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Present

Com. Mrs. Alice Yano                      -   Chairing
Com. Isaac Lenaola

                        Com. Prof. W. H. O. Okoth-Ogendo

Secretariat in Attendance

Triza Apondi                -        Programme Officer
Jomo Nyambe                -        Asst. Programme Officer
Martina Odhiambo        -        Verbatim Recorder
Johnson Kasenge        -        3Cs Member

Meeting started at 10.00 a.m. with Com. Alice Yano on the chair.

Fr.  George  Iregi:   Tuungane  pamoja  tuweze  kuombea  nchi  yetu  na  kuombea  siku  ya  leo,  kwa  ajili  ya  yale  yote  ambayo

tumekuja kujatenda.    Kwa jina la Baba,  na Mwana,  na la Roho Mtakatifu,  Amina.  Baba mwema, Mungu  wa  milele  uishiye

daima.  Tunakushukuru kwa ajili ya siku ya leo,  tunakushukuru kwa ajili  ya  siku  hii  ambayo  umeitenga  hili  tuje  tuweze  kama

wananchi wa hapa,  kuja kujiwakilisha, na kutoa mengi ambayo tunafaa  kuyatoa  kwa  ajili  ya  Maendeleo  mema  ya  nchi  yetu.

Tunakushukuru hasa sana kwa ajili ya safari njema umewajalia hawa wageni wetu, tunauliza Baba upate kuwapatia wao utulivu,

utupatie nasi utulivu vile vile.  Hili katika yote ambayo tutakayotenda, yote ambayo tutakayosema Baba, yawe yameongozwa na
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Roho wako Mtakatifu, na katika yote, yaweze kutuongoza sisi kuwa wananchi bora  zaidi wa Kenya,  na katika yote,  tuendelee

kufurahia uhuru wetu,  na kufurahia yale  yote  ambao  Mungu  wewe  umetupatia  sisi.   Tunaomba  basi  siku  ya  leo  iweze  kuwa

imebarikiwa,  na  uwabariki  wote  ambao  wangali  njiani  wanakuja,  hili  sote  kwa  pamoja,  tuweze  kuunganika  katika  mkono

mmoja,  kwa  ajili  ya  manufaa  ya  nchi  yetu  na  manufaa  ya  maisha  yetu.   Ni  asante  Baba  kwa  ajili  ya  yote,  tukijua  kwamba

utatushindia, kupitia kwa njia ya Yesu Kristo Bwana wetu.  Kwa Jina la Baba, na la Mwana, na la Roho Mtakatifu.  Amen.

Elizabeth Lengatum:  Sasa  nilikuwa nimesema ninawasalimu katika jina la Yesu.   Asubuhi ya leo,  tuko na  furaha  sana  kwa

sababu,  tulijua  Commissioners  wetu  watatutembelea  kwa  mambo  ya  sisi  kupeana  mapendekezo  yetu.   Tunajua  Katiba  iko

kuendelea, watu wako kutoa maoni yao, na hata sisi leo Kapcherop.   Wengi walikuwa wanasema tumesahauliwa kwa sababu

tunasikia  Commissioners  wako  pande  wa  Tot,  Chesoi,  wapi,  lakini  walikuwa  hawajawai  kufika  hapa,  na  leo  wamefika,  na

tunashukuru Mungu kwa vile amewaongoza mpaka tumekutana.   

Na  ningependa  tu  ni-introduce  committees  zetu  zile  tuko  pamoja.   Ingawa  sioni  hawa  wote  hapa,  lakini,  Commissioner

ningependa hata wewe ujue tuko na mkubwa wetu wa Division hii – “Bwana DO, ningependa hata wewe uje hapa,  ukae mstari

wa  mbele  na  watu  wetu,  hapana  kaa  mbali  huko,  simama  Bwana  DO,  karibu.   Mimi  nakaribisha  wewe  ujuane  na

Commissioners”.   

Na  chief,  tuko  na  kiti  ya  chief  –  Chief  Sengwer,  Chief  Cherang’ai,  Chief  Kamwoi,  ikiwezekana,  yuko  ofisi?   Na  Mr.  Ng’

esemwo, salimia watu wako.   Huyu ni representative ya Kamwoi, Tambach Sub-location.

Mr. Ng’esemwo:  Commissioners, Wananchi watukufu, Bwana DO, hamjamboni?

Response:    (inaudible)

Mr. Ng’esemwo:    Nina furaha siku ya leo,  kuwa mbele  yenu  hapa,  na  kuwapokea  pia  Commissioners  ambao  wameweza

kufika hapa Kapcherop,  hili kusikia nyinyi watu wa Kapcherop  mutasema nini kuhusu Katiba yetu ambayo inarekebishwa, na

kwa  hivyo,  wananchi  nawaomba  mujikaze,  na  mutoe  maoni  kabisa,  mambo  ambayo  munaona  kwamba  yanawafinya,

yanawatatanisha,  na hii leo,  ni siku  ambayo  kila  mtu  ana  uhuru  kutoa  maoni  yake  na  itajukuliwa  na  Commissioners,  vile  vile

ikiweza  kufaulu,  mbele,  itakuwa  sheria  ambayo  itakuwa  ikilinda  kila  mmoja  wetu.    Kwa  hivyo,  karibuni  Commissioners,

karibuni wananchi, mjisikie mko nyumbani, na museme bila kuogopa.  Asante sana.

Elizabeth Lengatum:  Mwingine ni Mr. Joseph Cheserem, ambaye anawakilisha Chebororwo Koitingor Location kama ako.

 Hau  watu  wa  Chebororwo  hawajafika?   Uko  ni  mbali.   Hata  nilijaribu  kutembea,  kumbe,  mguu  naye  iko  kasoro  ingine.

Badala tupate hata Matatu ambayo ingine upande.   Na kama Cheserem hayuko, nafikiri munajua Mr.  Kasenge,  (mi Kasenge)

?  So,  kama hayuko, tutaendelea.    Nitapea Commissioner mwenyewe hii  nafasi,  kwa  sababu  hii  si  Baraza  sana.   Tungepea
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wakubwa wetu waongee kwa dakika chache,  lakini, afadhali  nipee  Bwana  DO  tu  asalimie  watu,  hata  kama  yeye  ni  mgeni.  

Hata watu wote hawajui yeye.  Bwana DO karibu.

Gideon Oyagi (DO):  Commissioners, pamoja na wale mmeandamana nao, Mama mwenye amenipatia nafasi,  jina langu mimi

naitwa Gideon Oyagi, mimi ndio DO wa hapa.   Leo ni siku yenu, sio siku yetu.  Asante sana.

Elizabeth Lengatum:  Asante.  So, musiseme sikupea nyinyi nafasi.  Mimi najua nyinyi ni wakubwa wengine, lakini tuendelee.

 Nafasi ni yako Com. Mrs. Yano, halafu u-introduce mwenzako.

Com. Mrs.  Yano:  Asante sana Elizabeth.  Tumeshkuru kwa hiyo mwanzishi yenye mumetuanzia  hii  kazi  yetu  ya  leo.   Hata

Viongozi wetu, Mabibi na Mabwana, na pia Vijana wetu, leo ni siku kuu hapa kwetu kama watu wa Marakwet,  na hasa,  hawa

watu wa Kapcherop.   Leo ni siku lile lenye mumeifanyia kazi kubwa sana,  kujiwezesha kujijulisha ni  maneno  gani  mungetaka

kuchangia Katiba.  Na leo ni siku yenu, siku ya wananchi, siku ya wamama, watoto, vijana na wazee wetu kutupatia maoni yao.

  Tuko uhuru kusema yote yaliyo rohoni mwenu, yote yaliyo bongoni zenu, na pia yaliyo akilini mwenu.  Basi natangaza ki-rasmi

ya kuwa, hii ni kikao cha Tume, Tume ya Kurekebisha Katiba.   

Nitaanza  kwa  kuwajulisheni  wenzangu  wenye  tumetoka  nao  Nairobi,  kuja  kufanya  kazi  hii  ya  kujukua  maoni  yenu.   Kwa

kushoto wangu, tuko na Prof. Okoth Ogendo.  Na nitawaambieni  ya kuwa, leo tuko na bahati kubwa sana kuwa na Professor,

yeye ni Professor mkuu katika dunia hii, anajulikana kwa kazi yake ya ardhi, ama kufanya kazi ya ardhi na pia,  kufanya kazi ya

Katiba.   Amezitengeza  Katiba  za  nchi  zingine,  na  ni  bahati  sana  ya  kuwa  leo,  watu  wa  Kapcherop  wanahusiano,  na

watasemezana na Professor Okoth-Ogendo.  Tafadhali Professor, salimia wananchi.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Hamjambo?

Response:  Hatujambo.

Com. Mrs.  Yano:  Na kwa kulia kwangu, tuko na Bwana Com. Isaac  Lenaola,  Lenaola  ni  Mwakili  Mkuu,  yeye  amefanya

kazi ya uakili Nairobi, na pia, yeye amefanya kazi ya  pastoralism, na tunashkuru sana kuwa na yeye leo,  kwa sababu ninajuu,

kama  yeye  ni  pastoralist,  ataweza  pia  kusaidia  kuelewa  hasa  maneno  ya  watu  wa  Marakwet.   Tafadhali  Lenaola  salimia

wananchi.

Com. Lenaola:   Hamjambo watu wa Kapcherop?

Response:  Hatujambo.
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Com.  Mrs.  Yano:   Na  pia  tuko  na  wenzetu  wenye  tumetoka  nao  kutoka  ofisini  mwa  Tume,  na  hawa  ndio  watatusaidia

kutekeleza yale maneno yote yenye tunachukua kutoka kwenu.  Tuko na Programme Officer wetu – Triza Apondi.

Triza Apondi:  Hamjambo?

Response:   Hatujambo.

Com. Mrs. Yano:   Pia tuko na Assist. Programmes Officer wetu – Martina Odhiambo.

Martina Odhiambo:  Hamjambo?

Response:  Hatujambo.

Com. Mrs. Yano:  Na pia tuko na Mr. Jomo, yeye ni Assist. Programme Officer.

Jomo Nyaribe:  Hamjambo?

Response:  Hatujambo.

Com. Mrs. Yano:   Na pia tuko na mwaandishi wa habari, Standard Newspaper, na tumeonelea ya kwamba,  aje  pia asikie ni

maneno gani watu wa Kapcherop watasema leo.  Yeye anaitwa Bikech Biket.

Kabla  hatujaanza  kujukua  maoni  yenu,  ningewapa  masharti  ama  taratibu  zenye  tutakaofuata  (ona  sasa  nimejisahau  mimi

mwenyewe).   Mimi naitwa Mrs. Alice Yano, mimi ni mama kutoka hapa.    Nasikia wengi wenu munanijua, na tutaendeza kazi

hii tukiwa pamoja.

Kuna masharti na taratibu tutakayofuata.   Ya kwanza,  ni ukiingia hapa,  tafadhali tujiandikishe.  Hii ni  jambo  la  ki-historia,  sio

jambo lililo tu ya kusema eti lazima uongee.  Tafadhali tunataka hiyo list, ujiandikishe, useme, ulihudhuria mkutano wa Tume ya

Kurekebisha Katiba.   Kama utasema na sisi, kama usemi na sisi, tafadhali  ujiandikishe.    Kama  kazi  yako  ni  kuja  tu  kusikia

maneno, andika ya kuwa wewe ni observor.  Wewe umekuja kusikiza maneno na kuangalia ni nini inayoendelea.

Ya pili, ni lugha tutakazotumia wakati  tutakuwa tukijukua maoni yenu.  Tuko na lugha tofauti nchi  hii,  na  tunaelewa  ya  kuwa,

kutekeleza kazi, lazima wananchi wakubaliwe watumie lile lugha wanayoelewa hao wenyewe.  Tuko na lugha ya Kimombo, na

kama unaelewa Kiingereza, tafadhali utupatie maoni yako kwa lugha ya Kimombo.  Ya Kiswahili, kama unaelewa, utupatie na

Kiswahili.  Na pia zile za nyumbani, kama ki-Marakwet.  Kama wewe hujui lugha lingine, na unaweza kutekeleza maneno ama
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kutuambia maneno yako ukitumia lugha ya  ki-Marakwet,  unakubaliwa.   Tutatafuta  mtu  wa  kutafsiri.    Pia  naelewa  ya  kuwa

hapa  ni  cosmopolitan,  pengine  tuko  na  watu  tafautiano  lugha  zingine,  ukiwa  na  shida  ya  kutupatia  maoni  kwa  lile  lugha  ya

Kimombo ama Kiswahili, waweza kutuambia, halafu tutengeze, tupate mtu wa kutafsiri lile lugha unalotumia.

Halafu, ukipatiwa nafasi ya kupeana maoni, ya kwanza ni ya kuwa,  tutakuwa tukifuata orodha hii. Tuko na  list,  ukijiandikisha

hapa, useme ya kuwa mimi ni Barnabas Ngesemwo, na umesema unapatiana oral/written, wewe ni number one,  na wewe ndiye

tutakupatia nafasi ya kwanza kutupatia maoni yako.  Hapa hatufanyi rigging.  Rigging ni pengine tu, ukituelezea ya kuwa pengine

uko na kazi  ingine  ungetaka  kukimbia  kufanya,  na  muhimu sana  ufanye  hiyo  kazi,  bila  kungojea  kupatiana  maoni  yako  kwa

wakati wako, ama tukiwa na watoto wa shule, ama waalimu, hapo ndio tutafanya rigging, lakini, hiyo ni ile rigging mzuri.

Halafu,  ukipatiwa  nafasi  hii  ya  kutupatia  maoni  yako,  ukisema  ya  kuwa  unatupatia  written  memorandum,  ama  maandishi

umeandika kwa kijitabu ama kwa karatasi,  kama  hautaongeza  jambo  lingine,  kusema  ya  kuwa  tu,  “haya  ni  maoni  yangu,  na

ningetaka  kupatia  Tume  wakasome”,  tutakubalia  wewe  useme  hivyo,  halafu,  unapatiana  kule,  unajiandikisha  ya  kuwa,

nimepatiana maoni kwa  Tume,  na  kazi  ya  Tume  sasa  ni  kusoma,  kuelewa  maoni  yako  ni  nini.    Na  pengine  umeshaandika,

lakini,  ungetaka  kuguzia  yale  maneno  unasikia  kichwa  yako  ungetaka  kuguzia,  najua  hasa  watu  wa  hapa  saa  zingine  huwa

wanapenda kuongea sana.  Pengine ukishaandika na unataka kuongeza maneno kwa yale umeandika,  tunakupatia dakika tano.

 Na kama kuna wenzetu ambao hawajaandika chochote, na wako  na maoni yao,  uko na uhuru kuja hapa,  ushike microphone,

na  tuna  ku-record,  unatupatia  maoni  yako  kwa  ile  lugha  yenye  ungetaka  kutupatia  nayo,  hapo  tunakupatia  dakika  kumi.

Tumeelewana hadi hapo?

Response:  Ndio.

Com. Mrs. Yano:  Tumeelewana?

Response:  Ndio.

Com. Mrs. Yano:  Halafu, hapa nilianza kusema leo ni siku yenu, na mko na uhuru kusema chochote kinachosumbua wewe.  

Uko  na  uhuru  kuongea  kwa  maofisi  fulani  fulanai,  uko  na  uhuru  kuongea  chochote  chenye  ungetarajia  ya  kuwa,  Tume

ingependekea  kusikia.    Na  kwa  hivyo,  usikaogope  chochote,  usikaogope  mtu  yeyote.   Ila  tu  tunasema  ya  kuwa,  ukitaka

kuongea,  pengine nawapatia example,  ukitaka kuongea  maneno  ya  chief,  usikataje  jina  la  mtu,  chenye  ingekuwa  mzuri  ni  ya

kuwa, uongee maneno ya ofisi ya chief, ongea maneno ya ofisi ya Rais, ongea maneno ya ofisi ya DO, ya DC, hapana sema DC

fulani amefanya hivi.  Unasema, tungetarajia ofisi ya DC, ama ya DO, ama ya Rais itekeleze hivi na hivi.  Tumeelewana hapo?

Response:  Ndio.
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Com. Mrs. Yano:  Hiyo ni kuzuia mzozo, hili tukakue tunazozeana,  badala  ya kupatiana maoni.  Uko na ile uhuru ya kusema

chochote, lakini pia, jaribu ya kuwa usikazozeana hili musikaharibu maoni yenu. 

Halafu, ukishapatiwa nafasi pia, nimeshasema ya kuwa usikalitaje jina la mtu fulani, ukipatiwa nafasi yako,  ukishamaliza pengine

wana-Tume wangetaka kupata  ufafanusi kuhusu jambo fulani, wangeweza kuuliza wewe maswali.  Jaribu kuelewa  hiyo  swali,

na kujibu chenye umeambiwa kujibu.    

Na kwa hivyo nafikiria tumemaliza kuwapa utaratibu hiyo, na kama uko na shida haukuelewa kwa sababu nimetumia lugha ya

Kiswahili, wawezakutumbia, hili kama ni vile ungetaka tutumie pengine ki-Marakwet ama lugha lingine, waweza kufanya wakati

huu.  Tumeelewana kwa masharti yote?  I want a response from you.  Nataka munijibu, itakuwa mzuri sana ningesikia munijibu.

  Tumeelewana kwa hayo masharti?

Response:  Ndio.

Com.  Mrs.  Yano:   Haya.   Basi,  bila  kupoteza  muda,  ningeanza  na  Barnabas  Ngesemwo  Rotich.   Barnabas  Ngesemwo

Rotich, tafadhali njoo utupatie maoni yako.

Barnabas Rotich:    Commissioners,  ni shkurani kabisa,  kwa  kuwa  mmefika  hapa  leo,  na  kutupatia  fursa  ya  kuweza  kutoa

maoni yetu kuhusu Katiba yetu.

Nchi  yetu  ya  Kenya,  wakati  ilipotupatia  uhuru,  Wazungu  walipoingia  katika  nchi  hii,  bila  shaka  walikuta  watu  fulani  katika

mashamba yetu ambayo sasa inaitwa settlement schemes.   Na  Wazungu hawa,  bila huruma yeyote,  waliweza kusukuma watu.

Na waliosukumwa, baada  ya serikali kunyakua  uhuru  na  kupata  mashamba,  hawakufikiriwa.   Kabila  ndogo,  hawakufikiriwa

hata  kidogo,  ingawa  walisukumwa  kutoka  kwa  sehemu  zile  ambazo  sasa  zimefanywa  kuwa  settlement  schemes.   Na  moja

wapo,  ni watu wa Tengwer-Cherangany.    Baada ya kusukumwa, Chengwer,  walikimbilia  sehemu  za  Milimani  ambapo  tuko

hivi sasa, na Kapcherop hii, ni sehemu ya Cherangany Hills.  

Na vile vile Mzungu alipoona tumefika hapa, alikataza watu kujipatia makao katika sehemu za misitu, na sasa ikawa ngumu kwa

huyu  mtu  anaitwa  Chengwer  ama  Cherangany  kuishi.   Basi,  wakatawanyika,  wengine  wakaenda  Kapenguria,  wengine

wakabaki  Marakwet,  wengine wakaenda hata Keiyo,  wengine Trans Nzoia.   Hili kwamba sasa,  mambo haya  yote,  yameleta

shida.  Na shida iliyoko ni hii, hawa watu, hawawezi kupata Mwakilishi hata kwa Parliament.   Na  kwa hivyo tungetaka Katiba

ya  Kenya,  ishughulikie,  na  kuangalia  watu  wachache,  hili,  ama  ingewezekana,  sehemu  kama  Kapcherop  Division  ambayo

unaweza kupata Katengweny, iweze kukatwa iwe constituency, hili hawa watu wapate mwakilishi katika Parliament.

Tena,  watoto  wetu  ambao  wangeajiriwa  katika  msito  ambayo  imetuzunguka,  imekuwa  ni  shida.   Watoto  wengine  kutoka
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sehemu zingine mbali, wanaletwa katika sehemu hii, serikali wakiwa  na  matumaini  ya  kuwa  watalinda  msito,  na  kumbe,  wao

wakateuka kuwa nyang’au, wakakula msitu.  Na  kama ingekuwa ni wenyeji wa hapa,  watoto  wa hapa,  wenye kulinda msitu,

ama  watu  wa  hapa,  msitu  ingekaa  kama  vile  ilivyoumbwa  na  Mwenyezi  Mungu.   Kwa  hivyo,  sisi  tunaomba,  serikali,  hapa

katika Jamhuri ya Kenya, watu walio karibu na forest, watoto wao waajiriwe kulinda msitu.

Tena, mali ya kutoka forest  hii,  natural  resources,  sisi  hatufaidiki  hata  kidogo.   Kuna  Mzungu  alikuja  hapa  wakati  mwingine

anaitwa ……… (inaudible), aliamisha miti yote, lakini hata hela ya kuelimisha watoto wetu hatukupata.    Katiba yetu ya wakati

ule,  ilikuwa  inachunga  nini,  kama  hakuweza  kuchunga  watu  ambao  mali  yao  inachukuliwa  namna  hiyo?   Hivi  kwamba,

tungepaka  mali  ya  kutoka  sehemu  fulani,  kama  Kapcherop  hii,  itumiwe  kujenga  Kapcherop  hii,  na  itumiwe  kuelimisha  na

kufanya Maendeleo ya Kapcherop hii, kuliko kupeleka mahali pengine.

Tena,  wajua,  sisi  tukiwa  jamii  ndogo,  hakuna  mtu  wa  kushughulikia  sisi  ki-elimu,  hata  ki-maendeleo.   Watu  wengine

wanatushughulikia, lakini, wakati wanapopewa kura, ama wanatawazwa kuwa viongozi, wanapote,  hakuna mtu.  Sisi tunahitaji

uakilishi kutoka chini mpaka national level katika board yeyote, of any sector.  “Chengorwo” apewe mwakilishi, hili mambo yao

yaweze kusingatiwa.

Tena, watoto  wetu hapa hawana  elimu  ya  kutosha.   Kwa  maana,  wakati  ule  8-4-4  ilipoanza,  ma-shule  mengine,  wale  watu

ambao wanajiweza sana, waliweza ku-equip mashule zao.  Hili kwamba, sehemu kama hii, hakuna mtoto anweza kujua mambo

ambayo inafanyika katika 8-4-4.   Kwa hivyo, tunaomba, wakati wa mitihani na matokeo itokee, basi, na hawa kwa sababu sio

watu ambao wanajiweza, marks yao ipungunzwe chini ili angalau tuweze kupata  watoto  katika university, ama katika colleges.

Mtoto wa hapa, hawezi kushindana na mtoto wa mahali pengine ambapo walipewa vifaa vya kutosha, waalimu wa kutosha,  kila

kitu ya kutosha.  Hauwezi…..

(Interjection) Com. Mrs. Yano:   …………. (inaudible)

Barnabas  Rotich:    Kama  university  …….  (inaudible),  kama  marks  inatakikana  apate  68,  pengine  hata  sisi  tupewe  60.

Wakate  hiyo nane,  hili mtoto wetu aweze kuingia huko.   Ama  kama  medical  college,  teachers  training  college,  kama  watoto

wengine wamechukuliwa “C+” na above, sisi hapa tuchukuliwa hata na “D”.  Hiyo ndio vile nilikuwa ninasema mama. 

Kuna vile vile nomination.  Hii mambo ya uteguzi wa ma-Baraza ya wilaya na Parliament.   Sisi tunaonelea,  uteuzi huo uendelee.

 Yaani,  nomination of councillors and MPs iendelee.    Lakini, hiyo nomination itoke kwa watu ambao hawana uakilishi  katika

county council na katika Parliament.   Kwa sababu, huwezi ku-nominate mtu ambaye ako na wakilishi katika Parliament.   Kwa

mfano, pengine Madam, uliseme siwezi kutaja  jina la mtu, lakini kama nikitaja jina la kikundi, si vibaya sana.    Kama nikisema

kwa  mfano,  Nandi.   Kama  ni  Nandi,  pengine  wako  na  Wajumbe  karibu  ishirini  katika  Parliament,  unaona  tena  wanafanya

nomination, wanatoa M’nandi kutoka party ambayo hakuweza kushinda na kwenda Parliament.    Badala yake,  wangechukua
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kutoka minority group.  Hata councillors wachaguliwe kutoka minority group, wale watu ambao hawajiwezi.  Ndio council ama

Parliament iwe well represented by Kenya as a whole.

Hii mambo ya parties  katika Kenya:  kusemekana ya kwamba,  serikali ndio ita-sponsor  parties,   kuwapatia pesa  ya  kufanyia

uchaguzi yao.   Mimi nimesema hapana.    Kwa sababu,  hii, ni njia  moja  ya  kutafuta  kutumia  pesa  za  umma  kwa  njia  mbaya.

Kwa hivyo, kila party aji-sponsor, ajigaramie, na ajisadie na kazi yake.

Na uchaguzi wa Rais, iwe tu ni mihula miwili ya miaka tano tano.  Na  hata na wabunge,  iwe ni hivyo.  Kama mbunge ameenda

Parliament mara mbili, basi hiyo mwisho.

Na  Rais,  sisi  tunataka  Rais  ambaye  ana  mamlaka  kamili,  na  yeye  awe  amri-jeshi  ya  Jamhuri  ya  Kenya.    Kwa  maana,  hii

devolution of powers,  hii nguvu ikipeanwa kwa mwingine na mwingine, mwingine atakuwa na tamaa ya kutaka ama kuangalia

kiti ya Rais.  Kwa hivyo Rais, lazima awe Rais ambaye ana nguvu kamili.

Com. Mrs. Yano:  Ya mwisho.

Barnabas Rotich:   Tunataka vile vile ma-diwani ambao wamesoma.   Lakini si kusema kwamba amesoma kiasi gani, lakini,

bora  yeye  anaelewa,  kama  tuko  kwa  council,  anajua  kusoma  minutes,  anajua  kuongea,  na  anajua  kuandika,  hili  hasinyang’

anywe ama hasikadaiwe.

Na mtu yeyote akiruka msitari yake,  ama akishachaguliwa kwa tikiti fulani, kama councillor ama mjumbe.  Akienda  halafu  na

aaje tena huko na kuruka kwenda katika chama ingine, huyu mtu atoke kabisa, na atafute kura upya katika Kenya.

Na  tunataka  Katiba  ambayo  ina  uoja  wa  taifa,  na  ina-guarantee  amani  katika  Taifa  letu,  na  inalinda  haki  ya  kila  mtu.   Na

tunataka Katiba vile vile ambayo inaleta umoja, na inalinda hata mwananchi.

Tunataka vile vile, Katiba ambayo ina watu, wazee, ama wamama ambao wako na maarifa, wenye kuweza kupeana mawaidha,

angalau wakupewa asante kidogo.

Mwisho, ningependekeza kwamba,  Tume hii ya Katiba ya Kenya,  iandike na ingekuwa imeandikwa, mazungumzo ya kwanza

ya Waziri Mkuu wa Kenya,  wakati  tulipojinyakulia uhuru.  Alisema  nini,  Ayati  Mzee  Jomo  Kenyatta,  wakati  alikuwa  Waziri

Mkuu.   Ningetaka maneno hayo, yaandikwe katika Katiba,  hili kila mmoja aweze kuelewa,  kwa kuwa yeye,  alikuwa ni Baba

Taifa, Mwanzililishi wa Jamhuri ya Kenya.  Asante.

Com. Mrs. Yano:  Asante sana Bwana Barnabas, tafadhali ngoja kuna maswali.
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Com. Lenaola:  Wapi hizo documents unazo……………… (inaudible) 

Bernard Rotich:   Mpaka wakati  huu, hatujapata safari ya mwaka uliopita, lakini, mimi nikiwa mmoja ambaye ningeuzika na

wakati huo, sisi tuko… tukijumulisha yetu na ya Kapenguria, tuko elfu tisini.  Elfu tisini.

Com. Lenaola:   Ninety thousand.

Barnabas Rotich:  Ninety thousand, ingawa tuko mbali mbali.

Com. Lenaola:  What about your traditional land?

Barnabas Rotich:    Our traditional land, our ancestral  land was Trans Nzoia.   The whole of Trans Nzoia was  our  ancestral

traditional land.

Com. Lenaola:  The district?

Barnabas Rotich:   The Trans Nzoia District as a whole was Sengwer traditional ancestral land.

Com. Lenaola:  Na Che…………..(inaudible)

Barnabas  Rotich:    The  land  of  Cheptegen  was  taken  by  the  colonialists,  and  then  the  colonialists  handed  over  to  the

Government of Kenya, and then the Government of Kenya did not consider the Sengwer.  We have no settlment schemes at all,

at all, in Trans Nzoia.   Maybe, if we shall be given later, it may be.

Com. Lenaola:  So, where do you live, you would you like to tell ……………… (inaudible).

Barnabas Rotich:  We live in Marakwet District, some in Trans Nzoia, some in West Pokot, some in Keiyo.  

Com. Lenaola:  When you say that the Sengwer to have a constituency passed out for them.  Where do we cut it from?

Barnabas Rotich:  You know, Sengwer right now is a cosmopolitan area.   And in this cosmopolitan area,  we do have those

ones who are already with us as the Sengwer.  So,  if we can get a representative amongst us,  who is nearer  to us,  and who is

living with us, we shall be contended.
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Com. Mrs.  Yano:  Now you  are  talking  about  this  constituency,  where  do  you  want  to  have  it.   You  said  it  should  be  at

Kapcherop, and you give a ……………………… (inaudible).

Barnabas Rotich:   Madam, I don’t want only a constituency, but if need be,  a district,  because,  we have Cherangany Hills,

we  have  Cherangany  Constituency  in  Trans  Nzoia  who  is  being  led  by  a  non-Cherangany.   We  have  Cherangany  in  West

Pokot.  If the Government of Kenya and the Constitution of Kenya can guarantee the minority, these free areas  can be curved,

and then we shall be in, and be very comfortable.

Com. Lenaola:   …….. (inaudible)

Barnabas Rotich:  No.

Com. Lenaola:   …….. (inaudible)

Barnabas Rotich:  Yes.

Com. Mrs. Yano:  Thank you very much Barnabas.  The second one is John Kosgei.   John?

John Kosgei:  I am ……….. (inaudible) and I don’t know whether they need translation.

Com.  Mrs.  Yano:   Wacha  niwaelezeni  ya  kuwa,  kupatiana  maoni  kwenu,  munapatia  wana-Tume.   Kueleweka  kwa  hii

……………………….  (inaudible)  ni  kwa  sababu  sisi  wenyewe  tungetaka  kuelewa.   Tulikuwa  tunasema,  kama  huelewi,

hatukuelewi Kimombo ama Kiswahili, unaweza kutumia ile lugha unajua, kwa  sababu,  tutamtafuta  mtu  wa  kututafsiria.    Pia,

zitafusirwe.   Leo ni siku yetu kuchukua maoni yetu.  So, ni jukumu letu leo kusikia ni nini mnasema.

 John Kosgei:    My name  is  John  Kosgei  from  Kapcherop  Sub-location.   We  appreciate  the  fact  that  the  Constitution  of

Kenya Review Commission has granted us ……………. (inaudible) at the same time, as the citizens of Kenya, to participate in

Constitutional review process.  As we highlight our issues on behalf of youth and Marakwet as general, we hope that, our issues

shall be addressed and catered for in the new Constitution.  

