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                Present        

                
Com. Githu Muigai

                Com. Bishop Bernard Njoroge
                Com. Ibrahim Lethome
                

                Secretariat In attendance

                
Joash Aminga                        -        Program officer

                Ambani Osogo                -        Assistant program officer
                Alice Thuo                        -        Verbatim recorder
                
The meeting was called to order at 9.50 a.m. with Com. Bishop Bernard Njoroge on chair.

Com. Bishop Njoroge: Hamjambo nyote. Karibuni sana. Ingawaje mnahitaji kutukaribisha kwa sababu hapa ndio kwenu, sisi

ndio wageni. Sasa nafikiri kwa sababu watu wamekuja, mtu mmoja atuongoze kwa maombi na tukimaliza maombi nitawaambia

vile tutaendelea. Sijui nimeona mchungaji hapa. Mchungaji njoo utuombee. Anaweza kutuombea kwa Kimasai. 

Tufunge macho tuombe.

Maombi (in kimasai)  (inaudible) 

Com. Bishop Njoroge: Jina langu naitwa Commissioner Bishop Njoroge na nina wenzangu ambao ningependa wajitambulishe

halafu nitawaambia vile tutaendelea. 

Ibrahim Lethome: Jina langu ni Ibrahim Lethome. Hamjambo. 

Com. Muigai: Hamjambo wananchi wa Gilgil, jina langu ni Githu Muigai. 

Com. Bishop Njoroge: Pia tuna wafanyikazi wengine wa Tume. Nitamuita Program Officer kutujulisha wao. 
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Joash Aminga: Habari zenu. Kwa majina naitwa Joash Aminga, program officer.  Wenzangu ni Alice Thuo, ambaye atakuwa

akinasa sauti zenu na kuna mwingine atakuwa anachukua mandishi ambaye anaitwa Ambani Osogo. 

Com. Bishop Njoroge:  Kuna members hapa wa 3C’s au members  wa  kamati  ambayo  imekuwa  ikihusika  na  mambo  haya

katika eneo hili, wakisimama tu tuwajue na wajitaje tafadhali. Ndugu unaweza kujitaja ili watu wakujue. 

Joseph Ole  Kishau:  Hamjamboni.  Mimi  naitwa  Joseph  Ole  Kishau  na  mimi niko  katika  committee  ya  tarafa  ya  Naivasha

ambayo inaendelea hapa ya Katiba. Kwa hivyo mimi ni mmoja wa wanakamati tukiongozwa na mkuu wetu Paul Kirui. 

Com. Bishop Njoroge:  Sasa  nataka kuwaambia vile tutaendelea.  Kila  mtu  atapewa  dakika  tano  kutoa  maoni  yake  na  uko

huru kutoa maoni yoyote kwa sababu kikao hiki ni huru. Hakuna mtu anaweza kukufuata kwa yale uliyosema katika Tume hii.

Sheria ambayo imesimamia  shughuli  hi  inafanya  shughuli  hii  ikuwe  huru  na  yale  yote  mwananchi  atasema  itakuwa  ni  huru  na

hakuna mtu anaweza kukufuata kwa yale uliyoyasema. Kwa hivyo ujisikie ukiwa huru. 

Lakini pia tunahitaji kuwaambia kwamba hatupendi watu kutaja  majina ya watu kwa njia isiyofaa. Kwa hivyo tutatumia  uhuru

wetu kwa njia ambayo haitamdhuru mtu yeyote.  Sawa sawa? Kila mtu atapewa dakika tano.  Atapewa dakika tano,  ukiwa na

memorandum, huwezi kusoma memorandum yote.  Kwa sababu gani?  Kwa  sababu  hizi  memorandum  zikienda  huko  Nairobi

katika ofisi yetu, tuna watu ambao wanafanya kazi masaa ishirini na nne na kazi yao ni kungoja hizi memorandum ,  na kuweza

kuchukua yale yaliyoko ndani na kuweka mahali inayofaa. 

Kwa hivyo mtu akiwa na  memorandum,  tafadhalini  usisome,  tunataka  u-highlight.  Unasikia?  Highlight.  Ikiwa  ni  jambo  fulani,

pendekeza,  sema tuna shida ya  afya,  kwa  hivyo  ninapendekeza  kwamba  tuwe  na  free  health  care.  Sawa  sawa?  Usituambie

mambo  mengi  kwa  sababu  Commissioners  hao  wako  hapa  ni  Wakenya  na  tunajua  shida  zetu.  Kwa  hivyo  kwenda  tu  kwa

mapendekezo.  Wacha niseme pia ukitwambia habari  ya shida  haitaingia  katika  recommendation.  Kitu  ambayo  itaingia  katika

recommendation ni yale mapendekezo. Sawa sawa? So, please don’t waste your time. Just go to the point straight away.  If it is

Presidency, say I recommend this. If ni muundo wa Serikali, sema mimi na-recommend hivi. Si tumekubaliana? 

Haya basi,  mtu  atakuja  aketi  pale  na  ataanza  kuzungumza.  Akishakumaliza  pale,  atakuja  hapa,  kuna  kile  kitabu  kile  nyeusi.

Atajiandikisha hapo. Hiyo ni historia yetu ya miaka mingi ijayo. Kwa hivyo tutaanza sasa na nitaita Ayub Njuguna Mwaura.  Aje

akae  pale  na  apeane  maoni  yake.  Hayuko?  Andrew  Muiruri?  Njoo.  Ikiwa  huna  memorandum,  unaweza  kuzungumza  kwa

mafikira. Karibu. 

Andrew  Muiruri:   Hamjambo.  Mimi  naitwa  Andrew  Muiruri,  niko  na  maoni  kidogo  ninayo  ya  kusema.  Ya  kwanza  ni
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Presidency.  Wakati  wa  elections,  naonelea  kuwe  na  elections  mara  mbili.  Moja  ya  President  na  kutoka  hapo  tuende  muda

kidogo kama miezi sita ndio tuchague Mayors and Councillors. 

Ya pili ni President  asiwe MP.  Awe ni mtu tu wa kawaida.  Ya tatu,  MPs wawe wakichaguliwa two thirds.  Akimaliza tu term

anaenda retire. Inigne ni Local Government, iwe abolished. Tuwe tu na town councils headed by the Mayor. Ingine ni Provincial

Administration iwe changed, iwe ikiongozwa na Senators.  Hawa Senators  wawe wakichaguliwa kutoka kwa retired MPs ndio

democracy iwe ikifanya kazi kila mahali. Pahali kama North Eastern ni kubwa na inatakikana igawanywe mara mbili. Nasema

hilo jina la North Eastern liondolewe, lipewe jina lingine la kiasili. 

Halafu Rift Valley nayo iwe mara mbili kwa sababu nayo ni kubwa sana.  Constituencies ziwe zikigawiwa funds ile inatoshana.

Ziwe na equal status. Constituency kama hii ya Naivasha imekuwa nyuma sana na maendeleo.  Tungetaka iinuliwe kwa upande

wa barabara, kwa upande wa mahospitali na mambo kama maji ya watu binafsi. Kwa sababu hapa ni arid area hatuna maji.

Ya mwisho ni mambo ya squatters.  Hili jina la squatters  halinifurahishi hata kidogo.  Kwa sababu tuko Kenya yetu hii nzuri na

mashamba ni mingi, rasilimali ni nyingi. Hakuna haja ya tuwe na squatters hapa. Kila mtu awe akijisikia yeye ni landlord. 

Lingine  nilikuwa  nimesahau  kidogo,  kungekuwa  na  Commission  ya  industries  zetu  katika  Kenya  ambazo  zime-collapse.  Na

hapo ndio mahali pa watu kuandikwa kazi.  Tumekuwa na watu wengi bila kazi kwa sababu ya industries zimeporomoka zote.

Tuwe na Commission ya ku-probe hayo maneno. Asante sana. 

Com. Lethome:  Umependekeza Mkoa wa N.  Eastern upewe majina ya kiasili. Kama ungefikiria jina lolote basi  ungetupatia.

Pendekeza.

Andrew Muiruri: Iondolewe iitwe kama Ijara ama Isiolo Province. Something like that. 

Com.  Bishop  Njoroge:  Thank  you  very  much.  Kwenda  pale  ujiandikishe.  Tupate  Mwangi  Nyaga.  Asante  kwa  sababu

umeenda kwa points, na umetuanzisha vizuri. Mwangi Nyaga. 

Mwangi Nyaga:   Concerning  the  Review  Commission  of  our  Constitution,  I  will  just  deal  with  three  points:  The  President

powers should be curtailed. As you look at the current Constitution, the current President  has a lot of powers.  For  instance,  he

has  the  powers  to  appoint  members  of   Cabinet  and  to  fire  at  will.  So,  I  was  saying  that  in  our  current  Constitution,  the

Presidential powers should be curtailed in a way that may be for members of the cabinet,  they should be appointed by a select

committee and they should not be fired at will. Before may be a Cabinet Minister is fired, he should be given a chance to appeal

and defend his case before the select committee. 
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 The next one is Civic Education: We are  saying that we are  reviewing our Constitution but majority of us Kenyans especially

the people in the rural areas do not even know what is a Constitution. So even if you tell them to five views as  to what should

be  reviewed,  in  the  first  instance  they  don’t  know  what  is  a  Constitution  and  they  do  not  know  what  is  contained  in  that

Constitution. So civic education should be included and should be a  right  of  each  and  every  citizen  in  this  country.  For  that,

when we are saying that we are reviewing the Constitution, they know what is contained in the Constitution and what should be

reviewed. So, that Constitution should detail the wishes of many Kenyans. 

Then  the  next  one  is  concerning  the  Electoral  Commission:  If  we  look  at  the  current  Constitution,  I  think  the  Electoral

Commission should be an independent body such that it is independent of the Government of the day.  For  instance,  if you look

at the current Electoral Commission, it is somehow controlled by the Government that is currently ruling this country.  So,  in our

new Constitution, we should at  least  have an Electoral Commission that is independent of any party in this country.  So,  those

are my views. 

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much Mr.  Nyaga.  Is  there any question Commissioners? Tunaendelea vizuri. Tupate

Gordon Omondi. Sawa. Asante, umepeana memorandum? Karanja Njuguna. George Gitau? Ayub Njuguna yuko hapa? 

George Gitau: Thank you Mr. Chairman. I would propose that the new Constitution should trim the powers  of the President.

The second one, issuing of ID’s and registration of electoral cards should be continuous until the elections. 

Com. Bishop Njoroge: Tukumbushane tufunge simu zetu. Hata mimi yangu imelia na nimesema sorry.  Lakini tufunge tafadhali.

Ni ya nani hiyo inalia hivyo? 

George  Gitau:  The  second  one  I  want  to  propose  that  the  issuing  of  ID’s  and  registering  of  Electoral  cards  should  be

continuous and run simultaneously. 

The  third  one:  Presidential  elections  should  be  held  separately  from  Parliamentary  and  Civic  elections.  This  is  to  avoid  this

method of rigging elections. ‘

Fourth one: Constituency boundaries should be determined by population.

Fifth  one:   In  order  for  the  Members  of  Parliament  to  be  active,  a  two-thirds  vote  should  be  impeded.  If  a  Member  of

Parliament is inactive, we should impeach him. I would propose  that the new Constitution should fix  a  date  for  swearing  in  a

President to avoid rigging in. 

The other one, I propose that the new Constitution should let the Cabinet be replaced by secretariat  on merit to let in the work
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of independence or provincial.  

I would also propose  that counting of votes should be done at  the place of voting. I would also propose  that  appointment  of

public officers should be vetted by Parliament. 

Lastly, I propose that the new Constitution should include civic education to Secondary schools. Thank you very much. 

Com.  Bishop  Njoroge:  Thank  you  very  much  George.  Njoo  hapa  ujiandikishe.  Joseph  Kariuki?  Na  atafuatwa  na  James

Gichuki. 

Joseph Kariuki: Thank you very much Mr. Chairman, my name is Joseph Kariuki and I have the following proposals  to make

regarding  the  Review  Commission.  I  propose  that  the  new  Constitution  should  trim  and  firmly  check  the  powers  of  the

President.  I  propose  that  the  new  Constitution  should  abolish  the  existing  Provincial  Administration  that  acts  as  a  parallel

Government and instead establish Local Administration that will be manned by the elected officials. 

I also propose that Presidential elections should be held separately from Parliamentary and Civic. Cabinet  Ministers should not

be Members of Parliament and they should be appointed by Parliament  on  merit.  Issue  of  ID  cards  should  go  con-currently

with the issue of voting cards because they are equal rights to every Kenyan. 

Primary education should be free in Kenya.  Security of tenure should be introduced so  as  to  guarantee  civil  servants  of  their

contracts.  Constituency  boundaries  should  be  determined  by  population  to  avoid  under-representation.  The  Electoral

Commission should be elected by Parliament. That a certain percentage of national revenue collected within a particular region

should be used for the benefits of that particular region. Such as the building infrastructure, telecommunication e.t.c. 

I  will  also  propose  that  civic  education  should  be  compulsory  at   Primary  and  Secondary  schools.  I  propose  too  that  sex

education  should  also  be  compulsory  at  Primary  and  Secondary  school.  I  also  propose  that  there  should  be  an  equitable

distribution of land in Kenya with at least a maximum of fifty acres per person. Thank you. 

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much for those very brief but very clear points.  Can you come here and register.  Can

we have James Gichuki? Thank you very much for doing very well. Karibu James. 

James  Gichuki:  Thank  you  Mr.  Chairman,  my first  proposal  is  that  the  new  Constitution  should  establish  an  independent

Electoral Commission with adequate powers to override, control and manage elections. 

Secondly, the new Constitution should make the provision for independent parties to contest elections. 

6



Thirdly,  the  new  Constitution  shall  declare  that  Kenya  will  always  remain  a  multi-party  State  with  provision  for  State  core

funding for all political parties. 

Fourth,  the date  of General  Elections,  should  be  established  under  the  new  Constitution  and  should  be  in  the  third  week  of

November of the fifty year after the five years of General Election. 

Lastly, any future Review and amendment of the new Constitution  will  require  procedures  involving  participation  by  ordinary

citizens  and  all  drafting  and  ratifying  stages  with  special  majority  needed  to  ratify  or  change  before  any  amendment  is  put

through. 

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much James for those views. John Kamau. You are James Gichuki? John Kamau. 

John Kamau: Good morning, I have got the following as my proposals for the new Constitution. 

1. That the new Constitution should establish a new Electoral Commission that is independent,  politically neutral and enjoy

the confidence of all political parties and people of Kenya. 

2.  The new Constitution should expressly provide for the  rights  of  all  taxpaying  citizens,  do  developments  and  benefits

without discrimination on the basis of political views, gender, ethnicity, age, race, religion or local connections. 

3. Referendum to be provided for whenever an important national matter requires to be resolved or guided. 

4. The right of every Kenyan information to be acknowledged for information derived should be one that is scenario.

5. The new Constitution should be translated into local languages  and  be  provided  free  of  charge  to  every  citizen  upon

issuance of an ID. 

6. The office of the ombudsman to be established so as to protect  the citizens from abuse of office and corruption.  Thank

you. 

Com. Bishop Njoroge: Ayub Njuguna. Please can you do like the rest? Go to the point you are proposing. 

Ayub Njuguna: Asante sana kwa kunipea hii nafasi. Yale ningesema yangu ni kwanza,  Katiba ambaye ilikuwako wakati  kabla

ya hii inaendelea,  I propose  hiyo iendelee na ipunguzwe ambayo inakuja.  Kwa sababu wakati  wa IPPG,  tulikuwa tumepitisha

ya kwamba, the current Government, wakati wao ulikuwa ni two thirds,  miaka mitano, miezi mitano. Na  wakati  huu tunapanga
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mambo ya Katiba ambayo ni mpya, inaweza kuongewa mambo yake na mambo ingine ikosekane au isahaulike. 

Com. Bishop Njoroge: You have made that point. Go to the next one. 

Ayub  Njuguna:  Kuhusu  mambo  ya  elimu,  mambo  ya  elimu  nina  proposal  ya  ku-reverse  the  current  syllabus  with  the  old

syllabus (7-4-2-3).

Ningeonelea ya kwamba mambo ya elimu… 

Com. Bishop Njoroge: There was 7-4-2-3.

Com. Lethome: You want us to revert to that?

Ayub Njuguna:   Kwa sababu siku hizi 8-4-4…

Com. Bishop Njoroge: Don’t give us sababu. We want recommendations. 

Ayub  Njuguna:  Ningetaka  pia  Serikali  iangalie  mambo  ya  makaa.  ¾  of  the  whole  population  in  Kenya  wanatumia  makaa

ambayo tunapata kutoka kwa ma-forest. Na kwa wakati huu, mambo ya makaa imekuwa shida na watu wote hawawezi kuwa

wakipata nafasi ya kupata kazi. Hilo ni jambo ambalo tungetaka pia liwe associated na Serikali. 

Haya mambo ya Provincial Administration: Mimi ningeonelea mambo ya Provincial Administration, except  the DC and the PC,

and DO, kiwango ya Senior Chief,  Chief awe akichaguliwa na wananchi kwa sababu wananchi ndio wanajua who is best  and

who is not good in that community. 

Kuhusu mambo ya ardhi: Kenya mzima utaona mahali kwingine kuna mchanga mwingi sana mahali. Hata hapa tuko,  next tuko

na mchango inaitwa Marura estate  and  Delamere  estate.  Kulingana  na  vile  tumesoma  tunaona  ya  kwamba  Delamere  alikuja

hapa hata kabla ya akina guka hajazaliwa. 

Mashamba  ambayo  iko  na  lease  ya  one  hundred  years  iwe  distributed  kwa  watu  wa  Kenya  kwa  sababu  wengi  hawana

mashamba. Kuhusu mambo ya Title Deeds, kama mtu amepewa Title Deeds, kama mtu amepewa Title Deeds  na Serikali,  hiyo

ni kitu ambacho kinakuwa respected. Kwa sababu saa ingine unaweza kuwa na Title Deed ya shamba lako,  plot yako,  na saa

ingine unakuta imekuwa grabbed.  Umenyang’anywa na watu wengine kwa sababu huna uwezo wa kwenda kortini.  Kuna njia

zingine unanyang’anywa shamba lako na njia ya udanganyifu kwa sababu sisi watu wa chini we have a problem. Title Deed iwe

respected. 
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Kuhusu mambo ya security: Ningeonelea mambo ya polisi,  polisi waongezwe mishahara kwa sababu  hapo  ndio  kiwango  cha

ukora na udanganyifu. Polisi wakipewa mishahara kubwa,  mambo ya ukora hata saa  ingine itakosekana.  Kwa sababu tunaona

kulingana na vile tulikuwa tumesikia ama tulisoma kwa gazeti.  Mshahara wa senior police yule mkubwa ni elfu tano.  That is so

small. 

Mambo ya wafanyikazi: Wafanyikazi siku hizi wanaandikwa kulingana na vile watu wanajuana kwa maofisi. Wafanyikazi wawe

wakiitwa interviews. Kwa sababu tunaona mahali mtu akiajiriwa ofisi, hata hajui vile ofisi inakuwa run. 

Com. Bishop Njoroge: Be employed on merit. 

Ayub Njuguna: Yes. Kuhusu mambo ya President. Kiongozi ambaye atakuwapo katika hii Katiba inatengenezwa, awe ni mtu

ako na elimu ambayo ni ya hali ya juu kutoka University. Awe ako na degree ya economics.  Nchi yetu imeanguka kwa sababu

ya hali kama hii. 

Com. Bishop Njoroge: La mwisho. 

Ayub Njuguna: Mambo ya majimbo. Kuhusu mambo ya nchi yetu, mambo ya majimbo mimi naona hawezi kuwa kwa sababu

majimbo inafaa a very big continent like America and India,  hao ndio wako na mambo ya Majimbo. It  is a very big continent.

Nchi  yetu  ni  ndogo  sana  kwa  mambo  ya  Majimbo.  Majimbo  haiwezi  saidia  katika  nchi  yetu.  Inaweza  kuwa  ukabila  ndio

umezidi zaidi. Kwa sababu huwezi kuvuka kwenda another State to another State. Utakuwa ukisema hapo ni kwetu. 

Ayub Njuguna: The last one,  mambo  ya  political  parties.  Kuhusu  mambo  ya  vyama.  Zimekuwa  registered  upto  almost  the

number of tribes. Ninge-propose vyama viwe reduced to three. Thank you. 

Com. Bishop Njoroge:  Commissioners kuna mtu ana swali?  Thank you so much. Nataka  ku-acknowledge the presence of

the District Officer of Gilgil ambaye amekuja na ningempatia nafasi kidogo aweze kutukaribisha rasmi na baadaye tutaendelea.

Bwana D.O. Where is the D.O? Okey. 

D.O: Commissioners, I want to welcome you here to Gilgil. I  just want to tell you to feel free to give your contributions.  Feel

free to give your views. I will be living shortly but I will join you later in the day. Thank you. 

Com.  Bishop  Njoroge:  Thank  you  very  much  Bwana  D.O.  We  appreciate  your  presence  and  also  what  we  have  so  far

experienced, you people have been helping the process by announcing to the people that we are coming and we do appreciate.

Daniel Ole Sayo.  Gabriel Njagi? David Njoroge.  Karibu David. Ni wewe? Asante.  Richard  Gitau?  Karibu  utupatie  points.  I
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think you people really understand what is required because you go to the point and we appreciate. Karibu Richard Gitau. 

Richard Gitau: Asante sana. Ya kwanza nilikuwa na nafasi wakati  mwingine nikaangalia Katiba yetu lakini sikuona kichwa. It

had no title. Sasa ningependekeza pawe na kichwa that is the title of our Constitution. 

Second point,  although ilizungumzwa na mwingine, nami ningependa tu kusisitiza ya kwamba Bunge letu lingepewa  uwezo  wa

kuteua  wafanyikazi  wa  Serikali  kama  Ambassadors,  Commissioners  na  wengine  badala  ya  kuwa  wakiteuliwa  na  Rais  ama

mahali pengine. 

Pointi ya tatu,  Uchaguzi wetu ufanywe baada  ya miaka mitano na ningependekeza katika Katiba yetu kuwe na tarehe maalum

ambayo kila mwananchi anajua mwaka wa tano, tarehe fulani kutakuwa na Uchaguzi wa Bunge letu. 

Ya  nne  ni  pointi  ya  hali  ya  viungo  vya  Serikali.  Viungo  vyetu  vya  Serikali,  hiyo  ni  Bunge,  Mahakama  na  vile  vile  Central

Government  wapewe  uwezo  wao  wenyewe  badala  ya  kuwa  zinaingiliwa  na  mtu  mwingine  kama  President  ama  mwingine

yeyote. Wawe free kufanya kazi vile inavyowahusu. 

Pointi  ingine  ambayo  imezungumzwa  ni  hali  ya  elimu  ya  Katiba,  vile  vile  nilikuwa  napendekeza  kuwe  na  elimu,  wananchi

wafundishwe hali ya Katiba kwa sababu hii tuliyoko nayo vile vile hatuelewi vile ilivyo, kwa hivyo tuwe na elimu ya kutosha kwa

kila mwananchi. 

Pointi  ya  sita  ni  kuhusu,  Makamu  wa  Rais,  badala  ya  kuwa  akiteuliwa  na  President,  ningependekeza  awe  akichaguliwa  na

wananchi kama vile Wabunge wanavyochaguliwa. 

Pointi ya mwisho Bwana Mwenyekiti nikupendekeza ya kwamba, kuhesabu kwa kura za constituencies ziwe zikifanyika katika

Constituency headquarter badala ya Provincial Headquarter. Bwana Mwenyekiti ni hayo tu. 

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much for those good suggestions.  Can you  register  there  with  the  program  officer?

Samson Atingo. Afuatwe na Mathew Sawe Chola. 

Samson Atingo: Asante kwa nafasi hii ya kutoa maoni yangu. First of all, I would suggest….my name is Samson Atingo and I

am glad to be  here.  My first suggestion is that medical services should be free and I suggest that a  body  like  N.H.I.F  should

cater  even for unemployed people.  So,  it should be funded actually  by  the  Government  also.  Apart  from  the  (inaudible)  that

employ people. So, that it covers everybody even those unemployed ones. 

Number two is that land should be set aside by the Government to cater for destitute children so that the responsibility is not left
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to NGO’s alone.  Because  these  have  made  problems  in  our  country.  I  suggest  that  the  Local  Government  should  be  given

powers to use whatever they collect in their respective localities. 

Number three is that Presidential powers should be trimmed. This is to remove (inaudible).

Number  four  is  that  Government  Ministers  should  be  professionals  in  their  respective  Ministries.  For  example,  Ministry  of

Health should be headed by a medical doctor or something like that.

Number five is that the age limit of the President should be very clear to avoid the scenario we have Presidency. 

Com. Bishop Njoroge: What is the age you suggest?

I suggest may be the lower limit should be thirty-five years as it is now and the upper  limit should be made sixty five years.  The

other point is that amendment to the Constitution should originate from the people.  As from grass root  to upper  level. That will

may be necessitate a body set  in every Constituency to be  receiving views from the public and Members of Parliament should

liaise with those formed bodies. 

The other point is that (inaudible) should be reduced with the (inaudible) requirement,  it is presently at  fifty years  for somebody

to benefit. We should lower that age or we may say once somebody is out of employment, he can be paid his or her dues. 

Com. Bishop Njoroge: One minute to go.

Samson Atingo: The last one is,  the outcome of any Commission set  up to probe  may  be  any  issue  should  be  made  public

because it is usually public sponsored. Thank you. 

Com. Lethome:  A clarification. You are  suggesting that any amendment of the Constitution should originate from  the  people

but who effects the amendments? Is it the Parliament. 

It is the Parliament. Then the people should present their views at constituency level where the Member of Parliament form that

Constituency will collect those suggestions or grievances and take to Parliament for debate. 

Com.  Bishop  Njoroge:  Thank  you  very  much  Samson.  Can  we  have  Mathew  Sawe  Chumba?  Please  highlight  your

memorandum. 

Mathew Chumba:  Mr.  Commissioner Sir,  we have not forgotten that one of you left us  yesterday,  as  a  member  at  Gilgil,  I
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want to extend our sincere sympathy to your Commission and the family. In 1797 when Benjamin Franklin was asked….

Com. Bishop Njoroge: Can you mention your name? 

Mathew Chumba: When Benjamin Franklin was asked in 1797, what have you written in the Constitution, he said ‘a Republic

if you can keep  it.’ He said a Republic if you can keep.  That means the Constitution you are  going to make,  please write it in

such a way that those people who hold the Bible and Koran to defend that Constitution are bound to (inaudible).

Number two,  in  your  preamble  in  the  Constitution,  the  Constitution  should  set  aside  a  nation  united  diversity.  A  nation  that

creates its own wealth, a disciplined nation, a nation that shuns handouts and a nation that is created  to start  afresh.  Change of

the Constitution should be done through a referendum not Parliament. 

War: Who declares war in this country? It is not clarified in any law. It is spoilt and it is a very important subject. 

Political parties: Once a new Government has been elected, the question of belonging to this or  that party should cease  and we

should concentrate on national issues. They should die until a new election is coming. Being an MP is a part-time and it should

not be pensioned. MPs should be educated enough, not just a question of language. 

Com. Lethome: What do you suggest as the level of education? 

Mathew Chumba: A minimum of high school education. Ex-prisoners convicts are  MPs.  If somebody has been convicted,  he

should not represent anybody. Another one is that the bench at the back – poor people. Right at this moment sometimes do not

get justice.  I propose  that whoever is in a Magistrate  Court  or  a  High  Court,  assessors  verdict  should  be  final  to  avoid  any

corruptions. 

I also want to propose  that independent candidates  should be evoked.  I don’t have to go to any party to stand for  elections.

Then, again, the President should be given a tenure of office. So that is my conclusion, Mr. Chairman Sir, I have a lot of respect

to your Commission and I hope we will remember you in future as Alexander Hamitton of Kenya. Thank you. 

Com. Bishop Njoroge: One question. I have a question before you go. You said who should declare war?

Mathew  Chumba:  A  President  is  Commander-in-Chief.  I  am  talking  as  an  experienced  military  officer.  A

Commander-in-Chief has a national security advisor or  something of the sort  and he has a lot of people  working for him who

will look,  strategize,  analyze, use all elements of national security before you  declare  war.  We  had  a  problem  with  Somali  in

Kenya in 1989,  I am telling you we saw our military running around like chicken.  So,  that  should  be  clarified.  Even  now  we

12



have a problem, we don’t know who is going to declare war. 

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much. Asante sana Mzee kwa sababu maoni yako ni mazuri na  ya  kuweka  nchi  hii

katika  hali  ya  kuendelea.  Si  ni  kweli?  Thank  you  very  much.  Can  we  have  Rev.  Solomon  Ng’ang’a  na  atafuatwa  na  John

Karanja Gakunyu. Yuko? Pointi pointi kama…

Rev.  Solomon  Ng’ang’a:  Bwana  Mwenyekiti  na  wana-Commission  na  wazee  wa  kazi  hamjambo.  Nina  sehemu  mbili  tu

ambazo  ningependa  kupendekeza.  Ya  kwanza  ni  Serikali  za  mitaa,  Local  Government.  Kuna  shida  ambayo  unakuta  kuna

Serikali za Majimbo, Provincial Administration. Mimi ningependekeza Serikali au utawala wa Provincial ufutwe kabisa.  Ufutwe

kabisa. Ili utawala tunaouchagua Councillors na Ma-Chairmen wapewe uwezo wa kuendeleza sehemu zao.  Maana kumekuwa

na mabishano makubwa sana katika tawala hizo mbili. 

Jambo la pili, usalama wa nchi kwa jumla, tunao watu ambao katika maendeleo,  katika elimu wana tofauti tofauti mbali mbali.

Wengine wetu ni wachungaji. Kuna wengine sasa  kama Kenya iko huru atakwambia Kenya haijapata uhuru. Sio makosa yao.

Kwa  hivyo  mimi ningependekeza  kwa  Commission  hii,  tuwe  na  usalama  unaolindwa  na  Upper  House,  Senate  ambayo  kila

Senator atashughulikia district au wilaya yake kuona usalama na hali ya maisha ya watu imelindwa. Ni hayo tu Mwenyekiti. 

Com. Bishop Njoroge: Asante sana Mchungaji kwa hayo maneno muhimu. Kuna swali. 

Com. Muigai: Ningependa Reverend kukuuliza kama tukiwa na Senate ya kila District, kama kutakuwa wajumbe wabunge? 

Rev. Solomon Ng’ang’a: Ningependekeza tuwe na Upper House elected Senators.

Com. Muigai: Currently with a Lower House? 

Rev. Solomon Ng’ang’a: Yes. 

Com. Muigai: Thank you very much. 

Com. Bishop Njoroge: Tumpate John Karanja. 

John Karanja: Hamjamboni Wakenya. In my recommendations, I have at least five or six views. 

1. I would recommend all constituencies to have at least the same number of electorates. 

2. Electoral Commission should be elected by the Parliament. 
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3. The Constitution should indicate how the Vice President should be elected and not nominated. 

4. It should indicate and define the Vice-President roles. 

5. The Constitution should indicate how the elections should have its timetable. 

6. It should have our National Anthem. 

7. Last, the twenty five percent of the Constitution should be abolished. Thank you. 

Com.  Bishop  Njoroge:  For  those  who  have  just  come,  the  people  infront  of  you  are  Commissioner  Ibrahim  Lethome,

Commissioner Bishop Bernard Njoroge and Commissioner  Dr.  Githu  Muiga.  Kwa  sababu  kuna  wengine  wameingia  saa  hii.

Joseph Gichure? Tafadhali tupatie mapendekezo. 

John Karanja: Thank you Chairman, the proposes I have here are recommendations from some few people and I am going to

read them as they are.  On the side of Administration,  in  the  new  Constitution,  the  entire  Provincial  Administration  should  be

abolished or scrapped and replaced with a democratic institution that is directly elected by the people. 

Presidency: That the new Constitution must enshrine the principle of separation of powers  among the various arms of branches

of Government and force limitation of powers. As such, the Executive powers must be trimmed and shaped.

Education: That there should be free compulsory primary education.  To scrap  8-4-4  system  of  education  and  replace  it  with

8-4-2-3. 

Last that the new Constitution should nullify Titles to illegally acquired land and (inaudible) land public ownership.  Prohibit  land

circulation,  set  maximum limit  of  land  ownership  to  e.g.  Sixty  thousand  acres  on  large-scale  farms,  taxable,  more  than  that

should be acquired by the Government and given to the  landless.  That  there  should  be  no  interference  whatsoever  from  any

quarter. 

Natural Resources: Political patronage should not interfere with our natural resources. 

Local Government: That the new Constitution should protect inhabitants of informal settlement from State  or  Local Government

harassment while expressly recognizing and protecting rights of residency,  users  and occupation of such areas.  Further ablated

prohibition of allocation or  privatization of public land in current use or  occupation should  be  imposed  unless  or  until  suitable

alternatives are found. 

Parliament: That the  Constitution  should  create  mechanism  for  Parliament  and  the  people  of  Kenya  to  sanction  policies  and

conditionality described by the donors in order to ensure that the objective interests of Kenyans are not compromised. 

We  recommend  that  there  should  be  a  clear  and  appropriate  separation  of  powers  between  the  Executive,  Legislature  and
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Judicial branches of Government. These powers should be limited. There should be appropriate  checks  and balances to ensure

good management, transparency and accountability. 

Political Parties: That the political parties should not be more than three and be funded by the Government.  That appointment to

the Public offices should be vetted by Parliament.  That the new Constitution must  acknowledge  and  protect  the  rights  of  our

people to freedom of movement and residency in any part of the Republic and ownership of property. 

That, the new Constitution should guarantee all adult and unfettered right to a passport and national ID. Those are the proposals

which we recommend. 

Last  but  not  least,  ningetaka  kusema  kidogo  mambo  ya  polisi.  Kama  mwenzangu  alivyosema,  tungependa  waongezwe

mishahara ndio mambo ya corruption iwe hakuna. 

Com. Bishop Njoroge: Sawa hiyo tumepata. 

