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The meeting started at 9.00 am.

Com. Nunow:  Ningependa kumuuliza Co-ordinator Mr. Satia amuombe mtu mmoja atufungulie kwa maombi.

Speaker:   Tusimame  na  tuombe  baba  mwenyezi  Mungu  tunakushukuru  kwa  sababu  ya  kuwezeesha  Katiba  yetu  na  watu
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Trans-nzoia kwa jumla  kuwa pomaja nasi tunataka kuwaaombea viongozi ambavyo wanaweza kusimamia kwa jumla mambo

ya hayo, wale watakaotoa huduma Mungu ukawahifadhi ili kumpa hekima na marifa kwa ajili ya jambo hili, jambo hili si la mtu

mmoja,  bali  ni  la  jumla  katika  nchi  mzima,  tunaharibu  nguvu  na  mamlaka,  na  uwezo  wa  giza,  mambo  yasiyofaa  mambo  ya

mwanadamu na fikira za mwanadamu tunaziharibu katika jina la Yesu Kristo tunawachia mkono wa neema na fadhili, ukaweza

kutebea  katika  nchi  yetu  ya  Trans-nzoia  tukaweze  kupewa  haki  ile  ambayo  tuko  nayo  katika  moyoni  mwetu  asanti  Mungu

wetu,  watumishi  wako  watakopokwenda  kukaa  pamoja,  na  hata  kujadiliana,  na  hata  kuandika  mjadala  huu,  Mungu  wetu

utakuwa pamoja nao,  walinde na  ukawazingire  hebu  baba  tunaomba  kwa  ajili   ya  magari  wanayotumia,  e  baba  ukuwapake

mafuta wakati wanakaa katika jambo hili, ili leo hii  hawalipendelie na wengi wanalipendelea kwa ajili ya kulinda kila mwananchi

wa kawaida,  tunakushukuru na tunakuamini kwa ajili ya neno hili.  Baba  kuwa  pamoja  nasi  utuongoze  utulinde  katika  jina  la

Yesu Kristo aliye Bwana na mwokozi, tunaomba na kuamini.  Amen.

Com.Nunow:  Na  sasa,  kabla sijawaeleza taratibu ya mkutano, ningependa kumuuliza Co-ordinator  tena Mr.  Satia  atujulishe

wana kamati wa Constituency hii ya Saboti ambao wako nasi leo.  

Mr.Satia:  Karibuni,  Asante sana Commissioner katika kazi hii, tumekuwa na kamati katika kila eneo  la  uakilishi  bungeni  na

hawa tu ni badhi ya wale wana kamati.  Nikianzia upande wa kushoto ni Bi Mary Nyambane,  kisha anafuatwa na bwana Peter

Ongara  halafu  Bwana  Wilfred  Ngunyi  ambaye  ni  mwenye  kiti  wa  group  ya  Saboti,  kisha  anafuatwa  na  Bwana  John  Buteli

muakilishi kwanza kule,  Nancy Iyandi,  anafuatia mwakirishi upande wa kwanza,  na Mr.  Gerald Jage ambaye pia ni muakilishi

upande  wa  Saboti  wa  kwanza.   Wanakamati  wengine  tumewaweka  kazini  kule  kwingine,  wengine  wako  Cherengani  kwa

sababu  tuna  mkutano  wa  karibu  wa  upande  ule  mwingine.   Pia  kati  yetu,  tunaye  Co-rdinator  wa  kutoka  Mt.Elgon  District

ambaye ningependa pia asimame mmtazame.  Bwana Bramwel Murgor,  kwa hivyo hawa  ndio  tumekuwa  tukifanya  kazi  nao,

asanteni.   Na  hatua itakayo fuata nitawarudisha kwa  Commissioner,  ili  atujulishe  ma  Commissioners  wenzake,  na  wale  wote

ambao wametoka Nairobi nao.  Bwana Commissioners, karibuni sana katika Wilaya hii ya Trans-nzoia karibu.

Com.Nunow:  Asante Bwana Satia,  na sasa  ningependa kuwajulisha ma Commissioner wenzangu,  ambao  wametoka  kutoka

tume ya kurekebisha Katiba na mkono wangu wa kulia nina Professor  Ahmed Ida  Salim  na  kwa  mkono  wangu  wa  kushoto

nina Professor Kabira Wanjiku, nami ninaitwa Abdirizak Nunow.  Tuna furaha sote  kuwa nanyi leo.   Pamoja nasi tuna wafanyi

wa  tume  ambao  wametoka  kutoka  makao  makuu  ya  Tume,  Nairobi  wakiwa  ni  Irene  Marsit  ambaye  ametoka  kidogo,  na

wenzake Josephine na Geoffrey.  Josephine ndio yule na Geoffrey ndie yule.  Hawa ndio wasaidizi ambao wanafanya kazi ya

kuandika yale mtayazungumza na kunasa kwa sauti yeyote ambayo itazungumzwa kwa siku ya leo.   Baada ya hayo ningependa

kuwaeleza utaratibu ambao mtahitajika  kutoa  maoni  yenu.   Kwanza  unaweza  kutoa  maoni  yenu  kwa  njia  moja  au  njia  tatu,

moja ya kwanza, waweza kutoa maoni kwa kuandika kwa kupeana maandishi, memorandum, ukiwa umeandika memorandum,

unaweza toa hiyo memorandum na uiweke kwa register, na utakuwa umetoa maoni yako.  Ya pili utaweza kuja hapa  mbele ya

tume, uzungumze, utazungumza kwa mda usiozidi dakika tano, na useme yale muhimu sana,  ungependa kusema.  Hiyo ni ukiwa

huna  memorandum,  pia  unaweza  kuwa  memorandum  na  useme  ungependa  kutoa  highlights,  ya  hii  memorandum  na  hizi
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highlights  pia  tutakupa  dakika  tano  uweze  kutoa  hiyo  highlights.   Kwa  hivyo  either  way  ni  memorandum  ambayo  isiwe

kuzungumza  hapa  mbele  ya  tume  utakuwa  na  ma  dakida  matano  kila  mtu  ambaye  pengine  lenu  kuendelea  kwa  mchana,

tunaweza kuzipunguza, kutegemea idadi ya watu.  

Kwa hivyo tumia dakika zako tano, usianze na hadithi, uende moja kwa moja kwa points, na utoe.   Kwa sababu ukitaja shinda

mingi  ni  ajili  ya  shinda  na  kasoro  ya  Katiba  ya  wakati  huu  ambayo  tume  imeiundwa.   Kama  hakukua  na  shinda  yoyote,

hakungekuwa na  sababu  yeyote  kutengeneza  tume,  ama  kurekebisha  Katiba  kwa  hivyo  hiyo  tarehe  inajulikana,  shinda  yote

inajulikana,  pengine  kutaja,  unaweza  taja,  lakini  usimalizie  wakati  wako.  Uende  kwa  points,  yale  mapendekezo  ungependa

kupeana tume ambayo ungependa kuona yakiingizwa kwa Katiba mpya.  Na  hizo njia tatu ndio tutaweza kutumia.  Utaratibu

ingine  ambao  tungependa  mjue  ni  lugha,  kila  mtu  ako  huru  kutoa  maoni  yake  katika  kila  lugha  apendayo.   Kwa  hivyo

usijiangamize kuzungumzia lugha ukidhania kwamba lazima uzungumze kwa kiswahili ama kiingereza, unaweza kuzungumza kwa

lugha yoyote, na tume itapata mtu wa kutafisiri hiyo lugha.  Tungependa pia tuwe na nidhamu kama mtu anazungumza ana haki

yake ya kuzungumza kama anataja  mambo ambayo wewe hupendi tafadhali usimpigie kelele,  wala usihuzunike.  Kila mtu  ana

haki yake ya kusema chochote kile angependa, kwa hivyo utasikiza na utangoja wakati wako, tumeelewana?  

La mwisho ukisha maliza kuzungumza, kutoa maoni yako,  utaenda pale utaje jina  na  details  zako  kwa  register,  na  kama  una

maadishi utakuwa unapeana pale pia, halafu utaondoka uketi.   Na bila kupoteza wakati  nimekumbushwa ukija,  ukipewa nafasi

uje mbele kuzungumza na nafikiri, utakuja mbele uketi pale,  na  kabla  hujaanza  kutoa  maoni  yako,  utaanza  majina  yako  kwa

sababu ya kunaswa kwa sauti ili miezi mingi badaye,  itajulikana ni  nani amesema hayo.  Utaanza na majina yako kamili kisha

uendelee  kutoa  maoni  yako,  sawa,  sawa.   Bila  kupoteza  wakati,  ningependa  kumuita  Raphael  Wanyonyi  tafadhali,  na

ajitayarishe Rev. Moses Maina.

Raphael  Wanyonyi:  Asante sana Bwana Commissioner,  mimi kwa majina ni Raphael  Wanyonyi  Jacob,  kutoka  division  ya

Kimilili, kwanza namshukuru  kiongozi  wetu  kwa  uongozi  wake  ambao  ametuongoza  kwa  miaka  ishirini  na  nne.   Na  kuhusu

Katiba,  maoni  yangu  ninaonelea  ya  kwamba  katika  Kenya,  tuko  huru  lakini  viongozi  wetu  wa  Kanu,  na  wa  upinzani  ndio

wanatatiza  hii  Katiba  kufuatana  na  kwamba  hatuwezi  kujua  sisi  kama  raia  kwa  sababu  gani  wanafanya  namna  hiyo.   Kwa

sababu hao wanao funga, funga, Katiba na wanafichana kwa (inaudible) wa Raisi,  na Raisi analaumiwa na hao wamenyamaza

tu.  Mimi ninapendekeza  ya  kwamba  kura  ifanyike  mwaka  huu,  chini  ya  Katiba  mpya.   Pili  kuhusu  Trans-nzoia,  mashamba

ambayo yako Trans-nzoia kama ya ADC, na ya forest,  ikiwa inagawiwa, igawiwe kwa kabila zote kuliko kupeana kwa kabila

moja peke yake.  Kwa sababu sisi wana Kenya tuko wa ndugu ni damu moja.  (inaudible)  hatutaki mambo ya kurushana kwa

matatu, nini nini hapana, tukae kwa imani.  Mungu aibariki nchi yetu ya Kenya, tukae kwa amani.  Asanteni.  

Com.Nunow:  Rev. Moses Maina.  Bwana Wanyonyi tafadhali andikisha.  

Rev.Moses  Maina:  Asante mwenye kiti,  na hata tume ya kurekebisha Katiba ya Kenya.  Jina langu ni  Rev.  Moses  Maina,
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mchungaji na nina makanisa Saboti na hata hapa Trans-nzoia.  Jambo la kwanza ningeweza kuona kwa ajili ya Katiba nikajiuliza

Katiba ni nini?  Katiba ni sheria ambapo inaweka watu kuwa na muongozo.  Muongozo ni nini?  Kuwa na wajibu wa kuogopa

kile na kufanya hiki.  Hii ndio maana yake Katiba,  na nilishangaa ya kwamba mlipo chagua,  watu wengi walisema kwamba na

heri  Katiba  iliopita  katika  muongozo  huu.   Na  tunahitaji  tuone  ile  vipengere  vya  mambo  yale  yalikuwa  yanaharibika  katika

Katiba ya kwanza.   Kwa hivyo tunahitaji  nyinyi mpewe mda wa kutosha,  ili muweze kusajili  maoni  ya  wananchi,  ili  aanzishe

kama Katiba mpya kama tutapiga kura mpya, tutapiga katika Katiba ilioko.  Jambo la kwanza mupate muda wa kutosha.

Jambo la pili, ni ya kwamba mara nyingi sana,  ninasikia serikali juu ya vyama visivyo sajiliwa, na makanisa yanaondoka mengi,

mengi, na kuanza mambo yao na kuanza hata kushusha akili ya wananchi.  Kwa nini haiwezi kukomesha jambo hili? Kama kitu

hakijasajiliwa, hakijakuwa tayari lazima kikomeshwe.  

La pili ni upande wa usafi, mtu anaanza kula za ndizi na kutupa maganda na mwisho unaweza hata mtu anaweza kukanyaga na

kuteleza na hata anaweza kuanguka,  na mtu anaweza kuumia hii nidhamu iwe ya kutosha,  kama  sheria  inatolewa  ya  nidhamu

mtu,…  nilikuwa America nakoana kwamba hata karatasi  ya sweet  utaweza kushtakiwa kwa nini Katiba yetu haiwezi kuingiza

vit, ili mtu anakua hapa, hapa tu kufanya jambo lolote anaweza kufanya.  Kitu cha mwisho ni vyombo vile vya ndani ya magari

ya  abiria,  vyombo  vimewekwa  music  ile  inapiga  kelele  ya  kutosha  mwingine  pengine  masikio  yake  ni  mbaya,  anaweza

kuumizwa na hayo  mambo, mwingine hapendelei  zile nyimbo zinaimbwa mahali pale.   Kama kuna radio peke  yake,  inatosha

watu kusikia mambo gani yanatendeka katika nchi yetu.  Lakini vyombo vya magari na watu vyombo ndani ya magari na music

isiyo faa ndani ya magari ya abiria la,  aweke ndani ya gari lake.   Kwa hivyo kwa haya machache,  ninamheshimu na kusema ni

asante kwa ajili ya kunipa nafasi hii.  Mungu awabariki.

Com.Nunow:  Asante Rev. tafadhali jiadikishe na upeane memorandum kama matayarisho.  Ferdinard Wafula, atakayefuata ni

Pastor Stephen Mutumbwao

Ferdinard  Wafula:   Kwanza  ningelipenda  kushukuru  Mungu  kwa  sababu  ya  nafasi  hii  ni  nafasi  moja  in  lifetime,  na  pia

ningelipenda  kushukuru  serikali  yetu  ya  Kenya  kwa  sababu  ya  kubuni  kamati  ya  kuchukua  maoni  kuhusu  kuandika   upya

Katiba yetu ya Kenya.  Kwa majina naitwa Ferdinard Wafula, ni Ford Kenya going secretary Trans-nzoia.  

Jambo la kwanza ambalo ningelipenda kutoa mapendekezo yetu kama  chama,  ni  kuhusu  the  Presidency.   Wadhifa  wa  Rais,

wadhifa wa rais or  the Presidency is a symbol of unity peace  and stability in any country.   Na  wadhifa huu ni  lazima kitu cha

kwanza uheshimiwe na taifa, na kama wadhifa wa maana pia yule ambaye ana occupy that office ni lazima pia awe mtu madilifu

mtu wa hekima, mtu ambaye ni wa watu.  

Na pendekezo letu la kwanza, in my summary ni kwamba baada  ya uchaguzi na rais kuchaguliwa, Ford  Kenya tunapendekeza

ya kwamba once that person is elected in that office, he should cease  first to be  the MP of his own area.   Constituency yake
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sasa ni Kenya.  Jambo la pili he should cease to be the chairman of his own party.   Kwa sababu anaenda kupigania masilahi ya

wananchi, si sehemu ya ubunge anakotoka, wala chama kile ambacho kilicho m-sponsor ili achaguliwe kama rais.  

Jambo la tatu, katika hali ya kuchagua Ministers, Permanent Secretaries, and other parastatal heads, ni lazima pendekezo zitoke

katika  ofisi  ya  Prime  Minister  halafu  zipitie  katika  bunge   ziwe  vetted  kama  wale  watu  ambao  wanataka  kuchagua  kama

mawaziri,  mawaziri  wadogo,  au  ma  chairmen  wa  parastatals  ni  watu  ambao  wanaheshima  au  hapana.   Nikitoka  kwa  the

Presidency,  ningependa kuzungumzia pia kidogo kuhusu land.  Land is our national heritage in Kenya  and  is  one  of  the  most

sensitive issues in this country.   Na  ningelipenda kusema ya kwamba,  udongo au land is the most,  is  something  that  has  been

misused by the successive Governments that has been there in this country.   Kwa sababu hakuna sheria Kenya  inayosimamia

udongo, au hali ya makazi since watu wake wanastahili kukaa.   Ninasema hivyo  kwa  sababu  kuna  watu  ambao  wamezaliwa

bila mashamba leave alone the squatters, kuna mtu amezaliwa lakini hana shambma.  Hakuna sheria inayo msimamia huyu mtu.

Kuna wale watu waliokuwa wafanyi kazi ambao tunaita squatters, pia hakuna  sheria inayo msimamia  huyu mtu.  Na  kuna wale

watu  ambao wamekuwa displaced,  kwa sababu ya maybe because  of natural disasters,  au kwa  sababu  ya  vita  vya  ukabila.

Pia hawa watu hakuna sheria inayo wasimamia huyu mtu ambaye amezaliwa bila shamba na nikisema  hakuna  sheria,   ni  kwa

sababu wale watu ambao tayari  wanamashamba,  wanaendelea  kuwa  na  mashamba  kwa  uwezo  wa  fedha  zao,  na  huyu  mtu

ambaye  hana  shamba  anatupwa  kando,  na  wale  ambao  tunaita  squatters,  wale  watu  ambao  huwa  walikuwa  katika  yale

mashamba tayari, mtu akisha nunua ile shamba, hao wanatupwa nje na huyu mtu mmoja  anakunja ku occupy that land na hawo

watu  wangali  wanashida  mpaka  leo.   Kwa  hivyo  kuwe  na  sheria  ambayo  itailazimiza  serikali  kuwapa  kazi  watu  wasio  na

mashamba.   Wale  watu  ambao  wamekua  displaced  because  of  the  natural  maybe  disasters,  ndio  watu  ambao  wamekuwa

displaced  because  of  the  tribal  clashes  na  watu  wengine  wasio  na  mashamba  wapewe  mashamba.   Na  kwa  mwito  huo

ningelipenda kusema ya kwamba, ukija katika mashamba kama ya KARI, mashamba kama ya prison hapa Kitale na kwingine,

wale  watu  walio  na  mashamba,  ndio  wameendela  kupewa  mashamba  na  wale  wasio  na  mashamba  wameendelea  kukosa

mashamba.  Kwa hivyo hakuna sheria inayo mlida mtu asio na shamba Kenya.  

Mwisho ningelipenda kuzungumzia habari  ya uchaguzi wa Municipalities, Local authorities.   Kama chama, tungelipenda kuona

local  authorities,  ambazo  zina  nguvu  na  uwezo  wa  kifedha,  kuendeleza  mambo  yao.  Na  Local  Authorities  ningelipenda

kupendekeza ya kwamba  ziwe  autonomous,  ziwe  ambazo  zinajisimamia  zenyewe.   Wale  watu  ambao  tunachagua  kama  ma

councilors au Mayor,  au county council chairman, hawa watu  wachaguliwe  moja  kwa  moja.   Na  katika  hali  ya  kuchaguliwa

kwao, watu kama Mayor, au County Council Chairman hawa watu,  wawe watu ambao wana elimu ya kutosha,  elimu ambayo

itawawezesha  kushika  hizo  nyadhifa  kwa  uangalifu  na  kwa  uadhilifu.   Pia  ningelipenda  kusema  ya  kwamba  kumekuwa

pendekezo ya kwamba wale watu wa degree wale watu wa “O” level na “A,” lakini katika mapendekezo yetu tungelisema ya

kwamba,  kuna watu ambao labda niwa masomo  ya  CPE  lakini  wameshikira  nyadhifa  mbali,  mbali,  katika  Parastatals  mbali,

mbali na wameendelea na kazi zao vizuri.  For example kumekuwa na chiefs ambao wamefanya kazi yao  vizuri, kumekuwa na

head teachers ambao wamefanya kazi yao vizuri, kunakuwa na ma chairmen wa Co-operative societies ambao wamefanya kazi

zao  vizuri,  na  watu  hawa  wakisha  apply  kuwa  candidates,  ni  lazima  wawe  considered.   Kwa  hivyo  kwa  hayo  machache
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ningelipenda kusema ya kwamba asante kwa nafasi hii ambaye nimepata kuongoea haya na kwa sababu mengi tumeyaandika

katika memoradum hii, Mungu awabariki na awatende mambo mazuri.  Asante.

Com.Nunow:  Asante sana Bwana Wafula tafadhali utatuachia memoradum na ujiandikishe kwa register, Pastor Stephen.

Pastor Stephen:  Asante sana Bwana Commissioner, ambapo nimekaa kwa mda mrefu nikihitaji ufike Mungu ni mwema kwa

kukuleta mahali hapa.   Majina yangu ni Mhubiri Stephen Mugungwa, saduku la Posta  ni  23  Kitale.   Basi  mimi ningesema  ya

kwamba katika nafasi hii ambayo Bwana ametujalia kupata, mimi nasema Wilaya ya Trans-nzoia tunataka amani, hatutaki chuki

na uadui kwa sababu Mungu anapendezwa na watu ambao 

wanakaa  kwa usalama.  Na  ningependa kusema ya kwamba katika maoni yangu, kama mhubiri ndani ya Trans-zoia tumekaa

na  watu  kutoka  mashinani,  tumeona  kuna  makabila  mengi  hapa  bwana  Commissioner  na  vile  kama  wako,  katika  makabila

mengi, Bwana Commissioner tumeona kabisa kuna mvutano, wanavutana huyu anasema Trans-nzoia ni yangu huyu anasema si

yangu.  Na  kwa hivyo ningependa  kutoa  maoni  haya  ya  kwamba,  ni  vizuri  kwa  sababu  Mungu  anataka  ukweli  wa  mambo.

Tafadhali  utafutwe  ukweli  kabisa  katika  Trans-nzoia  ya  kwamba,  ilikuwa  ni  ya  nani,  ili  kwamba  wasivutane  kwa  sababu

inapowekwa katika nafasi ya kuwekwa ku pailiwa ama kuwekwa siku baada  ya nyingine nyuma itakuja leta  shinda.   Sioni  ni

vizuri kama itapatikana ya kwamba Trans-nzoia kabisa ilikuwa ni ya nani ili watu wa Mungu waishi kwa amani.  

Jambo la pili ni hii, katika nafasi baada  ya  kupatikana  ya  kwamba  ni  ya  nani,  tafadhali  uongozi  urejeshwe  kwa  yule  ambaye

anapatikana ni yake ili isije tena ikaleta mafurugo ama mavutano.  Kwa sababu ni vizuri kama mambo itasemwa kwa ukweli ili

watu wa Mungu wakae kwa amani.  Na  wale ambao watakuwa  katika  nafasi  hii  kwa  sababu  ni  wengi,  hakuna  mtu  atatoka

Trans-nzoia abaki  na hii nafasi yake ambayo amenunua kwa sababu  yeye  pia  ni  mwanadamu  katika  dunia  hii,  na  kwa  hivyo

ninaomba ya kwamba yeyote atakaye kuwa amepata  yake abaki  ndani ya Trans-nzoia na mali yake.   Nitaendelea kusema pia

ya kwamba katika Trans-nzoia hii Bwana Commissioner watu hawa kabisa,  wamekaa katika nafasi bali,  bali,  kuna wale wana

mashamba makubwa, na kuna wale ambao wako na mashamba madogo,  ni vizuri kama haya mashamba yangepunguzwa, kwa

sababu ya kupeana nafasi kwa wengine mpaka kiwango mmoja abaki na ekari kumi, halafu mwingine achukue nafasi nyingine.  

Bwana Commissioner nitaruka kidogo niende kwa upande wa nafasi ya  ubunge.   Katika  nafasi  ya  bunge  mimi nina  mawazo

haya,  nina  mawazo  ya  kwamba,  kiongozi  yeyote  ambaye  ataingia  katika  Parliament  hii  tu  Bwana  Commissioner  asiwe  mtu

mlevi, asiwe mlevi, asiwe na qualification yeyote ambaye  itamruhusu katika nafasi kuwa mlevi aingie mahali pale.   Ningependa

kusema ya kwamba kwa sababu uongozi Bwana Commissioner inatokana na Mungu, ningependa kusema kwa sababu wengine

walisoma katika kiwango ya chini kwa sababu ya kutokua na ile mali ya kuweza kumsukuma aende juu  ningependekeza  hivi,

kuanzia  darasa  la  nane  hadi  University  wapewe  nafasi  kwa  nafasi  ya  kuongoza,  na  kwa  kuongeza  mahali  pale  pia  Bwana

Commissioner, ni kwamba katika nafasi hii ya wale ambao watakuwa wamechaguliwa, wazee ama baraza ya  jamii  yeyote  ili,

wapewe nafasi ya  kuwa  councilors  ya  watu  wale  kwa  sababu  majukumu  ya  watu  yanatokana  na  maongozo  ya  wazee  pale

nyumbani, na watakuwa wanawatuma wakienda pale mbungeni.  So  bBwana Commissioner ningependa kusema, wale ambao

watakuwa wanaruhusiwa kwenda katika nafasi ya bunge, ningependa kupendekeza hii, wawe miaka 40,  na zaidi kwa sababu
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tunaona kabisa,  hiyo ndiyo kiwango ambayo mtu anaweza kuongoza katika nafasi  mzuri.   Bwana  Commissioner,  ningependa

kuendelea mahali pale kusema ya kwamba, katika nafasi ya neno la Mungu watu katika nafasi yao,  wakuwe katika nafasi ama

tuseme ya kwamba aridhi ya jamii, ibaki kwa mikono ya wale wanaokaa mahali pale, isiwe katika nafasi ingine ile shule itakuja.

 Kwa mali ya asili, kwa mali ya asili bwana Commissioner, ningependa kusema ingegawika mara mbili, sehemu kama 75% ibaki

katika jamii ya mahali pale, na 25% iende katika serikali kuu, ili kila jambo iende katika nafasi nzuri.  

Nitakuja  kwa  tabia  katika  nafasi  ya  wanadamu  ndani  ya  Kenya  yetu  Bwana  Commissioner,  ningependekeza  hivi,

ningependekeza  ya  kwamba  kuna  shida  kwa  sababu  ya  wa  mama,  naomba  kidogo,  kuna  shinda  ambayo  tunaona  watoto

wanazaliwa  ovyo,  ovyo  ni  kwa  sababu  hakuna  nafasi  ambayo  tumepeana  kama  kitu  ya  kuweza  kuwazuia.   Sasa  mimi

napendekeza hivi, mama atakaye  patikana  na  mtoto  asiye  kuwa  na  mzazi  aadhibiwe.   Na  yeyote  yule  atakeye  kuwa  katika

nafasi   hiyo  ni  kwa  upande  wa  msichana  na  mama  apatikana  na  mtoto  ambaye  hana  baba,  aadhibiwe.   Kwa  sababu  yeye

ameleta shida katika serikali yetu.  Na  lingine ni  kwamba,  yeyote  ambaye  hatakuwa  na  nguo  ya  kuheshimiwa,  tumekuwa  na

shida kama  wahubiri  kwa  mavazi  ya  kuweza  kuwahubiria  watu.   Tunawahubiria  na  kwa  sababu  hakuna  kitu  ambacho  kwa

sababu tunapata (inaudible)  ile  ambayo  inafanana  na  neno  la  Mungu  tunataka  neno  la  Mungu  ifanane  na  Katiba  yetu  katika

mwaka huu.  Na  katika nafasi hii watu ambao  watakuwa hawana katika nafasi ya kuvaa nguo ambayo haina  heshima  lazima

waadhibiwe ili wakae kwa nafasi mzuri.  Kwa kumalizia ni kwamba, Katiba ya Kenya ningesema ya kwamba iongezewe muda

kwa sababu ile ya kwanza tuliharakisha, mpaka tukafika kwa nafasi ya kuingia katika makosa.  So Katiba yako iongezwe muda

mpaka kesho ndio kura ipigwe  na  pia  Katiba  yenyewe  ibaki   kwa  nafasi  ya  kurekebisha  Katiba  zetu  mpaka  wakati  itafikia

utimilifu wa mambo.  Na Bwana akubariki, Bwana Commissioner.

Com.Nunow:  I think if you speak do not keep it too close to the mouth, it cannot,  so just if you get the opportunity to speak,

uiweke kando kidogo uweze kusikika vizuri, ukikaribisha sana,  hutaweza kusikika vizuri.  Batholomeo tafadhalini  Batholemeo

Murunga. Subiri kidogo mzee, keti subiri kidogo. Endelea,

Bathaloremeo Murunga:  Nawashukuru ma officer wa Tume yetu tukufu ya Kenya na wananchi waliokuja hapa, kutoa maoni

yao.   Mimi jina  langu  naitwa  Batholomeo  Munoko  Murunga  na  kulingana  na  kazi  ambazo  mnafanyia  raia,  wameniita  majina

ambapo najulikana kama “sura mbaya, roho safi” au “Mzee Mombasa.” Tume yetu tukufu mimi nikitaja jina langu namna hivyo,

kwanza nitajaribu kuzungumzia juu ya maoni haya  ambapo  sio  yangu,  ni  kikundi  cha  wazee  hukumbuka  ambapo  bila  shaka,

mtaniunga mkono kwamba,kwa kila kabila kuna kundi la wazee  na mimi nimetoa  utaratibu huu wa kutoa haya maoni kupitia

kwa wazee hukumbuka wa Trans-nzoia upande wa  Kimilili division.  Kundi hili, nitajaribu kuzungmza point tatu  kwa  sababu

nilikaa makini la kwanza ndio nilioharifiwa vizuri, nizungumze mbele ya Tume.  Wana washukuru sana hawa wazee,  Tume vile

mlivyo fanya na utaalamu wenu, mkatoa kitabu cha Katiba wao wamefuata utaratibu kwa kila page wanachukua  maoni fulani

wanaandika na memorandum yao,  wakaandika kwa pamoja  mimi nafanya  kusoma  lakini  kuna  chairman  ambapo  atakabidhi

mkubwa wa Commission ile memoranduma baada ya mimi kutaja   maneno f ulani, fulani, ambapo ningependa wananchi wajue

hawa wazee wanafikiria nini.  
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Nitasema maoni yao kwanza kwanza salamu zao.  Na  mimi nitafanya introduction kidogo vile walivyo andika hapa.   Kundi hili

maalum nila wazee hukumbuka huwa ni muhimu sana kwa kila kabila katika nchi yetu huru.  Kundi hili la wazee hukumbuka nila

jamii ya wabukusu wanasaindia sana serikali yetu tukufu wakati  wanapopatanisha ma chief na wananchi katika kesi  utamaduni

na mashamba na mawaidha yao,  inachangia sana katika uhusiano baina ya vyama vya serikali yetu tukufu, it should be chama

cha serikali yetu tukufu.  Sheria moja wapo ambapo  wazee  hawa  wanawapa  vijana  hasa  watoto  wetu.   Wanaambia  watoto

wafuate amri za mwenyezi Mungu waziheshimu, halafu, shida ya pili waheshimu sheria za serikali yetu tukufu, halafu waheshimu

sheria za ukoo. 

Utaratibu  wa  hawa  wazee  hiyo  mta  file  namna  hivyo  kuna  njia  maalum  ambapo  wameelimisha  wale  watoto  kwa  jamii  ya

wabukusu.  Na kudi hili linasaidia kuleta jamii karibu na serikali yoyote ile.  Wameweka historia ya kuelimisha jamii yao kuwa

karibu  na Serikali tangu ukoloni serikali ya Kenyatta, serikali ya Moi na ile itakayo kuja kesho.   Tume mnisaidie. Asante sana,

nitahighlight  kidogo  point  tatu  tu  peke  yake  asante  sana  mheshimiwa  tunapenda  kurekebishwa  namna  hiyo.   Ni  katika  kile

kitabu chetu cha Katiba tumechukua kama page 16,  na 14,  nitataja kitu  kidogo,  ikiwa mna vile vitabu mtajibu maswali mawili

tu matatu hapo halafu wakati wangu uwe mzuri.  

Mojawapo  ya  yale  majibu  ambayo  nataka  kuzungumzia,  tunaingia  kutoka  page  katika   ile  kitabu  page  no.7,  nitazungumzia

kuhusu utaratibu kwanza nitawaeleleza hawa wamejibu kwamba, wamependekeza kwamba vyama vya kisiasa viwe vitatu.  Na

vikiwa  vitatu,  vitawaruhusu  wananchi  kuwa  Rais  kuchagua  chama  gani  ambayo  vitaendelea  kutawala  serikali  au  kama

kutakuwako na muungano itakuwa na rahisi kwa serikali ambayo kufanya hiyo.  Halafu wakasema kwamba,  wa kapendekeza

kwamba,  utaratibu  mzuri  kwa  kugharamia  vyama  vya  kisiasa,  ni  kuhakikisha  kila  chama  kipewe  pesa  sawa  na  kingine,  na

serikali yetu tukufu, ile itakuwa inapunguza mgawanyiko wa wananchi wakati wa uchaguzi.  Tume yetu tukufu tumebahatika pia

kufuata utaratibu ambapo ninaendelea hapa karibu na meza kwamba,  tumeandika  memorandum  yetu  kwa  heshima  ya  kikudi

cha wazee hukumbuka.  Tumeandika vizuri na mimi nitaomba Tume yetu Bwana chairman wetu hakuweko lakini vice chairman

ana karatasi  atamkabidhi mkubwa wa Tume Yetu  tukufu  halafu  itakuwa  mzee  wetu,  Bwana  Nyakuli  anampa  Tume  yetu  ile

karatasi ambavyo wazee wameandika.  Asenteni sana mwenyezi Mungu anadumishe.

Com.Nunow:  Asanti mzee ningemuita tena Brooks Cherol, ajitayarishe Isiah Karichol

Brook Cherol:  Thank you Commissioners for giving me this opportunity to represent  my  views.  My first presentation,  I am

Brooks Stephen Cherol,  I  am an Engineer by professionI reside in this town.  My first view was on  the  Presidencial  term.   I

concur with the already proposed period of two terms.  But I would also to add to say should the President  come out of office

by some death ordisability and his term has not expired and we elected person in the middle towards  the end of his term, that

individual  should  be  eligible  to  stand  in  the  next  two  terms,  and  I  would  put  the  ruling  and  say  at  50%  of  the  term  of  the

President who is deceased  the occupant  should be eligible for the next two terms.   I  would also like to touch on the period a
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person  can  be  elected  to  be  a  member  of  Parliament.   I  am  of  the  opinion  that  this  country  needs  a  wealth  of  idea  and

experience, and that can only be achieved by having different people within different periods.  I would like to put the ceiling and

also two or three terms for a Member of Parliament, and the reason I have is an example for example,  a Constituency and I am

saying this in good faith, like Baringo Central, if a man was born in 1950, by 55 he had  a representative whom you know, that

person has grown, he has gone to school,  he has also had an education,  he has worked and he has retired and it is the  same

person  who is still represented.  I feel that such an extension of the real long period is not very healthy for democracy.   So  the

period  for  MP  also  should  be  set  to  about  at  most  three  terms.   Those  two  positions  should  have  an  adequate  academic

qualification  of  about  form  four  and  some  experienced  or  of  University  level,  because  sorry  is  the  time  up?   So  academic

qualification is very important in leadership of the future and it is important  that we have a person of such responsible position

to be well educated and with some good experience. 

Once we have put the person as  the President,  if we happen to put a wrong person in that position,  five years  is  a  very  long

period  for  a  person  to  do  significant  damage.   So  they  should  be  serious  provision  to  provide  for  impeachment  by  the

Legislature or any other board  this Constitution might see as necessary. Then if the crimes will be convicted it should only go as

far as removing him from office by the Legislature, but there after crimina charges can be preferred against him by the Judiciary.

 The Constitution should empower the Legislature, to pass legislation to deal with such.  

Security of office, for members of the Judiciary, I believe it is very important that a man who is a Chief Justice or  an Attorney

General should be well protected  by the Constitution, so that it does  not come under the influence of the authorities,  yaani the

Executive branch of government,  and I feel that this Constitution will not have done justice to Kenya if it does  not provide for

the security of office of member of the Judiciary, because if they do not Justice will be perverted and we have seen it.  

Appointments  also,  a  President  should  only  nominate  a  person  either,  the  member  of  the  Judiciary  or  parastatal  or  other

important organs,  but the individual  should  be  vetted  in  by  Parliament,  and  other  interest  groups,  and  if  he  achieves  the  2?

majority in the Parliament,  is when he can be appointed.   Appointment,  our Constitution I would say,kindly, has corrupt  from

the beginning because it allowed one man to chose anybody to any position without any vetting, very serious misfortune indeed. 

Let me come to the sensitive issue of the resources of the land.   A lot of bitterness in this country has come because  allocation

of the resources  of the land was done arbitrary,  there were no guidelines.  Big pieces of land for  example  in  the  independent

Kenya, should have seen who occupied what position, when and of course other people  would not be  totally be  excluded,  but

the indigenous would have actually been seen and allocated an appropriate potion, that would have eliminated the bitterness that

existed today,  as  you have seen from wherever you have been.   We  have  also  got  to  control  the  resources  of  this  land  like

water resources,  forests.   There is always a feeling that  the  person  who  has  got  a  big  land,  should  sub-divide  it  into  smaller

ones, but there is also another danger, very small pieces of the land, Kenya is 88% idle, semi-arid, its only 12% which is arable.

  If we continue allowing sub-division of land, to an extreme that you have got points all the agricultural land will just turn out to
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be cluster of homesteads and grave yards in this country.  Trans-nzoia is vastly becoming that and it will be  a (inaudible)  When

you hear  the Ministry of Agriculture proclaiming a land policy it should proclaim the policy which can be implemented and land

must be dated.  I believe some divison of land, below 10 acres, is just going to be an economic.  

There is a wailing of two huts,  if you are  an  MP,  you  should  not  be  a  Minister.  If  you  have  been  appointed  a  Minister  you

should surrender  your position in the Legislature.  Mr.  Commissioners,  I will stop there but  I  will  give  out  this  memorandum.

Thank you very much.  

Com.Nunow:  If we do that,  half three  quarters  of  you  will  not  get  a  chance  to  speak.   So  we  need  to  give  everybody  an

opportunity to say if not all those points, some of his points, rather than having a few of you, present  majority of you being time

bad in the evening.  So we are in the spirit of fairness becaue I have 100 people  registered already and we will try as  much as

possible and more are registering, we will try as m uch as possible to give everybody opportunity to speak.   That will show that

 I  am following the list for the time being.   Could you just put that chair that side?  Just go to the point directly and we will take

them down.   Please could we have silence and could I  again  appeal  to  everybody  to  switch  off  their  mobile  because  that  is

going to interfere with recording.

Isiah  Kapsaly  Kalichol: Asante  sana  Commissioners,  mimi kwa  majina  ni  Isaiah  Kapsaly  Kalicho,  kwanza  kabisa  kabla

sijanza ningependa kwa wale ambao hawajui Trans-Nzoia ni ya nani kama vile ilikuwa imezungumzwa  na  Pastor,  ningependa

kusema ya kwamba sisi wengine ambao tumekuwa Trans-nzoia kwa muda mrefu sana, Trans-nzoia ni ya wa Sabaot  pamoja na

wacherengani.  Mipaka yetu upande wa mashiriki tunapakana na Cherengani na wa pokot,  upande kusini tulikuwa tunapakana

na wa maasai wa Uasin Gishu, upande wa  Magharibi  tulikuwa  tunapakana  Wanga,  chini  ya  chief   Wat  Murunga  wakati  wa

second World War, 

Intejection Com.Nunow:  I  told you listen we  are  going  to  have  order  execuse  me  I  said  from  the  beginning  can  we  have

silence, can we have silence, we will continue when you decide we have to keep order.   Endelea,  we either follow order  or  we

do not, I said from the beginning every body is entitled to his views, if you think the views that are  raised are  against your  own

when you get your chance, please say your views that opposes  whatever is said.   We do  not want murmurs, we do not want

whispering, we do not want applauding even.  Let people speak their mind its actually the Commission to sort  it out,  so do not

take it personal, do not think that what is being said is going into the Constitution directly,  so please lets have order  let people

present their views if you are opposed  please say yours when you get the chance.  Thank you continue please.

Isaih:  Asante  sana  Commissioners,  ningependa  kusema  kwamba,  vile  ilikuwa  imegusiwa  na  Pastor  kuhusu  mwenye

Trans-nzoia,  ningependa  kusema  hivi,  Trans-nzoia  ni  nchi  ya  wa  Sabowat  pamoja  na  cherengani,  kabla  wazungu  kuja  wa

sabaot  walikuwa hapa Trans-nzoia wakiwa na kivyayo the Kesis  Arap Kebei  tukipakana na wa  pokot  upande  wa  Mashiriki

chini ya chief yao ambao ambayo ilikuw  inaitwa  Loberemoi.   Upande  wa  cherengani,  chief  yao  alikuwa  anaitwa  Cheptepol.
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Upande  wa  Uasin  Gishu,  chief  wao  alikuwa  anaitwa  Ole  Sunguni.   Upande  wa  Wanga  tulikuwa  tunapakana  na  chief  wao

Murunga, na upande ule mwingine wa Western hiyo ilikuwa sasa  ni upande wa Uganda ambayo wanaishi Wagisu.  Kwa hivyo

hiyo ndiyo kusema Trans-nzoia ni wa sabaot  na historia iko na kila kitu iko kwa hivyo kama wengine wale wana claim  Trans

nzoia wanaweza kusema chief wao alikuwa ni nani kabla Muzungu na wanaweza sema anything.  Asante sana.

Katika kitu ambayo inaniguza sana, wana Tume ni kuhusu uwakirishi kwa kabila madogo, madogo.  Tangu tupate uhuru sasa  ni

miaka 39 kati ya hizo miaka wa wa Sabaot wamewahi kuwakilishwa kwa miaka 7 peke  yake.   Mnamo mwaka 63,  mpaka 64

tuliwakilishwa  na  nominated  senator  ambaye  alikuwa  anaitwa  Jepteget,  kuanzia  mwaka  wa  65  mpaka  mwaka  wa  92,

hatukukuwa na uwakalishi miaka 27 hiyo.  Halafu kuanzia mwaka wa 92,  mpka mwaka wa 97,  ndio tukapata  nomination  ya

Bwana Moiben hiyo ni miaka 7, hii miaka ingine yote hatuna uakirlshi wowote.  Shinda yetu ilitokana kama 

Wasabaot ni kwamba kuanzia mwaka wa 65 mpaka mwala 92,  wakati  hatuna uakirishi, makabila mengine, ambayo walikuwa

Trans-Nzoia walitumia hiyo nafasi kwa  kunyakua  aridhi  ya  wa  saboit.   Hiyo  ilifanyika  yani  kuna  labours,   ambayo  wazungu

walikuwa wametoa katika nchi ya Uganda kuanza kuwasaidia kazi,  lakini wakati  tulipata uhuru hawa  labourers  hakurudishwa

kwao,  wakabakia hapa na ndio wakati ule hakuna mwakilishi wengine wakati  wao,  wakanjaa mpaka wamekuwa wengi kuwa

sasa wa saboit  wana kukoromesha kusema kweli  Wasabaot  walikuwa  hawana  uamuzi,  na  waamuwe  freedom  sasa  kila  kitu

wakakaliwa kabisa na hawa watu,  na hawa hawakuwa watu wa Kenya, mimi sina ugomvi na wale wa Kenya kamili wale watu

wa Kenya, hawa watu vile wamekunja kuwa watu wa Kenya kwa njia ambayo sijui ilikuwa namna gani.   Kwa hivyo uakilishi

kwa  Sabaot  tungetaka  tuwe  na  mwakirishi,  akiwa  amechaguliwa  ama  awe  amekuwa  nominated  Wasabaot  tunalia  tuwe  na

uakilishi wakati wowote katika Parliament.  

Kwa mambo ya aridhi.  Waheshimiwa Mungu aliumba ndunia na watu,  na akakweka  kila mtu mpaka na anasema ya kwamba

mtu akiharibu mpaka ambaye iliwekwa na ma babu zao.   Na  sielewi kwa nini ikisemekana tu mambo ya shamba,  inafaa tu  ni

shamba  Trans-nzoia,  na  watu  wengine  wako  na  makwao.   Mheshimiwa  tungependekeza  hivi,  ikiwa  hawa  watu  ambao

walikuwa wametawala Uganda, kama serikali inaona ni ngumu kuwarudisha Uganda, hawa watu wawe mizigo wa taifa.   Kama

wako elfu 100 na District zile tuko nazo ni 50,  tugawane kwa kila District ikachukuwe 2,000  halafu Wa sabaot  wapate  uhuru

waweze  kujitawala  na  kuamua  mambo  yao  kama  makabila  mengine  katika  Kenya.   Sababu  tangu  tupate  uhuru  wa  saboit

hawajakuwa  free  na  kuamua  mambo  yao  katika  aridhi  ya  ma  babu  zao.   Mpaka  leo  hii  baada  ya  kuchaguliwa  upande  wa

uakirishi yule mmoja ambaye alipata accident  alichaguliwa waziri bwana Cheptigit 1964,  hivi 63,  64 akapata  accident  ambayo

hata hatujui ilikuwa namna gani, hatukupata uakilishi mpaka 1992  wakachaguliwa.  Bwana Moiben,  Moiben akapewa tu term

moja. Kumaliza term moja kumaliza term moja hiyo, tukafungiwa brake tena hatuna uakalishi hata sasa, na mambo yetu unasikia

kipelele, kipalale, mambo imeharibika na hakuna uakilishi.  Kwa hivyo,

Interjection Com.Nunow:  Sema point yako ya mwisho, point yako ya mwisho useme. 

Isiaih:  Point yangu ya mwisho, tungependa wa Sabaot wapewe aridhi ya serikali ile bado iko kwa mikono ya serikali.  Na  pia
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serikali inunue private land wa settle Wa Sabaot wale bado  kupata.   Na  wafuate wasiwawache kwa kuchagua wa saboit  wale

walikuwa  wamefukuzwa  na  wazungu  wakaenda  nje,  wakati  wanarudi  wanasema  hata  wao  ni  foreigners  na  wangali  ni  watu

walitoka hapa,   sasa  wanataka watoke wapi,  walienda huko,  kwa hivyo tunaomba Katiba  hii  ingalie  hiyo  maneno  wale  watu

walikuwa  wamefukuzwa  na  wazungu  wakaenda  wa  sehemu  mbali,  mbali,  wakirudi  wachwe  warudi  nyumbani  na  wao

waangaliwe tabu zao na ziangaliwe na serikali.  

Ningependa  tuwe  na  serikali  ya  majimbo  na  ningependa  Wa  Sabaot  wale  wako  Western  Province  warudishwe  katika  Rift

Valley waweze kuwa na ndugu zao katika Rift Valley.  Asante sana.  

Com.Nunow:  Elizabeth Muigai, Elizabeth Muigai, na ajitayarishe baada ya Elizabeth 

Elizabeth Muigai:  Commissioners, my names are Rose Obonyo from Catholic Justice and Peace Women programme.

Interjection Com.Nunow:  Excuse me, I called out Elizabeth Muigai you said   a different name.

Elizabeth:   She  registered  on  my  behalf.   Yes  my  names  are  Rose  Obonyo  from  Catholic  Justice  and  Peace  women’s

program.  Today before you we present a sixth memorandum for the women of Trans-nzoia and the sixth memorandam are:

1) Cultural obstacles and women,

2) Property rights and women

3) Rights of a child

4) Electoral process and women

5) Leadership and women

6) Citizenship

This memorandum, was edited by women representatives which a District Delegate Conference of 300  delagates was held at

St.Phillip  Catholic  church,  to  examine  correct  and  amend  the  draft  memorandum  to  produce  this  final  copy.   The  following

made contributions:

a) Catholic Justice and Peace Commission Kitale

b) NCCK through regional Director Mr. Masengeli

c) Muslims,

d) Organizations of disable persons

e) 3Cs members and other women

This document reflects the real view of the grassroots  women in Trans-nzoia District.   We asked  that,  Commissioners and the

public treat our submission with respect  and openness,  therefore I call upon Madam Tekra to give out our views.  Thank you

Commissioners.
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Interjection Com.Nunow:  Madam you have three minutes to give those views give the main highlights.  

