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2. Com. Salome Muigai                
3. Com. Riunga Raiji         

Secretariat In Attendance
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Gladys Osimbo                                 Verbatim Recorder

The meeting started at 10:30 a.m. with Com. Domiziano Ratanya in the Chair.

Hamjamboni  wote  wananchi,  kabla  hatujaanza  kikao  hiki  ningetaka  kuona  huyu  pastor,  kama  pastor  yuko  karibu,  pastor

Jackson  atuongoze kwa maombi.

Pastor Jackson: Tunataka kuomba.   Baba wetu mtakatifu, twakushukuru na twakupenda  maana  wewe  ni  mwema.   Asante

kwa  uwezo  wako,  asante  kwa  nguvu  zako  ambazo  zimetuweka  hapa   kuwa  hai  mpaka  siku  ya  leo.   Twakushukuru  na

twakuinua  kwa  sababu  ya  siku  hii  maana  uliitenga   na  uliiweka  kwa  sababu  ya  kazi  hii  malumu  ambayo   iko  mbele  zetu.

Tunapoingia kuanza mkutano huu, wa maoni yetu kuhuzu Katiba ya nchi yetu, baba  twaomba  msaada  wako  uwe  pamoja  na

sisi.  Uwezo wako utuangazie hata kila atakaye nena, Mungu uongoze mawazo ya kila moja katika jina   la Yesu.   Asante kwa
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sababu ya viongozi wote ambao wafika mahali hapa,  nasi twakushuru kwa vile umewasaidia,  umewasafirisha mpaka wamefika

kikaoni  hiki   twasema  ni  asante.   Tunapoendelea   Mungu  uwezo  wako  wa  roho  mtakatifu  ukatamalaki  hapa,  ukazunguke

mawazo  yetu,  ukausunguke  mioyo  yetu  hata  eneo  hili  na  jamii  yote  ya  Kenya  ukaibarikie  katika  jina  la  Yesu.   Kwa  hivyo

mambo yote twayaweka  mbele zako tukiamini ya kwamba utatuongoza, Mungu utatubariki,  utatuzingira, utatulinda na uwepo

wako na ni katika jina la Yesu Kristo zote twaomba na kuamini.

Com.  Domiziano  Ratanya:  Sasa  kabla  hatujaanza  ningetaka  co-ordinator  ama  yule  ambaye  ameanjiwa  na  Co-ordinator

ahanze  na  kutujulisha  viongozi  wa  upande  huu  pamoja  na  ile  kamiti  yake  inayomsaidia  kwa  Constitutional  Review.   Bwana

Co-cordinator.

Kitangi Jacob:  Commissioners na wananchi watukufu ninawasalimua hamjamboni.

Wananchi:  Hatujambo

Kitangi Jacob:  Ni mimi nashikilia co-ordinator wetu, ambaye atakuja kama amechelwe.  Bado 3 ‘c hawajafika hapa.   Lakini

tuko na walimu wale ambao tuko nao kusaidiana kwa hii mambo, watasimama tuwaone ,  hawa ndio walimu ambao tuko nao

wamekuwa wakifanya kazi hii kuifanikisha .  Pia mimi ni mwalimu, moja wao.  Asanteni.  Mwenye kiti ndiye huyu hapa.

Com. Domiziano Ratanya:  It  okey wengine wakija utatuonyesha wakija baadaye,   Sasa  wananchi karibuni nyote  kwa  hiki

kikao cha Tume ya kurekebisha Katiba yetu ya Kenya na kutoka sasa  ningetaka kutangaza rasmi hiki sasa  ni kikao cha Tume

ya Kurekebisha Katiba ya Kenya na tumeanza sasa.

Ni kuendele tu tunaindelea kwa sababu tulikuwa upande ule mwingine wa Rongai jana na sasa  tumekuja upande mwingine wa

Constituency hii ya Rongai.  Kwa vile tunashukuru kwa sabab upande huu, watu wa upande mumekuja ili  mtupatie maoni yenu.

  Na  kabla hatujaanza sasa,  ningetaka muwajue Commissioners ambao tuko  hapa kwa panel yetu.  Upande wangu  wa  kulia

nina  Com.  Salome  Muigai  na  upande  wangu  mwingine  nina  Commissioner  Riunga  Raiji.  Na  mimi  mwenywe    ninaitwa

Domiziano Ndochokera  Ratanya, ambaye ninakuwa mwenye kiti wa kikao hiki ya siku ya leo. 

 Wale  wengine  ambao  tumeandamana  nao,  tuna  Programme  Officer  wetu  ambaye  anashikilia  office  yetu,  kwa  sababu  tuna

office ya Commission hapa,  tuna secretariat  yetu ambayo inasimamiwa na Bwana Samuel  Wanjohi,  na  anasaidiwa  na  Bwana

Mathew Ngugi, ndiye huyo, na mwigine anayemsaidia ni Gladys Osimbo, wengine ambao wametusaidia kufika hapa  kuongoza

hii magari ni ma-drivers wetu.  Sijui kama wako hapo inje ama wako karibu lakini tuna Kamau,  ninamuona pale,  tuna  Maingi,

yuko hapa karibu na Ebrahim  Muthee.   Kwa  hivyo   Karibuni  tena   wananchi  na  tutaendelea  kusikia  maoni  yenu.  Na  kabla

hatujafanya hivyo, kuna procedures.  Ama kuna mpango ambao tumepanga ambao tutafuata. 

Na ningetaka tueshimiyane kabisa  kwa huu mpango nitaweeleza.  Ili kila mtu aweze kutuo maoni yake,  tukiondoka hapa kila
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mtu awe amezungumza.  Kitu cha kwanza,  kikao hiki, tumewambia ni cha Tume yetu ya kurekebisha Kaatiba  na kulingana na

sheria  ambayo  imetuweka,  tunaruhuziwa  kuchukua  maoni  ya  wanachi  na   kwenda  pahali  popote  katika  Kenya  kama  vile

tunaenda  sasa round kwa Constituency zote na hakuna kuokoba. Usiokobe chochote wakati unapeana maoni yako.  Uko free,

sema yale maoni yako na usiokobe yeyote atakupeleka kortini ama yoyete atakufanyia chotechote.   Wewe ni  mwananchi  wa

Kenya  na una uhuru kamilifi wa kusema yale unafikiria yatasaidia katika Katika yetu.

 Na  kitu kingine cha muhimu ni kwamba, tufikirie lugha ambayo tutatumia.  Lugha yetu ambayo tunajuwa ni Kingereza ni lugha

ya kwanza ambao tunatumia sana katika Kenya,  na ingine ni Kiswahili, lakini ukiwa uwezi kuongea Kiswahili ama  Kingereza,

utakuwa na nafasi yako na una uhuru wa kuongea lugha ya mama.  Lugha yeyote  ambayo ni ya mama utatumia.  Na  tutakuwa

na interpreters ambao wanatuambia vile wanasema.

Ingine ni kwamba hapa nina list, hii ni list ambayo tuna-register,  tunaandikisha wale wanaingia hapa.   Ili tujue ni nani atapeana

maoni.  Si list ya kushitaki yeyote,  nikujua  ni  nani  wanapeana  maoni  na  ni  nani  yuko  hapa,  ili  tuweze  kuifuata  kwa  kupeana

maoni. Na  ndiyo list tutatumia.  Ukiwa wa kwanza tutkuita kama wakwanza.  Wa pili na kuendelea namna hivyo.  Lakini tuna

uwezo kama  Tume ya kusrukia hii list kama tuna sababu yeyote.   Sababu kama nikiona pengine akina mama, ama walemavu,

ama wazee, wamama  kwa wababa, tukiona wengine ni wezee  na wanataka kupeana maoni warudi,  pengine ni wagonjwa,  na

akina mama wapewe nafasi ama wasiojiweza,  hapo tunaweza kurukia na kwenda kumuita mama  moja  ama  mtu  asiye  jiweza

mmoja apeane maoni yake.  Ama nikiona mwanafunzi, anatoka shule na anataka kupeana maoni yake arudi,  katika class,  kwa

hapo  nitarukia   na  nimpe  hiyo  nafasi  apeane  maoni  yake   na  alafu  aende  katika  class.   Na  pengine  hiyo  haitakuwa  taabu

wananchi.  Tnakupaliana kwa hiyo?

Wanachi:  Tunakubali

Com. Domiziano Ratanya:  Okey, hiyo ni sawasawa na kitu kingine ningeendelea kuwajulisha kwamba,  wakati  wa kupeana

maoni  yenu,  utapeana  na  njia  hizi,  njia  ya  kwanza,  kama  una  maandishi  ambayo  umeandika,  hii  tunaita  memorandum,  na

ungetaka  kupeana  utuwajie  sisi  kama  Tume  twende  tukasome,  unaweza  kupatia  Programme  Officer  wetu  pale   na  u-sign

register yetu na tutachuka hiyo memorandum yako kwenda mpaka office yetu Nairobi wakati tutarudi na tutaisoma kweli kweli,

hiyo ni njia moja.  Uweza kupeana tu na uende kama hutaki kusema lolote.  

Lakini  kama  kwa  hiyo  memorandum,  unataka  kuitetea  kidogo,  usema  yale  ya  muhimu  katika  hiyo  memorandum,  utapewa

dakika tano.   Na  yale ya muhimu si kusoma memorandum, ni kusema yale unasikia ni ya muhimu kwa hiyo  dakika  tano  kwa

sababu utapewa dakika tano.  Hatutaki kuona mtu anachukua memorandum ambayo ni 50 pages  ama 100 anaedelea kusoma

moja kwa moja.  Hiyo itakaa mpaka usiku, na pengine watu wengine hawatapata  nafasi ya kuongea.   Memorandum ni kusema

yale  ya  muhumu.   Kama  una  point  twenty,  chukua  ile  ya  muhimu  pili  ama  tatu,  ambayo  itatosha  hiyo  dakika  tano.  Halafu

ukimaliza  utupatie  hiyo  memorandum,  tutaandisha  pale  na  tunaenda  kuisoma  zaidi.   Kwa  hivyo  hapo  wananchi  tusikizane
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kabisa.  Kwa sababu ukiendelea kusoma hapa, wengine watakaa bila kusema lolote na tutachelewa hata ukifika usiku.  Hiyo ni

jinzi moja..

Jinzi ingine ni ya kwanza nimesema ni hiyo ya memorandum bila kuongea na hii ya pili nimesema unaweza kutetea memorandum

kidogo.   Sasa  ni  ya  tatu,  unaweza  kuwa  huna  maandishi  yeyote,  mambo  yanatoka  katika  kinjwa  yako,  yale  umepanga.

Unapewa hiyo dakika tano na utasema yale unaka.  Yale ambayo unataka kuchangia kwa Kurekebisha Katiba,  na hata hiyo ni

dakika  tano.   Kwa  hivyo  hapo  tueshimiane  kwa  hiyo  njinzi  kama  tatu  na  tusipoteze  wakati.  Nikikwambia  wakati  wako

umekwisha, heshimu wale wengine wako hapa,  pamoja na sisi na uende ukaketi  na  mwingine  aitwe  aendelee  kupeana  maoni

yake.

Tena  kama  Commissioners  wangetaka  kuhuliza  ufafanue  kitu  chochote  baada  ya  kupeana  maoni  yako,  tutakuuliza  maswali.

Commissioners  hapa sisi, yeyote angetaka kuliza masali kama ni clarification, kama  ni kufafanua kitu, tutakuwa na hiyo nafasi

ya  kukuuliza.   Na  tena  tutakuwa  na  mtu  wa  kutafusiri  lugha  ambayo  tunaita  sign  language  ya  hawa  watu  ambao  hawezi

kuzungumza na pengine yuko karibu hapa.  Kama tutakuwa na watu kama hawa pengine coordinator  atajuwa.   Na  kwa hivyo

wananchi, kwa hayo nimewambia, tueshimiane na tufanye hii iwe kitu ambacho tutapeana maoni yetu na kumaliza mapema na

kila mtu awe amesema kitu.  

Kabla hatujaanza  hapa tunaona tuna DO wetu Bwana  Opondo,  yuko  hapa,  tunashukuru  sana  kwa  sababu  ametupatia  area

yake ambayo anasimamia na amekuja kama wananchi wengine, kiongozi wa  area  hii,  na  tumefurahi  sana  yuko  hapa,  DO  na

mnamjua na tumefurahi sana Bwana DO  kuwa nawe hata ingawa hatungeweza kupita ofisi.  Tulikuwa tunafikiria  ofisi iko kwa

wanachi na bahati tukakuta umetangulia. Asante sana Bwana DO.  Hata pengine Chief, nimesikia pengine chief wameandamana

naye, hata Chief wa area  hii yuko hapa,  sikupata jina lako  lakini  tumefurahi  kuwa  nawe  na  tutaendelea  katika  hii  area  yako.

Asante sana.

Kwa  hivyo, kwa hayo sasa  nimesema tungetaka  sasa  kuanza   na  mtu  wa  kwanza  ambeye  ni  Isaac  Muchiri.   Na  mtu  akija

ataketi  pale,  utachukua  hiki  kipaza  sauti  na  tena  hiyo  ni  muhimu  kwa  sababu   uongee  kwa  hiyo  ili  sauti  yako  ichukuliwe.

Usipoongea kwa hiyo, sauti yako haitachukuliwa na uanze na kusema jina lako kila  wakati.   Na  wale  wana  simu  ya  mkono,

ama  ya  mfuko,  hapa  haifanyi,  nasikia  haifanyi,  wangesima,  kwa  vile  haifanyi,  hakuna  maana  ya  hiyo.  Tuendele  bwna  Isaac

Muchiri.

Isaac  Muchiri:   Mimi ninaitwa  Isaac  Muchiri  na  ninatoka  upande  wa  Kiriko.  Ningependa  kusema,  katika  Katiba  yetu  ya

Kenya tuwe, kama ni Bunge iwe  miaka tano kulingana na Katiba ya zamani. Hiyo ni ya kwanza.

Ya pili, ningependelea chakula yetu au mazao yetu iwe ikiwekwa control na ile ingine kama mbegu za mahindi tunazonunua, iwe

ikipimwa kama mahindi kwa maana kilo tisaini inanunuliwa na bei ya shilingi mia nne. Na  hio tunanunu  a kwa shilingi elfu moja
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mia tatu.  Kitu ningependelea kuwa na price control ya mzao yetu.

Ya tatu, ningependelea  katika Bunge yetu ya Kenya iwe ikichagua makamu wa Raisi katika Serikali yetu ya Kenya.

Ya nne, commissioner wa wale waandikishaji wa watu wa kazi, wawe wakitutembelea katika mikoa au locations.  Kwa sababu

tuna watoto wetu ambao wamesoma  na hawafikiriwi katika Katiba yetu ya Kenya.  Tungependa wawe wakitutembelea katika

kila location, na waweze kupatia kazi.

Ya tano, ningependelea, katika serikali yatu iwe hata awe aichaguliwa na raia, ndio awe akitumikia raia.  Kwa maana  anakuwa

kama mtu wa serikali na tukiongea na yeye anatwambia yeye ni mtu wa serikali sitaki hataki maneno yetu, na akichaguliwa na

raia  atakuwa akitumikia wewe kama raia.

Com. Domiziano Ratanya:  Okey umemaliza  Isaac?

Isaac Muchiri:  Nimemaliza.

Com. Domiziano Ratanya:  Asante sana,  Sasa  tutaenda kwa  Jospeh  Wanyeri.   Ni  wakati  wako  bwana  Joseph.  Inaoneka

Joseph hayuko, Opondo John no Obsever, Baraza ni Obsever,  Kiprono na wengine hao lakini twende kwa Joseph M. Korir,

huyo ana  memorandu,  lakini  una  dakika  tano  ya  kutetea  hiyo  memorandum  yako.  So  Bwana  Joseph  Korir.  Kama  unataka

kuzungumza  kama hutaki, upeane memorandum.  Anza na kusema jina lako bwana Joseph.

Joseph Korir.    Jina langu ninaitwa Jospeh M. Korir.   Maoni yangu, ya kwanza ni Chiefs ni lazima  wawe  wakichaguliwa  na

raia, vile MP’s wanavyo chaguliwa Na wakaae kwa miaka tano na wafutwe.  Kwa sababu  corruption ni nyingi. 

Na kunatakiwa tena mambo ya lands,  yaani sheria ya  mashamba,  kuwe  na  sheria  kamili  ya  mashamba  kwa  sababu  unapata

watu wengine wana  shamba hekari elfu ishirini ila wengine hawana hata pahali pa kusikwa.

Kuna  sheria  zingine  kama  zile  wizi,  kuna  wezi  wa  aina  nyingi.  Mwingine  anaweza  kuiba  mbuzi  mali  ya  one  thousand  five

hundred, na mwingine anaiba pesa  ya Serikali kama Golden Berg,  ankula pesa   kama biliions, na hiyo anafanyiwa fair na yule

aliyeiba  mbuzi  anawekwa  ndani  miaka  saba.  Kwa  nini  yule  aliyeiba  billions  hajafungwa,  na  anafanya  kezi  akiwa  inje  na

anachukua lawyer?

Ya nne, family affairs,  lazima iwe tangled na  according to the laws of customary because  we  have  about,  Wakenya  tuko  na

watu kama forty two tribes, lazima kuwe na sheria za kitamaduni.
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Ya tano ni, environment laws, kuwe na sheria ya mazingira kwa sababu watu wengine wanaweza kukatalia pahali kuko na maji

na wengine wakose.

Upande wa kazi, kazi katika Kenya imekuwa ngumu na watu wengine wameshika kazi nyingi.  Wanakuwa na biashara na kila

kitu, sasa  tunashindwa hawa watu wengine watakuwa  wakifanya kazi gani. Tena kuwe  na  sheria  ya  kuwa  councillors  wawe

wakilipwa kutoka kwa Treasury.

Parliament,  lazima  iwe  controlled  na  Parliament   itself.   Iwe  ikifunguliwa  na  wawe  na  Committee  yao  wenyewe,  watakuwa

wakisema ifungwe leo na sio wengine  kusima ifungwe bure kabla ya mjadala haijamaliswa.

Kuna hii mashamba ya ADC, wengine  wako  na   mashamba  nyingi  kwa  NDC  na  wengine  bado  hawana  mashamba.   ADC

ichukue na ipatie hata masikini.

PC’s na ma-DO’s, wawe wakiwa appointed by the Parliament and according to their qualifications.

Kuwe na sheria ile kali kwa watu wengine kwa sababu huu umasikini uliopo  hapa Kenya,  wengine  wemeweka  pesa  nchi  za

inje. Kuwe na sheria kali ya kuzuhia kama death sentence.

Nitarudi tena kidogo kwa upande wa economy. Economy ya nchi ya Kenya,  iliaribiwa na watu,  na mtu yule ambaye anaharibu

economy  ya  nchi  lazima  apewe   death  sentence  ikiwezekana,  kwa  sababu  hii  sasa  ni  very  serious.  Kama  vile  Obasanjo

amerudisha ile pesa ile wengine wamechukua, lakini, itamchukua muda mrefu sana kurudisha  hiyo pesa.

Police, pasiwe na traffic police kwa maana hawasaidii Kenya.  Wanakula na waleta corruption.  Lakini sisemi hivyo kwa ubaya.

Kwa sababu kuna watu wengine wananichukulia  kwa ubaya.  

Judges,  women judges huwa  very  harsh  to  the  men,  kama  siku  nyingine  nilisoma  kwa  gazeti,  anaweka  sentence  kwa  family

affairs ya ten years.  Kwa sababu ya family problem.

In Kenya kuwe sheria ya one man one job. Kwa sababu unakuta wabunge wako na  job pili na wanakula  pesa, wameongeswa

mara sita.  Tunabaki bure hatuna pesa, na wana business hata ya shops na hata wanarudi kwa kiosks, which is very bad.

Com. Domiziano Ratanya:  Sasa Korir wakati wako umekwisha, Nimwita mtu mwingine. Kuna Swali.

Joseph Korir:  Thank You.
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Com.  Salome  Muigai:   Bwana  Korir  nina  swali  kwako,  asante  sana  kwa  maoni  yako,  mimi  nina  maswali  kadha,  moja

umesema kuwa wale watu  wenya  mashamba  makubwa  na  wengine  hawana,  heri  kuwe  na  mpangalio  wa  kuwafanya  wenye

mashamba makubwa mashamba yao ikatwe.   Ungetaka kiasi kipi kiwe ndio kitakuwa na  mtu  moja?  hilo  ni  swali  la  kwanza,

nina maswali tofauti tafadhali, Swali la pili ni hii family affairs ifwatanishwe na mila zetu, akina mama wamekuwa  wakilalamika

kila pahali penye tumeenda kuwa, mila saa ingine haiwatetei.  Kwanza hata ikipelekwa kwa wazee wanasema hao wazee waote

ni akina baba.  Kwa hivyo maoni yao hiyo kezi haiendi vizuri kwao, na wewe pia umefafanua kwa kusema ma-judge wanawake

  are to harsh kwa wanaume, kwa hivyo pia wakina mama wanasema, hawa wazee are to harsh  on them  Kwa hivyo tungetaka

kujua maoni yako kwa hii  korti za mila.  Hayo ndiyo maswali yangu mawili.

Joseph Korir:  Swali la kwamba ebu nikumbushe.

Com. Salome Muigai:  Ni habari ya shamba, unataka kiasi gani ndicho kinakupaliwa mtu mmoja.

Jospeh Korir: Ni kisema ukweli kuna watu wengine kama family ya Kenyatta wako na--

Com. Salome Muigai:   Hiyo tumeelewa, hiyo kitu yenye tunauliza, ikiwa  wewe  kwa  pendekezo  lako,  ungeona  shamba  lipi

ndilo likupaliwe mtu mmoja.

Joseph Korori:  Wapate  square  kilometers  za Kenya  tupate kujua  ni  ngapi,  na  20  hectares  or  ten  hectares  kwa  kila  mtu

atleast kila mtu apate.

Com. Salome Muigai:  Okey

Joseph Korir: Hiyo ingine ni ya Judges?

Com. Salome Muigai:  Ile ingine ya kutumia mila, customary laws.

Joseph Korir:  Vile nimesema hapo mbele I will refer you back  Kwa maana kama watu wakuwa transparent vizuri, wawe na

elders wale wazuri, wanaoweza sema ukweli, hao ndio watakuwa pamoja na Chiefs kama corruption hakuna  Lakini kwa

sababu ya corruption ndiyo inaleta all these things kuwa  foreign

Com. Salome         Muigai:  Wakina mama wanalalamika kuwa hata hao waze wenye ni wezee akina papa  pekee  yao.  Kwa

hivyo hawaoni saa  ingine masilahi ya mama.  Hata mama wakati  mwingine hawezi hata kuwaeleza wale  wazee  shida  yake  ya

kinyumba, kwani wote ni wanaume, na pengine wakati mwingi ni wazee,  ni akina baba  yao akina mama.  Kwa hivyo mila zetu

pia, sinakuwa na upunguvu kwa kuweza hao akina mama kujieleza, nataka unieleza, ukileta hizo pendekezo,  tutajali aje  masilahi

ya akina  mama, kina baba, watoto wa kike, wavulana na kila mtu?
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Joseph Korir:  Hapo ningesema itakuwa vizuri kama watu wengekua transparent  vizuri, hii maneno wakichukuliwe  wawe  na

haki.  Tutakuwa tukijua family affairs kama huyu mama. Wewe unajua kuna wamama wengine kweli wako na ubaya,  na kuna

wengi  ni  wazuri,  sio  wote,  unakuta  mwigine  bibi  yake  amekufa  kabla  hawajapata  watoto  wengi,  na  amechukua  ile  mali

iliyokuwa kwa nyumba fulani na akaenda nayo kuolewa na na mwingine.  Sasa  hiyo mali ya hapo haitabakia hapo kwa sababu

amenda na kuolewa kwingine. Unaona sasa it will be unfair.

Com. Domiziano Ratanya:  Tunaona kama hayo tumeelewa bwana Korir,  na asante sana kwa  maoni  yako.  Uende  pale  na

ujiandikishe.   Joseph  Wanyeri,  Dan  Cherioyot,  Simon  Sang,  Jack  Kariuki,  Simon  Kiko,  Jack  Kariuki,  jina  lako  halikuwe

limeandikwa vizuri.  Sema Majina yako Bwana Kariuki.

Jack Kariuki:  Majina yangu ni Jack Kariuki. Yangu nina maneno mawili pekee yake ambayo nitasema tu orally.

La kwanza ni hili,  ya  kwamba  kuna  uhuru  wa  kuabudu  hapa  nchini  Kenya,  kwenye  katiba  yetu  kuna  hiyo.   Na  lile  ambalo

nilitaka  kusema  ama  kuchangia  ni  ya  kwamba  uhuru  huu  wa  kuabudu  utengeneswe  ya  kwamba  anakaye  abdiwa  ni  nani,

iaandikwe ni nani anaye abudiwa hapa nchni Kenya.

La pili langu ni hili, ya kwamba kuna vitambulisho, na birth cerficate ambazo sinapeanwa kwa  kazi za wilaya na hata pengine za

division, ninataka kusema ya kwamba hizi birth certificate itafutwe  njia  ya  kurahisisha  kuzipata,  yaani  siletwe  kwa   locational

level. Kuwe na njia ya kupata birth certificates na vitambulisho kwa center ya division.  Ni hayo tu peeke yake.

Com.  Domiziano  Ratanya:  Okey  asante  sana  bwna  Jack,  then  Jack,  kwanza  utaenda  hapo  utupe  majina  yako.   Joseph

Wanyeri amekuja,  then Dan Cheroyot,  Simon Sang,  Simon Kiko,  Paul Murage.  Sasa  ni wakati  wa  Paul  Murage,  useme  jina

lako.

Paul Murage:  Jina langu ni Paul Murage Moani yangu ni District focus,  ningeonelea kwamba kama ni walimu wawe wakiwa

na transfers.  Wasifnayie kazi pahali wako na mashamba.  Kwa sababu kama mwalimu ako na ngo’mbe na hii ngombe yake ni

gonjwa, ni  saa  gani  atataenda  kusomesha  watoto,  fikira  zake  sitakuwa  kule  kule  tu  kwa  ngo’mbe  yake.  Hata   watoto  weu

watakuwa wakuumia.

Ya  pili  ni  price  control,  sekali  wawe  waki-conrol  prices  ya  vidha  kama  zamani.   Kwa  sababu  kama  sasa  wafanyi  biashara

wanauza vitu kama wamenunua shilingi pili wanauza shilling inne. Kwa hivyo wanafaidika.   Kwa biashara iwe na price control

kama zamani.

Nitaongea habari ya umuhimu wa Katiba, watu wengi hawajui Katiba ni nini, kwa hivyo ningeuliza serikali watupangie,  kuwe na

vitabu vya kufunza watu Katiba, na hizo vitabu ziwe zikuhuswa kwa ma-bookshops, kama vitabu vingine. 
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Ya pili ningeongea habari  ya ukulima, sisi wakulima tuko na taabu  sana,  kwa  sababu  kama  sasa  tunauza  mahindi  shilingi  mia

nne, na tumenunua fertilizer shilingi elfu moja na  mia bili.  Na  hiyo ni kilo hamisini ya fertilizer.  Tumenunua mahindi kilo kumi,

kwa shilingi elfu moja na mia pili.  Kwa hivyo ni kunia ngapi tutauza ili tuweze kununua fartilizer.  Hiyo serikali watusaidie inputs

iwe balanced na uhuzaji wa vyakula vyetu.   

Ta tatu ningeongea  habari  ya  Wabunge.   Wabunge  tukiwachagua,  wakaae  miaka  miwili  bila  kutusaidia   tuwe  na  uwezo  wa

kuwafuta  na kuchagua wengine.  Ni hayo tu.

Com. Domiziano Ratanya: Okey kuna swali hapo bwana Murage, Ngoja kidogo.   

Com.  Riunga  Raiji: Bwana  Murage,  nilisikia  kama  ulipendekeza  kwamba,  price  ciontrol  irudishwa  vile  ilikuwa  zamani,  je

unapendekeza iletwe kwa bidha vyote kwa jumla au ni kwa bidha fulani.   

Paul Murange:  Ni kwa vidha zote kwa jumla. Hata kama ni sukari, price yake iwe controlled by serikali.   Watu wote wanye

wana biashara waulize bidha kwa bei moja. 

Com. Riunga Raiji:  Anyefuata ni Michel Njoroge. Na ukija useme jina lako.

Michael  Njoroge: Kwa majina  ninaitwa  Michael  Njoroge  Mburu.   Mimi  ninataka   kuongea  habari   ya  mazingira.   Hi  nchi

imeharibika  kwa  sababu  ya  ukosefu  wa  mvua  kwa  ajili  ya  mti  kukatwa.   Na  sana  sana,  inaonekana  kuko  na  watu  ambao

wamepewa mashamba kwa forest.  Hiyo sehemu ilikuwa imetengwa  na Serikali irudishwe.  

Tena ninataka kupendekeza habari  ya masomo, tunaeleswa masomo ni bure,  na tukiangalia  sana,  mimi sio  mzee  sana  wakati

nilikuwa  ninasoma,  tulikuwa  tunalipa  kitu  iliyoitwa  fees.  Lakini  hatuwa  tunanunua  kalamu,  Geometry  set  na  lakini  sasa

tunaambiwa ni ya bure na tunanunu vitu vyote. Masomo irudishwe kama zamani.  Ni hiyo tu.

Com. Domiziano Ratanya:  Sasa unapendekeza nini, iwe namna gani?

Michael  Njoroge:  Masomo irudishwe kama zamani, tuwe tukilipa pesa  ya fee,  vile tulikuwa tunalipa. Na  tunapewa kalamu,

Geometry set,  vitu yote vinapeanwa na vitabu.  Wazazi wasiwe wakinunua exercise books,  tex  books,  hiyo  vitu  zote  watoto

wanapewa.

Com. Domiziano Ratanya: Okey,  Bwana Michael  hayo  ni  maoni  yako,  Okey  asante,  enda  pale  ukajiandikishe.  Na  pahali

tumefika ni kwamba,  mweshimiwa wetu Hon. Muroko ameingia, Muheshimiwa unajua  tulikuwa  na  wewe  kutoka  jana  katika
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Constituency yako na hata leo.  Kwa hivyo karibu sana tuwe nawe hata leo, usikilize maoni ya wananchi wako na ukitaka nawe

kupeana yako,  uko huru.  Welcome Muheshimiwa. Sasa  tuna Julius Maina.  Julius maina hayuko?  Julius  Maina  karibu,  sema

majina yako maina.

Julius Miana: Majina yangu ni Julius Maina Kariuki,  mimi ninamaoni kuhuzu mambo ya vile serikali iko,  kuna mikono mitatu

ya serikali ambaye tunaelewa, hiyo inakawana mamulaka.  Kwa hivyo kila mkono hutekeleze jukumu lake.

Mambo ya masomo, katika primary education, ninapendekeza kuwe na kItu kinaitwa free education.   Kwa sababu tukiangalia

katika wakati  huu,  kuna  watoto  wengi  sana  wamekuwa  drop  outs  katika  darasa  za  katikati  kabla  ya  kufika  standard  eight.

Mambo ya afya.  Pia itekeleswe kwa njia bila  malipo.  Kusiwe na mambo ya cost sharing.  

Unemployment, hii iwe inagawanwa equally ama tuseme kila mtu anapoaandikwa kazi,  haweze kufanya kazi kwa miaka kumi.

Iwe ni kama contract ili watu wote wapate kazi. Mambo ya watoto, rights za watoto sitekelezwe vilivyo.

Mambo  ya  wanawake,  rights  for  women,  sitekeleswe  lakini  wasiwe  na  uwezo  kuliko  wanaume,  kwa  sababu  hata  bibilia

imekataa.  

Mamo  ya  Electoral  process,  hiyo  ningependekeza  tuwe  na  Electoral  process  ambayo  ni  independent.   Iwe  na  staff  na  pia

ifungue ma-office hati location level.

Mengine ni kuhuzu vile vyama vya political parties  vinavyo  hudumu.  Siwe  sinashirikiana  vilivyo.   Visiwe  kama  adui.   Nafikiri

yangu maoni imefika hapo, na pia nina written, ambayo sijui kama mtaipokea?

Com. Domiziano Ratanya:  Okey  Bwana  Julius  Maina,  hiyo  mambo  umeandika  tutapokea.  Kwa  hivyo  asante  kwa  maoni

yako.  Upeane pale.  Jason Waweru, ni wakati wako.

Jason Waweru:  Mimi nitaongea kwa lugha ya mama.

Jason Waweru: Ritwa riakwa ni Jason Waweru wa Ruoro

Translator:  Majina yake ni Jason Waweru Ruoro.

Jason Waweru: guitu ni goku weuomererie

Translator:  kwetu ni hapa huyumilie.

Jason Waweru:  Ondu uria ikuga re

Translator:  Lile mbalo nitasema,

Jason Waweru: ne ondu ukanainie na mititu.
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Translator: ni kuhusu misitu.

Jason Waweru: Mititu ni yanangetuo muno

Translator: Kwasababu msitu  yetu imeharibiwa vilivyo

Jason Waweru:  Na nekio urona kinya mbura ndiraura.

Translator: Na ndivyo unaona ya kwamba hata mvua hainyeshi,

Jason Waweru: No nyende sheria ekero

Translator: na kwa hivyo ningependa sheria iwekwe, 

Jason Waweru: Ne getha borori oyo wity wa Kenya ohane otakawaida.

