge nayo,  na sasa  they  are  misusing  those  homeguards

and they are killing us.  So kwa role askari  wanaandikwa askari  wanandikwa ili achunge raia,  sasa  tukipatia raia bunduki,  hiyo

bunduki anatumia kuua mwenzake.   Kwa  hivyo  ningependelea  ya  kwamba,  wenye  wako  na  bunduki  zitolewe,  hizo  bunduki

zitolewe.  Nafikiri hiyo ni maoni yangu niko na mengi nitasema.    Niko na maoni nyingine.

Jambo lingine ni wameongea juu ya wanawake na ningependelea sheria ya wanawake itunzwe to be hii yenye imekunja gender

balance, sasa tupatiwe kama ruhusa kama kina mama, tukukuwe free tuna interact with others  wakati  unafika nyumbani unafika

wakati wako  sio ati ukifika mzee anakwambia mama unatoka wapi saa hii?  Na unachapwa. Nafikiri ni hayo asante.

Com.  Lethome:   ungetaka  kusema  nini  kuhusu  kitu  inaitwa  domestic  violence  ama  hii  mambo  ya  akina  mama  kupigwa,

violence against women or against wives utasema nini?

Albina:  Ningependa kusema ya kwamba anybody mwenye anatatiza bibi yake sheria ichukuliwe anaenda kufungwa. 
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Com. Lethome:  Wazee wamesikia hiyo.  Tupate mama mwingine, njoo ujiandikishe hapa.  Mrs. Clara Chebet.

Clara  Chebet:  Asante  nachukua  fursa  hii  kuongea  juu  ya  waalimu.   Tunaona  katika  upande  huu  wa  tunaona  ya  kwamba

waalimu  wanauawa   na  kila  mara  tunasikia  waalimu  wanauawa,  si  ni  hivyo?   Wanauawa  lakini  hakuna  wenye  wanakunja

ku-replace hawa waalimu, 

Interjection Com Lethome:  Chebet umesema jina yako kwa mice, umesema jina lako kwa mice, sema I-recodiwe.

Chebet:  Bado sawa asante jina langu ni  Clara Chebet 

Com.Lethome: Ni  mwalimu wewe? Endelea mwalimu sasa.

Chebet:   Hee,  ni mwalimu asanti,  sasa  nilikuwa nasema tu  nachukua  fursa  huu  kuonge  juu  ya  waalimu,  mara  nyingi  tunaona

katika upande huu wa Ufa specifically Marakwet  tunaona walimu wengi wanauawa lakini si unaona hiyo shule sasa  yenye huu

mwalimu alitoka  kuna  pengo  hakuna  mwenye  ana  replace  huyo  mwalimu  sasa  ningeonelea  tu  ama  ningependekeza,  serikali

ichukue hatua kama sasa mwalimu akitoka hapa si unaona anawacha pengo kwa hiyo shule, mwalimu andikishwe, ama andikwe

kwa hiyo shule yenye aendeleze hiyo kazi,  sasa  hiyo tu  ni  maoni  yangu  juu  ya  waalimu.   Sorry  replacing  teachers  where  the

(inaudible) were being affected, so thank you.

Com. Lethome:  Mwalimu hukutwambi habari ya mishahara ya walimu na 

Chebet:  Hiyo ni kawaida si nimeona kama ilikuwa imeongelewa tu, wamesema waalimu waongezwe mishahara. Kama ni mimi

mishahara iongezwe si unajua hiyo kazi  ya  mwalimu  ni  kazi  ngumu sana,  unaona  hiyo  kazi  usiku  ukitoka  tu  darasa,  unaenda

usiku  unaadika,  hakuna  kulala.   Sasa  hiyo  asa  hiyo  pengine  sasa  unajua  kama  uko  na  shamba  lazima  uadike  mtu  mwenye

anakusaidia, hiyo mishahara kidogo haitakufanyia kazi.  Sasa ningeonelea tu waalimu tu waongezewe mishahara.

Com.Lethome:  Ngonja,  na unajua ya kuwa wabunge  wao  wenyewe  ndio  wanajipitishia  mishahara?  Ungependa  waendelee

hivyo  kujipitishia  mishahara  yao  wanajiamulia  mishahara,  waalimu  nao  wakitaka  mishahara  wanajipitishia,  wengine  pia

wanajipitishia, ungependekeza aje?

Chebet: Ninajua hata wabunge si unajua kuna hii kazi, ubinafsi, mtu anajichagulia tu kula mshahara nono,  hali hajali masilahi ya

mwingine.  Sasa  kama ingekuwa ni mimi, hawa  wabunge  wawache  hiyo  yaani  wanajisikia  tu,  sasa  wawache  huo  ulaghaji  na

wasinyanyase waalimu.  

Com.Lethome: Nani sasa aamue mshahara wao? Who should be determining the salaries of MPs?

Chebet:  Sisi tuamue tu tuambiwe sisi tupatiwe nafasi ya kusema wabunge wasikule hiyo mishahara minono.  Ndio  sasa  hiyo
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Katiba ndio tuseme hata sisi raia tupatiwe hiyo nafasi tuseme wabunge wasikule tu mishahara nono.

Com.  Lethome:   Asanti  sana  mwalimu  ukajiandikishe  pale  mwalimu,  tunaendelea,  Wilson  Kibor  Njoroge  tumeambiwa

ameondoka hayuko, David Yegor,  David Yegor hayuko Yego huko,  na Kaboyon Yano yuko ama alizungumza? Kuna  Yano

alizungumza hapa ni wewe, utamfuata huyu.

David Yego:  Ng’olio nyo  mwore  ko  katiba    nibo  ane  ne bo  markweta,  omwore  ngo  ng’oliondenyo  nyo  choronende

koshita anende amu onyo ole nyochoech bichu, omwere kilo, shita chonyoru cha suwere en kondany’un, kobwa bik  cho

kitumda korotik biich che menye ariro.

Translator:   Kile  kitu  nasema  kwa  Katiba  ambayo  inakuja  sehemu  hii  ya  Marakwet  kwa   leo,  ni  juu  ya  wale  ambao

wanamwaga damu ya wengine, hao ni Wapokot.  

Yego:  Omwoe  kongoi  omun  okere  emoni  Kenya  ne  karam,  amun  emoni  markweta  kwa  sababu  motinye  barabara,

motinye  ngo  sipitali  komotinye  markweta,  kekere  kele  kawalak  Kenya  akinee,  omwoe  kongoi  nda  kawalak  Kenya

tosoben koroni

Translator:  Nitashukuru sana kwa sababu naona kama Kenya imebadilika.  Sisi kama  Marakwet  hatukuwa tumepata uhuru

hatukuwa  tumetengenezewa  barabara,  mahospitali,  naonelea  kwamba  katika  kurekebisha  hii  Katiba  tutakuwa  na  uhuru  wa

kutengenezewa mambo haya.

Yego: Aya  ingo  tar  katiba  ng’alechu.  Ko  kora  kongoi  kilo  owal  anyun  kanyi  markweta  mochetumdoi  korotik  kile

kitumdonu  konyee  cholik  sosom  ketumdoi  markweta  kirotik,  keseni  markwata  maitin,  komii  bik  kowole  cho  koalda

borwekwak ko yaiy serkali chepo Kenya banyekik kobale ko cho tebe ole kowal

Translator: Serikali ya Kenya inafikiri itabadilisha saa  hii kulingana na hii Katiba,   iwe kwamba hakuna mtu atabebana  na  hii

maiti.  Kama Marakwet  kuwe na usalama, mtu aishi kwa amani katika nchi yake,  nitashukuru kwa sababu tutakuwa na uhuru

kama Wa  marakwet.

Yego:  Amunee  sikicham  kimukon  bundukinik  che  lochin  che  home  guards  ago  mii  bicho  che  mii  sudan  ……  kilian

mokite komosin, nebo samburiek ko   mpuka ko lo ripe Uganda, ripei Tanzania  che  tinye  bundukin  kwa  nini  che  choto

kochome katikati mokimur nekorom markweta? Kabar markweta? 

Translator:  Mbona  watu  walioko  katikati  kama  Wapokot  wanapewa  home  guards  ili  kwamba  kutukinga  na  watu  ambao
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wanapakana  nao  ili  wawe  katikati  wangepewa  wale  wanapakana  na  Uganda,  Tanzania  ile  wajikinge  na  wao  lakini  hii  ya

Wapokot ni ya kuangamiza Marakwet.  

Yego:  Bas ko  cho  che  ng’alek.  Ko  yokere  ane  ko  serkali  chi  kito  keyoe  serkali  kou  silaha  che  kitotoe  serkali  koch

pokot, omwoe rani olen serkali oibe tugukwok kole chur, ogot.

Translator:   Kile kitu napendekeza kwa Serikali ni kwamba  watoe  silaha  zote  sawa  ambazo  wamezipatia  pokot  wachukue

kabisa.  

Yego: Sababu komomi kir nyo kere   yoche pokot ingot ak bundukinnyo chebo serkali.

Translator: Hakuna kitu wapokot wanatuumizia kushinda hii bunduki ya Serikali.

Yego: Bas kelecho ng’alechon ngo katiba nebo ne, owal katiba owal  ngalechu  bo Kenya  banyinyi,  komwa  ra kilo  soso

……(inaudible) serkali chebo Kenya bas mo ketrinye chon in wasiwasi saa yote 

Translator:   Maneno yangu  ni  hayo  tu  kwa  Katiba  ya  sasa,  tutashukuru  sana  mkitenda  mambo  hiyo  ya  usalama,  kuwe  na

usalama (inaudible) tuishi kwa usalama.

Yego:  Ko  kiroke  nyo  mwore  ane,  kilen  ng’alek  sipitali.  Kimii  cho  taabu  bichu  bo  markweta.  Kimii  cho  taabu  ngo

sipitali  ko  lo  olebo  maili  kumi  networe  ko  mat  mokomii  sipitali,  sipitali  nyo  konyo  kosorenekei  markweta  ko  mii

kapsowar ko ngonyo sipitali koyokunen serkalit hapa kwa Kenya.

Translator:  Shida nyingine ningependa kuongezea ni juu ya mahospitali.   Mtu analetwa kwa bali sana anakufia tu njiani kabla

ya kufikia Kapsowar.  Hospitali kubwa hapa ni Kapsowar, tungependelea kuwe na hospitali ya karibu.

Yego: Bas kongoi en ng’alecha kamwa.

Translator:  Nashukuru sana.

Com.Lethome:  Yano, Kapoyan

Yano Kapoyan: Chomwoe ane, ko ng’alek bo pokot kete  tuga  tugul  kokete  oin  lang’at  kilionjini  ng’alek  ab pokot  che

kete tuga tugul kou che chechwak chek kilionjini ng’alecho chek
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Translator:  Naongea juu ya Wapokot,  imekuwa tu ni kama siku tatu hivi imepita  walichukua  ng’ombe  hapa  Tot  lakini  hiyo

ngo’ombe haijarudishwa mpaka saa hii, hiyo naongea juu yake.  

Yano:  Na  ile  nyingine  ilikuwa  DC  huko  Chesongoch  DC  yote  na  ma-ofisi  yote  sasa  aliongea  kama  anatoa  ngo’ombe.

