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RECORD OF CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS
NAKURU TOWN CONSTITUENCY, HELD AT FREE AREA SOCIAL HALL

ON 16TH JULY, 2002.

Present:

Com. Charles Maranga
Com. Abida Ali-Aroni

Secretariat Staff in Attendance:

Ismail Aden                 -         Program Officer
Omwanza Ombati         -        Asst. Program Officer
Flora Wafula                -        Verbatim Recorder
John Kirui                -        District Coordinator
Margaret Wahome        -        Sign Language interpreter

The meeting was called to order at 10:40 am with Com. Charles Maranga in the Chair.

Com.  Charles  Maranga:  Siku  ya  leo,  mmekaribishwa  kwa  huu  mkutano  wa  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba,  lakini  kabla

hatujaanza, ningeomba Bwana Co-ordinator utuulizie mtu mmoja aweze akatuongoza na maombi.

John Kirui:  Madam Commissioner na Bwana Commissioner wetu na watu wa Nakuru hamjamboni?

Audience:  Hatujambo. 

John Kirui:  Yangu hayatakuwa mengi, ni kuwakaribisha wageni wetu,  na ni kuwakaribisha watu wa Free  Area kwa siku  hii

ambayo ni wakati wenu, tuwe tukisikia maoni yenu.  Sitasema mengi isipokuwa ni ku-introduce the 3Cs  members ambao wako

hapo.

Interjection:  Maombi sasa.

John Kirui: Maombi sorry, sorry.

Cllr. Gahi Balai:  (Prayers):-  Tafadhali tusimane tuombe.  

Baba Mtukufu, tunakuja mbele zako, tukinyenyekea sana, kwa sababu ya kutupatia uhai siku ya leo, tuweze kufika hapa katika

kikao hiki cha Lanet.  Baba watu hawa ambao wamefika hapa, hasa sana wale ambao wanatoka Nairobi  kuja kupokea  maoni
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ya  wananchi  wa  Nakuru,  tunakushukuru  kwa  wao.   Tena  tunaomba  tukikumbuka  ya  kwamba  mmoja  wao  ambaye  ni

Commissioner aliaga dunia jana, tunamuombea roho yake uipokee mahali pema peponi.   Nakuuliza Baba,  utuelekeze mawazo

yetu, katika jukumu lile ambalo liko mbele yetu la kusaidia watu wako wa Kenya,  ili  yule  ambaye  atakuja  hapa  kutoa  maoni

yake, atoe maoni yake akiangalia masilahi ya watu wa Kenya, na mahali akaapo.  Nakuuliza Baba tuwe na kikao kizuri siku ya

leo, na utubariki kwa yote.  Twaomba haya kwa jina ya Yesu Christo Mkombozi wetu.  Amen.

John Kirui:  Asante sana, kwa hivyo tutasimamisha 3Cs ambao wako hapa.  Gnerally, 

we have  a  very  active  Constitution  Committee,  na  hapa  our  Chairman  wana  small  cause  today,  and  Cllr  Balai  is  the  acting

Chairman.  Balai a- introduce the other members.

Cllr. Asanteli Balai:  Asante sana.  Tuko na yule anaangalia program siku ya leo,  Bwana William Atinga, kuja hapa introduce

wenzako tafadhali. 

William  Ating’a:   Basi  Commissioners,  sisi  3Cs  nikianzia  wa  kwanza  anaitwa  Madam  Lucy  Chepkemoi.   Huyo  Joshua

Toroitich, huyo ni Cllr.(interrupted by noise) na huyu ni Secretary wetu wa kamati hii, anaitwa Madam Magdalene Joan Kipng’

etich.  Huyu ni mwakilishi wa Mayor, tena ni mmoja wetu wa 3Cs Cllr. Gali Balai na mimi naitwa William Ating’a,  na huyu viatu

vyake ni vikubwa kumu-introduce kwangu, ni District Co-ordinator wangu, anaitwa Bwana Kirui.  Thank you, Sir.

John Kirui:  I would also like to introduce among us our sign language interpreter  Mrs.  Wahome, and I would like to ask  her

to ask whether there are people who need her service immediately, with their signs.  I am very sure they will be  calling in during

the cause of the day.  I would also like to take this opportunity to welcome you Commissioners and I will be  with you for a few

minutes, then I will disappear  to another panel.   I  have  three  other  panels  today.   But  in  all  I  wish  you  a  very  good  stay  in

Nakuru, and before I can hand over to you Sir, I would like to convey our heatfelt  condolences for the late Commissioner,  on

behalf of Nakuru people,  and in particular the members of the  3Cs  and  the  staff.   I  would  like  to  call  on  the  staff,  waweke

mkono juu (unclear word) msimame tuu, muonekane.  Hawa wametusaidia sana Ma-Commissioner,  kuendesha elimu ya uraia,

na ningeomba  tu kila mtu aseme jina lake akiwa huko na kuweka mkono wake hapa.

Tangi:  Naitwa Tangi.

John Kirui:  Thank you Tangi.

Oruko:  Mimi ni Oruko.

John Kirui:  Oruko, thank you.

Emero:  Emero
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John Kirui: Emero, thank you.

Cylus Mukole:  Cylus Richard Mukole

John Kirui:  Mukole, thank you.

Gimar:  Naitwa Gimar.

John Kirui: Gimar, thank you.

Karo:  Karo.

John Kirui:  Thank you, Karo.

In all we have been happy with their services.  I wish you a good stary in Nakuru and until tomorrow, we will also meet.   God

bless this session, thank you.

Com. Charles Maranga:  Asante Bwana Co-ordinator, lakini ningetaka kumtambua Bwana Chief  Lalei.  Watu wajue Chief

ako.  Ndiyo tumpe asante.  Lakina kabla hatujaanza kabisa mpango wetu wa leo,  ningeomba tusimame dakika moja ile tupate

kutoa heshima kwa mwenzetu Dr. Oki Ooko Ombaka. (one minute silence).

Kwa niaba ya Tume ya Kurekebisha Katiba,  ningetaka kutangaza huu sasa  ni mkutano wa Tume ya Kurekebisha  Katiba,  na

kabla hatujaanza pengine ningewajulisha ni akina nani wako hapa leo.  Wa kwanza kabisa tuko na Bi Abida Ali Aroni,  ambaye

ni Vice Chair na hivyo mwenye kiti wa Tume ya Kurekebisha Katiba.  Nafikiri ningemuomba awasalimu.

Com.  Abida  Ali-Aroni:    Hamjambo?   Kwa  niaba  ya  Tume  ya  marekebisho  ya  Katiba,  ningetaka  kuwakaribisha  na

kuwaeleza  kwamba  tuna  matumaini  makubwa  kwamba  tutapata  maoni  ambayo  yataweza  kutusaidia  katika  hii  shughuli  ya

kurekebisha Katiba, na tunatarajia kwamba mmekusanya watu na kabla ya kumaliza siku, hii hall itajaa na kuwe na watu wengi

mpaka sehemu ya nje, ili tujue watu Free Town wametoa maoni ya kutosha.  Asanteni.

Com. Charles Maranga:   Basi huyu ndiyo Commissioner mwenzangu tuko naye, na vile vile tuko na wale ambao wametoka

upande wa Secretariate,  tuko na Bwana Ismail Aden,  huyu  ndiyo  Program  Officer  wetu  wa  leo.   Bwana  Aden  umeonyesha

mkono?  Sawa.  Huyu ukiwa na matatizo yoyote ya Secretariate muone Bwana Aden.   Mwingine ni Bwana Omwanza ambaye

ni naibu wa Program Officer, ndiye huyo.  Na  mwingine ni yule ambaye tunaita Verbatim Recorder,  ama yule ambaye ananasa

sauti zenu wakati mnatoa maoni, na anaitwa Bi Florence Wafula.  Na mimi ambaye naongea sasa,  naitwa Dr.  Charles Maranga
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Bagwasi,  vile vile ni Commissioner.   Mimi leo  ndiye  nitakuwa  Mwenye  Kiti  wa  kikao  cha  leo.   Kwa  hivyo  tunawakaribisha

kabisa, na ningetaka niwapatie masharti kidogo kabla sisi hatujaanza kutoa maoni.

Kwanza  kabisa,  basi  kuna  masharti  kidogo  ambayo  sisi  tungetaka  tuwaelezee  ili  muweze  mkaelewa.   Kwanza  kabisa,  mtu

yeyote ambaye anataka kuongea,  ni lazima ajiandikishe hapo nje.   Tuna registration form, ambayo ni ya Tume ya kurekebisha

Katiba.    Hii form utaandikisha na wewe utasema kama unataka kutoa maoni, ama unataka kuja hapa kama observer.   Kwa

hivyo, kuna njia mbili, utoe maoni, ama uje kuwa observer.   Na  sisi tunafuata hii form.  Hiyo ndiyo kitu ya  kwanza  unafanya.

Mtu  yeyote  anaingia  kwa  hii  hall,  lazima  u-register.   Huwezi  ukaniandikia  kijikaratasi  kidogo,  eti  nikutambue  ili  utoe  maoni.

Lazima uwe umefanya registration.  Na  tunafwata first come,  first served.   Hivyo ndivyo tunafwata.   Watu tu ambao tunaweza

kuonea  huruma  ili  waweze  wakatoa  maoni  yao   kwanza  kabisa  ni  wanafaunzi  kama  wamefika  hapa,  ili  warudi  shuleni,  na

waalimu vile vile, na wale watu walemavu ambao tunaona hawawezi wakakaa  hapa kwa muda mrefu.  Hawa  watu  tunaweza

kuwasaidi.   Lakini wengine wote lazima tufauate nini?  Hii form, hii registration  form.   Na  akina  mama,  wale  ambao  tunaona

lazima warudi nyumbani wakaangalie watoto.  

Kuna njia tatu ya kutoa maoni.  Njia ya kwanza,  unaweza ukatoa memorandum.  Hiyo  inatosha.   Kama  unaweza  kuja  moja

kwa moja, unaweza kuingia kwa Hassan, upeane memorandum.  Hiyo inatosha.  Hayo maoni yako imefika kwa Tume.  

Lingine  la  pili,  unaweza  kuwa  unatoa  memorandum,  lakini  nawe  unataka  kugusia  zile  pointi  za  muhimu  kutoka  hiyo

memorandum  yako,  ama  nakala  yako  ambayo  umeandika.   Hiyo  tutakupa  muda  mfupi,  ili  utupe  highlight,  siyo  kusoma

memorandum. Ni kutupendekezea tu yale ambayo umependekeza ndani ya memorandum yako.   Hiyo ni njia ingine  ya  pili  ya

kutoa maoni.  Njia ya tatu,  ni  mtu ambaye hajaandika memorandum, na  anataka  kufika  mbele  ya  Tume.   Vile  vile  unaweza

kufika hapa,  ile uweze kutoa maoni yako kutoka kwa kichwa,  bila  kusoma  chochote,  na  hiyo  vile  vile  itakua  muda  fulani,  ili

uweze ukatupendekezea.

Kitu kingine cha tatu ambacho ningesema, sisi hapa wakati  unatoa maoni, usitaje jina la mtu;  unataja ofisi.  Kwa mfano kama

unataka kupendekeza maneno kuhusu ofisi ya Rais,  hapana taja  Rais.   Kama ni chief hata  kama  mmekosana  na  yeye,  wewe

hapana taja  Chief,  eti Chief fulani hapa kwa jina.  Wewe sema ofisi ya Chief.  Kama ni DO ni hivo,  ni  DC  ni  hivo,  kila  kitu.

Hata kama ni Mwaalimu Mkuu wa shule.  Kwa hivyo haitakikani utaje jina la mtu, kwa sababu mtu hana njia ya kufika  hapa

mbele  ili  aweze  akajitetea.   Kwa  hivyo  sisi  tunasema  na  ile  lugha  ambayo  watu  watatumia  hapa,  iwe  lugha  ambayo  ni  ya

kiungwana.  Siyo lugha ya matusi, na kama umesikia mtu fulani ametoa pointi fulani, maoni fulani, usije ukaanza kusema ati hiyo

ni mbaya.  Hayo ni maoni yake, ni haki yake.   Wacha atoe  vile anavyotaka.   Wewe ukifika mbele ya Tume, na vile vile wewe

utatoa maoni yako.   Kama mnataka kubishana na fulani, bishana kwa kupitia kutoa maoni yako hapa.   Ni debate,  kwa hivyo

ndiyo sababu  tunasema  hatutaki  hiyo  njia.   Tena  baada  ya  wewe  kufika  hapa  mbele,  kuna  mahali  hapa,  sehemu  moja,  mtu

anaweza  kukaa.   Hii  unakaa  na  unaanza  kutoa  maoni  yako.   Ukianza  kutoa  maoni,  ni  lazima  utaje  jina  lako  kwa  ukamilifu

kabisa.   Jina lako kamili, majina yako yote,  utaje kwa sababu sisi tunafanya  recording.   Ndiyo  tukitoa  report,  ndiyo  tunaona
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Bwana Mwangi alisema namna hii, Bwana Kamau  alisema  namna  hii,  Bwana  Lalei  alisema  namna  hii.   Tunaelewana?   Kwa

hivyo lazima utaje jina lako.

Kuna lugha tatu ambazo unaweza ukatumia.  Unaweza ukatumia lugha ya Kimombo, unaweza kutimia lugha ya Kiswahili, ama

unaweza kutumia lugha ya mama, lakini kwa sababu hii ni town, nafikiri watu wengi watatumia lugha ya Kimombo ama pengine

Kiswahili.  Lakini kama kuna mtu ambaye anataka kutumia lugha ya mama, ni vizuri atuelezee mapema, ile tuweze tukapata  mtu

ambaye anaweza kutafsiri.  Kwa hivyo hiyo vile vile inakubalika. 

 

Muda  ambao  tutapeana  kwa  watu  kutoa  maoni,  watu  ambao  wana  memorandum  na  wanataka  kutoa  highlights,  tunawapa

dakika tatu.  Tunawapa dakika ngapi?  Tatu.  Na wale ambao wanataka kutoa maoni kwa njia kwa mfano, ya kutoa maoni bila

kuandika unakuja mbele unatoa,  ni dakika nne ndio mwisho kabisa,  tunakupa.   Na  mimi kama  Mwenye  Kiti  wa  muda,  hiyo

Tumepita provinces saba, na Tumepata kupeana watu dakika mbili hadi tatu, ni muhimu sana hata mtu anatoa maoni ya muhimu.

  Na  sisi hapa usituletee story mrefu, wewe sema story yako,  lakini  toa  pendekezo.   Kama  ni  askari  wa  City  Council  ndiyo

wanasumbua nyinyi hapa,  sema askari  wanatusumbua, lakini  pendekezo  ni  nini.   Tupe  pendekezo.   Sisi  kama  Wanatume,  ni

Wanakenya vile vile, tunajua taabu  zenu.   Kama  ni  mkulima  tunajua  vile  mazao  iko.   Sema  mazao  vile  imewasumbua  kama

umesumbuliwa na mahindi, chai na nini, lakini fanya nini? Toa pendekezo.   Kama ni elimu, mapendekezo.   Hiyo ndiyo muhimu.

Lakini ukituambia story, uki-repeat bila kutupa mapendekezo, unatupa taabu.  Na nafikiri kwa sababu watu ni wengi, tungetaka

tuheshimiane.  Wakati  wako ukiisha kabisa,  nikikwambia malizia, unamalizia mara  moja.   Tumeelewana?   Na  mobile  phones

please,  tafadhalini m-switch off  kwa sababu inaweza ikafanya hitilafu kwa recording yetu ya kuchukua maoni hapa.   Na  tena

kitu kingine kama mtu anataka kuongea, unaweza ukatoka nje uweze ukaongea.

Kwa hivyo bila kupoteza wakati,  ningetaka kumuita mtu wa kwanza.   Na  kama  umeshaongea  ukimaliza,  kuna  Bwana  Aden,

mahali utafanya registration, ili kuonyesha ya kuwa umefika mbele ya Tume.  Kwa  hivyo  tukisikizana  kwa  hii  maneno  nafikiri

tutaenda speedi sana.  Mtu wa kwanza kabisa ni Patrick Njenga.  Naona una memorandum. Tupe main points.

Patrick  Njenga:  My  name  is  Patrick  Njenga  Mungai,  on  behalf  of  Kiamunyeki  Lanet  location.   We  the  people  of  Lanet

Kiamunyeki, we had a seminar on the 28th and 29th of June 2002, and we had the following proposals.

That because Kenyans received their independence after protracted arms struggle, it is their wish that Kenyans will never again

be drawn into anything close to the infamous tribal clashes.   There must be  harmony, fairness  and  justice  among  the  different

communities.  That leaders  must be  our servants  and  never  our  bosses.   They  should  be  accountable  to  the  people,  who  in

reality are their employers.

There should be two five year Presidential terms only.  That the Mayors  and County Council chairmen must be  elected directly

by  the  voters.   Since  the  President’s  constituency  is  the  whole  country,  he  should  not  be  a  Member  of  Parliament.   That
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Presidential elections should be separated  from the other civic and Parliamentary elections  by  90  days.   That  nobody  should

serve as President after the age of 75 years.   The President  should be pensionable after his term is over.   That while in office,

the President  and Parliamentarian, should never engage in business directly; in case  of that,  their  businesses  should  be  run  by

trustees.   That people’s leaders,  Councillors,  Parliamentarians  and  the  President,  should  not  operate  bank  accounts  in  other

countries. 

 That the  elections date should not be held in secrecy; it should be clearly stated in the Constitution.  The President  should have

a running mate during the Presidential  elections.   That the  public  resources,  personnel  and  others,  should  not  be  used  during

campaign for partisan interest.  That the President should not be the leader of a political party. 

The currency should have a permanent portrait  as  opposed  to the current trend of changing portrait  so  as  to  concur  with  the

President in office.  It is expensive and is meant for self glorification.

Public holidays named after individual leaders in which it serves as glorification of such leaders, should be scrapped.

That when an elected leader  is found and proved guilty of misuse of  public funds, or  any other offence,  he should resign with

immediate  effect.   That  the  public  has  a  right  to  know  how  much  the  President  spends,  therefore  his  expenses  should  be

included in the budget. 

 That  the  public  media  KBC  T.V.  and  Radio  are  maintained  by  tax  payers’  money,  it  is  only  fair  for  all  registered  political

parties to be allocated equal airtime and treatment.

Since the Presidency is created by the law, it is therefore absurd for the President  to be  above the same law which created  the

office.  That the citizens should have a right to sue the head of state in case of misconduct,  e.g.  when he says words  contrary to

the Constitution.  

Central government cannot work in Kenya because we are  not wealthy enough to the point we cannot be  able to live up to it.

The office of the Ombudsman be established where  citizens  may  lodge  their  complaints  against  the  public,  civil  servants  and

authority.  

All  children  irrespective  of  class  have  a  right  to  and  thus  be  guaranteed  security,  medical  services  and  universal  primary

education.

That so as not to curtail the freedom of movement, all citizens be issued with passports  on attaining the age of 18 years  as  easy

as you can acquire the Identity Card. 
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The exercise of registration of voters  is not only a waste  of  time  end  money,  but  also  alienates  some  would-be  voters.   We

therefore propose that Identity Cards, Birth Certificates, Driving Licenses, Baptismal Cards, be used as  identification during the

elections.

Architectural and transport  facilities be  fixed with special  apparatus  to  carter  for  the  disabled  persons,  such  as  the  lame,  the

blind and the deaf.

That there be special public funded homes for the aged citizens.

The public mortuaries must be free to all citizens.

Com. Charles Maranga:  Last one.

Patrick Njenga:    Thank you.

Com.  Charles  Maranga:   Thank  you  very  much.   Kitu  kingine  ningetaka  kuwaambia  ya  kuwa,  pengine  kuna  wakati

Ma-Commissioners wanataka kuuliza maswali.  Kwa hivyo, unaweza kuulizwa pointi fulani, u-clarify.  Thank you.  Na  pengine

urudi kidogo, kwa sababu Mzee wangu, Bwana Njenga, kuna swali.

Com. Abida Ali-Aroni:   Bwana Njenga,  you have told us that you don’t think that the Federal  Government is good for this

country.  Now the problem that Kenyans have currently, or what we have heard from alot of people  is that there is need for us

to bring power and services closer to wananchi.  Now can you tell us how we shall do that, although you didn’t tell us what sort

of government you would like to see other than the Federal government.  Tell us what sort of government you would like to see,

other than Federal and how we can bring power and services closer  to the people,  other  than leaving everything at  the Central

government. (And kindly the ones who are  talking, members of the 3Cs  we are  having a problem with that.   Members of the

3Cs, there is alot of talking going on).  Thank you.

Patrick Njenga:  The  Local government should be strengthened and added  more powers  which would cater  for the Federal

government.

Com.  Charles  Maranga:  Thank  you.   Weka  sahihi  hapo.   Yule  anayefuata  ni  Datson  Ngatia.   Na  atafuatiwa  na  Joshua

Toroitich ako? Joshua, okey be ready.  Thank you.

Datson Ngatia:  Asante sana Commissioner na viongozi wale wengine.
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Com. Charles Maranga:  Ongea kwa microphone vizuri.  Thank you.  

Datson Ngatia:  Comissioners na wale wengine.  Yangu si mengi, lakini nitataja.  Kwanza, nina jambo lile ambalo.

(Interjection):  Sema jina lako.

Datson Ngatia:    My name is Datson wa Ngatia, na ninakaa hapa.   Yangu ya kwanza,   ni ile ya 50% amendment ya sheria.  

Ninaona hakuna haki ya mtu kuwa anaongoza nchi, ikiwa hajachaguliwa na zaidi ya 50%.   Kwa sababu uongozi wa majority,

ambao  unatengeneza  democratic  government,  lazima  iwe  kiongozi  anasimamia  walio  wengi.   Na  kwa  njia  hiyo,  ningependa

Katiba itengenezwe kwa njia ya kuonyesha ya kwamba,  hata kama ni kurudia uchaguzi,  itakuwa  mwenye  kuongoza,  kushika

uongozi wa nchi hii, atakuwa ameingia by the word majority.   Ili tuondoke katika hali ya kuwa tunaongozwa na mtu  ambaye

amepata minority votes.  

Jambo  la  pili,  ni  lile  la  majimbo.   Tulipotengeneza  Katiba  ya  kwanza  hapa,  na  nchi  hii  ilipojipatia  uhuru  wake,  tulipata  ya

kwamba ni vizuri tuwe na unitary  government  ili  watu  wahudumiwe  equally  wherever  they  are.   Na  kwa  sababu  waliojaribu

kidogo  kuhepa,  kulipatikana  kuna  sehemu  sehemu  ambazo  hazina  mapato.   Na  kwa  njia  hiyo  ikaonekana  watu  kama  hao

wanaweza kuumia.  Kwa njia hiyo, ikaonekana uongozi ambao ni unitary, unaweza kusaidia kuhakikisha kila mtu katika nchi hii

anahudumiwa ipasayo.  Ninaelewa ya kwamba kila mpiga kura ni sawa na mwingine.  Every voter is equal is to the other in this

republic.   Therefore everyone in the republic should be served equally.  In  that  way,  I  would  recommend  that  we  scrap  any

hope  of  ever  having  majimbo.   Isitoshe,  we  know  majimboism  is  likely  to  break  the  country  into  tribalism,  to  have  tribal

enclaves.  Watu ambao wanakaa katika jimbo hili, wanaweza kufikiri wao ni kabila hili na kwa hivyo hawana maneno na wale

wengine.  Tukiwa na tribalism, I would suggest that we don’t talk about  majimbo.  If anything, I would rather  suggest that we

promote  languages  such  as  Kiswahili,  that  will  of  course  make  people  integrate  even  more  and  probably  also  encourage

intermarriages so that people make even more animosity reducing.

On the question of Councils,  I  would suggest,  because  it was there in the beginning, that the Councils have powers  to control

the people under them.  It is not fair that a Clerk can hold the whole Council at  ransom, or  even make the place be difficult to

control because  he is receiving powers  from elsewhere  and  probably  not  listening  to  the  Councillors.   It  is  my  wish  that  the

people who are  working under the Council should be controlled by the  Council.   The  reason  I  say  this  is  that  where  I  stay,

which is this area, unakuta town imekuwa chafu.  Mtu anakuja anafanya kazi kwa saa moja, even 30 minutes.  Nobody can ask

him.  It is dirty.   He will be  paid the whole day’s salary at  the end of the month, but no Councillor or  anybody else can touch

because he is controlled from elsewhere.

 Com. Charles Maranga:    The last point, Mzee.
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Datson  Ngatia:     Thank  you  very  much.   The  other  one  is  land  grabbing.   I  would  like  people  to  know  that  all  the  land

grabbed, should be returned to the appropriate owners and even have  its Title Deeds cancelled.  It is not fair to use this land.  I

would also suggest that a Commission is produced and a report  be  made public,  so that the people  will know what came out

and probably arrange for reconciliation because we cannot got ahead without reconciliation.

In addition to that, I would also suggest that any head of state in future must be under the law.  Everybody must respect the law.

  When somebody is above the law, it means he is acting individually, and if we decide to make a mistake,  that mistake is likely

to be taken as  law and alot of harm is likely to be  done.   Therefore I suggest that in future the President  should be under  the

law.  Thank you very much.

Com. Charles  Maranga:  Asante.   Thank  you  very  much.   Hand  over  your  memorandum  na  uweke  sahihi  hapo.   Joshua

Toroitich, atafuatiwa na Col. Hastings Muhindi. Joshua proceed, with your name first.

Joshua Toroitich:  Kwa jina ni Joshua Toroitich, mkaaji wa Nakuru.

Commissioners, jambo la kwanza nataka kuzungumzia Katiba, tukianzia na preamble.  Preamble iwe kwa Katiba,  ikizungumzia

juhudi ya wananchi wa Kenya wakipigania  uhuru,  na  sababu  zake  na,  lengo  na  matarajio  ya  uhuru.   Tukikumbuka  pia  wale

ambao walitunga wimbo wa taifa, na national flag, wawe katika Katiba.  

Ya  pili  mambo  ya  environment.   Katika  environment,  tungetaka  mapato  ya  national  parks,   forests,  zitumike   katika

communities ambao wanaishi karibu na national  parks  na  any  natural  resource.   Kama  mfano  wa  Nakuru  hapa.   Tungetaka

60% ya mapato ya national park hapa itumike na watu wa mji wa Nakuru.   Na  kama ni timber,  sehemu hizo pia wapate  riziki

zao.  

Ya tatu ni NGOs.   Kuna NGOs ambao wako na  budget  kubwa.   Na  hii  budget  haifanyiwi  audit.   Tunge  sihi  katika  Katiba

mpya, NGOs wawe registered na Parliament, and be answerable to Parliament,  kwa sababu of colossal  sum of money, which

is not accountable na inaenda kwa wananchi. 

Ya nne.  Katiba hii ambayo tunatengeneza, kwanza tuanzie Katiba ya 1963,  Lancaster  House,  na  tuangalie  kinaganaga,  kwa

sababu  lengo  la  wakati  huu  ni  wananchi  wataka  uongozi  karibu  na  kwao.   Na  mimi  na-propose  uongozi  ambao  unaweza

kufanyika vizuri, ni kwa serikali ya regional government.   The County Councils have failed us  alot.   Hawa  ndiyo  wameharibu

environment, wameharibu town planning, and they have actually become a waste of resource  to this country.   We have to try a

system which is workable by bringing down rules, na wananchi wa-participate katika sehemu zao.
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Ya mwisho ni uchaguzi wa viongozi.  Viongozi tunataka watu wenye integrity, good moral standing and people  who are  upright.

 Kutoka Councillor, they should have a minimum education, awe ni mtu wa form four na awe amepita.   Kama ni Mjumbe, awe

hivyo, na kama ni degree ni sawa.   President  pia awe hivyo.  We should not have anybody in position,  who is less than  form

four.  Na hapo, President awe Executive, Commander in Chief, na tuwe na two Houses, Senate and the other,  so that they can

be counter balancing the activities na sheria ambazo zinapitishwa pande huu.

Com. Charles Maranga:  Asante Bwana Toroitich kwa hayo maoni.  Nafikiri kuna swali, subiri.

Com.  Abida  Ali-Aroni:  Bwana  Toroitich,  unapendekeza  regional  government.   Na  unasema  kwamba  wananchi  wanataka

kuona service.  Ningetaka utueleze katika mapendekezo yako ya regional government,  hii regional government itakuwa na nini

ambacho kitawezesha services kufikia wananchi, kwa vile unasema County Councils zime-fail.  Kwa hivyo inamaanisha County

Councils pengine hazitatumika.  Na  unieleze je hicho kitu ambacho unadhania regional government itafanya, haiwezi kufanyika

katika  unitary  system  ikiwa  tuta-devolve,  eh  tutatiririsha  mamlaka  kufikia  wananchi,  katika  unitary  system,  kitu  ambacho

hakijafanyika kwa wakati huu.

Na pia swali la tatu, unataka two Houses, kwa sababu unasema kutakuwa na counter balancing.  Hizi two Houses, ni akina nani

wataketi huko, na hiyo counter-balancing ni kitu gani, kwa sababu hatutaki kukisia mafikira yako?

Joshua Toroitich:  Kwanza kwa swali la kwanza,  ni kuwa (silence) to the regional level.  We maintain the existing provincial

boundaries without tribal inclination.  We as the people  of any region, we think as  a people,  and we can have a belonging, to

being  members  and  citizens  of  that  region  na  tuta-participate,  collecting  revenues  and  budgeting  for  faster  development  and

resource building, from the area of jurisdiction.  Na hiyo ita-fasten development.

Mambo ya House of Parliament, there should he two Houses so that we can have the Lower House passing laws which have to

be  adopted  by  the  other  House.   So  that  the  other  one  cannot  even  amend  the  Constitution,  without  the  Lower  House

accepting.  So they have to be 65% and the other house it should be 85% elected members.

Com. Charles Maranga:  Thank you very much and now you can sign up and give us.  Colonel,  atafuatiwa na Wycliff Agesa.

 Ako?  Okey you will be next.

Col.  Hastings  Muhindi:  Thank you Hon.  Commissioners,  na  wananchi  wenzangu.   Jina  langu  ni  Hastings  Muhindi  kutoka

hapa Nakuru.  

Kwanza  nazungumzia  juu  ya  mashamba,  na  nikisema  kuwa  nikipendekeza  kwamba  mashamba  yote,  yapeanwe  na

Commissioner of Lands bila kuingiliwa na authority nyingine.  
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Ya  pili,  mashamba  yote  ambayo  ni  ya  serikali  yapeanwe  na  Commissioner  of  Lands,  na  yasipewe  kwa  individuals  bila

kupitishwa  na  Commissioner  of  Lands.   Mashamba  yote  ambayo  yanapakana  na  mito,  streams,  rivulets  na  lakes,  yawache

sehemu za forest, kama water catchment areas, kuliko vile ilivyo sasa, mashamba yote yanakwenda mpaka mtoni,  yanakwenda

hata milimani.  Kwa hivyo hakuna mahali ya kupanda miti, au re-afforestation.   Pia napendekeza kwamba,  kuwe na ceiling ya

land ownership, individual asipitishe ekari mia moja.  Milima yote na mabonde zibaki mali ya serikali na vipandwe misitu, visiwe

vile ambavyo leo milima yote imepandwa na miti yote imekatwa.  

Kwa  upande  wa  elimu  ningalipenda  kupendekeza  kwamba  Board  of  Governors  waondolewe,  kwa  sababu  hakuna  kitu

chochote cha maana wanafanya katika mashule isipokuwa kuongezea burden kwa  wazazi,  kulipa  pesa  nyingi,  na  wanalipwa,

wengine hawana hata elimu ya kujua elimu maana yake ni nini.  Na  kama kuna Parents  Teachers  Association ambazo ni nzuri,

basi zichaguliwe na wazazi na waalimu, na zitaweza kuendesha mashule bila kuwa na Body nyingine.  Pia napendekeza kwamba

waalimu walipwe vizuri ili waweze kuendesha kazi yao bila kupotea kwa mashule, na pia,  wakilipwa vizuri, tution zitaondolewa,

zile ambazo wanapenda kujiendesha kama waalimu kujitafutia pesa zingine.

Com. Charles Maranga:  Malizia.

Col.  Hastings  Muhindi:  Mambo  ya  sheria  napendekeza  kwamba  kusiwe   yeyote  katika  nchi  ambaye  ni  above  the  law.

Public Service, watu waajiriwe katika Public Service on merit, bila kabila moja kuwa na monopoly, au even iwe commensurate

with the population or  demography.   Local government,  this term presently is a misnomer,  kwa  sababu  authority  yote  iko  na

Central  government.   Waziri  mwenyewe,  Councillors  wanatakiwa  kurudishiwa  kazi  yao,  nao  wawe  wenye  elimu  ambao

wataweza kuendesha na wawe ni watu ambao record yao ni nzuri, si criminals.  

Plots zote katika miji,  zirudishwe  katika  hali  ya  zamani  ambapo  zilikuwa  zikitangazwa  kwa  Kenya  Gazette,  na  tangu  wakati

ziliachwa kutangazwa kwa Kenya Gazette, ndiyo mambo yaliharibika, na hata land zote ambazo ni za posperity,  zimechukuliwa

bila mpangilio wowote, sasa tuko  kama watu ambao hawako na anything for prosperity.

National hegemony,  nafikiri  hiyo  imeguzwa.   System  of  government  na-recommend  unitary  government.   Majimbo  tuliyaona

wakati  wa uhuru, wakati  tuliwekewa barriers  kutoka  region  hii  kwenda  nyingine,  ilikuwa  ni  shida,  hata  akina  mama  iliwabidi

watoke zile njia  ndogo  walikuwa  wakipitia,  warudi  main  road,  wapite  kwa  barrier,  wakaguliwe.   Akiwa  na  ndizi  anapeleka

sokono, analipia.  Na hiyo iliturudisha nyuma.  Jiulize kutoka Kakamega au kutoka Busia kwenda mpaka Coast,  anapita region

ngapi?  Na kule kwote, lazima wasimamishwe kwa barrier na kukaguliwa na kulipia.  Itakuaje?

