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Present:

Com. Riunga Raiji
Com. Salome Muigai
Com. Domiziano Ratanya

Secretariat Staff in Attendance:

Samuel Wanjohi        -        Programme Officer
Mathew Ngugi        -        Asst. Programme Officer
Gladys Osimbo        -        Verbatim Recorder

The meeting was called to order at 10.15 a.m. with Com. Riunga Raiji as the chairperson.

Com. Raiji:  Hamjambo wananchi.   Sisi ni Tume ya Kurekebisha Katiba ya Kenya,  tuna  furaha  kuwakaribisha  wananchi  wa

constituency hii, katika kikao hiki rasmi, cha tume. Kabla hatujaanza, tutamwomba mmoja wenu atuongoze kwa maombi, halafu

tutamwambia yafautayo. Pastor wa hapa yuko karibu? Okay, pastor.

Pastor Hezron Maina:  Naitwa Hezron Maina wa kanisa hili, kwa hivyo nawambie nyote karibuni. Na yote yatakayotendeka,

yalete baraka kwenu wote.  Natuombe;
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Mwenyezi  Mungu,  tunakuomba  baraka  yako  wakati  huu,  utusaidie  kwa  kila  jambo  watakao  zungumza,  wazungumze  kama

yalivyo  mapenzi  yako.  Tunawaombea  wanaoshughulika  jambo  hili,  maana  ni  jambo  la  maana  sana  katika  nchi  yetu.

Uwaongoze,  hili watakao  tayarisha,  iwe  ya  kutukuza  e  Mungu.   Wakati  tunapokaa  hapa,  uwe  pamoja  nasi,  ukituongoza  na

kutusaidia katika kila jambo.  Twaomba  uwongozi  wako,  maana  bila  wewe,  hatuwezi  kufanya  chochote.  Na  tunaomba  haya

katika jina la Yesu Kristo, aliye Mwokozi wetu. Amen.

Com. Raiji:  Asante sana pastor,  na hata tunamrudishia asante kwa kutupatia kanisa hili, ili litumike kwa shughuli  zetu  za  leo.

Kwanza kabisa kabla hatujaanza,  tungetaka kumtambua Mheshimiwa wa hapa,  Hon, Eric Morugo,  ambaye  amefika  kusikiza

maoni ya watu wake,  na kama mnajua Mbunge hata yeye mwenyewe ni mwanachama wa Constituency Committee.  Nilisema

hapo awali kwamba,  hiki ni kikao rasmi cha  Tume,  na  pamoja  nami,  wale  wanachama  wa  Tume  ambao  wametumwa  hapa,

tuko na commissioner Salome Muigai, tuko na Commissioner Domiziano Ratanya, na mama naitwa Commissioner Riunga Raiji.

  Pamoja nami tuko na ma afisa ambao wanatusaidia,  kutoka afisi yetu ya Tume,  tuko  na  Programme  Officer,  Bw.  Wanjohi,

tuko na Bw. Ngugi, na tuko na Verbatim recorder, Gladys. Hao ni wakutoka head office, ambao watakuwa wakiandika na ku

tape maneno yetu ambayo mtasema hapa leo.

Kabla hatujaanza, ningetaka kuwaambia kwa ufupi, utaratibu utafuatwa. Kwanza kabisa,  hiki ni kikao rasmi kama nilivyosema.

Na  kila  mtu  atakuwa  uhuru  kuzungumza  na  kutoa  mapendekezo  yote,  kuusiana  na  urekebishaji  wa  Katiba.  Kwa  hivyo

tungetaka kuwakaribisha nyinyi nyote,  kulingana na sheria ambayo iliunda Tume hii. Kila  mtu  atakuwa  huru,  na  hakuna  hatua

yoyote inaweza kuchukuliwa, yeyote katika nchi ya Kenya, kwa yale mapendekezo ama maoni utatoa mbele ya Tume.

Tungetaka tena kuwatangazia kwamba, mko huru kutumia lugha zetu rasmi, Kingereza, Kiswahili, au kama uko na shida na hizo

lugha  mbili,  uko  na  haki  ya  kuzungumza  lugha  ya  mama  na  kutakuwa  na  mtafsiri.   Tena,  hata  wale  wasiosikia,  nafikiri  sign

language  interpreter  tulimwona  hapa,  ako.  Kwa  hivyo,  tafadhali  mtuambie,  hao  wananchi  wengine  wakija,  hili  tujaribu

kuwapatia  nafasi.  Hata  ningemwomba  kwamba,  kwa  sababu  hii  vifaa  vya  kunasa  sauti,  kelele  yoyote  mtafanya  intaingia,

ningemuuliza  mzime  mobile  zenu  zote,  hili  isije  ikaingiliana  na  recording.  Nafikiri  nitaanza  na  mimi  mwenyewe,  na  ma

commissioners hata waheshimiwa. Kwa sababu si mnaona hii  ni wireless, kwa hivyo inainterfere kidogo.

Tena,  sikuwa  nimesahau,  lakini  kuna  watu  wengine  ambao  nitataja  hapo  kidogo,  ambao  wametusaidia  sana  na  hii  kazi  ya

kutayarisha kikao cha leo. Na bila shaka, kila mtu anamjua district coordinator  hapa,  Bwana Kirui ebu simama watu wakuone.

 Tuko na members wa Constituency Committee,  wasimame tuwaone.  Kila mtu akisema  jina  lake,  hata  Mheshimiwa,  mic  iko

hapa, hili watu wajue ni nani ambaye wametahirisha.

Kirui John:  Jina naitwa Mr. Kirui John, district Coordinator, CKRC.

Eric Morogo:  Naitwa Eric Morogo, Mbunge wa sehemu hii, member wa kamati wa 3C, thank you.
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Shem Arap Ushene:  Mimi naitwa Shem Arap Ushene, mwenyekiti wa 3Cs.

Councillor David Akoech:  Kwa jina naitwa Councillor David Akoech, member wa 3C.

Com. Raiji: Haya, nafikiri kuna wengine ambao labda wako njiani, wakija tutawachulisha.  Hao ndio watu ambao wamekuwa

waki represent Tume katika constituency, na vile mnaona wamefanya mipango mizuri, hili shughuli zetu za leo,  ziweze kuendelea

bila tatizo lolote.  Kwa hivyo, bila kupoteza wakati,  sasa  tuko karibu kuanza,  lakini  ningetaka  kuwatangazi  kwamba  tutakuwa

tukipatia kila mtu dakika tano. 

Na  uko  na  namna  tatu,  au  jinsi  tatu  unaweza  kutumia  kutoa  mapendekezo  yako.  Kwanza  unaweza  kuwa  na  memorandum

ambayo umeandika, uko na haki ya kutupatia katika pale ofisi yetu, hapo ndio ofisi sasa. Tuko na register ya hii constituency, na

kila memorandum yote,  itakuwa recorded,  na tutaweka hapa,  na tukirudi huko Nairobi,  tutaisoma  sisi  wenyewe,  na  wale  ma

commissioners wengine, na tutatumia mapendekezo hayo, kwa kurekebisha katiba. 

Unaweza kuwa unataka kuongeza maneno machache kuhusu hiyo memorandum yako,  uko na uhuru wakati  ukifikiwa, lakini ile

ningetaka kuwaambia kwa sababu dakika ni zile zile tano,  na tunataka kusikia sauti ya kila mtu. Kwa sababu sisi wote tunajua

kusoma,  kwa  hivyo  tungemuuliza  mtupatie  tu,  highlights  au  summary.  Kwa  sababu  tukianza  kusoma  memorandum  yote,

wengine wameandika vitabu, hiyo ni vizuri, lakini watachukuwa muda na wengine watarudi nyumbani bila kusema lolote.  Kwa

hivyo  kama  uko  na  memorandum,  tafadhali  utupatie  summary  ama  highlights,  within  five  minutes.  Hata  ukiwa  haujandika

memorandum,  umekaribishwa,  utakuja  hapa  mbele,  utuambie  maneno  yako  kwa  hiyo  dakika  zako  tano.  Kwa  sababu

tungetaka,  kabla  hatujatoka  hapa,  yule  mtu  yeyote  ambaye  alijitokeza  kutoa  mapendekezo,  haone  kwamba  na  tuhakikishe

kwamba ametoka mapendekezo. 

Na ningemwomba kwa sababu ya masaa,  watu wajaribu kulenga point zenyewe,  badala  ya  kusema  maneno  mengi,  au  story

nyingi. Kwa sababu muda hautaturuhusu.  Kwa hivyo nafikiri, tukifuata hiyo kanuni, tutaweza kuendelea na shughuli zetu za leo. 

Kama kawaida, tunafuata first come first served. Yule wa kwanza kujiandikisha, ndio tunafuata. Lakini sisi kama Tume, tuko na

haki ya kurukia hiyo list, hili tukiona kama akina mama, walemavu au wengine, hatujasikia sauti zao,  au vijana. Kwa hivyo hata

ukiona commissioner anarukia, ako na mipango na sababu ya kufanya hivyo.

Nafikiri sasa  tutaanza na mtu wa kwanza,  ambaye anaitwa  Joseph  Mbugua,  Catholic  Justice  and  Peace,  dakika  ni  zile  tano,

utataja jina lako, ili liweze kuingia kwa recording machine.

Joseph Mbugua:   Jina langu ni Joseph Mbugua  Mungai,  nawakilisha  Catholic  Justice  and  Peace.   Kwa  hivyo  nitataja  ama

4



nitasema highlights zangu. 

Kwanza nitasema kizungu.

We feel that the constitution should have a preamble.  The wording should effect our historical past,  economic experience,  and

our future aspirations.

Halafu,  we  come  to  citizenship.  We  have  thought  that,  anybody  born  in  Kenya  should  qualify,  for  automatic  citizenship,

regardless of parents citizenship. 

Anybody who has resided in Kenya, for more than ten years, should qualify for Kenyan citizenship.

Spouses of Kenya citizens, should be granted Kenyan citizenship, but we can limit.

Kenya should not allow duo citizenship.

Halafu, I come to land and property right. The state should be the ultimate owner of the land.

Private companies should not own land, but should utilize land or lease.  

The state should not compulsorily acquire land for any use,  it should establish in the constitution, a maximum of plot acres  per

individual.

Productive bare land, should not lye idle intentionally. It should be leased by force. So as to be exploited for national benefit.

Non citizens, should not be permitted to own land, but should lease it.

On  national  security   and  defense,  we  feel  that  actually,  national  security  consist  of  all  matters,  pertaining  the  welfare  of

Kenyans,  and not necessarily                         (Inaudible),  but should also include disasters,  epidemic and civil rights.  The

national security should be established by constitution.

On  political   parties;  Kenya  should  remain  a  multi  party  state.  Political  parties  should  be  used  positively  in  that,  apart  from

operating the agendas, they should also act as an act of                 (Inaudible) be  used in exercising masses in national disasters

and calamities.
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The  constitution  should  regulate  the  formation  of  political  parties,  they  should  not  be  more  than  ten  political  parties.  And  it

should have at least one million members to be registered.

On structures and systems of governance;  we  should  retain  the  presidential  system  of  government,  but  parliament  should  be

empowered to ratify and vet major presidential appointments.

We should also retain a unitary system of government and register.

Then we  come  the  legislature;  we  should  maintain  a  unicameral  legislature.  The  parliament  functions  should  be  expanded  to

include ratification of presidential appointment.

Parliament should be a full time job, Monday to Friday.

Parliament should be allowed to do its own calendar. 

And the minimum academic qualification of MP should be O’levels.

MPs should act on                 (Inaudible) conscience on matters, and take instructions from parties or some others.

People should have the right to recall their MPs, if he does not attend the parliament for 6 consecutive days. 

And at least 25% of parliament seats, should be reserved for women. 

And 50% of the nominated MPs should be women.

The executive; the functions of the president should be defined in the constitution.

The president should acade the parliament as                 (Inaudible) that is the                 (Inaudible) the parliament.

The president should be a holder of university degree.

Aged between 35 and 55 years.  And should be                         (Inaudible)

The judiciary; powers should be exorbited at the court.
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We should abolish court fees in order to make courts more accessible to common man.

There should be a constitution for a level age incase of                 (Inaudible) and we should have a supreme court.

Fundamental rights; the fundamental rights are  adequate  but  not  respected.  The  Bill  of  rights  does  not  cater  for  the  rights  of

minority, women and children.

Death penalty should be abolished and replaced with life sentence.

The constitution should guarantee the right of life, security, education, employment.

Kenyans should have accurate information but not of                         (Inaudible)

The rights of vulnerable and minority group. The constitution should pay attention for the rights of people  with special  disability,

with the view of assisting them.

They should be                (Inaudible) education, employment, et cetera.

People with disabilities in life should be given a  special property set for them, employment both in private and public sectors.

Racial and ethnic minorities, need to be addressed according to the need of that community, be it social, economical and          

              (Inaudible)

The constitution should guarantee and protect the rights of children.

There should be no child labour, should have access to education, medicine and employment. Thank you very much.

Com.  Raiji:   Just  a  question,  ukimaliza  commissioners  wako  na  haki  ya  kuwauliza  mfafanue.  Na  mkimaliza  kutoa  maoni  ,

mtaenda mjiandikishe hapa, na kupatiana. Kwa hivyo ngoja kidogo commissioner ako na swali.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bw. Mbugua, kwa maoni yako.   Tafadhali ukisoma kwa haraka hivi, haitupi nafasi hata

ya kuweza kutake note.  Kwa  hivyo  wenye  watafuatia  tafadhali  msisome  kwa  speed,  jaribu  tu  ku  highlight  ile  na  sisi  tuweze

kukuelewa na kuandika maoni yako.  

Sasa, maswali yangu ni mawili. Moja,  umesema kuwa,  kila mtoto mwenye kuzaliwa hapa,  hata ikiwa wazazi wake sio raia wa
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hii nchi, anaweza kuwa raia.  Sasa,  Kenya ni nchi ya watalii,  kila mtalii mwenye atapata  mtoto  hapa,  akiwa  na  uraia,  hiyo  pia

inasema kuwa,  tulikuwa mbeleni tukipata kama watalii  million  moja  kwa  mwaka.  Tuseme  hata  watoto  mia  tano  wamezaliwa

hapa, wamekuwa watalii, hiyo ni kusema wana haki pia ya kufanya uchaguzi kwa nchi yetu. Hii bado nafikiria, tunataka kuwapa

hawa wenye sio waKenya,  ama mtu mwenye kutembelea Kenya,  haki za uchaguzi kama mwana raia.  Hilo ndio swali langu la

kwanza.

Swali langu la pili, umezungumzia right of minorities, halafu kati  yao ukawaweka akina mama,  women  and  children,  are  these

minorities.

Joseph Mbugua:   Nilimanisha kwamba,  saa  ingine huwa wanabaguliwa akina mama, that is what I meant.   So,  for instance,

until recently,  they were not being rectruited on Armed Forces,  for some reasons I don’t know which ones.  So that is what I

had in mind, alright. So, they should have each and every right, just like a man.

The other question is on citizenship. I meant that actually, if there is a child whose both parents  are  leaving here,  but  they  are

foreigners, and they are legally married. So, that child has a right to be a Kenyan citizen that is what I meant.

Com. Ratanya:  Okay, nina swali ingine.

Ningetaka hapo ufafanue vizuri hapo kwa citizenship, kwa sababu haikuwa clear sana,  kama hii mambo, kama kijana akienda

kuowa uko Ulaya, ama msichana aolewe kutoka uko Ulaya, aolewe hapa na MKenya.  Sasa  hayo ukufafanua sana mambo ya

citizenship. Kwa sababu umezungumza tu mambo ya watoto ambao watazaliwa na wao, lakini wao wenyewe, mme na mke, 

Joseph Mbugua:  Ni waKenya. Kama wako Ulaya, wanasoma uko Ulaya, ama mmoja wao ni mKenya,  and he is living over

there,  halafu  aowe  huku  na  wapate  mtoto  huyu.  Sasa  regardless  of  the  gender,  huyo  mtoto  ana  haki  kuwa  mwanaKenya

akitaka.

Com. Ratanya:   Na  huyu kijana Mwingereza, akiowa pengine msichana wa hapa,  atakuwa,  mpango wake utakuwa  nini  wa

citizenship, na huyu mama ameolewa. Hiyo ndio nilikuwa nataka ufafanue.

Joseph Mbugua:  Ikiwa ni msichana ameolewa na mzungu huku, na yeye originally ni Kenya citizen. Pia ana haki,  huyo mtoto

kuwa mKenya.

Com. Ratanya:  Inaudible

Joseph Mbugua:  Si huyo msichana bado ni mKenya, before ata renounce that one.
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Com. Ratanya:  Na bwana wake huyo mzungu.

Joseph Mbugua:  Bwana yake, hayo atukuaddress.

Com. Raiji:  Msiwe na hofu hiyo ni maoni yake. Okay, the next one is Joseph Gitau, jiandikishe hapo.  Joseph Gitau atafuatwa

na Jonathan Mbugua, Michael Kamau, Barbara Meto, na Paul Muthama.

Joseph Gitau:  Jina langu naitwa Joseph Gitau, kutoka St. Francis Catholic Church Kiamunyi, Rongai Constituency.

The preamble; the preamble to a constitution should emphasis the following; 

The sanctity of life,

The nobility of work, 

Generation of wealth and protection of property,

Equitable distribution on natural resources, 

The right to free movement, association and ownership of property, anywhere within Kenya,

The need for peaceful exstence, within neighbouring countries,

The need to exploit national resources, in all parts of the country, hence, developing all areas equitably.

The preamble must recognize the supremacy of the Kenyan people, above the individual Kenyan tribes.

Tribes must be totally be emphasized in this identification document,  like birth certification, ID cards,  et  cetera.   And only bear

the names and nationality of individuals among other requirements and not tribes.

Further,  the preamble should note that,  all human being are  born equal.  The difference  in  line  arises  from  different  individuals

abilities or disabilities.

The constitution must guarantee optimal conditions for every body to realize his or her potential to the fullest.
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Leaders in any capacity, must always remember, that they are chosen to be servants of the people, not their masters.

At all times therefore, the interest of their subjects, must come first.

In this political leaders,  while swearing to abide by  the  constitution  in  their  duties,  must  also  swear  to  freely  and  consistently

serve the people according to the law.

The  preamble  must  urge  Kenyan  citizens,  to  live  by  the  law  at  all  times.   Promote  visible  and  profitable  coexistence,  and

demand services from leaders, accord the law at all times.

The supremacy of the constitution, above all other laws, must be emphasized.

Good governance, efficiency and consistent accountable leadership, must be stressed.

National resources should be autumnally utilized, and the environment keenly conserved.

Greed of individuals, leaders or communities, must not be allowed.

The electoral system and process; electoral system to be practiced, that is, proportional system, not representative system.

MPs and Councillors may win by simple majority.

Design  of  electoral  process;  a  third  of  electoral  post,  should  be  reserved  for  women,  both  in  parliament  and  the  local

government.  

To be declared as a winner in an election, MPs and Councillors,  need only a simple majority. But the president,  and I repeat,

the president, must gather over 50% of votes cast.  However, even for MPs and Councillors, elections to be varied, 51% of the

registered voters, must participate in the election.

Defections; MPs and Councillors, they must lose seats upon defecting.

Crossing the floor in parliament, lose seat like defection.

Candidates failing to get nominated in one party, may switch to another party.  However,  once a candidate  has been nominated

by a party, and then defects before a general election, or a by election, he or  she,  should face a jail term, which is not less than

5 years, without the option of a fine.
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The 25% vote in presidential election should be abolished and replaced by the 51% majority vote, cast nationally.

Counting votes at polling station; vote registration should be continuous, birth certificate,  driver’s license and passports,  should

enable registration as a voter, not only IDs, as of now.

Com. Raiji:  I think your submission has been very clear and focused Bw. Gitau, thank you very much. please register yourself.

  Jonathan Mbuthia from Undugu Community is next, he will be followed by Michael Kamunya and thereafter Barbara Meto.

Jonathan  Mbugua:   My  name  is  Jonathan  Mbuthia,  I  am  representing  Undugu  Community  Development  Welfare  Group.

This groups deals with social and the economic interest of the old.

Well, we first embark on the constitution, to emphasis very much on the rights of the people.  Whereby,  people  should live in a

dignified life.  Without stress, to have their own freedom, freedom of votes,  self expression,  movement, freedom of association,

freedom of assembly, which have lead many of the people in Kenya to have fled out and to                 (Inaudible) due to lack of

freedom of assembly.

There should be no discrimination, especially on the line of settling  like,  squatters,  in  some  of  the  areas,  in  Rongai  and  other

areas, whereby you find that the squatters are not well taken care of.

There have been some threats  from other individuals and some parts  of Rongai, whereby people  were being threatened to get

out of Rongai, and some kind of threats of tribal clashes.  This are  the kinds of rights that the constitution should really consider

more.

The constitution  should  also  emphasis  on  the  line  of  the  national  resources.  Where  water  should  be  subjected  as  a  national

resource.  Whereby you find in areas  like  Rongai,  water  facility  comes  from  a  different  place,  Rongai  people  cannot  use  the

pipes that are rotting on the ground. And by that it is an abuse to a natural resource.

Free and fair election.  Constitution to guarantee popular election of the governing and also tight rules, to secure which, to which

it will guarantee a periodic elections, and other changes in the constitution.

Changes in the constitution should not be  done without, the need  of  the  people.   It  is  the  people  to  decide  on  what  type  of

constitution and when to change the constitution. So for that, the current constitution of the election should not take place.

The type of government that we need is a unitary system government, whereby with a creation of a government of national unity.
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We also consider the split of powers of the executive, legislature and the judiciary.

We would also consider, the current constitutional review, to continue, until it completes its mission and election to be  done this

year, with the old constitution.

Under presidential allowances; it has affected areas, where the president lives. Especially in Rongai, which has already              

  (inaudible)  since  independent.   So,  we  would  request,  the  allowance  given  to  the  president,  to  be  also  considered  in  the

constituency, so that the constituency can be well developed.  You find in a  place  like  Rongai,  there  are  only  two  tarmacked

roads, and they lead to the farms of the two presidents.

We also consider, that water being a natural resources, should not only remain in their own farms, it should also be distributed,

since those boreholes were made by people. Thank you.

Com. Raiji:  One question, and thank you for keeping exactly to your time.

Com. Ratanya:   Mr.  Jonathan Mbugua, there is one question; you have talked about  changing the constitution, and  you  say

that the wananchi should be consulted.   Do  you  want  to  rule  out  the  normal  amendment  of  the  constitution  by  Members  of

Parliament or you want to dismiss it completely and refer to wananchi.

Jonathan Mbugua:  Yes, I would like to dismiss it.

Com. Raiji:  Michael Kamunya, then Barbara Meto will follow, and Paul Muthama.

Michael  Kamunya:  My  names  are  Michael  Kamunya,  I  am  here  on  behalf  of  Center  for  Conflict  Resolution.  Center  for

Conflict Resolution is a non-governmental organization operating within the Rift Valley Province.  Its  activities include promoting

peace  among  the  communities  living  in  the  Rift  Valley  Province,  among  other  activities,  civic  education  included.  The

organization  together  with  the  youth  of  Rongai,  with  which  it  has  been  working  together,  would  like  the  following  issues

addressed in the new constitution;

Infrastructure; there should be proper communication and road networks, throughout the country.

There should be clean water supply for all.

There should be increased employment opportunities.
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Agriculture is to made meaningful to the farmers and the people who are practicing agriculture.

There should be industrial growth for development as well.

Dairy farming should be improved, especially around Rongai.

Security; security is to be enhanced for Peaceful co existence of various cultures and ethnic groups.

The police should be impartial in the administration of their duties.

Corruption to be checked among the security personnel.

Thirdly; politics.  All political parties and political parties and politicians should be free to hold meetings and campaigns without

harassment by police or the state.

On politicians; the electorate should decide the salaries of the Members of Parliament or their allowances.

The electorate should be able to recall Members of Parliament if they are non perfoming in their constituencies.

On elections; elections should be held after five years.

Each presidential candidate should be vetted by the citizens and should come up with manifestos.

Any aspiring candidate, who propagates violence, should have his papers nullified.

The government of the day, should encourage voter education, especially to the up country and less educated citizens.

On social life; all citizens should be considered equal, despite ethnic, cultural or political status.

Social amenities, like stadiums or monuments of cultural venues, should be well maintained and promoted by the government.

National aspects  like Football  Federation should be left to operate  independently without the government trying to manipulate

the officials.
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On education; primary education should be free to all children.

And then the education system should be reviewed, with the aim of making it more comprehensive. Thank you.

Com. Raiji:  One question.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much Mr. Kamunya. I would like to hear your proposals  on issues like dairy farming

improvement.  what  does  that  and  tell  out  like  some  concretes  proposals  from  you.  Also,  saying  that  agriculture  be  made

meaningful. I  am  sure,  it  makes  a  lot  of  sense  to  people  of  this  area  because  you  are  agriculturist.  But  you  must  have  very

concrete proposals that you think would move the agriculture into meaningfulness that you are  talking about.  So this would be

harmful for us.

And  also  when  you  talk  about  security  for  various  ethnic  groups.  Could  you  be  more  concrete  on  your  proposals  please,

because you have thought about these things, and your thoughts will be very useful to the commission.

Michael Kamunya: On agriculture, basically the youths, most of them practice agriculture, and they feel probably is their only

source of income. And they would like to see a kind of structure, where the government probably creates good market  for their

products, and support in terms of fertilizers and things like that.

On dairy farming, an issue like he collapse of K.C.C,  that leave the farmer without  a  market,  for  the  dairy  product  that  they

have. And they should like to see, maybe the constitution create a market for them, something like that.

And then on security; peaceful coexistence of various cultures and ethnic groups.  In the past  we have seen problems arise with

the clashes and you know like, there isn’t a peaceful co existence between the various communities that live around.  And  the

youth feel like maybe the constitution should provide that kind of peaceful coexistence. Okay thank you.

Com. Raiji:  Barbara Meto, Foundation for Dialogue.

Barbara  Meto:  My  name  is  Barbara  Meto,  I  am  representing  Foundation  for  Dialogue.   This  is  a  non-governmental

organization, mandated to  carry  out  its  activities  in  Rift  Valley  region.   Okay  these  are  our  contribution  to  the  constitutional

review. (Interjection)

Com. Raiji:  Wanjohi, there is a lot of noise from there, please you are  interfering, can you please start,  I  will start  timing from

now, and put the mic close hili tuweze kusikia, uzunugmze na nguvu kidogo.
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Barbara Meto: I start with my name again?

My name is Barbara  Meto,  I am representing Foundation for Dialogue.  This is  an  NGO  operating  in  the  Rift  Valley  region.

And these are our contributions.

First of all, the present constitution does  not have a preamble.  We would like our new constitution to have a preamble,  stating

the  country’s  vision  and  to  whom  the  constitution  is  dedicated  to.  this  will  enable  the  Kenyans  to  feel  that,  the  constitution

belongs to them, and that it is not imposed on them.

We also propose that the constitution be made accessible to everybody. In both Kiswahili and English and in simple language.

In legislation; the majority 65% needed for an amendment of an Act of parliament, should be increased to 80%. This will ensure

that there is reduced domination by parties with majority seats in the house.

On citizenships; spouses of Kenyan citizens and their children, regardless  of gender,  should be entitled to citizenship. This is in

the case of where the couple would have proved that they want to settle in Kenya.

Political parties;  the number of political parties  should be limited to five. This will enable the government,  to partly  finance  the

party, through the taxpayers money.

All political parties should be free to hold political meetings and campaigns without harassment from the police.  So long as  they

don’t breach peace.

Then,  in  the  office  of  the  president,  the  president  tenure,  should  be  a  maximum  of  two  terms,  of  five  years  each.  But  the

constitution should allow for the president impeachment, incase he is involved with a criminal offence.

The president should not be a Member of Parliament, though he should be a member of a political party.

And  his  powers  should  be  limited,  such  that  all  appointment,  all  government  appointments  should  be  made  from  specific

committees which are non-partism.

In the judiciary; all judges should be vetted by parliament, especially the judges of the highcourt.

There should also be a constitutional court, in which breaking the rules of the constitution will be punished.

Then on local government; citizens should elect mayors and council chairmen. This is because holders of this offices are the ones
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most directly involved with the citizens.

Councillors should at least have attained secondary education, for them to effectively communicate to the citizens.

They should not have a criminal record for at least four years, presiding the election.

And in the election process;  the election commission should be given the powers  by parliament to be  able to pursue and deal

with any malpractices in the electoral process.

Women make up about 51% of the total  population; to ensure their full participation in the electoral  exercise,  30% of the civic

and parliamentary seats, should be made for women. In this way, women will be more confident in vying for both parliamentary

activities and also for the presidency.

The electoral commission should be able to nullify papers  of any aspirant  involved with violence, during campaign and election

period.

The government of the day should encourage voter education especially to the up country and less educated citizens.

Each presidential candidate should be vetted by citizens and should come up with manifestos.

On basic rights; the constitution should ensure that all citizens know their basic rights.

Primary education should be free.

And on security; the security should be enhanced for peaceful coexistence of the ethnic groups in Kenya.

On environment; to ensure that forests  remain intact,  the government should  make  sure  that  all  stakeholders  involved,  should

replace any deforested area, with new trees in a span of six months.

The government should also encourage the use of recycled paper  and plastics,  by giving incentives  to  recycling  companies  of

paper and plastic.

On land and property rights; individual should own a maximum of hundred acres,  and that it should ensure that all land is used

productively.
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Idle land should be highly taxed, to avoid wastage of                 (inaudible) land.  

And also encourage citizens to own land that they can comfortably utilize without straining their finances too much.

The government should also give acumen ownership of land to the citizens.

Men and women should have equal access to land. Women should not be restricted by the fact that they are married.

Title deed should be under the name of the owner of the land, regardless of gender.

And in the case of married couple, both names should appear in the title deeds.

Com. Raiji:  Okay, asante sana Barbara, tafadhali peleka memorandum huko. Paul Muthama, ambaye atafuatwa na Councillor

Joshua Cheruiyot.

Paul Muthama:  The authors of the following recommendations are Mr.  Josphert  Wang’ondu, Mr.  Mithamu Kifue. I am Paul

Muthama,  representative  of  Rongai  PCEA  church.  The  authors  of  the  following  recommendations  are  Mr.  Josphert  Wang’

ondu, Mr. Mithamu Kifue, Mr. Paul Muthama, and Mr. Harrison Nthairo as  a contributor,  who is not a member of the PCEA

church.   In  our  memorandum,  we  have  touched  and  not  exhausted  issues  pertaining  to  governance,  fundamental  rights,

environment and economic factors,  which have been exsting in the Kenya Law Chapter.  But have been neglected or  bend  to

favour a particular lineage while the majority have been oppressed.   Otherwise,  ours is to pressurize on the noble obligation of

the law in exstence and amend the clause which might interfere with the well being of the Kenyan citizen, as far as his freedom is

concerned. We however hope that our recommendations will have a positive impact on the facial look of the liberated Kenyan

constitution.

We have started by giving a structure of how the government should be. I think it would be read later,  it would be viewed later.

 

Qualities of the president  and vice president;  first the presidency;  age not below 35 years,  education university degree holder,

term, not more that two,  by five years.  Must be  elected,  must be  with limited powers  and not above the law. Must attain  not

less than 50% of overall votes countrywide. Must attain not less than 50%.

Prime Minister and their Assistants, hand their names to the president, and then to the parliament for ratification. Professionalism

to be considered in appointing.
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Constitution; we disagree with the federal majimbo form of government. any major amendments to be  referred to the electorate

in form of a referendu.

The office of the ombudsman to be included in the constitution.

Create a government of national unity whereby various political parties are involved in making objectives.

Parliament should not be extended, and elections be held asschedule after the period of five years.

To qualify to be a Councillor; should not be  below form four level of education,  not below 25 year of age,  must not have any

criminal  record,  must  be  a  resident  of  that  particular  area,  should  have  enough  powers  in  finance,  land,  education,  health,

security planning, and other social affairs.

Council chairmen to be elected directly by the people.

Provincial Administration to be scrapped, transfer all duties performed by Provincial Administration, to the local authority.

A mayor should be elected, should have a university level of education, with a degree in finance and administration.

Must be of upright morals, not bankrupt. Must not have any criminal record.

Nomination of Councillor should be done away with.

Local courts be erected to cater for any misunderstanding, between mayors, council chairmen, and Councillors.

Establish county police base, whereby the officer in charge is under the county.

T o qualify as  a Member of Parliament,  you must not be  below form four level of education,  not below 25 years  of  age,  you

must not have any criminal record, you must be elected by the people and you must not be bankrupt.

We propose the formation of only three security forces. Namely; regular police, prison police and army, air force and navy.  

Any other security partisan groups e.g. Kamjesh, Munguki, Talibans, K.A.N.U wings, e.t.c, should be banned.

Officers in the police, regular force, should be of;
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- form four and a above.

- Training duration of minimum two years.

- Training curriculum to include administration and social sciences.

- Recruitment should not favour any particularies or tribe.

- Promotion to be on merit.

- Lowly paid constable to earn not less than Ksh. 10,000 per month.

- Should be well housed and ensured.

- Should be provided with modern working equipment.

- Police ranks of commanders and above, be vetted in parliament.

- Prisons and police commission should have tenure of office, establish communal policing work, and accounted by laws.

- Retain  all  the  trainable  police  and  retire  possibly  those  who  show  no  signs  of  change,  from  criminal  or  indiscipline

records.

Corruption; to get rid of corruption, a public awareness campaign should be made to the public, through education.   Corruption

in any form and to any person whatever the position should be rotted.

Posters showing bribing and being bribed is an offense. Should be posted  in all government offices and social places.  Including

police stations.

Both parties in criminal act should face criminal charges as speculated by law.

All bribery cases should be reported to the office of the Ombudsman.

Those tampering with public funds and property, should be jailed as per the offence,  and their property  sold to compensate  for

the stolen funds.
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Harambee contribution has been sighted as the mother of corruption, and therefore, a commission through parliament, should be

appointed to monitor their donations, e.g. by registering and accounting all fund raisings done at a particular time.

Workers in public institutions should declare  how they got their wealth,  as  a gauge on how they would manage public wealth,

thank you.

Com. Raiji:  Councillor Joshua Cheruiyot.

Councillor  Joshua  Cheruiyot:  My  names  are  Councillor  Joshua  Cheruiyot,  I  am  presenting  a  memorandum  on  behalf  of

Parole Enlight Group, areas covered;

Preamble,  Constitution  supremacy,  defense  and  national  security,  political  parties,  structures  and  system  of  government,

legislature,  land  issues,  insensitive,  cultural  ethnic,  management,  participatory  governance,  international  relationship,

constitutional commission, extensional office, succession and transfer of powers.

I will start  with the preamble.  Our  constitution  should  have  a  preamble  that  we  people  of  Kenya  belong  to  one  nation,  and

irrespective of our ethnic background. And therefore, it is a duty of Kenyan citizen to maintain patriotism and national hood. It is

our duty to work for cohesiveness of our nation. All the people  of Kenya were subjected to                 (inaudible) operation

and justice. Therefore we are obliged to work for one goal and that is our independence. 

Kenya  should  be  a  God  fearing  nation.   Before  we  need  all  freedom  of  worship  a  true  living  God,  the  freedom  should  be

limited, and should not allow worshiping the devil (Interjection) 

Com. Raiji:  Excuse me Councillor,  can you go a little slowly, we want to pick the points and even when we tape,  when we

are typing. Do not go too fast, that is why we are emphasizing on summarizing, rather  than reading. Because,  if we can highlight

the main points, the rest we will read. But we don’t want to rush you until we cant get the points.

Councillor Joshua Cheruiyot: I will start again with the preamble. (Interjection)

Com. Raiji:  We have got that, just go to the next point, but a little more slowly please.

Councillor Joshua Cheruiyot: Kenya should be a God fearing nation, therefore we need a freedom of worshiping a true living

God. The freedom should be limited, and should not allow worshiping of devil, satanic or Masonic.
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Constitution  supremacy;  the  parliament  should  still  amend  the  constitution,  within  65%  majority,  but  through  people

participation.

Defense and national security; the discipline forces and military, police and prison, should be established by constitution.

The head of state should be Commander in Chief, to avoid private armies like Chinkororo, Mungiki, and Jeshi la mzee.

And political parties; the party should reflect unity, regional and national, and also have                 (inaudible).

The party should be granted some finance, through governance revenues or national ground.

In structure and system of government; the role should be separated  with the head of state  having specific powers  on defense,

national security, and other specific, national, international issues.

And  also,  we  should  adopt  the  federal  system  of  government,  to  foster  development,  to  have  equal  distribution  of  national

resources, for better budgeting of finance.

Legislature; the parliament  should  be  given  powers  to  carry  out  part  of  presidential  wants  and  to  vote  senior  public  service

judiciary and parastatals.

The voters should be empowered by the constitution to call back the MP, if he cannot meet the public expectation.

There should be a commission, to determine the salary of MPs.  We should have two chamber,  upper  house and lower house.

Upper house for the ministers and lower house for original representatives.

Presidential have powers to dissolute the parliament, and only during wars and any situation of emergency and other crisis.

Land issues; the land is our development and economical backbone  in  Kenya.  Therefore  we  should  care  for  it  properly  and

constitutionally.

The state should own, control the land issues, or to avoid grabbing and other injustice.

There should be ceiling of not more than 200 acres of land. More than that, should be taxed per acre.

Women issue; women and men should have equal rights in land inheritance. They should have joined ownership in registration,

of both husband and wife.
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There should be state land for specific purpose, research, field days or demonstration, and experimental and development.

There should be a good policy, enough for the food of the nation.

Proper protection and against middlemen between farmers and buyers.  

Importation of food and commercial purposes, limited of the liberalization.

And offer cheap taxation for free drugs and vetinary services.

On executive,  I need to mention this; it should be,  since the executive authority is vested in president,  the president  should be

educationally qualified and university level, and of sound mind.

The constitution should have a specification of qualification for presidential candidate, and he should be also be a Kenyan.

The president tenure should be fixed only for five years term.

The functions of the president  to be  defined in the constitution, to attend and extend the national during  the  functions  both  on

national and international.

Some powers of the president should be limited.

Should not appoint some civil servants, and without consultation of parliament.

On cultural and ethic regional; Kenya  ethnic and cultural diversity contributes on a national culture.  Therefore,  our ethnic and

cultural diversity should be protected by the constitution.

Good positive ethic culture, should be captured in the constitution.

Respect between the young and the old.

Security should be paramount.   The  constitution  should  provide,  revolution,  respect,  love,  among  members  of  different  ethic

groups, in unity, security.

On   succession  and  transfer  of  powers;  the  results  should  be  announced  in  every  polling  station,  by  presiding  officers,  and
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therefore forwarded to the chairman.

The mode of transfer of power, should be through supervision of Chief Justice of electoral commission.

The constitution should provide for the former president the following;  Security, welfare, amenity from legal office.  Thank you.

Com. Raiji:  I think there is a question.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much Mr.  Cheruiyot.  My question is on the,  you have said that the president  should

be  the  Commander  in  Chief,  to  stop  the  operation  of  such  operations  like  Jeshi  la  mzee.   At  present,  the  president  is  the

Commander in Chief, at present we have Jeshi la mzee, we have Mungiki, we have Kamjeshi,  and all those.  So what does  the

constitution need to do, to ensure that, that doesn’t happen?

Councillor Joshua Cheruiyot:  Since,  this Jeshi la mzee  and  Chinkororo  are  not  registered,  it  should  be  abolished  and  not

recognized in our nation.

Com. Ratanya:   Councillor Joshua,  maybe this is just  a  clarification;  it  might  be  covered  by  your  memorandum.  About  the

education  qualification  of  the  president.  You  have  not  given  your  proposal,  what  level  of  education  should  a  presidential

candidate have?

Councillor Joshua Cheruiyot: Should have a university level.

Com. Ratanya:  Okay.

Com. Raiji:  Okay, asante sana Bw. Councillor, asante kwa hayo maoni, tafadhali utusaidie na hiyo memorandum hapo.  Sasa

atafuata  Councillor,  nilisema  ni  David  Akoech,  kutoka  Turkana  community,  David,  unatoka  kwa  hiyo  community?  Okay,

karibu, kwa hiyvo wewe ndio unawakilisha hiyo Turkana community. Okay, ni sawa tu, utasema jina lako mama. 

Ningetaka kuwajulisha kwamba, mko uhuru kutumia, kama haujui Kiswahili au uko na shida kidogo na Kiswahili na Kingereza,

unaweza kutumia lugha ya mama, na tutatafuta watu wa kutafsiri.

Safina Achor:  Majina yangu kamili ni Mrs. Safina Achor, na ninaongea kwa niaba ya Turkana community.

Sisi tunaishi sehemu ya Rift Valley Province, katika district ya Nakuru, division ya Rongai. Wengi wetu wa kabila la wa Turkana

hatuna makao,  tunaishi kwa shida.  Tumeshindwa kuelimisha watoto  wetu kwa sababu ya  kuhama  hama.   Nyuma  tunamokaa
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kwa wakati mwingi, pesa zinakosa ya kulipa nyumba. Tunafukuzwa, kwa hivyo tunaangaika na watoto na mizigo.