Translator: ili kwamba nchi yetu ya Kenya irudi kama mwanzo, 

Jason Waweru:  Ona ongerora kirima kiria kia rogoko.

Translator:  maana hata ukitazama mlima kule juu,

Jason Waweru:  Gotire na mti

Translator: hakuna mti,

Jason Waweru:  Na ndirauga gwekero watho ati andu mahande mti

Translator: lakini ningesema kuwekwe sheria watu wapande mti

Jason Waweru:  Ne getha andu mahote kuona gia koria.

Translator:  na ili watu wapate chakula,

Jason Waweru: Ne ohoro wegie mbura. 

Translator:  kwa sababu hali ya mvua

Jason Waweru:  wakwa no ocio.

Translator:  Yangu ni hiyo.

Com. Domiziano Ratanya:  Okey asante sana Jason Waweru, Twende kwa Joel Langat. Ni wakti wako Bwana Joel.

Joel   Langat:   Kwa majina ni  hayo mumesikia, Joel Langati,  leo nitaongea  juu  ya  Commossion.   Tuwe  na  Commission  ya

kushukulikia  mambo  ya  freedom  fighters.   Hawa  ndugu  zetu  ambo  walipigania  uhuru  wa  nchi  hii,  tuwe  na  Commission  ya

kuangalia welfare yao.  Kwa sababu  inaoneka Katiba ya zamani, ilisau welfare yao

Pia mambo ya maji, maji iwe ni haki ya wakenya wote.   Wale wanao fikiria kufanya irrigation,  basi  wasitumie maji ya mitoni.

Waweze kijimba bore  holes  zao  lakini  maji  ya  mtoni  iwe  ni  haki  ya  wakenya  wote   waweze  kutumia.  Na  ipigwa  marufuku

kabisa, ministry of  water wasikupalie mtu yoyote  kutumia maji ya mito kwa irrigation farming.

Cemetry,  watu wote wakenya waweze kuzikwa katika ma-cementry.   Hii tabia  ya  kusika  watu  manyumbani,  iweze  kupigwa

marufuku.
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Lease farms,mashamba yote  ambayo yako chini ya lease,  yapinduliwe   yawe  free  hold  titles,  ile  watu  wengine  wale  wajuaji

wasitumie nafasi hiyo, wakijua 99 years,  ama 999 years  imeisha, wanakipia na wanapindua hizo titles.   Kwa  hivyo  tungetaka

mashamba zote Kenya yawe chini ya free hold titles.

Age,  wazee  wangongwa  baina  ya  mama  na  wazee  kuanzia  miaka  themanini  na  kuendelea  mbele  wawe  ni  mali  ya  central

government.   Central  government  iangalie  welfare  yao  na  wale  wazee  ambao  wamekaa  nyumbani,  basi  wawekwe  katika

manyumba ya wezee na garama zote sikaramiwe na central government.

Muslim day na seveth day,  siku za waislamu kama ijuma,  jumamosi  ya  seveth  day  iheshimiwe  sawa  na  Sunday,  kwa  ajili  ya

wakristo. Ama national day ina-fall on a Friday, or on a Saturday,  basi  siku hiyo iwese kuharishwa ili nao pia wasikie ya kuwa

they are part of  Kenyans.

Ma-chiefs na ma-assistant chief, wakiandikwa kazi basi wa apply kazi kwa mtindo huu  uliyoko sasa, lakini watatu wawe vetted

wale the best  wame-qualify na watu watatu warudishwe kwa raia kuwapigia kura.   System hii ambayo iko ipate tu kuendelea

lakini kabla  mtu  hajawajiriwa  kazi,  aletwe  nyumbani,  ili  wenyeji  wajue  ya  kwamba  mtoto  huyu  anasitahili  kuwa  Chief  wetu.

Kwa sababu katika ukoo zetu kuna manyumba ya watawala, kuna manyumba ya askari, wale wa vita, kwa hivyo manyumba ya

wale wanao tawala basi  wafikiriwe kwanza.   Kwa sababu tunahitaji utawala mzuri.  Basi ni hayo tu  siku  ya  leo,  kwa  sababu

sikutaka kupoteza wakati mwingi ni hayo tu.

Com. Domiziano Ratanya:  Bwana Joel, ngojea kwanza kuna swali.

Com. Salome Muigai:  Asante sana bwana Langat kwa maoni yako,  swali langu ni, jamii zenye simechanganyika kama hapa

kwenu, kama tukitumia mila za jamii moja vile unasema  hii nyumba ilikuwa ya ma-chief na hii nyumba ni ya askari  na ile jamii

yangu   niseme  kwa  kikwetu  ndio  ma-chief,  how  do  we  harmonize  na………  kusikiliza  hayo  mambo  kwa  jamii

silizochanganyika kama hapa………………

Joel Langat:  Jamii ya wa-kalejini wana ukoo ya uongozi, basi hawa watafikiriwa kwa utaribu huo.

 Com. Domiziano Ranya: Okey Bwana Langat, okey kwa maoni yako.   Halfu twende kwa John Njenga.  Jonh Njenga yuko

na written memorandum, kama ungetaka kutuelezea kidogo.

John   Njenga:  Ningetaka  kuzungumza  kidogo.  Jina  ni  John  Njenga  Kichure.  Ningetaka  kuzungumzia  juu  ya  mashamba.

Wakati  wa ukoloni, watu walipigana vita kwa sababu ya mashamba, tulikuwa na taabu kubwa.   Na  ile taaabu tulikuwa nayo,

mpaka  wa  leo  ingalipo.   Kwa  sababu  watu  wetu  wengi  hawana  pahali  pa  kukaa.   Ningepekeza  wale  ambao  wako  na

mashamba makubwa, waaje na ikawiwe wale watu ambao hawana mashamba, maanake wao pia ni Wakenya. Na  hatutaki vita
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mara ingine, twataka kila mkenya awe na shamba.   Kiasi cha shamba,  ni mzuri mtu awe  na  heka  kama  kumi,  kuliko  awe  na

hekari elfu mia mbili na mwingine hana. Hilo ni jambo moja.

Jambo  lingine,  tuna  watoto  wasichana,  hao  tumewaza  kama  wale  wengine,  tunataka  wale  watoto  baba  yake  akiwa  yuko,

agawe uridhi sawa na vijana.  Kwa sababu hata yeye ni mtoto wako.

Ya  tatu  tuna  taabu  hapa  Kenya.   Taabu  ile  tunayo  ni  polisi  wale  tumeandika,  hawafanyi  kazi  hata  kidogo.   Kwa  sababu

ukikimbia  barabarani  unakuta  wamesimama  barabarani  kuangalia   ajali,  na   hata  magari  yakiwa  wamejaa  namna  gani,

wanazungumza na yule mwenye gari,  na inaendelea.   Sasa  tumeshindwa nini? Tupewe uwezo wa kuwashitaki na  tujulishwe  ni

wapi tunaweza kuwashitaki. Kwa sababu hawalindi raia.

Kuna jambo lingine ningalipenda kusema, wale wezi wanao tembea usiku wakiwa na silaha, ni jambo kubwa sana mwanaume

kukutwa  kwake  nyumbani  na  mwaume  mwingine  na  amekuja  kumnyang’anya  mali  yake  na  yuko  na  silaha  na  huyu  hana.

Mwneye nyumba hukaa kama mwanamke tu, basi tunauliza kama serikali wanaweza kukubali,  ingefaa mtu yule yuko na uwezo

akubaliwe kununua silaha naye ajilinde kama mwanaume kuliko kupigwa kama mwanamke.  Hili ni jambo kubwa sana. 

Mashule ni kweli watu wameelezwa ati ni ya bure, nafikiri si bure, kwa sababu kila siku, mimi sina mtoto sasa,  watoto  wangu ni

kama  nyinyi,  lakini  nimeona  wazazi  wa  siku  hizi  wamezumbuka  sana.  Mtoto  akifika  shule  wanarudishwa  nyumbani  kuja

kuchukua pesa. Pesa  hii tunauliza tena,  na elimu elipeanwa bure ni ya nini.  Hi pesa  iondolewe. Serikali ichukue masomo yote

hata na mjengo, kwani wewe ikiwa huna nyumba wewe ni mtu gani.  Serikali kama inasema mashule ni yake,  injenge.  Langu ni

hilo tu.

Com. Domiziano Ratanya:  Kuna swali.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana Gichure, swali langu ni kuhuzu tu kitu umezungumzia. Umesema kuwa wanaume

wakiingiliwa nyumbani, wanapikwa kama wanawake.  Nao  wakina mama watwapia.  Katiba yenye inakuja sasa,  hawangetaka

kupigwa,  na  wewe  umesema  watoto  wako  ni  kama  rika  yangu,  kwa  hivyo  wenye  kupigwa  ni  bindi  zako,  ndio  unasema

wapatiwe mashamba, maoni yako ni nini kwa kupigwa kwa wanaweka.?

John Njenga:  Maoni yangu  mtoto ya msichana ni kama tu mvulana.  Kusema ukweli  hakuna mtoto  anazaliwa  vizuri  kuliko

mwingine.   Kwenye  maoni  yangu  nimesema  namna  hii,  wale  watu  wanaopiga  wanawake  wao  kama  Punda  washikwe  na

washitakiwe, wafungwe.

Com.  Domiziano  Ratanya:  Asante  Bwaba  Njenga  enda  pale  using  register  yetu.  Tunaenda  kwa  John   Kiprono.  Endelee

bwana Kiprono.
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John Kiprono:  Jina langu ni John Kiprono. Nimeshaandika lakini nitakuzia macheche tu nitakuzia.

Kama  kuhuzu  hali  ya  mashamba,  kazi  ya  mashamba  hivi,  mambo  mengi  yamefanyika  kwa  sababu  watu  wengi  pengine

wamekuwa  wakinyang’anya  mashamba.  Lakini  wakipelekwa  kortini,  pengine  mengine  ni  masikini  na  mwingine  ni  tajiri,  sasa

unyanyasaji  wa  mawakili.   Kwa  hivyo  ningeomba  kwa  maoni  yangu,  hiyo  kezi  irudishwe  kwa  wazee  kwa  sababu  wanajua

historia sana ya hayo mashamba.

Kingine  ni  kuhuzu  police.   Police  pengine  wanaweza  kuwa  wametumwa  mahali  fulani,  lakini  hawaendi  kutekeleza  hizo  kazi,

wanaenda ku-serch kwa manyumba ya watu na kuingia nyumba ya  mtu  wakiwa  free  na  kuanza  kikutisha  kwa  njia  nyingi  na

kuataka mambo ya hongo.  Hata ile kazi walikuwa wametuwa, wanasahau.  Kwa hivyo wawe na  ile serch warrant  na waende

directly pahali wametumwa au kama ni kushika mtu waende huko direct.   Na  sio kutangatanga na kupitia kwa  manyumba  ya

wengine.  Wanaanza kufanya kazi kama ngo’mbe imeibiwa, hawafuati na wanaanza kufuata mambo ya pombe  na kutisha raia

kwa njia zingine na kuitisha pombe.

Kuhuzu tena mashamba, kuna malalamiko mengi sana kwa mambo ya Title Deeds. Kutoka kwa lands,  kuna watu wanang’ang’

ania Title Deed.  Shamba moja unaona wako na title deed kwa shamba moja, sijui lands inafanya nini.  Kwa hivyo ingalie hapo.

 Tena kuhuzu Title Deeds,  unahawa viongozi wengine wanaitisha pesa  nyingi sana za Title Deed.   Kwa hivyo tuwe na  control

kutoka kwa lands.  Kama wale ambao hawajapata  title deeds,  kuwe na control  ile ya bei ya kutoa Title Deeds.   Kwa sababu

kuna walakai viongozi wengine amabo wanaitisha zaidi.  Na kumbe kule kwa lands 

Tena kuhuzu mashamba.  Kuna watu maskini, squatters,  na kuna wale wanao miliki mashamba zingine kubwa sana Kenya na

hawaitumii. Na hata zingine ni za wanyama, kwa hivyo hata hizo shamba zenye hasiangaliwe sipatiwe  squatters.   Kwa sababu

hao ni raia wa Kenya.

Kuhuzu hali ya uraia,  kama  sisi  ni  Wakenya,  tunaweza  kutembea  mahali  popote.  Kusiwe  na  matisho  at  wewe  ni  nani  kama

ukiwa mgeni mahali fulani, unaanza kufanyiwa serch nyingi sana.  Na pengine unafurukwa.

Kuhuzu  mahakama  kama  mtu  amesshitakuwa  na  bado  haku  kwa  remand.   Kuna  matisho  mengi  sana   kwa  yule  ambaye

hajamaliza kezi yake kama kuhukumiwa, huwa wananyanyaswa huko gerezani sana. Baadaya ya kuhukumiwa, pengine alikuwa

ameroboka maombo mengi kwa sababu ya mateso. Ni hayo tu.

Com. Domiziano Ratanya:  Mwinge ni David Njoroge Mwangi.

David  Njoroge  Mwangi:  Kwa  jina  ni  David  Njoroge  Mwangi.   Kwanza  nitazungumzia  kitu  ambacho  kinaitwa  afya.
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Ningependekeza sahanati zote za watu binafsi, kwa maana serikali imeshindwa kusaida watu wao,  iwe na mpangilio, kama mtu

ni daktari, asiwe na sahanati yake.  Sahanati  ambazo hasifai sifutiliwe mbali kwa maana hatujui mahali wanatoa dawa  na huku

serekali  inashindwa kutoa pesa  za dawa.  Kwani hao walitoa pesa  wapi?   Tungetaka  hizo  zahanati  zote,  zifutiliwe  na  serekali

isaidie

Agriculture:   Kuna  vitu  ambavyo  wizara  ya  kilimo  inatakiwa  itusaidie.  Kitu  kama  ku-control  vitu  vya  ukulima.   Unakuta  ya

kwamba,  wale  tunanunua  mbengu,  kunia  moja  ya  mpegu  ikiwa  ni  shilingi  elfu  moja  mia  tano,  na  huku  mahindi   inanunuliwa

shilingi mia tatu, hiyo ni kuonyuesha ya kwamba kuna ufisadi na  unyanyasi na ndio hatutaki, mabatiliko iweko.

Civil servants:  Kuna watu ambao wameajiriwa na serikali, wakiwa walimu au polisi au ma-chief wote wawe na nidhamu  nzuri

kwa maana Kenya imearibiwa na kutokuwa na nadhamu kama kukunywa wakati wako kazini.  Wanakunywa wakiwa kazini na

alafu unakuta mtu, kama ni mwalimu analala  darasani,  kama ni polisi hata hafanyi kazi  na hajui  kile  kinachofanyika,  kama  ni

Chief ama DO, hajui office yake ni ya saa ngapi, hiyo kuwe na sheria, kunawengi wanataka kazi mtu kama huyo aondolewe.

Immigration: Mtu akitaka kutembea popote Kenya, awe huru na asiwe mtu wa kutishwa ati ya kwamba kuna sehemu ambayo

haweze kanyakanga.   Ukitaka kunua shamba au mbuzi, tuwetunasiadiana Kenya  na  tusahau  mambo  ya  ukabila.   Mambo  ya

ukabila tusahau.  

Education:   Elimu  nayo  ipatilishwe,  hatutaki  hii  masomo,  hatutaki  hii  masomo  mabayo  inaletwe  vitabu  leo  na  mwaka  huu

inabatilishwa.  Mwaka ujao  inasomeshwa  na  hii,  na  ujao  unakuta  imebatilishwa,  wanaumiza  wazazi  na  wananchi  wa  Kenya.

Kwa hivyo education iwe controlled.  Pia kuhsu elimu irudi ile ya zamani mtu awe anafanyiwa mtihani wa daraza la saba,  kitado

cha pili, kitado cha sita na university.  Mtindo huo urudishwe.  Na iwe methibitishwa na si Katiba ipatilishe.  

Jambo lingine ni kuhuzu mambo ya societies.  Kuna watu katika Kenya walikatishwa mashamba miaka nenda miaka rudi,  kuwe

na sheria kuanzia sasa na kuendelea ya kwamba ukikatisha watu  lease,   kwenye society yeyote,  pesa  zao ziwekwe, na kama

hiyo  kama  aiwezegani,  walirudishiwe  mashamba  yao  kwa  maana  kuna  watu  wakata  mashamba   na  sasa  ni  miaka  ziadi  ya

thelathini na hawajapata.

Com. Domiziano Rayatanya:  Okey, saa yako imekwisha sasa. Kuna swali.

Com.  Salome  Muigai:   Asante  Bwana  Njoroge  Umesima  kuwa  mtu  akiwa  daktari,  asikupaliwe  kufungua  sehenati  yake

mwenywe, basi ukiwa daktari hawatafungua dispensaries, ni akina nani wenye watafungua?

David  Njoroge  Mwangi:  Zamani,  serikali  ilikuwa   inatumia  ma-hospitali  yetu  kutibu  watu   kikamilifu  na  hakukuwa  na
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mahospitali hizi Private.  Tulijua International Private hospitals,  kama Aga Akhan.  Kwa hivyo hizi  hospitali  zote  ndogo  ndogo

ndizo simeleta wizi wa mali  ya zile vitu ambazo singeweza kusaidia mwananchi. Na  serikali inatenga pesa  wakati  wa budget ya

kusaidia mwananchi  kufanya nini?   Unakuta  dawa  sinaletwa  hapa  kwa  sahaniti  yetu,  inamaliza  two  days  hakuna   dawa,  na

unaandikiwa  karatasi uende ununue dawa.  Na yule anakutuma, penye anakutuma, anakutuma the very place pahali anajulikana

na ni mahali anapeleka hizo dawa. Kwa hivyo ningependekeza  zifutiliwe na kama ni international hospitals,  siweko.  Kama Aga

Khan.  Lakini si mtu wa kufungua ati ni daktari, dereva, ama nani, hiyo si vizuri.

Com.  Domiziano  Ratanya:  Asante  bwana  David  Njoroge,  tumesikia  hayo  maoni  yoko.   John   Kicheru,  ni  wakati  wako

bwana John Mucheru. Uaanze na kutwambia majina yako.

John Mucheru:  Jina langu ni John Mecheru Kibuga.  Ninataka kuelize  ya  kwamba  wakati  serikali  wanaandika  au  wanaajiri

civil servants wawe wakifuata merits,  Yaani masomo.  Kama ni watu wa Bunge, wawe na merits hata kama ni President,  vice

President  hao wote.

Ya pili, tunaomba serikali walinde maisha yetu na mali yetu.  Kwa sababu kuna watu wanaingilia wengine na kuwapika hawajali

kama kuna serikali. 

Ya tatu,  tunaomba serikali waangalie  wale watoto  au wamama walianjwa na  walio   wanjwa  na  wapiakania  uhuru.  Freedom

fighter walichangia sehemu kubwa ya nchi lakini watoto wao wanarandaranda tu, hawna makao, mashamba na elimu.    

Ya  nne,  tungeomba  serikali  waangalie  wale  watu  wanaoishi  pahali  semi  and  arid  areas,  wawasaidie  na  kuwaletea  maji,

itakayowasaidia  kwa upande wa ukulima.  Tuseme kama kwa irrigation na upande wa domestic use.

Yangu ni hayo tu.

Com. Domiziano Ratanya:  Okey asante Mucheru. Nitaenda kawa Josephine Ngonyo.

Josephine Ngonyo: Asante.  Jina langu ni Josephine Ngonyo.  Nitasoma Memorandum yangu mahaki nitafikisha hiyo nyingine

nitaaja.

Com. Domiziano Ratanya:  Unajua una dakika tano, na nikikwambia umemaliza saa yako, unaodika.

Josephine  Ngonyo:  Point  ya  kwanza  tungetaka  Rais  asiwe  na  kazi  nyingine  ila   tu  kazi  ya  kuongoza  nchi  pekee.  Mbunge

akisha chakuliwa  kuwa Rais sehemu yake ya umbuge iruhusiwe  kuchakua  mbunge mwingine  na  hali  kadhalika   Rais  huyu

ajishughulishe  na chama chake,  awe neutral.  Wamama wapewe asili mia thelathini ya uongozi wa ubuge  na  75%  asili  mia  ya
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udiwani.

Mahakama iwe na uhuru kazini bila kuongozwa na Rais na pia judge mkuu ahajiriwe na serikali na asiwe chini ya Raisi.

Bunge iwe huru bila idhini ya Rais. Pia Bunge iwe na wakati mahalumu unaojulikana, siyo Rais kujua lini kufua au kulifunga.

Wafanyi kazi wote wa serikali, wasiwe na biashara nyingine nje ya kazi  aliyo ajiriwa.

Masomo tungetaka yawe ya  ya bure kwa watoto wate.

Matibabu yawe ya bure  kwa watu kwa watu wote, pia hospitali ya private, na biashara yeyote ya dawa zifungwe.  Hizi hutuma,

zifanywe na serikali bure kwa raia wote.

Msichana au mvulana akioa nje ya Kenya, waruhuziwe wote wawili kujiandisha wanaraia wa nchi zote pili.  

Kila  Mwezi  wazee  wanaume  au  wamama  wakipitisha  umri  wa  miaka  themanini,  na  wawe  hawana  biashara  yeyote

wanayofanya, na  hawakuwa  wafanyanyi  kazi  wa  serikali  hapo  awali,  wawe  wakipewa  pesa  kidogo  ya  matumizi  kila  mwezi

kama shilling elfu tatu.

Viwete  wote  wapewe  elimu  kulingana  na  ulemavu  wao  na  baadaye  wapatiwe  kazi  na  serikali.   Kiwete  ambaye  hawezi

kujimdu, awe akipewa chakula na nguo na serikali.

Kazi zipatiwanwe kulingana na elimu ya mtu.  Wasimazi wa idara zote wawe na elimu ya kutosha  kusimamia idara hizo. Elimu

ambayo inayo lingana  na idara yenyewe.  

Mwanamume akimnajizi  mtoto, tungetaka afungwe maisha.  

Mungu baba wa mbinguni aabudiwe peeke yake.

Biashara ya bidha kutoka nje ya Kenya,  ambazo tunaweza  kupata  hapa  Kenya,  isiruhusiwe  kamwe.   Kama  Sukari,  na  tuna

miwa.   Kahawa  machani  na  kadhalika.  Wakulima  wa  cash  crops  zetu  za  Kenya  kama  kahawa  na  machani,  tungetaka

wahimarishwe ili tupate mavuno haya kwa wingi.  

Mtu asiwe na kazi zaidi ya moja na watoto wote wasiajiriwe kazi hata ikiwa ni maid.  Bali wote wasome
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Kenya bureau of Standard imarishwe na soko huru ihishe katika sector zote.

Arusi yeyote ikifunganishwe, tungetaka  pawe na idhini ya wazazi wa pande zote mbili.  Baada ya dalaka,  watoto  waote  wawe

wakishughulikiwa na baba kuhuzu mavasi, chakula na kadhalika.  

Ikiwa mbuge au diwani haridhishi watu wake,  wapewe idhini ya kumng’oa na kuweka mwingine hata miaka  tano ikiwa bado

kuisha.  

Tungetaka tupatilishiwe hii 8-4-4 system katika shule zetu, tungeta irudi 7-4-2-2 system. 

Wamama tungetaka wawe na haki ya kuridhi mabwana zao, mali zao na siyo kusimamia  ili watoto wakume.  Tungeta pia kuwe

na Commission ya kupangia Wabunge mambo yao kama mishahara katika Kenya yetu.

Polisi tungetaka wawe wakifanya kazi na vitambulisho na uniform kila wakati.  Wanaraia wawe wakitoa koti  kilingana  na  kazi

zao na biashara zao.

Title Deeds huwa ya mtu binafsi, haza hapa Rift valley  ni ya mika 99, lakini mahali pengine kama Kiambu ni ya milele.  Tungeta

hizi title deed ziwe za mile kwa watu wote katika Kenya.

Ni hayo tu hata sikuwa  na mengi.

 Com. Domiziano Ratanya:  Okey asante sana Josephine, Simon  Githenji, ndiye anayefuata.

Simon  Githenji:    Asante.   Kwa  jina  ninaitwa  Simon  Githeji.  Mimi  mweywe  ningetaka  kukuzia  kezi  zingine  ambazo

huwasinapelekwa kortini.  Kama  robbery stroke one, and muder case stroke one.  

Kwani kortini ama remand kunao watu wengine wengi sana wanaoishi miaka mingi hata bila kufanya kezi yeyote.   Kunazo zile

vitu zinazoitwa kibali, ama committal bundles, ile committal bndles, mtu akifanya murder case, inakaa miaka mingi sana kabla ya

kutoka kwa State  Counsel.   Kwa hivyo ningeonelea, kwa sababu watu wengi wanateseka  wakiwa  remand  bila  kufanya  kezi

ama kusikiswa kwa kezi yao,  ningalipendelea hizi committal battles  ziwekwa kwa muda.  Kwa hivyo, kama mtu ameshitakiwa

leo,apelekwe remande leo na isipite mwezi mmoja kama committal bundle haijafika kortini.  

Jambo  la  pili,  Ningependelea  katika  nchi  ya  Kenya,  kwa  sababu  iko  wakati  mwingine  waziri  aliyekuwa  anaitwa  Anthur

Magugu, alitangaza  ya kwamba, kwa ufutaji wa zigara, ile packet ya sigara iaandikwe, uvutaji wa sigara unaweza kuthuru afya

ya mtu.  Kwa hivyo ningalionelea baadala  ya hayo,  ufutaji wa sigara katika nchi ya Kenya upigwe marufuku kabisa.  Na  kama
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mtu anapatika akivuta sigara, anashitakiwa.  Ni hayo tu.

Com. Domiziano Ratanya:  Kuna swali hapa Bwana Githeji.

Com. Riunga Raiji:  Bwana Githeji umependekeza, hii committal battles, lakini kama unajuwa wakati  mwingine, wakati  police

wana-investgate makezi kama hii ya murder, inachukua muda  zaidi ya mwezi mmoja.  Je  ungependekeze  tuajilie hao ……..au

tuwapatie muda zaidi wajaribu kupata evidence yenyewe kwa……………….

Simon Githeji:  Mimi ningependekeza, ukienda kortini ama kwa rimade, utakuta mtu mmoja ako na zaidi ya miaka saba   ama

mitano kwenda juu, kabla hajawahii kuonana na judge mwenywe.  Kwa hivyo,  huo  muda  wote,  inaonekana  hata  kama  kwa

polisi, statement inaweza kumaliza tu miezi miwili.  Ukienda kwa hawa  wengine  wanaoitwa  CID’s  hiyo  inaweza  pia  kuchuka

muda wa miezi miwili.  Tena kwa state  council inaweza kuchkua muda wa miezi miwili.  Kwa hivyo ningependekeza  kama  ni

miezi sita isipite hapo.

Com. Domiziano Ratanya:  Okey, asante kwa maoni yako Simon Githeji. Patrick Gichuki.

Patrick Gichuki:  Jina langu ni Patrick Gichuki. Mimi ninaonelea serikali iwe iki-provide kwa education,  free food,  heath care

na Security.

Katika masomo ninaonelea serikali ingepeana elimu ya  bure  hati  standard  eight.  Kwa  upande  wa  Enviroment,  mimi ninaona,

msitu imearibiwa na serikali imechangia kwa uharibifu huo. Ningeonelea, kama serikali ingepanda mti kando kando ya barabara

na wale ambao wamepanda  mti kwenya mashamba yao,  wawe huru kuikata  bila  kuingiliwa  na  serikali.   Kwa  sababu  wakti

mwingi unaona mtu akikata  mti kwa mahitaji yake,  askari  wanakuja,  wanamshika na anawekwa  ndani.   Na  hiyo  hata  inazuia

wakulima wengi  kupanda mtu katika mashamba yao.

Tena mimi ninaona kwa wale watu ambao ni wazee,  wakiaja kazi ama   wakizeeka,  serikali   iwasaidie  ikiwa  hawana   mahali

pengine pakutoa usaidizi.  Tena wafanyi kazi waruhuziwe  wawakilishwe na vyama vya wafanyi kazi,  bila  kukataswa na wajiri

wao.

Tena kwa uchaguzi ujao, ninaolea, tukitumia Katiba ya sasa  na ifanywe mapatiliko sehemu inayohuziana na uchaguzi, ingekuwa

bora kuliko  kuongeza muda wa Bunge.

Katika  serikali  ningetaka  kuwa  kuwe  na  division  of  powers,  yaani  kama  Legislature,  Executiove  na  Judiciary  kila  moja  iwe

independent, na section ya 25% kwa provinces tano iondolewe.
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Kuna ma-reserves  kwenye watu wanatoka na mashamba bado haijakuwa demarcated.  Ningependekeza iwe demarcated ndio

kila mtu apate plote yake. Na candidates na Parliament na Local Authorities wawe ni watu ambao wameituimu hati kitado cha

form four.  Na ministers ama assistant ministers wawe wamchaguliwa kulingana na academic na professional qualifications.

Nina hayo tu.

Com.  Domiziano  Ratanya:  Kuna  swali  moja,  hapa  umesema  ile  25%,  ambayo  inawekwa  kwa  kila  province  wakati  wa

kuchagua President, iondolwe kabisa?

Patrick Gichuki:  Iondolewe kabisa.

Com. Domiziano Ratanya:  Sasa ungelitaka kuwe na nini pale pahali badala ya hiyo.

Patrick  Gichuki: Awe  akichaguliwa  na  simple  majority,  lakini  aseme  akichakuliwa,  atakuwa  huru  na  hatakuwa  akiongoza

chama chochote.  Kwa hivyo hata akichaguliwa na watu wote bila  kutumia hiyo 25% itakuwa sawa.

Com. Domiziano Ratanya: Simple majority.

Patrick Gichuki: simple majority ndiyo

Com. Domiziano Ratanya: Hayo ni maoni yako asante bwana Patrick.kuna Judy Gitai

Judith Gitai:  Kwa jina ni Judith Chepleting Gitai.  Yangu ni hivi;

Bunge:  Tungependa President akiwa mwanamume, vice wake  ama Prime Minister awe mama.

Chakula:   Katika  Kenya,  tungependelea  kuwa  Chairman  akiwa  mwanaume,  Vice  wake  awe  mama  kwa  sababu,  unajua

chakula  siku  hizi  imekuwa  na  ufisadi  sana.  Sasa  hapa  Kenya  tunajua  tunaelekea  kwenye  hali  ya  njaa.  Lakini  tukiwa  na

mwanamke kama kiongozi  kwenye sehemu hiyo, ninajua atajua  kutunza hiyo sector.

Tatu,  tunahiji  family  courts;  Family  should  be  established  in  every  district  to  conduct  women  cases.  e.g  rape  and  domestic

violence.

Citizensship: Tungependa watoto  wetu,  akiwa msichana ama kijana,  akiwa ng’ambo awe  na  passport,  kwa  sababu  tunajuwa

kwamba wasichan wetu wakiolewa ng’ambo, spouses  wao wakija Kenya,  hawesi kuruhuzu watoto  wao wawe na passports.
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Kwa hivyo tunahitaji spouses wawe na passports. Tunataka usawa  kwa watoto wetu wakati wa kuridhi mali.

Tano, tunapendekeza walemavu wafikiiwe kwanza kama wakati  wa kuajiri wafanyi kazi kwa sababu tunajuwa wale ambao ni

walemavu kweli wamewanchwa nyuma. Serikali iwafikirie kama watu wa kwanza.

Sita, tunataka protection kwa wamama na watoto wakati  wa vita.

Office ya Chief; Tunapendekeza office  ya  Chief  wakati  wako  na  makezi,  wazee  wawe  hata  wamama.  Kwa  sababu  tunajua

wamama tumepigwa zaidi.  Kwa hivyo tunapendekeza hata wamama wawe.

Hali ya mashamba: Tunaomba tuondolewe koti  ambayo  tunalipia  mashamba  yetu  ambayo  tuko  nayo.  Kwa  sababu  sasa  vile

tunalipia koti, tunalipia nani na mashamba ni yetu?

Ni hayo tu.

Com. Domiziano Ratanya:  Asante Judy Gitai.  James Biyeko.   Anyefuata  ni  James  Biyeko,  Kama  yuko  karibu,  ni  wewe

James, Okey Endelea  ni wakati wako.

James   Biyeko:  Kwanza akabisa  nitachukua  kuomba kwamba nina  alama  au  vipengele  vingi,  kwa  hivyo  nisipomaliza  kwa

wakati ufuatayo, mniruhusu tu nimalize.

Com. Domiziano Ratanya:   Vile tumefanya ni kwamba kila mtu anapewa dakika sawa na mwingine.  Kwa hivyo ni  dakika

tano, chagua yale ya muhimu na utumie wakati wako.

James Biyeko:  Asante sana,  I want to present  my prsentation in English. My names are James Biyeko.

And our current Constitution is written is English, what I am saying is that it should have a Preamble to show that it belongs to

the people of Kenya and it should state all the Kenyans tribes including the smallest until the biggest.

Secondly I will talk about citizenshsip, the chapter of citizens should be the second chapter.  That means it shoud actually talk of

who  is a Kenyan.  And therefore it should follow as chapter number two. Interjection by Com. Ratanya.

Com.  Domiziano  Ratanya:  Sorry  ngojea  kidogo,  kuna  tangazo  fulani  hapa,  yeyote  ambaye  ana  funguo  za  hii  kabati  ya

church, hiyo ufunguo inahitajika ili watoe kitu fulani. Funguo ya curboard,  kama kuna yeyote hapa  ako  nayo,  apeanae.  Okey

Bwana James Biyeko, nitakuongeza hiyo dakika yako.
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James Biyeko;  Now  I am saying that citizenship should be chapter  two.   The chapter  on citizenship that tell us a Kenyan is.

