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Present

Com. Isaac Lenaola                      -   Chairing
Com. Prof. W. H. O. Okoth-Ogendo

                        Com. Mrs. Alice Yano

Secretariat in Attendance

Triza Apondi                -        Programme Officer
Jomo Nyaribo                -        Asst. Programme Officer
Martina Odhiambo        -        Verbatim Recorder

Meeting started at 10.25 a.m. with Com. Isaac Lenaola on the chair.

James  Nyaga:   Tunataka  kuomba  hili  tuweze  kuanza.   Mungu  wa  Mbinguni,  katika  jina  la  Yesu  Kristo  tunakushkuru,

tunasema  ni  asante  kwa  ajili  ya  nafasi  hii  umetupatia,  nafasi  ya  kipekee  Mungu  katika  Taifa  letu,  Mungu  watu  wako

wakusanyike pamoja, hili kuweza kujadiliana mambo inayowahusu.  Mungu ni asante kwa ajili ya kuongoza,  Baba wale ambao

ni  Constitution  Commissioners,  kuwaleta  mpaka  mahali  hapa.   Asante  kwa  ajili  ya  shughuli  zote  za  mchana  wa  leo.

Tunakuomba  Mungu  wa  Mbinguni  ukaweze  kutulinda,  ukaweza  kulinda  kila  shughuli  itakayokuwa  ikiendelea.   Wakati  huu

tunapoendelea kuanza Mungu wa Mbinguni, tusaidie Baba wa milele.  Twaomba hekima na maarifa itokayo kwako Mbinguni,

na hata tukiomba kwa ajili ya amani, kwa ajili ya nchi  yetu  ya  Kenya.   Baba  hata  yale  tutakayotoa  kama  maoni  yetu  katika

wilaya hii ya Samburu, tunaomba Mungu ukatusaidie.  Kwa jina la Yesu Kristo, twaomba na hata kuamini.   Amen.

2



Com. Lenaola:  Asante sana Pastor.  Ningependa kuanza mkutano, na kabla sijatoa mengi, ningependa kumuita Mheshimiwa

atueleze committee yake ya Katiba, katika constituency hii, halafu tuwajue, halafu pia tuwajulishe ma-Commissioner na wengine

wana-Tume.  Mheshimiwa karibu.

Hon. Sammy Leshore:   Okay, asante Commissioners.   Ningetaka kukaribisha nyinyi hapa Samburu East  Constituency.  Na

vile  tulipoanza  mwaka  huu,  tangu  mwaka  jana,  tuko  na  committee  yetu  ya  Constituency  Committee  ambaye,  kama  wale

committee members kama mungeinua mkono  tu  niwajulishe  ---  Bwana  Job  Lalampaa  ndio  Vice  Chairman  wa  Constituency

Committee.  Wapi wengine,  Bwana David Lentaya, ni member wa Committee.   Hawa wawili, walikuwa wajumbe wa kwanza

wa Samburu East.   Bwana Julius Lengetes ni committee member,  tena yeye ni  Vice  Chairman  wa  Samburu  County  Council.

Wapi wengine?  Iko mama mmoja niliona hapa anaitwa Rebeccah, ambaye ni Constituency committee member,  ndio huyu, keti

karibu.  Nafikiri wengine, mukienda haja, mutawakuta pale.  

Mimi ningetaka kuenda straight kwa kufungua, halafu nieleze nyinyi maoni yangu.

Com. Lenaola:  Bado fungua.

Hon. Sammy Leshore:  Bado?  Nafikiri ni hayo tu.  Wengine wako hapa ni  ma-councillors,  ma-councillors  muinue  mikono.

Councillor – Wamba Town, Councillor wa Ngilai, Councillor wa Ndaroni, nafikiri ni hawa tu.  Asanteni sana.  

Na mimi ndio chairman wa committee.  Asante.

Com.  Lenaola:    Asante  sana.  Basi  pia  na  mimi  ningependa  kuwajulisha  wale  ma-Commissioner  ambao  wako  hapa  leo,

wenzetu  wengine  wako  Baragoi,  na  wengine  wako  Maralal.   Na  ningependa  kuwajulisha  mwenzangu  Com.  Prof.

Okoth-Ogendo.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Hamjambo?

Response:  Hatujambo.

Com. Lenaola:    Prof.  Okoth-Ogendo ni wakili mkuu katika dunia, sio katika  Kenya  peke  yake.   Mwenzangu  Com.  Alice

Yano.

Com. Mrs. Yano:  Hamjamboni?

Response:  Hatujambo.
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Com. Lenaola:    Com. Alice Yano pia ni wakili mkubwa katika Eldoret  na Nairobi.    Nami najua munanijua, ninaitwa Isaac

Lenaola, wakili wa Samburu.  Tuko na wenzetu kutoka Tume, mwenzetu Triza Apondi, ambaye ni Programme Officer.

Triza Apondi:  Hamjambo?

Response:  Hatujambo.

Com. Lenaola:   Mwenzetu Jomo Nyaribo ambaye ni Assistant Programme Officer.

Jomo Nyaribo:  Nawasalimia nyote, Hamjambo?

Response:  Hatujambo.

Com. Lenaola:   Mwenzetu Martina Odhiambo ambaye ni Verbatim Recorder, ambaye ananasa sauti kutoka hiki kikao.

Martina Odhiambo:  Hamjambo?

Response:  Hatujambo.

Com. Lenaola:   Na tuko na mwenzetu kutoka Standard Newspapers – Biket Kiket.   Asante.   Kabla  hatujaanza,  ningependa

kuwajulisha  taratibu  ya  kutoa  maoni.   Jambo  la  kwanza,  uko  na  haki  ya  kutumia  lugha  yeyote.   Ki-Samburu,  Kiswahili,

ki-Turkana, Kiingereza.  Kwa hivyo, lugha ambayo iko safi kwako, tumia lugha yako ambayo unaipenda.

Jambo la pili, ukiwa na memorandum yako ambayo umeandika,  tafadhali angaza tu.   Usisome yote neno  kwa  neno.   Angaza

maneno ya maana, kwa dakika tano.  Kama huna memorandum unazungumza kwa sauti,  dakika kumi.  Kusema mambo yako

vile ungependa kusema.  Na  baada  ya kuzungumza hapa,  pengine tuko na maswali ya kufanunua kwako.   Kwa  hivyo,  Com.

Ogendo,  mimi mwenyewe,  na  Com.  Yano,  tungependa  kuuliza  maswali  kufafanua  tu.   Kwa  hivyo,  utaketi  mpaka  maswali

yakwishe.

Jambo  la  tatu,  hiki  ni  kikao  huru.   Kwa  hivyo,  usiogope  kwamba  ukiongea  mambo  ya  chief,  mambo  ya  MP,  mambo  ya

councillor, mambo ya DO,  mambo ya polisi,  utafuata kuulizwa ulisema nini kwa Tume.  Hakuna  kuogopa  kutoa  maoni  hapa.

Ijapokuwa, tungependa heshima kwa mkutano.  Kwa hivyo matusi kwamba,  chief wa…. (inaudible) alinitukana jana,  hayo sio

maoni ya Katiba.   Tungependa useme, ofisi ya chief fulani, ningependa mambo fulani.  Ofisi ya councillor,  ningependa mambo

fulani.  Ofisi ya MP, mambo fulani.  Lakini usiweze kusema Mheshimiwa Leshore jana,  alinikataza bursary,  kwa hivyo, mambo

fulani.  Sio hivo.  Mambo ya heshima, tuongee mambo ya ma-ofisi.
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Jambo lingine, mara mingi tukitembea, tunaambiwa, tuko na shida ya maji, tuko na shida ya elimu, tuko na shida ya nini, tuko na

shida ya nini, na hatuambiwi, tungependa fulani.  Kwa  hivyo  ukizungumza,  sema  kuna  shida  fulani,  napendekeza.    Napenda

yafanyike mambo fulani.