(inaudible)

Com.Lethome: wewe unapendekeza kitu gani?

Yano: mimi napenda hiyo maneno, (iaudible)

Com.Lethome:  sasa unapendekeza kitu gani

Yano:  omweo bichu………(inaudible) mokimoche korik bii mokimoche koteben koyon chi

Translator:   Kile  kitu  napendekeza  ni  kwamba  Mpokot  akae  kwake  asikaribiane  na  mtu  kama  Mmarakwet,  Mmarakwet

akae kwake Mpokot akae kwake.  

Yano: ndio hiyo maneno yangu mimi nataka.

Com. Lethome:  Asanti sana Anthony Yego, 

Anthony  Yego:   Kwa  majina  ninaitwa  Anthony  Yego,  na  ningependelea  kujiunga  na  Katiba  ya  leo  kwa  mambo  ya

employment.  The Government should create employment opportunities and ensure every Kenyan is employed,  sababu tukiona

kwa wakati  huu wa  Kenya  wengi  wamesoma  lakini  ukiona  wengi  wao  wako  nyumbani.   Ukipata  mwenye  ako  kazi  hiyo  ni

bahati nyo kilen bicho bo kutit chi ko nyo  ne kole  ken  kotayen  chito  konyor  kasit.   Another one is employment should be

on merit.  Nepotism tribalism, clanisim should be avoided,  na hiyo ina tupatia shida sana.   Sababu kama kuna kazi yenye watu

wanataka kuajiriwa pengine kama huna mkubwa au mtu mwenye atakupeleka,  hutapata kazi  na  ukiona  wenye  wako  upande

wa remote,  ama wapi kama mtu anatoka pahali ambako hajiwezi zaidi, atakoma tu hivyo na yeye ni Mkenya.   Corruption on

employment should be avoided,  unaambiwa  toa  kitu  kidogo  halafu  upate   uajiriwe.   Tutapata  wapi  na  mzee  ameng’ang’ana

kusomesha kijana wake,  msichana wake,  mpaka kidato cha nne na pengine mzee  amezeeka  atapata  wapi  pesa  ya  kununulia

mtoto kazi tena na amesomesha? 

So,  nimeenda tena kwa election, ningependelea sana election ya President,  MP na  councilor,  ningependelea  zaidi  watu  kama

hawo wasitumie pesa yani ku-campaign.  Halafu watu kama wazee wa mama waweze kuchagua mtu bila kukula mali  ya mtu,

sababu ukiona mtu kama mzee au mama nikipatia kitu kidogo na atajiuliza kesho,  wakati  wa campaign atajiuliza nimekula kitu
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cha mtu na lazima nimpatie na kumbe anachagua mtu  mwenye  sio  kiongozi,  na  ningependelea  tu  pesa  za  campaign  ikatazwe

kabisa.  Mtu aongee kwa mdomo wake, na achaguliwe ni hayo tu.

Com.  Lethome:   Asanti  sana  jiandikishe  hapa.  John  Kipkech  Cheserek,  hayuko  Jeremiah  Kanda,  anza  na  jina  tafadhali

I-recordiwe 

John K. Cheserek:  Sasa  usalama ngo  bicho  bonde  la  kerio  ko  mokitinye  usalama  ngo  ane  maoni  kwomoche  serkali

chebo Kenya  komomii  risasin  banyinya  ne kekerei  cho  kwone  kwat  ne  biashara.  Sasa,  kwa  mach  serkali  nebo  Kenya

kosiman chobwone en Ethopia, Somalia, Uganda tokokoi chu kikon risasin ngoi. Momi risasi che kioldoi.

Translator:  Sehemu hii ya Kerio kwa hivi sasa haina usalama.  Risasi zinaudwa kwa hivi sasa na zinauzwa.  Kwa maoni yangu

ningependelea serikali iweze kuzuia risasi ambazo zinatoka Ethiopia, Somalia ili kwamba wakizuia hizi vita vitakoma.

John K. Cheserek: Ya pili ni mali ya mtu, mali ya mtu inachukuliwa hapa tuko na serikali hapa,  tuko na askari  lakini havuki hii

mto, sijui hii Kenya iko wapi boundary? Bona iko boundary ingine hapa,  askari  akienda hapa tu,  kufika  hapa  hapana  hiyo  ni

District ingine,sasa kumbe hii ni Kenya?   ningependa hawo watu askari aweke mali ya mtu  mpaka mwisho wa Kenya.  

Mauji vile mtu anaua mtu lazima huyo mtu anyongwe, huyo anyongwe straight kuliko pengine anaua bibi wa mtu, na huyo mtu

anakaa bila kitu, huyo mtu auawe anyongwe kabisa.  Halafu mashamba lazima mashamba ya hapa iwe na title deed.

Ingine ni undungaji wa mimba, yule mtu anadunga mtoto wa mtu mimba lazima yeye amuoe huyo mtoto.  

Interjection Com Lethome:  na akikataa?

Cheserek:   Akikataa analazimishwa anafungwa, atoe  fine.  Siasa tupu halafu wewe utakwenda sio mbaya.   Mambo  ya  tatu,

ingine ni ya yule mtu anaoa bibi wa mtu, yule amezaa watoto wawili, tatu halafu anaimba huyo mtu afungwe alishe hawo watoto

mpaka wakuwe wakubwa.   

Interjection Lethome:  kuna machine ina ku-record kwa hivyo usitoroke sana, 

Cheserek: iko hapo kumbe hapo anasikia maneno yangu yote.

Com. Lethome:  Hebu rudia hiyo ya mtu kuoa bibi wa mwingine itakuwa namna gani?

Cheserek:   Mtu kuoa bibi wa mwingine,  huyo  mtu  aletwe  mpaka  alishe  hao  watoto,  kwa  maana  amewacha  watoto  wawe
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mayatima, na mama yao ako hai, mtu ameoa  anaenda kulimia huyu shamba,  anamchungia mali na huyu anataabika na watoto.

Lazima huyo mtu arudishwe apeleke hao watoto awasomeshe.   

Halafu wafanyi kazi,  iko namna hii lazima mambo ya kuandikisha  kijana  aletwe  mpaka  kwa  raia  sio  kusema  kwa  District  au

Nairobi, halafu mbunge anajiadikisha mtoto wa mamake, mtoto  wa ndugu wake,  sasa hiyo ni corruption kubwa sana.    Kama

hapa  Marakwet mtu akienda Nairobi  utaona watoto  wanaenda Nairobi  mwezi mzima au mwaka mzima bila kuona kitu, viatu

vinaisha hakuna kazi, na mtoto ako na B+  na mbunge anaandika yule mtu yuko na D, sasa hiyo ni nini?  Hiyo ni corruption. 

Mambo ya forest,  forest  lazima iwekwe security kila  mahali  ili  raia  asipite  yani  kuingia  ndani.    Sawa  tu  utasema  yako,  hiyo

nimemaliza yangu.

Com.  Lethome:   Asanti  sana  John,  jiandikishe  hapo.   Jeremiah  Kanda,  Jeremiah  Kanda,  Raphael  Yano,  karibu  halafu

ukimaliza Yano tunataka 

Cheserek:  kuna kitu moja nimesahau 

Com.Lethome:  gani hiyo.

Cheserek: Mambo ya barabara, barabara lazima iwe ya lami, kila District, kwa sababu ukitembea hapa Kenya unaona District

zingine wako na lami, nyingine inakuwa District ya vumbi, halafu utume iwe haraka haraka.    Ingine  kuhusu  mbunge,  mbunge

asikuchukue mashamba kubwa kusema hii ni shamba langu acre  thamanini na mimi nilimchagua yeye,  mimi ninapata acre  mbili

na nusu,si hiyo ni corruption?

Com.Lethome:  Sasa unataka apate gapi? Yule mtu yuko na mingi sana awe na ngapi?

Cheserek:  Ile iko mingi iwe 10, halafu kila mmoja apate mashamba.  

Raphael  Yano:  Asanti  Commissioner  kwa  nafasi  hii,  kwa  majina  mimi naitwa  Raphael  Yano  na  ningependa  kuchangia  ya

kwamba katika hali ya uongozi hapa imezoroteka sana,  hasa uongozi, wa mbunge.  Mbunge kwa sababu ya hii mashamba iko

hapa kwetu zamani wazee wetu walikuwa na kikao cha baraza,  kama kulikuweko na mambo ya mashamba  wazee  walikuwa

wanaweza kusuruhisha kabisa bila hata maswali  mengi.  Lakini kwa sasa  unaona  viongozi  hasa  wanasiasa  wamejiingiza  kwa

hayo maneno ndani sana mpaka ukienda kuangalia kikao cha DO  ndiyo  mwisho  katika  hali  ya  mambo  ya  mashamba  katika

sehemu hii yetu.  Sasa ningeonelea kwamba, mbunge awache hayo maneno ya kuingia mambo ya shamba,  tuwachiie wazee,  ili

angalao mambo irudi kama zamani.  Ingine kuna ofisi hii inatwa ofisi ya DO,  katika  Serikali  yetu  sisi  kama  raia  hatuoni   kazi

yake kabisa.  Tungependelea hiyo ofisi  iretrenchiwe, angalao tubaki na DC ili wa-communicate, kwa sababu ukienda kuangalia

saa hii hawana kazi, kazi yao tu  nikula hii kondoo ya mzee angalao apate shamba ovyo, ovyo.  
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Ingine  ni  hii  mambo  ya  usalama  sana,  tunalia  hiyo  kwa  sababu  saa  hii  unaona  sisi  tunakaa  namna  hii  kwa  sababu  ukienda

kuangalia sehemu za kwetu,  tuko na mashamba, lakini tumekosa kulima hayo mashamba kwa sababu ya usalama, ukiinama tu

namna hiyo unaona mambo ni mbaya.   Kwa hivyo tunaona mambo ya usalama imalishwe kabisa katika  hii  bonde  la,  angalao

Kenya  mzima  na  yenye  inachangia  hayo  maneno  yote  ni  kutokua  na  kazi  kwa  vijana.   Juzi  kuandikwa  kazi  unaona  mtua

anaambiwa  atoe  elfu  kadha,  na  unaona  hiyo  elfu  kadha  iko  wapi  hakuna,  ndio  sasa  unaona  vijana  wanajitenga,  angalao

kujitafutia riziki, hata kwenda kwa upande wa town, unanyang’anywa kitu yako makusudi.   So  kama  Commissioners  chukua

hiyo jawabu ya kwamba mrekebishe hiyo, Katiba ya sasa irekebishe hiyo kabisa, mtu atembee free katika Kenya.  

Ya tatu,  mambo ya majimbo mimi naunga sana.   Kusudi  angalao  sisi  kama  watu  wa  bonde  hili  la  Kerio  tupate  angalao  kitu

kidogo,  kwa sababu mambo ya majimbo ikikuja kama Rift Valley, tutapata  sehemu yetu.  Na  hiyo hata  kama  ni  kuajili,  hasa

watumishi wa serikali kama  askari,  igawanyiwe  kabisa  ikuje  mpaka  hapa  grassroot,  mpaka  kila  location  inaweza  pata  isiwe

nyumba ingine inabembwa yote wenye hawajiwezi hawataona kitu.  So hiyo ni yangu tu Commissioners.