Point ya pili; kwa upande wa elimu, tungeomba serikali itukumbuke, kwa vile wakati  mwingi hatujiwezi. Kwa mfano, unaweza

kuwa  umeajiriwa  kwa  kawaida,  pesa  ni  ndogo,  haitoshi  elimu  ya  watoto,  kula  kunywa  na  kuvaa.   Kwa  wakati  mwingine,

bursary imetolewa na serikali, na kwa kawaida pesa hizo zinaenda kwa njia isioeleweka.  Ama kwa watu tajiri ambao wako na

kila kitu. 

Mtoto labda amefaulu vizuri kwa mtihani wake,  anakosa  karo  ya shule. Labda  angesaidia  serikali  kwa  njia  fulani,  mwishowe

tupoteze mtu wa maana katika serikali yetu.

Upande  wa  kazi;  tunaangaika  sana,  kwa  vile  kazi  siku  hizi  ni  kujuana.  Ni  lazima  uwe  na  mkubwa  ambaye  anamjua,  ndio

akutengenezee  laini  ya  kazi.  Kwa  upande  ya  wa  Turkana,  tumesahaulika  kwa  vile,  hatuna  mkubwa  ambaye  tutamwendea

hatutee kwa upande wa kuajiriwa. Ingawa watoto  wetu wanaweza kufanikiwa kimasomo.  Kwa mfano,  wakati  wa  kuajiriwa

watu kama hapa Nakuru, tunaelezwa turudi kwetu Lodwar, tuajiriwe huko.  Kwani sisi sio wazalendo wa Kenya,  ama wenyeji

wa Kenya?  Tunaomba hii Katiba mpya, itukumbuke wakati inapobadilishwa.  Mambo yetu ijulikane kwa serikali ya Kenya.

Wakati  Mturkana anapohitaji  kitambulisho, hata akiwa hapa  Rongai,  anaambiwa  aende  apate  kitambulisho  Lodwar.  Ni  kwa

nini anaelezwa hivyo? Yeye ni mzaliwa hapa,  kura yake ni hapa.  wakati  wa kupiga  kura,  anapiga  kura  yake  hapa  Rongai,  ni

lazima  amchaguwe  Councillor  wa  hapa  Rongai.   Tunataka  Katiba  hii  mpya  itukumbuke  na  kuelewa  ya  kwamba  sisi  ni

WaKenya, ingawa tunaishi katika penbe mbali mbali ya Kenya. Tunahitaji huduma kama ya wengine, labda katika Katiba ile ya

zamani, Wakoloni walitusahau, lakini sasa tunauliza mtukumbuke katika Katiba hii mpya.

Tunaomba  majimbo  ya  mseto,  ambaye  itatusaidia  sisi,  makabila  ndogo  ndogo  kama  Turkana  katika  Rift  Valley  Province.

Jambo  lolote  mbaya  likitendeka  hapa  Rongai,  ama  Nakuru  district,  mtu  wa  kwanza  kulaumiwa  ni  Turkana.  Kufikiria  kwa

sababu  hana  makao  ya  kuishi,  kwa  vile  hawana  viongozi  ambao  wanawatetea.   Wanadharauliwa  kama  sio  watu  wasio  na

mwelekeo.

Mungu anapofungua njia ya Mturkana,  awe  kiongozi  wa  jambo  ama  mahali  fulani,  inakuwa  sio  furaha  kwa  makabila  mengi,

inasemekana hao hawana makao wala hawastahili, na hiyo inaonyesha vile tumebaguliwa. Ni kama sio waKenya,  ikiwa ni elimu

tuko nayo, hiyo inadhiirishwa kuwekwa kando kwetu Waturkana, katika sehemu ya maendeleo ya Kenya.

Kwa upande wa biashara,  yaani vibanda ya kuuza; inakuwa ni shida kwa sisi  Waturkana  kupata,  kwa  vile  sisi  ni  masquatter

kama vile tunajukina. Ni hayo tu asanteni.

Com. Raiji:  Ngoja kidogo. Okay asante sana Mama Safina kwa hayo mapendekezo yako, tutayatia maanani. Jina lako la pili,
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hatukusikia vizuri.

Safina Achor:  Safina Achor, A-c-h-o-r.

Com. Raiji:  Asante sana,  tafadhali jiandikishe hapo,  na utupatie hiyo memorandum.  Keneth Karungu, ambaye atafuatwa na

Rev. David Mutai. Keneth Karungu hayuko?  Kama hayuko, Rev David Mutai,  Reverend yuko,  munamwona Reverend hapa?

 Okay, akija tutakuwa tukisikiza, Mary Wanjiru Kinyanjui, ambaye utafuatwa na Joel Kosgei, ama Rev. David Mutai akiingia.

Mary Wanjiru Kinyanjui: Majina yangu ni Mary Wanjiru Kinyanjui, haya ni maoni yangu binafsi.

We should maintain a unitary system of government, to avoid division.

The president should be highly educated, and between the ages of 40 to 60.

He should not win by a simple majority.

His duties should be clearly defined to the Kenyans.

He should also be morally upright, and a family man. That is, a married man with a good family.

The presidential powers should be reviewed and minimized.

The appointment of the ministers should be guided by the education level and  career.  Such  that  the  ministries  are  headed  by

people who are experienced in the areas concerned.

The MPs should not have the powers to decide on their salaries.  The wananchi should be consulted,  since basically we are  the

employers here.

The salaries of the MPs should be cut down, since the economy is ailing, that is to avoid the creation of an island of the rich.

The budget should be practical to the last detail.

Teachers are very important and should be paid fairly.

The MPs and ministers, have so many vehicles, which is affecting us the common mwananchi. They should have a maximum of
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two vehicles each. If they need more, they should put it to their personal budget, and not the government.

MPs should be paid per seating, such that absenteeism is corrected.

They should also have offices in their constituencies, for easy reach by the wananchi.

We should also have more women appointed to head ministries, because we have very educated women, and we know that by

nature, women are good organizers.

The less abled persons, should also have a fair representation in the government.

Also, details of tribe and clan, should not be important in the issuing of things like IDs and Passports.  Since we should learn to

be Kenyans. Ethnic details, only manage to divide.

The quota system is unfair.  Birth children are  left out of good schools,  just because  of the quota system. While children  who

have not done well, manage to go to the university. by the end of it all, we have graduates who should not be graduates,  and the

bright people left aside.

Ministries should be left to operate independently, without interference from the politicians and the president. Thank you.

Com. Raiji:  Tuko na swali.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much Mary Wanjiru Kinyanjui, we have not heard many voices of women, so we are

happy to hear you. I would have liked to hear more of women issues from you, because  as  I said,  there have been  very  few

women. So, if you, with the chairs permission, if you have anything else to add on women, we would like to give you a minute

or two. 

But, my question is on the marital status of the president with a good family, what is the definition of a good family?

And the other question is on, more women to head ministries, can you gives us concrete numbers, recommendations.

You also talked about less able have more representation, what do you mean by less able, and what kind of number would you

propose?

Mary  Wanjiru  Kinyanjui:  By,  a  good  family  I  mean,  if  we  follow  the  Africa  tradition,  we  used  to  have  Chiefs  to  head

communities, and Chiefs were appointed according to the family they have. the people would look at this man, how is his family,
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how does he run his family, how are his children, how is he treating his wives. And that is why I think, because  we are  Africans,

we still remain the Africans we are. We should have a president, who has a stable marriage, and basically is a good family man.

Because if you fail to organize your own home, then it will also be difficult to organize the whole country.

When it comes to more representation of the less able people.  Like currently we know, it  is  only  Josephine  Sinyo,  who  was

appointed. She is only one among so many, and the burden, for her alone to carry the burden of the blind, the lame, the deaf,  it

is just too much for her. And I think if they were more than that,  well I haven’t thought of a number in particular,  but I thought

like,  if  they  are  like  even  two  or  three,  it  would  be  fair,  because  she  would  have  somebody  to  consult  with  even  in  the

parliament.  But you see now, she just sings alone, she debates alone, I think it is unfair.

When it comes to the women, honestly, I think us Kenyan ladies,  we are  as  educated as  our men,  and  I  think  we  should  be

given equal opportunities. Like we see how our ministries, I don’t think at  the moment we have any minister as  a woman. Why

is that so?  We know schools that are  headed by women, do quite well, if women do quite well in heading schools,  why cant

we do well in heading ministries?

Com. Salome Muigai:  Can you give us numbers Wanjiru, because we are making a constitution, so generalization like  more,

if they were one and they gave us two,  or  if  they  were  non  and  they  gave  us  one,  is  that  what  you  want.  Give  us  concrete

numbers.

Mary Wanjiru Kinyanjui: Okay thank you, I think like if we have,  given that at  the moment we have more than 200 MPs in

the parliament, if the government can set aside, like 10, it would be fair.

Com. Raiji:  Another question

Com. Ratanya:   Okay Wanjiru, there is this point of quota system, you have just merely said it is unfair. Now,  I would  you

like this to operate, what is your proposal?

Mary Wanjiru Kinyanjui: I have this in mind, this quota system lock out bright children out of good schools.  For  example let

us take an example of Nakuru,  you may be pupil with over 500  points,  you will not go to a government school.  Somebody is

for example and forgive me, like in Turkana or another place. You see such a person has lower as  200  points going to Alliance

High School, I think this is not fair to that child who scored  more,  she worked or  he worked more,  to score  high, why should

she/he not go to a good school, just because of the quota system.

Com. Ratanya:  We understand as you have explained, but should we retain it or do away with it?

27



Mary Wanjiru Kinyanjui: I think we should do away with it.

Com. Raiji:   Okay thank you very much  for  your  constribution,  please  register  yourself.  Rev.  David  Mutai  amekuja,  okay,

kwa hivyo nilikuwa nimemuita nafikiri Bw. Kosgei Joe, karibu. Utafuatwa na David Ekitena.

Joel Kosgei:  Asante, kwa majina kamili ni Joel Kipkorir Kosgei, nataka kuchangia kuhusu elimu.

Ningependekeza ya kuwa,  serikali ingetusaidia kwa busara  ya elimu sana,  kwa sababu ya jinsi ambavyo  tunaelimisha  watoto.

Kwa sababu ya kuwa, tunavyojua ya kuwa, Kenya yetu wakati huu, watu wengi wako na shida nyingi, kwa sababu ya mapato.

Uwa unapeleka mtoto shule kuanzia kiwango  cha  chini  ya  nursery,  mpaka  secondary  school,  na  mtoto  anaweza  kufaulu,  na

kuenda  chuo  kikuu.  Na  bado  unaulizwa  mzazi  yule  yule,  huna  kazi,  huna  shamba,  upeleke  huyo  mtoto  chuo  kikuu.  Na

imeonekana  ni  mtoto  ambaye  anaweza  kuja  kujisaidia,  anakuja  kujitegemea  baadaye.  Ningeomba  serikali  ama  ningeomba

Tume hii, waweke katika Katiba yetu ya kuwa, mtoto akishaonekana, kufikia kiwango cha darasa la kumi na mbili kuenda chuo

kikuu,  iwe  ni  gharama  ya  nchi,  sio  ya  mzazi.   Hiyo  ningependekeza  iwe,  kabisa  katika  Kenya  yetu  iwe  hivyo,  kwa  sababu

tukiwekea hiyo mzigo mzazi, kuanzia primary mpaka chuo kikuu, watoto wengi watashindwa kuelimika kwa sababu ya shida ya

wazazi wao. 

Kwa mfano, sana sana tunaambiwa ya kuwa serikali inatoa msaada wa elimu. Na vile inatoa msaada ya elimu, hatujaiyona hata

siku moja,  tukiambiwa mtoto huyu katika kijiji hii, amesaidiwa hivi. Kwa hivyo, ningeomba  ya  kuwa,  wakati  msaada  hiyo  ya

elimu ikitolewa, iwe, ifikie kijijini, wale wa kugawa kabisa ni wale wa kijijini, tusije tukaambiwa ya kuwa ati,  msaada imetolewa

na serikali ya masomo, na hali atuoni kwenye inaelekea.  Kwa sababu  akipelekwa  katika  shule,  tuseme  shule  ya  upili,  igawe,

anagawie pengine jamii yao,  ama pengine ni watu ambao wanajiweza.  Na  wale ambao hawajiwezi, huwa na hiyo shida.  Kwa

hivyo ningeomba Tume hii, iweke pendekezo hilo langu, iwe ni kabisa  kuanzia kuenda chuo kikuu, iwe ni mzigo ya nje,  sio ya

mzazi.

Jambo  lingine  ambao  ningependa  kuchangia,  ni  kuhusu  mashamba.   Unakuta  kuwa,  kuna  mamilioni  ya  ma  acre  ambayo

haionekani ni ya nani, hamwezi kujua ni ya nani. Unaambiwa hii shamba ni ya fulani wa fulani, ukienda kuingine, ni shamba ya

fulani wa fulani, na kuna wananchi ambao hawana  mashamba  hata  kidogo.  Na  tungependekeza  ya  kuwa,  mashamba,  iwe  ni

kiwango fulani ambayo, ingeweza kuwa ya mtu mmoja. Halafu ile nyingine ipewe wananchi. 

Kwa mfano, ikipewa mtu mmoja, acre  mia mbili hivi, naona itafaa,  hali na wale wengine wajipatie mahali pa  kujisaidia  kulima

ama  makao.  Kwa  sababu  unakuta  WaKenya,  katika  nchi  yao,  anakaa  kama  wakimbizi.  Kwa  hivyo,  hiyo  pendekezo  pia,

ningependa  Tume  hii  iweke  maanani  sana,  kwa  kuwa  tunajua  WaKenya  wakati  wa  ukoloni  ulipoingia,  Mwafrica  alinyang’

anywa ardhi, na mwishowe ikachukuliwa na Wazungu. Na hivi majuzi wakati wa uhuru, ukafikiria ya kuwa Waafrica watapewa

mashamba, na hali anazidi kila siku kuwa masikini. Kwa hivyo, pendekezo langu, ilikuwa ni hiyo, sina nyingine asante.

28



Com. Raiji:  Asante sana Joel, okay tumeelewa mapendekezo yako,  tafadhali jiandikishe huko.  David Ekitera,  to be  followed

by Jackson Muraya.

David  Ekitera:   Mimi  kwa  majina  ni  David  Ekitera  Rafua,  ninawakilisha  kanisa  la  Christian  Church,  ninatoa  maoni  ya

Marekebisho ya Katiba.

Ya  kwanza,  uwogonzi;  kama  jamii  ndogo  ya  Waturkana,  sisi  tumesahaulika  kamwe,  tunasema  hivyo  kwa  sababu,  katika

uwongizi  wa  serikali,  sisi  hatuonekani.  Sio  eti  ni  kwa  vile  hatujasoma,  tumesoma  kama  wale  watu  wengine,  lakini  sisi

tumedharauliwa kuliko wale makabila mengine. Kwa hivyo tunaomba serikali inayokuja, ijaribu sana kutusaidia, bila kubagua.

Ya  pili  elimu;  kwa  upande  wa  elimu,  tumeelimika,  lakini  utakuta  waliosoma,  hawana  kazi.  Ukienda  kutafuta  kazi,  jibu

utakalopata ni, uende utafute kazi katika Wilaya ya Turkana. Kwani hapa tunapoishi na Turkana,  kuna tofauti gani, hii nauliza? 

Kitambulisho ya Kenya tuko nayo. Eti ni serikali inasema. Tunafuata haki za kina binadamu kama vile haki ya kuishi. 

Uraia; utaona katika uraia vile vile, tunadharauliwa kwa sababu,  katika uvunjaji  wa  sheria  ya  nchi,  sisi  ndio  mstari  wa  mbele

kudhaniwa, kwa sababu eti hatuna seti. Kwa mfano, ubebaji wa silaha, pengine sheria, Mturkana udhaniwa sana sana.

Nne, haki za binadamu; katika haki za binadamu, zote ni sawa, isipokuwa haki za kuishi, sisi jamii ya Waturkana,  hatuna mahali

pa kuishi, namaanisha, hatuna mashamba, tunaishi katika nyumba za kokedisha,  hali  kuna  mashamba  ya  serikali  inakaa  hivyo

bila ya kulima. Ndio imekuwa mapishi ya wakora, kwa hivyo, tunaomba serikali angalao pahali pa kuishi, mashamba tupewe.

Na ya tano ya ya mwisho, usalama; tunaomba serikali inayokuja,  itoe usalama wa kutosha,  kwa jamii ya wa Turkana,  maana,

chochote  kunatendeka  humu  nchini,  jamii  ya  wa  Turkana  udharauliwa  ya  kutosha.  Utakuta  hawana  jamii  wengine,  ufanye

uhalifu, uwachiliwe huru, lakini kama ni Mturkana, utapigwa bila kupingwa. Asanteni ni hayo tu.

Com. Raiji:  Ngoja kidogo, niko na swali kidogo nataka unifafanulie, kwa sababu hiyo pendekezo ilitolewa hata na yule mama

alikuja. Hatujaelewa kamili, mnasema kwamba wakati  kisa ya uwizi au mambo ingine  ikitokea,  Waturkana  ndio  wanaingiliwa

kwanza.  Hii ni kusema gani?

David Ekitera:   Asante sana Bw. Mheshimiwa, ama Bw. Commissioner,  ningependa kujibu hapo kwa  sababu,  hapa  kwetu

Wilaya  ya  Rongai  hapa,  tuseme  tarafa  ya  Rongai,  kuna  wakati  uwizi  ilikiwa  imezidi  hapa  sana,  hata  kuna  watu  wengine

waliwawa, kama Manager Obure.  Sasa,  utakuja pata,  wale watu ambao waliingi cell ya polisi,  ilikuwa ni Waturkana,  sisi ndio

tulisemekana kwa vile nyinyi ndio pengine watu ambao wanapigana Karimojo,  watu wa Sudan na Paposa  kutoka upande  wa

Uganda na Donyiro. Inasemekana hakuna watu wengine ambao wanajua kushika silaha ama  kubeba  bunduki,  ni  Waturkana.

Hiyo ndio maana tumechangisha hii, hapa hivyo kwa marekebisho ya katiba, ama tumetoa kwa maoni.
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Com. Salome Muigai:   Asante sana,  tatizo  lingine  lenye  tuliambiwa  na  mama  mwenye  alikuwa  hapa  na  pengine  pia  wewe

unalijua, ni hili la kuambiwa mwende mkachukuwe kipande Lodwar.

David Ekitera:  Ndio.

Com.  Salome  Muigai:   Hata  mkienda  kwa  Chief  mwenye  yuko  hapa  karibu,  bado  anawaambie  mwende  kwa,  Chief

anayewajua, bado mlazimishwa  kuenda Lodwar kuchukuwa Kipande.

David Ekitera:   Asante  sana,  hapo  nitachangisha  nikisema  hivi.  Chief  hana  shida,  Chief  unaweza  enda  kwake  na  akujazie

form,  lakini  kufika  kwa  ule  afisa  ambaye  anadeal  na  mambo  ya  kitambulisho,  baada  ya  kuangalia  kitambulisho  yako,  apate

pengine mzazi alizaliwa Turkana  na  wewe  umezaliwa  hapa.  Ile  jibu  ambayo  atakayokupea,  enda  Wilaya  ya  Turkana.   Kwa

upande wa afisi ya Chief, hiyo ana shida yoyote.  Kwa  hivyo,  shida  mahali  inatokeanga,  kwa  wale  afisa  ambao  wanadeal  na

mambo ya kupeana kitambulisho.

Com. Raiji:  Okay asante sana David, hayo maoni yako tutayatia maanani, tafadhali jaindikishe hapo.

David Ekitera:  Asante sana.

Com. Raiji:  Jackson Muraya, utafuatwa na nafikiri ni Nguyo Robate.

Jackson Muraya: Kwa majina ni Jackson Muraya, na nataka kutoa maoni yangu, kuhusu hii Katiba mpya.

Na nitaanza na president. President awe akienda kwa tenure ya miaka tano.

Na asiwe juu ya sheria.

Na akikosa, anaweza kushtakiwa.

Na nguvu zake zingine, ziwe reduced,  ikatwe kidogo,  kama vile kuappoint  armies,  police,  ama P.S.  na badala  yake,  hiyo kazi

iwe ikifanywa na Bunge. (Interjection)

Com. Raiji:  Inaonekana uko na shida, kuweka hapo karibu kama vile nimeweka.
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Jackson Muraya: No, sina shida.

Com. Raiji:  Tafadhali ukae karibu.

Jackson Muraya: Na, president awe akichaguliwa na hamsini na moja, kwa ile vote ambayo tutakuwa.

Na, mambo ya elimu, kuwe na free education, kuanzia nursery, mpaka university.

Na mambo ya elections, parties  ziwe zikipewa usaidizi na serikali,  yaani wanapewa pesa  na serikali,  kutoka kwa consolidated

fund.

Local government; mayors na chairmen, wawe wakichaguliwa moja kwa moja na watu.

Kusiwe na wakati wa ku extend parliament. Na kama kutakuwa hivyo, wananchi waulizwe, kutokana na kura nyingi.

Councillor awe akichaguliwa na kura zaidi ya elfu tano.

Upande wa matatu, kuwe tu, gari inakubaliwa road license na insurance. VSP na TLP, hapana.

Passangers, yaani wasafiri kwa magari hizo za matatu, wawe wenyewe wakijiwekea insurance.

Matatu na buses, madereva wao, wawe tu na driving license, wasiwe wakiuliswa PSV ama kitu kama TLP.

Parliament kuwe, mtu akichaguliwa kwa parliament, iwe kama kuna elfu ishirini na tano watu,  watakuwa wanaweza kukubaliwa

kuchagua Mbunge wao, wakiwa watu elfu ishirini na tano.

Kama kuna kitu kama majimbo, Kenya ingehitaji watu wote wa Kenya kwanza waulizwe, kupitia kwa kura.

Ma Chief na D.O na P.C wote wawe wakichaguliwa na raia. Yangu ni hayo tu.

Com. Raiji:  Iko swali.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bw. Muraya, maswali yangu ni mawili kwako.

Jackson  Muraya:  Kwanza unasema kukitakina kuwe na majimbo, tukuwe na kura ya  maoni.  Wewe  ni  nafasi  yako  kutupa

kura ya maoni yako wakati huu. Kwa hivyo tungeomba utupe kura ya maoni yako, habari ya majimbo wakati huu.
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Swali la pili ni kuwa umetueleza kuwa, wasafiri wajiwekee dhamini zao wenyewe, waweke insurance. Sasa  jukumu ya mwenye

gari, ndio asibebe wananchi na gari lililo haribika ama nini, itakuwa jukumu yake ni nini?

Kwanza nitakujibu kuhusu majimbo. Kwa majimbo mimi nasema hivyo kwa sababu,  areas  zingine kama vile Turkana,  hakuna

kitu kinatoka kule. Na tukisema tuweke majimbo, kuna watu wengine wataumia sana.

Com. Salome Muigai:  Sasa unataka majimbo ama hutaki?

Jackson Muraya: Sitaki.

Com. Salome Muigai:  Asante, swali la pili, jibu la pili. 

Jackson  Muraya:  Swali  la  pili,  ningependa  abiria  mwenyewe  anayebebwa  na  matatu,  awe  mwenyewe  amejiwekea  bima.

Kwa sababu, tuangalia (Interjection)

Com. Salome Muigai:   Tafadhali zungumzia kwenye mic, usipozugumzia kwa mic, hiyo habari  yako haiendi kwenye record,

tafadhali.

Jackson  Muraya:  Tunaona  abiria  mwenyewe,  ajiwekee  bima,  kwa  sabau,  vile  tunaangalia  kwa  sasa,  tunaona  kama  wale

wanaweka bima sasa, kama hizi za matatu, inabaka kampuni moja tu.  Na  kwa hivyo, ni maoni yangu mbeleni, itakuwa hakuna

kampuni ambaye ianweka bima ile. Kwa hivyo, nitaona vizuri kwa maoni yangu, abiria mwenye ajiwekee bima.

Com.  Raiji:   Okay,  hayo  ni  maoni  yako  Bw.  Muraya,  asante  sana  kuchangia,  tafadhali  jiandikishe  hapo.  Nafikir  ni  Guyo

Roberte or, Boran community, Guyo, ni wewe mzee, karibu.

Guyo Rupate:  Mimi naitwa Guyo Rupate, mimi ni mtu wa Rongai, kutoka 76,  mimi niko hapa.  Mimi kama nakaa hapa,  mimi

nakaa na kabila yote arubaini mbili.  Mimi ninachaguliwa hapa kama kati kati  ya watu,  hii kabila arubaini na mbili. Mimi kutoka

siku hiyo, mimi niko hapa tu, mimi nazaa watoto  nane,  hapa wote wako na kitambulisho hapa.   Kutoka Nakuru,  kutoka hapa

mimi ni mzee wa Borana hapa,  Borana ni nyingi hapa,  lakini nyinyi mnaona mimi mmoja  tu.  Kwa  sababu,  sisi  watu  kuandika

huko na huko,  si nafasi kupata  siku  yote.  Siku  lakini  serikali  inataka  kuona  hawa  kiwanja  hii,  kama  mimi nafanya  siku  hiyo,

hawa wote wanakuja, hao hapana, maneno yangu tu, kwa sababu hao wenyewe na chagua na serikali pamoja.

Mimi watu hawa wote,  kati  kati   ya  watu  hawa  wote,  sisi,  hata  mimi nakaa  Rongai,  hakuna  taabu,  taabu  namna  gani,  mimi

nasikilizana na watu wa Rongai, na Councillor na Chief, idara ya serikali yote.  Hata sasa  kujenga,  mimi nakaa hapa tu kwangu,
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watu wa council wanasema kaa  hapa sisi tunawatafutia wewe makao.  Hata  kulima  mimi nalima,  balance  ya   kichinchio  mimi

Islamu tena nakata ng’ombe ya kichinchio hiyo. Sasa, sisi tuko na taabu, taabu gani, sisi watu wa kuhama hama. Sisi tunaona ni

Kenya moja,  kweli Kenya ni moja.  Mimi mtu hata wakati  wa Waingereza,  niko, niko kipande  ya  Ingereza,  niko  ya  78,  niko

yote, hata mara tatu. Mimi naona mingi.

Mimi kijana yangu ya hapa,  kitambulisho ni hapa.  Mtoto wetu kama anasoma,  sisi hatuna makao,  sisi Rongai Borana area  hii,

iko Borana mia moja na kitu, akina mama na wazee pamoja.  Sasa  kukosana na tajiri,  sisi  mizigo  yetu  na  tupa  tupa  tu.  Sasa,

Kenya ni moja,  hata wakati  wa Ukoloni,  sisi  tunakaa  kidogo  na  nyinyi  ni  korosh  namna  gani,  Ingereza  kama  anakuja  huko,

naona sisi iko  naogopa  hapana  lima,  sisi  tuko  na  ngamia,  sisi  hakuna  taabu.  Wakati  wa  63,  kukakua  na  maneno  ya  shifter,

nakuta  Wakikuyu  wengi  huko.  Zamani  wakati  wa  Ingereza,  sisi  kama  nafunga,  hapana  kuingisha  na  watu  wengine  pamoja.

Wasema Woria wanakuja, mambo yetu ni kando, chakula, mchele, nyama, mkate, chapate, sisi nakula kitu kama hiyo.

Wakati  Kenya  inatapa  uhuru  63,  inapeleka  sisi  huko,  tunashtakiwa  mambo  ya  shifter,  naingiza  sisi  Kikuyu  huko  pamoja,

manyani. Siku hiyo sasa,  siku hiyo  inaleta  chakula  hii,  ugali,  na  maharagwe,  uji,  sisi  nakataa.  Mpaka  mkubwa  yote  anakuja,

Kenya sasa ni moja tu. (Interjection)

Com.  Raiji:   Bwana  Guyo,  tungetaka  upendekeze,  unataka  tufanye  kitu  gani  sis  kama  tume  inatengeneza  Katiba.  Unataka

tukufanyie nini?

Guyo Rupate:  Sasa  sisi kama iko pamoja,  sisi tuko pamoja.  Sasa  tafutia sisi makao,  sisi ni Kenya moja,  sisi tukae sisi wote

sawasawa. Hata kama ni pahali kidogo, uje mzigo yake na uweke hapa, shamba yake ni hapa,  sisi tunataka namna hiyo, maoni

yangu ni hiyo.

Com. Raiji:  Okay, asante sana mzee, tumesikia hayo mapendekezo yako, tafadhali ujiandikishe hapa.  Baada ya Bwana Guyo

tuko na Rev. Hezron Maina, ACK church, ambaye atafuatwa na Paul Ndung’u. Hezron Reverend karibu.

Rev. Hezron Maina:  Asante sana, mimi ni Hezron Maina, nawakilisha ACK, Rongai Parish.

About preamble (Interjection)

Com.  Raiji:   Ngoja  Reverend,  tafadhali  tujaribu  kukimya.  Wananchi  ambao  wako  laini  ya  pili  ya  tatu,  hao  ndugu  zangu,

tafadhali tujaribu kukimya. Kwa sababu kila mtu atapata  nafasi yake,  hili commission isilikilize yule ambaye amepata  nafasi,  na

tuweze kunakili maneno yao vilivyo, asanteni.

Rev. Hezron Maina:  About preamble; we need a preamble in our constitution, stating why the constitution is being enacted.

And also with the national vision, also common experience of Kenyans should be reflected in that preamble.
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About  directives,  principles  of  state  policy;  we  need  statements  in  our  constitution,  recapturing  the  national  phlisophy  and

guiding principles and values that governs how the state power is exercised.

About constitutional  supremacy;  the  parliament  power  to  amend  the  constitution  should  be  limited  and  the  public  should  be

involved through referendum in amending the consitution.

About citizenship; spouses of Kenyan citizen, and the child born of one Kenyan parents,  regardless  of parents,  gender,  should

be entitled to the automatic citizenship.

About defense and national security; the president should be the Commander in Chief of the Armed Forces.  Disciplined forces,

the military and paramilitary, the police and so on, should be established in the constitution.

The constitution should permit the  use  of  extra  ordinary  power  in  emergency  situation  and  parliament,  should  have  a  role  in

effecting the emergency power.

About political parties;  all political  parties  should  be  financed  by  the  government  consolidated  funds.   For  they  represent  all

Kenyans who pay the tax.

About the structure and system of government; the prime minister should be appointed from the majority party in parliament.  

The president remains more or  less ceremonial.  But executive authority should be shared between the president  and the prime

minister.

About legislatures; the Attorney General and the high court judges should be vetted by the parliament.

Moral and ethical qualification for parliamentary candidates and the other public servants should be required. (Interjection)

Com. Raiji:  Reverend you have one minute, please summarise we can read the rest of the memorandum. 

Rev.  Hezron Maina:   About the  executive;  presidential  functions,  should  be  defined  in  the  constitution,  and  the  presidents

power should be limited. Then he should be removed from power, for his misconduct.

About  the  Local  government;  mayor  and  council  chairman  should  be  directly  elected  by  the  people.  They  should  be  well

educated with morally upright. They should not be bankrupt and should be God fearing persons.
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About electoral commission (Interjection)

Com. Raiji:  And that is your last point, your time is up Reverend.

Rev.  Hezron Maina:   About  Electoral  commission  and  the  process,  seats  should  be  reserved  for  specific  interest  groups.

Such as women, youth, people with disabilities and religious groups.

Electoral commission (Interjection)

Com. Raiji:  I think you time is up,  in fact I have added  you a minute, if you could please us the memorandum we shall read.

Otherwise that we can now have Mr. Paul Ndung’u.        

Paul Ngung’u:  Asante,  kwa jina ni Paul Ndung’u na  natoa  maoni  yangu  kwa  niaba  ya  wazee  wa  kijiji  kama  chairman  wa

Village Elders, Rongai Location elders.

We  the  elders  of  the  above  mention  location,  we  hereby  present  our  views,  proposals  to  you.  In  the  regard  to  Kenya

Constitution changes, we feel that, the following issues should be looked into;

One; the Chiefs Act should be strengthened,  for we feel that,  through the Act we are  more safe in  the  grassroots.  For  this  is

where the majority of Kenyans live.

Two; since 1963,  when we attained our independence,  the present  constitution has safeguarded our people.  Interest  for  free.

We would like to thank the Kenyans Patriots  who took their time on the formation of constitution.  The present  constitution is

good, but the implementations are poor. For instance, there are no proper roads,  no clean water,  no electricity and pollution of

environment as guaranteed in the constitution.

Three; we need one man one job system, for this will discourage corruption in the country.

Four; the question of squatters, should be abolished and discouraged in Kenya. Kenyans should be assembled.

There is a big merging of Kenyans people in settlement, who have over 10,000 acres, while others have no where to call home.

To eradicate illiteracy in Kenya, we should have free primary education.

For a healthy nation, people should have access to free education, because the majority of rural Kenyans, live in poverty.

35



Seven; all Kenyans of old age, over 60, should be taken care by the state, by providing medical care and other major necessity,

awaiting for their departure.

The village elders are doing a commendable job, and therefore they should be paid.

Roads, health centres and primary schools, should be run by the County Council, as in 1960s.

For  the  election  of  mayors  and  chairmen,  they  should  be  elected  direct  by  public,  to  discourage  bribery,  nepotism  and

corruption.

For  an MP or  Councillor who fails to attend the seating in the chamber for three days without any reason,  the seat  should be

declared vacant.

The Harambee system of contribution has been misused, so it should be scrapped. Thank you.

Com. Salome: Asante sana Mzee Ndung’u, you have told us that this are the views of the elders, how many elders are you?

Paul Ngung’u:  Well in my area, I have got 42.

Com. Salome: 42?

Paul Ngung’u:  42 elders.

Com. Salome: How many of this are men.

Paul Ngung’u:  I think they are all men.

Com. Salome:  Okay,  so  elders  are  actually  elder  men,  according  to  this  defination  this  is  a  point  of  clarification,  I  am  not

holding you to a debate,  I just want to get it clear in my head,  what  we  are  talking  about.  So,  for  this  group,  the  elders  are

elderly men.

Paul Ngung’u:  Elderly men, yes.

Com. Salome:  So  when we talk about  elders  being paid,  we are  talking about  elderly men being paid,  are  we,  according  to
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this particular.

Paul Ngung’u:  I don’t say about men only, you see in the country we don’t have men only, and even in may area,  I have got

those men, in other areas they are women, and they should be paid.

Com. Salome: But we are talking about the reality of Rongai, because this is the constituency we are  discussing right now. So,

the elders that are there, right now, are elders that are men.

Paul Ngung’u:  This is only Rongai location, and we have got five locations in Rongai division.

Com. Salome: Okay thank very much.  

Com. Raiji:  Okay Bw. Ndung’u. John Kamande, ambaye atafuatwa na Elias Karanja. 

John Kamande:  Nimekuja kwa niaba ya walemavu. Shauri ya ile pesa ilichangishwa ya walemavu (Interjection)

Com. Raiji:  Sema jina Kwanza.

John Kamande:   Jina langu ni John Fetha Kamande.   Nimekuja kwa niaba ya walemavu, wale nilikuja nao waki              

(inaudible).

Iko  pesa  ilisemekana  ilichangishwa  millioni  sabini  na  nane,  na  hizo  pesa  hatujawai  kupata  tangu  mwaka  huyo.   Na  sasa

tunateseka sana kwa,  tuko na watoto  kwa shule, na hatuna pahali pa  kuishi. Na  ninaomba serikali ambaye itakuja,  itafutie sisi

pahali pa kukaa, ndio tuweze kuelimsha watoto wale tuko na hao.   Ni hayo tu waheshimiwa, asante.

Com. Salome Muigai:  Asante  sana  Bw.  Kamande,  mmekuja  walemavu  sita,  ni  wangapi  akina  mama.  Kwa  hao  sita  kuna

wangapi akina mama?  

John Kamande:  Sijai kuona akina mama, isipokuwa ni wewe tu.      

Com. Raiji:  Niko na swali ingine. Umependekeza aje  kuhusu ile pesa  ambayo ilichangiwa wasiojiweza? Na  sasa,  kuna shida

ingine  sasa,  kama  wewe  mlemavu,  labda  ungetaka  tutie  maanani,  au  pendekezo  ambayo  inaweza  kusaidia,  mahali  popote,

nyinyi kama walemavu mnaona mnanyanyaswa, ambao ungetaka sisi tutie katika Katiba.

John Kamande:  Mimi ningeomba, tujengewe ofisi pahali tutakuwa tukikutana, tukitakikana.
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Com. Ratanya: Bw. John Kamande, umesema kwamba walemavu wasaidiwe kwa elimu.

John Kamande:  Kwa elimu na pahali pa kukaa.

Com.  Raiji:   Okay  sasa  kwa  elimu,  ni  kiwango  gani?  Kwa  sababu  kuna  watu  wengi  wanasema  free  primary  education,

wengine wanataka secondary, wengine university. sasa nyinyi mnaomba kama kiasi gani? Unajua ni maoni yako tunataka.

John Kamande:  Tunaomba hata ikiwa ni primary au secondary, shauri hatuna uwezo wowote.

Com. Raiji:   Asante  sana  Bw.  Kamande,  Elias  Karanja,  Karanja  hayuko,  kama  hayuko  tutaenda  kwa  Bw.  Joseph  Mibei.

Karibu mzee, utafuatwa na Josphat Wang’ondu.

Joseph Mibei: Mimi naitwa Joseph Mibei, mimi ni mtu wa Rongai.

Mimi natuja, pendekezo yangu ni, iko mashamba kubwa sana hapa, hata ukiweke torobini, uwezi kuona, mwisho wake ni wapi.

Ingawa sisi tunalaumi  police,  tunalaumu police bure,  kwa sababu waizi kama wanakuja hapa kama juzi, anakuja kuuwa watu

ovyo ovyo,  akikimbia kuingia hiyo shamba usiku, police atarudu ataenda wapi,  kwa sababu iko miba tupu kwa hiyo  shamba.

Ng’ombe hapana kula, tractor hapana lima, tena pendekezo yangu, watu wa serikali tuwache 

Chiefs, askari ya utawala, askari ya police. Afadhali akae kwa miaka tatu kwa location, kuliko akae  miaka sita mpaka analima,

anafanya  nini.  Kwa  hivyo,  mimi  naona  corruption  inatoka  kama  mtu  anakaa  mwaka  moja  kwa  mtu  wa  serikali  anakuwa

corrupt.

Ingine, ingawa watu wameshasema, mambo ya shule. Huyo mtoto anatoka nursery,  na serikali ikamate mkono ya huyo mtoto

mpaka  afikishe  mahali  atashindiwa..  nafikiri  ni  hiyo  tu,  hata  mimi nakuwa  ngumu,  kila  siku  mimi  nakuwa  mwoga  kusimama

mbele ya watu kama hii, nimejaribu.

Com. Raiji:  Iko swali mzee, ngoja kidogo.

Com. Salome Muigai:  Asante sana mzee kwa  kuweza  kusimama  mbele  ya  watu,  ndio  tulikuambia  uangalie  pande  hii  ndio

usiwaone.  Swali yangu ni kuhusu haya mashamba yenye hayalimwi na hayana mifugo na pahali yenye umetueleza kuwa,  wezi

wanajificha hata polisi hawawezi kuwatafuta huko. Wewe pendekezo lako kama mzee wa Rongai ni nini, ungetaka tufanye nini

na hayo mashamba?
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Joseph Mibei:  Hii mashamba, pendekezo yangu, kama ingewezekana, hii tajiri, akae na acre hamsini peke yake.

Com. Raiji:  Okay asante sana Bw. Mibei, utajiandikisha hapo. Okay Josphat Wang’ondu, utafuatwa na John Kohera.

Josphat  Wang’ondu: This is a preparation of people  from this area,  I representing DP party in this constitution, my  name  is

Josphat Wang’ondu.

Constitutional rights; control of religious sect and ban devil worship in Kenya.

Women rights should be entrenched in the constitution.

Property ownership to be provided for both men and women.

To avoid illegal brew, there should be a national  brew, which is legal and sold in social halls, in controlled time.

Every citizen has a right to own party, work and live free in any party of Kenya, irrespective of his tribal race.

Registration of person, should not require to go to his original place of birth.

Quarter system in our views of education, should be abolished.

Any kind of harassment should not be netted to a suspect until proved guilty by a court of law.

Terrible offences to be seriously considered, and fundamental rights to every citizens.

Harambees has been abused, it should be reviewed.

Education; provide free primary and secondary education.

Regular                 (?) interruption should be avoided.

Harmonise the education standard, so that private schools graduates should benefit equally.

School building maintainance should be the burden of the government.

All schools to own title deeds, to avoid land grabbing.
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Employment of teacher in public schools to be monitored by the government. (Interjection)

Com. Raiji:  Can you be a little less loud, it is interfering with the recording. And slow down a bit, we are trying to take notes.

All children of school going age, should be forced to go to school.

Chancellors of public universities to be elected by relevant university people and by the president.

Judiciary; we concur with the recommendation by the common of judges to the Ghai commission on constitutional review.

Speaker of the National Assembly, not to be an MP.

Electoral commissions to be fully independent and appoint its own chairman.

The electoral commission chairman, to have security of tenure and his own budget.

Constituencies to be created on population basis.

Pastoral areas to be considered on areas of expansion.

Registration of voters and insurance of ID cards, be a continuous exercise.

Application for ID cars, should not be based on areas of origin but rather on areas of residence.

We support that capital punishment be maintained.

We support organized communal labour, for petty offences, as proposed by the courts of law.

Promotion of judges should be on merit alone.

Lands; land                 (?) to be established to a maximum of 200 acres per person.

Any large scale farm to be bought by the government and then leased to the farmers.
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Then, incentives, loans should be given to such farmers, and be supported by guaranteed minimum return and                 (?)