In the District of Marakwet, we ………… (inaudible) few as follows:-

First is security:   we  need  the  Constitution  that  guarantees  as  stated  the  security  of  lives  and  people’s.   A  Constitution  that

provides  effective  strengthened  security  system.   We  …….  (inaudible)  as  part  of  Marakwet  community,  we

………………………………… (inaudible) in Kerio Valley and other areas  of the District and the current Constitution, if, it

guarantees security for property and people’s lives.

11



(Interjection) Com. Mrs. Yano:   ……….. (inaudible)

John Kosgei:    I mean now security in the whole of Marakwet,  because  now, you find most of the  time,  it  is  cattle  rustling,

youths are the ones who are involved to protect the lives of Marakwet.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:   ……….. (inaudible)

John Kosgei:    Yes, we need now a Constitution which covers the security of Marakwet now as a whole.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:   ……….. (inaudible)

John Kosgei:    Because long time ago….

(Interjection) Com. Mrs. Yano:   ……….. (inaudible)

John Kosgei:    The bordering folks.  Should I continue?

Com. Mrs. Yano:  Yes.

John Kosgei:   Following this,  we need the coming Constitution to guarantee security to the whole community and individual

plus all ……… (inaudible).  Irrespective of the government and its security machinery, we have witnessed cases  whereby,  it is

due to laxity by the Government and its law-enforcers that the state of security deteriorates.  The new Constitution should define

by all means, what mechanism is yet to be put in place to guarantee the security of all Kenya citizens.

We as youths,  Marakwet  community children, all citizens have to  be  involved  in  security  polising  whereby  the  community  or

citizens should play a role model in ensuring the security system is strengthened.   We  feel  bitter  when  people  are  losing  their

lives and properties in ………….. (inaudible).  Every existing government should play a fundamental role of not compromising

with people’s security.   Lives are so precious, that it cannot be sold or bought, modern care  by the Constitution in ensuring the

security system is strengthened.

Second is land:   we as  Marakwets  and other tribes appreciate  the fact that,  …………….  (inaudible)  have  to  have  a  prime

property by the name land.  But we wonder  why, is it that,  most of our land  is  called  trustland,  meaning,  it  maybe  nobody’s

property  and  God  has  blessed  us  with  the  utility.   We  need  a  new  Constitution  to  assess  such  issues  in  such  ………..

(inaudible).  Where it is supposed to be  owned by the community or  individuals, should have title deeds.    Definitions to show

who such land belongs to.
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If  it  happens  that  the  Constitution  cannot  provide  individual  ownership  on  such  land,  it  should  be  legalized  under  local

community, as they may get title deeds as a community.  If individuals or  community should have right to own land as  its ……

(inaudible) property.   No land shall be …………. (inaudible) hidden either within the national level or local community.

Still on land, cases  involving land and communal cases  should not be  taken to court.   It  should  be  strictly  locally  by  ………

(inaudible) council of elders.  The reason is that, courts may not fully understand the background of the case,  and it is found to

decide it wrongly.

Legal ownership of land should be written in two names of the family.  The title deed, and getting the legal ownership of the land

should bear  two names – the husband and the wife, in this case,  they should be legal heirs of land under their parents’ names

and on equal basis, all should benefit.

We suggest that if each an individual may possibly share not or  more than a thousand acres  of land, while others  are  landless.  

Kenyans ………. (inaudible) should  own  a  certain  percentage  of  land  in  the  boundary,  and  he  or  she  shares  not  to  use  as

bridges to mark wealth in all parts of the boundary. The Constitution should guarantee a right of owning land by all Kenyans.   

Environment and natural resources:   natural resources and the environment should be owned by both the Government,  but the

local  community  should  benefit.   The  Government  alongside  the  community  members  should  co-operate  in  protecting  the

environment from degradation.

All natural resources should be recognized by the Constitution, land, forests, minerals and wildlife.

Cultural rights:   the Constitution guarantees protection of cultural rights.  Rights of …… (inaudible),  this in most cases  should

not abuse the rights of certain communities from practicing their legal rights.  

And on that, I should add on legal system:  we as  Marakwets,  we have problems in so many parts.    In our legal system, you

find, there are some cases which are lying in the courts, and such cases have taken almost ten years for them to finish.  We need

a Constitution in Kenya,  which can allow land cases  to take  the shortest  time, because  many Marakwets  now, or  Kenya as  a

whole, are using a lot of money attending court  cases  for their rights.   We need a systematic legal system which enables us to

finish these legal cases as quickly as possible.  Thank you.

Com. Lenaola:  You want trustland to remain for the community?

John Kosgei:  Yes.
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Com. Lenaola:  But you also want such …………………………… (inaudible).  How do you get ………. (inaudible).

John Kosgei:    In such a case,  there are  trustlands which are  sold by white settlers,  and  after  the  white  settlers  went,  those

trustlands are divided between other communities, and the local community, who are  the owners of that particular land, did not

benefit out of that trustland, despite the fact that, currently, we don’t have so many trustlands which are sold by white settlers, of

which the owners or the other communities are owning.

Com. Lenaola:  So do you want  land adjudication?

John Kosgei:   Some other parts, they have not done land adjudication.

Com. Lenaola:  That is what you want?

John Kosgei:   Yes,  that is the reason why I am saying so,  because,  let us say in Kerio Valley, the land  is  owned,  the  other

community – the Bogos are claiming that it is their land, and Marakwets  are  also claiming, it is their land.  But,  if there was no

land adjudication, that trustland should be known, who are the owners of the trustland, and maybe these cases  of cattle-rustling

could not be there.

Asante sana Bwana Kosgei.   Tafadhalini tukimie kama tunachukua maoni ama kama wenzenu wanapeana maoni, kwa sababu

tunafanya recording.  Hatutaki kesho tukitaka kuanza sasa kutoa hii maoni yetu tuanze kuijambua, tukute ya kuwa,  Kapcherop

ilikuwa  kelele  mtupu,  hakuna  maneno  tumechukua.   Tafadhalini  tukimie  kama  tunatoa  maoni.    Halafu  pia  wenye  wanakuja

ku-register, tafadhalini mkimie.   

Na pia, ukipatiana maoni, kama kuna shida fulani, unasema, ndio tuko na shida hii.  Lakini utupe jawabu.   Useme shida ni hii,

lakini  siba  yake  ni  hii,  kwa  sababu  tutapata  ile  siba  ya  shida  zenu  kutoka  nyinyi  wenyewe.   Hamuwezi  kutupa  shida  halafu

tuwape siba, hapana.  Utasema shida ni hii, na siba ni hii.  Asante.

Com. Mrs. Yano:  Anayefuata ni Benson……..

Speaker:     ………..  (inaudible).    Kwa  hivyo,  ningetaka  hizi  maneno  wewe  ………….  (inaudible).   Ingekuwa  saa  hiyo,

ningesema ni ……………… (inaudible).

Com. Mrs.  Yano:   Tunataka  mtu  wa  kutafsiri.   Hapa  iko  mtu  wa  kutafsiri,  …………..  (inaudible),  kuja  hapa,  Lukasenge

nikwambie.  Ooh, ni wewe, kuja hapa.  Wacha kutuambia, halafu atatafsiria nyinyi kilicho tunataka sisi wenyewe.
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Response:  Sawa sawa.

Com. Lenaola:   Nafiriki tumesema hivi, hivi leo tumekuja Kapcherop  kuchukua maoni  ya  mtu  binafsi  ama  kikundi.    Tumia

microphone.

Translator:  Okay, Commissioners wamesema hivi, leo ni siku yao ambayo wamekuja…

(Interjection) Com. Lenaola:   Aah!  You are supposed to translate in their language.  

Com. Mrs. Yano:  ………….. (inaudible)

Com. Lenaola:    Then we need usaidizi.

Com. Mrs. Yano:  Tupatie mtu anayejua lugha ya hapa.   

Com. Lenaola:  Wapi Kasenge?  Wapi Kasenge?

Com. Mrs. Yano:  Nani anataka kutafsiri?

Com. Lenaola:   Translate in their language.  Hapana, bado hatujatatua jambo.  We understand.   In fact the more reason,  that

is why ……..  Sasa tunasikia kwamba kuna lugha nyingi hapa, si ndio?

Response:  Ndio.

Com. Lenaola:   Si ki-Marakwet, si ki-Sengwer, si Kikuyu, si Baluyha, si ki-Jaluo.  Si kuna zote?

Response:  Ndio.

Com. Lenaola:  Tumesema hivi.  

Com. Mrs. Yano:  Unajua kuongea Marakwet?

Response:  ….. (inaudible)
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Com. Lenaola:   Leo ni nyinyi ambao mnatusaidia kuandika Katiba ya Kenya.  Na tumesema hivi…. (ngoja kwanza nimalize).

 Kwa  hivyo,  tungependa  hivi,  unakuja  hapa  ukiitwa  kutuambia  sisi  wana-Tume  yale  uko  nayo  moyoni.   Si  lazima  hawa,

wakubaliane na wewe ama wasikie vile unasema, bora tu nani amesikia? Sisi.  Mumeelewa?   Na  tukianza kusema sasa  tutafsiri

kwa ki-Sengwer, kwa ki-jaluo,  kwa ki-Baluyha, kwa Kiingereza, kwa ki-Kikuyu, itakuwa saa  kumi na mbili tumeongea watu

wangapi?

Response:   Wawili/watano.

Com. Lenaola:   Kwa hivyo ni vizuri, kila mtu azungumze lugha yake, bora tu Tume ielewe.   Sawa sawa?

Response:  Sawa sawa.

Com. Lenaola:  Kwa sababu kutafsiri itachukua muda mrefu, na mutamaliza wakati wenu.  Sawa sawa?

Response:  Ndio.

Com. Lenaola:  Okay.  

Com. Mrs. Yano:   Asante sana, nimeshkuru, tumekubaliana hapo.  Anayefuata ni Benson Kiptanui.   Benson?  Benson,  kama

Benson hayuko, Elizabeth Leng’atum.  Elizabeth?  Benson?  Benson?  No,  no,  bado  yako,  hii ni Benson Kiptanui.   Elizabeth?

Konane Japheth.   Japheth Konane?  Na Japheth Konane anafuatiliwa na Geoffrey Kibet.  Na ninaona yako ni written.

Japheth  Konane:    Asante  kwa  Tume.   Yangu  nitaitoa  tu  ku-present  kwa  wana-Tume,  halafu,  sitaendelea  kuifafanua.

Wenyewe wataendelea kuisoma.

Com. Mrs. Yano:  Asante sana, tumeshkuru Bwana Konane.  Geoffrey Kibet?

Geoffrey Kibet:   Shukrani kwa Tume kwa siku ya leo,  kwa sababu,  tuko na furaha kuona nyinyi pande hii.  Maoni yangu ni

mawili.

Ya  kwanza  ni  unyanyazaji:   tunafikiri  kwamba  wakoloni  walienda  lakini  wakoloni  walirudi.   Tunataka  hii  Tume,  ituchukulie

maoni yetu.  Maoni yangu ni kwanza, katika unyanyazaji wa ardhi,  mimi kama kijana wa umri wa miaka ishirini na sita,  kutoka

wakati  niliweza kutazama, serikali ya Kenya vile inahudumia jamii, inaonekana kwamba,  kuna jamii  ambao  wamejiweza.   Na

kujiweza  kwao,  wananyanyaza  wale  hawajiwezi,  hasa  sisi  wa-Sengwer.    Sisi  kama  ……………………  (inaudible)  ya

wa-Sengwer,  watu  wengine  wametumia  kwa  kunyanyaza  sisi.   Sasa  ningeomba  Tume  na  Serikali  itusaidie  kama  Sengwer,

tutumie kama ……………………… (inaudible) forest ama ardhi, hasa sisi vijana.   Na  tuweze ama angalau tutumie katika hii
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raslimali yetu.  Kwa maana,  tukitazama katika wa-Sengwer,  watoto  ni wachache.   Wale walisoma ni pengine wale walisomea

nje nje, lakini originals wa hapa hawakusoma.  Sasa  ningeomba Tume, tafadhali watusaidie,  watuchukulie sisi, hii maneno yetu

ya kwamba, raslimali yetu itusadie zaidi.  

Hasa kwa kurithi, sisi wa-Sengwer hatukupata shamba ambayo ingeliweza kutusaidia ki-fedha.  

Ingine ni masomo:  Serikali waone kwamba,  kama kuna msaada,  hasa ile tunapata siku ingine, wakumbuke katika sisi jamii ya

wa-Sengwer, katika hiyo misaada.  

Kazi:  kazi haindikwi katika hii jamii ya wa-Sengwer.  Wakati  Serikali wanafanya mipango ya kuandika kazi,  unasikia kwamba

wanaandika West  Pokot,  wanaandika Marakwet,  wanaandika Uasin Gishu, Nandi,  lakini Sengwer hakuna.   Sasa,  watasema

wanaenda West Pokot kutafuta kazi, wanafukuzwa, wanaenda Marakwet wanafukuzwa, wanaenda Nandi,  hakuna kazi.   Sasa

tuko na shida.  Ni hayo tu, na Mungu awabariki.

Com. Mrs.  Yano:  Kuja,  kuja.   Asante sana Geoffrey.  Joseph Rotich –CJCC.   Masese  Joseph,  Masese  Joseph –  CJCC?

Gabriel Limo, karibu.

Gabriel Limo:   Naongea kuhusu watu ambao hawajiwezi.   Hasa wale ambao hawawezi kusomesha watoto  wao,  kwa vile,

mashule wakati huu imekuwa kitu kama competition, kitu kama mashindano.  Wale watu ambao hawana pesa,  hawana karo  za

watoto hawatamudu kusomesha watoto  wao.   Na  hasa,  Serikali wakipata  yule mtu ako na pesa,  huyu mtu ndiye mtoto wake

atapata kazi.  

Na vile vile, tungependa Katiba iangalie hali ya elimu zaidi, wasije wakawa na ubaguzi kwa mambo ya elimu, kwa sababu,  elimu

ni ya mwanadamu.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Pendekeza.

Gabriel Limo:   Kwa mfano……

(Interjection)  Com.  Mrs.  Yano:   Kama  umesema  sasa  hawa  watu  disabled,  maneno  ya  masomo,  ungetaka  wapatiwe

masomo ya aina gani?

Gabriel  Limo:  Ningetaka wajukue mashule iwe ni kitu ya mtu maskini  na  mtu  mtajiri  wawe  sawa  kwa  mahali  wanasomea.

Kweli,  mtoto wa mtu maskini hawezi kupelekwa ngambo, hata kama amepita namna gani.    Hana  hata  transport  ya  kwenda

nje?   Na mtu tajiri…….
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(Interjection) Com. Lenaola:   Ungetaka nini?

Gabriel Limo:   Ningetaka Serikali waangalie mambo ya elimu na…….

Com. Mrs. Yano:  Ungetaka free education?

Gabriel Limo:  Mambo ya education.

Com. Mrs. Yano:  Waangalie namna gani? Unajua lazima utupe jawabu.

Gabriel Limo:  Wasomeshe watoto wasiojiweza.

Com. Lenaola:  Kwa bure?

Gabriel Limo:  Eeh, kwa bure.  Masomo ya bure.

Tena,  kuhusu  biashara,  yule  mtu  ambaye  angependa  kufanya  biashara  zaidi  na  hana  pesa,  Serikali  ingeweza  kuwasaidi

waanzishe biashara.   Hata  mtu  ambaye  ana  ujuzi  wa  kufanya  biashara,  angeweza  kufanya,  lakini,  hana  kitu  cha  kuanzia,  na

Serikali wangesaidia hawa watu ambao wanaelewa biashara na hawana pesa, hili waweze kuanza.

Na vile vile, watoto  ambao wamemaliza shule,  hasa,  katika  hii  sehemu  yetu  ya  Marakwet,  tuko  pamoja  kama  wazazi,  na  ni

maskini kama sisi pia.  Tunauza mashamba, tunauza ngombe, na hata tunauza vyombo vyetu vyote hili watoto  wasome.   Baada

ya  kumaliza  masomo,  wanarudi  kukaa  pamoja  na  sisi,  tunaenda  kufanya  kazi  ya  ………..  (inaudible),  tutaenda  pamoja  na

watoto wetu na walisoma?

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Pendekeza.  Ungetaka nini ifanyike?

Gabriel Limo:  Ningetaka Serikali iwaangalie, watoto wapewe kazi.  Hata vijana zaidi ambao wako pamoja na sisi.

Na vile vile ningeomba, Serikali iangalie maneno ya mavuno yetu.  Tunalima mahindi, pahali pa  kuuza, matajiri wanaleta mahindi

kutoka  nje.   Na  hata  tukitaka  kuuza  mahindi,  tunauza  tu,  hata  haitoshi  mbolea.   Tungetaka  Serikali  waangalie  wale  watu

wanatoa mahindi nje hau ngano, wakomeshwe hili sisi tujiuzie, na tufanye kazi yetu.  Ngane inye ngolen…

Haya, na vile vile, ma-kesi  ya mashamba:  tumeona kesi  ya mashamba ambaye haingestahili kupelekwa kortini.   Watu ambao
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wako na pesa, wanaweza kushika advocate, na yule mtu ambaye hangeweza kufanya kesi ya shamba lake, anashindwa kufanya

kesi  kwa  sababu  hana  pesa.   Ningetaka  Serikali  waangalie,  na  waandike  watu  ambao  wanaweza  kufanya  kesi  kutoka

mashinani, mpaka district, wafanyi kesi ya shamba.  Na kesi ya shamba, isipelekwe kortini.

Na  vile  vile,  mambo  ya  criminals  –  mambo  ya  wale  ambao  wanafanya  makosa  kama  kuua  mtu,  hau  kuiba  mali  ya  mtu,

hasipewe bond.   Huyu mtu ni criminal, ambaye  atarudi  kuiba  tena.   Kama  wengine  wakiiba  ngombe,  kufika  kule  kama  kesi

bado  iko  kortini,  mtu  amerudi  nyumbani  akaiba  ingine.   Tungeomba  Serikali  waangalie  hiyo,  na  wafunge  hiyo  maneno,  hili

wasipeane bond kwa mwizi.  Nafikiri hayo ni yangu tu.

Com. Mrs. Yano:   Thank you very much. Enda pale ujiandikishe.  Kimai Cherutoi.  Kimai tafadhali kuja.  Kimai atafuatwa na

Joshua Anwan.  Joshua jitayarishe, ngoja kidogo wacha Kimai akuje tafadhali.

Kimai  Cherutoi:    Asante  sana  kwa  Serikali  yetu  ambao  wamekuja  kuona  sisi  leo,  tarehe  mbili,  mwezi  wa  saba,  halafu

tuzungumze pamoja,  kuona mambo ya nchi hii.  Yaani,  tunasikia mambo ya Katiba hii, mengine mimi naona,  kama munaweza

kusaidia wananchi.

(Interjection)  Com. Mrs.  Yano:   Ngoja  kidogo  mzee  tafadhali.   Nishawambia,  niliwambia  hapo  hawali,  tafadhalini  tutulie,

tuwache makelele.  Hapa leo, tunafanya recording na tunachukua maneno yenu kwa tape-recorder,  na kama ni kelele,  munajua

tape-recorder itashika hiyo kelele,  na haitatusaidia kamwe.  Tunyamazeni, tutulie, na hata kama haukubaliani na maoni ya yule

mtu anapatiana maoni yake,  ngojea mpaka ufike  wakati  wako,  huikanushe  hayo  maoni.   Tumeelewana?   Please  let  us  keep

quiet.  Okay, endelea Cherutoi.

Kimai Cherutoi:   Basi, sasa tumeona, upande wa Katiba hii, kwangu ni kitu ya kusaidia sisi.  Namba yangu ya pili, tumeona

watu wa siasa kufika hapa,  wanakuja kupaka  mdomo  mafuta.   Lakini  baadaye,  wanaenda  na  kupotelea  Nairobi  bila  kurudi

kuangalia sisi tena, na kusikia shida zetu.  Hiyo ni shida kwetu kwa sababu hao watu wanatoka mbali mbali, sio watu wa hapa

Cherangany.   Sisi  hapa  ni  Cherangany,  na  tukiwa  watu  wa  Cherangany,  sisi  tunalia  sana  kwa  sababu  tuko  chini  ya  watu

wengine.  Mbeleni, tulikuwa kwa district  ya Keiyo na Marakwet,  lakini, baadaye,  imekuwa kwamba watu wa Keiyo ni Keiyo

pekee  yao.   Halafu, Marakwet  ni Marakwet  pekee  yao.   Upande wa Pokot,  na DC wao.   Kitale na  DC  yao.   Je,  sisi  hapa

Cherangany tutasimamia wapi,  na hatuna district?   Watoto  wetu wakienda kutafuta kazi,  inakuwa ngumu.  Hawawezi kupata

kazi, kwa sababu wanaenda kuomba ya mtu.  

Kama tungekuwa na district yetu, ingekuwa rahisi kuandika watoto  wetu hapa.   Mimi nalia sana kwa upande huu kwa sababu

ya ile mashida iko Cherangany.  Sasa  tunaenda pande za Keiyo,  Marakwet,  Pokot,  Kitale,  namna  hiyo.   Sasa  sisi  tuko  kati

kati.  Tutafanya nini hapa kati kati?
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(Interjection) Com. Lenaola:  Pendekeza.  Ungependa nini ifanyike?

Kimai Cheruiyot:   Mimi nimelia kwenu, Serikali iangalie watu wa Cherangany.

Watu wa kuchaguliwa hapa Cherangany:  tunapenda kuchagua watu kwa Baraza, kuliko mtu kusema huyu ni kiongozi wenu na

hakuchaguliwa katika Baraza.  Sasa sisi tungependelea kuchagua  mtu kwa Baraza.

Com. Mrs. Yano:   Endelea Mzee.

Kimai Cherutoi:  Basi, sasa, ningependa kuwambia nyinyi watu wa Kurekebisha Katiba katika Kenya,  mtusaidie sisi watu wa

Cherangany kupata district.  Na nimefurahi, na hata nikiendelea kusema mengi, itakuwa bure.

Nikimalizia, ninasema, ni heri sana,  nyinyi muangalie, na kama ni ngumu sana kupeleka hii maneno yetu, sisi  wananchi  tupewe

nafasi ya kuenda Nairobi kwa malilio yetu.

Com. Mrs. Yano:   Asante sana Bwana Cherutoi.  Umemaliza?

Kimai Cherutoi:  Nimemaliza.

Com.  Mrs.  Yano:   Asante  sana.   Tafadhali  nenda  hapo  ujiandikishe.   Anayefuata  ni  Joshua  Anwan,  halafu  Martin  Yano.

Joshua karibu.

Joshua Anwan:   Basi, wageni wetu  ambao  wamekuja  hapa,  kwa  niaba  ya  sisi  wananchi  wa  Kapcherop,  ninasema  asante

kwanza  kwenu,  maana,  Katiba  ile  ya  kwanza,  haikutengenezwa  hapa  Kenya.   Ilitengenezwa  labda  …………..  (inaudible).

Namna hiyo?  Namna hiyo.  Basi,  kwa hivyo sasa,  kama sisi kama wakaazi wa hapa Kapcherop,  tunapendekeza sisi kusema

asante, kwa maana leo, tutatunga Katiba yetu hapa Kenya.   Kwa hivyo, hata hii Katiba ambayo tunatengeneza saa  hii, wakati

hata tunaanza  kusema  tunafanya  ……………………..  (inaudible).    Sisi  tulienda…………………..  (inaudible),  si  wengine

wame……. kina  Kenyatta,  kina  nani,  kwa  hivyo,  ile  mimi ninaonelea  leo,  tuongea  na  nyinyi,  tupate  kutengeneza  hii  Katiba,

maana hii Katiba sasa ni ya watoto wetu ambaye itakuja kusukuma Kenya hii.  

Neno  la  kwanza,  mimi nataka  kuwambia  nyinyi  kama  wenye  kutengeneza  Katiba,  sisi  ni  wakaazi  wa  Cherangany.   Tangu

zamani, sisi tumekuwa na district  moja,  kama Wazungu walikuwa.   Sisi tulikuwa na district  moja kule Elgeyo, Tambach.   Na

wakati huo, sisi tulianza kutafuta mambo ya uhuru.  Kwa hivyo leo, kama nyinyi mko hapa, sisi tulipata uhuru…

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Hiyo district ya Tambach ilikuwa inaitwa nini, yenye ilikuwa na ofisi zao huko Tambach?
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Joshua Anwan:   Ilikuwa Keiyo.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Yote mpaka hapa ilikuwa Keiyo?

Joshua Anwan:   Ilikuwa Keiyo mpaka  hapa.   Halafu,  ilikuwa  inakilisha  sisi  watu  wa  sehemu  tatu  –  ilikuwa  inaakilisha  sisi

mwenyewe, lakini kwanza, number one alikuwa hii district  ya Tambach,  ilikuwa inawaakilisha…………….. (inaudible),  halafu

sasa sisi tukabaki Keiyo, Marakwet na Cherangany.  Kila mtu alikuwa kwake.  Basi wakati huo, watu wa Cherangany tulikuwa

tunaishi upande wetu,  kama Wazungu,  unasikia  sasa  Wazungu  walikuwa  walikuwa  wanaita  hapa  kwetu  Cherangany  district.

Wakati  Wazungu  waliondoka,  basi  Marakwet  waliomba  sisi,  lakini  tukakataa  na  tukakosa  kuelewana.    Ile  kitu  ambacho

tungependekeza wakati munaandika Katiba, sisi tunataka mambo ya district.

(Interjection)  Com. Mrs. Yano:  Ukisema, “sisi” ni nani?  Ukisema “sisi tunataka” ni nani?

Kimai Cherutoi:  Ni Cherangany.

Com. Lenaola:  Sengwer?

Kimai Cherutoi:  Hapana, Sengwer ni location, lakini Cherangany inakuwa Cherangany kutoka kitambo mpaka saa  hii.  Kwa

hivyo, ile kitu ambacho sisi tunapendekeza ni kwamba,  sisi  tunataka  district  kama  kitu  ya  kwanza.    Tutakuja  kufuata  nyinyi

mpaka  huko,  lakini  kwanza  tutaita  wakubwa  na  President  akuje  hapa.   Tuseme  na  hawa,  halafu,  kila  mtu  anampa.   Nyinyi

munajua  mtu  akizaa  watoto  watatu,  kila  mtoto  ataenda  kwake.   Wataishi  nyumba  moja.   Kwa  hivyo,  yule  wa  kwanza

ameshaenda kwake, huyu wa tatu ameenda kwake, sasa mimi nabaki.  

 (Interjection)  Com. Mrs. Yano:  Pendekezo ingine.

Moja,  sisi tunayo mambo ya mipaka yetu kutoka kwa Wazungu, ile ambayo Wazungu walinyanganya sisi.  Na  tumeongea  na

hawa  watu.   Tunataka  hiyo  mambo  ya  mipaka  yenye  Wazungu  walinyanganya  sisi,  na  sasa  hiyo  mipaka  imeenda  pahali

panaitwa  Kaibok,  halafu  imeenda  mpaka  kwa  lami,  mpaka  Kitale  na  mpaka  …..  (inaudible)  Bridge  mpaka  kwa  milima  na

mpaka Meibei ……  Hawa marafiki wetu Marakwet, waliingia kwetu …… (inaudible),  na tangu kifo cha wazee wetu,  hakuna

…………….. (inaudible).

Kwa hivyo, wacha mimi niwachie hapo.  Kwa hivyo, nyinyi nenda mukijua ya kwamba,  sisi hapa Cherangany tunataka district

yetu.

Com. Mrs. Yano:  Umemaliza?
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Joshua Anwan:  Nimemaliza.

Com. Mrs.  Yano:  Asante sana.  Sasa  hakuna  swali,  jiandikishe.   Nenda  uandike  jina  lako.   Martin  Yano?   Martin  Yano?

Samuel Tarus?  Samuel, Samuel Tarus?  Halafu atafuatiwa na Dickson Rotich.  Dickson Rotich.

Samuel Tarus:   Maoni yangu ni kama ifuatavyo:-

Hii watu ambao tunatoka Cherangany, wako chini ya ma-ofisa wa Marakwet, na wamekanyagiwa chini, wamenyanyazwa sana.

  Maoni  yangu  ni  kwamba,  kama  sisi  hatuwezi  kupata  mtu  wa  kuenda  Parliament,  kwa  sababu  tuko  kabila  ndogo,

tu-nominetiwe mbunge.  Kwa sababu, atatusaidia sisi huko.  

Tuko na shida, watoto wetu hawapati kazi, kwa sababu hatuna mtu ndani huko, mahali popote wanapoandikisha kazi.  

Pili,  misitu  hii  ya  Cherangany,  watu  wengine  wanatoka  nje,  wanakuja  kuharibu.   Na  Mu-Cherangany  halisi,  hataki  vitu

viharibiwe.  Nataka watu walinde nchi yao.  Ni hayo tu.

Asante sana.  Dickson Rotich.  Halafu Dickson atafuatiwa na Elizabeth Lengatum. 

Dickson Rotich:   Basi, Tume ya Kurekebisha Katiba, majina yangu naitwa Dickson Kipkemoi Rotich.

Com. Mrs. Yano:  Tafadhalini nyamazeni.  Hapo mko na kelele mingi sana.   Ko bikap  Kapcherob  ngot  ko  moribge  ko  ng’

alek  chema keib  keibe  kelele  kelele  motoretok..  Chungeni, hii mtaongea,  munafikiri mnaongea, muna-share ideas,  lakini  at

the end of the day,  tutakuwa tukichukua maneno ya kelele.   Haitawasaidia hata kidogo.   Tutakuwa tumepoteza muda huu, na

muda huu hautarudiwa tena.  Ukitaka kuongea, nenda nje, maliza kuongea kwenu na murudi muketi.   Endelea.

Dickson Rotich:   Majina yangu ni kama vile nilikuwa nimetaja,  ninaitwa Dickson Kipkemoi Rotich.  Mimi ni mwenyekiti wa

kikundi kinaojulikana kama Organization of Sengwer Unity.

Kwa ufupi, ningependa kusema kabla sijaendelea,  mimi kama Msengwer-Cherangany,  sitaki kuhurumiwa, nataka  haki  yangu,

nadai haki yangu, sitaki huruma.  Katiba ya sasa,  ifanyiwe marekebisho,  kuona ya kwamba,  haki ya kila mmoja, wawe wengi

ama wachache, wawe nayo.  Nasema hivyo kwa sababu, miaka za nyuma, jamii ya Sengwer, ilikuwa chini ya wilaya ama mkoa

fulani.  Ilikuwa ikiwakilishwa, na kikao yao ilikuwa ni Tambach,  wilaya  ilikuwa  ni  ya  Keiyo,  wilaya  ilikuwa  ni  ya  Marakwet,

wilaya ilikuwa ni ya Sengwer.  Na wakati  walipoanza kupatia kila mmoja haki yake,   Mkeiyo alipewa haki yake,  wilaya yake,

pili ikafuatiwa na Marakwet, lakini ya Sengwer, hawakupewa.  Kwa hivyo, nadai haki hiyo.
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Jambo lingine pia, ardhi ya Sengwer,  sehemu ambayo inasikia ni Trans Nzoia District,  part  of Lugari District.   Halafu, inakuja,

inafuata  mto  wa  Moiben.   Inakuja  inafika  Chepsongen,  inateremka  inaelekea  ……………….  (inaudible),  na  inateremka

mpaka …. (inaudible),  yaani border  ya ……………  (inaudible).   Hiyo  ndiyo  ilikuwa  rasmi  ardhi  ya  Sengwer.   Kwa  hivyo,

napendekeza kwa Tume hili, kama kuna kabila ama mtu yeyote anayepinga hayo,  napendekeza,  Tume rasmi ibuniwe, hili hao

makabila wanaopinga, tuje tukae jinsi tunavyokaa sasa.  Hayo inakwishia hapo.

