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Present

Com. Salome Muigai

Com. Domiziano Ratanya

Com. Riunga Raiji

Secretatiat In Attendance:

Samuel Wanjohi         –         Programme Officer

Mathew Ngugi        –         Assistant Programme Officer

Gladys Osimbo         –         Verbatim Reporter

The meeting started at 9.30 a.m with Com. Salome Muigai being in chair.

Com. Salome:   Kwa niaba ya Mwenyekiti  wangu, Yash Pal Ghai mwenye  hayuko  hapa  na  wanatume  wenzangu,  ningetaka

kuwakaribisha kwenye hiki kikao chenye ni kikao rasmi, na kikao cha dharura cha Tume ya marekebisho ya  Katiba.   Kabla

hatujaanza, ningetaka kumuomba mmoja wenu atuaanzishie kwa maombi kwanza.   Kuna  mtu  mwenye  angetuombea?   Kuna

mtu mwenye yuko tayari kutuombea:

Mark  Mwithanga:   Kwa  jina  la  Baba,  la  mwana  na  la  roho  mtakatifu,  amina.   Mungu  tunakushukuru  kwa  sababu

umetupangia  siku  hii  na  kuifanya  iwe  kamili.   Tumekusanyika  kwa  mjibu  wa  kufanya  kazi  ya  taifa  hili,  na  kila  mmoja  wetu

anakuomba umuangazie katika kichwa chake mambo yote ambayo atakua akitaka kuyaona mbele yake na kuyazungumza.  Na
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pia utupe upendo kwa sababu kazi yote  ikifanywa  kwa  upendo,  ukamilika  kwa  wema.   Tunaomba  hayo  kwa  jina  la  Kristo

bwana wetu.  Amen.

Com. Salome:   Asante sana kwa maombi.  Shukrani.   Ningetaka kuwajulisha Wanatume wenye tumekuja nao,  na ningetaka

kila mtu aeleze jina lake hili pia msikie sauti zao.  Upande wangu wa kulia,

Com. Raiji:  Hamjambo?  Kwa majina mimi naitwa Com. Riunga Raiji.

Com. Salome:  Na wa kushoto?

Com. Ratanya:  Hamjamboni nyote wananchi?  Majina yangu ni Domiziano Ratanya.

Com. Salome:   Nami jina  langu  ni  Salome  Wairimu  Muigai,  na  mimi ndio  mwenye  nitakua  mwenyekiti  wa  kikao  hiki.   Pia

pamoja nasi, tumeandamana pamoja na wafanyikazi wetu kutoka ofisi zetu, wako upande wa kushoto.  Wa kwanza upande ule

ni Samuel  Wanjohi,  ndiye  Programme  Officer  wetu,  na  ndiye  mwenye  maswali  yote  yenye  unaweza  kuwa  nayo  ya  kuwa

nitaweka wapi memorandum, naweza kuandika aje, naweza kuwasiliana aje na Tume, huyu ndio mwenye atajibu hayo maswali.

 

Pia kuna kijana mdogo mwenzake pale, anaitwa Ngugi, ni msaidizi wake, na pia tuna Gladys.  Gladys pia anasaidiana nao.   Na

hapa  kwenu  kuna  watu  wenye  wamesaidia  kusaidia  kutengeneza  huu  mkutano,  tunawaita  3Cs  yaani  Tume  ya  kikundi  cha

kutoka constituency na ningetaka kumuomba mwenyekiti tafadhali aje atujulishe wenzake.

Mark Mwithaka:   Asante sana Commissioners wa Constitution of Kenya  Review  Commission.   Sisi  3Cs  na  providers  wa

civic education na wananchi wa hapa tunawakaribisha kwa kikao hiki, tukikumbuka ya kwamba kumekuwa na  kikao  kingine

tarehe kumi na moja kule Old Town Hall ambacho kilifana sana.  Kilikuwa na watu wengi na hata wengine hawakuweza kutoa

maoni yao kwa sababu ya muda.  Tunataraji  wengi wao watakuja hapa wakitafuta hiyo nafasi ambao  hawakupata  kule,  kwa

sababu  wote  wanaishi  hapa  mjini.   Tunawakaribisha  tukijua  hiki  ni  kikao  cha  pili  na  cha  mwisho  ni  kesho  kule  Lanet.

Tunatarajia hawa na wale wengine watakuja wapate  nafasi ya kutosha  kutoa  maoni  yao,  mchana  huu  kutwa.   Hall  hii  ni  hall

mpya, isiwahangaishe, isiwashangaze.  Ni hall ambayo inajengwa upya na tulikuwa tunatafuta,  tulizunguka sana tulitafuta pahala

ambapo patafaa wingi wa watu,  tukakosa  tukapata  hapa  na  tukaona  afadhali  kuwe  na  hapa  kuliko  kufanyia  kule  nje.   Kwa

hivyo mkikosa lolote muwe nasi tunajenga taifa moja na nyinyi na hii ni kazi ya mikono ya ndugu zetu wanaojaribu kujenga hall

ya kanisa hili.

Sasa  ningetaka ku-introduces 3Cs  ambao ndio wanawakilisha Commission hapa na wachache wao  wale  wengine  wameenda

nje.   Nataka  kuanza  na  Bwana  Atinga,  Bwana  Atinga  ni  mmoja  wetu.   Yuko  Councillor  Valai,  ambaye  ni  councillor  wa
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Municipality of Nakuru, Bwana Toroitich Joshua, anabeba jina kubwa. It is a common it does not have a particular relationship.

  (laugh).  Magdaline Kangetich,  naye ni mmoja wetu na  ni  secretary  wa  kamati  ya  3Cs  hapa  mjini,  town  na  nyinyi  wengine

sitaki kuwa-introduce kwa sababu ya saa na kila mmoja ambaye atapata nafasi ya kusema hata wao watajisemea.  Asante sana

na karibu.

Com.  Salome:   Asante  sana  mwenyekiti  kwa  kutujulisha  wana-committee  wako,  sasa  ningetaka  kuwaelezea  utaratibu

tutakaofuata kwa mkutano wetu wa leo.  

Kwanza,  ni mumeshajiandikisha.  Ukiwa hujajiandikisha tafadhali nenda ujiandikishe kwani hiyo orodha  ndiyo  yenye  nitafuata

wakati  nitawaita  mzungumze.   Nitaanzia  mtu  mwenye  amejiandikisha  kwanza,  halafu  wa  pili  na  hivyo  tuendelee.   Tutawapa

dakika  tano.   Ukiwa  una  maandishi  yako  na  ungetaka  kutupatia  tafadhali  usisome  neno  kwa  neno  kwani  hizo  dakika  tano

hazitatosha.   Angazia  tu  yale  makubwa  au  yale  muhimu  kwenye  maandishi  yako,  halafu  utatupatia  hayo  maandishi  au

memorandum.   Sisi  tutayasoma  neno  kwa  neno,  kikomo  kwa  kikomo.   Pia  unaweza  kuwa  huna  maandishi  yoyote

unatuzungumzia  tu,   bado  tutakupa  dakika  tano  utueleze  maoni  yako.   Unaweza  pia  kuwa  na  maandishi  na  hautaki

kuyazungumzia  kamwe.   Basi  utakuja  utatueleza  jina  lako,  utaipeleka  memorandum  yako  pale  tutaisajilisha.   Ukimaliza

kutuzungumzia, tafadhali uende pale kwa ofisi yetu ujiandikishe kuwa tumezungumza  nawe.   Pia  tutanasa  hizi  sauti  moja  kwa

moja.   Kwa  hivyo  tungewaomba  kama  muna  mobile  mzifunge  kwani  itakuwa  na  tashwishi  wakati  tunapofanya  mambo  ya

kunasa sauti.  Tafadhali ufunge mobile telephone.  Mkisha maliza kutueleza maneno yenu au maoni yenu, wanatume wanaweza

kuwa na maswali.  Haya maswali yatakuwa ya kufafanulia ili tukuelewe vizuri.  Sio maswali ya mjadala na kukuuliza kwa  nini

unafikiri  hivi,  kwa  nini  usifikiri  vile,  la.   Lakini  maswali  tu  ya  ufafanusi.   Swali  lolote  ukiulizwa  na  mwenye  tume  au  mimi

mwenyewe  na  usikie  hutaki  kulijibu  au  hujalifikiria,  pia  mwenyekiti  amekusimamia  ili  usilijibu  hilo  swali  ukisikia  hauko  tayari

kulijibu.  

Kwa hivyo ninawakaribisha tena,  hiki ni kikao cha dharura kwa hivyo kila mtu amekubaliwa kuja hapa na kutoa maoni yake.

Hili ni jambo lenye linafanyika nchi nzima na ni jambo la taifa.  Kwa hivyo usiwe na  hofu  kuwa  nitakuja  niseme  hivi,  sijui  nani

atanisikiza, sijui nani atanifuata.  Hili ni jambo lenye limekubaliwa kwenye Bunge, limekubaliwa na serikali kuwa ni wakati  wetu

Wanakenya wa kutoa maoni yetu ya vile  tungetaka  kutawaliwa  na  kutawala.   Basi  usiwe  na  hofu  ukija  kuzungumza  mambo

yako.   Nimesema kuwa nitafuata hii orodha ya majina moja  kwa  moja.   Lakini  ile  sheria  yenye  imetutunga  sisi  na  kutuweka

hapo imetushurutisha kusikia maombi ya watu  tofauti  wenye  kuishi  Nakuru.   Kwa  hivyo  nikikuta  wazungumzaji  watano  ama

kumi na wote ni wanaume, nitatafuta  akina  mama  wako  wapi,  na  nikimpata  mmoja  hata  awe  sio  mwenye  alifuatia  nina  hiyo

jukumu ya kurukia  hayo  majina  mengine  nikampata  yule  mama  akazungumze  ili  tusikie  maoni  yake.   Pia  inaweza  kuwa  mtu

pengine mwenye ulemavu pia hatujasikia  sauti  yao,  basi  nitarukia  nimtafute  au  kijana.   Huenda  ikawa  pia  ni  mtoto  wa  shule

mwenye amejiunga pamoja nasi.  Nitampa nafasi ili tumsikize mapema mapema ili atuache arudi darasani.  

Mbali  na  hayo  nitajaribu  kufuata  utaratibu  vile  nitakavyoweza.   Na  sasa  ningetaka  kumuita  mzunguzaji  wetu  wa  kwanza
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mwenye atakuja  aketi  hapa na atuzungumzie.  Lakini  kabla  sijafanya  hivyo  ningetaka  pia  kueleza  kuwa  Tume  inatumia  lugha

mbili.  Kingereza na Kiswahili.  Kwa hivyo unaweza kutumia hizo lugha.  Lakini ikiwa pia huwezi,  unaweza  kutumia  lugha  ya

mama,  mradi  tu  utujulishe  mapema  kuwa  unataka  kuzumgumzia  hiyo  lugha  ili  tuweze  kutafuta  wa  kufanya  utafsiri.   Pia  tuna

mtafsiri wa ishara ili kuwawezesha ndugu  na  dada  zetu  wenye  hawasikii  au  hawatumii  masikio  kwa  kuwasiliana  pia  waweze

kuwasiliana nasi.  Waweze kujua yenye inazungumzwa na kuyafuata na pia wakitaka kuzungumza wazungumze.  Mzungumzaji

wetu wa kwanza ni Simon Kanai, una dakika tano.  Simon.

Simon Kanai:  Asante kwa kunipa nafasi hii na nitatoa maoni ---

Com. Salome:  Leta microphone karibu na mdomo ili tuweze kukusikia na pia tuweze kunasa hiyo habari.

Simon Kanai:  My name is Simon Nderitu Kanai I know Jesus Christ as my Lord and saviour.   I  am giving views of members

of PCEA Nakuru West church.

The first view is on language.  Presently the Constitution is drafted in English.  We recommend that it be  translated to Kiswahili

and  many  other  languages  that  wananchi  will  understand  by  the  language  they  use.   We  recommend  that  we  have  unitary

government.  Where the President is the head of state  and he has his Vice President  and he should however,  the head of state

should have reduced powers.  He should not be  the sole appointee of authority, of the chief officers like Permanent Secretary,

Attorney General and so on.  But it should be done by Parliament or established Act of Parliament.  They should have tenure of

office  and  their  duties  broadly  specified.   The  President  should  be  a  university  graduate  and  a  man  of  proven  integrity,

experienced in both political and economic matters,  upright and of known good  conduct.   He  should  garner  at  least  50%  of

total voters and at least 20% from five provinces.  The President should not be  above law and there should be a mechanism of

impeaching him if he violates the Constitution.  The Vice President  should be a running mate known by all Kenyans and should

be voted directly.   The Vice President  should expressly lead  as  acting  President  in  the  absence  of  the  President  or  there  be

inserted a provision of appointing one. 

The Local Government should be a strong local authority.  Councillors  should  be  mature  people  of  at  least  30  years.   They

should have at least secondary education.  Mayors and county council chairmen should be chosen by people, elected by people

and the post of provincial administrators should be abolished like PCs and the administrators should be elected by people.   The

elected members should not be left to politicians alone, they should be elected by the people.  Members of Parliament should at

least be of secondary education level and people of integrity and good conduct.   There should be an age requirement of about

35 years.   To be more independent,  the Parliament,  Constitution  should  specify  and  entrench  its  calendar  for  self  regulation.

However, there should be a mechanism to prevent members from abusing their independence and privileges for malicious and

self motives.  At  no  circumstances  except  in  war  situation  should  members  be  allowed  to  extend  their  tenure  of  office.   To

extend, there should be a mechanism of voters  in constituency to remove non-performing MPs before the expiry of their term.
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The procedure of Parliament to amend the Constitution, Constitution provision should be made more stringent.  

Fundamental rights:  The government should seriously protect rights and freedom enshrined in the Constitution.  There should be

a body established by Act of Parliament composed of people of integrity, and devoid of the present court intriguers.  To receive

complaints from citizens, whose rights have been infringed by the state  or  other  bodies.   It  is proposed  that  the  ballot  papers

bear the picture of a candidate together with the symbol.  The ballot box should be transparent.  The right to be registered as  an

elector  to  vote  should  be  entrenched  in  the  Constitution  and  besides  the  identity  cards,  other  any  documents  such  birth

certificates, passports should be allowed as prove of citizenship for the purpose of registration as a voter.  Since corruption  has

become--

Interjection (Com. Salome):  You have half a minute in which to wind up.

Simon  Kanai:   Okay.   Since  corruption  has  become  a  serious  disease  in  the  society,  consequencies  have  occasioned  the

hardship and sufferings to the ordinary persons by the destroying social, political and economic foundation of the nation.  Those

who  freeze  public  funds  and  are  guilty  of  serious  corruption  should  be  placed  in  the  same  level  with  those  who  commit

treasonable offences.  

Land:  Trust land should be abolished.

Com. Salome:  Mr. Kanai, can that be your last point.  Just finish it up, just finish that point.

Simon Kanai:  Trust land should be abolished and all land be classified as  individual land or  cooperative so that they can get

flat tax,  and finally the game reserve should be named as Game Reserve instead of being  National  Park  so  that  they  may  be

paying the required money to the areas where they are situated.  Thank you.

Com Salome:  Thank you very much.  Joshua Toroitich, please give your memorandum at  that office and please register your

name.  

Joshua Toroitich:  Thank you Commissioners.  I think I will go straight to --- Joshua Toroitich.

Com. Salome:  Please when you come to give views, ukija kupeana maoni yako, tafadhali anza na jina lako ili tuweze kuweka

kwa record.

Joshua Toroitich:  The Constitution should have a preamble which talks about the endurance of the Kenyans in the struggle of

independence and the  sovereignty  of  our  society.   It  should  be  talking  about  the  fair  distribution  of  resources  and  equitable
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distribution of resources for the benefit of all Kenyans in order to enhance proper utilization and achievement of future goals and

aspirations of our people.   To achieve social,  political and economic transparency of our people,  to justice and fairness for all

and uphold morality free from tribalism and corruption.   Respect  for rule of law and human rights obligation as  enjoyed by the

universal humanly.  

Presidency:  There should be a President  who is the head of state  and executive  President  and  at  the  time  of  nomination,  he

should  be  40  years  of  age  and  must  have  passed  a  minimum of  form  four  and  above.   He  must  have  been  a  member  of

Parliament for at least five years with good moral standing.  Must have not been convicted and must be  medically fit.  He must

be supported by signatures of voters from all the eight provinces of up to 10,000 people.

The Executive:  The Executive of the day to day must be  effective and firm, consistent,  upholding  moral  standing  and  dignity,

free from corruption.  The Judicature must be  transparent,  and uphold fairness and respect  of rule of law.  Natural  justice and

law of precedence.  Justice for all irrespective of status and all Kenyans are equal before the eyes of law.

Interjection (Com. Salome):  Tafadhali Bwana Toroitich, ningetaka kuomba sana mukija hapa,  usijaribu kusoma kwa dakika

tano.  Kwani utaenda speed  kubwa,  hatukuelewi hatuwezi kuandika notes.   Angazia tu hayo mambo kwani  uliyaandika  wewe

mwenyewe. Uangazie yale muhimu mawili au matatu, halafu hayo mengine tutayasoma.  

Joshua Toroitich:   Tukiendelea,  as  we continue we look at  land in our Constitution.  Land being a very important aspect  of

our society, it should have a minimum acreage except  for agricultural land and documentation and the Title Deeds  be issued at

the regional level or  provinces.   There should also be Land Control  Boards  who should be people  appointed  from  people  of

good moral standing and who have the experience in land economic and planning. All land which is idle must be taxed.  

System of  government:  I would propose a federal system of government in order  to have a fair distribution of resources  in the

county.  This has proved well and worked in other  countries of the world  like Canada,  India and even in Nigeria.   We  have

even seen small countries like Swissland with a federal  system of government.   So  I would propose  that Kenya  should  adapt

that system of government.   Also there should be two bodies  of Parliament.   That is Senate  and the Lower House for proper

checks and balances.  

On gender, gender should be enhanced in our day to day lives and merit the order from discipline forces within either women or

men in our society.  The state should give free education to children up to standard, say in primary level of education.

Com Salome:  Umemaliza? 

Simon Toroitich:  Thank you.
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Com. Salome:  Okay, asante sana, kuna swali Bwana Totoitich, kuna swali.

Com. Ratanya:  Bwana Joshua, you propose  that we should have minimum acreage set,  that is on agricultural land.  What is

your proposal on how many acres at least one should have?

Toroitich:   My proposal  is minimum land for agriculture should be at  least  2 acres.   There  should  be  the  minimum,  because

beyond that it will not be economical.

Com Salome:  Asante sana kwa jibu lako.  Elijah Siatikho.

Elijah  Siatikho:   Majina  yangu  ni  Elijah  Siatikho.  Mimi  ni  mkaaji  wa  hapa  Ronda.   Kitu  cha  kwanza  ningependekeza  ya

kwamba katika Katiba ambayo inakuja,  mwananchi wa Kenya apewe nafasi ya kwanza  katika  hali  ya  kufurahia  matunda  ya

uhuru.  Nikitoa mfano, tunaona ya kwamba Mkenya hajapewa nafasi  yoyote  ya  kufurahia  matunda.   Huku  mzungu  anaweza

toka  kule  uingereza  afike  hapa  Nakuru,  afike  katika  mbuga  za  wanyama,  anapofika  kule  anapiga  wanyama  picha  anarudi

uingereza.  Sasa  anapoenda Uingereza, ile picha inatoka Uingereza inarudishwa hapa Kenya ndipo mtoto wangu apate  kuona

simba ni mnyama wa aina gani.  Na  huku sisi wenyewe tunakaa karibu almost 500  metres kutoka kwa  ile  game  park.   Kwa

hivyo ningependekeza ya kwamba Mkenya awe huru kutembea mahali pale hata bila malipo.  

Point  yangu  ya  pili  ni  kwamba,  lazima  serikali  katika  Katiba  ambayo  inakuja  ilinde  maslahi  ya  wafanyikazi  katika  hali  ya

kuwapea  mishahara  ambayo  inayowafaa  na  hiyo  mishahara  ipate  kuchunguzwa.   Watu  kama  waBunge  ambao  wamepewa

mishahara mikubwa, wachunguzwe pia---

Com.  Salome:   Elija  tafadhali  zungumza  kwa  sauti  ya  chini  kwani  tayari  una  mike.   Ukizungumza  hata  kwa  sauti  ya  chini

tutakusikia.

Elijah Siatikho:  Okay, watu kama waBunge ambao wamepewa mishahara mikubwa, wafuatiliwe ili ijulikane wameajiri watu

na wamepea mishahara ya kiasi gani.  Tungependekeza ya kwamba mBunge  ambaye  amepata  mshahara  zaidi  ya  shilling  elfu

mia tano awe na wafanyikazi zaidi ya kumi kwa sababu tumekuwa na ukosefu wa kazi na hawa wafanyikazi wawe na mishahara

ya kutosha na serikali ifuatilie.  

Jambo lingine ni kwamba somo la Katiba lipate kufundishwa kutoka shule za msingi hadi shule za upili.  Tumekuwa na jambo la

kawaida tunaambiwa ya kwamba tumevunja sheria ile sheria ambayo hatujafundishwa.  

Kabla  ya  budget  ningependekeza  ya  kwamba  ministry  ipate  kueleza  jinsi  imetumia  pesa  mwaka  ambao  ulitangulia  kabla
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hawajaongezewa pesa.  Limekuwa jambo la kawaida ya kwamba tunasikia mtu anapopewa contract, hajaeleza wananchi kama

pesa ilibaki ama pesa ilienda namna gani.  Tunaambiwa ile imekosekana lakini ile ambao haijabaki hatujaelezewa.  

Jambo lingine ningependekeza ya  kwamba  mambo  ya  kuhesabu  sioni  kama  itakuwa  ya  maana  sana  kwa  sababu  tumekuwa

tunahesabu watu  lakini  hatujapewa  matokeo  kamili.   Jambo  hili  limekuwa  ni  jambo  moja  la  kupoteza  pesa  za  wananchi  wa

kawaida ambao wanalipa kodi.  Serikali itafute mbinu, na mbinu moja ni kama kutumia ahadi za kuzaliwa na zile za vifo kujua

wale ambao wamepotea na wale ambao wameingia kuliko kuajiri watu kuhesabu watu wengine.  

Ningependekeza ya kwamba tuwe na mahakama ya kikatiba ili mwananchi wa kawaida apate kuwa na uwezo hata kuwashtaki

watu wakubwa kama ma-councillors na members of Parliament, hata tutakuwa na uwezo kikatiba.  

Ningependekeza  tena  kwamba  matibabu  au  Ministry  ya  Health  ipewe  pesa  ya  kutosha  na  malipo  ya  hospitali  yaondolewe.

Malipo ya mortuary hapa Kenya imekuwa ni juu zaidi, pia iondolewe kabisa kwa sababu mashamba ni yetu,  ningependekeza

kaburi zote hapa Kenya ziwe ni bure.  

Nikimalizia, Wakenya ni  watu  wana  mali,  wana  pesa  za  kutosha  wengi  wamefungua  maduka  makubwa,  ningependekeza  ya

kwamba  kwa  sababu  serikali  imekosa  kuwalinda  basi  wananchi  wa  Kenya  wapewe  uhuru  au  wawe  na  uwezo  wa  kumiliki

silaha ili wapate kulinda mali yao.   Naweza kutoa mfano, tunaona ya kwamba kuna watu wamemiliki silaha kwa sababu wana

wanyama  wana  ng’ombe  na  sisi  wakazi  wa  Nakuru  wengine  tuna  maduka  makubwa  lakini  hatumiliki  silaha.   Wakati  mwizi

anapoingia  hapa  Nakuru  hatujawai  kuwa  na  robbery  bali  muhindi  au  mwaafrika  anachukua  pesa  na  kupeana.   Sio

kunyanganywa.  Lakini ikiwa atamiliki silaha watabampana.   Naona karibu niambiwe kwamba muda wangu umeisha, jambo la

mwisho ningesema ya kwamba Katiba hii nitakuwa kwa Commissioners ambao wamefika siku ya leo.   Na  swali langu  ni  hili.

Tumeambiwa ya kwamba Katiba itakuwa tayari hivi karibuni.   Sasa  tumeshangaa kwa sababu maoni ambayo nimetoa siku ya

leo, ningetaka nipate labda kuelezewa baadaye na kwa sababu Wakenya ni wengi labda utakuwa na kura ya maoni, itakuwaje

Katiba imalizike kwa haraka hivi?

Com. Salome:  Asante sana Bwana Elijah Siatikho, tumesikia swali lako na huenda tukalijibu wakati fulani lakini kabla ya hayo

nigetaka kumuita Joseph Langat na nakukaribisha kujiaandikisha.  Leo ni siku yenu wananchi mkiendelea kutuuliza maswali na

tuendelee kuwafundisha na tulikuja civic education itakuwa tumetumia wakati  wa civic education  and  tumetumia  wakati  wenu

wa hearing.  Kwa hivyo leo  tungetaka  mtueleze  maoni  yenu  zaidi  zaidi  mbali  na  kutuuliza  maswali  leo.   Kwani  tulikuja  civic

education, tukawapa nafasi ya kutuuliza maswali na leo ni siku yenu tafadhali.  Joseph Langat anza na jina lako tafadhali.

Joseph Langat:  My names are  Joseph Langat,  I am speaking on behalf of Pan African Communities base  Organization and

also Community water project.  First I will summarize on what I am going to talk. 
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The  holders  of  public  offices  should  be  a  man  or  a  woman  of  high  integrity,  transparent  and  accountable.   Must  accept  to

declare his or her wealth and must be somebody who is action oriented.   He must understand the policy paper  months before.

For an MP or a Councillor he should be able to write a five year fore plan so that we can be able to see or  to judge whether he

is  performing.   He  must  be  seen  to  be  addressing  issues  on  poverty  eradication.   He  must  be  somebody  who  is  free  from

corruption, somebody who is a role model in the society,  have shown a good record  for the past  five years.   He should have

able in participating in the communities showing that he is able to deliver the goods.  

On the type of government we want, I would propose the type of government we want is the federal  system like the American

system.  

Com. Salome:  Tafadhali ungeshikia mike mbali kidogo ndio tuweze kusikia.

Joseph:  Mbali kidogo?  Hapo?

Com. Salome:  Zungumza tusikie.  Yeah that is better.

Joseph:  Okay, I repeat?

Com. Salome:  No don’t repeat, just continue.

Joseph Langat:  I propose the federal system of government like American system.  I don’t understand why here in Kenya we

say it cannot work.   It  has worked elsewhere in America and it is doing very well, we need  to  be  close  to  the  people.   The

other one is we want to strengthen the provincial administration such that the communities are given powers  to decide their own

development and this case  I talking of these people  who are  the village elders.   These people  have  a  lot  of  work.   They  are

judges, they are lawyers yet they are not paid and they do a lot of work.  So we need to motivate this people  so that they do a

lot of work for the community and they know them.  

I  am  also  going  to  touch  on  health  and  education  and  agriculture.   On  health  I  propose  to  improve  the  provision  of  health

delivery we need to have a medical commission so that it  takes  care  of  all  the  issues  pertaining  to  health.   Currently  we  are

having a Ministry of Health in the civil service and we find that we cannot look.   The issue of health  is  very  sensitive,  we  are

dealing with life and we need to motivate these people  since they are  able to deliver the goods.   So  we propose  that medical

commission be formed to look at the health issues and personnel inside it and to motivate them.  

On agriculture we need to look at  guaranteed minimum returns to be  introduced to motivate farmers and  also  the  Ministry  of

Agriculture be  restructured so that they do  their  work.   At  the  moment  we  are  not  productive  enough.   For  example  in  the

market division we need these people  to advise the farmers on the markets  of their produce.   Peas,  maize  milk  and  the  rest.

We also need to lift the ban on pyrethrum.  There is need to pick that plant locally to produce insecticide.  We need to produce

insecticide in Kenya and market  the product  rather  than sending the raw materials overseas  and then getting the manufactured
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goods back to Kenya.  It is very expensive.  

The other one is the present  freedom of worship should  be  strengthened  by  creating  a  live  Ministry  in  the  government.   We

realize that without the spiritual needs in Kenya we cannot do much.  We must place God first.   So  to be  able to take  care  of

freedom, we need to create  a ministry in the government which is going to deal  with spiritual matters.    We  say  we  must  put

God first.

The other one is Game Parks.  Here in Nakuru we boarder with the Game parks and in most cases  the wild animals attack our

houses and in most cases  we are  not compensated for.   We are  asking that the laws be enacted so that should a wild  animal

attack our crop or our animals, we be compensated.  And also these wild animals spread  diseases.   We need them to support

us in terms of cattle dips and also anything that comes out of tourisms in Lake Nakuru, we need these people to assist us.

On poverty eradication, we need to be privy to water.  We provide the amenities for providing the water  it can be okay.   And

also rural electrification should be supported by the government fully.  The current 10% contribution is still very high ---

Interjection (Com. Salome):  Your last point.

Joseph Langat:  Last point.  I have written so many points but I hope you are going to read.  On social security,  I have talked

about introduction of assistance allowance to those people  who have qualified and they have said they are  claiming when they

are waiting to be  trained to be  employed,  they should be given sufficient allowance.   On social security we need to  expand  it

include out patient and to include those who are  self employed,  those  who  need  to  introduce  medical  insurance  and  old  age

homes and children homes to be introduces to take care of those less fortunate.  

Com. Salome:  Thank you very much sir,

Joseph:  I have not talked education tafadhali.

Com. Salome:  Okay one, one short one.

Joseph Langat:  On education, education in this country is becoming very expensive and unaffordable.  I propose that primary

schools we pay amenity fee in primary schools.   When we go to  secondary  schools,  the  government  and  the  parents  pay  to

50%, fifty fifty.  When we go to universities, it should be fully funded by the government.   It  is becoming very expensive.   The

current system of buying books, we should introduce the school equipment schemes to take  care  of the chalks,  the books  and

the rest.  

Com. Salome:  We agreed that is the last point so I am going to call the next person, thank you very much.
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Joseph:  Any questions?

Com. Salome:   Asante sana tunashukuru Bwana Langat kwa maoni yako.   Sasa  nampa  nafasi  Kepha  Magenya.   Tafadhali

tutamkie jina lako vizuri.

Kepha Magenya:   Honourable Commissioners,  my fellow ladies and gentlemen.  My  names  are  Kepha  Karueya  Magenye

from community Peace building and development project.  Youth representative to secretary.  My proposal  to the Constitution,

I  would  like  to  say  that  the  Constitution  should  address  the  issue  of  transition  justice  by  correcting  historical  imbalance  by

avoiding past message that has been experienced in the post independence Kenya are not  repeated.   This is by Kenyans were

cheated by the colonial government that it had given mercy and made most of the  Kenyans  independent  hero  and  Mau  Mau

vigilance all in the political trap of injustice.

The Constitution should address or state whether individuals in civil society, judiciary among others who have been promoted to

higher ranks, due to their ills done to the Kenyan society to please their masters are going to be faces out in the new system.

The repatriation of the victims of tribal clashes.  Victims of torture,  victims of violence of political institutions.  The clash victims

should get their remedies of land loss, people killed during clashes, property destroyed of agony during clashes. 

3. Establishment of truth and reconciliation tribunals to oversee the perpetrators  of human rights violation of the above to

be brought to books by:

• The release of Akiwumi Commission 

• Kiliku  report  on  clashes  and  foresee  what  to  do  with  the  perpetrators  of  human  torture.   Example  in  Norberg,

Tokyo and nazi where German failed to trick US dollars in terms of billions.

4. Abolishment of tribal names on administrative boards, avenues, institutions, among other related features in the country.

5. Future government land allocation should comprise of mixed  ethnic  groups  to  avoid  separation  and  isolation  of  tribal

lines or groups.

6. We should have a Constitutionally constituted general election timetable.  

In my conclusion I want to say we are trying to look to the future, we hope in comparison to the past  and look forward to the

new beginning.  Thank you.

Com. Salome:   Asante sana,  na hasa asante sana kwa matumizi yako kwa wakati.  Tafadhali jiandikishe pale.   Sasa  namwita

Alice Gethi.

Alice  Gethi:   Thank  you  Commissioners,  ladies  and  gentlemen.   My  name  is  Alice  Gethi.   This  is  what  I  have  for  the

Constitution.  The President should be a family man.
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Com. Salome:  Your mike is a bit too close.  Can you hear me?  Alice can you hear me?

Alice:  Yeah.

Com. Salome:  That is because my mike is not very close to my mouth.  So please put yours at a distance.  Thanks.

Alice Gethi:  The person of the presidency should be a family man.  He should not be denied the pleasure of  (interruption)  

We should have elders elected from district level to represent us so that our wise elders have their wisdom used for all of us.  

The other issue is on the family.  On the  auctioneers  most  families  are  harassed  by  the  auctioneers.   When  the  husband  has

failed to pay some debts or something.  The families should be protected  from this.  The auctioneers should not be  allowed to

visit homes.  They should use other means other than going to harass the family.  The other issue is on the forms which are  used.

   The various forms used in government offices.   I  feel most of them are  discriminatory to women.  Women are  to take  their

marriage certificate if they are  to  apply  for  a  passport.   When  they  filling  in  such  forms  they  have  to  state  whether  they  are

married or single.  I think this is discriminatory.  Forms should be made for individuals not for married or non married.

Com. Salome:  That microphone is still very close.  So we cant hear you.

Alice Gethi:  I was talking about forms

Com. Salome:  You are starting well and then bringing it back.  

Alice  Gethi:   Like that?  I was talking about  forms used by government offices.   That  one  should  not  be  there.   The  forms

should be made simpler.  Many forms are very difficult for the ordinary person to see.  Let there be a law to regulate that.

The other issue is on inheritance.  I  think women should be allowed to inherit property  and any other thing from their parents.

Women have been sidelined for so long and we feel it is high time the Constitution addressed  this issue.   The girl child  or  the

woman is an important as a male.

The other issue I have is on public transport.  The transporters tend to have upper hand during the rush times Easter,  December

and any time the when the public has to travel. You find them doubling fares so much that people  are  not able to travel.   There

should be a law to regulate this.  Let the people be enabled to travel freely without this unfair increases of fares.

The other issue is on water.  Water appears to be becoming scarce all the time.  I don’t know what is happening to water.   The

government  should  address  this  issue  of  water.  Dams  should  be  built  or  the  government  should  enable  dams  to  be  built
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everywhere so that the water which comes through the rain should be harvested and disposed for domestic and other usage.

The last point I have is on salaries.  I have in mind policemen.  They are accused of being corrupt  but they are  very poorly paid

so that they are not able to deliver.  Let them be paid properly.  Let them have security in the job.   Let them have good houses

so that they can be able to look after us properly so that we don’t fear  them,  we  don’t  accuse  them,  we  enable  them  to  be

treated like people so that when I have a problem I can go to them.

Finally, drugs.  They are killing our children. We find drugs being used everywhere.  We read that they are thrown all over.   Let

the government have a tough law on drugs.   We need to have a healthy society.   Our society for tomorrow will not be  good.

There will be mad people unless this can be checked.  Thank you.

Com. Salome:  Thank you very much.  Make sure that you have registered yourself with our officers.   David Kiplimo?  David

Kiplimo.  Hayuko.  Dickson Mengitich?  Odhiambo MacDwol?  Start with your name.

Odhiambo  Mac’Dwol:   My  names  are  Odhiambo  Dwol  Mac’Dhwol  of  the  Welfare  of  accident  victim  centre  based  in

Nakuru.  Honourable Commissioners, I am of the strong opinion to you that the new Constitution to be  expressively,  exhaustive

in its content.  Each Constitution must be  a liberal democratic  Constitution and one may have.   What do I mean?  The current

Constitution is an ordinary and that is why I propose  for a liberal democratic  Constitution more than a democratic  Constitution

to be ignited in this country.   Honourable Commissioners,  this Constitution which  liberal  democratically  must  comprising  note

the primary concept  such as  civil rights, political rights, social rights, economic rights,  welfare  rights,  religious  rights,  solidarity

rights,  cultural  rights,  environmental  rights  and  last  but  not  least  Constitutional  rights  which  in  other  words  means

constitutionalism.  Honourable Commissioners we want a Constitution which has the supremacy of people.   What does  people

mean?  We want a Constitution that will enable its people  to sue the government when the government cannot account  for its

failure.  In liberal and general approach these ministers, in the liberal Constitution rights are  much fundamental than restrictions.

So we want a Constitution which demonstrates  the fundamental rights of individuals.  Honourable Commissioners I am  of  the

opinion that this Constitution to set standards, truthful standards  on which political parties  will be  formed, will be  managed, will

be disciplined and will be  dissolved because  when the  Constitution  cannot  expressingly  give  such  conditions,  only  be  will  be

manipulated and the society will be destroyed.

Under this Constitution, no persons will contest any elective post at the age of 70 years in politics.  My reason being that,  at  the

age  of  70  years  human  beings  politically  have  reached  the  menopause  stage.   They  cannot  deliver  any  new  product  to  the

citizen.     That  is,  they  must  under  this  new  Constitution  we  are  praying  must  be  nationally  oriented,  formed  and  managed

whereby they will be compelled by the new Constitution to publicly give annually their assets  and financial revenues and where

they get their sources of this revenue. Because, what I am trying to give you the Commissioners let us make a Constitution that

restricts the finance of political parties that neither foreigners nor corporation will be allowed to finance political parties.
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Com. Salome:  You have one more minute sir.

Odhiambo:  Commissioners,  we have to give a note a Constitution where people  participate.   I  am proposing for a forum of

provincial to be  instituted in the new Constitution where when the  law  is  not  seen  at  consensus  at  Parliament  the  people  are

given  mandate  to  assess  and  review  the  law.   This  has  succeeded  in  areas  of  other  country.   The  terms  and  conditions  of

reasonable rights to work  some  including  time  law  which  we  have  not  been  implemented  in  this  country.   Because  if  law  is

implemented will be void of exploitation, slavery and lack of employment where people are dismissed anyhowly.  

Just to wind up,  I am of the opinion that the Constitution must  be  protected  and  how  should  this  Constitution  be  protected?

One, the Executive, the Legislature, the Judiciary all other organs of government and its agency and the citizen must uphold the

principle  of  the  Constitution.   Bodies  like  ombudsman,  bodies  like  Constitutional  Council,  which  gives  advisory  to  the

Constitutional  body  must  be  implemented  in  the  new  Constitution.   In  case  of  alteration  of  the  Constitution,  please  the

honourable Commissioners,  let  the  new  Constitution  be  not  be  amended  by  Parliament.  Let  it  be  taken  back  to  the  people

under referendum so that the people have the say of which clause to be  amended.   The Constitution to remain as  the supreme

law, just to finish –

Interjection (Com. Salome):  You have had an extra minute, now just finish that one point please and make it short.  

Odhiambo:  Thanks honourable Commissioner.  The honourable Commissioner, let us make a Constitution which gives us new

courts.  We want a Supreme Court in this country.    This Supreme Court  to comprise 11 Judges when it is sitting and matters

appealed cases  to the Supreme Court  because  of its exorbitant  fee be  financed by the state.   Because  Constitutional  court  is

very  much  important  to  this  country  so  that  it  implements  and  maintains  the  constitutionalism.   So  we  are  praying  for  a

Constitutional court  which will have the sitting of seven Judges.   The  other  courts  are  the  customary  courts.   This  customary

courts the honourable Commissioner will deal with customary matter.  In fact like land inheritance, laws pertaining to customary

matters like marriage, divorce, succession and all those ones and family matters.

Com. Salome:  Thank you very much.

Odhiambo:  Thank you the honourable Commissioner.

Com. Salome:  Innocent Nyamweya?  Innocent Nyamweya, Abrose Owimbo Oyugi?  Ambrose Owimbo Oyimbo?  Michael

Chepkowel?  Please listen I have an announcement.  Nina tangazo moja.  Tafadhali kama ulizungumza jana na nikupe nafasi ya

kuzungumza, sorry wiki iliyopita kwenye town hall, usichukue nafasi kabla watu wengine hawajapata nafasi ya kuzungumza kwa

mara ya kwanza.   Nikikupa hiyo nafasi,  unieleze umeshazungumza.  Lakini tukingoja  watu  wengine  wasipate  nafasi  na  tupate

alasiri tuna nafasi tutakupa nafasi wakati huo tafadhali.  Asante.  Endelea na uanze na jina lako.
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Michael Chepkowel:  Basi majina yangu ni Mr. Michael Chepkowel na asante kwa nafasi hii.  Kwanza ningetaka niongee juu

ya  corruption  kwamba  jambo  hili  la  corruption  imekuwa  ugonjwa  kubwa  kwa  taifa  letu  na  natamani  sana  kuwe  na

anti-corruption iliyo very strong yenye iko independent from the executive influence.  Pia ningehitaji kila mfanyikazi wa serikali

wa aina yeyote ya juu a-declare mali yake.  

Lingine ni kwamba kusiwe na influence kutoka  kwa  Executive  na  mambo  yale  yana-contribute  kama,  factors  contributing  to

corruption should be catered for kama mambo ya salaries na nepotism and all the like.  

Jambo  lingine  ni  kuhusu  provincial  administration,  naona  ya  kwamba  ijapokuwa  pengine  ilikuwa  na  nia  nzuri,  the  provincial

administration imekuwa oppressive to the people.   Kwa hivyo it is  either  iwe  restructured  to  be  people  driven  au  iondolewe

kabisa. 

Jambo lingine ni kuhusu ardhi.  I believe ya kwamba  kila mWanakenya anakubaliwa kuwa na sehemu ya shamba,  at  least  two

acres.   Na  maximum iwe ikiwa productive land up to 500  acres  at  most ili tuzuie wale wa kunyang’anya wale maskini wenye

hawana mashamba na wale wakubwa.   Kwani imekuwa ya kwamba someone  who  has  1000  acres  he  could  be  looking  for

another 1,000 acres is a poor man.  Remaining down there akiumia bila shamba, bila mahali pa kujitegemea.  

Jambo lingine ni kuhusu agriculture.  Agriculture is the backbone  of this country and inaonekana ya kwamba there is very little

support  from  the  government.   Kwa  hivyo  ningehitaji  ya  kwamba  mkulima  apewe  ruhusa  na  nguvu  kuweza  ku-produce  na

ku-control marketing katika nchi hii ili kusikuwe na importation of those goods which are produced in our nation.  

Another issue, is on the issue of semi- arid areas.  Those semi-arid areas  should be provided with water  for irrigation such that

they are able to produce food to feed our people and even for export.  This one should be made in the Constitution so that we

have a strong agricultural system to cater  for our own people.   The issue of natural resources.   Ningetamani sana ya kwamba

kukiwa na mineral which has been mined from a place,  the community within that area  to benefit because  actually their land is

going to be interfered or to be taken away.  So they should be given about 40% of the income of the resources.