The government shouidl repossess all the former gazetted government land, e.g ADS, Assortment Fund Trustees, and work at a

national  resources. This should also include the research         (?0

Create a programme and retain officers of agricultura extension and economic.

All farm produce has an assured market.

However balance artificially or farm machinery and input be given to farmers, so as to have a progressive farming system.

Farmers or produces, be given the mandate to price their commodities as it is always done by the manufacturers.

Revive the expenses at the operation of the Kenya Bureau of standardsand national price control.

Environment; communities living along the forest  regions should be made use  of  the  forest,  by  being  allowed  to  cultivate  and

plant, as it was formerly done in the past.

Allow forest squatters countrywide, who should be taught at the economic importance of the forest produce.

Regulate; clay harvesting by the local community to decide on the issue.

Regulate clay harvesting by involving the local community to decide on the issue

Local forest should be owned and taken cover by the local people.

All illegal settlement in water catchment areas, be reposed and plant trees.  So,  it has to go the forest  community, economically

they should establish         (?) we should be surprised by the trained                 (?) (Interjection)

Com. Raiji:  I think time is up, and so you can pleas hand over the memorandum we will read  it,  but there is a question before

you do so.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much, you have said that,  constituencies boundary should be by population.  We are

also aware that there are some parts of the Kenyan population that is very very scarce, but still need to have representation that

is effective and efficient, what are your thoughts on this, how do we make sure that we are  taking care  of everybody’s welfare,

within the constitution?
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Josphat Wang’ondu:  There are constituencies in Kenya,  like Embakasi,  where you have 100,000  people  of 150.  There are

constituencies where you have only, five thousand or  six thousand people.  I think what should be done,  the constitution should

look into the population of people. So as, the MP, working in that area, the mileage allowance and the money he get, to warrant

his salary and whatever, rather than represent a small section of people in the national assembly.

Okay  asnate  sana,  na  ningetaka  kuomba  wale  watu  wako  na  memorandum,  tafadahali  ujaribu  ku  summarise  kwa  sababu,

ukijaribu kusoma na speed sana, hatuwezi kuipata point sawasawa.

Ilikuwa imebakia kamoja tu.

Jiandikishe hapa, saa yako iliisha. John Kwahera, utafuatwa na John Mwema.

Kwa jina ni John Kwahera, na ni mwenyeji wa Rongai, na mimi siwakilishi kikundi, lakini ninatoa maoni yangu ya binafsi.

Kwanza nitaanza na presidency;  raisi asiwe juu  ya sheria,  the president  should not be  above the law, and should refrain from

making degrees without proper consultation.

Political parties; political parties should be funded from the consolidated funds, depending on their popularity.

And a political party without a following of about  a million people,  or  a million members,  should be de registered,  and this can

be ascertained through the previous polls.

Parliament;  there  should  be  a  permanent  and  an  independent  commission  to  review  the  salary  of  MPs  forcing  the  life  of

parliament through the speaker and advice wananchi accordingly.

And defections; parliamentarians who defect after elections, should cease to be members of parliament,  and should not seek  re

election in any by election, in any constituency in Kenya.

Districts and constitutions Boundaries, should be agreed upon, through a referendum, by the residents.

The system  of  governance;  there  should  be  a  government  of  national  unity,  where  all  political  parties  are  given  a  chance  to

participate in the nation building.

We go to courts;  courts  should be made to work for long hours and many courts  should also be build. And the requirements

that, whoever pleads not guilty to any offence, should be remanded for two weeks, such a procedure should cease.
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Economy; any government of the day that drains down the economy, should be made to resign.

Corruption; our corruption courts should be, judges or magistrates should be hired from                         (?)  and they should

only serve for a tenure, not more than two years.

Land; land should not be left to lie idle. Land lying idle for more than ten years, the owners should be forced to surrender it.

And, the idea of calling people squatters, I think this should not be  anywhere in the constitution’s vocubalary,  because,  this is a

word that was used by the colonialist and it is no longer there. If there is going to be  government that can take  care  of,  or  cater

for this so called squattes, then, we shall never have such a word.

Com. Raiji:  You have one minute.

John Kwahera:  One minute to go, maybe I have finished, I don’t know.

Com. Raiji:  I think you have finished, thank you very much.

John Kwahera:  Thank you.

Com. Ratanya:   Yes,  Bw. John, about  political parties.  Now you recommend that,  only those which  are  popular  should  be

funded. I do I assess the popularities of this parties, for which qualified to be funded for by the state.

John Kwahera:  I have thought it very clearly that, a party without members,  members following of million members,  does  not

qualify  to  be  registered,  it  should  be  de-registered.  So,  the  popularity,  you  see  how,  a  million  people,  and  this  should  be

ascertained by the previous polls.

Com. Raiji:  I  think you have been very clear on that,  thank you very much for that clarification. John Mwema, utafuatwa na

Thomas Ruguti.

John Mwema:   Asante sana,  majina yangu kamili ni John Mwema,  mkaaji  wa  Rongai.  Meanwhile,  we  have  our  own  party

constitution, which will be read by our chairman. Lakini nina maoni yangu moja au mbili, ningetoa kwa hii commission.

Ya  Kwanza,  John  Mwema.  Hii  tungepatia  kuchangia  mambo  ya  katiba,  lakini  inatutatiza  kwa  sababu  hatujui  makosa  ile  ya

mbele, hatujasomewa, ni vigumu kuwa tunafundishwa, tunatoa maoni juu ya kitu ambacho hatujui.  Lakini, sababu  tungekuwa

na kifungu, tunajua hii ni mbaya, ile ni mbaya, halafu tunaanza kurekebisha.
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Anyway, kwa sababu mmeonelea tupite juu juu, wacha tujibu juu juu.

Maoni yangu, tuna shida, hasa kutoka kule mashambani. Mashida yetu, ni system ambayo inatumika, na tungetaka iwekwe kwa

Katiba hii ambayo inatengenezwa mpya, kuhusu mwananchi wa kawaida. Kwa sababu tukisema juu ya mwananchi wa kawaida

ama common man, kama juzi tuliona aibu minister kusoma budget,  na hatujajuwa mwananchi wa kawaida  anatakiwa  kutumia

kiasi gani ya pesa, hili haishi, kwa sababu yeye yuko katika community ya Kenya.  Tunasomewa tu, mambo ya vitu kuongezwa,

mshahara ya wale wameandikwa, na tuna watu kule nyumbani ambao hawajaandikwa.  Sijui nani anafikiria, katiba inafikiria nini

juu ya hao  watu.  Tungependa,  wawe  budget  ikisomwa  wawe  budgeted,  ili  kuishi,  mwananchi  wa  kawaida  anatakiwa  apate

pesa  ngapi.  Ikiwezekana,  hata  kwa  hii  katiba,  serikali  iweke,  mshahara  yake  kama  ni  shilling  nne.   Tunasikia  kuna  nchi

inatakiwa mtu atumie kiasi fulani ya pesa.  Wakisema ni 5,000,  ni sawa,  kwa sababu,  ile loan inakodeshwa,  na  kama  hatalipa

hata kama ni unga atanunua, hatachangia kulipa ile loan. Kwa hivyo tungesema awa akilipwa.

Ya pili, ni mshahara ya wajumbe wetu.    Tumeona imeenda juu zaidi, imechukuwa kama ya watu kama  sabini  ama  ishirini  na

kitu, mshahara ya kawaida. Tungependa iwe kiwango ya kulilia nchi yetu, au kulilia wengine wenzetu.

Hii mambo ya corruption;  tumeona hii corruption,  it maybe,  ni sababu ya mshahara kidogo,  ukiandika ofisi, kuwe na kiwango

ya kutosheleza mahitaji yako. Kwa sababu kama inakosa, kwa mfano, kama ni mwalimu anataka elfu tatu ama tano, itabidi awe

na kazi ingine extra.  Iwe ni business,  awezi kuwa  committed  teacher,  kwa  sababu  ile  mshahara  analipwa  haimtoshi.  Itambidi

afanye biashara kando,  alime nusu. Kwa hivyo, wangetengewe mshahara ya kutosha,  ili mambo ya corruption iishe, hata ofisi.

Unakuta kama ni secretary,  mshahara yake ni kidogo,  anaondoka kwa ofisi before time, afanye biashara  hata  kama  ni  kuuza

mambo ingine nje nje, hili apate kuishi. 

Kwa hivyo, kwa maoni yangu ningeomba hayo katika sheria, iangaliwe, kiwango ya mishahara ya watu, hata wale hawana kazi,

wawe  wakilipwa  na  serikaili,  kwa  sababu  tunasikia  kuna  nchi  watu  wanalipwa,  hata  kama  hawafanyi  kazi.  Walifanya  na

wakajenga nchi, kwa hivyo wangepewa marupurupu kidogo, wapate kuishi. Na iwe ikiwekwa kwa budget,  wapate  ya serikali.

maoni yangu.

Com. Raiji:  Okay asante sana Bw. Mwema, Thomas Rugut, jiandikishe hapo Bw. Mwema. Thomas Rugut yuko?

Thomas Rugut:  Mimi  naitwa  Thomas  Kibet  Rugut,  mkaaji  wa  Rongai.   Nina  haya  ya  kuchangia  maoni  ya  katiba  ambayo

inatarajiwa kutengenezwa upya.  Ni maoni yangu kibinafsi.

Ninataka kusema jambo kuhusu ardhi, makao; makao Kenya, inaendelea kuwa kidogo, na hata pamoja na hiyo, jinsi ya kupata

procurement  ya  title  deed,  inafanywa  mbali,  kama  shamba  iko  ardhi  ya  Rongai,  inaenda  inafanywa  kule  Nairobi,  na  kuna

walagai wengi ambao wanaweza  kutumia  njia  nyingi  ya  kuweza  kutangulia  kupata  hiyo  title,  kabla  mwenyewe  kupata.  Kwa
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hivyo ninapendekeza ya kwamba, title deed iwe kwa jina mbili, bwana na mke.

Na hizi Act ambayo iko,  ya  280  na  300,  iunganishwe  iwe  moja.  Hili  title  iweze  kuwa  raisi  kutengenezwa,  mahali  pale  pale,

mahali shamba iko. Kwa mfano, kuna land registration of title’s Act,  ambayo inasema iko Nairobi,  na kuna ingine pia ya lease.

Ingine iko Nakuru, lakini ingeunganishwa zote, iwe moja, hili iweze kuwa rahisi kupata.

Education; education iwe kwa wote,  regardless  of who  is  who.  Halafu  wananchi  wa  Kenya  waelemika,  ili  mwongo  nyingine

ambayo itakayo kuja,  elimu iwe imepatikana kwa wote,  kumali illiteracy na  hiyo  mambo  mengine.  Na  njia  tu  ya  kumaliza,  ni

kutunza resources zetu.

 

Njia ingine, ama neno lingine ni quarter system of intake. Kama ni mashule, kama ni colleges,  ifanywe katika constituency level,

mpaka locational level, hata sub location level.  Hili watu wengine, si watoe wengi, kuliko wale wanahitaji.

Neno lingine ni afya. Afya wakati  huu imeenda juu sana,  kwa sababu ya  ma  hosipitali  ambayo  imepatikana,  hii  clinics  na  zile

zingine. Na watu wa kawaida, hawawezi kujimudu.  Kwa hiyvo, mishahara kwa wauguzi.

Madaktari, badala ya kutoroka kuenda nje, wapewe mshahara ya kutosha, hili waweze kuhudumu nyumbani.

Kitu kingine, ningependekeza katika Katiba hii mpya ya kwamba, mtu mmoja kazi moja. Hata kama ako nini, apate kazi moja.

Mimi ningependekeza pia kwamba, hii utawala ya majimbo. Kwamba, resources zetu iwe ikigawanywa hapa hapa.  hapo awali,

local ama central  government,  walikuwa wakipeana ma ploti kule Nairobi,  hata kama iko Nyanza,  ama iko kuinginepo. Watu

wa pale pale, hawapati ma ploti hizo, inakuwa kama ya watu wa pahali pengine. Kwa hivyo, hayo ni maoni yangu,  na nchi hii

iwe ni nchi ya kuogopa Mungu.

Com. Raiji:  Okay, asante Bw. Rugut, nilisema hapo wakati ulianza, tutarukia list, hili tuweze kuwafikia akina mama. Na  labda

wale wasiojiweza, na kwa hivyo sasa nitaruikia wazee , na niende kwa Councillor Priscillar Rop.

Councillor Priscilla Rop: Majina yangu, ni Councillor Mrs.  Priscilla Rop,  ninawakilisha maendeleo ya  wanawake  organization,

Rongai division.

Naanza na preamble. The constitution should have a preamble that, lays down that every Kenyan is equal before and under the

law, and that no one is above the law, except the president.

Alsp provides that, everyone has freedom of concerns, religion or expression,  association,  peaceful assembly, and should settle

 his/herself in his/her region.
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Also lays down that everyone has a right to have equal protection, and benefit of the law without discrimination.

Citizenship; we should regarded as automatic citizens of Kenya.

Children born within Kenya, persons born to Kenya citizens, in or  outside Kenya,  also has whether,  the parent  is the father or

mother.

A person man or  woman, married to a Kenyan citizen should be an automatic citizen, should be an automatic Kenyan citizen,

unless they choose otherwise.

A child born of one Kenyan parent, should be entitled to be a Kenyan citizen, regardless of the parent gender.

A child of less than 18 years, whose parents are  not Kenyan,  adopted  by a Kenyan citizen, should apply to be  registered as  a

citizen.

Basic rights; all people should have a right to a national and international                 (?) and security.

Freedom of movement and residence within your region.

Try to help one’s dignity respect and protected everywhere, and including at the domestic level.

Constitutionally provide, for affirmative action, of a minimum of one third representation of women, in the political arena.

Equal right to education and training opportunity,  to eliminate inequalities,  where  women  encounter  are  discriminated  upon  in

participation.

Right to own property  and use customary law, and practices  do not allow women to hold property,  and  women  have  in  fact

been treated as part of the property to be passed between fathers and husbands.

The unmarried daughters to be considered in land also.

Women rights are God given, born with, and they should not be violated or taken away from them.

Rights of vulnerable groups; addressing women rights, rights of equality of all citizens irrespective of gender,  and should not be
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enshrined in the constitution.

Women rights should be oriented under Bill of rights.

Persons with disabilities, should be fully taken care of  and be considered in job opportunities.  Also they should be trained and

promoted, just like any other Kenyan.

Unmarried girls also should inherit their father’s land.

Equal opportunities in; no person shall be  denied access  to opportunities  for  a  suitable  employment,  by  reasons  of  fees  or  a

disability or, there should be no discrimination in promotion, training, development and other related opportunities.

Positive disrimination, affirmative action, failure to the reservation of employment position,  should also be developed within the

legal policy frame work.

Political parties;  the constitution must ensure that affirmative action is employed in the composition of  political  party  structure.

Also political parties should not be funded with public funds.  

Any political party, should nominate one third women. For example, if the seats are 20, women be given at least 8.

Public finance; women  contribute  a  lot  to  the  paid  economy,  for  example,  the  women  normally  form  the  highest  agricultural

workers.  Women are  majority even in markets,  and due to high taxation, Kenyan women continue suffering. The best  way of

uplifting our girls and women, is by giving the development loan, and be  included also in kenya budget.

Land and property rights (Interjection)

Com. Raiji:  You have one minute.

Cllr Priscilla Rop:  Land and property rights, okay, I will jump there, I go to local government.  

The mayors and the council chairmen should be elected by people, and they should be O’level minimum education,  qualification

for councillors, but he/she must have a certificate at least.

Structure and system of government; at the moment, the constitution of Kenya, provide a unitary government,  and Kenyans are

saying they need change for now, we support Federal government, which is majimbo.
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Com. Raiji:  Thank you very much Coucillor,  I  don’t know whether there is a question.  Okay,  asante sana,  if you can please

give us the memorandum. I am still on some form of affirmative action, I am jumping, Karen Akinyi, I think it is the deaf lady, I

want to give her the opportunity,  or  she wants to come later.  Okay,  thank you very much, Edina Munai, nafikiri, naambiwa ni

Edina, nashukuru, karibu.

Edna Munai: Mimi ni  Edina Munai, ninaongea kuhusu wasichana wetu.

Sisi  tuko  na  shida  ya  wasichana  ambao  wamezaa,  kwa  manyumbani  mwetu.  Msichana  akisha  zaa  watoto  wawili,  tatu  hivi,

hawezi kupata  kuolewa tena.  Na  ninaomba kwa katiba ya sasa,  ikiwa wazazi wako na shamba,  ikitiwe  huyo  msichana  kama

acre moja au mbili. Na  ajenge nyumba, hili hata yeye alishe watoto  wake,  na ajue shida za  kulisha  mtoto,  na  ajuwe  shida  ya

kusomesha watoto wake.

Ya pili; Katiba ya sasa, tusaidiwe kuandika kwa lugha zote, kama vile iliandikwa bibilia.

Masomo; tusaidiwe kusomesha watoto kuanzia primary mpaka secondary.

Na tena, tunaomba sisi wananchi, tujakuwe Chief sisi wenyewe.

Ya mwisho, hatutaki lease title, tuko na ma title ya lease, sijui tukimaliza tutaenda wapi?

Com. Raiji:  Mama tuko na swali, tafadhali ngoja kidogo.

Tafadhili  tukimye.  Mama  tungetaka  utusaidie,  niliona  kwamba  ulizungumzia,  jambo  lako  muhimu  lilikuwa  hao  watoto  wetu

ambao  wanapata  watoto  wakiwa  nyumbani,  na  ulikuwa  ukipendekeza  wapatiwe  shamba  uko  nyumbani.  Lakini  sijasikia

pendekezo lako,  kuhusu, wale  wanaume  ambao  ni  baba  wa  hao  watoto,  unataka  wafanye  nini,  wafanyiwe  nini,  kuhusu  hao

watoto.

Edna  Munai:  Kwa  kweli,  kama  msichana  ameshazaa  ya  Kwanza,  ya  pili,  ya  tatu  atasema  ukikosa  ya  Kwanza  na  ya  pili,

nikuwe mimi wa tatu. Kwa hivyo hiyo mzigo itakuwa ya mzazi. Na kwa kweli, wakati huu (Interjerction)

Com. Raiji:   Swala ni, nauliza, wale  wanaume  waliwapatia  hawa  watoto,  ungetaka  tufanye  nini  na  hao,  kuhusu  hao  watoto

ambao wamezaliwa, na hao watoto wakiwa nyumbani.

Edna Munai: Kwa sasa, kwa hao wanaume sasa, ni vizuri wachunge hao watoto na kusomesha mpaka wamalize mashule.
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Com. Salome Muigai: Mama uendelee kusubiri.  Tafadhali tungenyamaza tusikie maoni ya mama Munai tafadhali.  

Mama umesema huyu msichana mwenye amepata watoto apatiwe acre moja ama mbili na baba yake.

Edna Munai: Eeh.

Com.  Salome  Muigai:  Na  umesema  yule  mwenye  hao  watoto,  hawasomeshe  tu  mpaka  wamalize  skuli.  Je,  uridhi  wao,

utakuwa kwa ile acre moja, ama ungekuwa na mapendekezo ipi, juu ya uridhi kutoka kwa ule baba aliye wazaa.

Edna Munai: Kwa hiyo baba, hata yeye achangie huyo msichana.

Com. Ratanya:   Ingine,  ni  kuhusu  hapo  tu,  kwa  sababu  hayo  ni  mambo  ya  maana  sana,  ndio  unaona  tunakuuliza  maswali

mengi.

Edna Munai: Sawa.

Sasa  kitu kingine hapa ni kwamba,  umesema,  yule  ambaye  ana  mtoto,  ama  wtoto,  apewe  acre  moja  ili  aweze  kuwalea  hao

watoto. Na kama hao watoto wakichukuliwa na yule baba, aende akawalee. Ungekubali huyu msichana still apewe shamba.

Edna Munai: Kama watoto wameshaenda na baba yao, hata waende na mama, sababu hao watoto (Interjection)

Com. Ratanya:  Na mimi nauliza, kama akikataa, okay, kama huyu baba, ambaye wengi wamempatia watoto  wakikataa,  ama

wakichukuwa watoto, huyu tu atapewa shamba, hiyo ndio ilikuwa swali.

Na  ingine  ambayo  utajibu  pamoja,  na  wale  wasichana  wengine,  ambao  waliolewa,  watakuwa  na  haki  ya  kuridhi  chochote

kutoka kwa wazazi?

Edna Munai: Hebu rudia.

Com. Ratanya:   Ya pili, tuanza na ya pili. Wale wasichana wameolewa, watakuwa na haki ya  kuridhi  kutoka  kwa  baba  na

mama zao?

Edna Munai: Wale wameolewa?
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Com. Ratanya:  Na wameenda.

Edna Munai: Wameenda?  Wapate shamba, hiyo awezi.

Com. Raiji:  Okay, asante sana mama kwa hayo maoni yako, jiandikishe hapo.  Sasa Jane Wanjala, atafuatwa na Sofia Rajab.

Jane Wanjala yuko, mama huyo yuko, karibu mama, Sofia Rajab awe akijitayarisha.

Jane Wanjala:  Kwa jina naitwa Jane Wanjala,  kutoka Rongai division, Maendeleo ya Wanawake.   Mimi nachangia  tu  moja,

kwa sababu memorandum yetu imepeanwa na Councillor Priscilla.

Yangu point moja ambayo ninayo, ni juu ya viti katika vyama mbali mbali kwa upande wa akina mama.

Tungependa  akina  mama  nasi,  tupewe  nafasi  ya  kutosha,  kwa  vyama.  Ikiwa  ni  chama  cha  K.A.N.U,  chama  chochote,  au

kamati  yoyote,  akina  mama  wapewe  first  priority.  Hata  hao  wawe  viongozi,  wawe  wenye  viti,  ndio  wazee  wetu,  nao  tuwe

tumetoshana.

Upande wa Maendeleo ya Wanawake, tungependa sisi wenyewe, tuwachiwe kwa uchaguzi.  Wazee wetu wasiingilie. 

Pia tungependa, mama yeyote akichaguliwa, achaguliwe kutoka grassroot, kuliko kutolewa mama mbali, akuje atusimamie area

hiyo, na hata hivyo, akina mama wako wale ambao wamesoma na wanaweza kuendelesha hiyo chama cha akina mama.

Pia  tungependa  kwa  nomination,  kama  ni  Councillor,  mama  pia  achaguliwe  kutoka  uko  chini,  kulingana  na  vile  mama

anajulikana na anaweza kusaidiwa.  Kwa  hivyo,  nomination  ya  akina  mama  kwa  Councillors,  kwa  MPs,  iwe  na  kiwango  ya

kutosha,  nasi  tuwe  na  representative  mmoja  wa  akina  mama,  tukiwa  na  shida  zetu  za  akina  mama,  tunamwendea,  hili  awe

akitusikiliza. Asanteni.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Mama Jane Wanjala,  umesema kuwa mngetaka kitu kimoja,  kutokana  na  censors  yenye

akina mama walihesabiwa na wakenya wote, akina mama walikuwa zaidi ya nusu ya watu wa Kenya.  Hii kiti kimoja,  mkipatia,

huyu mama ataweza akina mama wenye ni nusu ya wakenya wote.

Jane Wanjala:   Kwa sababu mko hapa  katiba,tumeweka  tu  hiyo  mtisikilize,  na  muweke  kwa  hiyo  katiba  yenu,  hili  tuweze

kusikizwa.

Com. Raiji:  Okay, naona mama Sofia, nafikiri ni wewe umekaribia, asante jiandikishe hapo Jane.
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Sofia Rajab:  Asante, jina langu ni Sofia Rajab, Makongeni K.A.N.U Maendeleo. 

Public  finance,  biashara  ndogo  ndogo  za  akina  mama,  ambaye  wengi  wao  wanashindwa,  hawajiwezi  wengine  ni  vilema,

wengine  wamefiwa,  na  wengine  hawakujaliwa  kuolewa.  Ni  akina  mama  wengi  wana  shida,  baisi  ningependa,  serikali

iwapunguzie ushuru wa biashara ndogo.

Kwa akina mama, pia serikali ipange budget,  iwakumbuke akina mama  katika  budget  yao.  Kusudu  hao  akina  mama  ambao

wako sokoni, wanauza mboga, wanauza vitunguu, ambayo inawafanya wasaidie watoto nyumbani, waweze kujisaidia.

Ingine, ningependa serikali au wakuu wa  katiba,  wafikiri  sana  juu  ya  vijana  wa  kenya,  ambao  wengi  wamesoma  na  hawana

kazi. Vijana wa kike na wakiume.  Serikali iwaingize katika jeshi wote,  wapewe mafunzo,  wapate  ujuzi  wa  kuwatosha.  Kazi

ikipatikana watafanya, na kama hakuna kazi, wataweza kuilinda nchi yao, na kuwa na uchuzi.

Ya mwisho tu, akina mama katika Rongai, ningependa  tu,  tupewe  haki  kabisa,  wakati  wa  uchaguzi.  Tusitolewe  akina  mama

viongozi kutoka nje na mbali mbali, tuwachiwe wenyewe kwa sababu akina mama tunafinyika, tunaletewa akina mama kutoka

mbali, ambao wana magari makubwa,  elimu kubwa,  lakini hawaju shida  za  akina  mama  huku  chini,  hawajui  sub  location  iko

namna gani, au division. Lakini wakati wa uchaguzi, wanaletwa na wanafika. Kwa hivyo ni hayo na asante.

Com.  Raiji:   Asante  Mama  Rajab,  jiandikishe  hapo.  Safina  Achor,  nafikiri  ulizungumza,  unataka  kuzungumza  tena.   Okay

karibu karibu tu.

Safina Achor:   Majina yangu ni Safina Achor,  ninaongea kwa upande ya akina mama na  upande  wa  uridhi.  Yaani  land  and

property inheritance.

Naongea upande wa uridhil; tunaona upande wa uridhi ni kitu kama shamba,  biashara ama pesa  ambazo ziko  kwa  bank.  Na

wakati mume anapofariki, tunakuta kwamba sisi akina mama, tunakuzwa na shida nyingi sana.  Kwa sababu unakuta familia ya

bwana,  wanakuja pale,  mwingine anasema anataka gari,  mwingine anasema anataka shamba,  lakini ilhari  wanasahau  kwamba

kuna watoto ambao mume aliwacha.

So  ningeomba,  kama  ingewezekana,  at  least  sisi  akina  mama,  turidhi  mali  ya  waume  wetu.  Kama  ni  title  deed  ya  shamba,

iandikwe kwa jina lako.

Na kitu kingine ni kwamba, tafadhali sana  wazee, mnajua kuna msemo huwa inasema, mtegemea cha nduguye ufa masikini. So,

mtu ajaribu kutafuta chake, atangenezee familia yake akiwa hai. Ni hayo tu sina mengi.

51



Com. Salome  Muigai:   Tumesikia  malalamishi  mengi  sana  kuhusu  shida  zenye  zinawakuta  wajane,  eti  bwana  akisha  kufa.

Unaona  tunaweza  kufanya  nini  kwa  katiba  hili  kuangalia  mbele,  kuonekana  kuwa,  kitu  gani  kina  baba  wanaweza  kufanya

wakati  huu kuwalinda watu wao kama bado  wangali wako hai. Kwani kila  mara  tunasema  wajane  walindwe,  lakini  kitu  gani

inaweza kufanyika wakati huu, hili hata baba, ama mama pia akiondoka, yule mwenye kubaki, asiwe na hizi shida.

Safina Achor:   Kwa upande wangu, ningependelea,  mume akiwa hai,  aandike  kitu  ambayo  tunaita  Will  ikiwezekana.  Yaani

asema nitakapokufa….,  lakini hatusemi tunataka  akufe  ndio  turidhi  mali.  Yaani  nitakapo  kufa,  nafikiria  kitu  changu,  inastahili

fulani airidhi, nafikiri ni hivo.

Com. Raiji:  Kabla hatujarudi kwa akina baba, tutamwita mama mwingine mmoja, Mary Cheptoo,  karibu mama. Na  tafadhali

nyinyi akina baba, tuwe kimya tusikilize sauti ya akina mama, hata yenu itasikika.

Mary Cheptoo:   Mimi naitwa Mary Cheptoo,  nikiwa mama wa Maendeleo na chama cha K.A.N.U,  nikawa mimi nimekuja

na machangie yetu ya maendeleo ya location, na nitaongea yangu Kwanza.

Ninasema kwa maoni yangu. Ikiwa atachuguliwa raisi katika Kenya, yule anachaguliwa, asisumbuliwe mpaka amalize enzi yake.

Na kama hana makosa yoyote amefanyia nchi yake, hadumu akiheshimiwa.

Ya kufuata, nchi yetu ya kenya,  kila nchi zingine, zisiingilie, kukuja kuchokora,  bila matatizo ile anaweza kuchokora  nayo.  Iwe

mwenye kenya, anatatua mambo yao, peke yao, bila kusumbuliwa.

Ingine, (Interjection)

Com. Raiji:   I  am sorry kuna makelele sana,  na  unajua  hii  yote  inaingia  kwa  tape,  hatutaki  wakati  tunarudi  tukiangalia  tape

yaani tunoana kwamba kuna makelele sana, tafadhali tujaribu kuwasikiliza wale wanazungumza.

Mary Cheptoo:   Haya,  ingine  maoni  yangu,  kama  sisi  wakenya,  tuna  shida  nyingi  kwa  manyumba  zetu.  Tunataka  kuingiza

sheria yetu, hii sheria hii mpya, kama sisi tumetumia ya wabeberu,  ama tulikuwa tunatoa katiba kwa njia ile haikufaa, tunataka

nyinyi tume, chukueni maoni yetu, kwa lengo ya kutosha.  Sisi  wakenya  wengine,  iliposemekana  ati  mashamba  ya  wengine  ni

kubwa,  na wengine hawana,  tunataka hivi; mtu ule ananunua shamba lake kwa jasho lakei,  awezi kunyanganywa, kwa maana

hatujui pesa ile alinunu nayo, si hivyo.

Basi, yakufutwa, kama iko mtu ananunua dunia mzima, hata serikali iangalie, angalau, wengine wapape  acre  mbili,  apate  acre

tano,  na  atoe  pesa  yake  kidogo,  serikali  inaweza  kuwa  masikini,  ipewe  loan,  halafu  itatwanga  pole  pole,  mpaka  ajipatie

shamba.
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Haya yafuata,  wale watoto  wetu,  wamesomeshwa, akisoma, akijipatia kazi ya serikali,  asirudi kutatiza wazazi, ama sio  mzazi,

mzazi fulani amesaidia tu.  Mwisho wake,  anarudi kutaka kuuwa, apate  hiyo shamba,  ya hiyo mzazi, na  pengine  hapana  mzazi

wake,  anataka kuridhi hiyo mbali  kwa  kibavu,  bila  huruma  yoyote.  Hiyo  iangaliwe  sana  na  serikali.  kwa  maana  iko  mambo

kama hiyo. Wengine wanajikimbiza mbele, haende kuchukuwa title mbele, ile ya haramu, akufuata taratibu,  ile jina iko ndani ya

register ya shamba ya mwenyew. Hiyo nimesema hayo.

Na elimu ya kimsingi inatakiwa isaidiwe wananchi, mpaka ifikie hata ya secondary,  akifika hata hiyo secondary,  ang’ang’aniwe

na mzazi, na serikali ingaliange wale jamii wako chini sana, kwa shida.

Basi,  hii  nasema,  hiyo  mambo  yetu  chukueni,  nyinyi  watu  wa  serikali  wanaju  a  mashamba  ile  kubwa  kubwa  kuliko  ingine,

nataka kuangaliwa. Kama ni ingine inachukuwa dunia mzima, igawiwe wananchi, na anunue.

Com. Raiji:  Asante sana mama, jiandikishe huko. Sasa tumerudi kwa akina baba (Interjection)

Mary Cheptoo:  Bado, iko memorandum nataka Priscila asome, ile tumeleta kwa location yetu ya akina mama, asome.

Com. Raiji:  Nafikiri ililetwa.

Mary Cheptoo:  Hiyo inatoka pande ingine, wacha asome.

Com. Raiji:  You brought another memorandum?

Mrs. Priscilla Rono:  For a division, this one is a locational one.

Com. Raiji:  Okay, ni sawa tu mama, atasoma.

Mrs. Priscilla Rono:  Asante, nitasoma kwa haraka.

Upande wa kilimo (Interjection)

Com. Raiji:  Sema jina lako Kwanza, kwa sababu sasa hiyo ni ingine.

Mrs. Priscilla Rono:  Jina langu ni Mrs. Priscilla Rono, Councillor Rongai Ward.
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Nitaanza na kilimo; serikali isimamie bei ya kilimo, kama maziwa, mahindi na nyama.

Serikali ichuwe mamlaka ya kiwanda kama KFA, Cereals,  AFC,  na Kenya Meat  Commision, na iendeleza shughuli zao kama

zamani.

Siasa;  tupewe mamlaka ya kuchaguwa Mbunge, kama hatutosheki na kazi  yake,  tusingojee  miaka  tano  ikwishe.  Kama  watu

wanaona kiongozi wao ni mzuri, akae kwa kiti mpaka yeye mwenyewe akipenda kustaafu kama raisi.

Mamlaka ya Chief iwe  kama zamani, isipunguzwe mamlaka yake.

Matibabu; ugonjwa wa T.B unatibiwa  na  serikali  bure,  hata  ugonjwa  wa  sukari  na  high  blood  pressure,  imemaliza  wakenya

wengi. Kwa sababu ya gharama. Tungependekeza serikali, iwahudumie watu, bila malipo.

Tabia kwa jamii; ndoa tatu kwa serikali inajulikana, customary. Kanisa na serikali na kwa hizi, ndoa tatu.  Mbili inapeanwa cheti

cha ndoa, lakini ya kienyeji, haipeanwi. Tungependekeza serikali ipeane cheti yote tatu, kwa ajili inasumbua wananchi.

Elimu; serikali ikipitisha kuwa elimu ni ya bure,  iwe bure  bila  masharti.  Na  ahadi  yetu  ya  Kwanza,  tulipopata  uhuru  tulisema,

tutaondoa ujinga, na sasa bila elimu kuwa bure, hatutamaliza ujinga. Kwa ajili wengi wa watu hawa, hawataweza kulipa karo.

Uridhi; uridhi kwa akina mama kutoka kwa wazee wao,  ihimizwe zaidi kwa ndoa.  Sheria iwekwe kwamba,  mmoja wao akifa,

bwana au bibi mmoja wao awe msimamizi wa mali yao. Jamii isingilie mambo yao.

Siasa; nchi nyingi isiingilie mambo ya kenya. Wakenya wenyewe watatue mambo yao. Asante.

Com. Raiji:   Asante sana Cllr.  Priscilla. Kwanza,  nafikiri  sasa  tutamwita  Mheshimwa,  ambye  hata  yeye  ni  mkaaji  wa  hapa,

aseme au afanye mapendekezo ambaye angetaka, Mheshimiwa karibu.  

Mheshimiw  Erick  Murogo:   Asante  sana.  Kwanza  ningependa  kusema  sitatoa  maoni  saa  hizi,  bali  ni  shukrani  kwa

commissioners.  Hata, hatujazoe tukiongea, tukisimama.

Basi,  commission,  ikiongozwa  na  commissioners  wetu  watatu,  ma  afisa  wao,  wananchi  wenzangu,  Kwanza  ningependa

kuseama vile tulivyo na furaha kuwakaribisha. La pili, noana…. My name is Eric Murogo, MP Rongai, thank you.  

Nimeona vile flow inaenda,  singependa hata kusumbua tena,  ningetaka hiyo tempo iendelee mpaka mwisho.  Lakini  nilitaka  tu

kusema shukrani,  na nimeridhika kwamba,  wananchi wangu wa Rongai, wanatoa maoni  yao,  bila  kushirikishwa.  I  would  like
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this to go in record,  kwamba we are  very happy,  with the  way  mumehandle  tangu  asubuhi,  mpaka  wakati  huu.  Basi,  nitatoa

maoni yangu, baadaye.  Na  nina hakika yale tumesema, naona inaenda kwa record,  na nitahakikisha kwamba,  yale tumesema,

mumeweka,  na  nafikiri  mtaturudishia  tuone  yameenda  namna  gani.  Mpaka  kwa  sasa,  nashukuru  sana.  Kile  tu  nitasema,

msikubali sisi wanasiasa,  kuwasukuma sana,  mpaka  mnatoa  reporti  mbovu  kwa  sababu  wanasiasa  wengine  wanataka  kutoa

wale wako ndani. Na  wale wako ndani, wanataka kujiendeleza.  Chukuweni nafasi yenu, mtupatie kitu ya  haki,  kitu  ambacho

kitatujenda kenya hii kwa miaka hamsini ingine. Mungu awabariki sana.

Asante sana Hon. Erci Murogo, MP wa Rongai, ambapo tuko leo.  Tunataka kuwahakikishia Mheshimiwa kwamba,  kulingana

na sheria, tutatengeneza reports kwa constituencies, na tukimaliza zitarudi hapa, hili mwone kama maoni yenu kweli ilifika huko.

Com. Raiji:  Kwa hivyo sasa tutaenda kwa Wesley Kimg’ok, Wesly, ni wewe, sema jina ambayo utafuatwa na Shem Busenei.

Wesley Kimg’ok:  Naitwa Wesley Kimg’ok, na natoa memorandum yangu, ambayo tumeandika na mmoja wa wananchi wa

Kambiamoto, anaitwa Joshua Macharia.

Kwanza nitasoma;

The first thing is that, the sitting president should be open to impeachment, while he         (?).

That vice president should be elected by the people.

That president, MPs and Councillors should have a limited term of two terms of five years  each.  But incase that person proves

to be efficient, he can still contest for a third term.

That heads of parastatals public institution should be appointed by independent body, but not the president.

That, Attorney General and Chief Justice, should be appointed by a panel of judges.

That any Bill passed by parliament, must not await the assent  of the president,  but instead,  a jurist of judges,  should certify the

Bill passed by parliament, with a two third majority.

That Provincial Administration, should be scrapped.

Public  servants  misusing  their  positions,  and  mismanaging  the  resources  of  the  country,  should  be  prosecuted.  And  if  found

guilty, their property be confisicated by the state, and banned from public office.
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Politicians, must not hold a public office, that is, while still being a politician, we should not be given an office.

That parliamentary session should be a full time responsibility, and independent tribunal should be set  up to oversee  the salaries

for MPs.

That the constitution should provide for a chance in which the civil society,  that is churches,  NGOs,  should  be  guaranteed  to

participate, in case of the constitutional crisis, or issues of national concern.

That a council of elders should be legitimized in the constitution, in order to assist the public in village matters disputes. That is to

replace the Chiefs.

Death penalty should be removed completely.

Nominated MPs and Councillor should be scrabbed.

Council chairmen and mayors should be elected by the people.

That a country’s currency,  should  not  bear  the  mark  of  the  president.  But  instead  the  currency,  should  bear  and  identity  of

national unity or a national monument.

The law should be that, one man one job.

People shoule have the right to recall their MPs.  Procedures should be to solicit for votes of no confidence from the electorate,

through a minimun number of vote casted.

That  law  society  of  Kenya,  (LSK)  and  the  judiciary,  should  be  mandated  by  the  constitution  to  appoint  the  electoral

commissioners for one term only.

That every citizen who owns a land, should be given  a free hold title deed.

Constitution should protect security, healthcare, water, education, shelter, food and employment, as basic rights for all Kenyans.

Constitution should provide a                 (?) and free primary education.

Men and women should have equal access to land and property right.
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That a coalition government should be provided in the constitution.

The constitution booklet should be available at all libraries and public institutions. 

That is my last memorandum, but I would like touch on few things that are not there.

That freedom of the press should be entrenched in the constitution. I mean, people  should not supress  the press.  When people

are giving information, we have a society to be informed and it should not be cartelled.

The  other  thing  is;  people  with  junks  of  lands,  with  employeed  inside  there,  they  should  ensure  that  those  people  get  basic

facilities like education, and even health services.

Taxation should have a limit, Kenyans are not to be taxed highly, and they should not be  taxed just because  government wants

revenue. We should have a limit of taxation, at a given time. And people should not be compelled to carry their IDs everywhere

they go. 

And also, the issue of passports, Kenyans should have a right to own passports wherever they want. Thank you so much.

Com. Raiji:  Asante sana Wesley, jiandikishe huko. Shem Busenei, ambaye atafuatwa na Sammy Karenjo.

Shem Busenei:  Sir, my names are Shem Busenei, I am a retired educational officers, and I come from this area.

I will just be able to give my views on five areas,  of which I will Enlight. This is preamble,  constitutional supremacy,  structures

and systems of the government, land and property rights, management and juice of national resources, and basic needs.

So maybe to begin with, I feel and I give my views that, our constitution should have a preamble.   To be a vision to our nation,

and also to give us obligation to feel that, we have a duty, to participate in the nationalhood.  We being one nation, irrespective

of our ethnic background, should uphold unity and nationalhood.

The other thing on the preamble is, to guide and to let us know that where the duty, to guard our nationality.

Now,  I would like to say something on constitution supremacy.  I  feel  the  powers  given  to  parliament,  they  should  retain  the

power of 65%, but they should also have a commission to vet their decision making.