Jambo lingine pia,  ni kuhusu uchaguzi unapofika: ningependa tarehe rasmi iwe ikijulikana katika Katiba  ya  sasa.   Kwa  kuwa,

wakati huu, hakuna mtu anajua tarehe ya uchaguzi au uchaguzi utafanyika lini.  Inakuwa ni siri ya mtu ama ya watu binafsi.  Kwa

hivyo, ningependa hiyo ieleweke, kama ni December, ijulikane ni tarehe fulani iwe ikifanyika uchaguzi.

Jambo lingine pia ni kuhusu sheria:  tusiwe na mtu yeyote hata kama ni President  ambaye ako juu ya sheria.   Kila Mkenya awe

chini ya sheria.   

Lingine ni kuhusu mawaziri:  mawaziri wasiwe Wabunge.

Jambo lingine ni kuhusu usalama:  usalama, ni wajibu wa Serikali ulioko mamlakani.  Lakini jambo la  ajabu,  utaona  kwamba,

baadhi ya watu wanajukulia sheria mikononi mwao, na kuanza kupora mali ya watu, kuiba, na hata kuua watu wenyewe wenye

mali hizo.  Kwa hivyo ningependa, wale wote ambao wamefirika kutokana na hali kama hiyo, majina yao ijulikane, hesabu ya

mali yao ambayo ilipotea ijulikane, halafu Serikali, ilipe bidhaa kwa hao watu.  Kwa kuwa, Katiba ya sasa inasema, inalinda mtu

na mali yake, lakini ikifika mahali fulani, sheria hiyo haifanyi kazi kwa watu wengine.

 

Com. Mrs. Yano:   Umemaliza?

Dickson Rotich:   Jambo lingine, kumalizia, ni kuhusu uakilishi Bungeni:  tangu 1963,  jamii ya Sengwer haijakuwa na uakilishi

katika Bunge.   Na ningependa Tume hii, ifanye marekebisho kwa kutilia yafuatayo maanani:-

Wasengwer  wanaoishi  kwa  wakati  huu  katika  wilaya  ya  Marakwet,  watengewe  constituency  yao.   Kama  hau  kabla

hawajapewa district, watengewe constituency yao.  Na hiyo constituency iwe ni yao.  

Tume ya uchaguzi, isihidhinishe M’marakwet kugombea katika constituency hiyo kwa kuwa wana yao.   Hiyo iwe namna hiyo,

hili haki ionekane ikifanyika na ikizingatiwa, kwa kuwa wakati  huu, kwa mfano,  katika  Marakwet,  tuna  constituency  mbili  na

wanaoakilisha  ni  Marakwet  wote  wawili.   Kwa  hivyo,  mmoja,  angekuwa  wa  jamii  ya  Sengwer,  na  mwingine  angekuwa

Marakwet.   Hiyo ingelikuwa iko na usawa, na hiyo haki ingeonekana ikifanyika.
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Pia, kuhusu.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Uko na dakika moja.

Dickson  Rotich:   Kuhusu uteuzi wa udiwani:   locations ambazo ziko katika territory ya Sengwer katika Marakwet  District,

iwe ikiwakilishwa na jamii ya Wasengwer.   Na  ile imefika sehemu ya Marakwet,  Wamarakwet  wenyewe washughulike nayo.

Kusiwe mtu anatoka kule,  ama yule amekuja hapa,  kufika hapa,  anakuja na kuambiwa keti,  na  hali  uko  chini,  anayo  sehemu

yao ambayo anawakilisha.  Sasa hapo hakuna wakilishi kamili.

Na pia, katika Kapcherop market, ningependa cess  ambazo zinatoka hapa,  75%  iwe ikienda kwa jamii ya Sengwer kwa ajili

ya elimu ya watoto wao, kwa kuwa, hapa ni ardhi ya Sengwer.  Na ile sehemu ingine, hao wapambane namna hiyo.

Bwana Commissioner, mimi yangu inafikia hapo, na ninasema asante sana.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Asante sana.

Com.  Mrs.  Yano:    Asante  sana.   Phillip  Kibor,  Phillip.   Phillip  utafuatiwa  na  John  Kiplagat.   Aah,  pole,  utafuata  yeye.

Ulisahaulika kama hapo mbeleni.

Philip Kibor:  Mimi naongea na niaba ya Kenya mzima, kwa sababu,  hii Tume, kuunda sheria ambayo…..   (nitamsaidia  kila

mtu).  Mimi nasema, naomba hii Tume ijue kwamba,  kuna jamii ambayo inaitwa Sengwer,  iko katika  wilaya  kamwe  ambayo

wenzangu wametaja, ikiwa ni Marakwet, Trans Nzoia, na…

Com. Mrs. Yano:  Endelea.

Phillip  Kibor:   Iko  Trans  Nzoia,  Marakwet,  ingine  Keiyo,  na  ninaomba  hii  Tume,  ijulikane  ya  kwamba,  kuna  jamii  ingine

ndogo  ambayo  inaitwa  Sengwer,  na  kwa  hapo,  nilikuwa  ninaomba  wapewe  representative  kama  mbunge  ambaye  atakuwa

nominated.  Tunaelewa hata ya kwamba,  kila mtu utetea mtu yake,  bali,  Sengwer,  hakuna mwenye anaweza kututetea.   Hata

kuona Head of State,  mtu apeane shida zake,  ni vigumu sana,  na ningeomba, hao watu watupe uhuru ya kuona hata Head  of

State, hili wapeane shida zao.  

Wasengwer wamesoma ukweli,  hatusemi  hawajasoma,  lakini  hata  hizi  offices  ya  President   kama  DO’s  office,  DC’s  office,

wapewe uakilishi ya kuweza kusimamia watu yao,  na kupeana hata shida zao.    Ijulikane kwamba kuna watu wenye wako na

shida, hata wakati  wa kuandika kazi,  DO  pia,  angechukua  watu  wa  Sengwer  –  quota  system,  kuhusu  watu  kuajiriwa  kazi.  

Nafikiri yangu ni hayo tu, lakini tunataka tu recognition ya jamii hii ya Sengwer.
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Com. Mrs. Yano:    Asante sana.  Hakuna swali kwako, jiandikishe.  Elizabeth?  Halafu Elizabeth, John Kiplagat atafuata.

Elizabeth Lengatum:   Yangu si nyingi sana….

(Interjection) Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Wewe ni Sengwer?

Elizabeth Lengatum:  Cherangany.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Cherangany.  Sema kwa lugha ya Cherangany.  Wapi interpretor?  Wacha aseme kwa lugha ya

Cherengany.   Ngoja.  Haya endelea basi.

Elizabeth Lengatum:   Kamache  amwa  kole  kongoi  amun  Commissioners  che  kabwa  anine  Kapcherop  si  kemwochin

ng’alechoi.

Translator:    Elizabeth  amesema,  amesema  asante  kwa  Commissioners  wale  wamekuja  leo  Kapcherop,  hili  watu  wa

Kapcherop Division, wapeane maoni zao.

Elizabeth Lengatum:  Komoche ale amu kamerataunen ng’alebo Constituency.

Translator:   Amesema anataka kuanza kwa Constituency. 

Elizabeth Lengatum:   Kile kimoche kecherwech amun komosyenyi ko wo kabisa  kongeten  Kamoiyanin  kong’iru olibo

Kaptalamwa ko wo kabisa ngo chich akong’o. 

Translator:    Anasema  Division  hii  ni  kubwa  na  Constituency  hii  pia  ni  kubwa,  kutoka  Kamwai  mpaka  Aror,  anahitaji  hii

Kapcherop Division wawe na constituency yao.

Elizabeth Lengatum:   Kalen linda sikyar kong’etei nebo Koising’or location kong’ir Kaptalamwa  kong’ir Kapyegong’

ko Kapmoi kilabu akong’o.

Translator:  Mapendekezo yake ni Division ile ya Kabiego mpaka ile Location ya Kamwai mpaka Koisingor Location,  ikuje

pande hii, iwe constituency moja.

Elizabeth Lengatum:   Takiba bichu bore amu kakirirye icheale makitinye Mbunge nyo chone komosi ireyu.

Translator:  Hili upande wa chini – upande wa Kapsowor mpaka Aror wawe na mbunge wao, kwa sababu pande hii, hawana

mbunge.
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Elizabeth Lengatum:   Nganyi kamwartare amun  leni  bich  Markwet  kabga  komosi  ago  ki  chech  ago chang’ Markwet

ago kikibere Kiptabar yere si kebe komosin ak kechertategei.

Translator:   So,  amesema,  ameshangaa,  watu  wengine  wamesema  Wamarakwet  wamekuja  hapa  na  kufinya  hawa,  lakini

origin ya Marakwet ni hapa ……….. (inaudible).

Elizabeth Lengatum:   Nyone le chi uiye chi chering’ung kyewerocheiya woli bo Kiptabar woli.

Translator:  Kwa hivyo amesema, kama, ikisemekana kila mtu aende pahali pake, watarudi hapa Kiptabar

Elizabeth Lengatum:   Ko kolelya kipkacha akong’o ne kilen Sengwer, cherangany ko Markwetek chemi kile akong’o.

Translator:  Amesema wa-Cherangany, wa-Sengwer na wa-Marakwet, ni jamii moja, sub-tribe moja.

Elizabeth  Lengatum:    Ko  ng’alek  bo  military,  chon  kisire  lagoi  amun  kikefinyanech  komosi  eng  yu  tugul  meburei

bichu kamwa karnaikwak ichatugul  amun  yeba  lagochok  district  ko  momi  lakwenyo  kisire  mba  akong’o yebo  komosi

yeyu.

Translator:   Elizabeth  anasema,  hasa  kwa  mambo  ya  police  na  ya  army,  tukienda  uko  Kap…….  (inaudible),  watu  wa

Division hii, hawandikwi kazi.  Kwa hivyo wale walikuja hapa mbele, walisema haki, pande hii wananyanyazwa.

Elizabeth Lengatum:   Nganyi  kakilel  lnda kinyoru  komosta  nyonyon  mbunge  nebo  komosi  kemuch  kesira  lagochok

kile Kapcherop yenyi division yeto kole ku District sikenyoru bo lagochochoi nyoru posting chole chebo bik alak.

Translator:  Kwa hivyo, wanaomba Commission, kama sheria itengenezwe, kama pande hii wanaweza kuwa na constituency

yao, hili hapa Kapcherop, watoto wao wataandikwa hapa.

Elizabeth Lengatum:   Kakisome nyoni.

Translator:  Anaomba hayo.

Elizabeth Lengatum:   Ko komosi bo office of the  president  ko  kakilen  ndo kemugei  ndo  to  bo boondoni  ng’echer  kile

bondenya kinge koto kero kele makomugei.

Translator:  Kwa hivyo, ile ya Executive (office of the President), anaomba, kama inawezekana, akae kama yule wa zamani.

Elizabeth Lengatum:   Mpaka wakati wake.

Translator:  Mpaka wakati wake.  (laughter)

Elizabeth Lengatum:   Nyebo somok ko komorole nda ne bo nominated MP kero mbo chepyosoi amun mi let chepyosoi

kabisa.

Translator:   So,  anaomba  kama  hii  mambo  ya  nomination,  anaona  wamama  tu  ni  wachache  (nominated  MPs).   Kama
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ikiwezekana, Constitution iwekwe ya kwamba, wa-consider wamama wawe wengi.

Elizabeth Lengatum:   Yebo mbo Cherang’any

Translator:  Hata mama kutoka hapa Cherangany.

Elizabeth Lengatum:   amu kakirirye kele makitinye representative.

Translator:   Wa Cherangany, Division hii wamelia, hawajapata hata nominated moja.  Kwa hivyo wamelia sana.

Elizabeth Lengatum:   Ko tena  komosi  bo Councillors  kakilen  li  chang,  ndo  kibiri  chepyosoi  yumbo  kuongozan  amun

ne ikwa sewoli makibuni chonbo kiyirui.

Translator:   Kwa  hivyo,  anaomba  upande  wa  civic  council  –  ma-councillors,  kama  wangewachia  wamama,  kwa  sababu

wazee wakifika huko kwa council, hakuna kitu wanafanya.

Elizabeth  Lengatum:    Ngo  haki  nebo  Chepyosoi  kele  kamere  mbo  kitinye  chepyoso  kirnyali  nyanyinyo  sirchini

karnenyi amu kikunyanyasanech boin neon bo chi chepyosenyi kor kanyet chi baada ko monyoru ne nomotei.

Translator:   Basi, amesema wamama wameumia sana.   Wazee wamenyanyaza hawa.   Ikiwezekana,  hata  wapatiwe  ma-title

deeds  yao,  kwa  sababu  hawa  wanapiga  wamama  na  kuwafukuza,  na  wanaenda  bila  chochote.   Kwa  hivyo  ikiwezekana,

wamama wawe na title deeds.

 

Elizabeth  Lengatum:    Tena  mbo  boi  chepyosoi  mbo  taman  ak  inye  akinyebotai  ne  kibal  imbarenyung  ta  kial

mbarenyung makonyekung’et takochi chito age.

Translator:   Elizabeth amesema, mzee  anaoa  hata  wanawake  kumi.   Hata  ukilima  shamba,  mzee  tu  anakuja  kugawia  wale

wamama wengine mali.  Kwa hivyo, bibi wa kwanza anaumia sana.   Ndivyo hasa anasema,  hata wamama wanapasa wapewe

title deed yao wenyewe.

Elizabeth Lengatum:   Kouon  tore  kile  ngo  chepyosoi  cho  ire  kazi  kosom  ale  ndokitesyin  awawek  mut  kosir  kendo

arawek somok tomo mbo komuny kowo kazi yegai si konyor mbo nguvu nyomuche keir kazi serkali.

Translator:   Kwa hivyo anaomba hii mambo ya maternity leave.   Wale  wamama  wanafanya  kazi,  wapatiwe  miezi  tatu  ama

miezi tano, hili akienda kazi ako na nguvu.

Elizabeth Lengatum:   Asanteni.

Translator:  Haya, asante.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:   Asante sana mama.
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Com. Mrs. Yano:   Asante sana.  Kiplagat John.  Halafu John atafuatiwa na Josephat Esendi.

John Kiplagat:    Commissioners,  yangu tu ni kuhusu tu mali ya asili.   Forest  ya Cherangany ama forest  yote  ya  Marakwet,

tuko na shida ile tumeona kwa muda mrefu.  Shida  yenyewe  ni  kwamba,  ushuru  ama  raslimali  zinazopatikana,  zote  zinaenda

kwa Serikali kuu.  Lakini tukiangalia usaidizi yeyote ambayo wananchi  wanapata  kutoka  misitu  hii,  hakuna  kabisa.    Basi,  ni

maoni yangu kwa Tume hili, kuwajulisha ya kwamba ama kutoa maoni yangu ya kwamba,  ingekuwa afadhali,  ushuru ambayo

inapatikana katika misitu, ama mali ya sili yeyote, igawiwe watu wa eneo hilo, hili watumie kwa miradi mbali mbali, kusomesha

watoto, kujenga hospitali, na kujenga shule na zingine.

Pia,  kuhusu catchment areas:   kuna sehemu  za  chemchemi,  na  hizo  sehemu  za  chemchemi,  kwa  kawaida  tunauliza  wananchi

ambao wanahuzika kwamba wajunge, hasa hata misitu yenyewe.  Tunakuta maji ambayo inatoka sehemu hizo, kweli inalindwa

na  wanaofaidika  kutoka  maji  hiyo,  ni  sehemu  kama  towns,  kuna  sehemu  wanatumia  kama  irrigation,  tuchukue  mfano  kama

huko Khartoum na Cairo,  kutoka kwa Lake Victoria.   Na  Lake Victoria inatoka sehemu hii ya Marakwet  ama hii sehemu ya

Cherangany.  Basi,  ni maoni yangu kwa hili Tume la Katiba,  ushuru  ambazo  zinapatikana  kutokana  na  maji,  zirudishwe,  ama

kodi fulani iletwe kwa county councils za sehemu hizo, hili pesa hizo, zitumiwe na hiyo county council.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Point ingine?

John Kiplagat:   Point nyingine ni kuhusu local authority:  local authority  ama  civic  leaders,  walipwe  na  Central  Government

kutoka  ile  ushuru  za  county  councils  zao.   Na  kodi  ambazo  zinapatikana  kutoka  kwa  local  authority  areas,  zipelekwe  kwa

Central Government hili kuwe na utumishi bora  wa hizi  Fedha,  kwa  sababu  kodi  nyingi  zinasanywa,  lakini  inaonekana  haifiki

katika Serikali.

Katika sehemu ya uakilishi Bungeni:  ni kweli kwa wale  wa  mbele,  labda  sehemu  hii  ya  Kapcherop  Division,  tunahitaji,  kwa

wakati huu kama itaongezwa sehemu za ubungeni, tupatiwe na wale wote – jamii zote ambazo zinaishi hapa,  wako na uhuru wa

kusimama  na  kugombea,  bila  kujali  kama  ni  wa-Sengwer  pekee  yao  ama  wa-Cherangany  pekee  yao,  kwa  sababu,  wale

wameishi hapa wamekuwa wakaazi wa hapa.    Ni kweli kwa  muda  tangu  Kenya  kupata  uhuru,  malilio  yetu  ni  haki,  mambo

mengi yameenda kombo kwa sababu ya uakilishi wa Bungeni.

Jambo lingine ni land cases:   cases za mashamba zizipelekwe kortini, kwa sababu kortini ni mahali pa kuongana ama corruption

nyingi inafanyika kule.  So, Judges ama wakili wakuje katika mashamba na wazee ambao watachaguliwa na Serikali.

Com. Mrs. Yano:  Ya mwisho?
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John Kiplagat:   Ya mwisho,  ni walemavu.  Ningeona walemavu katika Katiba hili,  itungwe  hili  walemavu  na  wale  wengine

wasiojiweza, wanaweza kupatiwa wakilishi Bungeni, hili waweze kujishughulikia.  Kwa sababu,  tumeona kwa muda,  labda  tu

wale katika wakati huu, wanaweza kusaidiwa wakati viongozi wetu wanafikiria, ama wameshtukia kuona,  wanataka kusaidiwa.

 Lakini kama wangekuwa na mwakilishi wao, ingekuwa bora kabisa na kushughulikia wao.  Asante.

Com. Mrs.  Yano:  Asante sana Bwana Kiplagat.   Anayefuata,  Josephat  Esendi?   Josephat  yuko?   Tafadhali  kuja  upatiane

maoni yako.  Josephat Wafula utafuata, halafu Kasenge.

Josephat Esendi:   Mimi yangu….. napendekeza,

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Jina tafadhali.

Josephat Esendi:   Josephat Esendi.

Com. Mrs. Yano:  Josephat Esendi endelea.

Josephat  Esendi:   Maoni  yangu  mimi naonelea  kwa  hii  Serikali  yetu,  ningependekeza,  mtu  asiwe  na  kazi  kama  tano,  nne,

kuendelea.  Akuwe na kazi moja ama mbili.   Kuwa na kazi nyingi, hiyo ni kunyima watoto wetu kazi.  Unakuta saa zingine….

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  No, no, ongea kwa machine kwa sababu tuna-record.

Josephat Esendi:   Unakuta mtu kama ni Waziri,  yeye yuko kwa Idhara fulani, Idhara fulani, saa  hiyo, kufanya kazi inakuwa

ngumu.  Ndio inaleta ofisi inakuwa chini, kazi haiwezi kuendelea sawa sawa, na tena kunyima watoto wetu kazi.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Point ingine.

Josephat  Esendi:    Na  ingine,  kama  yaani  hizi  mambo  za  shule  –  activities,  ujenzi,  na  zingine.   Warudishe  kodi,  ilipwe

kulingana  na  uwezo  wa  mtu.   Ujenzi  iwe  free,  Serikali  yenyewe  ijenge  mashule,  na  ilete  vitabu  free  kama  zamani.   Hiyo  ni

kupunguza msigo kwa wenye hawajiwezi.  Hiyo ndio maoni yangu.

Na  tena  pia  kitambulisho  (kipande):   watoto  ambao  wamefika  miaka  kumi  na  nane,  mtu  anangojea  mpaka  anafika  miaka

thelathini.  Ingefaa watumane vitambulisho hata kwa wazee wa mitaa, na wana-record watoto wenye wamefika umri wa kupata

kitambulisho, kuliko kungoja mpaka elections ifike ndio waanze ku………….. (inaudible).  Hiyo ndiyo maoni yangu.

Com. Lenaola:  Asante.
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Com.  Mrs.  Yano:    Asante  sana  Bwana  Esendi.   Wafula  Josephat,  halafu  Kasenge,  Cheserek  yuko,  William  Cheserek?

Ujitayarishe.  Endelea.  Sema jina lako.

Josephat Wafula:   Josephat  Wafula.  Asante sana Commissioners kwa kufika hapa kwetu.   Mimi nitaongea karibu maneno

mawili tu.  

Ya  kwanza  nitaongea  juu  ya  security  ya  polisi:    hapa  kwetu  Kapcherop  ambapo  tuko  sasa,  ni  kati  kati  ya  uizi  kabisa  ya

wanyama, na mauaji ya watu  iko.    Mtu  ukiondoka  na  uende  kwa  polisi  kupiga  report,  unacheleweshwa   huko  na  maswali

mengi sana,  na huko adui,  hakukuondoa,  hakukufunga.  Kitambo waende waamke kwa station,  mtu amekwenda.   Na  wewe

umekaa  hapo  masaa  na  masaa.   Na  wakisikia  tu  kuna  mtu  fulani  leo  ametengeneza  kitu  yake  kidogo,  case  haiwezipita,  na

unapelekwa mbio sana.   Tungeomba, polisi hapo warekebishwe kwa hii Katiba ambayo inakuja.   Wawe ni watu wa kuamka

haraka, hata ajukue statement baadaye.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Ingine?

Josephat Wafula:   La mwisho, nitaongea juu ya chief’s camp:  zamani, vile uhuru ilikuja, kukuta mtu anaitwa assistant  chief,

chief, mpaka  ma-DO,  walikuwa  wanaitwa  “order  officers”.   Lakini  wakati  huu,  unakuta  saa  ile  wanaenda  msako,  chief  iko

ndani, sub-chief iko ndani, sasa nikishikwa, nitaenda kujitetea kwa nani, na chief mwenyewe alikuwa kwa hiyo msako?

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Pendekeza?

Josephat Wafula:   Ningependa, chief apake ndani ya ofisi, hili vijana yake wakinileta huko,  nipate kujitetea kwa chief yangu.

  Na hiyo ndio ya mwisho, sina mengi.  (laughter)

Com. Mrs.  Yano:   Asante sana Wafula kwa hayo maoni.  Kasenge  Johnstone?   Johnstone  Kasenge?   Cheserek  William?

William Cheserek?  Nancy Wangari Kamau?  Nancy Kamau?  Huyo ni nani?   

William Cheserek:  William Cheserek.

Com. Mrs. Yano:  Okay.

William Cheserek:   Basi, nachukua nafasi hii, kusema ya kwamba,  ni asante  sana kwa hii mambo ya Katiba,  na  sitaongeza

mengi, wenzangu wameongea yale ambayo ningeongea.   Kwa  kweli,  hapa  katika  area  hii  yetu  ya  Sengwer  na  Cherangany,

kweli ni watu ambao tunahitaji hiyo district.   Tunahitaji sana hiyo district yetu……..(interruption)
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Com. Mrs.  Yano:  Bwana   ……………….  (inaudible)  tumeshkuru  sana  kwa  hiyo  maoni  yako.   Kemboi  John,  harakisha

tafadhali, halafu, Kemboi John atafuatiwa na Christopher Rotich.  Christopher Rotich, jitayarishe.  Endelea.  Anza na jina lako.

John Kemboi:  Jina langu naitwa John Kemboi.  Nashkuru sana kwa hii mameno ya Katiba vile imefikia hapa.    Kwa sababu

tulikuwa tumengoja hii maneno kwa muda mrefu, tunasikia kwa kipindi cha radio maneno ya Katiba.  Sasa ndio leo tumeona na

macho.  

Maneno yangu ya kwanza, sisi tungependekeza, watu wa kutengeneza mbegu ya mahindi, wajaribu kurudisha chini hiyo mbegu,

halafu sisi tukiuza mahindi, tunauza bei ambayo ni sawa na mbegu, kwa sababu sisi tukiuza mahindi sana,  gunia  kumi  inaweza

nunua pengine mbegu moja ama mbolea.  Sisi tunalia hiyo.

Halafu maneno ya msituni, nasikia sijui ni resources.   Tungependekeza,  watu ambao  wako  karibu  na  hapa,  waandikwe,  kwa

sababu tunaona forest guards wanatolewa mbali, hatujui ni kutoka wapi.  Sisi tunaona tu askari  wanaingia, lakini watu wa hapa

karibu, hakuna mtu anaajiriwa.   Sijui wanaandikiwa wapi.

Ya tatu,  ni maneno ya shule:  tunatoa pesa  kama wazazi,  shillingi  mia  moja  ya  mchezo  kwa  watoto,  na  hatujui  kama  watoto

wanatumia hiyo pesa hau namna gani.  Sina maneno ingine, ni hiyo tu.

Asante  sana,  tumeshkuru  Bwana  Kemboi.    Christopher  Rotich?  Christopher?    William  Cheruiyot,  karibu.   Na  William

atafuatiliwa na Samuel Chebii.  Samuel jitayarishe.

William Cheruiyot:    Commissioner, it is a pitty,  that even as  we are  talking like  this,  not  many  of  us  are  aware  of  what  is

contained in the present Constitution.  So,  it becomes a bit difficult even to actually come forward with anything …………….

(inaudible).

My first  point  is  that,  in  this  District,  the  Government  should  determine  and  align  forest  boundaries  in  the  District  to  avoid

conflict  and  frequent  boundary  disputes  which  are  actually  rampant  in  the  District.    This  can  be  achieved  by  use  of

……………………… (inaudible) and use of physical boundaries and boundary beacons.

It is a ……………. (inaudible) that the forest  department  are  unaware  of  the  boundaries  and  ………………  (inaudible)  or

here.   That the forests should be delivered to the local authority for proper  conservation ……… (inaudible).    The profits paid

probably  from  forest  plantations  can  be  used  or  can  serve  as  the  basic  source  of  income  to  ……………  (inaudible)  and

maintaining of the workforce and the entire forestry employees.   Whatever that may be left of this, can also be used to develop

the district.
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Another  recommendation,  that  wananchi  living  along  the  forests  should  be  allocated  a  small  portion  of  it  and  be  made

responsible for it entirely.  In this, they can plant trees  which will also act  as  fire-break and  boundaries  …………………….

(inaudible).   

It is  in  record  that,  Marakwet  people  have  lived  in  a  wide  range  of  place  in  the  forest,  as  early  as  1920,  running  from  the

colonial.  And to-date, the Government has not done anything to those people.  An indication that the Government should have

demarcated and allocated the same land on a locality.

The  place  is  also  shared  by  the  Marakwet  MP.   They  didn’t  take  this  matter  in  Parliament  for  discussion  …………….

(inaudible).   For  instance,  in  the  recent  Act,  the  community  lost  millions  of  money  towards

………………………………………………………… (inaudible) while the provincial administration involved to join forces

for a severe two months operation, which was actually destruction, looting and burning of houses.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Recommend now.  Give your recommendation.

William Cheruiyot:   My recommendation is that……..

Interjection:   ………… (inaudible)

William Cheruiyot:   Another thing is that,  the District is behind in the side of infrastructure.    Roads  are  all not there,  and if

they are  there,  they are  horrible.   So,  I  would  suggest  that,  the  local  authority  to  be  given  from  the  revenue  collected  in  the

District, a bigger share to build these roads and other …………. (inaudible).

And another thing is that, I would suggest that, if there is any ………………….. (inaudible) in this country for minerals in mind,

so that it can curb for the things that are  ……………. (inaudible),  and if any need,  in case  they may help the country to stop

this issue of borrowing money from outside.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Tuna-record, weka mic karibu na mdomo.  Yaah.  Go on now.

William Cheruiyot:   The second last is that, the appointment of chiefs and assistant  chiefs be  handed to the peole like it used

to be in the past, so that they can be elected and popular  chiefs may be elected who can actually serve the people,  and if they

caanot serve, they can be sacked by the same.

And then the last one is that, vital documents like the Kenya Gazette and even the Constitution should be made available for the

citizens to read.  And those who cannot read, can also be sensitized through other methods.
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……………………..  (inaudible) is that  the ……………. (inaudible) should be compulsory,  which  has  become  a  problem.

Not  all  the  beneficiaries  who  are  actually  the  needy  people  are  getting.   What  is  happening  is  that,  the  rich  people  or  the

well-known people  are  actually being given  this…………  (inaudible),  while  actually  the  needy  people  are  suffering.   So  my

recommendation is that, committees be  formed at  locational level or  sub-locational  level and have their ……… (inaudible),  so

that if there is any need for this money, this committee which comprises actually of members of the community, can meet  and

then discuss with him.

Com. Mrs. Yano:  Thank you very much William.  There is one issue that you raised before you started  giving us your views.

That maybe you don’t even know what is contained in the earlier Constitution.  Can you kindly demstify that.   There is no mix

about  what  is  in  the  Constitution  that  we  have  today  or  the  independent  Constitution.    These  people  are  saying  to  ……..

(inaudible), what you have just said is all Constitutional.  

Anything you say here, there is nothing that is not Constitutional.  You know very the Constitution is a superior  law.   All these

other laws get their powers from the Constitution.  So, supposing you have talked about forests, that is a natural resource.   You

want it to be conserved for purposes of assisting you.  That is Constitutional, okay?  

So there is nothing to say that,  we don’t really know about  the other Constitution, so we may not be   able to contribute.   Are

we clear on that?  And thank you very much for your contributions.  We are very grateful.    

Samuel Chebii?  Samuel karibu.  Halafu Samuel atafuatiwa na David Cheboi.  Jitayarishe David.

Samuel Chebii:   Jambo langu la kwanza.

Com. Mrs. Yano:  Endelea….

 Samuel Chebii:    Basi  yangu  ni  hii,  tunataka  kujua  mambo  ya  ma-barabara  katika  Marakwet.   Kwa  sababu,  sisi  raia  wa

nyumbani tunaumia.  Lakini kuna wale ambao tumewachagua ambao ni Wabunge, na hao wanakaa Nairobi.  Kitu mimi naomba

nyinyi Tume, pesa  ya ma-barabara,  iingie kwa district,  halafu inachaguliwa kamati ya kuangalia hiyo pesa  ya  barabara.   Kwa

sababu, ikiambiwa hawa wa Nairobi, hii inakuja ikienda kwa benki yake, halafu wanasema inasaa, na mabarabara yetu inaumia.

  Sisi tunakaa kwa milima hii, na mumeona barabara.   Unajua wewe huwezijua kwa sababu umepita juu.  Ilikuwa inatakikana

upite chini, uone barabara  inakaa namna  gani.    Kwa  nini  Marakwet  hakuna  hata  lami,  hata  inch  moja.    Kufika  Iten  huko,

wanafika hapo tu, kufika ………. (inaudible) hapa,  wanafika hapo.   Kwa nini Marakwet  hakuna lami?   Ndio mimi ninaomba

nyinyi sasa, kuchukua hiyo mambo.
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Halafu, Wajumbe, wakae miaka tano pekee yake, sio miaka kumi.  Halafu, sisi tunaangalia ni kazi gani hao wanafanya.   

