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MEETING  WAS CALLED TO ORDER AT 1100  WITH COM. SALIM IN THE CHAIR  

Com. Salim:    Ningependa kuanza  na  twasikitika kwamba tumechukua wakati  kidogo kuanza lakini twaona hivi sasa  watu

wanakuja kwa idadi kubwa kabisa na kila tukianza mapema huwa ni bora zaidi.  Na  ningependa mmoja wetu atufungulie kikao

chetu kwa maombi.  Kwa hivyo ikiwa yuko kiongozi wetu wa dini kuja mbele atufungulie.
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Joseph  Ole  Karia  –  Prayer   -   Maatoomon.   Papa  te  nkarna  e  Yesu  Kristo,  kiomon  iyie  nikishukoki  iyie  enashe

tengaraki  ena rishata  ninjoo  iyiook.   Ena rishata  naetuo  kulo  payiani  aponu  aningoo  enikijo,  te  maisha  ang Enkai  e

shumata amu kiyiolo ajo ore ena toki naji katiba naa entoki naingor maisha oltungani.  Enkai e shumata shomo tabolo

iyiook iltauja nibol ilukuny, ninjo iyiook orngejeb rikirorie anaa apa linchoo Musa pee eriku  ngera  oo Seriali  te  nkop  e

Misri.  Enkai e shumata shomo taretu iyiook amu kiyiolo  iyiook  ajo  kira  olosho  lemee  toki  tukul.   Ore tengaraki  kiata

osiligi njeri inchui iyie, nitoni yie to keper ingorita iyiook, ekiyiolo aajo milaitiak iyiook ilaaton tenebo iyiook ntarasi oo

ntarasi.   Enkai  e shumata  tena  ilmoran,  tena  intomonok,  tena  irpayiani  kituaak,  ooetuo  ena  aji,  shomo  njoo  orkuak

ninjo enkayit, ninjo irngejeba oo pi, pee eiro nelikio mbaa enye naihusu  ninje.   Amu  eikumok  imba naatotonieki  nije  ti

atua  larin  kumok,  kake  kiyiolo  ajo  ira iyie  Enkai  e ngeno  nira  Enkai  oo  iltunganak  pookin  mee  ena  oltungani  oboo.

Shomo naa Enkai  e shumata  shomo tuutaki  kulo  tunganak  naajo  peyie  kitum  sii  iyiok  aatijing  atua,  atua  lelo  kulikai

ooshon  oirok  tena  olong  neiro  too  nkulie  olongi  pookin  ena siai  e katiba.   Nikiomon  iyie  neta  kuti  te  Nkarna  e  Yesu

Christo.  Esai.

Com. Salim:   Asante sana kwa maombi yako  na  sasa  ningependa  kumwita  mwenye  kiti  wa  kamati  inayohusika  na  Katiba

ambayo  kamati kimetusaidia sana katika kuwahimiza wananchi na kuwahamaisha.  Na  mwenyekiti wa  kamati  hiyo  nafakiri  ni

Headmaster hapa skuli tafadhali utakuja hapa mbele utujulishe na wanachama wa kamati yako ili tupate kuwajua.  

School Headmaster,  Mr.  Ngoitoi   Francis:     Basi asante  Bwana mwenye kiti kwa wakati  huu ningewaomba wale ambao

wako  pamoja  nasi  na  wamefika  katika  Kamati  ya  Constitution  naona  ni  wachache  na  tunasubiri  wengine  kutoka  Narok.

Nafikiri Bwana Lemeni ni mmoja wa wanakamati  nami naitwa Ngoitoi  Francis,  mimi ndiye mwenye kiti na wengine wanatoka

mbali mbali kuna wale amboa wanatusubiri kule Molot hapo kesho, w engine wako mbali.  Mary Simati eh kweli hebu simama

tafadhali.    Huyu  mama  ni  Mary  Simati  ambaye  pia  ni  mmoja  wetu,  asante  sana  karibu.   Huenda  tuna  wengine  ambao

tutawasubiri.  Basi nafikiri ni kuwajulisha tu wale ambao wameshaingia, pengine wengine wakifika tutaweza kuwajulisha.  Asanti

Bwana mwenye kiti.

Com. Salim:     Asante  sana  kutujulisha  na  hawa  wanakamati.    Kama  vile  nilivyosema  tungependa  kuwashukuru  kwa  kazi

mliofanya tangu hapo awali katika kuwaeneza elimu ya waraia na pia kuwahamasisha wananchi  na  naona  hivi  sasa  wanaingia

kwa wingi sana.   

Sasa sisi twataka kutujulisha pia, sisi ni wanatume watatu tumekuja hivi leo na ningependa kuwajulisha na wanatume hao.   Kwa

upande  wangu  wa  kushoto  ninaye  Doctor  Abdirizak  Nunow  ambaye  in  Commissioner,  mimi  naitwa  Ahmed  Idha  Salim,

Commissioner  ,  na  pia  mmoja  wa  manaibu  watatu  wa  Professor  Ghai  ambaye  ni  mwenyekiti  wa  Tume.   Hapa  mwezangu

ambaye nafikiri mumeona ametoka kwa hivi chache na anarudi yeye ni Professor Wanjiku Kabira ambaye pia ni Commissioner.
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Upande ule kwenye meza ile  pia  wafanya  kazi  wa  Tume  yetu  huko  Nairobi,  wao  ni  watatu  kuna  Collins  Mukewa,  ambaye

kama mnamuona anazunguka hapa na pale yeye ni Program Officer ambaye anahakikisha kuwa mambo yote yanafanyika kama

ambavyo inavyopasa.  Na kule wako wenzake wawili ambao ni Robert Machatha na Vivian Muli, hao wana kazi muhimu sana.

 Sisi tutakuwa tukizungumza, kuwasikiza na kuandika maoni yenu, wao pia wanafanya hivyo hivyo.  Na  zaidi ya hivyo  nafikiri

Vivian kazi yake pia ni kuhakikisha kwamba mtambo huu wa kunasa sauti unafanya kazi sawa sawa ili kila neno  linalosemwa

hapa katika maoni yenu yananaswa kuhakikisha kwamba maoni yenu yote katika eneo hili yamepatikana kwa kuandikwa na pia

kwenye machine ya tape.   Hapa  pia  tunaye  mwenzetu  ambaye  bila  shaka  mwamjua  District  Coordinator  ambaye  amekuwa

akishughulika nanyi sana na kazi yake ambayo ni muhimu sana yeye ni representative wetu anatuwakilisha sisi katika eneo hili.

Kwa hivyo sisi ndio tumekuja hivi leo kupokea maoni yenu.   

Na hatutaki kupoteza wakati katika maelezo marefu sana.  Kuna njia moja kati ya njia tatu ya kutoa maoni.  Njia moja ni kutoa

maoni kimdomo, anakuja mwenzetu kama amejiandikisha kutoa maoni yake,  atakaa  pale,  ataanza kabisa kusema  jina  lake  ni

nani.  Aanze kwa jina lake ili kwamba tukisikiza hizi tapes tunajua haswa huyu anayezungumza ni ‘fulan’.   Ataanza na jina lake

kisha atoe maoni yake.  Hiyo njia moja.  

Njia ya pili ni kuwa na maoni yako umekwisha andika,  umekuja umejitayarisha kutoa  maoni  yako  kwa  kuandika,  kwa  hivyo

ikiwa  unataka  unaweza  kutueleza  yaliyomo  katika  memorandum  yako.   Mimi  katika  memoranum  hii  ninatoa  mapendekezo

yangu matano juu ya mambo matano.  Jambo la kwanza ni hili juu ya elimu maoni yangu ni hivi, juu ya aina ya Serikali ambayo

tunaipenda maoni yangu ni haya, juu ya matibabu au health na whatever mimi maoni yangu ni haya na kadhalika.   

Njia ya tatu ni kwamba umeandika maoni yako huna haja kueleza mengi, utakuja utasema mimi nina memorandum  na  Collins

pale au wenzake hapa watapokea  memorandum  yako,  unaweza  kuelekea  ambapo  unataka  kwenda,  huna  haja  ya  kukaa  ila

ikiwa unataka kusikiza wenzako watasema nini juu ya kazi hii muhimu ya kurekebisha Katiba.    So  one of those three ways of

presenting views will be used.  

Jambo la pili ni kusema kwamba mtu anaweza kutoa maoni yake kwa lugha yoyote.    Maadam yuko mtu anaweza kutusaidia

kututafsiria anaweza  kusema kimaasai anaweza kusema Kiswahili anaweza kusema Kingereza.   Kwa hivyo ukija hapa mbele

sema  kuwa  mimi  nitasema  Kimaasai  tutamtafuta  mwenzetu  mmoja  bila  shaka  ambaye  atafanya  kazi  nzuri  ya  kutueleza

unayosema.   Kwa  hivyo  hayo  ndio  maelezo  ambayo  nataka  na  bila  ya  kupoteza  wakati  kama  nilivyosema  tutawaita  hapa

kufuatia orodha hii ya registration.  Aliyekuja kwanza ataitwa kwanza kutoa maoni lakini huenda tukasema hatukuwaomba radhi

na kumtia mtu mbele ya yule ambaye alikuja mapema zaidi.  Huyu aweza kuwa ni mtoto wa shule na Headmaster  hapa ambaye

ni host wetu twataraji kwamba ametayarisha watoto  wachache kuja kutoa maoni yao.   Kama tujuavyo Katiba hii ni Katiba ya

wote, Katiba ya kina mama, Katiba ya wazee, Katiba ya vijana, Katiba ya walemavu, na kadhalika.

Therefore we would like a cross-section of views coming from wananchi as many different cross-sections of Kenyan population
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as possible to come forward and give their views.  Kwa hivyo huenda mtoto wa shule ambaye atarudi  shuleni  tutampa  nafasi

yeye kwanza kabla ya wengine na kadhalika.   Kwa hivyo nitafuata ratiba hii na nitamuita Mary Simat  ambaye  amejiandikisha

kwanza  lakini  amesema  hapa  kwamba  angependa  kutoa  maoni  yake  saa  nane  in  a  special  session.   Kwa  hivyo  tafadhalini

tungependa kuwapa nafasi kina mama kati ya saa  saba  mpaka saa  nane ambapo kina mama ambao wangependa kutoa maoni

yao peke yao katika farara na hiyo ni haki yao  na hatuwezi kuwanyima haki hiyo.

Kwa hivyo nitaenda mbele kumwita N. S. Katangia.    N. S. Katangia yuko?  N.  S.  Katangia.    Karibu you will be  the first to

give your views.  Kama nilivyosema utaanza tafadhali kwa jina lako na kisha utueleze.   Na  kama nilivyosema njia nzuri kabisa

ya kutoa maoni ni kushikilia mapendekezo.  Mapendekezo on different aspects  or  different issues.   In that way you can collect

views which are more clear and on specific issues, thank you.

Speaker:     Asante  sana  Commissioner  Idha  Salim  pamoja  na  ma-commissioners  wenzako,  pamoja  na  watu  wote  ambao

wamejumuika hapa wa Narok South kuja kutoa maoni yenu.  Yangu ni kwamba although I was not very very 

Interjection:   Com. Salim:    Aanza na jina tafadhali 

Nickson Kambaya Katangi:    Mimi naitwa Nickson Kambaya Katangi 

Interjection:   Com. Salim:    It is very important to start with your names.

Nickson Kambaya Katangi  :    Mimi ni mzaliwa wa hapa Narok  South Ololonga.  Yangu sio mengi ila ninataka tu kuguzia

mambo manne peke  yake.  Ya kwanza ni mambo ya  land  issue.   Point  number  one  is  land  issue,  point  number  two  is  local

industry,  point number three ni education yaani elimu, na point number four ni political representation.  

Nikienda  nyuma  kidogo  mambo  ya  land  issue  nafikiri  wenzangu  ambao  wako  hapa  watakubaliana  nami  kwamba,  in  the

beginning Wamasaai hawakuwa wanataka mambo ya land demarcation.   Land demarcation was an issue that was imposed on

the Maasai  and most of them right now  are  landless,  because  they  did  not  embrace  land  demarcation.   Unfortunately  within

ourselves or within the Maasai Community some people who might have seen far, went ahead to grab or  to give themselves big

and big portions of land to the unsuspecting locals.  So others went ahead to obtain title-deeds and as you all know, a title-deed

is not a challengeable item.   It  cannot be  challenged in court,  it is completely declared authentic   whether  irregularly  or  fairly

obtained,  and this issue has been very quiet.    What can we do?   Why can’t the Constitutional Review Commission come up

today with a clause which says that “irregularly acquired title-deeds can be challenged”, so that land can  be  repossessed  that

has been acquired illegally.   

Another issue is thst some of the people, I am not only refereeing to Narok alone, even maybe in Kenya,  we have been hearing
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of land being grabbed, be it land that was belonging to a deceased and what have you.   Now that people have decided to grab

this land and they have got now an upper  hand of enriching themselves,  why can’t land be taxed?  And for that matter it is my

recommendation  to  this  Constitution  Review  Commission  that,  people  who  have  got  individual  lands  measuring  over  two

hundred hectares,  be  taxable in  accordance  with  the  current  taxation.   The  tax  so  collected  should  be  brought  back  to  that

particular  local  authority,  be  it  the  county  council   or  town  council  for  the  development  of  various  institutions  within  that

particular constituency.

Another issue is that most of the people  of have been about  the Mara.   It  has been said that maybe the department  of Kenya

Wildlife Services would  like  to  repossess  the  Mara.   If  I  can  go  back  and  I  think  those  ones  who  were  there,  some  other

people are coming, with other presentations to getting this Mara.  It is my recommendation that the Maasai  Mara  should always

remain  the  property  of  Narok  County  Council.   Narok  County  Council  should  continue  holding  the  Mara  in  trust  for  the

Maasai,  and  if  that  land  can  never  be  sub-divided,  then  each  and  every  family  of  the  Maasai  should  be  represented  in  the

ownership of that particular asset.

 Now I go to point number two and here I have to talk about local industry.  In Narok  South,  we have got some industries that

are very silent.  They are silent in that nothing has been so far done to improve them.  One the only industry that is actually going

on within Narok is the Tourism Industry.    Tourism Industry is known as a viable industry within the Mara,  may be because  it

has got that international outlook.   How is it benefiting the Maasai or the locals for that matter?   For the Maasai  to feel actually

the benefit for the valuation of the benefits of the Mara to go to the Maasai.  It  is very ideal that in both semi-skilled and skilled

labour 60% employees should be from the Maasai community.  That is employment.  

We have also got the agricultural industry that is both livestock,  when I  talk about  livestock I am talking about  meat and milk.

We don’t have a dairy here although this actually should be the initiative of the people,  but the Government should also chip in

and  ensure  through  its  various  departments  that  these  institutions,  that  is  a  meat  industry  and  a  cooling  industry  should  be

established.  Although that is entirely the work of the people, but the Government should also ensure that this industry is started

within the constituency so that the locals can also benefit.  The same case  applies to the agricultural industries.   I  think it is high

time the Ministry of Agriculture should ensure that  agricultural  officers  who  are  employees  of  the   Government  and  who  are

earning through tax payers  money, because  each and every individual within this constituency of Narok  South is paying tax  in

one way or  another,  so it is  actually  upon  the  Government  and  the  various  heads  of  departments  to  followup  to  what  these

extension officers of various departments that agricultural industry, so that they can actually reach to the local farmers right inside

the interior,  so that we can also benefit from them.

Education -  just give  me  one  more  minute  –  Education,  we  have  got  various  schools,  however  they  are  not  well  equipped,

maybe they are not well equipped because of ignorance.  We now request  that the Government should ensure that most of our

institutions, that is schools,  secondary schools are  well equipped and with both manpower and  equipmented.   Colleges  –  we
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also  feel  that  colleges  are  instituted  especially  colleges  which  train  locals  be  it  in  the  bead  industry  that  is  clothing  industry,

tourism, and also colleges like Utalii college should also be taking in local people  from Maasai  land to their colleges.   A certain

quota or a certain percentage be set in Utalii college to train our people.  

I want to talk about  political representation.   I  know this  is  a  very  sensitive  issue  because  of  democracy,  because  there  is  a

clause within the current Constitution which says “any Kenyan,  because  a Kenyan can actually go to any place and  represent

the people, it is upon the locals to decide who can represent  the people.    However,  there can be an influx of other  societies,

although we are all Kenyans, into a particular area  and impose an individual of their own tribe.   I  know it is primitive to say of

their own tribe to be their local representative.  That it is my recommendation to this Constitutional Review Commission, that the

representation of Narok South should and must be  a Maasai,  right from constituency to ward level.   However since we have

got some other areas  that are  dominated or   densely populated by other tribes,  consideration can still be  given to those tribes

according to the number, but constituency level should always be represented by the Maasai.  And with only those few remarks

I end there, thank you very much.

Com. Salim:    Thank you very much Bwana Gatangi for your views, kindly register your name at  that desk,  and if you have

any memorandum to give us,  please also deposit  it  there.   I  see  from  the  records  that  you  have  a  memorandum  and  I  have

pleasure in noting the presence of Mheshimiwa Bwana Ole Ntutu with us,  he is most welcome.  Now we move  on  to  Hellen

Syoke Kipetu or does she want to speak  later on between one and two?  Then we call Kiwape Simon.  Simon Kiwape is he

here?  Something I did not note earlier,  we need to be  sadly or  reluctantly unfortunately conscious of time and I would like to

therefore limit everyone to a few minutes of presentation of their views.  Collins there when he rings the bell it means I would

like you to wind-up not to stop immediately but to sum-up and finish.  This is just to be  fair to everybody so that everyone gets

a chance to give his views before the end of the day.  Karibu.

Simon  Kiwape:    Kwa  majina  ninaitwa  Kiwape  Simon  na  nashukuru  kwa  kunipa  hii  nafasi  nitoe  hapa  nami  mapendekezo

yangu.  Kwanza mimi ni Dorobo ama Ogiek ni watu wa msitu, kwa hivyo kitu cha kwanza ningependa kueleza hii Commission

wajue ama nataka iwekwe Constitution ni sisi tukiwa jamii wa Dorobo tutambuliwe kama community.  Mbili -  sababu naenda

haraka haraka – tukiwa Dorobo sisi huwa hatuna uwakilishi katika Bunge katika County Council.   Sasa  ningependa kueleza hii

Commission iwekee sisi Wadorobo tukiwa jamii viti vyetu kando ili nasi tuweze kupiga kura, kuchagua watu wa kuwakilisha sisi

katika  County  Council  na  kwa  Bunge.    Mbili  kuongezea  hiyo  kuna  hii  ya  ku-nominate  ma-councillors  na    MPs  pia

tukishafanya kura ikifika wakati wa ku-nominate nasi tupewe nafasi hapo ya ku-nominate pia kwa Council na Bunge.  

Education  –  education  ni  kitu  muhimu siku  hizi.    Kwa  hivyo  ikiwa  kitu  cha  maana  imekua  ngumu  sana,  haswa  kwa  hawa

Wadorobo kupeleka watato wao shule, kwa ajili education imekuwa ghali sana.   Sasa ningependekeza education ifanywe bure

na iwe ya lazima.  Juu ya hiyo ukikuja reserve ukiona mashule ya reserve hapana sawasawa na mashule ya Nairobi.   Shule ya

reserve inaweza kuwa mbali na nyumbani halafu kuna wanyama, inaweza nyesha, basi  siku ya mtihani ikifanyika entry points ya
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kuingia kama ni secondary ama college inakuwa sawa na yule ako Nairobi  ambaye ako na kila kitu, ako  karibu na shule, shule

imejaa waalimu, vitabu, kila kitu.  Hakuna kitu yeye anakosa  shule.   Kwa  hivyo  ningependekeza  sisi  tukiwa  Wadorobo  ama

watu ambao wako reserve sana cut-point yetu ya kuingia colleges isikuwe sawa na ile ya watu wa Nairobi  ama watu wa town

ambao wako na kila kitu.  Kama ni fifty sisi tupewe twenty five.  

Ningependa pia kusema raia wapewe mamlaka ama nguvu ya – power  to recall their leaders  who  do  not  bring  development

after being elected.  Unaweza chagua Councillor ama MP lakini hakuna kazi anafanya na kwa sababu ya hii sheria iko inasema

ni lazima amalize miaka tano hata kama hajaleta kitu  itolewe  na  tupewe  hayo  mamlaka.    Kama  hakuna  kazi  amefanya  kwa

miaka miwili tunaweza ondoa tufanye kura na tuweke mwingine.  

Security – Sisi hatuna security kabisa, mtu anaweza kuwa na shamba kubwa lakini kwa sababu ya uchoyo ama kwa sababu ya

jealously ya wengine ile shamba yako ambayo uko na title unapata watu wananyemelea ama wanakata  kwa nguvu,  wanakuja

kata kama ni msitu wanakata, wanalisha ngombe pale, ukijaribu kulilia Serikali hakuna kitu inafanya.  Maoni yangu hayatakuwa

mazuri lakini,  kwa  sababu  mimi nasema  Serikali  ikishindwa  kuchunga  ile  mali  yangu,  wanipe  mimi ruhusa  nitumie  ule  uwezo

ninao – wakishindwa ku-protect.   Na nikichukua sheria mkononi wasinilaumu tena.  

Maji – tukiwa reserve tuna shida ya maji sana and water  is a basic right – maji ni maisha.  Lakini wa kati  wakiangazi unapata

mtu anaeda   (  tafadhali  wacha  niseme  kidogo  tu).   Kwa  hivyo  kuwe  na  sheria  ya  kusema  Serikali  ipee  watu  maji  lazima.

Medical services iwe free of charge – kwa sababu ya umasikini sio kila mtu anaweza enda hospitali.  

Trust land, ningependekeza trust  land irudishiwe wenyewe, communities, sio County Council.    Jambo lingine kuna mashamba

ambayo ilichukuliwa bila sisi kujua ama pengine wazungu waliondoa watu wakiwa na  lengo  fulani  wengine  wakuje  wachukue

hayo mashamba.  Hayo mashamba turudishiwe  na kama ni ngumu kurudisha tulipiwe tupewe pesa.   Kila mtu afadhali angalao

apate mahali pa kuishi, tusikuwe na squatters kwa Kenya.   

Kuna kitu kinaitwa Special Board, hii Special Board ni ya ukora kabisa iondolewe, sijui huwa na  DC na nani.   Hiyo kitu iwe

abolished kabisa kwa sababu hakuna faida, ni ya kudanganya watu.  District Land Control  Board nilikuwa napendekeza (lakini

utaniruhusu  tu  kwa  sababu  hii  siku  ilikuwa  yetu  hata  ingawa  watu  ni  wengi)    District  Land  Control  Board  ingefaa  ifanyiwe

mabadiliko.  Ningependekeza ifanyiwe mabadiliko na community in each division kuwe na Land Control  Board na katika hiyo

Land  Control  Board  iwe  pia  na  wanawake  kama  members.   Kwa  sababu  unaweza  ona  mzee  anataka  uza  shamba  na

mwanamke akijaribu kumuambia hapana anapinga,  anafukuza  ili  apate  fursa  ya  kuja  Land  Control  Board  halafu  anapitisha.  

Kama  kungekuwa  na  mwanamke  anaweza  uliza  wapi  bibi  yako,  kama  bibi  yako  hayuko  anaambiwa  hapana  hatuuzi,  kwa

sababu hiyo inaonyesha hamjaelewana.  Kwa hivyo wanawake wawekwe pia kwa Land Control Board.

Com. Salim:   Ya mwisho
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Simon  Kiwape:    Ya  mwisho  ni  kuhusu  wanyama,  Wildlife.    Tunaambiwa  katika  hii  Constitution  ya  kisasa  ya  kwamba

wanyana ni wa Serikali na ikiwa ni wa Serikali kuna mahali walitengewa.  Lakini unapata wale wanyama bado  wanakuja mahali

watu  wanaishi  mashamba  yetu,  wanakula  mimea,  wanaua  wanyama,  wanaua  watu  na  hakuna  mahali  pakushtaki.   Ukienda

kupiga  kelele  kwa  nini  kwa  nini  hakuna  kitu  unapata  ama  huwezi  saidiwa.   Nami  sasa  nasema  Serikali  sasa  iwe  serious  na

kuweka  wanyama  wao  kwa  park,  wakikuja  kwa  shamba  langu  inakuwa  trespass,  wanilipe  ama  niue.  Wakiua  wanyama  ni

lazima tulipwe, wakiua mtu walikuwa wanasema eti elfu thelathini, nani anajua maisha ya mtu.   Mimi napendekeza iwe million

tatu asante sana.  

Com. Salim:     Asante  sana  Bwana  Simon  Kiwape  kwa  maoni  yako.   Sasa  namwita  Bwana  Tangi  Saitoti.   Tangi  Saitoti.

Tafadhalini  kama  nimesema  hapo  awali  twasikitika  kwamba  itabidi  ku-limit  ile  time  ya  kila  mtu  kutumia  na  tumeanza  uzuri

twendelee kuzingatia wenzetu okay time wise thank you.

Saitoti Tangi:    Kwanza kabisa majina yangu kamili ni Saitoti Tangi na mimi ni Ogiek,  mimi ni Ochotu,  Dorobo.   Point yangu

ya kwanza ni kwamba mimi ningependekeza kwamba hii jamii ya Ogiek watambuliwe Serikalini wakiwa kati  ya yale makabila

ambayo yako hapa nchini na wapewe haki ya kujiamulia mambo  yao  hao  wenyewe.   Pili  jamii  yote  hapa  nchini  iwe  ni  jamii

kubwa au ndogo wapewe nafasi ya kufuatilia mila na desturi zao bila pingamizi yoyote au kuzidharau na sharti ziheshimiwe.   

Tatu  ni  haki  ya  walemavu  –  walemavu  watambuliwe  Serikalini  wakiwa  kama  binadamu  yeyote  yule  na  wapewe  nafasi  ya

kutumia haki yao na wafanye kazi yoyote mradhi tu wana uwezo wa kufanya kazi hiyo.  

Lingine la nne kila jamii wenye wanakaa karibu na rasilmali ambazo zinamilikiwa  na  Serikali  wapewe  haki  ya  kurithi  rasilmali

hizo  wao  wenyewe.   Kwa  mfano  Ogiek  ni  watu  wanajulikana  kama  watu  wa  msituni,  na  sasa  kama  kuna  mali  yoyote

inapatikana katika ule msitu wawe ni wao wenyewe wanafaa kumiliki mali hizo.  Ni hayo tu asante.

Com. Salim:    Asante Bwana Saitoti  kwa maoni yako mafupi lakini  wazi  kabisa.   Sasa  namwita  Nangala  Koriata.   Koriata

Nangala. 

Koriata Nangala:   Asante sana mwenyekiti  kwa kunipatia nafasi hii nami nitoe maoni yangu na kwa jina vile vile umesema ni

Koriata Nangala.  Mimi ni mtu wa kutoka Gorgeli na mimi ni Maasai  kwa kabila.   Maoni yangu ama mapendekezo yangu kwa

ufupi ni tumekuja hapa kukaa kutoa maoni ili Serikali itusaidie kwa hii njia ama kwa njia ingine.  Hakuna haja mimi nirudie vile

watu wa mbele walisema, basi  langu ni  kufuatilia  tu  na  kusema  vile  watu  waliongea  mashida  walisema  nasi  tupate  majibu  ya

kwamba vile tulikuwa tumeongea imejibika kwa njia hii na hii.

Kwa mfano nafikiri mwaka jana tulikuwa Narok County Council,  tulikuwa na baraza ambayo nafikiri ilikuwa ni Njonjo kuhusu
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ardhi, unyakuzi, title-deed labda mara tano juu ya ingine,   na hatujapata majibu mpaka wa leo.    Itakuwa ni kazi ya bure kuja

hapa labda leo,  labda mwaka ingine, labda baada  ya miaka tano ingine na hatujapata majibu ya vile tulikuwa  tumeongea.   Ni

kama sasa ukienda kwa baraza utakosa la kusema kwa vile ni kama tu vile umesema  na hakuna majibu.  Otherwise asante.

Com. Salim:    Asante sana Bwana Koriata  Nangala kwa maoni yako.    Pia alisema jambo ambalo  ni  muhimu ili  ikiwa  kuna

jambo limekwisha semwa na mwenzako kabla yako utagusia tu uendelee na jambo jipya,  pia  itatupa  wakati  mzuri.   Na  sasa

namwita Bwana Joseph S. Ololosho.

Joseph  S.   Ololosho:    Basi  mimi nasema  asante  sana  mwenyekiti  na  ningependa  kusema  kwa  majina  kweli  mimi  naitwa

Joseph Sai Ololosho na mimi nimetoka Gorgoli,  mimi nimezaliwa  hapa  Narok  South  na  niko  na  maoni  matatu.   Ningependa

kuzungumzia kidogo maneno ya mashamba na maneno ya kimila yetu ya Wamaasai  na kugusia maneno ama maoni kama haya

ya  leo  vile  mlikuja  kusema  sisi  tuje  tutoe  maoni  na  pengine  tunatoa  maoni  kweli  na  tunakaa  hapa  ama  tumewacha  makazi

mengine kuja kujaribu kutoa maoni mengine na tunakaa mpaka tena mwaka kesho ama mwaka mwingine ujao kabla hatujapata

majibu.

Ya kwanza ningependa kusema nyinyi kweli vile mlikuja hapa tunasema asante na ningependa kusema kitu kama mila ama kwa

Kimaasai  tunasema  ichungwe.   Kwa  sababu  kwa  mfano  mimi mwenyewe  saa  hii  nikiwa  hapa  pengine  mimi bado  soma  na

haikuwa  makosa  yangu,  na  mimi siwezi  laumu  sana  wazazi  wangu,  pengine  wakati  ule  walikuwa  wana  sababu  yao  ambayo

wanajua.  Lakini pengine kile kitu ambacho wangekuja kunisaidia ni hiyo mila yetu, pengine nilikuwa najua kuiba ama kuvaa na

itakuwa faida kwetu ama kwangu.   Mimi naona hiyo nafasi hatupati  kwa sababu mimi naona  kuna  watu  wengine  ambao  sisi

tumechanganyika  nao  ama  sijui  wametoka  mahali  pengine  ama  wapi.   Mimi  naona  mtu  anakuja  kuvaa  shanga  anaenda

kutengeneza ile nywili ya gunia, mimi naona anaenda kuimbia wazungu ikiwa ni Mara  ama ikiwa ni Nairobi  ama aenda mpaka

pahali pengine na huyu mtu kweli sio Maasai.   Hata ukijaribu kumuongelesha yeye hajui hata kungoea Kimaasai.   Mimi naona

kama tungechungwa ama kama tungepewa nafasi yetu pengine hiyo ndio ingekuwa faida yangu ama faida ya familia  yetu  ama

faida  ya  Wamaasai  wetu.   Kwa  sababu  nimesema  pengine  mimi bado  soma  na  siwezi  sema  ninalaumu  mtu  fulani  na  bado

ningekuwa na faida kwa njia kama hiyo na ningefaidi familia ama ningefaidi Wamaasai wetu kwa jumla.

Ya pili ningependa kuzungumzia, ili tusipoteze wakati,  maneno  ya  shule.   Ningependa  kusema  kama  ingewezekana  tusaidiwe

shule  zetu ziwe karibu karibu.   Mashamba yetu vile watu wengine wanasema ni kubwa sisi hatuoni kama ni kubwa lakini vile

sisi tunajua ama vile tulikuwa tunafanya, tunapenda kuishi pahali moja kwa wakati  wa mvua halafu tutapata  pahali pa  kuhamia

wakati  ule  wa  ukame.   Wakati  huu  sasa  tumekuja  kuona  afadhali  sisi  tugawe  mashamba  ama  tuwe  tukiishi  mahali  pote  pa

mashamba yetu, ili watu wengine wasifikirie kama nchi yetu ni kubwa,  sababu   hatusemi  nchi  yetu  ni  kubwa,  ni  vile  tulikuwa

tunasema tuishi pahali pamoja ngo’mbe ipate nafasi wakati  wa ukame ya kwenda kupata  nyasi huko,  wasife  na  wapate  hayo

maji pengine yanatirirka kwa wakati wa mvua.  Wakati huu vile mimi naonelea tumekuja kuamua kugawagawa (tafadhali dakika

mbili)  
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Ningependa  kusema  tujengewe  shule  vile  sasa  tumeamua  kuishi  pahali  pote  kwa  mashamba  yetu.   Kwa  sababu  ya  hawa

wanyama ambao tunasema ni wengi na ndio mnaona Wamaasai  wanachelewa kwenda shule na tumekubali na tunapenda ndio

sasa mnaona tunawacha mtoto afike miaka kumi kabla hajaanza Baby Class.   Tukipata shule karibu karibu tutakuwa tukiweka

hata watoto  wa miaka mitatu ama wa miaka minne aanze  baby  class.   Watu  wanasema  Wamaasai  hawasomeshi  wasichana,

tunawasomesha lakini wanaenda late, wanaanza late kama wamefikisha miaka kumi basi hapati nafasi ya kumaliza. 

Ingine ni kuhusu hii mashamba vile tumesema tumengawa mashamba na tumechukua ile karatasi inatwa Title-deed.   Sisi tuko na

shida mimi nimeona tuko na shida, mtu kama Land Registrar kama ingewezekana kweli sisi tungebadilishiwa Land Registrar na

tuondolewe hiki kitu ambacho kinaitwa Land Special Board.   Sababu mashamba yetu, kwa mfano mimi naweza taka  kwenda

kuletea mama yangu kama alikuwa member wa group fulani title-deed, kuna mtu mwingine ambaye anakaa tu hata registrar  siku

hizi, kama mimi niko na kitu fulani anakuja kukaa tu watu watatu ama watu wanne kwa ofisi ya land registrar,  wale watu ni wezi

na wachochezi wabaya.   Wanachochea nisichukulie mama yangu title-deed hiyo yake,  halafu mimi nikitoka tu mimi sijui ni nini

kinaendelea ama sijui ni Katiba inasema ama sijui ni Sheria, kutoka kurudi ile Title-deed imeenda na wale wajamaa.  Kwa hivyo

mimi ningependa kumalizia hapo na ningesema asanteni sana

Com. Salim:   Asante Bwana ungengojea Bwana Ololosho tafadhali jambo moja ni lilikuwa si  wazi badala  ya (pale pale kaa

pale plae) ungependelea jambo gani liwe badala ya Land Board?

Joseph S.   Ololosho:    Ningependelea tuwe na ile Land  Control  Board  ya  kawaida  ambayo  Board  wanakaa  watu.   Watu

wale wakae na wajadili mimi nikitaka kuja kutoa title-deed yangu nisipate njia fupi ya kupata.  Nikitaka kuuza pengine nikuje na

familia  yangu  na  isisemekane  ati  imepitishwa  na  special  board,  wa-board  wakae  wakinitazama  namna  hii  kwa  sababu  hiyo

board lazima kuna mtu mmoja alitoka nyumbani anajua shida yetu vile iko.  Na ile ingine nimesema 

Com. Salim:  Yaani wanachama wa board hiyo wawe tafauati na wanachama wa sasa

Joseph  S.   Ololosho:    Sisemi  wawe  tafauati,  ninasema  kile  kitu  kinatuletea  shida  ni  hii  Land  Special  Board  kwa  sababu

hakuna watu wanaenda kukaa ni mimi peke yangu tu nilienda saa ingine kupeana pesa ama kuandika tu kujaza hiyo application,

shamba langu nataka kuuza ninataka kugawa namna hii na inasemekana inalipwa elfu tano ama sijui elfu sita  na   inasemekana

iwe tu imepitia hapo.

Com. Salim:   Asante sana, shukrani.  Bwana Keptei Ngok, Tunon John 

Kepetiug Juma John:   Asante sana Bwana Commissioner na wananchi, kwa majina mimi ni Kepetiug Juma John, mimi pia ni

mzaliwa wa Narok South na ni mkaaji wa hapa tena ninaishi hapa.   Vile vile mimi ningetaka nitoe mapendekezo yangu kuhusu
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urekebishaji  wa  Katiba.   Mwanzo  kabisa  ningeguzia  sheria  za  uchaguzi,  electoral  laws.   Mapendekezo  yangu  kuhusu  vile

uchaguzi unatakikana ufanywe ni kwamba mahali ambapo pamepigiwa kura papo hapo kura zihesabiwe.  Halafu wale tu ambao

walikuwa wanasimamia wachukue figures ama nambari ama idadi ya watu ambao wanachaguliwa na watu tofauti namna hiyo,

ndio  tutapuka  na  wizi  wa  kura.    Watu  ambao  wanasimamia  kura  wawe  ni  watu  wa  kanisa  na  watu  ambao  candidates

wamependekeza  waangalie  ama  wasimamie  kura  zao.   Vile  vile  ni  maoni  yangu  kwamba  Provincial  Administration  ama

Maaskari wasisimamie uchaguzi hata wasionekane hapo,  kwa sababu kila mara watu huwa wanatishwa wakati  wanapiga kura

ndio watu wengine wanarudi wamechagua watu ambao hawakuwa wanapendelea.  

Kuhusu  tena  uchaguzi  ni  mapendekezo  yangu  pia  kwamba  wale  ambao  wanasimama  kupingia  viti  hasa  tuseme  vya

Parliamentary ama Civic wawe at  least  form  four  leavers.   They  should  be  possessing  at  least  an  “O”  level  certificate  to  be

allowed to vie for the seat.  

Pia katika uchaguzi wa Rais ni mapendekezo yangu kwamba Rais asipewe mihula miwili peke  yake.   President  should not be

given only two terms,  kwa sababu huenda Rais amefanya kazi mzuri na watu wananchi bado  wanapenda yeye halafu tunarudi

kutupa  mtu  ambaye  alikuwa  ni  mtu  wa  maana.   Kwa  hivyo  ninaonelea  tukiwa  na  free  and  fair  elections  kila  mtu  President

inclusive  anastahili  apinganie  watu  wakiona  huyu  ni  mzuri,  huyu  achaguliwe.   Akae  tu  kama  wabunge  wengine.    Vile  vile

Makamu wa Rais anastahili kuwa mtu ambaye anachaguliwa na wananchi kuanzia nyumbani watu wachague Makamu wa Rais.

 

Kuhusu  tena  Provincial  Administration  wako  na  kitu  tunaita  “Kangaroo  Court”  yaani  ma-chief  na  manaibu  wao.  

Ningependekeza  ya  kwamba  ma-chief  na  manaibu  wao  wachaguliwe  na  wananchi.   Halafu  Provincial  Administration  to  be

abolished and merged with the Kenya Police.  

Kuna mwenzangu ametaja kuhusu kiongozi ambaye amekosa kufanyia watu kazi.   A leader  who fails to deliver,  he should be

subjected to vote of no confidence within two or three years, halafu mtu mwingine achaguliwe.  

Kuhusu Natural  Resources  kama vile Forests,  mahali tuko  na  chemichemi  ya  maji  zote  tunastahili  tuchunge  hiyo  na  kwamba

watu ambao wanakaribiana na misitu wawe watu wa kuchunga msitu huo na wawe beneficiary ya huo msitu.  

Kuhusu  the  kind  of  Government  sionelei  Majimbo  itaweza  kusaidia  kwa  sababu  hiyo  inaweza  kusababisha  mapingano  ya

ki-kabila.  Ndio ninaona hakuna haja ya kukuwa na Majimbo.  

Kuhusu shamba – land issue.  Sionelei kuna makosa kama mtu ako na shamba lake lote mradhi tu huyu mtu anaweza kutumia

hilo shamba lake sawa sawa.   Provided he can develop that piece of land there is no use to minimize or  to  say  “let’s  impose

some kind of taxation for this land”.   Mimi naona hiyo haitakuwa democracy kwa sababu tutakuwa  tuki-  dictate  mtu,  sheria
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itakuwa ina-dictate  mtu ati kwamba usiwe na shamba kiasi hiki.    Mtu  akiwa  ana  uwezo  wa  kutumia  shamba  lake  anastahili

kuwa na shamba lolote.   