And I feel also, I feel our MPs should declare their wealth to avoid a suspicion of grabbing the public resources.
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Now, the other thing is on structure and the systems of the government. I feel we should have an alternative on types of govern

this  time.  We  have  been  having  a  unitary  government,  whereby  the  powers  are  centralized.  And  I  feel  we  should  have  the

regional kind of government, whereby we shall try to decentralize the powers.  So that we can be able to have the power  within

us, we can be able to discuss on our issues very closely. Particulary the management of our resources,  budgetary of finances,

and also maybe the sharing of the national cake.

Lastly on what I would like to say is about education. I feel, our constitution should address  the education need very closely. If

possible,  we  have  a  free  education  at  least  in  the  lower  primary.  Where  so  many  children  really,  they  have  been  cut  out,

because this basic needs.

Our educational system should be very relevant to our economic.  That is what I mean, at  the end of producing those who are

learning, they should be able to  have the skill for self dependence.

Lastly on retirement; the retired people have been neglected in one way or  the other.  Our constitution, should take  care  of this

group because, after retirement, they should be given care 1, particularly the payment of their benefits.

Sir, I think maybe that is what I had, but in details I have in may paper, thank you.

Thank  you  very  much  Bw.  Busenei,  asante  sana,  jiandikishe  hapo.  Sammy  Karenjo,  nilikuwa  nimemwita,  yuko?  Okay,

utafuatwa na Philip Bosire.

Sammy Karenjo:  Kwa majina ni Sammy Karenjo, kutoka hapa Rongai, Bisei sub location. 

Yangu nitatoa report ya kuhusu mashamba.  There should be no squatters in kenya.

Land must be distributed  and shared equally.

Land sincerely to be 50 acres  per person.

Water; the government must give water to all Kenyans.

Reduce presidential powers.

Disabilities; people who are not employed to be given allowance of 5,000 per person.
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Inheritance; a widow to inherit husband’s property.

Local areas tax to be reduced in license.  Nimefika mwisho.

Com. Raiji:  Okay asante sana, Bw. Karenjo,  tafadhali jiandikishe. Philip Bosire,  to be  followed by Jacob  Chesang’.  Wewe

ni Bw. Bosire, karibu.

Philip Bosire:  Asante, mimi ni Philip Bosire, nimetoka upande wa Kambiamoto.

Maoni yangu juu ya katiba;

Ningetaka kuzingatia upande wa haki za mazingira.  Maoni yangu ya Kwanza,  namaanisha hivi. Hakuna mwenye ako na haki,

kama binadamu ambaye anaishi, aswa wakenya.  Ninastaajabu kuona,  kuna mahali kuna hii game reserve,  wanyama unatapata

ma tumbili,  nyani,  wanaishi  acre  kama  elfu  hamsini.  Na  hakuna  resource  inapatikana  pale,  na  watu  kabisa,  mkenya  haswa

mwenye anaweza lima, anaweza utilize hiyo shamba,  wanakaa kwa slum. Hapo unaona mkenya haswa,  afanye nini? Hatutumii

ile rasilmali ya hiyo shamba. Na hatuna kiwango cha kuweka, hati hiyo shamba, kama kuna shamba fulani, at least watakuwa na

mavuno kiasi fulani. Hatuna mpaka wa sheria inasema, kama uko na acre  moja,  hii acre  moja utoe mavuno kiasi fulani kusaidia

nchi. Hakina kitu inatuelezea hapo. (Interjection)

Com. Raiji:  Unapendekeza nini?

Phlip  Bosire:   Napendekeza,  shamba  kubwa,  shamba  kama  National  Park,  to  be  minimized  and  Game  Reserve  to  be

abolished. And to be given to landless people.

Pendekezo la pili, ni juu ya elimu; elimu, watoto  wengi wanawacha shule kwa sababu ya kukosa  pesa,  na kutopata  mwelekeo

mzuri. Kwa mfano, unapata mtu anasomea kuanzia form four, anasomea maybe Geography, Maths, anapopata college, anapata

ya teaching. Na hiyo akusomea pale.  Ningependekeza shule iwe kama poytechnic.  Mtu asome kitu ili anajua kabisa,  mwanzo

mpaka mwisho, asije akasomea hesabu, halafu afanye vitu ingine tofauti.

Kama ni tailoring, tailoring mpaka mwisho. Awe kama mtaalamu kwa kitu fulani.

Mengine ni juu ya,  maoni yangu ni juu ya uteuzi wa commission. Uteuzi wa commission, sioni haja ya raisi kuingilia  vitu  kama

hizo, kuna ma judicial, hizo ndio ingekuwa kazi yao.  Kuna commission ambazo zimeteuliwa, zimekwama, kwa mfano kama hii

ya ma devil worshipers. Iliteuliwa kitambo, ikakamilisha kazi, lakini matangazo yake hayakuonekana, yaliishia pale pale tu.  Sasa

hatuna mahali pa  kutete,  tujue hii mambo ilienda wapi,  na hakuna mwenye atauliza. Mwenye aliteuwa, ndio anaye,  na  ako  na

59



ukweli, lakini hatuna nini (Intejerction)

Com. Raiji:  Unapendendekeza nini?

Commission  iteuliwe  na  ma  judicials,  wateuwe  commission.  Kama  kuna  mahali  imetokea  kosa,  na  hiyo  kwa  sheria  hakuna,

commission iteuliwe ya kutatua hayo maneno.

Ningependa kuchangia pia juu ya wasichana ambao wanapata  watoto.  Kam msichana amepata  mtoto,  anajua mwenye mtoto,

wa  share  the  same  problem  na  mwenye  amempea  mtoto,  kwa  sababu  kuna  njia  nyingi  ya  kuthibitisha  mtoto  ni  wa  nani.

Isiwachiwe mzigo kwa msichana peke yake.  

Na hali ya msicha kupewa mali, aridhi kutoka kwa baba yake, sioni haja. Sioni haja ati waridhi. Maoni yangu ni hayo.

Com. Raiji:   Okay,  asante  hatuna maswali Philip. Jacob  Chesang’ nilikuwa nimemwita yuko karibu,  karibu  Jacob.  Tafadhali

naona makelele yameanza tena,  tafadhali  tusikize.  Kazi  ya  leo  ni  ya  masikio  tu  sio  ya  mdomo,  isipokuwa  tu  ya  mtu  mmoja,

ambaye yuko mbele hapa.

Jacob Chesang’: My name is Jacob Chesang; I come from Kambiamoto.

First and foremost,  our constitution should be an expression of hope for all citizens.  There should be trust  between  the  ruled

and the rulers.

It should describe the degree and the extend of human rule, and the limits of power.

There should be a protection of fundamental and individual rights, that is, respect of human rights.

Judiciary should be dependent from executive and legislature.

There should be respect of the rule of law.

There should be regular, free, peaceful and fair election.

There should be no bribery in election.

Also, there should be equal playing ground for all candidates.
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There should be freedom to join any political party, hence there will be no K.A.N.U zones and opposition zones.

Electoral commissions of kenya, should be free from the executive and the legislatutor.

Members of the electoral commission should not be appointed by the president.

There should be a government of national unity.

There should be a fair distribution of power.

Our constitution must distribute power, and the rule should be one man one job.

And employment should go with qualification, there should be no corruption in that field.

Our Chiefs, should stop creating Kangaroo courts and cells in their areas of jurisdiction.

Finally; equal distribution and sharing of national resources and development should be enhanced.

Thank you.

Com. Raiji:  Asante sana, jiandikishe huko. Francis Kigumo, ambaye atafuatwa na Simon Mwangi Mbugua. Francis Kagumo.

Francis Kagumo:  Thank you, my name is Francis Kagumo, I come from Kambiamoto. This are my recommendations.

On agriculture; we all know and agree that farming, that is agriculture, is a backbone  of our economy.  The  rate  at  which  our

forests  are  being depleted and exercise for demacation  is  alarming.  Such  that  in  future,  our  country  will  be  a  desert  with  no

rains.  With foregoing, many farmers do not  heed  extention  officers  advice,  especially  on  soil  conservation.  Even  when  such

work is done in affected farmers,  many farmers do not undertake that exercise.  And since the extention officer has no powers

to prosecute, or he is unable to convince the farmer to do that work. If the farmer decides not to do, (Interjection)

Com. Raiji:  Excuse me, excuse me, can you please go a little more slowly, and obviously try to summarise. So that you can

read the point.

Francis Kagumo:  Okay. If the farmer decides not to do that, that is the end of it. We all know the resort of soil erosion. So,  if
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the law is changed,  in such a way that,  the extention officer is empowered to undetake measures in ensuring  such  farmers  do

their work.  Even be able to prosecute.  In  such  a  way,  measures  to  prevent  deteorirating  of  land,  will  be  taken  seriously  by

farmers, upon advice by those extention officers.

On presenting the certification, such measures as  mandatory planting of trees,  in each individual farms should be made  lawful.

Such that;

• One,  if one piece of land is 3 acres  and below, he should at  least  plant a woodlot  of not less than  a  quarter  an  acre.

Also depending on the advice of the extentional officer.

• The second one;  if one piece of land is more than 3  acres  and  not  more  than  5  acres,  a  woodlot  of  not  less  than  5

acres.

• Number three; a piece of land of 6 acres and not more than 10 acres, a woodlot  of not less than 1.5  acres.  The size of

woodlot  should depend on the size of the land. that is,  the bigger the land, the bigger the woodlot.  It  is suprising that,

even many large scale farms, have not decided what woodlot.

The presiding should always depend on the advice of extentional officer, given at that time.

Number two; the local authority. The local authority should be made more powerful,  in such  matters  pertaining  to  election  of

business  premises.  Depending  with  the  area,  population,  requirement,  et  cetera,  business  premises  should  be  started  at

designated  areas.  Currently,  they  are  mushrooming  everywhere,  obsuring  our  countryside  beauty.  The  result  has  its

consequences, since the county council is charging levies, but legally no such services as  cleaning the environment. Thereby for

example, flying polythene of paper  bags are  a common occurance everywhere,  even within the villages. It  is                 (?)

affecting the environment, and especially livestock which roams our village. In  this  business  premises,  were  designated  areas,

such services as gabbage, liter collections, could have been possible. Since council employees will be there to clean it.  Niw iit is

not positive, and were applying for a license, one is charged for thos service.

Special committee should be set up at local levels, to vet for such applications.

Environment; our environment, is of paramount importance, it should be maintained, et  cetera.  Thefefore,  everybody should be

made  responsible  for  its  maintainance  for  our  future  betterment.  It  should  be  mad  a  law  for,  it  is  mandatory  for  anyone  to

dispose e.g gabbage,  substances from houses,  sewers,  refuse,  in a manner likely to expose the area  into envonmental  hazard.

Even the rural areas, disposal of refuse is done anyhowly, by many community members.
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Public officers should be more empowered to undertake legal measures against such person or  persons,  who do not follow up

the laid down regulations.

The next one,  such industries which  engage  in  production  of  packaging  materials,  especially  polythenes,  should  ensure  those

materials are recycled after use, by opening up centers, where such materials can be taken care and collected. 

But marketing, a law should be enacted, banning brokers operation in marketing places. Where farmers who are  producers  are

taking their mechandise.

On  administration;  such  post  as  Chief,  Assistant  Chief  and  village  elders  should  be  left  at  the  hand  of  the  community,  who

should select the best candidate, among those who applied for the said vacancies.

Also, a special allowance should be there for the elders who are assisting the Chiefs and the Assistant Chiefs.

Cost  sharing;  cost  sharing  in  public  offices  should  be  done  away  with.  Even  cost  sharing  in  public  universities,  should  be

minimized, such that, parent, guardian, should pay at least a quarter of the fees of the sons and daughters. That is all.

Com. Raiji:   Thank  you  very  much,  please  register.  Simon  Mwangi  Mbugu,  Simon  utafuatwa  na  Stanley  Kolum,  na  Peter

Ndungu Mbugwa.

Simon  Mwangi:   Kwa majin yangu ni Simon Mwangi, na msisikize sauti kwa sababu sauti  iko  chini  kidogo,  kwa  shauri  ya

homa, asante.

Mimi ni mkaaji wa hapa Rongai, na nataka kuchangia, sehemu ile ambao sisi tunaishi. Ile sehemu tunaishi, ni sehemu ina shida

sana, kwa sababu wakulima wengi hawana mashamba ya kulima, kwa sababu mashamba kubwa ni ile iko na wale wakubwa,

wale walitangulia.

Sasa,  kile kitu ambayo ningeliomba kuchangia kwa hii kamati,  ni serikali ile itakuja,  ijaribu kutafutia mwananchi, ingalao apate

nafasi ya nusu acre, aweze kuishi, hili maisha yake iwe inastahili. Kwa sababu, wengi hawana mahali ya kukaa,  ni kama kilio tu.

Kulea mtoto,  ni kukomboa nyumba, jambo lolote,  chakula  ile  yeye  mwenyewe  anataka  kulisha  watoto  nayo,  ni  ya  ile  ile  tu,

kuchangiwa. Kwa hivyo naona, kama kunawezekana, kulikuwa na serikali ile ilikuwa inatangulia, ilikuwa ina mashamba ilikuwa

inaitwa  ya  settlement,  ilikuwa  inapewa  watu  halafu  wanalipa  polepole.  Hata  angalao  mtu  akipewa  acre  mbili,  au  acre  tatu,

anaweza kulipanga polepole, kutoka kwa serikali. na akishindwa, ni serikali wenyewe ndio watajua jinsi watakavyomfanya.

Ya pili, tuna shida sana ya ma hosipitali yetu. Watu wengi hawana uwezo. Watu wengine hata  kusikia  mtoto  wake  amekuwa
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mgonjwa, anashindwa nitampeleka niende nikalipe na nini. Kwa sababu,  kule kuenda kwa daktari,  kunatakiwa ulipe kadi,  hiyo

ni  jambo  ya  Kwanza.  Urudi  usonge  mbele  kidogo  uambiwe  ulipe  shindano.  Kama  ningeliuliza,  katika  ule  utawala  ambao

unakuja katika hii kamati, serikali ingekuwa na madaktari,  na sisi tungeliulizwa wananchi wa kenya, tuchangie, ingalao tutoa kila

mtu shilingi kumi kumi, au ishirini ishirini. Iwe ni kama kodi ya hosipitali.

Halafu, dawa ipatikane katika hosipitali. Nayo serikali waweke bidii, wawape madaktari  mshahara wa kutosha.  Hili madaktari

waweze kutuhumia kwa njia ya mapenzi. Hiyo ni ya pili.

Ya  tatu,  kuna  jambo  inangaisha  watu  sana,  hii  ni  security.  Unasikia  kidogo  watu  wakiwa  dukani  kwao,  wanaingiliwa  na

majambazi dakika moja,  na wanakwishanyanganywa pesa,  na polisi yetu haiko.  Sasa  watu wanachanganikiwa, ni polisi,  au  ni

waizi. Hiyo ndio kitu ambacho kinasumbua wananchi sana hapa.  kwa hivyo, inaonekana tangu mwaka wa sitini ya  tatu,  polisi

walikuwa ni watu hatari sana,  na polisi walikuwa wako na nguvu. Kwa sababu polisi,  kama wangesikia mahali inaibiwa, polisi

walikuwa wanaingia hapo haraka sana.  Lakini siku hizi, unaweza kuenda kuita polisi na wenyewe unaona hawako.  Kwa hivyo

naomba kamati, ile serikali itakuja, askari afutwe, kufanya kazi yake ni kazi gani anafanya.

Kwa upande wa utawala, nafikiri sisi tuko na machief, na machief wetu wanatuendesha vizuri tu,  sisi hatujaona ubaya wowote.

Na Chief, akiwa atakuwanga anakosea, akikosea, wananchi wenyewe ndio wanafaa kumng’oa katika ile mamlaka. Sio kusema

ati labda apigwe akae, labda nini, aaha. Akikosea, anang’olewa mwingine anawekwa. Na  akistahili kukaa vizuri basi,  hiyo ndio

kazi ya Chief. Asanteni.

Com. Raiji:  Okay, asante sana Mzee Mbugua, tafadhali jiandikishe hapo.  Sorry Mbogo.   Stanley Kolum, utafuatwa na Peter

Ndung’u Mbugua.

Stanley Kolum: Kwa majina ni Stanley Kipkorir  Kolum, natoa pendekezo langu binafsi. Nitaanzia na raisi,  raisi awe na uwezo

wa kutawala wananchi wake, kamili. Bila mtu wowote kumtusi, wala kumchafulia jina.

Bunge; Bunge, Wabunge wasiwe na uwezo wa kujiongezea mishahara, au marupurupu yao.  Wawe wakiuliza wale waliochagua

kutuwakilisha Bungeni.

Viwete; Viwete washughulikiwe na serikali, wawe wakilipwa pesa ya matumizi yao.

Wazee; wazee zaidi ya miaka sitini, wawe wakipokea marupurupu, kutoka serikali yetu tukufu.

Mazingira;  mnyama  wowote  ambaye  anaishi  katika  mazingira  ya  serikali,  ienshimiwe,  isiwe  ya  kuzuritishwa,  wala  kuuwawa

ovyo ovyo, kama nyani, punda milia, kifaru, nyati. Mtu akipatikana ametesa wanyama kama hawa, anashtakiwa.
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Masquatters; masquatters wote ambao wanaishi mashamba kubwa kubwa,  zaidi ya miaka mitatu, wana haki ya kukatia hekari

isio chini ya hekari tano.

Elimu; elimu iwe ya bure, kutoka darasa la Kwanza, mpaka kidato cha nne.

Machief; machief ambao wanasiaidwa na wazee wa mitaa, wawe wakipewa marupurupu.  Asante.

Peter Ndung’u:  Majina yangu mimi ni Peter Ndung’u Mbugua, na mimi ni mtu anatoka Lengenet location. Na  hasa,  kwa vile

niliandika hapa,  nilisema nimetumwa na wazee,  na nitaongea juu ya regulate Kwanza.  Na  ningetaka commission yetu, ambayo

tuko nayo leo, ifikirie mambo ya boundary ya sub location, kwa ajili hapa itawapa jawabu moja ya Rongai, na sijasikia ikitajwa.

Kwa ile Rongai constituency, inaonyesha, Rongai iko na eight locations, ambayo kila location ina sub location mbili. Ya Kwanza

ni ya  Budo  ambaye  inarutani  na  Nyadudo.  Rongai  location  ambayo  iko  na  Rongai  sub  location.  Lengele  sub  location,  na

Menengai, related to read Visoi.  Waseges location, ni ya Mamiji sub location, Asubukia West.  Majitamu ni Majitamu location,

na Roasorai. Shawa location ambayo ilitengenezwa juzi, imetana kurekebishwa na kuitwa Boror,  maana ya jina Boror  hatujui,

pengine wale wanajua, wanaweza kutusaidia,  na hiyo inahusikana na Ngecha.   Tuko na Kambiamoto location, ambayo iko na

Kambiamoto sub location, na ingine sijui wanaita Menengai House, anything like that.

Kuko  na  Makongeni  location  ambayo  iko  na  Ruthaga  sub  location  na  Majimingi.  Ongata  location  ambayo  ni  ya  nane,  ina

Kataro sub locatio na Piave sub location.

Sasa, saga iko hapa (Interjection)

Com. Raiji:  Mzee tunajaribu kusikiliza ni point gani unajaribu kulenga tafadhali.

Peter Ndung’u:  Mimi nataka kulenga, kuonyesha commission itusaidie, karatasi hii nitawacha hapa.  Kwa ajili sasa  tungetaka,

kama  kwa  hiyo  mambo  yote  tuko,  according  to  the  list  we  have,  hiyo  Rongai  location  iko  na  nine  location,  including.   (

Interjection)

Nataka autonomous ya Rengenet location. Kwa ajili wazee wangu wameniambia, kama itakuwa chini ya Rongai, e include the

Chief office, and ask the government where the vote of the Chief is coming from. So they will close it today,  and I shall leave

this to you. 

Com. Raiji:  Hiyo tumesikia.
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Peter Ndung’u:  Hiyo mmesikia.

Com. Raiji:  Okay, ingine?

Peter  Ndung’u:   Haya  asante  sana.  Sasa,  yangu  hii,  ni  point  kidogo  mimi  naenda,  sitawachikesha.  Mambo  ya  preamble

imeongelewa na watu wote.  Lakini kwa constitution  yetu,  pahali  inasema,  this  is  the  constitution  of  the  republic  of  Kenya,  it

should read,  this is the  constitution of the people  of kenya; 1.  Kikuyu na  customary  law  yao,  mpaka  42,  ndio  tuwe  catered

without ethinicity.

Ya mwisho kabisa, tuna watoto na tumelia hapa mashamba, maquatter,  nini nini. Lakini, kama serikali inangojea ufikishe miaka

kumi na nane, upewe kipande, na uweze kutoa kodi.  Mimi naona, na ndiposa tuko hapa, tuwe stakeholders  wa commission na

kutengeneza  constitution.  Kwa  ajili  nikiwa  hapa  na  stake  yoyote,  sina  nyumba,  sina  nini,  ninakuja  kutengeneza  katiba  gani.

Itanihusu na nini na mimi sio stakeholder.  Mkileta koti  baadaye,  isemekane wale walitengeneze  hawakuwa  Kenyan,  nitakuwa

wapi,  Chief  siwatanishataki.  Ni  kama  wale  watu  waliandika  ya  Kwanza  bila  preamble,  kwa  ajili  wakiwako,  inastahili

washtakiwa, kuandika kitu, ambayo haina wenyewe, ni nani aliandika kusudio lake.

Kwa hivyo ningesema, vijana, msichana ama kijana, iwe ni wajibu wa serikali. (End of tape)

Com. Raiji: Okay, hayo ni maoni yako mzee, lakini hata mtu masikini ni mkenya halisi na anapatiwa ulinzi na katiba,  hata kama

mtu sio  tajiri.  Katiba  sio  ya  wale  wako  na  mali  peke  yao,  au  wako  na  nyumba,  hata  shamba.  Hata  wale  hawana  shamba,

nyumba, mali, pia ni wananchi wa kenya, na inatakiwa walindwe. Asante, jiandikishe hapo. 

Ningeseme, hiyo katiba yenu inasema hivyo, sijui ni kazi ngapi. Wapewe matrimonial home, ndio wawe stakeholders.

Com. Raiji:  Asante. S. K. Gitonga, ambaye atafuatwa na Sammy Muturi, Gitonga ni wewe mzee, karibu.  Interpreter,  Kikuyu

interpreter.

S. K. Gitonga: Ritwa riakwa ni Samuel Kaheni Gitonga

Translator:  Naitwa Samuel Kaheni Gitonga.

S. K. Gitonga: Na njikaraga kuria Guitagwo Mang’u Enterprises, Menengai

Translator: Nakaa Mang’u Enterprises, Menengai.

S. K. Gitonga: Ndi kindu kimwe gwendaga kuga.
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Translator: Ningetaka kusema kitu moja.

S. K. Gitonga: Gingo ndiri yaruga mutwe. 

Translator: Shingo haijaruka kichwa

S. K. Gitonga: Gingo ndiri yaruga mutwe. 

Translator: Children respect their parents in the new constitution.

S.  K.  Gitonga:  na  atumia  mambe  haheo  gitiyo  ni  ciana.  Riu  niundu  wa  uguo-ri,  ngwenda  kuga  Gatiba  iria

iguthondekwo athuri

Translator: Because they brought them up.

S. K. Gitonga: Tondu matangireretwo ni andu acio-ri, nu ungigitwika mundu mugima kana athii Parliament.

Translator: Men and women have done a good job, which has not has made people obsessed, kama ile ya business schemes.

S. K. Gitonga:  Ingicoka  ndore-ri,  wira  uria  urutagwo  ni  athuri  na atumia  ni  wira  mwega.  Tondu  niguo  utumite  andu

marute njuwa iria ciari mwiri.

Translator: We respect our parents, the older generation.

S. K. Gitonga: Na nitwaheire aciari aitu ithui gitio.

Translator: We demand that respect from our children.

S. K. Gitonga:, Na ithui ni tukuhoya u gitio kiu tuheo. 

Translator: We should respect the exsisting government and the future one.

S. K. Gitonga: Riu ni undu wa uguo naithui tutie thirikari, iria ikuo na iria igoka.

Translator: We  should be united.

S. K. Gitonga: Riu ni undu wa uguo-ri, tugie na kindu gitagwo gukorwo tuhana undu umwe.

Translator: We should have one common language in kenya, like the English, people speaking English.

S. K. Gitonga: Tuthondeke ruga iria yagiriire gukorwo Kenya, toria Kingeretha kiaragio Githungu.

Translator: I recommend that Swahili becomes the national language and everybody speaks that language.
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S. K. Gitonga: Tuthondeke ruga iria yagiriire gukorwo Kenya, toria Kingeretha kiaragio Githungu.

Translator: That all Kenyan people, should speak in Swahili.

S. K. Gitonga: No mundu ndakaugage ati kau ni gatura kamuthemba muna, ka muthemba  muna.   Ruga yothe  niituike

ni githweri.

Translator: That one national language, is going to unite all Kenyans.

S. K. Gitonga:  Kiria  ngwenda  gukiuga  ni  atiriri,  thirikari  ni  irutite  wira  ona  niguthii  u  ikirutaga  no  ningwenda  ike

oguo niguo gutikoneke mundu ugakorwo ena uru wa kurehe ndeto cia kuhitithania andu.

Translator: That will enable kenya to sepak on evoice, and we shall have no problem.

S. K. Gitonga: Tondu twaria na mugambo umwe, na Kenya yarie na mugambo umwe gutiri thina ukagia.

Translator: That the constituti No ndakai kwirwo aheo tuhu tondu gutiri kindu gia tuhu.

on should protect private property, individual property.

S. K. Gitonga: Na nii ndingitwika mugathiriria wa kuga indo cia mundu atunywo ati inengerwo mundu uria utari.

Translator: That land should not be free, people should be made to buy land.

S. K. Gitonga: Nonjugire thirikari irore kuria gutari andu, ikire mundu agure no ndakaheo tuhu.

Translator: There is nothing free.

S. K. Gitonga: Ona ahetwo kindu gia tuhu ndangihota gukirora.

Translator: That you cannot be able to care for free things.

S. K. Gitonga: Ndikwenda kwaria muno, tondu nu ndure haha njaragia.  Ngukinyia hau.  Na Ngai amuteithie.

Translator: Mzee amemaliza, Mungu awasiaidie commissioners.

Com. Raiji:  Asante sana mzee. Sammy Muturi, utafuatwa na James Kiragu, na Joseph Gitau.

Sammy Muturi:  Basi majina yangu ni Sammy Muturi, mimi ni mwenyeji ama ni mkaazi wa hapa Rongai, na pia niko na jambo

moja pengine mimi ningeguzia, ambalo nimejaribu kulitega, lakini watu hawajaweza kuliwazilisha.

Jambo hili ni kwamba, sisi wenyeji wa hapa Rongai, tumekuwa na shida nyingi, haswa katika kazi zetu za border  border.   Kwa

mambo  mengi  ambayo  serikali  ama  wale  ambao  wanahusika  kama  wabunge,  MPs,  macouncillors.  Kuna  accountabilities

ambazo pengine kuna pesa ambao ameakirka ama amepewa waweze kufanyisha miradi hapa.  Kwa kweli jambo hilo aliendelei
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hapa kwetu. Kwa hivyo ni maoni yangu na wenzangu hao, kuwe na tume, au kuwe na sheria ambayo itakuwa ikifuata hao watu

ambao wanapewa pesa kama zile za serikali,  waweze kufuatiliwa, kwa sababu,  wakati  mtu ako kwa uwongozi, afuatwi, lakini

baadaye ndio unasikia sasa.  Kama ile kesi  ya ule mama ambaye alikuwa ni kwa County Council,  ndio  sasa  anafuatwa,  lakini

akiwa kwa ofisi afuatwi. Sasa  tungeuliza, kwa sababu sisi wana border  border  tunaumia sana kwa ajili ya barabara,  tunasikia

kuna pesa ambazo zinapewa DDC na hazifanyi kazi kulingana na vile inastahili. Kwa hivyo ningeomba tume hii ya katiba,  ione

ya kwamba jambo kama hilo, linafuatiliwa. Pia upande wa security, hiyo tunashukuru upande wa polisi,  maana sisi wana border

border wanatusaidia sana. Maana tunaweza kushirikiana na hao, kwa upande huo. Pia, ningeomba pia, wale wa idara ya Chief,

pia hao ningewaomba pia wakati kuna masherehe, hii mambo ya funds, wanachangisha funds, hizo waachane nazo kwa sababu,

wakati kama leo tunaona kwa hao watu katiba,  hao wenyewe wametoa soda  kwa kila mtu. Lakini wale tunapochangisha hizo

pesa, tunakuta ni hao ma chiefs, na wale ma officers peke yao wanakunywa. Kwa hivyo jambo hili, liondolewe kabisa.  

Nafikiri yangu ni hayo machache,  na ningeomba tu, kama groups kama hizo za vijana, kama border  borders,  tafadhali tujaribu

kuonwa, na tuweze kusaidishwa, maana kazi hiyo ni ngumu. Lakini kama tungeweza kuwa na katiba ambayo inatulinda, tuweze

kusaidishwa, tunaweza kushukuru na kufurahi, maana kazi hiyo ni ngumu, na kama serikali ama katiba inaweza kutukopesha ma

motor bykes, hiyo kazi inaweza kuwa rahisi. Asante.

Com. Raiji:  Asante sana Bw. Muturi, James Kiragu you are  next,  akifuatwa na Joseph Gitau. Okay,  James Kiragu you have

already presented, so Joseph Gitau, okay you have presented.  James Kiragu is not there.  Cllr Mary Kamau,  hayuko.  Martha

Kipsang’, karibu mama. Atafuatwa na Mutua Joseph.

Martha Kipsang’:  Kwa majina ni huyu Martha Kipsang, nikiwakilisha akina mama wa maendeleo,  Rongai, nikiwa mwenye kiti

wa division.

Yangu, ningetaka kuchangia, upande ya akina mama zaidi. Mzigo ule mama anakuwa nayo, akiwa ni mama kwa nyumba. 

Ninaanzia  upande  wa  mama  akiwa  mja  mzito,  mpaka  wakati  atakapo  pata  mtoto.  Mama  amekuwa  na  kazi  nyingi.  wakati

anapokuwa na mimba, na wakati anapopata mtoto. Ningependa serikali, ipate ukumu wa kusaidia mama wakati  huo sababu ya

matibabu yake, na hata ya mtoto. Kwa sababu, wakati mtoto atapokuwa mgonjwa, hata kama ni mwezi moja, saa  ingine mama

hana pesa, kule hosipitali atasema toa ya shindano, toa ya kila kitu hata wakati  wa clinic. Kwa hivyo ningehimiza, kama serikali

ingeweza kusaidia mtoto huyo anapozaliwa, mpaka afikishe hata umri wa mwaka kama tano na kuendelea.

Pia ningeomba, kama ingewezekana, kweli akina mama wana kazi nyingi. Kutoka saa  kumi  na  mbili,  hadi  saa  tano  ya  usiku.

Wakati huu mchana wote, mama anaumia. Akiwa kama yuko nyumbani, kazi yote inategemea. Pia,  wakati  hata kama ni mama

yuko  kazini,  kule  nyumbani  inategemea.  Ningeomba  serikali,  iangalie  akina  mama,  iwapatie  allowance  kidogo  ya  kujisaidia

nayo. 
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Na  ningeomba  wazee  pia,  wakumbuke  akina  mama,  wawafungilie  accounts  zao,  ya  kujisaidia,  badala  ya  kuja  kila  wakati

kuomba mzee hata kidogo, ya kusaidia jamii wakati yeye hayuko.

Pia, hii account ya mzee, kungekuwa ingine ya mama na mzee. Sababu, mkiwa joint account, mama ataridhika na mambo kama

hayo.

Tukienda  upande  wa  akina  mama,  wakti  mume  wake  anapofariki,  tumeona  akina  mama  wengi  wamesumbuka.  Kwa  kuwa

baada  ya  hiyo  unaona,  akina  mama  wengine,  sisi  tunaita  wezi,  kwa  sababu  ni  mwizi  amejitokeza.  Anasema  huyu  bwana  ni

wangu. Unaona mzee anakaa karibu wiki mbili wiki watu,  kwa kesi.  Ningependa serikali isaidie akina  mama,  ule  wa  kwanza

kuolewa, awe ni mridhi wa kila kitu ya bwana, zaidi.  Ikiwa ni pesa, mashamba, na hata magari.  Sababu,  baada  ya hiyo, mama

anaangaika sana.

Ningeomba pia,  wasiaidiwe akina mama, vikundi, kupewa kama iko pesa,  hili wafanye biashara.  Ikiwa  wakati  huu  iko  kama

COMESA, hii COMESA, ina biashara ya vitu hata kuenda nje. Na kama ingewezekana, akina mama wapewe laini kama hiyo,

hili waweze kujitegemea. Kwa sababu akina mama wengi wako nyumbani, hawana kazi.

Ningeomba  pia,  upande  wa  kule  ma  reserve,  akina  mama  wanaangaika  juu  ya  maji.  Wengi  wanasumbuka  mchana  wote

kutafuta maji, na hata masaa nyingi ni ya maji. Serikali ifikirie reserve kwa akina mama kupata maji, bila hata matown iko maji.

Pia,  ningeomba kwanba,  wasichana wetu,  wanapoenda  kutafuta  kazi,  wengi  wameangaika,  wakifika  office,  na  wako  na  kila

kitu,  na  sababu  labda  waambiwe  watoe  kitu  kidogo.  Ama  labda  iko  mambo  ingine  tofauti.  Tungependa  wakati  anafanya

interview, iwe  ni watu wale wanafanya, ni  wale watu wanarecognise kama wazee wa heshima. Hili hata wakati  mwingi unaona

iko kazi, mtoto amepita na ako na certificate ya kutosha, hata vijana wanasema waonge. Na tungependa hiyo kitu ipotee katika

nchi yetu.

Pia  ningeomba  juu  ya  akina  mama,  pia  natetea  akina  mama  kwa  sababu,  akina  mama  wengi  wangepata  jereha  nyingi  ya

kupigwa. Ningeomba ikiwezekana,  kama iko sheria ya kotini ya jamii, mama akikosa ama mtu yeyote akikosa,  itatuliwe pale,

badala ya kiboko.   Badala ya mateke.  Akina mama wengi wamepoteza maisha yao,  kwa kazi kidogo,  ama makosa  ikitokea.

Kila  mtu  anafanya  makosa,  hata  baba  utafanya  makosa,  lakini  hakuna  mtu  atachapa  wewe.  Kwa  hivyo  ni  heri  tuelewane.

Hakuna  mama  anapenda  kufanya  makosa,  labda  ni  bahati  mbaya.  Kwa  hivyo  iwe  na  court  ya  kusaidia  jamii  kwa  problem

ndogo.

Na pia hata wale wasicha wetu wanapopata  watoto,  wale  wamewapatia  watoto,  hata  hao  wachukuliwe  hatua.  Kwa  sababu

wengi tunataka asaidiwe,  lakini tukisema tuwe tukiwapatia  mashamba,  tuwapatie  nini.  Na  ule  aliwapatia  mtoto,  ako  na  raha,

kwa sababu anaona ule mtoto ni wake, baadaye ataenda kuclaim. Kwa hivyo ichukuliwe hatua kwa wale wanapatia wasichana
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hatua.

Pia  ningependekeza  kwamba,  hiko  mambo  kama  hii  ya  makaa.  Kweli  ni  wengi  wanashida  ya  pesa,  na  serikali  tungependa

iweke laini, kama mtu ako na ukweli na shamba yake, na anaweza kuomba DO a permit, afikie Chief, na Chief aone kweli hiyo

shamba inawezekana kupata makaa. Wapate permit, ama wawe na kikundi ya kuongea mambo kama hayo, kwa sababu watu

wengi kweli, nchi hii hawana pesa. Kwa hivyo wanategea vitu kama hivyo, kama makaa.

Pia  ningechangia  kuhusu  hii  ukunywaji.  Hiyo  ya  mwisho  ya  ukunywaji.  Wale  serikali  waangalie  ukunywaji  wa  umri  gani

wanafaa kukunywa, halafu ni pombe haina gani, na ipitishwe kwa sheria,  ule ameelewe kiasi,  apelekwe kotini.  Asanteni.  Mimi

jina ni huyu.

Com. Raiji:   Jiandikishe  hapo  mama,  na  tumesema  asante  sana  Martha  Kipsang’.   Mutua  Joseph,  hayuko.  Joshua  Chumo

Joshua karibu, utafuatwa na Amos Ng’ang’a. 

Joshua Chumo:  Maoni yangu ni moja tu. Ile maneno nasikia nyingi ni hii maneno yote ya katiba. (Interjection)

Com. Raiji:  Tafadhali akina baba na akina mama, tafadhali tusikilise, utitaka kuzungumza kidogo,  unaweza kuchukuwa break

kidogo, uende uko nje,  ukimaliza halafu urudi. Hii unaweza kutoka na kurudi,  lakini ukiwa ndani hapa,  tafadhali utege masikio

tusikilize mzee, au mama.

Joshua Chumo:   Asante sana.   Mimi nitakosa  Kiswahili  kidogo  na  mimi nitaongea  kidogo.  Asante  sana  kwa  maneno  yenu

yote ya katiba. Nyinyi mlitafuta ukweli, na ukweli yenu ni nyinyi. Hakuna wengine watakuja kuchaguwa ukweli ingine, ni nyinyi.

Kitu kimoja,  inasumbua watu wengi, ni mtu anazaa watoto  kwa bwana,  na kuenda na watoto  hapo.  Ajambo arudishe watoto

wa mwenyewe.  Mimi naomba serikali kama hiyo, hata mimi ni moja wa kupeleka kitu kama hiyo. Asante sana.

Nyingine kuongea tena, utaongea tena mara ya pili. Iko kitu kimoja, watu wengine wako na shamba ndogo ndogo,  na watu wa

Bunge  si  kuulizana  kura,  wanakuja  wanajazana  huku.  Siku  inaenda,  inaenda  miaka  tano,  inaringia,  nataka  kuja  tena,  naye

naenda  kabisa.  Hawa  wananyanyasa,  pesa  ya  maziwa,  hakuna,  ile  shamba  ndogo  mahindi  hakuna.  Naenda  cereal,  hao

wanararua,  maziwa  wanararua.   Sasa,  mimi naomba  katiba  ikuje,  hii  mpya  itakuja,  hii  katiba  mpya  kukuja  sasa,  iweke  sisi

kuomba, iwekee sisi cereal. Halafu ile mahindi yetu kidogo kidogo ipelekwe huko, na ipeleke sheria ya kutosha,  ya katiba.  Mtu

akifanya  makosa,  ndani,  mtu  akifanya  makosa  ndani.  Tena  K.C.C  iwekwe,  serikali  hapana  kosa  chochote,  iko  na  mali  ya

kutosha. Na hiyo watu wote wanakula elfu mia saba, wanakuja rarua tena sisi manyumbani. Hiyo mimi naomba serikali iangalie

watu wengine, isaidiwe. 
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Pesa  ya bursary,  kuleta pesa  ya bursary ya masikini, ile watu tena wanararua,  ile masikini nakaa.  Nakaa  kabisa ,hao wengine

wanaangaika hapa.  hata wale wengine hapana kuja kukja hapa saa  hii.  Hao  wameshararua  sana,  kama  hii  watu  wa  siasa  ya

ukweli. Hiyo ni maoni yangu mimi nasema. Mimi sina maoni nyingi.

Com. Raiji:  Asante sana Mzee Chumo, jiandikishe hapo,  hata hiyo maoni imetosha, asante  sana.  Amos Ng’ang’a,  utafuatwa

na Nelson Kibosi, na Sarah Kinyo.

Amos Ng’ang’a:   Basi nashukuru kwa jinsi ya kupata  nafasi hii. Yangu nawakilisha kanisa la Seventh Day  Adventist,  katika

constituency hii ya Rongai, na nitasema kwa kifupi, maana tumeandika.

Jambo la kwanza, tungetaka kuwe na serikali ambayo ni wacha Mungu. Watu ambao wanaongozwa na Mungu.

Jambo ya pili, tungetaka serikali ambayo ingewa na katiba ambayo itafuatilia amri za Mungu zote, kama jinsi zilivyo. Kwa kifupi,

maana ya hayo yote nimeandika mengine,  tungetaka  tena,  sisi  kama  kanisa  la  Seventh  Day  Adventist,  ambao  ni  watunzi  wa

Sabato.  Kama  jinsi  ambavyo  siku  zingine,  kama  Juma  pili  inavyochukuliwa  wakati  wa  holiday,  ikiwa  kuna  holiday.  Kana

inalingana  na  siku  ya  Juma  pili,  inasongeshwa  mbele.  Tungetaka  Sabato  itambulishwe,  maana  ndivyo  ilivyo  katika  neno  la

Mungu. Asante sana.

Com. Raiji:  Okay, asante sana Amos. Mwingine ni Nelson Kobosi.

Nelson Kibosi:  Jina langu ni Nelson Kibosi, na ninapenda Bwana Yesu. Ninachangia kuhusu jambo machache.

Ya kwanza, kuhusu mambo ya katiba, tunajua kweli ya kwamba sisi tunafundishwa katiba,  lakini watu wengi hawajui katiba ni

nini. Na ya kwanza, nilisema ya kwamba, tunataka, maoni yangu ni ya kwamba, kila district, iwe district  moja,  kila mtu achunge

mali yake pale.  Kwa sababu mtu anaweza toka  Nairobi,  anaweza toka  kila mahali,  na  anaweza  kukuja,  mgeni  akikuja,  wale

watu wa hapo hawawezi kuonekana.