Should be chapter two in the new Constitution.

It should be followed by the current chapter  five, which should be chapter  three.   The Bill of Rights which should tell  us  how

these people who are Kenyans should be treated.

Now  the  Constitution  we  are  writing  once  ready  should  be  written  in  all  possible  languages  in  Kenya.   Because  it  is  not

understood because it is written in English only.  For example in Kikuyu, Kalenjini, Tholuo, Kisii Masaai and the rest.

The Constitution once ready should be sold cheaply to all Kenyans and  should  be  available  in  all  shops  like  bookshops  and

government offices.

Five,  The  Constitution  that  people  of  Kenya  shall  write  should  be  the  highest  law  in  the  land  and  should  not  be  used  to

indminate Kenyans citizens of the land.

Baadaya ya Katiba kuwa imechapishwa, it should not be  amended by the Parliament,  it  should  be  taken  back  to  the  people

themselves who made it, because it belongs to them, it does not belong to the Parliament.

Number seven, a Constitutional Committee or  Commission should be formed to take  care  of it,  that it is not violated by those

elected.  Because those elected are responsible to the Kenyan Citizens.

Powers currently held by the President from the current Constitution should be vested in the Cabinet. And the cabinet should be

head by a Prime Minister.  Therefore the President should only be a ceremonial President to preside over what we call National

days.

Employment in the country should be based  on academic qualifications, performance,  training and experience and with proper

payments and salaries.  And like the current now that we have minister who doesn’t qualify in their department that they head.

Ministry polices should be made with consultation to the implementers e.g, like for example in education, the policy of education

should be made once the teachers have been consulate.

That the government should be acoalition government  from all elected MPs.

That  the  new  Constitution  from  the  citizens  should  be  amalgamated  and  taught  in  all  institutions  of  learning  in  the  country.
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Because many people even those who are in the university don’t know the Kenyan Constitution.  It is this time through the civic

education that we are trying to learn. Yet we still don’t understand it.

That the government should provide a balance sheet showing income an expenditure before the budget day.

The other one is that the Constitution should provide a continuous civic process for proper  understanding of the Constitution by

all Kenyan citizens.

Political parties should be minimized to all those that reflect nationality and if possible only three and not more.

All Government workers should properly be paid to cap  bribery and corruption.  Now and like current all parties  to be  funded

by the government.

There should be a Commission formed to look into the salaries of MPs,  their terms and conditions of services.  Instead to the

Parliamentarians to a ward them to heavy salaries.

The Government should provide free primary education and provide education.   I  am  saying  primary  and  not  secondary  and

higher education.   Free  Primary education and they should also provide equipment like books,  textbook,  writing  material  and

the like.

Elections of Councillors,  MP’s and the  President  to  be  done  on  different  days.   The  President  should  acquire  over  50%  of

national votes not 25% per province.  

The Constitution should provide that the rich should declare how they get their wealth.

All ballot boxes in future should be transparent to enable the citizens to see the contents.

The Government should acquire land back from the citizens after compensation using the current rate, not the old one.

Com. Domiziano Ratanya:  Jaribu kumaliza imebakia dakika moja.

James Biyeko:  Nimebakisha point nne tu. The President terms of office should be two terms of tree years and not five.

Kenya  should  be  a  democratic  state.   Which  means  the  citizens  should  have  given  a  say  anything  that  is  done  by  the
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Government.  

All Government worker  and employees should bear  identification cards,  or  uniforms, e.g.  police  officer,  agricultural  extension

officer’s Chiefs and the rest.

The last point is Chiefs and Assistant Chiefs should be vetted trough voting.  That means they should be apply to be  voted in

and not by being employed through the DO or the DC.  

Thank you.

Com. Domiziano Ratanya:  Bwana James Biyeko, kuna swali.  Ngoja.

James Biyeko: Niko tayari kujibu.

Com. Salome Muigai:  Asante sana kwa maoni yako, swali langu ni juu ya uchaguzi, unasema uchaguzi wa Rais,wadiwani,  na

mbunge  uwe wakati tofauti.   Ungependa wakati  gani?  Tufanye leo moja,  kesho na kesho kutwa ama pawe na week katikati

ama pawe na wakati gani?

James Biyeko:   Ningependelea kama ni udiwani, ufanywe siku yake peeke yake. Kam ni Umbunge ufanywe siku yake peeke

yake.

Com. Salome Muigai:   Hiyo tumeelewe, lakini utenganisho wa kiasi gani cha wakati?   Utenganishwe kwa jumaa moja,  ama

kwa mwesi, tumefanya leo wa udiwani, tunangoja muda gani ndio tufanya ule wa ubunge?

James Biyeko:  Baadaya ya udiwani kutangaswa na ule wa umbunge uweze kutangaswa.  Na  pia wa urais ufanywe baadaya

kufanya wa ubunge.

Com. Domiziano Ratanya:  Asante Bwana Biyeko.  Utaenda pale ujiandikishe kwa register yetu. Asante kwa  maoni  yako.

Charles Wahome.

Charles Wahome:  Ninamacheche tu kuhuzu marekebisho yetu ya Katiba. Ya kwanza ningetaka kuhuliza katika marekebisho

ya Katiba kuna arid areas  na semi arid areas.   Wakati   ule serikali inapata pesa  kutoka kwa koti  au msaada  wawote  kutoka

kwa nchi za nje, ninatakakuliza watu ambao wanaishi katika ari areas na semi arid areas, wachukue kwanza.  

La  pili  linahuzu  Parliarment,  Parliament  wakati  hule  wanendelea,  katika  Bunge  tungetaka  kuwaona  kenye  TV,  tuone  vile
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wanazungumza   na  tuwasikie  kwa  radio.   Ili  sisi  wananchi  tujuwe  wale  wanaolala  na  wale  ambao  wanaendea,  ili  tuweze

kuwachagua vizuri katika siku sijazo.

Na  katika  system  yetu  ya  quota,  yaani  kuchukua  wanafunzi  wetu  katika  kitado  cha  kwanza  au  katika  chuo  kuu,  ningetaka

kuhuliza hii quota system iondolewe kabisa.  Kwa sababu hii ndio inaleta hata ukabila.  Mtu kama ni mwanafunzi, akienda chuo

kuu au form one, aende kulingana na merit.  Purely on merits.

Kuhuzu  shule  wanafunzi  wetu,  corporal  punishment  au  kuchapa  wanafunzi  wetu  viboko,  ningetaka  kusema,  hii  punishment

isondolewe.  Watoto wachapwe viboko ili wawe na nidhamu nzuri.  Lakini iwe kwa kiasi, si kuhumiza mtoto.

Tena kuhuzu budget,  makadilio, kuwe na makadilio bila kurudia kurudia,  kuziwe na mini budget.  Kama ni budget  imesomwa,

imesomwa mpaka tuelewe na tusiwe na mini budgets zinginge.

Na ya mwisho, hii inahuzu mavazi ya wanawake,  nauliza kama Katiba yetu isiruhuzu  mavazi ya  wanawake  kama  mini  skirts,

kwa sababu hii ndiyo inasababisha  mambo ya vitendo vibaya kama ya rape.  Kwa hivyo mambo ya mini skirt ipigwe marufuku.

Asante sana.

Com. Domiziano Ratanaya:  Kuna swali, Wahome kuna  swali hapa.

Com. Salome Muigai:  Asante sana bwana Wahome, umesema kwamba mavazi ya akina mama ndiyo yenye inalete habari  ya

rape.   Tunaona watoto  wetu  wakinajisiwa  hata  wenye  tumewafunika  na  towel  na  kila  kitu.   Tuwafanye  aje  ili  naounajisi  wa

watoto uhishe? Na pia jukumu lake mwamume kwa mambo yote hayo ni lipi?

Charles  Wahome:   Hii  mambo  ya  rape  hataingawa  kuna  wanaume  wengine   ambao  wana-rape  watoto  wetu  hata  kama

wamefa mavasi marefu. Ile style ambayo inafanya ni  kwa sabau mwanamume anapendeswa na huyu mwanamke au mtoto au

msichana  ambaye  amevaa  mguo  fupi.  Kwa  hivyo  kama  kuna  mwanaume  ambaye  anarape  mtoto  au  mwanamke  ambaye

amevaa nguo nzuri, huyu afungwe maisha.

Com. Domiziano Ratanya:  Okey sasa tutaenda kwa Charles Olari.

Charles  Olari:   Kwa  majina  in  full  in  Charles  Olari  Chebeti.   Ya  kwanza  ningetaka  Katiba  mpya,  irekebishe  mahakama.

Wawe na uhuru wa kuamua kezi  ya mtu bila kuambiwe hamua hivi.

Ya pili, ningetaka Ma-chief wahajiriwe njisi wanahajiri lakini waende transfer kama ma-officer wengine wa serikali.
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Y atatu.   Mbunge wahamue mambo yao bila kuzukumwa na Head of State  kusema hamtahamua mpaka  tuzungumze   ama  ni

aje.  Awache wahamue wenyewe.

Local  Authorities:   Ningeta  Local  Authorities   wapatiwe  nguvu  ya  kutusha,  kwa  sababu  local  authorities  ndio  inakusa

mwananchi direct wa nyumbani.

Ningetaka Commissioners hapo muangalie kwa makini maanake  kuna  mshangao.  Councillor,  Mjumbe,  Rais  wajakuliwe  siku

moja na wamalize term siku siku moja.  Lakini ukienda kuangali councillor anapatiwa mshahara wa shilingi elfu saba  kama mtu

ambaye amehajiriwa kwa center hii, kuchunga maduka yaani watchman. Ni sawa na councillor.   Na kazui ya councilor ni sawa

na ya Rais na Mjumbe.

Uridhi wa mali: Ningetaka Katiba mpya iweke ama kurekebisha  sheria  na  watoto  waote  wawe  sawa.   Wasichana  na  vijana

wapate  mali kutoka kwa wazazi wao.   Isiwe  wasichana  wanakaa  kama  hawakuliwa  ama  wataenda,  ama  wakienda  waende

kabisa.  Maanake wasichana wakienda kazini unaona zaid siku  hizi  wanasidia  wazazi  sana,  na  huku  tunawanyima  mashamba.

So mimi ninasema uridhi wa mali, uwe sawa.

Masomo ya primary na nursery iwe free kwa kila namna. Facilities na mjengo.

Ningetaka kila province ijitawale.  Kila Province ijitawele kama Municipality na County Council. Kwa hivyo ningetaka kuwe na

majimbo.   Kila  jimbo,  simaanishi  ikitongea  hivyo  watu  wengine  wahamishwe  wale  ambao  walikuja  kwa  wengine,  No.

Ninamanisha ya kwamba wajiongoze, kwa sababu kuna watu wengine wanatoka kwa mahali wametoka na hawezi kuamua kitu

mahali alipo mpaka ahamuliwe.  Thank yiou very much.

Com. Domiziano Ratanya:   Okey Asante Bwana  Olari, kuna swali.

Com.  Salome  Muigai:   Bwana  Olari  asnate  kwa  maoni  yako  mimi nina  swali  moja  kuhuzu  Chief.  Kwa  wakati  huu  Chief

wanahajiwa kutoka pahali fulani, kwa ajili anajua mambo yaliyuko kwenye hiyo sehemu ambapo amechakuliwa.  Ukisema kwa

wapelekwe transfer kama kila mtu wengine, basi unatwambia tuwaajiri tu vile huwa tunawaajiri  kutoka location, na tuwapeleke

location singine ama mikoa mingine ama usema tubadilishe kabisa.

Charles Olari:  Mimi nilisema mbeleni, walikuwa wanajiheshima kwa hiyo heshima ya kuchaguliwa kuwa pale pale na kukaa

mpaka aende retire. Lakini shida ni hii, waki-mess, tunang’ang’ana kuvuta ama kungojea retire.  Na  kuvuta mtu ni chuki kati  ya

mwingine na mwingine.  So kwa hivyo mimi kwa maoni yangu, ni ya kwamba aende transfer,  kama ni mwingine tutafunza kazi

ka DO. DO huwaatoka mbali  na ameelewa area.
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Com.  Domiziano  Ratanya: Inaonekana  una  memorandum,  lakini  kama  kuzungumza  machache,  don’t   actually  read   but

hightlight  the main points.

James Theuri:  That is what I will do.

Com. Domiziano Ratanya:  Five Minutes.

James Theuri:  Further more ni fupi sana. Majina yangu kamili ni James Theuri Maina.   I  have the following recomentations to

make to these commission.

1. If Parliament finds need to amend any clause in the Constitution, the matter should be subjected to a referendum. The

said referendum should be conducted by a Commission named by President and vetted by Parliament.

1. Only a party that manages to attain a set  minimum number of Parliamentarians,  say ten,  should be financed from public

funds.

1. We should retain the Unitary system of government and some of the affairs of State should be put under local authorities

which are  closer  to the people.   Examples  of  such  affairs  are,  management  of  primary  schools,  maintanance  of  rural

roads and water supplys.

1. The  language  test  requirements  should  changed  so  that  the  new  requirement  should  be    a  form  four  or  secondary

school for both Civic and Parliamentary candidates. To ensure broad understanding r broad education.

1. The allowances for councilLors should be reviewed and increased to attract  more compensation from Secondary and

University  graduates.   Who  would  in  turn  provide  paper-qualified  manpower.   These  would  be  in  keeping  with  the

demand as per devolution of some powers from the central government to the local authorities.

1. There should be a set minimum of land acrerage owned by an individual that should be exempted from taxation say fifty

hectares.  Any  extra  one  should  be  taxed  by  local  Authorities  so  that  the  question  of  a  ceiling  of  ownership  of  land

should not be there. Instead any land beyond fifty acres  should be taxed.   The revenues so earned will would improve

the services required from the from the Local Authorities. Somebody holding more than fifty hecrates  if he gets feed up

with the taxation should sell to those who are landless. And those we are landless will get land.

1. Any applicant  for  the  position  of  a  Chief  or  Assistant  Chief  should  as  well  have  attained  a  Secondary  certificate  of

education.  The Applicants shoulod as well be subjected to election by the residents.  

1. Finally the Chief elders should get allowances from public funds.  Asante.

Com. Domiziano Ratanya:  Okey asante sana James , weka sahihi pale.  Swali moja liko.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much for your very very focused submission.   I  have two questions.  One is  on  the

Chief  and  Assistant  Chief  being  o’level,  there  are  still  parts  of  these  country  where  there  is  a  whole  location  without  even
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secondary school.  So what do we do with the people of that area.   Two the Chief elders, are these male or female?

James Theuri:  Thank you, the first         question I would like into like  that Kenyans  these  days are  learned and  almost all

over the Country from Mombasa  to wherever I have found that people  even graduates,  I read  even  of a graduate taking the

position of an assistant chief in Nyeri.   An Assistant who is a Uninversity graduate,  that means even in those areas  possibilities

are there are people who are qualified to secondary education.

Now the second question,  I would suggest and this is my feeling that whatever job opportunity,  it does  not matter where,  the

gender question should not arise.  It should be acquired by anybody a man or woman.  Thank you.

Com. Domiziano Ratanya:   Samuel Kariuki, ni wakati wa Francis Kariuki. Machine imeanza kufanya kazi sasa.  Asante.

Francis Kariuki:  Majina  yangu ni Francis Kariuki Mwangi.  

1. Ningependa haki za binadamu zilindwe.

1. Uchaguzi ufanywe baada ya miaka mine.

1.  Ningependa kura siesabiwe katika vituo vya upikaji kura.

1.  Ningependa kuwe na  uhuru wa kuishi   na kuwa na mali popote katika jamhuri.

1. Elimu iwe ya bure na ya sawa kwa watoto wote wa shule za msingi ichini Kenya.

1. Matibabu yawe yakidolewa bila malipo katika hospitali za umaa.

1. Mikutano na mahandamano yeyote ihalalishwe.

1. Mishahara katika utumish wa umaa ilipwe kulingana na vyeti vya elimu kuepusha migomo ya hapa na pale.

1. Ningependa jeshi la Kenya Army liusishwe kikamilifu katika kazi za manufaa kwa Wakenya kama kujenga barabara,

madaraja na mashule.

1.  Ningependa kikosi cha polisi wa utawala kivunjwe na kiunganishwe na Kenya police.

1. Ningependa Kenya iwe ya vyama vingi milele na milele.

Com. Domiziano Ratanya:  Okey Bwana Francis Kariuki, milele na milele asante sana.  Peter Mwangi.

Peter Mwangi: Majina yangu ni Peter  Mwangi Gure.  Kwanza kabisa ningependekeza ya kwamba tuwe na serikali ya umoja

wa kitaifa.  

1. Raisi wa jamuhuri, ningependekeza ya kwamba, awe na kiwango cha elimu cha o’level, form four na kuendelea.  Asiwe

na chini ya umri wa miaka arubaine na asizitishe miaka sabini.   Awe  hajausika   na  kisa  chochote  cha  ufisadi  na  awe

akichakuliwa moja kwa moja na wananchi.

1.  Ningependekeza ya kwamba makamu wa Rais awe akichaguliwa moja kwa moja na wananchi na  awe  akilindwa  na
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Katiba na asiwe akifutwa kazi na Rais.

1.  Ningependelea ya  kwamba,  raia  wa  kawaida  ambao  hawana  uwezo  wa  kimahakama,  wawe  wakipatiwa  free  legal

representation na malipo yote yawe yakilipwa na serikali.

1. Mawasiri wote wasiwe wanachama wa Bunge.  Wawe wakiajiriwa kazi  na Bunge.

1. Ningependelea ya kwamba tusiwe tukifuata mtindo wa simple majority bali kila moja  awe Mbunge au Councillor ama

Rais awe amefikia kiwango  cha hamsini na moja kwa mia.

1. Wabunge  pia  ningependelea  ya  kwamba  wawe  wakichukua  mawaidha   kutoka  kwa  wananchi  wakati  ambapo

wanapitisha mambo muhimu katika Bunge.

1. Kuhusiana na kiwango cha 25% kwa provinces, ningeonelea kitupiliwe mbali na tufuate mtido wa hamsini na moja kwa

mia.

1. Kuhusina na elimu, nengeonelea ya kwamba, watoto wote wa taifa hili wapewe elimu ya bure kufikia kiwango cha form

four.

1. Kuhusiana na hali ya mashamba, ningeonelea kila mwananchi aruusiwe kuwa na maximum ya 50 acres.

1. Pia  ningeonelea  ya  kwamba  kwa  wale  ambao  wamemaliza  shule,  na  hawakupahatika  kuajiriwa,  pawe  na  mbinu  ya

kuwapatia loan ili waweze kujiendelesha kimaisha.

1. Na mwisho kabisa  ningependelea  ya  kwamba,  katika  jamhuri  ya  Kenya,  wanaume  wasiruhusiwe  kuoa  wanaume  na

wanaweke wasiruhusiwe kuoa wanawake.

Asante.

Com. Domiziano Ratanya:  Okey asante sana Bwana Peter Mwangi kwa maoni yako.  Tutaenda councillor Chenge Mwangi.

Councillor Chege Mwangi:  Asante sana kwanza ninataka kuwe na National Institution, ambazo sitakuwa na mtazamo na hali

ya Ukenya. Na hii inawezekana kama tutakuwa na fairness tukichukua watu katika idara kadha,  mahospitali ama kuajiri watu.

Na  pass  mark  iwe  ni  qualifications  ambazo  sitaandama  na  ethics.   Ni  lazima  tuwe  na  Job  ethics  kwa  watu  wote  ambao

watawekwe  Kenya.  Katika utengenezaji wa national institute, ni lazima pia tuwe na vitu  kama  public  national  growth  ambao

pengine  ya  akina  mama   na  wanaume  ndio  tuweze  kusema  kuwa  tuna  mtazamo  mmjoa.   Tunaonekana  kama  Wakenya  na

mtazamo wa inje.

Ya pili ni kwamba mambo ya uchaguzi, ni kwamba watu ambao watachakuliwa wakiwa ni Rais,  Diwani na Wabunge wapate

atleast 50% and above.  Na kama hawataweza kupata 50%, ni wale wawili ambao wataku karibu,  warudie ili kama ni location

inakuwa na representaive nzuri ya watu wote.   Tusipate watu ambao ni viongozi but wamechaguliwa na watu wachache.   Na

pia kwa madiwani ni lazima kuwe na clause katika Katiba yetu na MP’s pia  na  mbunge ambao tunaweza kuwatoa  kwa  viti

vyao kabla ya muda wao kuisha.  Kam hatuwezi, tunaona kwamba kazi ya hairidhishi, ina umuhimu sana tuweze kuwatoa kabla

ya kipindi chao hakijaisha kwa kuweka clause katika katiba yetu.
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Jambo lingine ambalo ni kwamba katika  sharing of the power  nguvu ambazo siko katika bunge siletwe katika hali ya udiwani.

Katika hali ya local Government ambapo watasimamia mambo kama elimu, barabara,  hata rasimali ambazo siko hapo.   Na  hii

inawezekana pia hawa watu ambao tutawajia hapa watapewa umhimu mkubwa wa kuangalia education qualifications.  Atleast

education ya form four itafaa.  

Jambo lingine ambalo ni la mhimu kwa Wabunge ambao watachaguliwa na madiwani ni kwamba,  kipindi chao wakichakuliwa

kama  diwani,  kura  siesabiwe  mahali  sinafanyiwa  na   kama  mwezi  moja  tunachagua  local  government,  then  after  one  month

tunaenda Parliamentary na mwisho tuwe na Presidential  election ambayo inatasaidia sana.

Jambo lingine kuhuzu …..resources.   Ni ya muhimu sana katika kila sehemu.  Wawe  na  uhuru  wa  kuamua  mali  yao.   Kama

niforest inatakiwa kupewa raia, watu ambao wamesunguka hiyo kijiji, kuwe na …..  ambayo itachunguza na wahamue kwamba

ni sawa.   Kama ni barabara  inatengeneswa, watu wa  ile  sehemu  ambapo  barabara  hiyo  inapita,  wawe  na  uhuru  wa  kusema

barabara hii ndiyo tunaka itengenezwe wala si hii.  Isiwe inaamuliwa pengine na madiwani kule ama anaamuliwa katika bunge na

mambo mengine kama hayo.   Kama ni maji, pia tuamue katika sehemu ambapo watu wanatumia hayo maji.

Jambo lingine ambalo ninataka kuongea hapa ni kuhuzu bishara. Ni muhimu sana Kenya tunapoingia katika trading block kama

ECOWAS na zingine na tungalie zile ambazo  hasitaumiza.  Maoni yangu ni kwamba Kenya haitakiwi kufanya biashara katika

hizi blocks,  kama hizi za Africa.  Kwa sababu katika hii, nchi zingine simeendelea sana  kama  South  Africa  na  inafanya  mzao

yetu yasinunuliwe hapa na pia Egypt imeendelea sana kuliko sisi.  Hii ni mambo ambayo tungomba itoke,  na kama haitaweza,

tupewe substitute na pia farmers wapewe substitute. Kama pengu za bure ama 20% bei.   Madinga pengine diesel na kadhalika

ndio tuwese kushindana sawa na nchi ambazo simeendelea kama South Africa , Egypt na nchi zingine.

Kuhuzu lands, title deed inatakiwa either iwe ni ya familia na ninapo sema familia ninasema itolewe kwa Mzee,  bibi na watoto,

kutoa huu ukora wa bwana kuuza na watoto  wanawanjwa inje. Na  kijana yote na msichana yeyote ambaye anafikisha  miaka

18,  ana haki ya  kupewa  sehemu  katika  urithi  wake.   Kama  ni  Title  Deed  badala  ya  kungojea  mpaka  mwisho.   Ni  hayo  tu

ambayo ningetaka kutoa.  Asante.

Com. Domiziano Ratanya:  Okey, asante sna Councillor ngoja pengine kuna maswali

Com. Salome Muigai:   Asante sana Bwana  diwani,  langu  ni  swali  juu  ya  hiyo  point  uliyotoa  ya  mwisho,  jana  tuliambia  na

mama  fulani  pahali  tulikuwa  kwenye  Constituency  kuwa,  watoto  wanapofikisha  miaka  fulani  na   kufikiria  shamba  ni  zao,

wanaona kama wazazi sasa  wamekuwa  pingamizi  kwa  mali  yao,  na  saa  ingine  wanaweza  hasa,  huyu  mama  wanaweza  hata

kufikiria chama za kuua wazazi ama vile wengi waondoa wazazi ili  wakose  kusinama kati  yao na imani.  Kwa hivyo tulionelea

kama kuwa wazazi wachukua hii mali wanayo, kama kinga yao wenyewe.  Je wewe umekuwa diwani, unakaa na watu,  unaona
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nini juu ya hayo mambo?

Chenge Mwangi:  Jambo muhimu ni kwamba watu wengi tunangojea kwamba tutapata hii mali.  Na sana sana Kenya ambapo

watu hawana Kazi, watu hawajasoma na hawana chochote kingine.  Ukimaliza shule ni hiyo education ulipewa formal education

na huna kitu kingine.  Hii  ndio sana sana unasema, inafanya hata kijana kufikiria kumua baba  yake ili mali agawe.   Lakini kama

ingewekwa katika Katiba yetu, at  18 kama mna  heka  kumi  utapewa  moja  ni  yako,  ingine  ni  ya  mama,  ya  papa,  hii  mambo

ingizuia mambo haya, kwa sababu tunajua ikifika hapo, nitapewa yangu.  I develop kulingana na uwezo wangu, kuliko kungoja

papa akufie akiwa na miaka seventy na mimi pengine nitakuwa na sixty.  At  these  time  hanikipewa  haitanisaidia.   Itakuwa  ni

bure  na  nitakuwa  na  watoto  wangu  pia  nao  wanataka  ile  ile  sehemu  ambayo  nimepewa  na  mashamba  yamekuwa  kidogo.

Asante.

Com. Domiziano Ratanya:  Okey asante sana Bwana Councillor,  uende hapo ukajiandikishe, sasa  wakati  wa sasa  tunamuita

Honourable Errick Morogo, apeane maoni yako.

Hon. Errick Murogo:  Kwa jina naitwa Errick Morogo Mbuge wa Rongai.  Natoa maoni yangu ikiwa ni yangu binafsi na wale

wengi wa Rongai ambao hawatapata nafasi ya kuonana nanyi.

Kwanza  ningependa  kusema  nyinyi  kama  Commission  mtupe  muongozo  kwa  mambo  yenu.   Tunataka  umoja  kati  yenu.

Hatutakitusikie mwenye kiti wenu anatoa mahagizo na nyinyi mko kwa field.  Mimi ninaona kama he  is  not  leading.   Na  sina

haibu  kusema  kwamba  lazima  alead  asiwe  mwenye  ku-mislead.   Othersiwe  ninatakia  Wakenya  Katiba  mpya  nzuri  ambayo

itachukua muda mrefu.  Msiwajilie wanasiasa wawashurudishe,  mpaka mharakishe au mkachukua muda  mrefu.   Fanyeni  kazi

vile tuliwachagua  na Wanakenya walipa jukumu mpaka mtimize kwa wakati wenu, na mtupe Katiba iliyo nzuri.

Basi nitatoa maoni kuhuzu rasilmali za nchi hii.  Mimi ningeonelea kwamba hali ya maji, serikali ya Kenya ilasimishwe na Katiba

itoe maji kwa kila Mkenya kwa muda fulani.  Kwa sababu tukitaka kupigana na umasikini kwa haki,  lazima tuwe na maji kwa

shamba la kila mwananchi.  Maji ya kuweza kufanya irrigation for atleast two hectares.  Na  serikali isiwajilie market  forces kwa

mambo ya produce ya mashamba.  Serikali ilazimishwe  na  Katiba  inunue  kutoka  kwa  wakulima  na  tena  kwa  bei  nzuri.   Hii

inamanisha  kwamba  mkulima  akilima  heka  yake  mbili  anajua  akivuna  atapata  mahali  pa  kuhuza  na  atapata  kiasi  fulani  kwa

mazao yake.   Hivyo hivyo serikali  ujiuzishwe  zaidi  kwa  mambo  ya  security  na  mambo  ya  mabarabara.  Na  mambo  mengine

inaweza kuajia wengine.  

Basi  kuhuzu  mashamba  ninajiunga  na  wenzangu  wananchi  kwamba  mashamba  makubwa  Kenya  yawe  ya  umaa.  Lakini  raia

watu wapate not more than two hundred per person.  Na mimi ninasema per family hata si per person.  

Na pia uhuru wa  kuabudu,  ningependa  uhuru  wa  kuabudu  uwe  unafuatana  na  mila  zetu  za  ki-africa.  Ninajiunga  mnenaji  wa
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mbeleni  aliposema  kusiwe  na  mambo  ya  kingeni  nchini  mwetu.   Mpaka  unakuta  wanaume  wawili  wanafunganishwa  ndoa

kanisani.  Mambo haya yasikuje kwetu ati kwasababu inafanywa mambo mengine.  Kwa hivyo freedom of whorship iwe limited

na mila zetu.  Hayo mambo mabaya yasifanywe kwa jina la kujificha kwa  freedom of worship.

Basi kuhuzu vile serikali inaendeshwa Kenya,  mimi ninapendekeza,  serikali ya Kenya iwe ya democrazia na ambayo wananchi

wanaona na wana-feel kwamba kuna democrazia. Kuna vyama vingi, mimi sisemi viwe vitatu ama kumi, ninasema kila mtu awe

free lakini namination yao iwe ni standard.  Kam ni ya chaham hiki  iwe ni standard na chama kile kingine.  So  that the level of

playing  ground  iwe  level  kwa  wote.  Hivi  kwamba  wananchi  wakisema  tunachakua  fulani  iwe  ni  yule  wananchi  wanataka

kumchakua ndio iwe huyo ndiye anachakuliwa.

Pendekezo lingine ni ili kwamba tuwe na office ya makamu wa rais,  tuwe na office ya Prime Minister na wadogo wao na zote

ziwe Constitutional. Na hawa President asiwe na uwezo wa kuwafuta kazi.   Wananchi wajague ana President  asiwe na uwezo

wa kufuta Prime Minister au Makamu wa Rais, ili Makamu wa rais akiwa makamu, in the event of the President kuondoka kwa

njia yeyote, hakuna kurudi nyuma kwa wananchi kupiga kura.  Kwa muda unao zalia wa term ya President.  Hivi ni kama ile ya

American System.  

Pia  uchaguzi  wananchi  wawe  huru  kuchagua  wambuge  wao.   Na  hawa  Wabunge  watimize  miaka  yao,  yale  wananchi

wamewapa.   Ninapinga  hii  celling   ya  mwingine  kusema  Wabunge  wawe  recalled.   Mbunge  hatafanya  chochote  kama

ameshinda mwenzake kwa kura mia mbili, ni rahisi  kwa  yule  ameacha  nyumbani  ku-vote  na  ku-manupulate  mpaka  hiyo  mia

mbili iende upande wake.  Kwa hivyo wananchi itakuwa ni kura mwaka huu, kura mwaka huo. Tuwape tu wananchi wachague

yule ambaye wanataka.  Na  huyu aende kwa miaka mitano, na asisidi miaka kumi. Wabunge wasisidi miaka kumi.  

Ingine ni kuhuzu masomo, pia ninajuhunga na wengine kusema masomo yetu  yawe  kwa  Primary  na  university  yawe  free  and

compulsory.  Neno kubwa ni iwe compulsory ili ifikie wananchi wote katika nchi.

Pia  sehemu  ya  Rongai  unajua  ni  sehemu  ambayo  ikuwa  ya  wazungu  na  wanananchi  hawa  wengi  wainunua  mashamba  yao.

Wako hapa kwa sababu walijinunulia mashamba.  Na  kuna makezi yanendelea  wengi  walijinunulia  mashamba  kupitia  ushika,

companies na wakati wanataka kumiliki hao mashamba yanachukua up to ten ot  twenty years.  Directors  wana-charge katikati,

inakuwa vigumu kwa raia kupata  haki  zao.   Ningesema  katiba  hi  mpya  tunatarajia  ihunde  korti  special  ambayo  inaitwa  land

court.   Kama vile commercial courts,  criminal  courts  na  mambo  hayo.   Na  siwe  na  officers  competent  kusikia  na  kuchukua

hatua na uamzi katika wakati ufao.  

Ninapendekeza  pia  kwamba  tufudulie  mbali  Provinces,  Districts  na  tuwe  na  Constituencies.   Siwe  centers  ya  kupokea  na

kutawanya rasilimali za nchi. Kwa mfano Nakuru tuko na wabunge sita.   Na  wakati  tunapata  kukawanya  mali  za  jamhuri  ya

Kenya, naona Nakuru  hatupati haki yetu kwa sababu tukio wengi kuliko  wengine.  Kwa hivyo tunasema, mambo yaende kwa
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  Constituencies.  DC awe kwa Constituency.   Wawe na mbuge na wapange mambo yao. County councll iwe na Constituency,

na sio kwa Districts.