Na  vile  imesemekana  kuhusu  Local  Authority  tukisema  ati  jamii  fulani  zitengewe  percentage  fulani  tutakuwa  na  Katiba  ya

kikabila  na  Katiba  yetu  tunataka  iwe  Katiba  ya  Wakenya  wote.   Kama  kwa  mfano  mimi  ni  Kipsigis  na  nimezaliwa  hapa

nikitaka  kiti  ninapigania  kiti  kama  cha  Bunge,  nipiganie,  ikiwa  nitapendwa  na  wananchi  wanichague.   Ikiwa  hawatanipenda

wawachane na mimi, juu sasa hiyo ni democracry, lakini tukisema ati jamii fulani tutapewa tutakuwa tunapewa imposed leaders,

watu ambao tunasema bora ni jamii fulani huyu aongoze.   Mimi sionelei hiyo inaweza kusaidia

Ya mwisho kabisa ni kuhusu vile title inatolewa, vile inasemekana Land Control Board,  mimi naona tusipokubali watu wawe na

ma-title, individual title-deeds, maendeleo yatarudi nyuma.  Hatutakuwa na maendeleo kwa sababu  in the community we have

got lazy people  who are  not working, kwa hivyo  sasa  tukisema  shamba  hii  yote  ni  yetu  sisi  wote  kuna  wengine  wanakaa  tu

wanangojea wakuje wakule na hawajalima.   Kwa hivyo kila mtu awe na title-deed yake na iwe ni haki yake.   Asante sana.

Com. Salim:   Asante sana Bwana Kepetgui Ngok kwa maoni yako.  Moses Naiku.  Moses Naiku Uanze na jina tafadhali 

Moses Naiku:    I am Moses Naiku from Narok South,  I am going to present  views from Narok  South.   First  I am going to

talk about the citizenship. (1)  A person born in Kenya should be regarded as  citizen.  (2)   Spouses  of Kenyan citizens should

be regarded as automatice citizens regardless  of gender (3)   Children born of one Kenyan regardless  of gender of the parents

should  be  regarded  as  automatic  citizen.   The  identity  card  is  enough  as  evidence  of  citizenships  and  the  birth  and  death

certificates.  

Political parties – (a) There should no limit of political parties in Kenyan Constitution.  (b)  The State  and political parties  should

have no relations.

Structure and system of Government – (a)   The Parliamentary system of Government in which  a  Prime  Minister  is  appointed

from the majority party in  Parliament and the President remains as a Ceremonial one.   (b)  The president  should be elected by

the people and the Prime Minister should also be elected as a Member of Parliament.  

The legislature -  Members of Parliament should remain as part-time occupation.   The people  should have a right to recall their

MP through the court  or  by 20% of the people  who  elected  him by  signing  a  paper  of  a  vote  of  no  confidence  through  the

Attonery General.  

Executive – The Constitution should specify qualification for presidential  candidate.   The presidential  term should be two terms

only of five years each.  The Constitution should set  limits for the presidential  powers  and provide for the removal of President
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for misconduct while in office.  

The Provincial Administration should be returned and the President should be a Member of Parliament.

The Local Government –  Mayors  and Councillors and Council Chairmen should be elected directly by the people.   The two

year term of Mayor and  Councillor  and  Council  Chairmen  is  adequate  and  Council  to  continue  operating  under  the  Central

Government but to share power equally.  There should be a minimum educational qualification for all Councillors to be  elected.

The people  to have a right to recall their Councillor,  through the vote of no  confidence  by  the  electors,  20%  vote  by  signing

through the court.  Nominated  Councillors can be retained and appointed by the Ministry as  before,  but seats  to be  shared by

parties  represented  in  the  Council.   The  President  or  Minister  of  Local  Government  should  not  have  powers  to  dissolve

Councils.  

Basci rights – The Constitution guarantees the right of life and the death penalty should be abolished.   The Constitution should

protect security,  health care,  water,  education,  shelter,  food and employment and basic rights for all Kenyans.   We should be

provided with free and compulsory education, free health care,  no cost  sharing, free security for all, create  employment for the

people, fresh and clean water  for all.  The Government should have the responsibility of ensuring that all Kenyans enjoy basic

rights such as  security,  health care,  water,  education,  shelter,  food and employment.  Kenyans should have the right to access

information in the position of the state or any other agency or organ of the state.   The Constitution should guarantee all workers

the right to trade  union representation.   The Constitution  should  guarantee  and  protect  the  rights  of  children  by  having  tough

laws laid to protect children from any abuse and hard penalties as well.  

Land and property rights – The right to ultimate ownership of land by the individual should be a priority in the Constitution.  The

pre-independence land treaties  and agreements involving the Maasai  community especially  should  not  be  retained  or  else  the

Maasai community should be compensated for the land taken.  The Government should not have powers to compulsory acquire

private land for any purposes  in the Constitution and there  should  be  no  tough  restriction  in  land  ownership  for  non-citizens.

The Maasai community restrict any access to their land in the Constitution as  a marginalized community, their land rights should

not be abused.  Men and women should have equal access to land inheritance.  Land demarcation should take  effect in Maasai

before the new laws in the Constitution amendment take place or affect in the new Constitution and pastoralists  rights should be

addressed strictly in the simplest way of benefiting the marginalized people in their land.

Com. Salim:    Bwana Naiku that is your memorandum, there will no time to read because  if we gave everyone the chance to

read the memorandum we will have difficulty in getting everyone to present  his  views.   So  I  would  suggest  that  perhaps  you

highlight the last one or two points and then of course you will submit the memorandum to us and we want to assure you that we

will be  reading it.   But there is no time to read memoranda,  I did say  at  the  beginning  memorandum  you  will  just  come  here

highlight the important points in the memorandum and then leave the memorandum with us to read in detail later on.  
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Moses  Naiku:     Okay  the  two  points  that  I  have  to  highlight  here  is  about  environment  and  cultral  resources.   That  as  a

Maasai  community  we  have  animals  in  our  communities  and  the  animals  are  really  benefiting  the  Government,  we  get  some

money form these resources  the Wildlife, and the Maasai  are  not benefiting and it seems that the animals are  really destroying

our crops, they are killing us and I think the marginalized community,  the Massai  are  not benefiting at  all in this Wildlife.  So  I

would like to ask the Commssion to consider the community of the Maasai in this part, so that we can at least have at least 80%

of the money gotten by these resources.

The last thing  is  about  education.    I  would  like  to  ask  the  Commission  to  consider  the  Maasai  to  provide  for  the  financial

education for example for higher education and secondary school bursary in line with the affirmative action in order  to give them

level of ground to compete with the rest of the Kenyans.  Thank you.

Com. Salim:    Thank you very much Bwana Moses Naiku for your views.   Kindly submit your memorandum to Collins at  the

desk there.   Joseph Karia, karibu.   I am sorry not Joseph someone else  you are the next I call Ben K.  Metoluo,  again Bwana

Metoluo I notice you have a written memorandum 

Speaker:   Yeah.

Com. Salim:    so I look forward to, you don’t have a written memorandum, you have?

Speaker:   I have.

Com. Salim:    Lovely, so.

Speaker:   I will just pick a few things.

Com. Salim:    Lovely thank you very much.

Bernard K.:    I would like to point on the qualification of the President.   The President  should be somebody educated with a

degree,  age should be forty years and above, be married, should not be pagan, should a member of a political party,  should be

of sound mind.  

I would like to touch on the Local Authority qualification of Councillors, education should be form four and above,  should be at

least 30 years  and above and they should be married.   They  should  be  just  like  the  MP.    Then  the  Chairman  of  the  Local

Authority or the Mayor to be a member should have all those qualifications and should be elected within the area of jurisdication
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and he should garner  at least 25% of majority votes at  least  of all the votes in that local authority.   Nomination of Councillors

at least such people should be educated should hold the above qualifictions like the rest of them, and they should be people with

a qualification or interest that is religion provision and disability.  They should not actually be  disqualified at  any other time until

the expiry of their time.  

Mr. Chairman,  I think I would like to touch on the economic and social aspect of my life as a member.  I would like at  least  the

Commission or the Constitution to address education, where there should be education for all children of school going age both

girls and boys.  I would like the education act plus the children act to have a common approach on the welfare of both girls and

boys.   The  health  should  be  compulsory  for  all  and  free  to  everybody.     All  public  practitioners  people  working  in  public

institutions should not be practicing privately, they should actually be people who are serving the public only and they should not

do any other practice.   If therefore they should do practice, they should be people who are qualified diplomas and degree.

Agriculture is the most important aspect of our life and all arable land should be exploited for crop  cultivation and for livestock.

People who are farmers should be given credit  and they should be sensitized there should be marketing procedures  for all our

livestock.  

Labour - Mr. Chairman, in Kenya people  are  supposed to work upto fifty years,  they can retire at  that age.   The maximum is

fifty years  or  seventy four for judges.    I  would like this Constitution to have  professionals  who  are  highly  educated.   People

should be of thirty years and above.  I would like people like DC and everybody above that should also have a limit of time to

work.  They should only have ten years in that position and if they cannot progress, they can be moved to another place another

department of the Government, and if there is nothing like that, maybe they can be retired  on public interested,  so that we have

the young turk philosophy to apply.

Toursim  is  what  we  have  in  this  country,  we  have  human  and  wildlife  conflict.  Compensation  to  be  introduced.   At  least

somebody who is dead should be paid a million shillings, the rest can be a from a hundred and above depending on the degree

of injury.  I think Bwana Chairman I would like just to leave there.

Com. Salim:   Thank you very much Bwana Letholuo for your views.  I call now Joseph Karia.

Joseph Karia:    Commissioner I think I will try to highlight on the few things that I have touched on my memorandum because

I know quite a few things are very sensitive and especially to marginalized communities like this Maasai  Community.  Starting I

will raise a call into the pre-colonial  era,  because  you remember all atrocities have started  from colonial era.   When the white

people came on to the Kenya soil the first thing they did was first of all to manipulate the society so that they can get places to

live in, to do their farming and also to do trade  and to do other activities that forced them to come from their own motherland.

The Maasai  was a community which was tremendously  marginalized  by  the  coming  of  the  white  men.   As  you  remember  in
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1904 and 1911 the dubious agreements which were signed between Chief Ole Kulesha and  Laibon Ole Lenana and the white

regime were not genuine agreements at  all.  And  so  it  led  us  to  loss  of  land  and  it  forced  us  to  forced  relocation,  we  were

removed from our motherland into the most hostile and unhabitable  climate which resulted in the loss of life and in the loss of

property.  So I would as a matter of my own request to this Commission to take note that the Maasai were victims manipulation

by the white regime and that a lot of land has been taken away  from  them  without  consent  and  so  this  should  be  noted  and

should be put in the Constitution, because  we know even formally in the Kenya  syllabus  for  primary  education,  we  uased  to

learn  a  lot  about  the  land  agreements  of  1904  and  1911.   But  we  would  like  also  this  one  to  be  incorporated  within  the

Constitution so that the growing people, the people who are growing up should know that they were manipulated and land was

taken from them.  Because it is a claim  

Interjection,  Com.  Salim:     Bwana  Karia  is  it  just  enough  to  let  people  know  what  happened?   What  are  you

recommending?   Beyond putting it in the Constitution that this happened to the Maasai  is there anything else that needs to be

done?

Joseph Karia:    I  would like to say that such agreements should be noted and put into the Constitution because  the Maasai

are claiming ownership of that land and they say, they should get back their land or compensation of the land which was taken.

Secondly,  on talking about land ceiling – We the Maasai  we consider  the land as  an entity for development;  without land you

cannot live as  a person in this country.   So  we would like the Constitution to put a statement that the land  which  is  owned  is

owned and should not be taken and it should not be equalized to everybody.    Whoever  has a land should have that land and

must be considered the land is owned privately, and if the land is owned by group ranches  then it is owned by group ranches

because our system of living here in Maasai land, we live in 

community, but we have sub-divided the land.   We live in communities so that the cows can go that way and this way, because

we are living on a system of pastoralism and if we are  going to render  that system of economy away from our own institutional

lives, then we cannot live longer.

The third thing that I would like to say  is about land sale – In the Constitution we have got willing buyer willing seller.   That one

has really deprived the Maasai  of land ownership,  because  actually as  you consider  the Maasai  have not gone to school,  they

were marginalized from the start,  so many of them have not gone to school,  so they are  not schooled.   So  the  elite  can  drive

them  and  can  cheat  them,  they  can  manipulate  them  and  then  they  pass  through  the  Land  Control  Baord,  which  I  am

recommending that we scrap off the Land Control  Board and we start  a new system of elder council who will consider  selling

and buying of land.   Because actually the willing buyer and willing seller has really taken a lot of land from the Maasai land.  

Thirdly,  on  trust  land  –  the  Massai  wamepoteza  mashamba  mengi  sana  kwa  sababu  ya  mashamba  kuwa  chini  ya  County

Council.   Hawa ma-county councils,  Councillors wanaenda kukaa chini wanakuwa manipulated halafu mashamba  ya  Maasai
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wanawachilia wanapatia watu wengine.  Kwa hivyo tuna-recommend kwanza mashamba ambayo ilikuwako chini ya ma-county

council iletwe iwe kwa chini ya elders council ambao watakuwa wakisimamia.

Maneno  mengine  ambayo  nilikuwa  nataka  kuzungumza  ni  mambo  ya  elimu.  Tukijaribu  kuangalia  katika  historia  tunaona  ya

kwamba Wamaasai pomajo na Wadorobo, Ogiek na makundi mengine madogo wamenyimwa haki yao ya elimu.  Kwa hivyo (

I will only request  a little more time)   Kwa hivyo tunasema wale marginalized community ambao hawakuwa wamepata  elimu

zamani  zamani  wapatiwe  free  and  compulsory  education  ambao  itadumisha  watoto  waende  shule  na  iangaliwe  ya  kwamba

hawa  watoto  waende  kutoka  secondary  school  hata  mpaka  University.    Kwa  sababu  hata  nikijaribu  kukumbuka  ndani  ya

Wamassai pengine hatukumbuki hata siku moja tumepata scholarship ya watoto  kwenda Ng’ambo ama kwenda pande zingine

kwenda  kusoma.   We  want  equal  education  facilities,  equal  everything,  so  that  the  children  of  the  Maasai  and  other  small

communities will be educated.

On natural resources  – Tunajua ya kwamba wanyama wanapatiwa kifua mbele.   Simba sasa  akiingia ndani ya nyumba hii,  na

itangazwe na wale watu ambao wanatangaza ama kupiga report  kuweka kwa magazeti kusema kuna simba ambaye  ameingia

ndani ya arid zone na kukula Wamassai  mia mbili ama mia tatu,  you can hardly see  the Wildlife Service,  but when we kill one

lion, more than twenty Land Rovers and more than twenty  aeroplanes  will  fly  into  us  here,  because  they  are  putting  the  lion

more paramount than a human being.  

In regard to culture,  tunasema ya kwamba culture yetu imekuwa manipulated imekuwa sell-out hata ukingalia kwa kila magari

unaona Maasai  akisimamisha mguu moja mbele na mguu ingine juu ya mwingine.  This  is  commercializing  our  culture  and  we

saying today you should put it in the Constitution that everybody must respect his own culture, and the culture of people must be

respected.  Thank you.

Com.  Salim:    Samahani  ndungu  ungebakia  kidogo  Bwana  Karia,  mwenzangu  ana  swali.   Kwa  hakika  kukuuliza  ili  apate

kufahamu bora zaidi.

Com.  Kabira:   Asante sana Bwana Joseph ningetaka kuuliza you have recommended an elders  council to deal  with land.  At

what level do we have the council,  is it at the district level,  at the constituency level,  and then how do you elect  or  appoint  this

council and then how many women will you put in it?

Joseph  Karia:     Kwanza  kama  ningelikuwa  nimesoma  hii  ripoti  yote  ungelikuwa  ume-understand  kwa  sababu  nilikuwa

nime-shorten kidogo lakini mimi na recommend kusema at  all levels.  Hii kazi ya Land Control  ianzwe kutoka mashinani  kwa

sababu ma-DC na ma-DO they have been  agents  who  have  been  really  used  in  diseminating  the  interest  of  outsiders  at  the

expense of the people of this district.  So we would like to start from the grassroot upto the district  level, because  we know we

have able people, na tufanye on a common franchise election.  Tunafanya election, tuna-consider women, tuna-consider  equtity,
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tuna-consider youth, tuna-consider hata wale watu ambao tunaita handicapped.  So that the people will all be  represented at  all

levels.  So this is my point. 

Com. Salim:   Thank you asante Bwana Karia, namwita Bwana Kapul Pramoi yuko, karibu aanza na jina tafadhali.

Ole Tapul:   Ajo ashe oleng.

Speaker:  Tolimu enkarna.

Ole Tapul:   Aji ole Tapul.

Translator:   Kwa majina naitwa Ole Tapul 

Ole Tapul:  Naa enaa alo e Ngirani aatoiwuoki naa ninyi naamanya

Translator:   He comes from Ngirani that is where he was born.

Ole Tapul:  Naa  kajo  ashe  oleng  anaa  entumo  naeu  natii  larikok  lang,  netii  le  serkali,  pee  kintoki  airo  amu,  kiata

shida oleng.

Translator:    He is grateful for the occasion but he is going to say something about where he lives he has a lot of problems.

Ole Tapul:  Kiata enyamali kitok oleng naitanyamala iyiook seseni neitanyamal iltauja.

Translator:   They have so many problems that have troubled them for so long

Ole Tapul:  Amu ore ena aji naji Ilmaasai nikitii abori oleng too mbaa kumok.

Translator:   He is saying that the Maasai Community has been marginalized for a long time in so many aspects of life.

Ole Tapul:  Amu ore ninye enkisoma naa ketii abori.

Translator:   Education-wise they have been too marginalized 

Ole Tapul:  Nemayiolo enaa serkali natalama iyiook tenaa kemodai apa orkuak.

Translator:   He doesn’t know whether the Government has been so far from them or it is because of their own culture

Ole Tapul:  Neaku ore taata enyamali natii ena kop naa enyamali sapuk oleng.

Translator:   So that is why we have so many problems here

Ole Tapul:  Ore ninye pee irik enkerai ajo arik sukul, naa larin tomon engas enkerai aishu.

Translator:   (inaudible)  the kid must be twenty years old for her to be able to go to school.

Ole Tapul:  Ore ……………………….. mpaka lelo arin, 

Translator:   For her to know that this is a wild animal to understand actually and to be able to run away from the wild animal

Ole Tapul:  Ore ijoki  lelo  arin  …………………eji  kinjake  meimie  enkinape   pee  eyiolou  ashomo  sukul  eishu  enkerai

larin kumok oleng eton aa ……………………..

Translator:   Kids take a lot of time before they go to school first by learning the environment to know the wildlifes and how to

escape from them before they get to school

Ole Tapul:  Neaku ore enyamali nikiata tena kop  na isapuk  oleng  na ore  kwanza,  ore  ninye  engas  aaku  lariko  kumok

……………………………
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Translator:   The leaders are not all that encouraging 

Ole Tapul:  Ore pee eji yiata oldome teini neeta enkerai, ore pee  etalama  enkerai  teine,  near  enkiteng  naaji  olowuaru,

nemedoli anaa oltungani.

Translator:    If a wild animal kills a kid or a domesticated animal there are no actions

Ole Tapul:  Nikitiu iyiook anaa nena nguesi.

Translator:   So the system has treated the Massai’s like wild animals 

Ole Tapul:  Neaku …………………………..neisaidia duo serkali nai tu.

Translator:    So if the new system is going to assist the Massai the new Government I mean 

Ole Tapul:  Kitotona iyiook ana nguesi.

Translator:   They have been staying like wild animals 

Ole Tapul:  Netii nguesi enkop.

Translator:   They are wild animals 

Ole Tapul:  Netii irngatunyo pooki toki.

Translator:   Lions and others 

Ole Tapul:  Naa tenijing atua ngishu anye engiteng kewarie.

Speaker:  Kaamaa amu etoningo, keyioloito eniyieu nijo, neidipaki aibunga, pa kamaa, ijo pee eitaasi ntae aa?

Ole Tapul:  Ore taata entoki naishiraki nanu, 

Translator:   What he is going to recommend

Ole Tapul:  Ore entoki naishiraki nanu pee eisaidi iyiook serkali naitu, 

Translator:   What he is recommending to be put into the Constitution

Ole Tapul:  Kayieu naai nanu naa ore nguesi, neishori apa nguesi aya enkop naya serkali tenaa ketaa apa ngunenye.

Translator:   Wild animals to be taken away by the Government away from the community

Ole Tapul:  Amu ore enkera mikiata.

Translator:  Because they have no water 

Ole Tapul:  Nkulak enena nguesi kiok.

Translator:   We are taking urine from the wild animals

Ole Tapul:  Neaku ore ninye emueyian nikiata iyiook na aikitok oleng tenkaraki neno nguesin.

Translator:    So the major problem we are facing is wild animals 

Ole Tapul:  Neaku kajoki serkali tena keeta enkop niyaya nguesi inyi, neya taa aitungua iyiook ilo ola

Translator:   In my recommendation I am recommending that the wildlife should be taken away from the community 

Ole Tapul:  Ore enkai

Translator:  The other one

Ole Tapul:  Ore taata enyamali nikintoki aata aa Narok kitii enkisuma.

Translator:  Inkilita taa toi

Ole Tapul:  Maigilita,
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Translator:  Indipa? 

Ole Tapul:  Enjooki duo maishu.

Translator:  Okay.

Ole Tapul:  Ore taa ai toki sapuk nadolita nanu amu mekori aitoki alo siadi aitoki aingor entoki naisaidi iyiook,

Translator:  The other major thing is 

Ole Tapul:  Eetae apa enkop………………………….. iyiook kira nkera.

Translator:  That the issue of the Massai, the ancestral land of the Massai

Com. Salim:  What does he want done about it?

Translator:  Kanyoo iyieu neitaasi ina kop inyi opa?

Ole Tapul:  Ore taata entoki nayieu naa kayieu neshukokini iyiook amu mekure apa eenaang

Translator:   That land should be given back to the Massai the ancestral land

Ole Tapul:  Mikiyiolo apa ajo kanyoo eshomoki aisho ina, aa serkali naishoitie, neishotie meta toki neisho iyiook.

Translator:  Indipa doi, 

Ole Tapul:  Ashe oleng.

Translator:  Thank you

Com. Salim:   Asante sana Bwana Tapul kwa maoni yako namwita Bwana Tikoeshi Ole Napaso.  Start with your name

Tikoeshi Ole – Napaso:   I am Tikoeshi Ole – Napaso.    I  have a written memorandum but I think I will go over some few

points, in total it has seven points.  Yes,  I  agree the Kenyan Constitution should be the supreme law of the land.  Yes I agree

Parliament should be allowed to amend the Constitution  expect  where  it  involves  its  own  life.   Parliament  should  never  cure

itself, because  professionally I see  doctors  don’t cure themselves,  so why should Parliament extend its own life  trying  to  alter

with the Constitution on its own life.  Parliament should not be  extended on the pretext  that the Constitution is not finished.  I

recommend in case Parliament wants to be extended, or  the life of a President  wants to be  extended.   I  agree with the current

constitutional term of five years  of Parliament  and  two  five  year  terms   for  the  President.   In  case  any  of  them  wants  to  be

extended for one or two reasons, there should be a referendum conducted by the Electoral Commission of Kenya,  done by the

whole populace of the republic.

Structures and systems of Government – I recommend that Kenya should remain a multi-party state  and political parties  should

be financed by the treasury but the parties should be of a certain criteria.  For example it should have Members of Parliament,  it

should  be  seen  to  be  represented  all  over  the  country,  and  should  be  seen  to  de-link  from  state  function.   The  current

presidential system of Government should be adequate  for our country,  but I recommend that the President  should be elected

by  the  people  of  Kenya  and  his  Vice  President  should  be  his  running  mate   He  should  belong  to  any  of  the  party.    The
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President should also have function specified by the Kenyan Constitution for example I would recommend that the President  be

the Commander-in-chief of the armed forces and he should  be  in  charge  of  internal  and  international  security  in  the  country.

The Vice President should also have special functions for example be in charge of finance, economic and national planning and

he should be a nominated not elected member of Parliament.    I  recommend that the President  and the Vice President  should

not be  elected MP,  but when the party  comes  into  power  and  the  whole  thing  of  election  is  finished,  the  Vice  President  be

nominated to Parliament to be the leader of Government business as a whole.  

The memorandum will be read so I just go over.

Judiciary should have all the courts it currently have and it should have a supreme court.  The Chief Justice should be in charge,

but laws should  be  simplified  for  removal  of  judges.   The  judges  should  also  enjoy  security  of  tenure.   The  appointment  of

judges be done by President  through a recommendation by Parliament,  who  should  appoint  a  legal  committee  which  will  act

inconjuction with the Law Society of Kenya and recommend the names to Parliament, so that when it is approved the President

is just brought to appoint.  

On governance there should be two tyres of Government.   There should be a  Central  Government  and  a  Local  Government

and the Central Government should have the functions of the President  and the Vice President.   The Local Government should

do all the other local issues like for example basic education,  and normal infrastructure,  health and whatever.   But the Central

Government should be in charge of higher education, international relations and whatever. Local Government – let me jump that

you will read it in the memorandum.

On election – I have recommended that to be  able to be  a voter  one  should  only  need  to  get  identification  document,  and  I

recommend the age of fifteen to be  the age for acquiring  those  documents  and  be  a  voter.   But  to  be  able  to  be  elected  to

Parliament or Local Authority you should be of the age of 25 and above.   To be able to contest  for presidency I recommend

what my other brother was here said 40 years and above and all the qualifications of being married and whatever.   We should

not have un-married person as  a President.    Also the Electoral Commission should be  charged  with  conducting  proficiennce

examination.   In  the  cureent  Parliament  we  have  people  who  cannot  wake-up  and  present  their  views  in  Parliament.   So  I

recommend  that  the  Electoral  Commission,  when  we  finish  the  Constitution,  we  don’t  know  when,  but  when  we  finish  the

Constitution it be out that,  the Electoral Commission conduct  proficiennce test  for parliamentary candidate  and re-do  it for the

current and former Members of Parliament so that we don’t have a lack-lustre house like what we have currently.

Also on land issues (let me go fast please)  Land I recommend that (alright we have heard a lot of  what  has  been  said)  Land

Control  Board  be  scrapped  completely  and  replace  it  with  Community-based  land  boards  elected  democratically  by  the

communities around them.  

On the Provincial Adminstration – Provincial Adminstration has become a pain in the ass for the whole country.  We should just
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abolish Provincial Administration for it was a relic which was started  by  the  colonial  Government  to  control  us  the  way  they

want.  I also recommend that we have a few Commissions.

On  the  transfer  of  powers  –  I  recommend  that  elections  be  staggered  in  that  by  doing  elections  the  sameday  the  Electoral

Commission will be so committed and I fear they will have a lot of work.   So  I recommend that the Local Government say be

done one month and then after one month parliamentary and then after another month presidential  and Vice presidential.   Then

on  the  transfer  of  powers  after  the  elections,  the  Chairman  of  the  Electoral  Commission  be  given  powers  to  announce  the

electoral results, and then the losers are given time to lod in their complaints.    One month later,  the Chief Justice swears  in the

new President  and after that swearing, the instruments of transfer of power  be handed over to  the  new  President.   So  that  it

doesn’t  look  like  you  are  a  thief,  immediately  you  are  declared,  and   we  don’t  even  know  whether  you  are  declared,

immediately you are  declared  has  having  won,  middle  of  the  night  you  are  declared  a  President  and  you  have  taken  all  the

instruments of power.  That should not be seen to be done in the new Constitution.  We should have a Constitution whereby we

are seen to be responsible people, and give somebody time to assume his office.   

So I recommend those and I think the Provincial Administration has a lot of  workers   for example the Administration Police I

recommend that they be merged with the regular police and then because of security, and we have now scrapped  out the Chief,

we post  policemen all over the country,  such that we don’t have a problem  of  insecurity,  because  of  lack  of  that  machinery.

The AP should be re-trained in Kiganjo  and taken to be distributed all over wherever they are usually.  Then the policemen are

left to be incharge of security.

Another issue is the licensing of public meetings – Okay fine it was scrapped  out in the IPPG,  but you can see  some DCs take

advantage of ignorant communities like the Maasai  still unleash Aps   on people  who  are  gathering  even  if  you  have  a  party.

That should be emphasized that there should be no license for any meeting whatever you want to do.

Com. Salim:    Thank you very much Bwana Ole Napaso  for your views kindly hand in your memorandum to Collins at  that

end and sign our register.    Asante sana, I now call David Ole Shugulu, karibu

David Ole Shugulu:    Asante Bwana mwenyekiti jina langu ni David Ole Shugulu na nina written memorandum, ningependa tu

kupendekeza machache.  La kwanza ni marginalized communities ambapo tunasema sisi Wamaasai  ni mmoja wa communities

hizo ambazo ziko marginalized.  Mimi ningependekeza ya kwamba marginalized communities waweze kupewa special care  kwa

mambo ya elimu na pia kwa mambo ya afya.  Kwa sababu tukijaribu kuangalia bado  tuko nyuma zaidi, na kama  hatutapewa

special care kwa mambo ya elimu na mambo ya ki-afya basi tutazidi kuwa nyuma tena hata zaidi.

Pendekezo la pili ni kuhusu mambo ya election-   Kama  vile  ndungu  alisema  hapa  awali  ya  kwamba  kura  iweze  kuhesabiwa

mahali  ambapo  imepigiwa,  kwa  sababu  mara  mingi  tunaona  wizi  wa  kura  umezidi.   La  kuongeza  ni  mambo  ya  mwenye
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kuchaguliwa awe ni Councillor ama ni Mbunge asipotekeleza jukumu lake aweze kurudishwa na kufanywe election kwa mudu

wa miaka miwili kama vile Chairman wa County ama ya City Council inavyofanywa.  Kwa sababu watu wanaeda na kusahau

ya kwamba walikuwa na watu ambao  wanawakilisha.  

La tatu ni kuhusu mambo ya ardhi-   katika marginalized Communities ardhi yao imepitia njia mingi  sana.   Ukijaribu  kuangalia

hata  kwa  Wamaasai  tunasikia  ya  kwamba  imechukuliwa  kutoka  kwa  wazungu,  tunaona  pia  kuna  wale  ambao  wameingia

Serikalini  kutoka  kwa  wazungu  imeenda  tena.  Kwa  hivyo  ingekuwa  bora  kama  itawekwa  katika  Constitution  ya  kwamba

marginalized  communities  kama  wale  ambao  wana  mali  yao  ambayo  ilienda  bila  idhini  ya  wenyewe  iweze  kufuatwa.   Hao

wenyewe  waweze  kufuata  mali  yao  kama  inawezekana  warudishiwe  na  sio  hiyo  tu,  hata  katika  uongozi  wa  marginalized

communities  kwa  sababu  wale  elites  wametumia  njia  mingi   ya  kuiba  rasilmali  ama  mashamba  ya  community  yao,  iweze

kufuatwa na irudishwe kwa wenyewe.  

Ningependekeza pia ya kwamba  Land  Control  Board  itolewe  kabisa,  kwa  sababu  Land  Control  Board  imefanya  wizi  uzidi

kwa  sababu  hiyo  special  Board  ambayo  inafanywa  usiku  na  mashamba  ya  marginalized  communities  yanaenda  sana.   Kwa

hivyo  itolewe,  na  iwekwe  katika  location  community  wenyewe  waweze  kuchagua  watu  ambao  watasimamia  Land  Control

Board zao.   Kama Control  Board itakuwa mpaka District lakini iwe  inakaliwa  na  wenyeji,  kwa  sababu  hata  tukianglia  Land

Control Board mara mingi wale ambao wanakaa huko labda ni mtu mmoja kwa location, na huyo mtu mmoja anaweza kuwa

hawezi kuangalia ukweli ama hawezi kuwa 

anasema ukweli.  Kwa hivyo ningependekeza ya kwamba Land Control  itolewe na communities waweze kuchagua watu wao

ambao watawalikisha.

Kuhusu tu ardhi pia mimi ningependekeza ya kwamba ardhi ya  familia  iweze  kumilikiwa  na  familia  kama  ni  mzee  na  mama.  

Kwa sababu unakuta hao wazee wanaenda na kuuza shamba bila idhini ya mama.   Kwa hivyo ingekuwa bora  kama mama na

mzee waandikishwe kama wenye mali hiyo ama wenye shamba hilo.  

Pendekezo  langu  la  tatu  ni  kuhusu  wanyama  na  Wamaasai  –  marginalized  communities  wametumiwa  kwa  njia  nyingi  sana.

Tukijaribu kuanglia Wamaasai  na wanyama wanawekwa kama  kitu  kimoja,  ndio  wakiwekwa  kama  kitu  kimoja  kwa  njia  ya

ukweli ni vizuri lakini vile tunaona, tunawekwa na wanyama, tumewekwa kwa njia mbaya, kwa sababu inasemekana Maasai  na

mnyama ni sawa sawa.

Com. Salim:   Nafikiri point kama hiyo ambayo jamaa wengi wameguzia, kwa hivyo tafadhali hakuna haja kueleza sana.  

David Ole  Shugulu:    Basi tuweze basi  kutofautishwa  na  wanyama  na  tu-benefit  kutoka  kwa  hao  wanyama  ambao  wako

kwetu sio watu wengine wa-benefit.   Community wapewe nafasi waweze kufaidika.   Rasilmali yetu kama msitu na sehemu za

chemichemi   za  maji  ziweze  kupewa  community,  wenyewe  waweze  kutawala  na  wapewe  nguvu  waweze  kusimamia.   Sina
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mengi.

Com.  Salim:     Asante  sana  Bwana  David  Ole  Shugulu  kwa  maoni  yako.   Sasa  kwa  kuwa  naona  tuna  watu  wengi

wamejiandikisha  tafadhalini  kengele  ikilia  si  lazima  usimame  hapo  hapo  maliza  maliza  ili  kuwapa  nafasi  wenzako.   Itabidi

kushikilia jambo hili sana ili tupate kumaliza jamaa wote ambao wamekuja kutoa maoni yao.   Na  sasa  labda nitamwita  jamaa

mmoja tu atoe  maoni yake kisha tuwape nafasi akina mama watoe maoni  yao  kama  tulivyokubaliana  hapo  awali,   ni  sawa?  

Very good, sasa tumwite Bwana Joseph Ole Lemene, baada yake tutawasikiza akina mama.

Joseph Ole Lemene:    Asante sana Commissioners jina langu ni Joseph Ole Lemene.  Mimi

 napendekeza  ya  kwanza  nitazungumuzu  juu  ya  ardhi  yetu.   Mimi  ningeonelea  sisi  tukiwa  Wamaasai  tupewe  jukumu  la

kujitawala na rasilmali yetu ambayo  tuko nayo for example ile

rasrilmali tunapata kutoka kwa Park,  tupewe nafasi tufanye nayo development ya kujenga ma-shule,  ma-barabara  na kila kitu

badala ya hiyo pesa  kupelekwa inaenda kutumiwa na Serikali,  Central  Government.   Tungepewa nafasi tuchague a council  of

elders ambaye itakuwa ikisimamia hizi rasrilmali, halafu Serikali labda tutajadiliana a percentage ambayo tutatuma  kwa upande

wa Serikali.  

Kitu  kingine  ni  land  ningeolea  ya  kwamba  zile  reserved  lands   ambazo  zilikuwa  grabbed  ziwe  repossessed  na  community.

Turudishe hayo mashamba yote ma-hold ground kwa sababu sasa  kutoa ng’ombe kutoka Mara kupeleka Dagoretti  kutakuwa

na wakati ambao  hakuna mahali ngo’mbe itapitia kwa sababu kutakuwa na mashamba ya watu.

Com. Salim:   Tafadhali karibia mike ili tupate kusikia

Joseph Ole Lemene:    Kwa hivyo ningependelea holding ground, mali ya reserve zote ziwe repossessed.  

La tatu ni land selling – mimi ningependelea  ya  kwamba  title-deed  iandikishiwe  mama,  baba  na  watoto.   Halafu  kama  mzee

anajaribu  kuuza  iwe  watoto  wanaletwa   mbele  ya  committee  hii  ambayo  itakuwa  ikishughulikia  mambo  ya  ardhi.   Na

ningependelea Land Control Board iwe abolished, tuwe na council of elders, wawe incharge kwa sababu hao ndio wanajua.

Kitu kingine ni land selling ambayo husemekana ya kwamba tuko na free land Maasaini.  Hatuna free land, yale mashamba yote

mnaona hapa ni occupied; it is only tumekuja kugawanya ili tupate mahali pa  ng’ombe pa kukula na kulima, kwa hivyo hatuna

land ambayo inakaa free.  

Kitu kingine ni maneno ya  education  -   Since  tunajua  sisi  ni  marginalized  community  mimi ningependekeza  intake  ya  watoto

kwenda College ama University ama  kwenda  kwa  secondary  marks  au  point  iwe  reduced.   Kwa  sababu  tukiweka  iwe  the

same na tuseme Central Province sisi tutakuwa na watoto wachache siku ya kwenda mbele tutakuwa nyuma zaidi.
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Ingine Parliament – ningependekeza parliamentarians wasiongeze muda wa kukaa Parliament.   Parliament ikiwa ni miaka tano

iwe miaka tano bila kuongeza, kwa sababu wakiongeza wanaongeza problem, tayari tuko na shida mingi sana with the present

Government.    Ingine tuko very broke Kenyans na budget ya juzi ilipandisha bei ya vitu vingi kama mafuta taa ambayo

inahitajika na local man.  Halafu Parliamentarians wanaongeza salary yao inaenda juu zaidi, sasa  wananchi wanakuwa hawana

pesa.   Kwa hivyo ningependekeza Parliamentarians  wasiwe wanaongeza pesa  yao,  watafutiwe committee au Commission  ya

ku-deal na parliamentarians

salaries.  Ni hayo tu.

Com. Salim:   Asante Bwana Joseph Ole  Lemene kwa maoni yako na sasa kabla ya kuwasikiza 

akina mama kutoa maoni yao ningependa kumwita Mheshimiwa Mbunge wa eneo hili Bwana Ole Ntutu kutoa maoni yake na

baada ya hapo tutawasikiza akina mama.

Mheshimiwa Stephen Kanyinge Ole Ntutu:    Basi asante sana Ma-commissioners pamoja pia na watu wa Narok  South.  

Pia mimi nikiwa Mbunge wa Narok South nina haki pia kutoa maoni kama raia wengine.

Com. Salim:    Ungeanza na jina lako for the record.

Mheshimiwa Stephen Kanyinge Ole  Ntutu:    Basi jina ni Mheshimiwa Stephen Kanyinge Ole Ntutu,  mbunge  wa  Narok

Kusini.  Basi nikitoa mapendekezo yangu, nikijaribu kwanza kuanzia mambo ya ardhi.  Vile tunajua ardhi ni maisha ya binadamu

na bila ardhi jamii  haitatambulika, so ardhi ni kitu muhimu kushida kila kitu.  Kuhusu mambo ya  aridhi kweli  tunaona  iko  na

makosa mengi vile sheria ya mbele,  iko kitu ambacho hata pengine mtu akitenda kosa  sheria inazuia watu kufuata haki mpaka

mwisho.  Mfano concerning first registration – Unakuta pengine mtu ameshafanya mpango ama pengine bidii atumie mbinu zake

pengine apate  shamba na unakuta hata  pengine  iko  sehemu  kubwa  ya  nchi  ya  Maasai  pia  imeenda  through  first  registration.