Interjection Com. Lethome:  Sasa  hiyo  majimbo  unataka  iwe  katika  level  gani  katika  kiwango  gani?  Katika  kiwango  cha

District, kiwango cha Province ama kiwango gani? 

Yano: Province sir,

Com.  Lethome:  Kwa  hivyo  kila  Province  iwe  na  jimbo  lake.   Kwa  mfano  mimi kama  si  mtu  wa  Rift  Valley  na  niko  na

property hapa Rift Valley, hata kama ni kwa mfano tuseme  kuna  mjaluo  na  ako  na  land  yake  hapa  hakuna  kufukuza  asanti.

Sasa  tumpate  mzee,  mzee aliandika jina lingine ndio maana hatukumuita, Narok Siter, mzee Narok Siter. 

Narok Silei:  Mimi ni Narok Silei kwa hivyo ng’olio ndo nomwoe roba kile nele koroni nye  nde  to  kitoreti  bicho  cho lech

kimukung’in. Kikitorete kimugungin mara kwanza ngete koi

Translator:  Kile kitu nasema kwa sasa ni kwamba sehemu hii hapo awali, watu ambao walikuwa hawajiwezi vilema, walikuwa

wanasaidiwa 

Narok:   Ndo cho korat banyinyi komotoret chi kong’et akoi ago bani ago mikestoi ago chekpkorotoi

Translator:  Kuna wale ambao ni vipofu lakini hawajasaidiwa mpaka sasa, na wako manyumbani, huku huku tu.

Narok:  Akitoretei tai 
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Translator: na walikuwa wanasaidiwa hapo mbeleni kidogo

Interjection Com. Lethome:  anapendekeza nini sasa?

Narok:  Napedekeza  ya kuwa,  kwa nini wanacha wale ambao hawana macho, na wale wengine viwete,  na zamani  walikuwa

wanaangalia 

Com.Lethome: sasa wafanyiwe nini, unataka wafanyiwe nini?

Narok: wasaidiwe.

Com.Lethome: namna gani?

Narok: Watafutiwe, pesa ndio.

Com.Lethome:  Na skuli

Narok: ya skuli,  Ingine ni wale hawana macho, pia tena wale hawana macho ndio watu wanahangaika.  Kama kwa vita saa

kama hii unaenda tu kugonga misituni au kugonga mawe kwa sababu hana macho ndio ningependa asaindiwe apatiwe mahali

ya kuishi.

Halafu ingine kama wezi wanaiba mali ya  wenyewe,  mwizi  kama  ni  upande  wa  Pokot  ama  upande  wa  Marakwet,  kwa  nini

anakuja kufukuza DC,  wanafukuza chief kusema kwa nini na chief hana ruhusa ambayo wanapewa yule mtu mwambie  aende

aue mtu, kwa nini wanafukuza?  Na  huo ndio uwezo  wa  DC,  wanafukuza  vijana,  vijana  upande  wa  Marakwet  tangu  karibu

ma-chief ngapi saa hii hiyo ndiyo sababu ni mbaya sana upande huu.  Mtu unaandikwa kazi saa  hii, halafu kumbe wizi unatokea

upande huu ama unatokea upande gani? Ndio nikuje kuita chief, chief tafuta leta hawa na chief yuko kwake,  hayo ni  maneno

mbaya yanaonekana ni mbaya upande huu.

Interjection Com. Lethome:  sasa unapendekeza namna gani?

Narok:  Ninapendekeza ndio warudishiwe kazi yao. 

Com.Lethome: Kama ni chief amefutwa kazi arudishiwe kazi yao, ndio kwa sababu si makosa yao Kuhusu Marakwet,  Pokot

umesema nini?
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Narok:  Ndio  si  makosa  yao,  kuhusu  mambo  ya  marakwet  na  Pokot  ndio  serikali  hata  sisi  tunashangaa,  kwa  sababu  ya

kushangaa ni kupewa mabunduki maelefu.   Kwa  hivyo  hicho  kitu  kiko  peke  yake,  aondoe  hiyo  bunduki  yote  kutoka  kama

kuna moja hata pengine wanasemeana iko upande wa marakwet lakini, kama ziko aondoe yote mahali iko bunduki,  halafu raia

wanakaa kulingana na zamani, kwa sababu ile tabu iko hapa saa hii ni tabu kubwa sana. 

Interjection Com.Lethome:  Na hii tabu ilianza mwaka gani:

Narok:  nafikiri sasa  inaingia miaka tano saa  hii ama kumi zaidi, ni kumi zamani  ya  wale  ilikuwa  zamani  za  usalama,  usalama

kwanza  usalama  wa  kwanza  ulikuwa  salama,  sisi  tulikuwa  tunakaa  pamoja,  mpaka  sasa  miaka  kumi  na  tano  ndio  imezindi,

miaka kumi na tano ndio imezindi saa hii, kwa mambo ya kupigana, kwa sababu tu ile hasara  yetu iko saa  hii, ni hasara  kubwa

sana.  Waa angalia hata hapa saa  hii, ni kubwa marakwet ni pahali mzuri sana,  mahali wamejengewa mashule, upande huu, na

upande  huu,  watu  wanaishi  huko  manyatta  ya  hawa  mpaka  mto,  na  watu  wanaenda  hata  barabara  watu  wanajenga  mzuri,

ijapokuwa tu ndio mambo ya bunduki ndio inatoka ngambo hii.

Interjection Com.Lethome:  Ile bunduki ya pokot inatoka wapi? 

Narok:  Sijui wanatoka hiyo njia ya Kapenguria inatoka Uganda, Sultan, Ethiopia hata (inaudible) ndio wanangamiza sisi kabisa

mpaka simu ya mlima saa hii, simu ya milima, tuone pengine wewe ndio unangaliwa hawa watu unafikiri wanaishi hapa,  hapana

ni milima.  Otertere  so.  ko  ilanin  mwoe  ra babilo  kitinyo  kisumbuanech  okoye  ra ko  bundukinichu  aya chochani  ko  ne

ma kinam asi ketoretech keyay kasit en koroni. 

Translator: ile kitu napendekeza ni kwamba wachukue silaha hizi ambazo ziko huku ndio tuweze kuendelea mbele.

Narok:  Amun en ko mo ba cho ye komo miten cha nyo kole chambo kok akoi akoi amomi masomo momii ki age tugul 

Translator:   Wasipochukua  hizi  bunduki,  hakutakuwa  na  maendeleo  hatutakuwa  tunalima,  elimu  haitaendelea,  kila  kitu

kitasimama tu. 

Narok:  Amun en koroni ko kika kitech tugun cha chang cho kikitinye en koroni

Translator:  Hapo mbeleni tulikuwa na vitu vingi tulikuwa tumejenga hata yale manyumba mnaona ilikuwa ya kitabo kidogo.

Narok:  Tokiriam ndisinik chok, tokiriam mokinik chok toki bal mbarenik chok ago momi kirinyo ki tinye nya chichi.
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Translator:  Hapo mbeleni tulikuwa na ndizi, mihogo kila kitu cha kulima, na hatuna kosa  lolote na huyu jirani yetu ni yeye tu

ameanzisha. 

  

Narok: Kokomwoe kile ole, obwote ole, nyo  moche  kosoru  banyinyi  katiba  nyebo  ane,  osoru  koroni  kokaramit  kotese

tai. 

Translator:  Ile ninasema sasa ni kwamba katika hii Katiba muweze kuokoa nchi ikae kama awali, ni hayo tu.

Com.Lethome:  Asanti sana mzee jiandikishe pale, tumpate sasa Joseph Chesimet au Cheserek,  kutoka Tot,  Joseph Chesirek

ama  Chesimet  hayuko,  tumpate  Raphael  Chesire  kutoka  Tot,  Raphael,  Josephine  amezungumza,  halafu  tuna  Gabriel  Kibor,

yuko karibu? Gabriel halafu afuatwe na Peter Cheboi, haya utamfuata mzee wewe, anaza na majina

Gabriel Kibor:  Kwa majina mimi naitwa Gabriel Kibor,  nataka kuchangia, kuongea kuhusu mambo ya police.   Police wawe

na kazi yao wasiingiliwe na mahali popote.   Nimesema hii ni kwa sababu ya usalama (inaudible)mabunduki yenye inaletwe  na

inapeanwa  kupitia  mikono  ya  Serikali.   Walipeana  zamani  wakiitwa  home  guards,  halafu  wakarudia  wengine  sijui  kama

walienda training, ndio walirudi halafu wakakuwa trained,  waka-employ hawa na wakiatwa police reservists  KPR.   Ndio sasa

silaha hizo ndio wanafanya kazi yenye imeua watu wengi,so police wawe wanamiliki silaha.

Kuua  mtu  police  wanasema  Serikali  wanasema  kuchunga  mtu  na  mali  yake,  na  hiyo  haifanyiki  siku  hizi.   Kama  hawa

wakishindwa kuchunga mtu na mali yake lazima wawe na compensation na mtu yule ameuawa ama mali ile imeibiwa.  

Forests reserves, mambo ya forests hasa hii sehemu yetu hii forest hii yetu iko juu hapa ni forest  kubwa sana lakini inalisha ziwa

Victoria,  majani yanatoka hapa juu inalisha Eldoret,  Municipality inateremka  kibaharu  ibabut,  inalisha  ziwa  Turkana.  Na  hiyo

forest iwe ya kulindwa na mali ile inatoka hapo kama commission kama hii maji inaenda Eldoret,  hata raia wa hapa wapatiwe

kitu kidogo, kwa sababu hiyo ni mali yao, wengine wasikule na hawa wapate kitu.  

Employment, hasa wakati  huu watu wengi wamesoma sio kama zamani  employment  kama  hata  ya  chief  kama  ya  nani  kama

yule ambaye anataka  kuajiliwa kama chief, lazima ni mtu yule anajua kusoma, anajua kuongea na  watu,  kwa  sababu  wageni

wanaweza kuingia, mzungu anaweza kuingia hapa,  wanaweza kuingia hapa lakini ku-address  kwa  baraza  yake  anatafuta  yule

anaitwa (inaudible).   Huyo sasa  itakuwa shinda kwake itakuwa ikipoteza  wakati.   So  employment  iwe  ni  mtu  yule  amesoma

kuanzia  form  four  na  zaidi  ili  kulingana  na  wakati  kama  sasa.   Sehemu  hii  imewachwa  zamani  kama  vile  hawa  walikuwa

wakitunga sheria ile ya zamani waliita reserve, na hayo maneno yakakaa  kama siku hizi na hiyo ikaitwa reserves.   Sasa  unaona

hatuna  raslimali  hapa  hatuna  stima,hatuna  barabara,  hatuna  nini  hatuna  hospitali.   Ni  hiyo  Lugha  ilifanya  hapa  iwe  tu

imesahauliwa.   
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So Serikali ya sasa wakiuda sheria waone sehemu hii iwe the first priority waanzie hiyo maneno hayo maendeleo.   Stima Iletwe,

watu wa jua kali wafanye kazi hospitali kama  hapa  sijui  ati  unajua  health  centre  tunaita  hospitali  it  was  very  wonderful  kuita

health  center  hospitali  na  health  center  kwa  sababu  hatuna  hospitali,  ukiita  mtu  hapa  unampeleka  wapi  lakini  health  center

Chesongoch Health center,  hospitali ijengwe ili daktari  akaguwe watu vizuri, iitwe  health  center  tu  ile  ya  minor  cases,   minor

treatment hospitali ijengwe, na hiyo ni upande wa serikali ya  sasa,   kwa  sababu  ile   imepita  kwa  hivyo  kwa  haya  machache

nimechangia.