Another issue that I wanted to talk about is nation.  Taifa letu, our people are the tax.   We have about  42 tribes in Kenya but I

wish  that  we  have  a  nation  say  we  have  a  nation  called  Kenya  which  is  strong  and  is  able  to  be  in  control.   Kwa  hivyo

ninatamani ya kwamba  all  the  leaders  should  speak  one  voice  regardless  of  tribe  to  focus  Kenya  and  then  we  should  have

visionary leaders  who are  nationalistic, people  who love all Kenyans of all tribes.   Whether  they  are  poor  or  rich  or  of  what

nature.  Education for our people from standard one to stadard eight or primary education should be free just like it was before

so that our people are  able to get this basic education and are  able to know so that we are  not going to have ignorant people

who are going to be manipulated by politicians.  So they are ---
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Interjection (Com. Salome):  You have one more minute.

Michael  Chepkowe:   Okay the issue of taxes,  we should not have some semi gods who do  not  deliver  taxes.   It  has  been

sometime ago, but there are people who avoid taxes.  Tax should be mandatory to everybody and before I complete,  I would

want to say something to do with the civil servants.  Civil servants are  oppressed.   So  they should have freedom.  They should

be able to express  and even say and even I would wish to get quality leaders,  we need to  allow  them  to  vie  for  these  seats.

Parliamentary and civic and to finish there is something about  Judiciary.  The Judiciary has been corrupted.   In the present  you

find that a poor man is the one who carries the burden.  A rich man is the one who is free all the time.  Prisons are  full of poor

men and poor  women.  We wish that the issue  of  corruption  in  that  system  should  be  eliminated  completely  so  that  there  is

fairness.  Without that one we shall create anarchy and even the military and municapal trainees, policemen and whatever should

not be retired directly.  They should be catered for because they are dangerous to our society.  

Finally I would wish to say---

Interjection (Com. Salome):  And finally is final.  I have already given you one more minute and you have exhausted it,  so  let

us hear your final point.

Michael:  Okay my last word is this.  To avoid un-even distribution of resources and even money given by state government.  I

would wish that our country adapts or tries federalism so that we ---

Interjection: Com. Salome:  Put your mike closer to your mouth.  

Michael:  Okay I saying we should have federal government to cater for all other people who have left out particularly in those

areas which are semi-arid.  You find that they don’t feel like they are Kenyans.  Some other people are  enjoying and others  are

not enjoying.  So  let us decentralize the resource  to the federal  government so that we are  able to grow together because  this

will be a problem in the future.

Com. Salome:  Any question:  just one moment, I have a question for you.  One of the challenges that we have been given is

that some areas  are  not able to produce a lot on their own.  So they thought that federalism will marginalize them even more.

What are your thoughts on this?  

Michael:  What I would say is that when you talk of federalism, we are  not saying that we are  going to separate  our Kenyan

people.  It is the issue of development.   The other people  from the other region cannot contribute to the development of other

people by interacting by creating system of interaction where they are goods in the other section we bring to the other side.  It  is
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not a matter of separating them from the Central  government but we should have a strong affection so that we don’t the---  in

any case  Central  Government has not done anything on the same.  That is not avoiding because  we don’t know just try but I

believe it is going to be better if we go with one will, one mind.

Com. Salome:  Thank you very much.  Dennis Ongubo?  Peter Gichangi?  Are you Dennis?  Just  a moment Bwana Gichangi.

Tafadhali ukiwa uko tueleze uko ndio tuache kumuita mtu mwingine.

Dennis Ongubo:  Thank you honourable Commissioners for giving me this chance.   My name is Dennis Ongubo and I would

like to touch some few issues on consitutional review.  First of all I will like to start with the Judiciary.  So I would like to say the

councillors and the President must be below the law and the Constitution be made accountable to the people.  We should make

provision for enactment of our public code of conduct or ensure that leaders account for their wealth,  honesty in public services

and penalized  leaders  found  guilty  of  abusing  or  they  drain  public  trust  e.g  involvement  in  corruption.   It  should  ensure  and

expressly recognize and declare ---

Interjection  (Com.  Salome):   Tafadhali  Bwana  Ongubo,  ungetuelezea  tu  yale  ya  muhimu  kwenye  utaratibu  wako  bila

kutusomea neno kwa neno kwani hata hatusikii.

Dennis Ongubo:  I had prepared that I should read so.

Com. Salome:  Please can you just highlight the main issues rather than reading it word for word.

Dennis  Ongubo:   So  I  still  continue  with  Judiciary.   I  was  saying  that  this  judiciary  and  declares  that  constitutive  powers

emanate  from  the  people  and  that  under  no  circumstances  can  Parliament  and  the  Executive  or  any  other  organization  can

allocate itself these powers.

I come to Legislature; as you know the Legislative is the supreme law-making organ in our country in Kenya.   So  by that fact

we are saying that the powers of the President to be reduced so that this body be given freedom of making its laws.  By doing

so, powers of appointing Judges should not be  made without consulting the Parliament because  the current Constitution allows

the  President  to  appoint  the  heads  of  parastatals  and  other  parastal  bodies.   Powers  to  appoint  and  remove  senior  public

servants  should  also  be  made  by  consulting  Parliament  and  not  to  be  done  by  the  President.   Also  powers  to  dissolve  or

regulate the calendar of Parliament.  The new Constitution should restrict amendment power of Parliament by inter alia requiring

approval  of  a  larger  majority.   That  is  75%  and  prohibit  amendment  of  the  basic  structure  and  principle.   That  is  all  I  had

honourable Commissioners.

Com. Salome:  Thank you very, tafadhali jisajilishe.  Isa Gichangi?  Dennis tafadhali jisajilishe.  
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Isa Gichangi:  Kwa majina naitwa Isa  Gichangi pia mimi ni mfanyi biashara.   Utangulizi.  Sisi Wakenya tunahitaji uongozi wa

serikali  inayosimamia  haki  ya  wananchi  wote  kwa  njia  ya  usawa.  Tunataka  Kenya  moja,  yenye  Rais  mmoja  kwa  njia  ya

kidemokrasia.   Huyo  Rais  atachaguliwa  kwa  mda  wa  term  moja  miaka  mitano  na  akiwa  mzuri  anaweza  kuongezewa  muda

mwingine wa miaka mitano iwe ni term mbili ambazo ni za mwisho.  Hakuna kurudi tena.  Tunataka Rais aliye na nguvu ambaye

amepewa mamlaka ya kuweza kutawala.   Hatutaki serikali ya Prime Minister kwa  sababu  tukiwa  na  Prime  Minister  itakuwa

huyo President  hana kazi  na  atakuwa  akitumia  pesa  za  raia  ambazo  ni  nyingi  kwa  njia  isiyofaa.   Tunataka  kiongozi  ambaye

anatawala watu katika njia ya kidemokrasia wala si kimajimbo.  

Ukuu wa Katiba:  sisi Wakenya, tunataka Katiba hii ambayo tunaitengeneza ikiwa wanataka kufanya marekebisho ndani yake,

lazima iwe na 75% sio kama vile ilikuwako 65%.   Lakini kabla ya hayo wanaweza kuitisha ikiwa ni fungu muhimu, wanaweza

kuitisha mkutano wa kitaifa.  Mkutano ambao utaitishwa na Rais na ataweza kuelezea Wakenya hilo fungu kama lilikuwa ni la

muhimu,  ni  kwa  sababu  gani  linataka  kubadilishwa.   Naye  raia  wa  Kenya  wakikubali  basi  litarudishwa  kwenye  Bunge  na

litapitishwa.   Bila  hivyo,  hakuna  haja  ya  kuondoa  fungu  hilo  kwa  sababu  Katiba  iliyokuwako  ilikuwa  ni  nzuri  lakini  imekuja

kuharibika  sababu  ya  kufanyiwa  amendment  nyingi  katika  Bunge  mpaka  sasa  imekuwa  ni  Katiba  ambayo  tuliona  inafaa

tubadilishe na kutengeneza Katiba nyingine mpya.  

Katika  upande  wa  citizenship,  tunataka  Wakenya  wote  wapewe  vitambulisho  kama  vile  walivyo  navyo  na  pia  wakihitaji

passport  wapewe  bila  vikwazo.   Na  tunataka  vitambulisho  watu  wapewe  bila  kusumbuliwa  kuulizwa  kwao  ni  wapi,  nini,

kwenda leta baba, kwenda leta mama.  Wapewe vitambulisho bila vikwazo ikiwa ni Mkenya.  

Pia kwa upande ya elimu, kulingana  na  vile  Katiba  ya  kwanza  ilikuwa  imeeleza  kwamba  free  education  for  primary  schools

tungependa irudishwe.  Free education kwa primary schools.  Na vile vile kwa sababu sisi Wakenya ndio walipa kodi,  sisi kodi

yetu  ndio  inaendesha  serikali  hii  na  sisi  sote  si  sawa.   Wengi  wetu  wanaumia  wanapokwenda  kule  medical  maanake  sasa

hospitali  imekuwa  ni  ya  biashara.   Tunataka  wananchi  wawe  wakipewa  matibabu  ya  bure  na  hizo  pesa  zitakuwa  zikikatwa

katika kodi  zetu.  Zile kodi  tunalipa ziwe zikinunua madawa na wananchi wakienda kule medical wanapewa  utabibu  wa  bure

kwa sababu tangu sasa ilipowekwa malipo, watu wengi wanakufa sana kwa sababu ya kukosa kupata malipo ya kununua dawa

na anapocheleweshwa kufanyiwa matibabu kwa sababu hana dawa, basi huyo mgonjwa huyo huwa anakufa lakini anakufa kwa

sababu ya kukosa  pesa  za kununua dawa.   Kwa hivyo  tunataka  serikali  yetu  ambayo  tunalipa  kodi  ishughulike  na  hizo  pesa

kununua madwa kwa wananchi wake.  

Pia vile vile tukirudi kwa upande wa serikali za mitaa tungependa wapewe ---

Interjection (Com. Salome):  Hiyo itakuwa point ya mwisho mzee Isa.
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Isa Gichangi:  Katika serikali za mitaa  tungependa pia Mayor arudishiwe nguvu zake zile za mbeleni.  Serikali isiingilie mambo

ya local government kuajiria kazi.  Hiyo ndio imeleta udhaifu katika local government sote za Kenya kwa sababu wanaandikiwa

maofisa sio wao wanaajiri  halafu wale  maofisa  na  wale  wanaochaguliwa  hawawezi  kwenda  pamoja,  kila  mmoja  anaona  ana

nguvu zake kwa sababu aliletwa na mtu tofauti na mwingine.  Kwa hivyo tungeuliza serikali ya  mitaa  iweze  kuandika  wafanyi

kazi wake wenyewe ili waweze ku-control  hiyo serikali  kwa  njia  nzuri  ya  kimitaa  ili  waweze  kuwapa  watu  watu  services  za

kutosha.

Com. Salome:  Asante sana.

Isa Gichangi:  Asante sana Commissioner kwa huo mda umenipa.

Com. Salome:  Martha Nderitu?  Martha Nderitu?

Martha Nderitu:  Asante sana, jina langu ni Martha Nderitu na nimeokoka.  Nimeshukuru Bwana kwa kuwaona hapa.   Mimi

langu la kwanza ni habari ya makanisa.  Tunaona ya kwamba kanisa lolote likitaka kujiandikisha, wanaenda wanaandikishwa na

sio makanisa yote ambayo ni ya kuomba Mungu, raia wananyanyaswa pesa na tunaona ni vizuri serikali wawe wakiaangalia hili

kanisa linajiandikishaje?  Mtu akitaka license nzuri ya kufanya biashara ananyimwa lakini mtu tu atoke  huko anapewa ya kanisa

na makanisa mengi haya ni kunyanyasa wananchi.  Kwa hivyo tungetaka serikali tafadhali waangalie sana maneno ya makanisa.

 Tena maneno ya university education kuna wale wanaitwa pararell  students na wale wengine wa serikali.   Watoto  wa parallel

hawa  pewi  loan  na  ni  watoto  tu  kama  watoto  wengine  lakini  hawakubahatika  wakaenda  katika  university  za  serikali  na

wakienda  huko,  wanatakiwa  wasome  kama  wengine  lakini  habari  ya  msaada  hawapewi  na  hao  wengine  wanapewa  loan.

Tafadhali tungetaka serikali iangalie hivyo kwa sababu watoto hawa wote ni wa Wakenya na wote wanahitaji kusoma.  

Lile lingine ni maneno ya dowry, yaani mahari.  Hii imeharibu nchi yetu sana.  Kijana anataka kuoa hana pesa, anateswa sana na

wazazi  wa  msichana.   Na  akijikokota  aoe  huyo  msichana  ndipo  tunaona  hawa  watoto  hawa  wanaachana  sana.   Anakuwa

mtoto  wa  kuchapwa  chapwa  kwa  ajili  huyu  kijana  aliteswa  wakati  alikuwa  akioa  huyo  msichana.   Hata  mnaona  mwingine

anaenda  as  far  as  watu  kwenda  kuchukuwa  pesa  kwa  nguvu,  hawa  watoto  hawatajijenga  maisha  yao  na  huyu  msichana

baadaye atatupwa na huyu kijana kwa ajili wazazi wamekuwa watu wa ku-harass  huyu kijana na kwenda  kutafuta  pesa  kwa

huyu kijana kila wakati.   Kwa  hivyo  maneno  ya  dowry  nayo  iangaliwe  kwa  sababu  hawa  watoto  wote  wamezaliwa  watoto

hawa wote wamelewa na hakuna haja mwingine apate shida na mwingine awe ni mzuri kuliko yule mwingine.  

Lile  lingine  ni  maneno  ya  umaskini  katika  nchi  yetu.   Wale  ambao  wamebahatika,  wamebahatika  zaidi.   Wale  ambao

wanateseka wanalala njaa hadi wengine wao wako na zaidi ya ile ambayo wanataka na uki-scrutinize vizuri wale ambao wako

very  rich  hakuna  kazi  walifanya.   Wamefanya  a  lot  of  corruption  na  huyo  ambaye  alikosa  kazi  analala  njaa.   Aliyefanya

corruption ana mali nyingi na haiwezi kugawanywa kwa wale ambao ni maskini.  Kwa hivyo hiyo yenyewe tunaona serikali yetu
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iangalie sana kwa sababu umaskini umezidi sana katika nchi yetu.  Yaani watu wanakufa kwa njaa hadi wengine wanakula zaidi

they have more than they need.

Maneno ya kodi.   Watu wote walipe kodi.   Tumejua  wale  wakubwa  wa  serikali  hawalipi.  Sisi  ambao  tunapata  kidogo  ndio

tunalipa sana.  Tena nchi yetu ni highly taxed tunauliza kwa nini na wale highly taxed ni wale ambao hatuna.  Those who are  not

taxed ni wale wako na pesa nyingi.  Kwa hivyo serikali tafadhali ione maneno haya.

Licensing.   Hata  license,  ukienda  kutafuta  license  inakuwa  shida  na  hiyo  license  ndio  itakusaidia  kufanya  biashara  kidogo

angalau upate cha kujisaidia na ukienda license ya kanisa kama vile nilisema huyo atapewa aje  anyanyase watu.   Lakini saa  hii

nikienda  kutafuta  license  ya  kazi  itakuwa  ngumu sana.   Kwa  mimi naona  serikali  yetu  iangalie  hayo.   Maneno  ya  hospitali

yametajwa,  tafadhali  irudi  kama  vile  ilikuwa  zamai  watu  wapewe  matibabu  ya  bure  kwa  sababu  ni  nchi  yao.   Maneno  ya

primary education hata nayo pia iwe ya bure.  

Maneno  ya  passport.  Mimi  nikienda  kuchukua  passport  leo  naambiwa  nenda  ukalete  barua  ya  bwana  yako,  bwana  yangu

akienda kuchukua passport  haambiwi apeleke barua yangu na  pengine  anatoroka  aniache  na  mzigo  wa  watoto.   Kwa  hivyo

hiyo tunaona is not fair at  all.  Kwa hivyo watu wote wawe treated  the same kwa sababu tunaona hapo kuna ubaguzi mwingi

sana,  wa  akina  mama  wanafinywa  sana  kuliko  wale  wengine.   Mimi  naona  nikitoa  hayo  machache  tungeambia  serikali  yetu

itusaidie sana hasa wamama ambao wamefinywa sana.  

Com. Salome:  Asante sana kuna swali mama.  Kuna swali, tuna swali kwako tafadhali keti pole pole.

Com. Raiji:  Asante mama kwa hayo mapendekezo yako.  Nilisikia malamiko yako kuhusu mahari yaani dowry lakini sikusikia

vile wewe ungependekeza.  Ungetaka tuiondoe au iendelee kuwa vile ilivyo au labda irekebishwe?

Martha  Nderitu:   Mimi  ningetaka  iondolowe  kwa  sababu  mimi  nimeelemisha  kijana  wangu  na  ndiposa  huyu  msichana

anamkimbilia na yule ambaye ameelimisha mtoto wake waje wote sisi wazazi tuwasaidie kuanza maisha lakini hakuna maneno

ya dowry please.

Com. Salome:   Jiandikishe pale,  asante  kwa maoni yako.   Sasa  nataka  kuendelea  kuruka  akina  baba  wakati  fulani  nitafutie

pahali  gani  kuna  akina  mama  kwani  wakati  mwingi  wanabaki  wakitayarisha  akina  baba  waje  kwanza  wanabaki  wakifunga

nyumba wanakuja wakiwa wamechelewa kwa hivyo sasa  nitawapa nafasi.   Sasa  mama huyu atafuatwa na  Mary  Nyokwoyo.

Mary Nyokwoyo.  Na Mary aje kwani hata tungemskiza mara moja na huyo kijana wafuatane ndio warudi shuleni.

Mary Nyokwoyo:  Deaf student.
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Interpretor:   Jina lake ni Mary Nyokwoyo,  yeye ni deaf ,  msichana deaf au hearing impaired, shule ya Ngala school  for  the

hearing impaired.  Watoto  ambao ni deaf wanapata  shida katika masomo na angependa serikali  iwape  free  education.   Tena

labda  kuna  watu  ambao  wako  na  virusi  vya  ukimwi  wanaweza  ku-harass  wasichana  kama  yeye  wanawarape  wangependa

serikali to stop mambo hayo.  

Tena  katika  television,  wana  shida  ya  kuelewa  mambo  ambayo  yanayoendelea  na  wangependa  wasaidiwe  sentences  ziwe

ziki-appear  katika  television  au  caption  wakati  taarifa  inaendelea  kunakuwa  na  maandishi  ambayo  yanawaelezea  ni  nini

kinaendelea.  Amemaliza.

Com. Salome:  Kuna Swali. Mimi nina swali moja kwa Mary.  Mary umesema kuwa watoto  wasichana wanatakiwa kulindwa

na serikali ili wasinajisiwe na mambo kama hayo.  Je  kama pahali uko shuleni, wewe ungependekeza hili jambo lifanyike kwa

njia gani?  Unapendekezo lolote?

Mary Nyokwoyo: deaf

Interpreter:   Anataka maana baada  ya kuwa  raped  labda  anaweza  kupata  viruzi  vya  ukimwi  na  afe  kwa  hivyo  angependa

iwalinde wasichana ambao hawasikii wakati  wanatembea usiku  wasaidiwe  hata  wawe  na  interpreters  katika  case  zao  katika

kotini.

Com. Salome:   Asante sana  Mary,  jiandikishe  pale  halafu  ningetaka  kumpa  hii  nafasi  Javis  Fanuel:  Okay  anza  na  majina

yako tafadhali.

Javis Fanuel:  Deaf student

Interpreter:   Jina lake ni Javis Fanuel.   Yeye ni deaf anasoma katika shule ya   Ngala  school  for  the  deaf.   Yeye  ana  shida

fulani.   Wale  watu  ambao  ni  deaf  wana  shida  ya  communication  wakiwa  katika  mahakama.   Angetaka  mtu  wa  kusaidia

ku-interpret sign language ili waweze kuwasiliana na Judge au katika mahakama.  

Katika hospitali wangependa watu ambao ni deaf wawe na mtu wa kuwasaidia katika ku-communicate na daktari  kwa sababu

daktari aelewi hiyo lugha hivyo angeuliza serikali iwape watu ambao wangeweza kuandama nao au waajiriwe kule,  wa-interpret

shida zao katika ugonjwa fulani halafu daktari aelewe.   

Katika education, iwe free education kuanzia darasa la nursery hadi secondary.   Hata university wawe wakipewa nafasi katika

university wakipita kama wenzao kwa sababu deaf huwa wana shida ya kusikia kuendelea na masomo inakuwa ni shida kulipa

karo.   Katika  pia  T.V.  hawasikizi  chochote,  serikali  iwasaidie,  kuwe  na  interpreter  katika  vipindi  kadhaa  katika  T.V.
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amemaliza.

Com. Salome:  Asante sana Javis Fanuel, tafadhali jiandikishe pale na tunakushukuru. Mkitaka kukaa nasi mnaweza lakini pia

mnaweza kurudi shuleni.  Roselyn Mulula.  Wewe ndio Roselyn?  Excuse me, namuita Roselyn Mulula.

Roselyn  Mulula:   Asante  sana  kunipa  nafasi  yenye  umenipatia.   Mimi  niko  na  mawazo  na  mawazo  yangu  ni  kuhusu

mahakama.

Com. Salome:  Tafadhali anza na majina yako kamili.

Roselyn Mulula:  Majina yangu kamili ni Roselyn Mulula.  Mawazo yangu ni juu ya mahakama na kuhusu wamama.  Sijui ni

nini itafanywa ili kusaidia wamama wakati  wanapatwa na makosa na wanapelekwa kotini.   Kwa mfano,  unaweza  pata  mama

amesafiri na kwa bahati  mbaya amechelewa safarini.  Akishuka kwa  gari  labda  kwenye  anaenda  ni  mbali.   Atatembea  njiani

kwa bahati  mbaya  atakutano  na  askari  ambao  wanatoka  msako  ya  chang’aa.   Utapata  huyo  mama  au  huyo  msichana  kwa

maisha yake yote hajawahi taste  chang’aa,  hajawahi kunywa chang’aa au  hajawai  vuta  bangi.    Huko  atashikwa  atawekewa

bangi kwa mfuko  wake  au  chang’aa  awekewe  kwa  mfuko  wake  halafu  wakati  anapelekwa  mahakama  maswali  inakuwa  ni

mbili.  Unakubali kosa au unakataa?  Apewe mda wa kujitetea, kujitetea itakuja wakati  wa hearing na kwa sababu watu wengi

wanajua ukisema hapana utafungwa. Na  ukisema ndio utawachiliwa kwa  bond.   Utapata  very  innocent  people  are  jailed  for

nothing.

Com. Salome:  Tafadhali Roselyne chukua mike mbali na mdomi kidogo ndio tuweze kuelewa.  Jaribu sasa, okay

Roselyne  Mulula:   Nasema  utapata  very  innocent  people  wanafungwa  for  nothing  kwa  sababu  wanajua  akisema  hapana

atawachiliwa na akisema ndio atafungwa.  Sasa  mtu anakubali  tu   makosa  yenye  hakufanya.   Atafungwa  pengine  miaka  tatu

ama  kama  ni  kuachiliwa  kwa  bond  utapata  shamba  ya  mama  yake  au  shamba  ya  baba  yake  imeuzwa  ili  awachiliwe  kwa

makosa tu yenye hakufanya na huku utapata mtu anafanya kosa kubwa, kuna evidence ya kutosha na kwa sababu ako na pesa

atapeana hongo na atawachiliwa.  Sijui hapo serikali itatusaidia vipi?  Ni hayo tu asanteni.

Com.  Salome:   Asante  sana  Bi.  Roselyne,  Tafadhali  jiandikishe.   Pauline  Bureo?   Pauline  Bureo.   Josephine  Lilani?

Josephine?  Wewe ni Josephine?  Aha natafuta Josephine subiri kidogo.  Susan Kaprokoi Maina?  Karibu mama.

Susan  Maina:   Kwa  majina,  naitwa  Susan  Kaprokoi  Maina  kutoka  hapa  Kaptengwa.   Nataka  kuongea  kuhusu  shida  za

wamama.  Kitu tungetaka,  tungeonelea wamama wapewe haki yao kufuatana na  kazi  zao  wanazozifanya.   Kuna  kazi  zingine

wamama  wanafanya  kuamka  saa  kumi  na  mbili  au  saa  kumi  na  moja  kwa  nyumba  na  afanye  kazi,  na  hiyo  kazi  amefanya

haionekani kama mama ako kazini.  Mama anaondoka  wale  ambao  wamesoma,  anaondoka  saa  moja  anakwenda  kazi  kwa
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ofisi. Anafanya kazi ya  office,  akitoka  kwa  office  anakuja  anaanza  kazi  nyumbani  na  hizo  kazi  zote  bado  hazionekani  kuwa

mama amefanya  kazi  ya  nguvu.   Wamama  wanaamka  saa  kumi  na  moja,  wanatayarisha  watoto,  wanakwenda  shule,  mama

anashika jembe anakwenda shama, anafanya kazi ya nguvu na kurudi kupika lunch na kufika saa  tisa anarudi kwa shamba.   Na

hayo yote tungetaka wamama waonekane pia wanafanya kazi hata kuliko wanaume.  Lingine ni hili kwa upande wa miji kama

town.   Wamama  wanafanya  kazi  ya  biashara  na  kufukuzwa  saa  sote  na  kuambiwa  mnachafua  town.   Hili  jambo  tungetaka

kusisitiza kuwa wamama hawa, watu wa municipal waangalie usafi katika town na waone pale wamama wanafanya kazi walete

vile  vitu  vya  kutupa  taka  taka  kusudi  wamama  watengeneze  pale  wanaofanyia  kazi.   Na  tunakataa  pia  hii  kitu  wamama

wakikutwa  wakiuza  uji  yao  au  nini,  wanabebewa  sufuria  na  sahani  zao  zinachukuliwa  kwenda  kutupwa.   Afadhali  kama

walikamatwa wawachiwe vyombo vyao warudi navyo nyumbani kama wanakatazwa kufanya  ile kazi hapo.  

Lingine  ni  mazingara.   Kama  vile  wanyama  wako,  kama  vile  tuko  na  baharini  hapa  Nakuru  ambayo  wako  ndege  flamingo,

wako wanyama wengine na watalii wanakuja wanaweka pesa  pale  wanakwenda  kuangalia  hizo.   Na  wama  wako  na  miradi

mbali mbali hapa Nakuru.  Tungetaka hizo pesa nazo, kiasi fulani wapatiwe wamama kuendelesha maendeleo yao kwa sababu

wamama wamejiunga vikundi kwa vikundi na hawana nguvu ya kuweza kuendelesha hivyo vikundi.  

Jambo  lingine  ningeongezea  kuwa  serikali  nayo  ina  nguvu  sana  ya  kuweza  kufanya  jambo  lolote.   Tungetaka  hawa  watoto

machokora watafutiwe na serikali  pahali  wanaweza  kuchukuliwa  kusomeshwa  kwa  sababu  hawa  ni  wananchi  wa  Kenya  na

wanaweza  kufanya  wajibu  au  makubwa  sana  katika  nchi  yetu.   Utakuta  hawa  watoto  kuna  wengine  wako  na  nguvu  nyingi

wanaweza kuandika hata kazi ya jeshi, kuandikwa kwa polisi hata wengine kwenda prison na wanaachilia tu,  wanaharibiwa na

watu fulani, kupewa madawa ya kulevya na kuwanunulia ma-gum kuvuta kwa sababu hawa watoto hatujui kama wanatoa wapi

pesa ya kuweza kununua hizi ma-gum.  

Com. Salome:  Jambo la mwisho mama.

Susan Maina:   Jambo la mwisho nafikiri nilikuwa nataka kuongezea tu wamama wale ambao wamekaa wakitaka  kusimama

pahali  kama  councillor  kama  mbunge,  hata  cheo  kikubwa  kingine,  wapewe  hiyo  nafasi.   Wamama  wamenyanyaswa  kwa

mambo  mengi  na  makazi  mengi  ambayo  wamama  wanaweza  kufanya  na  wako  na  akili  kama  wanaume.   Pia  wanaweza

kuendeleza hizo makazi.  Asanteni sana.

Com. Salome:  Asante sana mama Susan, tafadhali jiandikishe pale kwenye ofisi yetu.  Pauline Opondo?  Pauline Opondo.

Pauline Opondo:  Thank you very much Commissioners, my names are  Pauline Opondo.   Mimi nitaongea kuhusu hii elimu ya

pre-primary au nursery school.   I  think nataka serikali ikiwezekana ifanye hii elimu iwe compulsory.   Watoto  waanzie  kutoka

nursery, kila shule ya primary at least iwe na nursery hapo ndio watoto  waanzie hapo kutoka nursery na ndio waendelee.   And

then  the  teachers  who  teach  the  nursery  schools  should  be  considered  as  teachers  not  mere  as  nursery  teachers.   Serikali
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imesahau sana waalimu wa nursery na hata kama mtu amesoma, most of them hata wameenda labda university.  Lakini saa  ya

kuandikwa hawaonekani kama waalimu wa maana and yet they are  reformers of all the children.  Nafikiri ni kwa sababu most

of the nursery teachers  are  women na nafikiri ndio maana wananyanyaswa  namna  hivyo.   Na  nafikiri  ningependa  kwa  moani

yangu ikiwezakana hawa waalimu wa nursery waweze kuwa employed by the TSC.   And  their  salaries  are  very  oppressive.

Inatakikana mishahara  yao,  serikali  ichunguze  vile  inalipa  walimu  wengine  kiwango  ile  inahitajika,  iweze  kulipa  hawa  walimu

kama kawaida.   Pia kuwe na  utaratibu  kwa  sababu  inaonekana  siku  hizi  nursery  school  zinaanzishwa  tu,  watu  wameingia  ni

kama business na hii business saa  ile labda unaenda kuchukua license ya ku-operate  your nursery school,  sometimes haupewi

hiyo nafasi.  Instead wanapatiana kwa kujuana na wale ambao watakuja, wewe ukitaka labda hautapewa hiyo nafasi ya kuweza

hiyo business au wanakuwekea very hard conditions.   And then the nursery school teachers  whenever they are  sacked  where

they are working, hawana mtu wa kukimbilia.  Hakuna mahali wataweza kuenda kulilia kutoa maoni yao.   And then serikali pia

saa ile inaanzisha mipango labda, tumeshaona ya kwamba sometimes saa  ile inaanza mipango wanaanzia sana sana upande wa

primary  and  then  they  forget  nursery  schools.   For  example  wakati  ule  maziwa  ilikuwa  inaanzishwa  wakianza  kitu  kama  ni

chakula  kama  ni  nini,  they  consider  the  primary  schools.   Na  kitu  kama  maziwa  hata  mtoto  wa  nursery  ndio  anatakikana

akunywe hayo maziwa sio mtoto wa primary.

Nikiongezea pia upande wa wamama, ningependa ya kwamba serikali  ambayo  tunaitaka  at  least  kwa  cabinet  tuwe  na  more

women kwa sababu wakiwa huko wao ndio watatutetea.   Kwa sababu wamama ndio wenye wanapiga kura kwa wingi.  Pia

kuwe na sheria ya kwamba kila mwanamume awe na bibi mmoja.  Hiyo tutamaliza vitu kama ukimwi.  Kwa sababu tukiwa na

mwanamume  mmoja  na  bibi  mmoja  hiyo  itamaliza  ukimwi  kabisa  na  hata  wakati  wa  inheritance  kama  bwana  amekufa,

hatutakuwa na mambo mengi.  Hatutakuwa na hii kung’ang’ania vitu.  Siku hizi naona saa  zingine serikali unakuta ya kwamba

mzee amekufa na unakuta kuna watoto  wanajitokeza,  mama  anajitokeza  kando  wewe  hukuwa  unajua,  sasa  ya  kugawa  mali

unasikia ya kwamba hawa outgrowers pia wanapata tu kama yule mama mwenye amefanya huyo mzee labda kupata  hayo mali.

  Ni hayo tu asanteni.

Com. Salome:  Asante sana mama, jiandikishe.  Una swali?  Jiandikishe pale na sasa  nitarudia utaratibu wetu pale tuliachia na

nitamuita Raymond Ndano.  Raymond Ndano?  Okay atakuja baadaye.  John Gachoka?  John Gachoka?

John Gachoka:  My names are John Gachoka.  My views are:

1. Kenya to remain a unitary state and declare for majimbo should not be accepted.

2. Kenya to have a multi-pary state with the political parties which reflect normal national outlook.

3. Free and compulsory education for all from nursery to university level.

4. A  clear  guidance  on  special  needs  of  education  e.g.  funding,  provision  of  support  services  to  the  persons  with

disabilities e.g. hearing aid, brail materials, wheelchairs and so forth.

5. An incentive of about 30% of the basic salary of special teachers in the field of special needs education.

6. A provision of special need education teacher in every school in the country.
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7. Appointments  of  heads  of  institutions  in  special  needs  education  and  other  government  institutions  should  be  on

qualifications and not through political patronage and other types of corruption.  

8. The new Constitution should compel T.V stations to install closed caption television and Computer  assisted instruction

people with hearing loss.  All televion sets sold in Kenya be equipped with a decorder that allows captions to be  places

anywhere on the television screen.   This prevents  cation from interfering screen titles or  other  information displayed on

the T.V.

9. The new Constitution should compel government to offer services of sign language in courts,  hospitals,  police  stations

and the T.V places.

10. People with hearing loss should be given in teacher  training colleges so that later  they  can  manage  education  services

and their support.

11. People with disabilities to be employed in various institutions to act as role models to others for their peers

12. Costruction of buildings to be friendly to people with disabilities e.g. the building of  -----------  lifts and so forth

13. Telecommunication devices for the hearing impaird, those are call Tex telephones to be  provided for in the Constitution

for  people  with  hearing  loss.   These  telecommunication  devices  the  TTS  receive  and  send  print  message  to  anyone

wanting to speak with the deaf persons and with those few remarks I beg to finish.  Thank you.

Com. Salome:  Asante sana Bwana Gachoka, jiandikishe tafadhali.  Ken Orwa?  Ken Orwa.

Ken Orwa:  Thank you Commissioners, my names and Ken Orwa and these are my recommendations today to CKRC.  

First,  nominated MPs: as  you know our MPs are  the  highly  paid  civil  servants  in  the  country  todate.   I  recommend  that  the

number of nominated MPs should be reduced from the current number of twelve to six.  The money used to pay the extra MPs

can instead be channeled to other  useful development activities.  Still on the nominated MPs I recommend that once a person

has vied for a Parliamentary seat  and has been registered by the electorate,  the same person should  not  be  nominated  to  the

same Parliament again because this will be a breach to the electorate which rejected the same person.  

The next point is on voter  registration.  Usually the time allowed for this exercise is usually not  enough  for  as  many  voters  to

register.   As you  know,  everyday  thousands  of  Kenya  are  acquiring  ID  cards  and  this  makes  them  eligible  voters.   So  this

process should be an ongoing process without any limit.

Third point is acquisition of ID cards.  As you know currently, a number of documents are  required when you go to register of

an  ID  card  and  may  be  if  you  were  unfortunate  to  loose  your  parents  early  in  life,  it  becomes  very  difficult  to  acquire  this

important document because  when you go there,  you will be  asked  for the parents’ ID cards.   May be if you  can’t  trace  the

parents ID card, then it becomes very difficult for you to be registered.  More minor requirements should be put in place may a

letter of recommendation from your area  chief can be enough document to may be justify that you are  from that area  and you
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should be given the ID card.

The other  point,  I  recommend  that,  primary  education  is  very  important  and  it  should  be  made  compulsory  and  free  for  all

Kenyan pupils.  And a law should be enforced to ensure that all parents take their students through primary education.

The other point is the  form  of  government.   I  recommend  that  the  new  Constitution  should  provide  for  the  post  of  a  Prime

Minister who should be the head  of  government.   Also  in  the  form  of  government,  I  recommend  that  if  possible  we  have  a

coalition  government  so  that  all  political  parties  are  represented  in  the  same  government.   The  other  point  is  the  number  of

working days in Kenya.  As you know officially we have five working days that is from Monday to Friday.   So  anybody who

works of Saturday,  this should be an overtime but the Asian communities which are  the most employers in our towns,  I don’t

know who told them that public holidays and weekends  are  just normal working days.   You work for them in these days and

there is no compensation.  So we should have a law to ensure that working days are adhered to strictly.

Na kumalizia tu,  ningependa kusema kuwa tuwe na Katiba ambayo itaheshimiwa because  there is no point of making such an

important document if it won’t be respected.  Thank you very much.

Com. Salome:   Asante  sana  bwana  Orwa,  jiandikishe  kule  tafadhali.   Shadrack  Langat?   Shadrack  Langat.   Joel  Kurgat?

Sorry those are observers.  John Ronguno?  John Ronguno.

John Ronguno:  Asante sana Commissioners, ladies and gentlemen.  Jina langu ni John Ronguno.  Ningetaka niongee kuhusu

au nitoe maoni yangu kuhusu marriage certificates.   In marriage certificates,  ningetaka  iwe  jambo  ambalo  ni  lazima  kwa  wale

ambao wameoa au wameolewa ili wasaidie wale ambao wanaweza kuwa na wanawake wawili au zaidi  kwa  sababu  tunaona

shida nyingi zikitokea.  Wakati uzee anapopata bibi wawili anapatia mmoja certificate na mwingine hana.

Com. Salome: Tafadhali weka mike mbali kidogo.

John Ronguno:  Okay

Com. Salome:  Asante.

John Ronguno:  Tunaona mambo mengi yakitokea kwa sababu mara kwa mara unakuta mama mwingine ako na certificate na

mwingine hana.  Na baadaye unakuta watoto wa yule mama ambaye hana certificate wanaumia.  Kwa hivyo hiyo ningetaka iwe

jambo la lazima kwa serikali itoe hiyo marriage certificate.

Jambo  la  lingine  au  jambo  la  pili  ni  kuhusu  mambo  ya  land  hapa  Kenya.   Tangu  zamani  wakati  wakoloni  walikuja  nchi  hii

walichukua mashamba mahali ilikuwa nzuri na wakufukuza communities ambazo walikuwa wa sehemu hiyo.  Baadaye tunaona

hayo  mashamba  wakati  wakoloni  waliporudi  au  white  settlers  hayo  mashamba  yakaenda  kwa  mikono  ya  watu  wengine.

27



Hawakuenda au hawakurudishiwa the right communities.  Hiyo ni jambo la pili.

Jambo la tatu, ningetaka kutoa maoni yangu kuhusu mambo ya hospitali.  Hospitali  hapa Kenya,  tungetaka iwe jambo la lazima

serikali ipeane pesa  ya kutosha ili mambo ya  matibabu  yawe  lazima.   Kila  mtu  apate  kwa  sababu  watu  wengi  wanaumia  au

wanakufa kwa sababu hawana pesa.  Kwa hivyo ingekuwa vizuri.  Pia kwa jambo hilo, tungetaka medicine iwekwe muhuri ya

serikali.  

Nikienda  jambo  la  nne  ni  mambo  ya  education.   Ningetaka  mambo  ya  elimu  iwe  free  kwa  sababu  nafikiri  ni  haki  ya  kila

Mkenya apate  education hapa Kenya.   Lakini kwa wakati  huu tunaona watoto  wa watu maskini hawapati  elimu  kwa  sababu

hawana pesa.   Education imekaa kama business na hilo ni jambo tungetaka  serikali  ipatie  education  sector  pesa  ili  education

kutoka primary mpaka higher education iwe free.

Jambo  la  tano,  ningetaka  niongee  kuhusu  mambo  ya  barabara  au  wale  wanatumia  barabara.   tungetaka  kama  inawezekana

iwekwe sheria ambayo wale wanatumia barabara  wawe na speed  isiyozidi 100km/h ili  isaidie  wale  wanatumia  barabara  kwa

mambo ya ajali.  

Jambo lingine ni mambo ya agriculture.  Kwa upande wa agriculture, ningetaka serikali ipatie pesa  ya kutosha kwa hiyo sector,

kwa  sababu  hiyo  ni  nguvu  ya  nchi  hii.   Na  ingekuwa  vizuri  hawa  wapewe  pesa  na  pia  mambo  ya  fertilizers  na  seeds  ziwe

reduced  kwa  sababu  sector  hiyo  imekuwa  ngumu.   Unakuta  raia  wanafanya  kazi  ya  kutosha  lakini  baadaye  wanahangaika.

Kwa hivyo serikali ingesaidia hiyo sector.  Kwa hivyo hayo ni maoni yangu.

Com. Salome:  Oh umeshamaliza?

John Ronguno:  Yeah

Com. Salome:  Asante.  Kuna maswali?  Una swali?  Mimi nina maswali mawili kwako.   Ya kwanza ni kuwa umesema kuwa

kuwe na vyeti vya kuoana au kuolewa au vyeti vya ndoa na ukasema kumeonekana mama mmoja anakuja ama mjane mmoja

ana cheti na mwingine hana.   Sasa  wewe unataka kila mmoja apate  cheti hata wakiwa watano au unataka nini?  Hilo ni  swali

moja,  nina  lingine  kwako.   Umesema  kuwa  wakati  wakoloni  walikuja  walichukua  mashamba  ya  jamii  fulani  na  wakati

waliondoka haya mashamba hayakurudi kwa jamii, hiyo yalienda kwa mikono ya watu wengine.  Sasa wewe pendekezo lako ni

ni lipi kwa Katiba?

John Ronguno:  Jambo la marriage certificate, kama inawezekana bora inatambuliwa tu huyo jamaa kama ameoa hata kama ni

wake kumi wawe na certificate.  Marriage certificate.  Eh---

Com. Salome:  Endelea hiyo ni maoni yako na una haki kwa maoni yako.
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John Ronguno:   Hiyo  ni  maoni  yangu  kuhusu  marriage  certificate.   Jambo  la  pili  ni  kuhusu  mashamba.   Nimesema  wakati

wakoloni walikuja---

Com. Salome:  Tumeelewa vile ulisema.  Chenye tunauliza ni pendekezo lako, unapendekeza nini?

John Ronguno:  Ningependekeza yale mashamba ambayo bado  yako kwa mkono wa ukoloni au white settlers,  please ikiwa

acquired irudishiwe hiyo jamii.

Com. Salome:  Asante sana, tafadhali jiandikishe.

John Ronguno:  Asante.

Com. Salome:  Mwangi Muraya?