Ya pili, ni ya kwamba, kuna mambo mengi katika Kenya yetu, kuna mambo ya uwizi, tunaona kule na kule.  Na  ningependa ya

kwamba,  mambo ya uwizi iangaliwe sababu kuiba si vizuri. Na  ya kwamba,  kuna kazi nyingi  katika  Kenya,  lakini  kuna  watu

ambao  wanachukuwa  pesa  chungu  mzima,  kwa  ajili  ya  mshahara  wao.  Hasa,  wacha  wabunge  wetu,  nimesikia  wakienda

parliament, wanababanda mambo ya pesa, iwe nusu million, elfu mia nane, au elfu mia nane, na wananchi wanataabika.

Kuna hata watu hawawezi kupata chakuwa ya jioni, hata lunch, mtu anaweza kuenda mpaka anaanguka barabarani.  Ningeuliza

tu,  tume  hii,  ama  katiba  ambayo  inakuja,  ili  wananchi  waone  ya  kwamba,  katiba  ama  mshahara  ya  wabunge,  watu  raia

wenyewe, wanaweza kutoa report kusema tunataka Wabunge wetu wapate kiasi fulani, kwa sababu tunaona ya kwamba,  hiyo

elfu  mia  nane,  elfu  mia  tano,  ingeandika  watu  vijana  wetu,  wengi.   Na  sasa  vijana  wakikosa  kazi,  wanasema  uwizi,  na  wizi
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inatokana na ulafi. Mtu awezi kuiba kitu kama ako na kazi,  hata kama anapata  shilingi elfu tatu kwa kila mwezi. Sasa  umefuka

pale kwa sababu ya kazi hiyo. Lakini, tukiona mtu anatangatanga pale,  anachunga kule rafiki yake,  akiona ako na pesa  karibu

mia tano, ananyemelea.

Ingine, ya kwamba,  tena,  upande wa walimu. Tunaona ya kwamba,  walimu wako na kazi nyingi, lakini tunaonba  hata  serikali

iko sasa,  ama ambayo itakuja,  waangalie mambo ya walimu. Kwa  sababu  walimu  ni  nguzo  ya  kila  kitu.   Unaona  wale  watu

wanakuwa ministers, professors, wanatoka kwa mwalimu. Kutoka chini, mpaka nursery,  mpaka university, ni mwalimu. Lakini

mwisho, tunaona ya kwamba, walimu wanapata mshahara kidogo, na wenyewe ndio wanafanya kazi kubwa.

Basi ingine, ni kuhusu mambo, sisi wengine ni watu wa kanisa,  sisi zote.  Kuhusu akina mama, tunaona akina mama kweli,  hata

wakati wa Yesu, tunaona kwamba, kuna jambo ambalo inasema katika Bibilia. Akina mama wawe wako na kazi zao,  ambayo

wanaweza kufanya kazi zao. Na kuna wanaume wanafanya kazi zao.  Watu msichanganye ya kwamba,  mwanamke ni sawa na

mwanaume,  mwanaume  ni  mwanaume,  mwanamke  ni  mwanamke.  Lakini  mradi  tu  washirikiana  kwa          (?)  hili  watu

waendelee. Kwa sababu tukiona kwa bibilia inasema ya kwamba,  usivae mavazi ya wengine, na wanawake siku hizi wanaona

ya kwamba, wanapuuza neno la Mungu. Sisi kwanza ni watu wa Mungu, tuangalie kabisa, tuingie kanisani, tufunze watu,  tukiwa

kwa mapastors, wafunze watu, ile neno la bibilia wanakataa, wamekataa. Akikubali yes, alright, ni sawa.

Basi ingine, ni ya kwamba, asante, ni kuhusu mambo ya magari, ambayo inatembea barabara.  Mambo ya accident,  kila wakati.

Ipunguze speed  yake,  kwa sababu  tunaona  ya  kwamba,  watu  wanakimbia  mbio,  na  watu  wa  matatu  hawajali  mwanadamu,

wanajali pesa.  Jambo hilo, ninaona ya kwamba,  ndio  inaleta  hasara  katika  kenya  yetu.   Kila  wakati  nasikia  accident,  karibu

mara nne ama mara kumi kwa siku. Kwa hivyo ni hayo tu, ninasema asante.

Okay, jiandikishe hapo. Sasa baada  ya huyu alikuwa ni Mee Nelson Kibosi,  nilikuwa nimesema Sarah Kinywa, yuko?  Sara?

Kama  hayuko,  nitamwita  Cllr.  Mary  Kamau,  nilikuwa  nimemwita  alafu  alikuwa  ametoka,  lakini  amerudi.  Na  kabla  mama

hajazungumza  iko  tangazo  fulani.  Naona  tuko  na  watu  wengi  sana  hawajapata  nafasi,  na  labda  mapendekezo  mengi

yamesemwa, tungewaomba sasa,  kwa sababu hili kila mtu apate  nafasi.  Labda tupunguze muda  kidogo,  kutoka  dakika  tano,

hadi tatu, na tujaribu kupendekeza yale ya muhimu, na pengine yale labda hayajaguziwa na wengine. Hili kila mtu akitoka hapa,

awe amepata nafasi, hiyo ni sawa?   Kwa hivyo tu (Noises)  Unajua vile tunataka ni kwamba,  mtu akilenga ile pendekezo,  kwa

sababu ile tunataka ni ile kitu tuweke kwa katiba, lakini unajua wakati  mwingi unapotea wakati  watu wanatwambia story nyingi

ni mzuri na tunaelewa lakini, ile tunataka tu ni ile tutaingisha uko kwa katiba.  Kwa hivyo, tutapunguza  muda  kidogo,  hili  watu

wote wazungumze. Au mseme tupatie mtu moja nafasi azungumze mpaka usiku, turudi, unaona hiyo sio vizuri.

Okay mama sasa, wewe ndio wa mwisho wa dakika tano.

Mary Njoki Kamau:  Majina yangu ni Mary Njoki Kamau.
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Na pendekezo langu la kwanza,  ni ya kwamba,  katika  katiba,  iteuliwe  mahakama  ya  kuwashughulikia  watu  masikini,  ambao

wanashindwa kuweka wakili, na badala yake, kunyanganywa mali zao.

La pili, ni elimu ya msingi kuanzia nursery katika Kenya.  Iwe ya  bure,  isimamiwe  na  serikali,  kwa  sababu  wakenya  wengi  ni

masikini na hata kupeleka watoto nursery, inakuwa vigumu.

La tatu; watoto werevu kutoka jamii masikini, waelimishwe na pesa kutoka katika hazina ya serikali.

La nne; mishahara ya walimu, ambao wanafanya kazi nzito sana  katika  nchi  yetu  ya  Kenya,  haiwezi  ikalinganishwa  na  ingine

yeyote. Wapewe mshahara ya kutosha,  hawana nafasi ya kuenda kufanya kazi zingine, kwa sababu kazi ya walimu ni mchana

na usiku, saa yote, na mambo ya watoto wetu.  Mshahara ya walimu iwe zaidi.

Vile vile, macouncillors wapewe mshahara ya kutosha. Kwa sababu hao ndio wana kazi ngumu, kwa sababu hao ndio wanakaa

na raia huko vijijini, na kila mwananchi anamtegemea Coucillor, kwa sababu wakati mwingi, wabunge wanakuwa Nairobi.

Na vile vile, mshahar wa Councillor ukishakuongezwa, uwe ukitoka katika hazina ya serikali, hili kupunguzia ma Council shida.

Vile vile, mamlaka ya raisi ipunguzwe. 

Na mshahara wa raisi na wa mabunge, upunguzwe.

Vile vile, ma Chief ni wazuri, lakini wawe wakichaguliwa na raia wenyewe, baada ya muda wa miaka mitano.

Utawala wa Wilaya, yaani ,  P.C,  D.C na ma D.O,  wanafaa kufutiliwa mbali. Kwa sababu wanatumiwa kuwanyanyasa wanao

tetea haki za wanyonge.

Na hili linge, wenye tunzi wa mali ya nchi, na wali pora  mali ya taifa  hili,  iundwe  mahakama  ya  kuwalizimisha  warudishe  mali

waliopora ya wananchi hataka kama ni mashamba, hata kama ni pesa.

Waliopigania uhuru wa nchi hii mababa zetu, walikufa na wakapoteza ndugu zetu, hawajalipwa vidia na serikali,  tangu ichukuwe

uongozi. Kwa hivyo tunaomba katiba hii, iwalipe watoto wao vidia walio hadhirika wakati wa kupigania uhuru wa nchi hii.

Wahanga wa vita vya kikabila ya 1992 na 97, vile vile, serikali iwalipe vidia.

Vile vile, iwepo sheria ya kuwalinda akina mama, kutokana na dhuluma ya kudharauliwa na kunyanganywa  mali  zao.  Na  vile
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vile, watoto  wasichana,  wagawe mali ya wazazi wao,  sawa sawa na watoto  wa viume.  Kwa  sababu  hata  watoto  wasichana,

tunawaona, ndio wanajali wazazi kuliko wanaume. Kwa hivyo wagawiwe mali ya wazazi wao. Sawa sawa na wanaume.

Lingine; katiba ya sasa, imulinde kila mkenya, popote alipo, pamoja na mali yake. (Interjection)

Com. Salome Muigai: Mama una dakika nusu ya kumalizia.

Mary Njoki  Kamau:   Na  vile vile, katiba hiyo ya kenya,  ambayo inalinda  mali  na  maisha  ya  wakenya,  zaidi  iwashughulikie

wananchi wanaoishi katiba sehemu za shida, kama vile Turkana na area zingine, wafikiriwe zaidi.

Na katika utawala wa uraisi,  au Mbunge; ni vizuri raisi wa nchi hii, awe kiongozi ambaye ana familia. Kwa sababu hata bibilia

inasema, kiongozi asiwe bila familia. Tuongozwe na raisi aliye na familia.

Vile vile, tutaiyomba katiba ya wakati huu (Interjection)

Com. Salome Muigai: Jambo ya mwisho Mama.

Mary Njoki Kamau:  Yes, vile vile, tungeiomba katiba ya wakati huu, ihakikishe kila mkenya ana shamba,  angalao hata kama

ni kidogo, asipatikane squatter katika Kenya,  kwa sababu kuna mashamba makubwa sana,  ambayo hayana watu na hali watu

wanaridhikana katika mavipanda.

Asante sana Mama Diwana kwa maoni hayo yako mazuri.

Na la mwisho tafadhali,  watu wazee kuanzia miaka sitini ,  watunzwe na hazina kutoka serikalini, kwa sababu  tunaona  watoto

wa  siku  hizi,  hawajali  wazee  wao  waliwazaa.  Kwa  hivyo,  serikali  ijenge  kiwango  cha  kuwatunza  wazee.  Hayo  ndio  maoni

yangu na ya wananchi wangu.

Com. Salome Muigai:  Asante sana,  tunafurahia  hayo  maoni  yako  mazuri.  Michael  Mwago,  Bwana  wakili  alikubali  mfanye

kelele kidogo kidogo, mimi ni mwalimu, na mmewatetea sana walimu kwa kazi mzuri yenye tunafanya. Moja yenye tunajua sana

ni kuuliza watu wasipige kelele, wakati tuko darasani. Kwa hivyo tafadhali ningewaomba tunyamaze, hili tusikilizane. Hii wakati

yenye tunapiga kelele pia inachukuwa muda, na huo ni muda wenye munahitaji kuzungumza.  Kwa  hivyo  tafadhali  tungempata

Bw.  Michael  Mwago,  yuko?   William  Kambo,  William  sasa  wakati  ni  dakika  tatu,  so  you  have  to  be  totally  totally  well

prepared.

William Kambo:  My names are William Kambo Muchai.  
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My first opinion is on the electoral system and process.  My opinion is that all defectors,  they loose their parliamentary position

once they defect.

On  basi  rights;  on  the  clause  of  human  rights’  freedom  of  worship,  it  should  not  infrige  on  other  aspects  of  social  justice.

Especially when we have public speakers, and they interfere with the harmony and disturbance in the public places.

Then on the issue of trade unions; workers should have the right of representation, and the legal system should protect  them and

keep their immunity. Whereby they can be affected and abused by their employers.

We have the rights of vulnerable  groups  that,  people  with  disabilities  should  be  protected  by  law,  to  avoid  abuse,  by  either

omission or commission. For example, we have public place of worship or  social  places,  there should be facilities that protect

the disabled people, especially the pavement, instead of stairs and visual and audio facilities.

Children should be protected from abuse by parents and others, especially where they are denied the right of education.

Women  as  part  of  affirmative  action,  should  be  given  this  priority  of  having  the  provision  of  educating  people,  especially  in

primary and secondary and tertiary level, on issues of gender parity.

Then land and property  rights; it is my opinion that pre  independence KNUT treaties  and  agreements  should  be  revoked.  In

order to promote nationa intake on land ownership. And those children should have the right to inherit.

On  the  issue  of  agriculture;  farmers  should  be  involved  in  regulating  imports  and  exports,  and  marketing  of  farm  products,

especially when we come to some produce like maize, wheat, sugar and others.

And environment; it is my opinion that, litering, those found litering should be prosecuted in the court of law. Thank you.

Com. Salome Muigai: Thank you very much, have yourself registered,  thank you for keeping to your time. Peter  Korir.   Na

Peter atafuatwa na David Kamau, aje karibu, na Peter Theuri.

Peter Korir:  Thank you very much. Mine I will start with the government. the government (Interjection)

Com. Salome Muigai: Utaanza na kutueleza jina lako.

Peter Korir:  Yes, I am Peter Korir.
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Government; we should have a president who is a ceremonial president, head of state.

We should also have a prime minister, who is in the head of the government.

The parliamentarians,  should be people  who have education,  and as  splited by the current constitution, let all that  is  there,  be

taken into consideration, but at  least  when it comes to constituency levels, let it be  on population level, and marginalized areas

be given more representation.

Also, when it comes to issues of policing, especially security, we have a lot of interference because, there is a ministry which has

been dealt below. We have one to be  reinstated the ministry of defence,  who will in turn be appointing those who are  heading

all this police forces, and be approved by parliament. And again be assented to by the prime minister.

When  it  comes  to  the  issues  of  human  right,  I  would  like  to  mention  the  statutary  law,  mentioning  the  human  right  issue  to

prospect human life. It should state from conseption to death. Meaning, it should do away with the capital punishment.

On the issue of disability, we are actually urging that, it should be entrenched into the constitution that,  all constituencies,  should

have facilities for the disabled people. All constituencies should have facilities for disabled people.

Again now, when it comes to the issues of the representation in the councils.  We would like to have within every constituency,

they have a council or  a town council at  least.  Or  for  those  who  have  gone  further  in  development,  let  us  have  a  Municipal

Council. So,  in every constituency we must have an urban council or  a town council,  or  a municipal council,  depending on  its

level of development. For example here in Rongai, we don’t even have an urban council.  We are  always subject  to Municipal

Council or County Ccouncil of Nakuru, and this delays and delays the development. Thank you very much.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much Mr.  Korir,  you kept  to  your  time.  David  Kamau.   David  atafuatwa  na  Peter

Theuri halafu George Waweru.

David Kamau: Thank you, My name is David Kamau. My contribution.

I want to start with on the preamble. I want to suggest that the preamble in the new constitution, be  such that,  its ownership will

be the people  of the republic of Kenya.  And that,  it will allow the individuals of this country  to  live  anywhere  in  this  country,

without any kind of discrimination.

On the constitution itself; incase of amendment,  it should not be  done like the way it is done today,  in the parliament,  by  222

77



people. (Interjection)

Com. Salome Muigai: Hold the microphone at your mouth, so that you can go on record, we are recording.

David Kamau: I was saying that ,it should not be done by 222 people who are in parliament, as if it is done in the case  today.

It should be thrown back to a referendum by the public.

And on the commission, that will conduct that referendum, it should be elected by the parliament, and any other stakeholder,  be

it the law society of kenya,  churches,  this are  the  people  who  should  come  out  with  those  who  sit  in  the  commission  of  the

referendum.

On the legislative; all the appointments of the public institution, should be vetted by the parliament, that is by the sub committees

of  parliament,  relevant  to  that  appointment.  For  example,  if  it  is  an  institution  to  do  with  telecommunication,  it  should  be

subjected to a sub committees,  which knows about  the telecommunication.  And the individuals  who  preside  such  institutions

should be dedicated enough.

Nominated MPs should only be people who represent interest which were not elected,  during the normal election. For  this one

I want to emphasis that, if we didn’t have lawyers within the first election by the voters, then the MP, the nominated MP,  should

now represent the absence of the lawyers or engineers in that matter.

The executive; the president should be a graduate in future, we are not short of graduates.

Second, he should be a model, a family person who is excelling in his family, we can see it as an example.

And in future, instead of having Kangaroo advisers, who we do not know what they are  telling the president,  we should have a

think tank around the president.  And established think tank of people who are achievers by their own virtues.

The president,  the future president  should not be  above  the  law,  can  be  impeached  for  breaching  the  contract,  of  which  the

public has given him.

Judiciaryl as  the case  is today,  you can see  that  so  many  people  have  made  into  judicial  position,  and  yet  their  education  is

questionable.  I would like to say that in future, the  stakeholders,  the  N.C.K,  the  Women  Lawyers  Federation,  should  all  be

involved in appointments of future judges and magistrate, into their position.

About land (Interjection)

78



Com. Salome Muigai: Lastly.

David Kamau:  Land,  I would say that,  we change from freehold position,  to leasehold.  So that  we  can  have  proper  use  of

land.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much for those provisions and observation.  And before  I  hand  the  mic  back  to  the

chairman, I would like to say that the next person is Peter Theuri, to be followed by George Waweru, and then Alice Chelaiche,

and Susan Chemweno.

Peter Theuri Ndirangu:  My names are  Peter  Theuri Ndirangu, a technician by profession.   I  would like the government  to

provide with trade certificates for every businessman before he gets the licence from the county council so that this will help to

eliminate the health and other hazard problems.  

The government traffic police should undergo motor vehicle and petrol and diesel engine courses  so as  they should differentiate

a bad vehicle which is supposed to be the main road and the one which is supposed to be out of the road.  

Kenya Bureau of Standard is supposed to be at large because everybody who undergoes or think that he is supposed to do or

make anything he just make,  especially packing milk, packing waters,  they just  pack  provided  he  got  the  licence  without  the

Knowledge of the Kenya Bureau of Standard.  

Private hospitals should provide with the treatment cards  for further examination because  in most clinics you just get numbers,

you get one, three, twenty, then you just go and sometimes they treat you, some hedex,  they get you some piritons and you got

malaria.  So it can only provide with the cards, its very earsier for another officer, a clinical officer to undergo the examination.  

We go to inheritance; every child, either married or  not married,  she or  he is supposed  to  inherit  unless  there  is  a  will  of  the

parent.  Its only that.  Thank you.  

Com.  Riungu  Raiji:    George  Waweru,  George  Waweru  yuko?   Okay  tutarukia  tutafute  akina  mama.   Alicen  Cheraite,  

Nilikuwa  nimemuita  Alicen  Cheraite,  Which  group?  These  are  ladies  here,  Susan  and  then  Anna  Irungu,  Sofia,  these  are

different groups.

Alicen Cheraite:  Here Mr.  Chairman we have Bina Achimo,  we have Loise,  Susan myself and the rest  so we are  going to

referend our recommendations together.   Mr Chairman we have two memorandums one on issues affecting women in Rongai

constituency and another one is on land issues and issues pertaining property  rights of women.  Mr.  Chairman  I’m requesting

you give us 10 minutes because we presenting together.  Thank you Mr. Chairman.  
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Mr.  Chairman,  we  are  going  to  start  with  the  issues  affecting  women.   Mr.  Chairman  on  citizenship  Mr.  Chairman,  we  as

women  of  Rongai  we  feel  everyone  has  to  have  a  right  to  equal  protection,  freedom  from  discrimination,  freedom  from

expression and association, the directive principles of equitable representation of both gender.  

Equality before the law for all citizens regardless of gender of status should be enslained in the constitution.  

Mr Chairman on citizenship, we feel Mr.  Chairman are  being disadivantaged and  we  are  asking  for  persons  both  at  Kenyan

citizens, within or outside Kenya, whether the parent is the father or mother should be an automatic citizen of Kenya.   Watowo

wetu  wamepata  shida  kwa  sababu  ya  wasichana  wetu,  zinakuwa  discriminated,  hawakubaliwi  kuingia  Kenya  lakini  ya

wanaume, wote wanaingia;  hata akileta mchichana kutoka nje, anakumbaliwa.  

Mr  Chairman,  we  also  want  to  say  that  on  citizenship,  when  issuing  title  deeds,  watoto  wa  single  mothers,  wamekuwa

discriminated wakienda kwa chief, wakienda  kwa  registrar,  wanaambiwa  walete  jina  ya  baba  na  mama.  Tungeomba  tukiwa

wamama ya kwamba,  mtoto  atabuliwe  na  mzazi  yoyote,  ikiwa  ni  baba  ama  mama.   Kwa  sababu  kama  single  mother  hana

bwana,  atatabua bwana kutoka wapi?  Na  umesikia kimbele wanaume walikataa affiliation act  ilitupwa.   Na  tungeomba  hata

kwa haya iwe reviewed. 

Another one is about the passports, ama identification, ipewe kwa wamama bila kupakuwa kusema lazima walete jina ya baba

ama ya bwana.  

On basic rights and basic needs Mr.  Chairman tunajua basic rights and basic needs are  also women’s rights.  Kwa hivyo kile

tungetaka kuweka maanane, wakina wamama wanahangaika kwa upande wa chakula.  Saa ile iko jaa,  wamama ndio wako na

shida na tungeomba serikali waweke constitution iwekwe maanane ya kwamba mtu Kenya asikufe kwa sababu ya ukosefu ya

chakula.  Watoto wengi wamama wengi wametoeka, wamakufa kwa sababu ya kukosa chakula.

Free education kwa watoto wetu kutoka nursery mpaka secondary school na universities ziwe cost sharing.  

Squattrer,  shelter iwekwe maanane pia kwa constitution kwa sababu wenye wako na shida ni wamama na  watoto.   Wakiwa

squatters, wamama ndio wanalala kwa makaratasi na watoto na wanaume wanaenda kutembea, mwenye yuko shida ni mama. 

Tukija pia kwa upande wa  the  rights  to  all  property,  tungesema  hiyo  all  Kenyans  should  be  equal  irrespective  of  gender  or

marital status should b apeled by the constitution.  

Affiliation act,  ile ilitupwa 1967,  iwe entrenched in the  constitution  irudishwe  kwa  sababu  umesikia  ya  kwamba  watoto  wetu

wamejaa mitaani ama huko kwa … wamekuwa mapipa kwa sababu ya kukosa  baba.   Kwa hivyo hiyo  affiliation  act  mnajua

vile inasema irudishwe.  
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Kwa  affirmative  action  Mr.  Chairman,  tungependa  affirmative  action  tuensure  ya  kwamba  one  third  of  representatives  of

opposite gender iwe ni akina mama ama ni wazee, iwe imekuwa entlined in the constitution ili legal requirements hata kwa akina

mama, hata social discrapture or culture asiwe discriminated against women alone.  Iwe ni ya Kenya mzima.  

Mr. Chaiman ingine katika education, tungependa equity in this one kwa sababu ikiwa na opportunities ya kazi tunatka watoto

wetu  wakiwa  vijana,  na  wasichana  wachukuliwe  pamoja.   Na  wasichana  wetu  wasitumiwe  wakienda  kuomba  kazi,

wanaambiwa  kwanza  mbaki  mpaka  saa  kumi  na  mbili.   Hiyo  iwe  constitutional  issue.   Watoto  hawa  wako  katika  streets,

zimetokeana hata na hiyo opportunitists.  Wakienda kuomba kazi wanaambiw abaki nyuma. 

Ingine Mr. Chairman on political issues, tungesema ya kwamba political parties  zote zile ziko na Nition outlook ziwe funded by

the government.   Isiwe tu ni part  moja,  sisi akina mama tunasea zote wawe funded kwa sababu hiyo ni pesa  ya uma.  That is

also wawe na membership ya national outlook.  Kama party haina makabilas zote kwa Kenya hiyo itolewe an tusiwe na parties

nyingi katika Kenya, iwe kama tano, ama nnje ama tatu.  Hakuna haja wale wengine influence opinon tuko tu peke yake. 

Ingine Mr.  Chairman niende haraka ni on electoral  Mr.  Chariman tuntaka secret  ballot.   Wakina mama  wamepata  shida  kwa

hiyo.   Tunataka  voting  system  yote  iwe  inclined  na  iwe  secret  ballot  ili  mama  awe  na  njia  ya  kupiga  kula  bila  mwanaume

kumkataza kwa sababu hapo tumekosewa sana.  

Another one Mr.  Chairman, civic parliamentary elections iwe separate  from presidential  elections.   Na  ya  presidents  ifanywe

kwa separate day.   Hiyo sisi tunaona ili tuweze kuchagua watu wenye wanaweza kutumikia vizuri.  

Mr.  Chairman tukiendelea kwa haraka haraka usituharakishe sana,  ni ya kwamba security katika polling day iwe provided na

sheria  ya  electorate  commission  na  ya  police  iwe  harmonized  ili  electoral  commission  wawe  na  power  over  police  siku  ya

election because wakina mama tumekuwa violated very much, we have suffered.  Tukienda hata kutafuta kura tunaogopa kwa

sababu election has been carried out and violence has been eminent all the time.  

Pia  Mr.  Chairman  tungetaka  electoral  court  iwe  established.   Isiwe  ni  ile  court  ya  kawaida,  ili  kama  kuna  petitions  iwe  na

special court.  Hata wakina mama sisi tunaweza kwenda huko na tunasikizwa.  

Minimum qualifications ya MP na councillor ziwe O’ level.  Hata ya president  iwe O’ level na kwendelea mbele,  prefererably

awe ni mtu yuko na degree. 

Affirmative action Mr. Chairman tunasema hiyo iwekwe kwa constitution mpaka Kenya ifike kiwango ile wamama na mababa

wamewai kusaidiana kwa kazi ya kiserikali, kazi yeyote na pia representation in parliament and civic education.  

Mayors and chairmen of county councils na ya municipality, na deputies wao wawe elected  by  the  people.   Pia  president  or

ministers should not have powers  to dissolve councils,  hiyo iwe na electoral  commission in consultation with the  stakeholders,
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wananchi wanaweza kudissolve lakini isiwe ni mtu mmoja.  

Ingine Mr. Chairman ni ya kwamba the president  should not have a constituency.  Tungependelea president  kwa sababu yeye

anafanya kazi ya Kenya mzima, awe president asiwe Member of Parliament.  Pia term ya president,  tumesema ya kwamba iwe

5 years as it is stated in the constitution na iwe 5 years term lakini akifanya vizuri apewe kuwa term of office and that is full stop.

  Na hakuna extention ya parliament.  As it is stated in section 59 inasema unless war is prevailing in the country,  kama hakuna

vita, hakuna haja ya kuextend parliament na hata ile wanasema sasa sisi wamama tunasema hapana. 

Interjection

Com. Riungu Raiji:   Tafadhali kidogo, ile ya kwanza ya dakika kumi imeisha, nimekuongesha ingine tano, may be you should

try uingilie ile memorandum ingine.  

Alicen Cheraite: Asante.  Constitutional commission Mr. Chairman tunasema ya kwamba a national gender and development

commission with at least 50% of women representatives should be established and entrenched in the constitution.  

Ingine Mr.  Chairman ni  a  national  food  commission,  sisi  wamama  tumeangaika  kwa  hiyo  na  at  least  50%  representation  be

women.  

National commission to manage national resources should be established and entrenched in the constitution kwa sababu tukiwa

na forest, tukiwa na madini na nini, sisi wamama tukiambiwa tokeni hapo, wamama na watoto ndio wanaangaika.  

Constitution Review Commission with at  least  one third women representation should be entrenched.   Hiyo commission  yako

Mr. Chairman, iwe na wamama one third.  Tunashukuru wale wako kwa saa hii. 

Local  authorities,  service  commission  should  be  established  and  ensligned  and  entrenched  in  the  constitution  kwa  sababu

tunataka macouncillors walipwe na pesa ya serikali kama vile wajumbe wanalipwa.  Na  tuwe na constitutional commission ama

commission ya kuangalia mishahara ya MPs na ya councillors.  

Land  issue:   this  is  very  virtual,  tunasema  female  offsprings  regardless  of  marital  status  should  be  entitled  to  inherit  family

property.  Na majina ya mama na baba iwekwe kwa title deed.   Ili baba  akikufa mama anasimamia family property  kikamilifu.

Pia land registry should be decentralized countrywide ili impe wamama access to issue their 

Interjection

Com. Riungu Raiji:   Just a moment, tafadhali tusipige kelele sana kwa sababu sasa  nimemuongeza dakika moja kwa sababu

sauti yake ilikuwa imepotea.

Alicen Cheraite:  Thank you Mr. Chairman for protecting me.  There should be access  to land ownership and control  of any
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other resources  among men and women.  Sisi zote ni raia ya Kenya.    Kenya  living  in  a  communal  land  such  as  pastoralists

should  be  catered  for  constitutionally  na  wawe  compensated  like  any  other  person.   The  constitution  should  be  supreme;

tunataka constitution iwe supreme to the customary law.  Sisi  wamama  tumeangaika  kwa  hiyo;  iwe  supreme,  customary  iwe

chini yake especially concerning land and property  inheritance.  Title deed  ya 99 years  hata sisi tukiwa  Rongai,  matitle  deeds

yetu  ni  99  years.   Tunataka  iwe  freehold  ownership  kwa  kila  mtu  Kenya  mzima  ili  sisi  wenyewe  tuko  Rongai  watoto  wetu

waweze kuridhi.  Title deeds also vile nimesema iwe na majina mawili.

Management of natural resources:   tunarecommend ya kwamba,  local committees elected by community should  manage  local

resources  in their respective environment.  Processing industries should be based  on the representative areas  of  production  ili

employment iweze kupatikana Kenya nzima si pahali pamoja tu kama matowns peke yake.  

Defence  and  national  security:   Parliament  should  be  given  responsibility  to  national  security  and  be  entrenched  in  the

constitution.  Constitution should permit the use of extra ordinary powers in emergency situations such as  war,  national disaster.

 The minimum number of a parliamentarian for effective emergency powers should be one third.  Kenyans who become victims

of emergencies or  clashes should be  compensated  properly  na  wakina  mama  ndio  wako  na  shida  hapo  zaidi.   Na  tena  iwe

within  two  years  kwa  sababu  saa  zingine  wanaambiwa  mtakuwa  compensated  lakini  wanakaa  hata  miaka  kumi  or  forever.

Within two years.  Local resolution committees with at least 60% of women should be established in security lone zones.  

Mr. Chairman ningesema ya kwamba wasichana wetu wapewe property.   Tunajua kuna laws inasema ya kwamba wasichana

wapewe  mali,  lakini  katika  kiutamaduni  inapuuzwa.   Iwe  constitutionalised  na  land  act  yote  iwekwe  kwa  constitution  ili

isafeguard sisi.  Kwa hivyo Mr.  Chairman ningetaka kusema ni asante  kwa kutupatia 20 minutes.  You are  kind.   Thank  you

very much. 

Com. Riungu Raiji:   Asante sana Alicen Cheraite na tume yako, mumefanya kazi mzuri na tutasoma hiyo memorandum tena.

 Tafadhali  tungali  tuko  upande  wa  akina  mama  na  tungetaka  kumtambua  DO  wa  hapa  Irene  Odeo.   Karibu  Mama  DO,

tumezoea  kusema  Bwana  DO  sasa  ni  mama  DO,  MP  na  PDO   pamoja  na  OCS  wetu  hapa  Stephen  Mwangi  ambaye

amekuwa na sisi tangu asubuhi, karibuni.  Hii ni kikao cha wazi.  Sasa tungali tuko upande wa akina mama, tuko na Susan .  (ni

yeye mlikuwa naye?) okay.  Mama mwingine ni Anna Irungu.  Ako hapa? Okay akipata  nafasi atakuja.   Sofia Langat.   Karibu

mama.   Alikuwa pamoja na hiyo  group.   Okay  karibu  karibu.  Wapi  mtu  wa  kutafsiri?   Hakuna  mtu  wa  kujitokesha  hapa?

Karibu, Saidia mama tafadhali. 

Sofia Langat:  Kainenyun ko Sofia Langat.

Tlanslator:  Kwa majina ni hayo Sofia Langat.

Sofia Langat: Kainaikyuk kop chon.
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Tlanslator:  Nasema majina ni hayo. 

Sofia Langat:  Taabu ne kitinye ko lagok che kisiche en gaa amami Kwanda.

Tlanslator:  Shida ilioko ni watoto kuzaliwa nyumbani bila baba.  

Sofia Langat:  Amache keger amune sikesiche lagok che ma mi kwanda.

Tlanslator:  Mungalie jambo hilo kwa sababu gani mtoto anazaa bila baba.  

Sofia Langat: Chito ne ndo moet lakwet ko nyalu kotun koik kwandonyin.

Tlanslator:  Yule ambaye anaweka mimba lazima achukue awe bibi yake. 

Sofia Langat:  Kosir kebagach lakwanoton koma tinye kiy.

Tlanslator:  Kuliko kuwacha huyo mtoto na huyo msichana ako tu nyumbani bila mali yeyote. 

Sofia Langat:  okot ngot ko maitun kemache kosomeshan lakwanoton kot kotar sukul.

Tlanslator:  Na hata akikosa kuchukua afudishe huyo mtoto mpaka amalize college.  

Sofia Langat: Ng’alek ab chief konyalu kochaguan bik chief ichegen.

Tlanslator:  Vile vile mambo ya chief, raia watafute chief wenyewe. 

Sofia Langat:  Kosir kindewech chief komalewen bik.

Tlanslator:  kuliko awekewe chief na bila vini ya wananchi.

Sofia Langat:  Katen chon.

Tlanslator:  Ni hayo tu

Com.  Riungu  Raiji:    Sasa  ni  Grace  Chebet,  Grace  Chebet,  Grace  Chebet  yuko?   Kama  hakuna  tunaenda  kwa  Jane

Macharia.  Jane Macharia, Karibu.

Jane Macharia:   Majina  ni  Jane  Macharia  kutoka  Rongai.   Nikihusia  upande  wa  masingira,  Tunajua  mazingira  ndio  huwa

inatupatia mvua na hata kujaza manyumba yetu na hata maji.  Ningeomba katika hii Katiba tuweze kutengeneza serikali yenye

itakuweko iweze kutengeneza mazingira na tuko na watoto  wengi wamezurura ovyo  ovyo  na  wanaweza  kuwapatia  hata  kazi

waende wapande miti na irudi kama zamani wakati  tulikuka ya mbeberu.   Itakuwa ni haibu sana tukisema tuko Kenya yetu ni

huru na mambo mengi tumekosa kama havo na tunaweza kufanya na mikono yetu.  
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Ya  pili  ni  kuhusu  akina  mama.   Akina  mama  wameteseka  kwa  njia  nyingi  kama  wengine  wanafutwa  kama  kazi  na  tunajua

jukumu kubwa sana ni akina mama katika familia.  Mama huwa anafanya kazi mingi katika familia na vile anaweza kuandikiwa

barua kama kesho yake anaambiwa hana kazi,  hiyo nyumba inaweza firisika.  Tunasema kama ni kufutwa kwa  kazi  kuwe  na

notice na serikali waweze kuangalia akina mama ndio waweze kuchunga watoto wao.  

Ya tatu ni shule, kuhusu shule kutoka nursery mpaka shule ya upili.  Malipo imekuwa kali sana mzazi anaweza kugalamia form

one na akifika form two anashindwa na kuna  hiyo  bursary  na  bursary  inaweza  kusaidia  hao  wenye  hawajiwezi  na  watoto  ni

welevu.  Ni hayo tu. 

Com. Salome Muigai:  Mama asante kwa maoni yako.  Tumeelezwa na kila mtu mwenye amekuja hapa habari  ya kuwapatia

watoto wereful bursary.  Na masomo ni haki ya kila mtoto, sasa wenye sio welefu ama hatuwaoni kama ni welefu wakatu huo,

nao wataenda wapi, kwani kili mtu anamtetea yule mtoto mwelefu?  

Jane Macharia:  Hiyo nilikuwa ninasema kuhusu kusimamishwa kazi, pengine umetegemewa na jamii, na unaenda huyo mtoto

huwa anahangaika hata wewe umesimamishwa kazi na hujalipwa chochote.  

Com. Riungu Raiji:   Asante jiandikishe.  Anna Irungu, Anna Irungu. 

Anna Irungu¨ Nashukuru kwa nafasi hii ambayo nimepewa.  Kwa majina ni kama hivyo mimeitwa Anna Irungu, ninatoka Solai

na niko na maoni mawili, moja ni vile wanawake wananyimwa nafasi katika kuamua mambo.  Kutoka family set  up,  community

set  up,  hata  national  level.   Tunaona  wakati  mwingi  wanawake  hawapatiwi  nafasi  kutoa  uamuzi  hata  ikiwa  ni  katika  jamaa

nyumbani.   Tunaona  ikiwa  mzee  anataka  kuuza  shamba  au  atake  kuuza  gari,  au  msichana  wake  anaolewa,  hata  wakati

mwingine anaweza  kuchukua  mahari  kivyake,  na  mtoto  aamuliwe  ataenda  huku.   Sasa  tumeona,  wanawake  wanaumia  kwa

sababu hawapatiwi nafasi ya kuamua mambo ambayo yako katika nyumbani, hata community hata national level.  Sasa ni maoni

yangu na ningeonelea ya kwamba  kama  wanawake  wangepatiwa  nafasi,  wawe  ni  katika  familia,  mambo  ya  kifanyika,  yawe

maoni ya mama yanasikilizwa, anacontribute,  na mzee anacontribute sasa  wanakuja pamoja ili maoni haya tuwe ni ya kujenga.

Pia katika set  up,  kwa sababu tumejua wanawake hasa ni wengi.   Na  tunaona  hata  kwa  kuteuliwa  katika  macommission  na

mahali pengine popote, wanawake wengi hawapatiwi nafasi.   Sasa  ni maoni yangu kama wananwake wangepewa nafasi kama

vile  wako  wengi,  wasikizwe  nyumbani  maoni  yao,  wasikizwe  katika  community  set  up  hata  kwa  national  level  wanawake

wanaweza kupeana mambo ambayo ni mazuri na ni ya kujenga.  

Kama  culture  hii  yetu  ya  Rongai,  tunaona  iko  na  citizens  kama  250,000;  nafasi  ya  hawa,  ukichukua  kwa  population  ya

wanawake, ni kama 150,000.   Sasa  tunaona wanawake kila pahali ni wengi lakini maoni yao ya kuamua mambo, hawapatiwi

kwa sababu uamuzi unakaa na wanaume. 

Oni  langu  lingine  ni  wakati  wa  electoral  system  being  elected  in  the  parliament.   Tunaona  wakati  wa  campaign,  wanawake
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wakijitokeza wafanye  campaign  ili  wachaguliwe  katika  viti  vya  ubunge,  unaona  wanatusiwa  sana  na  wanaume.   Wakitusiwa

tunaona  ya  kwamba  wanawake  ndio  wanaogopa.   Wanarudi  nyuma,  tunaona  wanawake  wanaitwa  hata  wengine  wanaitwa

maraya  ni  wanawakeambao  hawana  tabia  nzuri.  Na  hapo  ndio  tunaona  wanawake  wanarudishwa  nyuma  sana.   Na  ndio

tunaona  hata  ikiwa  population  yao  ni  nyingi,  viti  vya  uwakilishi  na  kila  pahali  wanawake  wanakuwa  ni  wachache  kushinda

wanaume.  

Twanyenyekea tukiuliza hivi, kwa sababu ni kweli wanaume ndio vichwa, na wakiwa vichwa, hatuwezi tukawaruka lakini  kile

tunaomba ni tupewe  nafasi  maoni  yetu  yasikizwe,  yawe  pamoja  na  hawa  wanaume  yakiwa  pamoja  tuweze  kujenga  pamoja

kutoka nyumbani, community, na national level tujenge pamoja.  Asanteni. 

Com. Riungu Raiji:    Asante sana Anna Irungu, jiandikishe hapo,  sasa  tumerudi kwa main list.  Nilikuwa nimemuita George

Waweru, amerudi?  Kim Francis, Okay ni wewe?  Utafuatwa na Richard Korir.

Kim Francis:   Asante sana Tume hii ya Katiba,  yangu ilie nayazungumzia ni hii:  Kuna mambo mingi yamekuwa yakiendelea,

jina ni Kimani Francis, na wengi wamezoea kuniita Kim Francis.   Ninaongelea maneno kuhusu agricultural sector.   Kama mimi

mwenyewe ninakuwa mkulima wa kitu kama kahawa, na ni vile nimeshafanya hii kazi, nimefanya kwa muda mrefu, na nitayaona

hata  wakulima  wengi  wanakuwa  wakiteseka  kulingana  na  vile  wanataka  haki  yao  iwe  ambao  wanatarajia.   Mimi  yangu  ni

kusema ni ya kwamba,  watu wengi tukiona tunauza ile kahawa tukisiaga tukipeleka kwenye factory,  hiyo kitu inachukuliwa na

inaenda  KPCU  na  hata  wakulima  wengine  wanalipa  kama  pyrethrum,  wanapeleka  mahali  wanapeleka,  ile  pesa  wanatarajia

kupata,  hawapati  kulingana na vile ikienda kwa soko yao ile inauzwa, sisi tunapokea kitu  kidogo  sana  na  mkulima  anateseka

kwa sababu anaona hapati  haki  yake  kulingana  na  vile  ilivyo.    Kwa  hivyo  vile  ningetaka  kusema  ni  ya  kwamba,  ningeuliza

serikali  yetu  tukufu,  hiyo  maneno  ifuatie  maanani  ndio  wakulima  wasifinyiliwe,  wawe  wanapata  vitu  vyao  kulingana  na  vile

wanataka.  