 Com.  Charles  Maranga:  Basi  tupe  pointi  yako  ya  mwisho  kwa  sababu  mimi  naona  wewe  uko  na  memorandum,  kwa

sababu tunataka kuuliza wewe maswali.
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Col.  Hastings  Muhindi:  Asante.   Nitaruka  moja  niongee  mambo  ya  pensioners.   Serikali  inaona,  kwa  sababu  wanalipwa

pesa kidogo, kwanza waajiriwa wa serikali.  Wakati  wanastaafu,  na wanalipwa kupitia kwa Bank,  kwanza tukumbuke serikali

hailipishi kodi, ile pension yao.  Lakini ile pesa  ikienda kwa Bank,  wanalipishwa pesa  nyingi sana,  service charges,  ledger fees,

na zile zingine zote.  Na wanatakiwa kuwa na sehemu ambayo wanabakiza kwa Bank kama minimum balance.   Sasa  inakuwa

ni shida kwa yule pensioner,  kubaki na chochote katika Bank ya kuweza kumuhudumia.  Kwa hivyo  tungaliomba,  serikali  au

Katiba hii, iulize wale wenye Commercial Bank,  waweze kuwa na heshima kwa wale ambao tunaita retired people,  au  senior

citizens, waondolee hizo, kwa kuwaheshimu, kama nchi zingine zinazyofanya.  Nchi nyingi hazilipishi au Bank  nyingi  hazilipishi

kodi hizi.

Com. Charles Maranga:  Asante, sasa ningeuliza Com. Abida aulize maswali, halafu nitakuuliza moja.

Com. Abida Ali-Aroni:  Colonel ningependa for record purposes, utujulishe kama bado wewe ni colonel, ama umestaafu.

Col. Hastings Muhindi:  Mimi nimestaafu, lakini na-retain rank yangu.

Com. Abida Ali-Aroni:  Asante, tunakaka for record purposes.  Sasa, swali ambalo ningependa kukuliza, ningependa utupatie

mifano ya nchi ambazo hazitozi hizi kodi  ambazo umesema zinatozwa katika Bank.   Halafu swali la pili, sehemu nyingi ambazo

tumetembelea, watu wanaomba kwamba, wenzako ambao bado wako katika kazi, kwa wakati ambapo kuna amani, watumike

kwa kutoa huduma badala  ya kuketi.   Sijui kama wanaketi  ama wanakazi ingine  wanafanya,  unaelewa  zaidi.   Je  maoni  yako

kwa jambo kama hilo ni nini?  Wanaweza kutumika wakati ambapo tuna amani bila kuketi,  kwa sababu wananchi wa kawaida

wanafikiria huwa wanaketi kule katika barracks?

Col. Hastings Muhindi:  Asante Madam Commissioner,  swali la kwanza siwezi kupeana kinaganaga ni nchi ngapi au ni nchi

gani,  lakini  ninajua  kuna  nchi  kama  South  Africa  na  kwingine  ambako  wastaafu  wanaheshimiwa,  na  wanapewa  kama

renumeration kutoka kwa formation kwa Bank.   Nafikiri  ziko  nchi  tukifanya  research  tutaweza  kuzipata.   Hata  America  iko

hivyo, nasikia kutoka kwa huyu.

Jambo la pili katika huduma kwa wanajeshi wakati  hakuna vita, mimi mwenyewe nikiwa jeshini niliandika paper  nikiwa K.I.A.

ambayo  ilikuwa  inagusia  hayo.   Nilikuwa  naielezea  kwamba  wana  mambo  mengi  wanaweza  kufanya,  kusaidia  katika  Civil

Service.   Wana aina nyingi za huduma ambazo wanaweza  kutoa.   Wako  na  Engineers,  wanaweza  kutengeneza  mabarabara.

Engineers wale wanaweza kupatia watu maji, kwa sababu wako na equipment ya  boreholes.   Wanaweza  kujenga  madaraja.

Kuna  madaktari  ambao  kuna  sehemu  zingine  za  nchi  ambako  hakuna  madaktari.   Madaktari  wale  wanaowasaidia,  wakati

hakuna chochote kama vita, wanakaa katika barracks na mahospitali zao.   Wanaweza kwenda kusaidia kutoa huduma ya afya

sehemu  ambazo  hazifikiki  na  wengine.   Katika  hawa  Engineers,  wanaweza  kusaidia  ku-open  up  sehemu  ambazo  ni  closed,
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kama vile Turkana kule,  kuna  sehemu  nyingi  ambazo  zinaweza  kutengenezwa  na  zikawa  mashamba  mazuri  sana,  wakaweza

hata kupata  chakula cha kujilisha kama wanajeshi.   Wakaweza  hata  kupata  chakula  cha  kuuza,  ili  wapunguze  gharama  kwa

serikali ya kuwahudumia.  Kwa hivyo kuna mengi wanaweza kufanya.

Com. Charles Maranga:  Asante.

Com. Abida Ali-Aroni:  Colonel ningeuliza hiyo karatasi ambayo uliandika, una njia yoyote ambayo unaweza kututumia katika

Commission baada  ya kikao? I think it will make very interesting reading.  Kwa sababu hiki ni kitu ambacho tumeambiwa  na

watu wengi, lakini hatujui kama kinawezekana ama hakiwezekana?

Col. Hastings Muhindi:  Kwa kweli kwa sababu naishi hapa karibu.   Sijui kama naweza kupata,  lakina nakumbuka niko na

hiyo copy.

Com. Abida Ali-Aroni:  You don’t have to give us today, unaweza hata kuituma katika ofisi yetu baadaye.

Com.  Charles  Maranga:  Basi  niko  na  maswali  mawili.   Umesema  sehemu  zote  za  milima  na  mabonde,  ziwe  sehemu  za

serikali, na unajua sehemu nyingi za Kenya kama Meru, Kisii ni mabonde na milima.  Kwa hivyo unataka sehemu hizo zote watu

wahamishwe  ziwe  sehemu  za  serikali?   Hiyo  ni  oni  moja.   La  pili,  unasema  waalimu  walipwe  vizuri,  lakini  hukutuambia  ni

mshahara gani.  Wewe ni mtu ambaye umefanya kazi na Civil Service, unafikiri msharaha mzuri wa mwaalimu ni pesa ngapi?

Col.  Hastings  Muhindi:  Asante  Bwana  Commissioner.   Kwanza  niliposema  milima  na  mabonde,  nilimaanisha  ridges  and

mountains, kule ambako tunapanda miti ya kuweza kutuletea mvua.  Kwa sasa kumechukuliwa kuote.  

Com. Charles Maranga:  Wewe ni mwana jeshi, wewe umetembea Kenya hii.  Milima ya upande wa Meru iko namna gani?

Unasema milima kubwa kidogo?

Col. Hastings Muhindi:  Mountains and ridges.

Com. Charles Maranga:  Wewe ulisema hills kwanza, asante.  Weka sahihi, na utupatie hiyo memorandum.

Col. Hastings Muhindi:  Kuna swali ulikuwa umeniuliza.

Com. Charles Maranga:  Gani?  Mshahara wa mwaalimu?

Col.  Hastings  Muhindi:   Mshahara  wa  mwaalimu.   Mimi  nadhani  Bwana  Commissioner,  naweza  kusema  waalimu
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wangelipwa mshahara ambao unatosha.  Leo mishahara haitoshi.

Com. Charles Maranga:  Minimum ni ngapi unayopendekeza?

Col. Hastings Muhindi:  Minimum, ningalipenda shilingi elfu ishirini.

Com. Charles Maranga:  Twenty thousand.

Col. Hastings Muhindi:  Thank you Bwana Commissioner.

Com. Charles  Maranga:  Okey.  Asante,  sign  up.   Wycliff  Egesa  atafuatiwa  na  Odhiambo  Swa  Mak’Adudi.   Mak’Adudi

ako?  Basi utafuata.  Anza kwa majina. Please, we have so many people summarize in three minutes.  I know you can.

Wycliff  Agesa  Oguda:  Actually  I  have  writen  nothing.   I  am  called  Wycliff  Agesa  Oguda.   Under  the  C.C.A,  that  is  the

Constituency Convention Assembly, under the  N.C.C.  as  their  umbrella,  actually  what  I  am  going  to  say  today,  I’ll actually

group it into three.  Actually I’ll talk about  the Judiciary, the three arms of the government,  about  the Judiciary, the Legislature

and the Executive.

The economy of this country has really collapsed....  Nominating and promoting and demoting.  We find that the Executive, the

office of the President, has taken all the powers, it has all the excess powers to appoint and nominate.  We look at  the Judiciary

as combined with the Executive.  I  will give an example because  I stay in Nakuru.   You look at  Nakuru courts  now and  you

look at the Councillors that were elected in this town.  Most of these Councillors were actually involved in corruption.   Some of

them were arrested, when they went to Court, it was a surprise, you find that they were released on bond and they are  out.   So

what  we  are  saying  is  that  we  split,  tujaribu  kupunguza  zile  powers  ambazo  the  Executive  iko  nazo.   Tujaribu  kuzipunguza

kabisa.  

Tukikuja  mambo  ya  Legislature,  wale  wabunge,  yeyote  ambaye  anastahili  kuchaguliwa  kama  mbunge,  kama  mimi,  naweza

kuwa na power ya ku-elect.  I should have powers also to be elected, no matter the age.  Isiwe lazima kuwe ati mtu amefikisha

miaka ishirini na tano,  ama thelathini na tano.   Hapana.   Iwe kwamba kwa sababu mimi nina kura naweza kupiga kura.   Kwa

hivyo  nina  haki  hata  mimi kuchaguliwa.   Isikuje  kuwe  kwamba  ati  mtu  amefikisha  miaka  fulani  ndiyo  aweze  kufanya  nini?  

Kuchaguliwa.

Ya tatu nikimalizia, ninaweza sema hivi.  Tangu tulipopata ile Katiba ambayo tunasema ni Katiba mbaya,  ukiangalia hiyo Katiba

ambayo ni mbaya,  haina utangulizi.  Inasema kwamba Kenya ni nchi inayojitawala yenyewe.  Haielezei hawa Wakenya  wako

wapi  kama  Wakenya.   So  ile  Constitution  ambayo  tutakuwa  nayo  lazima  iwe  na  utangulizi,  ielezee  Wakenya  wako  wapi,
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wanafanya nini, na wanaelekea wapi.  Kwa hivyo tunasema ya kwamba,  tukiangalia hii Katiba,  hatukuipata kwa urahisi.  Hata

wale wazungu waki-release  the  paper,  they  never  released  the  paper  as  easily  as  that.   Walienda  kwa  sababu  kulikuwa  na

maafa.   Wakenya  walipigania.   Mimi  ningependekeza  hivi  kwa  hii  Tume  ya  leo  ya  Katiba,  Katiba  ambayo  tunataka

kuitengeneza, na we hope that you don’t have a draft  paper,  that maybe you are  comparing our views with a draft  paper  you

might  be  having.   What  I’m  saying  is  this.   Kama  ile  Katiba  maoni  ambayo  tutatoa,  ni  hiyo  ndiyo  Katiba  ambayo

tutakayoandikiwa.  

Tunataka Wakenya wamiliki bunduki.  Kwa sababu, sheria zetu lazima tuzilinde na silaha.  Na  mtu atasema kwamba tunasema

bunduki, kila mtu atapewa bunduki na kadhalika.  Watu wanatembea na silaha.  Masaai  wako na sword,  hiyo ni silaha.  Lakini

bunduki kama kila Mkenya atapewa,  ukiangalia wakati  tulipoanza kupigana kuhusu mambo ya kutafuta tuwe na Katiba mpya,

wanafunzi wamekufa,  polisi wamekufa.   Wananchi wa kawaida wamefuka, kwa sababu tulitaka Katiba mpya.  Walikufa kwa

sababu  polisi  walitumia  silaha  kwa  wananchi  ambao  hawakuwa  armed.   So  kama  Wakenya  wangekuwa  armed,  ambao  si

polisi, hatungekuwa na maafa kwa  nchi  hii.   Kwa  sababu  hakuna  askari  atanikujia  mimi nikiwa  na  silaha,  anisimamishe  kwa

barabara aniulize maswali, unatoka wapi, unaelekea wapi.  Ataogopa.  Kwa hivyo ninasema ya kwamba kila mwananchi amiliki

silaha, na hii silaha iwe hivi:  Labda baada  ya miezi tatu ama minne, ukipewa risasi nane,  baada  ya miezi mitatu ama minne, hii

silaha itaenda kukaguliwa.  Kama umetumia risasi moja itajulikana umetumia kwa njia gani.

Nikimalizia, asante kwa ifani yako

Com. Charles Maranga:  Asante wakati wako ndio umeisha.  Kwa sababu, lazima uheshimu Katiba, ama namna gani?

Wycliff Egesa Oguda:  Nilimalizia nitasema hivi,

Com. Charles Maranga:  Haya sema la mwisho.

Wycliff  Egesa  Oguda:  The  Provincial  Administration  should  be  scrapped  totally,  kuanzia  kwa  Asst.  Chief,  they  serve  no

interest of  any common Kenyan, the Chief, the PC, the DO and the other things, we elect Councillors to serve us.  Thank you.

Com.  Charles  Maranga:  Asante.   Kwanza  kabisa  wacha  nikuelezee  ya  kuwa,  sisi  kama  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba,

hatuna draft  paper  yoyote ambayo sisi tunalinganisha views za watu wa Kenya.   Sisi maoni yenu   ndiyo  tutachukuwa  na  hizo

reports mtaziona.  Na hizo riporti zetu ambazo tutaandika kisheria, utaona, tunaelewana?  

Wycliff Agesa Oguda: Thank you, Sir.

Com. Charles  Maranga:  Kwa hivyo hatuna any Constitutional Draft paper.   Kitu cha pili, pengine ningekuuliza swali moja.
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Moja  kabisa  unasema  ati  Wakenya  wawe  na  bunduki,  ndiyo  sababu  mtu  yeyote  asije  akaulizwa  chochote.   Huoni  kama

wanaweza  kuleta  state  of  anarchy  completely  in  the  country?   Kama  nasema  kama  saa  hii,  kama  hakuna  mkubwa,  hakuna

mdogo, hakuna mwenye kutii, hakuna mwenye anatiiwa.  So,  tutafanya namna gani?  Hata  wewe  kwa  nyumba  yako,  wacha

nikupe mfano wa nyumba yako.   Ukioa bibi saa  hii na una watoto  wako,   kila  mtoto  awe  anasimana  anakwambia,  mimi,  na

mimi ni kiongozi hapa.  Sasa utasema aje?  Nakuuliza utafanya aje?

Wycliff Agesa Oguda:  Labda nielezee kidogo.

Com. Charles  Maranga:  Na  unajua watu wote sio wazuri, ndiyo sababu tuko  na  watu  wako  na  hitilafu  kwa  jamii.   Sasa,

unafikiri hiyo itakuwa kitu kizuri kweli?

Wycliff Agesa Oguda:  Labda watu wengine wanachukulia kwamba ati ile bunduki ukipewa, itakuwa ni vita.  Ile kitu nilikuwa

namaanisha ni hivi.  Sisi ni sheria tunataka kulinda.  Na ile nilikuwa na maanisha ni hivi tena.

Com. Charles Maranga: Wacha nikuulize, huwezi ukalinda sheria bila bunduki? 

Wycliff  Agesa  Oguda:  Hakuna nchi, na sidhani kama iko,  labda nitaelezewa leo,  lakini ile nimesoma mimi kulingana  na  vile

ninajua,  mambo  yote  ambayo  yanafanywa  kila  nchi,  wakitafuta  haki  zao,  na  ukweli  wao,  ni  vita.   Hakuna  kitu  kingine.

Wanatumia vita kutafuta haki zao.   Kwa hivyo sisi ni haki zetu tunataka tulinde, haki zetu, na nimelezea kwamba ukikutana na

askari  anakuuliza umetoka wapi,  saa  mbili  loitering,  saa  moja  loitering  unashindwa.  Unaulizwa  loitering  in  your  own  country,

unashikwa.   But  that  police  officer,  ukiwa  wewe  you  are  armed,  ama  mkora  hata  akija  kwako  kwa  nyumba,  kama  kweli

kwangu ni hapa,  na kuna wezi wakuje wajue kwamba hapa ni kwangu and I am  armed.   Wale  wakora  hawawezi  kunikujia,

they will fear that.

Com. Charles Maranga:  Asante, kuna swali lingine.  Hayo ni maoni yako anyway.

Com.  Abida  Ali-Aroni:   Bwana  Agesa  ulianza  kwa  kulalamika  kuhusu  korti,  na  kwamba  unahuzunika  kuona  kwamba

ma-councillor walisemekana wamefanya makosa,  na wakaachiliwa kwa bond.   Kwa wakati  huu sheria ya Kenya ni kwamba,

ukishikwa na kushtakiwa kortini, kabla haujahukumiwa, unasemekana wewe hauna atia.   You are  not guilty until proven guilty.

Sasa,  hupendezwi  na  mambo  hayo?  Kwa  sababu  Councillor  huyo  ambaye  unasema  ni  guilty,  ameachiliwa  nje  kwanza  kwa

sababu magereza yamejaa.   Namba mbili, he is innocent or  she,  lakini najua hakuna she ni he.   He is innocent.   Sasa  unataka

tubadilishe hiyo sheria ndiyo tuwe tunasema watu ni guilty until proven innocent, au unapendekeka nini?

Wycliff  Agesa  Oguda: Nafikiria sisi wananchi wa Nakuru,  wale  walipelekwa  kortini   haikukuwa  ni  mambo  ya  ku-approve

guilty or not guilty. 
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Com. Charles Maranga:  They were already guilty?

 

Wycliff Agesa Oguda: It was very correct.  Wame-grab (inaudible words)

Com.  Abida  Ali-Aroni:  Bwana  Agesa,  hatusemi  kuhusu  mafikiriyo  yako.   Sheria  ya  nchi  inasema  hivyo.   Sasa  unataka

tubadilishe?

Wycliff  Agesa  Oguda:  Badilisha hizo sheria,  ziwe kwamba kama mtu is involved in corruption,  there is nothing like proving

him guilty.  That is corruption automatically.

Com. Charles Maranga:  Okey asante, nafikiri hiyo ni maoni yako,  weka sahihi, na hiyo ni mzuri.  Yule mwingine namuita ni

Mak’Adudi.  Lakini nimeona wanafunzi wengi wamefika hapa.  Kama,

(Interjection- inaudible)

Com. Charles Maranga:  Okey.  Asante.  Basi Bwana Mak’Adudi.

Odhiambo Mak’Adoul:  Asante sana the Hon. Commissioners.   My names are  Odhiambo Swa Mak’Adou instead of Mak’

adudi.  

Com. Charles Maranga:  Eh Odhiambo?

Odhiambo Mak’Adoul:  Swa Mak’Aduol.(laughter)

Com. Charles Maranga:  Mak’Aduol.  Okey Mak’Aduol. (laughter) Okey.   Endelea.    Now now,  jamani mpe wakati  atoe

maoni, na yeye.  Toa maoni.

Odhiambo Mak’Adoul:   Yes asante sana the Hon. Commissioner.   My  first  proposal  is  that  we  would  like  a  Constitution

whereby the President  is compelled to be  reporting to the Parliament every year before the budget  is  read  to  stipulate  to  the

state  of  how  the  state  and  the  steps  which  the  state  in  the  course  of  every  one  year,  has  been  realising  the  services  to  the

citizens, pertaining to healthy economic services the services of basic  human  rights,  the  economic  rights,  the  social  rights  and

others which are very pertinent like educational rights and rights to work.   That would mean the Constitution is being upheld to

the extent that even the President is subject to the Constitution.
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The other point is that there being a  Constitutional  council,  comprising  of  all  the  heroes  who  fought  for  independence  of  the

state,  they have the knowledge as  to why  they  fought  for  the  freed  on  of  the  state,  and  those  who  led  the  state  like  former

President, these people would be advising the President to lead the citizens in the correct way.  In absence of this council and in

most cases in Africa, has lead to the decline and collapse of most countries.  

The third proposal  is that,  we would like a Constitution whereby the Judiciary appointments are  vetted by Parliament.   This is

one way to curb suspicion from the public of how the Judiciary handles Judicial issues when they are collating to the appointees.

  They can’t do work well when they are  looking after who appointed them.  We would like a proposal  whereby we have the

Supreme Courts headed by eleven Judges when sitting, and all the affiliate cases in the Supreme Court be  financed by the state,

because they are very exorbitant.  

Concerning the Constitutional issues, there be  a Constitutional Court  whereby all the sitting Judges of that Constitutional Court

are Judges who pass through Constitutional matters.   My proposal  further is that,  there is a killing law in the state.   This law is

called the right to sue.  The right to launch a matter in the Court.   We call it the ‘locas standi’.  The ‘locus standi’ is killing the

African  very  much.   This  law  was  brought  by  the  colonialist,  and  is  still  carried  by  the  current  system.   We  want  the  Civil

Societies to be recognized, that when they take a case to court, to protect the right of aggrieved party the Judiciary to recognize

that body.   So that because  all people  don’t have money to take  matters to court.   So  the  organizations  will  be  financing  the

protection of every citizen when infringed.

Interjection: Com. Charles Maranga.  Last point.

Odhiambo Mak’Adoul: Asante sana.  Another point is that, we would like a Constitution, which promotes  economic growth.

This is how:

One, Uganda and Tanganyika have legalized the sale and brewing of busaaa which is non-acidic.  Let the Kenyans be allowed

to brew and sell busaaa and busaaa clubs be established under given laws.

Further, God was not wrong to bring what we call Sativa.  Sativa is one of the plants created  by God just like that plant there.

(laughter).  Let the law recognize the growth of Sativa because  Sativa as  a cash crop will enable the government to get alot of

money by so growing and exporting Sativa, like in America.  (Clapping and laughter).  We want a Constitution, which does  not

look basically and primarily on political issues, but economically.

Com. Charles Maranga:  Thank you very much.

Odhiambo Mak’Aduol:  Thank you the Commissioner.
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Com. Charles Maranga:  Thank you Swa Mak’Aduol.  I want to correct that.  Thanks alot.  I know she has some questions,

but let me start  with the last one here,  Cannabis Sativa.   You know that  this is a very intoxicating plant and  it  has  destroyed

many people, because it does not put you in the right state of mind.  You want that kind of product, which has actually  not even

been made into a medicinal form.  You want to grow that kind of crop? 

Odhiambo Mak’Adoul: Thank you  Commissioner, that is the only question you have? 

Com. Charles  Maranga:   No,  I have another one,  and the other point you said you said we lelagize busaaa.   Why  do  you

think it is right to legalize busaaa?

Odhiambo Mak’Adoul:  Yah, I will start with Sativa.  You’ve said it destroys people.  It is people who go for it, not that plant

going for the people.  So if people use it to the extent that a person gets destroyed, somehow, I don’t know to what extent,  but

I know briefly.  It  is that person who is wrong.  The other point is this, Sativa,  culturally, that seed  alone,  there  is  this   belief

superstition, that we have ghosts around.   The Waisilamu and and the Christians  use  what  we  call  ubani  ku-burn  to  destroy.

Yes.  Sativa seeds well burnt in a house of such a suspicion, it will act like that whatever.

Interjection:  Com. Maranga:  Which custom is that?

Odhiambo Mak’Adoul:  That is our African belief. (laughter)

 

Com. Charles Maranga:  She is asking you another question.

Odhiambo Mak’Adoul:  The other point is.

Com. Charles Maranga:  It is alright you will answer it later, ask the questions first.

Com. Abida Ali-Aroni:  I  want  to  ask  you  a  clarification  on  your  point  about  ‘locas  standi’  You  have  recommended  Civil

Society, to be recognized to when they take cases on behalf of people.   Would you wish to extend it further and say that if an

individual sees another one suffering, that the law should allow that individual to go to Court  on behalf of the other,  other  than

Civil Society alone?  It happens elsewhere like in Uganda.

Odhiambo Mak’Adoul:  Thank you Madam Commissioner.   Infact,  you  have  just  mentioned  the  point.   I  hope  you  got  it.

You’ve just mentioned the point,  so there is no need to add,  that if I see  you for instance,  being aggrieved somewhere,  and I

have the capability or  finance or  I have the knowledge,  you don’t have in other  ways also.   Let  the  Constitution  allow  me  to

take your mother to Court purporting that I am you, because we are all human beings and I will be allowed to be  heard on your
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behalf and you will be remedized.

Com. Charles Maranga:  Thank you very much, and I request you to sign now.  

Odhiambo Mak’Adoul:  About busaaa.  

Com. Charles Maranger:  No no, okey.

Odhiambo Mak’Adoul:  You asked  about  busaaa.   Busaaa is like porridge.  (laughter).   But it should  be  differentiated  from

changaa.  Yes.

Com. Charles Maranga:  Okey, thank you very much.  Thank you. (laughter).   Now let me have Mohammed Kariuki.   Say

what school you come from and which form. 

Mohammed Kariuki:  My name is Mohammed Kariuki,  from Brasura Laqram  Academy.   I  am  presenting  these  points  on

behalf of my collegues from Brasura.

Interjection- Com. Abida Ali-Aroni:  What class? 

Mohammed Kariuki: Form Four.  Brasura Laqram Academy.  I am presenting these points on behalf of my collegues,  that is

a collection from the school.  The Constitution that we want to be put in place: we should have the maximum number or  rather  it

should  specify  the  maximum number  of  political  parties  that  we  need.   So  that  we  don’t  have  others  that  are  out  to  serve

individual interests.  You find that the matter of confusion that  is brought about  when we have too many  parties,  and  most  of

them do not serve what the citizens are up to.

The chairman and directors  of cooperatives:  We find that these people  are  appointed by  an  individual.   We  should  have  this

post being advertised for and the potential people may come up and vie for it.   An independent body should be put in place to

take on or  rather  to review on the salary taken because  you find that  our  Members  of  Parliament,  take  up  very  big  salaries.

Very fat ones indeed.

The rights of children:  You find that education in Kenya, everyone is talking about education whereby you are  supposed to pay

for what your son or  your daughter is to get.   But you find that most of the people  cannot afford this.  So  we should  actually

have free education, so that it can cater for those poor children in the villages.

For  the case  of private  enterprises,  there  should  be  a  minimum salary  for  the  private  sector,  because  you  find  that  they  are
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hindering or there is overexploitation of the other sectors  by these private enterprises.   The Constitution to be  put in place,  we

should have a Body that is nominating the Members of Parliament,  whereby it should be on the basis  of qualifications and not

whereby maybe you are rejected in your Constituency and then brought back as a re-cycled commodity by an individual.

Then to sum it all, I  would like to speak  on the 8-4-4  system,  whereby  you  find  that  the  system  is  too  long,  that  is  you  are

undergoing a lot of metamophosis and at the end of it all, you may end up losing everything.  So  we need a system whereby for

example, you cover on a certain topic and then you are examined for that and enhance efficiency.  So  with that we come to the

end of our draft.

Com. Charles  Maranga:  Thank you.  It  is only that you didn’t tell us whether you are  undergoing, complete or  incomplete

metamorphosis.

Mohammed Kariuki:   I am undergoing incomplete metamorphosis.

Com.  Charles  Maranga:  Thank  you,  any  way  we  are  going  to  ask  you  questions.  None,  please  register  and  have  your

memo.  Was there another student who was supposed to give views?  Any other student from that same shcool.   No.   Thank

you.  Issa Gichangi, atafuatiwa na Joseph Karanja Thuo.  Bwana Thuo ako, okey you will be next.

 Issa  Gichangi:  Kwa niaba ya Jua kali Housing Co-operative  Society,  Bondeni,  mimi naitwa  Issa  Gichangi.   Kwanza  watu

hao maoni yao ndiyo tunayatoa sasa hapa kwa ujumla ni watu zaidi ya elfu nne.  Wanataka Kenya iwe na Raisi mmoja na iwe ni

nchi ya kidemokrasia sio ya kimajimbo.

Wanataka pia Rais mwenye nguvu zake kwa maongozi ya serikali ya Kenya.   Lakini katika maongozi  hayo  vitaingia  lapi  tatu

vya maongozi kila kipengela kipewe uhuru wake.   Kati  ya vipengela hivyo, moja yao ni mahakama.  Wapewe uhuru wao bila

kuingiliwa  na  kikundi  kingine  kama  Executive  ama  Bunge.   Kipengela  cha  pili  pia  Bunge  iwe  na  uhuru  wake  na  pia  Bunge

itengeneze sheria ambazo pia zitakuwa na calender ya siku ya  kuanza  Bunge  na  kumaliza  Bunge.   Waonyeshe  hiyo  calender

Bunge inakwisha lini na itaanza lini.   Na  wakati  Rais  atakapochaguliwa  kabla  ya  siku  thelathini,  aapishwe  hadharani  kwenye

mkutano wa kitaifa  watu wakimuona kwamba huyu ndiye Rais ambao wamemchaguwa kwa kura zao.

Vile  vile  watu  hao  wa  Bondeni  walikaa  kimya  wakaingilia  mambo  ya  kiafya.   Wakasema  Katiba  ya  hapo  mbeleni  ilikuwa

imeweka Katiba ya kwamba watu wa Kenya watapata  dawa bure.   Sipitali ziwe ni za bure na tunataka sasa  iwe hivyo hivyo,

dawa ziwe bure kule hospitalini, kwa sababu watu wengi wanakufa kule kwa sababu ya kukosa  pesa  za kununua dawa na hali

wao wanalipa kodi katika nchi hii.

Pia  vile  vile  wanataka  mortuaries  zisilipishwe.   Mortuaries  ziwe  free  kwa  sababu  hawa  watu  wanalipa  kodi  yao  na  mtu
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akishakufa wanalia sana, hata lodging ni bei rahisi.  Mortuary imekuwa ghali kushinda lodging.  Ikiwa watu lodging wanalipa mia

na  hamsini  kulala,  lakini  mortuary  mtu  analipa  shilingi  mia  tano  kwa  siku  na  hana  blanketi,  hana  chakula,  hana  chochote.

Wengine hawawekwi kwa fridge.  Imekuwa ni gharama kubwa zaidi.

Pia wameingilia upande wa elimu wakasema, Katiba hiyo ya zamani, pia iliweza kufanya vizuri kwa sababu shule zilikuwa ni free

kuanzia Std 1 to 8.  Wanataka iwe hivyo, kwa sababu Wakenya wanalipa kodi  katika njia nyingi, taxes ni nyingi za Kenya,  na

Mkenya mmoja kodi anayolipa inashinda mtu aliye ulaya, kodi yake.  Kwa hivyo inafaa kufanya kazi nyingi, hizo pesa  za taxes

zao, ili kutimiza mahitaji yao.  Hao watoto wasome kuanzia Stad 1 mpaka 8 free education.

Na pia wakazungumzia kuhusu wale watoto  ambao wanatanga tanga ovyo.   Wakasema kwamba wakati  wa mbele,  kulikuwa

na  rehabilitation  centres  ambazo  zilikuwa  ni  za  kurehabilitate  hao  watoto.   Serikali  pia  imechukua  na  kuzifanya  mashule  ya

watoto matajiri kwa sababu Tumepata usaidizi na wale watoto ambao sasa wanatanga tanga, wamekosa mahali pa kupelekwa.

Com. Charles Maranga:  Last point Mzee wangu.

Issa  Gichangi:   Last  point nitagusia mambo ya  local  government,  ambaye  nitasema  ya  kwamba  local  government  wapewe

uhuru  wao  na  wapewe  nguvu  za  kuweza  kuajiri  watu  wao,  ili  waweze  kufanya  huduma  kwa  wananchi,  kwa  sababu

wanaandikiwa  maofisaa  wale  wakubwa  wakubwa  na  serikali  na  wale  wengine  tunawachagua  kwa  kura,  wanapofika  huko,

hawawezi kusikizana kwa hivyo hiyo ndiyo inasababisha ya kwamba local governemnt zote zime-fail katika Kenya nzima, kwa

sababu ya  hiyo  system  ambayo  ililetwa  ya  kuajiriwa  maofisi  katika  kwa  government.   Kwa  hivyo  Mayor  pia  apewe  uweza

wake kamili.  Awe ni Executive asiwe ni ceremonial Mayor katika municipal yake, na kazi itaendelea.

Com. Charles Maranga:  Thank you very much, peana memorandum yako.  Oh kuna swali.

Com. Abida Ali-Aroni:  Ningependa kukuuliza swali hasa kuhusu pendekezo lako la unitary  system.   Kwa  wakati  huu  kwa

miaka karibu arubaine tumekuwa na unitary system, na watu bado wanalalamika kwamba mambo yote yanafanyika Nairobi,  na

kwamba wangetaka huduma, na pia wangetaka uwezo ufike karibu na watu.   Je,  tutaweza aje  kufanya jambo hilo ikiwa bado

tuna  unitary  system?   Swali  lingine  ambalo  ningetaka  kukuuliza  ingawa  leo  umetwambia  kwamba  unawalikisha  mji  wa  Kale

Co-operative Society, kuna wakati mwigine utawakilisha Supkem.  Kama mtu wa jamii ya Kiislamu, una mapendekezo yo yote

kuhusu Korti ya Kadhi?

Issa  Gichangi:  Asante  sana  kwa  hayo  maswali  matatu,  nitakujibu  kwa  ufupi.   Unitary  government.   Sheria  ama  Katiba

tuliyokuwa nayo, ilikuwa ni nzuri sana.   Lakini kwa sababu hatukuweka clause ya kuzuia hawa wabunge  kufanya  amendment

katika  Parliament.   Ndiyo  wamefanya  amendment  ambazo  zimeharibu  Katiba  hiyo  mpaka  imefikia  kiwango  cha  sisi  kuhitaji

kutaka  kuwa  na  Katiba  nyingine.   Na  sasa  ndiyo  tunasema  ya  kwamba  ikiwa  tutaunda  serikali  hii  na  kuwe  kuna  kipengela
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ambacho kinataka kubadilishwa katika Bunge, ni lazima kuanza kipitishwe na 75 kwa mia ya kura za wabunge.  

Ya  pili.   Kabla  ya  kuidhinishwa  hapo,  ni  lazima  Rais  aitishe  mkutano  wa  kimataifa,  na  kuuliza  hawa   wananchi  ambao

wanatengeneza Katiba hii, kama ni sawa kubadilishwe hiyo Katiba,  na kuweka fulani.  Wakikubaliana na hiyo, ipitishwe.  Na

wasipokubaliana na hiyo ikae vile ilivyo na Katiba itakuwa sasa inalindwa na serikali na wanachi kwa ujumla.

Com. Charles Maranga:  Basi.

