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Suzanne Mutile – Verbatim Recorder

Pastor Patterson Kea started the meeting with a Prayer at 10.10 a.m. with Commissioner Maranga in the chair.

Pastor Patterson:  Na tuombe,

Mungu Baba, Mungu Mwana na Mungu Roho na Mungu Roho Mtakatifu, Mungu uishiye milele, Mungu wa Abrahamu, Mungu

wa Isaka na Mungu wa Yakobo, tunakushukuru Baba kwa wema wako, kwa uongozi wako, kwa baraka  zako na hata baraka

ya uhai ambayo umetupa siku hii ya leo,  na kwa siku hii umeandaa kwa ajili ya katiba ya nchi yetu.   Tunakuomba  basi  Baba

wetu  utumpe  ushirika  njema  uongoze  mwenyekiti,  uwe  Mwenyekiti  wewe  mwenyewe  ukiongoza  yeye,  ukiwaongoza

wanaoandika,  utumpe  mawazo  ya  kuwaza,  mawazo  njema  na  yenye  baraka.   Utumpe  ufahamu  njema  tunapoongea  na  kila

mnenaji Baba wetu wa mbinguni anene kutoka kwako ili mwisho wa mkutano huu uwe wenye baraka  na kuwa baraka  katika

nchi yetu ya Kenya.   Bariki kiongozi wetu  wa  taifa,  Daniel  arap  Moi,  anapoendelea  kutuongoza.   Tunaomba  hayo  tukiamini

katika jina la Yesu Kristo aliye Mwokozi wetu, Amen.

Wote:  Amen.

Speaker:  Aah, Bwana Commissioners, mumekaribishwa hapa Saboti Secondary School na wananchi wa Saboti  Constituency

ili tuweze  kutoa  maoni  ya  kutengeneza  katiba.   Sasa  Bwana  Commissioners  nataka  niwaoneshe  viongozi  wa  Constituency

Constitutional Committee.  Nitaanza  hapo,  na  Bwana  Joseph  Khaoya  simama  wakuone,  huyo  ni   member  wa  Constitutional

Committee.   Again,  Mrs  Jimshaw  ni  member  wa  Constitutional  Committee  ya  Saboti,  Mrs  Nambane  ni  member  wa
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Constitutional  Committee,  Mr.Kibiswo  ni  member  wa  Constitutional  Committee  kutoka  Cherengani,  Miss  Sarah  Kogo  ni

member wa Constitutional Committee tena kutoka Cherengani, Mr. Chebii naye ni member wa Committee kutoka Cherengani,

wamekuja ili watusaidie kazi.

Eeh, upande karibu na Commissioners tuna headmaster wa shule hii na ningetaka tu kwa ufupi aje hapa atukaribishe kwake.

Headmaster:   Okay.   Commissioners   wa  Constitution  Review  Commission  position,  eeh,  Wananchi  wa  Saboti  Division

ningependa  kuchukua  fursa  hii  kuwakaribisha  hapa  pengine  nitasema  tu  kuwa  wanafunzi  wangependa  kuja  lakini  tutapewa

nafasi baadaye.   Wengi wenu ni wazazi, pengine wanaume kama mna pande  ya  pahali  ya  haja,  wanaume  mtaenda  pande  ya

chini,  tuko  na  vifaa  huko  chini  hao  wanafunzi  ni  vile  mtatumia  tu  halafu  wamama  wataenda  pande  ile  karibu  kwa  hostel

dormitory ya wasichana kwa  saa  ya  haja.   Pengine  msiulize  baadaye  mtaenda  wapi.   Wamama  mtaenda  pande  ile  mwisho,

wanaume tuna pande ya kujisaidia upande ya chini huko.   Halafu  officers  wa  Commission  tuna  pahali  ya  waalimu  watatumia

pande ile.

Ningependa tu kukaribisha nyinyi hii ni siku yenu, sitaki kuchukua nafasi nyingi, mnakaribishwa sana.  Asanteni sana.

Speaker:   Okay,  asante  sana.   Wakati  unaitwa, utakuja hapa ukalie kiti  na  utatoa  maoni  yako  hapa.   Sasa  Commissioners,

Bwana Khaoya ndiye anatakiwa awe akisaidiana nanyi mkiwa na shida mnamuuliza ndio kazi inaendelea vizuri.

Bwana Khaoya:  Yangu ni kukaribisha ma-Commissioners na tuko na majivuno vile mumepata nafasi kuja hapa by the slopes

of Mt.  Elgon.  Ni mbali  kidogo  kutoka  Nairobi  na  sitaki  wachosha.   Hapa  vile  watu  walikuwa  wameingia  kuregister  in  that

book,  register vile mtu aliingia na tungependa kama tungefuata hiyo orodha ili tusije tukawa na marejeo mengine.  Kwa  hivyo

narudisha  hii  sasa  kwa  mkubwa  wetu  leo  Bwana  Maranga,  hatua  hii  naweka  mbele  yako  utuendeshe   tutoe  maneno  yetu.

Asante.

Com. Maranga:  Basi, asanteni.  Kwanza kabisa mimi nataka kuwakaribisha na mimi nataka kutangaza hii sasa ni mkutano wa

Tume ya Kurekebisha Katiba na ile sheria yoyote ambayo inahusika na hiyo Tume ya Kurekebisha Katiba.  Kwa hivyo kuanzia

saa hii hadi mwisho, wakati tutangaza mwisho wa kipindi huu ni mkutano wa Tume ya Kurekebisha Katiba.  

Aah,  kitu  cha  kwanza  kabisa,  sisi  kama  Wanatume  kwanza  kabisa  ningetaka  kuwajulisha  ni  akina  nani  tuko  nao  ili  tuweze

tukatoa masharti fulani ili tuweze tukajua tunatoa maoni yetu namna gani.   Kwanza  kabisa  nataka   kusema  ya  kuwa  tuko  na

Commissioners watatu lakini kwa leo kuna mmoja pengine hawezi akafika kwa sababu ya sababu ambazo haziwezi kuepukika.

 Na kwanza kabisa tuko na Commissioner Dr.Mosonik arap Korir.  Pengine awasalimie.

Com. Dr. Mosonik arap Korir:  Hamjambo wananchi.  

Com. Maranga:  Kuna Commissioner mwingine ambaye tunamtarajia kwa sababu alikuwa na hitilafu ya gari ambaye anaitwa
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Com. Abida Ali-Aroni  ambaye  ni  makamu  wa  mwenyekiti  wa  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba  lakini  ako  njiani,  asipofika  sio

mbaya sana tuko hapa.   Na huyo ndiye Commissioner wa pili.  Na mimi mwenyewe naitwa Dr. Charles Maranga Bagwasi,  vile

vile ni Commissioner na leo mimi ndio nitakuwa mwenyekiti wa kikao cha leo.  Kwa hivyo, nasema asanteni.  

Vile vile tuko na wale ambao tunaita watu ambao wanatusaidia kutoka  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba.   Tuko  na  Programme

Officer wetu ambaye anaitwa Hassan Mohammed, Mohammed waonyeshe mkono wako.   Huyu ndiye anasimamia Secretariat

Staff hapa.   Kuna vile vile anayemsaidia anaitwa  Anne  Cherono,  Cherono  mkono  yako,  huyo  anaitwa  Assistant  Programme

Officer.   Vile vile tunaye Susan Mutile  ambaye  ananasa  sauti  zenu  wakati  mnaongea.   Kwa  hivyo,  hawa  ndiyo  timu  yetu  na

wakati  wowote una taabu zozote,  tafadhalini ona huyu tunaita Hassan Mohammed.  Kama una jambo  lolote  la  kuelezea  ama

nini, uelezee Mohammed. Na vile vile tuko na wazee wa nyumbani hapa ambao wale mnaita 3C’s wako hapa vile vile ni part  ya

Tume ya Kurekebisha Katiba.  

Aah, wacha niwapatie masharti kidogo.   Kwanza kabisa,  hiki kikao ni wazi kwa kila Mkenya na Mkenya ni mtu yoyote  awe

askari polisi, awe askari kanga, awe mwananchi wa kawaida, una haki ya kutoa maoni mbele ya Tume ya Kurekebisha Katiba.

  Sheria ambayo sisi tunatumia ina haki ya kila Mkenya kutoa hoja zake mbele ya Tume vile anavyotaka.   Na  kuna njia,  eeh,

kuna njia tatu ambazo unaweza kutoa  maoni  mbele  ya  Tume.   Kwanza  kabisa  unaweza  ukatoa  maoni  mbele  ya  Tume  kwa

kutoa maoni yako kwa  kuongea.   Sisi  tunakubali  hayo  kwa  sababu  unaweza  ukatoa  maoni  yako  na  unaswe  na  sauti.   Kila

kikao hiki cha Tume, sisi tunafanya kitu tunaita recording ama kunasa sauti zenu vile unavyoongea.  Kwa hivyo hakuna jambo

lolote  ambalo  linaweza  likatokea.   Hata  ukiona  Commissioner  mwenzangu  Dr.  Mosonik  arap  Korir  haandiki  kila  chochote

ambacho  wewe  unazungumzia  ni  kwa  sababu  tunanasa  maneno  yako  kwa  tape.   Na  hizi  zitaenda  kuandikishwa  tena  huko

Headquarters  ili  tuweze  tukapata  kamili  kabisa  watu  wa  Saboti  walisema  nini.   Kwa  mfano,  kama  mtu  wa  kwanza  kabisa

atakayeongea hapa anaitwa Wilson Juma Makete,  Makete  sasa  atanaswa  na  sauti  yake  na  vile  anavyoongea.   Sisi  tutaenda

kuandikisha huko,  hii report  itarudishwa hapa kwa Constituency muone  Bwana  Makete  alisema  nini.   Hata  kama  umekohoa

mahali fulani, hiyo sauti tunanasa.  Tunasikiza hiyo maneno?

Wote:  Ndio.

Com. Maranga:  Kwa hivyo, hakuna ile kitu ambacho kitapotea.   Usije ukasema kwa nini Commissioners hawaandiki,  mimi

naona Mosonik ananiangalia tu nikiongea ama Maranga, tunaelewana hivyo?

Wote:  Ndio.

Com. Maranga:  Tunanasa kila kitu.  Haya, ya pili kabisa, kwa hivyo unaweza ukakuja mbele ya Tume uongee na utoe maoni

yako.
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Pili,  inatakikana  unaweza  ukatoa  maoni  yako  kwa  njia  ya  nakala  ama  memorandum.   Kama  umeandika  karatasi  yoyote,

memorandum sio lazima iwe imechapwa na typewriter, unaweza tu ukaandika kwa mkono utupatie hii ndio maoni yetu.  Hiyo ni

njia moja.   Unaweza  ukajiandikisha,  ukafika  kwa  Hassan  ujiandikishe  utoane  memorandum  kama  unaenda  kazi  yako  Kitale

uelekee bila kuongojea.  Tunaelewana?

Wote:  Ndio.

Com. Maranga:  Njia ingine ya tatu ni mtu ambaye anaweza akataka kutoa maoni ameandika memorandum lakini kuna points

zile za muhimu anataka kupendekeza kwetu.  Na hiyo vile vile unatakiwa kufanya nini?  Kupendekeza hiyo.  Saa  hii kuna muda

sisi tutapeana, kwa yule mtu ambaye ako na memorandum tunampa muda mdogo tu ni chache kabisa ili aweze akatoa  maoni.

Lakini  kwa  leo,  kwa  sababu  naona  wananchi  wengi  sana  wamejitokeza  na  hatutaki  mtu  yeyote  awachiliwe  mbali,  tunataka

kama unasema maoni yako uyaseme kwa ufupi kabisa na uweze ukapeana vile inatakikana.  

Kwa mfano,  kama  ni  taabu  za  maneno  za  mashamba  sijui  taabu  za  watu  wa  Saboti,  kuongea  maneno  ya  mashamba,  ndio.

Lakini pendekeza kwa Tume unataka tufanye nini?  Hiyo ndiyo kazi ya muhimu.  Kulalamika tu haitoshi, unalalamika na unatupa

nini?  Pendekezo.  Unasema mimi fulani kitu kinanisumbua hapa ni maneno ya security,  kama ni hiyo security tuambie unataka

namna gani.  Ama unasema hapa mimi vile nakaa hapa mimi naona mtu ananisumbua zaidi ni Bwana Chief.  Pendekeza,  unataka

huyo chief asije akakusumbua siku ingine namna gani, tunaelewana?  Hayo ndiyo  mapendekezo  tunataka  kama  Tume.   Kwa

hivyo usije ukalalamika tu bila kumpa sisi mapendekezo kwa sababu watu ni wengi na kila mtu anatakiwa kupewa nafasi.   Je,

nyinyi mngetaka watu wawili watatu waongee kwa niaba yenu?

Wote:  Hapana.

Com.  Maranga:   Basi,  kama  hamtaki  hivyo  muda  ambao  tutampa  mtu  tunataka  tukubaliane  sasa  kikatiba,  tunaelewana?

Tunataka tukubaliane nini?  Kikatiba.   Wale watu wamejiandikisha hapa kulingana na list zile tumeona hapa ni kama watu mia

mbili sasa.   Na  kama tukimpa kila mtu dakika kumi hiyo itakuwa sijui dakika elfu mbili na hiyo hata haiwezi kuwa,  na dakika

elfu mbili wale watu wanajua hesabu, hiyo ni masaa mangapi?  Itakuwa usiku, tena tutaenda siku ingine, hiyo haiwezekani.   Si ni

hivyo?  Tunaelewana?

Wote:  Ndio.

Com. Maranga:  Kama ni dakika tano vile vile hivyo haiwezekani.  Sasa mimi nasema hivi, tukubaliane.  Mtu akija mbele yetu

hata kama wewe uko na maoni tupeane kwa dakika tatu,  tupeane  kwa  dakika  ngapi?   Tatu.   Tunakubaliana?   Dakika  tatu,

unafanya summary, unasema mimi ni fulani, mimi ni Bwana Wilson Makete maoni yangu ni hii.  Na  mimi kama mwenyekiti,  kwa

sababu  tumekubaliana  ni  dakika  tatu,  mimi nina  haki  ya  kukatisha  maoni  yako,  tumekubaliana?   Mumenikubalia  nikukatishe
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wakati umezidi dakika tatu?

Wote:  Ndio.

Com. Maranga:  Ndio watu waongee?

Wote:  Ndio.

Com. Maranga:   Hebu nione wale ambao tunakubaliana kwa kwa mkono.   Basi,  hiyo ni katiba.   Hiyo tumeandika kikatiba,

muda wetu ni dakika tatu kwa kila mtu.  Sawa tu, dakika tatu, na utaona dakika tatu ni muhimu sana.

Speaker:  Dakika tano basi.

Com. Maranga:  Aa aah, tano watu wengi hawataongea na mimi najua wengine mnarudi mbalimbali, mumetoka wengine mbali

sana na watu wamejiandikisha.  Haya,  kikatiba ingine ya pili tutafuata hii  list  vile  mumeingia.   Mimi  nimempatia  kama  Bwana

Makete ndio mtu wa kwanza, hii hakuna njia yoyote, tunaelewana?  Atakayefuata yeye ni Masengeli,  atayefuata yeye ni Mutasi

ambaye anafuata ni Makokha, tunaelewana?

Wote:  Ndio.

Com. Maranga:  Kwa hivyo hiyo ndiyo list nitafuata.  Kitu kingine mimi nataka niwaambie, ukikuja hapa kwa hii mashine ya

kunasa sauti unaanza kwa majina yako.   Sababu tunakwambia uanze kwa majina yako  kamili  ni  kwa  sababu  sisi  tunanasa  ili

wakati tunaandika report tunajua hiyo report ilitokana na Masengeli, hii report ilitokana na Makete.   Kwa hivyo usije ukaaibika

wakati tunasoma historia wewe uonekane ulitoa maoni si ya maana.  Kwa hivyo ukija hapa toa maoni ya maana, tunaelewana?

Wote:  Ndio.

Com. Maranga:  Kama wewe unakuja hapa kuzungumza maneno ambayo si ya maana,  ni watoto  wako watakuja kusoma na

wajukuu wajue ulisema nini, ama namna gani?

Wote:  Ndio.

Com. Maranga:   Kitu kingine, hapa hatutaji majina ya watu.   Hata kama Chief,  D.O,  Mbunge  hata  awe  ni  nani,  hutaji  mtu

kwa jina.  Wewe unakuja hapa unasema mimi naongea ofisi ya Rais.   Mimi  nataka  ofisi  ya  Rais  iwe  namna  hii.   Ukija  hapa

kama unaongea kuhusu ofisi  ya  chief,  hapana  taja  chief  ambaye  anatoka  location  yako.   Sema  mimi ma-chief  nataka  wawe
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namna hii, tunaelewana?  Kama ni police, hapana taja police fulani, wewe sema maneno ya police,  tunaelewana?  Hiyo ni sawa

sawa?

Wote:  Sawa.

Com. Maranga:  Kwa sababu sasa ukitaja fulani na fulani na yeye aje aseme huyu fulani ameongea namna hii, sisi sio korti  leo

hapa, sisi tunataka kuchukua maoni, tunaelewana?

Okay,  ingine ambayo mimi nataka kuwaambia ni kuwa kama hutaki kuongea mbele ya Tume hata kama umejiandikisha hapa,

tunaelewana?  Kama hautaki kuongea vile vile unaweza ukaniambia Bwana Chairman maoni yangu yametolewa na fulani, sina

haja ya kuongea, tunaelewana?

Wote:  Ndio.

Com.  Maranga:   Na  kwa  hivyo  kuna  watu  ambao  mnaweza  mkakuja  hapa,  mkaketi  mkasikiza,  msikie  vile  wengine

wanaongea.  Kwa hivyo hiyo nayo vile inafanya nini?  Inakubaliwa.  Mwisho kabisa,  wakati  umeshaongea hapa,  ukishamaliza

dakika yako tatu,  unaenda huko kwa Bwana Hassan Mohammed kuna kitabu chetu ambacho tunasema ni  official  register  ya

Commission,  unajiandikisha  unaweka  sahihi.   Hiyo  ndiyo  tutaweka  ndio  baadaye  ukitaka  kusema  mimi  nilitoa  maoni  hapa

Saboti Secondary School, wapi report hiyo?  Wacha nione kama ulitoa, tumeelewana?  Basi kuanzia sasa  ni kuanza kuita watu

moja kwa moja na watu tafadhalini kitu ingine mheshimu maoni ya wenzenu.  Hata kama mtu anaongea vibaya kabisa,  usiwe na

moyo wa kusema ati ho!  Eeh ni nini, kwa nini huyu anaongea namna hii?  Kama mtu  anasema anataka majimbo, sawa sawa,

hiyo ni haki  yake.   Kama  mwingine  anasema  anataka  Serikali  ya  umoja,  hiyo  ni  haki  yake.   Hata  kama  mwingine  anasema

chochote, hiyo ni haki yake.  Kwa hivyo msianze kusema aah, hiyo sio mzuri, unasikiza  mtu kama wewe unataka kugeuza hayo

maoni yake, kuja utoe maoni yako ambayo ni kinyume ya yule mwingine.  Hii ni kama debate, ni kama nini?  Debate,  na huwezi

ukatukana mtu yeyote na mtu ambaye unapeana maoni sio hawa wamekuja kusema hapa, ni sisi wanatume, tunaelewana?  Hao

wengine ni wasikilizaji tu na wanakuja kutoa maoni.

Mwisho  kabisa,  mtu  anaweza  kuongea  lugha  yoyote.   Unaweza  kuongea  lugha  ya  Kiswahili,  unaweza  ukaongea  lugha  ya

kimombo, unaweza ukaongea lugha ya mama.  Kama hapa lugha ya pande hii mtu anaweza akaongea kama haelewi Kiswahili

na Kimombo lakini mjue ya kuwa ile dakika tatu kama unataka mtu atafsiri maneno yako,  vile vile inahesabiwa, tunaelewana?

Tuelewane hivyo, kama mtu unakuja hapa unataka kuongea lugha ya Saboti  ama Kiluhya ama nini inatakikana sisi tufanye nini?

Tafsiri.  Kwa hivyo kama unaona hiyo dakika yako itaisha haraka ni vizuri na unaona Maranga ametoa saa  na nimeweka mbele

yangu, tumeelewana?  Sasa hiyo ni kuonyesha kazi karibu kuanza.

Basi, mtu wa kwanza kabisa ……… kwa hivyo wakati unafanya registration huko, tuonyeshe kama unataka kuja kuongea ama
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unakuja kukaa hapa ndani kama observer yaani mtu ambaye anakaa kwa mkutano asikize wengine, hakuna ubaya ,  inakubalika

tu.  Sio lazima kila mtu aongee.   Pengine point ile yako mtu alikuwa anataka kuongea  vile vile  imeshaongewa,  na  kwa  hivyo

kumalizia tu jameni leteni mapendekezo.  Watu wa Saboti kitu kitatusaidia kama Wanatume ni yale mapendekezo yenu.  Kama

ni elimu unaongea,  usituambie maneno mingi kuhusu elimu, hata sisi ni Wana Kenya.   Ongea tu kidogo unasema napendekeza

hivi.  Ongea hivi unapendekeza hivi, tunaelewana?  Basi, Bwana Wilson Juma Makete, mtu wa kwanza, dakika tatu.  Anza kwa

majina yako Mzee.

Wilson Juma Makete:   Asante sana Commission, mimi naitwa Wilson Juma Makete.   Kushaandika Wilson Juma  Makete?

Sasa  neno langu ambalo mimi nataka zungumza hapa,  nataka nione maoni yangu  kitu  kinanisumbua  ni  harambee.   Nataka  hii

Commission kama inawezekana watoe harambee.  Kitu cha pili warudishe control prices, control prices sababu hii vile sisi watu

ya ukulima tunaumia nayo kwa habari ya watu wengine wanafanya free.   Watu kuleta vitu nje kuleta hapa na hii kama mahindi

na sisi tunaumia na mahindi yetu hatuuziwi bei nzuri.  Kitu cha tatu nataka President  awe kwa miaka mitano ndio kitu ambacho

mimi niko nacho hapa kwa roho yangu.

Com. Maranga:  Unaambiwa urudie.

Wilson Juma Makete:  Ndio hapo, ya ya nyuma?  

Com. Maranga:  Hiyo hiyo umesema.

Wilson:  Ya President?

Com. Maranga:  Hapana hiyo ya…ya President iwe miaka?

Wilson:  Miaka mitano.

Com. Maranga:  Okay.

Wilson:  Ndio.

Com. Maranga:  Thank you.

Wilson:  Tuseme kama vile mimi nakusasema mambo ya kwanza ya kutoa  harambee  halafu  ya  pili  eeh  control  price  inarudi

kwa control  na hii ndio kitu ambaye itaweza saidia sisi wakati  ujao.   Kama wakulima tunaweza kupata  aah,  tunaweza  kupata

njia  ya kuuza mahindi yetu badala ya sisi saa hii tunauza mahindi kwa gunia mia nne na mahindi inatakiwa tuuze kwa gunia elfu

moja mia mbili.
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Com. Maranga:  Ya mwisho Mzee wangu. 

Wilson:  Hiyo ndio sasa ya mwisho kabisa.

Com. Maranga:  Asante sana, nashukuru.

Wilson:  Haya.

Com. Maranga:  Aah, na sasa…hebu niwekee sauti kwa hii kitu.  Aah na mimi nataka kukuambia ya kuwa asante kwa kutoa

maoni  na  nakuomba  uweke  sahihi  kitabu  chetu  rasmi.   Asante  sana,  hiyo  hapo.   Anayefuata  anaitwa  Wycliffe  Masengeli,

Wycliffe?  Keti, yule atafuata yeye ni Francis Mutasi, ako Francis Mutasi, Francis,  ndio wewe?

Francis:  Ndio mimi.

Com. Maranga:   Basi uwe tayari tu.   Mimi  nataka  uwe  tayari,  asante.   Na  tena  kitu  ingine  ningewaelezea  kuwa  sisi  kama

Commissioners kama unatoa oni fulani na tunataka tujue kwa undani kidogo vile unamaanisha, tunaweza tukakuuliza swali ili tu

uweze ukatufafanulia zaidi unamaanisha nini, tunaelewana?   

Wote:  Ndio.

Com. Maranga:  Asante, endelea kwa majina kwanza. 

Wycliffe Masengeli:   Eeh, kwa majina naitwa Wycliffe Masengeli kutoka Saboti  Division.  Nitaanza na kuzungumzia juu ya

afisi ya Rais.   Naona ya kwamba mtu  ambaye  anataka  kugombea  kiti  cha  Urais  asiwe  Mbunge.   Na  pili  tuone  ya  kwamba

atawajibika  kwa  mihula  miwili  ya  miaka  mitano  katika  ofisi  ile.   Mamlaka  yake  ya  kuwa  Amiri  Jeshi  na  kuteua  afisa  kama

Attorney General, kuteua kama Auditor General na Mkuu wa Sheria iondolewe katika ofisi hiyo, na alindwe na sheria mpaka

atakapomaliza muhula wake.  Akiwa atatoka ofisini na makosa, ashtakiwe baadaye.

Naona ya kwamba Serikali iwajibike iwe ya Bunge, kiongozi awe ni Waziri Mkuu kuhusu hiyo Bunge na aajibike kwa ajili ya

maswala ya kisheria.   Jambo lingine nimeona ya kwamba tume zote nchini ambazo ikiwemo Tume ya Marekebisho ya Katiba

iwe chini ya mamlaka ya Bunge ndiyo iwajibike kwa mambo kama hayo na marekebisho mengine.

Ninakuja  katika  afisi  ya  Mkuu  wa  Sheria,  afisi  ya  Attorney  General,  Auditor  General,  Speaker  au  Mkuu  wa  Jeshi,  hawa

nyadhifa za ofisi hizi zote ziteuliwe na Bunge ili waajibike kwa Bunge kwa wakati  wote watakuwa ofisini mwao.  Na  wawe na

ulinzi katika afisi zao wasiwe wakitolewa bila sababu iliyo maalum.
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Umilikaji  wa  ardhi  –  Naona  katika  nchi  yetu  umilikaji  wa  ardhi  hauendi  sambamba  na  mahitaji  ya  wakaaji  wa  mahali  pale.

Kuna ardhi ambayo inayomilikiwa na Serikali, kuna ardhi ambayo watu wamenunua kutoka kwa wazungu walioacha mashamba

na huku tungali tunalipa ushuru, umepata title deed na unalipa ushuru.  Tunataka huo ushuru ukatolewe ili kila mtu awe na kibali

maalum na kumiliki shamba lake.   Tunaona  ya  kwamba  kama  rasilmali  ya  Serikali  kama  mashamba,  misitu,  watu  wanaokaa

eneo hilo waajibike kwa asili mia thelathini na Serikali iwe na asilimia sabini katika hayo mambo.

Walemavu wamesahauliwa sana katika nchi yetu hii, ninaomba ya kwamba Serikali iangalie mambo  yao  ya  elimu,  mambo  ya

kibiashara na hata ikiwezekana wanapoteua Wabunge maalum wawe walemavu na watu wasiojiweza katika hali yao.

Com. Maranga:  Ya mwisho.

Wycliffe:  Naona ya kwamba uchaguzi wa Urais uwe awe na asilimia thelathini katika kura zote kwa mikoa mitano na katika

uraia naona ya kwamba raia yeyote wa Kenya aishi mahali kokote  anakotaka  anapochagua yeye mwenyewe na sheria imlinde,

imtunze mahali hapo kwa ajili ya mali yake na umilikaji wa yote aliyo nayo.

Serikali iajibike kwa ajili ya kutuondolea biashara huru.  Biashara huru imeleta  taabu  kwa  mkulima  na  tena  Serikali  iwajibike

kwa mavuno ambaye tunayozalisha katika nchi ya Kenya isitolewe kutoka nchi ya ng’ambo ili ikoseshe soko ya mazao yetu.

Naona  ya  kwamba  ninapomalizia  nasema  ya  kwamba  walemavu  wote  nchini  wapewe  fursa  ya  kusoma  bure  masomo  yao

katika viwango vile watakavyowezekana kusoma.  Mungu…

Com. Maranga:  Okay, endelea.  Thank you very much.

Wycliffe:  Nasema ya kwamba, Mungu na awabariki Tume hii ili maoni haya yatekelezwe jinsi wananchi wanavyotaka.

Com. Maranga:  Asante,  Masengeli hiyo memorandum uweke jina lako upatiane kwa Programme Officer wetu kwa sababu

hiyo ni nakala ya muhimu kwetu.  Thank you very much.  Mzee Mutasi halafu atafuatwa na…

Mutasi:  (Inaudible)----

Com. Maranga:…amesema ile umesema, asante.   Basi asante,  thank you very much, Okay,  thank  you  very  much.   Moses

Makokha,  Moses?   You are  next please.   Atafuatwa na Rachael Sutuma, Rachael ako,  Rachael?   Basi  baada  ya…Fra,  eeh

Makhoha huji, Moses hataki kuongea?

Moses:   Nitaongea.
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Com. Maranga:  Basi kuja sisi wewe ndiwe naongojea,  jameni, na Rachael Sutuma, wewe ndio utafuata Moses,  sawasawa?

Thank you.

Moses  Makokha:   Asante sana.   Kwa  majina  ni  Moses  Makokha  kutoka  katika  Location  ama  Division  ya  Saboti  katika

soko la Moroki.   Kwa hivyo mimi wazo langu la kwanza ama pendekezo langu katika Tume  hii  ni  katika  sehemu  ya  ofisi  ya

chief.   Ni kwamba chief awe akipigwa transfer kwa sababu  yeye ni mfanyi kazi wa Serikali na kama hapigwi transfer,  basi  pia

achaguliwe na wananchi kwa baada ya kipindi cha miaka mitano.

Sehemu yangu ya pili ni kwamba sehemu ya ukulima.  Vyombo vyote ama bidhaa za ukulima  zisitozwe  ushuru  na  Serikali  na

kwa sababu katika sehemu hii wakulima wananyanyaswa kabisa vitu kama mbolea,  mbegu vinatozwa ushuru wa hali ya juu na

wakati wakulima wanavuna mavuno yao pia wanapoenda kuuza katika masoko pia wanatozwa pia ushuru kwa hivyo mambo

hayo yaondolewe.

Sehemu ya tatu ni kazi – Mfanyi kazi katika nchi yetu ya Kenya,  idara zote za Serikali  ziangaliwe  kwa  uangalifu  kabisa  ili  ya

kwamba  wote  wanaoajiriwa  katika  idara  zote  za  Serikali,  wawe  wamewakilishwa  kutoka  makabila  yote  arobaini  na  mbili

kutoka katika nchi yetu ya Kenya.   Kwa  sababu  wakati  mwingine  ukienda  katika  maofisi  utapata  kuna  kabila  moja  ambalo

linafanya kazi hapo na ilhali katika nchi yetu ya Kenya kuna makabila mengi.

Basi  katika  sehemu  yangu  ya  nne  ambayo  ni  ya  mwisho  ni  kwamba  nazungumzia  juu  ya  squatter.   Mashamba  ambayo

yanapewa squatters wetu katika nchi yetu ya Kenya,  Serikali yetu ifuatilie kabisa  na kuhakikisha kwamba anayepewa shamba

kama squatter awe ni squatter kamili kwa sababu kuna watu ambao hawana chochote kabisa,  wanaishi masokoni na kuna mtu

ambaye  anamiliki  shamba  la  ekari  hamsini,  ekari  mia  moja  labda  mwingine  pia  amefanikiwa  na  ekari  kama  kumi  lakini

wanapokaa wa-squatters unakuta amepata sehemu kila mahali amejiingiza kuwa yeye ni squatter.   Na  kwa hivyo squatter  halisi

yeye anapatikana ya kwamba hana chochote, hana mbele wala nyuma.

Na kwa hayo machache Mungu na aweze kuwabariki.

Com. Maranga:  Aah, swali moja.

Moses:   Asante.

Com. Maranga:  Moses, kwa mfano, kama tuseme tuamue tupatie squatters wote shamba, eeh kwa mfano,

Moses:   Yes.

Com. Maranga:  inamaanisha kuwa hatutakuwa na squatters wengine baada ya kupeana squatters wako Kenya hii sasa?
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Moses:   Squatter hawakwishi,

Com. Maranga:  Mimi nauliza, kuna njia ingine yoyote tunaweza kusaidia squatters,  maybe badala  ya kuwapatia mashamba.

Kwa mfano, kama squatter  akipatiwa acre  moja,  hiyo  kweli  itamtosheleza  na  familia  yake  kulima  na  kukaa  na  nini?   Si  hao

watoto wake tena wataanza kuwa squatters?

Moses:  Haimtoshelezi,  kwa  hivyo  napendekeza  ya  kwamba  katika  sehemu  hiyo  napendekeza  ya  kwamba  Serikali  iwe

ikiangalia watu kama hawa na wawe wakipewa marupurupu mwisho wa mwezi ikiwezekana,

Com. Maranga:  Social Welfare?

Moses:   Yeah, 

Com. Maranga:  Thank you very  much.

Moses:   Kwa ajili ya kuwainua.

Com. Maranga:  Asante sana, kwenda weka sahihi huko.  Haya Rachael Situma?  Unaanza kwa majina yako mama.  Chukua

hiyo mike na uanze kuongea.  Anza na majina.

Rachael Situma:  Lisina, ndangwa Rachel…..

Com. Maranga:  Okay, ngoja hebu tupate ambaye anatafsiri.  Nani yule atatusaidia?  Okay, thank you, he is there.  Unaongea

vile anaongea, usije ukatafsiri usiongezee, unaongea vile anaongea.

  

Rachael:  Lisina liase Rachel Naliaka Stiuma.

Translator:  Majina yake ni Rachael Naliaka Situma.

Rachael: Ese nechile anano khulondekhana nende eofisi yefwe ya Chief.

Translator:  Amekuja hapa kwa ajili ya ofisi ya chief.

Rachael: Khulondekhana nende bakhasi nibo basakhulu babwe bafwichanga.

Translator:  Kwa ajili ya wamama wajane,
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Rachael:  banyolanga  basakhulu  babandi  babeelangakho,  mala  nga  neboola  ao,  benya  bababukule  kimikunda  ekio

babalekhe ao busa. 

Translator:  wameridhiwa na wanaume wengine na wanataka kuwapokonya hiyo mali ya ardhi.

Rachael: Nono liliene eli, efwe khulalolanga khuli lisiro nilio. Baleenyala bariena?

Translator:  Sisi tunaangalia hiyo jambo ni mzito sasa watajiwezaje?

Rachael: Lundi bali ne babana benya basome.

Translator:  Wana watoto wanaotaka elimu.

Rachael: Mala baababukula bulime. 

Translator:  Wamewapokonya mashamba.

Rachael: Balanyola bariena makao?

Translator:  Watapataje sasa makao?

Rachael: Namwe maendeleo balanyala bariena?

Translator:  Watafanyaje maendeleo?

Com. Maranga:  Unapendekeza nini?

Rachael: Nenya babayete.

Translator:  Anapendekeza ya kwamba wasaidiwe.

Com. Maranga:  Ongoja kidogo, anaendelea?  Okay, endelea tu.

Rachael:  Nilio  mbendelea  Lundi,  ese  ndola  ndi  efwe  efwe  elubeka  we ofisi,  khuli  bakasa,  mala  nifwe  emoni  ya  Raisi

13



musirekere, -mu Trans Nzoia muno. 

Translator:  Anaonelea ya kwamba yeye ni mzee wa vijiji na hao ndio macho ya Serikali katika Trans Nzoia.

Rachael: Nono khukanakana khwase mbola ndi, Serikali ikhoya fwesi ikhulole emoni ne khunyolangakho sindu sititi.

Translator:  Anasema ya kwamba wazee wa mitaa wawe wakipata marupurupu.

Com. Maranga:  Asante mama, lakini ngojea kidogo kuna swali kutoka kwa Commissioner mwenzangu.

Com. Mosonik:  Mama akasema kuhusu chief, alianzia kusema chief na hakukuwa na mapendekezo.

Rachael: Efwefwe nono khwichanga mu-staff yefwe khu Chief. Nono nga nekhwichanga, khwamanya khuli  Harambee

chilikho.

Translator:  Huwa wanakuja katika staff yao katika afisi  ya chief na wanajua ya kwamba harambee ziko.

Com. Maranga:  Oo ooh, kwa hivyo chief anawadai harambee?

Rachael:  Efwefwe  nga  khuchangishanga  Harambee  chino,  nono  abwene  ao  nio  khulilila  bakasa  khuli  andi  fwesi

abechanga khunyolakho sindu sititi, nio be…

Com. Maranga:  Okay, very good.

Translator:  Okay, wanachangisha harambee na analia ya kwamba pia hao wapewe sehemu.

Rachael: Sekhwinyala khu…

Translator:  Kwa maana hawajiwezi.

Com. Maranga:   Okay,  asante.   Okay,  jiandikishe hapo,  mwambie ajiandikishe hapo.   Okay,  yule  anayefuata  sasa  anaitwa

Moses  Supu,  Moses  Supu ako,  Moses?   Ni wewe,  unataka kutoa maoni?  Haya,  endelea.   Una  dakika  tatu  na  unaanza  na

majina yako.

Moses  Supu:  Aah, mimi majina yangu ni  Moses  Supu.   Maoni  yangu  ya  kwanza  ni  kwamba  kabla  squatters  wale  ambao
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wanaandikwa waweze kupewa mashamba, kwanza wangekumbukwa wale walifukuzwa kutoka ndani ya forest.   Kwa maana

kuna watu waliotolewa ndani ya msitu miaka zilizopita lakini mpaka sasa  wanakaa  masokoni  na  kwa  manyumba  za  wengine,

hawana mahali pa  kuishi.  Kama ingewezekana wangeangalia majina yao kwanza wapewe mashamba  ili  wengine  waangaliwe

baadaye.  

Jambo lingine la pili ni kuhusu makanisa -   Katiba yetu pia ingeliruhusu wale wahubiri wadogo wadogo ambao ndio wanaanza

wawe registered na wasipewe vikwazo nyingi sana wanapojiandikisha.  

Na singekua na  mengi zaidi hapo maana mengi yamesemwa.

Com.  Maranga:   Bwana  Moses,  ningekuuliza  hivi,  hii  makanisa  kidogo  kidogo  tunasikia  wananchi  wengine  wanasema

mengine hii makanisa kidogo kidogo imeleta vurugu nyingi sana  kwa makanisa kubwa.  Utasemaje kwa hayo?

Moses:   Shida ya makanisa madogo na makubwa kuleta vurugu ni kwa sababu wale wakubwa wanaona  kwamba ni hao tu

wangestahili.  Lakini kwa Mungu sote tuko sawa na inawezekana tuwe wahubiri kama sawa na wao.

Com.  Maranga:   Okay.   Haya  asante,  weka  sahihi  Moses  Supu.   Anayefuata  ni  Councillor  Nana  Daniel,  good,  karibu

Councillor.  Atafuatwa na Protus Nyongesa, Nyongesa ako?  Basi wewe uwe tayari wakati  Councillor anamaliza, wewe ndiwe

wa kwanza huko.  Ngoja utafuata, thank you.

Daniel  Nana:   Mimi ni Daniel Nana,  Councillor Saboti  Ward.   Nazungumza kuhusu  upeanaji  wa  ardhi.   Upeanaji  wa  ardhi

uwe unasimamiwa na community ambayo inazunguka kwa area hiyo.  Sioni sababu yoyote allotment kutoka juu iwe inapeanwa

kama kwa ma-D.C, iwe inapeanwa watu ambao wanaweza kujimudu.   Sisemi ya kwamba kila Mkenya apate  shamba,  lakini

kama mashamba makubwa kama ya A.D.C, kama ingekuwa inatoa kazi kwa wananchi wangefaidika zaidi.

Neno  lingine  ambalo  ningelisema  kufuatana  na  polisi  kushika  wahalifu.   Polisi  akishahakikisha  ya  kwamba  mtu  ana  hatia  ya

kushikwa  kwa  maana  amefanya  kosa  ambalo  anastahili  ashikwe  na  afikishwe  mahakamani  haraka  inavyowezekana.   Sio

kuweka  kwa police cells kwa muda ambao usifae.

Nakuja  upande  wa  kukunywa  pombe  -  kunywa  pombe  tunalaani  ulevi,  hata  pombe  ya  kizungu  ni  pombe.   Lakini  kama

Waafrika wangepewa pahali yao kama wanamaliza kazi wapumzike ni kama Busaa na mambo mengine kwa maana hawawezi

kukaa tu na pombe ya kizungu iko bei hii ya hali ya juu. 

Kuhusu ulinzi – Ulinzi si nzuri sana hasa wizi wa mifugo na unajua Mkenya ukipoteza hata ng’ombe mmoja, kumpata mwingine

ni ngumu.  
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Elimu – Elimu ingekua Serikali ingesimamia tuone ya kwamba elimu ya msingi inakuwa ya bure kuwezesha kila Mkenya apate

kuelimika.  Matibabu yangefanywa vivyo hivyo hivyo.

Mambo ya upeanaji wa mashamba kwa wamama – Wamama wengi wanakuwa fukara kwa sababu ma-title deeds  au vyeti vya

kumiliki mashamba viko kwa wazee pekee yao.  Na ingekuwako vile wamama wawe na majina yao kwa title deeds  ili wasiwe

fukara kwa maana mambo mengi yanafanyika sasa hapa mama wengi hawana mabwana na hawana mashamba.

Ofisi ya President, Prime Minister aingie ndani.  Aah, Wakenya – Wakenya wakiwa wazazi wawili, anakubaliwa kila mara moja

awe Mkenya na kama mmoja ni Mkenya,  apewe kitambulisho.  Na  Mkenya  ambaye  anahitimu  miaka  kumi  na  nane,  apewe

kitambulisho haraka inavyowezekana.

Com. Maranga:  Ya mwisho, Councillor.

Daniel:   Ya  mwisho  ni  nauliza  Tume  iwakilishe  kwa  njia  ya  uhaki  namna  tunavyoendelea  na  kwa  kuwekwa  mabadiliko  ili

tusiwe na mahangaiko kama katiba ile iliyokwisha.

Com. Maranga:  Basi nataka kushukuru wewe kwa maoni yako na nimeona wewe iko na memorandum kubwa kabisa,  hiyo

memorandum utupatie ama hiyo sio memorandum?

Daniel:  No, memorandum nitakupatia.

Com. Maranga:  Eeh, utatupatia na uweke sahihi, asante sana kwa maoni yako.

Daniel:  Asante.

Com. Maranga:  Tunashukuru, thank you.  And next,  Nyongesa.   Aah, Mr.  Nyongesa atafuatwa na Japheth Wetungu, ako?

Where is Wetungu, Wetungu ako wapi?  Hayuko, unataka kuongea, Japheth, wapi Japheth Wetungu, utaongea?

Japheth:  Memorandum.

Com. Maranga:  Basi asante.  Eeh, Andrew Majune?

Wote:  Ako.

Com. Maranga:   Utaongea?
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Andrew:  Sawa.

Com. Maranga:  Sawa basi uwe tayari.  Endelea.

Protus Wangila Nyongesa:  Asante sana Tume ya…

Com. Maranga:  Chukua mike, uanze kwa majina yako.

Protus:  Mimi naitwa Protus Wangila Nyongesa.  Hapa katika mbele ya Tume nafikiri nitaripoti kisanga juu ya umasikini ambao

ni ugonjwa mkubwa sana ambao umejikita eneo  la  Trans  Nzoia  kwa  ujumla  sawa  na  Ukimwi.   Mimi  kwanza  ninavyoongea

ninajihisi kwamba matajiri ambao wamemiliki mashamba ambayo yalikuwa ya wazungu wanawagandamiza  Waafrika  wenzao.

Ya kwanza mishahara ni ya chini sana, mtu kafanyie shilingi sitini ilhali hana shamba na watoto wanaenda shule.  Mishahara kwa

ujumla iangaliwe katika mashirika ya Serikali na ufisadi, jambo ambalo limeleta ubaguzi, ukabila ndani  yake.

Upande wa unyanyasaji nafikiri, upande wa chief ama ofisi tawala, nafikiri wengi wamesumbuliwa sana area  hii kwa upande wa

vinywaji  kama  alivyosema  mwenzangu  nitagusia  pale.   Utapata  kuona  kwamba  maaskari  wanapohusika  sana  sana  katika

maeneo ya kunasia pombe haramu ambayo imepigwa marufuku wataitisha hongo – shilingi elfu mbili.  Jambo ambalo ni sawa na

kupanda mchongoma kwa huyu masikini, upwete.   Jambo lingine nitagusia hapa ni kuhusu ule umasikini Serikali iangalie  sana,

itenge  maeneo  ambayo  wale  watu  masikini  watapewa  kulima.   Sana  sana  nakumbuka  mambo  hayo  yanayotendeka  kule

Tanzania.  Mashamba ya ubwete, mtu akalima akapata yake akanunua akaenda, akawachia wengine.  Asante sana.