Jambo lingine ni hili, kuna maneno ya hospitali, hospitali unaweza kuona pengine mtu ni mgojwa, anaweza kwenda hospitali,  na

ni mgojwa  sana  na  hana  pesa,  akienda  kuongea  na  daktari,  kila  mahali  anaitishwa,  nipe  kitu  kidogo  ama  hivi  hivi,  na  kwa

sababu yeye hana pesa,  unaona mtu yule ako na mabilion ya pesa  ndio anapokelewa anaenda anaambiwa wewe kuanzia leo,

wewe enda nyumbani kwanza,  unapewa tudawa kidogo kidogo.   Yule ambaye ako na pesa  anatibiwa  vizuri  na  yule  masikini

anaenda tu anaenda kukufia huko nyumbani.  Na  hiyo tungetaka hata pia serikali yetu tukufu iangalie hiyo maneno vilivyo ndio

wale ambao wanafanya hivyo wakomeshe hiyo maneno ya kufinyisha watu sababu masikini na tajiri ni kitu kimoja kwa sababu

mwenyezi Mungu wakati  alipotuumba, alituumba  tukiwa  hali  moja  na  hakuna  mtu  mkumbwa  kuliko  mwingine  isiokuwa  tu  ni

Mungu tu mwenyewe ndio anatufanya tuwe wakubwa.  

Jambo  lingine  ni  la  kwamba  unaweza  kuenda  mahali  pengine,  pengine  ni  kazi  unaenda  kuuliza  pengine  sisi  vijana  wadogo

wadogo mtu anaenda kuuliza kazi pengine ni kuandikwa,  unasikia  mtu  anaitishwa  hongo  hiyo  inaitwa  bribes,  anaambiwa  lete
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kitu kidogo nikupatie kazi ama nikuandikishie mahali kazi.  Hiyo maneno inakuwa ni maneno ya haibu sana kwa sababu huyu ni

mtu anapata  mshahara na mimi nimekwenda kuuliza yeye kazi.   Tunaona hiyo ni sheria inabidi iingiliwe ndio halafu hawa watu

wakionekana na tabia kama hiyo, waeleze vizuri na wadhibiwe kisheria.  

Kuna jambo lingine ningetaka kusema, kuna wazee hawa wenye wameretire,  National  Social  Security  Fund,  unaweza  kuona

wazee kama hawa, akienda kuitisha ile pesa ya retirement, anaambiwa mzee sasa hakuna kitu, anaendeshwa hivi hivi hivi, hapati

haki  yake  kulingana  na  vile  alikuwa  anakatwa  pesa.   Hiyo  serikali  tunaomba  kwa  ukweli  ifuatilie  haya  maanani  ndio  wazee

wawe wanapata haki yao ndio wawe wanafurahia maisha yao mbele ya kukufa.  

Jambo lingine ni ya kwamba--   

Com. Riungu Raiji:   Hiyo ni ya mwisho 

Kim Francis:  La mwisho ninaona kuna tabia zingine wanawake kuvaa mavasi ambayo haifai kwa nchi ya Kenya.   Wanakaa

uchi, wengine wanararuliwa maguo town na mahali pengine.  Hiyo sheria iwekwe,  wanawake wawe wanafaa nguo ile  inaofaa

kwa sababu ukimwi unaendelea kwa sababu ya maneno hiyo ya usherati.   Kwa hivyo  mimi ningeonelea  serikali  iweke  sheria

ambaye mtu yeyote yule, na nikisema hivyo sijasema kwa sababu mimi si Muislam, Waislam wanafanya vizuri wanasema,  hiyo

ni tabia bovu, na kwa hivyo hata mimi sioni ni vizuri.  Ndio tuwe tunaheshimiana, kama mtoto wako akienda uchi na ni mbele ya

baba yake na mama yake,  haisaidii hata kidogo.   Kwa hivyo hiyo ndio nilikuwa tu nasema na ni asante  sana macommissioner

wetu. Ni hayo tu.  

Com. Salome Muigai:  Asante sana kwa maoni yako.  Mimi nina swali kwako kuwa jukumu la wanaume kwa uwenezaji wa

ukimwi, kuna lo ama ni akina mama tu na nguo zao?

Kim Francis:  Ni kwa wote.  

Com. Riungu Raiji:   Asante sana.  Richard Korir, Richard Korir? Hayuko.  George Gichuki, utafuatwa na Edwin K. Rono.  

George  Gichuki:   Mimi  ni  George  Gichuki  kama  imesemekana  na  mambo  ambayo  nimetumwa  na  kanisa  Katoliki  la  St.

Joseph Lewaka,  ni waletee memorandum na nieleze kidogo.   Katika mambo  ambao  wameongea  hawa  watu  wa  St.  Joseph,

wamesema juu ya ukuu wa Katiba ambao wanasema ni kweli katika bunge yetu ya Kenya,  chini na tano kwa mia ya vote za

wanabunge ndio inapitisha au inaunda Katiba mpya lakini wanasema pengine huwa na ubinafsi, end of side A

Kuongeza vile wanataka kwa sababu nguvu yote ya sheria iko mikononi mwao.  Hapo tungeomba kuwe  na  makudi  mengine

ambayo yanasaidiana wakati wanapojadili mambo ambayo yanawahusu kama wabunge, wasiwe na ubinafsi.  

Ya pili, ni juu ya vyama vya kisiasa,  vyama vya kisiasa hiyo kudi imeonelea zinafaa kuwa chache,  si nyingi kama  vile  tunavyo
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hapa kwetu.  Ziwe ni kama vyama kumi, ambazo zitategemea vile zimejulikana katika nchi yetu.  Pengine chama kikiwa ni cha

mtu mmoja ambao kimesajiriwa, hicho si chama ambacho kitatusaidia.  

Halafu wakasema juu ya korti zetu za Kenya.  Korti zetu za Kenya wanasema iwe independent,  isiwe ikiongozwa na state  kwa

sababu ikiongozwa na state, state ndio mwaajiri, na ndio anaweza sema huyu mtu akiamua hivi, ataondolewa kwa kazi.  Yetu ile

wameongea.

Interjection

Com. Riungu Raiji:   Ya mwisho.  Sasa ni moja tu umalize sorry, dakika moja.  

George Gichuki:   sasa  ni juu ya uridhi au vile mtu anaweza kuwa na mali yake.   Mali kama sasa  mashamba, inafaa kuwa ni

mali ya serikali lakini mtu awe anapewa title deed  na ikiwa ni mtu ana shamba kubwa sana,  ipunguzwe mpaka kama acre  mia

mbili na hizo zingine ziwe zikitolewa kodi zaidi ndio watu waweze kuhesimiana na kupata  mahali pakuishi kila mmoja.  Ni hayo

tu. 

Com. Riungu Raiji:    Asante:   Tupatie  hiyo  memorandum.   Edwin  Kipkirui  Rono.  Edwin?  Hayuko.  Richard  Chepkwony,

Richard na ni wewe, utafuatwa na Christopher Kerich.  

Richard Chepkwony:  Asante sana kwa majina ni hayo Richard Chepkwony malos.  Katika kuchangia kwa siku ya leo,  kwa

upande  wa  Katiba,  nina  maoni  moja  tu,  na  ningetaka  isikizwe.   Ningependa  kuona  maoni  kuhusu  wanyama  wa  poli  na

binadamu.  Maoni yangu  ninaona  Katiba  ilioko  sasa  hivi,  inatamani  wanyama  kuliko  binadamu.   Maana  kwangu  ya  kusema

hivyo, binadamu akipatikana amefanya makosa,  huua mnyama, anachukua  _______  kusitakiwa  na  kufungwa?   Na  mnyama

akiua mtu, binadamu, kuchukuwa siku gapi kutibiwa hiyo kesi  yake?   Kwa hivyo ningeomba kabisa Katiba hili iangalie sawa

sawa kabisa kwa sababu katika Katiba ilioko, na ile inakuja  sasa  hivi  mpya,  isiwe  ya  kutishwa  na  pesa.   Kwa  sababu  kwa

matangazo tunayoona, serikali yetu inatamini wanyama wa poli kwa sababu ya kuleta pesa nyingi ya kigeni.  Mtu akiua mnyama

huchukua masaa ishirini na nne, tayari amefikishwa kortini.  Na huyo mnyama akiua binadamu, huchukua hata miaka ishirini bila

kusikiwa.   Gani  aliye  na  mamlaka  zaidi?   Na  vile  tulivyo  sasa  hivi  tukiwa  watu  tunajiweza,  tunafanya  mambo  yetu,

tunazungumza, tunaunda Katiba bila kuona mnyama hapa hata moja.

Wabunge  kesho  wanataka  kula  kwa  wananchi,  wananchi  hawa  ndio  watauda  serikali  wachague  wabunge,  wachague

councillors, na mambo mengine.  Hakuna mnyama hata moja.   Na  hawa Katiba  wanasema  ya  kwamba  mnyama  huleta  pesa

nyingi za kigeni, kuna hata mnyama mwingine hajawahi kupigwa picha tangu iundwe hii sirika la wanyama la poli.   Na  hizo pesa

zao huenda wapi?  Bona hawalipi _____  wa  watu  wakati  wanaharibu  mimea  yao?   Wakati  anapoua  mtu,  bona  hawalipi  na

wanasema wanaleta pesa nyingi za kigeni?  Hizi pesa za kigeni sijui zinaenda wapi. Mimi sina maoni ingine, isipokuwa hiyo tu.  

Com. Riungu Raiji:    Asante sana  kwa  hayo  maoni  mzee.   Jiandikishe  hapo.   Nilikuwa  nimesema  Christopher  Karich.  Ni

wewe?  Na sasa kwa sababu hatujawapata walemavu wengi, kama wako tafadhali waniambie ili niweze kuwapatia nafasi ndio
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waweze kwenda mapema.  

Christopher Kerich:   Kwa majina mimi naitwa Christopher Kerich,  mimi nitaongea kwa upande ya uchaguzi.  Kila  Mkenya

ana haki ya kupiga kura na kusiwe na upendekezo fulani ama chama fulani.  Ikiwa  ni  chama  inatawala  ama  ya  upizani,  wote

wako na haki ya kupiga kura.   Nikianza na viti  vya  madiwani,  diwani  anafaa  kuwa  anaelewa  kizungu  na  kiswahili,  akiwa  na

elimu la darasa la nane.  Naye nikienda kwa wabunge, mbunge anaweza kuwa mtu wa standard 8 ama wa form 4 ama yule ako

na degree.  Mishahara yao iwe tofauti kwa sababu kuna maprofessors ambao hawoko kwa bunge na wanapata mshahara dogo

na hali yule mbunge wa standard 8 ama wa form 4 anapata nusu million ambayo si vizuri.  Nikienda tena kwa upande wa Urais,

rais anayeondoka, awe na uridhi, ata  akiwa alikosa,  asemehewe,  na rais yule atakayekuja,  asiwe juu ya mamlaka.  Sababu ya

kusema hivi mtu asiwe above the law, mwanakenya yeyote kutoka kwa rais mpaka raia yule, kila mtu hukosa,  na mtu akikosa

lazima afikishwe kortini kulingana na kosa lake.  

Nikirudi kwa upande ya ardhi,  mimi nimependelea mtu awe na acre  hamsini.   Kwa  sababu  ya  kusema  hivi,  kuna  mashamba

ambayo unapata ni acre  karibu elfu kumi na ni ya mtu binafsi, na kuna Mkenya ambaye ambaye hata kaburi  hana.   Mtu akifa

anaenda kununuliwa kaburi.  Kwa hivyo nafikiri sina mengi kwa hivyo, nilikuwa na mengi lakini mengi yamezungumzwa na watu

na siwezi kuyarudia.  

Kwa  upande  wa  mshahara  ya  wabunge,  kuwe  na  kamati  fulani,  sio  wabunge,  ya  kuongezea  hawa  mishahara  kwa  sababu

mbunge huyu anakula nono kule na ako  na  wafanyi  kazi  kule  shambani  kwake  ama  kwake  na  ananyanyasha  hao  watu  hata

pengine hawapei mishahara.  

Kwa upande mwingine, ikiwa mbunge akikosa ama Rais akikosa kama hajamaliza miaka mitano, apigiwe ile kura ya kusema no

confidence na aondolewe na wananchi.  Nafikiri ni hayo tu.  Sina mengi. 

Com.  Riungu  Raiji:    Mzee  Kerich  jiandikishe  hapo,  Adrew  Rono,  Adrew  Rono  yuko?  Inaonekana  hayuko.    Charles

Njenga, Charles Njenga ni nani?  Hayuko?  Joel Langat, okay utafuatwa na Daniel Juma.  

Joel Langat:  Mr. Chairman, I want to present a memorandum from the colonel Rongai Branch.   So  I’m kindly asking you sir

if you allow me up to 5 minutes I will clear it.  There are two pages only.  

Com. Riungu Raiji:   You have four minutes.

Joel  Langat:   Asante.   My  name  is  Joel  Langat  branch  chairman,  Kanu  Rongai  branch.   Our  opinions,  feelings,  and

recommendations for enactment in the new constitution of Kenya,  which we believe is people  driven.  First  we  would  like  to

take  this  opportunity  to  thank  most  sincerely  the  President  of  the  republic  of  Kenya,  National  Chairman  of  Kanu,  Hon.
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Toroitich Arap Moi,  present  Members of Parliament,  Review Commissioners for their total  comittment towards  the review of

the constitution of a unitary government of Kenya which has given us peace love and unity since 1963.

While  we  appreciate  there  is  need  to  amend  some  sections  and  subsections  of  our  old  constitution  in  line  with  the  swelling

growth in population,  English demand for food,  education,  health facilities and other amenities.  That does  not  put  off  the  old

constitution in total.  Some sections must be retained which will continue to bring Kenyans together. 

Our feelings and recommendations should focus mainly on the following area.

That our future president  and his Vice President  should seek  direct  votes  from  the  electorate  and  must  garner  a  minimum of

25% of the votes in at  least  6 provinces of the newly proposed  10 provinces of Kenya before we carry  out  the  next  general

election.  They propose two more provinces should be cub from Rift Valley and Eastern Provinces. 

That we go to the next general elections with the new constitution in place without compromise.   The review commissioners be

given enough time they require to give us a golden constitution which Kenyans require.  

The  post  of  Prime  Minister  and  its  Deputy  Prime  Minister  to  be  created  and  the  elections  through  secret  ballot  by  the

pariamentarians, both elected and nominated and the contestant must be elected MP and be ready to vacate  their parliamentary

seats ones they are  elected to Prime Minister and Deputy Prime Minister for a By-election.   Each one of them must garner at

least 50% of the votes.  

We totally support  the creation of at  least  90 more constituencies and more so determining factors  be  geographical,  physical,

road network, hardship, and not population. 

Reviewing  of  constituencies  be  done  every  five  years  not  10  years,  constituencies  and  civic  wards.   All  natural  resources,

trustland, forest,  wetland be under the total  control  of the regional government.   We are  proposing for  a  regional  government

especially in every province except  Nairobi.   Nairobi  should remain in  the  hands  of  the  central  government  as  the  symble  of

Kenya.  Othe provincial level to have its own regional government.  

Interjection

Com. Riungu Raiji:   Last point the time is up. 

Joel Langat:  The last one is farmers be  compelled in the new law to plant 10% of their farms increase to create  one forest.

Farmers be given prime strategy by central government whenever supplies of commodities drop  below the recommended price

especially on cereals and ____ or animal products.  

The  central  government  to  comment  in  law  to  buy  any  subtracts  cereals  store,  and  market,  the  same  as  it  is  convenient  to

farmers.   Any  Kenyan  wishing  to  be  elected  to  lead  Kenyans  must  be  literate.   Councillors  be  of  at  least  KCPE  or  CPE.
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Parliamentarian should be of KSCE and above if not trained.  Presidential  be  of a degree  holder  and  of  sound  mind,  healthy,

very generous, available 24 hours in naturally parental father and a mother.  Sio yule mtu ananunua watoto.   Be non alcoholic,  a

devoted Christian or  a muslim, be  at  least  40  years  to  69  years.    ______in  our  cost  is  grabbed.   In  its  place  we  have  life

imprisonment.   Islamic  laws  be  applied  in  total,  we  know  robbers  and  thug,  Islamic  laws  be  applied  as  far  as  ___  and

customary marriages is concerned to give room for multi marriages when it comes to inheritance of sharings of property so as  to

allow 2nd, 3rd, 4th wife to enjoy the same rights as the first wife.  

Com. Riungu Raiji:   Bwana Langat, that why we have been asking people to summarize because you are reading and we are

again going to read.  

Joel  Langat:   Ya,  this  is  the  last  one.   Multipartism:  the  number  of    ____  to  at  least  9  or  5.   All  high  commissioners  be

compelled  in  the  law  to  look  for  job  for  Kenyans  being  first,  being  part  of  their  job.   All  elected  councillors  and  MPs  be

covered by a two term rule, that one of President.  That is all. 

Com. Riungu Raiji:   Okay, asante, I think your submissions are clear.  You can please give us a copy there.  Daniel Juma, 

Daniel  Juma:   Kwa jina ni Daniel Juma kutoka Rongai.  Kwanza tunashukuru sana  serikali  yetu  ya  Kenya  kwa  kuwezesha

kupatia  wananchi  kuleta  mjadala  yao  mbele  yenu  review  committee.   Tunashukuru  sana  kwa  serikali  kuweza  kuwapatia

wananchi nafasi hiyo kutoa maoni yao bila uoga na bila wasiwasi. Basi kwanza mimi ningependa kutoa mapendekezo yangu juu

ya wabunge.  Wabunge ambao tunawachagua imekuwa shida sana kwa mwananchi wa Kenya kupata  mbunge wake.   Mbunge

anaenda katika bunge,  baada  ya  kuchaguliwa  anamaliza  miaka  tano,  baada  ya  miaka  tano  ndio  wananchi  wanamuona  akija

kuongea na hawa akitaka kura yao.  Basi ningependa sheria itolewe ya kwamba mbunge awe na office katika sehemu ambayo

anawakirisha  ambaye  mwananchi  anaweza  kumuona  wakati  wowote  ana  shida.   Kwa  sababu  huu  mbunge  anawakirisha

mwananchi kwenda kuwakirisha shida zake katika bunge na mbunge ana siku mia tatu ishirini na tano,  mara tano,  unaona hiyo

ni siku  gapi  ambao  anamaliza  hizo  siku  zote  hata  tukitoa  jumapili  na  siku  za  holidays  bado  ana  siku  nyingi  sana  na  utakuta

kwamba siku zake hizo anamalizia huku na baada  ya  siku  hizo  kuisha  ndio  wananchi  wanamuona  akija  kutaka  wamuchague

tena.   Basi sheria hiyo tungependa sana wananchi iwakirishe bungeni  ili  aweze  kuwa  akionana  na  wananchi  wakati  wananchi

wanamhitaji. Sio siku tu ya kutaka kura.  

Pia ningependa maoni yangu ya kwamba katika nchi yetu, ukienda katika mijini unakuta watu wengi sana walemavu wameketi

kule  barabarani  wakiomba  pesa,  shiringi  moja,  kipofu,  kiwete,  na  serikali  imekuwa  ikinyamaza  kwa  muda  mrefu  sana  bila

kufikiria hawa walemavu na pia machokora.  Serikali iweze kutoa shirika moja ambayo inaweza kuwasimamia hawa walemavu

na  pia  wale  watoto  machokora  ambao  wanaleta  haibu  sana  hata  pengine  ukitembea  kule  town,  unaona  anatupia  takataka,

anakufuata hata na kinyesi, na ni  haibu  sana.   Hata  wageni  wakitoka  kule  nchi  za  ng’ambo  wanawapiga  picha  na  kuchukua

picha zao na kupeleka kule nchi za ng’ambo na tunaonekana tuko nyuma sana.   Ingawa hata nchi hizo ziko lakini tungependa
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nchi yetu ionekane ni nchi ambayo tunajiweza na kama vile sisi ni wacha Mungu na Mungu anasema ukisaidia mwenzako nawe

utabarikiwa.  Ukiona  kwamba  walemavu  wamemalizwa  katika  njiani  kule  barabarani  na  pia  wale  machokora  wamemalizwa

katika sehemu hizo za mijini ambao wanasumbua watu sana na kuna uhuru mwananchi akitembea katika mitaa. 

Pia hali ya matibabu  katika  nchini  watu  wamelia  sana  kwa  sababu  serikali  ilihudumu cost  sharing  na  cost  shairing  hii  wakati

tulikuwa  tukinyakuwa  uhuru  inasemekana  ya  kwamba,  elimu  ya  bure  na  matibabu,  si  bure  hivo  lakini  walituhaidia.   Sasa

ingekuwa  ni  cost  sharing  ambaye  mwananchi  hata  watu  wakitembea  kule  manyumbani  utakuta  watu  wengi  sana  wamelala

wagojwa, hawajiwezi na wengi sana wanaangamia kwa jinsi ya kukosa  pesa.   Basi tungependa sana serikali itilie maanani sana

kwa sababu kama wananchi wa Kenya wote wakikufa bila kupata  matibabu, hata ni nani atachagua serikali  ya  kesho.   Kwa

hivi waangalie sana hali ya afya katika nchi ya Kenya.  Nchi ya Kenya imekuwa na shida sana kwa wananchi kwenda kutibiwa

kwa  hospitali  kwa  sababu  amekosa  pesa  na  wengi  sana  wameangamia  kwa  sababu  hata  kama  ni  mjumbe  huyo  anataka

kuchaguliwa, ikiwa watu ishirini watakufa katika area  yake,  nani atamchagua?  Kwa  hivyo  ni  namalizia  hapo  na  nimeshukuru

sana.  

Com. Riungu Raiji:   Asante Bwana Juma.  Jiadikishe.  Samuel Ruto.  Karibu. 

Samuel Ruto:  Kwa majina ni Samuel Ruto anawakirisha kikudi cha vijana cha double S.

Jambo la kwanza,  Preamble:  We need a preamble in our constitution to enable the people  of  Kenya  to  understand  why  the

constitution is being an access.  

Secondly we need the constitution of Kenya once it is ready to be publicized through the press, for example radio.  

Structures and systems of government:  We propose that we adopt  a federal  system of government in which the executive and

the legislative authority is split between the central government and distinguish regional government.  

Land and Property rights:  We propose that land be owned individually with a limit in acreage.   This limit in acreage should be

decided by the regional government of  a particular place.   The land trities and agreement should be changed according to the

peoples demand currently. 

Political parties:  It  is our view that the state  and political parties  should relate one another with a view to correct  the state  for

the common good of mwananchi.  We propose open political parties to allow the tribes to have access  to power  or  leadership

in this as this will prevent the large communities from _______ powers.

Defence,  national security:  It  is our view that the parliament should decide future issues of the country  for  example  _______

and emergency powers. 
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Environment and natural resources.  The local community, we propose  should  benefit  from  any  resources  found  in  their  area.

The regional government should have the power to enforce laws on protection of the environment and natural resources  as  per

the international set standards.  Thank you.  

Com. Riungu Raiji:  Asante Bwana Ruto.  Next is Kenedy Karungu.  Ako?  Kama hayuko, Joseph Langat, karibu.  

Joseph Langat:  Kwa majina unasikia naitwa Joseph Langat.  Tulikuwa tumetoa yetu lakini sasa hii yangu ni maoni.  Yangu ya

kwanza  ni  mambo  ya  hospitali.   Hospitali  tumeletewa  shida  sana  kwa  wananchi  kwa  maana  unasikia  mara  wanasema  ati

hospitali ilipwe pesa.   Wakati  wanaendelea namna hiyo unasikia tena hospitali imekuwa free.   Sasa  twataka tujue kwa Katiba

hii mpya sasa, wachunguze kabisa vile wanafanya vini ya kusema hii halafu wanasema hii, sasa  wananchi wanaweza kuangaika.

Leo unaenda unafikiri ni bure, halafu hata kesho unasikia tena imekuwa pesa.   Sasa  hiyo ni mambo ya upande wa serikali kwa

maana hata kama  hii  wenye  private  sasa  inajulikana  kweli  unaenda  private  ndio  unajua  kweli  ni  ya  pesa.   Sasa  government

anaanza kutoa ___ yao, tena kesho anatoa ____. Sasa napendekeza, aone atoe hiyo malipo iwe free.  

Ya pili ni upande wa chiefs na DO.  Hawa nafikiri ni mguzo ya wananchi kwa maana kila kitu ikitokea kwanza kabla hajaadikia

kwa upande wa police au kuhusu mambo ya mashamba au mambo ya mafurugano hapo nyumbani, kwanza anatangulisha hao

machiefs.  Sasa nataka kuangaliwe kabisa wapatiwe masupport ya kutosha.  

Mambo ya waalimu,  walimu wako na shida sana,  unasikia saa  yote wanasema na wanalia waongezewe mshahara na  hakuna

mwenye  anasikia.   Sasa  wakati  mwingine  walilia  sana  ambayo  ikasemekana  kweli  mishahara  itaongezwa,  kumbe  ilikuwa

inasemekana  tu  ndio  hiyo  mambo  iishe  halafu  baadaye  akatiwe  chini,  hiyo  mambo  yao  haikutengenezwa  vile  walikuwa

wametangaziwa.  Sasa hapo iangaliwe kabisa. 

Ya mwisho, upande wa bank, kweli inapeana pesa, loans ya kwenda kusema anataka pesa  ya fee inakupatia lakini ile masikini

yule mwenye ameenda akapeleka title deed yake huko, anachukua kama elfu mia moja, au elfu hamsini, Sasa  wakati  atashidwa

kulipa, unaona sasa  anafanya  nini?   Hiyo  shamba  inakuja  kuuzwa.   Lakini  hata  angesema  hii  pesa  inatosha  kama  elfu  kumi,

ikatwe ile ya kutoshea na pesa yao iuze abakishe zingine.  Kwa maana unakuta mtu sasa  anatembea barabarani  kama shamba

imeuzwa yote,  na mwenye yuko na  pesa  mingi  kama  million  tatu,  ine,  unasikia  anatangazwa  inasemekana  ati  huyu  amekuwa

bankrupt na yuko na  shamba na hiyo shamba yake hapana uzwa.  

Mwisho  sasa  ni  walimu  wa  nursery,  kweli  wanafanya  kazi  kubwa  lakini  hakuna  wenye  wanawashughulikia  kulipa  hawa

mshahara.  Sasa mshahara yao ni kutoka mwananchi tena yule, kama hana anakaa bure namna hiyo na kweli serikali ingestahiri

ilipe hawa mishahara.  Kwa maana si mwalimi kwa mwalimu ni sawa wote?  Thank you.
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Com. Riungu Raiji:   David Kagua, David Kagua, Utafuatwa na Msabo

David Kagua:  Mimi jina yangu ni David Kagua Njuguna kutoka Rongai.  Maoni yangu ni kama ifuatayo:  Kenya should have

President, Prime Minister, and both of the places should have Vice Presidencies.  

Kenya should have a coalition government.  Both the powers of both the Prime Minister and the President  should be under the

law of the country so that if they make an offence they are directly taken to court like any other citizen.  

Parliament should be elected by the public and Kenya should have public service commission which will be  responsible for all

government servants.  

All government heads of ministries, companies and parastatals should be appointed by the public service commission but not the

President or the Prime Minister.  

Let us come to public public service commission should be elected by the parliament and  also  the  parliament  should  elect   a

secretary who will be between public service commission and the parliament.  We got to learn every Kenyan citizen, a poor one

should have not less than 5 acres of land.  A rich person in Kenya with a lot of money and a big land should not have more than

50 acres of land in Kenya.  Public utilities, land should not be taken by anybody. Whether the President or Prime Minister.  

Hospitals should be free.  Many people are dying because of having nobody to pay for the hospital treatment.  

Primary schools, and secondary education should be entirely free because  poor people in primary and secondary do not go on

because of lack of money.  University students who are  poor  should be given full bursaries  and  with  those  with  money,  their

payment should be reduced according to the economy of the country.   I  think those are  the good points and  (laughter)  we

also have people being trained in various courses

Com. Riungu Raiji:   finish point, time is up.  

David  Kagua:   for  example  teachers  joining  the  parliament,  councillors  should  all  have  education  not  less  than  form  four

education and councillors and the mayors should all be  elected by the public votes.  Those are  my views  and  I  think  you  will

take them and value them.  

Com. Riungu Raiji:   Asante,  jiandikishe hapo.   Mr.  Njuguna, tumekubalia hizo points ni mzuri.   Musa Abo Karibu Bwana

Musa.  

Musa  Bor:   Asante sana  mimi ni pastor  Musa Bor.   Kitu  muhimu ambayo  mi  nachangia  ni  ufisadi.   Neno  inasema  ufisadi,

ufisadi  kwa  maoni  yangu  ni  mtu  ambaye  ni  muhimu  ambaye  angependa  hii  ufisadi  ipotee  kabisa  ni  mwalimu.   Mwalimu

kufundisha kutoka nursery mpaka afike university, kama angepata ya kutosa,  hiyo ufisadi haingekuwako.  Mtu wa pili ambaye
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anaweza kuangamiza ufisadi, ni bwana police,  apatiwe mshahara ya kutosha.  Hangekuwa na ufisadi katika hii jamhuri yetu  ya

Kenya.  

Schools zote ambayo katika Kenya ni tofauti, iko ____kubwa.  Iko mashule ya watu wakubwa kutoka nursery mpaka primary

na tunasema tunataka Kenya iwe kitu kimoja.  Itakuwa kitu kimoja namna gani?  Bila watoto  kujurikana wajuane tangu nursery

mpaka university.  Wananchi wa Kenya hawa hawatasikizana kwa sababu wana tofauti kabisa. 

Neno ingine ni squatters, hii neno squatters si mzuri.  Kuna mashamba chungu mzima, kuna kazi chungu mzima  na mtu mmoja

lazima awe na kazi moja.  Halafu wananchi wengine wafaidike mtu asiwe anakosa  chakula nami nashimba na we bado  shimba.

Mwizi atakuja, ufisadi itaendelea mbele.  

Chief lazima achaguliwe na wananchi na wajuwe huyu ni mtu namna gani anaweza kuzungumza na watu wazuri sawa sawa,  si

serikali kuandika chief.  Chief hachungi serikali anachunga wananchi wale wa chini kabisa .  

Bwana commissioner,  neno  ingine  ni  bursary.   Mnasikia  kuna  bursary,  kuna  watoto  wa  watu  wasiojiweza  watapatiwa  pesa

watoto  welevu  lakini  hiyo  haitendeki.   Bursary  hiyo  ikitokea  lazima  watu  wale  wakubwa  wakubwa  wale  wako  na  uwezo

wanapata hiyo bursary na yule mtu wa kawaida anabaki.   Lazima hiyo  bursary  ipitie  kwa  subchief,  wazee,  mpaka  nasikia  tu

hiyo halafu ajue kweli hiyo pesa imeangukia mkono mzuri. Asanteni sana.

Com.  Riungu  Raiji:    Asante  sana  pastor  jiandikishe  huko.   Joseph  Ocorner  Cheriot,  Joseph  Cheriot?   Mkimuona

mtaniambia, John Cherotich?

 

John Cherotich:    Mimi kwa majina naitwa  John  Cherotich,  kutoka  Kampi  ya  Moto.   Maoni  yangu  ni  kwamba,  tunataka

Serikali  ya  maungano  ya  Majimbo.   Tuwe  na  Majimbo,  ambaye  itakuwa  na  Serikali,  yaani  Majimbo/coalition  government.

Kwa  sababu,  tukikosa  kuwa  na  coalition  government,  kuna  watu  wengine  hawatawai  kuingia  kwa  Serikali.   Kwa  hivyo

naomba, kwamba tuwe na Majimbo ambayo iko na coalition government.

Neno langu la pili, Bunge, mashirika  zote  za  Serikali,  ma-directors  wale  wanaongoza  mambo  ya  mashirika  ya  Serikali,  wale

wanasimamia wawe wakiteuliwa na Bunge.  Isiwe mtu binafsi anaamua ni nani anaweza kuongoza shirika ilo.   Iwe ni Bunge.

Neno langu la tatu,  kuna wakati  watu wanaajiriwa kazi,  wanasema,  uwe Kenyan citizen,  na  uwe  pia  na  afya  nzuri.   Je,  wale

watu  hawana  afya  nzuri,  watakaa  wapi?   Watawekwa  wapi  katika  orodha  ya  nchi  hii?   Kwa  sababu  kila  mtu  anatakiwa

kuajiriwa kazi yeyote,  ni yule mtu ako na afya nzuri.  So,  lazima  iwekwe na sheria pia,  kwa Katiba  ile  impya  tunatengeneza,

hata wale hawajiwezi, lazima wawe na nafasi yao katika nchi hii, kwa sababu Mungu amewaumba hivyo.
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Nne,  President  awe na pia Waziri Mkuu aweko.   Tuwe  na  Waziri  Mkuu  na  manaibu  wawili  –  President  na  Vice  President,

tuwe nao.   Lakini Serikali lazima iundwe na Waziri Mkuu through  Parliament,  ili  mamlaka  igawanywe,  isiwe  ikikaa  kwa  ofisi

moja vile iko sasa.

Local authorities lazima wapewe nguvu ya kuajiri na kufuta.   Isiwe watu  wanaenda  kwa  Minister,  halafu  pengine  hata  inaleta

shida.    Wacha  county  councils  ama  tuseme  Local  Government,  local  authorities  wenyewe  waajiri,  na  wawe  na  uwezo  wa

kufuta.

Wazee:  tuwe na mahali pa  wazee.   Mtu akiwa mzee, kuwe na mahali pao  pa kulishwa, wakae.   Wasiwe watu  wa  kutupwa,

pengine  wengine  hawana  jamii,  halafu  mtu  anakufia  kwa  verandah  ama  afe  vichorochoroni  kwa  kurokota  takataka  akila.

Wacha Serikali itenge mahali pa kuweka wazee kama hawa.   Zile jamii ambazo zinaweza kulinda wazee wao,  yes,  lakini kuna

wazee wengine ambao hawana jamii.  Kwa hivyo, watengewe mahali pao ambapo watakuwa wanakaa.

Mambo ya elimu:  kutoka nursery school,  kwenda mpaka chuo kikuu, tunaomba Serikali ile inakuja,  wacha sasa,  kwa Katiba

ya sasa,  nursery school itambuliwe sana hata kuliko primary school,  kwa sababu,  yule ndiye msingi.  Wacha atambuliwe kwa

sababu anafanya kazi nyingi kuliko yule yuko kwa primary school,  kwa sababu yeye ndiye  msingi,  awe  analipwa  na  Serikali.

Sio ile inalipwa na wazazi kwa lazima.

Mishahara:  tunaambiwa ya kwamba,  tunataka watu wafutwe kwa corporations  zote.   Watu  wafutwe  kazi,  ndio  wale  wawili

wanabaki huko wapewe mishahara kubwa.  Hiyo mishahara kubwa, inashtaili watu wote wagawe kidogo kidogo,  kila mtu awe

kazini, awe akipata kitu.

Mambo ya ukulima pia,  sasa  ukulima tupewe usito.   Serikali awe akitafutia wakulima market,  kwa sababu tunaambiwa  turudi

mashambani.  Tunarudi mashambani kutengeneza chakula upeleke wapi?  Hiyo ni kilimo, ninaomba hiyo.

Nataka  pia  kusema  mambo  ya  makanisa.   Iwe  na  mahali  pake,  iwe  na  Minister  kutoka  kwa  Serikali  ambaye  anasimamia

makanisa.  Makanisa imekuwa kama biashara.  Hakuna tofauti kati  ya ma-biashara iko dunia hii na kanisa.   Kanisa zimekuwa

nyingi.  Kwa hivyo, kuwe na Minister ambaye atakuwa akisimamia mambo ya makanisa.   

Ilikuwa ya mwisho, naunga mkono kwamba,  ikiwezekana mambo ya kugawanya  wakilishi  wa  Bunge,  igawanywe,  nawaunga

mkono, hili hata pia watu wengine wapate kazi, sio wachache tu, wawe wakikula hizo pesa Parliament.  Asante sana.      

Com. Raiji:  Serutich.  Brother Patrick Kariuki?

Patrick Kariuki:   Majina yangu ni Fr. Patrick Kariuki kutoka hapa Rongai.  Mambo mengi yamesemwa, lakini, nasema yale

ambayo hayasemwa.
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Ningeomba ya kwamba, Constitution ya Kenya iko-consider wakati  wa reshuffle from one Ministry to the other.   They should

consider, give humble time for the Minister who has been there, and also to see if the one to be  put there is capable.   Because,

we see that, many funds get lost in- between.  

And also, the Permanent Secretaries should not be changed at random.  There should be a considere time, to make the………

(inaudible) that they are taken in consideration.  

And also,  those owning shambas,  especially in our country,  over 100  acres,  they should be charged with high tax so  that  this

goes to help the poor.   Wale ambao wako na mashamba makubwa kama acre  mia moja,  kodi  iwe kubwa hili iweze kusaidia

wale ambao ni maskini.   Na ionekane kwamba kila mwana Kenya ana shamba.

The law should defend the democracy system in the Government, and mostly the Judiciary.   Especially, mambo ya ma-korti  na

kila kitu, lazima kuwe kuna mpango mzuri.  Judiciary should be checked so that, especially defending the common man.

The law should favour all people to the last Kenyan, and mostly the weak and the likes of the children.   

The Government should ensure the transparency and accountability of the country,  and checking  all  the  misuse  for  the  funds,

and all the taxes being collected to be used for the common person or  the development of the country.   Because,  if we have a

good economy in our country,  I think the education and other sectors  will improve.  We can even have free  education,  if  the

economy is well checked.

We  should  facilitate  and  promote  agriculture  and  small  industries  which  help  the  economy  of  our  country,  and  mostly,

reconciliation should be stopped.    Hali ya kukatakata  miti hapa na pale,  kwa sababu,  if  it  affects  the  sector  of  agriculture,  I

think we will suffer a lot in our country.  So, that sector should be checked, and also the small industry, like the jua kali which is

coming up to support the common mwananchi.

The Constitution should ensure,  protect  and promote the respect  of human rights in all areas,  e.g.  detention without trial.   Mtu

akishikwa  na  kufungwa  bila  kupelekwa  kwa  korti,  it  should  be  bond,  it  should  not  remain  the  paper,  and  especially  after

reviewing the Constitution, it should not remain in the paper.  It should be used, especially for the common mwananchi.

More, the Constitution should make sure that there is a free and fair election for all.  That is,  checking all the rigging, cheating

and stealing of the votes.  And if something is found that was not right, we should have a by-election.

And more equal rights for women in education and job opportunities.   I think many of the other points have been said.   Thank
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you.

Com. Raiji:   Mwingine ni Patrick Muigai or Mungai.  Patrick?  Mungai hayuko.  Amenya Bitmark?.  Wewe ni..?

Patrick Muigai:  Kwa majina naitwa Patrick Muigai, and I have a few points to make here.

First  one  is,  Constitution  should  be  written  in  a  lay  man’s  language.   Hatutaki  ikae  kama  ki-greek,  tunataka  iandikwe  na

Kiswahili rahisi na Kizungu rahisi, yenye mtu yeyote anaweza kusoma na kuelewa.

Ya  pili,  vote  of  no  confidence  to  non-functioning  MPs.   Kama  kuna  Mbunge  ambaye  tumemchagua,  na  amekosa  kufanya

wajibu wake, tunashtaili kumpigia vote of no confidence, atoke, tuchague mtu mwingine ambaye anaweza kututekelezea wajibu

wetu.

Ya tatu,  copies  of the Constitution should be  made  available  in  bookshops  and  bookstands  at  a  very  minimal  fee  or  cheap.

Tunaomba iwe bei rahisi, ama iweze kupeanwa bure.

And also,  we would like the proceedings of the Parliament to be  broadcasted  live.   Iwe  broadcasted  live,  na  tuweze  kuiona

kwa television, tujue vile anasema, kama mtu a-attend ama namna gani. 

Ingine  ni  foreigners  owning  businesses  here  in  Kenya.   Na  ninaongea  kuhusu,  sijui  kama  ni  vibaya,  lakini  naongea  kuhusu

Wahindi.   Unapata  kuna  watu  ambao  wamechukua  biashara  hapa  na  si  wa-Kenya.   Pesa  zenye  wanazipata  hapa  kwetu,

wanazipeleka nchi ya nje, wanapeleka marekani na kwingine.   Sisi tunabakia na shida hapa na nchi zetu.  

Budget  should  be  read  at  least  four  months  before  it  is  presented  to  the  Parliament  or  made  effective.   Tuweze  kujua  vile

Budget inasema kabla kabisa haijaanza kufanya kazi, kwa sababu tunakuta ya kuwa, mambo mengine yanatangazwa wakati  wa

Budget  yanatuumiza.   For  example,  the  recent  increase  in  kerosene.   Kama  tungejua  mapema,  tungesema  isiongezwe  kwa

sababu mwananchi wa kawaida ndio anatumia.