Na uniform yao iwe changed to another beautiful colour either white kwa sababu ile wanafaa siku hizi, hata policeman akiingia

katika Church, watoto wataona kama as if he is coming to arrest somebody in the church. Kwa vile hiyo uniform imekuwa sasa

inaonekana ni kama ya watu ambao wanashikana tu. 

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much Gichure. 

Clapping from the audience.

Com.  Bishop  Njoroge:  Bwana  Gichure,  tafadhali  kuja  ujiandikishe.  Tupate  Francis  Kiruri,  akifuatwa  na  Gideon  Gaturu.

Okey. Sawa. Karibu. 

Francis Kiruri:  Thank you Chairman na Commissioners wako na wananchi wote hamjambo. Yangu Bwana Chairman. 

Com. Bishop Njoroge: Sema jina lako. 

Francis Kiruri: Naitwa Francis Kiruri.  Yangu ningeanza, pengine uniruhusu nikuulize  swali.  Umekubali?  Swali  langu,  kutoka

wakati hii Constitution iliandikwa, imerekebishwa kidogo kidogo mpaka sasa ama imerekebishwe siku ngapi?

Com. Bishop Njoroge: Mara thelathini na tisa. 
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Francis  Kiruri:  Mara  thelathini  na  tisa.  Thank  you.  Sasa  ngoja  niingie  pahali  yangu  sasa.  Ningependa  hii  Katiba  isiwe

inarekebishwa  kila  wakati  bila  wananchi  kujua.  Hilo  ni  jambo  moja.  Jambo  la  pili,  ningependa  dawa  yeyote  ya  Serikali

ikiwezekana iwekwe mhuli kwa sababu tumekuwa na ukora. Mtu anafungua hospitali,  anauuzia private hospital.  Iwekwe mhuli,

hata ikiwa ni tablets. 

Jambo  la  pili  ningezungumzia  habari  ya  documents.  Mimi  ningependekeza  mwananchi  ambaye  yuko  na  kipande,  Serikali

ichukue hatua ya kumpatia document ya Katiba awe akijua ni kitu gani kinafanyika katika nchi hii. 

Jambo lignine ni habari  ya Members of Parliament.  Kuna Wabunge wengine wanashughulika na watu wao yaani voters,  about

80,000 na ukienda kwa Mbunge mwingine anashughulikia watu mia mbili. Hapo ningependa hao watu ambao wako na 80,000

waongezewe Wabunge. 

Jambo  lingine  ningependekeza  ni  habari  ya  kusema.  Tuwe  na  freedom  katika  Kenya  ya  kusema.  Sasa  nikija  hapa  nikitaka

kuuliza tuseme Commissioner swali, naambiwa wewe wacha. Tuwe na freedom ya kuongea. 

Jambo lingine ni habari  ya  Wanakenya,  wananchi  wasiwekewe  vikwazo  ya  kwenda  ng’ambo.  Wapewe  haraka  haraka  kwa

sababu anaweza kutuletea jambo lingine kutoka ng’ambo. Lakini mtu wa kutoka ng’ambo iwe very tight. 

Jambo lingine ni habari ya maji. Mimi ningependekeza Serikali yetu ama hii Katiba yetu iangalie habari ya maji kwa sababu maji

ni uhai. Ukiendelea hapa katika nchi yetu, unakuta watu wengine wanatumia maji ovyo ovyo,  Serikali inatoza pesa  nyingi kwa

maji na hapo ndipo wangepata pesa ya kujisaidia kama hayo maji yangeangaliwa kwa njia mzuri. Hast  maji machafu ni mazuri,

inafanya kazi. 

Jambo lingine ningezungumzia habari ya traditional dancers.  Hii iangaliwe kabisa kwa Katiba kwa sababu nyimbo wakati  watu

wa zamani walikuwa wakiimba, walikuwa wakitupatia mawaidha. Lakini siku hizi ni disco. Disco haitufundishi tabia mzuri. Kwa

hivyo tradition irekebishwe kabisa kabisa. 

Jambo lingine ningezungumzia ni habari ya retired officers kama mimi na wengine. Retired officers wawekewe sheria hata ikiwa

ni badge  wawe  wakiweka  hapa.  Akiingia  kwa  ofisi,  anaingia  very  freely  hata  pengine  anapewa  heshima  anaingia  mara  ya

kwanza. Ukienda kwa  nchi  zingine,  mtu  anaandikwa  hapa,  anapewa  badge  ‘senior  citizen.’  Anaingia  mara  moja  lakini  hapa

Kenya, pengine ulikuwa DC, PC, ukitaka kuingia kwa ofisi unaambiwa, ‘wewe Mzee ngoja huko nje.’ Sasa hiyo irekebishwe. 

Ya  kumalizia  ningeuliza  Commission  hii,  wakati  wa  kumaliza  kazi,  itupatie  document  tuwe  tukiangalia  ni  kitu  gani  tulikuwa

tukisema. Asante sana Bwana Chairman.
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Com.  Bishop  Njoroge:  Ningetaka  kusema  hapo  kwa  sababu  huyu  Mzee  amesema  hivyo.  Sijui  kama  mnajua  mwisho  wa

mwezi huu tunamaliza kazi hii ya kuchukua maoni. Tutamalizia na Western Province na tutaketi chini sasa tuandike report  za kila

constituency na sasa pia inaendelea hata sasa.  Halafu tuandike report  ya national.  Halafu tuje na Draft Bill, tukishafanya hivyo,

tutaleta  hizo  ripoti  zote  pamoja  na  Draft  Bill  muone  kama  yale  yameandikwa  ni  yale  mliosema.  Kwa  hivyo  hakuna  mahali

itapotelea na baadaye ndio tutakuwa na ile inaitwa National Conference. 

National Conference itakuwa na Wabunge wote, mtu mmoja kutoka kwa political party. Itakuwa na watu wa makanisa na civil

society watu mia moja thelathini na tisa na itakuwa pia na watu watatu kutoka kwa kila district.  Wote  watakuwa watu mia sita

karibu na hamsini na watakuja wapewe hizo documents,  ndio watakuja na Katiba waseme hiyo ndio Katiba ya  Kenya.  Kwa

hivyo hakuna mahali itapotelea na ukisikia Commission ikisema kuwa tunataka kufuata hatua,  ni ili kwamba tukimalizia, iwe ni

vile  watu  walivyosema.  Sawa  sawa?  Kwa  hivyo  Mzee  usiwe  na  mashaka.  Tupate  G.N.  Kariuki,  akifuatwa  na  Dickson

Macharia. Dickson Macharia? Aje basi. Jina lake ni nani? Umejiandikisha? Unaitwa nani? Karibu hapa. 

Bernard Wainaina: Asante sana. 

Com. Bishop Njoroge: Anza kwa jina ili iingie katika record.

Bernard Wainaina:  Jina naitwa  Bernard  Wainaina.  Maoni  yangu  ni  kuhusu  kazi.  Kutoka  wakati  wa  uhuru,  sheria  za  ardhi

zimekuwa hazijaangaliwa vizuri. Sababu tuseme wengi wetu sisi Wanakenya,  hatujakuwa na mashamba vile  tunatakiwa.  Hasa

tuseme hatuna mashamba. 

Com. Bishop Njoroge: Can you recommend? 

Bernard Wainaina: Sasa  na-recommend iwe sheria mtu asiwe akipata  zaidi ya acre  elfu moja.  Ya pili, mimi na-recommend,

Chief awe akiwa-elected na wananchi  pamoja  na  kamati  yake.  Halafu  sasa,  Wabunge  wamekuwa  wakinyanyasa  watu  sana

hasa wakati  wa kuzunguka,  wanazunguka  pahali  walipatiwa  kura  sana.  Sasa  hawazunguki  pahali  pengine  ambapo  hawapata

kura,  sasa  ningehimiza tu iwe sheria wawe wakizunguka,  kila  pahali  wawe  na  timetable  yao  ya  kuzunguka  kila  ward.  Halafu

Pesidential powers  ziwe limited.  Kama  Police  Commissioner  awe  akiwa  appointed  by  the  Parliament  na  Mkuu  wa  Jeshi  na

Judicial offiers. President asiwe na powers zile ambazo atakuwa akinyanyasa wananchi nazo. Kwa hivyo ziwe trimmed. 

Pointi ingine nataka kutoa, kwa sababu Kenya imekuwa na ukabila sana,  Parliament ichague kamati ambayo itakuwa ikipigana

na mtu yeyote ambaye atakuwa akileta ukabila katika nchi yetu. Sheria iwe, huyo mtu awe-dealt with.

Halafu sasa ni mambo ya irrigation. Serikali tungeomba sana katika Katiba mpya ijaribu sana maanake tuko na resources  nyingi

sana za irrigation, Serikali itusaidie mpaka tuweze kufanya irrigation vile tunataka maanake tuko na ziwa mingi. Kama tuko na L.
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Naivasha, L. Victoria,  na tuko na mito mikubwa kama vile Tana River, Athi River, sas  uwe tukitumia hiyo maji isiwe ikipotea

bure. Tusiwe tuki-import chakula nje. Asante sana. Sina nyingine. 

Com.  Bishop  Njoroge:  Asante  sana  Bwana  Wainaina.  Tafadhali  njoo  ujiandikishe  pale.  James  Chola.  James  Macharia.

Akifuatwa na Justus Kigen. Points. 

James  Macharia:  Hamjambo  nyote.  Yangu  ni  pendekezo  tu  kulingana  na  vile  ningeonelea  ingekuwa  vizuri.  Yangu  inahusu

MPs  na  Councillors.  Tumekuwa  na  wengine  ambao  wamekuwa  ni  wapotovu  sana.  Mtu  akishachaguliwa  anakuwa  ni   mtu

ambaye haonekani tena.  Na  wengine wamekuwa tena ni very loose.  Mimi ningependekeza  kuwe  na  sheria  ambayo  inakubali

wananchi ambao waliwachagua wawe wanaweza kuwaondoa wakati wanakuwa nuisance. 

Ya pili ningependekeza kunapopatikana hizi ofisi za public,  kunazo  public  offices  kama  hawa  Chairmen  wa  Parastatal.  Kuna

wengine wamekuwa wakipewa viti viwili. Unasikia mmoja ni Chairman huku, mwingine ni  Chairman  huku  na  mwingine  huku.

Iwe ni one person, one office. 

Lingine ni hii Constitution ambayo inatengezwa, iwe distributed yaani katika public tunaweza kupata  copy mtu akitaka.  Kama

itapatikana kutoka kwa ofisi zenu, kama ni kwa Government printers, iwe ni kitu accessible tunaweza kuipata vizuri. 

Electoral Commission, ningeuliza isiwe partisan katika upande wowote. Ya mwisho, nikuweka umuhimu kama vile ilivyo, hii two

five-year terms for President should remain the same. Isije ika-change waongeze ama wafanyie kitu ingine. Ikae  tu vile. Thank

you. 

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much. Bwana Macharia njoo ujiandikishe. Justus Kigen, atafuatwa na Wilson Kirui.

Wilson Kirui yuko?

Justus  Kigen:  The  Review  Commissioners,  my  contribution  and  wishes  are  towards  the  bursary  towards  the  bursary  for

Secondary school students. 

Com. Bishop Njoroge: Can you mention your name?

Justus Kigen: My name is Justus Kigen. My contribution and wishes are  towards  the bursary for Secondary school students.

It could be better if a committee could be formed from each location which will include church leaders  and administration, such

that the selection of students to benefit could be done in a more dignified manner. We shall help may be a class eight pupil from

a poor  family to go for further Secondary school studies.  Also,  forms shall be  introduced  such  that  a  written  report  including

occupation of the parents, the number of schooling pupils from a family will be  at  some point contributing to the division of the
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bursary fund. 

Lastly, it will  be  good  if  the  Government  would  introduce  constituency  offices  where  Parliamentarians  shall  be  meeting  their

constituents.  An  office  to  be  introduced  in  a  Constituency  Headquarter  so  that  the  contact  of  the  Parliamentarians  and  the

constituents shall be easier. 

The following point I shall make as  a major point,  I  will not give explanation. Government to introduce Polytechnics basing on

Primary education as minimum qualification. 

Government to form a committee to review the use of funds of Local Government.  Each Province should  elect  a  Member  of

Parliament to lead the Province or  rather  to supervise the Province.  Appointment of the Vice President  be  disqualified. That is

the Vice President should not be appointed at all. Government also to create  residential areas  in several  places for its residents

instead of providing land to some people. Thank you. 

Com.  Bishop  Njoroge:  Thank  you  very  much  Bwana  Justus,  utajiandikisha  hapo.  Kirui?  Na  Robert  Kamau  Ngugi  yuko?

Samuel  Kimani?  Robert  Kamau  Ngugi  yuko?  Huyu  ni  Ngugi  kutoka  28  Gilgil.  Ni  wewe?  Sio  wewe.  Wewe  keti  kidogo.

Bwana Kirui? Tuendelee. 

Wilson Kirui:  My names  are  Wilson  Kirui  and  I  have  my proposals.  First,  I  propose  that  the  powers  of  the  President  be

trimmed. Secondly, all Presidential candidates must have their running mates. That is we should elect  the Vice President  directly

and not to be appointed by the President. 

Another point is on election of Members of Parliament,  we have seen that a Member of Parliament goes to a party,  seeks  for

nomination, he fails it. He goes to another party.  He fails. He goes to the third one,  in that one he is nominated and he goes to

Parliament. That person is not a leader at all. So,  we should have a law that prohibits people  from defecting from one party to

the other.

Candidates  seeking  for  elections  to  Local  Authority  must  have  minimum  education  of  form  four  with  at  least  Division  III.

Mayors of municipalities should be elected directly by the people and to serve for a period of five years. We should also have a

fixed date of elections to avoid the incumbent President using it as a surprise weapon to win elections. 

The Constitution should also allow for independent candidates  to vie for elections.  That is Parliamentary and Local  Authority.

On appointment of Chief Executive officers,  all appointments of Chief Executive officers  to  various  bodies,  organizations  and

Parastatals  in  the  country,  must  be  vetted  by  Parliament  and  only  names  of  short  listed  candidates  to  be  presented  to  the

President to pick on one of them to serve for a period of four years, which is renewable on expiry. 
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All  Permanent  Secretaries  to  the  various  Government  Ministries  should  be  appointed  to  the  respective  posts  based  on

professionalism. I don’t know whether you will allow me to give an example?

Com. Bishop Njoroge: No. Go on.

Wilson Kirui:  Parliament should also vet the appointments.  On Government Parastatals,  we should have an external Auditor

to audit all Government Parastatals  to curb mis-use of office and  funds.  The  Government  should  have  a  maximum of  sixteen

ministries. 

Lastly, on education: In order to eliminate confusion created by (inaudible), students admitted to public Universities, should have

their names published in the local daily. An instruction on when and where to collect the admission letters be  stated.  That is all I

have. Thank you. 

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much. Can you give your memorandum because  we are  going to work on it.  Can we

have  Samuel  Kimani?  Register  yourself.  Samuel  Kimani  yuko  wapi?  Hayuko.  Robinson  Kuruget?  Hayuko.  Joseph  Maina

Gathondu. Wewe unaitwa nani? Okey. 

Joseph Maina: Thank you very much Mr. Chairman, my proposals are here although some of them have been presented but I

would like to present also. The sitting President  or  the sitting Government should protect  the right of ownership in this country.

The Title Deed and  any  other  document  issued  by  the  Government  should  be  given  protection  by  the  same  Government  to

avoid any inconvenience. The Government should  protect  this  document  and  the  boundaries  just  like  the  way  it  does  to  the

boundaries  of  this  country.  There  should  be  no  (inaudible)  ownership  in  this  country  to  avoid  any  confrontations  of  the

communities in the country. 

Judicial harassment: The Constitution should protect  Kenyans from the Judicial harassment whereby  you  will  find  an  innocent

person  being  thrown  into  prison  remand  just  because  of  very  petty  issues.  The  President  of  this  nation  should  not  hold  the

election date  as  his  weapon.  The  President  of  the  country  should  be  vetted  by  a  select  committee  to  ascertain  his  conduct.

Presidential trips: The Presidential entourage should have a purpose to avoid mis-use of public funds. 

The  sitting  Government  should  have  an  obligation  to  support  all  registered  parties.  I  think  those  are  enough  Mr.  Chairman

because others have been presented. 

Com.Lethome: A clarification Mr. Joseph. You said that the Government should be under an obligation to support  or  register

political  parties?  Don’t  you  think  that  will  encourage  more  political  parties  mushrooming?  Because  if  I  know  that  I  will  be
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funded by the Government, what stops me from bringing together my family and forming another political party.

Joseph Maina: My point was, Mr. Commissioner that all these political parties should be limited. We should have atleast  eight

political parties. So that….is it clear?

Com.  Bishop  Njoroge:  Thank  you.  Is  Fredrick  Kagai  Gichuru  here?  You  are  Fredrick.  You  have  just  come.  Unaweza

kuzungumza lugha gani?

Fredrick Kagai Gichuru: Ningeweza kuzungumza Kiswahili. Hii Kizungu sijui inasema namna gani. 

Com. Bishop Njoroge:  Wacheni niwaambieni hivi, yale maoni ambayo mnazungumza ni kwa ajili yetu.  Sawasawa? Sio  kwa

ajili yenu. Kwa hivyo akiweza kuzungumza na Kiswahili au Kiingereza, ana haki ya kufanya nini? Hivyo. Kwa sababu sisi ndio

tunataka  maoni.  Lakini  ukiwa  mwanasiasa  na  ungetaka  wasikie  vile  unasema,  ile  upate  kura  lakini  maoni  ni  kwetu.  Haya

zungumza Kiswahili.

Fredrick Kagai Gichuru: Enyewe mimi ni mwanasiasa. Lakini naweza kutoa maoni ya kwamba. 

Com. Lethome: Jina?

Fredrick Kagai  Gichuru: Fredrick Kagai Gichuru. Ya kwanza ningetaka kusema ya kwamba Rais anayekuja,  tuwe na  Rais

anayesoma vizuri. Awe na degrees  kadha.  Kwanzia hata mbili na kuendelea.  Yaani anaweza kuwa na mbili au  tatu.  Degrees.

Kwanza ya economy ndio inaweza kutusaidia sisi. Ya economy iwe pale kwanza maanake ndio anaweza kutulinda vizuri tupate

kushiba. 

Ya pili, tungetaka kama Mawaziri, wakati wanachaguliwa achaguliwe kulingana na  masomo yake vile alisoma. Kama alisomea

degree ya Health, asije akapewe kazi ya ukulima. Na yeye alisomea udaktari. Hapa kwetu unaweza kuona mtu anarushwa kwa

ukulima na ni daktari.  Hayo ni matatizo. Nikiongeza hapo kwa mfano kama County Councils zile tuko nazo,  wapewe  uwezo.

County Council wapewe uwezo wale wako katika Mkoa huu kwa mfano kama Gilgil. Wawe na  uwezo  wa  kuendesha  town

yao. Wenyeji hapa. Isiwe ni kutoka nje. Wenyeji hapa, wawe wanapewa uwezo wa kuendesha kazi yao kuliko kutoka nje. 

Ningependa wakati  wa kupiga kura,  kura ziwe zinahesabiwa pale pale kwenye kituo cha  kupigia  kura.  Badala  ya  kusafirisha

masanduku hapa na pale. Ikiwezekana iwe inahesabiwa pale pale. Tuwe na siku ya Uchaguzi, kila baada  ya miaka mitano Rais

akimaliza  kipindi  chake  na  isiwe  ya  kuongezwa  ongezwa  na  Wabunge  pale  wenyewe  vile  wanataka  kuongeza.  Katiba

iheshimiwe. Kipindi cha miaka tano ikiisha, tungependa kuwe na Uchaguzi  na  date  itajwe.  Kama  ikiwa  nikuanzia  December,

tutaje ni siku fulani ndio itakuwa. Wananchi wa Kenya wajue siku fulani December tunakuanga na Uchaguzi. Baada ya miaka
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mitano. Ikifika kipindi cha miaka kumi, asiongezwe na asijaribu kusongesha songesha. 

Laughter from the audience. 

Fredrick Kagai Gichuru: Nafikiri ni hayo tu mwenyekiti asante. 

Com. Lethome: Kuna kitu kidogo ningependa ufafanue. Umesema muda wa Bunge usiwe ni wa kuongezwa ongezwa. Unajua

Katiba ile tuliyoko nayo hivi sasa inasema, kuna sababu moja tu ambayo inaweza kutukubalia tuongeze, ikiwa Kenya iko katika

vita. Sasa katika hii mpya, ungependa tuwe na sababu ambayo inaweza kutukubali tuongeze ama…..

Kunaweza kuwa na sababu ya kutosha kama ya vita kama hiyo. Maanake kukiwa na vita hamuwezi kuchaguana.  Lakini kama

hakuna vita, tunaweza kuchaguana.

Com. Lethome: What about nomination of MPs?

Fredrick  Kagai  Gichuru: Review?  Hii  sasa  inayokuja  now  and  then,  lazima  nayo  iangaliwe  tusije…..unakuja  kwa  mfano

Kenya iko na mitego mingi inataka kunasa watu. Kwa hivyo hatujui ni kitu gani kinaendelea.

Com.  Bishop  Njoroge:  Njoo  hapa  ujiandikishe.  Kweli  kuna  mitego.  Henry  Ndung’u  yuko  wapi?  Paul  Waweru?  Maina

Wahome. Akifuatwa na Bidan Mwaura. Observer? Ian Mwangi, ndio utamfuata. 

Maina Wahome:  Chairman, Review Team, Members of Gilgil, hamjambo. I have some points  that  I  would  like  to  present.

Kitu cha kwanza ni education. Masomo irudishwe vile ilikuwa zamani. Nikiwa hapo hapo, Mwalimu apewe heshima inayomfaa.

Sisi  vile  tulivyo  hapa,  Mwalimu  ndio  ametuwezesha,  hata  vile  umeshika  kalamu  ni  Mwalimu.  Mwalimu  apewe  mshahara

unaomtosha. Ndio hizi shule za academy ambazo zinafunguliwa na wale wako na pesa, ziweze kufungwa. 

Kitu cha pili ni medical. Serikali itibu watu kulingana na vile inavyoandika. Kama hapa sasa watu wa Gilgil tumechoka na kuona

uchi ya mtu mzima kabisa juu ya hii hospitali hii tuliyo nayo hapa.  Hospitali  itunzwe kama hao watu tuko nao hapa,  vichwa zao

hapana mzuri na watunzwe kabisa. 

Com. Lethome: Wako wapi?

Maina Wahome:  Kwa hospitali  iliyo  hapa.  Hospitali  kama  hao  watu  ambao  ni  wagonjwa.  Serikali  iwawekee  fence,  kama

inaweza kuwekea jela, hata hao watu wetu wawekewe fence inayowafaa.
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Kitu  cha  tatu,  ni  uchumi  wa  Kenya  umeenda  juu  sana  na  watu  wengi  tunaona  wanakunywa  pombe,  Serikali  iwatengenezee

pombe ile halali wataweza kukunywa. 

Com. Bishop Njoroge: Uchumi umeenda juu?

Maina Wahome: Umeenda juu sana. 

Laughter from the audience. 

Maina  Wahome:  Okey.  Sawa  sawa.  Umeenda  chini  na  mwananchi  wa  kawaida  kuna  wengine  ambao  kama  wale

wanakunywa kumi kumi unasikia wanakufa.  Watengenezewe pombe ile inayowafaa na hiyo pombe wasiwe wanakamatwa na

polisi kama ile inauzwa Naivasha, wanauziwa hapa, wakikutwa wakikunywa, wanakamatwa wanapelekwa polisi.  Pombe kama

hiyo ifungwe na Serikali iwatengenezee ile pombe inawafaa. 

Ya tatu,  yule mtu ata-fuel  tribal clashes,  atayesikika  aki-fuel  tribal  clashes  afungwe  maisha  ama  ahukumiwe  kulingana  na  vile

sheria itaundwa. 

Ya tatu,  ni kwa military, hii political ranks ile inasemekana from Lieutenant,  Colonel and above,  hawa  watu  ni  political  ranks.

The political ranks in military to be  abolished.  Pia nikiwa hpao tu kwa jeshi,  jeshi iandike Magistrates,  waandikie  Magistrates

wa kusikiza kesi za wanajeshi sio mtu mmoja Commander.  Waandike Magistrates kama vile wanaandika Lawyers wakusikiza

hayo matatizo yao. Terms and conditions of servicemen to be reviewed na wote wapewe pesa  ya nyumba. Unakuta wengine ni

mtu anakaa kwa cube. Pia nyumba za polisi zitengenezwe. Their welfare to be  looked at  ndio hata sisi wenyewe tuweze kukaa

na njia inayofaa. 

Recruitment in Government organizations kama polisi, jeshi, iwe ikifanywa kama Serikali inataka watu hamsini, kwa District iwe

inachukuliwa mtu mmoja mmoja. Sio unakuta district moja ndio inashikilia katika upande wa Serikali. Tribal lines in Government

offices iangaliwe kabisa. Watu wawe wakichanganywa changanywa. Ni hayo tu Mwenyekiti.

Com. Bishop Njoroge: Asante sana. Ian Mwangi, tafadhali. Kila mtu akizungumza anaenda pale anajiandikisha. P.N.  Walien.

Utamfuata. 

Ian Mwangi:  My first  recommendation  is  on  the  new  Constitution  to  allow  the  public  servants  and  teachers  who  resign  to

contest for electoral posts, be re-instated unconditionally if they fail to capture the seat. 

On health, I would recommend the  new  Constitution  to  vigorously  look  into  the  activities  of  NGOs  dealing  the  H.I.V.  Aids
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epidemic and the street children issues. Because most of the NGOs are now soliciting funds from donors to enrich themselves. 

On the freedom of worship,  I would also recommend the new  Constitution  to  seriously  investigate  religion  and  cults  that  are

registered  to  avoid  what  we  have  in  our  country  today.  On  pensions  for  the  aged,  it  is  my  recommendation  that  the  new

Constitution establishes homes for the elderly people in the rural areas to cater for their medical, food and clothing. Thank you. 

Com. Muigai: Can you just explain to me why a civil servant would need to resign? Say I am a school teacher  and I want to

be a Councillor, why should I resign from teaching. 

Ian Mwangi: You resign from teaching because the two cannot go together but then thereafter  we have teachers  and we have

public servants who are also politicians. 

Com. Muigai:  If I am elected as  a Councillor,  I  should resign so that I can go and serve in the council.  Let us  say  I  am  the

doctor in this hospital, but I want to go and stand in Nakuru as Mayor and I go there and loose,  why shouldn’t I come back  to

my job. 

Ian Mwangi: That is what I am recommending. 

Com. Muigai: So, that is what you are saying. But, there is another category of people; if you are a Permanent Secretary in the

Office of the President, should you stand for elections before stepping down from that job? So we should make that distinction.

Thank you. 

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much. Kuja ujiandikishe. A. K. Malwa. J.K. Kigen. 

P.N. Walien: My name is P.N. Walien. I am not going to talk about  the working of the Government which people  are  talking

here. My proposal is about the Presidency because we have more leaders  than the voters  here.  I propose  that there should be

collective Presidency in the country.  I hope it is clear to you. You know collective, suppose  we have one President  for seven

years, you will have seven Presidents, every year one President takes the chairmanship of the Presidency. 

Com. Lethome: Should be rotational?

P.N.  Walien:  Yes.  Should  be  by  rotation  and  after  serving  one  year  he  should  quit,  the  next  one  sits.  Because  everybody

wants to become the President.  Let there be  collective Presidency by rotation.  The second  thing  about  the  Legislature,  I  will

answer to this because the country is very poor economically. Some people made it very poor. So, there should be only a single

chamber  of  the  Parliament.  Meaning  uni-cameral  system  not  bio-cameral  system  which  has  been  proposed  by  some  of  the
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people.  Members of Parliament should be limited because  if all the Resources  go to  the  Members  of  the  Parliament,  we  will

actually have nothing left for the people and the people will be hungry on the roads. 

The third proposal is on the Judiciary. I am not quoting a particular Judge or  some person,  over the Judiciary as  a whole.  The

Judicial system is very corrupt.  Why is it corrupt?  Because  there  is  no  system  of  appointments.  Anybody  can  be  the  Judge,

anybody can be… there is no training for them. Any politician who is a Judicial officer or  is a Lawyer can be promoted even

overnight. He can be promoted to become a Judge. 

It is my proposal that Judges should be of high integrity and character. They should be highly educated but more so the Lawyers

they don’t want to be called Judges because the salaries of the Judges is lower than the income they earn in the companies.  So,

there should be proper emoluments according to the needs,  according to the security and the tenure should be longer.  So that

they should not be… you know there are  so many politicians  friends  to  the  Judges.  One  day  somebody  gunshot  a  Judge  to

change the judgment (inaudible). Tomorrow there is no Judge, he will die if he doesn’t change the judgment. So, there should be

proper security of the Judges, of the tenure, life, medical, all these securities should be given to them. 

I  don’t  want  to  speak  about  the  repel  laws  that  these  people  are  talking.  They  confuse  between  Government  and  the

Constitution. But, I want to give you a simple example, there is one proposal that was given by one of the businessmen who has

just left. About the Civil Constitution and Criminal Law and about the qualifications to become the Member of Parliament.   I  tell

you, there should not be  educational qualifications attached to any political office. I think I am more educated but I am seeing

the  people  are  very  intelligent  here.  They  are  giving  very  good  proposals.  Even  if  they  have  not  gone  to  the  school,  the

businessman has not gone to the school but he is intelligent. So,  there should not be  any educational qualifications attached to

Councillors, attached to the Members of the Parliament and attached to the Presidency also.  I give you a simple example,  how

many graduates  are  in the bureaucracy? All are  graduates.  But what are  they doing? You give them money, they will do your

job.  Then  why  are  you  attaching  the  qualifications  to  the  Councillors  and  Members  of  Parliament  and  others?  How  many

graduates are sitting in the secretariat? And what are they doing? You show them masai moja and they start dancing. So,  about

the Electoral,  it should be the duty of the Government and then  we  take  the  people  who  are  decent,  who  are  educated  and

when  they  come  to  the  Electorate,  it  is  their  duties,  we  should  not  have  the  whole  of….many  people  here  talk  about  the

pensioners, there should be shambas, there should be health. This is the duty of those people who are there;  it is not the duty of

you people  to  listen.  You  should  listen  about  the  principles  of  the  Constitution  and  one  thing  I  want  to  add  about  the  Civil

Constitution and Criminal Law, you know it is part of the Judiciary that there should be fixed times to settle the case.  Today if I

have  filed  a  suite  within  six  months,  a  decision  has  to  become.  After  five  days,  the  file  should  go  to  the  courts.  After  next

hearing, second hearing, the case must be decided. People die here and the cases (inaudible). 

One more I want to give you, I had forgotten is about  the Executive, that this system should be two thirds in the country.  The

country is very small. People  talk about  (inaudible),  people  talk about  taxations.  I suggest that there should be only two thirds
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system  and  this  Provincial  Administration  is  the  most  corrupt  institution  in  the  country.  If  an  order  comes  from  the  highest

command, PC will interfere with the Local Administration. From the Local Councillor,  he will go to the DC,  who will direct  to

the Chief. 

Com. Lethome: What do you recommend about this system?

P.N. Walien:  I  recommend that this system should be scrapped  kabisa.  There should be two systems only, National and the

Local. 

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much. 

P.N. Walien: If there is any question I will answer it.

Com. Bishop Njoroge: No question. 

Com. Lethome: You suggested rightly that Judicial officials should be people  of integrity and good morals.  But,  who appoints

them. You did not tell us who will appoint Judicial officers?

P.N. Walien: Judicial officers will be appointed through Judicial Government (inaudible) should be made. 

Com. Lethome: And who appoints them first. Is it the Judicial Service Commission? 

P.N. Walien: Judicial public service should be funded by the Government.  This you are  making, the Constitution is (inaudible)

of  the  Government,  Legislature  and  the  Judiciary  and  it  is  the  duty  of  our  lawmakers.  If  a  lawmaker  is  bad,  he  should  be

prohibited to go there. That lawmaker cannot go to the Parliament. If the people are  bad,  the Parliament is bad,  he will make a

bad law, he should not go to the Parliament. 

Com.  Bishop  Njoroge:  Thank  you  very  much.  Can  you  register  there?  Gabriel  Kamau?  Observer.  George  K.  Mureithi?

Boniface Thuo. Charles Kironga?

Boniface Thuo: Asante Bwana Mwenyekiti na Ma-Commissioners na participants, I have thirteen points to make. My name is

Boniface  Thuo.  Ya  kwanza  nataka  kuongea  mambo  ya  uchaguzi  wa  Rais.  Pendekezo  langu  ni  kwamba,  Rais  achaguliwe

directly na wananchi na asiwe wa chama chochote.  Achaguliwe  kama  kanisa  vile  tunachagua  viongozi  wa  kanisa.  Sababu  ni

kwamba,  kama Rais atachaguliwa wa chama fulani, akichukua hicho  kiti,  atahakikisha  na  atatumia  mbinu  zote  kumaliza  wale

Ma-Chairmen wengine wa vyama vingine. 
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Wadhifa wa Waziri Mkuu, ningependekeza asiwe appointed na President.  Waziri Mkuu achaguliwe straight kutoka grassroot.

Achaguliwe na wananchi na awe wa chama. Huyu anaweza kuwa wa chama chochote cha kisiasa.  Aunde na  asimamie  vizuri

Serikali bila kusulutishwa na yule atakuwa juu yake. 

Juu ya mahakama: Bwana Mwenyekiti ni pendekezo langu, mahakama iwe huru. Hata kama tunasema mahakama ni huru, kwa

maoni yangu hatuna uhuru wowote kwa mahakama kwa wakati  huu. Kwa sababu tumeona watu wengi ambao wameenda jela

bila  kufanya  kosa  lolote.  Na  wasiwe  civil  servants.  Mahakama  wasiwe  kwa  payroll  ya  Serikali.  Kwa  mambo  ya  uteuzi  wa

Ma-Judges…

Com. Bishop Njoroge: Wawe wakilipwa na nani?

Boniface Thuo: Pawe na Tume. Ningependekeza uteuzi wa Ma-Judge ufanywe na Bunge badala ya Rais. 