Isa Gichangi:  Ya pili swala, ameniuliza kuhusu korti ya Chief Kadh,  kama Muisilamu.   Ningependa kumuelezea ya kwamba,

tulikuwa  Tumesha  toa  pia  maoni  yetu,  kwa  upande  ya  Waisilamu  natukasema  Chief  Kadhi  Court  ni  lazima  wawe  makadhi

wakichaguliwa, wachaguliwe wawe wako na degree ya law, na pia wawe na degree ya sheria.  Na  ndiyo waweze kufanya kazi

na pia hata wanaweze ku-advise upande wa pili kwa sababu wana sheria za kielimu ya kidunia na sheria za Kiislamu.  

Pia ya tatu uliniulizwa kuhusu mambo ya Supkem.  Mimi ni Secretary  wa Supkem Nakuru District na ninawakilisha Waisilamu

pia, na kule chini kwenye vijiji, naishi kule Bondeni,  ambapo tuna co-operative  yetu ya Mji wa Kale,  pia mimi ni Chairman wa

huko na ndiyo sababu natoa haya kwa maoni yao.  Asante sana.

Com. Charles Maranga:  Asante Mzee, asante Bwana Gichangi.  Asante, na jiandikishe pale.  Peter Kinyanjui.  Hayuko?

  

Interjection:  Uliita Bwana Karanja.

Com.  Charles  Maranga:  Oh  yah.   Bwana  Karanja.   Sasa  unajua  kama  usipofika  haraka.   Peter  Kinyanjui  ako.   Peter?

Hayuko.  Joseph Karanja Thuo.  Haya endelea, dakika mbili.

Joseph Karanja Thuo:  Asante sana Chairman wa Commission hii.  Langu ningetaka mwanzo kusema kuhusu Katiba ambayo

tunataka tujadiliane ama tuitengeze,

Interjection- Com. Charles Maranga:  Anza kwa majina.

Joseph Karanja Thuo:  Majina yangu ni Joseph Karanja  Thuo.  Na  kuhusu Katiba ambayo ningetaka tutengeneze, ningetaka

tuwe na serikali ya kidemokrasia.   Ni kwa sababu katika hali ya serikali ya  kidemokrasia  Tumeona  mafanikio  mengi,  ni  kwa

sababu hata iwapo tunaweza kusema ya kwamba hatujapata mafanikio katika miaka thelathini, sisi wenyewe tunajidanganya ni

kwa  sababu  ni  uongozi  wetu  umekuwa  mmbaya.   Otherwise  kama  uongozi  wetu  ungekuwa  mzuri  katika  mia  thelathini,

tungekuwa na maendeleo zaidi.  Lakini ni kwa sababu ya uongozi pengine mmbaya.  Kama ni hali ya utawala wa nchi yetu ya

Kenya,  tuko na PC wa Rift Valley province ambaye amenyimwa mamlaka.  Ameambiwa  kwenda  ukafanye  kazi,  lakini  kuna
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mtu ambaye  amemkanyanga  mkia  ya  kwamba  hawezi  akasonga  kupita  mahali  anapostahili.   Kwa  sababu  ile  kitu  imefanya

niseme hivyo, ni kwa sababu mambo ya kuhusu kama forests zile zimekuwa zikiharibiwa, yule mtu angekuwa answerable ni mtu

kama PC wa Rift Valley, angetuambia wakati misitu na mbao zimekuwa zikikatwa, amekuwa wapi,  na amekuwa amelala wapi.

 Lakini akienda kuuliza mtu swali kuhusu mbao na nini, anakuta kuna barua kubwa ambayo ime- sign-iwa kutoka juu.

Jambo la pili ambalo ningetaka  kusema  kuhusu  Katiba  ya  Kenya,  ni  kuhusu  hawa  watoto  ambao  wanaranda  randa  mitaani.

Hawa watu vile mnajaribu kusema ambavyo ni wakuu wetu,  mnasema ya kwamba mnajaribu ku-eradicate  illiteracy in Kenya.

Lakini hali hakuna jambo mnalolifanya.  Ningetaka kutahadharisha Wakenya kuhusu hali hii ya illiteracy ndani ya Kenya,  kwa

sababu  hawaoni.   Hao  watoto  wanaoranda  randa  mitaani,  wanazaliwa  kule  mjini,  wanakuwa  wazee  kule  mjini.   Huyo  mtu

ukikutana nayekule mjini, anakuchoma na kisu mara moja.  Ni kwa sababu hajui kukaa na jamii, wala hajui kukaa na raia,  wala

hajui sheria inasema nini.  Kwa hivyo ningetaka, wale  watu  wa  Kenya  ambao  wanaishi  chini  ya  umaskini,  kwa  sababu  kuna

level ya umaskini ndani ya Kenya, na umaskini ule kuna watu wanaishi kule chini ya umaskini, ya kwamba hawezi akapata  hata

shilingi moja ya kununua asprin.  Ningeuliza Katiba yetu itengenezewe, ambapo serikali yetu ya Kenya ingekuwa ikizingatia wale

watu ambao wanaishi chini ya umaskini wajulikane watasoma katika shule gani, na watakuwa na mafunzo ya aina gani, ili tusiwe

na watu hatari katika Kenya.

Katika observation yangu, katika maisha ya kisasa, naangalia kule mjini, naona wale watu zaidi ya ¾ katika mitaa yetu unakuta

ni wale vijana wanao randa randa  mitaani.   Kwa  hivyo  tusipochunga,  sisi  ambao  tunasema  tunatengeneza  Katiba,  ama  watu

ambao wanasema ni wakuu wa nchi hii, tunakuja kuingia katika hali ya hatari sana.  Kuna watu wanaishi katika utajiri mkuu usio

na kipimo, na kuna wengine wanaoishi katika umaskini pia usio na kipimo.  Kwa hivyo sheria ambayo mimi ningeitaka siku ya

leo, ningetaka sheria ambayo inazingatia kusiwe na mtu  ambaye  anaishi  chini  kama  umaskini  ni  meza  kama  hii.   Kusiwe  mtu

ambaye anaishi pale chini ya umaskini ule.  Lakini kuwe na level at  least,  hata kama mtu hatakuwa na kitu, asiwe akilala njaa.

Kwa sababu mtu akilala njaa,  anakuwa wild, anakuwa kama simba.  Yule mtu ambaye amelala siku mbili bila kula,  akikupata

wewe  anakurarua.   Kwa  hivyo  ningelipenda  wale  watu  ambao  wanatengeneza  Katiba,  wajaribu  kuzingatia  sana  kuhusu

umaskini wa nchi hii, na wajue hao watu watalishwa namna gani.

Kuna jambo lingine nilikuwa nalo la mwisho, Bwana  chairman,  kuhusu  waalimu  na  mishahara  yao  na  wabunge  na  mishahara

yao.   Pia ningetaka kuligusa lile jambo niseme  ya  kwamba,  kama  tungekuwa  na  Katiba  ambayo  ingekuwa  ikizingatia  hali  ya

mishahara,  tuwe  na  independent  Board,  ambayo  iko  elected  ndani  ya  Kenya.   Ambayo  tukisema  waalimu  wanalipwa  kitu

kidogo  sana  wale  watu  wanaenda  kule,  na  wanajaribu  kupima  maisha  ya  waalimu  wanakaa  namna  gani,  na  wanajaribu

kuchunguza wale wanalipwa wanapata mshahara kiasi gani, na maisha yao yako vipi.  Wale watu wanatumwa kama ni watu mia

moja, wanachunguza lile jambo na  kama  wanaona  inastahili  waalimu  waongezewe  mshahara,  wanaongezewa  mshahara.   Pia

kama  ni  upande  wa  wabunge,  kwa  wakati  huu  wabunge  Tumesikia  fununu  ya  kwamba  it  is  around  five  hundred  thousand.

Kama kungekuwa na watu  ambao  wangechunguza,  wangekwenda  na  kusema  ya  kwamba  huo  mshahara  ni  mwingi  sana  na

haustahili kuongezwa, hata mnastahili kupunguzwa mpunguziwe mshahara,  ni kwa sababu mambo yenu hayako juu kama watu
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wengine.

Nikija kumalizia katika jambo hilo, ningesema ya kwamba,  wale watu ambao wanastahili kuwa wakizingatiwa sana katika mji

wa Kenya,  Katiba ijaribu sana kuangalia madaktari.   Ni kwa sababu madaktari  wana uhuru  wa  kuuwa  watu  kule  hospitalini,

wakisikia njaa.   Ikiwa unamwambia mtu akamdunge mtu sindano, na anasikia njaa,  anaweza  kufanya  lolote  lile,  ili   apunguze

wale watu, waache kum-commit sana kwa sababu mshahara wake ni kidogo.  Pia katika upande wa waalimu, waangaliwe sana

na  wawe  considered.   Ni  kwa  sababu  ndiyo  wamelete  mpaka  wamejaribu  kutuelimisha.  Wakati  Tumekutana  siku  ya  leo,

tujaribu kurekebisha Katiba ni kwa sababu ya vile wametuelemisha.  Tumeona ile ambayo ni mbaya.

Com. Charles  Maranga:  Basi mhemishiwa asante.   Nafikiri umetoa maoni yako  kabisa.   Hebu  nijue  uko  na  swali.   Okey

thank you.  Fanya registration.  Kuna mwingine hapa anaitwa Karanja Quindos.  Quindos?  Mwaalimu?  Haya.

Karanja Quindos:  Madam chairlady, I wish to present my views with two requests.  

One.   Though the Secretary  said we should not mention personality,  I  would  wish  to  mention  two  founding  members  of  this

nation.

Com. Charles Maranga:  No, you will not.

Karanja Quindos:  Well okey.  What I will do, I will just wish to say,  immediately after independence,  Kenyans were to fight

three enemies.  One,  was education,  that is ignorance,  diseases  and poverty.   Immediately after that,  madam chairlady,  things

changed.

Com. Abida Maranga:  Please recogonize the person chairing this session, I am not chairing.  Thank you.

Karanja Quindos:  What I was saying is,  immediately after that,  we noted a change.   As it was announced,  I was not told I

heard  it  with  my  ears,  that  “kuanzia  leo  hakuna  shule  ya  Mzungu,  hakuna  hospitali  ya  Mzungu,  na  mashamba  hakuna  ya

Mzungu”   but  something  happened  because  King  George  Hospital  was  changed  to  Kenyatta  hospital  and  Africans  started

enjoying the facilities that were being enjoyed by the Whites.   Today,  I fear that we are  back  in the 1960’s whereby we have

schools for the rich, that is the private schools, whereby no poor parent can take their children.  We have hospitals for the rich,

whereby private hospitals,  very few poor  can afford to take  their children.  We have farming for the rich, because  of  late  we

have noted that quite a number of the rich people  have adopted  horticultural kind of farming, whereby they have forgotten the

very  important  sector  of  subsistence  farming.   I  wish  to  request  the  Constitution  to  be  amended  so  that  such  activities  like

farming,  education,  and  natural  resources  should  be  distributed  equally,   now,  in  our  situation,  than  we  were  in  before

independence.
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On  the  Federal  government,  I  wish  to  totally  reject  Federal  government  because  there  is  no  way  we  can  go  to  Federal

government without having achieved the very important thing I call Kenya national goals.   The  first  goal  states  that  education

should  foster  nationalism.   You  will  agree  with  me  that  today  national  unity  is  lacking  because  when  you  go  for  Federal

government, we are saying we have provincial or tribal boundaries.  Whereby today the event which is the world event is to get

rid of territorial boundaries and we are  soon coming up with a Constitution that could serve Kenyans,  not in isolation, such as

people belonging to  that  group  or  village.   So  I  wish  to  recommened  and  suggest  that  before  Kenya  thinks  of  going  to  the

Federal government, we should make sure that this idea on the fixed national goals have been achieved.

Because now we talk of the second goal,  national development.   You will agree with  me,  development  cannot  come  without

including  the  modern  technologies  in  farming.   I  wish  to  just  quote  a  few  communities  whom  historians  referred  to  as

pastoralists,  but today they have changed and they are  prominent farmers.   That is the Kipsigis and Nandi and Turgen.  They

have  clearly  adopted  modern  farming,  because  they  have  allowed  other  communities  to  interact  with  them.   In  those  areas

whereby interaction is not allowed, whereby people  are  saying “lie low like envelopes”,  “sitaki madoa doa” people  are  still  in

sixties.  So the Constitution should make it possible for Kenyans to settle anywhere, so that people  would learn from those that

are coming or settling there.

Interjection- Com. Charles Maranga:  Your last point.

Karanja Quindos:  Then another one,

Interjection- Com. Charles Maranga:  Your last point.

Karanja Quindos:  The other point is on education.  I have not touched on education.  I think today, we have a problem in the

education  sector,  because  as  a  professional,  I  know  what  it  means  to  train  a  child  by  a  person  who  has  not  been  trained.

Majority of teachers  in  the  private  sector  are  not  trained.   I  would  wish  that  the  Constitution  makes  it  possible  for  Kenyan

children to be taught by trained personnel and by so, I am saying those that have been trained should be employed in the private

schools and enjoy the same facilities with those employed by the Kenya Teachers Service Commission.

Com. Charles Maranga:  Thank you very much.

Karanja Quindos:  For your kindness, there is another one.

Com. Charles Maranga:  No, you know you are explaining, you have a memorandum, I think it is good we interact  with you

by asking you a few  questions on the areas you have raised.  I think the points you raised earlier were your main points.  Thank
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you, now, I want to ask whether Commissioner has a point to ask.

Com. Abida Ali-Aroni:   Mr. Karanja, you have told us that we should not have Federal government, and you have given your

reasons.  My problem with you is that you don’t tell us what you want.   You are  simply saying I don’t want Federal  system of

government.  Can you propose  a system that you think we need in this country and tell us how it will improve on the  lives  of

Kenyans by decentralizing power and services closer to the people?

Karanja Quindos:  Yes, I think we should strengthen the current system, and this time, when it comes to the nomination of the

Member of Parliament, we should be very careful and nominate people,  who represent  the majority.  By that I mean we have

the four major religions:  Catholics, Protestants, Hinduisim and Muslims.  They should be nominated to represent  the people  in

the Parliament.  Again, we should make it possible for the existing civil servants and teachers  to participate in politics,  without

necessarily having to resign or  retire because  as  the situation stands,  we cannot have the people  who matter in policy-making,

because once you have a need to vie for a seat, then you find you have to retire.

Interjection: Com. Charles Maranga:  I think I want to ask  you a question.   Bwana Quindos you are  saying that you want

equitable distribution of resources.  Which methods are  we going to use to do that equitable distribution of national resources?

For example,  human resource,  how do you force people  to go and take  maybe  doctors  to  Turkana  for  example?   And  you

have no housing and you have no other things, so how do we do that?  I think you need to give us a way forward.

Karanja Quindos:  On resources?

Com. Charles Maranga:  On how we need to distribute that resource  equitably.  If people  have land, for example,  land is a

resource.  How do you now start redistributing that land, which formula can we use?

Karanja Quindos:  The formula that I would wish  to  suggest  is  right  now,  we  have  land  in  Kenya  where  nothing  has  been

done.   I  would wish that the Constitution address  the issue and may be we ought to establish irrigation schemes in such lands

whereby we could settle the street boys and open schools there and then start participating in a meaningful activity or  economic

activity that would assist in bringing development in the area.

Com. Charles  Maranga:  Thank you very much Bwana Karanja,  now I ask  you to sign and hand over your  memorandum.

Thank you for appearing before  the Commission.

Karanja Quindos:  Can I raise a point?

Com.  Charles  Maranga:   No,  please  thank  you  very  much.   Simon  Mwangi,  you  are  next.   Please  stick  to  the  time.
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Summarize the main points.  Watu wasiende story mrefu.  Tuambie mapendekezo.  Thank is the most important point.

Simon Mwangi:  Majina yangu  ni  Simon  Mwangi,  na  nimetoka  hapa  Lanet  location.   Kuna  mapendekezo  yangu  ningetaka

kutoa hapa, mawili. 

Ni maoni yangu, ikiwa itawezekana katika Katiba ambayo tunatarajia itakuwa, swala la budget ya nchi hii, liwe likishugulikiwa

na kamati  teule  ya  budget  itakayoteuliwa  katika  Bunge.   Kwa  sababu  wakati  huu  tunaona  mambo  mengi  yanatokea  wakati

budget tunaenda kusoma.  Inakuja na mtu mmoja  ameshika  hivi,  hakuna  mtu  anajua  chenye  kiko  ndani,  na  akiwekelea  kwa

meza ikisomwa ni hivyo.   Sasa  inakuwa  hata  hakuna  mtu  anaweza  kujua  ama  kutekeleza  zile  sheria  juu  zimetungwa  na  mtu

mmoja na ni yeye tu alikuwa na nia ya  kuwasilisha  mbele  ya  Bungu.   Kwa  hivyo  ningeonelea  kuundwe  kamati  ya  Bunge  ya

kushugulikia budget.

Tena ningeuliza ikiwezekana, hili swali la mikopo, ama madeni ya kutoka nchi za nje,  imetufanya tuwe maskini zaidi ningeonelea

kwa maoni yangu, Katiba ambayo tunatarajia, iweke sheria ya kwamba swala la madeni liwe likijadiliwa Bugeni kabla hilo deni

halijawasili  hapa  nchini.   Ili  tujue  hadhari  yake,  ili  jue  kama  ma-conditions,  zile  ambazo  tunaweza  pewa  na  wafadhili,  kama

zinaweza kutudhuru ama zina faida katika maisha yetu hapa nchini.

Pili,  mambo  ya  kodi.   Taxation.   Hiyo  mambo  imekuwa  ni  kama  ya  mtu  mmoja,  yaani  Mimistry  of  Finance.   Hilo  swali,

tungetaka liwe likiandiliwa na khamati teule la budget Bungeni.  Kwa  sababu,  mara  kwa  mara  tunaona  kama  kwa  mfano  hili

swala la  TLB,  umelipa  hiyo  TLB,  muda  mfupi  imeondolewa.   Hatujui  nia  yake  ilikuwa  nini.   Nani  alifanikwa  na  hiyo  TLB?

Ilikuwa tu ni kuudhi ama kufinyilia mwanachi, na zaidi, ikazuia watu wengi kuanzisha hiyo biashara ya matatu.

Tena, maoni yangu ingine ni kwamba, serikali yetu isiwe ni serikali ya kufanya biashara,  ama kuanzisha miradi ya kufanya faida.

Kwa mfano, tulikuwa ni hii KCC ambayo ilichukuliwa kuwa ya serikali.   Baada ya wakulima wetu kupeleka maziwa kule,  hiyo

maziwa  hakuna  mtu  anajua  kwenye  ilienda  na  hiyo  company  imebaki  kuwa  na  madeni  mengi.   Kwa  hivyo  tungeonelea  ya

kwamba,  miradi  yote  ya  kulete  faidi  ambayo  imeshikiliwa  na  serikali  yetu,  ifanyiwe  privatisation  ili  watu  wengine  waweze

kaunzisha biashara na zaidi, serikali kazi ibakie ikiwa ya kutoa services, yaani kuhudumia raia.

Com. Charles Maranga:  Asante.   Ya mwisho.  

Simon Mwangi:  Ya mwisho, kuwe na shule  ambazo  zitanzishwa  za  kushugulikia  wafanyi  biashara  wadogo  wadogo.   Kwa

mfano, siku hizi watu wengi hawawezi kumaliza shule kwa sababu ya karo,  iko juu sana.   Na  wanapotoka  nje,  wote  tunaona

wanaanzisha  biashara  ya  aina  moja.   Kama  kungekuwa  na  uwezekano  wa  mafunzo  kidogo,  labda  watu  wengi  wangeweza

kujiendelesha, na tungepanua ushuru wa nchi yetu.
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Com. Charles  Maranga.   Thank  you.   Any  question?   Okey  asante,  weka  sahihi,  na  utupatie  hiyo  memorandum.   Weka

sahihi register.  Mwingine namuita sasa ni  Stephen Njogu.  Utaongea Stephen, utuambie ni darasa la ngapi wewe uko,  na shule

gani eh?  Haya.

Stephen Njogu:  Kwa majina ni Stephen Njogu, kutoka Streams of Life Academy, niko darasa  la saba.   Lakini ninawakilisha

kikundi cha watoto  cha African Children’s Care.   Mimi kile ningetaka  sana  wakati  Katiba  inarekebishwa  iyangalie  ni  kuhusu

watoto.  About rehabilitation of street children, wameachia kanisa.   Sasa  hata serikali imewatupa.  Ukiangalia sana kama hapa

Nakuru, hakuna rehabilitation ya serikali, zote ni za kanisa.  (clapping).

Pia  serikali  inafaa  iangalie  na  kuchunguza  sana  maisha  ya  watoto.   Hauwezi  kulazimisha  mtoto  kufanya  hivi  na  hivi.   Hii

ninamaanisha kwamba watoto  kupewa adhabu si vibaya, mbali ni kuwarekebisha.   Wakati  mnaporekebisha mtoto,  unaangalia

maisha  ya  baadaye.   Maisha  ya  baadaye  itakuwa  aje?   Je  serikali  yenyewe  ikiamua  hakuna  adhabu  kwa  watoto  wa  shule,

mnafikiria aje kwa maisha yanayokuja?

Pia ningeangalia watu wanaooza wasichana wakiwa kwa shule.  Hii  ni  kusema  pia  serikali,  inafaa  itoe  share  kwa  community

masikini masikini.  Si  kusema  ni  kwamba  mzazi  alitaka  kumuoza  msichana,  kwa  sababu  alitaka  ama  ni  mila,  bali  ni  pesa  na

mambo mengine.  Hiyo ndiyo inafanya unaona mzazi anaoesha mtoto, anamlazimisha.

Jambo la tatu, ni kuangalia upande wa shule.  Mimi naona kama mtarekebisha Katiba pia ile ya nyuma msiiache.  Kwa sababu

mkisema ya nyuma, naona hamuangalii upande wa elimu.  Ile ya zamani elimu ilikuwa ni ya bure,  lakini sasa  shule zote ni pesa.

Mimi naona zile pesa zingekuwa zikitumiwa kwa shule ni za activity kama za kwenda tours,  na vitu vingine.  Lakini mambo ya

shule za serikali, ziwe ni bure kutoka upande wa shule za msingi mpaka upande wa shule za upili. (clapping)

Jambo la nne ningependa kuwapea mawaidha wananchi.  Wakati watoto wanapewa chanjo,  wengi wanatia mdomo na kusema

sijui  zimewekwa  virusi.   Hivo  mnachanganisha  watoto.   Tunataka  haki  zetu.  (clapping)   Ni  lazima  muangalie,  na  sio  nyinyi

wataalam, pia serikali wakati mnaona wazazi wanafanya mambo kama hayo, tafadhali wachukuliwe hatua.  Kwa sababu hiyo ni

haki yetu ya kupewa afya bora. (clapping)

Kuna pia maswali kwa serikali.  Wengi wanasema,  mtoto akivunja sheria arekebishe.   Je  mimi swali langu ni kuwauliza, mtoto

wa  umri  wa  miaka  kumi  na  nne  akivunja  sheria  afanywe  nini?   Mimi  ninaona  aikamatwe.   Kwa  sababu  ukisha  mkamata,

nikuonesha hauna pahali pengine pa kumpeleka na ni mtoto ndogo.   Kwa shivyo, wanafaa wapewe mawaidha, ya kujihuzisha

na mambo kama hayo.  Asanteni

Com. Charles Maranga:  Keti hapo asante.  Kuna swali mmoja.
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Com. Abida Ali-Aroni:  Stephen, ulikuwa na swali unauliza.  Serikali,  inafikiria aje  kuhusu maisha ya watoto  ikiondoa adhabu

shuleni?   Kwa  wakati  huu,  serikali  imeondoa  adhabu  ya  viboko.   Haijasema  msiadhabiwa.   Wewe  unaona  tupendekeze

kwamba  viboko  virudishwe,  ingawa  nimesoma  kwa  gazeti  leo,  kuna  mtoto  alichapwa  na  mwaalimu  akazimia  upande  wa

Kapsabet.   Na  ndiyo maana serikali ikaona kwamba pengine hii adhabu ya viboko haifai, kwa sababu wakati  mwingi  watoto

wanapata madhara kwa sababu ya viboko.

Stephen Njogu:  Kusema ukweli, mimi naonelea watoe kamati ya kuchunguza mambo kama haya.   Adhabu ni sawa.   Adhabu

mimi sioni  ikikataliwa,  kwa  sababu  mtoto  akifanya  kitu  kibaya,  ukimfukuza,  kwanza  ndiyo  unampatia  ile  kichwa  ngumu  ya

kuendelea kufanya mambo kama haya.  Mimi ninaona ni sawa aadhabiwa, na iwe kuna kamati ya kuangalia mambo kama haya.

Com. Abida Ali-Aroni:  Ah Ah, hatusemi msiadhabiwe.  Tunauliza viboko.   Hakuna njia ingine kama kupiga magoti,  kufyeka,

mambo kama haya?

Stephen Njogu:  Kupiga magoti sasa, hiyo ni kitu ya uwanjani, wamezoea.

Com. Charles Maranga:  Asante. (loud laughter from Audience).  Haya mwingine, Dorcas Moraa.  Basi tafadhalini mpe huyu

mwanafunzi wakati ili aweze akatoa maoni yake.

Dorcas Moraa:  My names are Dorcas Moraa 

 Com. Charles Maranga:  Hebu fanya adjustment.  Excuse me, you had better adjust this please.

Dorcas  Moraa:  My names are  Dorcas  Moraa,  from Streams of Life  Academy.   I’m in  Form  Two.   I  will  start  by  talking

about education.  Education is both a measure of and also the process of producing an appropriate labour force for our country

’s development.  In order for Kenya to achieve rapid,  economic development the country needs a huge reserve of well trained

and educated labour force.  Such labour can most effectively be prepared  through an education system which approprately,  in

fact a combination of theoretical knowledge and one’s ethic to the country’s graduates at all levels.

Health:  A healthier country is a happier country.  Inorder to make our country a healthier country,  we should be encouraged to

acquire beliefs, the practices and attitudes, which can enable us to avoid contracting various diseases in the first place.  We must

stop polluting our country, so that we can prevent various deseases which are very dangerous to our lives.  

Women:   Women  as  pillars  of  the  family  institution.   In  our  country,  women  head  significant  number  of  families.   For  our

country, developing as many women as possible should be encouraged and assisted to take up positions, in the decision making

of our country.  I would like to ensure that a significant number of women participate in the decision-making of our country.  
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Youth:  A country’s future is dependent on its youth.  If the youth is not adequately prepared,  then the future leadership of our

country will obviously be jeopardized, because we know that the youth are the leaders  of tomorrow.  We would like the youth

to be educated and trained and instilled with good moral values.

Poverty eradication:  We believe that anti-poverty can only be successful if they unleash the energies of people  living in poverty,

and enable them to gain access to treasure, including capital, to improve their situation, especially for the young children, and for

the country.  I’ll add by  saying that, the government should rehabilitation for the street children so as to decrease  the number of

street children who are in the streets.  Thank you.

Com. Charles Maranga:  Thank you very much.  Hand over your memorandum and sign.  The next person is Chase  Nduati.

Okey please.

John Nduati:  Asante sana Bwana Commissioner.   Kwa majina ni John Nduati  Chege and I would like to talk on the Bills of

Rights.  The Constitution should include a clear declaration of the rights of all people  living in Kenya.   No  Constitution can be

considered complete without such a declaration.   In this Bill of Rights, nobody in Kenya should be without   his  or  her  basic

daily needs.  For example food, housing and clothing.  And how can this be  done?  Answer:  By giving a monthly allowance to

all Kenyans above the age of 18 who are  not employed and those who do not have good business that can sustain their daily

needs.  There should also be free medical services to all Kenyans, and also of good quality.  Also,  there should be free primary

education and which must be compulsory one.  To have this money, all people who are employed must pay a progressive tax.

The Constitution should also be designed to reserve the interests of the people  the rich, poor,  farmers,  workers  and  business

people.   We should also have the rule of the majority, but  the  minority  should  also  be  protected  against  any  injustice  by  the

majority.  How can this be done?  By separating and balancing the powers of the government.  There should also be respect  for

the rights of individuals and state, rule by the people, separation of church and state, and supremacy of the national government.

Amendment:   An  amendment  must  be  proposed  by  2/3  of  all  Members  of  Parliament,  both  elected  and  nominated.   The

amendment can become a Constitution after being supported  by ¾ of all Members of Parliament.   The Constitution of Kenya,

should establish the form of the national government, and define the rights and liberties of the Kenyan people.   It  should also list

the aims of the government and methods of achieving them.  The Kenyan people should have authority to make the government

solve national problems.   The government should have the authority to enforce law and order,  collect taxes,  pay public debts,

regulate trade among nations and also negotiate with other governments.

 The Constitution should consist of a preamble which should say this:  “We, with the people  of Kenya,  inorder to form a more

perfect  and  united  nation,  we  want  justice,  peace  and  development  in  all  regions  as  provided  in  the  Constitution”   The
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Parliament should also have powers  to control  all government duties.   Only the Parliament has the power  to  make  or  change

laws,  and  this  cannot  be  done  by  any  other  body  and  should  also  be  passed  by  75%  of  all  members  of  the  House.   The

Parliament shall have members elected directly  by  the  people,  to  serve  for  five  years  only  and  no  person  should  serve  as  a

Member of Parliament for more than two terms of five years.  For a person to qualify to be elected as a Member of Parliament,

he  or  she  should  be  a  Kenyan  citizen  by  birth,  and  aged  above  30  years  and  he  should  also  be  a  resident  of  the  area  he

represents  in Parliament,  and  he  should  also  have  lived  in  that  area  for  a  period  of  seven  years.   This  should  also  apply  to

Councillors.  

Com. Charles Maranga:   Last point.

John Nduati:  Concerning nomination of MPs, there should be only 24 nominated Members of Parliament,  decided among all

political parties,  with more  than  12  members  in  Parliament.   The  more  elected  members  the  party  has,  the  more  nominated

members it should have.  That is all.

Com. Charles Maranga:  Thank you very much.  There is one question.

Com. Abida Ali-Aroni:  You have said that you would like to see separation of Church and State.   I  would like you  to tell us

what you mean by that.

  

John Nduati:  In some countries like Britain, we have the CPK Church there as part of the government.  So, we would not like

to see something like that happening in Kenya where church and state are working together as one body.

Com. Abida Ali-Aroni:  Kenya is a secular state, so would you like us to retain it as such?

John Nduati:  I would like to have majimbo so that we can take the power to the people.

Com.  Charles  Maranga:   Thank  you,  thank  you  very  much,  sign  up  and  give  us  your  memorandum.   Paster  Emera.

Atafuatiwa na Masinde Evelyne.  Masinde Evelyne, yes you will be  next.   Full names Sir,  halafu ndiyo utoe maoni yako,  kwa

ufupi kabisa.

Pastor Jackton  Emera:  Majina  yangu  ni  Pastor  Jackton  Emera  Okumu.   Nikiwa  hapa  ninawakilisha  kikundi  kinajulikana

kama Wakhwikhabira Self Helf Group.  Tukianza kwanza, wameniomba niwazungumzie yafuatayo.  Ya kwamba uwezo ya ofisi

ya Executive uweze kupewa mamlaka inayotoshea nayo.  Mamlaka mengine yapunguzwe, kama kuandika na kufuta.

Ofisi  hiyo  pia,  iwachilie  mamlaka  kwa  Bunge  liweze  kuchagua  ma-Commissioner,  kama  kwa  mfano,  Public  Service
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Commissioner,  Judiciary,  Police  Commission.   Hii,  ikiwa  Bunge  itapewa  nafasi,  huyu  mtu  atafanya  kazi,  akijua  ya  kwamba

amechaguliwa na ana watu wanaomfwata.  

Ya tatu ni kuhusu mashamba.  Na  hapa wamesema niwazungumzie kuhusu, kuwe na sheria ambapo mwanamke, (mnipe radhi

kwa kutumia hiyo lugha).  Mama akiwa ameachwa na bwana yake na amezaa wasichana, lile shamba, wale wasichana wapewe

nafasi ya kulirithi kwa sababu ni wazaliwa wa area hiyo.  

Jambo lingine  la  nne  ni  kuhusu  usalama.   Usalama  umeharibika  kiasi  ya  kwamba,  hata  wewe  mwananchi  mdogo  unapolala,

unahofia maisha yako.   Kwa sababu ya kwanza ni ya kwamba  mtu atabisha,  anasema yeye ni polisi,  anapoingia,  anaingia  na

bunduki, na hiyo maisha yako  imeenda.   Na  kale  ka-radio,  ulikonunua  ka-meenda.   Kuwe  na  sheria  ya  kulinda  mwananchi

mkubwa na mdogo.

Provincial  Administration:   Administration  kutoka  kwa  “liguru”  mpaka  kwa  PC  iondolewe;  hawana  kile  wanachofanya,  ila

wanaongezea ufisadi na upigaji wa raia mdogo.   

National Education:  Elimu yetu imekuwa haina faida hata kidogo.   Ni heri elimu iliyokuwa hapo,  mtoto angetoka Form Four,

aende Form five, mpaka Form Six, ndiyo aende chuo kikuu.  Lakini siku hizi tunapika watoto  wetu kwa shule vile tunavyopika

sukuma nyumbani.

Kuhusu mambo ya dini, freedom of religion imekuwa mbaya sana,  na kila  mtu  anajaribu  kuanzisha  kanisa  lake  kwa  manufaa

yake mwenyewe.  Kuwe na sheria ambayo kanisa likianzishwa, serikali ijue hili kanisa limetoka wapi,  na  mwanzilishi  anatoka

wapi, kwa sababu mwananchi mdogo amekua akitumika kwa huyu Pastor ama Muinjilisti, kwa kupata faida yake mwenyewe.  

Na  la  mwisho  ni  Local  Government.   Local  government  zimekosa  kazi  na  heri  ziyondolewe  na  zibaki  katika  Central

Government ambayo tutapata  huduma,  ikiwezekana  kulingana  na  sheria,  zetu  tunazotengeneza  mpya.   Na  maoni  yangu  kwa

Commissioner  ni  ya  kwamba  mimi  nimekuwa  mwaalimu  wa  raia,  na  Tumepata  maswali  yafuatayo:   Wengi  wanaamini  ya

kwamaba  tayari  Constitution  imetengenezwa,  na  hii  ni  kuwaadaa  wananchi  ili  muende  tu  ile  yenyu  mmetengeneza  iko  kwa

cupboard, na ningeliwaomba, msiwe na hilo jambo,  kwa sababu pesa  nyingi, zimetumika, na wananchi wanategemea hasa huu

wakati  Wambui na Onyango wamepewa nafasi kuhusishwa katika kutengeneza Katiba hii.  Asante. 