Basi na lamwisho kwa yale ninasema orally tumesungumza sana sana  juu  ya  corruption  au  ufisadi  katika  nchi  hii  yetu.   Mimi

ninaonelea tukitaka kumaliza ufisadi kwa kweli,  tuwe wajasiri.   Na  tusema mambo ya transparent.  Tusema kwa location hii ya

……kuwe na office mahali kila mtu jina lake linaoneka na mali yake.   Na  akiuza  ng’ombe  yake,  ionekane  amepata  leo  kiasi

fulani.   Akiwekwa  keshi  million  mbili,  kila  mtu  atajua  hii  milion  mbili  imetoka  wapi.   Kwa  sasa  tunasema  tajiri  akija  hapa,

anapokewa  kwa  heshima  sana,  na  tujuhulishe  hii  utajiri  yake  alipata  wapi.   Sasa  mimi nina  pendekeza  hata  hii  siri  ya  bank

ambayo zinaweka siri, mimi ningetaka kila bank iwe transparent.   Kwamba Commission  fulani   ako  na  pesa  fulani  na  alipata

kwa haki kwa njia hii na hii.  Na  raia waweze kukagua.   Basi kwa hayo mengi, ninawashukuru kwa nafasi ambayo umetupatia

na memepatia watu wa Ronga  kwa freedom iliyo nzuri sana.  Sioni mtu ameharakishwa akitoa maoni yake.

Basi ninatao written document.

Com.Domiziano Ratanya:  Asante sana mheshimiwa kwa hayo amaezo yako ya memorandum yako hiyo na wakati  unaenda

utupatie. Tuiweke huko kwa Commission. Na sasa kuna maswali ngoja kidogo.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana muheshimiwa mimi nina maswali mawili kwako, umesema kuwa elimu iwe ya bure

na kushurutishwa, kutokea kiwango kipi?

Hon.Errick Moroko: Asante sana,  kutokea kiwango cha Primary na iwe compulosory,  secondary iwe free.   I  know ni ghali

lakini serikali iweze hata ku-tax sisi higher kidogo lakini tupate masomo free.  Mpaka  primary iwe ni compulsory.  Na  university

serikali igharamie. Ighamie kabisa ili watoto ambao wana akili wasikuse kusoma kwa sababu wazazi wao ni masikini.

Com. Salome Muigai:  Okey Swali langu pili ni juu ya security, umeleza transparency bila kuangali hali ya security wakati  huu.

  Kama leo tumesikia malalamishi hapa na pale  habari  ya watu kukutwa  na wezi kwao na vitu  kama  hivyo.   Sasa  tukiweka

hapa  kuwa  mzee  fulani  honourable  ameuza  ng’ombe  mia  mbili  na  amebeba  leo  million  tatu  nyumbani,  je  security  nayo

tunaizungumzia aje ama pengine iko kwa memorandum yako?

Hon. Errick Morrock:   Ningesema kwa security,  jukumu kubwa na la kwanza la  serikali   iwe  ni  security  kwa  wote.   Basi

wakati mazee au mama ameuza mali yake kusiwe kunaonyeshwa wakati huo but after one week iweze kujapishwa.  Kuonyesha

imeingia hivi na hii imetoka.  Pia akinunua ionekane ametumia hiyo pesa  kufanya hivyo.  Asante.

Com. Domiziano Ratanya:  Okey asante sana Mheshimiwa tupatie hiyo memorandum na using register yetu.  Sasa  wananchi

ninaona kwamba  tumekuwa  wengi  na  hiyo  ni  mzuri  na  ningetaka  kurudia  kidogo  yale  niliyosema  asubuhi  wakati  tulipokuwa
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wachache.   Na  hayo  ni  mambo  mawili  tu  ya  kwanza,  ni  wakati  unakuja  hapa  unapewa  dakika  tano  peeke  yake  kueleza

memorandum  yako  ama  maoni  yako  yale  unayo  na  kama  una  memorandum  na  hautaki  kuongea,  unaweza  tu   kupeana  na

uende. 

Kitu kingine nilisema kwamba tutafuata hii list lakini Commission ina uhuru wa hata kurugia ukiwa na sababu ya kutosha.   Na

kwa sababu mpaka sasa  tumesikia akina baba  karibu forty two,  wakina mama ni kama wawili, kwa hivyo nitatumia hii  nguvu

yangu kama Chairman kuwaida wakina mama ambao wamejiandikisha hapa na wewe tayari nao kupeana  maoni  yao.   Sasa

nitaendelea kulingana na list yangu kuna Grace Njoki, aje. Grace Njoki sema jina lako.

Grace Njoki:  Ritua riakwa ne Grace Njoki.

Translator: Jina langu ni Grace Njoki.

Grace Njoki: Ondu oria ingeenda turoreruo muno 

Translator: Ile mbayo ningependa litaseme sana,

Grace Njoki:  ne ohoro wa mueritu na mwanake

Translator:  ni juu ya  vijana na wasichana.

Grace Njoki: Matige kugayanio

Translator:  waaje kuakawanywa,

Grace Njoki:  Tondu ciana icio ni imwe.

Translator:  kwa sababu hawa  watoto wamezaliwa pamoja,

Grace Njoki:  Kwoguo ningwenda ondu oco’yo oruruo muno akaro ne ogai wa migunda

Translator:  na kwa hivyo ningepnda jambo hili urithi kuhuzu wa shamba.

Grace Njoki: Mwana wa muritu atige koheuo point ithano na ocio onge akaheuo acre ithano

Translator:  huyu mtoto asipewe kidogo na kijana apewe kubwa.

Grace Njoki: Ne maigananio.

Translator:  Wasawasishwe.

Grace Njoki:  Haria hange engienda turoreruo.

Translator: Kuna mahali ningelipenda tutasame,

Grace Njoki: Ne ohoro wa muthuri na mtumia. Mtumia agatigo kuonuo tatari wa mocie

Translator:  ni juu kuhusu bwana na bibi, mwanamke asionekane kama kwamba si wa nyunbani.

Grace Njoki: Ati indo ne cia mthuri ewike.

Traslator: Kwamba mali ni ya bwana pekee yake.

Grace Njoki: Hondu hauo hagerere indo ikoro icitu ithueri.

Translator: Inahitajika mali iwe ni yao wawili mke na mume.
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Grace Njoki:  Mahinda maria mthuri ange’hera ndigakoro ne andu kuga indo igothi oo no oo.

Translator: Na kama bwana akifariki watu wengine wasikuje kuchukua mali ya bwana yangu.

Grace Njoki:  Tondu onani ndakwa indo igotigo iciake.

Translator:  Kwa sababu hata nami nikifa  mali itabaki ikiwa yake.

Grace Njoki:  Ohoro ocio onge ne wa MP, Councilor na acio ange.

Translator: Na la tatu ni kuhuzu wabunge, councilor na wengine

Grace Njoki:  Ange’thuro miaka itano itare methiro

Translator:  Na kama tutakundua kabla ya miaka mitano kupita,

Grace Njoki:  Na agi gotorutera wira mwega.

Translator: Na asifanye kazi nzuri,

Grace Njoki:  ne agerero tureko tutome marua natomurege.

 Translator: twaitajika tutume barua na tumuondoe.

Grace Njoki:  Tondu miaka itano igegathira ne tugothinika muno.

Translator:  Na kwa sababu kabla ya miaka mitano ihishe, atakuwa ametufinya.

Grace Njoki: Namba inya.

Translator:  Na nambaru ya nne.

Grace Njoki:   Thipitari ne twagete ndawa.

Translator:  Hospitali tumekosa madawa,

Grace Njoki: Na neturenda thipitari turorero muno.

Translator:  Na tunahitaji tuangaliliwe jambo hili la mahospitali sana.

Grace Njoki: Ni tutwikere andu agothira ne kwaga mbeca cia gothi thipitari.

Translator: Kwa sababu tumeangamia kwa sababu tumeangamia maana hatuna mali ya kutupeleka  kwenye hospitali za pesa.

Grace Njoki:  Na ho namba ino angi

Translator:   Na number nyingine,

Grace Njoki: Ne ohoro wa Kanjo.

Translator: ni habari ya council

Grace Njoki:  Turoreruo  ohoro  wa kanjo neguo matige gototera indo.

Translator:  Maana hawa askari wa council wanapoingia ni chini wanamwaka mali ya wananchi,

Grace Njoki: Na gokuo indo cia andu na matiracokia.
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Translator:  Wanabeba mali yao yote

Grace Njoki:  Na tondu matirahoto gotogitera kori aria maratukora na mecika.

Translator: kwa hivyo kwa sababu hawajafaulu kuangalia ambao wanatuka kwa bunduki 

Grace  Njoki:  Marathokeria oria orethira ciana ciake gia koria.

Translator: Wanaenda kuaribia mwenye anajifanyia kazi biashara yake.

Grace Njoki:  Oguo ondi ocio turoreruo.

Translator:  Na kwa hivyo jambo hili litazamwe sana.

Grace Njoki: Ne oguo.

Translator:  Ni hayo.

Com. Domiziano Ratanya:  Kuna swali  Grace Njoki, ngoja kidogo.

Com. Riunga Raiji:  Mama hii mambo ya Council unasema mnaharibiwa mapka hii mali yenu na upande kazi

Translator: Muthokagerio indo cianyo ne thigari atia?

Grace Njoki:  Mahinda maria kanjo eroko gothiororoka goko.

Translator:  Wakati hawa watu wa Councill wanakucha kusunguka hapa,

Grace Njoki: Makeria Town

Traslator: hasa mijini,

Grace Njoki: Ne reria tuthete town.

Translator: Wakati ambapo tumenda mjini,

Grace Njoki:  Tukoraga macai maria tunyuaga ne matiro.

Translator: Tunakuta Chai ambayo imepigwa pale kwa stage imemwaga,

Grace Njoki: Ne tungenda andu acio maroro muno

Translator:  tungependa watu hawa watazamwe sana.

Grace Njoki:  Neo marathi magatunyita ogeni.

Translator:  maana hawa ndio watu wanatukaribisha kule mjini.

Grace Njoki:  Nekio ndauga maroro muno.

Translator:  Kwa hivyo serikali itazame watu hawa wa council sana.

Com. Domiziano Ratanya:  Sasa tunamuita Jedida Wanjiku.  Ni wakati wako Jedida Wajiko.  Na useme jina lako.

Jedida Wanjiku:  Kwa majina ninaitwa Jedida Wajiku.   Ningetaka kuzungumza kuhuzu wasichana na wavulana wanao enda

ng’ambo.  Inaonekana  msichana  akienda  ng’ambo  kwa  masomo  na  aolewe  huko  na  apate  watoto,  wakati  wa  kurudi  hapa
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Kenya inaoneka watoto wake na mwana yake mzungu anazuiliwa kuingia Kenya.   Lakini mvulana akienda apate  bibi huko na

watoto kuingia Kenya ni rahisi.  Ningetaka kuhuliza Serikali yetu hakuna msichana na mvulana, wote tulibeba miezi tisa.   Kwa

hivyo hakuna mtoto wa kijana na wa msichana.  Ningetaka hiyo mambo ichunguswe sana.

Lakini kuhuzu wafanyayi kazi wa serikali, wakati wamemaliza miaka hamsini na tano wanapatiwa retire, na wakati huo inaoneka

wanatumia barua ya retire lakini pesa  haipatikani.   Wanachukua muda kwenda Nairobi  kuangalia pesa  zao.  Ningetaka wakati

retire  inanatayarishwa pia pesa ziwe tayari.  Wafuatanishe pesa na retire yao.  Sina mambo mengi.

Com. Domiziano Ratanya:  Okey  asante  sana  Jedida,  sasa  ni  Naomi  Wambui,  Naomi  wambui  yuko?  Lucy  Wanjiuku  na

Martha Mwala naye angoje.  Lucy Wanjiku, ni wewe Lucy Wanjiku. Niwe Lucy Wanjiku?  Asikii.  Na aseme jina lake.

Translator: Aria ohoro waku reuo.

Naomi Wambui:  Anaitwa Naomi Wambui.

Translator: ogo ohoro waku.

Naomi Wambui:  Neye ndire na maundu mangi

Translator: Anasema yeye hana maneno mengi ya kusema.

Naomi Wambui: Ne gutu gwakwa gutaragua wega.

Translator:  Anasema ni masikiyo yake iliharibika si kupenda kwake.

Naomi Wambui: njikaraga kahora.

Translator: Na anaka pole pole.

Naomi Wambui: ne ogu tu.

Translator:  Ni haya tu.

Com. Domiziano Ratanya:  Martha Mwala sasa.

Martha Mwala:  Njetago Martha Mwala.

Translator:  Martha Mwala

Martha Mwala:  nderenda kuga mbego iria tuhandaga.

Translator:  Ninataka kusema mahindi ambayo tunapanda sisi,

Martha Mwala: Na pego iria toheyago.

Translator: na pengu ambazo tunapewa,

Martha Mwala: Cietu ondu umwe.

Translator:  sizawasishwe.

Martha Mwala: Tukeendia
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Translator: Tukiuza

Martha Mwala:  Tuendie ouguo

Translator: tuuze hivyo hivyo.

Martha Mwala:  Tukegora tu gore ooguo.

Translator: Na tukinunua pengu

Martha Mwala: Na tugore ouguo.

Translator: Tununue hivyo hivyo.

Martha Mwala:  Wa keri

Translator:  la pili

Martha Mwala: Gatiba ndikaye kungerero.

Translator:  Katiba isiongoswe muda,

Martha Mwala: Eee

Translator:  Ndiyo

Martha Mwala: Wa gatatu

Translator:  Na la tatu

Martha Mwala: Maundu maria tukorago namu goku borori.

Translator:  Mambo ambayo tuko nayo hapa nchini

Martha Mwala: Ne turi na Chief.

Translator:  kuna Chiefs, 

Martha Mwala: Na Head man

Translator: kuna headmen,

Martha Mwala: Na kwena mundu tucagorete wa gothi Mbung.

Translator:  kuna mtu tumechagua wa kwenda Bunge,

Martha Mwala:  Na andi acio othe marenduo matururage ithui.

Translator:  Na hawa watu wanahitajika watutaseme sisi.

Martha Mwala: Wa kanna

Translator:  La nne

Martha Mwala: Ne twaheruo uhuru.

Translator:  Tulipewa uhuru

Martha Mwala: Na turarurana ithue ene.

Translator:  na tunatazamana sisi wenyewe kwa wenyewe.
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Martha Mwala: Goko gotiti mthuko.

Translator:  Hapa hakuna mzugu,

Martha Mwala: Wathi office no mundu muro.

Translator:  Na tukiingia offisi tunakuta tu ni mwafirika.

Martha Mwala:  Uhuru ne witu.

Translator:  Na uhuru  ni wetu.

Martha Mwala: Na twarima irio citu tutingetokio ne cio.

Translator:  Na kama tukilima chakula chetu hakitupi utajiri,

Martha Mwala:  Koria tuikaraga tondu ne twaumere gikuyuni tugethi Rivft Valley tutire na murori.

Translator:  na kama tulitoka Kikuyu tukakuja Rift Valley na hakuna mtu wa kututazama,

Martha Mwala:  Tukwenda andu aguturora itora ritu.

Translator: Na kwa hivyo tunaka wale ambao tunachagua waje watutaseme,

Martha Mwala:  Chief na Headman maturore.

Translator:  na headmen

Martha Mwala: Kinya mthigari.

Translator:  na askari,

Martha Mwala: Tutige gokara ugua athine athire.

Translator:  lakini tusikae hivyo masikini pekee yetu.

Martha Mwala: Ne ndaigania

Translator:  mimi nimetosheka.

Com. Domiziano Ratanya:  Okey sasa  wananchi,  tukiendelea kuongea namna hivyo, hayo maneno mnaongea yataenda kwa

machine.  Na itakuwa kwamba hatuchungui maoni ya wananchi lakini ni Kelele tu tunaweka hapa.   Kwa hivyo mnyamaze, yule

anakuja hapa atoe  maoni yake.   Na  wewe wakati  wako ukifika uje utoe maoni yako.   Muache  hiyo  mikutano  mingi  ambayo

tunasikia.   Na  tuliagana  asubuhi  tutaheshimiana  na  tutafanya  hayo  mambo  kwa  njia  nzuri.   Kwa  hivyo,  hiyo  kelele  hatutaki

kuisikia tafadhali.  Na nikimalizia hapo,  pengine tutaeshimiana kwa hayo,  ningetaka kumuita  Lucy Wanjiku. Okay kama Lucy

Wanjuku hayuko, tuendelee kwa wengine ambao tuliajia.  John K. Koskey.  Ni wakati wako sasa.

John K. Koskey:   Kwa majina nai John Kikurui Koskey.  Maoni yangu ni kwamba ningetaka deputy Preasident  achaguliwe

na wananchi.  Asichaguliwe  na President  kama ilivyo wakati huu.

2.        utengeneswe kamati ambayo inahusika na mishahara ya wabunge, kuliko hao wenyewe wajijadilie kuhuzu mishahara

yao.

3. Inahuzu  mambo  ya  elimu,  kuwe  na  elimu  ya  bure  katika  Primary  school.   Kusiwe  na  vitu  kama  kuitisha  pesa  ya
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watchaman, vitu kama pesa ya watchman, office mantainance na na kadhalika.

3. Ma-councillors wawe watu wa form four,  wasiwe ni watu ambao  hawajasoma  ama  wa  standard  seven.   Councillors

wote wawe ni wa form four.  Ni hayo tu.

Com.  Domiziano  Ratanya:   Asante  sana.  John  J.  Komu,  John  Komu.   Naona  John  Komu  hayuko,  pengine  alileta

memorandum  naiona  imeandikwa  hapa.   Tena  tanaenda  kwa  Kiprono  Komu,  Kiprono  ni  wakati  wako  sasa.   Ni  wewe

Kiprono, endelea.

John Kiprono:  

Translator:  Asante sana Commissioners pamoja na Mbuge wao.

John Kiprono:

Translator: Anasema  anaona ni vizuri Katiba iangalie upande wa watu,

John Kiprono:

Translator:  na mifugo, lets say pastoralist.

John Kiprono:

Translator: anaona ufukaji ni kitu ya mhimu kwa upande wake.

John Kiprono:

Translator:  anaona mfugo ina faida nyinngi kwa sababu kwanza inatupea nyama, maziwa, mbolea na mambo mengi  ambayo

tunaweza  kuhitraji katika ukulima.

John Kiprono:

Translator:  Siku hizi wakulima tuna kilio kwamba bei ya mazao yetu iko chini zaidi.

John Kiprono:

Translator:  Kuna  hasara  wakati  anajaribu  kufanisha  uhuzaji  wa  mfugo  na  madawa  yale  anunue  ili  kutunza  hiyo  mifugo

inatofautiana mbali.

John Kiprono:

Translator:  anasema kama Nissan,  jumvi na mambo mengine kama matibabu ya kutibu mfuko ni hali ya juu kuliko vile yeye

angeuza mfugo yake.  Bei ni tofauti.

John Kiprono:

Translator:  Vile vile hata mazao kama mahindi ni vile vile.

John Kiprono:

Translator:  Anasema ni hayo tu  ambayo amekuwa nayo.

Com. Domiziano Ratanya: Okay, asante sana Kiprono, uende hapo kwa register yetu.  Na yule ambaye anayfuata ni Francis

Kios. Francis Kios tuambie majina yako vizuri.
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Francis  Kios:   Majina  yangu  ni  Francis  Sirma  Arap  Kios  na  mimi  sitarudia  yale  yamesemwa  na  wenzangu  kwa  vile  pia

nimeandika memorandum ndefu. Nitasema tu machache ambayo sikusikia yakitajwa na wenzangu.  

 Na ya kwanza ni Road safety in our Country, yaani barabara  zetu nchini Kenya.   Mabarabara  zetu nchini Kenya yamegeuzwa

kuwa vijijio vya wanadamu na ningependekeza kwamba katiba mpya ichao iangalie kwamba shida hii inakabiliwa vilivyo.  Na

njia moja ya kukabidhi ni kwamba,  kama ni gari ya mzigo, ikibeba mzigo zaidi ya kiwango chake,  ama ni gari ya abiria ibebe

abiria zaidi  ya  kiwango  yake,  na  ipatikane  kwamba,  kabla  ya  ajali  haijatokea,  na  ionekane  kwamba  kabla  ya  ajali,  lilikuwa

limepitia road block ya polisi,  basi  insurance ambao wanainsure hayo magari wafanya uchunguzi makali.   Na  wakipa kwamba

polisi walikuwa wameangalia lakini hawakufanya lolote, serikali iwajibike.  Na  kama kumetokea hivyo kwa kila mtu anayekufa

awe kutoka mtoto ata  mzee, serikali igharamie kwa kulipa jamii yake pesa  isiyo chini ya shilingi million moja kwa mtu mmoja.

Vile vile ikiwa ajali imesababishwa na barabara mbaya, ama gari lilikuwa likenda kwa speed  nzuri, ikifanywa uchuguzi ipatikane

kwamba, gari hilo limefanya ajali kwa  mashimo au barabara mbaya pia serikalio iwajibike.  

Com. Domiziano Ratanya: una dakika moja sasa.   

Francis Kios:   Ninaendelea kumaliza.  Na  ilituweze kumaliza corruption katika nchi yetu hata kama hii ya hongo barabarani,

polisi wasaidiwe katika kazi zao na wapewe hali nzuri ya kuishi, manyumba safi na hali ya kazi nzuri.    

Na ya mwisho ningesema wakati wowote  Katiba ya nchi wakati  itakuwa ikiandikwa, siusiswe kabisa na mambo ya uchaguzi.

Uchaguzi iende kado  na marekebisho ya Katiba yaende kando.   Wakati  wowote  nchi  hii  itakuwa  ikirekebisha  Katiba  yake.

Nafikiri ni hayo tu.

Com. Domizianio Ratanya:  Asante Francis  Kios.  Sasa tutaenda kwa  Joseph Chege.     Francis uende hapo.  Kuna Joseph

Chege.

Joseph Chege:  I am Joseph Chenge and this are my points.  President  should be under law always.   He should not be  above

the law.

Members of the Parliament should not be chosen to be ministers.  They should maintain their posts.

Salary  given  out,  should  be  directly  proportional  to  the  job  done  by  a  person.   Citizens  should  be  the  ones  to  change  the

Constitution but not he MP or Cabinet to the President.  

There should be equality in terms of development,  e.g.  road  construction,  hospitals  and  schools.   Some  areas  should  not  be

favoured than other areas.
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Every citizen should have freedom to express his or her view in case of any bad happenings.  e.g. killing  somebody anyhowly.

Taxes and revenues should be maintained at the capability level all citizens. Primary education should be free. 

Missionaries in our country should be respected.   Employment vacancies should be  increased  by  promoting  factories  as  well

industrialization.

Examination of K.C.P.E and K.S.E  the leakage should be prohibited because the leakage always comes when the examination

time reaches.        

All citizens should have freedom of movement to every part of Kenya,.  President should not threaten any citizen in our country.

  Devil worshiping should be condemned out of Kenya.

Elections should be done fairly and without cheating.

Thank you.        

Com. Domiziano Rataya:  Joseph Chenge, nenda pale ujiandikishe.  Sasa tuna John Njoroge. John Njoroge ni wakati wako.

John Njoroge:  Thank you Commissioners,  I have three views to make.    In order  to minimze the joblessness,  I suggest that

those Kenyan tycoons who have millions of money outside the country to bring them back  and utilize the money here in  form

Industries and so on.  By then they create job opportunities and if not the money be forfeited and taken by the Government.

Common job that nay common man can handle,  should be put in such a way that the employed inter into  a  conduct  with  the

Government at a certain term, I mean if the lost term should be around ten years.

And  the  last  is  all  the  natural  recourses,  by  this  I  mean  should  be  utilized.  There  are  saying  there  are  some  oil  wells  in  the

country, which are  dormant.   They should be utilized.  By so doing they will be  facilitating  the  economy.   Also  I  support  the

one-man one job.

Thank you.

Domiziano Ratanya: Sasa tutakuwa na Joseph Keiyo lakini mbele ya hapo nitampatia Councillor wetu wa hapa wanatangazo

la muhimi. Kabla pengine hajaenda. Councillor ebu tangaza hilo haraka sana.
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Councillor  Peter  Mwangi:   Ninatangaza  kwamba  ile  harambe  ingefanywa  kesho,  haitakuweko  kesho  mpaka  wakati

mwingine  na  hiyo  tutaongea  kwa  sababu  ni  ya  kwetu  kinyumbani,  tutaongea  baadaye  hatuwesisema  saa  hii.  Asanteni.

Muendelee kuchanga mpaka siku ile ingine ambayo itatangazwa.  Ile ya Honourable Kibaki na other honourable MP’s ambao

wangekuja hapa kesho haitakuweko. Tunaomba msamaha for the inconvenience caused.  Asanteni.

Com. Domiziano Ratanya:  Baada ya hili tangazo kuna Joseph Koiyo.  Joseph ni wakati wako sasa.

Joaseph  Koiyo:  Kwa  majina  ni  Joseph  Koyo.   Yangu  ni  maoni  juu  ya  kwa  masomo  ya  shule.   Maoni  yangu  ningesema

masomo ya Secondary yawe ya free.    Kama vile ya Primary.

1.         Maisha ya binadamu, tuseme watoto  kama mayatima wasinyanganywe mashamba yao na watu wengine.

2. Katika Security, kuna wizara ambayo ni idara ya polisi, wanachunga watu na unakuja kuta wao wanaiongia manyumba

ya watu na kubomoa instead  ya kutafuta mwizi ni nani. 

2. Sisi ni wakulima, unakuta mavuno yetu tunauza kwa pesa  kidogo lakini mahali tunanunua mbengu, ni ya bei ghali sana,

na kwa hivyo tunafanya kazi ya hasara.  Kwa hivyo maoni kwa  ukulima tuongesewe  kama gunia moja ya mahindi iwe

elfu moja and above.

Ni hayo tu.

Com. Domiziano Ratanya:  Asante Joseph, tunaenda kwa Allan  Gitiha Kinyanjui.

Allan  Gitiha  Kinyanjui:   Ningetaka  kutoa  maoni  yangu   katika  Commission  hii  kuhuzu  Katiba.  Ya  kwanza   ningesama

Ma-chief wawe wakipewa  training za kutosha na pia elimu ya kutosha na transfer.

Results  za  mashule,  hasa  secondary  schools,  ziwe  sikitangaswa  katika  magazeti  vizuri  kama  zamani.   Ili  kuePusha  wanfunzi

ambao wanapelekwa katika University  kwa njia sisizo faa bila kupita.

1.         Masingira ilindwe vyema. Kwasababu tunshanga kuona kila mtu analia juu ya masingira.  Chief, DO, na raia wanalia juu

ya masingira sasa   tunashindwa ni nani ambaye anasitahili kuchunga masingira, ama ana jukumu  la   kuweza  kuchukua

wakati  wowote   mazingira  ikiharibiwa.  Kwa  mfano  kama  vile  maji,  kuna  unyakuzi  kama  wa  maji  na  mito,  watu

wanatumia kivyao.  Dam na mengineyo.

2.        Wakati  wa uandikishaji wa asikari  wowote,  army na wengine, ningeuliza  exercise hii ifanyiwe karibu kama katika

location. Kwa sababu wakati  inatangaswa kule district,  pengine watu wengine hawapati  nafasi na pesa  za kufika huko
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na wanafunzi wetu wamejaa manyumbani  wanahitaji  kuhajiriwa.

3        Ningeuliza katika Katiba hii mpya kutolewe marriage certificate tofauti au mara pili.  Kwa sababu,  kanisa inasimamia

harusi kwamba wale amabao wameunganishwa wasitengane.   Lakini wakati  mwingine unakuta serikali inakubali  hawa

watengane.  Kwa hivyo ile certificate moja inafanya hawa wawili kukongana.

2. Barabara  yetu ingaliwe na iwekwe lami.    Kwa  sababu  sisi  tuko  mbali  sana  na  soko.   Na  wakati  tunahitaji  kwenda

sokoni,  tunakuta  soko  tayari  limeuzwa  kwa  sababu  barabara  yetu  ni  mbaya   gari  sinafika  simejelewa  so  ningeomba

barabara yetu ingaliwe.  

Com. Domiziano Ratanya:  Wakati wako sasa umekwishe Bwana Allan.

Allan Kinyanjui:  Iko swali moja tu.

Com. Domiziano Ratanya: Maliza hiyo haraka.

Allan  Kinyanjui:  Ya  mwisho  ningeuliza  wakati  wa  kuchakua  President,  kila  kabila  katika  Kenya  liewe  nafasi  ya  kuwa

President.     Kwa sababu ikiwa wana haki ya kuwa Wakenya basi  pia hao wawe na haki ya kuongoza nchi kama  President.

Kwa hivyo iwe kama Location.  Asante.

Com. Domiziano Ratanya:  Kuna swali Allan.  Keti kidogo kuna swaali.

Com. Salome Muigai:   Asante sana bwana Allan Kinyajui kwa maoni yako.   Mimi swali ni kuhuzu hizi  certificate,  marriage

certificate,  sikukuelewa  mzuri.   Unataka  mtu  akifanya  harusi,  akiajana  na  bibi  ama  na  bwana  wa  kwanza  akioa  mwingine

apatiwe marriage certificater ya pili ama una maana gani?

Allan Kinyanjui:  Ninataka ile cerificate ambayo inatolewa na serikali,  wakati  watu wamefanya harusi kwa DC,  iwe sawa na

ile inatolewa na kanisa.   Na wakati mwingine serikali inaruhusu kuajana kwa wawili wa ndoa.   Na  kanisa inakata katika sheria

zake.   So  ile  certificate  inakuwa  haina  use.   Kwa  sababu  kama  serikali  inakupali  tuachane,  na  kanisa  kule  imekubali  tukae

pamoja, ningesema wale ambao wanafanya arusi kanisani, wapewe certificate ambayo inalingana na sheria za kanisa.

Com. Domiziano Ratanya:  Esther zote, Easther? Kuna mama anayeitwa Esther zote hapa? Inaoneka huyo hayuko.  Nancy

Waithera, Nancy Waithera? Tuna Jim Kamore? Bwana Jim yuko? Jim Kamore.  Ni wakati wako Jim.

Asante sana ma-Commissioners na wahusika wote.  Majina yangu ni kama mlivyosikia  ni Jim Kamore.
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La  kwanza  pengine  ningependa  kuzungumzia  mambo  ya  Commissioners.   Tumeona  katika  serikali  hii  ama  wakati  huu  kuna

Commission Nyingi ambazo simeundwa za kuangalia mambo kadha wa  kadha.   Niikuzia  kidogo,  tunaona  wakati  wa  zamani

tulikiwa  JM  Commission  ya  kuangalia  kifo  chake  Tom  Mboya,  marehemu  Muge  na  hata  wakati  wa  tribal  clashes,  lakini

matokeo yake sisi kama raia ambao pengine tulitoa maoni yetu, hatukuyapata. Kwa hivyo tafadhali matokeo ya Commission hii

ningeomba  tuyaone.

La pili ni soko huru, soko huru zaidi imeguzia sana sisi wakulima wa kawaida ama wananchi wa kawaida na hii ni kuhuzu uhuzaji

wa mali yetu kama mahindi, maharagwe na kadhalika.   Unapata  ya kwamba ndio kunatokea mahindi kutoka Tanzinia Zambia

Uganda na Kadhalika, unapata bei yetu ya mahindi imeshuka chini sana.  Na  sasa  kwa sababu ni willing buyer na willing seller,

yule mkulima anaumia zaidi.

Nije mambo ya maji, maji katika Constitution ile tuko nayo sasa  wamema kwamba kufikia  mwaka  wa   hii  na  mbili,  kila  mtu

atakuwa akinywa maji masafi.    Na  hata waleo watu wengine hata yale maji msafi hawajapata.   Ningeomba sana tuangaliliwe

mambo ya maji.

Basi tukisema 2005,  pengine  kila  mtu  awe  anakunywa  maji  safi  maanake  ungebeba  maji  na  chupa.   Ungekuja  kuyakunywa

hapa mfirijini tu.  

Lingine ni campaign expenditure,  tunapa ya kwamba tunaambiwe kiko kiwango hiki. Elfu  kadha,  lakini  ukifuata  sana,  unaona

inazidi hata wanatumia ma-billion ya pesa.   Na  lile  linalofanya  hatakuwe  na  ulanguzi,  yule  tukimchagua  councilor,  MP  lazima

atafute njia ya ku-recover  zile pesa  zake,  na hata mishahara wapatishe juu ili apate  zile pesa  alitumia sitarudia wapi.  Maanake

hawezi  akafanya kazi ya bure.

Lingine ni mambo ya distribution of resources.  Resource distribution unapata ya kwamba sehemu zingine wana resources  kama

barabara,  unapata hata wengine hata hawana haja na kutumia zile barabara.   Ukienda  pale  asubuhi  mpaka  jioni,  hakuna  gari

inapita, lakini ng’ombe sinapita tu.  Na hapa ukiona unaona ya kwamba hapa magari ni mingi sana barabara ndio mbaya.  

Tuangaliwe.  

Ukiangalia mambo ya Aids kama ni chakula, chama chotechote kile kitangoza, iwe ni serikali ya mungano ama ni chama fulani,

wasitumie chakula cha misahada kuwa ndicho wanafanyia nacho.  Hiyo waondoe kabisa.  Na  Constitution itwambie wazi wazi.