Jambo la mwisho, utaketi  hapa bila kukatisha  mkutano  mpaka  saa  kumi.   Kwa  hivyo,  hatutakuwa  na  break,  hatutakuwa  na

kutoka nje, tutaketi kuwasikiza mpaka saa kumi.  Kwa hivyo, tafadhali, saa ni mzuri, kila mtu achunge saa yake.  

Jambo la mwisho kabisa,  nitatumia list.  Kwa  hivyo,  hakuna  rigging  hapa,  kwamba  eti  wewe  ni  Councillor  ya  Wamba,  kwa

hivyo utakuja mbele,  ama  wewe  ni  Councillor  ya  Ngilai  utakuja  mbele,   hapana,  natumia  hiyo  list.    Kwa  hivyo,  jiandikishe

kutumia list.  Ijapokuwa,  rigging nitatumia kidogo tu – rigging ambayo ni ya ki-Katiba.    Kama  kuna  waalimu  ama  wanafunzi

ambao  wangependa  kurudi  shule,  tutawa-rigia  hawa  kwa  sababu  hiyo  ni  ki-Katiba.   Wako  na  kazi  fulani  ambayo

watakayoishughulikia,  tuta-rigia  hao.   Lakini  wale  ambao  wako,  tutafuata  list.   Ningependa  kuanza  mkutano,  kwa  hivyo

Councillor nipe hiyo list, nianze na wale wamejiandikisha.

Councillor nani wa kwanza kwa list yako?

Councillor:  Mheshimiwa Leshore.

Com. Lenaola:   Mheshimiwa basi utaanza.  Na utasema jina lako kabla kuzungumza.  Jina halafu endelea.

Hon.  Sammy  Leshore:    Basi,  Mabwana  na  Mabibi,  mimi  naitwa  Sammy  Leshore,  Mjumbe  wa  Samburu  East,  na

ningependelea kutoa maoni yangu juu ya Katiba ambayo wa-Kenya wengi wangefurahia kutoa maoni zao.   Vile vile sisi  watu

wa Samburu East, na mimi binafsi, ningetaka kutoa maoni machache.  

Ningetaka kusema Samburu East iko katika wilaya ya Samburu, na tangu mbeleni, sisi tuna shida mingi.  Hata mambo ya elimu,

mambo ya security, mambo ya maendeleo aina mbali mbali.  Na munavyojua ya kwamba,  wilaya ya Samburu na wilaya zingine

za wafugaji wa mifugo, tumebaki nyuma, nyuma sana.  Tangu wakati wa ukoloni, na Serikali ambazo zimefuata.   

Na hata tangu tulipoanza mambo ya Katiba,  mimi mwenyewe, nilionelea ya kwamba hata,  hii Commission yenu, haijapendelea

sana pande zetu kwa sababu,  vile munavyoona, tuko wachache sasa  hapa,  kwa sababu  ya  mobilization.   Kama  constituency

yangu ni 10,000sq.km., na hatungepata nafasi ya kufika kila pahali,  kwa sababu hatuna barabara,  hatuna mobility kama magari

na nini.  Na katika committee yetu ya constituency, tulikuwa tumependekeza ya kwamba, Commission lazima itupatie magari au

pesa,  angalau  tufike  hata  kama  Ngaranarok.   Kwa  sababu,  kutoka  hapa  mpaka  location  yangu  ya  mwisho,  is  about  150

kilometres upande wa north.   Hiyo ndiyo tuko na shida sana.   Ndio  pengine  mukiona  maombi  yetu,  ama  vile  tunavyoonelea,
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hatujapata nafasi ya kuleta viongozi au wananchi kutoka locations za mbali.

Nikiendelea mbele, mimi binafsi ningeonelea, sisi wote wa Kenya tuwe kitu kimoja.  Mambo ya Majimbo, mambo ya nini, mimi

sioni  kama  tutafaidika  na  hizo  Majimbo.    Ningeonelea  ya  kwamba,  kila  constituency,  ifanywe  kama  county  council,  ama

ifanywe kama budgetary unit katika national budget, ndio resources za nchi yetu zifike kila constituency.

Na vile tunaambiwa na wenzetu kutoka highly populated areas, ya kwamba, tukiwa na watu wengi ndio tupate wajumbe wengi.

  Mimi  ningeonelea  ya  kwamba,  hizi  constituency  za  arid  areas  na  semi-arid,  tungetaka   every  5,000  kilometres  iwe

constituency.  Na  kama ni voters,  waseme 50,000   iwe  constituency  moja,  ndio  tulingane.    Hawa  wakisema,  tuko  na  watu

wengi,  na  watu  wengi  wanaishi  within  one  square  kilometre,  two  square  kilometers,  maendeleo  itafika  kwa  hawa  haraka.

Lakini  kama  sisi,  niko  na  10,000sq.kms.,  hata  museme  maendeleo,  hata  mukipatia  mimi miaka  ngapi,  maendeleo  itachukua

muda kufika.   Kwa hivyo, ningeonelea ya kwamba every 5,000 kilometres kwa arid areas, iwe constituency.

Na every constituency should be  treated  as  a  budgetary  unit,  na  every  constituency  should  be  treated  as  budgetary  unit,  na

every constituency should be treated as a country council.  We abolish town councils, we abolish urban councils.

Nikiendelea kwa maoni ya national politics.   Unaona our big brothers from big tribes, kila mmoja wao anataka kuwa President,

  President.   Tungeomba  a  big  leaf  from  Switzerland,  where  there  is  a  collective  Presidency.   Kama  ni  eight  Presidents,

tuchukue eight Presidents, iwe council of Presidents.   Na  hao wenyewe eight kutoka every province,  wachague chairman yao,

na hiyo chairman lazima a-rotate  within a certain period.     Because,  kila  kabila  wakitaka  Presidency,  wa  El  Molo  watapata

baada ya miaka ngapi?  Hawa wa Samburu watapata baada ya miaka ngapi?(laughter)

Tukienda kwa natural resources:  kwa Katiba, tungetaka kila Mkenya apatiwe nafasi ya elimu, ya afya, maji na security.   Wale

kama wilaya kama zetu, tungetaka iwe na programme ya serikali ambayo itafanya sisi tuwe pamoja na wa-ndugu zetu kutoka

down Kenya.  Asanteni sana.

Com. Lenaola:    Mheshimiwa, you want every 5,000sq.kms to be  a  constituency.   My  first  question  is,  why  5,000sq.kms,

why not 1,000sq.kms. or 20,000sq.kms.

And question number two, what about population?

Hon. Sammy Leshore:    Commissioner ndio nilivyosema 5,000sq.kms.,  so that  this  5,000sq.km.,  Mjumbe  anaweza  kufika

wakati  wowote.   Kama ingekuwa sasa  tarafa ya Wamba,  tarafa ya Wamba ni  karibu  5,000sq.kms.   Nikija  wakati  wowote,

naweza at  least  kufika two or  three locations.   Lakini kama ni tarafa ya Wamba na tarafa ya Waso,  inachukua hata mimi five

years, kabla ya kufika hata location.
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Na  population,  population  yetu,  unajua  sisi  watu  wa  mifugo,  hatuna  concentration  sana  kama  huko  urban  areas.   Ndio

niliposema  50,000  voters,  kwa  sababu  wa-ndugu  zetu  wengine  wametoa  maoni  kwamba,  more  population  requires  more

representation.  Kwa hivyo, sisi tunaonelea hata kama Nairobi, Nairobi ifanywe kama Washington, ambayo Washington, wako

na mjumbe mmoja tu.  What they need in Nairobi is only a very strong councillor or  mayor,  kama Washington.   Wajumbe wa

Nairobi,  hakuna  kitu  wanafanya.   Ingetakiwa  tu  mtu  mmoja,  kwa  sababu  wale  wako  Nairobi,  wengi  wao  wameendelea,

wamesoma, wanajua maana ya masomo, wanajua maana ya afya, wako na maji nzuri, sio kama wetu.  Asanteni.