Karibu at least  kwa kila District ya Maasaini na  pia kulingana na first registration inazuia watu au pengine inanyima watu haki

kwa sababu watu wakijaribu kufuatilia Section 143 pengine inakuwa na mambo yake  ambayo  pengine  inazuia  mambo  mingi.

So ikiwa inawezekana mambo ya first registration iondolewe mbali kabisa.  

Pia tukikuja mambo ya Land Control Board, kweli hapo  tunataka Land Control Board iwe ma-board ambayo itakuwa huru na

pia wananchi wenyewe community wenyewe wapewe nafasi wachague watu ambao watasimamia hawa kwa mambo ya ardhi.

Kwa  sababu  ikiwachiliwa  Provincial  Administration  hiyo  pengine  itaweza  kuleta  maneno  ambao  pengine  mtu  amekuwa  tu

amechaguliwa kwa sababu ya sababu moja ama nyingine.  So  kwanza mambo ya Land Control  Board  ipewe  raia  wachague

watu ambao wanataka wawakilishi wao kwa hizo ma-board.  

Pia tena tukijaribu kuingilia mambo ya trust land hiyo ndio shida kubwa sana tumepata tukiwa watu wa sehemu hii.  Trust land
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kusema ukweli County Council ilikuwa imesimamia mambo ya ma-trust  land  kushikilia  Wamaasai  lakini  kwa  vile  pia  Council

kulingana na vile wakati  unaenda na kulingana na vile  dunia  inakimbia  sasa  hatuna  imani  na  Council  kushikilia  sisi  mashamba

yetu.   Tunataka kwanza County Council wasiwe wanashilkilia Wamaasai  mashamba  yao,  to  be  the  Trustees.   Kwa  sababu

tunaona pengine mambo ya uongozi yanakuwa na mabadiliko mengi, unaweza kuta pengine after the general election, we might

have weak leaders,  we might have greedy leaders,  we might have any  sort  of  leaders.   So  to  safe-guard  the  interests  of  the

masses ni lazima kama ni mambo ya mashamba ambayo bado yamebaki inasemekana ni trust land iende kwa community.  

Kama ni sehemu mfano, kwa sababu hii ma-trust  land ni mingi sana especially in Narok  District,  ili pengine kama ni pande ya

msitu,  County  Council  isiwe  inahusika  na  mambo  ya  msitu,  kwa  sababu  wame  shindwa  na  mambo  mengi.    Na  kama

wameshindwa  na  mambo  mengi  watakuja  kushindwa  pia  na  mambo  ya  hiyo  misitu,  na  pengine  chemi  chemi  zetu  za  maji

zitaharibiwa.    So  ni  heri  itolewe   iundwe  kamati  ya  elders  ambayo  itasimamia  mambo  kama  hayo.   Pia  kama  mahali  pia

tunapata faida kama mambo ya Mara pia mimi najua mambo ya Mara faida ni sisi sio Central  Government.   Group ranches are

the beneficiaries and the Council are the Group Ranches is not the Central Government.   So  kile kitu ambacho ningependekeza

hapo  ni  lazima  pia  watu  wa  sehemu  hiyo  to  be  recognized  on  a  certain  percentage,  kwa  sababu  unakuta  pengine  Council

inachota pesa yote wanasahau kurudisha pesa zingine to manage the Park.  

Tena tukijaribu kuanglia mambo mengine – abuse of our culture – tukianglia kusema ukweli watu wametusi jina la Maasai  kwa

njia mingi.  Unaenda kwenye ma-hotel  kubwa kubwa ukitaka kuingia choo ya wanaume unakuta ati  Moran  picha  ya  Moran,

ukiingia ya akina mama unakuta mama, na  hayo ni matusi.  Na  pia nafikiri tukiweka sheria laini ni lazima watu waheshimu sisi,

wasichukue sisi kama wanyama.  Kwa  sababu  pia  sisi  ni  watu  ambayo  tunasitahili  kuishi  Kenya  na  tunajivunia  mila  yetu,  na

ukikuta wazungu wanatoka Ng’ambo kuja pengine kuona mila yetu,  ni kwa sababu pengine wao wamepoteza mila, na hatutaki

watu kupotezea sisi mila.

Nikijaribu kuguzia  tena  mambo  ya  NGOs  ambayo  hiyo  ni  kitu  ambacho  imelete  hii  taabu  mingi.   Tunataka  kwa  upande  ya

NGOs tuunde kamati ya ku-scrutinize hizo ma-NGOs kwa sababu  wengi  ni  wakora.   Wanaenda  ng’ambo  kutafuta  pesa  ya

usaidizi, kufika Kenya hiyo pesa hapana fika Maasaini na wanaenda kutumia jina la Mara, wanaenda kutumia jina la Wamaasai,

lakini hiyo pesa inaingia mikono ingine.  Na unakuta wengine wanakuwa na ma-seminars ama ma-workshop for the last twenty

years without implementation.  Sasa  kama ni ile leather ambayo ilikuwa inasemekana tu last year ooh kama ni kitu fulani bado

wanazungumzia hiyo, na pia hiyo tunataka kuweka kila kitu laini.  We want to be  very transparent  with NGOs na pia tunataka

kujua ile pesa wanapata from the donors.  

Tukijaribu tena kuguzia mambo ya elimu – ni haki watu wapewe elimu ya bure kwa sababu ukijaribu kuanglia hali ya umasikini

imezidi kabisa kabisa na unakuta mtu mwingine pengine watoto wake wana akili lakini hawajapata  nafasi.   Lakini Serikali ikitoa

elimu  ya  bure,  matibabu  ya  bure,  hilo  pia  litakuwa  jambo  la  maana  sana.   Pia  tena  kuhusu  mambo  ya  haki  ya  watoto,

ningependekeza vijana na wasichana  wachukuliwe  sawa.   Kwa  sababu  kulingana  na  mila  yetu  Wamaasai  watoto  wasichana
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wanachukuliwa kama second class citizens, wanachukuliwa kama wapita njia inasemekana wataenda kwa bwana.   Na  kusema

ukweli maisha imekuwa ni ingine, hata pia hawa wana haki  pia  kupewa  elimu  sawa  na  vijana,  wana  haki  pia  kuridhi  mali  ya

wazazi yao.  Ili pengine mambo yakiwa ngumu kwa huyo msichana pengine apate  mji, so pia haki ya wasichana ni kitu muhimu

sana.

Nikijaribu pia (kwa sababu sitaki kuchukua muda mwingi sana)  ni hizi land tribunals.   Ningependekeza wapewe nguvu kabisa

kwa  sababu  kile  kitu  kinalete  shida  hao  wazee  ambao  wanachaguliwa  kwa  tribunals  hawa  ndio  wanaelewa  shida  vile  iko,

kushinda kortini.  Hawa ndio wanajua wale wakora wako ndani ya wengine, huyu ndiye anafanya mambo ya ukora,  hawa ndio

wanajua  historia  ya  hayo  mashamba  na  wapewe  nguvu  ya  kuamua  na  kukata  makesi,  badala  pengine  makesi  kukimbishwa

makortini, kwa sababu unaweza kuta kesi inakimbishwa kortini na mtu kwa sababu pengine amepata  wakili tough ama pengine

anaanza ku-challenge mambo mengi, mtu anaenda kupata haki ambayo sio yake.

Basi  nafikiri  kwa  vile  niko  na  proposal  na  sitaki  pia  kuwa  mchoyo  kuchukua  mingi  mapendekezo  yangu  ni  hayo  na  nitatoa

proposal pale, asante sana.   

Com.  Salim:    Asante  sana  Mheshimiwa  kwa  maoni  yako  na  memorandum  yako  tutaipokea.   Na  sasa  kama  nilivyosema

tungependa  kuwapa  akina  mama  nafasi  kusema  kwa  faragha  mambo  yao  na  maoni  yao  na  tumetayarisha  chumba  chingine

ambapo tungependa  waelekee  hivi  sasa  ili  kutoa  maoni  yao.   Lakini  sisi  hapa  pengine  tutaendelea  kusikiza,  mwenzetu  hapa

Professor Kabira atawafuata ili kusikiza maoni na kuwasajili  au kuwarekodi  na mimi na mwenzangu Doctor  Abdirizak Nunow

tutaendelea  kusikiza  wananchi  wengine  wakitoa  maoni  yao,  nafikiri  hivyo  ni  sawa,  very  good.    So  Bwana  Chairman  wa

Committee ataeleza zaidi.

School Headmaster, Mr. Kuitwi  Francis:    Basi kwa vile akina mama wameomba wapewe nafasi watoe maoni yao kando.

  Nijambo pengine wengi wetu tungependa vile vile kwa vile wao ni binadamu kama wanaume wangetoa maoni yale ya juu juu

ambayo  itakuwa  funzo  kwetu  sisi  kwa  sababu  tunaamini  wao  pia  tungepata  mengi  kutoka  wao.   Ila  tu  labda  mambo  yale

ambayo pengine wanahisi si vizuri sana kwa sababu tumejumuika wazee wa  umri  fulani,  wasichana  wanaweza  kutoa  maneno

kwa  baba  zao  pengine  wataweza  kwenda  kule  staff-room  halafu  watatoa  maoni  yao.   Lakini  sisi  tungependa  sana  vile  vile

kushiriki na wao lakini kwa vile waliomba hivyo basi na wapate nafasi hiyo,  asanteni.

Mary  Simat:    Ningependa  tu  kusema  kuna  vile  vitu  labda  hatungependa  kuongea  hapa  lakini  sio  maneno  mbaya,  labda

hatutataka tu kuwa heckled hapa.  Lakini kuna maoni ambayo hata sisi tungependa kutoa hapa kwa sababu sisi ni akina mama

wa hii constituency na sisi ni viongozi na sisi ni watoto  wenu.  Kwa hivyo mlituzaa kwa hivyo tutoe maoni yetu na yule ambayo

sisi tunasikia tutaweza kutoa pale kando tutaenda kutoa, lakini naomba tu yale ambayo tunajua tunatoa hapa tutoe ambayo hata

nyinyi msikie maoni yetu.  
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Com. Salim:   Ndugu zetu hebu tafadhalini tutulie kidogo hatukuvunja kikao.  Kikao kinaendelea lakini tumewatayarishia akina

mama pahala ambapo wangependa kutoa maoni fulani.  Lakini pia wanasema kama alivyowaeleza mmoja wao pia kuna maoni

mengine  ambayo  wengependa  kutoa  hapa  kijuu  juu.   Kwa  hivyo  ningependa  kumwita  mmoja  wao  atueleze  yale  ambayo

wangependa sote tusikie hapa kabla ya wao kuondoka.  Sijui nani kati  yao ambaye atafanya hivyo.  Okay tafadhali utaanza na

jina lako kisha utaendelea mbele.  Na nafikiri ni Bi Mary Simat.  Haya karibu

Mary Simat:           Naitwa  Mary  Simat  na  mimi nimezaliwa  hapa  Narok  South  na  ningependa  tu  labda  kuguzia  mambo

kidogo  tu  ambayo  sijasikia  ikitokea  kwa  maoni  mengine.   Ningependa  tu  kusema  ya  kwamba  tuko  na  maoni  yetu  na

tumejiandaa kabisa kabisa in fact tumejiandaa constitutionally kwa hivyo itakuwa ni rahisi sisi hata kwenda kutoa vile tulikuwa

tumepanga.  Maoni ambayo ninasoma hapa kwa juu juu ni maoni ambayo wa-mama wa Narok zaidi ya hamsini walikaa Narok

kwa siku tatu na wakatoka  na document  hii,  kwa  hivyo  si  moni  yangu  pekee  yangu.    Ningependa  pia  kusema  ya  kwamba

document  hii  tuko  nayo  tungependa  kama  mnaweza  ku-photocopy  kwa  sababu  iko  na  historical  grounds  and  wrongs  ile

ambayo 

ilitusababisha Wamaasai kuwa marginalized.  Kwa hivyo kama uko na hamu ya kujifundisha mambo mengi ki-historia unaweza

kupata katika document hii, kwa sababu nitakuwa na copy.   

Na  zaidi  ya  mambo  ambayo  tulikuwa  tumependekeza  sana  tukiwa  wa-mama  kwa  sababu  hata  wale  wengine  wote

wamezungumza hapa utakuta ya kwamba hakika hawataji  mambo ya akina  mama.   Kwa  hivyo  ndiposa  tukakaa  kando  basi

ndio tuweze kusema ya kwamba tungependa kuhusishwa katika mambo yote yatakayoendelea  katika Constitution,  katika kila

jambo tukiwa wamama.  Kwa hivyo basi  tukakuja na issue ya composition and functions  of  the  organs  of  the  state  including

Executive,  the  Legislature  and  the  Judiciary.   Tukasema  hapo  kwa  ufupi  ya  kwamba  tunataka  representation  katika

decision-making tukiwa mama katika Legislature, Executive na Judiciary.  Wamama walisema wangetaka 50% representation

katika kila kikao cha hizi decision making processes.   Halafu wamama pia tukaongea juu ya recommendation of the system of

Government.   Wamama  wa  Narok  walionelea  kwamba  wanataka  Federal  Government,  yaani  wanataka  Majimbo,  yaani

kwamba  tulisema  ya  kwamba  tunataka  Wamaasai  wote  katika  Kenya  nzima  wakuwe  na  state  yao.   Kwa  hivyo  kuwa

Maa-state, yaani Wamaasai wote wajiunge katika Lakipia, Jambu, Transmara, Samburu na Kajiado na Narok wapate kuwa na

state yao pekee yao.  Na  katika hiyo state  kwa sababu,  ninasoma kwa juu katika legislation na judiciary pamoja na executive

pia wamama wahusishwe.  Yaani kama Governor atakuwa ni mwanamume, Attorney General atakuwa ni mama.  Pia tulisema

ya kwamba mambo ya kortini  na  nini  pia  hata  tungependelea  wamama  pia  waweze  kuongoza  hata  mambo  ya  kortini,  yaani

katika ile hali ya kortini.  

Halafu  tukaongea  juu  ya  constitutional  commission,  institutions,  offices  and  establishment  of  additional  ones  to  facilitate

constitutional governance and respect  for human rights and gender equity.   Tukasema  ya  kwamba  kuna  Commissions  nyingi

ambazo huwa Kenya na hakuna mama hata mmoja ako kwa hata ile ya nyama ile rahisi tu,  ambayo hata sisi ndio tuna-produce

hata huwezi kuona Maasai wala mama Mmaasai.  Kwa hivyo tukapendekeza ya kwamba ni lazima tuwe pale.
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Nitaendelea  haraka  kusema  ya  kwamba  katika  Electoral  system  of  Kenya  pia  tulisema  ya  kwamba,  tulionelea  sana  sana

balloting iendelee kuwa secret na wazee wale huwa wanabebea  wamama vipande wakome.   Na  tukasema ya kwamba katika

agents ni lazima kuwe na mwanamume na mama agent ili aweze kuongoza wa mama kupiga kura kulingana na vile wanapenda.

Halafu  tukaendelea  tukasema  ya  kwamba  ni  lazima  kuwe  na  affirmative  action  on  the  position  of  presiding  and  returning  of

officers at election.  Tukaendelea kusema ya kwamba wamama wa Maasai  mjitokeze hata na nyinyi mtafute viti vya President

na Vice President kwa sababu ni vyetu.  We have the constitutional right hata sisi kuchukua hiyo nafasi.  Tulipendekeza pia kwa

Local  Government  hii  ndio  ililete  shida  sana  tukasema  ya  kwamba  viti  vya  County  Council  huwa  vinakuwa  nane  tu.   Na

wamama wakasema tunataka vyote kwa sababu nyinyi huwa mnapata nafasi ya kuchaguliwa kule manyumbani kwa kura,  kwa

sababu watu wetu bado hawajaelewa kuwa wamama wanatakiwa pia kuongoza,  hivyo viti vinane vyote tupatiwe ndio mara ya

pili twende kungombane na nyinyi kule chini.

Pia tukaendelea kusema ya kwamba tuna  issues (najua ndivyo kwa sababu tulitaka kukaa kando)  

Tukaendelea kusema ya kwamba bodies kama anti-corruption, wamama pia wahusishwe wawe katika hizo boards.   Hata kwa

sababu wamejulikana kuwa ni waaminifu kwa hivyo tuwe katika hizo committees, 50% wawe wamama.

Tukaendelea kusema ya kwamba pesa kama zile za bursary na maendeleo ya local authority ni lazima pia kuwe na committee,

sio  Councillors  watakuwa  wakigawa  hizo  pesa.   Lakini  pesa  zigawiwe  kwa  committee  na  wamama  lazima  wawe  kwa  hiyo

committee  pia.   Na  tukasema  54%  ya  pesa  za  bursary  fund  itengwe  kwa  sababu  ya  girl  education,  masomo  ya  msichana,

wasichana wenu yaani.   Na tukaendelea kusema ya kwamba introduce affirmative policy within the local authority act  providing

for 50% requirement for women in the Committees.  

Title-deed iwe na jina la mama na la baba  yaani la mume na bibi,  ndio tuweze ku-control  ile hali ya kuweza kuuza  ile aridhi. 

Wale  wanaume  ambayo  wako  na  nia  mzuri  ya  wa  mama  watatuunga  mkono  kwa  hiyo.   Tukaendelea  kusema  ya  kwamba

wamama wasioolewa unmarried women lazima wawe na haki ya kurithi ile nchi (na ninakimbia Bwana) 

Tukaendelea kusema juu ya land ya kwamba hata sisi tulisema Land Boards  ziwe repealed zitolewe kabisa na zirudishwe kwa

community.   Na  hiyo  ninasikia  Council  ya  Elders  mkumbuke  ya  kwamba  hata  elders  wamama  wako  elders,  kwa  hivyo

mtawaweka pia.

Tukaendelea kusema ya kwamba katika the right of management,, ownership, use, preservation and conservation of our natural

resources.  Hata sisi tuliona ya kwamba tuko na resources kama minerals na wildlife, minerals huwa ni ya Serikali,  saa  hii hapa

kukipatikana gold inakuwa ni ya Serikali.   Tukasema ya kwamba kama resources  itapatikana kwa nchi yetu  ni  lazima  iwe  ya
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community.  

Ya mwisho ambayo mimi nitasema hapa mwenzangu ataendelea hapo tena,  tukaongea juu ya the management and  the  use  of

public finances.  Tukasema ya kwamba ni lazima kuwe na board ya ku-manage at the constitutional level pesa za public sio kwa

District.   Sio DC a-manage  fund  ya  public,  irudishwe  kwa  Constituency  na  50%  representation  ya  wa  mama  iwe  katika  ile

Board.  

Ya mwisho kabisa tuliongea juu ya the right to citizenship and gender parity.   Tukasema ya kwamba wamama wakuwe citizens

lakini  sio  second  class  citizens,  na  tukasema  ya  kwamba  kwa  sababu  tuko  na  Wamaasai  wetu  ambao  wako  Tanzania,  na

hatuhitaji kipande kwenda kuona ndungu zetu na dada zetu walio Tanzania, tupatiwe dual citizenship.  Yaani tupatiwe passport

ambayo itaturuhusu kwenda Tanzania bila kuomba mtu ruhusa na kuja Kenya.    Kwa sababu wale wako kule na  wale  wako

hapa in moja.  Nitakomea hapa na ninafikiria nime-highlight issues zingine lakini tukienda na Commissioner wetu tutatoa zingine

kidogo ambazo tumeacha.

Com. Salim:   Tafadhali Mary kidogo Commissioner Wanjiku anataka kuuliza jambo.

Com. Kabira:   Thank very much Mary for that comprehensive  presentation  I  wanted  to  ask  you  just  about  the  affirmative

action for representation in Parliament which you talked about  and local authority and how you think it can be done,  and then

the dual citizenship, which means that you can actually become a Tanzanian and a Kenyan,  is that what you are  saying?   That

you can actually have the rights of a Tanzanian and the rights of Kenyan as  well, so I wanted to confirm that it is not just going

across to see your relatives but also becaming a Tanzanian with the rights of a Tanzanian.

Mary  Simat:    Yes  that  is  what  I  mean.   And  about  the  affirmative  action  we  said  that  in  Parliament  20%  of  the

Maa-pastoralist women.  We want a 20% representation  through the affirmative action in Parliament,  because  we do not have

any pastoralist  in Parliament.   About the  dual  citizenship  we  were  thinking  about  the  Maasai  of  Tanzania  and  the  Maasai  of

Kenya, it is like you are citizen in Kenya and also Tanzania.

Com. Salim:    Thank you and I think akina mama sasa mngependa kuelekea chumba kingine. 

Speaker:   (inaudible) 

Com. Salim:   Okay then we give you just few minutes to do that.

Helen Kibetu,(Nominated Councillor):     Thank you Bwana Chairman majina yangu naitwa Helen Kibetu I am a nominated

Councillor for Narok  South.   I  am representing the Maasai  women and I have a brief introduction .   We  the  Maasai  women
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pastrolists of Narok South do cherish the basic rights given to us  by the Government to exercise our constitutional rights after

38 years of independence.   We hope that cultural and ethnic diversity shall be  protected  and promoted hand in hand with our

economic development because God knew best why these cultures and ethnicity are so diverse.

Ningependa tu ku-highlight mambo kidogo kidogo kwa sababu tunaenda kusema mambo mengine pale katika chumba kingine.

 Ningependa tu kuongea juu ya basic rights na sisi tukiwa a akina mama Wamaasai  tunasema tunataka  tupewe  maji  kwa  kila

boma ya Wamaasai.   Kwa sababu katika hii century ambayo tuko sasa  bado  sisi  hatuna  maji  na  mahali  zingine  zote  ziko  na

maji.   Na  sisi huwa tunapata shida sana kwa sababu ya wanyama akina mama na watoto  wanauliwa  na  wanyama  wakienda

kuchota maji, na hawa wanyama ndio wanaletea Kenya pesa nyingi sana ya kiutalii.

Tunasema tena hata mambo ya shelter,  tunataka tupewe ama Serikali ipate kutujengea nyumba afadhali angalao iko na dirisha

na nyumba ambayo iko na pahali pa  kupikia.   Na  mambo  ya  security  kwa  sababu  ya  hawa  wanyama.   Na  jambo  lingine  ni

education.   Watoto  wetu wapate  kwenda shule kwa sababu ukiona sasa  vile tuna-rate  kwa examination, tuna-ratiwa tu kama

wale watoto  wako Nairobi wana stima na wako na magari wanandea shule.  Lakini sisi watoto  wetu wanaende hata kilometer

kumi kwenda shule, kwa hivyo tunasema mambo ya education tupewe free education.

Katika  affirmative  action  –  tulikuwa  tunasema  affirmative  action  is  a  matter  of  justice,  equity  and  human  rights.   Tulikuwa

tunasema  tukiwa  akina  mama  Wamaasai  tupewe  hivyo  viti  ambavyo  inatusitaili  kupewa  katika  Local  Authority,  katika

Parliament na katika Wizara zingine nyingi ziko katika Kenya.   Na  Political Parties  tulikuwa tumesema katika  Political  Parties

tupewe at least 1/3 halafu katika Electoral system tunasema akina mama  wa-appointiwe into political seats  at  least  33% of the

total seats  in Parliament and Local Authority.  Halafu  tukasema  tena  there  should  be  a  limit  of  money  used  for  campaign  to

make access every candidate, as a way to enhance women participation and prevent corruption during campaign.  Kina mama

tunasema  katika  pesa  ya  campaign  tuwekewe  kiwango  cha  pesa  ambacho  mtu  anaenda  kufanya  campaign,  kama  ni  ya

Councillorship ama ni ya Parliament, ili akina mama na hata walemavu wapate ku-campaign hata nao wapate viti, na hata kuzuia

corruption.   Halafu tukasema katika mambo ya siku ya election tukuwe na different dates ya elections.  Kama ni Councillorship

tukuwe na siku yake tafauti, kama ni parliamentary seat tukuwe na siku yake tafauti.  Kwa sababu katika hiyo kina mama huwa

wanapata shida sana kwa sababu wakikuta ma-boxes  zimelainishwa hapo hata  kina  mama  wanakuwa  confused  pahali  hapo.

Kwa sababu hata parliamentary seat  hawajui  kusoma,  hiyo  box  hata  wataambiwa  hii  ni  ya  Councillor  anaweka  kura  yake.  

Kwa hivyo tunataka different days.  

Katika Local Authority tunasema kiwango cha Councillor,  umri akuwe 25 years  of age and above na akuwe ni mtu amesoma

na akuwe ni mtu ako na  familia.   Na  katika   Local  Authority  tulikuwa  tunasema  Local  Authorities  wasikuwe  ni  hao  tu  ndio

wanatoa   decisions  za  locality  hiyo   Tukuwe  na  watu  representatives  kutoka  wazee  wa  kijiji  na  akina  mama  wakuwe

represented katika maoni ya kupeleka katika County Council.  
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Halafu  tukasema  kwa  land  issues,  tumesema   Land  Control  Board  ifutiliwe  mbali  na  kina  mama  wahusishwe.   Kina  mama

wakuwe elected hata nao katika location na wazee wakuwe katika Land Control  Board ya Location,  kwa  sababu  wao  ndio

wanajua shida zinazowakabidhi.   DC asikuwe Chairman  wa  Land  Control  Board,  watu  wakuje  ku-electiwa  kutoka  location

kuja kwa district, wa-elect Chairman wao.

Halafu nasema  Kenyans living in trust land to be guaranteed protection, security wakuwe protected  kwa sababu watu wengine

wanaishi  katika  trust  land,  na  saa  zingine  tunaogopa  labda  Serikali  itakayokuja  labda  itahamisha  watu  kutoka  trust  land.

Tunataka  tukuwe  protected  na  title-deeds  ambazo  zimemaliza  99  years  of  lease  ya  land  of  Kenya  zirudishiwe  wananchi

wapewe ownership ya land kwa sababu lease ambayo imeisha 99 years Wamaasai warudishiwe haki yao.  

Halafu tunasema tuna shida sana kwa sababu ya our natural resources.   Unakuta  watu  wanatoka  katika  sehemu  hizo  natural

resources  zinatoka hawahusiki katika  management  ya  natural  resources.    Tunataka  80%  of  our  natural  resources  wananchi

wahusishwe na akina mama wakuwe katika kuhusishwa hivyo.

Environment – Katika environment tulikuwa tumesema tukiwa na Commission ya Environment kina mama wakuwe katika hizo

ma-commission za environment na hata walemavu wakuwe katika hizo commissions.  

Na  tukasema  kuhusu  culture  –  utamaduni  wetu  ni  mzuri  sana  kwa  Wakenya  wote  in  fact,  lakini  tunasema  hatutaki  tena

kutumiwa na vitu vyetu kuuzwa kiholela holela na watu ambao hawajafanyia kazi hivyo vitu.  Kwa sababu unakuta  mama  wa

Maasai  anajua  kutengeneza  beadwork  yake  na  hajaenda  shule,  kwa  hivyo  our  intellectual  rights  to  be   protected  by  the

Constitution.  Kina mama wamesema  watoto  wawe wakifunzwa lugha zetu kutoka class one to  class  three  (mother  tongue).

Kwa sababu kwa kusema kweli we express ourselves better in our mother tongue.

Katika  Commissions  ambazo  tulikuwa  tuna-recommend  zikuwe  constituted  ni  kama  Land  Commission  na  kina  mama

wakuweko.  Gender Commission, Anti-corruption, Human Rights and Cultural Commission na kina mama wakuwe katika hizo

Commissions.  Nitafikia hapo halafu tutaenda kutoa recommendation zingine baadaye, asanteni.

Com.  Salim:    Asante sana Helen Kibetu kwa maoni  yako  na  nafikiri  sasa  tumemalizana.   Eh  will  that  be  Caroline?   Okay

Caroline please windup as soon as you hear the bell we have to have gender equtiy there too.

Caroline Sopiato:    Majina yangu ni Caroline Sopiato  Kemesoi  mimi ni mzaliwa wa Narok  South na yangu ni fupi nitajaribu

kufupisha.  Kwa hivyo mimi nitazungumzia kuhusu Bill of Rights na yangu kwa ufupi nitajaribu kufupisha zaidi.

Ya kwanza katika hali hiyo ya Bill of Rights kina mama wa Narok waliketi wakasema ya kwamba,  akina mama wanafaa kuwa

na heshima zao na katika hali ya heshima hizo zinafaa kutunzwa na wasifinywe kwa sababu  ya  haki  hiyo.Ya  pili  nikasema  ya

kwamba enforcement of section 170 of the penal code, irekebishwe kwa sababu inalalia kina mama.  Ya tatu nikasema section

82 4B should be amended as it perpetuates discrimination against women and further promotes  the practices  of harmful cultural
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practices.   Nikasema  pia  kuna  mikutano  imekuwa  ikiendelea  huko  nje  nina  sehemu  moja  ambayo  inaitwa  Sendau,  ambayo

nimesema ya kwamba Constitution ya Kenya ijaribu kuchukua hali hiyo ili iweze kusimamisha hali ya ufinyazi wa maisha ya kina

mama.  Kwa Kingereza inasema ya  kwamba  “discrimination  shall  include  any  distinction,  exclusion,  restriction  or  preference

based on,  which has the purpose  or  effect of nullifying or  impairing  the  enjoyment  or  exercise  or  any  further  equal  polling  of

right, benefits and entitlement in the public,  economic,  social,  cultural  or  any  other  field  of  public  line.   Should  be  made  and

agreed upon by the Constitution of Kenya.   

The  principle  affirmative  action  should  be  constitutionally  entrenched.   The  freedom  of  association  should  be  construed  and

regarded to include freedom of choice in marriage.  Ya kwamba wasichana wetu wasiwe wanaletewa wazee na kuambiwa ni

huyu, wawe na haki ya kuchagua.   

Ninaendelea na nikasema kwa social-cultural obstacles ambazo zinafanya wamama waweze kufinywa, nikasema haki za watoto

ziweze kuletwa ili na kufunzwa watu wakapate  kuelewa.   Nikasema pia kwa sababu Wamaasai  wanachelewa  kwenda  shule,

nikasima watoto wetu wasiitwe watu wazima kwa sababu ni miaka kumi na tatu,  bali umri huo uongezwe ukafika maika ishirini.

 Nikaendelea nikasema hivi, section 82 4,5,6, and 9 of the Constitution of Kenya and other laws that are  discriminatory against

women should be repealed and amended.  

Nikasema  pia  katika  hali  ya  protection  ya  watoto,  watoto  wa  Maasai  wanasemekana  ni  watoto  hasa  wasichana  mpaka

wafikishe umri wa miaka ishirini ambapo wataweza kutoa uamuzi wa kusoma au kutosoma na kuchagua kuolewa.

Ninapitia tu.  Nimefika katika hali ambayo ni sisi wasichana na kina mama kuweza kupewa hali sawa kwa upande wa mali na

hata upande  wa  uchaguzi.   Nikasema  hivi,  wamama  wa  Narok  waliketi  wakakumbali  kwamba  muda  wa  Rais  uweze  kuwa

utakuwa  determined  utaamuliwa  na  national  referendum.   Si  Parliament  iketi  ifikirie  kwamba  tutaongeza  Wanakenya  ndio

wanaongozwa  na  wamama  wa  Narok  wakasema  wapewe  national  referendum  ya  kuamua.    Tukasema  pia  wanawake

Wamaasai waweze kuwa katika ngazi zote za kisiasa.

Katika  hali  yetu  ya  kuamua  hali  ya  Serikali  itakayoongoza  tukasema  ya  kwamba  tuwe  na  ile  wanaita  Majimbo.    Katika

Majimbo tukasema Mayor akiwa ni mwanamume  basi  Clerk atakuwa ni mwamamke.  Tukasema pia uwe ni muda wa miaka

kumi ambao imegawanywa mara mbili.  

Katika the directive the principle of state  policy – nikaja tukazungumzia mambo ya marriage, to obey it and succession rights.

Katika hali hiyo the un-married woman should have the right to inherit property.   Ya kwamba iwe constitutionally agreed upon

that I whether married or divorced or anything should have the right to inherit property.  All the dissolutions of marriage women

should share matrimonial property.  Kwa sasa wamama wanafanya kazi nyingi 

isiyoonekana katika jamii lakini wanapotengwa wanaenda bila chochote.  Wamama wakaketi wakasema ya kwamba itakuwa ni
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vizuri wakati unaambiwa nimeshiba na wewe ondoka basi wamama wapewe haki sawa ya mali waliotafuta katika boma ile.  

Sehemu yangu ya mwisho ni kusema kwamba katika elimu tuna hii kazi inaitwa DEB maana yake ni District Education Board na

wamama wakasema ya kwamba usimamizi wa District Education and loaning board hizo board zozote zinazohusu elimu ziwe na

50%  representation  ya  wamama  ambayo  ni  Wamaasai  si  wamama  tu.   Pia  tukasema  DEB  iwe  inasimamiwa  ma  mmoja

Wamaasai si mtu atoke  kwao aje  tuambie kwamba inafaa kuwa hivi na hivi na hali haelewi hali yetu  na  upungufu  au  shida  za

Wamaasai.  

Takasema  pia  katika  hali  ya  tourism  ambayo  ndio  tegemeo  hasa  la  watu  wa  Narok  tukasema  ya  kwamba  there  should  be

participation in sharing (Honourable Commissioners may I go on for a minute)  There should be participation in sharing of tariffic

resources, ya kwamba isitoke tu ikaenda Central Government bali wamama wa Narok wawachiwe 54% ya kuweza kusimamia

hali zao.  Haya nikaendelea pia tukasema there must be  compensation restitution of the Maa-  community for historical wrong.

Isiwe tu ilifanyika ikasahaulika bali ikumbukwe.   Nikasema pia  Kenya Tourism Board iwe community-based,  isiwe Nairobi,

isiwe Nakuru bali irudishwe iende Keekorok,  ije Lulunga  maana  hapa  ndio  wanaelewa.   Kwa  hayo  machache  nisirudie  yale

yamesemwa, ninasema asante.

Com. Salim:   Asante sana kwa maoni  yako tafadhili sijui kama hiyo ni memoradum yetu au utatupa baadaye 

Carol Sopiato:    Baadaye

Com. Salim:   Baadaye asanteni.    Asanteni sana kina mama na kama tulivyosema hapo awali hii ni  Katiba  ya  kila  mtu  kina

mama na sauti yao lazima isikike, walemavu sauti yao lazima isikike marginalized groups pia tuwasikie.   Kwa hivyo tumefurahi

kwamba hawa kina mama watatu  ni  sauti  tatu  za  kwanza  za  kina  mama  kusikia  hivi  leo,  na  kwa  hivyo  tungependa  kuwapa

nafasi  kueleza  mengi  wakiondoka  hapa  na  kuzungumuza  na  mwenzetu  Professor  Wanjiku  Kabira,  asanteni  sana.   Na  sasa

kikao kinaendelea vile vile tulivyopanga kufuatia 

WOMEN’S SESSION TAPE 3

Kunini Ketita: Kaaji Kununi ole Ketita

Translator:   Kwa majina ninaitwa Kunini Ketita. Kule kwetu tuna shida kwa sababu ya elimu na pia uongozi ni duni.

Translator: Ore enajo nanu naa eikiata  taabu  oo nkera  ninye  e sukul,  nimikiata  olarikoni  te  nkop  ang,  aikitonita  ake

anaa ngishu,  ang  taa.   Neaku  kaidim  ninye  aatejo  ina  ninye  nabo  pee  aitodoropu,  mikiata  enkisuma,  amu  olarikoni

mikiata.  

Kunini Ketita:  Ore enadolta nanu nenare neasi naa eretunoto ake kiyie meterei  iyiook.

Translator: Aikaja?
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Kunini Ketita:  Ainguraki iltunganak larikok loitasheiki iyiook.

Translator:   Katika ile hali ya kukosa uongozi itakuwa ni vyema ikiwa kutakuwa na uchaguzi wa viongozi. 

Com. Kabira:  Amesema amemaliza?  Okay asante 

Anna Naramat:   Kwa jina ninaitwa Anna Naramat nimetoka Ololonga mahali tuko saa hii na ninapendekeza kazi ya wamama

nikiwa mmoja  wao.   Katika  nchi  hii  ya  Maasai  tunaona  ya  kwamba  wamama  wako  na  mzigo  kubwa,  hao  ndio  wanajenga

nyumba, ni hao ndio wanafanya kazi so tungeona ya kwamba wale wanaume ambao wametuoa tunge-share kazi hasa kazi ya

nyumba.  Kwa sababu unaona mama kutoka asubuhi mpaka jioni hapumziki na huyo mama ndiye hata anatafuta chakula,  naye

mzee ameenda kupiga kitu kinaitwa “engeshi” hana shughuli hata saa  ingine tunaenda kuchunga.  Tunaona ya kwamba tuko na

kazi.  

Pia kwa upande wa elimu – upande wa wasichana katika nchi ya Maasai akifika class kama nne au sita au nane kama amesoma

sana na hata kama amepita tunaona ya kwamba anatahirishwa na kuolewa.   Na  pia  akifanya  KCPE  for  example  tunaona  ya

kwamba  kama  kijana  amepita  na  yeye  amepita  msichana  anaambiwa  wewe  utaolewa  na  kijana  ataendelea  na  shule.   So

ningependekeza ya kwamba wasichana wasaidiwe sana upande huo.  

Pia ninataka kusema ya kwamba katika hii nchi ya Maasai  tuko na shida  hasa  shida  ya  maji.   Unaona  mama  anashika  ndoo

yake anaenda kuchota maji maili kumi au ishirini na labda kuna wanyama na labda kuko na wakora na unaona ya kwamba huyu

mama ni risky akipita huko pekee yake.   So Serikali inafaa itupatie maji na hata iweke kila boma ya Maasai (manyatta) maji.

Pia ninapendekeza wamama waheshimiwe  kama  vile  wanaume  wanaheshimiwa,  hasa  wamama  wachaguliwe  hata  hao  wawe

Chief.  Ninaona ya kwamba katika nchi ya Maasai  hawatambui wamama.  Kwanza mama akienda kutafuta Chief au Assistant

Chief wanacheka sana na hata ni kama  kitu  ambacho  hakijawahi  kuonekana.   So  hata  sisi  tupatiwe  right  ya  kuongoza  tuwe

Chief hata tuchaguliwa kama wazee wa kijiji na hata Councillors sio nominated Councillor  tu  ndio  ati  kina  mama  wanapewa,

kwa sababu unaona ya kwamba mama akisimama na mwanamume akisimama unasikia  wanaume  wakisema  “Ah  huyu  mama

anasimama mbele ya mwanamume”.  Na  pia iko kitu kinanishangaza katika hii nchi yetu ya Maasai,  wazee wakiingia  unasikia

“na mama mheshimiwa” yaani labda huyu mama ni mama mheshimiwa au mama mzee unasikia akimbiwa “amka  mpatie  mzee

kiti”  yaani hakuna heshima katika upande wa wamama.  Kweli hatutaki kutawala wazee lakini tunataka hata hao watambue ya

kwamba hata sisi ni watu kama hao.

Kwa upande wa ardhi – ardhi mimi ninashangaa kwa sababu mzee anaenda kunywa pombe na rafiki zake wanaanza kuuziana

huko,  hata  hakuji  kuuliza  mama,  unasikia  tu  mama  anaelezwa  “kutoka  leo  amka  tuhame  hapa  kwa  sababu  nimeuza”,  hata

hajajulisha  mama  hajajulisha  watoto,  sasa  mama  anahangaika.   Unaweza  kuona  hata  nchi  ya  Maasai  watu  hawana  ardhi

wameuza na kweli anaenda kuhongana kwa Land Control  Board.   Kuhongana  ili  apitishwe  na  mama  amekaa  bila  chochote.
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Pia katika Land Control Board ningesema wamama wawe huko Land Control Board kwa sababu naona ya kwamba wanaume

wanaenda kuongea pekee yao.