Title deeds,  mimi sikubaliani na wale wanasema ya kuwa,  akina mama wawekwe ndani yake.   Mimi ningesema ya kuwa,  title

deeds,  tuweke  watoto  ndani.   Kwa  sababu,  in  case  of  divorce,  itakuwa  ni  problem.   Kama  bibi  anaolewa  kesho  halafu

anatoroka,  na  ameshawekwa  kwa  title  deed,  itakuwa  ni  problem.   So  they  should  be  provided  maybe  with  a  marriage

certificate, in case of any other problem.  Lakini, sio kuweka bibi kwa hiyo title deed.

Ya  mwisho  ni,  where  do  wrong  votes  come  from  na  kuna  watu  ambao  wana-watch  hiyo  maneno  ya  votes.   Kwa  hivyo

tungetaka hizo kura ziwe zikiangaliwa vizuri, na hatutaki kuona kura yeyote ambayo ni mbovu.  Nadhania, ni hayo tu niko nayo.
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Com. Raiji:   Okay,  asante  Bwana  Muigai.    Mwingine  ni  Amenya  Bitmark.   Utafuatwa  na  Christine  Auguste  na  John  Tisi

Matei.

 

Bitmark Amenya:  Asante.  Mimi maoni yangu ni machache.  Majina ni Amenya Bitmark.  

Maoni yangu naonelea ya kwamba,  since Kenya is one  of  the  most  highly  taxed  nations  in  the  world,  it  should  provide  free

primary education for its citizens.

Point yangu ya pili, ninaonelea, because the minimum years to vie for Presidency should be 35 currently, it should be reduced to

around 20 years, because we have young people who can be Presidents,  who can make it,  who can even be better  than some

old people we have around.  So, it should be reduced to around twenty.

Pia,  maoni  yangu  ni  kwamba,  this  capital  punishment  should  be  abolished.  There  is  no  need  of  murdering  somebody  just

because  he  murdered  you.   Yaani,  watu  ambao  wameua,  should  be  given  time  for  behaviour  change  –  wapate  wakati  wa

kujirekebisha. So, this capital punishment should be abolished.

Pia,  jambo lingine ninaonelea ni kwamba,  the  unemployed  people  who  are  above  18,  the  Government  should  provide  some

source of income for them before they  get  employment.   How  does  the  Government  expect  them  to  make  a  living  and  it  is

retrenching people?   So the Government should be  giving  some  money  for  the  upkeep  of  these  unemployed  people,  mpaka

wapate any sort of employment.

Halafu, maoni yangu mengine ni kwamba,  tukiangalia nchi za ngambo, those developed nations.  Tunaona, things like  rights  ya

watu kama sex workers, they have been given their rights, it has been legalized.  Why can’t it be done in Kenya here?  

My other view is about abortion.  Abortion should also be legalized.   We have seen positive effects, we have seen the results in

other countries and it has worked there.  Why can’t we give it a trial here, since, it can also act as  a family planning method and

other things.   Hayo ndio maoni yangu, sina mengi.

Com. Raiji:    Okay,  hayo ni maoni yako binafsi.   Christine Auguste.   Wewe ni Christine?   Auguste?  Huyu  ni  Christine  na

ninafikiri ni bibi.  Christine, ulijiandikisha kama Christine?  Nafikiri iliandikwa vibaya.

Augustine Rono:  Kwa majina naitwa Augustine Rono, natoka Lenginet.   Memorandum concern in the Constitution making.

Even though Kenya has been independent for 30 years,  the citizens have been pressed  down for all those years,  because,  the
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Constitution was made in Lanchaster, and it was not fit for a Kenyan citizen.

Citizenship:  there should be no condition following anybody born in Kenya as  a Kenyan citizen.    Born  outside  Kenya  by  a

Kenyan citizen, should remain a citizen.  Required documents as a Kenyan citizen:-

i. Birth certificate;

i. National ID card;

i. Kenyan passport;

i. Marriage certificate; and

i. Immigration permit. 

Political parties:  the Constitution should allow the formation of only two parties.

Structure  and  system  of  government:   we  should  retain  the  Presidential  type  of  government.   We  should  adopt  a  free,  a

federation system of government in which the Executive and Legislative authority is free between the Central  Government and

the distinct regions.  

Reason:  

i. For its ruling;

i. For good security;

Legislature:   qualification – at least a good pass  at  basic education;  should have a good communication; a basic understanding

of the country, economy and cultural systems.  

The people should have a right to recall their MP back home, and immediately elect another one, he or she, when he or she fails

to develop his or her constituency.  They should act as instructed by their constituents.   

The wananchi should determine their salaries.  No measures in increasing women participants in Parliament whatsoever.

The President must have powers – he is above the law.  The President  should have powers  to dissolve Parliament because  of

elections and when there is misunderstanding in the Parliament.

The Executive:  the President should be a member of Parliament.

Judiciary:  we need a Supreme Court, we need a Constitutional Court.  The people should have equal rights, either poor or rich.

  There should not be  a bond in state  jailing.   Judges  must  be  given  transfer  after  every  two  years.   Any  Judge  found  being
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bribed or taking somebody’s property has to pay at once and to be  jailed.   Anybody found as  a thief, has to pay back  and to

be jailed.

Local  Government:   councillors  must  be  a  fourth  form  or  above.   Wananchi  have  rights  to  recall  their  councillors  and  elect

another immediately.   Wananchi should determine the remuneration of councillors.  There should not be nominated councilliors.

Com. Raiji:   John C.  Simatei?  John?  Hayuko.   Karige Kihara?  No  hapo before,  there is Loyce Njenga.    Loyce  Njenga

yuko?  Karibu.

Loyce  Njenga:    Jina langu ni Loyce Njenga,  tarafa,  kutoka hapa ni Rongai.  Mimi ni mjane  na  mimi nitaongea  kwa  ajili  ya

wajane.

Mimi naona,  taabu  tulio  nayo  wajane,  kwa  sababu  ukiwajiwa  mali,  mtoto  anataka  kuridhi  na  wewe  bado  uko  hai.   Wenye

Katiba,  chungeni sisi, kwa ajili, hata shamba,  hata akiwajiwa kubwa sana,  nikitaka kuuza ili nichunge mwili wangu hau  niende

nayo  hospitali,  inasemekana,  Serikali  haiwezi  kukubali.   Na  mimi  nilinunua  hiyo  shamba  na  bwana  yangu.   Si  shamba  ya

Kikuyuni, ni ya Rift Valley.  Mimi nashindwa ni nini hii, tutakula nini wajane?  

Nyumaye,  mtoto  msichana  akiolewa,  kijana  hataki  agawe.   Na  nilisomesha  hao  wote  pamoja  kama  ni  …….  (inaudible).

Kijana ametoka kwangu, akaoa, msichana akatoka kwangu, akaolewa, mimi pekee yangu.   Mimi nauliza kwa Katiba, kwa nini

hao hapana gawa?  Ni mpaka wagawe,  kwa sababu wote,  hakuna yule ako kwa nyumba yangu, walitoka.   Yule  alioa  na  ile

pesa alioa nayo, nilipewa kwa msichana, nami nikapeleka kwa kijana.  Sasa ni kubadilishana, wote ni wangu.  

Lakini mimi naona, watu wa Katiba, tunafinywa sana.   Hapa  mimi natoka kuna uongo katika Kenya yetu.  Kama mimi mzee,

kufikiria ni kwa maoni yangu.  Unasikia Kenya,  mbele,  Rais wetu alisema kila mmoja awekewe maji kwake,  ili tuwe na uhuru

ya maji.  Uhuru ya maji tukawekewa,  kila mmoja nyumba yetu hapa Rongai, nyingi imesimamishwa mivereji,  na  hakuna  maji.

Mimi ujiuliza katika uzee wangu, maji ilienda wapi ile tuliwekewa na kampuni ya maji?  Hapo mimi nimetoka.

Watu  wa  Katiba,  mimi naonelea,  sisi  tunajiua  wenyewe  na  njaa.   Kama  mtu  mmoja  alisema,  tukaweka  msituni,  tukaweka

nyangau na minyama.  Sasa kama sisi tuko karibu na forest, mimi naona sisi hatufaidiki kwa sababu hatulimi.  Na  moto ilichoma

miti ambayo ilikuwako. Sasa hakuna miti ingine, ni ………… (inaudible) tu, na sisi hapana ingia kulima.  Sasa  mimi naona,  hiyo

ni kitu moja ngumu sana.  

Kwa upande wangu, kama mimi navuna mahindi naweka kwangu,  na  nyanya,  na  mboga  yangu,  nikitokea  hapa  njiani  kuuza,

hapo  nimeweka  meza  yangu,  council  inakuja,  inaitisha  mimi nauli,  mimi  nitatoa  wapi  watu  wa  Katiba?   Na  hawa  wanaanza

kunikimbisha.  Nina store,  nasimamisha lorry,  Mungu alinisaidia mahindi.  Sasa  mimi nikitaka kupatia hiyo lorry mahindi, watu
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wa council wanaingia na kuitisha mimi permit na …….. (inaudible).  Mimi nitatoa wapi, na ni kwangu nyumbani?  

Mimi najenga barabara kama wengine, sio mimi wengine.  Kwenda na barabara,  hiyo ni ingine watu wa Katiba.   Mimi natoka

nyumbani, kama hajafika kwangu,  mimi naanguka  njiani,  sasa  kwenda  hospitali,  hakuna  kutibiwa,  mpaka  nitoe  pesa  ya  …..

(inaudible), pesa ya nini, halafu nitibiwe.  Watu wa Katiba, mimi natoa wapi, na mimi nakuwa mwenda wazimu.  Hata ile mfuko

nilikuwa  nayo,  ilipotea,  mimi sijui  iko  wapi,  damu  inatoka,  na  hakuna  mtu  wa  kunisaidia.   Watu  wa  Katiba,  tuna  mengi  ya

kusema.  Na, tuseme kweli, katika Kenya.   Tukisema sisi tuko na umoja,  tuwe na umoja kamili. Tukisema iko ukweli,  tuseme

ukweli, lakini ukweli hauonekani kabisa kama kwangu mzee, haionekani kwa wenye kutuongoza.   

Tukienda ngombe yangu ilichukuliwa, eti ilichukuliwa juzi.  Nikienda kwa polisi,  kupewa askari  kuenda na hawa,  tukienda kwa

misitu ingine, wanasema sisi hapa hatuwezi kuingia kwa  sababu  tukiingia  hapa,  sisi  tutakufa.  Sasa  mimi nitasaidiwa  na  nani?  

Tunarudi sisi wote na hawa ndio wako na silaha.  Hiyo ndio mimi naonelea,  kwa Katiba yangu mzee, hata kama nilikuwa kwa

kamati ile ingine.  Asanteni sana.

Com. Raiji:    Asante mama.  Karige Kihara?  Hayuko?  Joseph Rono?

Joseph Rono:   Yangu itakuwa machache, kwa sababu mengi watu wamesema.  Yangu tu ni kusema ya kwamba, katika …..

(Interjection) Com. Raiji:  Sema jina.

Joseph Rono:    Kwa  jina  mimi naitwa  Joseph  Rono.   Yangu  ni  machache,  ya  kwamba,  kulingana  na  kule  kijijini,  tuko  na

watoto mayatima.  Na ukiona kabisa, hawawezi kusaidika kwa sababu walipoteza wazazi, hakuna mwenye kufuatilia kuona ya

kwamba, nani hasa anasaidia hawa watoto kulingana na shule, kulingana na mahitaji yao.   Na  tunavyoona ya kwamba,  hakuna

mwenye kufuatilia hawa watoto juu hawana wazazi, tunashindwa, je, hawa watoto watasaidika kwa njia gani?

Neno lingine, kulingana na kawaida ya raia kuweka Mbunge yao kawaida ya miaka tano,  kuna neno lingine ambalo tunaona ya

kwamba, ni kawaida Wabunge wakipata  hiyo cheo,  wao upotea.   So,  langu ni ya kwamba,  mtu akichaguliwa, iwe tena,  watu

wenye  kumchagua,  wawe  karibu  na  Mbunge,  ili  Mbunge  asiwe  akipotea  sana.   Wenye  kukaa  chini  na  yeye,  ajulishwe  ya

kwamba,  kazi hapa ni mbaya,  ili tusiwe tukichagua  Wabunge  kila  baada  ya  miaka  tano  tunachagua  Mbunge  mbali  mbali,  na

hawezi kutusaidia, kwa sababu Mbunge yeyote anaingia wakati wowote, anataka kwanza aone kwake.   So,  langu ni kwamba,

tuwe tukiangalia, Mbunge akichaguliwa, iangaliwe kwamba katika positions ama locations,  wachaguliwe  watu  wa  kukalishwa

chini  ya  kwamba,  sehemu  hii  ni  mbaya,  ili  aende  kwa  utaratibu  akijua  kwamba,  sehemu  hii  inatakikana  ifanyiwe  nini,  na  ile

nyingine itafanyiwa nini, ili Mbunge asitoroke, ama aone ya kwamba, ako na cheo kuliko wenye kumchagua.   Pendekezo langu

ni kwamba, tuangalie ilo neno, ili baada ya miaka tunachagua Mbunge tofauti, na sio makosa yake, kwa sababu hakujua ile kazi

ambayo amewacha nyuma.  Yangu ni hayo, asanteni.
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Com. Raiji:   Asante sana Bwana Rono.   Geoffrey Ndung’u?  Utafuatwa na Daniel Kehuga Kimotho.

Geoffrey Ndung’u:    Kwa jina ni Geoffrey Ndung’u kutoka hapa Rongai.   Basi, nitaendelea kuwasilisha yale niko nayo,  hata

ingawa mengi yao yamewasilishwa.  

Kwa upande wa masingira – yaani forests.  Tuko na asili mia tatu ya land cover  ya nchi yetu, na ninajua kwa wakati  huu, asili

mia tatu imegawia ama imekatakatwa miti ovyo ovyo.  Basi ningetaka katika Katiba ya sasa iandikwe kwamba, hiyo sehemu ya

forest ambayo ni kidogo sana, ichungwe na Serikali, ama kutolewe sheria kwamba,  mtu asikate  miti.    Na  pia kama ni miti ya

kujenga, Serikali itengeneze jinsi wananchi wakapopata miti ya kujenga, makaa, na vitu vingine kutoka sehemu hiyo.

Jambo lingine, ni kwa upande wa kilimo.  Nchi yetu inategemea kilimo,  na  unapata  ya  kwamba,  tunavuna  mimea  na  inakosa

soko.   Na  pia,  wakulima wakati  mwingine wanakosa hata mbegu, ama  pesa  ya  kufanya  kazi.   Ningeomba  katika  Katiba  ya

sasa,  policy  ya  upande  wa  agriculture,  iwe  kwamba,  wakulima  wapewe  soft  loans,  ili  waweze  kuendeleza  kilimo  chao  na

waweze kujiajiri.

Halafu, sehemu nyingine ni sehemu ambayo imeguziwa na mwenzangu, ni kuongezea tu.    Sehemu  hii  ambayo,  katika  Wizara

zingine, kuna watu ambao,  wengine wameajiriwa permanently na wengine ni temporary.   Ningetaka,  kwa mfano,  waalimu  wa

nursery  school,  ningetaka  katika  hizo  Ministries,  wale  ambao  hawaajiriwa  permanently,  yaani,  hawana  benefits,  waweze

kuajiriwa, ili mtu awe na retirement benefits, na vitu vingine ambavyo yule mwenzake anavipata.

Mwisho,  ni  kwa  sehemu  ya  hawa  vijana  ambao  wanarandaranda  katika  ma-town  zetu.   Nimesikia  mtu  mmoja  akiwaita  ‘

chokora’.  Na katika nchi yetu, tuna makabila arobaini na mbili.  Kwa hivyo, ningeomba katika Katiba yetu, iandikishwe tuwe

na  kabila  la  arobaini  na  tatu,  kwa  sababu,  kabila  ni  kwamba,  ni  watu  ambao  wanaishi  sehemu  moja,  hawa  wanaishi  nje,

wanakula chakula kile kichafu, hawaribiwi na tumbo, wanaongea lugha yao ambayo sisi wengine wetu hatuielewi.  Tukienda iwa

ma-towns,  tunafunga  dirisha.   Kwa  hivyo,  ningeomba  katika  Katiba  yetu,  waache  kuitwa  ‘chokora’,  wawe  identified  kama

kabila, na wapewe mahali pa kuishi.  Kwa sababu, tumepata mababu…

(Interjection) Com. Raiji:  Hiyo tumesikia.  Uko na lingine la mwisho?

Geoffrey Ndung’u:  Ni hayo tu. 

Com. Raiji:    Okay.  Sasa tunasikia kuna kabila lingine lipya, ni sawa, ni maoni.   I  think Daniel Kihuga Kamotho?  Dakika ni

tatu, tafadhali guzia yale ambayo labda hayajasemwa.
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Daniel Kamotho:  Majina yangu ni Daniel wa-Kamotho, natoka Rongai, upande wa Katitula.

Yangu ambayo nilikuwa nayo, nimeandika, lakini ya kwamba,  kitu ambacho nataka kuchangia ni hali ya watoto  yatima ambao

tuko nao,  na ambao wawewacha  na  wazazi  wao  wale  wamekufa  na  ugonjwa  wa  UKIMWI.   Watoto  hawa  kusema  kweli,

tungetaka Serikali iweke Katiba, ili waweze kutunzwa na kuweza kusaidiwa.  Kwa sababu, hawa ndio Serikali ya kesho.

Ya pili, ningetaka kuchukua nafasi ingine tena, kusema ya kwamba,  hii hali ya misitu ambayo tunaambiwa, ina forest  na ina kila

mtu.  Kweli, hii misitu, isiingiliwe kwa upande wa kukata  miti, kwa sababu kuna askari  ambao wameajiriwa katika misitu.  Na

kuna forests ambao wako uko.  Ikionekana makaa, hata tukiwa hapa tunaona moshi ya makaa, na je,  askari  ambao wako kwa

misitu wanafanya kazi gani?  Ikiwa mtu yuko nje,  anaona moshi ya makaa.   Kwa hivyo, hii sheria iendelee mpaka  upande  ya

hawa watu.

Ya tatu,  ningetaka kuhimiza habari  ya utawala wetu.  Katika upande wa  utawala  wetu,  upande  wa  Rais,  ningependa  tuwe  na

Waziri Mkuu ambaye atakuwa akisaidiana na Rais.   Na  Rais naye,  mamlaka ambayo ako nayo,  iweze kupunguzwa, ili aweze

kufanya kazi na wale wengine.  Kwa mfano, watu ambao wanateuliwa kama ma-Katibu Wakuu,  wawe wakiteuliwa na Bunge.

Watu kama ma-chairman wa ma-kampuni zetu kama parastatals,  wachaguliwe katika Bunge, ili, kazi ikiharibika, Bunge ndiyo

itaulizwa, kwa sababu hawa ndio waliwachagua.  

Nikiendelea tena, ningependa kusema habari ya elimu ya watoto wetu.   Elimu, watoto wapewe elimu kutoka darasa la kwanza,

hadi form four, ili watoto wote wajue kusoma na kuweza kuandika.   Tunakuwa na shida sana katika ma-location,  Serikali yetu

iendelee katika Katiba,  kuona ya kwamba,  kila location ina secondary school ya kuweza kusoma na mtoto akirudi nyumbani,

kwa  sababu  wale  wanaenda  katika  masomo  ya  nje  –  boarding  schools,  wawe  ………………..  (inaudible),  kwa  sababu

hakuna wazazi wao.  Hiyo ningependekeza iwe namna hiyo katika Katiba.

Ya  tatu,  ni  hali  ya  vyama  mingi.   Siku  hizi  tuko  na  Kenya  ya  vyama  vingi,  ambavyo,  chama  ambacho  kinatawala  ama

kilichokinga  katika  upande  wa  utawala,  kinalalia  wale  watu  ambao  hawajakuwa,  wakiwachagua.   Kwa  mfano,  Maendeleo

ikiwa pande hii, ni pande ya KANU,  na pande ile  ni  pande  ya  chama  ingine.   Inakuwa  tofauti  kwa  maendeleo.    Hakuwezi

kuwa na barabara,  maendeleo haiwezi kuingia kwa sababu ni ya upinzani.  Serikali  iweke  kiwango  ya  kwamba,  wananchi  ni

watu  wenye  vyama  vingi,  na  kila  mahali  ambao,  chama  kile  kinashindwa,  kisije  kikaweza  kushinda  pamoja  na  wale  watu.  

Wananchi wawe wakihudumiwa  upande  ya  barabara,  ma-hospitali  na  kila  kitu.   Hiyo  iwe  katika  Katiba  yetu,  kwa  sababu,

tukishinda pande ya vyama vingi, inakuwa pengine, hata hakuna haja ya hospitali,  hakuna kila kitu.  Na  dawa inakuwa  taabu,

kwa sababu wale ni watu wa upinzani.

(Interjection) Com. Muigai:  Hilo jambo limesikika, neno la mwisho?
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Daniel  Kamotho:    Jambo la mwisho ambalo ningetaka kusema, ni ya kwamba,  katika mashamba  yetu  ambayo  tuko  nayo

hapa,  mimi ni  mkulima,  tunaambiwa  tuangalie  katika  upande  wa  umaskini.   Tuletewe  maji,  tuletewe  barabara  na  tuletewe

hospitali,  ili tuweze kuendelea na kazi yetu katika mashamba yetu, kama vile sheria ilisema, miaka mia mbili, itakuwa  kila  mtu

ako  na  sitima,  maji,  na  barabara  safi,  na  hiyo  yote  hatujapata  katika  Serikali  tuliyo  nayo.   Sasa,  Katiba  ambayo  itakuja,

irekebishe hiyo. Asante.

Com. Muigai:  Asante sana.  Daniel Rugut?  Na atafuatwa na Daniel Rotich, na James Kamau.  Daniel Rugut.

Daniel Rugut:   Kwa majina ni hayo, naitwa Evangelist Daniel Rugut, kutoka Rongai Constituency, Sumei Sub-location.  

Ninatajia  tu  machache,  kwa  sababu  mengi  yametajwa,  lakini  ninaenda  katika  sehemu  ya  mashamba  makubwa  makubwa.

Tunajua ya kwamba, kuna watu ambao wako na mashamba makubwa, na hawajawai kusitawisha hayo mashamba, na Serikali

haipati  chochote  kutoka  kwa  hayo  mashamba.   Ningeonelea,  inafaa,  hawa  watu  wapewe  high  taxation,  ili  wafanyie  hizo

mashamba kazi,  kwa sababu,  Serikali inaombaomba vyakula, na tuko na mashamba makubwa ambayo ingeweza kutozelesha

wananchi wa Kenya.

Ya pili, job opportunities should be guaranteed by the Government, one-man-one-job.

Area ingine ni kuhusu free education – masomo ya bure.   At least  from  primary  to  secondary  level,  this  can  fight  illiteracy  in

Kenya since we are very independent.  In Kenya, we have not succeded in these areas through the number of …… (inaudible),

through the gap between the rich and the poor  is rapidly increasing in a very high rate.   Ningeonelea,  kutoka  primary  mpaka

secondary, lakini wale ambao wanajiunga na shule ya upili, wale genious, wanafunzi ambao wanaweza ku-acquire  high points,

na hawajiwezi,  wapewe  loans  kama  wale  wanapewa  katika  vyiu  vikuu,  ili  waendelee  na  masomo,  kwa  sababu,  wengi  wao

wako na knowledge ya kuendelea na masomo, lakini, kuna poverty ambayo imetukabidhi sana  wananchi  wa  Kenya,  Serikali

iangalie hawa, ili waendeleze masomo yao.

(Interjection) Com. Muigai:  Una dakika nyingine moja.

Daniel Rugut:   Ingine moja, ni kuhusu Ministries in Kenya.   Hiyo ni President,  kwa election ya Cabinet  Ministers.   Tunaona

ya  kwamba,  ma-Ministers  wanakuwa  eleted  lakini  haifuati  kulingana  na  career  zao.    Tunaona  ma-Ministers  wengine,

wanaweza  kuchaguliwa,  kwa  mfano,  Ministry  of  Health,  na  huyu  Minister,  career  yake  ni  masomo  ya  agriculture.   Ndio

tunaona,  ma-Ministries  ina-collapse,  kwa  sababu,  Ministers  wengi  wanaenda  kusimamia  Ministries  ambazo  hawajachukua

kulingana na masomo yao.  Kwa hivyo, ninaonelea ya kwamba, kama ni Ministries, Ministers wachaguliwe kulingana na career

yao, kutokana na masomo yao, ili ma-Ministries zetu ziendelee vizuri.  Asanteni.
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Com. Muigai:   Asante.  Daniel Rotich?

Daniel  Rotich:    Mimi ni  Daniel  Rotich.   Ninataka  kuongea  mambo  mawili  tu,  sina  mambo  mengi.   Tunapendekeza  Local

Government,  ambayo  tunaona  wanalipisha  kodi  kwa  licencing,  ningependekeza,  waweke  into  classes.   Town  na  interior

reserve, iwe na pesa zao, ambapo town iwe bei ya juu kidogo, na reserve, iwe na bei ya chini.

Ya pili, mambo ya co-operative societies.  Katika nchi hii yetu ya Kenya, sijui ni sheria imekosa, ili ilinde ile sheria, kwa sababu,

ilinde  ile  co-operative,  kwa  sababu,  unakuta  Commissioners  nyinyi,  munakuta  co-operative,  wale  watu  wanapeleka  maziwa

katika ma-cooperative zao, unakuta mtu mmoja ama office-bearers wanaharibu, wanaharibu mambo ya cooperatives.   Hakuna

mahali  ambapo  wanaweza  kushtakiwa.   Unakuta  mtu  amekula  pesa,  na  hakuna  mahali  tunaweza  kushtaki  yeye.   Tukikata

kumshtaki, hakuna sheria.   So,  tunaomba, nyinyi muweke mkaso,  muweke sheria ambayo italinda  cooperative  societies.   Ni

hayo tu, sina maneno mengi.  Nyingi imesemwa.

Com. Raiji:  Asante.  James Kamau?  James Kamau?  Julius Koskey?  Julius Koskey?   Stanley Soi – AIC?  Hayuko.   Jones

Ng’eno.  Utafuatwa….

Stanley  Soi:    …………. Ninawakilisha memorandum  ya  AIC,  Koitok,  na  nina  machache  ya  kuzungumza,  ambayo  haiko

katika memorandum hiyo.

Juu  ya  Katiba  ya  zamani,  ninasema,  free  education,  free  health,  na  nilikuwa  ninashughulika  na  juu  ya  kuondoa  ujinga,  na

maradhi, na kuondoa umaskini.  Ninapendekeza ya kwamba, Katiba mpya, irejeshwe jambo ilo, kwa sababu,  tunajua,  Serikali

au Kenya, si maskini.  Ina resources ya kutosha, ku-manage mambo hayo.  

Ninapendekeza ya kwamba, mambo ya cost-sharing, isije kwa wana-Kenya tena, isiwe kwa wananchi tena.

Mambo ya natural resources.  County councils ipewe jukumu ya kulinda natural resources  ambazo ziko sehemu zao.   Na  faida

ambayo inapatikana katika mambo hayo, wapewe percentage, kwa sababu hao ndio wenye kutunza natural resources hizo.

Mambo ya ma-shule pia.  Tunasikia watoto wakipita waende secondary school,  wanaambiwa, ili mpewe usaidizi, au bursaries,

lazima wawe watoto  werevu.   Watoto  wote wapewe bursaries.   Kwa sababu tunaamini, wale  wamepita  na  wako  secondary

schools, ni werevu, sio wajinga.  Ni hayo tu ndio niko nayo.  Asanteni.

Com.  Raiji:    Okay,  jiandikishe  hapo.   John  Langat?   John  Langat?   Hayuko.   Stephen  Kimani?   Okay,  utafuatwa  na

Chepkonga Kiplenge.
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Stephen Kimani:     Asante sana Honourable Commissioners.  Haya ni maoni yangu mimi binafsi, ambayo nilikuwa nina…….

(inaudible), inafaa yatajwe hapa wakati  ambapo  munaokota  maoni  ya  watu  kuhusu  Katiba  mpya.  Stephen  Kimani  ndilo  jina

langu.

Kwanza  kabisa,  ninapendekeza  ya  kwamba,  kutoka  sasa,  uchaguzi  ama  viti  vyote  ambavyo  vinagombaniwa,  watu  wote

waruhusiwe kugombania viti hivyo.  Kwa sasa  tunaona  wale  ambao  ni  civil  servants,  wanaambiwa  kwanza  wa-resign,  kama

wanataka kupigania viti vya Ubunge ama civic councils.    Tunataka  kusema,  watu  wote  waruhusiwe  kugombania.   Na  watu

hawa ambao ni civil servants, ama waalimu, ama other public leaders,  wakishinda viti vile ambavyo wanagombania,  wakati  huo

ndio  wata-resign.   Lakini  kama  hawatashinda,  warudishwe  kwa  kazi,  waendelee  kama  vile  walivyokuwa  wakiendelea  hapo

hawali.

Jambo lingine ambalo ningependa kusema ni kwamba, kwa sasa, laws of Kenya are not being applied equally to all the citizens.

 Inaonekana kama kwamba,  laws za  Kenya  zinawafinya  maskini  zaidi  kushinda  wale  ambao  ni  matajiri.   Kwa  mfano,  kama

watu wawili wakitoka kwa bar  jioni, mmoja ana ghari,  na  mwingine  hana  ghari,  ifike  saa  tano,  yule  mwenye  ghari,  atapanda

ghari aende kwa bibi yake,  lakini yule atakayetembea mguu, anakutana na askari  hapo nje.   Huyu atalala cell.   Hali, walikuwa

wote wawili wanakunywa pamoja,  walikuwa wanaketi  kiti kimoja,  lakini mmoja anaenda nyumbani kulala,  mwingine  anaenda

kulala kwa cell, kwa sababu alikuwa anatembea kwa miguu.  Kwa hivyo, laws of Kenya should be applied to all the citizens of

Kenya.   Wawe  ni  poor,  wawe  ni  rich,  wawe  ni  leaders,  wawe  ni  watu  gani.   Laws  zikiwa  kwa  Constitution,  zifuatwe  na

ziwekwe kwa watu wote.

Another point,  na hii imesemwa, pengine ni kusisitiza tu,  tafadhali,  tuondoe kabisa neno ‘squatter’ katika vocabularly  ya  watu

wa Kenya.   We don’t have Kenyan squatters and we should not have such.  Serikali iangalie ione mambo haya ni namna gani.  

Jambo lingine ambalo ningependa kusema na ili halijatajwa, ni mambo ya trade unions, ama vyama vya wafanyi kazi hapa nchini,

zimepuuzwa sana,  such that,  Executive ako na uwezo wa  kuzi-register  certain  trade  unions,  wakiona  pengine  hawafurahishi.  

Tunataka  trade  unions,  zikiwa  registered,  ziwe  permanent  na  viziguzwe  na  mtu,  unless  members  wa  hizo  trade  unions,

wa-decide kusi-dissolve.  Lakini, siziwe dissolved either by the Executive or anybody else.

Sasa  hizi,  hakuna  proper  mechanism  ya  kuwalipa  mishahara  wafanyi  kazi  wa  Serikali.    Hatujui  wanalipwa  kwa  njia  ipi.

Tunasema,  Constitution  mpya,  iweke  proper  mechanism,  za  kuona  ya  kwamba,  watu  wanalipa  mishahara  inavyofaa.   Not

according to the whims of those in leadership positions.  Either iwe, ni according to level of education and the period of training.

  Hii inaweza kufuatwa kulipa watu mishahara yao, lakini sio mapendeleo ya wale ambao wanaongoza Serikali.

The last point ambayo ningependa kusema na sitaki kuwacha hii, jambo hili la corruption in Kenya limetajwa sana.    Everybody

is  talking  about  corruption  in  Kenya.   Ninataka  kusema  hivi,  Honourable  Commissioners,  mambo  ya  zero  tolerance,  ya
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corruption,  yawekwe katika Katiba yetu.  Ya  kwamba,  we  are  zero  tolerance  as  far  as  corruption  is  concerned,  na  proper

mechanisms ziwekwe in place,  za kuona ya kwamba,  wale ambao wana involve themselves in corruption,  wherever  they  are,

wamekuwa netted na wataweza kulipa.

Lastly, pengine niseme tu, election date  isiwe ni secret  weapon.   Election date  isiwe ni secret  weapon,  iwe  imewekwa  katika

Katiba, so that everybody knows when the next election is due.  Thank you very much.

Com.  Raiji:   Okay,  jiandikishe.   Chepkonga  Kiplenge?   Hayuko.   John  Chepyegon?   Huyo  alikuwa  observor,  sorry.  

Augustine  Rono?   Huyo  alizungumza.    Joseph  Irungu?   Joseph  Irungu?   Hayuko.   Florence  Mwanziki?   Karibu  Florence,

utafuatwa na Ernest Tonui.

Florence Mwanziki:   Thank you the Chairman of the meeting of today.  My memorandum in especially depends  on the ECD

centers  or  the  ECD  teachers.   ECD  means,  Early  Child  Development  or  the  pre-school  as  well  known.   My  names  are

Florence Mwanziki.

My memorandum will be specifically on the ECD teachers.    ECD as a basic educational need,  as  it lays the future foundation

for the children, it should be free and the teachers should be paid by the Government. 

ECD teachers develop a positive attitude and literacy in children, and therefore,  they should be considered in the first priorities

before other primary school teachers, who take over after the nursery school teachers have done the whole work for them.

ECD teachers mode, shape and introduce learning skills, e.g. writing skills, as they should be used in future life, and hence when

students join primary school education,  the teachers  there don’t do a lot of work as  ECD teachers,  yet ECD teachers  are  not

considered in any way or the other round.

ECD develop characters and behaviours in children, hence, when they join primary school, they are  able to do what is need by

the teachers, and yet they are neglected as from the background.  Since learning starts in th ECD, therefore the connection with

the primary and secondary education, as people take interest in them, neglecting the ECDs education,  and yet you cannot even

start building a house starting from the top,  but you have to start  from the background,  which is the ECD – that is the nursery

school.

ECD teachers  are  not secure,  because  nobody cares  for them.  You can find an ECD teacher  has worked for  more  than  10

years, there is nobody to scarce for him or her, and yet when he drops or leaves teaching, nobody is going to pay him the dues

that are  needed.   The ECD teachers  should be commissioned,  and  they  should  be  unpensionable.   ECD  teachers  should  be

trained freely and chances for training should be available, so that we can have as many ECD teachers as possible.
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ECD teachers should have job guarantees, because we find them suffering a lot in the field, and yet they are  form four leavers,

they have been trained using their own money, and yet, even they sometimes go out without being paid for the money that they

have worked for.  That is all I had, thank you.

Com. Raiji:    Asante.  Ernest Tonui? 

Ernest Tonui:  Nasema asante sana, Bwana Chairman.  

Mimi nazungumza kuhusu Majimbo.  Majimbo ilikuwa inaletwa na KANU na KADU.  Sasa  kitu mimi nafikiria, nitatumia hiyo

sheria,  kwisha tumia hiyo sheria vile  mimi ninajua,  ni  mzuri.   Majimbo  ni  mzuri.    Wakati  Hayati  Kenyatta,  na  Moi,  kusema

KADU, ililetwa na Ngala, tutamia hiyo sheria, na mimi mwenyewe ninaunga mkono.  

Sasa tena nitaongea juu ya shamba.   Tunataka,  sisi watu wa Rongai, mimi ni mtu wa Rongai, tunatakiwa kila mtu acre  ishirini,

mwisho, ni amsini hata akiwa Rais.  

Sasa,  tunaye  directors  kutoka  area  ya  Rongai,  hata  mahali  ingine.   Tunataka  advocate,  halatu  tunapea  mtu.   Na  hiyo  title

tunaona, ni ya bandia, na hawa ndio wanaharibu shamba kwa kunyanganya watu.  Hiyo, tunauliza Katiba, ikamate hao watu,  na

kuwaweka ndani, pamoja na advocate wake.

Title deed, tutaleta kwa land board, wewe mwenyewe unalipa pesa  yako.   Sitaki ile ya kupitia dirisha, tunataka kupitia mlango

wa Serikali.

Basi,  mimi namalizia  hivi,  tunaona  watu  wanasema  waalimu  waongezwe  mshahara.   Sasa  tukiwaongezea  mshahara,  na  tena

tunaona,  Serikali inaongeza kodi ya …… (inaudible) inakuwa nyingi, na tena hata ma-nguo, ama nini, na kwenda juu.  Na  tena,

tunaona watu wanasema masomo iwe ya bure, sasa mimi naona tutaumia tena, kwa sababu kodi itaenda juu, na sisi tunalia tena,

na  ma-shule  pia  tutajenga,  vitabu  nani  atananunua.   Basi,  kwa  hivyo,  tunaonelea,  wazazi  wajenge  darasa.   Kwa  sababu,

tukiaminia Katiba, pesa zitatoka wapi?  Mshahara itaongezwa kwa waalimu.  Tunaona hata watu wa kufanya kazi,  tunaongezea

kulingana  na  vile  mtu  anafanya  kazi  yake  vizuri.   Mwalimu  anaongezewa  pesa,  saa  ingine  anaingia  kwa  …….  (inaudible),

anakuwa mlevi, natuma mtoto amletee sigara, pombe, tunaonelea ya kwamba, mtu kama huyo afutwe kabisa.    Asante sana.

Com. Raiji:  Asante mzee.  Pitia hapo.  Phillip Koskey?  Utafuatwa na Francis Marindany.

Phillip Koskey:    Asante.  Mimi ni Phillip Koskey, mkaazi wa Rongai hapa.   Na  ningependa kuchangia mambo ya squatters.

Mambo ya squatters  hawa,  sisi tulipata uhuru, na hatutaki tena tusikie kitu  inaitwa  squatters,  ni  ya  aibu  zaidi.    Tunasema  ya
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kwamba,  Katiba  hii  mpya,  ningeonelea,  kufika  mwaka  …………..  (inaudible),  sisi  hatutaki  kusikia  jina  squatters  tena.

Mashamba hizi ambazo ziko na watu wakubwa wakubwa, ingefaa, kweli ipatiwe squatters.

La  pili,  tungetaka  ma-chiefs,  wale  tuko  nao  hapa  mashambani,  wanajua  ……..  (inaudible)  kutoka  wa  wananchi,  wapewe

mamlaka zaidi.   Kwa sababu hawa ni mbele, na kukutana na wananchi.  Wapewe mamlaka ya kutosha.  Pia, ningependa kujua

ya  kwamba,   hawa  squatters,  na  wale  wanyama  wako  ndani  ya  forests,  ama  reserve  pahali  wanachungwa,  ingefaa  hao

wanyama wasongezwe kidogo, halafu wananchi wapewe mahali pa  kukaa,  kuliko mnyama.   Na  ningesema, ni hayo tu pekee

yake ningependekeza ifanywe.  Asante.

Com. Raiji:    Okay.  Francis Marindany?  Utafuata na Joseph Chumo.

Francis Marindany:    Asante sana Commissioners.   Wacha nifafanue kwa majina kamili, ni Francis Arap Marindany.  Mimi

ni mkaazi wa hapa Rongai, …… (inaudible) Location.  Mimi nitakuwa na haya machache,  nikianza ya kwanza,  kwa President.

President, anatakiwa awe kwa ofisi mara mbili – yaani two terms.   Na  mamlaka zake zile kubwa kubwa,  zipunguzwe, ziwe za

kawaida.  Na awe graduate na kuendelea mbele.

Ya pili, ni kuhusu Local Government.   Municipalities na councils’  Mayors  na  Chairmen,  wawe  wakichaguliwa  na   wananchi.

Councillor awe na elimu ya Form Four level na kuendelea mbele.  Councillors wapewe mshahara ama allowances yao,  robo ya

wale  Wabunge  –  elfu  mia  moja  kwa  mwezi.   Nikifafanulia  pale,  hawa  ndio  wako  na  wananchi  kule  chini,  kazi  nyingi  kwa

location, ni hao uangalia.

Mjumbe anakaa pale Parliament,  kuonekana pengine ni shida,  mara moja kwa mwaka.    Kwa  hivyo,  nimependekeza  apewe

quarter ya hiyo pesa.

(Interjection) Com. Raiji:  Hiyo umesema.  Uko na ingine?

Francis  Marindany:     Hapo,  councillors  walipwe  mshahara  na  Serikali.   Isiwe  ikitoka  kwa  Local  Government,  ile

wanajitafutia.

Tatu, uchaguzi uwe wa secret ballot.   Parliamentary na civic iwe kwa term moja ya miaka tano.

Ya nne, masomo kuanzia Standard One upto Form Four, iwe free education.

(Interjection) Com. Raiji:  Ya mwisho, hiyo ingine tutasoma.
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Francis  Marindany:     Nikirudi  kwa  mambo  ya  hospitali,  hii  mambo  ya  cost-sharing,  iwachwe  iwe  free.    Hapo  tu  kwa

hospitali, mambo ya mortuary fee iondolewe, kwa vile watu wengi wako na shida.  Hata mwili inaweza kuozea uko.

Ya mwisho itakuwa, farm produce isifanyiwe liberalization.   Iwe ni yetu.  Hata wakati  huu tunajua mahali tayari imetolewa pale

nje, sisi, tunakosa mahali ya kuuzia.  Maziwa, inaletwa kwa board, kwa hivyo, tunataka iwe ni sisi wenyewe.