Com.  Lenaola:    Mambo  ya  natural  resources,  katika  constituency  hii,  najua  kwamba  mko  na  Park.   Na  mahali  pengi

tumesikia kwamba,  resources  za park,  zirudi  kwa  wananchi  ambao  wako  katika  ile  area.    Ungesema  nini  juu  ya  resources

kama park, ama maji, ama forest?

Hon.  Sammy  Leshore:    Asante  Bwana  Commissioner.   Nafikiri,  resources  lazima  irudi  kwa  wananchi.   Tangu

nilipochaguliwa,  tulijadiliana  na  ma-councilllors  wangu  pamoja  na  county  council  yetu,  mpaka  sasa  group  ranches  ambazo

zina-border kama Park, zimeanza kupata mapato kidogo kidogo, lakini, hiyo bado iko mbali. 

Tuseme kama forests, watu wetu wanajua, wamejichungia forest, kutoka hapa  mpaka Giro.  Kutoka Sirisia mpaka mwisho wa

Sirisia.  Na tungepata mapato yote ya forests iende kwa wananchi, ndio tuendelee, tuchunge, na tulinde forests zetu.

Com. Lenaola:  Na percentage gani irudi  kwa wananchi?  100%, ……. (inaudible) 0%?

Hon. Sammy Leshore:   In the seventh Parliament, tulikuwa tumepitisha ya kwamba,  hasa mapato kutoka wildlife, 20% irudi

kwa  wananchi.    Ningependelea,  kama  tukipata  between  20%-30%  irudi  kwa  wananchi,  ndio  wananchi  wafurahie,  ndio

walinde.    Asante.

Com. Lenaola:   Sema jina lako.

John  Alolo  Maine:    Jina  langu  ni  John  Alolo  Maine,  mimi ni  Pastor  wa  kanisa  la  P.A.G.   Mimi  ni  mwenyeji  wa  hapa,

nimezaliwa hapa hapa,  na kufikia mahali niko, nimeishi tu hapa hapa.    Nami  ningependa  kutoa  maoni  kidogo  kuhusu  Katiba

ambayo tumesikia kwa mara nyingi, ya kwamba kila mwananchi ana haki ya kutoa maoni kuhusu Katiba ambayo tunayotaka.

Na kuna mambo mengi, ambayo tungeweza kusema, lakini kwa sababu ya muda ile ambayo mulisema  ya  mtu,  nitazungumzia

juu ya mambo kama matatu hivi.
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Ya kwanza,  ni kwamba,  sisi wa-Samburu,  au watu wa Samburu East,  sisi ni wafugaji,  au tunaishi katika nchi  kame,  ambayo,

huwa mara nyingi hakuna mvua ya kutosha, na watu hawataweza kulima mashamba ambayo itaweza kuwasaidia katika maisha

yao ya kawaida.   

Na  kile  kitu  ambacho  ni  mapato,  mara  nyingi,  inatokana  na  kufuga  wanyama,  au  kutema  ngombe,  mbuzi,  na  hata  ngamia

wachache.  Mara nyingi tunaona ya kwamba, jirani wanakuja inaweka chini au inaua wengi wao.  So, kile kitu ambayo nilikuwa

ninasema, mara nyingi tu, katika mafikira yangu, nimekaa, nimeona ya kwamba, Serikali ya Kenya,  wame-ignore sana wafugaji,

watu  ambao  wanafuga  wanyama.   Ningesema  wame-ignore  kwa  njia  gani?   Kwa  sababu  tunaposikia  wananchi  wa  Kenya

wakipiga kelele huko down-Kenya (maana tunaitanga  down-Kenya),  tunashangaa,  mara  nyingi  malalamiko  yao  tunasema  ya

kwamba, hao ni afadhali.  

Kwa sababu,  kama sasa  hapa kwetu,  sijui, tunasikia kuna board  ya majani, board  ya  sukari,  cereal  board  ya  mahindi  –  mtu

akilima shamba lake, ana mahali pa kupeleka.  Na sisi mara nyingi, huwa hata kuuza mifugo zetu, hatuna mahali pa kuuzia.

Com. Lenaola:  Pendekeza tafadhali.

John Maine:  So, ningetaka hivi, kama ingewezekana, hapa kwetu kuweko pia minanda ya kuuza mifugo.  Serikali ya Kenya

watafute namna ya kununua mifugo zetu, na pia,  waweke kama kulikuwa na kichinjio kubwa katika Archer’s Post  wakati  wa

ukoloni.  Na nimeona imefungwa, machine imekuwa wapi ingewekwa.  Kama tungepata namna ya kuchinja wanyama wetu,  na

wale watu watanunua, labda ingetuinua kidogo.

Jambo lingine la pili, ni kuhusu maji.   Shida ya hapa mara nyingi inakuwa  maji, maana tunakaa katika nchi kame,  na wananchi

mara nyingi wanahangaika kwa sababu ya maji.  At least  Serikali,  hata  wangefanya  sisi  tujisikie  kama  wananchi  wengine  wa

Kenya.  Wangetuwekea maji kila mahali, watu wapate maji, maana, tunaona ya kwamba, kama watu wakipata  maji, itakuwa ni

nzuri pia.

Jambo lingine  pia,  district  yetu  ni  kubwa  sana.   Kuwa  na  Wajumbe  wawili,  sijaona  kama  inafaa.  Kwa  hivyo,  wangeongeza

wajumbe wa hapa.   Na  pia,  district  za kwetu,  wangeongeza,  maana sasa  tuseme,  kutoka  Maralal  au  wapi,  hata  hapa  kwetu

wangetupatia district.  Kwa hivyo, tungeonelea ya kwamba, kama tutasaidiwa kwa njia hiyo, ingekuwa vizuri.  

Na pia, kama wanyama wetu, maana tunakaa na wanyama wa kufugwa, na hata wale wa misituni, na mara nyingi tumewalinda

wote.  Hata wanyama wetu, tungepatiwa, tupate haki ya wanyama wetu wote.   Asante.

Com.  Mrs.  Yano:    Asante  sana  John.   Pahali  mingi  penye  tumeenda,  especially  watu  wa  mifugo,  wanasema,  kama

ingewezekana, wapatiwe ministry ya pastoralism.  Umeelewa hapo?  Wewe ungekuwa na jambo gani kuhusu hiyo?
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John Maine:    Hiyo ingekuwa jambo ambalo lingetusaidia, na hiyo  ndio  sababu  nilikuwa  nimesema  Serikali  wametu-ignore,

maana, wameweza kusaidia mahali pengi, na hawajafanya hapa kwetu.

Com. Lenaola:    ……… (inaudible)

John  Maine:    Tuseme  sasa  kama  upande  ya  kutoka  Archers  Post  na  kuelekea  hivi  mpaka  Kauro,  labda  ingekuwa

constituency ingine.  Na  ingeelekia hivi mpaka huku, na pia hapa,  hapa  ni  sawa.   Na  pia  Maralal,  wangeweza  kufanya  mara

mbili – Baragoi na Maralal.

Com. Lenaola:   Asante sana kwa maoni yako.  Sema jina lako halafu utoe maoni.

Speaker:  Commissioners na wenzangu wote Samburu, mimi vile vile niko hapa kutoa maoni juu ya Katiba ambayo tumesikia

mara mingi, na tunajua mambo yanaendelea katika Kenya nzima, sio hapa pekee  yake.   Kwa hivyo nina furaha kuwa pamoja

na ma-Commissioners hawa, na kutoa maoni yangu.

Jambo  la  kwanza,  ambalo  Commissioners  lazima  wakumbuke,    kumbukeni  district  hii,  iliwachwa  nyuma  na  wakoloni.

Waliwachwa nyuma kwa kila maendeleo – masomo, kupatia watu maji, mambo yote yote ya maendeleo  ambayo  inafaa  ama

inafanyika  katika  sehemu  zingine,  imesahauliwa  wakati  wa  ukoloni.   Wakafanya  district  kama  zoo.    Hawa  kuja  kuchukua

picture za watu na wanyama.