Pia  katika  nchi  ya  Kenya  ningependekeza  ya  kwamba  hii  hongo  yaani  kuhongana  imezidi  zaidi.   Katika  Kenya  watu

wanahongwa hata wanaharibu ukweli,  wanaharibu haki kwa ajili ya kuhonga.  Kama wewe uko na haki na  wewe  ni  masikini

huna chochote unafukuzwa na yule mtu ambaye hana haki kwa ajili ya  pesa  nono  nono  anahonga  kutoka  askari  mpaka  hata

yule mkubwa.  So ningependekeza ya kwamba hongo iwe ni sheria katika Kenya.  Mtu akipatikana kama amehongwa afungwe

hata kama ni askari, hata kama ni ofisi.

Ninaingia upande ya Ogiek kwa sababu mimi ni Ogiek.  Katika wamama wa Ogiek yaani 

wamama katika upande hata huyo mama mahali ametoka hatuna mabarabara  na iko ile pesa  ambayo inaitwa ni  ya  rural,  sijui

hiyo pesa  inaenda wapi.   Kwa sababu kweli hakuna  barabara  hata  pahali  pa  punda  kupitia  hakuna.   So  ningependekeza  ya

kwamba tutengenezewe mabarabara , tujengewe permanent schools. Hata barabara hata kama sio lami tuwekewe hata murram

kila mahali, kwa sababu ni aibu kama hatuna.

Pia kuuza ardhi – Misitu ambayo inaitwa ni ya Serikali yaani forest  ya Serikali unaona tu County  Council  wanaenda  kuongea

watu wachache unaona wanatafuta mtu wa kuuzia yaani wanapatiana ili wachukue mahali nono nono.   Mimi ningesema kama ni

forest ya Serikali iwe ni forest kwa sababu hiyo ni forest ya wananchi iwe tu sio ya mtu binafsi na sio ya kiongozi binafsi.  Kama

ni forest, iwe ni forest, siku ambayo tunataka kupewa tupewe na wamama wawe hapo committee, wawe kwanza wamama ndio

leaders,  ndio wanapewa first priority kuwa  Committee  katika  hiyo  forest  ili  saa  ile  inakatwa  ikatwe  na  wamama  watajua  ya

kwamba kila mmoja amepata.

Katika tena hiyo ardhi kuna wamama ambayo hawajaolewa na wamezaa nyumbani.   Wazazi  hawawatambui  hasa  nchi  hii  ya

Wamaasai, na wao wako na vijana wako na wasichana hujui utawaweka wapi.   So  ningependekeza ya kwamba yule ambaye

amezaa nyumbani na hana bwana ni haki amiliki ardhi ya baba yake au Serikali imutafutie mahali pa kukaa.

Com. Kabira:  Na yule msichana ameolewa? 

Anna Naramat:   Yule ameolewa atarithi kwa bwana yake.

Com.  Kabira:   Ikiwa Bwana hana shamba?

Anna Naramat:   Apatiwe hiyo ni haki hata yeye apatiwe.  Yaani kama niko na watoto  wasichana au watoto  vijana wakatiwe

sawa mali ya baba yao.  Katika nchi ya Maasai,  mfano, mtu ambaye hajawahi kukuona anatoka Mosiro au Mombasa anasema

“Oh huyu  alikuwa  ukoo  wangu,  kwa  sababu  yeye  amekufa  nimekuja  kumiliki  ardhi”.   Na  yule  msichana  ambaye  ako  hapo
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hajapata chochote.  So ninataka kusema ya kwamba watoto wa mtu vile amezaa wapate  urithi wa baba  yao au wa mama yao.

Kwa sababu hakuna mahali pengine pa kwenda katika ulimwengu, na pia msichana asomeshwe kama kijana.   Hatuna  saa  hii

labda ni huyu tu ndiye tuko naye saa  hii University na wengine mmoja mmoja katika nchi ya Maasai,  hawafiki kumi au ishirini.

Kwa sababu mzee anasema hawezi kuuza ng’ombe juu ya mwanamke.   So  ningesema  ya  kwamba  asante  kwa  Mungu  kwa

sababu ndiye amelete hii Katiba ili tupate kuongea kwa sababu huwa hatuna sauti nje kwa ajili ya viongozi.  This time tunataka

MP  mama,  awe  elected  mama  au  awe  ni  nominated  mama  hata  kwa  Council.   Kwanza  Councillors  tunataka  wamama

washikane ili tuweze kuingiza wamama katika Council.  Asante.

Com. Kabira:    Kwa hivyo utasimama?

Anna Naramat:   Mimi?  Mungu akisema.

Com. Kabira:   Thank you very much.  

Anna Naramat:    Iko kitu nimesahau ninataka kuongeza.   Pia kwa upande wa kanisa tungepitisha  ya  kwamba  watoto  wetu

wafundishwe waogope Mungu au kila mmoja katika Kenya at least aogope Mungu na apende Mungu.  Pia ningependekeza ya

kwamba  katika  hii  nchi  yetu  ya  Maasai  au  nchi  ya  Kalenjin  au  Kenya  mzima  kwa  upande  wa  wasichana  ninaona  kama

wanaharibu mwili wa msichana kutahirisha.  Ningependekeza ya kwamba kutahirisha au kuharibu mwili wa msichana sio mzuri,

kwa sababu hata ukiona hicho kitu wanatumia ni  kitu  chafu  ni  kitu  kinanuka  na  hata  hiyo  mikono  hawakati  kucha,  wanaona

anaharibu, tena wanasikia uchungu na hakuna maana.   Pia anatoa unajua vile basi  mwili iko pahali iko tamu ndio inakatwa,  so

ningependekeza ya kwamba sio mzuri kutahirisha wasichana katika nchi yetu ya Kenya,  na iwe  ni  kitu  ambacho  imepitishwa.

Wasichana wasitahirishwe katika nchi yetu hasa nchi ya Maasai  hawa ndio wanapenda,  na iwe  in  amri  kwa  sababu  ma-chief

wanaenda  kuelezwa  na  unaona  tu  ni  kitu  kinaendelea,  hasa  mama  akikutwa  anatahirrsha  msichana  wake  awekwe  ndani.

Ninasema asante kwa ajili ya kuongea, ninafurahia ninasema Mungu abariki wale wameleta hii na sheria iendelee na hata Mungu

ameweka tick kule mbinguni.   Asante 

Com. Kabira:   Asante sana Anna 

Anastasia  Lanoi:    Okay asante sana kwa majina mimi naitwa Anastasia Lanoi mimi ni Maasai  na mimi ni  mzaliwa  huku  na

mimi ni  one  of  the  facilitators  katika  hii  civic  education.   Na  kwenda  kwa  maoni  yangu  ningependa  sana  sana  kuguzia  kwa

upande  wa  walemavu.   Katika  nchi  yetu  ya  Kenya  tunapata  kuna  aina  ya   wengi  wa  walemavu,  kuna  wanaume  na  kuna

wanawake.   Na  kwa  upande  wa  wanawake  tunapata  ya  kwamba  wanawake  wingi  hawana  ardhi  maanake  ukiwa  mlemavu

katika society,  katika community wanakuona  kwamba  wewe  ni  kitu  ambacho  kilitupwa  ama  acursed.   Na  mimi ningependa

kusisitiza hilo jambo sana kwamba walemavu kina mama wanafaa wapewe ardhi na Serikali na sauti zao zipewe the first priority

katika Bunge.  Kwa  maana  unakuta  wanawake  wengi  wamesoma  lakini  wanapoenda  kutafuta  kazi  wanaangalia  ile  situation

38



ako,  kama ako kwa wheel-chair  unakuta anaambiwa “hakuna nafasi” na  hali kwamba kuna kazi,  wanaona kama  hajasoma.  

Na katika kizungu tunasema “disability is not inability”.  Kwa hivyo tungependa sana kusisitiza  sauti  ya  kina  mama  ipewe  the

first priority.

Na katika Bunge tunapata tuna Mbunge  mmoja  ambaye  ni  mlemavu  naye  ana  shida  ya  macho  ambaye  anaitwa  Honourable

Sinyo.   Tungependa  pia  naye  apewe  sauti  kwa  maana  kuna  wakati  anapenda  kutoa  views  kwa  upande  wa  walemavu  na

unakuta ananyamazishwa ama hapewi wakati kuongea.  Kila mtu ana uhuru wa kusema kile anacho.

Na pili ningependa kuongea kuhusu wanyama wa misitu – katika hii nchi yetu tunapata kuna vitu vingi hawa wanyama wanalete

faida,  wengi  wa  viongozi  watoto  wao  wamesoma  kwa  sababu  ya  pesa  hii  ya  wanyama.   Na  unakuta  wale  ambao

wananyanyaswa na  hao wanyama wanaingia kwa mashamba zao,  na wanawaua wananchi hawapewi pesa  ama  hawasaidiwi

na hawa watu wanaitwa Wildlife.  Kwa upande unakuta wengine ni walemavu, wanaenda katika ile harakati ya nyumba pengine

wana watoto,  wanaenda kutafuta kuni, wengine ni vipofu, wanashughulikia watoto  wao,  na pale  pale  anamalizwa  na  mnyama

wowote na hutasikia kwamba ame-compensatiwa, kunakuta meneno yake yanasahaulika.  

Kwa  upande  mwingine  tunapata  ya  kwamba  kuna  hawa  welemavu  ambao  ni  kina  mama,  wengi  wana  mafamilia,  wengine

unakuta ni mlemavu alishikwa kwa lazima na akapata mimba, kwa sababu wanaona huyu si kitu, hata nikimudhulumu hana haki

ya kuongea.  Kwa hivyo wangefaa watoto wao wachukuliwe na Serikila kwa maana ni part of the society.  Wangechukuliwa na

wasomeshwe na wapewe bursary.

Kwa upande wa County Council tunapata kuna pesa ambayo Serikali inatoa kwa walemavu.  Lakini kwa ile ukweli walemavu

hao  akina  mama  hawapewi  pesa  zao,  unakuta  ma-councillor  wenyewe  kina  ma-minister  wenyewe  wanakula  hiyo  pesa  na

wanaacha yule masikini mama na ana watoto  hapo wanahitaji kusoma, wanahitaji hii raha ingine ya kila siku.  Kwa hivyo kina

mama wanadhulumiwa kwa njia moja ama nyingine.

Kitu  kingine  ni  kwamba  wakati  ma-ofisi  zinajengwa,  wanajenga  wanaweka  magorofa  kuna  yule  ambaye  amatambaa  hana

miguu,  kuna  yule  ambaye  ako  na  wheelchair  na  angependa  kufika  pengine  kwa  ofisi  ya  Rais.   Lakini  kwa  sababu  ya  hiyo

disability yake hawezi kufika pale kumuona, kila mtu ana haki ya kuongea ama kusema  jambo  na  Rais.   Kwa  hivyo  unakuta

anadhulumiwa pale,  ama akitaka kuongea anafichwa pembeni ili sauti yake isipate kusikika.   Na  pengine  angependa  kuomba

usaidizi ama angependa kutoa ile view yake, kwa hivyo anadhulumiwa na kufichwa na kuambiwa nyamaza wewe ni nani.  Kwa

hivyo kina mama tungependa sana kusema wapewe sauti ya juu, na kama kuna mlemavu ambaye amesoma anafaa apewe the

first priority kwa sababu disability is not inability.  Kwa hivyo kwa hayo machache nasema asante.

Com. Kabira:    Thank you very much.  
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Loise Ole  Ntutu:    Mimi naitwa Loise Ole Ntutu na mimi ni mama mmoja kusema ukweli ninao hao walemavu.  Na  mimi ni

mama mmoja kweli nimepata kudhulumiwa, sasa  mimi sisemi  hadithi  ya  kwamba  ilikuweko  ninawaeleza  iko.   Mimi  ni  mama

nimepeleka mtoto mpaka Nakuru Special School, na nilikuja kulemewa kwa ukosefu wa pesa.  Mimi ni mama nimepatiwa hata

forms nimejaza na nikatuma Nairobi, na tangu sasa miaka tatu mimi sijapata hizo pesa.  Mimi ni mama nimeenda mpaka Nakuru

Province nikapelekwa ofisi ya shule na nikapewa barua kutoka huko kwa ajili ya huyu mtoto  wangu  mlemavu,  na  kufikia  leo

sijapata hiyo pesa.   Wakati mtoto wangu alikuwa Nakuru nilienda mpaka Nakuru nikaambiwa kuna pesa  ya watoto  walemavu

ya kuwasomesha ile kitu unatafuta ni tikiti tu,  lakini nilipeleka huyo mtoto mpaka nikalemewa na nikakaa kimya.  Hata juzi juzi

nilipeleka  forms  Narok  nikapelekea  DC  na  hizo  forms  zilitumwa  Nairobi  mwaka  uliopita  hata  wa  leo  sijaona.   Ukweli  ni

kwamba  kuna  pesa  ya  disabled,  tunaletewa  ma-forms  na  tunajaza  lakini  kujaza  unapeleka  kwa  DO  anaweka  sahihi,  mimi

mwenyewe mnaona ni mwee ninapeleka mpaka kwa ofisi ya  DO1,  mimi mwenyewe  napeleka  kwa  DC,  ninarudi  ninapeleka

ofisi ya Community,  na  ma-form  zinaenda  lakini  kupata  pesa  hakuna.    Sasa  mimi huwa  nafikiri  hakuna  pesa  au  iko  wenye

nguvu wanakula.

Neno la pili kwa ukataji  wa ardhi  kweli  mama  amesema  ukweli,  kama  mimi mzee  wangu  ni  mlevi  na  shamba  lake  limeenda

tukiona na macho.   Mimi  ninashindwa  ma-ofisi  wakati  unapoandikwa  jina  ndani  ya  register  kunarudi  kunakuwa  mabadiliko

kuwa na jina kubwa na ndogo, ili uondelewe mahali ulikuwa huko upelekwe mahali pengine juu ya mlima, na tena hizo pesa  za

wanyama hupati.  Sasa hiyo sheria ningesema nikiwa mama hata kama nimezeeka nina watoto iondolewe kila mtu akuwe sawa,

hakuna jina lililo kubwa na lililo ndogo, iwe jina la President ni kubwa iwe jina la masikini yule anakaa kishangi ni ndogo,  jina ni

jina na number ni number.  Sasa hiyo amri iondolewe ili kila mtu apate  haki yake kwa maana ni Mungu mgawaji,  mashamba ni

Mungu anagawa.

Neno  la  pili  kwa  upande  wetu  wa  Maasai  tuna  shida  hata  hii  Ololonga  tuko  ni  town,  ni  headquarter  na  Ololonga  ukienda

maternity iko hapa,  hata  saa  hii  ukiteremka  iko  na  kitanda  moja.   Na  masikini  wanazaa,  na  sasa  hiki  kitanda  kimoja  mama

wawili wakiumwa usiku au watatu wapelekwe hospitali na mimi sina pesa  ya  taxi,  na  mtu  wangu  anaelekea  kufa  si  anakufa?

Tuna shida ya hospitali hasa sisi wamama wenye kuzaa, mimi sizai, lakini si watoto wangu wanazaa, mimi nilizaa kishagi.   Lakini

sasa  watoto  wanazaa  kwa  hospitali  kwa  maana  siku  hizi  kuzaa  ni  danger,  ikija  sasa  mtu  mmempeleka  hospital  ameumwa

hakuna kitu cha kumweka damu akizimia.  Mtoto akizaliwa kama hajafika hakuna stima ya kumweka, si huyo mtoto anakufa?  

Hiyo sasa naomba nyinyi mtakapo fika kwa wale wakubwa mseme Ololonga kuna taabu ya hospitali.   La pili hatuna ward,  mtu

akishindwa Ololonga kama huna pesa  ya  taxi  anakufia  hapo  hapo.   Mimi  nashindwa   huwa  tunasikia  kuna  wanyama  maana

tanasikia na majina, au wamama mnapewa pesa  ya wanyama?   Sisi hatujui, tunasikia tu kuna gata,  kuna gate wapi,  kuna gate

wapi,  mimi ni mzee wa miaka sitini na saba,  na mimi sijui pesa  ya wanyama inalipwa  ngapi.    Kwani  wamama  hawana  haki?

Kuna  nchi  ilishuka  wanaume  na  wamama  wakashuka  nchi  ingine  wakawa  hawa  ni  maskini  hawana  nchi?    Hata  hiyo  tena

muende mseme Nairobi  huo wizi kubwa wa wanyama wakumbuke hata mama wako na shida,  kwa maana  akina  mama  ndio

wanasomesha watoto, mnanielewa?

40



Com. Kabira:    Tunakuelewa

Louse Ole Ntutu:   Na mama akiwa sasa anasomesha hawa watoto na wako hii shule Ole Ntutu

Com. Kabira:    Lakini ungepatia pendekezo lako juu ya hiyo shida ya kina mama unataka tufanye nini?

Louse  Ole  Ntutu:    Ninataka sasa  ifanywe  hivi  hata  nao  wamama  wapate  share  huko.   Hata  lingine  nipate  kumaliza,  mimi

nilikuweko Katiba hii ikitengenezwa kwa maana nilikuwa mama mzima, Serikali ya Kenyatta  ikichanguliwa nilikuweko tu, tangu

siku hiyo nchi ya Wamaasai hakuna mama mmoja amewahi kusoma akuwe Mbunge, hata awe Secretary?  Hata awe Secretary

kama hafai  kuwa Mheshimiwa, si apewe secretary ili tukienda Bunge tumpate huko.   Kama huyu mtoto Hellen angeenda huko

mimi mama yake nitaenda nisema tu.

Com Kabira:   Unajua Bunge tuna wanawake 9 leo lakini wanaume ni 200 

Louse Ole Ntutu:   Na kwetu tunaye mmoja?  Narok tumewahi kupata mmoja?

Com Kabira:   Lakini kwa wakati huu tunasema ikiwezekana tupeleke 1/3 

Louse  Ole  Ntutu:    Na  mimi  nakuuliza,  kwa  District  yetu  ya  Narok  haijawahi  kutajwa  atimama  asimame.   Sisi  kuona

Councillor mama ni huyu wa kwanza na mtoto mwingine alikuwa anaitwa mama, wa pande ya Mau North,  hata Councillor ni

bahati  huyu  amepewa  nominated  kwa  maana  hata  haijasemekana  asimame.   Hakuna  Councillor  tumewahi  kuchagua,  sasa

wakati wa huu uchaguzi tupewe mama mmoja nasi tumchagie akasikize ili akuje kutuambia.  

Basi sasa  mimi nasema tu ni asante  kwa nyinyi kuja tusikie yale hatujawahi  kusikia,  kwa  maana  huwa  hatujui  tuna  haki,  kwa

maana tumedhulumiwa, tumedhulumiwa mama enda kuni, mama enda maji, mama pika ugali, hata kukiwa na mkutano hata kwa

DO mama kuongea ni shida.  Unaposimama kuongea neno moja unaambiwa  hata sisi wamama huwa na shida.   Tuko na shida

kwa hivyo hata nasi mnapoenda kuhesabu wengine huko Nairobi  hata na nasi tuhesabiwe Narok  kwa ajili ya wamama tupate

mtu wa kututetea, asante

Ruth  Mbonge:     Mimi kwa  jina  ninaitwa  Ruth  Mbonge  ni  mzaliwa  wa  hapa  na  nimeolewa  hapa  na  kusema  kweli  katika

upande wetu wa wamaasai mama hahesabiwi kama ni mtu wa maana.   Yeye anahesabiwa tu kama  ni  mchungaji  tu  ama  yule

ambaye ni  watchman  yaani  ni  chombo  tu  kidhaifu  yaani  si  kitu.   Na  ninashangaa  sana  kwa  maana  hao  wanaume  hawawezi

kukaa bila bibi na sijui kwa nini hatuchukuliwi kama watu ambeao wana maana katika boma.   Hasa nikiangalia katika upande

wa urithi hiyo kwanza ni kitu ambacho mama hawezi kuhusishwa na kitu kama hicho.  Ukijua mama ndiye amejenga hiyo boma
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ameweka watoto hapo wa kiume na wa kike lakini hawezi kuhesabiwa kama yeye ni nani.

Katika uuzaji wa ardhi wengi wameuza ardhi sana na mimi ninashangaa kwa maana kuna ile Land Control  Board,  imeandikwa

kwamba ati mtu hawezi  kuuza  ardhi  akiwa  pekee  yake  lazima  alete  mke  wake  wawe  wamekubaliana  ili  nchi  ipate  kuuzwa.

Tunashangaa tukiwa akina mama unaenda tu unakuta ardhi iliuzwa kitambo wewe mama hujui iliuzwa naamna gani ni pesa  gani,

bahati tu ni pengine uletewe kitu kidogo, na ukiuliza hii pesa imetoka wapi kwa maana basi hujui ni kazi gani imefanywa, utasikia

kama mwaka umekwisha na hata wengine wanaambiwa wahame mahali  walipo  kwa  maana  hiyo  ardhi  iliuzwa.   Sasa  tukiwa

akina mama Wamaasai  tunashangaa hii ardhi ilipita namna gani  mpka  ikawa  imeuzwa  na  pale  imeandikwa  lazima  mama  awe

pamoja na mzee wawe wamekubaliana.   Tunashangaa imepita pita namna gani mpaka ikawa  mzee  mwenyewe  ndiye  ameuza

ardhi na wewe ukiwa mama hujui. 

Kuna hii kurithi – pengine una watoto una vijana na wasichana na wengine hawajaolewa, wengine wamezaa,  kusema kweli kwa

maana wengi wamezaa katika maboma, na ikifika wakati  wa kurithi hawa wanaondolewa,  yaani hawana sauti katika ile boma

na  hao  sio  watoto  ambao  ulienda  ukarokota  ukalete  katika  ile  boma,  wamezaliwa  wakiwa  wasichana  kama  wile  vijana

walizaliwa.  Sasa  tunashangaa tukiwa kina mama Wamaasai  kwamba hayo mambo inaonekana hata kwa Mungu si ni  vibaya,

kwa maana hawa watoto ni Mungu alikupatia wakapatikana wasichana na vijana.  Mimi ningependekeza kwamba kwa wakati

huu watoto wa kike na wa kiume wapate urithi pamoja kwa maana walizaliwa na sio mama alisema nitazaa mimi wasichana na

mzee wewe zaa vijana, wote walizaliwa kulingana na vile Mungu aliona ni vizuri.  Kwa hivyo mimi ningetaka mambo kama hayo

yawekwe katika mstari wa kwanza.  Wasichana wasitupwe tu naamna hiyo kwa maana hata hao ni viumbe vya Mungu.

Kuna hii hali ya shule – kusema kweli katika sisi nchi ya Maasai  tuna ardhi kubwa sana.    Tuna ardhi kubwa sana tuna  hawa

wanyama  na  ninajua  kwamba  Wamaasai  ndio  wamehifadhi  wanyama  wao.   Wamehifadhi  wanyama  hawakuua  wanyama,

hawakukula kumaliza na ninafikiri Kenya nzima kulikuweko na wanyama, lakini makabila yale mengine hawakuhifadhi wanyama

wao.

Com. Kabira:   Walikula wao 

Ruth   Mbonge:     Nafikiri  walikula  yao  lakini  sisi  hatukumaliza.   Nikaona  kwanza  sehemu  kubwa  sana  ya  pesa  ambaye

zinaingia katika Kenya ni kutoka katika Mbuga za wanyama.  Na  tukiangalia  watoto  Wamaasai  wengi  wazazi  wao   hawana

kazi na ni watu wa kuhama hama, wakati mwingine njaa ikija ng’ombe wanamilizika, hata kama walikuwa wanataka kusomesha

mtoto wake basi hiyo kiangazi haitamruhusu.  Sasa  hata kama kulikuwa na watoto  ambao walikuwa wanasoma watoka katika

shule wanakaa nyumbani kwa maana sasa  hawana pesa  ya kuendelea na masomo.  Mimi ningeonelea kama ikiwezekana kwa

maana itawezekana itengwe iwe kiasi fulani cha fedha ya wanyama iwe ya kusomesha watoto Wamaasai.  

Kwa maana nina hakika kwamba ile pesa  ambayo inatoka katika mbuga za wanyama ni pesa  nyingi sana.   Kwa hivyo watoto
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Wamaasai wataweza kupata msaada hapo wasomeshwe.  Kwa hivyo ningependeza kusema watoto  wamassai wale ambaye ni

masikini  hata  wale  ambeye  sio  masikini  pesa  ni  nyingi  sana  ambaye  ni  ya  wanyama  na  inaweza  kuwasomesha  kwa  maana

ninaona kama mahali pengine katika Kenya kuna pesa  ambayo watoto  wanasomezwa  tu  na  pesa  za  Serikali  na  hawana  vitu

kama hawa wanyama tuko nao na wanaendelea.  Ninashidwa sasa sisi tuko na wanyama wetu na ni Wazungu watalii wanatoka

mbali mbali na wanawacha chungu nzima ya pesa hapa, kwa nini watoto wetu wakae bila masomo, na tuna hiyo mali ambaye ni

Mumgu ametupatia.

Com.  Kabira:    Jaribu kumaliza kwa sababu kuna watu wengi wanataka kuzungumza

Ruth  Mbonge:      Kwa hivyo mimi ningeonelea mambo hayo  akina  mama  Maasai  wakumbukwe  na  hali  ya  msaada  kama

hiyo.   Kusema  kweli  kama  ni  hiyo  title-deed  mzee  ndiye  anaibeba  yeye  mwenyewe  ndiye  anajua  vile  ataifanya  na  wakati

ataimaliza sasa mama atakuwa na shida kwa maana mama ndiye basi anakuwa ndiye anaangalia.

Com.  Kabira:   Lile swali ningependa kukuuliza tufanye nini ili huyu mzee asiuze hiyo shamba bila wewe kujua?

 

Ruth  Mbonge:      Ningetaka kama ni title-deed  iandikwe jina la familia baba,  mama na watoto  kwa maana hiyo ni mali ya

jamii.   Ikiwa hivyo mzee hatakuwa na nguvu ya kuuza, lakini ikiwa tu ni yake mwenyewe jina lake limeandikwa ataifanyia vile

anataka.   Kwa  hivyo  nikimalizia  ningetaka  tu  akina  mama  Wamaasai  wakumbukwe  wakati  huu  ili  nao  wakuwe  na  msemo.

Kwa hivyo nitamalizia hapo na nimeshukuru.

Com. Kabira:   Asante sana

Alice  Singine:     Kwa  majina  ninaitwa  Alice  Singine  na  ningependa  tu  kuongeza  wamama  wameongea  na  sitaki  kurudia.

Women should be given equal rights especially kwa upande wa education both boys and girls. 

Ya pili ni inheritance – most of the African communities huwa hawapatii  wasichana kurithi mali ya  wazazi.   But  that  one  now

should be implemented because  dunia imebadilika  na  watoto  ni  sawa,  so  they  should  also  be  given  a  chance  to  inherit  their

parents’ property.  I think that one was said.

Upande mwingine ni leadership – women hawajapewa enough chance especially ukienda upande wa DC,  most of the DCs are

men.  Not that women are not capable, wanawake they are very capable but they are not given that chance, when you go to the

PC, we have only one PC woman and there are women also who have enough education, they qualify to be  DCs.   Upande wa

police hakuna mwanamke amewahi kuwa Mkuu wa Police ama CID so especially I am talking about  the leadership.  And then

upande wa President  - Kwa upande wangu ningesema President should be given two terms in the office.  Then when it comes

to nomination women should be given equal chances, either way they are  going to nominate women they should have the same

43



way, they divide into two. When you come to the County Council the same, they should be given also a chance.   Nafikiri hapo

nitakoma sina mengi.

Ngoja nimesahau upande wa circumcision – female circumcision should be stopped  completely especially in most communities.

 I am a Kalenjin and if a girl is circumcised that is a certificate to get a husband,  if you missed school fees,  there is no way out

you are married off.  But if you are not circumcised sometimes wanasema hajatahiri kwa hivyo wacha akae  akae,  utaweza hata

tafutiwa bursary.  Thank you

Rose Ruigo:    Kwa majina naitwa Rose Ruigo mimi sio mwenyeji nimekuja kazi hapa, mimi nimezaliwa Central.  Yale mambo

ningependa  kuongea  juu  yake  nitaongea  general  kwa  sababu  nikiongea  mambo  ya  Wamaasai  nitakuwa  nimewakosea  kwa

sababu sijui sana.

Kitu cha kwanza ni kwamba ni the present Constitution the rights of a woman are not defined.  Mimi nina hiyo Constitution kwa

nyumba and the rights of a woman are  not defined, they should there,  tujue haki zetu ni one,  two,  three.   Hiyo ni moja on the

Constitution.  Kwa sababu kile kiko in the Constitution is human rights only, na human rights mostly  zinarefer  kwa  men,  kwa

hivyo women na children wamewekwa kando.   They are  not regarded as  if tthey can contribute anthing, so unakuta he or  she

should be but mostly these rules refer to men.  So women rights should defined to tujue ziko namna gani, ziko namna gani hii ni

right yangu, hii ni right yangu.  Because even to be beaten by a man is unconstitutional, you are a human, he is a human, you are

grown-up he is a grown-up, you can talk, mnaweza kukubaliana on something.  So that is one.

The  next  one  na  imeongewa  sana  is  the  land  dispute  –  wazee  wamekuwa  wakifanya  mambo  kivyao.   Mwanamke  ndiye

anasimamia boma na ndiye analilia watoto wake sana, “ooi mtoto wangu atafanya,  ooi mtoto wangu atafanya nini”  mwanamke

ndiye hushikilia kila kitu analilia bwana, analilia watoto.    Kwa hivyo jina la mama linastahili kuwa kwa title-deed,  ndio shamba

ikienda kuuzwa mzee anaambiwa “ enda ulete mama, si hii title-deed ni ya watu wawili na watakaa hapa wote wawili”.   Hiyo ni

ingine.

Kwetu mambo ya education hiyo sitaongea kwa sababu hakuna.

Com. Kabira:    Hakuna nini?

Rose  Ruigo:     Hakuna maneno ya ati wasichana hawasomeshwi ama nini.  Wasichana  na  wavulana  wote  wanaenda  shule.

Inheritance sijui kama iko kwa Constitution that an “unmarried lady anastahili ku-inherit mali ya wazazi wake”.   That one should

be there,  kama msichana hajaolewa,  zamani wazee walikuwa wanaoa hata bibi watano,  bibi kumi, siku hizi hata mmoja  mzee

anashindwa ku-maintain, na wasichana ni wengi kuliko wanaume, where are  they going to go?   That is why umalaya umejaa,

ukahaba umejaa kila mahali, mama amezaa hapa na mtu hajasaidiwa,  hana bwana atafanya nini, hana kazi,  hajasoma,  atafanya
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nini, what next?   So inheritance inastahili kuwa kwa kila mtu.

Com. Kabira:    What about the rights of a girl who is married?

Rose Ruigo:    Wasichana ni wengi zaidi na mzee anaweza oa bibi mmoja siku hizi kwa vile economy imekuwa kali.   So  huyu

mama na hajasoma atajisaidia namna gani, hajasoma, hana bwana, ajagawiwa mali kwao, atajisaidia namna gani.

Com.  Kabira:   Lakini ningetaka kuuliza hivi ikiwa yule msichana hajaolewa?

Rose Ruigo:    Yes, an unmarried lady. 

Com.  Kabira:   What about the rights of the girl who is married?

Rose  Ruigo:     She can also get something from the parents.   Hata kama ni kidogo  kama  mzee  ako  na  heka  tuseme  kama

kumi na ako na vijana wawili let the boys get four, four na msichana apate mbili.

Com.  Kabira:    Kwa nini?

Rose Ruigo:    Ninasema hivi kwa sababu labda mahali ameolewa kuna shamba.

Com.  Kabira:    Lakini mahali ameolewa hatarudi kusema ati hajapata shamba.  If you inherit from your father   (inaudible)

Rose  Ruigo:     Alright, the next thing sitaki kuchukua muda mrefu.  The next thing ni hii  addition  of  Parliament,  I  am  totally

against that. 

Com.  Kabira:   Addition of the Parliament?

Rose Ruigo:    Hii kurefusha Parliament ikae kae. 

Com. Kabira:   Okay extension of Parliament.

Rose Ruigo:    Parliament ikae mpaka sijui May  sijui mpaka lini.  In the first place it is unconstitutional 

Com. Kabira:   They can only extend by changing the Constitution.
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Rose Ruigo:    By changing the Constitution na mimi nimekataa

Com. Kabira:   Imeandikwa kwa hiyo (inaudiable)

Rose  Ruigo:     The  last  one  kuna  mambo  inafanyika  kwa  Serikali  yetu  ambaye  hatuelewi  it  is  not  in  the  Constitution  for

example the merger.  That one is unconstitutional, hii merger ilifanywa 18th 

Com. Kabira:  Ya political party?

Rose Ruigo:    It is not in the Constitution. 

Com. Kabira:   They did merge, they were married.

Rose Ruigo:    But it is called the merger.

Com. Kabira:   You see the orignal party remains a (inaudible)

Nginikita Goriata:  Ore enkarna aai naa kaji Nginyigita Goriata.

Translator:    Jina langu ni Nginikita Goriata

Nginikita Goriata: Na kore kuna  baa naa kesipa  toi  inkumok  amu,  ore  taa  anaa  esiai  oo iljambai  naa  shida  oljamba

tene  miri  meyiolo  enkitok.   Amaa  naa oljamba  tenemir  orpayian  nimiyiolo,  kai  naa  irik  inkiyioitin?   Naa  kore  ninye

entoki  naaji  najo  nayieu  naa  kore  ena  toki  naji  title  deed  na  keigerokino  enkitok,  neigerokino  nkera  metaa  meeta

enetii orpayian.  Tenaa ena toi eibelekenyi naa keidimayu pee eibelekenyi naa  amu sheria  naa najo  neija  amu eishoitie

irmoruak iljambai pi.

Translator:     Kwa  mambo  ya  ardhi  kuna  shida  kubwa  maana  title-deed  ina  jina  la  mume  pekee  yake.   Kwa  hivyo

nina-recommend ya kwamba iwe na jina la mume, mke na watoto ili kuzuia hali ya kuuza ya shamba 

Nginikita  Goriata:  Amu  eidim orpayian  nelo  amir  oljamba  te  nkoitoi  enye,  amu  ore  title  naa  keigero  enkarna  enye

ake,  ore  pee  elo  amir  naa  kemir  naa  ake.   Na  kore  pee  etaa  ketii  enkarna  enkitok,  naa  meeta  eneikunaa  tenemir  ilo

shamba.

Translator:    Bado nasisitiza ni rahisi kwa mume kuuza ardhi kwa title-deed,  ina jina  lake  mwenyewe  lakini  ikiwa  na  jina  la

mke na watoto itakuwa ni vigumu.  Kwa hivyo ninasisitiza bado ya kwamba title-deed iwe na jina la mke, watoto na mume.

Nginikita Goriata:  Kenayi arashu te sipitali, mekiata enikitii tee  Ololulunga,  kore  toi  ninye  neya  ropiani  niye  ake  duo

miata  eniasita.   Tinikitiru  enkoshoke  kibolitoi  meetaa  iyieu  niishu,  niisho  ake  anaa  emueita,  niye  naake  amu  meeta

iweu nilaaikie tene wueji.

Translator:    Katika hali ya afya kuna shida kubwa maana hospitali zilizopo hasa Health Centre  hazina mahali pa  kuzaa kwa
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wamama.  Kwa hivyo ukiumwa ama hali yoyote ikitokea na huna pesa basi itabidi iwe ni Mungu ataokoa. 

Nginikita Goriata:  Neaku kajo ina ake nanu abaiki naa pee epuoi aret iyiook to nene wuejitin naatiu neja.

Translator:   Kwa hivyo hali ya Katiba inayohusiana na mambo hayo iweze kubadilishwa

Com. Kabira:    Asanteni sana

Caroline Sopiato:    My names are Caroline Sopiato and I have a few recommendations  to make and this is mainly on the bill

of rights.  On  the  bill  of  rights  we  women  of  Narok  South  agreed  that  sexual  harassment  should  be  outlawed.   To  prevent

impregnation of under aged girls a clause should be made, I wouldn’t want to repeat what I said in the other session,  and now I

want to make clarifications on the issue of rape of women, wife beating and any kind of violence domestic violence on women.

So  our  recommendations  were  domestic  violence  and  FGM,  this  is  Female  Genital  Mutilation  should  be  outlawed  as  an

indecent and inhuman treatment against women rights and amounting to torture.

We also recommended the domestication of all the relevant international conventions on women rights.  We also stressed on the

issue of freedom and security of persons.  Provisions should acknowledge the vulnerability of women to violence both by public

and private sectors,  and  violence against women by private actors  should  be  recognized  and  construed  as  torture,  inhuman,

cruel, and degrading punishment or treatment.

We also came out with a recommendation that section 82 4B should be amended as it perpetuates 

Discrimination against women and further promotes the harmful practices  which amounts to cultural harmful practices.    On the

social and cultural obstacles  that promote various forms of discrimination and equal rights for all, we  thought  it  important  that

female genital mutilation and other cruel and inhuman treatment such as gang-raping should be outlawed and a clause,  a serious

clause, should be put in palce to discourage and to punish the offenders.  

I  think  the  other  part  that  I  left  out  was  on  the  issue  of  other  forms  of  discrimination  against  women.   There  should  be

automatice citizenship to either a husband or a wife or a child born out of Kenya.  Because right now the Constitution only gives

automatic citizenship to a child or a wife by a Kenyan man, but it doesn’t give the same to the Kenyan women.  I don’t think I

have left anything else but I think my partner can add if there is any.

Mary Simat:    My name is Mary Simat I also come from Narok South and I will only say about the things that I did not say in

the  main  hall.   Otherwise  it  is  the  same  things  again  but  at  this  particular  juncture  we  were  really  targeting  at  the  women

representation in the three arms of Government.   There  is  also  one  very  important  issue  that  we  said  that  there  should  be  a

women’s police desk in all police stations to deal with women issues and also at the District Education Office, there should be a

women desk.  
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We also recommended the eradication of the concept  of willing seller and willing buyer.   That Maasai  land  should  not  be  for

sale, it is sacred, the land belongs to God, so it should not be sold.  The trust land should be owned controlled and managed by

the community and there should be 50% representation of the Maasai woman.

Com. Kabira:    You said that you want to rule out the concept of the willing buyer willing seller,  then why are  we focusing on

title-deed to be on both names?

Caroline Sopiato:    In the issue of the willing buyer willing seller at the moment there are  people  who already have title-deeds

which  is  not  anything  we  cannot  change  and  probably  the  coming  Constitution  might  not  also  touch  on  the  same.    So  we

thought for issues of the already owned title-deeds, the issue of the willing seller and willing buyer comes in, but for the next that

will happen after the Constitution then the children and the wife and the husband should be the proprietors of the estate.

Com. Kabira:     Apart  from eradicating the willing buyer and willing seller,   can we  put that people  should not  sell  land  or

people should not buy or  there should be a go between to make sure that the concept  of willing buyer willing  seller  does  not

exploit the ignorant person.   The one who doesn’t know the value of land, for instance value in terms of resources  like  it  has

happened before. 

Caroline Sopiato:    There should be no exploitation by either the willing buyer or  the seller,  meaning there should be a clause

to kind of protect.

Com. Kabira:      Protect the both sides not rearranging the (inaudible)

Mary Simat:     We also recommended that about  the resources   -  that  rentension  of  80%  of  the  natural  resources  should

remain, because in the first instance we had recommended the Federal  State  and that 80% should remain in the Federal  State

and 20% to the Central  Government.   We also said the Federal  Government to take  over the provision of education,  Central

Government to establish tertiary institutions at the Federal State.  