Ya  nne  ni  Tume  ya  Uchaguzi,  Tume  ya  Uchaguzi.  Tume  ya  Uchaguzi  Bwana  Mwenyekiti  iwe  huru  na  wawe  wakipata

uhamisho. Kwa mfano Bwana Mwenyekiti tuna hawa District Coordinators, Election Coordinators,  tangu wakati  walichaguliwa

wamekuwa  permanent  na  wamekuwa  ma-millionaire  kwa  sababu  atakuwa  pale  kwa  district  kwa  miaka  yote.  All  years.  Ni

pendekezo langu wawe wakipewa uhamisho. 

Com. Bishop Njoroge: Kwa nini wawe wakihamishwa?

Boniface  Thuo:  Kwa  sababu  ya  corruption  Bwana  Commissioner.  Ma-Commissioners  wa  Tume  ya  Uchaguzi

ningependekeza pia wao wachaguliwe na Bunge. Kura zihesabiwe katika kituo kilichopigiwa kura na pawe na mfuatilio Bwana

Mwenyekiti  kwa  sababu  kama  kura  zitahesabiwa  hapa  na  zingine  zihesabiwe  Nakuru,  ile  ofisi  ambayo  itatangaza  uchaguzi

matokeo ni moja tu itakuwa Nairobi.  So,  ile ofisi  ya  Nairobi  inaweza  tangaza  the  wrong  persons.  Inaweza  tangaza  yule  mtu

ambaye amekuwa na kura chache kabisa. Na tumeona Bwana Mwenyekiti wakati wa mlolongo. 

Com. Bishop Njoroge:  You know you have made your point,  please don’t explain. There are  so many people  who want to

talk. 

Ya tano, Bwana Mwenyekiti mwananchi wa kawaida apewe haki ya makao. Kwa mfano hapa Gilgil Bwana Mwenyekiti….

Com.  Bishop  Njoroge:  Tunataka  upendekeze.  Tunajua  kila  mahali  hakuna  makao,  unapendekeza  mwananchi  apewe  nini?

Makao. Si hata mimi ni Mkenya, si ninajua shida. Kwenda kwa pointi nyingine. 
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Napendekeza mashamba makubwa yakatwe na yapewe wananchi wa kawaida ambao hawana hata nusu acre. 

Com. Lethome: Hizo kubwa ni gani?

Boniface Thuo: Zimetuzunguka hapa Bwana Commissioner. 

Com. Lethome: Are you suggesting a ceiling?

Boniface  Thuo:  Asipitishe one thousand.  Ya  sita  ningependekeza  tuwe  na  mahakama  ya  Katiba.  Ningependekeza  tuwe  na

Constitutional court. Bwana Commissioner wengine wetu tumejua Katiba mwaka huu. Niko na uhakika hata kwa hii nyumba ni

watu wengi hawajaona Katiba ya Kenya. Tuwe na mahakama ya Katiba ndio kama hutatosheka na uamuzi wa mahakama kuu,

kuna mahali ya kwenda kupeleka malalamishi yako. 

Com. Lethome: Tukisema juu ya korti  hizi, tuseme watu ambao hawana makao,  because  probably everybody will go to that

court. So una-recommend kuwa kila Mkenya aone Katiba na aijue Katiba. Because not everybody will go to court. 

Boniface Thuo:  Katiba iandikwe kwa lugha ambayo itaeleweka na isiuzwe, wananchi wasiuziwe, wananchi wapewe bure na

Serikali. 

Ya  saba,  Bwana  Mwenyekiti  nataka  kuongea  mambo  ya  forests  ya  misitu.  Misitu  yetu  imeisha  kwa  sababu  wananchi

hawahusishwi  kabisa  katika  ile  kulinda  zile  mazingira.  So,  ni  maoni  yangu  kwamba  community  ambao  wamezunguka  misitu,

wahusishwe katika uchungaji wa uhifadhi wa mazingira. 

Watu ambao wanachaguliwa ma-retired brigadiers kuchunga mambo ya misitu, ningependekeza Bwana Mwenyekiti  badala  ya

kuwatoa nyumbani na tuna watu wamesoma, kama hiyo ma-brigadiers wanajua mambo ya misitu, wachaguliwe ma-brigadiers

ambao wako kazini kwa wakati ule. 

Mambo ya Title Deeds  ni ya nane Bwana Mwenyekiti.  Irahisishwe kidogo kwa sababu watu wengi hawana Title Deed kama

area ambayo ninatoka Bwana Mwenyekiti,  huu ni mwaka wa thelathini  na  nne  na  hatuna  deni  ya  Serikali  na  hatujapata  Title

Deed. Kwa hivyo ule ungumu wa kupata Title Deeds, ifanyiwe simpler kidogo. 

Nataka niongee mambo ya Ma-Chiefs Bwana Mwenyekiti. Ningependekeza machifu wachaguliwe na wananchi kutoka locality

na wapewe chama. Wakubaliwe wawe na chama cha kuwatetea, kama union. Kwa sababu Bwana Mwenyekiti….

Com. Bishop Njoroge:  No,  sitaki sababu.  Tunajua kazi ya Chief si ni kutetea watu wake.  Sasa  unataka  ku….kwenda  kwa
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pointi ingine. 

Ningependa kusema kuna  pesa  za  celebrations,  wakati  wa  sherehe  za  kitaifa.  Ziwe  catered  na  budget.  Ziwe  budgeted.  Sio

kusema tu machifu ni corrupt  na wako na mpango wa kuchukua pesa  ambao wameamrishwa na wakubwa wao.  So,  nasema

kama kuna pesa za celebrations, ziwe budgeted katika budget. Wasitoe kwa wananchi. 

Ya mwisho, Bwana Mwenyekiti,  madaktari  na ma-clinical officers,  wasiruhusiwe kuwa na private hospitals na clinics. Mambo

ya vitambulisho Bwana Mwenyekiti  viruhusiwe vipeanwe kutoka sub-location.  Kwa sababu mambo ya vitambulisho imekuwa

ni mzigo. Imekuwa hata ngumu kuliko passport kupata kitambulisho Bwana Mwenyekiti. 

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much Boniface. Kuna swali moja. 

Com.  Muigai:  Hili  swala  la  mashamba  umesema  mashamba  yakiwa  makubwa  sana  kama  acres  elfu  moja,  yakatwe  ndio

wananchi wapatiwe mashamba. Hiyo nimeelewa. Umesemaje..

Boniface  Thuo:  Nimesema  kuna  mashamba,  kuna  mashamba  kama  wengine  hapa  wako  na  elfu  sitini  au  themanini.  Na

mwingine  hapa  hata  hana  quarter  hata  mahali  pa  kuzikwa.  Nilkuwa  napendekeza  wale  ambao  wana  acres  zaidi  ya  elfu

themanini, wabakishiwe elfu moja. Halafu hao wengine wapate nafasi. 

Com. Muigai: Unajua ndio unasema, mimi nilikuwa nakuuliza swali.  Umesikia vile mashamba kule Zimbabwe yamechukuliwa,

yakagawanywa yakapatiwa watu. Sasa wenye kukuza mahindi, kule ambayo watu wanakula kule na ngano na chakula zingine,

ikawa mashamba ni madogo sana sasa hata hayatoshi chakula ya kutosha.  Wewe unafikiria kuna sheria tunaweza kutengeneza

ndio wale wasio na mashamba wawe na mashamba lakini wale wana mashamba makubwa na wanayafanyia kazi ya mahindi ya

maharagwe na vinginevyo waendelee kufanya hivyo. 

Boniface  Thuo: Mimi Bwana Commissioner,  kwa maoni yangu ni kwamba kama  sheria  za  ardhi  hazitaangaliwa  vizuri,  mimi

nitaunga Zimbabwe mkono. 

Com. Muigai: Mimi nakuuliza, naelewa kila mtu hapa anaelewa sisi Wanakenya ni lazima tuangalie watu wasio na mashamba.

Hiyo ni moja na sisi Wanakenya tunataka kula mahindi na mahindi haitoki kwa quarter  plot,  inatoka kwa shamba kubwa.  Mimi

nakuuliza  hapo  katikati  tunaweza  kupata  sheria  katikati  itakayolinda  wasio  na  shamba  na  ilinde  wale  watu  ambao  wana

mashamba lakini wanayatumia vizuri? Hiyo hujaelewa. 

Boniface Thuo: Nimeelewa. Sheria lazima iwekwe Bwana Commissioner na ukweli ni kwamba zile pesa  ambazo zinatolewa

na hizi large-scale  farms zifuatiliwe kwa sababu hata ile kodi  wanalipa,  kwa wakati  huu zinaishia  mifuko  ya  watu  wengine  sio
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Serikali. 

Com.  Bishop  Njoroge:  Umekubali  na  ukaleta  tena  jambo  lingine.  Karibu  ujiandikishe  hapa.  Tupate  Paul  Bett.  Bett  yuko?

Karibu. Bett atafuatwa na Nicholas Wanjihia.

Paul Bett:  Bwana Chairman, Commissioners na wajumbe  wenzangu  hamjambo.  Mimi  naitwa  Paul  Bett  na  yangu  ni  kuhusu

wajumbe. First is on poor attendance of Parliamentary sessions by MPs. I feel that these people do no do their duties according

to our expectations. Because out of two hundred MPs, at times you find that the Parliament has less than thirty MPs.  That one,

I am not happy about that. 

Com. Lethome: What do you recommend?

Paul Bett: I am giving recommendation after that. So, huwa unachukiza sana mpaka inafika mahali tunaona ni mbaya sana. 

Com.  Bishop  Njoroge:  Bett,  let  me  explain  this  to  you.  Commissioner  Dr.  Muigai,  Commissioner  Bishop  Njoroge,

Commissioner Lethome ni wa Kenya.  Tunajua Wabunge hawaendi kwa nini….kwa Bunge. Kwa  hivyo  sisi  sio  wageni.  Kwa

hivyo tuambie jawabu ya shida gani? Si vizuri kukaa kwa shida, tunataka tupate nini? Solution ya shida hiyo. Because there are

so many people who want to talk. 

Paul Bett: So, proposal is this, those MPs who make technical appearance  in Parliament,  they should get technical pay slips.

Pay them the time they are there only. If it is two minutes, pay them two minutes. 

Second  proposal,  I  wish  that  we  are  given  live  coverage  by  either  K.B.C.,  Nation  or  other  sources  of  media.  A  reported

speech is not enough. 

Third  proposal,  we  can  also  be  given  a  report  for  the  performance  of  MPs  which  should  include  an  attendance  register.

Attendance register. 

Another problem also on MPs, we have these MPs who are silent or dormant for that matter. Since he was elected in 1997,  he

has never talked anything in Parliament.  Kufanya  kazi  ni  kuwa  mahali  pa  kazi  na  utende  ile  kazi  uliagizwa  kufanya.  Ukienda

huko na unyamaze, hakuna kazi unafanya. Hakuna tofauti na kuwa nyumbani. Proposal,  voters  be  empowered to dismiss MPs

as they employ them through voting. Even during life of Parliament. 

On salaries of MPs: As of now, MPs are the only employees in Kenya and perhaps  in the whole world who have the mandate

to increase their salaries at will. I have never come across such a group of people actually. They can dare wake up one day and
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say, I want my salary to be this. 

Com. Bishop Njoroge: Recommendation? 

Paul Bett: My recommendation, to curb that one. My recommendation is that a method be designed through which a voter can

decide what an MP should earn, as in public opinion can decide what an MP should earn. Thank you. 

Com. Bishop Njoroge: Thank you. That’s very good. Nicholas Wanjihia. Joseph Muthee.  Nimeita Nicholas Wanjihia. Ouma

Manasseh? Tafadhali kila mtu anajua jina lake.  Ikiwa sio hiyo imetajwa, tafadhali keti  chini tu.  Nicholas na Daniel si ni majina

tofauti. Tupate Joseph Muthee. 

Joseph Muthee: Mr. Chairman, the Commissioners, members of public, ladies and gentlemen. My first recommendation is the

issuance of…… my name is Joseph Muthee.  I am representing Gilgil  Community  and  I  am  not  a  politician.  I  am  just  but   a

simple Christian. Issuance of IDs and passports to foreigners. This issue should stop because  we have so many foreigners with

IDs and passports while Kenyans get difficulties and pay so much to get a passport or an ID. 

Foreigners should be investigated whether they are holding two nationalities or two passports because  we have met so many of

them at  the  airport  with  Kenyan  passports  and  we  know  they  are  foreigners.  Some  of  them  do  not  even  know  Kiswahili.

Stateland should be protected.  The President  has no mandate to issue  a  piece  of  forest  to  any  community  or  any  officer  for

working in the offices as  acquisition of anything. Our forest  have been issued to  some  groups  or  some  officers  issued  by  the

President. 

State  land has been issued to  some  communities.  Recommendations,  they  should  be  returned  back.  MPs  salaries  should  be

decided by the public who elect them. 

Com. Bishop Njoroge: Who should decide their salaries?

Joseph  Muthee:  In  a  Commission  like  this.  Presidential  coverage  should  be  decided  by  the  Parliament.  Coverage  in  the

media. Not  to waste  so much time on the President,  where he went to church, where he went to small meet the  people  tour.

While we have so many things that should be covered and which should help the community or the public. 

Appointments of Directors of Parastatals should be decided by the Parliament but not the President.  Tribal work should not be

used in public.  It  has been used to buy politicians, to seek  sympathy and  get  people  confused.  We  should  not  use  the  word

tribal in public. 
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Com. Lethome: Just a minute.  Is it the word itself  you have a problem with that is the word tribal?

Joseph Muthee: Yes, because before President Moi came to power, we know of no tribal, we knew we are all Kenyans. We

started hearing about tribal just a few years ago. 

Minerals  in  Kenya:  Tuko  na  madini  mengi  sana  ambazo  tumesikia  ziko  lakini  zimefunikwa.  Hatujui  ni  kwa  nini.  Zinatakiwa

kuchimbuliwa kama petrol na kadhalika. 

Last  point,  we  should  have  a  national  unity  Government.  Taxes,  we  are  the  highly  taxed  country  in  Africa.  Yes  and

consolidated.  Unapata  mtu wa V.A.T amekuja kwako,  tunapata mtu wa Council anakuja kwako,  tunapata mwingine anakuja

kwako. You end up paying almost a hundred percent ya zile bidhaa unauza. 

Com. Lethome: Kuhusu mambo ya madini, umesema tu zimefunikwa funikwa na hujui ni kwa nini.

Joseph Muthee: Hatujaelezwa ni kwa nini. 

Com. Lethome: Unaweza ku-recommend nini?

Joseph Muthee: Tuna-recommend ya kwamba ikiwa ziko na zimeelezwa ziko, zichumbuliwe tuweze kuzitumia. 

Com. Lethome: Be exploited. 

Joseph Muthee: Yes. 

Com.  Bishop  Njoroge:  Asante  sana.  Njoo  ujiandikishe  pale.  Josephat  Kimani.  Peter  Muturi.  Ngari  Kamau?  Wapi  Ngari,

umesahau karatasi? Atafuatwa na Patrick. Nani anaweza kutafsiri.  

Ngari  Kamau Maxmo:  Nitaongea kwa Kiswahili. Maoni kuhusu  Katiba,  Maxmo  Kamau  Ngari.  Kuhusu  kustarehe  wakati

mwananchi wa kawaida au tuseme maskini, afanyeje? Kwa nini pombe ya kienyeji na ni ya jadi huitwa pombe  haramu  na  ya

Kizungu ni kama dawa ya matajiri?

Com. Muigai: Pendekeza?

Ngari Kamau Maxmo: Hali maskini hana chochote cha kujivunia jasho lake. Ili hali tajiri hujifurahisha na pombe ya bei ya juu.

Maskini akajifungie kwa nyumba, basi  maskini wakubaliwe pombe ya babu zao kama busaa  na muratina,  hizi  zote.  Yoyote
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kutoka jadi basi ndio watu wakaingilia pombe kama ya chang’aa na zingine ambazo hazielewi. 

Polisi: Askari  yeyote siku hizi  ana  uwezo  wa  kukushika  na  kuweka  yeyote  asiye  na  makosa  na  kumuingiza  kwa  cell  na  hali

haachiliwi mpaka umhonge. Hafikishwi kwa mkuu wake kwa station bali huingizwa  kwa  cell  bila  hata  mkuu  kuelewa  sababu

yake. Hupelekwa kortini na kushtakiwa na makosa ya uwongo. Hapo nimemaliza. 

Sasa  tunaingilia upande wa ziwa Victoria.  Ziwa Victoria tuna mali mingi sana hapa Kenya.  Tuseme  petrol  imetoka  Mombasa

mpaka Uganda. Haya maji ya ziwa Victoria ina uwezo hapa kwetu,  kama hapa Shangalawe. Tuseme kutoka hapa mpaka Rift

Valley karibu nusu ni Shangalawe. Hayo maji hayawezi kupigwa na pump na ingiizwe hapa na isaidie kulima katika mashamba

makubwa makubwa. Na  tuwe matajiri zaidi. Kwa nini  tunakwenda  kule  kwa  Wa-arabu.  Sasa  watuuzia  stima,  sisi   tuwauzie

maji. 

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much. Jiandikishe hapo.  Patrick Wamute. 

Patrick W. Wamute: Thank you Commissioners, first I would like to congratulate you for the work you are  doing. I think you

are doing a good job. My name is Patrick Wamute. First point we need to have a very clear separation of powers  between the

Executive and the Judiciary. This goes to the extent that we cannot  have  the  Chief  Justice  or  Judges  being  appointed  by  the

Executive. So, we need to have a Parliamentary committee electing the people in the Judiciary. 

Second  point  is  on  the  Bill  of  Rights:  All  Kenyans  irrespective  of  their  tribal,  sex  or  education  background,  should  be

guaranteed security on speedy trials in the courts.  Arrests  without warrants  and inhuman or  degrading treatment by  the  State.

All  Kenyans  should  therefore,  be  guaranteed  their  individual  rights.  The  Basic  Human  Rights.  The  Prison’s  Act  need  to  be

amended to make it acceptable…....be  sent to jail but to community service whereby they can work for the community rather

than being sent to jail for petty offences. 

My third  point  is  on  the  establishment  of  an  ombudsman  committee  and  they  should  be  to  assist  the  public  seek  for  any

necessary assistance if they feel that justice has not been given. 

Fourthly, the State should provide free legal representation for individuals who cannot afford to hire lawyers to represent  them.

This can be done, my suggestion is that all lawyers, before they are  licensed to practice  immediately they graduate,  they should

at least have a one year community service. During which they can provide free legal service. At least one case per month. 

Well as  it is,  the ones who are  in courts  or  people  who are  out,  we have seen there are  quite a  lot  of  unprofessional  people.

You find even a police prosecutor is not really even a legal….doesnot have a proper legal background.  So,  it should be people

who are just about to graduate to become lawyers or  even after they are  commissioned to become lawyers,  they should serve
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at least one year community service. This is in addition to their other passes. 

My last point is the issue of youth and gender issues.  We need to increase the participation of women and  the  running  of  the

Government. The National Youth Service should  be  reviewed  and  the  employed  youths  should  be  able  to  join  the  National

Youth Service and get trained by the Government in order to be able to provide community service before they can move on to

(inaudible). Thank you. 

Com. Lethome:  You  have  just  mentioned  something  as  a  by  way  about  the  legal  officers  being  prosecuted  if  they  are  not

legally trained. Do we retain them or what should we do?

We should have even the lowest being employed as police prosecutors. 

Com. Lethome: A prosecutor should be a profession?

Patrick W. Wamute: A professional lawyer. 

Com. Muigai:  You are  in favour of a public defender  system, where any citizen who cannot afford a  lawyer  should  go  to  a

public defender’s office and pick a lawyer who the Government has paid and use him for his service?

Patrick W. Wamute: For his service.

Com. Muigai: Thank you. 

Com. Bishop Njoroge: Can we have R.J. Wamute? 

R.J. Wamute: Commissioners, my point lies on…..

Com. Lethome: Your name?

R.  J.  Wamute:  R.J.  Wamute.  My  points  start  on  the  Executive.  The  present  President  spends  so  much  money  on  many

vehicles traveling on one way and at times, when going overseas, he carries joy riders.  I remember one day he had taken some

people like Kamaru to Japan. 

Com. Lethome: The Musician?

34



R.J. Wamute: Yes and some University students. 

Com. Muigai: What do you propose?

R.J.  Wamute:  That  must  stop  forthwith.  Again,  on  the  Executive,  the  appointments  of  Commissioner  of  Police,  the

appointments  of  the  Judges  and  Governors  of  the  Central  Bank  should  be  done  by  Parliament.  The  other  thing  is  that  our

currency should be given  the  owner  that  is  the  founder  of  the  nation,  as  some  countries  keep  their  currencies  in  that  order.

Again, there are  some times when people  are  forced to put the President’s pictures in their business premises.  This should be

left open, if you want to hand or you don’t want, you should be free without any interference from the administration. 

Another thing is the question of, we have got so many form four leavers and other University leavers without employment. We

should ask the Ministry of Labour to ensure there is a budgeted amount of money to be  giving these people  some allowances

monthly so that they can remain good citizens. Otherwise, this will create a lot of insecurity. 

On the question of politicians like MPs,  all our MPs should be given Government offices in the constituencies and a secretary

and a body guard so that we can see them whenever we want them within the constituency. 

All MPs and other people holding public offices, even Councillors and such, should be legally married. 

Laughter from the audience. 

Com. Muigai: You have made your point. Carry on. 

R.J. Wamute: Finally, we  should have a federal system of administration hence to de-centralize the governance by Provinces

and then have a Central  Government to take  care  of security,  education and health. Thank you very much Mr.  Chairman and

Commissioners. 

Com. Muigai: You are in favour Mr. Wamute of a leadership code which sets out standards that a public officer must observe

at all times. Which may or may not include being married. You respect the right of a Catholic priest not to be married. 

R.J. Wamute: That is his shauri. But a politician is our worker, he should be legally married. 

Com. Bishop Njoroge:  Let me also tell you please,  don’t talk because  once you talk it goes to the tape  and our people  will

have  difficulties.  Kwa  hivyo  tusifanye  makelele  ili  maneno  isipotee  tafadhilini.  Ni  Commissioners  tu  wana  ruhusa  ya  kuuliza

maswali. Moses Gitonga? 
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Moses  Gitonga:  Thank you Bwana Commissioner,  my names are  Moses  Gitonga  and  we  have  got  confidence  in  what  the

Commission is doing here and all over the country. Kwanza kabisa Bwana Commissioner Chairman, ningependa nijue…..

Com. Bishop Njoroge: Let me ask you. Were we with you in Naivasha?

Moses Gitonga: I was not presenting. 

Com. Bishop Njoroge: You presented yesterday. 

Moses Gitonga: I was reading someone’s representation. 

Com. Bishop Njoroge: Who is that?

Moses Gitonga: A Brigadier Wandaiga your honour. 

Com. Bishop Njoroge: We did not write Brigadier. 

Moses Gitonga: You wrote Brigadier Wandaiga. He asked me to read for him. 

Com. Bishop Njoroge: Okey fine. 

Moses Gitonga: Bwana Commissioner I was on the question, wakati unazungumzia mambo ya Katiba haswa, what is Katiba?

I am asking the Commission. 

Com. Bishop Njoroge: We came here to receive the views but we didn’t come for civic education.  We will come again. So,

can you give us your views?

Moses  Gitonga:  Exactly.  Commissioners  we  have  had  a  Constitution  for  the  last  forty  years,  maswali  ni  haya:  Has  that

Constitution served the Kenyans well and if it has, why do we need to change it? These are  my opinions Bwana Commissioner.

Katiba ambayo tumekuwa nayo kwa miaka forty,  tumeiona ikiendesha nchi  yetu  vizuri,  improving  the  economy  in  this  nation

and everything. The same Constitution tumeiona ikiharibu uchumi wa nchi, raia wakawa maskini. The question ambayo tunauliza

sasa; Is it the Constitution that is bad or is it the leadership? Or why do we need to change? Bwana Commissioner,  the solution

ile kitu inatatiza nchi hii is the same Constitution sababu hii Katiba haikuandikwa na wananchi wa Kenya.  It  was  written  by  a

few Kenyans.  It  was an adopted  Constitution. So what do we recommend? We recommend Bwana Commissioner that what
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you are doing now, taking the views of the people be respected and ikifika wakati  wa kuandikwa isipelekwe kwa Bunge. Kwa

sababu hatuna imani na Bunge, Wabunge ambao tulio nao wakati huu. 

One, they are self-centered, wanajiongeza mishahara, they exempt themselves from paying duty and the like. So,  what we are

saying after all the stages ambazo Bwana Commissioner umeelezea hapa,  the Kenyans wapatiwe nafasi  waseme  ‘this  is  what

we want a referendum.’ Bwana Commissioner we would also like the politicians in this country to de-politicize this Commission.

Bwana Commissioner ukiuliza Wanakenya, wengi they are confused. Sababu wanaambiwa lazima kuwe na Katiba twende kwa

Uchaguzi.  My  feeling  Bwana  Commissioner  is  that  the  Commission  should  be  given  enough  time,  waandike  Katiba.  Kwa

sababu hatuandiki Katiba sababu ya viongozi walioko kwa viti sasa.  We are  writing for the future generation.  Kwa hivyo ndio

nasema let us de-politicize this Constitution committee. 

Pia  we  have  had  occasions  Bwana  Chairman,  whereby  one  of  the  Commissioners,  Professor  Ghai  gives  his  opinion  na

kutuambia anapendekeza mambo ya mtu kama Prime Minister. We believe and we trust  and pray that your work is to receive

the opinion of the members of the public. Then proceed on with whatever procedure you have to but not to advise the Kenyans

on what your feelings are. Ninaposema hii ni kwa sababu, you are professionals on what you are doing and Kenyans have been

made to believe that they need a few Vice Presidents,  a Prime Minister,  a Deputy Prime Minister and the like. We are  saying

that we do not need an extra post. That is not going to be of any benefit to the Kenyans. Kwa sababu every other post  itakuwa

na ghalama yake and we cannot afford to be overtaxed anymore. 

Com. Bishop Njoroge: Sir, I will give you one more minute. Already you have spent seven minutes. 

Moses Gitonga: Thanks and you have taken half of my minute with all due respect  Bwana Commissioner.  Thank you Bwana

Chairman. 

Com. Bishop Njoroge: I have to keep time. 

Moses Gitonga:  Nimeandika mambo mingi imegusaguswa hapa na what has been mentioned I am not going to mention and

even  though  my handwriting  is  not  the  best,  I  will  give  what  I  have  here  for  reference.  However,  ningependa  kusema  ya

kwamba,  shida  ya  nchi  hii  is  on  the  Presidency  because  he  has  been  given  too  much  powers.  I  would  like  there  to  be  a

separation of powers.  Kama ni mkubwa wa Jeshi,  wa Judiciary, all those people  should be vetted  by  the  Parliament  and  the

short list be given to the Head of State to appoint. We have a situation whereby even the Chief, even the D.C.  is appointed by

the President of the nation which is wrong. 

Finally, Bwana Commissioner,  pahali ambapo watu wanatoa tax,  there should be services.  Kenya as  a nation is heavily taxed

and we are getting no services. Nikimalizia, sio kama….
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Com. Muigai: So what do you propose on taxation? 

Moses Gitonga: On taxation, we  want equivalent services to the Kenyans,  twatoa pesa,  barabara  ndio hizo. Watu pesa  zao

zachukuliwa, zikienda kwa N.S.S.F,  malipo hakuna.  We want equal representation or  equal services for what  we  have  given

your honour. So, Bwana Commissioner with those few remarks, I say thanks and wish you God’s blessings. 

Com. Bishop Njoroge: Let me assure you that we have taken your opinion that our duty as  Commissioners is to receive but

not  to  tell  you  what  needs  to  be  in  the  Constitution.  Thank  you.  Tupate  Dominic  Mbugua.  Afuatiwe  na  Rev.  Father  John

Njenga. Yuko? 

Dominic Mbugua: Thank you Chairman, the Commissioners and my fellow colleagues.  My first point is on education.  As far

as education is concerned, I would propose that all Kenyan children should be given equal opportunities in learning. 

The second proposal is on recruitment to higher education. This one I would propose  that,  instead of recruiting members to the

Higher Institutions according to the quarter system should be according to the academic performances. 

The other one is about  the retired officers.  To a higher extent,  we have seen that so many people  who  have  retired  have  not

been given their dues in time. So my proposal  was,  an organization should be made such that  even  before  the  retire,  all  their

dues should be organized and given at the time of retirement to avoid corruption. 

The  other  one  is  that  we  have  a  problem  with  the  street  children.  The  Government  should  look  into  ways  and  means  of

rehabilitating the street children so that we can avoid all the inconveniences caused by the street children. 

The other one is the question of tribalism. We have heard MPs and other dignitaries talking or  speaking openly publicly about

tribalism. It was  my opinion that a law should be enforced to stop anybody especially the highly ranked people  from speaking

about tribalism publicly and this one may lead to stop tribalism going on. 

The other one is about the politicians. To a higher extent we have experienced politicians tarnishing other people’s names, other

politicians and it has led us to be very much confused. It was my proposal that a law should be enforced that one should market

himself other than tarnishing other people’s personalities. 

Lastly, about our economy, it was my proposal that the Government should look into income generating activities and promote

agricultural activities by; restoring all the industries that have collapsed. Like the K.C.C., K.M.C., Abraham Bacon Factory and

try as much as possible to impose more tax to any imports of anything that we have in our own country. Thank your very much. 
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Com. Bishop Njoroge:  Thank  you,  you  have  very  good  points.  On  point  form  and  we  appreciated.  Thank  you  very  much.

Chief Ian Ngugi. Very soon  I  am  going  to  give  those  students  time  to  speak  so  that  they  can  go  back  to  school.  Kawaida

tunafanya hivyo kila mahali, tunaenda tunawapatia walimu na watu  ambao  ni  disabled  na  akina  mama  wajawazito  ili  waweze

kurudi kusoma. Sawasawa? Who is saying it is not fair? Let me tell you this, in giving views, there is no democracy here. What I

am saying is what has to be followed. Because the students must go back to learn. If you don’t feel that as  an important aspect,

then anybody can convince you in any way. Si ni kweli?  Hakuna  mtu  anaweza  ku-convince.  Kwa  sababu  walaimu  ni  lazima

walimu warudi  wakafundishe  na  watoto  waende  wakasome.  Tupate,  nina  shida  ya  akina  mama.  Sijui  ni  kwa  nini  hawataki

kuzungumza. Bernard Momanyi. Bernard Momanyi yuko? Joseph Kairu? Karibu. Amechelewa. Tafadhali. 

Joseph Kairu Mbugua: Jina langu ni Joseph Kairu Mbugua na maoni yangu nitalalia zaidi kuhusu security ya wananchi kutoka

kwa Serikali. Kwa maana kama vile tumeona hapo mbeleni, vita vya kikabila na kadhalika.  Hii ilionyesha udhaifu wa namna ya

kipekee kutoka kwa Serikali yetu. Na  kwa hivyo Serikali ambayo tutaendelea kuwa nayo, Katiba  ikichorwa  iandike  na  kwa

mfano  nitasema  mimi ninawakilisha  organization  ya  clash  victims  ambao  waliweza  kuumia  nyakati  hizo  za  hiyo  vita  ambayo

Serikali  haikuweza  kusimamia.  Katiba  ihimize  ni  lazima  Serikali  i-compensate  clash  victims  wote  na  ipange  re-settlement

program kwa wale victims ambao bado hata mpaka wa leo, kurudi kwa mashamba yao. 

Kuhusu  Commission  ambayo  ilikuwa  inachunguza  haya  madhambi  na  document  hiyo  tena  kwenda  kulaliwa,  Katiba  ihimize

majibu  ya  Commission  yoyote  kwa  sababu  tumezoea  kuona  Ma-Commission  ikiundwa  na  matokeo  kutupwa  sijui  katika

takataka ya wapi. Ni aibu nchi kama hii yetu, tukiwa na Serikali, tuna mfano wa Serikali kama America victims wao kupigwa na

bomu, na wanachukua hatua ya haraka na wana-compensate.  Na  wana-compensate  hata wananchi wa  Kenya  walioadhirika.

Lakini Serikali yetu ambayo sasa twasema ni yetu, inashindwa hata kuangalia victims Bwana Commissioner. 

Nitarudi kwa  upande  wa  Rais  mwenyewe,  asiwe  na  mamlaka  kupita  sheria.  Sheria  iwe  ndio  iko  juu,  hatutaki  Rais  ambaye

atakuwa  above  the  law.  Kwa  sababu  anapokuwa  above  the  law,  hata  akunyang’anye  bibi  yako,  inakuwa  hivyo,  huwezi

kumshtaki. 

Com. Bishop Njoroge: Endelea. 

Kwa  upande  wa  Bunge  ama  tuseme  Mawaziri.  Waziri  yeyote  atakayetajwa  katika  hali  ya  ufisadi  na  wizi  wa  mali  ya  raia,

asionekane tena katika hali ya mamlaka ya Waziri,  afutwe na ashtakiwe.  Hii nchi  imekuwa  maskini,  imerudishwa  nyuma  kwa

sababu ya hawa watu,  sijui kama wao pia wako above the law. Unasikia ameiba mali ya wananchi na bado  yeye  anaendelea

kuwa Waziri katika Serikali. Bwana Commissioner asante sana kwa hayo machache. 

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much but let me tell you this, the Commission Act, the (inaudible) are  governed by an
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Act  called  an  Act  of  Enquiry.  Which  gives  the  President  the  right  to  form  a  ……ili  ajue  kitu  anataka  kufanya  nini?  Kujua.

Akijua ni haki yake kusema  au  kutosema  kwa  sababu  sheria  inamruhusu.  Kwa  hivyo  kitu  tungesema  ni  kwamba  kusiwe  na

Commission  of  Enquiries  lakini  kuwe  na  Commission  ambayo  …..which  will  make  public  whatever  it  has  discovered.

Sawasawa? Kwa sababu sheria ni sheria na ikimpatia mtu haki,  huwezi kumnyima nini? Hiyo. Heri kuondoa nini? Hiyo sheria.