Mwangi Muraya:  Okay, asanteni ma-commissioner waheshimiwa na wananchi.  Majina yangu ni Mzalendo Mwangi Muraya

wa  Kikundi  cha  Wairabu  yaani  Youth  for  reconciliation  and  awareness  forum.   Katiba  ambayo  tunataka  kuiandika

ningependekeza katika utambuzi, yaani kutambua sisi Wakenya ndio wenye nchi na wala tu sio wananchi, ya kwamba Kiswahili

kitambulishwe kama lugha iliyo muhimu, lugha ambayo imetushikanisha na lugha ambayo imeleta  kuwe  na  Kenya  moja.   Vile

vile ningependa katika ile Katiba inayoandikwa, jina tu Kenya lisiwe jina Kenya.  Kenya lazima ionyeshe ya kwamba ni nchi ya

Wakenya.  Kwa hivyo ningependekeza Kenya iwe ikiitwa Jamhuri ya Kiswahili ya watu wa Kenya.  Vile vile kuna watu ambao

labda wanaweza kuwa na mambo yanayoweza yakasaidia serikali lakini yale  mambo  si  ya  kupayukwa  hadharani  au  kwenye

vyombo vya habari kwa sababu ni kama siri kwa nchi.  Kuwe na kipengele katika Katiba yetu ambacho kitaruhusu watu wale

kutoa mambo kama yale ili yaweze kuifikia serikali.  

Vile vile kuhusu usalama, tukiaangalia usalama katika nchi yetu utaona askari  mmoja ameweza kusimamia Wakenya elfu saba.

Na katika utafiti uliofanywa vile vile, inasemekana ya kwamba kuna zaidi ya silaha ndogo ndogo thelathini ambazo ni  haramu.

Hivi  ni  kumaanisha  ya  kwamba  maisha  ya  Wakenya  yako  mikononi  ya  wahalifu.   Mimi  ningeulizwa  ningesema  hivi;  katika

Katiba ijayo tuseme kama Wamerikani walisema ya kwamba uhuru wao walipata kwa silaha na vile vile wataulinda kwa silaha.

 Mkenya anapofikisha umri wa miaka ishirini na tano awe kama amepitishwa labda na kamati ya kijiji apate  license ya kumiliki

silaha ili tuweze kulilinda taifa letu na Mkenya kamwe asiwahi kusumbuliwa tena na mambo haya au kikao hiki ambacho tuko

nacho  hapa  leo  ni  kakao  muhimu.   Na  Wakenya  tumeonekana  ya  kwamba  sisi  ni  watu  ambao  tunasahau  sahau  mambo.

Nadhani  kama  Mkenya  angeweza  kujua  Katiba  ni  nini,  tungekuwa  tumeandika  Katiba  mpya.   Kwa  hivyo  ili  Mkenya  awe

akikumbushwa kuhusu hii Katiba,  ningependekeza  tuwe  na  siku  kuu  ambayo  inaitwa  Katiba  Day  ambayo  Mkenya  atakuwa

anafahamishwa Katiba ni nini atoe  maoni yake kuhusu Katiba anayotaka ili tusiwahi  kurejelea  katika  hali  ambayo  tumekuwa.
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Kwa hayo machache, asanteni.

Com. Salome:   Asante  sana  kwa  maoni  yako  yaliyo  very  focused,  tafadhali  jiandikishe.   George  Bosire?   George  Bosire?

Danile Mbandu?  Daniel Mbandu, ni wewe?  Anza na majina yako na kijana ufanye haraka kidogo.

Daniel Mbandu:  Okay, kwa majina naitwa Daniel Mbandu kutoka Catholic Justice and Peace  Commission, Nakuru.   Mimi

maswala  yangu  ningependa  kuongea  kuhusu  vijana.   Kwanza  kabisa  ningependa  kuongea  kuhusu,  unapata  vijana  wengi

wamesoma wamefika mpaka university.  Lakini  unapata  hakuna  nafasi  za  kazi  katika  nchi  yetu.   Kwa  hivyo  ningependekeza

kwamba vijana wanapomaliza masomo angalau serikali iwe na nafasi ambazo wanaweza kupatia hawa wamesoma, kama mtu

amesoma angalau apatiwe kazi kwa sababu asipopata hiyo kazi itakuwa kama hiyo masomo yake haimsaidii.

Jambo  lingine,  mambo  ya  vijana  tunaona  haijaweza  kupendekezwa  sana  katika  Bunge  letu.  Kwa  hivyo  ningependelea  sana

mambo ambayo yanahusu vijana naweza  kupendekeza  sana  katika  Bunge  na  pia  kusema  hivyo  ninamaanisha  nini?   At  least

wakati wanafanya nomination, waweze ku-nominate mtu ambaye anahusiana na mambo ya vijana because  tunapata nchi zingine

kuna maswala ya vijana yanajadiliwa katika Bunge.  Lakini unapata hii nchi yetu  vijana  tumeachiliwa  hivyo  na  hao  watu  ndio

wanakuja bado wanasema vijana ni maghaidi kwa sababu vijana hawana kazi.   Mtu kama hana kazi ataenda afanye kazi gani?

Sasa ndio utaona mambo kama maghaidi yanaanza kuingia, mambo ya kuvuta bangi, mambo kama hayo.

Jambo lingine ni kuhusu wafanyikazi.  Unapata katika hapa nchini Kenya, watu ambao wanafanya kazi unapata wengine malipo

ambayo yanalipwa yenyewe, si malipo ambayo wanaweza kupata hizi basic needs,  yaani hii ya lazima kama chakula,  na mahali

pa kuishi.  Jambo lingine ni kuhusu polisi.   Inatakikana serikali yetu, at  least  police waweze  kuelimishwa  kuhusu  human  rights

because unapata wanatudhulumu sana.  Akikutana na wewe, jambo lenye anaanza tu “iko wapi ID card?”  Na ukiangalia katika

Constitution yetu inasema hata mtu hastahili kubeba ID card.  Halafu pia kupata  hiyo ID, ndio upate ID za hii Kenya,  utakuwa

umepitia  ofisi  nyingi.   Labda  utatumwa  hata  uende  kwa  area  chief,  na  ukienda  kwa  chief  hatakusainia  saa  hiyo,  labda

atakupeleka  peleka  hivi  labda  hivi  labda  akuambie  uingie  kwa  mfuko  kidogo  utoe  kitu  kidogo.   Kwa  hivyo  mimi  naomba

serikali ikaweza kuzingatia sana mambo ya vijana kwa sababu tunapoambiwa sisi ni young turks—

Interjection:  Com. Salome:  Kijana tumia mike ndio mambo yako itaingia.

Daniel  Mbandu:   Tunapoambiwa  sisi  ni  young  turks,  ati  sisi  ni  viongozi  wa  siku  sijazo  na  hatujafundishwa  vile  tunaweza

kuongoza siku sijazo na hao ndio ambao wanatuambia sisi ni viongozi wamekatalia kwa power.   Sasa  unashangaa ili  viongozi

wa siku sijazo na (laugh) kwa hivyo ---

Clapping.
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Jambo  lingine  ni  kuhusu  elimu.   Ningependa  kuongea  kuhusu  elimu  angalau  kila  mtu  Kenya,  siku  hizi  kuna  watu  wengi

hawajaelimika na ndio unaona hata wakati  tunachukua maoni kuna anajua ndio anahitaji  kitu  fulani  lakini  hiyo  elimu  hajapata.

Hata hii elimu ya malezi au at least kuwe na elimu.  Serikali iweze ku-budget  kila mtu angalau aende shule, aelimike, awe na ile

elimu angalau yenye inaweza kumsaidia.  Ni hayo tu maoni yangu.  Asanteni

Com. Salome:  Asante sana kijana, tafadhali jiandikishe.  Father Dominic Kimengich?

Father  Dominic:   So  my names  are  Father  Dominic  Kimengich  from  the  Catholic  Diocess  of  Nakuru  and  the  diocess  of

Nakuru has the following views and contributions making in regard to the ongoing historical constitutional making process.

Preamble:  the preamble should reflect on the history of our country and should define the richness and diversity of our cultural

heritage.  We should expound on the supremacy of the Constitution as  above all other  laws and governing structure.   It  should

be in simple comprehensive language and structure.  

Directive principles:  It  should incorporate  a  philosophy  that  is  collectively  formulated  and  of  relevant  of  our  nationhood.   It

should clearly state the democratic status of Kenya.  It should have representative, participatory, social or liberal democracy.  

Com. Salome:  Father you have five minutes, so I suggest that you look through that document and just highlight some of the

main issues.

Father Dominic:  Okay.  On the supremacy of the Constitution, Parliament’s authority of amending the Constitution should be

by an 8% majority vote instead of the current 65%.

On the issue of citizenship:  It  should be conferred to Kenyan born in Kenya by both Kenyan parents,  sorry  Kenyan  born  in

Kenya by both Kenyan parents  have automatic qualification for citizenship Aliens married to Kenya after a period of  not  less

than five years by naturalization, after a period of seven years and dual citizenship should not be  allowed.  Evidence of Kenyan

citizenship can be approved with any of the following documents identity cards, driving licence and passport.

On political parties:  Kenya should be a no party state  owing to the fact that the political parties  here in Kenya are  very much

affiliated to tribe and social grouping.  On the system of government,  we should adopt  a Parliamentary system  of  government

with a ceremonial President.  

The Executive President:  President should not belong to any political party and should not be  an MP,  should be physically and

mentally fit and academic degree holder, married Kenyan citizen, above the age of 35, elected in a popular  vote of 50% and he

should hold office for only 2 terms of fives years each.
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Judiciary:   Judicial  power  should  be  exclusively  and  genuinely  vested  with  the  courts  of  law.   On  Local  Government.   All

established local authorities should be empowered to operate independent of the Central Government.  

On electoral system and process:  Design the electoral system to have a one third of the electoral post reserved for women both

in Parliament and also in Local Government.  Entrench civil education as  ongoing national curriculum funded by the government

and failure to benefit all level of citizenship.

On participatory Governance:  Any important issue to be be discussed and ratified involving nation or international issues should

be put to Parliament and not left to the Executive.  Where need be a referendum by the people  be  conducted  to  approve  of

disapprove.  

On fundamental rights:  the Constitution should enshrine for adequacy and respect for all fundamental rights including freedom of

expression, association and movement.  Also give the minority group and marginalized equal representation in all national issues

and they should be empowered by the government.  

Religion:  the Constitution should enshrine freedom of worship in a very special  way.  Land and property:   all state  land should

be made known to the public and also procedure  for disposal  or  use of that land should be known.  The ceiling for individual

land should be at most 50 acres and in some productive areas  and estates  land should not be  sub-divided.   Also the names of

spouses should be included in title deeds.  And then nullify pre-independent  land treaties.   Enforce that any Kenya to own land

anywhere in the country.  

On environment and natural resources:   That we should have equal distribution of natural national resources.   The Constitution

should empower local communities to be involved in decision making pertaining to the environment and natural resources be it in

exploitation, sharing of benefits, registration of disposal of such.

Com. Salome:  Last point Father.

Father Dominic:  The Constitution should provide for a clear dignified an orderly process  for transfer of power.    Thank you

very much.

Com. Salome:   Thank  you  very  much,  please  register  your  presence  with  us.   George  Bosire?   George  Bosire.   Jokwaita

Olemeyora?  Jokwaita Olemeyora?  Sorry alitaka tu kuwa observer.  Daniel Macharia?  

Daniel  Macharia:   Okay,  my names  are  Daniel  Macharia  from  Holy  Cross  Parish  Nakuru.   Mine  I  will  talk  about  the

32



government and management of public resources, to pay attention in the management of resources.

1. One, they should have the accountability in the service, 

2. The second point is the role of the office of the President and the use of public resources.  

3. Role of the ministry of finace and allocation of resources.  That should be put attention at.

4. A national budget should be read and also to see that the poor people fit in the national budget. 

5. The foreign investment that should be ensured to be put attention at.

6. Security provision and that is all.

Com. Salome:  Thank you very much Daniel, please register your presence with us.  Mary Wanjiru?  Mary Wanjiru.  Tafadhali

weka mike karibu na wewe na uanze na majina yako kamili.  Wanjiru unasikia yangu?  Yako inatakiwa isikike vile yangu inavyo

sikika.  Is it on?  

Mary Wanjiru: Jina langu ni Mary Wanjiru na sisi ni watu wale walioadhiriwa na vita vya kikabila.   Mimi nitazungumza kama

upande wa akina mama.  Sisi wa kina mama ndio tulioadhiriwa sana na hivyo vita kwa sababu waume wetu wengine walikufa

na wengine walitutoroka kwa sababu ya shida ile ilitupata.  Sasa wakati huu tuna watoto.  Tumeshindwa kuwalea,  tumeshindwa

kuwapeleka shule na kuwapa chakula tumeshindwa.  Makao hatuna.  Watoto  wetu wamekuwa wakubwa,  wengine ni  vijana.

Tuna shida wakati  ule tunalala na hawa.   Tunalala na hawa kwa jumba moja.   Sasa  tunaona hiyo shida inaendelea kutukumba

sisi akina mama kwa sababu hatuna pahali pa  kuenda,  hatuna pahali pa  kukaa na tunaona hata  wasichana  wetu  wanaendelea

kuwa  wakubwa.   Sasa  wakienda  pahali  wanaolewa,  wanaonekana  kama  si  watu  kwa  sababu  hawana  pahali  ya  kurudi

nyumbani.  Tunaona ni kwa sababu vile tuko na shida.  Tungependa serikali itufikirie sisi kama wale tulipatwa na hiyo shida kwa

sababu hatuna pahali pa  kukaa.   Hata wa sasa,  wengine hatuna chakula na bado  tuna hiyo shida.   Tungependa hata sisi akina

mama tufikiriwe sana na tulipwe hasara ile yote tulipata kutoka siku hiyo.

Com. Salome:  Bado una dakika zingine moja unusu hivi.

Mary Wanjiru:   Hasa tungependa kama sisi akina mama kwa sababu hatuna pahali pa  kukaa na hatuna pahali ya  kurudi  na

kama pahali tukitoka,  tukiambia turudi huko,  hatuna haki  ya  security.   Sasa  hata  tukirudi  huku,  sisi  hatuna  mabwana,  hatuna

watu wa kukaa na sisi, sijui tutafanya nini, tutaendelea tu kuwa na hiyo shida.   Sasa  tungeomba serikali ione vile itatufanya kwa

sababu tuna shida sisi kama akina mama.  Tunaona hiyo shida inaendelea hata sasa  kwa sababu wanaume wale tulikuwa  nao

wametoroka kwa sababu shida imezidi.  Tungeomba serikali itufikirie.  Kwanza watulipe hiyo hasara  yote tulipata,  tupate elimu

kwa watoto wetu na watufikirie pahali pa kukaa sana.

Com. Salome:  Asante sana, nafikiri sasa unarudia tena vile uliokuwa umesema, una jambo lingine au umemaliza?
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Mary Wanjiru:  Ya mwisho.

Com. Salome:  Ya mwisho kama hautarudia.  Endelea.

Mary  Wanjiru:   Ningependa  kuongezea  niseme,  tungependa  kama  aina  mama,  tufikiriwe  kama  tunaweza  kupata  msaada,

tujiunge akina mama wale tu waliadhiriwa na hivyo vita.  Tusaidiwe, tupewe kama miradi vile tunaeza kujisaidia sisi akina mama,

ili tuweze kulea hawa watoto.  

Com. Salome:   Kuna swali moja,  okay,  mwanatume  amerithishwa  na  hayo  maoni  yako.   Tafadhali  jiandikishe  pale.   Mark

Mwithaga?  Mark Mwithaga?  George Owino Omoya?  John Owino Omoya?

George  Owino:   Kwa majina naitwa George Owino Omuya, mimi ni  mkaaji  wa  Ronda.   Lile  ningeonelea  kusema  kwa  sisi

Wanakenya tuko na shida sana.  Kwa upande wa serikali.   Ukienda kitu kama serikali namna hivi, matibabu ambayo iko kwa

hosipitali sioni ya maana sana.  Ukienda pale,  vile vitu vingi ambavyo unaitishwa pale inagharamiwa pesa  nyingi kulipa  ile  pesa

ambayo unaweza kutibiwa.  Mimi ningeonelea namna hii kama serikali inaweza kutusaidia malipo ya hosipitali iwe chini.  Kitu

kama card, madawa, kitanda vitu kama hivi serikali ingeangalia kusaidia Wanakenya.  

Ya pili, kwa shule, serikali iangalie wazazi.  Unakuta mzazi anahangaika kusomesha mtoto kuanzia  standard  one,  kufika  form

four, unakuta huyo mzazi tena aingie huyo mtoto aangaliwe upande wa kazi.  Zamani vile nilikuwa naona, mtoto akisoma serikali

ndiyo ilikuwa inasimamia upande wa kazi.  Siku hizi hakuna vitu kama hivi, mpaka mzazi aangalie tena ashike mfuko ndio mtoto

wake aanze kufanya kazi.  Sasa mimi nashindwa kama hii Kenya ni yetu au tuko nchi nyingine. Na  tuliambiwa ya kwamba tuko

free.  Sasa mimi nashindwa kama tuko na uhuru gani.  Uhuru gani tuko nayo kama bado tunahangaika.

Ya tatu, ningeangalia wale watu ambao huwa wanashikwa na vile vikesi ndogo ndogo,  ningeonelea namna hivi; kesi  ambayo ni

ndogo ndogo wangeachia mtu kama chief.   Sio  washike  mtu  waende  apelekwe  huko  juu,  mtu  anaanza  kuhangaika,  chakula

huwa hali, mateso tupu.  

Ya nne, ile kitu ningeguzia, mWanakenya awe  free  kukula  chakula  chake.   Unakuta  mtu  akitembea  pengine  akikula  chakula

chake unasikia police anashika yeye.  Na bado ashike yeye akupeleke yeye kwa polisi,  anaanza kumuitisha hongo ati “lete kitu

kidogo”.  Sasa  huyu mtu ako na shida au tena ako na pesa  ingine ambayo anatakiwa  kulipa.   Na  huyo  police  ameajiriwa  na

serikali na huyo mtu hana kazi.  Sasa tena huyu mtu ambaye anakaa Kenya aanze kutoa pesa  akipatia police.   Vitu kama hivyo

ningeonelea serikali iaangalie.

Com.  Salome:   Nina  swali  moja.   Kwa  kweli  hiki  ni  chakula  kipi  chenye  police  anashika  mtu.   Akimkuta  akila  ugali

anamshika?
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George Owino:  Chakula ya pombe.

Laughter

Com.  Salome:   Asante  sana,  tafadhali  jiandikishe.   George  Odhimbo?   George  Odhiambo?   Ningetaka  kurudia  utaratibu

wenye tulizungumzia kabla wengi  hawajafika  kuwa  una  dakika  tano  ukija  hapa.   Ukiwa  una  maandishi,  tafadhali  usitusomee

neno kwa neno, kwani maandishi yanaweza kuwa kurasa mbili mpaka kurasa nyingi. Sivyo?  Kwa hivyo hatutakuwa na nafasi

ya kila mtu kuisoma maandishi yake.  Lakini tuangazie tu yale maneno ulionayo muhimu kwa hayo maandishi yako.   Pia ukiwa

hata  huna  memorandum  tunakupa  dakika  tano  uzungumzie  maoni  yako.   Ukiwa  una  maandishi  na  hautaki  kuzungumzia  juu

yake, tafadhali enda ujiandikishe pale na upeane hayo maandishi yako.  Leah Wanjiru amekuja?  Leah Wanjiru basi.

Leah Wanjiru:  Kwa majina ni leah Wanjiru Kalingo.   Mimi ni mfanyi biashara wa hapa na ni mjane.  Wazo langu na ni very

sensitive, ni ya  kwamba  wajane  wako  na  shida  nyingi  sana.   Wakati  bwana  amefariki,  wanasumbuliwa  sana  na  brothers  au

relatives.  Niki-elaborate ni ya kwamba katika jamii utakuta kuna watu wengine wakubwa zaidi na beneficiary pamoja na wale

wako chini zaidi.  Na  baba  amefariki,  amewacha kila mmoja wao,  amepatiwa nafasi yake,  ukaambiwa wewe utakaa hapo na

wewe  utakaa  hapo.   Wakati  huo  hakukuwa  na  title  deed.   After  staying  sometime,  unafika  wakati  wa  kugawanya.   Yule

mkubwa  zaidi  na  ana  uwezo  na  ana  a  lot  of  money,  ataingia  kugawanya,  ana-take  over.   Kugawanya  shamba  si  kama

beneficiary, ni kama yeye ndiye mwenyewe.  Unakuta a widow nikiongea kama mimi mmoja wa wale,  ameumia sana.   Mahali

mzee  alipeana  bwana  amefariki  amewacha  hiyo  shamba  amepewa  na  ameenda,  the  widow  is  no  longer  considered.

Ananyanyaswa, unakuta shamba yake ako na mipaka anajua,  amenyanganywa  inapewa  watu  wengine.   Na  kuna  shida  zaidi

kwa sababu ifikapo mambo ya ma-case ya courts, huyo mjane hana nguvu ya pesa ya kwenda kwa mahakama.  Akijikakamua

hata  aende  kwa  mahakama,  utakuta  hata  ma-lawyers  wanaogopa  kwenda  kukusimamia  kwa  sababu  wanaogopa  mkubwa

huyo ni mkubwa zaidi na ako na pesa zaidi anashindwa ataenda kusema nini mahakamani.  

Unakuta mjane ameumia na watoto wake, ako na documents zile zingemsaidia kupata  title deed  lakini they are  not considered.

Tuseme  hiyo  ducument  amepewa  zamani  wakati  marehemu  alipeana  wakati  alikuwa  hai,  the  father  na  mtu  amepewa,  the

documents is let with the widow na hiyo is not considered as anything.   You find even if you go to the lands office, utakuta una

document hii, utakuta kuna greencard mbili, utakuta legal document ni kama tatu.   Inakuwa very  difficult  for  that  widow  hata

kufanya any development kwa sababu na nguvu ya pesa ya kotini.  Na  hapo nikaonelea ya kwamba Commission hii takatifu to

consider cases kama hizo maana katika kila clan iko na ujuzi wa boundaries na hawa clans wakipatiwa nguvu ya kugagwanya

au kuonyeshana where the boundaries are, inakuwa vizuri maana inasaidia mjane yule ameachwa kama bibi ya clan kwa sababu

hana bwana.  Sasa wameachiliwa hivyo, we were not considered by the in-laws wale waliwachwa, ukienda kortini huna nguvu,

ukienda kwa clan inataka kukusaidia lakini iko na uoga wa aina  fulani.   Hapo  ndio  nimeonelea  inakuwa  vizuri  kama  widows

wangesaidiwa na Commission hii ndio waweze kuwa na nguvu. 
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Number  two,  utakuta  wakati  wa  kifo,  brothers  ndio  wataenda  wachukue  death  certificate.   Mjane  ako  na  watoto  wake

wakubwa,  ana title deed  za  shamba  na  properties  za  bwana  yake  lakini  brothers  wamechukua  wamesema  wameshika  huyu

alikuwa brother yangu na hii mali itakaa vile tunataka.  Utakuta mjane na watoto wake wanahangaika kwa sababu hawajapewa

nafasi ya kugawanya na enjoy facilities za baba  yao ambaye amefariki.   Inakuwa mjane ana shida hizo,  death  certificate  hajui

iko wapi, hawezi hata kupata letters of administration kwa sababu ndugu wamechukua na wanapinga.

Com. Salome:  Mama tumeelewa hilo, shida la wajane na ---

Leah Wanjiru:  Ya pili, ya pili niko nayo.

Com. Salome:  na ndugu za bwana ungeenda kwa pointi nyingine tafadhali.

Leah Wanjiru:  Ya pili ni shida tuko nayo ya landlords na tenants na tribunal courts.   Utakuta ile amri iliwekwa zamani sana it

is still there.   Wewe umejenga nyumba, uko na loan unalipa lakini even if you are  not paid and you go the the  tenants  courts,

pengine ulikuwa na shida wakati ulikodisha na unataka kuingia kwa nyumba ufanyie kazi.   Ukienda kortini unaambia ulete bank

statement  ya  kuonyesha  you  are  able  to  run  that  business.   Pesa  inakuwa  ngumu  kabisa,  una  hata  watoto  wakubwa,  una

nyumba  lakini  tribunal  inakatalia  kwa  tenant  ambaye  hata  halipi  hiyo  rent.   Hapa  tunaona  ni  vizuri  kama  Commission  hii

ingerekebisha hayo mambo ili vile mtu ameumia akijenga nyumba  afurahie  matunda  ya  jasho  lake.   Hapo  naona  tungefaidika

sana.  

Number  three,  ni  kwamba  kuna  mambo  haya  ya  mikahawa  mikubwa  mikubwa.   Watoto  wetu  wamesoma  Kenya  Utalii

College,  wamesomea  Polytechnic  na  wameandikwa  katika  hotels.   Hawana  terms  of  employment.  They  are  considered  as

people who are just servers.  Their salaries are  very low, hakuna term zimewaweka kwa hiyo hotel,  wako na familia wako na

watoto, they are supposed to live in a good house, na hawana hata house allowance.   Unakuta wakitaka kuwa sacked  hakuna

condition  ya  kusema  hawa  watu  wana  elimu  hii  na  wanaweza  kuwa  na  terms  of  employment  like  this,  wanaweza  kuwa

wanafutwa kazi under this condition na akifanya for quite sometime waambiwe sasa ukitoka get this things vile serikali yenyewe

imeweka ya kwamba even if it is retrechment people  are  given at  least  something waende wakajisaidie.   Mtu anaambiwa toka

tu.   Anatoka,  anaenda,  anasumbuka  zaidi.   Sasa  tunataka  Commission  yetu  isaidie  mwananchi  wa  kawaida.   Wale  watoto

ambao wamesoma na wako kazini, wale nao wamejenga tunyumba twao  nao  wasaidie  kwa  sababu  umejenga  ujisaidie.   Sio

uko chini saa yote.  Ukifika huko, nayo ni shida ya Judge ambaye ana-judge about the penalty ndio tuwe na right ya kujenga na

ya kufanya business kwa mijengo yetu.  Nafikiri hapo nimemaliza with a lot of respect.  

Com.  Salome:   Asante  sana  mama,  tafadhali  jisajilishe  pale  kwenye  ofisi  yetu,  tunakushukuru  kwa  maoni  yako.   Roselyne

Mulula, alifika?  Roselyne Mulula?  Pauline Bureu?  Andrew Yatich?  Adrew Yatich.  
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Andrew Yatich: Asante sana, kwa jina mimi ni Adrew Yatich, Kanu chairman Shabab.   Kwa Katiba ningependekeza kusema

vile inafuata hapa.  The process of constitutional writing should be able to undergo all the stages right from here where you are

gathering our views, where you will marry our views together with those of ther areas,  all levels up the National Constitutional

Conference and even National referendum so that we can come up with a document that can take  care  of this country and the

people of this country for a long time to come.   What we can say here is that politics should  be  left  out  of  the  Constitutional

writing.  In the past  people  were saying no reforms, no election.  They are  no saying no election no reform.   So  it  should  be

de-linked altogether from politics.  This Constitution we are writing should be able to take  care  of the following.  Executive that

is  presidency;  I  am  proposing  that  there  should  be  a  President,  two  Vice-Presidents,  Prime  Minister,  two  Deputy  Prime

Ministers.  The qualifications of these people especially the President, when we are  seeing the papers  the other accountant  or  a

marketing manager or  something like that,  they say the qualifications of that Marketing manager are  as  follows.  So  the  Chief

Executive  of  our  country  should  be  having  qualifications  or  the  highest  order  not  just  the  current  qualifications  of  being

nominated by a party or being the chairman of a political party.  It should be looked into properly.  Not drunkards. 

Thirdly, I would propose federal system of government.  By saying federal  system of government,  I am not meaning movement

of people.  We are saying the natural resources or the resources  in that particular region, should be utilized by the people  from

that area.  It is not involving movement of people.  

Fourthly, Parliament should be independent a part  from  elected  members  of  Parliament,  the  nominated  one  should  represent

women, workers,  the armies,  the disabled and so  many  other  groups  even  professionals,  they  should  be  having  their  person

inside that Parliament through nomination.  

Local authorities:  I  am proposing that there is  direct  election  of  the  chairmen  and  Mayors  of  local  authorities.   I  am  further

proposing that the salaries for councillors and Mayors  and Chairmen should be  reviewed  together  with  that  of  MPs  because

they are  doing the same job because  these are  down here,  the  others  are  up  there  and  it  should  be  drawn  directly  from  the

treasury.  

Provincial administration:  There is no way a government can govern a country without structures.   That can enable  it  to  rule.

So the provincial administation should be helped.   It  should not be  abolished.   What  we  can  only  say  is  that  the  standard  of

those right from the assistant chief to the PC or the DC should be verified properly. 

Land rights: This is an issue in this country that we should not play around.   We should address  it now not in future.  You are

aware that when the colonialists came,  there are  people  who moved out  of  their  land  and  leases  were  there  for  99  years  or

more than that.  Most of those leases are now lapsed but they arrangement now is that these shambas were later given to other

people.   You remember the issue of Yugoslavia.  It  is a problem of 628  years.   So  while  this  one  of  ours  is  30  years.   We
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should address it now not to wait so that we witness what happened in Yougoslavia.  

Farmers:  The backborne  of the economy this country according to all of us is farming. This is an interesting area  because  we

are not taking care  of them.  Our farmers are  proposing that credit  facilities should be accorded  to them.  Protection  control,

when I get my jembe and go to the shamba, the businessman should not take priviledge and go to America or  Europe in search

for maize and wheat to be  dumped in this country.   Our production or  the yield for that particular year should determine what

amount should be imported.  In other sorts of farming we should look at marketing and subsidies by the government.  Minorities.

All tribes in this country are equal.  We should accord them equal chances.  Elections ---

Com. Salome:  Your time has expired sir, so make the last point.

Andrew Yatich:  Yeah.  Elections:  election nominations should be done the same day.  This thing called NGOs,  NCC  and the

rest.  We are  hearing  of  people  like  Kivuta  Kibwana,  people  who  don’t  want  to  go  to  elections  but  they  are  busy  going  to

sale---

Interjection: Com. Salome:  We have a right to give our views, but I also have the responsibility to protect  all Kenyans.   So

could you please give views without naming names.

Andrew Yatich:  Thank you, thank you.  Worship: This one should be looked at  by the government because  there are  many

churches which are springing up and they are not assisting what they are supposed to do in this county.  Finally, facilities ---

Com. Salome:  Sir, you have been on your last point for the last three points.

Andrew Yatich:   Yeah.   Thank you very  much.   Taxation:  This  one  should  be  done  according  to  the  ability  of  the  people.

Those areas which are affecting common mwananchi like me, should be addressed.

Com. Salome:  Thank you very. Thank you very sir,  you had the three last ones,  that was the fourth.  Thank you very much,

but there is a question for you.

Com.  Raiji:   Bwana  Yatich  ulizungumzia  kuhusu  haya  mambo  leases  lakini  ambazo  unasema  zinaanza  kumalizika,  lakini

sikusikia vizuri vile ulikuwa ukipendekeza.  Tufanye nini na hayo mashamba wakati sasa hizo lease zime-expire?

Andrew  Yatich:   Kwa  sababu  lease  zimekwisha  na  mashamba  ziliuzwa,  hii  ni  kitu  tunataka  itatuliwe  kwa  meza.   If  it  is

compensation  because  the  shambas  have  been  sold.  Nakuru  town  ilikuwa  ya  wengine,  sasa  wengine  wanakaa,  huyo  mtu

ambaye pengine  bado  ana-complain  mahali,  anataka  aagaliwe  kama  ni  compensation  kupewa  shamba  mahali  kwingine  kwa
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sababu hii ni kitu atababeba miaka mingi sana.  Atamwachia mtoto wake na huyo mtoto wake atapata a part.

Com. Salome:   Asante sana.   Tafadhali jiandikishe.  Michael Abuya?  Michael Abuya?  Anza na majina yako  kwenye  mike

tafadhali.

Michael  Abuya:   Mimi naitwa Michael  Abuya  na  nimeandika  hii  kwa  niaba  ya  wakaaji  wa  Ronda  Ward  Nakuru.   I  have

touched on very few items and the one I started  with is the qualities of the leader,  that is  leadership.   Qualities  of  a  leader,  I

simply see that to be a leader  you have to have a stable family.  His history should be made know to the persons  he wants to

represent.  So that should also be put in the Constitution that anybody who wants to stand anywhere,  he should give the history

of his life at the time he wants to be elected.  A person like the President  or  an MP or  a Councillor should be a person who is

not discriminative, tribalistic and must be mindful over other peoples’ welfare.   By getting through the history of his life, we can

get that information.  A leader should not have two identities or identity cards or he should not belong to two different countries

by citizenship.  We have some people in Kenya who are not loyal to Kenya because they can run away from Kenya,  they have

another citizenship elsewhere.  

A Councillor or  an MP,  we recommended should be a person of 21 years  and above.   For  the President,  we  recommended

that he should be 35 and not exceeding 70 years  and he should be allowed two terms of five years  each.   Not  anything more

than that.

Then I came to citizenship.  Anybody who wants or  who applies to become a Kenyan citizen,  must  be  of  good  conduct.   If

necessary,  a certificate of good conduct  should come from his country of origin to show how good this fellow  is.   He  should

have good education so that he doesn’t come here not to benefit Kenyans by way of education.  He should also be examined to

be seen to have good health.  Hapana kuja hapa na magonjwa halafu tunaangamizwa.  The Kenyan girl who gets married to a

foreigner, we said she must surrender Kenyan citizenship until perhaps she is divorced we can again re-consider.   A child born

out of such marriages, we said when he attains an age of deciding, he should be allowed to have Kenyan citizenship if he wants

to a Kenyan because of the mother.

Rights of the Kenyan citizen:  we have said our girls, watoto wetu wengine wanapata mimba wakiwa kwa shule, na wale watoto

wanawapatia mimba ni schoolmates wao.   Badala ya msichana wa kufukuzwa peke  yake,  huyo kijana pia afukuzwe, waende

pamoja,  kwa sababu wazazi wanaumia sana kwa upande wa  wasichana.   Now,  upande  wa  fire  arms  tumesema  mtu  akifika

miaka fulani and he is of good conduct apatiwe fire arm na wafundishwe hata kutumia hizo fire arms.  Iwe kwa Constitution kila

mtu ajue kupiga risasi ndio vita vikianza, anapiga risasi pia.

Clapping
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Kenya should have a government of national unity.  Therefore they should be allowed to have property  anywhere,  everywhere

in Kenya and I don’t recommend majimbo myself.  Kenyans as we know, most of them stay in slums and in very poor  places.

They cannot afford beer. They should be given an allowance to prepare  hygienically their native liquor so they can also have a

good time.  We remember, we are in Kenya you get surprised, people are  chased away and people  condemn chang’aa.   I  can

see Uganda Warachi was chang’aa and it is being sold outside countries.   We can also do the same.  So chang’aa should be

recommended and it is chasing people away from chang’aa that people prepare very poor chang’aa kumi kumi.  But if chang;aa

is given a go ahead, we can prepare very good chang’aa.  I  remember chang’aa is the one that made us educated and nobody

has died in our areas of preparation.  People shoud grow things like miraa, like bangi. Bangi in outside countries is a drug.  Just

medicine like any other medicine like when they are operating someone, they use things like bangi they prepare.  So we can also

be allowed  to grow and export it to outside countries.

Com. Salome:  Last point.

Michael Abuya:  Just a minute

Com. Salome:  Point ya mwisho.

Michael  Abuya:   Okay.   Political parties:  I recommend  that  that  we  should  only  have  3  political  parties  and  these  political

parties should be funded by the public.  Forests: We have charcoal and majority of Kenyans use charcoal.  And I can---

Interjection: Com. Salome:  Malizia hiyo point.

Michael Abuya:  Let me finish with that one only.  Most  of us especially this Ronda and anywhere people  use firewood and

they use also charcoal.  But you will see the government has no policy about tree cutting and people are suffering because  if you

have a charcoal on you lorry, it will be taken away plus the charcoal.  Please we want the governmet to do something with tree

cutting.  Thank you very much.

Com. Salome:  Asante sana tuna maswali mawil kwako, tutaanzia na ya Bwana Raiji.

Com. Raiji:   Asante sana kwa hayo  mapendekezo  yako  Bwana  Abuya.   Ulipendekeza  kwamba  wale  watoto  wetu  ambao

wakipata mtoto nje ya ndoa,  kijana na msichana wafukuzwe kutoka shule.   Je  tunawasidia  kwa  njia  gani  kwa  kuwafukuzwa

shule na wakifukuzwa ni nani atalea huyo mtoto kwa sababu wote sasa bila kusoma wataendelea kuwa maskini?

Michael Abuya:  I recommended the expulsion of both kwa sababu huyo mtoto akiacha shule na mwingine abaki,  it is unfair

to the other parents.  What it is wafukuzwe wote, na mtoto akimaliza kuzaa, tena warudi wote wawili.  Hiyo ndio maoni yangu.

Com. Salome:  Nami nina swali kwako.  Umesema kuwa mwanamke wa Kenya akiolewa na mtu mwenye si wa Kenya aache
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kuwa Kenya.  Na je, kijana mwanamume wa Kenya akioa mtu asiye wa Kenya, naye pia aache kuwa Mkenya?

Michael Abuya:  Unajua mimi sasa swali according to my tradition.  Mwanamke anachukuliwa kuwa kwa mwanamume.  So

mwanamume  akichukua  mwanamke,  yeye  ana-remain  kuwa  Kenyan  kwa  sababu  usually  in  our  African  tradition  in  Kenya

mwanamke ndiye anawacha boma yake, anaenda kwa bwana na amekuja Kenya.  So waendelee kuwa Wakenya wote wawili.

Com.  Salome:   Na  kumbe  nayo  Biblia  inatwaambia  kuwa  mwanamume  ataacha  baba  na  mama  atamwendea  bibi  yake.

Asante sana kwa maoni yako.   Tafadhali nenda ujiandikishe pale.   Magdaline Chemngetich?  Magdaline  Chemngetich.   Lucy

Chepkomei?

Lucy Chepkemoi:   My name is  Lucy  Chepkemoi,  na  hii  ndio  maoni  yangu  kuhusu  disables.   The  new  Constitution  should

ensure that the government offers free education to people  with disabilities.  And  the  new  Constitution  should  provide  people

with disabilities with support,  services freely like wheelchairs,  hearing aid and Braille materials.   People  with disabilities should

be given job opportunities favourably to them considering their disablility.  Building  blocks  should  be  friendly  to  them.   Each

building should be put things like lifts, alarms and elevators.  Public service buses and matatus should offer friendly transport  and

they should know how to handle people with disabilities.  Hiyo ni maoni yangu.

Com. Salome:  Umemaliza?

Lucy Chepkemoi:  Yes.

Com.  Salome:   Mimi  nina  swali  kwako.   Kuna  mtu  mwingine  mwenye  swali?   Mimi  nina  swali  kwako.   Watu  wenye  ni

walemavu, wanashida zilizofanana kati ya akina mama na akina baba.   Watu wenye hawana ulemavu wanaonekana wanashida

tofauti kati ya akina baba na akina mama.  Je kwenye ulemavu, kuna shida tofauti kwa akina baba na kwa akina mama?

Lucy Chepkemoi:  Ndiyo.

Com. Salome:  Na kama kunayo, shida zipi za mama wenye ulemavu?

Lucy Chepkemoi:  Ya wa mama  hata kama kuolewa, unakuta kama ---

Com. Salome:  Speak to the mike please Lucy.

Lucy Chepkemoi:  Like marriage, you see that women with disability are being discriminated.  Wanaume hawataki.

Com. Salome:  Kuna jambo lenye tunaweza kuweka kwa Katiba kwa hiyo?

Lucy Chepkemoi:  Yes they should be considered.
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Com. Salome:  Asante sana Bi. Lucy, jiandikishe tafadhali.  Peter Megwe?

Peter Megwe:  Jina langu ni Peter Maina Megwe.  Maoni haya yalitolewa katika kanisa la Living Gospel  Ministries Ronda na

wakaazi wa Ronda.  Yalitayarishwa na kuandikwa na Bwana Mwangi Muraya.  Kuyasoma ni Peter Maina Megwe.

Utambuzi wa Katiba:  Haki za binadamu ziheshimiwe.  Katiba isibague na kuelezea Wakenya ni watu wa aina gani kwa kuwa

tumekuwa  na  wakoloni  weupe  na  wakoloni  weusi.   Ielezee  kwamba  Wakenya  ni  wacha  Mungu.   Tamaduni  za  Wakenya

ziheshimiwe na iharifiwe.  Ieleze kwamba Wakenya ndio wakuu nchini.  Wito wa Wakenya uwe kupambana na ujinga, maradhi

na umaskini.  Ielezee historia ya Wakenya.   Ielezee Wakenya ni watu wanaojitawala wenyewe, waliopigania uhuru wa nchi hii

waheshimiwe na kutambuliwa pamoja na jamii zao.  Katiba iwe ni mali ya wananchi.  Jina Kenya lihifadhiwe.

Uhalali: Wananchi wawe wenye kuhalalisha mambo katika nchi.  Uongozi: Kama mwananchi ana uwezo wa kuchagua,  pia yeye

ana uwezo wa kuchaguliwa bila swala kuangaliwa miaka jinsi uongozi wa kusukumiwa hautakubaliwa  na  wananchi.   Uongozi

uwe  unawakilisha  kila  mtu.   Lakini  kiongozi  hataendelea  kuongoza  akiwa  na  zaidi  ya  miaka  25  ila  tu  na  idhini  ya  daktari

kwamba yuko sawa kiafya, kiakili.  Viongozi wachaguliwe kwa kura.

  

Rais: Anayepigania kiti cha urais asiwe mwakilishi wa eneo lolote la Bunge.  Pia kiongozi wa chama chochote cha kisiasa ila tu

mwanachama wa kawaida katika chama cha kisiasa.  Uchaguzi  uanze  na  madiwani,  waBunge  kwanza  baadaye  kiti  cha  urais

ufuate.  Makamu wa Rais ateuliwe na Rais mwenyewe, aliyechaguliwa running mate.   Rais ashikilie ofisi kwa vipindi viwili vya

miaka  mitano  kila  mmoja.   Kumuondoa  kiongozi  ambaye  amekosea  wananchi  anastahili  asilimia  fulani  ielezewe.   Majina

yarokotwe kisha yapelekwe kwa speaker wa Bunge.  Ni hayo tu.

Com. Salome:  Asante sana Bwana Megwe.  Asante jiandikishe.  King’ori?  Kingo’ri nina jina moja tu lako,  una jina lingine?

Okay tueleze majina yako kamili.

Samuel King’ori:  My names are Samuel King’ori a survivor of tribal clashes from Molo.  On behalf of the victims of survivors

of the ethinic clashes from Bandu Forest and Subukia, Kericho, Laikipia, Likoni and Narok who collectively we have prepared

this memorandum as survivors who were affected from 1991 to 1997.  I hereby present the summary of the memorandum.  The

memorandum to be presented is very comprehesive but we would particularly like  to  highlight  the  following  issues.   That  the

new Constitution should recognize the dignity and inalienable rights of all human beings without discriminations.