We also said that the minimum qualification – entry qualification of nomadic  communities  to  territory  teacher  training  colleges

should be D+.   We also said that a quota system should be established to ensure Maasai  women and  normadic  people  have

places in training institutions.  We also said an equal number of teachers  to be  posted  in all the States.   We also recommended

the school calender should be in comformity with the traditions,  culture,  norms and beliefs of the Maacommunity, because  we

found that because our culture that we love very much and we don’t what like education we really interrupt most of it,  and there

is that period of like for example when the boys are  circumcised,  they  normally  get  out  of  school.   Kwa  hivyo  tukasema  ya

kwamba kwa sababu sisi Wamaasai bado tunataka utamaduni wetu ni lazima calendar ibadilishwe itu-suit ndio kuwe na wakati

ambayo  kama  Maasai  wanataka  ku-perform  cultural  events  zao,  isiwe  interrupted  na  maneno  ya  shule.   Kwa  sababu  sisi
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tunataka kuendelea na culture yetu, kwa hivyo wamama walisema hivyo.

Tukasema pia the Central Government to implement the National Development Policy na pia the Federal Assembly should have

at least 20% representation of women.  Then maybe lastly the women also talked about the names – The women said that they

should want to retain their maiden and family name, such that when you are married, you are not supposed to leave your names.

  You are  only supposed to add on the names of your husband,  but you should move ahead with all your names,  so  if  she  is

Councillor  Hellen,  Councillor  Hellen  is  normally  married  to  Mr.  Kibetu  so  she  should  be  Hellen  Mbonge  Kibetu.    So  we

strongly said that we should retain our names.  I think that is just about, because we have most of the things in our memorandum

and it is clearly stated.  Please just have time to read it, I know you have a lot of documents, but this one…..

Com. Kabira:    No, no we will read.  By the way what is also happening is that this information the one we are  having anlysis

is already going, so that all the issues that you have,  they are  organized in such a way, that what you say about  the Parliament,

what you are  going to say about  Federal  State,  what you are  going  to  say  about  Women  and  affirmative  action  and  all  that.

That information is already being collated  at  the Constituency level and then in preparation for the final  report  at  the  national

level.  So we are going to read all of it, you want to add something? Okay

Alice  Singine:     My names are  Alice Singine from this school.   I  wanted also to add on something on orphans and widows

especially now that we have this deadly disease.   People  are,  especially the father,  the mother,  they pass  away,  they leave the

children.  Baba na mama wamekufa,  wamewacha watoto  na wako na mali.  Mali itaweza enda  kwa  labda  Uncles  ama  watu

wengine.  Kwa hivyo lazima wawe protected by the Government, so there should be a law to give them security.

Com. Kabira:    What about a situation where the kids are young?

Alice  Singine:     They should at  least  even  if they are  very young,  they  should  at  least  establish  a  way  of  bringing  up  these

children and then their property which was left by their parents.  Thank you.

Speaker:    My friend here I thought she did not see the need of saying this but her paper did not have this page.  

Com.   Kabira:  But you still have to say the name again.

Mary Simat:    My name again is Mary Simat and I am just concluding by saying also we talked about  the credit  facilitites in

Narok.   Local women have no access to credit facilities, the credit facilities structure should have 50% of Maasai  women.  We

also  talked  about  the  trade  and  commerce  huwa  kuna  ma-loan  mingi  sana  watu  hupatiwa  hapa  Narok  lakini  wamama

Wamaasai hawajui.  Tukasema ya kwamba loans zote zirudishwe kwa community wajigawie wenyewe na interest  iwe chini ya

5%  kwa sababu interest huwa juu sana.  
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Na tukasema pia kwamba title-deed isiwe ni cheti cha kupata loan, kwa sababu ukipatiana title-deed halafu ushindwe kulipa ile

pesa  land itaenda.   Kwa  hivyo  watafute  njia  ingine  lakini  sio  title-deed,  kwa  hivyo  tukasema  kwa  ile  Trade  and  Commerce

ambayo iko Narok tuwe na women representation kwa committee. 

Pia  kwa  health  services  and  facilities  we  said  repeal  Cap  258  in  regard  to  NSSF  and  NHIF  remittances.   Decentralize  all

National Health Insurance Fund and any other fund to deal  with health.  Pesa  yote ya hospitali ile huwa kwenye national level

irudishwe kwa watu.  Na tukasema pia on environmental degradation and other laws, there should be protection,  conservation

and  control  of  environment  against  degradation,dumping  of  toxic  matter.   Women  should  have  power  in  the  control  of  the

environment.  Tumeona ya kwamba kama Mara huko mahali ambapo tunachota maji hata mavi ya wazungu huwa inapita ndani

ya  hiyo  mito.   Kwa  hivyo  tukasema  tupatiwe  ruhusa  tu-control  the  environment  kwa  sababu  sisi  ndio  tunalea  watoto.

Tukasema enforcement of the environmental and management act should be made community based.  

Na physical planning yaani hali ya kuchora town na vitu kama hivyo -  tukasema ya kwamba the physical planning act  should be

adhered to  strictly.    While  doing  so,  the  Maasai  pastoralist  in  interest  livestock,  water,  and  salt-licks  and  nomadic  lifestyle

should be taken into account.  Mahali ambapo kuna maji ama mahali ambapo ng’ombe watakula chumvi, siku hizi tunaona watu

wanachukua  mahali  ambapo  ilikuwa  inajumulisha,  wanyama  kula  chumvi.   Unakuta  mtu  maji  iliwekwa  na  Mungu  mahali

anachukua ana-fence inakuwa ni yake.   Kwa hivyo natural resources  kama hiyo, hatutakiwi iwe katika mikono ya mtu binafsi,

kwa sababu hiyo ni ya wanyama pia ni ya wamama kuchota maji.  Kwa sababu wamama wana-force-iwa kwenda mbali, kwa

sababu ya mtu tu kuchukua sehemu ya maji ambayo sio yeye aliweka.  

Nikitaka kumalizia hatukuongea juu ya Preamble – Pia sisi tulikuwa na issue ya Preamble na tukasema ya kwamba Constitution

lazima ilete aspect ya kila mtu katika Kenya.  Na the new Constitution lazima i-highlight the past  injustices suffered at  the hands

of the colonial  masters  and  acknowledge  the  contribution  of  both  men  and  women  in  the  fight  for  independence.   It  should

highlight  the  subsequent  marginalization  of  Maa-speaking  women  and  men  in  post-  independence  Kenya,  and  therefore  the

need for a Constitution that is sensitive to the needs of all Kenyans.  

Halafu  tulikuwa  na  values  za  ku-guide  all  these  –  tukasema  values  should  be  included  in  the  Constitution  and  these  should

include human dignity and equality, respect  for human rights, respect  for the rule of law, equity and  equality  including  positive

discrimination,  that  is  affirmative  action  to  achieve  equality.   So  the  Constitution  should  be  non-discriminatory,  it  should  be

inclusive, a participatory governance, respect of diversity, accountability and also placing the country above ourselves.   I  think I

will just conclude there.

Com. Kabira:    Thank you very much.  The last one.  Start with your names.
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Hellen  Kipetu:   Kwa majina mimi naitwa Hellen Kipetu natoka North South na sana sana natoka upande wa Mara ambapo

mumekuwa mkizungumzia juu yake.  Nilikuwa tu nataka kuongezea maneno machache, nataka tu kuongea juu ya religion.  Kwa

sababu ya sheria ambazo zimerekebishwa za watoto,  na hata sasa  watoto  katika shule,  they  are  not  supposed  to  be  beaten,

they are  not supposed to be  even punished.  Nilikuwa naonelea tukuwe  na  mwelekeo  mzuri  katika  neno  la  Mungu,  religious

education ikuwe compulsory,  watoto  wafanye kutoka nursery mpaka university, ikuwe  ni  choice  mtu  ataenda  kufanya  katika

University.  Ninasema  hivi  kwa  sababu  kama  watoto  wetu  sasa  there  will  be  no  punishment  in  schools  na  hakuna  kuchapa

watoto, na sana sana sisi kwa ki-maasai  tunapenda sana kuchapa watoto,  ni heri basi  katika shule kuwe na neno la Mungu ili

kuwa-guide hawa watoto.   Na  kuwe na religious counsellors ambao watakuja katika shule  ili  kuwaelezea  watoto  maneno  ya

Mungu  ili  waache  tabia  mbaya  kama  drug  abuse  ama  pombe,  hivyo  vitu  vyote  ili  watoto  waelimishwe  katika  hiyo  njia  na

itarahisishia tena waalimu kazi ya kulea hawa watoto katika shule.

Jambo lingine nilikuwa nasema ni disabled,  nilikuwa nataka kuongea juu ya the disabled,  kama mwenzangu vile aliongea hapo

mbele -  watu wakipeleka plan zao hata za kujenga ma-plot  katika Narok  District,  ama kwa Wamaasai  ama katika Kenya in

general hiyo plan isikuwe approved kama hakuna parking ya disabled ama hakuna pahali disabled wataweza kuingia ndani ya

nyumba ama facilities, hata stima kuakisha hata toilets.   Plans ziwe zikiambatana na mambo ya disabled,  kwa  sababu  saa  hizi

tuko na disabled wengi sana,  hata building plans za shule zisikuwe approved kama vitu vyote vya  disabled  havijawekwa  ama

kuchorwa ndani.  

Nilikuwa nataka kuongea juu ya family courts  – Nataka  tu kuongezea kusisitiza katika  kila  location  kuwe  na  akina  mama  na

wazee ambao kabla hata kesi kupelekwa, sana sana ya rape na ya wife beating, kupelekwa kortini hawa akina mama na wazee

wajadiliane kwanza na ndio hawa ndio watapeleka hawa watu mbele.   Sio ati askari  ndiye atapeleka  mtoto  ame-rapiwa  ama

mama  amechapwa,  kwa  sababu  wakienda  huko  hata  mama  atakuwa  threatened  ama  mtoto  na  aseme  siku-rape-iwa  ama

sikuchapwa, kitu kama hiyo.  Kukuwe na organization kutoka locational level. 

Mambo  ingine  ni  katika  mambo  ya  widows  –  kwa  kusema  ukweli  kuna  sheria  zingine  nyingi  sana  ambazo  zinatatiza  akina

mama, for example ku-acquire letter of administration, unaona kuna obstacles  mingi katika njia ya kutafuta hizo.  Akina mama

wengine labda Mmaasai hajui hata ofisi ya Chief au ya DO iko wapi kwenda kuchukua letter of administration.   Unakuta mama

hata kabla afike huko labda hata ameuza plot kupea wale watu  wa  katikati  ile  wamuelekeze  njia.   Nilikuwa  nataka  kusema,

kama mimi najulikana mimi ni bibi ya fulani na bwana yangu amekufa,  na kuna wazee wananijua, na kuna akimama wananijua

mbona vitu vya bwana yangu zisibadilishwe.   Kwa  sababu  people  from  that  area  know  me  na  watoto  wangu  wananijua  na

wazazi wangu wananijua.  Kuliko huu mlolongo ya ku-harass akina mama wakipata hizo mabarua.  Hata hii maneno ya NSSF –

NSSF kama mtu alikuwa anafanya kazi na bibi yake akikufa ama mzee, kwa sababu inakuwa shida sana mzee akikufa,  hii pesa

ya NSSF  ikuwe automatic,  mtu arudishwe immediately.  Sio ati kusema ngoja miaka ikwishe ana unakuwa harassed until you

give up, hata utatafuta tena hiyo pesa, pesa inapotelea huko.
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Halafu kitu kingine nilikuwa nataka tu kusisitisa -   nataka tu kusema katika mambo ya afya, health, nafikiri ni Serikali ndio iko

supposed kujengea watu hospitali.  Kwa sababu tuna-contribute, tunatoa kodi, kwa sababu yale majani unanunua katika duka,

chumvi ile unanunua kuna kodi ya Serikali.   Kwa hivyo tu nilikuwa nataka kuwaeleza akina  mama  kwamba  zile  rasilmali  zetu

tuko nazo kama ya Maasai Mara hiyo tu ni kitu kingine ambacho Mungu ametupatia,  ni kama kulima shamba lako,  halafu hapo

inakuwa na rotuba, hiyo ni bonus tu mmepewa na Mungu.  

Otherwise Serikali inapaswa kujengea watu shule, Serikali inapaswa kujengea watu hospitali,  Serikali inapaswa kutoa pesa  ya

bursary,  sisi tumekuwa blessed kwa sababu tuko na pesa  ya Maasai  Mara.   Tunapata  hiyo  ni  bonus,  lakini  kuna  bursary  ya

Serikali  ambao  sisi  tukiwa  Wamaasai  hatuoni  bursary  ya  University,  hatuoni  bursary  ya  wale  watoto  disadvantaged  katika

familia, hatuna for those bright children.  Sisi tukiwa Wamaasai  hatuoni vitu kama hivyo.   Kwa  hivyo  nataka  kusema  tukiwa

akina mama Wamaasai  bursary ikuje na akina  mama  wapate.   Wamaasai  waweze  kupata,  kwa  sababu  nikisema  hivyo  hata

wale, in fact I think hata leaders wetu hawajui, I think they don’t know.  Katika District kwa Boards  hizo zikikuja akina mama

wakuwe  wanahusishwa,  kwa  sababu  wao  wanafanya  justice.   Mama  hawezi  kuchukua  mtoto  ambaye  hastahili  ku-benefit

katika  hiyo  bursary  aende  a-benefit,  anajua  kuna  mama  mwenzake  ako  na  mtoto  bright,  anajua  kuna  mtoto  disabled  ama

disadvantaged.  Kwa hivyo nataka tu kuongezea kusema bursaries zetu za Serikali hata sisi tupate share yetu.

Halafu katika mambo ya culture – nataka tu kusema katika Kenya tuko na cultures ambazo ziko nzuri sana.  Nilikuwa tu nataka

kusema zile ambazo – which are  bad  to us – tukiwa akina mama Wamaasai  zikuwe discarded.   Lakini zile ambazo zinatuletea

faida ama zile zetu mzuri ambazo kama Mary Simat  saa  hii  anavaa  hiyo  nguo  yake,  hiyo  ni  tradition  yetu  ambayo  unaona  ni

mzuri.  Kutotoboa  masikio ni culture yetu mzuri, tusema tu-retain zile cultures zetu mzuri na tusionekene na Wakenya wengine

ati kama tuko primitive.  Kwa sababu hata kabila zingine wako na cultures zetu.  Tu-respect   katika  Constitution  kukuwe  na

hiyo respect ya cultures.   Kwa hivyo mimi nafikisha maneno yangu hapo na Mungu awabariki

Com. Kabira:   Utuelezee zile cultures mbaya ni zipi na zifanywe nini?

Hellen Kipetu:    Zile mbaya ni kama kutahirisha na kutoa watoto  shule kwa sababu kwa ki-maasai  wazee wanasema “huyu

msichana  –  she  is  supposed  to  married”  hata  hawezi  kupata  land,  hawezi  ku-inherit  hata  unasikia  hata  tukiongea   hapa,  na

tunataka hizo zirekebishwe bado tu tunaogompa, kusema msichana wangu atachukua five hectars  na kijana yangu achukue five

hectars  bado  tunaogopa.    Tunataka  kusema  kila  mtoto  akuwe  sawa  sawa,  hiyo  tradition  ya  kusema  ati  huyu  mtoto  she  is

inferior na huyu ako senior,  hapana.   Hiyo  itolewe  katika  Constitution.   Na  maneno  ya  kutoa  watoto  katika  shule  kuwaoza

watoto kabla hawajafikisha umri – mtoto afikishe umri ya kusema mimi nimetosha kuoelewa.   Hiyo nayo  ikome  watoto  wote

wasome mpaka siku ile atakuwa mkubwa  aseme – me, I can get married now.

Speaker:    I just want to point out a few points and it comes on the line with the Government budget.  I think for so long.
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Com. Kabira:   Can you say your names?

Caroline Sopiato:   Okay,  I  am sorry my names are  Caroline Sopiato  and I just have a point that has risen from  Councillor

Hellen’s recemmendation. My recommendation is on the Government budget,  right now the Government budget is made by a

few people – kwa hivyo inakuwa ni ya watu wachache,  haihusishi jamii haihusishi wamama.  Kwa hivyo nina-recommend hivi,

nina mambo kama matatu kwa  Government  budget.   Recommendation  yangu  ya  kwanza  ni  kwamba  tuwe  na  budget  at  the

District level ambayo ndio inaenda kwa Province na ndio inaenda kuzaa ile main budget.   Ya pili ni kwamba budget hiyo  iwe

wazi kwa Wakenya,  isiwe ni jambo la kufichwa, isionekane kwamba Central  Government  ina  a  special  budget  while  inataka

Local Government ianike budget yake sokoni.   It  should also be as  open as  that.   The  third  issue  is  that,  at  least  the  budget

should contain about 45% of the money that should be able to cater for special women needs. Hiyo tu.

Com. Kabira:  Utaongeza? 

Anna Naramat:     Jina langu ninaitwa Anna Naramat,  nataka  tu  kuongeza  vile  Councillor  Hellen  ameongea  juu  ya  bursary.

Bursary  ya  County  Council  –  ningependekeza  ya  kwamba  hiyo  bursary  isipatiwe  Councillors  au  pesa  yoyote  ambayo  ati

inapatiwa Councillor aende asaidie watu au aende ajenge hospitali au secondary.   Ningependekeza ya kwamba katika Council

wanapogawanya hizo pesa  kuwe na Committee na iwe na wamama ili wagawanye hiyo  pesa.   Wagawie  kama  hospitali  hiyo

ambayo tunalia maternity na mashule.  Kwa sababu Councillor wanachukua wanasema ni ya  hospitali lakini anaenda kufanyia

kazi  yake,  hasaidii  wananchi.   So  ningependekeza  ya  kwamba  committee  ya  wamama  wawe  katika  hiyo  ugawaji  wa  pesa,

chochote ambacho kinapewa wananchi.  

Pia kitu ambacho tena ninataka kuongeza ni mambo ya (nimesahau kidogo na nilikuwa nayo sana) kwa ajili ya hizi pesa  ambazo

nasikia ni loan ambayo inapatiwa wamama.  Kweli tunasikia kwa radio, saa ingine tunaona wamama wachache wanapewa kwa

TV, lakini wale wanagawanya hizo loan au hizo pesa ni wanaume, wanapatia wamama pesa  kidogo na hao wanachukua mingi.

Ningesema  ya  kwamba  hizo  pesa  za  loan  zipatiwe  wamama  wenyewe,  kama  imesemekana  ni  ya  kazi  ya  wamama,  mbona

wanatafuta mtu mwengine wa kugawanya?  Na  akina mama wamesoma, wanajua kila kitu?   Itolewe Committee ya wamama

ambayo watakuwa wakigawanyia wengine hizo loans zao.

Pia ningeongea juu ya katika nchi ya Maasai – unaona Mmaasai ako na wanawake ishirini au wanawake kumi, na wako na hii

ambayo  wanaita  “ndingi”.   Kunao  watoto  ambao  hawasomeshwi  kwa  sababu  mama  yao  hapendwi  na  yule  bwana  yake.

Ningependekeza ya kwamba kama uko na  wanawake  kumi  na  ni  wewe  ndiwe  ulipenda  hao  wanawake  kumi,  wawe  equal.

Usiwe kuna yule una mpenda  na  kuna  yule  unamdharau  na  hata  watoto  wao  wawe  equal,  wasome  mpaka  University  –  the

same people – na kama ako na nyumba mzuri, ni kitu cha ajabu.  Unaweza kuona ati yule bibi anapendwa sana anakaa nyumba

ya mawe na yule ndingi anakaa  ile   OTC  ile  ya  Wamaasai.   So  ningependekeza  ya  kwamba  kama  mwanamume  amekubali

kuoa bibi ishirini au mia – hiyo ni tamaa yake – lakini afanye haki, ile ambayo mwanadamu anahitaji kufanya.
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Pia ningeongeza kwa hali ya masomo bado  tu ninasema kwa hali ya  masomo  tupatiwe  hiyo  equal  rights  sisi  wamama.   Kwa

sababu naona ya kwamba bado tu wasichana wetu wanatolewa na pia kwa wamama yaani hawa mama wengine tuseme kama

mama anataka kusimama, unaona ya kwamba watu wanamdharau mama.  Na  tunataka equal rights kwa wamama na tupatiwe

haki yetu.  Ni hapo tu ndio kuongeza.  

Hellen Kipetu:    Kwa majina naitwa Hellen Kipetu nilikuwa tu nataka kuongezea vile mwenzangu amesema juu ya bursary za

Local Authority za Narok  County Council.   Ningetaka tu kuwajulisha ya kwamba kwa sasa  hivi pesa  za  Local  Authority  zile

wanatoa za bursaery na grants sasa  itakuwa jukumu la wananchi kuja kujigawia.  Kwa sasa  hivi County Council inatoa katika

kila Location 600,000/=.   Sasa  nyinyi ndio mtajua bursary itakuwa pesa  ngapi, za  project  zitakuwa  pesa  ngapi,  kwa  sababu

katika Local Authority lazima kuwe na project sio pesa tu za bursary,  kukuwe na projects  ambazo kama ni hiyo hospitali yenu

wanataka kujenga ikuwe imejengwa.  

Nilikuwa tu nataka hiyo sheria maneno ya local authority service delivery plan akina mama wahusishwe na ninasema hivi  kwa

sababu  - most of the times – na ninataka kuambia akina mama wakiitwa mkutano, akina mama waweze kukuja.   Kwa sababu

akina mama mkikataa kukuja kwa mkutano nani atakuja kuchagua mama.  Kama sasa hapa tulikuwa ni uchaguzi hatungepitisha

mama kama tulikuwa tunataka kupitisha.  Kwa hivyo saa  hii Mungu amewabariki  sasa  hiyo pesa  itakuwa inakuja kwa location

halafu. 

Com. Kabira:   Kwa Location kutakuwa na Committee?

Hellen Kipetu:   Kutakuwa na Committee.

Com. Kabira:   Kwa hivyo ni lazima wajitokeze wawe na 50% representation. 

Hellen Kipetu:   Kama nyinyi hamtajitokeza wanaume watazidi tu kuwa huko na mtakuwa tu mkilia. 

Com. Kabira:   Na watakula hata kwa location. 

Hellen Kipetu:   Kwa hivyo imetoka County Council na mtanyanyaswa tu kwa sababu hamhudhurii mikutano na kuchaguana

na hiyo ikirudi huko County Council ni Committee tu itafuatwa Committee wamesema hivi.  Kama imeenda vibaya itakuwa ni

bahati mbaya, kwa hivyo naomba tu akina mama mjitokeze mkiitwa mkuje mhudhurie mikutano.

Anna  Naramatt:    Jina  langu  ni  Anna  Naramatt  ninataka  kusema  ya  kwamba  kweli  wamama  hawakatai  kuja  mikutano.

Unaona ya kwamba mzee yeye alikuwa anajua ya kwamba siku ya leo tarehe tisa iko Katiba amepangia mama kazi kubwa na
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anamwambia “ninataka kuja kama wewe umemaliza hiyo kazi’ sasa  mama anaomba kutoka nyumbani kuja hapa kwa sababu

amepatiwa amri.  Na unajua ya kwamba akirudi nyumbani ni kwenda kupiga.   So  ningependekeza ya kwamba hata wanaume

wajue wamama ni watu wawapatie  ruhusa na  wajue  ya  kwamba  hata  hawa  ni  viongozi  katika  Kenya  na  wajue  ya  kwamba

kweli bila mama hawezi kuwa na hiyo nyumba yake na haiwezi kuwa nyumba, kwa sababu mama ndiye foundation ndiye kila

kitu, ndiye kuzaa,  ndiye kupiga,  ndiye hata huyo mwanamume.  So ningependekeza ya kwamba  kukiwa  na  kitu  hii  apee  bibi

yake ruhusa hata  amwambie  uende  mimi nikae  kwa  sababu  yeye  ni  mwanamume.    So  ukiona  wamama  hawajakuwa  hapa

hawana ruhusa, wameamrishwa wakae nyumbani, labda hata wengine wanachunga saa hii ng’ombe na hata wengine wanafanya

mambo tofauti.   So ningeomba ya kwamba wanaume hata hao wajue ya kwamba huyu ni bibi yangu aje  hata yeye aelimike na

asikie vile Kenya inakimbia.   Asante sana.  

Com. Kabira:     Ningetaka kuuliza hiyo locational committee, hizo guidelines zina tengenezwa na nani?

Hellen Kipetu:   Hatuna hapa, they are made by the Local Authority.

Com. Kabira:    So what you will do is  make  sure  the  guidelines  are  talking  about  the  50%  women  representation  and  no

committee can be recognized until it applies that.    Because if there are  no guidelines and if it doesn’t say in the rule then they

will not be there.

Hellen  Kipetu:     Like  I  was  talking  to  the  Councillors  the  other  day  because  a  few  women  were  represented  in  the

Committee.   Juzi katika mkutano ya County Council niliongea juu ya hizo Committee ambazo zinakuwa- formed kwa sababu

utaona  hardly  hakuna  akina  mama  katika  hizo  Committee.   Sasa  nilikuwa  naambia  Councillors  wa-involve  kina  mama  na

already hizo forms zimerudishwa katika Council na zimetumwa Nairobi kwa hivyo sasa hiyo Committee itakaa hivyo for another

three years.

Speaker:    You mean?  And we were not even notified 

Hellen  Kipetu:    For another three years  ndio ikuje ibadilishwe.   Kwa  hivyo  sasa  unaona  tuko  na  shida  kama  kina  mama

hatujitokezi kupigana na hawa maadui wetu, I am sorry to say so. 

Speaker:   Our Councillors are our rivals like me now you my Councillor he would not even put me in his committee because

now I am a threat

Hellen Kipetu:   It is not even you there were those women and they are not there.

Speaker:   He will make sure that such a thing and I am not there and in my ward but now I cannot even be there, I don’t even
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know it has happened. 

Hellen Kipetu:    Kwa hivyo sasa hiyo three years mpaka sasa ikuje ibadilishwe pesa zingine sasa zitatengwa for another three

years,  sasa  kina  mama  waweze  kuingia.   Ndio  tu  nasema  sasa  imeshapita  kwa  hivyo  ni  Mungu  atatusaidia  hiyo  pesa  iende

vizuri.   Na  mjue  kwa  sababu  sasa  mkijua  mtaenda  kuuliza  it’s  not  kama  hamjui..   Sasa  you  are  aware  utauliza  Councillor,

mtafuata hiyo Committee kujua ni akina nani wako ili muwa-pester halafu wasiharibu hiyo pesa.

Com. Kabira:    Can I say something very fast.   Nimefurahi kwa sababu ya hayo maoni yenu  na  kwa  sababu  tumesema  na

tumesema mengi ya muhimu na ninajua tutayafuatwa kama nilivyosema wakati  ule tuliingia hapa,  ni lazima tuyafuate haya maoni

yote mpaka National Constitutional Conference to make sure that our issues are  taken on board.   Lakini ningetaka kusema pia

this is the strongest  statement I have heard from the women in so many of the Constituencies where I have been.   Somebody

said you are going to Maasailand were people have not woken up.    So  it is so wonderful to find so many strong women who

also have a very very clear agenda with statistics and percentages and so on.  Asanteni.

Com. Salim:   Tafadhalini tuwe watulivu tupate kusikiza  uzuri  na  pia  tukumbuke  kwamba  maneno  haya  yananaswa  kwenye

tape.   Kwa  hivyo  kelele  zozote  nyingine  ambazo  zitasikika  zitaharibu  recording  zetu.    So  tafadhalini  mkae  kwa  njia  ya

kutofanya fujo karibu.  Kuna haja ya translation.  

Simidei Ole Kulele:  Ore taa Simintei ole Kulet

Translator:   Kwa majina ninaitwa Simidei Ole Kulele

Simidei Ole Kulele: Namanya idia alo Ooloirukuruko

Translator:    Na ninaishi huko upande wa Ooloirukuruko Narok South

Simidei Ole Kulele:  Na kiata shidai teina kopokn aara sapukin./

Translator:   Kwa upande hiyo tuko na shida nyingi sana

Simidei Ole Kulele:  Kore naai tenaa keeta serkali usaidizi, na ei-support ena kop tenkare.

Translator:   Kama kuna usaidizi kwa upande wa Serikali kwa upande huo kuna shida ya maji sana.

Simidei Ole Kulele:  Tena iko shida ingine naa nguesi.

Translator:   Shida ya pili ni wanyama

Simidei Ole Kulele:  Amu keya entoki nainkaki ngishu, neya netumuta apa ndume ilmokondani.

Translator:   Kwa maana wanyama wanaharibu mimea yaani mashamba na tena ng’ombe wanakufa kwa shida ya wanyama

Simidei Ole Kulele:  Mekure kiyieu neyau lashomba nena nguesi enko amu meeta oshi entoki nikinyaita, enkop enye.

Translator:   Ninataka ya kwamba Serikali ipeleke hao wanyama pahali ambapo walitengewa

Simidei Ole Kulele:  Ore enkae bae ai naaku eni  are  naa eikiyieu  naai  neitokini  ainguraki  iyiook  enkare  te  sukul  amu

mikiata enkare teina kop.  Etaa apa kear inkera irpirai enapita enkare aaya sukul.
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Translator:   Neno lingine ni tunataka maji kwa upande wa shule 

Simidei Ole Kulele:  Kiyieu naai neakini nkera amu mikiata enkare te ina kop.  Meisho ninye  engure  nkera  meisumata

teina kop.

Translator:   Hiyo ni kama anarudia kwa maana ni ile tu ya maji.  

 Mintoki aigil. (Wacha kurudia).

Simidei Ole Kulele:  Nikiyieu naai enkae, nikijo  ore  taata  ena katiba,  nikitoni  to  orkuak  lang amu mikiindim aashom

aanyaki ajing irkuaki lo nkuapi amu metii apa Ormaasani oigego, enkop enye ake etii.

Translator:   Kwa hii Katiba tunataka ipitishwe tukae na kimila yetu.

Simidei Ole  Kulele:   Nikiyieu  naa ore  pee  kintoki  ainepu  oltungani  oota  orkuak  lang  oyayi  ropiani,  neibungi,  tenaa

ketaa serkali sheria pee eibungi.

Translator:   Kukipatana mtu anafanya kimila ya ki-maasai   Serikali yafaa imchukulie hatua,  kwa sababu hatutaki tena kimila

yetu itumiwe        

Simidei Ole Kulele:  Nimemaliza yangu.

Translator:  Yake imeisha.

Com. Salim:    Asante sana Bwana Ole kulele kwa maoni yako, sasa namwita Sakana Shakoiyo.

Speaker:  Tangasa taa tolimu enkarna

Sakana Ole Sarkoyo:  Aaji Sakana olole Sarkoyio

Translator:   Kwa majina naitwa Sakana Ole Shakoiyo

Sakana Ole Shakoiyo:  Nemaimaki nanu ntokitin kumok.

Translator:   Na sina maneno mengi

Sakana Ole Shakoiyo: Are ake aata.

Translator:   Niko na maoni mbili tu

Sakana Ole Shakoiyo:  Amanya nanu Highland.

Translator:   Ninaishi upande ambako tunaita Highlands ama ni pande karibu na forests 

Sakana Ole Shakoiyo:  Naa keyieu ina kop eramatare sii ninye te njoto enye.

Translator:   Kwetu  tunataka tulindwe 

Sakana Ole Shakoiyo:  Amu ore ina siai oo ngariak.

Translator:   Kwa maana kwa upande wa maji 

Sakana Ole Shakoiyo:  Ore pee meingori sii ninye inaa alo naa kemuta sii ngichu.

Translator:   Kama haiangaliwi pande hiyo kwa maana ndio inatoka maji misitu itaisha.

Sakana Ole Shakoiyo:  Eyieu nepiki sheria amu kentungokino kulie tunganak inkariak.

Translator:   Ninapenda iwekwe kwa sheria kwa maana watu wengine watakosa maji pande ya chini

Sakana Ole Shakoiyo:  Pee eingorari naaji anaa  esiai  oo iltunganak  le Agriculture  metaa  keingor  iltunganak  meitoki
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adungudung hovyo hovyo

Translator:   Ninataka watu wa Agriculture waje kwetu ndio misitu isiharibiwe ovyo ovyo

Sakana  Ole  Shakoiyo:   Amu  ore  taa  pee  emuti  nimikiata  ntokitin  naitegemea  pooki  toki,  engues,  enkiteng,  oo

oltungani.

Translator:   Kwa maana hiyo misitu itakuwa ni hasara kwa wanyama na kwa ng’ombe na kwa watu.

Sakana Ole Shakoiyo:  Ore sii teina alo naa ore nena kuapi nikiturito naa keijulujula.

Translator:   Kwa upande huo tena tunalima inakaa dent kwa shauri ya milima milima

Sakana Ole Shakoiyo:  Eyieu sii neitasheikini pee ingurakini Agriculture pee eyaku edol iltunganak eturito nkuapi.

Translator:   Ninataka isimamiwe iangaliwe watu wa agriculture waone vile tutalima

Sakana Ole Shakoiyo:  Naitoki aipitia enkalo e sukul.

Translator:    Habari ya masomo

Sakana Ole Shakoiyo:  Eikiata ake enyamali oleng.

Translator:   Tuko na shida sana

Sakana Ole Shakoiyo:  Amu etii loshon naamanya nemetii orbaribari naa ketii sukul.

Translator:    Kwa maana tunaishi pande ya msituni hakuna barabara lakini iko shule

Sakana Ole Shakoiyo:  Neaku ore pee ebau naji enkalo e mitihani

Translator:    Ikifika wakati wa mitihani 

Sakana Ole Shakoiyo:  Hawezi letea hawa watoto hiyo mitihani

Translator:    Meitokini aisho nena kera ina mitihani.

Sakana Ole Shakoiyo:  Neaku eikiomon pee epiki sheria

Translator:    Ningependa iwekwe kwa sheria 

Sakana Ole Shakoiyo:  Ore ewueji nemanya

Translator:   Mahali watu wanaishi

Sakana Ole Shakoiyo:  Nepiki sheria pee epiki orbaribara.

Translator:   Iwekwe kwa sheria mahali watu wanaishi iwekwe barabara

Sakana Ole Shakoiyo:  Amu ore ilo tungani melo sipitali.

Translator:   Kwa maana watu hawawezi hata kwenda hospitali.

Sakana Ole Shakoiyo:  Tenesha nedungoo enkare.

Translator:   Hakuna mahali pa kupita kwa ajili ya daraja za maji.

Sakana Ole Shakoiyo:  Neaku keyieu neingoru lelo tunganak pee epikakini ilo daraja, nepikakini orbaribara.

Translator:   Kwa hivyo tunataka tuangaliwe tutengenezewe barabara na tuwekewe daraja

Sakana Ole Shakoiyo:  Ore te nkalo e sheria nayawuaki e kuna olongi,

Translator:   Kwa sheria ambayo imeletwa juzi juzi

Sakana Ole Shakoiyo:  Te nkalo e sukul.

Translator:    Kwa upande wa shule 
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Sakana Ole Shakoiyo:  Eyieu neinguari iyiook irmaasai amu keitanyamal iyiook ina toki.

Translator:   Tunataka tuletewa waalimu Wamaasai kwa maana tuko na shida sana

Sakana Ole Shakoiyo:  Amu ketii nkera naalakua te sukul.

Translator:   Kwa maana kuna watoto wako mbali sana na shule

Sakana Ole Shakoiyo:  Naa keishiliwa.

Translator:   Wanachelewa

Sakana Ole Shakoiyo:  Ore pee eikilikuan ormwalimui

Translator:    Na mwalimu akiuliza

Sakana Ole Shakoiyo:  Nejoki kelakua enkang ang.

Translator:   Wanasema kwetu ni mbali

Sakana Ole Shakoiyo:  Nebaya sukul saa onguan.

Translator:   Wanafika shule saa nne

Sakana  Ole  Shakoiyo:   Eyieu  neingurari  sii  iyiook  Irmaasai  teine  wueji  pee  eingurari  tena  keishori  irmwalimuni

miamurisha nkera.

Translator:   Ninataka waalimu sasa waamrishe watoto na Wamaasai wawe waalimu.

Sakana Ole Shakoiyo:  Amu ina kataka etum masomo amu teneitu eiamurishae nemetum masomo.

Translator:   Kama haijaamrishwa hawatapata masomo ya kutosha.

Sakana Ole Shakoiyo:  Naitabaiki naa ine.

Translator:    Ninafikisha hapo.

Com. Salim:    Asante sana Bwana Sakana Ole Shakoiyo kwa maoni yako.  Councillor Keterai,  yuko?  Ameondoka?  Okay.

 John Soyoi, John Soyoi yuko? John Soyoi organization yake Masandare  hayuko, Lakishono Kiepuke yuko?  Hayuko,  alright

Stephen Thiong?   Stephen Thiong, karibu.

Stephen Ole Thiong:    Kwa majina mimi naitwa Stephen Ole Thiong  mimi ni mzaliwa wa hapa.  Mimi sina mengi ningependa

tu kuguzia mambo ya wanyama ingawaje wenzangu wengi wameguzia na pia mambo ya land.

Hii  mambo  ya  wanyama  mimi ningependelea  iangaliwe  sana  na  Serikali  kwa  sababu  ile  sheria  iko  inatuumiza  sana.   Kama

inawezekana  Serikali  wafunge  wanyama  mahali  ambako  wametengewa,  kwa  sababu  ni  kitu  ambacho  kinajulikana  hayo

mashamba yapo na sisi kama 

Wamaasai ama wakaaji  wa Narok  South.   hatuwezi kanyaga,  ng’ombe hatuwezi chunga huko na  hatujengi  nyumba  ni  mahali

ambapo  pametengewa  wanyama,  na  hayo  mashamba  yalikuwa  yetu,  lakini  Serikali  wametenga  yawe  ni  mahali  ambayo

hatutajenga, hatutachunga ng’ombe, hatulimi, ikawa ni mahali pa wanyama.     Na kama Serikali haitafanya hivyo basi  wanyama

watarudi kuwa wetu,  tukiwakuta kwa mashamba yetu tutafanya vile tunataka,  kama tutaweza ua tuuze hiyo pembe ya  ndovu,

basi  tusilaumiwe  au  kuulizwa  tena.    Kama  Serikali  haitafungia  wanyama  mahali  ambapo  wametengewa.   Kwa  hivyo  hiyo
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iwekwe kwa Katiba,  hiyo sheria ikae namna hiyo.   Wanyama wakae mahali pao,  la sivyo wanyama wawe wetu,  tukiwakuta

kwa shamba tufanye chochote kama kuchinja kula nyama au kuuza iwe yetu namna hiyo.

Mambo ya pili ni hii mambo ya Land Board – hapo ni mahali pengine ambapo tumewezwa sana kwa mambo mengi sana.    Sisi

Wamaasai hatujui mambo mengi kuhusu sheria,  unaingia kwa ofisi kama vile wewe unakaa hapo unaanza kuelezwa hii inaenda

hivi inaenda hivi na sielewi.  Sasa  mimi nataka kuwaomba  hivi,  kitu  ambacho  kinaitwa  Title-deed  iwe  Serikali  inapeana  bure

kwa  kila  shamba.    Kwa  sababu  hata  saa  hii  mtu  akienda  hizo  offices  za  land  ambazo  iko  na  ma-title-deed  mingi  ambazo

wenyewe  hawajachukua  kwa  sababu  wanalipishwa  pesa  nyingi.   Kitu  kama  shamba  ni  miaka  ishirini  ama  hamsini  mtu

anaambiwa alipe zaidi ya elfu kumi na tano na labda mtu hana hizo pesa,  na hilo shamba alipewa na community, hajanunua  ni

yake ambayo amepewa kwa njia inafaa na inakuwa kama amenunua.  Kwa hivyo yangu ni hayo machache, nasema asante.