Sasa tulipopata uhuru, sisi vile vile tulikuwa tunasema ya kwamba, pengine mambo yatabadilika zaidi, na tuwe na mabadiliko ya

maendeleo – ya masomo, ya kupatiwa maji, heath, na kila kitu.  Lakini, tumeona, si tofauti.

Com. Lenaola:  Pendekeza.

Speaker:  Sasa, tuseme mambo ya education.  Mambo ya education, mimi nataka kuuliza Serikali, atupe free education mpaka

Standard Eight au Form Four.   Sehemu  zingine  zilizoendelea,  zilipewa  free  education,  na  sijui  kwa  nini  sisi  hatuwezi  kupata.

Najua  kama  tungepata  free  education  wakati  wa  ukoloni,  na  hata  wakati  wa  Serikali  yetu,  hata  hivi  sasa  tungekuwa  na

Commissioners, kuliko Lenaola pekee yake.  Lakini, wametuweka nyuma.   

Kwa hivyo,  tunataka  Serikali,  itenge  pesa.   Pesa  nyingi  ya  Serikali  inapotea.   Kila  wakati  tunasikia,  mwizi,  mtu  amechukua

billions, na hatupati  pesa.   Munafikiri  tukipata  billion  tano  katika  Samburu  District,  ni  kazi  gani  itafanywa  hapo?   Tungepata

education,  tungepata  maji,  tungepata  health,  tungepata  kila  kitu.   Lakini,  hakuna.   Hatuoni.   Kwa  hivyo,  ma-Commissioner,

tungekuwa na nafasi kubwa ya kuweza kuongea.  
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Sasa  tuende upande ya land.   Maoni yangu, boundaries ya district  iliharibiwa na kulikuwako …………..  (inaudible).    Sasa,

tangu tulipopata uhuru, sisi hatupati  watu wa kufanya kazi kwa Serikali,  hatupati.    Wakoloni walikuwa hajambo,  wanaandika

askari, wanaandika dereva, wanaandika office-boys.  Wewe enda ofisi hizi zote angalia kama iko office-boy ya Samburu.   

Com. Lenaola:  Pendekeza.

Speaker:  Sasa, mimi napendekeza ya kwamba, kwa upande wa employment, tupatiwe nafasi yetu.  Tupatiwe nafasi yetu, na

watu wetu vile vile wafikiriwe kwa employment ya serikali.   Nafikiri wengi wanajua ya kwamba, hatuna ma-dereva, hatuna nini,

hatuna…. Sasa  iko  ministry  zingine  zinakopa  ma-dereva  kutoka  sehemu  zingine  kusaidia.   Na  kule  kwa  hiyo  ministry,  kuna

nafasi, lakini sisi hatupati.  Basi, kwa hivyo, kwa hayo, tunataka tufikiriwe kwa employment. 

Land issue:  mnajua vile vile kuna mashamba tulinyanganywa zamani na wakoloni.  Hapa Laikipia district, mnajua ilikuwa ikiitwa

Samburu-Laikipia.   Ni siku  hizi  tu  walibadilisha  kusema  Laikipia  District,  na  ilikuwa  Samburu-Laikipia,  maana   sisi  tulikuwa

tunaishi hapo.

 Com. Lenaola:  Pendekaza kwa hiyo maneno.

Speaker:   Sasa, nataka kupendekeza ya kwamba, yale mashamba, badala  ya kurudisha sisi kununua, kwa maana ile Mzungu

alinunua kwa nani?   Serikali itupatie, ama itupe pesa ya kununua, maana sisi hatuna pesa ya kununua.

Jambo lingine, ma-Commissioners ambalo ninapendekeza, mambo ya market  ya wanyama wetu.   Nchi hii, kweli tuko maskini.

Umaskini unaendelea.   Mnajua,  1984,  ndio  tuliwacha  kupewa  vitu  vinaitwa  famine  relief.   Na  hiyo,  inaonyesha  ya  kwamba,

mifugo  yetu,  haikukubaliwa  vizuri,  na  Serikali  ya  Kenya,  kwa  kupunguza  magonjwa,  kwa  kueleza  watu  namna  ya  kuvuga,

kubadilisha  vile  vile  wanyama  wetu,  kuleta  aina  ingine,  ndio  ngombe  ikaisha.   Lakini,  kati  huo  wa  ukoloni,  watu  wachache

ambao walikuwa wanafanya biashara,  wanapata  pesa,  kwa sababu walikuwa na mahali pa  kuuzia – KMC.    Na  wapi KMC

sasa?

 Com. Lenaola:  Wapi pendekezo?

Speaker:   Kwa hivyo mimi napendekeza ya kwamba, Abottior ambayo ilikuwa hapa Archers, ifunguliwe na Serikali,  ili tupate

nafasi  ya  kuuza  hawa  wanyama  wetu,  na  umaskini  itapungua.   Sisi  hapana  maskini  sana.   Tukipatiwa  pahali  pa  kuuza  hii

wanyama,  hata  sisi  tukiuzia  katika  nchi  zingine,  sisi  sote  hapana  maskini  sana.   Tuna  wanyama  ambao  tunaweza  kuuza

tukipatiwa mahali pa kuuza.  Lakini sasa, jinsi unaona, wakati wa ukame unaona,  kila mtu anapewa.   Kila mtu anapewa famine
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relief, kwa sababu hana mahali pa kuuzia, hao wanyama.  Hilo ndilo jambo lingine.

 Com. Lenaola:  Sema la mwisho.

Speaker:   The  last  one,  mambo  ya  forest  na  chochote  ambayo  inatokana  na  forest  na  resources  ambazo  zinatokana  na

wanyama  wa  pori,  irudishwe  kwa  mikono  ya  wananchi,  hili  wananchi  wafaidike  na  resources  zinazotoka  kwa  nchi  yake.

Wanyama, forest, mawe, kila kitu.   

Tena trustland, hiyo jina itupwe mbali.  Trustland itupwe mbali,  iwe  nchi  ya  wenyewe,  ambao  watafanya  demarcation  ya  big

group ranches,  ili mchanga yao iwe mikononi mwao.  Resources  yote inayotoka,  mimi naweza kupendekeza,  ya  kwamba,  ile

inatoka  katika  wildlife,  tupewe  50%,  instead  of  20%.   Kwa  sababu  tumechunga  hawa  wanyama  kutoka  maisha  yetu  sisi

wa-Samburu, hatukuwa tukiuua.  Tumechunga wanyama hawa mpaka wakati Serikali ya Kenya inakuja chunga sawa sawa.  

Kwa hivyo, napendekeza, pesa  ambayo inatoka kwa wanyama…. Kwa sababu hata hivi sasa  sisi bado  iko taabu,  watu wetu

wanauwawa, hakuna mtu analipwa.  Ati unalipwa, bado  ukilipwa, mtu wako aliyekufa kwa mnyama, Kshs.30,000/-.   What is

Kshs.30,000/- comparing it to the life of a human being?  Elfu thelathini.   Ng’ombe ikiuwawa, no.  Mbuzi ikiuwawa, no.    Hiyo

ni bure tu. 

 Com. Lenaola:  Pendekezo ambayo ungetaka.

Speaker:   Kwa  hivyo,  mimi napendekeza,  mtu  akipata  jeraha  kubwa  kwa  mnyama,  apewe  Kshs.500,000/-.    Maisha  ya

binadamu, iwe Kshs.1,000,000/-.  Asanteni.

Com. Lenaola:   Na akina mama pia mko na uhuru wa kuzungumza.  Kwa hivyo musikae kando,  kwamba hiki ni  kikao  cha

wazee.  Hata kina mama, na wanafunzi pia, mutazungumza.

Speaker:  Asante sana Commissioners wetu.  Munakaribishwa katika wilaya ya Samburu, Mabibi na Mabwana, hamjambo?

Response:  Hatujambo.