Tekra Otuodi:  Point number one, we propose that the Constitution should give women 

Interjection Com.Nunow:  your name first, your name first.

Tekra Otuodi:   My names are  Tekra Otuodi from the Justice and Peace  Commission Kitale  Dioces.   We  propose  that  the

Constitution should give women the rights to ownership of land because this land, because  this land is the principal resident and

source of income of the family today.   Especially here in Trans-nzoia which is a farming zone.   We also propose  that  women

should also inherit land in regardless of culture, tradition customs, and history.  In this case  my brother  will also benefit from the

land owned by his wife.  We also propose that women should have a right to buy land without their male relative consent.  

2. Rights of the child.  Men who make girls pregnant should be forced to maintain the mother and the child and protect  the

mother’s den.  It is unfair that schools girls are penalized while the boys go unpunished.  Teachers  should be interdicted

however, the Constitution should state for how long and this should be the same for chiefs, civil servants, etc.   Thus  the

re-introduction  of  the  affliation  act.   There  has  been  an  out  cry  of  cases  where  children  are  used  as  labourers,  for

example  domestic farm servants in the plough farms in Naivasha.  Cleaning of maize here in Trans-nzoia.   Child labour

should be declared a criminal offence we refer this to the children act part two, section 10 of the new act.   Exposure of

children to immorality.  The Constitution should set up a harsh penalty for those who export  and import children young

girls for their source of income.  

The Constitution should set up, the government should set up Institutions for street  children in this case,  we are  of great

fear about the male chokoras who are now grown up and may threaten the lives of women by raping, or  even snatching

belongings.  However, they are meandaring all over our streets especially here in Kitale.  

3. Leadership and women, women are accounts 52% of the population and yet their percentage in leadership is less than

10% we therefore propose  a 30% of leadership of women starting with our inaudible civic and Parliamentary  leaders

among the others.  We also propose that the entry point for girls to Universities be  less by 2 points,  we are  aware  that

there has been a 1% less but we propose to be 2.

4. Bill of rights:  Religious freedom should be guaranteed in the Constitution but basic standards  of practice  and behaviour

must be agreed upon and defined in the Constitution.  We propose  that like all rights, they should not interfere with the

religion with the rights of the other and the security of the country, e.g the Mungiki group and devil worshippers.  

5. Citizenship:   A  child  born  of  the  Kenyan  parent,  on  Kenya  soil  should  automatically  become  a  Kenyan  citizen.   A

passport and birth certificates should be  got free.  

6. Cultural obstacles:   Outlaw repugnant customery practices  in  contravention  of  human  rights  such  as  FGM,  and  early
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forced  marriages.   The  Constitution,  should  take  a  law  regarding  these  practices,  such  widow  inheritance.    We

therefore thank you the Constitution to listen to women programm document. Thank you.

Com.Nunow:  Thank you hand them in, thank you.  Justina.

Mrs.Justina:  Thank you very much Commissiners, I was one of  those who were complaining that the male came in very early

and they overshadowed us so I am glad sister  Miriam there notices.   Now we have come here to look at  ways and means of

how to be governed 

Interjection:  Com.Nunow:  Can we have your names please on the record

Mrs.Justina:  My names are Mrs. Justina Siti, a Parliamentary aspirant for 1997 and even this year if the elections will be  there

2002 if it will be there, and even if it means, 2003 I will be there Saboti Constituency.  Now in 1963, and subsequently in 1992,

the Constitution was made and revised by men alone.  The immediate outcome of this has been dramatic and the male dominate

in political class while suggesting some opportunities for genuine democratic  opening have instead created  governing structures

that are domineering, partronising and insensitive to women.  For that matter, I have a few areas, but I want maybe to note,  that

women participation in the Legislative and local authorities the state,  property  and land rights which have been touched by the

churches  and  Peace  Commission.   The  bill  of  rights,  governance  and  decision  making  local  governance,  public  finance,

succession and transfer of power, citizenship and election.  On the side of women’s participation in Legislative and authorities,  I

h ave made some recommendations, that we should entrench,  the principal of affirmative action by repealing section 33,  of the

Constitution.  Recommendation number 2,  ensure access  to resources  for the marginalized groups  and  women.   When  I  talk

about the marginalized groups I mean the physically hand capped, the youth who are also marginalized and so forth.  

On the issue of the state, I have also made recommendation here, that there should be checks  and balances to make the holder

of the position of the President  at  least  to balance and not to be  authoritarian because  too  much  powers  are  invested  in  him.

Therefore my recommendations here are:  separation of powers of various organs of the state  that each one of them should be

autonomous,  I said earlier we should have checks and balances.  Eliminate all forms of discrimination of gender in recruitment,

appointment and training.  When I talk about  the training even very soon or  what is there on,  we  have  the  armed  forces,  we

want  to  see  50%  positions  in  every  District  going  to  our  girls  50%  to  our  boys.   So,  that  one  I  feel  it  will  be  proper

representation.  Property and land rights have been mentioned by the Peace and Justice, but I would also to make observations

here,  that  in  the  Kenyan  context,  women  have  always  been  traditionally  considered  as  men’s  property,  and  have  remained

under the care or their male guardians either the father the brother, or the husband at  all times.  Therefore,  women have had no

rights to own resources, for that matter I have some recommendations here:

• That we instutionalize a land Commission in the Constitution that has equal representation of women and men. 
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• Recognize the convention again of all sorts of discrimination against women in the Constitution. 

• Every Kenyan both of women and men to have equal access to land and other resources.

• Recognize and protect inheritance rights of widows, widowers girls with disabilities and orphans.  

• The Constitution, should clearly provide the protection of forests and all natural resources.

On the bill of rights, I have some recommendations too:

• That there should be equal access of resources,.

• Guarantee security and equal protection by the law to both men and women.

• Recognize the diverse groups that constitute Kenya in all aspects.    Although  the  bell  has  rung,  women  are  very  few

here, so you give just a bit of a minute to finish this.  

Governance and decision making:  My recommendations are,  the Constitution should prove for a third of the  total  number  of

presentation being women in the Cabinet in the Judicial, in the civil service discliplined forces and every where.  

The gender Commission should be established as a Constitutional offices.   I  also recommend here that the Consititution should

include, institutional mechanism, for the advancement of women such as the gender Commission:

Local  Government:   My  recommendation  here  is  that,  there  is  need  to  vest  powers  in  the  Local  Government  so  that  they

become autonomous.  Also mechanism for accountability and transparency to be  put in place in the local government.    Create

the structure that  will  enable  democratic  participation  of  all  communities  in  the  affairs  of  any  District.   We  do  not  want  any

incitement.

Interjection Com.Nunow:  Please give your last two points, the last two points.

Justina:  We have succession and transfer of power.  Here I recommend that every Presidential aspirant should have a running

mate  who  is  of  opposite  sex.   That  is  what  I  want,  and  like  Presidential  election  there  should  be  direct  election  for  Vice

President  and also the President  and the Vice President  should be above Parliamentary politics.   They  should  not  contest  for

Parliamentary seat.  I am not looking for one.  The office of the Vice President  should be given more powers,  not as  President

or a Vice President without Port folio.

Under  citizenship  I  will  not  repeat  because  it  has  been  mentioned  in  the  Peace  and  Justice.   My  last  comment  now  is  on

election,  on  the  election  I  would  like  the  Electoral  Commission  of  Kenya   to  be  very  neutral  and  also  to  have  proper

representation for men and women.  Recommendations here,  review of the electoral  system should be done to allow a system

that  is  more  accommodating  to  women  and  other  marginalized  groups.   Nomination  for  Parliamentary  and  local  authorities,
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should reflect 50,  50 representation and whenever a person is  nominated  that  person  should  have  contested  a  Parliamentary

seat.  For that matter I think I have finished but land.

Interjection  Com.Nunow:  Sorry  I  will  hold  you,  I   will  hold,  sorry  no  I  said  two  point  and  that’s  it   I  am  not  going  to

disregard, we will read that paper.

Justina:  Thank you I wide up by saying that the elections for Parliamentary and Presidential  should be separated.   Thank you

very much.

Com. Nunow:  Thank you we will read every word in that memorandum.   Patrick Makosi

Patrick Makosi:  Asante sana Commissioners kwa kunipa  nafasi  hii.   Nawashukuru  na  kitu  cha  kwanza  ambacho  nitaanza

nacho.  Niko hapa kama mwenyeji sio kama mjakazi ya kwanza,  iko hivi  kwa  usalama  hapa  Kitale  siwezi  kuita  Trans-nzoia

maana  yake  sielewi  maana  ya  Trans-nzoia.   Sijui  kama  wewe  umeelewa  maana  yake.   Lakini  mimi  sielewi  maana  ya

Trans-nzoia najua Kitale ama Kataris.   Kuna mambo hapa ambayo inatakiwa kila mmoja wetu aweke maskio yake  tayari  na

ajue hii Katiba imekuja kwa sababu ya nani,  hii  Katiba  imekuja  kwa  sababu  ya  Mungu  mwenyewe,  vile  mimi nanavyo  ona.

Mungu anataka tuwe kama vile yeye mwenyewe anataka tuwe.  Na  sasa  itakuwa hivi, Sabaoti  na Kwanza Constituency, ziwe

za  Wa  Sabaot  kwa  sababu  hawa  ndio  Mungu  aliwapa  sehemu  hii.   Na  kama  kuna  malalamiko  yoyote,  nenda  ukamuulize

Mungu wako mahali ambapo wewe unahitajika.    Kama kuna watu wale ambao wameteseka kwa kufuatana na huruma.  Watu

wa  huruma zaidi ni wa Sabaot  na  kumbe kama na  huruma  zaidi  ndio  kupotea.   Wazungu  walipoingia  hapa  walituhangaisha

kwa miaka 70,  msikie na baada  ya wazungu kuondoka waafrika kushika usukani tumeteseka kwa miaka 38 kufikia sasa  hivi.

Miaka  yote  ni  miaka  108  na  hali  katika  nchi  hii  ya  Kenya,  jamii  yeyote  kati  ya  makabila  42  ambao  wamesha  umia  kama

Wasabaot.  Nitawachia mafungu katika  Bibilia neno la Mungu halafu ndio mjue ya kwamba Katiba,  hii, imeenda sambamba na

neno  la Mungu ya kwanza ni mwanzo 11:8,  matendo ya mitume 17:6 kubuku la Torati  27:17 halafu kubukubu la Torati  32:8

hadi 9.   Tafadhali mtakuwa na uchungu bila kujua uchungu wako unatoka wapi,  nenda katika neno la Mungu na utajua nafasi

yako iko wapi.  Na kutoka leo kuendelea mbele kwa sababa ya kuwa na moyo mzuri, moyo huu umetuletea taabu zaidi.  Kwa

hivyo kile kitu ambacho kwa upande wa usalama, kazi yote zirudishwe kwa wenyenji katika miji.  Kuanzia kwa mfagiaji  hadi

yule wa juu.  

Raslimali:  Raslimali ya sehemu iende kwa wenyeji 75% abaki kwa wenyeji, 25% kama ilivyopendekezwa na mwenzangu iende

katika serikali kuu.  Kwa sababu ni  mali ya asili.  Na kama kufanya kazi tuko makabila 42 hapa Kenya,  na tukiongeza moja ile

ya wa El-molo, kutoka kule Turkana,  tutakuwa 43.   Kati  ya hawa makabila yote,  kwa  sababu  Nairobi  ndiyo  itakuwa   head

quarter ya makabila 43, kila jamii ya makabila hawa wapate kazi kule headquater.

Uraia.  Mtu akitafuta uraia, serikali na ijue mahali itampeleka, kwa sababu kila mtu  hapa Kenya yuko na sehemu yake ambaye
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alipewa na Mungu.   Kwa  hivyo  hata  wewe  ukija  hapa  kwangu  Kitale,  uniombe  utatuma  maombi  ili  upate  kukubaliwa.   Na

ukikataliwa, usione vibaya kwa sababu si yako.

Watoto  wa  mitaani:   serikali  imechukua  nafasi  ile  ambayo  kwa  mimi  naona  kama  hainipendezi.  Watoto  wa  mitaani

walipatikanaje? Watoto  wa  mitaani  walipatikana  kwa  sababu  ya  serikali  kusema  wanawatengea   mahali   pa  kukaa.   Tangu

zamani  hatujawahi  kuona  watoto  wanao  zurura  mitaani.   Watoto  hawa,  hawakurushwa  kutoka  Mbinguni.    Na  hata  kama

walirushwa kutoka Mbinguni ni nani aliwarusha hapa chini?  Watoto  hawa wana wazazi, tukienda kwa uchunguzi zaidi watoto

hawa  wazazi  wao  wako,  na  kwa  sababu  wameona  kwamba  serikali  inawasaidia,  mtu  anaona  tu  atupe  mtoto  kule  ili  apate

msaada.  Watoto hawa wawe mayatima, alizaliwa si kwa yule baba ambaye amekufa peke  yake bali ana jamii, jamii wahusike,

jamii  wahusike.  

Interjection Com.Nunow:  Taja point yako ya mwisho mzee, ya mwisho kabisa kabisa.

Patrick:  Ya mwisho waja nizungumze juu ya wanafunzi, wasomo.   Masomo  au  shule  zetu.   Masomo,  shule  zote  ziwe  sawa

hapa Kenya,  hatutaki shule zingine ati ziko bora  kuliko zingine.  Hatutaki maneno ya  kusema  National,  Provincial,  na  District

halafu mitihani inaibiwa kwa wale ambao wanasema shule zao ni bora.  Shule zote ziwe sawa, asante sana.

Com.Nunow:  Asante sana tafadhali jiadikishe pale. George Omondi

George  Omondi:   Asante  sana  Bwana  Commissioners,  mimi  kwanza  ningeshukuru  sana  Katiba,  kwa  sababu  yenu  kuja

kusikiza  maoni.   Nafikiri  sisi  walemavu  Katiba  imeanza   kuharibikia  nyumbani  kwa  sababu   hata  nyumbani  kumeharibika.

Kabla, wacha niende kwa haraka kwa sababu sitaki nigongewe kengele pale, na mimi pia kwanza nasema mimi ni mwana siasa

kidogo,  ndio  kwa  sababu  ninawakilisha  walemavu  katika  Wilaya  hii,  nina  walemavu  karibu  560.   Nashukuru  Mungu  kwa

kunipa hili jambo.   Pia ningependa kuongea kwa habari  ya wabunge kwa sababu tumepata  shida  sana  sisi  walemavu  kufuata

wabunge wenzetu kwa sababu kupata mbunge ni tabu sana,  mbunge akikuona anafikiri unataka kumuomba labda una shida ya

kinyumbani, na tungependa Katiba itengenezwe ili mlemavu kila  Constituency tuwe na mlemavu yule anawakilisha ile sehemu, ili

sisi tupate mwakilishi wetu.  Hiyo ni point ya kwanza Bwana Commissioner nafikiri you note it is very important.

Point  ya  pili,  ningependa  kwa  sababu  elimu  ndio  kifunguo  ya  maisha  ya  kila  jamii,  nikiwa  mlemavu  au  mtu  wa  kawaida,

ningependa watoto  walemavu wapewe elimu bure mpaka chuo kikuu ili wapate  kuwa kama wale watu wengine.   Kuongezea

tena sio kusema ati tunapenda vitu  ya  free  sana,  pia  tungependa  serikali  itengeneze  Katiba  kwa  sababu  tunaona  vile  watoto

wabunge wa sasa  wanapewa medical allowance.   Sisi nasi tungepewa medical allowance free,  ili tukienda District tupate  hata

kupata asprin bila kulipa pesa.   Kwa sababu tunashindwa hata kupata  asprin kwa sababu ya Katiba ya  sasa  kwa  sababu  ya

cost sharing, ili tupate maisha kama wale wengine. 

18



La tatu,  Bwana  Commissioner,  nikienda  kwa  haraka  haraka  kwa  sababu  ninaogopa  sitaki  kengele,  ningependa  building  zile

zinatengenezwa sasa imekuwa ni siasa vibaya sana kweli sisi walemavu kupand building kama ile ingine iko KRA ngorofa kama

sita kwa magoti inakuwa ni shida sana.  Tutengenezewe njia ya maalum ya kuhusika kama walemavu.   Kama nchi za ngambo

ninaona  tuna  zile  ma  lift  zile  zina  special  sits  for  the  disabled  hata  zile  magali   za  kubeba  ma  chairwheel  nafikiri  Bwana

Commissioner kama umepata kutembea nchi za ngambo kama Americani utaona walemavu pale,  wanaendelea kwa njia mzuri

kwa upande wa building, ili tupate easy communication, hata nafikiri hiyo ndio imeleta shinda sans kwa  ajili,  unaona  mlemavu

atafika kwa ofisi ili tusiajiriwe kwa upande wa kazi.  

Upande wa kuajiri hapo nimeguzia kidogo.   Ningependa kila ofisi ikiwa ama ushirika uajiri walemavu kulingana na  elimu  yao.

Ningeshangaa  sana  Commissioiner  ningependa  hata  ningeona  mlemavu  mmoja  mwenzetu  akiwa  katika  team  yako

Commissioner,  ningefurahi  sana  ili  sheria  ikuwe  governed  ili  nione  ya  kwamba  kila  sehemu  tuwe  na  walemavu  wale

wanawakirishwa.  Tafadhali Commissioner sio kukuingilia lakini  kuomba ili wakati mwingine tuone tuko kwa usawa.  

Point ya tano,  sisi walemavu wengi tunapalekwa kwa  rehabilitation  centres  na  tunaanzisha  biashara  kulingana  na  mpango  wa

serikali na tunapewa vitu kama sherehani.  Sasa tungeomba sheria itengenezwe vile tunaweza pata  soft  loans na interest  kidogo

kama 55% ili tuweze kuendesha biashara zetu.  

Point ya sita Bwana Commissioner,  tungependa serikali isaidie walemavu.  Kweli imesaidia kwa nafasi ile inaweza na pia tuna

shinda sana kwa upande wa mashamba, tunaona watu wakienda kwa mambo  ya  shamba,  ni  wale  watu  wa  miguu  peke  yao

wanatangulia  mbele,  nashukuru  sana  Bwana  Commssioner  hata  wewe  uko  ofisi  yako  leo  umetuweka  sisi  walemavu  kuwa

mbele.  Hata kama ni mashamba tutafanyiwa tu mbele, tutashukuru sana tuwekwe kwa hali kama kugawa mashamba nasi tuwe

kwa line ya mbele na tuwe considered.  Kweli hata Nyayo amefanya mambo makubwa sana  kutuweka sisi mbele kwa sababu

tumeona mfano mzuri  kutoka kwako Bwana Commissioner.  

Point  ya  number  saba,  discrimination;   tumekuwa  discriminated  sana,  wakati  tunaanza  ushirika  yetu  kama  walamavu  katika

District  hii  tulikuwa  na  shida  nyingi  sana  hata  tulikuwa  tunapata  walemavu  wengine  wakifichwa  kwa  mapango,  lakini  sasa

wamekuwa  ni  watu  wazuri  hata  sasa  wanashona  viatu  street,  hata  Wilaya  yetu  hii  nafikiri,  unaweza  wasikilizaji  unaweza

kutuambia hakuna mlemavu anomba katika Wilaya hii.  Tulikuwa na shida kubwa sana nashukuru Mungu na President  kutupa

vitu  kama  tools  za  kutengeneza  viatu,  na  vitu  vingine.   Sasa  tungependa  ya  kwamba  discrimination  iwe  na  sheria  ya  guide

disabled, ili tusikuwe discriminated tuwe tufichwe kwa pango ama mahali fulani, ili tujulikane kama watu wa kawaida.  

Bwana Commissioner,  mimi biashara yangu  hasa ni mtu ya ku-import  scrabbes  kutoka nji za kama Uganda,  na  kuleta  hapa,

ninapata shinda sana.   Ningependa  sheria  itusaidie  ili  tuweze  ku-import  free  bila  duty,  kwa  sababu  imekuwa  ni  vigumu sana

kuna  vitu  tunanua  vitu  kidogo,  unaletewa  duty   kumbwa  na  tunashindwa  kujimudu,  na  sisi  pia  tunataka  kuwa  kama  watu

wengine, kwa sababu hatutaki tukae kwa verander  nikuje niombe wewe Commissionier shilling kumi ni mbaya sana.   Ni vizuri
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ujitetee ili niwe kama watu wengine.  Bwana Commissioner ningesema ni asante  sana  kama  unaweza  kutusaidia  kwa  upande

huo.  

Na kumalizia point mwisho ningeomba free licences kama tuseme Local Government,  yani tupewe remittion kwa njia ingine ili

tupate  kuuza  vitu  yetu  bila  kusubuliwa  ingawanje  sasa  tunaomba  omba  tu  lakini  tunashukuru  kama  Municipality  hii,  yali  ma

askari  wanasukuma  sukuma,  tupewe  nafasi  hata  pale  Nairobi  city  square  tuuze  vitu  vyetu  kidogo,  sweets  nini,  ili  tuonekane

kama watu wengine asante bwana Commisioner.  Wajamaa hakuna makofi

Com.Nunow:  bwana Omondi tafadhali jiadikishe pale may be you would be happy to know that two  of  the  Commissioners

are actually disabled,  so you might be  happy that two of the Commissioners are  disabled and  therefore  the  disabled  are  fully

represented in the Commission, and one of them is actually the first Vice Chair.   The person who immediately takes  over in the

even of the Chairman being unable to chair the sessions.  In addition to that there are two vice chairs, there are other two chairs,

we have three chairs to the Commission. The first  Vice Chair is a disabled actually Dr.Ombaka.   Mr.Lokwalo utatupa majina

yako  kamili halafu uendelee na kutoa mapendekezo.

        

Mr.David Lokwaro:  Thank you so much the Commissioners, my names are David Epur Lokwaro.I am speaking on behalf of

persons with disabilities and there are collegues of mine who are also, we totally  agree and support  the spirit the ideas and the

contact we now hold the persons bill 2000, which is yet  to be enacted in Parliament.

We recommend that this bill be infused into a new Constution and affirmative action be taken to fully implement its context.  The

new Constitution should mandate that all Kenyans money bought coins  and  paper  money  have  tack  tite  marks,  so  that  even

blind  persons  can  be  able  to  distinguish  and  differetiate  one  from  another.   Currently  the  paper  notes  especially  are  not

distinguishable to blind people.  

Other than the new Constitution we recommend that 11 seats  be  reserved for persons  with disabilities out  of  those  11  seats,

one  should  be  for  a  disabled  woman  preservedly,  one  for  each  of  the  Provinces,  with  exception  of  Nairobi  because  of  its

population 2,  and Rift Valley because  of this size also 2.   In  addition  the  disabled  persons  should  be  allowed  to  vie  for  any

Constituency seats,  found in the country instead of having seats  reserved for  them.   Again  I  say  the  new  Constitution  should

mandate the retirement age for the disabled persons be extended by upto 5 if he can still perform.  This is because  most people

due to their disability, cannot do much in  terms  the  money  making  activities  immediately  after  retirement,  they  start  spending

their pensions to sustain their daily living and shortly after that, their accounts  are  drained and poverty strikes you again.  Those

people will time to plan for their future if the retirement age is extended.  

2. We also say that their should be a preamble in the Constitution and this preamble should reflect and express the spirit of

the  Kenyan  people,  and  this  spirit  of  the  Kenyan  people  have  several  elements  that  mix  it  up,  like  religiousness
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Sovereinity  belongingness  and  patriotism  liberty,  democratic  and  participation  civilization,  civilization,  mutual  social

health progressive corporate  effort,  traditional wisdom diplomacy and  consensus economic,  political practice  defence

of the national cost,  nation and  Constitution.   These  ideas  should  run  through  the  Constitution.   We  suggest  that  the

Constitution  should  continue  to  guarantee  the  essential  liberties  like  freedom  of  speech,  thinking  press  association

expression etc. and these freedom should not be limited as long as:

1. They do not infrige or interfere with the right of others.

2. They do not threaten the diginity and the security of the fate.

3. They do not amount defarmation of charachater and the dignity of others.

We suggest that there should be what we call the traditional  wisdom, that should be allowed to function  in  the  country,  right

from the village to the locational and even the local and the central  government should have the right to establish the councils of

elders if need be:

We propose that the idea of referundum or webysites be enshrined in the Consitituion.  The validity of any referudum should be

determined by 75% in favour.   We are  also saying that we prefer  the Presidential  system rather  than  the  Parliamentary.   The

President  should  be  elected  for  a  two,  five  year  term.   The  election  of  the  President  should  be  validated  by  2?  majority

invoked, 2?  majority vote in favour.  In addition there should be a backup wing of at  least  5 Provinces.   This Provincial back

up wing is necessary to present any delibarate block voting on tribal lines.  

Lastly the Presidential  candidate  should be required to declare  his or  her wealth.   He  should  be   of  good  personal  character

without  any  passed  criminal  record  be  it  political,  economic  or  of  social  nature,  and  he  should  be  somebody  who  can

communicate adequately in English or Kiswahili.

Com.Nunow:  Thank  you  very  much  Mr.  Lokwaro,  please  assist  him to  register.   Omoke   are  you  speaking  on  behalf  of

disabled person please let us after you give us your names, the groups on which behalf you intend to speak and then proceed.

Henry Omoke:  My name is Henry Amoke, I am talking on behalf of Kenya Union of the blind, Trans-nzoia branch.  

Extinguished  Commissioner,  distinguished  participant,  people  with  disability  ladies  and  gentlement,  the  Kenya  Union  of  the

blind, Trans-nzoia branch, has followed keenly the debate on the Constitutional reforms.  We wish to express  our most sincere

gratitude  for  being  accorded  opportunity  to  present  our  views.   As  you  know  1999  population  census  results,people  with

disability is 4.2 million.  These people should not be left without any programme for them.  So we are  supposed to look aboard

the specific areas, that we require the Constitution to address about the following the plight of the blind people  or  disability.  So

disability via Constitution, we note with concern that the current Constitution has no single  positive clause in reference to people

with disability.  Section 70 and 82 of the Kenya Constitution which outlaw discrimination of the basis  of race  tribe,  places  of
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origin etc,  has not reference to disability as  a  basis  for  discrimination.   In  fact  the  in  capacity  mentioned  is  not  relevant  to  a

person with disability, but refers to an non disabled person when by bad luck he becomes  disabled.   This is because  a person

with  disability  were  not  presented  during  the  formation  of  the  supreme  law  of  the  land.   We  recommend  that  people  with

disability be represented in the Constituency Assembly that will come up with the new Constitution.  

Representation and consultation:  We recommend that  the Kenya Constitution should provide affirmative action in respect  to

represenation of minority groups in particular people  with disability, as  a special  group at  all  level  where  decisions  are  made.

Also we recommend that the disable people be elect in their disable leaders, at those Parliamentary and at  local level.  We also

recommend that disability be enshrined in the Constitution and discrimination against persons  with disability are  outlawed.   We

also recommend that opportunity be provided for people  with disability to be  represented and to participate fully in the reform

process as this will help in articulating their potential needs and thus make their lives better than is the case now.  

Cap.  26,  be  therefore  expanded  to  exclude  people  with  disabily  in  all  policy  making  organs  eg.  the  laws  the  Kenya  Law

Reforms, the Public Service Commission, Teachers  Service Commission.  Specifically it is of our  concern  to  ask  that  people

with  disability  have  been  excluded  even  participating  in  the  on  going  Constituency  committee.   Sectoin  12,  one,  2

stroke(inaudible) provide the removal of the President on ground of in capacity.   We consider  this unfair, in that the definiation

of the in capacity is not provided.  We recommend that the grounds for removal from office should be inability to perform rather

than mere incapacitation.   Section 16  and  17  empowers  the  President  to  remove  the  Vice  President  or  Minister  at  his  own

discretion on the ground of disabililty.  We recommend that ground for removal should be inability to perform effectively rather

than mere occurence.   Section 33,  roman figure 3,  of the Constitution provide for nomination Member  of  National  Assembly

but  does  not  provide  for  representation  of  people  with  disability.   We  recommend  that  this  section  be  amended  to  make

provision for nomination of person with disability to represent  their interest  in the National Assembly.  Section 34 deny people

with disability a chance  to  be  elected  as  Member  of  Parliament.   We  recommend  that  this  section  be  expanded  to  exclude

braille, sign language and other forms of communication used by the disabled. 

Voting is a form of scercising one’s right to be represented.   We recommend that issue related to the placement of voting box,

the access of booths and halls and the ability of he elderly  and people with disability be considered in the Constitution.  

Then we talk about  the bill of rights.  Section 71 safeguard the rights for  life,  however  this  contervene  when  abortion  due  to

modern technology when it is detected that the baby is disabled.  The disabled are killed for no fault  of their,  since they cannot

run during  (inaudible).  We recommenda life at  whatever stage is precious.   Then we so many section 73 provides protection

against slavery and forced labour.  The disabled are intimidated and denied this right.  Most  disabled people  are  made to work

for long hour and sometimes denied food even by their own families.  They are also paid less when they are  in paid employment

like house help.  This section should outlaw such exploitation of the disabled, we recommend that the family employee or  others

who force the disabled to work for them, be criminalized.  Lastly that is other  statues,   lets look about  the right of  education.

22



We  recommenda  that  education  for  children  with  disability  be  incorporated  in  the  Constitution  and  be  made  free  and

compulsory at  all school levels  The students with disability  who  compleste  “O”  level  be  given  extra  or  bonus  marks  to  join

Universty.

The  rights  to  health  services  are  (inaudible)  also  should  be  addressed  by  the  Constitution  that  to  the  social  culture,  and

economic rights should also be addressed by the Constitution.

Interjection Com.Nunow: Thank you very much please we will have your memorandum.  Kipsigei Kibet,  Mr.Amoke please

hand in your memorandum and register, sign the register that you gave your views. Mr. Sabet proceeds.

Kipsisei  Sabet:   My  name  is  Kipsisei  Sabet,  and  our  grand  parents  were  displaced  from  Trans-nzoia  between  1908  and

1932.  1914 was the worst year for the Sabaots  in Trans-nzoia because  we were chased out of here and we lost all this land.

So the first thing I want to say today is, I have a memorandum here which is 120 pages, but I want to pick the key points.   The

first one deals  with the universal declaration on  the rights of indigenous people.   I  am  recommending  to  the  Commission  sir,

Prof.Idha Salim, Kabira  that,  that being incorporated into our Kenyan Constitution.  The universal declaration on the rights of

indegineous people has articles, those articles must be part of the new Constitution.  

I want to go to another section on the governmnent and this one is,  sitting here on behalf of the indegionous Sabaot  who have

been marginalized in Trans-nzoia by the large groups we say we want federal type of system.  We want to be part  of North Rift

regional states.  Secondly, we want Trans-nzoia, Kitale to be  the headquarter  of the Sabaot  in Trans-nzoia and Mt.Elgon.  On

that I am recommending your Commissioner sir, that a boundary review Commission be set  to determine the traditional Sabaot

boundaries.  Our headquarter is Kitale and we want parts of Kimilili, we want parts of Chwele and we want parts of Malikisi to

move to become part of the Sabaot territory, that one must remain.    

Secondly I want your Commissioner sir,  you have to know that Sabaot  were displaced we have diaspora  Sabaots  who are  in

Congo, we have diaspora Sabaot in Sudan and we have diaspora Sabaot  in Busoga.   We want the law on citizenship to make

sure that there are  allowed to come back.   We want the law of return for those of you who do not know, the Israel  have the

law of return, we want the law of return to apply to the Sabaots who are displaced from Trans-nzoia. 

Secondly  on  the  law  of  return,  when  the  Saboits  return  to  Trans-nzoia  they  must  be  compensated.   We  want  land

compensation, we do  not care  we do not know how the government will get lands,  but we want Sabaot  to be  compensated,

even if it takes a 100 years, we shall be compensated in Trans-nzoia and that one must be  very clear to those once of you, who

do not know that Sabaot are indigionous to this land.  I just want to summarize a few things:

1) There  is  a  lot  of  corruption  in  Trans-nzoia  and  Bungoma,  we  want  the  correct  spelling  of  names.   The  Electoral

Commission must spell our names correctly. Kimilili must be spelt Kimelili correctly Trans-nzoia must be  abolished,  this
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is called Chepkeliol  District,  and we are  saying Bungoma is Pongom District ie.  Pongom District one of he dialects of

the Sabaots, and Bongom parts of Bongom must move to Trans-nzoia, and I have said there are  several  section dealing

with the UN universal declarations.  They are 1,2,3,4,5 there are 6 articles, those articles must be incorporated.  One of

the articles deals with compensation of land for indigenous groups.  

2) The second part  of that is we are  asking  that  dual  citizenship,  we  have  Saboit  who  are  in  Uganda,  in  Sudand  every

where we want dual citizenship to apply to those Sabaots who are displaced from this place.  We are  saying we want a

Chamber that has two systems, we want the upper  chamber and the lower chamber the senate,  and we are  asking for

proportionate representation.  Commissioner sir, the Sabaot are minorities, for how long are  we waiting in order  to get

representation,  we  want  proportionate  represention,  in  Kitale  in  Trans-nzoia  we  want  not  less  than  two

represenatatives,  in  Bungoma  town  we  are  asking  for  not  less  than  two  represenatatives,  and  in  Mt.  Elgon  we  are

asking for two  more Constituencies and this one is our right and we are  saying the new Constitution must incorperate

that.   The last part  of it,  is we have indigionous customery laws applying to natural resources.   We want to make  this

one very clear that Sabaots have a right to control  all the natural resources  in Trans-nzoia and Mt.Elgon.  This one we

shall not compromise and it must be  incorporated into the law.  People  have exploited the resources  at  the expense of

Sabaots and we are time is now that Constitution must protect and must give the rights to the Sabaots.   Thank you very

much.

Com.Nunow:  Just hold on please, 

Com.Prof.Wanjiku:  Mr Sabet,  you are proposing a house the sitution that I wanted to know the composition of the second

chamber the two you are proposing, may be that is one question,  then the other one is you are  suggesting  that Sabaot  be  part

of the North Rift region what are the other regions?

Sabet:  Your Commissioner madam, let me start  with your second question.   I  am recommending to the Commission that we

have a minimum of 11 regional state in Kenya.  I am recommending that, we have a  minimum of 11 regional states in Kenya.  

Secondly the criteria for regional states must be based on one language, we want to be close to our Kalenjin brothers  in the Rift

Valley.  That is one of the criterias.

We are  saying the states  must  manage  their  own  resources,  we  want  federal  type  of  Ministries  to  remain  under  the  Central

government.  But Ministries such Ministry of Land which has been misused must come under the regional state.   We want to be

able to have a big say on how Trans-nzoia  is  divided.   People  come  from  everywhere  dividing  Trans-nzoia,  Sabaot  are  not

involved we have to have a say on who is owning what in Trans-nzoia, and we are saying that very clearly and it must be  in our

Constitution.  
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Then I want to answer the first question the senate  must have at  least  a bigger majority of minorities.  Minorities  here  include

smaller  tribes  like  Saboit  small  tribes  like  the  Miji-Kendas,  smaller  tribes  like  the  Swahilis  smaller  tribes  like  the  El-molos,

smaller tribe like the Suba we want them to be majority in the senate.  We also want to have special interest groups like women,

women must be included under this section,  we also want to have special  groups like disabled,  so that they have a say in  this

country.  The senate will act  as  a break  so that,  not the Parliamentarians,  just passing laws, at  the expense of minorities in this

country.   

Interjection Com.Nunow:  Thank you very much I think it is clear please let us have your memorandum and you can sign the

register that indeed you give your views.  Every word in a memorandum that presented will be put in Computer even the comas,

and  every  Commissioner  not  only  three  of  us,  will  get  the  opportunity  to  read  them  and  consider  them  for  inclusion  to  the

Constitution, so you should not feel if you have not presented all the materials in the paper  that some of it,  may have been left

out, not really.    Dr.Njenga.  can we have silence, we are  not in a market,  we are  here for a serious business lets discharge it.

Please continue

Dr.Samuel  Njenga:   Commissioners,  ladies  and  gentlemen  my  names  are  Dr.Samuel  Chege  Njenga,  I  am  a  medical

practioner,  practicing  medicine  here  in  Kitale  and  at  the  same  time,  I  am  the  chairman  of  the  fellowship  of  Christian  union

associates in Kitale, and the documents I am about to present to the Commission today has been prepared  by the fellowship of

Christian union, that is refered Often and Focus Kitale Associates,  and Focus brings together Christians professional who have

graduated from a mid level and University colleges.  For the first three months, about  20 members of this fellowship have taken

time to look at our current Constitution, materials that have been provided by the CKRC,  and also as  Christians we have had

time to look at what the Bible sayas about food governance. 

 In our memorandum, we have touched on the Executive, we have touched on Parliament,  Electoral Commission, the Judiciary,

the bill of rights, citizenship, public finance public service, land, other public resources among other things.  We have written our

remmendations in this document here and it’s a long document and so that I may give other also to present, I will not go into the

details in the document and would like just to present it to the Commission for your consideration. 

Com.Nunow:  I think that is the spirit in which those who have memorandums should follow because  every word of it will be

read those who are orally speaking probably needs to give their views.  At this point probably those who have memorandams

and would like to present them not necessary orally, but by submission can go ahead as  others  are  speaking and go ahead and

present  them to the program officer and put in the register  so that those are  indeed also views received by  this  Commission.

Kipkemoi Motenyei.  

Kipkemoi Motenyei:  Bwana Commissioner jina langu ni Kipkemboi Matonyen Bwana Commissioner ninaona sana shida kuu

kati ya makubwa makuu na wale wadogo.   Kwanza tulianzia wakati  tulipata uhuru mwaka wa 63,  ndio wakapitisha sheria ya
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kwamba, kila mtu ako na uhuru wa kuishi mahali popote katika Kenya.  Lakini hawakujali ya kwamba mbali hapo wanaenda ni

wapi.   Kwa  sababu  waliona  wenyewe  ni  viongozi  wa  serikali  wakati  huo  ndio  ilikuwa  njia  ingine  ya  kusema  makabila  yetu

ambaye  sisi   tunaongoza  muende  mkavamie  mashamba  na  mali  ma  town  za  wale  ambaye  bado  wana  lala  katika  huko

mashambani.  Na  hiyo sheria ya kusema ya kwamba kila kabila lazima aishi mahali  popote  katika  Kenya  iondolewe  kabisa.

Na bado  sana Bwana Commissioner,  wanaendelea na campaign na zao tena kabisa wanatumia magazetini wako kwa sababu

hawa ni wengi katika makanisani wako,  wanatumia kama trumpets,  wako katika Non-Government-Organizations wako,  kwa

sababu wako na elimu kwa sababu wamepata kazi hizi.   Katika  ma  judge,  Law  Society  of   Kenya  wamo  ndani,  katika  ma

Parliament wengi ndio wanapitisha,  hata saa  hizi bwana Commissioner vile nyinyi mnachukua views za watu,  nafikiria mkienda

hata  Mombasa  mnaweza  pata  ma  kabila  hizo  wanapeana  views,  mkikuja  hapa  Kitale  wako  naye,  mkienda  huko  Western

Province wako mkienda pahali yote katika Kenya wako.   

Sasa  hata nyinyi mnaenda kwa mawazo yako kwa sababu  watapatian  80%  na  mawazo  na  hawo  ni  makibila  hiyo,  lakini  sisi

wenyeji wengine ambaye sisi hata makibila hata hawajafika hata hapa Nakuru,  wengine hata hawajafika Nairobi,  ndio mnaona

mnaweza ku-base mawazo yenu kwa sababu mtasema karibu 80% wamesema hivi, na hivi ndio mna conclude hivi, sasa Bwana

Commissioner ile njia ningesema, ile mngetumia ya haki, mngefanya hivyo, mngefanya hivi, for example,  tukienda Rift Valley, ni

makabila  gani  tunataka  maoni  yao.   Halafu  muone  makabila  ambazo  ziko  katika  Rift  Valley  mnaona  maasai,  Kalenjin  na

Turkana peke yake, hata hao makabila zingine hakuna haja ya kutoa maoni hapa.  

Sasa  Bwana Commissioner,  ama  vile  ile  njia  mnafanya  mnataka  kutumia  ni  kama  ni  unajua  tunayo  makabila  42,  na  hayo  ni

maoni ya kila kabila ni 3% peke  yake,  ndio tungependelea.   Lakini kuhusu kutoa hofu na pengine mapigano  ambao  zinaweza

tokea wakati mwingine Bwana Commissioner, tungependelea hivi serikali ya majimbo.  Na kila jimbo ipatiwe uwezo mwenyenji

wa hiyo sehemu, achukuwe mamlaka na uongozi ya rahisi.   Kama umepatikana katika lile jimbo ambalo sio lako,  usikate kura

na  usigobanizwe,  usichukue  wadhifa  wa  kugombania  kiti  chochote  katika  lile  jimbo.   Hilo  ni  pendekezo  langu  Bwana

Commissioner.

Com.Nunow:  Tafadhali  jiandikishe  pale  Gregory  Ngeiwa.   Tafadhalini,  tafadhalini  tusikizane,  kiwango  mnapiga  kelele,  ma

dakika ya mtu mmoja inapotea.  Na siku hatuwezi ku extend ikifika saa  ya kufunga tutafunga, hata mkiwa wote imejaa hii hall.

Kwa hivyo tafadhali muangalie masirahi yenu  pia.  Endelea.

Gregory Ngeiwa:  Asanti sana Bwana Commissioner,  majina naitwa Bwana Gregory Ngeiwa.   Bwana Commissioners,  Kwa

majina naitwa, Bwana Gregory Ngeiywa, na  nayasema nashukuru Mungu kwa nafasi hii, mambo ya Katiba yetu ya Kenya.  

Bwana Commissioner ile kitu ya maana zaidi sana,  na kitu ya shida sana ni mchanga, ni maneno ya land.  Ya kwanza  Bwana

Commissioner, the former whites who came and displaced us here,  what I am saying is this, all Kenyans who were displaced

from their  land  indigeonous  Kenya  what  you  think  of  your  land,  let  them  be  compensated.   Let  the  Constitution  guarantee
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compensation of all Kenyans who are displaced from their land, and particulary here I am talking about  the Elgon Maasai  who

are the Sabaots who are the most hard hit in Kenya.  That past everywhere in East Africa, that is a fact, myself I come from this

part of Kapenguria and it is document we have moved in early 30s and we are there.  

Thirdly  Bwana  Commissioner,  we  know  the  Constitution  made  a  mistake  let  us  correct  the  mistakes.   The  first  Kenyatta

government should have returned the land to the owners first.   Replacement has been from white settlers  to black  settlers,  so

that system should not be there.  Let the government again politely in a good way re-distribute the land again to the owner for

the sake of justice and for survival.  I  have had some people  say no,  we do not have talk about  that,  it is tribalism no,  we are

tribes that is a fact.  There is nothing we can do about it.  So  it is there and we decide we are  talking about  if we put it aside it

will never die and people  will continue living miserably.  We do not want to reach a state  of hopelessness,  we do not want to

reach state  of ready to die    and die with many innocent  people,  we want things to  work  comfortably  and  smoothly.   I  am

saying this, because  I know I am a Sabaot,  I know it.  Bwana Commissioners the question of  how  we  govern  ourselves  will

come later on,  let us solve the land issue first.   Then we shall go  to  others.   How  we  governor  ourselves  is  later  on,this  is  a

question of willing seller, willing buyer is not a very good thing for the minority who have low economic power.  I  wish we go to

the federal system and we have different tribes, we become one in diverse communities in Kenya, and let like each other, we do

not want hatred for sure Sabaots in Kitale or  Bungoma look at  us in a very funny way because  they know it is their land.  but

they would like to extinguish us if possible so that they can take  over everything, in court  we will refuse,  and God has refused.

Israels are back in Jerusalem, so nothing will stop that kind of thing for people to remain in (inaudible).

For  the questin electoralation,  we require representation which is we have proportional  for those people  who  are  minority  so

that they are also represented.  We have people Okiek, we have people like El-molos who have problems they cannot get even

a councilor, let them be represented.  They have right to where they are, not (inaudible).   For a President  let the President  be  a

popular  one  for  all  Kenyans  at  least  from  5  Provinces  25%  he  should  ganner  that.   So  survival  so  that  we  can  stay  well.

Otherwise I feel my time is over I have a small document-which I will give out.   Thank you very much  Bwana Commissioner

for giving me this chance.  But I say, I repeat you will never wipe out a community, so the Sabaots will continue existing.

Com.Nunow:  Thank you.  James Luvai:

James Luvai:  Honourable Commissioners I am James Nathan Luvai, a retired teacher  now a small scale farmer,  member of

Land Control Board Trans-nzoia.  I am going to give headline only and then I shall present the memorandum.  Commissioners, 

1) No Kenyan should be above the law, if you make Luvai above the law I am a human being I have weaknesses  I can

make blunders.  So no Kenyan should be above the law. In future after this government any President  who breaks  the

law should be impeached.  Any President who will break the law, should be impeached, ashtakiwe.  

2) Conflict  of  interest.  Mr  Chairman  I  served  as  a  colonial  civil  servant  I  also  served  in  the  present  government.   Mr.

Chairman corruption is there at a very large scale through a conflict of interests.  Kwa mfano, huwezi kumpa PC tender
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ya ku-supply maharagwe kwa prisons,  Bwana  Chairman,  huwezi  kumpa  bibi  ya  Minister  tender  ya  ku-supply  water

meters in city council.   Bwana Commissioners Nzoia sugar Company na  Mumias  zimeoza  kwa  sababu  ya  conflict  of

interests.  Kwa sababu  watu wakubwa wanachukua tenders ya ku-supply things and they never supply them, but they

are paid.  

3) Presidential functions should divided into three parts.   Presidential  functions should be put,  should be placed into three

parts:

I. The President  will go out as  a  private  person.  He  will  receive  government  security,  but  he  should  use  his  own

money.  

II. His party functions, party function  the party will have to finance his trips 

III. Public functions, when  is the public function a President  should keep  to the public affairs,  he should not get into

party affairs.  I am giving my memorandam and I want to keep time I am conscious of time.  Asante sana.

Com.Nunow:  Thank you, Audience much as you might be happy with some presentation we are  not in a political rally, we are

in a Constitution making venue, please lets keep our soverighty and minimize clapping and cheering becasud that take  time and

that disorientates the speaker.  Dickson Rotich, 

Dickson Rotich:  Bwana Commissioner mimi naitwa Dickson Kipkemoi Rotich, mimi nimsemaji wa jamii ya Sengwer.   Bwana

Commissioner kuhusu mambo ya uchaguzi wa Kenya.   Katiba ifafunuwe wazi siku ya uchaguzi wa  Kenya  na  ijulikane  baada

ama  kabla  ya  miaka  mitano  kufika.   Ili  kila  mtu  anajua  mwaka  fulani,  tarehe  fulani,  uchaguzi  utafanyika,  kuliko  huu  ambao

unafanywa kisiri na inafanywa mtu anafanya kama mali yake hayo maneno yarekebishwe.  