Com. Salim:   Asante sana Bwana Stephen Thiong na sasa namwita Mustaf Turpul 

Mustaf Turpul:     Kwa majina naitwa Mustafa Turpul na mimi sina mengi ila ni chache tu.  Nataka  kuzungumzia juu ya madini

ama juu ya Uislam, nataka kutetekea  juu ya Waislam kidogo.   Ya kwanza naitaka ama  naomba  Katiba  iweke  katika  kiislam

iwe na mahakama ya Kiislam na hiyo mahakama ya Kiislam iwe inahukumu kisheria zote za Kiislam sio ndoa tu na urithi.

Na  ya  pili  pande  ya  kadhi  –  Kadhi,  tunaitaka  Kadhi  kama  ni  Kenya  Kadhi  wa  Kenya  mzima  achaguliwe  na  watu  sio

a-appointiwe na Serikali.   Na  mahakama tunataka kama ni mahakama, mahakama ya Kiislam iwe juu ya kuhumu na ihukumu

na ikuwe na yaani kama ni Chief  Justice nao pia Waislam wakuwe naye.  Na wale wako chini nao pia wakuwe naye.   Ni hayo

tu kwa machache, asanteni.

Com Salim:   Asante Bwana Mustafa Tupul kwa maoni yako na sasa namwita Bwana Legume Saitoti.    Legume Saitoti  yuko?

 Hayuko,  okay najua ni saa  ya chukula sasa.   Douglas Mugaira,  Douglas Mugaira,  disabled,   karibu,  Douglas.   Anza  na  jina

tafadhali

Douglas Ole Migara:    Jina ni Douglas Ole Migara,  ninaongea habari  ya disabled.   Ningependelea kuwe katika Legislature

disabled persons  should take  20%  of  the  nominative  positions  to  Parliament  maana  katika  Parliament  hakuna  mlemavu  hata

mmoja amewahi kuwa nominated, imekuwa ni watu wenye nguvu, na kwa hivyo hatujawahi kutetewa.  

Pia  tukijaribu  kuangalia  habari  ya  Constitution  na  stipulation  tunaona  afadhali  watu  corrupt  hata  kama  ni  President,  kama

Ministers  na  Permanent  Secretary  ni  afadhali  awachishwe  kazi.   Si  tu  wafanye  makosa  na  warudie  tena,  afadhali  waende

nyumbani ili wasirudie hiyo corruption.  

Sisi tunaona Chairman wa County Council na Mayor na pia President na Vice President  tulikuwa tunaona ya kuwa Councillors
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wanaenda wanachagua Chairman, lakini sasa tunaona afadhali achaguliwe na wananchi wote.  

Tunasikia  tu  sheria  inabadilishwa  saa  zote  kama  ile  tuliona  ya  watoto  ya  corporal  punishment,  Children’s  Bill,  saa  ingine

wanabadilisha kabla wananchi kupata report.  Wananchi pia wapate report ili wajue ni nini imebadilishwa Parliament. 

Tukaona ya kuwa wale wataingia Councillors wawe  wamefika form four.   Tumeona shida wale hawajaenda shule  wanaenda

huko wanaongea na hakuna mambo yanaandikwa, wanandika 

Kimaasai pekee yake.  Kwa hivyo wawe wamesoma.

Tunaonelea ni vizuri disabled wawe na ofisi kila mahali hata kwa divisional level

Nikiongea habari ya judiciary – tunaona police station pia wawe na kiti cha mwanamke ili 

Com.  Salim:   Endelea tu, that is just a sign kwamba 

Duglas Ole Migara:    Tunaolea kwamba tuwe na korti katika Division level, kwa sababu ni ngumu kwa walemavu kutembea

kwenda mbali.  Pia tunaona yale makesi ambayo yanatatuliwa huko kortini kwa muda mrefu afadhali Serikali itetee  watu  free

kwa sababu watu wanashindwa kulipa magistrates wawatetee.

Kuna kitu kinaitwa P3, hii kitu inatwa P3 inapatikana huko Narok, iletwe mpaka hapa hospitali ya Division ili iwe karibu sana.   

Pia tukiangalia habari ya executive tunaona qualified disabled persons should be given 2% in the executive.   Pia private sectors

na companies wa-employ 2%.   Pia tunaona ya kuwa katika– to hold general election – wacha election iendelee si ati kwanza

tumalize hii maneno ya Constitution Review – tuendelee na elections ili tupate kiongozi mwingine.   Na hiyo ni succession.

Bill  of  right  –  sexual  harassment  of  disabled  –  sheria  iwe  ni  kama  ile  ya  underaged  –  maana  walemavu  hawana  nguvu  na

wakinajishiwa hawana nguvu – iwe very serious.  Disabled people wapewe shamba pia wawe na property.   Disabled persons’

census must be carried out like any other citizens.

Election system – All elective position to be done through secret  ballot,  disabled persons  to vote for their interest.   10% of the

electoral resolution be secured for the disabled.  

Tukijaribu kuangilia kwa basi  disabled persons  are  exempted.   Hata  sisi  tunaona  disabled  kama  watu  wengine  wanunua  vitu

kwa bei ghali tuseme kama chumvi ni 50/= irudi nyuma wapate  na karibu 30/=  kwa  maana  hawana  nguvu  ya  kutafuta  hizo.  

Haya, credit  facilities – wapewe pia loan maana hatujawahi kuona disabled wakipewa  loan.    Education  iwe  free  na  bursary
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20% iwe ni ya disabled.  Lakini sana sana tunataka education iwe free for disabled maana hawana mahali pa  kwenda kutafuta

pesa.  

Nikienda haraka sasa  culture -   Pia wapewe nafasi ya culture.   Hapa Narok  District Maasai  tumeona  disabled  wakienda  ng’

ambo  wacheze  mpira,  tumeona  pia  wakiingia  ndenge  lakini  hatujawahi  kuona  disabled  ya  Maasai  wa  pande  hii  ya  South

wakienda pande hiyo, hawajawahi kuonyeshwa.  Pia sisi disabled tunataka at  least  ukiona hii bendera  ya Kenya ama emblem

(kirauni) tunaona kuna Jogoo  na  hii  majogoo  imeshika  spears,  na  tunaona  afadhali  ingebadilishwa  kidogo  maana  inaonyesha

kuna mahali kuna power zaidi.  Kama ingewezekana ibadilishwe kidogo ni afadhali kidogo.

ID – walemavu wawe wanapewa ID free.    Kuna Non-governmental  organizations hawajawahi kufika hapa na tunafikiri kuna

pesa  ya  disabled  inaingia  Narok,  inaingia  kila  pahali  sisi  wa  upande  huu  hatujawahi  kupata.   Hapa  tena  kuna  shida  maana

disabled hawaletwi kutoka nyumbani maana kulete disabled ni kama  dhambi,  umezaa  dhambi.    This  is  why  you  have  never

seen an albino in Maasailand.   Maana wanazaliwa na kumalizwa, na kufinywa maana ni dhambi, ni kitu ambacho hakitakikani

kionekane.   So itafutwe pesa ya kutosha ili disabled wapate kuonekana hapa nje na kuingia shule. 

Ni shida gani disabled wawe DCs, wawe DOs hatujawahi kuona, ni kwa nini?  Pia wanawake 

Com. Salim:   Ya mwisho

Douglas Ole Migara:    Ladies -  tunataka disabled wapewe nguvu pamoja na wale wengine.  Na  wasichana waoe kanisani

maana kuna Pastors  wengine ambao hawataki kufunga arusi ya disabled.   Kwa hivyo tungependa  wote  wafurahi  wakati  hata

hao wanaolewa, thank you. 

Com. Salim:   Asante sana Bwana Douglas Maigara kwa maoni yako,  yeye ni wa kwanza katika walemavu kutupa maoni na

kutueleza taabu ambazo wanapata  na hilo ni jambo nataka kumhakikishia ya kwamba tuna amri katika sheria yetu ile  tuliunda

kwamba  walemavu  na  wengine  ambao  wamewekwa  kando  mpaka  hivi  sasa  lazima  haki  zao  zifikiriwe.   Asante  sana  sasa

namwita Anastasia Namoi.  Huenda wametoa maoni yake au anaendelea kutoa maoni na mwenzetu.  John Tegile, John Tegile

hayuko?  Sanja Ole Sha’ngei, tafadhali utaanza na jina.  I may have mis-pronunced it. 

Shanjai Ole Sangei:   Asante sana Bwana Chairman mimi ni Sanjai Ole Sangei na mimi ni mzaliwa wa hapa,  pia ni mkaaji wa

area hii kwa wakati huu.  Basi nikichangia kwa maoni ningetaka niaanze na  mambo ya lands ambapo tunaona ya kwamba sisi

Wamassai wakaaji wa hapa ndio rasilmali kubwa ambayo bado tuko nayo ikiwa ni pamoja na ng’ombe na tunapata shida kwa

hiyo kazi ya lands sana.   Maoni yangu kwa mambo ya lands tunaona kama inastahili kurekebishwa mahali pengi.  

Mara  ya  kwanza  ama  number  one  mahali  ambapo  panarekebishwa  ni  Land  Control  Board.   Land  Control  Board  mahali
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ambapo itarekebishwa sana sana si ati hata kuondelewa jina, lakini maoni yangu irekebishwe mahali pawili.  Kwanza Chairman

awe ni mtu ambaye anachaguliwa na Community.  Pili, iwe leaders  wale wako wanachaguliwa pia na Community.  Tatu,  akina

mama wawe katika hiyo committee, kwa sababu tumeona ya kwamba akina mama mara nyingi imekuwa ni wao ndio wako na

maoni  bora  kuliko  wanaume  wengi.   Maana  unakuta  mzee  ameuza  shamba  amemaliza  na  mama  anang’ang’ana  kujaribu

kufunga lakini mzee hajali hiyo na hafikirii watoto, ni mama ndiye anafikiria.  

Pia  ingewekwa  sheria  kwa  lands  kwamba  shamba  ikiuzwa  isiwe  ikiuzwa  asopoonekana  mama  wa  mzee  ama  watoto  wake

isiwe inapita hata dakika moja ama siku moja,  lakini kwa wakati  huu inapita hata bila kuonekana huyo mama  mbele  ya  Land

Control Board.   Pia mahali ambapo ninataka kuondolewa katika Land Control  Board ni Special  Board.   Ile  ambayo  inaitwa

Special Board.  Special Board isikuweko kwa sababu ndio inamaliza mashamba kuuzwa bila kujulikana na akina mama na bila

kujulikana na watu wengine au community na family ya wale watu.   Maana pengine mtu mmoja ndiye anaweza kaa  na kupitisha

hiyo shamba ama ku-sign  consent  na  kupitisha  ile  minute  ya  wale  watu  ya  mwezi  uliopita  ambayo  watu  wote  walikaa  lakini

anafuatisha hizo minutes na kwa kweli watu hawajakaa na  kuongea  juu  ya  hilo  shamba.   Na  inaonyeshwa  kwamba  eti  watu

walikaa na inafuatishwa hiyo minutes na ni special meeting ndio imepitisha hiyo sasa.  

Kwa lands pia ningependa sana sana jina la mama liwe pamoja na la mzee katika title-deed.   Mradi huyu mama kama ataenda

ataweza kuwa anatoroka mzee pengine na hajazaa hapo ndio hatupendekezi, ati huyu mama wache warithi hilo shamba pamoja

kwa sababu sasa  yeye pia ni wa hiyo family na sio wa hiyo  boma.   Lakini  kama  yeye  atakaa  mpaka  maisha  yake  yote  basi

wawe pamoja kwa hiyo title-deed na wawe na haki ya kurithi hilo shamba pamoja.

Mahali  ingine  ni  wasichana  -   Wasichana  pia  wapatiwe  haki  kwa  urithi  wa  mashamba  ya  baba  zao,  na   hasa  wale  ambao

hawajaolewa.  Wale wemeolewa sipendekezi kwa maoni yangu warithi kwa sababu watakuwa wanakula share mbil,i ya boma

ambayo wameolewa na ya boma ili ambayo walizaliwa. Kwa hivyo ikiwa msichana basi amebaki nyumbani arithi.

Mahali ingine ambayo nilitaka kuzungumzia ni mambo ya wanyama.   Ningeomba marekebisho kwa mambo ya wanyama kwa

sababu imekuwa shida katika area  hizi za Narok.   Wanyama wafanywe mambo mawili;  kwanza,  wasukumwe wapelekwe ile

area ambayo walitengewa kabisa na nguvu yote.   Pili,  wanyama  wasichukuliwe  kuwa  ndio  wako  juu  zaidi  kuliko  wanadamu

kwa sababu inaonekana kwa wakati huu wanyama ndio wanapatiwa maisha bora ama wanadhaminiwa zaidi kuliko wanadamu.

 Mnyama akiua mwanadamu pesa ile ambayo inalipwa ni kidogo sana na inafaa iongezwe.  Na  pia wanyama wakiharibu mimea

pesa ilipwe ama hao wanyama wauliwe na watu kwa sababu watukuwa wameharibu mimea ama wameua ng’ombe.

Mahali nyingine 

Com. Salim:   Tafadhali utamaliza maliza tuwape nafasi jamaa. 
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Shanjai Ole  Sangei:   Halafu jambo  lingine ambalo ningetaka kuzungumzia  ni  mingi  yenyewe  nilikuwa  nataka  kuzungumuzia

lakini kwa sababu ya nafasi nitakimbia haraka,  ni kwamba kulingana na mambo ya  Parliament.   Ningeomba  katika  katiba  ya

Kenya isiwe ni wabunge ndio wanaongezea wenyewe mishahara.   Maana nilijaribu kuchunguza ile mishahara pengine wabunge

wanapata ni mingi sana na inazuia waalimu kuongezwa mishahara, lakini ya wabunge ni kubwa zaidi na wanajiongezea na bado

wanataka kujiongezea.

Com. Salim:   Na ni nani akate  shauri juu ya mishahara yao?

Shanjai Ole Sangei:  Kuundwe tume ambayo inaangalia mishahara ya wabunge.

Com. Salim:   Ya mwisho.

Shanjai  Ole  Sangei:   Ya  mwisho  Bwana  Commissioner  ningependekeza  term  ya  Rais  ibaki  vile  ilivyo  ya  mwika  kumi.

Makamu  wa  Rais  ningependekeza  achaguliwe  na  Rais,  kwa  sababu  pengine  hitaleta  shida  ikisemekana  Makamu  wa  Rais

anaweza kuchukua kiti cha Rais.  Asante sana.

Com.  Salim:     Asante  sana  Bwana  Ole  Sangei  kwa  maoni  yako.  Njathi  Waiheya.   Njathi  Waiheya  yuko?   Hayuko.

Livingstone Ole Ogorau.  Livingstone Ole Ogorau, okay karibu.  Kidogo samahani  inasumbua macho ya mzee, endelea.

Livingstone Ole Ngoua:  Kwa jina naitwa Livingstone Ole Ngoua na nimesema asante kwa kukutana siku ya leo na ni furaha

kubwa kwa ma-commissioners kuja hapa.  Ile kitu ya kwanza mimi nataka kuchangia ni kuhusu mambo ya ardhi.  Kweli Bwana

Commissioner sisi tuna ma-group ranches na private land ya  wenyewe.  Katika  hii  group  ranches  tuko  na  shida  sana  kabisa,

sababu  ma-members  kama  iko  register  moja,  hizi  ma-committees  inachaguliwa  kama  wanaelezwa  wakate  mashamba  kwa

shares – wanafanya rigging.  Mimi naomba nyinyi ma-commissioner ihakikishwe kama shamba ni equal shares inakuwa ni hivyo,

kwa sababu majina iko kwa register.  Kama ni miaka ishirini au thelathini kila member apatiwe kwa sababu hiyo ni haki yake.  

Kwa upande wa ma-registrar wanaenda wanadanganywa halafu wanatoa title.  Kwa hivyo tunaomba sheria ipitishwe eti title ya

Group Ranch itolewe kama kila mtu anaona.

Upande wa wanyama -   sisi ni wakulima katika hii nchi ya Maasai  tuko na  shida  kabisa,  kwa  sababu  wanyama  wamemaliza

mashamba kabisa. Ukiua mnyama unaona watu wa KWS wanakuja kukunyorosha mpaka unashangaa kabisa.   Tunataka kwa

Commission hii tupitishe kama mnyama anakula shamba la mtu alipwe kwa sababu hiyo ni haki yako.  

Natchangia Chairman, mambo ya bursary ya watoto.   Kuna watu kweli hawajiwezi, wakijaribu kukimbia kwa Narok  County

Council  wanaambiwa  hakuna  bursary.   Na  hawa  wazazi  wako  na  watoto  ambao  ni  werevu.   Ile  pesa  inapatikana  kwa  wa

Wamaasai  ya  wanyama  iangaliwe  isaidie  wasiojiweza  na  isaidie  watoto  wao  kusoma  kama  watoto  wa  tajiri.   Kwa  sababu
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tumefinywa sana kabisa.   Juzi nimeenda pande ya watoto  hawaendi  shule  kwa  sababu  ya  wanyama.   Unakuta  inatembea  na

watoto huko ndani ya shule.  Tumeona mashida sisi Wamaasai, iko shida sana kwa upande wa wanyama.  Hata ndovu anaweza

kuja mpaka kwa mlango na ukijaribu kupiga unaona KWS wamekuja na mabunduki unapigwa sana kabisa na hao ni wanyama

wao.  Na hawa wanyama wanaua watoto wetu na ng’ombe wetu.

Kwa  mambo  ya  walemavu  nitachangia  kidogo.   Kweli  iko  watoto  walemavu  na  sisi  tunataka  usaidizi  kwa  hawa  watoto.

Tanataka sheria iwekwe,  sehemu ya pesa  ambayo inapatikana kwa Wildlife itolewe kusaidia watoto  walemavu na wajengewe

shule. Sisi Wamaasai ni matajiri kweli na hawa wanyama ni wetu kabisa.  

Jambo lingine watu kutoka nje wamechukua kimila  yetu,  unakuta  mtu  amekuwa  Morani  lakini  ukizungumza  na  yeye  unapata

yeye ni Kisii, Luo anachukua kimila yetu. Sisi hatupendi mambo hayo kwa sababu sisi Wamaasai ni watu wa ng’ombe, na watu

kuchukua  kimila  ya  wengine  ni  vibaya  sana.   Kwa  mfano  kwa  Wajaluo  “Mjaluo  akifariki  hapa  Maasaini  lazima  apelekwe

Kisumu”  kwa sababu ni kimila yao.   Na mimi nimeshukuru sana nimefikisha hapo. asanteni.

Com. Salim:  Bwana Livingstone tafadhali ujiandikishe pale.  Bwana Jackson Ole Kamuye.

Jackson  Ole  Kamuye  Asante sana Honourable  Commissioners,  kwa  majina  naitwa  Jackson  Ole  Kamuye,  Vice  Chairman

Kenya National  Chamber  of  Commerce  and  Industry,  Narok  Branch.   Maoni  yangu  ya  kwanza  ni  kuhusu  Kenya  National

Chamber  of  Commerce.   KNCC  nataka  kupendekeza  iwekwe  kwa  sheria  ya  Kenya  ya  kwamba  ukiwa  mfanya  biashara,

kabla hujapewa licence ya County Council ama licence yoyote uwe member wa Chamber of Commerce and Industry.   Kwa

ajili  unajua  vitu  vingine,  biashara  zingine  watu  wengi  wanatoka  nje,  wanakuja  kufanya  biashara  Kenya,  na  saa  ingine  labda

utakosa mahali pa  kufuatilia yule mtu akitoa shida yoyote Kenya.    Mapendekezo nataka kila  mtu  ambaye  anafanya  biashara

kwa Kenya awe member wa Kenya National Chamber of Commerce and Industry.

La pili ni election – Election ya Kenya napendekeza iwe  inafanywa  miezi  tatu.   Ya  kwanza  ifanywe  ya  President.   President

afanyiwe  election  pekee  yake  bila  watu  wengine.   Mwezi  wa  pili  MPs  pekee  yao,  mwezi  wa  tatu  Councillors  pekee  yao.

Lingine  kwa  elections  pia  napendekeza  Chairman  wa  Council  ama  Mayor  wachaguliwe  na  wananchi,  isiwe  ni  Councillors

wanawachagua peke yao.  Vice President awe tu ana-appointiwa na President.  La pili  

Com.  Salim:   Ni la tano.

Jackson Ole Kamuye:    La tano nakuja sasa kwa ardhi.  Land Control  Board – Ninapendekeza ibomolewe tusiwe na Land

Control Board ambayo inachaguliwa na Serikali,  iwe inachaguliwa na wananchi,  ni iwe ni wananchi ndio wanachagua  kwanza

Chairman  wa  hiyo  Land  Control  Board.   Lingine  ni  Trust  Land  –  Kama  mahali  tunasema  kama  ni  forest  ambayo  County

Council wanasimamia.  Trust Land iwe registered na ipewe title na iwe inasimamiwa na Coummunity, hapana Council na hapana

Serikali kwa upande mwingine.  Tena Serikali inatumia pesa  mingi kupanda miti, kwa forests  ama kupanda miti mahali popote.
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Ningependekeza hiyo pesa ya kutumiwa kupanda miti, ikiwekwa boundary ya hapo mahali ilikuwa imetolewa ya forests  zamani

iwekwe fence mtu asiingilie hiyo forest.  Na iwe hiyo forest  ime-fence-iwa na iwe ime-registiwa kwa jina la kama ni ya Maasai

iwe ni ya Maasai.  

Lingine,  election  tena  ukikuja  constitutency  kama  Narok  District  iwe  ni  Maasai  pekee  yake  ndiye  anasimama  kwa  Narok

District,  kwa ajili tuko nyuma sana.   Tukipewe ati tuko na mtu mwingine  ambaye  anatoka  District  ingine  itakuwa  inalete  yale

mambo ambayo huwa unasikia ya clashes.  That is why clashes have been there everytime during elections.   Ningependa iwe ni

Maasai pekee yao wanasimama Narok  ama Kajiado,  pande ya Maasaini.   Kama ni Kipsigis Kericho,  kama ni Kikuyu Nyeri,

Kama  ni  Waria  huku  pande  hiyo  ingine.   Ningependa  hiyo  iwekwe  kwa  sheria,  iwe  tunajisimamia  kwa  maana  sio  kila  mtu

anajua uongozi wa sehemu nyingine e.g. ya Maasai, ama ya Kikuyu.

Ya masomo, ningependa hiyo iwe (kwa maana naenda haraka haraka kwa  ajili  naona  masaa)  ningependa  masomo  iwe  free.

Lingine,  watu  wengine  wasitumie  tradition  ya  Wamaasai,  iwe  tu  ni  Maasai  pekee  yao.   Watu  wapewe  vipande  free  bila

kulipishwa.  Na wanyama (kwa ajili ya masaa) kama shamba la mtu linaguzwa na mnyama iwe one acre  analipwa 100,000/=  .

Akikula ng’ombe, ng’ombe ni elfu mia moja,  sio hata  hamsini ni mia moja.   Mnyama  akiua  mtu  ni  shillingi  million  tatu,  lakini

kama hajaua ni kugonga gonga tu ni million mbili. 

Com. Salim:   Nafikiri hapo ni la mwisho au tukupe nafasi, la mwisho kabisa,  lazima tutunze wakati kwa wajamaa wengine.

Jackson Ole Kamuye:    Lile jambo la wanyama lizingatiwe, asante.

Com. Salim:   Asante sana tafadhali jiandikishe pale.  Sasa namwita Mohamed H. Yunis

Tafadhali songa karibu na mike.

Mohamed H.  Yunis:   Bwana Commissioners,  mimi kwa jina naitwa Mohamed Hassan  Yunis.   Mimi  nataka  kusema  kwa

ufupi ya kwamba mambo ya ki-serikali, Constitution, mimi  napendelea kwamba iwe ya Majimbo.  Kutokana na Majimbo iwe

communities ambao wako kama community ya wana mila moja inafaa iwe nchi yao inaweza kuunganishwa na kama  ni  Jimbo

liwe na Jimbo lao.  Kama ni ya Wamaasai, wale Maasai wote Districts zote ziunganishwe ziwe Jimbo moja.  

Nataka  kusema mambo ya maendeleo  –  in  fact  kuna  Districts  ambazo  ni  arid  zones  ambazo  haziwezi  kukutana  na  Districts

zingine ambazo zimeenda mbele kwa muda mrefu.  Na  kwa mizani kwa sababu pengine sisi hatutaandika hii sheria  na  nataka

muelewe vizuri, kama sasa hapa Narok ni hardship area, na kuna shule ambayo kuna classes  saba  na kuna waalimu wawili, na

wale waalimu wanatoka area ingine hawataki kuja kusomesha hapa.  Na hiyo gap kwa miaka arubaini ya independence imelete

shida nyingi, na hata budget, pesa ya Serikali, distribution hapana iko, kwa sababu pesa  nyingi zinaenda katika District ambayo

imeendelea na kuna watu wengi.  Na  District iliyokuwa nyuma inabaki haipati share yao kufuatana na vile wako.   Kwa  hivyo
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nataka ile  District  ambayo  ni  ya  hardship  wawe  subsidized   na  wapate  haki  zaidi  ya  kuweza  kusomesha  na  kujaribu  kulete

kiwango wawe pamoja na ingine.

Kwa mambo ya afya, the same thing, watu waletwe,  wapewe budget zaidi  na  Central  Government  wapate  kuletwa  kiwango

cha Districts zingine.  Mawasiliano pia waletwe kwa vile ma-district zingine wana manjia na nini wainuliwe na wapewe kiwango

cha  pesa  zaidi  ile  wappate  kupata  ya  mawasiliano  pamoja  na  maji.   Kwa  hivyo  hiyo  nasema  ya  masomo  ni  A,  afya  B,  na

mawasiliano C, na mambo ya maji D.

Mambo ya ardhi,  nataka mimi kwa fikra yangu hii namna ya kugawanya shamba mpaka iwe ndogo ndogo is not  economical,

haileti chochote.  Naona ya kwamba tuwe na shamba kubwa kubwa ambazo zinaweza kuleta income, kwa sababu hata kama

hapa Maasaini huwezi kufuga ng’ombe ile inatakiwa ya hapa ambayo  iko  pamoja  na  wanyama,  huwezi  kuweka  ng’ombe  ya

grade hapa, lakini ile ambayo itakaa na mnyama na magojwa ya wanyama ni ng’ombe ya beef.  Kwa hivyo lazima kuwe na area

ambayo kuna economy, inaleta economy Kenya,  ambayo kunaweza kuwa ina-registiwa kwa  wale  community  wako  pale,  na

iwe ni haki yao na hakuna mtu mwingine ataingilia.  

Jambo  la  tatu  ambalo  nataka  kuzungumzia  ni  mambo  ya  freedom  of  worship.   Mimi  naona  kama  hii  katika  Constitution

ina-abusiwa.   Kila  mtu  anaondoka  anasema  ana  dini  yake  ya  kibinafsi  na  hata  kama  kuna  wengine  ambao  wako  bado

hawajafuata dini kamili wanakuja kupotoshwa.  Kwa hivyo hii freedom ya worship iwe na limit, lazima iwe trimmed kwa sababu

hii freedom  of  workship  kila  mtu  anaondoka  anatengeneza  kanisa  yake,  anafika  mahali  anasema  ana  dini  yake,  hii  italeta

mgongano na itatuletea shida kubwa.

Habari za multiparty – Multipartism ni free,  iendelee lakini nafikiri kwa Constitution yetu tunataka kuwa kama party itakuwa ni

ya tribal,  utaandikisha party lakini ikiwa wale wata-electiwa itakuwa  only  one  tribe  mimi naona  hiyo  katika  Constitution  yetu

tuseme hiyo iwe cancelled hata kama electiwa.  Kama party itakuwa registered ni kweli iwe ya national,  lakini kama  ile  party

italete ubunge wa only one tribe hiyo haiwezi onekana kama ni chaba cha Kenya, ambacho kinaweza kuendesha sisi vizuri, hiyo

italete mambo.  Na hiyo mambo ya multipartism itakubalikwa lakini isiwe ya tribal party.   

Kwa  hivyo  nafikiri  kwa  sababu  kuna  wengine  ambao  wangependa  kuzungumzia  hii  habari  tena  zaidi,  lile  jambo  la  muhimu

ambalo mimi ningeiwachia hii habari (mkinisamehe kwa sababu 

nasikia  kengele)  ni  mambo  ya  economy  ambayo  ni  ya  farmers.   Farmers  katika  Constitution  yetu  hatuna  right  yoyote  ya

ku-protect local farmer.  Kwa hivyo kitu ambacho nataka kama tukitaka kupata  yale mambo ya ku-protect  local farmer,  kama

tuna  crop  ambayo  tuna-produce  Kenya  tuwe  na  Constitution  ya  ku-protect  yule  local  farmer.   Hakuna  haja  ya  ku-import

kutoka nchi zingine ambazo Government yao ina-subsidize na sisi tunaumia hapa.  Kwa hivyo kile chakula kinaletwa kutoka nje

kuja ku-subsidiziwa na Government zao na kile chetu kinaoza katika mashamba hakuna haja.   Kwa  hivyo  kile  chakula  chetu

tuwe  na  right  ya  ku-clear  chetu,  kama  tuna  shida  tuwe  tunamaliza  chetu  katika  nchi  yetu,  halafu  importation  ikija  kama
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haitatutosha.  Kwa hivyo farmers’ rights ningeomba ya kwamba iwe katika Constitution yetu na tupewe haki  yetu  ya  kwanza

halafu ingine ikuje.  Asanteni sana.

Com.  Salim:  Hebu ngojea hapo kidogo mwenzangu ana swala kukuuliza. 

Com.  Nunow:    Bwana  Mohamed  umezungumzia  kuhusu  land  fragmentation  na  ningependa  tu  kujua  kama  mimekufahamu

kwamba  land  isiendelee  kugawiwa  chini  ya  kiwango  fulani  isiwe  ni  ndogo  ndogo  na  kwa  hivyo  inakuwa  un-economical.

Ningependa kujua kiwango ambacho ungesema kiwango cha chini zaidi ambacho kisipite kugawia ardhi chini ya kiwango fulani.

  

Mohamed  H.   Yunis:    Hii nataka  kukueleza  kabisa  kwa  sababu  nafikiri  nafasi  yangu  naona  ni  kidogo  singesema  vizuri.

Nataka  kukupa  methali  for  example  tunao  watu  wanakaa  katika  environment  ya  ile  national  park  ambayo  pia  wanyama

wanakaa  karibu  na  wao.  Hawana  economy  nyingine  ambayo  wanaweza  kufanya  kwa  sababu  wale  wanyama  wana-intrude

wanakuja kwa mashamba yao.  Hao watu singeona kukiwa na haja ya kumpa watu individually kama acre  30 ama 100 au 40.

Wale watu wangekuwa wame-registiwa pamoja and then ile haki wanapata hapo kama kuna pesa  ya association ya wanyama,

then be divided kwa wale watu equally, na wapate kile kitu haki, na watachunga lile shamba lao pamoja, bila mtu mwingine kuja

kuwaingilila.

Jambo lingine nafikiri kwa hiyo for example kama kuna dry areas  kabisa ambazo huna kitu chakufanyia tuna ingine kama hapa

inaitwa ama for example North Eastern,  huwezi kumkatia mtu hapa shamba lake na akae  pale.   Wale Community wako  area

hiyo wawe registered na wawe free ku-move around ile area yao.  Lakini isiwe haina documentation ambayo kutakuwa na watu

wengine baadaye watakwenda kuingilila rights za wale wengine.  

Com. Salim:   Asante sana Bwana Mohamed Yunis sasa namwita Siboyo Ole Lemeu

Shopeyo Ole  Lemeu:     Asante sana Ma-commissioner mimi naitwa  Sopeyo  Ole  Lemeu,  mimi ni  mkaaji  wa  hapa  Narok

South Lolonga Location na mimi napendekeza kwanza ,  jana nilisikia taarifa  nikasikia  Commissioners  wengine  wamesema  hii

Katiba haiwezi isha vile Chairman alisema, na mimi ningetaka kusema hivi; Katiba badu hatujajua ni nini labda watu moja moja

wamejua nini inafanyika saa  hii Kenya.   Labda ukija hapa labda watu kama mia mbili ama mia nne ndio wamejua iko nini, na

labda kwa hii Location tuko over 9,000.   Wacha kura ipigwe Katiba iendelee pole pole,  kwa sababu ile  Katiba  ambayo  sisi

tumekuta labda ilikuwa mwaka kuja mwaka wenda over 80 years sijui ngapi tangu uhuru.  Na sasa hii tunakimbisha wapi,  na hii

labda tutawachia watoto na watoto na watoto labda another 80 years, why rush?  Tunataka hii kitu Katiba ipatiwe muda lakini

Bunge ivunjwe tu wakati unapofika, tuendelee na siasa na Katiba inaendelea, kwa sababu sio ya hii siasa tunaenda, ni ya maisha

na maisha ya watoto na watoto.  Nafikisha hapo kwa hiyo.
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Halafu  nafuata  maneno  ya  ardhi  –  Kwanza  sisi  tunasema  kitu  kinaitwa  Land  Control  Board  itoke  na  iende  imetumaliza,

imechukua  ardhi  yetu  yote  bila  kujua,  na  wazee  wako  nyumbani.   Mtu  kama  mimi  nimesoma  naenda  leo  naongea  na  DC

ninapitisha shamba lake ananiuzia three acres, mimi nachukua 100 acres.   Very wrong, hiyo iende.  

Kitu  kingine  ni  maneno  kama  land  rights,  sisi  tunakubali  Majimbo  kwa  sababu  tunaona  watu  kama  Wamaasai  pastoralists

hawaendi,  huwezi kuta Maasai  Nyeri,  huwezi kuta Kericho,  huwezi  kuta  Kisumu,  huwezi  kuta  Maasai  Somali  huko,  Maasai

ako kwake.   Maasai  amevamiwa, tunataka Majimbo.   Ukiona kama ma-plot  Wamaasai  hawapati.    Kwanza  ma-plot,  trust

land itolewe kwa Council mara moja,  ipatiwe  wazee.   Iwe  kunao  wazee  wanachaguliwa,  sio  wanasiasa  wanakuja  kukaa  na

ndio wataangalia hasa maneno ya ma-plot  imechukuliwa.  Inachukuliwa juu ukienda kwa Council DC anatawala Council,  kila

mtu mwingine ametoka mahali pengine anatawala Council,  lakini wazee watakuwa wanatawalwa  na  community,  na  zile  plots,

mashamba ni ya community.

Chairman  wa  Council  achaguliwe  na  wananchi  –  kwa  sababu  siku  hizi  tunachagua  Councillors  wanaenda  Council

wanachaguliana na hata mpaka Serikali ya mbele kabisa wanataka kujua ni nani alichukua hiyo Council Chairman, ndio atumie

achukue vitu vyetu.   

Wanyama  –  Mnyama  amekuwa  ndiye  kitu  cha  muhimu  kuliko  Mmaasai  hapa.   Mmaasai  akiuliwa  na  mnyama  analipwa

30,000/=   na wewe ukiua mnyama huwezi onekana mahali ulipitishwa, 30,000/=  kwa uhai wa ya mtu,  utapeleka  wapi?   Iwe

three  million  kama  mtu  amekufa.   Iwe  two  million  kama  mtu  amewekwa  majiraha,  na  wanyama  vile  mwenzangu  mwingine

alikuwa amesema, wanyama Serikali iangalie tunayo ma-shamba ya mahindi inakuliwa hatulipwi iwekwe pahali moja ama kama

sio hivyo tuwe tunalipwa vile wakiharibu shamba ilipwe, ikiua ng’ombe ilipewe.

Ya mwisho, title-deed mimi nasema expiry date  before appeal  iwe  extended  to  120  days  instead  of  60  days.   Kwa  sababu

kuna watu wengine wanachukua title-deed ya mtu wanafanya transfer na mwenyewe bado  jua  anakuja  kujua  very  late  kama

shamba limeenda.  Kwa hivyo wakati wa ku-appeal uwe 120 days.   

Ya  mwisho  kwa   hiyo  wanyama  sisi  tunataka  boarding.    Tumefukuzwa  kutoka  mbali  sana,  Nairobi  ilikuwa  yetu,  Nakuru

ilikuwa  yetu,  Nyahururu  ilikuwa  yetu,  tuko  hapa  mahali  pa  wanyama,  mahali  pa  Malaria  tunataka  boarding  ya  watoto  ndio

tupate elimu at  least.   Na  kuongea hali ya hii program and Government policies,  tunayo hapa trust  land, na hii trust  land  ni  ya

hawa Wamaasai,  lakini ukijaribu kufuata labda iko mashamba imeenda kwa a different community na  sisi  hatujakubali  tukiwa

tunakaa hapa kwamba hiyo forest imekatwa, bado tunasema tunayo trust land, hiyo iangaliwe.   Nafikiri nitafikisha hapa.

Com. Salim:    Asante Bwana Ole  Lemei,  thank  you  very  much  for  your  views.   Namwita  Nelson  Yenko.   Neslon  Yenko

karibu.
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Nelson  Shajay Ole  Ngok:     Mimi  naitwa  Nelson  Saita  Ole  Ogek  mimi ni  mkaaji  wa  hapa,  nimezaliwa  hapa  na  yangu  ni

machache sana kwa sababu sitaki kurudia yale watu wamesema.   

Ya kwanza ni kuhusu ardhi  -  ile  shida  ya  ardhi  iko  kwa  sababu  ingine  wazee  wameongea  ni  hali  ya  title  mbili  kutoka  kwa

shamba moja.   Iko shamba moja unakuta kwa ground mwenyewe yuko na kuna jamaa mwingine ambaye hata yeye  yuko  na

title  ya  the  same  shamba.   Kwa  hivyo  hiyo  iwekwe  sheria  kwamba  yule  mtu  wa  Serikali  yeyote  atafanya  hiyo  practice

achukuliwe hatua kali sana.

Tena iko mambo ya map vile ardhi yaani zimechorowa kuhusu mashamba ya watu.   Hii  ndio  inalete  shida  zaidi,  kwa  sababu

kunao watu tena wa Serikali wanawekelea map juu ya ingine, ndio wanapata  title  ingine,  na  ndio  imeleta  shida  ya  makesi  ya

mashamba kwa Kenya mzima.  Kwa sababu hakuna mtu anachukua hatua kali kwa hiyo maneno, kwa  sababu  huwezi  chora

map  na  iko  nyingine  ndani  ya  record,  na  hiyo  ni  document  ya  Serikali  na  iko  ingine  kama  hiyo  duplicate  ya  hiyo  ambayo

hailingani na ile, halafu ndio inatoa title ingine juu ya ingine.  Kwa hivyo hiyo sheria ichukuliwe kabisa na iwekwe nguvu.

Kitu  cha  pili  ni  kuhusu  MP  mbunge  –  maoni  yangu  ni  kwamba  ili  umasikini  urekebishwe  kwa  Kenya  mbunge  akichaguliwa

aende Parliament lazima ajue Kenya yote.  Kwa sababu tuseme kwa mfano kama Wabunge wako kwa process  na mbunge wa

Samburu aondoke kuongea juu ya watu wake,  wabunge wengi hawajui Samburu iko wapi,  kwa hivyo hawatasaidia yeye kwa

sababu hawajui taabu yake.   Kwa hivyo ningeonelea ya kwamba iwe kwa sheria, wabunge wawe na mpango wa kubadilishana

kutembeleana wajue nchi yao sio town, wajue kabisa kila pahali Kenya ili wakienda  kwa  kikao  siku  ya  recess  wametembea

opposite  sides  ili  Kenya  iwe  mtu  anaifahamu  nchi  yake.   Kwa  sababu  nimeona  kunao  wageni  hata  wanajua  nchi  hii  kuliko

wabunge,  ukitoka  nje  mtu  ametembea  na  anajua  Kenya  kuliko  sisi.    Kwa  hivyo  hasa  hasa  wabunge  wajue  nchi  yao,  ili

wakienda kujadiliana maneno, kama ni Maasai  hana maji wabunge wote wanajua kweli huko hakuna maji.   Kama  ni  Maasai

anaumia na mnyama wabunge wote wanatoa masikio na wanatoa uamuuzi wa kusaidia hayo maneno kwa sababu wametembea

na wamejua nchi yao.  Kwa hivyo ni muhimu mbunge ajue nchi yake.  