Ya pili, iko  wengine  hapa  ambao  wameumia,  nataka  kuwaeleza  vizuri.   Wale  wanaitwa  watu  wa  ……….  (inaudible),  wale

ambao wanagawa mashamba.  Na  wewe utaambiwa mara  mbili  kuleta  namba  ya  mashamba.    Iko  shamba  moja  hapa  jusi,

tumepewa sisi wa-Marakwet.   Sasa  hawa  wamepeana  shamba  moja  mara  mbili.   Kusema  anampa  wewe  shamba,  anampa

mwingine kesho,  mpaka hiyo shamba huwezi kujua ni ya nani.  Kwa hivyo mimi naomba nyinyi, angalia hiyo ofisi  ya  Nairobi,

nilikuwa nataka kuja huko, lakini nikakosa transport.  Basi hiyo ndio mimi naomba nyinyi, tengeneza mambo hiyo hili kusiwe na

watu wawili wamepewa shamba moja.  Mimi naomba nyinyi namna hiyo tu.  

Na ile ingine, ni vile raia wanakaa.  Kwa nini raia wanaumia namna hii?  Sisi raia tumenyanyazwa.  Iko kitu moja katika nchi hii.

 Tulikuwa na ma-factory ya maziwa (KCC),  ambayo sasa  imeenda chini na  hakuna  mahali  sisi  tunauza  maziwa.   Kuuza  hiyo

maziwa, wanataka cess.  Hiyo cess ni ya nini? Na inakatiwa nani?

Upande ingine ni mambo ya ma-shule.   Pesa  ya fees imekuwa juu sana,  elfu ishirini,  elfu  thelatini.    Kwa  nini  hii  fees  haiwezi

kuwa hata elfu tano.   Watoto wetu wataenda wapi?  

Ingine, ni mambo ya kazi:   siku hizi kupata  kazi ni kutoa hongo.  Kama hauna hongo, mtoto  wako  hawezi  kupata  kazi.   Na

mimi nasema, ndio sisi tunaona.   Wale watoto ambao sasa wanaajiriwa kazi, ni wale wa matajiri, ambapo mtu anaandika mtoto

wa ndugu yake, mtoto wa mjomba yake, wale wengine wataenda wapi?

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Pendekeza.   Umesema ndio hii ni shida, sasa ungetaka nini ifanyike?

Samuel Chebii:    Watoto waajiriwe bila ubaguzi yeyote na kwa njia ambayo  iko  transparent.   Yangu  ni  hiyo  na  ninashkuru

nyinyi.

Com. Mrs. Yano:   Do you have any question?   Asante sana Bwana Chebii,  jiandikishe tafadhali,  jiandikishe.  Halafu David

Cheboi yuko tayari?  Eric Makut?  

David Cheboi:   Mimi naitwa David Cheboi.   Sina  ingine  ya  kusema,  nafikiri  yote  yamesemwa.   Yangu  ningependekeza  tu,

mambo ya school fees.    Iko juu zaidi, na ukiona kuna wazazi hawawezi,  na wamepanda miti  kama  cyprus,  na  hawaruhusiwi

kupasua ile miti.   Ningeomba Serikali,  iwaruhusu, wapatiwe miti zao,  wauze mbao,  wasomeshee watoto.   Kwa  sababu  hata

wamekatazwa.    Hakuna ruhusu ya  kupatiwa  miti  ambayo  ulipanda  mwenyewe.    Ningeomba  tu,  wapatiwe,  kama  watauza,

wauze, wasomeshee watoto.

Na mambo ya mahindi:   mahindi hapa hakuna bei.   Inauzwa mia nne kwa gunia, una unapata mbegu ni elfu tatu na mia tano.  
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Na haya yote yanangoja mkulima.  Anauza karibu gunia kumi, kununua kilo ishirini na tano ya mbegu.   

Na mambo ya forests:   ningependa kuwa kwamba,  Serikali wafuate ile map ya zamani ya  wakoloni,  kunyorosha  forests.   Ni

hayo tu, asante.

Com.  Mrs.  Yano:    Asante  sana,  tumeshkuru  sana  kwa  hayo  maoni.    Makut  yuko?   Kama  Makut  hayuko,  Stephen

Chepkwony?  Stephen?  Stephen ameondoka?   James  Barichok?   Francis  Chemobei?   Francis  Chebobe,  karibu.   Halafu,

Francis Oyiengo afuate.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Jina kwanza.

Francis  Chemobei:    Kwa  majina  ni  Francis  Chemobei.    Yangu  tu  ni  kwamba,  ingawa  yangu  imesemwa  mingi,

ningependekeza tu jambo moja kuhusu caning kwa shule.  Ni kwamba, jambo hili ilipotolewa, tunaona kwamba ukahidi mwingi

umeingia  katika  jamii,  ndipo  sasa,  wanafunzi  ambao  ninaamimi  hata  kama  ni  nyinyi,  mtu  kama  Professor  hapa,  anaweza

kutuambia kwamba aliweza kujapwa, hili akifikia kiwango hicho.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Pendekeza.

Francis Chemobei:   Kwa hivyo ningependekeza kwamba, caning iendelee katika shule.

Com. Mrs. Yano:  Go on.

Francis Chemobei:    Na jambo lingine ni kuhusu umilikaji wa mashamba.  Ni kwamba,  title  deeds  ipewe  kwa  wale  ambao

wako  na  mashamba,  kwa  sababu,  unakuta  jamii  ingine  ambao  wako  na  mashamba,  lakini  hawajui  njia  yeyote  ambayo

wanaweza kutumia, kwa sababu, anaona hiyo ni shamba, lakini hana umilikaji wowote.

Jambo lingine kuhusu Katiba ni kwamba,  ingefaa tuwe na korti  ya  kujua  ni  jambo  gani  ambalo  linatupata,  kwa  sababu  kuna

sehemu zingine hawajui vile tunakaa.  Kwa sababu, utakuta kwamba watu wanaenda…..(interruption)

Speaker:     Katiba  mpya  tufanye  uchaguzi,  ile  ingine  ni  …………………………….  (inaudible)  kwa  kuja  Kapcherop

kuchukua maoni yetu na ardhi ya mtu, iwe ardhi ya mtu.  Mtu ambaye anaishi pahali ako,  hakuna Mkenya ambaye atafukuzwa,

ikiwa hapa Kapcherop…….. (inaudible) lazima ajue nani alikuwa hapo.  Thank you.

Com. Mrs. Yano:   Asante sana Bwana Kipkwen, na tumeshkuru kwa maoni yako.  Sasa nitafanyia rigging kidogo watoto  wa

shule,  hili  warudi  madarasani  watusomee,  pia  pengine  tubahatike  tupate  professor  kama  huyu.   Reuben  Amugar.   Reuben,
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halafu atafuatiwa na Sarah Mutai,  Kapcherop  Mixed Secondary School.   Reuben,  uko tayari?  Tafadhali njoo utupatie maoni

yako.  Halafu Sarah Mutai – future professor, karibia.

Reuben Amugar:   Ningependa kwanza niwashkuru, kwa kututembelea siku ya leo.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Sema jina lako, uko darasa la ngapi, na ni shule gani.

Reuben Amugar:   My names are Reuben Amugar from Kapcherop Secondary School.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Kapcherop, which class?

Reuben Amugar:   Form Four.

Com. Mrs. Yano:  Form Four.  That is historical.  Another hundred years, people will still know that Reuben contributed.   Go

on.

Reuben Amugar:   So,  now that ………………..  (inaudible),  I  want to thank you for coming to this place,  just to hear that

North-South, our views, as far as the Constitution of today is concerned.

May I first talk about  employment:   there is high rate  of unemployment inour country today.    This  is  more  true  pronounced

when candidates have finished their higher levels of learning.  For  example,  now after Form Four,  one may join university, and

then from the university, he may also further his education and get a Degree course – Masters.   And after Masters,  the  same

person who has gotten Masters Degree, coming down, joins the village, and now he becomes just a peasant  farmer,  and there

is also somebody who has just finished Form Four, na amepata grade ya chini sana – “D+” or “E”.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Then recommend, what do you want after school?

Reuben Amugar:   I recommend that the Constitution may provide may provide opportunities for employment for those who

have attained higher levels of learning.

Com. Mrs. Yano:  Go on.

Reuben Amugar:   Two, I will talk about security:  now, insecurity is in high rates in our country today.  And more so,  it is not

even in our country,  but in my constituency, where I come from.  I will talk about  the whole of Marakwet  and also  the  other

side of Pokot.  Now,  many times, people  loose their properties,  animals are  taken away – are  raided,  and then, houses being
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destroyed.   Like  last  year’s  destruction,  there  was  a  war  which  arose  between  the  Marakwets  and  Pokots,  and  they  were

managed  to  …………  (inaudible)  either  in  the  Pokot  side  or  in  the  Marakwet.   So,  I  recommend  that  the  Constitution

guarantees security of property and life of all people.   I think that is quoted in the law of Kenya.

I also want to talk about  roads  to  college  students.    After  school,  a  student  who  has  just  finished  four  four,  maybe  he  has

stayed for almost three years or so, and then now, he may be privileged to be  called to an industry in a certain college.   Now,

when you join a college, you might be, of course, if you are expected to pay fees, that is a law that you may be expected to pay

fees, that might be the law of that institution, and also several institutions in the country, because the institutions require money to

run their affairs.   So,  you find that some  students  from  poor  families  may  not  be  able  to  pay  the  college  fees  and  this  might

render them staying in the village, and yet they have good certificates.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Recommend.

Reuben Amugar:   I recommend that the Constitution should be one which provides loans to college students and all university

students.

Also, in our schools,  now that I am still schooling.   I  have seen and witnessed that there are  many  students  who  are  coming

from poor  families.    And  also,  orphans,  most  of  them  are  orphans.   So,  I  recommend  that,  the  Constitution  provides  free

education to children from poor families and orphans.

And then, lastly, concerns relief food assistance.  There are several areas in the country where they face food shortages because

of – they lack food because of maybe insecurity, famine,etc.   It  might be  insecurity or  there is lack of desertification which will

definitely hinder the people from growing crops, and so, this leads to low production of food, hence the people  lack food,  most

of the time, they suffer from …..

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Recommend.

Reuben Amugar:   I recommend that the Constitution should be the one which provides ……… (tape complete).

Com. Mrs. Yano:    Sarah  Mutai.   Sarah tafadhali uje,  halafu, Sarah atafuatiwa na Richard Kiptoo.   Jiandikishe.  Sema jina,

shule na darasa.

Sarah Mutai:  My names are Sarah Mutai from Kapcherop Secondary School, Form II.  I  have some issues to put across  to

this Constitution.
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First,  concerns parallel university.  While that you find in some countries,  we have few parallel universities.  So  far,  we  found

that many students get low grades which do not enable them to join universities.  So  I would like the Government to increase

the pass-mark to universities.

Second is that, the Constitution should provide for free education to the children from poor families and orphans.   You find that

in our country mostly, many students come from poor  families where their parents  are  not able to pay school fees,  and surely,

these students are  able  to  be  better  people  in  this  country.   And  also,  we  found  many  children  like  orphans  are  not  getting

education because their parents probably died out of road accidents, etc.   So  far,  I  would like the Government to provide free

education to those children from poor families and orphans.

Also, I would like to talk about Female Genital Mutilation (FGM).    Like in this area of Marakwet  District, you find people still

practicing  FGM  which  I  feel  that  it  doesn’t  matter  any  more.   You  find  that  many  young  ladies  are  still  practicing  FGM,

whereby they might even stop going to school so that they first have themselves circumcised.   So,  I would like the Government

or the Constitution to sensitize people more on the dangers of FGM.

Com. Mrs. Yano:  Go on.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Thank you very much.

Com. Mrs. Yano:  You are through?   Just register.  Thank you very much.  Kuna mwalimu pengine angetaka kupatiana maoni

yake hili aende na watoto wake shule, warudi shule?  Tafadhali njoo upatiane maoni.  Sema jina.

John Kipkorir:   The Commissioners, my names are John Kipkorir.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  John Kipkorir?

John Kipkorir:  John Kipkorir.  I would like to comment on several issues:-

One, education:  Now in 1964 there was the Ominde Report on education, and agreement was made between the Government

and the Churches on running of schools.  Now currently, in our country,  schools are  facing a lot of conflicts between sponsors,

parents and the teachers.  Now, I propose that in the new Constitution, the real stakeholders in a school are the parents, not the

board of governors and the sponsors.  (clapping)

So, I propose that the new Constitution entrenches the Parents Teachers Association to give them strength because they are  the

losers when schools are always in conflicts.
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Now, again on the nomination of members of board  of governors and PTAs representing the schools,  I propose  that minimum

education of Form Four is put in the Constitution, so that we don’t have situations where the board  meetings are  discussed in

venacular.

Second, is that the board  members (also another criteria),  they should get a certificate of good conduct  in order  to present  to

the parents or to the board of governors.

Two, finance:   Commissioners,  we see  that each time we shall have a President,  a President  will always rush around to  print

money that bears his head.  I propose that, that will cost  the Government or  the country a lot of money each time.  Because in

the  next  ten  years,  I  fear  a  situation  where  we  shall  a  very  high  turnover  of  Presidents.    So,  I  propose  that,  the  first  two

Presidents  of this country – that is Mzee Jomo Kenyatta  and Daniel Toroitich Arap Moi,  the money should  bear  their  heads,

and then in future, if  there  is  a  President  who  has  done  great  things,  then  after  his  death,  is  when  the  existing  members  can

recommend that, if his head is put on the notes.

Three, you find that, United Nations now protecting some ………. (inaudible) which are  becoming extinct.    We are  loosing a

lot of these ………. (inaudible) and cultures.  I  propose  that within areas,  that these communities are  staying, a certain section

of that region is set aside, so that there is no land transaction within those regions in order to protect the ……… (inaudible) and

the culture of every society in Kenya.

Four, I propose that the current law allows ………. (inaudible) consent to be about 14 years which I feel is too low.  I propose

that ………………… (inaudible) consent age should be increased to 17 to give the parents and the schools more power about

people who misuse children.

Second,  about  insecurity within this District:  Bwana Commissioners,  I propose  that,  the  aggressors,  after  causing  damage  to

rose of property  and life, they also compensate  the people  who have lost.   And  this  can  be  done  by  the  allocation  from  the

ministry to the district that the aggressor, to be reduced to compensate the other people whom they have aggressed.

Five, I propose also that those boys who impregnant girls in schools, they should be out of school,  for the period the girl is out

of shool.  So that both of them are pregnant.  Thank you.   (laughter)

Com. Mrs. Yano:   Excuse me, register yourself.  

Com. Prof. Okoth-Ogendo:   Mwalimu, firstly, have you read the Koech Commission Report on sponsors?
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John Kipkorir:  No, it has not reached our school.

Com.  Prof.  Okoth-Ogendo:    If  you  read  that  report,  it  is  saying  exactly  what  you  are  telling  us,  that  parents  are  the

stakeholders and they should be protected in the legislation.  So, I think you better go and read it, you will find it reflects a lot of

what you are telling us.

Now, help me to understand this business about currency.  Everywhere we are  going, people  are  telling us they don’t want the

head of the Head of State on the currency.  But Kenya is not the only one that is doing it, it is done everywhere.   In the case  of

the United States,  a particular denomination will bear  the head of a former President,  not all the currencies.   So,  we can have

hundred Presidents,  and we will still have enough currencies for …………………………..  (inaudible).   What  is  wrong  with

having the head of the Head of State on currency?

John Kipkorir:  What I mean there is,  if you look at  the transition period between the late President  Jomo Kenyatta  and the

current President of this country, you will see that the notes of the other President and the coins of the other President  are  not in

circulation.   If they are in circulation, they are minimal.   Meaning that, they are being replaced.  But if you compare to America,

if it is a coin containing the head of …… (inaudible),  it will always  be  ……….  (inaudible),  and  you  cannot  have  the  current

President  of America Bush.  So,  what I am saying is that,  we should have a Constitution which is quite clear  on  that  issue  of

money.   If it is this or this person and this, and the next President, how will he conduct the issue of President’s money.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  You are not telling us that you don’t want Moi’s head on currency?

John Kipkorir:  No.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  You are saying that we shouldn’t go on replacing the present  head every time a new one comes

in.  So, we should have had Kenyatta’s currencies continuing, Moi’s continue, the next President, and so on.    That is what you

are telling us?

John Kipkorir:    I was saying now, with the conditions,  the next President  should not be  the one to decide whether to print

…….

(Interjection) Com. Prof. Okoth-Ogendo:  No, no, they never do.  By the way, let me correct  you.  Presidents  don’t order

the Governor of the Central Bank to print their name on the currency.  That is what the Act says.

John Kipkorir:    And that is why I am saying, since now there is the review of the Constitution, we should have amendments

to govern that.
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Com. Mrs. Yano:  Thank you Mwalimu.  We are very grateful for your contributions.  Mwalimu pia?  Okay.

Paul Busienei:   My names are Paul Busienei.  I have the following issues to raise.

(Interjection) Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Paul who?

Paul Busienei:   Paul Busienei.  Now,  I propose  the following regarding the powers  of the President.   This is to make those

who are appointed into these positions to work without fear, under any limitations.  

That the President  should never be  the Chancellor of public universities, instead,  the Deputy Vice Chancellors actually are  the

ones to be Chancellors.

I also propose that, the President should never appoint  the Chief Justice,  instead,  the Chief Justice should be appointed by the

Parliament.  And this will help the Chief Justice (him or her) to work with a free hand.

On agriculture:   I propose that the new Constitution should enshrine the fact that, the Central Government provide money to the

National Cereals and Produce Board annually, a certain amount, to this body, to enable it buy the farmers’ produce and re-sell,

and then of course, retain the money.

Then on the same again, the Constitution should spill on the budgeted.   It  should be part  of the Constitution, not the powers  of

the Minister or the people working in Treasury to decide on how much each year,  the subsidies for farmers are  given.  So  that,

the Government instead should not levy import duty on fertilizers for example.   So,  I propose  that the subsidies in farming right

from fertilizer, and even agricultural machinery.   

At the moment, it seems to be the powers of the Minister to decide each year,  and sometimes, in certain years,  some are  very

rough.  They are not assisted.

Then on land, is that,  land which was  taken  over  by  the  colonial  government.    I  have  one  in  mind,  that  is  the  East  African

Construction Company land, which at the moment is being sold.   This is a huge land covering upto 35 acres  of land.  This was

taken over ….

(Interjection) Com. Prof. Okoth-Ogendo:  35,000.

Paul Busienei:   34,000  acres  around there.   Now,  this was land taken over by a colonial government from the locals.   But,
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what  we  have  been  hearing  is  that  this  land  is  now  the  property  of  an  individual,  of  course,  it  is  just  given  a  name  of  a

construction  company.   This  land,  upon  independence,  should  have  gone  back  to  the  Government.   Then  from  there,  the

Government can consider which people were …………. (inaudible) there, and of course, consequently, located back.

But, although this has happened, the new Constitution should provide the same.  All is not lost,  although it has happened.   But

they should be able to repossess  back  the land, and back  to the Government,  from there the Government decides,  those who

were living there, and even it  can still be for public use.

And then on auditing, is that, the issue of the district auditors, they are doing good work.   But, upto now, we still  have cases  of

mismanagement which go unreported.  I propose that the new Constitution is enshrined in such a way, that,  we should not use

the district auditors, instead, auditing firms, with clean records  of work are  employed by the Government,  and then the district

auditors,  of course,  either to join  them, of course,  they have to do the job,  so that there will be  good  accountability.     This

should go even the same way in schools,  whereby,  the district  auditor should not go through, but accounting firms which have

been vetted to have good records.

(Interjection)  Com. Mrs. Yano:  One minute.

Paul Busienei:  On public functions, the police, as it is now, should issue the family, the licence, for the people, but they should

not revoke even if there is insecurity.  Instead, provide security themselves, not to cancel a public meeting at the last minute.

And finally, it is that on review of the Constitution, this should be an on-going thing, for revelation never stops.  Thank you.

Com. Mrs. Yano:   Thank you very much.  A second please.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Mwalimu, I am worried about  your recommendation that,  land which was taken by the colonial

government should go back to the original owners.  In 1904, the colonial government entered into a treaty with the Maasai,  that

they find land owned by the Maasai.   Do you want us to return the original Maasai  land back  to the Maasai?    It  will  stretch

from Eldoret, all the way down to Trans mara, to Nairobi, to part of Ukambani, to Laikipia.  Is that what you want us to do?

Paul Busienei:    Thank you.   That is an earlier treaty.   Let us go to the late treaty,  because,  if we are  going back  to an old

treaty, I mean, that is not that I am …….. we will pick from a later history, when the community had even organized.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  How far back do we go?

Paul Busienei:   We have major cases of land, especially in Maasai,  Taita Taveta,  and even in the …………………………
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(inaudible) construction company land.  I  mean, those ones are  very clear and there is still conflict up to now.  And until such

conflict are solved through the Constitution, we can’t be sure of this.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  How far back in time do we go?

Paul Busienei:  I propose that we go as far as last century.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Of 1897.

Paul Busienei:  Yes.

Com. Prof.  Okoth-Ogendo:   So,  you  are  really  telling  us  that  we  should  re-organize  settlement  in  Kenya  as  they  were  in

1897?

Paul Busienei:  Thank you.   Considering that, then you will also be proposing that, we go back into even areas  where there is

no  conflict.   At  the  moment,  the  Maasais  have  never  had  any  conflict  apart  from  their  own  district.   But  there  are  areas

where…….

Com. Prof.  Okoth-Ogendo:   No,  no,  don’t speak  for the Maasai.   We  are  going  down  there  next  week,  and  they  will  be

saying exactly what you are  saying.  What I am worried about  is,  do  we go back  to 1897,  remove everybody back  to where

they were before and give land back to original owners.

Paul Busienei:  Certainly I do not mean that.  

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Okay, thank you.

Com. Mrs. Yano:   Thank you very much Mwalimu.  I now think that we are  through with school.   So,  you are  here at  your

own pleasure.  Richard Kiptoo?  Tafadhali karibia.  Halafu John Chelimo ujitayarishe.

Richard Kiptoo:   Ninasema kuhusu wazee wa mitaa – village elders.  

(Interjection) Com. Mrs. Yano:   Tuna-record tafadhali, sauti ndio tusikie.

Richard Kiptoo:   Kama chief sasa, kama wanapata mshahara, hata sisi munawezaona wazee wa mitaa, wapate mshahara.
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Halafu ya pili, kuhusu shamba:  hakuna mtu wa Kenya anawezanyanganywa shamba yake.   Hiyo tu.

Com. Mrs. Yano:   Jina?

Richard Kiptoo:  Richard Kiptoo.

Com.  Mrs.  Yano:    Asante.    Chelimo?   Chelimo,  halafu  Chelimo  atafuatiwa  na  John  Kanda.   John  Kanda  jitayarishe.

Chelimo yuko wapi?  Kama hayuko, Kanda tafadhali harakisha.   Halafu Micah Kipserem.  Micah Kipserem?   Paul Njenga?

Ronald Bowen.  Na kama nishakuita, na usipokuwa hapa wakati huu, hatutakupatia nafasi tena.   John Kosgei?   John Kosgei?

Jacob Chebii?  Na kama wewe ni observor, sema wewe ni observor.   Jacob Chebii?  Sammy Yano?  Sammy Yano?  Vincent

Tanui?  Vincent njoo uko mbele, halafu Stephen Wanjala.

Vincent Tanui:   Asante sana Commissioners kwa kunipa nafasi hii, hili pia niweze kutoa maoni yangu juu ya Katiba.    Kwa

majina naitwa Vicent Tanui, nimekuja hapa kama mzee wa kanisa, na ningependa kutoa maoni.

Kwanza, nitaanza na mambo ya constituency:  na ningependa kuomba Commissioners ambao wako hapa siku ya leo,  waweze

kuingiza Katiba katika mambo yetu ya constituency.  Constituency hii yetu ya Marakwet  West  ni kubwa sana.   Na  mahali iko,

ndani yake iko Cherangany Hills, na kama vile mumesikia Cherangany Hills ni  pahali  pa  milima  milima  hapa  na  pale,  na  hata

mwenye  anawakilisha,  anakuwa  na  shida  mingi  sana,  anatoka  mahali  inaitwa  Kapteri  mpaka  Aror,  ni  kilometres  mingi  sana

kutembea,  kwa kupitia mamilima, ma-barabara  mbaya,  na  ningeomba,  ikiwezekana,  tupatiwe  constituency  mbili  kutoka  kwa

Marakwet West, na hiyo ingine itakuwa Kapcherop Division, mahali wa-Cherangany wengi wako ndani yake.

Commissioners, wa-Cherangany ndani yake kuna Sengwer,  kuna wa-Marakwet,  kuna makabila mingi ambao wanaishi katika

Marakwet West, na hata Kapcherop.  Na hili mambo yao iweze kuwa rahisi,  tungeomba constituency, na iitwe Kapcherop,  na

ikiwezekana hata zaidi, tungeomba tupatiwe district,  na hii  district  iwe  Kapcherop  Division,  na  hata  mahali  pengine  panaitwa

Cherangany Constituency.

Hii Cherangany Constituency ni  mahali  munasikia,  ni  mahali  munasikia  wa-Cherangany  walifukuzwa  pamoja  na  wa-Sengwer

wakafukuzwa kutoka huko, wakafukuziwa kwa hii mamilima.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Leta point ingine.

Vincent Tanui:   Kwa  hivyo,  tukiongeza  district  hiyo,  hiyo  district  tunaweza  ongeza  pamoja  na  part  of  Moiben  Division  in

Uasin Gishu District.  Hiyo ikiwezekana, tupewe constituency pamoja na district.
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Point ingine ni juu ya security.   Ningeongea juu ya security katika Marakwet.   Kwa wakati  huu tuko na shida kubwa sana ya

security.   Na  tunaambiwa  kwamba,  wakati  mtu  ana  shida,  ama  wakati  ngombe  inafukuzwa,  ama  wezi  wakifukuzwa,

wakipatikana, tunaambiwa ya kwamba,  tunangojea mambo kutoka ofisi ya Rais.   Ningependekeza tuseme ya kwamba,  kama

ingewezekana,  ofisi  in-charge  ambaye  yuko  karibu,  atekeleze  mambo,  isiwe  inasemekana  ati  tungoje  mtu  kutoka  mbali

atekeleze mambo ya security mahali fulani.

Jambo lingine ni juu ya hii Local Government:   ningependekeza  Mayors  na  Council  Chairmen  wawe  wakichaguliwa  na  watu

wote.    Wasiwe  wakichaguliwa  tu  na  watu  wachache.   Tunasikia  tu  mtu  amekuwa  Mayor,  na  ni  watu  wachache  pengine

anahonga, anapata hiyo.  Kwa hivyo kama ingewezekana, wachaguliwe na watu wote, ingekuwa sawa.

(Interjection)  Com. Mrs. Yano:  Dakika moja.

Vincent Tanui:   Mambo ya Bunge, ningependekeza kusema ya kwamba, terms ya bunge iwe mbili.  Kama mtu ameenda term

mbili, hiyo inatosha.  Hakuna haja ya kuongeza kwenda term nne, ama vile tumeona.

Ingine ni juu ya system ya kuchagua: ningependekeza kusema, iwe siri, mambo ya kupanga laini isikuweko.

Ingine ni juu ya elimu:  ningependekeza kusema elimu iwe bure kwa watu wote, kutoka standard one mpaka university.

Na mwishowe, tuwe na hata mambo ya employment.   Mtu  asisome  tu  bure,  na  mwisho  aje  nyumbani  kukaa  na  wazazi,  na

wazazi wametumia pesa nyingi kumuelimisha.

Com. Mrs. Yano:  Umemaliza, asante sana.  Tumeshkuru sana Bwana Vincent.   Stephen Wanjala tafadhali,  Stephen?  Halafu

Stephen atafuatiwa na John Kemboi.  John Kemboi jitayarishe.

Stephen Wanjala:    Kwa majina naitwa Pastor Stephen Wanjala.

Com. Mrs. Yano:  Endelea Pastor.

Stephen Wanjala:    Nasimama upande wa neno la Mungu.  Hapa Kapcherop,  nawashkuru kwa ajili ya waalimu na wazazi,

tunakuwa na watoto siku ya Ijumaa kuanzia saa  tisa mpaka saa  kumi, tunamaliza saa  kumi na dakika kumi, ni kama saa  moja.

Kwa hivyo tunataka tulee watoto wetu kwa neno la Mungu, liwe upatanisho upande ya watoto wa Mungu.

Nikiongea  kama  Mkenya,  siongei  kwa  juu  ya  Marakwet,  ama  M’bukusu,  ama  Cherangany,  tunaongea  kwa  ajili  ya

mwanadamu  yeyote.   Na  ningependekeza,  Serikali  ichukue  wakati  kama  Kapcherop  hapa,  tuwe  na  viwanja  ambazo
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zimetengwa, hili makanisa ijengwe.  Watu wa Mungu wapate kusikia neno la Mungu. (tape complete)

Speaker:   Kwa  sababu  kuna  sehemu  zingine  hazijui  kwamba  tunakaa  namna  gani.    Kwa  sababu,  utakuta  kwamba,  watu

wanaenda,  ama kila mtu anaingia popote  bila kujua anakaa namna gani, ama ako upande gani.    Kwa  hivyo  ningependekeza

kwamba,  Katiba itakapokamilika,  kila mtu apewe copy,  na pia ifundishwe katika  ma-shule,  hili  hata  na  hawa  wanafunzi  ama

watoto wawe wakijua Katiba yao ni gani.  Ama anakaa katika nchi ambayo inakaa namna gani.

Na pia,  tunaambiwa kwamba ile Constitution  ambayo  iko,  haina  utangulizi.   Ningependekeza  kwamba,  Constitution  ambayo

tunatengeneza hivi sasa,  iwe na Preamble,  kwamba hii imekuwa signed na watu wangapi.   Kwa  sababu,  katika  Kenya,  kuna

jamii zaidi ya arubaini na mbili, na kuna zile jamii  ndogo.   Pia  nao,  wahusishwe  katika  ku-sign  hii  Constitution,  kupendekeza

kwamba, hii ni Constitution yetu, tutatii na tutajunga.  Kwa hivyo, yangu ni hayo tu, mengi imesemwa.

Com. Mrs. Yano:    Asante sana.  Tumeshkuru kwa hayo maoni.   Francis Oyiengo?  Na  nikikuita tafadhali unakaribia,  halafu

mwenzako akiondoka unashika ushukani, unashika kiti na kuendelea na maoni yako.  Nicholas Githii, karibia.

Francis  Oyiengo:   Asante  sana.   Kwa  majina  ni  Francis  Oyiengo.   Maoni  yangu  ni  kwamba,  hii  Katiba  ambayo

munatengeneza saa hii, ningeonelea kwamba, masomo kutoka Standard one mpaka eight, iwe ya bure, na iwe ya lazima.  Mzazi

ambaye hawezi kupeleka mtoto kwa shule, achukuliwe hatua.   Kwa  sababu,  ukiona  sana,  wale  wanafunzi  ambao  ni  welevu,

wanatoka katika jamii maskini, na wakati ambao wanafanya mzuri, wanarudi nyumbani, na hakuna hatua yeyote inachukuliwa.   

Ingine,  upande  wa  afya:   yule  mtu  ambaye  ako  na  pesa,  ndiye  yule  mtu  akienda  hospitali,  anashughulikiwa.   Na  yule  mtu

ambaye hana uwezo wowote, wanaweka yeye hapo, wanamuacha akitezeka.  Sasa hapo tena, tujaribu kuangalia.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Pendekeza.  Tujaribu kuangalia vipi?