 

Lingine tunakucha mambo ya AFC loans.  AFC laons siku hizi siyo ya mwananchi wa kawaida.   Imekuwa ya wale wako nazo.
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Na mimi  ni wakawaida huu  ni  wakati  wa  kiangazi.   Hapa  tunaita  lower  subukia,  mwisho  wa  maendeleo,  ndio  kwa  sababu

mambo hayajafika.   Loans hapa huwezi ukapata  mtu anapata  loan ya AFC.   Bado inasonga  upande wa wale wa  mashamba

mkubwa.  Na mimi mtu wa hsekari moja,  sipati ile laon.  Tafadhali the payment nayo tuangaliwe.   Hapa ni pahali pa  kiangazi,

tuangaliwe sana.

La  mwisho,  ni  wale  waizi.  Mtu  amechaguliwe  pengine  ni  Councillor  ama  MP,  na  halafu  apatikane  na  jambo  fulani  la  wizi,

tafadhali asichaguliwe kwa bunge. Na ni mwizi na alikuwa anaongoza parastal  body,  na ameiba hapo na ameimaliza, si mambo

ya kumpa promotion baadaya ya kumtoa pale.  Ni yaho tu asante sana.

Com. Domiziano Ratanya:   Asante Jim tutaenda kwa Ibrahim Kamau.

Ibrahimu Kamu:  Asante sana. Jina langu ni kama vile ni Ebraham Kamau Kamau.  Yale maoni mimi ningetoa kwa Tume hii, ni

life  ya  Parliament.   Mimi  singependelea  iongeswe.   Tungeenda  kwa  uchaguzi  na  ile  Constitution  iliyoko.  Na  kama  kuko  na

marekebisho iwe ni nyinyi Ma-Commissioner, mharakishe ile ya kutusaidia tufanye elections.

Jambo lingine ni mambo ya shule, siku hizi kunaonekana  hakuna  watu  kujitolea  kabisa.    Na  hata  watoto  hawajitolei.   Mimi

ningeonelea mtitindo ule wa zamani, urudi, na ndivyo wakati  hata kama examination zile za form four,  mbeleni silikuwa sikitoka

kwa magazeti, na hata wakati huo magazeti yalikuwa yakipa pesa kabisa.  Ni kwa sababu kila mtu alikuwa anataka kuona shule

yao au watu wao wamefanya nini. Lakini siku hizi  kwa sababu watoto   wanajua results sikitoka ni yeye tu ataenda.   Hakuna

kufanya bidii.  

Ile ingine enforcement  of  laws.   Kunaonekana  tuko  na  laws  ambazo  simepitishwa  lakini  hazina  nguvu.   Ikiwa  ni  upande  wa

barabara, mabarabara  siku hizi yameingiliwa mpaka mtu unaona unafunga barabara,  na kila barabara  iko na area  yake.   Ziwe

enforced na ikiwa ni mto, kwa sababu kila wakati tunalia njaa, kwa sababu mazingara yamearibiwa kwa kiwango hiki.   Kutoka

kwa forests, chemi chemi za mito, mahali ambapo evaporation  inafanyika ndio tupate mvua, imeharibiwa.  

Jambo lingine ni freedom of worship.   Ningependelea  watu  wawe  wakiabudu  kulingana  na  siku  zao.   Na  ikiwesekana,  hata

serikali wakati wa kuwa na mkutano wawe wakifanya mikutano yao na isiwe siku ya kuabundu kwa sababu wakati  mwingine

wale wanao abudu. Tusema  wale wanao abudu siku ya Jumamosi wanaokena kama wanakata  kwenda hizo mikutano.  Laikini

ni kwa sababu………………………….

Nao government officers wawe wakipewa mushahara ambayo ni mshara mzuri ili tuepukane na  mambo  hii  ya  rushwa.   Kwa

sababu rushwa ndiyo imefanya watu warudi nyuma kabisa.  Lakini nikiangalia mimi ninaona ni kwa sababu ya mishahara.
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Kuko na jambo lingine, circumssion ya wasichana,  tunasikia wengine kama wanataka kurudisha watu miaka nenda miaka rudi,

iwe si kutu ya ku-force.  Kama kuko mtu anataka kuatahirisha, ni atahirishe kiviyake.   Lakini isiwe ni kutu ya kuforce.  Ni hayo

tu.

Com. Domiziano  Ratanya:  Okay  Bwana  Kamau  hakuna  swali,  kwa  hivyo  utaenda  hapo  ujiandikishe.    Jackson  Mburu.

Kuja sasa ni wakati wako.

Jackson  Mburu:   Asante  sana,  majina  yangu  ni  kama  vile  ambavyo  mumesikia,  ni  Jackson  Mburu  kutoka  sehemu  ya

Vyiomerere. Ni na mapendekezo kadha  ambayo nigependa kuwakilisha.  Na ningewakilisha  kwa kingereza.

Kwanza ni citizenship:  An automatic citizen should be a person whose both parents are indigenous Kenyans.  

Halafu ninaingia kwa defence and national security:  Establishment of Martial Courts with stiff punitive measures should be used

as a mechanism to discipline the Armed Forces.

Com.  Domiziano  Ratanya:   Jackton  ukiendelea  kusoma  hivyo,  dakika  yako  tano  itakwisa.   Sema  ile  ya  muhimu.

Umepakisha dakika mbili.

Jackton Mburu:  The Constitution should regulate the formation and conduct  of political parties  in the following way.  Define

the initial financial base to form parties. Set a limit of parties to be three, which should have a national wide representatives.

The Constitution should limit the powers  of the President  such as,  inserting sections,  which say he is over the law and  that  he

can  never  face  prosecution.   The  Constitution  should  provide  a  removable  or  vote  of  no  confidence  after  the  person  being

proved misbehaving in the office or misuse of powers.

The Provincial Administration should pay their role without enegaging themselves with political affairs.   There is need for every

citizen to understand to what is contained in the Constitution.  So  it  is  therefore  good  to  make  arrangements  to  know  which

media can be used to educate people. Still the Constitution play a create  role in education,  it should guarantee bursary funds to

the poor children and those who are not able to get school fees so as to conquer illiteracy in the county.  

So free education should be imposed. Still the Constitution should pay a great role in setting a side funds to the youth especially

in making sure that in every Constituecy we get a running project so as to create employment to the young people.

Com Domiziano Ratanya:  Bwana Mburu ujaribu kuharakisha kwa sababu watu ni wengi.
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Jackson Mburu:   The government should value the need  the motivate young farmers mostly in providing a better  marketing

policy and applying a fair price.   That one which will not despise  or  kill the morally of the farmers.   Rather the farmers should

enjoy.

Com.  Domiziano  Ratanya:  Thank  you  Jacton.   Tutaenda  kwa  Paul  Malenye  Maina.,  hakuna  Paul,  hayuko  Karibu.  

Anaingia?

Audience:  Anaingie

Com.  Domiziano  Ratanya:  Wengi  hawataki  kukaa  hapa  mpaka  usiku.   Kwa  hivyo  Paul  Marenye  Maina,  sasa  ni  wakati

wako na usisome memorandu, mhakuna wakati.  Umepewa dakika tano just hightlight  the main points.  Five minutes only.

Paul Maina:  Thank you bwana Comissioners.   Nimekuwa mmoja wa wale ambao wamekuwa wakiongoza elimu ya Katiba

katika eneo hili.   Na nitawakilisha memorandum yangu baadaye.

Com. Domiziano Ratanya: Say your name,

Paul Maina: Paul  Malenye  Maina.  Kuhuzu  Katiba  ningesema   tungehitajika  tuwe  na  utangulizi  na  huu  uatangulizi  una  ndani

yake  kuwe  na  hstoria   ya  watu  wa  Kenya  vile  tumekuja  mpaka  penye  tumefikia  na  pia  tuwe  na   vision  ambayo  ni  ya

kutengeneza Katiba.  Taifa ambalo ni more united.

Na pia katika directive of principles pia tunge-include  sisi  ni  watu  ambao  tunamcha  Mungu  na  pia  tungeomba  katika  Katiba

yetu, maneno yaliyo katika our National Anthem, haki iwe ngao na mlinzi pia yawe yanatuongoza katika Katiba mpya.  

Pia ningependa kuzumzia uraia.  Ningeomba mtu yeyote ambaye anazaliwa na wazazi ambao ni Wakenya apate  uraia.   Na  pia

kuwe na vile vitu ambayo vinatambulisha mtu ka raia.  Kitabulisho na birth cerficate.  Na zipeanwe karibu na watu.

Ningependa pia kuzungumzia kidogo kuhuzu utawala au uongozi.  Tungependa uongozi au serikali ambayo ina undwa na vyama

vyote ama coalition government. 

Pia  ningependa  kuzungumzia  kuhuzu  haki  za  binadamu.   Ambapo  ningesema  kaa  vile  zilivyo  katika  Katiba  yetu  ilivyo  sasa,

pengine tungeoza tu, sehemu za watoto na wamama.  Iwekwe katika Katiba hiyo na walemavu pia walindwe kabisa. 

N apia ningezumzia Commissions ambazo tungehitaji katika Katiba ijao,hasa tukitengeneza  hii Katiba tungehitaji Commissions

ambazo sitaongoza maisha  yetu  na  serikali  yetu.   Nikianzia   na  Commission  ambayo  tuko  nayo  sasa  ya  Katiba,  tungeomba
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iendelee kubaki ili ituongoze katika kuelewa na kuishi kwenye Katiba hiyo.

Pia ningeuliza tuwe na  Commission  ya  kuangali  hali  ya  mashamba  na  utumizi  wa  mashamba.   Tuwe  na  Commsission  pia  ya

kuangalia haki za binadamu.  Tuwe na Commission  ya  kuangalia  haki  za  binadamu.   Tanajua  tumeishi,  tumekosa  kuishi  hata

kinyume na katiba ambayo tuko nayo sasa.   Na  sasa  hivi  kuweza  kurejea,  tunajua  watu  wetu  wasinakia  haki  zao  simekuwa

violated. Kwa hivyo tungeomba hiyo Commission itusaidie kurejea kuishi kikatiba kulingana vile tutakavyo kubaliyana.  

Ya mwisho mwana Commissioners ningependa pia kuzungumzia kuhuzu mazingira.  Mazingara tungenomba zote wananchi wa

Kenya tuhuzike katika kulinda mazingira.  Mashamba yote katika Commission hiyo ya mashamba pia iangalie yale mashamba

ambayo hayatumiki, tuweze kupanda mti na tuweze kuilinda sisi wenyewe.  Asanteni.

Copm.Domiziano  Ratanya:   Okey  asante  sana  Bwana  Paul,  kbala  sijaita  mtu  mwingine,  ningetaka  kuwajulisha  kwamba

Commissioner  mwenzangu  hapa  Com.  Riunga  Raiji  atatuwacha  kidogo  kwa  sababu  anaenda  kuangalia  mambo  mengine  ya

muhimu.  Na kwa hivyo mkiona hayuko hapa,  ni kazi ya muhimu anaenda kuangalia na si kutoroka.   Kwa hivyo tuendele sasa

Commissioner Raiji ataenda wakati wowote kutoka sasa.  Twende kwa Peter  Mkinya. Peter  Mkinya? Ninaona Peter  hayuko.

Michael Njuguna.

Michael Njuguna:  Kwa majina ni Michael Njuguna  Mugwe.  Na nina mambo kadha ambayo ninataka kusema juu ya Elimu

kwa sababu elimu imekuwa kitu ambacho kinakarimu pesa nyingi ama mambo mengi. 

Kwa kawaida sisi ambao ni wazazi tunaadhika kwa sababu muongozo kwa sababu muongozo wa elimu unafanyiwa mabadiliko

leo  na  Kesho  na  tunaadhirika  kunua  vitabu  kwa  sababu  hicho  kitabu  cha  mwongozo  ambacho  kinaitwa  syllabus  serikali

haizingatihi ama idara ambayo inahusika haizingatii kulingana na matakwa yake. 

Ya pili ni hali ya ulinzi, kwa sababu ulinzi umekuwa hapa na sikusema  ni  hapa  ni  kwa  sababu  wanao  usika  hawasingatii  ama

hawangali matakwa ya kazi yao.   Kwa sababu utaona,  mtu akiwa hapa na  mwingine  pale  na  kuna  jambo  linateteneka   hapa

mbaya  na wanao usika ama walinzi wakitwa wanakawia.  Kwa hivyo tunataka kuzungumzia hali ya ulinzi ili tuwe huru kwa kila

jambo. 

Tena la tatu ni hali ya utabibu.  Tukiangalia katika ma-hospitali  zetu tunaona mambo yamekuwa mabaya sana kwa  sababu  hii

inayoitwa cost sharing.  Inaleta mambo mengi jungu nzima kwa sababu mtu akiwa mkonjwa hapati  dawa kulingana na ugonjwa

wake.   Anaitishwa hiki na hiki na hizo zote ni pesa.   Kwa hivyo ama ninapendekeza serikali ichugue jukumu  la  kuangalia  kila

wizara inafanya kitu gani. 

Tena tuangalie upande wa utawala.  Ningependelea ama ningependekeza   utawala  tuondolewe  ama  tuondoe   utawala  kutoka

50



kwa DC, DO tuwaje tu Ma-Chief na manaibu wao na wanao usika wazee wa kijiji  na mkuu wa mkoa.   Kwa sababu bwana

chief an wengineo  ndio wanatujua sana.   Tunachukua muda mkubwa kuona bwana DC ama DO sisi wenyewe.  Na  nikisema

hivyo wakaaji wa hapa wanauhakika kwa maana tunawajua tu Ma-Chiefs ambo tukonao hapa.  

Com. Domiziano Ratanaya: Sasa jaribu kumaliza Michael. Wengi wanangoja.

Michael  Njuguna:  Tena  ningependekeza  kusiwe  na  harambe  ya  lazima  kwa  sababu  tunahadhiriwa.  Ikiwa  mtu  hana  pesa

anahadhiriwa na kuambiwa leta hiki kwa sababu ni harambee.   Kwa hivyo ningependekeza  tusiwe na harambe ya lazima. Ni

hayo tu.

Com. Domiziano Ratanya: Okay asante Michael Njuguna Mukuwe.  Nitaenda kwa Pual Kamau. Tutaenda kwa Paul Kamau

kama hayuko Benard Kihara.

Beanard  Kihara:  Haya asante sana.   Kwa vile  nimepata  nafasi  hii  kuzungumzia  kidogo.   Mimi  sina  mengi  ni  kidigo  lakini

yenywe siju kama itaonekana ni muhimu.   Yale maneno yote ambayo imezungumzwa tangu nifikehapa, yote yako kwa sheria

na iko kwa Katiba.  Lakini haifatwi.  Kwa  hivyo  ile  Katiba  tunataka  kutengeneza  au  ile  inaelekea  kutengenezwa  wakati  huu,

tafadhalini ifuatwe.  Kwa sababu hata kama ile iko ingefuatwa hatungekuwa na shida ile ambayo iko.  Kwa sababu shida tunayo

ni nyingi  kwa  sababu  sheria  haifuatwi.   Kwa  haivyo  hata  ungetengenezwa  mpya  na  haifatwi,  itakuwa  ni  kazi.   Kwa  hivyo

ninaomba ile ambayo itatengenezwa ifuatwe vizuri na itakuwa mzuri na itakuwa ya muelekeo mzuri.    Kwa  Kenya  yetu.   Na

mimi nafikisha hapo.

Com. Domiziano Ratanya:  Asante sana.  Pastor Peter Musila. Ni wewe sasa.  Sema majina yako Peter.

Pator. Peter Ngurio Musila: Maoni ni kuhuzu kikundi ambacho ninaogoza katika upande wa kikanisa.

Ya kwanza, tumeonelea kuwa mtu akiwa na uwezo wa kifedha, wa kuweza kuleta  maendeleo na kujenga barabara  ama  dam,

asije akakatashwa. 

Ya pili, ndani ya katiba tuwe na kifungu ambacho litalinda  uzao wa nchi hii.  Mtu ambaye hajafikisha umri wa miaka thelathini

na mitano hasiruuziwe kukunya pombe.

Tatu, kila division iwe na mbuge.

Nne,  kila  raia  ambaye  amfikisha  miaka  hamsini   na  tano  na  zaidi,   imewapasa  wasaidiwe.   Kwa  sababu  siyo  wote   abao

wamefanikiwa  kimaisha.
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Tano, Kenya ni nyumba, na Rais ni baba  na mikoa ni wamama.  Tumeonelea ya kuwa kila mama aweze kulinda watoto  wake

kwa kila njia ili waweze kuendelea klimaisha.  Asante.

Com  Domiziano  Ratanya:   Asante  sana  Pastor,  kuna  pastor  mwingine  anaitwa  Geofrey  Mwangi..  Huyo  simuoni.   Kuna

Jackson Mosoini.  Daniel Chemrom, Daniel Chemron, anakuja okay  Samuel Rob atamfuata.  Samuel Robo yuko karibu,  okay

Samuel kaa hapo.

Daniel  Chemron: Jina langu ni  Daniel  Chemron  Cheboi.   Maoni  yangu  ni  haya.  Utozaji  wa   ushuru  and  licences,  inasitahili

kuangalia ama ingalie hali ya mahali, kwa sababu mahali pengine ni makavu na kwingine kuna mabado  mazuri lakini  na sehemu

kuna mabado  wale walio na shida na mabado mabaya, wanakuwa na shida ya  kulipa uhuru.

Ya pili ni vifaa muhimu  kwa mwanadamu wa kawaida, inasitahili kusimamiwa na serikali.  Kwa mfano mazao ya shamba kama

mahindi na pia na maziwa.

Ya tatu ni elimu, shule za secondary  sinasitahili kusimamiwa na almashauri ya wazazi yaani PTA, baadala ya BOG, kwa sababu

PTA  wako na watoto saidi  na ndio watu wa sehemu mbali.

Ya nne  ni  kwamba,  there  should  ber,  bahadhi  ya   hii  Katiba,  inasitahili  kuwe  na  wakati  ama  kuwe  na  elimu  kila  wakati  ya

kuelimisha  watu mahali pale.  Tuseme  in locational level.

Ya tano ni kwamba, serikali ya mitaa ama local government, isimamie mashule yote katika miradi mbali mbali.  Kwamba mfano

ujenzi ya madaraza na maendeleo katika shule.

Ya  sita  ni  kwamba,  kuhuzu  maendeleo  ya  mtaa  ama  location,  inasitahili  wenyeji  wapewe  uwezo  ama  mamlaka  ya  kupanga

maendeleo ambayo inasitahili kwao.    Baadala ya  jukumu lolote liwajiwe councillor. Hayo ni maoni yangu.

Com.  Domizaino  Ratanya:   Okay  asante  sana  Daniel.  Nimwita  Samueli  Rob,  Samuel  Rob,  alikuwa  karibu?   Okay  huyu

hayuko?  John Chemron, kuna Daniel Chemron na John. Joel  Chepkwony anamfuata.

John Chemron:  Kwa jina  majina kamili ni Johh Chemron, haya maoni ya ambayo ninaonelea ni hasa kwa upande wa ulinzi.

Upande  wa ulinzi siku hizi iko nchini sana. Sisemi kwa sababu ya kitaifa lakini hasa  kwa local area.  Tunaona iko chini sana na

corruption imeingilia huko ndani sana.

Kwa  upande  wa  biashara  tunaona  soko  huru,  nafikiria  wengine  walikuwa  wamezungumza  kuhuzu  hiyo  sana,  hiyo  ndiyo

wameweka raia wema katika umasikini sana.   Na  kwa uaria  bibi asiruhusiwe ama kuja ku-register  mtu au bwana kutoka nje.
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Lakini bwana anaweza kuregister kuwa raia bibi. 

Alafu katika afya, upande wa cost  sharering ambaye tuko nayo katika  Ministry,  hiyo  Bado  imetuletea  umasikini  kwa  sababu

watu wanaumia sana kwa kupata matibabu.  Kwa sababu kuna wengine ambao hawana chochote  na anaweza hata kubaki bila

kutibiwa.

Com. Domiziano Ratanya:  Okey asante sana.  Kuna swali moja, ngoja.

Com.  Salome  Mugai:   John  Chemron  umetueleza  kuwa  Mkenya  mwaume  anweza  kuja  kuandikisha  bibi  yake  akawa

mwanakenya. Lakini  siyo  mama  amuleta  bwanayake  amuandikishe  kama  raia  wa  Kenya.   Ungetupa  sababu  zako  tafadhali.

Kwa nini hiyo ubaguzi ? 

John  Chemron:   Kwa  sababu  bwana  yuko  na  uraia  ambao  uko  mzito  kidogo,  kwa  hivyo  tukiamua,  hawa  watasidi,  watu

watachukua nafasi hiyo  kutoka  nje  wakuwe  tu  wakiingia  ndani  kwasababu  wanajua  watakuwa  registered  kuwa  raia  kirahisi

sana.  Kwa hivyo mimi ninaonelea hapo si mzuri sana.

Com. Salome Muigai:  Mimi na  wewe tukiwa hivi, wewe ni kakangu na mimi ni dadako, kwa nini uraia wako unakuwa mzito

kuliko wangu.

John Chemron:   Kwa sababu hapa ni nyumbani.

Com. Salome Muigai:  Na mimi?

John Chemron:  Mimi ninasema hivyo kwa sababu tuki-encourage hiyo, tutapata nafasi ya akina mama walete watu kutoka nje

sana.  Kwa sababu atasema tuko sawa na utakuwa raia mwema huku nyumbani.  

Com. Salome Muigai:  Lakini akina baba  wanata watu,  hiyo ndiyo sielewe tofauti gani iko hapo.   Wewe unaleta watu ikiwa

watu wenye unaleta niwakike,  na mimi nileta watu wenye ninaleta niwa  kiume,  tofauti  hiyo  inakuwa  wapi,  ndio  yenye  sielewi

tafadhali.  Kikatiba, unajua Katiba ni wakati wa kusawawisha.   Playing ground.   Nieleze nielewe, I don’t want to debate  with

you, lakini nataka kukuelewa tafadhali.

John Chemron: Hiyo tu nimesema tu kwa sababu ya ku-encourage,  watakuwa encouraged kabisa.  akina mama kuleta  watu

kutoka nje sana.

Com.  Domiziano  Ratanya:   Hapo  Bwana  John  pengine   tunataka  kusema  kama  bwana  ni  wa  hapa,  Mkenya,  na  bibi  ni
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mzungu, unasema  namahivyo?   Sasa  bwana  abaye  ni  Mkenya  saidie  bibi  yake  ambaye  ni  mzungu  kuwa  raia?   Unamanisha

hivyo?

John Chemron:  Yes

Com. Domiziano Ratanya:  Ni namna hivyo ulikuwa unasema, si kupendekeza lakini ni kwa kufafanua ni namna hivyo?

Com. Salome Muigai:  Kwa nini sisi wenyewe nami nije na bwana yangu Mzungu pia awe mwana Kenya?  Hiyo ndio ile haki

sielewe tofauti yake.

Com.  Domiziano  Ratanya:   Kwa  hivyo  kama  msichana  ni  wa  hapa,  kama  msichana  ni  Mkenya,  naweza  naye  kwenda

kuandikisha bwana yake ambaye ni mwingereza hapa kuwa citizen? Anaweza?

Com. Salome Muigai:  John anakata.

Com. Domiziano Ratanya: Okay ni maoni yako hiyo, tulikuwa tunataka kuelewa lakini asante sana.  Muigai Kuria,

Muigai Kuria,  unajua tunataka maoni ya kusaidia kutengeneza Katiba  ywetu  mpya.   Kurekebisha,  kwa  hivyo  tuambie  maoni

yako kwa njia nzuri ambayo tutaelewa.  Mapendekezo.

Muigai  Kuria;   Jina  langu  ni  Muigai  Kuria.   Na  maoni  yangu,  hospitali  zetu  hapa  mashambani  hasitengenezwi  vile  vilivyo.

Yaani kuhutumiwa.  Kwa sababu huwa hazina dawa kila wakati.  

Com. Domiziano Ratanya:  Kwa hivyo unapendekeza nini?

Muigai Kuria:  Ninapendekeza siwe na  dawa kila wakati.  

Com. Domiziano Ratanya:  Ndio sema namna hivyo.

Muigai Kuria: Siwe na dawa kila wakati, kwa sababu ukienda kwa hospitali unambiwa utoe pesa  ili ununue kati.  Inaandikwa

jina lako na ugonjwa  uliyo na  nayo  na  mara  ya  mwisho  unaambiwa  hakuna  dawa  uende  ukanunua  katika  Chemist.   Na  hii

hospitali ni ya serikali.

Com. Domiziano Ratanya:  Hiyo tumeelewa.
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Muigai Kuria:  Na tena tungetaka serikali iwe ikiutumia  watu wa mashambani  kulingana na mimea yao.   Mahindi, maziwa na

ng’ombe.   Ukiwa  na  ng’ombe  nyingi  na  unataka  kuhuza,  hakuna  mahali  ya  kupeleka  kwa  sababu  hiyo  KMC  ilimalizika  na

KCC ya maziwa pia. Serikali haishughuliki nayo.  Kwa hivyo ishughulike nayo. 

Ya tatu, tupatiwe uongozi mwema kati ya wanadamu.  Kusiwe na ubaguzi kwa makabila yote ya Kenya.  

 Na ya nne tuwe na Raisi mwenyewe akiwa anasimamia ufisadi, usiendelee mahali anaongoza.   Kwa sababu ufisadi umendelea

sana katika Kenya.  Na tena  tuwe kuanzia Rais, Wabunge wote,  wawe na serikali ya kudumu isiyo na uchojezi baina ya watu

wote walio Kenya.  Kwa sababu uchochezi ndio unaharibu Kenya yote nzima.

Com. Domiziano Ratanya:  Fanya haraka wakati wako umeisha.  

Muigai Kuria:  Serikali ya sasa isema Bunge iongeswe muda.  Mimi ninapendekeza  isiongeswe hata kidogo.  Nimemaliza.

Com.  Domiziano   Ratanya:   Okay  asante  sana  kwa  maoni  yako  Muigai.   Sasa  tutaenda  kwa  Julius  Arap  Rono.  Julius

hayuko.  Syvanus Khayenga.

Syvanus  Khayega  Kusijiru:  Maoni  yangu  ni  kama  ifatavyo.   Katiba  mpya  nina  pendekeza  tupate  introduction  kwa  hiyo

Katiba kwa sabab ya leo  haina very good introduction.

Kuhusu  Rais,  tunataka Rais ambaye awe kati  ya umri  wa  miaka  thelathini  tano  hadi  sabini  na  tano.   Iasiwe  tu  tumeajia  age

inakuwa mpaka miamoja na kitu.  Tena awe mtu morally upright   na  wakati  wakujakuliwa  awe  na  kura  zaidi  ya  hamsini  na

moja.   Tuondoe  hii  ya  simple  majority   ambayo  ni  twety  five  in  five  Provinces.   Hiyo  haifai.   Mtu  akiwa  na  51%  atakuwa

amepata kura za kutosha kutoka taifa nzima.    

Na tena  wakati  wa uchaguzi wa Rais na Parliament na civic, siwe tarehe  tofauti.   Tusiwe  tu  na  tarehe  moja   zote  tunafanya

tarehe moja hapana,  kwa sababu hiyo inaleta irregularities.   Pia  ninapendekeza  kura  siezabiwe  kituoni  ama  kupelekw  mahali

pengine, to avoid riging.  Elections sifanywe na ECK na ECK iwe independent kwa sababu sasa  ninaona ECK si independent

lazima wagoje  amri kutoka mahali fulani.    Na  tuwe na  pia  runoff  wakati  wa  uchaguzi.    Tusiwe  ati  mtu  akipata  35%  kwa

sababu ameshida, hiyo simple majority, tuna-declare  President  ama winner.  Tuwe na run-off after two weeks  tupate uchaguzi

mwingine.

Viongozi wetu wawe watu wakuheshimiwa kabisa.   Yaani  high  integrity.   Wakati  huu  tuna   viongozi  ambao  wamehusika  na

ufisadi na mambo mengi machafu lakini bado  wanatuongoza.   Lakini katika  katiba  mpya,  ninataka  mtu  awe  morally  upright.  

Na kila kitu kiwe kizuri kwake.   Tuwe pia na na uwezo wa kuita wale wabunge wale wanapotelea kule Nairobi.   Tuwe na ile
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power to recall.

 Na  tena   ni  kushangaza   ya  kwamba  muhajiriwa   anaenda  kuamrisha  ni  pwsa  ngapi  atapata.   Kwa  hivyo  tusiwe  wabunge

wanajiamlia   mishahara  yao.  Tuwe  na  Commission  ingine  kado  ambayo  ita-regulate   ama  itangalia  mambo  ya  mishahara  ya

Wabunge.  

Tunaona wakati huu bunge haina uwezo sana lazima bunge ya leo inasikiza kutoka kwa Executive.  Executive iko na nguvu zaidi

kuliko  bunge.  Kwa hivyo tunataka Buge ambao itakuja  iwe na nguvu zaidi.  

Vyama vya kisiasa nasema ni vingi sana, arobaini na kitu  ni saidi.  Napendekeza vya viwe vine tu. Na  viwe na uwezo na viziwe

vya kikabila  ama visiwe vya dini fulani.  Visilemee upande wowote.  Na  viongozi  wao  pia  wachaguliwe  watu  wa  elimu  wale

wameelimika, vizuri na pia morals zao ziwe za standard.   

Tunataka equall funding  for all parties   na  tena  pia  Radio  na  Television  ya  Kenya  KBC  iwapatie  muda  wa  kutosha.   Kwa

sababu wa leo tunaona tu chama kimoja  ndicho kinawakilishwa  kwa KBC.  

Okay asante sana nilikuwa  na mengi .

Com. Domiziano Ratanya:  Sasa wananchi ningetaka kuwankumbusha ya kwamba  kwa sababu sasa tumefika saa nane  ama

pengine  imebakia dakika hivi, saa  yangu inasema ni saa  nane.   Na  tunaona tuna watu  wengi  sana ambao wanangoja karibu

sabini.  Na tunataka kila mtu  kila mtu aseme  kitu.  Kwa hivyo nitawaonya masaa.  

Badala ya wengine kwenda bila kusema kuwe na dakika chache ya kusema ili kila mtu aseme kitu.  Hiyo si ni sawa sawa.?   Na

mengi kutok sasa  yamesemwa, hatutaki sana watu warudie yale yamesemwa ya elimu ya nini, uje kutoka sasa  uje  na yale ya

muhimu ambayao hayakutajwa. Na nimebungua dakika sasa zimekuwa tatu.  Ili kukifika jioni tuwe kila mtu amesema kitu.   Na

tena tusiende nyumbani usiku.  Ninajua wengi wanaenda mbali sana. 

Tumekubaliana hapo wananchi? Kwa hivyo ukiambiwa wakati  wako umekwisha, heshimu hiyo kwa sababu  tunaeshimu hapa

kila mtu. Na tungetaka hiyo amri mpya na David Muriuki Mwangi.  Dakika hiyo tatu.   Sema hayo ya muhimu.  David Muriuki

Mwangi.   Ni  wakati  wako,  yuko  hapa?   Okay  kama  hayuko,  Ezekia  Ndikiriki  hata  huyo  naona  hayuko.   Peter  Gitau,

hatumuoni, Kiptoo Job,  Isaac M. Kagua, huyo ninaona no obsever.   Daniel Wajira,  Joseph Kamau,  Philip Kamren.   Kamren

Alex, ni wewe?  Okay Kamren Alex, ni wakati wako sasa na useme kwa ufupi, yale ya muhimu, dakika tatu.

Kamren Alex:  Maoni  yangu  ni  kama  yafuatavyo,  kwa  vile  Kenya  Kiswahili  ndicho  lugha  ya  taifa,  maoni  yangu  ninaonelea

Wabuge pia katika Bunge mijadala iwe ikijadilwa kwa Kiswahili.
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Kenya iwe na waziri mkuu na manaibu wawili na Rais asiye kuwa na kazi au mamulaka mengi.  Kuwe na uhuru  wa  kuabudu

lakini makanisa yawe yakichunguzwa kabla ya kusajiriwa ili kuzuia mengine yanayo hatarisha maisha ya wana nchi.

Uchaguzi uwe ukifanyika kila baada  ya miaka mitano kama ilivyokuwa.  Wakuu  wa  mikoa  mabalozi  na  makatibu  wakuu  wa

wizara mbali mbali wawe wakichaguliwa na raia………….

Com. Salome Muigai: Peter Mbuthia? Peter Mbuthia? na mimi ni mwalimu na unasema present Madam ndio najua uko.

Peter Mbuthia:  Yangu ni haya tu matatu.  Jina langu ni Peter Mbuthia Githu

Com. Salome Muigai:  Tafadhali tungekuwa na mkutano mmoja ndio tusikilizane. Asante.

Peter  Mbuthia:   Yangu mengi yamezungumzwa hapa lakini ninataka kuhuliza sisi hapa Kenya,  mtu akiwa na  miaka  kumi  na

nane inatakikana awe na  kitambulisho.   Sasa  hapa   kuna  hii  habari  ya  kuoana,  kwa  nini  tusiwe  na  Katiba  ya  kuona.   Kwa

sababu msichana ama kijana akimaliza shule anaenda kuolewa.

Com. Salome Muigai:  Unataka kupendekeza waoane wakiwa na miaka mingapi?

Peter Mbuthia:  Kuanzia miaka ishirini hapo.

Com. Salome Muigai:  Ishirini wote wafulana na wasichana.

Peter Mbuthia:  Msichana awe na mika ishirini na tano hapo.   Habari  ya ukimwi, umeleta matatizo makubwa sana,  maanake

watu wengi wanakufa.   Sasa  kwa nini dadangu ameolewa   na  wakati   Babake  anapata  ukimwi,  Bwanake  anamrudisha  kwa

wazazi wake?  Na wale watoto alikuwa amepata naye hiyo ni gharama tena kwangu.