Upande mwingine nitagusia ni wa usalama kuhusu ma-home guards wale  waliokwenda  shule  wanawaita  walinzi  hawa.   Mimi

sikuingia  katika  klasi,  nilienda  shule  darasa  la  tatu.   Hapa  utapata  wale  wamepewa   bunduki,  wamemiliki  bunduki  kikabila.

Kabila zingine zinatembea na fimbo tu, hapa sasa bila mshahara mtu ataweza kufanya kazi usiku nafikiri hawalipwi.  Sasa  pale ni

kushindwa  kwa  Serikali,  kumiliki  bunduki,  silaha  ambayo  ningependa  mbele  ya  Tume  iangaliwe  sana.   La  sivyo  watu  wote

wapewe bunduki ili wakati jambazi anakuja anajua yule mtu nikienda nitaanguka hivi.  

Basi, upande wa umasikini, nashindwa ni nini inaendelea kwa sababu makampuni, utapata  wale ma-M.D’s katika ile kuhongwa

wanawaajiri  watu  wao.   Wamesahau  mtoto  wa  masikini  yule,  hata  hapandishwi  cheo  wengine  wana  retrenchment  hata  bila

malipo,  wanakwenda  bure  mikono  mitupu.    Wakafanya  kazi  wakachoka  miaka  sabini  hawajachangia  kitu  N.S.S.F  huko,

watakula nini?  Mzee akazeeka, tumbaku atatumia na nini kama hajawekewa pesa?   Jambo hilo nafikiri liangaliwe kwa makini.

Asanteni sana.

Com.  Maranga:   Asante  kwa  maoni  yako  na  tutayatilia  maanani  kabisa,  weka  sahihi  kitabu  chetu  rasmi.   Andrew.
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Atakayefuata Andrew ni Joseph Khoya, Joseph ako?  Just a minute, Joseph ako?  Okay, you will be next.  Aah, thank you.

Andrew Omuse:  Yes, kwa majina ni Andrew Omuse, Majune Catechist, Saboti  Parish.   Kwanza maoni yangu kwa Tume hii

ni kwamba  mambo  ya  kudharau  imani  ya  makabila  mengine  katika  Kenya  tafadhali  tunaomba  ya  kwamba  isifuatiliwe  sana.

Mimi nasema kama Mteso kwa sababu Wateso wana mila zao na wakati inapofika wakati wa tohara, Wateso wanahangaishwa

sana.

Jambo  lingine  ni  kwa  upande  wa  bursaries  kwa  ajili  ya  watoto  masikini  katika  eneo  letu.   Twaona  ya  kwamba  mtoto  wa

masikini ambaye anayesoma vizuri kwa sababu wazazi wake hawajiwezi twaona ya kwamba wanabaki  nyumbani bila msaada

wowote wa Serikali.   Napenda  Serikali  ijayo  kuona  kwamba  mtoto  wa  masikini  mahali  popote  alipo,  tafadhali  asaidiwe  na

msaada wa elimu.

Pia, kwa upande ya makao tunaona kwamba kuna matajiri wengi sana katika nchi yetu ya Kenya….wana ekari tano kuonyesha

ya kwamba umasikini umepata kutoka kabisa.

Na pia upande wa mambo ya kazi naona kwanza pia kuna watu wengi wamesoma na kwa sababu ya ukabila ambao tunao sisi

twaona  kwamba  tukipata  mtoto  amesoma  vizuri  sana  kwa  sababu  hana  kabila  lake  katika  ofisi  ananyanyaswa  na  anabaki

nyumbani bila kuchukuliwa katika idara yoyote.  Basi,  yangu namaliza kusema ya kwamba Mungu aweze kubariki Tume hii ya

Katiba, asanteni.

Com. Maranga:  Aah, asante sana Joseph kwa maoni yako… 

Andrew:  Thank you, ni Andrew.

Com. Maranga:  Ningekuomba tu uweke sahihi kitabu chetu rasmi, thank you very much.  Anayefuata ni Coleta  Cheruandui,

Coleta Cheruandui next.  Halafu atafuatwa na Jacqueline Naibei, Jacqueline ako?

Coleta Cheroandoi:  Kwa majina ni Coleta Cheroandoi.  Natoka  Tavoti Division katika Location ya Kinyoro.   Maoni yangu

ni kuhusu tu laini za akina mama haswa tumenyanyaswa.  Kina mama tunapoenda kama mfano wakati  wa masiasa tunapuuzwa

na wanaume, tunatukanwa, tungelipenda nyinyi watu wa sheria mtupatie sheria yenye wanaume hawawezi kutupuuza mbele ya

watu ili itulinde tuwe pia na uhuru.  Kwa ajili hiyo kitu inawawezesha akina mama hawako free kufanya kazi vile wangelipenda.

Lingine ni wazo hili, hii maneno ya culture na tohara tungelipenda haswa Sabaoti culture tungelipenda hiyo tohara tuache na hebu

mtuachie kwa ajili sisi wenyewe tutamaliza vile tulianza sisi wenyewe bila ya watu wengine kuingilia wenye hawajui maneno ya

hiyo kimila.  Hebu watuachie halafu sisi wenyewe tumalize.
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Tume ya Kurekebisha Katiba sina mengi lakini ningelipenda sheria ya kutunza akina  mama  nchini  Kenya  mtusahau  wakati  ile

zingine haswa wakati mwingine tena kabla sijamaliza nilikuwa karibu kusahau.  Kabla ya uhuru Kenya,  akina mama tulikuwa na

watoto na watoto wanaume wenye tulizaa na hao walitusaidia.  Na wakati huu wazee tunazaa nao watoto  wanatupuuza, watoto

wanajaa kwa streets wakisema ni wa wanawake na iko wale wanaume tulizaa na hawa.   Tunataka sheria ya kushikia sisi hawa

wanaume tulelee hawa watoto pamoja.  Kwa hivyo sina mengi, nimeshukuru kwa hayo.

Com. Maranga:  Nina swali moja.  Kwa hivyo unataka tohara ya wasichana iendelee?

Coleta:  Isiendelee lakini watuachie vile tulianzisha sisi wenyewe tukatishe pole pole.

Com. Maranga:  Kwa hivyo unasema iendelee nyinyi ndio mtaamua vile itaisha?

Coleta:  Hapana, tunataka iishe lakini sisi tuendelee kwa ajili iko akina mama wengine wasi…

Com. Maranga:  Aa aah, wacha nikuambie, wewe unasema msituingilie kwa hiyo tohara, tunataka iishe pole po..

Coleta:  Pole pole.

Com. Maranga:  Na tena unasema hutaki iendelee.  Kwa  hivyo mimi nataka utupe ukamilifu kabisa,  uambie Tume unatakaje

iendelee ama isiendelee?

Coleta:  Isiendelee lakini mwenye hajapashwa tohara asiambie mwenye alitoshwa tohara kwa ajili haelewi.

Com. Maranga:  Okay, asante.  Thank you very much.

Coleta:  Asanteni nanyi.

Com. Maranga:  Okay, weka sahihi hapo.  Eeh, hii ndio tunasema mjadala wa katiba ama namna gani? 

Wote:  Ndio.

Com. Maranga:    Hiyo unapeana kwa ule ama hii ni copies?   Ni copies,  okay thank you very much,  umepeana  kwa…kwa

Mohammed?  

Speaker:  Nitapeana.
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Com. Maranga:  Mpa yeye, huyo ndio mtu wa muhimu anatuwekea hapo kabisa, Jacqueline Naibei.

Jacqueline  Naibei:   Wacha  niongee  halafu  ataa…  Naitwa  Jacqueline  Naibei  kutoka  Kisawahi  na  nafikiri  yale  ambayo

wenzangu wameongea haswa mama Coleta tumekuwa tumekaa na yeye karibu na yameongewa yale labda ningeongea ingawa

ninaweza kufafanua kidogo juu ya vile amesema juu ya tohara. 

 Nataka kusema hivi, kwa wale communities ambao labda hawa-practise  hayo mambo ya tohara kwa wasichana,  tohara kwa

wasichana sisi Wasabaot  tumeona sio nzuri  ijapokuwa  isiwe  ni  kitu  ambacho  imesemwa  tu  ovyo  ovyo  mpaka  kabila  zingine

wanaona  kwamba  haikuwa  na  umuhimu  wake.   Nataka  niwaambie  hivi  na  labda  wanaume  wa  Sabaot  wakiwa  hapa  na

wamama  wanaweza  kunikubalia  ya  kwamba  tohara  kwa  wasichana  Wasabaot  mbeleni  ilisaidia  sana  wasichana  wa  Sabaot.

Wangeweza  kuolewa  wakiwa  mabikira  kwa  sababu  kuna  vitu  vyao  ambao  walikuwa  wakiambiwa  ya  kinyumbani  yenye

walikuwa wakifuatia na wanaitilia mkazo, wanaitilia maanani mpaka siku ile msichana ataolewa bila kuonana na mwanamme na

hiyo ingesaidia sana.   Tungepata wasichana Wasabaot  wengi hawakuwa wamezaa nyumbani  ovyo  ovyo.   Kwa  hivyo  nataka

kusema hivi, sipingi kwamba hiyo kitu iendelee lakini sisemi ya kwamba iendelee lakini isiwe ni kitu ambaye inaongelewa tu na

kila mtu ovyo ovyo kutangazwa ovyo wachia sisi wenyewe tuseme mambo yetu nyumbani.

Ingine, nasema ukweli kwa sababu hiyo kitu ikiwa ni kitu isiwe ni kitu inafinywa halafu…

Com. Maranga:  Patia yeye nafasi, patia yeye nafasi, wacha atoe maoni yake nyinyi mtatoa yenu.

Jacqueline:  Si vizuri sana uongelee ile kitu huelewi ama hujui.  Sisi wenyewe tunaweza kusema nyumbani hapa ni mbaya hapa

ni nzuri kwa ajili ya hii na hii na hii.  Tunaenda kanisa,  tunaenda shule, tunajua  umuhimu yake  ama  ubaya  wake.   Kwa  hivyo

wachia sisi sio mtutangaze ovyo ovyo maana itafikia mahali hata wasichana wengine wa kabila zingine watatudharau waone sasa

tulikuwa tunafanya vitu ile useless na sisi wenyewe tulijua umuhimu wake.

Nataka  kusema tena hivi, kuna mama alisema saa  zile juu ya urithi.  Kweli,  sisi mimi nataka kusema kama mama ya  kwamba

akina mama tumeumia kwa upande ya urithi.  Mwanamme akifa mama anang’ang’aniwa na wanaume wa boma hiyo kwamba

anataka  kurithi  maana  mali  yao  ilifanya  nini,  ilipeanwa.   Na  unaona  inaumiza  wamama  wengi  wamepoteza  vitu  vingine  hata

watoto wengine hawasomi kwa ajili ya kulazimishiwa.  Kama kitu au…kama labda urithi itaendelea kwa watu wengine na kama

labda mtu amependana na shemeji yake kimapenzi vile labda alipendana na mume wake,  isiwe kitu ya kulazimishiwa.   Mama

mwenyewe aamue kwa upande wake.

Na kuna ingine tena nilitaka kusisitiza.  Ingawa hii ilikuwa ni kitu imesemwa  ni  kwa  ajili  ya  hawa  watoto  ambao  wamezaliwa

nyumbani na wasichana wetu ama na wamama  wenye  hawajaolewa.   Nataka  kusema  hivi,  wamama  wengi  wameumizwa  na
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wanaume kwa njia hiyo.  Watoto  wengi  wamezaliwa  mtu  anazalia  mama  watoto  karibu  tano  hana  makao,  ana-rent  nyumba

labda ya shillingi mia mbili  anaenda  kibarua,  na  huyo  mtu  hajali  na  anaita  ni  watoto  wake  kimadharau  tu,  hata  hawezi  kujali

aseme  wacha  nipeleke  hawa  watoto  shule  ama  hata  wacha  ninunue  nguo.   Kama  sheria  ingewekwa  ya  kuchukulia  hawa

wanaume  hatua  kali  nafikiri  hata  mambo  ya  usherati  ingekuwa  imepungua  hata  Ukimwi  haingekua  inaendelea.   Kwa  hayo

machache nasema ni asante.

Com.  Maranga:   Basi  hayo  ni  maoni  ya  mama  Naibei,  asante.   Kwenda  uweke  sahihi,  kwenda  weka  sahihi  kitabu  chetu

rasmi.  Kuna Joseph, nani yule alitoa maoni?  Kuna hitilafu ya jina hapo, ni nani yule ali-appear?

Wote:  Andrew.

Com. Maranga:  That was Andrew, so Joseph hajatoa?  Haya, sasa wakati ni wako, dakika tatu mzee wangu.  Toa maoni ya

muhimu naona umetupatia memorandum kubwa kabisa.  Toa ile maneno ya muhimu, asante.

Joseph:   Nashukuru  kupewa  nafasi,  ingawa  haitoshi.   Kwanza  Constitution  hii  ni  ya  muhimu kuliko  zote  ambazo  zimewahi

kufanyika hapa Kenya.  Unaelewa 1963…

Com. Maranga:  Ungeanza na majina yako kamili.

Joseph  Khaoya:   Majina  yangu  ni  Joseph  Khaoya,  Joseph  Khaoya,  E.B.S.   Hii  ndiyo  ya  muhimu  kuliko  zote  ambazo

zimefanyika.  1963 tulikuwa na majadiliano Lancaster lakini hiyo walikuwa wanabishana tu kuona wazungu wanatetea mali yao

namna gani na sisi Waafrika siku hizo tulikuwa saa  yote tunapiga simu Lancaster  letea sisi uhuru wa aina yoyote.   So,  nobody

ever took into consideration the common man’s affairs.

Ile ya 1966 ambayo nilikuwa huko kwa Bunge ya kwanza,  it was to revise na kuvunjilia mbali maneno ya Majimbo na hakika

Wakenya hawakuuliza maneno ingine kuweka kwa Constitution.  Kwa  hivyo,  hii  ndio  mimi naonelea  ni  Constitution  ambayo

inaweza Wakenya tukaketi  na tukatoa moja ambayo inaweza kulast 500  years  from now.  Na  ndipo nasema  lazima  mwende

pole pole mpewe nafasi ya kutosha, kama hamwezi kumaliza this year, mpewe nafasi next year na kama kuna shida hata Bunge

iongezwe  maana  nina  mfano  in  1966,  wakati  tulikuwa  tunajadiliana  hii  mambo  ya  majimbo  na  kuondoa  majimbo,  Bunge

tuliamua tukaongeza miaka mbili zaidi kutoka 1967 kura ikapigwa 1969.   Kwa hivyo isiwe iko kelele kabisa  nyingi katika nchi

pengine  kufikiria  Bunge  kuongeza  muda  yao  na  ya  Commission  kuna  makosa.   Hakuna  makosa  bali  mimi  vile  naona  hii

Wabunge wangependa kujiongeza mishahara mara kwa mara ikiwa wataongeza Bunge na hatuwapi ruhusa kuongeza mishahara

kwa hiyo period of extension.

Nazungumza juu ya future President – Tunaye President wetu mtukufu mpendwa amefanya kazi yake karibu sasa miaka ishiri na
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nne.  Na ingawa tunasema two terms of five years each making a total  of ten years,  this is somehow misleading wakati  inaenda

kuwa applicable kwa Presidents ambao watakuja siku zijazo.  Kwa hivyo ningeonelea kwamba vile tumeona mungeweza tume

tumeona  hapa  mkate  vile  anafinyana,  miaka  kumi  imekwisha  hata  kuna  mapambano  huko,  tungepeana  term  tatu  kwa

ma-President  ambao  watachaguliwa  baada  ya  President  wetu  mtukufu  Moi.   Ni  maneno  mengi  na  kujaribu  kusukuma  kwa

dakika tatu is almost impossible.   Lakini mzee Moi,  wakati  wake ukija unakuja mwisho mimi kama mzee  mkongwe  naonelea

lazima tupeane retirement package ambayo inaweza kufanya huyu Mzee akaenda akaketi  vizuri.   Moja  ni  kwamba  akimaliza

Bunge na kazi ya Urais kwa miaka tano ambayo inafuata, mtu yeyote asipeleke yeye kortini ya  Kenya.   Hii  itampa  peace  of

mind  apumzike  kama  mzee.   Apewe  pia  mshahara  wa  kutosha  kujilinda  kwa  uzee  wake  na  pia  apewe  security  ile  ambaye

mwenyewe anachagua ili wasije wakaingiza masecurity ambayo watamaliza huyu Mzee wakati  analala usiku.  Tunataka tu wale

security ambaye anapenda  na  baadaye  nasi  tuulize  kwamba  awachane  na  maneno  yote  asiwe  running  commentary  kwa  vile

President ambaye tutakuwa tumechagua,eeh?  Aketi  na hata asijaribu kusaidisha sisi kupata  next President,  hapana,  sisi tumpe

heshima yake na aende aketi sisi wenyewe Wakenya tupambane kutafuta President mwingine.

Na jambo lingine ambalo nataka kusemea kwa ufupi ni kwamba appointment na dismissal ya Ministers and Assistant Ministers,

appointment  ni  maneno  ya  furaha  lakini  tumeona  mara  nyingi  Minister  iko  kwa  Government  function  yeye  ako  kati  kati

anaendesha halafu sijui redio saa saba kawaida hii maneno ambaye inatokeanga saa  saba  ya mchana.  Redio mtu ameketi  kwa

gari hapo na anatoka huko kwa gari anapeleka kabarua kidogo kwa huyu Minister ambaye iko kwa kazi,  anaambiwa unasikia?

 Saa  saba  wametangaza wewe umefutwa, eeh?  Wewe umefutwa na maneno  inaanza  mara  moja.   Wengi  wame-collapse.   I

have been an Assistant Minister myself before and I know how painful it can  be,  it  can  be  very  painful.   Wewe  unaona  mtu

anaanguka tu, hujui anaanguka nini, opponents  wake ndio wanapata  nafasi ya kucheka na kusherekea,  si tulisema, eeh?  Vitu

kama hivi, we  have  to  be  civilized  about  dismissing  our  Ministers  in  future.   That  kabla  matangazo  yoyote  kwa  redio,  huyu

apeanwe awe served na ile karatasi ya dismissal ndio baadaye hata wakitangaza kwa redio, pia yeye yuko tayari.   Otherwise,  it

is a very uncouth  way of dismissing our leaders.

Com. Maranga:  Last point, Sir.

Khaoya:   Sorry,  I  have  two  points.   One  is  food  security  and  the  other  one  is  squatter  problem.   Now,  very  briefly  food

security inataka kwamba future Government wasipewe wasipewe nafasi ya kuchezacheza na staple food yetu ikiwa ni mahindi,

ikiwa ni maharagwe…

Com. Maranga:   Aah, tafadhalini muende pole pole unajua  tunafanya  recording  na  hiyo  sauti  itakuwa  recorded  na  hamtaki

maneno ya Sabaoti  tuseme ilikuwa sauti tu na hiyo ni viti mnavuta.  Chukueni pole pole  ndio  msongee,  sawa  sawa.    Asante

kwa kuheshimu hiyo.   Endelea.

Khaoya:  Future Government wasipewe ruhusa ya kuchezacheza na mimea yetu ikiwa wanafanya urafiki na COMESA ama na
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wengine mpaka ikasababisha hali ambapo tuko watu wa Trans Nzoia saa  hii bei ya mahindi imeenda chini maana Serikali yetu

imefanya urafiki na mahindi bei rahisi ya shilingi mia mbili inatokea Uganda,  eeh?  Kwa hivyo in future no Government shall be

permitted kufanya urafiki na nchi zingine wakifanyia urafiki mmea wetu ambao ni staple food na staple food inatambulika kama

mahindi siku hizi, maharagwe na hivi viazi vya kizungu.  Pengine tunaacha ingine.  

Kwa hivyo la mwisho ambalo nataka kusemelea,  Wazee mnisamehe, ni hii squatter  problem which is as  old  as  the  history  of

Kenya  maana  squatter  ilikuwa  wakati  wazungu  walikamata  White  Highlands,  walitaka  watu  wawasaidie  kazi  na  hapo  ndio

squatter  ikatokea.   1931  Carter  Commission iliingilia jambo hili  hata  wakazungumza  juu   ya  wanaosha  wafanyi  kazi,  mzungu

akapewa ng’ombe mbili ya maziwa ama nini?  Wakafikia maneno kama hiyo, wapewe 1/6th  of an acre,  eeh,  na ng’ombe mbili

ndio ulikuwa unasikia zamani kwamba nimekata blue.  It was because certificate hiyo ilikuwa rangi ya blue na ile mechanization

imeingia kwa wingi, matractor sasa watu hawatakiwi wengi na vile ng’ombe za kizungu zinaingia exotic breeds,  hivi vitu vikawa

vinafifia.  Ikawa sasa ni Mwafrika ndio ananunua shamba la mzungu na katika maandishi, free of encumberances na nyinyi kama

mawakili mnajua huwa sasa  mtu amenunua shamba lakini hanunui ma-squatter.   That is the problem mnayo na ikiwa tuna haja

ya kumaliza hii, tunaimaliza.  Ikiwa tunaamua leo na Commission kwamba wale watu ambao walikuwa Saboti Constituency ama

Trans Nzoia,  watu ambao walikuwako  watu  wazima,  18  years  and  above  the  year  of  our  Lord  1963  ndio  wakati  tulikuwa

tunapata independence.  Ikiwa watu wale tunaingia na kutambua na mimi nitakuwa mmoja wa kusaidia kutambua hawa,  ikiwa

wanatambulika it is possible kuwapa mashamba acre moja moja, not acre, hectare that is 21/2  acres.   Kila mmoja apewe hiyo,

yeyote alikuwa Trans Nzoia wakati  tulikuwa tunapata uhuru kila mmoja apate  hiyo, it can  be  done.   Lakini  kosa  ni  kwamba

wale  ambao  wanaulizwa  sasa  kwenda  kupeana  kama  D.C,  D.C   anajifanya  yeye  ni  squatter  anakamata  acre  mzima,  eeh?

Kama Minister, unaona Minister hapo hata Attorney General hata nani.  Hawa ni ma-squatter ya Trans Nzoia wanakamata acre

hamsini, acre mia moja, this way we can never do it.  Nafikiri lazima tupeane nafasi hata ikiwa ni muda mfupi, Commissioner of

Squatters hata mimi nipewe hiyo pesa.  Six months tutakuwa tumemaliza hiyo shida ya squatters halafu tuwe na kazi ya wengine

ambao watakosa mashamba kutokea hapo, maana tunachanganya wale ambao walikuwako na wale wengine ambao wameuza

mashamba yao tena wanaenda sokoni.  Na  ukiuza sasa  shamba ukaenda sokoni ati uitwe squatter  mpya, hii si kweli,  tunataka

wale  wote  ambao  walikuwa.  It  is  really  not  fair,  tumepata  independence  na  watu  ambao  pia  walikuwako  wanapata

independence aendelee kuwa squattor kwa Khaoya kwa miaka thelathini ingine, I feel very painful, very painful indeed.

Com. Maranga:  Asante Mheshimiwa.

Khaoya:  Asante

Com. Maranga:  Unajua umeenda juu sana na nimekuheshimu kwa sababu ulikuwa Mheshimiwa na nikuheshimu sana,

Khaoya:  Tena ni Mzee ya zamani
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Com. Maranga:  Na tena ni mzee ya zamani.  Haya, sema la mwisho.

Khaoya:   La  mwisho  ni  poverty  eradication.   Hii  bila  access  kwa  kaloan  kidogo  kwa  wakulima  hawa  wataendelea  kuwa

masikini year after the other.   Maana unaona sasa  ukipita hapa kwa njia Bwana Commissioner utapata  asubuhi wakina mama

na watoto  wote wanabeba majembe wanatembea kwa barabara  wanatafuta kazi.  It  is very painful.  If these  people  could  be

given small loan ya kulima acre  tano na ajilipe mshahara mwenyewe kutoka  kwa  ile  kaloan  yeye  aweke  mbolea  ya  kutosha,

eeh, apalilie mahindi yake sawa sawa acre  mbili acre  tano apate  kama  magunia  mia  mbili  hivi,  that  would  be  about  200,000

shillings tutakuwa tumemaliza hii na bila A.F.C kurudi in place, we are in trouble.  Tafadhali na-recommend A.F.C or  any other

organization like it ipewe nafasi na wakulima waendelee kupata pesa kidogo dogo, mbolea, seed kupalilia hata kupata  kanyama

kidogo unaandika ndani ni kupalilia lakini si wewe ndio unaenda kupalilia, kanyama kidogo….

Com. Maranga:  Asante Mzee wangu, asante…

Khaoya:  Asante sana, thank you very much.

Com. Maranga:  Asante na tumeshukuru kwa maoni yako.  Eeh, wananchi nimempa dakika chache tu juu kwa sababu yeye ni

mzee  na  alikuwa  kiongozi  kwa  hivyo  msione  ubaya  sana,  asanteni.   Basi  Mzee  tupe  hiyo  memorandum  na  ujiandikishe.

Abraham Chebet  is the next.   Atafuatwa na Pastor  Peter  Kimaswet,  ako?   Pastor  ako?   Basi  uwe  tayari  sana,  huyu  akitoka

uwe karibu.  Watu ni wengi na hatutaki mtu akose nafasi ya kuongea mbele ya Tume. 

Abraham Chebet:  Yes,  kwa majina naitwa Abraham Chebet na langu Bwana Commissioner Sir ni jambo ambalo limenitatiza

kwa makaazi yangu ya kwamba ningependa through you Bwana Commissioner nikwambie jambo ambalo linatutatiza.  

Jambo hili lenyewe ni hotuba ambayo ilitolewa mradi tu Waziri Mkuu wa kwanza katika nchi hii alipohutubia watu wananchi juu

ya ardhi.   Yeye ilikuwa alitoa hiyo hotuba tarehe 5 Februari  katika uwanja wa  Kamukunji  Stadium,  tarehe  5  Februari  1962.

Jambo hilo ndilo jambo ambalo linatatiza sana kuhusu mambo ya ardhi.   Yeye  alisema  hivi,  ningependa  nisome  hiyo  kama  in

quotation  Bwana  Commissioner  Sir.   Alisema  ya  kwamba,  “Mimi  ninawaambieni  mjihadhari  kwa  sababu  watu  wengine

watakuja  kuwadanganya.   Ooh  nchi  yako  itachukuliwa  na  Wakikuyu,  nchi  yako  itachukuliwa  na  Wajaluo,  nchi  yako

itachukuliwa  na  Wakamba,  mitasadiki  mambo  hayo?   Na  jawabu  ilikuwa  ni  kwamba  hapana.   Katika  Constitution,  katika

katiba  mpya  Serikali  yenu  imeahidi  kwamba  kila  sehemu  ya  nchi  kama  ni  ya  Maasai  itakaa  kama  hivyo.   Itatawaliwa  na

Wamaasai wenyewe, kama ni nchi ya Wakipsigis itakaa ikitawaliwa na Wakipsigis wenyewe.  Kama Wanandi,  Wanandi ndio

watakao watatawala nchi yao, hiyo ni kusema ardhi yao.   Hakuna mtu kutoka nje kwenda kunyang’anya mali yao,  mashamba

yao ni shauri yao kujua watafanya nini”.  

Kwa hivyo, Bwana Commissioner  Sir,  pendekezo  langu  ambalo  ningependa  nitoe  pendekezo  kufuatana  na  hii  vile  ninasema
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mimi ni mmoja wa wale,  mtoto yule alifanywa kuwa squatter  katika ardhi ambayo  ilikuwa  ni  yake  na  nimekuwa  kama  mtoto

squatter.   Na  kufuatana na hiyo hakikisho ya makabila kwa ardhi yao,  ningependa nipendekeze hivi Bwana Commissioner  ya

kwamba the Pre-independent land treaties  or forceful acquisition of ancestoral or traditional land must be removed and the land

in question returned to the Pre-independence owners.   This was accepted  wakati  walipokwenda katika Lancaster  hata wakati

wa hao majimbo ilikubalianwa kwamba wao wenyewe na hiyo ndiyo ilikuwa jambo ambalo watu walikuwa wakipigania. 

Kwa hivyo hata yule Waziri Mkuu alisema hivi, “Our greatest asset in Kenya is land.  This is the heritage we received from our

forefathers.   In land lies our salvation and survival.  It  was in this knowledge that we fought  for  the  freedom  of  our  country”.

Kwa hivyo mimi napendekeza the indigenuous mimi kutoka jamii ya Wasabot  ni mmoja wa wale ambao tulikuwa tunaishi hapa

katika  Trans  Nzoia  ambapo  shamba  au  mashamba  ilinyang’anywa  na  wazungu  wakafanya  sisi  kuwa  landless  up  to  death.

Sabaot community have not been given the schemes wakati  tulipopewa uhuru, watu wale ambao walikuwa squattors  walipewa

settlement schemes katika jamii hii hatukupewa.   Kwa hivyo hilo ndilo jambo ambalo naona ni kwamba ni chungu  sana  ikiwa

Serikali imekubali nyinyi kuja hapa naomba kwamba tuwe na katiba ambayo itafikiria na kurudishia indigenuous land yao.   Hiyo

ndiyo mimi naomba.

Com. Maranga:  Asante Mzee Chebet.   Ile tu swala ningekuuliza kabisa pengine ungechukua muda mfupi kabla hatujamaliza

kuchukua  maoni  ya  Tume  uandike  historia  fupi  kuhusu  hii  shamba  kwa  sababu  hatuwezi  tukajua  kila  makabila  kwa  mfano,

Nairobi  inasemekana  ilikuwa  ya  Wamaasai.   Sasa  Nairobi  inakaliwa  na  kila  kabila  ya  Kenya  na  Wahindi  na  kila  mtu,

tunaelewana?

Chebet:  Yes.

Com.  Maranga:   Sasa  pengine  ungetuambia  hii  historia  unataka  hii  indigenuous  land  iende  urefu  nyuma  mpaka  hadi  lini,

tunaelewana?  Ni miaka gani unataka uweke kama mark kwa sababu kila watu wanasema tulikuwa tunakaa hapa miaka fulani,

wengine miaka fulani, tunaelewana?

Chebet:  Nimekuelewa.

Com. Maranga:  Sabaot wakati wazungu walikuja maybe ndio walikuwa wanakaa 

hapa, 

Chebet:  Nimekuelewa.

Com. Maranga:  Tunaelewana?
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Chebet:  Tunaelewana.

Com. Maranga:  Kwa hivyo tupate historia…

Chebet:  Kwa hivyo…

Com. Maranga: … ndio wakati tunajaribu kurekebisha tuone tunafanya nini.

Chebet:  Asante sana Bwana Commissioner.

Com. Maranga:  Okay.

Chebet:  Jambo ambalo ninge nitakujibu ni kwamba hiyo historia tunaweza kupa hata leo.

Com. Maranga:  Very good.

Chebet:  Asante sana.

Com. Maranga:  Basi utupatie.

Chebet:  Thank you.

Com. Maranga:   Thank you  very  much,  andikisha  na  utupatie  memorandum.   Aah,  Pastor  ako  wapi,  Pastor?   Tafadhalini

muwe  kwa  haraka  kwa  sababu  watu  ni  wengi  hatutaki  kupoteza  muda,  Pastor  Peter  Chemaswet,  ndio  sababu  naita  watu

mapema.  Eeh, anayefuata ni Hon. W.A. Kisiero,  Mheshimiwa ako,  Mheshimiwa?  Basi uwe karibu hapa Mheshimiwa wakati

huyu anamaliza uingie show, thank you.  Aanza kwa majina Pastor, karibu. 

Pastor Peter Chemaswet:  Mimi naitwa Pastor Peter Chemaswet wa Kanisa la Baptist.  

Com. Maranga:  Endelea.

Pastor  Peter:   Langu  leo  hii  nashukuru  ya  kwamba  Tume  hii  imefika  mahali  hapa  kwa  ajili  ya  kuchunguza  mambo  ya

kutengeneza Katiba mpya katika nchi yetu.  Ni jambo lililo nzuri ni kitu ambacho tumepewa nafasi safi ili ya kwamba tukapate

kusema mambo yetu kulingana na vile tunavyohitaji.   Langu ni kusema ya kwamba katika Katiba hii tunahitaji Katiba ambayo

itatambua haki ya watu wote kuishi bila ya masumbuko.  Na  Katiba hii itambue swala la ardhi haswa jambo ambalo limeletwa
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na mzungu na shida yote ikaingia mpaka wakati  huu na ndio maana tumekuja kujaribu kurekebisha.   Yale  ambayo  tunajaribu

kurekebisha  ni  matatizo  ambayo  yaliletwa  na  mkoloni  kwa  sababu  mkoloni  alipofika  mahali  hapa  alikuta  ya  kwamba  watu

walikuwa wanakaa bila shida ijapokuwa walikuwa na shida tofauti tofauti lakini matatizo ambaye alileta baadaye ndiyo maana

tumekuja kuyarekebisha. 

 

Kwa hiyo, ningependekeza kwamba Katiba ambayo itakayoundwa itatambua haki ya wale watu  ambao  wanaitwa  minorities,

walio wachache katika maeneo ambayo wamo ndani.  Hasa tunapoangalia katika eneo hili la Trans Nzoia tunaweza kuona ya

kwamba  watu  kama  Wasabaot  ni  watu  ambao  mzungu  alimwondoa  mahali  hapa  na  aka-create  yale  ambayo  yanaitwa

Whiteland Slums na kwa hiyo ingefaa ya kwamba haki ya hawa watu ambao waliotawanywa ikapate  kutambuliwa na wapate

kupewa  sheria  itakayolinda  kuishi  kwao  mahali  hapa  na  hii  ni  kusema  kwamba  Katiba  hii  ambayo  tunahitaji  iwe  ni  Katiba

ambayo itatambua na kurekebisha ile Katiba iliyokuweko 1962 ambayo ilikuwa inazungumzia mambo ya Majimbo.  

Na  ninaposema  ya  kwamba  mambo  ya  Majimbo,  simaanishi  ya  kwamba  watu  wakapate  kuhamishwahamishwa   na  ili  ya

kwamba original people  wapate  ardhi yao,  sio hivyo.  Namaanisha kwamba watu hawa wapate  kuishi pamoja kwa  amani  na

haki ya yule aliyekuwepo sheria ikapate  kumtambua na wapate  kuweka special  priorities ili ya kwamba wakapate  kukuwa na

representatives  katika  Parliament  na  hiyo  namaanisha  kwamba  wawe  na  nomination  wapewe  kwa  sababu  wakienda  kwa

mambo ya kura hawataweza kwa sababu wao ni wachache.  Kwa hiyo hii Katiba ikatambue hawa watu,  wapewe special  eeh,

vile ilivyokuwa katika wa 1960’s kulikuwa na huyu Bwana ambaye aliyekuwa anaitwa Chepchikit,  kuna kitu kama ile ilikuwa

imewekwa mahali hapa Trans Nzoia.  Kwa hiyo ndio naomba ya kwamba wapate ku-create jambo kama hilo ili hawa watu pia

wawe na representatives katika Bunge yetu kwa new katiba mpya.

Jambo la pili ambalo ningezungumzia ni ya kwamba Katiba hii ikapate  kutilia maanani na kuweka sheria iliyo kali juu ya jambo

ile  ambaye  inaitwa  corruption  kwa  sababu  corruption  imeleta  shida.  Watu  wakipewa  ardhi  utagundua  ya  kwamba  wale

wanaohusika kutambua na kuweka watu wapate  kupata  ardhi wanaingia katika mambo ya rushwa, wananunuliwa  ovyo  ovyo

hata wengine openly wakionekana wakipewa hela.  Na kwa hiyo ina na wale wanaotakikana kuingia katika ardhi ile hawaingii,

wale wakubwa wakubwa wanaingia.  Kwa hiyo naomba ya kwamba Katiba hii mpya ikapate  kutilia maanani jambo hili ili  ya

kwamba atakayehusika na kuvunja sheria kwa kuchukua hongo wakapate kuwekwa katika eeh kuchunguzwa vizuri.

Com. Maranga:  Ya mwisho Pastor, 

Pastor Peter:  Naam.

Com. Maranga:  your last point.  Hata umepita dakika tatu.

Pastor Peter:  So, asante.
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Com. Maranga:  Lakini maliza ya mwisho, ya mwisho.  

Pastor Peter:   Ya mwisho, ningeomba ya kwamba kwa sababu  iko  Katiba  inakuja,  naomba  ya  kwamba  katiba  hii  ikapate

kuruhusu watu kama Mt.Elgon District ikahamishwe ije sehemu za Rift Valley Province kwa sababu mzungu aliwagawa  hawa

watu na wakagawanyika.  Kwa hiyo naomba ya kwamba ikapate kuletwa huku kwa maana watu wanapoimba na kuzungumza

huwa wanazungumzia mambo ya ardhi yao na inatakikana iwe hivyo.  Ya kwamba wakapate  kuhamishwa waje katika eneo hili

la Rift Valley Province.

Com.  Maranga:   Asante,  aah  hata  ingawa  sikusikia  wewe  vizuri  sana  Pastor,  wewe  ni  mchungaji  wa  watu  wengi,

unapendekeza nini kuhusu shamba?

Pastor Peter:  Juu…

Com. Maranga:  Tunataka very specific recommendation in one sentence.

Pastor Peter:   My recommendation about  land is this, ya kuwa ardhi  ambayo  imebaki  ipeanwe  wakapate  kurudisha  nyuma

kidogo mpaka 1900.   Wale ambao wazungu waliwahamisha kutoka mahali hapa mahali popote  walipo before the year 1900,

nani alikuwa mahali pale?  Na  iwapo  hao  watu  wapo  kwa  wingi  na  hawana  mashamba,  wapewe  kipao  mbele  moja.   They

should be reconsidered first.

Ya pili ni ya kwamba iwapo kunao wengine pia ambao walikuja probably baada  ya independence na wako squatters,  wapate

kuangaliwa pia kwa njia ya proportion.

Com. Maranga:  Asante, asante sana nakuomba sasa uweke sahihi kitabu chetu rasmi.

Pastor Peter:   Thank you.

Com. Maranga:  Thank you kwa maoni yako.   Mheshimiwa Kisiero,  I know you have a good memorandum and you are  an

honoura…a former Honourable Member of Parliament.   Please,  I am going to request  you to  summarize  your  main  points  in

three minutes.

Hon. Kisiero:  Thank you very much

Com. Maranga:  Thank you, Sir.  Yeah.
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Hon. Kisiero:  Thank you Mr. Chairman, Sir.  Eeh, la kwanza,

Com. Maranga:  Start with your  names.

Hon. Kisiero:   Ooh,  Jina langu ni Wilberforce  arap  Kisiero  ambaye  alikuwa  mjumbe  hapo  awali  na  pia  Assistant  Minister.

Jambo la kwanza  Bwana Chairman ni kwamba shida ambayo iko Kenya wakati  huu ambayo imetufanya kuwa na  kamati  hii

yenu  ni  kwamba  President,  presidency  is  the  breeding  ground  of  the  problems  and  this  is  where  the  problems  are.   The

Constitution has given the President  too much powers  including giving out  posts  and  all,  appointments  of  Ministers  and  what

have you and therefore everybody else is  fighting  to  get  that  position  for  his  tribe   because  Kenya  basically  is  still  ethnically

composed.  Bado tunafikiria mambo ya ukabila sana.

Com. Maranga:  What do you recommend, Mheshimiwa?

Hon. Kisiero:  Na-recommend ya kwamba nguvu za President zigawanywe, tuwe na Prime Minister na pia kuwe na President

lakini nguvu hizo zigawanywe ili mmoja wao asiwe na nyingi sana.   Na  hiyo itapunguza wengine ambao wanataka kuja ambao

wanataka kung’ang’ania kwenda ku-protect interests za makabila zao.

La pili  ni  kwamba  ukoloni  ulileta  uchafu  maana  walipokuja  wakaingia  wakanyang’anya  wale  waliokuta,  walipoona  mchanga

mzuri  kila  kitu  nzuri  wanafagia  kama  vile  walifagia  Wasabaot  kutoka  Trans  Nzoia,  na  walipoondoka  hawakukumbuka

kumrudisha yule waliyemfagia.  Kwa hivyo hiyo imefanya watu wengine kujifikiria hawatakiwi,  ukoloni iliwafagia na pia Serikali

pia haikuwasaidia. Tunataka Serikali iangalie indigenuous tribes in various parts of Kenya, waangaliwe haki zao.

 

Lingine Bwana Chairman ni kwamba tungetaka kuwe na some kind of devolution of powers  sio ya Prime Minister peke  yake

na kugawanya na President.   Tungetaka County Councils,  Local  Authorities  wapewe  nguvu  zaidi  ili  waweze  kutekeleza  kazi

vizuri bila kuingiliwa.

Lingine Bwana Chairman ni kwamba tungetaka pia Constitution jinsi imeandikwa iko taabu kwa maana wamesema wamempa

mtu rights zake, walisema wamepeana basic rights ya kwamba unaweza kwa mfano nitasema moja tu Chapter  5 of Section 78

of the Constitution juu ya kuabudu.   Wanasema una haki kuabudu uwezavyo na Constitution ndio supreme lakini unakuta kila

wakati  watu ambao wanaitwa Seventh Day Adventists wakikataa kufanya kazi siku hiyo ama watoto  wakikataa kusoma  siku

hiyo  wanafukuzwa.   Juzi  watoto  walifukuzwa  Kapsabet,  wasichana  wengi  ambao  ni  S.D.A  na  D.O  mmoja  kwa  maana

Madaraka  iliingia siku ya Jumamosi akakataa  kwenda akafukuzwa na hali Constitution inasema we  have  protected  you.   So,

look at the limitations provided in the Constitution in various parts of the Constitution maana wanampa wewe Constitution halafu

wananyang’anya tena huko nyuma.  Surely, school rules are  not better  than the Constitution.  Na  huyu  mtu  ambaye  anasema

conscience yake inasema nataka kuabudu aheshimiwe kama vile Constitution inavyotaka.  
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Bwana Chairman Sir,  nilivyosema juu ya reversion eeh sijataja Reversion Rights.   Katika  Lancaster  House,  katika  Lancaster

House walipofanya mkutano kabla ya mkutano kulikuwa na Secretary of the Colonies.  Alikuja Kenya na tarehe 29 November

alisema ya kwamba the great danger…

Com. Maranga:  In which year?

Hon. Kisiero:  Ooh sorry, 1961, Mr. Chairman.  Alisema alipokuwa akirudi Uingereza na akatangaza ya kwamba Conference

ya Lancaster  ingefanywa tarehe 14 mwezi wa pili, mwaka wa sitini na mbili.  Alisema, “The great  danger I see  is fear,  fear of

discrimination, fear of intimidation, fear of exploitation I have seen enough to be  convinced that there is  truth  underlying  these

fears”. 

Tungetaka Constitution ambayo mtajaribu kuandika iondoe hofu, hofu bado  iko.   Kama nilivyotaja makabila kubwa kupigania

viti vikubwa iko kabila hizi ndogo ndogo ambayo wanakanyagwa vile kama ndume wanapokanyaga tu grass.   Hawa makabila

muangalie  kwamba  wapewe  nafasi  katika  system  ya  election  ili  waweze  kutengewa  viti  ambavyo  wataweza  kuzipata  kwa

urahisi.  Some kind of proportional representation but within the usual the usual plurality system ya election.  Those areas  where

those minorities are  kama Sabaot  waweze kutengewa special  seats  not only in Parliament,  also in Local Authorities and other

elective positions so that fear is also removed.  Fear of domination, they are  small they are  unable to compete  but once you do

that you give them also hope.  They are part of Kenya.

Ulikuwa umemuuliza  mwenzangu mmoja aliyezungumza ya kwamba ungetaka kujua historia fupi ya mambo ya Wasabaot.  Sijui

kama utaniongeza muda nikueleze lakini nimeweka summary tumeweka summary kidogo katika hii memorandum ya community,

Com. Maranga:  Okay. 

Hon. Kisiero:  Tumeweka kidogo lakini kwa ufupi ni kwamba… 

Com. Maranga:  Historia ya Wasabaot in relation to the land in Trans Nzoia.

Hon. Kisiero:  To the land in Trans Nzoia and how they have been removed and how they are suffering in small…

Com. Maranga:  I give…

Hon. Kisiero:  But we are going to give you more information if you need but something is mentioned here.
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Com. Maranga:  But give me a mentioning in a minute.