Pia Bunge:  Wakati  huu kuna msemo  unasemekana  bunge  iahirishwe  mpaka  mwaka  ujao.   Maoni  yangu  ni  kwamba,  ikifika

mwezi wa kumi na mbili, yaani baada ya miaka tano kwisha bunge hiyo ivunjwe.  Halafu hapo speaker achukue nafasi asimamie

na tume yako iendelee na Katiba mpaka siku itakapokuwa tayari,  kuliko wale ambaro walichaguliwa na muda wao unakwisha

wanataka kupora mali ya wananchi bila idhini.  

Jambo lingine, katika sehemu kama Trans-nzoia kwa mfano, jamii ya Sengwer, ina sehemu yao katika Trans-nzoia hii, ina aridhi

yao katika Trans-nzoia hii.  Kabla mukoloni kufika, jamii ya Sengwer walikuwa wa kiishi katika Trans-nzoia na jambo la ajabu,

mzungu aliwasukuma hawo,  mpaka wametawanyika,  na ninapendekeza kwamba wakati  wa  uchaguzi,  mkuu  ambayo  unakuja

jamii  ya  Sengwer  kwa  Katiba  hii  itengewe  Constituency  yao,  katika  Trans-nzoia.   Jambo  lingine,  uteuzi  wa  madiwani

unapofanyika katika Trans-nzoia,  ningependa kitu cha kwanza,  jamii ya  Sengwer  wafikiriwe  kwa  uteuzi,  wapewe  sehemu  ya

katika Katiba, ili pia wawakilishwe katika Municipality ama county council.  

Jambo lingine, ni kuhusu mambo ya wakulima KFA,  KFA hiyo shirika ilikuwa hapo zamani.  Hilo shirika lifufuliwe  na serikali

ama watu wale ambao wanauwezo sana, wasijaribu kuingilia kwani,  saa  hii wakulima wanasubuka hawana namna kwa sababu
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ya kuingiliwa na watu ambao wana uwezo.  

Jambo lingine pia kwa sababu masaa inakwisha Bwana Commissioner, katika sehemu hii ya Trans-nzoia, watu wamedai ilikuwa

ni yao.  Ningependekeza kwamba Tume, iteuliwe, ya kubainisha sehemu gani ilikuwa, ya nani ili ile sehemu haiwezi kurudi kwa

hizo jamii, serikali ilipe ridhaa wale ambao wamepoteza sehemu yao.  Kwa ufupi nimemaliza kwa kusema asante.

Com.Nunow:  Please sign he register Mr. Rotich, Johnson Maina on behalf of the disabled, 

Simon  Maina:  Asante sana Bwana Commissioner, kwa majina ninaitwa Simon Maina mimi ni mkaazi wa Kitale niko na hapa

miaka 32, tangu nikopoingia hapa.  Mimi ningetaka hivi, katika uchaguzi, ambao.

Interjectin Com.Nunow: excuse me, are you Simon or Johnson.  

Simon:  Simon Maina.  

Com.Ninow:  I want a Maina that comes from Kitale Municipality the disabled self help group.  

Johnson  Maina:  Asante  sana   mwenye  kiti  wa  Tume  ya  Katiba.   Kwa  majina  najulikana  kama  Johnson  Maina  mzungu.

Naongea  hivi  kulingana  na  walemavu  wa  Trans-Nzoia  na  hasa  Kitale   Municipality.   Walemavu  wa  Kitale  self  help  group,

wamechukua nafasi hii kuishukuru serikali yetu kwa kuisaidia na vifaa vya kazi,  lakini shingo upande.   Unapewa Cherahani bila

material, sijui itashona nini.  

Ya pili tungependa serikali na Katiba hii iweke  kama  sheria  kwamba  mtoto  wa  mlemavu  asomeshwe  bure.   Baada  ya  huyo

mtoto kusomeshwa, naye apewe kazi katika serikali hii.  Hiyo itakuwa sasa ni kuinua maisha ya huyo mlemavu.  Jambo lingine,

serikali isaidie mlemavu  na makao kama shamba, katika Trans-nzoia.  Na kwambia hakuna siku  mlemavu ambaye anatambaa

kama mtoto mdogo, kununua shamba.  

Jambo  lingine,  serikali  katika  Municipal  yetu  hii  isilipishe  licence  kwa  wale  walemavu  wako  hapa  wakifanya  biashara  zao.

Ukipata  mlemavu  mama  anauza  mandizi  ama  mboga  kwa  hiyo  basis  Municipality  inakata  shilling  ishirini.   Jee  utakuwa

umemsaidia? Asipoliwa baiskeli na mandizi kwa ofisi.  Kwa kumaliza kuna rehema house iliyo anzishwa na Rais mwenyewe, na

hiyo imekuwa kama kiboko kwa mlemavu,  kuenda  kupata  huo  msaada  kutoka  pale  ni  matanga,  mlemavu  anauziwa  baiskeli

30,000, hiyo wheelchair mnaona tunajikokota nayo,  30,000  na mtu wa kawaida anauziwa baiskeli 3,000,  itakuwa umesaidia?

Kwa hayo yote naomba kwamba iwe kama sheria katika Katiba yetu hii, mlemavi awe na nafasi Bungeni mke na mme, ofisini,

mke na mme ili  atajua ukweli na shida ya mlemavu.  Kwa hayo machache tunataka mabadiliko yawekwe hayo yote katika hii

Katiba.  Asanteni.
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Com.  Nunow:  Asanti  sana  tafadhali  jiadikishe  pale  kwamba  umetoa  maoni,  Morrise  Juma.   Baada  ya  Morris  ajitayarishe

Jonah Maiyo.  

Morris Juma:  Kwa jina ninaitwa Morris Juma Mwaruri.  Mimi ni mkaazi wa Trans-nzoia hapa.  Location ya Kinyoro,  division

ya Sabaot.  Ninaongea kwa upande wa waalimu napendekeza kweli hawa wadugu zetu ambao wanatusaidia watoto, wana kazi

mzito  sana.   Kwa  upande  wa  mishahara  yao,  wanapenda  kuwasumbua,  kuwarudisha  nyuma  wana  waagiza  watalipa  lakini

hawawalipi.   Kwa  upande  mwingine  ninapendekeza  ili  tuna  wanyama  wetu  hapa  ambao  wametengewa  mashamba,

wanapotengewa  kuna  kama  ndovu,  wanapokuwa  wazee  wengine  wanakufa  na  pembe  hizo  zinauzwa  ma  million  ya  pesa.

Badala  ya  hizo  pesa  zipeleka  watu  hospitali,  kusaidia  wananchi  kwa  kuwa  wananchi  ni  maskini  zaidi,  badala  ya  pesa  hizo

sifunge pengo ambayo inasumbuwa wananchi kwa upande wa hospitali,  hospitali zimekuwa pesa  juu zaidi ambaye mwananchi

maskini hawezi kutoa pesa, kama ambaye inaweza kuwasaidia.  Lakini kuona hivyo, ndovu hata wanyama ambao wanawekwa

kwa buga,  Watalii wanatoka nje,  wanaleta hapa misaada zikipatiwa hata ndio hizo, badala  ya hata watoto  wetu  wapate  pesa

hizo,  wasilipe  pesa  bei  ya  shule  inakuwa  juu  zaidi  inavunja  wananchi  maskini.   Sasa  umaskini  ni  shinda  zaidi  hata  mwenye

anashughulika zaidi hata kuelimisha mtoto wake, asonge hata juu badala ya hata apate  kazi,  mzazi huko kila kitu kinaporomoka

bomani, hata kila kitu anauza hata kondoo,  kusomesha huyu mtoto na huyu mtoto amekuwa kama boda,  boda,  amesoma juu

lakini hata hana chochote ambayo anaweza pata kusaidia watu wake.  

Kwa upande mwingine watu  wengine wamelala bararabarani,  hata  kwa  manyumba  hizi  za  kukomboa.   Anashida  zaidi  hana

shamba, mtu wake anapokufa,  anaumia sana hata hakuna chochote hawana mahali popote,  pa  kusaidiwa kuweka  mtu  wake.

Tunaomba serikali yetu iwasaidie watu mashamba, ili hata  kama  acre  moja  mbili  pake  yake,  ili  nao  wapate  kufaidika  kama

watu wengine.  

Interjection Com. Nunow:  Asanti mda wako umekwisha.  

Morris:  Tena pombe hii ambayo mzazi anasubuka na hata anatengeneza kidogo ili apate kuuza na kununulia mtoto hata kitabu

police wanasumbua watu kweli, kweli.  

Com.Nunow:  Jonah Maiyo, Jonah Maiyo.  Baada ya Jonah ni James Muruu.

Jonah Maiyo:  Asante sana Commissioners na wale wakaazi  wa  Kitale,  na  ni  asante  kwa  kuhudhuria  kwa  wingi  sana  hata

nimefurahi,  sababu  naona  nyuso  sawa,  sawa.   Maoni  yangu  kwa  Commissioners,  siendi  mbali  natoa  maoni  tu,  kwa  sababu

wengi wamesema, lakini yangu  ni  kulenga  Katiba  yetu  ya  Kenya.   Ningesema  Katiba  yetu  ya  Kenya,  tukiona  ile  Katiba  ya

zamani, waliandika ya kwamba the republic of Kenya, lakini tunataka the Republic of people of Kenya.  

Ya pili, mambo ya President office ya President  igawanywe iwe na Prime Minister,  iwe na President  na Vice President  wawili.
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Na Prime Minister na deputy Prime Minister.   Tukielekea nguvu za President  yaani Presidential  power,  iondolewe.  Na  katika

hapa, kuna Judiciary iwe na uhuru isiingiliwe na mtu, iwe na Independence.   The public service Commission iwe independence

ili waandike Public Service Commission kulingana na ujuzi wao.  Mtu asipelekwe kwa idara fulani bila ujuzi.  

Controller  and  Auditor  General  awe  na  nguvu  yani  yule  mporaji  akikamatwa  asiende  huko  kupiga  magoti  kwa  President  ili

iondolewe kama vile walivyo sasa, wawe na nguvu kupeleka mtu kortini.  Halafu Parliament iwe nguvu ya kazi,  wakisha pitisha

uwe ni sheria, yule  amechaguliwa  aendelee, na kazi ya kutunga sheria sisi hapa peke yake.  

Mambo ya masomo ya 8-4-4  ikae hivyo, hivyo lakini mtoto kutoka primary na secondary school waanze form one kuwekwa

utaratibu  wa  kuingia  University,  kama  vile  walikuwa  wangefanya  form  five,  kwa  sababu  imeleta  form  four,  kwa  mitihani,

imetuangusha katika Kenya kwa sababu mtoto hajui anapewe masomo mengi lakini akifika form three anambiwa wewe chagua

utaenda University, ataenda namna gani na hajui ni gani, gitu gani kwa nini mtoto asiwekwe form one,  aanze subject  kama vile

ya form five, ili akielekea kupenya mitihani ya form four atakuwa amechua amesoma, nini na nini  katika  University  ili  ataenda

kusoma University ili tusitoe tena University wale wanaenda kufanyia ukora huko na kupewa certificate ya bure,  na watoto  wa

wale wasiojiweza waliwachwa kwa sababu ya yule mwenye pesa. 

Ya mwisho ni shamba lakini si ya mwisho.  Kwa shamba, iondolowe utaratibu wote wa land Arjudication land sijui nini ingine na

hii yote iondolewe, ibaki sheria moja tu.  Mambo ya leasehold na nini yote katika Trans-nzoia,  wewe usinifukuze, unajua wewe

mkaazi mzuri tunataka Trans-nzoia tukae mzuri.

Interjection  Com.  Nunow:  Tafadhali,  tafadhali  tuheshimiane,  tulimuweka  huko  ili  akuambie  mda  ikifika  na  pia  huo  mda

tunangalia, kwa hivyo akikupigia sio yeye anakupigia kwa kupenda kwake, useme point ya mwisho tafadhali. 

Jonah:   Sasa  mimi nasema  waja  niendelee  sasa,  mashamba  na  wakulima  waangaliwe  na  wizara  ya  Agricultre  na  wachunge

ferilizer na mbegu hata hii KBS, wachunguze vitu vya wakulima mazao ya wakulima na pia wakulima wapewe nafasi kuuza vitu

vyao nje,  nje,  kwa jia ya utaratibu,  si kuja kudanganywa na kupelekwa na Cereal  Board na wapi,  wakulima wawe na uwezo

wa kuuza vitu yao hata kutoka nje katika republic of Kenya.

Ya  mwisho  ni  ya  kwamba  wa  kristo,  waangalie  Bibilia  sana  wasije  wakiingiza  siasa,  wanawake  pia  wale  wameolewe  mimi

nasema saa hii, nikiwa hapa mzee yule mwanamke ameolewa aheshimu bwana wake.  Tunataka kwa ofisi ya serikali tu akifanya

kazi jioni akirudi ajuwe bwana yuko.  Kwa sababu hii imeleta matatizo kwa watoto  wetu kwa sababu mama anafikiria anataka

kuchukua kila kitu, kila kitu halafu sasa katika Bibilia inasema mwanamke ako chini ya mzee, na mzee ako chini ya serikali sasa

kwa nini mama anataka  kuwa  juu  ya  mzee  halafu  tugawanye  mali  sasa  tunaelekeza  watoto  wetu  wapi  kwa  sheria?   Lazima

tuelekeze watoto  kwa sheria ya kusema mama aheshimu mzee na kazi yake achunge mzee wake.   Ya mwisho  wazee,  wazee

waangailiwe nchi ingine wazee wakiwa miaka 75 wanapewa nafasi kukaa katika wengine wanaumia kama yule amesema hapa
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saa hii,  ameumia  lakini  sasa  apewe,  wazee  kama  hana  mtu  wakumchunga  bona  walemavu  wanachungwa  na  wazee  kwanini

akiwa hana mali yoyote kwa nini serikali haiwezi kuchunga tunataka wazee wachungwe.  Asante sana.

Com.Nunow:  tafadhali, hatuwezi kuendelea namna hii, hii sio heshima na siwezi kuendelea namna hii, ukiambiwa umalize time

zako zimekwisha, tunataka uheshimu na usimamie hapo,  kama utaweka microphone kwa mdomo kwa  sababu  unapiga  kelele

atasikia,  haitakusaidia  na  haitasaidia  mtu  yeyote,  na  hatuwezi  kuendelea  namna  hiyo  nawambia.   Kama  mnataka  tuweke

nidhamu ingine ya kushika mtu mkono na kuondolea,  tutafanya hivyo, lakini hiyo ni  mbaya,  tuwe  na  heshima  ukiambiwa  time

yako imekwisha time yako, imekwisha.  James Muruu.

James Muruu:  Asante sana ninafurahia sana,  jina langu ni James Muruu Ekital,  hasa nimekaaa Trans-nzoia karibu miaka 23.

sasa  siwezi  sema  mengi  kwa  sababu  inakubukwa  tu  pahali  akilala  vile  ninakaa  hivi  ninakubuka  pahali  ya  kulala  jioni,  kwa

sababu hakuna shamba hakuna pahali a  kulala, mtu  anakaa  sijui  tu  kwa  barabara  tu.   Ninakaa  kwa  barabara  hapa  tu,  sina

pahali pa  kulala, nikitoka tunaend kibarua asubuhi kwa watu kupalilia  lakini  vile  ninakuja  hapa  ninakumbuka  pahali  pa  kulala

jioni.  Mtu ni maskini tu pahali watu wanaita squatters halafu ndio wa kwanza ma squatter hawo, maanake sina pahali pa  kukaa.

  Ndio mimi sasa sina mengi yangu yaishia hapo.

Com.Nunow:  Tafadhali  James  andikisha  pale  jiadikishe  pale,  Ebonyo  Enyaman,  baada  ya  Ebonyo,  Lochamin  Ebenyo  pia

ajitayarishe. 

Ebonyo Enyamann:  Asante ndugu wangu, mtume wa sheria na wananchi.   Asante (inaudible)  jina  langu  Ebenyo  Enyaman.

Kila  kitu  abacho  kimenileta  hapa  unajua  sana,  sana,  wale  watu  ambao  wanaumia  zaidi  kwa  hapa  Kenya,  E-Turkana,  ndio

wanaumia  zaidi.   Maana  yake  sina  shamba,  sina  mahali  pa  kukaa  ile  kitu  ambayo  kinaumiza  sisi  ni  hiyo.  Kwa  sababu  hata

akikaa kwa shamba ya mtu mtoto wangu akifa,  hakuna pahali ya kuzikwa, bibi yangu kama akifa,  hakuna pahali pa  kupeleka

kwa Municipal.  Hivyo ndio unaumiza wa Turkana zaidi, mtume wa sheria.  Kama madadiliko ya sheria, inakuja sababu ya hiyo

sheria ndio ninasema wa Turkana wanaumia zaidi kwa serikali hii.  Unaona hapa wa Sabaot  wanatetea upande wa Wasabaot

wajua nini wanaona shida yao,  ndani ya maisha yao,  lakini sana,  sana,  mtume wa sheria,  pande ya wa Turkana  zaidi  kuwapa

Kenya hii.   Sina mengi ya kusoma, nishukrani kwa Mungu, Mungu akubariki.

Com.Nunow:  Asanti:  Lochomin, ajitayarishe James Kaptipin.  

Lochamin Ebenyo:  Kwa jina ni hiyo Lochomin Ebenyo.  Kwa hivyo hakuna zaidi ya kusema, kile kitu nitasema ni hivi, nataka

sheria ile itatuendesha mbele katika Kenya.  Sheria ile iliyotuendesha iliyotuendesha kutoka Kenya, kutoka wakati  wa Kenyatta

  ile sheria alikuwa anasema tufuate, iko wapi hiyo, sheria hiyo iko wapi?  Kwa kusema kweli tunachagua kweli wako?  Hakuna

kitu wanafanya, akija anafanya kwake tu peke yake, lakini kwa sisi, ni watu ambao tunaumia wale unaweza sema wako Kenya,

kura  kupigwa  inakanyagwa  kweli.   Lakini  hakuna  kazi  ile  anafanya,  sisi  wale  watu  tunafanya  mimi  hakuna  mtu  ninachagua,
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akasema  hii,  na  hii,  sisi  tu  wenyewe,  wenyewe  sisi  wenye  kuharibu  sisi  wenye  kujenga,   kwa  maana  hakuna  ile  tutasema,

ningetaka leo kukuambia wewe,  utuangalie  sisi  vile  sisi  wa  Turkana  tuko  hapa.   Kwa  hivyo  watoto  wataweza  kusoma  kwa

upande wa ukulima kwa jembe, watoto kama wako kama tano au sita na wote wanasoma,  tutafanya namna gani, tutawasaidia

namna gani, vile sisi tuko namna hii., chabulia kura ikija tuko pamoja,  sisi wenyewe, sisi tunaharibu nchi yetu kwa masomi kwa

kufanya nini, sisi wenyewe, hakuna mtu anatoka Tanzania, sisi wenyewe.   Wenyewe sisi wenyewe tukae pamoja  sawa,  kwa

hivyo yangu ni hayo.   Mungu awabariki.

Com.Nunow:  Asantr sana tafadhali jiadikishe.  James, Kapipin

James  Kapipini:  Asanti  Commissioner,  kwa  nafasi  hii  kwa  jina  naitwa  James  Kapari  basi  kuna  mambo  matatu  nitagusia,

kuhusu Katiba hii. Mimi ninatoka katika jamii ya Sengwer Cherengani.   Kuhusu  ardhi,  sehemu  hii  ya  Trans-nzoia  wakati  wa

koloni walipofika, walikuta jamii wawili, hawa ni  Sabaot  na  Sengwer  Cherengani.   Na  hawa  walikuwa  wanajua  mipaka  zao

,basi Bwana Commissioner, hawa jamii wanajua wa koloni wa gapi walinyakuwa sehemu ya ardhi ya wa Sabaot na wa jamii na

wazungu  wagapi  walinyakua  sehemu  ya  jamii  ya  Sengwer  Cherengani.   Na  vile  tulivyopata  uhuru,  hawa  jamii  wawili

hawajafaidika,  katika  sehemu  zao  ambao  wakoloni   waliwanyang’anya.   Basi  tungetaka  Katiba  iweze  kuangalia  hawa  kwa

sababu  iliwasahau.   Lingine  ni  kuhusu   mambo  ya  ubunge,  katika  sehemu  hii,  ambayo  ilikuwa  ya  jamii  ya  Sabaot  ama

Cherengani ipate kuangaliwa, kwa sababu utakuta hawa hawajafaidika hata kidogo,  tangu uhuru mpaka wakati  wa leo.   Kwa

mfano  utakuta  Constituency  ingine  ya  Cherangani  Constitutuency,  lakini  hiyo  Constitutuency  haiwasaidii  hawa  jamii  wa

Sengwer Cherengani.  Basi ningependelea Bwana Commissioner Katiba iweze kuangalia hawa,  jamii yote ipate uakilishi katika

bunge ya Kenya.  

Basi  la  mwisho  ni  kuhusu  muda  wa  Tume.   Ninaomba  Bwana  Commissioner,  mpewe  muda  wa  kutosha  kwa  sababu  hii  ni

maisha ya jamii  wa  Kenya.   Kwa  sababu  ukikatiziwa  muda,  isipotengenezwa  Katiba  ya  kusaidia  jamii  yote,  basi  Katiba  hii

hatutafaidika.  Asante sana. 

Com.Wanjiku:  Keba Balua yuko, 

Keba Balua:  Commissioners jina langu ni Keba Balua, nataka kuzungumzia au kupendekeza juu ya mipaka ya nchi ya Kenya.

  Mipaka hii ya nchi ya Kenya,  imechangia wananchi kutoka katika nchi jirani kuingia nchini humu na kunyakuwa  udongo wa

nchi wanaingia na silaha na kufanya wananchi kuwa na uoga.   Nataka  pia kusema, police,  GSU, wanakasoro,  zinafunza hawa

officers  kutokuwa  na  imani  na  wananchi  wa  kawaida.   Wanatoka  huko  wakiwa  na  tabia  za  majivuno  na  kuweza  kutishia

wananchi mala, kwa mala wanapokuwa katika utekelezaji wa kazi zao.

Nataka kusema juu ya mashamba, mashamba nchini Kenya itoke katika ofisi zifuatazo, katika ofisi ya Rais mashamba yatoke

huko, katika ofisi ya PC, mashamba yatoke huko, pia kusiwe na Commission of land.  Badala yake mashamba yote yale katika
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ofisi ya PC, na Location ya chief itekeleze wajibu huo.  

Jambo  lingine  ninataka  kusema  juu  ya  sheria  ilioko  ya  urithi  wa  mali  kutoka  kwa  wazazi.  Kushtaki  kaburi  ndipo  uweze

kuchukua  shamba  hili  la  mzazi  linamatatizo  makubwa,  kwa  hivyo  mambo  ya  kushtaki  kaburi  la  baba  ndipo  uwe  mrithi

yaondolowe na mambo haya yachiwe familia na location ya chief.  

Jambo lingine nataka kusema  ni kwamba, katika Katiba  yetu ya sasa, itengeneze idara ya kubambana na ufisidi nchini.  Ufisadi

umezidi na kila mmoja angiambo ofisi anaananza kupanga jinsi atanyakuwa mali ya nchi  au mali ya wananchi kwa ujanga mbali,

mbali,  kwa  hivyo  ufisadi  umezidi  sana.   Nataka  pia  kupendekeza  ya  kuwa  Katiba  ya  sasa  ikumbuke  wazee  wa  mitaa  na

itengeneze budget kwa ajili ya hawa wazee. 

La mwisho, maskini na watu  walio  viwete  na  viziwi,  na  watu  wa  namna  ile  nyingi,  serikali  iweze  kuwaangalia  na  iweze  hata

kuweza kuwapatia marupurupu ya kila wakati maana nao imekuwa mzigo kwa wale ambao wanawatunza.  

Com.Wanjiku:  Thank you very much, Wesir Mukoya, 

Wetir Mukhoya:  Mimi  mwenyewe  naitwa  Wehir  Mukhoya  mkaazi  wa  Trans-nzoia.   Na  maoni  yangu  vile  ninapendekeza

maoni,  tulikuja  kwa  maoni  sisi  hatukuja  kwa  siasa,  siasa  iko  baadaye.   Miaka  yangu  naona  ndio  nilileta  uhuru,  wacha

nipendekeze  yale  ninayo  machache  na  mafupi.   Mapendekezo  yangu  ya  kwanza  machief  wachaguliwe  kwa  mlolongo,  raia

waende kwa mlolongo.  Kuongezea hiyo ya wapili, wanawake wanaolewa na watu, ng’ombe kumi na tatu na mbuzi tatu.   Mila

ya watu ni mwaafrika yoyote kupendekeza,  kuongezea yale unaona mwanamke anakushtaki kortini ati munawachana na hawo

watoto tulizaa na hawa, hiyo kuwe mkazo.    

Ingine wanasema ya kwamba kuficha mambo ya wazee, siku hizi Kenya iko huru, wazee wacha nitoboe sisi wazee kitu ambao

wanasema sisi wazee wakongwe kama sisi namna hii namna hii tunataka pombe ya mrija, ya mrija ya kurengekha.  Sio Chang’

aa mtu asifiche Nairobi,  Kenya mzima tunaona  mrija  iko  hiyo  ikubaliwe.   Na  mwaka  huu,  tunaona  mwaka  huu  tunatahirisha

watoto.  Kutahirisha watoto kuna watu ambao watatahirisha wana kisu kwetu.  Tuliona siku hiyo wakitahirisha mtoto hakukuwa

na ugonjwa, mwenye anatahirisha mtoto anachukua licence kwa serikali ati lete sheria ya kutahirisha mtoto, hiyo ikomeshwe.  

Jambo lingine naona watu wengine wanateua, mnaishi hapa Kitale,  Kitale kuna sehemu yake,  na mimi mwenyewe vile ninaona,

mtu anakamatwa anawekwa ndani ya rumande, wakati ya kortini kuja kuona mtu wako na chakula askari  wanapewa pesa  ndio

mtu akubaliwe kuona mtu wake.   Kweli tabia hiyo Kenya watu wako huru kweli?  Hiyo  ikataliwe,  tunaona  na  macho,  kama

hutakuwa na pesa hutaona mtu wako kwa chakula.  

Ingine  naongezea  mtu  akichaguliwa  akienda  kwa  bunge  akienda  kwa  bunge  wanananchi  wa  Kenya,  akienda  kwa  Bunge,
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katikati ya kama anaongoza vizuri aendelee kwa hiyo miaka, kama hapana endelea vizuri raia wapige kura waweke mwingine

huyo  akae  nyumbani.     Kitu  ingine  mambo  ya  Rais  wa  Kenya,  Rais  wa  Kenya  achague  wazee  ambao  corner  yote  wale

wanamshauri, ajue wazee wako kwa corner Kenya.  Sitaki kuwachoza nataka kuwa mahali ingine, ingine, nasikia kengere nina

heshimu wazee kama nyinyi. Yangu ni hayo tu.

Com.Nunow:  Mark Kisembe, ajitayarishe Sylvester Wanyama, 

Mark Kisembe:  Commissioners ladies and gentlemen I have a paper  here majina ni Mark Kisembe.   The paper  consists  of

fundamental points to consider when reviewing the the Constitituion of Kenya.      The Commissioner the Constitution needs to

have a preamble to cater  for the aims and  objectives  of  the  Constitution.   Under  the  directive  principles  of  state  policy,  this

paper Mr. Commissioner, recommends that the new Constitution should contain a preamble and a directive principles of state

policy stating how power should be exercised for instance the head of state,  Legislature, Executive and Judiciary wing.  In the

system here must be  having the state  control.   I  will only highlight on the points that I have on  the  paper  and  present   it  as  a

memorandum.

I also talked about the Constitional Supremacy.  I have concentrated my efforts on the citizenship of this country, because I feel,

the citizenship of this country it’s a fundamental factor of a state.  Every person who having been  born in Kenya,  shall become

a citizen of Kenya.  That which pertains the statutory instrumental 1963, and the gazeted paper of 105, of the order that chapter

one  should  be  adopted.   I  only  exempt  the  dual  and  women  citizenship  here.   It  is  properly  detailed  in  that  section  Mr.

Commissioner.

The defence and National security, the paper has examined a number of details here.   Under defence and national security Mr.

Commissioner,  the  armed  forces,  air  force,  navy,  should  be  established  by  the  President  as  an  institution  enshrined  in  the

Constitution.  Internal security should have an appropriate Ministry which will deal with internal affairs.  

Under political parties  Mr.  Commissioner,  we are  suggesting  orI  am suggesting this that we have in all democratic  fairness all

parties belong to one camp with single objective, that is the struggle for power.  Look at  the situation in Kenya today,  now any

party in Kenya does not have an ideology, so we are suggesting this one, that any party will run its own affairs. 

Under  the  structures  and  systems  of  the  government,  we  have  suggested  a  number  of  the  government  that  will  assisted  but

empasize on the establishement of unitary system of government.

Under Executive, we have examined a number of factors  to be  considered,  especially the office of the President  the  office  of

Prime Minister, and the office of the MP in the Parliament and the life of the Parliament. 
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Under  Judiciary  Mr.  Commissioner,  we  have  looked  at  the  number  of  the  courts,  on  top  we  need  to  have  the  Supreme

Constitutional court and below it will have the Juvenile dealing with  the status of children in the country. 

Finally now Mr.  Commissioner we have proposed  that we include or  we create  a new Province,  that  is  North  Rift  Province,

consisting of the following Districts,  ie.  Keiyo,  Marakwet,  Turkana,  Trans-nzoia,  Nandi  consisting  of  a  new  Province  in  this

paper.  I have left the owner Mr. Commissioner, to present this as a memorandum to the Commission.  Thank you very much.

Com.Nunow:   Thank  you  very  much  Mr.  Kisembe  for  those  views  and  the  memorandum  Sylevester  Wanyama,  after

Sylevester Councilor Muliro jitayarishe.

Sylevester Wanyama:  Dear Commissioners, my names are Sylvester Wanyama and I am speaking on behalf of Trans-nzoia

self  sponsored  University  students  and  we  have  outlined  in  our  paper,  we  have  looked  at  two  issues  one  of  which  is  the

structure and systems of government.

Interjection Com. Nunow:  Mr. Wanyama just a minute.  Please settle  down first because you are obstructing and destructing

at the same time.  If you have settled we can continue.

Wanyama:  We have noted that in heteretenious society like Kenya, unitary system of government just do not work.   We have

noted that highly Centralized Unitary government constrict liberty, reduce freedom all round, and create  speeds  environment for

sleazy operations,  and embezzbement corruption,  graft,  sound,  arrogancy,  incompetent leaders  in government and many other

evils.  It is in the right of this observations that a federal system is proposed  for Kenya in this treatise.   As a way out of tyranny

and instead to extend democracy to all.  We have therefore proposed that the levels of our federated republic of Kenya should

 be under a very basic level called the village council and then rise up the county authority which will be  a coup of associated

village councils, it is the local government of an area occupied by a sub-tribe.  An autonomous state this is a group of associated

county authorities thus the government of the entire tribe and there after we shall at  the apex,  the federated publics of Kenya.

The federal  republic appears  to be  a stable a state  where,  powers  of the government are  so effectively decentralized to  other

bases, thus to the Constituency states.  Our beloved Kenya has some very large tribes like Abaluhyia, Kikuyu, Luo Miji-kenda,

kalenjin Maasai  kamba etc.   Each of which occupies a large and defined territory,  federation we are  sure,  would  provide  for

and contain their different pecularities, then best power sharing with the village councils,  county authorities,  and the state  should

give the two political stability in Kenya, which will be  difficult to disturb.   The entire Provincial Administration system, from the

Provincial Commissioner down to the assistant  chief,  should  be  replaced  with  elected  representatives  of  the  people,  through

regular, free and fair elections held at intervals of every two years.  

We concurr  with  the  structurer  arrangements  and  organizations  of  the  village  councils  county  authorities,  urban  councils  and

Municipalities and Constituency states as outlined by P.H. Okondo in his book, “a commentary on the Constitution of Kenya of
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1995”, pages 275 – 292. 

Our argument for the creation of tribes states are, tribes states  provides checks  and balances which are  very difficult to disturb

as I have pointed out.  Tribes are the foundation of nationalism, it must be understood that to belong to a tribe,  is not a negotion

of Nationalism but the confirmation of the same.  Federation means equal opportunity for all tribes,  our proposal  should not be

equated with tribalism or taken as calculated designs to improve the lot,  of any one tribe over the others.   On the contrary we

propose here to improve the lot of all the tribes nations contemporaneously.  Mr. Commissioner sir, we have come  a long way

for 39 years and we have tried to build up a unitary system of government and this has resulted into tribal clashes,  the continued

projection into national life of the undesirable tribal balancing at the national level.   That is why we hear issues of Kamatusa,  we

hear issues of Gema, we hear issues Saboit  etc.   The un ending struggle by  each  tribe  to  capture  the  Presidency  for  its  own

economic  benefit.   The  resultants  continous  rows  in  the  population,  government  arrogancy  and  growing  degradtion  of  the

economy. 

Lastly Mr.  Commissioner sir,  we have also talked about  land and property  rights, just a minute please,  and we have said that

land should belong to respective states.  Therefore the highest registry of the land should be at  the autonomous state  level, and

therefore there should be no land available for Presidential allocations.  Lastly Mr. Commissioner sir, the landowners right to sell

or to develop must be  un hampered,  the Government or  local authorities may acquire for austensible specific public  purposes

only, provided it is fully compensated for to the owner.  Kenyans should own land within their specific states.  

We again strongly propose  that the Constitution should provide for a cealing and land owned by an individual say at  most 50

acres,  and  we  have  also  proposed  the  creation  of  the  seat  of  the  Prime  Minister,  a  deputy  Prime  Minister  then  we  have

proposed the President and two Vice Presidents. Thank you Commissioners.

Com. Nunow:  Thank you Councilor Muliro, Josephine Simiyu.

Josephine Simiyu:  Commissioners, Ladies and Gentlmen my names are  Josephine Kadogo Simiyu and I have come here to

present my personal views, as Kenyan  acitizen and a worker in this country.  

My views will be  on the public service.   The new Constitution should state  clearly that the public servants are  servants  of  the

people, but not Masters of the people as it is in the old Constitution.  Let a DC be a servant of the people,  but not a Master  of

the people where people  where pay homages and sent delegations to get favours.   The Public Service Commission should be

appointed by the head of the government but should have the approval  of Parliament,  to avoid  anomalies.    The  Constitution

should guarantee civil servants the right to form association and unions to protect and promote their interest.  The union must be

protected, so that they do not experience the interference and manipulation that has characterized the central  organization of the

trade unions COTU.   The leadership of  such  unions  should  be  open  to  all  people  i.e.  to  say  men  and  women  and  disabled
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persons.  The public servant should work anywhere in the republic as it has been,  but I propose  that some form of consultation

and dialogues,  take  place before transfers  of  the  same.   The  rights  to  retire  on  time,  and  with  immediate  benefits  should  be

guaranteed in the Constitution.  

Retrenchment must be done in orderly just and way and after getting the Parliament approval.  People  should not be  retrenched

and they end up dying before getting any benefit because of the urgency with which they are issued the letters.  

When the Public servant retires at the age of 55, years they should not be allowed to return to government employment in a new

capacity,  eg.  paramount chiefs,  when you retire you go away and enjoy your  benefits,  then  let  the  new  qualified  blood  take

over.   This one will reduce the unemployment of our young people.   Let them also enjoy their retirements and also allow  and

stay at home as consultants, but not to draw money again from the treasury.  Thank you.

Com. Nunow:  Thank you very much Josephine, please register youself Mary Imuria, is Mary there, Barasa, Makhanu, 

Barasa  Makhanu:   Asante  Commissioner,  Khushughuli  nicho  khushugulika  chino  khuombakhe  sibala,  nitaongea

Kibukusu tu, babukusu, nga nekhumenya mu-Trans-Nzoia muno, 

  

 Interjection Com.Nunow:  Excuse me just a moment, gentleman excuse me, excuse me, you what is the problem?  We deal

with  our  responsibility  yours  is  to  come  and  bring  views,  please  do  not  have  heart  for  yourselves,  okay,  we  do  not  want

anybodies excitement hear, we said in the morning anybody is free to speak any language and the translation is the Commission’

s responsibilities, is that clear? Lets just relax continue please.

Barasa: Asante Commissioner Khukhwicha  khukhwimelela  khu  mukanda  kwo  khwicha  na  khuandikisia,  ne  kamasina

kase bananga bali Baraza Makhanu Namwinguli.

Translator:  Thank you very much Commissioners for you coming here, to listen to us. My names are Barasa Namwinguli.

Barasa: Salwa musibala sia Sayuni mu Trans-Nzoia muno. 

Translator:  I was born in the land of Zayuni in Trans-nzoia.

Barasa:  Nga nesalwa vikuka ne vikuka byaolela muno.

Translator:  As I was born our ancestors and their ancestors, were right from here.  

38



Barasa:  Nibyo khuuka, kumwaka kwa elfu moja na mia nane samanini na tatu, basungu ne bakhuira  mu Trans-Nzoia

…

Translator:  What surprises me in the year 1883, when the Europeans were killing us, in Trans-nzoia here,

Barasa:  Kumwaka kwa elfu moja na mia nane tisaini na tano, ne becha khuira  … muchingo  chiefwe  cha Trans-Nzoia

chino bakhuirira mu sikulu sia Chetambe.

Translator:  In 1895, when the Europeans came here to take over our residents in the port of Chetambe they were killed their.

Barasa:  Kwaba ne chingoba munalamanjalal, nende sirikwa nende mulwendebe. 

Translator:  We had ports here in Majelala, in Sirikwa and in Endebbes.

Barasa:  Nende Ndalwa nende mungo mwa kitalia muno.

Translator:   Ndale and in this home of Kitalia.

Barasa:  Basungu  bano  bama  khwicha,  kumwaka  kwa  elfu  moja  na  mia  tisa  mbili,  ne  becha  khukhutibaicha  ne

bakhuonakaka.

Translator:  In 1902 when the Euoropeans came here to divide us and spoil us.

Barasa:  Bama khukhuonakaka khubela khwaba nende omwami wefwe mumia, khukhwama sibala sie emwalo  eino ne

khucha mpaka Naivasha.

Translator:  They spoiled us because we had our leader Mumias, from this land upto Naivasha.

Barasa:  Ne Mumia niye waba oruka sibala sino, ne khukhwama emwalo ebuko nende emwalo.

Translator:  Mumia was the leader of this land from the East and the West.

Barasa:   Kumwaka  kwa  ishirini  na  sita,  ne  bakhurakho,  khukhurakho  flu,  ne  khukhulasimisha  basungu  ne  banywa

chikhafu chie kamabele kefwe. 
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Translator:  In 1926, we were forced to cut some certificates called blue and the Europeans forced us to give our animals and

extract the milk from our animals.  

Interjection Com. Nunow:  Could we hear what his recommendations are, pendekezo.

Barasa:  Mbendekeza ndi kumpaka kwe kamajimbo kataru, khwenya  Sano,  nend  Kirinyaga  nende  Mfano  khukhwama

Mombasa nende Nairobi nende Sano Musayuni.

Translator:   That he is recommending federation,  three federations i.e.  the Coast  region, the Central  region and the Western

region.  

Barasa:  Ne  khulondekhana  ne  bukekkhe  bwe  buibwami,  nio  balanga  bali  omwandiki  omukhulu  wa  angaki,  nende

olondelakho  khubwami  omukhongo,  abe  Mombasa,  no  wa  akarikari  abe  Sano,  ne  President  abe  akarikari  we

Kirinyaga, namwe mujimbo liosi liosi linyolekhane.

Translator:   so  he is proposing the leaders,  the senior most  leaders  should  be  central  and  then  another  leader  in  the  Coast

another one from the Western region.  

Barasa: Ne bubwami bwene obwo, sekhwenya bubwami bwe khu..ba –advocate mubarusie khu mikunda.

Translator:  that those leaders should not have the power to distribute land.  

Barasa:  Mulekhele basakhulu  be engo nende babami be engo.

Translator:  it should be left to the local leaders in the villages, and the regions.

Barasa:  Ne liokhuuka sana, nga bajirane balomile bali sibala khucha  wae  ne waena,  so khumali  sikila  bebatisie  barie

ta. 

Translator:   although surprising  some  people  were  trying  to  say  that  other  communities  must  leave  it  does  not  understand,

where those communities should go.

Barasa: Ne sikulu sino sia masaba nisio.

Translator:  that this mountain is Mount Masaba. 
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Barasa:  Ne masaba  ino,  yabadalisha  eriri  nende  omusungu  bali  Argo,  kumwaka  kwa  hamsini,  -elfu  moja  mia  nane

nahamsini, Argo na saveya sibala sino.

Translator: that there was an Eurupean called Argoi in 1850, who changed the named from Masaba to another name I do not

know.

Barasa: Nga nekachenja Victoria nende Brodrick falls, nende kai…

Translator: Just like the Europeans were changed Lake Victoria the Fredrick falls and what have you. 

Barasa:  nande Mt. Elgon, nende Thompson falls

Translator:  that this Mt.Elgon and Thompston falls were the creation of Europeans.

Barasa: Khubela omusungu wa khukalukhasia. Asante.

Translator: Thank you.

Com.Nunow:  Thank you Christopher Mughasia.    Christopher Mughasia five minutes p please

Christopher Mughasia:  Asante sana Commissioner kupata nafasi hii, jina langu ni Christopher Mutasia kutoka Kinyoro.   Na

hili ndio pendekezo ambalo ilitolewa na ma squatter katika location hiyo.  Ya kwanza, mashamba makubwa yapunguzwe ili mtu

anaye miliki acre  za chini, iwe ekari  kumi.  Na  mashamba ya matajari  makubwa,  makubwa, yapunguzwe na wasio  na  makao

waweze kupata.  

Ya pili majina ya watu, wenye wamepewa mashamba iwe computerized, ili isaidie kuwatabua wale wanaopata mashamba hapa,

na pale.   Kuna matajiri wengine ambao wanapata  mashamba ukienda Uasin Gishu  yeye  yuko,  ukija  Trans-nzoia,  yeye  yuko,

kwa  hivyo  ikiwa  itakuwa  computerized  na  mtu  awe  na   shamba  tu  sehemu   moja  katika  nchi  hii,  itawezesha  wengi  kupata

mashamba.  

Sheria ya urithi  wa  ardhi,  ya  marehemu  iondolewe  kortini  na  irudishwe  kwa  kamati  ya  vijiji  ya  kiendeshwa  na  ukoo.   Kwa

sababu mambo ya advocate na kwa wale wa mama wajane huwa ni shida sana,  kusafiri Nairobi  ama wapi.   Kwa hivyo ikiwa

kwa vijiji, itawezesha wao kuweza kupata  nafasi.   Uwezo wa  ugawaji  wa  ardhi  uondolewe  kwa  ofisi  ya  raisi,  na  mashamba

yarudi kwa kamati maalum ambayo itachaguliwa na wananchi katika sehemu hiyo hiyo, hiyo shamba iko. 
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Kamati isiwe inachaguliwa kutoka District nyingine kuenda kupeana ugawaji wa mashamba katika District nyingine, hapana, iwe

tu ni katika sehemu hiyo katika location hiyo, mahali hapo, hapo, hiyo ardhi imepatikana. 

La mwisho, ma squatters tuwe na uakilishi, tuwe na mwakilishi mmoja katika nchi nzima ya Kenya kwa kuwakilisha masirahi ya

ma  squatter  katika  idara  ya  serikali.   Tunaona  ya  kwamba  wale  watu  wasio  na  makao  wameweza  kujukuliwa  tu  kama

machokora katika street.  Wanapopeana maombi yao ya kupata mashamba, hayo yanakuwa covered na matijiri wenye mifuko

minono, na hii inazidisha umaskini katika nchi  yetu  hii,  na  ndio  sababu  mnaona  kila  mala  tuko  na  tatizo  ya  mashamba,  lakini

mashamba yako, utaratibu ukifuatwa kila mtu atakaa vizuri hatutaomba, omba misaada kutoka ng’ambo.  Asanteni kunisikiza.

Com Nunow:  Asante sana, Simon Musamia, after Simon ajitayarishe Enock nyukuli.

Simon  Musamia:  Asante  sana  Bwana  Commissioner  mbele  yenu  ni  W.  W.  Musamali  nikiakilisha  jama  ja  Fanu  African

National Union, yani, Zayuni African National Union.  Hiki ni chama ambacho kilikuwa cha babu zetu tangu awali,  walipoingia

wakitoka  misri  mwaka  1470.   Waliingia  katika  mlima  Zayuni,  na  walipofika  katika  mlima  zayuni,  Bwana  Commissioner

tungelipenda kupendekeza leo kwamba nchi hiyo yetu ya zayuni irudishwe na mipaka zake zote,  kwa sababu ilimilikiwa kutoka

Junja hadi Naivasha.  Na wale watawala, na wale watawala ambao walitawala alikuwa ni (inaudible) akiwa wa kwanza hadi wa

32, akiwa Mumias wa Nabongo na aliondelewa ofisi tarehe 12 mwezi 11,  ikiwa 1926  wambebelu  wakibadilisha nchi yetu, na

walipo badilisha nchi yetu bwana Commissioner ilikuwa na tarehe moja mwezi  wa  nne  mwaka  1902,  hiyo  ilikiwa  na  siku  ya

ujanja, kwa hivyo mfahamu  kabisa nchi ilinyakuliwa  lajambavu.

Bwana Commissioner  ningelipenda  kuendelea  nikikwambia  kwamba  mashamba  yetu,  ambayo  yako  ndani  ya  Trans-nzoia  ni

mashamba ambayo tungelitaka  ya  milikiwe  na  jamii  yenyewe  ya  wa  Bukusu.   Hii  tamaa,  bwana  Commissioner  ningelipenda

kukwambia  ukweli  kwamba  kutokea  mwaka  1932,  wakati  alipoulizwa  kutoa  maoni  yake  na  Commissioner  aliye  chair  hiyo

Commissioner  alikuwa  Minister  (inaudible)na  alipoulizwa  kutoa  maoni  yake,  son  of  Masaba  alionyesha  kabisa  ya  kwamba,

mfalme Mumia aliwatawala kutoka Jinja hadi Naivasha na alikuwa na vikosi maalum ambapo mtu asije kutudanganya sisi ikiwa

hajasoma historia vizuri, arudi katika chuo kikuu na achukuwe mamlaka ya kusoma vizuri.  

Bwana Commissioner ningelipenda kuendelea kwa haraka tu  kuhusia juu ya squatters. Mambo ya kuwa squatters  sisi tulikuwa

settlers wa Trans-nzoia tokea  hapo awali,  na tulipokuwa settlers  mtu ambaye alileta ndio tuitwe squatters  alikuwa  na  mkoloni

ama  mbeberu.   Na  wakati  alipoingia,  alipambana  nasi  huko  Lubeka,  shebabe  na  Marale  Sengeri  mpaka  Naivasha  huko

kwa(inaudible).   Wakati  huo wote,  tulipigana hizo vita na tulipopigana tuliwashinda  vita,  tukaua  wazungu  42,  walikuwa  58  tu

ndio walinusurika na waloporudi kule kwa king George,  aliwatuma  warudi  tena  tupigane   nao  na  tulipambana  vilivyro,  kama

askari wetu na interior walifany kazi ya kuweza kufanya mambo ikakuwa mbaya huko mahali panaitwa Ruboka na Chitambe,

ndio  mbukusu  akaimba  wimbo   (kiluhya  dialect………………)  ningependa  Bwana  Commissioner,  uchukuwe  kabisa  na
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ufahamu kwamba hapa tuko na mlima wetu wa Zayuni, ambao kila mmoja atauona vizuri ha huyu ni mlima ambao tuko hapa,

hapa karibu na ambapo sisi sasa  wabukusu tukirudi kwa desturi  zetu, wametufungia kupeleka maombi yetu katika mlima huo,

na  pendekezo  ni  kwamba,  waondoe  kabisa  wajibu  wa  kutufungia  kupeleka  maombi  katika  mlima  huo,  ili  tufanye  maombi

ambayo yalikuwa yakifanywa na babu zetu ili hali  zetu za msambura ziendelee kumiliki na kuhakikisha  upepari  ulitoka  katika

nchi yetu.  