La  mwisho  ni  juu  ya  upatanishaji  wa  Ministry  na  reshuffle   ambayo  inatakiwa   kuwe  na  kiwango  fulani  cha  muda  ambapo

Minister fulani anakaa hapo kama mwaka moja ama pili hivi halafu unabaDilisha.

Ni hayo tu.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana Mbuthia,  Paul  Chechuru.   Na  ninataka  kujua  wakina  mama   wenye  wanataka

kuzungumza.  Baada ya Paul Gichuru nitawapa nafasi ya kuzungumza.  Paul Gichuru.  Shadrack Mwangi, Shadrack?   Patrick

Mwaura? John Cheserem, wa Box 169 Subukia.  John Nyoro, Geofrey Kimani.
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Geofrey Kimani:  Jina ni Geofrey Kimani.  Maoni yangu ni kuhuzu Inchi yetu.  Tungetaka elections should be done as  in the

Constitution after five years, nor prolonging  time.

Constitution should be taught to all Kenyans fully.  Police torture should be stopped.

Education be provided freely.  Primary and Secondary, after the education, employment or any national building should be care

of.  

Medical attention should be provided freely by the Government, cost sharing should be stopped.

Political parties should be provided with finance  equally to look upon problems of the Constituion. All political parties  should

treated with equal representation.   Eg Security.   Political parties  should  limited as  to three political parties  and when they are

financed should keep account books.  

President shouldn’t be above the law and can be Prosecuted if he commits an offence.

Abortion should be an offence and one should be jailed for two years unless for  health of the mother.

Employment  should  be  given  to  every  body.   If  a  person  does  not  have  employment  should   have  any  activity  and  the

government should look upon that.

        

Com.  Salome  Muigai:   Asante  sana  nina  swali  moja  kwako.   Umesema  abortion  ama  utoaji  mimba   usiwe  wa  halali  na

mwenye kutoa afungwe miaka miwili, ni yule tu mama mwenye kubeba mimba ama yule baba  mwenye  kusema sijui na sitaki

kujua pia yeye afungwe, ama ni mama pekee yake.

Geoffrey Kimani:  The mother is the bearer of the whole thing.  So she should  be  convicted.

Com. Salome Muigai:   But it  take  two  to  make  a  baby,  so  by  the  time  one  person  says  I  don’t  want  to  know,  they  are

already aborting the half of the foetus? Unajua uzuri wa Katiba ni wakati wa Kihodo.  Sasa unaonaje hiyo mambo.

Geoffrey Kimani:  May be a man they had talked about the love making, may be the woman was but getting money from the

man,

Com. Salome Muigai:  Does it matter he made a baby. Na yeye ni baba wa yule mtoto.
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Geoffrey Kimani:  And that chid has the right to live.  

Com. Salome Muigai:  And tha father has a responsibility.

Geoffrey Kimani:  Then the father should be taken to the court and should take care of the baby.

Com. Salome Muigai:  Now you are  making a Katiba yenye inalinda masilahi ya baba  na ya mama na ya mtoto wa Kenya.

That was Joseph Kimani.  Can I have Florence Njeri  sasa.

Florence Njeri:  Kwa majina ni Florence Wainaina.  Maoni yangu ningetaka   kunaina aina mbili ya Title Deed hapa Kenya.

Sisi zote tupewe aina moja.  

Com. Salome Muigai: Gani?

Florence Njeri: Ya maisha.  Mama apewe mamlaka ya kutawala mali ya mumewe akifa.  Isiwe ni watoto  wanatawala.  Tupate

elimu ya bure kutoka shule za malezi.  Tupate elimu ya bure kutoka elimu ya malezi hadi shule za secondary.  

Serikali itayarishe pesa za malipo za uzeeni kabla ya mtu kwenda retire.   Tusiletewe chakula kutoka inje iwepo tu kuna njaa.  

Mbuge akichaguliwa akose kuhudumia wananchi tupewe nafasi ya kuchagua mwingine, hata councillor.  

Vijana ambao wantunga wasichana mimba na kuwawachilia, serikali iwafuate na kulea hao watoto.

Wazee waache kunywa pombe na vijana.  Ni hayo tu.

Com. Salome Muigai:  Grace Wanjiru.

Grace Wajiru:  Njetaguo Grace Wanjri Kimani.

Translator: Anaitwa Grace Wajiru Kimani.

Grace Wanjiru: Kwendaga kwario ohoro wa gothokio kwa mtitu.

Translator:  Nataka kuongea kuhuzu masingira na hali ya kuharibiwa kwa msitu.

Grace Wanjiru:  Tondu ciana, mawera ne magete.

Translator: Kwa sababu watoto wetu wamekosa nafasi ya kazi mahali hapa  kame.

Grace Wajiru: Koru Thirikari  ya cokia wira forest toria korare mbere.
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Translator:   na kama serikali ingerudisha kazi katika forest kama vile ilivyokuwa zamani

Grace Wanjiru: Na cia caiana citu ciandekuo kuo forest kohandaga mti, na gotukata mtitu.

Translator: Basi na watoto wetu wahajiriwe kutunza yaani kulinda forest na kazi zingine za forest.

Grace Wanjiru:  Borori no wagere tondu ohoro wa gothukakia no uthire.

Translator:  Na hata nikaona mti inaweza kuwa nzuri na hata hali ya uharibifu wa mti sasa itaweza kuwa imekwisha.

Grace Wanjiru:  Wa keri.

Translator: Jambo la pili

Grace Wajiru: Ohoro wa kohoia Ngai wekerero makeria tondu neguo ongehota goturia boruri.

Translator:  Na sasa habari ya kuabudu Mungu sasa itiliwe maanani sana  maana hiyo inaweza kuifadhi hali ya nchi yetu.

Grace Wajiru: Oguo maheuo weyadhi we kohuo ne getha borori ogea na hinya.

Translator: Kwa hivyo wapewe uhuru wa kuabudu ili  nchi yetu iwe na nguvu.

Grace Wanjiru: Wa gatatu

Translator:  Jambo la tatu

Grace Wanjiru: Tuwethutha muno tondu ona barabara tutire.

Translator: Ni hali ya hapa kwetu lowe Subukia, kwa ajili hatuna barabara,

Grace Wanjiru:  Mbura ya ura tukorago na thina muno tondu ona ngari itikinyaga.

Translator: Yaani mvua inaponyesha magari hasiwezi kufika hapa kwetu.

Grace Wanjiru: Oguo tukahoua Thirikari ituthondekere bara bara neguo tukahoto gutethika.

Translator:  Yaani kwa hivyo serikali iweze kuangalia pale ili kiangazi inapoingia serikali iweze kutusaidia katika hali ya njaa.

Grace Wanjiru: Oria Onge ne wa cukuru.

Translator:  Jambo lingine ni la shule

Grace Wanjiru:  Thirikari ithi na mbere agetutethagia ohoro wa cukuru.

Translator: Yaani serikali iendelee kutusaidia kuhuzu hali ya shule, 

Grace Wanjiru:  Tondu goku ne gwathina muno tutegemagera okurima tu.

Translator: Maana hapa kwetu na sehemu zingine tunategemea hali ya  kilimo tu.

Grace Wanjiru: Na hende iria riuo riara tutiyonaga kendu tukuo tutwere cukuru ne getha ciana ithome.

Translator:  Na wakati jua inapowaka, hatuna kitu kingine cha kupeleka shuleni ili watoto waweze kusoma.

Grace Wanjiru: Oguo Thirikari angetutethia no tuone tutethikete.

Translator: Kwa hivyo serkali ikitusaidia kwa upande huo tutaweza kuwa tumefaidika kweli.

Grace Wanjiru:  Mwana hendi iria angerituhero ne maundu athiyaga kuri ithi na nyina.

Translator:  Maana mtoto mambo yanapo kuwa mgumu anaenda kwa baba na mama,
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Grace Wanjiru: Na uguo Thirikari neuo mathi maitu.

Translator:  na kwa hivyo sasa serikali ndio baba na mama wetu.

Grace Wanjiru:  Ohoro oria onge ne wa mai.

Translator:  Habari zingine ni kuhuzu maji. 

Grace Wajiru:  Tugerega mai kondu na guku kianda.

Translator: Yaani kwetu ni huko upande wa juu na maji tunaenda kuchota huko chini.

Grace Wanjiru:  Oguo Thirikari engetohe mai no tukene muno.

Translator: Kwa hivyo serikali inapotusaidia hapo lower Subukia kuhuzu maji tunaweza kushukuru sana.

Grace Wanjiru: Ndigothiyaga na mbere kugaga oro’oguo.

Translator:  Kwa hivyo maoni yangu ni hayo tu.

Com. Salome Muigai:  Asanate sana, Monicah Wairimu.

Monica Wairimu:  Nderenda kwaria ohoro wa muthuri ahiketie mtumia.

Translator: Ananena juu ya mume akioa mwanamke.

Monica Wairimu: Maganere na ciana iria menacio gotigatweke muthuri ocia ona thina ne’arigeyaga indo ciake.

Translator:  Atosheke na watoto ambao amezaa ndani ya nyumba lakini isiwe kwamba ana watoto  wengine ambao watakuja

kurithi mali yake.

Monica Wairimu:  Ndiri no ondu onge.

Translator: Ni hiyo pekee yake.

Com. Salome Muigai:  Nina swali kwako mama, hawa watoto wenye wanataka hiyo urithi ni wa huyu mzee?

Monica Wairimu: Aca ndinge’yenda ne umaraya ocio.

Com. Salome Muigai:  Lakini mama mzee mwenye kulea mtoto, yeye ndiye anajua pahali gani amezaa mtoto na  pahali penye

amezaa.  Unasema  hawa watoto ndio wanthi?

Monica Wairimu:  Aca ndingeyenda ne umaraya ndamuheketie

Com. Salome Mugai:  Kwa hivyo hawajulikani ni nani? Mzee mwenye kuwazaa anawajua na ndiye mwenye mali?

Monica Wairimu: Ndamuheketie
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Translator:  Hajamuoa.

Monica Wairimu: Mtumia atahekete akareho muci ocio onge ne umaraya.

Translator: Na hajamuleta nyumbani, lakini huyu ameletwa.

Com. Salome Muigai  :  Haya mama, kama wewe ungekuwa mmoja wa hawa watoto  wenye   wamezaliwa   kule,  ungetaka

baba yako  akupe usrithi wako mahali hapo?

Com. Salome Muigai:  Lakini watoto wenye kuzaliwa hapo?

Monica Wairimu:  Matigeciareruo oumarayani.

Translator:  Wamezaliwa katika umalaya

Com. Salome Muigai:  Kwa hivyo huyo mtoto hana haki,

Monica Wairimu: Ndari na ma.

Translator:  Hawana haki

Com. Salome Muigai: Una watoto wasichana.

Monica Wairimu:  Yee

Com. SalomeMuigai:  Jina Langu ni Lucy Mwangi.

Lucy Mwangi: Maoni ya kwanza ni kuhuzu budget. Lugha ya taifa kwa Wanakenya ni  Kiswahili.  Ni vizuri kila kitu ambacho

kinatangazwa kwa wananchi inafa kutangazwa kutumia lugha ya kiwahili, ili kuona kila Mkenya ameelewa kinaendelea.

Kuhuzu wanfunzi ambo wamemaliza shule.  Katika eneo letu, tunaweza kuwaona vijana wengi ambao wamesoma lakini elimu

imepuhuzwa.  Tunapendekeza ni vyema kama mwanafunzi akiwa shule achague kitu ambacho kinaweza kumsimamia kama vile

 kuchagua course fulani ambayo baada ya masomo atapata kazi.

Wizara zote kote nchini zifanye kazi bila kuingiliwa kisiasa na mtu yeyote.  

Com. Salome Muigai:   Mimi nina swali moja  kwako  asante  sana  kwa  maoni  yako,  Lucy  Mwangi.  Wewe  ndiye  msichana

mwenye tumeona huku wa miaka kidogo.  Je kuhuzu hii Katiba, ungewasimamia aje wasichana wa rika yako, kuna mambo gani

yenye ikingefanyika ili hii  Katiba iwe  ni Katiba yenye imesimamia mama wakimo wa kimo kama chako.

Lucy Mwangi:  Ningependa pengine kama Katiba ingependa isimamie wasichana  especially  kama  mimi kwa  kuwaajiri  kazi.

Wengi ambao wameliza shule na wamekaa tu na kuolewa direct.  Kama wangepata kazi, ni vizuri.  

Com. Salome Muigai:  Anything else.

62



Lucy Mwangi:  No.

Com. Salome Muigai:  Asante Zacharia Njoroge. Zacaharia Njoroge? Harron Wairobi.

Harron Wairobi:  Kwa majina ni Harroni Wairobi.  Yangu ni   kuhuzu masingira yetu.  Kwa  sababu  ninaona  tunaumiya  sana

kwa sababu ya wale wakuu wa kuu wa kwanza kutoka wakati  wa hayati.   Walichukua mashamba makubwa ya wazungu kwa

sababu raia haina ma-society.   Halafu mazingira yetu yamearibika kwa sababu wamekawa forest  kwa  raia  wenyewe  hawana

mashamba.

Com. Salome Muigai :  Ungetaka kupendekeza  kitu gani? 

Harron Wairobi:  Napendekeza  mashamba  ya  serikali  isiingiliwe.   Kwa  sababu  sisi  tutakosa  maji.   Na  mti  itaisha  kwenye

msitu.  Kwa sababu yule mwenye alipata hili shamba hana ujuzi wa kupanda mti mingine.

Kwa hayo mimi sina mengi.

Com. Salome Muigai:  Z.M. Kimingi.

Zachari  M.  Kimingi:   Kwa  majina  ni  Zachari  M.  Kimingi.   Kwanza  ningetaka  Vice  President  awe  anachaguliwa  na

Parliament.  

Ya pili ningetaka watu wote wa Kenya wawe na medical services ikiwa ni free.  Wapewe free medical services.

Pia ningetaka upande wa elimu, ningetaka Primary education iwe ni free na compulsory.

Tatu, ningetaka muhula wa President  uwe ni miaka minne badaala ya mitano. Na iwe ni mara pili, two terms.

Hiyo ingine ningetaka top Government posts  siwe  sinakuwa  approved  by  the  Parliament.   President  awe  na  nafasi  ya  kutoa

wale angetaka na lakini Parliament to approve.

Na hiyo ingine ningetaka votes, wakati wa elections, zile votes, kulw tunapkia kura,  tunaesabia  pale pale.  Pia ningetaka vyama

viwe tatu. Hata siyo nine. Ziwe tatu, maximum ya three.

Pia  ningetaka  Constituency  iwe  inakuwa  determined  by  population  ya  that  particular  constituency.   Si  area  ya  hectarege  na
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square kilometers, lakini iwe ni population yenyewe to determine the Constituency.

Na ningetaka mambo ya marriage na kesi ya mashamba yote iachiwe village elders.  Yaani elders to decide.

Na MP’s na  Councillors  wale  ambao  wanashindwa  na  kazi  yao,  pawe  na  nafazi  ya  kuwaondoa  kutoka  kazini  kwa  sababu

wameshindwa na kazi yao.   

Tuna  wale  ambao  mashamba  imekuwa  too  much.   Serikali  inunue  mashamba  hao  halafu  iwape  wale  ambao  ni  landless.

Wapakie na kitu kama  fifity hectares.

Freedom of worship, iwe ni limit, hakuna devil worshiping in Kenya. Tukatae hiyo kabisa.    Nafikiri waja niachie hayo tu.

Com. Salome Muigai:   Nina maswali mawili kwako.  Ya  kwanza  ni  hii  ya  land  cases  irudishwe  kwa  wazee.   Akina  mama

wanatutetea  sana  wakati  tunapoenda  kusikiza  maoni  ya  kila  pahali  akina  mama  wanasema,  hii  mashamba  ikirudishwa  kwa

Wazee kwa ajili Wazee ni akina baba pekee  yao.   Wana  wanawaonea.   Hawasikii kama wanafanyiwa ukweli.  Wewe amoni

yako ingekuwa nini juu ya hiyo.  Nina swali lingine, nina maswali mawili. 

Swali hilo la pili ni kuwa umesema kuwa tuangalie jumla ya watu ndio tutengeneza kikao cha Bunge.  Na  kuna  watu  wengine

wenye wanakaa pengine wengine juu ya mlima na wengine chini, teremi ya pahali inakuwa ni mbali na ni teremi ngumu  kabisa,

hao pia unataka tufanye nao nini na hao pia ni Wakenya?

Zachari M. Kimingi:  Kwanza hii ya land case.  Tunajumhisha akina mama in that committee. Hiyo ita-bring fairness.

Haya  hii  ingine  ya  pili,  one  of  the  factors  iwe  ni  population,  ikiwa  ni  geography,  tutaangalia  kweli,  lakini  sanasana  tuangali

population.  Sijui kama nimejibu.

Com. Salome Muigai:  Umejibu vile unaweza.  Asante sana.   Mureith Kariuki,  Mureith Kariuki? Jackson Kithuku.  Jackson

una dakika zako tatu.  

Jackson M. Kithuku:  Nina mapendekezo yafuatayo.  

1. Money should not bear  portraits  of  different serving  Heads  of  States.  We  should  actually  have  the  a  portrait  of  the

founder President alone like is the case with American Dollar.

1. Let  have  definite  ministries  which  should  be  outline  in  our  Constitution.   These  should  not  be  charged  for  ever.   I

propose a maximum of fifiteen ministries.

1.  For  effective  governance  the  country  should  have  a  Prime  Minister  and  a  President  whose  role  will  be  mainly
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ceremonial

1. Reduce the powers  of the President,  appointment of Minister should be  vetted  by  Parliament  after  the  President  had

nominated them.

1. The government should establish a welfare fund for all Kenyans to alleviate the problem of poverty.

1. The country particularly with the Aids pandemic which is claiming lives of many employed people  they are  living behind

orphans and other dependants and we feel that if there was some kind of a welfare to take care of every body.  At least

even if they earn a salary of five hundred to one thousand,  at  least  there will something. To take  care  of those people

who are left behind.

1. The President should be made to attend Parliamentary sessions at  least  once a week,  to answer crucial question about

these running of the country

1. And lately,  we  should  maintain  the  unitary  system  of  government  as  it  caters  well  for  our  local  multy  ethnic  groups.

Spread all over the country.

Com. Salome Muigai:  Nina maswali mawali kwako.   Umesema kuwa tumpate Waziri mkuu, kwa hivyo Waziri mkuu ndiye

atakuwa   mkubwa  wa  Serikali,  na  pia  Uunasema  President   akileta  Mawaziri,  yaende  Bunge,  basi  Waziri  Mkuu  itakuwa

jukumu lake kuanzisha kuwateua   hawa  mawasiri  lakini  siyo  Rais  tena?  Tena  hata  hilo  jambo  unasema  Raisi  aende  kwenye

Bunge siku moja aende kujieleza vile anavyofanya.  Sasa mkuu wa serikali ni nani. Rais ama nani?

Jackson  M.  kithuku: Hiyo itatengemea na kama lile wazo litatiliwa maanani.  Kam tutaendela na vile  ilikuwa,  ndio  nilikuwa

ninasema Rais aingie kwa Bunge.

Com. Salome Muigai:  Asante sana kwa maoni yako. Cherioyot Pokomo. Tarubo Kiptoo,Tarubo Kiptoo? Harrison Kamau.

Harrison Kamau:  Presidential appointee………..interjection by Com. Salome Muigai.

Com. Salome Muigai:  Anza kwa jina lako

Harrison Kamau:  Presidential appointee be approved by the Parlaiment. The President should not be above the law.

o Speciall children be well cared for  in a special unit in every zone.

o Elections of the vice Presidet should be done by the Mp’s.

o Political Parties should be fund themselves.

o We should have a maximum of three parties. 

o Street children should be catered for by the Government.

o Mayors be elected directly by the people.

o Civic education should be in school syllabus.
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o All ministers should be graduates and be acquinted with their Ministries.

o Salaries be based on the value of work done  not certificates.

o Cases in the court should have a limit. A case should not take a long time.

o The quality of a person should be considered during employment.

o A person appointed by the President should be fired with a good reason.

o The Constitution should be supreme

o Court fee should be very minimal

o Retrenches should be well compensated.

o Land take by the Government should be compensated.

o Indigenous language be taught in school

Thank you.

Com.  Salome  Muigai:   Thank  you  very  much,  Mr  Harrison  Kamau.   Dickson  Chrichri,  Dickson  Chirchir.  Kuria

Ndirangu,Kuria Ndirangu? Charles  Mihang’  Nderitu.   Johanna  Mwiruri.  Daniel  Gichui,  Francis  Manyanji,  Joaseph  Wainaia,

Richard Koech.

Richard Koech: Kwa jina ninaitwa Richard Koech Bundotich.  Maoni yangu kuhuzu Katiba ya nchi hii, ni hivi, mapato ya kila

sehemu, kama ni kutoka kwenye kilimo ama ama service zingine kama malipo ya ushuru, ziwe sikirudishwa  kwa sehemu hiyo

kwa maendeleo ya barabara, mahospitali na vitu zingine za public

Kuhuzu security, Kenay hii kwa maoni yangu, nikependelea, kila watu watatu, kuwe na askari wa usalama.

Ya tatu ni kuhuzu watoto,  watoto  Kenya hii kwa maoni yangu wangepewa masomo ya bure.  Na   Serikali  itilie  maanani  zaidi

mpaka daraza la nane.  Pia  wapewe matibabu bure.

Ya nne, ni kuhuzu changaa, droughts  ama makojwa  kama ni wanyama , serikali iwe ikilipa wananchi.  Kama itakavyo tokea.  I

go ahead.

Com. Salome Muigai:  Uaona huyu ananizumbua, I haven’t beern paying attention.  Thak you for stopping.

Richard  Koech:  Okay,  nitarudia,  kuhuzu  chan’ga,  tuseme  “droughts”  ama  magonjwa  kwa  wanyama,  kwa  maoni  yangu

ningetaka serikali iwe ikilipia. Ikiwalipa wananchi.  Kama kutatokea  ukosefu wa chakula,  serikali  iwe  ikilipia  wananchi,  kuliko

kupewa chakula ya relief. Kama kuna makonjwa kama ya wanyama ambayo itatokea wananchi wawe wakilipwa.  Kwa  mfano

tuseme  diseases zitokea kama  area hii, ng’ombe sikufe, ama magonjwa mengine, serikali iwe ikilipa.
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 Ni hayo tu.

Com. Salome Muigai:  Thank you very Mr Koech kwa maoni yako. Jacktom Moru.  Job Kigeni,

John Kigeni:  Kwa  majina ni Job Kigeni Chebuleyo.   Maoni yangu kuhuzu Katiba ni kama ifatavyo.  Kwanza ni mambo ya

land  issues.   Mashamba.   Utakuta  katika  Kenya  hii  kuna  watu  ama  matajiri   ambo  labda  wako  na

mashamba…………..Interjection by Com . Salome.

Com. Salome Muigai; Tafadhali huko nyumba makiendelea kupiga kelele, ndio yenye inashikwa na hizi kanda zetu za kunazia

habari.   Na  tungetaka  kusikia  maoni  yenu  tu.   Siyo  kilele  zile  zenye  hasitatueleza  watu  wa  hapa  walisema  nini.   Kwa  hivyo

tafadhali tutuliye kidogo.

John  Kigeni:  Kuhuzu  mambo  ya  mashamba  utakuta  kuna  matajiri  ambao  labda  wako  na  mashamba  katika  sehemu  mbali

mbali  katika  nchi  hii  yetu.   Na  utakuta  badhi  ya  hayo  mashamba   huwa  hayatumiki  na  kuna  wale  ambao  hawana  kabisa

chochote wanaenda wakiombahomba vibarua.   Napendekeza  kila Mkenya apewe shamba akiwa  amehitimu  umri  wa  miakaa

thelathini, hectare ya five hectares, that is average.

Maoni mengine ni kuhuzu dowry au mahari.  Utakuta kwamba katika Kenya hii, sehemu moja uwa inahuzisha kulipa mambo ya

mahari.  Kwa mfano utakuta kijana anapooa,  wazazi wake wanalipishwa mahari.   Na  utakuta katika jugumu la kulea  watoto,

kila sehemu inasaidia kwa njia yeyote ile.   Kwa hivyo ikiwa ni baba  wa kijana,  pendekezo langu ni kila upande walipe mahari,

sio upande wa kijana peeke yake.

Com. Salome Muigai:  Kila pahali kila mmoja  kilipa mahali  kwa nani Bwana Kigeni?

John Kigeni: Sasa tusema kama kwa upande wa bibi awe wanatoa kitu kidogo halafu wanapatia wale wazazi wengine.  

Com. Salome Muigai:  Na wale wengine wanalipa nani?

John  Kigeni:  Wale  wengine.   Haya  kwa  upande  wa  Rais,  kuna  sheria  zingine  ambazo  uwa  anatakiwa,  ningependekeza

akatiliwe power  zake.   Kwa mafano nomination of MP’s and councillors.   Utakuta baada  ya mtu kufanya  ama  uchaguzi  ama

kuomba campaign, unakuta ameshindwa lakini Rais mwenyewe anawarudisha pale katika Bunge.  Hayo ndiyo maoni yangu.

Asanteni.
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Com. Salome Muigai:  Tom Leberichi.  Daniel Barno.

Daniel  Barno: Kwa majina yangu kamili ni Daniel Barno.  Maoni yangu ni kuwa pendekezo langu kuhuzu  swala  la  elimu   ni

kuwa  elimu  serikali   igharamie  kwa  sababu   elimu  ni  kwa  ajili  ya  watu  wote   kwa  sababu  kunazo  familia  zingine   ambazo

haziwezi kujimudu ama  haziwezi kusaidia kila mtoto apate  elimu kwa nchi.   Kwa  hivyo  serikali  ichukue  hilo  jukumu  kuanzia

class nane mpaka form four level  na hata katika university  kwa sababu ni vyama sana kama nchi ingekuwa na  watu  wenye

wameelimika.

Lingine tena ni kwamba ni kuhuzu swala la Urais, ni kuwa  uwezo uwe wa ustani kwa Rais.  Kwa sababu njizi tunavyoona ni ya

kwamba, ikisemekana  ishukishwe mpaka  liwe halina uwezo kamili, basi  ataiongozaje nchi.   Kama halina uwezo.  Kwa hivyo

jukumu hilo vilevile  liwe tu lingaliwe lisiwe lile la chini sana  ambalo halina maana.

Kw a hivyo kuhuzu Parliamentary, ni kwamba ni vyema tu kama tumefanya uchaguzi mmoja  kwa ajili mtu kama ameshida kwa

kiwango  ambacho ni cha kadiri  kama vile  ni  ya  hamsini  na  moja  kwa  mia,  aendelee  kwa  sababu,  tukisema  hajashida   ama

hajafanya nini tuwe tukirudia.  Ebu tuelewe ya kwamba hata ile sehemu ya  kurudia kurudia  ni hasara  kwa nchi ama kwa sisi.

Marasilmali zetu sinaendelea kupongua kwa sababu ya mambo ya kufikiria pengine huyu haingekuwa vile .

Na lingine ni kuwa kama ni upande wa ujumbe ama wa Bunge, vile vile akifika hayo kiwango  ametosha  kuendelea. Kwa hivyo

yangu nafikiri ni hayo.

Com. Salome Muigai: Asanate sana bwana Daniel Barno kwa maoni yako.  Sasa nataka kumuita Bwana Ptrick Kichui.

Patrick Gichui: Kwa majina  yangu ni kama vile wametaja  hapo.  Patrick  Muiri  Gichui.    Na  pendekezo  langu   ama  maoni

yangu ni kama ifuatavyo.  

The Constitution should respect and regard the Kenyan people as supreme,it should recognize all Kenyans,  respect  and protect

them and their property.  It  shoud also recognize the ethinic, …….and cultures.  The  Constituion  should  ensure  equal  and  fair

distibution of resources and job opportunities.   Every Kenyan as a right to secure  a job.

The  Government  should  state,  must  protect  is  citizens.  There  should  be  no  policies  like  retrenchment,  meaning  security  on

workers should be provided not unless or in case of wrong doing like stealing. 

The aged should be taken care  of by the Government I.e,  from sixty years  by paying some pensions and provided with health

care, e.t.c. Other less advantaged people like orphans and the disabled, the Government should also take care of them.
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The Constitution should protect the entire and encourage every family to live united as a the nation as discouraging street  people

and children.

The Constituion should protect  the rights of children belonging to the couples who live together,  separated  or  divorced.   And

even those ones born of the marriage.  

Com. Salome Muigai:  You have one more minute.  I gave you three minutes. So reading takes  a longer time.  If you just the

highlight because what is there, it takes a shorter time.

Patrick Gichui: The Constitution should recognize inter-tribal marriage. A law should be the guiding rule rather  than different

cultures of their origin.

Elections, election fro civic and parliamentary and Presidential  should be done once every  five  years.   All  the  polling  stations

should be in public place.  After casting of voters,  the counting should be done at  the Polling Station and the Officer in charge

approve the result having witnessed by  the agent. 

Com. Salome Muigai:  The last  point. 

Patrick Gichui:  Infact they are many, but what I don’t know is what to do but I will just  propose  if you don’t want to finish

so that people can hear.

Com. Salome Muigai: I do, that is why  I am giving you a chance to do the last point.

Patrick  Gichui:   The  winner  should  be  determined  by  simple  majority  in  these  including  the  Civic  Parliamentary  and  the

Presidential  Elections.   Civic  and  Parliamentary  elections  to  be  done  together  and  Presidential  different  after  the  civic  or

Parliamentary.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much sir.

Patrick Gichui:  Nilikuwa ninafikiria kwa vile watu sio wengi sana wenye wanangojea

Com. Salome Mugai:  Wakimalizika nitakupa nafazi nyingine.

Patrick Gichui:  Basi nitangojea.
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Com. Salome Muigai:  Haya.

Patrick Gichui:  James Njuguna, endelea James Njuguna, ananza na majina yako kamili tafadhali. 

James Njuguna:   Majina yangu ni James Njuguna Gichuhi na ningetaka kutoa maoni yangu nikisema  uchaguzi wa President

unaeza anzia ikiwa mtu ni wa miaka arubaini hadi sabini.  

Ningetaka kusema, hali ya msitu, forests,  kuwe na forest  reserve katika Kenya,   Kwa sababu hali ya masingira  imeleta  taabu

nyingi sana  ya mvua katika nchi yeu.

Ningetakusema la tatu hali ya mashamba, katika wakati huu, kila mtu awe na huru kunua shamba popote katika nchi yetu.  

La  nne  ningehitaji  hali  ya  soko  huru,  wananchi  wanapata  hasara  kubwa  wakati  wamelima,  kilimo  chao,  na  hiyo  mahindi

inanunuliwa  kwa  bei  ya  hasara  ama  sukari   umenunua  kwa  bei  mbaya  kwa  sababu  ya  nafaka  zimetolewa  nje.   Kuwe  na

percentage katika  vitu vya kutoka inje.

Ningetaka  pia  hali  ya  Parliament  ijisimamie,  judiciary  ijisimamie  na  pia  Constitution  ijisimamie.   Ili  isichanganyike  wakati  wa

uchaguzi ama baada  ya uchaguzi. Ningetaka pia voting wakati  wa kupiga  kura  watu  walizie  kura  mahali  wanapikia.    Wawe

wamechaguliwa hap na isomewe hapo.  Kwa hivyo matoleo iwe kwa voting place.  

Ningetaka pia  kazi, ikiwa kuna kazi inapeanwa, mtu apewe kazi kulingana na masomo yake.  

Ni hayo tu.  Asante.

Com. Salome Muigai:  Asante sana,  David Kuria Kirogo.  Joseph Chemtei,  Jane Wangeshi ,  Grace Wajiku Kimani. Alipata

nafasi  ya  Kusungumza,  okay,  Rebbeca  Nduta,  alizungumza,  Luzy  mwangi  alizungumza,  Regina  Nyambura,  James  Ngungu

Kashiri. Daniel Macharia, Ibrahim Muhindu Kikonyo.  Karibu.

Ibrahim Muhindi Kikonyo:  Asante sana kwa vile nimepatiwa nafasi hii na  sasa  jina langu ni Ibrahim Mhindu Kikonyo.   Na

yale ningependa kuzungumza  hali ya mashamba ya Rift valley.  Katika mashamba ya Rift Valley tumepatiwa Title deed  lakini

hizi Title Deed wakati tunaingalia, tunaona imeandikwa mwaka wa tisaini na tisa.  Na  hapo tukajiuliza ni mahagano gani hii Title

inakuwa ya miaka tisaini na tisa. Na sisi ni Wanakenya.    Tungependelea sana kwa maoni yangu, hizi Title Deed ya Rift Valley

iwe  kama  Title  Deed   za  Central  Province  ama  ya  …………  kama   vile   tukiwa  WanaKenya.   Tuakae  kama  wengine.