Asante. Tupate Bernard Momanyi. Halafu atafuatwa na Philip Chacha. Philip Chacha yuko? Halafu tutakuja kwa students. 

Bernard Momanyi:  Thank you Bwana Commissioner.  Yangu ni machache.  It  will touch on education.  I want to present  the

following views as  far as  education in this country is concerned.  First  of  all,  one  of  the  recommendations  that  I  have  here  to

make is establishment of a solid education system which should be national and  caters  for  international  requirements.  By  that

one,  I mean we should not have a system of education which does  not  prepare  the  nationals  of  this  country  well  for  the  job

market nationally. 

Com. Bishop Njoroge: Which is the system that you recommend?

Bernard Momanyi: The system, which I recommend is the 7-4-3-3  system. Again, we have witnessed a lot of imbalance in

education  system.  Where  education  mattes  are  linked  to  political  environment  of  the  day.  So,  the  recommendation  is  that

education matters should be de-linked from political manipulation. Then, in education also,  the resources  of this country which

all of us labour to bring on board,  there should be equitable distribution of Government grants.  Which should be managed  by

Education Commission whose representation should be brought and take care of stakeholders. With that I mean the church, the

educationist,  everybody should be represented in that Education Commission. Then, I want to  talk  about  the  quarter  system.

Though  it  is  working  well,  I  hereby  suggest  that  it  should  continue  but  there  should  be  ways  of  actually  accommodating

marginalized areas at national level. 

When we come to Colleges and Universities, my recommendation is that the Colleges and Universities should be independent

and  should  be  formed  by  Acts  of  Parliament.  Then  the  criteria  for  admission  to  these  Universities  and  Colleges  should  be

transparent and approved by the Education Commission. Each College and University should be regulated.  We have seen a lot

of  Colleges  and  Universities  coming  up  because  we  are  in  a  century  where  information  is  really  vital  for  any  economic

development.  So,  there  should  be  a  regulator  which  should  be  established  and  which  should  be  independent.  The

recommendation for establishing this regulator should be that each College or  University should offer quality education and this

quality education should be independent with our national aspirations.  Because  we  have  seen  Kenyans  not  being  admitted  in

other higher learning. 

My final point is  to  thank  you  and  all  the  views  that  we  are  giving,  you  collate  them  and  when  you  come  back,  we  should

actually see the exact recommendations as we have given.
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Com. Bishop Njoroge: Philip Chacha.

Philip Chacha:  I  am Philip Chacha.  Commissioners,  Chairman na wananchi wenzangu hamjambo. Yangu mengi yamesemwa

lakini  nitarudia  kidogo.  Yangu  Bwana  Chairman,  ningefurahia  lengo  la  mwananchi,  kama  tungepata  Serikali  ambayo  haina

ufisadi,  tungekaa  na  nchi  nzuri.  Tuwe  na  elimu  kwa  kila  mtoto,  kila  mwananchi,  hata  awe  ni  maskini,  awe  watoto  wake

wameenda shule. Tuwe na usalama, kila mmoja wetu awe akishughulikiwa kwa sababu unakuta mwingine ni maskini,  hawezi,

na ng’ombe yake imeibiwa, Serikali ikienda kwake, inatakikana tena uhongane ili usaidiwe. 

Tuwe  na  hospitali  ambayo  inasaidia  kila  mwananchi  wowote  ambaye  ni  maskini  na  tajiri  (inaudible).  Mawasiliano  iwe

ikiwekewa  mwananchi  kwa  sababu  pahali  kwingine  hatuna  barabara  na  hatuna  njia  yeyote  ya  kusaidiwa.  Sana  sana  akiwa

President  amechukua  Serikali  ambayo  ni  ya  chama  fulani,  vyama  vingine  wale  hawakumpigia  kura,  hawapati  mawasiliano

yeyote. Hawasaidiwi na njia yeyote. Serikali inapanga budget na kila kitu. 

Tuwe na maji kwa watu wote kwa vile watu wengine hatuna maji, tunaishi na tunasema tuko  Kenya  lakini  wengine  hata  maji

hatuna. Na huo ukulima wetu tunalima wote tungefurahia Serikali ijayo tuwe Soko  huru. Vyombo vya habari  viwe huru. Visiwe

vikibagua hawa watu ni kabila fulani, ama ni wa chama fulani hawawezi tumia hivyo vyombo. Na  ningefurahia kama tungekuwa

na hati za kumiliki shamba. 

Kwa sababu shamba nyingi wengine wengi hawana shamba. Kuna shamba zingine, hii nafikiri ni kitu moja ningeongea juu yake

tungesaidiana juu ya mashamba haya ambayo tuko nayo, wengine wao wamekufa juu ya ukimwi. Sasa haya mashamba mingi na

watoto wengi wamebaki huku na hata kulipa loan hiyo hawezi. Tungefurahia Serikali vitu kama hii iangalie. Iwe itaundwa kamati

ya  kuangalia  vitu  kama  hawa  wengine  hawajiwezi.  Na  hawa  watoto  wameachwa  kama  yatima,  wawe  wakishughulikiwa,

wapelekwe shule na Serikali isaidie ili tuwache kuwa na chokora wengi. 

Yangu ya mwisho ningesema, Chief achaguliwe na wananchi. Asante. 

Com. Bishop Njoroge: Can we have Ms. Dorris Wairimu?

Dorris  Wairimu: My names are  Ms.  Dorris Wairimu  and  I  am  representing  the  staff  of  Utumishi  Academy  Gilgil.  Our  first

recommendation is that,  after the Presidential  elections,  if the President  doesn’t get over 50% vote,  there should be runoff for

the best two. Instead of taking the one with the highest votes and he could only have garnered about 20%. 

Our next recommendation is that the MPs should not be  allowed to award themselves hefty salaries.  There should be a body

outside Parliament,  which discusses their salaries and not themselves.  Then, taxes are  too high compared to  the  cost  of  living

and most of us are unable to live at least fairly. So, the taxes should be looked into and reduced if possible.  Then representation
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in Parliament should be equal. In other words,  we have too many Members of Parliament and we need to reduce the number.

That one can only be done if a Member of Parliament is given the same number of people  to represent  in Parliament like any

other and our recommendation was that each MP should represent fifty thousand people. 

Then,  the  President  should  not  be  the  Chancellor  of  public  Universities.  This  is  because  the  Vice  Chancellor  is  not  able  to

function  autonomously  because  he  is  answerable  to  the  Chancellor  who  is  the  President.  So,  according  to  our  view,  the

President  should not be  the Chancellor of public Universities. It  should be left to the Senate  to recommend and then the High

Commission for Education to appoint a qualified Chancellor. 

Our next recommendation is that the Parliament should vet top civil servants to avoid handshaking of people  who do not qualify

and people who have to thank a certain team. According to us, the Parliament should vet these people so that they can perform

according to the expectations of everybody and not the person who has appointed them. 

Our  next  one  is  on  Local  Authority:  Our  Local  Authority  has  failed  to  perform  in  garbage  collection  and  water  supply.

According to  our  observation,  may  be  there  is  too  much  mismanagement.  If  they  cannot  deliver,  we  suggest  that  the  Local

Authorities be  privatized. Then, we as  teachers  we  observe  that  the  Government  has  not  been  honest  in  its  promises  to  the

teachers and we recommend that in future, there should be honouring of  what the Government has said it will do.  In Gilgil, we

teachers  feel that it is an area  under  hardship  conditions,  may  be  it  should  also  be  looked  into  among  other  hardship  areas.

Thank you. 

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much Dorris.  Can you come Dorris and register here? Can we have Melvin Chiboli

Melvin tafadhali? Tell us your names, your age and your class. 

Melvin  Chiboli:  Thank you. My names are  Melvin Chiboli,  I  am  from  Utumishi  academy.  I  am  eighteen  years  and  in  form

four. To get to the point, mine is specifically about education. First of all, you find that there are less Universities. At least we are

recommending that let’s say from one University, we have Affiliate Universities like let’s say Nairobi,  you find like Strathmore

be  encamped  to  the  J.K.U.A.T.  or  Jomo  Kenyatta  University.  Because  you  find  that  many  people  pass  but  they  cannot

proceed because the spaces are less. W        e have found that the mean grades have been heightened to B. Which is supposed

to be C+. So you find that there are many people who are not going on with their learning. 

The second thing, also Universities should be equally distributed in all the Provinces.  You find that let’s say in Coast  Province,

they are only in Rift Valley and let’s say Nairobi. 

The other one was about the Children’s Parliament. We were asking that the Government should not have any say in dismissing

or building up the Children’s Parliament.  It  should  be  done  by  the  children  themselves  with  the  help  of  the  Government  just
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guide lining it.  Again, it should be equally represented from all the Provinces.  To move out of education,  we are  also asking if

the constituents themselves should have the mandate of passing a vote of no confidence to the MPs.  Instead of leaving the MPs

to do it which we have never seen. 

You find that this let’s say a constituency, the MP is not doing his work and he must remain for five years. So, we were asking if

the constituents should have a say to pass  a vote of no confidence to its MP.  Again the other one  was,  free  and  compulsory

education for children upto Standard  four.  You find that many homeless children let’s say street  children cannot learn because

education is not free for them. Also, the system of education should be changed that is to meet the requirements of the current

world. You see that we only go by the books and things like computer came,  so many schools don’t have these facilities which

we are less fortunate to have. I think that is all I had. 

Com. Bishop Njoroge: Thank you. Njoo hapa ujiandikishe. Duncan Githinji? Harrison Waweru? Paul Kamore? James Waka.

Utamfuata huyu. 

Harrison  Waweru:  Shukrani.   Pendekezo  langu  ni  ya  kwamba,  Rais  na  Mawaziri  wasiwe  Wabunge.  Rais  achaguliwe

kutokana kati ya wengi ambao wamekuwa wakipigania kiti pamoja.  Kukitokea namba moja na mbili, warudishane uwanjani ili

tuweze  kupata  mmoja  ambaye  atakuwe  akiakilisha  nchi.  Ardhi  isimilikiwe  na  mtu  binafsi.  Zaidi  ya  ekari  elfu  mbili.  Sehemu

zingine za ardhi ambazo zilipiganiwa kutoka kwa mkoloni, ziachiwe umma.  Kwa  upande  wa  utawala  ningependekeza  Bunge,

Mahakama na Urais vitenganishwe lakini ziwe zikitegemeana. Watumishi wa Serikali wasiruhusiwe kufanya biashara. 

Elimu iwe ni bure kuanzia Primary hadi chuo kikuu. Serikali moja,  sio Serikali ya Majimbo. Matibabu katika Kenya  yawe  ya

bure. Upande mwingine ningependekeza sheri isiwe na mtu wa kubagua. Wengine wanaambiwa wanakuwa wanapendelewa na

sheria  na  wengine  ambao  hawatembelewi.  Waliopora  mali  ya  nchi  ningependekeza  wasiruhusiwe  tena  kuwa  watumishi  wa

umma na pesa ambazo wamepora kutoka kwa raia, Katiba iwalazimishe kurudisha. Katika nchi kuwe na Mahakama ya wazee.

Uthamini wa vyama uondolewe pale, aliyepatiwa tikiti na chama, asiyajibika vilivyo. Bunge aondolewe tu pale,  sitini na tano ya

wapiga kura ambao walimchagua wanaona kwanza hawakilishi vilivyo. Kura ziwe zikihesabiwa mahali zilipigiwa. Kwa upande

wa rushwa ningependekeza, iwe ni kosa la jinai katika nchi. Ningependekeza kuwe na mashamba ya Serikali ambayo yatakuwa

yakichunjwa na Serikali ili kusiwe na upungufu wa (inaudible) katika nchi. 

Uhuru wa kuabudu uheshimiwe kwa kila dini. Mali asili ilindwe  kikatiba.  Ardhi  ya  asili  isihusike  katika  kile  kifungu  ambacho

nilisema cha acre  hamsini. Ardhi ya asili iwe vile ilivyokuwa kabla ya kupata  uhuru.  Mali  iliyoibwa  kwa  Serikali  irudishwe  na

wezi washitakiwe. Zile pesa  wengine wanahamisha kupeleka nchi za ng’ambo zirudishwe virudishiwe umma.  Ningependekeza

walimu wakuu wa  shule  wasiwe  makarani  wa  kuandikia  wanakamati.  Mwalimu  awe  ni  Mwalimu  tu,  asihusike  na  kamati  ya

shule. 
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Madaktari wawe wakiajibika kufanya kazi zao. Wasiwe na ma-clinics zingine kule na kule na dawa wanachukua wanapelekwa

kule. Katiba ikataze hiyo kabisa. Ma-Councillor wasiruhusiwe kumiliki mali ya Council wakati wanapohudumu. 

Mwisho ningependekeza ndoa zihalalishwe Kikatiba na kuwe na uhuru wa kutengana iwapo kumetokea hali ya kutosikilizana.

Ni hayo tu. 

Com. Bishop Njoroge:  Asante sana.  Utakuja ujiandikishe pale.  James A. Waka.  What we need is just highlight points.  Five

minutes. 

James A. Waka: Thank you. My name is James Waka.  I am a resident of Gilgil and at  the same time a businessman. These

are my points, the Commissioners:

Political parties:  We have too many in Kenya, this should be restricted to the maximum of five political parties  because  some of

the political parties are just for commercial purposes and some are of ethnic grouping. 

Two, the Members of Parliament are not on permanent and pensionable jobs. It is a contract,  therefore,  they should not decide

over their salaries and other benefits.

Three,  our country Kenya has been eaten up with a lot of corruption and looting of public funds.  Looting  of  the  Government

resources. This should be punishable and taken into consideration as treason. 

Four, the President should not be above the law and the President can be tried in any law courts or the highest law courts  of the

land. In case, the President has mis-used his office or has deliberately shown evils like corruptions, nepotism and so on. 

Five, Local Government,  in Kenya we have seen a lot of corruption,  land grabbing, mis-appropriation of  public  funds,  taking

even the land for political….

Com. Bishop Njoroge: Give proposals.

May I propose  that,  if that continues the Review Commission should recommend the Local Government  to  be  scrapped  and

probably be replaced by a Provincial Administration. Whereby the Provincial Head or Administrator is elected by the public or

the voters.  

Six, Public Service Commission. With the Public Service Commission, it has already a lot of nepotism, tribalism and then many

Kenyans end up without employment. May I say,  the Review Commission address  on this particular issue very strongly. That
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any Public Service Commission found of such evils be removed from his employment. 

Number seven, nomination members of Parliament and nomination members of the Local Authority. This should be restricted to

one term of the office. That is five years of the office for life. 

Number eight, all board members of the departments may be educational boards,  roads  board  and so forth.  The people  or  the

personnel manning those particular boards should be elected and not nominated. 

Last,  I  had  many  but  the  fact  that  time  is  running  out,  I  am  giving  my last  recommendation.  Which  is  number  ten.  Unitary

Government has seemed  to  have  failed  Kenyans.  More  than  twenty  years  during  the  colonial  rule.  Forty  years  during  these

particular years. May I recommend that we have the structure of Government which is very serious on development matters.  A

President with a Deputy President. Government with a Prime Minister who is in charge of day to day running of the Government

and the Government which is free without evils like greed, corruption or bribery, nepotism, mis-use of powers and looting of the

public funds. Eight other  Vice Presidents  be  elected by voters  in each and every Province to be  incharge  of  the  development

lines on each and every Province. Thank you. 

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much. James K. Thuita? Mzee utajiandikisha pale. 

James K.Thuita: Commissioners and observers. My name is James K. Thuita. Ya kwanza ningeongea kuhusu kazi,  especially

kazi kama ya jeshi, nurses, teachers, tumekuja kuona kwamba hizo ni kazi ambazo zinapatikana na walio na pesa na wale wako

kwa ma-towns. Wale wako mashambani wamesomesha watoto wao hawana nafasi ya kupata zile pesa. 

Com. Bishop Njoroge: Kwa hivyo unapendekeza nini? 

James  K.Thuita:  Recommendation  ningeona  in  every  sub-location  ama  location  kuwe  kunachukuliwa  wale  watu

wanatakikana wapewe kazi. On the other hand, mambo ya prisoners.  Kama mtu sio mhalifu vile na amefungwa more than two

years and above, awe akipata nafasi ya kutembelewa na bibi yake. Ili marriages zizivunjike. Prisoners rights.  

Number  three,  tuongee  mambo  ya  farmers.  Serikali  ilinde  ukulima.  Tumeona  uchumi  wetu  umeharibika  sana.  Ilindwe  sana

especially watu wa farming waangaliwe. 

Number four tuingie mambo ya President. Wakati Bunge limevunjwa kama President Moi, awe anapewa gari yake asitumie gari

za Serikali ama any administration. Awe raia wa kawaida.  Before amerudishwa katika kazi.  On profession,  I am a tailor.  Haki

kati  ya  wale  nafanyia  kazi.  Ningeongea  sana.  For  instance,  niko  na  mtu,  ameenda  amegonjeka  and  for  three  months

hajaonekana.  Zile  rights  za  kukuja  kusema  nina  haki  yake  niko  nayo.  Na  mimi  nasema  wakati  umepita.  Kuwe  na  sheria
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inasimamia my clients, mteja na mimi. 

Ya mwisho ningeongea kuhusu church, freedom of worship.  Hii uhuru wamepewa wengi wamekuwa si freedom.  Katika  area

yetu  wengi  wanapiga  duru  sana  usiku.  Hata  kuingia  huwezi.  Huwezi  elewa  wizi  uko  pande  gani  juu  church  imekuwa  nayo,

imekuwa na a lot of disturbance. Ni mzuri church tunaipenda na ni yetu. Lakini at least kuwe na limit. 

Ya  mwisho  tuongee  kuhusu  Attorney  General.  Awe  ni  mtu  wa  kuchaguliwa.  Asiwe  ni  mtu  appointed.  Second,  education

i-remain kama zamani.  Thank you. 

Com. Bishop Njoroge: That is 7-4-2-3. Haya tumpate Joseph Ole Lishinga, anasimamia wale wengine. Karibu Joseph. 

Joseph Ole Leshinga: Ashe olong.

Translator: Basi asante sana. 

Joseph Ole Leshinga:  Chairman Commissioner

Translator: Ma-Chairmen na Commissioners, 

Joseph Ole Lishinga:  Ore embae ai e dukuya,

Translator: Swali lake la kwanza. 

Joseph Ole Lishinga:  Kore enkarna naa kaaji Joseph ole Leshinga

Translator: Jina langu ni Joseph Ole Leshinga. 

Joseph Ole Lishinga:  Ore empae ai e dukuya,

Translator: Swali langu la kwanza,

Joseph Ole Lishinga:  Naa peishoruni ena katiba etaata serkali oo ngutot.

Translator: Kwa wakati huu Serikali ile tunataka kwa Katiba wakati huu tunataka Serikali ya Majimbo.
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Joseph Ole Lishinga:  Enkaraki ore tena kop nikitii e Kenya nera nkabilani naatii artam aare.

Translator: Kwa sababu makabila yetu ya Kenya ni makabila arobaini na mbili. 

Joseph  Ole  Lishinga:   Naa  ore  kuna  abilani  kutiti  nemitum  aikata  erishata  teneguluni  orasi  amu  ore  tena  kena  naji  keeta

iltunganak ukabila, 

Translator:  Tunaona ya kwamba ikiwa kama ni wakati  wa Uchaguzi wa Rais,  hizi  makabila  ndogo  ndogo  hakuna  nafasi  ya

kupata Urais. 

Joseph Ole Lishinga:  Neaku pee eishoruni taata tena rishata ina serkali e majimbo.

Translator: Kwa hivyo kwa wakati huu yeye anataka Serikali ya Majimbo.

Joseph Ole Lishinga:  Ore enkae eare,

Translator: Swali lake la pili, 

Joseph Ole Lishinga:  Naa enapa sheria musana naitasheiki iljambai,.

Translator: Ile sheria ya kwanza ya first registration ya Title Deeds itupiliwe mbali, 

Joseph Ole Lishinga:  Pee egili ina sheria nenangari amu kearita ninje iyiook kira Ilmaasai.

Translator: Hiyo sheria ifutiliwe mbali kwa sababu ilikuwa kitu cha ukoloni. 

Joseph Ole Lishinga:  Ore namba uni,

Translator: Namba ya tatu, 

Joseph Ole Lishinga:  Naa land board.

Translator: Land Control Boards, 

Joseph Ole Lishinga:  Ena naitasheiki oldioi (DO) iljambai metimiri neaku oljamba leitu enyorra iltunganak metimira oltungani
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neimie oldioi teneishori ropiani.

Translator: Ile kamati ya kukaa huko kwa ofisi ya D.O., hawa wakupitisha mashamba kuuzwa, hiyo hatutaki kabisa. 

Joseph Ole Lishinga:  Pee eitasheiki loopeny iljambai lenye.

Translator: Isimamiwe na wenyewe. Wale watu wa klasi ya chini huko. 

Joseph Ole Lishinga:  Ore namba onguan,

Translator: Namba nne, Kenya imejitangazia imenyakua uhuru. 

Joseph Ole Lishinga:  Naa kulo shambai apa kitejo ore taata nikijo kiata uhuru,

Translator: Lakini jamii zingine zingali hazijapigania uhuru zingali zinatarajia uhuru utapatikana. 

Joseph Ole Lishinga: Kake tenikidol iyiook kira Ilmaasai nikidol anaa emikiata uhuru.

Translator: Kwa sababu kutoka Naivasha mpaka Nakuru. 

Joseph Ole Lishinga:  Amu ore teininteru kutoka Naivasha mpaka Nakuru,

Translator: Ni shamba ya watu wawili tu ndio iko. 

Joseph Ole Lishinga:  Naa iljambai loo iltunganak waare ake otii.

Joseph Ole Lishinga:  Naa tinidung lelo shambai aatua nikimpungi, nikingori, neibungi ngishu, neikenori.

Translator: Hayo mashamba hata ng’ombe yako ama mtu kukanyanga anapigwa risasi ama saa  ingine anafungiwa kama hapa

Delamere. 

Joseph Ole Lishinga:  Kiata ngishu nikinosa olkesi olari musima.

Translator: Tuko na ng’ombe tumefanya kesi mwaka mzima. 
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Joseph Ole Lishinga:  Etomito iltunganak tenkaraki netijinga apa oljamba.

Translator: Watu wakiwa wamezuia ng’ombe kwa sababu zilikuwa zimeingia shamba lao. 

Joseph Ole Lishinga:  Paa tiaji kiata uhuru aa enkop ang kiimita naa ninye eimita ngishua ang neibungi iyiook?

Translator: Kwa hivyo uhuru bado haujafika kwa sababu ungali bado unazuiliwa. 

Joseph Ole Lishinga:  Ore enkae bae ene,

Translator: Swali lake la tano, 

Joseph Ole Lishinga:  Naa National Parks

Translator: Hizi national parks ama sehemu hizi za wanyama. 

Joseph Ole Lishinga:  Ore iyiook kira Ilmaasai kiboitare iyiook inguesi.

Translator: Sisi jamii ya Wamasai tunaishi na wanyama. 

Joseph Ole Lishinga:  Nikitii nena Parks.

Translator: Na tunaishi karibu na ma-parks hizo. 

Joseph Ole Lishinga:  Naa tenejing ngishu ang Park neibungi iyiook.

Translator: Na ng’ombe kuingia tu kwa waya ya national park, 

Joseph Ole Lishinga:  Naa tenepuku nena nguesin nenya iljambai lang.

Translator: Na hao wanyama nao kutoka kuja sehemu ya reserve, 

Joseph Ole Lishinga:  Naa tenepuku nena nguesi, near ilturo lang,

Translator: Na hao wanyama wanaingia kwa makao yale yao, 
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Joseph Ole Lishinga:  Naa tenepuku nena nguesin neaki ngishu ang emueyian.

Translator: Na hao wanyama wanaleta kupe nazo kupe zinaambukiza ng’ombe ugonjwa.

Joseph Ole Lishinga:  Near iltunganak nemetta entoki nalakitae.

Translator: Na inaua watu na hakuna kitu mtu analipwa. 

Joseph Ole Lishinga:  Eitodolu ajo hasara egira ayaaki ninje iyiook nena nguesin etii nkuapi ang.

Translator: Kwa hivyo wanyama inaonekana wanaletea sisi hasara. 

Joseph Ole Lishinga:  Neaku ai kiyieu nelaki iltunganak lang tenenya nena nguesin,

Translator: Wale watu wetu wanauawa na hawa wanyama ama mwananchi yeyote wa Kenya akiuliwa na mnyama,

Joseph Ole Lishinga:  Nelaki sii ilturor tenear oo iljambai tenenya

Translator: Na alipwe zaidi ya milioni tano badala ya elfu thelathini. 

Joseph Ole  Lishinga:   Ore  70% enena ropiani,  nepuo ina shoto oo Ilmaasai pee  eisumieki nena kera  amu ina kop etii nena

nguesin.

Translator: Na communities za area hizo national parks ziko, walipwe seventy percent. 

Joseph Ole Lishinga:  Ore sii taata anaa taata nene wuejitin niko forest, 

Translator: Forests, 

Joseph Ole Lishinga:  Keyieu sii ninje neingori iyiook kira iltunganak loo ngishu.

Translator: Tunataka nao upande wa wafugaji wa ng’ombe iangaliwe. 

Joseph Ole Lishinga:  Metaa ore te nkata o lameyiu neishori iyiook nena forest meinosa ngishu.
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Translator: Kwa wakati wa Kiangazi, sisi turuhusiwe kufuga ng’ombe katika forests. ‘

Joseph Ole Lishinga:  Ore enkae bae ai e mwisho,

Translator: Swali lake la mwisho, 

Joseph Ole Lishinga:  Naa taata esiai taata anaa esiai e Kanisa.

Translator: Mambo ya kanisa. 

Joseph Ole Lishinga:  Ayieu naomonu paa ore tenakibelegenyata ena katiba e taata,

Translator: Anataka kama marekebisho ya Katiba iko sasa, 

Joseph Ole Lishinga: Pee eishori Kanisa engolon, naitasheikinye naaji emoruua.

Translator: Kanisa ipewe nguvu kabisa iwe inasimamia usalama katika area zote kwenye kanisa iko. 

Joseph Ole Lishinga:  Tenkaraki pee ingor ajo ore kulo tunganak ooji ilmukurani naa atua iyiook etii,

Translator: Kwa sababu tunaona wakora wako ndani yetu. 

Joseph Ole Lishinga:  Naa ore kila emoruua keyiolo iltunganak oltungani torono.

Translator: Na kila sehemu ama kila villager anajua watu wake sawasawa. 

Joseph Ole Lishinga:  Nemeyiolo sikarini, nemeyiolo kotini.

Translator: Na askari haijui na korti haijui. 

Joseph Ole  Lishinga:   Naa  ore  kulo  tunganak  le  kanisa  naa  kedup  aatayiolo  ninje  neaku  teneot  ilo  tungani  neiruhusuni  ilo

tungani mewai kabisa nemeeta board.

Translator:  Basi  wazee  wa  kanisa  waki-point  mtu  ya  kwamba  yeye  ni  mwizi  katika  area  hii  yetu,  ichukuliwe  maanani  na
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afungwe miaka mingi. 

Joseph Ole Lishinga:  Tenkaraki kidol ilo tungani aajo, lelo tunganak oomiti iyiook kipuo dukuya.

Translator: Kwa sababu hizo groups za wezi ndio wanatusumbua sisi wote. 

Joseph Ole Lishinga:  Amu atua naa iyiook etii naa keitayu ropiani aihongisho.

Translator: Na wako ndani yetu na polisi hawawezi kuwashika. 

Joseph Ole Lishinga:  Nee meeta enaiko pee eihonka irpayiani le Kanisa.

Translator: Na hawezi omba wazee wa kanisa, 

Joseph Ole Lishinga:  Naa ina kata ake kintau iltunganak torok ti atua moruuak.

Translator: Ndio hiyo tutamaliza wezi ndani ya location ama village.

Joseph Ole Lishinga:  Naitabaiki ine wueji,

Translator: Na amesema asante sana, amefikisha hapo. 

Joseph Ole Lishinga:  Natejo sii pee irinyokini iltunganak iljambai lenye.

Translator: Na watu warudishiwe sehemu zao. 

Com. Bishop Njoroge: Asante sana kwa hayo maoni. Paul Njamba? 

Paul Njamba Karanja: Kwa majina ni Paul Njamba Karanja. Maoni yangu ni kama yafuatayo:

Kuapishwa kwa watumishi wa Serikali: Jambo hili nafikiri hata ndio maneno ya kugeuza Katiba ipatikane,  ni kwa vile watumishi

wa  Serikali  hawazingatii,  na  hawazingatii  kwa  kutojua,  wanazingatia  kwa  kupuuza.  Kwa  hivyo  mapendekezo  yangu  naona

jambo hili la kuaapisha na kitabu kitakatifu cha Biblia ambacho hawakiheshimu, maana wengine ni makafiri, wengine ni waomba

sanamu, wengine ni wa kanisa la devil worshippers. Kanisa ipewe uhuru wa kuendesha Serikali na Serikali ibaki ikiwa Serikali.

Kwa hivyo iapishe na jinsi wanavyopendekeza wenyewe. Kwa maoni yangu mwenyewe…
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Com. Bishop Njoroge: Unasema hivi, watu wasiapishwe tena na Biblia. Kwenda kwa pointi ingine. 

Paul Njamba Karanja: Waapishwe na ishara ya adhabu ambayo kwangu mimi mwenyewe naona ni pingu. 

Ya  pili,  uteuzi  wa  watumishi  wa  Serikali,  kama  vile  wanajeshi,  askari  wa  utawala  na  askari  yeyote  yule  ambaye  ni  mlinda

usalama. Hii ina maana kuwa, maofisa wanaochukua ama maofisa ambao wako Serikalini,  viongozi wa wanajeshi na wengineo.

Sisi raia tunawalaumu kuwa ni kama hawazingatii kazi yao.  Maanake katika Serikali tunapata D.O.  wanatumia bunduki zao na

askari  kwenda  kupeana  hizo  bunduki  kwa  wezi  wenzao.  Kile  kitu  kiko,  kwa  maoni  yangu  mwenyewe  ni  kabla  ya  vijana

kuteuliwa, kufikishwa kwa ule uteuzi, kwanza wateuliwe katika ofisi ya Chief ambaye ndiye anawaelewa. Anajua wakora,  lakini

sio kutumia pesa au kuangalia masura kama wakati wa mkoloni. 

Ya tatu, sheria itakayolinda vyama vya kisiasa na pia iwe italinda mwananchi wa kawaida. Kwa mfano, mtu asitoke kwa chama

hiki na kwa muda wa mwaka huo huo, aende tena aunde chama kingine. Jambo hilo ndilo linaleta mambo ya clashes katika taifa

letu. Mbunge pia akihama chama, asipiganie Ubunge kwa miaka mitano. 

Vyeti  vya  ndoa:  Vyeti  vya  ndoa  kwa  maoni  yangu  mimi naona  viwe  vikitolewa  baada  ya  miaka  mitatu.  Hii  italinda  njia  ya

kuvunja ndoa ovyo ovyo. Au ndoa za kusahihishiwa na mtu. Kwa hivyo mtu atakuwa akipewa cheti cha ndoa baada  ya miaka

mitatu kwa hivyo atajua kuna jambo fulani litakalofanyika baada ya miaka mitatu. Atalinda ndoa yake. 

Com. Bishop Njoroge: Uko karibu kumaliza?

Paul Njamba Karanja: Ndio. Uhuru wa technologia uwe uko. Hiyo sitaelezea sana. 

Ya sita, Serikali kuchukua maoni ya wananchi mara tu baada  ya janga la kitaifa kutokea.  Serikali ichambue kisha waichapishe

kwa gazeti la kitaifa na redio za kitaifa. Hiyo ni maoni ya wananchi kupokelewa baada ya janga la kitifa kutokea. 

Ukahaba uhalamishwe katika taifa letu. 

Com. Bishop Njoroge: Hiyo ni kusema nini?

Paul Njamba Karanja: Ukahaba uwe ni marufuku kabisa katika taifa.  Jambo hili pia limeharibu taifa kabisa  na hata taifa letu

tukufu kukosewa heshima mpaka nchi za kigeni. Ukahaba huu ndio umeleta janga la kitaifa ambao ni ukimwi. Pia ukahaba ndio

uti wa mgongo wa maovu, kama vile mipango ya jambazi na pia  uvujanji  wa  ndoa  na  kuweka  kiwango  cha  elimu  kuwa  cha

chini.
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Com. Bishop Njoroge: Hiyo tumepata. Ungetaka hao wafanye nini iliwaweze kuishi maisha yao?

Paul Njamba Karanja: Makahaba. Ndio tunatafuta kazi kwa Serikali. 

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much. You have very original ideas,  hatujaambiwa na mtu mwingine. Francis Kanyi.

Okey. 

Francis Kanyi: Thank you Chairman, the other Commissioners and my colleagues here.  Kwanza ningetaka kusema pole kwa

mwenzenu ambaye pia  ni  mwenzetu,  kutuacha  Bwana  Ombaka  pole  sana.  Yangu  ingawa  yamesemwa,  nitasema  kwa  ufupi.

First, even if you can be able to do that,  this evening. Can you first underline that phrase,  President  to be  above the law. Hiyo

iwe imefutwa kabisa. Because this one, has made the President  to appear  like a God to the politicians and some of them have

adapted calling the person as ‘mtukufu’ na ikawa ni kama dini. Karibu kumuabudu na ni makosa.

Ya pili, the President  must be  thirty five  years  and  above  lakini  hatujajua  ni  wakati  gani  anafaa  kutoka  kulingana  na  Katiba.

Ikiwa unafanya kazi katika kiwanda fulani, kufika jioni, you will be a suspect in the same factory. So,  if you overstay in a place,

I think you loose the relevance. Napendekeza…

Com. Bishop Njoroge: Can you just give us mapendekezo please?