Two, we urge the government to give the public the findings of Akuwimi Report  and Kiliku Parliamentary Committee report  on

tribal clashes in various parts of Kenya.  We can only feel secure as citizens of this country after the perpetrators are named and

accordingly brought to justice.  Some of us live in great fear of persecution and would urge the government to provide adequate

security and that incidents of insecurity are  thoroughly investigated.  We need and make an earnest  plea to the government to
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facilitate the repatriation to our former land that is where we were affected and settled at  an alternative land.  It  is  indeed  we

have a Constitution that respects the rights of all Kenyans, we will urge the government to fight out our rights, which are  closely

violated and ensure that we have been adequately compensated for the loss of the lives of those we  loved  and  our  property.

We urgently need to have our children enjoy the right to education and would urge that all efforts be  made to provide financial

assistance to enable our children attend schools or joing vocational training centers.  

Com. Salome:  Ningetaka pia kuweka mkazo kuwa mambo yenye tunazungumzia leo, tunanasa kwa kanda za sauti moja kwa

moja.  Kwa hivyo watu wakipiga kelele kule nyuma, hiyo kelele pia inaenda kwenye hizi kanda za kunasia habari  na wakati  wa

kujaribu  kusikiza  watu  wa  Nakuru  walisema  nini,  itakuwa  shida  sana  kwa  wanatume  wenye  hawakuwa  kwenye  kikao  hiki

kuwaelewa  kama  kuna  kelele  zenye  kutoka  huko  nyuma.   Tafadhali  nawasihi  tuwache  kuwa  na  mikutano  mingine  midogo

midogo ili maneno yetu isikike kikamilifu kwenye kanda zetu.  Asante endelea.

Samuel King’ori:   Our dignity is deprive everyday by the harsh environment we live in and would  urge  the  government  and

other agencies to assist  us begin income-generating projects  to ensure that we do not perpetuate  the vicious circle  of  poverty

through our offsprings most of whom do not go to school or are unemployed.

Finally, we urge the review Constitution to ensure strict  accountability at all levels of government and ensure that the citizens of

this country Kenya are enabled to participate in matters affecting their lives.  Commissioners as I had indicated there before,  this

is only a summary of it.   Otherwise we collectively prepared  a memorandum which concerns our lives since the  tribal  clashes

todate and I beg if it can be presented to you.

Com. Salome:   Asanteni sana,  mpatie secretariat  wetu pale,  yule  ndiye  mwakilishi  wa  Lumumba  na  ndio  mwenye  secretary

wetu na ujiandikishe na memorandum yako itasomwa na wanatume wote neno kwa neno.   Asante  sana.   Christopher  Maina

Muturi?  

Christopher Maina:   Asante sana,  thank you very much  Commissioners,  ladies  and  gentlemen.   I  have  some  proposals  to

make and mine is---

Interjection: Com. Salome:  Tafadhali anza na majina yako kamili.

Christopher Maina:   Majina yangu ni Christopher Maina wa Muturi and I have these proposals  to make with regard to the

general elections.  My proposal is that we have our elections in two stages: national and civic election, and Presidential  election.

 In  so  doing,  this  will  help  to  reduce  the  circumstances  of  rigging.   We  propose  that  no  political  parties,  there  shall  be  a

qualifying mark in the first election of civil election of not less than 15% of MPs  elected  to  enable  a  political  party  to  offer  a

Presidential candidate.  That is, any political party will not have a case  where it will have a Presidential  candidate  with only few
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hundreds or  few thousands and will tell all the Kenyan public to propose  himself as  a Presidential  candidate.   We will  have  a

candidate who will have enough members such that even if he goes to Parliament,  definitely he will be  able to carry through his

policy.  And in this case  we have suggested that we should have a President  who  is  a  qualified  President.   A  President  with

good education preferably a fist degree of university and if possible in economic and law.  When that is done,  we are  only left

with those competitive parties who will offer Presidential candidates from whom the public will have a choice.  

In order for the public to be given a wide choice to select the right candidate, we propose that a qualifying political party should

be given enough time to teach their policies and their agendas to the people so that they will understand being in their party what

they want to do for the country so that the candidate  of their choice would not be  the candidate  of my tribe,  of my friend, but

the  candidate  whom  I  shall  elect  as  my President  with  his  agenda,  with  good  issues  of  good  national  policies  and  national

agenda and people will be given time to understand so that this candidate  will teach his people  the party’s policy which we are

following,  that do I want that so that if I elect you I am not electing you as a friend but I am electing the policies and the agenda

of that country.   And this one should be in  budget  form,  that  is  you  would  not  only  tell  us  that  I  would  provide  medicine  in

hospitals but will tell us where will I get this money to build the road.   If I want to have good schools,  then also in your budget

will tell us I would do this and this to get this money so that I can make good roads, I can provide medicine in the hospital.

The other point is that the qualifying President,  we propose  must garner not less  that  51%  of  the  national  votes.   That  is  the

qualifying  President  should  be  the  President  who  is  at  least  half  of  the  population  who  are  for  him  and  who  have  at  least

accepted  the party’s policies.   We also continued to suggest that the  Parliament  should  have  a  time-table,  that  is  the  starting

point and the ending point.  When they start  and when they finish, they should have their programmes that we started  this time

and we will end at this time.  Mps should at least  start  their work on Tuesday until Friday and this will allow them to have four

days instead of the current three days.  They also should have a good transitional period between Presidents  so that at  the end

of the period, the outgoing President should be given good time to hand over. The handing over period that is after the President

elect will have time to take  over and the outgoing President  will have enough time, if there is any anormaly to be  rectified then

they will have time to do it.  Then we will be given a date  when should period of that outgoing President  should go to allow for

the enthronement of the incoming President.   So  the President  also we also proposed  that we have a President  who will serve

for two terms of party thereof that is even if there is something that may interfer in between that he serves three or  four years

may be the case of no confidence vote, that should be counted as a term.

Com. Salome:  Point yako ya mwisho tafadhali.

Christopher Maina:  Point ya mwisho ni kwamba the parastals,  the Chief Justice and Attorney General should be proposed

from the civil society and vetted in Parliament.   And also we should have a good education especially in universities where we

should have an academic vote who will be  electing their chancellors and to return the loans that were there so that we can we

have equal opportunities for the rich and the poor to have a chance of learning the higher insititution of learning and this loan to
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be paid later. And above---

Interjection: Com. Salome:  Umekuwa na point mbili za mwisho.  Chief ningekuomba sasa tumalizie hapo.  Asante sana.

Christopher Maina:  Thank you Commissioner.

Com. Salome:  Bwana Ojodo?  Ojodo, jina lako lile lingine tafadhali njoo utueleze kwenye mike pia tulisikie.

Charles  Ojodo:   Majina  yangu  kamili  ni  Ojodo  Charles.   My  views,  I  will  start  with  the  local  government.   Mayors  or

Chairmen of county councils should be elected directly by the people  and councils should be fully  autonomous.   They  should

even have power  to hire and fire chief officers.   The qualifications for councillors: minimum ‘O’  level  education  or  equivalent.

However, Mayors or Chairmen of county councils should have a university degree and experience in administration of not less

than  5  years.   Councillors  should  be  morally  upright  people,  past  business  employment  and  schooling  records  should  be

perused.  He must have a stable family and he must not have bank account overseas.  

On  the  electoral  system,  candidates  failing  to  get  nomination  in  whichever  party  may  defect  before  a  general  election  of  a

by-election.   Now  for  the  candidates  who  defect  after  they  have  been  nominated  by  their  respective  parties  and  they  have

handed in their nomination papers  to the electoral  Commission, there should be a stiff penalty and this should be a jail term of

not less than five years without the option of a fine.  Because these candidates  when they defect  after they have bee  nominated

by their parties and their names handed to the Eletoral Commission, they do not give those parties  a chance to elect  alternative

candidates and they give the candidates from other parties a walkover.  Electoral expenditure should be limited by the Electoral

Commission.  This will enable capable leaders who are not very rich to participate in elections. To source good political leaders

with adequate professional and necessary work experience, the Constitution should provide that three months prior to a general

election, public servants, parastatal employees etc intending to contest are accorded  political leave from work to campaign and

contest.  In the event of a successful contest, they may resign their jobs.  If they don’t succeed the law should allow them to go

back to their positions in employment.  

Under the Legislature, membership of Parliament should be fulltime occupation.   Professionals in  Parliament  must  attend  their

duties while serving as MPs.  This will help solve the problem of lack of quorum in the house,  and also we must remember that

being an MP now is a pensionable job after just five years.   So  there is no need why members of Parliament should be  MPs

and be lawyers or any other thing outside the house.  

Ethnicity and tribalism is a big problem in Kenya,  and is behind the push for various tribes to have their man as  a Presidential

candidate.  People  tend to think that when their man is at  the top,  then it will be  their time to eat  and some extent this is true.

Now help fight this problem, I am  proposing  that  our  Constitution  stipulate  that  no  more  than  20%  of  one  ethnic  group  are
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employed in any public organization because  our leaders  tend to abuse public organizations like the civil service by populating

them with members of their communities.  If we shall have this law that no more than 20% of one ethnic group are  employed in

any pulic organization like the civil service,  the postal  services,  parastatal  etc  then we are  going to have a homogenious ethnic

mix in employment and tribes will still need to front people from themselves to be Presidential candidates.

On  management  of  national  resources,  I  am  proposing  that  the  to  enhance  the  role  of  the  Auditor  General  in  checking  the

government public finance, he  or  she  should  be  accorded  security  of  tenure  and  he  should  have  the  power  to  prosecute  all

culprits in his books.

Com. Salome:  Your last point sir.

Ojodo Charles:   On land and property  rights, I am proposing that individual should exercise ultimate ownership of lands  not

the government or local communities.  And the government may sometimes have power  to acquire privated land for public use

such  as  road  construction  or  market  expansion.   However,  owners  of  such  land  must  be  adequately  and  immediately

compensated.

Com. Salome:  The last point, is it just an addition or part of the land?

Ojodo Charles: Yeah, it is part of the last point.

Com. Salome:  It was?

Ojode  Charles:   It  is.   Harambee  as  a  mode  of  raising  money  should  be  carried  out  for  private  function  only  e.g.  church

activities, political parties treats, wedding parties  and the rest.   Any function which should be accomplished by the government

like road construction, provision of water, security etc, should not be conducted to harambees because  people  have paid taxes

for this function.  Thank you.

Com.  Salome:   Asante  sana.   Any  questions?   Mimi  nina  swali  moja  kwako.   Umesema  kuwa  wafanyikazi  wa  serikali

wakubaliwe kwenda kupigania viti vya uongozi katika kisiasa, wakishindwa warudi tena kufanya kazi zao.   Kwa mfano mimi ni

headmaster au headmistress, nimepigania kiti na wewe, nimeshindwa, nimerudi shuleni, watoto wa yule aliyenishinda bado wako

kwa shule yangu.  Nitatenganisha aje kazi yangu ya kuwa mfanyikazi wa serikali na siasa.

Ojodo Charles:   Hili  jambo,  what  I  have  said  that  civil  servants,  public  employees  like  those  in  the  postal  services  etc  be

allowed to constest and if they fail they go back to their jobs.  I  am hoping that these people  will be  able to separate  the duties

because like now we have MPs who were formally employees in various organizations. Sometimes when Parliament ends and
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they are not elected, they still get back to these organizations.  When they get back to those organizations, they work according

to the rules  of  those  organizations.   So,  in  that  case  of  a  headmaster  contesting  and  failing  and  coming  back  to  school,  the

headmaster  is a mature person.   I  do  not expect  that when is beaten in an election then he comes back  to school,  is going  to

have any bad feelings towards whoever beat him.  He is going to play according to the rules of the Ministry of Education, he will

change.

Com. Salome:  Pengine shida yangu sana sio vile headmaster  mwenyewe anayojisihi lakini vile sisi tunavyomuona sisi wengine

wenye anahitaji kututumikia kama raia.  Tunamuona kama mwanasiasa au tunamuona kama mwalimu tena?

Ojodo  Charles:   Yeah,  we  shall  in  fact  if  this  proposal  is  implemented  will  improve  even  the  services  of  the  headmaster

because failing once it does  not mean he is not going to try again.  So  he should try to be  very friendly  to  the  people,  do  his

work the way is supposed to be done, succeed in school so that he can use that as a kind of campaign tool.   There is no way it

is going to be bad to people, he will still another day to contest.  So he has to be good.

Com.  Salome:   Asante  sana  Bwana  Ojodo  kwa  maoni  yako.   Tafadhali  jiandikishe  kwenye  orodha  ya  uakilishi  kuwa

umetuzungumzia.  Mark Mithaka?

Mark Mwithaka:   Asante sana Commissioners.   Majina yangu ni kama hayo Mark Mwithaka.   Kwa wakati  huu  ninasaidia

Commission kwa kuwa Mwenyekiti wa kamati ya 3 Cs  hapa constituency.  Hata hivyo nina maoni yangu.  Jambo moja ni juu

ya  uraia.   Ningetaka  kutumia  Kiingereza  kidogo,  kwa  sababu  ya  watoto  ambao  wanaitwa  illegitimate.   Citizenship  is  very

important aspect to be described and prescribed in our Constitution.  A number of people  have raised that issue having regard

to marriages about women getting married to foreigners or Kenyans marrying foreigners.  Already that issue is addressed  in our

present  Constitution, apart  from a foreigner marrying a Kenyan girl.  And since the deficiency image can be done through  the

normal substantive laws, which are passed by Parliament I’d like to dwell on the citizenship of legitmate or  illegitimate children.

This country has a law  regarding  illegitimate  children.   These  children  to  me,  are  children  of  people  or  women  who  are  not

married and few not probably intend to marry or  wish to marry or  cannot marry or  children just born by girls till at  home with

their parents.  

Interjection: Com. Salome:  Bwana Mwithaka, tafadhali ungeweka mike mbali kidogo ndio tukuelewe.  Asante.  

Mark Mwithaka:  And the tendency to call those children illegitimate is to say that they were born outside the law.  It  is both

physical and biologically impossible to have a child born outside the law.  This is because  the birth of the child is a result of the

union between a man and a woman.  Now when you call that child illegitimate you are  designating a new area  of life or  denying

the child a human rights or regarding the child as having no human rights because it is illegitimate.  When does  the child become

legitimate?  There is no law in my view, which can victimize the child.  There is no law because  no law that governs such union
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and since there is no law that govern that union or govern even the production of that union, we should get rid of this reference

of legitimacy from our Contitutional law and for that matter in revising this Constitution, we are  bound  to  remove  the  element

and subtitute the citizenship fully to all children and all persons.   When a woman has a child without a father or  marriage, it  is

called a child born out of wedlock.   It  is still stiffling and disturbing when I had to try and perceive the actual meaning of birth

outside wedlock.   It  is  not  only  because  the  law  says.   A  lawful  marriage  is  that  governed  by  matrimonial  courts  act  or  by

customary law.  And this is a deep  subject  that needs to be  addressed,  I would only appeal  that the Constitution removes any

reference to those children as illegitimate and refer to them as Kenyan children for all purposes and intensions.  

I  would  now  move  to  local  government  authorities.   At  one  time  I  served  as  a  Member  of  Parliament  for  this  town  and  I

remember very well that local government was part  and parcel  of our Constitution and so was land.  At a given point,  it  was

decided to remove the local government from the Constitution and members of Parliament  including  myself  did  not  feel  there

was any danger in future when local government is in the hands of elected authorities without having its authority derived from

the Constitution.  Thereafter,  the local authorities were denied even the services which they were supposed to be  rendering to

the community under the pretext  of fighting corruption because  many local authority councillors and officers had embarked on

conflict of interest.  Despite that having been true, the local government system was weakened when it was left to the authority

to the Minister for Local Government.  My consideration now is that local government should go back  and be stipulated in the

Constitution hence on authority, which has its all authority derived from the Constitution so that it is managed by people who will

know that any breach arising from their services shall be  a breach of the Constitution and consequences  would  be  addressed

adequately.  Land issue, before I move away from the local government.   The issued of the election of Chairmen and Mayors

has  been  addressed  by  many  speakers  everywhere  in  Kenya  and  it  is  generally  accepted  that  such  leaders,  Chairmen  and

Mayors of local authorities should be elected by the people directly.

Interjection:  com. Salome:  Mr. Chairman, you have two minutes past you time.  So can you have your last point?

Mark Mwithaka:   I  am sorry.   Therefore I will not dwell much on  that  one  but  I  will  only  say  as  emphasis  must  be  taken

seriously about such elections.  Now  about the so called majimbo or devolution of power, may I say this: if we have to address

majimboism,  we  will  have  to  set  up  another  Commission,  probably  a  Constitutional  Commission  to  address  the  issue  of  a

federal  government.   It  is  not  a  simple  as  it  is  being  taken.   It  is  not  as  light  as  it  is  being  taken.   It  means  taking  Central

Governmet or  unitary government power  to smaller units of government in various areas  of Kenya.   All those like it  has  been

tried  before  during  the  1963  Constitution  will  entail  a  lot  of  administrative  aspect  which  will  include  a  civil  service  of  the

majimbo, resources like from taxation, the relations between those majimbos and the Central  Government pertaining to taxation

and management of resources  and other similar matters.   It  is not very simple.  I  held the majimbo Constitution of 1963  and I

keep reading it in the other time, and if I presented it to you here, you will find that those who were talking about majimbo, since

they don’t realize the magnitude of the issue, would not be able to accommodated during this review of the Constitution.  This is

just Constitution  of  Kenya  Review  Commission.   It  is  revising  the  present  Constitution,  it  is  not  writing  new  Contitution  if  I
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understand my English correctly.  We are writing a new Constitution, we are revising a Constitution.  Thank you very much.

Com. Salome:   Thank you very much, please make sure  that  you  have  registered  with  our  secretariat.   Jackson  Wainaina?

Jackson Wainaina.

Jackson  Wainaina:   Ma-commissioners,  majina yangu ni Jackson  Wainaina  kutoka  Nakuru  town  na  maoni  yangu  ni  kama

yafuatayo.  Niko na points nne na agendas nne.  Moja ni environmental and natural resources, na ingine ni succession or transfer

of power, ingine defences and national security.  The last one should be political parties.

Environmental and natural resources:  management use and benefits are some environmental issues ---

Interjection:  Com.  Salome:   Bwana  Wanaina,  tafadhali  peleka  mike  kidogo  mbele  yako  ndio  tuweze  kukuelewa.   Jaribu

kuzungumzia hapo.

Jackson  Wainaina:   Management,  use  and  benefits  are  some  environmental  issues  which  should  be  included  in  the

Constitution.  30% of the funds from any natural resources  should belong to  the  local  community  and  natural  resources  must

fully  benefit  local  communities.   Laws  and  protection  of  the  environment  should  be  enforced  by  those  Commissions  or

authorities constitutionally appointed by the Parliament.  Members of the boards  authority must be  from the region in which the

natural  resources  are  located.   Natural  resources  should  be  owned  by  the  state,  the  local  community  however  must  be  the

immediate beneficiaries taking up to 30% of the proceeds from these resources.  The local communities should be educated on

the benefits of their natural resources.  This way, they will see  the need of efficiency, manage and protect  these resources.   All

natural resources  should be protected  by the Constitution Commission or  authorities entrusted,  entrenched  in  the  Constitution

should be responsible of the management and protection of the natural resources.   Our natural  resources  should  be  managed

and protected  through policy guidelines formulated by the competent  professionals.   Those allocated lands  in  the  forest  areas

should vacate and go back to their original land so that the same can be developed by local communities for planting trees  for

future use.  

Succession and transfer of power:   During Presidential  elections,  the  speaker  of  the  national  assembly  should  be  incharge  of

Presidential power.  Results of the President should be declared by every polling station separately,  the final results of the votes

from individual  polling  station  should  therefore  be  reported  from  the  chairman  of  the  Electoral  Commission.   The  incoming

President should assume office after 30 days following declaration that is winning candidate.   The period of 30 days will allow

scrutiny of votes and the polling process which if found to be unprocedural then petitions should follow.  If petitions arise should

be determined before incoming President resumes the office.  Successions of Parliamentary or local authorities seats  should also

be held and determine and also before respective of chiefs or  councils are  swon in.  This practice  will strengthen democracy in

our country.   The Chief  Justice  should  swear  incoming  President;  the  ceremony  should  be  open  to  everyone  and  should  be
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conducted in a public place and Parliament.

Com. Salome:  Jambo la mwisho mzee, kwani nimekupa dakika moja, sasa imeshakwisha na sasa ningetaka utueleze jambo la

mwisho.  

Jackson  Wainaina:   Kwa  upande  wa  defence  and  discipline  forces  for  example,  military,  paramilitary  police,  prisons  etc

should established by the Constitution.  Also the President should be the Commander in Chief of the Armed Forces.   Executive

should not have the excessive powers to declare war or emergency.  This should be done on advise of Parliament in emergency

situations such as war, national disaster, etc, extra-ordinary power may be used again in consultation with Parliament.  

Com.  Salome:   Asante  sana  Bwana  Wainaina  kwa  maoni  yako.   Tafadhali  jiandikishe  na  upeane  memorandum  yako,

tutaisoma.  Stanely Onyango?  Stanley Onyago?   David  Nyaberi?   David  Nyaberi?  Innocent  Manyura?  Innocent  Manyura?

Martini  Yengo  Simali?   Bernard  Kosgei?  Innocent  Manyura?   Nasikia  mnamuita  Martin  Yengo  Simani.   Bernerd  Koskei?

Koskei?  Samuel Onyango Owino?  Anza na majina yako kamili tafadhali?

Samuel Onyango:   Asanteni sana wanakamati  wa Constitution and people  in charge.   Kwa majina  najulikana  kama  Samuel

Onyango Owino vile umetaja hapo na haya ndio maoni yangu kuhusu the Constitution of Kenya Review Commission.

The first thing that I would like to say is concerning the rich and the poor.   The gap that is in this country,  between the rich and

the poor---

Interjection:  Com. Salome:  Peleka mike yako mbali kidogo.

Samuel Onyango:  We see here in Kenya the gap between the rich and the poor  is very wide.   So  we need the Constitution

that will try to minimize this gap between the rich and the poor.  And also concerning this part, we need the Constitution that will

establish another organization like Kaca  and  this  one  to  be  the  Kenya  Anti-grabbers  Authority  that  will  deal  with  these  rich

people that have acquired wealth illegally.  That will come with this agenda to try to ask  these rich people  to explain how they

have acquired that wealth.  Is it illegally or legally?  And if it is illegally to face the charge and matter in court.

Second, is concerning freedom denial.  We see  here in this country that there is so much denial of freedom in the entire nation

and the Constitution is not concerned.  For example, freedom to earn your daily bread, you will see the small-scale trader  being

harassed by the council askaris  and police and they are  jobless.   So  I  don’t  see  why  they  should  be  harassed  and  they  are

looking for their daily bread.  I don’t see  the importance of the cleaning up the city and the life of a particular mwananchi.  So

we  need  a  Constitution  that  will  guide  the  mwananchi  from  being  exploited  from  seeking  his  daily  bread.   Another  one  is

freedom to enjoy the natural resources  that is in this country.   For  example,  we  have  got  some  natural  resources  like  parks,
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game parks and some other important natural resources that an ordinary citizen is very difficult for him to enter inside there while

a person coming all the way from London or  from Europe  can  come  manovoure  in  such  places,  it  is  not  fair.   The  ordinary

citizen should be given the first priority to enjoy the natural resources of his own country.

Third is, Kiswahili kama lugha ya taifa.  In this statement is that Kiswahili is supposed to be given a very big priority in the nation

and if it is possible the government should introduce this anti-tribalism authority to deal  with those people  that are  perpetuating

with tribalism in the offices, in the places of work,  in the schools,  everywhere where tribalism is being spread  to illegal.  So  we

need the Contitution that will protect that will protect the ordinary mwananchi from being exploited with this tribalism factor.

Another one is the---  let me talk about  the currency of the nation.  We have  seen  that  the  current  Constitution  that  we  have

been having since independence,  has not established one permanent currency.   So  we need the Constitution that will establish

one national permanent currency and the name or  the picture of the President  should not be  in the currency to come.   So  we

need one permanent currency to be established.  We don’t need to change the currency year after year or  season after season.

 So we need a Constitution that will deal with this issue of the currency.

Com. Salome:  Your last point sir.

Samuel Onyango:  Let me talk about political guidance.  We have seen that in this country, politics has been taken as  with this

kind  of  mentality  that  politics  is  a  dirty  game.   We  don’t  need  this  mentalily  of  calling  politics  a  dirty  game  but  we  need  a

Constitution that will change this politics that is in this country to be  enjoyed by the citizens and even the politicians and to call

politics as a clean game, to turn it from the dirty game.

My last point---

Interjection:  Com. Salome:  That was the last one, finish that too briefly

Samuel Onyango:   My last point is freedom to own arms.   Kwa Kiswahili tunaiita umilikaji wa silaha.  Kama tunavyojua or

the way we know here in this country we don’t have that freedom to own the arms but I will urge the coming Constitution to

handle  this  issue  of  freedom,  to  give  mwananchi  opportunity  to  own  arms.   Why  am  I  saying  so?   It  will  create  safety

precautions for the personal property.  For example, I will not need the police to come and guard me or protect my property.   I

will be able to protect my property alone.  Thank you.

Com. Salome:  Asante sana.  Una swali?  Asante sana jisajilishe jina lako tafadhali.  G. M, Thiong’o.

Gabriel  Thiong’o:   Majina  yangu  ni  kama  vile  umesema,  Gabriel  Muchiri  Thiong’o.   Kwanza  kabisa  mimi  ningependelea
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serikali yetu iweze kuwa na muongozo kama ule wa united states  of America ingawa yetu ni nchi moja.   Pili, wale watu ambao

hawafanyi kazi na sana sana wale watoto  wetu ambao wanaacha shule na wale ambao hawajiwezi, ningeonelea serikali iweze

kuwa  ikiwapa  mshahara.   Tukifikiria  ya  kwamba  hata  nchi  zingine  huwa  wanafanyiwa  hivyo.   Katika  sector  ya  small  scale

industry na Jua Kali, ningeonelea hizo sectors siziwe zikiwa taxed.  Hata mambo ya land rates  yaweze kuondolewa.   Samahani

nitakuwa nikichanganya na Kiingereza kwa sababu tuko na uhuru wa kuongea Kingereza na Kiswahili.

The government should  give  free  water  and  street  lights.   The  government  should  be  strict  to  get  any  unnecessary  killing  of

people and especially land grabbing.  The government should cater for street kids, beggars and insane people  na tukifika katika

hospitali,  tuko  na  watu  ambao  wakitibiwa  wanakosa  pesa  ya  kulipa  bills  hospitali.   Hata  hiyo  government  iweze  kuangalia.

Government  should  look  into  workers’  welfare  and  especially  those  who  are  under  workers’  Union  sana  kwa  upande  wa

mishahara, wako watu wanalia sana.   Wengine unakuta wananyanyaswa, wengine wanapewa marupurupu, wengine hawapewi

na wako katika daraja moja.  Wale ambao huwa wanaangalia T.V Africa, hii ya kutoka South Africa.  Kunakuwa na masomo

ambayo watu huwa wanafundishwa.  Ningependelea hata sisi Kenya tuwe na sector  kama hiyo ya kufundisha wale watu wako

nyumbani.  

Katika shule, if there is any punishment to any student by teachers, no teacher should hit any kid on the head.   Drugs.  Drugs in

schools  and  in  the  society  should  be  very  much  scrutinized.   Iko  wakati  mmoja  niliwahi  kushikwa  na  police,  nilikuwa

nimeshtakiwa  ati  nimechota  maji  kwa  hii  nini  imekatwa  maji,  na  wakati  nilipopelekwa  cell,  nilikuta  huko  facilities  za  toilet,

wanaweka tu ndoo ati wanawake na wanaume na watoto  wakojolee  hiyo  ndoo,  nikaona  hilo  si  jambo  nzuri.   Na  yuko  mtu

mmoja niliona akiteseka zaidi alikuwa anataka kwenda  haja  kubwa,  aliteseka  zaidi  na  alipokuwa  anaenda  kuomba  ruhusa  ili

aende kwa choo, akanyimwa kabisa.  Hilo jambo linaweza kuangaliwa.  

Elections  canopy.   Huwa  tuko  na  wakati  tunapoenda  kwa  uchaguzi,  unakuta  ile  canopy  mtu  anaingia  peke  yake.   Mimi

niliangalia  hilo  jambo  nikaona  ni  kama  halifai  kwa  sababu  kama  mtu  anataka  kutumbukiza  makaratasi  mengi,  hakuna  mtu

anamuona.  Kwa hivyo nikaonelea lifunguliwe wazi mtu awe anaonekana vile anafanya pale.   Upande wa electricity hii ambayo

huwa tunatumia, unakuta mtu ameacha deposit ya kama 5,000 na anakuma kukatiwa sitima kwa sababu ya shilingi mia mbili.  I

am pleased by the way you the Constitution Review Commission office  have  arranged  your  presentation  of  views.  I  pray  all

people’s views will be put into considerations.  Thank you.

Com. Salome:   Thank you very much.  Jiandikishe kule bwana Thiong;o.  Njoroge  Macharia?   Njoroge  Macharia?   Lukas

Kubebea?

Lukas Kubebea:   My names are  Lukas Kubebea  and I would suggest that,  Tume  ya  uchaguzi  nchini  kwa  saa  hii  chairman

wake anachaguliwa na Rais.  Na ningeomba kuwa Electoral Commission iwe very independent na iweze kumchagua chairman.

 Wananchi  wenyewe  waweze  kuchagua  chairman.   Ndiposa  huyo  chairman  atakuwa  responsible  and  answerable  kwa
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wananchi kwa maana kwa saa hii ni kama ako answerable kwa President.  Ndiposa tutaweza kupunguza uwizi wa kura.  

Kitu cha pili kuhusu ufisadi, ningeonelea kuwa yule yeyote ambaye ako na kesi  ya ufisadi aweze kufutwa kazi.   Asiendelee na

kazi  akiwa  na  kesi  ya  ufisadi.   Jambo  lingine  ni  kuhusu  NSSF.   Ningeonelea  kwamba,  members  wote  wa  NSSF  waweze

kupewa  mkopo  na  NSSF  kwa  maana  hizo  pesa  wanapea  kama  amekua  mzee  na  ukiwa  mzee  akili  zimepungua  huwezi

kuendelea  na  hiyo  pesa.   Lakini  wakikupatia  wakati  ambapo  bado  uko  na  akili  nzuri,  utaweza  kujiendeleza.   Ndiposa

ningeonelea kuwa waweze kupea members wao loan kwa hiyo pesa.

Jambo lingine ni kuhusu National Hospital  Insurance Fund.   Ningeonelea kuwa hili shirika la National Hospital  Insurance Fund

liweze kuwapa members wao nusu cha kiwango cha pesa kwa wale ambao hawaja-benefit kutokana na hiyo fund kwa mda wa

mwana mmoja.  Mwaka ukiisha, wanakaa chini  wanaangalia,  wanasema  member  fulani  fulani  hawaja-benefit  kutoka  kwa  hii

fund, tuwape nusu ya ile mchango yao.  Kama wame-benefit kutokana na funds, basi ibaki hivyo.

Jambo  lingine  ni  cost-sharing  katika  mahospitali.   Ningeomba  Katiba  ya  saa  hii  iondoe  hayo  mambo  ya  cost-sharing  kwa

sababu  wananchi  wengi  wameshindwa,  wameshindwa  hata  kutoa  hata  hiyo  pesa  kidogo.   Jambo  lingine  ni  kuhusu  serikali.

Ningeonelea  kuwa  President  achaguliwe  baada  ya  miaka  mitano.   Na  huyo  President  aweze  kutengeneza  a  coalition

government.  Na hiyo coalition government iweze kujumuisha hivi vyama vingine na ningeonelea kuwa kuwe na vyama viwili tu.

 Mambo ya vyama vingi, vinagawanisha nchi.  Tungekuwa tu  na  vyama  viwilli:   ruling  party  na  ile  ya  oppostion.   Halafu  iwe

coalition government.  Mambo ya Prime Minister,  ni kuongeza tax kwa wananchi.   Prime Minister naona hakuna haja,  tuwe tu

na  President  na  a-form  coalition  government.   Jambo  lingine  ni  waajiri.   Waajiri  wengi  hasa  katika  huu  mji  wa  Nukuru,

wanaandika  wafanya  kazi  on  casual  basis.   Sasa  unakuta  wafanya  kazi  wamekaa  karibu  miaka  kumi  on  casual  basis.

Ningeomba  Constitution  ya  saa  hii,  iwe  very  strict  for  hiyo  kwa  sababu  hawa  wafanyakazi  wanaandikwa,  wanafutwa  na

wanaenda hivyo.  Ningeomba Constitution ya saa  hii iweze kuangalia jambo hilo ili mfanyikazi akifutwa on whatever condition,

aweze kulipwa his services na aende kwa sababu employers wengi hapa wanafuta wafanyikazi  vile  wanataka  na  wanaandika

vile wanataka.  Ningeomba Constitution iangalie jambo hilo.  

Jambo la mwisho ni kuhusu unemployment. Katika Kenya yetu saa  hii tunajua iko shida ya kazi.   Na  kwa sababu iko shida ya

kazi ningeomba Constitution ya saa hii ikawaze ku-allow wafanyikazi wa serikali waweze kufanya kwa muda wa mika ishirini ili

waweze kupeana hawa wengine wanaingia, wanatoka colleges na universities.  Hawa wataweza pia kupata  nafasi  ya  kufanya

kazi kwa miaka ishirini na wa-retire  ili kila mmoja aweze kupata  kitu kidogo kuliko wakati  kama saa  hii  ambapo  mtu  anakaa

kwa  kazi  anazeeka,  anakuwa  mzee  bado  ako  pale  na  kuna  vijana  wanatoka  katika  universities  na  colleges.   Ni  hayo  tu,

ninawashukuru.

Com. Salome: Asante sana kwa maoni yako, John Kahato?  
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John  Kahato:   Asante  sana  Commissioners,  jina  langu  ni  John  Kahato  Njoroge  kutoka  Nakuru,  Ronda  Ward.   Mimi  ni

secretary  wa  Saba  Saba  Asili,  Nakuru  branch.   Wakati  huu  ni  vizuri  sana  pengine  tuone  tutafanya  nini  na  Constitution

Commission, wale wanaendesha haya mambo kwa sababu wako na taabu.   Wanasema waongezwe muda, wengine hawataki,

kuna problem.  Kwa hivyo tunaomba muendelee na Commission yenu na mfanye kazi yenu kama independent.   Mimi  yangu,

siku-represent  chama chochote lakini na-present  mimi mwenyewe na mimi nataka kusema leadership  ya  Kenya  hii,  tunaweza

kutengeneza Katiba mulwa au nzuri sana lakini iwe bure.   Ikiwa  hii  Katiba  itakuwa  tu  ya  kupeleka  huko  ati  Parliament  ndio

itapitisha  kwa  sababu  ikiwa  Parliament  ndio  itapitisha  haya  mambo,  we  have  already  lost  their  credibility  to  their  society

because  last  time  they  increased  their  money  and  now  they  want  to  increase  their  salaries  again.   Kwa  hivyo,  they  are  not

concerned about  their existence in this country and therefore because  at  least  the leaders  we have,  have lost the  credibility  of

their society, we would like to have the government and the Constitution we have to be  based  on neighbourhood i.e grassroot

government.  That is local government should have  powers  above  the  Parliamentary  government,  kwa  sababu  we  are  in  the

grassroot  and  we  are  the  sufferers.   It  has  become  the  society  of  man-eat-man  society  because  of  those  people  in  the

Parliament.  

Therefore,  what  I  would  like  to  present  to  this  Commission  is  this  especially  on  neighbourhood.   Neighbourhood  I  mean

security.  If we have security,  pease  will remain in  the  local  area  because  this  country  everyday,  you  hear  people  are  dying,

shooting one another, stealing all these things.  They sleep with people, they are among the people,  but because  the government

has lost credibility of preventing their people that is why these things are happening.  People are moving anyhowly with guns and

they  are  sleeping  in  houses  of  people,  they  are  staying  with  people,  and  therefore  this  should  be  based  on  local  i.e

neighbourhood.  That means, at least a neighbourhood should have a small police station, should have a committee to go with all

layout with what is going to happened with security.  

Health care:  we have seen instead of staying in Parliament and talking all the day and talking things which are  impossible to do,

we have to have at  least  our doctors  given more money even than the Parliament.   Because if we have no security,  if you are

sick and you have nobody to treat you because the doctor  has gone to his clinic, we will have no ways to live.  The other one

we have to say is about  water.   Water  is  another  essential  of  people  and  people  are  dying  of  bad  water  and  contaminated

water.  We have a lot of rain in this country and the government should be,  if it was concerned about  people,  this water  should

be collected especially Nakuru we could have a dam.  May be the rain which fall in Nakuru there could be a big dam whereby

people will collect water  and purify the water  and we will have no problem.  But because  we have failed to do this, we don’t

know what happens with it.

The other one is about education.  Our children have completed schools.   We have industries coming up and others  are  dying.

At least  we  should  have  at  least  also  industries  and  those  who  are  investing,  they  invest  also  in  neighbourhood.   Instead  of

investing in town, it is better to invest in neighbourhood so that people will have no problem of traveling far and expenses will be

low.  If it is packaging especially they talk of poverty eradication programme.  Let them form groups for packing for doing other
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things based on the neighbourhood and those people will have work to do.

The other one is shelter.  Those people  who own big land, jungle of land and others  have nowhere even to put a shelter.   The

Commission should put in the Constitution where may be somebody should have at least 10 acres, 20 acres  and the rest.   Even

if it is semi-arid area, somewhere somebody can put a small building.  We can’t have 3,000 acres,  one person having three and

others have no houses.

Another thing is about the employment.  That one I have done and I think the most important thing I would like to say we can

have a very good Constitution and I would think it is very very important to this whatever we have in courts.   If we have wards

and  chiefs  and  leaders  of  the  community,  let  them  have  the  authority  because  we  wonder.   It  is  only  recently  we  knew  a

Constitution is ours, before we knew, it was hidden from us by the leaders.    So  we are  ruled by people  we don’t know.  We

elect  them,  but  the  funny  thing  we  don’t  know  them.   Kwa  hivyo  nafikiria,  vile  tunaweza  kufanya  na  vile  Constitution

inawezafanya na vile tumeandika inaweza kuchukua hatua ambayo inatakikana isaidie raia,  ni mambo yote  ya  kutoka  security

mpaka school, mpaka water, agriculture, housing, iwe based  katika neighbourhood, that is what and whatever,  so that we will

be able to continue and we don’t when they read budget.  The budget should be prepared  from the neighbourhood, that means

from the  locals  because  we  know  what  we  need,   We  know  our  problems  and  that  budget  should  be  taken  to  Parliament

because when they read the budget, they read the budget which we don’t know, who preprares  it and who put it.    When they

say  let  us  share,  when  they  give  shares  may  be  ministry  of  water,  the  ministry  of  whatever,  we  don’t  know  it  is  happening

because we did not prepare  that budget.   We don’t know remains and what they eat.   Therefore let us base  this Constitution

Review  base  Kenya  government  under  the  government  for  the  people  by  the  people  themselves.   And  that  is  based  on

neighbourhood.  Thank you very much.

Com.  Salome:   Thank  you  very  much  Mr.  Kahato,  please  register  with  our  people.   Isaiah  Baraza?   Isaiah  Baraza?

Hatujasikia sauti  za  akina  mama  kwa  wakati  mrefu.   Magdaline  Chepngetich?   Magdaline  Chepngetich?   Elizabeth  Wanjiru

Evans?  Mary Muiruri?  Jane Gathogo?  Jane Gathogo?  Ulienda kumuita mwingine na wewe ukaita kama bado umeenda?  

Jane  Gathogo:   Honourable  Commissioners,  chairperson  and  the  audience.    Yangu  ni  kidogo  na  majina  yangu  ni  Jane

Gathogo  kama  vile  umetaja,  mimi  ni  Provincial  women  Co-ordinator  wa  MCC  in  South  Rift  lakini  nimekuja  kwa  private

capacity.   Ya kwanza ni mambo ya  Constitution.   Constitution  should  include  all  43  tribes,  religious,  Muslims,  believers  and

non-believers because we have them and they are  created  by God and they are  with us.   It  should include “Wanjiku” without

any discrimination.  It should also be written in a simple language, in 43 languages as we have Biblia.  If today I want a Biblia in

Kikuyu, in Kalenjin, I will get it.  So  the Constitution should be written that way and they should be available in bookshops,  in

supermarkets  and  not  government  press  only.   Kenya  should  remain  a  multi-party  and  should  have  three  parties  to  avoid

nepotism. And these three parties should be equally funded, there should be no any discrimination.
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Local government:  Mayors  and Chairpersons should be directly elected by people.   Administration should be left with chiefs,

assistant chiefs and village elders who will be directly elected by the community around that area.   Others  should go home and

rest.  

Judiciary: Judiciary should have a small claim court from grassroot level to deal  with domestic problems e.g gender issues,  rape

cases  and  other  things  before  it  goes  to  High  Court.   Judges  should  not  be  appointed  by  the  President.   They  should  be

appointed  by  their  fellow  advocates  who  know  them  better,  will  know  they  are  learned  like  you  and  they  should  have

experience for ten years before one becomes a High Court Judge with high integrity.

Electoral System and process:  The President  should be elected in a separate  day.   He is a person who is leading  the  country

and to avoid any confusion.  He should have an own day and he should be non-partisan.  MPs and civic  leaders  should  have

their own day to avoid also tiredness,  you get they are  the same people  in the counting room you know all that.   They should

have their own days.  Votes  should be counted at  the polling station and the announcements should be done there to avoid all

the corruption.   Ballot  boxes  should  be  transparent  to  clear  any  doubt.   The  new  Constitution  should  have  a  fixed  date  for

elections.  Like now we are confused whether we are going to have it or not.  So there should be a law that is going to make it

clear.   The  President  should  go  for  two  terms  only.   He  should  be  a  university  person  and  of  high  integrity.   All  the

Commissioners who have been appointed including this one of Ghai’s Commission should come out with solution.  If  it  takes

long, let it take three months only.  We should hear all what you have been doing and I think with those with those few remark I

say asante sana and we are happy to see you as a chairperson and in Parliament sorry.   Women are  majority voters  51%,  they

should be  appointed  with  many  seats,  two  thirds  and  be  given  high  positions.   Not  only  the  Ministry  of  Culture  and  Social

Services.  They are  learned  people  and  they  should  be  given  those  those  high  posts  like  Ministry  of  Agriculture,  Ministry  of

Health, ministry of education and others.  They should not be appointed on those small small ministries.  Thank you.