 Francis Oyiengo:   Ikuwe kitu kama, ikiwa mtu binafsi angeweza kutoa…..

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Garama yake irudishwe chini, ama ikuwe bure?

Francis Oyiengo:   Garama irudishwe chini kidogo, kwa sababu ugonjwa haijui tajiri na maskini.

Com. Mrs. Yano:  Endelea.

Francis Oyiengo:   Ingine ni kwamba, katika hii Kenya yetu, tuko na mtu ambaye hana hata pahali pa  kuweka kichwa yake,

na unakuta mwingine ako na maelfu ya ma-acres  ya shamba.   Hata ingine hajui iko upande gani.   Na  mwingine,  hata  akipitia

hapa saa hii, anasukumwa kando ya barabara, na ni mwananchi wa Kenya.
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(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Pendekeza.

Francis Oyiengo:   Pendekezo ni kwamba, yule mtu ambaye ako na shamba kubwa,  wajaribu kuweka ushuru wa hali ya juu,

hili…

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Kiasi gani?  (laughter)

Francis Oyiengo:   Yenye itafinya yeye.

Com. Mrs. Yano:  Tafadhali haya ni maoni yake, na ni lazima tumupatie muda aongee.  Wacha aseme.  Sema ni kiwango gani,

halafu hiyo kiwango iwekwe ushuru.

Francis Oyiengo:   Kama mtu ako na acres tuseme….. tuko na wenye wako na acres kama elfu tatu,  huyu mtu kwa kila acre

tu, hata ushuru ya elfu kumi, hili ashindwe nayo, halafu Serikali ijaribu kupatia wengine ambao hawana kitu.

(Interjection)  Com.  Mrs.  Yano:   Oyiengo  unajua  haujasema  mpaka  kiasi  hii,  ikifika  kiasi  hii,  yenye  iko  juu  yake,  ipiwe

ushuru.

Francis Oyiengo:   Yule ambaye ako na more than one hundred acres,

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  One hundred?

Francis Oyiengo:   Yes, wajaribu kuangalia hiyo.

Com. Mrs. Yano:  Endelea.

Francis Oyiengo:   Ingine ni kwamba, 

Com. Mrs. Yano:  Tafadhalini, tumpatie muda atupatie maoni yake.  Endelea.

Francis Oyiengo:   Ingine ni kwamba, sasa kama jamii fulani ilizaliwa na viongozi.  Huyu kiongozi akiondoka,  wanatoa mtoto

yake anakuja kuwa kiongozi.  Na  ile jamii ambayo haikuzaliwa na uongozi,  na  ako  na  kipawa  ya  kuongoza,  hawezi  akafikia

kiwango hicho.
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Ingine  ni  kwamba,  ningependekeza  ya  kwamba,  assistant  chief  na  chiefs  wawe  wakichaguliwa  na  wananchi.   Kwa  sababu

hawa, ndio wanaleta corruption.  Ukienda kwake, anakuambia ongea mzuri, na kuongea mzuri, ni kutoa kitu kidogo.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Dakika ya mwisho.

Francis Oyiengo:   Kitu ingine, ni kuhusu hii Wabunge.   Mbunge achaguliwe, na kazi yake iwe ni kuenda Bunge, sio kuenda

business ingine.  Wako na kazi mingi, unakuta  Bunge  iko  na  Wabunge  kumi,  wengine  wameenda  biashara  zao.    Ikiwa  mtu

atachaguliwa na akuwe na biashara, asikuwe Mbunge.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Endelea.  Ya mwisho.

Francis Oyiengo:    Ya  mwisho,  ikiwa  kitu  kama  hukumu  ama  shamba  inatolewa,  wajaribu  kuangalia  tu  ni  mwana-Kenya,

wasijaribu kusema eti huyu ni kabila gani.  Kama ni kupewa,  pea  hata Mkikuyu, Mjaluo,  ……… (inaudible) Turkana.   Lakini

ya  saa  hii  wanaangalia  jina,  wewe  unaitwa  nani?  fulani.   Wewe  unaenda  kando,  huyu  anaenda  kando.  Unakuta  mwingine

amepata, mwingine hajapata, na ni mwana-Kenya.  Nafikiri ni hayo.  Asanteni. 

Com. Mrs. Yano:   Asante sana.  Tafadhali jiandikishe.  Githii Nicholas?  Winnie Kipkilimo?  Winnie karibu.

Winfrida Kipkilimo:   Kwa majina, naitwa Wilfred Kipkilimo.  Langu la kwanza,  ni kusema asanteni sana  kwa  kufika  hapa

kwetu,  na kusikia maoni yetu kuhusu Katiba.   Kwa vile Katiba,  ni maisha ya kila mtu anayeishi ndani ya Kenya.   Na  Katiba,

ikijukuliwa vile unajukua kama unakuja kuomba ama nini, maisha ya wana-Kenya inasimamia Katiba.   Kilichoko hapa saa  hizi,

ile nitatoa ni kuweka sheria.   Tunaomba sheria iwekwe namna hii:-

Langu la kwanza, ni mambo ya culture ama mambo ya utamaduni.   Utamaduni ya Kenya inaendea kabila ya watu.   Na  sheria

ya  Katiba,  sidhani  kama  itaruhusu  kuchanganya  Katiba  na  sheria  ya  kila  mtu  hivo  ndani  yake,  kwa  sababu,  Marakwet

hawezikuwa mu-Turkana, na mu-Turkana hawezi kuwa Mkikuyu.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:   Pendekeza.

Winfrida Kipkilimo:   Ninapendekeza kwamba, kama kuna urithi katika culture,  kama wamama kumiliki mali ya wazee wao,

ya kwanza,  mama akishafunga ndoa na mzee, huyu mzee aandike “Will” ya  mali  yake.   Ndio  iwekwe  kwa  Katiba  kwamba,

mali  ya  huyu  mzee,  itagawa  kwa  wamama  watano  mzee  akifa.   Isije  ikakuwa  ni  mali  ya  ndugu  yangu  ama  ni  mali  ya  nani.

Katiba iwekwe kwamba, hii mali ni ya mzee, kama hata wanawake ni mia moja,  na “Will” yake iwe ni ya wanawake mia moja

wa kumiliki. Na kama ni mama mmoja, awe na “Will” ya bwana yake.
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Pili,  ni  mambo  ya  employment  na  elimu:   katika  sheria  ama  katika  Jamhuri  ya  Kenya,  tunakuja  kuta  kwamba,  watu  wengi

wamesoma, na hawana kazi.  Ningependa Katiba iwekwe kwamba,  kama serikali wanajua kwamba,  wanataka watu wasome

mpaka university, wame-acquire  degrees  haina  mbali  mbali,  wametumia  pesa  nyingi,  hakuna  haja  ya  watu  wasome  sana,  na

ku-exhaust mali yao, na mwishowe, wanabakia barabarani.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:   Pendekeza.

Winfrida Kipkilimo:   Napendekeza kwamba, they should not train if they cannot employ.  Kama ni kazi ambayo mtu anakuja

kujifanyia baadaye,  ieleweke kwamba,  anajifunza kazi ambayo atakuja  kujitegea.   Na  kama mtu anapelekwa na Serikali  kwa

kikosi fulani, hapana mwaga watu chini  kama  mchele  ya  kumwagiwa  kuku  na  hakuna  kazi  ndani  yake.    Kama  kuna  elimu,

tafadhalini  sana,  iwekwe  Sheria,  wale  wako  sana  wameishi  miaka  mingi,  watolewe,  ndio  wale  wanakuwa,  wa-acquire  hiyo

nafasi.

Ya tatu,  ni sheria ya harassment:  katika mambo ya harassment,  mimi naona sheria ingekuwa namna hii.  Wameongea  kuhusu

mambo ya polisi,  kusema polisi wana-harass  watu.   Mimi  nimesema  hivi  kwa  maoni  yangu,  polisi  wapewe  mishahara  tosha,

ndio wakose harassment.  Polisi wanaishi kama wale watu ambao wanaishi juu ya mabati, kwa sababu pesa yao ni kidogo, ndio

unakuta hongo inaendelea kwa sababu mishahara  ni  kidogo.    Kwa  hivyo,  ingekuwa  ni  sheria  bora  kwamba,  wapewe  pesa

tosha kulingana na wajibu wao, halafu wakifanya hiyo mambo ya harassment…..

(Interjection) Com. Mrs. Yano:   Tosha, tosha.  Ingine.

Winfrida  Kipkilimo:    Ya  nne,  ni  corruption:   hii  corruption  ni  ugonjwa  wa  Jamhuri.   Na  hii  corruption  imetokana,  kwa

sababu,  unakuta kwamba,  kama watu wanaajiriwa, unasikia mtu akisema “kitu kidogo”,  lakini mimi nasema hivi, kama mtu  ni

chairman wa kampuni fulani, ama ni director,  a-serve  all people,  halafu nafasi kwa wengine katika nchi.  Kama  wewe  ni  MP

unataka kuwa chairman, unataka kuwa personnel, na wale wengine wataenda wapi?   So,  pendekezo langu ni kwamba,  kama

Sheria itawekwa siku ya leo,  Jamhuri ama Katiba ya Kenya,  ione ya kwamba,  kama  uko  na  kazi  kubwa,  usije  ukapatikana,

wewe ni chairman wa parastatal ingine, na wewe ni MP ya ingine.  Ufanye kazi moja, na hii kazi ingine ifanywe na mtu ingine.

La tano,  ni forest:   hii mambo ya  masingira,  ni  vizuri  kujali  area  ile  ambayo  hiyo  forest  iko.   Sheria  iwekwe  kwamba,  kama

Marakwet District, ¾ ya Marakwet, sehemu zingine zinakuwa covered na maji, kama ulimwengu ¾ imechukuliwa na maji.  Na

¾  ya  Marakwet  District  imechukuliwa  na  preserved  forests.   Na  unakuja  kuta  kwamba,  ndio  unasikia  watu  wanasema

wamechomewa manyumba, kwa sababu hawa watu wamehifadhi misitu sana.   Hata ile maji watu wanakunywa katika Kenya,

ni maji ya Marakwet District.

Serikali ijali masilai ya  hawa  watu  –  kuangalia.    Kama  hawa  watu  wameishi  katika  forest  ndani,  iwekwe  Sheria,  wapatiwe
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kidogo, na ile inabaki, mtu akipatikana ndani, Sheria ijukuliwe, na Sheria iwekwe kwamba, hao watu wajaliwe masilai yao.

Ya sita,  ni kwamba,  kuna kitu kinaitwa compensation.   Unajua  wakati  tunafanya  mambo,  ama  tunapiwa,  ama  tunafanya  kila

kitu,  sheria  ingekuwako  ya  kusema  kwamba,  wewe  umeua  mtu  fulani.   Kama  Pokot  wameua  Marakwet,  naye  sheria  iwe

kwamba,  nao  wa-Pokot  wafanyiwe  mpaka  wajue  kwamba  kuua  mtu  ni  …………..  (inaudible).   Kila  mtu  ajichunge,  kwa

sababu  hakuna  compensation.   Kama  ni  compensation,  bunduki  kwa  bunduki,  hata  nao  hao  wapate  hiyo  kitu,  ndio  wajue,

wasirudie makosa.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:   Dakika moja.

Winfrida Kipkilimo:   La mwisho (thank you very much), la mwisho ni mambo ya NGOs.  Serikali iweke sheria kwamba,  kila

NGO ambayo imeingia katika nchi ya Kenya,  iwe inachulikana  kwa  Serikali.    Kwamba  hii,  imekuja  kwa  msaada  fulani,  na

kweli, hiyo msaada inafika vile inatakiwa?  Isiwe ni ………. (inaudible) corruption ile.  Na  kama  NGO  wamekuja  kujitafutia

kwa sababu wanajuana na mjumbe ama minister, hiyo corruption iwe scrapped off, kwa sababu, watu wengi wameumia kupitia

hapo.

Na tena mambo ya corruptions hiyo ama NGOs, ni kama kuajiri watu kazi, vile unasema, military ama ma-askari.   Hata wenye

wameandikwa jana, hakuna mtu hajatoa elfu kumi ama elfu ishirini, na hiyo ni corruption.   Kwa hivyo, the Government should

put a law ya kusema kwamba, yule atakayekuwa hapo, na neno itokee hivi, avutwe kazi.  Hata awe ni Major ama Colonel.  Na

kama ni mtu yao,  kama  ndugu  yake  ameandikwa,  hiyo  ni  mambo  ya  kujuana  tu.    So,  sheria  iwekwe  kwamba,  ikipatikana

hivyo, you loose your job.  Nafikiri yangu ni hayo tu.

Com. Mrs.  Yano:   Asante  sana  Winnie.   Anayefuata  sasa  ni  Chris  Chirchir.    Jiandikishe  Winnie.  Chris  Chirchir?   Chris?

Halafu Cllr. James Rotich?  Na Cllr. James Rotich atafuata na Boniface Maina, halafu Mary Kech.

Cllr. James Rotich:  Asante sana.  Yangu tu…

(Interjection) Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Jina kwanza.

Cllr. James Rotich:  Jina langu naitwa Cllr. James Rotich kutoka Sengwer.

Com. Lenaola:  Endelea.

Cllr. James Rotich:  Yangu ya kwanza, mimi nataka kama wilaya yetu Marakwet kwa mambo ya misitu.   Mambo ya misitu,

kuchaguliwe  committee  members  wa  community  kuchunga  misitu.   Kwa  sababu,  niliona  corruption  kidogo  kwa  sababu,
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kutumia ma-foresters,  mimi naona mingi, wanaruka mpaka wanaenda kuchoma manyumba kwa ………………. (inaudible).  

Lakini  kama  kuna  committee  ambayo  itakuwa  inajua  mipaka  ya  forests  na  reserve,  itakuwa  afadhali  kidogo  Bwana

Commissioners.

Ingine, ni mambo ya commission.  Kwa sababu hii ni wilaya yetu ya Marakwet,  tunataka constituency tatu,  kwa sababu niliona

jusi,  wakati  watoto  walikuwa  wanaandikwa  kwa  district  yetu  ya  Kapsor.   Kutoka  Kaptein  mpaka  Kapsor,  watoto  wetu

walifika saa nne ya asubuhi, na wakati  hiyo, kufika Kapsor,  walikuta gate imefungwa, watoto  wetu wakafungiwa nje na ikawa

hakuna nafasi, ya kuwa walifunga saa moja na nusu.  

Mimi napendekeza ya kuwa,  kwa Constitution  mpya,  tuwe  na  constituency  yetu  ambayo  itaitwa  Marakwe-Cherangany  ama

iitwe Marakwet West.

(Interjection) Com. Lenaola:  Hiyo tumesikia, sasa endelea.

Cllr. James Rotich:   Ingine Bwana Commissioner, ni mambo ya mabarabara.    Pesa  inakuja kila mwaka katika wilaya yetu,

lakini, sijui DC akiwa  na  Mbumbe,  kila  councillor  wa  kila  area,  hawajui  matumishi  ya  hiyo  pesa,  na  wananchi  wanasumbua

ma-councillors wakiwauliza, wapi pesa yetu.

(Interjection) Com. Lenaola:  Wapi pendekeza.

Cllr. James Rotich:   Pendekezo, lazima Councillor ajue na Mbunge.

Ingine, kwa mambo ya Katiba, tetea …………. (inaudible) wapewe mshahara, kwa sababu, mimi naona ………… (inaudible)

tena kutoka grassroot iko shida mingi sana.   Kwa sababu, wanawacha kazi yao, na hakuna hata ndururu ile wanapata.  Nafikiri

yangu ni hayo.  Asante.

Com. Lenaola:   Asante sana Councillor, jiandikishe pale.  Boniface Maina?  Boniface Maina?  Mary Kech?  Sema jina lako,

halafu uendelee.

Cllr. Mary Kech:    Jina ni Cllr.  Mary Kech.   Na  kwanza nitawakilisha report  ya akina mama wa  tarafa  hili,  halafu,  nasema

yangu machache.

Com. Lenaola:  Wapelekee pale waiandikishe.   Peana hiyo halafu ukuje uzungumze hapa.

Cllr. Mary Kech:  Basi, nashkuru kwa hii nafasi ambayo nimepewa, na maoni yangu ya kwanza ni kuhusu hawa watoto  wetu.
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 Tunapendekeza  kwamba,  watoto  hawa  ambao  ni  wasichana  pamoja  na  wavulana,  wawe  na  sehemu  moja,  wawe  pamoja,

wasibaguliwe.  Yaani, ikiwa kuna jambo lolote ambalo ungetaka kutoa kwa mtoto kwa kiume, pia aweze kutoa kwa mtoto wa

kike, kwa sababu hao ni ………. (inaudible).

Na pia, kwa mambo ya kazi, na vitu vingine, pia, kama ni wamama waweze kuwa pamoja, katika kila jambo ambalo lingepewa

mama, iwe ni cheo, iwe ni nini, iweze kuwa kwa akina mama, na wanaume wawe pamoja.

Jambo  lingine  ni  kwamba,  kwa  mambo  ya  insecurity,  ningesema  kwamba,  kwa  sababu  wale  watu  ambao  wanasababisha

kutokuwa  na  amani,  ni  kwamba  wana  silaha.    Sasa  ningesema  kwamba,  Serikali  iweze  kuwapokonya  silaha  zote  ambazo

zimemilikiwa na watu.  Na kama haiwezekani, wale jamaa wengine, iwe halali basi, wawe na silaha kila mmoja.  

Jambo lingine ni kwamba,  watoto  wanaposoma,  wakishamaliza shule, ni heri Serikali iweze kutenga  mahali,  ama  ifanye  kama

youth service iwe katika kila wilaya, hili, watoto  hawa wanapomaliza tu shule, wawe wamepita ama hawajapita,  wapate  muda

wa kuenda pale na kujifunza mambo hili asipate ule muda wa kukaa baada ya kumaliza shule.

Jambo lingine ni kuhsu raslimali.  Ingawaje wenzangu wengine wamesema, raslimali ni kitu ambacho tunajifunia sana,  na ni heri,

iwe ikigawiwa, ama mwenye ambaye  sehemu  yake  imepatikana  na  raslimali,  iwe  ni  dhahabu,  hata  ………..  (inaudible)  ziko

kwa misitu, watu wa sehemu hiyo wafaidike kupitia Local Government.

Jambo lingine ni  kwamba,  tunataka  Katiba  yetu  ambayo  inarekebishwa,  iwe  kwa  lugha  ambayo  ni  rahisi  kusomeka,  na  iwe

inapatikana kwa njia rahisi, hili kila mwananchi aweze kusoma.

Eneo:  eneo la wakilishi, ni heri wakati  inapofikiriwa kuongezwa kwa sababu Katiba hii ni ya kudumu kwa muda, isitumiwe tu

kwa hesabu ya watu, bali kwa eneo.  Kwa sababu tunapoona eneo hili letu, kweli wanaweza kusema watu ni wachache,  lakini

sehemu  ni  mbali.   Na  ikiwa  mtu  ameishi  mbali  na  mwingine  ameishi  mbali,  ni  lazima  afikiwe.   Kwa  hivyo,  tunapendekeza

kwamba, wanapoongeza sehemu ama eneo, waangalie kupitia vile imekaa.

Com. Lenaola:  Mwisho?

Cllr.  Mary  Kech:   Mwisho,  wale  watoto  ambao  wanazaliwa  ama  disabled,  Serikali  pia  iwatafutie  mahali,  iwajengee  kila

district, hasa, naongea kuhusu kwetu, Serikali iweze kuwafadhili na kuwapatia shule ama sehemu ambayo watasomea,  kuanzia

wakiwa wajanga mpaka wamalize, hata chuo kikuu wakiwa wanaangaliwa na Serikali.  Serikali itoe bure, kwa sababu,  tunaona

watu hawawezi kuwafikiria hawa watoto, lakini tunataka Serikali yetu iweze kulinda hawa watoto.

Tena (wacha nimalizie moja) kwamba,  watoto  wale ambao wanazaliwa, pengine na watoto  tu ambao hawajafikisha hata umri,
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ama  wale  ambao  wazazi  wao  wametengana,  sheria  iwekwe  kwamba,  hawa  wazazi  ingawaje  wametengana,  watoto  hawa

wasitaabike, bali walindwe na wao.  Sheria iwalinde.  Asante.

Com. Lenaola:   Asante Councillor.   Tumeshkuru kwa maoni yako.   Raphael Kibor.   Halafu, Ernest  Kiptanui  yuko?   Ernest

Kiptanui, utamfuata.  Sema jina halafu uendelee.

Raphael  Kibor:  Jina kamili ni Raphael Kibor.   Nashkuru nyinyi Commissioners wa Tume ya Kurekebisha Katiba,  kutupitia

siku hii ya leo hapa Kapcherop.  

Maoni yangu ni kwamba, mimi ningeongea kuhusu corruption katika Kenya.   Corruption katika Kenya imekuwa ni ya kushtua.

   Kwamba,  kila  mtu  amekuwa  corrupt,  kutoka  wale  wakubwa  mpaka  wale  wadogo,  sana  sana  watumishi  wa  Serikali.  

Nasema hivyo kwamba, kuna shamba hapo ya Milimani Complex, ambaye Mzee alisema, wale watu maskini wagawiewe, acre

mbili na nusu na acre tano, isiwe zaidi ya hapo.

Ukienda kuona,  those government officers wako na title deeds  za mashamba acre  nne, mia, na hiki kikitolewa, kilikuwa ni ya

wale ambao hawana shamba.

(Interjection) Com. Lenaola:  Pendekeza?

Raphael  Kibor:  Mapendekezo yangu ni kwamba,  ingefaa Tume  iweke  mkaso  kabisa,  sheria  ya  kwamba,  mtu  akipatikana

ana-corrupt vitu, ama hii munaita land-grabbers, wanyanganywe na igawe kwa wale ambao hawana shamba.

Ya  pili,  neno  langu  la  pili  ni  kuhusu  barabara  katika  Marakwet  District.   Nasema  hivi  kwamba,  katika  Marakwet  District,

hakuna  hata  moja  ile  imeguzwa  na  lami.    Lami  inakuja,  kufika  hapo  ……..  (inaudible),  ile  ingekanyaga  Marakwet  District

inakomea hapo.    Kutoka  Iten,  namna hiyo.   Ningeomba, Tume hii ijukue, iwe  kuna  kitu  kinaitwa  equality  –  yaani  kwa  kila

district.   Kama ni sehemu fulani, ipewe kilometre kadhaa ya barabara,  ya lami, ile ingine iwe ni rough road,  iwe ni  katika  kila

wilaya.

Maoni yangu ya mwisho, ni kuhusu barabara  hiyo bado,  na mali ya forests.    Hii  forest  ya  Marakwet  District,  vile  wenzangu

wamesema hapa,  Marakwet  District,  ¾ ni forest,  na nafikiria maji ile inatumika Western,  Nyanza na Rift  Valley  hapa  inatoka

Marakwet  District.   Nasema hivyo kwamba,  katika  Municipality  ya  Eldoret,  wanachukua  maji  ya  Marakwet  almost  half,  na

inafaidisha wale watu wa uko,  na sisi wale ambao tunalinda misitu yetu hapa,  hatufaidiki na hiyo  maji.   Na  sisi  ndio  tunalinda

hiyo forest.

(Interjection) Com. Lenaola:  Pendekeza.
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Raphael  Kibor:  Pendekezo ni kwamba,  ningependa  sheria  iwekwe  kwamba,  kama  wewe  ndio  umelinda  misitu  yako,  kitu

fulani ikitolewa hapa,  wapewe  share  kadhaa,  kama  ni  percentage  fulani  ya  hiyo  maji,  ile  wana-collect  ikiwa  ni  uko  Eldoret,

wapewe wananchi wa Marakwet ama county council yao.  Thank you.

Com. Lenaola:  Asante sana Bwana Kibor.  Ernest Kiptanui?  Mrs. Agnes Kirui?  

Ernest Kiptanui:  Okay, Commissioners (general) na wageni walioko hapa siku ya leo,  tuko na shkurani kwa vile leo,  tutatoa

maoni kulingana na kila idara.   Kwa majina naitwa Ernest Kiptanui, niko na maoni manne.

Ya kwanza, ni kuhusu constituency, yaani wakilishi wa Bunge.  Sasa ningetaka tu iwekwe Sheria kuwa,  constituency yenye iko

population kubwa,  the …………………..  (inaudible).   So,  a constituency should be divided according to the population and

the economy of the area.  

Kwa mfano, wakilishi wa Bunge wa area  hii, unakuta ya kuwa,  watu kulingana na historia wamefanya  district  yao,  na  ukiona

kwa hakika,  population ya  area  hii,  upande  huu  wa  Marakwet  West  ni  kubwa  sana.   Na  economy  vile  vile,  tunaweza  hata

kujenga district headquarters. 

Sasa  pendekezo langu,  nilikuwa  ninataka  hivi,  hii  ……………….  (inaudible)  na  labda  Cherangany  constituency  from  Trans

Nzoia mpaka …………… (inaudible) and maybe, ………………. (inaudible) they can get something like half district.   Halafu

……………  ……………………………….  (inaudible)  according  to  the  ……..  (inaudible)  area.  ……………………….

(inaudible).

Ya  pili  ni  security:   tumesikia  ……………………………………………………………..

……………………………………………………………………………………………… ………………….  (inaudible)

labda Commission hii, waweke sheria kuwa,  ……………..  (inaudible) walipwe pesa,  hau watu  wa  Rift  Valley,  kulingana  na

damages ambao ime-reportiwa na enemies.   ……………………………………………………………………  (inaudible)

kuna  police  station,  …………………………………………………………….  ……………………………………

(inaudible).  Okay,  kuna kwa Maralal huko,  kuna kwa Marigat uko,  vile vile hata Maasaini.   Kuna trains zinaenda katika kila

mwaka.    Sasa  tungetaka  kuomba  tu  Commission  hii,  hili  such  ……………………  (inaudible)  should  be  taken  to  these

rampant security areas ya kila district, itakuwa imesaidia sana.

Ya  tatu,  ni  kuhusu  sisi  ……………………  (inaudible)  community.   Unakuta  ya  kuwa,  juzi,  tulikuwa  tunasikia  kuwa

………………. (inaudible) community wamekuwa na a special  budget.   Sasa  tunataka tu hii  Commission  waweke  sheria  ya

kuwa, Kenya,  Uganda na Tanzania, each government setup to harmonize the whole sector,  like for example,  Idara  ya Fedha,
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Idara  ya Elimu, ……………………………. (inaudible) katika nchi hii ya Kenya,  hata  utaweza  kwenda  mpaka  Uganda,  na

upate kazi, na vile vile utaweza kwenda mpaka hata Tanzania upate kazi.   So,  they harmonize every government sector,  halafu

tutumie kitu kama quota system.   Labda ukitoka Kenya, unapata quota system uko.

Com. Mrs. Yano:  Dakika moja.

Ernest  Kiptanui:    Halafu  mwisho,  ni  mambo  ya  education.   You  find  that  …………….  (inaudible)  whereby,  banning  of

corporal punishment ama waalimu kutumia kiboko, ilikuwa imeandolewa, ama imeondolewa, na hata Biblia inasema, ku………

(inaudible) kutumia fimbo, sio mbaya.   Sasa  tungetaka irudi, kwa vile unaona kuna  strikes,  shule  zinachomwa  kila  wakati,  na

hapo  ninataka  kuongezea  tu  kitu  kama  ………….  (inaudible),  it  should  be  taught  in  all  levels  from  class  one  maybe  upto

university.  Na tena mambo ya ………… (inaudible) ……………. (inaudible) to be brought back.

Na mwisho, ni mambo ya employment, unakuta kazi kama  jeshi  ama  polisi,  unakuta  watu  wanakuja  kuandikwa  kwa  district

headquarters.   Wanasema,  they  are  forced  from  the  federal  government  to  the  local  government.   Lakini  unakuta  watu

wameandikwa kutoka uko Nairobi, na watu hawapati kazi.  Sasa ningetaka kusema, upande wa education sector,  wanaandika

kutoka  college  level,  na  unaona  watu  wanapata  kazi  kutoka  chini,  na  waalimu  ni  wengi.    Lakini  idara  zingine  unakuta,  ni

wakubwa wanaandika watu wao.   Ni hayo tu.

Com. Mrs. Yano:  Asante sana.  Mrs. Agnes Kirui?  Agnes, Agnes Kirui?  Joel Kiprir?  Joel?  Paul Kipchor?  Paul, karibu.

Paul Kipchor:   Jina langu ni Paul Kipchor.  Bwana Commissioners,  inaonekana yote yange yameshajadiliwa, na ningesema tu

moja under culture.  Mimi ni mwenyekiti wa Constitutional Review, ……….. (inaudible) Location, na watu ………. (inaudible)

Location  under  culture,  wanaomba  ya  kwamba,  katika  kitamaduni  ya  ki-Marakwet,  saa  zingine  watu  wanauana.   Huwa

wanachoma nyumba, na hata pengine wanaaribu vitu ya watu,  wanaua watu wengine,  na  sisi  tulikubaliana  ya  kwamba,  kama

mtu anaua  mtu  mwingine,  hiyo  tabia  ya  kuaribu  vitu  ya  watu,  kama  ingewezekana,  tunapendekeza  kama  location,  tuwachie

Serikali wafanye kazi yao, na tusiharibu vitu ya watu,  …………..  (inaudible) wahusike na hiyo mambo.  Hiyo ilikuwa ni under

culture.

Na kwa mambo ya education.  Board of governors wa secondary school, wazazi wa shule hiyo wawe wakichagua hawa.  

Halafu, Local Government.  Councillors walipwe mshahara kutoka Central Government.   Ni hayo tu.  Asante.

Com.  Mrs.  Yano:    Asante  sana.   Joab  Matony,  Joab  Matony?   Ni  wewe?   Anayefuata  ni  Thomas  Lubembe.   Thomas,

karibu.  Thomas atafuatiwa na David Mashangi.  Mashangi is an observor.  Thomas Lubembe.
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Thomas Lubembe:   Kitu ya kwanza…

(Interjection) Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Jina.

Thomas Lubembe:   Jina  ni  Thomas  Lubembe.    Kwanza,  napendekeza  ya  kwamba,  sisi  tanga  zamani,  tulikuwa  tunataka

kitambulisho  kuandikwa  kazi.   Na  wakati  tunaandikwa  kazi  na  kitambulisho,  hatukuwa  tunaitishwa  hongo.    Na  siku  hizi

ukienda huko,  unaitishwa, unaambiwa ulete kitu kidogo.   Ndio  tunataka  Serikali  iangalie  upande  huo,  kwa  sababu  wananchi

wote tunaumia, na tuko ma-nyumbani.   Kazi iliisha, na hatukuangalia mali yetu.   Sasa tulikuwa tunataka hivi, Serikali ituangalie,

na tulipwe hiyo masaa yetu tulikuwa tunafanya kazi.

Ya pili, wenzetu wanaumizwa, wamefutwa kazi wako  nyumbani.   Sasa  wote,  Kenya  tunakuwa  maskini.    Na  hakuna  pahali

tunaweza kujisaidia.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Pendekeza.

Thomas  Lubembe:    Tunapendekeza  Serikali  iangalie  masilahi  yetu.    Sasa  tutafanya  nini,  na  hatuna  chochote.   Kama

tungekuwa tumelipwa ………. (inaudible) yetu, tungekuwa  sasa  tunaweza  kujitegemea.    Na  saa  hii  hatuwezi  kujiweza  hata

kusomesha watu wetu, watoto wetu wanakuwa kama chokora nyumbani.