President to be thirty-five years  and above and on attaining sixty nine years,  when he is celebrating sixty nine years,  he should

leave office even if he is the incumbent President. Even if he is the serving one he should retire at  that age.  There should be two

terms for a President, who should be qualified at least one at a degree level. That is somebody who is knowlegable and able to

manage the affairs of a country like Kenya. Kenya must stop having tribes in their identity cards or anywhere as  an identification

factor.  We  should  have  a  tribe  as  Kenyans.  Then  the  other  tribes  should  remain  the  way  people  are  and  we  respect  one

another.  Those are  just languages, geographical languages, we have a tribe  Kenya.  Parliament  to  appoint  senior  Government

employees like Permanent Secretaries and Parastatal Heads. Mayors, Vice President to be  elected as  well. One man, one job.

We have an employment problem but we have a person with about ten jobs. How can we solve this unemployment problem?

Com. Muigai: Usiongeze chumvi. Mwalimu usiongeze chumvi. Umesema one man, one job, tumeelewa sote ni kusema nini. 

Francis  Kanyi:  Education  for  all.  Na  ihakikishwe  watoto  ambao  hawawezi  kupata  nafasi  ya  elimu  ni  jukumu  la  Serikali

kuwaelimisha kwa sababu mzazi wake pia hajiwezi na jukumu la Serikali ni kutumikia wananchi wake.

Mwisho  ikiwa  Serikali  inaajibika  katika  nchi,  inafaa  kuangalia  sehemu  zote.  Sehemu  kama  inawakilishwa  na  Mbunge  wa
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upinzani au wa chama kinachotawala. Itakuwa ni makosa, kuacha sehemu ambayo inawakilishwa na Mbunge wa upinzani kwa

sababu ni mpinzani. Lazima yote iwe equally attended. Kiongozi wa nchi aweza kushtakiwa ikiwa kuna evidence ya negligence.

Thank you. 

Com. Muigai:  Thank  you  very  much.  Chief  Kariuki  yuko?  Hayuko.  Simon  Murimi.  Afuatwe  na  Charles  Mureithi.  Charles

Mureithi yuko? Kuja hapa mbele Mzee.  Silas Wahome.  Uko.  Karibia  hapa  na  Wilfred  Kadagwala.  Mketi  hapa  mbele  ndio

tuonane. Endelea Mzee. 

Simon Murimi: Thank you Chairman, Commissioners and attendants. My name is S.M. Murimi and I am a businessman in this

area.  I  would  like  to  recommend  to  this  Commission  that  land  ownership  should  be  respected  and  protected  by  the

Government. I have in mind cases  of land clashes or  collisions by; we have  these  people  who  are  nomadic  grazers  and  they

take their cattle to every place. In that they clash with the owners or the locals of that area.  So,  I would recommend that a way

should be found so that when we have famine and we don’t have rains,  these people  should reduce their animals or  take  them

to K.MC. Even if K.M.C has grounded, it should be rehabilitated. 

Elections should be held after every five years regularly and preferably it should be held sometime from 1st  to  20th  of December.

That  the  present  five-year  term  limit  for  the  Head  of  State  should  remain  so.  But  then  age  should  not  be  a  factor  to  bur

somebody from continuing as Head of State. When one has not reached the limit of two terms, he can still continue.

The other point is, that Local Authorities should be established to give services to the locals but not to be  supported  by locals

without service.  That land owned by Local Authorities should not be  given without the authority of the Local Authority or  the

local leadership. 

There are  cases  where we have especially let’s say like Gilgil or  elsewhere,  we have people  coming  from  Nairobi,  giving  out

land without the knowledge of the local people or the Local Authority or the local leadership. 

That  employment  to  Government  departments  like  Armed  Force,  Police  Force  and  others  should  be  based  at  least  on

proportion to population. We have cases where we have some tribes like El-moro having employed people in the Army may be

upto a thousand and when we come to a big tribe like Baluhya, we have only one hundred. So, I think I was trying to say.  That’

s all. 

Com. Muigai:  I  want to ask  you one question relating to land. You say when local land  is  being  allocated,  the  local  people

must  be  involved.  I  want  to  ask  you  a  question  about  the  office  of  the  Mayor.  The  people  who  do  the  allocations  are  the

officers, town clerks, treasurer, engineer and  so on. But they are sent to…..
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Second question would you like the Chief officers to be appointed by the Ministry or hired from the grassroot. 

Simon Murimi: I beg your pardon. The second question is?

Com. Muigai: The Chief Officers, the town clerks, the treasurer,  they are  appointed from Nairobi  and then sent to Naivasha.

You understand my question? Would you like them to be hired directly by the Councillors themselves and the Mayor or  would

you like them to come from Nairobi. 

Simon  Murimi:  The  first  question,  I  would  recommend  that  the  Local  Authority  hires  such  officers  directly  from  whatever

quarter. There was the first one may be I have forgotten.

The first one was about  the Mayor,  you know the Mayor  is  elected  by  Councillors  for  two  years?  We  have  received  some

recommendations that the Mayor should be elected directly by wananchi. I wanted to hear your views on that.

Simon Murimi:  My recommendation is,  Mayors  should continue being elected by the Councillors because  otherwise we will

need to have another post for that seat. Because they are supposed to come from the other Councillors. 

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much. Can you come and register? Paul Ole Lapio.

Paul Ole Rapio:  Ashe oleng Bwana Commissioner.

Translator: Asante sana Commissioners. 

Paul Ole Lapio:  Ore too nkarna ainei naa kaaji Paul ole Rapio

Translator: Kwa majina anaitwa Paul Ole Lapio. 

Paul Ole Lapio:  Ore embae ai e dukuya naimaki tene wueji,

Translator: Ile kitu cha kwanza nataka kuzungumza kwa wakati huu. 

Paul Ole Lapio:  Naa kaisho Enkai enashe ninye taata kietuo iyiook ene wueji neimakinieki esiai e katiba.

Translator: Narudishia Mungu shukrani kwa kutupatia nafasi ya kuja kuwa pamoja. 
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Paul Ole Lapio:  Amu ore apa katiba apa natulusoyie naitoroki te Kenya to laarin artam.

Translator: Kwa sababu ile Katiba iliyokuwako ile iliyokuwa imepita miaka arobaini baada ya kutungwa, 

Paul Ole Lapio: Naa eikuti apa Ilmaasai oleng otii, ooshomo ene wuei.

Translator: Raia wote wa Kenya walikuwa wachache sana wale walioshiriki. 

Paul Ole Lapio:  Neaku ore embae naimaki tene,

Translator: Kile kitu anazungumzia, 

Paul Ole Lapio:  Naa e siai orkuak lang,

Translator: Ni mambo ya culture. 

Paul Ole Lapio:  Etii iltunganak longira iatumia orkuak lang oleng.

Translator: Hatutaki watu wengine watuige kwa mfano culture ya Wamasai. 

Paul Ole Lapio:  Amu kegira apuo aamor iyiook taata aitumia vibaya.

Translator: Anasema wale wengine wanatumia vibaya.

Paul Ole Lapio:  Neaku kayieu taata neimieki tena katiba,

Translator: Kwa hivyo nataka kwa Katiba hii mpya. 

Paul Ole Lapio:  Nepiki sheria metaa ore engae abila pookin neitumia orkuak lenye.

Translator: Kila Mkenya atumie mila yake. 

Paul Ole Lapio:  Amu etii iltunganak loo loreren oogira oleng aitumia orkuak aaponu aifaidika te ilo kuak.

Translator: Kwa sababu makabila mengine yanataka kuharibu mambo ya wengine. 
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Paul Ole Lapio:  Ninepu oltungani eishora entoki torono oleng namor iyiook.

Translator: Kwa sababu wengine huchonga watu wakiwa uchi. 

Paul Ole Lapio:  Nikidol ajo mee entoki sidai ina oleng.

Translator: Na tunaona hiyo si mzuri. 

Paul Ole Lapio:  Ore enkae e are,

Translator: Kile kitu cha pili, 

Paul Ole Lapio:  Naa esiai oo ngiri.

Translator: Ni mambo ya nyama. 

Paul Ole Lapio:  Ore oshi iyiook Ilmaasai naa ngiri, entoki naji enkiteng gintegemea.

Translator: Anasema sisi tunategemea nyama,

Paul Ole Lapio:  Naa ore enkata naimakini esiai anaa budget te bunge,

Translator: Na wakati tunakuwa na siku ya kusoma budget, 

Paul Ole Lapio:  Nemeimakini aikata esiai oo ngiri.

Translator: Mambo ya nyama haizungumzwi,

Paul Ole Lapio:  Eimakini kulie tokitin kake kegirori nena.

Translator: Na vitu vingine vinapandishwa, na vingine vinateremshwa na nyama haipandishwi na ni pesa mingi sana. 

Paul Ole Lapio:  Naa ore tenakata pee kimpang pookin tene wueji,
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Translator: Sisi wote kama tunatoka kwa hii nyumba, 

Paul Ole Lapio:  Nining oltungani ejoki oltungani le butchery tudungokoki enkiringo nepir.

Translator: Sisi wote tunakimbia kwa butchery kutafuta nyama choma ile tayari na ile ingine inapimwa. 

Paul Ole Lapio:  Neaku kayieu neinguraa katiba ina siai,

Translator: Kwa hivyo Katiba iweke ya kwamba, ng’ombe ama wafugaji wote watafutiwe nafasi katika nchi. 

Paul Ole Lapio:  Pee etum sii ninje ngiri aanoto bei.

Translator: Nyama iwekwe katika budget ya nchi. 

Paul Ole Lapio:  Neaku nena nainei.

Translator: Na yake ni hayo. 

Com. Bishop Njoroge: I think that is sensible. Charles Mureithi. Akifuatwa na Silas Wahome. 

Charles  Mureithi  Kagiri:  Majina  yangu  ni  Charles  Mureithi  Kagiri  na  yangu  itakuwa  na  machache  sana.  Ya  kwanza  ile

ningeonelea  kwa  sababu  wakati  tuko  hapa,  tungetaka  tuelewe  kile  kinachotakikana  na  Katiba  na  unatakiwa  ueleze  kile

kitaandikwa pale ili kesho ikienda  iwe  ni  Katiba  inazungumziwa  na  inawekwa  kukulinda  na  njia  yeyote  umesema.  Yangu  ya

kwanza  vile  nimeonelea  ya  maana  sana,  ni  nyinyi  Wana-Commissioners,  ningetaka  muandike  kuwe  na  skuli  kwanzia  kwa

wakati Serikali tunayoenda kupata wakati huu. Hiyo skuli iwe ni ya kufundisha mwananchi wa kawaida vile anaweza kuishi nchi

yake.  Kwa sababu sisi tunaishi nchi yetu kama wanyama wa msituni. Kwa sababu,  yeyote akiwa ni kiongozi,  akiwa  ni  polisi,

akiwa  ni  mtu  wa  aina  gani,  bora  tu  awe  ameajiriwa  mahali,  akienda  akute  mwananchi  wa  kawaida  ambaye  hata  hajasoma,

haelewi ni nini, anamtunikisha. Kwa sababu ni mjinga. Kwa hivyo ningewauliza muandike Serikali itakayokuja iwe na  skuli  ya

kufundisha mwananchi Katiba ya kuishi nchi yake. 

Ya pili, President atakayekuja sababu ninaelewa kupata President mpya, wakati unaowadia. Awe ni chairman wa Bunge. Ikiwa

kuna  shida  yeyote  ya  nchi,  aite  Wabunge  na  Ma-Ministers  waje  awaeleze,  kuna  shida  hii.  Waongee  waongee,  wakipitisha

Wabunge wote,  wapitishe.  Yeye awe ni Chairman wa kueleza vile wameelewana.  Lakini sio kuweka nchi mfuko  wake  kama

kitambaa ya makamasi. Hiyo ni ya pili. 
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Upande mwingine, tunaelewa ya kwamba, katika nchi yetu, hakuna mtu yeyote ana uwezo wa kusema kitu ama kuendesha kazi

yake. Hata ukiwa ulisomeshwa na baba  yako,  hata ukiwa ulipata degree kumi, hizo zote degrees  zako ni za bure.  Kwa hivyo

ningeuliza Ma-Commissioners waandike,  yeyote atakaye ajiriwa na ana  masomo  ya  kulingana  na  kazi  ameajiriwa,  akubaliwe

aendeshe kazi yake kihiari. Iwe ni Katiba. Eti huyu mtu ataendesha kazi yake vile ajiriwa kulingana na masomo yake.   Lakin sio

tu akianza kidogo, simu inakuja, degree yake yote anaweka kwa cupboard. Tunakataa hiyo. 

Hivyo ni kusema, kwa upande wa defence,  kuna defence.  Kama sasa  unaweza kusikia kuna mtu ambaye amesoma ameenda

ng’ambo na hayo yote yamefanywa na wazazi wake.  Wametumia muda mwingi, hata kuenda bila viatu, hata kwenda bila nini,

kufundisha mtoto ajitegemee ya kwanza. Mtoto wangu akisoma na akiwa na vyeo kama hivi vyote,  mwishowe mimi nitakula na

kijiko. Alikuwa akikula na mkono,  akifikiria akifundisha mtoto na nini, atakula na kijiko.  Baada ya kufanya hayo yote anakuja

kuchukua jembe kuchimba mtaro. Na ni masomo yake. Kwa hivyo mwananchi wa kawaida yeyote aliye katika Kenya,  mahali

ako, awe akifikiriwa. Mtoto amesoma kama miaka hapo mbeleni, tulikuwa tukiambia.

Com. Bishop Njoroge: Pointi yako ni kuwa waliosoma wapate kazi. 

Charles Mureithi Kagiri: Kupata kazi. 

Com. Bishop Njoroge: Enda pointi ingine. 

Charles  Mureithi  Kagiri:  Ya  pili,  kuajiri  Ma-Ministers,  sio  tu  kutafuta  Minister,  mtu  anachimba  huku  msituni,  unakuja

unampatia Minister.  Na  mahali hapo kuna watu wamesoma. Wanaweza kuendesha kazi,  wanaweza kuendesha  nchi  kwa  kila

njia. Mtu mwingine kama mtu mwingine anachimba huko kwa mtaro,  anachimba huko kwa mtaro,  anapima mtama anachimba.

Panda mbogo, anafanya nini. Ukimwambia umpatie book ya Agriculture atajua ni kitu gani unampatia?

Com. Bishop Njoroge: Kwa hivyo kila Minister apewe kazi? 

Apewe kazi kulingana na masomo yale amesoma. Kwa sababu kuna Ministries na hizo Ministries yote,  na watoto  wamesoma

na wako na masomo haya. Wapewe kazi kulingana na hivyo. 

Ingine  yangu,  Mbunge  akiwa  na  shida  ama  akufe,  President  hana  ruhusa  ya  ku-nominate  Mbunge  aende  Bunge.  Ameenda

kufanya nini? Na hali sisi tuko na sisi tunawachagua waweze kulinda Constitution yake.  Wewe una-nominate Mbunge, anaenda

kutuakilisha  nini?  Unaweza  ku-nominate  Mbunge  hata  bubu  na  haoni  wale  wanaongea  katika  Bunge.  Tunataka  arudishwe

mpaka kwa sisi. Tumchague aende directly Bunge, tukiwa tunamchagua. Ili akikosea anarudi kwetu. 
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Com.  Bishop  Njoroge:  Nataka  kusahihisha.  Wabubu,  kuna  wabubu  wao.  Sawasawa?  Kwa  hivyo  kila  mtu  ana  haki  ya

kusimamiwa na hakuna mtu hana haki kwenda Bunge hata kama hajui kusoma au haoni. Sawasawa? Ingine, ya mwisho. 

Kwa hivyo…nilikuwa nikisema Mbunge akiwa na shida ama kuwe  kiti  yake  imeachwa  wazi,  itangazwe,  ifanyiwe  uchaguzi  ili

akienda Bunge awe ni sisi tunamchagua. 

Ingine sasa ambayo ningesema, huku katika Kenya yetu tuna shida na ingetakiwa Katiba iundwe na kuwe na kamati ziko katika

locations,  division,  district,  kuwe  na  command  imeundwa  na  Serikali  ili  kamati  hiyo,  kukiwa  kuna  shida,  yeyote  ya  chama,

wanaanzia pale grassroot kwa kufikiria hiyo kesi. Badala ya mtu kwenda kukumwambia, ‘wewe tutaonana.’ Sababu anaelewa

ofisi  ataenda,  wewe  ukiingia  huko  utafukuzwa.  Ndio  anakuambia  mtaonana.  Kwa  hivyo  Wazee  wa  location,  division

hawatakuambia tutaonaona. Watafikisha hiyo kesi na ile barua wataandika itachukuliwa vyema na suluhisho itapatikana.  Yangu

imekwisha. 

Com. Bishop Njoroge: Asante sana. Njoo ujiandikishe hapa. Silas Wahome. Yuko hapa?

Silas  Wahome:  Jina ni Silas Wahome. Pendekezo langu la kwanza ni kuhusu hali ya uhuru wa kuabudu.  Pendekezo langu ni

kwamba katika mashule,  watoto  wetu  wawe  wanasoma  kuanzia  jumatatu  mpaka  siku  ya  ijumaa.  Lakini  zaidi  kuna  wengine

ambao wanaweza kusoma siku za weekend.  Hivi kwamba kuna watoto  wengine ambao hawapati  nafasi ya  kuweza  kuabudu

Mungu kwa vile mitihani ni nyingi ama  masomo  mengine  yamewekwa  katika  siku  za  weekend.  Ingekuwa  tutaweza  kuwa  na

uhuru wa kuabudu, pia na watoto waweze kupatiwa uhuru wa kuweza kuabudu hata siku ambazo wanafaa kuweza kuabudu.

Ya pili ni kuhusu hali ya kulinda mali ya umma. Ikiwa ni ushuru ambao unaotozwa katika upande  wa  wafanyakazi  yaani  kodi

ambazo zinatozwa wana-biashara ziingie tu katika sehemu zinazohitajika. Hivyo kwamba zisichukuliwe na vote nyingine. Kama

ni upande  wa  County  Council  wamepewa  ushuru  wa  kukusanya  takataka  ama  vitu  vingine,  iingie  pahali  ambapo  panastahili

lakini isiingie katika vote nyingine. 

Pia katika jambo lingine ni ya kwamba,  kumekuwa na utumiaji wa pesa  wakati  wa kuhesabu watu.  Iwe kwamba Chief aweze

kuwa anajua watu wake. Hivi kwamba hata kama kuna mtoto ambaye anazaliwa, ni vizuri kwamba Chief aweze kuwa anajua

hivi kwamba hakutakuwa na utumiaji mwingi wa fedha  za  Serikali.  Ya  kwamba  kuna  watu  ambao  wametumwa  kwa  ajili  ya

kuhesabu watu. Chief apatiwe jukumu ya kujua watu wa location yake.  Na  pia katika hapo,  Chifu achaguliwe ambaye anajua

kusoma na wananchi ambao wanamfahamu. Si Chief ambaye hajui kusoma kwa hivyo hataweza kujua hesabu ya  kujua  watu

wake wako namna gani.

Ya mwisho ni kuhusu hali ya abiria wanaobebwa na  magari  kwa  sababu  sisi  sote  tunabebwa  na  magari  ambao  wale  ambao

wamepata  magari  wanatubeba.  Hiyo  ningesema  ya  kwamba,  kuwe  na  sheria  ya  kusimamia  abiria.  Ya  kwamba  wengine
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wanabebwa zaidi ya kiwango ya gari ambayo imewekwa. Kwa hivyo kuwe na hali ya kulinda  abiria  wanaosafiri.  Ikiwa  kuna

wale ambao wamebebwa zaidi, ni vizuri hata hizo magari kuweza kuondolewa katika orodha ya uchukuzi. 

Com. Bishop Njoroge: Wilfred?

Wilfred Kandawala: Asante Commissioners na wasikilizaji. Kwanza ningependa kuongea kwa upande wa elimu. Ningependa

Serikali irudishe system ya zamani ya  7-4-2-3.  Kwa  sababu  wakati  huo  wanafunzi  hawakuwa  na  mzigo  mkubwa  vile  wako

nayo. Wakifika Form three, mwanafunzi alikuwa ana-specialize science. Halafu kuchukua career  yake ilikuwa rahisi.  Lakini saa

hivi, wanabeba subjects  kumi. Siku hizi hata akienda polytechnic,  hata akifanya mtihani akipita,  huandikwa kazi,  ndio anaanza

kuharibu kazi. Halafu tunarudi kulaumu Serikali. 

Com. Bishop Njoroge: Can you recommend?

Wilfred  Kandawala:  Kwa  hivyo,  hiyo  iwe.  Tena  Serikali  ningetaka  introduce  mtihani  wa  zamani  wa  (inaudible)  kwa  wale

yatima na chokora. Kwa maana hao wanahitaji ghalama nyingi na ni wengi sana wanataka usaidizi lakini hawana pesa.  Kufikia

form two, watapata certificate ndio wajiunge na wengine. 

Administration: Upande wa Administration, Sub-Chief  awe anachaguliwa na raia  na  villagers  and  the  Chief  by  elders  not  the

Government. 

Employment: Any interview of the Government should be done in division headquarters, not districts to equalize Kenyans. 

Second, any Government office should not have a majority from one tribe or one race. Asante. 

Com. Lethome: Councillor karibu. 

Councillor  Mary  Oluoch:  Commissioners  na  watu  wa  Gilgil,  karibuni  sana  Gilgil.  Mimi  yangu,  kwa  ajili  ile  ningeongea,

nimeona watu wengi wameongea na sijasikia mtu akiongea juu ya akina mama. 

Com. Lethome: Ongea sasa. 

Councillor Mary Oluoch:  Akina  mama  tuko  na  shida  kwa  ajili  sisi  ni  watu  wanaume  wanatupiga,  tunachomwa  na  hakuna

pahali tunaongea. 

Com. Lethome: Wanaume ama waume?
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Councillor Mary Oluoch: Waume. 

Com.Lethome:  Mabwana?  Wajua  ukisema  wanaume  bado  huko  barabarani  kuna  wanaume  wanapita.  Kwa  hivyo  kuna

waume na mabwana.

Councillor Mary Oluoch: Sasa tunataka Katiba wakati huu iangalie maneno ya akina mama. 

Com. Lethome: Ungependekeza nini kuhusu mwanamume anayepiga mwanamke?

Councillor Mary Oluoch: Ashtakiwe na afungwe.

Com. Lethome: Na wamama wanaoumiza waume wao?

Councillor Mary Oluoch: Hata wao washitakiwe na wafungwe. Kwa ajili wote wako sawa. 

Ya pili, President wa Republic of Kenya, inatakikana tumchague from the grassroot na wananchi wote.  Hata wakati  huu wakati

tunaenda  kwa  elections.  Chama  yeyote  ambayo  inataka  kusimamisha  President,  inatakikana  arudishe  kwa  grassroot  kwa

wananchi. Ndio ajue huyu ni mzuri ama ni mbaya.  Instead  ya  kwenda  kuchaguliwa  na  watu  ishirini  huko  kwa  Bunge.  Kama

itapatikana kiti cha Prime Minister, vile vile achaguliwe na Wananchi kutoka grassroot kama President. 

Ya nne, land: Wanaume wanatisha wamama kwa land. Tunataka haki yetu, kama umeolewa na bwana amefanya na wewe arusi

na anajua wewe ni bibi yake. Tugawane equally. Kama ni Title Deed, tuandike jina ya bwana na mama. Kwa ajili wakati bwana

atakufa hatutakuwa na shida ya kuzunguka kusema, ooh niende Coast nirudishe mali ya bwana yangu. 

Com. Lethome: Tafadhalini tuwe na mkutano mmoja. Tuna-interfere na recording na wamama (inaudible)

Councillor Mary Oluoch: Hayo maneno ya land unasikia?

Com. Lethome: Kwa hivyo Title Deed iandikwe jina ya mke na mume. Na wakiwa zaidi ya mke mmoja?

Councillor Mary Oluoch: Hata yeye agawiwe share yake.Wazee. Yuko Mzee mmoja aliongea hapa juu ya ukimwi na tunajua

wazee  ndio  wanaleta  huu  ugonjwa  wa  ukimwi.  Wazee  ambao  wako  na  pesa.  Kwa  hivyo  watoto  wetu  wachanga  kama

tumetuma  shule,  wazee  wananyemelea  hao  watoto,  wanabeba  watoto,  wanawapatia  pesa,  wanawapatia  ukimwi  wasichana.

Sasa  kurudi  wakati  wa  holiday,  wasichana  wanaenda  kukutana  na  vijana  wenzao  wanapatiwa  ukimwi.  Sasa  mimi  naomba,

wazee ma-sugar daddy ambao wanaenda kuchukua watoto  wa watu kwa shule, akipatikana ashitakiwe na  ahukumiwe.  Kwa
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ajili hawa ndio wameleta shida kwa nchi yetu.  

Com. Lethome: Councillor unajua kuna sugar mummy?

Councillor Mary Oluoch: Hata sugar mummy. Wako sugar mummy. Wakipatikana na watoto wenzake. Kwa ajili hata mama

amejua ako na ugonjwa na ako na pesa. Na yule mtoto fulani anatoka kwa family maskini. Yeye ananunua yule mtoto na pesa

na anampatia ugonjwa. So, hata mama akipatikana, ashitakiwe na ahukumiwe. 

MPs ambao wameongeza mishahara yao huko Parliament na hapa chini pahali wametoka,  vijana wako na shida ya kazi.  Hizo

mishahara iwe reviewed. Tujenge nayo ma-factories, vijana wetu wapate kazi. Instead ya kuongeza MPs, pesa  turudishiwe hizo

pesa tujenge nayo ma-factories in our constituencies ndio vijana wapate kazi. 

Haya  maneno  ya  masomo  ya  MPs  na  Councillors.  Hii  ni  kazi  ya  raia  kwa  ajili  yule  mtu  ambaye  raia  ameona  ni  mzuri

ku-represent  wao,  ndio wamchague. For  example,  mtu kama Kariuki Chotora.  Alikuwa ni mtu hajui kuandika jina lake  lakini

alileta maendeleo makubwa sana Naivasha constituency. Unaweza kuwa na masomo, lakini kuingia hapo kwa Councillor ama

Bunge, uweke mbwa kali kwa mlango. 

Com. Lethome: Kwa hivyo masomo sio lazima?

Councillor Mary Oluoch: Masomo  sio  lazima  ni  mtu.  Wakenya  tulipata  uhuru  na  tunatakikana  tukae  na  uhuru  katika  nchi

yetu.  By  now,  vile  mwingine  aliongea  hapa  kutoka  Naivasha  mpaka  Nakuru,  iko  shamba  mbili  tu  na  ni  ya  Wazungu.  Na

Waafrika wetu kuingia huko ni kanyanga na tulipata uhuru. Sheria itolewe ya kulinda sisi watu wa Kenya.  Hata kama tumeingia

kwa shamba ya Mzungu, tutoe hiyo section ya kushtaki watu wetu wa Kenya. 

Division: Ningeomba kama haya maneno ya kuandika watu kwa kazi,  national youth, jeshi,  polisi irudishwe kwa division. Kwa

ajili  kama  amepelekwa  kwa  district,  iko  ma-divisions  zingine  ananyanyaswa.  Unaweza  kupata  watu  wa  jeshi  wanaandikwa

Nakuru  district,  wanaenda  location  moja  ndio  anaandikwa  na  ma-location  zingine  anakuwa  void.  Sasa  kama  kuna  watu

wanaandikwa  kwa  Serikali  na  district  fulani  inasemekana  kunaandikwa  watu  ishirini  ama  watu  thelathini.  Kila  D.O.  apatiwe

kiwango ya kila division ambayo ana-represent. Hayo ndio maoni nimeomba upande wa kuandika kazi. 

Com. Lethome: Ya mwisho. 

Councillor Mary Oluoch:  Sasa  ya mwisho tunataka election ya mwaka huu ufanywe chini ya Katiba mpya. Kwa ajili  kama

utafanywa kwa chini ya Katiba mpya ndio haya maoni yetu tunatoa,  ataingia. Na  kama uchaguzi utafanywa kwa ile ya zamani,

haya maoni tumetoa yatakuwa ya bure na Serikali imetumia pesa kuzunguka Kenya mzima kutafuta haya maoni. 
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Ya mwisho kabisa, President awekwe wa life. Kwa ajili. Wacha tu niseme. 

 

Laughter from the audience. 

Audience: Ni maoni yake. 

Com. Lethome: Hayo ni maoni ya Councillor. Endelea. 

Councillor Mary Oluoch: Kwa ajili by now hata vile mmeona Kenya vile iko na wakati  wa President  ambaye  yuko  saa  hii

umeisha.  Na  hata  saa  hii,  kama  watu  wa  Kenya  naangalia,  hakuna  mtu  saa  hii  tumekamata  anaweza  kuongoza  Kenya.  So,

tunaomba kama haya maneno yanaweza kupitishwa, President wa Kenya awe kwa life. 

Com. Lethome: Na umri wa President wa chini ungependekeza uwe miaka ngapi?

Councillor Mary Oluoch: Yeye unajua anaweza kuwa hata mtu wa eighty lakini uko na bongo ya ku-advise watu.  Lakini by

now, awe not more than seventy years. Chini kabisa awe sixty-nine ya mwisho. Kama ni juu kabisa awe sixty-nine. 

Com. Lethome: Asante sana. Esther Wanjiku? Mwalimu jina lako liko hapa? 

Doris Wairimu: Niliongea kama Mwalimu lakini sasa nasikia kuongea kama mama. 

Com. Lethome: Unataka kuongea kama mama, tutakupea nafasi. Kwa sababu nimeona uko na objection kali. 

Esther Wanjiru Wanyoike:  Jina langu ni Esther Wanjiru Wanyoike na mimi ni mfanyi biashare  katika  location  ya  Karunga.

Asante Bwana Mwenyekiti  na wananchi wenzangu. Langu mimi, maoni yangu ni wakati  wa Uchaguzi wa Katiba tunaoelekea,

Prime Minister achaguliwe na wananchi.  Sio  kuwekwa  na  Rais.  Rais  naye  awe  mwanamume  na  makamu  wake  awe  mama.

Kwa sababu nyumba isio na mama haiwezi kudumu. Hilo ni la pili. 

Ya tatu, Mawaziri tungependa tukipewa watano, watatu wawe wamama ndio tuweze kuendesha maendeleo. 

Com. Lethome: Watatu wamama, wawili wanaume?

Esther Wanjiru Wanyoike:  Wanaume. Wakati  wa uchaguzi wa Ma-Councillor,  tungependa Ma-Councillors  wakichaguliwa

na wakose  kufanya kazi hata na MP,  Mbunge, tunamfuta na  tunachagua  mwingine.  Hata  kabla  miaka  haijafika  mitano.  Kwa
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sababu  wengine  wanachaguliwa,  kazi  yake  ni  kwenda  kuchukua  mishahara,  hashughuliki  na  location  aliyochaguliwa  wala

Constituency aliyochaguliwa. Kazi yake ni kuchukua mshahara. 

Lingine  tungependa  (inaudible)  vile  ufisadi  umeenda  sana,  tungependa  iwekwe,  mtu  hata  akiwa  ni  nani,  pande  ya  ufisadi  na

ameandikwa na Serikali na amekosa.  Pengine ameiba.  Ameenda ameiba kama vile madawa yameibwa juzi Kenyatta  hospital,

anatolewa kwa choo anapelekwa jikoni. Napendekeza afutwe kazi ndio awe funzo kwa wengine. 

La tano, ninaomba pande ya polisi,  tunachagua jina ya polisi lakini mshahara wanaopewa ni kidogo,  tungeomba Katiba iweke

polisi waongezwe mishahara kwa sababu wanafanya kazi nyingi kuliko wanajeshi.  Kwa  sababu  popote  tulipo,  katika  nchi  hii

kukiwa na fujo yeyote tunatumia polisi na hawana mshahara wa kutosha.  Katiba ya sasa  inaweza kuweka wapewe  mshahara

kwa sababu wanapewa kidogo kuliko jeshi na wanafanya kazi. 

Ya sita siwezi kusema kwa sababu Councillor amesema hiyo, tulikuwa tunasema kuhusu wamama. Tunaona shida sana,  niweke

hiyo huku, wakati wazee wameaga ama mimi kuaga. Kwenda kushtaki kifo, inakuwa shida kwa sababu pahali pengine hakuna

pesa. Watu wengine Mzee akiaga wa familia yao,  anakuja kusema sijaolewa.  Ninachunguzwa na watoto  wangu, ninabaki bila.

Sasa tunauliza, tukiolewa, mali yoyote tutakayotafuta na huyo bwana iwekwe kwa Katiba tuwe tukiandikwa pamoja.  Na  hiyo

farakano ya boma itaisha nao chokora hawatakuwako kwa sababu hatutachunguzwa tena. 

Pande ya biashara ni la saba.  Upande wa  biashara  wakati  K.C.C.  ilikuwa  ikifanya  kazi,  kuleta  sukari  na  kila  kitu,  kulikuwa

kuzuri sana. Tungependa Katiba iweke umuhimu wa haya mambo yarudishwe kwa K.C.C., ndio biashara ifufuke. Kwa sababu

wakati  huo  tulikuwa  tukichukua  sukari  hapo,  hatakuwa  tukikuliwa  vile  tunakuliwa  na  wezi.  Tunakaa  kama  wahamiaji  kwa

sababu tukienda tunanyonywa na tungependa  turudishiwe  kazi  zetu,  biashara  zetu  kwa  K.C.C.  Na  pande  ya  Cereal  Board,

wakati  tulikuwa tukivuna mahindi, tulikuwa tukivuna na kuuzia cereal  board.  Serikali  iweke  kwa  Katiba,  cereal  board  ipewe

pesa, itununuliwe chakula ili tukiisha tunarudi kwenda kuchukua huko kwa stores zetu. 

Hilo lingine ni  pande  ya  pombe:  Vilabu  vile  vilikuwa  vya  pombe  ya  unga  ya  busaa,  vilikuwa  nzuri  sana.  Kwa  sababu  muda

umeenda, watoto wetu waliharibika macho hapa pande ya… Ni Longonot? Mai mahiu. Watoto  wetu waliharibika macho kwa

sababu ya pombe waliokunywa. Lakini tangu vilabu viondolewe, watu wengi wamepata shida. 

Com. Lethome: Unapendekeza nini?