Hon. Kisiero:  Yes Mr. Chairman, Sir.  Sabaot  walikuwa ndio indigenuous wenye kukaa Trans Nzoia.   Wazungu walipokuja

walirecord ya kwamba Sabaot  ndio wenyeji,  iko katika records  na Commission ya kata  ya 1932,  ni  Sabaot  pekee  yao  ndio

wali-appear katika Commission wakiulizwa watakuwaje kwa maana wazungu walitaka kuwaondoa.  Wakaja 1932  wakapeana

maoni yao, wakalia, wakasema jameni mmetunyang’anya lakini wakaambiwa hapana ninyi enda Uganda maana ninyi mnasema

Kisebei na iko maandishi iko, records zote ziko available everywhere.   Wakahamishwa wengine wakaambiwa ninyi mnafanana

na Wamasai kwenda na Wamasai, wakahamishwa na Wamasai, wako Kilgoris wamekuwa nusu Masai  nusi Sabaot.   Wamasai

waliokuwa unfortunate wakashikwa wakapelekwa Mt.Elgon na Bungoma.  

Walipokwenda huko wamekuwa Waluhya na wamekuwa Wasabaot,  wamepotea.   Kwa hivyo kwa vile jameni mgeni anakuja

anakutoa  anakutimua  lakini  alipoondoka,  si  angesema  eeh  mzee,   rudi  mimi  nakwenda.   Hakufanya  hivyo  jamaa  akasahau

akafunga mizigo akatoroka  bila kutualika. Kwa hivyo imewafanya Sabaot  wanaishi  kama  mbwa,  they  are  all  over  the  place,

they are just destitutes.  Hatutaki, hatusemi mtu afukuzwe, tunataka Constitution irecognise the rights of the indigenuous the way

other Constitutions  have accepted in the world.  The Canadians have done it,  the Americans have done it,  the Phillipines have

done it  and  there  are  some  have  their  rights  were  returned  eventually.   You  will  see  in  this  document  Mr.  Speaker,  I  have

mentioned afew examples that the rights of those indigenuous people were eventually restored, we are begging for fairness.   We

want to enjoy a happiness in this country like everybody else.  I thank you, Sir.

Com. Maranga:   Thank  you  Hon.  Kisiero  and  mmeona  nimempatia  nafasi  kidogo  yeye  vile  vile  alikuwa  mheshimiwa  kwa

hivyo lazima tutambue viongozi wetu, ama namna gani?

Wote:  Ndio.

Com. Maranga:  Asante,  na nyinyi vile vile ni viongozi msije mkajisahau. Aah, tunaita sasa  Checkman Sioi,  Checkman ako?

Karibu, atafuatiwa na Isaiah Karijoo, Isaiah Karijoo ako? 

Isaiah:  Niko.

Com. Maranga:   Okay,  basi  Mzee wewe ndiwe utafuata.   Thank  you.   Checkman,  you  have  three  minutes,  Sir,  give  your

main points.  If you can do it earlier, the better.

Checkman:  Thank you.

Com. Maranga:  And Mheshimiwa uwache hiyo memorandum na sisi ...
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Hon. Kisiero:  Iko tayari.

Com. Maranga:... na umeandika jina lako.

Hon. Kisiero:  Yes.

Com. Maranga:  Thank you, asante.

Checkman Sioi:  Mimi naitwa Checkman Sioi,  ni mkaaji wa Saboti  Division, aah Saboti  Constituency pahala panaitwa Kibomet.   Eeh,

sitarudia yale yawe zungumzwa bali nitataja kuhusu mambo ya Parliament.   Wakati  tulianza uhuru  tulipopata uhuru  mwaka  wa  sitini  na

tatu tulikuwa na Bicameral Parliament pamoja na Regional Assembly.  Kweli,  kulikuwa na wale kile kitu tunaita checks  and balances na

ilikuwa in practice kwa sababu Lower House ilikuwa inajadilia bills halafu sasa  zinatumwa katika Senate  ambayo ilikuwa inachunguza na

kurekebisha mahali inawezekana halafu inapitizwa iwe Law.  Walakin ilipovunjwa na Regional Assembly zikavunjwa tukabaki na National

Assembly peke yake na National Assembly imefanya kazi, ndio, lakini kuna makosa.  

Kwa muda  National  Assembly  imekuwa  kama  rubber  stamp  ya  ku-rubber  stamp  decisions  ama  intentions  ambazo  Executive  inataka

zitimizwe.  Kwa hivyo tungependa ningependa ya kwamba turudishe ile mwenendo tulikuwa nayo  tulipoanza  wakati  wa  Independence.

Kwa sasa  hata mtaona wale mnasoma magazeti,  Parliament imeenda imeunda Public Service Commission yake na mnaona ya kwamba

inajitetea yenyewe kwa mishahara yake,  kwa masilahi yake.   Na  unaona kweli hata mshahara sasa  umepita kile  kiwango  kile  ambacho

hata  tukiongeza  mishahara  tatu  ama  nne  ya  parastatal  boss,  haitoshelezi.   Na  haswa  hao  watu  wanaokena  ni  watu  ambao

wanajipendekeza sasa, kwa hivyo tungependa tuwe na another set of decision making body.  

Na  nikipendekeza  mambo  ya  Senate  yaani  Upper  House,  ningependa  ya  kwamba  ile  representation  katika  Senate  itoke  kutoka  kila

District tuwe na representation moja.  Yaani katika Districts sasa  tuko nazo sabini na moja na ingekuwa afadhali tuwe na hawa sabini na

moja  halafu  tuwe  na  nomination  kutoka  minority  communities  wale  ambao  wataketi  huko.  Katika  Parliament,  tupatie  nafasi  minority

communities  wawe  permanently  represented,  nominated  because  hawawezi  kupata  nafasi  ya  kuchaguliwa  tukienda  katika  Universal

Suffrage.

Com. Maranga:  Sir, your last point.

Wilberforce:  Aah, thank you very much.  Jambo la mwisho ni ya kwamba ningependa kuhimiza yale yamesemwa na mwenzangu kuhusu

jambo la watu wetu walio Mt.  Elgon warudishwe watransfaiwe to be  administered in the Rift Valley Province.   They should come  as  a

District.   We  have  appealed  for  this,  our  parents  have  appealed  for  this  in  the  past  in  successive  Commissions  but  this  has  not  been

granted and I hope that your Commission will favourably look into this request.  Thank you very much.
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Com. Maranga:  Thank you very much, asante and may I request you to hand over that small memorandum and register with us.

Wilberforce:  I think we have one memorandum.

Com. Maranga:  Isaiah Karjoo, mzee apo halafu atafuatwa na Patrick Etiang.  Okay, you will be next.

Isaiah Kapsale Karjoo:  Asante sana mwenyekiti.   Mimi kwa majina naitwa Isaiah Kapsale  Karjoo.   Mimi natoka katika Location ya

Vioro katika Saboti.   Yangu  kusema  kweli  kama  vile  mzee  Khaoya  alisema  time  ni  kidogo  mambo  ya  Trans  Nzoia  ni  moto  sana  na

ingetakikana muda mrefu.  Nitakuwa brief na nitataja tu kuhusiana na mambo ya squatters.   Kusema kweli  mambo  ya  squatters  katika

Trans Nzoia tungependa katiba iangalie mambo kwa njia hii, kuna squatters  ambao waliletwa na Serikali kupanda miti sana sana  wengi

walitoka sehemu ya Central.  Kuna wengine ambao walikuwa wanafanya kwa mashamba ya wazungu ambao pia ni watu ya hapa nchini

Kenya ambao wengine wakati  wazungu walienda walipea hao  option  ya  kupewa  shamba  na  wengine  wakapewa  pesa.   Hao  wengine

ambaye walipewa pesa  wengine walitumia pesa  vibaya na wakabakia  kuwa squatters,  wengine wakauza mashamba  yao  na  wakabakia

squatters.   Kuna  pia  wale  watu  ambao  wali-importiwa  kutoka  nchi  ya  Uganda  kama  labourers  ambao  wali-importiwa  na  Serikali  ya

ukoloni.  Hao watu baada  ya sisi kupata  uhuru hawakurudi kwao na hao ndio imekuwa matatizo zaidi ambao imefanya Trans Nzoia  hii

wamegeuza ati ndiyo yao kwa sababu Wasabot walikuwa wamehamishwa hapa na waliona ndio walikuja kunyakua hiyo ardhi.  

Pia kuna wale wengine ambao ni claimants ambao  ni  Wasabot  ambao  wanarudi  kutoka  sehemu  ile  walikuwa  wameenda.   Tuseme  hii

makabila ambao wametegwa hapa Trans Nzoia wanajaribu kwa njia yoyote ili kuwazuia wanabandikwa majina kama vile ati Sabaot,  ati

ni Sabei kutoka Uganda ati foreigners kutoka Uganda, hiyo tungependa Katiba itambue kwamba kuna watu walihamishwa kutoka Trans

Nzoia na wakaenda Uganda.   Na  wakati  wanarudi wasije wakabandikwa kwamba  ati  ni  wageni.   Hawa  ni  watu  wanatambulikana  na

wako na vitambulisho yao wamehangaika, wameenda  pande ya Teso wameenda pande ya Busoga na wamerudi wako hapa nyumbani.

Wale walienda pande ya West  Pokot  wamerudi,  sasa  hapa kama itakuwa Serikali ama kamati hii ya Tume  lazima  iangalie  mambo  yao

kwa kupea hao makao kutokana na mashamba ya Serikali ile bado iko kwa mkono ya Serikali.

Com. Maranga:  Point ya mwisho Mzee, umemaliza?

Isaiah:  Bado sijamaliza namaliza.

Com. Maranga:  Haya, ya mwisho.

Isaiah:   Ya mwisho ningependa kupendekeza kwamba kuwafunga watu kwa ajili ati wamekunywa pombe ya kienyeji  sidhani  kama  ni

hiyo kitu nafikiri irekebishwe.  Sababu pombe ya kienyeji kwa wale wanakunywa nafikiri ni halali sababu ndio hata…

33



Com. Maranga:  Kwa hivyo unataka pombe ya kienyeji…

Isaiah:  Wale wanataka wakunywe… 

Com. Maranga:  Iruhusiwe kisheria.

Isaiah:  Wafanyie sherehe zao sababu ndio inatumika kwa kimila kwa mambo mengi.

Com. Maranga:  Ooh.  Asante sana Mzee wangu, nakuomba uweke hiyo memorandum yako na uweke sahihi.  Thank you very much.

Next is Patrick Etiang.  Bwana Etiang atafuatiwa na Christopher Sakwa Sai is it ama Saikwa, Saikwa ako?  Uwe tayari.

Patrick Etiang':  Kwa majina kamili ni Patrick Etiang’ Munyekenye, nina maoni kama yafuatavyo.  Wakati nchi hii yetu ya Kenya ilipata

uhuru, kiongozi wa kwanza alitangaza kupambana na mambo matatu ama magonjwa matatu lakini magonjwa haya  matatu  hayakamilika

hasa ugonjwa ya umasikini.  Watu wengi  asilimia  themanini  ni  masikini  hapa  Kenya.   Kwa  hiyo  naomba  Tume  mpya  ambaye  inaenda

kurekebisha Katiba mpya iangalie hali ya umasikini Kenya.

Kwa upande wa hapa Trans Nzoia, kwetu hapa juu mlimani kuna National Park.   Rasilmali hii inasaidia kuleta watalii wengi kuleta pesa

hapa  Kenya  lakini  sasa  pesa  hizi  hazisaidii  mkaaji  wa  hapa  Trans  Nzoia.   Tungeliomba  Tume,  hiyo  pesa  ingelisaidia  kutengeneza

barabara, kujenga mahospitali hata kuleta moto nguvu za umeme zikuje sehemu hii isaidie Mwana Kenya wa eneo hii.

Serikali   yetu  ya  Kenya  imeajiri  watumishi  wa  Serikali  kama  vile  askari  na  tunawaita  kwamba  Watumishi  kwa  Wote,  lakini  kazi  hii

wameachia  watu  fulani  wameajiriwa  na  Serikali  ya  Kenya  ambao  wanaitwa  KPR.   Watu  hawa  wameajiriwa  na  Serikali,  wakapewa

uniformu, wakapewa silaha lakini hawapewi mshahara.  Kwa hivyo hawa watu ni  hatari kwa usalama wa wananchi hapa.  

Tunaomba Katiba mpya ambayo inaenda kutungwa ipunguze tupunguze hasa maoni yangu  kwamba  ipunguze  mamlaka  ya  Rais.   Yeye

kuwa mwenyekiti wa kila kitu nchini Kenya,  mkulima namba moja,  mwalimu  namba  moja,  mfanyi  biashara  namba  moja,  mambo  haya

yaondolewe.

Kwa upande wa ma-Chief, ofisi  ya Chief – Ofisi hii inafanya kazi vizuri sana ikisaidiwa na wazee wa mtaa.   Nilikuwa naomba kwamba

ugawanaji gharama utawala kutoka juu kuanzia kwa Rais mpaka kwa ofisi ya Assistant Chief ama kwa ma-Chief hapa chini iwe mkasa,

tukuje tukute Chief, tukute D.C na tupate Rais.   Lakini mambo ya Assistant Chief,  D.O na P.C  hawa watu wanapata  mshahara ya bure

Kenya.

Langu la mwisho ni kwa upande wa uchaguzi, naomba kwamba tuwe na uchaguzi wa kitaifa baada  ya miaka mitano, kuchagua Wabunge

wetu na Rais wa nchi hii na Rais aongoze kwa kipindi cha miaka mitano, sio miaka kumi au zaidi.  Mwisho..
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Com. Maranga:  Thank you very much.

Patrick:  Nataka toa ya mwisho tu.

Com. Maranga:  Okay, toa ya mwisho tu.

Patrick:   Ya mwisho naongea juu ya kazi Kenya isiongozwe na Serikali ya Majimbo.  Hii italeta ukabila mwingi nchini Kenya na  watu

watanyanyasana zaidi.  Asante sana.

Com.  Maranga:    Thank  you  very  much,  nakuomba  utupatie  hiyo  memorandum  yako  na  uweke  sahihi.   Christopher  Saikwa,  aah

nikikuita uwe unafika ukiona mwenzetu ama mwenzangu amejaribu kumaliza unakuwa karibu kabisa.   Mwingine ni Jonathan  Cherogon,

ako?  Jonathan, you are coming to speak, utakuja kuongea?

Jonathan:  Ndio.

Com. Maranga:  Okay, sawa.  Uwe tayari.

Christopher  Khaefa:   Basi  Mwenyekiti  na  halmashauri  yako,  mimi  kwa  majina  ni  Christopher  Khaefa,  Chief  mstaafu.   Kwanza

ningesema kwamba watu wameongea juu ya mambo ya Chief, Chief hawezi kupigwa transfer  kwa  sababu  ya  kabila  yao.   Kabila  yao

wana mambo yao, desturi yao na mila yao.  Walete mtu mwingine pengine hatahiriwi aende mahali watu ya kutahiriwa atafanyaje na hao

watu?  Kwa  hivyo vitu kama hiyo hiyo ni ya kitamaduni, utawala ya kitamaduni hauwezi kutolewa.

Ya pili Bwana Mwenyekiti  ni kwamba hawa ma-Chiefs hunyanyaswa na ma-D.C.   D.C anatoka mahali  pengine  ana  tabia  ya  nchi  yao

anataka Chief ambaye ako na tabia ya kabila yake akae kama vile watu wao wanakaa.  Hiyo kitu ni mbaya zaidi na anaenda kwa baraza

anasema chief anafutwa as  if sio kiongozi wa watu wengine.  Hiyo tunaona  ni  mbaya  kabisa,  tunataka  hiyo  mambo  ya  tawala  wa  aina

hiyo, hiyo ni kibarbaric sio utawala mzuri.

Nikisema ya tatu ni usalama katika nchi, usalama katika nchi sisi tunazungukwa na nchi ambayo wamekuwa na shida na silaha zinakuja.

Nataka Serikali wawe macho wanyang’anywe hiyo bunduki yote, naona watu wanakufa naona mtu amepigwa na bunduki.   Hata Nairobi

 yenyewe City ya Kenya ndio mbaya zaidi na watu wanauawa zaidi wale wanabase makabila wengine wale wako huko pengine ni mwana

siasa anauawa.  Tunaona usalama hapo hapana kuwa mzuri, nataka Serikali na Katiba iwe mzuri.  

Nataka  uchaguzi ujao ifanywe chini ya Katiba mpya.  Kwa nini watu walie hata hii Katiba ikiandikwa miaka mitatu ijayo, sisi  wananchi

ndio tutafaidika kwa sababu sio yule Mbunge ambaye ako hako, yeye si permanent na kuishi huko,  sisi tutatoa yeye na alikuwa anakataa

35



hii Katiba iandikwe ya nini?  Nataka Katiba hii iendelee mpaka ikwishe, uchaguzi yakuja tunafanya na Katiba mpya.  

Sehemu  ingine  kama  sisi  hapa  watu  ya  Saboti  Trans  Nzoia,  wakati  Tume  ya  Chesoni  ilikuja  tulikuwa  tunataka  Saboti  Constituency

igawanywe mara mbili.  Na  hiyo mimi nataka kusema ya kwamba sisi tuko hapa makabila mawili hapa Saboti,  Waluhya  na  Wasabaot.

Tunataka tugawanye hiyo constituency iwe mbili, Mbunge mmoja awe Mluhya na Mbunge mmoja awe Msabaot  kwa sababu ya haki ya

watu  wao.   Kwa  nini   hiyo  kitu,  hiyo  ndiyo  inafanya  watu  kupigana  saa  yote  unasema  clashes  kwa  sababu  watu  wengine

wamekanyangwa.   Ni  miaka  ishirini  na  miaka  thelathini  na  sita  sasa  kama  Mbunge  ni  Mluhya  lakini  mambo  mengine  wakati  scheme

ilipopeanwa  ilipeanwa  Waluhya  peke  yake  sababu  sauti  ilikuwa  ni   yao  peke  yao,  Wasabaot  walinyimwa.   Ndio  tunasema  tunataka

tupate mwakilishi wa Bunge tukigawanya Saboti halafu shida zetu ziwe zikipelekwa na hawa, hiyo ndiyo daraja yetu na Serikali.

Com. Maranga:  Ya mwisho kabisa Bwana Chief.

Christopher:  Ya mwisho ningesema ya kwamba sisi hapa katika town ya Kitale tuko na watu tunaita chokoraa  na Serikali inaona hawa

watu wakitaabika wakirokota  vitu mbaya mbaya saa  saa  sio Wakenya.   Kwa nini hawa watu wasitengewe  sehemu  waelimishwe  kama

bado watoto mpaka watu wa huko ukienda huko town unaona pickpocket wako.  

Mwisho, nataka sehemu ya Rais ichukue miaka kumi na kama  bado  anataka aendelee,  kura ya maoni  itolewe  na  wananchi  wenyewe.

Pia naunga wale wenzangu wamesema  ya  kwamba  Wilaya  ya  Mt.  Elgon  ikuje  Rift  Valley.   Tuna  sababu  na  iko  katika  memorandum

ambayo Mheshimiwa Kisiero atawapa.   Tuna sababu ya kusema hivyo, tunataka Wilaya  ya  Mt.  Elgon  ikuje  Rift  Valley  halafu  mambo

yetu iwe sawa sawa.  Namaliza Bwana Mwenyekiti hapa…

Com. Maranga:  Bwana Chief ulikuwa umemaliza lakini maliza.

Christopher:   Ya  kwamba  mambo  ya  squatter,  mambo  ya  squatter  vile  wenzangu  wengine  wamesema  hata  Mheshimiwa  Khaoya

amesema mtu kutoka hapo kuwa D.C  ndio ameletwa kuja kupata makao.  Hakuna D.C amekuja Trans Nzoia akaenda bure bila kupata

shamba na squatter yule yule wanaimba hapana angaliwa.  Mtu kutoka hapa sio mtu, ametoka Kisii ametoka huko anakuja pata  shamba

hapa na hawa watu ya Trans Nzoia wakizaa wataenda Kisii kweli kupata shamba?  Mambo ya Trans Nzoia ibaki na wananchi wa Trans

Nzoia  peke  yao  hapana  enda  kuleta  watu  wengine.    D.C  akuje  na  aende  hapana  pewa  shamba  si  bado  ana  shamba,  alitoka  kwao

masikini?  Ana shamba.

Com. Maranga:  Okay.

Christopher:   Kwa hivyo tunasema ya kwamba isije ikawa hapa unasema ni ya kabila arobaini na mbili na makabila mengine hapana iko

kwa ile sehemu ya arobaini na mbili.  Watu walifunga kwao wameweka majimbo yao.   Nikimaliza nasema nataka Serikali ya Majimbo,

asante sana.
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Com.  Maranga:   Haya  yule  anayefuata  ule  niliita  anaitwa  Jonathan  Cherogon  atafuatwa  na  Edward,  Edward  Chepkortit,  utaongea?

Okay.

Jonathan Cherogon:  Basi  mimi naitwa Jonathan Cherogon kutoka Saboti Location.

Com. Maranga:  Main points, Sir because time na watu ni wengi. 

Jonathan:   Ama  kwa  kweli  mimi sitakuwa  na  maneno  mengi  ya  kusema  isipokuwa  tu  mimi naunga  wenzangu  ambao  wamesema  ya

kwamba tuwe na Majimbo katika Serikali ijayo.

Ya pili Bwana Chairman, mimi naunga wenzangu waliosema ya kwamba Mt.  Elgon irudi Trans Nzoia na constituency  igawanywe  mara

mbili Mt.  Elgon, hivyo hivyo Saboti.   Saboti  nayo igawanywe mara mbili iwe  constituency  mbili  kwa  sababu  hii  constituency  ni  kubwa

sana Bwana Chairman.

Ya  tatu  Bwana  Chairman  sisi  tumenyanyaswa  sana  na  wenzetu,  Serikali  ingekuwa  na  control  price  kwa  sababu  unakuta  Wahindi  na

wanabiashara wengine wanajifanyia bei zao tu.  Kwa mfano mbolea, unaweza nunua mbolea leo saa mbili kurudi huko saa sita utakuta bei

ingine imekuwa bei ingine kwa wazungu huko.  Kwa hivyo Serikali ingekuwa na control price ambayo haiwezi kunyanyasa mkulima.

Ya nne Bwana Chairman kuna watu ambao  wanaitwa  squatters.   Wazungu  waliandika  watu,  wazungu  wakatoka  wakaacha  hao  watu

hapa sisi Waafrika tukachukua hizo mashamba tukazidi kuandika hao watu halafu baadaye tunatupa hao watu nje tu.   Hao watu ambao

wamefanya na wazungu na Waafrika badala  ya kutupwa nje tu ovyo ovyo huyo landlord awapatie  watu kama hawa acre  mbili na  zaidi

kwa sababu wamefanyia kazi kwa muda mrefu.

Com. Maranga:  Asante sana, umemaliza?  Ya mwisho…

Jonathan:  Ya mwisho Bwana Chairman mtu mmoja awe na kazi moja katika Serikali  hii kwa sababu kwa mfano, unaweza kuta mtu

kama Makamu wa Rais ni Makamu wa Rais na hali tena ni Waziri katika ofisi fulani.   Kwa  hivyo  hiyo  nafasi  ingewachia  naye  hata  na

wengine wafanye hizo kazi.

Com.  Maranga:   Thank  you  very  much,  asante  Mzee  nakuomba  uweke  sahihi  na  hiyo  memorandum  yako  utawachie.   Edward

Chepkortit atafuatwa na Stephen Makari, ako?  Stephen, Stephen Makari?  You will speak eeh, you are next.

Edward Chepkortit:   Kwa majina ni Edward Chepkortit,  ningependa kupendekeza hoja kadhaa kwa  hii Tume.  Ya kwanza  nitaanza

hivi,  kwa  Katiba  mpya  napendekeza  kwamba  the  role  of  Kenyan  Police  should  be  re-defined  kwa  sababu  wamekuwa  ni  watu

37



wanahangaisha wananchi instead ya kuwasaidia kwa sababu kazi yao zaidi imekuwa ni kushika pombe na kazi zingine za kulinda usalama

wa wananchi wamewacha.   Tunasema  kuna  mambo  ya  Bill  of  Rights,  wakati  maaskari  ama  askari  wanakuja  kushika  watu  wanaingia

wanaingia  wanapekuapekua  ilhali  Constitution  inasema  kwamba  inatakikana  wa-produce  search  warrant.   Hii  haifanyiki  na

tunapendekeza kwamba kuwe na msisitizo kwamba sheria ifuate hao mapolisi ambao wataenda kinyume na sheria.   Tena  cha  pili,  jinsi

watu  wanashikwa  wanashikwa  kama  wanyama,  hiyo  pia  irekebishwe.   Kuna  mambo  tena  wakati  mtu  anashikwa  unaona  anawekwa

rumande  ati  wanafanya  investigation,  napendekeza  kwamba  kama  kulingana  na  depending  with  the  nature  of  the  crime,  investigation

imalizwe kwanza ndio huyu mtu ashikwe.  Si ati ashikwe ndio aende rumande ndio wanafanya investigation.  Na  pia the condition in our

Kenyan Remand Homes and Prisons please ikuwe re-defined in the Constitution.  Watu huko wanakaa sijui ni kama dunia ingine.

Okay,  nitakuja kwa minority rights, na nashukuru sana kwa Commission kwa chapter  ya Constitution,  mumeweka  chapter  ya  Minority

Rights.  Ni vizuri sana kwa  sababu  ninapendekeza  kwamba  Minority  groups  wamenyanyaswa  sana  Kenya,  kwa  mfano,  vitu  mbili  we

have  political  leadership  and  land  rights.   Watu  hao  wamenyimwa  kwa  sababu  za  kisiasa  na  pengine  hawana  representative  in  the

Parliament.  Hasa  hapa  Trans  Nzoia,  Trans  Nzoia  inajulikana  kwamba  ni  District  ama  eneo  ambalo  halina  mwenyewe.   Trans  Nzoia

historia  inayo,  Trans  Nzoia  ina  mwenyewe.   Msabot  alifukuzwa  na  kwa  sababu  ya  hiyo  napendekeza  kwamba  the  colonial  land

ordinances zitolewe na waseme kwamba wale waliokuwa wanakaa hapa wapewe, we have Government land, we have A.D.C farms, saa

hii they are not operational.   I  suggest that Sabot  people  who are  still landless should be given these lands na inatakikana iandikwe kwa

Constitution kwamba we have the evidence, we have all the necessary documents na tena napendekeza hivi…

Com. Maranga:  Ya mwisho.

Edward:  Ya mwisho, kuna pendekezo ambayo ilikuwa inasema kwamba kukuwe na  ninety constituencies in Kenya kwa sababu under

Minority  Rights  nasuggest  kwamba  under  Trans  Nzoia  kukue  na  special  constituency  ya  Wasabot  ili  nao  wakue  na  sauti  Parliament.

Asante.  May God bless Kenya.

Com. Maranga:  Okay, next.

Stephen Makari:   My names are  Stephen Makari,  I  have come here on behalf of the Catholic Diocese of  Kitale,  Justice  and  Peace.

We have got a document we want to present, a memorandum but I would like to also…

Com. Maranga:  Give us the main points, Sir.

Stephen:  Yeah.

Com. Maranga:  Yeah.
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Stephen:  So, I want to talk about land, I wanted to re-emphasize the fact that because of land problems,  we propose  that the power  or

the authority to give land, any land in this  country  especially  in  this  Constituency  should  be  removed  from  the  Office  of  the  President.

Hapo ndio unaona ma-D.C na wengine wanapata  mashamba kwa sababu  wako  katika  order  ya  Office  of  the  President.   Pia  tuna  hii

shida ya watu kuchukua shamba ambayo tunaita Public Land.  Tungependa all public land ijulikane na ipewe L/R numbers ili tujue shamba

hili ni public land ili  mtu asijaribu pengine kulichukua.  Jambo lingine, public land inatusaidia sana kwa mfano tuna shamba kama hii Kefis

land na KARI land na  Prison  land  inasaidia  sana  nchi  hii  kwa  mambo  ya  research   na  mambo  kama  hayo.   Sasa  ikiwa  watu  ambao

wangependa kupata mashamba watachukua shamba ya Kenya Agricultural sijui station,  Institute watachukua shamba kama hii ya Kenya

Plant Health and Inspection Unit ni shamba la Prison,  utaona ya kwamba mwishowe hatutakuwa na shamba lolote ambalo litafaidi watu

kwa kijumla, tungependa mashamba kama hayo wenye wamepewa ikiwezekana  Tume  hii  iwezeshe  hiyo  mashamba  kupokonywa  tena

kurudishiwa public.

Na  jambo  lingine  ningependa  kusema  wengi  wamesema  juu  ya  mambo  ya  squatters,  ningependa  kusema  hivi  Bwana  Commissioner

Chairman, sio vizuri baada ya miaka ya uhuru muda mrefu sana watu fulani wakiitwa masquatters.   Unajua squatter  ni mtu mwenye ame

hajakaa vizuri, hatupendi kuona mtu ya kwamba ameitwa squatter.   Hatuwezi kupenda wakati  wa independence huu mtu aseme huyu ni

Mkenya halisi, huyu ni squatter.  Lazima tuwe na mechanism katika Constitution ambayo itawaruhusu Wakenya wawe na uhuru na wawe

free waseme ya kwamba nimekaa vizuri, sio kusema ati mimi squatter.  That one…

Com. Maranga:  Una unapendekeza nini?

Stephen:   Napendekeza  ya  kwamba  vile  mmoja  alisema  hapa  kuwe  na  situation  kama  kwa  mfano  mtu  kusema  ya  kwamba  kukosa

shamba ndiyo kuwa squatter, lazima Constitution ya Kenya iguarantee means juu ya mtu huyo kuishi vizuri na ajione ya kwamba awe na

shamba ama asiwe na shamba  ako  vizuri.   Infact  sio  kila  Mkenya  lazima  apate  shamba  lakini  lazima  mtu  apewe  ile  social  mechanism

ambayo itamwezesha kukaa vizuri.  Ningependa kusema ya kwamba pia kama kuna mtu yeyote tuna squatter  upande mmoja na upande

mwingine tuna ile inaitwa land grabbers.  If there is anybody who got land in a way which is not fair,  huyo mtu lazima hiyo shamba tumpe

yeye  muda  mfupi  pengine  six  months  ili  shamba  hiyo  awe  ametoka.   Ningependa  kushukuru  sana  His  Excellency  wakati  alijaribu

kuondolea wale watu ambao walikuwa wamepata shamba ya Kitalale kwa njia ambayo haikuwa halali.  Kwa hivyo unaona ya kwamba

kuna makosa katika upande wa kupata haya mashamba.

Com. Maranga:  Last point.

Stephen:   Last point ningependa kusema ya kwamba tuwe na  kitu  kama  Truth  and  Justice  Commission  ambayo  itaangalia  wale  watu

ambao wana shida ya mashamba, sio watu kujaribu tu kusema tungepata shamba njia ambayo iko haphazard.   Tuwe na kitu institution ya

kuchunguza mambo hayo na mambo hayo pia ishirikishe wale watu ambao pengine kwa njia moja  ama  nyingine  waliweza  kuumia  kwa

mambo ambaye ilikuwa inaitwa land clashes.  Hawa watu lazima ikiwezekana wachunguzwe na hiyo Commission.
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Ningependa kuzungumzia pia jambo lingine la general issue on land.   Ningependa  kuzungumza  ya  kwamba  shamba  kubwa  kubwa  hizi

pengine ningependa pia kupendekeza the upper ceiling ya shamba iwe 200 acres.  Pia ningependa kusema ya kwamba ile idle land lazima

iwe taxed.  Mwisho ningependa kusema ya kwamba hili jambo la Trust Land hiyo iondolewe ili tuwe na kitu ambayo inaitwa Registered

Community Land.  Hiyo itaangaliwa na watu wenyeji wenye shamba hilo wataangalia vizuri kuliko kuwa na general  issue ya kusema Trust

Land.  Na wale Trustees pia ndio hao wajaribu kupokonya hiyo shamba.  

Halafu upande mwingine, natural resources  ningependa kuunga watu ambao walikuwa wamesema ya  kwamba  20%  or  so  ya  products

wakitoa kwa hiyo natural resource kama hii National Park and whatever ifaidishe watu wa hapa.  Kama ni shule isaidie kuendeza hiyo na

mambo ingine ya welfare ya watu.

Com. Maranga:  Thank you very much.

Stephen:  Thank you very much, ningependa pia kumalizia kusema ya kwamba…

Com. Maranga:  No, ongojea kidogo utaulizwa swali.

Stephen:  Yes.

Com. Mosonik:  Ukasema authority ya kupeana ardhi itolewe kwa afisi ya Rais lakini hukufanya pendekezo iwekwe wapi?

Stephen:  Yeah, nilikuwa nataka kupendekeza all the land in a particular area  hiyo land iwe under the Local Authorities,  tuwe na wazee

katika  Local  Authorities  majorly  napendekeza  ambao  wako  elected.   Hao  wakae  na  waone  nani  wanastahili  kupata  shamba,  hivi

watapeana on merits of need for that land but if it is in the Office of the President, tunapata hiyo abuse ambayo tunazungumzia.

Com.  Maranga:   Thank you very much Bwana Makari  but I can see  you have a number of your people  here,  do  they  really  want  to

speak because you have presented their memorandum?  And are they going to speak?

Stephen:  Yeah.

Com.  Maranga:   Because  I  have  got  Patrick  Busolo,  Mary  Nyambane,  Shadrack  Koech,  Lorna  Karani,  Silas  Juma,  Boniface

Wanyoike.  Do you want all of you to speak?

Speaker:  Yes, on different topics.

Com. Maranga:  Alright, then I will give, I will be more, Okay proceed.
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Wamalwa Patrick:  Majina yangu ni Wamalwa Busolo Patrick,

Com. Maranga:  Because niko na watu wengi sana, unaona hivyo?

Patrick:  Sawa.

Com. Maranga:  The we have over now what is the number?  Let me see, tumefika almost 200 now so, endelea.

Patrick:   Basi  nilikuwa  nasema  naitwa  Wamalwa  Busolo  Patrick  kutoka  Kiminini  hapa  Saboti  Constituency.   Ningelipenda  kupeana

highlights on one of the topics in the document we have just presented to you entitled the Local Government.  Bwana Commissioner it is

evident that we have Parallel Governments at  District level namely these are  the Local Councils and the Provincial Administration.  The

two Bwana Commissioner have had adverse effects over the common man and the entire citizenry in our country.   Basically, the two are

quite expensive to maintain and then of course their roles are quite confusing and conflicting, the roles of the P.A.

Com. Maranga:  What do you propose?

Patrick:  Their proposals are here, I will give you the recommendations.

Com. Maranga:  Thank you.

Patrick:   Still,  the  P.A  or  the  Provincial  Administration  is  seen  as  very  oppressive  in  a  manner  that  is  relic  to  colonialism.   Our

recommendations under the C.J.P.C or Catholic Justice and Peace Commission, we recommend:

That the Municipal and Town Councils should be got rid of and in their place,  they should be under one title which is  equivalent  to  the

District and this should be called the County.  This Local Government should be strengthened by the following; replacing the word district

with county which is equivalent to that district.   That the county will have to receive its annual budget  from the  Treasury  to  run  its  own

affairs.  However, or  besides  this, the county should also be allowed to raise its own taxes which shall have to be  mandated by the tax

payers with an accepted quality.  That the leaders of the county say,  for example,  if we have the manager county manager,  he should be

appointed by the Local Authority and then the other leaders should come in after being elected democratically through voting.

Com. Maranga:  Last point.

Patrick:  That N.G.O’s and C.B.O’s in the counties be answerable to the Local Government and then of course, finally, the way you put

it, we are  recommending that the Provincial Administration especially the office of the D.O and above should be scrapped  immediately.
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This should be re-introduced by the system of electing chiefs at the local level.  The work of the local chiefs will be to preside over in local

courts.   The chiefs  who  will  also  be  elected  will  be  answerable  directly  to  the  electorate.   And  then  finally,  their  tenure  of  office  and

qualifications will have to be  found into  the  memorandum.   Kwa  hivyo  namalizia  nikisema  kwamba  tumekuwa  tukiongea  juu  ya  Local

Government, tupige marufuku mambo ya D.O, D.C na P.C.  Halafu…

Com. Maranga:  Thank you Sir, thank you.

Patrick:  Asante.

Com. Maranga:  Do not repeat yourself.  Next is Mary Nyambane, that will be followed by Shadrack Koech, you have to be ready.

Mary Nyambane:  Thank you Commissioner Sir,

Com. Maranga:  Your names first.

Mary :   My names are  Mary Nyambane,  I am going to make proposals  on the economy.  First  proposal,  the  Auditor  and  Controller

General should  be appointed  by the Prime Minister and be approved by two thirds of Parliamentarians.

Proposal number two, the same Auditor and Controller  General should be given power  to audit all the Commissions, Parastatals,  Local

Authorities and the Government itself.  Then he should also be given power  to prosecute  those who have misappropriated.   This  office

should work closely with the office of Ombudsman.

Proposal number three is concerning the Central Bank, it should be protected in the Constitution and independent arm of the Government.

  Then, the Governor appointed should be approved by two thirds of Parliament and have a fixed tenure of ten years in office.

Proposal  number  four  is  concerning  the  Consolidated  Fund  –  Money  withdrawn  from  this  fund  should  be  approved  by  Parliament,

authorized by Law and confirmed by the Auditor and Controller General.

We also propose  that the Estimates Committee should submit to Parliament its proposals  20  days  before  the  beginning  of  the  financial

year.  We should have a Contingency Fund to deal with emergencies and disaster.  This Fund should be subject to auditing by the Auditor

and Controller General.

Com. Maranga:  Last point.

Mary:  The last point though there are so many important ones…
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Com. Maranga:  Give us the most important one.

Mary:  Yes, the other one is about  taxation, we propose  that Kenyans should not be  taxed without being represented.   Most  taxes are

introduced by Finance Ministers without consultation.  

Banking system – We keep  our money in banks but the clients do not have  control  over  how  their  interest  is  used.   So  we  want  that

system to be accountable to the customers, they should decide where their money should be kept and how the interest should be used.

Com. Maranga:  So you are saying no taxation without services?

Mary:  Yes, that is what I am saying.

Com. Maranga:  Thank you very much because…

Mary:   Then,

Com. Maranga: …you have a memorandum, okay, your last one.

Mary:  Let me talk about,

Com. Maranga:  No, you are not going to talk about, recommend about.

Mary:  Okay, let me recommend about harambees.

Com. Maranga:  Yeah,

Mary:  They should be scrapped off …

Com.Maranga:  Okay.

Mary:  Because right now they are  being  used  as  substitute  to  Government  services.   About  the  free  market,  the  Constitution  should

control prices to avoid exploitation by middlemen.  Thank you.

Com. Maranga:   Thank you very much, now sign up our register and hand over the memorandum, price control.   The  next  person  is

Shadrack Koech, please be very brief, you do not need to use the two minutes, we want to save time.
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Shadrack  Koech:   Okay,  majina  yangu  ni  Shadrack.   The  chapter  of  the  Bill  of  Rights  ipewe  priority  ikuwe  Chapter  one  of  the

Constitution.  Pia tunapendekeza kwamba kulingana na elimu katika nchi yetu tunasema  tunapendekeza  kwamba  elimu  iwe  ni  ya  bure,

particularly  elimu  za  shule  za  msingi  na  pia  tukiona  secondary  schools  tunapendekeza  kwamba  secondary  pia  iwe  ni  bure  na

tunapendekeza kwamba pesa ambazo zitakuwa zinafund mambo ya elimu zitoke kutoka kwa pesa za taxation.

Pia tunapendekeza kwamba tunaona haki za kibinadamu ni kwamba hazina uhuru kwa sababu ya exceptions mingi ambazo  ziko  katika

katiba.   So  tunapendekeza  kwamba  zile  exceptions  zitolewe,  kwa  mfano,  tukiona  freedom  ya  kutembea.   We  have  that  freedom  of

movement lakini unaona kwamba kuna ile walakin unaweza ambiwa kwamba una uhuru wa kutembea lakini kwa sababu fulani hauwezi

tembea.   Kwa hivyo tunapendekeza kwamba zile walakin zitolewe na pia hizi haki za kibinadamu ziandikwe katika lugha rahisi ambayo

inasomeka na inaeleweka na Wakenya wote.  

Pia  tunapendekeza  kwamba  tukiangalia  haki  za  watoto,  tungependekeza  kwamba  Child  Labour  itolewe  na  yeyote  yule  ambaye

atapatikana  kama  ameajiri  mtoto  ashtakiwe  katika  makosa  ya  Criminal  offense.   Pia  tungependekeza  kwamba  mambo  ya  under  age

marriage,  ndoa  ambazo  zinafanywa  chini  ya  miaka  kumi  na  nane  ama  zile  forced  marriages  pia  zikuwe  forbidden  na  pia  zikuwe

criminalized.  Kwa hivyo tunapendekeza kwamba wanawake wapewe haki za kurithi na that is to inherit, access and control property.

Com. Maranga:  Thank you, the last point.

Koech:   Pia,  mwisho tunapendekeza kwamba haki za kibinadamu zilindwe na tunapendekeza kwamba ofisi ya Ombudsman ibuniwe  ili

iweze kuzilinda zile haki. 

 Na  mwisho kabisa tunaona pia katiba iweze kubuni hii kamati ya Truth and Justice Commission ambayo  itaweza  kuangalia  mambo  ya

vitu ambavyo vimekuwa vikikuweko katika nchi yetu, kwa mfano, tunaona…

Com. Maranga:  Thank you, thank you very much.

Koech:…tumekuwa na clashes na tunaona kwamba Serikali ingeweza ku-compensate wale watu ambao waliweza kupoteza mali yao na

pia waweze kurudishiwa mashamba zao.  Asante.

Com. Maranga:  Thank you very much Mr. Koech, sign up and give us your memorandum.  The next person is Lorna Karani,  you have

infact very soon I am reducing my time into two and a half minutes but can you continue, two minutes.

Lorna Karani:  My names are Lorna Karani.  I am going to recommend about Public Service.  The Constitution should state  clearly that

Public Servants are the servants of people and all their allegiancy to the Constitution.  
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Proposal number two:  Members of the Public Service Commission should be appointed by the Head of Government but have approval

first of Parliament.  The P.S.C should constitute of 10 members with their  Chair and their Vice Chair.  All members may not hold political

or public offices at  the same time as  they serve on the the PS.   They will have security and tenure as  well as  code  of  conduct  and  will

serve the  fifth  period  of  ten  years.   The  N.G.O’s  council  or  other  groups  that  represent  civil  society  should  nominate  four  of  the  ten

members.

Proposal  number  three:   The  Constitution  should  guarantee  Civil  Servants  the  right  to  form  Associations  and  Unions  to  protect  and

promote  their  interests.   The  Unions  must  be  protected  so  that  they  do  not  experience  and  interfere  manipulation  that  characterize

C.O.T.U.

Proposal number four:  Public Servants  should be willing to work anywhere in the Republic but we do propose  that some  consultation

and dialogue takes place before transfer.  The right to retire on time and immediate benefits should be guaranteed.

The last point, when Public Servants retire at 55, they should not be allowed to return to Government employment in a new capacity,  e.g,

Paramount Chiefs.  Thank you.

Com. Maranga:  Thank you very much Lorna, now you sign up our official register and hand over your memorandum.  The next one is

Silas Juma.

Silas Juma:  Basi ningependa kuchukua nafasi hii naenda kuzungumza juu ya usalama wa nchi.  Jambo la kwanza pendekezo la kwanza

ni kwamba uchaguzi wote wa wakuu wa Serikali kama vile Mkuu wa Polisi na Mkuu wa Majeshi lazima Bunge iweze kumuidhinisha ili

aweze kuchaguliwa lakini Rais asiweze kuwa na mamlaka ya kuweza kumchagua yeye kwa sababu anaweza kumchagua ndugu yake hata

akawa Commissioner wa Polisi.

Pendekezo la pili ni kwamba uchaguzi wa polisi katika kule recruitment,  napendekeza kwamba kuwe na Tume maalum ambayo inafanya

kazi hiyo kwa sababu wakati huu tunapoangalia uchaguzi wa polisi au jeshi, tunapata ya kwamba kuna ufisadi wa hali ya juu kabisa.  Kwa

hivyo ni vizuri tuweze kuwa na kamati maalum ya kuweza kufanya uchaguzi.

Kuhusu hawa wenzangu ambao wameweza kuongea juu ya K.P.R’s,  kweli watu hawa wanafanya kazi nzuri katika grassroot  lakini sasa

tunaona kwamba wale polisi wa utawala wameweza kuwaachia kazi ngumu kwa sababu hao sasa  wanafanya kazi ile polisi  wa  utawala

wangeweza kufanya.  Kwa hivyo napendekeza kwamba watu hawa  waweze  kuondolewa  ili  kazi  hiyo  waweze  kuachia  Administration

Police kwa sababu kazi yao ni kufanya kazi katika mashinani.  