Speaker:    Mtaniruhusu,  niko  na  memorandum  ambayo  nimeandika  Kimombo,  lakini  nitajaribu  kutafusiri.   Kwa  sababu

tuliambiwa tuchambue kwa ufupi, najaribu kutafsiri Kiingereza iwe Kiswahili, ili wale ambao hawasikii Kiingereza, wasikie.

Jambo la kwanza ni kuhusu usalama:  Commissioners wetu,  Mabibi na Mabwana,  mtakubaliana na mimi ya kwamba,  usalama

ni kitu cha muhimu sana.  Kama hakuna usalama, hakuna maisha.  Hakuna chochote kitakacho endelea.  Na katika wilaya hii ya
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Samburu, na hata zaidi, Samburu East Constituency, mara kwa mara, tunashambuliwa na watu.  Kuna watu fulani, ambao mara

kwa mara, wanakuja kutushambulia.  Cattle raiders wanaingia hapa, wanaua watu, na wanachukua mali.

Com. Mrs. Yano:  Nani hawa?  Tuambie ni nani.  Utasema ni watu fulani, unawajua ni watu gani.

Speaker:    Kuna wa-Somali,  kuna  wa-Borana,  ambao  wanakuja  kushambulia  area,  hasa  zaidi  tarafa  ya  Wasu,  na  vile  vile

tarafa ya Wamba.  Wa-Somali na wa-Borana wanaingia kwa kawaida, wanaua watu, wanachukua mali.   

Kile ambayo tunapendekeza Bwana Mwenyekiti, ni ya kwamba, tunataka,  kwa sababu haiwezekani kuweka polisi kila mahali,

sisi tunapendekeza kwa Serikali watupatie wale ambao wanaitwa police reservists.   Yaani,  wale polisi ambao –  home  guards

kwa mfano.  Tupewe saidi, na bunduki ya kisasa.    Kwa sasa  tuna home-guards,  ndio tunashukuru Serikali.   Lakini kwa sasa,

zile bunduki ambazo home-guards wa-Samburu Mashariki wanayo,  ni ile inaitwa 303,  outdated.   Ambayo, ilikuweko colonial

days.  Na  wale ambao wanakuja kutushambulia, wana AK47,  G3,  na mambo mengine.  Sisi pia tunataka kuongezewa police

reservists,  ambao watapewa bunduki  ya  kisasa   --  AK47,  G3,  na  mambo  mengine.   Na  vile  vile  equipment  ingine  ambayo

itasaidia hawa watu, ili kwamba, ng’ombe wakihama mahali popote, au wale raiders wakija, watafundishwa vilivyo.

Jambo la pili katika  mambo  ya  security,  ambayo  tumependekeza,  ni  ya  kwamba,  ifunguliwe  –  yaani,  opening  up  of  security

roads.  Bwana Mwenyekiti utaniruhusu ni quote kidogo kwa Kiingereza.   Supply of modern equipment,  opening up of security

roads to facilitate patrols and vigilance, formation of locational security networks.

Government to deal firmly and swifly with corrupt and lax officers who compromise with security of Kenyans.

Government to use all might to deal  with perpetrators  of henious acts,  such as,  cattle rustling, and such aggressors  be  made to

pay in full for such crimes, including compensating the victims.

Bwana  Mwenyekiti,  hayo  ndio  tunapendekeza  Serikali  itufanyie  kwa  mambo  ya  security,  ili  nasi  pia  tuweze  kuishi  maisha

mazuri, ili nasi vile vile tuweze kuchunga mali zetu.   

Nitaacha  mambo  ya  security  Bwana  Mwenyekiti,  nitaenda  mambo  ya  ardhi,  land.   Bwana  Mwenyekiti,  tunapendekeza  ya

kwamba,  katika wilaya ya Samburu,  ardhi kubwa ya Samburu ni trustland, ambayo  iko  chini  ya  county  council  ya  Samburu.

Inaitwa trustland under Cap.  288.   Yaani,  Trustlands Act Cap.  288.   Hiyo Bwana Mwenyekiti,  tunataka  iwe  scrapped  (Cap

288),  ili  tu-revert  it  to  Group  Ranch  Representative  Act  Cap.  287.   Ili  kwamba,  wananchi  wa  sehemu  hii,  ya  wilaya  ya

Samburu, na hata zaidi Samburu Mashariki, waweze kumiliki ardhi kama wenyewe.  Kwa sababu,  under Cap  288,  mtu yeyote

anaweza kuja mahali, yaani county council, na anachukua ardhi,  kesho unasikia ya kwamba,  mtu amejenga lodge mahali fulani,

mtu  amechukua  ardhi  mahali  fulani,  ati  kwa  sababu  umepitia  county  council  huko,  na  wananchi  wa  kule  mahali  hao  watu
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watakuja  kujenga,  hawajakuwa  consulted.   Kwa  hivyo  tunataka  Group  Ranches  –  ardhi  yote  ya  Samburu  iwe  ya  Group

Ranches.    Ili  kwamba,  wenyewe  wasimamie  ardhi  yao.   Na  kama  mtu  anataka  (individuals),  afanye  application,  ili  aweze

kupata ile ardhi ambayo anataka.

Pamoja na hayo Bwana Mwenyekiti,  ni ya kwamba,  kwa sababu mumetuambia ku-speed  up.   Mambo ya title deeds  Bwana

Mwenyekiti katika Group Ranches,  ni  ghali  sana.    Katika  Group  Ranches,  pesa  chungu  mzima  inalipwa,  kwa  kutafuta  title

deeds.   Na  kwa sababu wananchi wa sehemu hii wana shida,  kwa sababu ya kiu-uchumi, kwa sababu ya harsh geographical

conditions katika area hii, tunapendekeza ya kwamba, the issuance of title deeds  (kupatikana title deeds  ya Group Ranch),  iwe

free of charge.  Isiwe inalipwa.  Wananchi wafaidike vilivyo.

Na vile vile, iwe inapatikana kwa njia rahisi, Bwana Mwenyekiti.   Na  wakati  vile vile wananchi wanaenda kutafuta title deeds,

wawe wanapewa kwa wakati inayofaa.

Nakuja  kwa  natural  resources,  because  I  want  to  speed  up  Bwana  Mwenyekiti.    Mambo  ya  forests,  Bwana  Mwenyekiti,

katika wilaya ya  Samburu,  kuna  hectares  mia  tatu  na  ishirini  elfu  katika  wilaya  ya  Samburu.   Na  chochote  kinachopatikana

katika forest,  inaenda yote kwa Serikali.   Hakuna chochote kinachoenda kwa wananchi.    Na  wananchi  katika  wilaya  hii  ya

Samburu, ni watu ambao wameheshimu forest.   Hata  kabla  Wazungu  kuingia,  babu  zetu  walikuwa  wakichunga  forest  katika

ardhi hii ya Samburu.

Kwa hivyo, tunapendekeza, ya kwamba, mapato yote inapatikana katika forests  – anything, name it,  iwe gold inapatikana,  iwe

nini inapatikana, 50% au hamsini kwa mia, iende kwa wananchi.

Vile  vile  Bwana  Mwenyekiti,  katika  forest  hii  ya  Samburu.   Kuna  two  lines.   Kuna  top-line  na  kuna  bottom-line.   Bwana

Mwenyekiti,  hawa watu wa Department of Forests,  ndio sisi wananchi wa wilaya ya Samburu tumeheshimu  forest  kabisa,  na

tunalinda hata kama forest-guards wakiambiwa waende nyumbani, watakuta forest imelindwa.  

Kile ambayo tunataka ifanyike ni ya kwamba,  bottom-line ya  forest,  iondolewe  –  be  done  away  with.   Ili  kwamba,  top-line

pekee yake ibaki, wananchi waruhusiwe kulisha, na vile vile kupata mapato katika line ya chini, iwe imeondolewe laini ya chini.