Ninapendekeza  vilabu  vya  pombe  ya  unga  busaa  virudishwe  ili  chang’aa  ikose  nguvu.  Na  hivi  vilabu  vimewekwa  juzi  ya

medusa,  sijui na nini na nini, inakorogwa na madawa hapa Naivasha,  iondoke.  Turudishiwe  klabu.  Kwa  sababu  watu  mpaka

walewe vile wanataka.

Com. Lethome: Ni gani hiyo?
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Esther Wanjiru Wanyoike: Ya Medusa. Ni ingine inapikwa hapa Naivasha, inawekwa madawa.  Ni kama chang’aa tu.  Kwa

sababu pombe ya medusa iko bei kali, wengine wanataka kukunywa lakini hawana pesa. 

Com. Lethome: Ni lazima ifunguliwe?

Esther Wanjiru Wanyoike: Sasa kwa sababu wanataka kukunywa. Kama mimi nimeokoka hata nikipewa sitakunywa. Yule

ana tamaa. Badala ya kupoteza watu macho, tuwe na vipofu wengi. Afadhali wakunywe ile wanataka. 

Ya mwisho ningependa hii Katiba iweke mambo hii muhimu, uchuguzi tunaoelekea kufanya, yale mambo tumefanya siku ya leo,

iwekwe muhimu ndio tukichaguana tujue tunachagua kitu itatusaidia kesho. Nikimaliza ninasema asante. Mungu awabariki. 

Com. Lethome: Gerald Mburu. Mwalimu njoo utoe maoni yako, halafu ufuatwe na Susan Wangui. Utamfuata huyu. 

Dorris Wairimu: Nashukuru kwa kupata  nafasi ya pili,  ningetaka  kuongea  tena  kidogo  kuhusu  wamama.  Jina  langu  ni  Dorris

Wairimu. Jambo la kwanza ningeomba katika marekebisho ya Katiba ni kuhusu kuachana katika ndoa.  Hii huwa kwa sababu

inachukua muda mrefu sana kuachana katika ndoa kama kuna matatizo na wakati  huo watoto  wanaumia. Ningeuliza kwamba

kama mume na mke wameona kwamba wameshindwa kukaa pamoja,  wawe wanapewa nafasi hiyo ya kuweza kutengana  na

hali ya watoto inachukuliwa maanani. Watoto waangaliwe vile watakavyoishi. 

Jambo  la  pili  ni  kuhusu  mume  akifa  sana  sana  kwa  sababu  tunaona  kwamba  waume  wakifa,  wamama  wanateseka  sana.

Wengine  wanajitokeza  kando  na  kando  alikuwa  mume  wangu  na  kweli  wanadhibitisha  maana  watoto  wako  na  hata

wakifanyiwa testing inakuwa proved kwama watoto hao walikuwa wa yule mume. Sasa iwe kwamba mume aweze kutambulika

kwamba ana wake wangapi, wakati ule angali hai. Ili kwamba kuwe na uelewano badala ya mivurutano mingi wakati  ule ambao

hayuko. 

Com. Lethome: Sheria imulazimishe?

Sheria  imulazimishe  kutambulisha  ana  wake  wangapi  na  watoto  wangapi  huko  nje.  Si  wakati  ule  anakufa  ndio  wengine

wanajitokeza na hawajulikani, hakuna mtu aliwajua lakini  wanaweza  kudhibitisha,  wanapeleka  watoto  testing.  Na  wanakuwa

proved kwamba walikuwa wa yule mume. Sasa inakuwa shida sana. 

Jambo lingine ni  kuhusu  wamama  wa  siasa.  Tunapata  shida  sana  wamama  wakijitokeza  kuwa  wanasiasa,  inakuwa  kwamba

wanachunguzwa, maneno mengi yao yanasemwa. Wakiwa labda ni wamama ambao hawakuweza kukaa katika ndoa kwa ajili

ya mume kufa ama labda hawakuweza kukaa katika ndoa, unakuta kwamba wanatusiwa sana. Wanaitwa Malaya, sasa  Malaya
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sikuwa nimeelewa ni nini hasa. Kwa sababu mama yeyote kama anaweza kuongoza, apewe nafasi hiyo ya kuweza kuongoza. 

Com. Lethome: Kwa hivyo asichunguzwe maisha yake ya kibinafsi?

Esther  Wanjiru  Wanyoike:  Asichunguzwe  maisha  ya  kibanfsi  kwa  sababu  ile  haitachangia  katika  kuendeleza  taifa.  Ikiwa

mama amejitokeza na ana uwezo, apewe nafasi.

Jambo  lingine  ni  kuhusu  kuchaguliwa  kwa  wamama  katika  top  positions  za  Serikali.  Ukikuta  kama  Mawaziri,  wamama  ni

wachache sana, top civil servants, wamama pia ni wachache sana. 

Kuna mama alipendekeza hapa, ratio iwe wanaume wawili, wanawake watatu? Wewe unapendekeza nini?

Mimi  ninapendekeza  kwa  sababu  wamama  ni  wengi,  kwa  wanaume  wawili,  wanawake  wanakuwa  watatu.  Kwa  sababu

wanawake pia ni wengi. Na pia ningependa kupendekeza hivi, nchi ya Kenya ni nchi ya wamama na wazee,  na tukienda katika

President na Vice President tunakuta kwamba wote wawili ni wanaume. Mimi napendekeza hivi, President akiwa mwanamume,

Vice  President  anakuwa  mwanamke.  Na  mwanamke  akiwa  President,  Vice  President  anakuwa  mume.  Hivyo  tutakuwa  na

usawa kidogo maana hata tukiangalia katika institutions zingine mahali ambapo kuna wanaume na wanawake,  top positions zile

mbili, zinagawiwa hivyo. Ndio kwamba mmoja anaweza kuangalia hali ya wengine hivyo. Asante. 

Com. Lethome: Asante sana. Njoo ujiandikishe. 

Susan  Kamau:  Asante  Chairman  na  Commissioners  wenzako  na  wananchi  wa  Gilgil.  Yangu  ya  kwanza,  nilikuwa  naomba

Katiba mpya ambayo inaandikwa, iandikwe  kwa  lugha  zote  arobaini  na  mbili  za  Kenya.  Ili  ya  kwamba  pengine  mtu  yeyote

pengine amehukumiwa na amepelekwa kortini,  hajui ameshtakiwa na shtaka gani. Anaweza kusoma na kujua ameshtakiwa na

kosa fulani na hivyo …….

Kwa hivyo sheria zote za nchi ziandikwe katika lugha zote. Ndio mtu akishtakiwa anajua ya kwamba kweli nimeshtakiwa na ni

kwa sababu ya hii na hii. Pia ziwe available kama ni kwa bookshops mtu anaweza kununua. Ama ziwe ni za kupeanwa bure.  In

case mtu anapofanya jambo ambalo ni makosa, awe akijua ya kwamba anafanya makosa na iko katika sheria. 

Ya pili nilikuwa nataka kuzungumzia habari ya Wabunge.  Kenya yetu imekuwa ya vyama vingi na Wabunge wengi wamekuwa

wakuaibisha vyama vyao wakati  wanachaguliwa na raia.  The whole day,  mtu  ameshinda  amepiga  mlolongo  halafu  siku  mbili,

tatu,  au mwezi mmoja, miwili tena anageuka anakuwa mtu wa kuaibisha  chama  chake.  Nilikuwa  naona  ya  kwamba  Mbunge

kama huyo anapoaibisha chama  chake,  achukuliwe  hatua  ama  asiruhusiwe  kwenda  kwa  chama  kingine.  Ame-defect  kutoka

kwa ile chama ambayo raia wote walimpa kura, kwa hivyo asiruhusiwe kwenda kwa chama kingine. 
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Ya tatu ni elimu, elimu kweli imekuwa ni ya shida,  unakuta tuna watoto  kama  hawa  wa  8-4-4  ,  inakuwa  ni  mzigo  sana  kwa

watoto na pia kuweza kusoma masomo inakuwa ni shida. Kuna wazazi wengine ambao, they are not well up. 

Com. Lethome: Pendekezo lako ni gani?

Susan  Kamau:  Pendekezo  langu  ni  ya  kwamba  Serikali  igharamie  hayo  masomo.  Hata  pengine  watasimamia  Primary

Education, akifika Secondary mtu anaweza pengine kufikiria jambo lingine. 

Susan Kamau: Lingine ni mipaka (boundaries),  sasa  kama area  hii yetu  ya  Naivasha  Constituency,  tunaona  ni  kubwa  sana,

kutoka Mai Mahiu, mpaka huko Kiambogo. Mimi ningelikuwa na ombi la kwamba tungepewa Wabunge wawili ama watatu,  ili

huyu  Mbunge  kwa  sababu  huenda  akawa  na  kazi  mingi,  hawezi  kwenda  round.  Hiyo  miaka  tano,  unakuta  inaisha  kabla

hajafanya kazi kwa watu wengine ama hajawatembelea. Wawe na chance ya kuweza kuwaona watu wao. 

Com. Lethome: Constituency igawanywe kulingana na wingi wa watu ama ni ukubwa wake?

Susan Kamau: Wingi wa watu.  Kwa sababu ya wingi wa watu.  Nne,  nilikuwa naomba kama KBC ambacho  ni  kituo  chetu

cha taifa, kingelikuwa na kipindi maalum cha kuonyesha vile Bunge inaendelea kama vile kunakuwa na kipindi pengine cha Rais

anapoenda  shughuli  pahali  fulani  unaona  hiyo.-----ambacho  ni  kituo  chetu  cha  taifa,  kingelikuwa  na  kipindi  maalum  cha

kuonyesha  vile  Bunge  inaendelea  kama  vile  kunakuwa  na  kipindi  pengine  cha  Rais  anapoenda  shughuli  pahali  fulani  unaona

inaoneshwa  kabisa.  Kungekuwa  na  kipindi  maalum  cha  kuonyesha  vile  Wabunge  wako  katika  Bunge,  vile  wanafanya  kazi.

Kama alienda kulala hapo, tutamwona akisinzia. Kama alienda ku-contribute tunaona ana-contribute.  Kwa hivyo mimi nilikuwa

naonelea ni vizuri  kama  Katiba  inaweza  kuruhusu  ama…..  ni  pendekezo  langu  kama  kunaweza  kuwa  na  kipindi  kama  hichi

ambacho kinafanya mwananchi wa kawaida, anaona yule Mbunge ambaye alimchagua anafanya nini. Kitu kama hicho. 

Ya  mwisho  nilikuwa  nataka  tu  kutaja  kama  vile  wamama  wamesema.  Ni  vizuri  tungeliomba  hata  sisi  tupewe  nafasi.  Kwa

sababu ya (inaudible) kusema kweli tunaona wamama unakuta wamama wawili watatu,  wanaolewa na bwana mmoja. Ni kwa

sababu ni wengi. Kwa hivyo kama watasimama katika viti ama katika vyeo katika makazi,  wawe wakiwa-promoted.  Wasiwe

wakifinywe  sana.  Unakuta  saa  zingine  mtu  ameandikwa  juzi  juzi,  amekuwa  secretary  ama  amekuwa  assistant.  Kwa   muda

mrefu na badala yeye a-promotiwe unakuta mwingine ameingia na amepitishwa kwa hiyo hali. Kwa hivyo yangu ilikuwa ni hayo

tu na ni asante. 

Com. Lethome: Zacharia Ngugi. 

Zacharia Ngugi Kiarie: The Chairman, Commissioners and the public, I salute and I hereby propose the following. 
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Com.Lethome: Your name?

Zacharia Ngugi  Kiarie:  Zachariah Ngugi Kiarie.  Presidential  powers  should be trimmed and  instead  re-instate  the  abolition

force  of  amendment  1964  of  Prime  Minister.  Also,  I  propose  the  amendment  of  Number  38  of  1964  which  abolished  the

Commission of Regional Government and Regional Assembly and force for a co-alition Government or  Government of national

unity. Amendment Number 16 of 1964  which states  that any parliamentarian who is in prison for six months has to vacate  his

seat. I propose that the period should be extended to one year and the MP must be  accountable to his constituency. If twenty

five  percent  of  the  constituency  says  it  in  writing  for  his  resignation,  the  Speaker  should  declare  the  post  vacant.  Both

amendments of 1965  should  be  amended  to  automatically  penalize  political  prostitution  from  one  party  to  another  by  sitting

MPs  by  the  Speaker  declaring  the  post  vacant.  Creation  of  the  post  of  Chief  Secretary  which  was  abolished  in  1986,  to

re-instate  the security of tenure to  the  Attorney  General  and  Auditor  General.  I  propose  also  amendment  to  the  twenty  five

percent  required votes cast  at  least  for each Province.  I propose  that the Head of State  should  at  least  be  elected  by  simple

majority.

I propose also for the interim Constitution that will guarantee for national unity or  transition Government that will supervise any

future  Constitution  making  process.  Also,  I  propose  for  interests  of  communities  living  within  the  wildlife  areas  be  secured

through  compensation.  Also,  land  issue  should  be  seriously  covered  and  all  sub-divided  land  issued  with  Title  Deeds.  The

House or the Parliament should debate in a language that is understood by all majority of Kenyans e.g.  Kiswahili, as  it happens

in our neighbouring country Tanzania. This debate should be covered life by the Government owned media or  KBC.  I propose

to  seek  to  proposal  universal.  All  pre-universal  bridge  that  leaders  are  born.  Kiswahili  and  English  should  be  the  only

qualifications for elected leaders.  This I mean elected leaders.  Electoral boundaries should be made per  number of electorates

and we should have elections with the current Constitution. I also for education for all, water  and security.  I also propose  for

formation of Ministry of Youth and women affairs. In the past, women and youths have been marginalized. 

Lastly, I propose  for empowerment to the Constitution, not individuals or  institutions to create  a practical  democracy.  For  the

past, the current Constitution has been made (inaudible). Thank you. 

Com. Lethome: Thank you Zachariah. Robert Kinyua?

Robert Kinyua: The Chairman, the Commissioners,  mine is very brief and I will go straight to the points.  The first is that the

Local Authority. 

Com. Lethome: We want your name to be recorded.
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Robert Kinyua: Robert Kinyua. On the Local Authority, I propose that they should be empowered. Not the Clerk to be more

powerful  than  the  Councillors.  We  have  found  that  the  Councillors  are  just  mere  rubberstamping  agents.  So,  we  need  the

Council to be more powerful and in that proposal I would also say that the Provincial Administration is just a duplication of the

duties that have been done by the D.C. So we do not need the Provincial Administration. So, to bring the services closer  to the

people, let’s empower the Local Council. 

Then, also on the Constitution, I would like to point this to the Commissioners that most of the Kenyans don’t have trust  with

our current Parliament.  So,  we are  fearing that even if they  take  the  Draft  Constitution  to  the  Parliament,  I  don’t  think  these

people are going to agree.  So,  my proposal  was this, that the views that we are  giving here,  should be brought back  and then

we endorse them, the right views. So, we don’t want the MPs, we don’t have trust in them. 

On the Presidency,  that one has already been pointed,  we should not have a President  who is above the law. He should face

justice like any other person in this country.  He should be taken to the courts  and if found guilty, he should serve the jail term

after the expiry of his term. 

On elections, we need the fifty percent  rule to be  enacted so that we can have a popular  President  in this country.  Not  where

we are having a tribal President and that is where the fear is coming in. So, should we put the fifty percent,  I  think we are  going

to have a popular President. 

Then on employment, I feel and I propose  that in any employment, merit should be the first  criteria  that  should  be  used.  We

should use the academic qualifications or  the skills and experience.  This I think the Ministry of Labour should be very serious

and should put this thing. So, you find that people have not been employed according to the qualifications. So, we don’t want to

say that we are going to have a quarter eti from any Nyanza or  any other place.  Let people  be  employed on their qualifications

and I think everybody will be satisfied. 

Also, on the Ministry of Labour, I think there is a lot of exploitation in this country as  far as  employment is concerned.  People

have not been given the right salaries,  there are  people  who are  exploiting the others.  So,  the Ministry of Labour should come

up with standard salaries, wages and allowances that should be given to a certain person in a certain category of a job. 

On the police force, we know how our police behave and I think this one has to do with the training that they undergo which is

not adequate.  So,  my proposal  is that the police force,  all the policemen and policewomen should be trained for  atleast  three

years and they should also be trained on the law and also on public human relations. S

On the issue of the Constitution, it should be written in a simple and understable language that should be comprehended by all

the classes of people in Kenya. I also propose  that it should be written in the local languages. It  should be easily available and
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accessible  to  all  the  citizens.  I  also  propose  that  the  Constitution  should  be  taught  all  the  way  from  Primary  school  to  the

University so that we are  going to instill patriotism in our kids from the beginning and they should also understand their  rights.

Because we have been oppressed by the Government that has been there because  we don’t understand our rights. So,  I think

the Ministry of Education should put the Constitution as one of the subjects that should be taught in the schools. 

Then, on patriotism and also heroism, in Kenya we don’t recognize our heroes  and that is a mistake.  So,  we don’t  have  role

models that we can copy. So, I think also that should also be put in the syllabus in our learning institutions. 

Then on the MPs,  that one has already be stated.  I think our MPs have betrayed us so  much  so  we  should  come  up  with  a

system where we are  going to cut down on this trail.  So,  I suggest that there should be a body and there should be offices in

every constituency where all the constituents can go and log a complain. So,  if we feel that an MP is not performing or  is not

delivering, I think there should be a Secretary  in every constituency. If we feel that the MP is not performing, we can  go  and

sign and if a half of the constituents signs that, that MP is not performing, then we should declare that seat vacant. Thank you. 

Com. Lethome: Umesema kuwa Wakenya wamekosa imani na Wabunge walioko. Kwa hivyo hamuwezi kuamini haya maoni

ambao mnatoa wapelekewe wao wapitishe. Kitu kimoja ambacho ningependa kila Mkenya ajue ni kuwa,  sheria haiwezi kuwa

sheria mpaka ipitie kwa Bunge. Kwa hivyo hakuna vile tutaweza kuipitisha sisi  iwe ni sheria.  Lakini pia,  huo uoga ambao uko

nao hata wale ambao walitengeneza hizi sheria, zipelekwe Bunge ili zipitishe, Tume ya marekebisho ya Katiba walikuwa na huo

uoga. Us Kenyans we don’t trust each other anymore. Kwa sababu Commissions ni nyingi zimefanya kazi lakini matokeo yake

hayaonekani. So what happens is that hiyo sheria ambayo ilipeleka hii Commission imesema, baada  ya wananchi kutoa maoni

yao, Commission itatengeneza report. Huo sio mwisho. Ili wananchi wahakikishe kuwa yale maoni waliyoyatoa,  yameandikwa

kwenye hiyo ripoti. Sheria imetulazimisha irudishwe kwa wananchi tena kwa muda wa miezi miwili. Na  unasikia ile controversy

ambayo iko inasemekana kuwa by September,  draft  itakuwa tayari.  Hiyo  ni  draft  ile  ambayo  itakuwa  inarudishiwa  wananchi

tena. Itakuwa inabakisha stage zingine mbili. 

Stage ya kwanza ni wananchi warudishiwe waangalie for two months. Wa-peruse. Kama ni constituency kama hii, waangalie, je

yale maoni ambayo mlitoa, yaliandikwa ama hayakuandikwa. Kama kuna maoni ambayo mtaona hayakuandikwa, then you can

raise a complain iweze kuandikwa kama maoni. Baada ya hapo,  tutaingia  stage  ingine  ambayo  itawekwa  kama  a  check  and

balance.  Kuwa kutakuwa watu wangapi kutoka  kila  district.  Kutakuwa  mtumishi  mmoja  kutoka  kila  organization  ambayo  ni

registered  like  women  organizations,  group  organizations,  farmers  organizations  na  zinginezo.  MPs  wote  watakuwa  huko

kwenye conference ambayo itachukua muda wa miezi miwili. Inaitwa National Constitutional Conference.  Gongamano la kitaifa

kuhusu Katiba.  Sababu ya hiyo Conference ambayo itaendelea kwa muda wa  miezi  miwili,  ambayo  itahudhuriwa  na  zaidi  ya

watu  mia  sita.  Kwa  sababu  ukiangalia  MPs  peke  yao  ni  two  hundred  and  twenty  two.  Both  nominated  and  elected.  Kwa

sababu nominated ni kumi na wawili, elected ni mia mbili ni kumi. 
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Halafu ongeza Commissioners wote twenty nine. Halafu ongeza three people per district.  Zile districts ambazo tunatambua sasa

ni sabini na nne. Multiply by three.  Kwa hivyo tutapata  watu karibu mia mbili.  Wakae  mahali  pamoja,  wajadiliane  hiyo  ripoti

sasa.  For  two  months.  Ile  ambayo  itapitishwa  kwenye  Conference,  itawekwa  kwenye  ripoti.  Ile  ambayo  wananchi

hawatakubaliana.  Kwa mfano the issue of majimboism, hiyo ni issue moja ambayo lazima watu wawe  hawatakubaliana.  Kwa

sababu kuna  Wakenya  ambao  hawataki  kusikia  kitu  kingine  wanataka  Majimbo.  Kuna  wengine  hawataki  kusikia  habari  ya

Majimbo, wanataka Serikali ya umoja wa kitaifa. Sasa,  the issue  will  not  be  resolved  in  the  Conference.  Haiwezi  kutatuliwa

kwenye Conference. 

Itarudishiwa wananchi tena through a referendum. It  will be  resolved through a referendum. Kwa hivyo kuna stages mbili ama

tatu  ambazo  wananchi  wamepewa  ku-vet  Parliament.  Sasa  mwisho  kabisa  baada  ya  referendum,  ripoti  itachapishwa  tena

ipelekwe  Bunge.  Ndio  hapo  tutapata  jawabu  ambalo  watu  wengi  wanajiuliza.  ‘Je  tukifanya  kazi  yote  halafu  tupeleke  ripoti

Bunge halafu Wabunge wakatae  kupitisha,  what  shall  we  do?’  That  is  a  question  that  we  should  be  asking  ourselves.  Kwa

sababu tutamaliza kazi tuwapelekee, suppose they reject it ama wabadilishe hiyo Katiba. Sasa hawa watakuwa hawana haki ya

kubadirisha chochote. Na morally hawataweza kukataa kwa sababu watakuwa kwenye Conference na sisi kwa muda wa miezi

miwili.  Whatever  we  shall  pass  in  the  Conference,  it  will  be  passed  ….  Nafikiri  ukiangalia  hata  hivi  sasa  kwenye  3C’s

committee. Ile committee ambayo iko katika kila constituency, utakuta Mbunge wenu amewekwa pia ndio utaona Mbunge pia

yuko katika hiyo committee. 

Hiyo yote ni  kuhusisha,  so  that  the  MPs  can  know  right  from  the  beginning  from  this  stage  MP  yuko,  katika  hiyo  stage  ya

Conference atakuwako, katika stage ya referendum atakuwako.  Ikiletwa Bunge it will just be  a formality. Labda wawe sijui ni

watu  ambao  hawana  morals  ndio  waweze  kukataa.  Lakini  Parliament  there  is  no  way  they  can  skip,  hiyo  ya  kupeleka

Parliament ipitishwe. It will not be law. Unless tubadirishe Kenya kabisa iwe hakuna Bunge tena. Lakini kwa sababu Bunge iko,

sheria haiwezi kuwa sheria mpaka ipitishwe na Bunge. Lakini kuna hizo stages that imewekwa ipitie. Tumeelewana?

Robert Kinyua: I think you have explained that point and we hope that you are going to succeed. 

Com. Lethome: Yes. We need a lot of prayers.  Mama zamu ni yako.  Halafu Henry Kimani. Henry yuko? Utamfuata mama.

Mama njoo. 

Serah Njoki: Mimi sijui Kiswahili. 

Com. Lethome: Hakuna shida. Tutapata mtu wa kutafsiri. Who is going to translate? I can do it myself, but it is not right. 

Serah Njoki: Nii ninii ndaikara haha nduraga na thina. 
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Translator: Yeye ndiye amekaa hapa na ameishi kwa shida. 

Serah Njoki: Ni ninii mwana uciariirwo thiini wa forest. 

Translator: Alizaliwa huko forest. 

Serah Njoki: Ona aciari akwa nokuo maturaga marutaga wira wa forest I njeru. 

Translator: Na wazazi wake pia. 

Serah Njoki: Na igicoka igituika ya kuhandwo miti. 

Translator: Wakaambiwa waende, ipandwe miti.

Serah Njoki: Tukiambiriria kurimira miti hamwe na aciari akwa. 

Translator: Wakaanza kulimia hiyo miti iliyopandwa. 

Com. Lethome: Translate hivi, tukaanza kulimia hiyo miti. 

Translator: Tukaanza kulimia hiyo miti. 

Serah Njoki: Negakura. 

Translator: Na ikakua. 

Serah Njoki: Na thiiini wa gukura tukahe thirikari faida. 

Translator: Na wakati iliendelea kukua, walipatia Serikali faida. Wakati tulilimia tulipatia Serikali faida. 

Serah Njoki: Na magatuira kuu nikuo mashamba maitu mari. 

Translator: Na wakatuambia mashamba yetu ndio hayo. 

Serah Njoki: Na tugacoka tukaheo ngombe,
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Translator: Tulipatiwa ng’ombe,

Serah Njoki: Na tukaheo mahua thiini wa forest. 

Translator: Na tukapatiwa maua katika forest. 

Serah Njoki: Na mahinda maria ndaikarite uguo. 

Translator: Na wakati tulikaa hivyo, 

Serah Njoki: Nituaruturirwo forest, 

Translator: Tukafukuzwe baadaye.

Serah Njoki: Ng’ombe igicoka igithii oro uguo tuhu. 

Translator: Tukanyang’anywa ng’ombe.

Serah Njoki: Na manyumba tugicinirwo. 

Translator: Nyumba zetu zikachomwa, 

Serah Njoki: Na tukirekio barabara. 

Translator: Tuko kwa barabara. 

Serah Njoki: Tutiri migunda.

Translator: Hatuna mashamba. 

Serah Njoki: Tutiakorirwo tuharirie uhoro wa migunda.

Translator: Hatukuwa tumejitayarisha mambo ya mashamba. 
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Serah Njoki: Tondu thirikari yatuiraga kuu nikuo kwina migunda itu. 

Translator: Kwa sababu ilituambia hayo ndio mashamba yetu. 

Com. Lethome: Riu ungienda atia?

Serah Njoki: Riu uria tungienda, 

Translator: Vile tungetaka, 

Serah Njoki: Turenda mwi thirikari, 

Translator: Nyinyi kama Serikali, 

Serah Njoki: Murogote andu a ma-forest,

Translator: Mtuokote sisi watu wa ma-forest, 

Serah Njoki: Angi nimakuire, 

Translator: Wengine walikufa, 

Serah Njoki: Ni ciana matigire ciererage na guku, 

Translator: Ni watoto waliachwa, 

Serah Njoki: Magikomaga barabara, 

Translator: Wakilala huko barabarani. 

Serah Njoki: Wathii Kiambu matiramenya ninaku,

Translator: Wakati walienda Kiambu hawakujua ni wapi,
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Serah Njoki: Maroiga kwao ni forest. 

Translator: Tunaambiwa ni forest. 

Serah Njoki: Riu mwi thirikari mukiririkane ciana icio cia athuri acio maturaga marutaga wira, 

Translator: Nyinyi kama Serikali mkumbuke hawa watoto, 

Serah Njoki: Na atumia acio maturaga mahoyaga ciikaro, 

Translator: Na hao wamama wanaomba makao, 

Serah Njoki: Mumacaririe migunda, 

Translator: Muwatafute mashamba, 

Serah Njoki: Iria mwaniriire, 

Translator: Ile mliwaambilia, 

Serah Njoki: Tondu tuturaga o twetereire, 

Translator: Kwa sababu tunangojea tu. 

Serah Njoki: Noguo ngugaga tu. 

Translator: Ni hivyo tu nilikuwa nasema. 

Henry Kimani: Asante sana Bwana Chairman na Commissioners wenzako, wananchi wa Gilgil kwa jumla. Mengi yamesemwa

ambayo nilikuwa nime-note lakini nitasema ambayo hayajasemwa ingawaje nitawarudia mengine. Pendekezo  langu  la  kwanza

ilikuwa  ni  zile  constituencies  ambazo  ni  kubwa  sana,  zigawe  mara  mbili  ama  mara  tatu,  kama  hii  yetu  ya  Naivasha  ama  ya

Nakuru East, ni kubwa sana maana ina voters ninety thousand,  ingekuwa vizuri kama ingegawa mara tatu ama nne ili wananchi

wawe properly represented. 
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Katika hii nchi yetu ya Kenya, tuna makabila arobaini na mawili. Haya makabila wakati  tunaingia kwa kisiasa,  hayatusaidii hata

kidogo.  Ningeuliza  Serikali  ambayo  itakuja  ama  ile  iko,  kama  itawezekana  vyama  vya  kisiasa  katika  nchi  ya  Kenya,  viwe

vyama  viwili  kama  nchi  ambazo  zimeendelea  za  kule  ng’ambo.  Ufisadi  nao  umerudisha  hii  nchi  yetu  ya  Kenya  mbali  sana.

Ufisadi ndio umemaliza economy ya hii nchi. Ningeuliza ile Serikali ambayo itaingia baada  ya Uchaguzi ujao,  iangalie jambo hili

la ufisadi sana. Iwekee maanani ili economy yetu iendelee kuwa nzuri. 

Harambees:  Katika nchi yetu tumekuwa na mipango ya harambees,  ningeuliza ama ningependekeza  hii  mipango  ya  harambee

iondolewe kabisa, iwe abolished. Maana kama ni Ministry ama kama ni kila department  fulani ya Ministry itumie pesa  ambayo

imepangiwa na Serikali na imepewa na Serikali kughalamia miradi yake kuliko kutegemea mifuko ya wananchi. 

Road maintenance: Wakati  Serikali inapea maintenance ya barabara  umuhimu, iangalie kwanza  barabara  za  rural.  Iachane  na

barabara  za urban.  Iwekee kabisa barabara  za  rural,  maana  hii  nchi  yetu  ya  Kenya  ni  nchi  agricultural  na  mavuno  yanatoka

mashambani kwa hivyo iache kuangalia sana upande wa urban areas kwa upande wa barabara.  Iangalie upande wa rural areas

kwa maana huko ndio mavuno yetu inatoka. 

Consumer  protection:  Wananchi  wa  Kenya  zamani  tulikuwa  na  consumer  protection  ile  ilikuwa  inaangalia  watu  ambao

wananunua  vitu  kwa  maduka.  Wakati  huu  sisi  ambao  tunanunua  vitu  kwa  maduka  ama  kwa  ma-factory,  hakuna  consumer

board  ambayo inatu-protect  kuhusu prices.  Kwa hivyo sisi tunaumia sana  kwa  maana  wenye  mabiashara  wanaweka  bei  zao

kulingana  na  vile  wanataka.  Hatuna  board  moja  ambayo  inatuangalia  kuhusu  protection  ya  consumer  prices.  Kwa  hivyo  ile

Serikali inakuja ningependekeza iturudishie hilo board la Consumer protection, wawe wakituangalia kuhusu mambo ya kununua

bidhaa na kuuza bidhaa zetu. 

Tuko na makampuni mengine  katika  hii  nchi  yetu  ya  Kenya  ambayo  ningeuliza  Serikali  iangalie  sana  kuhusu  hizi  companies.

Companies kama ya Kenya Power and Lightning, hii company, ningeuliza Serikali iwe ndani ya hii company maana hii company

imenyanyasa wananchi sana.  Serikali  iwe  ndani  ya  hii  kampuni  ya  Kenya  Power  and  Lighting  maana  hawa  watu  wa  Power

wamekuwa wanyanyasi kabisa,  wanatuuzia transformer na transformer ni mali yao,  na baadaye wanarudi kutuuzia moto.  Kwa

hivyo Serikali iingie katika hii company. Iangalie sana kuhusu hii company.  Imenyanyasa  wananchi  wa  Kenya,  hata  tukijaribu

ku-market  bidhaa  zetu  katika  hizi  COMESA  tumeshindwa.  South  Africa  wanauza  vizuri  na  nchi  zingine  za  Africa  wanauza

bidhaa zao vizuri lakini Wakenya tumeshindwa kwa sababu ya hizi companies. Kwa hivyo Serikali iangalie sana. 

Ningependekeza  Serikali  iwe  ndani  ya  hii  company  ya  Kenya  Powe  and  Lighting  na  wengineo  ambao  wanakaa  kama  hii

company. 

Local  Authorities:  Local  Authorities  pia  wamekosa  kutupatia  services  za  kutosha.  Local  Authorities  ningesema  ama

ningependekeza,  kama  hawatapea  wananchi,  kama  hawatakuwa  wanatoa  services  ambazo  zinafaa,  sisi  wananchi  pia
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tukubaliwe tusiwe tunawalipa rate. No services no rate. Tukae hivyo. 

Kwa upande wa makanisa tena ningeuliza Serikali ambayo itakuja ama Serikali ambayo iko, ichunguze sana ingawaje walipeana

freedom  of  worship  katika  Kenya,  makanisa  yamekuwa  mengi  sana.  Wajaribu  kupunguza  makanisa  maana  mengine  sio

makanisa ni cults.  Wachunguze zile ambazo ni cults,  zitolewe kabisa.  Kanisa ambayo itakuwa ikiendelea katika Kenya,  iwe ni

Kanisa imechunguzwa na Serikali na zile bodies ambazo zinafaa. Ili waweze kuhudumia wananchi. Maana zingine si makanisa ni

cults.  Nafikiri  sikuwa  ni  mengi,  yale  nilikuwa  nimeandika,  mengi  yamesemwa  na  haina  budi  kurudia.  Asante  sana  Bwana

Chairman. 

Com. Lethome: James Kariuki.

James  Kariuki:  Mr.  Chairman,  I  have  several  things  that  I  want  to  propose.  Number  one  is  on  the  side  of  the  disability.

Disability cannot cause us all to go through the shelters of luxuries like the rich and the wealthy classes.  I would  propose  that

MPs nominated, Councillors…

Com. Lethome: Mention your name because we are recording. 