Com. Mrs. Yano:  Endelea.

Thomas Lubembe:   Ya tatu,  sisi Wakenya,  tunataka tuangaliwe kwa sababu tumekuwa maskini zaidi, na  hatuoni  mahali  ile

tunaweza kujisaidia.    Tunataka Serikali ituangalie.  Kama Tume saa  hii, iangalie wakati  tuko nyumbani, iangalie vile tunaweza

kusaidiwa, kwa sababu hatuna  shamba, hatuna chochote, na mashamba iko Kenya hii mzima.  Ndio unapata wale watu ambao

wamepewa shamba, ni watu wakubwa, sio watu wadogo kama sisi.  Tume iangalie hapo.

Com. Mrs. Yano:  Asante, umemaliza?

Thomas Lubembe:   Nimemaliza.

Com. Mrs.  Yano:  Asante sana Bwana Lubembe.   Joseph Rotich?   Joseph Rotich?   Patrick  Sangula?    Patrick  Sangula?

Simon Mukunya?   Emmanuel  Kibirur?   Karibu Emmanuel, halafu Emmanuel atafuatiwa na Pius K. Arap Yano.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Endelea mzee.
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Emmanuel  Kibirur:     Asante  Commissioners.   Majina  yangu  ni  Emmanuel  K.  Kibirur,  na  niko  na  maoni  kufuatana  na

mwongozi wa vile tulikuwa tumeulizwa labda na kitabu.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Kwa sababu umeandika, na utupatie hiyo karatasi, guzia kuguzia tu.

Emmanuel Kibirur:    Asante.  Mamlaka ya nchi nimesema, functions of Rais,  iangalie  na  iweke  katika  Katiba,  ifafanuliwe.  

Kwa sababu Rais, ni mtu wa maana, tabia yake iangaliwe, na Katiba ifafanue.  Na hiyo nakubali.

Halafu, kuwe na kipindi maalum ya huyu Rais ambaye atatawala.  Na kama vile ilivyo, hizi terms mbili itoshe.

Halafu  nimesema,  uhusiano  wa  huyu  Rais  ambaye  atatawala  nchi  na  Parliament  uwe  mzuri,  uwe  wa  kuheshimiana.   Bunge

inaheshima Rais, na Rais naye anaheshimu Bunge.

Halafu, nimesema tuendelee kuwa na utawala wa mkoa.   Utawala wa mkoa uendelee.

Mahakama, kweli, naona, maoni yangu kuhusu mahakama, kuna shida.  Kwa sababu unakuta kuna kesi  nyingi katika nchi yetu

hii,  ambapo  utakuta  watu  wameumia,  kwa  miaka  mingi,  bila  kesi  zao  kuzikizwa.    Hii  labda,  ni  kwa  sababu  ya  ujasiri  ya

ma-wakili,  ma-judge  na  mahakimu.    Kwa  hivyo,  ningependekeza,  Katiba  itoe  uwezo  kwa  Serikali  kuajiri  mahakimu  na

ma-judge wa korti, hili iwahudumie wananchi, kwa sababu, huko ndio haki ya kila mwananchi inaangaliwa.

Halafu  pia,  Katiba,  ninaonelea,  iipe  Serikali  uwezo  wa  kuajiri  ma-wakili  wa  kutetea  raia.   Kuna  raia  ambao  wana…….

(inaudible).  Hawana uwezo wa kuchukua wakili, kwa sababu huyo wakili atahitaji pesa.   Ningependa Katiba hii, itoe nafasi ya

wakili ambaye atakuwa analipwa na Serikali, kuzunguka kusaidia watu maskini ambao hawajiwezi.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Karibu na mdomo.  Weka chombo karibu na mdomo.

Emmanuel  K.  Kibirur:   Okay  asante.   Basi,  nimeonelea  pia,  kuwe  na  sharti  la  kutaminiwe  sheria  zote  zinazoithinizwa  na

Bunge, kusiwe na upingamizi.   

Maoni yangu inayofuata ni kuhusu serikali za mitaa. Inafaa ma-Mayor na Wenyekiti  wa ma-baraza wachaguliwe  na  wananchi

moja kwa moja.   Na hawa Wenyekiti na ma-Mayor wachaguliwe baada ya hiyo muda ambayo iko sasa, ya miaka miwili.

Na elimu.  Elimu ya chini kwa madiwani, ninaonelea, yafaa, iwe katika kiwango ya elimu ya msingi kuanzia hapo.   Kwa sababu

tukisema, kila atakayegombea kiti cha udiwani, awe Form Four, utakuta kutakuweko na ………. (inaudible),  kwa sababu rika

fulani moja ambaye ni rika ya vijana, ndio watakuwa viongozi, na hawa hawakuwa na ujuzi wa uongozi.  Kwa hivyo, elimu ya
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chini kwa madiwani, iwe….. (side complete)

(Interjection) Com. Mrs. Yano:   Hapana pitia kila kitu ambacho umeandika hapo.  Ukisika madiwani, sema tu jambo moja,

uende kwa jambo lingine.

Emmanuel Kibirur:  Okay, asante.  Niende kwa ingine?

Com. Mrs. Yano:   Ndio.

Emmanuel Kibirur:  Uchaguzi ingine?  Uchaguzi, uendelee kama ulivyo, kama unavyoendelea.  Ufanyike siku moja kwa wote

tunaowataka, hili tupunguze garama.  

Na  sio  vizuri  kwa  mgombea  kiti  yeyote,  anaposhindwa  kuteuliwa  kwa  chama  fulani,  anakiamia  chama  kingine,  hapo  hapo,

haraka haraka.   Hii tunakataa.  Kwa sababu, inaonyesha, ufisadi na (ulavi).  Huyu mtu ni malaya ya ……… (inaudible)

Halafu, utaratibu pia urahisishwe kwa sababu ya,  labda wasi wasi ya uizi  wa  kura.   Ningeonelea,  kura  zikipigwa,  zihesabiwe

kwa kila kituo, hapo hapo, kukiweko watu wote ambao wamekuja kama wajunguzi, kama GoK, NGOs ambao wako.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Dakika moja.

Emmanuel Kibirur:   Jambo lingine, ni kuhusu haki za ki-msingi.  Tunaona kweli sheria ziko, lakini, kuna unyanyazaji mwingi.

Kwa sababu unakuta,  ikiwa mtu fulani ni maskini, na amegombana na  mtu  tajiri,  huyu  mtu  ananyanyazwa  kabisa.   Na  sheria

ziko  lakini  hazifuatwi.    So,  ningeonelea,  sheria  ziangaliwe,  na  labda,  on  the  way,  itasaidiwa  na  ile  mahali  nimesema  wakili

wakutetea wasiojiweza, itafanya kazi.

Halafu, maoni yangu ya mwisho ni kuhusu usimamishi na mali ya asili.  Mali ya asili, ni nyingi, na isitegemee, kama mali ya asili

inapatikana  kwa  ……….  (inaudible),  iwajiwe  ma-baraza  ya  wilaya,  utawala.   Halafu,  asilmia  fulani  ipeanwe  kwa  mapato

ambayo inatokana na mali ya asili.  Kwa mfano, maji yetu utoka Chepar, ambayo inaenda Eldoret.   Tungependa county council

ya Marakwet, wapewe 60% na Central Government ichukue 40%, hili, isaidie Serikali yetu ya nyumbani kufanya maendeleo.

Na ugawaji wa ardhi pia iangaliwe sana.   Mtu wa juu ambaye tungeweza kusema awe na sehemu kubwa ya ardhi ni acre  mia

moja, isipite hapo.  Kwa sababu, katika nchi, watu wameongezeka na watu wengi hawana mahali.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Tafadhali malizia.
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Emmanuel Kibirur:  Wananchi wote pia,  maoni yangu ni kuhusu hiyo kumiliki ya ardhi.   Watu wote wawe na kibali.   Mume

na mke, wawe na kibali kumiliki ardhi.  

Com. Mrs. Yano:   Asante sana Bwana Kibirur.  Tumeshkuru, tafadhali jiandikishe, na u-record  hiyo memorandum yako kwa

sababu tunaenda kusoma.  Anayefuata Pius?   Pius, tafadhali nakupa dakika tano.

Pius  Yano:    Asante  pia.    Ningependa  kuongea  juu  ya  ulinzi.    Ningesema  kutokana  na  ulinzi  mbaya  ambayo  iko  katika

Jamhuri yetu ya Kenya,  wale  watu  ambao  wamepata  shida  kutokana  na  ulinzi  mbaya,  ambao  wamekuwa  mayatima,  viwete

wasiojiweza,  na  wajane,  hii  jambo  ingefanywa  kuwa  janga  la  ki-taifa,  kwa  sababu,  watu  wamepoteza  maisha  yao,  watu

wamekuwa wajane, wengine wamekuwa mayatima, na hii ni kwa sababu ya ulinzi mbaya wa Serikali.   Kwa hivyo, ningependa

kusema, hii pendekezo langu liwekwe kama janga la taifa katika nchi yetu ya Kenya.

Pia, kulingana na ulinzi mpya tena,  ningependa tena kusema, wale watu ambao watapatikana wakiumiza watu wengine, walipe

ridhaa  ya  hali  ya  juu  kwa  maisha  ya  binadamu,  ambao  walipoteza.   Kwa  sababu  watu  wengi  wamekuwa  viwete,  ambao

walipigwa na bunduki, wengine wakapigwa na haina yote ya silaha.  Tulipwe ridhaa.  Nimemaliza juu ya ulinzi.

Jambo lingine ni kuhusu  Bunge.   Ningependa  kusema  Bunge,  wale  watu  ambao  tumewachagua  kuwa  Wabunge,  wahudumu

kutoka  Jumatatu  mpaka  Ijumaa  kwa  Bunge,  bila  kupotea,  kwa  sababu,  sisi  tuliwachagua  hawa  kuenda  kufanya  kazi  kwa

Bunge, kusaidia nchi yetu.   Tunaposikia kila wakati  Wabunge hawako kwa Bunge, wengi, leo ni wachache,  tukasema ni kwa

nini na tumewachagua hao kwenda Bunge.  Wafanye kazi kutoka Jumatatu mpaka Ijumaa bila kukosha kwa Bunge.

Na pia,  kama Mbunge tena akikosa ki-midhamu, tunataka kutoa yeye katika Parliament kupitia kura ya  kutoamini  –  kura  ya

kutokuwa na amani, maana yeye hawezi kufanya kazi yetu vizuri.  Yeye alienda kwa ajili ya  kazi  yetu,  na  kama  yeye  hawezi

kutimiza kazi yake, sisi tunaweza kutoa yeye kwa kura ya kutokuwa na imani kwake.

Pia mambo ya vyama vya kisiasa, ningependa kuwe na vyama tatu vya kiasa katika Jamhuri yetu ya Kenya.   Tatu pekee  yake.

Na  kila  chama,  ijigharamie  wakati  wa  siasa,  wakati  wa  kufanya  campaign,  yeye  mwenyewe  na  chama  hicho,  ajigharamie

mwenyewe.  Nafikiri ni hayo naweza kutoa katika siku ya leo.  Asanteni.

Com. Mrs. Yano:   Asante sana Yano, jiandikishe tafadhali.   Anayefuata ni William Yano, halafu Fr. Chumo George.  William

Yano?  Fr. Chumo? Karibu.

Fr. George Chumo:     Asante sana kwa kunipa nafasi hii.  

Yangu kwanza kabisa ni kuhusu natural resources, kuhusu mambo ya forests.
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Com. Mrs. Yano:   Jina tafadhali.

Fr. George Chumo:     Chumo George.  Kwamba, ingewezekana kabisa, ningependekeza kwamba, Serikali itenge sehemu za

nyanda  za  juu  kama  ………..  (inaudible),  ndio  kwamba  tuweze  kuziaja  kama  forests.    Na  watu  wanaoishi  mahali  hapo,

Serikali iweze kuwapatia hawa mashamba pengine sehemu za chini, hili kwamba tuweze kuifadhi maji kwa miaka zijazo.

Pia, karibu kwa mito ya …………..  (inaudible),  kama ilivyokuwa tangu zamani kwamba,  katika sheria tunajua kwamba kuna

yards fulani, ama hatua fulani ambapo, Serikali imetenga hili watu wasiweze kukata miti kwa sehemu hizo.   Kwamba sheria hizo

basi zifuatwe kabisa,  kwamba watu wasisongee karibu na mito.   Wafuate ile mchoro ya zamani ya Serikali.    Mambo  kama

swamps, watu wasiweze kumiliki vitu kama swamps, ambapo maji yanatoka, watu wote waweze kufaidika.

Kuhusu mambo ya madaraka.   Ningependekeza kwamba,  kutoka kwa PC,  DC,  mpaka DO,  chiefs, waweze kuwa ni watu –

kama  DC  hau  mtu  ambaye  amechaguliwa  pengine  na  chiefs,  na  chiefs  wawe  wamechaguliwa  pia  na  wananchi.   Na  hata

sub-chiefs, na wazee wa mitaa ambao wanasaidiana na hawa, ingewezekana, wapewe pia maruburubu, wapewe pia mishahara

kidogo, kwa vile wanahudumia wananchi.

Ningependa  kwamba  ofisi  ya  Rais,  ingewezekana,  ningependekeza  kwamba,  Rais  asiwe  Mbunge,  awe  mtu  ambaye

amechaguliwa  moja  kwa  moja,  kwa  sababu  yeye  anataka  kugwania  kiti  cha  Rais.   Hili  kwamba  mahali  ametoka,  Mbunge

ambaye ni Mbunge wa area hiyo, aweze pia kusimama kama Mbunge tu.  

Tena Rais, kama ingewezekana, pendekezo langu ni kwamba,  Rais awe mtu ambaye hajatoka katika chama chochote,  kwani,

anahudumia wa-Kenya wote.  Kwa vile mambo ya sasa  ni kwamba,  Rais anatoka chama fulani, na wakati  anapohudumu basi,

ingawaje anatuhudumia wote, akosi kwamba atatetea chama chake na watu wa sehemu ambao chama hicho kimemiliki.

Na iwe kwamba, term ya ofisi kwamba, muhula tu, aweze kwenda uko mara mbili.  Only two terms.

Ingine ni kuhusu separation of powers (kugawa mamlaka) – Executive, Judiciary na Parliament.  Kwamba, watu kama Attorney

General, mtu kama Chief Justice,  awe ni mtu ambaye anachaguliwa na a certain panel.   Kama vile Wabunge.   A certain panel

iweko, ambayo itakuwa ikichagua watu hawa, hivi kwamba, mtu kama AG, Chief Justice, asiwe appointed na Rais.

Pia  Ministry  of  Justice  iweze  kuweko,  hili,  watu  ambao  wanalalamika,  kama  wanakesi  juu  ya  mambo  ya  korti  korti,  kama

mambo ya Chief Justice, mambo ya Attorney General, mambo ya ki-sheria zote,  kama mtu anaona kwamba amefinywa katika

mambo  hayo  yote,  awezekuwa  na  mahali  ambapo  anaweza  peleka  complaint  yake.   Kwa  hivyo,  kama  Ministry  of  Justice

iweko,  ambapo  mtu  akikosa  kupata  haki  kwa  maofisi  za  sheria,  kama  kortini,  wapi,  aweze  ku-appeal  kwa  mahali  pengine
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ambayo ni tofauti na ambayo inaweza kuchunguza mambo yake.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  One minute.

Fr. George  Chumo:   Mambo  ya  disabled.   Watu  ambao  wamelemewa,  Serikali,  ingependekeza  kwamba  katika  Serikali,

itengwe  funds  fulani  ama  maruburubu  fulani,  ambayo  yatawezesha  wale  watu  kama  hawa,  kama  watoto  wao  waweze

kusomeshwa  bure,  watoto  kama  orphans,  Serikali  iweze  kuwasomesha  bure,  na  wazee  ambao  ni  wazee  sana  katika  jamii,

waweze kupata mahali ambapo wakiwa katika uzee wao, watapata something fulani kutoka Serikali.

Na mambo ya essential services kama medical services,  hao watu wanapewa pengine  vitambulisho  fulani,  ambavyo  vitakuwa

vikionyesha ya kwamba, hawa watu ni wale watu wa kusaidiwa na jamii.  Wakienda hospitali,  watahudumiwa bure,  wakienda

hata  kwa  private  clinic,  hiyo  kwamba,  mtu  kama  sio  disabled  asilipe  chochote.   Huyo  Daktari  lazima  ahudumie  yeye,  kwa

sababu huyo ni mtu ambaye anasaidiwa na jamii nzima.

Ya mwisho, ni kwamba, hii maneno ya corruption na tribalism vile tunayo katika Kenya,  ningependekeza kwamba,  sisi tuweze

kutumia namba, badala  ya vitambulisho, majina yetu katika  vitambulisho.   Kama  ni  Examinations  Council,  wakati  tunaandika

mitihani  yetu  kama  watoto  wa  secondary  schools,  wanatumia  tu  namba,  no  name.   Wakati  atapata  kitambulisho,  atumie  tu

namba, wakata  anapoandikishwa kazi,  wanasema namba fulani tu.   Kwa hivyo mtu hawezi kujua wewe umetoka kabila fulani

ama kabila fulani.   Hii itoe maneno ya kusema mimi ni kip-fulani, mimi ni Onyango, mimi ni nani.  (laughter)

Mambo ya bararabara (infrastructure).  Ningependekeza kwamba, mambo ya barabara iwe privatized.  Tuseme kwamba kuna

company fulani, iweze ku-apply kazi na through the local authority ya hapa,  ipewe kazi kwa hiyo kampuni, kutokana  na  kodi

ambazo zinatolewa pengine kutoka Central  Government ambao sisi wenyewe tunapeana,  kwamba hizo  pesa,  ziweze  kupewa

kampuni fulani, ambayo kampuni hiyo itakuwa hapo Kapcherop ikitengeneza barabara zetu za Kapcherop, na watu responsible

kama kampuni.  Badala ya kutoka kwa Serikali, ikuje wapi, mwingine anachezea hapa……

(Interjection)  Com. Mrs. Yano:  Fr. malizia, malizia.

   

Fr. George  Chumo:   Basi  kumalizia  ni  kwamba  (ngoja  kidogo),  organizations  kama  kanisa.   Kama  ingewezekana,  katika

korti  vile  watu  wanatoa,  some  allocations  zipewe  ma-kanisa  kutoka  Central  Government,  kuenda  kuendeleza  kazi  zao  ya

kuhudumia watu, kama ma-hospitali na kadhalika.

Pia,  vitu ambazo tunatumia kama maghari, na vitu vingine ambavyo kanisa inaweza kutumia kuhudumia watu,  wapate  tax  free

kama Serikali pia.
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Com. Mrs. Yano:  Sasa Fr. jiandikishe, inaonekana hauna mwisho leo,  (laughter).  Na  umetupatia views, I think that was a

very unique one hii unasema ID cards zikuwe tu na namba, isiwe na jina.  Ni mara yetu ya kwanza kusikia hiyo, asante sana Fr.,

tumeshkuru.   Samuel Kiplagat?  Samuel Kiplagat?   Paul Kibet?  Halafu, Paul Kibet atafuatiliwa na John Kabelo.

 Paul Kibet:   Jina langu ni Paul Kibet vile mumesikia.   Mimi niko tu na mambo mawili ambayo nitachangia.   

Jambo la kwanza,  ningependa kutoa ulalamishi kidogo,  kwa kuwa tulisikia kwamba,  Commissioners lazima  wahelimishe  watu

mpaka  grassroot.   Lakini  yule  Commissioner  ambaye  ni  responsible  kwa  area  hii  particularly,  hatuoni  kazi  yake  kabisa.  

Hajakuja mpaka grassroot.  Kama kuna mwenye anafunza.  

(Interjection) Com. Prof. Okoth-Ogendo:   ……….. (inaudible).

Paul Kibet:  Afanyi kazi kabisa.  Nafikiri hiyo imeisha.

Maoni  yangu  nitatoa  namna  huu,  ningependa  Katiba  ambayo  itatambua  kila  jamii  katika  nchi  hii  ya  Kenya.   Kwa  mfano,

………. (inaudible) mimi ni Dorobo, na tangu hapo hawali wakati wa ukoloni, ..

(Interjection)  Com.Mrs. Yano:  Dorobo ni sawa sawa na Cherangany na Sengwer?

Paul  Kibet:   Yes,  ni  mimi…….  Wakatu-displace  pale,  I  mean  my grandfathers  and  so  forth.   Na  Katiba  ya  wakati  huo,

haikuweza kututambua, mpaka juzi, wakati Serikali ilipopata uhuru, haijaweza kututambua mpaka sasa.

(Interjection)  Com.Mrs. Yano:  Pendekeza.

Paul  Kibet:   Sasa  napendekeza  kwamba,  tunataka  Katiba  ambayo  inapea  masilahi  ya  kila  mmoja.    Kwa  mfano,  mimi  ni

Cherangany, nipewe district yangu, nipewe mbunge wangu, na wajue haki zangu ni gani.  Lazima kila mmoja apewe hiyo.

Pili ambayo nitaguuzia halafu imalize hii mambo kama ya tribalism na nini, kila mtu akipewa haki yake,  hiyo mambo ya tribalism

itaisha.  Kama mimi ni Dorobo, mimi Dorobo nipewe haki zangu.  Kwa mfano, hatuwezi tukaishi na mtu fulani ambaye haelewi

akili yangu na mahitaji yangu ni gani.   Lazima Katiba inilinde, na ijue mimi ni Dorobo, ninakaa namna gani.

Lingine ambalo nitaenda kuguzia ni mambo ya Local Government – kuhusu hii tax ambayo wana-tax wananchi.    Ukiuza kuku

pale  soko  ama  ukiuza  mahindi  debe  moja,  unakuwa  taxed,  na  ila  hali  kule  reserve  hatuna  barabaraba.   Ningependekeza

kwamba,  yule  anayetoka  sehemu  ambayo  Serikali  haijachimba  barabara,  hakuna  tax  atakayetoa  kwa  ile  market  iko  within

yeye.  Mpaka aende nje ya area hiyo, basi alipe kodi.  Lakini ile area  ambayo hakuna barabara,  wasi-tax yeye kabisa,  iwe tax
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free.

Lingine  ni  lile  ambalo  linahusu  masingira  (mambo  ya  forests).   Mimi  kama  Dorobo  hapa  kwa  mfano,  wale  wa-Dorobo

waa………. (inaudible) wawe ni ngapi ya forest, kwa kuwa hawa ndio wanaelewa zaidi shida na faida ya hiyo forest  kushinda

mwingine mwenye anatoka nje.  Ningependekeza kwamba, sheria itengenezwe kwamba, yule mwenye anaishi pale,  awe ni first

priority kuajiriwa, kama ako na elimu ama hana kwa kuwa anaelewa,  u-muhimu wa forest.   Mimi sitakuwa na mengi  nafikiria

yangu ni hayo tu.  Asante.

Com.  Mrs.  Yano:    Asante  sana.   Unasema  haukufundishwa,  lakini  umetoa  maoni  ya  maana  sana  (laughter).    Asante

tumeshkuru.  Kapenon John?  John?   Jackson Chesum?   Karibu  Jackson.   Halafu  Jackson  atafuatiliwa  na  Stanley  Karonai

(student).  Stanley Karonai?

Jackson Chesum:  Asante sana Mwenyekiti na Commissioners.  Kwa majina ni Jackson Chesum.  

Mara ya kwanza,  natoa maoni yangu kuhusu mambo ya masingira.  Kweli,  tuna  masingira  kule  nyumbani,  na  mara  tumepata

soko uhuru.  Jambo la kusingatia, ni kwa vile, wananchi wakishakatiwa  ……….  (inaudible),  hau  mbao  yeyote  ile  amepanda

miti, kunakuwa na ufisadi fulani.  Kwa hivyo, kwa maoni yangu, ningeomba Sheria, ikubalike, hao wakatiwe mbao yao kwa zile

miti ambazo wamepanda.

Ya pili, kulingana na haki ya binadamu, tunaona ya kwamba,  katika  Kenya  hii,  iko  kabila  ndogo,  na  kama  bado  kujulikana,

pengine ijulikane leo,  na hiyo, ni wale  wa-Sengwer  wamejitambulisha  kwa  ……..  (inaudible),  lakini  bado  kuonekana.   Kwa

hivyo tunaomba  ya  kwamba,  katika  hii  contract  ya  kuishi  Marakwet,  ikipenduliwa,  wapatie  hili  tupate  Mbunge  karibu  hapa

Kapcherop Division.  Kwa sababu, kutoka Kapteris mpaka Aror, ni kilometre nyingi.  Mtu hawezi kutembea miguu siku moja,

anatembea siku tatu, hau nne hau wiki moja.  Na kwa ghari, mtu anazunguka mpaka anachoka.  

Nikienda kwa upande wa elimu, elimu imekuwa manufaa  kwa  wakubwa.   Kwa  sababu,   wale  hawajiwezi,  hawana  pesa  ya

kutosha,  na bursary ile ilipeana  na  Serikali,  inaenda  kwa  matajiri.   Mapendekezo  yangu,  bursary  ipeanwe  kwa  wale  watoto

ambao hawajiwezi hau wazazi.

Ya nne, kulingana na hii Katiba ya Kenya,  kuchagua kama chiefs and assistant  chiefs, mapendekezo yangu ni kuwa wananchi

wawe wakichagua hawa, hili wawe na haki.  Wafuate mlolongo, hili wachaguwa chiefs na assistant chiefs.

Na wale wanatawala katika tarara, mikoa, iendelee vile – iendelee kawaida ya Serikali.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Dakika ya mwisho.
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Jackson Chesum: Ya mwisho, nikienda kusikia hali ya karo  ya shule, imekuwa ya hali ya juu sana,  hata wengine hawawezi.

Kwa hivyo, pendekezo langu ni kwamba, ingekuwa elfu kumi na tano,  hili kwa kila term iwe elfu tano tano,  ingekuwa afadhali.

Kwa hivyo, ni hayo tu, hiyo ni maoni yangu.

Com. Mrs.  Yano:  Bwana Chesum,  niko  na  swali  hapa.   Umesema  ya  kuwa,  kama  ingewezekana,  mupatiwe  constituency

lingine, na munataka ihakikishe ya kuwa, mwenye atakuwa MP wa hiyo constituency awe Sengwer.  Ndio ulisema?

Jackson Chesum:  Awe karibu na awe Sengwer ikiwezekana.

Com. Mrs.  Yano:  Ikiwezekana?  So,  huwezi kujali ikiwa mtu mwingine, juu ningeshangaa sana penye ungehakikisha  tu  iwe

Sengwer na mtu mwingine asiwe….

Jackson Chesum:  Lakini kwa haki ya binadamu, ingekuwa awe mwenye nchi.

Com. Mrs. Yano:  Asante sana.  Karonai?  Halafu Karonai atafuatwa na Moses Kipkosgei.

Stanley  Karonei:   My name  is  Stanley  Karonei.   I  have  the  following  recommendations  to  forward  to  the  Constitution  of

Kenya Review Commission.

First is about the Electoral Commission of Kenya:   I propose that we have an independent Electoral Commission to ensure that

we have just and fair elections.  

Of late, we heard that, the Commission needs about 5 million shillings from the Government to conduct  the elections at  the end

of the year.  So, it is funny that the Electoral Commission needs this money from the Government which is headed by the Ruling

Party, a Party which will contest in the elections.  That is first doubt of the integrity of the Electoral Commission of Kenya.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  So where should they get the money from?

Stanley Kabonei:  The Kenya Revenue Authority should have a provision to provide for the Electoral Commission of Kenya,

not through the Government which is headed by a political party.

Secondly, the political parties in the country should be reduced to a minimum of at  least  five to ten,  and these parties  should be

funded by the Kenya Government, so that we have a competition in the elections of equal parties,  so as  to avoid nomination of

…………. (inaudible) party against the minor one.
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My third view, is that, I propose that we have a transparent  government which helps the citizens.  For  example,  here,  we have

the  National  Cereals  and  Produce  Board,  which  assists  the  farmers  to  market  their  produce.    Taking  a  situation,  the

Government  intervenes  to  assist  the  farmers  from  exploitation  by  tertiary  buyers,  and  they  both  ……..  (inaudible)  at

Kshs.1,000/-,  and people  know that  the  Government  was  trying  to  help,  but  it  said  this  maize  was  exported  to  Zambia  for

Kshs.2,000/-.  This is unfair, because the Government is exploiting…

(Interjection) Com.Mrs. Yano:  So, recommend.

Stanley Kabonei:  I recommend that we have a government which is transparent and which is there to achieve its obligation of

serving its citizens.

My fourth view, is about the extension of the life of Parliament:  in my view, the Constitution Review is a process  which may not

be perfect and complete even if Parliament is extended.   So,  it is wrong for Parliament to hijack this process,  and assume that

the Review Commission and Parliament is one and the same thing.   Even the next Parliament can go on with this process.   The

Commissioners will just go on with their work, even if they don’t complete within the life of this Parliament, it is my view that the

next Parliament will go on with this process and complete on the first ……… (inaudible) completed so far.

And my fifth view is on the teachers’ salary increment.  Of late,  doctors,  judges and MPs have successfully had  their  salaries

increased.   Teachers  services are  very  in  valuable.   And  it  is   my  view  that  they  also  deserve  the  same  treatment.   So,  the

Government should intervene and ensure that teachers salaries be increased.

Com. Mrs. Yano:  Like when?  You are through?  Thank you.  Thank you Kabonei.  You are a student where?

Stanley Kabonei:  I am at Nazarene, college student, formerly Strathmore College.

Com. Mrs.  Yano:   Thank you very much.  We  are  very  grateful.   Moses  Kipkoskei?   Joel  Rotich?   Joel  Rotich,  karibia.

Halafu Jonathan Komen jitayarishe.

Moses Kipkoskei:   Asante.  Kwa majina ni Moses Kipkoskei.  

Maoni  yangu  ya  kwanza,  ingawa  imeongewa  na  wengi,  ni  kuhusu,  chiefs  are  supposed  to  be  elected.   Ninatoa  maoni  kwa

sababu,  ma-chief wengi, labda wanachaguliwa na  watu  wachache.  Kwa  mfano,  chief  anaweza  kuchaguliwa,  pengine  na  DO

ama watu ambao wamependekeza.  So, nimeona ya kuwa,  ni heri wachaguliwe na raia,  miaka tano ikiisha, basi  anarudi katika

uchaguzi.
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Ya  pili,  ninatoa  maoni  kuhusu  wamama  na  wanaume.   Sio  heri  kwa  mapendekezo  yangu,  na  wanawake  wawe  sawa  na

wanaume.  Kwa  sababu,  hata  katika  Biblia,  neno  linasema  ya  kwamba,  kuna  kutii  mamlaka.   Kristo  ni  kitu  cha  kanisa,  na

mwanaume ni kitu cha mwanamke.  Hata ikiwa katika kazini, watafanyia kuwa sawa,  lakini katika hali  ya  kawaida,  wamama

wawe chini kidogo.

Ya  tatu,  ninapendekeza,  maskini  aangaliwe  masilahi  sana.   Kwa  sababu,  unaona  ya  kuwa,  katika  hali  ya  kawaida,  ufisadi

umezidi sana.   Unaona ya kwamba,  maskini anaendelea kufinyika, basi  ninaonelea ya  kwamba,  sheria  iweko,  ya  kulinda  mtu

asiyejiweza.  Hata atakapouza mboga yake mbili, sheria iweko, hili aweze kujimudu katika maisha yake.