Com.  Salome:   Thank  you  very  much  Madam.   Please  make  sure  that  you  register  with  our  secretariat.    Magdaline

Chemngetich?  This is the fourth time I am calling you madam.

Magdaline Chemngetich:  The Chair, and other Commissioner, ninasema pole kwa sababu mumeniita mara nyingi ni vile niko

na kazi nyingi huko nje na niko na memorandum ambayo imetoka  kwa  wamama  wa  town  hii  kutoka  Barut  Location  ambao

wako pamoja na kikundi cha Kena Women Group and they are  about  600.   Tuko  na  memerandum  hapa  lakini  tutasema  tu

machache na wenzangu watanizidikisha.  Kwanza wamama wangependa Constitution ambayo iko na equal protection,  freedom

from discrimination, freedom of expression and association,  the directive principles of equitable representation of both gender,

equal  before  the  law  for  all  citizens  regardless  of  genda  should  be  enshrined.   Na  nitaenda  moja  kwa  moja  kwa  land  and

property rights ambayo inafinya wamama sana sana.  We know women and children have in the past suffered most as victims of

calamity, disasters, land conflict clashes and land related insecurity.  It is on this day that we recommend as follows:  
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Female offsprings regardless  of marital status should be entitled to inherit family property  including land without discrimination.

The land registry should be centralize countrywide and some inspection be carried out at the district level.  Not in Nairobi.  They

should be equal access to land ownership and control and other resources among men and women, Kenyans living communally

and group owned land such as agriculturalist, hunters like the Ongiek.   The Constitution should guarantee protection to security

---

Interjection:   Com.  Salome:   A  minute  please.   Could  I  request  for  silence.   We  are  recording  all  our  proceedings  and

background noise interferes with that.   Akina mama naomba tafadhali tunaweka record  maneno yenye tunazungumza na akina

baba na wakati  mnapozungumza kule nyuma,  inakuja  kwa  record.  Tafadhali  ningewaomba  tukitaka  kuzungumza  tuitane  pale

nje, mzungumze hiyo halafu mrudi tena.  Asante.  Endelea.

Magdaline Chemngetich:  There should be equal access to land ownership and control  and other resources  among men and

women.   Kenyans  living  communally  and  groups  owned  land  such  as  pastoralists  and  I  have  talked  of  Ongiek  should  be

constitutionally guaranteed protection security and ownership of the land that they occupy.  The Constitution should be supreme

to the customary law when issues concerning law and property  inheritance.   The  title  deed  of  a  family  land,  should  bear  the

names of both husband and wife.  Kenyans living in trust  land should be guaranteed protection,  security and should need arise

to move them they should be properly compensated and resettled elsewhere and given ownership.  The title of 99 years lease of

land in Kenya should be abolished and Kenyans be given freehold ownership of land property,  that is absolute ownership.   No

individual should own more that 100 acres in Kenya and those currently owning more that this should be compelled to sell their

excess to the state to be redistributed to Kenyan landless persons.  

All public utility land should be Constitutionallly protected  and research be carried out to map how public utility land and  that

has been grabbed should be returned for the use of initial purposes,  and by this we are  talking about  plots and housed  which

have been owned by the government or the state which have been occupied by civil servants and have been grabbed by some

individuals.   We  are  requesting  in  the  Constitution  that  those  houses  and  plots  should  be  recovered  back  to  be  revolved

immediately.   All  public  utilities  should  be  Constitutionally  protected  sorry,  the  communities  living  around  game  parks  and

wildlife like this one in Nakuru and water catchment and body should own at least 60% of the total value of the benefits derived

from the same and by this we will need 25% to go to the projects of women who are  staying within that particular area  and we

are talking about  town munipality.  Every Kenyan should own land and property  anywhere in the country without restrictions.

There  should  be  Constitution  Land  Commission  with  50%  women  representation  and  I  will  not  forget  again  to  talk  about

Affirmative Action because  that is our saviour we women and those who have been marginalized and we are  at  the periphery

and we would we would wish in general that one third of women are  put in position of governance in the local authority and in

Parliament.  We also recommend that persons  with disabilities, 50% to be women to be represented in those governing areas,

because  a  woman  who  is  disabled  is  more  marginalized  even  than  the  normal  woman.   So  we  should  have  50%  of  same.

Pastoralists will also have 50% women and the youth 50%.  
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Na kuendelea bado, political parties. We also recommended political parties should be as  few as possible and we should have

parties which have 50% national outlook.  Those ones who are  below that should be thrown out and they should own 60% of

the 42 tribes.   We know we are  42 tribes,  the 43 tribes that is political and we are  only 42.   We would also request  that the

Constitution, we are  not requesting,  we are  actually demanding the Constitution to have women in the  political  parties  as  one

third.   To  own  the  chairmanship  and  even  the  secretariat.   The  big  posts.   Tunataka  waketi  kwa  hizo  viti  kama  wanaume

wasikae kwa vile viti tunasikia ni ya women league.  Hivyo viti vya women league ni kama matumbo ya ng’ombe ile wamama

wanakula na mbuzi.  Kwa hivyo wakule steak,  wakiwa  kwa  hivyo  viti  vikubwa  vikubwa.   Then  we  go  to  the  Constitutional

Commission.  Tunajua sasa  hata hii Commission nyinyi muko ya Constitutional  Review.   We  know  haijakuwa  retained.   We

would like this Constitution plus another Constitution ambayo tunaita the National Gender and the Development Commissioner

which is actually supposed to be mainstreaming gender in the development to entrenched in the Constitution and we should have

50% of women.  Other  Commissions again that we would request  or  I will demand to be  established  in  the  Constitution,  we

would like National Food Commission with at least 50% women to be established and maintained.

Com. Salome:  The last point mum.

Magdaline Chemngetich:  The Local authority:  we want the local authority to have an autonomy instead of having the Public

Service Commission which promotes  the officers,  we would like the local authority same to have that commission.  I  will now

call upon ---

Interjection: Com. Salome:  Hiyo ilikuwa point ya mwisho asante. 

Magdaline  Chemngetich:   Please I request  again, it is very rare  to  get  women.   I  am  requesting  your  panel.   Now  nitaita

mama wa location wa Barut atasema moja ama mbili wakiwa na mama mwingine kuzindikisha hii memorandum yetu.

Com. Salome:  Wamejiandikisha?

Magdaline Chemngetich:  Wamejiandikisha.

Com. Salome:  Then I will call them.

Magdaline Chemngetich:  So they have told me.

Com. Salome:   I  will call them.  Thank you very much.  Mama umejiandikisha  na  jina  lako  ni  nani?   We  believe  in  women

talking for themselves.   Madam, what is your name?  Grace Nasoi?   Sijaona jina lako kwenye orodha.   Kama liko nitalipata.

Endelea.  Okay, go on, una dakika mbili.  It  is okay,  wewe jiandikishe uje uzungumze dakika tano.   You are  right, una dakika

zako tano kwa hivyo jiandikishe uje uzungumze properly na nitawaita kila mtu mwenye yuko kwa ukumbi huu.  Hatutaondoka

kabla kila mtu hajapata nafasi ya kuzungumza.  Roda Chelagat? Richard Cherop?  Tueleze majina yako kamili tafadhali.
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Richard Cherop:  Majina yangu kamili ni Richard Cherop Cherotich Arao Temo.  Kwanza tunapongeza serikali kwa kuweza

kutuwekea  Commission  ambaye  inazunguka  kuchukuwa  maoni  yetu.   Kwa  sababu  kutoka  Katiba  ile  ilitengeneza,

hatukuhusishwa sisi.  So  tunashukuru  serikali  kwa  hiyo.   Katiba  yangu  ya  kwanza  ni  Rais.   Rais  awe  ni  mtu  amepita  miaka

arobaini na tano, awe ni mtu ameoa, awe na akili timamu na asiwe na constituency yoyote.   Constituency yake iwe ni Kenya ili

asiweze kusema hapa ni pahali pangu.  Ya pili, awe amefika form four au university.  Makamu wa Rais  naye  vile  vile.   Huyu

Rais awe ni yule hajahusika na crime yoyote,  hajaua mtu, hajaiba na hajahusika na vitu vyovyote vibaya.  Na  hivyo hivyo iwe

kwa makamu wa Rais na wale waBunge, councillors na mtu yeyote ambaye anapigania kiti chochote cha kuongoza watu.  

Serikali ya majimbo:  tunahitaji serikali ya majimbo katika Kenya yetu kwa sababu wakati  wa 1963,  iliwekwa majimbo lakini

viongozi wa wakati  huo hawakuweza kuona ya kwamba  kwa  sababu  walikuwa  wametoka  kwa  serikali  ya  kikoloni  ambayo

ilikuwa imegawanya watu.  Wakaona kwa vile wakati  huo ni mzuri serikali ya majimbo  iondolewe  ndio  Kenya  iweze  kukuwa

pamoja kwa sababu walikuwa bado wako na kasumba ya ukabila.   Basi tunataka serikali ya majimbo, na serikali ya majimbo,

tuchukue  mfano  kama  Central  Province.   Wale  wakaaji  wa  kule  hawa  ndio  wasemaji  wa  kule.   Sheria  zao  ziko,  kosi  zao

wanatoa  halafu  70%  ibaki  katika  jimbo  hilo  na  30%  iende  kwa  serikali  kuu.  Halafu  wale  wakaazi  wa  huko,  ile  majimbo

tunataka sio ile ya kondoo kwa mahali anakaa.   Kama ni mwananchi wa Kenya,  anaweza kukaa mahali popote  lakini unakaa

katika jimbo lile uko na kufuata sheria ya pale.  Kutoa kodi ya pale, ufanye ile kitu chochote inafanyika pale na awe na shamba

lake awe na nini asihusike.  Hatutaki majimbo ile inakuwa ya kikabila.  Unakuwa tu pale,  kama wewe ni mwananchi wa Kenya

na unaishi pale na unapata sheria za pale. 

Tukikuja kwa mambo ya korti, mali.  Tungependa mambo ya kama wasichana.  Kama mimi niko na wasichana wangu na vijana

wangu.  Hawa pia waweze kurithi kitu ya mzee.  Asiondolewe ya  kwamba  huyu  ni  msichana  asiwe  na  urithi  wowote.   Awe

akirithi pamoja na  kijana.   Na  kama  chief  kutoka  administration,  tungetaka  pia  chief  na  assistant  chief  awe  akichaguliwa  na

wananchi kwa sababu hawa wanajua yule kiongozi ambaye atawaongoza hawa,  wanajua ni mtu wa namna gani.  Kwa sababu

tunaona siku hizi hata mkora anachaguliwa kuwa chief halafu anasumbua watu.   So  tunaka  achaguliwe  chief  kwa  sababu  wa

sehemu hiyo wanajua huyu ni mtu wa namna gani, kutoka utotoni mpaka awe mkubwa.  Ni hayo tu.

Com. Salome:  Asante sana kwa maoni yako.  Ambrose Orimba Oyugi?  Ambrose Orimba Oyugi?

Ambrose Orimba:   Well I am Abrose  Orimba Oyugi presenting the Catholic Justice Peace  Commission Holy  Cross  Parish.

Well, as the donors listen as foreigners in Kenya, we the Kenyan community ask to be out to show and tell their views so that in

future  our  children  or  grandchildren  can  really  benefit  from  the  fruits  of  this  country.   More  so,  I  will  talk  much  about  the

structures of the government, I would like to be in Kenya and that should be mechanized by the Commission of Kenya Review.

As  I  start,  the  structure  and  system  of  government:   The  new  Constitution  should  establish  and  secure  the  independence,
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neutrality  and  autonomy  of  Public  Service  Commission,  Judiciary  services,  Police  Service  Commission  and  Armed  Forces

Service  Commission.   In  order  to  articulate  and  meritocrat  in  our  national  ethos,  reward  good  performance  and  censure

incompetence  or  mediocracy.   That  means  in  our  society  it  will  make  us  all  benefit  both  common  and  anybody  in  higher

authority to articulate his duties and concerns in the society.  It should establish local adminstration structures manned by elected

officials to replace the existing provincial administration structure, which are relics of colonial past.   That is to say the chiefs and

the PCs should be done away with because in fact the way they are really articulating their duties in Kenya are  quite contrary to

the independence that our fathers fought for. At the same time, they allocate themselves duties that are supposed to be  taken by

the organized and well mechanized government apparatus.   Even in their attires they wear  big  kofias  which  don’t  even  know

what it means.  By then wazungus were wearing these kofias because there were a lot of heat in East Africa.  

It should establish a special mechanism to curb corruption,  economic subbotage,  fraud and economic crimes and conspiracies.

That is to say when the constitution can really look and entrench the independent tribunal that will be  looking into factors  of our

local  economy.   Nobody  will  really  temper  with  our  local  resources  that  will  be  non-tolerance.   Establish  and  create  a

mechanism to ensure continuous partnership of people  and their leadership through sustainable and regular consultation  of  the

state of nation and the people.  Should tackle negative ethinicity and use of tribal or racial hatred to achieve or  retain political or

economic powers.  The office of ombudsman should be established by th new Constitution to check misuse of political powers.

 

Customs and cultures that perpetuate  oppression should be discouraged.   Even in our societies nowadays you see  even ladies

are wearing slit skirts and in fact they wear it even in the church whereby which their parents  are  there and the holy communion

is being given to them.   It  is  quite  really  astonishing.   The  unitary  system  of  government  should  be  retained.   In  this  regard,

majimbo system should be dismissed at all costs.  The new Constitution should uphold the principle of separation of powers and

entrench  the  checks  and  balance  amongst  various  arms  of  government  i.e  the  Chief  Executive.   The  councilors,  MPs  and

President  must by law and the Constitution be made accountable to the people.   If  any  MP  or  a  councillor  or  a  headman  is

elected and he cannot deliver, should be fired immediately because that is returning back  the power  to people.   It  should make

provision for enactment of public code  of  conduct  to  inter  alia  and  ensure  that  leaders  account  for  their  wealth.   Incalculate

honesty in public services and penalize leaders found guilty of abusing or betraying public trust e.g involvement in corruption.

Com. Salome:  Your last point sir.

Ambrose Orimba:  Thank you.  It should ensure and expressely recognize and declare  that constituting powers  emanate from

the people and that under no circumstance can Parliament,  the Executive or  any other organization are  of date  contradict  itself

its powers.  And lastly, we had a point on environment and economical point of view and we talked at length and found that the

Constitution should try to look into our social  rights  and  should  grant  us  all  Kenyans  citizens  their  right  to  live  and  inter  act.

Therefore,  the Constitution should entrench the idea of nullifying title  deeds  to  illegally  acquired  land  and  restore  that  land  to

60



public  ownership.   Prohibit  land  grabbing  one  and  set  maximum limit  of  land  ownership.   Promoting  equity  in  land  use  and

ownership and promote a mechanism for continous review of colonial land legislation tenure system.  

Interjection:  Com. Salome:  Thank you very.  Finish up that point please.

Ambrose Orimba:  Okay.  Provide for the land reforms, land ownership ceiling, taxation of land management and protection

of Public land, swamps,  water  resources,  strengthen people  and human rights by incorporating.   The unversal declararation of

human rights should be looked into.  The general charter of  people and human rights should also be catered for.

Com. Salome:  That’s another point, thank you very much.

Ambrose:  Okay thanks.

Com. Salome:   We have had a lot of people  tell us that it is just not Constitution making, is also the  Constitutionalism.   The

respect of that Contitution.  It starts here.  When we say that it is our last point, let it be our last point.  Thank you very much.

Ambrose:  Thank you.

Com.  Salome:   Julius  Kowen?   Julius  Kowen?   Marice  Makundi?   Marice  Makundi,  ni  jina  lenye  halijaandikwa  vyenye

inaweza kusomeka.  Ukisikia ni karibu na jina lako unieleze tafadhali.  Elijah Chelaite?

Elija Chelaite:  Commissioners, majina yangu ni kama vile umetaja, Elijah Arap Chelaite.  Nina point ishirini na wakati  mdogo

lakini  nitaharakisha.   Maoni  yangu  ni  kwamba  Kenya  iwe  multi-party  system.   Rais  achaguliwe  na  kura  nyingi.   Yule

atakayechaguliwa na kura nyingi atangazwe Rais.   Na  awe na umri wa  miaka  arobaini  tano  na  kwenda  juu  na  asiwe  MP  ya

sehemu yoyote.   Kura iwe kwa njia ya siri na kura ya Rais ifanywe siku  moja.   Isichanganywe  na  ya  waBunge  ili  iondolewe

habari  ya  kuiba  kura.   Hesabu  ihesabiwe  katika  polling  station,  na  atawale  miaka  tano  hadi  kumi.   Mayor  pia  achaguliwe

directly  na  wananchi  na  asiwe  councillor  wa  sehemu  yoyote  na  atawale  miaka  mitano,  hapana  nusu  nusu  vile  inavyofanyika

wakati huu.  Chief: Chief achaguliwe na raia na apewe mamlaka kamili ya location yake.  

Kazi:  kazi iwe kwa mtu moja.  Hapana mtu mmoja anabeba kazi mpaka kumi.  Ukulima: serikali iweze kusaidia wakulima kwa

njia kuwapatia mbolea na mbegu ili  uchumi  wa  Kenya  uweze  kuja  juu.   Ukabila  Kenya  uondolewe.   Kila  mtu  awe  huru  ya

kwenda mahali popote,  afanye bishara mahali popote  na kuishi mahali popote.   Utamaduni wa Kenya uheshimiwe na ulindwe

na Katiba ya Kenya.   Ardhi: kila Mkenya awe na haki ya  kupewa  ardhi  au  kupata  ardhi  hata  kama  ni  hekari  moja  ili  apate

mahali pa  kuzikwa  akifariki.   Pia  apewe  freehold  title  kwa  maana  yeye  ni  Mkenya.   Hakuna  sababu  ya  kupewa  leasehold.

Leasehold ni ya mgeni ambaye ataondoka.  Urithi: urithi wa ardhi, ikiwa ardhi ilikuwa ya mume, akifariki,  mke awe wa kwanza

kupata urithi na watoto wasibaguliwe.  Wapewe urithi huo sawa sawa.  Wasiseme wasichana wasipate kwa maana wanaolewa,
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wote ni watoto wa Mungu.  

Wabunge wawe ni watu ambao  wamekomaa,  wameoa  au  wameolewa.   Mishahara  ya  waBunge:  kuwe  na  tume  ya  kuweza

kuchunguza mishahara.  Wasije wakajiongezea mpaka kiwango ambacho kinatisha.  Serikali ya mitaa ijisimamie, isimamiwe na

Central Government.  Uteuzi wa waBunge au councillors.  Katiba iweke kwamba uteuzi wa wamama iwe sabini kwa mia kwa

Bunge na hata kwa local government.  Kwa maana kila mara hawapiti katika uchaguzi wa constituency.  

Watoto  yatima:  Yaweza  kuwa  kuna  watoto  yatima  ambao  wamepoteza  wazazi  wao  kwa  njia  ya  ajali  au  ukimwi.   Serikali

ichukue jukumu hili na watoto  hawa walishwe, wasomeshwe na  serikali.   Sio  kuachia  wazee  wakongwe  baba  au  wazazi  wa

baba wao.  Ndoa:  Ndoa kila mara katika nchi hii ya Kenya huwa mke wa kwanza,  kwa yule ambaye ana wake zaidi ya moja

wanasema  wa  kwanza  ndio  wa  maana  kuliko  wa  pili.   Ningependa  Tume  hii  ya  urekebishaji  wa  Katiba  iweke  kwamba

mwanamke yeyote ni sawa na mwingine kwani mwanamume aliongea lugha ile ile aliongea na wa kwanza na wa pili na akatoa

mali sawa.  Kwa yule wa kwanza hata wa pili.  Kwa hivyo ubaguzi usikuweko.  

Majimbo:  Serikali ya majimbo, ningependelea iweko ili utawala uweko karibu na wananchi na pia kulinda raslimali za karibu.

Basi ya mwisho, Bunge isibadilishe  Katiba  hii  ambayo  wananchi  wanaitengeneza.  Ikiwa  kuna  lolote  linatakiwa  kubadilishwa,

irudi kwa wananchi kwa maana tumeletewa kutengeneza.  Asanteni.

Com. Salome:  Asante sana kwa maoni yako.  Tafadhali jisajilishe.  Johakim Ilodanga?  Tafadhali njoo karibu na utupe majina

yako kamili.

Johakim Ilodanga:  Asante sana review Commissioner, majina yangu kamili naitwa Johakim Ilodanga Mbalilwa, nami natoka

hapa Holy Cross  lakini maoni yangu ni ya individual.  Kwanza  nitaanza  na  education.   The  government  structure  programme

year 2002  was that it was to eradicate  poverty illiteracy allover the country.   The new Constitution should guarantee free and

universal education for every Kenyan.  The new Constitution should set up a guideline on the vision content  and objective at  the

national education system.  It should provide for compulsory free and universal primary education and set  out the obligation of

local authorities vice versa, Central Government, executive management and funding of education institutions.  The Constitution

should  provide  provision  for  education  in  public  schools  and  universities  to  be  made  compulsory.   And  quota  system  of

admission to be abolished.  

The marginalized gender equality.  The new Constitution should make provision, deliberate schemes to the mainstream women

in social  political  and  economical  leadership  right  from  the  grassroot  to  the  national  levels  through  the  Affirmative  Action  in

elective posts  and employment in the public services.   Should uphold and promote gender equality in public services,  political

leadership and provisional and economical opportunities and social progress,  should uphold,  promote Affirmative Action to the

system with the disabilities, marginalized groups and special interest groups of our societies.
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Appointment of cabinet  ministers:  Let the entire MPs vote to who can be the minister, not the  President  to  appoint  a  wrong

person to a wrong ministry.  Nobody from armed forces being a minister in the Ministry of Health or  Education.   Most  women

to be appointed to head some of the strong parastatal boards or institutions, women being appointed to the ambassader,  NGOs

and other Institutions.   Let whoever wants to be  a leader  declare  his or  her wealth.   Again we follow the background of each

and everyone who wants to be  a leader  in this country.   During campaigns, using of GK government vehicles for campaign or

tax payers  money to be  abolished.   Also using corporation vehicles for campaign should be stopped.   All  MPs  to  be  treated

equally, not for a certain party favouring his MPs or  whatever.   All what is supposed to be  done if MP goes wrong, he should

be arrested, to be proved guilty or not.  Let them be treated equally.  Thank you very much.

Com. Salome:   Thank you very much, please  register  your  presence  with  us.   Duncan  Gitonga?   Duncan  Gitonga?   Kabla

Duncan hajaanza ningetaka kueleza kuwa sasa  imefikia saa  tisa kasoro  dakika ishirini na tano.   Bado nina watu  wengi  wenye

wangetaka kuzungumza.  Tungependa tusitoke kwenye huu ukumbi kabla mtu hajapata nafasi angalau aseme jambo fulani lenye

lilimuleta hapa leo asubuhi na akaacha kazi nyingi.  Kwa hivyo baada  ya mzungumzaji huyu mwenye nimeita tayari,  nitakatisha

zile dakika zenye zilikuwa tano na kuwapa kila mtu dakika tatu.  Vile ningeomba ni kuwa hizo dakika tatu,  mambo mengi yenye

yamezungumziwa  usianze  nayo.   Ukiwa  una  point  mpya  uanze  nayo,  ndio  wakati  ukipungua  zile  zenye  zimeshaazungumzwa

tangu asubuhi ziwe zenye ndio zenye zitabaki hazijazumgumziwa.  Lakini tuanze na yale mapya yenye hujamsikia mtu mwingine

akizungumza. Wala si hivyo basi  tutazungumza watu wachache na wengine wataenda nyumbani  bado  hawajazungumza  baada

ya kuwa hapa siku nzima.  Tumekubaliana?  Tuwe na dakika tatu?  Na  tuwe na dakika tatu na tuwe na  nidhamu  ya  kuweka

hizo dakika tatu.  Usingoje nikuambie hiyo ndio ya mwisho moja, ya mwisho namba kumi, ya mwisho namba ishirini.  Ukisema

hiyo ni point ya mwisho, tafadhali iwe ni point ya mwisho yenye unazungumzia.  Asante.  Endelea, anza na majina yako.

Duncan Gitonga:  Okay, my names are Duncan Gitonga, Catholic Church and Peace Commission in Nakuru Diocese.  Okay,

I would like to talk about  the local government and I would propose  that in the new Constitution, that the running of the local

government, the proceedes from the running of the local government should be managed by the councils themselves.   I  should

also propose that the mayors should be people of great integrity and they should hold relevant university degree.  By this I mean

that may be somebody might be having a degree in kitchen business or cooking and that is not relevant to leadershilp.  

On  the  Executive,  especially  the  presidency,  I  propose  that  the  qualifications  for  the  President  or  the  person  to  vie  for  the

presidency should  be  somebody  who  holds  a  relevant  degree  in  leadership.   For  example  political  science  degree  and  also

should be somebody who is above 30 years  and not necessary married.   I  don’t see  that as  a qualification because  we might

have  somebody  may  be  a  Bishop  and  they  don’t  marry  and  he  wants  to  become  a  President,  marriage  should  not  be  a

qualification for somebody who wants to be  a President.   He should declare  his wealth and also he should  nominated  from  a

political party.   He should not be  the Commander in Chief of the  armed  forces.   On  the  judiciary,  I  would  propose  that  the

judges should not be  appointed by the President  because  that brings corruption,  you will always  see  as  the  President  is  your

63



boss and if anything concerns him, you are  about  to be  corrupted.   Also we should have in the new Constitution Civil Service

Commission which will set out salaries even for MPs so that we don’t have MPs setting their own salaries because  everybody

would want to have a lot of money.  The MPs should also, anybody who is vying to become an MP should declare  his wealth.

Also the MPs should be paid as per sittings to avoid lack of quorum in Parliament.   And also to have dates  set  when MPs can

go and meet the electorate and other dates to be in Parliament throughout.  Thank you.

Com. Salome:   Asante sana bwana Duncan Gitonga, jisajilishe tafadhali.   Samuel  King’ori  ameshazungumza  sivyo?   Antony

Mwangi?  Sorry he wants to an observer. Frank Matunda?  Frank Matunda:

Frank  Matunda:   Asante  sana  ma-commissioner  na  wananchi  kwa  jumla.   Nimekuja  kuelezea  kidogo  tu  juu  ya  maoni.

Ninaongea juu ya---

Interjection: Com. Salome:  Anza na majina yako tafadhali?

Frank James  Matunda:   Frank James Matunda.   Naanza na citizenship.  Uraia.   Uraia uwe na masharti makali  katika  nchi

yetu hii ya Kenya ili wenye kupewa uraia waheshimu Wakenya  na  kutii  sheria  za  Wakenya  kuliko  vile  ilivyo  sasa.   Unapata

waliopewa uraia wanadharau Wakenya au Waafrika kwa jumla.  Kwa mfano.  

Nakuja kwa security, usalama.  Usalama katika nchi yetu hii haijafikia kiwango cha hali ya juu kwa sababu wahusika hawajali

kuyalinda maisha ya nchi yetu.  Kila mara Wakenya wetu wakiuawa unasikia sasa tumetuma maofisa wa usalama katika sehemu

hiyo.  Mbona hao maofisa  hawakutumwa  mapema  katika  sehemu  hiyo  na  wahusika  wanajua  sehemu  hiyo  ni  ya  hatari.   Pia

Katiba ingetengenezwa form four leavers wawe wakijiunga na idara ya usalama.  Katika Katiba ingetengenezwa kuzuia police

officers kupata  hongo kutoka kwa raia kwa sababu wakati  wangali wanapokea  hongo kwani mishahara  yao  ni  midogo  sana.

Kwa hivyo Katiba itengenezwe ya maofisa hao wapewe donge nono ili wasikubali kuhongwa.  

Kwa upande wa ubunge---

Interjection:   Com. Salome:   Tafadhali kama kuna mwenye mobile yenye inajaribu kuleta simu and it is interfering  with  our

recording, please switch off your mobiles.

Frank Matunda:   On Legislature, yaani  Bunge,  kuwe  na  sheria  kali  katika  Bunge  ili  mbunge  yeyote  akichelewa  kikao  cha

Bunge bila sababu achukuliwe hatua kali kwa sababu kila mara tunasikia Bunge halikuwa na waBunge wa kutosha.   Je  hawa

waBunge  huwa  wameenda  wapi?   Tena  waBunge  wasijiongezee  mishahara  bila  sisi  raia  kukubali  kwa  sababu  ni  sisi

tuliwachagua na ni wengi wao  hawatekelezi  kazi  tuliowatuma  Bungeni.   Hata  wengi  wao  wanamaliza  miaka  mitano  bila  hata

kuongea bila hata kuongea na hali wanapokea donge nono.
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Political parties  (vyama vya kisiasa):  Mimi Matunda ninapendelea  vyama  viwe  vichache  sana  katika  nchi  yetu  hii  ya  Kenya.

Visaidie wananchi wa Kenya kuliko kuwa na vyama vingi ambavyo havina maana yoyote.   Ningependekeza vyama viwe viwili

tu: kile kinachotawala na kile kinachopinga maovu.  Napendekeza tuwe na serikali ya kulinda maisha ya Wakenya,  mali yao na

wenye ukabila wachukuliwe hatua kali mno kisheria bila mapendeleo kwa sababu ukabila hauleti maendeleo kamwe.  

Executive yaani  office  ya  Rais  isiwe  na  mamlaka  ya  kuteua  mtu  yeyote  na  kumpa  madaraka  makubwa  bila  kuchaguliwa  na

wananchi vile iliyo sasa.  Cheo kama Rais, makamu wa Rais, Prime Ministers na kadhalika ichaguliwe na wananchi wenyewe.

Com. Salome:  Point ya mwisho.  Pengine ushamaliza Bw. Matunda na hilo ni jambo nzuri.

Frank Matunda:  Umeniambia la mwisho.  mavazi ya akina mama.  Ingawa akina mama wanasema wawe sawa na wanaume,

ningependekeza  hawa  akina  mama  waelimishwe  haki  zao  kwanza.   Wazifahamu  na  kuzijua  kwani  hakuna  bwana  anaweza

kuvaa  rinda  ya  mke  bali  mwanamke  siku  hizi  wanavaa  mavazi  ya  wanaume.   Tena  wanawake  waelimishwe  wavae  nguo

zinazofaa bila kuvaa zile nguo fupi zenye aibu na nguo hizo fupi ndizo zinaleta ukimwi katika nchi hii yetu hii ya Kenya.

Com. Salome:   Hiyo ilikuwa point  ya  mwisho  ingawa  kabla  huaondoka  mimi nina  swali  moja.   Hiyo  ni  maoni  ya  kisayansi

kuwa nguo fupi zinaleta ukimwi au ni hayo maoni ya mtu binafsi?

Frank Matunda:   Hiyo nimeweka kwa ufupi kwa sababu singeweza kuzungumzia, wakati  ndio mchache.  Kwa sababu nguo

fupi ndio inafanya macho ya wanaume kuangalia kitu gani kinapita na ndio wanaendesha ---

Interjection:   Com. Salome:   Na  wanaume wanajukumu yoyote kuhusu ukimwi?  Wanaume wenyewe wanajukumu yoyote

kuhusu kuzuia ukimwi au ni kazi ya wanawake kwa sababu ya nguo zao.

Frank Matunda:  Wana jukumu.

Com. Salome:  Ipi?

Frank Matunda:  Wanawake wavae nguo refu ya heshima na  hutaona wanaume wakiangali mwanamke.  Lakini mwanamke

ndio anafanya hayo maovu kuendelea kwa sababu akivaa nguo fupi kufika hapa wanaume wanapata  tamaa,  (inaudible)   kwa

hivyo wanawake wavae nguo za heshima.

Com. Salome:  Mimi nimekubaliana na wewe kwani hiyo ni maoni yako na mimi ni mwenyekiti.   Lakini mara nyingi tumeona

unajisi hata kwa watoto wetu wadogo tuliofunga na taulo na kila kitu.  Hayo ni maoni yako na ninayaheshimu.  Lakini jukumu la
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ukimwi tafadhali iwe kwetu zote.  Ningependa pia kusikia maoni yako wakati mwingine juu ya jukumu ya wanaume kuhakikisha

kuwa ukimwi haunezwi.  Tafadhali hiyo ilikuwa point yako ya mwisho nakushukuru kwa maoni yako na tafadhali jiandikishe.

Frank Matunda:  Asante sana.

Com. Salome:  Patrick Mathenge?  Patrick Mathenge?

Patrick Mathenge:  Asante Commissioners, majina yangu ni Patrick Gachara Mathenge.  Point ya kwanza ni juu ya ID.  Jina

tribe liondolewe kwa sababu we are fighting tribalism.  At the same time that one has kind of colonial connotation.   Point ya pili

ni hali ya subsidies ya farmers.   The government should try to subsidise the farmers.   We have a case  in point hali ya mahindi.

The  last  season,  tulikuwa  tunanunua  mahindi  90  kgs  kwa  only  400  shillings.   Point  ya  tatu  ni  hali  ya  revision  ya  textbooks.

Tangu wakati  wa introduction ya 8-4-4,  there have been a bit of revision of textbooks  and  especially  by  K.I.  E  in  particular

emphasis primary mathematics.  You find that they have revised too many times ya kwamba you find that you keep  on buying

books each and every other year.  Point ya nne ni hali ya majimbo.  I don’t subscribe to majimbo.  Point ya tano,  the President

should be elected with 50% majority vote among other things.  Point ya sita still on the presidency.  The President should strictly

adhere to the Constitution.  Otherwise if he strays on that one,  he should be impeached by the Parliament.   The seventh  one,

which is the last, the President should cease to be the chancellor of the public university.  Asanteni.

Com. Salome:  Asante sana Thomas Muta?  Thomas Mutua?  Alex Maina?  Alex Maina? Silas Mukolwe?  Silas Mukolwe?

Charles Gatere?  Wewe ni Charles Gatere?  Okay.  John Ndung’u?  Tafadhali ukiwa huko sema niko.  Asante.

John Ndemo:  Kwa majina mimi ni John Ndemo.

Com. Salome: John nani?

John Ndemo: John Ndemo.

Com. Salome:  Si Ndung’u?

John Ndemo:  Aliandika wrongly.

Com Salome:  Okay.

John Ndemo:  Points zangu ndizo hizi.  Kwanza ningependekeza medical services kwa hospitali zetu ziwe free au a small fee to

be charged as  per  economic  period  of  that  time.   Elimu nayo  iwe  ya  bure,  free  primary  education  na  hata  kwa  watoto  wa

kuranda randa mitaani wapate  elimu ya bure.   Pia wapate  kurithi mashamba.  Jambo lingine ni kuhusu kazi.   Ningependekeza

wale  ambao  hawana  kazi,  serikali  ipate  kwa  mfano  mtu  ana  project  ambayo  anataka  kuanzisha  na  hana  kazi  serikali  ipate

kuwahudumia kwa kuwapatia mikopo kiasi fulani ili wapate kujiendelesha.  Jambo lingine ni kuhusu ndoa.   Ningependekeza hili
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jambo ambalo kijana ndiye ako na wajibu wa  kulipa  mahari,  iondolewe.   Iondolewe  ili  both  parties  na  wazazi  wote  wapate

kuwa-support.  Both from kutoka kwa msichana na kutoka kwa akina kijana, wasaidie hii familia ndogo ambayo inakuwa lakini

isiwe ni mzigo wa kijana.   Hili jambo tena ndio inasababisha domestic violence juu kijana anasema nililipa mahari kwenu  kwa

hivyo hakuna jambo utaniambia.  For efficiency katika public offices, ningependekeza kuwe na one man one job.  Hivi kwamba

wewe ni daktari,  please ati tena  uko  kwa  clinic  wagonjwa  wanataka  kuhudumiwa  in  a  public  hospital  unaambiwa  mungojee

mpaka  wakati  ambao  hata  hajulikani  atarudi  wakati  gani.   Wakenya  ambao  wako  nje  ya  Kenya  ningependekeza  wawe  na

uhuru wa kupiga kura kumchagua kiongozi wa nchi yao.  Pia wafungwa nao wapate hiyo chance ya kupiga kura.  

Presidency: The President should not be above the law.  He should be answerable to wananchi on a wrong done while he is in

office.  He should be in the office in one term  of  five  years.  Then  on  the  Constitution,  I  may  recommend  the  subjects  to  be

introduced in schools so that we may bring up a generation which is constitutionally informed.  Because this is a case  whereby

one does wrong but in the real sense ni hakujua kuwa ni makosa.  

Com. Salome:  Point ya mwisho.

John  Ndemo:   Point  ya  mwisho  ningependekeza  local  brews  to  be  legalized  but  under  certain  restrictions  so  that  we  may

create local industries hence creating employment.  Thank you.

Com. Salome:  Thank you very much, nenda ukajiandikishe pale.  Philip Mutahi?

Philip Muahi:  Thank you Commissioners.  Swala langu la kwanza ni kuhusu mambo ya mashamba.  Ningependa kusema ya

kwamba wamama wale wamefiwa na waume wao---

Interjection: Com. Salome:  Anza kwa majina yako tafadhali.

Philip  Mutahi:   Majina  yangu  ni  Philip  Mutahi.   Nimeanza  na  mambo  ya  mashamba  nikisema  ya  kwamba  wale  wamama

ambao wamefiwa na waume wao, katika Katiba wawe ni watu wenye kurithi mali ambao walikuwa na waume wao,  immediate

beneficiaries kwa sababu Katiba ya sasa  pengine inwaweka kando kidogo.   Nikiendelea  katika  haya  mambo  ya  mashamba,

ukiangalia katika Section 75 ya Katiba ya Kenya,  inaongea juu ya vile serikali inaweza kuchukua shamba la mtu kulingana na

vile wameiweka.  Lakini hawajaweka kusema ya kwamba mtu akikataa afanyiwe nini kwa sababu mtu kama shamba ni lake na

amekataa  nalo  hawajaonge  kuhusu  yule  mtu  ambaye  amekataa.   Ningependa  kutoa  mapendekezo  ya  kwamba  kama  mtu

angetaka kuchukuliwa shamba lake na akatae pia aweze kuheshimiwa.  

Kulingana na mambo ya local authority ningependa kusema ya kwamba,  madiwani waweze kuwa ni watu  ambao  wamesoma

mpaka kiwango cha kidato cha nne.  Katika  mambo  ya  provincial  administration,  ningependa  kusema  ya  kwamba  chiefs  na
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assistant  chiefs  pia  waweze  kuchaguliwa  na  watu  kwa  sababu  watu  wenye  wako  vijijini  wanajua  watu  wenye  wanaweza

kuwaongoza vyema.  Katika type of government, ningependa kusema ya kwamba tungependa kusema ya kwamba tungependa

serikali ya majimbo lakini si katika  hali  kikabila.   Iwe  ni  majimbo,  watu  wafanye  kazi  sawa  sawa,  waheshimiane  na  waache

ukabila.   Ningependa  pia  kusema  ya  kwamba  katika  hali  hiyo,  Rais  asiwe  mBunge  wa  mahali  popote.   Katika  mambo  ya

Parliament, ningependa kusema ya kwamba MPs  waweze  kuitwa  na  watu  ambao  waliwachagua  wakikosa  kufulfill  promises

ambazo walikuwa wamepewa na watu wakichaguliwa.  

Nyingine pia ni kuhusu malipo au mishahara ya MPs.  Kuwe na Tume fulani ambayo itakuwa ikishughulikia kuliko hao wenyewe

wajiongezee mshahara vile wanapotaka  wenyewe.  Na  tungependa kuomba pia niseme ya kwamba,  tungependa  proceedings

ambayo inafanyika Parliament,  iwe kupewa wale wa television channels  ambao  wanaweza  kutupatia  ikiwa  live  halafu  tuweze

kuona waBunge wetu wakiwa Parliament,  vyenye  wanaongea  juu  ya  mambo  yetu  kwa  sababu  tuliwatuma  watutumikie.   So

tungependa kuwaona kama wanatutetea au hawatutetei.  Kwa mambo ya elimu ningependa kusema ya kwamba ingefaa iwe ya

free and compulsory education ya primary.  Halafu kama kuna cost-sharing ianzie secondary na university kwa sababu bila free

and compulsory education kwa miaka ishirini itakayokuja watoto wengi hawatakuwa wakienda shuleni.  

Nikimalizia ningependa kusema ya kwamba,  kila Mkenya awe  chini  ya  sheria.   Kusiwe  na  mtu  above  the  law.   Ni  hayo  tu,

asante sana Commissioner. 

Com. Salome:  Asante sana kwa matumizi yako kwa wakati wenye ulipatiwa.  Jiandikishe tafadhali.

Philip Ndemo:  Asante.

Com. Salome:  Elizabeth Wanjiru Evans yuko?  Elizabeth Wanjiru Evans?

Elizabeth Wanjiru:  Nawasalimu na karibuni hapa kwetu Holy Cross.

Com. Salome:  Asante sana tuanzie na majina yako mama.

Elizabeth Wanjiru:  Kwa majina naitwa Elizabeth Wanjiru Evans and I am a Kenyan citizen and here are  my view of what I

---

Interjection: Com. Salome:  Leta mike karibu na mdomo ili tuweze kukusikia na pia kunasa sauti yako.

Elizabeth  Wajiru:    So  what  I  hope  is  to  have  a  balance  Constitution  of  more  gifted  people  in  our  country.   We  want  a

Constitution which will address itself to our education system.  Although it has been dealt  with, my fellow speakers,  have dwelt

on it,  I  would like to point out that our education system should be given priority above all other  ministries because  there  has
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been  mass  exodus  of  our  children  in  Kenya  going  to  overseas  to  get  better  education  and  even  our  neighbouring  country

Uganda. I believe if our education was improved so that it can reach the glory that once it held, we will appreciate that.  

I will like to speak about the rights on obtaining ID.  There is no law that says that an 18 year old is the one who is permitted to

have an ID.  I would prefer  if the ID should be left open that  anybody  wanting  to  have  an  ID  should  obtain  it  and  that  also

applies to travelling documents.   It  is really stressing that when we go for a passport,  we have to use middleman and this is  a

government document.  It should be issued just like an ID so that we do not have go-betweens defrauding Kenyan citizens from

their rights in obtaining a passport.   A perfect  freedom, freedom of expression.   In our country we  feel  that  we  really  do  not

enjoy that freedom.  That when you want to express yourself, you are either misreported and in most cases, you land in the laws

and taken to court and especially in the area  of the politicians.  We want a complete freedom conscience and what you speak

of, you speak rightly what you believe in your heart

Employment.

Interjection: Com. Salome:  You have one more minute.