 

Com Charles Maranga:  Wacha nianzie swali lako la mwisho, kwanza kabisa, sisi hatujatengeneza Katiba yoyote.  Hizi riporti

mtazipata kwanzia constituency hadi national report.   Kwa hivyo hakuna ile Katiba yoyote ambayo imeandikwa.  Kama kuna

mwingine ameandika,  hiyo ni propaganda yake.   Sisi kama Tume hatujakaa chini, tuseme hii ndiyo Katiba kulingana na maoni

ya  Wanakenya.   Tunazidi  kuchukua  maoni  ya  Wanakenya,  hivi  karibuni  tutaenda  Western  Province,  kwa  hivyo  tukimalizia

Western province, mtapata report kwa kila constituency na kila province.  So  hayo maneno ni ya upuzi mtupu, hakuna Katiba.

35



Katiba itatoka kutokana na maoni yenyu.  Na  kitu kingine ningetaka kuwahakikishia ya kuwa,  sisi hapa tuko huru, na hayo ni

maoni ya wananchi.  Lakini wacha watu wakitoa maoni, watoe maoni ya ukweli, sio maoni ya kupotesha.   

Mimi ningekuuliza swali moja.   Hii  freedom  of  worship,  wewe  unasema  zile  denominations  ambazo  zinatokea  na  zinatokana

pengine na registration mpya serikali iwe inafanya uchunguzi kwanza.   Si ni Wanakenya ambao wanatengeneza hizo makanisa?

Kwa sababu hata kama wewe sasa,  pengine tukifwata kabisa Kanisa lako la kwanza lilikuwa gan?.   Ni lile lile uko nalo hapa

ama umetengeneza lingine?  Ulianza mwaka gani?

Pastor Jacton Emera:  Kanisa lile ninalo na bado niko nalo.

Com. Charles Maranga:  Ulianza mwaka gani?

Pastor Jacton Emera:  Nikiwa mdogo.

Com. Charles Maranga:  Kanisa lako linaitwa aje?

Pastor Jacton Emera:  African Divine Church.

Com. Charles Maranga:  Na sasa unaweza kupata iko A.I.C, iko Seventh Day Adventist,  iko Catoliki,  iko nini.  Kwa hivyo

kama ingebaki Katoliki na pengine Katoliki na maybe Pentecostal,  ungeona watu wengine wangefungiwa nje sana.  Si ni hivo?  

Pastor Jacton Emera:  Kile ninapojaribu kuzungumzia sheria iwe ya kwamba,  kumetokea kwa mfano, watu wanakuja kama

N.G.O, kisha anabadilisha anaanzisha kanisa. 

Com. Charles Maranga:  Si hiyo ni haki yake ya kuabudu?  Freedom of worship?  

Pastor  Jacton  Emera:   Sidhani  kama  ni  haki  yake  ya  kuabudu  kwa  sababu,  sheria  ingekuako  kulikuwa  na  Tume

iliotengenezwa kuangalia  kama kuna mashetani kwa mashule.  Kwanza hiyo freedom of worship ilikuwa hivyo hivyo, na hiyo

haikutosha.  

Com. Charles  Maranga:  Ama ungetaka watu kanisa,  kabla mtu hajaanza kanisa awe na r registration ya watu  kiasi  fulani?

Kwa sababu watu wanaweza kuwa na kanisa hata kama ni familia, na ni kanisa yao,  hakuna kitu utafanya.

Pastor Jacton Emera:  Kile ninachokuzungumzia ni ya kwamba kuwe na follow-up.  
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Com. Charles Maranga:  Okey asante.

Pastor Jacton Emera:    Thank you.  

Com.  Charles  Maranga:  Okey  weka  sahihi,  na  utupatie.   Masinde  Evelyne,  you  are  next.   Halafu  atafuatiwa  na  Cylus

Richard Mkolwe.  Mkolwe ako?  Mkolwe?  Yes you will be next.

Masinde Evelyne:  My name is Masinde Evelyne.  I’m a student at  the University of Nairobi  and I’m representing the Kenya

Women Political Caucuss Organization.  I’ll start  by saying that,  the  Kenya  Women  Political  Caucuss  is  a  political  women’s

organization committed to enhancing, women’s participation and visibility in public offices in Kenya.   As critical stake-  holders

representing the interests of women of Kenya,  we wish to express  our disatisfaction with the current Constitution, that they’ve

actually been described as gender blind.  As a result, the Kenya Women’s Political Caucuss, recommends that: 

One,  section 824B should be amended as  it perpetuates  discrimination  against  women,  and  further  promotes  the  practice  of

harmful cultural practices such as FGM, wife inheritance and forced and early marriages.   The Freedom of Association should

be construed and regarded to include the Freedom of Choice in Marriage.   Freedom and security of persons  provision should

acknowledge  the  vulnerability  of  women  to  violence,  both  by  public  and  private  (inaudible)  The  Kenya  Women’s  Political

Caucuss calls for Affirmative Action and that 35% of seats  to be  reserved for  women  in  Parliament  and  in  all  public  bodies.

Social, economic and cultural rights, should be protected  in the Constitution and in particular knowingly infecting other people

with HIV Aids, should be construed as an abuse to the right to life.  

The right to employment should be protected and sexual harassment construed as denial of the right to employment.  The rights

of vulnerable groups, should be protected and in particular women, children and persons with disabilities.

The right to  own  and  inherit  land  and  other  movable  and  imovable  properties  by  women  should  be  added  as  a  right  in  the

Constitution.

Concerning Children’s rights, the principle of the best  interest  of the child should be incorporated.   There  should  be  free  and

compulsory primary education and that education for all Kenyans should be given the first priority above all other  things.   All

Kenyans regardless  of  race,  gender  or  ethnicity,  should  be  allowed  to  buy  their  own  land  and  live  anywhere  in  the  country

without fear of being disgraced or even killed.

 Com. Maranga:  Last point.

Masinde Evelyne:  Okey.  Values included in the Constitution should include human dignity, equality, non-discrimination and
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placing the country above oneself.  Concerning citizenship, women have faced discrimination and in respect to citizenship, and in

particular section 90 and 91,  that currently renders  women as second-class   citizens as  they do not have the ability to confirm

citizenship to children born abroad of  non-Kenyan fathers or to confer citizenship to their spouses.

Com.  Charles  Maranga:  I  know  KWPC  has  a  very  detailed  memorandum,  so  we’ll be  able  to  read  and  thank  you  for

presenting, but just remain seated because of points of clarification.

Com.  Abida  Ali-Aroni:  Evelyne,  your  recommendation  that  section  824B  of  the  Constitution  has  been  done  away  with,

because  it  is  discriminatory  to  women,  when  I  look  at  that  section  I  tend  to  feel  that  your  request  will  also  amount  to

discrimination against certain sections of  this  community.   Because  if  you  look  at  that  section,  it  says  that  the  law  will  allow

discrimination on the basis of personal law.   For  instance,  look at  a Muslim woman.  They are  able to enjoy provisions of the

sharia because of that clause.  Today if you tell a Muslim woman to let the statutory law to apply,  she will tell you no,  because

the sharia gives me more than what the secular law gives me.  So if you remove this section entirely, don’t you  think  you  are

going to discriminate against a section of the same women that you are trying to help?

Masinde Evelyne:  I didn’t mean that it should be removed.  I mean that it should be ammended to suit all the communities.

Com. Charles  Maranga:   Thank  you,  sign  and  had  over  your  memorandum.   Mukolwe.   Atafuatiwa  na  Godfrey  Kanoti.

Godfrey Kanoti ako?  Godfrey?  Okey you will be next.

Cylus Richard Mukolwe:  Basi majina yangu ni Cylus Richard Mukolwe, na baada ya kuwa na nafasi ya kwenda through our

Constitution for the following to submit.  Katiba yetu ya Kenya, presently, I would recommend that kwa sababu inakosa pahali

pa preamble ningependa hii  tunatengeneza  wakati  huu  iwe  na  clause  ya  preamble  ambayo  inaweza  ku-capture  the  following

proposals:  Kwanza, iweze kutaja sisi ni Wanakenya.  Iweze kutaja ya kwamba tuko kabila 43 or 42 for that case, kwa sababu

tuliambiwa Ogiek are also coming up.   Pia iweze kuwa na mambo kama directive principles ambazo zinaweza ku-address  our

values kulingana na our currencies or our strength kama Wanakenya related to the dollar.

Number two,  I would like also like to indicate that having gone through the Constitution, I  found  that  we  have  much  powers

invested into the Executive Arm of the government.   We have for example,  the Attorney General who is the Chief Adviser of

the Chief Executive, who is the President,  but he is at   the same time sitting  in  Parliament  and  at  the  same  time  is  controlling

affairs in Judiciary.   I feel that the Attorney General should be appointed by maybe an approval  from the Parliament,  to avoid

interation through the office of the President,  coming down to the Judiciary.  Thus, you will find that where conclusion ya case

ambayo ingekuwa nzuri, where justice can prevail, inakuwa intefered with in the process.  

I would also like to address  the issue of Trust land.  We have had problems from Trust lands,  especially when Councillors or
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Mayors are dealing with issues of Trust land.  I feel that there should be a law, which should also affiliate the people  within the

area of jurisdiction, so that they can have their own opinion over a decision made over the Trust land, whether it is for disposal

or it is for another use as recommended by the Council Committee.

Interjection: Com. Charles Maranga:  Your last point.

Cylus  Richard  Mukolwe:   My  last  point,  ningependa  kusema  about  the  Public  Service  Commission.   Public  Service

Commission has had very little powers.  You will find that in the same Constitution, clause 25,  it states  that Public Servants  can

only be in service when the Chief Executive wishes,  or  at  his pleasure.   So  I feel that Public Service Commission should be an

independent body, which can handle issues of Civil Servants, not finally being addressed to the Chief Executive.

Com. Charles Maranga:  Thank you very  much and please hand over your memorandum and sign up.  

Cylus Richard Mukolwe:  I have no memorandum, this was all....

Com. Charles Maranga:  That’s alright, that’s good enough for us.  It is still a memorandum.  Put your name and then sign up.

  Godfrey Kanoti.

Godfrey  Kanoti:   Bwana  Chairman  Commissioners,  Ladies  and  Gentlemen.   Good  morning.   Now  if  I  start  with  the

Constitution making, I would like to point out a few things.  I  would like Parliament to desist  from amending and making new

laws, now that we have a Constitutional review process.

Two, we need to entrench the Constitutional Review into the Constitution fully, and give the Constititutional review process  the

indipendence that it needs.

Second point,  is  the  unitary  government.   I  support   that  Kenya  has  a  unitary  government  in  which  we  strengthen  the  local

authority.  When we have strengthened the local authorities and we make this country very strong,  I think that Kenya will  get

what it wants, and by so doing we phase out the Provincial Administration.  So  that if the govenment ministries are  going to be

represented  to  the  people  then  we’ll have  Directors  and  Secretaries  strengthened  by  the  government  to  represent  different

ministries.  

Also I propose that we must have Parliament and a Senate.   Now this Parliament should not have any nominated MP.   In this

Parliament, we should not  choose  ministers  from  the  sitting  MPs,  but  from  a  cross-section  of  Kenyans  who  are  able  and  a

cross-section of Kenyans who have the integrity.  Also,  I would like the Senate  to carry the people  who have been nominated

through unions, through organizations, through church institutions and other things which are  in other  people.   So  that  that  the
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Senate represents the society, and the Senate will check what the Parliament has passed. 

Also  I  would  like  Armed  Forces  to  be  involved  in  nation  building.   It  says  that,  we  should  involve  them  in  things  like

construction of roads,  bridges,  land reclamation and other things.  Today the Armed Forces  just sits waiting for war to come.

We would like them to participate in the development of our nation.

 Com. Charles Maranga:  Last point.

Godfrey Kanoti:  The last point is on medical insurance.  I am proposing that the Kenya we have today in the Constitution, we

see people suffering from diseases such as  Aids,  Malaria and other  bad  diseases  that we are  witnessing.   So  I am proposing

that we have a Medical Insurance Fund in which all workers, or anybody who is working, will be able to be  deducted  some fee

to cater for the Medical Insurance Card, which you are given to be able to get your treatment freely.

Com. Charles  Maranga:  Thank you.  Thank you very much and thank you for your veiws.  I   ask  you to sign up and give

your memorandum.  Thank you.  Next is Oruko Wellington.  Oruko Wellington?  Okey proceed Wellington.

Wellington Oruko:   My names are  Wellington Oruko,  a resident in Nakuru town.  I would like to give  my views  following

that so many areas have been covered or have been talked about  by my fellow colleagues.   So  I will go back  to the education

system, whereby I feel that the education system that we have today should be looked into  and  the  Constitution  should  state

clearly, or rather to take us back  to the old education system that we used to have.   I  can recall when we were in school,  we

used to be told that we were are  being trained rather  to become self-reliant.   But today,  the education which is being pumped

into our children is education which is too wide and when they come out,  especially when they graduate from universities, they

are very raw.  If you compare a Form Six  student  of  our  system  and  a  graduate  of  today,  you  will  find  that  there  is  a  great

difference because they are half baked.  So I will urge the Commission to put a Constitution that will see into that.

Number two,  go to private schools.   You find that most of the private schools around are  for  money  making,  rather  than  for

moulding our children.  That is why when the results are  out,  mostly the Asian schools will find that the results are  very  poor.

They will never produce somebody who is going to have a better future.  Most parents, we take our students to school and find

somebody has failed.  During our time, you used  to  repeat,  but  today  the  Asian  will  take  you  even  if  I  did  even  sit  for  that

particular  exam.   I  will  be  admitted  in  school,  so  long  as  I  can  pay  the  school  fees.   So  the  government  should  follow  up,

especially with Asian schools,  and also counter-check with  the  kind  of  teachers  who  are  employed  in  these  private  schools.

The private schools employs people who failed their exams and they are underpaid in order to earn a living, but ruin the children

whom they are handling.

Point No.  2,  I will go to freedom of worship in the Christian fraternity.  You find  that  our  Constitution  does  not  state  clearly
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whom to worship, even though we have freedom of worship.  It needs to state clearly, if I am supposed to worship an idol or  if

I am supposed to worship God, and when it states clearly, I think we shall not have this friction whereby this one is worhiping,

Masonic, this one is worshiping Devil Worship.  Such things will not be there.   It  should also control  about  the churches,  which

are mushrooming.  Churches have turned out to be  businesses,  whereby when I want to become rich, I start  my own Church,

so long as I can get a donor, and there I am.  So the Constitution should control it.

No. 3 goes to Police Act.  The Constitution should state that our police should have special training especially when it comes to

time of handling the public.

Interjection -Com. Charles Maranga:  Last point.

Wellington Oruko:   They have not proved that person to be  guilty, but they mishandle that person.   They need to be  trained

especially on handling these particular people.  I will go very fast.  Local governement,

 Com. Charles Maranga:  Now that’s you last point.

Wellington Oruko:   Yes my last point.  Local government should be abolished, in the sense that they are have not given us the

services that we want.  When you go to streets,  we have so many sick people,  and I think this one is Human Right, when you

go the street, you find so many sick peole being brought to be turned into, money generating.  Somebody sick who needs to be

in bed, analetwa kwa barabara, analazwa pale, watu wapite wakimuonea huruma wanapatiana pesa.   Ingekuwa vyema serikali

iangalie, watu kama hao,  mwenye alimuleta pale kwa  street  ashikwe  na  ashtakiwe.   Yule  mgonjwa  naye  apelekwe  hospitali,

kama serikali haiwezi gharamia gharama ya matibabu ya huyo mtu itenge mahali iwekwe watu kama hao kuliko watu kama hao

kuletwa kwenye street, wanakua mishandled, watu wanapita, jua linachoma huyo mtu, na huyo mtu ni mgonjwa.

Com. Charles  Maranga:  Thank you very much Bwana Wellington, and you have to hand over that small note to  us.   You

sign up.  Thank you very much.  Magdalene Kipng’etich?  Atafuatiwa na Francis Musyoka. Ako?  Okey sawa.

Magdalene  Kipngetich: Mimi ninaitwa Magdalene Kipng’etich, mimi ni Director  wa  Country  Micro-Entrepreneurs  Women

Association of Kenya ambayo iko affiliated to Women’s Political Alliance.  Ile nitasema ya kwanza, ni Affirmative Action.  Huo

ndio wimbo wetu wamama sasa.   Tungependa wamama  moja  kwa  tatu  wawekwe  kwa  political  parties,  tunataka  wawekwe

kwa  Judiciary,  na  tunataka  wawekwe  kwa  local  authorities  na  Parliament.   Na  ile  portion  ingine  imebaki,  sisi  wamama

tutachagua.

Pili, ni structure of governance.   Nina-propose  governance tuwe na President,  na tuwe na Prime Minister ambaye atakuwa  ni

mama na awe ni graduate.
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Tatu, nitaenda kwa Cabinet.   Wakati  Cabinet  itakuwa appointed,  tungependelea Ministry  ya  health  iongozwe  na  mama,  awe

minister  wa  health.   Kwa  sababu  tukienda  ma-hospitali,  hata  wakati  huu  tukienda  hospitali  tutakuta  mama  na  watoto  ndiyo

wako kwa laini.   Mama ndiye anabeba mtoto,  ama anabeba mimba miezi tisa,  na anajua  shida  ya  mtoto  na  anajua  shida  ya

mama.

Nne  nitaenda  kwa  land.   I’ll go  to  English.   The  land  registries  should  be  decentralised  country-  wide  and  transactions  be

carried out at the district level.  Ndiyo mambo ya transaction zisifanywe huko kwa land.

Another point,  Title Deeds,  hiyo ya familia, iwe na jina ya baba  na  mama.   Title  Deed  ambayo  inaenda  na  lease  ya  99,  iwe

absolute.   No  individual  should  own  more  than  a  100  acres  in  Kenya.   Those  currently  owning  more  than  this  should  be

compelled  to  sell  the  excess  to  the  state  for  distribution  among  the  landless  people.   All  public  utility  land,  should  be

Constitutionally protected,  research be carried out to map out public utility land, and any other that has  been  grabbed  by  the

land grabbers, and should be repossesed and given back to the state.   Every Kenyan should own land and property  anywhere

in the country  without  restriction.   There  should  be  a  Constitutional  land  Commission  with  60%  women  representing  in  that

Commission.

A will go to the Provincial Administration:

Com. Charles Maranga:  Last point.

Magdalene  Kipngetich:  (Please,  it  is  very  rare  to  get  women).  Provincial  Administration:  Country  Micro  Entrepreneurs

Women Association of Kenya wamependekeza ya kwamba,  Provincial Administration ikae,  lakini  Chief  awe  kwa  ground  na

awe direct to the District Commissioner na the PC should be there.   If there is a person who should be scraped,  it is the D.O

because we don’t know what he does.  The D.C is on the ground and he knows the problems of the community.

I will go again to the D.D.C., that in the D.D.C we should have women NGOs represented in the DDC and also Civil Society

but not to pick  one.   Right  now  we  know  in  the  D.D.C  there  is  only  one  organization  of  women  which  is  doing  absolutely

nothing for the women and in fact, the women are backwards because of that organization and I am not going to mention it.   So

let us have the other Women NGOs in the D.D.C.

Com. Charles Maranga:  Thank you very much.

Magdalene Kipngetich:  No please, just one second, Com. Maranga.  I will  go to the Commissions.  We would request  the

Commission,  which  is  the  CKRC  Commission  to  be  entrenched,  and  also  the  Commission  that  is  dealing  with  gender
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mainstreaming,  and  we  would  also  request  that  we  have  an  establishment  of  a  Food  Commission  na  iwe  na  50%  women

representative kwa sababu mambo ya chakula mama ndiye anajua policy.  

Com. Charles Maranga:  Asante sana mama.

Magdalene Kipngetich:  Na nimemaliza na nimeshukuru sana.

Com. Charles  Maranga:  Asante.   Kwa  sababu  wewe  uko  na  memorandum  umeandika  vizuri,  naona  tunaweza  tukasoma

kwa uzuri kabisa.  Asante.  Weka sahihi.  Francis Musyoka.  Atafuatiwa na Hesbon Hongo.  Ako?  Yes be ready.  

Francis Musyoka:  Thank you Mr. Chairman and Lady Commissioner.  My names are Francis Musyoka a parent living in this

area.  I would touch on the driving.  This review must embrace on driving.  Tunajua ya kwamba,  waendeshaji  wengi wa magari

katika nchi  hii  yetu  ni  wale  school  drop-outs.   Wale  watu  wamesoma  wamekataa  kujifunza  driving.   Mimi  napendekeza  ya

kwamba driving schools in the country ziwe regulated, na ziwe Constitutionally defended,  ili kusitokee mtu ambaye anaendesha

gari la abiria au lake,  ambaye hajapitia kwa driving school.   Tumepoteza watu wetu,  Tumepoteza mambo mengi, kwa sababu

ya hii.  Hata wale wako na driving license hapa, nikiuliza wale walienda driving schools, sitapata.

Ya pili, this Constitution should also embrace on mambo ya Wakenya kusoma vitabu na magazeti.   Hivi majuzi, kulipitizwa Bill

kwa Bunge ya kusema ya kwamba ukitaka kuandika kitabu ukitaka kuanzisha gazeti,  Board ni shilingi milioni moja.   Tafadhali,

hayo ni  maoni  ya  wachache.  Tungependa,  nyinyi  mkizunguka  mpate  mawaidha  kama  haya.   Je  Wakenya  hawataki  kusoma

vitabu, hawataki kuandika vitabu?  Na  je,  watatoa  hiyo milioni moja wapi?  Na  kama kweli hii Bill itakuwa  ya  kweli,  around

twenty thousand Kenyans are going to lose employment.

Ya pili.  Katika budget ya Kenya,  ni maoni yangu kwamba,  10% ya hiyo budget itengewe masikini na the jobless.   Hii ni kwa

sababu  kulingina  na  vile  nimeona  mambo  hii  ya  budget,  isipokuwa  ile  inalipwa  mshahara  tu  ya  wafanyi  kazi,  pesa  nyingi  ile

inatumwa  kwa  maendeleo  inakuliwa.   10%,  what  have  you.   10%  ikipewa  wale  watu  jobless,  watapewa  na  watakuwa

wakijisaidia wakitafuta kazi.  

Pointi nyingine ni ya Civil Service.  Civil Servants should not be forced only to discharge services in their particular departments

as it is the case today.  Let those who are professionals be allowed  to exercise their profession where it is required.

Ya elimu nitagusia kidogo tu kwa sababu wengi wameongea.

Com. Charles Maranga: That should be the last point.
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Francis Musyoka:  Hii elimu iwe ya bure,  na iwe ni ya lazima, na kitu kama uniform iondolewa.  Kwa sababu,  wale masikini

kabisa, ambao hata chakula kupata ni shida, hivi viatu vinanuliwa kwa mashule, uniform hawawezi pata.  Tunasumbuka sisi hapa

kwa sababu watoto  hawana uniforms.  Kwa hivyo nafikiri uniform ikiondolewa itawezesha wazazi wale masikini zaidi, watoto

wao kwenda shule. 

Com. Charles Maranga:  Basi asante Bwana Musyoka, lakini wewe ni mtu mmoja tunasema wale ambao wanaeneza habari,

ama mtu ana-deal na Kenya News Agency.  Lakini hujazungumzia kuhusu media, radio, television na mengineo.  Ni kwa nini?

Francis Musyoka:  Kwa sababu nafikiri, kuna kitu kimeandikwa na watu wa Media Group ile ilikatiliwa kabla ya hii Press  Bill

kutolewa.  Tulitoa maoni yetu uko.  Nilikuwa nagusia kama mzazi tu.

Com. Charles  Maranga:  Kwa sababu wewe ningesikia ukiongea radio,  T.V. viwe kila sehemu,  kila  kijiji,  ili  watu  waweze

wakaweza kuona wabunge wakiongea.  

Francis Musyoka:  Kabisa.

Com. Charles Maranga:  Asante.  Okey.  Hesbon.  Atafuatiwa na Pau Longo, ako?  Paul?  Paul hayuko?  Okey.

Hesbon Odet  Hongo:  Asante wananchi ambao wako  hapa  na  Commissioners  wetu.   Jina  ni  Hesbon  Odet  Hongo.   Mimi

naongea  kuhusu  pombe  ya  busaa.   Pombe  ya  busaa,  ni  pombe  yetu  kutoka  zamani.    Hata  wakati  wazee  walikuwa

wakipumzika, walikuwa wakipunzika na pombe ya busaa.  Na nimeshangaa sana, ikiwa pombe ya busaa inaweza katiliwa area

kama Rift Valley, Nyanza na Nairobi ukienda, inaendelea.

Kuhusu kazi wale watu ambao wameenda retire, pension ilipwe kwa D.C., kwa sababu kuna area  zingine ambazo hakuna post

bank, na hakuna bank.  Kwa hivyo, nimeprefer walipe kwa D.C. 

Kuhusu kura:  Siku ya kura ya Wabunge na Councillors ziwe siku moja.  Na ya President, iwe na siku yake.

Kuhusu security,  polisi  wetu  wapewe  sheria  mpya  kwa  sababu  wanafanya  kazi  ambayo,  naona  kama  hawajui,  kwa  sababu

wanakuta mtoto ametoka na mboga sokoni saa mbili, na wanamshika na  wanampeleka kwa cell na yule mkora hawamshiki.

Watajiri:  Watajiri  ambao wana mashamba zaidi ya acre  150,  inatakikana kuandika wananchi kwa  kazi,  na  kama  siyo  hivio,

wananchi wagawiwe ili walime.

Kuhusu urithi wa  wasichana  na  vijana,    urithi  wa  vijana  na  wasichana  uwe  pamoja  kwa  sababu  wasichana  wetu  wemekaa
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kama watu ambao wametupwa.  Mimi nikikufa na nimeacha mali yangu, msichana akitaka kugawiwa, anasemekama ati wewe

ni mtu wa kununuliwa, huwezi kurithi kitu kwa boma hii.  Kwa hivyo sheria itafutie  wasichana  urithi  kama  wanataka  ya  baba

yao.

Com. Charles Maranga:   Thank you.  Last point.

Hesbon Odet Hongo:  Sisi watu wa Kenya tukitaka kufaulu, lazima tuache ukabila kabisa.  

Com. Charles  Maranga:  Okey.  Thank you very much.  Sign up and give us your memorandum.  Paul  Hongo?   He  is  not

there.  Francis Eboko?  Francis?  Ni wewe Mzee wangu?  Munge Kago?  Munge karibu.  Atafuatiwa na Isaac Gichaiga.  Isaac

Gichaiga ako?  Yes you will be next.

Munge Kago:  Kwa jina ni Munge Kago.   Sina mambo mengi, yale ningetaka kusema ni kuhusu mambo  ya  huu  uchumi  wa

nchi yetu.  Tumekuwa masikini sana wakati  mwingi, lakini ni kukosa  mpango.   Nikikumbuka miaka nyingi kama  thelathini  au

arubaine  iliyopita,  wazazi  wetu  wale  walikuwako,  kama  vijana  wanagawiwa  acre  tano,  akitaka  kufanya  kazi,  anatugawia

shamba, anasema lima hapa, na huyo mwingine alime hapa, na huyu alime hapa.  Si kusema ati tulime sisi wote pamoja,  wengine

watakuwa wavivu.  

Sasa  nchi yetu, tuna makabila nne wale wakubwa wa mataifa.  Tuna Wahindi, tuna Waarabu,  tuna Waafrika,  na  halafu  hawa

wengine wananchi ni akina nani hawa?  Sasa  mnawajua.  Sasa  vile nilikuwa naonelea,  sijasoma sana lakini  nilikuwa  na  maoni

yangu, tafadhali.   Tungegawana makaz,  kwa  hawa  mataifa,  kwa  sababu  hatutaki  kuwafukuza  tuseme  ati  sisi  ndiyo  Waafrika

wenye  nchi,  hata  hawa  wenyewe  dunia  ni  yao.   Sasa  vile  ningeonelea  ni  kwamba,  tugawane  hizi  makazi.   Haya,  Wazungu

wachukue  industries,  kwa  sababu  sisi  Waafrika  Tumeambiwa  tutakuwa  na  industries  na  ni  miaka  mingi  hatujakuwa  na  kitu

chochote ambacho tunafanya.  Bado tunanunua manguo za mitumba, bado magari zilizo za mitumba zinatoka tu kwa nchi zao.

Nimefikiria kama ni vizuri, katika nchi zetu tugawana makazi.  Hawa Wazungu wachukue industries,  na hao Wahindi wachukue

hizi  mabiashara,  wafungue  manini,  ma-super  market  vile  wanapenda.   Halafu,  nao  Waarabu  nao  wadeal  na  hii  mambo  ya

mafuta,  kwa  sababu  hao  ndiyo  wanajua  kule  mafuta  inatoka.   Halafu,  sisi  Waafrika,  tuchukue  ukulima,  kwa  sababu  mimi

nafikiria  kitu  kile  sisi  tulikuwa  tunapigania  ni  huu  mchanga  wetu.   Kwa  hivyo  tungekuwa  tukiabudu  huu  mchanga  kama  vile

Wahindi wanaabudu sanamu.  Huu mchanga tuwe tukiuabudu.  Tuchukuwe tuseme sisi, ni tuwe tukilima.  Ni kweli?  Naonelea

kama  ni  hivyo.   Serikali  yetu  ifikirie  tu  mambo  ya  ukulima,  iwache  kufikiria  mambo  ya  industries,  iache  kufikiri  mambo  ya

biashara za nini.  Iache kufikiria.

Com. Charles Maranga:  Ya mwisho.
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Munge Kago:   Sasa  kijana mwenye nguvu, anashinda pale town, ati anauza mali mali, ati ni  biashara,  na  anatoka  na  shilingi

ishirini pekeee yake.  Na labda angelima, tungekuwa hatuna njaa,  na hata ukiangalia hii mambo ya industries yote inatokana na

ukulima wa mchanga.  Biashara inatokana kwa mchanga. Kwa hivyo sisi tungefikiria mambo ya mchanga tu, tuaache  kufikiria

mambo mingi, ati tujenge magari, tujenge mandege ya kufanya nini?  Tulime.  Sasa hiyo tu ndiyo ilikuwa maoni yangu.

Com. Charles Maranga:  Asante.  Asante Mzee wangu.  Asante,  weka sahihi, thank you very much.  Gichaiga Isaac.   Your

names first and be very brief to the point.

Isaac Githaiga:  My names are Isaac Githaiga.

Interjection – Com Charles Maranga:  Okey, siyo Gichaiga.

Isaac Githaiga:  You have said ch.  It is th.  Thank you very much.

Nina machache tu kidogo nataka kugusia.  Ya kwanza ni system of government.   Ningependekeza,  tuendelee  na  democracy.

Lakini iwe ni  democracy,  isiwe  ni  kitu  kama  democracy.   Pili  ningetaka  kugusia  kuhusu  wale  watu  ambao  wamekuwa  kwa

military, iwe ni paramilitary ama ni military yenyewe, whatever the case,  wasiwe wanastaafu  when  they  are  still  young.   Kwa

sababu, naonelea kutoka kwao wakiwa bado hawajaendelea kwa miaka, pengine ndiyo kunaleta uharibifu mwingi kwa sababu

wanajua kutumia silaha na wanataka kuishi.  

Ningependekeza pia chama ambacho kinasimamia Workers  Union, ambacho umbrella body ni COTU,  Rais  asiwe  anahusika

kuchagua Secretary General.

Ningependekeza pia, Rais apunguziwe mamlaka.  Isiwe yeye ndiye ana-appoint heads of parastatals.

Niseme pia lingine.

The three organs ambazo zinaongoza serikali yetu, which is the Judiciary, Parliament na Executive body,  ziwe kila moja ikiwa

independent, bila kuhusika  ingine kwa ingine.  

Kuhusu soko,  hii vile imesemeka ati Tumekuwa na soko  huru.   Soko  huru  haisaidii  common  person.   Inasaidia  wale  ambao

wanazo.  Unaona Tumetoa merchandise kutoka ng’ambo na zina- punguzwa bei,  halafu zile tuko nazo hapa,  kama ni mahindi

ama whatever the case, zinakuwa floating, zinakosa soko.  Ni hayo tu niko nayo.

Com. Charles  Maranga:  Asante Bwana Githaiga.  Asante na weka memorandum yako,  na uweke sahihi.  Thank you very

much.  Mwingine ninayemuita ni Kiptoo Rep.  Is it Kiptoo Rep?  Yah, come.
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Kiptoo Rop:  Asante sana mwenye kiti wa Tume ya Katiba.  Jina langu naitwa Paul Kiptoo Rop.   Kwanza kabisa,  hii mambo

ya  private  schools,  ningependa  serikali  ama  Katiba,  iondoe  mambo  ya  private  schools,  kwa  sababu  kulingana  na  sasa  vile

maisha ya Kenya  iko, wananchi wengi hawana kazi na matajiri wetu wanapeleka watoto kwa private schools.  Hawa wananchi

wa kawaida watoto  wao hawawezi kupata  masomo  ya  hali  ya  juu.   Sasa  hizi  private  schools,  ambazo  ni  za  girls  and  boys,

zitupiliwe mbali kabisa, halafu turudishiwe tu moja ya serikali pekeee yake.

Kwa mambo ya hosipitali, tungependa tu kuwe na hospitali za serekali  pekeee  yake.   Kwa sababu hizi private hospitals,  kuna

madawa nyingi sana zinaibiwa kwa serikali zinapelekwa kwa private hospitals.

Halafu,  kwa  mambo  ya   powers  za  President,  Rais  asiwe  above  the  law.   Kwa  sababu  Rais  wenye  wamekuwa  sasa

wakiongoza hawa wawili wamepita, wamekuwa wakitumia mamlaka yao vibaya.

Kwa mambo ya waalimu na madaktari,  madaktari  waongezewe pesa,  kwa sababu hawa ndio wanatibu wananchi.   Mkiachilia

madaktari, hawawezi kushugulikia wananchi wa kawaida.  Sina mengi ni hayo tu.

Com. Charles Maranga:   Thank you.  Asante sana na weka sahihi.  Next.

Mary Njambi- (deaf):  Kwa majina  yangu  naitwa  Mary  Jambi.   Ningependelea  Katiba  mpya  ikitengenezwa,  kuwe  serikali

ikitukumbuka  sana.  Kwa  sababu  kama  sisi  viziwi,  hatutambuliwi,  katika  serikali,  tukiwa  na  kama  MP  akiwa  akitushirikisha

katika mambo yetu tutafurahia. 