James Kariuki: James Mwangi Kariuki. Disability cannot cause us all to go through the shelters of luxuries like the rich and the

wealthy classes. So, I propose that any nomination either to the Councillor or  to a Parliamentary seat,  be  reserved for disabled

persons. There is another area that is the Judicial area that I would like to propose. When you think or we talk about  our rights,

that is the right of individuals, we normally we do not have at least  a time limit for any Magistrate or  Judges.  In any case,  either

be it civil or  criminal. So  they tend to put somebody almost for a long period of time before  his  case  is  heard.  Time  limit  for

Judges and Magistrates to dispense off cases. 

On the side of commerce, I think here we have a big and wide gap between the poor  and the rich. Mainly, we as  a nation, we

are just like the trees.  Our roots  is the family, the trunk is the system of our Government.  Our branches are  our industries and

may be  our  fruits,  our  exports.  I  would  propose  a  fair  competition  on  the  side  of  commerce.  Because  once  a  product  or

somebody may be able to start up a small business,  somebody somewhere,  stronger than himself would come in. So,  the right

of very small entrepreneurs be endorsed. Another area  is where Parliament and the Executive and the Judiciary, there must be

something in between the three Arms. May be an office of Ombudsman to make out checks and balances. I think I am over. 

Com.Lethome: Are you talking of separation of  powers?

James Kariuki: Yes. Separation of power. 
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Com. Lethome: (inaudible) or a Chief, where do you go to complain?

James Kariuki: Whoever you go to complain to, either the O.C.S. in charge of that police, 

Com. Lethome: Who is also a police officer?

James Kariuki: Who is also a police officer. You will be harassed and I don’t think you will have anywhere to go. 

Com. Lethome: What do you recommend now, you want us to continue like that when you are harassed by so and so. 

James  Kariuki:  No,  there  must  be  something…..that  is  where  I  propose  a  counter,  a  system  better  than  the  complaints

Commission. Yes. 

Com. Lethome: Thank you, hand over your memorandum. Francis Gicheha? Stephen Wainaina. Joseph Wambugu. Followed

by David Ng’ang’a. Hayuko? Patrick Kariuki. Then you can follow him. Your name? 

Joseph Wambugu: My name is Joseph Wambugu. Thank you Commissioners and the listeners. My first point is,  ni ya kutoka

kwa Chiefs. Chiefs wawe wakichaguliwa na raia wa kutoka vijiji wanavyokaa na wamezaliwa huko. 

Ya pili ni offenders from the courts, kama mtu may be amehukumiwa, amepelekwa remand bila kuwa-proved eti ana makosa,

anaenda kwa remand, anaumia. Mwishowe, anapatikana hakuwa na hatia.  Anakuwa freed.  Ningependekeza kama ni Serikali

iwe iki-compensate huyo mtu. Huyo mtu amekuwa ameumia, maisha yake amedhulumiwa. 

Ya tatu, ni katika Serikali ambayo itakuwako. Kama ni Ministry, tuwe na two Ministers.  One from the ruling party and another

Minister from the opposition so that kama kuna mambo watakuwa wanajadiliana, isiwe ni mambo yake kibinafsi. 

Kwa Ministry moja tuwe na Ministers wawili?

Tuwe na Ministers wawili. Mmoja wa opposition na mmoja wa the ruling party of the day. 

Ya  tatu  ni  wakati  wa  Uchaguzi.  Hii  Commission  ya  Uchaguzi  iwe  very  independent.  Isiwe  inaingiliwa  na  watu,  kuambiwa

tutafanya hivi, tutaendelea hivi, ndio kama ni mambo yake inafanya kulingana na vile wao wenyewe wameteuliwa wafanye. Na

intimidations, tusiwe sisi raia,  sisi  ndio  wenye  Katiba  na  sisi  ndio  wenye  kukuwa  ruled.  Tusiwe  tuna-intimidatiwa  na  Serikali

iliyoko wakati wa Uchaguzi. 
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Ya tano, Kenyans wawe ni watu wametoshana. Tusiwe kuna kabila hii ambayo inakuwa favoured,  ingine haiko na favour from

the Government.  For  example,  you can go to a certain town, uone raia amebeba may be silaha kama rungu,  simis  na  hakuna

sheria…..sheria iliyoko inakuwa ni kama ya huyo mtu. Na  ukiendelea  kwingine,  unaona  mtu  kabila  fulani  ingine  akibeba  kitu

kama hiyo anakuwa arrested. For example you can go to a town and find a Masai with a rungu, with a simi, sasa  unataka wote

wakubaliwe ama wote wakatazwe. Wote wakatazwe kubeba silaha kwa raia. 

Ya mwisho ni powers of the President. The powers of the President to be trimmed totally. Isiwe President akisema eti,  mtaenda

hivi, ndio tutaenda.  Twende nyuma, tutaenda nyuma. Sisi ndio tumemuajiri na sisi ndio  tunafaa  kumwambia  tutaenda  hivi.  Sio

yeye kutuambia twende hivi. That’s all. 

Com. Lethome: Asante sana. Tumpate  Simon Gathagu. Halafu baada yako Robert Kamau  Ngugi. Start with your name. 

Simon  Gathagu  Kananga:  Chairman  and  the  other  Commissioners,  my  names  are  Simon  Gathagu  Kananga  aspiring

candidate for Kasarani Constituency in Nairobi. Though this is my home area and that is why I would like to participate in giving

the following proposals. 

One, I find it very wrong for us Kenyans to have gone through since we gained our independence and today we are  still or  we

have people who are still talking about tribalism. Tribalism, I propose, it should be a thing of the past and a law should be put in

place to curb it, in a way that even thinking about it or talking about it is a crime. 

The other thing that I would also like to propose,  concerns our immigration Act.  It  is true or  clear that we are  suffering today

because of the many Asians who enter  into this country as  if it is a State  or  rather  it is not protected  at  all.  This  is  where  the

problem is coming in. When we allow these immigrants or  these Asians to come here,  for example our brother  Nigerians,  who

are known to be very corrupt. Who will even adore  corruption.  When they come to this country,  because  there are  no proper

laws, you find that they will come and start  squandering money here and make our country or  our people  suffer because  they

were allowed in without proper vetting. 

Com. Lethome: What do you recommend regarding the Immigration Act?

Simon  Gathagu  Kananga:  I  recommend  that  immigration  laws  should  be  put,  or  they  should  be  very  strict  to  curb  this

problem. I also recommend or propose that education as  it has been said before by others,  should be made compulsory to all

and moreso from primary school from class one to class eight. 

Agricultural laws should also be looked onto because we have also made our people  suffer when damping of products  is done

in the country because  of certain individuals who want to get rich and leave the farmer who has  the  right  of  being  in  his  own
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home suffering without anywhere to put or  to sell his products.  So,  this also I propose  should be looked onto because  it  is  a

very important Act as far as our development is concerned.

Law should be put in place or it must be reviewed to the extent that we shall protect  our local industries at  all cost  without any

compromise.  So,  I propose  that things like damping of mitumbas to come and kill our cotton industry and leaving  our  people

here suffering without jobs  should be dealt  with. We should look correctly at  the people  who have a vision for this country.  I

also propose so that each and every Kenyan can know his or her own right, law be taught at O’ levels in our schools. 

On the side of  security,  no  country  can  develop  without  proper  security  system  in  place,  I  would  therefore  recommend  the

following: That,  our principle which is  actually  engaged  with  the  local  or  the  home  security  should  be  properly  looked  onto.

They should be looked onto by proposing the following: should be properly educated. 

Com. Lethome: To what level of education?

Simon Gathagu Kananga: That is O level. Their salaries be  reviewed so that they can enjoy working for their own country.

Anybody in the force found embarrassing or rather practicing corruption be dismissed. Be dismissed immediately.

I also feel privileged to propose this, that in Kenya now we have undergone a lot of problems, we may not or rather it would be

a good idea that if we start  it all over again, I would like or  propose  that a Constitution be there that will cater  for amnesty. I

would like to talk about, I would like to put it in simple language, tusahau yaliyopita, tugange yajao.  Kwa maana haitasaidia mtu

yeyote kuanza kukimbizana badala ya kujenga taifa. Kwa hivyo yale maovu yote wengi wamefanya, mimi ningeomba isahaulike

na tuendelee na kujenga nchi yetu. So that any Government is in power  or  any Government that will take  over,  will not waste

any Kenyans resources trying to open the wound that has already healed. 

I also genuinely propose that the Head of State, current Head of State  and the future Heads  of State  should be given a proper

package and protection. That is if he will have led us well, he should be considered for a proper package,  a protection and also

that honour. In this case I am noting that our country has never been involved in any civil war. 

Com. Lethome: So, you are recommending that there should be a retirement package for the President  which should be given

for whatever you have done. 

Simon Gathagu: Exactly. 

Com. Lethome: One more minute. Are you through?

82



I am almost through. Finally, I also propose  that a committee be put in  place  to  reconcile  the  tribal  clashes  victims  from  Rift

Valley and other areas which we know this happened or they were made by people who wanted to gain or  rather  to win. Who

had some selfish motives. So that these Kenyans can live in peace once and forever, it is important that ….Thank you. 

Com Lethome: Thank you very much and good luck in your candidature.  Tupate Robert,  halafu afuatwe na Duncan Njoroge.

Duncan Njoroge yuko? Utamfuata. Na Joseph Njoroge  Gichuki. Gichuki? Yuko. Robert.  Start with your name. 

Robert  Kamau  Ngugi:  The  first  issue  I  have  here  is  on  taxation  and  I  think  succession  is  very  important  as  far  as  any

Government or any State is concerned. Not only succession even when we go to other elections. When we go to any elections,

we should have people who hold the power of the President. 

Com. Lethome: So, the President should not go to elections as a  President?

Robert Kamau Ngugi: We should have somebody who will take care of……

Com. Lethome: Who is that person? Propose. 

Robert  Kamau  Ngugi:  I  am  proposing  that  the  Parliament  should  appoint  seven  Judges  to  take  over  the  power  of  the

President and should return that power after twenty one days from the date of elections.

Then we have the pre-colonial treaties like the Masai and the Mazrui, I think these treaties  should not be  honored because  they

create conflicts with the present occupiers of the land. Population density should be the criteria of creating constituencies and on

this point I would propose, if we have three hundred constituencies,  we should divide them with the number of electorates  and

then we demarcate that. May be when we go to the next general election. 

Then we have the issue of twenty percent  or  the requirement of twenty five percent  of the voters  in  five  Provinces  should  be

abolished.  I  am  proposing  that  we  should  increase  nominated  MPs  from  twelve  to  sixty.  Each  Province  should  have  two

nominated MPs. Then, the voting age for the one who wants to vie for the Presidency should be reduced from thirty five years

to twenty four years. 

Com. Lethome: And the Maximum?

Robert  Kamau Ngugi:  Maximum we can  have  seventy  years.  MPs  should  be  the  chairmen  of  development  committees.  I

think at  present  we have the D.C.  Then I would  propose  a  Unitary  Government.  Last  but  not  least,  I  would  propose  Basic

Human Rights. One of the Basic Human Rights that should be added  to the President  is the right to earn a living and indeed I
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would propose,  instead of adding MPs huge salaries,  five hundred thousand,  then we should look for a way on how, may be

the people who are not earning anything should have some wages. I was proposing one thousand two hundred per person. 

Com. Lethome: That is what you recommend from the Government?

Robert Kamau Ngugi: No, no. Indeed, all business should be registered and everybody who earns a living in one way or  the

other should be registered so that we have those people who have nothing to do. Thank you. 

Com. Lethome: Thank you Robert. Duncan mfuate na Njoroge uwe tayari. 

Duncan Njoroge:  Chairman, Commissioners.  Nataka  kuongea maneno ya kipande.  Ukabila umeenezwa sana na kila wakati

tunaimba ukabila shauri ya kipande,  ID.  ID ningetaka iandikwe bila kusema wewe ni kabila gani.  Kwa  sababu  tukienda  kwa

ofisi wewe unajulikana ni kabila gani unaandikwa. Mwingine anawachiliwa. Kwa hivyo ikiwa kipande imeandikwa Kenyan kwa

sababu ni mwananchi wa Kenya. 

Com. Lethome: Unajua Mzee kipande haijaandikwa tribe ni form. Ile form inajazwa ndio iko na tribe lakini kipande yenyewe

haijaandikwa tribe yako. Haijaandikwa tribe, ni form. Kwa hivyo form isiandikwe kabila? 

Duncan Njoroge: Isiandikwe kabila, iandikwe jina la mtu tu na ni Kenyan. Ile ingine kazi, mtu asiwe na kazi mbili. Awe na kazi

moja na aandikwe kulingana na qualifications za education yao. 

Com. Muigai: Ngoja kidogo hapo Mzee, ni kazi ya binafsi au ni ya Serikali?

Duncan Njoroge: Ya Serikali. Kwa ofisi za Serikali. 

Com. Muigai: Lakini mwananchi anaweza kufungua butchery na kufungua duka, hiyo hakuna shida. 

Duncan Njoroge: Hata hiyo iwe limited. Kwa sababu tunalia kazi, watu wanalia kazi. 

Com. Muigai: Kwa hivyo mtu yuko na butchery…..

Duncan Njoroge: Akiwa na moja, labda awe na mbili, lakini sio tatu,  sio kumi. Mtu akiwa ameajiriwa katika kazi ya Serikali

ama  ya  public  aharibu  hiyo  kazi  au  kuiba,  ile  mali  amechukua  ionekane  amepeleka  wapi.  Badala  ya  kufutwa  anapelekwa

transfer ama anafanyiwa kitu kingine.
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Com. Lethome: Unapendekeza akipatikana afanywe nini?

Duncan Njoroge: Ashitakiwe na arudishe ile mali. Ama Serikali ichukue ile mali. Kazi ya polisi,  polisi wanaenda kuchukuliwa

bila  kujua  background  ya  yule  mtu  anachukuliwa.  Ikiwa  ni  wakati  wa  kuwachukua  hawa  vijana  kwa  kazi  ya  polisi,  Chief

aulizwe kutoka area yake, kama anataka watu wawili, watu watatu. Chief anajua hao watu na tabia zao. Kwa sababu ikiwa mtu

atakwenda  kuchukuliwa  na  personality  ile  ako  nayo  wakati  huo,  huko  nyumbani  yeye  ndiye  huhangaisha  watu  usiku.  Chief

hatakuwa pale.  Achukuliwe kulingana na recommendation ya Chief. Naye Chief mwenyewe awe amechaguliwa na  watu  kwa

sababu watu wa area hiyo ndio watajua huyu mtu anafaa kutuongoza na ndiye ataleta wale watu watakuwa wakiendelea na kazi

hata kwa Serikali kutoka area ile. 

President asiongezewe muda wa zaidi ya vipindi viwili. Awe na vipindi viwili, awe mdogo ama mzee lakini isipite vipindi viwili.

Tunaongea maneno ya President  peke  yake na Wabunge.  Hata akipendwa namna gani, asiende zaidi ya  vipindi  vitatu.  Kama

ameenda viwili, ya tatu atakuwa amekalimisha ile kazi alikuwa anafikiria kufanya kama yeye ni Mbunge. 

Ofisi za Serikali: Ningependekeza viwekwe masanduku, kila kitu nikiona iko makosa, naandika naweka hapo. Na itengenezewe

wale watu,  development board  katika area.  Wale watakuwa wakifungua hizo sanduku na kujua weaknesses  za officer yeyote

katika ofisi za Serikali. 

Kuna hao watoto  wa street  children wanaitwa  chokora.  Wa  leo  ni  watoto  lakini  kesho  ni  watu  wazima.  Hao  watoto  lazima

wafikiriwe  vile  Serikali  itafanya  na  hao  watoto.  Kwa  sababu  mtoto  huyu  akiachiliwa  na  awe  mtu  mzima,  ile  area  ako  hajui

discipline ni nini, hajui nini. Ndio wanarudi  kusumbua  watu.  Serikali  ichukue  hawa  watoto  wasionekane.  Yule  mtoto  asikose

wazazi  wake,  Serikali  iwapeleke  shule  na  wapatiwe  primary  education  ili  hata  akiwa  mtu  mzima  apelekwe  hizi  village

polytechnics. Huyu mtu akitoka hapo hatashughulika na vita ama hatakuwa idle. Atakuwa na kitu cha kufanya. 

Com. Lethome: Pointi nyingine. 

Duncan Njoroge: Hiyo imetosha. Nimemaliza asante. 

Com. Lethome: Asante sana. Njoroge Gichuki? Afuatwe na Peterson Kamau.  Yuko? Atafuatwa na Jeremiah Muiruri? Peter

Koilel. Paul Kamau. Joseph Mburu. 

Njoroge  Gichuki:  Bwana  Mwenyekiti  wa  kamati  na  wanakamati  wa  Tume  na  Wakenya  wenzangu,  yangu  ni  machache.

Majina yangu ni Joseph Njoroge Gichuki na mapendekezo yangu ya kwanza,  mimi ningependekeza tuwe na Serikali ya umoja

wa kitaifa na wala sio Serikali ya Majimbo. 
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La pili, Bunge ama Serikali yetu ichaguliwe na wananchi kwa muda wa miaka mitano bali kusiwe na njia yeyote ambayo Bunge

hili litajichagua lenyewe kama vile walivyokuwa wametarajia kufanya. Yaani pasiweko na nafasi ya Bunge kujichagua wenyewe.

Com.Lethome: Please Mzee, fafanua kidogo. 

Yaani  kama  vile  Wabunge  walikuwa  wamependekeza  Bunge  lijiongezee  muda  bila  kuchaguliwa.  Kazi  ya  kuchagua  iwe  ya

wananchi ama Wakenya.  Bali si Bunge ikakaa kwa sababu kumepatikana jambo lolote  ijichague.  Isipokuwa  tu  kuwe  na  vita

pengine. 

Ya tatu, mali asili kama vile misitu ilindwe kisheria na isitolewe kwa watu binafsi. Kuwekwe sheria ambayo italinda mali asili ya

Kenya kama vile misitu na isitolewe kwa njia yeyote ile kwa watu binafsi ama mtu binafsi. 

Ya nne, nominated MPs  na  Councillors  wachaguliwe  kwa  kipindi  kimoja  yaani  wawe  nominated  kwa  kipindi  kimmoja  kwa

maisha  ya  mtu.  Aki-nominatiwa  kipindi  hiki,  baada  ya  miaka  mitano  tena,  amekosa  kufaulu,  a-nominatiwe  tena.  Pia  asiwe

alikuwa  amesimama  uchaguzi  akapoteza.  Ningependekeza,  isiwe  ni  yule  alikuwa  amesimama  kwa  Uchaguzi  wananchi

wakamkataa halafu pengine chama chake kionelee anafaa.  Kama alikataliwa na wananchi,  basi  asiwe nominated. Kwa sababu

ni kama kuwaudhi wale waliomkataa. 

Ya tano, haki ya walio wachache ilindwe kisheria kwa kila eneo. Hapo ni kumaanisha ya kwamba,  haki ya wachache hatuwezi

tukaichukua,  pengine  nitumie  mfano  ya  Wandorobo.  Ya  kwamba  Wandorobo  ni  wachache  ama  Wa-elmoro  ni  wachache

katika nchi. Lakini unaweza kwenda ukute, katika eneo fulani, Wandorobo ni wengi, kuna wachache katika eneo hilo. 

Com. Lethome: Pendekeza. 

Njoroge Gichuki: Kwa hivyo ningependekeza haki ya wachache ilindwe kisheria na Serikali. 

Com. Lethome: Ya mwisho sasa. 

Njoroge Gichuki: Ya mwisho, mashamba ya agriculture, research na mengine ilindwe pia kisheria. Na  mwisho kabisa,  adhabu

ya kifo iondolewe katika sheria za Kenya. Asante. 

Com.  Muigai:  Kidogo  tu  swali  moja  tafadhali.  Kuna  adhabu  ingine  isio  ya  kifo  na  ni  ya  kuchapa  watu  viboko.  Hiyo

ungeoneleaje? Watu wazima, wazee kama wewe na mimi, wanachapwa viboko jela?

Njoroge Gichuki: Corporal punishment ndio nimeonelea iondolewe kwa sababu kwa maoni yangu naona kama mtu akiuawa,
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yule ametoa sheria…. 

Com. Muigai: Hiyo ni capital. Mimi nakuuliza corporal. Corporal ni viboko. Unaonaje juu ya viboko?

Njoroge Gichuki: Hata hiyo kwa maoni yangu ningei-term kama adhabu ya kifo. Kwa sababu haitakikani. Asante. 

Com.  Lethome:  Joseph  Ole  Marui.  Sasa  kwa  vile  watu  nawaita  hapa  na  hawako,  mtu  yeyote  ambaye  sijamuita  hapa  na

hajamzungumza. Ngoja tu,  tutafuata utaratibu.  Wajua hii kazi tumefanya miezi mitatu mfululizo, tumepata experience,  tunaweza

kufanya kama tumefunga macho. Hebu kujeni hapa hivi, wale wote wamejiandikisha na sijawaita.  Wale wamezungumza wakae

nyuma. Patrick nilimuita hakuwako.  I called you, you were not here.  Sasa  tunaanza  na  wewe  Patrick,  halafu  na  huyu  mama,

halafu tukienda hivi. Kila mmoja atazungumza. Patrick halafu mama. Anza kwa majina. Na nikupendekeza tu. 

Patrick  Maina  Kariuki:  Jina  langu  ni  Patrick  Maina  Kariuki,  mkaaji  wa  hapa  Gilgil.  Chairman  na  Commissioners,  pointi

yangu ni kuhusu Uchaguzi. Mimi ningechangia na ningependelea,  Uchaguzi usimamiwe na kikundi ambacho kimeteuliwa kutoka

kwa makanisa na kutokana na wastaafu bali na vyama ama Serikali. Tena, Uchaguzi ufanyike mwaka huu bila kuunganishwa na

Katiba kwa sababu Katiba ambayo inatengenezwa, Katiba hiyo ndio Kenya yetu kwa wakati ujao na hata kwa vizazi ambavyo

tunatazamia,  kwa  hivyo  isiunganishwe  na  Uchaguzi,  eti  ya  kwamba  ifanyike  baada  ya  Katiba.  Yaani  baada  ya  Katiba

kutengenezwa inaweza kufanywa haraka haraka na saa  ingine Katiba ikose kusimamia hata watoto  wetu,  kwa hivyo Uchaguzi

uendelee kama kawaida mwaka huu na Katiba iendelee mpaka wakati wa kumalizika kwa sababu hiyo ndio tutaitazamia. 

Ninataka kuongea  habari  ya  masomo.  Shule  zetu  ambazo  tuko  nazo  zimekuwa  hivi  karibuni  ama  siku  zilizopita  ya  kwamba

watoto wasichapwe na walimu na mimi naona ya kwamba  walimu  ni  kama  wazazi  katika  mashule.  Pasipo  kuadhibu  watoto,

watoto wamekuwa wakaidi hata hawezi kuwasikiliza walimu wao. Mimi ningependekeza viboko virudishwe kama zamani. 

Com. Muigai: Vimerudishwa. 

Laughter from the audience. 

Wachapwe.  Jambo lingine nataka  kuongea  habari  ya  traffic  ama  walinzi  wa  barabarani.  Tumepata  ma-accidents  mengi  sana

barabarani. Tumepata magari malaghai katika mabarabara  na tuna walinzi katika barabara  na road blocks.  Mimi napendekeza

hivi,  inaonekana  walinzi  walioko  barabarani  hawatimizi  wajibu  wao  vizuri.  Ingewezekana  kama  Katiba  ikitengenezwa  hata

afadhali ipewe military police ambao wanachunga magari ya jeshi.  Kwa sababu magari za jeshi mara nyingi hazifanyi  makosa.

Na  kwa  sasa,  tukiwa  barabarani  pande  zote  hata  pande  za  Lodwar,  kila  upande.  Tunakuta  traffic  akiwa  barabarani,  kama

hapewi pesa kwa mkono, inapelekwa nyuma ya gurudumu. 
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Com. Lethome: Nyinyi ndio mnawapatia? 

Patrick  Maina  Kariuki:  Ndio  tunawapatia  na  inawekwa  nyuma  ya  gari  ama  isitoshe  inaangushwa  chini.  Kwa  hivyo

ingewezekana ipewe military. Na  military  inawezekana  labda  watafanya  kazi  nzuri  na  hayo  mambo  ya  magari  ipelekwe  hata

kama ni court. Tena mtu wa gari akishtakiwa, unakuta kama polisi hatapata rushwa, ikifika kule kwa Judge,  ile karatasi  inaenda

inapasuliwa na mahakama ama kwenye kituo cha polisi. Kwa hivyo hiyo kesi haitaenda mbele.  Kwa hivyo hiyo kesi  ya magari,

hata afadhali ipelekwe kwa jeshi. 

Lingine nimefikiria limechangiwa na mwingine, lilikuwa ni habari  ya silaha. Unaona watu wengi wanabeba silaha  na  wanasema

kabila zingine ni kama watu wajinga  hawajui  kubeba  silaha.  Lakini  sheria  iwe  ni  kwa  wote.  Wote  waache  kubeba  silaha  na

kama mtu atabeba silaha, achukuliwe hatua ambayo inastahili. Hata kama ni kuhukumiwa ahukumiwe na asibebe silaha yeyote

ile. 

Com. Lethome: Sijui unasema nini kuhusu mila za watu. Katiba ifanye nini kuhusu mila za watu. Ziheshimiwe au zisiheshimiwe?

Patrick Maina Kariuki: Nasema ya kwamba mila ziheshimiwe lakini sio kubeba silaha. 

Com. Lethome: Na ikiwa kuna mila ambayo inasema mwanamume hawezi kutembea bila rungu. 

Patrick Maina Kariuki: Sasa tuko katika Kenya, hatuko katika kabila. 

Com. Lethome: Kwa hivyo ni kwa watu wote, hakuna kubeba rungu watu wote. 

Patrick Maina Kariuki: Wote waachane na rungu. 

Com. Lethome: Mpaka President?

Patrick Maina Kariuki: Hata President mwenyewe. Sina lingine. 

Com. Lethome: Mama. 

Deborah Wachanga: Majina yangu ni Deborah Wachanga. Commissioners na wajumbe wa Electoral committee na members

nimewasalamia. 

Com. Lethome: Although hatuhusiani na mambo ya elections ni Constitution. 
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Deborah Wachanga: Mimi yangu ya kwanza ni ya wanawake. Siku hizi wanaume wanatupa mabibi zao na akimtupa, pengine

anamtupa na watoto. Akitupwa na watoto,  anaambiwa aende.  Mimi ningependekeza,  ikiwa mwanamume wanaachana na bibi,

ile mali iko kwa huo mji wao, iwe ikigawanywa mara mbili na watoto wawe wakigawanywa hivyo hivyo. 

Com. Lethome: Watoto wagawanywe mara mbili?

Deborah Wachanga: Wagawanywe. Mama aende na nusu na baba aende na nusu. Na mali igawanywe. 

Com. Lethome: Na wakiwa na mtoto mmoja ama watatu?

Deborah Wachanga: Huyo anaenda na mama kwa sababu Mzee hajui kuchunga. 

Com. Lethome: Endelea. 

Deborah Wachanga:  Hiyo ingine ni ya wasichana.  Vijana  wanaweka  wasichana  wengi  sana  mimba  na  hawaulizwi.  Nataka

sasa wawe wakichukuliwa hatua.  Ikiwa ni kufungwa, anafungwa kwa  sababu  ataacha  hiyo  tabia.  Wawe  wakifungwa  kutoka

miaka saba. 

Com.  Lethome:  Wajua  kitendo  cha  mimba,  kinahitaji  watoto  hao  wawili.  Sasa  huyu  mmoja  ndio  amefungwa,  na  huyu

mwingine achukuliwe hatua gani?

Deborah Wachanga: Mwanamke si unajua ataachiwa kazi ya kuchunga huyo mtoto. Kwa hivyo hakutarajia. 

Com. Lethome: Lakini alishiriki katika kitendo hicho ama hakushiriki? 

Deborah Wachanga: Si mwanamume ndio anakuanga na hicho kitendo, kwa hivyo mwanamume achukuliwe hatua. 

Laughter from the audience. 

Com. Lethome: Endelea. 

Deborah Wachanga: Pombe: Mambo ya pombe ndio nilikuwa nasema, pombe yote imalizwe ibaki hii ya brewery peke  yake.

Pombe hizi zingine zote zikwishe. Ibaki ya brewery kwa sababu hiyo inaangaliangwa. Kwa sababu hizi zingine ndio zinaua watu.

Hata chang’aa,  hata  busaa,  hata  mung’are,  yote  ikwishe,  ibaki  ya  Kenya  Brewery  peke  yake.  Wazee  wengine  wanakataza
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mabibi zao waingie kwa ma-group ya akina mama. Sasa  ninataka wanaume wakubalie  mabibi  zao  wawe  kwa  ma-groups  za

akina mama. 

Constituency hii yetu ya Naivasha ni kubwa, ningependelea ipasuliwe mara mbili, iwe Gilgil na Naivasha. Siku hizi tuko na shida

ya mapolisi, ukiwa na shida uende ushitaki kwa polisi,  hawezi akakuandikia shida yako kabla hujatoa pesa  umpee.  Hata kama

pengine kuna mtu amekataa na pesa  zako kama shilingi elfu moja.  Naye  ili  aende  aitishe,  anakuitisha  elfu  moja,  sasa  unaona

shida  imeingia.  Hata  hiyo  elfu  moja  tena  akiletewa,  anakwambia  ukuje  leo  ama  kesho.  Ukija  anasema  haijafika  na  ikikuja

anasema ‘hukukuja siku ile nilikwambia.’ 

Com.Lethome: Unapendekeza nini ingawa, kuna kazi ya polisi na ya jeshi. Sijui unapendekeza nini?

Kuwe na raia wale watakuwa wakiangalia polisi kwa  sababu  wako  na  mashinda.  Wawe  wakichaguliwa  na  watu,  wanaenda

police station, wanaona vile wanafanya. Tunaambiwa Kenya tuko na uhuru wa kuabudu lakini huo uhuru wa kuabudu umezidi.

Sasa, mimi ningependekeza ya kwamba ile kanisa ambayo haijakuwa registered kwa Attorney General,  yote ikwishe, ibaki ile

registered. Yangu ni hayo tu. 

Com. Lethome:  Asante sana Mama. Sasa  tunaanza kufuata mlolongo wetu.  Dakika tatu,  tatu,  kila  mmoja  azungumze.  Anza

kwa majina yako. 

Bernard Mutava: I am Bernard Mutava, I have got several proposals  to make to the Commission. First  is on education,  that

is we should scrap the 8-4-4 system and come up with the 7-4-2-3  system and also pertaining the education,  we should have

the Higher Education Loan Board. The Higher Education Loan Board should give provision for Polytechnics because  currently

it touches on the Universities alone. So, the Polytechnics should be considered as well. 

Another proposal  pertains the Judiciary: We should have a fair and transparent  Judiciary. Currently,  in  Kenya  people  believe

that,  why hire a Lawyer,  while you can buy a Judge.  The Judiciary should be made  fair  and  transparent.  By  this  I  mean  that

whatever has been said by the Judiciary should be subject  to review and the A.G.  should also  not  be  final  when  it  comes  to

Judiciary. He should be subject to questioning whenever he passes.

Then another one is on the tourism sector.  One thing you know that the already obsolete  Constitution did not provide for  the

tourism sector as much as it should be. For example, the tourists are highly taxed in Kenya as  compared to some other aspects

in the country.  Also,  something like the (inaudible) should be scrapped  out and this I mean that fair prices should  be  given  to

tourists as well as the normal Kenyans. For example we have had cases  of tourists complaining about  being highly charged and

also  there  should  be  a  Constitution  governing  their  security  as  well.  Cases  of  may  be  the  tourists  being  mis-handled  and

mis-treated in Kenya should be addressed by the current Constitution. 
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Also, the State organs should be bureaucratically merited and by this I mean that we should elect the right people  to occupy the

right offices.  It  is very unfair to come up with a person who learned about  agriculture to mann the  Financial  Ministry,  so  they

should merit  those  offices  as  they  deserve.  This  will  also  reduce  the  Presidential  nomination  powers.  Because  the  President

currently can nominate anyone to rule any organ of the State, which is not fair. 

Lastly, I would like a particular Section of the current Constitution and that is Chapter 208  of the Kenya current Constitution, it

deploys that the law of the Act that currently exists, it doesn’t give provision for Student’s Act. I don’t know whether I am clear

when I speak of Chapter 208 in the current Kenya Constitution. It should be reviewed and also provide for the Student’s Act. 

Secondly,  the mileage rate  that stipulate today that is eighty cents  per  mile should be updated as  well because  that  one  is  not

realistic and also the allowances thereby addressed to, the (inaudible) should as well be reviewed. I think those are my views. 

Com. Lethome:  Next. 

Harrison  Waweru  Ng’ang’a:  Mimi kwa  majina  naitwa  Harrison  Waweru  Ng’ang’a  na  mimi Chairman  wa  Katiba  nitatoa

maoni  yangu  kuhusu  hawa  watu  wanaitwa  wachungaji  wa  kuhamahama.  Hawa  wachungaji  wa  kuhamahama,  saa  ingine

wanaenda wanadhuru wale ambao wanakuta. Kwa sababu wakati  wanatoka kikao chake,  anaenda,  anakwenda kukaa katika

kikao cha mtu mwingine. Na wakati anaenda huko, anaenda kuishi kwa shamba ya mtu yule amemkuta hapo. 

Com. Lethome: Sasa unapendekeza nini?

Ningependekeza huyo, awe akipewa kama ni mtu huyo wa kuchunga, akimaliza wiki mbili anaondoka anarudi mahali alitoka. 

Tena ya pili, kuna mambo mengine inatendeka katika nchi hii yetu. Mtu anakuja anakamatwa na akikamatwa kufikishwa huko

kwa polisi,  unakuta mwingine anawekwa rumadi siku kumi. Mwingine anawekwa  hata  kama  aliua,  anaenda  kuwekwa  miaka

tatu.

Com. Lethome: Unapendekeza nini?