Kuhusu  ukulima  kwa  sababu  mambo  ya  ardhi  tumeongea  imesemwa  na  watu  wengi,  mimi  ningeonelea  mambo  ya  tractor

service yarudi.   Kuwe na tractor  za  Serikali  za  kusaidia  wananchi  wale  hawana  pesa  kwa  division.   Na  hizo  tractor  service

zisivamiwe  na  wazee  na  wananchi  wa  hiyo  area,  ziwekwe  mahali  kwa  ofisi  zinunuliwe  na  pesa  ya  Serikali,  wale  wananchi

wanajua  vile  watanunua  diesel,  vile  watalipisha  wananchi.   Yule  mwananchi  hana  pesa  hata  yeye  alimiwe  shamba  lake  na

Serikali.   Tena mbegu zije ziletwe mbegu zote ziwekwe kwa  mikono  ya  hiyo  committee,  kama  ni  mahindi  mtu  hana  pesa  ya

kununua  seeds,  atapewa  seed  na  alimiwe  shamba  hiyo  pesa  yake  yote  itolewe  kwa  ile  cost  ya  yale  mambo  ya  Serikali  na

atapata chakula ili kurekebisha umaskini.  Kwa hivyo mimi sina mengi, mengi watu wengi wamesema, ni hayo tu.

Com.  Salim:    Asante  sana  Bwana  Nelson  Ole  Ngok  kwa  maoni  yako.    Sasa  namwita  Bwana  Dalton  Neloko.   Dalton

hayuko?   Nemfau Neloko pia hao nafikiri ni ndugu wamejiandikisha pamoja lakini hawako.   Okay  we  move  on  to  Jackson
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Saika.  Jackson Saika karibu.

Jackson  Saika:    Kwa majina mimi ni Jackson Saika,  mimi ni mkaaji wa Narok  South  na  ningependelea  kuchangia  kwa  hii

tume ya urekebishaji wa Katiba na nina mambo 1,2,3,4, ambayo nitasema kwa haraka.

Ya  kwanza  ni  kuhusu  mambo  ya  mashamba  hasa  kwa  Kenya  nzima,  iko  shida  moja  ambayo  hata  wenzangu  hapo  mbeleni

wameongea na ni kuhusu shamba ambalo mtu amepewa title-deed ambayo anakuja kuitwa first holder.   Kwa sasa  hivi hakuna,

hata High Court haina mamlaka ya ku-nullify ile title hata kama mtu aliipata kwa ukora.  Kuna mashamba kama yale ya  ilikuwa

pale Noziro ambayo yalikatwa huko Nairobi  na wenyewe hata hawajui  wako  wapi  inakuwa  hata  hawa  ni  squatters  na  watu

wamechukua ma-title-deed.  Ningomba kwamba kwa hii Constitution review iwekwe kwamba kama inaweza bainika ama mtu

anaweza thibitisha kwa kortini kwamba hiyo title ilipatikana kwa njia isiyo halali iwe nullified.  

Ya  pili  ni  kuhusu  mambo  ya  anti-corruption  –  Kenya  hii  yetu  imekumbwa  sana  na  uporaji  kila  corner,  na  tukisikia  wale

wanahusika na kutoa sheria ya anti-corruption sijui kama ni ile kutojua sheria na sijui kwa nini ni mawakili, zile sheria wanatoa

zinakuwa hata haziwezi kusaidia kumaliza  ile  corruption  ambayo  inaendelea  kwa  Kenya.    Mimi  ningetaka  kwa  Constitution

ibadilishwe iwe hii National Intelligence Service pamoja na Anti-corruption Unit  iwe  ni  kitu  kimoja.   Na  iwekwe  kutoka  kila

District  sio  ka-office  moja  tu  huko  Nairobi  ambapo  hata  kama  mtu  yuko  na  complaint  kwa  District  level  ya  open  case  ya

corruption hujui hata ni wapi unaenda ku-complain.  I-changiwe iwe iko in every District na inakuwa headed wale wanaongoza

wnakuwa  ni  watu  ambao  wana-prosecution  powers.   Sio  ile  kila  wakati  unasikia  kesi  ya  corruption,  ati  yule  alienda

ku-prosecute  hana  uwezo,  hana  hayo  mamlaka,  kesi  inarudishwa,  inakuwa  inconclusive,  mwika  kumi  inafuatwa  mwishowe

unasikia imetupwa.   Iwe kwa kila District iko an anti-curruption unit ambayo wameshikana na National Intelligence Service na

wana-prosecution powers  wapigane kutoka District mpaka hiyo Nairobi  kwa maana corruption sio Nairobi  tu huwa  inakuwa

committed right from the base halafu inaenda huko Nairobi.  

Jambo langu la pili ni kuhusu utawala ule uko sasa Kenya – Mimi ni strong believer kwa Majimbo kwani hata sasa  kila District

ile iko mimi kulingana na my knowledge naona iko tribal based.   Kama  ni  Kericho  na-expect  Kipsigis,  kama  ni  Kiambu  iko

Kikuyu, kama ni Migori na-expect  Dholuo.   Mimi  kwa  watu  ku-determine  their  own  destiny  na  mambo  yao  itakuwa  better

kama kila District ina-form Majimbo halafu watu wapate  kujitawala vile hilo kabila la hiyo District linaona.  Kama ni sheria za

Wamaasai,  Wakikuyu, Wakamba  wanaendelea  nazo,  lakini  huu  mchanganyiko  ndio  unaleta  hii  erosion  ya  culture.   Unakuta

Muislamu huko kama ni woriya,  anakuja huko analetewa yale maneno mengine huko  unasikia,  unasikia  kila  wakati  vita  huko

watu wanapingana huko,  watu wanaleta wale  manguruwe  ambao  sio  kimila  huku,  you  lack  respect.   Inatakiwa  watu  wakae

kwa District yao na ni Jimbo lao na wana ma-sheria zao.  

Katika national distribution  of  resources  ile  cake  ya  Serikali  inatakiwa  inagawiwa  na  inapewa  kila  Constituency  kwa  maana

tumekuwa tukisikia kwamba “Oh District fulani hiyo ni remote,  nani anatembea huko,  barabara  inaundwa ya nini?  Eh  hiyo  ni
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kupoteza pesa, ati hata kale kalami kidogo iko inaanika mahindi”.   Kile kitu mimi ningependelea ni kwamba distribution of the

national cake  i-trickle mpaka  ifike kwa Constituency, kwa hiyo Constituency iwe na Committee ya  maendeleo,  ambayo  hao

wanasiasa wote wana-represent watu wako huko, pamoja na wale wananchi ambao wamechaguliwa kwa hiyo community.  Na

kwa ku-contribute mimi nimefikisha hapo tu.

Com. Salim:    Asante sana Bwana  Jackson  Saika  kwa  contributions  zako  na  maoni  yako,  tafadhali  jiandikishe  pale.   Sasa

namwita Kingalai Ole Ntutu.   Kingalia Ole Ntutu yuko?  Hayuko ameondoka.   Mathew Sinkeraya,  observer  okay.   Mustafa

Mbuto,   okay fine karibu Mustafa Ntutu, na baadaye Councillor Simon Kinosoi utafuata. 

Mustaf  Ntutu:   Kwa majina naitwa Mustafa Ntutu, maoni yangu ya kwanza in this part  of the country we have had what we

call tribal clashes every year go, year out, year in.   In the course of this tribal clashes there are  too many issues,  we have cattle

rustlers  and we have land transpasses.   We have people  who don’t respect  others  property  and my suggestion  to  this  is  the

courts are very lenient the laws that are there are lenient to catte rustlers, because you find somebody transpasses  on somebody

’s land, he is fined 500/=  and  he  is  bound  to  repeat  the  same  mistake.    So  I  suggest  to  bring  an  end  to  this  issue  of  land

transpasses a jail term of ten to twenty years should be imposed, and for cattle rustlers a jail term of ten to twenty years  should

be imposed.  I think that would help us get rid of this problem, because we have had this problem all the time.  

The country’s political system – I suggest that we should have two political parties  with a provision for independent candidates

who would like to vie for political seats and don’t want to join any party.   

Forest land all over the country should be an issue voted by Parliament and it must get a parliamentary 75% vote to be  given to

any individual.

Federal  system of Government – in my point of view would divide the country and it will create  small kingdoms with  a  lot  of

dictators than we have now.  Because we say in Kenya we are already divided, the system has already divided us and when we

create federal still again we will be more divided that what we are  now.  So if the worst  comes to the worst  and then we have

federal system let the Maasai have their own Jimbo.  

Farmers  are  not  protected  –  for  now  we  are  harvesting  and  our  crop  are  going  at  a  very  low  price  because  of  cheap

importation.  There is no protection, even if we say globalization, liberalization, we hzave to have a law to protect  the farmers,

that is we need a safety net, because there is no point of allowing a few individuals to import what we can produce locally.  

Parliament must have its own calendar not be  dictated by a single President  or  Prime Minister.   It  should have a fixed date  of

election, a fixed date  of handing over and fixed time-table of working.  The judiciary should have its own independent budget

and should have its own system hiring and firing all the staff who work in the judiciary.  
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Grabbing of public land – I don’t think we have any law that is protecting it.   I  would suggest that we have a law which would

make grabbing of public land criminal and a serious criminal offence, which is punishable by twenty years jail term.  

Misuse of power by any civil servant or  any other public officer should carry a maximum penalty of ten years,  that would help

us get corrupt people from abusing office.  

With the Local Authority – I suggest we abolish the nominated Councillors, in fact they are  not useful to anybody except  to the

politician who has nominated them.  We should only have  two  nominated  Councillors  one  for  gender  issues  and  one  for  the

disabled in all the constituency.

Com  Salim:   One for disabled the other one for?

Mustafa  Ntutu:   One for gender issues.    Any corruption authority should be independent from the executive to avoid any

interference and influence.

Com. Salim:   Maliza maliza.

Mustafa  Ntutu:   Thank you nimemaliza

Com. Salim:   Umemaliza?

Mustafa Ntutu:   Yes 

Com. Salim:    Asante Bwana Mustafa  Ntutu kwa maoni yako.    Samahani Mzee nimefanya makosa mimi kuna mtu mmoja

mbele yako lakini ungengoja kidogo James Napaso yuko?  Ikiwa hayuko utaingia Mzee.   James Napaso  yuko?  Hayuko,  basi

utainga Councillor Simon.

Simon Ole  Kumusoi:    Asante Bwana Commissioner,  jina langu ni Simon Ole Kumusoi na mimi natoka sehemu ya  Lemeke

ambayo  iko  ndani  ya  Constituency  hii.   Langu  ni  brief  sana  kwani  linahusu  yale  ambayo  yanatuweka  pamoja.    Sisi  tukiwa

Wakenya hatuna sheria ambayo inalinda Maasai  ,  inalinda Kikuyu au mtu mwingine isipokuwa ni moja.   Kitabu  cha  sheria  ni

kimoja, korti ni moja.

Mambo ya education katika Maasaini hapa mashule vile tunajua ni chache au ni kama kiasi kile ambache kiko hatuna facilities
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za education.  Na hii ndio inatufanya tuwe tuko chini kila siku, education facilities hatuna kwa mashule zetu na tunahitaji ili CPE

ikitokea,  KCSE ikitokea au University watu wakienda wawe wanaenda kwa ajili exams ni  moja.   Kwa  hivyo  Serikali  ifikirie

jinsi itakavyofanya mashule zetu zipate facilities, vitabu.

Mambo ambayo yanahusu resources  kama misitu kwa mfano  hapa  pahali  ambapo  on  your  right  tuna  mahali  ambapo  tunaita

Mau Forest.  Hii Mau Forest  ni forest  ambayo inatugawa, imetugawa mara tatu Kipsigis,  Maasai,  Kikuyu but in reality ni land

ya Maasai.   Na  mpaka sasa  kama ungeenda na ndege  unashangaa  kilometers  ambazo  watu  wameingilia,  wama-encroach,  ni

watu  wa  sehemu  ingine,  ya  kabila  ingine  ambayo  ni  kabila  ambaye  inatawala  Kenya.   Sehemu  hii  Bwana  Commissioner  ni

mahali ambapo maji hupatikana,  na sisi  tukiwa  pahali  pa  chini  pande  ya  Mara  lodges  na  vitu  vingine  sasa  tunaangamia,  siku

chache zingine utasikia kwamba watu watauliza Serikali iwapatie boreholes  na hii ni kutokana na destruction ya forest  ambayo

naendelea.     Bwana  Commissior  hapa  governance  ya  Kenya  ni  sehemu  ambayo  lazima  inaangalia  kila  mtu,  ikiwa  Serikali

ikiundwa, DCs kama ni sabini katika Kenya unapata humsini na tano katika sehemu moja.   Je, Kenya cake ya Kenya tunakulia

pamoja au Serikali ni ya mtu mmoja?   Mambo hayo yabadilishwe, isiwe yule ambaye yuko in leadership anajaribu kujifunikia

nguo pekee yake na nguo mpaka itoshe sisi wote kama watu wa Kenya.

Factories  – Hapa  wilayani  tuna  mambo  mengi  ambayo  sisi  ndio  tunakuza  lakini  inapelekwa  tunaona  tu  ikienda  na  kupata  ni

shida.  Kwa mfano ngano ambayo iko hapa,  nusu ya ngano ya Kenya inatoka sehemu hii  Narok  District  lakini  wale  ambayo

wanakuza  ngano  hii,  ni  watu  ambayo  tuna-lease  kwa  ajili  hatuna  nguvu  na  factory  hakuna  hapa.   Kwa  hivyo  tunaona  ya

kwamba Serikali inatunyanyasa ingetujengea factory ya ngano kwa ajili tunapanda ngano.  Tuko na livestock lakini KMC  iko

Athi River na pande hii hatuna.  Ng’ombe wale ambao tunapeleka Dagoretti,  mahali pengine wanatoka sehemu hii, je  kwani ni

shida au ni hatia KMC sub-branch iwekwe hapa Maasaini.  

Nikiendelea juu ya vacancies,  economy ya Kenya imeharibika kwa kuwa hapa tunaflow mingi ya graduates  watu wamemaliza

Secondary, graduates kutoka University floating na crime imeongezeka kwa ajili hawana kazi.   Je  Serikali haifikirii kwa mfano

ukikata ngano na huna mahali pa kuweka si ni kuharibu?  Je hawa watu ambao ni graduates ambao wanatembea kila sehemu ya

Kenya,  ni  dangerous  katika  Kenya.   Si  lengo  lifanywe  na  Serikali  watafute  foreigners  au  kama   hatuna  njia  ya  ku-think,

creations za factory ili employment ipatikane. 

Kuna kitu tunaita DDC ambayo ni lengo la Serikali kuleta maendeleo katika sehemu hizi za rural areas.   Sisi tunataabika kwa

kuwa tukija kwa DDC tuna-plan kitu ambacho ni sijui au tunasema nini, kile kitu ambacho tunajaribu kuundaunda,  tunaongea

mengi  tunapotezea  Serikali  wakati,  tunafanya  budgetary  ambayo  haiko  katika  dunia  na  mwishowe  hakuna  kitu  ambacho

tunarithi.  There is nothing na ndio unaona shule ni taabu,  maji ikiwa kwa nyumba kwa upande wa Kiambu una taps,  mataa ya

inawaka huko, sisi hatuna chochote, na tuko chini ya Serikali ya KANU.  Sisi tutabaki mpaka lini?

GMR  ilikuweko  hapo  awali  –  GMR  ilikuwa  na  pesa  ambayo  ilikuwa  inapewa  watu  wanalima  mashamba  yao  halafu  pesa
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inakatwa au inachuliwa na AFC ile ambayo wanapatia GMR  loan.   Na  mpaka saa  hii tunaendelea kunyanyaswa, mtu ambaye

analima ni wahindi au wale wengine ambayo ni wazungu.  In fact they pay us sijui nitasema nini hata sio nusu gunia kwa heka,  he

sells a ngunia 2400/= na ile ambayo anatulipia kwa gunia ni less than 90/= .  Je, na viazi vinaendelea kuharibika, je ni lini Serikali

itakumbuka Wamaasai kupata haki kwa ajili ya mashamba yao?

Nikiendelea  tuna  kitu  ambacho  tunasema  Wildlife  cropping  -   Wazungu  wanapewa  license  kuingia  mashamba  yetu  na  kuua

wanyama  na  kupeleka  pahali  wanapeleka  nyama,  na  hiyo  license  haitufaidi.   Je,  inawezekana  ya  kwa  kwamba  sheria  ilinde

Wamaasai mtu ambaye ana title , mtu akija kuua wanyama iwe ni majadiliano ya mwenye shamba na mwindaji.  Na  kama kuna

wanyama wako pale basi mwenye shamba afaidike, kuna hatia ya tufanya hivyo?

Mambo ya ardhi hapa constituency hii the most problematic state hapa ni grabbing ya land.  Vile mlivyoambiwa title juu ya title

ni hapa, unapata mtu ako na four shares, anaweza kwenda na 5000 ha “sijui kama hii ni kutoka kwa dunia gani?” Ikiwa yeye tu

anaona tumbo lake ni yake.   Sheria ya Kenya inaweza kuilete au kutenda kazi hii ya  kwamba  such  things  be  forfeited  to  the

Government,  ikiwa  inaonekana  haiwezi  kugawanyiwa  wale  wenyewe.   Sina  mengi  ni  hayo  tu  na  nauliza  nyinyi  marekebisho

sheria itulinde, itulinde sio kulinda watu binafsi, ilinde mwenye shamba, ilinde mtu pahali popote alipo katika Kenya, asante.

Com. Salim:   Asante sana Councillor kwa maoni yako.  

Councillor  Samuel  Koriata:    Mheshimiwa  mimi ni  Councillor  Samuel  Koriata  kutoka  Ololonga  Ward  yaani  hapa  mahali

tuliko  sasa.   Mambo  haya  ambayo  nitasema  nitasema  kwa  ufupi  maana  mengi  yamesemwa.   Kwanza  kuhusu  malipo  au

ugawanaji wa mali na bibi ambaye ametoroka kwa bwana au ambaye ameolewa na akaenda kwa bwana na akatoroka  kwake

hatuwezi kukubali arithi mali maana ametoroka akaacha mali hiyo bila kurithi.  Kwa  hivyo  lazima  mali  iwe  ni  ya  wale  ambao

wanaoishi kwa ile boma.  

Mambo  mengine  kweli  ni  wananchi  ndio  wanachagua  au  wana-elect  wale  parliamentarian  ambao  wanaenda  kukaa  kwa

Parliament.   Wakati  Parliament  inataka  kuongezwa  siku,  si  wananchi  wanajadiliana  kuongeza  siku  za  Parliament,  wananchi

wamechagua hawa kwa miaka kumi na wao wenyewe hawana mamlaka hawana haki ya kwenda kuwaongezea.   Wacha irudi

kwa Board kama hii yenu ambayo inaangalia mambo ya dunia na ni heri wao wawe ndio wanaagalia kama muda wa parliament

kama utaongezwa au hapana, au wananchi waliowachagua.  

Nikiingia  mambo  ya  ardhi  –  kwanza  mambo  ya  ardhi  mimi  naona  kwamba  ni  heri  iwekwe  kiwango  cha  watu  ambacho

wanaweza kupigania viti vya Parliament hata viti vya County Council.  Kwa sababu ikiwa watu chini ya miaka ishirini na tano au

thelathini, wakiwa hawa ndio watapigania viti vya uongozi kubwa kama huo, nafikiri  huo  uongozi  hautaendelea,  ni  heri  iwe  ni

watu  kutoka  miaka  thelathini  na  kuendelea  mbele  ndio  watapigania  kuingia  kwa  uchanguzi  wa  Parliament  na  uchaguzi  wa

County  Council.   Vile  vile  kwa  uchaguzi  wa  Parliament  au  wa  Local  Government  ni  heri  wapewe  wananchi  haki  yao  ya
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kujichagulia viongozi hata kwa KANU,  ni heri wapewe wananchi wajichagulie viongozi  lakini  sio  watu  wengine  hapa  katikati

ambao labda wamechaguliwa wawe viongozi sehemu ingine au nini, au Parliamentarian au President awe ndiye anachagulia watu

viongozi.  Hawa wenyewe wamechaguliwa na hawana haki kuchukua nguvu kutuchagulia viongozi.  

Mambo ya majimbo ndio tunaitaka kama vile viongozi wengine walivyozungumza.   Nataka kuzungumza kidogo vile vile mambo

ya  ardhi.   Mambo  ya  ardhi  kwanza  sisi  tumenyanyaswa  kabisa  kwa  arihi  tuliyo  nayo,  tangu  hapo  ardhi  yetu  ilienda  wakati

wazungu walipoingia ndani ya nchi hii na hata bado  tunyanyaswa.  Hii inatokea na mambo ya Land Control  Board hasa zaidi.

Vile wengine walivyosema ndio nitarudia kuweka nguvu kwa sababu hii ni haki na tumeumia, kiongozi mmoja anaweza kutoka

na kuuza area  fulani, kwa sababu yeye ni mkubwa.  Ndani ya Land Control  Board kuna  Committee  ambaye  inaitwa  Special

Committee ambayo ndio inaketi na labda Chairman ambayo si mwenyeji wa nchi hii wanafanya  vile  wapendavyo  na  watauza

ardhi bila mwenyewe kujua.  Na mimi nasema kama Land Control  Board hapana ondolewa basi  wenyenji wawe wakijichagua

kwingia kwa Land Control Board,  kwa sababu wao tu ndio waweza.   DC anaweza kuchagua mtu mwingine labda Councillor

Koriata kwa sababu ana haja na Koriata, labda atapata mambo mengi na Koriata, na hiyo hatuwezi kukubali hata kidogo hayo

mambo yaendelee.   Na  Chairman vile vile wa Land Control  Board asiwe mtu kutoka nje,  awe mtu ambaye amechaguliwa na

wananchi kutoka nchi ya Wamaasai.  Nafikiri nitakwama hapo, nimemaliza.

Com.  Salim:    Asante  sana  Councillor  tafadhali  ujiandikishe  pale.   Sasa  namwita  Pempa  Ole  Kumodu  yuko?   Hayuko.

Mohamed Hann umeandika viewer,  are you a viewer or presenter of views, haya karibu.

Mohamed Khan:    Asante sana Commissioner Bwana Idha Salim,  mimi kwa  majina  kamili  naitwa  Mohamed  Khan  naiishi

hapa Ololonga ni mwenyeji na nilikuwa naji changia kidogo tu maanake nimefurahia sana kwa vile mmekuja

Jambo la kwanza nimesikia wengi speaker  after speaker  tukizungumuza mambo  ya  drought  mambo  ya  Land  Control  Board,

mambo ya tribunal.  Wengi wao wanaendelea wakisahau kitu kinaitwa value ya land ambayo ni hapa kwetu umaasaaini ambayo

haina value comared to other  Districts or  other  places.   Value ya shamba ya hapa u-masssani ni kama hakuna mtu anathamini

sehemu zingine utakuta pengine eka  moja ni elfu mia mbili mia tatu na hapa utakuta may be value yake iko chini.  Kwa  hivyo

tungependa kurekebisha hii Katiba yetu ya kuwa kama ni uniform ya price ya land kuanzia hapa na kila sehemu iwe ni uniform.

Kuna mambo ya Land ownership kuwa wewe  ni  mwenye  ardhi  umepewa  kibali  na  Serikali  uko  na  title-deed  yako  you  are

entitled  ama  una  ruhusa  ya  kuweza  kufanya  maendeleo  katika  shamba  lile  lako.   Na  hapo  pengine  unataka  kufanya  bush

clearing,  unataka  kufanya  vitu  kama  hivyo  na  maendeleo  zako,  pengene  hata  tunafika  mahali  tunanyimwa  haki  ya  kuweza

kufanya  vitu  kama  hivyoo.   Kwa  hivyo  tungeomba  haya  marekebisho  ya  Katiba  tukirekebisha  iwe  ya  kuwa  wewe  ukiwa

umepewa  kibali  na  Serikali  ya  kuwa  una  title  –  you  are  legal  owner  of  that  piece  of  land,  you  are  entitled  to  any  kind  of

development.
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Kuna mambo kama ya wakulima hatupati misaada usaidizi kama speaker  mmoja ama wawili wamezungumza mambo ya GMR

na kadhalika.  Wengi sisi tunaatharika kimawazo, kwa sababu hata wanyama wanaingia katika mashamba yetu, wana-damage

hiyo mimea yetu na compensation hatulipwi.  

Com.  Salim:    Ungetoa mapendekezo. 

Mohamed Khan:    Tungependa Serikali itilie mkazo maanake mkulima ndiye mzazi wa nchi bila kuwa  na  chakula  hatuwezi

kuishi.

Com.  Salim:    (inaudible)

Mohamed Khan:    Nataka GMR irudi na mkulima aweze kupewa usaidizi na msaada wowote ambao tunataka

Kuhusu mambo ya Bunge, kiti cha urais ama kuwa Rais, Serikali ijayo maanake katiba hatutatumia pengine leo tutaitumia katika

Serikali ijayo, tungependa yule Rais kama atachaguliwa na wananchi, lakini mawaziri na manaibu wa waziri wachaguliwe na mtu

pengine anayeitwa kama Speaker of the National Assembly.   Kwa sababu Waziri akichaguliwa na President  he will dance and

sing  to  the  tune  of  the  President.    Kwa  hivyo  ingekuwa  ubora  ningependekeza  ya  kuwa  Ministers  and  Assistant  Ministers

wachaguliwe  hivyo.

Tunaathirika -  pengine wewe umeenda mahali umekopa loan kulima shamba ama kununua property  ama una shida yoyote ile.

Kuna  watu  wanaitwa  auctioneers  na  Serikali  huwa  haijatulinda  wananchi  wake  kabisa  kuhusiana  na  watu  kama  hawa.

Tungependekeza  pengine  walegeze  terms  and  conditions  za  hawa  auctioneers  so  that  watu  wasije  wakawa  tu  wengi

wanaumizwa na kuweza kunadiwa mali yao.  

Financial institutions – Tukija katika financial institutions utakuta wengi wa wakulima ama wafanyi kazi ama wanabiashara wewe

unaamini benki fulani ama any financial institution unaweka pesa  zako huko ama rasilmali yako huko,  baadaye  unakuja  kesho

unakuta milango imerudishwa, pesa  imebakia huko unaambiwa; “hii banki ilihara na sasa  hakuna  njia”.     So  we  would  seek

some kind of assistance from the Government kuweza kuangalia namna ambapo senti zako ama rasilmali yako ambayo mahali

unaweka iwe iko protected na uweze kuwa compensated na kurudishiwa.   Kama ni benki imehara, imehara hiyo ni wakubwa

Directors, lakini your mamoney is there, you are supposed to have it back.

Corruption,  unakuta  ofisa  anatoka  hapa  yeye  amepatikana  na  hatia  pengine  ya  wizi  ama  aina  yoyote  ya  vitu  kama  hivyo.

Unakuta tena yeye huyo huyo anapewa promotion from one place anapelekwa maybe transfer ama anapewa ofisi nyingine.   So

Bwana Commissioners nafikiri ningekoma hapo naona muda huniruhusu, asante.
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Com.  Salim:     Asante  sana  Bwana  Mohamed  Khan  tafadhali  ujiandikishe  pale  kwa  mwezetu.   Sasa  namwita  Hasina

Naramatt, Ruth Mumboke pia ameenda upande mwingine.  John Tanui, John Tanui.

Speaker:    Thank you Mr. Chairman, I have a few items here maybe 

Com. Salim:   First start with your names

John Tanui:  Oh,  sorry my name is John Tanui I am  a resident of  Narok  South Constituency.  I  have  very few items here

maybe to put forward as my suggestions.  First of all we have said Kenya has got so many tribes and is very culturalistic so we

have got to honour all the cultures of all the people.   Therefore for the rights of every citizen maybe to be   taken care  of,  we

have to promote the Local Council of elders so as to be taking care of minor cases  as  the ethnic, customary rights, for example

marriages, divorce and inheritance as per each local community.

Land ownership and its rights – Land to be owned anywhere in the republic, nobody shouod feel marginalized in any part  of the

republic.  Title-deed should be family property, the names of both parents  should be included to prevent a lot of court  cases  in

case of death and may be division of land.  Cases and other things also which  are  part  of pre-independence land treaties  those

ones should be removed, for peaceful interaction in  our peaceful nation.

For the type of Government I prefer the Federal or the Majimbo system whereby the locals are  put into a geographical or  one

region whereby they have to share  all maybe the use of their resources maybe in a manner of their own and may be to develop

their own region and have their own kind of regional kind of Government.  

About the electoral  process  in Kenya –  I  suggest  the  President  not  to  be  an  MP.  Likewise  to  the  Ministers  they  should  be

elected maybe by  the  Speaker  and  should  be  of  very  high  education  as  pertaining  to  the  type  of  Ministry.   Not  somebody

maybe who is retired army man  and  then  be  elected  the  Minister  of  Health,  whereby  he  is  not  a  specialist.   Also  in  Kenya

something like the type of  trade  we  have  nowadays  called  “soko  huru”  should  be  removed  so  as  to  allow  our  industries  to

survive.  

And lastly because also Narok South is very rich and has so many types of communities here, e.g. myself I am a Kipsigis.  I  feel

the Kipsigis also should be given a seat maybe in Parliament or even in the County Council, not to say that all the seats in Narok

South should only be Maasai.  Thank you very much.

Com. Salim:    Thank  you  Bwana  Tanui  sasa  namwita  Bwana  Meretei  Nampaso.   Bwana  Meretei  Nampaso  yuko,  yuko?

Hayuko  Joel Kitita.   Hebu nitaje majina nione nani yuko hapa,  ngojea bwana,  kaa  kaa  nikimaliza  utaendelea.    Hebu  nitaaji

haya majina yaliyobakia kutaka kujua ni  ni  nani  aliyoko  ni  nani  aliyeondoka.   Paul  Kuriata,  yuko  okay  utakuja  baada  yake,
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Olelenyonga Sengera,  yuko okay.   Seuri Keshe,  Seuri Keshe yuko?  Okay karibu.  Saitoti  Kesei,   yuko  Saitoti  Kesei  karibu

hapa mbele tafadhali.  Dalton Ole Sagela.   Dalton yuko? Dalton hayuko.  Ole Leperesi,  Ole Leperis  yuko? Ameenda.   Daniel

Ole Ntutu okay uko karibu very good. Sasa mtafuatana kwa majina kama hivyo, so karibu Bwana Joel Kitita.

Speaker:     Asante mwenye kiti ningependa kuchangia machache machache  kuhusu  Tume  hii  ya  marekebisho  ya  Katiba  ya

Kenya.   Maswali yangu ni machache mno

Com. Salim:  Anza na jina tafadhali

Joel  Kitita:     Jina ni Joel Kitita ninatoka sehemu za Ololothangi Location hii ya Ololongo vile vile Division.  Nitaanza  kutoa

maoni yangu.  Maoni yangu ya kwanza ni kuhusu ardhi vile vile ardhi ndio rasilmali  ambayo  tunamiliki  tukiwa  binadamu.   Na

ndio sehemu kubwa ambayo tunapata tatizo tukiwa wakaaji wa hapa Narok

Com. Salim:   Pendekezo lako ni nini?

Joel  Kitita:     Pendekezo  langu  kuhusu  mambo  ya  aridhi  ni  kwamba  tushirikishwe  katika  mashinani  mpaka  wilaya  kuhusu

kamitii ile ya Land Control  Board na vile vile mtu asipate  njia ya kwenda kupata  Special  Board kwa vile hata kama mimi vile

ninakaa hapa hivi nimewahi kufanyiwa hiyo na hapo sitaendelea na hiyo.  Kwa hivyo mapendekezo yangu ni hivyo vile vile.

Jambo la pili kuhusu mambo ya kuchagua viongozi sisi Wamaasai  wachache tu ndio wamesoma.  Kwa hivyo  tungeomba  mtu

akiwa amefika darasa  la nane aweze kuwa Chief hadi Councillor,   halafu kwa sehemu ya Mbunge basi  iendelee kuanzia form

four  kuelekea  juu.   Kwani  tukijaribu  ikuwe  tu  ni  mtu  wa  form  four  itakuwa  pengine  tuseme  iko  Ward  fulani  ambayo  watu

hawajafikia ama pengine amefikia na mtu yule anapendelewa na wananchi ni yule ako na elimu ya chini.  

Yangu ya tatu ni kuhusu vile vile mambo ya waalimu.   Hapa  Narok  katika  Mkoa  huu  wa  Rift  Valley  tuko  kama  number  ya

mwisho kwa elimu.  Watu ambao wanaenda chuo kikuu kutoka sehemu hii ni kama kumi na tisa katika District hii yetu na tuko

na watu kutoka sehemu zingine kama Kipsigis, Kikuyu na kadhalika.  So wale Wamaasai  wanaenda chuo kikuu pengine ni nne

kwa mia, kwa hivyo ndio maana ninaomba form four D+  ichukuliwe na Idara ya Waalimu ili hata nasi tujivunie ile elimu kidogo

tunapata.  

Jambo  langu  la  mwisho  ninaomba  ya  kwamba  tukiwa  wenye  nchi  tuhusishwe  katika  maendeleo  yote  kutoka  mbele  hadi

mwisho.  Kwa vile mambo mengi hatupati  tunasikia  kuna  na  elimu  ya  watu  wazima,  watu  wetu  wale  hawajasoma  hawapati,

lakini  hiyo Idara  inafika mpaka hapa lakini hatujui iko wapi.   Kwa hivyo tunasema kila Idara  ikiwa ni Agriculture, ikiwa ni ya

mambo  ya  Livestock  development,  mambo  kama  hayo  watu  wetu  wengi  kwa  sababu  hawana  elimu  hatuna  nafasi  ya

kufikishiwa hayo maneno.  Kwa hivyo kwa  ufupi  ninaomba  Councillor,  Chief,  Mbunge  tuwe  tukimchagua  atufikishie  mambo
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yote na atafunze ni  nini  yeye  huwa  anasimamia,  ili  tupate  kujua  mambo  mengi  ambayo  hatukuwa  tunajua  hapo  awali.   Kwa

hivyo asanteni mimi sina mengi.

Com.  Salim:    Asante sana Bwana Joel Kituta.  Paul Koriata.

Speaker:    Kwa kuwa mengi yamesemwa hakuna haja nizungumze yale yamesemwa.  

Com.  Salim:    Jina.

Paul Koriata:  Kwa majina ni Paul Koriata na ninatoka Location ya Narok.   Kwa kuwa mengi yamezungumzwa hakuna haja

nizingatie vile watu wameshasema ila mambo mawili tu.   Moja,  ya  kuwa  sisi  ni  watu  wa  Agriculture  na  Katiba  inazungumzia

faida  ya  watu  wote  katika  jamii  ya  Kenya.   Tunataka  what  we  call  delocalization  equal  distribution  of  industries  to  all  the

communities, as  you know we produce a lot,  so tungeomba mtusaidie na vile vitu vingewezekana kama industries za  mahindi,

ngano na KMC ya ng’ombe, ndio tu-reduce the rate  of transport  cost  and other expenses.   Also  reduce  the  rates  which  the

local  businessmen  are  undergoing  transporting  goods  from  here  to  the  cities,  because  I  think  in  the  cities  there  are  many

industries.  So  it is our chance to be  given equal distribution by  building  industries  in  our  local  districts  especially  Narok  and

Kajiado and other districts that produce those products.  So ni hayo tu ndio nilikuwa nimelenga kwa kuwa mengi yamesemwa,

asanteni.

Com. Salim:   Asante sana Paul Koriato.  Sasa Lereonga Segera. 

Lereonga Ole Sadera:  Asanta sana Bwana Commissioner, kwa jina ni Lereonga Ole Sadera natoka hapa, ni mwenyeji hapa.

Lereonga Ole Sadera:  Ore naa nainei na enayieu naimaki e dukuya naa esiai e nkisuma.

Translator:    Nataka kuzungumzia kuhusu elimu.

Lereonga Ole Sadera:  Ore enayieu naimaki te nkisuma naa ore te serkali eiturayie iyiook te nkisuma.

Translator:   The community has been marginalized as far as education is concerned 

Lereonga Ole Sadera:   Ore pee  ijo  alo  adol  tiatua  sukulunmi  naatii  ena  alo  oo Ilmaasai,  naa  ilo adol  ajo  irmwalimu

imiet ake lootii, nadol ajo eturayioki iyiook, naa keishori iyiook sii ninye enkisumu e pesho.

Translator:    In most of the schools here the local teachers are very few.   That is, I am requesting that the Government should

assist us to get free education

 Lereonga Ole Sadera:  Ore eni are naa esiai engelunoto oo larikok.

Translator:    The second thing is about election of leaders.

Lereonga Ole  Sadera:   Peyieu  ore  pee  eaku  engulunoto  oo larikok  neihusishae  sii  ninje  loopeny  iltunganak  oo  gelu,

mee idie wueji nagelu, keyieu naa loopeny oogelu.
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Translator:    The locals should be given an opportunity to elect their own leaders.

Lereonga Ole Sadera:  Ore enkae e uni, naa esiai oo iljambai anaa kulo ooji le community

Translator:    The third one is also about the land issue.

Lereonga  Ole  Sadera:   Amu  tenijo  aladol  naa  mekure  apa  aa  le  community,  ore  lelo  shambai,  netaa  iltunganak

sapukin oopuo aaoriki aate neitoki ayiolo irkulika tunganak le raia.

Translator:    The community land is now under the hands of very few people especially the leaders. 

Lereonga  Ole  Sadera:   Ore  te  maoni  aai  kayieu  naai  nanu  neaku  keaku  community  naaoriki  aate  nena  tokitin

neiritaki nena kishu amu ninje naayiolo.

Translator:    The trust land should be under the hands of the locals instead of the Councils or  the people  who are  holding on

our behalf.

Com. Salim:   What about the trust land?

Translator:    All the community .

Com. Salim:   (inaudible)

Translator:    Kama naaji ena kop ketii iltunganak pookin anaa igelulu ?

Lereonga Ole Sadera:  Kajo nanu pee egeluni committee naitasheiki.

Translator:    The community to elect the trustees.

Lereonga Ole  Sadera:   Ore enkae  e onguan  naa  ore  ejamba  anaa  kuldo  shambai  ana  ele  le  Mara,  iyiololo  ajo  ore

taata ilo shamba  naa nguesi  eiritakini  oshi  oljamba  naa nene  nguesi  naayaki  serkali  faida  na ore  raiia  nemekure  apa

ebaiki  sii  ninje  nena  tokitin.   Neaku  kiyieu  neaku  ore  ena  naji  kegeluni  ropiani  tene  neyae  Nairobi  nemetum  inaduo

raia, nemetum inaduo kera  bursary,  kiyieu  nikintayu  committee  naa  ninje  naitasheiki  nena  tokitin  pee  etum  aatabaiki

nkera.        

Translator:    The wild animals which are living with people, the benefits of the wild animals are  now at  the moment benefiting

people from outside, so we want the same animals to be managed by our local community and the benefits should go directly to

the people.

Lereonga Ole  Sadera:   Amu  ore  nena  tokitin  ketaa  taa  ore  paa  Irkansulani  arashu  nemekure  apa  ebaiki  mikiyiolo

ninye enejoitoi ne community ke mekure apa aa ninje.