Na kulingana na mambo ya shule, kama sisi viziwi  shule  zetu  zimekuwa  bei  ghali  sana,  na  wazazi  wetu,  wengine  ni  masikini,

hawawezi  tulipia  shule.   For  example  anasema  yeye  alifika  Std.  8  na  wazazi  wake  wakakosa  pesa  ya  karo.   Kwa  hivyo

angependelea serikali, elimu yao ikuwe ya bure.  Atafurahia sana.  Asante.

Com. Charles Maranga:  Asante sana.  Kuna mwingine?  Okey. 

Rose Muthoni - (deaf):  Kwa majina yangu naitwa Rose Muthoni.  Ameonelea na yeye Katiba mpya itakayo rekebishwa,  iwe

ikihusisha the deaf kwa kazi yoyote ya serikali,  ili maisha yetu sisi kama viziwi ikuwe inalingana na hearing people.

Kama  viziwi  wenye  wako  mashambani,  nao  wako  na  shida  sana  kwa  sababu  wazazi  wao  hawajaelewa  shida  zao,  na

hawajatambua kama kuna elimu ya viziwi.  Ningependelea nayo serikali iangalie mambo yetu.  

Com. Charles Maranga:  Thank you.  Muambie asante. Next.
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Truphena Awuor:  Asante sana Commissioners.  Kwa majina ninaitwa Truphena Awuor.   Nimetoka hapa Nakuru na mimi ni

wa Deaf Women Group.   Sisi wanawake viziwi tuko na shida sana,  tukiwa katika serikali yetu ya Kenya.   Inaonekana  hawa

wamama  wenzetu  wengine  normal  women,  wapepata  kubaatika  sana  katika  serikali,  wengine  wamekuwa  MPs,  wengi

wameendelea sana kuliko sisi.  Inaonekana the new Constitution, ikuwe ikitukumbuka sana sisi wanawake viziwi, tunataka next

General Elections, tuwe na mama mmoja kiziwi.  (clapping)

Com. Charles Maranga:  Hebu tumuulize swali.   Walikuwa wamesema pengine yule ndiye angejibu, lakini alikuwa amesema

wale ambao wako  mashambani wanasumbuka sana.  Wangetaka tufanye aje?

Sign Language Interpreter:  Amesema angependelea wenye wako nyumbani wapate kuelemishwa  kuhusu ....

Com. Charles Maranga: Huyu naye asimame ako na swali.

Sign Language Interpreter:  Amesema angetaka waelemishwa huko nyumbani wazazi wao ili wakuwe wakijua kuna elimu ya

viziwi.

Com. Abida Ali-Aroni:  Do they want to be nominated or elected?

Sign Language Interpreter:  Yeye anasema yeye hangependelea njia ya nominattion.  Akuwe akichaguliwa na deaf  wengine.

Com. Charles  Maranga:  Okey.   Asante,  waweke sahihi wote vile walikuja.   Wa  kwanza  kabisa,  halafu  wafuatane.   Yule

mwingine ambaye namuita sasa, ni Mark Okelo Ogola.

Mark Okelo Ogola:  To the Hon. Commissioners, and my fellow citizens, good afternoon.

Com. Charles Maranga:  Afternoon to you.

Mark Okelo Ogola:  Okey.   Now I have some observations to make on this Review process.   My names are  Mark Okelo

Ogola.  I also represent Bakers Union.

First of all I will talk about the Judiciary.  On the Judiciary, I wanted to observe that Judiciary as  an Arm of the government has

a lot to promote democracy in a country.  You find that most of our Judges, or Magistrates, or Justice are not playing their roles

properly,  hence corruption.   I  would propose,  that  whenever  a  case  has  been  handled  by  a  Judge  or  a  Magistrate,  and  the

person has appealed and he  has  been  found  to  be  right,  then  this  Judge  should  be  demoted,  or  fired,  because  they  are  the
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people who are promoting corruption in the country.  That is one.

Two, I will talk about basic rights.  Now in basic rights, we realise that education, life, we have water,  we have employment, as

some of the rights that we have, and in order to achieve all these rights there should be an improved living standard.   We cannot

improve  living  standards  in  a  country  unless  the  people  have  good  salaries.   For  instance,  the  private  sectors.   The  private

sectors  do not have good salaries,  and instead of having basic minimum wages,  I would propose  that we should have a living

wage, a wage that will make somebody live.  Because if you are  working and you cannot sustain a family, and you cannot eat

properly, then it makes no sense.  So there should be a living wage, instead of basic wage.

Another thing is on education.  Education basically starts  from nursery school and if you are  talking of free education,  then we

also talk about teachers.   Nursery school teachers  are  trained by the government,  because  they have the tuseses,  the naseses

and the moseses,  but they are  not  employed.   I  propose  that  the  education  system  should  include  Nursery  school  teachers.

TSC should take them and deploy them in different Schools.  

Lastly, I will talk about lands as a resource.  Land, I propose that it should be controlled by the government,  such that the way

one uses land  should  be  looked  into  by  the  government.   And  more  so  they  should  be  what  we  call  foster  of  productivity.

Because,  like in the other countries that many things are  imported  in  the  country  from,  South  Africa  and  other  countries,  the

government helps people in forstering productivity.  They give out the inputs, fertilizers and the layer’s mash for those who keep

chicken and so on.    So, I would propose that there should be foster productivity, so that the poor farmers who cannot manage

their land properly can now have the opportunity to invest on their land, and hence poverty eradication.

Com. Charles  Maranga:  Thank you very much, thank you that was your last point and  I want to thank you for appearing

before  the  Commission.   Please  sign  our  official  register.   Joseph  Kinyanjui.   Joseph?   Ismael  Onyimbo?   Joseph  Kamau

Gathua?  Atafuatiwa na Rose Wachira.  Rose Wachira ako?  Rose you will be next.

        

Joseph Kamau Gathua:  Majina yangu ni Joseph Kamau Gathua.   Ningetaka kuongea kuhusu wale watu  ambao  husimama

kama MP na Concillor na wengine.   Ningeonelea   kwa  Katiba  inayo  tengenezwa,  watu  watakaosimama  kama  MP,  anyone

vying for   Parliamentary seat must be a graduate, whereby a Councillor should be at least an ‘O’ level, Form Four and above.

The other thing also I would like talk about  is the proposal  or  the removal of 25% representation of at  least  five provinces for

Presidential elections.  Here I would prefer a winner to get over 51% votes nation wide.   So that the President  has the majority

votes, that is over 51%.

On Constitutional Commissions, an Anti-corruption Commission should be formed so that the corruption can be eradicated or

reduced in our society.  I would propose, people involved in misappropriation of public funds, properties or  grabbing should be
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jailed for life.  Hence, what they had stolen must be returned with interest. (clapping)

Constitution  supremacy:   In  this  part,  I  would  suggest  that  any  part  of  the  Constitution,   to  be  amended  by  a  90%  vote  in

Parliament in future.  Currently,  it is amended by 65%.   At 90% votes,  I see  no part  of the Constitution will be  exempted for

amended.  In this case the public should not be involved, because the representation is high at 90%.

The other thing or  the last one is we find no need for Provincial Administration in some cases  because  Chiefs,  DOs and DCs

are all duplication of elected leaders, and some other government officials.  In many cases,  whereas people  go to the Chiefs or

DOs, could be students who want IDs or  something like that,  I  think those people  who need some assistance.   Most  of them

complain of this harambee issues.   Before anything is done,  or  their forms are  filled, they are  told,  “oh there is a harambee ya

mkubwa”.  To minimize this problem, I think it is better we deal with this case, by removal of this Provincial Administration.  

Com.  Charles  Maranga:  Thank  you.  I  think  you  have  a  memorandum  and  we  will  be  more  than  happy  if  we  have  that

memorandum and please sign our official register and hand over that.  Rose Wachira. You start  with your full name.  Since you

have a detailed memorandum, I will expect you to give us the highlights of your memorandum please.  You have three minutes.

Rose Wachira:  Thank you the Commissioners.  My names are Rose Wachira, and I’m coming on behalf of CJTC,  and I will

highlight  some  of  the  points  we  have  for  the  memorandum.   In  our  memorandum,  we  suggested  that  we  would  like  the

Constitution to have a preamble,  and we should  like  the  preamble  to  highlight  the  nationhood  of  our  country.   And  again,  it

should talk about people of Kenya, so that the people  of Kenya can know that they belong, not only to the Republic,  but to a

State.

Then I would touch on the point of corruption.  We have seen that we have got many resources  in our country,  it is only that if

they  could  be  well  managed,  the  country  could  not  be  in  the  situation  it  is  now  of  poverty.    So  we  suggested  in  our

memorandum that anything that is acquired in a corrupt  way should be taken back  by  the  government  and  then,  it  should  be

sold for the benefit of those people who are honest to the government.  It should then be distributed to all the Kenyans equally.

Then we saw that there are  so many things which are  untouched,  especially when the complains come from our society.   We

found  that  the  office  of  Ombudsman,  should  be  established  in  the  Constitution,  so  that  any  person  can  have  somebody  to

complain to and be listened to.

On food security, we found that Kenyans are crying every now and then because we suffer alot when we don’t have food.   We

suggested  that,  the  farmers  should  be  recompensated  whenever  there  is  a  drought  which  affects  the  crops  and  then  people

become hungry as  a result  of  no  food.   Instead  of  the  government  running  here  and  there  when  the  crisis  comes  up,  in  our

memorandum we suggested that there is money for tax payers.   So  there should be established a certain fund to cater  for that.
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So that people can have enough food to feed on and again the government should not be  harassed to look for food when the

situation is worse and the people are dying.

We  have  got  the  issue  of  Natural  Resources  and  we  found  that  they  should  belong  to  the  local  authority  so  concerned,  to

benefit the people who are around and to be a good income earner for the people of that area.

Com.  Charles  Maranga:   Thank  you  very  much  and  I  request  you  to  hand  over  the  memorandum.   Joseph  Ndung’u.

Utafuatiwa na Francis Waichegi.  Waichegi ako? Hayuko?  Joseph Ndung’u endelea.  Anza kwa majina Mzee. 

Joseph Ndug’u:  Mimi ni Joseph Ndung’u Ndirangu kutoka Nyamarutu village.   Nina  maswali  mawili.     Maswali  yangu  ni

kuuliza ya kwamba, mwananchi wa kawaida, anafaa kuitwa squatter, ama mwananchi?

Com. Charles  Maranga:  Sasa  Mzee wangu Bwana Ndung’u, hilo swali unaniuliza, ungenipa jibu wewe  mwenyewe.   Kwa

sababu mimi kama mwana Tume, nataka mapendekezo yako.  Aitwe namna gani?

Joseph Ndug’u:  Sababu ya kuuliza hivyo, ni kwa vile Tumefinywa tukiitwa masquarter.   Na  hiyo Tume ambayo imesimamia

hayo mambo.. Kama mabadiliko ingekuwako, tubadilishe hilo neno la ma-squatter.  Kwa  maana mtu anaweza itwa mwananchi

kwa maana ana urithi katika nchi yake.  Arithi nchi yake kwa makao na ukulima.  Kwa sababu hiyo, ningeonelea mabadiliko ya

Katiba ibadilishe jambo ambalo linazuia watu wengine kuwa na mashamba. Wako na maelfu ya ma-acre na wengine wawe hata

futi moja hawana.   Hivyo watu ambao ni wa kijiji kile wanafinywa kwa maana wamekaa tu.  Mahali pa  kutafutia watoto  wao

chakula hakuna.   Kwa hivyo ile kazi wanafanya ngumu sana ni ya kwenda kutafuta kazi.   Mzee kama mimi, kuchukua mawe,

sina  nguvu  ya  kuchukua  na  mjengo.   Na  hata  nikiwa  na  nguvu,  siwezi  kupandisha  mawe.   Kwa  hivyo  tungeomba  serikali,

mwananchi wa kawaida airithi nchi yake acre kumi, ikiwezekana.  Iwe ni urithi wa nchi.

Katiba hiyo hiyo, isimamie hata kama ni tajiri,  ambaye ana mali nyingi, asiwe na mashamba Kericho,  ingine iko Lodwar,  ingine

iko wapi, na ni mtu mmoja.  Na hali wengine hawana makao.  (clapping)

Com. Charles Maranga:  Ya mwisho Mzee.  

Joseph Ndug’u:  Sheria isimamie mtu ambaye ni mwananchi hata akiwa ni  tajiri.   Awe  na  acre  isizidi  mia  moja.   Hilo  ndilo

pendekezo langu. 

Com. Charles  Maranga:  Asante Mzee wangu, na nafikiri umesema kwa niaba  ya  watu  wa  Nyamarutu  village.   Basi  kuna

swali kutoka kwa Commissioner mwenzangu.
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Com. Abida Ali-Aroni Aroni:  Bwana Ndung’u, ningetaka utueleze, unaona tutafanya aje kuhusu hawa watu ambao umesema

wana mashamba makubwa na kila sehemu?  Serikali itafanya aje ili pengine tuweze kuhakikisha kwamba wana acre  mia moja?

 Kwa sababu kama mtu alinunua mashamba yake,  anyang’anywe ama inunuliwe na serikali?  Halafu nataka nikuulize hivi, kwa

sababu umetumia hili neno urithi wa shamba,  hapa upande wa Nakuru hasa hapa town, na utanisamehe ikiwa sikuelewa sawa

sawa.  Ni kwamba hapa ni makao ambapo watu tofauti  sehemu tofauti za nchi wakaja  kukutana hapa Nakuru.   Si ni ukweli?

Sasa  kwenu kule ulitoka kabisa ni wapi,  ambapo pengine ulikosa  kurithi  shamba?    Kwa  sababu  husemi  mpewe  na  serikali,

unasema mrithi, na pengine hiyo itatuletea hitilafu kidogo.

Com. Charles  Maranga:  Mimi kwa upande  wangu,  mimi niko  hapa  Nakuru,  nilizaliwa  hapa.   Elementaita,  kwa  Wazungu

ambao tuliwafukuza hapa.   Tuliwafukuza kwa ajili ya kuwa na mashamba makubwa kama vile na inazidi kuendelea.   Na  hiyo

sheria ambayo ili wasimamia Wazungu, inaonekana haikuondolewa.  Sisi tulipigania uhuru ili, tupate mchanga huu.  Na  mpaka

sasa, sheria haijasimamia mwananchi wa kawaida.   Mnafanya mtu aliye na uwezo wa kusema hili ni shamba langu kutoka hapa

mpaka Rongai, inakuwa hivyo, walio na uwezo.  Lakini walio masikini, wanazidi kuwa masikini hata watoto  wao watazidi kuwa

hivyo hivyo, mpaka siku gani, ikiwa mtu hatakuwa na urithi wa nchi yake?

Com. Abida Ali-Aroni:  Sawa Mzee.  Sasa hawa watu wenye mashamba makubwa makubwa, unapendekeza tufanye nini?  

Joseph Ndug’u:  Wanyang’anywe na igawiwe watu wote, kwa maana wako kwa nchi yao.

Com. Charles Maranga:  Basi asante Mzee wangu, weka sahihi.  Hiyo memorandum.  Kuna kitabu hapa.  Kuna kitabu hapa,

weka sahihi.  Anthony Gabriel Muge.  Wickliffe Ambwaya:  Haya, anza kwa majina. 

Wycliff Ambwaya:  Kwa majina mimi naitwa Wiycliff Ambwaya.  Sasa, mimi langu ni moja tu.   Pendekezo langu ni Wakenya,

sheria iliyoko sasa, ambayo tunataka kurekebisha, hatuijui.  Na waliokuweko mbele kujua sheria, wanatumia sheria kunyanyasa

wasiojua.  Walakini nasema hivi.  Mfano mmoja mimi natoa, kwa sababu wewe ni mtu wa kawaida,  unatembea hakuna curfew

yoyote,  hakuna chochote,  wewe  umetoka  shughuli  zako  si  mbaya,  wewe  unakuja,   unapatikana  hata  na  polisi  wakiwa  kwa

patrol, wewe unashikwa, unawekwa pamoja na walevi, ati unazurura ovyo ovyo.  Unazurura ovyo ovyo vipi?  Na wewe uko na

akili  zako,  unaenda  zako  nyumbani.   Ukifika  kortini,  wewe  unashtakiwa  ati  ulikuwa  mlevi.   Ukiwa  huko  kortini,  wewe

unashtakiwa na wale wengine ulikuwa mlevi wewe.  Wakati ukiwa kortini wewe sio mlevi.  Tena ulevi si eti wewe umetoka bar,

unaambiwa umekunywa pombe ya chang’aa. 

Pili, muuzaji hata  wa  pombe  ya  chang’aa,   ni  mwanadamu  kama  sisi.   Hata  kama  anauza  mtu  anashikwa  na  mtoto  mdogo,

anapelekwa seli na mtoto.   Mtoto  yeye amekunywa, mtoto anauza,  mtoto  ana  kosa  gani?   Kupelekwa  mpaka  cell  na  mtoto

mchanga.  Anapelekwa cell analala huko.  Akipelekwa kortini na mtoto wake. Hiyo isiwe hivyo kabisa.  Kama ni Wakenya, sisi

wote  ni  wandugu.   Nikiongea  kuhusu  mambo  nimesikia,  mambo  ya  majimbo  sisi  sote  ni  Wakenya,  sote  majimbo,  hakuna
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regional,  ati  unatoka  wapi,  unatoka  wapi,  sisi  sote  ni  Wakenya.   Tukae  kama  nchi  jirani.   Umetoka  huko,  umekuja  hapa.

Wewe ndugu yangu, wewe Muafrika mwenzangu.  Wewe  si  Mzungu,  si  Muhindi,  si  mtu  mwingine,  sote  tuko  pamoja  kama

wandugu.  Kama ni biashara, tufanye sote pamoja bila mapendekezo, huyu ni ndugu yangu, huyu ni nani huyu ni nani wala huyu

ni nani,  sote tunakuwa tu pamoja.

Com. Charles Maranga:  Ya mwisho.   

Wycliff Ambwaya: Ya mwisho nasema hivi.  Hiyo iangaliwe, irekebishwe tafadhalini, tukae kama wandugu.  Asante. 

Com. Charles Maranga:  Weka sahihi hapa.   Weka sahihi hapa.   Pastor  Joshua Kamau.   Pastor,  karibu.   Halafu utafuatiwa

na Jackson Mureithi.  Ako?  Hayuko?  Peter Chege?  Okey Pastor Kamau.  Mary Waithira ako.  Okey utafauta.

Pastor Joshua Kamau:   Ninaitwa Pastor  Joshua Kamau.   Nafanya na kanisa la P.E.F.A,  na pia ni Waite Ecumenical Civic

Education Program.  Jambo la kwanza niliona Katiba yetu haina preamble.   Na  kwa hivyo nikawa na wazo kuhusu preamble

ambayo  tunaweza  kuwa  nayo.   Nayo  ni:  “as  we  the  people  of  Kenya,  in  order  to  form  a  more  perfect  union,   we  need  a

national unity, encourage our national language Kiswahili, put off tribalism, respect those who suffered for justice and freedom in

our land and believe that Kenya belongs to all who live in it, united in our diversity, establish justice,  ensure domestic tranquility,

provide  for  a  common  defence  and  promote  the  general  welfare,  committed  to  building  a  better  political  order,  through  a

popular  and  durable  national  Constitution,  based  on  the  principled,  unity,  peace,  equality,  democracy,  freedom  and  social

justice and progress conscious of our responsibility  before God and mankind.  May God protect our people”

Supremacy of our Constitution.  The will of the people should be the basis of the government.  People  should have the supreme

power, it would be superior to all other laws.  The Constitution should be the reference points, for all the other laws and for the

actions of its officials.  If the people are suffering, they should be able to understand, what their Constitution says, and feel that it

belongs to them.  It should be taught in schools and also it should be printed in all languages possible and it should be accessible

to the people.  A citizen should have the right to shield and to enforce their Constitution.

Citizenship:  Anybody born in Kenya and if their parents are citizens of Kenya,  and those who are  born outside Kenya and the

parents were citizens of Kenya, should be automatic citizens of Kenya.   One can be a citizen by application but in accordance

with the Constitution section 98 sub section 7.  Also the spouses of Kenyan citizens, regardless  of gender,  should be entitled to

automatic citizenship.  Also we should recognize dual citizenship.  The documentation that Kenyans should carry as  evidence of

citizenship, should be Birth Certificate and a PassPort which should be evidence in the country and outside the country.   Also it

should a basic right for each citizen, who has reached the age of maturity, and it should not be  by virtue of tribe or  the District

that one comes from for the sake of nationalism.
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Com. Charles Maranga:  Your last point Pastor, because I can see you have a memorandum.  We shall read that.

Pastor Joshua Kamau: The number of political parties should be limited to at  least  three.   All parties  should be financed from

the public coffer with equal distributions. Also the public should be allowed by the Constitution to call back  their MPs,  if they

are not doing what they were elected to do.  Thank you.

Com. Charles Maranga:  Thank you very much Pastor.  Hand over your memorandum, and sign up.  Mary Waithera.

Mary Waithera:  Kwa majina ni Mary Waithera natoka kule  Menengai  Ward   Jambo  ambalo  ninataka  kuongea  ni  kuhusu

tabia.   Kwa  sababu  katika  manyumba  zetu  hakuna  tabia,  ningependa  iwe  kama  sheria,  kusudi  niseme  hivi,  watoto  wetu

wasichana, walipotoshwa na hali ya maendeleo wakafikiri, kuwa na maendele ni watoto  kutembea uchi.  Wakati  wanaenda ng’

ambo, wakirudi nchi yetu, wanakuja na mavazi mpya, mavazi ya kukosa tabia.  Ukiacha mtoto wako nyumbani pamoja na baba

yake,  anavaa kanguo kafupi,  anavaa kalong’i kengine kadogo hivi.  Siku mbili tatu,  unakuta  yule  msichana  wako,  baba  yake

anamnajisi.  Sasa, ningeomba, Katiba ambayo tunatengeneza siku ya leo kuwe na sheria mwanamke kuvaa nguo inamfaa kama

mwanamke.

Jambo  la  pili  kwangu  ni  hivo  tu  bado  nitakuwa  kwa  ile.   Ni  wakina  mama  ambao  wameolewa.   Mavasi  ya  mama  ambaye

ameolewa, na ako na bwana yake  ambaye  anaye  nyumbani,  kuna  mavazi  ya  kimama,  na  ndiyo  hiyo  mavazi  imekosa  katika

manyumba zetu.  Mama anava ‘long’i’, mtoto wake anavaa ‘long’i’, bwana yake anavaa ‘long’i’.  Hata wakati  tutawachagua

kwenda  kule  Bunge,  watavaa  ile  mini  skirt,  kufika  kule  kwa  Bunge  hakuna  kitu  atatusaidaia  naye  kwa  sababu  atakwenda

kuwaonesha wale wanaume wako huko, siri yetu wakina mama.

Ya  tatu.   Kama  wamama  mnataka  tuwachague  wawe  marais  wa  wabunge,  wabadilishe  mavazi,  wavae  mavazi  ya  kimama.

Kutoka mwaka wa 1963,  tulikuwa na mavazi ile wamama walikuwa wakivaa,  ya kiheshima.  Na  sasa  kwa sababu hii serikali

tuliyo  nayo  sasa  ilikosa  kuweka  maanani  kwa  yale  mavazi,  ikawa  sasa  mtu  avae  vile  anataka.   Katiba  tunayo.   Naomba,

muweke kama sheria, mama ambaye ako na bwana, akipatikana na zile nguo za miniskirt iwe ni sheria na ashtakiwe.  Asanteni.

Com. Charles Maranga:   Kuna swali, kuna swali mama.

Com. Abida Ali-Aroni:  Mama Waithera, sheria wakati huu, Katiba ambayo tuko nayo,  haijasema mama avae kimama, lakini

haijasema  wamama  wakose  kuvaa  sawa  sawa.   Hii  unaona  ni  sheria  ama  ni  tabia?  Kwa  sababu  kuna  mambo  ambayo

yanaweza  kuwekwa  kwa  sheria,  na  kuna  manmbo  mengine  ambayo  ni  mambo  ya  kinyumbani.   Kwa  mfano  Waswahili

wanasema mtoto umleavyo, ndivyo akuavyo, sawa?

Mary Waithera:  Ndiyo.
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Com. Abida Ali-Aroni:  Sasa kuna mambo ambayo ni ya sheria na kuna mengine tunatakiwa tufanye nyumbani.  Si ni ukweli?

Kwa sababu hata Katiba ikisema pengine haiwezi kuingia kwako kuangalia kama mtoto wako umemfunza kuvaa sawa sawa,  si

ni ukweli?

Mary Waithera:  Ndiyo.

Com. Abida Ali-Aroni:  Asante.

Mary  Waithera:   Lakini  nataka  nikujibu  hiyo  swali  madam.   Kwa  sababu  kuna  sheria  zingine  watoto  wanajifunzia  kule

kinyumbani wanasema ukipasua nguo zake,  utashtakiwa na utafungwa.   Sasa  kwa  ajili  sisi  wamama  tunaogopa  kufungwa  na

kushtakiwa, tunawaachilia.  Kwa hivyo, ikiwa hakuna sheria, serikali iwashike na iwafunge.

Com. Charles Maranga:  Asante hiyo maoni imesikika vizuri.  Kuja weka sahihi hapa.   Watu wavae nguo ambazo ni safi,  za

heshima.  Geofrey Kariuki.  Geofrey Kariuki atafuatiwa na Joseph Gacheru.  Gacheru ako?  Okey basi.  

Geofrey Kariuki: Thank you Commissioners.  Jina ni Geofrey Kariuki and I’m a resident of Lanet location.  First  of all, I  am

expressing my suggestions on education.   Education is a right but not a privilege to all  Kenyans.   Those  who  are  in  authority

today acquired their education  freely,  or  through  government  finances  in  national  universities  and  government  institutions  like

medical training colleges,  teachers  training colleges e.t.c.   Today a poor  Kenyan cannot be  able to educate  a child  in  primary

school,  leave  alone  secondary  or  university  or  training  institution,  like  Kenya  Polytechnic.   The  running  of  the  schools  and

institutions, have been left in the hands of corrupt boards of governers and head teachers  who keep  on introducing unnecessary

levy to the fees structures and burdening the poor  parents  to make them unable to pay for their children, who are  later forced

out of school before completeing their certificate level.

We  suggest  that  the  New  Constitution  have  a  provision  to  ban  the  so-called  Board  of  Governors  and  introduce  a  Central

System of education, where if necessity be, parents will determine and manage the affairs of the school,  but the government and

the Constitution should make the Kenyan children have  simple access to education to reduce illiteracy in our nation.

The new Constitution should re-introduce the National Schools Equipment Scheme,  and the fees paid should go directly to the

Central Treasury.

I am also elevating my views on land. First  of  all  I  will  talk  about  regionalism.   Ethinicity  is  promoted  by  lack  of  land.   The

institute of governing promises the ethnic group of their origin that they will award them with land if they only agree to play to

tribal clashes.  After achieving their goal, they are  left with nothing.  Some people  tend to think that by introducing regionalism,

they will  be  able to expand their territory and be guaranteed larger acreage of  land.  If land tenure is reformed,  nobody  will

admire regionalism.  If regionalism is introduced,  it will promote hatred among Kenyans,  and the introduction of ethnic fighting
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will be encouraged by every ethnic group fighting to expand their territory.  

Com. Charles Maranga:  Your final point.   That’s your final point?

Geofrey Kariuki:  Excuse I have another point I want to present.

Com. Charles  Maranga:  Make that the last one.   Because you have a memorandum we want you to  give  us  the  highlight,

because we are going to type out your memorandum and you will see it in your report.

Geofrey  Kariuki:  Let me say the last one.   Land issue is a big problem facing Kenyans today.   The institute of  governance

inherited the land tenure that was made to protect the colonialists during their stay on Kenyan land.  The same was inherited by

the Kenyan Institute of Government.  They took very large-scaled farms, where no ordinary Kenyan could have access  to have

a share.   They are  now subdividing such farms into small scaled plots which they sell at  a very high value of money.  It  is  the

natural law that every human being should live in a shelter which will only stand on land.  Some  of the Kenyan tycoons owning

large farms of land keeps them idle without use, just because they have title deeds.

Com. Charles Maranga: Thank you.  Thank you very much for your views and we are  going to read everything.  Thank you.

 Then hand over your memorandum and sign up our register.  Joseph Gacheru.  Start with your full names.

Joseph  Gacheru:   Asante  sana  Commissioners.   Mimi  naitwa  Joseph  Gacheru.   Na  nina  mambo  matatu  hapa  nataka

kuzungumzia.  Jambo la kwanza Tumekuwa tukizungumza jambo la corruption,  ama nchi yetu imeenda vibaya wapi.   Na  hata

sijawahi kusikia mtu hata mmoja akiguzia hiyo jambo.   Mimi nilikuwa mfanyi  kazi  wa  serikali,  na  tulipoandikwa  kazi,  hakuna

mfanyi kazi wa  serikali  ambaye  alikubaliwa  kufanya  business.   Lakini  ilipofika  1971,  wale  watu  walikuwa  wameingia  katika

serikali, walisema kuwe na clause,  halafu ikaletwa double commission.  Halafu hiyo double Commission ikakubalia ati wafanyi

kazi wa serikali wawe wakifanya kazi zingine za biashara.   Sasa  hapo ndipo  mambo  yote  yalianza  kuharibikia  katika  Kenya.

Sijui kama watu walijua Kenya corruption ilianzia kufanyika wapi.  

Sasa  Permanent  Secretary  akakubaliwa  kufanya  kazi.   Akaenda  akafunguwa  business  yake.   Mfanyi  kazi  kama  Permanent

Secretary wa Afya anaenda anaweka duka yake ya dawa.   Sasa  ikisemekana ni kufanya tender  ya dawa dawa zinatoka kwa

clinic yake.  Hakuna pahali pengine anaweza kupeleka.   Yule mwingine wa Ministry of Works,  yule mwingine wa huku.  Sasa

mambo yote ikakuwa sana siyo kazi ya serikali inafanywa, ni kazi ya nini?  Ni kazi ya watu ambao ni wa biashara inafanyika.

Kazi ikaharibikia hapo.  

Siku hizo headmaster  hangekubaliwa kushika pesa  za shule.  Siku hizi, ma-headmaster  ndio  wanakuwa  ma-cashier  wa  shule.

Hebu niambie, kama unakubaliwa uletewe pesa  hapa,  na unaitisha watoto  wa shule pesa,  ni siku gani pesa  hauwezi kula,  hata
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kama wewe ni binabadamu wa aina  gani?   Sasa  inaonekana   ya  kwamba  hata  ukiangalia  ma-headmaster  karibu  wote  sasa,

hakuna headmaster hana gari.   Hebu jiulize headmaster  huyo na mwaalimu yule mwingine, na wanapata  mshahara mmoja kwa

sababu gani yeye apate gari, na yule mwingini hana gari?  Hiyo ni jambo ningetaka  Katiba ikitengenezwa, hapo iangaliwe sana.

Tuje juu ya harambee.   Unasikia kusema ukweli juzi juzi  unaona  mtu  hata  hajasikika  mahali  popote.   Na  amesha  chaguliwa,

anapekeekwa  pengine  amekuwa  nominated,  anawekwa  Bunge,  anakuwa  Mjumbe,  amekuwa   Mbunge  ametoka,  pengine

amekuwa Minister.  Unaanza kusikia huyo mtu anatoa shilingi elfu mia tatu,  elfu mia tano,  elfu mia tisa,  mbeleni hakuwa akitoa.

Jiulize, hizo pesa,  kama hajakuwa Minister,  pesa  hizo ameanza  kutoa  saa  hiyo  hiyo  zimetoka  wapi?   Sisi  Waafrika  kwa  nini

hatujiulizi?  Mjue kwamba huyo mtu amefanywa Minister,  hizi pesa  unatoa kwa harambee,  si pesa  zake.   Na  hakuna business

siku hizi unaweza kutoa leo unatoa shilingi elfu mia mbili, week ingine unatoa shilingi elfu mia bili, halafu hiyo business i-survive.

Haiwezekani.  Hao  watu  ni  wezi,  wanaiba  pesa  zetu,  ndio  wanakuja  kuonyesha  nyinyi,  ndiyo  muwe  mkifanya  nini?

Mkiwachagua.    Kwa  hivyo  hiyo  ni  kitu  tunataka  tuangalie  sana  na  hata  wale  watu  watachaguliwa,  wajue  ni  watu  gani

mnachagua, na ni watu wa calibre gani tutakuwa tukichagua.

Hapa Kenya, tunaambiwa, makabila nyinyi msiwe kabila hii, msiwe kabila hii.  Lakini sisi hatuna ukabila sisi Waafrika ama sisi

wananchi wa kawaida.   Makabila yale yako Kenya ni makabila mawili pekee  yake.   Kuna kabila ya matajiri,  na makabila  ya

masikini.  Na kabila hiyo ya matajiri ni waerevu sana,  kwa sababu ndio wanakuja wanagonganisha hawa watu ambao ni watu

wa chini, kwa sababu hamna pesa.   Mnaambiwa  nyini  mkiwa  namna  hii  kabila  hii  itafanya  namna  hii.   Mpaka  sasa  mnaona

mambo inaharibika.  Lakini, haja kabisa  wale matajiri wanataka tujaribu nini?  Tulinde mali yao.   Sisi Tumedanganywa namna

hiyo.  

Com. Charles Maranga:  Ya mwisho.

Joseph Gacheru: Ya mwisho, okey.  Nilikuwa ninasema maneno ya hawa watoto  ambao wanavuta gum.  Tunaambiwa hapa

watu wanavuta bangi, wanafanya nini na nini. Serikali inaona watoto hapa kwa street wakivuta gum.  Hiyo gum ni kama bangi tu

na vitu vile vingine kwa sababu inaharibu wale watoto.  

 Com. Charles Maranga:  Unapendekeza nini? 

Joseph Gacheru:  Maneno ya kuvuta bangi hao watoto watafutiwe mahali ya kukaa,  washikwe watolewe kwa mitaa, waende

wawekwe mahali watafutiwe nini hii, wawekwe kwa  nymba  wawe  wakifanya  kazi  ama  kufundishwa  mambo  kama  hayo,  na

hiyo mambo itakwisha hapa.