Pia ningependekeza kwamba maafisa wa Jeshi,  wakati  kumetokea  mzozo  tungependa  kwamba  tuwaone  katika  grassroot  kwa  sababu

mara nyingi tunasikia kwamba wameenda kule Bosnia,  wameenda  wapi  kuweka  amani  lakini  wanashindwa  kuweka  amani  katika  nchi
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yetu.  Kwa hivyo napendekeza kwamba waweze kupatikana katika grassroot ili waweze kuweka amani kuliko kwenda kule ng’ambo na

kuweka amani na hapa Kenya hatuna amani ya kutosha.

Pendekezo lingine ni kwamba ningependekeza kwamba katika  Police  station  zote  ama  zile  za  hata  ma-Chiefs  mahali  kuna  A.P  lazima

kuwe na akina mama ambao ni askari kwa sababu kuna cases kama za rape, defilement na zinginezo ambazo zinapatikana kule nyumbani

na wakati  hawa wanaume wanapokabiliana na cases  kama hizo, mara nyingi tunaona ya kwamba hawawezi kufanya vizuri.  Hii  ni  kwa

sababu  mama  angependa  kukaguliwa  vizuri  ili  aangaliwe  amedhurika  kivipi  lakini  hawa  watashindwa  kufanya  ile  kazi.   Kwa  hivyo

napendekeza kwamba all police stations kuwe na akina mama ambao wanahudumu pale.

Com. Maranga:  Your last point.

Silas:  Nimemaliza.

Com. Maranga:  Thank you very much, thank you very much Silas Juma.  Now you hand over, the next Boniface Wanyoike.

Boniface Wanyoike:  Jina langu ni Boniface Wanyoike na nitaongea juu  ya Judiciary, mahakama.  We propose  that the appointment of

all Judicial Officers be independent of the Executive.  The Judicial Service Commission will forward, and shortlist  the names to Parliament

who  will  then  do  the  selection.   Kuhusu  mambo  ya  Judicial  Service  Commission,  at  present  it  is  literally  made  up  of  Presidential

appointees so we propose that a new J.S.C be established.  It will consist of the following; two Justice of the Supreme Court,  one person

nominated by the Public Service Commission, Chief Justice,  two nominees of the Law Society of Kenya who will both have more than

fifteen years of continuous standing as advocates.

Vile vile pia tunapendekeza kuwa umri wa majaji uelezwe kikatiba.  Vile vile tuwe na…

Com. Maranga:  Unapendekeza umri gani?

Wanyoike:  Napendekeza kwamba umri huo uwe tu ni kama sawa na wale watu watumishi wa Serikali kwamba ni kufikia miaka hamsini

na miwili ana-retire.

Com. Maranga:  Kwa judges?  Okay, 52, okay.

Wanyoike:  Judges.  Vile vile pia tunapendekeza kwamba kuwe kunatolewa huduma ya kiwakili, kwa mfano, kama mtu amehukumiwa

kifungo cha kifo, kinyonga  awe  anapewa  na  Serikali  huduma  hiyo  yani  legal  aid.   Vile  vile  tungependekeza  tuwe  na  korti  ya  kikatiba

ambayo itakuwa ikielezea maswala kuhusu katiba na tungependekeza kwamba Deputy Chief Justice awe kiongozi wa korti hiyo.
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Vile vile kuhusu mambo ya uchaguzi tuwe na korti ya kushughulikia mambo ya uchaguzi.  Korti hiyo iwe tu inafanya kazi kwa mwaka huu

ambapo uchaguguzi uko  ili  kusuluhisha  matatizo  yoyote  ya  uchaguzi.   Kuhusu  mambo  ya  Court  Prosecutors,  tunapendekeza  kwamba

wasiwe  polisi  kwa  sababu  yale  mavazi  yao  yanafanya  watu  hata  kuwa  wanahangaika  sana  kimawazo.   Tunapendekeza  awe  ni  mtu

ambaye  amewahi  kufanya  kazi  ya  uwakili  zaidi  ya  miaka  mitano.   Vile  vile  tungependekeza  tuwe  na  korti  ya  jioni,  evening  courts  ili

kwamba  wale  ambao  wamepatikana  na  makosa  madogo  madogo  kama  vile  traffic  na  kadhalika  wawe  wanapata  muda  pale  joini

wakifunga  kazi,  wanafikishwa  mahakamani  na  wanahukumiwa  na  wanalipa  fine.   Hiyo  itatusaidia  pia  kupunguza  urundikanaji  wa  kesi

ndani ya mahakama na vile vile kupunguza watu kujaa ndani ya cells.

Com. Maranga:  The last point.

Wanyoike:  Kumalizia, tungependekeza kwamba Attorney General asiwe ni Mbunge bali awe tu ni mtu ambaye amechaguliwa na watu

ama kama si watu  Bunge  liweze  kumteua.   Vile  vile  tuwe  na  korti  ya  kutembea,  mobile  courts.   Kama  hapa  Saboti  tuwe  tunaletewa

mahakama hapa karibu kwa sababu ikiwa mbali usafiri unakuwa mgumu sana.

Com. Maranga:  Thank you very much.

Wanyoike:  Asante sana.  Asa…

Com. Maranga:  Thank you and I request you to hand over your memorandum.

Wanyoike:  Thank you very much.

Com. Maranga:  Now, let me give this chance to Hon. S.  K.  Mweibei.   You have three minutes, give your main points.   Actually I am

reducing the time to two minutes because we have many people.  Thank you.

Hon. Mweibei:  Thank you Bwana Mr. Commissioner, yangu itakuwa mafupi mafupi…

Com. Maranga:  You start with your full names.

Samuel Kisoro Mweibei:  My names are Samuel Kisoro Mweibei.

Com. Maranga:  Samuel?

Hon. Samuel:  Kisoro Mweibei.
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Com. Maranga:  Okay.

Hon. Samuel:  Nitaanza hivi, stakeholders wa Kenya ni makabila zote za Kenya.   Stakeholders  sio Catholic Church,  Episcopal  Church

or N.C.C.K for that matter.  Mimi nasema hivi Bwana Commissioner, ilikuwa ni makosa sana kuteua ma-Commissioner ishirini na tisa tu

katika Kenya hali katika nchi jirani kama Uganda waliteua ma-Commissioners mia tatu,  mtu mmoja kwa kila constituency.  Sababu hivi,

watu  walioadhiriwa  na  ukoloni  waliopoteza  ardhi  yao  sio  Catholic  Church,  ni  makabila  fulani  kama  Wasabaot,  Wamasai,  Wanandi,

Wagiriama, name it. 

Com. Maranga:  Toa mapendekezo.

Hon. Samuel:  Pendekezo yangu ni hii; ningependa kusema hivi, hapa katika Kenya mtu masikini kabisa awe na shamba acre kumi.

Com. Maranga:  Okay.

Hon. Samuel:  Napendekeza kwamba mtu masikini awe na kitu ya kumpatia mtoto wake.   Mtu masikini ya mwisho awe na acre  kumi

na maneno ya forests…

Com. Maranga:  Mheshimiwa, hapo unapendekeza Social Welfare to all Kenyans?

Hon. Samuel:  Yes, Yes.

Com. Maranga:  Thank you.

Hon.  Samuel:   Ya  pili,  forests:   Tunasikia  kuna  sehemu  imetengwa  sana  ya  forests,  mimi  ningependekeza  kwamba  Idara  ya  Msitu

wapande miti kando ya barabara zote katika Kenya ili ichangie maneno ya forests.  Ya pili ma-Commissioners, huduma kama hiyo…

Com. Maranga:  Kimya, please.  Hayo ni maoni ya Mheshimiwa.

Hon.  Samuel:   Huduma  kama  ya  Wildlife,  for  example,  sehemu  zingine  Bwana  Commissioners  utoana  kwamba  watu  wengine

wamemaliza wanyama wao wa pori  hata hawana masungura.  Sasa  idara hiyo ya KWS,  watu wanaoajiriwa katika  hiyo  idara  wawe  ni

watu ambao wako na misitu yao,  wako na masungura wao wa kuchunga.  Watu  wengine  ambao  wamemaliza  yao  watulie  na  wafanye

amani.

Ingine Bwana Commissioner ni kwamba Parliament iwe ni chamber mbili; Upper  House,  House of Commons ambayo katika Ng’ambo

inaitwa House of Commons na hapa itaitwa House of Community ili kila mtu mmoja mmoja kwa kila kabila na makabila ya Kenya haipiti

48



sabini na sio arobaini na mbili, niko na list ya watu hamsini na saba  hapa kabila hamsini na saba.   So  the maximum of  seventy  wakuwe

katika members of House of Community na Wabunge wa kawaida wakuwe katika Lower House sababu wanachaguliwa kupitia simple

majority.

Ya  kumalizia  Bwana  Commissioner,  utaona  katika  kwamba  settled  areas  kama  kwa  mfano  Laikipia,  Nakuru  na  hapa  Trans  Nzoia

hakuna democracy.  Democracy ni mahali kabila moja tu inafanya kama kule Nyanza, Kikuyuni, huko Ugreek hiyo ni democracy,  hapa ni

ukabila  kamili.   Kwa  hivyo,  tuangalie  culturals  mahali  pastoralists  wanakutana  na  cultivers,  cultivers  walikuja  kama  wafanyi  kazi  wa

wazungu na pastoralists walikuwa wenyeji.  Tujaribu kuweka hawa hakuna haja ya extremism, extremism on one side does  not pay.   Sisi

wote ni WanaKenya tuhudumiane kwa njia mbali mbali, kwa mfano naweza kufananisha hivi, makabila ndogo ndogo ni kama nyuki pia

wako na  asali  na  ni  tamu.   Kabila  kubwa  kubwa  wako  na  pembe  ya  ndovu  na  pia  inaleta  manufaa,  hii  wakikaa  mzuri  tutakaa  mzuri

kabisa.  

Kwa  hivyo  sehemu  kama  ya  Saboti  ambaye  ina  watu  registered  voters  95,000  ingegawanywa  hata  iwe  constituencies  tatu,  tuwe  na

Saboti ambayo ina-cover 5 Locations na tuwe na sehemu ya Kiminini ina-cover  mpaka town halafu watu wengine pia wakuwe huko na

wengine wakuwe na nafasi ya kupumua.  Hii mambo iangaliwe na Katiba sababu it is cultural beliefs,  usipokuwa na yako na lako halipo

na mnyonge hana haki, hata ukiokota unasemekana umeiba.  Kwa hivyo ningesema sana katika Commission mchunguze ili wananchi wa

Kenya wakae wakipendana.  Maneno ya extremism nikifafanua, nchi kama Somalia ni kabila moja lakini wamepigana miaka kumi zaidi,

kwa hivyo saa ingine tufanye tu moderation, hakuna haja ya extremism.

Nikimalizia Commissioner,

Com. Maranga:  Hiyo ndiyo ya mwisho kabisa, Mheshimiwa.

Hon. Samuel:  Nikimalizia, nipee dakika moja ndugu yangu, dakika moja…

Com. Maranga:  Eeh,eeh, si unaona…

Hon.  Samuel:   Nikimalizia,  maneno  ya  ardhi:   Hapo  wazungu  waliweka  lease  ningesema  kwamba  ningependekeza  kwamba  hii

Commission itupilie mbali hiyo maneno ya lease na ipendue ardhi yote iwe under RLA, RLA ile ambaye hakuna expiry.  

Na kwa kumalizia maneno ya rapists, the whole world wanawake ni wengi kushinda wanaume, hakuna haja ya mtu kuwa rapist.   Rapists

si vizuri kupelekwa kwa prison,  rapists  watengewe  kisiwa  kama  Lake  Victoria  mahali  watahudumiwa  au  Lake  Rudolf  sababu  Bwana

Commissioner ya kusema hivyo a rapist  katika prison anafundishwa carpentry,  carpentry haihusiani  na  sexual  appetite  yake,  labda  mtu

huyo  kichwa  ni  mbaya  ama  ni  roho.   Kwa  hivyo  rapist  ni  kama  homosexual,  watengwe  na  watu  wengine.   Nashukuru  Bwana

Commissioner, asante sana, ninawaombea Mungu sana.
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Com. Maranga:  Thank you very much Mheshimiwa, thank you very much, asante.  Register and put your name.  Thank you very much,

next is Morris Juma, Juma ako, Morris Juma?  Huongei?  Okay,  yako yameongewa?  Okay,  asante.   Thank you, next is Sikisa Joseph,

Sikisa Joseph ako?  

Joseph:  Niko.

Com. Maranga:  Una yaongewa?  Okay, asante.  Omuse Kakoro, yameongewa?

Omuse:  Nitaongea.

Com. Maranga:  Utaongea, kuja basi.  Wewe ndio naongojea.  Halafu wacha ni..Ferekia Auni, Ferekia Auni ako?

Auni: Nitaongea.

Com. Maranga:   Eeh?  Utaongea,  uwe tayari baada  ya huyu Mzee wako kumaliza.  Okay,  thank you. This is the one who  is  talking,

Omuse Kakoro.   Unaonaje?  Moto,  yeah.   Unaanza Mzee kwa majina yako na utoe maoni kwa ufupi kabisa  una dakika mbili  u  nusu.

Eee, chukua hicho kitu, hicho ni kipaza sauti anza tu kuongea useme mimi ni fulani, anza.

Omuse Kakoro:  Mimi ni Omuse Kakoro kutoka Saboti Location

Kundi:  (Inaudible)-------Weka karibu, weka…okay, hapo.

Omuse:  Hivi?

Kundi:  Eee,

Omuse:   Mimi ni Omuse Kakoro  niko Saboti  Location,  Division.  Mimi ni Mteso.   Katiba ya sasa  ambayo  tunataka,  tunataka  umoja,

tunataka amani…

Com. Maranga:  Ongea kwa hiyo kipaza sauti.

Omuse:  Tunataka amani…

Com. Maranga:  Ongea kwa hiyo kipaza sauti hiyo.
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Omuse:  Hii?  

Kundi:  Eee,

Omuse:  Hivi?

Kundi:  Hapo….hapo mbele, haya ongea, ongea.

Omuse:   Tunataka amani, tunataka upendo,  tunataka unyenyekevu kwa kuwa Mungu aliyetuumba sisi  ni  kiumbe  chake  na  alipoumba,

hakuumba mtu mmoja aliumba watu wengi, makabili mbali mbali.  Na kitu kimetawanyisha makabila ni mdomo lakini sura ni moja.   Mimi

langu ni kusema hivi, katika hii nchi yetu ya Kenya sisi Wateso hapa Saboti  tuseme Trans Nzoia tuko wengi sana karibu watu elfu ishirini

lakini hatutambuliki.  Hata saa hii nimekaa hapa Bwana Commissioner, sisikii wakisema kuna kabila ingine inaitwa Teso, sijui ni kwa nini.

Com. Maranga:  Order, patia yeye nafasi.  Wacha tusikize maoni ya Mzee.

Omuse:   Now,  mimi ni mtu wa hapa Trans Nzoia kwa miaka mingi tulikaa na wazungu, wazungu wakaondoka  wakatuacha  hata  kuna

hapa maandishi ambayo mzungu aliniandikia wakati alienda kama ni mtu naitwa squatter sijui nani atasoma.

Com. Maranga:  Hebu hebu, eeh Hassan bring that document.

Omuse:  Alipowacha sisi hapa Saboti Division, mzungu akaenda.  Mzungu alipoenda,  sisi tukabaki  hapo hapo hapo hapo mpaka saa  hii

tuko  barabarani  na  nimeona  watu  wengi  wakijiita  squatter.   Lakini  mimi  nikienda  kuchunguza  saa  hii  ma-squatters  wale  wazungu

waliwacha ni wachache sana lakini wengi wamejaa.  Kumbukeni sisi nasi wale wazungu waliwacha katika nchi yetu hii ya Saboti  Division.

 

Com.  Maranga:   Tafadhalini muwe kimya, tunarekodi.   Kama mnataka mrekodiwe watu  wa  Sabaot  mlikuwa  mkiongea,  sawa  sawa.

Mimi nataka tu kuwaambia tunanasa sauti za Mzee na kila mtu hapa, asante.

Omuse:   Tunataka  sisi  nasi  tutambulike,  Wateso  ambao  tuko  Trans  Nzoia  hapa.   Ikiwa  wakati  huu,  chochote  ambacho  kinakuja

tunafundisha watoto wetu katika masomo hata hakuna mmoja ambaye anaweza chaguliwa wakati wa uchaguzi…

Com.  Maranga:   Mzee,  mzee kitu ningekuambia ni hivi, unaongea taabu zako vile umekaa hapa upande wa Trans  Nzoia.   Tungetaka

utupatie mapendekezo vile unataka tukusaidie kama Wanatume.

Omuse:  Pendekezo langu, chochote ikipatikana kama ni habari ya squatter, 

51



Com. Maranga:  Okay.

Omuse:  Sisi naye tufikiriwe.

Com. Maranga:  Okay.

Omuse:  Kama habari ya watoto wetu ambao wanasoma na wanapita wale wote wafikiriwe katika Trans Nzoia.   Sisi wote ni binadamu

ambao Mungu alituumba, kiumbe cha Bwana.  Makabila ambayo wako hapa ni kabila ile mimi tangu mimi niwe hapa…

Com. Maranga:  Tafadhalini kimya kidogo, mkiongea mnaongea kwa sauti ya chini, tafadhalini.

Omuse:  Makabila ambayo mimi tangu niwe hapa mpaka wa leo nimekuwa mzee ile mimi nilikuwa naona hapa,  Sabaot  ambayo saa  hii

amejiita Sabaot  lakini zamani walikuwa wanaitwa Masai  Elgon.  Saa  hii wanaitwa Sabaot  halafu mtu naitwa  Mluhya,  halafu  mtu  naitwa

Mteso ndio watu wa hapa Saboti Division.  Lakini maneno yote ile sisi tunaongea hii tumeshindwa na kusema Sabaoti  peke  Sabaoti  peke

yake, hapana.  Sisi wote ni watu.

Com. Maranga:  Haya, asante mzee.  Maliza ya mwisho…

Omuse:  Ya mwisho nikimaliza iko maneno mbili mniwachie niongee.

Com. Maranga:  Sio kuongea, upendekeze.

Omuse:  Pendekezo?

Com. Maranga:  Eeh.

Omuse:   Jambo  la  mbolea  na  mbegu  imepanda  zaidi.   Sisi  masikini  tumeshindwa  vile  tunapata  tunapanda  chakula.   Tuna  wengine

wanapanda  mahindi  bila  mbolea  na  unaona  hata  Rais  wetu  alienda  Ng’ambo  kuzungumzia  habari  ya  chakula  na  sisi  hapa  mbolea

imepanda zaidi, mbegu imepanda zaidi.  Kamati ya leo kuturudishia mbegu chini na mbolea chini.

Com. Maranga:  Thank you.

Omuse:   Jambo  la  pili  la  kumaliza  habari  ya  watoto  wetu  katika  masomo,  mngetusaidia  kwa  sababu  kuna  watoto  werevu  sana  na

unapata akifika Form 4 au school fees inakosa na hiyo mtoto anafukuzwa…
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Com. Maranga:   Kwa hivyo unatakaje?  Unataka elimu iwe ya bure?

Omuse:  Nataka elimu, hii form 4 na form 3 tugawane sisi naye raia…

Com. Maranga:  Okay.

Omuse: ..tutoe kutoka standard one form 1 na form 2, itolewe hiyo Serikali.

Com. Maranga:  Okay.  Asante Mzee…

Omuse:  Nimalize mniwachie, wacha tu kidogo.

Com. Maranga:  Masaa ndiyo mbaya sana na mzee ni watu wengi.  Haya sema sentence ya mwisho, kwa heshima ya kizee.

Omuse:   Sentence  ya  mwisho,  mali  ya  mtu  kama  amenunua  shamba  yake  akae  na  alindwe  na  Serikali,  akae  na  mali  yake  bila

kunyanyaswa na bila kutishwa.

Com. Maranga:  Thank you very much,

Omuse:  Asante sana.

Com.  Maranga:   Asante.   Basi,  utuwekee sahihi hapo Mzee,  asante.   Yule niliita  mwingine  alikuwa  anaitwa  Perekea  Auni,  mzee  una

dakika mbili tu utoe maoni ya muhimu na mapendekezo.  Anafuatwa na Bramwell Wanyala, Wanyala ako, Wanyala?  Utaongea?

Wanyala:  Hapana.

Com.  Maranga:   Okay,  huongei?  Asante sana.   Stanley Wasike,  utaongea?  Okay,  basi  uwe  tayari.   Thank  you.   Okay,  anza  kwa

majina yako.

Ferekia Ilauni:  Mimi Ferekia Ilauni.

Com. Maranga:  Ongea kwa hiyo kipaza sauti.

Ferekia:   Mimi Ferekia  Ilauni,  mkaaji  wa  Sub-location  ya  Saboti  hii.   Maoni  yangu  ni  habari  ya  uchumi.   Sisi  tunalima  kahawa  na

53



tunasiaga kahawa binafsi kama mahali mimi nakaa tunapeleka gunia elfu moja na mamia ingine.  Kutoka miaka kumi, hakuna kurudishia

mtu hata elfu tano kusema ati mkulima apate  hii na tunasikia kwa redio kahawa  imeuzwa  kwa  dollar  namna  hii,  kahawa  imeuzwa  kwa

dollar namna hii…tulete kahawa ingine

Com. Maranga:  Unapendekeza nini, unapendekeza nini?

Ferekia:  Napendekeza Serikali ikumbuke sisi, kwa nini sisi tunalima bure na pesa inabaki Nairobi kwa miaka kumi?

Com. Maranga:  Kwa hivyo unataka Serikali isimamie ama namna gani?

Ferekia:  Serikali iwache kutoa maneno ile nasema yeye hawezi kusimamia bidhaa…

Com. Maranga:  Okay.

Ferekia:..ya Kenya,  asimamie kahawa tupate kusomesha watoto.   Sisi tumekauka wanatuma maneno weka mbolea  unaweka  mbolea,

weka watu kutengeneza ndani hapana kuwa kwekwe na unavuna kahawa nyeupe unapeleka hakuna kurudishiwa motole hata moja.  Hiyo

ndiyo maoni yangu mimi nasema Serikali ndiyo inakula pesa hii au wafanyi kazi ya huko?

Com. Maranga:  Okay.

Ferekia:  Kwa nini hapana rudishia sisi hata elfu tano?  

Na habari ya elimu:  Mimi naongeza habari ya elimu iko namna hii, kuna watoto wengine wanasomeshwa na watu masikini zaidi na anapita

kwa grade mzuri sana na kupata  kazi ni ngumu na tena kunipa bursary ni ngumu.  Kwa nini bursary inaenda kwa mkono huu na mkono

ule hakuna kwa watoto wengine wanapiga taabu?  Wanarudi kuiba mayai ya watu na umeelimisha mtoto wewe masikini bure.   Tunaomba

bursary igawanywe kwa watu wote wa Kenya,  sio kusema pande hii, pande hii, pande hii mtoto narudi kukunakuna mayai nyumbani na

umesomesha mpaka Form 4 na amepita kwa Division hata kwa B+ na mwenye anapita kwa E+ ndiye huyo yuko kwa office kwa kazi,

sababu gani hiyo?  Mimi nauliza hapo, Serikali ichukue watoto yote kama mimi.

Com. Maranga:  Asa…

Ferekia:   Mimi nina wanawake tatu lakini watoto  wa nyumba ile mimi nachunga, watoto  wa nyumba ile mimi naelimisha hata akifika  4

peke yake nasema baba ndiye huyo.  Serikali ichukue watoto wote ni wa Kenya ni wake, sababu Serikali iwe inaweka watoto hawa.

Com. Maranga:  Thank you.
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Ferekia:  Ninaongeza kidogo maneno moja,

Com. Maranga:  Ya mwisho hiyo.

Ferekia:   Ya mwisho sasa  hiyo.  Neno moja ambalo mimi naona  nyinyi  mnagusa,  mnagusa  neno  lingine  ni  nzuri  tu  na   baadaye  mimi

naona  kama  ni  ya  taabu.   Habari  ya  kusema  Majimbo,  hiyo  mwenye  aliandika  zamani  majimbo  hiyo,  sorry  mwenye  aliweka  zamani

wakati  ya Kenyatta  na nini na majimbo, na majimbo ndio.   Mwenye  aliweka  sign  kwa  nini  tena  anakumbusha  mtu  baba  yangu  alikufa

nikumbushwe tena ati nilete.  Sasa  majimbo kila mtu, Waluhya, Kalenjin, Wanaroko,  Turkana,  kila mtu wende wakae kwa District yao

halafu wasomeshe watoto yao wanipe kazi kwa District yao ama tunatembea Kenya nzima?  

Com. Maranga:  Kwa hivyo unapendekeza nini?

Ferekia:  Mimi napendekeza namna hii, hakuna kitu kile naweza sema…

Com. Maranga:  Order, order, order.  Kimya kidogo, eeh…

Ferekia:   Hakuna kitu ambayo inaweza sema ati Waluhya nini Kale nini Majimbo.   Watu  wakae  kwa  imani,  wasikilizane  kiumbe  cha

Mungu wote.   Hapana kusema wewe kwenda jenga huko,  kwenda kaa  huko na akikaa huko mtoto wake ataenda Nairobi  kama watu

wa Nairobi naye anakataa Majimbo huko.  Watoto watapata wapi kazi?

Com. Maranga:  Basi, kwa hivyo, kwa hivyo hutaki Majimbo?  Wewe hutaki Majimbo?

Ferekia:  Sitaki Majimbo mpaka kukufa yangu.

Com. Maranga:   Okay.   Haya asante Mzee,  kwenda  weka  sahihi,  thank  you  very  much.   Stanley  umefika,  Wasike?   Dakika  mbili,

Stanley Wasike, atafuatwa na Mr. Patterson Keya, Patterson Keya, ako?  Just a minute, Patterson uko?  Utaongea?

Patterson:  Ndiyo.

Com. Maranga:  Basi, uwe karibu kabisa.  Thank you.  Stanley Wasike.

Stanley Wasike: Thank you Mr.  Commissioner for giving me this chance.   My names are  Stanley Wasike Waluicho.  First  of all I  am

going to run through my points, the first point  being land.  In my opinion, I will say that the issue of land should not be  from the top down

but it should arise from the bottom to up.  That is, the village elders and the clan should be responsible in giving advise pertaining the issue

of land, ownership and other allocation concerning the land.
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Com. Maranga:  Okay, next point,

Stanley:  Next point is that it is against the logic that someone might be  having over 3,000  acres  of land while others  are  having only an

acre while others are squatters, peasant farmers.  This, a Constitution should be enacted to compel these who have 3,000 acres of land to

have a maximum of 100 acres so that the rest should  be distributed accordingly to those who do not have land.

On the issue of squatters,  I want to  bring  to  your  attention  Mr.  Commissioners  that  the  Government  has  been  releasing  some  land  to

squatters  and it is shocking that  those  who  have  received  land  in  the  name  of  squatters  are  the  people  who  are  already  in  the  Public

Service working.  So, it is in my interest the Constitution should fully back those people so that we should screen those who have already

gotten those land if they are already in Public Service, the allocation should be revoked and given to genuine squatters.

Thirdly, on inheritance, thirdly this is a cosmopolitan constituency whereby all tribes live in this constituency.  So,  when it arises that land

should be distributed to the squatters, it should not be  distributed to one tribe alone.   It  should be distributed to all tribes that live in that

constituency.

On Agriculture, the Government should subsidize farm inputs and implements.

Com. Maranga:  Your last point.

Stanley:  By doing so, we will have given the farmer potential to yield more and therefore eradicating poverty.

On Civil Service, there are some Civil Servants who give their service to the people  directly;  the Veterinary Officers,  the Chiefs and the

Assistant Chief.  So, the people should be empowered that if these people  do not meet their demands,  they should be voted out and put

in competent and qualified personality.

Com. Maranga:  Thank you very much.

Stanley:   Lastly,  on  Member  of  Parliament,  as  of  now  we  are  having  Members  of  Parliament  who  have  poor  track  record  of

development.  The Constitution should give us the assent  that if we agree on certain disagreements against a Member of Parliament,  we

should write a letter to the Speaker to declare the seat vacant.  By doing so,  the Member of Parliament will be  put on his toes  and come

back to the village to enact projects that are beneficial to the community.

Com. Maranga:  Thank you very much, it is only that I did not have time, I wanted to ask  you what functions should an M.P perform

but I am not asking you now.  Thank you very much, please sign there.   Mr.  Patterson Keah?  Then you will be  followed  by  Michael

Ndalila, do we have Michael Ndalila, Michael?  Utatoa maoni?

Michael:  Yeah.
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Com. Maranga:  Basi uwe tayari.  Proceed, Patterson.

Pastor Patterson Keah:   Bwana Commissioners,  jina langu ni Pastor  Patterson Keah arap  Chepkwechi  Chemaimak.  Yangu ni  point

mbili tu na niondoke.   Na  nitaanza Bwana Commissioner na kusoma Biblia.  Nitasoma kutoka kitabu cha Matendo ya Mitume, mlango

wa kumi na saba na mistari ni ya ishirini na sita na ishirini na saba.   Nitasoma kwa Kimombo.  “And he has made from one blood every

nation of men to dwell on all the face of the earth and has determined their pre-appointed  times and the boundaries of their dwelling.  He

has determined the boundaries of their dwelling so that they should seek  the Lord in the hope that they might grope for him and find  to

him”.  

Hayo ndiyo yale ambayo Mungu alifanya, Bwana Commissioner,  na hiyo ukiangalia ni mambo ya regionals,  region, majimbo.  Majimbo

sio mwanadamu ndiye alileta, ni Mungu ndiye alileta Majimbo.  Na  ikiwa ya kwamba ikiwa kila mmoja atakaa  katika makao yake,  ndio

wanadamu  wote  ulimwenguni  watakaa  vyema.   Hakutaka  mmoja  akose  ardhi.   Basi,  kwa  hivyo  mimi  napendekeza,  namba  moja,

Constitution ya Kenya iwe na Serikali ya Majimbo na ikiwa na Serikali ya Majimbo basi itakuwa kila Jimbo litakuwa na Parliament yake,

litakuwa na Regional Assembly.  Na  katika Regional Assembly, mambo ya squatters  itakwisha, mambo ya landlessness itakwisha, wale

ethnic groups ambao ni indigenuous watakuwa attended na hakutakuwa na clashes tena.   Lakini  msipo-allow  hiyo,  clashes  hamtasahau

Kenya.

Com. Maranga:  Thank you very much, Pastor.  Your last point.

Pastor Patterson:   Jambo la pili ni ya kwamba mambo ya chokoraa  katika ma-towns.  Chokoraa  katika town imekuwa hata jambo la

kuhuzunisha kwa makanisa.   Kwa hivyo, hawa machokoraa wengine hawana wazazi, you cannot tell  who  is  the  parent,  wengine  wana

mzazi mmoja lakini…

Com. Maranga:  Unapendekeza nini, Pastor?

Pastor Patterson:   Sasa  napendekeza hivi, kuwe na sheria ambayo ina-control  mambo  ya  kuwa  na  watoto  outside  wedlock,  outside

wedlock.  Kuwe na sheria ya kuchunga hiyo kwa sababu wakati  huu ukienda katika masoko mbali mbali kuna wanawake ambao wana

watoto chungu nzima huyu mtoto ni wa bwana baba yule, mtoto huyu ni wa baba yule na wanaleta hasara katika community.  Asante.

Com. Maranga:  Thank you very much.  Asante, weka sahihi.  Asante kwa maoni yako.  Ndalila?  Next atafuatwa na Fridah Masengeli,

ako?  Fridah ako, hatuja…utaongea?

Fridah:  Nitaongea.
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Com. Maranga:  Haya, uwe tayari mama.

Michael Wafula Ndalila:  Kwa majina naitwa Michael Wafula Ndalila kutoka Mbakhele, Saboti.  Yangu, mbili kutoboa kwa maana…

Com. Maranga:  Na una dakika mbili, Mzee wangu.

Michael:  Sitaenda kwa maneno mengi.

Com. Maranga:  Mmmh,

Michael: Bunge litachukua jukumu la…

Com. Maranga:  Ongea kwa hiyo kitu hiyo, hiyo mike, hiyo kipaza sauti.

Michael:  Bunge litachukua jukumu la kupanga idara zote Serikalini katika taifa.  Rais atasimamia nyumba mbili: Bunge na Upper  House.

  Prime Minister atasimamia nyumba mbili; Lower House na Regional Assemblies.  Prime Minister atasimamia sorry,  Bunge litabaki kuwa

Bunge, Cabinet itolewe nyadhifa hiyo igawanywe kwa Upper  na Lower House.   Kugombea viti cha Ubunge Mbunge awe na lugha aina

tatu; Kiingereza, Kiswahili na lugha ya mama.  Mitihani iwekwe.  Raia wana uwezo wa kufuta Mbunge wao kwa kupiga kura.   Tuwe na

Wabunge wanaochaguliwa na raia, wanawake pia wataruhisiwa kugombea nafasi mbali mbali kwenye taifa.  Tuwe na Katiba ya kuruhusu

Serikali ya mseto kwa ajili ya umoja.  Tubadilishe tuwe na mfumo wa vyama vitatu pekee,  vingine vipigwe marufuku.  Majengo ya Bunge

yawe na chamber mbili za kusikiza maoni.

Com. Maranga:  Ya mwisho,

Michael:  Raia aweza, sorry.

Com. Maranga:  Ya mwisho Mzee wangu.

Michael:  Nitasema tu moja ya mwisho,

Com. Maranga:  Yeah, yeah.

Michael:  Kwa ajili ya wananchi kutoka nje au kuruka mpaka,  hii tunataka mtu asitoke katika mkoa wake,  wilaya yake asafiri pamoja

na jamii yake aende katika mkoa mwingine, alete  msongamono.   Hii  tuwe  na  sheria,  mtu  na  haki  yake  na  watoto  wake  na  mali  yake

mahali pale. Asante
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Com.  Maranga:   Thank  you,  asante  sana.   Ngoja,  ngoja  kidogo  kuna  swali,  kuna  swali.   Nawaomba  namna  hii,  hayo  ni  maoni  ya

Bwana Michael Ndalila kwa hivyo huna haki ya kusema ndio ama la.  Kusema ndio ama la ni Tume  ya  Kurekebisha  Katiba.   Asante.

Swali, iko swali kwako.

Com. Dr. Mosonik:  Ulipendekeza vyama vitatu pekee ni…ukiulizwa ni vipi, vyama hivi vitatu utasemaje?

Michael:   Ni  kwa  ajili  ya  ku-register,  waregiste  tu  vitatu  lakini  wasiwe  na  tena  na  wakati  fulani  wa  ku-register  vingine  waongeze.

Wa-registe tu vitatu.  

Com. Maranga:  Asante Michael, Thank you very much.  Mama Fridah Masengeli,  sasa  chukua usukani.   Na  wewe nakuomba uweke

sahihi  na  upatiane  hiyo  memorandum  kwa  Programme  Officer  wetu.   Fridah,  unaanza  kwa  majina  na  uketi  ama  unataka  kusimama?

Kama unataka kusimama, ni uamuzi ni wako.

Fridah: Khe ndoma mu lubukusu. 

Com. Maranga:  Unataka mtu wa kuongea na wewe, wa kutafsiri?  Haya, kijana huyo chipukizi iko hapo.  Aanza kwa majina yako.

Fridah Masengeli:  Mimi majina ni Fridah Masengeli. 

Com. Maranga:  Endelea…

Fridah: Nenya ndi, fwesi baalosi kwenyilekho sisala mu-Parliament

Translator:  Ati wamama pia wametaka kiti kwa Parliament.

Fridah: Khubela, basakhulu nga nebali ibweni, sebekhebukhanga baalosi tawe. 

Translator:  kwa sababu wazee wakiwa kule mbele, hata hawakumbuki wamama.

Com. Maranga:  You should have the translation also coming through, alright. 

Translator: Ati sababu wazee wakiwa kule mbele, hata hawawakumbuki wamama.

Fridah: Bakhukhwesela asi luli lukali zaidi. Sibakhukhebulilakho tawe.
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Translator: Wazee wanavutia chini wamama, hata hawawakumbuki.

Fridah: Liliene elio nilio mbele ne nalio khulomalomakho khu Tume, ekhukanakanekho likhuwa nga liliene elio. 

Translator:  Hilo ndilo alikuwa nalo kuzungumza kwa hii Tume iwakumbuke kwa jambo hilo.

Com. Maranga:  Asante sana mama, tunashukuru. 

Fridah: Likhola  khabili,  muhosipital.  Nga  nekhucha  sia hosipital,  wamemile  omwana  alikho  afwa,  lakini  bali  rusia  chishilingi.

Mala solikho ne silingi khaba ndala yong’ene ta. 

Translator: Jambo la pili ni hospitali,  unaweza kwenda kwa hospitali na mtoto hali mahututi na huna pesa  lakini lazima unaulizwa kutoa

pesa.

Com. Maranga:  Anapendekeza nini?

Fridah:  Napendekeza mtusaidie.

Com. Maranga:  Okay.

Translator: Mubayete. Muwasaidie.

Com. Maranga:  Okay.

Com. Maranga:  Asante sana mama, kuweka sahihi.  Basi hiyo ndiyo maoni ya wananchi.  I think, sijui ni Bilah, Bilah Chipcho,  Chipcho

ako wapi?

Chipcho:  Niko hapa.

Com. Maranga:  Okay, Bilha Chipcho, your turn now.  

Bilha Chipcho:  Kwa majina naitwa Bilha Chipcho kutoka katika Kinyoroso, Saboti Constituency.

60



Com. Maranga:  Ongea kwa mike ndio tusikize vizuri.

Bilha:   Asante.   Nafikiri  kabla  sijasema  yale  ambayo  nataka  kusema,  kwanza  nitachangia  kwa  upande  wa  squatters.   Watu  wengi

walikuwa wanazungumza juu ya squatters na mimi nitachangia kidogo tu hapo.  Mimi ningependa hivi, hawa watu kwa sababu wana shida

nyingi, ingetakikana katika District hii ya Trans Nzoia ambayo ina shida na squatters  kuwe na kamati katika District ili ione  matatizo  ya

hawa watu halafu wajue ya kwamba watapata ekari ngapi kwa sababu hatuwezi kujua mpaka kuweko na kamati.   Ni hiyo tu ni hapo tu

ambaye nataka kusema.

Na mimi nitazungumza juu ya uraia:  Katika nchi yetu ama Katiba yetu inasema ya kwamba mtoto ambaye anaweza kubaliwa kuwa mraia

kirasmi ni kutoka kwa baba yaani baba yake ni Mkenya.  Na  tena inasema hivi kama mwanamke ni Mkenya na bwana naye ni Mkenya

anaweza kupatiwa uraia.   Sasa  mimi nikasema hivi ninapendekeza hivi, hata msichana ambaye amepata  mtoto vile  vile  akubaliwe  kuwa

mraia kwa sababu hii, msichana anaweza kutoka nje ya nchi na akaenda nchi za  ng’ambo  akapata  mtoto  na  huyo  mtu  ambaye  alimpa

yeye mtoto kule hatapenda yule mtoto na mama hatawacha mtoto wake, atakuja, apewe uraia.

Na  nitaenda  sasa  kwa  upande  wa  Electoral  System  na  Process  kwa  sababu  nitaongea  kidogo  kwa  sababu   mengi  yametajwa.   Ya

kwanza mimi ningependa kusema ya kwamba secret balloting ipate kuendelea kwa sababu hiyo ndiyo system iliyo mzuri hata kwa mchujo

hata kwa ule uchaguzi mkuu.  Ukianza kufanya ule mwingine ule tulikuwa tunafanya hapo nyumaye ambaye tunasimama  nyuma  ya  mtu,

inaleta chuki na watu wanapigana.   La pili, katika Constituency inatakikana tuwe na watu ama idadi ya watu ambao wanafika watu elfu

arobaini na tupewe Constituency ili kila kabila pengine itaweza kuwakilishwa.  Na  katika  urban  yaani  katika  town,  kama  inawezekana

idadi ya watu wafikie karibu watu hamsini.

Com. Maranga:  Ya mwisho,

Bilha:  Na  ningependa kusema ya kwamba katika…napendekeza hivi, wanawake wapewe nafasi katika Bunge kwa ku-nominate kwa

sababu wakienda upande wa uchaguzi, wamama wachache ndio wanafaulu.  Na tena vile vile minority group waweze kupewa.

Na  lingine  ambalo  ningesema,  ningesema  ya  kwamba  ule  uwezo  ambao  Rais  amepewa  aendelee  nao  isipokuwa  kabla  hakujafanyiwa

uchaguzi, yeye apate yaani kutangaza mali yake aliyo nayo ili tujue ana mali gani na ingine ikiwa juu yake tunajua amepata kivipi.

La mwisho, uchaguzi wa M.Ps  na  Councillors  ifuatwe  kwa  ule  mtindo  wa  zamani  kwa  sababu  tunaona  ya  kwamba  ni  jambo  ambalo

linaweza kuendelea na tumezoea liendelee hivyo.  Na la mwisho ni juu ya Electoral Commissioners:  Inatakikana tuwe na watu ishirini na

nne kulingana na Provinces zetu ambazo tuko nazo katika Kenya.  Kila Province itoe watu watatu ili kila Province iweze kusimamiwa.

Com. Maranga:  Asante sana.

Bilha:  Nafikiri ni hayo tu.
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Com.  Maranga:   Asante,  unaona  nimempa  muda  kidogo,  keti  kidogo.   Kitu  ulisema  ati  kila  Constituency  iwe  na  watu  arobaini,

40,000…

Bilha:  40,000

Com. Maranga:  Elfu arobaini,  sasa  nauliza wakaaji,  watoto,  akina mama na kila mtu ama wale ambao wamejiandikisha kama wapiga

kura?

Bilha:  Wale ambao wamejiandikisha kama wapiga kura.

Com.  Maranga:   Asante,  hiyo  ndiyo  nilikuwa  nataka.   Thank  you.   Now  fanya  registration  na  uweke  memorandum  yako  hapo.

Andiema Marango,  Andiema Marango?  Wakati  ni wako.   Basi  Andiema  Marango  atafuatwa  na  Raphael  Wanyonyi,  Wanyonyi  ako?

Kaa kidogo tu lakini uwe karibu.   Nakuita  lakini usije saa  hii lakini uwe karibu,  asante.   Haya,  Andiema Marango.   Dakika  mbili  mzee

wangu, watu ni wengi…

Marango:  Nitazungumza machache tu.

Com. Maranga:..na utoe mapendekezo ya muhimu.

Marango:  Nataka mtu wa kuzungumza kwa Kiswahili.

Com. Maranga:  Unataka kwa Kiswahili?

Marango:  Eee.

Com. Maranga:  Basi, wewe unaongea lugha gani?

Marango:  Kisabaoti.

Com.  Maranga:   Kisabaot,  lete  the  Msabaoti  halafu  atafsiri  hapa.  Nani  huyo?   Haya  huyo  mmoja  ame…wapi  mwi…wapi  yule

anayeweza kututafsiria?  Yes, kuja.  Haya huyo mmoja amejitokeza, asante.

Ndiema:  (Saboti dialect)

Kekureeno  Ndiema  Marango
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Translator:  Anasema majina yake ni Ndiema Marango.

Ndiema:  Kachaana kauurenguwong’, sekengalaale chaachek. 

Translator:  Anasema amependa kwa kufika  kwenu hapa ili tuseme yetu.

Com. Maranga:  Wee mshikie hiyo mike ndiyo inakuwa rahisi, aha.

Ndiema: Kikewuufye bikaab koreet (sabowootok), mankikochi distriktit

Translator:  Anasema Wasabaot walisahauliwa hawakupewa wilaya yao.

Ndiema: Kiwatye serekalit kukoneech chifuunok, sekiketyi kikoochi  sabowootok mbereenik chikikutook. 

Translator:  Anasema Serikali pia walisahau  wangeliwapa ma-Chief ili wao Wasabaot wapewe mashamba yaliyopatikana.

Ndiema: Kuyu chifuuok chiingete bonnonik aak lokokwaa. 

Translator:  Kwa sababu ma-Chief ndio wanaweza kujua hao masikini pamoja na watoto wao.

Ndiema: Kiweuufyee serekali boyiikaab kook, ndekiingeet ndekikochine kiy kisich, nde wuune, angetoob?

Translator:  Anasema wale wazee wa mitaa walisahauliwa sana Serikali ingeliwajua sijui angelitaka wapewe mshahara kidogo ama vipi,

sijui?

Com. Maranga:  Hajasema hivyo.  Wewe tafsiri yale anasema.

Ndiema: Nde kikikochine kiy kisich.

Translator:  Amesema wangelipewa kitu kidogo.