Com.Lethome: Asanti sana Gabriel nilikuwa nimemuita nani Peter  Cheboi,  halafu Cheboi  utafuatwa na mzee Wilfred  Kimtai,

nilipita  jina  lako  kwa  sababu  umeandikwa  hapa  kama  observer  jina  iko  lakini  imeandikwa  kama  observer,  observer  ni  mtu

amekaa tu anangalia tu na kusikiliza.  

Peter  Cheboi:  Kwa majina naitwa Peter  Cheboi,  basi  naichangia on the side of Parliament.   In this Constitution I  am  of  the

opinion that  the post of the Parliamentary Commissioner be  enacted in the Constitution, of which its role shall be  to off set  all

Constitutionism in Kenya and change matters of Administration.  Of course we have notorious Members of Parliament,  they do

not come home to show the people what they have been talking of in the Parliament,  so it will be  the duty of the Parliamentary

Commissioner plus his selective committee to go round and check and take those  minutes to the Parliament.  

Secondly,  I have an opinion to be  included in the Constitution, an  act  in  which  a  house  be  formed  which  will  be  a  house  of

several spheres: senate, religious eleders,  and other statements,  even law makers who shall be  there to correct  the Parliament.

That is to say a kind of a second Parliament, like house of laws in Britain, such that it will be held  because  there are  somethings

of  which  when  Parliament  passes,  they  disagree  with  themselves.   Like  now  the  Yash  Pal  Ghai  idea  of  time,  because  it  is

(inaudible)when they cannot appoint  among themselves.   So  that Parliament the house of laws, I may call it that way, shall be

there to intervene that  (inaudible),  we  should  have  done  and  that  so  that  one  should  be  included  in  the  Constitution  we  are

making.

Another one is the guarantee of resettlement to all Kenyans any settlement or resettlement of any distraded or  displaced person

in Kenya kama iko maneno hivi, hivi kama zile za  Molo za wapi so each and every Kenyan or  these ones of the Kerio Valley

should be resettled because they have the right to be given, so that one I appealing to be included in the Constitution for review.

   

Another one there is that bill or  rights, Constitutional provisions should be enacted such that,  it will no  longer  be  practical  for

neither the position, the President nor the opposition to ignore the wishes of Parliament.   Parliament may make appeal  and then

the President says no who told you to say so, and that is final.  Now the work of Parliament will be  useless because  the powers

based on the President are so inhumerous.  
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Interjection Com.Lethome:  You are saying the Parliament should be supreme, the President should not overrule Parliament.

Cheboi: should be supreme yes he should not at any time.  Another one there is also I wish that we should have two speakers

in Parliament,  one for the opposition and one for the ruling party.   In  due  course  any  person  who  may  defect  into  any  other

party should not be  subject  to humiliation.  What is going on in Kenya,  when you defect,  you are  being followed,  such  things

should stop.  

Another point I also wish to be included in the Constitution, is freedom of speech through the members of the press.  Members

of the Press should never be obstructed by the Government machinery, they should decist.  

Another one the Judiciary should be under the rules or  powers  of the Parliament because  it is the judiciary of Kenya which is

making all these measures even in the security in Kerio Valley it is a Judiciary.  Somebody is taken to court  there,  judiciary says

where is the Attorney General? funika hiyo kitu, cover up, I think that is what I have.

Com.Lethome:  So  Judiciary should be under Parliament,  what do you mean  people  are  talking  of  the  independence  of  the

judiciary now you are saying judiciary should be under Parliament

Cheboi: so that they can be under scrutiny because now they are the invaders, they can do anything,

Com.Lethome:  So we should not have an independent judiciary?

Cheboi: never we should not, that is what I have.

Com.Lethome: William, can we have William now?

Wilfred  Kipkeo:  Kwa  majina  mimi  naitwa  Wilfred  Kipkeo,  ningependa  kuchangia  kuhusu  usalama  wa  watu  wote,  hasa

upande wa sisi wa marakwet kulingana na mila ya wa marakwet kuna watu mtu kwa bahati mbaya anaua mwingine kutoka kwa

jamii nyingine, watu wa jamii ya wale wameuliwa wanaenda moja kwa moja mpaka kuwavamia watu wa jamii ya yule muuaji,

na watu wote wanapata kukosa usalama.  Kwa maoni yangu singependa kuwa namna hiyo mtu akisha kosa,  anahukumiwa mtu

kulingana na sheria ya nchi, bila ya kusababisha watu kutoroka ma-kwao,  kuchomewa nyumba zao,  na kukosa  usalama.  Na

kwa  upande  mwingine,  kuhusu  mambo  ya  usalama,  sisi  baina  ya  Wamarakwet  na  Wapokot,  ningependa  askari  wa  kulinda

usalama  wa  watu,  wawe  katika  mipaka  ya  Wamarakwet  na  Wapokot,  kusudi  waangalie  wao  wanavuka,  kutoka  ng’ambo

nyingine  kwenda  kuvamia  sehemu  zingine.   Kwa  maana  ukiona  katika  sehemu  ya  majirani  zetu  hawa  sana,  sana  askari  wa

kulinda usalama wamechaswa katika upande wa marakwet,  lakini watu wakivuka  kutoka  ng’ambo  ile  wezi,  wakitorosha  ng’

ombe mali za watu, huwa tu wanapotelea huko, kama askari wangekuwa karibu huko mambo yangekua rahisi kwa usalama wa
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watu.  

Na kwa upande wa Bunge, mimi ningependa mbunge yeyote anayechaguliwa na watu,  awe na ofisi yake katika  Constituency

yake,  kusudi watu wake wapate  kupeleka mahitaji yao kwa urahisi.   Maana  kusema  mbunge  ofisi  yake  ati  ni  huko  Nairobi,

unaona watu ni shida kusafiri mpaka huko.  Karibu mbunge anachukua kitu kama mwezi mmoja, bila kuonekana katika sehemu

yake na hiyo si mzuri.  Kwa Katiba ya sasa, ningependa kila  mbunge awe katika tarafa ama sehemu ya uakilishi bungeni, awe

kama mara tatu kwa mwezi, na vile vile councilor  namna hiyo kuna baadhi ya macouncilor wengi wakisha chaguliwa anapotelea

mjini.  Anajisingizia huko kwamba ati ako  katika kazi anafanya kazi,  lakini watu wake hawaonekani,  ikiwa kuna mambo kama

hayo.  Ningependa kila councilor awe karibu na wananchi, awe na ofisi yake kila wiki kwa mwezi.  Nafikiri ni hayo tu. 

Com.Lethome:  Asanti,  sasa  tuna wanafunzi wa chuo kikuu ambao wangependa kwenda safari kwa hivyo nitawapatia nafasi

hii Joseph Kipkeu, Pius Kaino Peter Cheboi, can you come over please all the three of you, these University students where are

they? Where is the third one, all of you sit here one after the other, give your names.

Peter  Cheboi:  I  am  called  Mr.  Peter  Cheboi,  I  am  a  University  student  at  Egerton  University  Laikipia  campus,  and  I  am

presenting my views (inaudible) so I am talking of loans and bursaries.  I  have said that all University and college students from

Marakwet  District are  requesting that,  they would like the Constitution to  address  the  issue  of  full  loan  and  bursary.   This  is

because we are  coming from hardship area,  whereby it is very  difficult for the parents  to raise money or  school fees for their

children due to the instability in the area.

Com. Lethome:  Thank you, the other one?

Pius Kiprotich:  Thank you very much. My names are Pius Kiprotich Kaino, I would want to present  my suggestion about  the

Parliament   and  the  powers  of  the  President.   I  wish  to  suggest  that  the  powers  of  the  President  have  to  be  reduced  to

minimum.  First of all, that the most part of it is that, I wish that he decisits from appointing the Cabinet, that is one.

My second point is on quarter system based on development and distribution of national equity and development funds.  In this

case I wish to suggest that, the government should not impose a quartert  system on some districts in such a way that the equity

of distribution of development funds, should be based  on appropriate  ratio of the districts in the whole country.   More  to that

one is that, we would also wish that as in the recruitment of the armed forces and military personnel,  this quarter  system has to

be eliminated in such a way that you are given the same, same number of people  who can be employed in some other districts

like District one in Baringo here, the same number to be  employed that is what I mean.   Not  like the other case  whereby you

are given such three on 10 military personnel, and the other side they were given almost 50, so that is the case.  

Another  one,  on  those  conditionalities  is  the  elimination  of  the  quarter  system  that  is  being  (inaudible)  Non  Governmental

Organizations, that they are thriving their duties on this given region, we would want to say that it has failed us so much and the

66



government should do in any way to elimanate those conditionalities that govern them so that they can help us further.  

Another one is on development program that the government is using right now, which is the top bottom land.  I  would want to

suggest that, that plan is outdated and incoherent and inconsistent also.   I  would want it to suggest a vote of up plan in such a

way that national funds should brought to the grassroots, whereby it involves the chief, assistant  chiefs the councilors that are  in

the  grassroots.   My  last  suggestion  is  that  I  would  wish  that,  this  year’s  national  elections  and  all  other  that  pertains  it,  be

conducted under the present Constitution, and not the first in that,  some other bodies  or  some other bodies  are  actually getting

the previlage of this the previous Constitution.  Thank  you very much.

Com.Lethome: inaudible……………

Pius: that is what I mean, next session of the life of Parliament thank you very much.

Joseph Kipkeo:  Thank you Mr.  Commissioner,  my names are  Joseph Kipkeo from Egerton University Njoro  campus.   The

following are my views.  One of them is that I am proposing for quota system to students from hardship areas  like marakwet.

Simply  because,  given  the  fact  that  this  is  hardship  area,  we  also  know  that  teachers  and  other  people  are  given  hardship

allowance, it means also that, even learning conditions are very hardy.  It happens that, when a student from Marakwet who has

a C+ happens to go to the University, he competes equally, the same to a student from Alliance who has A star,  and also other

students from Starehe, that is why I am proposing for quota system, so that it can cater for those students from hardship areas.  

Another reason is that I am requesting for the independence of MPs from the (inaudible),  of  governance,  it  happens  that  our

area member of Parliament is a member of the Cabinet,  and  given  the  fact  that  he  is  under  somebody  he  cannot  be  able  to

speak out the rights of the Marakwets.   Simply because  he presents  his (inaudible) if he  could  be  independent  then  he  could

have spoken out about the problems that Marakwets.

Interjection Com.Lethome:  Are you suggesting that a Cabinet Minister should not MPs, representing Constituencies?

Kipkeo:  I am proposing the Cabinet members be appointed from Parliament rather than the Government in power like Kanu.