Nikiangalia ninaona ile mambo iko ni ile ya kikoloni ya zamani.
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Hii mambo  ya  mashamba  wakati  tulikuwa  tunahitisha  uhuru  wa  Kenya,  tulikuwa  tunatakia  kila  mwanchi  wa  Kenya  awe  na

uhuru  wa  kudumu.   Na  sasa  mashamba  yale  yalikuwa  na  wakoloni,  ma-settlers,  sasa  yako  na  ma-settlers  wengine  ambao

walingia Kenya.   Kuna wengine wako elfu tatu ya hectare.  Kuko na wengine wako na elfu tano.   Ningependelea  kwa  maoni

yangu, hii mahekari mingi namna hii, watu wengi hapa Kenya hawana mashamba, na wengine hata hawana mahali pa  kaburi  ya

kusikwa  wakifa,  pengine  watasikwa  barabarani.   Sasa  tafadhali  Katiba  ichukue  jukumu  ya  kuchukua  hii  mashamba  igawie

wananchi. 

Maoni yangu ni kwamba hatutaki wenye mashamba makubwa kunyanganywa, lakini shamba lake iwe kama hekari  hamsini na

ingine igawiwe wananchi.  Ndio kila mawnanchi awe na makao.   Kwa sababu tukiangalia sana,  hata watu  wetu  katika  Kenya

wana taabu zaidi ya makao.  Ukienda kwa mashule unaona watoto wale wanazaliwa wanaendelea kuoa,  na sasa  hawa hawana

makao.  Watu hawa ndio ninaona wanarudi kuangaika hata pengine wakawa wezi.  Kwa sababu hawna chochote wala makao

wala nini.

Com. Salome Muigai:  Mzee una takika yako ingine moja. Kwa hivyo endelea kumalizia.  Asante sana.  

Ibrahim Muhindi Kikonyo:  Sasa  kwa hivyo tukiangalia zaidi  mambo  ya  kikoloni   inatufinya  sana.   Kitu  kingine  ni  kuhuzu

mkesi inayouziana na mashamba, watu  wengine  wale  maharamia  wanaenda  kuwa  mawakili  katika  korti  na  wanapewa  pesa.

Wanaenda kufanya kesi na wanashinda wananchi ambao hawana nguvu na kutaka kuwanyang’anya mashamba yao.  Na hiyo si

haki.  Ni afadhali kesi kama hizi zirudishwe kwa Chef na wazee wa kijiji kwa sababu hao ndio wanajua mambo ya mashamba

kuliko wakili.  Wakili hakuna kitu anajua kwa maana huyu ni mtu aliyeandikwa na anatamani pesa.   Sasa  hiyo ninaona afadhali

katiba  ichukue jukumu la area hiyo alafu itusaidie sisi tukiwa wananchi.   Kwa sababu hapo ni shida kubwa.    Wazee weninge

hizi kesi sinaenda kumaliza hata miaka kumi kwa korti na hao huenda kortini kila siku na  hana nguvu na pesa  ya kwenda huko.

 Hana gari.

Com. Salome Muigai:  Hiyo point tumeeliwa Mzee.  Kuna nyingine,?

Ibrahim Muhindi Kikonyo: Ukinikubalia ninaweza kutoa nyingine.

Com. Salome Muigai:  Basi ninakubalia  nusu dakika.

Ibrahim  Muhindi  Kikonyo:   Kile  kingine   ni  hii  mambo  ya  utoto  kama  mtu  akiwa  kama  mzee  sasa  nyumbani  na  mama,

tumzeeka, na tumezaa watoto  wetu.  Na  hawa watoto  unaona mtu anaoa msicha wa mtu.  Akienda  nyumbani  kwao,  hanazaa

watoto wawili ama watatu alafu baaadaye, akiona huyu msichana ananuka,  anamfukuza na kumrudisha kwa baba  yake.    Sasa

hawa watoto ndio unaona wanakuwa choKora.  
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Com. Salome Muigai:  Ungetakaje Mzee, Ungetaka katiba ifanye nini?

Ibrahim Muhindi Kikonyo: Ninataka Katiba iangalie sana, yule mtu anayeweka msichana mimba na anazaa afUATWE sana.

Asomeshe hawa watoto  kuliko kuletea Wazee waliomaliza kazi na kumleta kazi nyingine,na hao  wameyazeeka.  Nafikiri  hayo

mwalimu imetosha. Asante.

Com. Salome Muigai:  Asante sana mzee umejieleza vizuri kabisa.  Jiandikishe pale tafadhali.  

Araja Okimwa. Margret Wambui Peter. Monicah Wairimu Mbao.  Geoffrey  Kiraku, ni wewe Mzee, okay.  Njoo utupe maoni

yako. 

Geoffrey  Kiraku:  Asante sana,  mimi manaitwa Geofrey Kiragu,  na kwa maoni yangu  Serikali  ilifanya vizuri kusema tutoe

maoni.  Katika Katiba maoni yangu  ninasema mtu atoe maoni yake vile Serikali inataka itutawale.

Mimi ninataka Katiba iandikwe kwa lugha ambayo inaweza kueleweka .   Ikuwe  kama  bible.   Ndio  kila  mtu  aweze  kusoma

mambo yote.  Mtu akipelekwa kortini najuwa ya kwamba inakosa sheria fulani lakini ya siku hizi ni ile ya mkoloni.

Ya  pili  ninataka  mjumbe  yeyote  pahali  amechaguliwa  awe  na  office  kwao,  pahali  anawakilisha.   Hatutaki  kumtafuta  huko

Nairobi na tunataka awe na office pahali  anapo wakilisha.

Ya  tatu,  hatutaki  serikali  ya  majimbo,  tunataka  serikali  moja.   Kwa  hivyo  kwa  moani  yangu   tena,  kwa  mtu  pahali  alipo,

anakuwe abaki hapo baadala ya kusema ati hapa si kwenu, watu wabakie pahali walipo.

Com. Salome Muigai:  Umemaliza mzee, 

Geoffrey Kiragu:  Bado inabaki moja tu.

Com. Salome Muigai:  Basi hiyo moja itoe.

Geoffrey Kiragu:  Mimi ninataka President awe akichaguliwa na raia. Ni hayo tu.

Com. Salome Muigai:  Basi asante sana Mzee. Peter Mwangi Wahome, John Maina Mwangi.

John Maina Mwangi:  Asante sana.   Mimi ninaitwa John Muriuki Maina,   Mambo yangu  ile mimi naona ni ya kutengeneza

Katiba  ni hili moja.
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Siku  za  Mzee  Jomo  Kenyatta,  sisi  tulikuwa  tunasoma  masom  ya  bure  na  siku  hizi  watoto  wanakuwa  kama  machokora

hawasomi.  Kwa sababu wazazi hawana pesa ya kulipia karo watoto wa shule.

Com. Salome Muigai:  Sema Pendekezo lako?

John  Maina  Mwangi:  Pendekezo  langu  ni  kusema  aendelea  ndelee  kusaidia  wazazi   kwa  sababu  watoto  wale  wengi  ni

watoto wa masikini, wale ambao hawasomi. Serikali ianglie hayo maneno.

Com. Salome Muigai:  Endelea,

John Maina Mwangi: Wangalie maneno ya watoto  kuhuzu masomo  kwa sababu wazazi hawana pesa ya Karo. 

Com. Salome Muigai:   Hilo tumeelewa nenda kwa jambo la pili.

John Maina Mwangi:   Jambo la pili ni mambo ya Hospitali.  Ukienda kwa hospitali unaitisha pesa  na zamani  ziku  za  Mzee,

kukuwa na malipo.  Watu walikuwa wanatibiwa bure.

Com. Salome Muigai;  Asante endelea.  

John Maina Mwangi:  Hii ni mambo ya wazazi na watoto  wao.   Wengine  hawatengenezi  watoto  wao  kulingana  na  mila  na

desturi.  Tuko na mambo ingine  ilikuwa  inarudishwa  kwa  Chief  na  Wazee  wa  mitaa.   Kenya  police  wako  na  kazi  yao,  sasa

moani yangu, Chief yuko na kazi yake na wazee wa kijiji.  Kwa hivyo ni wajibu wa kila mtu kujua kazi yao.  

Com. Salome Muigai:  Hilo ndilo la  Mwisho.

John Maina Mwangi:  Ndiyo ya mwisho.  

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana  John Maina Mwangi. 

John Maina Mwangi:  Asante sana.

Com. Salome Muigai: Florence Njeri Wainaina.,  Daniel Mimariki, Samuel Mburu Kamau.   Sammy Chege,  wewe ni Sammy

Chenge, wewe ni Samy Chege, unasema present Mandam?
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Sammy Chege:  Unasema Present Madam, 

Com. Salome Muigai:  Asante ndio ninajua unakuja nisimwite mtu mwingine. Endelea na utupe jina lako.

Sammy Chege:  Asante jina langu ni Sammy Chege Mwangi.

Pendekezo la kwanza ningetaka kupendekeza hii hoja ya ati wamama na wanaune watoshanishwe kimaisha.  Kenya ni nchi ya

Kiafrica  na  ina  kimila  na  desturi  zake.   Hatutaweza  kwenda  kuiiza   zile  tabia  za  wazungu………….Interjection  by  Com.

Salome Muigai.

Com. Salome Muigai:  Tafadhali zungumzia kwa Microphone ili uende kwa recording.  

Sammy Chege:   Ninasema ninataka kupendekeza hii hoja ya kusema ati wanaume na wanawake   watoshanishwe  kimaisha.

Kenya ni nchi ya Kiafrica na ina mila  na desturi  zake.   Sasa  wanawe na wanaume wakitoshanishwa, itaingilia  mila  na  desturi

zetu na  pia tena kidini.   Kwa hivyo ningetaka mwanamke achukue wasifa wake katika  jamii  na  mwanaume  achukue  wasifa

wake. 

Jambo la pili ningetaka, pia katika hii idara ya polisi,  ikiwa wanalinda serikali,  pia wao nao kuwe na idara ingine ambapo hata

hao  wakipata makosa huwe wanashitakiwa.  

Hoja ya tatu ni kuhuzu remand.  Mimi ningependekeza rimande imaliswe.  Mtu akishikwa anaenda na kufanyiwa kezi na kurudi

nyumbani.  Na  iwapo  kezi  haitafanyika  siku  hiyo,  basi  aiongojee  akiwa  nyumbani.  Maanake  mgine  anaenda  anateseka  pale

remand pengine anatumwa kortini  ndani na mwishowe pengine ile kezi haitamuangukia.   Basi anakuwa ameteseka bure.

Com Salome Muigai:  Asante  sana  kwa  maoni  yako  Sammy  Chenge,  lakini  Sammy  nilikuwa  na  swali  moja  kwako.   Hizi

desturi zetu za kiafrica, sinabadilika ama simekaa pale pale penye silianza.  Kwa mfano wewe na mimi tunatoka kwa mila yenye

ilikuwa  haifahi  hizi  nguo  zenye  tumevaa,  hatutumii  hizi  vifaa  vyenye  tunatumia  leo  na  sasa  tunasitumia.   Hii  mila  inaendelea

ikibadilika ama inakaa tu bale kama kitu chenye kimekufa?

Sammy Chege:   Hapo ndipo ninasema tunahikiza mia za wazungu, kwa vile hata  nguo  tunavaa  za  wazungu.   Ndipo  maisha

inaendelea  kutukandamiza.   Kwa   hivyo  tusiingishe  hata  tabia  za  wazungu  basi  utakuta  hata  ndoa  tutakuwa   tukifanya

sinafunjika.  Kama vile wao wengi hawatili ndoa  maanani.  

Com. Salome Muigai:  Kwa hivyo unanaona mila zetu hasibadiliki?
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Sammy Chenge:  Mila zetu tuwe na msingi.  Tusibadilishe kama mavazi. 

Com. Salome Muigai:  Lakini sinabadika ama sinakaa tu? Sikiwa timamu hilo ndilo swali langu?

Sammy Change: Simenda sikibadilika.  

Com.  Salome  Muigai:   Francis  Kigeni,  Francis  Kigeni?  From  a  youth  group.   Monica  Wajiku,  Lucy  Muthoni,  Michael

Mwangi Kitahi, singers group.

Michael  Mwangi Kitahi:  Kwa Majina ni Michael Mwangi Kitahi.   Pendekezo  langu  ni  kuhuzu  hali  ya   ma-groups.  Kweli

hapa  ama  katika  nchi  yetu  ya  Kenya  kuna  Ma-groups  wengi  wao  ni  watu  ambao  hawajasoma.   Na  wengi  wameungana

kujifanyia  kazi  zao  kujipatia  mali  yao  ama  matumizi,  lakini  kwa  sababu  ya  pesa,  wanashindwa.   Mapendekezo  yangu  ni

kwamba, serikali ichukue jukumu la kuwasaidia.  

Pendekezo langu lingine ni hali ya manyumbani.  Ama hali ya watu kukaa kwao manyumbani. Kam ni Wazee waweze kuongeza

na watoto wao.   Na kuwa eliza vile nchi inastahili kukaa.  Na kama Mzee ameshindwa na kuongea na watoto  wake,  anaomba

mzee wa karibu kumsaidia kwa maana  manyumba inakuwa mkumu kwa sababu Wazee hawataki kuongea na watoto wao.  

Com. Salome Muigai; Je hii inaweza kuwekwa kwenya Katiba. Unapendekeza hiyo iwekwe kwenye Katiba.

Michael Mwangi Kitahi: Ndiyo

Com. Salome Muigai:  Iwekwe je? Pendekezo lako ni lipi

Michael Mwangi Kitahi:  Iwekwe kulingana na watu, hali ya kukaa.  Pendekezo langu lingine ni hali ya watu kuwa na amani.

 Amani  inatoka   kwa  watu  kulindwa   na  serikali.   Kwa  maana  serikali  imekuwepo  ili  kuwalinda  watu.   Hasa  kama  polisi,

Ma-Chief na manaibu wao.   Wanasitahili kuwalinda watu kulingana na ma-area  zao.   Kwa sababu hali ya  msozano   unaingia

kulingana na watu  kukosa kuelewana. 

Com.  Salome  Muigai:  Asante  sana  Michael  Mwangi  Kitahi,  Ptrick  Gichui,  Patrick  Gichui,  Margret  Njoki  Kuria,  Magret

Njoki Kuria?  Francis Kithenji.

Francis Kithenji:   Jina  langu  ninaitwa  Francis  Kithenji.   Maoni  yangu  ni  ni  kuhuzu  Ulinzi.   Sisi  watu  wa  Kenya,  ni  kusikia

ninasikia ya kwamba kila bahali watu wanauawa na wakuuawa na tuko na  serikali,  hii  inamanisha  sasa  wananchi  hawatapata

watu wakuwachunga.  Na mimi maoni yangu kwenye Katiba tuwe tunalindwa kwa mali zetu na mambo yetu yote.  
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Jambo la pili, ……interjection by Com. Salome

Com. Salome Muigai: Mzee ngoja kwanza, endelea.

Francia Kithenji:  Mimi ninasema ya kwamba,  ulinzi hakuna kwa watu wa Kenya.     Kwa  maana  kila………….  hata  radio

inasema watu wanauawa. Serikali yetu ichukue hili  jukumu maana kwenye Katiba ya kwanza hata wakati  wa hayati,  ilisema ya

kwamba tulindwe pamoja na mali yetu.  

Jambo la pili, ninaonelea kamba Chief awe anachakuliwa na raia.  Pia zamani alikuwa nachakuliwa na raia,  akiwa  na  masoma

ama  hana  lakini  ako  na  ulimi  wa  kuongea  na  raia.   Hii  mabo  hii  yote  iwe  inaendelea  barabara.   Kwa  hivyo  maoni  yangu

ninaendelea kusema  hali ya masomo, 8-4-4  imalizike.  Maana 8-4-4  pia hatuelewi sisi wazazi vile inaendelea.  Zero ukiongeza

zero inakuwa zero.   Kwa hivyo ningependekeza  Katiba ya sasa  kwa maoni yangu  8-4-4  imalizwe.  Irudi ile ilikuwa ya Gari

Francis.  Ili tuelewe kila mmoja.  Maana hata watu wa form six wanshindwa na kuesabu.    Maoni yangu ni hayo.

Com. Salome Muigai:  Asante sana ebu nikumbushe jina lako,  Francis Kithenji. Thank you.  Daniel Kamu Nderi.

Daniel  Kamau Wa-nderi:   Maoni yangu  kuzu Katiba,  ninataka kama rahisi akichakuliwa  ,  awe  na  kazi  moja,  iwe  kazi  ya

urais, asiwe mwalimu ila ya urais tu. 

Ingine ni  mimi raia, niwe nikilindwa na mali yangu.  Hali ya uchumi, mimi ndiye inajua vile nitafanya. Kwa sababu mimi niko na

mikono, serikali na  kama inalinda,nami nitafaNya kazi yangu vyama. Hayo tu ndiyo maoni yangu.  

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana Daniel, jiandikishe pale.  Wanjohi Macharia.  

Wanjohi Macharia. Jina langu ni kama vile mmesikia, Wanjohi Macharia.   Vile mimi ninataka kusema Katiba yenye iko ndio

tunaka kupiga kura nayo.   Tuchague yule kiongozi tunayependa.   Hatutaki kichagua viongozi ambao hatujapendekeza,  tupikie

kura  yule  tunamjua  na  mwenye  atatusaidia.  Kwa  sababu  wale  tumechagua  wakati  miaka  iliyopita  wanaenda  na  kuchukua

mushahara na ila hatusaidii na  tunateseka bure.  Tuko na taabu ya shule, makanisa  na  mambo ya nyumbani kama ukulima  na

hata hatuna soko.  Tunataka maziwa yetu  yawe yakipelekwa kwa KCC.  Na maziwa yetu, yakifika kwa cereal board  tupatiwe

pesa hapo hapo kama vile kulikuwa na KFA, kwenye tulikuwa tukipeleka mazao yetu na unalipwa hapo hapo.  

Kuna chama kingine tunasikia kinaitwa Mungiki.  Hiki chama sisi hatukitaki.  Tunataka serikali ichukue sheria  na hatutaki kuvaa

ng’ozi wala tunataka maendeleo kwani tuko na uhuru.
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Shule zetu……………….interjection  byu Com. Salome Muigai.

Com. Salome Muigai:   Zungungumzia kwe  microphone  Mzee  kwa  ajili  ya  hiyo  kilele.  Leta  microphone  karibu  na  mdomo

wako.

Wanjohi Macharia:   Shule yetu tunaka kutoka darasa  la kwanza mpaka darasa  la nane,  hiyo  iwe  ni  ya  bure  kama  zamani.

Hatukuwa tunanunua kalamu, vitabu vya kusoma , yote ilikuwa inaletwa na Serikali.   Serikali yetu itusaidie  kwa maneno haya.

Com. Salome Muigai:  Jambo la Mwisho Mzee ?

Wanjoki Macharia:  Hospitali  serikali inalipa nusu na sisi nusu, na yule mwenye hana pesa  ya  ile  nusu  anateseka  na  hawezi

kwenda kwa hospitali ya Private kwa sababua hana pesa. Tunata hospitali iwe bure kama zamani.

Asante sana.

Com. Salome  Muigai:  Asante sana  jiandikishe.  Rafael Kamau.

Rafael  Kamau:   Kwa  jina  ni  Rafael  Kamau.   Na  kwa  mapendekezo  yangu,  ya  kwanza  ni  juu  ya  mahakama,  ninaona

iheshimiwe  na  ijiheshimu  yenyewe  kwa  sababu  unaona  anashikwa  na   ana  hukumiwa.   Na  akitaka  kufanya  rufani  akiwa

amefungwa na mahakama ile ile, nafanya rufani na ionaona mtu yule ambaye alifungwa yuko inje. Na  alikuwa mhalifu na rahia

wanajua na akishapewa rufani, anarudi na anaendelea na ualifu wake.   Kwa hivyo, tunaona mahakama ni vizuri ijiheshimu kwa

sababu kwanza alienda kortni na akaukumiwa na baadaye tena akaachiliwa.  Kwa hivyo tunaona wale wanaotoa rufani wako

inje na alikuwa amefungwa, ni kama kuambiwa aende akatafute pesa apate kupeana kule.  Kwa hivyo hiyo iangaliwe sana.

Ya pili ni juu ya uchaguzi.  Maoni yangu ni kura kuesabiwa kwa vituo vya mahali kura emesabiwa.  

Ya  tatu  ni  juu  ya  watumushi  wa  serikali  kama  PC  na  ma-DC   nahata  DO’s  wawe  wakiandikwa  …..Interjection  by  Com.

Salome.

Com. Salome Muigai:  Ngojea nipe nafasi kidogo, tafadhali tutulie ili kelele za mvua, kelel zenu wenyewe halafu  yule mwenye

anazungumza, hatasikia hata kidogo.  Na kanda zutu za kunazia habari sitajukua tu hayo makelele.  Tafadhali tutulie ili hizi kanda

tukifikisha kule Nairobi, wale wanatume wenye hawako hapa nao wasikie maoni yenu.  Endelea.  

Rafael Kamau:  Wasiwe wakiandikwa na rais.  Wwe ni watu ambao wanaandikwa ana tume ya uajiri.
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Ingine ni juu ya makamu wa Rais tena kuchaguliwa……..interjcetion by Com. Salome Muigai.

Com. Salome Muigai:  Na hiyo iwe ni ya mwisho Mzee.

Rafael  Kamu:  Na  asiwe anachaguliwa  na Raisi.  Awe akichaguliwa na bunge.   Na  kwa  sababu  umenikatiza  kidogo,  waja

niseme hii ya mwisho.  Habari  ya  Ma-chief,  wapewe  uwezo  mkubwa  na  wawe  wakichaguliwa  na  wananchi  wale  wakaribu.

Lakini  wasiwe  wakuchaguliwa  na  kuandikwa  na  serikali  huko  inje.  Wawe  wakichaguli  mahali  wanafanyia  kazi  na  wapewe

mamlaka kwa sababu hao ndio wako karibu na wananchi.  Ni hayo tu.

Com. Salome Mugai:  Asante sana kwa maoni yako, Nelson  Chebor, Nelson Chebor?

Nelson Chebor:  Mimi ni Nelson Chebor.   Maoni yangu  ni kwamba serikali  itupatie elimu bure.   Kuanzia Class  ya kwanza

mpaka ya nane.

Ya pili, serikali ipatie nguvu Chief kwa sababu hawa ndio wanajua  na hao ndio wanaweza kuwa na uwezo.

Ya  tatu,  serikali  itupatie  matibabau  ya  bure  na  maji.   Kwa  sababu  serikali  inasema  inataka  kuotoa  umasikini  lakini  ni  kama

wanarudisha umasikini.  Kama vile mwaka huu, mahindi tulipata lakini  ilienda  karibu  bure,si  umasikini  umetokea  kwa  sababu

watoto wengi sasa hawako shuleni, wamefukuzwa.  Kwa sababu ya kukosa karo. 

 Na ingine  ni hii mambo ya Katiba ya Bunge, tupige kura kama Katiba mpya imetokea. 

 Na  ya  mwisho,  Serikali  iangalie  mambo  ya  ufisadi  kama  mambo  ya  ulinzi  na   despline.   Tena   nilikuwa  nimesahau  ingine,

Mambo ya discipline kwa watoto wa shule, ati hakuna mambo ya kuchapa watoto,  hiyo irudishwe kwa shule kwa sababu hiyo

ni kuanzisha  ukora kwa hiyo iangaliwe kabisa.

Com.Salome Muigai:  Asante sana bwana Chebor.  Elizabeth Wahiga Mathenge.  Maina Kamangu.  Kenneth Kamuren.

Maina Kamangu:   Kwa jina ni Maina Kamangu.  Pendekezo langu ni hili.  La kwanza kuwe hakuna mtu yuko juu ya sheria.  

Ya  pili,  hakuna  mbunge  afahaye  kuwa  waziri  isipokuwa  wasiri  atolewe  kwa  wale  watu  hawajachaguliwa.   Kwa  sababu

akichaguliwa yule alikuwa mbuge, hawezi  kutumikia watu wale walimchagua, na atumikie Rias yule atakuwa yuko.

Ta tatu, hii sheria ambayo iliondoa watu ndani ya forest, iondolewe kabisa watu warudi kwa forest  kama zamani.  Kwa sababu

walitoka huko kwa forest,  ndio njaa iliingia kwa dunia.   Na  kwa  sababu  ya  hiyo,  watu  walikosa  kazi  na  njaa  ikaingia.  Hata
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hakuna mti inapatika huko kutoka ile siku waliondoka huko.  Yangu ni hayo tu.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana Maina Kamangu, Jiandikishe pale, Kenneth Kamren.

Kenneth Kamren: Asante sana kwa majina ni Kenneth mine I will read something I have prepared here.

Com. Salome Muigai:  You have three minutes sir.

Kenneth Kamren:  The first one I would like the new Constitution………..Interjection by Com. Salome Muiga.

Com. Salome Muigai:  Say your name 

Kenneth Kamren:  The first one,  I would like to put forward in about  the land.  Land is the most basic economic  necessity

available in these country and n the past, ownership of land has been misused.  In this area  there are  so many people  who have

land and they don’t utilize it.  I would like the recommend that if the land has been idle for the last ten years.   The State  should

take over the land and allocate it to certain people. Because there is ….. People owning land all over the country and they don’t

use it and we have enough poverty.

 The second point I would like to put is about the executive about the President  and the Prime Minister.   I  would like asking to

ask for the powers of the President reduced and given to other organs   of the Government.   New Constitution should provide

that the President should not dissolve Parliament, not to appoint Commissions because there are so many resources  which have

been used by the Government on Commissions and these Commissions end up doing nothing. And Presidne should not appoint

civil Servant. 

 I would propose that there should be a position of the Prime Minister whose duties should include running of the government,

day to day,  the political parties  should elect  the Prime Minister,  that is the head of  Government  with  majority  in  an  election.  

The said Prime minister should appoint the Minister from the winning party. There President therefore I am recommending to be

the head of state and commander in chief.  

Another issue is about  the Local Authorities.   I  would  propose  in  the  new  Constitution  that  election  of  Local  Authorities  be

determined by the new Constitution in such away tht the Mayors and the Chairmen should be elected directly by the people.

 And again I would like the issue of the Title Deeds   to  be   centralized.  In  such  away  that  every  district  should  process  title

deeds and issue them instead of people going to Nairobi.  In Past  there has been so many faulty titles because of some  tenders

of some officers in Nairobi, issuing fake Title Deeds. 
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And then the last issue which I would like to the Commission to take into the consideration is about  the management of forests.

Forest should managed by the Locals themselves and a committee should be formed in every district such that forests  should be

revered to trustees so that the revenue got from the forests should be taken by the locals who should manage their own forests.

 So  that this forest  officers should not be  the ones managing them because  they have accused these  responsibilities.     Thank

you.    

Com. Salome Muigai:   thank  you  very   much,  I   have  seen  that  our  technology  is  failing  as  once  again,   Jiandikishe  pale

Bwana  Kenneth Kamren.  Samuel Muriuki.   Asamuel Muriuki.

Samuel  Muriuki:  Okay,  mimi  ninaitwa  Samuel  Muriuki  na  mapendekeze  yangu  ni  kama  ifatavyo.   Kwanza

kabisa…………Interjection by Com. Salome Muigai.

Com. Salome Muigai:   Ebu zungumza kwa sauti ya juu  ili wengine wasikie.  

Samuel Muriuki:   Kwanza  kabisa  nitaongea  kuhuzu  elimu.   Mambo  ya  elimu  ningependekeza  kwamba,  elimu  ya  shule  ya

msingi  ipeanwe  na  serikali  bure,  ili  kufanya  watoto  Wakenya  angalu  wapate  kufahamu  elimu  ijapo  kidogo.  Iwapo  kama

haitakuwa ni mpaka darasa la nane, iwe mpaka daraza la tano, namna hivyo.

Jambo  lingine  ningesema  kuhuzu  kuabudu,  ningalisema  uhuru  wa  kuapudu  usidi  kuwepo  lakini  vikundi  ambavyo  vinafnya

kuabudu, kunatakikana viondolewe. Maanake vikundi vingine vinaitwa ni vya kuabudu lakini vinaleta utaza na sinasemakana si

halali lakini bado siko.  Kama vile Mungiki na singinezo ambazo sinazumbua wananchi wengi wa Kenya.

Kitu cha pili ni kuhuzu executive ya serikali.  Ningependelea kwamba Rais asidi kuwa mkuu wa serikali wala pasiwe na jambo

la wasiri mkuu ama makamu wa raisi zaidi ya mmoja.  Hili litakuwa ni kukimbilia jambo ambalo sisi siwenyeji nalo  na ambalo ni

la kuwiga.  

Jambo  lingine  ningependekeza  kwamba  political  parties  ama  vyama  vya   kisiasa   visizidi  vya  vitatu.   Maanake  sasa  hapo

manaleta  ukawanikaji haza  wa kikabila.  

Jambo lingine ni kuhu parastatals ama mashika yanayoanzishwa na serikali…………………….

Kuhakikisha kwamba jambo la job opportunities ama nafasi za kazi kwa vijana hasikosekani.   

Jambo lingine ni kuhuzu  Commisttes ambazo sinateuliwa na serikali.   Ningependekeza kwamba committee hizi ziwe huru wala

siziingiliwe na mkuu wa serikali husuza ni kwa sababu report zingine huwa sinaundwa lakini hasifiki ama zinafinjwa.  
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Jambo lingine ni  kuhuzu  Judiciary,  Jambo  hilo  pia  ningependekeza  kwamba  Judiciary   let   it  maintain  independence.  Pasiwe

kamba kutakuwa na kuteuliwa katika Judiciary ambapo mtu ambaye atateua Ma-Judge,  bila shaka watatekeleza kulingana na

matakwa yake. 

Mwisho kabisa, ninasema kwamba jambo la urekebishaji wa Katiba, ningependa lisifanywe kwa upesi ama kwa kazi sana,  kwa

sababu ni jambo sentive.  Hebu twende taratibu mpaka Katiba itayarishwe kulingana  na itakavyo kuwa.    Na  ningependekeza

kwamba, kabla ya uchaguzi, pawe na Katiba ambayo ni ya muda tuu.  Maanake tukifanya uchaguzi na Katiba hii imetuzumbua

kwa wakati mwingi. Asanteni sana.  Kweheri.

Com. Salome Muigai: Asante sana Kijana mwenye maono, tunapendelea sana maoni yako.  Samuel Erika.

Samuel Erika:  Pendekezo langu na la nchi…………Interjection by Com. Salome Muigai.

Com. Salome Muigai:  Jina tafadhali.

Samuel Erika:   Jina langu ni Samuel Erika.  Pendekezo  langu   ni  Katiba  mpya  iangalie  masikini   wale  wenye  wako  Kenya,

hatutaki uamasikini.  Zamani tulinyanyaswa na wazungu  na wakati  tulipata  uhuru  umasikini  uliisha.  Na  tena  hatutaki  wazungu

warudi hapa tena ama Katiba ya kurutisha wazungu.   Tunataka Katiba ya kuangalia masilahi ya watu  kwa  njia  ya  amani,  na

isiwe ya kutenganisha watu, na kila kitu kiliyoko hapa kilindwe.   Hata ikiwa………..…. ama mtoto.  

Katiba iangalie masilahi ya Ma-Chief na mikutano.Wanunuliwe magari na sisi zote tuwe kitu kimoja.  Kama ni kura tupinge kwa

amani  na  tuchague  watu  wanyenyekevu  tunao  wapende  kwa  njia  ile  inafaa.  Na  wala  si  kwa  njia  ya  ukabila  kama  huyu  ni

Mkamba, Kikuyu ama Mkingi maanake wote ni watu wa Mungu.  Kwa  hivyo sisi zote tuko hapa  kurekepisha Katiba  ya siku

sijazo.  Na Rais achaguliwa na wananchi na tusiunde Katiba ya kuaribu nchi ila ya kutengeneza nchi.  Na umasikini uishe.

Na barabara tena inagaliwe sana kwenya Katiba.  ……………interjection by Com. Salome Muigai.

Com. Salome Muigai:  Point ya mwisho Bwana Erika.  

 Samuel Erika:  Na ma-hospitali, watu waangaliwe sana kwa sababu malipo ya hospitali imekuwa kubwa sana.   Wenigine ni

masikini na hawana pesa.   Mtu anaweza kukojenga haraka, na akipelekwa hospitali kunahitajika pesa  na hana, atafanyaje?

Com. Saloem Muigai:  Asante sana kwa maoni yako  tunayawekea maanani.  Jiandikishe pale.  Elijah Taramu.
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Elijah Taramu:  Asante sana kwa majina ni Elijah Talamu.  Pendekezo langu ni kuhuzu  mambo ya  elimu.   Ningependekeza

serikali kama ingeweza kupeana masomo  ya bure kutoka darasa la kwanza hati daraza la nane.    

Tena mambo ya forest   ilindwe  na ikiwa kiongozi yeyote katika nchi hii awe akilinda mali yake.    Wa  sababu  kuna  wengine

ambao hawna makao, ama seshemu yeyote ya kuishi.  Na ikiwezegana serikali intenge pahali karibu na forest kama crown land.

  Ili mtu yeyote akilemewa  apate mahali pa kuishi.   Kwa sababu sisi hakuna yule hataki kuwa mfugaji. 

La tatu ni mambo ya madawa  kienyeji.  Kwa  sababu  tukiangalia  kwa  upande  wa  hospitali,  watu  wanasumbuka  sana  kuhuzu

dawa na tunafuata ya wazungu.  Pendekezo langu ni kwamba tunataka  Serikali  iweke  maanani  mambo  ya  dawa  ya  kienyeji.