Ndiema: Acheme bikaab koret kuuyu kicham biiko tukul kimengyiin.

Translator:  Anasema anapenda Wasabot kwa sababu walipenda kila mtu aishi sehemu yao.
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Ndiema:Kabuntoochi yi keyeme kekoneech distriktiit nyenyo

Translator:  Anasema imefika wakati wao nao wapewe wilaya yao.

Ndiema: Chooto chikatinye

Translator:  Hiyo ndiyo nilikuwa nayo.

Com. Maranga:   Asante Mzee na nashukuru kwa maoni yako.   Asante ndugu yangu kwa  kutafsiri  lakini  lazima  utafsiri  kamili  kabisa,

thank  you  very  much,  saidia  yeye  kuandikisha.   Haya,  next  Raphael  Wanyonyi,  Raphael,  haya  sasa  wewe  shika  mike  ujitambulishe

kwanza ndio uendelee.  Na usisome!  Utupe ile points ya muhimu, okay?  Dakika mbili.

Raphael Wanyonyi:  Mimi kwa majina Raphael Wanyonyi Wafula.  Pendekezo langu la kwanza…

Com. Maranga:  Zungumza kwa mike vizuri, chukua…

Raphael:  Pendekezo langu la kwanza tumeheshimu sisi watu wa Kenya tumeheshimu Rais wetu kwa uongozi wake ambao ametutawala

miaka ishirini na nne.

Com. Maranga:  Tafadhalini, yale ni maoni yake na mkae kimya please.  Mpe nafasi atoe maoni, endelea.

Raphael:  Kwa sababu viongozi wetu wa KANU pamoja na upinzani ndio wametuletea matatizo sana kufuatana na mambo ya Katiba

ya sasa.

Com. Maranga:  Sasa unapendekeza nini?

Raphael:  Ninapendekeza kura ya urais ipigwe mwaka huu na kura ya ubunge ipigwe mwaka ujao.

Com. Maranga:  Okay.

Speaker:  Endelea Mzee.

Com. Maranga:  Endelea…

Raphael:   Pili, kuhusu mashamba ya Trans Nzoia sisi ni Wanakenya na kama ng’ombe imeanguka ni heri tugawane sisi wote  si  kabila
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moja peke yake.

Com. Maranga:  Endelea.

Raphael:  Mwisho, sisi ni Wanakenya.  Tuko huru na inatakikana tukae kwa usalama kuliko kuzozana sisi wenyewe.

Com. Maranga:  Okay.

Raphael:   Mwisho, sisi ni Wanakenya inatakikana tukae kwa sababu tuko  huru  tukae  kwa  usawa  kwa  sababu  yale  maneno  ambayo

yanazungumzwa kwa wakati huu, yule mtu ambaye alikuweko mwaka wa hamsini na mbili angeona yale mateso ambayo yalikuweko na

wabeberu kwa wananchi.

Com. Maranga:  Asante Mzee wangu.

Raphael:  Yangu ni hayo.

Com.  Maranga:   Asante na uweke sahihi na utupatie hiyo memorandum.  Thank you very much.   Next  Gabriel  W.  Mang’oli,  tunaye

John Chepsigor Kapkamba, ako?

John:  Niko

Com. Maranga:  Utaongea?

John:  Ndiyo.

Com. Maranga:  Haya, uwe tayari.  Haya, anza kwa majina Mzee na uongee kwa ufupi kabisa, una dakika mbili.

Gabriel Wanjala Mang’oli:  Ndiyo, hata mimi nataka hivyo.  Kwa majina mimi ni Gabriel Wanjala Mang’oli natoka kwa Location ya

Kinyoro.  Nafikiri mimi sitasema mengi, nitasimama.  

Com. Maranga:  Mmmh, sawa.

Gabriel:   Eeh, ma-officer wa Commission, mimi nitasema  kwa  ufupi  na  sitasema  kwa  kuenda  kombo  kombo,  hapana.   Ninyi  mkiwa

wale ma-officer wale mmekuja kuchukua maoni ya wananchi, mimi maoni yangu ni kuwaambia tafadhali, maofisa chukueni haya  maneno.

  Nasikitika Serikali yetu, ndiyo tunaipenda,  lakini viongozi wa Serikali ndio wameleta mateso,  mateso yenyewe ni haya,  Serikali mwaka

wa themanini na saba ilifukuza watu kwa mashamba wale ma-squatter ikawatoa kwa mashamba inasema mtoke wanapanda miti.  Serikali
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hiyo yenyewe Bwana Commissioner tena imeuza hiyo mashamba na  wale  ma-squatter  sasa  wamekaa  kando  wanaitazama,  je?   Hawa

watu  wawapeleku  Uganda  ama  Tanzania?  Ningependa  kuuliza  Commissioner  muandike  hilo  jambo,  hawa  nafasi  inaweza  patikana

Tanzania  wapelekwe  huko  ama  Uganda?   Mimi  hapana  mwana  siasa  lakini  nasema  nikiwemo  mmoja,  unaniona  tu  na  hii  nguo  lakini

ninaishi kwa barabara kwa nyumba ya kukodesha.

Pili, mimi sitapeleka maneno mengi Bwana Commissioner.   Shida ile mnaona Serikali inasema ati inaleta misaada kwa masikini mtu hana

mahali pa kukaa na nyinyi mnasema Serikali inasema inaleta misaada, inaleta mbinguni ama inaleta kwa nani?

Com. Maranga:  Ungetaka kuona namna gani?(inaudible)-----

Gabriel: Ningependa kuona Serikali ikiwa inajua hawa watu ma-squatter iliwatoa, iwahurumie na iwape iwarudishe kwa nafasi hiyo hata

ikitaka kuwauliza nafasi kama ni pesa 

ingewauliza  kuliko  imewafukuza  wako  kwa  barabara  na  tena  hii  iwe  Serikali  ya  mtukufu  Rais  ndio  tena  maofisa  wanauziwa  hayo

mashamba.

Com. Maranga:  Ya mwisho.

Gabriel:   Ya mwisho mimi nauliza tuko kama Commissioner inawekana kama  kuna  nafasi  ya  kwenda  Tanzania  ama  Uganda  itusaidie

halafu  twende  huko  kuliko  kuteseka  hivi.   Nafikiri  mimi  sina  maneno  mengi,  ni  hayo  Bwana  Commissioner  sababu  mateso  haya

yamefanya hata…

Com. Maranga:  Asante…

Gabriel:  Bwana Commissioner, wacha nimalizie tu.  Hata wizi, wizi ule mnasikia watu wanaiba sijasema kabila moja, hawa watu hawana

makao na nyinyi mnasema sasa  hawa watu watakaa  namna gani, si  ni kupanga plan hata waibe  kitu  cha  mtu  ndio  wafaidike?   Asante

sana Bwana Commissioner.

Com. Maranga:  Asante Mzee kwa maoni yako, asante,  asante.   Wapi Bwana Kapkamba?   Uwe kwa ufupi kabisa,  una dakika mbili.

Yule anayefuata ni David Kimam, David Kimam ako?

David:  Naam.

Com. Maranga:  Basi uwe tayari, halafu…

John  Chepsigor  Kapkamba:   Mimi  ni  John  Chepsigor  Kapkamba.   Mimi  mkaaji  wa  Location  ya  Kisawai,  Saboti  Division,  Trans
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Nzoia hapa.   Mambo yangu ni ya kwamba kwanza nitayaanzia kwa upande wa  hii  Commission  ambayo  iko  siku  ya  leo.   Nafikiria  hii

Commission  itatusaidia  sana  haswa  watu  wenye  wamefika  taabu  miaka  tangu  tunapata  independence.   Kwanza,  ningewaomba  ya

kwamba Commission, hii Commission ingepewa nafasi ya kutosha ili wamalize hii Constitution kwa sababu Constitution ambayo ilikuwa

inatuongoza ni Constitution ambayo imefikia kiwango population ya wananchi katika  Kenya  wamekuwa  mzito  kwa  juu  ya  Constitution

hiyo.  Hiyo Constitution ambayo iliundwa  mwaka elfu moja mia tisa sitini na mbili, kweli ikawekwa sahihi tarehe ishirini na nne mwezi wa

kumi mwaka wa sitini na mbili, hadi sasa  hii Constitution ingekuwa reviewed miaka kumi iliyopita.  Lakini saa  hii ningependa kusema ya

kwamba Commission hii ipewe nafasi ya kutosha  hadi wamalize.

Pili, Election ikuje baada  ya Constitution kumalizika.  Jambo la tatu Presidency:  kweli President  ako na  kazi  mingi,  alipewa  kazi  mzito

wakati huo kulingana na population ambayo ilikuwa iko.   Saa  hii kama ingekuwa Prime Minist…Vice President  ingawa tuko naye lakini

President akuweko na Vice na Prime Minister akuweko na Vice Prime Ministers wawili, hiyo ikuweko.

Jambo lingine kazi ya ofisi ya President  zipunguzwe zipewe kwa ma-offices zile zingine.  Halafu, nikuje  kwa  upande  wa  Public  Service

Commission…

Com. Maranga:  Na hiyo ndiyo utamalizia na utoe pendekezo la mwisho.

John:  Ningali niko na points karibu ya kutosha.

Com. Maranga:   Mzee,  nakuomba tu nakuomba unajua tulikubaliana  kikatiba,  si  ni  hivyo?   Kwa  hivyo  tufanye  mambo  yetu  Katiba.

Kama unataka kutengeneza Katiba nzuri lazima uiheshimu ile Katiba ndogo, vile tulikubaliana asubuhi.

John:  Sasa tumemaliza dakika ingine.

Com. Maranga:  Okay, haya, haya.  Okay (inaudible)-------

John:   Sasa,  nakuomba  Commissioner,  nakuomba  ya  kwamba  Public  Commission  ingekuwa  inakuwa  distributed  iwe  sub  sub  Public

Commissions kwa every district ili watu wa minority nao wapate nafasi kwa sababu wale wa majority ndio wana-dominate offices zile na

wanakumbuka watu wao.  Sasa, wale wenye minority hawakumbukwi, hilo ndilo jambo ambalo naona.

Jambo  lingine  T.S.C:   T.S.C  nayo  iwe  distributed  iende  kwa  ma-districts  ili  watu  wengine  nao  wapate  nafasi  kwa  sababu  wale  wa

minority hawana watu ambao wanaweza kuwakumbuka.  Wale wengine wa majority wako na godfathers kwa watu wengine na wengine

wanapata taabu, hiyo nimeweka hapo. 

Nikuje kwa upande wa Judiciary:  Kweli,  kulingana na wakati  kweli Judiciary ilienda mpaka ikapotea  kwa mwelekeo wake.   Sasa  kwa

sababu ya hiyo ni  kwa sababu ya majority, watu wengine wako wengi kwa Judiciary Department na watu wengine wananyongwa.  Sasa
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unaangalia hapo mimi ningependa nione Judiciary ifanywe.

Niende tena kwa upande ya…

Com. Maranga:  Ya mwisho, sasa ya mwisho.  Nakuheshimu, ya mwisho kabisa.

John:  Haa, sasa kwa upande ya…

Com. Maranga:  Sababu naona umeona umeandika memorandum, hiyo sisi kama Tume tutasoma.

John:  Hii ilikuwa hapana memorandum,

Com. Maranga:  Eeh, ni nzuri, mimi naona. Si unachukua hiyo points.

John:  Sasa ningekuja kwa upande ya A.F.C.

Com. Maranga:  Okay.

John:  A.F.C naona kweli watu wengi wameumia sana kwa sababu ya interest ambayo wanaita compound interest, imeumiza watu wengi

sana.   Mimi  ningetaka  mrekebishe  sehemu  hiyo.   Na  upande  wa  Coffee  Board,  Coffee  Board  ingekuwa  distributed  mara  tatu  katika

Kenya  ili  services  yote  ifikie  kwa  watu  wa  kahawa  kwa  sababu  watu  wengi  wameumia  na  kahawa  sasa  imepotea  katika  Kenya  na

ilikuweko.  Na ningependa hiyo nione ya kwamba iangaliliwe sana.

Na mwisho, lakini mambo yangu mingi niwewacha nje lakini ningependa kusema Mt.  Elgon  District  namna  imesemwa  ingefikiriwa  irudi

kwa upande wa Rift Valley.  Kwa hiyo mimi nasema asanteni Commission, kazi yenu iwe ya baraka  kwa watu wenye wako kwa shida,

especially the minority kwa sababu hawana namna ya kukuwa represented.   Kwa upande hata ya Parastatal  bodies  wako kwa shida na

hivyo hata wakikuja kwa mambo ya  harambee,  hawana  watu  wenye  wanaweza  kuwachangia.   Watu  wale  majority  walidominate  kila

pahali. 

Com. Maranga:  Asante Mzee, asante Mzee Kapkamba…

John:  Asante.

Com. Maranga:.. kwa maoni yako na tafadhali hiyo karatasi  unayo kwa sisi kama Tume hiyo ni memorandum.  Weka jina lako upatie

Programme Officer,  asante.   Tutaenda kuweka tutaenda kupiga chapa na tutakuletea ripoti.   Anayefuata ni David Kimam, atafuatwa na

Gerald Kariuki, Kariuki ako?  Basi uwe tayari.  Next, okay, you have two minutes, main points Sir.  Thank you.
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David:  Mimi…

Com. Maranga:  Majina.

David Blasio Kimam:   Mimi naitwa David Blasio Kimam.  Natoka  eneo la Saboti  Location,  Saboti  Division.  I  would like to say this

about natural resources,  you will find that I will start  with Pan Paper.   You will find that this machine is a foreign oriented machine such

that whatever the  natural  materials,  they  are  from  this  locality  and  you  will  find  that  after  taking  all  these  materials,  the  sufferer  is  this

person.  First, we have the environmental degradation then secondly you find that they have taken their resources  from these.   Then they

leave them barely with no economy then at the end of the lesson, you will find that the beneficiaries are the foreigners and here we are  just

left barely that way.  So my recommendation to this Commission is that it should impose law that can bar these foreign oriented,  let us say

companies, to reap the natural resources of any given community their, let us say their economical power.

Com. Maranga:  Okay, second point.

David:  Second point, you will find that I am still on natural resources.

Com. Maranga:  Okay.

David:  If it had been that the community was given the powers to undertake the resources  within their locality, you will find that it might

take the recommendations to whoever are concerned, then basing on the topography of our area, you will find that we have areas  that fall

under our locality that are viable for production of this hydro-electric  power.   But because  we are  not given the power  to maintain these

natural  resources,  it  is  in  the  hands  of  the  Government  fully.   I  recommend  that  such  resources,  we  should  be  given  a  certain  given

percentage around 50%, the local community to man those resources within their area of jurisdiction.

Com. Maranga:  Your last point.

David:  Yes, my last point I think…

Com. Maranga:  Or that was your last point?

David:  No, no, no.

Com. Maranga:  Okay, your last point.
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David:  My last point is about the Office of the President:  We find that all these messes about  this corruption,  I blame barely the Office

of the President, it is the one that has caused all this messes…

Com. Maranga:  So what do you recommend?

David:  I recommend that anybody to be  appointed within any given area  or  rather  office, that there must be  a body that its work is to

vet  people  professionally.   You  will  find  that  somebody  is  appointed  to  be  Minister  or  to  be  an  Ambassador  whereas  he  started  in

Forestry, you see?  A mess has already creeped in.

Com. Maranga:  Thank you very much. 

David:  Welcome.

Com. Maranga:  Now I request you to hand over your memorandum and thank you for your views.  Gerald Kariuki,  next.   Atafuatwa

na Francis Wanyonyi, Francis Wanyonyi ako?  

Francis:  Niko Commissioner.

Com. Maranga:  Utaongea, eeh?

Francis:  Ndiyo.

Com. Maranga:  Basi uwe tayari.

Gerald Kariuki:  Mimi kwa majina naitwa Gerald Kariuki ni mkaaji wa hapa Saboti.  Mimi 

ningependa kuna watu waliotumia cheo chao katika ofisi ya Rais wakitumia Chief, wakitumia D.O na A.P kubomoa manyumba ya watu

wale waliokuwa wamenunua manyumba, acre zao kidogo.  Kwa upande ya squatter,

Com. Maranga:  Umependekeza nini hapo? 

Kariuki:  Hapo ningependekeza Tume ile inayoundwa ichunguze wale walionyang’anya wengine warudishiwe haki yao.

Com. Maranga:  Okay.
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Kariuki:   Pande ya ma-squatter:   Watoto  hawajui  ukabila  isipokuwa  mababaze  ndio  tunajua  ukabila.   Tungependa  Katiba  inayokuja

isichague yeyote yule ako katika Kenya akiwa ni mwananchi wa Kenya halisi.  Sina mengi.

Com. Maranga:  Okay, asante.  Asante Bwana Kariuki, next Bwana…hey, Bwana Kariuki weka sahihi hapo umefika mbele ya Tume.

Francis Wanyonyi, let me also announce that students are  allowed to present  their views.  If there are  any students who want to present

their views, you put your names down then I will give you a very special  consideration and then you go back  to class.   So,  those  ones

who want to present both boys and girls so I can have those names then I will be able to give you a chance, thank you.

Francis Wanyonyi:  Kwa majina ni Francis Wanyonyi, natoka Divisheni ya Saboti.

Com. Maranga:  Ongea kwa mike vizuri.

Francis:  Ninatoka kwa Divisheni ya Saboti.

Com. Maranga:  Okay.

Francis:   Pendekezo  langu  la  kwanza  ni  kuhusu  mashamba.   La  kwanza,  ningependa  mashamba  tuishi  vile  tulivyo,  yaani  ninapinga

mambo ya ukabila na Majimbo.  Unajua vile tulipata uhuru mwaka wa sitini na tatu mpaka saa hizi ni miaka mingi sana hata mtoto ambaye

alizaliwa 1963 kwa saa hizi ni mtu mzima kabisa na ukimrudisha kwa maneno ya Majimbo, ya kwamba hao waende huku hawa waende

huku itakuwa ni kubomoa nchi yetu ya Kenya.  Na ninapendekeza ya kwamba tunataka tuzalishe kabila ambalo linaitwa Kenya, tusiwe na

makabila ambayo hao wanaitwa Waluhya, hawa sijui Wamaragoli,  hawa watu gani, tunataka tuwe watu kabila moja na ndipo  tutaweza

kujenga nchi yetu ya Kenya.

Jambo  lingine  la  pili  kuhusu  mashamba  kama  kuna  ma-squatters  kugawa  mashamba  tuwe  na  ugawaji  ulio  mzuri  yaani  tuwe  na  Tume

ambayo inagawa na iwe inagawa kulingana na ma-squatters vile walivyokuwa wamekaa.   Kwa sababu niseme hivyo, wazungu walikuwa

wameandika  watu  tabaka  mbali  mbali,  tuwe  na  ma-squatter  wote,  wawe  Wakikuyu,  wawe  Waluhya,  wawe  Wasabaoti,  wawe

Waturkana, wawe Waborana, hivyo, hivyo, hivyo, tutakuwa tunajijenga.   

Com. Maranga:  Point yako ya mwisho.

Francis:  Point yangu ingine ni ya kwamba ma-title deeds ziwe zinapeanwa yaani majina yawe ni mawili, ya mama na ya mzee.  

Com. Maranga:  Thank you.

Francis:  Jambo la mwisho Bwana Commissioner ni kuhusu elimu.  Ninapendekeza ya kwamba elimu iwe ni ya bure kutoka kwa nursery
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hadi kwa university.

Com. Maranga:  Thank you.

Francis:  Kwa sababu niseme vile kuna watoto ambao ukienda kwa nursery wanafukuzwa, wanakosa elimu na huku Serikali inagharamia

kuandika waalimu wa elimu ya watu wazima.

Com. Maranga:  Asante, hayo ni maoni mazuri na hiyo memorandum utupatie na uweke hapo kwa register yetu, thank you very much,

Mr.Francis Wanyonyi.  Can I have Councillor Matui,  Councillor Matui,  wapi yeye?  Basi uwe haraka una dakika mbili ya kutoa maoni

yako ya muhimu, naona umeandika memorandum utatupatia.  Just give us the main points and main recommendations.  Thank you.

Matui:  Asante sana Mwenyekiti, langu…

Com. Maranga:  Start with your names.

Councillor Ronald Matui:  Jina langu ni Diwani Ronald Matui wa…

Com. Maranga:  Ronald?

Ronald:  Ronald Matui.

Com. Maranga:  Okay.

Ronald:  Wa eneo la Kisawai.  Nitagusia sehemu mbili muhimu, kwanza ni katika upande wa ardhi na pili katika uchaguzi wa Bunge na

Serikali za wilaya.

Com. Maranga:  Okay.

Ronald:  Katika upande wa ardhi ningependekeza katika Tume hii ya kwamba wenye nchi wapewe nchi.  Hapo ningepende tu ieleweke

sijasema mwananchi sababu tukiwa hapa sisi zote sisi ni watu wa Kenya kwa hivyo tunajiita wananchi,  kwa hivyo nikisema mwenye nchi

namaanisha yule yuko kabisa mahali anastahili kuwa na hajapewa  haki  ya  kurithi  ardhi.   Nasema  hivi  kwa  sababu  wakati  ya  wazungu

wenye  nchi  ndio  waliohamishwa  na  hili  jambo  la  squatter  na  wale  ambao  hawana  makao  ni  jambo  ambalo  limetokea  wakati  mzungu

ameingia katika nchi hii.  Kwa hivyo squatter  ni yule mtu alikuwa anafanya kazi kwa mzungu na alikuwa akipewa malipo  yake  na  kuna

mahali  ambapo  alitoka  ndipo  akakubali  kufanyia  mzungu  kazi  na  kuna  yule  aliyefukuzwa  na  mzungu,  sasa  huyo  ndiye  anatakikana

tuangalie kwanza.
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Basi, sehemu ya pili ni katika upande wa uchaguzi:  Ningependa tu  kusema  ya  kuwa  katika  Bunge  letu  ningependekeza  makabila  zote

katika nchi yetu wawe na mwakilishi katika Bunge.  Tusifuate tu idadi ya watu ambao wanaweza kupiga kura.   Nasema hivi kwa sababu

watu wote sio sawa,  kuna  kabila  ambayo  ina  idadi  ya  watu  wengi  na  tukifuata  idadi  ya  watu  wanaweza  kuchagua  Wabunge  zaidi  ya

arobaini,  na  wengine  hata  wakose  kufikisha  ile  idadi  inatakikana,  hivyo  ni  kusema  watakosa  kumchagua  mpendwa  wao  kuwaakilisha

katika Bunge.  Kwa hivyo ningependekeza ya kuwa hii sehemu ya nomination ya ku-nominate Wabunge itolewe kwa sababu imetumika

vibaya.   Ukiona  hasa  katika  upande  wa  Kikuyuni  kuna  Wabunge  wawili  wamekuwa  nominated  na  tuna  zaidi  wa  Wabunge  arobaini

kutoka sehemu hiyo.  Kwa hivyo hili jambo la nomination of MPs tungesema pia labda iwekwe kando na ielekezwe kwa upande wa wale

wasio na idadi ya kutosha.

Katika Serikali ya wilaya sehemu ambaye inanihusu, ningesema ya  kwamba  ili  mtu  awe  diwani,  pia  iwekwe  kiwango  cha  elimu  katika

sehemu ya uwakilishi ya Serikali za wilaya.  Na tena pia ndio mtu achaguliwe kama mwenyekiti…

Com. Maranga:  Unapendekeza kiwango gani?

Ronald:  Kiwango cha kidato cha nne.

Com. Maranga:  ‘O’ Level?

Ronald:  ‘O’ Level.

Com. Maranga:  Thank you.

Ronald:   Na  pia ningependekeza ili mtu achaguliwe kama Mwenyekiti  wa Wilaya, wa Serikali ya Wilaya, ama achaguliwe kama  hawa

Mayor wa Municipality, lazima aombe kura ya kila mwananchi ili mwananchi apate nguvu ya kuchagua mtu ambaye atamhudumia vilivyo.

 Isiwe  tu  madiwani  kuchagua  Chairman  ama  kuchagua  Mayor.  Kwa  hivyo  hiyo  tungependa  ukitaka  kuwa  Chairman  wa  Serikali  ya

wilaya, uzunguke katika Wilaya nzima ili upigiwe kura na kila mwananchi.

Com. Maranga:  Your last point, Sir.

Ronald:  My last point ni katika upande ya vijana na akina mama.  Baada ya kufanya uchaguzi wa Serikali ya wilaya hawa vijana wote

katika  wilaya  wachague  kijana  mmoja  awe  Diwani  ili  kuwawakilisha  kule,  na  baada  ya  hiyo  pia,  akina  mama  wote  katika  wilaya

wachague  mama  mmoja  atakayewaakilisha  katika  Bunge.   Kwa  hivyo  kwa  haki  ya  wanawake  ningesema  hivi,  tukisema  wanawake

tunasema wale wake ambao labda hawana waume zao.  Kwa hivyo kuna utofauti kati ya haki ya mwanamke na haki ya bibi.   Kwa hivyo

ningesema hivi, wale wanawake wanaona labda hawana wazee na wangependa haki yao iangaliwe, pia wapewe muda wa kukaa pamoja
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kama wanawake wasio na waume wao na wachague kiongozi wao.   Lakini kwa upande wa bibi,  bibi ana mume wake kwa hivyo haki

yake watamaliza na mume wake wakiwa nyumbani, asante sana.  

Com. Maranga:   Thank you  very  much.   Hebu,  Councillor  unaweka  sahihi  official  register  yetu  na  utupatie  hiyo  memorandum  yako

uweke sahihi na uweke jina lako.   Ningetaka kutangaza ya kuwa hapo awali nilisema  kama  mtu  ako  na  memorandum  ameandika  ama

nakala kwa Kiswahili na unataka kuondoka, utakuja tu moja kwa moja hadi kwa Programme Officer Hassan Mohammed.  Hassan,  hebu

weka ji…unaweza kuja hapo you hand over your memorandum and then you leave, okay?  Anayefuata ni Wellington Simiyu, Simiyu una

aa aa,  Francis Wanyonyi ameongea,  Wellington Simiyu, unaongea Mzee?  Haya,  atafuatwa na…huyo atafuatwa na  Ngutuku  Absolom,

Ngutuku Absolom uko?

Ngutuku:  Niko.

Com. Maranga:  Utaongea?

Ngutuku:  Ndiyo.

Com. Maranga:   Basi,  uwe tayari,  eeh?  Na  vile  vile  nilitangaza  kuwa  wanafunzi  wakiwa  tayari  nitaelezwa  ili  niweze  kuwapa  special

category, hawa ni watu wa dakika moja moja watoe maoni ya muhimu ili warudi darasani, thank you.  Nani huyo Mzee?

Wellington Simiyu:  Mimi naitwa Wellington Simiyu…

Com. Maranga:   Hiyo kitu, kwa nini haifanyi kazi?   Can  you  adjust  Mohammed,  maybe  Hassan  I  think  there  is  a  problem  with  the

volume.

Wellington:  Mimi nitasema…

Com. Maranga:  Okay.

Wellington:..maneno mawili,

Com. Maranga:  Sema majina yako.

Wellington:  Wellington Simiyu Mumeru.

Com. Maranga:  Okay, endelea.
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Wellington:  Jambo la kwanza, upande wa utawala:  Ma-District   yamekatwa,  tunataka Province ya Rift Valley ikatwe mara mbili kwa

sababu mimi nikitoka hapa nikienda kutafuta Province ama mkubwa wa Province,  ako  mbali sana.   Kwa hivyo ningependa Province ya

Rift Valley ikatwe mara mbili.

Jambo la pili, upande wa ukulima,  upande  wa  kahawa  tunataka  hivi,  wale  wanunuzi  ambao  wananunua  kahawa  kutoka  America  ama

wapi  wakuje  kwa  District  yenyewe  kama  Trans  Nzoia,  tuwaone  hapa  hapa  kwa  sababu  mimi  kama  mkulima  wa  kahawa  ninaweza

tembea na miguu yangu nione kama vile kahawa inanunuliwa.

Jambo lingine la mwisho, ninataka hivi, mtu akiiba kitu cha mtu, mtu huyo asipewe bond ya kwamba arudi nyumbani ili atakuja  kufanya

case.  Hiyo ndiyo maarifa ambayo inafanya huyu mtu aibe zaidi, kwa hivyo ningependekeza huyu mtu akiiba kitu cha mtu, awe ndani ya

cell mpaka case yake ikwishe, asante.

Com.  Maranga:   Asante  Mzee,  weka  sahihi  kitabu  chetu  rasmi.   Ngutuku  Absolom,  Ngutuku?   Saa  ingine  sababu  nafanya  hivi

nikuweka yule mtu ambaye anafuata awe tayari.  Atafuatwa na Benson Sekong, Sekong ako?  Basi, you are next.

Absolom Ngutuku:  Asante sana Mwenyekiti, kwa majina ni Absolom Ngutuku.  Natoka  Saboti  Division, Saboti  Location.   Tangu sisi

tupate uhuru tumekaa kwa amani ya kutosha.  Na hili jambo linaenda kwa Armed Forces:  Kwa maoni yangu nasema ya kwamba Armed

Forces wamekaa kwa amani sana, wamekula vizuri, wamenyakua mali ya Serikali ya kutosha bila kufanya mambo mengi.  Napendekeza

ya kwamba kwa sababu ya amani ambayo tunayo, nataka viwanda vianzishwe katika Armed Forces ili wawe productive.  

Maoni ya pili, katika Kenya, tungali changa sana kuwa na ufalme wa ukoo, yaani Royal Families, ufalme wa ukoo katika Kenya haitakiwi.

  Tunataka mtu akitaka kuwa President atoke kwa makabila yote arobaini na mbili katika Kenya.

La tatu ni kuhusu Rights of the Citizen:  Serikali yetu tukufu imepatia sisi mamlaka ya kuabudu na kwa sababu ya hayo,  kuna madhehebu

ambayo  ime-register  mengi  sana  ambayo  mengine  yameanza  kudhuru  wananchi.   Sasa  napendekeza  ya  kwamba  kabla  dhehebu

halijaandikishwa, Serikali ifanye uchunguzi wa kutosha ili dhehebu liandikishwe na hata kama inatakikana,  lengo la hilo dhehebu lijulikane.

 Kwa sababu nasema hivyo, wakati  huu kuna madhehebu ambayo yako registered na  yako  yanadhuru  wananchi.   Ni  hayo  tu  ambayo

ninayo.

Com. Maranga:   Sasa  asante,  mimi nataka wazee Sekong,  Sekong atafuatwa na Ngeiywe Ngeiyo Macheso,  ako?   Ngeiyo  Macheso

ako?  Utaongea?.

Benson Sakom:  Kwa majina mimi naitwa Benson Sakom…
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Ngeiyo:  Ndiyo.

Com. Maranga:  Okay, uwe tayari.

Benson:  Maoni yangu au  neno langu la kusema ni…

Com. Maranga:  Majina?

Benson:  Nimesema.

Com. Maranga:  Okay, sema kwa ndio Chairman asikie.

Benson:  Benson Sakong.

Com. Maranga:  Thank you.

Benson:  Yeah.

Com. Maranga:  Proceed.

Benson:   Maoni yangu ni kuhusu elimu:  Katika sehemu yetu hii, kuna kiwango ambacho  kinatakikana  ili  watoto  waende  kwa  college

lakini ikifika kwa area  yetu inawekwa kiwango cha hali ya juu na hali sisi tungali chini.

Com. Maranga:  Unapendekeza nini?

Benson:  Napendekeza irudishwe iwe D+ mpaka C- au C+, C pekee yake kwa sababu imewekwa C na sisi hatuwezi kufika huko kwa

sababu tungali huko chini.  Neno  lingine.

Com. Maranga:  Please give him a chance, endelea.

Benson:  Neno lingine, neno la Katiba:  Kura lazima ipigwe wakati Katiba imeisha.  Kuhusu misitu:  Msitu wetu huu ambao unalindwa na

Wildlife, mimi napendekeza hivi, wangeandika vijana wa hiyo area  ili walinde vizuri kwa sababu wanaelewa huko ndani zaidi kuliko yule

askari anaandikwa na kuletwa.  Mwisho, zaidi ya hiyo iingie kwa District ili sisi nasi tufaidike.  Ni hayo tu.

Com. Maranga:  Thank you very much, asante sana Mzee wangu.  Bwana Majeso ingia, Ngeiyo, wapi Ngeiyo?
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Ngeiyo Chebwet Macheso:  Kwa majina naitwa Ngeiyo Chebwet Macheso.  La kwanza ni kuhusu uzalishaji wa chakula:  Ni aibu sana

nchi  yetu  kuomba  omba  ilhali  tuna  ardhi  ya  kutosha.   Napendekeza  hivi,  katika  Katiba  mpya,  tuwe  na  large  scale  farms  ambazo

inamilikiwa na Serikali chini ya County Councils, na watakaolima tunataka quantity not quality ili tulishe watu wasio na mashamba.  Kwa

hivyo wawe wakipewa kama lease,  akishindwa mwaka wa kwanza kutoa kuzalisha vizuri, inampasa apewe onyo,  ya pili aondolewe na

wengine waingie kwa kulima.

Jambo  lingine  ni  kuhusu  urithi:   Kuhusu  urithi  wa  mashamba  ni  aibu  sana  mimi  nimezaa  kijana  ana  miaka  thelathini  na  anataka  tena

kunitawala, kurithi mali yangu.  Yule ambaye anastahili  kurithi  ni  yule  yuko  chini  yangu  yaani  yule  under  21  years,  huyo  ana  haki  hata

kuniuliza kwa nini unataka kuuza shamba.  Lakini yule amepita hiyo, yeye naye ni wa kwake.

Jambo lingine Bwana Commissioner Sir ni kuhusu title deeds.   Ni  jambo  la  kushangaza  sana  unakuta  ya  kwamba  mtu  anaweza  nunua

pajero au mercedes ya milioni hamsini anapewa log book  on the spot.   Lakini ukinunua shamba unasumbuliwa miaka nenda miaka rudi.

Ingekuwa kwamba nikinunua shamba processing ifanywe on the spot na nipewe title deed.

Jambo lingine ni kuhusu elimu:  Kwa upande wa elimu ni ghali sana na tunataka expatriates  katika nchi yetu.  Napendekeza  ya kwamba

elimu ya bure ianzie secondary kidato cha kwanza hadi university ili tupate expatriates katika nchi yetu.

Jambo lingine ni kuhusu nidhamu katika shule:  Kwa wakati huu ni jambo la kusikitisha sana Bwana Commissioner Sir,  kuona ya kwamba

msichana wangu akipata mimba shuleni kwa bahati mbaya tu anafukuzwa na hali yule mvulana aliyehusika anaendelea.

Jambo  lingine  la  mwisho,  Sir,  ni  kuhusu  security  ya  nchi  hii.   Hayo  mambo  ambayo  tumezungumza  yote  hata  wenzangu  wameeleza,

hatuwezi kuwa nayo tusipokuwa na usalama wa kutosha wenzangu.  Na mimi ningelisema hivi, we learn through experience.   Mwaka wa

sitini na tatu tukapata uhuru tukaendelea vizuri…

Com. Maranga:  Pendekeza, sitaki historia.

Ngeiyo:  Yes, asante. Kwa hivyo tunaona ya kwamba tusipokuwa na security ya kutosha,  haitawezekana.   Pendekezo langu ni kwamba

kila watu indigenuous people must have their own places.

Com. Maranga:  Okay.

Ngeiyo:  Ili tusiwe na mambo ambayo yalikuweka hapo nyuma.

Com. Maranga:  Asante Bwana Ngeiyo.
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Ngeiyo:  Asante sana, thank you very much.

Com. Maranga:  Thank you very much.  Now,  the next kuna timu ya watu wasiojiweza ambao wako kumi, I think they are  about  ten,

sijui kama wataongea wote ama ni kiongozi wao ataongea,  Kipkalia  Namaswa?   Ni  wawili  tu  wataongea?   Ooh,  okay,  okay,  sawa.  

Wapi Kipkalia  Namaswa,  Kipkalia?   Okay,  come.   Atafuatwa  na  Emmanuel  Shikuku,  ako  wapi?   Emmanuel  Shikuku  atafutwe  awe

karibu kama hayuko, ndio huyo?  Basi, wewe ndiwe utafuata.  I am still waiting for the list from Sabaot Secondary School when it comes,

I will act on it, thank you.

Kipkalia:  Mimi ni Kipkalia Namas…

Com. Maranga:  Hebu ongea kwa mike vizuri, muwekee aongee kwa mike vizuri, okay.   Haya,  ongea Mzee.   Una dakika mbili kutoa

mapendekezo, eeh?

Kipkalia Kirimiti:  Mimi  ni  Kipkalia  Kirimiti  Namaswa  kutoka  Location  ya  Machewa,   nimekuja  hapa  kutoa  maoni  yangu.   Maoni

yangu kwanzia kwa juu kwa Rais ninasema Rais akiwa  anachaguliwa  mpya  anachaguliwa  kutoka  kwa  kabila  nyingine  sio  kabila  lile  ili

kupeana nafasi kwa wengine nao.  Kama ni kutoka katika nafasi ambayo ama yaani kabila ambayo ilikuwa imetawala, wawe ni washauri

wakuu ama ni (inaudible)------wawe ni  washauri  lakini  sio  kuongoza  ili  pengine  Kabarak  ama  Gatundu  kule  hospital  kama  inajengwa

ijengwe nayo kwa wilaya zingine.

Haya, kurudi hapa nyumbani, kwa upande wa ma-Councillor na wa-M.P ningependa iwe kitu kama ni majimbo ili kwa sababu ya amani

kwanzia  Chief,  Sub-Chief  iwe  ni  kabila  fulani,  kwanzia  Councillor  na  M.P  ili  kuleta  amani  na  ile  pengine  Msabot  anaenda  Mombasa

halafu anaenda kuanzisha huko ati yeye anagombea huko kiti halafu anasababisha fujo, si mzuri.  Haya,  kwa hivyo kwa kufanya hivyo pia

ikiwa  ni  Wasabot  sasa  kila  kabila  nalo  linaweza  likawakilishwa.   Kwa  mfano,  hata  mimi  napendekeza  hivi,  katika  Costituency  ya

Bungoma mmoja wapo wapewe kabila ya Bamamek…

Com. Maranga:  Mmmh?

Kirimiti:   Constituency  moja  wapewe  Bamamek  na  kila  kabila  lile  ambalo  liko  katika  Constituency  liwe  linampigia  ama  wenye

wanagombea hicho kiti wawe Bamamek pekee yao.  

Hasa katika upande wa wasiojiweza kuanzia nyumbani, ningependa pale wale walikuwa wanatumia zile mnaita African Socialism.  Sasa

hiyo  African  Socialism  ilikuwa  ni  kusaidiwa  na  jamii,  kusaidiwa  pengine  kama  wewe  hujiwezi  unasaidiwa  na  jamii.   Kwa  saa  hizi

ningependa Serikali inasaidia wasiojiweza kuanzia kwa ofisi ya Assistant Chief na ofisi ya Chief ili pengine kushughulikia.  Katika saa  hii

pengine hata mimi hivi sijafaidika na sijiwezi kwa sababu ufike District ama ufike Provincial Level ndio uweze kupata nafasi kama hiyo.

Na mtoto ambaye alipita na B+ na hajaingia University kwa sababu sijapata  njia ya kuweza kumsaidia mtoto kama huyo na ni msichana.
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Sasa  kama hiyo shughuli yote  ningeweza  kupitia  kwa  ofisi  ya  Assistant  Chief  na  Chief,  wangeweza  kutusaidia.   Na  katika  ile  mambo

mengine wanasema ni harambee,  harambee kweli iendelee lakini harambee imekuja kuchukua kama  ile  kitu  tunaita  kimukanda,  kikundi

ambapo wenye nguvu ndio wanajichangia lakini kama wewe wanajua wewe haujiwezi kweli hawawezi wakakuchangia.   Ukiita harambee

hakuna mtu atakuchangia kwa sababu wanajua hautaenda kumtolea.  Kwa hivyo, wasiojiweza wawe wakipewa loan ama hiyo mkopo ya

wasiojiweza kupitia kwa ofisi ya Assistant Chief ama kwa Chief kwa sababu huyo ndiye anamuelewa zaidi na anaelewa na  shida  zake.

Kama hana shamba, kama hana elimu ama chochote kile.

Com. Maranga:  Ya mwisho Mzee wangu.

Kirimiti:   Ya mwisho ni upande  wa  mashamba:   Watu  wengi  wameongelea  hapa  upande  wa  mashamba.   Katika  Trans  Nzoia  kweli

wakati tulikuwako na wazungu kweli tulikuwa na mapato,  ni maziwa mingi ilikuwa inatoka,  mahindi mingi ilikuwa inatoka lakini sasa  vile

tunaenda kugawana mashamba acre mbili mbili na huna mkopo, sasa hiyo pia inaleta ingali ni masikini tu na hiyo acre  mbili unagawana na

ndugu zako na watoto  wako halafu ni wizi na kadhalika hivyo.  Even  katika  large  scale  farmer  hakuna  kwanza  mapato  yanarudi  chini.

Pale na mimi napendekeza watoto  ambao  wako  ama  watu  ambao  wako  umri  chini  ya  miaka  hamsini  kurudi  chini,  badala  ya  kupewa

mashamba  wapewe  maloan  waanzishe  biashara  na  shughuli  zingine  pengine  ufundi  na  kadhalika  hivyo.   Lakini  upande  wa  kusema

ma-squatter tukigawana mashamba ma-squatter wale wako watoto wote ati ma-squatter, hii Kenya tutagawa pengine kila mtu robo acre

robo acre na watu wetu watakula nini?  Kenya iko acre ngapi?  Kenya iko na acre chache.  Hiyo ndiyo yangu ya mwisho.

Com. Maranga:   Asante Mzee wangu kwa maoni yako na please assist  him, Mohammed?  Assist  him to sign up  the book.   Next  is

Emmanuel Shikuku.

Speaker:  Huyo amesema ameandika tu na hawezi…

Com. Maranga:  Ameandika kwa hivyo anapeana memorandum?  Okay, thank you very much, it is a memorandum, thank you.  Then,

that is good.   The next…So I will go back  to the list.  Tafadhalini, sasa  wale ambao mimi naita mimi nataka muwe na muwe kwa ufupi

sana.   Watu ni wengi, makaratasi  imejaa hapa na kila mtu anataka kuongea.   Nataka  sasa  kila  mtu  hapa  ni  dakika  moja  na  nusu  ama

mbili, moja na nusu hadi mbili.  Moses Chelekes, mje na mapendekezo ndio itatusaidia.

Moses:   Yangu imeongelewa.

Com. Maranga:  Yako imeongelewa?  

Moses:   Namba tatu.

Com.  Maranga:   Okay,  haya  tupate  Tecla  Kazi,  Tecla  Kazi  ako,  Tecla?   It  is  your  turn.   Do  we  have  Naibei  Sungumu,  Naibei?
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Utaongea Mzee?

Naibei:  Nitaongea.

Com. Maranga:  Basi ngojea kidogo huyu mama akimaliza uwe karibu hapa.  You have two minutes.

Tecla Kazi:  Asante, asante sana.  Mimi ningependa kuongea juu ya pesa ya…

Com. Maranga:  Tafadhalini mnyamaze kidogo ndio ili huyu mama akiongea msikize.

Tecla:  Mimi ningependa kuongea…

Com. Maranga:  Jina lako anza kwanza.

Tecla:  Jina langu ni Mrs.Tecla Kazi kutoka hapa Saboti, Sub-Location ya Saboti, Saboti Location and Saboti Division.

Com. Maranga:  Haya, anza mapendekezo.

Tecla:   Kwa hivyo mimi ningependa kusema hivi, ya kwamba wale  watu  ambao  wanaenda  retirement  kuwa  wanateseka  sana  kutoka

Districts mbali mbali wakielekea kule Nairobi ili mambo yao ya mishahara itekelezwe.  Kwa hivyo ningependa kuomba ya kwamba kama

ingekuwa  vizuri,  mishahara  hiyo  ipate  kutekelezwa  katika  District  Level  kwa  sababu  hao  watu  viongozi  wao  wako  kwa  District  na

wanaelewa yule mtu vizuri sana.  Hasa waalimu ndio wanapenda kuteseka ndio wanaadhiriwa sana kwa sababu wengi wao wanazunguka

wanaenda  mpaka  kwa  TSC,  wanarudishwa  sijui  wapi  wanaambiwa  enda  kule  mpaka  wengine  hata  wanakufa  kabla  hawajapata

mishahara yao.