Com.  Charles  Maranga:   Asante.   Lakini  ningetaka  kukuelezea  kuwa  kuna  wabunge,  pengine  ma-ministers  amabao

wanafanya ile kazi ya haki siyo wote pengine.  Kwa hivyo nafikiri hata kuna hawa watu wadogo wadogo,  ambao wanapeana
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harambee ya mia mbili, mia moja.  Hata yeye anatoa wapi?  Kwa hivyo hiyo maneno tujue.  Eh nakuuliza.

Joseph Gacheru:  Mimi ningetaka kama tunapata rasilmali zote zipelekwe kwa serikali,  ziwe zikigawiwa huko.   Hata America

hakuna harambee zinafanywa huko na wameendelea kuliko sisi.  

Interjection-Com. Charles Maranga:  Kwa hivyo unataka harambee zitupiliwe mbali?  

Joseph Gacheru: Harambee zitupiliwe mbali.  Pesa zetu ziwe zinaangaliwa kwa njia nzuri zisiibiwe na hawa watu. 

Com. Charles Maranga:  Thank you very much. Okey.  Pastor Jacob Akali.  

Pastor  Jacob  Akali:  My  names  are  Pastor  Jacob  Akali,  representing  the  Seventh  Day  Adventist  Church  around  Lanet

location.  I have a memorandum to give to the Constitution Review Commission, that has about  fifteen recommendations,  but I

just want to higlight the sixth recommendation.

Com. Charles Maranga:  Very briefly sir.

Pastor Jacob Akali:  The sixth recommendation  is  about  the  elimination  and  discrimination  against  the  7th  Day  Adventist  in

institutions.  Just to go straight to some of those discriminations, I want to say, there has been denial, the Seventh Day Adventist

equal opportunity,  employment on the grounds of religion,  noted  for  continued  refusal  to  employ  or  to  lay  off  the  Adventist,

unless they agreed to work on the 7th Day, Saturday, in both public and private sectors.

The  denial  of  Adventist  students  equal  opportunity  in  worshiping  God,  according  to  the  dictates  of  conscience  in  schools,

colleges and universities subjecting  them  to  disciplinary  measurers,  including  supervision,  suspension,  expulsion,  for  failure  to

attend  classes,  write  examinations  and  engage  in  work  and  sports  activities,  carried  out  on  Sabbath  day,  that  is  Saturday.

Another case is denial of the Seventh Day Adventist students equal opportunities,  in the use of facilities in schools and colleges

for worship on the Sabbath  day on ground of being considered members of the minority not recognized by the Administration

and Management, hence urged to join the other Christian religious bodies in realization of the spirit of ecumenism.

Denial of the equal opportunity during by-elections scheduled on the Sabbath day, Saturday, e.g. the recent  Taveta by-election,

which was held on Saturday,  denying all the Adventists opportunity to vote.   The  other  one  is  denial  of  the  Adventists  equal

opportunity  in allocation of clothes for the religious educational and health institutions, on the grounds of being labled members

of the minority.

Therefore on this case  we want to make this recommendation.   With reference to the  above  concerns,  the  Adventist  Church
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urges the Commission to consider  provision in  the  next  Constitution,  for  the  elimination  of  such  oppresive  measurers  in  total

violation against religion liberty and free exercise of religion by the Adventist community in Kenya.  

Com. Charles Maranga:  Thank you very much Pastor.  (Any questions?)  Okey thank you, we will read  your memorandum

and thanks for your presentation.  Please sign up.  Thank you.  The next one is Kariuki Gikunga.  Atafuatiwa na I think Joseph

Ndung’u aliongea kutoka Nyamarutu.  Si aliongea?  Huyo ameongea.  Alex   Kaiwithira.  Ako?  Ni wewe?  I am following the

names.  Sasa wewe huwezi ukaniambia number.  Nilikuwa siiti number.  Na usifanye mchezo.  Haya.  Ongea Mzee.

Kariuki Gikonga:  Asante sana Commissioner, kwa kunipa ruhusa kuongea.                           

Jina  langu  mimi ni  Kariuki  Gikong’a  of  Kenya  Elders  Peace  Union  Support  Government.  (murmur)  Mimi  ninasema  serikali

ipewe  heshima  ile  inatakikana,  kwa  sababu  serikali  inakulinda  ukiwa  kwa  nyumba  yako.   Kwa  hivyo,  tafadhali  wapatiwe

heshima.  Na ni nchi moja tu ya Arabia.  Huko hakuna,  kwa sababu mtu akikosa anakatwa kidole,  anakosa  anakatwa mkono.

Mnataka hiyo?

Tena  sisi  tunataka  kuwa  tunashirikiana  pamoja  na  mambo  yote,  iwe  kitu  kimoja.   Kwa  sababu  kama  sisi  hatutaki  kukaa

pamoja, hatuwezi kujisaidia.  Kidole moja hakiwezi kuua chawa.

Maneno mengine ni ya majimbo.  Majimbo ni dalili ya kuleta ukabila.     Kwa sababu,  ukiwa na majimbo, inaitwa  Divide  and

Rule, gawa-uweze-kutawala.  Na kugawa uweze kutawala,  huo ulikuwa ni mtindo wa kibeberu,  kwa sababu  majimbo maana

yake watu walikuwa wakiitwa wanaambiwa kwenda kando, kando, kando.  Halafu Rift Valley ibaki pekee  yake.   Na  wakaita

KADU.  Hiyo shida kubwa hawakujua ni nini.  Sasa wengine wote wanalia majimbo.  Tafadhali,  mjue majimbo ni adui yetu ya

ukabila.

 Tena, tuna vyama vingi kabisa.  Hivi vyama ni nzuri sana,  kwa sababu kila mtu anataka kiti cha Presidential.   Sasa  hivi vyama

ningeomba, ikifanywa election, ikiwa ni kabila gani linaingia au ni nani, au ni nani, vyama vingine vizimwe, corruption isisumbue

tena kwa sababu huyu amechaguliwa na kura za wananchi.   Kwa hivyo, mambo kama hayo ndiyo tunasema msikize sana kwa

sababu kama majimbo ikiendelea sana hamtasaidika.

Com. Charles Maranga:  Asante Mzee wangu.

Kariuki Gikonga:  Asante, neno moja tu la mwisho, ndugu yangu.

Com. Charles Maranga:  Si ninaona unarudia rudia majimbo.

Kariuki Gikonga:  Sorry Bwana.
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Com. Charles Maranga:  Maliza basi hiyo ya mwisho.  Nimekupa sekunde thelathini tu.

Kariuki Gikonga:  Asante sana.  Maneno ya mwisho, ni mheshimiane bila kutaja kabila fulani au kabila lile.  Asante sana.

Com. Charles Maranga:  Asante Mzee na hiyo memorandum weka sahihi, uweke sahihi kitabu chetu rasmi.  Alex Kaiguithia.

 Hayuko.   Halafu tunataka Mary Adagala.   Mary Adagala?  Ametoka.   Mwingine namtaka hapa ni Anthony  Makaa.   Uanze

kwa majina.  Abdala Salim ako?  Margaret Ngugi?  Okey utafuatia.  Haya wewe ongea.

Anthony  Makaa: Okey  kwa  majina  yote  ni  Anthony  Makaa.   Na  mimi  na  mzalendo  wa  Kenya.   Kuna  wazazi  hapa  na

mababa  zetu,  wote  wako  hapa,  na  ile  kitu  ningependa  kusema,  ni  economy  ya  Kenya  imekuwa  poor.   Kwa  sababu

employment iko chini.  Hakuna vijana wameandikwa kazi.  Juzi wameandika Jeshi.  Hiyo Jeshi wanataka watu elfu mbili na mia

sita.  Na Nakuru hapa, tulikuwa watu elfu tano.  Je district zingine zilikuwa nyingi.  Haya isitoshe.

Tutaingia kwa ukulima.  Kama Pipeline, mafuta imetolewa kutoka Mombasa.mpaka Uganda.   Mbona hatungeweza kusaidiwa

na maji.  Maji sisi tuko nayo, tuko na ma-lakes na kuna ocean.  Mbona haya maji hayawezi kutusaidia kwa irrigation.  Irigation

ni kitu muhimu, kwa sababu itasaidia umaskini wa vijana.  Kwa  sababu  kijana  ameenda  amekosa  kazi,  rudi  kwa  shamba  ya

baba yako,  enda lima, na serikali isaidie tu sisi kuweka hii Pipeline.  Hakuna haja ya kuweka mafuta, wekeni maji.   Pesa  iko

Kenya, lakini makosa mnapenda pesa.  Pesa ikakuwa ni hivyo.  Pesa  ni pesa.   Haya  hiyo ni ya maji.  Pipeline ingekuwa maji,

ingetusaidia  miradi  kwa  agricultural  sector.   Tungefanya  irrigation  na  tungefanya  kila  kitu  kwa  boma.   Hiyo  ni  ya  kwanza.

Pipeline itolowe, tuwekewe maji.

Com. Charles Maranga:  Okey asante.

Anthony Makaa:Ya pili,

Com. Charles Maranga: Na ya mwisho.

Anthony Makaa:  Hii ni ya pili.  Ya pili ni hivi.  Rushwa.  Rushwa nini? Haswa maskini wewe baba  yako ni  tajiri,  haja  gani

rushwa?  Rushwa imefanya Kenya  iende  chini.   Rushwa  ya  nini  bwana.?  Mnachukuwa  masikini  huko  ametafuta,  baba  yake

ambaye ametoroka hii  domestic  familia  ya  nini?   Mtoto  ameenda  pale,  baba  yake  alikuwa  kumbe  ni  kahaba,  ama  mama  ni

kahaba,  hatujui  ni  nani.   Lakini  wamesema  hapa,  Stephen  amesema  mwenyewe  amesema,  elimu  kwa  masikini.   Na  hawa

maskini wamekuja  kuapa hawa wazee wanapeana ukahaba.  

Ya tatu,
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Com. Charles Maranga:   Hiyo ni ya mwisho, ulikuwa umetoa ya mwisho kwa hivyo,

Anthony Makaa:  Young turks, ni sisi vijana.

Com. Charles Maranga:   Ngonjea kuna swali.  Kuna swali subiri.

Com.  Abida  Ali-Aroni:   Anthony,  sio  swali,  nataka  kukuambia  umetupatia  mapendekezo  mazuri,  na  ikiwa  hukufanya  vile

umefanya na sitaki kukuambia ni nini, ungekuwa ni mtu mzuri sana.   Kwa  hivyo  jaribu  ukija  kwa  mikutano  kama  hii  usifanye

hivyo tena tafadhali.  Asante.

Com. Charles Maranga:  Asante, basi wewe kwenda hapo uweke sahihi, weka sahihi hapo, kitabu chetu rasmi.  Okey mama

anza kwa majina yako. 

Margaret Ngugi:  Majina ni Margaret  Ngugi, Mrs.  Mimi ni mkaaji wa location ya Lanet.   Ninakaa katika Teachers.   Maoni

yale niko nayo ama ile tuko nayo wakina mama.  Hawa street children waundiwe Ministry ambayo itakuwa ikichunguza mambo

ya street  children, kwa maana wamejaa sana,  wengine kweli hawana wazazi,  na  wengine  wanakuwa  orphaned  ndiyo  unaona

kuna shida, wanakunywa dawa za kulevya, wako na bangi, na gum.  Kwa hivyo hatua ichukuliwe, ili tuunde Ministry ambayo

itasaidia hawa watoto ili Kenya yetu iwe na taifa la kesho.

Ya  pili  ningesema  Electoral  Commission  iwe  na  masanduku  ambaye  inaoneka  ili  mtu  akipiga  kura,  yule  mwingine  ako  pale

anaona kweli imeingia.  Tuondolewe haya masanduku ya black.  

Haya,  pale  pengine  ningetaka  kusema  ni  kuhusu  majimboism.   Sisi  Tumekataa  majimboism  kwa  maana  italete  tribalism  na

kutakuwa na uadui mwingi, na hata hatujaendelea sana kama America wale wako na ma-state  ambayo tunaweza kusema kila

majimbo hayo, ni shida sana kwa maana ukiwa na  vitu vyako hapa,  huwezi kupita nayo katika sehemu ingine.  Kwa hivyo ni

vizuri kuonelewa.  Tuwe sisi ni Wakenya, na hakuna pahali ambapo huwezi kukaa kwa maana ukiwa umenunua shamba pahali

fulani, hapa na pale, tuseme sisi ni Wakenya.

Pahali pengine ningesema, squatters waondolewe ili wapewe mashamba.  Serikali iangalie sana kuhusu ma-squatters  katika nchi

yetu.   Ili watu wote wawe sawa,  na tuondoe poverty.   Kwa maana shida  zile  ziko  ni  shida  juu  ya  ile  ingine.   Ili  kila  mmoja

afurahie katika Kenya.

Pahali pengine ningetaka kugusia, ni kuhusu harassment ya akina mama wakati wako kule prison.  Hebu  tuangalie sana.  Katika

prison,  wakina  mama  hawakai  vizuri.   Tunataka  wawe  wakiangaliwa  vizuri.   Ikiwa  ni  mama  ambaye  amefungwa  na  mtoto,
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mtoto  hakufungwa.   Tuangalie  sana  wawe  wakipatiwa  kazi  ya  nje,  ile  waendelee  kujenga  taifa.   Wengine  ni  kuwekelewa

maneno, wengine hawajui, lakini kwa maana hawajui kujisimamia ama, kusema kesi,  akiambiwa inakuwa ni shida.   Kwa hivyo

tuangalie sana.  Na hata mavazi kule ndani, wawe wakifanyiwa kama majela zingine, ama ma-cell  zingine.  Kwa maana ukienda

cell utakuta cell utakuta wengine wanakojoa huko.  Hakuna na human rights.  Kwa hivyo ijaribiwe kutengenezwe ili kila mmoja

hata kama amefungwa, ataweza kujitetea na atoke.  Kwa hivyo ni vizuri tuangalie kule.

Na kwingine, ni kuhusu shule.  Kuhusu hawa vijana ambao wanamaliza shule.  Wengine wako university, na unajua hawajapata

kazi.  Ministry iundwe, ambayo itaweza kusaidia hawa watoto  kupata  kazi ama ma-project.   Kwa maana tunaona projects  ni

nyingi, lakini muelekeo ama msimamizi, tuwe na walie ambao wanaangalia kwa makini ili kuwe na poverty eradication Kenya.

Na ingine nikimalizia.  Mtu akiwa suspect,  suspect  yaani ni katika police,  si kupigwa na kufanywa madhara.   Na  wengine hata

wanapigwa viboko, na hajafikishwa mahakamani.  Kwa hivyo ni vizuri mtu akipelekwa kortini, afikishwe mahakamani, lakini sio

kusumbuliwa ama kufungwa na kupigwa na hujafikishwa mahakamani.  Kwa hivyo hata wakati  jaji anaangalia,  wasimamie kwa

njia nzuri, kwa maana wengine ni kuwekelewa.  

Com. Charles Maranga: Ya mwisho.

Margaret Ngugi:  Sasa ninamaliza. 

Com. Charles Maranga:  Nimekupa muda mrefu kwa sababu sasa wewe ndiwe  mama tena.

Margaret  Ngugi:  Ningetaka kuonelea,  msiache nyuma  kuhusu  magonjwa  ambayo  tuko  na  H.I.V.  Na  ninafikiri  hii  maneno

inaletwa  na  kuonana  kimwili.   Juu  kuna  shida  nyingi  sana.   Katika  akina  mama  na  wale  wengine,  ili  kumaliza  poverty  na

magonjwa kama hayo, kuundwe Ministry ambayo itaangalia sana kwa makini vile wakina mama na wale wengine ambao wako

na shida, wapatiwe angalao pesa za kujisaidia.  Na  pia  nikimalizia, wakati  wakina mama ama watu wanaitwa mikutano, ndiyo

unaona  hatuendelei.   Kuangaliwe  kama  kuna  allowances  ambayo  itakuwa  ikipewa  wale  ambao  wamechaguliwa  huko

mashinani.  Na asanteni sana.

Com. Charles  Maranga:  Asante,  weka sahihi na peana memorandum.  Simon Mukuha?  William Mwangi?  Okey.   Cylus

Ng’anga?  Stephene Rotich?  Peter Kimani?  

Fred Oduor,  Chalango Charles?  Jane Gathogo?  Okey.   There you are.   Halafu atafuatiwa na Marcus Body ako?   Hayuko.

Okey, Jane Gathogo.

Jane Gathogo:  Honourable Commissioners na public.  Kwa majini mimi ninaitwa Jane Gathogo.   Mimi ni muakilishi wa akina

mama  katika  Bonde  la  Ufa,  South  Rift,  kwa  upande  wa  mageuzi  ya  Katiba,  yaani  N.C.E.C.   Lakini  nimekuja  na  kofia  ya
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I.F.E.P.  Kwanza ni kutoa pole zetu kwa mmoja wenu, ambaye ni Vice Chairman, Dr.  Ombaka,  ambaye tulisikia aliaga jana.

Kwa hivyo tunawapea pole.  

Sasa niende kwa business, 

Com. Charles Maranga:  Na utatupa summary, main highlights, because you are going to give us the memorandum.

Jane  Gathogo:  Yes.   I’m only  going  to  gusa  the  highlights.   About  preamble.   The  new  Constitution  should  include  the

following.   It  should  have  the  origin,  yaani,  ilitoka  wapi,  and  recognize  freedom  fighters,  those  who  fought  for  the  Kenyan

independence and lost their lives, and it should include religious, Muslims, believers and non-belivers.   It  should also include 43

tribes including Ogiek.   It  should ensure equity and equality before the law for all citizens regardless  of gender or  status.   The

new Constitution should be written in a simpler language in all languages like Bibilia.  If I want any Bibilia, I would get it in any

language.   Kwa  hivyo  it  should  be  available  in  supermarkets,  book  shops  and  not  only  government  press.   It  should  be  a

home-grown Constitution.

Tukiendelea  kwa  political  parties,  there  should  be  only  three  political  parties,  to  avoid  tribalism  and  they  should  be  equally

financed.  

Local government.   Mayors,  Chairpersons should be elected directly by wananchi,  and  Mayor should not be  any  Councillor

from anywhere.   Rules and governing Councillors:  Local government should set  a land for cementries and charges  should  be

low, since wananchi are paying town service charges.  Death is death, so they should set allowances for cementries.

Electoral systems and processes:  Presidents should be non partisans.  They should only go for two terms and should not be  an

MP of anywhere, and he should not be above the law.

Provincial Commissioners should only leave Chiefs and Assistant Chiefs, village elders and local communities based  in the area,

and they should be elected men and women in that area, and they should have a good record.  

Ballot boxes should be transparent to clear any doubt like that one we are seeing there.  Voters should be counted at the polling

stations and announced there.  Presidential elections should be held on a separate day from MPs’ and Civic leaders’.  Elections

date should be specified in the Constitution.  We should have unitary governemnt and multi-party system always.  

Land issue:  Every Kenyan should at least have one acre, and if you have many, then you should have 50.   Both boys and girls

should inherit from their parents equally without any discriminations.  All the land clashes victims should be taken back  to their

places, and governments should compensate them properly.  
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Family Law succession.  Acts Cap 150 should be taught to women to know their rights.  

Judiciary:  Judges should be independent.  They should have an experience of 10 years before one becomes a Chief Magistrate

and they should be elected by their fellow advocates.  We know they are learned friends.

Education:  It should be free from Primary school to Secondary and cost  sharing in the University and should be for both boys

and girls.

Jobs  opportunities should be given to both boys and girls, and when it comes to MPs when they go to  Parliament,  especially

women, they should be given different Ministries, not only Ministry for Culture and Social Services.  We know they are  learned

and they are good decision makers.  

Woekwea:   Those  who  are  working  in  coffee  plantations  tea  zones  and  flower  farms  should  be  well  protected  from  those

dangerous chemicals that affect them.  Terms of services should be looked into seriously and they should not remain as  casuals

after six months.  They should be well paid and meet their needs.

  

The last one is children’s rights.  Every child should have both parents  and should be taken care  of and  loved  and  should  be

taken to school and you should not have street children because they have fathers and mothers.

 Parliament should have a special committee to look into salaries of MPs.   They should not be  increasing salaries any time they

think of and Parliament should not extend and Majimbo is for dividing Kenya.   All Commissioners who have  been  appointed

including Ghai’s Commission, should come out with solutions and if it  takes  long,  three  months  and  should  include  a  third  of

women.

Old aged people  from 60 years  onwards should be taken care  of and orphaned children should have a  special  home  and  be

given special needs, especially those who have been left by their parents due to disasters e.g. bomb blast.  It should also be one

man, one job. 

Ya mwisho, we should have a President, who has a vision.  Asante sana.  

Com. Charles Maranga:  Thank you very much.  Asante sana,  hand over your memorandum and sign.  Sabastian Macharia.

Yes next.  Utafuatiwa na Jack Ndegwa.  

Sabastian  Macharia:  Mimi  kwa  jina  ninaitwa  Sabastian  Macharia,  na  ile  kitu  mimi  kwanza  naangalia  sana  ni  vile
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tunahangaishwa na  hawa  maaskari.   Kwa  upande  wangu,  ningetaka  kusema,  kama  mtu  ameshikwa  kitu  kama  saa  tatu  hivi,

kama anaelekea nyumbani, saa  zingine unaenda kazi huko kwa matosti.   Hawa watu wanakuharakisha sana.   Kama huna kitu

kidogo,  unaambiwa twende mbele.   Mimi kwa upande yangu, ningesema, kama unashikwa wakati  wa  usiku,  kuwe  na  askari

mara  mbili.   Wawe  trained  mara  mbili.   Kuna  wale  ambao  wamekushika  na  kuna  wengine  ambao  utaenda  kuwakuta  pale.

Ukifika huko,  kwanza wanachunguza kabla hawaja kupeleka pale mbele uwaone.   Kama wale watu,  walikuwa wamekushika

kwa  maana   ama  walikuwa  wamekuonea  njiana  tu  ukitembea  ukienda  kazini.   Lakini  siku  hizi  ukishikwa,  unaambiwa  mzee

twende, twende.  Hata kama huyu askari  atakuja  kukuachilia atakuachilia kitu kama saa  nane hivi.  Kwa hivyo, naomba,  kwa

upande wa askari sana, toa kitu kidogo, TKK na hawatufai.  Watufanyie vyema, wawe wakituangalia.

Tena  nina  rudi  upande  wa  mabibi.   Bibi  unamuacha  kwa  nyumba,  unakuta  amefanya  madhara  na  anakuonyesha  ataenda.

Kutoka hapo tena  wana  mamlaka  ambayo  wametoa  sijui  Beijeing.  Anakuja  kukuambia  hivi  na  hivi  na  hivi  na  hivi  na  wewe

unakasirika  unamuacha.   Unaenda.   Watoto  ndio  wanateseka.   Kwa  hivyo  hata  hapo  nataka  iwekwe  law  kidogo  ama  law

ambayo inawashika akiwa atarudi kwao,  akuachie  watu  wako,  na  yeye  aende  pekee  yake.   Nimesema  hayo  madogo,  kwa

machache, asanteni.

Com. Charles Maranga:  Okey. Weka hapa sahihi kwanza.

Hon. Jack Ndegwa:  Hamjambo?  Mimi kwa majina naitwa Mheshimiwa Jack Ndegwa.   Kwanza kabisa nataka kutoa rambi

rambi  zangu  kwa  ndugu  yetu,  Dr.  Aoki  Ombaka.   Kama  Daktari  mnavyokumbuka  tulijumuika  sana  na  yeye  katika

Ufungamano, kabla hamjaenda upande ule mwingine.  Twaomba hizo rambi rambi zetu mfikishe kwa wenzenu, na pia kwa jamii

yake.  Asante.

Mimi nilikuwa na mengi sana, lakini nimefurahi kwa sababu mengi yamepita,  na nimefurahi kuona Tumefikia kiwango ambacho

wengi wanaelewa  vile  nchi  yao  inaendelea.   Kwa  hivyo  ningegusia  tu  machache  na  nitagusa  tu  kwa  haraka  haraka,  Daktari

nisiharibu.

Kwanza, umri wa President, Tumesikia mengi lakini sitaki nirudie.  Pendekezo langu ni kwamba, President umri wa chini uwe ni

35 years na kilele kiwe 70 years.  

Pili, kuchaguliwa kwa wingi, ama kuchaguliwa kwa President.  Yeyote kiongozi atakayekuwa President, zaida ya ile 25%,  tuwe

yule President amehitimu alama 51%.  Nafikiri hiyo itasaidia, yule President atakuwa amejulikana kila mkoa, na amepata wingi.

Ingine ambayo nafikiri ni muhimu kwa sababu mengi yameguzwa hapa,  ni ukulima.  Hapa  kwetu  sisi  ni  wakulima.   Na  kama

mnavyojua, hii ndiyo headquarter  ya  ukulima  zaidi  sana  Kenya.   Tukiangalia  nyuma  kidogo  kulikuwa  na  mashamba  ambayo

yanainaitwa ADC na hivi leo hamna.  Imenyakuliwa imekwenda.  Je, mmeona kwa miaka mingi kidogo iliyopita, Tumekuwa na
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njaa.  Kwa sababu ya nini?  Mashamba yale Tumepata kidogo kidogo Tumegawa na watu wengi hawalimi, chakula cha kupatia

jamii zao na kupatia nchi yetu.  Kwa hivyo ningeomba, ama ningependekeza Bwana Commissioner,  mashamba yote ya A.D.C

yarudishwe na wale walio na mashamba makubwa kupita kiasi cha 100 acres, kama vile ilipendekezwa hapo mbele isitolewe ili

tupewe.  La!  Yale mashamba pia yawe converted into A.D.C  ili tuweze kuendelesha kilimo kwa wingi.  In other  words,  large

scale  farming,  ili  kuweza  kukabiliana  na  wakati  wa  njaa,  ama  uchumi  wetu  wa  Kenya.   Kwa  sababu  largely,  basically  our

economy depends on agricultrue.  Na kama hatuna hiyo large scale farms, kweli hakuna kitu tunachofanya, na ni aibu sana kwa

Wakenya.

Nikizidi kupita kidogo,  kuna jambo ambalo halijaguzwa na mtu  hapa  na  ni  la  muhimu sana.   Serikali  letu  kuomba.   Leo  hivi

nyinyi nyote ni masikini, kwa sababu serikali yetu imeomba and we are  all mortgaged.   Ningeomba, katika  Katiba  inayokuja,

pendekezo  langu  ni  kwamba,   whatever  the  government  will  borrow  from  the  external  community,  should  be  approved  by

Parliament.  

Ingine, ambalo ni muhimu na limeguzwa sana,  ni  habari  ya  elimu.   Wakati  serikali  nikiangalia  manifesto  yetu  ya  KANU  ama

serikali wakati  ilichukuwa kutoka kwa mbeberu,  walituahidi  watatoa  umaskini,  kutokuwa  na  elimu  na  magonjwa.   Kwa  hivi,

pendekezo langu ni kwamba,  elimu ya msingi iwe ni bure.   Ya secondary,  fees  irudishwe  chini  na  University,  tushirikiane  vile

Tumekuwa tukishiriki.

Pia, kulingana na hali ya matibabu.  Matibabu iwe kwamba, kabisa kweli, basic matibabu, iwe ni bure.   Kwa sababu kweli,  sisi

wafanyikazi  tunatoa  ushuru.   Na  na  ule  ushuru  waweza  kusaidia  wale  watu  wetu  kupata  matibabu  ya  bure.   Kwa  hivyo

ningependekeza Commission, matibabu ikiwezekana, iwe ni bure.

Na pia hali, nikimalizia kabisa  nimeona nimeongea zaidi, Bwana nisamehewe  kabisa,  nilikuwa  nikifanya  summary  tu.   Hali  ya

usalama:   Kwa  kweli  Kenya  hatuna  usalama,  na  wenye  kulipa  ushuru  kama  mimi  na  wengine,  tunasikitika  sana  kuona

hatujalindwa.   Na  ndio  umeona  idhara  moja  ya  Ministry  of  Tourism  imekwisha  kabisa  kwa  sababu  ya  kukosa  usalama.

Ningeomba hiyo issues iwe addressed, muiangalie from various angles,  from various contributions and come up with something

that will help Kenyans.

Nawashukuru sana.  Thank you very much, ningekuwa na mengi kidogo,  lakini kwa sababu nimetii mwisho, iwe mwisho, lakini

ukiniongezea kidogo, ningesema moja.  

Com. Charles Maranga:  Asanta Bwana Ndegwa,  nimeshukuru kwa maoni yako,   na weka sahihi.  Paul Ng’ang’a.   Wewe

ndiwe Paul?  Basi karibu.  Joseph Kimotho ako?  Okey awe karibu.

Paul Ng’anga:  Majina yangu ni kama vile imeandikwa hapa.
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Interjection:  Com. Charles Maranga:  Ah ah, tuna- record.

Paul Ng’anga:  Majina yangu  ni  Paul  Kamau  Ng’ang’a  na  ni  mfanyi-biashara.   Mapendekezo  yangu,  hasa  kuhusu  Katiba,

kwanza  ningegusia  sana  mambo  ya  majimbo.   Majimbo  ni  kugawanya  wananchi.   Kwa  hivyo  ningependekeza,  tuwe  na

government of National Unity kwa sababu ndiyo inaweza kushikanisha watu wakawa kitu kimoja.

Ya pili, ningegusia kuhusu harassment ya watu na  polisi.   Ningependekeza,  serikali  irudishe  hawa  watu  Kiganjo  mara  ingine.

Kwa sababu,  wakati  wanapofundishwa,  wanafundishwa kwamba raia ni adui yake.   And  in  a  state  like  we  have,  kama  vile

tuko  na  serikali  ambayo  tunasema  tuko  huru,  hakuna  mtu  anastahiliwa  kuwa  harassed  by  mwenzake.   Kwa  hivyo

ningependekeza  kama  kungewezekana,  warudishwe  Kiganjo  kwa  refresher  course,  wafundishwe  tena  waambiwe,  raia  siyo

adui, lakini raia ni mwenzao.  Harassment ya mwananchi na polisi ikwishe.  Mambo ya kitu kidogo iondoke,  ili watu  waweze

kukaa kama watu wako huru ndani ya nchi yao.  

Ya tatu ningependa kupendekeza kuhusu matibabu.  Matibabu kama vile manifesto ya Kanu,  kama vile mheshimiwa anasema

hapa, inastahili kuwa bure kama vile KANU ilisema mwanzoni.  Iwe magonjwa ya kawaida, ama majonjwa ambayo inasumbua

wananchi sana, iwe ni ya bure kwa sababu tunatoa ushuru kwa serikali kila wakati.

Vile vile, elimu iwe ni ya bure kwa sababu tunatoa ushuru wa kutosha kusimamia elimu na mambo ambayo yanahusika na elimu.

Com. Charles Maranga:  Ya mwisho.

 Paul Ng’anga:  Ningeongea  tu  kuhusu,  mambo  ambayo  inatusumbua  katika  administration.   Wakati  watu  wanaenda  huko,

wanasumbuliwa  sana.   Badala  ya  kufanyiwa  kazi  vile  inastahili,  unapelekwa  corner  corner,  corner  corner,  ndiyo  utoe  kitu

kidogo.   Mambo ya corruption ikwishe katika administration kwa DC,  Treasury,  wapi,  wapi na kwa Land.   Na  ikiwa  hivyo,

tutasaidika.  Asanteni sana.  

Com. Charles Maranga:  Asante Bwana Kimotho.  Basi Mzee Ng’anga weka sahihi hapa.   Joseph Kimotho, atafuatiwa na

Arthur Wanaina.  Okey you will be next.

Joseph Njuguna Kimotho:  Majina yangu ni Joseph Njuguna  Kimotho,  na  mimi huishi  hapa  Free  Area.   Ile  kitu  ningetaka

kuongea kidogo ni makosa ambayo mimi huona  ikiwa  na  serikali,  na  hayo  makosa  ni  kitu  ambacho  serikali  inataka  kulipwa

mshahara  kabla  haijafanya  kazi.   Sisi  watu  ambao  watu  wameshaajiriwa,  tunajua  mshahara  hutoka  baada  ya  siku  thelathini.

Lakini serikali inataka kulipwa kabla haijafanya kazi.   Kuna  kitu  wanaita  Advanced  Taxation.   Unakuta  mtu  anatakiwa  alipe

pesa fulani kabla hajafanya kazi.  Sasa hapo, ndiyo mimi nashindwa.   Kwa mfano, gari, ama gari ya matatu.  Mimi hufanya kazi
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ya gari ya matatu.   Unatakiwa  ulipe  elfu  kumi  na  tatu  advance  tax.   Na  kwa  sababu  hii  ni  gari,  ikifanya  accident  kesho,  na

serikali  imepata  mshahara  wake,  wewe  mwenye  gari  umepata  mshahara  kutoka  wapi?   Na  gari  limesimama.   Na  serikali

ilichukuwa kabla hujafanya kazi.   Kwa hivyo ningeuliza, serikali iwe ikichukuwa mshahara,  baada  ya  kile  kitu  umepata.  Kwa

mfano, baada ya mavuno yako, ndiyo inatakiwa iwe na taxation.  Lakini sio kabla hujafanya kazi.

Na huo ndio ugonjwa ambao umepita kiasi, unaendelea mpaka kwenye fuel taxation, wanaita levy.  Serikali huchukua mshahara

kabla wewe haujaenda kazi.  Pia kwa diesel, unaweka na unalipa diesel ikiwa na taxation, unaweka kwa tinga tinga yako ndiyo

uende ukalime.  Wewe hujavuna kitu ili wachukuwe tax.   Si  wagengoja  wewe  kwanza  ulime,  uvune,  baada  ya  kuvuna  sasa,

wakati unauza mazao yako, wapate taxation?   Hebu kwa mfano, mimi ni mkulima wa ngano, na nimechukuwa diseal ikiwa na

taxation kwanza.  Halafu baadaye imepata ajali hiyo gari, sikupata hata ndururu, na serikali iko na mamia ya mafedha  ambayo

nililipa  tax  kabla  sijavuna  hata  kitu.   Kwa  hivyo  ningeuliza  ama  ningependekeza,  serikali  iwache  kutaka  kulipwa,  kabla  kazi

haijafanywa.  

Com. Charles Maranga:  Basi asante.  Niya ndiyo ya mwisho hiyo?  