Bwana Commissioner,  ningelipenda pia kupendekeza mamlaka  ambayo  Rais  Moi  ako   nayo  yashushwe  ili  juu  ya  haya  yote

yeye asisimamie mashamba kwa sababu juu ya mashamba imetuadhili sisi hasa wa Trans-nzoia kwa sababu vivo vya viongozi

wetu  kama  Maside  Muliro,  George  Katil  hata  Mayor  Shitachi  wamekufa  na  wale  watu  ambao  wamekuwa  wakiwaua,

wamepewa ardhi kama zawadi pade  hii, acre  1,500  na zaidi.    Ningelipenda  kupendekeza  tena  hivi,  Bwana  Commissioner,

kwamba sisi kama wabukusu tuko na desturi yetu ambao huwa tunafanya wakati watoto wanaona, wakati watoto wanatahiri,  ni

hili inaruhusu  tuwe tunatumia tembo yetu ya busaa,   kwa hivyo wote wakubaliane nasi  kwamba  busaa  itakuwa  ni  pombe  ya

desturi.

Bwana Commissioner nikimaliza, ningelipenda serikali ambayo tunachukua sasa, ili kuwe katika Katiba hii mpya, iepuke damu.

 Ikifanya  kazi  yake,  ifanye  ikijua  ya  kwamba   bila  binadamu  ama  bila  mwananchi  hakuna  serikali.   Bwana  Commissioner

ukichukua number ZA yani Nzoia peke  yake ukichukua neno Nzoia uchukue halafu ubadirishe,  uchukuwe Z, A, I,  O,  utapata

inasoma  Zayoni  kwa  hivyo  nchi  hii  ni  yetu  na  hatutaki  hata  nchi  ya  jimbo  letu,  moja  ipotelee  nje.   Asante  sana  Bwana

Commissioner.

Com.Nunow:  Enock Nyakuli, Enock Nyakuli ajitayarishe Nyongesa Iadi.

Enock Nyakuli:  Asante sana Commissioner, mimi ni Enock Nyakuli wazee hukumbuka.  

Interjection Com. Nunow:  Can we have silence, please if you have any business to discuss,  you will do this process  a lot of

justice by going out, finish and then come back.

Enock Nyakuli:  Mimi Enock Nyakuli,  kutoka Kimilili wazee hukumbuka.  Mambo yangu ni  mengi,  lakini  mara  ya  kwanza,

tumetoa mapendekezo yetu, na mambo yetu ambayo tumeyaandika tumepeana.   Kwa hivyo mimi sitakuwa  na  mambo  mengi

zaidi isipokuwa ndani ya karatasi  yetu, tunataka utawala wa ma-chief urudi kwa raia  wawe  ndio  wanachagua,  si  kwa  ajili  ya

kupitia  kwa  interview.   Hiyo  mambo  inasumbua  sana.   Neno  lingine  kama  mbunge  tumemchagua  kwenda  bunge  na  kama

hahudhulii na kuleta report nyumbani mikutano, atolewe tuchaguwe mtu mwingine maana hana faida na sisi. 

Neno lingine, kama Councilor,  tumemchagua councilor,  ameenda kazi na yeye hahudhurii mikutano na kuleta report  nyumbani

tunataka arudi  kama raia hata tuchague mtu mwingine aende aakarishe nchi yetu.  Maana kuna shida sana upande wa viongozi

43



wetu, tunawachagua hakuna kitu ambao wanaweza kutufanyia.  

Mambo ingine kama upande wa raslmali ya  area  hapo  au  mashamba,  mashama  ya  area  hapo,  inatakikana  irudi  kwa  county

council, na county council iwe na wazee wa hapo,  hapo ndio  wajue  wale  ambao  wako  na  shida  maana  squatter  inapatikana

kwa ajili watu wengine wanatoka mbali wanachukua mashamba, na wenyenji wanakosa mashamba, ndio tuko na shida ya ma

squatters.  Neno kwa ajili ya Trans-nzoia vile wengine wameongea,  kuna mambo iko,  tunataka wale ambao wanasema nchi ni

yetu, tupatiwe nafasi halafu tutoe kila mtu atoe sababu yake,  halafu tujue nchi ni ya nini.  Maana wengine kwa sababu wengine

wanasema  tulifukuzwa  tukaenda  Uganda,  tukaenda  wapi,  ndio  tumerudi  mlikuwa  huko  wapi,  sasa   ni  miaka  idadi  wakati

tulipata uhuru ni miaka mingi wewe ulikuwa wapi mpaka wakati  wa sasa?   Ndio wanasema  nchi  hii  ni  nchi  yangu,  nchi  yako

kwa njia gani? Kwa njia gani, tunataka tujue, tukae na tuulizane, tutoe sababu ya kutosha ikiwa ni nchi yenu tujue,  kama ni nchi

yetu tujue, lakini unajua hii nchi  yetu hii Trans-nzoia na nchi ya wa Bukusu, asante.

Com.Nunow:  Nyongesa endelea.

Nyongesa Iadi: Asante sana mimi naitwa Nyongesa Iadi, nikiwa mkaazi wa hapa Trans-nzoia, ni mwenyeji wa Trans-nzoia,  na

vile wengine wamesema kama ni Mungu, Mungu anajua niko hapa na sababu gani.  Mimi  ningependa  kupendekeza  kwamba

Provincial  Administration  iwe  scrapped  na  badala  yake,  tuwe  na  strong  Local  Government,  ambayo  itakuwa  na  Elected

representatives, Mayor ama County Council Chairman, awe mtu yule anachaguliwa directly na watu wa area hiyo.  Na awe mtu

ambaye ana kiwango kizuri cha elimu. Siyo degree, lakini  awe mtu ambaye anaweza kuthibitisha kwamba anaweza kusimamia

mashirika, yaani ako na Administrative capacity  ama  managerial  capability  ya  hali  ya  juu.   Atatoa  CV  yake  kwa  nominating

authority, na hiyo CV lazima watu wa area wajue yeye ana uwezo gani wa kufanya kazi.  

Kazi ya police katika mpangilio huo itakuwa chini ya hiyo authority.  Mayors,  ili tupate ma Mayor ama chairman wale walio na

elimu nzuri watapewa mshahara mzuri ili kazi hiyo  iheshimiwe.  Mshahara uwe kama ule wa ma MPs wabunge.   Chiefs na ma

sub-chief wawe wachaguliwe na wananchi.  Ma chief officers wa Local authority wachaguliwe na Local Authority, lakini public

service Commission ithibitishe.  Mayor lazima awe na official residence.  Kama hapa Kitale,  kuwe na nyumba ambayo itakuwa

ya mkuu wa area hii na aishi  hapo.  Hapana mtu kutoka area  fulani anaishi huko,  lazima apewe authority na residence,  na ofisi

ya Mayor itapeana hiyo uzito, wa mtu kuwa amechaguliwa mahali pale na akatoka kwakwe aende aishi kwa hiyo residence.  

Minister wachaguliwe kutoka kwa ma Professionals, wasiwe wajumbe katika bunge.  President  asiwe Member wa Parliament,

achaguliwe direct  na wananchi na awe na running  mate  wake.   Parliamentary  na  Presidential  elections  ziwe  tofauti  na  zile  za

local  government.   Local  government  election  ziwe  tofauti  ili,  wananchi  waweze  kuchuguza  wanachagua  nani  katika  Local

Authority.  

Jambo lingine ningependa kupendekeza ni kwamba harambee, official harambee ziwe abolished.  Development ya hii country ya
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hii nchi lazima itoke kwa ushuru, from taxation.  Kwa sababu mambo ya ma harambee ndio imeleta  ufisadi mkubwa.  Pesa  zile

zinachangwa kwa harambee hatujui zinatoka wapi,  ni za wizi.  Leaders  wote,  ukitaka kuchaguliwa kiti chochote,  lazima useme

mali yako umetoa wapi, ili tuchague watu wale wako na nidhamu hapana wezi waje kuwa viongozi wetu, asanteni sana.

Com.Nunow:  Asanti Rev. Nelson Cheleget. Atakeyefuatwa  na Stephen Tedet.

Rev.Nelson Cheleget:  Mimi ni Rev. Nelson Cheleget,  nina mambo machache sana,  kwanza point la kwanza mila na desturi

ya  kila  kabila  iwekwe  ndani  ya  Katiba  vizuri.   Na  jambo  lapili  wa  Sabaot  na  Sengwer  warudishiwe  mashamba  yao,

walionyanganywa na serikali ya ukoloni zamani.  

Jambo la tatu,  Trans-nzoia kwa jina la Cosmopolitan,  ziondolowe kabisa,  jina hilo huleta ufisadi na  unyakuzi  wa  ardhi.   Hiyo

iondolowe kabisa, iwe tu Kitale.  

Point la nne, Land Control  Board,  ifanyiwe na wazee wa nyumbani.  Wazee  ndio  wanaofahamu  vizuri  sana  ya  kwamba  nani

asiye  na  shamba,  ni  nani  ni  mwenyeji  wa  hapa.   Kuliko  mtu  kutoka  nchi  ya  mbali  na  anakuwa  mwenyeji  wa  kugawa  yale

mashamba.  

Jambo la tano,  Katiba ihakikishe kila kabila ndogo inawakilishwa bungeni.  Imekwisha  wakilishwa  bungeni.   Katiba  iwekwe

kila kabila ndogo makabila haya 42,iwe ya kwamba imekwa imewakilishwa bungeni.  

Jambo  la  sita  serikali  ya  majimbo   ianzishwe  ili  maendeleo  ya  karibu  yafikie  wananchi.   Na  Na  point  ingine  la  saba  tangu

multi-party  system,  tuliona  mambo  mapya  sana  wakati  wa  multi-party  system  jinsi  watu  wa  Kenya  wanavyotaka  kuishi.

Tumeona kila kabila ndogo ama kubwa walitaka kutambuliwa kwa nchi yao.  Kwa hivyo mipaka itambuliwe vizuri kufuatana na

kitabu cha Mungu inasema katika Deutronomy 33 kuanzia 7 na 8 hiyo mipaka iwekwe vizuri kabisa.   Na  uongozi pia  na  kila

kabila  na  pia  Bungoma  na  Wangoma  kwa  sababu  wale  ni  nchi  ile  watambuliwe  vizuri  kikatiba  iwekwe  ndani  ya  Katiba,

Bungoma, kwa sababu Bungoma ni wangoma hiyo iwekwe vizuri kila mmoja anajua,  sio mambo ya  kusingizia,  iwekwe  vizuri

katika Katiba ya kwamba nchi ni ya wa Sabaot.  

Na jambo la nane Mt.Elgon District ingizwe katika Rift Valley ije katika hii Rift Valley ingizwe mlima wa Elgon ije Rift Valley

Mt.Elgon District.  Na jambo la mwisho chief wa kwanza wa hapa Kitale Bana Kitale Arap Kesis,  iwe tunadai serikali kuweka

account ya rubies 3,000, na hivyo anastahili ajengwe ijengwe hospitali kwa niaba ya jina lake.   Na  pia shule ua ufundi kwa jina

la heshima la chief Arap Kesis, na ni hayo tu ambayo ninasema. Thank you Commission.

Com.Nunow:  Asanti sana Rev. tafadhali jiandikishe pale kwamba umetoa maoni, Stephen Tedet.
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Stephen Tedet:  Asante sana Bwana Commissioner,  maoni yangu ni kitu kidogo sana lakini mimi naomba  wewe  usikie  kwa

makini.  Majina ni Stephe Tedet.   Ya kwanza ndio hii ukweli unahimiza watu wengine kwa nini mtu  asikubali  ukweli  wa  kitu.

Kitu mimi ninasema  anahimiza  ukweli  ndio  huu  kwa  kusema  Trans-nzoia  ni  ya  nani  kila  mtu  anasema  ni  yangu.   Na  ile  kitu

utaleta Trans-nzoia kuwa kama Rwanda, hiyo ni haki, na tena mkirundi nyumbani ama mkirudi Nairobi  ama huko,  mjue nyuma

iko tabia kwa nini ndio hii chunguza ama rudi tena halafu itakuwa wazee kutoka kila kabila.   Halafu tuendelee pole,  pole tujue

Trans-nzoia, ukweli uko upande wa nani.   

Kitu ingine sisi hapa Trans-nzoia tunaumia watu wa National Park wako hapa, forests iko hapa na hakuna kazi ya kutusaidia sisi

katika Trans-nzoia,  ama sisi wenye tuko karibu na National Parks.   Na  watalii wanakuja kila mara ama kila miaka,  miaka  hii

yote na hiyo pesa zuna kwenda kujenga mashule ya nje.  Na sisi tunaumia hatuna barabara, hatuna mashule, hatuna ma hospitali

hatuna vitu vingine vyo vyote.  Watoto wetu wanakalia mawe na sisi tunalinda miti mbao, mbao inakwenda Webuye na sisi hapa

hatuna Factory yeyote ingelikuwa zile mbao zingetusaidia.  

Kuna  kitu  ingine  hapa  Trans-nzoia,  jina  laTrans-nzoia  lilikuja  na  mzungu,  na  mzungu  alisahau  jina  yake  ya  kurudisha,  sisi

tunataka hilo jina la Trans-nzoia liondolewe bali.   Sasa  hakuna  haja  ya  kusema  kueleza  nini  hii  ni  nafasi  yangu.   Trans-nzoia

ilikuwa watu karibu mbili, Sengwer,  Saboit  upande ule ni watu wa Pokot,  ndio  walikuwa  wanatawala,  na  Gajoni  upande  ule

tena.  Uhuru wa Kenya tangu mwaka wa 63, Sabaot  hawajui uhuru ni nini na wengine wanasema at  Sabaot  walikwenda wapi,

walikwenda wapi walingweda lini Uganda, nani alikuwa anaishi na mzungu, na mzungu alikuwa mkali yuko na bunduki yake na

nani  ndio  alikuwa  anaishi  na  mzungu,  na  mzungu.   Through  learning  wakati  mzungu  alikuja  chai  ya  kwanza  ama  maziwa  ya

kwanza yalikuwa ya Msabaot.  Kwa ndume ya ukulima ulikuwa ya wa Sabaot  zilikuwa iko wapi hizo kabila zingine.  Ng’ombe

zote zilikuwa hapa zilikuwa za Sabaot  na hao waliokoa ng’ombe kuenda Uganda,  na  wengine  wanakwenda  Narok,  wengine

wanakwenda Tanzania na akirudi anasema ni mgeni, mgeni wa wapi, tutaongea na tutapata  ukweli,  na ukweli utabaki na ukweli

wake.  

Com.Nunow:  Asanti sana tafadhali jiadikishe, Godwin Oganya, of St. Joseph Boys Kitale.

Godwin Oganya:  My name is Godwin Oganya from St.Joseph’s Boys Kitale representing the students from that school.   I  am

going to read it in English.

On Education the government should provide free education for all children upto the age of 16 years,  to reduce the number of

street children.  It should be compulsory for parents or guardians, to take their children to school.   The government should also

ensure all street children are taken to school.  

A (inaudible) should be put in place to cater for the educational needs of children.  The Local authority should build and locate

schools in their respective areas.  They should provide modern laboratory equipment.   This is to prevent movement of students
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upto far areas in such of schools with better facilities.  Those incharge of the Local authority in a given area  should have at  least

a post secondary education.  The government should provide milk to cater for  nutritional needs of children.  

Technical subjects should neither be scrapped in Primary nor in secondary, this has helped a great  deal  in the jua kali sector  of

scrapping out means people will not be creative enough.  

On  the  side  of  discipline  legal  notice  number  56  of  March  2001,  outlaws  canning  of  students  in  schools  replacing  it  with

guarding and counseling.  This has had advance effect increasing unrest in schools.   The government should deploy professional

guiding and counciling personnels to schools and also look for a way of involving parents is their children’s discipline.  

Stern actions should be taken against on children involved in drug abuse.   The  government  should  allow  free  tests  to  anyone

suspected to have taken drugs under the supervision as a counsellor.   Education Minister should be in full control  of education.

He should be responsible for safety of students in schools.   He should ensure competent people run the schools.  

On environmental conservations every citizen has a right to live in a clean environment.  Any one found throwing litter anyhowly

should be punished.  Owners  whose vehicles emit a lot of smoke and noise should be penalized for polluting the environment.

Factories should not litter harmful gases to the atmosphere or  chemicals to water  bodies,  to conserve the marine life and for a

clean environment.  For  every tree  cut down,  we should ensure that at  least  two should be planted for  a  healthy  environment

and it should be put in the Constitution.  Thank you very much.

Com.Nunow:  Excuse me Godwin, please you can go back to the mic, give us your age and form the class.

Godwin.  I am Godwin Onganya from St. Joseph’s Boys High school Kitale I am 18 years of age and in form four.

Com.Nunow:  Florence Nangila, Joseph, Ngaruiya

Joseph Ngaruiya:  Asante sana Bwana Commissioner na wananchi kwa siku hii ya maoni.  Mimi jina langu ni Joseph Ngaruiya

natoa maoni kwa niaba yangu.  Kwa habari za barabara, na uchukuzi ningelipendekeza, serikali ya Kenya iondolee mbali habari

ya  kupeana  contractors  lakini  itumie  Ministry  ya  public  works  kutengeneza  barabara  zetu  na  kurekebisha   kwa  sababu

itagharimu  fedha  kidogo  na  uchumi  wa  nchi  hautaidhinisha  sana.   Hivyo,  hivyo  ningelitaka  pia  Engineers  wale  watakuwa

wakipitisha  barabara,  ambazo  hazijajengwa  vizuri,  waweze  kuwekwa  ndani  kuanzia  chini  ya  mwaka  mmoja  na  wasiweze

kufanya tena katika nchi hii yetu.  Na  pia  kama  magali  yataweza  kupata  accident  kwa  sababu  ya  mashimo,  itakuwa  ni  kwa

sababu serikali imeshindwa kutekeleza wajibu wake, itaweza kugharimia wale ambao wameumia na kutengeneza magari hayo.  

Upande  wa  afya  ya  wananchi,  ningelitaka  ya  kwamba  wana  nchi  waweze  kupewa  huduma  ya  matibabu  bure  pasipo  cost
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sharing.  Na kusiwe na habari ya kwamba kuna madawa ambayo ni ya bei ghali, wananchi waweze kugharimia la sivyo, serikali

ichukue  jukumu  lote  la  madawa  na  matibabu.   Na  kama  kuna  matibabu  ambayo  inaitwa  special  treatment,  inatakikana

kupelekwa katika nchi za nje,  hivyo serikali iweze kugharimia matibabu hayo kwa wananchi wa Kenya.   Na  kama  madaktari

watachalia  mgonjwa  kwa  kumpa  labda  madawa  yaliyoisha  mda  ama  kutowatibu  kwa  njia  inayofaa,  daktari  huyo  awekwe

ndani, na asifanye tena kazi katika nchi hii yetu, kwa sababu afya ya wananchi wetu  lazima iangaliwe vizuri. 

Katika ofisi za serikali public offices tungeitaka ya kwamba masaa yao ya kazi yaweze kuangaliwa vizuri  sana.   Kama  ni  saa

mbili,  saa  mbili  kamili  wawe  wemeingia  katika  ofisini  na  wa  hudumie  wananchi.   Kuna  wakati  mwingine  kunahitajika  form

kujazwa katika ofisi za Serikali,  badala  yake hao ma officer wanafanya  kazi ya serikali,  kuamba wananchi  waweze  kujijazia,

hatutaki namna hiyo waweze kuuliza wananchi maswali na wenyewe waweze kuwajazia kwa sababu wanalipwa kazi hiyo.

Upande wa elimu tungeitaka elimu iwe  bure,  iwe  ya  bure  free  primary  education.   Na  katika  upande  wa  secondary  school,

tungelitaka ya kwamba wale ambao hawana fedha za kuweza kutosha kulipa, waweze kupea bursary na iwapo mtoto wa tajiri

anaweza kulipiwa bursary kinyume cha sheria, yule tajari aweze kulipia wanafunzi maskini wa nne na iwe ni sheria hivyo.  

Na upande wa kilimo tungelitaka ya kwamba serikali iweze kuondolea ushuru, kwa bidhaa zote za kilimo na kama kunaweza

tokea habari  ya janga kama vile ukame, serikali iweze kuwapa wakulima mbegu, fertilizer na wawape pesa  za kuweza kulima

pasipo kutozwa chochote.  Ni hayo tu Bwana Commissioner

Com.Nunow:  Asante sana tafadhali jiadikishe Morris Wangus, karibu.

Morris  Wangus:  Commissioners ambao mmekuja siku ya leo nimeshangaa sana leo ni siku ya Njonjo  Commission  ama  na

Constitutional Review, kwa sababu wenzangu wanakuja hapa wanaongea juu ya mashamba na mipaka lakini leo nikuongea juu

Kenya inatakiwa iwe namna gani.  Fine majina yangu ni Morris  Wangus  Makhoha,  nakaa  hapa  Kitale   na  nitaongea  tu  kwa

mambo machache, I shall be very brief.  

Kitu cha kwanza Mungu ama vile sisi  tulizaliwa  Kenya  hii,  ama  duniani  hakuna  mtu  alituma  barua  kwa  mwenyezi  Mungu  ya

kusema mpaka nizaliwe mkalenjin Mluhya,  mkikuyu ama nini, tulijipata Kenya and we shoud co  exist  as  one  people   in  this

country.  Let me just come to my point straight, wacha nije kwa mambo ya Constitution na mambo sheria.  

Vested in the Presidency,  appointment of the Parastatal  chiefs, are  you getting me right  Mr.  Commissioners,  appointments  of

Parastatal Chiefs, should not be vested in the Presidency and I have a reason to say why.  Ama nitarudisha (inaudible) viongozi

wa mashirika ya serikali, viongozi  ma MD, wasiwe wakichaguliwa na Rais,  nikikana na haya,  ni hivi.  Tuko na Public Service

Commission kazi yake ni nini?  Makamu huyu  kwa sababu Rais ataangalia rafiki yake aseme Moiben ni rafiki yangu sana yeye

asimamie several brooke board.  Moiben hatafanya kazi ya raia,  atafanya kazi in the interest  of somebody who appointed him,
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of which as a result cereals and produce board itaangukaa  na wakulima wanaumia.  

Number mbili, hayo  lazima  tuko  na  parastatal  nyingi  KFA,  wale  wanasimamia  wanachaguliwa  na  Raisi.  Hatutaki  kitu,  hawa

watu wanasimamia wachaguliwe na Raisi,  wachuguliwe na  panel  under  the  supervision  of  Public  Service  Commission.   Hata

niko na wasi,  wasi kwa sababu wale watu mnasimamia Commission Chairman Yash  Pal  Ghai  alichaguliwa  na  Rais,  I  do  not

knoawhether you are doing the right thing.  We are afraid  tunaongea tu, lakini hatujui.  

Number tatu Bwana Commissioner hizo powers itolewe kwa Rais kabisa irudi kwa Public Service Commission, Public Service

Commission uchukuwe watu fulani ndio wana check hawa watu,  ni nani anafaa kuwa kwa KFA,  ni nani  anafaa  kuwa  Kenya

Seed, na nini anafaa kuwa kwa Cereal Board, na nani anafaa kuwa wapi, na wapi, ili Kenya iendelee vizuri.  

Number nne, suspension of Parliament or any Council in Kenya if it is under the powers  of the President  to do it?  Bado mimi

nasema hivi

Interjection Com.Nunow:   Please give us your recommendations.

Morris: Basi mimi nasema namna  hii,  kwa  sababu  Rais  pia  ni  mjumbe,  hana  ruhusa  ya  ku  suspend  Parliament,  anenda  any

council suspend anaenda wapi ana spend tunataka tuwe na special nini ikiwa council yoyote inafanya makosa ama nini tuwe na

special forces ndio inakaa chini ku-suspend na uki-suspend especially hapa Kitale tuko na problem sana.   Ma councilors hawa

walikuwa suspended under which law.  Was it after which Commission, was it a directive  ama  ilikuwa  nini.   Sasa  kwa  hayo

machache, nataka tuangalie kwa hayo mambo, tuchukue mambo fulani, fulani ati tuweke kwa mtu mmoja na kusumbua mambo.

  

Com.Nunow:  Namuita Wekesa.   Wekesa,  Ekenga.   Imeandikwa vibaya kwa hivyo Wekesa  K.  Box number 1971,   what is

you box number?  What is you box number sir?  Now that is not you.  Stephen Makali kwa sababu kila mtu anaambiwa ajijazie

form wengine wanaandika jinsi ambavyo haitasomeka, Stephen Makali.

Stephen Makali:  My names are Stephen Makari so I just wish to give my personnal views, how I want to admit that most of

the views have been given by other people.  But I want to re-emphasize the fact that in our next Constitution,  there should be

democratic principles.   I  want to propose  that never should there be  the example that was proposing in mlorongo.  All voting

election should be done by secret  ballot.   I  also want  to  propose  that  there  should  be  unity,  and  stability  principles  and  that

never should we be having situations where people  come to claim, individual or  tribal issues,  those ones do not instill unity and

stability.  We want to live in a united environment, whereby everybody should have a right or merit, to own what he may own.  

On economic principles, I want to propose there should be an institution to curb economic blunder,  something like for example
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the  office  the  Audit  and  Controller  General  should  be  independent.   Tenure  of  office  must  be  independent,  such  that  these

people must do their work properly and with independence, and appointment must be on merit.  

I also want to propose,  gender issues in our new Constitution, that  languages for example which discriminates against people

who are vulnerable like women and what have you, should be taken  care of in our  new Constitution.  

Human rights:  I want to propose  that certain human rights should curb discriminative tendencies because  we normally see  that

when people  claim, for example people  claim that this is our region and whatever,  at  the end of the day,  there  are  things  like

tribal clashes,  and these once here sometimes have caused people  to suffer a great  deal.    So  in  our  new  Constitution,  there

should be trenched institutions which curb such kind of tribal discrimination.  

On foreign policy we want to emphasize on the fact that,  we should only be having people  dealing with Kenyans.   Our foreign

policy such as sometimes our boundaries some people have sneeked in, some people from across Uganda have sneaked in and

at the moment he comes in here, they claim citizenship and begin causing trouble.  

On  government  and  systems,  Mr.  Commissioner  sir  I  wish  to  propose  that  in  this  country  we  should  cease  calling  people

squatters,  you  know  somebody  who  has  squote,  like  if  we  are  sitting  in  this  room  the  way  we  have  sat  like,  if  there  was

somebody who was squatting here,  he cannot sit as  long as  now, so calling people  or  “Chokoras” or  destitutes in this country

39 years  after independent,  that one is very discriminative and very dehumanizing.  Such a people  squatters,  or  chokoras  and

what have you in this country,  there are  enough resources,  and they should be taken care  of  through  whatever  means   social

welfare and what have you.  

Also finally, I wish to  propose  that anybody working anywhere or  doing anything should not be  given a  right  to  appraise  his

own payment.  For example the way the members of  Parliament were trying to appraise  their own salary,  that one in our new

Constitution  should  be  curbed  so  that  we  should  use  a  body  which  will  gives  such  kind  of  appraisal.   I  wish  to  say  more

Commissioner, but because of time, I wish to thank you again.

Com.Nunow:  Thank you very much please register yourself, Councilor Muliro. 

Councilor Muliro:   Commissioners my name is Mwasha Muliro Councilor Mwasha Muliro, Cherengani.   I  wish to say I  do

not have much, I will not bore you, and I wish to  say that what we want and what we must have in our country Kenya,  by all

means is Peace, is Love, is Unity we have to live together as  we are  old people  and all tribes.   Unless we do that,  it will be  a

reputation of the same all things day in, day out on or year in, and year out.  Let us have that Peace,  let us have that love, let us

still have that unity.    Also it does not mean that  democracy is to undermine what the majority has to undermine the minority.  

We have to also safeguard the (inaudible) through majority against the minority.  I  think those views are  enough, I think as  for
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me that is enough to digest, because we have to think through that.  Thank you very much.

Com.Nunow:  Councilor, you will be brought the register no its okay, let the register go there.  Peter Wanyonyi.

Peter Wanyonyi:  Jina langu mwenyewe naitwa Peter Wanyonyi Yakaa, kutoka katika Kitengee area, Kitale:

Maoni yangu, ningependelea ofisi ya Rais ipunguziwe uwezo maana hiyo ofisi ina kazi nyingi sana.   Zimekusanyika ndani yake

kabisa. Wizara nyingi zimekusanyika ndani yake hata imekuwa na uzito, hata inataka kuvujika, na kuanguka chini.  Hizo wizara

zingine, zapatiwe mawaziri na ziwe katika nchi zikitumiwa na mawaziri kwa uwezo wao.  

Halafu number mbile, upande wa elimu shule za upili ada ama fees,  ipunguzwe.  Maana hii fees huwa ingine inakuwa nzito sana

hata kwa wazazi.  Inapandishwa mchana na usiku, ambao wazazi wengine maskini hawewezi kujimudu na ni ma elfu ya pesa.

Hata katika vyo vikuu, hizi pesa ni nyingi sana, kwa wazazi wale maskini.  

Upande wa vitabu, za shule za msingi text books,  hivi vinanunuliwa kila mwaka,wazazi wananunua vitabu hivi kila  mwaka,  na

hivi  vitabu,  zinatakikana  vipewe   mda  wa  miaka  mitano,  ndivyo  viwe  expired  halafu  ndio  wazazi  wanunue  vitabu  vingine.

Maana hasa hii wizara ya Markit Singh hii sasa imekuwa kama ni biashara tu hata havina maana.  

Tatu, ningependelea wizara ya Katiba, idhinishwe iwe wizara maalum katika serikalini.  Maana hii ni wizara ambayo inatakikana

iwe  katika  serikali,  sio  Parastatal,  ama  namna  hivi  ilivyo,  na  ichapishe  vitabu  vya  Katiba  ambavyo  wananchi  wa  kawaida

wanaweza kusoma na kuelewa Katiba ya nchi yao.  

Mkuu wa Sheria achaguliwe na raia, asichaguliwe na President na awe mtu  ambaye amesomea hiyo sheria ya kazi yake.  Mkuu

wa elimu, Makamu wa Rais, pia chaguliwe na raia.  

Maskini wengi hawana mashamba, uhai mashamba mengine yana lala bure.   Bunge kutuka mishahara minono na hali nchi haina

fedha za kutosha inakuwa bankrupt,  katika  bunge ikaihirishwa kwa mda jee,  namna gani na hii bunge ijao  itafanya kazi yake

namna gani?  Maana  hii  bunge  ijayo  ya  nane  itaadhiriwa  kwa  maana  imeingia,  haitafanya  kazi  yake  vizuri,  maana  huu  muda

wake umekwisha.  

Watu  walioiba  pesa za nchi hii na kuweka nchi ya nje, hizo pesa zirudishwe ili ziimarishe uchumi wa nchi hii.  

Com. Wanjiku Kabira:  Asante sana David Wamalwa, David Wamalwa, hayuko Wekesa Rosakia.

Wekesa  Rosakia:  my names are  Wekesa  Rosakia I  am  resident  of  Kiminini  Location,   and  I  am  here  on  behalf  of  those
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residents.   The  hounarable  Mr.  Chairman  and  Commissioners  of  the  CKRC,  ladies  and  genlemen.   The  honourable  Mr.

Chairman, Commissioners and Ladies and gentlmen, we  the  residents  of  Kiminini  Location,  Kiminini  Division  of  Trans-nzoia

District are most privileged to present our views before your most distinguished commission today.  We will present  it with very

special  emphasies,  on  the  chief’s  authority  act.   Sir  following  the  prolonged  struggle  for  democracy  by  the  Kenyan  people,

which came ahead in 1997,  the inter parties,  Parliamentary groups IPPG  introduced  certain  changes  to  the  Constitution  and

ordinary   laws  of  the  republic  of  Kenya,   meant  to  impact  on  the  rights  of  all  Kenyans,  Kiminini  residents  inclusive.

Unfortunately all changes by and large have never been implemented by the Provincial Administration either because  the chief

had  intentionally  failed  to  do  so,  or  the  public  is  not  aware  of  the  content  of  such  changes  and  it  does  not  insist  on  their

implementation.   Sir  it  is  as  a  result  of  this,  very  sharp  prevailing  situation  that  we  the  down  trodden  residents  of   Kiminini

location wish to submit our views as here under:

Proposala  amendements  about  the  chiefs.   That  the  chief’s  authority  act  be  scrapped  altogether  reviewed  and  be  remained

simply as the chief’s act.  The term authority be  removed.   The chief should be elected directly by residents of their respective

areas of the jurisdiction.  Being eligible for re-election after every five years.   That incase the government maintains the current

trend,  then chiefs must be  transferred to serve all over the republic like all other  civil servants,  after  at   most  three  years  in  a

particular location.  That chiefs who do not deliver qualified services to the residents must not be  transferred to other  stations,

but should still should simply be removed from office.  That corrupt  chiefs or  all those who recruit  private armies masquerading

as vigilanties in effect harassing residents,  and breaking the law with impunity, must be  punished accordingly.  Those  uniforms

should not make them appear more equal than any other Kenyan.   Mr.  Chairman, we have enumerated about  16 amendments

to the Constitution regarding the chiefs, but since I will represent this I wish to go to another amendement which we propose  to

save time.  

My personnal views Mr. Chairman, is about the President.  I suggest that the national President, head of state,  be  elected by an

overall majority.  In the  even  of  the  combined  vote,  of  the  losers  exceeding  that  of  the  winner,  then  a  re-run  be  conducted

between the first.  The minimum age,  for the Presidential  candidate  be  specified in the reviewed Constitution and the age limit,

i.e the maximum age of a serving President  also be identified.  To live office even if he is still popular  to avoid having a  senile

President in office.  

The President to serve a maximum of two terms, the President to serve a maximum of two terms of five years each, but must be

re-elected  through  the  ballot  and  not  by  sycophanoy  public  opinion.   He  must  not  be  an  elected  MP  for  a  particular

Constituency.  Thank you very much.  

Com.Wanjiku Kabira:  Thank you very much Mr.  Wekesa please sign your name in our register.  Benjimin Kitiyo

Benjamini Kitiyo:  Asanti sana Commissioners nafikiri ya kwanza aina ya serikali ile sisi tunataka katika Jamuhuri ya Kenya,
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kwa sababu hiyo lazima tuweke  kwa  Constitution  ile  pia  sisi,kwa  jina  ni  Benjamin  Kitiyo.   Serikali  ile  sisi  tunataka  ni  ile  ya

federal  Government  maana  kwa  lugha  ya  kiswahili  ni  majimbo.   Kwa  sababu  hiyo  itakuwa  karibu  na  watu.   Kila  mahali

kutakuwa na jimbo, na watu wengi watafanya karibu nyumbani, na hawatashughulika kwenda kule Nairobi.  

Ya  pili  ni  maneno  ya  land.   Land  question  hata  nyinyi  Commissioners  wenyewe  mme  witness  mnaona  watu  badala  ya

kuzungumza  hii  na  ile  mpaka  kwa  land  question.   Sisi  tunaishi  hapa  Trans-nzoia  na  tulikuwa  tukiishi  zamani  sisi  ni  watu

Wasaboat  wamesema  mengi  juu  yake.   Nafikiri  nyinyi  Commissioners  mtakuwa  na  kazi  nyingi  kwenda  kukaa  chini  na

mwaangalie,  sababu  kama  hii  Commission  itafanya  kazi  yake  bila  kuchunguza  vizuri,  inaweza  kuharibu  ile  sheria  au  Katiba,

Katiba  inaweza  kuharibika,  sababu  kila  mahali  watu  wanalia  land  ilichukuliwa   wakati  wa  wa  koloni,  na  sasa  wenyewe

wamerudi  hatuwezi  kusema  kwamba  kama  vile  wengine  wanasema  ati  kabila  ingine  waende,  hiyo  ni  lugha  ovyo.   Kenya

itakuwa namna gani?  Watu wakawe lakini sisi tunata utawala, tunataka kuwa  na MPs,  tunataka kuwa na councilors,  tunataka

kuwa na chiefs, lakini watu wanakaa kwa mashamba kama vile wako,  kwa sababu tukisema watu waondoke hiyo ni lugha sisi

hatuelewi, sababu hata sisi tumekaa kwa nchi za watu wengine. Tulikuwa tumekaa huko vizuri, ingawa nchi  ya  mtu  ni  mtu  na

tena  itakuwa  kwa  nchi  za  bali  kama  Uganda,  Tanzania  sasa  tumerudi,  tunajua  watu  lazima  pamoja,  lakini  mahali   watu

wanamenyania, mahali clashes zinatokea,  ni utawala peke  yake,  si yale maneno walisema ni Multi-party hiyo siyo,  ni  utawala.

Kila jamii inataka wawe na watawala wao,  ndio hata uliona kijana moja alisema, watu wa Commission wangeenda kwa watu,

kwa groups sio mahali watu wanakutana kabila mingi, wengine wanasema hiyo, wengine wanasema  hiyo,  wengine  wanasema

hiyo, hata sasa  hata anapoteza hata Commissioner’s kichwa  sisi  wa  Saboit  tunataka  kutawala  hapa  Transo-nzoia  na  tuweke

jina.  

Trans-nzoia yenyewe sisi wenyewe tunaita Koing, unaona hiyo jina ya Elgon, hiyo jina El, hiyo ni Kimaasai na  huko  mbele  ni

Scory,  sasa  ilikuwa ni mlima wa Scory,  ndio ulisema El Koing, sasa  kwa shauri ya miaka mingi  ya  kubadilika,  badilika,  watu

wakasema Elgon, hiyo GON hata hakuna maana,  pengine mkiongeza pengine W, El Koing pengine itakuwa mzuri,  sababu  ni

mlima wa Scory, Koing ndio wenyeji.  Sasa watu wengine hawajui kwamba hiyo Elgon ilikuwa ni Mzungu aliyekuja 1883,  ndio

aliuliza wa maasai upande wa Uasin Gishu. Ile ni milima ya nani, ndio wa maasai wakasema ile ni El Koing maana ile ni mlima

wa  Koing,  ndio  hata  andika  namna  hiyo.   Halafu  ili  watu  wa  Kenya  wawe  pamoja,  kwa  sababu  tunataka,  tunataka  tukae

pamoja  na  tufanye  kazi  pamoja,  tugawanye  vitu  sawa,  sawa.  Tugawanye  vitu  vyetu  viwe  sawa  kila  kabila  iwe  na  kila  kitu,

wajumbe, sawa, watu hawa wa kutawala hawa, utaona hata hii maneno ya kufutana na kufuta,  hakuna kufutana hii imeletwa na

hii kitu kidogo, kidogo kama hiyo.  

Halafu serikali kwa sababu ni ya majimbo, lazima wachunguze  mishahara  ya  watu,  mnaona  hata  police  wanachukua  pesa  ya

watu njiani, wengine wanagoma, hatutaki maneno ya kugoma, lazima serikali ijue ni kitu gani wanafanya  kwa  watu  wake.   Si

watu kulalamika, tulilalamika wakati  wa wazungu, na sasa  tulalamike hasa kwa nani.  Lazima serikali ijue mtu aliye  na  watoto

apate pesa kiasi fulani, sio elfu tano na mwingine yuko kule million moja.  
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Halafu vitu vingine President  achaguliwe na party,  party fulani ichaguwe President  wa kutoka nje sio kwa bunge.  Halafu yeye

vile, vile, achaguwe Ministers  kutoka  nje,  asichaguwe  watu  wa  bunge,  wabunge  wawe  wa  unge,  wa  Ministers  watoke  kwa

watu wale,  wamefanya hapo  zamani.   Wawe  experienced  personnel,  si  wale  wanachagua  mbunge,  kumbe  yeye  ni  Minister,

aweze kukaa vizuri. 

Halafu vitu vingine kama AIDs,  huyu mgonjwa wa AIDs sasa  anatakiwa pengine hata Commisison waweke sheria,  kama mtu

anashika  mwenyise  kwa  anamuambukiza  rape,  na  anamabukiza  yeye  na  AIDs  lazima  ashitakiwe  kunyongwa  kwa  sababu

amemuua.  

Halafu maneno ya mimba ya wasichana wa shule, lazima wasichana wachunguzwe na hata hawa watu wafungwe, kwa sababu

watoto wa shule siku hizi wanapata  mimba hapa na pale,  hakuna sheria,  ndio hata wameleta ma chokora  kwa barabara  hapa.

Asanti sana.

Com.Wanjiku:  Asante Bwana, thank you very much bwana Kitiyo, na tunamuita Morris Kimogut.

Morris  Kimogut:  Basi  Commissioners,  mimi ni  Morris  Kurui  Kimangut  kwa  majina  na  mimi  nina  machache  ya  kusema.

Kwanza kabisa ningependa kusema ya kwamba,  sisi  tungependa  tuende  katika  uchaguzi  katika  Katiba  mpya.   Kwa  sababu

nyinyi wenyewe ni wataalam wa mambo ya Katiba,  mimi sitaki kusema ya kwamba pengine tufanye mwaka huu  ama  mwaka

gani?  Ni nyinyi wataalamu ndio mtakao sema, Katiba hii tutaimaliza lini? Na  tutaifanya lini hata kama kwenda mwaka mmoja

zaidi, ama miezi mitatu ama gapi si shida, shida tunataka Katiba ambayo inafaa wananchi wa Kenya.

Jambo la pili  ambalo  ningependa  kusema,  ni  kwamba  the  Constitution  of  Kenya,  the  new  Constitution  should  recognize  the

natives  and  their  land.   Kwa  sababu  hapa,  ndio  kumekuwa  na  matatizo,  kwa  sababu  hata  mmeona  kama,  the  earlier

Constitution  kama  inge-recognize  natives  and  the  native  land  hii  problem  ambayo  mnaiona  hapa,  haingekuweko,  lakini  kwa

sababu hai ku-recognize ndio shida hizi ziko na tumaini ya kwamba katika nyakati zingine this problem will not be there, and it is

coming  to  an  end  today  and  for  ever,  it  should  not  be  there.   Kwa  hivyo  utaona  ya  kwamba  ninataka  tuwe  na  natives,  to

recognize  wao,  kwa  sababu  ya  nini?   Kwa  sababu  hii  ita-avoid  grabbing,  watu  wanatoka  sehemu  mbali,  mbali  wanaenda

Trans-nzoia ambayo haijulikani mtu wake, wana grabbe pengine nani anajua nyakati zingine they have people  ambao wanataka

power kutoka nje wanaweza kuja ku convince hata jamii fulani na kusema ya kwamba, citizenship yenu ni ya nchi fulani.  Lakini

nyinyi watu wa Kenya mtajitetea namna gani mtasema iko kwa Katiba,  kama haki ya natives fulani iko kwa Katiba mtajitetea

namna gani?  

Ya mwisho ni kwamba hiyo italeta uhusiano bora  kati  ya makabila,  tutajua ya kwamba  mimi niko hapo,  huyo  ni  upande  ule,

mwingine Nyanza, tutaheshimiana. Na hatutakuwa na mapigano ya kikabila,  yatakwisha kabisa.   Jambo la kufuatia ni kwamba

tungependa tupate katika Trans-nzoia hii tungependa pia jamii ya ki Sabaot  wapate  representation  katika  Parliament  na  civic
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wards, kwa sababu siasa ni kitu moja kigumu na hatari na inatakikana kila jamii iangaliwe unoana county kubwa katika Uganda,

ina  watu  wachache  sana,  17,00  voters,  lakini  serikali  ya  Uganda  ilipotambua  ya  kwamba  walikuwa  tu  jamii  fulani  ambao

hawakuwa represented katika Parliament they were granted hiyo Parliamentary, privilege katika nchi kwa hivyo mimi naona ya

kwamba kila makabila hasa katika Trans-nzoia hii yapewe nafasi after all we are Kenyans hakuna mtu ambaye ni wa nje.   Kwa

hivyo hata makabila yote yakipewa representation sioni shida yoyote, na jambo  lingine la mwisho kwa sababu mnipigia kengere

nataka niondoke sasa,  nataka niseme hivi Commission hii haijakuwa fair kama wale wengine wamezungumza, na nitasema hivi

kwa sababu mnaweza je kuchukua Commissioner kwenda kuwa chairperson  katika  sehemu  ambayo  kuwa  chairperson  kwa

makabila ambayo wanazozana,  hiyo inawezekana namna gani  kwani  Commissioner  hawako  wengi?   Kwa  hivyo  mimi naona

kama hiyo it is not very fair, kwa hivyo asanteni sana, na Mungu awabariki,

Com.Wanjiku:  Execuse me Bwana Morris we did not understand your last point, what are you saying?

Morris:  I  said it is very unfair for this Commission to allocate duties,  a Commissioner  in  an  area  where  that  Commissioner

comes from, and they have conflicts with their brothers and sisters there, we should have a Commissioner from elsewhere,  why

particularly that group?  Whom we are  conflicting  that  is  my  complain.   So,  this  Commission  has  not  been  fair  at  all  to  that

effect, 

Com.Wanjiku:  I wanted to explain that which among is it among us,?

Morris:Not here but it wa in Endebbes area.  Thank you very much.

Com.Wanjiku:  Thank you, we take your complain.  Can we have Nicholas Ngwanamu, 

Nicholas Ngwanamu:  Mimi kwa majina naitwa Nicholas Bwanamu Mungwana,nimekuja mbele yenu kuleta memorandum ya

Kitale Jua Kali Artisans Association.  Na nitaanza na yafuatayo, ndiyo niongeze yangu mbili kulingana na vile moyo wangu uko. 

1. wana jua kali  wamenituma on economy section.   Jua Kali artisant request  the Constitution Review to amend the law

that will enable the economical mind to reach us in the country Kenya. so that taxation through licence to be  controlled

and loan interest to be  low than that of KIE, which brings higher repayment to Jua Kali sector.  

2. A law to be put in place to protect Jua Kali artisans from an warranted harassment usually planned by disatisified well

connected clients e.g on licences which is higher, which is on higher rate  which they even do  not harass  Indians,  but

only on Jua Kali workers.  

3. Ingine, a law to be amended in order distribution chain of raw materials used in Jua Kali sector is not controlled by only

Indians from …………..
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Interjection Com.Wanjiku:  can we listen to Mr.Bwanamwa please?   Please let us give him a chance.

Bwanamwa:  Tungelipenda sheria iwe hapo,  itengenezwe isaidie wana wa Jua Kali Kenya nzima kwa  ajili  kuna  watu  ambao

wanaingiza bidhaa hapa Kenya na tena wanasarisha tena wanauza na tena wanafanya  hawking,  hao  hawaguswi  kuhusiana  na

licence  hata  kidogo.   Na  wana  Jua  Kali  wakijaribu  kufanya  kazi  yao  ya  kutengeneza  vitu  vya  ukarabati  iwe  kitu  wauze,

wanakuwa  harassed  na  middlemen.   Sheria  itengenezwe  isaidie  hao,  kwa  sababu  hiyo  ndiyo  njia  moja  ya  kurudisha  chini

poverty 

Halafu lingine upande wa economiy, the co-operative act to be changed and include also the law that can govern Jua Kalians to

make  up  their  co-operative.   Kwa  sababu  ile  law  iko  saa  hizi,  upande  wa  coperative  inatawala  chini  sisi  hatupati  loan  vile

inatakikana.