Elizabeth Wanjiru:  Employment:  We have declined in our employment and we wish our country to re-instate  all the closed

parastatals so that employment in Kenya could reach to our children who are leaving school this year.   Also I would like to ask

if we would have a welfare society for our Kenyans citizens who have rentrenched  or  have  left  employment  in  order  to  fight

poverty in Kenya.  

Housing:  Our housing system is still not up-todate.   We have our one room housing and this is a house that should be run by

father,  mother and children.  We feel that there is no privacy for our parents.   So  housing  system  should  be  improved.   Our

health also and especially this time when Kenya, the world as a whole is suffering from the Aids pandemic which is claiming a lot

of our people, medicine should be free for all and I would only just add on the justice department, that the judges who are  being

elected,  they should be those with high quality education whereby  some  judges  have  been  delivering  simple  verdicts  and  not

really going through the Constitution. And I would pray that this Constitution should look into the law where the lawayer should

have at least a minimum wages.  They have been charging excessively to our Kenyan people.   And the security in Kenya to be

improved.  Than you very much.

Com. Salome:  Thank you very.  James Kiarie?  James Kiarie?  Joseph Ndegwa?  Joseph Ndegwa.  Peter  Oruki?

Peter  Orubia:   Kwa majina ni Peter  Onyabidi Orubia na haya  ndiyo  maoni  yangu.   Kwanza  on  ID,  national  identity  cards.

Mimi nashindwa kwa sababu hata mimi Mteso mimi nimehangaishwa sana up to now.  I am a Kenyan but I don’t an ID.  Kwa

sababu nikienda nyumbani napewa form nyingi sana,  zingine ni za yellow, zingine za pink ati uende uvetiwe huko.   Yet I am a
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real born Kenya.  At kwa sababu Tesos are in Uganda yaani ninahangaishwa hivyo na ni corruption nyingi sana.  Kwa hivyo ID

should be left free.   Kama mtu amezaliwa Kenya,  apewe tu kitambulisho.  Halafu let me come to the legislature.  Mimi naona

waBunge wachaguliwe kila elder mmoja mmoja kwa kila location.  Juu kuna waBunge wengine wanaenda kwa Parliament kung

’orota  tu,  hakuna  kitu,  wanangojea  tu  kuinua  mkono  juu  kuvote  kwa  nini.   Hawa  ma-elders  wakiona  kama  MBunge  wao

hafanyi kazi,  wa-pass  a  vote  of  no  confidence  with  their  MP  halafu  wa-present  hiyo  kwa  speaker  wa  Bunge.   Halafu  haya

maneno ya kuwa nominated MPs should be scrapped.  

Another  thing  is  about  local  brews.   Mimi  nilisoma  kwa  sababu  ya  chang’aa.   Mama  alikuwa  anatengeneza  chang’aa  na

nikaenda  mpaka  secondary  hivyo.   Kwa  hivyo  this  thing  should  be  legalized  hata  ndio  sababu  tunasikia  kuna  high  cases  of

gums, kwa sababu chang’aa saa  zingine  inasaidia  magonjwa  kama  hayo.   Uganda,  isipokuwa  tu  labda  waseme  as  from  saa

nane kwa sababu  I  come  from  the  border.   Uganda  kuanzia  saa  nane  you  are  free,  you  can  drink  vile  unataka  na  tunaona

maendeleo hairudi nyuma huko.

Okay  about  local  authorities,  wameongea  sana  isipokuwa  ningesizitiza  tu  wawekewe  powers  zote  kwa  mfano  if  you  go  to

Uganda, I am just picking an example like that one, unapata kitu hata kama roads hapa Nakuru town, local authority hapa ndio

inahusika. Si ati pesa itoke kwa Ministry of Public Works and housing, hapana.  Ya hapa intengenezwe, iwe autonomous.  

About the Executive,  asi-enjoy ile immunity ako nayo saa  hii, akikosa ashitakiwe hivyo.  Kenya should be a three party state.

Vile wengine kwa sababu sitaki kupoteza time.  If we come to provincial adminstration about  the Chiefs Act.   Chief mimi sioni

ati wachaguliwe na watu.  Achaguliwe na serikali lakini apewe transfer within the district  yenye amechaguliwa nayo.   Apelekwe

pale na  pale.   Halafu  kitu  ya  pili  corruption   wa  police,  mimi naona  mtu  mwenye  anafanya  corruption,  akisha-passiwa  kwa

anti-corruption  court  kule  Nairobi,  penalty  iwekwe  tu  awe  hanged.   Hivyo  tu  na  watu  wataogopa  na  watu  wataogopa  na

corruption itaisha Kenya.  She should be just be hanged whoever bora tu evidence imepatikana.  Halafu about the youth.  Hapa

Nakuru tunafanyiwa wahindi for a very long time, hawaandiki mimi permanent, wanakuhangaisha hata kama serikali imeongezea

hiyo 7%, anawahangaisha, munatusia, vitu kama hivyo.  Hata mimi ningependa labda serikali kama ingeweza iteue employment

bureau fulani ndio mtu labda akimaliza form four anapeleka certificate zake huko ili kazi ikipatikana kama ya serikali,  kama ya

jeshi, because juzi tuli-witness watu walikimbia kutoka hapa mpaka Njoro.   Kurudi huku ndege inaleta watu mbilikimo tu ndio

wanachaguliwa kuenda na wewe unanikimbia.  Kwa hivyo  wa-set a certain employment bureau isadie youths.

Halafu broadcasting license, ya mwisho sasa hiyo kwa sababu watu huko nyumbani wanajua tu KBC.  Hata ukaenda ukaambia

mama ni KBC, yaani waruhusu broadcasting license.  Hata Contitution mostly are just in homes.  Watu hawajui marekebisho ya

Katiba. Wanasikia tu kwa radio lakini hawaidhinishi vizuri.  Kwa hivyo broadcasting license zilipwe everywhere in the country.

Ni hayo tu asanteni.

Com. Salome:  Asante sana kwa maoni yako Peter Orubia.  Joseph Koskei? 
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Joseph Koskei:  Mimi kwa hayo majina ambayo umetaja,  mimi ni Joseph Koskei  na niko na maoni kidogo.   Maoni nadhani

imezungumziwa na watu wengi sana na hali kadhalika.   Sikutaka  kuirudia  sana.   Ningetaka  tu  kusema  ya  kwamba  President

awe ni mtu wa miaka arobaini na kuendelea,  na aende  terms  mbili.   Kuna  mila  za  watu  mbali  mbali.   Kama  ni  watu  ambao

tunasema tuko Kenya makabila arobaini na mbili.  Kila watu na mila yao.   Nadahani  kwa kila mila, kulikuwa na utamaduni na

vitu  ambavyo  walikuwa  navyo.   Ukiaangalia  kwa  jamii  kama  Wamasaai,  wanakuwa  na  vitu  kama  visu  na  nini,  tunataka

Constitution  ambayo  itaundwa,  iwe  inalinda  vitu  kama  hivyo  kwa  kila  jamii.   Jambo  la  tatu.   Shule  imezungumziwa  na

ningependa kabisa kuhimiza ya kwamba iwe free kabisa ya primary na secondary naye,  mtu anaweza kuwa na watoto  wawili,

watatu,  wanne  kwa  secondary.   Constitution  hii  ambayo  inaendelea  saa  hii  iwe  iwapunguzie  hawa  wananchi  kiwango  isiwe

kama ilivyo saa hizi.  Mambo ya VAT. VAT mwananchi anafinywa kabisa 18% na ninashindwa ya kwamba, sijui ni kwa nini hii

VAT inaweka 18% hata ingeweka may be 5% angalau sisi tunajua tunalipia serikali.  

Jambo lingine ni majimbo au federal.   Hili  ni  jambo  lilikuweko  isipokuwa  ni  jambo  lilitokea  kidogo,  likaondolewa.   Nadhani

majimbo iwepo na kila mwananchi awe popote  alipo.  Si eti kwamba ukiwa may Rift Valley au  ukiwa  Central,  unaondolewa

mbio mbio  kwa  sababu  wewe  sio  wa  hapo.   Hapana.   Jambo  lingine  nadhani  ilikuwa  imezungumzia  na  sitaki  kurudia  sana.

Constitution au Sheria hii  ambayo  inatungwa  na  nyinyi  Commissioners,  ningependekeza  kusema  ya  kwamba  iwekwe  mpaka

kwa lugha kama vile Biblia inatolewa.  Hilo ni jambo la maana kabisa.   Jambo lingine ni Bunge.  Kwa saa  hii, watu wengi may

be 75% au 80%  hawajui  kusoma  na  hawajui  Kiingereza  na  hawa  watu  wako  kwa  Bunge.    Hata  wakiwa  ndani  ya  baraza

unasikia tu wanazungumza lugha ya Kiingereza, ukienda uko nje mtu anakuuliza walisema nini,  hawajui.   Kwa  hivyo  lugha  ya

kiswahili iwekwe maanani kabisa, iwe ni lugha inazungumziwa kama vile Tanzania.  Huwezi iingia ndani ya Bunge uongee lugha

ambayo  inaitwa  Kiingereza.  Sijui  kama  ni  marufuku  au  nini,  sijajua  lakini  naomba  Constitution  ambayo  itaundwa  iwe

inazungumzia lugha ya Kiswahili kabisa maanake ni lugha yetu na ni lugha ya Kenya na sisi ni Wakenya.  

Jambo lingine ni masomo.  Masomo nasikia may be uwe mpaka form four,  nashindwa.  Kama una kipawa cha uongozi,  kwa

nini nisiwe councillor?  Kwa nini nisiwe mbunge na mimi nina kipawa hicho na mimi nawezatengeneza may be jambo kuliko mtu

ambaye amesoma.  Kwa hivyo ninahimiza hilo jambo liweko.  Si eti kwamba  mtu  amesoma,  may  saa  zingine  mimi sikusoma

kwa  sababu  wazazi  wangu  hawakuwa  na  pesa  au  nini  lakini  nina  kipawa,  ninaweza  kuendeleza  jambo.  Jambo  lingine  ni

kwamba kuna this jua kali.   Ningeomba kabisa Commission hii,  wanajuakali  wote  au  mtu  yeyote  ambaye  anataka  kuanzisha

kazi yake, iwe kama ni kitu ya ku-import kutoka sehemu za nje, isiwekewe threatening tax ili wanajuakali wa-create kazi kabisa

kwa wingi.  Kwa sababu hii tax inawapa wao wafe moyo au wasiendelee na wanajuakali  ndio wao  wanaendelesha  kazi  zote

ambazo unaziona katika meli ya Kenya ni juakali.

Jambo  langu  la  mwisho  ni  kwamba  corruption  iko  ndio.   Na  kama  corruption  iko,  ningelipendelea  tu  sheria  itolewe  na  iwe

jambo  kabisa  ya  kuwekwa  maanani  kwa  mtu  yeyote  ambaye  ametenda  kosa.   Sheria  imfuatilie  kabisa  vilivyo.   Sio  kwa

mkubwa wala mdogo, wote wawe sawa.  Langu la mwisho nitasema ya kwamba this municipality, nakumbuka miaka ya nyuma
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kwa sababu ukiangalia municipalities zote,  sisemi ni Nakuru  peke  yake,  sisemi  ni  Nairobi  peke  yake.   Unakuta  kuna  uchafu

mwingi sana.   Hizi makaratasi.   Zamani council,  ilikuwa ikotoa this mapipa.   Iwekwe kila pahali.   Commissioners  mwaangalie

hilo jambo.  Jambo lingine ni kwamba mwananchi yoyote ambaye atakayetupa takataka,  afuatiliwe na sheria kikamilifu.  Jambo

lingine nilikuwa nataka kumalizia kabisa ya kwamba, nimesikia tukiongea ongea may---

Interjection:  Com. Salome:  Umemalizia mara nyingi.  Sasa malizia ya mwisho.

Joseph  Koskei:   Nimesikia  tukisema  ya  kwamba  akina  mama  na  wanaume  wawe  equal.   Ndio  sawa  lakini  nitasema  ya

kwamba may be Mungu hakukosea.  Haya mambo ya equal ni sawa sawa.   Mimi ningetoa pendekezo au maoni.  Naona haya

ya kuoa imeleta taabu.  Kwa maoni yangu nataka kutoa jambo kama ni kuoa iwe ni contract.  Tuoane na bibi,  kama tumeweka

contract  ya miaka tano,  ikiisha tuongeze contract  ingine.  Kama  ni  miaka  kumi,  ikifika  wakati  huo  na  tunaona  bado  mapenzi

yako, tuendelee ya hayo jambo mengine.  Nasema asante sana.  

Com. Salome:   Asante sana.  Nenda  ujiandikishe  tafadhali  Bwana  Koskei:   Gathogo  Ben?  Gathogo  Ben?   Stephen  na  jina

lingine halionekani lakini linaanzia C na anatoka St. Francisco, ni wewe?  Karibu na utuambie majina yako yote.

Stephen  Tangusi:   Kwa  majina  naitwa  Stephen  Tangusi.   Mimi  niko  na  mapendekezo  kadha  ambayo  yako  hapa  ingawa

mengine yamepitiwa sana lakini nitayaguzia.  Kwanza ni juu ya haki ya uraia.  Hicho ni kitu cha maana sana katika nchi.  Kwa

hivyo napendekeza kwamba kila mtu ambaye wazazi wake wameishi Kenya,  wamekuwa  kwa  Kenya  yaani  akili  yao  ilikuwa

Kenya,  wawe  raia  automatic.   Pia  napendekeza  kwamba  wageni  wanaweza  kujiandikisha  kama  raia  ikiwa  kuna  haja  sana.

Lakini tusiwe watu wanakaribisha wageni ovyo ovyo.  Na kuna jambo linaitwa dual citizenship.  Hiyo napendekeza kwamba sio

nzuri katika nchi yetu ya Kenya kwa maana hiyo itasaidia sana kutoa nje mali ya Kenya kwa njia isiyofaa.  Mtu akijisingizia ya

kwamba yeye ni wa Kenya na anaweza kuondoka wakati  wowote,  kama  ametenda  madhara  mengi.   Nimesikia  malalamiko

sana kuhusu ID cards.   Watu wengine wanasema kwamba ni ukoloni kubeba lakini ni usalama wetu  kubeba  ID  cards  katika

mifuko yetu ili wakati tunapokutana na mtu na maofisa wa usalama, itakuwa ni rahisi kwetu kujitambulisha kwa sababu tunahitaji

ulinzi wao.

Katika mambo ya vyama vya kisiasa,  nasema kwamba vyama vya kisiasa viendelee na ile kazi ya ku-mobilize wananchi katika

mambo ya siasa na pia katika uamuzi mazungumzo katika Parliament.  Pia nasema kwamba Katiba ni lazima ishughulikie vyama

vya  kisiasa  kwa  sababu  kama  tunapigana  na  rigging,  tumeona  kwamba  rigging  inaanza  sana  katika  vyama  vya  kisiasa  hapa

nchini kwetu. Mtu anachaguliwa lakini ananyanganywa kuwaakilisha katika hicho chama wazi wazi mbele ya watu na hata saa

zingine  sheria  haiwezi  kushughulikia  hiyo.   Kwa  hivyo  tunakata  Katiba  ishughulikie  vyama  vya  kisiasa,  isimamie  hata  wakati

wanafany uchaguzi wao.  Pia napendekeza kwamba ile Commission ambayo itashughulikia mambo ya uchaguzi katika nchi, iwe

ikiidhinisha  uchaguzi  wa  vyama  kwamba  umentendeka  na  kwa  haki  ili  watu  watakowaakilisha  kortini,  iwe  kwamba  watu

watakuwa  na  njia  ya  kuweza  kulalamika  kama  wamenyanyaswa  katika  vyama.   Vyama  vya  kisiasa,  vinahitajika  sana
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vipunguzwe  kufuatana  na  maongozi  yao.   Kama  kuna  vyama  vya  siasa  ambavyo  vinaenda  na  uongozi  ambao  ni  sawa

viungunishwe  na  chama  moja.   Pia  ningependekeza  kwamba  kukubaliwe  wale  watu  ambao  wanataka  kusimama  huru  bila

vyama, waweze kusimama  kwa  maana  kuna  watu  wamechukua  vyama  siasa  kama  ni  vyao.   Na  mtu  anapotaka  kusimama,

anapata kwamba ni vigumu sana kuingia kuteuliwa katika vyama.  Kwa hivyo ingekuwa ni vizuri yule ambaye hakupata  nafasi

hiyo, aweze kujisimamia mwenyewe.  

Com. Salome:  Point ya mwisho.

Stephen Tangusi:  Point yangu kwa sababu umesema ni ya mwisho nadhani nitamaliza haraka.  Ninaguzia jambo moja ambalo

limekuwa a thorn in the flesh kwa watu sana.   Huu  uongozi  ambao  watu  wameita  majimbo.   Tunajua  ya  kwamba  nchi  yetu

tumekuwa tukilalamika kwamba oh kuna maendeleo kwa sehemu fulani  kuliko  sehemu  zingine.   Mimi  napendekeza  kwamba

kuwa  Katiba  ambayo  itakuja  iweze  kuwa  Katiba  ya  majimbo  ili  kila  sehemu,  kila  jimbo  lijishughulikie  na  kushughulikia

maendeleo yake bila kuhusisha Serikali Kuu.  Ila tu serikali kuu ifaidike kwa kodi ambayo itaidhinishwa na serikali ya majimbo

itoe.  Kuna jambo nataka kuguzia Commissioner kuhusu uhuru wa  uwaandishi wa magazeti.   Tunasikia hawa watu ndio wako

na midomo kali sana ya kupigania haki.  Lakini mwaka wa 1992, kuna community ambayo iligundua kwamba kweli hawa watu

ni hatari katika maisha ya mwananchi.  Kulikuwa na blackouts  na  unakuta  magazeti  yanaandika  kinyume  na  mambo  ambayo

yalikuwa yanatendeka katika sehemu zao.  Kwa hivyo naona kwamba Katiba isimamie uhuru wa magazeti na kama waandishi

wa magazeti wanasema kwamba ni watu wa kuzungumza haki, waache hiyo Katiba iendelee kwa sababu kama wanazungumza

haki kila wakati, hiyo haki itawalinda.  Kwa hivyo hayo ni yangu Bwana Commissioner.

Com. Salome:  Asante sana.  Bw. Ndalo Raymond?  Paul Kanyi?

Paul Kanyi:  Asante sana Commissioners na wananchi.  Kwa majina mimi ni Paul Kanyi na maoni yangu ni ya kibinafsi.  Mimi

ningefikiria tungekuwa na vyama viwili tu katika nchi hii.  Halafu President  atakayepata  over 50% achaguliwe achukue uongozi.

 President  huyo akichukua ungozi awe na kamati ambayo pengine itaweza kuwa na Chief Justice,  Attorney  General,  Speaker

wa Bunge wamsaidie kuchukua Ministers.   Ministers hao watakaotoka  kwa Bunge wakishachaguliwa, wawe wanaweza kuwa

vetted ikiwezekana na Parliament.   Wengine wanaweza kuwa walichukuliwa lakini  si  watu  wanaofaa  katika  sehemu  fulani  au

elimu fulani,  waonekane  ni  ministers  wanaofaa  kabisa  na  ministries  zipunguzwe.   Siziwe  nyinyi  vile  zilivyo,  ziwe  zinatoshana

vizuri.  Area zile zinashikana vizuri zinapewa ministry moja.

Tukitoka  hapo,  hii  kamati  ambayo  itakuwa  ikisaidia  President  katika  kuteua,  imsaidie  kuteua  vyoo  vikubwa  vikubwa  vya

serikali mpaka kwa D.C.   Kazi ya serikali ikomee kwa D.C.   Kutoka hapo kuwe na  mkutano  wa  serikali  na  public.   Public

ianzie kwa chief, chief awe ni wa public na akishachaguliwa na au D.C wanaweza kupendekezwa lakini public wamependekeza

watu kadhaa, serikali ichukue kutoka kwa watu hao.  Yaani ichukue watu kama watatu ambao public wamependekeza,  serikali

ichague hapo awe chief wa area.   Na  chief hata asiitwe chief, kazi yake iwe defined kabisa kwa sababu development mover.
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Awe  public  officer  yule  ambaye  atachukua  kazi  ya  public,  kama  mtu  aliyechaguliwa  na  public  na  ana-coordinate  public  na

serikali.   DO aondolewe kabisa,  hana kazi.   Hata sasa  tukiulizwa kazi ya D.O  ni  gani  hatujui.   Sasa  chief  naye  tukiuliza  kazi

yake  tutajua  kazi  yake  ni  kushika  chang’aa,  kufanya  kesi  ya  mimba,  wakina  mama  walioachana  na  bwana  kijijini  lakini  si

development.  Hajui development ni nini, na hashughuliki na development, security sana sana tena hashughuliki sana kwa sababu

wao ni pombe tu wanashughulikia.  Kwa hivyo development iwe kwa chief, na chief awe ni mtu wa ku-coordinate  raia katika

mambo ya maendeleo,  miradi ya kupanda miti na resources  kama co-operatives  za akina mama, title deeds  and whatever,  all

these, chief awe na wazee wa kijiji ambao sehemu fulani itatoa mzee mmoja mmoja ambao pia wako kwa payroll.   Walipwe na

serikali.  Kwa hivyo co-ordination hiyo ifanywe kwa njia hiyo, kodi nazo ziwe chini.  

Com. Salome:  Point ya mwisho, hiyo ya kodi.  Endelea.

Paul Kanyi:  Asante sana nimemaliza.

Com. Salome:  Malizia hiyo ya kodi.

Paul Kanyi:  Nafikiri nimemaliza.  Asante.

Com Salome:  Okay, asante sana. Ndalo Raymond?  Grace Nasoi?  Grace Nasoi?

Grace  Nasoi:   Commissioners  na  wananchi  wa  Nakuru,  hamjambo?   Yangu  ningetaka  kuzungumza  juu  ya  akina  mama

kutahiriwa kwa sababu tunaona imeleta shida sana.  Kwa sabubu---

Interjection: Com. Salome:  Anza na majina yako mama.

Grace Nasoi:   Grace Nasoi  kutoka Barut Location.   Nafikiria ile memorandum Magdaline alipeana ilikuwa ya kwetu.   Sasa

tulisema  tutazindikisha  pamoja,  yeye  aongee  halafu  tuongee  lakini  tuliona  haikukubaliwa.   Sasa  wakati  huu  nilikuwa  nafikiria

tutaongea  juu  ya  akina  mama  kutahiriwa  kwa  sababu  tunaona  imekuwa  shida  sana.   Kwa  sababu  tunaona  mara  kwa  mara

akitahiriwa  lazima  anapata  ugonjwa.   Tena  wakati  mwingine  wale  watoto  wale  wanapelekwa,  wanapelekwa  bila  kupimwa,

wakati  mwingine  unakuta  watoto  hawana  damu,  mara  wako  na  ugonjwa  kama  hii  sukari  au  ya  kupandisha  damu.   Sasa

tulikuwa tunaona si mzuri kwa sababu hata serikali ilikuwa imetangaza hitaki wasichana watairishwe kwa sababu  ni  unyanyazi

wa akina mama.  Wakina mama kwa sababu hawa watoto  watakuwa wamama na wanakuwa na shida wakati  wa kujifungua.

Tunaona ni shida sana, mimi ni mmoja wa wakunga wa nyumbani na ninaona ni shida sana na ningetaka tu hiyo iwekwe katika

Katiba ya sasa.  

Pili ningetaka  tu  kuzungumzia  watoto  wetu  wale  wanakunywa  bangi  na  wanakunywa  pombe.   Pombe  tunajua  kweli  ilikuwa

tangu zamani lakini watoto  walikuwa hawatumii na wakati  huu watoto  wanatumia.  Wanatumia pamoja  na  bangi  na  tena  hata

kuko vitabu vingine watu wameandika wakiuzia watoto wetu.  Akisha soma   hicho kitabu,  anakuja kukunywa pombe na kuwa

mbaya zaidi na tunaona hawa ni viongozi wa kesho.   Akiendelea kukuwa hivyo, ndio tunaona atatuletea hasara.   Pia ningetaka
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kuongea juu ya wamama.  Wakati  mwingine tunakuta kama picha  zinauzwa  town  watu  wa  gazeti  wanafanya  wamama  kama

sanamu.  Unakuta mama anasimama uchi na ilikuwa si desturi ya akina mama asimame bila nguo.  Hiyo ndio ningetaka iwekwe

kwenye katiba,  ionye watu wa gazeti ili wasifanye hivyo kwa sababu ya wamama.  

Tena ningetaka kuongea tena wakati  wa  election.   Wakati  wa  kupiga  kura,  tunaona  wamama  wananyanyaswa  zaidi  na  hata

unaweza kuona mama mkubwa anatolewa nguo mbele ya watu na hapo ndio tunataka iwekwe katika Katiba tujue sisi wote kila

mtu aheshimiwe na kila mtu aangaliwe vizuri.  Tena hata wakati  tunabeba sanduku yetu ya kura,  tubebe vizuri, tusibebe kama

wezi.   Wengine  wanaita  wengine  wezi  na  wakati  huo  nyinyi  mkipeleka  hiyo  sanduku  yenu  mnakuwa  na  shida  sana.   Kuna

wengine wanaweza kufinywa, wengine hata wanatamani  hata  kuchoma  hiyo  sanduku,  na  ningetaka  tu  iwekwe  katika  Katiba

tujue hiyo ni haki yetu.  Tukibeba,  tubebe vizuri, tusiwe kama tunaiba.   Tena wa akina mama pia ningetaka wakina mama vile

waliongea  kwa  sababu  ya  hawa  watoto  wetu  chokora.   Tunaona  kama  wageni  wanaingia,  wanaokota  hawa  watoto  wetu,

anapeleka kwa shule, wanasomesha.   Na  kwa nini Kenya haiwezi kujenga shule kama hizo.  Na  watu wenye wanafanya kazi

wanakatwa pesa na hii pesa inaenda wapi?  Si ingejenga kitu kama hiyo shule?  Kwa sababu tunajua haitaweza,  hawa watu wa

kigeni hawataweza.  Wakati mtoto anakuwa mbaya, wazazi wafuate kabisa, waangalie kama ni nini?  Ni wazazi wale wanakaa

vizuri.   Mnafikiria  hawa  watoto  chokora  si  watoto  wa  maskini,  ni  watoto  wa  tajiri  na  kesho  unakuta  amekunywa  bangi,

amekunywa gum.  Mbeleni ilikuwa chokora ndio anakunywa gum na wakati  huu unakuta mtoto mkubwa anaanza hata kutafuta

hata mali.

Interjection:  Com. Salome:  Jambo la mwisho mama.

Grace Nasoi:  Jambo la mwisho ningependa waangaliwe wa akina mama kwa sababu wanafanya kazi kubwa katika vikundi

vyao.   Vikundi  vyetu  tunajenga  tanks,  tunafanya  kila  kitu  lakini  hatuna  msaada  wa  serikali.   Tungependa  tu  kuwekwe  kwa

Katiba wamama waangaliwe.  Asanteni.  

Com. Salome:  Asante sana mama.  Sarah Rotich?  Sarah Ritich?  

Sarah Rotich:  Asante sana Commissioner na mwenyekiti.  Nimeongea hapa kwa niaba ya wamama wa Baruti Location.

Com. Salome:  Anza na jina tafadhali.

Sarah Rotich:  Kwa mjina yangu ni Sarah Rotich.  Ninataka kuongea juu ya haki ya wamama katika nchi yetu.  Sisi wamama

hatupewi heshima zetu katika nchi zetu.  Tunataka wamama wapewe heshima zao.   Tukiwa kwa matatu tunakuta ya kwamba

wamama wanasimama hasa wamama wajamzito. Tena tukiwa katika matatu,  tunataka  haki  yetu  wakati  tunapopanda  matatu,

unapokuwa pale,  hii manamba unakuta anapiga piga wamama ati ingia gari mama.  Na  kwa nini asipige pige  mwanamume  ati

ingie kwa gari?  Hapo tunataka haki yetu.  
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Tena ya pili, urithi wa mashamba.  Tunataka title deed  iandikwe majina mawili  ya  mzee  na  wamama.   Wazee  wananyanyasa

wamama  anapotaka  kuuza  shamba  anauza  peke  yake.   Kuna  wamama  wengine  ambao  wananyanyaswa  sana  pia  wakati

waume wao wanapofariki.  Wananyanganywa mali yake na anafukuzwa pamoja na watoto.   Tunataka serikali yetu ya nchi yetu

ya Kenya iangalie hayo mambo sana.   Tena tunataka tuone mambo ya wasichana wetu katika nchi yetu.  Tunaona wasichana

wengi  wanapata  mimba.   Wengi  wao  wanakunywa  dawa  na  wanakufa.   Tunataka  serikali  yetu  ya  nchi  ya  Kenya,  iwekwe

Katiba  ya  kwamba  mwanaume  anapoweka  mimba  msichana  amuoe  ili  tupunguze  vifo  vya  wasichana  ambao  wanakunywa

dawa wanapopata mimba.  Pia ili ipunguze watoto  ambao wanakaa bila wazazi.  Pia wasichana wapate  haki ya kurithi mali na

shamba ya baba yake.  Pia tunataka pia wamama wajawazito wanapofungwa katika gereza au cell,  hao wamama wajawazito,

wapewe pahali pazuri pa  kulala, wapewe mattress na alale vizuri na alale mahali hakuna harufu  mbaya.   Pia  wamama  ambao

wamefungwa katika jela,  wapewe nguo refu ya heshima kwa maana tunaona hawa wamama wanafungwa wamevaa nguo fupi

na hiyo sio mzuri.  

Pia uchaguzi wa Rais:  pia hata wamama katika nchi yetu wapate  haki ya  kusimama  kama  mama  Rais  katika  nchi  yetu.   Pia

Bunge,  wamama  wachaguliwe  ili  waweze  kuwaakilisha  wale  wamama  wengine  ambao  wako  huko  chini  ya  grassroot.   Pia

katika  council  wamama  wawekwe  katika  councils.   Hawa  councillors  pamoja  na  –  nirudie  upande  wa  Bunge.   Mbunge

anapochaguliwa, afanye campaign mara mbili.  Mara ya tatu asisimame tena kusumbua wananchi.  Pia huyo mbunge---

Interjection:  Com. Salome:  Point ya mwisho mama.

Grace Nasoi:  Neno langu la mwisho ni majimbo.  Majimbo iweko katika nchi yetu kwa maana tunaona ya kwamba tukiwa na

majimbo, sisi wamama tutainuliwa  katika  miradi  ya  akina  mama  na  tutaweza  kufaidika.   Pia  watoto  wetu  wataandikwa  kazi

ambayo  wamehitimu,  wengine  wamemaliza  kosi  na  hakuna  kazi.   Tunapokaa  katika  majimbo  hao  watapata  nafasi  nzuri  ya

kuandikwa  kazi  kuliko  kuletwa  mtu  kutoka  North  Eastern,  kuletwa  kutoka  Mombasa,  anaandikwa  kazi  katika  hapo.

Tunapofanya hivyo, tutafaidika vizuri.  Asanteni.

Com. Salome:  Asante sana mama, sorry, pole.  John Chemweno?  John Chemweno.

John  Chemweno:   Mimi  ni  John  Chemweno.   Commissioners,  nimeshukuru  kupata  nafasi  hii  kuongea  mambo  ya  Katiba.

Sana sana Katiba yaani kile kitu imeongewa na wengine mpaka naongea ile ambao mwingine ataongea.  So ni kupitia juu.  

Ya kwanza ni mambo ya watoto  wale wanaranda randa town hata mama mmoja ameguzia hapo  na  mimi nitafuata  hiyo  tena.

Watoto  ambao wanaranda randa hata kuchoma ma-tyres na kukula gum, wako wazee ambao wanaenda nchi za ng’ambo na

anaweza kupata wageni kwa sababu watalii wanafikwa kwake wanatembezwa town.  Kutembezwa town anakuta mandambaa

wa kwanza wamwambie excuse me, na wanaona ako na gum.  Hii  ni  aibu  kubwa.   Ni  vizuri  kuchukua  hatua  kubwa.  Hatua
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iwekwe kwa Katiba wasanywe kile province,  kuwekwe shule ambazo zinaweza kufundisha hawa watoto  ambao wakiingizwa

huko hatuwezi kuwapata katika town yetu hii ambao inaweza kuleta aibu.  Ambayo hiyo sasa hata haikukuwako unaweza sema

huyu ni mgeni.  Katika ng’ambo hakuna hao watu.   Hakuna ile kusema manamba, hakuna.   Sisi hata  wa  kuzunguka,  hakuna.

Huko ni clear.  Wale watu ambao wako nje wanafungiwa huko, wanasomeshwa wakipata kosi wanatoka.  

Ya pili, ni mambo ya KCC, mambo ya Cereals.  Ilikuwa inasaidia wananchi na inachukua wananchi kwa wingi kwa kazi.   Zote

zimetoka, stores zimeanguka, kama stores sijui za nini, inakuwa ya takataka  tupu na walikuwa officers wengi ambao walikuwa

wakifanya  kazi  hapo.   Cereals  ilikuwa  namna  hivyo.   Hili  kuleta  mazao  yangu  ya  kuuza  kusomesha  watoto,  hakuna  mahali

unaweza kuuza hapo unangojea.  KCC  pia ambayo sisi tunategemea sisi wote imekuwa ---  afadhali kampuni inaweza kusaidia

sisi hivyo, inaweza kuletea sisi mapato makubwa na kusomesha watoto.   Pia  ya  mwisho  ni  majimbo.   Majimbo  si  ati  kabila.

Majimbo  ni  kutegemea  mahali  pesa  inatoka  inakuja  majibo  ya  central,  inagawa,  ya  shule  inafanya  nini,  officers  ambao

wameandikwa hapo, mtu kucheza kwa kukula pesa anang’olewa inauzawa kitu chake, inarudi hapo hapo tena.  

Pia hata kama wanaandika watu,  sisi hatutaki kabila.   Mtu  wa  Central  akuje  Rift  Valley  lakini  isisemekane  wewe  ni  mtu  wa

Central.  

Interjection: Com. Salome:  Tafadhali zungumzia kwenye mike mzee ndio tunase habari yako.  

John Chemweno:   Ya mwisho sisi hatutaki ukabila.   Ya pili,  kama  ni  kuchaguliwa  Rais  five  years  anaweza  kutoka.   Kama

wananchi wanampenda iwe 10 years.  Hayo tu.

Com. Salome:  Asante sana kwa maoni yako.  Mr. Michael Rotich?

Michael Ritich:  Asante sana Commissioners, participants and wananchi wa Nakuru.  

Com. Salome:  Anza kwa majina yako.

Michael  Rotich:   My names are  Michael Cherop Rotich, mimi ndiye former Mayor ya Nakuru Municipality.  I  know  many

people have talked about the Constitutional review.  I am starting from preamble.   The citizens of Kenya,  and the Republic of

Kenya as  a Supreme state,  should have the rights to be  protected  under the Constitution of Kenya.   Fundamental rights of all

citizens  of  this  country  including  the  majority,  minority,  vulnerable,  members  of  the  society  should  be  distributed  equally

depending on common and customary laws of respective communities.  The following is my contribution  to  the  Constitutional

Review.  I am starting from Constitutional Supremacy.   Parliament powers  to amend the Constitution should be retained.   We

should retain the procedure to allow Parliament to amend any part of Constitution by 65%.  
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Citizenship:  A child born of anyone of the parents  should be regarded as  automatic citizen of  Kenya.   Any  citizen  of  Kenya

should be entitled to own freedom that is necessary for upholding of his/her human dignity.  

Defence and national security:  The President  should  remain  the  Commander  in  Chief  of  the  Armed  Forces.   The  Executive

should  have  exclusive  powers  to  declare  war  but  with  the  approval  of  Parliament.   If  there  is  anything  with  war  should  be

approved by Parliament.   Recruitment of military and paramilitary as  well  should  be  done  in  all  regions  equally.   The  police,

prisons and others should be recruited by regional authorities.  

Political parties:   the Constitution should regulate the formation, management and conduct  of political parties.   The  number  of

political parties should be limited to four.  Parties which are well represented in Parliament should be funded by the treasury.

Coming  to  structure  and  system  of  government.   We  should  adopt  federal  system  of  government  which  executives  and

legislature authority is split between the Central  government and Regional authority.  We should introduce regional  assemblies

with representatives to the National Assembly.  

The  Executive:   Where  the  President  is  to  hold  the  office,  he  should  be  entitled   to  receive  pension  and  other  allowances

together  with  such  other  benefits  and  facilities  including  adequate  security.   Office  staff,  travelling  allowances  as  may  be

prescribed by under an Act of Parliament.  The pension should be allowed payable to the President who sees to hold office and

facilities and other benefits.  To him shall not be valid to his disadvantage during his life and in life time.

Com. Salome:  Mr. Rotich, you have one minute in which to finish up.

Michael Rotich:  Yeah.   Legislature, the following appointments should be vetted by Parliament:  The Attorney General,  the

Chief Justice,  the Auditor General and Parastatal  Heads.  Local authorities:  Mayors  and Chairmen should be elected directly.

The minimum qualification for councillors should be ‘O’ Level or Equivalent.  When I say Equivalent, I  mean those people  who

are good leaders  in the head.    Could be even if they are  under age or  seven and they  are  very  good  because  they  are  very

good leaders who can lead wananchi, they can be allowed.  Nominated Councillors ---

Interjection:  Com. Salome:  And that is the last one.

Michael Rotich:  I am coming to the environment and I want to dwell on human settlement because  I’m handing over this one

---  without water,  without better  education,  without medical health,  roads,  education.   This  is  very  important  that  we  should

diversity our services through an area.   We have people  coming,  influx  of  people  coming  to  the  cities  and  in  towns  because

there are no services in rural area.  We need this one Chairman that we should have the services to the people in rural area.  
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Interjection: Com. Salome:  Thank you very much Mr. Rotich, I thought we agreed that will be the last one?

Michael Rotich:  Can I say that Properties Mr. Chairman that should be respected everywhere.

Com. Salome:  If you call me Mrs Chairman or Madam Chair I might agree.   (laugh). Finish up up with the last point.   Okay,

this one I was talking that properties that the individual property should be respected in every area.  Even if we are  in a regional

government or federal system should be respected.  Thank you.

Com. Salome:  Thank you very much.  Mr. Kaplich?

C. Kaplich:   Asante sana Commissioner.  Jina langu ni C.  Kaplich  na  nataka  kutoa  maoni  au  maoni  yangu  ni  kuhusu  sheria.

Wale  ambao  wanaiba  ningependekeza  wale  ambao  wanaiba  hiyo  kesi  ije  nyumbani  ifanyiwe  nyumbani.   Kwa  sababu  mtu

anaweza kuibiwa mali yake yote,  na mtu afungwe au afanye ujanja uko kortini mpaka aachiliwe bure katika ujanja na ile  mali

yake.  Kama ni mama mali yote ilikuwa yake anakosa  anakuwa maskini, mali yake inaibwa yote.   Ningependelea hiyo kesi  ije

nyumbani, iamuliwe nyumbani ili muamuzi aende kortini au huyo mwizi alipe mali maana wanachukuwa mali yote na mtu anabaki

bure.  Au huyo mwizi kufungwe mwaka mmoja, hiyo ni hasara kwa yule ameibiwa.  Ningeomba hiyo sheria ije nyumbani.

Tena mambo yanayopitishwa na Bunge au Rais, napendekeza Rais achaguliwe na wananchi wote.   Hata Mayor achaguliwe na

wananchi, aende miaka tano.   Nayo mambo ya watoto  ambao ni chokora,  ningependekeza hawa watoto  wa mapipa,  watoto

hawa wanaranda randa maana wazazi wao wako.   Huyu mtoto akamatwe aonyeshwe mahali yuko mzazi wake.   Mzazi wake

akikataa kuchukua mtoto wake achukuliwe hatua maana huyo mtoto alizaliwa na mtu, hakuwa peke  yake,  anakuwa mzigo na

ana wenyewe.  Kuhusu mambo ya tohara,  mimi napendekeza  kuna  watu  ambao  wanaweza  kutahirisha  watoto  wa  watu  bila

mzazi kujua.   Na  hii hali ya kutahirisha hakuna msichana ambaye katika Biblia ametahiriwa.   Mungu  alitoa  amri  mwanamume

atairiwe peke yake.  Kwa hivyo wale wanaotahiri  wasichana hiyo ni kuvunja amri ya Mungu ambayo hakupeana.   Kwa hivyo

tutengeneze sheria wale wa kufanya wasichana tohara ikomeshwe.

Lingine  ni  hali  ya  majimbo.   Majimbo  ni  mazuri  kuweko,  maana  tunaona  kama  mtu  ako  na  vijana  watano,  wakati  ameoa

anaenda kwake mwingine anaweza kuwa tajiri maana amefanya bidii.  Mwingine anaweza kuwa maskini kwa maana amelala.

Kwa hivyo majimbo kuweko, kila jimbo lijipiganie kwa kupata utajiri, na hilo jimbo litaweze kuandika hata wafanyikazi au kazi

inaweza kupatikana.   Hali ya viwanda kama KCC  au KMC au nini, serikali isaidie kiwanda yoyote ili kupatikane kazi.   Kwa

hivyo maoni yangu ni serikali isimamie vizuri hali ya viwanda ili kazi ipatikane.  Hata kama ni loan kampuni hiyo ipewe iisongeshe

mbele.

Com. Salome:  Malizia mzee.  
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C. Kaplich:  Namalizia kusema kuwa hali wanawake wanasema tume sawa au habari  ya title, mimi naweza kuoa na nisiwe na

title ya shamba na sasa title hiyo ikae hivyo maana mimi nilikuwa na hiyo title.  Wakati nilioa yeye alinikuta nilikuwa na title hiyo?

Kwa hivyo kama tunaweza kuwa sawa,  alete shamba kutoka kwao title iwe yangu. Tubadilishe title deeds  yenye tulitoa kwao

na hii yangu na niwe na yake tena.   Maana yeye alinikuta na mali hayo.   Hatuko sawa maana mimi nilileta yeye kutoka kwao.

Yeye ako chini yangu maana mimi nilitoa mali kuleta yeye.  Kama tuko sawa, tusijenga nyumba moja huko, familia yao itoe mali

ili tununue shamba tugawe katikati.  Maana hiyo ilikuwa yangu, yeye amekuja kukuta mimi hapo. Namalizia hapo.

Com. Salome:   Asante sana,  nina swali moja kwako.   Ningetaka kusikia maoni yako juu ya watoto  wasichana  na  wavulana

kurithi?

C. Kaplich:   Kurithi mali kwa wasichana,  ningependekeza msichana ambaye hajaolewa amebaki nyumbani, apatiwe shamba.

Arithi kutoka kwa mzazi maana ni watoto ni wangu wote.  