Joseph Njuguna Kimotho:  Ya mwisho  ningesema  kitu  kidogo  hapo.   Upande  wa  Kenya  hii   tumeongea  sana  mambo  ya

kusomesha  watoto  wetu.   Lakini  wale  wamesoma,  ni  kama  wamekuwa  vile  tunasema,  samaki  kubwa  hula  samaki  ndogo.

Unakuta yule ambaye alifanya vizuri kwa shule, akawa ako kwa laini ya Judiciary, amekuwa daktari.   Huyo amekuwa mtu wa

kufinya  watu  wale  wadogo.   Kama  ni  Magistrate,  kama  hajapewa  kitu  kidogo,  hawezi  kutoa  hiyo  sheria  ikiwa  ya  ukweli.

Anataka kitu kidogo ndiyo apige yule mtu mwingine.  Kwa hivyo ningeuliza  hata  kama  ni  daktari,  aache  kuhongwa  ati  ndiyo

aseme wewe, kama ni kugongwa na gari, uligongwa sana na inatakiwa ulipwe pesa hii.  Naye Magistrate aache ku-award  watu

kile kitu ambacho siyo cha haki.  Naye kama ni wakili, naye anakuwa pia hata pesa  zako zikipita kwa wakili, ati ndiye alisoma

pia huwezi kuzipata, maanake pia atazikula zote.  Kwa hivyo, wale wamesoma pia, wasimamiwe, waache kuumize wale ambao

hawakusoma.

Com.  Charles  Maranga:  Asante  Mzee  wangu.   Basi  weka  sahihi,  na  utupe  hiyo  memorandum  yako.   Bwana  Wainaina.

Wakati ni wako.   Atafuatiwa na John Wanjau.   Wanjau ako?   John Wanjau?  Okey.   Ongea Arthur Wainaina.  Na  Geoffrey

Njiraini ako?  Njiraini, uwe tayari.

Arthur Njuguna Wainaina:  Majina yangu ni Arthur Njuguna Wainaina na mimi ni constituent wa hapa Nakuru.

Com. Charles Maranga: Tupatie maoni ya muhimu, halafu memorandum utatupa.  Highlights only.

Arthur Njuguna Wainaina:  On the preamble, there should be in addition to the legacy left to us by the founding father of this

nation,  the  late  Mzee  Jomo  Kenyatta  of  Harambee.   This  means  pulling  together  for  the  unity  plus  “Uhuru  na  Kazi”  and
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“Hakuna  cha  Bure”   During  this  present  regime,  our  people  have  adopted  the  culture  of  eating  which  has  retarded  the

development of the nation very greatly.   Hence,  for the people  to change their attitude,  we should  have  a  Constitution  with  a

preamble,  which  is  very  important.   First  and  foremost,  we  should  make  our  Constitution  to  be  inducted  with  a  policy  of

democracy and justice.  This meaning there should not be any dictatorship and all are equal under the law.  

Number two.  It should be service and hard work.  We should be all servants of the people,  not be  bosses,  and to work very

hard.  

Thirdly, the preamble is self reliance for the development.   This means that all of us except  the disabled,  should never rely  on

their relatives, God-fathers, MPs, Councillors, other countries, financial institutions etc. except where one asks for a loan, which

should be paid with interest.   To forget the present  eating culture,  the government should abolish Minimum Age  Act.   People

should  be  motivated  to  volunteer  for  minimum  benefits  or  nothing.   Just  as  we  did  during  the  struggle  and  fighting  for

independence.

The other point is structure and system  of  government.   We  should  retain  Presidential  system  of  government  but  reduce  the

power from it.  The structure should be as follows:  The President should be above partisan politics.

Number two, he should be head of state.   He should be Chairman of the Cabinent and he should be Commander-in-Chief of

the Army Navy, Air force or internal security in general.  He should appoint Vice President who should be running mate,  during

his elections.  He should appoint Prime Minister from his majority party or coalition of parties.  He should nominate a person to

replace him in his Constituency after his election.  The Vice President  should also be running this  and  also  be  non-partisan  in

politics.  Incase of death or incapability of the President, the Vice President  should complete the remaining term, and should be

in charge of internal security, that is police, prisons and others.

Com. Charles Maranga:  Your last point.  

Arthur Njuguna Wainaina:  The Prime Minister should be appointed by the President  from the majority party or  coalition of

party.   He  should  be  head  of  government  business  and  oversee  functions  of  it  and  should  represent  the  government  in

parliament.  His deputy Prime Minister should be deputizing from Prime Minister when he is absent  who will also assist  him in

running the government business.   In case  of no confidence  in  the  government,  during  elections,  the  Speaker  of  the  National

Assembly should run the government as a Chairman and should be assisted by Chief Justice and Attorney General.   Permanent

Secretaries will also stay on to assist the running of the government.

Com. Charles Maranga:  Thank you very much Mr. Wainaina.  We will be  able to read your memorundum in detail  and you

will get that report.  Now I will ask you sign up.  The next one is Geoffrey Njiraini
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Geoffrey Njiraini:  Asanteni sana.  Jina langu ni Geoffrey Njiraini, na mimi ni mwenyeji wa hapa.   Na  ile kitu mimi nitafanya ni

swali nitauliza.  Nyinyi Commissioners wa mageuzi ya Katiba,  mmeshachunguza kama kuna makosa inaweza sababisha Katiba

ibadilishwe?  Na kama iko, Katiba ijayo, itafanya aje ndiyo haya makosa yasiendelee?

Com. Charles  Maranga:  Sasa  wewe  ndiwe  unatakiwa  utujibu,  vile  unataka  tufanye  Katiba  ijayo  ndiyo  isiwe  na  makosa.

Lakini unajua kitu ambacho kinaundwa na binadamu lazima  kiwe  na  makosa.   Na  kitu  cha  kwanza  kabisa,  hatungekuwa  na

Tume  ya  Kurekebisha  Katiba,  ama  hatungekuwa  na  Wakenya  amabao  wanapigania  wanataka  Katiba  ibadilishwe  kama

kulikuwa kuna makosa.  Inaonekana wazi kulikuwa na makosa ya kutosha.  

Geoffrey Njiraini:  Ilikuwa na makosa?  

Com. Charles Maranga:  Yah.

Geoffrey Njiraini:  Katiba ijayo ni njia gani itatumia.?

Com. Charles Maranga:  Sasa wewe ndiwe utatuambia.  Ndiyo sababu Tumekuja kwako.  Tuambie vile tutafanya ili isiwe na

makosa.  

Geoffrey Njiraini:  Okey.

Com. Charles Maranga:  Yah.  Hayo maoni ndiyo tunachukuwa kwako.

Geoffrey Njiraini:  Yaani nyinyi hamwezi?  Hamna maoni?

Com. Charles Maranga: Eh. Wewe ndiwe uko na maoni.

Geoffrey Njiraini:  Haya nitaendelea kidogo.  Kuna katiba na sheria?

Com. Charles Maranga:   Ni sawa, ni kweli.

Geoffrey Njiraini:  Makosa ya kwanza nitakayoongea ni kuhusu hongo. Na Katiba ijayo, itazuia aje kitu kinaitwa hongo?

Geoffrey Njiraini:  Tuambie wewe.  Wewe ndiwe unatakiwa utuambie.  Sisi hatuna maoni.  Kisheria hatuna maoni, si ulisema

iko Katiba na sheria?  Kisheria hatuna maoni.  Sasa tuambie wewe.

70



Geoffrey  Njiraini:   Kwa  upande  wangu  mimi  ninaongea,  kitu  cha  kwanza,  mkiandika  Katiba  ijayo,  uzuiye  sana  kitu

kinachoitwa hongo.  Na utumie njia yoyote ambayo inaweza kuzuia hongo.

Com. Charles Maranga:  Wewe huna njia yoyote?

Geoffrey  Njiraini:  Haya niko nayo.   Naingia kwa utaratibu wa maofisi.   Unaingia  ofisi   siku  ya  leo,  unaambia  kuja  kesho,

kesho  kutwa,  masaa  yainapotea,  baadaye  hata  yale  unahitaji,  hutimiziwi.   Mimi  ni  maoni  yangu,  kuwe  na  maofisi  yenye

utaratibu.   Ikiwa  maofisi  yale  yako  wakati  huu  yatalemewa.   Kuna  ofisi  ambayo,  ikiulizwa  wakati  huo  huo  tu  kama  ni  ya

Attorney General.  Badala ya kutuma barua kwa Attorney General iwe karibu tu, nikitoka hapa nikikosewa na ofisi naingia kwa

ofisi ya Attorney General.

Com. Charles Marana:  Yaani unasema kwa ofisi ya malalamiko.

Geoffrey Njiraini:  Si ndiyo, wizara ya Attorney General iwe karibu kabisa.  UTume barua.  

Com. Charles Marana:  Haya asante.   Kuja weka sahihi hapa Mzee.   Josephat  Waititu.  Atafuatiwa na Njeri  Ontiri.   Ontiri

ako?  Njeri Ontiri?  Hayuko.  Okey Josephat.

Josephat  Waititu:  My  dear  Commissioners,  members  of  the  Press  if  we  have  any,  ladies  and  gentlemen,  my  names  are

Josephat  Njoroge Waititu  a  youth  activist,  or  a  politician  to  say.   I  am  the  Youth  Coordinator  for  the  Democratic  Party  of

Kenya within the Lanet Ward where we are now.  Apart from that, my political activities extend beyond that, I am vying.

Interjection-Com.  Charles  Maranga:  Let  me  inform  you  that  we  are  not  interested  with  your  C.V  as  far  as  politics  is

concerned.  What we are interested in is what views are giving on behalf of the Party.   And let us know whether you are  giving

it on behalf of the Party or on behalf of yourself.  

Josephat Waititu:  Arguing.

Com. Charles Maranga:  And your time is going.  I’ll cut you off when the two minutes go.   Any way continue.  Even if it is

the C.V. there is no problem.

Josephat Waititu:  Start counting, when I start speaking

Com. Charles Maranga:  No.
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Josephat Waititu:  So as  I was saying, I am also the Mheshimiwa to be for Subukia Constituency.  Now I have contributed

on other issues,  but today I would  like  to  contribute  only  on  the  Executive  and  the  land  and  property  rights.   As  far  as  the

President  is concerned,  what I would say is that he should be adequately qualified, at  least  up to  the  university  level  and  one

who is disciplined.    That is to say,  he should be a professional person in at  least  one area.   If he does  not make it up to the

university and joins a tertiary training institution, at  least  our President,  or  person vying for the seat  of  the  President  should  at

least go as high as acquiring the higher national diploma in his chosen career.

What should be also stated in the Constitution, should be that no person should serve as the President of the Republic of Kenya

for a period exceeding two terms of five years each.  And it must be put that this clause can be protected in any way possible in

our Constitution.  This is one of the clauses that should never be altered because, continuing leadership for more than ten years,

is in a way an insult to the people’s conscious desire for change.  The occupant of the office of the President,  should realise that

he is holding a job like any other in the land.  It  is therefore important that his duties and powers  together with responsibilities

thereon, be defined.

The President  should be a symbol of our nationality.  He should be the defender  of our national sovereignty, the Constitution,

and the continuity of our nation including representing the country in inter national foram and treaties.   He must ensure  proper

running of the public authority and establishment of the state  institutions  for  purposes  of  proper  progression  of  the  state  as  a

unitary entity.  The President,  being, the Commander-in-Chief of the Armed Forces,  should ensure the integrity of the state  is

not undermined and in case  of any threat,  he is the person to declare  the state  of war and mobilize the personnel.   He should,

however, uphold the law of the land, and the sanctity of the life of the inhabitants of the land.  The Constitution should limit the

arbitrary powers of the President, putting checks and balances and forming committees in addition to the Parliament which will

consult with the President  before he  can  announce  his  decisions  on  various  issues.   The  arbitrary  power  of  the  President  to

prorogue the Parliament and decide the date of the general elections should be limited by Parliament being given powers  to set

its own timetable of activities and elections date being set  in the Constitution itself.  The President  should give assent  to Bills of

Parliament, before they may become law.

Com. Charles Maranga:  Your last point.

Josephat Waititu:  Then I’ll skip and go to the land.  My dear  Commissioners,  land ownership was the sole reason for which

the struggle for independence of this nation was pursued.   When the colonialists came to Kenya,  they took over the land  that

was owned by Kenyans, without paying them anything for that land.  When the struggle for independece was being fought, and

we  established  an  African  government,  we  find  that  these  people  who  had  earlier  been  concentrated  in  villages  were  not

allowed to go back to their land free.  Instead there came up land-buying companies in which ordinary citizens were supposed

to buy shares inorder to go back to their land.
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 Com. Charles Maranga:  What do you recommend?

Josephat Waititu:  You find that during the colonial days, my dear Commissioner, the White farmers used to put signs on their

land that said “Private-  Whites Only”.   Today  what  landless  Kenyans  find,  are  signs  that  say  “Private-  Trespassers  shall  be

prosecuted”  The state  should have devised an equitable land policy which should have given all Kenyans equal rights to own

land, not necessarily based on the ability to buy.  The land should be owned by the state and leased out to Kenyans for use,  for

a set  period of time upon application depending on the use the land is to be  put to.   Settlement  land  should  be  given  longest

lease periods to allow applicants to develop the land, while agricultural land should be leased for short renewable periods.

Com. Charles  Maranga:  Thank you very much.  Thank you Mr.  Waititu.   If  you  are  a  leader,  then  you  must  respect  the

Constitution of the day.  Thank you very much.

Josephat Waititu:  One last point

Com. Charles Maranga:  Now I know there is no statement.  I want you to hand over your memorandum, we’ll read it.

Josephat Waititu:  I hope Mr. Commissioner you would have been abit fair to me.  I have seen that you have really denied me

time.

Com. Charles Maranga:  All these Kenyans have heard that.  So, it is the same leaders who start corruption.  Thank you.

Joseph Waititu:  It is not corruption.

Com. Charles Maranga:  No that is what I am saying to them.  You now want to corrupt  me to give you more time. (To the

audience) Please, you say no.  I’m not going to accept.  (clapping from audience).

Joseph Waititu:  I agree they do agree with you.

Com. Charles  Maranga:  Yah.   You  see  they  have  even  acknowledged.   Nicholas  Langat.   Karibu.   Start  with  your  full

names.

Nicholas  Lang’at:  Kwa majina naitwa Lang’at Nicholas,  mkaaji wa hapa Free  Area.    Jambo  la  kwanza,  ningependa  Rais

wakati  ujao,  kuwa  wakati  anaenda  mahali,  kama  ni  state  function,  aache  party  politics.   Kama  ni  party  politics,  iwe  party

politics.   Kwa  sababu  unapata  mambo  imechanganywa.   Huwezi  jua  ni  wakati  gani  kiongozi  amekuja,  kama  ni  maneno  ya
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kitaifa, anaongea maneno ya kitaifa.  So, tungependa President ajao awe ana separate the two.

Jambo la pili.  Vile Wabunge wako na njia ya kuwa na vote of no confidence in the government.   Pia,  wananchi wapewe hiyo

ruhusa pia kwa sababu kuna wengine ambao tunawachagua,  kama ni ma-councillors,  kama  ni  Wabunge.   Wakishachaguliwa

wanaenda kupoa tu huko.   So pia tupewe hiyo nguvu  ya  vote  of  no  confidence.   Kama  alipita  na  kura  elfu  mia  moja,  watu

hamsini  elfu,  wakiweza  kupiga  sahihi,  na  waseme  they  have  no  confidence  in  the  current  system,  Councillors  wapewe  hiyo

nguvu. 

Pia nomination:  Wakati  wanachama wanaenda kufanya nomination, nomination day iwe siku moja kwa vyama vyote ili losers

wasiwe na nia  ya  cross  over  to  other  parties.   Hiyo  ina-weaken  other  parties.   So  kama  ni  nomination  iwe  siku  moja  kwa

vyama vyote, wakati mmoja ili tujue who belongs to which party in particular.

Three.  Upande  wa  Commissioners,  saa  zingine  unapata  jambo  limetokea.   Unapata  Commissioner  of  Inquiries  nyingi

zimeundwa, zimeundwa.  So hiyo vitu ambavyo vimeundwa, na Commission ambayo imekuwa inquired, iwe made public,  kama

trial clashes ndiyo wananchi wajue, to avoid speculation in future.

Constitution iwe inafunzwa kwa shule, ili tuache hii maneno ya Civic Education.  Iwe inafunzwa right from school.

Fourth.  Parliamentary election to be  done  separate  from  the  Presidential  election  and  local  government.   Future  government

should be of national unity.  Corrupt individuals should not be given any public office to hold in future, na zile mali ambazo wame

acquire through corruption, to be confisticated and given back to the public.  (clapping)

Free education:  There should be free education from Std 1 to ‘O’ level and then Secondary Level to be on quota system.

Com. Charles Maranga:  Last point.

Nicholas  Langat:  Last  point  is  on  N.H.I.F.   Kuna  wale  watu  wamefanya  kazi  tangu  zamani  mpaka  wame-  retire  lakini

hawajawahi kutumia hizo pesa.  So kama inawezekana, mwaka ukiisha na mtu hajatumia pesa zake, hiyo inakuwa refunded.

 Charles Maranga:  N.H.I.F.?

Nicholas Langat:  N.H.I.F Fund.  Kwa sababu itakuwa misappropriated.   Pia,  kuna wazee na wamama ambao wame-retire,

lakini inakuwa ngumu kupata their benefits.  Isiwe inakuwa postponed, ili kila mtu apate hizo benefits.

Last point:  NGOs to be relocated to District level.  Unapata  NGOs nyingi ziko kwa District.   So  tunataka hizo NGOs ziende
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kwa District level, ili rural people na wananchi kwa jumla waweze kufaidika.

Now last one.   We want citizens, men and women, wale wanachoma  mahindi,  wale  wanauza  nyanya,  wakuwe  taxed.   Hata

kama watakuwa taxed, wapewe grace period ili mtu aweze kupata faida yake.

Com. Charles  Maranga:  Thank you very much.  Hand over your memorandum.  Francis Muna.  Francis?  Wapi  Francis?

Hayuko?  Next one is Ben Gathogo.  Karibu.  Atafuatiwa na Muraya Mbuthia.  Muraya Mbuthia ako?  Yes you will be next.

Ben Gathogo:  Nianze?

Com. Charles Maranga:  Yah.  You start with your full names.

Ben  Gathogo: Kwa  majina  ni  Ben  Gathogo  na  nina  maoni  kadha  kwa  Tume  ya  Kurekeshisha  Katiba,  yakitoka  kwa  the

People’s Coalition.  Mimi ndiye mwakilishi wa Ford People katika mtaa huu wa Nakuru.  Kwanza ningesema kwamba,  Katiba

ijayo iwe na Preamble, ama utangulizi ambao utakaoeleza sisi ni akina nani, Tumetoka wapi,  na tunanuia kufanya nini kwa nchi

yetu.  Pili, Katiba yetu iwe na sehemu ambayo kwa Kingereza wanaita Directive Principles of State  Policy.   Hiyo  itawezesha

wananchi kujua wakati wowote ambao serikali inatoa propaganda ama uongo wa  miaka mitano, kama jinsi ambavyo imekuwa

kawaida kwa serikali ambazo zilikuwako hapo awali.   Kwa hivyo kuwe na Directive Priciples of State  Policy, ili  serikali  hiyo

isiseme  ya  kwamba  tutafanya  nini  kwa  kipindi  hicho  cha  miaka  mitano  ili  baada  ya  miaka  mitano,  wananchi  wajue  ni  wapi

serikali haikufanya jinsi ilivyowahidi.

Tatu.  Ya kwamba, kuwe na review of the electoral  laws.  Hii ni ku-defeat  the mockery of people’s mandate and bring down

the tyranny of the minority.  Hii ni kusema ya kwamba,  electoral  laws zetu zibadilishwe iwekwe ya kwamba haitachaguliwa na

asilimia ishirini na tano kwa kila mkoa.  Na pia iongezwe ya kwamba awe na 51% of the popular votes.

Tatu.  Kwa sababu ya maneno ya gender.  Because we cannot make war on half of our population and expect to make a profit,

ilazimishwe ya kwamba, kwa kila running mate, ikiwa President ni mwanaume, mwanamke awe ndiye running mate wake akiwa

kama Vice President na iwe enshrined hivyo.

Nne.   Ya  kwamba  katika  Constitutionality,  our  fundamental  rights  zitiliwe  mkazo  kabisa.   Isiwe  kama  ilivyo  wakati  huu,

tunapewa  haki  hizo  za  kimsingi  na  mkono  wa  kulia,  na  zinatolewa  kwa  mkono  wa  kushoto,  halafu  tunabaki  hapo,  katikati

tukigaagaa.  Kwa hivyo  kusemekane  ya  kwamba  those  Fundamental  Rights  ziweko,  na  zisiongezwe  vipengele  vingine  kama

kusema Public Rights, Public Morality, Pulic Health etc.

Tano.  I  am  against  Majimbo  because  katika  Bonde  hili  ambalo  linajulikana  kama  Bonde  la  Ufa,  wakati  watu  wa  majimbo
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walifika hapa,  lilibadilika kutoka kwa Bonde la Ufa likawa Bonde la Kufa.   Kwa hivyo ningependa ya  kwamba  serikali  ijayo

iwe ni ya Unitary government ambayo Rais ni mmoja. Kusikuwe na vipengele ambavyo vinaongozwa vya kusema ya kwamba,

we want a very samll Government kwa sababu ya  uchumi  wetu.   Kwa  hivyo  mambo  kama  kusema  Prime  Minister,  Deputy

Prime Minister and all that,  wanasiasa wamekula Katiba yetu, sehemu kubwa sana,  na imekuwa sasa  ya kwamba Katiba irudi

kwa wananchi.  Kwa hivyo serikali iwe ndogo kiasi ambacho itawapa wananchi nafasi ya kupumua.

Com. Charles Maranga:  Last point.

Ben Gathogo:  Okey.  Tuseme ya kwamba,  bajeti ni kitu muhimu sana katika serikali yoyote.  iwe kuwa wananchi wana input

katika bajeti ambayo inaandikwa, ili ya kwamba isikuwe ya kwamba ni mambo ya kuwastukia na vitu ambavyo vinaongezwa.

Na ya mwisho kabisa ni ya kwamba,  Ministries na Ministers wapunguzwe hadi kumi na mbili pekee  yake.   Hizo  zingine  zote

ambazo ni duplication ya zingine zitupiliwe mbali ili ushuru wetu utumiwe kwa njia nzuri.  Asante sana.

Com. Charles  Maranga:  Thank you very  much.   Asante,  hand  over  your  memorandu.   Muraya  Mbuthia.   Utafuatiwa  na

Samuel Kimaru.  Samuel Kimaru?  Ameondoka.  This is the problem with him.

 

Samuel Kimaru:  Nakuja.

 Com. Charles Maranga:  Haya, uketi hapo ungonjee.  Unajua ni kwa sababu unaenda nje ndiyo--

 Samuel Kimaru:                                             (Inaudible argument)

Com. Charles  Maranga:  Unajua Mzee,  wacha nikuulize.  Wacha nikuambie hivi, ukibishana na mimi, nina  haki  ya  kusema

usiongee, upeane memorandum.  Na  wewe tulikuita  ulikuwa observer  kwanza,  umebadilisha.   Hii  hata  wananchi  wakisoma,

watajua ni nani ako na makosa.  Karani mimi ndiye karani?  Nani ameweka huyo karani?  You must withdraw those remarks,

otherwise I am not going to give you a chance.  

Interjection – Samuel Kimaru:  Inaudible  remarks.

Com. Charles  Maranga:  Okey sawa.   (to  the audience)-  Huyu Bwana Samuel  Kimaru  amesema  yeye  ni  observer,  hataki

kuongea.  Ameona watu wameongea amekuja amebadilisha baada ya kupita number yake.  Nani ako na makosa?

Audience:                                                Inaudible.  

Com. Charles Maranga:  Yes, tunafuata Katiba.  Hata mimi ni mkali kama wewe.  Haya endelea.

76



Moraya F. Mbuthia:  Kwanza kabisa nafikiri vizuri tupoe na turudi hapa tulipo.

Com.  Charles Maranga:  Hapana,  ni maneno ya Kikatiba tunaongea, hiyo ni debate.  Anza kwa majina yako.

Moraya F. Mbuthia:  Ni kweli.  Okey.  Majina yangu ni Muraya F. Mbuthia.  My first point that I would like to make is that

the election of the President, whoever  becomes the second, I propose that he should be the Vice President.   The other point is

that the President’s office should have a limit of age.   We know that for one to be  a President,  you have to be  from 35 years

onwards, but we should also have a maximum, that is 75 years.  Otherwise beyond that somebody becomes senile and his brain

does not function properly.

Now  from  there,  the  other  thing  that  I  would  like  to  point  out  is  that  any  Commission  that  has  been  appointed  should  be

answerable to the public.  We have had so many Commissions of which their findings never been told to the public and yet the

public money has been used.  So that  one should stop forthwith. 

The other one is that there should not be  any nominated MP appointed a Minister.   Otherwise  that’s  an  abuse  of  the  public.

Because if the public did not acknowledge, or did not want that person, then he is nominated, then later made a Minister,  that is

an abuse and the public will be demoralized. 

Another point that I would like to make is that the date of elections should be known to everybody.   It  should not be  used as  a

weapon to fight the other.  It should not be a secret of a particular person.

Then from there, the other thing is that the administration, starting from the PC up to the subchief,  it should  be  demolished and

instead we should have the electoral Councillors, who will be  made more powerful than they are  today.   They should be made

more powerful in that we should elect  even the clerk or  the clerk should be  employed  by  the  Council,  not  from  the  Ministry

whereby they become so big headed and they do what they think.  

The other thing is that waiving of taxation, it has come to our knowledge,  if you look at  exactly what happens in Kenya,  is that

those people  who are  highly paid by the government are  the very people  who  are  given  the  waive  of  taxation.   They  import

vehicles and do all that, whilst the common man who is very much oppressed  is always taxed heavily.  So  that one should also

be looked into.  

The  other  one  is  that,  all  heads  of  Parastatals  can  be  nominated  by  the  President,  but  they  should  also  be  vetted  by  the

Parliament,  and  they  should  be  highly  qualified  people.   Not  just  anybody  who  is  appointed  as  a  reward  of  having  done

something.  
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The other thing is that the constituencies should be created  depending  on  the  population  and  not  geographical  reasons.   The

other thing is that alot of cars being taken outside the country should also be stopped, because you find that sometimes there are

some individuals who are in our country who have taken alot of our wealth outside the country,  whilst people  are  impoverished

in Kenya.

Com. Charles Maranga:  Last point.

Moraya F. Mbuthia:    The other thing I would like is that it should be made a  crime,  if  you  are  discovered  you  should  be

punished heavily.

  The other thing I would like to say is that, there should be a relationship between the highest payed person in Kenya,  and the

lowest person in Kenya.   Because,  we are  all living in the same country.   We are  all buying  things  from  the  same  place.   So

there should be no way that one should be earning a million, while somebody else is earning a thousand shillings.

Com.  Charles  Maranga: Thank  you  very  much,  there  is  a  question  from  my  fellow  colleague.   You  will  hand  over  that

memorandum.  Thank you.  The rest we will read.

Com. Abida Ali-Aroni:  Now I want a clarification on your first point that the second person in the Presidential  election should

be the Vice President.  Let’s take an example of the last elections,  1997.   Now the second highest later on became the official

opposition party leader.   Now if we had made him a Vice President, who would have been the ‘Watch Dog’ on the opposition

side?  That is the first question  to you.

Then the second one is on the issue of  constituencies.  Where you are recommending that it should be based on population and

not the vastness of the constituency.  Now,  when we travelled to North  Eastern,  what  came  out  very  clearly  is  that  in  some

constituencies in North Eastern, an MP would take two weeks to be able to tour his constituency.  The population may be very

small  compared  to  the  population  of  let’s  say  Nairobi,  Nakuru  and  other  places.   Don’t  you  think  that  one  would  have  to

consider how big a constituency is?  Because the whole of North Eastern may be would be the same population as  a very small

constituency in some parts of the country.  Where an MP would take one day to tour, whereas an MP in North Eastern cannot

serve his people if we were not to consider the geographical vastness of a constituency?

Moraya F. Mbuthia:   Okey.  Just to answer the first point, the first question that you asked about the runners up.  I am of the

opinion that we should also at least support the government of national unity.  That is why I said that if you are  the runners up,

you should also come in.  There will be other people behind him.

Now the second question about the vastness of an area, currently we have no problem of transport.   We have got vehicles that
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can actually go even in rough areas.   So,  I don’t think that there is anything like saying that one can  maybe  travel  in  an  area,

within maybe two weeks.  No, it is not possible currently.  We have vehicles that are moving very fast..

Com. Abida Ali-Aroni:  It is a reality, there are  places in this country where you cannot go by car,  but those are  your views,

thank you very much.

Moraya F. Mbuthia:    Let’s not argue.   But just to say that sometimes you find that in those areas  maybe there are  also no

people.  

Com.  Charles  Maranga:   Thank  you  very  much  Mr.  Mbuthia.   Now  what  you  do,  please  sign  up  and  give  us  that

memorandum, and then I want Samuel Kimaru.  You are next on line and you start with your full names.

Samuel Kimaru:  Hamjambo wananchi?  Mimi nina hasira kwa sababu ninapenda nchi yangu  nikitoa  maoni.    Na  ninaanza.

Kwa jina ni Samuel Kimaru walitaja.  Uteuzi wa Rais.  

Interjection-  Com.  Charles  Maranga:  Mr.  Kimaru,  let  me  remind  you,  wewe  unazungumza  na  Tume  ya  Kurekebisha

Katiba.   Saa  hii  wananchi  ukizungumza,  ni  wasikilizaji.   Sisi  ndio  tunachukuwa  maoni.   Kwa  hivyo  you  are  addressing  the

Commission.

Samuel Kimaru:  Nizungumze na nyinyi?

Com. Charles Maranga:  Yes.  Thank you, address.

Samuel Kimaru:  Commissioner wa Tume yetu ya kuchukua maoni.  Nashukuru.   Nafikiri wewe ni ndugu yangu Kwa hivyo

vita tuliyokuwa nayo ni ya kujenga nchi.  Kwa hivyo uteuzi wa Rais, mim nikisema kama mtoto  wa aliyepigania uhuru nikiwa na

haja na uhuru wa Kenya kabisa, na nikitaka kutoa maoni ya kuijenga nchi yetu ya Kenya, mimi nasema uteuzi wa Rais  ulistahili

kuanzia kiwango cha umri wa miaka 35 hadi miaka 75.  Akibarikiwa, afikishe hivyo.

Nchi hii yetu ni nchi tukufu na yenye amani, na tunaamiana wote.  Tukiwa makabila arubaine na mbili, ni sisi kama kabila moja la

Kenya.  Kwa hivyo jukumu letu la kuteuwa Rais mpya  mahali popote, ningependa Katiba yetu, hiyo jukumu ichukuliwe na Rais

ili tuzuie furugano na tuzuie fujo, kwani nchi yetu hatuwezi kuifanya iwe kiwanja cha vita.  Hiyo ninamaliza hiyo.

Mashamba,  wakati  uhuru ulipiganiwa, kulikuwa na mashamba tu.  Kenya ilikuwa ni  ile  ile,  lakini  sasa  imekuwa  wengine  ndio

wako na mashamba.  Mashamba hayo yote unaweza zunguka mraba,  hata wengine wako na mashamba elfu thelathini na mbili

acres.   Na  wako  katika  nchi  yetu  hawaandiki  watu.   Kule  ni  swara  anakaa  na  huwezi  enda,  hata  senyenge  imeharibika
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hawatengenezi.   Na  hawa ndiyo tu wenye kutufundisha vile serikali ilivyozorota na ni mamilionaire.  Ningependa  serikali  yetu,

vile  ilichukua  mashamba  kwa  wabeberu,  na  ikawalipa  pesa,  ilioona  ni  sawa  inafaa,   ili  ichukue  hayo  mashamba.   Hatuwezi

kuitwa  Wakenya,  na  wetu  wengine  wanalala  barabarani,  na  wengine  wale  tajiri  ndio  wanachochea  eti  watu  walifilisika,  na

wanajua ndiyo walifanya wafilisike.  Kutaka shamba ya acre mia tano,  na mwingine hana hata mahali pa  kuzikwa..   Kwa hivyo

serikali itoe yale mashamba, na iwalipe pesa,  iwabakishie kama acre  mia moja.   Yule ana acre  elfu mbili,  abakiziwe  acre  mia

mbili.  Yule ana elfu thelathini, abakishiwe mia moja.  

Tena, uhuru wa kuabudu, nchi yetu ni kama ya Israeli, na sisi tunafuata demokrasia.  Hata serikali yetu ikianza kufungua mambo

asubuhi ama Jeshi letu, wanaapishwa na jina la Yesu ama la Kiislamu.  Na  kwa hivyo,  sisi ni watu wacha Mungu.  Uhuru wa

kuabudu ulichukuliwa kwa sababu ya furaha, wengine wakaingia na kuabudu shetani,  nasikia hiyo fununu.  Serikali ichunguze ni

akina  nani  wanaleta  dhambi  ama  ng’oki  kwa  nchi  yetu  wakiabudu  shetani,  ili  tupate  kukosa  kusikilizana  kwa  sababu  ya

kuchangana demokrasia yetu ya amani ya Kenya na kuabudu shetani.

Com. Charles Maranga:  Ya mwisho. 

Samuel  Kimaru:  Wamama  na  wajane  na  shujaa  wetu  aliyekuwa  akiitwa  Dedan  Kimathi,  ningeomba  serikali  hata  kama

itafanya  harambee,  alinyongewa  gereza  ya  Kamiti  Prisons  na  maofisa  ambao  waliokuwa  commanders  wakati  alipokuwa

akinyongwa,  wanajua  mahali  aliponyongewa  na  akazikwa  pakajengwa  nyumba.   Huyo  achukuliwe,  na  awekwe  vizuri  ndiyo

mashujaa na viongozi wetu wajue wakituongoza, siku moja watakumbukwa, isiachiliwe iwe picture tu kwa kuta za mabiashara.

 Na  iko ndani ya uko.   Na  maofisa wale waliokuwa wakifanya kazi wako,  ni wakongwe  wameenda  likizo  lakini  hawajakufa.