Kwa  sababu  tukiulizwa  vile  tulikuwa  tunaishi  zamani,  tulikuwa  tukitumia  madawa  ya  kienyeji.   Na  hata  wakati  huu  wale

walikuwa wanaelewa wamekosa njia kwa sababu ya mambo ya kisasa.   Wazungu waliandika mambo yao yakuwa mustari wa

kwanza. 

Com. Salome Muigai:  Point ya mwisho.

Elijah  Taramu:  Point  ya  mwisho  kwa  wale  wanao  subuka  sana  kwa  sababu  ma-chief  walikuwa  wanatusaidia  mbeleni  na

ningependekeza ma-chief waangali  na wapewe nguvu zaidi  kwa sababu yeye ndiye yuko karibu na wanachi na achaguliwe na

raia  maanake  ndio  wanamfahamu  vyema.  Serikali  iangalie  hilo  jambo  sana  kwa  sababu  tunawahitaji  kwa  mambo  yetu  ya

kinyumbani, ya Wazee ,Wamama na Watoto.

 Na  ya mwisho kabisa ni watoto  wahadhibiwe.  Apigwe akionyeshwa kiboko,  kwa sababu  ninakumbuka  kutoka  mwaka  wa

sitini, mtoto akikosa,  alikuwa anapigwa hata na  mgeni   wakati  anakosa.    Na  hiyo  ndiyo   ilikuwa  inaleta  discipline   kwenye

tulikuwa tunaishi.  Kwa sababu kitambo kufikia kwa mzazi ilikuwa ngumu. Asante sana sina mengi.

Com. Salome Muigai:   Swali moja kwako,  unajua wakati  huo hatukusikia habari  ya watoto  kufa shuleni  ati  wamepigwa  na

mwalimu, mpaka wakafa na wakaenda hospili.  Kwa hivyo wewe unaonaje kwa kuwa huo wakati  kumpa  mtoto  nidhamu  pia

imebatilika, tunasikia watoto wamekufa, wamesimia kwa shule, ungeona tunawezaji kutumia haya na kulinda huyu mtoto pia?

Elijah  Taramu:   Kitu muhimu yao ni  mkuu  wa  shule  apate  kuangalia  walimu  wale   wako  rough.   Kwa  sababu  kuna  wale

ambao wanatumia mambo mengine ya kienyeji katika sehemu ya masomo.  Ili hata awe akiangalia time table  kamili na kamati

ushughulike na viboko iendelee taratibu.  

Com. Salome Muigai: Asante sana.  Peter Kithiri, Peter Kithiri, Moses Mwangi, Karibu, na sasa nampa kila mtu dakika mbili

mbli  kwani  kumenyesha  na  hatutaki  tuwe  kwenye  hii  barabara  yenu  kwa  kisa  na  matope,  itakuwa  shida   sana.   Tungetaka
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kuondoka bila  kisa.  Ulikuwa hutaki kueleza, nikuandika tu, haya.  Mureithi Kariuki, dakika mbili Mureithi.

Mureith Kariuki:   Jina ni Mureith Kariuki and my views are  as  follows:  Well I will start  with political parties.   The political

parties should be limited to two only.  Parties should be financed by the Government and specifically from the Public funds.

The local Government:  The Councillor and the mayors and the Chairmen of Council should be elected and they should have a

minimum qualification that is per academic education that is.   For anybody to be elected as  a Councillor he should have a least

minimum of C- in an O  certificate.  These should also apply for the ministers, that are  the MP’s not ministers. And for minister

should they should be graduates specilised in the ministries.   

Executives: The President  should  not  be  should  not  be  any  Constituency,  that  he  should  be  above  the  Constituency  and  he

should  have  at  least  a  minimum  acadamic  qualification  of  a  graduate.   The  Vice  President  have  a  minimum  academic

qualification of a graduate.    The  vice  President  should  be  elected  and  he  should  also  be  atleast  a  graduate.   The  President

should be elected by the a 51 % of the total votes that is to be an outright winner.

The Constituencies should be demarcated as per population but not on consideration of that service.   The election days should

be separated.  That is we should have election days for the President and the election days for the MP’s and an election day for

the Local Government councillors.

The election date  should be specifies in the Constitution that is the President  should  not  have  the  rights  of  calling  for  election

whoever  he  feels  like.  Electoral  Commissioners  should  be  appointed  by  a  parliamentary  body,  which  consists  of  all  the

participants or all the parties.

Education should be free and compulsory,  that is Primary education,  the  poor  but  bright  children  should  be  educated  by  the

government up to the university.  The community should be given power  to protect  the enviroment and natural resources,  and

specifically the forests.

The Presidential Commissions  reports should be made public and not be shunned. The President should not have right to shunn

the reports.

Com. Salome Muigai:  You have fifteen seconds.

Murethi  Kariuki:  And  lately  Madam,  Chief  and  Sub-chiefs  should  be  elected  and  they  should  have  a  minimum education

qualification of a C- in O level cerificate.   Thank you.
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Com. Salome Muigai:  Thank you very much Murethi, Samuel Kamathi, ni wewe karibu. Daika Mbili.

Samuel Kimathi: Moani yangu ni Wabunge wasiwe wakipitisha hoja bila kupitia   kwa wananchi.  

Com. Salome Muigai:  Anza na jina lako.

Samuel Kimathi:  Samuel Kimathi

Com. Salome Muigai: Anza na jina lako, semea kwa microphone tunafanya recording. Tafadhali jina lako. Bado hulisemi kwa

Microphone

Samuel Kimathi:   Samuel Kimathi Kithenji.

Com. Salome Muigai:  That is right.

Samuel Kimathi:  Ninachangia Wabunge wasiwe wakipitisha hoja bungeni bila kupitia kwa wananchi.  

Shule za Primary siwe za bure ili wananchi ambao hawana pesa waweze kujimudu.

Ya tatu, mkuu wa sheria awe akiteuliwa na Bunge.  

La nne, watumishi wa serikali ambao ni wafisadi wawe walifunzwa kazi na kusitakiwa mahakamani.  Ni hayo tu.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much  asante kwa kutumia wakati wako vizuri. David Murethi. Dakika mbili Murethi.

David Murethi:  Jina langu ni Murethi Kaguru.   Objectives,  rights of the children.  Children should have two parents,  mother

and father, no single parent should be Kenya unless through tests. 

Free basic education in Primary schools and medical care.

Kenya should have two Parliaments,  the house of representatives and the Senate.   The  Senate  should  see  the  Constitution  is

exercised well by the Government.  Have power to take the President to the court.

Kenya should have a domant political President and the Prime minister elected by the Kenyans.
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Not all parts  of Kenya are  economic productive,  therefore,  they cannot generate economy equally.   In  that  case  Federalism

should not be exercised.  

Last, the Electoral Commission should be a none political body.  Elected or nominated by the strong parties or all parties.

Thank you.

Com. Salome Muigai:  Mimi nina swali kwako umesema , rudi tafadhali,  umesema hatutaki watoto wenye mzazi momja tayari

tunao watoto wenye wana mzazi mmoja, tutafanya nini  nao. Kwenye Katiba unataka tuseme nini?

Daniel Murethi:  There should be law to be enforced to control  all that.

Com.  Salome Muigai:  How does it get controlled, mwenye anazaa mtoto, msichan wako leo akipata  mtoto,  unataka tufanya

nini na jambo hilo?

Daniel Murethi: The father of the Child should control the child  until the age of twenty four.

Com. Salome Muigai:  okay.  John Mwaura, Alicen Chelaite, Alicen Chelaite.  Karibu Madam, leo nakupa dakia pili.

Com Salome Muigai:  Yes Madam Commissioner thank you very much, my names are  Alicen Chelaite.  I am contributing as

an individual na Madama Commissioner can you release give me five minutes like others  I was busy mobilizing.   That is why

you see many people.

Com. Salome Muigai:  Okay, you have three and a half. 

Com. Salome Muigai: Thank you very much. Preamble: I recommend that our Constituion have a Preamble which say we the

people of Kenya to ikiwa our forty two tribes iwe named  properly ili watu wasiwajwe inje kwa Constitution  na  pia  tuwe  na

features ya kuonyesha ya kwamba hii Constitution ya Kenya kama animals zetu ama milima, mito na whatever.

Structures of the government,  ningependekeza ya kwamba tuwe na coalition or  coalition which is government of national unity

with a Prime Minister.    Why I say that ni kwa sababu tukiwa  tu President pekee yake, tumeona vile Kenya imeenda.  

MP’s  lazima  wawe  na  full  time,  kwa  sababu  wanalipwa  pesa  nyingi  na  kila  wakati   tunasikia  hawako  kwa  buge  ama  kwa

Constitution.  Kiningine  ni  MP’s  ,  kama  wanalala  wakienda  Parliament  na  hawafanyi  kazi  kwa  wananchi,  waitwe  nyumbani

through  vote of no confidence na tuchague mwingine aende.
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Concillor na MP’s wawe nominated  by  parties  na  wawe  na  special  interests  and  50%  wawe  wanaume  50%  wawe  wakina

mama.

 Parliament  should  be  independent.  President  asiwe  na  powers  zozote  over  parliament.    Wapewe  unlimited  powers  trough

standing orders.   A formative action be constitutionalized.   So  that it can allow women participation  in  Parliament  and  Local

Authority and other decision-making positions.  

Constituion should entrage the time for Parliament.  Isiwe kwa mkono ya President.  Extention of Parliament ifuatwe ile iko kwa

present Constituion on section 59, bahali inasema  mpak tu iwe na vita  ndio Parliament iwe extended.  Otherwise iendelee kwa

hiyo miaka Constituiton  inasema .

Executive: Presidential qualification should be O’level and above, that is degree.   Functions of the President  should be defined.

Lazima  isemwe  na  yeye  tu  awe  na  powers  ya  national  issues   ifike  chini.    President  should  not  a  amember  of  Parliament.

Presidential election iwe na siku yake na Parliament na Local Authority iwe siku yake.   President  should not be  above the law.

Kila mmoja  hapa Kenya  awe chini ya sheria  ili akifanya makosa apelekwe kortini.

Judiciary iwe independent.  

Com Salome Muigai:  Thirty seconds  mum,

Alicen Chelaite:  Niko na mingi

Com. Salome Muigai:   Utaleta memorandum, tutaisoma.

Alicen Chelaite:  Sina momorandum nilitaka tu………..

Com. Salome Muigai:   Iaandike tafadhali  utupatie.

Alicen Chelaite:  Asante basi, Judicial iwe independent, President asi-appoint judges, family courts be  established in divisional

level na wakina mama judges na wanaume wawe huko ili wamama waweze kusima maneno yao bila uoga. 

There is need for Constitutional courts in these Country.  Local Authority act 255 be rebuild.   Kwa sababu ile iko ilikuwa ni ya

wazungu.  Mayors,  Chairmen  be  elected.   Salaries  ya  Councillors  itoke  kwa  mfuko  ya  serikali  na  isiwe  ya  Local  Authority.

Local Authority be decentralized na wapewe powers. Ile package ya Kenya  one third iwe shared  within the Local Authorities.
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Com. Salome Muigai:  Thank you very much Alicen……..

Alicen Chelaite:  I have only one for the commttes ya road, busaries…….Intejection by  Com. 

Com.Salome Muigai : That is one for the roads.  Do that one for the roads.  

Alicen Chelaite: Thank you for being kind to me.  Haya nimesema ya kwamba kuna pesa  inapewa wanchi ya barabara,  HIV

Aids,  bursary,  ya  latrines  ile  ya  local  authority  ile  pesa  imekuwa  misused.   Kuwe  na  Committee   itakayo  kuwa

Constitutionalized, ili wananchi wenyewe  waone hiyo pesa  imefanya kazi.  Madam  Chairman,  asante  sana.  Mungu  awabariki

lakini nilikuwa na pengi lakini hiyo inatosha.

Com. Salome Muigai:  Ninajua wewe una mengi lakini asante sana.  Peter Wabugu.

Alicen Chelaite: Hakuna question hata moja?

Com. Salome Muigai:   Nikikuhuliza swali moja utaniba majibu  ya  another  three  minutes.   Alicen  ninakujua.    Asante  sana

umejieleza wasi wasi.  

Peter  Wabungu:  Kwa  majina  ni  Peter  Mwangi  Wabungu.   Ningependekeza  kuanza  na  area  zile  hasina  security.   Wenye

wanakaa area  hizo wakubaliwe kuwa  na  silaha.   Wakati  mwingi  tunapoteza   kwa  kufuata  watu   ambao  wana  silaha  tukiwa

mikono mitubu.  Na hata tukiwafuata na kuwashika hatunanjia ya kuwanyang’anya zile vitu vyetu walizo iba.,  kwa maana wao

wako na silaha  na sisi hatuna chochote.

La  Pili  ningetaka  wakati  wa  retire  ma-officer  wa  serikali  wasiondoke  kwa  office  bila  kupatiwa  pension  yao.   Wakikubali

kuondoka inakuwa shida na mtu anaenda hata miaka kumi.

Employment:  Kulingana  na  qualifications,  tunaonelea  kuna  watu  wako  na  kiwango  cha  chini  kwa  upande  wa   masomo  na

wanapatiwa  mishahara ya juu  na  pia  kuna  wengi  wanamasomo  ya  juu,  kwa  hivyo  kazi  ilingane  na  qualifications.    Na  hata

mishahara ilingane pia. Na haya maneno ndio inaleta mikomo mingi kwenye mashule.

 Jambo lingine ni National youth service.  Ningependelea na ningependekeza sana watoto  wetu wakitoka shuleni, wapatie  kwa

National Youth Service wote na liwe jambo la lazima.  Na  serikali  iwatafutie  kazi  wakimaliza  ile  course  watakayofanya  kwa

national  youth  service.   Serikali  isiwawachie  ati  wakimaliza  hiyo  course  ati  wajitafutie  kazi,  watatafuta  wapi  na  hawana

employment experience. 
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Jambo lingine ni uhuru wa kuishi kila pahali mtu anataka akiwa ni Mkenya.  Kusiwe na mpaka wa native reserves.   Mtu akitaka

nunua shamba iwe ananunua Coast ama Nyanza ama  wapi, iwe wazi.  Bora kipande yake iseme yeye ni Mkenya apatiwe haki

ya kuishi bahali anataka.  Hii native reserve ndiyo inaendesha mambo ya ukabila. Na ndiyo inaleta clashes.

Com. Salome Muigai:  Point ya mwisho Mzee

Peter Wabungu: Wasio jiweza walishwe na serikali, ni jambo la haibu kuona wasio jiweza wakiomba Katika matown yetu na

serikali yetu iko huru. Kwa hivy  iwe  jukumu  la  Serikali  kuwasimamia  na  wakulima  wa  hekari  moja  tafadhalini  wapewe  loan

facilities.  Na iwe…………(inaudible) na  kukiwa na kiangazi wangaliwe ili wasipotesa.  

Com. Salome Muigai: Asante sana Mzee. Daniel Muteo.  Anza na jina lako.

  

Daniel Muteo: Daniel Kwa majina ninaitwa Daniel Muteo.  Niko na memorandum  lakini taweka nguvu kidogo.

Kwa uapnde wa serikali, ningepndea mikono mitatu ya serikali ifanye kazi bila kuigiliwa ama ifanya kazi bila kuingilia sehemu za

yule mwingine.  

Ingine ni upande wa watumishi wa serikali,  Kwa mafano kama Ma-chief na hata  Ma-Do,  wangetoka  kutoka  kwa  wananchi.

Namahanisha kwamba  wachaguliwe kama wabuNge. Tena ningeomba tuwe na vote of no confidence kwa WabuNge wetu na

Ma-councillors.  Kama wakifanya kazi mbaya tuapatiwe ruhusa ya kuwang’oa na kuweka wengine.

 Upande wa walemavu ningeoba Katiba mpya  iweze  kushughulikia  sana  watu  ambao  hawezi.  Yaani  serikali  iweze  kuangalia

mambo yao kama ni masomo, wasomeshwe bure na hata wapatiwe  course na mwishowe wahajiriwe kama wafanyi kazi.  Tena

masomo ya msingi  na vioo vikuu iwe ya bure. 

 Kuna  mambo  mengine  ambayo  inahusu  mambo  ya  unyanyazaji  wa  watoto.   Tunasikia  watoto  wajanga  wanaendelea

kunyanyazwa,  wanatetendewa  maovu  mabaya  mabaya  kama  kunajisiwa   naomba  Katiba  ambayo  tunatengeneza  kwa  sasa,

yeyote ambaye atapatikana akiwa amefanya madhambi kama hayo, achukuliwe sheria kali.  Yaani afungwe na  asifungwe  chini

ya miaka kumi.  

Tena  wakina  mama  wapatiwe  nafasi  katika  uongozi.  Upande  wa  kuabudu  ningependa   tumuabudu  Mungu  tu  ambaye  ni

muumba wa Mbingu na Dunia.  Tena katika nchi yetu ya Kenya,  tunaomba kuwa tusiwe na masquaters  kwa sababu wananchi

waote walipikani uhuru ili wawese kuishi katika nchi yao kwa starehe.  Asante.  
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Com. Saloem Muigai:  Umemaliza kabla  sijakupa onyo.  Asante.   Peter Murethi.  Uko?

Peter  Murethi:   Mimi  ni  Peter  Murethi   kama  umeniita.   Jambo  la  kwanza  ambalo  ningependekeza  ni  kwamba  wakati

tumefikia  kwa  uchaguzi,  watu  kama  Wabunge  hata  President  Wote  wawe  wakistep  down.   Hivyo  ninamanisha  kwamba

Commission iwe ikisimamia serikali.   Ndio President  asiweze  kuwa na power ya kuamrisha wakati wa uchakuzi.  

Jambo  la  pili  ni  kwamba  kuwe  na  sheria  ambayo  inasimamia  hali  ya  mti  na  haswa  kwa  ma-forests.    Kwa  maana  mti  ile

tunapanda kwa mashamba  yetu,  hiyo  ndio  imewekewa  maanani  sasa  ati  tuwe  tukichukua  permit  za   kutumia  miti  yetu  huku

mashambani.  Kwa hivyo mtu akitaka kujenga huwezi kujenga wakati hufao kwa sababu ni lazima utafute  permit.

 Jambo la lingine ni  kwamba wakati budget inasomwa na pesa  sinatolewa, siwe kwanza sikienda kwa yale mambo ya muhimu

anayohuzu raia. Kwa mfano, kwa upande wa education, madawa na upande wa defence. Yale mambo ya muhimu kabisa,  ndio

ile pesa ingine ikikosekana iwe raia hawatatezeka.  

 Ni hayo tu asante.

Com. Salome Muigai:  Asante sana  Bwana Murethi kwa kulenga mambo yako.  Samuel Too. Samuel  Arap Too. Okay.

 Samuel Arap Too:  Kwa jina ninaitwa Samuel Arap Too. Mimi ningependa katika Katiba,  wauzishwe wazee wa mitaa.   Na

serikali iwalipe kwa ile kazi ambayo wanafanya. Kwa sababu gani?  Kwa sababu hawa wazee wanafanya kazi na wanasaidia

watu nyumbani kutatua shida zao.  Kama kuna kesi  ya mashamba, hawa wazee wahusishwe.  Kwa sababu wanaelewa undani

kati ya wale wenye shamba na yule ambaye anaingilia. 

Pili, ningependa serikali iajiri watu ki-contract ili kila mtu aweze kuwa na sehemu ambayo atahusika.  

Tatu, ningependa sehemu ya mahakama, ukiangalie vile mahakama ya Kenya iko,  inasehemu ambapo mwananchi wa kawaida,

kama  hauna  pesa  hauwezi  kuparticipate  katika  korti.  Kwa  hivyo  iwe  rahisi  ya  kwamba  mimi  nikiwa  na  shida  na  niwe

kukushitaki kesi  kortini,  iwe  ni  irahisishwe  kuliko  ikaae  mweizi  moja   pili  hati  miaka   mitatu   au  mininne.   Inanikarimu  mimi

ambaye sina pesa  kwa hiyo process.  

La tatu, kamati ya tribunal, ambao huwa ndio wanahusika kwa upande wa mashamba na dalaka.   Kusiwe inafanyiwa mbali na

sehemu  ambao kitendo hicho kinafanyika.  Isiewe tu katika hali ya korti ama kwa DC iwe katika hali ya nchini.  Ije  hata kama

office ya Chief ama katika sehemu ambazo inawezekana mtu wa kawaida kufika.  Ni hayo tu.  

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana Arap Too.  Joseph Wang’ombe.  Titus Amusama, Titu Amuzama.    Anza na jina
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lako.

Titus Amusama:  Ninaitwa Titus Amusama

Com. Salome Muigai:  Uzungumzie kwenya microphone ndio tupape ku-record. 

Tutus   Amusama:   Mimi ninaitwa  Titus   Asirengu  Amzama.    Niko  na  Memorandum  hapa  lakini  mpaka  niisome.    Kwa

sababu mpaka  nirudi na nakili  mahali ninakuwa kwa sababu ni collective.    

Com. Salome Muigai:  Una dakika mbili kwa hivyo pahali utakuwa umefikisha, nitakusimamisha.   Endelea.

Titus Amusama:  Ukinisimamisha itakuwa  haina maana kwa sababu  kwa sababu kwa sababu niende na nakili. Ninaomba.

Com. Salome Muigai:   Endelea.

Titus  Amusama:    Ya  kwanza  ni  kuhuzu  Bunge.   Kipengele  cha  kwanza,  Commission  should  be  elected  by  kuna  Tume

ambayo huwainaundwa.  Inafaa iwe elected by the Parliament sio President.  

Kipengele cha pili, wabuge all ministers should taxed salary wise and also their business checked for taxes.   Yaani biashara zao

singaliwe kwa ushuru.

Any payment to MP’s should be given to those who have fully participated in the National Assembly in Parlaiment.

Nominated MP’s or Councillor to be those have not contested in any seat and Presidential powers should be limited.

Kuhuzu judiciary kuna haya mambo ya kuhuzu vifungo.  Sentence of criminals of small offences  should  do community  work.

E.g stealing chicken, clothes or low value goods should be under communal work.

 To defend cases in court limited time should be issued  by the court so as to a void victimization or cunning lawyers or  people.  

  Kuna watu wanakaa sana kortini  na kesi inakaa muda marefu.

Ineffective judges who postphone cases for any long time should be acused or be prosecuted   also be discouraged.

Law enforcer who fail do so to be highly charged.
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Kuhuzu afya, health, smoking in public should be forbidden and government to provide free medical services to the poor.  For

Private licenses……interjection by Com. Githu Muigai.

Com. Salome Muigai: You have another thirty seconds.

Titus Amusama: For private hospital license to be highly charged so as to enable poor people to enjoy medical services.

Military people should not be allowed to harass  people  in any form. E.g.  beating them, abusing them or  anything.  Any Kenya

or person in Kenya having more than one million in his or her account should be taxed yearly,

No person or groups of people to have foreign accounts from their source Kenya business or work. 

Com. Salome Muigai:  Last point.

Titus Amusama:  Land lords or land ladies to be taxed yearly.  Most of them do not have licences.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much.  Peana memorandum yako tutaisoma neno kwa neno.  Nakufika hapo nimefika

mwisho wa orodha ya majina ya watu waliyo jiandikisha  kuzungumza.  Sijui kama kuna mwingine.  Ulikuwa umejiandikisaha,

wewe  mzee  ulikuwa  umejiandikisha?   Na  nani  mwingine  nimeona  mkono  juu,  si  tayari  umeshazungumza  ?  unasikia  kuna

wengine hawajapata  nafasi ya kwanza  kwa hivyo nitakupa dakika moja na  nusu na  mzee  nitampa  dakika  mbili  kwa  ajili  ya

umri.  Unaona hiyi kinjwa yake ni tofauri na yako?

Patrick Gichuki Mwaura:  Tafadhali Madam Commissioner…….….intejection by Com. Salaome Muigai

Com. Salome Muigai:  Wengine niwapa dakika mbili na wewe umechelewa, ninakupa dakakia moja unusu.

Patrick Gichuki Mwaura:  Nilikuwa hapa na niakaomba ruhusa nikiwa na Councillor  tuende tukahairishe mambo ya

harambee.  

Com. Salome Muigai:  Kwa ungekuwa tayari  umeanza  maoni yako.

Patrick Guchuki Mwaura:  Asante sana  Madama Commissioner, kwa majina mimi ni Patrick Gichuki Mwaura, na mkazi

wa hapa.

 Jambo la kwanza amablo halijazungumziwa ndilo ninataka kuongea juu ya kwanza.  Ni supremacy of the Constituion.

Constitution yetu iwe na Kipengele ambacho kinaiba nguvu.  Kiasi kwamba hakuna yeyote yule yeyote anaweza kuibadilisha.  
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La pili. Bunge letu liwe na uhuru wa kutosha.  Raisi asiwe na mamulaka ya kukutaa jambo lolote ambalo limejadiliwa  Bungeni.  

Nguvu ya raisi ipunguzwe, kiasi kwamba  asitumie uwezo ambao anautumia wakati huu, hii office ambayo inatumia

kuwadhulumu wananchi.

Elections, maoni yangu yanasema kwamba kuhuzu uchaguzi ya kwamba serikali iwahakikishe wakombea viti vya ubunge na

urais, usalama, wapewe askari wasio sidi sita kulinda compaign zao, hao askari wawe na  katabu  kinachiidwa campaign

events occurance book. Ambacho kwa hiyo kitabu wanaandika chochote kinachotokea kuhuzu uchaguzi.  Ili tuwe na uchaguzi

ambao hauna  fujo  na vita na nini.

Aridhi, aliyezaliwa Kenya awe na haki ya kurithi aridhi kabisa lakini raia ambaye anaomba kumiliki uraia hapa Kenya asiwe na

haki yakuwa na aridhi yeyote katika Kenya.

 Gender: Wanawake na waume watumiwe kisawa katika ukawaji  wa uongozi elimu na kadhalika.  Hasa katika Bunge tuwe na

tuluthi  moja  ya  akina  mama  katika  bunge.  Provincia  Administration,  tuwe  na  Provincial  Administration  lakini  tuondolewe

ma-chief na manaibu wao.  

DO afanye kazi hiyo akiwa na councilor wa ineo hilo.  Ma-Chief  wengi na manaibu waoa  ula mishahara yao.   Mbunge  ama

Councillor asipotimiza wajibu wake na kufanya kazi kuligana na  matakwa  ya  wale  waliyo  mchagua.   Wanachi  wana  haki  ya

kumregesha nyumbani.  Kuwe na tume ambayo itaangaliwe ambayo matakwa yao yatapelekwa huko.  

Com. Salome Muigai:  Two last points. 

Patrick Gichuki Mwaura: Kwa hivyo tuwe na haki ya kumrekesha mbunge nyumbani.  Yeyote atakaye pita uchaguzi ambaye

ameshida ni lazima awe na 51%  and above.     No extention of Parliment at all costs. Kiongozi ameaba kulinda Katiba.   Kama

Katiba yetu inasema kuwe  na  miaka  mitano  ya  wabunge  kwa  hivyo  hakuna  extetion.   Kuvunjwa  kwa  bunge  Rais  asiwe  na

nguvu, tuwe na kalanda ya bunge ambayo inasema  bunge inasitahili kuvunjwa lini na uchaguzi ni wa lini.

Hali ya marriage, katika pupolation ya Kenya akina mama  ni  wengi  kuliko  wanaume.   Mimi  kama  Patrick  Njunge,  Nikitaka

kuwe na wanawake wawili wote wawe na kibali cha kusema ya kwamba wako na certificate ya kuwe wote ni bibi zangu.  Kwa

hayo machache ama mengi, nawatakia heri. Asanteni.

Com Salome Muigai: Asante sana mzee nawe nakupa dakika mbili.  
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 Paul Ngungi Kangu’:  Kwa  majina ni Paul Ngugi Kangu na nitaenda haraka.  Nitanzaia freedom whorship.   Ninapendekeza

freedom of whorship in Kenya………interjection  by Com. Salome Muigai

Com. Salome Muigai:   Umetuambia jina lako Mzee?

Paul Ngungi Kangu’: Nimesema Paul Ngugi Kang’u.  Na ninahanzia kwa number moja ni freedom of whoship. Katiba ikubali

kuabudu  Mungu Ambaye  ni wabinguni .  Yaani kuna freedom of whorship  na  wengene  wanaabudu  makanisa  ambayo  ni  ya

kishetani.

Com. Salome Muigai:  Endelee Mzee sasa tumeelewe, endelea tu kutupa mapendekezo yako.

Paul  Ngungi  Kangu’:  Number  ya  pili  ni  will  of  a  man,  iwe  kama  vile  alivyoandika  akiwa  hai,  hata  akifariki,  iwe  ndiyo

itatumika. Hiyo ni ya mambo ya nyumbani.

Number nne ni hali ya mashamba, pasiwe na mtu ambaye atakuwa na hekari  ya over  one  hundred  hectares,  Iwe  maximum.  

Kwa sababu kuna watu wengine wanamashamba  makubwa sana  na wengine hawana.

Na ingine ni mambo ya Rongai Constituency, ni very large na ningependekeza katika Katiba iwe pili. Kwa sababu ni very large.

  Na  ingine  ni  ya  President.  Presidential  prorogative  imekuwa,  wale  watu  ambao  walikuwa  wakiapointee  na  President,

wapelekwe katika Parliament na  wawe   wakiithinishwa  na  Parliament.  Kuhuzu  prorogative  iwe  imegawanywa  na  watu  wale

wamechaguliwa na wanachi.  

 Na pahali per tree in farms ya wanachi, point pili za mwisho. ..

Com. Salome Muigai:  Maneno mawili ya mwisho.

Paul  Kungi  Kangu:  Trees  in  the  farms  of  people  yaani  mashama  ya  watu  ninaona  katika  area  zote  katika  replic,  watu

wamedharau mambo ya kupanda mti kwa sababu ukipanda mti unenda  kuchukua permint.  Kwa hivyo ninaona hakuna haja ya

kupanda mti.  Kwa hivyo watu wakupaliwe in law  kupanda mti lakini wawe na uhuru wa kusikata.    Kwa sababu wanajua ni

yake na atakata kwa kiwango kile anataka.  

Basi ya Mwisho nui mambo ya councillors ana Chairmen wa  wa council wawe wakiwa direct elected by the people. 

Com.  Salome  Muigai:   Asante  sana  mzee  .   Kufikia  hapa  nimefika  mwisho  wa  kikao  hiki  cha  Tume  ya  Marakebisho  ya

Katiba ya kikao hiki kinyekilikuwa cha Rongai Constituency hapa  Kivoronjo  na kabala  hatujamaliza huu makutano ningetaka
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kuwashukuru sana wakaaji  wa hapa  kwa ajili ya kutukaribisha na kukaa nazi, kuwajaa kazi  nyingi  mkaja  kutueleza   mambo

yenye mngetaka kuona kwenya Katiba ijayo.  Ningetaka pia kumshukuru Bwana MP na Tume, ambao watupa soda  tukanywa,

na tungetaka kuwashuru sana na pia ningetaka kuwashukur wakaaji wa hapa wenye wametulisha.  

Tunashukuru na pia wafanyi kazi wetu na watu wenye  wamejaribu   sana  kufanyia  kazi  hii  mitambo  yenye  imekuwa  na  shida

shida  mpaka mwishoni wakaweza kutoboa na ikafanya kazi,  tunataka kwashukuru sana.   Na  mwisho  ningetaka  kumshukuru

mwenye kiti wangu wa kikao hiki Bwana Ratanya  na pia Raiji mwenye ilimbidi kwenda  kabla ya wakati.  Na  mimi Salaome

Wairimu Muigai  na washukuru sana.  

Na ningetaka kumuomba mmoja wenue atufungie nakwa maombi. Mzee unataka kuomba. Unatoa maoni kwa Mungu aliye  hai

na hiyo ni maoni makubwa mzee.   Endelee Mzee.

Peter  Kamau;  Asante  sana  Peter  Kamau  katika  shamba  hili  la  Naymamithi  sub-location,  Oserious  Location.   Turudishie

Mungu Shukrani.

Mungu baba  tunajiweka mbele yako wakati  huu  wa  njioni  kwa  mambo  mengi  ambayo  tumetoa  na  pia   kwa  wageni  ambao

ulituleta ili tuweze kuunda Katiba Mpya.   Yote tunayaweka mbele yako tukijua ya  kwamba  utawarudisha  salama  salamini  na

yote  tuliyoyatoa  katika  kikao  hiki  tunaingojea  siku  ya  pili  tutaipata.   Hasa  ikaendesha  katika  Kenya  yetu  kwa  jumla.

Ikilinganishwa na iningine ambayo imetolewa kila bahali itakuwa ya kunda umpya Kenya yetu.   Ndio  kila  moja  wetu  awe  na

furaha kwa kazi njema aliyofanya.  Kwa hayo yote tumetenda katika kikao tunakuomba uwe kiongozi mwema na uwe chairman

wa kikao hiki. Yote tunamaliza kwa jina lako.  Na  tunajua ya kwamba wangeni wetu  watarudi  salama  salamini   utawaongoza

katika  mwendo  wa  mabarabara  kwa  sababu  wanatumia  magari  ambayo  imetenezwa  na  binadamu.   Na  wafika  nyumbani

tutakurudishia Mungu shukrani tukisikia walifika salama wa salamini.  Tunaomba kwa hayo machache katika jina  la  yesu  alye

Mungu na Mwokozi wetu.

Amina.

 

Com. Salome Muigai:  Kwaherini na Mungu awabariki.

The Meeting closed at  5.00 pm.
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