Ya  nne,  ni  hali  ya  Mbunge.   Mbunge  ambaye  tunamchagua,  mara  nyingi  tunasikia  ya  kwamba,  katika  Bungeni,  kuna  watu

wachache  ambao  wanahusika.   Basi  ninaomba,  sheria  ambayo  itakayoundwa  ya  kuwa,  kuna  sheria  inasema  ya  kwamba,

Mbunge  akikosa  Bungeni  mara  nane  fululizo,  ndio  atakapofanyiwa  by-elections.   Na  ninajua  ya  kwamba  kuna  Wabunge

………. (inaudible), wengine walio walagai, anawezaondoka siku saba fululizo, ya nane anaingia Bungeni.  Hiyo ni ndefu sana,

na hiyo ni sheria ya zamani.  Tunaona ya kwamba, ingewezekana, wa-reduce, iwe mara mbili, hili aweze kuhudumia raia.   Kwa

sababu, anawezakuwa anafanya biashara yake kule Dubai, na anapoa nje, na hawezi kuwakilisha watu.

Ya mwisho, ninaomba, sheria ikuweko katika Kenya Seed Company.  Sisi ambao tunakaa sehemu hii, tunategemea mahindi na

tunategemea mambo mengine kama haya.   Mara  mingi tunaona ya  kwamba,  tumepewa  mbegu  ambazo  haziwezi  kukubalisha

mahindi ya kutosha,  kwa sababu tunapewa mbegu duni.  So,  tunaomba sheria ikuweko,  kama  kuna  KBS  (Kenya  Bureau  of

Standards) ambao wanaweza wekwa, na Serikali iweze kuendelea.  Na mpaka hapo, mubarikiwe.

Com. Mrs. Yano:   Asante sana Moses kwa hayo maoni.  Joel?

Joel Rotich:  Basi, maoni yangu mwenyewe, ni kuhusu…..

(Interjection) Com. Mrs. Yano:   Jina tafadhali tuna-record, sema jina lako tuna-record.  Jina.  Tumia chombo.

Joel Rotich:   Kwa majina, naitwa Joel Rotich, mimi mwenyewe ni Mwinjiristi, ambaye ninafanya kazi ya huduma ya Bwana.

Basi  maoni  yangu,  ya  kwanza  ni  kuhusu  kilimo.   Mara  nyingi,  kama  sisi  wananchi  tumetaabika  sana,  kwa  sababu  tunalima

mahindi,  lakini  hiyo  mahindi  ambayo  tunanunua  mbegu,  tunaona  ni  bei  kali  sana.   Lakini,  bei  ya  mahindi  kwenda  kuhusa,

inakuwa taabu sana.  Kwa hivyo tungeomba, Serikali watusaidie kabisa, bei ya mahindi, hata isonge juu, kwa maana tunaona ile

tunapandia, mbegu na mbolea ni gharama mingi sana.
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Basi maoni ya pili, ni kuhusu barabara.   Tumekuwa na shida sana kwa barabara.   Ma-barabara  yote kwa hii wilaya imekuwa

mbaya sana,  haipitiki,  na  wengine  wanaweza  kuwa  na  mahindi,  na  wanakosa  barabara.   Na  hii  ni  shida  ambayo  tuko  nayo

hapa.

Ya tatu,  tumekuwa na shida ya kwenda kama district.   Tumekuwa na shida sana,  kwa sababu,  tangu sehemu inaitwa Kapter,

kwenda mpaka Kaptawar ni kilometre mingi sana,  inatulazimu tupite Eldoret,  ndio tupande juu mpaka Kaptawar.   Kwa hivyo

ningeomba, kama ingewezekana, wilaya ikuje kati kati, itakuwa mzuri sana.  

Kwa  hivyo  ndio  maoni  ningeonelea,  nyinyi  Serikali  mutusaidie  kabisa,  tumekuwa  na  hiyo  shida.   Hata  kama  mambo  fulani

kuhusu mashamba, tunaenda mpaka Kaptawar,  na uko ni mbali  sana.   Kwa  hivyo  ningeomba  Serikali,  ituletee  wilaya  ikuwe

karibu, hili kazi yetu itakuwa mzuri.

Basi,  neno  lingine,  ningependa  kuongea  kuhusu  chiefs.   Mara  nyingi  tunaona  chiefs,  kama  una  shida,  ukienda  kwake

anakwambia enda polisi.   Kwa hivyo, hiyo ni mambo ambayo tunaona,  hata mambo kidogo ambayo chief angetatua,  anasema

enda polisi.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Pendekeza.

Joel Rotich:  Kwa hivyo tungeomba, kama ingewekana kwa miaka tano, chiefs wengine wachaguliwe.   

Neno  lingine,  kuna  ma-chief  ama  assistant  chiefs,  wengine  wanapenda  kunywa  pombe  sana.   Mtu  kama  kiongozi,  haistahili

kunywa  pombe,  kwa  maana,  mambo  inawezatokea,  lakini,  ukienda  kwa  chief  ama  assistant  chief,  unakuta  ni  mlevi,  hajui

mambo ambayo inaendelea.  Kwa hivyo ingefaa, hata viongozi kama hawa,  wasimamishwe, wasiendelee na kazi,  kwa sababu

ya pombe.

Neno la mwisho ambalo ningependa kuongea,  kuna watu,  sisi wenyewe kama wananchi wa  hapa  Cherangany,  tuko  na  watu

ambao wanakaa sehemu za Pokot na wengine sehemu ya Marakwet.   Tumeona shida moja ambayo iko,  na ni kwamba,  kama

tungekuwa  pamoja,  tungeweza  kutenda  jambo.   Kwa  hivyo,  tumekuwa  na  shida,  ambapo  wakati  tunapiga  kura,  tunakuwa

wachache  sana,  kwa  maana  wengine  wako  Pokot,  na  wengine  Trans  Nzoia.   Kwa  hivyo,  nilikuwa  ninataka,  kama

ingewezekana, waunganishe sisi tuwe pamoja,  yaani  iwe  wilaya  moja,  hili  tukichagua  mtu,  tunafaulu  mzuri.    Kwa  hivyo,  sisi

kama  wa-Cherangany,  ijulikane  Kenya  mzima,  kwa  maana  hatuna  wilaya  yeyote.   Sisi  tumekaa,  hata  watu  wanasema

Cherangany Hills – tumekuwa kama milima. Kwa hivyo, watu hawajui sisi.  Tungefaa tuwe pamoja, hili tukichagua kiongizi, basi

atuhudumie.  

Kwa sababu, hata uko Kapter, hakuna barabara, Tambach, hakuna barabara.   Tangu walipata uhuru, hakuna barabara.   Kwa
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hivyo, ningependa tusaidiwe sana.  Hiyo ndio maoni ambayo inatusumbua roho sana kama wananchi.   Sina mengi, ni hayo tu.

Com. Mrs. Yano:   Asante sana,  tumeshkuru kwa hayo maoni.  Jonathan Komen?  Jonathan?  Halafu Jonatha atafuatiwa na

Kipkeny Arap Ngesirey?  Patiana jina lako uko.  Tunafuata orodha.

Jonathan Kome:   Asante sana  Commissioners  ambao  wametutembelea  katika  tarafa  ya  Kapcherop.   Kwa  majina  yangu,

naitwa Jonathan Komen.    Bwana  Commissioners,  ningependa  kutoa  maoni  yangu  karibu  mane  hivi,  ambayo  nitapendekeza

kwa siku ya leo:-

Commissioners, ningependa tuongee juu ya ardhi – land.   Katika Marakwet  District,  Bwana Commissioners,  kuna settlement

schemes, kuna FTC, kuna ADC farms, na ninaomba nakupendekeza ya kwamba, FTC/ADC farms, Serikali wakipeana, lazima

squatters wenye wanaishi sehemu hiyo waangaliwe kwa msitari wa kwanza.  Squatters ambao wanaishi kwa sehemu ambayo ni

shamba Serikali wanataka kupeana, squatters waangiliwe kwanza.  Kwa sababu,  hivi karibuni,  kuna shamba ya ADC ambayo

ilipeanwa  na  Serikali,  na  squatters  hawakuweza  kuwa  kati  yao,  kuna  Wabunge  wengine  ambao  walinyakua  hili  shamba,  na

watu wa maskini kutoka area  hiyo, hawakupata  haki yao.   Basi ningeomba, nyinyi Commissioners,  muangalie sana.   Na  kuna

wenzetu pia, ambao hawana mahali popote pa kuishi, ningeomba waangaliliwe.

Pili, ningeomba, maneno ya forest.  Mimi ningependekeza ya kwamba, watu ambao wanaishi karibu na forest,  wachunge forest

wenyewe.  Ikiwa sasa kwa mfano, sehemu ya Cherangany forest  station,  watu wa Cherangany forest  station,  waangalie forest

yao.   Na  katika  upande  ule  wa  Lelan,  watu  wa  Lelan  waweze  kuangalia  forest  katika  sehemu  hiyo.   Na  Serikali  waweze

kuwajiri watoto wa sehemu hiyo, hili wachunge section yao.

Tatu,  Bwana  Commissioners  ni  upande  wa  employment.   Sisi  watu  wa  tarafa  ya  Kapcherop  tunapata  taabu  sana.   Kwa

sababu,  district  iko  mbali.   Kama  hivi  majuzi,  wakati  Serikali  walikuwa  wanaandika  jeshi,  vijana  wetu  waliumia  sana,

walitembea kwa miguu mpaka Kaptawar.  Na  mimi ningependekeza,  tarafa ya Kapcherop,  iwe station.   Kama kuna nafasi ya

Serikali kuandika police, ama jeshi, ama forest-guards, waweze kuandikiwa hapa Kapcherop.   

La  nne,  ni  security.   Katika  Marakwet  District,  maneno  ya  usalama  ni  mbaya  sana.    Hasa  upande  ule  wa  district.

Ningependekeza kwamba, Kenya police officers, waandikwe hili wajunge mali ya watu kwa sehemu ambapo wanaishi.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Ya mwisho tafadhali.

Jonathan Komen:  Mwisho, katika Marakwet District, kuna Marakwet,  kuna Cherangany, na pia kuna wa-Keiyo wetu.   Na

sisi kweli tunaishi  kwa  amani.  Ningeomba,  hii  jamii  ya  wa-Cherangany,  wamenyanyazwa  kwa  muda  sana,  sio  kunyanyazwa

ukweli, lakini, ni kufinywa.  Kuna msemo unasema “samaki kubwa umeza samaki ndogo”.   Na  kwa kusema kweli,  ningeomba
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wapewe district yao, hili nao waweze kutawala kama wana-Kenya wengine.

Na pia,  waweze kupewa haki yao.   Kuna watu kama ………..  (inaudible) wa Baingo, na  kuna  Dorobo,  pia  wanatetea  haki

yao, na pia Cherangany pia wanafinywa kidogo, lazima wapewe haki yao, kama wana-Kenya.   Karibu miaka arubaini iliyopita,

watu wangekula matunda ya Kenya, lakini, hii jamii ya Cherangany, bado  hawajaona kitu chochote.   Naomba tafadhali,  nyinyi

muende muchunguze kabisa, kwa makini, hili muweze kuangalia.

Com. Mrs. Yano:  Asante sana Bwana Komen.   Tafadhali jiandikishe, halafu pia upatiane hiyo memorandum yako.   Asante,

tumeshkuru kwa maoni yako.   Kipkeny Arap Ngesirey?  Kipkeny karibia tafadhali.   Halafu, Benard Mayio,  yuko?   Benard?

Benjamin Kimutai Kaino?  Tafadhali karibia pia.

Kipkeny Arap Ngesirey:   Jina langu naitwa Kipkeny Ngesirey.  Sina mengi, iko kidogo tu, kwa sababu,  maneno yote,  watu

wameongea, na sitaki kurudia ile maneno ambayo watu wameongea, lakini nitaguza machache tu.

Karibu nyinyi hapa Kapcherop,  na kuja hapa kusaidia  sisi,  kwa  sababu  sisi  tuko  na  shida  nyingi  sana.    Mimi  nataka  nyinyi

mutunge sheria ya kujunga wamama, wazee, watoto, vijana.  Hiyo, ni kama, iko shida mingi hapa Kapcherop.  

Shida yetu ya kwanza,  ni barabara,  hatuna barabara.   Na  Mungu alibariki area  hii kabisa,  kila chakula iko  hapa.    Ninasema

namna hiyo kwa sababu, kama haingekuwa punda, sio rahisi kufikisha mazao yetu sokoni.   Punda ndio inasaidia sisi sana.   Na

kile mimi nataka, hii sheria, ijunge barabara yetu, tupate…

Com. Mrs. Yano:  Endelea, tunasikia 

Kipkeny Arap Ngesirey:  Tupate communication mzuri kwa mimea.   Mimea yetu ni mzuri, isipokuwa kuna shida moja,  watu

karibu ku-surrender kufanya ukulima kwa sababu hakuna communication.

Nikienda kwa mambo ya vitu kupepa kama mahindi ambayo iko kwa gunia hapa, utaumia kubeba,  kuweka kwa punda,  punda

inakufia kabla kufika kwa soko…..

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Pendekeza, ukisasema barabara ni shida, pendekeza useme ungetaka nini.

Kipkeny Arap Ngesirey:  Ndio.  Tunataka tutengenezewe barabara.   

Halafu,  ya  pili  wamama  wajawazito.   Wakati  mama  anafikwa  wakati  wake  wa  kujifungua,  inakuwa  ni  shida  sana  kumbeba

mpaka kwa barabara, kwa sababu hakuna barabara mpaka nyumbani.
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(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Point ingine, umesema ya barabara.

Kipkeny Arap Ngesirey:  Ingine ni kuhusu maendeleo ya area  hii, iko chini sana.   Na  ninaomba nyinyi mutusaidie sana,  kwa

mambo ya bei ya mahindi.  Kwa sababu,  sisi tunalima, tukifika kati  kati  wakati  ule mimea imeanza tayari,  sisi tunaona  samaki

kubwa,  wametenga  yao,  wanakuja  kuharibu  bei  ya  mahindi,  na  ndio  tunanyanyazwa  na  tunaumia.   Kwa  hivyo,  tungeomba

nyinyi,  musikie  hiyo  kwa  sababu  sisi  tumeumia,  na  tegemeo  letu  ni  shamba,  hakuna  kazi  mahali  ingine.   Bila  hii,  hatuwezi

kusomesha hata watoto, kuvaa nguo ni shamba, na kila kitu yote.  Kwa hivyo tungeomba nyinyi, mukuje hapa…..

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Ya mwisho?

Kipkeny Arap Ngesirey:  Ya mwisho, tungeomba nyinyi kabisa,  muweka hii maneno maanani, na iwe sheria ya kujunga sisi

kwa jumla.  Asanteni.

Com.  Mrs.  Yano:   Asante  sana.   Guka  ulikuwa  unataka  kuongea?    James  tafadhali  wacha  kelele,  kuja  uongee.   James

Kokwantoi.  (just  give to this man first,  give him first,  then you can come and talk).   Nakupatia  dakika moja,  tafadhali tupatie

maoni yako.  Sema jina, halafu utoe maoni tafadhali.

Asante sana wageni ambao mmekuja hapa kutoka Nairobi.  Shkurani kwa Mwenyezi Mungu kwa sababu ameleta mzee macho

nne, na madamu yetu na ………… (inaudible).   Shkurani  kwa  Mwenyezi  Mungu,  na  wale  ambao  wamekuja,  na  wazee,  na

mimi nasema asante.  Serikali yetu ya Kenya…..

(Interjection) Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Jina.  Jina lako.

James Kokwantoi:  Jina ni Jame Kokwantoi.

Serikali ilikuwa inasema ni maoni tu …….

(Interjection)  Com.  Mrs.  Yano:   Angalia  upande  huu,  unapatiana  maoni  yako  kwa  Tume,  sio  kwa….  ngalia  upande  huu

utupatie maoni.

James Kokwantoi:  Mtukufu Rais ameleta maoni hii, kulingana na raia.  Na  kila mtu atoe  maoni yake.   Mtukufu Rais,  siku ile

ameongea…….  Tulikuwa  tunatumia  sheria  ya  ya  wa  British,  sasa  sheria  inakuwa  ni  yetu,  sheria  ya  British  imekwisha,  sasa

tutatumia sheria ya Kenya.

Com. Mrs. Yano:   Okay, asante sana James.   Tafadhali sasa patia mwenzako.
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James  Kokwantoi:   Ngoja,  sasa  sijamaliza, halafu  mimi napatia  huyu.   Ile  kitu  mimi naomba,  wakati  munasikia  maoni  yetu

kuhusu  Katiba,  hii  Katiba  ikipitishwa  katika  Bunge,  mutupatie  ngombe  ya  …….  (inaudible),  hakuna  mtu  anaishi  huko,  na

wamama wavunje kuni yao,……..

Com. Mrs. Yano:   Asante, tumeshkuru sana kwa hayo maoni, asante sana James.  Anayefuata, Keino, huyu ni Kaino?   

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  James! James!  andika…….

 

Com. Mrs. Yano:   Wewe ni nani?

Benjamini Kaino:  Mimi ni Benjamin Kaino.

Com. Mrs. Yano:   Benjamini Kaino.  Yaah, patiana maoni yako Benjamin.

Benjamini Kaino:  Kwa majina mimi ni Benjamin Kaino.   Niko na maoni matatu tu.

Ya  kwanza,  kwa  mambo  ya  Wabunge,  kwa  sababu  tunasikia  kila  mara  ya  kwamba,  Wabunge  wanaketi  mara  tano,  lakini

wengi  wao  wanaendanga  mara  mbili.   Na  sisi  kama  wananchi,  tunaowachagua  Wabunge,  ingefaa  sisi,  kwa  sababu  tukijua

Mbunge anakaa katika Bunge na hatufanyii chochote,  haturuhusu  sisi  tuwavute  kama  wananchi,  na  tuchagua  mwingine  kabla

muhula ya miaka tano.  Ikiwa amemaliza miaka miwili na hajatufanyia chochote, tuwe na fursa ya kuchagua Mbunge mwingine.

La pili, ni kuhusu Majimbo:   tungefaa kama sisi wana-Kenya,  kwa sababu,  tukiwa hapa,  na  Jimbo  langu  ndio  lile  pale,  kwa

sababu Maendeleo inakuwa katika Rift Valley, kila kazi ama  kila  kitu  ambayo  inakuwa  foreign  exchange,  na  imetoka  katika

sehemu hii yetu ya Rift Valley, ikuwe taxed katika Rift Valley, kupitia kwa Jimbo letu.   Hiyo ni maoni yangu.

La tatu, ni upande wa ma-hospitali:    kwa sababu tunachua watu wote sio sawa,  na kuna mgonjwa ambaye anaweza kulazwa

katika hospitali,  na  anadahiwa  zaidi  ya  million  moja,  lakini,  katika  familia  hiyo,  haitaweza  kulipa  hizo  pesa.   Huyo  mgonjwa

atafanywa namna gani?   Serikali atajua jinsi ya kufanya huyo mtu, kama atakufa kwa hospitali, ama atarudishiwa mwenyewe.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Pendekeza.

 Benjamini  Kaino:   Mimi napendekeza  ya  kwamba,  kama  mgonjwa  akiwa  katika  hospitali,  Serikali  atoe  quarter  ya  pesa,

amusaidie mzazi mwenye hajiwezi kulingana na ki-binadamu.  Hiyo ni maoni yangu.
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Ya tatu na ya mwisho, ni kuhusu chiefs na sub-chiefs.  Chiefs wawe transferable kama DOs.   Walete maendeleo kutoka Meru,

akuje upande huu akiwa anazunguka.  …………. (inaudible) na assistant  chiefs ibaki,  na ikiwa assistant  ataweza kufanya kazi,

kupiwe mlolongo na achaguliwe na raia.   Asante.

Com. Mrs.  Yano:  Asante sana.   Tumeshkuru Bwana Kaino kwa hiyo maoni.  Wewe umesema unaitwa nani?   Hatuna jina

lako hapo, umejiandikisha?  Okay, endelea.

Benard  Maiyo:   Thank  you.   My  first  proposal  is  about  employment.   In  most  cases,  instead  of  students

………………………. (inaudible),  iko sasa  a bit of ………………..  (inaudible)  as  far  as  employment  is  concerned.   And

simply  because  most  of  them  are  ….  ……………..  (inaudible)  among  others  are  not  being  considered

because………………. (inaudible).   I propose the Constitution to favour them in special cases  and also ………..  ………….

(inaudible) to appoint most of them to be teachers, to produce ……………….. (inaudible) in the country.

Second is bursaries allocation:  the Government should allocate some amount of money to issue  on  bursaries,  but  in  schools,

even  most  of  the  needy  students  or  even  the  disabled,  they  may  not  even  get  any  fraction  of  this  money.   I  propose  the

Constitution to enact  a law in which the Government will first identify the disabled people,  and of  course,  favour  them  in  that

matter.

Third and lastly, about  properties:   many people  in the country  or  inside  this  district,  are  living  within  the  poverty  circles.    I

propose the Government to make a …………………. ……………………………………… (inaudible),  so that those who

are ………………… (inaudible) in particular can participate in commercial …………… (inaudible).  Thank you.

Com.  Mrs.  Yano:    Thank  you  very  much  Bernard.    And  then,  nataka  kurudia  hivi  tafadhali,  ama  niseme  hivi,  kama

mwenzako ashasema jambo,  tafadhali usikarudie hiyo jambo.   Kila wakati,  usikarudie hiyo jambo.   Jaribu kuleta jambo jipya.

Tumesikizana hapo?  Hili tusikarudie rudie.   Halafu  hapa  ni  Kore  Ben?   Ben  Kore?   Halafu  Joseph  Kibor?   Joseph  Kibor,

jitayarishe.

Benjamin Kore:  Kwa majina naitwa Kore Benjamin.

Nitaanza na upande wa environment.  Tunanyanyazwa ya kwamba eti environment, hatuwezi kuingia kule misitu.  Hiyo ni sawa,

lakini Mungu alitupa forests, na tunaambiwa kwamba, musiingie ndani.   Na kwa kuwa tunatumia, kama ni moja ambaye ni need

ya binadamu.  Kama kuni, tunaingia ndani, mbao ambayo tunaipata kidogo,  na wanasema ya kwamba musiingie misitu, lakini,

sasa  wale  ambao  wanatumia,  ingekuwa  faida,  kama  kuna  vitu  ambazo  tunaweza  kutumia  kwa  mijengo,  Serikali  atume,  hili

tupate nafasi ya kutumia, kama vyuma vya kuzuia hiyo misitu.
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Ya pili, tunashkuru Mungu kwa kuwa ametupa area ambayo ni productive.  So, tunapaka madawa mengi, lakini hakuna market.

  Market  tumeona ni duni, na maoni yangu ni ya kwamba,  hata tupewe billions ambazo tunaweza kuweka kwa hii Marakwet,

halafu tupate faida kwetu, hii inamaanisha ya kwamba, mpaka hata stores kwa hii area yetu. 

Ya tatu,  upande wa kortini:  ninaomba ya kwamba,  afadhali Wakristo  waajiriwe  pale,  hili  wasinyanyaze  wale  wengine.   Mtu

anaweza kuhusa shamba lake hili aweze nafasi  ya  kutetewa.   So,  ninaomba  Wakristo  waajiriwe  pale  kama  wasimamishi  wa

korti,  kwa sababu watafuata yale neno la Mungu linasema ya kwamba,  fuata,  sema  haki,  hili  watu  wetu  wasianze  kutoa  kitu

kidogo kwa sababu hiyo italeta hasara kwa kwenda kuhusu mali ambayo Mungu anampa kule nyumbani.  

Com. Mrs. Yano:  Ya mwisho.

Benjamin Kore:   Ya mwisho, ni upande wa education level.  Tunaomba, kwa upande wa education,  school fees ipunguzwe

(iwe chini), hili watoto wa jamii wasiojiweza, kwa mfano, single parents,  wapate  kiwango cha kuweza kulipa fees kulingana na

ile kiwango ambayo wanaweza.   Sina mengi, ninawashkuru.

Com. Mrs. Yano:    Asante sana.  Waweza kuendelea Mzee Kibor.

Joseph  Kibor:     Basi,  asanteni  sana  kwa  hii  nafasi.   Na  maoni  yangu  ya  kwanza  ni  hivi,  sisi  kama  watu  wa  Marakwet,

tungependelea tuwe na Serikali ya Majimbo katika Jamhuri yetu.  Nimesema hivi kwa sababu,  wengine wanaelewa mambo ya

majimbo kwa njia ingine.  Majimbo si kwamba, vile watu wanasema kwamba Majimbo ikiundwa, mtu ataenda kwake kama sio

raia  wa  hapa,  hapana.    Majimbo  ni  kurahisisha  kazi  ya  Serikali.   Majimbo  iwe  karibu  kwa  mahali  ambapo  mtu  unaweza

kutembea na ghari na kupate maneno yake kwa haraka.  Hiyo ni mambo ya Majimbo.  Sisi tunapenda Majimbo sana.

La pili, ni mambo ya forest.   Ingawa imeongewa kwa muda mrefu, Bwana Commisssioner,  mambo ya forest,  imekuwa jambo

mbaya  sana.   Wengi  wamepoteza  kazi,  hata  ma-chief  kwa  sababu  ya  forest.   Na  kwa  sababu  watu  wa  forest  wenyewe,

Serikali  haijaweka  mipaka,  watu  wanaendelea  kulima  na  kuvyeka,  lakini  kwa  sababu  hakuna  miti  ya  kuonyesha  kwamba,

sehemu hii ni ya forest  ya Serikali.    Kwa hivyo ningeomba, Serikali wanyoroshe mipaka yao,  hili watu waelewe ya kwamba,

hapa  ni  forest,  na  kuna  sehemu  zingine  ambazo  ingefaa  hata  ipeanwe  kwa  watu  kama  squatters.   Kwa  hivyo,  Serikali

wanyoroshe laini yao, na mahali ambayo inakuja nje, watu wapewe kama squatters ambao wanaishi pale.

La tatu, ni mambo ya kurithi mali nyumbani.  Pengine, wakati  mwingine, mzee ameaga dunia, na mama amebaki.   Kwa hivyo,

ningependa  kwamba,  mama  ambaye  atabaki  nyumbani,  apewe  kurithi  mali,  kwa  sababu  yeye  hawezi  kuolewa  tena  pahali

pengine.

Com. Mrs. Yano:  Ya mwisho tafadhali.
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Joseph Kibor:   Maji:  maji lazima iangaliwe kwa wananchi.   Watu wapewe maji kabisa,  kwa  sababu,  kuna  mahali  pengine

ambapo watu hawana maji.

Ingine  ni  upande  wa  miti.   Watu  kama  wakulima  walipanda  miti  yao,  lakini,  …………….  (inaudible)  na  Serikali  wanaanza

kunyanyaza  watu,  kwa  kupinga  kwamba,  wao  ndio  wanatoa  amri,  bali  watu  wenyewe  walipanda  miti  yao.   Kwa  hivyo

ningependa, Serikali iwapatie watu mamlaka ya kulima, kuvuna mali yao nyumbani mwao.

Com. Mrs. Yano:  Asante sana.   Tafadhali tupatie hiyo karatasi,  tutaenda kusoma.  Kibor  tumeshkuru sana kwa hayo maoni

yako.

Joseph Kibor:   Asante.

Com.  Mrs.  Yano:   Asante.   Anayefuata  Kibor  ni  Boniface  Tiren?     Tiren  tafadhali  kuja  utupatie  maoni  yako.   Halafu

Chemuek (advocate).  I am giving you three minutes because you are a leader.   Otherwise ningekupatia one minute.

Boniface  Tiren:    Kwa  hakika  mimi  sitakuwa  mengi  ya  kusema,  kwa  sababu  vile  ulivyosema,  nimeona  yale  ningependa

kusema, watu wamesema.  Ningetaka kuongea juu ya forest, na kwa sababu watu wameguzia mara nyingi, pengine nitasema tu

moja mbili.

Ningependa  kusema  ya  kwamba,  forests  ni  mali  ya  watu,  mali  ya  Serikali.   Ningependa  kusema  ya  kwamba,  forest  yetu

imekuwa distracted, kwa sababu, wale ambao wamepewa kulinda ule misitu, ndio hao wale wanaharibu ule msitu.  Kwa hivyo,

ningeomba wananchi wa sehemu hiyo wapewe mamlaka kujunga hiyo forest kwa sababu ni ya manufaa kwao.

Jambo  la  pili,  ni  kwamba,  Katiba  ilipotungwa  mwaka  wa  sitini-na-moja,  hadi  wa  sasa,  pengine  vile  tunaendelea  hivi  sasa,

ningependa kusema ya kwamba, wakati wakoloni walikuwa wanatutawala,  watu waliweza kusukumwa kutoka yale mashamba

safi.  Wakasukumwa kwenye milima  milima.   Lakini,  nilikuwa  nafikiria  after  that,  wale  watu  wangekuwa  compensated,  kwa

sababu,  mpaka saa  hizi wanaishi mahali ambapo kuna a lot of disadvantages.   Mimi ningeliomba tu Katiba inayotungwa  sasa,

maoni yangu tu ni kusema, hawa watu ambao waliweza kuhadhiriwa wakati ule, wawe compensated fully.

Jambo la mwisho, ni hasa kuhusu mambo ya kazi.  Kwa ukweli, najua kuna ……….. (inaudible) ya kazi sasa,  lakini tungesema

ya kwamba,  zile nafasi  ziko  chache,  hasa  katika  wilaya  hii  ya  Marakwet.   Tupee  wale  stakeholders  ambao  wanaishi  katika

district  hii,  na  stakeholders  ambao  wanaishi  katika  district  hii,  kuna  wa-Marakwet,  kuna  wa-Sengwer  na  kuna  wa-Keiyo,

wapewe equal chances.  Kwa sababu, hata kama jina inasema Marakwet, lakini, the district does not belong to one community.

   Tupewe hiyo equal chances, na tupewe pia representation sawa.
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Ya mwisho, ni mambo ya  minority  group  katika  Kenya.   Katiba  inatungwa  ama  sheria  inatungwa  kule  Bunge.    Kuna  jamii

ambao kwa hakika hawana representative kule.  Ningelipenda Katiba to cater for those people, in view ya kwamba,  hata kama

they cannot have an MP,  they cannot elect  an MP by themselves,  the Government to nominate ama kuona  ya  kwamba,  they

have at least a representative from those communities.  Thank you very.

Com. Lenaola:  Thank you.

Com. Mrs.  Yano:    Thank you very  much  Mr.  Tiren  for  your  very  brief  contribution,  but  straight  to  the  point.   Advocate

Chemuek?   Halafu Teresa Kitum, jitayarishe.

Michael Chemuek:   Thank you so much.

Com. Mrs.  Yano:    I can see  you have a memorandum, so I think we are  going to less the time you have,  because  we will

read out the memorandum.  Thank you, karibu wakili.

Michael  Chemuek:    Thank  you  so  much  Bwana  Commissioners.    I  have  a  memorandum.   Now,  sitasoma  hiyo

memorandum, yangu ni kuguza tu kidogo tu juu ya hayo niliyoyasema kwa hiyo karatasi.   

Kwa hiyo memorandum,  nimesema  kwamba,  katika  mahakama  zetu  hapa  Kenya,  ingefaa  tuwe  na  Supreme  Court  ambapo

itakuwa korti kubwa kwa makorti zingine.

Pili, ingefaa pia tuwe na Constitutional Court ambayo itakuwa ni korti  itakayousiana na haki ama mambo ambayo yanausu haki

ya watu fulani.