Jambo  lingine  vile  vile  Bwana  Mwenyekiti,  kulingana  na  forest,  ni  ya  kwamba,  ile  ambayo  tunataka  Serikali  ifanye  ama

kufanyiwa ni ya kwamba,  kuna vile vile mambo ya msitu, yaani kuna miti ambayo inapatikana,  yenye madawa,  yenye  mambo

mengine, iwe, watu wanaruhusiwa kutoa kama miti ya kutibu watu.   Kwa sababu,  even modern medicine Bwana Mwenyekiti,

inatoka kwa miti.  Kwa hivyo, watu waruhusiwe kupata ile kitu ambacho kinapatikana katika forests, na wafaidike. 
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Na vile vile walishe mifugo  yao  wakati  wa  kiangazi.   Kwa  sababu,  forest  inawekwa  kwa  manufaa  ya  mwananchi.    Na  sio

mwananchi anawekwa kwa manufaa ya forest.  Kwa hivyo, wananchi wa sehemu hii wafaidike na forest  vilivyo.   Waruhusiwe

kulisha, wakati wa kiangazi.

Na vile vile, kuna  jambo  lingine  ambalo,  iko  katika  forest.   Wa-Samburu  waruhusiwe  ya  kwamba,  wawe  considered  to  be

patent owners in the forest.  Yaani IPR (Intellectual Patent Rights.  Ili kwamba,  mtu mwingine asiondoke,  yaani kwingineko aje

kutuambia, ooh, hii miti, inaitwa …………. (inaudible), au miti ingine inaitwa ………. (inaudible), hau miti ingine inaitwa “nane”

ooh mimi ndio nilikuja kugundua.  Ni wa-Samburu  wenyewe waligundua, and somebody should not be  taking it.   They should

be reseved for the locals.  Because, they are patent owners.  They should be considered for that one.   

Nikitoka mambo ya forest Bwana Mwenyekiti, kwa sababu sitaki kupoteza wakati mwingi, wengine ………..(end of side A)

Kuchunga  wanyama  wa  msituni.   It  is  national,  the  most  important,  national  heritage  katika  nchi.   It  is  a  national  resource.

Lakini Bwana Mwenyekiti,  sisi ndio tunaumia.   Kabla  hata wakoloni hawajakuja hapa,  sisi tulikuwa tukichunga wanyama wa

msituni katika area hii ya Samburu.   

Na,  Kenya vile vile  kulikuweko  na  wanyama.   Watu  wengine  wameingilia  wanyama  wao,  na  bunduki,  na  mkuki,  na  panga,

wakaua.    Sisi  tukalinda  zetu  katika  Samburu.   Na  vile  vile  katika  Samburu  mashariki.    Wanyama  vile  vile  wanatuua  sisi.  

Tumepoteza maisha ya binadamu, tumepoteza ng’ombe, mbuzi, ngamia, punda, na kila kitu, na hakuna compensation.   Hakuna

malipo, na sisi ndio tunachunga.

Isitoshe, wanyama walioko hapa, wanashindana vilivyo, hata zaidi.  Kunywa maji, kula nyasi, kushindana na ile mifugo ambayo

tunayo kwa sasa.   Bwana Mwenyekiti,  tunataka wale ambaye tunaita wildlife custodians,  iwe KWS,  au  iwe  Group  Ranches,

ama  yeyote   ambao  ni  wildlife  custodians,  yule  ambaye  anafuga,  anachunga  wanyama,  wawe  wanatulipa.   Kwa  sababu

tumepoteza maisha.  Kwa sababu watu wetu wamepata injuries.   Kwa sababu mifugo yetu imeuwawa.  

Na kuna msemaji mwingine, kwa sababu tulikuwa kwa committee ambayo tumejadili hiyo, tumesema ya kwamba,  mtu akipata

jeraha,  kulingana na ile degree  ya  jeraha  ambaye  anapata,  awe  analipwa  kiasi  fulani,  lakini  mpaka  nusu  million  (mtu  akipata

jeraha).   Mtu akipoteza maisha, mtu awe amelipwa minimum of one million shillings.  It  can two million, three,  five, upto ten.  

Kwa sababu maisha ya binadamu haina bei.   Kwa  hivyo,  tunataka  minimum of  a  million  shillings  and  above,  not  less  than  a

million shillings. 

 Com. Lenaola:   Say the last point now.

Lalampaa:   Please, let me go to education.  Education tulisema ya kwamba, Bwana Mwenyekiti, wakati  tulinyakua uhuru, our

starting  line  was  not  the  same  with  the  rest  of  Kenyans.   Kwa  sababu,  wengine  walikuwa  na  bahati  kutembelewa  na
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missionaries, wakajenga mashule, watoto wakaenda shule, wengine hata wakaenda university.

Samburu, tumefungiwa.  Samburu was known as a closed district.    Ukitaka kuingia Samburu,  lazima uchukue  permit  kutoka

DO Mzungu kutoka Rumuruti, ndio uingie Samburu.  DO au DC Laikipia, ili kuingia Samburu.  Tumewekwa kando,  pamoja na

wanyama  wa  pori.   Na  umechukua  muda  mrefu,  even  wakati  tuliponyakua  uhuru,  imechukua  muda  mrefu,  wakati  ambayo

tumefungua.

Tunapendekeza Bwana Mwenyekiti,  ya kwamba,  Serikali itafute pesa,  kwa sababu wakati  wa-Kenya wengine wameendelea,

sisi tulibaki nyuma.   Na drought vile vile ya 2000  wametumalizia mifugo, tunapendekeza ya kwamba Serikali itusaidie elimu ya

watoto wetu kutoka Class  One mpaka Form Four.   Ili kwamba,  tunaweza kushindana na the rest  of Kenyans.   Because,  we

are not stupid people Bwana Mwenyekiti.(clapping)

Wale ambao wamepata nafasi, at least we are proud, one of the Commissioners is our son, Lenaola.  Na wengine vile vile.  We

have very bright boys and girls, lakini opportunities ndio hakuna.  

Na tunapendekeza vile vile ya kwamba,  Serikali ijenge more boarding schools.   Vile vile, Serikali,  i-introduce mobile schools,

na vile vile introduce feeding programme, na vile vile kuna kitu inaitwa, Kenya Equipment Scheme.   Ili kwamba,  tupate kila kitu

kwa mashule zetu zote katika wilaya ya Samburu.  I am not going to talk about Samburu East alone, the whole of Samburu.

Na Bwana Mwenyekiti, pastoralists (I am just ending)

 Com. Lenaola:  Is that the last point?

Lalampaa:  You allow me to just add  on kitu kidogo tu.  Bwana Mwenyekiti,  kitu ambacho tunahitaji ni ya kwamba,  mifugo

yetu, ndio raslimali ya pekee katika wilaya hii ya hapa, zaidi ya lower parts of Samburu.

Na shida ni ya kwamba,  hatuna pahali pa  kuuzia.  Tunataka kupendekeza,  Serikali ifanyie sisi auctions.   Kwa  sasa,  Samburu

wana Sikutamarmar auction.  Tunataka auction iwe Sikutamarmar,  I don’t  want  to  be  parochial  to  talk  about  Samburu  East

alone.   Nataka  kuzungumza  vile  vile  Sikutamarmar,  Baragoi,  Wamba,  Archer’s  Post,  kila  mahali,  iwe  kuna  soko  ya  kuuza

mifugo.  

Na  isitoshe,  wakati  ya  colonial  days,  Bwana  Mwenyekiti,  kulikuweko  na  Abattoir  kule  Archer’s  Post,  tunataka  ifunguliwe

Abattoir  ya  Archer’s  Post,  kwa  sababu,  haitasaidia  Samburu  peke  yake,  itasaidia  the  whole  of  North  Eastern,  and  part  of

Eastern,  and part  of  Rift  Valley.    Abattoir  ilikuwa  inasaidia  watu,  katika  Samburu,  and  we  can  even  tin  the  beef  and  earn

foreign exchange.  
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It is a pity Bwana Mwenyekiti, ya kwamba, wakati tuna  KMC huku imefungwa, Kenya ina import beef from Botswana.   What

a big embarrassment?   Na Botswana walikuja ku-learn kwa KMC wakaenda kufungua yao,  sasa  ndio tuna-import  beef from

Botswana.  Shame of us.   (laughter)

Kwa hivyo, Bwana Mwenyekti,  please,  ya mwisho, ni ya kwamba,  tunataka Livestock Marketing Agency.  Kama vile ndugu

zetu wa sehemu zingine wana Coffee Board of Kenya, Tea Board of Kenya, Pyrethrum Board of Kenya, sisi pia tuwe na board

ambayo directors wake watakuwa na kuchaguliwa na wenye ngombe.