Com.Lethome:  So we can have from any party?

Kipkeo: Fine if it comes from the ruling it should be appointed by the Parliament, not the Executive, to give them independence,

so that they can be able to speak about the rights of their electorate, simply because we are victims of that.  

Another  thing  is  that,  I  am  proposing  for  the  compensation  of  lost  lifes  any  Kenyan  who  is  killed  by  another  Kenyan  be
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compensated fully, by the government so that the government can have the peach of spending much.  Very many  marakwets

were killed the other time, you remember Murukutwa massacre no compensation, if you go to their families its very pathetic you

will sympathise, if the government if the Constitution could have given room for compensation of lost lives, like the Marakwets,

then the government could find it cheaper to truck cattle rustlers due to the fact that,  if they could not have done so,  they could

be forces by the Constitution to compensate them.  

The last one is if possible, I am requesting for even elected members of Parliament like MPs.  If there was a means even vote of

no confidence could be passed members of Parliament by the electorate, like what happens to other  countries where  the head

of state  can a vote of no confidence can be passed simply because Mr.Commissioner in Marakwet here,  we are  our economic

power is very low.  What I mean is that 3¼ of the Marakwets are living under poverty, such that somebody comes in with a lot

of money its like you have more money you will just make it to Parliament,  even if you are  not a good leader.   If a vote of no

confidence could be passed to Members of Parliament, it could imply that when you go there, and the electorate realize that you

are not confident, you cannot  lead them, then they pass  a vote of no confidence and elect  their own leader  that is like what is

happening.  Thank you very Mr. Commissioner.

Com.Lethome:  Thank you very much Joseph, Kimaiyo J. Chesaimo I called you, you  were not here.

Micheal  K.  Chesaina:   Mimi  naitwa  Mike  K.  Chesaina.   Ile  nitachangia  tu  kidogo  kwa  sababu  nimekuta  wenzangu

wakiongea, wamesema mengi yangu ni kuhusu mambo ya Presidential powers zake zirudishwe kabisa mpaka asiwe ni yule mtu

anasemekana  ako above the law.  Asiwe aki appoint  watu makasi kama hii ya ma vice Chancellors,  isemekane so and so ni

fulani no, hii mambo ya appointment ya ma directors, isiwe ni kazi ya President hiyo itupiliwe bali kwake,  hiyo iwe waone kama

wanaweza tengeneza an independent body wawe wakiangalia kazi kama hiyo, isiwe ni kazi ya President.  

Ingine, ile nitagusia sana kuhusu Rais ni hii mambo ya kujiita mkulima number moja,  ako  kwa ofisi ya President  saa  ngapi ako

mkulima number moja saa  ngapi?  Mambo ya shamba,  mambo ya mkulima  iwe ni ya mkulima lakini isiwe kazi ya Raisi alime

chakula ya watoto wake kukula, kama bando ana nguvu, asijiite nini.

Halafu ile ya tatu naonelea,  kama nikuhusu hii mambo ya Katiba kabisha itengenezwe serikali wapatie  vijana, wapeleke wawa

train na wawapatie loans wajitegemee, hasa kijana kama mimi niwe trained nipate ujuzi kidogo angalao nipewe loan nijisimamie

sababu wanasema economy baya, baya na wanajipitishia mishahara mizito, mizito.  

Interjection Com. Lethome:  Sasa unataka nani awapitishie mishahara?

Chesaina:  Serikali ndio  wawe  wasiwapitishe  kama  hii  ya  wabunge  wasijipitishie  mshahara.   Wawake  kama  hii  ya  ma  civil

servants vile inaenda kama ni job group D, ni D, ingawa sijui sababu si kusoma I can’t tell, hiyo imeingia asanti.   Ya  mwisho
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ningeonelea hii mishahara nono ya wabunge, wa revive hii mafactory kama Rift Valley Textiles, KCC, ingine vijana wapate  kazi

kama hii Kenya Meat sasa wana-revive ifanye kazi, sababu mtu anajipitishia mtu anaenda Bunge siku  tatu,  unakuta ako na gari

mzito hata ukiingia unashindwa unafungua namna gani?

Interjection Com.Lethome:  Unajua kwa nini hawezi ku revive hiyo textile industry na KCC,  kwa sababu nguo zinatoka nje

imported na KCC  badala  ya  maziwa  kununuliwa  kwa  wakulima  hapa  inanunuliwa  kutoka  huko  nje  sasa  how  will  KCC  be

revived?   If  we  are  still  importing  things  from  outside?   Nyama  ile  wanajeshi  wanakula  inaletwa  kutoka  nje,  sio  ng’ombe

mnaenda kununuliwa.

Chesaina: Ile kitu sasa ningeonelea hiyo vitu, isiwe sababu tuna yetu hapa isiwe sababu tuna yetu hapa, tuko na ng’ombe tayari

tuna nyama, tuko na ng’ombe tuna maziwa, hiyo vitu ya ku import ikae,  sababu tukisema mambo ya ku import manguo kutoka

nje, ukipanda mbele ya huu mlima tuko na kondoo hii manyoa ile mnaita merino sheep, na sasa,  watu wanashindwa watapeleka

wapi.  If I can remember nikikwambia kama na story nitakumbuka ni last year,  wale watu badala  ya kulipwa pesa  waliletewa

ma blanket  badala  ya kupewa pesa.   Sasa  unashindwa utapeleka  blanket  kwa  mashule  kama  ukiwa  na  mtoto  shule?    Ama

utakula hiyo blanket? Kwa hivyo naonelea hiyo vitu izimwe kabisa.

Intejection Com. Lethome:  Imports, unajua kwanza ni kina nani wana import? Si ni watu kama wewe wananchi.

Chesaina:  Watu wako mtukufu, sitaona yeye kusema sio mtu mdogo.  Nafikiri hapo nimekomea hapo hadi wakati mwingine.

Com.Lethome:  Ni hii KMC watu wengine wanalalamika kusema KMC kwanza unajua mahali iko?  Athi River ukependekeza

ikuwe mahali kama hiyo ama iwe mahali ambapo kuna mifugo?

Chesaina:  Ikiwa hata mahali kama Athi River hatutachoka kwenda kwa sababu hata ni kazi,  unajua penye kuna kazi unaenda

tu, tusichoke tusiseme iwekwe karibu hapana, hata ikiwa huko hakuna shinda sababu nikiwa na ng’ombe nataka kubemba hapa

nitaweza chukua lorry halafu nitembee hata nione Athi River kwa haya sitasema ati ishongezwe hapana,  iwe tu penye iko lakini

bora inaendelea vizuri.

Com.Lethome:  Asante sana, jiandikishe pale.  Omari Kirop, Omari  Kirop hayuko kuna mama yeyote ambaye hajazungumza

na  anataka  kuzungumza  sasa,  mama  yeyote  ambaye  hajazungumza  ebu  Co-ordinator  wambie  kwa  lugha.   Mama  wewe  si

mama?

Com.Lethome:  Wewe  mzee  wacha  wajisemee  wenyewe,  tunaendelea.  Basi  tunaendelea  na  wazee  Omari  Kirop  hayuko?

William Suter,  ngoja ndugu yangu unajua kuna utaratibu  unaitwa  nani  wewe?   Umeadikisha  jina  sawa  sawa  enda  ujiadikishe
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nitakuita, nimesema kina mama.

William Suter:  Kwa majina, naitwa William Suter.   Ningetaka kuongea hii mambo ya Katiba irekebishwe kabisa.   Kwanza

serikali  inaonekana  wanatunyanyasa,  ukiingilia  kwa  mambo  ya  serikali  labda  usikie  kuna  askari  wamehitimu,  wanaandikwa

wengi lakini kufikia bade  hii, hata ukiambiwa penye hawa pokot  walifika, inaonekana hata serikali wako ndani.  Kwa nini ng’

ombe ikivuka mto na huko kuna ma-chiefs si ati pokot ni mstuni, na huwezi na hatuwezi ukifikiria sana labda marakwet mwenye

hajajua sana anaweza fikiria ng’ombe ikivuka mto inaruka kama hiyo helicopter yenu mlikuwa mnapita.  

Ukingilia  tena  sana,  mambo  mimi  nahusu  sasa  kama  President  wa  Kenya  sasa,  inaonekana  anatunyanyasa  sana.   Mbona

upande mwingine kama tuseme kwake ndani sana,  barabara  imeingia mpaka mawe  ndani  penye  hata  huwezi  kuona  maembe

kama hii labda stima ni mpaka kwa choo na upande huu hatuna?Sijui kama tuko  Kenya ya leo au Kenya ya 1900?  Sasa  hayo

maneno ningeonelea Serikali saa  zingine ifanye jambo kuhakikisha  tuwe  sawa  si  ati  upande  mwingine  wafanyiwe  kitu  kingine

kama vile barabara na saa zingine tunaona sitima inapita hapa.  Kama Serikali wameshindwa na  mambo ya usalama, mimi sasa

nilikosa hata kuendelea na shule kwa sababu  baba  yangu  alikuwa  anafunga  ng’ombe.   Mimi  saa  hii  hakuna  cha  kuuza,  sasa

ingefaa kama  badala ya kuandika askari  wengi, hii stima wasiandike askari  wengine ijapokuwa tu waandike police ku deal  na

criminals. Badala ya Serikali kulipa, walipe moto (inaudible)walete electric fence ndio sasa  hata nikivuka  ninajua  hakuna  wasi

wasi iwe kati, kati police wa deal tu  na criminal likini GSU yote ipotee na watoe hiyo pesa walipe kampuni ya stima. 

Intejection Com. Lethome:  Kwa hivyo baina ya Wapokot na Wamarakwet  iwe electric fence?

Suter: iwe electric fence kwa vile inaonekana kwa nini mtu mwenye anakaa msituni hata ukiona mchana unafikiria haoni lakIni

anashindwa mwenye alikaa kwa course sijui hata miezi gapi? Lakini  anashindwa,  inaonekana  Serikali  wako  ndani  short  side.

Mimi nasikia hivyo, ati wanambiwa short side, hao watu wapite kwa vile wao, ma chiefs hawo wakubwa wa kubwa,  wanapata

share kidogo,  sasa  ile role inapatikana kwa vile walikuja kufanya blooding hapa,  wana blood M, lakini hiyo ng’ombe unapata

Athi River wenye wanafanya walitoka tuseme walikuja guza hiyo alama ya marakwet inapatikana,  Athi River  kichichoni  lakini

unashindwa inapita wapi, na tunasema tuko katika Kenya kwa sheria ati mtu analindwa na mali yake,  sasa  ingefaa mimi, askari

wasiadikwe tena walipe kampuni ya stima ndio kazi indelee vizuri.

Na tena kuhusu vile kuna resource  zinatoka hapa mingi sana,  ile maji wanagunywa Eldoret  wa Marakwet  wengine walipoteza

mashamba yao lakini hatuoni serikali inafanya nini kuhusu hiyo pesa,  hiyo pesa  inaeda  wapi,  unakuta  mtu   ana  tumbo  kubwa

unashindwa anakula nini na kumbe ni  mali ya marakwet na sisi hatuna barabara,  maembe  saa  zingine ukikuja hapa December

sinaoza, hakuna pahali pa  kuuzia si hiyo  ingefaa hii  ya  kama  resources  kama  hiyo  ya  maji  kutoka  Jepala,  waunde  barabara

mzuri ndio hata mali yetu iende ndio tutafurahia, mtu amekosa shamba amehamishwa, na hiyo maji na tuoni faida yake.  