Serikali yetu yenye ujuzi, ipeleleze, iwaite iwaonyeshe ni hapa.   Pachimbuliwe, pajengwe mnara.   Tusiaibishwe na mataifa ama

tuone wale waliopigania vita vya Italia, tuone makaburi zao, na ni adui zetu, na hatuoni ya shujaa wetu.  Ndiyo kijana kama huyu

mkubwa wa Tume, naye wakati  atakapo  pumzika, tuonyeshe mtu wa kwanza  kuanzisha  Katiba  ya  demokrasia.   Hiyo  ndiyo

uhuru  maana  hakuna  maendeleo  hata  tuseme  Kizungu  gani,  na  watu  wetu  wako  barabarani  na  tuko  na  farakano.   Mimi

ninaamini Rais ndiye alimwagiwa mafuta kama Daudi na ndiye anaweza kuteuwa mtu kama vile Daudi alimteuwa Suleiman.

Com. Charles Maranga:  Asante Mzee wangu.  Asante Bwana Kimaru.  Wewe weka sahihi hapa na upeane memorandum

yako.  Barrack Onyango.  Wapi Barrack?  Barrack Onyango?  Okey take  mike.  Tuna Wifred Muiruri.  Wilfred?  Okey you

will be  next.

Barrack Onyango:  Nimesema ni asante.  Kwa majina ni Barrack Onyango.  Mimi ni mkaazi wa hapa Lanet.   Na  ningependa

kutoa mchango wangu kwa upande wa elimu ya watoto  wetu.   Tunakuta ya kwamba siku hizi, maisha yamekuwa ni  magumu

kwa Mkenya ya kwamba hauwezi hata kusomesha mtoto wa nursery kwa sababu fees ya Nursery imekuwa ghali muno.  Sasa

mtu hawezi  somesha  mtoto  hata  katika  kiwango  cha  Nursery,  tukiacha  primary.   Nasikia  watu  wanalilia  Primary,  na  hata

Nursery,  ndiyo imekuwa zaidi.  Hii ni kwa sababu ya kile kitu ambacho kiliwekwa kikaitwa private schools.   Hizi  ma-private
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schools ndizo zimefanya elimu ikawa juu zaidi.  Kwa sababu, mtu  ni headmaster  katika shule fulani, na tena ana private school

mahali fulani.  Sasa inafanya akiwa kule katika shule ya serikali, anahangaisha wazazi.  Halafu mzazi anadanganyika, anasema ya

kwamba, sasa badala ya kupeleka mtoto katika government school, nimpeleke katika private school.  

Jambo lingine ambalo ninataka kuongea  ni  kuhusu  corruption.   Ufisadi  umeenea  zaidi  sana  kwamba,  sasa  hata  ukitaka  kazi,

hauwezi ukapata  kazi,  lazima  uwe  na  pesa.   Kwa  mfano,  ukienda  kutafuta  kazi,  kwanza  ni  lazima  uwe  na  mtu  fulani  mahali

fulani,  ambaye  atakusimamia.   Kama  hauna  mtu  wa  kukusimamia,  itabidi  pesa  zako  za  mfuko  zikusimamie.   Kama  mimi

ninataka kazi, ni kumaanisha sina pesa, na ninapoenda kuitisha kazi ninaambiwa kwamba niweze kutoa shilingi elfu kumi, ndiyo

nipate  ile  nafasi  ya  kazi.   Majuzi  tu,  tulikuwa  na  watu  ambao  walikuwa  wanachukuliwa  katika  kisosi  chetu  cha  Jeshi.   Na

unakuta   ya  kwamba  wale  watu  waliitwa  ili  waende  interview,  na  wenye  walienda  interview,  hakuna  hata  mtu  mmoja

aliyechukuliwa.  Kwa sababu, watu tayari walikuwa wameshachukuliwa kitambo, ili kuita watu waende pale kiwanjani,  ilikuwa

tu ni mfano watu waweze kuona ya kwamba watu wameenda.  Lakini, si heti walichukuliwa pale kwa uwanja.   Kwa sababu hii

nafasi  ilipeanwa  kwa  wale  wakuu  wa  Jeshi  na  wana  watu  wao,  na  wana  vijana  wao.   Sasa  mtu  anachukua  mtoto  wake,

anamwandika kazi.  Na wewe ambaye una zile qualities, za kazi ile ambaye ingefaa ufanye, unaachwa nje.  

Jambo  lingine  ambalo  ningependa  kusema  ni  kule  kusumbuliwa  na  polisi.   Polisi  wetu  wa  Kenya  wameenda  kinyume  na

mafunzo yale ambayo waliweza kufunzwa.  Kama vile huwa ninasikia wakati  ambao wanaapishwa wakienda kutolewa  katika

vikosi vyao.   Kuna  mambo  ambayo  ninasikia  wanasema,  ya  kwamba  wataweza  kufanyia  Wakenya,  na  inapofika  huko  nje,

wanayabadilisha, inakuwa ni mambo yao wenyewe.

Mimi ninajua ya kwamba nina haki kama Mkenya kutembea hata mpaka saa  nne kusidi niwe na sababu ya kile kitu ambacho

nilikuwa,  labda  nimechelewa  kwa  kazi  ama  kwa  shuguli  fulani.   Lakini  Kenya  hii  yetu,  imekuwa  sasa,  hata  ikifika  saa  mbili

upatikane na polisi, utaambiwa twende, makosa yako haujajua ya kwamba umepatwa ukiranda randa.

Com. Charles Maranga:  Oni lako la mwisho.

Barrack Onyango:  Unapoenda kule sasa tunalazimishwa kukubali kwa sababu hutaki kupelekwa rumande utasema tu ndiyo.

 Utaambiwa utasomewa mashtaka ambayo si ya haki,  na itakubidi useme ndiyo ili usipelekwe rumande.  Hivyo  ni  kusema  ya

kwamba  kujua  haki  yako  katika  nchi  hii  ya  Kenya,  pia  ni  hata  kwa  upande  mwingine.   Kwa  sababu  ukimuuliza  polisi  ya

kwamba  nina  haki  ya  kutembea  mpaka  wakati  fulani,  atakuambia  wewe  ni  mjuaji  unanyeta,  na  hiyo  ndiyo  itakuwa  makosa

makubwa hata unaweza wekewa vitu vingine ambavyo haukuwa navyo.  Asanteni.

Com.  Charles  Maranga:  Asante  Bwana  Onyango  na  ningekuomba  ujiandikishe  hapo.   Wilfred  Muiruri.   Atafwatwa  na

Pastor Macharia David.  Ako?  Pastor Macharia David, Pastor?  Kwa jina ninaitwa Wilfred Muiruri, na mimi ningetaka kwanza

kitu cha kwanza President  to be  under the law.  Rais akisema akisime vile anataka.   Kama vile aliagiza waalimu,  eti  anaweza
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andika waalimu elfu hamsini.  Hiyo  inatakikana  aachie  Ministry  of  Education  kama  waziri  ashugulike  na  hayo  mambo.   Kitu

kingine, ni luxury cars to be taxed for example, Mercedes Benz,  BMWs na Mitsubishi Pajero.   Hizi magari za watu wakubwa

wakubwa  hizi,  zinatuumiza  sana  kwa  sababu  watu  kama  sisi  hatuna  kazi  na  wengine  wanaenda  na  gari  ya  hali  ya  juu  na

haijakatiwa tax.  Na hiyo tax sisi ndiyo tunatoa.

Kitu  kingine,  Kenya  Bureau  of  Standards  to  take  care  of  sub-standard  goods.   Kenya  Bureau  of  Standards  ikipata  kitu

imepitisha  grams,  ama  imekuwa  chini  yake  wanatakiwa  wachukue  hatua.   Wasiachie  serikali  ikiwasaidia.   Hao  wenyewe

wajifanyie vile wanataka.   Halafu, corruption also in the private sectors  to be  checked by the government.   Unakuta  kama  ni

kwa kampuni ndogo ndogo ama kwa shamba ya mtu binafsi, mtu lazima anafanya venye anataka.   Ingetakikana mambo kama

hayo serikali inaangalia kidogo.   Unakuta umefanya kazi,  na hulipwi, ama unakuta  mwenye  amekupeleka  kazi,  anataka  umpe

kitu kidogo, na ukimpa, ikifika saa ya kulipwa, anakuambia uende upambane na tajiri pekee yako huko.  

The  govenment  should  creat  job  opportunities.    Yaani  serikali  ijaribu  vile  inaweza  kutafuta  nafasi  za  kazi  ndio  watu  wengi

waache kuwa ma-hawkers katika town.  Wasiseme hapa eti wanaenda kuiba town, wanaenda kufanya window shopping.  Sina

mengi ni hayo tu.  

Com. Charles  Maranga:  Asante  Bwana  Wilfred  Muiruri,  sasa  nakuuliza  ujiandikishe  hapo  na  upeane  hiyo  memorandum.

Next,  tunataka Mary Adagala.   Amerudi?  Okey.   Mwingine ambaye atafuata ni Pastor  Samuel Kimaru Kamayu.  Ako,  ama

amepeana memorandum?  Okey, tunaye Ngigi Mbogo.  Ngigi Mbogo?  Okey uwe tayari.  

Mary Adagala:   My names are Mary Adagala, I am a women’s leader in this town.  First,  I  would like to say pole to one of

the first Chairman wa Ghai, who passed away some few days ago.  So I said pole to you.  So  you are  here and sisi wote tuko

pamoja na nyinyi.

Kitu cha kwanza, wananchi wa Nakuru, I am going to use the national languages so that every body may understand.   Kitu cha

kwanza, nitaongea kuhusu leadership ya wanawake.   Leadership ya wanawake ni very poor.   Though  we  have  been  talking,

tunasema wanawake wapewe viti  vya  hali  ya  juu.   Lakini,  kwanza  tunataka  Katiba  itusaidie  kwanza  because  we  have  seen

many examples.   For  example Maendeleo ya Wanawake,  na hizi zingine ambazo  ziko  kwa  NGOs,  ziko  nyingi.   But  women

have benefited nothing from those NGOs or Maendeleo ya Wanawake.   Kwa hivyo, wanawake ni lazima kwanza wapendane

ndio wapiganie leadership ya juu.  Otherwise, maoni yangu itakuwa, tunataka President  wa nchi hii awe ni mwanamume, Prime

Minister awe ni mwanamume wanawake wapewe viti vya chini because  they don’t love each other,  and they don’t share their

problems with the other women.

Ya pili,  Ladies we respect you especially Beth Mugo.
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 Com. Charles Maranga:  Mary Adagala, nilikuwa nimesema hapo awali, 

usitaje taje majina ya watu.   Pengine hata mtu ukimsifu sana pengine hataki.   Kwa hivyo sasa  wewe ongea kuhusu maneno ya

wanawake.

Mary Adagala:   I was only giving examples.

Com. Charles Maranga:  No.  Don’t give examples.  Maybe you give examples of yourself.  I have no problem with that.

Mary Adagala:   Okey.  Basi acha tuendelee.   Kuhusu mambo ya ku-nominate MPs,  we don’t want in the new government.

Hiyo  iondolewe.   Kwa  sababu  mtu  akiwa  nominated,  he  does  not  respect,  wale  watu  wako  chini.   Tunataka  mtu  ambaye

ataingia kwa serikali kama MP awe amechaguliwa na wananchi.   Mambo ya nominated  MP,  we  don’t  want.   Hiyo  itupiliwe

mbali.  

Ingine ni retirement and retrenchment.  The government must pay these retirees and retrenchees as  soon as  possible.   Wasiwe

wakichukuwa muda mrefu, kukalisha mtu nyumbani na hali hana  mapato  meingine  pahali  anatoa.   Anatakikana  awe  akilipwa

immediately.  If it is long, not more than three months.  

Inayofuata ni about administration:  Administration, not all of them, but some of them, should give us respect.   This is because

tukiwa na function, utakuta,   administration wanadharau women wale wamechaguliwa wana-pick wao kuwa spokespeople  na

watu wa grass-roots, wanakataa hao watu.  Kwa hivyo tunataka, wakati tuko na function, administration should respect women

as well as  men.  Wasiwe wakichukua heshima, wanapea mama mmoja.  Lazima watambue wale wamama wamechaguliwa na

wajue wamechaguliwa na wananchi na wanawakilisha hawa.  So we need respect from some of the administration.

Another one,  hii ni maoni.  Mwingine alisema hapa kila mtu apewe silaha hapa Kenya.   Me,  I disagree.   Nchi  nyingi  ambazo

zimetoa silaha kwa wananchi wao, ziko na taabu sana.  Silaha hatutaki katika Kenya.   Tunataka silaha ipewe yule mtu ambaye

anachunga mambo ya amani, security, but not everybody.   This is because  tu kichukua hizi silaha tuwape mpaka watoto  wetu,

watatuua mpaka kwa nyumba.  Na  tutakuwa  tukilete  mambo  ya  uuaji  katika  nchi  yetu,  na  hiyo  hatutaki.   Mambo  ya  silaha

ipewe wale wanafaa kuchunga mambo ya security and everywhere, na wale wanachunga pesa kwa benki,  na wale wanachunga

mifugo na nini, silaha  zitoke  kwa  watu  kama  hao.   Na  wale  wanaendesha  mambo  yao  mbali  mbali,  hao  ndio  wanatakikana

kuwa na silaha.  Kwa hivyo mimi nimepinga vikali ingawa ni maoni.  Lakini, yangu ni tofauti.

About  hospitals.   Government,  dawa  ziko,  lakini  wamefinya  mwananchi  wa  kawaida.   Unakuta  dawa  ziko  but  instead,

wanabeba hizi dawa wakipeleka kwa private clinics zao zile wamefungua.  Utakuta mwananchi amenunua kadi and at  the same

time, ukienda kwa room hii, unaambiwa toa kiasi hiki.  Ukienda kwa panadol,  unaambiwa toa kiasa hiki.  Na  hiyo tunaambia

government, they should stop this thing.  
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Com. Charles Maranga:  The last point.

Mary Adagala:  Wajue ya kwamba..

Com. Charles Maranga:  Pointi yako ya mwisho mama, ama umemaliza?

Com. Charles Maranga:    Okey let me just finish, I am almost finishing.  About majimboism.  About majimboism, mambo ya

majimbo katika Kenya hii hatutaki.   Majimbo ni ya kuleta ukubila na kugawanisha wananchi wa Kenya.   Mambo ya majimbo

tunafutilia mbali, tunataka Wakenya waishi kama Wakenya.   They should have one President  yule  ataunganisha hawa pamoja

vile kiongozi wa sasa  anafanya.  Mambo ya majimboism hatutaki katika serikali hii.  Na  mambo ya uchaguzi wa Urais,  katika

Kenya,  all parties  lazima  wachaguliwe  kutoka  mashinani,  kutoka  chini.   Mtu  akitaka  kuwa  Rais.   Asichaguliwe  juu,  ati  awe

proposed, no.  We want aombe kura kutoka grassroots  chini akija juu, ndiyo achaguliwe kuwa candidate  wa kupigania kiti ya

Urais.

Nikimalizia, I say thank you very much for your coming here. 

Com. Charles  Maranga:   Asante,  thank you very much.  Sign and hand over your memorandum.  Sign our official register.

Ngigi Mbogo.   Atafuatiwa  na  Charles  Muriuki.   Muriuki  ako?   Charles  Muriki?   Okey  uwe  tayari,  na  Francis  Njogu  ako?

Okey, nawe uwe tayari.  Thank you.  

Ngigi Mbogo:  Habari zenu nyote?  

Com. Charles Maranga:  Hatujambo.

Ngigi Mbogo:  Mimi niko na mambo machache ya kuongea ingawaje sijui kama haya mambo yote kuhusu...

Com. Charles Maranga:  Anza kwa majina yako.

Ngigi Mbogo:  Mimi naitwa Ngigi Mbogo, na mimi ni mkaaji wa Nakuru.   Mfanyi biashara.   Niko na mambo machache hapa

ya kuongea,  lakini sijui kama yanahusu hii Commission ama iko nje ya hii  Commission.   Lakini  kama  yako  nje  mtanisamehe,

lakini kama yako ndani basi yawe quoted.

Ningependa kuongea mambo ya insurance ya serikali  Mambo ya insurance ya serikali imetuletea shida sana,  hasa sisi watu wa

magari,  kwa  ajili  unakuta  traffic  police  ako  kwa  barabara  amesimama.   Ukienda  na  gari  bila  insurance,  anakuweka  ndani.
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Akikuweka  ndani,  either  ufungwe  ama  upigwe  faini.   Hilo  gari  lako  na  umekata  insurance  likileta  shida  siku  moja,  unakuta

serikali sasa haiko kwa mambo wa insurance wakati huo.  Inakuachia huo mzigo.  Iwe sasa  ni wewe pekee  yako na insurance

yako.  Na siku ile alikusimamisha ukate insurance, walikuwa ndani.  Inastahili uwaone pia kwa ajili hata wewe ulikata insurance,

kama kuna shida imekutokea, hata wewe uwe covered na sheria hiyo hiyo, kama venye inacover watu wa insurance.  Kwa ajili

sasa  kama  tuseme,  gari  limegongwa,  limegonga  mtu  labda  kwa  barabara   unakuta  amepelekwa  hospitali.   Haya  kuna  haya

mambo ya daktari na insurance people.  Huyo mtu akishaumia, na wewe ulikata insurance.  Haustahili kufuatwa tena.  Anastahili

insurance yenyewe ifuatwe.  Sasa  hapa,  mtu binafsi unakuta ndiye anakuja kunadiwa vitu vyake kwa ajili ya yule mtu  aliumia.

Na yeye alikata insurance.  Sasa yeye ni wa nani?  

Nayo ile insurance ikishafilisika, na wewe ulikuwa umekata insurance, ulikuwa umeplay part yako vizuri. Ikifilisika mbona wewe

unafuatua?  Mbona hayo mambo yamefilisika yasifilisike pamoja na hiyo insurance.  Kwa nini ufuatwe na umetimiza haja yako?

The next issue ni mambo ya importations.   Kama sasa  mimi ni farmer.   Mimi ni mkulima na inaonekana kazi yangu  yote  mimi

hufanya, ni kama tu ku-mark time.  Hakuna step forward, kwa sababu sasa, ukilima mahindi, gunia moja ni kama 700/=  bob.   

Kuiuza ni 400/=.  Sasa jamani, hata hujajilipa hata nini, iko haja gani ya mambo kama haya?  So we limit these things.

Next issue ni mambo ya lawyers na madaktari.  Lawyers na madaktar, wamekuwa kazi yao ni ku-collude, wanashikana mikono

kwa mikono, wanalalia watu sana.  Kama sasa mimi ni saw miller.  Mtu anaenda anakatwa kidole kimoja mahali, anaenda kwa

daktari fulani, inakuwa sasa hayo mambo ni kama  alikatawa mkono mzima amekatwa.  Kwa ajili sasa  daktari  anaongea uongo

kuhusu hiyo.  Haya, mtu wa insurance ana pesa anataka pesa kutoka kwa insurance labda company yangu ile imenicompensate

nayo.  Sasa  watu hawa wawili, lazima mambo yao yachunguzwe.  Yaani mienendo  yao  angaliwe  vile  inavyokuwa,  ndiyo  iwe

favourable kwa mwananchi wa kawaida na madaktari  hawa,  na insurance people.   Hiyo  inatuletea  shida  sana.   Unakuta  mtu

alikuwa amefanya kazi yake,  amefanya na  amekuwa  masikini  just  at  once  kwa  ajili  ya  hawa  watu.   Unanadiwa  na  yule  mtu

ambaye alikuja kwa hayo mambo alikuja na akaenda.  Huyo hana maneno, labda ni kidole tu.  

Next issue is..

Com. Charles Maranga:  The last one.

Ngigi  Mbogo:  Notice  ya kusimamishwa kazi.   Kama sasa  mimi ni saw miller.   Serikali  siku  moja  tu  inasema,  simama  kazi.

Hakuna notice, hakuna nini.  Sasa na mimi ni mtu ambaye niko na madeni,  kwa auto spares,  niko na madeni ya diesel,  niko na

wafanyi kazi.   Hawa  watu  wananifuata  kwa  sababu  kazi  imesimamishwa  na  sikuwa  na  pesa  zingine  labda  nimeweka.   Hiyo

iyangaliwe.  

Ya mwisho ni hawa manufacturers,  kwa mfano, Steel  Rolling Mills.  Ukienda kununua  vitu  kwa  hawa,  unakuta  hata  kama  ni
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Muhindi mwenye ako next shop,  kama wewe ni hardware dealer,  the next shop,  anauza rahisi kuliko manufacturers wenyewe

huko.  Na  sasa  hiyo ni jinsi tu ya kukutupa  usije  ukanunua  kitu  huko.   Anauzia  Muhindi  mwenzake  rahisi.   Wewe  unauziwa

ghali.  Ukienda kwa factory kununua hizo vitu, ni ghali.  Ukikuja kwa Muhindi mwenyewe hapa,  unaona afadhali nininue  kwa

huyo Muhindi, utauzia nani?  Sasa ningependa serikali iyangalie hawa.  Kwa hayo machache asanteni.

Com. Charles Maranga:  Okey asante.  Basi hiyo tuwekee sahihi na utupatie hiyo kadi.   Charles Muriuki. Na  Francis Njogu

uwe tayari.

Charles Muriuki:  Mimi kwa majina naitwa Charles Muriuki.  Ningependelea kuongea juu ya ulinzi kwa maskari  wa security

ya usiku.  Sisi maskari wa usiku tunaumia sana.  Kwa kitu ya kwanza, serikali ikiongeza mshahara kama ni siku ya Labour day,

watu  wanaongezwa  mshahara  kama  ni  7%,  kama  sasa  waliongeza  kama  mwezi  wa  tano,  kufika  saa  hii  sasa  kama  security

ingine hakuna mshahara ambao itaongezwa.  Ukienda kuwa tajiri,  tajiri anasema mimi ni mtu wa serikali,  wewe ndiwe unaleta

siasa.   Anakufuta.   Ukienda kwa Labour,  Labour wanaongea  na  tajiri.   Sasa  sisi  askari  hatuna  uwezo  wa  kujitetea,  pengine

ukifutwa, ukienda kwa serikali itusaidie, hatuna.  Na tunataka serikali  iangalie maneno kama hayo. 

Na sasa  maneno  ya  nyumbani  hivi,  upande  wa  usaidizi,  sasa  serikali  imetoa  msaada  kama  ni  reserve  huko.   Kama  ni  watu

masikini wanataka kusaidiwa, unaona kama ni kwa chief, chief anakuambia kama kwa area yake, apatiwe watu kama tano hivi,

watoto wa masikini ama (unclear words)  msaada.   Unakuta chief ndiye anaandika hiyo  maneno,  anaandika  watoto  wake  wa

family yake,  familia za nje hakuna.   Sasa  mambo kama hiyo tunaona,  serikali yetu  iangalie  na  ichague  mtu  mzuri  wa  area  wa

kuona hata kama mtu ni   masikini  atashomeshwa  ama  kuletewa  mambo  karibu  kwa  sababu  kama  wewe  ni  masikini  huwezi

kujua  ile  ofisi  utaenda  kuuliza  na  unasikia  msaada  umetolewa.   Hata  ukijaza  majini,  inachaguliwa  hapa  kwa  chief.   Ndiyo

nimeona mambo kama hayo, nataka tu serikali iangalie sana na  kusaidia  sana  sana  upande  wa  security.   Ndiyo  tutaona  hiyo

baada ya msaada.

Com. Charles Maranga:  Okey asante,  Bwana Muriuki.  Nakuomba uweke sahihi kitabu chetu na asante kwa maoni yako.

Francis Njogu.

Francis Njogu:  Kwa majina kama mlivyosikia ni Francis Njogu.   Na  maoni yangu ni kama yafuatavyo katika Katiba.   Mimi

ningependekeza kuwe na kanuni ambazo zitazingatia sana sheria za  Mungu  katika  Katiba.   Kwa  sababu  ikiwekwa  sheria  ya

Mungu katika Katiba, itakuwa kila ambaye amechaguliwa katika utekelezaji,  atakuwa akitekeleza kazi ambayo,  amechaguliwa,

kwa nia ya kumtukuza Mungu.  Na  kumtukuza Mungu ni kwa kumtumikia kila mwananchi katika hali yake aliyo  nayo.   Awe

mdogo, mkubwa, masikini au tajiri.

Ya pili, ni kuhusu mamlaka.  Mamlaka yawe ni kuanzia chini kwa mwananchi wa kawaida,  ili kila mwananchi wa Kenya apate

kuwa amechangia katika utekelezaji wowote wa sheria katika nchi.
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Jambo la tatu, ni ajira.  Na kama mjuavyo, bila ajira mambo mengi hayaendi vizuri. Na serikali ambayo inajali watu wake lazima

ihakikishe ya kwamba kila mwananchi ana ajira, au kila mwananchi ana sehemu ambayo  wanapata,  hata kama pengine huenda

hana kazi, lakini ana kitu kidogo ambacho anapata  ambacho kitamsaidia katika hali yake ya maisha, ili hata asije akawa ni wa

kudhulumu wenzake.

La tatu, ni upande wa elimu.  Mimi napendekeza ya kwamba,  elimu ingetolewa kutoka shule ya msingi hadi ya upili, na iwe ni

bure.   Kwa sababu wengi wetu ambao hatuna  ajira,  au  wale  ambao  hatupati  kipato  kizuri,  tunashindwa  kuwapeleka  watoto

wetu  katika  hizi  shule  za  upili.   Na  unakuta  ya  kwamba  katika  ajira  ambazo  zinapatikana  chache,  ama  katika  kazi  ambazo

zinapatikana chache, nyingi wanastahili watu wa kutoka elimu ya kiwango cha upili.  Sasa  unaona ya kwamba,  ikiwa ni kupitia

katika level ile ya shule ya msingi, bado kuna shida.  Kwa hivyo, ningependekeza ya kwamba, elimu iwe ni mpaka shule ya upili,

na iwe ni bure.

Com. Charles Maranga:  Ya mwisho. 

Francis  Njogu: Naomba  kwa  upande  ya  ajira.   Ajira  iwe  ni  moja  kwa  mtu  mmoja.   Lakini  si  mtu  mmoja  ajira  anashinda

wengine wanaumia, hawapati mapato.  Asanteni.

 Com. Charles  Maranga:  Asante Mzee wangu, nakuomba uweke sahihi kitabu chetu rasmi.  Basi kulingana ile list  ambayo

tulikuwa nayo ya Tume ya Kurekeshisha Katiba,  hawa ndio watu ambao walitaka kuongea mbele ya Tume.  Lakini ningetaka

kuuliza, kuna mtu yeyote hapa ambaye hakujiandikisha na angetaka kuongea.  Nampa dakika moja.  Kuja Mzee wangu.  Sema

jina lako.

Francis Muna:  Majina yangu ni Francis Muna.  Nilikuwa nimeitwa lakini kikawa nimetoka kidogo.

Com. Charles Maranga:  Oh Francis Muna.  Kweli nilikuita.

Francis Muna: Ningetaka kuchangia kwa upande  wa  usimamizi  wa  zahanati,  ama  dispensaries.   Ningetoa  maoni,  vile  kuna

cost  sharing  katika  dispensaries  zetu  za  Munisipali,  tunajua  ya  kwamba  kuna  mapato  ambayo  yanapatikana.   Hayo  mapato

kuwe na kamati ya wasimamizi kutoka kwa kijiji, ingawaje dispensary ni  ya  Munisipali,  lakini  waweze  kuona  ya  kwamba  ile

faida  ambayo  inapatikana  kutoka  hiyo  dispensary,  inaendelesha  hiyo  hiyo  huduma  katika  hiyo  sehemu  ya  kijiji  hicho  kwa

sababu mapato hayo ni kutoka kwa wenyeji kwa hiyo pahali.  Lakini kwa sasa  tutaona faida ile inatoka inakwenda,  halafu hata

mnasikia  hakuna  madawa.   Kwa  hivyo   ningependekeza  hapo,  ili  wananchi  wa  kijiji  amabo  wanachangia  hapo,  wawezi

kufaidika.
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Ingine ni upande wa drug abuse.   Upande wa drug abuse,  ningeomba serikali,  kama  vile  tunaona  katika  televisheni,  madawa

kama cocaine yanapatikana,  tunaona waking’oa mimea katika  kule  misitu.   Tuwakumbushe  ya  kwamba,  hayo  madawa  yote

yanaanzia kutoka kwa kijiji, kutoka kwa watoto  wetu ambao wanayatumia.  Vile wanatumia pesa  nyingi kule katika kuangalia

huko, afadhali waje katika kijiji, watumie pesa  katika kunasa wale ambao wanauza hapa.   Na  kama wanakijiji wakikubaliwa,

wawe wana-report kwa chief.  Yule mtu ambaye anauza hayo madawa,  kama muda unapita na bado  huyo mtu hajaondolewa

katika kijiji hicho, wakubaliwe kuongea na mtu kama flying squad ambaye anaweza kuja na kumpata huyo mtu na kumuondoa

katika sehemu hiyo, katika upande wa madawa ya kulevya.  Kwa sababu,  tunaona hata sasa,  mtu anapata  ploti,  anajenga bar

ndani ya residential area.  Tungeomba serikali, ikusanye nyumba ambazo zinauza pombe, katika sehemu kama shopping centre,

badala ya huko ndani kwa kijiji, kwa sababu watoto wetu wanatoroka, wanajificha.   Mama anapika ndani ya nyumba na mtoto

ametoka ameenda   kunywa pombe.  Na hiyo inakuwa ni nafasi moja ya madawa ya kulevya kama pombe.

Com. Charles Maranga:  Imemalizika?

Francis  Muna: Eh  imemalizika.   Lakini  ningeomba  ya  kwamba,  katika  bar  ambazo  zinauza  pombe,  watoto  wanapoenda

kunywa  pombe,  tunaona  watoto  wa  shule  wanatoka  kama  ni  week-end  wanakuja  kunywa  pombe.   Tafadhali  kabla  mtu

hajauziwa pombe,  atoe  kipande  chake,  kama  hajafikisha  miaka  kumi  na  nane,  tafadhali  asiuziwe  pombe  na  hao  wenye  bar.

Asante.

Com. Charles Maranga:  Asante nakuomba ujiandikishe.

Basi  kwa  niaba  ya  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba,  Tumefika  mwisho  wa  kikao  chetu  hapa,  upande  wa  Free  Area,  Nakuru

Town  Constituency  na  kwa  wakati  huu  ningeomba  mmoja  wetu  apate  kutupatia  maombi  ya  mwisho,  lakini  sana  sana,

nimepongeza watu wa Nakuru Constituency, na nimesema asanteni,  na Mungu awabariki.   Thank you very much, hebu tupate

mtu mmoja atuombee.  Nawaomba msimame ili tuweze tukaomba.

Issa  Gichangi (maombi ya Kiislamu):   Jina langu ni Issa  Gichangi.  Dhehebu langu ni la Kiislamu.  Na  tuombe.  Bismillahi

Rahman Rahim, kwa jina lako ewe Mwenyezi Mungu, uliye wa haki,  Mwenyezi Mungu tunayekutegemea.  Letu  ni  kurudisha

shukranni kubwa kwako, kwa kutuweza kutuweka katika kikao  hichi ambacho Tumejadili mambo ya kitaifa, na yakakamilika.

 Shukurani zote zikushukie.

Ewe Mwenyezi Mungu wengi wetu wametoka katika vijiji kwa mambo haya ya kutaka kutengeneza Katiba ya nchi hii ili nchi

yetu  iweze  kuwa  na  mfano  mwema  na  njia  njema  zisizokuwa  za  ubaya.   Mwenyezi  Mungu  yote  haya  ni  mapenzi  yako,

kuwawezesha hawa jamaa kuja hapa na kuweza kutoa Katiba yao, ni maoni yao katika Katiba ambayo wanaitengeneza.  Ewe

Mwenyezi  Mungu,  kwa  sababu  jambo  hili  linaendelea  mbele,  uwe  na  viongozi  wanaoshugulika  na  mambo  haya,  yale

yatakayotoka, yatoke mambo mema kwa watu wako ili waweza kuongozwa katika njia wanayoipenda.  Zote ni shukurani zako
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Mwenyezi  Mungu,  kwa  sababu  ya  guvu  yako  na  kuwapenda  watu  wa  Kenya.   Kwa  haya  yote,  Mwenyezi  Mungu,  sisi

tunarudisha shukurani kwako,  kwa sababu mambo haya  yanaendelea  Kenya  mzina  na  uyafanye  yafaulu,  na  yaweze  kuwa  ni

mambo bora kwa watu wa nchi hii.  Kwa hayo tunarudihsa shukurani kwako.

Ewe Mwenyezi Mungu wetu,  tumeondokewa na kiongozi wako mmoja, ambaye alikuwa ni  kiongozi  mkubwa  katika  mambo

haya ya Katiba.   Tunakuomba uchukue moyo wake uuweke mahali pema peponi,  Mwenyezi Mungu, kwa sababu  sababu  za

kumchukuwa wewe unazijua.  Sisi hatuna ubishi kwa kazi yako,  tutazidi kuvumilia na kustahili mambo yako yale unayoyataka

yatafanyika, na yale usiyoyataka hayatafanyika.  Kwa hayo sisi tunatuma pia rambi rambi  kwa  jamii  ya  marehemu,  uwaweke

katika  moyo  wa  utulivu,  wawe  na  subira,  na  wakubali  kwamba  mambo  ni  ya  haki,  na  kila  mtu  ataonja  mauti.   Kwa  hayo

Mwenyezi Mungu tungali  sisi  tunakaa  tukitegemea  tukijua  hata  wakati  wowote  mmoja  kati  yetu  unaweza  muita  na  ni  lazima

akubaliane na jambo hilo.

Mwenyezi Mungu kwa wale ambao tuko hapa, wengi wao ama viongozi wetu ambao tuko nao hapa,  wanakaa mbali na sisi na

watatumia magari yao kurudi nyumbani.  Ewe Mwenyezi Mungu katika safari zao,  uwape njia nzuri, uwaondolee kisirani katika

barabara, uwawezeshe kuwafikisha nyumbani salama ili waweze kukutana na jamii yao na kuwawezesha kueleza kwamba yale

ambayo wamepata hapa ni mazuri na sote  tunarudisha shukurani kwako.   Kwa sababu ya mambo hayo yote mema juu yako,

hatuna la kusema isipokuwa ni kurudisha shukurani kubwa kwako na kukuabudu wewe uliye Mwenyezi Mungu wa haki.   Kwa

hayo machache tunakushukuru sana kwa jina lako Mwenyezi Mungu wa haki, na mtume wako Mohammed, (Islam prayer).

The meeting ended at 6:00 pm.
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