Ya mwisho, health, Bwana Mwenyekiti.  Vile vile tunataka Serikali itujengee dispensaries kwa kila location.  Na mahali ambapo

hakuna dispensary, tuwe na mobile clinic.

Mwisho  kabisa,  ma-chiefs  na  assistant  chiefs,  kwa  sasa  Bwana  Mwenyekiti,  imekuwa  shida  kupata  wale  ma-chief  ambao

wananchi wanataka.  Kumekuwa na corruption, lazima uende ku-tip watu ili upate kirauni.  Tunataka ma-chief na manaibu yao,

kwa  sababu  hawawezi  kuwa  transferable,  wawe  wanapigiwa  kura  ya  siri  na  wananchi,  ili  waweze  kusimamia  wananchi.  

(clapping)

Mwisho kabisa Bwana Mwenyekiti  (laughter).  Ya kwamba  sehemu  hii  imelemewa  na  umaskini.    Tunapendekeza  Serikali

itafute njia yeyote, ya kwamba wananchi wapate mikopo ya kufanya biashara, ili kuondoa umaskini.

Nasema  hayo  Bwana  Mwenyekiti,  kwa  sababu,  wilaya  ya  Samburu,  ni  second  from  the  poorest  in  the  whole  Republic  of

Kenya.  Marsabit ndio ya mwisho, sisi ndio number two ya zile wilaya maskini.   In the whole country.   87% ya wa-Samburu ni

maskini, below poverty  line.   Kwa  hivyo,  tunaomba  Serikali  itafute  njia  ya  kupata  mikopo,  ili  wananchi  wapate  biashara,  ili

kuondoa umaskini.  Asante.

Com. Lenaola:  Asante Bwana Lalampaa.  Ngoja kuna swali.

Speaker:  Lete mara moja. (laughter)

Com. Prof. Okoth-Ogendo:   Can we please have the crowd silent.  We are recording this information.  If we cannot record it

properly, we will not get a proper report for Samburu East Constituency.  So, please…..

Mheshimiwa, we have heard a lot about  security.    We heard a lot about  it in Marakwet,  in  Pokot,  in  Turkana,  in  Marsabit,

everywhere.  And people are saying, give us home-guards.  Do you think it is good policy for the Government to arm Kenyans

against Kenyans?
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Speaker:  Yaah, I think it is.  It is because, why do the Government sit down and allow other Kenyans to arm themselves,  go

and attack others? (clapping)

If they cannot prevent them, then, give us home-guards, so that we can protect ourselves, to supplement the normal and regular

government security personnel. (clapping)

Com. Lenaola:  Paul Linimwisi?  Paul Linimwisi.

Paul Linimwisi:   Mimi jina langu ni Paul Linimwisi, Pastor wa Eastern Centre – Wamba.  Na ninaishi hapa Wamba.

Com. Lenaola:  Ngoja kwanza.   Ukitaka kuzungumza, tafadhali nenda nje kidogo ……… (inaudible)

Pr.  Paul  Linimwisi:    Kwa  hivyo,  ninaenda  kuzungumzia  mambo  machache  ambayo  tulikuwa  tumekutana  tarehe

25-26/4/2002.  Na tulikutana karibu watu wa district mzima – watu wa Nyiro, watu wa Baragoi,  watu wa …… (inaudible),  na

hata hapa.   Tulikutana kwa kujadiliana mambo ya ardhi yetu.  Mambo ya mazingira.  Na  mahali ambayo tulikuwa tume quote

kwa hii kitabu ya Katiba hii.  Namba kumi na nane, mpaka ishirini na moja.  Na mambo ambayo tulienda kujadiliana, ni mambo

ya  hii  ardhi.   Kwa  sababu  tunajua,  mambo  ya  hapa  ni  trustland.   Na  tunasema  mambo  ya  hiyo  jina  ‘trustland’,  tumekataa.

Ikiwezekana kwa Katiba hiyo mpya, iondolewe.  

Tunataka kila kitu ambayo iko katika ardhi yetu, iwe ni ya wananchi.   Mambo ambayo inahusu forest,  mambo ambayo inahusu

mashamba  zetu,  na  irudi  kwa  wananchi.   Ndio  tulisema  sasa  kama  mambo  ya  hii  watu  wanaitwa  wildlife,  wanyama  wetu,

tunakaa na wanyama wetu  tangu  zamani,  hata  tunawapatia  maji.   Kwa  sababu  tunapolima  visima,  tunaweka  mahali  ambayo

wanatumia maji, ili asiuwawe ndani ya kisima.  Sisi wenyewe ndio tulikuwa tunawalinda tangu zamani – mababu zetu.

Lakini, wakati huu ambayo tumeondolewa pale, ni hao ndio wanapata  mapato yote.   Hakuna kitu ambayo sisi kama wananchi

ambao tunaishi hapa tunafaidika.

 Com. Lenaola:  Pendekeza. Endelea mbele.

Pr. Paul Linimwisi:   Pendekezo letu, mali yetu irudi kwetu.

Na katika mambo ya ardhi ambayo tunayokalia.  Serikali isiwe na uwezo tu (kwa sababu Serikali ndio iko na uwezo) ikiwa ni

loan wanapeana,  ikiwa ni mahali ambayo  anaishi  anapeana,  lakini  hiyo  ardhi  irudi  kuwa  yetu.    Ili  sisi  wenyewe,  tuulizwe  ile

mahali ambayo tunaweza kupeana na mahali ambapo tunaweza kataa, na tuko na uwezo wa kukataa.
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Mambo  ya  forest.   Tunalia  mambo  ya  forest,  stop  line  hii  mbili  iende  juu.   Kwa  sababu  mahali  yote  wananchi  wangeweza

kufaidika, imepewa Serikali mahali ambayo ilikuwa inalimwa, mahali yote mzuri.  Sasa  sisi  tumebaki  na  shida  na  hakuna  kitu

ambacho tunaweza kufanya.  Tunataka hiyo laini iende juu, na hata sisi tulindwe mahali yetu ambayo ni forest.

Kitu ingine ambacho tunataka, Serikali itulinde pamoja na mabibi zetu na watoto wetu, kwa ile njia ambayo inawezekana.

Mahali ambayo kama ardhi hii yetu, tupatiwe, tumiliki sisi wenyewe.  Tupatiwe hata wakati  ambayo tunaweza taka  hata Group

Ranch, na hata iwekwe open, Serikali iweke open kwa kila mtu ambaye anataka division yake mwenyewe, apatiwe.  

Na tena, kwa kupatiwa hiyo division, na tupatiwe title deeds kwa urahisi uko kwa division.  Sio kuzunguka mahali mbali.

Kitu  ingine  tulisema,  ni  kuhusu  wasichana  na  vijana  wetu.   Tuna  wasichana  ambao  wako  na  watoto  na  hawana  mabwana,

anaishi  pale  nyumbani.   Akibaliwe  ya  kwamba,  wasichana  wapate  ardhi  kama  vijana  kutoka  wa  wazazi  wao,  kwa  sababu

hajaolewa, ako na watoto na hakuna mahali ambapo atapeleka hawa watoto.  Kwa hivyo, watoto wetu wote wawe sawa.

Nyingine ambayo tulisema ni mambo ya shule.   Sisi tunabaki nyuma kabisa,  na tuko na watoto  ambao tunasomesha.   Lakini,

Msamburu hana uwezo wa kusomesha watoto  mpaka wafike university au secondary.   Hawa ni watoto  ambao wako na akili,

lakini wakimaliza shule ya msingi, hawaendelei kwa sababu wazazi hawana uwezo kuendelesha watoto wao na masomo.