Interjection Com. Lethome:  Sasa ungependekeza  nini ndio mpate faida yake hiyo maji?  Na  vitu ingine ambayo inapatikana
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hapa marakwet?

Suter:  ningependelea hiyo mambo tuwe na committee yenye wanakuwa frank halafu may be saa  zingine after certain,  certain

duration  wanakuja  kaa  chini  ati  hiyo  pesa  kwa  vile  sisi  tunasikia  ni  point  something  million,  lakini  hatuoni  sasa  tungefanya

committee kutoka raia wa area,  kama resources  zenye zinatoka hapa kama hiyo maji sasa  ya Chebara,  ndio  walete  wakunje

walete breakdown saa hizo pesa  sinatoka kwa hiyo resources  zetu, ndio hata barabara  tunaweza pata  ndio kila mmoja apone

mzuri.  Ni hayo tu.

Com.Lethome:  Asanti  William nakushukuru  sana  William kwa  maoni  yako,  Wilson  Kerotich,  karibu.  Wilson  afuatwe  na

Joseph K. Kipkeu, ama amezungumza Kipkeu, yule mwanafunzi wa University, si ndio haya Wilson Kerotich.

Wilson Keyotich:  Kwa majina ni Wilson Keyotich,  niko na maoni kuhusu hii Katiba  ya  Kenya.   Maoni  yangu  ni  kwamba,

serikali  ambayo  itaundwa  sasa,  isiwe  serikali  ya  kusema  uongo,  kwa  sababu  mara  nyingi  serikali  huwa  wanasema  nalinda

mwananchi  binadamu na mali yake lakini,  ukienda kuona kabisa hata wale ambao wameuliwa ama wameuawa, zaidi ni upande

wetu hatukuona kama inalipwa na mali yake imechukuliwa na hatuoni kama inarudishwa, na hata watu wamehama kutoka nchi

yao,  wengine wametorokea mbali, tunaishi mapango, na nyumba yetu iko hapa upande wa  chini  na  tunawacha  sehemu  yetu,

inaonekana hatuna ulinzi wa kutosha.  Kwa hivyo serikali isiseme uongo wawe watu wa kusema ukweli kila mara.  

Na nyingine ni kwamba, wale ambao wananua mashamba wakati huu, ni matajari.  Mashamba imepanda bei, kwenda kuangalia

kama acre  moja ni zaidi ya elfu 80,  na mwananchi wa kawaida,  raia wa kawaida,  hawezi pata  kununua shamba.   Kwa  hivyo

ningependelea Serikali wakati bei ya shamba iwe ya kuwezesah kila mmoja anunue, hayo tu.  

Com.  Lethome:   Asanti  karibu,  tumpate  sasa  Wilfred  Kipkeu,  na  Luka  Rotich  alizungumza  pia,  sasa  tumpate  Anthony

Kiplagat,  Anthony Kiplagat yuko hapo,  yuko wapi ule  mzee  alikuwa  anataka  kuzungumza  nikamzuia,  amejidikisha  jina,  njoo

hapa uzungumze. Sema jina halafu uzungumze.

James Cheboi:  James Cheboi. Kilen kiomwoe  ra,  kilian  bichu  ra kaba  kipachat  nebo  pokoti  no pokoti  kalian  nye  mo

cho chek alak to  kechenjenech,  ka  ne koto  ke  chenjenech  ak  keleini  serkali  kimiten  orit.  Aya  kebirech  en komosiechu

kalia neemo kiip serkali en komosi ka ne sababut?

Translator: Ile kitu ningeuliza tu ni kwamba, mbona askari wengi wamewekwa pade hii na ile hali pade ile ingine hamna askari

Interjection Com. Lethome:  yeye anapendekeza nini kuhusu askari wawekwe vipi?

James:   kimoche  any  askari  kotebi  oranyi  bore  ni  nyo.  Bwone  bich  che  ng’ot  koroni  nye  nyi.   Ko  yeit  koroni

71



komokimuch  echek  kabisa  mokingen  bicho  ipe  kertit  ak  mo  kemoche  kewal  ki  tugun,  mo  ke  wale  kit  bo  chi  ne

kakemwa sheria kemoche ke rip tai. Tugul ngoto nyo tinye ane

Translator:  Ningependekeza waweke, maaskari kwa boundary ya Wapokot  na Wamarakwet  sio upande huu waweke hapo

ili wazuie kusiwe na uibaji, umwagaji damu, ili tuweze kuishi kwa usalama.  

James: Silaha, komore keput silaha yote mokomore chi silaha 

Translator:  Napendekeza silaha zote zitolewe.

James:  Koroni  kibat  ago  ne  barabara  kibat  ye  kokiipen  bundukin  ke  ipen  tugun  alak.  Ngoyay  serkali  tuguchon.

Ingoyay serkali nyebo kenyinyi kabisa che karamit kabisa.

Translator:  Angependekeza  kuwa  barabara  itengenezwe  hata  kama  hakutakuwa  na  usalama  tuweze  kusafirisha  maembe,

mazao, ili tuweze kupata pesa kutoka huko ili tuweze kuendelea.  

Com.Lethome:  yule mzee mwingine alikuwa ameinua mikono anataka kuzungumza. Hata wewe kuja nyote watatu  kaeni hapa

mbele, wale wanataka kuzungumza wewe kuja wewe ni time yako,  sema jina na uzungumze,  sasa  atitoka  huyu  kijana,  mzee,

mzee akitoka wewe kwa hivyo number one, two, three, four,five six.

Dominic Yego:  Kwa majina  ni  Dominic  Yego,  ningependelea  kama  serikali  ikiwa  labda  kuna  share  forests  kama  hasa  sisi

hapa marakwet tuna mashamba kama huko juu pande hii, na forest  ikiwa inakuja unakuta wanafukuzwa, wanafanyiwa nini na

kutoka bali huko unakuta  watu  kutoka  bali,  wanakuja  DC  fulani  amekuja,  ameshika  shamba  hapa  ameshika  shamba  mahali

pengine, nilikuwa naona tu kama kuna shamba ama President yeyote katika sehemu labda kama sisi wamarakwet hapa, wenyeji

wenyewe kama marakwet, wakatiwe, isiwe labda kutoka bali mtu kutoka North Eastern, mwenyewe anatoka Kericho wapi na

wenyeji wako, na unakuta hawa watu wana share karibu  shamba 50.

Interjection Com. Lethome: Ndio tumesikia shamba ipatiwe wamarakwet  sio watu wa kutoka nje, endelea.

Dominic:  Ingine ni maneno ya majimbo, nilikuwa ninaonelea maneno ya majimbo igawanywe kwa mara nane kama vile iko saa

hizi. Majimbo iwe na katika hii jimbo, ikiwa labda kama uko katika jimbo tusema kama ni Rift Valley hapa,  Rift  Valley  kuna

kabila mingi ikiwa utaingia katika  mahali  pengine  kama  jimbo  lingine  hata  labda  wapi,  u-jiregister  tu  lakini  uko  kwa  chini  ya

chief.  Uwe katika majimbo. 

Na maneno ingine tena ni kuhusu pesa, ikiwa kuna na pesa labda ile ya wabunge tuseme wajiongezee pesa  nilikuwa ninaonelea
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wakatwe  hiyo  pesa,  waweze  kiwango  ya  pesa  na  waweze  kusaidia  walemavu  hasa  wale  wenye  hawajiwezi  hapa  kama

nyumbani, kama  Marakwet  hapa,  wenye  hawatembei,  hawaoini  wafungue  kitu.   Na  maneno  ya  ingine  ni  maneno  ya  health.

Nilikuwa  nimeona  kama  District,  kila  District  huwa  na  District  hasa  kama  Marakwet  hapa,  hii  iko  wa  wapromote  kama

Chesongoch  hapa,  hata  iwe  kama  District  nyingine  iwe  kama  mwisho  upande  ule  kupanda  juu,  ndio  iwe  mzuri.   Lingine  ni

maneno ya barabara,  nilikuwa ninaonelea barabara,  ambayo labda sisi, kama Marakwet  hatuna barabara,  barabara  hapa tuna

yenye  vupi,  na  ukienda  sehemu  zingine  kama  Baringo  huko  unakuta  sehemu  hata  haipitiki  hakuna  chakula  kutoka  huko,  na

unakuta  barabara  imewekwa  rami,  sasa  hiyo  nilikuwa  naonelea  hiyo,  na  kuna  vitu  yetu  hii  kama  maembe  nini,  nilikuwa

ninaonelea  kama  hii,  factory  kidogo  hata  hii  ya  maembe  ya  paipai  wafungue  hata  hapa  na  waandike  majamii,  jamii  ya  wa

marakwet pade hii labda.

Mwisho  hii  ya  wagonjwa,  the  lame  wenye  hawajiwezi  nilikuwa  naonelea  labda  Serikali  kwa  ile  mapato  kidogo  ile  share

wanapata  kutoka  juu  hasa  kama  hawa  wabunge  hawa,  wakati  wa  mshahara,  waombe  hawa  kabisa  na  wafunguliwe  kama

miradi.  Asante hapo ni mwisho.

Com. Lethome:  Asanti no. 2 nilikuwa nimewapatia number, no. 2 sema jina yako mzee

Ebu nyamazeni, narudia  tena,  kae  kimia  record   isi  record  kelele,  tusipeleke  huko  kelele  mnataka  tu   kelele  ti  ifike  tu  watu

wakienda Nairobi, tusema watu wa marakwet ni kelele tu hakuna kitu inasikika hapa? Endelea.

Erick kirop:  Erick  Kirop.  Ng’alecho ko  chebo  pokot.  Kikimwaite  pokot  kong’ete  kenyit   tomanwokik  sokol  ngo  mut,

ako banyinyi ko ki nyo mwoe ra ko askari kitinye cha chu mii shida amun bwone kwanet keturur ko bwone lang’at  ago

riepto askarik koni kasungukoni askarik  kosungukonjin  keim  kole  yeko  kitowon  nafasi  nikosungukan  tuga  ak  koba  si

koba  koip  tuga  komii  kwanet  koripe  askari  cha  koripe  murenjon  chakikikoch  kimukon  home  guards  konyokoboishen

ako  boishen  werik  askarishe  chuak.  Ko murenjon  sasa  si  ko  sorwech  echek  homeguards  sine  mo  kiriepto  askarik  ko

toretwech komosta age

Translator: Kile  kitu  ningesema  ni  kuhusu  mambo  ya  Wapokot,  tuko  kwa  shida  sana  hata  askari  wana  kuwa  na  shida.  

Wapokot  wanakuja  usiku  wanawazingira,  hawana  ule  wakati  wa  kujiokoa  wenyewe,  kuokoa  wananchi  ndio  maana  hata

mnaona ng’ombe zinaenda bila hata wao kuokoa, ningependa tu kwamba sisi tupewe home guards kama vile pokots  ili tuweze

kujikinga sisi wenyewe.  