Com. Maranga:  Haya, ni…

Tecla:  Kwa hivyo mimi ninapendekeza kwamba mambo yote yashughulikiwe katika District Level.   Jambo lingine ningependa kusema

ya kwamba  urithi ipewe wote, mama na mzee katika boma ili mashamba yetu mashamba yasiuzwe either na mama ama either mume kwa

sababu saa zingine utakuta ya kwamba kama mlikuwa mmenunua shamba mahali fulani inaweza kuuzwa kwa njia isiyopaswa.  Najua ya

kwamba ni uchungu kwa wazee lakini kwa wamama tunajua kitu gani ambacho kinaendelea.

Ningependa  pia  kuzungumzia  juu  ya  mambo  ya  school  fees  kwa  wanafunzi  ambao  wanaenda  University.   Ya  kwamba  kuna  watoto

ambao wanafuzu vizuri, wanapata  alama ya C+ and above  wanataka  wajiunge  na  University  hasa  ya  Private  lakini  hawana  uwezo  wa

kupata loan.  Kwa hivyo ningependa kuomba ya kwamba Tume hii ichunguze mambo hayo ili Private Universities  pia  zipewe  nafasi  ya
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watoto ambao wanataka kujiunga na Private Universities ili hawa watoto wapate kuendelea na masomo yao.

Lingine ni kwamba hii area ambayo sisi tunatoka mahali ambapo tuko sasa,  mimi ningependa kuomba Serikali ya kwamba ipate kukuwa

considered kuwa hardship area  ili masilahi ya  watu  ambao  wanakaa  katika  eneo  hii  ipate  kushughulikiwa  vyema  hasa  wakati  ambapo

watoto  wanachukuliwa  kwenda  katika  colleges.   Utakuta  kwamba  watoto  wetu  hawawezi  kupita  sana  kwa  sababu  ya  upungufu  wa

waalimu,  na  kwa  hivyo  iwapo  watoto  wetu  hawataendelea  hawatapata  kiwango  ambacho  kinatakikana.   Watoto  ambao  wataenda

University ama watoto  ambao wataendelea ni wale wote watoto  ambao wametoka katika shule ambayo iko na waalimu wa kutosha na

iko pia na vifaa ambavyo vinatosha.  Na  kwa hivyo hili eneo liwe considered kuwa hardship area  ili shughuli zao zipate pia kuhesabiwa

wachukuliwe kama vile Turkana inakuwa considered na West Pokot, some of the areas of West Pokot…

Com. Maranga:  Asante Tecla, ya mwisho.

Tecla:  Nafikiria, sina la mwisho lakini nasisitiza.

Com. Maranga:  Asante, thank you very much, register na utupe hiyo memorandum.  The next,  Naibei,  Naibei  Sungumu atafuatiwa na

David Cheptoek,  David ako,  Cheptoek?   Alikuwa hayuko.  Do we have Justus Mabele,  Justus,  Justus  ako?   Hayuko,  no  it  is  alright.

Kama hawako hakuna ubaya.  St. Joseph’s Youth Group, you will follow next.  I hope you will have only one representative to give your

views, thank you.  Alright, Naibei Sungumu.  Anza kwa majina yako Mzee. 

Kinaibei Sunguli:  Asante sana.  Ninashukuru Mungu kwa sababu Mungu ametuweka sisi pamoja hapa…

Com. Maranga:  Ongea kwa mike, hiyo kitu haijashika wewe vizuri.  Haya, haya sawa.

Kinaibei:  Ninashukuru Mungu kwa sababu Mungu…

Com. Maranga:  No, maybe ameswitch hapo, okay.

Kinaibei:   Ninashukuru Mungu kwa sababu Mungu ndiye kiongozi anayetuongoza sisi kote  hapa  nchini.   Na  mimi kwa  majina  naitwa

Kinaipei  Sunguli  Cheng’oli.   Ninasema  kuhusu  mambo  ya  mashamba,  wako  wakimbizi  ambao  walitoka  Bungoma  walikimbilia  hapa

Saboti na hawa hawajapata kitu hata kidogo tangu ’92 mpaka wakati wa leo wako na shida.  Majirani kutoka Kapenguria kutoka wilaya

ya Uganda wamefanikiwa kidogo wamepata kitu kidogo lakini yule mtu ambaye alitoka Bungoma kwa clashes hajapata  kitu.  Ninaomba

Serikali nyinyi kama ingeliwezekana hawa vile vile muwapatie.   

Ma-Scheme,  scheme kutoka upande wa Rift Valley,  jamii  yetu  Wabukusu  walipata  lakini  kwa  Wasabaot  wowote  hawana  wale  watu

wamepata scheme.  Na kwa hayo, ndiyo mimi ninazungumzia.
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Com. Maranga:  Asante Mzee.

Kinaipei:  Na narudia yale mambo ambayo mama mmoja alisema hapa,  sisi ni wazee wa mtaa na wazee wa mtaa mimi naona iko pesa

ingine shilingi tano iko kona saba  na hiyo kona saba  mimi naangalia inatofautia nini.  Kona saba  mimi naona mguu  mkubwa  mwenyewe

ambaye anasimamia udongo chini kabisa  ni mzee wa mtaa halafu Assistant Chief wakawa wawili, Chief wakawa watatu,  D.O  wakawa

wanne, D.C wakawa watano, P.C wakawa watu wa sita halafu Rais mwenyewe akawa watu wa saba.  Na hiyo shilingi, shilingi tano hiyo

iko kona saba na yule ambaye mtu ako chini kabisa mbona hatambuliki?

Com. Maranga:  Unapendekeza nini?

Kinaipei:   Ninapendekeza yule mtu ambaye wa chini kabisa  kama mtu wa mtaa yeye vile vile apatiwe kitu  kwa  sababu  anafanya  kazi

kubwa.  Ile kazi yote ambayo inatoka inaendelea mbele inatoka kwa mzee wa mtaa.  Asante.

Com. Maranga:  Asante.  Okay basi weka sahihi hapo.  Thank you very much kuna kitabu chetu rasmi hapo.   Anayefuata hapo sasa  ni

David Kipkoech, please give the main points as you know is two minutes, actually is one and half.  Give the main points.   Start  with your

full names.

David Ndege  Cheptoek:  Thank you very much.  My names are  David Ndege Cheptoek,  the Head  Master  of  this  school.   I  would

wish to contribute to a few areas in the review areas.  One is about citizenship.  I believe the Constitution should go hand in hand with our

culture.  There is one section which says, does a person who marries a Kenyan become an automatic citizen?  I refuse that,  it is only the

wife of a Kenyan who becomes automatically a Kenyan.  But not the man.  It is not cultural, in our Saboti  community we say this:  if your

daughter is married she goes away.  She does not bring the husband home.  Let us not have a Constitution which contradicts culture.   It  is

true, the girl goes away.  So if it is a Kenyan lady who has married a Ugandan, let her go to Uganda.  That one let it be  corrected.   If it is

brought it will bring confusion.  Like now Somali men might want to marry a lot of Kenyan women to become Kenyan citizens.  

Com. Maraga:  And how about the children of that daughter of yours?  Do you also throw them back to Uganda?  If for example she is

divorced.  

David:  If she is divorced then, there will by law-

Interjection, Com. Maranga:  No, I want to know is it by law of the Saboti  culture or  by the general law, I want to know, you have

said your culture as  a Saboti  does  not allow married daughters or  sisters  to  confer  any  citizenship  or  whatever.   That  is  what  you  are

saying.
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David:  He should not bring the husband home.

Com. Maranga:  But, what I am saying, now we are  sending children to America,  we are  sending them to India and so on.   If she got

married, assuming she is your daughter.  Would you send her away with your grandchildren.  What will you do with those grand children.

 

David:  I believe if the marriage is genuine she should not.

Com. Maranga:  Am not trying to put you on the dock, you know the question here  is very clear,  we have got two sets  of people,  you

send your son, you send your daughter.  Wacha nizungumze Kiswahili, so  that watu wasikie.   Umetuma mtoto wako ng’ambo, msichana

na kijana.  Si ni hivyo?  Kijana aende aoe mzungu ama black American ama Muhindi analeta hapa.   Akifika hapa huyo ni bibi yake na ni

Mkenya.   Watoto  wanazaliwa kupitia hapo ni wa Kenya.   That is the law.  Sasa  unasema  msichana  wako  ambaye  walienda  na  ndugu

yake akifika Airport ataambiwa wewe ni mtoto wa David Cheptoek, basi wewe ni Mkenya ingia.  Lakini watoto wake ambao ni wajukuu

wako warudi Marekani.  You want to do that?  Okay anyway  then give your presentation, that is your view.

David:  I believe hata kwa Bibilia inasema baada ya kuoleka msichana ataungana na bwana yake.  Sasa  ataenda kwa bwana yake.   The

other issue is about, children’s rights.  Haki ya watoto.  Tuko na kitu hata imeingia kwa culture tena,  I think am going back  to the basics.

Kwa kitamaduni zetu, tunajua kila mtu  ako  na  baba  na  mama.   Tuko  na  watoto  saa  hizi  hawajui  baba  ni  nani.   Wanajua  mama  kwa

sababu ni lazima alikuwa kwa tumbo ya mama yake.  Sasa  anajua mama tu.  Baba yake hajui.  And the law does  not allow the same to

know the father.  Even the mother refuses to tell the same child.  I  recommend the mother should sincerely say who is the father of that

child.  By law.  Then the father should be given the responsibility to relay the same.  Then we avoid these street  children in Kitale.   And

other towns.

The other issue is about  free education.   The word free there is yet to be  corrected.   What is free education?  It  has confused the poor

communities.  When they say free education na wako chini ya mti, then wanasema si Serikali inasema free education.   Ukiona shule zetu

primary saa  hizi, watoto  wanaumia hata wanakua wagonjwa kwa sababu hata kuboma pekee  yake wanasema si ni free education.   Na

watoto wanaumia huko, jiggers all over because of free education.  What is free in this sense?  

Com. Maranga:  But I want to ask  you Mwalimu, I know you must have gone through the old system.  You must have  gone  through

form five and form six.  Were you paying between form five and form six?

David:  No.

Com. Maranga:  So, was  it not free?
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David:  I was give blankets and so on.

Com. Maranga:  But you were learning?  It is true?  So why don’t you wish for others to get free education?

David:  No we are saying we cannot get free education because  we are  many.  We are  also many tax payers.   This is very interesting,

we  were  able  to  give  free  education  that  time  in  A  Level,  because  we  were  few,  but  we  are  now  many,  that  means  we  have  more

resources.  At least we can produce more because the more we are the more we can produce. 

Com. Maranga:  But we can also produce more to pay for that education.

David:  We have more tax payers who can give free education to form four, form five.

Com. Maranga:  Okay what is your recommendation?  

David: My recommendation is this:  the issue of paying fees in the university, I think for now, let us not be  like Americans.   Let us not be

Americans too soon.  Let us have free education in the university, free education in primary if possible.  

Com. Maranga:  Okay, so you are agreeing we can have free in primary.

David:  But still the Government should say ‘free but no chalk in school’.  Or  they should have that vote the money goes to the primary.

Free,  but the Government votes in directly.   And lastly  because  other  people  must  come  and  talk.   There  is  this  issue  of  bursary,  am

talking because am a Headmaster.  There is a lot of confusion, they bring, some money to the school but the condition is abit  bad.   When

you are  a needy,  you are  a needy for four years.   You can not be  needy  this  years  and  then  tomorrow  you  are  not  needy.   Then  the

Board of Governors comes,  “ pea  hao watoto  elfu moja moja”, na unajua, masikini umepea elfu moja  na  anatakiwa  kulipa  elfu  ishirini,

utakua umesaidia mzazi kweli.

Com. Maranga:  So what do you recommend?

David: I recommend this names go to Nairobi or the provincial headquarter and they are fully sponsored upto the uniform. 

Com. Maranga:  Thank you, register and sign our official register.    Next  is St.  Joseph’s Youth Group,  do  we  have  Munialo  Siando.

Utaongea?  You are next.  

Stephen Kamau:  Kwa majina naitwa Stephen  Kamau  na  ningependa  kuomba  Bwana  Commissioner,  aweze  kutusaidia  dakika  mbili

hivi, kuweza kukariri shairi letu.  
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Com. Maranga:  Hiyo ni nini?

Stephen:  Ni shairi.

Com. Maranga:  How long is it?

Stephen:  Dakika mbili tu.

Com. Maranga:  Okay I will give you exactly two minutes.  Okay if that is all you are  presenting and no talking after the Shairi.   Thank

you.  Basi kila mtu ajitambulishe kwa jina.

Stephen Group:  Mimi  naitwa  Isaak  Kariuki,  Chairman,  Josephat  Kigotho,  member,  John  Komu,  member,  Kizito  Patrick,  member,

Tom Kariuki  Waweru,  member,  Boniface  Wanyoike,  member.   Kikundi  cha  vijana  cha  Mtakatifu  Yukufu,  Kitale  wanawaletea  shairi

yenye mada “Katiba ibadilishwe”.  Limetungwa na kuandikwa na sisi wenyewe.  Hadi tamati makinika.

Com. Maranga:  Lakini mchukue hiyo ndio mnaswe.

Stephen Group:  (Recited a poem juu ya Katiba).

Com. Maranga: I will request the chairman of the group to sign up, on behalf of the group and hand over your shairi,  because  you have

raised all the issues, which you are suppossed to have presented.   Munialo Sianada,  karibu,  halafu atafuatwa na Selina, sasa  mimi lazima

ni katishe wakati, dakika moja moja, watu ni wengi.  Unaona vile wako hapa, watu ni wengi na lazima kila mtu apate  nafasi.   Kwa hivyo,

Mr. Siadana dakika moja ujitabulishe kwa majina halafu utoe maoni yako.

Munialo Sianado:  Dakika mbili kama wengine.

Com. Maranga:  Mzee toa maoni ya muhimu itasaidia sana, asante.

Munialo:  Ama wazee wanaonewa, kwa sababu watu wengine wametoa na mbona ukifika kwa mzee,

Com. Maranga:  Endelea Mzee anza kwa jina lako.

Munialo:  Mimi kwa jina langu naitwa Muniala Sianyada.   Mimi  nitatoa  Katiba  maoni  yangu  namna  hivi.    Watoto  wapewe  haki  yao

kama, free education,  lazima kila mtoto wa Kenya apewe.   Hiyo  ni  namba  one.   Namba  mbili,  kuhusu  mambo  ya  ukulima.   Mkulima
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amenyanyaswa ya kutosha,  anaonekana kama hana Serikali.  Kwa sababu niseme namna hivyo, mkulima sasa  hajapanda vyakula vyake

kwa inayostahilika.  Kwa sababu gani?  Tulikuwa na kitu kinaitwa AFC,  tulikuwa hakuna njaa,  tulikua tumejaza store  yote katika Kenya

halafu ingine inauzwa nje. Mbona serikari ambayo iko haiwezi kutuletea AFC, ilikufa siku gani?  

Kitu cha tatu, mimi kama mwananchi wa hapa Saboti, mimi naona Serikali ambayo inafaa ni, kila mtu kuwa huru, kwa sababu vile tulipata

uhuru, tulisema namna hii, mtu afanye kazi katika Kenya yote.  Ya pili, mtu atembee katika Kenya yote bila mashariti.   Na  sasa  sioni kwa

sababu gani watu wengine tunajigamba tunataka kugawanya.  Kwa sababu Kenya ni nchi moja.   President  moja,  Bunge ni moja.   Halafu

tunaanza kusema sijui, Waluhya, sijui nani.  Hapana.  Pendekezo langu la mwisho, mtu aishi pahali amepata.  Na wakati tulipata uhuru kila

mtu alikuwa ananunua, hakuna vya bure.  Asante sana.

Com. Maranga:  Asante,  weka  sahihi  kitabu  chetu  rasmi.   Kuna  wanafunzi  ambao  naita  sasa  na  nafikiri  wamefika  sasa.   Wanafunzi

kutoka shule ya upili ya  Saboti,  yuko  Lydia  Kiptega.  Haja  fika.   Okay,  yes  take  the  microphone  and  you  start  with  your  full  names.

Atafuatwa na Joseph Mukosu,  vile vile afuatwe na Geoffry Boi.   Lydia Kitega you have one minute to give us your  main  points.   Start

with your full names.

Lydia Kiptega:  Kwa majina najulikana kama Kiptega Lydia, nasoma katika shule  ya  Saboti.   Mimi  ningependa  kusema  ya  kwamba

mixed schools zitolewe nchini Kenya.   Tuwe kama ni girls school iwe ni girls.  Kama ni boys  school  iwe  tu  boys.   Hakuna  mambo  ya

kuwa na shule za mseto.   Hii ni kwa sababu ya  kuwa  wanafunzi  wengi  wanachukua  most  of  their  time  wakiongea  about  boys  to  girls

relationship  na  baadaye  tukifikia  wakati  wa  mtihani  itaonekana  ya  kuwa  wataanguka.   Kwa  hawakua  wana-spend  most  of  their  time

reading.   Jambo  lingine  ni  kwamba,  ni  kuhusu  employment.   Wanafunzi  wengi  wana-lose  hope  kwa  sababu  ya  kuwa,  wanajua  hata

akisoma hadi afike university, waturudi tu nyumbani na wawe kama watu wengine ambao hawajafika shule.  Hakuna employment.

Com. Maranga:  So what do you recommend?

Lydia:  Ningependa mtu akishafika university, amepita vizuri apewe kazi, sio ile hali ya kusema ya kuwa,  toa  kitu kidogo ndiposa upewe

kazi.  Watoto  wa masikini hawapati  kazi,  ilihali  watoto  wa  tajiri  wanazidi  kupewa  kazi  hata  kama  ameanguka  mtihani  kwa  sababu  ya

hongo.  

Com. Maranga:  Next point and your last.

Lydia:  Jambo  lingine  ni  kua  sisi  kama  wanafunzi,  tunaona  Government  wanatuongezea  waalimu  ilhali  hatuongezewe  vitabu.    Sasa

tunaweza kusoma aje?  Tunataka vitabu ili Serikali iweze kutusaidia pamoja na waalimu.  Isiwe tu ni waalimu na vitabu hatupewi.   Hasa

tungependa Government watu-provide free books kama vile primary.

Com. Maranga:  Your last point.
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Lydia:  Jambo moja, napenda kusema sisi kama wasichana tuko na right na kuwa equal as boys.  Hapo naongelea about  equality.  Tuwe

na equality as boys.  We have that right to inherit our parents’ property.  Hakuna mambo ya kusema girls hatupewi property,  kwa vile sisi

wote ni watoto wa huyo baba ama mama.  

Com. Maranga:  Asante,  that  is  very  good  hiyo  memorandum  utupatie  na  weka  sahihi  kitabu  chetu  rasmi.   Joseph  Mkosu.   Joseph

please make sure one minute to summarize your main points. 

Joseph  Mkosu:  My  names  are  Joseph  Kwemboi  Mkosu  and  I  have  the  following  opinions  from  myself.   First  of  all:   Bursary  ,

tumekuwa tukipewa bursary na hiyo tumeshukuru sana.  Na iko hivi, hiyo bursary imetolewa kupea watoto  masikini ambao ni wa akili na

unapewa shilingi elfu tatu na pengine fee ni kama shilingi elfu ishirini na mbili.  Sasa hii elfu tatu itakusaida na nani?

Com. Maranga:  So what do you recommend.

Joseph:  So I recommend the Government to give enough.  Sababu wamekubali kusaidia mtoto masikini watoe kabisa pesa ya kutosha ili

aweze kusoma.

Com. Maranga:  Thank you, next point?

Joseph:  Next point we know that our country is developing. And we know that leadership is there.   I  would like all these parties  to be

minimized we remain with  only  two.   Because  they  are  bringing  problems  to  our  country.   Because  it  is  true  these  parties,  they  have

divided several communities into pieces and that one leads to no peace.  

Another thing is street  children.  And this has come as a result of poor  economy and this one is becaue of rich people.   We know  that

some people  in Kenya have huge pieces of land.  One  person  can  have  1000  acreas  of  land,  while  others  are  just  staying  in  a  rental

house.  Why can’t the Government minimize their land so that they can give squatters, so that we minimize the rate of street people.

Com. Maranga:  What maximum acreage do you recommend?

Joseph:  For example if a person is rich let him be with 50 acreas.  

Com. Maranga:  Okay, your last point.

Joseph:  My last point is leadership,  for example if you go to Luo you  know that it  is  only  a  Luo  who  vies  for  a  seat,  even  here  for

example in Tranazoia, here, we know that here is a Saboti, we shall need somebody originally from here.   Others  are  just to vote but not

87



to participate in any compaign.

Com. Maranga:  So others are there to be seen not to be heard.  

Joseph:  To be heard but not to participate in any seat.  In future I know it will cause problems, thank you.

Com. Maranga:  Thank you very much.  Geoffrey Boi.  You start with your full names.

Andrew Kiptok:  My names are Andrew Kiptoo Kiribot.   Representing Geoffrey Boi.   I  have two points,  I would like the Government

to take  note with those people  we see  in the society who are  poor.   There so many people  who have families they can not  manage.   I

would like the Government to take  note of that.   Those  people  who  get  many  children  that  they  can  not  manage  should  be  punished.

People should have children they can manage.

Com. Maranga:  So how many children do you recommend?

Andrew:  I  recommend about  three children.  My second point is that I would like the Government as  we know that uvutaji  wa  sigara

unadhuru afya yetu.  Hii kampuni inatengeneza sigara Serikali inaiona, si kitu kama ile ya bhangi ile wanauza  kimagedo.   Serikali  inajua

uvutaji wa sigara unadhuru afya yetu, kwa nini Serikali isipige marufuku huu uvutaji wa  sigara.   Kampuni  ya  kutengeneza  sigara  ipigwe

marufuku.

Com. Maranga:  So you want the abolision of smoking?

Andrew:  Yes.

Com. Maranga:  Thank you, I think that is all we had from the students.   Is  there any student who remained out?  That’s alright, thank

you very much.  Next is Selina Juma Watitwa. Fika hapa mbele mama, then next will be  followed by Charles Kituyi, hapa sasa  tunaenda

dakika moja moja, hata mnaona iko mvua imefika na nini, tunataka tuende haraka.

Selina Juma:  Kwa majina naitwa Selina Juma Watitwa,  mkaaji wa Saboti  location  Kabretwa.   Nina  mambo  matatu  ambayo  naenda

kuzungumzia.  Jambo la kwanza ni juu ya watoto wetu wasichana tukiwa wazazi wawili tunaowalea.  Mtoto wetu msichana huyu tunamlea

kwa njia mzuri sana akiwa mtoto.   Lakini ni ajabu kwamba akiwa umri wa kuolewa.   Akioleka kuna  wazee  wengine  ambao  hawaendi

haswa kutafuta mali ya huyo mtoto.   Unapata  kuona kwamba huyo mtoto amepotea tu hivyo na mzazi ukimwambia mnaanza ugovi kwa

boma.  Je, watoto  hao hatuwalei wote wawili?  Na  mtoto huyo akipotea  hivyo itakua aje?   Pendekezo langu,wazee wavivu ama wenya

aibu  kwenda kwa watoto.  Watuachie sisi wamama nasi tuamke twende tudai mali ya watoto.
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Jambo langu la pili, ningependa kuongelea juu ya mpango wa uzazi.  Mpango wa  uzazi  pia  ni  nzuri,  unaweza  kupanga  ili  upate  watoto

wachache  wa  kuweza  kuwalinda.    Lakini  hivi  kwamba  unaharibu  nini?   Umearibu  sasa  ndoa.   Kuna  mpango  wa  uzazi  hao  watu

wanapanga lakini mwishowe unaona kwamba kuna wamama ama wazee,  wanaenda zaidi kwa ajili ya usherati.   Kwa  sababu  dawa  ya

family  planning  inawafanya  wanaenda  zaidi.   Hivyo  wanapitana  na  mzee  kwa  boma.   Na  kuna  ingine  tena  unaenda  kwa  sindano,

inakufanya sasa unakwisha kabisa.  Hiyo sasa inafanya pengine mnapitana na mzee kwa nyumba.  Sasa  hiyo inaaribu wazee wengi katika

boma na wamama wengi.

Com. Maranga:  Ngojea kidogo.  I think we can stop for few minutes because of the rain.

Haya tuanze, haya mama endelea.   Huyu ambaye anaendelea kuongea ni Selina Juma Watitwa.   Haya malizia ile point yako ya mwisho

Selina.  Ulikuwa umeaonga maneno ya wazee kugharamia ile maneno ya watoto  ambao wamepatikana nje ya ndoa.   Vile vile umesema

family planning, watu wapate watoto wachache. Si ni hivyo?

Selina:  Nilisema family planning watu hata ingawa wanaenda kupata watoto wachache.

Com.  Maranga:  Unataka watoto wagapi?

Selina:  Nataka wawe wachache lakini turudie mpango wetu wa zamani wa wazee,  kwa sababu mpango wa siku hizi, umeharibu ndoa.

Wamama wameanza kuiga tabia mbaya.  Wanakataa wazee na pengine wanaenda zaidi.  Hiyo inafanya sisi tunavuja ndoa yetu.  Turudie

mpango  wa  zamani.   Na  kwa  upande  wa  pombe.   Pombe  ilikuweko  na  pombe  ingaliko.   Na  pombe  ni  shetani.   Mngeunda  sheria

kwamba, pombe iondolewe kabisa.  Na ikiwa iendelea, iendelea kabisa kwa sababu mimi kama mzee wa mtaa mmoja wao nimengudua

kitu fulani.  Askari wetu hawa, watu wakinywa pombe kuna siri fulani, na mtu wa pombe ni mzuri sana,  akinywa anatoa siri kwa Serikali.

Kama  ni  wizi  imeibwa  ng’ombe  anapeleka  report  kwamba  wameiba  ng’ombe.   Serikali  kufuatia  ng’ombe  kupitia  mahali  pa  pombe,

wanashika pombe wanawacha ng’ombe inaenda.  Sasa tutafanya aje?  Muunde sheria hiyo.

Jambo la mwisho, wazee wa mtaa tuna shida,  vile wenzangu walisema.  Na  jambo  lingine  ni  hili,  hatujulikani  kama  ni  wazee  wa  mtaa.

Tuna kitambulisho kuonyesha kama sisi ni wazee wa mtaa,  lakini tunapong’ang’ana na watu kama vita viko, unaweza kutwangwa rungu

kabla haujatoa kitambulisho chako kwa mfuko ujionyeshe kwamba wewe ni mzee wa mtaa.

Com. Maranga:  Kwa hivyo, unapendekeza nini?

Selina:  Nina pendekeza tuwe na uniform kirasmi  ya  kiSerikali,  halafu  hivyo  tunaweza  kujulikana.   Mimi  sikuwa  na  mengi  ni  hayo  tu.

Mbarikiwe sana.

Com. Maranga:  Kwenda weka sahihi hapo.  Wapi Charles Kituyi?  Hautaongea?  Asante.  Julius Moti, basi wewe ongea,  atafuatwa na
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Dr. Ngewa.  Julius Moti, uanze kwa majina yako.

Julius Moti:  Jina langu ni Julius Moti, nimependekeza machache hapa.   Mashamba makubwa yapunguzwe ili mtu anayemiliki hekari  za

juu iwe hekari hamsini.  Na  mtu wa chini awe na hekari  kumi, kwa minajili ya miradi mbali mbali.  Uwezo wa ugawaji wa shamba itoke

kwa ofisi ya Rais na iletwe kwa idara za mashinani.  Na pia nitazidi kuongezea kwamba ule ugawaji wa ardhi kwa hii Katiba tunategemea

saa hii kuunda, ugawaji uwe kwa vijana na wasichana pia.  Na  mashamba ambayo imetengwa kwa minajili ya wanyama wa pori  ifanywe

mpango wa ugawaji na itengewe wanyama sehemu kadri.  

Ya mwisho, ile sheria ya urithi ya akina marehemu iondolewe kortini na iwe kwa jamii hapa nyumbani.  

Com. Maranga:   Thank you very much, wacha niite kijana anaitwa Dr.  Ngeiwa.   Huyo  kijana  mnaita  Dr.  Ngeiwa  nilimfudisha  akiwa

Chuo Kikuu, alikuwa mwanafunzi wangu miaka ya themanini na nane.   Kwa hivyo ni kijana  mdogo  lakini  sasa  yeye  ni  Professor  huko

Moi University.  Dr. Ngiewa, you start with your full names.

Dr. Ngeiwa:  Asante,  jina  langu  ni  Dr.  Moses  Ngeiwa.   Na  nimekuja  kuchagia  maoni  yangu  katika  Katiba  ya  Kenya.   Ningependa

kusema ugonjwa mkubwa ambao uko hapa Trans Nzoia kwa sababu hii Katiba lazima tuchangie kwa kila sehemu.  Sehemu hii ichangie

katika Katiba kwa mambo yake ambayo ni unique.  Ni  hali  ya  shamba  ambayo  mmezungumzia  sana.   Pendekezo  langu  lingekuwa  ya

kwamba,  badala  tuongee mambo ya majimbo na kadhalika  tuseme hivi, wenye walinyang’anywa shamba na wazungu, walipwe ridhaa,

kwa  sababu  wazungu  walipotaka  walilipa  Serikali  ya  Kenya  pesa  fulani  ya  kuridhaisha   Wakipewa  ridhaa  yao  watu  wenye  kwa

mashamba walinunua wakabaki  hapo hapo lakini wale watu wengine wanaweza kujaribu kupata  makao mengine.   Na  hiyo  itasuluhisha

hiki kidonda kikubwa sana ya mambo ya mashamba.  

Kitu kingine cha pili, ambacho ningechangia ingekuwa ni  mambo  ya  natural  resource.   Kwa  kila  sehemu  ya  Kenya,  local  communities

wawe  na  uwezo  wa  kuendelesha  mambo  ya  resources  yao  na  kulipa  ushuru  kwa  Serikali,  Central  Government.   Ili  watu  waone  ya

kwamba wanafaidika  na  vile  vitu  viko  eneo  lao  na  watavichunga  vizuri  na  waendeleshe  tena  zaidi.   Wanaweza  weka  management  za

private management ambayo ni local ile wakuwe na responsibility ya kuchunga hizo natural resource,  kama ni foresty ama ni  lakes  ama

chochote ambacho kinapatikana kwa eneo lenu.  Hiyo italeta mambo ambayo watu watakuwa wametosheka na hawatakuwa na manung’

uniko ya kukosana na wezao ili ilete shida kwa nchi yetu.  

Kitu  kingine  cha  tatu  ni  ya  kwamba,  kwa  kulingana  na  cooperation  yenye  tunaendelea  kutafuta  ya  East  Africa  kwa  eneo  kubwa,

tungefanya  mambo  ya  quarter  communities,  Kenya  mzima  tupewe  ruhusa  ya  kutembeleana  kwa  eneo  ambalo  tunataka  mambo  ya

cooperation bila mambo ya kuulizwa wewe, toa ID, sijui fanya namna gani.  Watu wa eneo lenu wakikujua kanisa,  shule hakuna haja ya

sisi  kuulizwa  na  polisi  tuwapatie  ID.   Ukikosa  ID  ni  pesa  ndio  wanataka.   Lakini  hicho  kitu  hakisemi  wewe  ni  nani.   Watu  wengine

walikuwa wanauliza kama tunaweza kwenda nchi zingine na kitu kama hicho.  Tukikuwa na cooperation hii nchi yote ni yetu hakuna nchi

ambayo  itakuwa  ni  ya  watu  fulani  ama  watu  fulani.   Isipokuwa  kama  ulinyang’anywa  yako  ndio  unasikia  uchungu  ndio  huwa  inaleta
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matatizo.  Lakini kama hujanyang’anywa na umepata kwa bidii hakuna mwenye atakunyang’anya.  

Kitu kingine cha nne ni ya kwamba,  Katiba  to  encourage  people  kufanya  kazi  ili  wapate.   Tusiwe  tukisema  Serikali  isaidie.   Itasaidia

kutoka wapi?  Isipokuwa wale hawajiwezi, watu wote wawe na nafasi ya kufanya bidii ili apate  mali na tukipata hiyo nafasi ya kufanya

bidii  tutajenga  nchi,  kwa  sababu  tukisema  Serikali  itupee  hii,  itupee  hii.   Serikali  ni  nani?   Serikali  ni  sisi  wote  ambao  tuko  hapa,

inatakikana tulipe ushuru ili Serikali wapate  pesa  ya kuendesha mambo ya  Serikali.   Hizo  ni  zangu  Bwana  Commissioner  na  narudisha

shukurani sana, mwalimu wangu na sasa chairman.

Com. Maranga:  Asante sana, weka sahihi hapo, ati umefika kwa Tume ya Kurekebisha Katiba.   Na  ningetaka kumtambua mtu mmoja

hapa, ambaye anaitwa Bramwel Murgo.  Hebu simama mahali wewe uko.   Huyu ni District Co-ordinator  wetu kutoka Mt.  Elgon.  Kwa

hivyo yeye ni mfanyi kazi wa Tume ya Kurekebisha  Katiba.   Asante.    Sasa  tafadhalini,  kwa  sababu  naona  itakuwa  usiku  na  watu  ni

wengi tukubaliane dakika moja.  Si ni hivyo?  Watu watoe dakika moja ndio watu wapate nafasi ya kurudi nyumba.  Gabriel Silali, former

senior chief. Karibu.  Dakika moja Mzee wangu toa maoni ya muhimu kabisa.

Gabriel Silali: Senior Chief retired Saboti, Trans Nzoia District.  Maoni ni yafuatayo.  Habari  ya makao,  watu wanazungumza habari  ya

makao.  Watu wapewe makao na Serikali, kwa sababu naona kuna mashamba mengi katika district  ambayo yanafaa kupewa kwa watu

wanaostahili  kupewa  makao.   Na  hasa  yale  makao  ambayo  yamenyang’anywa  na  wale  wanyang’anyi,  Serikali  ifanye  jukumu  kutoa,

halafu tupewe watu wale ambao hawana makao.   Kwa mfano watu kutoka Kimboroa ambayo mimi niliahidiwa hata nina list na register

ndani  ya  ofisi  ya  PC  hata  ya  President,  wale  watu  walistahili  kupata  makao  hapa  ndio  hawajapata  makao.   Kwa  hivyo  wale  watu

wafikiriwe kama binadamu, halafu tuvute pamoja.  

Jambo  la  pili,  kuna  mashamba  wakulima  wengine,  large  scale  farmers  ambao  mashamba  yao,  wanakaa  Nairobi  na  mashamba  yao

yanakaa bure na wanazidi kupotesha.   Na  Serikali ikiwa ni yenye umiliki wa yale mashamba.  Kwa  nini  hawapunguzi  mashamba  kama

hayo kwa hekari kama hamsini na wamwachie nyumba, na mashamba mengine ya kubaki wakate heka mbili na nusu wampe raia.  

Jambo  la  tatu,  tumekaribisha.   Foreign  exchange.   Ukienda  Kitale  hata  saa  moja  saa  mbili  mabaa  yamefunguliwa.   Mwafrika  hawezi

kwenda Rock Bar anywe pombe huko.  

Com. Maranga:  Unapropose nini?

Gabriel:   Proposal  yangu  ni  kwamba,  watu  waruhusiwe  wanywe  busaa  katika  areas  zao,  kwa  sababu  hiyo  ni  kitamaduni  ya  kila

Mwafrika, hana njia ingine ya pombe.

Com. Maranga:  Wewe ni retired Senior Chief Officer, si wewe ndiwe ulikuwa unashika watu kwa kunywa busaa?
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Gabriel:   Wakati wangu vilabu vilikuwa vingali viko.  Walikuwa wanakuja saa nane.

Com. Maranga:  Kwa hivyo unataka hiyo wakati wa zamani?  Saa nane mapaka saa kumi na mbili, halafu wanaenda nyumbani.  Asante,

Bwana Chifu tuekee sahihi.  Hilo ndilo la mwisho?

Gabriel:  La mwisho ni kwamba hali ya elimu, watoto  wakifanya darasa  la nane,  vile wengine walisema.  Wapewe free education.   Na

mwisho,  tungependa  Serikali  vile  vile  irudishe  kile  kimo  cha  zamani  watoto  waendelee  mpaka  form  six,  ndio  watoto  wahitimu  vizuri

wakienda kule ng’ambo kupata degree wanapambana na degree kisawa.  Thank you very much.

Com. Maranga:  Asante Mzee, anayefuata ni Raphael Nyongesa.   Sio lazima kila mtu aongee.  Kama unasikia utaki kuongea nikiita jina

lako unaweza ukanielezea.  Raphael Nyongesa ako?   Hayuko.  Kepha Mbalwa.   Mbalwa ako?   Hayuko.   John  Matanda.   Okay,  you

come now.  One minute.  Atafuatwa na Phlanwik Makawa ako?   Hayuko,  Patromeo  Wabululu,  ako?   Hayuko.   Then  we  have  John

Wafula?  Basi utafuata huyo.  Wewe endelea, John Matanda, majina uanze dakika moja.

John Matanda:  I am John Paul Matanda and mine is short.   What I am talking about  is section 85 of the Constitution of Kenya.   This

section 85 of the Constitution of Kenya gives the President of the Republic of Kenya the powers to detain people without trial.   This must

cease and all the powers must be given to the high court.  Coming to section 58 of the Constitution it says that the President  has power  to

control the calender of the Parliament.  This has to stop and what we want is this.  We want that the Parliament itself has to discuss on the

dissolving, summoning and prorogation. 

Com. Maranga:  Your last point.

John:  My last point is about appointment.  All these appointments should not be  based  on the President.   For  example,  appointment of

the Attorney General.  The appointment of the Attorney General should be by the Parliament.  The appointment of Chief Justice should be

by the Judicial Commission.  Those are the points I had.

Com. Maranga:  Thank you give us your memorandum and sign our official register.   John Wafula.  Dakika moja Mzee wangu.  Kwa

sababu watu wanataka kurudi nyumbani. Main points zile ambazo hazijaongewa sana.

John Wafula:  Maoni yangu  ni  upande  wa  masomo.   Watoto  ni  watoto  wa  Serikali.   Tunataka  watoto  kutoka  standard  one  mpaka

university, Serikali itusaidie tusomeshe watoto  kwa sababu watoto  ni wa Serikali.   Namba mbili, usalama.  Usalama hapa Trans  Nzoia,

tuko na shida.   Kuna kabila  fulani  hata  saa  hii  ukipita  mahali  kwa  hiyo  kabila  unakuta  anachunga  ng’ombe  na  bunduki  na  mimi kama

Wafula Chepkati Mluhya nikipatikana na bunduki nitabebwa kama kitu kingine.  Lakini hao tayari hata saa  hii ukipita uko utakuata wako

na bunduki wanachungia ng’ombe hao ni watu wa Kenya au ni wawapi?  Lakini wako Kenya.   Tunafanya namna gani?   Mtusaidie kwa

hiyo.
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Com. Maranga:  Ya mwisho?

John Wafula:  Ya mwisho, nasema upande wa ardhi.  Ardhi ifanywe kwa matajiri ambao wamekuwa na mashamba mengi wapate  heka

mia moja.  Lakini watu wa Kenya wote wamezaliwa Kenya,  wote watu wa Kenya nataka wapate  kama heka saba  kila mtu.  Msiseme

watu wa Trans Nzoia wasipate.  Watu wote wapate  ili wakule matunda ya Kenya.   Kwa hivyo, nasema mtusaidie kwa hii Commission,

mkienda huko sema watu wa Kenya wapatiwe makao wakae.   Hata  akitoka  hapa  Eldoret  apatiwe,  hayo  ni  makao  ya  Kenya.   Kwa

hivyo shida ya hapa, kweli watu wanatoka mbali wanakuja wanasema, tunapeleka watu Trans Nzoia, wanaenda kupata  huko mashamba.

  Lakini upande wa Eldoret mpaka mbele hawaweki huko watu.  Asante sana.

Com. Maranga:  Nimesikia point yako,  weka sahihi na asante kufika mbele ya Tume.  Anayefuata  ni  Simon  Kipsang’ot.   Simon  you

have one minute, because  of lack of time.  Then atafuatwa  na  Pius  Chimbi.   Ako?   Okay  wewe  utafuata.  Utaongea?   Utaongea,  kaa

karibu basi.  

Simon Kipsang’ot:  Mimi naitwa Simon Kipsang’ot mkaaji wa kata ya Saboti hii, niko mbele yako kutoa mapendekezo yangu hasa sana

kuhusu ardhi.   Tunaona jamii katika constituency ama Trans Nzoia ni jamii kabila mbili ambazo ni kubwa.   Jamii ya Bukusu  pamoja  na

Saboti.   Na  tunaona ya kwamba kwa ajili ya kutengeneza amani na usalama wa  kutosha  jamii  ya  Wasaboti  ambao  ni  wachache  sana,

wapewe scheme ya kutosha ili tusiwe na shida ya kuzungumzia mambo ya security.  Na hiyo itadumisha amani ya kutosha miaka mia mbili

irudi.  

Mambo ya elimu.  Wale watoto wanaoacha shule wakishatoka katika kidato cha nne wamefanya mtihani wao mzuri, wamefaulu wako na

‘A’  na  ‘B+’,  Serikali  ingetafuta  njia  ingine  ambayo  inaweza  kuwapatia  hao  watoto  marupurupu  kidogo  kidogo  ambayo  wanaweza

kuendeleza biashara.  Kuliko watoto ‘A’ na ‘B’ kumpata anasukuma baisikeli boda boda na kubeba mahindi na kuni, hii ni kuaibisha nchi

yetu tukufu ya Kenya. Kwa hivyo ningeona kwamba iangaliwe sana tusikae katika maisha ya upweke kama huo.

Na  mambo  ya  utamaduni.   Serikali  imechang’anya  mambo  ya  utamaduni,  utamaduni  wa  Serikali,  iko  na  mabawa  kubwa  kubwa  ya

kutosha na huko nyumbani pia kuna ile utamaduni wa kuunda hii mambo ya pombe ya kienyeji kienyeji,  ambayo sasa  tunaona kwamba

kule  kwa  bar,  Serikali  iko  na  pombe  aina  ya  Safari  Cane,  ambayo  ukinywa  unakua  kama  wazimu.   Kwa  hivyo  tungependekeza  ya

kwamba  hiyo  pombe  ya  Safari  Cane  na  mambo  mengine  ivunjwe.   Na  mambo  ya  pombe  ya  kienyeji  iundwe  nyumbani  na  chang’aa

itupiliwe mbali kabisa, hii ni kudumisha mambo ya afya.  

Mambo ya afya ya hosipitali,  watoto  wanaozaliwa, Serikali ichukue jukumu la ku-budget  for wale watoto  wanazaliwa dawa ya kutosha

katika hosipitali.   Isiwe ya kwamba wazaliwe na maradhi hao watoto  ambao hawana hatia.   Na  zaidi  ya  hiyo  kupunguza  watu  itakuwa

kupunguza mambo ya ukimwi.
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Com. Maranga:  Sasa  wewe patiana memorandum sasa.   Yule anayefuata ni Pius Chimbi.  It  is a very  difficult  name.   Then  we  have

Wilfred Kunyi, ako?  Utaongea.  Wewe gojea utaongea dakika ya mwisho.  Wacha nikupatie kwanza hapo.

Pius Chimbi:  Majina yangu naitwa Pius Chimbi Nyongesa.  Mkaaji wa hapa Chebukaka, Saboti Location.

Com. Maranga:  Una dakika moja mzee wangu.  Toa  maoni ya muhimu.

Pius:   Mambo  ambayo  nitapendekeza  ya  kwamba,  persons  with  disabilities,  physical  and  mental  disabilities,  should  be  given  less

competition in employment and other economic aspects.  For example licenses.  Kwa sababu watu ambao ni walemavu wamenyanyaswa

sana katika nchi tukufu ya Kenya.   Mara  nyingi wakiingia katika ofisi kutafuta kazi,  hata wanafungiwa nje kwa sababu ya ulemavu wao.

Sasa  ningependa  katika  Katiba  mpya,  itenge  kuangalia  watu  kama  hao.   Na  iwapatie  consideration  ambayo  iko  less  kuliko  ya  wale

wengine ambao wako na proper  abilities.  Land allocation should be considered to the so called watu masikini ama squatters.   But  not

Government officers ama land grabbers.  Matajiri ambao wanaendelea kutajirika na masikini anaendelea kukaa kama squatter.  

Com. Maranga:  Ya mwisho?

Pius:  Police harassment to stop,  kwa sababu wamenyanyasa watu wenye hawajiwezi  sana  kuliko  wenye  pesa.   Another  thing  is  land

ownership should be limited, mtu asiwe na shamba zaidi ya hekari  mia mbili.  Ikiwa  hili  pendekezo  litapitishwa  watu  kama  masquatter,

masikini na watu wenye hawajiwezi katika any community watapata shamba at least hata heka mbili ya kuishi.  

Com. Maranga:  Kwa sababu umeandika kwa memorandum, si ungetukubalia tuchukue memorandum yako,  tupatie wananchi wengine

waongee.

Pius:  Asante, nikumaliza just one point.