Lingine upande wa economic tena tukienda kwa soko ya COMESA tuko na shida kuna mtu anaitwa middle man, ambaye kazi

yake anakuja kutembea katika Jua Kali na ananua ile vitu imetengenezwa  ambaye  anapeleka  kwa  COMESA  na  anajigamba

yeye ndiye ametengeneza kama kuna donors wale wanataka  kusaidia ki kundi fulani inatengeneza vitu vizuri, unakuta huyo mtu

wa middle ndio anapata  vita vya Jua Kali kwa niamba ya Jua Kali na wale  entrepreneurs  wenyewe  wanawachwa  nje.   Sasa

mtusaidie law itusaide ili serikali ikifika mahali itusaidie sisi wenyewe tuwe tuna market huyovitu.  

Kwa upande wa social kuishi watu wa Jua Kali,  tungependa sheria itengenezwe watu wenye wanapanda miti kwa boma zao,

sub-chief wanatu harass  kwa upande kama wanataka kukata  mti mmoja utengeneze kama  jikoni,  unataka  kutengeneza  labda

kuni ya mama, unaona anataka ati permit.   Maneno ya permit kwa upande ya miti ya individuals, hiyo  iondolewe  iwe  tu  kwa

upande wa public in a forest. 

Politica,  upande  wa  Presidencial  powers,  sisi  watu  wa  Jua  Kali  tumesema  irudishwe  chini.   Na  upande  wa  Cattle  rustlers,

tunaomba mtu mwenye anapatikana na ng’ombe, serikali iweke sheria  ng’ombe mmoja awe anafungwa miaka kumi na viboko

ishirini, ili waogope  kwa sababu hiyo ndio chakula moja ya watu wenye wanafanya kazi chini, chini.  

Upande wa mama, yaani culture tutaomba serikali iweke sheria, isaidie watu wenye wanakuja kesho.

Interjection Com.Wanjiku:  hiyo ndiyo ya mwisho?

Bwanamwa:   Kwa sababu tuko na mavazi mengine ambayo zina wreck wanaume fikira zao na kufika mahali  zinazalisha  kitu

inatwa ukimwi.  Wa mama wapewe sheria  ya  ku  dress  in  public  kwa  sababu  wakati  wanakuja  mbele  yako,  wanavaa  vizuri

lakini ukitoka hapa nje tufanye home work mpaka line moja turudi, utashangaa vile wana tembelea kamisi badala ya nguo.  
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La mwisho tungeliomba kama kuna  mashamba  yanapeanwa,  watu  wa  Jua  Kali  wapate  plots,  kila  soko  yote  katika   Kenya

nzima ili azalishe kazi ndio poverty iishe.  

Com.Wanjiku:   Thank  you  very  much  Mr.Nicholas.   Robinson  Ngegu,  I  do  not  know  if  I  am  pronouncing  it  properly.

Robinson so you will give us your name.

Robinson C. Ngeiywa:  Mimi ni Bwana Robinson C.  Ngeiywa, Nashukuru Tume hii kwa nafasi hii ambaye  nimepewa,  nina

mambo kama manne hivi ambayo ninaka kuongea kwa ufupi.  

Jambo la kwanza ni haki za watoto.   Haki za watoto  hapa nchini mara nyingi zimeguzwa  maana  ungeweza  kuona  watoto  wa

umri kati  ya miaka nane mpaka miaka kumi hapo,  wanafanyishwa kazi nzito, na waajiri wao pasipo kujali umri wao.  So mimi

ningelipendekeza kwamba hatua zichukuliwe kwa yule yeyote ambaye ataweza kutumikisha watoto  wa kadiri  miaka hiyo, kazi

ya utumwa.  Sheria iangaliwe vizuri inayo under watoto.  

Jambo la pili kuhusu watoto  hapa tuna watoto  ambao  ni  mayatima,  hawa  watoto  mara  nyingi  hawajapewa  pia   kusikia  huru

kama watoto wengine, maana mara mingi wao ndio wanatumiana kama watumwa ama kuajiriwa katika kuchunga ng’ombe au

kwa njia zingine  kufanya  kazi  katika  nyumba  kama  maids.   So  ningependa  serikali,  au  Tume  hii  ichukue  nafasi  hii  na  itunge

sheria  inayo  weza  kuwalinda  watoto  hawa,  na  hawa  pia  wajisikie  kama  watoto  wengine.   Wapewe  haki  sawa  na  watoto

wengine.  Mashule pia yaanizushwe na hawa watu wa council ya kuweza kutunza watoto  mayatima, ili kwamba watoto  hawa

pia waweze kuona maisha mema baadaye.  

Jambo lingine kuhusiana na wanawake, nitazungumza mambo mawili au matatu mahala hapa.   Kumekuwa na msongamano wa

wanawake karibu kila town na masoko,  ambayo imelea shinda nyingi sana na kuna mambo ambayo yameudhi, hasa sisi kama

wachungaji.  Mambo ya prostitution yamekuwa juu sana.   Unakwenda kuona kwamba wanawake hawa ukiuliza mume wako

ako wapi? Hayuko lakini wamepangisha manyumba, na hii imeleta kusabazwa kwa ukimwi.  So  tunahitaji jambo hili liangaliwe

kwa makini sana, kwa maan hata watoto wa umri wa miaka  12, 14, wamepotelea katika manyumba hiyo, za hawa wanawake,

ambayo ni  kinyume.  Tunaka kwamba sheria iudwe kila mwanamke asiruhusiwe kupangisha nyumba kwenye soko bila mume.

  

Jambo lingine nataka kuongea kuhusu wanawake.  Wanawake pia wapewe uhuru wao kama mwanamke.  Mwanamke apewe

uhuru  wake  kama  mama,   aheshimiwe  na  apewe  haki  zake.   Kuna  sehemu  zingine  wanawake  wanagadamizwa,  wanawake

wanajuliwa kama kwamba si watu,   lazima pia sheria itungwe ya kuweza kuwalinda wa mama, wengine wanadanganywa kwa

muda kidogo na wanafukuzwa tena, halafu hawa wamezaa yeye watoto na hakuna mtu wa kutunza hawa watoto, 

Interjection Com.Wanjiku:  your last point Robinson
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Robinson:   Neno langu  la  mwisho  ni  kuhusiana  na  national  dressing.   Inahatajika  pia  kama  taifa  tuwe  na  national  dressing,

mavazi  rasmi   kwa  wanawake,  na  pia  ili  kusudi  kwa  wazee  pia,  na  hata  wasichana  au  vijan,a  maana  mavazi  haya  ambayo

tunayaona sasa imechangia sana kwa mambo ya rape  case.   Wengine wanavaa kama kwamba wako uchi, na wanatembea na

hii inavutia  ina  attract  waume  kiasi  ya  kutenda  maovi,  kwa  hivyo  ni  vizuri  sana  waangalie  mambo  ya  national  dressing,  hiyo

itaweza kuleta discipline mzuri.  

Mwisho ninaomba, kuna jambi moja tu ambayo ningetaka kuongea, mambo ya Police,  force.  Police force haijafanya kazi yake

kwa njia iliyo nzuri maana wametumia mbinu mbali, mbali, za ku harass wananchi, na sheria ya Kenya inasema Police ni mtu wa

kulinda amani.  Lakini wamekiuka ile sheria na kugandamiza mwana nchi.  Ndio tunaomba kwamba police wawe na nidhamu,

na pia wanapoenda kukamata mtu  lazima wapitie kwa mzee wa mtaa ili kwamba wafikie yule mtu wanayetaka akiwa na arrest

warrant.  Asante sana.

Com.Wanjiku  Kabira:  Asante  sana  Bwana  Robinson,  Bwana  Robinson  lakini  kabla  ya  kuenda  nikuulize  swali  tafadhali.

Ningetaka kuuliza kwa sababu hawa wanawake wako kwa town, wako engaged na prostitution si kuna wanaume what are  we

going to do with those men? Kwa sababu huwezi kufanya prostitution peke yako.

Robinson:  Nitasema kidogo, nitafafanua hapo kidogo ni kwa sababu ya kengele kunipigia ndio sababu ni sahau kutengeneza

mahali  hapo.   Pia  kuna  wanaume  wahuni  pia  ambayo  mara  mingi  wamehusika  kuvuja  nyumba  za  watu  wengine  na  pia

wameendelea  kuwapachika  watoto  wasichana  mimba,  na  kisha  kuwaachia  mizigo,   kwa  upande  wangu,  ninaona  kwamba

sheria iwekwe ambayo kwamba ikiwa atampachika mtoto wa mtu mimba, au mwanafunzi, ni sharti  alipe baba  yake  mahali, na

kisha  amchukue awe mke wake, kwa maana amemharibia ubikira wake, na pia akipatikana kama ameharibu nyumba ya  mtu,

lazima yeye  alipe kama desturi ya sisi kama maasai, kama ungepatikana kwa mke wa  mtu kama huyo mtu alilipa mali ng’ombe

30, ungelipa ng’ombe 30 na huyo mtu anabaki na mke wake, ili iwe adhabu kwake.  

Com. Wanjiku:  Asanti sana.  Samson Ngoka, Samson go ahead.

Samson Ereka:  Majina yangu naitwa Samson Ereka,  mimi kwanza ningependa niseme kitu kulingana na mawazo yangu kwa

upande wa haki ya msingi ya masomo.   Nataka  niseme hiyo kwa sababu  tumekuwa  tukidanganywa  kila  mara.   Mwaka  wa

1997,  walitangaza hakuna malipo kwa watoto  kwa shule  za  msingi,  baada  ya  huo  uchaguzi  kuisha,  malipo  yaliendelea  kama

kawaida.  Mwaka huu tumetangaziwa kwamba hakuna malipo kwa shule za msingi lakini nina hakika baada  ya huu uchanguzi

malipoyatakuwa  kama kawaida, nimeona ya kwamba hakuna sheria ambayo imewekwa ya kudumu kwa hivyo mawazo yangu

ni hivi, sheria iwekwe kwamba watoto wa shule za msingi wasome bure.  

La pili kuhusu mali ya asili, kulingana na umri wangu vile nimetazama na kulingana na vile nimeona, nimeona ya kwamba  kuna
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wenyeji wanaumia, nikitoa mfano hapa Trans-nzoia nimeona, misitu nimeona National Park,  nimeshuhudia na macho yangu miti

ikikatwa  ikielekea  mahali  pengine,  na  yule  mtu  ambaye  alikuwa  akiumia  akichunga  wanyama  wasiharibu  miti,  wakipalilia,

hakuna chochote,  wamefaidikia.   Kwa  hivyo  mawazo  yangu  nasema  hivi,  matoleo  yeyote  inapotolewa,  kwa  ajili  ya  national

game ama miti kwisha kutolewa kusafirishwa, lazima mapato wagawie wenyeji wa hapo.  

Lingine ni kuhusu makao, na  kulingana na mawazo yangu na kufikiria kwangu, nimeona ya kwamba wakati  Katiba ilipowekwa,

wakaweka  sheria  ambayo  iko  Kenya  hii,  kwa  Katiba  ambayo  iko  sasa,  inasema  kwamba  kila  mtu  anastahili  kuishi  popote

katika Kenya.  Niliona walipoandika, walipoandika ile Katiba, waliona ni vizuri sana.   Lakini nimeona ya kwamba kulingana na

mawazo yangu vile iliandikwa, haingiani na Kenya yote,  inalenga tu  mahali  pamoja,  nimeshuhudia  Uasin  Gishu,  ukienda  huko

utaishi, ukija Trans-nzoia ukipata shamba, utaishi lakini nimekuwa kule Turkana sijawahi ona mtu yeyote akiishi huko.  Nimeona

ukambani  sijawahi  pitia  Wafula  kama  amemiliki  shamba  huko.   Na  ukienda  Kirinyaga  sijawahi  una  Gema  akiridhi  huko

imekuaje  District  hizi  peke  yake.   Kwa  hivyo  nataka  hiyo  sheria  iondolewe  na  mahali  pake  iwekwe  sheria  ya  kila  mkenya

aheshimu, mipaka ile ya ma babu zetu wa zamani.  

Basi nikimalizia nataka sheria ambaye inarenga watu ambao wanaleta  mambo  ya  corruption,  tumeshangaa  mtu  tunatangaziwa

kwa  radio  mtu  amekula   mali  yetu  ya  raia,  ma  millioni  ya  pesa  na   mpaka  saa  hizi,  yeye  bado  anaendelea  tu  na  kazi  yake

hajastakiwa  hajafungwa  bado  anaendelea  so  tunataka  sheria  iwekwe  ya  mtu  akipatikana  amenyanyasa  mali  ya  umma  na

afungwe.  Asante.

Com.Wanjiku:  Thank you very much Tony Korir, hayuko  Tony Korir hayuko Damiano  Odhiambo. Damiano Odhiambo.

Damiano  Odhiambo:   Asante  sana  Commissioner  pamoja  na  wananchi  ambao  wamekuja  kutoa  maoni  yao  juu  ya  hii

Commission yenu.  Jina langu ninaitwa Damiano Odhiambo,  mimi niko na maoni yangu mimi mwenyewe.  Katika Trans-nzoia

hapa, nilingia mwaka wa 54,  wakati  nilipo wacha shule.  Na  jambo ambalo nimekuja kusema hapa kwamba mbele yenu kwa

sababu mmesema kushinda mimi, nyinyi ni watalamu mna ujuzi wa kila aina.  

Jambo la kwanza ambalo ningeomba serikali yetu ambayo sasa  imewatuma  nyinyi  hapa  kwamba,   watayarishe  Katiba  mpya

ambayo kuna sheria ya kulinda nchi pamoja na wananchi wake.   Jambo ambalo linanipa uchungu  katika  nchi  yetu  hii,  ni  hili.

Sheria ilioko katika Katiba ndio ambayo itamlinda sasa,  na hii sheria pia inalinda ma kampuni ambayo inaajili watoto  wetu,  na

nikiangalia board  katika Kenya  ambayo  ni  ya  Kitale  hapa  hakuna.   Nikiangalia  KCC  ambayo  ilikuwa  inaandika  wasichana,

wetu  hakuna.   Na  kuna  sheria  ambaye  inarida  hizi  ma  board  zote.   Ndio  ningeuliza  nyinyi  Commissioner  katika  hii  Katiba

ambayo  mnaitengeneza  mpya  muweke  maanani  zile   sheria  za  kuweka  nani  katika  hizo  board  ili  isiwe  tena  aibu  ambayo

tunaiona wakati huu.  Ni aibu kwa serikali, ni aibu.  Ikiwa watoto  wetu hawana kazi,  board  ilikuwa hapa imebeba watu wengi,

siku  hizi  haikuna,  KCC  ilikuwa  imebeba  watu  wengi,  siku  hizi  hakuna.   Nikirudi  katika  upande  wa  Kenya,  katika  Kenya,

Mungu  alituweka  makabila  42.   Na  haya  katika  makabila  42  Mungu  alijua  kwamba  haya  makabila  wataishi  katika  Kenya
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wakiwa kitu kimoja.  Kwa hivyo ni heli wawe wakijua kwamba Mungu anawapenda, ili waishi katika Kenya kama kabila moja

ambalo  ni  kabila  42,  Mungu  amewaweka  kama  vidole  hivi  vitano,  lakini  wanafanya  kazi  pamoja.   Tafadhalini  mfanye  kazi

pamoja kama vile Mungu ametupa Kenya.  

Nikiwacha upande wangu wa maoni yangu juu ya watoto  wetu.   Serikali yetu wakati  walipokuwa wakisema kwamba watoto

watakua wakisoma bure,  pale shule ya msingi wakati  huu tunao  watoto  nyumbani,  hawaendi  shuleni,  kwa  sababu  kuna  pesa

ambazo  zinatakiwa  shuleni  na  hali  serikali  yetu,  ambayo  inatushinda  ilisema  kwamba  watoto  watasoma  bure,  kweli  hii

tunaelekea wapi, huu ni upendo ambao Mungu alisema?  Mungu awabariki.

Com.Wanjiku:  Thank you asante mzee Damiano, thank you very much.  Erick Korot

Erick Kolot:  Majina yangu ni Erick Chesiro Korot.   Ningependekeza maoni haya katika Tume  ili  kwanza,  Katiba  ni  lazima

iandikwe katika lugha ambayo naweza kueleweka na mwananchi wa kawaida.  

Jambo la pili, democracia.  Democracia Kenya ni ya watu wengi, lakini watu wachache Kabila ndogo linaumia, kwa nini niseme

hivyo.  Uchaguzi ambao tunaambiwa ya kwamba majority  votes lakini minority votes lakini minority votes wanakosa kuwa na

mwakilishi  wao  katika  bunge.   Ningependekeza  hivi,  kabila  ndogo  katika  Kenya  ni  lazima  wapatiwe  special  seats  na

Constituencies inaweza kuongezwa.  Jambo la kufuata ni ya kwamba,  wewe  kama  mgombea  kiti  wa  bunge,  ni  lazima  uende

bunge katika  muda  wa three terms.   Ikipita hapo ikizidi hapo, wewe u retire uachie wengine.  

Jambo la kufuata ni Presidential  powers  iweze kupunguzwa.  La kufuata pia ni ya  kwamba  mawaziri  ambayo  wanachaguliwa

katika mawizara mbali, mbali wawe na taaluma.  Jambo pia la kufuata ni ya kwamba jinsi ambavyo tulipigania uhuru, tulipigania

uhuru kutoa upumbavu, umaskini na magonjwa.  Lakini kufikia sasa  ni mwaka wa 40 tangu tumepata uhuru tunaona  umaskini

bado upo, magojwa yapo, na ujinga umezidi.  Pendekezo langu ni hili;  Umasikini kwa sababu umezidi kwa watu wengi, serikali

ingeona jinsi ya kusaidia hawo watu kuwapatia pesa kidogo, kidogo ya kuweza kufanya biashara hapa na pale. 

Kuhusu ujinga, ningependekeza ya kwamba watoto  wote,  wasome bure,  iwe ni shule  ya  msingi,  shule  ya  upili  wasome  bure.

Kwa sababu Kenya ni nchi tajiri tukiweza kukaa vizuri, tunaweza kufunza watoto  bure.   Upande wa magonjwa, magojwa pia

yawe bure matibabu tupatiwe bure let us enjoy the  privileges of our country  because  we fought for independence.   Na  pia la

kufuata Bwana Commissioner ni ya kwamba Tume nyingi sana zimekuwa zingibuniwa lakini hatuoni matunda yake,  hatujui pia

ya Ghai itavuna matunda? Ni hayo tu Mungu awabariki, asanteni.

Com.Wanjiku:   Thank  you  very  much,  thank  you  bwana  Erick.  Nicholas  Kiboi,  Nicholas  Kiboi  hayuko  akiwa  hayuko

tutamuita William Khaemba.
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William Khaemba:  Mimi ni William Khaemba Sikenga.   Mimi ni mkaazi wa Trans-nzoia nimekwisha  kuwa  mzee  hapa,  leo

watu wanakuja na maneno mengi sijui wanataka kubomoa, sijui wanataka tufanye nini?  Mimi naleta maoni yangu Kenya wakati

tuliopata  uhuru  tukafanya  Katiba  ile   ilikwisha  tulikuwa  watu  karibu  million  7,  namna  hii  ndio  tukaelekea  karibu  9.   Na

mashamba yalikuwa mengi kwa sababu mzungu alikuwa anahama wengi wanataka wanataka  mashamba  yao,  lakini  yaliuzwa.

Na  kama walinunua wewe utatoa mtu huyu?  Mpe  pesa.   Kitu  ambayo  kiko  atika   Katiba  ya  leo  mimi nilikuwako  kwa  ile

Katiba  inahusika  hii,  nilikuwa  ndani,  mimi  nafikiria  namna  hii,  watu  ni  wengi  wamekwisha  kuwa  wengi,  na  watu  wengine

tusikumbuke  hapa Kitale peke yake, Trans-nzoia, tukumbuke Kenya mzima.  Watu wengine wana mashamba zaidi ya acre  60,

  mtu mmoja anafungia  kuku,  nyoka  inatembea  ndani  na  mwingine  anatembea  bure  hana  hata  kidogo  hata  mahali  pa  kulala.

Mimi nafikiria bunge la tisa ambalo linakuja jipya lile, liende likae libadulushe mkondo,  lifanye  mtu  akiwa  anataka  kubakia  na

shamba  lake,  ikiwa  ni  acre  zaidi  abaki  na  acre  500  ingine  wapatie  maskini.   Kwa  sababu  squatter,  Mzungu  alienda  na

akawacha watu,  bado  wanaoitwa squatters  wako hapo,  tuwaita squatter  mpaka miak gapi?  Hii tutakuwa tunaenda mbele au

tunarudi  nyuma.   Ni  lazima  muweke  hiyo  kwa  Katiba,  ambayo  nyinyi  mnaandika.   Mambo  yale  wanasema  ninasikia  watu

wanasema  Katiba  mambo  ya  miti.   Unajua  wakati  mzungu  alikuwa  anaenda,  aliwacha  miti  nchi  hii  mingi  sana,  lakini  watu

wakaja wakakata miti hiyo wakamaliza, mvua ikakosekana.  Kwa hivyo sheria iwekwe iwe kwa Katiba ile, watu wasikate miti

bure.  Kwa sababu miti ukikosekana, tutakosa muva na njaa itakuwa Kenya.  

Mambo ya President, tukiwa tunataka tuwe na President lazima President awe na mamlaka.  Kwa sababu niseme hiyo, nchi ya

Africa  inafikia  mahali  fulani  watu  wenyewe  wanakosa  ukweli  wanaharibu  serikali.   Kwa  hivyo  President  awe  na  uwezo

akichagua Prime Minister achaguwe na mawaziri wake.  Uwezo huo usitoke, President abaki nao.  Kwa hivyo kwa sababu saa

ni mbaya, mimi nasema namna hii, bwana Commissioner kama muko hapa,  watu wamekwisha zungumza maneno ya wajumbe,

mjumbe akienda sisi tulipiga kura, wacha yeye akule atatoka atarudi, ndio tuangalie maneno yake lakini bure tusizungumze.

Mimi  ninasema namna hii Katiba ya mashamba tu mashamba hiyo irekebishwe mwe nayo muweke kwa kifungu, iwe  kifungu

number fulani, na iwe inasaidia  maskini,  ugonjwa  wa  ukimwi,  weka  ndani  kwa  sababu  ugonjwa  huu  umekwishamaliza  watu.

Kwa hivyo mwenye kengele amepiga lazima nimheshimu.   Kwa hivyo hapo, mimi nimefikia hapo, asante.  

Com.Wanjiku:  Asante Bwana Khaemba, Honourable, honourable Moiben,

Hon.Samuel  Kisilo  Moiben:  Thank  you  very  much  Commissioners,  yangu  ni  mafupi  ningetaka  kuanza  hivi,  katika  Kenya

Katiba ieleze kwamba mtu ambaye anataka kiti ya siasa iwe ni ya councilor,  Parliamentary ama u President  aende three terms.

Majina  yangu  ni  Samuel  Kisoro  Moiben.   Parliamentary   hata  kama   mtu  ni  kama  malaika,   three  terms  aende  nyumbani,

councilor hata kama ni mzuri namna gani, three terms.  Na niseme hivi watu wamesema mengi mambo ya gender.  Kweli mimi ni

mzee niko na miaka 55, ukitakata kuachana na bibi yako achaguliwe kuwa councillor, utatafuta bibi mwingine.  It is experienced

because I do not know what happens Commissioners with all due respect madam, our gender,  the weaker  sex as  soon as  they

are made bosses, they mistake for freedom the other way round,and they begin misbehaving.  So  kweli tunapenda nyinyi sana
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wa  mama  na  tunataka  kusema  kwamba  tuheshimiane  hata  ndio  nimesimama  sababu  ki  mila  yangu   inaruhusu  wanaume

wasimame wakiongea,  wamama ndio wanakaa,  sababu anaweza kuwa  na  mzigo.   Tukiendelea  Commissioners,  kweli  katika

Kenya, tuna makabila mengi sana,  mimi nilihesabu ni karibu 70,  kusema makabila ni 42 ni uongo makabila ni 70 napendekeza

kwamba,  Bunge la Kenya ligawiwe mara mbili, upper  house iwe ndio  kila kabila katika Kenya iwe na mtu  wao  mmoja,  kila

kabila whether kubwa,  ndogo,  iwe na mtu mmoja  kule wa kusikia mambo  yao,sababu niwaambie unaweza kosa  meno yote

kwa mdomo na unaishi, lakini  ukikosa  ulimi,  umekufa.   Kwa  hivyo   tunataka  kabisa  ulimi  ufanye  kazi.   Kama  huu  mkatano

tunatumia sana ulimi, na baadaye tutamia meno jioni siyo, kwa hivyo  nafasi  ya  utawala  huenda  sambamba,  na  ulimi,  tutukuze

Mungu kufanya haki kwa kila kabila.  Tukija chini tunasema kwamba maneno ya umaskini, nina pendekeza kwamba,  mtu aliye

maskini kabisa  katika Kenya awe na aridhi acre  kumi, anayeweza kuwa na zaidi lakini  isipite  300  sababu  ikipita  300  ananza

kuwa na pembe.

Masomo ya primary mpaka secondary yawe free, katika Kenya.  Lingine ambayo napendekeza ni kwamba ugonjwa kwa kweli

watu wote wanakufa sana hii maneno ya cost  sharing kwa hospitali haina maana hata kidogo.   Sababu hizo  pesa  mara  nyingi

zinaimbiwa.  Hata unaweza soma kwa gazette kesi  ya Kenyatta  ni  nani  director  yuko  ndani,  ma  millioni  anashtakiwa  sababu

hiyo premature case  siwezi sema mengi.  Hiyo ni mfano tu  lakini chini,chini huko cost  sharing ipigwe marufuku,  watu  wapate

dawa free.  Nikiendelea ningesema kwamba katika nchi yetu jirani ya Uganda ni nusu ya Kenya na watu wa Uganda,  ni watu

million 15, sisi tuko millioni 30 lakini Commissioners, Uganda iko na MPs 300 sisi kwa hilo ujue tuko na tambia mbaya tuko na

210,  ningependekeza kwamba Kenya inaweza kuwa na MPs bila wasi,  wasi,  katika lower house  ili  watoto  wa  watu  wapate

kazi, 400 we can afford 400 MPs na kila kabila inafanya kazi yake, ili tusiwe na wasi wasi.  

Nikimalizia  Commissioners,  ni  kwamba  napendekeza  serikali  ya  majimbo.   Majimbo  ili  kwamba  hizi  Wilaya  mipaka  yao

itolewe, ibaki tu ya Province.  Ili Province hasa kama Rift Valley iwe ni states 3, North Rift state, Central State, na Maasai  state

huko chini,  halafu  ingine  sasa  kama  Western  ni  Western  state,  Nyanza  namna  hiyo,  ili  kwamba  hawa  councilors,  kunaweza

kuwa  na  Mayor  hapa  na  Local  authority  lakini  ya  county  council  iwe  ma  District  nne  wachaguwe  chairman  wao,  ambayo

anaitwa  Administrative  secretary.   Hii  maneno  ya  authorities  sana  sana  kama  ambaye  tunayo  sasa,  ni  wizi  mtupu.   Pese  za

LATF  wanakula  pesa  za  LATFhata  haoni  hata  pipes,  wanakula  pesa  za  maji,  na  ningependekeza   maji  hata  kama  ni  ya

Municipality, yachukuliwe na wizara, Ministry of water, ifanye Kenya nzima mambo ya maji na tena Ministry of Agriculture, na

Ministry of forestry wapande miti barabara zote za Kenya na ndizi wakitumia mabusu ili  watu wa Kenya wakitembea na miguu

wanakula na kuna  kivuli.  Nikimalizia Commissioners,  tunawashukuru sana tunawaombea nyinyi sana,  mfanye haki kwa watu

wa Kenya hii, maneno ya extremism mtu mwingine kuwa extreme kwa  makabila ingine, Mungu  atuumba  sisi  wote,  aliuumba

kabila kubwa na kabila ndogo, heri tufanye haki,”kikulacho kinguoni mwako” aliyekuwa anashtaki marehemu Kenyatta  alikuwa

ni mkikuyu unajua Macharia,  aliyepiga risasi Yitzak Rabin  ni myahudi, aliyemsaliti yesu ni Judas,  tufanye haki.   Asanteni sana

Commissioners.

Com. Wanjiku:  Asante sana, tafadhali mheshimiwa, Martin Musambi.
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Martin Musambi:  Asante Bwana Commissioners  kitu  ambacho  naenda  kuongea,  kwa  maoni  yangu  inahusu  vitu  ambavyo

sitaki kusahau, wanawake na wanaume, haki ya mtoto, majina naitwa Martin Musambi mkaazi wa Kitale hapa.

Tatu  utamaduni,  nitaanzia  kwa  watoto  na  lazima  mtoto  apewe  haki  ya  kutosha,  Tume  inasema  ya  kwamba  mtoto  lazima

ahakikishwe  kwamba  anasoma,  anakula  vizuri,  anakunywa  vizuri  analala  vizuri,  anavaa  vizuri.   Na  upande  mwingine

tumemkosea,  tumewakosea watoto  hawa tumewanyima  haki  moja,  mtoto  anavyoenda  shuleni,  ananyimwa  kiboko,  na  mtoto

asipochapwa kiboko huyo mtoto hatarekebika,  mtoto lazima ahukumike hata Bibilia inatuerezea ya kwamba mtoto usimnyime

kiboko,  mara  ya  kwanza,  hapo  awali  zamani  watoto  walikuwa  wananidhamu,  wenye  nidhamu  kwa  wazazi,  walikuwa  na

nidhamu  kwa wazee, walikuwa na nidhamu kwa serikali hata na waalimu, lakini saa hizi watoto  wamemea pembe,  kwa sababu

unapojaribu  kumchapa  kiboko  anasema  si  walitangaza  sisi  watoto  tuko  na  haki  kwa  sababu  hatuwezi  kupewa  kiboko.

President  alichapwa  kiboko,  waziri  alichapwa  kiboko,  baba  alichapwa  kiboko,  hata  mwalimu  alichapwa  kiboko,  hata

Commissioner walichapwa kiboko,  kwa hivyo saa  hizi,  inatakikana  mtoto  achapwe  kulingana  na  nidhamu  si  tuwachape  kwa

kimakosa,  lazima  mtoto  huyu  asipochapwa  kwa  kiboko,  kuna  wengine  wamemema  pembe  wanafanya  kazi  chaos,  kuna

wengine wanafuta sigara, kuna wengine wanakunywa pombea kwa sababu hawataki  kiboko,  wako tu na nidhamu ya kusema

mimi nikichapwa kiboko huyu mwalimu atashatakiwa,  hata mzazi akimkuta baba  wewe unanda wapi? Anasema  wewe wacha

mzee, kwa sababu hawana nidhamu.  

Uzao wa wanawake nao,  na wanaume kulingana na  Bibilia  inasema  ya  kwamba  na  nilazima  mwanamke  awe  chini  ya  mume

wake.  Mwanamke akiwa na masomo ya kutosha ni lazima aajiliwe, mwanamke anatakikana afanye kokote  anakohitaji  kama

anaweza, lakini tukisema ya kwamba mwanamke awe sawa na mwanamume, hiyo italeta mafarakano na heshima haitakuwako.

 Kulingana na sheria ya Bibi inasema ya kwamba,  uwezo wa mwanadamu uko kwa mwanamume sio mwanamke, na lakini sisi

hata wanaume, lazima tuwapende wake zetu, kulingana na bibilia vile inavyosema.  Tusiangalie maneno ya ngambo peke  yake,

na  nilazima  tungalie  mambo  ya  Africa.   Unapoangalia  sana  vitu  vingi  tunangalia  huko,  kwa  uingereza  peke  yake  lakini  huko

hatuangalii.   Nasema  hivyo  tukiwa  na  usawa  ndani  ya  nyumba,  mwanamke  huta  mkosoa,  ukimkosoa  anasema  hata  mimi

naenda, kwa sababu mwanamke huyu atasema hata wewe ukitaka hata mimi naweza kwenda nipatiwe urdhi kwa sababu hana

nidhamu, na hiyo haitakuwa na heshima, pili heshima haitakuwako na talaka itapatikana, ukahaba utapatikana.  

La mwisho lazima mavazi iwe ya kupendeza ya kisawasa,  ya nidhamu, si vilei mwanamke anatembea,  anatembea uchi,  askari

akiwa kwa uniform anatakikan aende kwa field, sasa inaonekana ya kwamba, mwanamke akitembea hivyo anajulisha wanaume

ya kwamba yeye ako huru kukabiliana na mwanamume.  Asante. 

Com.Wanjiku:  Asante sana, can we plead with you please to keep quite,  and when you are  walking out ujaribu kukimia kwa

sababu tunataka  kusikiza  kila   neno  la  kila  mtu,  na  tunafanya   recording  na  tunaona  kama  recording  iko  hapa,  na  it  is  only

recording only the noise.  So I think let us try to be careful asenteni huyo alikwa Harun Keboi, Harun Keboi halafu atafuatwa na
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Joseph Chemaswet.

Harun  Kemboi:   Asante,  Mr.  Commissioner  sir,  it  is  my  high  chance  to  have  reached  today  Lancaster  house.  Mr.

Commissioner, my name is Harun Kemboi Khaemba.   Mimi ni Mluhya, na nilizaliwa  kwa   ADC  ya  Olgadongo,  baba  yangu

anaishi ADC,mimi pia nimekuja kuishi ADC.  Sasa  maoni  yangu  leo  ni  wakati  nilipokuja  hapa  mara  ya  kwanza  niliona  watu

wakila  mori  wakisema  nchi  yetu,  nchi  yetu.   Na  nimefikia  kiwango  ambapo  ningependelea,  niseme  hivi,  nitarudi  mpka  kwa

wazazi wangu, niwaulize ikiwa kweli hii nchi ni  ya  wanyewe,  inabidi  turudishwe  sisi  wengine  tunaweza  kubali  twende,  kuliko

tuuane.

La pili lazima tuheshimu utamaduni wa kila kabila kwa sababu watu wengi wamesungumzia ya kwamba,  sisi tuko na nchi yetu

sasa hapa tunaishi kwa nchi yetu tunanyanyaswa kwa nchi yetu, I am sorry to say so.   Nimeona councilor Muliro amezungumza

hapa kama mama mkongwe and she is a Kenyan by citizen lakini, yeye anatoka South Afrika.  Yeye anaweza kuwa anaelewa

zaidi, yeye anaweza kuwa anaelewa the deepness anaweza kuwa anaelewa zaidi kuliko mimi.  Sasa  maoni yangu ni haya,  ikiwa

ni haki Commissioner ya kwamba sisi tulitoka Uganda, turudishwe, kuanzia leo.  

Ya pili kuhusu, nitazungumzia kuhusu Judiciary.  On the side of Judiciary madam, ama Commissioner,  ningependelea all courts,

all judges kwanza, itengenezwe huko nyubani kabla ya kufishwa kwa kortini.   Ya mwisho mzee Commissioner.   Wacha nitoke

basi.

Com.Wanjiku:  Excuse me tutamuuliza mtu akiwa anazungumza asitumie majina ya watu, si ndiyo, so let us not mention people

’s names peana tu pendekezo  lako,  lakini  usitumie  majina  ya  watu.   Asante  Joseph  Chemaswet,  Joseph  ako?  Hayuko  kwa

hivyo Joseph Chemaswet hayuko.  Noah Bet.

Noah Bet:  Wana Commissioner,  na wazungumzaji wote, imekuwa masikitiko kwangu maana nimeona Sabaot  na wa Bukusu

peke yao wakizungumza na sisi ni waakirishi wa kabila zingine kama wa nandi, na nimeona 

Interjection Com. Wanjiku:  Tafadhali  mumuache, wakati ni wake.

Noah:   Maana  ni  mtu  wa  pili   maoni  yangu  ni  hivi  sioni  vibaya  yale  maoni  nyinyi  mmetoa   vile  imesemwa  tumenyanyaswa,

hakuna kunyanyaswa, sisi ambao tulikuja, hatukuja kulazimishwa,  maoni  yangu  ni  hivi,  Rift  Valley  ikae  mara  tatu,  iwe  North

Rift, South Rift na Central. Na serikali ikae kama vile tulikuwa tunakaa yani kama PC atakuwa kama kawaida.  La pili kwa jina

inaunga pamoja,  tuweke Kitale,  iwe na Kitale sio maneno mbaya.   Iwe jina la kale na itakuwa Kitale ya kila mtu si  Kitale  ya

Sabaot   peke  yake.   Kama yako mashamba tutapatia waSabaot  hakuna ubaya wazee,  kama  bado  yako  mashamba  yetu  sisi

tuwapatie.  Ya mwisho Kenya tuwe watu wa  kuzaa watoto kama tano, mwisho, iwe sheria.   Maana nimeona Kenya tutakuwa

squatter  maisha  na  maisha  maana   yake  mtu  huzaa  watoto  kumi  kesho  anasema  hakuna  shamba,  kwa  hivyo  naomba  kwa
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kuweka sheria, mtu akizaa watoto 1-5 iwe ya mwisho na hiyo ni yangu sina maneno mengine.

Com.Wanjiku.  Asante sana, they are so exicited what do we do?  Can we  plead with you again, to keep quite so that we can

have a better recording.  Tafadhali asante, Ben Kiso, Ben Kiso, wewe ndio Ben.

Ben Kisos:   Kanyenuuani kekureno kamache ng’alale ng’ale kaab walemanik.

Translator:  For you Commissioners angependa kuzungumzia mambo ya walemavu.  

Ben Kisos:   Kasate kule kunyor ngichek walemanikboichoisiet kuchakee ng’way akoe 

Translator: angependekeza kwamba walemavu pia wapate uongozi, wapate  kupewa nafasi ya kuongoza kuanzia chini mpaka

juu.

Ben Kisos:   Kito ake kokochi kunyor serikali walemanik lawyer ambu kiia  District nyi jongine. 

Translator:  Walemavu mara nyingi huwa wanasahauliwa na watu wengine kwamba sio watu,  kwa hivyo angependekeza pia

wapewe lawyers kwa kila District at least ya ku represent ama kusimamia wa walemavu.

Ben Kisos:   Kito ake nyateshine lekokaab walemanik kenyaru mbo tibik sikyinee chito nyi mzima lekwet aki moti yoo.  Kunyo

keuundan sheria chiribo

Translator:  amesema mara nyingi, kuna wasichana walemavu na watu wengine huwa wanawapatia mimba na kuwaacha hapo,

kwa hivyo anasema hiyo sheria itengenezwe ya kuchunga hawa walemavu.  

Ben Kisos:   Kaamache ang’alale ng’alekaab kamutusijiet

Translator:  Anataka kuzungumzia mambo ya kuoa.

Ben Kisos:  Miite biiko alake chi mute lekokaab angukwat. 

Translator:  kuna watu wengi sana wanaoa wasichana wa watu wengine na kuwachia hapo baada ya kuwapatia mzigo.

Ben Kisos:    Meche sheria keecha nyikaaram nyimuche kirib biiko.

Translator:  Kwa hivyo sheria lazima iundwe ya kuwadhibu hawa watu.
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Ben  Kisos:    Ng’alekaab  kaleksiet  imuche  kolachekei  koruk  miatya  nto  niiyo   katiny  chitake   muchasta  ngeraat  chiito

mochoktoos kekas kule kelach kei chitiito kunee  

Translator:   Ile  amesema  mavazi  sana  wanawake  wanavaa  vazi  lile  baya  halafu  baadae  mume  anaweza  kumrape  ama

kumnyemelea halafu tena  baadaye  yule  mtu  ambaye   amenyemelea  kwa  sababu  ya  mavazi  mabaya  huyo  mtu  anashikwa  na

kumbe chanzo ni yule mtu ambaye amevaa vibaya.

Ben Kisos:   Yemekei kule korko ake tukui nyi mii Kenya kunyor santenyi.

Translator:  amesema kila mke ambaye ako Kenya apate mume. Asante.

Interjection Com.Wanjiku:  Kila mke apate mume

Translator:  amesema ya Commissioners, kila mwanamke ambaye yuko Kenya apate mume ama bwana.

Com.Wanjiku:  Wycliffe Barasaza. Wycliffe Baraza.

Wycliffe  Baraza:  Kwa majina yangu naitwa  Wycliffe  Baraza,  ni  mkaazi  wa  Trans-nzoia.  Mimi  nataka  tu  kuongea  maneno

mawili, matatu hivi.  Tangu uhuru tumeweza kuwa tukisema kwamba tutaondoa umaskini, lakini hadi sasa  bado  tunaita umaskini

mimi napendekeza jambo moja,  utapata  familia moja katika Kenya  mwisho wa mwezi  haiwezi  kupata  hata  shillingi  moja,  na

utapata famili nyingine mwisho wa mwezi, inapata shillingi 200,000.  Hivyo inaendelea kuweka ile gap ya maskini na tajiri,  hiyo

gap  haiwezi  kuisha.   Ningelipendekeza  hivi,  sheria  iundwe  kwamba,  wewe  ukiwa  unafanya  kazi  fulani  na  wewe  labda  ni

Executive katika ile kazi, familia yako iwe ni moja tu, haijapatikana ikifanya hiyo.  Kwa sababu iwapo wewe utakuwa mkuu wa

jeshi  ama   labda  tuseme  wewe  ni   mkuu  wa  shirika  fulani,  utapata  mwanamke  wako  anasimamia  shirika  hilo  labda  sehemu

nyingine.  Mwana mtoto wako, pia atakuwa katika like shirika yaani nyinyi peke yenu mmezaliwa kupata kazi katika lile shirika,

ili hali watu wengine wote wamesoma.  

Hivyo sheria iwekwe, sheria iwekwe kwamba kazi ikiwa ni moja, labda mtu kutoka familia hiyo iwe ni watu wawiwili, wakizidi

watu wawili wasizidi watu wawili kufanya katika lile shirika.  Pia iwe kwamba  iwekwe  sheria  kwamba,  kazi  inapotokea  ama

familia hiyo inapopata ujira wake mwisho wa  mwezi,  familia  hii  ingine  nayo  pia  ipate  ujira,  iwe  kwamba,  wewe  vile  unapata

huyo anapata.  Upande wa pili, ni upande wa jeshi, mimi napendekeza hivi, askari wetu ama jeshi letu haswa linapata mshahara

bila   kazi.   Napendekeza  iwe  ni  sheria  ya  kwamba  kazi  kama  za  ujenzi  wa  barabara,  kazi  kama  kutengeneza  ma  hospitali

badala ya kuleta watalaam na serikali kuwapa contract  waje wafanye hiyo  kazi,  jeshi letu, lichukue mamlaka ifanye kazi,  pesa

zibaki katika taifa lenyewe.  
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Kwa  kumalizia  upande  wa  silaha,  ningelipendekeza  sheria  iweke  sheria  katika  silaha  iwe  ni  kwamba,  jeshi  peke  yake

inaruhusiwa kukuguza bunduki.  Bunduki iwe ni sheria kwamba mtu mwingine yeyote asije akapatikana na bunduki hata akiwa

ni Minister,  buduki  iwe  ni  kwa  yule  mtu  ambaye  ni  mtaalamu  wa  bunduki  na  awe  ni  mwana  jeshi.   Sababu  hata  hawa  hii

mabunduki kupatikana kioyo ovyo, inafanya uhalifu wa bunduki unazidi kuwa mwingi, hivyo hayo ni yangu machache.

Com.Wanjiku:  Asanti sana Bwana Baraza.  Gabriel Mangoli,

Gabriel  Mangori:  Kabla  sijasema kitu, nitaomba Mungu anisaidie  niseme  maneno  ya  kuweza  kujenga   Kenya  yetu  maana

mimi ni mzee.  Asante kwa majina ni  Gabriel Mangoli.  

Kitu cha kwanza sitasema  maneno  mengi  nitasema  kama  mimi ni  mwenyewe.   Kitu  cha  kwanza,  ma-officer  wale  mmekuja,

ninataka   mkipenda  ikiwa  ni  haki  serikali  ya  Kenya  imewatuma  nyinyi  kuja  kutembelea  hawa  wananchi,  kuchukua  maoni,

nikiwemo mimi.  Nina wasihi kwa unyenyekevu kwa heshima yenu, chukueni hili jina squatter litoke Kenya.   Jina squatter  litoke

Kenya, shida nyingi Bwana Commissioner ama ma-officer wale mmkuja, ugonjwa mwingi, hata mnasema ukimwi umekuja nini

imekuja mama akikosa shamba, na mtu apatikane wa ukimwi atakosa  kupata  hiyo ukimwi wananchi.   Mimi sitakusumbua kwa

maneno mingi hata hutaona nikipigiwa kelele.   Ninaomba  tu  kwa  unyenyekevu  kama  ni  haki  serikali  yetu  ya  Kenya  ambayo

inongozwa  na  mzee  Moi  imewatuma,  tafadhali  squatter,   jina  hili  litoke  kabisa.   Wakati  mimi nilizaliwa  hapa  labda  wengine

wanakudanganya,  mimi nilizaliwa  hapa,  hata  baba  yangu  alikuwa  Magistrate,  zamani  walikuwa  wanasema  President  zamani,

nilizaliwa hapa,  na sitaki kujisifu, mimi ninaonge kwa watu wa Kenya hapana kabila ya Kenya ya ukoo hapana,  nasema  kwa

watu wa Kenya nzima hata Mombasa kitu squatter  itoke.   So  ninaomba kwa unyenyekevu jina squatter  ikitoka watu wapewe

mashamba,  na  isiwe  style  hii  inafanywa,  shamba  linapopatikana,  linapatikana  na  ma-officer  wa  serikali  wanasema  shamba

limepatikana  tayari  hilo  shamba  linauzwa.   Jee  Commissioneer  tutasema  nini  mnataka  tufanye  nini?   au  umaskini  ule  serikali

inasema  inataka  kupunguza  umaskini,  itafanya  njia  gani?   Kitu  tu  mimi ninasema  wananchi  wapewe  mashamba  na  isiwe  ati

squatter au nini hata  nikisema hivi matajiri wale walipata ndio bado wanaendelea, asante sana.

Com.Wanjiku:  Asant sana Bwana Gabriel Mr. Richard Situma, Richard  hayuko, Eliud Nabiba.

Eliud Nabimba:  My names are Eliud Nabimba I would like to present my own opinion as follows:

1. In the new Constitution, there must be a maximum number of  political parties in Kenya, I propose two.  

2. There be put an age limit and the term limit for Members of Parliament and councilor, I propose seventy years and three

terms respectively.

3. The President must be above party and Constituency politics and should have also three terms of service,  five years  to

remain  as one term.

4. Councilors  should  have  at  least  a  basic  minimum education  level  of  form  four,  with  D+  and  so  to  the  Mayors  and
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chairman of local authorities.

5. Mayor should be elected by voters  directly for them to appoint  deputies and  chairmen  of  the  respective   committees

and so to the chairmen.

6. Duties  of  an  MP  should  be  stipulated  in  the  law  and  the  outline  of  their  work,  be  known  to  the  voters  to  avoid

confusion.