Erick: Nyoto ng’olio nye ki korom  nyo.  Kisumbuanech  bichu  zaidi.  Nebo  oreng  ko  ng’alek  ab kertit  ni  foresti    kaikai

kochunda serkali landi nyo foresti koteswech kidogo sikosor lagochu chok chu 

Translator:  Jambo la pili ni kuhusu forests, ningependa Serikali iweze kututengea kidogo kutoka kwa forest  ili sisi nasi tuweze

kulima kwa sababu huko hakulimiki kwa sababu ya usalama.  Hata maembe  zinakuja  tu  zenyewe  hakuna  mtu  analinda,  sasa
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tunaomba Serikali iweze kutugawia msitu kidogo, ili tuweze kulima tuendelee na maisha.  

Erick:   Te choto  ng’alek  motinye  che  chang  kokonech  serkali  plotishechu  kibat  ago  toretech  kou  kenyi  ak  kokonech

homeguards siko kaikait. Techo ane ng’ala, saisere.

Translator:  Anaseme ni hayo tu anaomba muende mtekereze.

Com.Lethome: Kungui misi, number 3. endelea 

Christopher Yego:  My first suggestion death penalty in Kenya to be  abolished and replaced by maybe life sentence,  because

I believe its only God who creates life and destroys.   So let us only give maybe  punshment the biggest punishement to be death

to be only life sentence death penalty to be  abolished,  only death.   Maybe after drafting these laws, I want all Kenyans to be

accessible to the laws because now we do not know what is happening, we know there is laws in Kenya and then we do know

about these laws, once later all these laws to come down to the mwananchi may  be  in  chiefs  offices  therefore  we  read  from

there and then we get the right information.  What we are supposed to do and what we are  not supposed to do and maybe the

punishement we shall be given.  

Another one is land, all Kenyans must at least have to own land.  Now in us as Marakwets we do not have any ownership,  sole

communion and anything can happen with it so we want the Kenyan government to demarcate our land and maybe give the title

deeds,  so  that  we  have  our  right  ownership,  and  again  with  that  one  with  land  the  government   all  communual  land  the

government  should  not  be  taking  as,  they  will  have  to  request  if  they  want  to  use  even  private  land  communal  land  the

government to request  from the community or  the private and maybe they will sell to compensate.    With  forests,  marakwets

forests to be under marakwet themselves, we want the government to maybe put a certain section to be for that community, and

then this community to be overseen to be looking at maybe the government want to oversee, because we have had some cases,

the governemt are given the responsibility but now still the forests is figured down,  so when and if it is for the all the community

will check on that one, and maybe somebody, somewhere maybe a very big person comes in now the community will go to the

government to report the case.  

Another one,  we  have  qualifies  doctors  those  you  have  had  of  those  who  are  they  may  be  head  surgery,  these  people  are

experienced infact we want 

Interjection Com.Lethome:  experienced traditional healers. 

Christopher:   We want now a doctor  to  come  and  assist  the  situation  and  we  should  issue  them  with  doctorate  certificate

doctorate certificate of surgery, because this person can do his work and is abled to do.
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Interjection Com. Lethome:  so they should be recognized,  

Com.Benard Njoroge:  how do they open the head?

Christopher:  If it is injured, they all open, they remove the skull, and then may be they wash and the part  broken,  the portion

broken  if  it  is  only  one  set  they  are  broken,  they  remove  that  one,  and  maybe  given  some  more  equipment  to  use,  petty

equipment its only that.

Com.Lethome:  number 4,  

Joel Kilimo:  Thank you Hon. Commissioners, my names are Joel Kilimo I will present  my views in a summary form, and first

of all I  will start  with the Constitution.  Many Kenyans do not know what is a Consitution, especially those in arid areas,  and

rural place.   So  I suggest that,  copies  of the new Constitution may be available to each and every Kenyan maybe in colleges,

churches, and schools.  

In education, we know that our Kenyan system of education is very expensive at  the moment and I suggest that we need free

and affordable education,  and maybe those communities in rural areas  be  forced to  educate  their  children  to  reduce  illiteracy

level.  I strongly believe that education is a strong power  to change an individual or  a society.   On medical and health services,

we also know that it is very expensive at the moment, and I suggest that health services be made free, to all Kenyans.  

We also need decentralization of all government services,  such that all heads of departments  do not  over  crowd  in  one  area,

maybe decentralized in different areas of the operation.  The other one is on taxes currently Kenyans pay taxes through Kenya

Revenue Authority, I also suggest that we constitute a body which oversees and monitors the usage of those taxes.   So  that we

do not only pay taxes which we do not know what it is meant for, how it is spent.  

The other one is on traffic police officers.  It is my suggestion and my opinion that they be removed from our roads  and a body

under the Ministry of Public works  be constituted to take  charge of our roads,  and their vehicles.   Then  finally  I  suggest  that

only qualified and  confident  Kenyans  be  appointed  or  elected  to  head  government  Ministries  or  Parastatals,  we  have  cases

whereby sometimes retired soldiers are  appointed to be  Minister in charge of health, and maybe that person do not have that

qualification it defeats logic a lot.  Still on that issue anybody who had committed any form of crime, be  it corruption should not

be  appointed  or  elected  to  head  any  public  institution  such  that  if  a  director  had  already  paralised  the  services  of  a  certain

company or parastatal he should be transferred again to take the same problem to another institution.  That is like telling him you

have done something very good continue doing the other one in the other parastatal.  Again, its my opinion that any civil servant

be it a Director,  Permanent secretary,  Commisioner,  having any civil case  in court  must first of all resign until proved guilty or
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not.  Then finally, this is on our politicians and politics in general.   On many occassions,  politicians use dirty language in public

barazas, I suggest that there must be  a law that protects  such cases,  so that politicians do not talk dirty language infront of the

public.  

Intejection Com.Lethome:  are you suggesting the code of conduct?

Joel:  Yes please, yes, I think that is much I had and thank you for that.

Com.Lethome:  Thank you very much Joel, number 5, 

Nicholas  Kipyegon:  Nicholas  Rotich  Yego.  Ng’oliondet  nebo  tai  nomwore  osome  kowal  bichu  kandoi  ko  lang’e  taa.

Okere kirwokin ne chokwony ke, okere ane kechokwony kirwokin en olimbo gaa kile zamani. 

Translator:  Kitu cha kwanza kile naomba, ni kwamba mimi kama mwananchi nipewe nimchague chief, nimchague kama hapo

awali ambapo nilikuwa namchagua nampigia kura.

Nicholas:  Nye bo oreng osomei mbo ng’alek chowonech mukon moche  osom nafasi  ngo  kwo  serkali  kebe  kerio  valley

nye toloita sikenyorun barako ng’ung’unyat ne barako

Translator:  Naomba kwa ajili ya mambo ya usalama, kwamba tupewe shamba nyingine, shamba ambayo tunaweza lima kwa

sasa.  Pengine hata tukae kwa usalama tujenge mambo ya kudumu sio kama hii yenye tunafukuzwa tunaenda Lagam tunarudi. 

Interjection  Com.Lethome: Sasa  kwa  vile  hakuna  usalama  muhame  mwende  mahali  pengine,  na  adui  akwaifuata  huko?

Uhame tena mahali pengine?

Nicholas:  Kibeti  legem ak  kebwan  asubuhi  kitum  kei  kebwan  koron.  Kisome  mbo  serkali  kokonech  beek  che  kindo

mbar kisome si kenyorun beek.

Translator:  Tunaomba pia kwa ajili ya maji ya kunyunyizia mashamba.  Tupewe maji ya kunyunyizia shamba kuna mto upande

ule, kitebo busi, na kuna ingine Aror, tutengenezewe mitaro na Serikali.  

 Nicholas: Akwot age tugul ko yane ng’olio nyo mwore

Translator:  ni hayo tu.
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Com.Lethome:  Kongoi missing. Tupate huyu number 6.  Ngoja kuna watu nilikuwa nimewapatia number mzee. Wewe uko na

number, baada ya huyu mzee ni wewe. Mnapiga kelele hata sisikii hapa. Endelea. 

John Kipkeo:  Jina langu naitwa  John  Kipkeo.  Age  ko  kongoi  kwa  katiba  ak  lagochu  kiba  legem.  En  lagochon  kiba

legem  cho  mokitinye  kole  koba  sukul  lagok  cho  mi  secondary  kenyit  ko  nye.  As  ko  lagochon  kiba  legem  ko  kiba

kenyitab tamanuokik sokol ngo mut. Ketekaten korin ole bo legem ole lo mosomoni nye karam.

Translator: Tunaomba kwa ajili ya hii urekebishaji wa Katiba kwamba, usalama irejeshewe ili tusihame mashule halafu twende

tutengeneze  ingine  ambayo  hayadumu,  ya  nyasi,  matawi,  na  pengine  kuna  wale  ambao  wameacha  shule  kwa  sababu  ya  hii

mambo.  Kwa hivyo naomba pia usalama ikirejeshwa hata kule kusoma  kunaendelea vizuri.  

Kipkeo:  Ye kile to ko somoni kele mwei ko mwer sa kimutisyo kelien ko che mukung’in ko chang

Translator:   Pia hii mambo ya usalama imechangia kuleta vilema wengi, hivi kwamba, watoto wanaposoma, mara wanasikia tu

mlipuko wa risasi ikotekea wanakimbia wengine wanateguka wanavujika.   Tuko na vilema wengi saa  hii kwa sababu ya haya

mambo.

Kipkeo: kongoi askarichu che kibwa yeru, kisop lagog  che bo sukul agoi ni.

Translator:  tunashukuru kwa ajili ya hawa askari ambao wako hapo, wanatusaidia mpaka watoto  wamerudi shule ya zamani.

 

Kipkeo:  Kisome si kwo tai katiba si ko soman lagochoi

Translator:  Tunaomba kwa ajili ya nyinyi ambao mnaendelea kurekebisha Katiba mtuweke ndani ili tuweze kuendelea katika

ya shule yetu ambayo tunarejea saa hii,

Kipkeo: Kongoi kabisa.

Com.Lethome: kongoi missing, ngoja kuna mzee alikuwa na moto anataka kusema, wacha aseme.  Sema jina lako.

Pius Kitum:  Pius kiptum. Momi kir nyo mwore ngo olen ko chob mungu. Kimii tuga chebo tich che ogete, kotech  korin

susino, kori sus. Kochone father Paulo, Father Benedict, ketech  kai.  Ko  ngo nye  kimiten  musanga  kele  chi  ne  ko  tinye

tuguk chik lagog ak neko ak kerei mii bik cho ripe bich ak ke chor neko kechor tuga ak kila kitu ak kiket bik kole chim
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Translator:  Hapo zamani kuliwa na usalama mpaka mnaona hii nyumba ilijengwa na wazungu ambao walikuja.   Kulikuwa na

usalama,  ng’ombe  ilikuwa  inakula  huko  chini  sasa  wakajenga  nyumba  huko.   Sasa  nashidwa  sasa  wanasema  kuna  watu

wanatulida, lakini mtu mwenye alikuwa ana vitu vyake kama Marakwet mpaka saa hii hana amekuwa maskini.  