Com. Maranga:  Okay make one point.  

Pius:  Kwa upande wa corruption,  watu wale wanafanya corruption,  it is  a  two  way  traffic.   Ni  wale  wenye  wanatoa  na  wale  wenye

wanapotea.   Mimi  nataka  kusema  hivi,  yule  mtu  ambaye  anapokea  corruption,  anyongwe,  iwe  kama  Uganda  ambapo  watu  corrupt

officers  walinyongwa  wote  na  corruption  ilikwisha  ikaenda  mpaka  saa  hizi.   Ama  Kenya  yetu  tunyonge  watu  ambao  wako  corrupt.

Asante, lakini ningesema mengi.

Com. Maranga:   Asante,  Solomon  Ndiema.   Hayuko?   Stephen  Wasike.   Okay  you  have  one  minute,  then  atafuatwa  na  Nicholas

Kimoi, are you going to talk?  Okay one minute.
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Stephen Wasike:  Mimi langu hapa nina maneno machache ambayo ningependa kuongelea,  kwanza kabisa uwezo wa President  au wa

Rais  upunguzwe.   Sio  eti  kila  mara,  President  ndiye  anayechagua  Mawaziri,  ma-PC,  ma-DC  na  wengine.   Pili  kuna  kitu  kinaitwa

capitalism.  Capitalism kwa mfano kuwa na kazi nyingi hapa Kenya.  Serikali kila mara inaimba kuwa ukosefu wa kazi,  lakini unakuta mtu

ako  na  kazi  nyingi.   Tatu  kuharakishwa  na  polisi  ikiwa  mtu  kama  ameshikwa  na  makosa,  polisi  wanampiga,  wanafanya  kila  jambo.

Napendekeza  polisi akishika mtu, am-handle kwa heshima, ampeleke kortini ili ashitakiwe.  Halafu ningependekeza tuwe na Serikali  ya

mseto katika Serikali ijayo.

Com. Maranga:  Last point?

Stephen:  Last point ningependa kusema hivi, kuhusu mambo ya kimila, kwa mfano haswa sisi  Waluhya.  Kuna hiki kitu kinaitwa Sirisha

court,  ambayo  mtu  akiwa  ameoa  msichana  fulani  unalazimishwa  kulipa  mahari.   Na  ikiwa  hauna  mpaka  shamba  lako  liuzwe.   Sasa

ningependekeza  kwamba  mambo  kama  haya,  tuwachie  Sirisha  court  uwezo  huu.  Kwa  sababu  kuuza  shamba  la  mtu  ni  ku-promote

poverty in Kenya.  Nafikiri ni hayo.

Com. Maranga:  Okay, thank you.  The next one is Nicholas Kiboi, one minute Sir, please and try to make points which have not been

made if possible.

Nicholas Kiboi:  I am Nicholas Kiboi, jambo ambalo sitarudia ni kwamba, mengine yamesemwa, langu tu nitasema ya kwamba,  Serikali

ijao iwe ni ya Majimbo.  Ya pili itakuwa ni kwamba juu ya hali ya mashamba ni kwamba tuwachie wale ambao  wanaitwa  indigenous.  

Tuwachie  waamue  jinsi  ya  kupeana  ardhi.   La  mwisho  ni  kwamba  management  of  natural  resources  tuwachie  community  wenyewe

wachunge hiyo sehemu, ili waajiri hata vijana wa sehemu hiyo.  

Com. Maranga:  Thank you very much, give us your memorandum and sign up.  Next is Erastus Wasike. One minute.

Erastus  Wasike:  Jina  langu  ni  Erastus  Mukhwana  Wasike.   Yangu  ni  kwamba,  hao  watu  walemavu  ukweli  wananyanyaswa,  kwa

mfano, hao watu kuna wale ambao wamepata elimu yao na wana uwezo pia wa kuandika.   Kwa nini hao watu wasipewe first priorities

kwa kazi ya Serikali?  Halafu kuna hali ya kurithi  kazi.   Kwa  mfano  kama  mtu  mmoja  alikuwa  anafanya  kazi  na  amefariki,  ati  mpaka

wachukue mtoto wake aende afanye kazi.  Hilo jambo,  yaani utajiri utaenda tu kwa familia moja tu?  Mimi napendekeza kwamba hapo,

kama mtu  amefariki  wasiendelee  kwa  familia  yake,  wachukue  yule  mwingine.   Achukue  hiyo  nafasi.   Halafu  kwa  kuabudu,  makanisa

yamekuwa mengi kabisa.  Na kumekuwa hata pia na devil worshipers.  Kupunguza haya, makanisa yangekuwa yanapata permission from

the Government.  

Halafu  kuna  hili  swala  la  ukimwi  kila  mara  linaimbwa  na  hapa  nchini  Kenya  watu  wanaendelea  kuathirika.   Mimi  ningependekeza  ya

kwamba, Serikali ingetafuta kinachotambulisha watu wa ukimwi.  Ingelikuwa mimi ninge-brand watu kwa faces zao kwamba this one is

suffering from Aids.   La mwisho ni restriction ya hao watu kujiandikisha kwa kura,  kwa mfano unaweza kuwa councillor na wanaweka
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yale malipo ya kujiandikisha yanakuwa very high.  Sasa unashidwa yaani ni masikini hawapasi  kujiandikisha.  Mimi ningependekeza watu

wote wawe na right ya kujiandikisha.

Com. Maranga:  Okay, jiandikisha na upeane memorandum.

Erastus:  But one more.

Com. Maranga:  No, okay one more.

Erastus:  Nina-recommend kwa kesi  ambazo zina-appear  kwa korti,  unaona kesi  zinasukumwa hadi miaka ishirini.  Kwa hivyo nataka

kesi isimalize zaidi ya mwaka mmoja.  Hatua zichukuliwe kwa haraka ili tusiwe na msongamano katika mahakama zetu.  Asanteni.

Com. Maranga:  Thank you, Stephen Kamau,  hayuko.  We have William Kapuruko,  Robert  Wanam.  Rotich  Kirwa,  Alfred  Mbera,

Wekesa Munabi.  Nani huyo?  Robert Wanam.  Okay dakika moja mzee.

Robert  Wanam:  Kwa majina ni Robert  Wanam Nalilias, ni haya mimi nataka kuchangia mbele  ya  Tume  ya  Marekebisho  ya  Katiba.

Mimi naona karo ya shule iko juu zaidi.  Twaomba ipunguzwe na ikiwa ni karo ya shule ambayo iko katika nchi ya Kenya, ikuwe tu moja.

  Isiwe hapa inakuwa thelathini, hapa inakuwa ishirini, hapa inakuwa kumi na tatu na hali elimu ni moja.  

Jambo la pili, mimi napinga sana Majimbo.  Lafaa Kenya tuko kabila karibu arubaini na nne hivi.  Sasa  ikiwa tutaweza kuweka Majimbo,

sijui wale watu wamehamia sehemu zingine itabidi tena warudi sehemu walikotoka.   Sasa  hiyo sehemu mimi napinga.  Upande  wa  kazi:

mimi naona upande wa kazi,  hawatekelezi ipasavyo,  kwa sababu watoto  wanapoenda  kutafuta  kazi,  kuna  kitu  kidogo  zaidi  kinalipwa.

Na wenye wamefaulu zaidi, hata sehemu za kazi hawapewi,  wanapewa  D+  na  hata  E.   Na  unapata  mtoto  labda  amepata  A  ama  D+

hajafanikiwa. Unapata mzazi amejinyima kabisa, anachangia mtoto wake mpake university, na huku kazi hakuna,  anarudi kufanya Kenya

Rundas.  Sasa inakuwa aibu sana mtoto mwingine anaona ya kwamba hata hakuna maana ya elimu haweki bidii.

Com. Maranga:  Okay,  asante,  hiyo memorandum yako tupatie na utuwekee sahihi.  Next  tunaita Esnas Munialo, dakika moja mama.

Atafuatiwa na Martin Shikuku.  Ama ni yule aliongea?  Ni wewe?  Utaongea?  Okay.

Esnas  Munyalo:  Kwa majina naitwa Esnas Munialo, natoka Chebukaka,  Saboti  location,  Saboti  division.   Mimi  yangu  napendekeza

kusahauliwa kwa nursery teachers.   Nursery teachers  huwa wanaenda kwa college, wanakuwa trained na Government lakini mishahara

hakuna  na hao ni founder of the education.  Secondly ni soko huru, irekebishwe kwa sababu hii imeleta, no control  price to farmers.   Ya

tatu ni jinsia.  Mambo ya jinsia irekebishwe kwa sababu a woman works for 18 hours, because she is portable.  Ni hayo tu.

Com. Maranga:  Asante mama, jiandikishe na utume memorandum.  Next  Martin Shikuku.  Fanya haraka mzee wangu.  Atafuatwa na
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Mutuka Joshua. Ako?  Utaongea, ako wapi?  Okay sawa uwe karibu.

Martin Shikuku:  Kwa majina naitwa Martin Shikuku, nikiwa mkaaji wa  hapa,  Saboti  division  na  ninakaa  Welola  farm.   Kwa  hivyo

ningelipenda  kuchangia  ya  kwamba,  kuhusu  Katiba  ningelipenda  uchanguzi  ukaweze  kufanywa  na  Katiba  iliyo  mpya,  ile  ya  zamani

inaweza kunyanyasa mwananchi wa kawaida.  Kwa hivyo ningelipenda tuvumiliane mradi Katiba ikaweze kutekelezwa ndiposa tukaweze

kufanya uchanguzi.  

Jambo la pili ni kwamba, ningelipenda iwe tajiri lililo wa shamba kubwa sana amiliki shamba la hekari  mia moja.   Ili asiwe na heka kama

elfu moja na ilhali mwingine hana hata point moja.   Kwa hivyo ningelipenda kusisitiza ya kwamba mwananchi wa mwisho ambaye  hana

shamba la kutosha awe na heka kumi, na Serikali ijayo ikaweze kufikiria jambo hilo.  

Jambo  la  mwisho  ningeliweza  kusema  ya  kwamba,  kuna  ziara  nyingi  sana  ambazo  Rais  amekuwa  akienda  ng’ambo  na  ambazo

ningeliweza kusema yule ambaye anakuja kwa ajili kuna mabalozi ambao wanawakilisha nchi yetu.  Kwa hivyo kuna pesa  nyingi ambazo

zinaharibika kwa ajili ya ziara zingine za kibinafsi ambazo unapata Rais ameenda na ametumua pesa  ilhali mwananchi wa kawaida anazidi

kuumia.  Kwa hivyo Rais ajaye, iwapo kuna balozi anawakilisha nchi, hasa yetu ya Kenya hii.

Com. Maranga:  Asante, tumesikia Presidential trips to be  reduced.   Thank you very much.  Mutuka Joshua.   One minute.  Atafuatwa

na Kennedy Kirui.

Joshua Mutuka:  Mimi, Chairman wa commission, nafurahi kufika kwako siku ya leo, tarehe ishirini na nane.

Com. Maranga:  Jina

Joshua Mutuka:  Joshua Mutuka.

Com. Maranga:  Give the main points, because you have one minute.

Joshua:  Kitu ambacho nataka kusema uchaguzi ufanyike mwaka huu, hata tukitumia Katiba  ambayo  imepita  tupige  mwaka  huu  kura.

Kwa sababu si makosa ya wananchi,  makosa ni labda ya Serikali kwa sababu hawakubadilisha format ya Katiba ya zamani ili tukosoe

makosa  ambayo  iko  hapo.   La  pili,  ningependa,  observers  from  foreign  country  wakuje  wasimamie  huu  uchaguzi  ambao  utafanyika

Desemba mwaka huu.  Lakini si Wanakenya wenyewe, wakisimamia, ufisadi uko mwingi zaidi.  Napenda foreigns to come around so that

they could observe.

Com. Maranga:  Thank you very much, your last point?
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Joshua:  La pili, squatters has become an ugly name.  Hili neno squatters limefanya watu wanatumia jina kupata mashamba.  Unapata mtu

ana Pajero,  ako  na gari gani anakuja kupata  mashamba hapa.   Kwa hivyo napendekeza ya kwamba mtu ambaye  alipata  shamba,  ama

alifanyia  mzungu,  na  mzungu  akaenda  akawachia  mwafrika  tajiri  mwingine  tafadhali  naomba  Serikali  huyo  Mwafrika  alipata  shamba

mzungu akienda au tajiri akipata  apeane shamba kidogo kwa huyo squatter  ambaye amebakia hapo.   Asiwache yeye bure.   Ama baba

yake akikufa ampatie kijana yake ili a-inherit shamba hilo.  Afadhali asiachwe pekee yake.  Ndio hayo.  Thank you.

Com. Maranga:  Basi na utuwekea sahihi hapo,  Kennedy Kurui,  haraka  haraka  please.   Watu  ni  wengi  na  hata  sijafika  nusu  ya  hao

watu.  Then we have Barikacha Kirui, utaongea?  Basi uwe tayari.

Kennedy Kirui:  Asante, mimi naitwa Kennedy Kirui, natoka hapa Saboti  location,  Saboti  division.  Pendekezo langu lingekuwa ni hili,

mtu mwenye anaanza katika kazi ya Serikali,mtu Mkasa angeweza kupata mshahara.  Pendekezo la pili, kuna family ambayo wazazi wote

wamekufa na watoto wako shuleni.  Na hao watoto wanalipwa pesa nyingi kulingana na yule mwenye ako na baba  yake na mama yake.

Mimi kwa pendekezo langu ningeona ya kwamba,  maana machifu wako na yule mkasa wa mtaa ako.   Yule  mzee  aweze  kuona  kwele

huyo mtoto hana mzazi na pengine kuna mzazi mmoja ambaye anaumia.  Serikali ingeweza ku-reduce pesa.

Com. Maranga:  Please wananchi tunafanya recording, kwa hivyo kama mnataka kuongea wale wamechoka mnaweza mkatoka nje ya

hall.  Lakini, hapa ndani tujaribu kuwa kimia kidogo.   Tuna-record hizi proceedings.   Tafadhalini nawaomba wananchi wa Saboti  muwe

kimya kidogo, ndio watu watoe maoni yao.  Okay, thank you.

Kennedy:  Maana unapopata  hivyo unapata,  kuna  shida  inalalia  upande  mmoja.   Kama  pengine  mzazi  alikufa,  pengine  uko  na  kijana

mmoja ambaye anakaa katika boma hiyo unaona anaumia sana kulipa karo na yeye hana pesa.

Com. Maranga:  Unapendekeza nini.

Kennedy:  Ninapendekeza ya kwamba Serikali iweze kusaida, kwa huo mji, yule mtoto aweze kulipa karo pesa kidogo.  Katika ile karo

ya watu wengine.

Com. Maranga:  Ya mwisho?

Kennedy:  Ya mwisho, ningelipenda kusema ya kwamba,  maana ufisadi uko mwingi sana,  ningelisema yule mtu amepatikana na ufisadi,

huyo mtu afutwe ndipo watu wengine watakapokuja waone huyo mtu amefutwa kwa haki.  Ni hayo tu.

Com. Maranga:  Thank you, Barikacha?  Atafuatwa na Stephen Mutumwa, Pastor,  ako?   Hayuko.   Na  Jackson Ndiwa,  huko?  Basi

you are next.
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Barikacha Kirui:   Jina langu ni Barikacha Kirui.   Kwa wale watu with  special  disabilities  na-propose  ya  kwamba,  katika  budget  ya

nchi, wafanyiwe budget kutoka kwa ex-chequer  ambayo itashughulikia masilahi yao na hasa kama tume  hii  ya  kisheria  ningependekeza

pia ipitishwe ya kwamba watengewe viti fulani katika Parliament wawe na Mjumbe wao.

Com. Maranga:  Thank you, ya mwisho?

Barikacha:  As regards children, the Constitution also should guarantee the rights of the children, to have free education from primay to

university health care  and a home.  Ya mwisho kabisa mwenyekiti,  ni kwamba,  ningependa kusema ya  kwamba,  Rais  wa  nchi  awe  na

mihula miwili na pia asiwe chancellor ya universities za hii  nchi.   Hiyo  kazi  ipewe  watu  wengine  na  wakati  wa  campaigns  Speaker  wa

Parliament a-act kama head of state.

Com. Maranga:  Thank you, hand over your memorandum and sign up.   Pator  kuja hapa dakika moja.   Atafuatwa na Richard Kipsoi.

Ako?  Utaongea?  Okay uje hapa.  Moses Mbito, utaongea?  Okay next. Pastor, one minute.

Jackson  Ndiwa:  Mimi  ni  Jackson  Ndiwa  na  mapendekezo  yangu  ni  karibu  matatu  hivi.   Ya  kwanza  nitarudi  nafasi  ambayo  Pastor

mwenzangu alikuwa amesoma hapa nami nitasoma sehemu kidogo.

Com. Maranga:  Hapana sitakukubalia, wewe toa mapendekezo.

Jackson:   Asante,  basi  nitaunga  Majimbo,  kwa  sababu  katika  Bibilia  iko  kwamba  kila  kabila  walipewa  sehemu  yao  na  mipaka

ikawekwa.  Kwa hivyo imekuwa ni nafasi ya wengine kutoka sehemu ingine.

Com. Maranga:  Tafadhali nyamazeni Pastor akitoa maoni yake.

Jackson: Kama hapa Trans Nzoia kwa mfano, tuna makabila karibu arubaini na mbili sote hapa. Na hali ya mashamba ikipatikana Trans

Nzoia kabila kutoka Mombasa pia anataka.  Na ikiitwa kule Mombasa hata pia yeye anaenda kule kupata ingine kule.  

Com. Maranga:  Pastor tunaelewa ile taabu iko hapa, toa mapendekezo.  

Jackson:  Pendekezo ni kwamba waenyeji waangaliwe.  Kuhusu rasilmali, rasiimali ibaki katika jamii la eneo hilo.  Na  percentage kama

ishirini na tano hivi iende kwa Serikali kuu.  Kazi ya polisi.

Com. Maranga:  Na hiyo ndio ya mwisho.

Jackson:  Polisi wamekuwa na kazi nyingi, wakiangalia yule mbaya kabla hajafika polisi wenyewe waadhibu na ikifika mahali kwamba
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hasikii, familia hiyo hiyo wenyewe wachukue huyo mtu wapeleke polisi bila polisi ku-interfere na watu.

Com. Maranga:  Thank you, tupatie hiyo maoni yako na weka sahihi.  Huyu anayeitwa ni Richard Kipsoi, atafuatwa na Moses Mbito.

Richard  Kiptsoi:  Jina  Richard  Kipsoi.   Nilikuwa  napendekeza  kwamba  mambo  ya  succession,  inaonekana  ya  kwamba  succession

nyingi zinaenda kortini.  Hata sasa zinacheleweshwa mpaka watu wengine wananyakua haki ya mtu mwingine.  Na-  recommend kwamba

wenyeji wenyewe wa-recommend kwa county.  Pili, watu ambao wako aged  wenye wana umri wa miaka sitini na tano, wawe wakilipwa

na Serikali pesa  kidogo,  kwa sababu hata wao walilipa kodi.   Ya mwisho, tunachagua Wabunge lakini hawaelewi  ni  kazi  gani  ambayo

wanafanya.  Most of the time hata Mbunge wetu hapa hajui ni kazi gani anafanya.  

Com. Maranga:  Unapendekeza nini?

Richard: Napendekeza ya kwamba Parliament to specify kazi gani Mbunge anapaswa kufanya.  

Com. Maranga:  Sio Parliament, si wewe u-specify wanatakiwa kufanya nini?

Richard:  Wanatakiwa kusaidia wananchi kwa miradi mbali mbali special duties.

Com. Maranga:  Kwa hivyo unasema Wajumbe  waekewe  ile  kazi  wanafaa  kufanya.   Asante,  weka  sahihi.   Moses  Mbito.  Anza  na

majina na utupe mapendekezo yale hayajasemwa kwa haraka, one minute.

Moses Mbito:  Majina yangu ni Moses Chepkong’eny Mbito, napendekeza mapendekezo yafuatayo:

1. Kwamba, Katiba ambayo tunaenda kuandika iwe na utangulizi.  It should have a preamble as the basis of the interpretation of

the same Constitution.

2. We should have a national vision included in the new Constitution.  

3. We should include common experiences that Kenyans have gone through as part of the Constitution. 

4. I  am  proposing  about  the  political  parties.   That  the  Constitution  be  categorical  in  setting  the  perimeters  under  which

ideological frame-work of the parties are formed.

Com. Maranga: How many political parties?

Moses Mbito:  They can set as many as possible, so long as they are not tribal. The powers that the Executives have now be reduced:

i. Appointment of Ministers.
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ii. Creation of Ministries.

iii. The  President’s  powers  to  dissolve  Parliament  before  its  term  should  be  scrapped.  Parliament  should  have  a  fixed  term  and

develop its calendar.

iv. It should be possible to impeach  the  President,  a  violation  of  the  law  or  the  Constitution  or  corruption  in  office  would  be  the

ground for impeachment.  

v. A good Constitution must,  for  it  to  be  effective,  be  written  first  in  the  hearts  of  men  and  women  and  only  stated  in  books  in

practical  terms  what  the  rulers  and  ruled  must  have   for  this  men  to  defend  and  protect  the  constitution,  otherwise  it  would

become a worthless piece of paper.  Thank you.

Com. Maranga:  Thank you Mbito,  Julius Nthiwa? Hayuko.   Jackson Makanyanga? Hataongea.   Next  is  Athnus  Shikuku.   Then  we

have Albert Wanjala.  Do we have John Wanyonyi?  Utaongea, basi ongojea utakuwa next.  Dakika moja Mzee wangu.  

Albert Wanjala:  Kwa majina naitwa Albert Wanjala kutoka Basakwa Machiwa location, Saboti  division.  Pendekezo langu la kwanza

kwa  upande  wa  elimu,  watoto  ambao  wanamaliza  university,  wapewe  kazi  vile  walikuwa  wanapewa  zamani  kuliko  warudi  nyumbani

wafanye interview, inaleta wizi nyumbani.  Kwa sababu wazazi wanapata  taabu wakiuza mashamba  kusomesha  hao  watoto.   Pili,  kwa

upande  wa  mashamba.   Mashamba  hapa  katika  Trans  Nzoia,  since  watu  wote  wameishi  katika  Trans-Nzoia  na  katika  hii  kabila  ya

Kenya arubaini na mbili, wote karibu Trans Nzoia wako.  Kwa hivyo hii shamba ya Trans Nzoia iwe tu mtu akikaa asiwe na kusumbuliwa

ati kwa sababu iko kabila ingine ambayo ilikuwa hapa Trans Nzoia.  Hiyo sisi tunakataa habari ya Majimbo.  

Com. Maranga:  Ya Mwisho.

Albert:   Mamlaka ya President  ipunguzwe, asiwe akishikilia kila kitu, ati ni yeye,  kwa sababu watu wengi  wamenyanyaswa  sana,  kwa

sababu ya order yake.  Yangu ni hayo.

Com. Maranga:  Thank you, next is Wanyonyi.

John Wanyonyi:  Kwa majina naitwa John Wanyonyi, natoka hapa Saboti.   Mimi nina maoni sio mengi.

Com. Maranga:  Una dakika moja.

John:  Thank you for that one minute I will respond.   Kitu changu cha kwanza ni elimu.  Sisi twasema elimu ya bure iwe katika Kenya,

hatuna njia.  Isipokuwa registration of the students,  wakati  wanaenda shuleni, registration lazima wajue huyu mtu anatoka kwa familia ya

aina gani, ili mambo ya bursary must be  given consideration in such a school,  na itoke straight from the Government,  isije ikawa mambo

ya nyumbani, hapana.  
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Com. Maranga:  Okay next?

John:  Next point this question of foundation of education, that is nursery, I still back the lady who was here  must be  given consideration

by  the  Government.   Three,  land  issues.   Mambo  ya  mashamba  katika  Trans  Nzoia  especially  mambo  ya  mashamba  ya  wakoloni,

walikuwa waafrika wenyewe wenye mashamba, saa hizi yule ambaye amenunua shamba anatakiwa alipe land rates. What is this land rate

now, na sisi wenyewe instead of free hold land inakua lease hold land, ingawa  umenunua,  umefanya  nini  lakini  lazima  ati  uwe  a  leaser.

Please the Government should give us that chance it is not question of leasing of our own land.  Thank you very much, otherwise there is

no time.

Com. Maranga:  Thank you very much, nipe hiyo memorandum, kila mtu anataka kuongea kwa hivyo, lazima tuwape nafasi.   Dismas

Baraza,  hayuko.  Henry Waswa.   Hayuko.   Jackson Musaani,  hayuko, Hari Chesebe.   Do we have Julius Mbuini?  Utaongea?   Okay

next.

Harry Chesebe:  Mimi kwa majina yangu ni Harry Chesebe.  Nina tu mambo mawili mahali hapa,  ya kwanza ni squatters.   Wako hawa

jamii ambao mmesikia tangu awali ya kwamba wazungu walifukuza kutoka mashamba yao hapa na wakaenda sehemu za nje.  Pili, wakati

wa uhuru, pia Serikali ama wale waliorekebisha Katiba ikasema mtu ana uhuru wa kuishi mahali popote.   Hii jamii iliweza kunyang’aywa

ardhi yao.   Lakini kwa  sasa  mimi napendekeza  hivi.   Jamii  hii  ya  Wasaboti  ambao  tangu  hawajaweza  kupata  settlement  scheme  yao,

Serikali  ama  marekebisho  hii  ya  Katiba  ambayo  inaenda  kurekebisha  Katiba,  iwape  hawa  shamba  ambayo  isiwe  chini  ya  heka  elfu

hamsini.  Iwape hao shamba ambayo itawatosheleza na si kwamba tutachagua watu wengine, tutampa Wasaboti  wote hata awe mkubwa

hata hawe chini kwa sababu ni haki yao.

Com. Maranga:  Hiyo shamba itatoka wapi?  Kwa sababu, mimi najua shamba haizai.  Kwa hivyo itatoka wapi?

Harry: Iko.

Com. Maranga:  Na Wasaboti wanataka kukaa hapa hapa,  mahali wako.   Iko wapi?  Usiangalie shamba ya watu wengine useme iko.

Iko wapi?

Harry:  Kuna shamba zile zilikuwa za wazungu na lazima huyu mtu angaliwe kama Mkenya,  maana uhuru ulikuja kwa sisi sote.   Point ya

pili ni kuhusu elimu, tunataka Serikali wakati itarekebisha Katiba iangalie upande wa elimu, kama itasema elimu ya bure,  tupewe elimu ya

bure.  Hapana angaisha sisi kuambia sisi elimu ya bure na huku sisi tunahangaika tunalipa chokaa na mambo mengine.  Jambo la tatu,  la

mwisho, ni kuhusu ufisadi.  Ufisadi umekuwa ni jambo la kushangaza sana hapa Kenya  hasa kwa upande wa polisi.  Imekuwa haibu kwa

sababu wakati  unakuwa barabarani  unashtukia  watu  wanaanza  kunong’onezana  mtu  anakamata  hongo  hadharani.   Mimi  napendekeza

kwa Serikali ya Katiba ambayo tunatengeneza, mambo ya ufisadi isionekane.  Asante sana.
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Com. Maranga:  Weka sahihi, yule next anaitwa Julius Mbuini.  Dakika  moja.   Atafuatwa  na  Franscisca  Mulongo,  hayuko.   Charles

Kitinidi, hayuko, Julius Chepkus, hayuko, Jackson Ngeso, ako?  Basi you are next.  Okay Julius Mbuini anza kwa majina.

Julius  Mbuini:   Majina  yangu  naitwa  Julius  Mbuini,  mimi  ni  mlemavu.   Mambo  ya  walemavu  imezungumziwa  hapa  na  mimi  pia

nitachangia sehemu fulani.  Nikianza nina mambo manne hivi.  Jambo la kwanza,  tungependa sisi kama walemavu, tuwe na biashara huru,

kwa sababu hatungependa kutozwa kodi kama watu wengine.  Jambo  la  pili,  kama  Serikali,  tungependa  sisi  kama  walemavu,  tupewe

matibabu ya bure.   Pia na elimu kwa watoto  wetu  wapewe  ya  bure.   Jambo  la  kufuatia,  kuna  mambo  ambayo  inasumbua  watu  sana.

Kuna wasichana walemavu ambao wengi huwa wanawapatia  mimba, lakini hawawezi kuolewa.   Tungependa Katiba ya sasa,  hao watu

kama ni hatua wafungwe tu, hakuna mambo mengine.  

Kuhusu  hapa  Trans  Nzoia,  kuna  wimbo  ambao  unaendelea  na  Serikali,  mtu  aki-retire  katika  Serikali  yetu  hii.   Ile  pension  anapewa,

analetwa Trans Nzoia anapewa shamba.  Hata kama mtu pengine anafanya kazi Kenya lakini ni mzaliwa wa Tanzania, wakati  wa kupewa

pension analetwa Trans Nzoia, anapewa heka hamsini.  Ati hiyo ni pension.  Kwa hivyo tungependa Serikali kama ni kupatia mtu pension

apewe pesa, lakini shamba wawachie sisi wajamaa.  

Kumalizia Commissioner,  hapa hatuwezi kusema maneno mingi. Mambo yetu tulimaliza wakati  mwingine.   Na  kile  kitu  kiko  tu,  tuliona

tulipewa machifu, tukapewa nyadhifa mbali mbali kwa Serikali,  tukaona ya  kwamba  karibu  mambo  yetu  haiendelei  vizuri.   Lakini  kwa

upande  wa  mashamba  tunapendekeza  hivi.   Hao  assistant  chifu  pamaja  na  DO  wapewe  mamlaka  ya  kuangalia  wale  ambao  hawana

mashamba.   Wanasiasa  wametunyanyasa,  sababu  wanapanga  mambo  ya  kura,  wananunua  watu  kwa  kutangaza  watawapatia  watu

mashamba.   Wanafanyia mashamba yetu campaign.

Com. Maranga:  Asante bwana Mbuini, next ni Jackson Ngeswa.   Atafuatwa  na  Lawrence  Mukosu.   Mukosu  ako?   Okay  you  are

next.

Jackson  Ngeswa: Asante  sana  Bwana  Commissioner,  yangu  ni  machache.   Mimi  kwa  jina  naitwa  Jackson  Ngeswa.   Nafanya  na

Ministry of Water.

Com. Maranga:  Haya, pendekeza ile tu main points.  

Jackson:   Pendekezo  langu  la  kwanza,  naongea  juu  ya  elimu.   Ningependa  President  ambaye  anakuja  akuwe  na  degree.   Ya  pili,

ikiwezekana wale voters ambao wanakuja kupiga kura at least mtu akuwe na certificate at least ya darasa la nane.

Com. Maranga:  Tafadhalini mkae kimya kidogo, tusikize maoni.

Jackson:  Wale voters ambao wanakuja kupiga kura at least mtu akuwe na vote card  na at  least  akuwe na certificate ya darasa  la nane.
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Ili tu-avoid kupeleka watu wajinga kwa Bunge.  

Com. Maranga:  Ati unasema wapigaji kura wawe na standard eight certificate?  

Jackson:  Wawe na at least certificate ya standard eight.  

Com. Maranga:  Ndio wapige kura?

Jackson: Ndio.

Com. Maranga:  Hayo ni maoni yake.

Jackson:  Hayo ni maoni yangu kwa sababu hiyo itafanya hatutapeleka wajinga Bungeni.

Com. Maranga:  Sikizeni.  Mimi niliwaambia hivi.  Maoni ya mtu binafsi usiyapinge, hayo ni maoni yake.  Endelea.

Jackson:  Ya pili, watu wanaongea juu ya masikini sana, na kitu ambacho kinafanya masikini wanazidi ni wale watu wako kwa kazi.   For

example, kama Wabunge.  Vile wanajiongezea mshahara, inafanya hata wengine ambao wanafuata hao,

Com. Maranga:  Unapendekeza nini?

Jackson:  Napendekeza wasiongezwe mshahara vile wanavyotaka.

Com. Maranga:  Okay, thank you.

Jackson:  Ya tatu, mambo ya kuandika wanawake kwa kazi imezidi.  Wapunguze rate ya kuandika wanawake.  

Com. Maranga:  Kwenda ujiandikishe, next?  Haya jina anza.  

Please I am requesting the students to have order.  Please, okay next.  

Lawrence Gicharu Mukosu:  Jina langu ni  Lawrence  Gicharu  Mukosu,  mimi natoka  Kinyoro  location,  division  Saboti,  Trans-Nzoia

district.   Pendekezo  langu  Bwana  Commissioners  ni  kuhusu  wale  watu  walifukuzwa  na  wazungu  katika  Trans  Nzoia.   Hao  watu  ni

Wasaboti  ambao kwa brackets  inatakikana nipendekeze  ingie  katika  Katiba  Kenya  in  brackets,  Konyi  community.   Ya  kwamba  hao

watu wasifungwe nje na Katiba ambayo iko saa hizi.  Kwa sababu wengine saa hii wako Uganda, wengine wako Tanzania wengine wako
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Kapenguria na mahali walipo hawapigi kura.  Hata kura za juzi Uganda hawakuruhusiwa kupiga.  

Com. Maranga:  Sasa unapendekeza nini?

Lawrence: Sasa  napendekeza  hao  watu  waruhusiwe  warudi  nyumbani.   Na  wapewe  mashamba  ya  ADC  farms.   Kwa  sababu  hayo

mashamba yako na wapewe not less than 15 acreas, halafu wakubaliwe kwa heka tano walime mbegu. Na  the remaining ten acreas  iwe

ambayo yake sasa anatumia.

Com.  Maranga:  Lakini  Bwana  Mukosu  nikuulize.   Wasaboti  sio  pekee  yao  wako  nchi  mbili  za  Kenya.   Kuna  Wamaasai,  kuna

Wakuria, kuna Wateso.  Si ni hivyo?  Nafikiri hayo ni makabila ambayo yako kwa nchi zetu wanaenda.  Hao wote warudi?  Kama wako

Wakuria Tanzania, kila mtu namna hiyo?

Lawrence:  Bwana Commissioner, mimi nime-specify Saboti.  Wenye walifukuzwa na wazungu pekee yake.

Com. Maranga:  Lakini kuna Wasaboti ambao ni Waganda?

Lawrence:  Hawako.  Walioko Uganda ni Wasebei.

Com. Maranga:  Okay thank you, next point.

Lawrence:  Next  point  ni  kuhusu  mambo  ya  local  authority  na  upande  wa  MPs.   Ningependekeza  Bwana  Commissioner,  kama

Councillor anaenda kuchaguliwa awe form four and above.   Mbunge awe diploma holder and above.   Kwa sababu,  pia hiyo ni kazi na

tungependa watoto wetu ambao wamesoma pia wapate hiyo kazi.  

Ya mwisho, ni kuhusu mambo ya korti.  Ningependekeza cases za nchi yetu, ingawanywe katika sehemu mbili.  Cases kama robbery with

violence, murder na rape, zifanywe katika locals.  Na  cases  kidogo kama,  theft,  kupigana, land disputes,  mambo ya dowry korti  iundwe

nyumbani, ambako cases kama hizo zitafanywa na wazee nyumbani.  

Na la mwisho, kwa upande wa polisi arrest, ningependekeza hivi, kabla ya polisi kushika mtu, ningependekeza wakuje nyumbani waulize

mzee wa mtaa kabla mtu hajashikwa.  Kwa sababu wengi huwa wanashika watu na kwenda kuwapiga.

Com. Maranga:  Thank you very much, weka sahihi, asante  kwa maoni yako.   Wananchi wakati  tunauliza mtu ni kutaka kujua kabisa

mtu anamaanisha nini.  Kwa sababu mtu anaweza akamaanisha kitu fulani na anamaanisha kingine.  Kwa hivyo ndio sababu tunauliza ndio

tuwe  na  uhakika.   Anayemfuata  ni  Peter  Ndirangu.   Hayuko.   Stephania  Kalama.   Okay  kuja,  huyu  atafuatwa  na  Benard  Mumari.

Benard Mumari ako?  Hayuko.  Do we hava Masika Christopher.  Utaongea?  Kuwa karibu hapa sasa.
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Zaphania Kalama:  Majina yangu ni Zaphania Kalama,  natoka katika Saboti  division.  Langu Bwana Commissioner,  ningetaka kusema

tu, katika utangulizi, Katiba ilioko wakati huu haina utangulizi wa Kenya ambayo inastahili kusema ya kwamba Mkenya ameamua mambo

yake hivi hivi, kwa hivyo Katiba ya saa  hii, haisemi hivyo.  Kwa hivyo ningependa Katiba ya sasa,  kiongozi  wa  taifa  akiongea,  aongee

akisema Wakenya wenzangu.  Ndio iwe utangulizi wa Katiba.

Upande wa administration.  Ningependa kuanzia upande wa Mukasa,  Mukasa ningependa achaguliwe na wananchi.   Asiwe  appointed,

kwa sababu anafanya kazi ya wananchi.   Upande  wa  chief.   Chief  na  councillor  wako  katika  location  moja  na  wanafanya  kazi  moja.

Ningetaka councillor awe mwenyekiti, chief awe kama mwandishi ili arahizishe kazi, watu wasing’ang’anie madaraka.  Na uamuzi wa nchi

usiwe katika upande wa mtu mmoja.  Tuseme kama  sasa,  President  akikosana  na  President  wa  Uganda,  anaweza  kuamua  wapigane.

Lakini tungetaka uamuzi uwe katika mikono kama ya Mawaziri ambapo kukiwa na shida fulani anaitisha baraza la Mawaziri wanaongea

juu ya jambo kama hilo.

Com. Maranga:  Na akikataa kuitisha na yeye ndiye mkubwa?

Saphania:   Ndio tunataka kupunguza hayo madaraka,  yatoke kwake.   Halafu nyingine, upande wa education na  matibabu  ningependa

kusema hivi.  Ukiangalia katika budget ya juzi, Serikali imetoa pesa  tu katika Kenya.   Kwa hivyo ningependa upande wa elimu iwe free,

matibabu iwe free na upande wa harambee iwe abolished, kwa sababu tuko na pesa  ya kutosha.   Ni sababu ya Serikali haipangi njia ya

kutumia hizo pesa.

Com. Maranga:  Asante Mzee wangu, thank you.  Okay next.  Masika Christopher.

Masika Christopher:  Majina yangu ni Christopher Masika nina haya.  Serikali zaidi sana ichunguze kusaidia maisha ya mkulima, haswa

iondoe maneno ya soko huru.  Tumekuwa tukinyanyaswa sana.  Pili, administration ianzie kwa Mkasa,  chief atolewe,  DO akuweko,  DC

akuweko,  from  the  DC  direct  to  Permanent  Secretary.   Powers  za  President  zikuwe  reduced  kwa  kuchagua  Vice  President  na  hata

Attorney General.  Kwa upande wa matibabu, ningependa maoni yangu ni kwamba watoto  chini ya miaka sita na watu wazee above 55

years wawe wakipewa huduma ya bure.  Kwa upande wa President ningeomba kamba ingekubalika pia naye awe akihudhuria Bunge kila

katika kikao, ndio ninasema mamlaka yake yapunguzwe.  

Mwisho kura ipigwe kufikia  mahali  Katiba  imetengenezwa  ama  imefikia.   Kwa  sababu  maoni  yangu  ni  kwamba  ningependa  kuwe  na

permanent commission ya kutengeneza Constitution.  Asante Mungu awabariki.

Com. Maranga:  Asante, next tunaita Samson Musera (Pastor).  Karibu, you have a minute.  Then atafuatwa na Isaak Eluk.  Isaak  ako?

  Hayuko.  Do we have Musa Kibet?  Wycliff Simiyu?  Charles Ilimo?  Utaongea?  Okay.  Anza kwa majina yako, one minute.
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Samson Mwangi Musera:  Kwa majina naitwa Pastor Samson Mwangi Musera.   Ninahudumu katika kanisa la PAG, hapa Kapretwa.

Ningezungumzia kuhusu Katiba yetu ya Kenya.   Katiba ni asante  kwa wale ambao walifikiria wakasema tuwe na Katiba mpya na watu

raia watoe maoni.  Alikuwa na kusudi sawa sawa.   Maana tukiangalia kwa Katiba ambayo tunatumia sasa,  huenda ilitengenezwa na mtu

mmoja na ndio inatutatiza.  Mimi kwa maoni yangu ningependa kusema hivi.  Mimi ni mchungaji ninachunga watu,  ama ninahudumia watu

kikundi.  Na  mtu akihudumia kikundi,  lazima  awe  chini  ya  kikundi  kile,  sio  wewe  uwe  juu  ya  kikundi.   Rais  anafaa  awe  na  mamlaka

ambayo inamfaa ajue kwamba anahudumia wananchi.

Com. Maranga:  Pastor, ningetaka wewe unipatie mapendekezo.

Pastor Samson:  Pendekezo langu ninasema, mamlaka ya Rais yapunguzwe.

Com. Maranga:  Okay, that’s all, next?

Pastor Samson:  La pili, ningependa hivi, mwenzangu mmoja alizungumza hapa na mimi  mapendekezo yangu yanasema hivi.  Kweli tuna

watoto,  tunazaa,  tunalinda, tunalea.   Mtoto  ametoka  hapa  kijana  ameenda  ng’ambo  ametoka  huko  na  mke.   Atakuja  kwa  maisha  ya

nyumbani kwangu.  Na  msichana ameenda kule  amezaa  mtoto  anakuja  naye.   Halafu  mwingine  akasema  basi  amekuwa  ni  mali  yako.

Hapana yule mtoto anamzazi wake ambaye anatakikana amshughulikie. 

Com. Maranga:  Pastor ya mwisho.  Sitaki unielezee, kwa sababu naelewa vile unaeleza.  Kama unasema kuhusu citizenship, utuambie,

kama unataka msichana na kijana wapate haki sawa.  Useme.

Pastor Samson:  Mimi ningesema hivi, kijana ni kijana anaishi pale nyumbani.  Msichana akizaa mtoto apewe mzazi wake ili amulinde.

Com. Maranga:  Yaani yeye msichana sio mzazi?

Pastor Samson:  Msichana ni mzazi na akija kwangu sasa  ataleta mzigo mwingine juu ya mzigo mwingine.  Sasa  mimi ningependa hivi,

mzazi wa mtoto kijana ajulikane ili to share kulinda mtoto huyu.  

Com. Maranga:  Na kama huyu kijana hana mzazi wake?  

Pastor Samson:  Msichana hawezi kuzaa na mti, lazima  azae na mtu.

Com.  Maranga:  Mimi  nimekubali  hivi,  umesema  kijana  amezaa  na  msichana.   Si  ni  hivyo?   Na  mtoto  amepatikana.   Sasa  wewe

unasema huyu mtoto amepatikana arudishwe kwa mzazi wa kijana.  Si ndivyo umesema.

107



Pastor Samson:  Nasema kijana achukue mtoto wake, ni hivyo nilikuwa namaanisha.

Com. Maranga:  Na nikauliza yeye pekee yake alee mtoto?

Pastor Samson:  Ukienda kutafuta kazi si utafanya kazi yako.  

Com. Maranga:  Okay.

Pastor Samson:  Mwisho, ningemaliza hivi, mambo ya urithi.

Com. Maranga:  Na hiyo ndio sentence ya mwisho.

Pastor Samson:  Mambo ya urithi, watu wamesema lazima mzee na mama tuwe sawa.   Lakini  sehemu  moja  itatusumbua  kwa  Katiba

yetu tutakubali namna hiyo.  Mimi pendekezo langu linasema hivi.  Mke akishaolewa ni mke wa mzee nyumbani.  Na mali ile ya mzee mke

yuko kusaidiana maana Mungu wakati aliumba Adam, alimpa mke Hawa akamwambia, wasaidiane.

Com. Maranga:  Mzee sema pendekezo?

Pastor Samson:  Pendekezo langu nasema hivi, urithi ulindwe na mzee. 

Com. Maranga:  Asante, enda hapa uweke sahihi.  Next  Charles Ilimo.  Charles Ilimo atafuatwa na Joash Murunga.  Ako? Joash you

are there?  Okay you will follow.  Do we have Nelly Lawendi?  Okay, utafuata.

Charles Ilimo:  Kwa majina, ni Charles Ilimo, kama ilivyotajwa.  

Com. Maranga:  Sema vizuri, sema kwa microphone.