Translator:    The benefits are not benefiting the community at the moment.

Lereonga Ole Sadera: Kore enkae duo nayieu naimaki naa te siai oo iljambai kulo le agriculture, iltunganak  le serkali

ore iltunganak le serkali nemdkure ebaiki iltunganak too nkangitie naa keyieunoyu  paa kepuo  aabaiki  neliki  enyamali.

 Kake megure apa ebaiki kiyieu nigijoki naai serkali pee eyaku kebaya naai pee epuo agel enyamali oo iltunganak.       
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Translator:    Concerning the field officers who are supposed to come and assist  the communities on the ground, they are  not

doing so.  He is recommending that the same people  who are  to come and assist  the local farmers on the ground to come and

do their work.

Lereonga Ole  Sadera:   Ore esiai  eiturayie  duo  serkali  amu ore  taata  enijo  alo  ngulie  kuapi  naa  meeta  enetii  enkare.

Nemenaataa apa ntangile ang epuo enkare, nemeyaki iyiook nikira  le Kenya,  nikira  le atua  ina serkali  nemeetaa  nena

tangilen eneishori enkare nemeishori duo irbaribarani neaku kiyieu sii ninye duo tia  atua  ena sheria  ngejuk  pee  eishori

iyiook kuna tokitin pookin.        

Translator:    Concerning the infrastructure and water  the people  here have been  so  marginalized  by  the  current  system  that

their women are going far to fetch and they have no roads and these are basic needs and they need them too.

Lereonga Ole Sadera:  Ore enijo adul  etiu  anaa  ore  enkop  oo Irmaasia  naa kenganga  maendeleo.   Kebaiki  ake  kulie

kuapi  nebaiki  kulie  nton  ninye  meeta  nikira  naa  liatua  Kenya.   Neaku  kiyieu  nikiyiolou  enepiki  iyiook  atua  Kenya

mataa iltunganak.        

Translator:    Developments from other districts are entering Narok where the Massai are.  They come from the other end and

they stop after reaching Narok  from the end so they want the same developments from other districts to penetrate  through to

Narok too.

Lereonga Ole  Sadera:   Ejo  ore  ann ositima  naa ore  anaa  ena sukul  nabo  nikiata  arashu  ena secondary  school  nabo

nikiata, naa iyiook ogel iropiani ana ake netii ositima Narok netii ena nkae wuei nemebaiki akata iyiook.  Neaku kiyieu

neitabaikini iyiook nena.        

Translator:    I am giving an example of the electricity, this is the best school in the community there is a secondary just nearby

but the  electricity  is  just  here  and  it  is  a  necessary  facility  but  it  has  not  been  brough  here  by  the  Government  to  assist  the

people.  

Lereonga Ole Sadera: Aitabaiki ine.         

Translator:    I am ending there, thank you very much.

Com. Salim:  Thank you very much Bwana Segera.   Seuli Kese.

Seuli Kese:  Ayieu taa najo asha taa enolong kinotote iyiook pookin.

Translator:  Tangasa siie tolimu ajo eikiji ngae, enkarna engasi aalumu.

Seuli Kese:  Aaji Seuli ole Kese

Translator:    My name is Seuli Kese

Seuli Kese:  Naamanya Wasonyiro

Translator:    I am from Ewaso Nyiro. 

Seuli Kese:  Naa kajo ashe taata kinotote tenebo leraiaa oo serkali.

Translator:    I am grateful for the occasion.

Seuli Kese:  Naa ashe taata injo iyiook mainosa ilomon aipot iyiook ainosa lomon amu mikibayioro ninye kinosa
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Translator:   I am so thankful that I have got an opportunity to come and say what I have.

Seuli Kese:  Ore duo pee kietuo ena tumo kitoningo duo njere keishori iyiook mairoro.

Translator:  I have come because I heard I will be given a free opportunity to talk.

Seuli Kese:  Pee kiningu tabunini natii iyiook atua paa teneeta eninkoko nipopuo aa aiko.

Translator:  So that I can express the problems that I have internally and if he has a solution he can offer.

Seuli Kese:  Naa tenemeeta enipopuo aiko meetaa iponunu ake aalej iyiook nilejileje ana pee ilejitata oshi ake.

Translator:  If you don’t have a solution that you have just come like many other listeners and then we are just here to say and

then they will go.

Seuli Kese:  Meetaana nejokini iyiook entipik nkera sukul, nikitipika apa.

Translator:  It is for a long time that we have been told to take our kids to school and we have done that 

Seuli Kese: Nikipik neishutua sukul. 

Translator:  Most of them have finished school

Seuli Kese:  Neikisho taata naatii sukul oo naatoni ake.   Ketonita nena kera pookin meeta irkasin.

Translator:  Most of them are just at home without jobs

Seuli Kese:  Naa ore apa sukul pee epiki nkera naa faida apa eji kiyaki iyiook.

Translator:  The intention of taking our kids to school we expect benefits after schooling

Seuli Kese: Nemir ngotonye enkiteng nabo naata. 

Translator:  We sold the animals we had. 

Seuli Kese:  Nemirir papai lenye.

Translator:  The mother sold, the father sold at the same time.

Seuli Kese: Amu keeta osiligi le nkerai enye amu eshomo enkisuma pee eret. 

Translator:  Because we have a lot of hope in that kid

Seuli  Kese:   Kajii  etiu  pee  mekure  etum  orkasi  enapa  kerai  nemekure  eeta  enkiteng  te  boo,  nemeeta  ngotonye,

nemetum ninye esiai?

Translator:  The problem now is the kid has gone to school, we have sold what we had, the kid is here back to us, no job,  we

have nothing to rely on.

Seuli Kese: Nijoitoto naa enaang entoki oshi natii ena kop. 

Translator:  And we are saying that whatever is in this country is ours.

Seuli Kese:  Neji ngano natii ena kop naa enoo Ilmaasai.

Translator:  The wheat that is here in this District belongs to us.

Seuli Kese:  Nijo enkurma naitayu ngano enoo Ilmaasai.

Translator:  The same case applies to all the cereals. 

Seuli Kese:  Neji nguesi

Translator:   Even the wild animals they say they are ours.

Seuli Kese:  Neponu lashomba to laya oibor.
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Translator:  And the tourists are coming from very far to view our animals. 

Seuli Kese:  Neji keeta oshi entoki nayau ena kop.

Translator:    And the rumour says that they bring a lot of money to this country.

Seuli Kese:  Neji keeta ena community resource naayaki ntae.

Translator:   And they say they will bring a lot of projects or benefits to the community. 

Seuli Kese:  Neikaja pee meetaa nkera ang pookin esiai eetae naa kuna tokitin ang pookin?

Translator:  Then how comes that there is no employment for our kids while all these resources are here?

Seuli  Kese:  Neikaja  pee  mikiata  orbaribara,  nemepuo  nkera  sukul,  nimikiata  enkar,  naa  iyiook  naata  entoki

naitayieki pook?  

Translator:  How comes that we have no roads, we have no clean  water and yet we have all these resources with us?

Seuli  Kese:   Naa  aikimbayie  amaa  ena  toki  naa  siadi  ake  kipuoito  iyiook  enaa  aji  Ormaasani  naa  nkunaang

ingulukuok naa enaang ngano,  mikiata enkare nikiata entim, kanyoo?

Translator:   I  am  questioning  that  in  Maasai  land  we  have  the  wild  animals  the  tourists  are  paying  a  lot  of  money  to  this

country, we are also producing a lot of wheat but we have no any tangible development project.

Seuli  Kese:   Eji  neaku  kenyaita  kore  ena kurma  nikijokini  pee  ituru  too  nkaek  inonok,  pee  itururu,  neturu  enkerai,

neturu enkitok, neturu orpayian, neitoki amut inaduo nguesi naa ninje kitumie faida nemeeta enjoto kenya nikitum.

Translator:  So I am saying that here we are trying to farm, we plant,  we waste  all our time in our shambas but the crops  we

plant are destroyed by the wild animals and yet we are getting nothing from them. 

Seuli Kese:  Neetae enkop natudunguoki opa naatejo enoo nguesi, natejo serkali nguesi kiritayia.

Translator:  And yet there is a park that is made intentionally for the wild animals. 

Com. Salim:   What  does he propose that we should do about wild animals?

Translator:  Kamaa taa naaji nene nguesi iyieu nijo aa pee ikoni aja?

Seuli Kese:  Ayieu najo nguesi pee eishori iyiook nguesi amu ngunaang oshi.

Translator:   I am recommending that all the benefits from wildlife should go directly to the community

Seuli Kese:  Amu meetaa taata enabaiyie nemetii engues.

Translator:  Because they are all over here

Seuli Kese:  Mee Mara ake.

Translator:  (inaudible)

Seuli Kese:  Netii Osupuko.

Translator:  Even in Osupuko they are also there.

Seuli Kese:  Netii ene nikitii tenakata.

Translator:  Even where we are.

Seuli Kese:  Netumuta iltunganak nemut ingujit, nenya ngishu.
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Translator:   They have killed so many people, destroyed animals and even killed domestic animals. 

Seuli Kese:  Nikiaku laisinanak ake.

Translator:   That is why we are poor.

Seuli Kese:  Nijokiki iyiook entaas maendeleo. 

Translator:   And you are telling us to do some developments. 

Seuli Kese:   Ainyoo naretoki iyiook kanyoo eton kiaata?

Translator:     What will we do when there is a project and we have nothing?

Seuli Kese:  Nikiomon intae nikijoki ntae meetae irbaribarani.  Ashomo nanu nkuapi pookin, ashom Lumbwa,  ashomo

Irkokoyo, ashom Iljaluo, ashomo Nakuru, atushukunye teina kop nalotu ena, nena kop ake metii enkoitoi.

Translator:      I have travelled all over,  I  have  gone  to  Nakuru,  Central  and  everywhere  I  have  gone  there  are  roads,  but

coming back home there are no roads so I am wondering why. 

Seuli Kese:  Naa tenilo Lumbwa midol enkitejo too nkonyek tapala oldome, tapala oloitiko, tapal olowuaru.

Translator:      For  the  places  I  have  gone  to  all  these  infrastructure  is  good  but  there  are  no  wild  animals  or  any  visible

resource that would bring these things to the community. 

Seuli  Kese:    Etudumuta  nkulie  nkuapi  entoki  sidai  nimeretokini  iyiook  naa iyiook  naata  ntokitin  naati  ene  etumuta

apa nince ngunenye?

Translator:     So I am wondering why don’t we have all these things like other communities?  Kitooshokoki taa oltuala.

Seuli Kese:  Neaku kayieu najoki ntae enjoo iyiook enaa naa anasa  ang Irmaasai  njoo  eisho iyiook  intokitin  ang  amu

mikiata iyiook intokitin entoki eikinga, ngunaang ake eoruni iyiook.

Translator:     So I am saying that the community should be given what rightly belongs to them.  Thank you very much.

Com.  Salim:    Asante  sana  Mzee  kwa  maoni  yako  sasa  na  mwita  Saitoti  Kesil.   I  think  registration  has  virtually  stopped.

Thank you very much for taking care of the desk,   but you have your own views as  mwananchi you are  welcome now to give

them.

Saitoti  Kesil:    Basi kwanza nimeshukuru sana Commission na nina mambo  machache  kama  matatu.   Kwa  majina  ninaitwa

Saitoti  Kesil,  mimi  ni  mzaliwa  wa  hapa  na  nina  mambo  matatu  au  mawili  ambayo  ninaweza  kuzungumza  ingawaje  watu

wamezungumza sana .   Lakini watu wanazungumza kwa sababu ni chungu, inatuumiza sana.   Na  jambo  la  kwanza  ni  kuhusu

wanyama – sisi tunaishi katikati ya wanyama. Na wanyama tumekaa kama marafiki ingawaje tunaona wametulalia sana,  sababu

kuna mahali ambapo wanyama walitengewa na hawa wanyama hawaishi pale.   Wanatoka kule wanakuja wanatembea  mahali

tunaishi,  tunaiishi  pamoja  lakini  ni  wauaji.   Unakuta  wamemaliza  ng’ombe  na  hata  chakula  chetu,  sababu  unaweza  kukuta

mnyama kama ndovu saa hii kuna ndovo anatembea msituni ameua watu kama watatu ama wanne na anaishi.

Com. Salim:     Bwana Saitoti  tumeelezwa na jamaa  wengi  tatizo  hilo  la  wanyama,  pendekezo  lako  hasa  ni  kitu  gani  juu  ya

jambo hilo?
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 Saitoti  Kesil:    Pendekezo ni kwamba ikiwa kama mnyama anaua ama  anakula  shamba  ni  lazima  kama  ingewezekana  mtu

apate pesa kutoka kwa wale wanyama maana  Serikali inafaidika na wale wanyama.  Ikiwa pia anaua ng’ombe tulipwe huyo ng

’ombe maana inaweza kuwa anaua ng’ombe mmoja na ndiye pekee yake mtu ako naye,  ni vizuri mtu alipwe.  Tena hata kama

ni shamba,  unakuta mtu ako na shamba analima na ako na ng’ombe mmoja anauza yule ng’ombe mmoja  analima  lile  shamba

mnyama  anakuja  anaharibu,  baadaye  mnyama  yule  anaondoka  wewe  unawachwa  masikini  huna  chakula  huna  mahali  pa

kutegemea.  Inahitajika sana pia watu waangaliwe kwa sehemu hiyo.

Jambo lingine ni upande wa siasa  –  siasa  ni  kitu  cha  maana  ijapokuwa  watu  wamefanya  sana  ikuwe  ni  ya  kuharibu  maisha,

maana  ule  muda  watu  wanapewa  kufanya  kazi  ni  muda  mrefu  sana.   Kwa  sababu  kuna  siku  ya  kuchaguliwa  kwa  mtu,  na

anachaguliwa anaenda pale kufanya kazi anasahau kwamba alichaguliwa aende ahudumie wananchi.

Com. Salim:   Sasa nimfanye nini huyo?  

Saitoti  Kesil:    Huyo anafaa ikiwa yeye anaonekana hafanyi kazi ni mlegevu atupiliwe mbali  kabisa  na  achaguliwe  mwingine

ambaye  anafanya  kazi.   Hata  kama  ni  Mbunge  inawezekana  pia  achaguliwe  mwingine  ambaye  anafanya  kazi  vizuri  anatoa

huduma kwa wananchi, sana sana hata kama madiwani.  Hata Chief wanafaa pia kuchukuliwa hatua, ikiwa mtu hatengenezi kazi

yake vizuri, wamechaguliwa kutuhudumia, kama hawahudumii wananchi watolewe maana si  vizuri.

Com Salim:   Lakini wajua Saitoti hivi sasa ma-chief hawakuchaguliwa na wananchi.

Saitoti  Kesil:    Ndio lakini Serikali inafaa pia kuchunguza ni kazi  gani  hao  wanafanya  sababu  unakuta  Chief   amachaguliwa

ndio, mimi ninapatwa na shida ninaenda kwa Chief halafu Chief ananiambia “fanya hivi kuja asubuhi”.  Nikienda  pale  asubuhi

ninakuta ameshaondoka, inanibidi nimfuate mpaka mahali amekwenda! Yule Chief ana ofisi mahali pa  kukaa pa kutoa huduma

yake.  

Com. Salim:   Sawa endelea.

Saitoti Kesil:   Anapashwa kuwa na ofisi ya kufanyia wananchi.  

Mambo ya hongo, corruption,  ndio  imekuwa  jambo  mbaya  sana  sababu  wale  watu  masikini  wananyanyaswa.   Mtu  maskini

anatoka  pengine  kutoka  hapa  anaenda  kwa  mambo  ya   tuseme  ya  ardhi,  anaenda  hapo  kwa  Land  Control  Board  anataka

kutoa  title  yake  na  yule  mtu  pengine  hajui  kusema  wala  hajui  kuandika,  kuandikiwa  unaona  pia  analipishwa  kitu  kidogo,  ni

lazima apate msaidizi na anamlipa.
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Com.  Salim:   Dawa yake?

Saitoti  Kesil:     Dawa  ni  kwamba  hii  mambo  ya  corruption  yule  yeyote  ambaye  anapatikana  hakitoa  hongo  ama  kufanya

jambo lisilo halali kabisa la kufuja mwingine ama kuharibu mwingine achukuliwe hatua.  

Halafu tena mambo ya Land Control  Board watu wameumia sana,  sababu unakuta familia wana pengine hekari  mia moja pale

na mzazi anajitokeza kuuza hekari hamusini anabaki na hekari hamusini.  Tunaona ni shida sana,  sababu pengine ako na watoto

wanne ama watano na wanataka wote shamba.  Watoto wale wanataka kuhusishwa kwa uuzaji wa lile shamba,  na pia ukienda

pale kwa Land Control Board ni lazima shamba lake liaingaliwe ni kiasi gani, kwa ajili mzazi anaweza kuwa mbaya anauza lote

na watoto  wanabaki  bila shamba.   Ni vizuri watoto  wahusishwe na pia mama ili wajulikane pia kama wamesikilizana.  Maana

unakuta mzazi pengine anaweza kutoa dhulma kwa watoto wake wakijaribu kuuliza “kwa nini baba unauza”.  Yeye anatoa jicho

kubwa  sana  anataka  kuwafinya  ndio  wanyamaze,  na  ni  vizuri  ikiwezekana  wale  watoto  waangaliwe,   kuzuia  wazee  kuuza

shamba na kula pesa pekee yake.  Watoto pia waangaliwe na hata matumizi ya hiyo pesa lazima wawe wanachunguza.

Daniel Ntutu:   Mimi naitwa Daniel Ntutu na nimekuwa kwa lands wakati  fulani mpaka nika- retire na ni baraka  sababu vile

maoni ya Constitution hii vile inaongewa ni baraka  kama tutapewa hii nafasi na itimike.  Kwa sababu kuhusiana na ardhi mimi

nimefanya  katika  Narok  karibu  miaka  thelathini  na  yote  hiyo  miaka  thelathini  ukirudi  kufuata  vizuri  vile  tulikuwa  tunafanya

inakuja  kuwa  hii  corruption  ndio  inaharibu  kila  kitu  mpaka  unaona  hata  mashamba  saa  hii  miaka  thelathini  mtu  bado  pata

title-deed na bado shamba unasema ni yako haina maana, sababu iko njia haifuatwi ya haki.   Na  ikiwezekana mkiwa wakubwa

sababu  nyinyi  sasa  ndio  mna  ruhusa,  iko  nafasi  ama  iko  ruhusa  kusema  uchunguzi  ufanywe  kwa  hii  maofisi  yetu.   Sababu

unaweza kwenda huko kwa hiyo ofisi unakuta iko title-deeds mbili zinapeanwa, iko title-deed ya duplicate inapeanwa ya  mtu

hata unakuta badala ya kufuata ile genuine ways ya kupeana title-deeds unakuta iko corruption,  inatolewa title-deed mbili ndio

mtu apate  kutumia pesa  au kupata  pesa  kwa hiyo title-deed ya mwananchi, na bado  yeye atapewa ile title-deed yake original

lakini huyu mtu through corruption anarudi kufanya ndio apate title-deed kutumia nayo pesa.  Na hayo ni makosa.

Tena juu ya mashamba kama hii ya Keekorok ama hii ya ranch kuna  shamba mbili ambayo inasimamia Wamaasai  na ikifuatwa

haki kabisa  kulingana na vile iko hayo mashamba yaliandikwa trust  land na bado  yanasimamiwa na County Council ili iangalie

Wamaasai.  Na Wamaasai wapate faida kwa haya mashamba yao,  kama ile ya ranch iko Mau iko ruhusa Maasai  hata saa  hii

kufanya  biashara  ama  kununua  kitu  ambacho  wanataka  kwa  hilo  shamba.   Lakini  kulingana  na  vile  imesimamiwa  na  watu

wachache kwa County Council  sasa  shamba  linarudi  kuja  kuwa  kama  ni  personal.   Inakuwa  kama  wale  wanasimamia  kwa

Council ndio wenye shamba hilo. 

Halafu  juu  ya  hii  Maasai  Mara  kama  ingefuatwa  haki  ingekuwa  sisi  ndio  tunalipwa  juu  ya  wanyama  badala  ya  sisi  kulipa

wanyama.  Sababu saa hii ukiua mnyama wewe ndiwe unashikwa badala  ya wewe kulipwa kitu chochote,  na ukiuwawa wewe

na mnyama unaambiwa wewe utangoja ama utaangaliwa na Serikali.   Sasa  unangoja  na  hupati  chochote  malipo  yoyote.   Na
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hiyo  inafaa  kusimamiwa  kama  Serikali  inaweza  kusimamia  vile  iko  na  Mara  ikae  kama  vile  tu  itasaidia  sisi.   Sababu  bado

itaweza kusaidia sisi kulipa elimu na hiyo Game Reserve inaweza saidia sisi Wamaasai kwa Game Reserve.

Tena  naomba  mkiweza  kuongelesha  hawa  wakubwa  wetu  wakumbuke  usaidizi  ama  uongozi  ule  tulichagua  hao  wasimamie,

sababu saa hii hapa kwetu sijui kwa nini town kama hii na iko maji hapa karibu na ilikuwa inatakiwa ifanywe iwe District.   Na

sasa maji yenyewe ambayo iko hapa chini tumeshindwa kuingiza na kila kitu hata machine za Serikali ziko, kama Mbunge wetu

angesimamia ama Councillor wetu angesimamia.  Hawa ndio tulichagua watuonyeshe njia ya kurekebisha vitu kama hivyo, lakini

kama hao wanajifanya hawajui chochote vile wanafanya, na hawaoni chochote itakuwa  basi  hakuna  haja  ya  kusema  tuko  na

viongozi. 

Com.  Salim:   Ungependekeza nini juu ya hiyo?

Daniel  Ntutu:    Ningependekeza  kama  wakati  wa  kufanya  campaign  au  wakati  wa  kufanya  mikutano  wawe  wakija  kwa

mikutano kuongea na wananchi, ndio hata sisi tujadiliane pamoja na hawa.

Com. Salim:    La mwisho.

Daniel  Ntutu:    Mwisho ni juu ya elimu tu – naomba Serikali iunge mkono na ikaze hii District yetu kwa elimu sababu bado

tuko  nyuma  sana  kwa  elimu,  na  tungependelea  kama  hata  hawa  viongozi  wetu  wangeweza  kukazia  elimu.   Na  kitu  kama

slaughter house tupatiwe ruhusa tuijenge katika Narok, badala ya kuwa tukiwa tu tunapeleka ng’ombe Nairobi,  badala  ya hapa

kwetu na hapa kwetu ndio ng’ombe wanaweza kuwa kwa wingi.  Na  tena tuko na shamba  ambayo  tungejengewa  na  World

Bank katika Narok na bado kama mngerekebisha hiyo kitu ingesaidia Wamaasai  tuwe tukiuuza ng’ombe wetu hapa badala  ya

kuwa tukipeleka nje.  

Com. Salim:    Bwana Daniel Ntutu asante sana kwa maoni yako tafadhali utajiandikisha pale.  Sasa  namwita Simon Ole Gisa.

 Simon Ole Gisa, tafadhali point kwa point itakuwa rahisi zaidi kutaja  point zako maana tumesikia mengi juu ya mambo tafauti

tafuati bila kurudia tupe mapendekezo.

Translator:   Ejo mintoki aigil naatejoki amu etejoki mbaa kumok, tejo taa te ntorobo nimijo naatejoki.

Simon Ole Gisa:  Kore taa enkarna aai naa keji Simon ole Gisa.

Translator:   My name is Simon Gisa.

Simon Ole Gisa:  Natii ena ward Ololulunga.

Translator:   And I am from this Ward Ololulunga.

Simon Ole Gisa:  Ore taa nanu naa kairo too ndoropu.

Translator:   I am going to say very shortly.
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Simon Ole Gisa:  Amu eidipa duo irpayian oetuo te dukuya airoro ngumok.

Translator:    Because much has been said already.

Simon Ole Gisa:  Ore enangas aiturukinye naa entoki enkisuma.

Translator:   The first thing is about education.

Simon Ole Gisa:  Ajoki bwana commissioner ore ena kop ang oo Irmaasai etaa sidai oleng to nkalo e nkisuma.

Translator:    I am recommending that our community is marginalized as far as education is concerned.

Simon Ole Gisa:  Amu kore apa pee etumi uhuru,

Translator:  Since independence. 

Simon Ole Gisa: Naa ketii iltunganak apa oonotoko enkisuma, neibungi naa nelamari sii oleng.

Translator:   Some communities have got education just from the very beginning and they are very far from us now.

Simon Ole Gisa:  Naa kietuo sii iyiook airuk aajo etaa matipik nkera e sukul.

Translator:    And now that we have started going to school.

Com. Salim:    What is his recommendation?

Translator:    Iyie nijo aa te siai naipirta  e nkisuma?

Simon  Ole  Gisa:   Neaku  ore  esiai  enkisuma,  kidipa  kueli  ausomesha  nkera  kake  etii  naishutua  sukuluni,  etii  toi

naaishutua mpaka noo university, neemeetae eaisia.

Translator:    We have started going to school, our kids have finished school but there is no employment.

Simon Ole  Gisa:   Naa tenkaraki  grades,  eji  ketii  grades  enye  abori.   Naa  kitushulare  iltunganak  oidipa  apa  aashom

dukuya,  te  nkisuma  oleng.   Naeaku  kayieu  ore  entoki  nangas  aomonu,  naa  meitodoropakini  iyiook  peno  ena  grade  e

nkisuma, anaa siai e college.

Translator:    Our community needs a better  special  treatment as  far  as  education  is  concerned  like  lowering  the  grades  for

their kids to go to colleges.

Simon Ole Gisa:  Amu kore pee kimpiri oo kulo tunganak oidipa apa aashom to dukuya, nimikinepu.

Translator:   Our community cannot compete with other communities as far as education is concerned.

Simon Ole Gisa: Naa kanu naa kindim aa  taa kitum Irmaasai irmwalimuni?

Translator:    If the same trend continues we will never get our own teachers.

Simon Ole Gisa:  Aa kaomon ina tenaa keidimayu pee eitodoropakini iyiook ina grade.

Translator:    That is my recommendation if it is possible.

Simon Ole  Gisa:   Amu  ina kata  kitumayo  ntuiwou  oo  ngera  naa  ina  kata  sii  ninje  etumaiyu  nkera  pee  eaku  eishua

sukul netum esiai.

Translator:    By that both the parents and the children will be encouraged because they will see a future.

Simon Ole Gisa:  Amu ore naa pee eaku meetae esiai naa kegil moyo iltunganak pookin.

Translator:    Because without that they will be totally discouraged. 
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Simon Ole Gisa:  Neaku ore eni area naa eisai oo nguesi.

Translator:    Secondly is about wildlife.

Simon Ole Gisa:  Eiroroki naaji oleng aajo ore nguesi epikita ena kop ang hasara oleng.

Translator:   Much has been said about how the wildlife is affecting this section

Simon Ole  Gizha:  Naa kore  anaa  nikiningito  ake  iyie  too  ngotoiti  kumok  naa  ore  ena  kop  oo  Irmaasai  na  karasis

oleng te njoto oo nguesi

Translator:   As we have been hearing from reliable sources that Maasai land is rich because of wildlife.

Com. Salim:   (inadible)

Translator: Eji kamaa tenakata tena siai oo nguesi ijoito aa, in short too ndoropu?

Simon Ole  Gizha:  Ee ore  esiai  oo  nguesi  too  ndoropu  naa  eyawua  hasara  ayaki  olairemoni,  neyaki  olaramatani  le

ngiteng  amu  kear  engiteng  nenya  mukunda  neinguaki  hasara  olopeny.   Neaku  enaikash  naa  tenakeidimayu  nerewi

kuna nguesi, aikenoo te Park.

Translator:    I am recommending that the wild animals should be taken to the parks away from the communities 

Simon Ole Gizha:  Amu keyaki olopeny hasara amu keyau nkeyaitin apik ingishu.

Translator:   To avoid a lot of destruction to the farmers. 

Simon Ole Gizha: Near iltunganak ashu enya naa ndiaiki enye nepik iltunganak masikini.  Naa ore naaji ene uni.

Translator:   The third one.

Com. Salim:   And the last one.

Translator:  Ene mwisho.

Simon Ole Gizha:  Airo anaa enkipirta oo Irmaasai pookin

Translator:   (inaudible) 

Simon Ole Gizha:  Eiterutua Irmaasai airemisho.

Translator:    Maasais have started cultivating.

Simon Ole Gizha:  Neji mairemisho, metumito mbegu sidai.

Translator:   Because the middle men are selling us uncertified seeds

Simon  Ole  Gizha:   Amu  kore  kulo  tunganak  oomiraki  mbengu  netaa  iltunganak  laa  kemir  ake  epuo  airokota  ake

mbengu maishoo esokoni neguet olchani duo nemiraki.

Translator:   So our community needs to be safe guarded against those middlemen who sell uncertified  seeds

Simon Ole  Gizha: Neaku  tenaa  keidimayu  neyaki  iyiook  ena siai  oshi  enaa  wuei  oshi  naikusa   mbengu,  pee  etaaniki

iyiook, neripi duo oleng aichungusa.

Translator:   Thank you very much.
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Com. Salim:    Asante sana Bwana Gisa.  Richard Ole Kiboss.

Richard Ole  Kiboss:     Kwa majina ninaitwa Richard  Kiboss  na  niko  na  mambo  manne.   Jambo  la  kwanza  ni  mambo  ya

election.  Jambo la pili ni mambo ya elimu.  Jambo la tatu ni mambo ya Constitution Review.  Kwa mapendekezo kwa sababu

ya maongeo ambayo umeongea ningependa hivi:

Election iwe inachaguliwa viongozi kutoka chini mpaka juu, kwa sababu ukiona kama Mayor anachaguliwa na ma-councillors

wale ambao wamechaguliwa na wananchi.   Lakini ningependekeza  ya  kwamba  huyo  Mayor  awe  akichaguliwa  na  wananchi.

Tena  kama  viongozi  wamechaguliwa  inapaswa  ya  kwamba  kama  mtu  ameharibu  mamlaka  yake  mara  moja  anaondolewa

pawekwe mtu mwingine.

Kwa upande wa education ningependelea iwe free,  iwe yaani education free.    Halafu  hii  Constitution  Review  iendelee  lakini

election  iendelee,  kwa  sababu  kutoka  tupate  uhuru  huu  ni  mshangao  kuona  wananchi  wanapata  kurekebisha  Katiba,  hili  ni

jambo la kwanza kufikia wananchi.  Kwa hivyo itekelezwe pole pole na election iendelee.  Nafikiri ni hayo tu, asanteni.

Com. Salim:   Asante Richard kwa maoni yako, namwita sasa Bwana Mtite Ole Otogwan.

Mtiti  Ole  Otogwan:   Mimi naitwa Mtiti Ole Dhoboni mkaaji wa hapa  Ololonga.   Sina  mengi  ya  kurudia  maana  wenzangu

wameongelea kuhusu urekebishaji  wa Katiba.   Iko  sheria  moja  ambayo  sijasikia  ikitajwa  kuhusu  neno  la  Mungu  na  neno  la

Mungu ametuamuru ya kwamba tupeleke kila mahali.  Tunaomba iwekwe kwa urekebishaji wa Katiba katika Maasaini neno la

Mungu liendeshwe kwa sheria za Kimaasai.   Maana nikiangalia sisi tumeumbwa na Mungu, tunang’ang’ania mali yake,  ardhi ni

yake, yeye ndiye ameumba, akaona vitu vyote havifai viwe nchi hii bila msimamizi, Manager, akaweka binadamu.  Sisi tumekuja

kwenda kombo kwa sababu hatuangalii maandiko matakatifu, na  ndio  unaona  ya  kwamba  magonjwa  mengi  yametuingilia  na

kutumaliza.  Inafaa iwekwe urekebishaji wa Katiba katika nchi hii ya Maasai tuwe watu wa kuendesha neno la Mungu.

Com. Salim:    Asante sana ungejiandikisha hapa Bwana  Otogwan,  shukrani  sana  Mtitu  Ole  Otogwan  kwa  maoni  yako  na

kwa maoni yake tunamaliza jamaa wote waliojiandikisha hivi leo,  ambao wamejiandikisha ili kutoa maoni.  Iliombakia  sasa  ni

kutoa shukrani zetu sisi wanatume na wasaidizi wetu tuliokuja hapa katika Constituency hii kupokea maoni yenu, na twashukuru

nyote mliotoa maoni, pia  wale  ambao  wamehudhuria,  tumeona  wengine  wamekuwa  na  sisi  tangu  asubuhi  wakiwa  observers

lakini hiyo pia ni kushiriki katika kazi hii muhimu sana.  Hata ikiwa hukutoa maoni yako hapa mbele yetu kuhudhuria kwako pia

ni muhimu, maana baadaye Katiba hii ikishaandikwa itarudi kwa wananchi ili kuzingatia kuhakikisha kwamba yale yaliyosemwa

yamezingatiwa na kutiwa katika Katiba.  Na wale ambao hawakutoa maoni watakuwa ni kama mashahidi sisi tulikuwapo katika

Narok  South jambo hili lilisemwa kweli au jambo halikusemwa na kadhalika.   Kwa hivyo twawashukuru nyote wale waliotoa

maoni na wale wasiotoa maoni.  Twashukuru pia wanachama wa Kamati iliyohusika na kazi ya kuhamasisha wananchi ili kutoa
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maoni yao.   Tanashukuru wale civic education providers  walioshiriki katika kuelimisha wananchi na pia ni  wajibu  wenu  kujua

sasa tumepokea maoni, je kutatokea kitu gani?

Hivi sasa  wenzetu wako kila eneo la Rift Valley South,  baada  ya kumaliza Rift Valley North tumeshukia Rift Valley  South  na

twataraji  kumaliza Rift Valley  nzima  hivi  karibu  baada  ya  siku  nane  tisa  hivi.   Tumemaliza  majimbo  mengine  yote  isipokuwa

Jimbo moja nalo ni Western Province, kwa hivyo tukimaliza hapa tutaelekea Western ambalo litakuwa ni Jimbo la mwisho.  Pia

huko tutakusanya maoni ya wananchi na baadaye tutarudi Nairobi na kukaa kitako kuchungua maoni yenu na kuanza kuandika

hiyo Katiba yenyewe au draft  yake,  maana haiwezi kuwa Katiba mpaka Parliament ipitishe, hiyo ni kama proposal  ya Katiba,

mapendekezo yetu ya Katiba.   Sasa  hiyo draft  itaelezwa wananchi wachambue tupate maoni  yenu  pia  kutakuwa  na  ripoti  ya

kila Constituency itatanyarishwa na hiyo ripoti pia itachambuliwa na wananchi.  

Na baada  ya hapo kutakuwa na mkutano mkubwa, conference,  ambapo wawakilishi watatoka  kutoka kila eneo,  kila  District

wa watatoka  wakilishi watatu.   Mmoja  wao  lazima  awe  ni  akina  mama  na  wale  wengine  kutakuwa  na  njia  ya  kuwachagua.

Kisha  wabunge  wote  watahudhuria  katika  mkutano  huo  pia  kutakuwa  na  wa  wakilishi  wa  akina  mama,  wwakilishi  wa

walemavu, wawakilishi wa vile vikundi ambavyo hivi sasa wanahisi kuwa wao hawazingatiwi kama Ogiek.  Walikuwako hivi leo

wakishitaki wakilalamika kwamba wao hawafikiriwi, watakuweko wawakilishi wa vikundi  kama  hivyo.    Pia  sisi  tutakuweko

ma-commissioners  katika  mkutano  huo  mkubwa  kazi  yetu  si  kutoa  maoni  yetu  bali  kusikiza  mkutano  huo  jinsi  ambavyo

utajadilana juu ya Katiba tuliyoandika.  Mkutano huo ukipitisha Katiba tuliyoandika basi  itakwenda mbele ya Bunge na Bunge

itapitisha na Bunge ikishapitisha ndio sasa itakuwa ni Katiba yetu mpya.  

Lakini  huenda  katika  mkutano  huo  mkubwa  kukawa  mafarikiano  kutofahamiana  au  kutosikizana  juu  ya  mambo  kadha  wa

kadha.   Hatujui  ni  mambo  gani  ambayo  hayatakubaliwa  na  wote  watakaohudhuria.   Kwa  hivyo  mambo  hayo  ambayo

hakutakuwa  na  mapatano  juu  yake  yatarudi  kwa  wananchi  katika  referendum  mtaulizwa  nyinyi  kwa  mfano  mtaulizwa  kwa

mfano tu mtaulizwa ikiwa hakutapatikana mapatano katika mkutano mkubwa juu ya elimu tuseme wengine wanasema elimu iwe

bure,  all  the  way  tangu  nursery  mpaka  university,  wengine  watasema  la  iwe  ni  primary  pekee  yake.   Ikiwa  hakutatokea

mapatano juu ya jambo hili basi mtaulizwa nyinyi katika referendum, mwataka elimu iwe bure tangu nursery mpaka university au

iwe  bure  primary  pekee  yake,  mambo  kama  hayo.   Au  matibabu  –  matibabu  yawe  bure  au  iwe  cost  sharing?    Ikiwa

hawakupatana katika mkutano huo itarudi kwenu nyinyi mtoe maoni yenu juu yake.

Referendum  hiyo  matokeo  yake  yataingizwa  katika  the  draft  ya  Constitution  ibadilishwe  kufuatana  na  mapendekezo  ya

wananchi.  Hii itakuwa ni Katiba ya wananchi kufuatia mapendeleo ya wananchi.  Hapo tukishabadilisha kufuatia referendum na

mapendekezo ya referendum itakwenda  bungeni  na  Bunge  ikishapitisha  hiyo  Katiba  ndio  itakuwa  ni  Katiba  yetu.   Basi  hizo

ndizo  steps,  hatua,  ambazo  zimebakia  baada  ya  kukusanya  maoni  yenu,  kwa  hivyo  mtakuwa  mkifuatia  mambo  kama  haya

mkiona  magazeti  mkisikiza  radio  na  mtafuata  kazi  yetu  inavyoendelea.   Kwa  sasa  tunawashukuru  sana  kwa  kufika,  sisi

tumefurahi sana pia kuja hapa, ni sasa kuombeana tu mtuombee na sisi tuwaombee nyinyi na sote  tumuombe Mwenyezi Mungu
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atusahilishie na tuweze kukamilisha kazi hii kwa ukamilifu kusaidia nchi yetu.  Asanteni sana.

Na mwisho ningependa kumuita mtu kama ambavyo tumefungua kikao chetu kwa maombi atumalizie pia kwa maombi.  Yuko

kiongozi wa dini yeyote ambaye anaweza kutuombea,  mwenzetu hapa ambaye ametuhimiza  katika  maoni  yake  kumkumbuka

Mwenyezi Mungu katika kuandika Katiba atumalizie, karibu. 

Mtiti Ole Otogwan:    Tuombe.  Baba Mtakatifu Mungu wa milele tunakurudishia shukrani na sifa saa  hii ya jioni hii ambayo

umezidi kukuwa na sisi hapa.   Umetueleza mengi kuhusu vile tunakaa tukiwa binadamu Mungu Baba.   Naomba  Mungu  wetu

uwe na sisi na hayo yote yamejadiliwa hapa yawe ya manufaa kwetu, na ikiwa tumekosea Mungu Baba naomba utusamehe sisi

ni binadamu viumbe vyako,  naomba utubariki kila wakati  hata  viongozi  wakielekea  safarini  kurudi  manyumbani  Mungu  Baba

naomba uwaongoze, na Roho Mtakatifu uwe pamoja nasi utabariki kila wakati ambaye wewe ni mwalimu wetu.  Naomba hayo

nikiamini kupitia Yesu Bwana wetu tumeomba, Amen.

Com. Salim:   Asanteni sana.

Meeting closed at 4.45 P.M.
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