7. Their should be a maximum possession of land in terms of hectares.  I  propose a 100 hectares of land.  

8. Industrial court should have branches in all Provinces, if not in all Districts.

9. Special seats in Parliament should be preserved to worker i.e Unionasable women, youth and disabled.   I  propose  five

in Parliament and at least one or two in all Local authorities and all those be made Minsters to be led by them.

10. There must be an industrial court of appeal, Chief  Justice be appointed by Parliament and him or  her to appoint  Judges

 of  High Court and courts of appeal.  Judges of the Industrial court must be approved by Parliament.

11. The number of  Ministries be determined by Parliament and not the President.  Thank you very much.

Com.Nunow:  Thank you, please you could register yourself, then we Joseph Wasilwa, ajitayarishe Lazaros Wangwe.

Joseph  Wasilwa:  Basi   ni  mimi ma  Commissioner  wote  na  wananchi  wa  Trans-nzoia,  langu  ni  kwamba  mimi  ni  Joseph

W.Wasilwa.  Kwa ajili ya Trans-nzoia, ya kwamba wa koloni wametajwa wa koloni walisukuma watu kwenda mbali, makosa

hiyo ilifanywa na wa koloni na serikai ilikuwako ya Kenyatta, huenda labda tuhitaji maktaba yao tujuwe ukweli uko wapi,  kuna

mzee mmoja amesema pale ya kwamba tukae  chini  kwa  amani,  sisi  na  wa  Sabaot  tumeoana  hawo  ni  wajomba,  nini  na  nini

hatutaki lolote lile la hasira, kwa sababu hasira huaa na haibebi,  kwa hivyo tunahitaji ya kwamba labda kama makosa ilifanywa

na  watu  wa  mbele  hatujui  kwa  sababu  wengine  walisema  ya  kwamba  hawakukuwa  na  viongozi.   Kwa  hivyo  wacha

itengenezwe kwa sababu hii sheria iko.  Yangu sina mengi. 

Com.Nunow:  Asante sana Wangwe Lazarus ajitayarishe John Kapkwon.

Lazaros  Wangwe:   Mimi  kwa  majina  na  Lazarus  Wangwe,  niko  na  machache  sana  ya  kusema,  la  kwanza  ni  la  kuhusu

mashamba.  Hapa Trans-nzoia pendekezo langu ni mtu aruhusiwe kukaa pahali popote  kufauatana na uwezo wake na aishi na

enough protection kutoka kwa serikali.  

Kuhusu  elimu  ningependekeza  ya  kwamba,  wale  walemavu  wote,  wapewe  free  education  upto  University  level  if

possible.Electoral  Commission ningependekeza,  ipeane kwa President,  terms mbili na   kwa  Parliamentary  seat  pia  iwe  terms

mbili, na civic terms tatu.  Na pendekezo lingine linakuja, kufuatana kuongezea tu kwa maoni yangu, napendekeza ya kwamba

hapa Kenya watoto wapewe elimu ambayo itahusisha elementary law, ili watoto wakue wakijua mabaya na mazuri kufuatana na

the rule of law.  Zaidi ya hayo kufuatana na maoni yangu, mimi naona Kenya ni tajiri sana,  lakini pesa  nyingi inawekwa nje,  na

ninapendekeza pesa zote hata zikiwa za President ziwe banked hapa nchini.  
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Nikimalizia  ningependekeza  kwa  Provincial  Administration,  kwa  sababu  tunataka  watu  waishi  na  roho  njema  kila  pahali,

Provincial Administration, Cheifs na assistant chiefs na hata mkasa, wao wachaguliwe na raia asanteni.

Com.Nunow:  John Kapkwon, Miriam Nabuja ajitayarishe.

John Kapkwon:  Commissioners jina langu ni John Kapkwon Mjapara, nina machache I will start  from Presidency.   Mimi nina

maoni kwamba,

1. The President should not be an MP.   He should be elected directly by the majority  of Kenyans.

2. Appointments as regard the Cabine, the Cabinet kwanza iwe very small

3. It  should  be  on  merit  sababu,  I  have  not  been  very  impressed  as  regards  some  of  the  appointments  unatoa   mtu

pengine mtu wa form four na sababu ameenda Bunge you take  him to be the Minister of health, what does  he  know

about  health?   Mimi  naonelea  ya  kwamba  there  Ministries  which  need  people  who  have  the  qualification,  kama

Ministry of health you must have a Doctor,  kama ni Ministry  of  Industry  you  must  have  an  Engeneer  something  like

that, 

4. Vikijua within the local area,  all the resources sema kama ma forest, game parks,  maji, should benefit the local people

by literal say, 50% should go to the development of the locas. 

5. Kitu  ingine  we  have  also  the  problem  of  the  currency,  sema  pesa  ya  Kenya.  From  the  beginning  we  had  mpaka

Independence tukapata  pesa,  na tukaweka kichwa ya mzee Kenyatta  when he  went  tumekuwa  na  current  President

kichwa yake iko kwa notes,  so when he goes this year or  next year,  mimi ninajua ya kwamba  ku  print  hiyo  pesa   it

takes a lot of foregn currency.  Mimi ningeonelea we put either map ya Kenya,  na crown iwe juu ya pesa  yetu, so that

whichever comes hiyo noti inaendelea always.  

6. Kitu ingine mimi, ninaonelea pia once you are touched as corrupt in one way or the other mimi naona kama  katika nchi

za nje, when somebody is touched kwamba he has committed an offence somewhere, he has to resign, because  I have

seen of recent  now you find somebody  has very big case  in court  he has embezelled  several  millions  of  shillings  but

anaendelea kukuwa Minister, anaendelea kuwa Director, hiyo mimi naonelea that is abuse of powers, asanteni.

Com.Nunow:  Asante sana, tafadhali wale wanajitayarisha kutoa maoni muweke point zenu at  least  point tatu nne straight  you

to those points because we have reduced  the time from five minutes to three minutes and three minutes you can say upto to 10

points if you are well organized, so that we cover as many people as we can.  If Miriam Nabuja  is not there,  I can see  her then

Julius Laibich

Julius Laibich:  Thank you Mr.  Commissioners,  Ladies and Gentlemen, I only have few points I want to present,  my names

are Julius Shedick Laibich. 
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Leadership:  There should be a federal  system of government,  this will bring fair sharing  of leadership.   Yani ningependa tuwe

na serikali ya majimbo ili tuwe na usawa katika mamlaka, kwa mfano hapa kama Municipality council,  despite  the fact that this

District belongs to so many wanaishi watu wengi, lakini other tribes has no represenatatives  in the Municipality council with that

of county council. So there should be a Majimbo system of government.  

There should be a President  and his powers  will be  as  follows.  Raisi atakuwa na mamlaka kama ifuatavyo.  Kwa sababu ya

muda,wacha niende tu kwa major point kwa sababu  nitapresent hii karatasi,  itabaki hapa.   There should be a Prime Minister

and his  Vice.  There will be a governor from every region who will be elected by the native people of that region.  

Interjection Com.Nunow:  Tafadhali usi-transalate just present your views in whichever language you chose.

Julius:   There  should  be  boundaries  of  every  tribe,  every  Kenyan  can  live  anywhere  and  own  land  and  wealth  that  will  be

protected by the government.  If a person wants leadership, he can go back  to his native home and ask for leadership there.   I

would say that, that are not allowed to ask for seats at other people’s native homes.  

Short  people  should not be  discrimanted during armed forces  recruitment.   All  civil  servants  should  be  transferred  anywhere

country wide i.e,  the MPs and the officials not decide their own  salaries.    Administrators  from  village  elders  to  chiefs  to  be

elected by the people and all be getting salaries.   Retired officers should be not be re-appointed to any post.  

Interjection Com.Nunow:  Thank you we can have that memorandum and we will read  every work there.   Please obey  the

instructions, because if everybody disobeys it we will have cumulative effect and many will be left out.  So  thank you very much

for your views so pleases hand in the memorandum.  Seluk Josephat.

Seluk Josephat:  Asante sana Bwana Commissioner, kwa majina naitwa Josephat Seluk na maoni yangu ni ya kibanafsi na pia

ni maoni ambayo inaweza kusaidia wa Kenya kwa jumla.  Ningependekeza,  ya  kwamba,  atika elimu katika Katiba ya zamani

ambayo tunaomba Katiba ya sasa  ambayo inaenda kuundwa  iwe  elimu  ambaye  inaenda  wanaenda  kuuda  Katiba,  iwe  elimu

ambayo inaangalia kila sehemu.  Ninaposema hivyo, ninasema kwa kushangaa kidogo kwa sababu mzungu alipokuja,  alisema

ya kwamba analeta elimu na pia analeta kuondoa umaskini pamoja na hata kuondoa magonjwa.  Lakini ukiangalia mambo haya

kwa upande mwingine katika nchini Kenya,unaona ni upande ingine unashindwa kama kuna sheria iko inaendelea mbona hiyo

isiangalie  kufanya  follow  up  na  kuangalia  ya  kwamba  kuna  wengine  ambao  hawajapata  elimu,  iwasaidie  wale  ambao

wamewachwa, sasa naona ya kwamba sheria hiyo ikazwe kwa sababu kuna wale ambao hawaendelei kusoma, lakini sheria iko

  bona serikali haingalii?

Interjection Com.Nunow:  tafadhali usiulize maswali, tupe mabendekezo kile ungependa kuiona katika Katiba mpya. 
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Seluk:  Pia tungependa kuona ya kwamba kuwe na sheria ya kuaangalia wale ambao ni maskini na wale ambao ni matajiri, kwa

sababu ukingalia matajiri na maskini unaona kuna ubanafsi saa  zingine, na hio ubinafsi, pengine ile kitu ingeweza kuondoa ni ile

sheria ambayo  inaweza kufuatilia mambo ya tajiri na maskini kwa sababu,  tajari  anaendelea kuwa tajiri anaendelea kuwa tajari

lakini maskini anaendelea kuwa maskini.  

Lingine ningependa kuona ya kwamba hata pia heshima ingekuweko ningependelea Katiba hii, ione ya  kwamba  kila   upande

uheshimiwe kwa sababu wanajua vile walivyo. Upande wa mashamba, ningeona ya kwamba serikali wanajua mambo mengi  na

wanapoona  watu  wanaongea  juu  ya  mashamba,  wangejaribu  kuona  ya  kwamba  dawa  ni  hii,  kwa  sababu  ukiangalia  katika

maandiko matakatifu ya Bibilia inasema aombaye hupewa,  na kama  watu  wameomba  kwa  haki,  na  kuna  wale  ambao  labda

pengine wamenyanganya, mashamba pasipokuwa na haki, basi Katiba ambayo inaenda kuundwa iweze kuangalia mahali pale.

Com.Nunow:  Asante tafadhali jiadikishe pale,  Wafula, Wafula njoo,  John Makete,  uko,  jitayarishe, afuatwe na Enock Kiboi,

endelea mzee.

John Wafula:  Maoni yangu, nimesikia mengi, lakini nitawaelezea kidogo ndio niongezee jambo lingine.  Jina ni John Wafula,

ndio mimi.  Kuna wenzangu waliongea mambo ya udongo,  au ya mashamba.  Mashamba  nitaongozea  yangu,  hapa  kweli  sisi

tulipigana  na  mzungu  tangu  amekuja  kule  Webuye  kwa  Chetambe,  tulipigana  na  mzungu  tulikataza  mzungu  asiingie  katika

Kenya,  tukapigane naye.   Kumalizika  hapo,  nimekuja  kwa  ufupi,  tuliishi  hapa,  hapa  imekuwa  kabla  ya  kupigana  na  mzungu

alikuwa hapo mtu anaitwa Kitale na Bidale ndio ikaitwa nani Kitale.  Hapo mbeleni mtu alikuwako Nadebe  ndiyo akaitwa nini,

Endebes hiyo jina ni yetu Korongoro ni jina yetu, kwa hivyo sisi tulikuwako mwanzo mpaka leo ndio mnaona wanasema hawa

watu wanakuja kuomba sisi mashamba.  Ndio sisi hatukatai, vita ya mbili tulipigana na mzungu mwaka wa 43,  mtu aliagiza hiyo

vita ya kusema huyu mtu  tulipigana  naye  mbeleni,  tulizuia  yeye  kuingia  Kenya,  sasa  tunapigana  vita  ya  kufukuza  yeye  aende

wapi  ng’ambo,  hata  kila  mtu  anashuhudia  mtu  anaitwa  Elijah  Masinde,  na  Joash  Walimoli,   walianzisha  tena  hiyo  vita  43,

kuanzisha hiyo vita halafu mzungu anasema tutaua hawa watu tumalize, walishikwa 48 wakaenda,  Kenyatta  akarudia  akasema

lazima hawa wafanye nini waende tukasaidiane na wa  kikuyu wazungu wakaenda.  Wakatuachia udongo,  sasa  wengine ambao

wanakuja juzi wanasema sasa huu udongo tuwagawe tu lakini wasiseme watufukuze sisi hiyo ni taabu au ni kitu kibaya.

Neno langu la pili, awe Commissioner uangalie hapo,  watu wale ambao wanaweza gawia wengine mashamba wale walipigana,

na mzungu kuja na kufukuza mzungu nasema asante kwa hiyo. 

Neno la pili nasema watoto wa Kenya, kutoka std one mpaka University wapate masomo ya bure kwa sababu hawa watoto  ni

watoto,  wa Kenya,  ili umoja wa mataifa mkisomesha  hawa  watoto  kweli  wataona  Kenya  wanaendelea  vizuri  wazee  wapate

kupumua vizuri,  wa  kule  vizuri  bila  kusukumwa  na  watoto,  sasa  Bwana   kengele  ninasema  asanti  sana,   sitaki  kupita  hapo,

nashukuru kwa nyinyi wote, asante.
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Com.Nunow:  Asante Maket Suma yuko, Tom Makete Suma yuko?  Enock Kiboi, Enock are you there? Utafuatwa na Amos

Buchedich.  Just a minute, mzee keti tafadhali keti.zungumza tu 

Enock Kimatete: Mimi naongea juu ya Trans-nzoia, Trans-nzoia hii watu wenye wako leo,  wale wabukusu katika ma District

ingine yote hii, tunayekuwa kati  kati  yao wao,  kuna mkutano kama wa leo uko huko kwao.   Jina Enock Kimatete,  kwa hivyo

wale tunayekaa leo hapa kuna District hizi zingine zote tunafuatana naye mkutano ingine inakaa kutafuta mashamba kwa District

hizi zingine kama leo hapa Kitale?  Tunaona tunakaa Kitale hii tunyanyaswa, ma chief wenye  wako,  ma  sorovea  na  wale  ma

advocate  wanatuingolia kwa sababu mtu anaenda kufuta  shamba  yake,  hawa  watu  wananyanganya.   Kwa  hivyo  ma  District

zingine  zote  zile  tunakuwa  nayo  jirani  wako  na  mkutano  kama  wa  leo,  yenye  kutafuta  huko  mashamba,  au  ni  hapa  Kitale?

Hayo ndio mimi naona ningependekeza kwa mkubwa wetu kama amekuja hapa,  aone ni sababu gani na hii tangu tulikuwa na

wazungu, wazungu walienda shamba tunakaa tunanyanyaswa, tunanyanyaswa, na sisi ni wabukusu  tu  peke  yao,  hakuna  watu

wengine wako na mashamba hii jirani wetu, hawako huko wako hapa peke yake.  Yangu nafikiri ni hayo tu.

Com.Nunow:  Mzee asanti tafadhali utajiadikisha hapa, Enock Kiboi.

Enock Kiboi:  Commissiioners wote wa Katiba walioko hapa,  siku ya leo,  jina langu ni Enock  Kiboi.   Commissioners  wote

walioko hapa siku ya leo kwanza narudisha shukrani  kwa nyinyi kuja hapa siku ya leo kwa grassroot  level, kuchukua maoni ya

wananchi juu ya Katiba.  

Mimi kitu cha kwanza ningesema uchaguzi wa President, terms ya office ziwe mbili.  Uwezo uwe vile ulivyo sasa  na mambo ya

kusema  tulete viti kama Waziri mkuu, hiyo haifanyi kazi kwa njia  nzuri kwa sababu tulionelea nchi yetu ya jirani ya  Uganda,

hapo mapema walipata hicho kiti cha Wizara mkuu Bwana Kabaka  sir Edward alikuwa President  na Obote  akakuwa  Waziri

Mkuu, alipata nafasi hiyo kupidua serikali,  kwa hivyo tunataka President  ambaye yuko na powers  kamili.   Nikija  upande  wa

shamba, wakati wa koloni walipokuja nchi hii, walinyakua aridhi ya jamii fulani katika Kenya hii, na jamii imebaki kuwa  wengi

wao wamebaki kuwa squatters hadi wa  leo.  Na  kwa sababu ardhi ni kitu ambacho kilikuwa kinatagemeo na wazee wetu wa

zamani, it source of relief lazima waone ya kwamba jamii ambayo  ilikuwa imenyakuliwa aridhi yao,  sababu haikuuza,  serikali

wapewe hawa mashamba haza kama ni waSabaot.  Hiyo ikiwa jamii moja katika nchi hii ya Kenya ambayo ilipoteza mashamba

kwa wingi sana.  

Jambo la mwisho ni corruption, mambo ya corruption idala kama ya Katiba iundwe kamili iwe idala ya kuchunga Katiba ifanye

kazi kwa sababu tunaona immediate baada  ya uhuru, Rais Kenyatta,  na Jaramogi Oginga, walipitana yule  ataunda  KPU  kwa

sababu Katiba haikufuatwa, haikufanya kazi kikamilifu, corruption ilizidi katika  nchi,  na  hiyo  mzee  akaunda  chama  cha  KPU

kupinga tena serikali na alikuwa Makamu wa kwanza kwa hivyo, corruption lazima iwe idara ya ku deal  na corruption.   Siku

hizi kuandika watoto  ni pesa,  wewe uhongane ndio  mtoto  wako  anaandikwa  kwa  kazi,  wewe  ni  mkenya  unahongana  mtoto

wako ana makosa gani ndio uhongane.  Asante sana.
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Com.Nunow:  Asanti sana mzee Enock tafadhali jiadikishe, Amos Bushedich, Councilor Kobasi.

Amos  Bushedich:   Asante  sana  Commissioner  majina  yangu  ni  Amos  Bushedich  Balinga,  ninayo  machache  ambayo

ningependa  kupendekeza.  La  kwanza  ningependekeza  uchaguzi  mkuu  ufananyike  chini  ya  Katiba  mpya.   Jambo  la  pili

ninapendekeza  sehemu  ambazo  wamezitaja  kuwakilisha  bunge,  hizi  sehemu  tisaini  za  uakilishi  bungeni  ziongezwe  sababu

tunaona  tulipewa  juzi  chiefs,  assistant  chiefs  Administration  ikawa  karibu  na  wananchi,  kwa  hivyo  tukiongeza  hizo

Constituencies huduma itakuwa karibu ya wabunge.  

La  tatu,  jina  Trans-nzoia  limekuwa  jina  la  daraja  kila  mtu  anarukia,  anarukia  anaenda  tuna  head  quarters  ya  Trans-nzoia  ni

Kitale wapindue hilo jina Trans-nzoia liwe Kitale.   Jambo la tano kwa sababu  boma  haiwezi  kaa  bila  baba,  President  lazima

awe na mamlaka yote, kushika ufunguo wa silaha ya taifa.  

Jambo la sita tunaonelea serikali ya majimbo, huduma itakuwa karibu na wananchi.   Jambo  la saba,  tulihitaji vyama vingi, sioni

haja  ya  mtu  kusema  nataka  chama  kimoja  ama  viwili,  hata  ikifika  1,000  no  problem  utaenda  mahali  unataka,  chama

unachotaka.  Jambo la nane, kiongozi ni lazima aheshimiwe, community yoyote kama ana kiongozi wao amechaguliwa, ni lazima

sheria iundwe ya kuchunga yeye kwa sababu jamii inamtegemea.  

Jambo la tisa,  ninaona watu wanauliza mambo ya mashamba, Commissioner ya Njonjo imekuwa juzi tungeomba Commission

iulize Njonjo iharakishe kwa sababu ni mambo ya mashamba, watengeneze hiyo Katiba ya mashamba. 

Jambo  la kumi, tunaona watoto  wetu wanasoma wanaenda college, wanaenda Nairobi,  wanaenda Kaimosi,  wanaenda wapi,

tungeomba shule St.Joseph High School wapinduwe iwe Teachers Training college Trans-nzoia hii.

La mwisho, wabunge wawe siku tano wakifanya kazi kwa bunge, hawa wanakula pesa mingi na hawaoni watu. Siku hizi zingine

wanafanya nini?  Kwa haya machache asante.

Com.Nunow:  Asanti sana tafadhali jiadikishe, Councilor Kotasi, yuko Councilor?  

Morris  Nangole:  My names  are  Morris  Nangole,  Chairman  Nzoia  County  Council.   As  a  Council  we  have  the  following

recommendations to present to you:

We start with the executive, we should have an Executive President and then we have Prime Minister who will form a Cabinet.  

Parliament, there should be some Parliamentary committees with powers  which  can  overlook  Commissions  like  the  A-G  the
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Attorney General, and the Auditor General, and even supervise look after the Electoral Commission.  We also said that the AG

should  be  auotonomous  should  be  completely   free  from  influence  from  the  office  of  the  President,  the  Election,  Electoral

Commission also should be very very  free,  to  make  decisions  which  are  bidding,  they  should  not  be  dictated  by  any  higher

authority.  

We came down to land, we are  saying that land is a very burning issue in the country,  there should be a  minimum number  of

acreage given to the people, and the minimum meaning if need be, at least five acres.  Maximum should not exceed 300 acres,  I

think 300 is economical enough for those who are able and five acres would also be economical enough for those who have no

land.   We  also  mention  something  about  the  local  government,  we  are  saying  the  land  act,  it  should  be  overhauled,  the

leaseholds, freeholds and so  many other things talking about land, and the ordinary man, I am sure we do not even understand

it, hatuelewi ni nini hii.  Kwa hivyo simplify language, land act should be reviewed and properly written to satisfy the wananchi in

general.

Also we touched on Loca Government,  I have heard a lot of talk about  wananchi being surpressed or  something like that,  we

are saying if we want, wananchi to survive, if you want the government the people  feels,  that they are  in th eir country and the

government is theres we must bring back  the authority to the local government.   Decentralize  the   powers,  it  should  be  from

bottom to top, but I think as per now it is from top to bottom.   We have a feeling that if we decentralize the powers, bring back

the  powers  to  the  people,  at  locals  then  we  shall  manage,  create  a  good  government  for  our  people.   The  Sabaot  will  be

represented,  Bukusus will be  represented,  the Kikuyu will be  represented the 42 tribes will  be  represented  at  local  level.   In

that way we think we form a better government for our people.    

We also mentioned something about  the powers  of the DC,  the administration, should be in a way scrapped  it  is  needless  to

have the DCs, if we strengthen the Local Authority, then we will need police,  we need health Department,  we need education

and  all  that,  we  will  decentralize  everything  and  then  the  Local  Government  should  be  supervising  all  these  activities  in  the

District.  We are also saying that, the Chairmen should be elected by the public, we do not want where 10 people are  electing a

chairman  every  time  and  then  we  want  a  cross  section  of  people,  the  Sengwer  should  elect  their  chairman,  the  Saboit,  the

Luhyas all over the whole country will have  a  say  on  their  chairman,  and  like  that,  it  will  be  a  democratic  way  of  doing  the

elections and I am sure will get good leaders.   Also we are  insisting on educational standards,  we are  saying a  chairman  of  a

county council should be a well  informed person with good records,  truck records  behind, asiwe tu mtu wa kuokota  huko,  na

huko halafu anakuja  kuharibu a council, or a Municipal council, so we need those,  and the minimum education we said,  should

be at  least “O” level school certificate, “O” level.  

We also touched on the issue of Judiciary, I think I have mentioned that, it should be very very, autonomous.   Something about

the office of the President, at the moment we tend to think there are a lot of  sycaphants people who are  always surrounding the

President and it has become a very expensive, you  when the President comes to Kitale we have the big people the Ministers, in
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Nairobi who are always with him coming with him hear.  Then  all the Provincial king is coming and you know like  that we are

spending a lot of money, it’s a lot of millions of shillings, when a President comes to Kitale, for example I guess it should not be

less than 20-30  milllion shillings, and I think that is a  lot of money.  Why don’t we  reduce  that  by  saying,  if  the  President  is

coming to Kitale, let him meet the people of Kitale only he can come with the team of 5, 6 Ministers, but then it is the people  of

Kitale.  In  most cases we have been denied a chance to get access to our President, or even, to we do not  want that scene to

continue in future. 

Finally I have a document here and I think I will live it with you I am sorry the  bell  has  gone  and  I  would  have  talked  much

more, but with that I say thank you very much.

Com.Nunow:  Thank you Bwana Chairman for your views, we will be  happy to receive the  memorandum  and  we  will  take

everything there is.  Alfred Bela,John Wafula  Simon Chwele, to be followed Patrick Wambura, 

Simon Twele:  Mbele yenu kwa majina naitwa Simon Twele,   Kwa hivyo nina mambo mawili, matatu ama manne, nitaongea

juu yake. 

Kwanza ni uraia, wakenya wote makabila 42, wawe raia wa Kenya bila pingamizi yoyote.

La pili ni kwamba uraia mwingine wa Kenya,  ufuatwe na  Katiba  kwa  utaratibu  unao  kubalika  kama  msichana  wa  nchi  jirani

kuolewa nchini, apewe uraia.   Pia mgeni mwingine yeyote,  achunguzwe kabla hajaandikishwa kuwa raia wa Kenya.   Raia wa

Kenya,  Katiba  ipitishe  ya  kwamba  ana  haki  ya  kufuata  sheria  zote  za  nchi  na   pia  kupata  haki   yake  kwa  usawa  kama

kuendesha biashara,  ukulima na kupata  elimu.  Haki ya raia yeyote wa Kenya,  na  majukumu  yake  yategemee  namna  yalivyo

patikana pale.  Wa Kenya wawe na kitabulisho cha uraia wa Kenya pekee kinajoonyesha  mahali anapoishi.  

Ulinzi na usalama wa taifa:  Mamlaka ya Rais kuwa Mkuu wa Majeshi yaondolowe,  na badala  yake  Katiba iruhusu Mkuu wa

majeshi awe amiri mkuu wa majeshi.  Vikozi vyote vya majeshi viwe chini ya amiri mkuu wa na waziri wa ulinzi.  Na  usalam wa

taifa uwe chini ya Rais wa nchi.  

Utaratibu wa kudumisha nidhamu kati ya majeshi ni kwamba mwana jeshi yeyote asitembee na silaha baada  ya kazi,  na akiwa

kazini asitishe raia yeyote, na silaha hiyo pia asitumie silaha hiyo kwa kufanya uhalifu wowote.  

Tume za kikatiba,  tunahitaji tume za kikatiba,  taasisi  na ofisi nazo ni hizi.   Katiba ipitishe kuwa  Tume  iweko  ya  ma  squatter.

Tume ya ugawaji wa ardhi na tume ya ufisadi.  Tume ya  uchaguzi  na  tume  ya  haki  za  kibinadamu,  na  tume  ya  kushughulikia

majanga bali, bali nchini.   Asante kwa hayo.

Com.Nunow:  Asante sana,  tafadhali ukipigiwa kengele jaribu kutafuta point yako muhimu ya  mwisho  na  useme  ili  baada  ya
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kengele usijukue zaidi ya nkuta ishirini hivi, ukitaja point la mwisho, usingoje mpaka ushikiwe microphone.  Patrick Wambura,

Joseph Njoroe,ajitayarishe Webwaye, Webwaye.

Joseph Njoroge:  Asante sana ma  Commissioners  na  wananchi  waliofika  hapa,  yangu  nitaenda  kwa  point  direct.   Kwanza

tungependa kuanzia kwa mamlaka ya juu yaani ya Rais,  Rais tungependekeza achaguliwe  na  wananchi  ikiwa  kwa  kura  peke

yake, asichanganywe na councilors na wabunge, hiyo nikusema kwamba achaguliwe na kura zote za wa Kenya apate  50% ya

kura zote.  Pia Mayor achaguliwe moja kwa moja na wananchi katika Municipal, ili aweze kuwahudumia wa kazi ipasavyo.  Pia

ma chief na manaibu wao wachaguliwe moja kwa moja kwa sababu ndio pia nao waweza kuwahudumia  wananchi  ipasavyo,

wasiwahudumie wananchi  kikabila.  Nikiongezea tena kidogo hata hawa wazee wa mitaa, wazee wa mitaa pia wachaguliwe na

wananchi moja kwa moja, ili waache kula kuku za wananchi, ni hayo tu asantenti sana.

Com.Nunow:  Asante sana Bwana Njoroge,  jiaadikishe tafadhali.   Wabwayi Wabwayi karibu mzee, twambie   majina   kisha

utupe mapendekezo.

Wabwaye Webwayi:  Asante viongozi ambaye Mungu aliwachagua hivi leo.   Mimi nafulahi leo Mungu amechagua siku hii ya

kupaka mafuta watu wake ambayo walikuwa wamekauka.    Wabwayi Webwayi, mimi hapa  ninikuja hapa kuona leo ni mpya,

Mungu amechagua leo Kenya mpya, si Kenya ile zamani.  Na  jina Kenya lilikuja kwa ufisadi  ndio   mnaliona  linaitwa  Kenya,

sababu ufisadi au ukora ndio ulifanya nchi ikageuka ambayo mnazungumzia haya.  Sababu yake ni hivi nimesikia mengi ambayo

wanasema ni  kama uhalifu wa maneno.   Si Mungu  alijenga  hivyo,neno  lifuatalo  ambayo  linafanya  mimi kusema  hivyo,  kuna

ukora,  hauishi katika Kenya  kufuatana  na  viongozi  ndio  walijenga  huu  ukora.   Mimi  ni  mkubusu  nilizaliwa  hapa  Trans-nzoia

mwaka wa 15,  yale ambayo niliona ni yale  ninasema  na  yale  ambayo,  niliambiwa  na  baba  nisema,  na  yale  ambayo  na  babu

nisema leo ni siku ya kujenga,  leo ni siku ya kuona (inaudible)wa mtu.  Mimi hapa ninauliza, wewe ukileta  mwanamke  wako,

awe wako Mungu amekupatia,  tena kesho yake unafanya mwanamke wako huyo kuwa hotel?  Hii nchi ambayo sisi tumekaa

hapa Trans-nzoia, hapa  Kitale ni mali si hivyo,

Interjection Com.Nunow:  Mzee tafadhali badala ya kutupatia hadithi, tupatie mapendekezo umetumia time muda zako ikiwa

unazungumzia historia, tupatie mapendekezo kile ungependa kuiona katika Katiba mpya tafadhali, kwa sababu tafadhali

Wabwiye:  hiyo ndio mimi ninaenda kulenga.

Com.Nunow:  tafadhali lenga hiyo nitakupatia dakika mbili zaidi, endelea

Wabwiye: na  ikiwa  hii  maneno  ambayo  tunazungumza,  tunazungumza  kutoka  kwa  sheria  kwa  history,  hii  maneno  ambayo

tunazungumza inatokana kwa history kwa hivyo mimi nitasema  pendekezo na history pamoja sababu  yake  ni  hivi,  mubukusu

kutoka  mwaka  1885  alipigana  vita  kwa  nchi  ya  Kenya  East  Africa,  alikuwa  mkubusu,  makabila  ambayo  mnasema   42  hii
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ilikuwa wapi? Na  mkubusu peke  yake ndio alipigana. 1895  tena  vita  ilishuka  Mbukusu  akapigana  hiyo  vita,  peke  yake  kwa

Kenya,  East  Africa  makabila  42  yalikuwa  wapi?  Mwaka  wa  48  mbukusu  alipigana  vita  Msabwa  na  makabila  hayo  42

yalilikuwa  wapi?   Mwaka  wa  63,  waKalenjini  washtaki  wa  Bukusu  kwa  CNC,  CNC  ikapeleka  case  kwa  bunge,  bunge

ikapeleka kwa  Bruce Mackenzie hiyi case  ilifanyika na wa Bukusu, nani alikuwa 42 hawo walikuwa wapi?  Sasa  wakati  huu

kusema mkubusu hawezi kuzungumza sababu akizungumza, sisi hatutakunywa humu hotel, tunataka mtufunike sisi tusiwe wenye

nchi, sasa  yule ambaye anasema nchi  hii  ni  yake,  atambue  sababu  yake  na  mimi nitambue  sababu  yangu  mbele  ya  watu  wa

Mungu, na mbele ya viongozi wa Kenya.

Com.Nunow:  Asante sana mzee tafadhali jiandikishe pale, Mary Nasimiyu, tafadhali, tafadhalini, tukimie tusikize.  

Mary  Nasimiyu:   Majina  ninaitwa  Mary  Nasimiyu   Wanyonyi,  mkaazi  wa  hapa  Kitale  na  mzaliwaji  wa  hapa.   Yangu  ni

mawili, matatu hivi kwa sababu sisi ndio tulizaliwa hapa Trans-nzoia.   Nimeona watu wanaongea upande  wa  mipaka  sana  na

upande wa ukabila,  sisi ndio wale  tulizaliwa  hapa,  tunahangaikia  hapa,  hatuna  makao  tunakaa  kama  wa  mama  hapa,  wazazi

wetu  walikufa  wakatuacha  hapa,  na  sisi  kweli  hatuna  makao  hapa  hata  kidogo  hapa  Trans-nzoia.   Sasa  ninashindwa  mtu

akitoka mbali anaanza kulia mambo ya mipaka,  mambo ya mashamba, na sisi wenyewe tumefanyia ADC kazi,  ukifanyia ADC

kazi hakuna mshahara,  wanakwambia kama unataka mshahara chukua chakula,  na  chakula  tutasomesha  watoto  namna  gani?

Kama wamekupatia mahindi debe moja, unaweza kuuza halafu upeleke mtoto wako shule?  Watoto  wetu wanahangaika sana,

hawana masomo wanafanyia watu kazi na mbali sisi wenyewe hatujiwezi.  Sasa  sisi tunaomba Katiba ya saa  hii ingangalie wa

mama kama sisi kweli sisi wa mama  tunahangaika  sana,  hapa  Trans-nzoia.   Unakuta  mtu  anashamba  kubwa  sana  lakini  una

mfanyia kazi anataka akunyanyase na bali uko na watoto.  Jee  watoto  wa wamama kama sisi, watasoma ama hapana tunataka

Katiba ituangalie mambo kama haya.  Yangu ni haya na Mungu awabariki.

Com.  Nunow:   Asante  tafadhali  ujiandikishe,  Ubio  Alfonce,  Alfonce  Obiyo  Christinos  Mwasombe,  who  is  this,  Obiyo

utafuatwa na Chrispinos Mwasombe.

Moses:   My names are Moses Kimaiyo Bito,

Com.Nunow:  I did not call you I am sorry, please keep down the Mice, we are not doing some funny games here,  if I  call you

your names then you come,  otherwise we will not have any order   is  Chrispinose  Mwasombe  here,  Peter  Wafula  are  there?

Buduki Koness. Ajitayarishe Fred  Kwanusu.

Bunduki Koness:  Mwenyekiti, tunakukaribisha hapa kwetu, nina maneno mawili tu ambaye ningependa tu kuongeza kwa yale

ambayo watu wameweza kusema.  Jina langu ni Bunduki Koness,  kitu ambacho ningependa kuzungumzia yani juu ya election

au uchaguzi, uchaguzi ni lazima  mtu ambaye anaishi mahali hapo, achaguliwe yani mwenyeji indigenious people  must be  elected

from a place, especially hii ni ku minimize wale watu ambaye ni wachache kunyanyaswa.  Haya mambo ya kusema ya kwamba
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ni wingi  wa  watu  ni  lazima  ndiye  atakaye  kwenda  Parliament  au  awe  kiongozi,  sehemu  ambayo  kama  Trans-nzoia  haiwezi

kutumika  vizuri,  kwa  sababu  wenyeji  wanaumia.   Kwa  hivyo  napendekeza  hivi,  lazima  iwepo  electoral  college  ambapo,

delegates  au  wajube  wanahuzika.   Hatusemi  wenyeji  wa  area  hapo,  wawe  na  watu  delagate  ishirini  na  wahamiaji  wote  au

immigrants,  wawe  na  wajumbe  tano.  Ili  waende  electrol  college  wachague  mjumbe  ambaye  ataakilisha  hao  wa  indeginous

people.  Lakini kama sheria inaruhusu au serikali kuruhusu immigrants kutawala wale watu wengine, kwa sababu ni wachache,

ni haramu.  Hatuko fair kwa sababu watu wengine wamefunga mahali pao sawa sawa na wanawakilisha watu wao sawa,  sawa,

kwa nini tunaumiza watu wengine?  Kwa  hivyo  sheria  itungwe  vizuri,  kwa  sababu  itatusaidia,  hatutaki   matatizo  Kenya  kwa

sababu tumeona mfano, kama Cambodia au wapi,hatutaki yaje Kenya hapa kwetu, tuishi vizuri.   

Kitu  cha  pili,  nazungumza  juu  ya  citizenship,  uraia,  Katiba  yetu  ambaye  tunafanyia  sasa  marekebisho,  inaongea  juu  ya  mtu

ambaye anatoka nje anataka uraia wa Kenya,  lakini haizungumzi kuhusu watu ambao waliondolewa kutoka Trans-nzoia kama

wa Sabaot ambao wako nje huko vile watakuja,  mwaka wa 1990,  wa Sabaot  walikusanyika kule Busia wengi sana wakitaka

kuingia ndani, lakini walikatazwa kwa sababu ya kwamba walikuwa wengi kule.   Walakini,  tulijua ya kwamba sheria or  Katiba

haija include hao watu ambayo wako nne.  Ningependa hii Katiba ambayo sasa  mnaitunga kuingiza hawo watu wetu  ambaye

uko nje warudi hapa Kenya.  Inasemekana hata katika  historia,  ya kwamba wa wayahudi walikuja Ethiopia mwaka wa 1200

BC, wakati Yesu hajazaliwa, lakini juzi, wamerudi kwao sisi wa sabaot kama watu wengine hawapendi tunataka watu wetu wa

sabaot warudi Kitale.  Asante.

Com.Nunow:  Asanti sana,  tafadhali jiadikishe, Fred  Kwarusu,  tafadhalini tusikizane, Fred  Kwarusu,  kama Fred  hayuko Elim

Orot, ajitayarishe Kalebe Ebuye.

Elimon  Orot:  Asante sana Commissioner kwa jina naitwa Elimon Erot,  mkaazi wa Kitale,  hii ni sub-Trans-nzoia kwa sababu

Trans-nzoia ni  jina  lilikuja  juzi.   Mapendekezo  ambayo  nataka  kupendekeza  ama  kuuliza,  wa  mama  42,  katika  jamuhuri  ya

Kenya wa mama 42 nyinyi wa Kenya bado  mko hapa,  itamburike ama isitamburike.  Ninapendekeza ya kwamba  kila  mama

atamburike  kwa  boma  yake,  ambaye  hata  hapa  mahali  mimi ninazungumzia  kama  ma  Turkana,  ninatambua  hapa  niko  kwa

mama yangu anaitwa msabaot.  Kwa sababu ukweli  humaanga kama nyoka.   Ninasema namna hiyo kwa sababu mimi saa  hii

kama  nateremkwa  na  wa  Kenya  wenzangu  katika  Kainuk  mimi  siwezi  kukubalika  wengine  wakisema  huko  ati  mimi  huko

Kainuk ni kwetu, nitakubali kweli?  Basi mimi nitakatia hiyo hapo. 

Bwana Commissioner, kwa kumiliki ardhi katika jamuhuri yetu, population yetu imezidi kwa sababu ya corruption,  imezidi kwa

sababu ya corruption, mimi nitaomba, tume hii iangalie vizuri, ingalie kwa sababu sisi  robo tatu  kama wa Kenya,  yote hatuna

mali pa kulala kweli kabisa.  Na  hapo ndio mimi  nitaomba, tume hii hata kama ni kurudia kuhesabu wa Kenya,  wale ambayo

kabisa wako ndani halisi, kweli haiwezi kuwa kama millioni 20, itakuwa saa ingine million 15, wale wanakaa kwa ardhi kabisa.  

Kwa upande wa elimu, mimi nitapendekeza hivi, kutoka std one mpaka form four,  serikali  yetu  ya  Kenya  itusaidie,  uwe  free
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kabisa.  Nikimaliza mapendekezo yangu, upande wa ugonjwa, ugonjwa unazidi kwa sababu ya nini?  Dawa zetu kwa Jamuhuri

ya Kenya inaenda kwa ma Chemists lakini District mahali ma Dakatari  wako hazitufikii kabisa,  haitufikii sisi.   Kwa hivyo mimi

ningependekeza dawa  kwa Jamuhuri ya Kenya akipita imulikwe na serikali itusimamie, ili ugonjwa uwe  mbali  na  sisi.    Kwa

hivyo mimi namalizia hapo, kwa ufupi hivyo sitaki story mingi.  

Com.Nunow:  Asante Bwan Erot, Caleb Ebuye, 

Caleb Ebuye:  Asante sana Commissioner kwa kunialika hapa  pendekezo yangu iko hivi.

Interjection Com.Nunow:  Majina tafadhali.

Caleb Ebuye:  Kwa jina ni Caleb Ebuye, ningependekeza hivi, kwanza ningependa serikali iangalie mambo ya prisoners,  watu

huwa  wanashikwa  na  wanawekwa  pamoja  na  watu  wenye  wabaya  sana  na  wale  wenye  hawajafanya  makosa  makubwa,

wanawekwa  kwa cell moja, wanawekwa pahali moja na hiyo si vizuri, watu wachunguzwe na makosa kidogo mtu apewe bond

akae nyumbani aende kortini,  kuliko kuwekwa ndani ati amekunywa pombe au nini, hiyo si vizuri.  Na  mama  mwenye  mtoto

hatakikani awekwe kwa cell na mtoto, kwa sababu mtoto hana  hatia, mtoto anaumia bure na hajafanya lolote.  

Ya pili, MPs ningependekeza MP akiwa elected asifike katikati a defect, kwa sababu yeye analeta hasara kwa serikali.  

Ya tatu mtu mwenye civil servant wa serikali hatakikani afanye kazi ingine ya private,  afanye kazi yake yenye ameandikwa na

serikali.  

Ya nne voting, voting ifanywe  kwa vituo vya kwenye wanapigia kura,  na hesabu  ifanyiwe  huko,  isibebwe  kupelekwa  mahali

pengine.  Na Mayor awe elected na raia, na kwa upande wa wakulima, ningependekeza serikali isaidie mkulima ajenge nchi hii

impe  loan,  kwa  sababu  economy  ya  Kenya  imeanguka  kwa  sababu  wakulima  wamerudi  chini.   Kuna  middlemen  wenye

wameingilia inputs ya wakulima hawa inputs  inafika Mombasa kama mbolea,  wakulima wenyewe wa import vitu kwa mpango

fulani na vitu hivi vije kwa bei ya chini na itakuwa vizuri.  Na tena tuwe na market nzuri ya vitu vya wakulima.  

Na ya mwisho, ningeomba serikali ifikirie compensation ya clashe victims asanti.

Com.Nunow:  Asante tafadhali ujiandikishe, Elijah Muraya, Elijah Muraya, ajitayarishe Councilor Kauka Pius, 

Elijah Muraya:  Honourable Mr.Commissioners, ladies and genlemen

Interjection Com.Nunow:  tafadhalini subiri kidogo, 

79



Elijah Muraya:  Mr.Commissioners ladies and gentlemen before you is Mr. Muraya presenting his views according to how the

Revision of view should look or should be like.  This is how I feel the coming should be:

• President should be rotational Province to Province.

• President should serve two terms in the office

• President should not be above the law.

• Should not appoint  judges,  Vice council of Universities, armed  forced  and  should  not  be  the  leader  armed  forces  of

armies.

• Judiciary should be separated from other organs of  government eg. Executive Legislature.

• Constitution should be a separated body and an independent body from the political parties.

• Any political party should be free to hold its rallies without police interference.

• That policemen should be there to ensure security because  Kenya is a democratic  one everybody should be  free  and

fair.

• Industrialization should be in every Province.

• By election should be held anytime when an MP is  do cile unproductive.

• Land title deeds should be transferred from the President of the office to the District Commissioner.

Thank you.

Com.Nunow:  Thank  you  Muraya,  please  register  yourselve  there.   Councilor  Pius,  Paul  Wahome,  Fred  Wafula,  Dickson

Okemo,  John Fundi,  Namathe Moloto,  Hendrick Wanyonyi watu wamechoka,  Patrick Kisielo,  Patrick Lel,  Lazarus  Chepjo,

Councilor David Wekesa yuko?  Esidoli Odina uko Bernard Sidoli ajitayarishe na Henry Okumu.

Esidoli Odila:  Asanti sana I want  to go straight to the points because of time.

Interjection Com.Nunow:  your names please.

Esidoli Odila:  Esidoli Odila vile umeita, sawa sawa 

1. I  am  talking  about  the  Constitution,  Constitution  yenyewe  nina  propose  ya  kwamba  of   a  copy  of  the  Kenyan

Constitution, is availed to the reach of every citizen of Kenya and his cost catered for by the government budget.

2. The Constitution must be transrated into Kiswahili and English and if possible to the other mother tongue of the likes of

the Wanjiku’s, Atieno’s and the Bukusu’s ulikuwa unasikia hapa. 

3. The Constitution of Kenya should be taught to Secondary,colleges and Universities as  a  mandatory subject,  to avoid

the ignorance that has blinded our graduates  school leavers,  Liguluu officers and so many of the like.  The government

should assist  any person who does  not want to be  a Kenyan or  citizen of the alternative,  I hope  you  will  get  it  right.
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Vile nimesema ya pili the office of the President, education University graduate.  

4. Candidature all Presidential candidates should not vie for Parliament  seats,  therefore if they are  20 in Kenya,  we only

except one candidate to go to Parliament, the rest should rest at home.

5. Their term a President should serve for a maximum of 3 terms please, 5 years  times 3 terms.  I have my reason you will

get me.  As a  titled resident who  has  maintained  his  three  mandatory  terms,  can  only  contest  again  after  resting  for

another 10 consecutive years.  

6. The President should never be above the  law, but should be given certain prerogatives as usual to protect his office and

duties.

7. Ministers and the Cabinets.  An MP should be given to head a Ministry by profession,  he has to qualify.  The  winning

President should chose from only the winning party, the Ministers and the assistants. 

8. Corruption,  any Minister,  civil servant  who  is  involved   in  corruption  should  never  continue  holding  that  office.   The

government  should  reduce  the  cost  as   much  as  possible  and  therefore  they  are  necessary  of  many  numbers  in  the

Ministry should be avoided,  if there is no need.   A person should only be nominated to Parliament,  or  county  council

once and for all.

9. Parliamentarians  should  also  be  subjected  to  a  specified  period  of  tenure,  I  propose  a  Parliamentary  Candidate  or

Parliament as  many times as   possible  should  be  four  maximum.  Ukienda  bunge  mara  nne,  ama  kwa  county  council

mara nne imetosha, usigombee tena.  Land wamesema, education please, just education.  I propose that we should only

have  two  categories  of  schools  ownership  government  and  church  sponsored,  anything  to  do  with  the  individuals

sponsoring schools and what have you, no.  Education should be put compulsory to every Kenyan child that was said.