Napendekeza  mtu  yule  atazidi,  awekwe  rumadi  kwa  muda  wa  wiki  tatu.  Kesi  yake  iamuliwe  aondoke  aende.  Kama  ni

kufungwa afungwe. Tena katika area  kama hii tunakaa,  kila  mahali  iko  hospitali  kubwa  iwe  na  mortuary.  Kwa  sababu  watu

wanakufa na mpaka umtoe mtu hapa umpeleke Nakuru,  na utamrudisha Gilgil.  Kila  mahali  iko  hospitali  na  iko  town,  iwe  na

mortuary ya kuweza kuhudumia wale watu wanakaa pale. Asante Bwana Mwenyekiti. 
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Com. Lethome: Next. 

Bwana Commissioners, Chairman wa Commission, kwa majina yangu naitwa David Mutegi na ninagombea kiti cha Nakuru na

maoni yangu ni kama yafuatavyo. Ya kwanza,  ningependekeza ya kwamba katika every constituency registered  voters  wawe

not more than fifty thousand.  Na  pia ningelitaka kwamba President  anayesimama na kuchaguliwa, tusiongee mambo ya twenty

five  percent  but  we  talk  about  fifty  percent.  Yaani  awe  na  nusu  ya  watu  ambao  wamempigia  kura.  Isiwe  inamaanisha  ya

kwamba lazima apewe kutoka Provinces. 

Pia katika maoni yangu ningelipendekeza hivi Bwana Commissioners, ya kwamba sheria,  President  asiwe above the law na pia

muda wa Parliament uwe katika  mikono  ya  wananchi  wa  Kenya  wote  kujua  tarehe  za  uchaguzi.  Na  wakati  wamechaguana

wajue the next election itakuwa wakati gani. Isiwe ya kwamba hayo ni mamlaka ya President,  kuzungusha Bunge ama kuivunja

wakati anapotaka. 

Pia, Bwana Commissioners ningewauliza, mali ya wananchi ama mali ya mtu binafsi iheshimiwe na sheria I-guarantee.  Lakini sio

vile mambo inavyofanywa kwa sasa  kama ya  kwamba,  inakuwa,  sheria  zinavunjwa  na  watu  wengine  wakivunjiwa  sheria  sio

kama sheria imevunjwa. 

Bwana Commissioners pia ningelitaka kusema mambo ya ardhi.  Sheria za nchi hii kuhusu ardhi zimekuwa sheria za kutaabisha

sana  na  hasa  zimeweza  kufanya  wananchi  wengi  kupoteza  mashamba  yao  na  hata  kuumia  katika  mikono  ya  walaghai  hasa

katika zile zilikuwa kama land buying companies.  Ambapo wale waliokuwa kama ndio Ma-Directors,  walitumia mamlaka yao

na wakaharibu kila kitu. Kwa hivyo ningelitaka iwe  hivi,  kwanzia  sasa  iwe  kama  ni  haya  yote  mambo,  yachunguzwe  kutoka

sehemu moja,  kama ni ile ya division kama Gilgil, pawe na mtu ambaye anaweza kuwa answerable na iweze  kufuatwa  hivyo.

Kwa sababu kesi hizo zikiingia kortini zinachukua hata miaka nenda rudi bila…

Ningeuliza  pia  vile  mambo  inaendelea  ya  registration  of  voters,  isiwe  ni  kitu  ambayo  inafanywa  kwa  siku  moja  ambapo

inaachwa tena katikati mpaka tena iwe itaambiwa ni siku gani. Iwe ni kitu ya kuendelea kwa sababu kuna watu wengi wanapata

vipande kama leo, na kesho watatakiwa wapige kura. Kwa hivyo ningelitaka vipande na kura zinaenda pamoja. 

Bwana Commissioners pia ningelitaka kuuliza kitu moja, sheria zetu pia kwa upande wa akina mama ningelipenda kupendekeza

kitu kimoja. Kumekuwa na shida kubwa hasa za rape cases ambapo wengine wanashika wengine kwa nguvu na mambo kama

hayo. Mimi ningeuliza mtu yeyote anayehusika na mambo  kama  haya,  sio  kuchukuliwa  tu  hatua  rahisi,  iwe  hata  kama  itafika

mahali awe ni kuwekwa ndani  maisha.  Iwe  ni  hivyo.  Ama  hatua  kali  zaidi  ya  hiyo  kwa  sababu  hicho  ni  kitu  kinaendelea  na

wengine wanafanya hivyo wakiwa na maradhi kama ukimwi na vitu kama hivo. Kuna kitu kingine pia ningetaka kusema, mambo

ya Jua Kali Bwana Commissioner ambayo inahusu mambo ya nchi yetu kwa sababu ya ukosefu wa kazi. 
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Ukosefu wa kazi na Jua Kali,  Serikali  ingestahili  zaidi  kulinda  Jua  Kali  zetu  ambazo  zinaamka  na  especially  viwanda  vidogo

vidogo  ambavyo  ndio  ilikuwa  mwongozo  wa  Serikali  ilipoanzisha  Ministries  kama  vile  Science  and  Technology.  Ikaanzisha

Wizara kama ya Biashara ndogo ndogo na vitu kama hivyo, lakini imekuwa ya kwamba haikufuatwa kwa sababu utakuta vitu

vingi vinatoka kutoka nje baada  ya liberazation. Tung-liberalize vile vitu hatuna lakini vile vitu  tunavyo  hapa  kwetu,  tuone  vile

tunaweza kuendeleza viwanda vyetu ndio vijana wetu wapate kazi.

Com. Bishop Njoroge: One minute.

Mahakama kuu ningelipenda iwe hivi, kukisha kuwa na mahakama inasikiza kesi hata kama ni mahakama kuu, kwa sababu kesi

unaweza kukuta mahakama ndogo imekubali, sheria imevunjwa. Kwenda high court  imekubali lakini ikifika katika ile  court  of

appeal,  inasemekana  haikutumika  vizuri.  Sasa  ningelitaka  hivi,  baada  ya  hivo  iwe,  badala  ya  kuitupa  hiyo  kesi,  inarudishwa

kwanza, ichunguzwe upya ili ionekane kwa sababu watu wengi wanapoteza mali zao kwa sababu ya zile  corruptions  zinapitia

huko juu. Kwa hayo, sina mengine ya kusema. 

Councillor Mureithi  Mutahi:  Bwana Commissioner mimi naitwa  Councillor  Mureithi  Mutahi  kutoka  Karuga  location  hapa

katika  division  hii  ya  Gilgil.  Sina  mengi  kwa  sababu  mengi  yamesemwa  lakini  ningegusia  tu  kwamba,  katika  Katiba  mpya

Machifu wanastahili kuondoka na kuwa-replaced with an elected leader. 

Ya pili ni mambo ya harambees,  zimekuwa highly  abused  na  katika  Katiba  mpya  ningeuliza  zitupiliwe  mbali  kabisa  na  kama

kuna high hospital bills, kunazo zinakujanga high hospital bills they should be discovered by the Central  Government  from  the

public treasury. 

Mambo ya extension ya Bunge inastahili kufanyika kulingana na Katiba ya sasa  wakati  nchi iko  na  vita.  Lakini  katika  Katiba

mpya  ninguliza  iwe  extended.  Even  when  the  country  is  undergoing  constitutional  review  like  now.  Kwa  hivyo  hata  sasa

tukienda na hiyo iwe-extended hakuna shida. 

Mambo  ya  Presidential  powers  zitarudia,  yamesemwa  mingi  sana.  Mambo  ya  Councils,  Councillors  do  not  control  County

Councils,  huwa  controlled  by  the  Kanu  Government  through  its  chief  officer.  So,  hawa  Chief  officers  waondolewe  na  iwe

shared by Councillors. Councillors wa-control Councils. 

Ile ingine ni mambo ya vyama. Visiwe vyama zaidi ya vitatu. National resources,  peoplee  should own land, only the land they

can utilize. But not like now, from Naivasha to Nakuru it’s one person. Mambo ya hanging iwe abolished, iwe life sentence. Iwe

religions na cults.  Haya makanisa  yote  yamekuwa  ya  kibiashara,  kutengenezwe  Ministry  of  Religious  affairs.  Ikatwe  kidogo,

kukuwa mingi mingi ya kibiashara. 
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Lingine ningeongeza ni haya mambo ya Ardhi Houses all over the country, have become so corrupt.  Mambo ya mashamba iwe

handled ama any kind of land should be handled by the County Council. 

The final point ni mambo ya nominations ya MPs na Councillors.  Nomination while in political parties.  Hiyo, tukae na  elected

leader.  An  elected  MP  or  an  elected  Councillor.  Nomination  ya  members  to  the  Parliament  and  Councils  ni  mambo  ya

kupoteza pesa za Serikali kwa hivyo tukae na the elected ones. Asante. 

David Mburu: Wanachama,  Chairman na wanakamati.  Ninaitwa David Mburu.  Ningetakia vyama vya siasa viwe tatu.  Chief

achaguliwe na watu.  Itakuwa kitu  ya  manufaaa.  Mayor  pia  achaguliwe  na  watu.  Kuhusu  pombe  mimi ningependelea  pombe

kama  busaa  iwe  free.  Kwa  sababu  kuna  wazee  wako  huko  nyumbani  na  wanataka  kukunywa,  hawawezi  kuja  kwa  bar

akunywe bar.  Kwanzia saa  nane mpaka saa  kumi na mbili, mnafunga. Kuhusu Uchaguzi, mimi ningeonelea  Uchaguzi  ufanywe

mwaka huu lakini Katiba iendelee kurekebishwa. Ni hayo tu. 

Julius  Gichira:  Kwa  majina  naitwa  Julius  Gichira.  Yangu,  yale  ningesema  yamesemwa  yote  lakini  nitarudia  hata  mengine.

Maana kama kuna ingine nikiwa siko. 

Com. Bishop Njoroge: Mzee, sasa unapoteza wakati wako.  

Julius Gichira: Napoteza wakati. Sasa ningesema kuhusu mashamba. Mashamba kubwa kubwa,  yote yalilaliwa na Wazungu.

Na Mkenya wa kawaida na sheria ziko, hata yeye angepunguziwa kidogo wananchi kadha wa-squeeze  kwa hili shamba lake.

Kama Delamere kutoka Nakuru mpaka Naivasha ni yeye.  Na  hilo shamba hakununua ni shamba alinyang’anya watu hapa.  Ni

unyakuzi huo, kunyakua.  Hata  haya  mashamba,  tunasema  makubwa,  makubwa,  madogo,  na  hatupati.  Habari  ya  mashamba

iangaliwe. Mashamba makubwa makubwa. 

Tena nintaongea jambo la pili kuhusu kazi. Kazi kuajiriwa, inakuwa kama ni kabila moja ndio inakuwa ndio majority kwa kazi.

Kama  mkubwa  yuko  hapo  kazi.  Hata  kama  kazi  ya  jeshi  na  imeandikwa  kila  mahali.  Unasikia  mtu  anatoka  Rift  Valley,

anabebwa na gari usiku kwa maana anajulikana…

Com. Bishop Njoroge: Can you recommend? 

Anaenda kuandikiwa tuseme Mombasa kwa maana huko ndio kuko na recruitment. Kwa hivyo sasa  hiyo iangaliwe kama kuna

watu wa kuwafuata nyuma. Wakujua kama walifanya vizuri. Wasifanye vile walifanya Nakuru wakakuja  kuita watu majina na

wananchi walikuja. Huo upande wa kazi kuandikwa imeenda tofauti tofauti. 

Ingine nakuja sasa upande wa shule ama masomo. Naonelea Standard Seven ile ya zamani irudishwe badala  ya Standard  eight.
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Na masomo vile inasemekana iwe ni free from Form one to Form four.  Maana  hata  hii  Primary  (inaudible).  Hiyo  nayo  hapo

imechangia. Masomo iwe free kama itawezekana kwa Katiba mpya. 

Jambo lingine natilia mkazo hata huyu alikuwa hapa ameongea na hata  mimi nitaongea.  Kuna  pombe:  Wakati  kulikuwako  na

pombe ya busaa, hata yule mtu hana nguvu angeweza kununua busaa yake ama anunuliwe na mtu mwingine kwa maana ilikuwa

ni bei rahisi. Hata mama akipika busaa, mtoto wake hawezi kufukuzwa shule, pesa atapata hapo nyumbani. Kwa hivyo iwe free

to  the  whole  country.  Sio  vile  ilisemekana  ifungue.  Tuwachiliwe,  yule  ataweza  apike.  Na  tena  kama  vile  tunazidi  kugundua

madawa ya miti ni dawa, tangu hata kabla Mzungu kuja hapa tulikuwa tunatumia miti ya misutini na tunaponya magonjwa. 

Com. Bishop Njoroge: Kwa hivyo una-recommend miti ni dawa?

Lakini sasa tunasikia kuna district  moja inafungwa sijui ni sheria gani hiyo. District moja inafungwa, district  ingine iko na miti ni

dawa na inasaidia wananchi. Hiyo ningeonelea miti iendelee ni dawa na pombe ya busaa. Kuongea mambo ya employment, iwe

equal. Hiyo nimeongea na nafikiri hakuna shida nafikiri umeelewa. 

Com. Bishop Njoroge: Pointi ya mwisho. 

Tunakuja  kwa  sheria  ingine,  hii  sheria  ya  wizi  wa  ng’ombe  hii  278,  ya  penal  code.  Hiyo  irekebishwe  kwa  maana  yule  mtu

anaiba ng’ombe yako na anachinja huyo anafungwa miaka kidogo na yule anakamatwa na ng’ombe red handed na ng’ombe ile

haijakufa, huyo ndio anagongwa miaka saba.  Sasa  unaona hapo,  hii sheria ilichukuliwa namna gani. Hiyo 278 ingerekebishwa.

Hata yule ameua ng’ombe ndio angefungwa ninety. Hiyo sheria naona hapo iko tofauti. 

Kuna  ingine  nitachangia  hapo.  Kama  unaona  vile  Zimbabwe  nini  na  nini,  isije  ikaingie  hiyo  ya  mashamba  ya  Wazungu,

tuangaliwe na hiyo ni kukuambia urekebishe hapo.  Sasa  hii tumebaki na hii yetu Title Deed.  Kama mimi kwetu ni Meru.  1968

ndio mashamba ilipimwa. 1967-1968, mpaka wa leo hatujapata Title Deeds na mtu alipasuliwa yake. Hiyo sheria …….

Com. Bishop Njoroge: Can you give recommendation? Title Deeds zipeanwe? 

Title Deeds, mashamba ikimaliza ipeanwe. Waache kutueka. 

Com. Bishop Njoroge: Can you give us your last point please? Pointi ya mwisho. 

Pointi ya mwisho ni kuhusu pesa  ambazo zinakatwa na Serikali,  kodi  ya mapato.  Hii  kodi  ya  mapato  pia  tunapeana  na  pesa

haturudishiwi, inatuumiza.  Na  tena  hii  ya  Hospitali.  Hii  ya  Hospitali  yaani  N.H.I.F.  haijangii  kitu.  Kwa  hivyo  nilionelea  hapo

tunafinywa  sasa.  N.S.S.F.  pia.  Ikiwa  ni  kiwango  kama  mtu  amefikisha  hata  kufikisha  miaka  hamsini  hiyo,  wanasema
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tupunguziwe. Naona umeniharakisha, I had more to say. Lakini …..

Com. Bishop Njoroge:  No.  You  have  utilized  your  time,  we  are  goint  to  read  the  memorandum.  Kwa  hivyo  mupatie  mtu

mwingine chance. 

Fredrick Gachemi:  Bwana Chairman, Commissioners na listeners.  Jina langu ni Fredrick Gatiba Gachemi. Na  ni na haya ya

kuchangia.  Ya  kwanza  nasema  habari  ya  Kenyan  labour.  The  Kenya  Government  has  not  seen  the  way  to  remunerate  the

labour according to the productivity and this is ranging from private sector  to civils service.  So,  there should be a remuneration

measure.  Let me also visit the issue of Kenya Gazette (inaudible) order.  This order,  that  the  Government  do  issue,  once  it  is

issued it is always below the level on the ground. So,  the  Government  doesnot  do  a  realistic  remuneration.  If  you  check  the

order on the ground today, it doesnot appear anywhere factically. If anything that the Government should do,  should become a

model example if not the best. 

Another one, Kenya Domestic Productivity that is E.D.P. If the country’s labour force is economically empowered,  the taxable

people  will  automatically  increase,  hence  more  Government  revenue  collection.  When  you  visit  the  issue  of  employers  and

employees, this is on private sector  now. The Government has made rules,  it grips over the employer.  Because on the ground

workers are crying. Because labour cases  are  taking years  to arise to a solution. The other point,  by luck the employers have

gone ahead in saying that, ‘your Government is in my pocket.’ What do I imply about this? All of them are under my shoes.  So,

this brings the worker  to a zero or  any other frustration. So,  what the Government should do is to emphasize the rule  of  law.

Nobody should be above the law. This situation makes it harder for workers union to harmonize the labour private sector. 

On  the  civil  service,  the  Government  has  it  in  his  hands.  So,  it  should  harmonize  it  accordingly.On  the  issue  of  Kenya’s

economy. Taking it from the ground, there should be a creation of centralized revenue collection. There should be a board. 

The other point is creation of enterprising environment. That is associations should be encouraged, mobility of entrepreneurs and

law guiding those particular factors. Low taxation should be given to create more taxable entrepreneurs. 

On Agriculture, you will find that it is actually crowded, so farm inputs should be given the least  tax or  zero tax.   Tax collection

should be harmonized so that the revenue collection is done otherwise,  the business world has brought the  Government  to  its

throat. 

On  Presidency,  he  should  not  be  above  the  law  and  let  there  be  a  Governance  that  is  condusive  to  allow  good  delivery.

Judiciary, it should be free from any quarter. It should be independent.  On Public services,  there should be the right person for

the right position as it is in private sector.  When we come to Parliamentarians,  they should be lead through a regulatory board.

Asante. 
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Com. Bishop Njoroge: Thank you very much. Those were good points. 

Harrison Ngaratia:  Jina langu ni Harrison Ngaratia.  Yangu ni  machache,  ni  kuhusu  uongozi,  pande  moja  nasema  kwamba,

mtu akichaguliwa  kuwa,  yaani  the  President  anataka  kutengeneza  Serikali,  Cabinet  Ministers  lazima  wawe  vetted.  Isiwe  the

other way. Awe vetted thoroughly. Pointi hiyo ni kwamba elections, wasikubaliwe kuwa nominated. Hiyo ni kusukuma wengine

viti. Kwa sababu umemshinda na anasema eti umenishinda. Tayari umekuwa nominated. Kwa hivyo, a looser  asikubaliwe kuwa

nominated. 

Upande mwingine, jamii: Jamii, kuna watu ambao wanashikisha wasichana wetu mimba.  Na  ningependa  hao  watu  waajibike.

Akipimwa na daktari aonekana ya kwamba yeye ndiye amemshikisha msichana mimba yule. Awajibike mpaka miaka kumi na

nane.  Na  iwe  inaangaliwa,  sio  aajibike  tu  kwa  maandishi.  Lazima  iwe  anaangaliwa  anatunza  huyo  mtoto.  Upande  mwingine

tumekuwa  na  ugonjwa  wa  ukimwi  kwa  wingi  sana  hapa  na  ni  jambo  ambalo  hatuwezi  ficha.  Imekuwa  aibu  sana  kuona

wasichana  wetu  wazuri  wanafaa  nguo  za  kubana  zaidi.  Na  hiyo  hakika  hata  kama  wewe  ni  mwanamume,  ni  kweli  kabisa

inachangia mambo hayo ya rape. Inachangia. Kwa hivyo nguo ziwe za kiheshima. Lazima kuwe na nguo za kiheshima. 

My last point is town planning, I am a masion*, najenga hapa Gilgil, hapa Gilgil kwa mfano, hakuna hata park  ya kupumzika.

Nikikwambia uende upumzike, hakuna.  Watu wame-grab hata  barabara  zimeisha  zote.  Ningependa  Serikali  ambayo  inakuja

ijaribu kuweka in order ili angalao mtu akisikia amechoka anaweza kupumzikia kwa miti. Hapa hatuna. Thank you.

Simon Waititu: My name is Simon Waititu or  Sudai,  and I would like to present  my views….to give my pillar  of  concern  not

only  to  me  but  to  my fellow  citizens,  especially  a  matter  of  religion  and  public  schools.  Rule  of  unconstitutional  practise  of

reciting prayer a non-denominational prayer in public schools should be banned.  It  should also be forbidden,  religious tongues,

religious  instructions  in  public  school  buildings.  Because  our  country  is  so  diverse  with  so  many  religions  of  different

backgrounds. I also understand that we have freedom of religion. So,  we can expect  the same authority which has established

such a law at the same time to sideline or promote one religion and at the same time dis-regard others. 

Also, I propose  that there should be  a  clause  which  should  rest  upon  on  awareness  of  the  historic  fact  that  Governmentally

established  religions  and  religious  perpetuations  be  covered  in  Act.  I  would  like  also  to  talk  about  freedom  of  speech  and

(inaudible). A perennial problem of civil liberty is that of reconciling freedom of speech unutterably with the authority of State,  to

protect  and  preserve  public  peace  and  order  and  tend  to  administer  and  enforce  the  same  (inaudible)  with  individuals  who

sometimes try to emphasize their constitutional rights. May be addressing of topics which they feel, there is no way they can put

it. So, I think the Government should clearly explain or put it into law, to what extent can we say that people  should not be  free

to address or assemble together in a gathering. And what makes it a crime? Because as you can see…..

97



Com. Bishop Njoroge: Since, you have explained. Just make your recommendation.

So,  I  would  like  to  recommend  that  the  Government  should  rule  out  laws  that  are  very  clear  on  the  matter.  Freedom  of

expression  absolutely.  Another  thing  is  about  obscenity  and  freedom  of  expression.  We  see  in  our  country  we  are  getting

obscenity and freedom of expression. Everytime we are seeing a lot of phonographic material being provided through literature

and audio visual. Recommendation is that the Government should come up with clear laws or  a (inaudible) which is sensitive to

our  traditional  morals  so  that  we  can  avert  the  polluting  of  our  youths  mind  through  such  literature  and  importation  of  such

materials.  I  would also like to talk about  internal security,  the Government has the right to check movements which they think

are dangerous to the society but at  the same time, there should be clear and fair judgment about  guilt of association.  How can

we say a person is guilt of association and may be in case  of (inaudible),  he was just answering orders  from a superior.  So,  I

propose that kama hii sheria ya treason iwe abolished na all citizens wapewe equal laws ambazo zinangalia jambo hilo. 

Shida ingine inahusu Land and Agricultural policy, Serikali iwe na sheria ambazo zinaonyesha juu ya haki ya watu kumiliki land

in our country and also agricultural policies which are  sensitive to our rights.  Hivi  kwamba,  Serikali  inapaswa  ku-provide  not

only the land but even the insenstives to develop that land. 

Com. Bishop Njoroge: Final point.

The final point ni kwamba, social services na institutions ambazo ni already established ziwe overhauledand re-structured ili ziwe

responsive  na  sensitive  to  mahitaji  ya  Kenyan  citizens,  workers  and  children’s  welfare.  Kama  N.S.S.F,  ijali  watu  wote

dis-regarding where they are in Kenya. Whether mtu ako Turkana and he doesn’t work.  He is a Kenyan citizen. Ana-deserve

income,  ana-deserve  medical  care,  na  watoto  wake,  hata  education.  Na  hizi  institutions  zinapaswa  kuwa  pyramid  ili  ziweze

ku-address such issues. 

Com. Bishop Njoroge: Thank you very much. 

Seleiyo  Ole  Ndemeru:  Asante Bwana  Commissioner.  Kwa  majina  ninaitwa  Seleiyo  Ole  Ndemeru  na  mchango  wangu  wa

kwanza ni kuhusu Uchaguzi. Tunataka tufanye uchaguzi bila Katiba ya sasa.  Tufanye  Uchaguzi  kwa  Katiba  tuliyo  nayo  sasa,

mwaka huu. 

Ya  pili,  nachangia  mambo  ya  kitambulisho.  Kama  sisi  wakaaji  wa  hapa  Gilgil.  Sana  sana  jamii  ya  Wamasai  wapate

kitambulisho. Sijui Serikali ilitoa sheria gani ya kukataza watu kama sisi  Wamasai  wa  Narok  huko.  Tuseme  hata  Rift  Valley,

hatupati  vitambulisho.  Kama  vile  tunaishi  hapa,  tuko  watu  wengi  ambao  hawana  vitambulisho  na  hata  kura  hatujapata  kwa

sababu ya vitambulisho. Ningetaka hiyo iangaliwe  kama  ni  sheria,  hiyo  sheria  irudishwe  kama  zamani,  tupate  kitambulisho  ili
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vijana wetu waweze kupiga kura. Kwa sababu kama sasa  tuko zaidi ya watu mia mbili, wako hapa Gilgil au mia tatu,  hawana

vitambulisho na hawezi kupiga kura. Tunataka hiyo iangaliwe sana. 

Ya tatu,  ni mambo  ya  mila.  Mambo  ya  mila  iheshimiwe.  Kama  sisi  ni  watu  wa  kuhamahama.  Na  kama  wakati  wa  kiangazi

tunahama hama, watu  watambue  ni  kazi  tunafanya.  Hizo  ng’ombe  tunahamisha  hamisha  namna  hiyo  ni  mali  ya  Kenya,  watu

wote wa Kenya wanatumia hiyo mali na watambuliwe. Kama sasa wakati wa kiangazi tupewe nafasi kila mahali. Isiwe shamba,

mtu hajafence, ng’ombe iende hapo, itembee ikule nyasi na irudi kwao. Hiyo nataka itambuliwe. 

Ya nne, tunasumbuliwa sana na mambo ya kanyanga.  Kama Wazungu wako hapa.  Yuko mmoja anaitwa Marura na mwingine

anaitwa Delamere. Hawa Wazungu walinyakua mashamba, hawajanunua, ni kunyakua wamenyakua na tunataka watambue sisi

ni wananchi wa Kenya.  Kama mtu hajanunua hili shamba amenyakua,  tunataka huyo mtu atumbue  sisi  ni  wakaaji  wa  Kenya,

atupatie  nafasi,  tupitie  hilo  shamba  lake.  Kama  ni  maji  tunaenda  kutafuta  tupate  maji,  na  atambue  sisi  ni  Wanakenya.  Kwa

sababu anashika sisi anatupeleka kortini na tunatoa fine. 

Ya tano,  ni kuhusu mambo ya ulevi. Kama mtu amepatikana usiku na polisi.  Anashikwa  anapelekwa,  anawekwa  cell.  Kesho

anapelekwa  kortini.  Hiyo  mimi ningesema  namna  hii,  hawa  polisi  wanapata  mtu  ameelewa,  hajafanya  makosa,  aeke  fine  na

kesho aachiliwe aende nyumbani. Kwa sababu hakuna makosa amefanya. Awachiliwe na kesho yake aende nyumbani. 

Jambo lingine langu la mwisho ni hili, ningetaka kama akina mama. Mamlaka ya akina mama isipite ya mzee. Mamlaka ya akina

mama iwe tu, mama yuko chini ya mzee. Sisi ni Waafrika hatuwezi kuiga mambo ya Wazungu. Akina mama wawe chini yetu na

Mzee juu. Na Mzee juu. Hilo ndilo jambo langu la mwisho. 

Com. Bishop Njoroge: Points points. Taja jina lako. 

Danson  Maina:  Mimi  naitwa  Danson  Maina,  mkaaji  wa  hapa  Gilgil  na  mimi  ni  mtu  wa  biashara.  Ningependa  Katiba  ile

tunaendelea kurekebisha,  ya kwanza yangu ningeonelea  ni  Presidential  powers.  Hiyo  ndio  imeleta  watu  wanajiita  godfathers.

Anasema mimi nimeongea huko juu. Ningependa hiyo iondolewe, President asiwe na powers, powers ziwe kwa Bunge. 

Ya pili, ningetaka Ma-Judges  wa Kenya ambao  wanakata  kesi,  wawe  appointed  kutoka  kwa  Parliament.  Parliament  inaketi

ina-appoint Ma-Judges ambao ni wale qualified. 

Ya tatu,  Attorney General awe akipata  powers  kutoka Parliament.  Kama ni kesi  ya mtu  au  ni  mambo  ya  kisheria  itoke  kwa

Bunge. 

Ya  nne,  ningependa  Ma-Chiefs  na  manaibu  wao  wawe  wakichaguliwa  na  wananchi  wenyewe.  Kwa  sababu  wananchi
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wenyewe ndio wanajua huyu ni nani na huyu ni nani. 

Ya tano,  kikosi cha polisi kimekuwa na utovu wa nidhamu kwa wananchi wenyewe. Tunataka the  new  Government,  Serikali

itusaidie  kama  kuna  askari  ambao  hawajahitimu  kutoka  kwa  training.  Kwa  sababu  kuna  wengine  wako  wanafanya  kazi  na

hawajahitimu.  Warudishwe  ndio  wawe  wakijua  sheria  ni  nini.  Akishika  mwananchi  anajua  ku-handle  mwananchi  hata  kama

anampeleka cell, awe akijua ni kesi  gani. Mambo ya kupiga mtu akiwa kwa cell,  hiyo Serikali iangalie sana kwa sababu watu

wengine wameumia zaidi wakiingia kwa cell. 

Ingine  ni  upande  wa  security.  Mimi  binafsi  nikiwa  hapa  nina  uchungu,  ningependa  Serikali  ichukue  jukumu  la  kupigana  na

wakora. Kwa sababu mimi nimehama kwangu shambani, nimekaa kwa town na nimehama kwa sababu ya kupigwa na wakora.

Hiyo security hatuna na kama tuko na Serikali, security inaweza kosa kwa sababu gani?

Ya mwisho, ningependa tena mtu aki-defect, mambo ya defection, mtu akichaguliwa kwa chama fulani na anataka tena kuhamia

chama kingine. Sisi wananchi tumeumia kwa sababu hizo pesa  zimetumika kuenda kufanya uchaguzi mwingine,  zimetoka  kwa

kodi ile tumetoa kwa mifuko yetu. Kwa hivyo sisi tumehangaika na hizi kodi zinazoongezwa kila mara. Kwa hivyo kama hakuna

defection,  Serikali  haingetumia  kiasi  kubwa  ya  pesa.  Kwa  hivyo  tungependa  mtu  aki-defect  anakaa  miaka  mitano  mpaka

tuchaguane tena. Lakini tumekubali, kama mtu akifa, wananchi wanatakiwa wa hiyo area….

Com. Bishop Njoroge: Unasema mtu aki-defect, asikubaliwe kusimama kwa miaka mitano? 

Danson Maina: Kwa miaka mitano. 

Com. Bishop Njoroge: Saa hiyo ofisi ikae hivyo na hicho kiti….

Danson Maina: Na hicho kiti kikae hivyo. Lakini akikufa, wananchi wapatiwe hiyo nini. 

Com. Bishop Njoroge: Njoo hapa Mzee ujiandikishe. 

Peter G. Muya: Commissioners, I also have something to say. My views, one is on Chiefs.   My name is Peter  G. Muya. The

first one is Chiefs and Assistant Chiefs.  They should be transferable like any other officer as  it was before.  We  have  K.W.S.

Today,  you find that animals are  more respected  than human beings. If a human being kills an animal, he can  be  jailed  for  so

many years.  If an animal kills a human being that is nothing. Therefore,  we want to  say  that  the  compensation  that  was  there

which was about  thirty thousand should be increased to about  half a million. If a person is killed by  an  animal.  That  includes,

crops destruction by wild animals. 
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Retirement: So many people  are  suffering because  they retire and they get the benefits immediately. My views are,  somebody

should be given one  year  notice  and  by  that  time  all  his  benefits  should  be  calculated  and  given  out  before  he  goes  out  for

retirement. 

Armed Forces: Incase there is no war, those people should do public duties. E.g. Building bridges,  roads  and so on.  Instead of

tendering to international companies. Incase of education, we should start  an educational tax where the money should be taken

to the Ministry of Education and in this way we shall be  able  to  give  free  education  to  Primary  schools.  Just  saying  with  the

mouth that there is free education and we are not giving any money to run the institutions, we are not doing anything. 

Religion: All public schools should be Government schools.  No  sponsorship.  This is where the problem  is  coming  in  of  these

dominations fighting for schools. So there should be public schools owned by the Government.  After election of the President,

that  President  is  the  President  of  the  nation  and  not  a  Party  President.  Immediately  after  elections  and  if  he  becomes  the

President, he should release the chairmanship to another person so that he will be  a President for the nation and not of a party.

University education: Poor families are suffering because they cannot be  able to raise funds for Universities. Therefore,  I would

advocate that University education should be free just as  it was before.  Employment: During employment there is a problem of

tribalism. Those forms for employment should not include religion and tribe in employment. Those  forms  are  bringing  a  lot  of

problems because when employment is coming in, there is always that piece. ‘Which religion do you come from, which tribe do

you come from?’. They should not be  there.  A person is a Kenyan citizen. It  should be either ‘Are you a Kenyan citizen or  a

non-citizen.’ Thank you very much. 

Com. Bishop Njoroge:  Thank you very much Bwana  Muya.  Inaonekana  kwamba  tumefika  mwisho  wa  kikao  hiki  na  kwa

niaba ya Ma-Commissioners wetu,  nataka  kutoa  shukrani  kwenu  kwa  ajili  ya  kuchangia  Katiba  hii.  Mmekuwa  pamoja  nasi

tumefurahia. Tulipokuja asubuhi, tulikuta watu na sasa  tunamalizia karibu  saa  kumi  na  moja.  Na  watu  wengi  wametoa  maoni

kwa hivyo inaonekana watu wamekuja sana. Kwa hivyo tunawashukuru kwa hivyo wacheni tuombe pamoja. 

Prayer by Com. Bishop Njoroge. 

Tunakushukuru Mungu kwa ajili umekuwa nasi tangu asubuhi na sasa  tunaelekea manyumbani. Tunakuomba utulinde na ulinde

wapendwa hawa na uweze kutupatia ujuzi mwingi  na  Katiba  tunayotengeneza.  Utupe  mali  ili  tuweze  kuchunga  watoto  wetu.

Utupe furaha na umoja katika nchi yetu. Tunaomba hayo kwa jina la Yesu Kristu. Amen. 

Meeting ended at 5.30 p.m.
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