Chini yake,  nimeandika kwamba,  katika Local Government,  ingekuwa vizuri sana,  hii  Katiba  mpya  ibadilishe  uongozi  ambao

uko sasa.  Ingekuwa kwamba, kama Mayors, kama Chairmen or elected representatives, wawe elected directly.

Katika hiyo mapendekezo pia,  ingekuwa vizuri sana,  Kenya imekuwa  na  watu  wengi  ambao  wamesoma,  na  ingekuwa  vizuri

kiwango fulani ya masomo iwe kadhili ambapo yule mtu ambaye ame-qualify, ndio ataingia kwa hiyo laini.

Pia,  nitarudia  kidogo  jambo  ambalo  mwenzangu  amezungumzia  ingawa  sitataka  kurudia,  katika  Marakwet  District,  tuko  na

watu mbali mbali.   Na  watu hawa,  ni Cherangany ama Sengwer,  na ukiona kwa macho makali sana,  utakuta kwamba,  hawa

watu wamewekwa kuwa Marakwet.  Ingekuwa vizuri, kama vile imesemekana hapo mbeleni, hawa watu wawe recognized,  na

wapewe uwezo ki-Katiba.  Wawe recognized, hata kwa kazi, ama kwa representation.   
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Katikati hapo, watu wenye wako – walemavu, ingekuwa vizuri kama Serikali itafute namna ya ku-recognize hawa,  na hii iwe a

Constitutional recognition.  Isiwe kwamba, ni jambo ambalo tunapaatisha.

Kwa  citizenship:   wengi  wamesema,  lakini  mimi ningefurahia  kusema  kwamba,  msichana  wangu  akileta  bwana  yake  kutoka

ngambo, awe na haki sawa na kijana.  Na pia, ikiwa kama ni urithi, kijana awe na urithi sawa na msichana.  Na  ikisonga mbele

kidogo, iwe kwamba, cultural activities ambapo bado tuko nyuma sana, iwekwe kando.

Kuhusu  mambo  ya  political  parties:    ingekuwa  vizuri  kwa  maoni  yangu  kwamba,  Kenya  iwe  na  mbili  ama  tatu,  halafu,

inyoroshwe iwe kwamba, ni kitu ambacho kiko kwa Katiba, na haitachukuliwa vile vile ovyo ovyo.

Na mwisho, nimeandika maneno hapo ya ki-sheria, lakini nilikuwa nimesema mwisho uko, ya kwamba, land and property  rights

iwe equally shared between the  daughter  and  the  son.    Ikiwa  msichana  ataolewa,  aolewe,  lakini  awe  na  mali  yake.   Ikiwa

kijana ataoa, awe na mali sawa kutoka kwa baba na yake.

Mwisho,  my  main  address  from  my  memorandum,  ingekuwa  bora  sana  kama  nyinyi  Commissioners  mumekuja  hapa,

mulitembea, mukaenda mpaka Tot,  mukaenda mpaka  Aror,  mukaja  mpaka  hapa,  mukagundua  kwamba,  hii  constituency  ya

Marakwet iko kubwa sana.   Ingekuwa vizuri sana, igawanywe kutoka Cherangany, Sengwer.  Iko maneno mingi, convenience

ya transport, convenience ya economical base na population distribution.

Now,  jambo  moja  ambayo  imesumbua  kabisa  watu  wa  Marakwet  ni  security.    Hilo  jambo,  kwa  maoni  yangu,  ingekuwa

kwamba, Serikali iwe na sheria ngumu sana kulingana na kupatikana  na kupatikana na silaha hatari.    Ni vigumu sana kuelewa

vile sheria yetu iko, mtu anapatikana na bunduki, ameua mwenzake, amepewa bond, kesho anatafuta ingine…..

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  One minute wakili.

Michael  Chemuek:    Mwisho, distribution  of  resources  at  the  district  level.  Accountability  system  is  too  large,  na  unakuta

kwamba, whatever resources ambazo Serikali inapeana,  haiendi penye inatakikana.   Kwa hivyo, hayo machache mimi nasema

asante.  I wish you the best.

Com.  Mrs.  Yano:   Asante  sana  wakili.   Tumeshkuru  kwa  hayo  maoni.   Na  sasa  kenye  nitafanya  (karibia  Teresa),  kenye

nitafanya sasa ni kwamba, wenye wamebaki, unless uko na jambo ya kuongezea yenye haijasemekana hapo hawali, hapo ndio

pengine nitakupatia nafasi.  Lakini kama ni kuja tu kurudia, kurudia, si vile itasaidia sana.  Haya endelea.

Teresa  Kitum:    Kwa  majina  mimi ni  Teresa  Kitum,  na  ninataka  kusema   juu  ya  watu  maskini.    Maskini  hapa  Kenya
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wameumia sana.   Wanazidi  kuwa  maskini  zaidi,  na  matajiri  wanazidi  kuwa  matajiri.   Nikiongezea  kusema  hivi,  Rais  Moi  na

Serikali  yetu  wanazidi  kutangaza  kwamba,  nataka  kuangamiza  maskini,  kuwapatia  sawa  na  wengine,  lakini,  ma-officers  wa

Serikali wenye wako ofisi ya chief, wanaanza kufinya sana maskini.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Pendekeza.   Unataka nini ifanyike?

Teresa  Kitum:     Maoni  yangu,  ningetaka  ile  kitu  inatangazwa,  ifuatiliwe  kabisa  na  hii  Tume,  mpaka  waone  hiyo  jambo

imetendewa vizuri.

Com. Mrs. Yano:  Ya pili?

Teresa Kitum:    Juu ya watoto  wenye hawajiwezi.  Wakiwa kwa shule, unaona kabisa,  bursary inatolewe kwa watu wenye

hawajiwezi.  Lakini bursary kufika kwa shule, wenye wanachukua sana ni wenye wanajiweza,  kwa sababu wanaelewana kwa

ma-ofisi.   Ningeomba  kabisa  Tume  hii,  waangalie  na  kufuatilia.   Wakisema  ni  watu  maskini,   kama  ni  hapa  Kapcherop,

wafuatilie kabisa mpaka ofisi, waone kabisa hiyo jambo imetekelezwa vizuri.

Com. Mrs. Yano:  Ingine?  Ya mwisho?

Teresa Kitum:    Ya mwisho, ni kuhusu ardhi.  Serikali yetu inatangaza kwamba,  wanataka kuwapea watu wenye hawajiwezi

ama  watu  maskini  ardhi,  lakini,  ni  matangazo  katika  ofisi  ya  juu.   Ikifika  katika  ofisi  ya  chini,  unaona  kabisa,  inafinya  watu

maskini, kwa sababu maskini hawezi kuingia na kusema yale yanatakiwa.    Unaona wenye  wanajiweza,  wanaanza  kuingia  na

kuelewana na ma-chief,  na ma-DO,  na hao wenyewe ndio watajipatia ile ardhi ambayo ingekuwa ya maskini.  Yangu ni hayo

tu.

Com. Mrs.  Yano:   Asante sana Teresa.   Tumeshkuru kwa hayo maoni yako.   Onesmus  Kimanja?   Mpya,  tuambie  jambo

jipya.  Halafu atafuatiwa na Joel Komen kama ako maneno mapya.

Onesmus Kimanya:    Basi, kama vile imesemekana, (majina ni Onesmus Kimanja).  Yangu nitaguzia juu ya elimu, na nitaanza

kwa kusema ya kwamba,  nashkuru Bunge kwa kupitisha rights of a child, na kwanza ilikuwa education,  health, na  kadhalika.

Na  ningeomba  ya  kwamba,  rights  hizi,  zianzie  ………  (inaudible)  centres  kama  pre-school.   Pre-school  ni  wale  watoto

wachanga.  Ianzie  pale,  na  waalimu  wale  ambao  wako  katika  ………  (inaudible)  centre  wawe  recognized,  ama  waajiriwe,

iendelee, kama ni primary school, inanzie pale.

Mengine  ni  watu  ambao  wana-retire.   Wasiajiriwe  tena  kazi.   Kuna  wale  ambao  wanahitajika  tena,  kuna  vijana  ambao

wamemaliza shule na wanahitaji nafasi.  Kwa hivyo, wale ambao wana-retire, waende nyumbani.  
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Mwisho, ni MPs.   Wabunge ambao tunawachagua kwa miaka hii mitano, ikiwezekana,  na ni maoni yangu ya kwamba,  ikifika

mahali ambapo wananchi hawaridhishwi nao, wapigiwe kura ya kutokuwa na imani.  Kwa hivyo, ni hayo tu.  Asanteni sana.

Com. Mrs.  Yano:   Asante sana Kimanja.   Komen uko na jambo jipya?  Kama  hauna,  tafadhali  twashkuru.    Paul  Njenga

jitayarishe kama uko na maneno mapya ya kutuambia.

 

Joel Komen:    Asante sana.   Bwana Commissioners wale wako hapa, yangu ni chache kidogo,  na mimi naitwa Joel Komen.

Ninaomba ya kwamba niongee juu ya forests.

(Interjection)  Com. Mrs. Yano:   Sema kitu mpya, forest imesemwa.

Joel Komen:    Ni maoni tu.  

Com. Mrs. Yano:   Endelea.

Joel Komen:    Yangu, Bwana Commissioners kweli, mimi nilizaliwa zamani.

Com. Lenaola:  Pendekeza.

Joel  Komen:    Ningeomba, ile laini ya zamani ya forest  ile ilichorwa na ukoloni, iangaliwe, na  waangaliwe  pia  wenye  wako

ndani ambao wanachomwa, wapewe haki.  Kwa sababu, wakati huu, tumesumbuliwa na hiyo laini.

Ya pili, constituency (tarafa).  Kutoka hapa mpaka Kapsagwar Bwana Commissioner, kweli ni mbaya.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Pendekeza, unataka nini?

Joel  Komen:   Napendekeza  igawanywe, tupew Mjumbe, halafu kila kitu iwe karibu nasi.   Na  ningeomba,  hata  wale  wako

hapa, tuwe na Mjumbe kati ya hao watu, sio kabila moja tu.

Na  ningependa  kuongea  juu  ya  employment  ya  chiefs  na  ma-assistant  chiefs.    Kuhusu  employment  ya  ma-assistant  chiefs,

kweli, iko matatizo kubwa.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Pendekeza.  Ungetaka nini?

Joel Komen:   Ningependekeza, sisi wenyewe uko nyumbani tuwachague after five years.
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Na ya mwisho, maneno ya msaada.  Msaada uwe ukija kwa district, ipewe tarafa, halafu watu wa tarafu.  Huu msaada usipewe

ma-chief na ma-DO.  Kuwe na utaratibu wa kupeana misaada hili mpaka wale watu ambao hawajiwezi huku nyumbani wapate.

  Asante.

 Com. Mrs.  Yano:  Okay,  asante Komen.   Tumeshkuru sana kwa hayo maoni, na umerudia yote.    Paul Njenge uko jambo

jipya?  Halafu Peter Simiyu Tachoni?  Mpya, mpya.  Sema kitu yenye haijasemekana na mtu mwingine.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Jina lako?

Paul Njenga:   Jina ni Paul Njenga ……… (inaudible).   Mimi naona, uchaguzi iendelee vile ilipangwa mwezi wa sita au saba.

Ya pili, mimi naona kama mashamba:   Kama hii mahindi, mimi nikilima, nipate gunia moja,  ninaambiwa ni shilling mia mbili, kilo

tisaini, nikienda kwa mbegu, kilo kumi, ninapewa elfu moja na mia fulani juu.  Kwa hivyo, hii Serikali iangalie.

Ya tatu,  ningesema, ni juu ya miti.  Sisi tunamaliza hii miti, na hatuangalii nyuma, kwamba kuna watoto.   Ningesema kwamba,

forests zilindwa kabisa na Serikali.

Mtu akubaliwe kuwa na acre  kumi kwa mtu mmoja.   Ni kwa nini watu wanapewa forests  na kuna mashamba  ambazo  watu

wanaweza kupewa.   Na  hizi forests  na mashamba, zinanyakuliwa na wakubwa,  na wanatumia  brokers  kuuza  hizi  mashamba.

Mimi nataka kuuliza, ni kwa nini hivyo, na watu wanaangaika kwa mambo ya mashamba?  Hiyo ni kweli,  na ningetaka Serikali

iangalie.   Mtu  mmoja  kuwa  na  ma-elfu  ya  ma-acres  ya  mashamba,  itupiliwe  mbali,  mtu  akubaliwe  kuna  na  acre  kumi  ama

ishirini.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Sema jambo lingine.  Tumeelewa hiyo asante.

Paul Njenga:   Namba nne, kutoka nje Serikali ikatae,  sisi tunafanywa kama watumwa.   Kupanda mahindi  moja  ambayo  ni

kilo tisaini, shillingi mia mbili, na hawa wanauza kwa bei ya juu.   Hi hayo tu, asante.

Com. Mrs. Yano:  Asante sana Njenga,  tumeshkuru sana.   Simiyu?  Ben Sawe.   Written,  if it is written, kindly give out your

memorandum.  Sawe patiana memorandum.

Peter Simiyu:  Asante sana Commissioner.  Maoni yangu ya kwanza ni kuhusu…..

(Interjection) Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Jina kwanza.
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Com. Mrs. Yano:  Si mtoke nje, muongee nje tafadhali.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Sema jina kwa microphone.

Peter Simiyu:  Ni kuhusu..

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Jina kwanza.

Peter Simiyu:    Jina ni Peter Simiyu.  Mimi naongea kuhusu polisi na korokoroni,  kwa sababu mshtakiwa anapofikizwa huko,

anawekwa huko hata karibu wiki mbili, na hiyo sio kazi mzuri.  Kwa sababu,  pale unakuta hakuna hospitali,  hakuna chochote

kinaweza junguzwa, na hapo atakuwa na madhara yeyote.

Ya pili, anapofikizwa kortini,  hii  Sheria  ya  ukoloni  ya  zamani,  ambayo  anasema,  hajakubali  makosa  yake,  anarudishwa  kule

korokoroni akae uko, arudishwe mara ingine, wanataka aseme ndio,  hata kama ujafanya kosa.   Nafikiri hiyo sheria,  ninaomba

Serikali ituondolee kabisa.

Ya  pili  tena,  mahakama,  nimeona,  ingekuja  mahali  ambapo  DO  anakaa  wakati  huu,  halafu,  kama  mshtakiwa  anapatikana

amewekwa kwa polisi, itakuwa kazi rahisi, twende kufanyia kesi kule, halafu judge awe hapo wa kuhukumia mtu mara moja na

apatiwe kifungo.

Ya  tatu,  ni  kuhusu  watoto  wasichana  ambao  ni  wanafunzi,  kwamba  hawana  guideline  yeyote.   Unakuta  kwa  hakika,  mtoto

anachezewa kama mpira, na tajiri yeyote ama mtu yeyote yule anaojiona kwamba yeye anafaa kuishi kuliko yeye,  anamwaribu,

anamwaribia maisha, na hatua yeyote haiwezi kuchukuliwa.  Na hiyo ndiyo imechangia usherati mwingi ama umalaya katika nchi

yetu.

Ya nne kabisa, ni kuhusu wale wanaofanya kazi.   Wazee vikongwe, wame-renew miaka, miaka imefika themanini, ana-renew,

anarudia, na huku kuna vijana ambao wamesoma na wako nyumbani, na hawana kazi.   Asante.

Com. Mrs.Yano:    Asante sana Simiyu.  Jiandikishe.   Sawe?  Sawe?  David Ruto?  Sawe ni wewe?  Wewe ni nani?

Response:   ……. (inaudible)

Com. Mrs. Yano:   Okay.  Tumia chombo, endelea tu.  Jina.
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David Ruto:   Jina ni David Ruto.   Kitu chenye kiko saa hii….

(Interjection)  Com. Mrs. Yano:   Sema maoni, usitupatie historia yako.  Enda ufikirie, ukikumbuka urudi.   

David Ruto:   Niendelee?

Com. Mrs.  Yano:   Dakika zako zimekwisha.   Samuel Kibet?   Samuel  Kibet?   Halafu  Samuel  Kibet,  atafuatiwa  na  Julius

Yego.

Samuel Kibet:   Asante sana ma-Commissioners kwa kufika hapa tarafa yetu Kapcherop siku ya leo.

(Interjection) Com. Prof. Okoth-Ogendo:  David, andika jina uko.

Samuel Kibet:   Kwa majina mimi ni Samuel Kibet.  Mimi nina maoni yafuatayo:-

Ya  kwanza,  raslimali  ya  sehemu:   mimi ningependelea  raslimali,  hasa  kwa  sehemu  hii  yetu,  ningependelea  ugawanywe  kwa

usawa kwa wakaazi wanaoishi sehemu hii.

(Interjection)  Com. Mrs. Yano:   Point ya  pili?

Samuel Kibet:   Ya pili, ni jamii hau kabila ndogo.  Maoni yangu ni kwamba, ningependelea, jamii ndogo, wa sehemu hii, hasa,

kama wa-Sengwer na Kenya nzima, itambuliwe na wapewe ama wagawiwe raslimali na mashamba ya kuishi kwa usawa.

(Interjection)  Com. Mrs. Yano:   Ya mwisho?

Samuel Kibet:   Ya tatu, elimu kwa wote.   Maoni yangu, ningependa elimu kwa shule ya msingi iwe bure bila malipo yeyote.  

 Kwa mfano, kulipa pesa kidogo kama ya activity fund na mengine.

Nne, ni udiwani.

(Interjection)  Com. Mrs. Yano:   Usikarudie tafadhali.  Hizi zote unasema, unarudia.  Uko na jambo jipya?

Samuel Kibet:   Jambo lingine (kama hizo zimesemwa), ni watoto nje ya ndoa.

(Interjection)  Com. Mrs. Yano:   That is very good.
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Samuel Kibet:   Watoto nje ya ndoa,  kwa maoni yangu, ningependelea hivi ama ningetoa maoni hivi, mwenye atapatikana na

makosa, wakati amedunga msichana mimba, achukuliwe hatua, hau adhibiwe na Serikali ipasavyo.

(Interjection)  Com. Mrs. Yano:   Ingine.

Samuel Kibet:   Na zaidi, agharamie mahitaji yote ya huyu mtoto,  kutoka utotoni mwake,  mpaka awe mtu mzima wa kuweza

kujifanyia mambo yake.  Kwa hayo, nasema shkurani.  Sina mengi.

Com. Mrs. Yano:   Asante sana Kibet, umeleta jambo jipya kabisa.   Julius Yego?  Mapya, mapya, Julius. 

Julius  Yego:    Bwana  Commissioners,  kweli  tumesikia  maoni  ya  watu  mbali  mbali.   Katika  hii  Kenya  yetu,  tunalia  kweli

shamba.    Lakini  wale  ambao  wana  shamba  wakati  huu,  wengi  wao,  hawatuweka  maanani  kutupatia  hiyo  mashamba.  

Ningependekeza kwamba, kila mwanachi, ambaye ana shamba, lazima aone kwamba hiyo shamba imetunzwa.  Awe na mtaro,

amepanda miti, na kwa vile tunajua kwamba, changwa iko kusonga.

Na  jambo  lingine,  ni  kuhusu  sheria  –  mambo  ya  kortini.   Mwananchi  akikosa  kidogo,  lazima  afanyiwe  kesi  yake  haraka.  

Kuliko aende kortini leo, anaambiwa kesi yako mwaka mwezi ingine.

(Interjection) Com. Mrs. Yano:   Endelea, hiyo imesemekana.  Sema ingine mpya.

Julius Yego:  Ingine, mimi nafikiri ni hizo tu.

Com. Mrs. Yano:   Umemaliza?  (laughter)  Asante sana Julius.  Tumeshkuru kwa hayo maoni.  Na  pia wakati  huu tumefika

kiwango cha hii mkutano yetu, ya kuchukua maoni kutoka wenyeji wa Kapcherop.  Labda tu pengine kuna yule mtu ako na ile

inamchoma zaidi.  Jambo jipya zaidi, yenye anajua akienda nyumbani nayo, hatalala kamwe.  Na iwe mpya.  (end of side A)

Mje hapa mbele.  Number one, number two, number three, okay, number four.  Jina na lile jambo lenye haijasemekana na mtu.

 Na ni mpya, na ni moja tu.   Asante.

William Bartenge:  Mimi naitwa William Bartenge.    Mimi nataka tu niombe nyinyi kuchukulia kwa Serikali,  kwa sababu sisi

wenyeji  wa  Kapcherop  hapa  division  hii,  tumezingirwa  na  machani  chai  ya  ………  (inaudible).   Na  tunaomba,  tuko  na

mashamba kidogo kidogo sisi sana, acre kumi, na ingefaa tupande machani chai.   Na  kile kitu tu tunaona,  hapa iko nursery ya

chai, kweli, tunaupungufu wa pesa, kama sisi jirani wa tea-zone.  Tungeomba tu, sisi tupatiwe shillingi mbili, shillingi moja,  halafu

tuweze kupanda hata …………… (inaudible).  Hiyo tu.
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Com. Mrs.  Yano:  Asante.   Kusema kweli umesema jambo  jipya  kabisa  Bartenge.   Kuja  ujiandikishe.   Tafadhali  tupe  jina

lako na hilo oni lako.

Job Ocharo:   Asante ma-Commissioners.   Mimi jina ni Job Ocharo.   Maoni yangu  ni  kwamba,  kwanza,  wananchi  hawana

pesa za kutosha  kununua  vitu  ambavyo  wanatumia  kujiendelesha  kwa  maisha.    Kwa  mfano,  nguo  hizi  za  mitumba  ambazo

zinazaidiwa watu sana ……..

(Interjection)  Com. Mrs. Yano:  Ocharo pendekeza.  Ungetaka nini?

Job Ocharo:   Ningetaka Serikali iangalie kwamba, ushuru unaotozwa uwe wa hali ya chini, hili bei isiongezwe.

(Interjection)  Com. Mrs. Yano:  Ingine?  Point ingine?

Job Ocharo:   Point ingine ni kuhusu kilimo.  Inapasa  wakulima waelimishwe  kuhusu  njia  za  kisasa  za  kilimo.   Kwa  mfano,

hapa Kitale, watu hawajui mambo ya ukulima sana, hata ingawa inajulikana kwamba ndio sehemu ambayo kilimo…

(Interjection) Com. Lenaola:  Toa Pendekezo.  

 

Job  Ocharo:    Wakulima  wafundishwe,  hili  wajue  ni  mimea  gani  ingine  wanaweza  kupanda  hili  iwasaidie.   Mimea  kama

matunda, na vingine vile.

Com. Mrs. Yano:  Asante Ocharo.  Una ingine?

Job  Ocharo:    La  mwisho,  kuna  mimea  ingine  tunafunzwa  lakini  training  inakuwa  mbaya.   Serikali  isaidie  wananchi  katika

kutafuta market.  Hayo ndio maoni yangu.

Com. Mrs. Yano:  Asante sana Ocharo.  Mwenye anayefuata.  Mimi nafikiri mko watatu tu.  Jiandikishe.

Antony  Kipkosgei:    Naitwa  Antony  Kipkosgei.   Ningependa  kupendekeza  ya  kwamba  KACA  iwe  formed  mpya  na

…………………… (inaudible).

Com. Mrs. Yano:  Very good. Thank you Kipkosgei.  Hiyo ni point jipya kabisa na ni ya maana.

Michael  Wesonga:   Kwa majina naitwa Michael Wesonga.   Jambo ambalo ningeongeza   hapa,  ningependa  kuwajulisha  ya

kwamba,  kama  kazi  ikipatikana   mahali  fulani,  kama  kwa  mfano  pengine  ……..  (inaudible)  katika  hospitali,  unakuta  ya

kwamba,  wafanyi  kazi  wenyewe,  wakitaka  kufanya  kazi  wanachukua  tabia  kutoma  ma-nyumbani  kwao.   Unakuta  hata
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pengine,  kama  uko  nje  wenye  wamesoma,  umepata  elimu,  lakini  ukifika  pale  unataka  kitu  kama  kazi  ya  kusaidia  ……….

(inaudible), wanaambia wewe umechelewa.  Sasa mimi ningependa kuwajulisha ya kwamba,  wafanyi kazi wanafaa wahudumie

wananchi wenzao.  Sio lazima wakipata kazi, wanafunika wengine nyumba.  

(Interjection) Com. Mrs. Yano:  Mengine.

Michael Wesonga:  Kwa hivyo ningependa hiyo jambo, tukapate kulitatua.  

Mambo ambayo inafuata, kuna askari  ya forest.   Wakati  wanapewa  kufanya  kazi  ya  forest,  wanaweza  kutembea  nje,  lakini

wakijua kwamba mtu kama mama ama mtu kama kijana amejitokesa,  pengine amepata  ni mtu ya kwao,  anafanya kazi mpaka

anatoa jasho,  mwishowe, anakuja anachoma hiyo makaa.    Baada ya kuchoma hiyo makaa,  anabebana anakuja nayo,  kufika

barabarani,  askari  ya  forest  anaangukia  yeye,  akimuuliza  penye  ametoa  hiyo  makaa.    Isitoshe,  ataanza  kumunyanyaza,  na

mwishowe ataitisha hongo.   Akishapewa hongo ndio anawajiliwa yeye.  Ningependa kuwajulisha ya kwamba,  kama ikiwa mtu

ni askari  na ameshika mtu na hiyo makaa,  anafaa kufuatilia, ajue kwamba hiyo makaa imetoka wapi,  ndio  kama  ameiba  kwa

forest, ashtakiwe.  Ningependa kuongea mengi, lakini hakuna muda.

Com.  Mrs.  Yano:   Hakuna  Wesonga,  tumeshkuru  kwa  hayo  maoni  yako.   Nafikiria  huyo  ndio  wa  mwisho,  basi  mama

atufungie.  Tafadhali you are late. (laughter) Endelea.

Yunis Kisur:   Asante sana wote ambao wanahusika.  Mimi niko na jambo moja tu.

(Interjection) Com. Lenaola:   Taja jina lako.

Yunis  Kisur:    Jina  ni  Yunis  Kisur.   Mambo  ambayo  ningetaka  kuongea,  ni  hii  watoto  ambao  wanaitwa  chokora.   Hawa

ma-chokora kweli wako na shida, na sijui kama Serikali wako na macho, ambayo wangeweza kuona hao ma-chokora.    Kwa

maoni  yangu,  heli  wangetengewa  sehemu  mahali  fulani,  halafu  wawe  wakilazimishwa  waende  pale,  ndio  ile  chakula  ambayo

inatoka nje kama msaada wawe wakipelekewa, kuliko wapelekee watu ambao wanajiweza.  Nafikiri ni hayo tu.

Com. Mrs. Yano:   Okay asante sana Yunis.  Tupe jina lako na utupatie maoni.  Iwe mpya.

Wesley Ruto:   Kwa majina naitwa Wesley Ruto, na ningependa kuongea juu ya elimu.   I  would like to talk about  those who

join the university.  After Form Four, most of them do wait for a period of two years to join public universities.  I would like our

new Constitution to incorporate,  so that,  as  the results are  announced by the Examinations Council,  the students will know  of

where and when to join the university, almost immediately within a period of less than two months.

And  the  second  thing,  is  about  our  road  safety.   We  see  that  there  are  so  many  accidents  in  Kenya,  and  we  move  from
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Mombasa all the way,  along  this  public  highway,  you  will  witness  a  lot  of  road  accidents.   I  would  like  the  Government  to

improve  the  road  network  and  also  the  passenger  vehicles,  the  Constitution  must  be  very  strict  on  the  passenger  vehicles

because most of them are not abiding by the laws.

And lastly, about the Constitution Review, it should be a continuous process.   It should not just come and then disappear  for a

very long time.  It should be continuous.  Thank you.

Com. Mrs. Yano:   Asante sana.  Tumeshkuru sana Bwana Wesley.   Na  kwa hivyo, sasa  tumefika mwisho wa mkutano huu,

cha  kikao  hiki  cha  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba.   Tunawaakikishieni  ya  kuwa,  leo  tumechukua  maoni  yenu,  hayo  maoni

tutaenda  kuitunga  iwe  report,  halafu  hiyo  report  mutarudishiwa  nyinyi  wenyewe  kama  watu  wa  hapa  Kapcherop,  watu  wa

Marakwet West.   Mutarudishiwa report   yenu, halafu muichambue, muiangalie kwa makini, muhakikishe ya kuwa,  yale maoni

yote mulipatia wana-Tume, yamechapishwa kwa hiyo report.   Na  kama si hivyo, mko na haki ya kusema, maoni yenu hayako

hapo, na mungetaka yaweke hapo.

Tumeshkuru  sana,  kwa  ile  wakati  ambao  yenye  mmekuwa  nasi,  na  pia,  nataka  kuwashkuru  kwa  sababu,  yale  maoni

mumetupatia, ni yale maoni ya ki-Katiba.   Asante  sana,  na  pengine  tungepatiwa  mtu  kutufanyia  maombi  ya  kufunga  kazi  hii.

Asante.  Maombi tafadhali?

Michael  Wesonga:    Tufunge  macho  tuombe.   Mungu  Baba  ulie  Mbinguni  tunakuabudu  jioni  ya  leo  Mungu  Baba,

tunakushkuru Mungu kwa kila mkutano wa siku ya leo.   Tunajua ya kwamba Mungu Baba ukijua  moja  popote  alipo  Mungu

Baba,  ameongea kwa ajili ya maoni Mungu Baba,  sehemu  mbali  mbali  Mungu  Baba.   Lakini  nakuomba  ya  kwamba  Mungu

Baba,  ukapate  kuhurumia  kila  mmoja  popote  katika  shida  zake  Mungu  Baba.   Na  kama  sisi  wageni  wa  leo  Mungu  Baba

ambao  wamekuja  kututembelea  siku  ya  leo,  twakushkuru  kwa  sababu  Mungu  Baba  umewaleta  Mungu  Baba.   Wakati

wakielekea sehemu za kwao Mungu Baba,  ukawaongoze na ukawainue Mungu Baba.    Hata najua ya kwamba Mungu Baba

mkono wako ni mrefu, inatenda kila popote Mungu Baba.   Lakini nakushkuru kwa sababu wewe unapenda watu wako,  na sisi

pia Mungu Baba tunasema ya kwamba jioni  ya  leo,  tukapate  kukumbuka  Mungu  Baba.   Shukrani  zote  twazirudisha  kwako

Mungu Baba, ninaombea kwa kila ujumbe huu, naombea kila mmoja, hata naombea kila kiongozi wetu Mungu Baba.   Tazama

siku  ya  kuwa  zimefika  Mungu  Baba,  tunaomba  ya  kwamba,  kwa  kila  mmoja  ambaye  ameongea  maoni,  najua  ya  kwamba

Mungu Baba watarekebisha hii Katiba Mungu Baba.   Sina mengi ya kujaza, bali nakushukuru nikisema ni asante, kwa kila jioni

la leo.   Hata kuna wengine hawakuongea maoni, Mungu Baba ukapate  kuwa pamoja nao.   Najua  ya  kwamba  Mungu  Baba

watakujenga.   Na  isitahili wakujenge nchi yetu ya Kapcherop,  na isitahili Mungu Baba ukawainue hata ujumbe Kapcherop  hii

Mungu Baba.  Naomba nikiamini kwa hayo machache, Mungu Baba, ni katika jina la Yesu nikiomba na kuamini.  Amina.

Com. Lenaola:  Asante sana.
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Com. Mrs. Yano:  Asante.   

Meeting ended at 4.00 p.m.
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