10. The government should be discouraged in the Constitution any  educational  activity,  e.g  sports,  examination,  coaching

taking place during weekends, this has been proved to conflict so much with the spiritual rights of the  parties  involved

especially  for  the  Seventh  day  Adventis  members  be  it,  teachers,  students   or  even  in  the  officer  in  the  office,  they

should not be entitled or subjected to work on Saturdays and Sundays.  Thank you.  

11. Excuse me I want to say something about marriage, dowry whereby I said dowry should not be  as  per  the communities

wish  but  as  per  the  four  parents  and  their  children  agreemen.   In  conclusion,  there  is  much  to  be  done  in  the  new

Constitution and therefore I propose  that the Commission  should  ask  for  more  time  to  finish  this  work  and  never  to

harass us as I am seeing now.  I wish also to recommend that if it is a must, then lets have necessary reforms before,  the

election, then we continue with preparing the Constitution, thank you very much.

Com. Nunow:  Thank you please hand in the memorandum we will  be  glad  to  receive  the  recommendations  their.   Bernard

Simiyu, Henry Okumu, Cherop Kablaus, Cherop, Peter Simiyu, Simon Kipsengut, Simon Kipsengut, ni wewe.

Simon Kipsengut:  My names are  Simon Kipsengut I am here to represent   my few recommendations that I have done.   On

the side of the elections mimi ningependa kuunga ya kwamba,  Rais achaguliwe mara tatu,  vipindi vitatu.  Na  parties  zote ziwe

mbili sio zaidi ya 47 ambavyo tuko nazo sasa.  
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Ningependa pia kwa sababu tumeguzia mambo ya utajiri na mambo ingine, hata maskini nao waangaliwe zaidi inapofikia kipindi

yao, nao wahusishwe ndani ya bunge ili waangalie  mambo ya matajiri zaidi.  Nikiguzia mambo ya resources, tumeguzia  mambo

ya misitu na mambo kadhalika,  lakini ningependekeza ya kwamba,  resources  yeyote  kama  pembe  za  ndovu  ikipatikana  kule

Mombasa  na  sehemu  zingine  ambazo  hazipatikani  amba  ngozi  ya  chui  isichomwe,  hizo  ziuuzwe  na  warudishie  wenyeji,  ili

waandeleze maendeleo yao katika sehemu hiyo, kujenga shule na mambo mengine.  

Jambo  lingine  hili  jambo  la  Bukusu  na  Sabaot,  nimeona  ya  kwamba,  hii  Tume  tunawaomba  sana  tunawasihi  ya  kwamba

muingalie sana kwa makini, kwa sababu itaturudisha miaka za sitini na tatu,  na miaka za ishirini na mbili watu kuangaliana jicho

mbaya kama paka na panya, na hii itakuwa ni hatari sana kwa maisha, jamii ambao wameoana pamoja.   Kwa hivyo ninaomba

ya kwamba,  hii tume kwa ujaziri  wenu  muona  ya  kwamba  mmehusisha  Sabaot  na  muwatengee  sehemu   yao,  kwa  vile  hata

wanyama nao,  wanazotengea  m buga,  ambapo  haitakutana  n  binadamu  ovyo,  ovyo,  kwa  hivyo  naona  ya  kwamba  mzingire

kabisa ili hawa jamii wakuwe pamoja. 

La mwisho, tuwe na majimbo ili  pengine mambo ya hapa, tuangalie kamili.  Kwa haya machache asanteni.

Com.Nunow:  Asante sana, tafadhali jiadikishe Kitui Chemwalim, atafuatwa na Gedion Wanyonyi

Kitui Diwa Chemwalil: Basi mimi kwa majina ni Kitui Diwa Chemwalil kama vile umesema.  Yangu ni machache sana shabaha

  moja ndio hii, Wilaya ambazo zimepatikana Kenya moja, moja, MP moja, moja, ningependa Commission ielezee Commission

kwamba waongoze MPs kuwa wawili au zaidi, kwa wilaya moja, moja.  

Basi neno lingine tena ni mambo ya wild life, watu wetu hawajafaidika milima hii, kwa upande wa wild life  sababu  kuna  pesa

nyingi  watalii  wamekuja  nazo  na  wenyeji  wa  sehemu  hiyo  hawafaidiki,  kwa  hivyo  tungetaka  hivi:  40%  ibaki  kwa  wilaya  ya

kusaidia community ya sehemu, 60% iende kwa serikali.  

Basi nikiendelea, President Powers za President tungetaka iwe reduced na tuwe na makamu wa Rais  na tuwe na Waziri mkuu

kwa  Kenya  na  makamu  wa  Rais  wa  kwanza  na  Makamu  wa  Rais  wa  pili.   Ili  kusudi  tamaa  ya  kabila  kubwa  kutaka

kungengana kwa u President ishuke ngazi kidogo. 

Basi nikiendelea ni kwamba tungetaka Mt.Elgon District iwe shifted to Rift Valley mahali Kalenjin wenzao wako.   Nikiendelea

tena ni kwamba,  tungetaka serikali ya majimbo ili kusudi huduma iwe karibu na wananchi ndipo,  indigenious  wapate  utawala,

hata kama election ya chiefs  itakuwako  kwa  mlolongo  kama  itakuwa  ni  indigenious  ndio  watachagua,  sisi  hatuna  wasi  wasi.

Neno lingine tena sheria moja ambayo unasema, mtu yeyote aishi popote katika Kenya, mtu aishi popote pa  Kenya,  hiyo sheria

ndio italeta taabu  sana,  hiyo  sheria  iondolewe  ili  watu  wengine  wajue  nyumbani.   Sababu  niseme  hivyo  in  1932,  kuna  watu
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wenye walitoka Uganda sehemu ya Budadili, walikuja na zururu  kuja kusaidia mzungu kungoa  miti na hawa sasa ndio wanajiita

wenyeji, na sisi wenyeji tuko.  Mt. Elgon District inamaanisha ni wa Sabaot, tunajua maana yake.  Tungetaka  Trans-nzoia iitwe

Kiptale District or Kitale District, ni hayo tu na mbarikiwe na hayo.  

Com.Nunow:  Jiadikishe, jiadikishe tafadhali, Gedion Wanyonyi.

Gedion Wanyonyi:  

Interjection Com.Nunow:  tafadhali tunyamaze, tafadhalini tunyamaze mda unaendelea, tusipoteze madakika yeyote.  

Gedion Wanyonyi:  Mimi naomba Commission isaidie sisi wazee maana kuna  vijana  ambao  wanaenda  kuchukua  mtoto  wa

shule  msichana ako kwa shule anampa mimba, anawachia  mzazi mzigo, akisha mpa mimba uzaidizi hakuna,  kwa hivyo kama

iko sheria inaweza wazee sisi kushitaki vijana kama hawa, inaweza kutusaidia sisi, hilo ni neno langu la kwanza.

Neno  langu  la  pili,sasa  Kenya  iko  uhuru  kwa  miaka  40,  ninaomba  Commissioner  iandike  kama  mwananchi  wa  Kenya

amefungwa jela,  miaka 5 kuanza mwaka moja miaka  mitano,  apewe  ruhusa  kila  mwezi,  kila  mwaka  anapewa  ruhusa  mwezi

mmoja aende nyumbani halafu arudi kwa jela.  

Neno la tatu, mimi ninawaomba wale wajamaa wamesungumza hapa kwa maneno mengi wakisema mambo ya mashamba, wale

watu  wanakaa  Trans-nzoia  hawa  mashamba  hakupewa  zawadi,  ila  walinunua,  na  kama  walinunua  yule  anadai  mashamba

Trans-nzoia arudi kwa yule aliyeuza ampe pesa,  lakini hapana walionunua. Maana wananchi walinunua  mashamba na  serikali

ilitangaza  watu  wanunue  mashamba  na  wakanunua,  kama  ilikuwa  yako  enda  dai  yule  aliyeuza  akupe  pesa  zako,  lakini  hii

wananchi wa Kenya tunataka tuwe kitu kimoja,  wakati  tulipigania uhuru tulikuwa tunasema Kenya moja hata wakati  Kenyatta

alikuwa  anapigania  uhuru  hakusema  kikuyu  peke  yake,  wananchi  wa  Kenya  na  tukafaulu,  tukapata  uhuru,  k  wa  hivyo

mwananchi wa Kenya  anataka akae  pale anatakikana,  kama  umekuwa  maskini  ,  hata  ukipewa  Trans-nzoia  mzima  utakuwa

maskini.  Kwa hivyo nyinyi wenyewe rudi mfikirie, watu hawakupewa zawadi,  kuna wengine wamepewa zawadi,  lakini wengi

wao  wamenunua  na  pesa  zao  na  wa   wakienda  kuambia  mtu  alinunua  shilling  fulani  rudishia  yeye  hatarudisha.   Kwa  hivyo

naomba Kenya moja.  Yangu ni hayo tu.

Com.Nunow:  Asante sana mzee tafadhali jiadikishe hapa. Jacob Njuguna, its your turn Johnson Maasai  atamfuata.  Johnson B.

Maasai.

Jacob Njuguna:  Asante sana Commissioner hii ya Tume  ya  kurekibisha  Katiba.   Majina  yangu  ni  Jacob  Njuguna  Nguru,  ni

mfanyi biashara hapa mjini Kitale.  Na maoni yangu ya kwanza ni kuhusu uongozi.  Ningependekeza ya kwamba Rais asiwe juu

ya sheria na pia asiwe na kazi nyingine tofauti na hiyo ya uraisi,  na asiwe na kazi nyingine zaidi ya hiyo ya u raisi ili kupatia wa
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Kenya wengine, kupata nafasi ya kazi.  Mtu yeyote asifanye kazi zaidi ya mbili katika nchi hii.

Point mbili ni kuhusu  biashara na viwanda.  Watengenezaji wa bidhaa aina yoyote ile, wasiruhusiwe kamwe kuuza bidhaa kwa

bei ya rejareja, na kuweko sheria kwa sababu ya kumlinda yule mtu ambaye anauza kwa bei ya reja, reja.  

Ya tatu ni kuhusu ushuru:  Mkenya yeyote kila mkenya analipa ushuru nani sawa,  ushuru huo, uangaliwe na utafutiwe directors

kulingana na sehemu inakotolewa ili kusaidia  wa Kenya wanao utoa na kusimamisha uchumi wa nchi yetu.  

Kuhusu uajiri:  Kuhusu uajari mkenya yeyote ana haki ya kufanya kazi kulingana na elimu yake katika nchi hii.  Sheria iandikwe

kupunguza miaka ya kufanya kazi,  yaani ku  retire,  ili  kupatia  wa  Kenya  wengine  nafasi  hiyo,  na  mtu  akisha  retire,  asiajiriwe

tena,  bali  na  ajiendeleshe  na  biashara  au  ukulima,  ili  kupatia  wa  Kenya  wenye  elimu  na  ujuzi  kama  huo  kuweza  kufurahia

matunda ya elimu yao, na pia nchi yao.  

Kuhusu  ufisadi:    Kiongozi  yeyote   kwanza  kuanzia  mashinani  hadi  ngazi  ya  juu,  yani  ile  ngazi  ya  juu  kabisa  kama   u  Rais

akipatikana ana ufisadi, afutwe kazi na afungwe jela kuanzia kifungo kisichp pungua miaka mitano.  Kila mkenya, kila mkenya

yani awe  na haki ya kulinda mali ya nchi yake.

Intejerjection Com.Nunow:  Asante sana Njuguna, tafadhali jiadikishe pale kwamba umeteoa maoni, tafadhalini kwa sababu

imepita saa  kumi tayari na  kufikia  saa  kumi  mbili  tutafunga  hiki  kikao,  kwa  hivyo  kila  mtu  ambaye  nitampa  nafasi  sasa  kwa

sababu  nina  watu  wengi  sana,  ataje  point  tatu,  kwa  sababu  dakika  mbili  point  tatu  ama  nne  hizo  ma  dakika  haikuruhusu,

depending  on  kama  utaingia  story  ama  utasema  direct.   Na  preferably  wale  walikuwa  hapa  kama  mmesikiza  watu  wakitoa

maoni kama jambo  limetajwa,  kwa  sababu  baadaye  itakuwa  ni  Constitituency  ya  Saboti  maoni  yao,  tafadhali  taja  zile  point

hazikutanjwa ili points zote ziweze kuchukuliwa badala  ya kurudia kwa sababu kurudia,  utakuwa unapoteza time  zaidi,  kwani

pengine kuna wengine wako na point  mpya, kama point zote zimetajwa na nikikuita  usema  yale  ungesema  yote  yametajwa,

madhumuni ni kwamba watu wengi wa Saboti  waweze kutoa  maoni tumeelewana?  Johnson P.  Maasai,  Geshora John, John

Gishora,  Alfred  Kimwet,  Alfred  Kimwet,  tafadhali  itika  kama  uko  Maasai,  William  Masaya  uko?  Ajitayarishe  Robinson

Makokha, Dr. Nicholas Wambugu, na Thomas Kingatia in that order.

Mos  Maasai  Kiprut:  Asante sana Bwana Commissioners jina langu naitwa Mosi Maasai  Kiprut.   Nashukuru  sana  siku  ya

leo, na ningependa kuwashukuru wa Sabawot  kwa sababu wamehuzishwa kwa urekebishaji  wa Katiba mwaka huu wa 2000

na sio kama vile Katiba ya kwanza ilivyofanywa.  Kwa hivyo point zangu ni mengi lakini nataka ku-summarize kwa namna hii:  

Sabaots are privileged  today to give their own views to the Commissioners.   Our brothers  who are  in Zaire,  Sudan,  Uganda,

Malawi, Tanzania, and so on to be asked to come back and I hope this  Constitution  will be durable for over 100 years.
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We need Federal system of government, and in Mt.Elgon we would like to have 3 Constituencies and 3 political parties,  in the

country.   It  is we to say what we want,  how to be governed and how  to  be  settled  but  nobody  else.   Mt.  Elgon  under  we

would like to have Mt.Elgon to be  under Rift Valley and our resources  belong to the government and the beneficiaries are  the

Sabaots or the natives.  We need an industrious society, any public servant and any pay roll person, in Kenya not to have more

than 5 acres of land.  Mt.Elgon be extended right from Luhaha boarder to Sonu in the other side.  

On the side 

Interjection Com.Nunow:  Asante sana tafadhali tupatie ma karatasi yale umeandika, William Masava,

William  Masava:   Asante  sana  Commissioners,  mimi  kwa  majin  ninaitwa  Pastor  William  Masava.   Nina  mapendekezo

machache ambayo ningependa tuweze kuyaorodhesha katika Katiba mpya. 

Nitaanza na freedom of worship, uhuru wa kuabudu ningependekeza kwamba katika mpya tuweze kuwa na uhuru wa kuabudu

kwa sababu kuna watu  ambayo wanaabudu katika siku ya ijumaa hawo ni waisilamu  na kuna wa kristo  ambao  wanaabudu

katika siku ya Jumamosi, wa Adventist au wa Sabato, na kuna wengine ambayo wanaabudu katika siku ya Jumapili kwa hivyo

ningependa katika Constitution mpya waweze kuangaliwa rights zao equally.  

Sehemu  ya  pili  ni  kwamba  kuna  wale  ambao  ni  minority,  katika  worship  ambayo  ningependa  kutaja  ya  kwamba  wale  wa

Adventist  na  wa  Sabato,  unapata  kwamba  katika  Katiba  ambayo  iko  sasa  wengi  wananyanyaswa  kwa  sababu  unapata

kwamba  siku  hiyo  ya  kuabudu  ambayo  ni  siku  ya  Jumamosi,  unapata  kwamba  wengi  wao  wanafanya  kazi,  wengine

wanalazimishwa kuenda shuleni  kama wanafunzi, na kama waalimu hivi wanalazimishwa kuenda kufundisha, badala  ya kupewa

uhuru wa kuweza kuabudu kulingana na maadiko matakatifu.  Halafu tena utapata kwamba tuna state  functions katika siku hiyo

ya kuabudu,hiyo siku ya Sabato  katika Bibilia unapata kwamba kuna state  functions ambazo zinafanyika na unapata  kwamba

kuna Ministers ambao wako katika imani hiyo sasa  wananyimwa furusa yao ya  kumwabudu Mungu wao,  kulingana na  imani

yao.  Na mengine nimeyaandika nikifikiri nitawapa.  Asanteni.

Com.Nunow:  Asanti sana Pastor, kwa hayo nimemuita Robinson Makokha, Robinson Makokha,  hayuko, tafadhali kama uko

itika hata kama uko nyuma ili tukusubiri ukija.  Dr.Nicholas Wambugu, Daktari atafuatwa na Thomas Kinyasia.

Dr.Nicholas  Wambugu:  Thank you Mr.  Chairman for giving me  this  opportunity  mine  is  in  brief.   One  point,  My  name  is

Dr.Nicholas  Wambugu  I  am  an  Engineer  I  am  a  retired  educationist  from  the  highest  Institution  in  Kenya  and  I  live  in

Cherangani Division.  Mine is very brief:

1. Life of a person is very difficult to cater for because it is a function of many valuables you cannot satisfy a human being
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in life.  If you own Kenyatta Avenue buildings or  Koinange street  he will need the whole of Nairobi  to be   his or  again

to take the whole Kenya will be his then he buy London and even Europe, therefore there are  three variables which are

very important and some people have elaborated a little bit.

I. Health

II. Education

III. Employment.

Those are three valuables which are important to a human being, and therefore healthy should be free in Kenya.

2. Education also should be free.  Employment further should be catered for by the government but to do this, because  the

current economy of Kenya has been destroyed because  of what we call merit,  and what I mean in merit  in  education

when you adequate B equal C or equal B or equal A, and you know A is number one B is two C is three and D is four.

  You take D you leave C and B and A, 2, empty C, or too (inaudible) you  made him a police you made him a Jeshi an

army man and you live someone who had a C or  a B in this replublic that is why the  economy  is  down,  because  the

people who are running the economy for the last 15 years in Kenya, are the people who have gone through back  doors

 in empoloyment.  Even in  pain however  to  do  this  we  should  utilize  our   natural  and  human  resources  development

adequately, without advocating those funny marks, therefore I would like therefore the responsibilities of education from

std one from kindergaten to form four and in middle level education to be  under local government authority.  When we

come to what we call the University education, that should be from Central government and it should exactly be  free so

our  national  resources  our  human  resources  should  be  used  to  cater  for  those  three  variables,

healthy,education,unemployment because to employ it is how you can eat.   Today I pray to God myself, even yourself

whoever is here not to be sick if you are sick and you do not have money, you are in Kaburi.

3. If you have children today and you do not have money they  cannot  go  to  school.   I  have  even  found  in  some  areas

where people had resources like coffee and tea they are outside. Employment alone you are  employed to eat,  therefore

my time is very limited.  Finally I will say the last point childhood care, no children should be left in a home a lone under

the age of 12 and that should be incorporated in law.  That is why you find some children in houses they get burned in

houses and they have nobody to assist.  I have seen in England if a child is under 12 years,  you can live the child  alone

in the house if they are not yet 12 years old.

4. Only the final one if you m ay allow.

Interjection Com.Nunow:  We got that point daktari  we have got it,  we have got it,  please lets have your memorandum we

will take the issues really, Thomas Kingatia, Luhya council of elders.

Thomas Kingatia:  Honourable Commissioners ladies and gentlemen, at this juncture, I do not want to take  more time, except

that some few points that perhaps I should pick up.  I am speaking on behalf of the Trans-nzoia Luhya  elders  council,  I  am the

Chairman.  The position that we have been looking at  this new Constitution is that,  we would like our Constitution to be  well
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planned, because  it is the document that is going to look after this nation.  We  know  very  well  that  our  Constitution  has  just

been  played about with and we are very grateful that now we are  able to talk abit  about  our Constitution.  We have made the

document here of which we have highlighted quite a number of things, we have many points

Interjection Com.Nunow:  tafadhali tunyamaze, tafadhalini, kama wewe ungependa nafasi iharibiwe hiyo  litakuwa  ni   jambo

lakini hatuwezi kuruhusu mtu asikose kusikika kwa sababu watu wanazungumza.  Tafadhalini.

Thomas: Commissioner sir I would like to point up the point of parties.  In Kenya we have 48 parties,  we would like we have

recommended that we have four parties with an individual independent party, that makes it five.  

We have also talked about liberalization, liberalization should be free.  This becoming free has brought us a big problem should

be controlled becauses  now we are  having so many foreigners like in Kitale,  that it has been taken over by foregners and the

indiginous people of the country do not have it.   

The next other point that is very also to be noted in our Constitution is about the Provincial Administration, we would like to do

away with the PCs  and DOs,  these people  have no work at  all with the republic.   We would like Chiefs to be  taken over so

that they  are  elected  also  by  the  people  themselves  and  the  public  and  not  just  to  be  appointed  as  they  will  not  give  good

service to the people.   

Na Judicial in  the  Parliament,  we  would  like  the  Parliament  to  have  select  committee.   This  select  committees  will  appointe

Jucial Commissoins will also point  out public service Commission, will also appoint  out say,  ECK Electoral Commission  and

also this selection will also select the Commission for the Review of the Constitution.  Thank you Commissioner.

Com.Nunow:  Thank you very much mzee for being precise  we  will  be  happy  to  receive  your  memorandum.   John  Simiyu,

please  hand  it  over,  John  Simiyu,  Kennedy  Buya,  are  you  there  Kennedy,  Emmanuel  Lilei,  Emmanuel  Lilei,  David  Simiyu?

David Simiyu, hakuna tutapata  yule yuko.   Eliud Wafula,  Eliud Wafula nilisema tafadhali  itika  sema  tu  uko.   John  Kaluhana,

uko? Mzuri sana Stanley Anazai, endelea.

Eliud Wafula:  Mimi kwa majina naitwa Eliud Wafula  ni mkaaji wa hapa Trans-nzoia.   Ningependa kuzungumzia upande wa

watoto chokora, yaani street  children.  Ningependa serikali ya Kenya iunde Katiba ya kuchunguza hawa watoto  kwa sababu,

watoto  wengi  wamesabaa  katika  town,  na  tungependa  serikali  iangalie  kabisa,  kwa  sababu  ndoa  nyingi   zimefinjika,  na

zimechangia  upande  wa  hawa  watoto  kupatikana  katika   towns.   Kwa  hivyo  ningependa  serikali  ichunguze  haswa  haya

manyumba nyingi kuvujika pia imechangia halafu tena clashes ambazo zilifanyika 1992,  91,  zilichangia pia upande wa chokora.

Kwa hivyo upande mwingine ambao ningependa kungusia ni upande wa hospitali.   Kwa upande wa hospitali ningependa wale

ma daktari ambao wanafanya kazi huko hawangekubaliwa kumiliki chemisits kwa sababu hawa watu wana miliki Chemistry pia
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wanamiliki ma clinics na nafikiri dawa nyingi  zinaingia  huko.   Kwa  upande  mwingine  ningependa  kuzungumza  tena  ni  kuhusu

upande wa wanafunzi.  Nafikiri wakati  nilikuwa ninasoma, kulikuwa na sheria ambayo inasema mwanafunzi asiruhusiwe kuingia

kwa bar  au kwa Disco ukiwa na umri wa chini ya miaka 18.   Siki hizi mimi ninaona  wanafunzi  wengi  wanaingia  katika  disco

hata  katika  ma  bar.   Na  tungependa  hiyo  mambo  ichungzwe,  kama  Katiba  inaweza  undwa  na  kuweza  kurekebisha  hapo.

Watoto wengi sana hasa wakifunga shule wanaingia kwa ma bar na mad disco.  

Jambo lingine ambaye ningeweza  kuzungumzia  ni  kuhusu  ninasikia  wa  mama  wakizungumza  mambo  ya  kufanya  usherati  iwe

illegalized.  Hiyo mambo ya usherati  ningependa iwe abolished kwa sababu ndio inaleta nyumba nyingi zinavujika.  Hasa  hiyo

biashara isiwekwe, na imeleta usambashaji wa ukimwi kwa sababu watu wengi, kwa sababu wa ukosevu wa kazi,  kwa sababu

hajaolewa anaanzisha hiyo biashara na anaenda katika miji.  Haswa wanafunzi wengi pia wana drop  katika secondary schools,

katika primary na wanajiingiza kwa usherati, na hiyo inakuwa kama mapato yao.  Kwa hivyo serikali ingeunda sheria ya kuweza

kulinda hiyo sababu hiyo imechangia sana ukimwi sana katika miji zetu za Kenya.  Ni hayo Commissioner kwa haya machache,

nawashukuru.

Com.Nunow:   Asante  Bwana   Wafula  tafadhali  jiadikishe  hapo  kwamba  umetoa  maoni.   Kaluhani  John  Stanley  Anzae.

Endelea.

John Khaluhana:  My name is John Khaluhana.  On behalf of the Salvation Army youth group,  Sir I beg that you allow me to

view their issues

I. Though the government of Kenya allows freedom of worship it feels that,  that freedom  should  be  minimized  so  as  to

stop the registration of devil worshippers here in the Country.

II. If there is any land allocation anywhere in Kenya, I think that land allocation should be allocated to the young generation

instead of  repeatedly to the old people.

III. Also  I  beg  that  male  here  in  Kenya  should  also  form  their  groups  because  you  will  find  we  have  got  women

organization, we have got children Organizations but men have got no Organzation to represent them so that even if they

are victimized by their women at home, they have got no voice.

IV. I also beg that, counting of votes should be done at Electoral centres other than being transported.  

V. Presidential elections should  be  held  separately,  on   separate  days,  due  to  time  I  say  thank  you  very  much  to  have

listened to me.

Com.Nunow:  Please register yourself, Miriam Grace Nabuja, 

Miriam  Grace  Nabuja:  Thank  you  our  honourable  Commissioner,  I  am  Miriam  Grace  Nabuja,  going  to  give  individual

opinion and I have tried to leave out what was given by others.   I  thank you for the opportunity that was gender issues,   I  may
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just  give  my  recommendations  that  in  future  while  you  are  registering  let  us  have  a  ladies,  list  men’s  list  and  call  them

concurrently we would have gone home much earlier.  Thank you.

On land’s issue, settlement should be balanced by gender,  when we talk about  that,  very many men have been given land they

ended  up  selling  when  we  have  children  who  are  widows  and  they  have  been  settled  they  are  still  landless.  The  issue  of

squatters should be gotten rid of by the government once and for all why should wild animals have Game reserves  and Game

Parks, when a Kenyan is called a squatter.  Land given to the landless should never be sold, whoever tries to sell it,  it should be

withdrawn from him subsequently and be given to the landless, because some people are just making riches out of nothing.

Political issues,  e.g  each district  I propose,  should set  a side 30% of the Constituency vacancies in the form  of  Constituency

and  what  for  women  and  not  that  women  should  be  given  the  30%  free,  but  women  should  be  able  to  compete  among

themselves, so that  they have a woman who is popular  to represent  them.  Also as  far  as  the political tourists are  concerned,

we have seen men moving from one party to another.   These men should be left to stay for three years  before they contest  on

any party in any future campaigns, because they are misleading the grassroots.  

So we have matters that concern education,  my opinion is there should be free education from Primary level to the Secondary

level day scholars, for boarder or boardings let them pay, so that every child should have an opportunity to go to school.   I  also

recommend that the government should provide facilities to all schools equally

We cannot talk of a school doing very well, when the government has never, never employed the nursery school teachers,  it’s a

burden to parents besides the feeding programme.  So they should make sure they also employ nursery school teachers the way

they have employed primary and secondary teachers.  

On employment, I have the opinion that the old guards who retire should go home and rest so that they create  job opportunities

for the youth, because many of our youth have no jobs and also the segregative kind of measures whereby in the army they may

talk about five, five 5 inches high to qualify, how about these once who have been born naturally short  and they are  capable  of

defendingo our country.  

On street archins, these are children who are found in the streets, I  happened to have gone to Kampala,  the richest city in East

Africa, there are no street archins, but here we are harbouring them.

Bernadict  Mogaka:  kwa  hivyo  mambo  ya   natural   reserves  zitengenezwe  rights  zao,  iwe  under  directive  principles,  for

example swampy areas,  matajiri walinunua mashamba kutok kwa  mokoloni  wa  kiwa  hawakuuziwa  swampy  areas,  lakini  sisi

wale tunakuja kwa sababu hatuna lingine, tunanunua hata hiyo swampy areas,  which means,  lands  sheria  itengenezwe  ili  haya

mashamba yaweze kulindwa, na nitapeana  haya makaratasi for more information  Thanks.  
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Com.Nunow:  Asante sana kwa kutii amri ya muda Abin Makhoha, Micheal Njoroge ajitayarishe.

Abin Makokha:  Kwa jina ni Abin Makokha ninaishi  Kiminini division, pendekezo langu ni kusema wa Kenya kabila 42, mjue

kwamba sisi tangu tunyakue huu uhuru, tulinyakuwa kwa wazungu na sisi wenyewe tukachukua. Tunataka tuheshimiane tuwe na

heshima, heshima kwanza ichukuliwe Bwana commissioner, ninapendekeza hivi, sisi Trans-nzoia ambao kabila ambayo tunaishi

Trans-nzoia sisi watu  wengine  tusiwe  na  doto  ya  kusema  tuna  shamba  yetu,  ni  ya  serikali  shamba  ni  ya  Mungu,  sisi  ambao

tunaishi katika  mashamba,  tutakufa  tutayawacha.   Kwa  hivyo  pendekezo  langu  nasema  hivi  sisi  wazee  ambao  tumeonekana

wazee, tuna nywele nyeupe tunafaa tuzungumze mbele ya watoto wetu neno ambayo inaweza pendeza sisi sio tuzungumze neno

ya matusi kuonyesha watoto wetu matusi, hiyo si mzuri.  

Neno la pili mashamba ya Trans-nzoia,  tumeishi miaka 30 na  kitu  hatujapata  title  deed,  tunataka  tupate  title  deed,  mtu  akae

kwa shamba akijua shamba ni lake.  Sio kukaa kama mtu ambaye umeandikwa.

Neno la tatu,  nasema hivi,  wanawake  wetu  ambao  tumeoa  na  watoto  wetu  ambao  tumewazaa,  hatutaki  wavae  long   mbele

yetu, hatutaki wavae long mbele yetu, wasichana na wanawake wakiwa pamoja.  Commissioner Ghai mtusaidie  sana. 

Neno  la  nne  tunasema  hivi  sisi  Trans-nzoia  ambao  tumeishi  tangu  tuwe  watoto  mpaka  saa  hii  ni  miaka  68  nikiwa  hapa

Trans-nzoia,  huu ni udongo wangu  ambao  nitazikwa  na  pia  mtoto  wangu,  pia  mjukuu  mtu  mwingine  asije  akumbuke  ati  ana

udongo  wake  hapa  Trans-nzoia,  jinsi  sisi  tuliingia  Trans-nzoia  tulinunua,  huu  udongo  si  kupewa  bure,  Bwana  Commissioner

hayo maneno, sisi watu wa Kenya, hatutaki ukabila, hatutaki ukabila kabisa.  

Tena ukiwa wewe ni mkenya, ni wewe unataka kubagua wenzako,  hatakiwi kukaa hapa,  wewe ni   mkenya  wa  namna  gani?

Nikienda kumalizia sisi, watu wa Trans-nzoia kabila 42,  mtu  anafaa  akae  popote  apendapo,  popote  ambapo  unataka  uenda

kukaa, ununue udongo, utaenda ununue katika nchi yetu ya Kenya, kwa hivyo nikienda kumalizia, 

Interjection Com.Nunow:  Bwana Makhoha siwezi kukuruhusu kumalizia umepigiwa mara nyingi tafadhali jiadikishe tumepata

mawazo yako.  Micheal Njoroge ajitarishe  Micheal Wafula.

Micheal Njoroge:  Bwana Commissioners, wenzangu wote ninafuraha kwa sababu ya kupata  nafasi hii ili nipate kuzungumza,

jina ni Micheal Njoroge na nina kaa katika Timbora location zaidi ya miaka 50,  na kwa hivyo  kuhusu Katiba mpya, ningetaka

kusema  ya  kwamba  jambo  hili  liwekwe  katika  Katiba  mpya  ya  hongo,  katika  Kenya  hiyo  imeleta  kurudi  nyuma  kwetu.

Kusema  kweli  zaidi  ukienda  kortini,  hakuna  ukweli  utao  weza  kupatikana  huko  kwa  sababu  ukiwa  huna  kitu  na  unasema

ukweli, ukweli huo hausikiki hata kidogo kwa sababu sina pesa.   Kuhusu pia hata mashamba vile, vile, hongo ndio inaendelea

na  jambo  hilo  Katiba  mpya  ningetaka  iwekwe,  na  iwekwe  mtu  akifanya  hivyo  akipatikana  atafanywa  namna  ashitakiwe  na
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hukumu itolewe kali, hiyo ya kwanza.

Ya pili Commissioner ningesema Katiba hii, ambao tulikuwa tunaendelea nayo ya Kenya zaidi  hata  kwa  upande  wa  sisi  raia,

tungeweza kupatiwa ili tupate kurekebisha hii mpya tukiilinganisha.  Sasa  hakuna kitu chochote tunacho, isipokuwa sasa  ni akili

tunatumia kwa sababu hatulinganishi na jambo lolote. 

Hii ingine ni kuhusu viwanda kubomolewa katika mijini.  Jambo hilo pia ina vuja wanachama moyo, wa mama na mwingine ni

maskini  hana  chochote,  anategemea  kile  ambacho  anataka,  unaona  kiwanda  chake  kime  bomolewa  hata  mali  iliyokuwako

imetawaliwa na anabaki  bila chochote,  jambo hilo Commissionetr ningeomba pia  lipate  kupewa  nafasi  ili  mtu  apate  nafasi  ya

kujitayarisha ikiwa itabomolewa.  

Langu la mwisho ni loan, loan ya wakulima wadogo,  ikiwa huna security pia pia ni vizuri ufikiriwe, ili kwamba ikiwa unatakiwa

ujulikane mapato yani ruhusa upewe na chief wako yule ambaye anakujua, ili upate hiyo loan ili upate kuendelea.   Kwa sababu

bila hiyo hakika utazidi kuwa maskini.  Asante sana  kwa sababu mengi ninayo lakini sina wakati.  

Com.Nunow:  Asanti bwana Njoroge tafadhali ujiadikishe.  Micheal Wafula, Kennedy  Kipketel,  hakuna  Charles  ongezo,  na

ajitayarishe Lucy Okumu, Lucy yuko?  Joshua Mangeni, Julius Chirchir, Chalres Muturi in that order.  Endelea.

Charles Ongeso:  Thank you very much hounarable Commissioner my name is Charles Ongeso.  I want mainly to touch on the

issue of Legislature particulary on the powers  that should be vested in the Legislature, as  far  as  vetting  some  appointments  is

concerned.  First and fore most we would wish that the power to make the senior appointment such of Attorney General Chief

Justice,  Permanent Secretaries  and Senior Civil Servants,  Police Commissioner the Chief of General Staff,  Ministers  Head  of

Civil Service, the Auditor General, Registrar of Societies, Chief Executives of the States,  statutory bodies,  that is the Parastatal

bodies, Ambassadors and High Commissioners and the like not be  vetted by the President.   He shall make such appointments

but shall be vetted by the Members of Parliament so that such offices are  not abused as  it were today.   It  will also include the

Governor  of  Central  Bank  of   Kenya,  registrar  of  motor  vehicles,  Commissioner  of  Excise  and  Duty,  managing  Trustee  of

N.S.S.F, recently we went to survey situation where one was removed from the job and it appeared very unnecessary.

Besides that we would like a system whereby or in future, Constitutional changes,  or  amendements would require at  least  three

quarters of MPs brought in power  and not 2 thirds,  so that they are  in force,  that will mean that even if it means buying a few

Members of Parliament it will take those people who are keen on buying a lot of maybe money  and time to convince them all,

so from two thirds amending any Constitution like we have today, we are talking about extending  the life of Parliament in future

is should be three quarters  and not two thirds.   Besides that the MPs should consult with their Constituencies in other  words,

there should be a refurendum where polls the views expressed in Parliament,  the voting that take  into Parliament will be  those

views that have come from the Members of Parliament for debate and enactment.  
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Also there should be equitable distribution of national wealth and opportunities,  no man or  woman should have more than one

public office at the same period.  Today we have a sitution whereby there are so many youths who do not have jobs,  and some

people are  hanging on  so  many  jobs,  some  of  them  are  even  past  55  years  old  the  mandatory  retirement  age  and  they  are

holding more even more than three positions at the expense of young Kenyans, such a thing should stop.  

Administration Public Universities,  the  University  should  be  independent  today,  we  believe  that  even  the  appointment  of  the

Vice Chancellors should be guided by the statutes  of individual Universities, and no one man or  woman again should have the

power to appoint the VCs, because we have seen instead of serving at  the interest  of the Universities, they are  still serving the

interest of the appointing bodies and that one should stop immediately so that politics do not run our Universities but they should

be run on  profession ethics of the Universities.  

Lastly honourable Commissioners,  we  have  seen  situations  whereby  there  are  some  Kenyans  who  have  been  jailed  or  long

confined  yet  names  that  have  been  discovered  that  they  were  not  strong  at  all,  I  would  wish  that  in  future  such  people  be

compensated.  Somebody is put in jail for 20 years  when they come out,  they do not know where the home is, and then you

through them into the streets that is purely injustice.  So  in future the laws should be put it,  so  that people  are  wrongfully jailed

be compensated for wrongful confinement.  Thank you very much.

Com.Nunow:  Thank you Bwana Ongeso tafadhali ujiadikishe.  Lucy Okumu hayuko Joshua Mangeni, Julus Chirchir,  Charles

Muturi, Charles Muturi, Lukas Mabonga, Lukas Mabonga,  Fred Kubai, endelea.

Julius Chirchir:  Commissioners,  thank you very much I (inaudible) pleasure this evening to support  some views which some

of my people have said.  One of them being 

Interjection Com.Nunow:  anza na majina tafadhali, anza na majina. Kwa sababu ina recordiwa.

Julius:   My names are  Julius Chirchir first one is terms of office   for  President  and  also  sitting  MPs  and  even  Chiefs  in  my

opinion they should have two terms only respectively.  MPs salaries increment, in my opinion we Kenyans we have adequately

resources and there is no reason why they should increase their salaries to that amount.  Constituencies, 

Interjection Com.Idha Salim:  what is your proposal about that.

Julius:  Salaries, Maoni yangu ni ya kwamba hawa watu bado kutoshana na hiyo ingekuwa ile walikuwa wanatumia zamani the

current one.  Constituencies I feel that for other  tribes to benefit or  for other  large areas,  Constituencies should be increased if

need be, to cover some areas which are not covered upto now.  
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The education system, a child from nursery school to secondary school may find that a child is not capable  of doing something

in a certain stage, so the education (inaudible) should be done to individual on merits.  I am not very keen on that but  I  feel that

 choices should be made to enable students to go at their own levels.  

Land issue, original people or citizens, who have been their, should be given the rights when seats  of Parliament,  seats  and that.

 Last one, Bwana Commissioner.

Interjection Com.Nunow:  Thank you very much if you insist because of time please register yourself,  please register yourself.

Please register yourself,  Kipsang Ngisire,  Kipsang is not there,  do we  have  Andrew  Nyanumba,  Andrew  Nyanumba,  James

Ngunjiri, Peter Wangwe, 

Peter  Wangwe:  Mimi naitwa Bwana Wangwe Mbuka maoni ni haya.   Rais wa Kenya awe  na  International  degree  kuanzia

tarehe 29 December mwaka huu  ndio asimame.   Rais wa Kenya ni lazima awe chini ya sheria, Rais wa Kenya na lazima aende

vipindi viwili.  Rais wa Kenya ni lazima awe na ekari  200  sio 1,000.   Mjumbe wa Kenya lazima awe na acre  kama  ni zaidi ni

acre 50.  Kwa kawaida kama mimi ni Buka niwe na acre 20.  

Ma chief wote ma PC out,  Chief badala  ya Chief Councilor wa  area  anatosha.   PC  county  council  chairman  anatosha.  DC,

county council chairman anatosha,  PC nae awe akitolewa kwa maan mishahara inakulwa free.   Mishahara  ya  PC  iende  kwa

Wizara  ya  elimu  ama  health.   Mimi  nimesema  ya  kwamba  Luhya  land  hapa  nitaenda  straight  kwa  Luhya  land.   Foreigners

wamekuwa hapa foregners kutoka Uganda wana claim Luhya land.   Luhya land  ni kutoka Jinja,  Naivasha,  Lodwar hii yote ni

wa Luhya, Western,  kwa hivyo as  in  1978,  baada  ya  Kenyatta  kufa,  hii  Lodwar  walikuwa  wanaenda  Kakamega  baada  ya

Kenyatta  kufa   wakapatia  Rift  Valley,  kwa  hivyo   tunaomba  sheria  iundwe  mipaka  yetu  irudi  kutoka  kwa  Lodwar  mpaka

Bungoma na Jinja na hata  Museveni awachie nchi yetu  irudi.  

Gender system mwanamke asivae tight kama huyu, nataka avae kama huyo.  Gender system mwanamke asivae long, long niya

wanaume.  Gender system kama wanataka tulingane kama hawa,  nao  wakubali  kutoa  ng’ombe  kwa  sisi,  ndio  sisi  tuwapikie

hawa ugali, kama hawawezi kutoa ng’ombe kwa sisi  wakae vile, vile ilikuwa maneno ya Beijing ni ng’ambo  si hapa. 

Pia pombe ya beer  iteremshwe bei ili mimi nisiede kwa chang’aa niende kunywa kama wewe.   Wazee  wapewe  natives  beer

angalia kwa hiyo picha hapo,  wakae namna hiyo ndio wanatoa mashauri mazuri kwa wazee kama sisi.  Kwa hivyo kwa hayo

machache ninasema thank you very much.

Com.Nunow:  Asante sana Ali Wamalwa, Ali Wamalwa, Nangole M.  alimaliza ama alienda tu, Sale Muhando,  Albert  Were,

Peninah Kilande inaonekana mtapata nafasi ya kuzungumza  Julius Wala,  Julius njoo,  na  Julius  Too  yuko,  Julius  Too  karibia,
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wewe ndio utamfuata.  

Julius Wala:   Asante sana kwa kunipatia hiyo nafasi,  jina  ni  Julius  Wala,  a  retired  banker  although  I  do  not  look  like  one.

Pengine ningeuliza tu  tafadhali siwajui nyinyi ningejua majina yenu pengine ma Commissioners.

Interjection Com.Nunow:  sorry!

Julius:  ningelipenda kujua majina yenu kwa vile nimeambiwa 

Interjection  Com.Nunow:  Pole  tafadhali  mzungumzaji  umekuja  kama  umechelewa  tulitaja  majina  zetu  asubuhi  kwa  hivyo

endelea.  

Julius: sawa sawa kwa vile niliambiwa kuna Pro.Yash Pal Ghai hapa, ndio ningetaka kujua pengine ni nani.  Mimi point yangu

ni  moja  mimi  niko  tofauti  na  wengine  hii  shinda  ya  kubadirisha  Constitution  tabu  sio  Constitution,  taabu  ni  attitude,  hata

tukitengene za Constitution inatakikana namna gani  mkenya asipobadilisha attitude yake,  hakuna  kufaulu  pahali  popote,  kwa

hivyo ni attitude ya mwananchi sio Constitution.  

Com.Nunow:  Asante  sana  kwa  hayo,  Webukhul  Omar,  nilikuwa  nimekuita  Too  Julius  njoo  tafadhali  Webukhul  Omar

ajitayarishe kama yuko ama Wycliff Oben, twambie majina zako kisha uendeleaa mapendekezo. 

Julius Kimeli Too: Majina yangu kamili ni Julius Kimeli Too, and I will start  right off.  We would the Constitution to state  that

the people have the ultimate power in the country. The people are the soverign in Kenya  and no low or authority including even

the Constitution is above the people.  

The Supremacy of the Constitution:   The people  are  the supreme power  and the will of the  people  is  expressed  through  the

Constitution, i.e. the basis of democracy is the rule of the law, in other words, this means that the law is applied consistently and

that all citizens are equal by the law.  

The Constitution must be accessible to the people,  i.e to be  taught in schools deseminated through the media and discuseed in

citizens meetings through out the country, so that everyone becomes familiar with it. 

We need a specific provision to enable any citizen or group to sue on any matter relating to the Constitution.  Elected President

should be the President  of Kenya,  not for the party he or  she  was  selected  and  two  terms  at  most.   No  benefits  for  retired

President who steal holds post  of office, in the party he was elected in.  Any Kenyan  has a right to live or develop anywhere in

the country of Kenya.  
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About Elections, the electoral  Commission should be independent to act  under  its  own  Constitution  and  its  law,  and  date  of

election should be fixed and we request that elections to take place after every five years. 

About  MPs  should  have  fixed  salaries  and  allowances  not  just  to  increase  their  allowances  as  they  wish.   About  the  party

groups, should be given freedom or to give views and all meetings without being disturbed or harassed.  Thank you very much 

Com.Nunow:  Thank you  Bwana Too,  please let us have your memorandum Wycliffe Oben, Diwa Lomoiyo, Hassan Waliala,

Isaack Obada, Joseph Soita, Hon. Kisielo, Chirchir Abungu, Susan Naliaka, 

Susan Naliaka:  Officer ma Commissioner, 

Interjection Com.Nunow:  Tupatie majina Susan

Susan Naliaka:  Susan Naliaka Msonge, ningelipenda Commission ijukulie hatua kwa bei inayofaa kwa wakulima kwa shilling

3,000 kwa ngunia moja, ili hao wakulima wawe na faida kwa ajili ya ukulima wao.  Kwa sababu kuna wakulima ambao hupata

shinda watoto wanapoenda shule wanapata shida kubwa, huwa wanauza mahindi kwa bei ya chini kwa shilling 400 hata kama

mwaka huu, watoto wengi wamekosa kwenda shule kwa sababu ya mahindi kukosa bei.  

La pili ma chief wanastihili wachaguliwe kwa miaka mitano kama wabunge.   Kwa sababu chief huchukua muda  mrefu, hukaa

katika kazi yao na huku kuna watoto wengi ambao wanafaa kuchukua hiyo kazi.

La tatu,  bunge yastahili kufungwa ili wabunge wasio kuwa na  kazi  na  nidhamu  katika  mitaa  au   makwao,  waweze  kuchagua

wabunge  wengine.   Wabunge  wafaa  wachaguliwe  kwa  kila  kabila  maana  kuna  kabila  ndogo  wanashida  nyingi,  wabunge

hawachaguliwi  katika  kabila  zao.   Yastahili  Katiba  hii  ichukue  jukumu  kali  kuchunguza  kina  mama  ambao  hawana  nidhamu

katika kazi kule bungeni, maana  kuna  wa  mama  wengi  wanatupa  aibu  sana  wanapofika  kule  mbungeni  huaacha  waume  zao

nyumbani  na  kuchukua  waume  wengine  kule  kazini.   Sasa  yafaa  hii  Katiba  ichunguze  kabla  haijachagua  mwanamke  kulee

bungeni  ichunguze  mienendo  yake  pamoja  na  nidhamu  na  waandikishe  pamoja  na  mume  wake,  ili  akiwa  bungeni  ajulikane

kwamba yeye ni mke wa mume fulani.  

Com.Nunow:  Asante  sana  tafadhali  jiandikishe,  Ezekiel  Maroma  baada  ya  Ezekiel  ajitayarishe   Patrick  Soita,  na  William

Ndiema.