Com. Salome:  Na mwenye ameolea?

C. Kaplich:  Mwenye ameolewa apate shamba kutoka kwa bwanake maana akipewa shamba mwenye ameolewa anaenda na

kurudi maana anakumbuka kuna kitu nyumbani.  Anarudi nyumbani tena, anasumbua yule bwanake ili arudi aje akae pale tena.

Com.  Salome:   Asante  sana,  nilisika  kama  ulisema  bibi  yako  alete  shamba  kutoka  kwao.  Sasa  ni  nafasi  yako  kumpatia

msichana wako ndio apeleke kwa bwana yake lakini asante sana kwa maoni mzee.  

C. Kaplich:  Asante sana.

Com. Salome:  Julius Origa?  Anza kwa majina yako tafadhali.

Julius Origa:  My names  are  Julius  Origa  Nyawacha.   Na  nina  maoni  kuhusu  hii  Constitution  Review  Commssion.   Jambo

ambalo ningependa kuhimiza tena iwekwe kwa Constitution  yetu  ni  Kenya  Refugees.   Talking  of  retrenchment.   Nasema  ya

kwamba if an officer is retrenched this officer should  go  home  with  all  his  benefits  to  avoid  unnecessary  tasks  which  is  now

common  to  us.   The  Constitution  should  also  cover  an  area  whereby  a  retrenchee  or  anybody  who  has  gone  for  early

retirement, the should consider from which age to be  retrenched.   Because we have seen very young people  go for retirement

or retrenchment and are only 10 or 15 years old at work, this people cannot educate their children just because  they are  retired

at their early ages.

When  we  go  to  elections,  nomination  of  candidates  should  be  strictly  carried  out.   On  aspiring  candidates,  looking  on  the

conduct of this particular person because  there are  areas  whereby one is having financial  powers  to  sequeeze  his  way  to  the

Parliamentary seats  or  civic seats.   This person if the conduct  was not good,  then this person goes to the council only to start
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beating people up just because the wananchi did not look into his conduct.   So  this person cannot deliver the goods.   May be

he cannot even think of these people who elected him to the council or to the country.  

Talking  about  schools,  I  am  coming  back  there  again  just  because  some  people  had  talked  about  it.   Education:  Primary

education should be totally free.  The other time our beloved President  had talked about  primary education being free but was

not  carried  out  on  the  call  by  the  President  may  be,  was  not  carried  out  just  because  it  has  not  been  stipulated  in  the

Constitution may be and therefore I am also requesting this Constitution to include that,  that the Constitution should allow free

primary education because the economy of the country does not allow the parents to educate children in primary schools. 

Com. Salome:  Last point.

Julius Origa:  Thank you.  Secondary education.   This government secondary education should also control  their school fees

because if they charge more it means education will only be for the rich but not for the poor.   We would also want our children

to achieve this higher education that people are longing for.  So government secondary schools,  government should also control

their school fees.  Talking about the---

Interjection: Com. Salome:  That was the last point.  Okay one minute shortly.

Julius Origa:   Talking about  the employment.  We retrenched staff,  I  am one of the victims were told  that  we  could  not  be

employed  in  any  government  department.   We  had  to  go.   I  am  asking  this  Constitution  to  consider  that,  that  after

retrenchment, we be given room to be employed anywhere in the public offices or governmental departments.  Thank you.

Com. Salome:  Thank you very much, please register with us.  Samson Ombasa Ondieki?  Simon Chege?

Simon Chege:  Asante sana Commissioners.  Naitwa Simon Chege na nafanya na chama cha washonaji.   Mwanzo ningeomba

kwamba Katiba ambayo tunayounda iweze kutoa uhuru wa umilikaji wa silaha kwa sababu ya shida ya usalama ambayo tuko

nayo  katika  sehemu  zetu  especially  katika  huu  mkoa  wetu.   Ningetaka  pia  Katiba  itoe  haki  iweke  Tume  ambayo  itakuwa

ikiaangalia mishahara ya watu wote katika nchi hii kwa sababu tunaona mishahara ya chini ni elfu tatu na ya waBunge wetu na

wengine ni zaidi ya elfu mia sita.  Pia tungeomba Katiba ile iweze kutoa haki za kimsingi bure kama usalama, madawa, elimu.  

Pia tungetaka Katiba itupe uwezo  wa  kiuchumi  especially  kwa  wafanyi  biashara  wadogo  wachuuzi,  wakulima.   Pia  waweze

kupewa mikopo ya kuweza kusongesha biashara zao.  Tungeomba pia Katiba iwe na kifungu cha kuilinda yenyewe.  Kama ni

jeshi  iandikiwe  jeshi  lake  maanake  tumeona  wabunge  wetu  wanaipora  pora  wakati  wowote  ili  waweze  kujinufaisha  hao

wenyewe.  Tungetaka iwe na ulinzi wake ambao unakuwa katika kifungu chake chenyewe.  Tungetaka  pia  Katiba  hii  iwe  na

uwezo wa kulinda mila zetu, desturi  zetu na  pia  iweze  kulinda  mazingira.   Tungeomba  pia  Katiba  iwe  ina  uwezo  wa  kulinda
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viwanda  vyetu  hapa  nchini.   Tunaona  bidhaa  zinamwagwa  hapa  ambavyo  viko  substandard,  tunaona  pia  wafanyikazi

wanamwagwa hapa ambao ni substandard, tunaomba Katiba ilinde ili viwanda vyetu vikuwe. Pamoja na hiyo iweze kulinda kazi

zetu sababu tumeona juzu wakora wanakuja wanaandikisha kwamba wanaandika kazi,  baadaye inaakuwa kazi zile ni za bure.

Zaidi kuwe na ulinzi wa hizo kazi ambazo tuko nazo.  

Pia  tungeomba  Katiba  ile  iharamishe  unyakusi  wa  ardhi  na  misitu  ili  mnyakuzi  anaweza  kuchukulia  hatua  hata  kama  ni  ya

kufungwa  iwe  ni  crime  kuweza  kunyakua  sehemu  zetu  na  misitu  yetu.   Tungeomba  pia  Katiba  ile  iweze  kuweka  uhuru  wa

Kufanya uchaguzi na iwe siku moja ya Rais,  siku ingine ni ya waBunge, siku ingine ni ya councillors na kura zihesabiwe katika

mahali ambapo kura inafanyiwa.   Tungetaka  pia  Katiba  inayozuia  pastoralism  katika  siasa.   Sijui  tunaiieleza  aje  ya  kwamba

mwanasiasa huyu yuko chama hiki, mara yuko huku, mara yuko kule.   Inaonekana kwamba hana misimamo.  Iwe kama ni ni

mwanachama  wa  chama  kimoja  akae  pale  katika  ubaya  wake  na  uzuri  wake.   Isiwe  ni  ukora  ukora  hapa  na  pale  ambao

tunakosa, sijui kama wananchi tunakosa msimamo wa viongozi wetu.   Tungeomba pia Katiba yetu ihakikishe kodi zile ambazo

tunatoa inaambatana pia na huduma.  Kuliko tunatoa  kodi  lakini  tunakuta  karibu  huduma  zote  hakuna  zile  ambazo  tunaweza

kuzipata.  Tungeomba---

Interjection:  Com. Salome: Jambo la mwisho.

Simon Chege:   La mwisho tunaona kwamba ni kama kuna confusion.  Tuna hii Tume ya Katiba,  kuna Tume  ingine  ambayo

inaangalia mambo ya mashamba, tuna ingine ambayo inaangalia mambo ya mashamba, tuna ingine ambayo inaangalia sheria za

labour.  Tunaona kwamba kuna mtu ana-confuse mwingine.  Tungetaka kama ni hii Katiba tuangalie Hii Katiba ambaye inalalia

zile zingine zote.  Pia tungesema kwamba mahakama na Executive ziwe separate katika jukumu zake.  Pia ya mwisho nikimalizia

ni ya maana sana.

Interjection:  Com. Salom:  Hiyo point ya pili pia ya mwisho:

Simon  Chege:   Ya  mwisho  ni  kwamba  tujue  ni  nani  ana-sign  agreement  za  kimataifa,  kwa  sababu  Katiba  yetu  haijasema

tukiwa  tunataka  ku-sign  agreement  na  Uganda  au  America  haijasema  kwamba  ni  nani  ambaye  anastahili  kuweka  kidole

agreement kamba hiyo.  

Com. Salome:  Asante sana, jisajilishe.  Asante kwa maoni yako.  Wilson Arap Sang?

Wilson Arao Sang:  Asante ma-commissioner, tunasema karibu Nakuru, tusaidie kwa hayo majadiliano yangu na maoni yangu

ni kuhusu---

Interjection: Com. Salome:  Anza na majina yako mzee.  Anza na majina yako.
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Wilson Arap Sang:   Jina langu ni Wilson Arap Sang,  Kaptembo village.  Asante kwa kunikaribisha kwa kikao hiki.  Maoni

yangu ya kwanza ni  kuhusu  mBunge  yeyote  katika  chama  chochole.   MBunge  huyu  ameanza  kutumia  kitu  ambacho  hawezi

kuambia wananchi,  nitafanya hii, nitafanya hii.  Na  kwamba hata yeye anajua hawezi.  Kwa hivyo tungeweza kupea wananchi

ambao huyu mBunge, kama hawezi kufanya kazi aondolewe na wananchi  wenyewe  kwa  miaka  miwili.   Kwa  sababu  wakati

yeye anadhaminiwa kutoka Nairobi  kuambiwa,  tungetaka  ile  barua  anasoma,  anajua  yeye  mwenyewe  kama  hawezi  kufanya

kazi kwa hiyo miaka, aondolewe haraka iwezekanavyo.  Kwa sababu mambo mengi imezorota juu yake.  

Ya pili ni kuhusu uchaguzi wa Rais.   Rais achaguliwe mtu wa miaka arobaine na tano,  awe ni mtu wa elimu, na ni mtu anaiona

vizuri na  huyu  hakunywi  pombe.   Mtu  mwenye  hakunywi  pombe.  Huyu  Rais  ningependa  achaguliwe  katika  Kenya  hii  yetu,

tumechaguana kwa kirais kwa miaka thelathini.  Tungetaka kuwe na Prime Minister katika hii serikali kwa sababu cheo kubwa

inatuunga katika office ya Rais.  Kwa hivyo tungetaka serikali ambayo itaundwa iwe na Prime Minister.  

Ya tatu tuwe na majimbo lakini si ya ukabila.  Ya kufanya kazi na kupendana kwa sababu pesa  ya sehemu fulani inachukuliwa

kila wakati kupelekwa Nairobi, ukiuliza unaambiwa iko kwa treasury na kumbe imeenda kufanya kazi ingine. Na  kule sehemu

ile hiyo pesa  inatoka ni maskini, haijatengenezewa hata barabara.   hiyo serikali ya majimbo ichugwe kwa kazi yake pesa  hizo

zake ifanye kazi sehemu yake.  Tutengenezewe barabara, itengenezewe hospitali.  

Com. Salome:  Point ya mwisho mzee.

Wilson Arap Sang:  Swali la mwisho ni kuhusu office ya administration.  Hii office ya administration ya mtu anaitwa DO hafai

kukaa.  Ni  chief  anatakiwa  kupewa  mamlaka,  anajua  vile  watu  wanaumia  huko  kijijini,  anajua  shida  ya  maskini,  anajua  nani

anaumia.  Lakini huyu mtu anaitwa DO, anakaa office azungumza maneno tu ndani ya office.  Haitoki kwa PC.  Nataka  maneno

itoke kwa chief direct kwa DC.  Nimalize mara moja.  Huyu mtu anaitwa DO hafai kwa serikali ya wakati huu.

Neno  langu  la  mwisho  Commissioner  ni  watoto  ambao  wazazi  wao  ni  maskini.   Tunataka  serikali  kuu  katika  idara  ya

administation ya education ichukuwe kuichunguza kupitia chiefs ni nyumba gani maskini katika mashambani.  Huko mashambani

watu wamepotelea hakuna mtu anajua.  Tunataka kupitia kwa chief mikononi iweke idara ya education,  isomeshe hao watoto.

Kuna watoto wengi maskini na ni werevu zaidi wamepotelea msituni.  Tungependa serikali kuu ichukue tender  za kazi ya hiyo

idara ya hao watoto maskini kuliko kupitia mia moja na haifiki.  Kwa hayo asante sana Commissioner.

Com. Salome:  Karibu sana.  Dickson Leitich?

Dickson  Leitich:   Asante  sana  Commissioner  na  wananchi  kwa  jumla.   Langu  kwa  majina  naitwa  Dickson  Arap  Leitich,

natoka upande wa Barut.  Maoni yangu au main points ni kuhusu uraia/citizenship.  Uraia katika Kenya yetu tujivunie  na  tujue
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tuko Kenya na hiyo ni Kenyan citizen.  Pointi ya pili ni federal system of government, majimbo.  Hii majimbo itatusaidia tukiunda

hii  serikali  kwa  sababu  yake  ile  kodi  tutakuwa  tukilipa,  itatusaidia  kwa  maneno  ya  shule  mabarabara  na  tena  jobs  au

employment.  Na kitu kingine ni dispensaries na hospitals.  Kwa hivyo tukiwa na hii system of government itatusaidia.   Tena hii

majimbo si ya ukabila,  ni ya wale watu wanaishi hiyo sehemu, itawasaidia.   Watakuwa wakitoa kama kodi na wakigawa kwa

government au government wakirudisha nyuma watafaidika katika maneno ya schools na tena tukipata katika donors.  

Halafu lingine au point ya tatu ni kuhusu President.   President  wetu atakuwa akichaguliwa na raia wote  kwa  jumla.   Na  huyu

President  awe na miaka hamsini na kwenda  juu.   Na  tena  vile  tuliona,  a-rule  au  should  rule  for  two  and  half  years  terms  in

power.   Yaani  akae  kwa  miaka  miwili  katika  uongozini.   Na  vile  tuliona  kwa  maoni  yetu  tuliona  wake  hawezi  kujiongezea

mwenyewe.  Mshahara au beneficials itakuwa ikizungumziwa na Tume  iliyochaguliwa  yaani  special  appointment  Commission.

Kuhusu maneno ya MPs maoni yangu au maneno yetu tuliona should be in fulltime occupation and their salaries to be  discussed

by special appointed Commission.  Mshahara wao izungumziwe na ile tume wamechagua kwa sababu wakifanya wenyewe au

wakijizungumzia wenyewe watajiongezea pesa zaidi.  Kwa hivyo tumeona izungumziwe special appointed Commission.

Point ya tano ni kuhusu Mayors and councillors.  Vile tuliona katika Mayors na councillors tuliona wawe na miaka miwili katika

ofisini na tukiona kama haifai tunaweza kuitana na tuondoe tumuweke mwingine.  Na  hapo tuliona awe na qulification ya form

four level, awe na B+ na awe na a wisdom knowledge.   Tuliona  awe  na  qualification  kama  hizo.   Na  tena  ya  mwisho  sitaki

kuchukuwa nafasi kubwa kwa sababu wengi wameongea,  niliona majimbo is the best  ruling government.   Kwa mfano tunaona

kama nchi za USA, tunaona wanaongozwa kwa njia nzuri.  Tukaona tena nchi zingine kama Canada,  kama German, na India,

tunaona wanaongozwa kwa njia nzuri.  Kwa hivyo majimbo is the best ruling government.  Asante.

Com. Salome:  Asante sana Mr. Leitich, tafadhali jisajilishe.  David Mutahi?

David Mutahi:  Now these are my views though some of them have been repeated.

Com. Salome:  Please tell us your names.

David Mutahi:   My names are  David Mutahi.   So  I am starting with system of government.   We  should  adopt  a  federal  or

majimbo system of  government  and  these  are  reasons.   That  if  majimbo  system  of  government  is  adopted,  the  services  are

brought nearer to wananchi.  

Number two, the natural resources available at each state that is jimbo will benefit the members of that stage.  And then another

immediate advantage of majimbo is it motivates people  of that particular state  and this one will make them to have a sense of

belonging, and in this case  now can develop their area.   Then there would be no don’t care  attitude among the people  of that

particular state and this is environment and natural degradation could not be  there.   We have seen federal  government working
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very well in the first world countries like USA.  

 I  now move to Provincial Administration:  provincial administration should not be  scrapped  and  in  this  case  the  office  of  the

PC. DC, DO and Chiefs should be there.  But may be a different point to add on that is the wazee wa mtaa should be included

in the administration.  And when we talk about wazee wa mutaa, it should not be men alone.  We should consider  gender issues

and in this case women should be included in the wazee wa mtaa.  

We move to Legislative:  Being a Member of Parliament should be a full-time occupation.  And the people  or  electorate  should

power to recall their MPs considering these points:  that if the MP has not fulfilled the pledge he gave to wananchi during  the

campaign, then he should be called when he has serve for two and half years  after election.  If the MP has not promoted any

development in his area, then the electorate  should have power  to recall the same.  An MP to lose his/her seat  if a vote of no

confidence is made by 75% of the electorate.

Com. Salome:  Last point.

David Mutahi:  I am moving to Executive.  The President should serve for a term of two years that is five five.  Removal of the

President.   The law should provide for the removal of the President  of the following grounds:  insanity, selinity,  chronic  illness

which may make him or  her not to deliver well, bad  morals e.g corruption,  nepotism, tribalism, racism and unaccepted sexual

behaviour.  A President should also be an elected member of Parliament and should have attained or  reached ‘O’ Level with a

pass not a fail.  

Lastly  such  important  resources  like  electricity,  water  and  others  which  are  important  to  common  mwananchi,  should  be

provided free or  at  low  cost  and  this  one  I  think  will  reduce  poverty  in  our  country.   If  somebody  is  evicted  from  his  land

because there are  some minerals, then this person should be compensated  or  he  should  have  a  share  of  50%  of  the  mineral

being excavated from that area.  For example the tinestelium mining at the Coast. 

Com. Salome:  Thank you very much.  Justus Mwangi? 

Joseph Mwangi:  Mimi naitwa Joseph Mwangi, chairman ya tradition dancers Nakuru Municipality.  Mimi naonelea Katiba ya

Lancaster  House  ilihusu  watu  wengine  na  wengine  haikuhusika  nao.   Hasa  upande  wa  mashamba.   Mashamba  wako  watu

wengine hawakuhusishwa na hiyo Katiba ya Lancaster  House.   Kwa hivyo ningependa mashamba yale,  wale walinyakua yale

mashamba yale makubwa, na hawatumii ipewe wale wenye hawana makao. 

Pili mimi naonelea Rais mpaka Councillors wanaandikwa na sisi.  Kwa hivyo akikosa arudishwe kwetu tumfute.  Kwa sababu

mtu akiandikwa. Yule amemwandika ndiye humfuta.  Ya mwisho ni kuhusu hizi pesa  hizi za mkopo.   Pesa  hizi za mkopo watu
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wengine tunabaguliwa sana.  Zinapewa mabwana wakubwa wenye tumbo.  Tungependa kwa sababu sisi ni Wanakenya na tuna

namba za kipande cha Kenya, turuhusiwe kwenda kukopa pesa katika bank bora tu tuchukuliwe namba ya Kenya na sisi wote

ni Wakenya.  Mimi ni hayo tu sina mengi. 

Com. Salome:  Asante sana, jiandikishe tafadhali.  Thomas Menge?  Thomas Menge?  Michael Owuor Makadera?

Michael Owuor:  The Commissioners, ladies and gentlement.  Kuhusu hii Katiba ambayo tumengoja---

Interjection:  Com. Salome:  Tafadhali anza na majina yako, umetueleza?

Michael  Owuor:   Oh sorry.   My names are  Michael Owour Makadera.   Kuhusu  hii  Katiba  ambayo  tumengoja  kwa  muda

mrefu, nilikuwa napendelea iwe ime-accommodate properly  the  office  of  the  Prime  Minister,  Ceremonial  President  and  their

duties. 

Government:  tuko na PC, Provinces.  Instead nilikuwa napendelea tuwe na governors instead of PCs  and instead of provinces

we have states.  I  call these leaders  who should be dully elected.   Government.   Mimi ningependelea tuwe na serikali ambayo

inasimamia proper  management of resources,  equal distribution of the same  resources  and  that  is  majimbo.   All  Mayors  and

their deputies should be well placed by the new Constitution and should be duly elected by the wananchi.   Also the Chairmen

and their deputies for the County Councils should be duly elected by the wananchi.   Now wakati  Kenya ilileta system ya sales

tax,  mimi  ningependelea  serikali  ya  Kenya  itoe  elimu  ya  bure  mpaka  kiwango  cha  degree  ya  kwanza.   Pili  kuhusu  hiyo,

ningependelea matibabu iwe ya bure au kama ni malipo mwenye anahusika kwa gharama yake ya matibabu awe akilipa 10% of

the cost.   Pia ningependelea katika nchi yetu ya Kenya,  sisi ni wakristo  watu  ambao  wanamcha  Mungu,  wanapenda  Mungu.

Mimi kulingana na maandishi katika Biblia Deutronomy 22:5 ambaye inasema, mavazi ya wanawake iwe ya wanawake,  na ya

wanaume iwe ya wanaume.  Kwa hivyo ningependelea bila kutaja  mengi  kutoka  Biblia,  nguo  kama  hizi  long  trousers  badala

serikali ikataze kutumika kwa shule, iwe isitumike hata kidogo kwa sababu haionyeshi heshima na pengine ina kasoro  kwa mtu

ambaye anamcha Mungu.

Mwanamke kwa  upande  wa  ardhi  na  watoto  wawe  na  uwezo  sawa  kwa  ardhi  ya  bwana.   Kugawa  ardhi  na  mali  nyingine

kawaida kwa kuelewana kwa wenye wanahusika chini ya kiti cha bwana kulingana na kimila ya watu mbali mbali.  Tohara kwa

wasichana ikome na ikome kabisa kisheria kwamba ni hatari kiafya wakati mwingine.  Asante.

Com. Salome:  Asante sana,  mimi nina swali moja kwako.   Sijui kama nimekuelewa vizuri.  Umesema wanawake na watoto

wawe na haki sawa kwa ardhi.  Ndivyo vile umesema?  

Michael Owour:  Oh asante.  Hapo sana sana iwe upande wa wanaume kwa sababu ikiwa wasichana watamiliki ardhi kutoka
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kwa  wazazi  wao  na  baada  ya  kuolewa  bado  atapata  ingine  ile  itampatia  nafasi  ya  kupata  Land  share  kiardhi.   Tena  hatari

nyingine ni kwamba wakati  mwanamke amepatiwa  ardhi  kwao,  hii  kwa  njia  nyingine  inaweza  kueneza  umalaya  kwa  sababu

pengine badala ya kuolewa, atasema mwaka huu wacha nilime hii shamba letu nipate pesa.   Na  vile inasemekana every woman

need a man.  Hii italeta shida.  

Com. Salome:    Hayo  ni  maoni  yako  na  nayapa  heshima  zake,  asante.  Jiandikishe.   John  Talam?   John  Talamu?   Samuel

Chepkwony?  Anza kwa majina yako tafadhali?

Samuel Chepkwony:   Majina  yangu  ni  Samuel  Chepkwony  na  ningetaka  tu  kuongea  au  kusema,  point  ya  kwaza  ambayo

nitasema ni kuhusu mashamba.  Katika hii nchi yetu ya Kenya, tuko na watu wengi ambao hawana mashamba ambao tunawaita

squatters.  Na mimi nilikuwa naonelea ya kwamba katika hii nchi yetu ya Kenya, hatungekuwa na watu ambao ni squatters  kwa

sababu katika Kenya kuna mashamba makubwa.  Ningetaka kusema hivi:  kuna watu ambao wana-own mashamba makubwa,

wako na mashamba makubwa zaidi.  Unasikia mtu mmoja ako na karibu hekari  karibu 5,000  na mimi ningesema ya kwamba

katika  sheria  hii  ambayo  tunatunga  sasa,  ningeonelea  ya  kwamba  mwananchi  ambaye  atakuwa  na  shamba  kubwa  katika

Kenya, iwe kama 50 acres.  Hiyo ni shamba kubwa kabisa tuseme ni shamba ya mtu mkubwa for example President.   Asiwe

na shamba over 50 acres.   Halafu tukikuja kwa squatters,  kila mtu anaweza  kuwa  na  shamba  not  less  than  one  acre.   Kwa

sababu sasa  tukishagawa hili shamba,  kila mtu atapata  shamba.   Hatutakuwa na watu ambao wanakaa bila shamba.   Vile vile

nikiwa bado  kwa mambo ya shamba,  ninasema ya kwamba title deed  ya shamba iwe na jina la bwana na bibi.   Kwa sababu

kuna mambo inafanyika. Mzee anaenda anakopa pesa  kwa bank.   Anashindwa  kulipa,  hilo  shamba  linakuja  linauzwa.   Je  si

tumeweka hiyo familia taabu kubwa sana? Ikiwa kama mama na mzee  wanawekwa  kwa  title  deed  majina  yao  mawili,  mzee

peke yake hangeuza hiyo shamba.  Angeshauriana na watoto na mama ili wafanye hilo jambo.  

Tena  mambo  ya  Mayor  katika  nchi  yetu  ya  Kenya.   Mimi  naonelea  ya  kwamba  Mayors  wachaguliwe  na  wananchi,  kwa

sababu tumekosa viongozi wazuri kwa sababu ya corruption. So, ni vizuri wananchi wawachague.  

Interjection:  Com. Salome:  Neno la mwisho.

Samuel Chepkwony:  Madam Commissioner,  ninakuja sasa  mambo ya ukulima.  Mambo ya ukulima tunajua ya kwamba hii

Kenya yetu inategemea ukulima sana na ningesema hivi: serikali  ingesaidia  wakulima  kwa  loans  ili  waendeleshe  shamba,  yule

ambaye interest  ni ndogo.   Na  vile vile kuna huu wakati  wa drought.   Kiangazi ikikuja,  mkulima  amelima  shamba  amemwaga

pesa zote chini na hiyo mimea haikumea kwa sababu drought. Serikali ifanye compensation au alipe huyo mkulima kwa sababu

ile chakula ingeingia ingesaidia nchi nzima.  Madam utaniruhusu niseme jambo moja tena.  Ninakuja katika mambo ya President.

  Mimi ninaonelea ya kwamba ya kwamba President  achaguliwe na wananchi,  President  awe mtu wa miaka arobaini na asizidi

65 years.  Vile vile President asiwe ana-appoint ministers.  Ministers should be elected by MPs.  
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Com. Salome:   Asante sana,  tunashukuru kwa maoni yako.   Tafadhali jiandikishe.  Julius  Omondi?   Julius  Omondi?   Murei

David?  Njau Kuria?  Charles Kimani?  Gisla Awour?

Gisla  Awour:   Kwa majina mimi naitwa Gisla Awour,  mimi ni Mkenya.   Maoni yangu ambayo  ningependa  kutoa  kwanza  ni

kuhusu women rights and the groups ambazo zinahusika na hizi women rights.  Kwa wakati  huu ambao tuko Kenya,  ninaona ni

kama tumepotea kidogo kuhusu hizi women rights.  Haki za akina wamama. Haki hizi ni kama zinapoteza nchi kwa sasa  kwa

vile wamama ambao wanahusika kwa kuongoza wamama wenzao kwenye haki hizi kwa kusema ukweli hawaongozi wamama.

 Wanaongoza nia zao za kiuchumi kwa maana hata ukiwakaribia hata kama ni wamama  wanapigania  haki  zako  kwa  kusema

ukweli hawana haja na wewe ukiwa mwanamke.  Wako na haja na yule ambaye aliwapa  hiyo  kazi  ambaye  ni  mwanamume.

Kwa hivyo kwa sasa  hawawaakilishi  wanawake.   Wanawaakilisha  wanaume  ambao  waliwachagua,  wengi  wao  ni  wanaume

wao  ambao  huwa  wanakutana  nao  wakati  wa  jioni  lakini  hawawaakilishi  wanawake  kwa  kusema  ukweli.   Nimekuwa  na

experience nao.

Kuhusiana na haya mambo ya gender pia, kuna mambo ambayo inaitwa Affirmative Action ambayo inamaanisha mtu apewe tu

nafasi ya kuwa pale kwa uamuzi kwa sababu yeye ni mwanamke.  Hiyo point mimi nimeikataa.  Kwa nini?  Kwa maana wale

ambao  kwa  sasa  wako  hapo,  ambao  wanataka  hiyo  Affirmative  Action  ipitishwe,  sio  wamama  ambao  wamechaguliwa  na

wamama.  Ni wamama ambao wanataka waendelee kuwa hapo,  kwa sababu wako na uhusiano mzuri na yule mwenye yuko

hapo, waendelee kuiba pamoja.  Kwa hivyo kwa sasa Affirmative Action I am not for it.   Let these women go to the field and

let them be elected and not appointed.  Hiyo appointment ina-encourage corruption and theft.  As you can see  right now I have

a life experience of the Affirmatic Action in the 3Cs  of the Nakuru Town Consitituency.   Hawa  wamama  ambao  waliwekwa

kule kwa sababu tu ni wamama ,  si kwa sababtu walichaguliwa, kwa kusema ukweli wanapoteza wananchi.   Hawakuchaliwa

na wananchi.   Uliwekwa tu kwa sababu wewe ni mwanamke na hiyo kwa kusema kweli inamaanisha ya kwamba wanawake

are less of human beings.  So they are just supposed to be given positions and as they are  getting these position illegally actually

they are misleading the nation.  They are not assisting the nation in any way.  

Let these women go to the field and let them be elected right  from  the  field  by  those  women  who  are  there.   Hata  nimeona

wanaume  wengi  wanasema  ya  kwamba  mara  hata  sio  wanaume,  hata  mimi  nikiwa  mwanamke  familia  nyingi  siku  hizi

zimevunjika na ni kwa nini?  Kwa maana hii maneno ya gender au women rights, gender doesn’t mean women anyway but haya

maneno  ya  gender  haieleweki  kwa  sasa.   Na  wale  ambao  wanaingilia  huko  wanaingia  tu  kubomoa  nchi.   Wacha  tufikirie

kwanza.  Kama hatujasema mama apewe tu nafasi, apewe tu kwa sababu ni mama, hebu tufikirie our future as a nation because

currently the women leaders who are there, are not even married, they are divorcees, wako na picha mbaya ya nchi na in future

do we just want women with children from the laboratories  or  from fathers.   Because wakati  huu tukiendelea na hayo maneno

kama vile tunaona the women leaders, most of them in fact I think seven out eight are  dovorcees.   Na  wako na watoto  ambao

kila mtu ako na baba yake.  Sasa what is this Affirmative Action, are  we for unity or  division?  These are  foreign ideas that we

need to check seriously.  We need to look into these foreign ideas.   Tusikubali tu kitu kutoka kwa mzungu.   Hiki  ni  kitu  cha
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kutoka kwa mzungu, hebu tuichunguze.

Interjection:  Com. Salome:  Your last point.

Gisla Awour:  Last but not least, I would just like to say---

Interjection:  Com. Salome:  Excuse me, your last point.

Gisla  Awour:   Okay.  Let Mass  Action be legalized.  Pia  kitu  ambacho  ningependa  kusema  mwisho,  agriculture  is  the  most

important  section  of  this  economy.   Let  it  be  revised  because  right  now  we  believe  that  the  computer  course  is  the  most

important.   What  is  so  important,  is  this  a  computer  or  mahindi?   What  is  important?   A  computer  is  just  something  like

blueband.  A computer is not actually more important than agriculture.  Let agriculture be  revised and those who killed it  and

who killed KCC and etc, let us be given the opportunity to get those people and eradicate them from leadership.  

Com. Salome:  Thank you very.  There is a question for you.  Keti kuna swali kwako.

Com. Raiji:  Gisla Awour, yes you have said that you are  opposed  to Affirmative Action and we respect  your view, but right

now in the Kenya Parliament I think there are  very few women although women are  supposed to  be  50%  of  the  population.

Are you  satisfied  that  the  Parliament  with  so  few  women  is  able  to  take  maslahi  ya  wanawake  wote,  au  labda  uko  na  njia

ambayo  ungependekeza  ili  tuwafanye  akina  mama  wengi  zaidi  waingie  kwa  sababu  hata  hao  wako  na  haki  kama  wengine

kuongoza?

Gisla Awour:  Nafikiri ningeweza kusema kuhusu hapo kwa vile tunaishi na wanaume and we need them seriously. We need to

educate the men about what we think and the only issue that is there,  hawa wanaume tukiwafunza kuhusu sisi wanawake what

our problems are and we discuss with them, genuinely discuss with them, not without them, with them.  Actually once he goes to

the  field  for  voting,  they  will  vote  for  us.   Lakini  hiyo  ya  kupewa  tu  kwa  sasa,  wale  wamepewa  sio  wanawake  wazuri  na

hawawezi  hata  kutuwaakilisha.   Hata  kwa  sasa  kule  Bungeni,  hawawakilishi  wamama.   Wanawakilisha  wale  wazee  ambao

waliwachagua na sio wamama.  

Com. Salome:  Kariuki Gikunya?

Kariuki Gikunya:   Hamjambo ma-commissioners?  Asante sana.   Mimi nafikiria yuko mtu anaitwa mchawi na huyu anaitwa

mchawi hamjaweka kwa Constitution, mtafanya yeye nini? 

Com. Salome:  Tafadhali anza na jina lako Mzee. Anza na majina yako.
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Kariuki Gikunya:  hakuna.

Com. Salome:  Anza na majina yako.

Kariuki Gikunya:   Oh  okay,  mimi naitwa  Kariuki.   Nilikuwa  nafikiri  wewe  umekwisha  elewa  kwa  sababu  uliniita  Kariuki

Gikunya. Mimi ni Kenya elders  pease  union support  government.  Basi kwa hivyo  ile  mimi naona  tuko  na  shida  kubwa  sana.

Watoto wakona mzee ako na nywele nyeupe, wanafikiri huyu mzee ni mzee wa maana na kumbe mzee huyu ni mwizi anaenda

kufundisha yeye maneno ya uwizi.  Ikiwa ni  mshahara  anaenda  kufundisha  mtoto  maneno  ya  mshahara.   Akiwa  ni  malaghai,

anaambia mtoto “piga watu ndio wakuogope.   Sasa  hiyo  anavunja  heshima  ya  nchi  hii.   Kwa  sababu  mtoto  mwenye  adabu

njema, analeta sifa nzuri kwa wazazi wake na serikali wake.   Kwa  hivyo  nitazungumza  maneno  mengine  hapo.   Watu  wengi

wanasema maneno ya majimbo.  Majimbo ni mazuri sana lakini watu wakikosana,  majimbo inakuwa oven ya kuleta vita  kwa

sababu silaha itawekwa jimbo hili. Neno lingine kukiwa na njaa kama huko Somali  pahali  pa  Njangarau.   Watu  hao  hawana

chakula.   Wakiwa wamekosana na watu wa Kitale pahali kuna mahindi wananyimwa chakula.   Sasa  majimbo iko faida  gani?

Iko faida gani ndio mimi nauliza nyinyi?  Kama ni kitu haiwezi kukusaidia, nyuma itakuletea taabu. Iko faida gani?

Interjection: Com. Salome:  Mzee wewe unakuja kueleza sio kutuuliza ---

Kariuki Gikunya:   Tafadhali mama  mimi nauliza  swali  kwa  sababu  panapo  ukweli  uongo  hujitenga.   Nasema  haki  mimi ni

mzee, mimi siwezi kuona kitu ikienda mbaya niseme ni mzuri.  Mimi siwezi ku-promote  kitu  mbaya.   Haya  maneno  mengine,

mnaongea maneno ya President.   Wakati  huku watu walitumwa kwa  Jesse,  nenda  mchague  mtoto  yule  atakuwa  kiongozi  au

mfalme.  Kulitoka watu wanono na watu wazito na watu  wanono  nono  na  watu  wakubwa  lakini  mafuta  hayakuyayuka  pale.

Kwa  hivyo  waliimuuliza,  wewe  hakuna  hata  mtoto  mwingine?   Kukapatikana  mtoto  mwingine  anaenda  kuchunga  mbuzi

mbugani.  Na  mtoto yule aliyeyusa ile ubani kwa sababu alikuwa akitakiwa ndio alikuwa anatakiwa na Mungu.  Basi,  uongozi

huu,  Mungu  ndiye  atatuteulia  kiongozi  bila  fitina  wala  chuki  kwa  sababu  ikiwa  tuna  fitina  na  chuki  hatutajisaidia  wenyewe.

Wakati  mwingine  watu  waliambiwa  maneno  ya  vyama  vingi,  walikuwa  wanasema  vyama  vingi  ni  vizuri  sana.   Lakini  sasa

wanalia vyama vingi vibaya sana.  Kweli---

Interjection:  Com. Salome:  Mzee, tafadhali malizia.

Kariuki  Gikunya:   Basi  asante,  moja  tu.   Sasa  maneno  mengine  nitakayosema  ni  mfikirie  ya  kwamba  divide  and  rule,

usikubaliwe kutawanywa kama vipande.  Na  neno la mwisho kabisa ninasema hivi:  watu  wale  wanataka  kuwa  Parliamentary

wasigawanye  watoto.  Watoke  na  kundi  pande,  na  kundi  lingine  pande  hii  kupiganisha  wananchi  kwa  sababu  hapo  lazima

mwananchi ataumia.  Wakae  huko,  wakae kama kiwanja moja,  wasimame mmoja mmoja na sisi wenye kuwachagua tunaona

wewe  una  ukweli,  tutakuchagua.   Lakini  kwenda  kuleta  kundi  pande  hii  na  kundi  lingine  pande  hili,  kuja  kushindana  na

umewapa watoto wa mapipa chang’aa na bangi hawana akili kamili wapigane, hiyo nimekataa nikiwa Kenyan elder.  
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Com. Salome:  Asante sana mzee.  Daniel Lukoye?

Daniel Lukoye: Asante sana Ma-commissioners pia wananchi ambao wamewahi leo kutoa maoni. Kwa majina naitwa Daniel

Lukoye  Kombo.   Mimi  ni  mechanic.   Nikianza  na  governance  yaani  uongozi  wetu,  mimi kwa  maoni  yangu  nataka  tuwe  na

serikali ya mseto yaani coalition governmet na tuwe na vyama visiyozidi vitatu.  Kile chama kimepita kiwe kina Raisi, halafu Rais

awe anachagua mawaziri kutoka kwa kila chama na  kila  chama  iweze  kutoka  majina  ya  wale  ambao  watakuwa  mawaziri  ili

tuwe  na  serikali  kama  hiyo.  Point  ya  pili  ningesema  kuhusu  upande  wa  Jua-Kali  kwa  sababu  mimi  ninafanya  huko.

Ningependelea serikali ambao iko iweze kutilia maanani sana upande wa Jua-Kali  ili tuweze kupewa misaada na kusaidiwa na

serikali hata  tuwe  tukipewa  loan.   Ukiaangalia  kwa  hivi  sasa,  kuna  foreigners  wengi  kwa  upande  Jua-Kali  hasa  upande  wa

garages.  Hao wanaendelea vizuri lakini ukiaangalia sisi wenyeji ambao ni Wakenya hatuna kitu.  Unapata  yeye anaweza geuza

magari hata kumi kwa  siku,  anageuza  magari  kama  nguo  na  yule  Mkenya  ambaye  engine  yake,  hata  baiskeli  hawezi  nunua.

Sasa hii upande wa Jua-Kali inatuumiza sana.  Tuweze kusaidiwa na serikali ambayo itakayokuwa ikiongoza. 

Hoja ya pili, ni kuhusu mambo ya magereza yaani prisons.   Kuna rafiki yangu  juzi  niliweza  kumtembelea  huko.   The  state  of

Kenya prisons ni ya kushangaza sana.  Inatakikana ziwe improved na ziweze kutengenezwa na hata ukienda kuona mtu wako,

uweze kupewa nafasi nzuri ili uweze kuwasiliana naye. Tusiweze kufanywa kama sisi ni wafungwa na pia ile sherehe ya kuweka

mtu siku kumi na nne.  Kuweka mtu remand, yaani kama anangojea muda.  Sasa  iweze kupunguzwa hadi siku moja au mbili.

Mtu akishikwa aweze kupelekwa kortini mara moja.  Sio kungoja kwa remand kwa siku kumi na nne.  

Ya mwishi ni security.   Wale askari  tunao wanatusumbua sana  na  mimi naona  ile  shida  iko  ni  kuhusu  mishahara  yao.   Ikiwa

serikali yenye iko itawaongezea mishahara hawataweza kusumbua sisi wananchi wa kawaida kwa sababu ikitembea usiku hata

iwe saa  mbili na nusu,  wanakusimamisha.   Kama  huna  pesa  kuanzia  shillingi  hamsini  au  mia,  huwezi  pita.   Lazima  utoe  hata

ukiwa na kitambulisho.  Wanasema lazima  unajua  kazi  yetu  na  hii  baridi  inatupiga,  lazima  utoe  kitu  kidogo.   Hiyo  pia  iweze

kurekebishwa na serikali itakayokuwa.  Mambo ya kazi,  hiyo ndio hoja yangu ya mwisho.  Employment:  serikali itakayokuwa

iweze kupea mtu kazi kulingana na ujuzi wake.   Mtu asiende tu kuokotwa kwa sababu ni ndugu yangu au ni cousin  yangu  na

unampea kazi.  Hiyo ndio imefanya sector mbali mbali za Kenya kuweza kuanguka na mali mingi kwa sababu tuliandika watu na

serikali ambayo iko kulingana na kikabila na kiukoo.  Tuweze kuwa na umuhimu na tuweze kupea mtu kulinga na kazi yake na

masomo.

Com. Salome:  Asante sana, jiandikishe.  James Chiru Mungai?  

James  Churu: Kwa majina naitwa James Churu Mungai.  Maoni yangu iko namna hii.  What should be included in our new

Constitution, any elected leader President, MP, councillor etc

Interjection: Com. Salome:  Peleka mike yako na mdomo ndio tukusikie.
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James Churu:  What should be included in our new Constitution?  Any elected leader, President, MP, Councillor, etc involved

  in  stealing  public  money  or  involved  in  a  scandle  shoud  cease  to  be  a  leader  and  never  to  be  elected  any  more  and  be

prosecued  and  money  recovered  through  selling  his/her  property.   All  Provincial  Commissioners,  District  Commissioners,

Attorney General, Permanent Secretaries, Chief Justice and Auditor General are  to be  appointed by th Parliament and fired by

the Parliament in case of scandles and failing in their duties.  The President should not be  above the law.  Parliament should not

amend  any  section  of  this  country  law  if  need  should  be  taken  to  Kenyan  openly  and  view  taken.   If  any  elected  leader,

President, MP or Councillor etc fails to serve his/her voters or electorate as per the power given, the voter should be having the

power to recall and have the by-election within the term of the Parliament.   In case  of a by-election,  the President  should not

campaign for anyone as he can use public funds and personal influence to voters.   Non-Kenyans  or  indegenious citizens should

only up to manufacturing business and the rest to be left to indigenious only, that is the Kenyan themselves.