Charles.  Natoka katika Kiminini division, na maoni yangu ni kwamba,  kama wengi wamenena kuhusu mambo ya ugawaji wa ardhi na

ningetaka kusema ya kwamba kwa mambo ya ardhi wengi wamekuwa wakizungumzia kwa mambo ya ufisadi.  Kwa hivyo  ningependa

kusema ya kwamba, kuhusu mambo ya ardhi kuna sehemu ambayo Serikali itafikiria kumpa squatter.   Kwa hivyo hayo mambo ningeona

ya kwamba,  Tume ingechukuliwa kutoka kwa sub-location mpaka division ili kukikisha ya kwamba,  huyu mwenye anapewa  ardhi  hiyo

kweli hana chochote.   Pendekezo langu la pili, kuhusu mambo ya hosipitali ambayo Serikali ilisema ya kwamba,  yaani  watu wagawane

gharama.   Lakini,  kwa  wakati  huu  unapoenda  katika  hospitali  ya  Serikali  ama  yetu  ya  wilaya  unaambiwa  kila  kitu  wewe  uweze

kugharamia.
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Com. Maranga:  Unapendekeza nini?

Charles:  Pendekezo  langu  ni  kwamba  katika  wale  ambao  wanasimamia  mambo  ya  hosipitali  pia  tuwe  na  mwakilishi  katika  watu

wasiojiweza kutoka katika location.  La kumalizia, kuhusu upande wa Waturkana, haswa mimi ni Mturkana kuna watu hapo awali ilikuwa

ni  kwamba  unaweza  kutoa  mahari  lakini  kama  hautaweza  kumalizia,  ama  hautaweza  kuwa  ndume,  basi  wale  watoto  hawataweza

kuhesabiwa  ni  wako,  wala  hata  huyo  mke  hatahesabiwa  ni  wako.   Ningependa  katika  kurekebisha  Katiba  wakati  huu  hilo  jambo

lipunguzwe.  

Com. Maranga:  Unataka tuwambie Waturkana wasikatae maneno?

Charles:   Ndio,  iwapo kama umetoa mahari na hali haujaua yule ndume, wale watoto  ikiwa unawalinda vizuri,  wale  watoto  wabaki  ni

wako.  

Com. Maranga:  Thank you very much register with us.

Charles:   Kumalizia tu,  kuna  wale  wasichana  ambao  wanapewa  mimba,  na  mtu  anaruka  huyo  msichana  hataweza  kuoa.   Kuna  mila

ambayo  ilikuwa  ikiendelea  hapo  awali,  ambayo  ilikuwa  ni  kwamba  mtu  anaweza  kulipa  fine  ambayo  alikuwa  akipewa.   Kwa  hivyo

nasisitiza na hiyo iendelee.  Asante.

Com. Maranga:  Thank you very much, next Bwana Joash Murunga.  I  want you to be  to the point.    We have so many people.   We

have over 60 people to go through.

Joash Murunga:  Asante  sana  kwa  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba.   Yangu  ni  Joash  Nyongesa  Murunga.   Hayo  ndio  majina  yangu.

Mimi ni mwalimu Saboti  Secondary School.   Nina maoni kuhusu  election.   Naona  kwamba  Electoral  Commission  iwe  empowered,  ili

kwamba iwe iki-set  date  za general elections,  ambazo haziwezi kutumiwa kama kikwazo kwa vyama vingine.   Namba  mbili,  provincial

administration isiwe ikihusika katika mambo ya elections.  Kwa sababu tunaona kwamba kuna corruption nyingi ambazo zinaweza kuwa

zinatokea kama vile miaka iliyopita.  Provincial administration isihusike katika mambo ya elections.   Tatu,  Minister  wa  Education  asiwe

mtu wa kutoa policy kuhusu haswa discipline ya wanafunzi shuleni ila anatakiwa kwamba ajihusishe na waalimu ambao ndio wako chini,

ambao wanaweza kuwa wanajua mengi kuhusu discipline ya watoto.  

Sasa policy ya discipline lazima irudishwe kwa waalimu wazungumze na wazazi wenyewe ili kwamba wajue wanafunzi wanaweza kuwa

disciplined namna  gani.   Promotion  of  teachers.   Vile  ishakuwa  in  the  past,  tumeona  kwamba  waalimu  hawakuwa  wakiwa  promoted

vizuri.  Kwa sababu unaona kwamba promotions zilikuwa zikiendeshwa kwa njia isiyofaa.  Napendekeza  kwamba mwalimu yule yeyote

ambaye yuko trained akimaliza miaka mitatu katika service bila kukatizwa  apewe  cheo  kingine  ambacho  kinafuata  ama  grade  nyingine
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ambayo inafuata.

Com. Maranga:  Your last point Sir?

Joash:   My  last  point,  ni  kuhusu  85%  of  form  one  intake.   Tumeona  kwamba  hii  imefanya,  hii  exercise  kuwa  so  much  localized,  ili

kwamba  wanafunzi  hawajui  Kenya  yao.   Kwa  sababu  wale  ambao  wanachukuliwa  form  one,  kutoka  kiwango  kama  cha  district,

wanatakiwa kwamba nao wapate  nafasi waende katika shule zingine za province ili kwamba waweze  kujua  Kenya  yao.   Wale  ambao

wanachukuliwa  katika  province  wawe  wakichukuliwa  province  za  kupelekwa  mahali  popote  katika  nchi  ya  Kenya.   Kwa  national

schools, provincial school ili kwamba tuwahi kuwa na Kenya moja.  Wanafunzi watuajua zaidi Kenya yao.  Asante.

Com. Maranga:  Thank you very much, and please give us that memorandum and sign our official register.   Nelly una dakika moja.   Na

kuanzia Nelly, tuta-reduce iwe nusu dakika ndio watu watoe ile point haijazungumzwa hapa.

Nelly Lawendi:  Kwa majina naitwa Nelly Lawendi.  Maoni yangu, ni kuhusu haki ya akina mama na watoto  wasichana.   Kwa mambo

ya unajisi.  Mimi natoa maoni ya kwamba wale wanaume ambao wananajisi akina mama  na  watoto  wasichana  wangepewa  adhabu  ya

kifo.  Hao watu wangeuwawa tangu zamani haya mambo yangekuwa  yamekwisha.   Kwa  sababu  baba  hata  anaweza  kumrudia  mtoto

wake na yeye ndiye aliyemzaa.  

La pili, ni kuhusu mambo ya title deed.  Mama apewe pamoja na mzee.  Iwapo mzee ana wanawake wawili ama tatu kila mmoja apewe

title deed yake ili mama awe na haki yake sio kunyanyaswa.  Yangu ni hayo tu.

Com. Maranga:  Asante mama.  I want people to be brief like mama Nelly.  Paul Eseme.  Mike Muose.   Less than a minute. Then we

have Patrick Lukosi.  Hayuko.  Protas Wafula.  So we have Mike Muose.  Sema majina.

Mike Muose:  Jina langu ni Mike Muose.  Ningependa kutoa mapendekezo yangu kadha wa kadha.

Com. Maranga:  Hapana, machache tu.

Mike:   First  of all, I  would like to base  on political parties.   They should be given funds to support  their parties.   Second thing is  that,

they should maintain discipline and co-operation.   Another thing is that,  whenever he goes astray,  he needs to be  impeached.   Another

thing on the side of defence, it is very important to have security in the country.  Without security I think we might have no economy.  So

diplomacy must put forward rather  than violence, becaue if you use violence you will not build anything.  So  what  is  very  import  ant  is

ideas, is very important.

Com.  Maranga:  Your last point?
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Mike Muosi:  Another thing, education must be put forward and to see that anybody who is having knowledge should not go astray.  He

will know what he is doing.  Lastly is that I need Federal  Government.   Federal  Government must be  practiced.   Another thing is on the

side of land policy.  There are  some communities that made an agreement with Europeans,  to be  given  back  their  land.   For  example,

Masaai and Saboti  and they were not given funds.  And with me I am appealing to the Government if they are  not going to give us our

funds we are going to deal with British rule and get our lands.

Com. Maranga:  Next is Kiraba John.  You have less than a minute to give me the main points. Eliud Masinde you will follow next. 

Kiraba  Wanjala  John:   Kwa  majina  naitwa  Kiraba  Wanjala  John  kutoka  Machewa.   Ningependekeza  ya  kwamba  Wabunge  na

Mawaziri,  mishahara  yao  ipunguzwe,  ili  iwasaidie  watoto  wanaorandaranda  mijini.   Kila  wilaya  iwe  na  shule  ya  kurekebishia  tabia  na

mambo mengine.  La pili, wahalifu sugu, wakithibitishwa zaidi ya mara tatu kortini kwa makosa inatakikana wafungwe maisha.  La tatu,

wanyang’anyi wezi kwa vituo vya magari,  husababishwa na hao manamba.  Kwa  hivyo  hao  manamba  inatakikana  waondolewe  katika

vituo vya magari.

La mwisho KGGCU na KFA vinatakikana viongozwe na Serikali ili wakulima waweze kuimarisha kilimo kwa sababu kilimo ndio uti wa

uchumi.

Com. Maranga:  Thank you very much, Eliud Masinde,  atafuatiwa na Winrose Kiruim ako?   Hayuko.   Emanuel  Mutoro,  you  will  be

next.

Eliud Masinde:  I am Eliud Masinde.  8.4.4.  system should be abolished and introduce new system which is 7.6.3.   And Headteachers

should not stay in a school for more than five years.  If a chief is from tribe ‘A’ the assistant  should be from tribe ‘B’ not one tribe.   MPs

should not be for more than two terms.  Employment opportunities should be given according to tribe ratios.  

I propose that the Office of the President should be removed from the Constitution because it is being done through tribalism.

Com. Maranga:  Thank you very much, your last point.

Eliud: That’s all.

Com.  Maranga:  Thank  you  very  much,  please  sign  our  register.   And  give  your  memorandum.   The  next  is  Emmanuel  Mutoro.

Anafuatiwa na Moses Kemboi, do we have Moses Kemboi, we do not have him?  Dancan Masindi.   Then we have Japheth Wanyonyi.

Hayuko.  John Sitati. Hayuko, Erick Koroti.  Hayuko.  So Emmanuel Mutoro proceed.
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Emmanuel Mutoro:  My names are Emmanuel Mutoro Watitwa.

Com. Maranga:  I can see you have a memorandum, just give us some few points.  One minute.

Emmanuel:  Power,  the people  and the Constitution.  I  think the  Constitution  should  be  available  in  all  mother  tongues  spoken  in  the

country.   The  Executive.   Proper  and  clear  picture  of  separation  of  powers  between  the  Executive  and  Legislature  should  be  there.

Three,  Parliament and election, the President  should not be  an MP.   Lastly, those  people  owning  large  scale  farms  should  be  reduced

upto 100 acreas.  Thank you I think that’s all.

Com. Maranga:  Thank you so much.  Alex, I  think  Alex  Kimasweti  aliongea,  Pastor,  I  think  he  talked.   Humphreyk  Ndiwa.   Rev.

Nelson Cheloget.  Wetili Mukwaya.  Karibu Mzee.

Wetili Mukwaya:  Speaker  iko wapi?  Wacha nijaribu kwanza.   Naheshimu Tume ya leo.   Naheshimu mkubwa wa Kenya Rais Moi,

kwa sababu asingalikuwa yeye hawezi kuwa hapa. 

Com. Maranga:  Sema jina Mzee na una dakika moja.

Wetili  Mukwaya:  Mimi  jina  langu  naitwa  Wetili  Mukwaya  natoka  Kimini  ni  shamba  la  matunda.   Maoni  yangu,  machifu  wakuwe

mlolongo.  Chifu wakuwe kwa mlolongo kwa maana  yeye  haendi  transfer.   Maoni   mengine,  inatakiwa  wakubwa  na  mdogo  wakuwe

sawa,  kwa  sababu  niseme  hivyo,  mkubwa  anaweza  kukosea  mdogo  anawekwa  ndani  na  mkubwa  ukipeleka  report  hawekwi  ndani.

Hiyo sheria haitakiwi.  Ya mwisho kuoa:  sisi tunaoa mwanamke, mwanamke analipwa ng’ombe kumi na tatu na mbuzi.   Na  hiyo  ndio

akuwe mwanamke wako kuliko mwanamke kukushtaki kortini ati muwachane.  Muwachane namna gani? 

Com. Maranga:  Kwa hivyo, unapendekeza namna gani? Kwa hivyo hakuna aja ya kuwachana?

Wetili:  Hakuna mwanamke kunishtaki tuwachane na mimi nishalipa ng’ombe wangu kumi na tatu.  

Com. Maranga:  Mzee wangu nashukuru kwa kufika mbele ya Tume.  Kwa hivyo patia mwingine nafasi usikie maoni.

Wetili:  Sasa nilikuja kama nimechelewa lakini, Jumatatu nitakuwa huko, Kitale tukiwa na Bwana Khaoya, yangu ni hayo.

Com.  Maranga:  Ngania  Sisimua.   Next.   We  have  Elisha  Senily.   Hayuko.   Do  we  have  Judith  Wasike?   Hayuko.   Do  we  have

Emmanuel Ndhiwa?  Not there.  Shadrack Tindi okay you will be next.  Uwe karibu hapo.

Ng’ania Michael Sisimua:  My names are Ng’ania Michael Sisimua.  One, the President should not be a Member of Parliament.   Two,
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there should be free and compulsory education upto university level.  Three, civic, Parliamentary and Presidential election to be conducted

on  different  days  and  votes  be  counted  at  polling  station.   Four,  there  should  be  no  defections  or  parties  crossing  the  floor.   Five,

Government to subsidize farming.  Six, Chief Justice should be in charge of Executive powers during Presidential elections.  

Another one, very important.  There should be pension for every Kenyan citizen.  Finally, there should be Regional Government.   Thank

you very much.

Com. Maranga:  Thank you very much,  sign up and give us your memorandum Shadrack Tindi, please be very brief, less than a minute.

  

Shadrack Tindi:  Kwa majina ni Shadrack Mamati Tindi.  Mapendekezo yangu ni haya.   Tangu Kenya ianze vyama vingi, napendekeza

Serikali iwe ya mseto na Majimbo ifutiliwe mbali.  Jambo la pili, ni kwamba starehe,  napendekeza pombe ya kienyeji,  yaani “kamalwa”

ihalalishwe.  Starehe,  kwa  sababu  tunaona  kwamba  matajiri  ndio  wana  starehe  kwa  kuweza  kubudurika  na  mambo  ya  beer  na  wale

wenyeji masikini hawawezi kujimudu.  Jambo la tatu, ni kwamba sababu Katiba imefichwa, kwa sababu hata wengi hatujaona Katiba ya

zamani.  Napendekeza kwamba yeyote anayeenda kupata  kutambulisho, awe akipewa nakala ya Katiba ili aweze kuelewa Kenya yake

inatoka wapi inaelekea wapi.  Jambo la nne, ni kwamba Rais,  PC,  DC,  DO na idara zingine za kiserikali ziweze kupatiwa asilimia fulani

ambayo inaweza kutumika.

Com. Maranga:  Your last point.

Shadrack: Kwa sababu Kenya tunalia mambo ya uchumi ilhali tunaona Rais ana ziara nyingi zaidi.  Jambo la mwisho kabisa ni kwamba

kama kosa  limetokea kiserikali wawache kuchagua kamati ambayo inshughulika, bali CID ambao wanahusika waweze kushughulika  na

kazi hiyo ili tuweze kupunguza mambo ya gharama. Asanteni.

Com. Maranga:  Thank you ,  hand over your memorandum and sign our official register.   Franklin Malaba.   Please less than a minute.

Next will be Paul Wanyama.  Do have Paul Wanyama?  Do we have James Karinyo.  Yuko wapi?  Utaongea?  Basi uwe karibu.

Frankline Malaba:  Majina yangu kamili ni Franklin Malaba.  Pendekezo langu la kwanza ni kwamba,  Madiwani wateule na Wabunge,

hiyo  nafasi  ipewe  walemavu  na  wanawake.   Pendekezo  lingine  ni  kwamba,  gari  lolote  likipata  ajali  mahali  popote,  gari  litakalokuja

immediately  after  that  one,  ichukue  wale  watu  wameadhirika  wakati  huo,  wapelekwe  hosipitali  iwe  ya  Serikali  ama  ya  kibinafsi  bila

matibabu.  Pendekezo lingine ni kwamba Wakasa wapewe mshahara kiasi kwamba ili wafanye huduma ya kuchunga ile hali ya kumaliza

street  children. Kwa sababu Wakasa  pamoja na chifu wanaelewa vizuri wale watoto  wametoka familia gani na  ni mtoto  gani  amekosa

kutoka wapi.  Sasa wakipewa mshahara na wapewe hilo jukumu watachunga watoto na tuta-eradicate hao street children.

Com. Maranga:  Your last point.
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Frankline:  Point yangu  ya  mwisho  ni  kwamba,  mshahara  kwa  sehemu  kama  NSSF  ama  watu  wowote  wameajiriwa  na  mtu  mmoja

mshahara wao uangaliwe na watu wa Serikali na hiyo huduma ikuje karibu mpaka sehemu ya division  ili kuangalia mambo ya mshahara

kwa mtu yule anamfanyia hata mtu kibinafsi, kwa sababu hiyo sheria inasema kwamba hata aandikishwe hata ikiwa zaidi ya watu watano.

 

Com. Maranga:  Thank you very much.  James Korinyao, next atafuatwa na William Wekesa.  Utaongea. Okay.

James Korinyao:  Mimi kwa majina ni James Korinyao.  Pendekezo langu ni sisi kama kabila ndogo katika Trans Nzoia,  ambaye kama

mimi napatikana kama Turkana.   Inasemakama Trans Nzoia ni sehemu za kabila zote.   Ningependa sisi tutengewe sehemu fulani katika

idara zote za Serikali ambazo zitaandikwa katika Trans Nzoia hii.  

Com. Maranga:  Kwa hivyo unasema Waturkana wapewe sehemu yao.  

James:  Ndio.  Ili wapate siri ya Serikali.

Com. Maranga:  Lingine na la mwisho.

James:   Ya mwisho ni sisi tukiwa Trans Nzoia hii, hatuna shamba hata moja.   Tunataka sisi nasi  tupewe  shamba  kama  wengine.    Ni

hayo tu, Mungu awabariki.

Com.  Maranga:  Okay, thank you.  William Wekesa.  Atafuatwa na William Kututu.  Yuko wapi?  Utaongea?  Okay.

William Wekesa:  Mimi kwa majina naitwa William Wekesa.  Mimi ni mkaaji wa Saboti.   Pendekezo langu la kwanza,  ningetaka sheria

iundwe kwa kiongozi yule atakayekuwako kama Rais, awe akipatikana na makosa yoyote, sheria iundwe ashtakiwe.  

Com. Maranga:  Next point?

William:   Ningependa  sheria  iundwe  ambayo  inalinda  wazee  wakongwe  ambao  wanateseka  zaidi  katika  nchi  ya  Kenya.   Nataka

wapewe marupurupu kidogo ambayo inaweza kuwafanya waishi tena miaka kidogo inayokuja.  

Com. Maranga:  Thank you very much.

William:   Wacha niongeze moja.   Pendekezo lingine  ningetaka  sheria  iundwe,  kwa  sababu  tangu  Kenya  ipate  uhuru  wale  masquatter

ambao walikuwa wanafanyia wazungu na wamenyang’anywa na matajiri ambao walirudia kwa yale mashamba,
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Com. Maranga:  Unapendekeza nini Mzee?

William:  Sheria iundwe ya kutoa hao watu watoke kwa mashamba ya squatter.

Com. Maranga:  Thank you very much, next William.

William Kotut:  Mimi ni William Kotut Naibei.  Mimi natoka Kinyoro location.  Ya kwanza.

Com. Maranga:  Order please, mpatie yeye nafasi atoe maoni yake.

William:   Wagombea viti tunataka waje nyumbani waonane na wananchi  ndio  waanze  kazi  yao.   Ya  pili,  tunataka  wale  wako  karibu

kortini, wale watu wanajiita brokers  hao ndio wanaumiza wananchi sana.   Kama wewe hauna pesa,  hakuna chochote utakachofanyiwa.

Lingine, kuanzia kwa Rais, Rais apate kazi kidogo.   Msiweke mzigo kubwa  kwa sababu atasahau mambo mengine.  Mwisho, tunataka

machifu wawe na wazee wa mtaa pamoja.  Thank you very much.

Com. Maranga:  Next tunauliza Patrick Butek, Patrick hayuko.  Do we have T.K.  Chumo?  Hayuko.   Walter  Otong,  ni wewe?  Next

we have Gabriel Namasaka.  Nani huyo, Mzee unaitwa?  Anaitwa nani?  Okay,  Walter  Atong.  Just  a minute, Gabriel Namasaka  ako?

Hayuko.  Ruth Kweyu, hayuko.  Okay Walter, anza kwa majina yako kamili.

Walter Otong:  Asante sana kwa Mwenyezi Mungu kutusaidia sisi kufika hapa.  Jina langu naitwa Walter Etiang’ Otong’.  Mimi nasema,

kwanza, sisi tunakaa hapa Trans Nzoia, hata mimi nimekuwa mzee kutoka mwaka elfu moja na mia tisa.

Com. Maranga:  Weka kipaza sauti chini kidogo.  Hapo hivyo.

Walter:  Kutokea hapo mpaka saa hii, mimi bado sijapata makao kidogo.

Com. Maranga:  Unataka nini?

Walter:  Nataka Serikali itusaidie sisi wengine wale ambao tuko juu ya miti waeke ngazi kwa miti hiyo tushuke chini sisi wote tunyakue

matunda ya Kenya. Sisi tuko vibaya sana.  Matajiri ambao mnasema hivi sisi tuko na njaa ile ya kuua.   Kwa sababu udogo ndio chakula

cha mtu.

Com. Maranga:  Okay asante.  Ya mwisho?

Walter: Ya mwisho mimi nasema nyinyi ambao mnafanya hii Katiba,  Katiba hii mimi bado  sijaielewa vizuri.  Sasa  leo ndio mimi nataka
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nielewe hii Katiba vile ambavyo inaendelea, tusaidie sisi tushuke chini tukule matunda ya Kenya. Hakuna maneno mengine.  Asante.

Com. Maranga:  Asante Mzee enda uweke sahihi.  Nataka  kukwambia Katiba ndio sheria kuu ya nchi.  Hiyo ndio maana ya Katiba.

Weka sahihi hapo.  Anayefuata ni Kipkalya Namaswa, huyo aliongea.  Lawrence Kipsoi,  aliongea.  Suleiman Kurui.   Hayuko.   Maunda

Simiyu.  Teresa Chematasi.  Haya Karibu.  Atafuatwa na Reinson Wekesa.  Utaongea?  Okay.  

Teresa  Chematasi:  Asanteni,  kwa majina ni Teresa  Chematasi,  mimi  ni  Msaboti  ama  mtu  wa  Elgon  Maasai,  ingawaje  wanasema  ni

cross  sometimes lakini hapana.  Mimi kwa maoni yangu nasema ya kwamba Majimbo iendelee.   Ya pili,  nastahili  sana  wakasa  na  chief

waendelee  kwa  sababu  wako  na  kazi  nyingi  sana.   Ya  tatu,  sisi  akina  mama  wajane  tunaumia  sana,  kama  tuko  na  shamba  na  mzee

amekufa watoto wangoe wanakusumbua sana.  Hiyo inastahili ichukuliwe hatua.  Nimemaliza.

Com. Maranga:  Asante mama na uweke sahihi kitabu chetu rasmi.  Reinson Wekesa.  Kuna Zacharia Malenya?  Utatoa maoni?  Haya

Reinson Wekesa.  Uanze kwa majina, you have less than a minute Sir.

Reinson  Wekesa:  Kwa majina ni Reinson Wekesa  Khaemba kutoka katika Machewa location, kijiji cha  Lukhome,  Lukosi  Primary.

Nimekuwa kijana, nimesoma katika shule ya msingi kutoka katika darasa la kwanza mpaka darasa la nane. Lakini sijaweza ku----

Com. Maranga:  Please give him time to give his views.

Reinson:   Sasa  kulingana  na  hayo,  nimekosa  kuoendelea  na  shule  kwa  ajili  ya  matatizo  ya  magonjwa,  halafu  na  kuligana  na  hii

corruption.   Kulingana  na  vile  kutoka  1985  corruption  zile  zimekuwa  hapa  za  kivita,  kulingana  na  makabila  mbali  mbali.   Tribalism.

Katika hii Trans Nzoia vile mmesikia tuko na tribalism, makabila arubaini na mbili.  Lakini kwa hayo katika Katiba hii mimi nikiwa kama

mwana – youth mdogo pia hata nyumbani tumekosa kuwa na kimaendeleo.

Com. Maranga:  Pendekeza?

Reinson:  Sasa  napendekeza ya kwamba,  tunahitaji kwa ofisi ya finance watufikirie.   Halafu  watutumie  kitu  kidogo  pia  tufanye  katika

maendeleo.  Na vile niko hapa hivi, niko na mama na baba lakini ni wakongwe sana na hawajiwezi.

Com. Maranga:  Sasa unataka wasaidiwe?

Reinson:   Sasa  nahitaji wasaidiwe.   Afya zao ni mbaya kwa ajili hata  hawatibiwi.   Na  pia  mimi mwenyewe  nimekuwa  mgonjwa  kwa

muda mrefu na hata nimekosa vile naweza kutibiwa na ningehitaji Katiba hii ya Serikali hii, pia hata mkinipa ruhusa na mjitoe na kwa gari,

hata mkinipa gari niko tayari twende mpaka niwaonyeshe penye tunaishi.  Ni katika sehemu ya mlima.  Na  wakati  huyu Mzee amekuwa

kule Bungoma Kimilili ni mzee ambaye amefanya  kazi  na  Wahindi  katika  hii  nchi  ya  Kenya.   Na  katika  hii  Africa  nzima,  we  have  53
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countries na katika hii Katiba ninawaombeni.

Com. Maranga:  Asante,  na  sisi  tumechukua  maoni  yako,  kwa  ile  njia  umeongea  na  tumenasa  sauti  yako  hapo.   Asante  nakuomba

uweke sahihi.  Okay,  nataka kumpa mwingine nafasi.   Next  is Zacharia Malenya.   Halafu  tutapata  Mendi  Matende,  ako?  Uwe  karibu

mama.

Zacharia  Malenya:  Mimi  ni  Zacharia  Malenya,  mkaaji  wa  Kimilili  division.   Mara  ya  kwanza  uchaguzi  ujao  ukaweze  kuchaguliwa

kuanzia mashinani.  Tuanze udiwani, twende ubunge halafu Presidential.  Tusichanganye kwa sababu labda kunaweza kuwa na mengineo.

 Jambo la pili, tukiangalia upande wa hizi sheria ambazo zimekuja mpya mfano ni miti.  Sheria imetungwa kuwa unapokata miti, sijui uende

kwa sub-chief, uende kwa nani.  Sheria hizo zinaatuumiza sana ingefaa ziondolewe.  

Upande  mwingine,  tunaona  kuwa  upande  wa  budget.   Mimi  ningependekeza  ile  Wizara  inayohusika  ikaweze  kufika  katika  wananchi

weneywe watoe maoni yao vile wanahitaji.  Mwananchi aseme, kitu hiki kikifanywa bei fulani, inaweza kutusaidia sisi wananchi wa chini.

Sisi husikia tu,  kitu fulani kimeongezwa bila sisi tuoa maoni.  Jambo la  mwisho  ni  kuwa,  katika  nchi  yetu  tumeidhinisha  Kiswahili  lakini

unaopoona  hotuba  ambayo  ni  hotuba  muhimu sana  labda  ni  siri  yetu  sisi  Wakenya,  hotuba  inatolewa  kwa  Kingereza  yule  mkongwe

anachanganyikiwa.  Kwa hivyo mimi napendekeza kuwa hotuba yoyote ama sheria iwekwe hotuba yoyote ya Serikali iweze kuhotubiwa

kwa Kiswahili ambayo ni lugha ya taifa, ambayo tunaijua.

Com.  Maranga:  Asante kwa maoni yako, Netty Matende.

Netty  Matende:  Asante  sana  kunipa  nafasi  hii.   Mimi  ni  Netty  Matenda,  kutoka  Lakamet  farm   hapa  Saboti.   Mimi  napendekeza

upande wa upandaji  wa miti.  Upandaji  wa  miti  nikiangalia  vile  natembea  watu  wadosi,  wenye  wako  na  mashamba  kubwa,  waruhusu

watu kuingia kwa shamba yao kupanda miti.  Na huyo mdosi ndio anakata miti kweli.  Naomba Serikali iendelee kuhukumu watu wadosi,

wapande miti kwa sababu miti pia inaleta mbegu,  kwa  sababu mimi ndimi natembea na mbegu.  Na  pia mbegu watu wapande.  Lakini

kweli,  watu  hawapandi  mbegu  na  miti  inaendelea  kupandwa  na  watu  wanaendelea  kukata  miti  na  mimi  ndio  natembea  na  mbegu.

Naomba Serikali inisaidie sana,  kwa sababu PI  inatoa mbegu.  Na  kumalizia  naomba  Serikali  inisaidie  sana  kwa  sababu  natembea  na

mbegu kuwapatia wakulima wapande. Asante sana mbarikiwe

Com. Maranga:  Asante, George Situma, hayuko.  Do we have Cherotich Kapruko, ndiye huyo mama?  Haya karibu.   Huyo atafuatwa

na Michael Odira.  Ako?  Hayuko.  Do we have Annet Matata?  Huyo hayuko,  Alice Nyongesa.  Hayuko.  Martin Waduasi.  They have

already spoken.  And Nancy Kiboi, student still?  Okay.  Then we have Mildren Sabwani?  Do we have Stella Kapkana?   Uko?  Okay,

tunaye Margreti  Kwalya?  Utafuata huyo.  Kuna Ernest  Simiyu.  Kunaye.   Do we have Obicha Silvesters? Okay.   Do we  have  Jimmy

Kipchiri and Juma Moris?  I think he spoke.  Sasa tuanze na Cherotich Kaburuko.

Anza na majina yako.
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Cherotich Kaburuku: Ani kokonyitaab cherotich Kaburuk.

Translator:  Yeye ni nyanya ya Cherotich Kaburuku.

Cherotich: Abooye korooni, kikesikyo koroanitinyi, kiimech chumbek akooy ngy ba.

Translator: Yeye ni mtu wa nchi hii, alizaliwa hapa na wazungu walimsumbua, mpaka wakaenda. 

Cherotich: Mebere mi kooret nyikikekonech 

Translator:  Na hakuna nchi waliwapea.

  

Cherotich:  Kikwa biikoab emoonik alk, serekali nyi kinyaare

Translator:  Kila kabila wakaingia hapa Serikali ndio waliharibu

.

Cherotich:  Kiyeeu mono, kiketyi biko mberenik kwa, kuwunda buch

Translator:  Hawakurudi kupeana mashamba kwa wale watu walikuwa wenye mashamba, wakawawacha tu bure.

Cherotich:   Konem chembek tuukyo, kengotu buch

Translator:  Wazungu wakawanyang’anya ng’ombe wao na wakaenda wakabaki bure.

Cherotich:   Nde oyyini kumwoech kyaal koreet nyiki  nyenyo, nyiki meyeme kyaal. 

Translator:  Na juzi wakawambia sasa mnanunua nchi yenu na haikuwa nchi ya kuwauzia.

Cherotich:Kikoyto mberenik aab kitalale,  kyboyiit bikaab sang’

Translator:  Wakapeana Kitalale Scheme ikawa ya wale watu wa kutoka nje.
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Cherotich: Chikimiteyu kunyoar mono kiy

Translator: Na wenye walikuwa hapa wakabaki tu hivyo.

Cherotich: Kenyenyacheek wooktaab kiborowo, nengyi mi kokochine serikali biiko chi kimetinye.

Translator:  Forest ya Kiboroi ilikuwa ni yao na sasa Serikali tena iko inawapa wale ambao hawakuwa nayo.

Com. Maranga:  Muulize anapendekeza nini?

Cherotich:   Kiuune kirigete kule nyenyo koret

Translator:  Anasema tukae tukijua nchi ni yetu

 

Cherotich: Kuttok komositinyi kule nyenyaachek, mebere bo biiko tukul.

Translator: Sehemu hii ijulikane ni yetu na isiwe ni ya watu wote.

Cherotich:  Kisokitye acheek sang, nde bikaab sang kukwa  angu tambas.

Translator:  Ati sasa tunaumia nje na wale wenye kutoka nje wakaja wakafaidika.

Cherotich:     Chaang chimetinye mbereniik kunyitinyi. 

Translator: Wengi ndio wenye hawana mashamba saa hizi.

Cherotich:  Kemeche serikali kuketwech koreenyo. 

Translator:  Tunataka Serikali itupatie nchi yetu.

Cherotich:   Ndo mbereniikyoo. 

Translator: Au mashamba yetu

.

Cherotich:  Nde  sikikochi biiko alaak tukul mberenik, ndeacheek bikaab korret kewuye ne? 

Translator:  Na kwa nini watu wengine wote walipewa schemes na sisi Wasaboti tuko namna gani?

Cherotich: Kekureneech acheek bikaab koony.  
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Translator:  Sisi tunaitwa Wakonyi Elgon Masaai.

Cherotich: Kemeche mbono ngaleek cho tese serekali kumwoweech

Translator:  Hatutaki maneno ile Serikali inaendelea kutuambia.

Cherotich: Serikaliit nye kiwulyo bikoo kiyey boriet

Translator:  Serikali ndio iligonganisha watu mpaka wakapigana.

Cherotich:  Ng’etye wohin kukwooni woli, Nge’tye woolin, kukwooni

Translator:  Wakitoka huko wakikuja hapa,wakitoka huko wakikuja hapa na serikali inaona tu na kunyamaza.

Com. Maranga:  Ya mwisho mama?

Cherotich: Kung’alaal serekaliit nyi toboon sikibuur nyi karaam. 

Translator:  Serikali iongee mambo mazuri ndio sisi tukae vizuri.

Com.  Maranga:  Mchukue  aweke  sahihi.   Anayefuata  ni  Kapkara.   Wapi  yeye?   Sijui  unaitwa  Tela?   Wewe  ni  Tela  kabisa.   Tela

Kapkara then we have Margret Kwalya, and then Ernest Simiyu halafu nitapata yule Mzee anaitwa Obicha.

Tela Kapkara:  Mimi ni Tela Kapkara.  

Com. Maranga:  Toa mapendekezo Mzee.

Tela:   Wacha nisimame, wakati  wa  mwaka  wa  thelathini  na  mbili  ndio  walihamisha  sisi  kupeleka  Uganda.   Na  kufika  huko  Uganda,

mwaka wa arubaini na mbili, wakaramojong’ walinyang’anya sisi ng’ombe na kuua watu.   Tulitoroka huko tukaenda Tanzania, tukapata

Tanzania Kenya ikawa mbaya kwa sisi Wakenya.   Tukarudi,  na mimi nasema nchi ya mtu mwingine ni  mbaya  kabisa.   Si  nzuri.   Mimi

nasema wakati  wazungu walikwenda,  kwa nini wale watu walifanyia wazungu kazi mbona wao hawakuweza kurudi kwao?  Sisi hatuko

nchi ya Turkana.  Sisi hatuko nchi ya West Pokot, sisi hatuko nchi ya Waluhya.  Sisi hatuko nchi ya Kikuyu na nchi yetu ilikuwaje halafu

watu makabila yote walikuja na sisi tunatangatanga mpaka saa hii.  

Mapendekezo mimi nataka Majimbo.  Nataka  chifu, sub-chifu na mukasa ndio wapee watu makao.   Ya mwisho wale matajiri wa heka

elfu mbili, elfu tatu, wapeane heka mia moja.
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Com. Maranga:  Thank you Mzee.

Tela:   Halafu  yale  mashamba  yamepewa  masikini  yawekwe  ng’ombe.   Mbona  wakati  wa  Kenyatta,  ilikuwa  Kenyatta  anampa  mtu

shamba na ng’ombe.  Ng’ombe walienda wapi?  Mimi nataka namna hiyo.  

Com. Maranga:  Asante, weka sahihi hapo na utupe memorandum yako.  Mimi naona wewe ni Tela kabisa.  Tupate Margret Kwalyia.

Margret  Kwalyia:   Mimi  jina  langu  ni  Margret  Chelang’at  Kwalyia  ni  mkaaji  wa  hapa  Saboti  upande  wa  Sikwa  na  mimi

nimejitambulisha kama ni mama mkunga.  Nimeshukuru sana ninapoona hivi vichwa vyote nafikiri mmepitia kwa mikono yangu.  Ingawaje

mkubwa nafikiri alipitia kwa mama mkunga ndio akamsaidia akazaliwa.  Asante sana,  jambo ambalo ningependekeza ni kwamba kama

mama  mkunga  sina  makao,  nimeenda  kuishi  msitu  na  ninawasaidia  wengine  kule.   Nafikiria  wangefurahia  niwe  karibu  nao  kwa  vile

tunasaidiana na Saboti Health Centre hapa.  Sasa wananitafuta mimi mpaka msituni kule na unajua madaktari  wetu bado  wangali wadogo

hawaelewi kupapasa tumbo vile sisi tunajua inakaa namna gani.

Com. Maranga:  Wewe ni dakitari wa kienyeji?

Margret: Mkunga.  

Com. Maranga:  Okay, kwa hivyo ungetaka msaidiwe na Serikali, nyinyi kama wakunga?

Margret:  Mimi ningependa hivyo, kwa sababu raia hawawezi unaweza kumkuta mtu hajiwezi na nimemsaidia, hata korokoro  moja hata

nusu kilo ya sukari  hana,  lakini tunamsaidia kwa huruma yangu.  Lakini anapokwenda hospitali  anateseka  njiani  lakini  kama  ningekuwa

karibu ningemsaidia kwa sababu niko na moyo wa huruma ya kumsaidia.  

Com.  Maranga:  Asante mama.

Margret:  Mimi sina mengi ya kuongea ijapokuwa nataka raia wangu waendelea kuwapatia watoto  birth certificate ili wapate  kuendelea

na masomo.

Com. Maranga:  Asante mama, thank you very much na endelea na kazi yako nzuri.  Ernest Simiyu?

Ernest  Simiyu:  Kwa  majina  naitwa  Ernest  mwana  wa  Simiyu  kutoka  Kisawai  location.  Maoni  yangu  ya  kwanza,  magari  mabovu

barabarani  wenye kuyamiliki washtakiwe badala  ya wenye kuendesha.   Ya pili  matajiri  wa  mashamba  makubwa  ambao  wana  wafanyi

kazi na wamefanya kazi zaidi ya miaka kumi na kuendelea mbele,  wapewe sehemu ya shamba kidogo badala  ya kuyauza mashamba na

kuwawacha wapweke.
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Ya  mwisho  ni  ushuru  wa  Serikali,  taxes,  ugawanywe  ingawanywe  kwa  viwango  mbali  mbali  kulingana  na  uwezo  wa  Kenya.   Ikiwa

asilimia kumi na nane ni ya wale wa juu, asilimia mbili iwe ya wale masikini.  Asante.

Com. Maranga:  Mzee Mbunyi,  nani huyu?

Obicha: Obicha Silverious

Com. Maranga:  Obicha I did not know that you are here, proceed.

Obicha:  Pendekezo langu la kwanza linahusu Wabunge maalum.  Tangu tupate uhuru, Rais amekuwa anachagua Wabunge kumi na mbili

maalum na wote wamechaguliwa muda huo wote sijaona wakiwa na kazi maalum vile maana ya maalum katika kamusi.

Com. Maranga:  What do you recommend?

Obicha:  Hii  Katiba  mpya  ipee  Bunge  uwezo  wa  kuteua  Wabunge  maalum,  sio  vyama.   Na  wateuliwe  kama  lifuatalo  ikiwezekana:

Vijana, wapewe nafasi mbili Bungeni.  Age between 18-30  years.   Elimu wakuwe na sound education  nikimaanisha at  least  a graduate

from a recognized university.  Akina mama  ambao  ni  wengi  katika  nchi  hii  wamesahaulika,  wapewe  nafasi  tatu.   Hao  wote  umri  wao

utengemee kila binafsi na wawe na elimu kufika university.  Wenye wana kasoro mwilini, walemavu, sio pendekezo lao, ni Mungu aliumba

hao, wakuwe na wawakilishi wawili katika Bunge letu ili watetee hao.  Hao wote lazima wakuwe na elimu ya kutosha kama university.

Com. Maranga:  Ya mwisho.

Obicha:  Watu wa LSK wakuwe na mtu mmoja, COTU,  mtu mmoja na Human Rights mtu mmoja.  Wote  watu kumi na wawili wawe

katika Bunge letu.  

Com.  Maranga:  Thank you very much.  Mzee start with your full names.  

Wilfred  Nyonyi:  I  am  Wilfred  Ngonyi   from  Kiminini.   Masomo  iwe  free  na  Serikali  igharamie  mambo  yote  ya  shule.   Umasikini

umeingilia  watu  na  magonjwa  yameuwa  watu  wengi  shauri  ya  kitu  wanaita  cost  sharing.   Tungetaka  medical  services,  kwa  district

hospitals na clinics ziwe free.  Wananchi watibiwe bila kuulizwa pesa, na Serikali igharamie mambo ya mishahara ya daktari na madawa.  

Provincial  administration,  tumeangalia  tumeona  hakuna  kazi  nzuri  wanafanya.   Tungetaka  provincial  administration,  PC,  DC  na  DO

ifutiliwe mbali tubakie na chifu.  Lakini muongozo wa district  uongozwe na county council.   Kwa province watu wachaguliwe au kamati

ichaguliwe kutoka kila district  moja moja wafanye provincial committee ile itazungumza mambo ile PC alikuwa anafanya.Tungetaka tena
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watu  warudi  misituni,  ile  ilikuwa  ya  Serikali,  walime  huko  na  wapande  miti  vile  walikuwa  wanapanda  zamani  ndio  miti  irudi  kiwango

chake.  Yangu ni hayo tu.

Com. Maranga:  Asante Mzee Ngunyi na kwa niaba ya Tume ya Kurekebisha Katiba nataka  kusema sasa  tumefika mwisho wa kikao

chetu hapa upande wa Saboti,  na kwa hivyo mimi nashukuru sana watu wa Saboti,  lakini  kabla  sijamaliza  hebu  niulize  mwenzangu  Dr.

Commissioner Mosonik kama ana la kusema.  

Com.  Dr.  Mosonik:   Sina  chochote  ila  kuwaeleza  tumefurahia  maoni  yenu,  mmesema  watu  wengi  zaidi,  umati  umekuwa  hata  wa

kushinda sehemu zingine.  Tumeyasikia kwa makini, tumeyaandika, tumeyanasa kwa kitambo na tutayapeleka kwa Tume. Asanteni sana.

Com. Maranga:  Basi mimi vile nilikuwa mwenyekiti wa kikao hiki, mimi ningesema asante kwa niaba ya Tume ya Kurekebisha Katiba.

Maoni yenu yatachukuliwa kwa ile hali mmeyatoa leo na mimi sijawahi kuona umati mkubwa vile tumeona hapa leo,  hii ni shukrani kubwa

na  inaonyesha  mna  hamu  sana  ya  kuona  Katiba  ambayo  italinda  nchi  katika  miaka  mingi  ijayo.  Kwa  hivyo  maoni  yote  mmetoa  sisi

tutayaangalia tu.  Tutayapima ili tuweze kujua inafanyika namna gani.  Basi kwa hayo nasema asanteni na naomba tupate maoni ya mwisho

ili tukaweze kuondoka.  Asanteni, na Mungu awabariki.

Bwana Khaoya: Kabla  ya kufunga sisi tuko na furaha  kubwa  leo.   Mimi  ambaye  nimejishughulisha  kupanga  hapa  kazi  hii,  tumeweka

mapikipiki  na  vikaratasi  wamezunguka  skuli  zote,  ningekuwa  nastaajabu  kama  hamngekuta  watu.   Kwa  hivyo  sisi  tunashukuru  vile

mmevumilia mpaka jioni hamjakula lunch tunaonelea hata kidogo wakati  mnamaliza mtafuatana na Bwana Ngunyi,  hata kama ni maji tu

mjue kwamba mnatoka kwa Saboti, ndio nyumbani kwa Mzee Khaoya, hapa mmepita mlima ambapo kuna murram, hapo ndio kwangu.

 Nashukuru sana na pengine tungemaliza na sala.

Colleta  Cheripadoi:  Wacha tuiname wote  na  tuombe.   Mungu  baba,  Mungu  wa  ajabu,  tunakurudishia  asante  kwa  kutuongoza  hadi

wakati huu Jehova.  Naona ni wakati mzuri Bwana tumesema ni asante.   Waliohudhuria wote tunawakabidhi mikononi mwako.   Wageni

wote wanaoondoka Bwana nawakabidhi mikononi mwako.   Wanapoenda na magari yanayoendeshwa na watu  uwabariki  na  uwatunze

Jehova.  Na wakati mwingine tuonane wote tukiwa wazima tutasema ni asante.  Jehova lenye sijagusia upate kugusia.  Naomba machache

nikiamini katika jina la Bwana.

  

Meeting closed at 5.00 pm                                                 
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