Ezekiel Maroma:  Kwa jina ni  Ezekiel Maroma,  Commissioners ladies and gentlemen, naenda kwa pointe to haraka haraka

sababu saa imekwisha, kitu cha kwanza ambayo pengine tunaendelea zaidi na ambao ni maisha yetu zaidi, katika Kenya hatuna

food policy, ambao ni kwa maana ya kwamba hata wakulima  ambao  tunalima   mahindi  hapa  Kitale,tumekuwa  kama  ghasia,
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sababu unalima mahindi miingi pengine mingi ikifika hakuna bei.  Kwa hivyo tunaomba serikali ifanye au Katiba itengenezwer ya

kusema ya kwamba,  mkulima awe guaranteed kwa mimea ambayo anaweza kulima katika Kenya,  sababu  iwe  hata  ikiwa  ya

kwamba tangu hapo zamani hata wakati  wa ukoloni tulikuwa na mipango ilikuwako, mkulima alikuwa anapewa bei ya mwaka

ya  mahindi  ambayo  ni  ya  mwaka  ujao,  halafu  analima.   Hahata  sasa  katika  serikali  yetu  una  store  nyingi   kabisa  ambaoo

zinaweza kuweka mahindi hata miaka  saba.   Kwa  hivyo  maneno  hii  ya  kuleta  at  soko  huru  mimi ninaona  ya  kwamba,  kwa

mkulima  haina  maana  sababu  kitu  ingefanyiwa  soko  huru,  ni  bidhaa  zile  ambazo  zinatengenezwo  na  industry,  hiyo  ni  point

number  one.   Halafu  ingine  kwa  ajili  ya  haraka,  hii  tulizungumza  maneno  ya  kuwa  kukosa  mashamba,  lakini  kuna  wakati

mwingine vile, vile wengine tumekuwa ya kwamba tumepata mashamba lakini, tunauza tena yote,  na  tunakuwa  destitute,  kwa

hivyo hiyo katika sheria ya land, mimi nafikiri inataka itengenezwe ijulikane ya kwamba kama mtu amewachiwa shamba kama ni

mtoto au mama au ni vijana, wataweza kuuza halafu tena wabaki  tupu.  Ili isije ikasemwa ya kwamba tunalia shamba saa  yote,

lakini mashamba tulikuwa nayo, kwa hivyo hiyo ni makosa inakuwa tunapata yote.  

Kitu ingine ambayo kwa mwananchi ambao anasubuka katika area  hii  ya  Trans-nzoia  nina  maliza  haraka,  moja  ni  ile  county

council hata hapa Trans-nzoia wanatoa watu kodi ya mashamba, kila mwaka wanadai pesa  na hatujui hiyo ni sheria ya nini, na

kama iko katika Local Government, muende muibadilishe katika hiyo.  Halafu na vile, vile, mimi nasema maneno ya grabbers  na

corruption, inataka katika Katiba kama inatengenezwe, mtengeneze mtu yule anapatikana ana grab na pengine amepata  mali ya

utajiri kwa corruption hiyo mali yote inakamatwa, inauzwa yote, inarudishwa kwa raia au kwa serikali.  

Com.Nunow:  Asante sana tafadhali ujiadikishe Patrick Soita,  William Diema, Monica Odongo,  Christopher Ndegwa,  Nathan

Nasiome, Rebecca  Ofisi,  Robert  Okemwa  now  I  will  follow  the  list  it’s  the  most  orderly  way  of  doing.   Robert  Okemwa,

Francis Masika, Clement Simiyu, Sila Boit, Peter Oluoch Sila njoo, Peter Oluoch hayuko? Daniel Songok, endelea Sila Boit.

Sila Boit:   Jina langu ni Sila Kimaiyo Boit ningependa tu kutoa  pendekezo  mbili  au  tatu  katika  sheria.   Kwanza  ningependa

kuzungumza  juu  ya  pensioners.   Pensioners,  ningependekeza  kwamba  mtu  aki-retire  apewe  benefits  yake  within  a  certain

period,  wakati  huu  mtu  ataweza  kwenda  two  year,  three  years  wengine  hata  wanaweza  kufa  bila  kupata  pension.   So  we

should specify the period when somebody retires he should get benefits within a certain period.  

Interjection Com.Nunow: How long do you recommend

Sila Boit:  It should be within five months.

Ningependekeza kwamba Local Authorities wapewe uwezo kabisa ya kufanya development  katika Districts.   Wapewe pesa

na uwezo huo.

Jambo  la tatu,  ningependa wabunge wapewe mishahara ya kutosha,  sababu  kazi yao ni  kali zaidi.  Jambo  la pili wakipewa
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mishahara nyingi councilors pia wawe na quarter,  wapate  quarter  ile mishahara ya wabunge.   Kwa hayo machache ningesema

asante sana.

Com.Nunow:  Asanti sana tafadhali ujiadikishe, Peter  Njoroge Gatua,  Yator  Kiputum, Fredrick Seiwe,  yuko,  Fredrick Sewe

endelea. Majina halafu upendekeze.

Fredrick Seweye: My name is Fredrick Sewe, Sewe, I am taking this chance to propose I am going to talk on the Presidency

first of all.  My proposol  is that,  I  want the President  to stay with power,  because  having a  President  without  power,  is   like

having a house without the  controller,  everything  will  huldbabo.   Secondly  the  President  in  his  duties,  should  have  executive

council and governing council to help him do his duties.  On the appointment of Parastatal  chiefs, it should be done through the

Parliament, as  this will so clearly tongible example when the Commission of Kenya Review Commission was being appointed

they  applied  and  then  the  application  was  presented  before  the  Parliament  then  the  qualifications  were  analysed.   Then

presented to the President to select the person who is capable.  So in appointment of the parastatal heads,  that one I still would

it to stay the way the Commissions were appointed.

I am coming on the point of DC and Administration, well this one should not be  done away with because  there will no linkage

or there will no way, the government is going to collect and correct  information and desiminate  and  to  see  what  they  can  do

because, politicians are not reliable, they can be giving a negative impact to the government depending on the political party they

belong to.  

Thirdly I am going to talk on employment, where the problem with our country is that we are  thinking only land problem.  We

should  look  on  industrial  investment,  because  even  if  there  is  an  industry  in  an  area,  this  one  will  automatically  create

employment.    Our  educationist  or  the  learned  people  in  factory  alone,  will  provide  for  lawyers,  will  provide  for  engineers,

mechanical and consumers even in transportation.   I  have got one again.  Also decentralization  of  industries,  I  would  like  the

industries to be built where the resources are available, I do not have much to say  because the time is getting out.  Asante sana.

  

Com.Nunow:   Those  who  have  memoranda  because  its  as  good  as  speaking  if  you  mention  one  or  two  points  in  that

memorandum or you do not at  all, infact its going to be  the same, so you the choice but what I want to do,  excuse me! I am

going to follow the list still, but what I am going to do, if I call you I want you to mention two points,  if they are  50 you mention

two and that will mean a minute per person, because we will close at six oclock sharp we have 45 minutes I would like to hear

at least  45 people  before I close is that clear? So please listen to your name and give two key points  that  you   feel  are  very

burning.  Patrick Busedich, he  is  not   there,  Francis  Uhuru,  if  you  are  there  itika,  Beatrice  Nesonga,  John  Yego,  Councilor

Matui, Councilor Matui Stephen Ndiema,  Roda Cheptai,  Martin Muli, I  am going not looking up if you do not itika I will  not

know that you are there, Francis Keya, Dickson Okema, Philemon Kosgei, Boaz Owuor  oka, Boaza Oloo is your turn.  
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Boaz Owuor:  I  would only like to  emphasize  one  point  which  has  not  been  said  properly  this  is   a  Member  of  Parliament

should be allowed to contest the seat  as  an independent,  I was trying to suggest that the Constitution now, should recommend

that  it  can  have  independent   candidates,  as  MP.   Reason  yangu,  he  should  be  popular  that  will  state  the  popularity  of

somebody in an area, that one should also try to avoid corrupting chairmen of the party which had happended in 1997,

Intejection Com.Idha Salim:  Mr. Owuor if you explain too much you will not have time to other points.

Owuor:  No  I have only two the rest  have been said I am not going to read the others.   The other one I wanted to say,  was

about land ownership.   I  think we have recommended a few things, but to me I think the highest  acreage  one  should  have  in

Kenya should be 100 acres, and the rest given to wananchi.   Thank you very much.

Com.Nunow:  Thank you very much Bwana Owuor,  I would like to see  that spirit,  two points that you feel are  really core  to

your presentation.   Peter  Sikulu, Rev.John Mutani,  Onganya Godwin, this was a student who presented,  Monicah Odongo  is

not there, Lawrence Keshali, Raphantile Dema, Johnson Echeterem, Edward Shitada, Geoffrey Wekesa,  Zakaria Rufus, Phillip

Magut, Vincent Wakoli, David Mwale, Diema Kigai, Moses Chemoi , Jackson Wangwe, Jacob Dado, Cosma Kinywa 

Jackson Wangwe Kada:  Jackson Wangwe Kanda, two points I say Presidential powers should be treamed and should have

two terms in the office, also appointments of civil servants should be approved by Parliament.  Thank you.

Com.Nunow:  Asante  sana  Jackson  for  that  spirit,  Ernest  Matete,  Jeremiah  Nyatich  John  Kiboi,  Gabriel  Oliema,  Moses

Simba, Samuel Maina, is Samuel Maina there, Okay Moses endelea.

Moses Simba:  Asanteni sana Commissioner point yangu ya kwanza naonelea ya kwamba wa bunge na 

Interjection Com.Nunow: Moses twambie jina lako.

Moses  Odhiambo Simba:  Majina yangu ni Moses  Odhiambo Simba,  Point  yangu  ya  kwanza  tangu  Kenya  tupate  Uhuru,

tumedanganywa sana na wabunge na ma councilors, kwa hivyo naonelea ya kwamba mishahara yao ikatwe 30%,  ya councilor

inaenda  kwa  wards,  kila  mwaka  mjumbe  anakuja  wanatembea   wanajua  ni  shida  gani  watu  wa  area  hiyo  walikuwa  nayo

wakachague yeye ili wasaidiwe.  Ikifika mwisho wa mwaka, mjumbe pia mshahara wake ile 30% ilikatwa, President anatembea

anaenda round atajua ni shida gani watu wa hiyo Constituency walikuwa nayo, wasaidiwe itengenezwe.  

Intejection Com.Nunow:  Next point

Odhiambo:  Next point mavazi ya wamama inatakikana ibadilishwe tujue huyu ni mama huyu ni msichana, kwa sababu mambo
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ya ukimwi, serikali inatangaza kila mara, lakini tumechanganyikiwa, huwezi kujua nani ni nani, hiyo ndio point yangu.

Com.Nunow:  Asante sana, Kennedy Murei, Joshua Korir, Joshua, majina halafu point mbili.

Joshua Korir:  Jina langu ni Joshua Korir,  na nikichangia maoni yangu niaona ya kwamba budget ya mwaka huu kulikuwa na

shida ya kusema msaada hatupati  kutoka nje,  na sasa  kwa hivyo hiyo budget ilipatikana ikiwa na shida sana.   Kwa sasa  mimi

ninaonelea yale mashamba ambayo halimwi, kuanzia acre  ishirini na kwendelea,  hiyo itoshwe kodi,  halafu isaidie katika kujaza

pengo mahali ambapo inatakikana,  badala  ya  kuiyanzisha  hivi  iende  iombe  iombe  mkopo  kutoka  nje  na  hali  kadhalika  kuna

ushuru wa mashamba kutozwa.   Halafu Commissioner  wa  land,  na  Minister  for  natural  resources  mamlaka  yao  yapunguzwe

kwa sababu hawa wamekuwa uwezo zaidi ya kupeana aridhi kwa mtu yeyote,  na hiyo ndio inasapapisha land grabbing hawa

watu, wako  busy feeding their stomachs,  only hawafikirii kufanya kazi zingine kwa  sababu  ya  hiyo.   Na  MPP   Director  pia

naye  amekuwa  katika  hali  ya  ufisadi  mtu  mwingine  akitaka  kujiadikisha  pale  ile  awe  pia  asomee  katika  hiyo  taaluma,

anakatazwa kwa sababu yeye anahitaji  hongo, huyo Director  anakaa hapo  kwa mda wa miaka  mingi sana sijui  ni  kwa  nini

shirika la  ufisadi halijachukuliwa huyo mtu hatua ya kumfikisha mahakamani na pia director  wa  Kenya  Power,  amekaa  hapo

zaidi ya miaka kumi si mwingine aingie pale afanye hiyo kazi.  Hivyo ndio kitu ile nimeonelea.

Com.Nunow:  Thank you please hand in that memoradum we will take  it in, sorry thank you hand in and sign  the  register  as

well.   Do we have Samuel Rutto, Duncan Wafula,  Do we have Tom Bito Mdogo, SO Waseka,  Waseka  its your turn, give us

your name and the two key points you want to give us. 

Samson  Otieno  Waseka:   My  names  ae  Samson  Otieno  Waseka,  mimi  nimekuja  hapa   ku-represent  Matatu  Owners

Association,  na nitagusa mambo ya Insurance Act,  na Auctioneer act.   Utakuta  kwamba  Bwana  Commissioner  mtu  mwenye

matatu  akikata  Insurance  na  gar  ije  ipate  accident  unakuja  unapata  kwamba  anapelekwa  kortini,  akisha  pelekwa  kortini

judgement  ikikatwa  kule  kortini  unakuta  kwamba  wanakuja  wanasubua  mwenye  matatu  kwa  sababu  watu  wa  Insurance

hawajalipa the claimant, kwa  hivyo sisi kama wenye matatu, tungependekeza hivi, tungetaka kwamba judgement ikifanywa kule

kortini na wakute   kwamba hii ni gari yenye ilipata accident  ilikuwa na insurance ni lazima badala  ya kuja kusumbua mwenye

gari, waende moja,  kwa moja mpaka  kwa  insurance  company  waende  wachukue  pesa  kule,  badala  ya  kusumbwa  mwenye

gari.  Na ikizidi sana,  utakuta kwamba,  wewe mwenye gari wanakuja wanakushika wanakupeleka kwa civil jail,  kwa sababu

hujalipa pesa,  na  wewe  umekata   insurance  kabisa,  na  yule  mwenye  hajakata  insurance  ndie  anatakikana  afuatwe,  halafu  la

second  point  ni  mambo  ya  auctioneers  act.     Katika  hii  mambo  ya  Auctioneers  act,  unakuta  kwamba  wakija  kufanya

proclamation,  ya  seven  days,  wengine  wanafanya  ukola  yao  hawezi  kuleta  makaratasi  ya  kufanya  ploclamation  unakuja

unstuliwa  tu  kwamba  vitu  vyako  vinashikwa,  kwa  hivyo  lazima  hiyo  sheria  ya  auctioneers  act  ichunguzwe  kabisa,  iwekwe

kabisa na ni hayo tu.  Asanteni sana.

Com.Nunow:  Thank you very much please register yourself Waseka register yourself, Sergen Mabenge, Masengele, senior.
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Sergent Masengele:  Hounourable Commissioners, and members 

Interjection Com.Nunow:  Majina tafadhali,

Sergent  Masengele:  Honourable Commissioners  and  members  Sergent  Reuben  Masengeli   Chairman  National  council  of

churches of Kenya Trans-nzoia.  

1. All allocation of lands, property should be gender balanced.  

2. All scholarship that comes to the country from overseas should be given on merit preferably  targeting the poor  people.

 

3. General Elections should take place this year under the new Constitution as the Chairman Pro.Ghai is aware of. 

4. All   persons  in  Kenya  should  have  manageable  land,  a  new  law  to  look  into  big  lands  owned  by  individuals   or

properties.  They create the management of the public offices, so that files cannot go missing.  

5. All schools to be under guidance of the churches to avoid strikes.  All parents  single or  married,  should be able to look

after their children to avoid street  families.  A good law for all farmers to market  their  farm  produce,  and  control  the

farm inputs.  

6. Law to be regulated to give loans to all eligible Kenyans and not to some brothers or some families in particular.

7. Civic education to be  taught to  all  Kenyans  and  this  should  be  carried  on  by  the  government  not  to  wait  during  the

election year only.  

8. Two  terms  of  five  years  for  the  Presidential  or  President  of  the  country.   I  am  saying  that  there  are  so  many

Commissions in Kenya  which have given no fruits, I personally recommend the Commission Review Commission to be

permanent in the country.  Other  Commissions are  not helpful to us Kenyans,  they can be one or  two more under this

particular one, but the one we can recognize that can do important work for Kenyans is the only Constitutional review

which can take care of Kenyans.  Thank you very much.

Com.Nunow:  Thank you, you realize I have been soft  on you because  of your wider  Constituency.  Please register yourself.

Mary Nyambane, Mary tunakusubiri, halafu Nancy ajitayarishe, Nancy Iyandi

Mary Nyambane:  Thank you sir, I have the following proposals to make,

Interjection Com.Nunow:  your name please

Mary Nyambane:  My names are Mary Nyambane.  The bill of rights:  All Kenyans should have the right to  information and I

recommenda that the Kenya gazette should be sold in all urban areas.   I  also propose  that all   Kenyan families should  have a
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copy of the Constitutional free of charge.   I  also recommend that  funds set  aside for Constituency, and ward development be

made public through at least three local dailies, and the public be given chance to verify development project undertaken.  

I  also  want  to  make  proposals  on  the  electoral  process,  independent  candadite  should  be  allowed  to  vie  for  all  the  seats.

Upper age limit  should be 60 years, candidates should also declare their wealth, as a qualification for vying for seats.  

Political parties involved in violence before during or after election, should be barred  from shending candidates  in that particular

Constituency,  for  at  least  two  terms.   The  electoral  Commisiion  should  be  given  the  mandate  to   prosecute  such  parties.

Elections dates should be known to the electorates, and I  propose the first Wednesday every five years.  

Affirmative action should be there for women and I am proposing 30% of all the MPs be women.  

Lastly rapists and difilers should be punished by castration or life imprisonment, thank you.

Com.Nunow:  Thank you Iyadi Nancy, please give us the two key  points,  or  rather  give us the four key points in that order,

just give us four because there are a few ladies who have spoken today.

Nancy Iyadi:  I am Nancy Iyadi,   I  propose  anybody in employment civil servants,  teachers,  or  maybe parastatals,  should be

promoted to the next grade after every five years,  and it should be automatic without favoursim.  Women by the virtue of their

status, they spend a lot on sanitary  towels,  I  propose  that they are  made cheap and if possible  tax free.   Women employed

should be  have their pay as you earn reduced for that purpose.  

I propose a President being a father of the nation should fulfil his promise incase of anything said by him for example teacher’s

salary increment, he should be faithful and stick to his words as a father, so that we can be loyal to him and have faith in him as

a President.  

On retirement I propose, they should streamline the processing of the benefits of retirees or the deceased, because  moving from

here to Nairobi  is difficult again they should give education  on  how  the  procedure  on  how  it  is  processed,  because  you  can

reach there they tell go to the chiefs, go back, you know making unnecessary trips, if  possible let it be  decentralized.  

Traffic:   I propose that there should be  no touts, the Public Service vehicles to carry the number required and we should take

an example of Uganda.   On rural development,  I propose  that people  in power  should not channel for example,  electricity  to

their homes living the people  around their very miserable,  it portrays  a very bad  reflection in any case  they should develop the

whole area.  
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Members of Parliament or  people  in power,  should develop a listening skill because  they end up chasing wananchi  instead  of

providing services, because they are in power.

Com.Nunow:  Thank you, thank you Nancy please let us have your memorandum we will take  every  word  there  is.   Let  us

have it please  James Sifuna, James please give us the  key points.

James Sifuna:  Asante sana Bwana mwenyekiti, mimi kwa majina  ni James Baraza Sifuna, ni mwalimu mstaafu.  Point yangu

ya kwanza ninaingia kwa upande wa land policies.    Land policy tukiangalia kwa wakati  huu Bwana mwenye kiti,tukiwacha ile

kama ilivyo, miaka  ijayo  watoto  wetu  hawatakuwa  na  chakula,  tuwe  na  control,  mtu  akiwa  na  50  acres  iwe  50  acres  kwa

family wasingawe hiyo shamba,  ili families hizo zijenge pahali moja kwa boma moja na hiyo shamba itakuwa productive.   Mtu

akipewa shamba na serikali, sio faida yeye kuuza ile shamba, akishindwa arudishie serikali impe mtu mwingine.

Tukienda  upande  wa  President,  hakuna  maana  kusema  wewe  ni  driver  na  uwe  na  usiwe  na  mamlaka.   President  awe  na

mamlaka ya kutosha, ili alinde usalama wa Kenya.  Kwa upande wa Provincial Administration, mimi naona Bwana mwenyekiti

tuwe tu na DCs, hatuwezi kuwa na ma Province halafu watu wa Central  wanasema turudi Rift Valley hii PCs  hakuna kazi,  DC

awe na county council na Municipal council report straight tusiwe na mtu mwingine katikati.   

Kwa upande wa Commission Review, mimi naona ma Commission ni mengi, lakini kwa sababu nyinyi ndio mnauda, ile sheria

hii Commission Review ingekuwa Permanent.  Mambo ikitokea bunge inakuwa refered kwa experts,  who  are  you  people,  hii

itakuwa mzuri.  Tukienda kwa retirement na dates,  hakuna maana ku train mtu na arudi akae  nyumbani, waalimu wengi wame

retire, na kuna waalimu wengi, wako hapa wengine wengi wamekufa,  mbona tuwe na sheria kwamba tuki traine a given year,

tunajua mwaka huo waalimu fulani wataenda tuta train, kufikia mwako huo wale ambao  wamekuwa  trained  wanaingia  kazini,

kuliko  watu  kuwa  trained  wana  kaa  wengine  wana  retire,  wengine  wanakufa,  mansema  bade  zingine  kuna  mwalimu  mmoja

nafikiri ningesema mengi kwa sababu wengine wako.  Asante sana na tuendelee hivyo.  Thank you very  much.

Com.Nunow:   Asanti  bwana  Sifuna,  asanti  tafadhali  ujiandikishe  kwamba  umetoa  maoni,  nitamuita  Joseph,  Irugulu  ama

Guruguru,  yuko  na  Wanyonyi  Martin,  Kagwa  Murilo,  Ebrahim  Lingolio,  Kagwa  Muliro,  tafadhali  itika,  Ebrahim  Lingolin,

unamfuata.

Kagwa Muliro:  My names are Kagwa Muliro and first and foremost I am going to talk about the Kenyan hospitals.

Interjection Com.Nunow:  Please put the mic away kidogo we hear, you.

Kagwa:  I am going to talk about the Kenyan hospital, this is the computer era  I thinks its safe whereby all hospitals  in Kenya

should be computerized and be inter-linked in such a manner that any Kenyan,  any Kenyan citizen in any parts  of this  country
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can be able to pop into any hospital and be given free treatment,  in such a manner simply because  so many Kenyans are  dying

due to the way our public hospitals are.  Then I am going to talk I am also going to talk about  the library i.e in Kenya this new

Constitution should ensure that in each and every town and in each and every area  we  should  have  libraries  in  order  to  fight

illiteracy, for all that I say thank you.

Com.Nunow:   Thank  you  very  much  for  being  precise  and  keeping  the  two  points  Ephraim  Lingolin,  tafadhali  karibia,

ajitayarishe Protus Sawenya.

Abraham Elingoli:  Thank you my names are  Abraham Elingoli,  Majina yangu ni Ebrahim Elingoli.  Langu la kwanza,  chama

kinachotawala  kisitumie  mali  ya  uma  kufanya  campaign,  halafu  pili   Rais  akienda  mahali  asitembee  na  msafara  mrefu  halafu

mawaziri wake wafanye kazi kwa ofisi wasitembee nayeye wakienda ng’ambo wakienda wapi.  

Tatu Rais akisafiri kuenda mahali, mawaziri wabaki  ofisini wafanye  kazi  wasiende  naye  kila  mara,  wakifuatana  naye.   Halafu

tuwe na siku ya kusherehekea kwa wale wote waliopigania uhuru, kuna watu kama  Dedan Kimathi, kina Raila Odinga,  tusiwe

na Moi day na Kenyatta day peke yake, yangu ni hayo.

Com.Nunow:   Asante  sana,  tafadhali  ujiandikishe,  Protus  Owenya,  Protus  Owenya,  Enock  Ebuye,  Prince

Chamungu,ajitayarishe, Wycliffe Kapketwi, na Mark Okech, endelea.

Prince  Chamungu:  Kwa  majina  mimi  naitwa  Prince  Chamungu,  mali  ya  Mungu.   Kitu  ambayo  ningependa  tu  niguzie  ni

kwamba nina propose  government ya majimbo.  Bila hiyo hii Constitution itakuwa temparory.   Na  kitu  ambacho  ningependa

tena guzie ni kwamba watu wengine wanafikiri tukileta majimbo wengine watafukuzwa, hapana jimbo ama federal  government

na  ya  economy  peke  yake,  Jimbo  letu  ambalo  tutaleta  sasa  litawezesha  watu  wa  jimbo  hilo,  waende  waombe  msaada

wenyewe, na hii hatutaka majimbo unajua majimbo iko in two categories.  Tuna majimbo where the federals  are  for the central

government,  and  tuna  majimbo,  where  the  central  government  is  for  the  federalists,  therefore,  kitu  ambayo  tunataka  tu,  ni

federal  governments  to  be  independent  so  that  they  will  just  be  asking  aid  from  abroad,  so  that  they  will  fit  to  central

government.    Hakuna  mtu  atafukuzwa  kwa  jimbo  yeyote  na  ninawahakikishia  nyinyi  wale  wakaaji  wa  hapa,  hakuna  mtu

atafukuza mtu kwa jimbo ambayo tunaenda kuleta, na tutaleta.

Pili kwa upande wa Presidency,  mtu atasimama kuwa  President  ama  candidate  wa  President  ikiwa  ame  qualify  kuchaguliwa

kwa jimbo lake.   Sitasema mengi sana ningependa tu nimalizie kwa upande wa jina la  Sabaot  ya  watu  wa  eneo  hii  nina  piga

marufuku leo mbele yenu Commissioners, hatujiita tena Sabaot, tutajiita Elgon maasai.  Kwa niaba ya watu wa Mt.Elgon wote,

nimepiga marufuku jina la Sabawot  tutaita Elgon maasai,  na  mwaandike  sawa,  sawa  na  ninatakuwa  tayari   kama  itapelekwa

kwa bunge  niitwe huko,  niende niwahakikishie hawa,  kwa maana katika Lancaster  house wakati  63,  watu walienda huko,  na

hatukuwa na jina ya Sabawot.  
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Intejection  Com.Nunow:   Asante  sana,  asante  sana,  mzee  asante,  asante,  tusikizane,  nilisema  point  mbili,  umetaja  tatu  na

bado  unasema  ya  pili,tafadhali  tuelewane,  hatuwezai  kubishana.   Nani  Mark  Oketch  kidogo  kwanza  Wycliffe  Kepketi  uko

Oketch endelea.

Mark Oketch:  Thank you, I will start by the Parliament term MPs have the right to extend their term as long as  they want,  so

long as they will not claim any salary any allowances, any benefit, beyond their Parliament term of five years.  

On  the  sugar  act,  Kenyans  have  suffered  so  much  in  the  hands  of  the  unscruphons  Sugar  Industries,  who  claim  that  the

importation of  Sugar is denying them the market while they are not able to control their own prices.  In my view, sugar industry

should be liberalized and by the removal of all the tariffs and the obstacles created thereby.  The sugar farmers should appeal  to

the  government  or  the  law  the  act  to  be  amended  to  reduce  and  bring  down  all  the  charges,  all  the  taxes  imposed  on  the

fertilizers and the seeds,  that make it appear  expensive.   I  will go fast enough, on the street  boys,  I  suggest  that  all  the  street

boys be rounded up, be taken to the NYS, be trained and are given the option to specialize in any field that would give them a

better future.  

Com.Nunow:  Thank you very much, please let us have your memorandum we will take every word there in, so if what you are

saying is in that  paper, you have nothing to worry about.  Thank you please, thank you.

Mark:  Thank you I will be obedient, meanwhile I appeal to the Commissioners, we were denied the Constitutional of the land

we would have gone through it,  if we were given better  opinion I also feel that people  of Trans-nzoi or  office of Kitale  town,

have been ambushed time wise, because we need at least two days, for us to present adequately otherwise thank you.

Com.Nunow:  Thank you we have taken need of that, Peter Wainaina, 

Peter Wainaina:  Thank you sir,  I would like to talk about dynamism, Peter Wainaina.  Now I want to talk about  dynamism. 

 Since in every community, changes  are  inevitable,  therefore  in  Kenya  you  find  that  the  Commission  that  is  doing  the  act  of

changing the Constitution, the Constitution should be in a  way  that,  it  will  be  able  to  cater  for  the  changes  that  will  there,  in

coming years, such that, we will not have, the repeated Constitution changes,  being done.   So  the Constitution should be made

to cater for the changes, that will be some years to come, like the one that was made in the US that has stayed for so long.  

About corruption, I think it is very ridiculous for a person who has stolen one bag of maize to be taken to jail, and a person who

has stolen a million Kenya shillings not to be  taken to jail, merely because  that person is an MP,  or  that person has powers  in

the government, so I think the law should be taken in a way that  it is able to cater for all that happens in Kenya.   Thank you.
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Com.Nunow:  Thank  you  very  much,  Steve  Onuke,  Wainaina  please  register  yourself,  Steve  Onuke  is  there,  ajitayarishe

Moses Bito na Daniel Tuum  in that order.  

Stephen Bonuke:  My names are  Steve  Bonuke,  I  would  like  to  give  the  following  suggestions  to  the  Constitution,  that  as

Kenyans we are not all enjoying the right of voting.  I  will explain, I am an SDA by faith, and in  most cases,  voting has been

occurring in this country on Saturdays, so it denies us the right to vote, because we are worshipping on that day.  

Second point,  I  would wish that we establish a fund, whereby  all  political  parties,  are  equally  financed  for  elections,  this  will

avoid  the  situation  whereby  the  ruling  party  uses  the  National  coffes  to  oil  its  own  campaign  machinery  while  the  opposing

parties are left  to fend for themselves.  I also suggest that Parliament should be given the powers of appointing the following:

• The speaker

• The Chief Justice

• Attorney General

• The Auditor General

• Solicitor General

• Electoral Commission chairperson

Interjection Com.Nunow:  Thank you very much, thank  you Bonuke please hand in the memorandum we will read  it.   Moses

Bito, 

Moses Bito: My name is Moses Bito I propose the following:

1. That head talk be criminalized, in the Constitution of Kenya, 

2. A Constitutional court be set up to take care of Constitutional matters which arise after Constitutional making has gotten

finished.

3. Presidential  powers  be  reduced  in  the  form  of  the  creation  of  Ministries,  appoitment  of  Ministers,  and  assistant

Ministers, and other duties.

4. Politial  parties  and  its  operations,  the  political  net  work  of  it  and  political  ideologies  be  worked   be  set  by  the

Constituion.

5. All leadership position should be contested by people who meet certain educational qualities.

6. We should have a value system in our Constitution whereby all people  that for one time or  the other have gone against

this value systems should never be given any responsibility

Inerjection Com.Nunow:  Thank you very much.  Thank we are  not listening that,  please  let  us  have  it  if  its  written.  Daniel
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Tuum, Nathaniel or they have written bady

Nathaniel Tuum:  Thank you and welcome to Kitale Commissioners, very difficult to deal with all Constitutional issues in a few

minutes, but let me say that the Constitutional making really  require careful  looking and this is why we feel our views are  very

important.  I  will deal  with over all structure that I see  is important in the systems of government and that is that I feel there is

need to devolve power, from the center to the local areas, and so I am advocating a federal  system of Government,  because  it

has worked in many countries, in Switzerland, in America, its more or else a federal system of government.  

I  am  also  suggesting  that  an  office  of  President  be  established,  President  with  powers  to  appoint  the  Ministers,  powers  to

appoint the armed forces, powers to declare wars, powers to actually hold the state together, in other words  the (inaudible) will

be done in the name of the President,  and all the major decisions which I do want to go into details here,  which will be  in my

paper, are taken care of.   I am also looking at  a position of Prime Minister,   a Prime Minister will be  the head of government

who will be elected by the party that has the majority in Parliament.  The Prime Minister should be Executive and should run all

the matters of the government on a day to day basis,  and should be  assisted  by  two  deputies,  one  to  be  incharge  of  foreign

affairs and  defence  and  the  other  to  be  incharge  of  finance  and  government  enterprises  and  of  course  Administrative  duties

could be  allocated according the pressures.

On the Executive  of course on the  Executive I am looking a fixed 15 Ministries, so that Constitutionally we provide for a fixed

15 Ministries.  This will cut on a lot of expenditure,  it will also restrict  any holder of office as  President  or  Prime Minster from

creating any Ministries, but departments of governments could be at the descretion of these officials.

The Legislature should be in two forms, one is the senate  and the house or  represenatatives.   The duties  of  these  two  house,

should be clearly defined basically and brondly and speaking  knowing that there is not much time, as follows:

• House of representatives to be elected from a Constituency and those to go to senate,  to be  elected from Districts and

the senate to have descretional  powers  to return the bills, to the house of represenatatives  where they feel the bills are

not in harmony, with the over all spirit of the country.  

• The federal system should also be structured in such a way that,  there is the Provincial Administrative systems and the

governor, or Prime Minister, Provincial Prime Minister should be the head of the  jimbo.

Interjection Com.Nunow:  Mr. Tuum give us the last two points  please, we will read the paper

Nathaniel:  The  Central  government  and  should  have  specific  duties  which   I  have  named  in  my  paper,  and  the  regional

government should also give specific duties, that I have mentioned, in my paper.  

106



I also suggest that from the Judicial point of view, we should have a Supreme court  and courts  of appeal,  then the High court

and the ordinary courts.  These hirachy of the coursts  system is very important  and I have given the details in my paper  that I

will submit which gives the duties of each of those places.   Ministry of Justice should be created,  to be  headed by the Minister

of Justice and Constitutional affairs,  I  have also given duties for this Ministry.  The Attorney  Generals  office  should  be  a  civil

service job and  should  not  be  in  Parliament.   The  details  of  my presentation  ladies  and  gentlemen,  member  of  the  electoral

Commission are contained in my paper, which is here by being presented.  Thank you.

Com.Nunow:  Thank you very much please sign the register,  Mr.Tuum you may sign the  register  to  indicate  that  you  indeed

gave your views before the Commission.  Thank  you,  anybody  else  who  is  here  and  who  had  registered  that  they  will  their

views? Ni wagapi come here, come on this line, mama kuja mbele,  we will give you  one minute each of you because  the time

is up. Wazee tafadhalini njooni hapa. 

Beatrice  Chesori:   Asante  sana  kunipa  hii  nafasi,  mimi  Beatrice  Chesori,  maoni  yangu  ni  kuhusu   serikali,  governance.

Governance tuko na three bodies, state, Judicialy na Parliament, na propose ya  kwamba yote iwe na mamlaka sawa.  

Electoral Commission and elections, electoral commission iwe body yake binafsi, bila kuwa interfered na mtu yeyote.   Elections

ya  President,  we siku moja,  siyo siku moja President,  councilors and MPs,  na Presidential  candidates  not to  be  MPs,  to  be

registered as Presidential candidates na wakae wawangojee kura yao kufika.  Na  pia,  kwa upande wa watoto,  shule wawe na

masomo ile free Primary education.  Na wa mama pia tuwe na sherehe ya kuwa defend against violence.

Com.Nunow:  Thank you Beatrice pleases sign the register here,  Its  only you sorry! I said you come and sit there,  so give the

mice to this guy.  The four of you so you are  number three,  you are   number four,  who was the number five no,  no,  there was

no hand here, who was number five nani ametoka kule nyuma, you did not raise your hand.   When I was asking nani amebaki

atoe maoni haujainua mkono mzee, no I will not have all these.  Let me know now how many are  here to give their views now,

because I will take only five, how many are  there?  Can you take  your numbers,  take  the first number, I will call you by those

numbers proceed.

Patrick Alila:  Asanti  sana  mwenyekiti  maoni  yangu  nitaenda  kwa  haraka,   jina  langu  ni  Patrick  Alila,  uridhi   wa  aridhi  ya

marehemu mzazi, ningependa Katiba 

Interjection Com. Nunow: utupatie point mbili peke yake.

Patrick Alila:  Katika Katiba wazee wa ukoo, na wazee wa mitaa wa shughurikie maneno ya mashamba.  Maneno ya kushtaki

kaburi, itolewe mahakamani hiyo ni gharama.  Jambo langu la mwisho ni kuhusu madereva,  vyeti vya udereva,  madereva wote,
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anapohitimu akapata cheti. Judge anachukua pesa  ananiwacha bure mtoto hawezi kusoma chari serikali Katiba iondoe makesi

ya  mashamba  kortini  irudishe  kwa  wazee.   Ya  pili  uchaguzi  wa  Rais  uwe  ni  siku  moja,  bila  kudanganya  na  mawaziri  bila,

kudanganya na mwingine iwe ni siku moja.  

Com.Nunow:  Thank you please register yourself number three.

Daniel Rono:  Asante sana mwenyekiti

Interjection Com.Nunow:  majina

Daniel: Majina ni Daniel Rono kutoka Sirisia farm, Box number 1362. Maoni yangu bwana Chairman ni ya kwamba tunahitaji

Federal  government.   Federal  government  imefanya  kazi  na  iko  kwa  serikali  tofauti  Europa,  na  nikiongeza  juu  yake  ni  ya

kwamba  wakati  tulipoteza  federalism,  tulikuja  tukaingia  katika  government  ambay  haikuwa  ikiangilwa  kiasi  ya  kwamba,

corruption  iliingia  kwa  maan  wafanyi  kazi  wa  serikali  hakuna  mtu  alikuwa  anaingilia,   Permanent  Secretary  mmoja  alikwa

akitazama Wizara moja kutoka Nairobi  na  zile  fedha   ambayo  zilikuwa  zimepeanwa  na  Serikali,  hazikufikia   wananchi,  kwa

hivyo tunataka cross check na wananchi ambao wako karibu.  

Ya pili kuna  kitu moja inaitwa Administration police,  Administration  police act,  hawa askari  hatukujua  kwa  nini  walibuniwa,

wameendelea kupiga wananchi risasi wengine wameua ovyo, ovyo, hatujui kazi yao ni nini.  Hapo mbeleni ilikuwa inaitwa tribal

police officers.  Walikuwa wakiandikwa na DC,  ambaye alikuwa  mkoloni.  Kwa hivyo ningeonelea ya kwamba  waondolewe

na wapelekwe ndani ya police force ili  wafanye kazi ambaye ni ya maana  kuliko kuchunga District Commissioner.   Ya tatu ni

ya kwamba 

Interjection. Com.Nunow:  Please your time is up, harakisha hiyo point ya mwisho.

Daniel: Unemployment imekuwa imezidi kwa hivyo ningeonelea ya kwamba,  iangaliwe vijana ambawo wamemaliza form fours

watafutiwe kazi.  Asanti sana.

Com.Nunow:  Number four, yes mzee endelea.

Joseph Thuku:  Jina ni Joseph Thuku, Joseph Thuku anasema namna  hii,  tuko  na  taabu  ya  mashamba,  Katiba  ile  tunaunda

sasa,  ilihusu  mashamba  yarudi  kwa  wazee,  mashamba  yaondolewe  kortini.   Judge  hajui  mambo  ya  mashamba,  Wakili  hajui

maneno ya mashamba ile sisi kitu tunatupa sana raia ni kupeleka pesa yetu kortini, judge anachukua pesa bure.

Wabunge,  kila  mtu  akubaliwe  na  Katiba,  alichaguliwa  na  watu  kwa  nini  anapingwa  asiende  kutembelea  watu  wake  na  ni
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mbunge na ni sisi tulimchagua, kama sisi tukiona ni mbaya,  tunaweza kusema ni mbaya,  na tumwambie Serikali,  huyo ni mbaya

mfukuzeni lakini Katiba ikubalie waziri atembelee watu wake, ndio walimchagua kwa hivyo tunasema turudishe siasa kwa pahali

ya mashamba.  Title deeds  ziko Nairobi  na Kitale,  mtu ambaye hana pesa,  kama mama ni mkongwe anaweza kwenda kuleta

title Nairobi na Kitale iko office, kwa hivyo Katiba ituruhusu kila kitu yote ya Kitale ikuje Kitale.  

Com.Nunow:   Asante Bwana Thuku tafadhali ujiandikishe pale, number tano, majina na pendekezo mbili  tafadhali.  

Joseph Jwenge:  Kwa majina mimi naitwa Joseph Jwenge na nitatumia tu dakika moja,  Jwenge,  Joseph Jwenge.   Kwanza na

pendekeza vikosi vya usalam Jeshi,  Police na wote ambaao wanahusika na mambo ya usalama, kwa mafundisho yao kuweko

na mafudisho ya Katiba wajue Katiba ya nchi, maana yake tutazuia mambo ya mapinduzi na kadhalika.  

Jambo la pili, usajali wa dini ama makanisa uchunguzwe kwa udani kabisa,  kuzuia hali ya watu kutokuabudu njia tofauti,  halafu

kabla  ya  kuvujwa  kwa  bunge,  kuwe  na  civic  education,  kwa  miezi  miwili.   Then  naomba  serikali  ambayo  itakuwako,  the

government of the day, Katiba ilazimishe, itenge kiasi kikubwa cha budget yake, kwa matibabu, kwa chakula na kwa elimu.

Com. Nunow:  Thank you please register yourself, number ya sita.  

Benson  Makhoha: Kwa majina naitwa  Benson  Makhoha  mimi nimkaazi  katika  mji  huu  wa  Kitale  mfanyi  biashara.   Huwa

nafanya biashara katika soko moja katika Kitale,  hii na nimekutana na shida mbali, mbali, kwa sababu mimi hununua na kuuza

na mara nyingine nimekutana na matukio, naweza nunua vitu labda vya wizi na vile waliweka soko huru mimi sijui ni vya  wizi,

wakati naendelea hivyo, watu wanatokea ama kikudi kinatokea kwamba hii vitu ni vya wizi huyu, amekuuzia vitu vya wizi wewe

na yeye twende mbele.  Tukifika mbele mimi ninanyanyaswa hata kuliko yule mwenye ameniuzia.  Kwa hivyo mimi ningeliomba

si kwangu tu na hata wale wenye labda wamekubw ana na matukio kama haya,  hicho kipengele,  ama kifungu hicho kitolewe ili

mimi wakati tumenda mbele na yule mwenye ameniuzia niende niwe kama shahidi, na hivyo ninafikiria itakuwa mzuri kuliko mimi

ninanyanyazwe kuliko yeye mwenye ameniuzia hiyo vitu.  

La  pili  nikiwa  msimamizi  wa  wafanyi  biashara  hapa  Kitale,  ama  soko  moja  hapa  Kitale,  ninaomba  hivi  serikali  ama  katika

Katiba   yetu  mpya  tungewe  wafanyi  biasharah  wadogo  kiasi  cha  pesa  fulani,  ili  wapate  kufanya  biashara,  nao  wafurahie

matunda ambayo  kila mara wanatwambia, tulipigania uhuru tule matunda.   Ninaomba iwe hivyo.

Com.Nunow: Thank you very much na  mtu wa mwisho mzee.   

Enos W. Wahisi:  Asanti sana Commissioner mimi jina langu ni  Enos W.Wahisi,  wa Bravo Security services Kitale.   Maoni

yangu nina haraka,  haraka.   Maoni yangu ya  kwanza,  wananchi wote kwa jumla, Kenya nzima, tuchangie shillingi kumi, kumi

kila mwananchi ili tugaramie elimu ya watoto wetu kutoka nursery mpaka University.  Na tukiendelea na kuchanga hivyo, hivyo,
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tutachangia  na  hospitali,  madawa  mpaka  madaktari  wasije  wakatulaumu   hakuna  dawa,  hakuna   nini.   Nikiendelea  mbele

kidogo   mimi nikiwa mtu wa mwisho, mtu akiua, asiuawe afungwe miaka ishirini badala kuawa kwa sababu kufa ni kwa lazima.

  

La tatu Rais wetu awe tena miaka kumi, isiwe kumi na tano.  

Ya nne, tuwe na hazina ya kusaidia maskini umenielewa ile ya kwanza,  tuwe  na  mchango  shilingi  kumi,  kumi  kila  mwananchi

tuchangie elimu, na hospitali hiyo nafikiri umenielewa.

Interjection  Com.Nunow:   Tumeelewa  hiyo  yote  mzee,  na  kwa  hiyo  hata  hiyo  tulipata  kwa  hivyo  tunashukuru  tafadhali

ujiadikishe  pale.   Nilikuambia  point  mbili,  mbili  ukasema  tatu  kwa  hivyo  imetosha  tafadhali,  ilikuwa  tufunga  sa  kumi  pili

tumepitiza tafadhali ujiadikishe pale.  Sasa tumefikia mwisho wa kikao hiki, nawashukuru nyote kwa subira yenu, na kwa kutulia

na kushinda nasi, kutoa maoni.  Sasa nitamuita Bwana Cordinator  

Speaker:  Commissioners kwa kazi yenu ambayo mmefanya siku ya leo,  hakuna mtu atalipa,  you so patient  mmkeaa mpaka

giza inaingia, mimi kama mzee wa hapa nikiitwa Haoya,  zamani waziri mdogo na mkaazi wa hapa,  narudisha  shukrani  kubwa

on behalf ya wale wote ambao walikuja hapa.   Nilionelea kama zaidi ya watu mia nane walijiadikisha hapa,  na hakika hakuna

mtu yeyote you have turned down kwamba hukuweza kumpa nafasi,  umepeana wote ambao walisubiri hasa  kama  yule  mzee

Thuku, yeye kama hangezungumza nafikiri angepasuka lakini  umepeana  nafasi  yote  na  sisi,  tunasema  ni  asanti,  kwa  kujitolea

hakuna  chakula  tumepeana  kwenu   sawa,  sawa,  hakuna  maji  pengine,  lakini  ningeuliza  mwishowe  niulize  mtu  wetu  chief

co-rdinator halafu tuulize chairman wa committee yetu ya Sabaot asali ndio tumalize.  Tafadhali nauliza Bwana Co-ordinator.  

Mr.Satia:  Commissioners  kabla  tufunge,ningependa  kuwashukuru  sana,  sana,  sana,  karibuni  tena  wakati  mwingine.

Nitachukua  nafasi  hii  kumuita  Chairman  wa  Saboti  Constituency  committee,  Bwana  Wilfred  Ngunyi  atufungie  kwa  maombi

asanteni

Wilfred Ngunyi:  Asante sana wacha tuombe, Mungu Baba mwenyezi tunakushukuru kwa maana umetuwezesha kumaliza hii

siku  kwa  njia  mzuri  vile  tulikuuliza  asubuhi.  tunakushukuru  kwa  maan  watu  wote  wetu  wameweka  amani  katika  kikao  hiki.

Tunakushukuru kwa maana ma Commissioners wetu wamekuwa watu watulivu  na  wameweza  kusikiliza  maneno  yetu.   Kwa

hivyo tukimaliza tunatakana uwabariki wote, wale wataenda na magari uwe ndie driver wao, wale wataenda na miguu uwe ndie

utawafikisha nyumbani asante ni kwa jina safi la Yesu Kristo mwokozi wetu Amina.
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