Government should register all indigeneous citizens or  people  for proper  identification. Neither President  nor Attorney General

should stop any proceeding case in our court laws.  No leader, President, MP, Councillor etc should contest any post below 21

years  old  and  above  60  years  old.   Electoral  Commission  Chairman  should  be  appointed  by  the  Parliament  and  not  the

President.  Openning and closing dates  of terms  of  Parliament  should  be  set  by  the  Parliament  and  not  the  President  and  be

properly known publicly.  Voting boxes are supposed to be clear to avoid rigging.  No leader, that is President,  MP,  Councillor

etc should be elected more than two terms.   At no one time Parliaments terms can be extended and yet the country is at  war.

Any defector  should not contest  the same seat  within the  same  term.   Parliament  to  appoint  Constitution  Review  Committee

every time a new government from either Christian organization or Muslims and lawyers.

Com. Salome: Point ya mwisho

James  Churu:   Dumping  fees  should  be  higher  than  the  cost  of  the  new  items  or  products  to  protect  our  local  industries.

Outgoing President should handover peacefully and ceremoniously to the incoming President without any hesitation. 

Com. Salome:  Thank you very much.  Raymond Ndalo?  Raymond Ndalo?  Philip Muturi?  

Philip Muturi:  Thank you.  My names are Philip Keng’ethe Muturi, I’m in the Jua-Kali  sector.   Mimi maoni yangu kuhusu hii

katiba  ni  machache  na  kwanza  ningeanza  na  Katiba  yenyewe  ya  chama.   Kila  chama  kiheshimu  Katiba  yake  na  iweze

kutekeleza kulingana na vile Katiba yenyewe inasema.  Mtu akivunja sheria ya chama au Katiba ya chama ikivunjwa kama vile

tunaona wakati huu, Constitution ya nchi iwe Supreme na awe punished ndio aweze kuheshimu chama kile kimemchagua.  

Pili kuna ule uongozi wa kiongozi wa nchi.  Tunajua mipango ya kiongozi wa nchi, the President.   Mipango hata ya Rais  hata

tunaelewa lakini hatujajua wakati  ule anaenda officially on leave.   Iwe  ni  kitu  inatangazwa  officially  na  hapo  deputy  wake  na
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leader of government opposition awe naye anaenda leave na ana-deputize mtu wake ndio afanye kazi.   Hawa watu wawe  na

nafasi, wapewe nafasi ya  kufanya  kazi  officially  wakati  ule  kiongozi  wa  nchi  au  wa  upinzani  anaenda  likizo  na  ijulikane  hata

wakati ule anaenda arusi au kanisa tunajua na hatujui wakati wa kuenda kwa leave.   Kuna kitu kingine kinaitwa, shida imeingia

nchi katika  nchi  yetu  mpaka  watu  wengi  wanataka  passport.  Sijui  wanatoroka  wanaenda  nje  halafu  wanarudi  au  wanaenda

kabisa.   Hawa watu  wanashida  ya  kupata  passport.   Kwa  vile  kuna  shida  na  vile  kuna  provincial  headquarters,  tungeomba

katiba ikubalie hivyo vitu vipeanwe katika provincial headquarters.  Pia kuna mambo ya majimbo.  Majimbo ni kitu imeongewa

hapa,  na  wale  wanapima  nchi  ya  Kenya  mimi ningeunga  mkono,  wapime  nchi  vile  inakaa,  igawe  majimbo  nane  inatoshana.

Halafu hayo majimbo yaweze kutawala kulingana na sheria zile za majimbo lakini ziwe zote zinatoshana kwa size. Si eti ingine ni

kidogo na ingine ni kubwa.  

Mwisho kabisa niko na shida ya mashamba.  Tuko na watu matajiri hapa katika nchi yetu.  Hawa watu,  tungetaka hawa watu

ndio wanaweza kununua yale mashamba makumbwa na hayo mashamba yanakaa hata bila nyumba, ni yake.  Ukienda kupitisha

ng’ombe  yako  kidogo  analia.   Kwa  nini  asipewe  shamba  ile  anaweza  kutumia  badaba  ya  shamba  kubwa  na  yeye  anaenda

Nairobi kukaa au Nakuru hapa kukaa.   Iwe na limit na hawa matajiri wa nchi nao  tuwajue,  kusiwe  na  siri  ya  matajiri.   Hata

mimi nikitajirika, iwekwe kwa gazeti,  yule anaongoza kwa utajiri ndio tuweze  kujua  hao  watu  ni  gani  na  vile  wamepata  pesa

yao.  Asanteni sana nimeshukuru.

Com. Salome:  Asante sana.  John Ngila?  John K.  Ngila?  I have called 4 times.  So  could you let that mzee give his views

first.  I have called you 4 times.

John Kabitaa:   Kwa majina najulikana kama John Kabitaa  Ngila.  Mimi ninafanya na shule inaitwa Green State  School kule

Baruk.  Mimi yangu ni machache lakini ndio nimeyaleta kwa nyinyi ma-commissioners na wale ambao walikuja hapa leo ikiwa

kama ni maoni yangu binafsi.  Kuna shida tunayopata hapa  wakati  watoto  wanamaliza  university,  na  tunarudishiwa  nyumbani

wakae wakingoja mwaka mmoja, miaka miwili ili ndio waweze kupata  nafasi katika uversity zetu za Kenya.   Mimi pendekezo

langu  ningetaka,  ikiwezekana,  huu  muda  ambao  unawekwa  idle,  uwe  unaweza  kufikiriwa  waweze  kuwekwa  katika  courses

fulani kwa sababu wanaweza kuweka kwa armed forces  wajifunze  mambo  tofauti  tofauto.   National  Youth  Service  ambayo

ilitumiwa ili-fail kwa sababu haikuwa na msimamo na haikuwa na mpango ulio wa maana.   Lakini hawa wanafunzi wakiwekwa

katika armed forces tutakuwa tunajua ya kwamba tuna majeshi wetu ambao wanawezalinda  nchi  hii  katika  wakati  tukiwa  na

shida  yeyote.   Kwa  hivyo  ikiwa  itatumika  namna  hiyo  itakuwa  faida  kwetu  kwa  sababu  wao  wenyewe  hata  watakuwa

wakiendelea  na  masomo  ili  wakati  watarudi  kwa  university,  akili  yao  iko  bado  fresh.   Wao  bado  kusahau  yale  walikuwa

wanasome shule.

Jambo lingine ambalo ningetaka niongee mkiwa nyinyi ni watu wa Constitution, wale ambao wanazungumza habari  ya Katiba,

sisi tungetaka tuwe na serikali ambayo iko na Ceremonial President na tukiwa na Prime Minister.   Uwezo mwingi wa kuongoza

nchi uwe juu ya mkono wa Prime Minister kwa sababu yeye anaweza kutawala hiyo nchi.  Na President awe ni mtu wa kuenda

93



katika mambo yale mengine.  Sababu ile mimi ninasema hivyo ni sababu,  tunao tena vyama tofauti tofauti katika Kenya.   Mimi

ningesema vyama vikiwa vingi hapa, viwe vyama vitatu au vinne maximum.  Hivi vingine vyote, ni watu wanajitakia makuu.  Kila

mtu anataka President na hatuwezi kuwa na President ishirini katika Kenya nchi moja.  

Lingine ni juu ya mishahara ya wabunge wa Parliament.   Huu mshahara si wa kawaida sababu hata wale ambao sisi tunafanya

kazi, tumeajiriwa, ile kodi  tunalipa, tunajua kama Pay As You Earn ambayo ndio kodi  ya kuendesha nchi hii.   Na  kuna  pesa

nyingi sana ambazo kama zingekusanywa sana Commissioner ningetaka kueleza nyinyi, ambazo zingeweza  kuendesha  nchi  hii

vizuri sana na hizo pesa  ziko katika Kenya Revenue Authority na zinaitwa Added Tax.  Niwape nyinyi mfano.  Ukiwa na gari

yenye passenger ishirini na tano, unalipa kila kiti shilingi sitini kwa kiti moja kwa mwezi kumi na mbili.  Hiyo ni value added  tax.

Haya, piga magari ile iko katika Kenya nzima ni magari mangapi, uweze kujua ni dereva wangapi.   Hizo pesa  mkusanye vizuri

sana. Kodi haitatafutwa.  Pesa za kuendesha nchi hii haitatafutwa pahali pengine.  Zitakuwa ziko hapa.  

Ningetaka  huo  mshahara  wa  waBunge  waliojipatia,  tungetaka  kuwe  na  Commission  ile  ambayo  itazungumza  mshahara  wa

Kenya kufuatia na mapato ya nchi.  Si kufuatana na vile mtu anaona ningetosheka nikiwa namna hii.  Ikiwa tumetengeneza pesa,

tupeane  mshahara.   Ikiwa  hatujatengeneza  pesa,  hakuna  mshahara  na  hata  wafanyikazi  hivyo  ndivyo  infanyika  wale  ambao

wameandikwa.  Wanapewa percentage ya increament.  Hata kama kuna mtu COTU hapa,  atakubaliana  na  mimi ya  kwamba

itategemea mapato ya hiyo organization ndio mshahara upatikane.  Tukiwa hapo tena ma-commissioners,  kitu kingine ambacho

ningetaka ni directors.   Tunapata  ya  kwamba  mtu  mmoja  ni  director  wa  kampuni,  ni  director  wa  kampuni  ile,  ni  Permanent

secretary  huko,  yeye  ni  kila  kitu  yote.   Yeye  ni  Managing  Director  wa  kampuni  ingine.   Sasa  hiyo  tunasema  ikiwezekana

tafadhali  mtu  apewe  directorship  moja  katika  kampuni  moja  na  akifikisha  miaka  sitini,  atoke  u-directorship,  kuwekwe  mtu

mwingine.

Com. Salome:  Malizia mzee sasa.

John Kibitaa:   Lile lingine ambalo ningetaka ni moja ambalo limekuwa likisumbua nchi hii, ni uhuru wa kuabudu.   Uhuru  wa

kuabudu tumeuwacha sana na tukauweka katika mikono ya kila mtu. Mtu akifikiria, kesho utasikia atajiita bishop.   Tungetaka

tuwe na kwago cha dini.  Sisemi ni tano au kumi lakini kuwe na limits za dini ili sio kila mtu awe anajiita bishop.   Unakutana na

mtu barabara, mimi ni bishop na ukimwaangalia hata yeye mwenyewe hajui maana ya bishop ni nini.  

Ya mwisho ni upande wa mashamba.  Nimesikia ikizungumziwa hapa.  Ningetaka tuwe na limit ya acreage ya zile ambazo mtu

anaweza kuwa nazo na ambaye atazitunza vizuri na alime chakula ya kulisha nchi hii na ili nchi hii iwe productive.   Ikiwa ni zaidi

ya hiyo, ninaamua iwe inaweza kuchukuliwa na serikali,  ipewe maskini au iwe chini ya serikali ambayo inaweza kufanya utafiti

au walime chakula yao kama vile tulikuwa na ADC (Agricultural Development Corporation).   Ilikuwa na mashamba yao ililima

chakula ya kulisha nchi hii na ikafanya nchi hii ijenge Silos,  stores  za kuweka hiyo chakula.   Hizo stores  ambazo zinalala panya

ndani.  Tukianza na hii iko hapa national cereals,  ukienda huko  hakuna  hata  tembe  moja  ya  mahindi.   Kwa  hivyo  kwa  hayo
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machache mimi nafikiria nimemaliza.  Kama kuna swali, niko tayari kujibu.

Com. Salome:  Asante sana, ni kweli kuna swali. Hiyo land ungetaka mtu awe na hekari ngapi?

John Kibitaa:   Ningependekeza maximum ile mimi nimeona katika nchi hii, yule mtu ambaye  anataka  kuwa  shamba  kubwa,

heka mia moja inamtosha.  Lakini ninapendekeza, nchi zile ziko kavu zipewe maji kwa njia ya boreholes.   Kufanywe boreholes

wapate maji ya irrigation nao waweze kufanya kazi kwa sababu mimi najua maximum hiyo inatosha.  Hekari mia moja.

Com. Salome:  Asante sana mzee Ngila.  Tafadhali jiandikishe.  Joseph Kireria? 

Joseph  Kireria:   Asante  sana  Commissioners.   Kwa  majina  naitwa  Joseph  Mugambi  Kireria.   Yangu  ni  machache  na

ningependa  kuanzia  na  worship.  ile  makanisa  na  Muslims  na  zile  denominations  tuko  nazo,  zimetutosha  Kenya.   Hatutaki

zingine.

Ya pili, armed  forces:   kwa  majeshi  tunataka  wakati  kama  kuna  earthquake  na  vitu  vingine,  si  ati  lazima  watafutwe,  ni  yule

ana-command  anaenda  kusaidia  haraka  iwezekanayo.   Kitu  kingine  wanatakikana  wawe  wakifanya  national  building  kama

kujenga airstrips,  dams na bridges na vitu kama hivyo. Kitu kingine  wale  wako  kwa  jeshi,  wamesoma  sana.   Ningependelea

wawe na kitu ya kufanya research.  

Electorate:   Ningependelea  kama  mtu  amesimama  kama  MBunge,  akikosa  kuchaguliwa  na  wachaguzi  asiwe  nominated  na

chama chochote.   Lingine, kila citizen lazima aheshimu nchi yake na kama  mtu  anatoa  siri  za  Kenya  anashtakiwa  na  treason.

Kitu kingine ni party.   Kama party iko na wanachama kama sita na  zaidi,  inatakikana  ipewe  msaada  na  serikali  ile  inatawala

wakati huo.  Kuhusu general election; ningependelea kuwe na election ya national yaani Parliament na civic election.  Na  ile ya

Rais asiruhusiwe ajaribu kurudi kuuliza election in any other or any elective posts.  

Education:  ningependelea kila mtoto kuanzia miaka saba  mpaka miaka kumi na sita,  iwe ni lazima apelekwe shule na serikali,

iwe inamuelimisha lakini akipita miaka kumi na sita, huyo amekuwa mtu mzima, ajitegemee.  Corruption:  ningependelea mtu au

kampuni yoyote ile itafanya mambo ya corruption, mali ya hiyo kampuni au ya huyo mtu inaswe na alipe kiwango cha mara mia

moja au 200% ya ile pesa alikuwa ameshtakiwa naye.  President:  The President should not be  above the law and in case  he is

not in the country, the leader of the opposition should take  the place of the President  to be  acting.  Parliament:  Pariament,  we

must know when it starts and when it is ending.  Kuwe na mkataba ya kujulikana within ninety days wakati  uchaguzi itakuwa ya

Paraliament.  Na wa Rais uwe unajulikana within two years  wakati  ata-handover  in a ceremony kwa yule Rais amechaguliwa.

Hata kama ni yeye amechaguliwa mara ya pili, ijulikane itakuwa ni lini.  

Interjection Com Salome:  La mwisho?
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Joseph Kireria:  Ya mwisho ningesema Parliament na Constitution.  Watu wapewe kama kuna Katiba inabadilishwa, tuwe na

national referendum. Watu wajadiliane, si ati watu wanabadilisha Katiba bila kuleta kwa raia wale waliweka hiyo Katiba.   Kwa

hayo machache nasema asante.

Com.  Salome:   Asante  sana,  tafadhali  jiandikishe.   Wycliff  Obanga?   Johnson  Gatere?   James  Maina  Ngotho?   Irene

Munyinyi?  Peter Kimani?  James Cheruiyot?

James Cheruiyot:  Asante sana, majina ni James Cheruiyot.   Mimi nawakilisha wazee ambao tulikwa tunakutana,  wazee mia

tatu  na  ishirini  na  tatu.   Mimi  nitazungumza  kuhusu  miundo  na  aina  ya  serikali.   Majimbo.  Mimi  pamoja  na  wazee  wengine

tunapendekeza majimbo kwa sababu serikali ya majimbo inakuwa karibu na watu.  Hata wakati  huu tuko na Municipality kama

hapa.  Hiyo ni aina moja ya jimbo kwa sababu wako karibu na wananchi.   Pia tunaona kwamba serikali ya jimbo au majimbo,

watu wanaweza kufanya  maendeleo  zaidi.   Na  pia  pesa  za  kupotea  za  kutoka  Nairobi  haziwezi  potea  kama  vile  zimekuwa

zikipotea.   Mara  nyingi nimekuwa nikituma pesa  kutoka Nairobi  na haiwezi kufika katika sehemu ambayo inatakikana kufika.

Kwa hivyo tunaunga serikali ya majimbo kwa sababu watu katika sehemu hiyo wanaweza  kusaidiana  na  wanaweza  kupanga

pesa ya hiyo area kwa njia iliyosafi.  Pia kwa mambo ya kazi, kama kukiwa na serikali ya majimbo---

Interjection:  Com. Salome:  Mr. Cheruiyot imefika dakika za mwisho.  Una dakika tatu.

James  Cheruiyot:   Asante  sana  nitaharakisha.   Kazi  ambazo  zinapatikana  katika  hilo  jimbo,  inakuwa  rahisi  kwa  watu  wa

sehemu hiyo.  Kwa sababu mara nyingine watu transported kutoka mbali, wanakuja kufanya kazi.   Na  wale ambao wanakaa

katika seheumu hiyo, wanakosa kazi.  Jambo lingine tena ni kuhusu mashamba.  Katika kila jimbo kuna watu ambao ni maskini

na unaweza kuona watu kutoka sehemu ya mbali wanakuwa transferred au matajiri wanatoka mbali kama Nairobi,  wanapata

pengine title deed, wanakuja wananyakua shamba na wale watu ambao wanaishi hapo wanakuwa kama squatters.   Kwa hivyo

kama  kukiwa  na  serikali  ya  majimbo,  wale  ambao  wanasimamia  area  hiyo,  wanaweza  kujua  wale  walio  na  shida  na  hasa

wanaweza kuwapatia makao.   Jambo lingine kuhusu jimbo  ni  kwamba,  unaweza  kuona  watu  wanaenda  na  kukata  forest  na

wanachukua hizo mbao wanapeleka mbali. Lakini kama ingekuwa serikali ya majimbo, wale ambao wanasimamia hakuna mtu

ambaye anaweza kukata  miti na wanaweza kuchunga kwa urahisi sana.   Jambo lingine tena la kuongeza ni kwamba,  unaweza

kuona kazi kama watu kutoka Turkana, ingekuwa vizuri wajisimamie hata kama pengine ni maskini, wanaweza kujisimamia kwa

njia iliyo safi.  Pia serikali ya majimbo imeendelea sana katika nchi zingine kama America.   Kwa kweli hizo ni nchi za majimbo

kwa sababu wako na United States.  Wanatumia states lakini kwa kweli ni majimbo.  Hata Ujerumani pia wanatumia majimbo. 

Jambo  lininge  ningeweza  kuongeza  ni  kuhusu  Bunge.   Tunapendekeza  kwamba  mBunge  achaguliwe  na  kuwe  na  ruhusa  ya

kutolewa ikiwa hawafanyi kazi kwa njia iliyofaa.  Wale watu ambao wamemchagua wanaweza kuitisha mkutano na wakiwa na

75%  wanaweza  kumtoa  badala  ya  kukaa  Bunge  bila  kufanya  kazi  kwa  miaka  hiyo  yote.   Jambo  lingine  pia  ningependa
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kuongeza---

Interjection: Com. Salome: Na hilo ndilo la mwisho.

James Cheruiyot:  Asante.  Basi nitamaliza kwa mambo ya Land Board.  Ningependa kusema kwamba kusiwe na ile special

land board na watu wa land board wawe wamechaguliwa na watu wa area hiyo.   Pia ikiwezekana chief ambaye anakaa karibu

na watu,  anaweza kuwa katika land board,  ili shamba  la  mtu  lisiuzwe  kama  likipitishwa  katika  land  board  bila  familia  kujua.

Asante sana kwa kupata hiyo nafasi.

Com. Salome:  Asante sana.  Jiandikishe na naona una maandishi pia wape.  Raymond Ndalo?

Raymond  Ndalo:   Asante  sana  Bwana  Commissioner.   I  am  Raymond  Ndalo  and  I’m representing  the  National  Youth

Agenda.   Kwanza  kabisa,  kuna  udhaifu  katika  Katiba  yenye  tuko  nayo  wakati  huu  na  kitu  cha  kwanza  vile  nimeitablish

preamble.  Lazima preamble yenye tutaweka kwa Katiba yetu hiyo mpya, lazima itutambue kama wananchi wa Kenya na tena

lazima iseme zile visions zenye tunataka.   Nimesema ya kwamba,  lazima itutambue  kama  wananchi  wa  Kenya  na  ianze  “  sisi

wananchi wa Kenya”

La pili, lazima itaje,  sisi watu Wakenya ni watu wanaomcha Mungu na itaje lengo letu kama taifa  na  ilinde  haki  za  binadamu.

Itaje  historia  zetu,  hiyo  nasema  juu  ya  preambe  au  utangulizi.   Tena  ipeane  mamlaka  kwa  mwananchi  mdogo.  Tena  iseme

jukumu  letu  ni  nini  kama  wananchi  wa  Kenya  ambayo  Katiba  ya  sasa,  haijataja.  La  pili  nasema  juu  ya  uongozi.   Uongozia

ambao tunao ni uongo mbaya zaidi.  Mimi naonelea kuna yale masharti ambayo ni lazima kila kiongozi kama ni Councillor,  awe

ni MBunge au awe ni Rais,  awe ametimiza.  Kabla  hajachaguliwa, lazima mambo yake yawekwe mezani.  Kama alikuwa mtu

mbaya,  lazima  waseme  yeye  ni  mbaya.   Uongozi  uanza  na  familia.   Kama  ni  mtu  hawezi  kaa  na  familia  yake  vizuri,  lazima

awekwe mezani ili sisi wananchi wa Kenya tujue.   Kiongozi awe si kiongozi wa ubaguzi kikabila,  kifamilia au kidini.  Awe  na

historia  nzuri,  asiwe  ni  mwizi  may  amepora  mali  kwa  idara  fulani  halafu  pale  anapandishwa  ili  awe  ni  kiongozi  wetu  kama

MBunge au Rais.  Tena ni lazima kiongozi atangaze mali yake.  Awe na masomo. Kama ni Councillor. Mbuge au Rais,  masomo

ya kiwango cha chini kabisa iwe ni kidato cha nne.  Na tena napendekeza kwamba Rais achaguliwe na rais na uchaguzi wa Rais

uwe ni wa  kwanza,  halafu  baadaye  may  be  baada  ya  wiki  moja,  tuchague  Councillor,  Mayor  naye  achaguliwe  na  raia  tena

tuchague Wabunge.  Tena Rais asiwe na mahali pa uwakilishi bungeni.  Rais asiwe na uwezo wa kutangaza vita.  Iwe uwezo wa

kutangaza vita, iwachiwe Bunge. Rais achaguliwe kuanzia miaka 35 mpaka 70.  Sasa  kama umepita 70,  ujue huwezi chaguliwa

kuwa Rais wa Jamuhuri ya Kenya.

Interjection: Com. Salome:  Jambo lako la mwish.

Raymond Ndalo:  Bado niko mbali sana lakini nitaenda kwa haraka haraka.
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Com. Salome:  Tupe maandishi, tutaenda kusome.

Raymond Ndalo:  Ningependelea tena Katiba inayokuja itambu uraia wa Kenya.  La mwisho kabisa juu ninakimbishwa ni juu

land ownership.  Taifa ndili limiliki shamba mwisho.  Ningependa sana kusema---

Interjection:  Com. Salome:   Asante sana.  Hilo lilikuwa  jambo  la  mwisho  Ndalo.   Asante  sana  kwa  maoni  yako.   Kufikia

hapo nimemaliza watu wenye walikuwa wamejisajilisha kuzungumza. Ningetaka  kuuliza  Ndalo  tafadhali  tupe  hayo  maandishi,

tutayasoma. Ningetaka kuuliza kama kuna mtu yeyote aliyekuja na jambo lenye halijasemwa na bado hakupata nafasi.   Ulikuwa

umejiandikisha mzee?  Eh?  Bado?  Umekuja  baada  ya  saa  kumi?   Na  wewe  mzee  pia?   Mmekuja  baada  ya  saa  kumi  na

moja?  Baada ya saa  kumi?  Hebu iinueni mikono wakati  mwingine?  1,  2,  3,  4,  5.   Mimi nawapa dakika moja.   Kwa  hivyo

uanze number one, number two, number three, number four, 1,2,3,4,5, 6.  Wapi mwenye alikuwa amekaa hapa mbele?  Anza.

 One minute.  Anza na majina yako?

Martin  Muzungu:   Asante sana Commission hii, ingawaje nafasi ni kidogo lakini nitaongea upande wa shamba,   ningeomba

Commission hii---

Interjection: Com. Salome:  Anza kwa majina yako tafashali.

Martin  Muzungu:  Majina  yangu  ni  Martini  Musungu  Wachibei.  Ningeongea  upande  wa  mashamba,  Commission  hii  itilie

maanani, ikiwa mwananchi amekaa mahali zaidi ya mwaka mmoja na amezaliwa pale,  ameshazaa  pale  watoto,  inafika  mahali

anakuja  kufukuzwa  sababu  hiyo  shamba  si  yake.   Tafadhali  huyo  mtu  anastahili  akae  pale  maisha.  Pia  kesi  ya  mashamba

itolewe  kortini,  irudishwe  nyumbani  kwa  wazee  wa  kijiji.   Kesi  ya  mashamba  ikiwa  itarudishwa  kwa  wazee  wa  kijiji  cha

nyumbani,  hao  wanajua  vizuri  vile  hiyo  shamba  iko  kuliko  mwakili  kortini.   Juu  visa  nyingi  sana  zinapatikana  upande  wa

mashamba, mtu amezaliwa pale, amezaa watoto pale, dakika ya mwisho anakuja kuhamishwa na Court order.

Com. Salome:  Sasa unarudia na wewe una dakika moja na sisi tushakusikia na tukanasa sauti yako.  

Martin  Musungu:   Upande  wa  Education  iwe  free  na  ile  system  ya  8-4-4  ikiwezekana  ipate  kuondolewa.   Upande  wa

Cost-sharing  kwa  public  institutions,  iondolewe  kabisa.   Upande  wa  harambee,  isiwe  ya  lazima  kwa  kila  mtu  kutoa  hiyo

harambee.

Com. Salome:  Asante sana. Mzee twambie jina lako, una dakika moja.  Zungumzia kwenye mike ndio tukunase sauti yako.  

Evanson Mwangi:  Jina ni Evanson Mwangi.  Ningependa kusema kidogo kuhusu hali ya masomo.  Tuna watoto  wetu ambao
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wanahitaji masomo sana haswa wale wamefika hali ya diploma, wale ambao wemehitimu kwenda chuo kikuu na wale ambao

wengine wangependa kuendelea lakini hapa kuna upungufu wa shule.   Ningeomba  Katiba  ifikie  wale  watoto  washirikiane  na

nchi za magharibi, wafungue milango zaidi wale watoto  wapate  kuenda kule,  waongeze masomo na pia Katiba igharamie wale

watoto haswa kutota jamii maskini.

Ya pili ni kuhusu ugonjwa hatari wa ukimwi.  Ingawaje niseme kwa kifupi ya kwamba tunapiga nduru wakati  already nyang’au

ako kwa nyumba, ambayo bado kuna huu ugonjwa ambao unaendelea usiku na mchana, tunajua.  Maana kwa kweli ukitembea

hasa kuanzia hapa Nakuru.  Kuna nyumba ambazo ugonjwa huo, katika hali ya mapenzi, inaendeshwa usiku na mchana, yaani

katika lodging.  Ningeonelea sasa tuwe na hali ya kugawa zile nyumba. Kuwe na lodging za wanawake wasafiri,  na lodging za

wanaume na mwenye atapatikana akivungja hiyo sheria hiyo biashara yake ifungwe.  

Jambo lingine ni kuhusu farakano katika vioo vyetu vikuu.  Mara  nyingi tumekuwa na shida kwa watoto  wetu,  maana  watoto

wakiingia kule, wakisanyana wanajiona kama ni wako very senior.  Wanageuza mawazo hata wanasahau maisha ya nyumbani,

wanachukua hata yale ambayo hayawahusu.  Pengine---

Interjection:  Com. Salome: Point ya mwisho mzee.  Malizia hiyo sasa. 

Evanson Mwangi:   Asante.   Nikionelea katika ile hali, kupatana na wanakamati  walio kule,  tuongezee makasisi tulio nao  na

maaskofu, wawe wakisaidiana na wale watoto na pia na kamati iliyo kule shule, Board of Governor, na pia kuwatembelea mara

nyingi  wanafunzi,  kuwazungumzia.   Maana  kwa  mfano  kuna  shule  za  Biblia  zilizo  katika  hapa.   Isipokuwa  tu  ni  St.  Paul  ya

Limuru ilifungwa kwa muda na hatujasikia kituo cha kina shida.   Kwa hivyo tuhusishe hata makasisi ambao ni advanced katika

hali ya masomo, wawe wakitembelea wale wanafunzi mara nyingi, kwa ajili ya kuwatuliza mawazo na kujiuzisha na shughuli zao

ili kukomesha shida ya kupoteza muda na kupoteza mali nyingi kwa wale watoto wetu.   Asante. 

Com. Salome:  Asante sana.  Mwingine?

Gabriel Gachehe:  Asante sana.   Jina langu ni Gabriel Gachehe.  Ningetaka kuzungumzia mambo mawili matatu.   La kwanza

liwe ni shamba la mkulima.  Kama mimi niko na shamba langu kwa mfano, ambalo labda nimepanda kahawa  au  majani  chai.

Nikiaangalia nione kwamba hili shamba halinisaidii, sipati chochote kama Kahawa,  bei yake ni mbaya,  hainisaidii kabisa.   Kwa

mfano ningependa nipande kitu kingine kama ni ngano, niwe na ruhusa.  Nisiulizwe swali na mtu kama nitang’oa hiyo kahawa

kwa sababu hainisaidii.  Kwa sababu mimi ndio mwenye kuumia.  Halafu jambo lingine, ili kupunguza idadi ya ulaghai,  iwe  ni

lazima katika upper primary, wanafunzi wafundishwe civic education.  Hiyo itasaidia sana watu kujua sheria za nchi yao.  

Halafu jambo lingine ni katika uandikishaji wa vyama, vyama vya kisiasa,  kusiwe  na  ruhusa  ya  kuandikisha  chama  cha  kidini

kwa sababu hicho labda kinaweza leta mvurago baina ya madhehebu na dini.  Halafu---
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Interjection Com. Salome:  Asante sana, hiyo matatu tafadhali mpe mwingine nafasi.

Gabriel Gachehe: Okay Asante.

Alex Maina:  Jina langu ni Alex maina na nina mambo tu machache---

Interjection:  Com. Salome:  Ni nani tena? Alex Maina?  Endelea.

Alex Maina:   Jambo la kwanza mimi ninaguzia  mambo  ya  mazingira.   Kuna  jambo  moja  ambalo  limekuwa  ndani  ya  moyo

wangu na hili jambo ni Mto Tana.   Mto Tana una rutuba nyingi sana ambao unaenda katika Indian Ocean na kupotelea huko.

Na kama ni pale Kabaraki, kungewekwa machine ambayo inaweza kuchukua hiyo mchanga na kuipeleka kama mahali Turkana

au mahali pengine ambako kuko Semi-Arid.   Na  pia  hiyo  maji,  badala  ya  kupotelea  katika  Indian  Ocean,  inge-divertiwa  na

ikasaidie sehemu zingine ambazo zina shida ya maji.  Na  hizi ni kusema ya kuwa tungekuwa tumekamilisha ya kuwa tungepata

maji katika mradi wa miaka elfu mbili.  

Jambo la pili,  nasema  hivi:   hiyo  katika  Barak  River,  hayo  maji  kungewekwa  dam  kubwa  sana,  ambayo  ingeleta  electricity,

ambayo  ingepunguza  gharama  ya  stima.  Lingine,  kuna  miradi  miradi  ambayo  imekuja  kama  ya  wast  circulation  ambaye

ningeomba kama hizo miradi zichukue vijana katika kila pahali.  

Com. Salome:  Asante sana Mr. Maina. Jiandikishe pale, tumpe mtu mwingine nafasi.  

Samson Orina:  Asante sana Bwana Commissioners, kwa jina ninaitwa Samson Orina.  Pendekezo langu la kwanza,  we have

got minority people  in the country and in  some  constituencies  like  Suba  whereby  they  are  surrounded  by  a  certain  group  of

many people.   If they wanted to go and have voting cards  in  that  constituency,  still  different  people  could  take  a  post  there.

Therefore,  I would like you to make it a law that minority people,  mtu wa nje asiende  kuuliza  kura  huko.  Like  in  Molo,  you

might find indigeneous people were there, but you will find visitors have taken the seat there.

Pendekezo langu la pili ni Marriage Act.   We  have  got  many  illegitimate  children  in  the  county.   Ile  sheria  ilitolewa,  nikipata

mtoto na msichana  ninamuruka, ninamuacha.  Kwa hivyo, hawa watoto wanakuwa bila mwongozo wowote.   Ningependekeza

sheria irudishwe, msichana akiwa  na  rafiki,  wajiandikishe  hata  kabla  ya  kuona.   Akipata  mimba  na  huyu  mwanamume,  awe

responsible.

Kitu kingine, Rais asiwe akiteua wakurugenzi, D.Cs  na kadhalika kwa sababu they will be  answerable  to  him.  Should  he  vet

them,  nataka  mbadilishe  nzuri  iwe  mbaya,  watafanya  hivyo  bila  kuuliza  swali  kwa  maana  atawafuta  kazi.   Mtu  apimwe,
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akipatikana na ukimwi, asiruhusiwe kuoa kwa sababu akioa atapata ambao ni wagonjwa.

Interjection: Com. Salome:  Asante sana, hiyo ni  point ya tatu.  Tunakubalisha tatu tatu ndio tumpatie mwingine nafasi:

Samson Orina:  Madam, tafadhali kamoja tu.

Com. Salome:  By now, we should close by six.  Hiyo ni sheria tafadhali.  

Samson Orina:  Ilikuwa very important.

Com. Salome:  Asante.  

Samson Orina:  Okay, thank you.

Sally  Toweit:   Asante sana  Commissioners,  kwa  majina  naitwa  Sally  Toweit.   Mimi  naongea  tu  maneno  machache  kuhusu

akina mama.  Sisi  akina  mama,  tunaumizwa  sana  na  wazee  kwa  sababu  wakati  uliolewa  kama  wewe  ni  msichana,  umekuja

kufanya kazi kwa hiyo nyumba sana.   Wakati  umefanya kazi umekuwa mzee,  mzee  sasa  anatoroka  na  hayo  mali  yako  yote.

Halafu ----

Interjection: Com. Salome:  Unapendekeza nini mama?  Ungetaka kuona jambo lipi lifanywe?

Sally  Toweit:   Ningetaka tusaidiwe kwa sababu sasa  mtu anaenda kula mali yako  nje  na  wewe  unabaki  na  watoto  unakula

nini?  Tena,  ninapendekeza  wamama  tuwe  tukiandikwa  joint  kwa  upande  wa  shamba  kwa  sababu  mzee  akienda  kuchukua

pesa  kwa  bank  halafu  mwishowe  wewe  unakuta  kwa  nyumba  na  watoto  wako,  unaambiwa  sasa  mtoke.   Sasa  wamama

tunaumia sana kwa jambo kama hilo.  

Com. Salome:  Jambo la mwisho mama.

Sally Toweit:  Jambo la mwisho, ninaomba serikali yetu, wale watachaguliwa sasa  waangalie mambo ya watoto  kwa sababu

tumewasomesha  watoto  na  watoto  wote  wako  nyumba.   Pesa  tumesomeshea  watoto,  hatuna  kitu  na  sasa  tuko  maskini.

Inatakikana tuone serikali ichukue kila mtu kulingana na masomo yake.   Kwa  sababu  sasa  ukoo  wake,  kama  mtu  mmoja  ni

mkubwa  huko  juu  na  anaenda  kuchukua  watu  wao  mpaka  mashangazi  anaandika.   Na  wale  watu  wao  hawako  juu  nao

watakusaidia, si watu wako wanalala wote nyumbani?  

Ya mwisho ninazungumzia mimi ninaonelea mambo ya majimbo iweko kwa sababu watu wa jimbo  hilo  ndio  watachukua  vile

watafanya  kwa  sababu  ninaona  tumeumia  sana  kwa  sababu  watu  wametoka  nchi  nyingine,  wametumalizia  mashamba  na
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wengine hata hawana hata heka moja ya shamba na mtu wa kutoka nje ako na shamba.  Kwa hivyo maneno ya majimbo iweko

ili isaidie watu wa jimbo hilo.  Asanteni sana.

Com. Salome:   Asante sana  mama.   Sasa  kufika  hapo  tumefikia---  mama  nenda  ujiandikishe  pale.   Kufika  hapo  tumefikia

kikomo cha kikao hiki.  Kwa niaba ya Tume ya marekebisho ya Katiba ningetaka kuwashukuru sana nyinyi wakaaji  wa kikao

hiki cha uakilishi wa Bunge wa Nakuru nchini kwa kuwa na sisi kutoka asubuhi na kwa mawazo  yenu  mazuri  na  maoni  yenu

yenye mumetoa bila kuogopa na mumetoa waziwazi.  Nawashukuru sana.   Ningetaka  pia  kushukuru  3C’s  kwa  kazi  ile  nzuri

yenye  wamefanya,  nawashukuru  sana  kwa  kuleta  watu  pamoja  na  tunashukuru.   Mwishomwe  ningetaka  kuwashukuru

wafanyikazi  wetu  wa  kutoka  ofisi  zetu  kwa  kazi  ile  nzuri  wamefanya  na  pia  wanatume  wenzangu,  Bwana  Raiji  na  Bwana

Ratanya  na  mimi  pia  kama  Mwenyekiti  kwa  nzuri  yenye  mmefanya.   Mumekuwa  watu  watulivu  na  imekuwa  rahisi  sana

kuendesha kikundi hiki.  Sasa ningetaka kumuuliza Bwana Isa kama yeye ni Muislamu, aamke atuombee.  Dua la asubuhi kwani

tulifunguliwa na dua la kikristo.  Asante.

Isa:  Kabla ya maombi, ninataka kutoa shukrani kwa niaba ya wakaazi wa Nakuru kwa vile Commission ilitupatia vikao vitatu.

 Tumekuwa na kikao kimoja kule Nakuru Old Town Hall kule tarehe kumi na moja na leo tumeshinda hapa,  katika Holy Cross

na halafu kesho, tutakuwa na kikao kingine kule free area Lanet kuanzia saa  mbili mpaka wakati  huu.  Kwa hivyo wale ambao

mumekuwa  hapa,  tafadhali  muwaambie  wale  wengine  ambao  hawakupata  nafasi  ya  kutoa  maoni  yao,  wafike  pale,

watahudumiwa vilivyo.  Tena nataka  kushukuru  Commissioners  kwa  sababu  ya  kuvumiliana  na  sisi  kwa  sababu  watu  wengi

walikuwa na uwoga ya kwamba labda uenda wakatishwa tishwa wakati ambao wanatoa maoni. Lakini naona ya kwamba sasa

watu wakiingia kutoa maoni, wanakuwa huru kutoa yale ambayo yako kwa myoyo yao na yale ambayo ya kujenga nchi yao.

Kwa hivyo asante sana kwa kutuvumilia, ikiwa kuna makosa kidogo kidogo ambayo tumefanya, hatukuwa  tumetarajia  hivyo,

tulikuwa  tunajaribu  kufanya  vile  tuwezavyo  ndio  tuweze  kukamilisha  hili  jambo  la  kitaifa.   Asante  sana  kwa  hivyo  nitabisha

mwezangu ambaye ni former Councillor Gichangi atuombee na tufunge kikao hiki.  Asante.

Conc. Gichangi:  Asante Councillor Valai na ma-Commissioner wote.  Sasa natuombe.

Bismillahi Rahmani Rahim, Ewe Mwenyezi Mungu, tunatoa shukrani kubwa kwako kwako,  kwa kuweza kutupatia nafasi hii ya

kuweza kutoa maoni yetu ambayo ni mhimu ambayo ni  maoni  ambayo  yatakayotutunza  sisi  katika  jamhuri  hii.   Ewe  Mungu,

tunarudisha shukrani kubwa kama si uwezo wako,  mambo haya hayangekamilika.  Tunashukuru kwa kutuletea usalama, upole

na maongozi mema.  Vile vile tunatoa  shukrani  ewe  Mwenyezi  Mungu  kwa  kutuletea  ma-commissioner  ambao  walikuwa  na

utulivu  na  kazi  hii  wameifanya  kwa  njia  nzuri,  mpaka  wamechukua  maoni  yetu,  na  kikao  chetu  kimekuwa  kizuri  kama  vile

tulivyokuomba  mpaka  wakati  wa  mwisho.   Hawa  wageni  wetu  wanarudi  safari  zao,  Mwenyezi  Mungu  angalia  katika

mabarabara  zao,  zile watakapozipitia,  uweke neema na uweze kuwakubalia warudi  nyumbani  ili  wakutane  na  jamii  yao  kule.

Tunakushukuru  sana  kwa  sababu  mambo  haya  yanaendelea  katika  jamhuru  nzima,  na  yale  maoni  yote  tutakayeyapata,

Mwenyezi Mungu, yawe ni maoni yatasaidia nchi yetu kutokana na janga au mizozo fulani fulani.  
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Kwa haya yote wewe uliye juu ndio unaangalia chini na unaelewa vyema na unajua kweli hawa walioko  hapa  chini  ni  watoto

wako, wafanye mambo haya katika njia ambayo inakufaa na pia sote na umoja na tuweze kutekeleza yale yote,  tutakayoyapata

kwa niaba yako na nguvu zako.  Kwa haya machache, ewe Mwenyezi Mungu wetu, tunarudisha shukrani kwako na kukuomba

hata kesho utuangalie katika maoni vile vile.  Tafanye mambo kama haya katika njia ya utaratibu huu na kwa sababu ya neema

na nguvu zako, mambo yote yatakuwa rahisi.  Tukiwa nawe, hakuna jambo lisiloweza kufanyika lakini tusipokuwa nawe hatuna

nguvu hizo.  Kwa hayo machache  tunarudisha  shukrani  kwako  kwa  sababu  wewe  ndio  Mwenyezi  Mungu  wetu  wa  haki  na

Mtume wako Mohammed Sallahu Aleyhi Wassalam.

The meeting ended at 5.30 p.m.
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