Na ya kumalizia, ni ma-barabara.    Barabara  zionyeshwe, class hii ni qualified roads,  iwe  kwa  jumla,  barabara  ziwe  pamoja.

Kwa hayo machache, nasema asante.

Com. Raiji:    Okay, asante sana Bwana Marindany.   

Francis  Marindany:     Issue  moja,  kuhusu  land  disputes,  tribunal  and  appeals,  tribunal  should  be  recognized  by  the

Constitution.

Com. Raiji:    Tulisema ni Bwana Joseph Chumo, ndio atakufuata.   

Joseph Juma:    Asante sana mwenyekiti.   Mimi natoa maoni ya kwamba,  upande ya ma-chief.    Jina langu ni Joseph Juma,

kutoka Lenginet.  

Upande wa  ma-chief,  aongezewe  mamlaka  kidogo,  arudishiwe.   Kwa  sababu,  wakati  irirudishwa  chini,  inaonekana  mambo

imeharibika kwa sababu ya ulevi  zaidi.   Hata  wazazi  wengine  wamelemewa  kwa  upande  ya  kupeleka  shule  kwa  sababu  ya

ulevi.  Baba mlevi, mama mlevi.  Sasa kwa hivyo, chief apatiwe mamlaka, kwa sababu ya kazi ngumu.

Na  pia,  upande  wa  ma-shule.   Kuna  sheria  zingine  ambazo  zimetolewa  pale.   Mimi  naona  hata  pengine  tumeteleza  mpaka

tukagonga Biblia. Kwa maana, Biblia inasema ya kwamba, mtoto akikosa,  ……..  (inaudible),  na ……… (inaudible) kulingana

na ile sheria.   Tukiwajilia watoto  namna, ndio sababu tunaona ma-shule sinachomwa, kwa sababu ya  mitamu  ya  watoto  kwa

shule.  Kwa hivyo, hiyo sheria irudishiwe waalimu.  Hata waalimu sasa, wanashindwa vile wanafanya kazi yao.   Na  pia waalimu

waongezwe mshahara.

Pia, mimi ni mzee wa miaka karibu sitini sasa, wakati nilipozaliwa, hakukuwa na huu ugonjwa wa UKIMWI,  na wakati  hii uko,

na pia, mimi ningesema, vijana, waoe.   Akitangatanga uko na uko,  anajaza watoto  dunia.  Mtoto  hana kosa  la kuzaliwa, lakini

mwenye kulisha huyu mtoto wakati  amezaliwa.  Mimi nataka hiyo sheria ya tangu zamani kutoka mwaka wa 1967,  irudishwe.

Msichana naye, akae ngumu, sio mambo ya kutangatanga.  Ndio hawa wanajaza UKIMWI duniani.  Ndio hiyo mimi ninasema.

  Asante sana.
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Com. Raiji:   Okay asante mzee kwa hayo mapendekezo yako na mawaida.   Charles Ngetich?  Utafuatwa na Daniel Luchu.

Fanya haraka haraka ndugu yangu, watu ni wengi na tunataka ku……….. (inaudible).

Charles Ngetich:    Kwa jina, naitwa Charles Ngetich kutoka …….. (inaudible).  

Provincial Administration should be scrapped, and be replace by elected people.

County Council Chairmen should be empowered so as to take the place of the District Commissioner.

Elected Commissioners should be given more power  to set  the date  of elections and announce immediately after formation  of

the next government.

There should be no defection.   

All political parties should be limited to at least ten.

Federal system is the best for Kenyans.

Health and education levy should be introduced so that, there should be free and compulsory primary school education.

All members of Parliament should work eight hours a day,  and education limit should be at  least  Form Four.   The  number  of

MPs should be reduced,  hence,  places like Nakuru,  Nairobi,  Kisumu  and  Mombasa  towns  should  not  have  MPs.   Instead,

councillors should do all the work.

Mayors should be elected by the people.  That is all.

Com. Raiji:  Okay, asante Bwana Ngetich.  Daniel Luchu?  Daniel?  Hayuko.  Ernest Njuguna?  Karibu, utafuatwa na Samson

Kendago.

Ernest  Njuguna:    Kwa  jina  ni  kama  vile  mmesema,  Ernest  Njuguna  wa  Ndumia,  kutoka  …….  (inaudible)  Location,  na

nilikuwa na mengi, lakini sasa yote kwa sababu imetajwa, kama mwalimu sitayarudia.   Lakini nina neno moja ambayo ninataka

kuwaarifu  kama  Commissioners  ya  kwamba,  nitazungumzia  juu  ya  retire.   Hivi  karibuni  nanyi  mutakwenda  kwa  retire,  hata

nyinyi mumeketi pale.   Lakini, nataka kuwaambia ya kwamba,  sisi tumewai kuwaona wengine wana taabu nyingi  sana.   Kwa

sababu, wanakaa miaka kama kumi, kumi na miwili bila kuongezewa chochote.   Na Serikali yetu inasema, tunajua,  na wengine

wanaongezewa  mishahara.   Kama  kungepatikana  waongezewe  10%  wakati  wale  wanaongezewa  10%,  hawa  nao
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wangerushwa na 10%, halafu kama ni mia tano, waongezewe fifty.  Hapo nimetoka.

Nataka kuingilia kwa disabled, kwa sababu ninaona nimeshtuka, hatuzungumzii disabled people  na nimeonelea kwa sababu sisi

kama wazazi kama kungekuwa na mashamba wapewe mahali pao  mahali,  private  sectors  wanaweza  kuwakuta  na  kuwafaidi

badala ya kupatia wale ambao wako pale mbele na  kusema  ya  kwamba  wanapatiana,  yaani   pesa  kadhaa  kwa  disabled  na

hazifiki.  Hao wawe wakiwa na nafasi kupata nafasi ya kuwafikia.  Nimetoka hapo.

Naingilia sasa  upande wa farming kidogo ingawa farming imetajwa.  Katika jimbo hili ama katika Rongai mimi ni  mzaliwa  wa

hapa.   Kuna miti ambao ilipandwa na Wazungu kama            (inaudible)  ama  rain  attraction  na  hii  ilikuwa  taabu  zaidi  pale

mbeleni na wakati  ilipokuwa taabu zaidi, sasa  ilianza kukua lakini sasa  imeanza  kurudi  pale  pa  kuleta  nchi  yetu  kuwa  Kenya

kavu.  Hii miti ilipandwa kwa niaba ya hii, ilipandwa kwa wind break  ama attracting of the rain.  Sasa  mvua  hapa  haipatikani

kwa sababu ile miti ambayo imekuwa imepandwa pandwa ya blue gum ya kuvuta mvua, yote imekatwa.   Napendekeza  hiyo

miti irudishwe kwa sababu ingalipo.  Irudishwe na Chief aonelee ya kwamba watu wanapanda miti katika eneo hili.

Napenda  Review  hii  tena  upande  wa  hospitali  na  ingawaje  tunazungumzia  habari  hii  sana,  kuna  mambo  mengine  ambayo

hatujataja.  Pale mbeleni kuna yaani amri ilikuwako ya kusema ya kwamba, elimu ni ya bure,  hospitali ni ya bure,  sasa  tumerudi

sasa katika hali ya kusema watu wanakufa zaidi.  Mimi kama mwenye kuwaona naona wanakufa zaidi.

Com. Raiji:  Tupatie recommendation.

Ernest Njuguna:  Recommendation ni hili Bwana Commissioner,  matibabu iwe ya bure,  na elimu tena iwe ya bure.   Hio ndio

pendekezo langu.  Asante sana.

Com. Raiji:  Nilikuwa nimesama Samson Kendago.  Hayuko.  Luka Murege?  Luka karibu.  Utafuatwa na Ole Sagana.

Luka Murege:  Luka Murege.  Sasa mimi nataka  kuchangia upande ya Katiba.   Vile wazazi wetu walienda huko ngambo na

wakatuletea uhuru ambao tuko nao sasa, Commission ingeigiza naye kwa wale watu watakayetoa maoni ya maana kabisa na ya

kufaa taifa hili, iwafikirie vile hao wazazi walienda ngambo na wakafikiliwa.  Naye Commission itufikirie. 

Ya  pili  rasilmali  kila  mwananchi  awe  na  uhuru  wa  kuuza  rasilmali  yake  kila  pembe  yote  ya  Kenya.   Masomo  hapa  kwetu

tunataka iwe masomo ya British system.  Control  ya bidhaa zote ziweko na ziwe labled.   Health is better  than wealthy.  Huko

ngambo kuna a clinic tatu iliwekeanwo.  Masomo,  mashamba  na  matibabu.   Sasa  mpaka  wakati  huu  naona  matibabu  yafaa

iwekwe mbele, iwe tu ni ya bure.   Mashamba ya  (inaudible) iuziwe wananchi kwa bei ya kila mmoja, acre  moja iwe inauzwa

shilingi elfu ishirini na iwe inapangwa kwa blocks.  Block A inakuwa eka ishirini, block B iwe eka  kumi, block C iwe eka  tano.

Kila district  kuwe na ADC.  Administration wawe wakichaguliwa na wananchi.   Madawa  yawe  yakitoka  kwa  ile  chemist  ya
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zamani Mark & George Chemist.   Dawa,  MB, quinini, castrol  oil,  (inaudible) na zingine zafaa ziwe kwa soko ndio wananchi

wawe wakiwa nazo nyumbani.  So  ensure with range commission iwe na mda wa kutosha.   Haraka  haraka haina baraka  iwe

ikitoa matokeo na njia ya  (inaudible) order.   Na  iwe ikitoa kwa lugha zote za Kenya,  yaani makabila yote  ya  Kenya  na  iwe

ikifanyiwa, wawe wakitoa vitabu pamplets.

Com. Raiji:  (inaudible)

Luka Murege:  Wakati itakamilisha kazi yake yote iwe ikipelekwa kila district vitabu kumi aina ya Bible ili mwananchi akitaka

kujua mengi zaidi kuhusu Katiba,  anaenda huku na anaagiza kwa reference library.  Kuwe ni siri hii ndio kufanya mlolongo  ni

kuchangia chuki.  Mwacha mila ni mtumwa.

Com. Raiji:   Sorry your time is up,  tupatie memorandum tutasoma kwa sababu ninaona umeandika vizuri. Ole Sagana?  Ole

Sagana?  Benard Chumo?  Robert Tanui?  Ulizungumza?  Ni mwingine.

Robert  Tanui:   Asante sana wenyekiti wa Tume ya Katiba.   Kwa majina ni Robert  Tanui.  Kuchangia Katiba ya kwanza  ni

kuajiriwa kwa kasi kwa upande wa vijana.  Mara mingi tumekuwa tukiona ya kwamba hata kule maofisi inawezapatikana kuwa

kuna Mzungu ama Mwafrika katika ofisi moja.  Basi hapo pengine wanafanya kazi katika ofisi moja.  Na unaweza kuta Mzungu

anaweza  kuwa  anakula  mshahara  ya  hali  ya  juu.   Pengine  kwa  mfano  ni  kama  shillingi  elfu  mia  tatu  ama  na  yule  Mwafrika

anakula pesa  ya chini sana kama shilingi elfu ishirini na pengine ofisi  ni  moja  tu  pekee  yake  na  kazi  ni  moja.   Basi  ninaomba

Tume ya Katiba waangalie masilahi ya kazi kama hio ili Wazungu wasije kutawala zaidi kuliko mwenyeji, mwenye nyumba.  

Basi ya pili upande wa kazi tena kwa vijana, wakati  serikali wanapoenda kuajiri vijana  kwa  upande  wa  kikazi.   Lazima  tena

watambue ya kwamba kuna vijana  ambao  hawakubahati  katika  jamii  kusoma.   Lakini  wanakipawa  kutoka  mbinguni.   Kwa

hivyo serikali ya Kenya wanataka kutambua kipawa kutoka mbinguni.  Waangalie kutoka mwili waangalie kutoka kila sehemu

ya pembe ya mwili wake wote ili apate  kujua kwamba huyu kijana anastahili kufanya kazi fulani hata wakati  wa kuajiriwa mia

mojo basi hata thelathini na tano wenye hawakubahatika kusoma, waingizwe ndani.

Kwa upande wa police.  Kuna mambo mengi sana huwa tumekuwa tukiona ya kwamba sheria imeenda mpaka ikagonga ukuta.

  Ya kwamba mshtakiwa anapoenda kumshtaki mshtakiwa.  Mshtaki akienda kumshtaki mtu, kitu ya kwanza huwa anaambiwa

ya kwamba,  pengine gari haina mafuta ya gari labda  utununulie  na  pengine  wewe  ni  mtu  ambaye  hauna  uwezo  wowote  hata

kidogo.   Lakini ule mwingine ambaye mwenye ako na pesa  akiingia atatoa  pesa  na atatoa  gari na kikosi cha  kumsaidia  yeye.

Basi  Katiba  ya  Kenya  ijaribu  kuangalia  sehemu  kama  hio.   Tena  police  wanapoenda  kufanya  kazi  yao  kule  mashambani,

wanasahau  kumsaka  yule  aliye  mhalifu,  wanamuwacha  hata  wanakimbilia  tu  kushika  wale  watu  wa  busaa.   Na  hapo

ukimwambia  ya  kwamba  mhalifu  ako  ndani  ya  hii  shamba  ama  ako  katika  hii  misitu,  anakwambia  ya  kwamba,  haya  raia

waanzie  hapa  hivi  na  sisi  tuanzie  pande  ile.   Hapo  ukijaribu  kuangalia,  mapolisi  wameogopa  kazi  yao  ili  raia  ndio  wapate
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kwenda  kutumbukia  katika  kazi  mingi.   Kama  sheria  ya  Kenya  ikibadilishwa  ya  kwamba  polisi  ambaye  hawezi  kutimiza

malengo yake, basi kuna wengine ambao wanastahili kufanya kazi kwa bidii, wafutwe.  

Kulinda misitu.  Tunaona ya kwamba hata kwa mitoni kuna watu wengi sana wamekata miti.  Wanastahili kila Mkenya ambae

ako katika mtoni,  apande  mti  karibu  miti  kama  mia  moja,  hio  ni  kwa  upande  wa  mitoni.   Na  kila  Mkenya  ambaye  ako  na

shamba  eka  moja  ama  nusu  eka,  ni  sharti  apande  miti  kutoka   (inaudible)  eka  mbili  apande  miti  kama  miti  arobaini  na

kwendelea mbele kulingana na shamba ulio nayo.

Ya  mwisho  ni  kwamba  Katiba  iwekwe  ya  kwamba  Kenya  kwa  jumla  wapewe  siku  moja  ya  kuombe  nchi  yetu  ya  Kenya

kulingana na vile hata na wakati ya Jamuhuri Day holiday, si kuna holiday nyingi sana.  Kwa hivyo Katiba ya Kenya iweke siku

moja ya kuombea nchi yetu ya Kenya kwa jumla bila kujali kanisa gani.  Asante.

Com.  Raiji:   Okay  asante.   Nepat  somebody  Wanjohi.   Mtu  anaitwa  Nepat  or  Nepot  Wanjohi?   Lawrence  Anyan?

Lawrence Anyan?  Nelson Kibos?  Uliandikisha mara mbili.  Paul Koech.  Utafuatwa na Geoffrey Lowel.

Paul Koech:   Majina  yangu  kamili  ni  Paul  Kiptoo  Koech.   Umri  ni  miaka  thelathini  na  mbili  na  naishi  katika     (inaudible)

location ama (inaudible)  Maoni yangu kwa Consitutional Review.  Ningependa tu  kuguzia  upande  wa  security.   Upande  wa

security, institutional options, ningependa kuongea ama kutoa maoni yangu kwa upande wa polisi kama commission.  The new

Constitution should clearly provide for independent polise force as  an institution.  The new Constitution should guarantee  high

discipline of offices who have been hired to perform this        (inaudible)  duties.   An  intelligent  police  force  to  all  aspect  of

human nature and being.  The force as an institution should be under competent officer who is commissioned by Parliament.   An

officer who could be responsible in a situation of scandal and mischief of junior officer or  he himself misusing his office.  This is

the way forward.  To achieve all these noble tasks  we must start  from the roots.   The system and the way the new recruits to

the semi-colleges of police training should change to allow any competent  aspirant  to  be  hired.   The  training  should  not  only

concentrate on (inaudible) but should be overhauled to cater  to the ever changing society.   In this I mean the whole system of

training  police  officers  who  are  in-charge  of  our  security,  who  are  in-charge  of  the  security  of  our  properties  should  be

overhauled and they should be handled by legal experts  that could be hired from other countries that could  provide  intelligent

handling  of  human  affairs.   The  training  should  cover  all  human  aspects  in  designing  life  protection,  property  protection,

community aspiration protection, ability to attend and contain calamities and disaster.   In the past  we have had police bein in a

situation that they could not even contain themselves because  of maybe they lack the skills in a given calamity.  So  we  would

like our office…..(sentence incomplete)

Com. Raiji:  I think you have made that point, can you make your last one.

Paul Koech:  Okay, thank you.  In future the police should interact with other citizen in place of their residence.   Police should
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not be  contained maybe to their stations  but  they  should  be  considered  as  other  citizens  of  this  country.   Our  police  should

never be  an instrument to either executive,  judiciary or  Parliament.   The  police  force  should  be  an  institution  which  has  been

replaced by our (inaudible) Parliament.

Com. Raiji:  I think that you have already made the last point.

Paul Koech:  Our police should not (inaudible) from but should always embrase that is the public relation as  a guiding consept

in discharging their duties.  I think this is the last…

Com. Raiji:  I think the last one you have already said.  Thank you very much.

Paul Koech:  Okay thank you very.

Com. Raiji:  We could have Godffrey Rowet, please register there, you time is up.

Godffrey Rowet:   Okay thank you.  Majina yangu ni Godffrey  Lowet.   Nimetoka  sehemu  za  Lenginet.   Kwa  hivyo  maoni

yangu katika Katiba yetu ya Kenya ni kuhusu Kenya yetu inamakabila arobaini na mawili.  Na  kuna kabila wengine mara nyingi

huwa hawahusiki katika Katiba hii hasa jamii ya Waturkana.

Godfrey Lowet:  Okay thank you, Mojina yangu ni Godrey Lowet, nimetoka sehemu za Lainet. 

Kwa hivyo, maoni yangu katika kwa katiba yetu ya Kenya, ni kuhusu, Kenya yetu ina makabila  arubaini na mawili. Na  kabila,

kuna kabila ingine mara nyingi huwa hawausiki katika Katiba hii, hasa jamii ya Waturkana.  Kwa kweli kabisa,  naweza,  nikiona

mimi ni Mkenya sehemu yoyote ya kenya, ninastaali kuishi. Ninastahili kuishi bia hofu ama kuchungwa. Maana ninaweza kuishi

mahali  kama  Rongai,  nimenunua  shamba,  nina  mke,  nina  watoto.   Kwa  sababu,  ninastahili  pia  kupewa  haki  yangu  kama

mkenya, ninaweza, nimekuwa mkaaji hapata,  ninawezataka kama  pastor,  nikate  passport  mahali  popote.  Ninastahili  kupewa

birth certificate mahali popote  na katika office yoyote,  kwa sababu niko Kenya.  Kwa hivyo mara nyingi, ukitaka  hata  kukata

kitambulisho unaambiwa uende Lodwar. Pengine unataka birth certificate, unaambiwa lazima uende mahali ulizaliwa. Sasa  mimi

nimetoka uko nina shamba hapa. Ni lazima niende Lodwar, nikate certificate, ama nipate birth certificate.

Number ya pili, ningetaka kuambia Tume, ningependa kusema habari ya police. Police mara nyingi, mtu akisikika pengine kuwa

ni mshukiwa,  ama ni mtu ameshukuwa, yaani si mhalifu,  ameshukuwa.  Pengine  anawezakuwa  na  mtu  fulani,  badala  akue  na

uchunguzi  fulani,  pengine  huyu  mtu  anapelekwa  huko  anapigwa,  anatandikwa  makofi,  mara  anaambiwa  asema  mwizi.  Kwa

hivyo tunahitaji,  katiba itakayo simamie mtu, kabla mtu kupatikana makosa yake,  astahili  kuguzwa,  ama  lazima,  kuwe  kabisa

huyu mtu anahusika na jambo hili, ndio baadaye ashtakiwe.  Hili kotini apewe,  aandikiwe viboko kwamba,  yeye anaushaidi wa

kutosha, anastahli kupigwa ama kustakiwa. 
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Kwa  hivyo  ningependa  kusema,  jambo  la  mwisho  ambalo  ninamalizia,  nikuhusu  makanisa,  mimi  ni  pastor,  nahubiri  katika

kanisa.  Kwa  hivyo,  mambo,  niliposikia  Councillor  mmoja  akisema  hapa  ya  kwamba,  lazima  awe  waziri,  ambaye

atakayesimamie mambo ya makanisa.  Tuna makanisa ambayo ni  ya  Christian,  na  kuna  religion  zingine  kama  Hinduism,  kuna

Islamic,  na  kuna  religions  zingine.  Kwa  hivyo,  ile  kitu  ambayo  ningependa  kusema,  lazima  katiba  hii  iangalie  kuwa,  lazima

makanisa yoyote,  ichuchungwe, ujulikane  mtu  aliye  na  haki,  ndiye  atakayesimamiwa  kupewa  registration  ama,  asimamishwe,

yaani isimamiwe na katiba kuwa yeyey anastahili.  Kwa sababu,  kama mtu hayuko katika haki,  ama  hakuna  ushaidi  wa  kweli

kwamba huyu si mwalifu, ama huyu mtu anatenda kulingana na Mungu vile amemtuma. Kwa hivyo, anastahili kupwe uhuru wa

kuabudu.  Kwa  sababu  mara  nyingi  unaweza  kuta,  nani  alikupatia  permit  ya  kuubiri,  na  huko  kiwanjani  unahubiri,  pengine

unakesha,  wewe  si  mwalimu  unahubiri,  na  unauliuzwa  permit  yako  ya  kuubiri  iko  wapi.  Sasa  kwa  hivyo,  nataka  uhuru  wa

kuabudu iendele kuwepo. Na lakini iwe kwa muda, yaani lazima kuwe na, yaani iangaliwe vizuri kwamba,  huyu mtu ni mtu aina

gani.  Kwa  hivyo,  kama  kuna  wahubiri  wanajulikana,  lazima  yeye  anajulikana  awaubirie  akina  nani.  Kwa  hivyo  ajulikane  na

wahubiri wengi. (Interjection)

Com. Raiji:  Nafikiri hiyo tumesikia.

Godfrey Lowet:  Yes, iko ya mwisho kabisa.  

Ya mwisho kabisa (Interjection)

Com. Raiji:  Zungumza polepole kidogo, lakini umemaliza, 30 seconds iishe.

Pole, ni kwa sababu mimi ni mhubiri, imeonekana ya kwamba ni lazima nitaanza kuhubiri.

Kwa hivyo mambo ya mwisho ninamalizia ni kuwa,  haki itendwe kwa kila mtu. Sema,  habari  ya bursaries,  tunasikia habari  ya

bursaries, wale ambao wanafanya mambo ya bursaries, ni wale ambao wanajulikana, lakini mtu asiyejulikana kama Waturkana,

hakuna mtu anadhamini yeye.  Kwa hivyo bursary zikipatikana, lazima pia ijulikana kama  ni  Councillor,  mtu  yeyote  ana  uhuru

kwa kusimama, kuwa Councillor. Kama mtu amesoma, ana uhuru wa kutaka kazi yoyote,  anaweza ajiriwa mahali popote  ama

office yoyote.

Kwa hivyo unaweza kukuta, hata sasa  Nikienda kushtakiwa na mtu aliye na pesa,  ninafungwa kwa sababu mimi sina pesa,  ya

kunisimamia.

Com.  Raiji:   Okay  asante  sana  Pastor,  tumesikia,  jiandikishe  hapa  tafadhali.  Samuel  Ikai,  Meshack  Kaptichi.  Meshack

atafuatwa na Ephantas Lubuku na Paul Okilindi.
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Meshack Kaptichi: Ni asante sana Bw. Commissioners, kwa nafasi hii ambayo nimepata.  Sitasema mengi kwa maana mengi

ambayo nilikuwa natarajia kuyasema, yamesemwa already, kwa hivyo Sitaki kurudia.  Jina langu ni Meshack Kaptichi.

Now,  la  kwanza,  nataka  kurudia  tu  habari  kuhusu  makanisa,  kama  huyo  pastor  pengine  alivyotaja.  Lakini  mimi  nataka

kuirekebisha,  au kutoa maoni  kuhusu  uhuru  wa  kuabudu.   Nafikiri  ya  kwamba,  uhuru  wa  kuabudu,  ingekuwa  specific,  kwa

maana ikiwa ni open like that,  uhuru wa kuabudu,  unaweza ku worship the devil. Kwa hivyo, ingekuwa ni uhuru wa kuabudu

nani. Labda ningesema ya kwamba, ni kuabudu Mungu aliye hai, ikiwa ni Mungu au Allah, the sama, iwe specic.

Pamoja  na  hayo,  ningeongeza  kusema  ya  kwamba,  makanisa,  ukweli  kama  mwenzetu  pengine  alishataja  hapa,  ya  kwamba

makanisa yametoka kam uyoga, yamekuwa nyingi sana.  Ningependekeza au ningeomba ya kwamba,  serikali  ichunguze  kabla

ya kuandikisha, kwa maana itakuwa ikawa kama biashara,  na itamaliza ladha ya makanisa yale ambayo kwa kweli wanahubiri

imani ya Mungu mwenyewe. So, tusije tukachanginikiwe, simply because of freedom of worship.

Now, la pili, ningesema ya kwamba, pamoja na mambo ambayo yanaendelea ndani ya kanisa, kuna vitu vya dhamani. Customs

ambazo tulikuwa tukifanya zamani, mimi ni pastor,  na ningependa ya kwamba,  soso  ndoa za customary marriage, iheshimiwe.

Kuna watu wengine ambao  wamechanganikiwa,  wanafikiri  ya  kwamba,  akioa  kinyumbani  hakuowa.  Kwa  hivyo  hiyo,  kama

ingekuwa ndani ya katiba, ingekuwa bora, kwa maana si wote ambao watakwenda kanisani.  Kuna watu ambao ni raia wema,

ambao wako nyumbani lakini hawaendi  kanisani.

Linalofuata  ni  kuhusu  Chiefs,  nitaunga  mkono  wale  ambao  walitangulia  ya  kwamba,  achaguliwe  na  raia  wenyewe,  ambao

wanajua tabia zao.  We don’t want imported Chiefs,  tunataka wale watu ambao wanachaguliwa kutoka that  community,  wale

ambao wataweza kutoa mfano mwema, na ambao watu wanawea kuwa accept, mambo vile inavyoendelea.

Pamoja na hayo,  ningerudia tena kuhusu wafanyikazi  kwa  jumla,  lakini  in  particular  the  teachers.  Kuna  walimu  ambao  wana

tabia mbaya. Ingawa dhambi si kitu kimoja,  lakini labda niseme ulevi, kama vile mtu mwingine alivyokwisha kusema hapa.  Ya

kwamba mlevi anaweza kutumia watoto,  akipenda awanunulie hii, au pengine anaweza kulewa, afike hata shule kama  ako  na

hangover.  Instead  ya  kumpatia  discipline  huyo  mwalimu,  inaonekana  mara  kwa  mara,  idara  hiyo  inatransfer  huyo  mwalimu

aende shule ingine. That is transferring the same disease to a second,  inakwenda kuuwa hiyo shule. Mtu kama amekosa,  kwa

nini asifutwe.  

The  same  thing  to  this  parastatals  body,  iko  watu  ambao  wana  cases  to  answer.  Kwa  nini  watu  wanasemekana  kwamba

amemaliza K.F.A,  amemaliza K.C.C,  kwa nini wasishtakiwe,  waliachiliwa  namna  gani,  halafu  wanawacha  wananchi  hanging,

without  knowing  where  to  go.   Halafu,  mara  ikirudiwa  tena  ati  tuanzishe  K.C.C  where  are  we  facing,  na  K.C.C  ile  bado

kufufuliwa, imekufa already.
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So, pia ningependa nichangie kidogo ya kwamba, just one minute (Interjection)

Com. Raiji:  Hiyo ndio itakuwa ya mwisho.

Meshack  Kaptichi:  Ningependa  niseme  tena  kuhusu  ma  chief,  hata  ma  D.O  ambao  wanafanya  vizuri.  Haingefaa,  kusema

kwamba  wapewe  transfer  haraka  haraka.  kwa  maana  wako  ambao  wanatusaidia  sana.  Wangepewa  at  least  three  years,

wafanye kazi, wamalize hizo project, mtu asije aanzishe project, kesho yake anaenda.  Kwa hivyo angepewa nafasi ya kutosha,

unless she or he does something which is bad, then, that postpones him to transfer.  Otherwise,  aendelee,  kama wananchi wako

na confidence naye.

Kwa kumalizia hapo,  ninasema asante sana.  Pia ningemalizia  kusema  ya  kwamba  msiwe  harassed,  nyinyi  pengine  mna  kibali

kusikiza maoni yetu, mpeleke hii mpaka mwisho. Kuna mzee ambaye alisema ya kwamba,  “ mwenda pole,  …  sijua  atafanya

nini, there is something like that.   lakini mwende pole mtutimizie hii katiba,  msikuwe harassed by politicians.  Tutakuwa  hatuna

mahali pa  kusimamia,  kwa  maana  kwa  hakika  tunawategemea.  Tunataka  mtupatie  report  kusema  ya  kwamba,  mlikamilisha,

lakini si kwamba, mlikuwa harassed, ndio mkawacha kama hanging. Thank you very much.

Com. Raiji:  Okay asante sana pastor,  ni Mheshimiwa alituambia tusikubali kusukumwa na wana siasa.  Okay,  after Meshack

sasa tuko na Ephantas Lupuku, yuko? Paul Lukilindi, or Lukiundi, iko mtu kama huyo?  Julius Losikilia, Bonface Gitau, Samuel

Kosgei, inaonekana watu wamechoka. Moses Kimuiyo, Peter Kamau, okay ni wewe.

Peter Kamau: I will start by telling my name, my name is Peter Kamau Garura.

I will start with the powers of the, the election of president.  President should be elected by 50% votes.

There should be a post of prime minister, who should be elected by the people.

Vice president to be elected by the people.

Powers of the president to be limited.

No appointing of Mnisters, Asitant Mnisters and Prmanent Scretaries. All to be elected by the people.

On the side of land; every Kenyan, should be free to settle in any place in Kenya.

The highest landlard in kenya, should not have more than 50 acres.
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On the side of education; there should be a free education for all, from nursery school, primary school,  secondary school,  up to

the university level.

And every child, should be employed by the government, upon completing his or her education level.

On  the  side  of  health;  there  shodl  be  free  health  services  to  all.  Which  should  carry  also,  clean  water,  food,  roads,  and

electricity.

On the side of farming sector; the government should consider lowering all the agricultural inputs and machineries.

There should be a marketing board, which should regulate the prices of all agricultural commodities.

Farmers should be given security, such as loan, to enable them to grow.

There should be security, when the farmers are buying machineries, and there should be no repossessing of farmers property.

On the side of employment, which caters for more than 50% of Kenyans, lives below poverty life. So the government should do

something to improve the Jua Kali sector, which caters for more than 40%.

On the side of those who are not working or non employed; the government and the disabled,  there should be a reserved cash,

which should give salaries to those who are not working and disabled. The salary should not be less than  5,000 per month.

Lastly; there should be one man one job. And we should consider gender equity. Thank you.

Com. Raiji:   Asante sana,  give us your memorandum please.  Now,  George Okaka,  Cheptaros  Ewatim, Peter  Sigei, William

Tuwei, Johna Kimeto.

Johna Kimeto:  My names are Johna Kimeto. I have two issues to talk about, that is security.

I would like (Interjection)

Com. Raiji:  Speak to the mic please Johna, so that we can record your points, have you said your name?

Johna Kimeto:  Yes.
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Com. Raiji:  Okay we have recorded.

Johna Kimeto:  I wish that we could, since there is a lot of crimes in the villages all over, we should form some vigilant groups,

headed by Chiefs, and Chiefs should be given powers to man them, and to report to the police stations.

The  second  one  is  employment.  I  wish,  the  government  should  reduce  the  retirement  age,  since  we  have  kids  of  25  years

nowadays, who graduate. So the retirement age should come to 40 years,  to enable these kids to be  observing the workforce.

Thank you.

Com. Raiji:  Okay, jiandikishe hapo. Now, huyo Bw. Johna alikuwa number 209,  which is the last number in the list of those

who registered. Kwa hivyo nikusema tumemaliza na wale watu walikuwa wamejiandikisha, wakitoka kuchangia shughuli yetu ya

leo. Na  tungekaka kuwashukuru, yes?  Ulikuwa umetoka wakati  tulikuita, unaitwa nani?  Cheruiyot  nilikuita,  karibu  tu,  hawa

wengine wanakuja tafadhali saa inaendelea sana.

Joseph Cheruiyot:  Kwa jina ni Joseph Cheruiyot Kona, kutoka sehemu ya Rongai.  

Maoni yangu ni hii, kwa sababu iko mambo ambayo tunaona ya kwamba,  mambo ya kutoka,  hii mambo ya ETC, ati shamba

ya  ma  ETC.   Kwamba  unakuta  mtu  mmoja,  ako  kwanzia  tuseme  Ngata,  ni  mpaka  uko  upande  wa  Molo,  mpaka  Kitale.

Iingefaa  mtu  mmoja  kwamba,  achaguwe  mahali  ambapo  anachukuwa,  kwa  sababu  ameonekana,  mtu  umetawaka  kwa  kila

mahali. Ni kama yeye ni Mkenya peke  yake,  kama sisi wengine. Tungependa,  serikali ambayo ina tume ya  kuunga  hii  chama

kwamba, ihakikishe mtu, aishi mali ambapo anajua ni wapi. Kwa sababu, kama yeye ako na shama mara kumi, ninaye pia,  iko

mashamba ambayo ilikuwa ya wazungu zamani, nayo pia iko sehemu hapo kama acre  elfu tatu.  Na  ule mkenya mwingine, hana

ata half a acre.

Pendekezo  yangu  ni  wakatwe  hiyo  mashamba,  huyo  mtu  ambaye  alikuwa  na  hiyo  shamba  apatiwe  acre  hamsini,  wengine

ikatwe.

Ya pili au ya tatu ni kwamba, ni kama iko watoto  ambao walisomeshwa ma wazazi ambao ni kiwete.  Hatuoni achukuliwi, kwa

mstari wa mbele,  sababu ni kwamba,  hao hawawezi kutembea kama  wengine  ambao  wako  na  mguu.  Inafaa  serikali  iangalie

wakati tunapomaliza shule hizo mistari ya mbele, waajiriwe kwa kazi.

Mambo ambayo isisahulike wale ambao hawakusoma mbeleni, kwa sababu,  kwamba hao bado  watazidi kuimia. Sababu,  mtu

ambaye akusoma, hata aelewi, hata watoto wake hawaelewi jambo, ni heri asaidiwe naye pia, yaani apate watoto wao kusoma.
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Ya mwisho ni mambo; iko  wazee  katika  kijiji  kama  wazee  wamtaa.  Wako  na  kazi  kubwa,  na  hawaangaliwi.  Inafaa  serikali

iangalie masilahi yao, sababu  anafanya kazi ambao bila mshahara.  

Ni  kwamba  iko  wazungu  ambao  wako  na  shamba,  na  squatters  anaendea  mpaka  wa  leo.  Akatiwe  shama,  anasukumwa.

Ingefaa hata wazungu ambao wako hapa hata wakati huu, ni apeane masquatter hao mapena. Kwa sababu wanafanyishwa kazi

mtu  wakati  wa  mwisho  kama  umekuisha.  Anaanza  kuambiwa  anapatiwa  robo  acre,  na  tunashinda  huyu  ni  mzungu  huyo

mwenye kenya au ni nani yeye. Awachie wenyewe shamba yao. Thank you.

Asante  sana,  nimesema  wewe  ndio  utakuwa  wa  mwisho.  Kwa  hivyo,  sisi  kama  commission,  Com.  Salome  Muigai,  Com.

Domiziano Ratanya, na mimi ambaye nilikuwa Mwenyekiti  wa kikao cha leo,  Riunga Raiji,  ni furaha yetu sana kuwa na nyinyi

tangu  asubuhi,  tunawashukuru  kwa  kuwa  na  sisi  tangu  asubuhi.  Tunataka  hata  kumshukuru  Mheshimiwa  Morogo  ambaye

alikuja hapa, alitupatia zile soda tulikuwa tukinywa wakati tunaendelea na kikao. 

Na  tena,  tunataka  kuwashukuru  D.O  wa  hapa,  nitamuuliza  kabla  tujafunga,  aseme  neno  moja  tu,  kwa  sababu  tuliingia  kwa

boma yake, lakini inaonekana tulikuja na mlango wa nyuma, lakini hajatufukuza.

Na hata na polisi ambayo, tulisema Bw. Mwangi nafikiri, umekuwa nasi tangu asubuhi, na ma afisa wetu wote,  na wanachama

wa constituency committee,  ambao tuliwajulisha asubuhi. Na  tena Reverend,  sijui kama ametoka,  ambaye alitupatia kanisa hii,

hili tuitumie kwa shughuli za leo.  Kwa hivyo kabla hatujafunga na maombi, tutamwomga D.O kwa heshima, atusamilie kidogo,

na atusomee kwa kuingilia boma yake kabla hajaturuhusu.

Na tena kama kuna mtu yuko na maandishi,uko uhuru kutupelekea katika ile office, pale ni office yetu.

D.O Mrs.  Irine  Ongeng’:  Asante  sana  Chairman  wa  siku  ya  leo,  commissioners  wenye  wamefika  hapa,  wana  secretariat

wenu na wananchi wa Rongai hamjambo.

Sina  mengi,  ila  kusema  leo  ilikuwa  siku  ya  wananchi.  Na  ningesema  kuapologise,  ya  kwamba  nilikuja  late,  nilikuwa

nafiria,mkiingia pengine mngependa kujua vile Rongai iko,  niwapatie background,  na ni viziru nilipata Mheshimiwa hapa,  and I

am very sure he gave you the background of the constituency and anything else.  Ninefurahia sana vile watu wametokezea kwa

wingi, na maoni nimekaa nimesikia ni mazuri sana.  Hata sisi vile tuko kwa  serikali,  kuna  kitu  moja  watu  usahau,  we  are  also

Kenyans, the destiny of this country is also in our hands. Yes, so zile maoni watu wamepeana, sisi tumesikia, tafadhali mtusaidie,

so that we have a good country.

Kuna example nilipeana a few minutes ago,  I studied out of this country for seven years,  when I came back,  we had students

who are also from countries like Rwanda,  Burundi, when we were coming back,  they didn’t have a place to go to.  we should
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not dismantle this country,  but we should live to  make  a  better  future  for  our  children,  great  grandchildren  and  whoever  will

come to stay in this country, in future.

Welcome once again, if there is opportunity, tutawakaribisha, karibuni tena. Asanteni.

Com. Raiji:  Asante sana Bi. Irene Ondeng’ kwa hiyo hotuba yako,  tunafurahi kwa vile umetukaribisha, tulikuwa hata asubuhi

na D.C alituambia mmetengeneza kila kitu hapa. Kwa hivyo tulikuja tukijua kila kitu iko tayari.  

Kwa hivyo sasa nafikiri tutamwomba Reverend au pastor,  tulikuwa na pastor  wawili watatu wenye wamebaki,  atuongoze kwa

maombi hili tuweze kufunga kikao hiki rasmi.

Pastor Jonathan Kimeto:  Tushukuru Mungu wetu;

Ni asante Mungu wetu kwa maana umekuwa pamoja nasi, tangu tulipoanza kikao hiki. Ukawa Mwenyekiti  na tumeona mkona

wako ukifanya kazi kati  yetu. Tunawaombea hawa macommissioners wetu,  kwa kazi kubwa,  tena ni ya  muhimu sana  kuhusu

nchi yetu hii ya kwamba, uwapatie hekina, na waendelee na hii kazi, mpaka kiwango kile ya mwisho, ambayo katiba hii inaweza

kutusaidia.  Tusije tukasema labda tuliruka kitu hiki.

Mungu wetu tunakushukuru kwa watu wote ambao wamewai kufika hapa,  kwa maana maoni yao yatafikiriwa,  na  tunajua  ya

kwamba yote yatakuwa manufaa kwetu sisi sote. Tukiondoka hapa Bwana uwe pamoja na hawa wageni, kuna magari ambayo

yaliundwa na binadamu, na uendeshwa pia na binadamu, ya kwamba uwe driver ya magari  hawa,  mpaka  hawa  wageni  wetu

wafike wanapokwenda salama salimini, na tukushukuru kwa yote.   Tunaowaombea hata makarani,  hata ma D.O wetu,  na ma

Chiefs, wale wako katika administration na hata na polisi. Ya kwamba, amani iendelee katika nchi hii, tukijua ya kwamba wewe

ni Mungu mwenye amani, na kwa maana sisi ni watoto wako, pia utatupatia amani katika nchi yetu hii.

Tunaomba na kuamini ya kwamba umesikia, kwa maana tumekuomba kwa jina la Yesu Mwokozi wetu. Amen.

Com. Raiji:  Asante sana pastor, kikao kimeisha na Mungu awe na kila mmoja wenu, na hata sisi.  Asanteni.

The meeting ended at 6 P.M.
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