Interjection Com.Lethome:  Yeye anapendekeza kitu gani sasa kuhusu usalama baada ya kukabiliana na wapokot.  

Pius:  Ko ng’alek ko chomyot mii chomyot koroni kichome angot chichi. Kimoche kotoretech serkali kenyoru kalyet.

Translator:  Sisi tuko tayari kuungana na hawo tena upya sasa tunaomba serikali itusaidie katika kuleta amani.

Pius:  Kichob mungu koroni…………(interjection).

Interjection Com. Lethome:  sasa  kitu alisema hapa ile pombe ya kienyeji ipigwe marufuku  mtu  akipatikana  nayo  unasema

nini leo?

Pius:   Kama  ni  pombe,  kama  maneno  ya  pombe,  sisi  kama  tunasema  hakuna  pombe   hakuna,.   Sisi  wenyewe  tukisema

tunakataa, tunakataa. 

Interjection Com. Lethome:  Unasema sheria ipitishe hakuna pombe tena kabisa,  iondolewe kabisa  pombe,  ndio  amesema

adui kubwa si pokot, adui kubwa ni pombe, wewe unasema nini?  

Pius:  Sasa kwa pombe, kwa pombe kwa sisi kimila ya nyumbani yetu, pombe mtoto kuenda kuoa mtoto wako unakuja kuoa

mtoto wangu, kwa wakati mtoto wako anakuja kwake kapyukoi lazima ulete kidogo ya huko.  

Interjection Com.Lethome:  Sasa leo nani alikuwa anaolewa? Nani alikuwa anaoa.

Pius:  Kama ya leo, waja ipotee ya leo kama ya kundanganya leo.

Com.Lethome:  Kongoi, sasa huyu ni mzee wa mwisho tunamsikiza, sawa sawa this is the last person speaking.  Jina?

Ambrose Chepto Kipkeo:  Ko en momi  ki  ne  omwoe  ra  ane,  ko  ni  omi  iyeyi,  ko  ole  county  council  nebo  marakwet

komomoche chon netech chito ko mo karam kokeren chito kotomo konyor title deed .

Translator:   Naomba kwa ajili ya county council,  kwamba mtu akijenga nyumba yake aweke mambo ya  biashara,  asidaiwe
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kodi kwanza kabla hajapata title deed ya hiyo shamba.  Apate kwanza aendelee na biashara ndio county council wakuje nyuma

yake  wadai kodi.  

Ambrose:  Ko age nyo mwoe ko ng’alek ab foresti, oteben bik ab katiba ko chomwech amun kikoonech mukon

Translator:  Naomba serikali iweze kutukatia forest kidogo tuhamie huko kwa sababu ya

Interjection Com.Lethome:  Na ile land nyingine unaachia nani? Unachia Wapokot hiyo?

Ambrose:  Hapana! Nenyon.

Translator:  hiyo ni yetu. 

Com.Lethome: Sasa kwa nini unataka forest?

Ambrose:  Lakini… nyebo somok ago bundukinik tinye mukon kemoche kisto eng oli, bas

Translator: naomba pia mchukue hizi bunduki ili kama hatutapewa shamba huko tuweze kuishi hapa chini, kama hapo awali. 

Interjection Com.Lethome:  anasema nini kuhusu pombe ya kienyenji?  

Ambrose: Ko n’galek komo kitwoe chebo keny

Translator: kwa mambo ya pombe wazee wa zamani wanajua ni dawa ya kienyeji.  (laughter)

Com.Lethome: Kongoi, they are all observers, sasa I can see there is an international observer,  Kibet  Fanta Mosongotia is an

international observer, thank you very much for observing.    Sasa  wananchi watukufu kutoka Marakwet  tumefikia mwisho wa

kikao chetu kwa leo, hapa Chesongoch.  Tunawashukuru kwa subira yenu, watu wale waliojiandikisha kuzungumza ni 230,  na

wale walionzungumza ni 165.   Kwa hivyo ni kiasi kikubwa sana cha watu waliozungumza, na nilikuwa nimeambiwa tangu hapo

mwanzo kuwa, watu wa Kerio walikuwa wamekaa chini wakaandika memorandum moja, kwa hivyo maoni yenu yote yalikuwa

yameingia kwenye ile memorandum ya kwanza,  ile kubwa.   Tulikuwa tunafahamu  hivyo,  lakini  tulitaka  kumpa  kila  mtu  nafasi

atoe  maoni  yake  na  unajua  maoni  ikirudiwa  sana,  ndio  inapata  nguvu  zaidi.   Kama  hii  issue  ya  security  karibu  kila  mtu

amezungumza  ina  maana  kuwa  hiyo  ina  nguvu.  Tunawashukuru  wale  wote  ambao  wameaacha  kazi  zao  wakaja  hapa  kwa

sababu wamechukulia hii kazi kuwa ni ya muhimu sana.   Wale  wote  walioshughulika  na  sisi,  sister  hayuko  hapa  na  watu  wa

parish hii ambao wametupatia nafasi ya kuja hapa na chief tunawashukuru.  
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Jambo moja tu ambalo ningependa kuwambia ni  kuwa,  leo  ndio  siku  ya  mwisho  sisi  tuko  hapa  lakini  sio  mwisho  wa  wewe

kutoa maoni yako, ikiwa bado  una maoni ambao ungependa yawekwe kwenye Katiba mpya, bado  uko na nafasi,  ukae chine

uandike  mko  na  District  Coordinator  hapa,  mko  na  wale  watu  wa  3cs,  kama  mwalimu  yuko  hapa  na  wengine,  ukiandika

ukiwapatia wanajua namna ya kutufikishia Nairobi.  Kabla ya mwisho wa mwezi wa saba,  unaweza kuwasilisha maoni yako na

yafike kwetu.  Na sasa mkae tayari hii report ikishafika Nairobi, ikikwisha kutayarisha,  itarudi kwenu tena mtaweza kuona yale

maoni  ambayo  mmetoa.   Kwa  hivyo  tunawashukuru  kwa  hayo  machache,  na  sasa  tungependa  kufunga  hiki  kikao.   Naona

District Coordinator  yuko njiani pale anakunja na sister,  kwa hivyo tunangoja dakika mbili tu halafu tufunge kikao.   Mwalimu

sijui unalipi la kusema?

Mwalimu:  Nataka kuuliza swali moja,  tunasikia kuna National Conference,  what criteria are  you going to use to select  those

who are going there?  

Com.Githu Muigai:  National  Constituency  Conference  itakuja  tukimaliza  kuandika  the  new  Constitution,  na  sheria  zingine

ambazo zitakuwa pamoja na hiyo Katiba mpya.  Kwa hivi sasa  tunaendelea kuadika zile regulations tutakavyo leta watu  kwa

Conference,  watu ambao watatoka  kwa NGO,  watu ambao watateuliwa na county council na wengineo. Hizo kwa hivi sasa,

haziko  tayari  lakini  zikiwa  tayari  zitatumwa  kwa  kila  mkoa  na  zitawafikia  nyote,  na  mtaelezwa.   Tutakuja  hapa,  tutaketi  na

nyinyi, na tutazungumza na nyinyi vile hawa watu watachaguliwa.  

Com.Lethome:  Alikuwa anauliza habari  ya conference na amejibiwa, nitarudia yale nilikuwa nimesema.    Tumefikia  mwisho

wa  kikao  chetu.   Tunashukuru  sana  wale  wote  ambao  wameshirikiana  na  sisi  tukifanya  hiki  kikao  kiweze  kufaulu,  na  pia

mapokezi ambayo tumepata tunawashukuru sana.  Hasa tungependa kumshukuru sister  Fransisca,  kwa yale mapokezi ambayo

alitupokea tangu asubuhi mpaka  saa  hizi  vile  ameshughulika  na  sisi.   Tunaomba  mwenyezi  Mungu,  ampe  uwezo  wa  kuweza

kuhudumia watu zaidi, tunamshukuru sana, hatuna kitu cha kumpa isipokua kumshukuru.   

Na wale members wa committee wa hapa, chief ambaye amekaa na sisi tangu asubuhi tangu kutoka kwenye uwanja wa ndege

mahali tuliposhukia, mpaka saa  hizi ako  na sisi tunamshukuru.  Bwana District Coodinator  na wengine ambao  wameshirikiana

naye,  Mungu  awabariki  na  kama  nilivyowaambia  sio  mwisho  wa  kutoa  maoni.   Sasa  ningependa  kumwachia  District

Coordinator,  kama  vile  tulifungua  na  yeye,  yeye  ndio  mwenyeji  wa  hapa,  ninamwachia  yeye  atufungie  kikao.   Kama  vile

tulivyoaanza  kwa  kutaka  baraka  za  mwenyezi  Mungu  tutafunga  pia  kwa  maombi,  na  nitamchagua  atakeye  tutolea  maombi

hoping it will be sister Fransisca this time.  Sister karibia huku mbele.  

Solomon Kibet Chesere: Kama mnavyo sikia sasa, kikao kimefika mwisho na tumeshukuru na mimi nashukuru sana, Tume ya

kurekebisha Katiba mimi nikiwa kama Coordinator.  Pia sisi tunawaombea Mungu sana sana ili waweze kukumilisha kazi hii ya

kurekebisha Katiba kwa njia mzuri na ambayo itaridhisha kila mtu. Sasa bichu nge rabach eun kerobokyi bichu somok,  kwa
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commissioners tupigie hawa makofi tatu ya kusema asante sana,  (clapping) na sasa  nitamualika sister  Fransisca atufungie  kwa

maombi.  Asanti watu wa Chesongoch. 

Sister Fransisca:  Tusimame tufunge kwa maombi.  Kwa jina la Baba,  na la Mwana,  na la roho mtakatifu, amina.  Mwenyezi

Mungu  tunakushukuru  kwa  baraka  yako  ya  siku  ya  leo,  baraka  za  uhai,  baraka  za  kila  mmoja  wetu.   Tunakushukuru  kwa

baraka  za  wageni  Commissioners  wetu,  na  wale  ma-officer  wanaofanya  pamoja.   Tunakushukuru  Mwenyezi  Mungu  kwa

kutuwezesha kufika  hapa  kutoa  maoni  yetu  kwa  utaratibu.  Tunakuomba  mwenyezi  Mungu  haya  maoni  yaweze  kupokelewa

vizuri na baadaye tuweze kushiriki kwa kuuda hii Katiba.   Tunapomalizia mkutano wetu tunaomba ukaweze kutuongoza tufike

nyumbani.  Wabariki  waliobaki nyumbani, wakiwa na nia njema, maoni tuliokuja kuwakilisha jumuia ya Marakwet  yote hapa,

uwabariki.  Tunakuomba mwenyezi Mungu  mikutano  itakayofuata  wale  watakaohudhuria  waweze  kutuwakilisha  sisi,  kwa  nia

nzuri, watoe maoni yetu.  Maoni yetu yatakaporudi  hapa,  tuwe tumechangia  kujenga  hii  Kenya  yetu  mpya.   Tunaomba  hayo

yote kwa jina la bwana wetu Yesu Kristo Amen.

Audience: Amen.
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