Tunahitaji  Serikali  itusaidie  kwa  hao  watoto  kutoka  Standard  One  mpaka  Form  Four,  mtoto  huyo  ataweza  kujisaidia

mwenyewe.

Kitu  nyingine,  nikimalizia,  kuna  watu  ambao  walikuwa  wanaishi  katika  mlima  nyakati  za  zamani.   Na  hao  watu  walikuwa

wanaitwa wa-Dorobo.   Hawa watu walikuwa na mizinga yao,  hawa watu walikuwa wanakaa katika hiyo misitu, na walikuwa

wanalinda.   Serikali ilitoa hao watu,  wakoloni walikuwa hapa chini.  Na  tangu watoe hawa watu,  hakuna chochote  ambacho

wamefanyia.  Waliweka, hawajasomesha watoto wao, hakuna mahali ambayo wamewapatia.

Sasa, raslimali yao kama mizinga, ni watu walikuwa wanachunga hata maua.  Na  wakati  waliteremsha, kila kitu iliharibika, hata

hiyo  mizinga  iliharibika.   Hakuna  mtu  anaitwa  councillor,  hakuna  mtu  anaitwa  chief.    Dorobo  wapewe  mahali  yao,  na

washughulikiwe kama wananchi wengine.   Hayo ndiyo maoni yangu.

Andikisha pale.  Asante sana kwa maoni yako.  Abdi Kabare, unataka kuzungumza?  Abdi Kabare.

Abdi Kabare Ismael:   Habari?  Habari ma-Commissioner.  Kwanza tunafurahia nyinyi kufika leo hapa kwetu Samburu,  hapa

Wamba.   Nafikiri, hatuwezi kupata kikao kama hiki cha Commission kwa miaka labda mia moja ama mia pengine mia mbili.
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Ya  kwanza,  muhimu  ya  binadamu  kwanza  ni  mali  pamoja  na  mifugo.   Wacha  nizungumze  juu  ya  maji.   Hatuna  mito.  

Nitapendekeza namna tutapata  maji.   Napendekeza  tuwe na  boreholes  na  ma-dams.   Tulikuwa  na  ma-dams  hapo  mbeleni,

lakini kwa miaka mingi haijalimwa, na labda imezibika na hakuna maji ya maana inaingia.   Napendekeza  tuwe na boreholes  na

dams.

Na pia,  tunapendekeza ya kwamba,  hiyo  ……….  (inaudible)  ifungwe.   Mifugo  na  binadamu  wawe  tu  ndio  wanatumia  hiyo

maji, na pia ukulima.  Na pia tunataka fertilizers, kwa sababu hii sehemu yetu inalimika kuliko hata upcountry huko.

Ya pili, ni amani:   Kitu muhimu ni amani.  Bunduki haiwezi kutuletea amani, lakini tunataka ma-boundaries  ziheshimiwe.   Kila

watu wakae katika boundaries zao.  Hilo ndilo pendekezo langu.

Upande wa ma-barabara:  sisi wa-Samburu,  hatujaona kitu ambacho kinaitwa lami.  Tunataka pia tupate ma-barabara  za lami

kama wananchi wengine wa Kenya. (clapping).

Ya nne, telephone:  tunataka tuwe na telephone services ili nasi tuweze kuwasiliana na wenzetu nchini kwote.   Tunapendekeza

hiyo.

Com. Lenaola:  Unaenda kumalizia?

Abdi Kabare Ismael:  Bado Kumaliza.  Sijatosheka.  

Upande wa elimu:   wengi  wamesema  tumewachwa  nyuma.   Na  kweli,  tumewachwa  nyuma,  hii  miaka  arubaini  tangu  tupate

uhuru.  Tunapendekeza kuwa, Serikali ihurumie sisi na watoto wetu.  Napendekeza  kuwa elimu iwe free kutoka Standard  One

mpaka Form Four vile imesemekana.  (clapping)

Upande  wa  ranches  –  mchanga  wetu:    Tunataka  divisional  ranches  na  ma-ranches,  kwa  sababu,  wana-Kenya  wengine

wanaweza kunyang’anya sisi hapa.   Wakikosa kule, wanaweza kuja kunyakua haki yetu.   Tunataka tupewe title deeds.

Ingine ni kwamba, sisi ni wafugaji.  Hatuna kahawa wala majani.  Tunafuga ng’ombe, ngamia, punda, mbuzi.

 Com. Lenaola:  Toa pendekezo.

Abdi Kabare Ismael:  Tunapendekeza, tupewe loans.  Asanteni.

Com. Lenaola:   Asante sana Bwana Kabare.  Bwana Kabare njoo pande hii u-sign register.   Jonathan Leopora?
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Jonathan  Leopora:    Kwa  jina  ni  Jonathan  Leopora,  na  mimi ni  social  worker.   Basi,  natoa  maoni  kidogo,  na  nitatumia

Kiingereza.

Kwa hivyo  kitu  ya  kwanza,  ni  mambo  ya  the  make-up  and  duties  of  the  three  arms  of  Government.    Kwa  Executive,  we

recommend that there be Head of State and Head of Government.  The Head of State  to serve a maximum of two-year  terms,

while the Head of Government will be subjected to continuity of his government.

On the Legislature:  we recommend the extension of the present one-chamber system.

On the Judiciary:   the Judicial system must be  independent in the administration of  justice.   Members  of  the  Judicial  Service

Commission must enjoy security of tenure, and their appointments must be vetted by Parliament.

There should be another court, after Court of Appeal.  That is, if you are  not satisfied with Court  of Appeal,  then, there should

be another court.

Constitutional office:  we recommend addition of a Children’s Constitutional office.  This will look into issues of  children,  and

especially children  in difficult circumstances, like those of the nomads, and also children from the minority groups and also those

in the streets, like street children.

We also recommend a juvenile court  which will deal  with cases  of children, and  a  social  worker  should  be  there  to  help  the

child in the event of a child being in court,  so that the child does  not face the magistrate,  face by face.   Because we know this

will have a diverse effect on what the child will say.

Service  delivery.   We  recommend  that  local  authorities  be  empowered  financially  and  in  expertise,  to  deliver  the  necessary

services to their respective residents.   

The Central Government should therefore channel development funds to the various regions through the local authorities.

In the Electoral system, the financial requirements  for  aspiring  candidates  must  be  reduced  to  a  reasonable  level  to  allow  all

Kenyans  to  vie  for  political  offices.   Right  now  they  are  talking  of  Kshs.200,000/-  for  somebody  to  vie  as  an  MP,  and

Kshs.50,000/- for one to vie as a councillor.  That is very expensive.

Financial spending during elections must be reduced and regulated, so that the rich do not end up bull-dozing their electorate.

Those seeking Parliamentary seats must be registered voters in their respective constituencies where they are  seeking elections.
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  Currently, you can seek anywhere.

Presiding officers and agents must accompany ballot boxes,  right to the counting hall, and counting should be done during  the

day.  It has been normally continuous, and people end up going to sleep, when the thing is on, and it is not a good idea.

The Councillors must be given more power to hire and fire all employees, including the chief officers – the Clerk,  the Treasurer,

they should be able to fire them, when there is a problem.  But they should do this in consultation with the current Ministry, not

just doing it out there.

The Chairman of the County Council should be elected by the wananchi.

Land:   the  present  legislation  alienates  the  wider  majority.   We  recommend  that  all  issues  relating  to  land  and  other  natural

resources,  must be  controlled by the residents themselves.   Active participation  and  management  of  these  resources  must  be

supported and encouraged.

On management of public finances:  the Controller  & Auditor-General  must be  empowered to prosecute  the looters  of public

coffers.   The Public Accounts Committee should also be empowered  to  institute  charges  on  public  servants  who  mismanage

public resources.

Fundamental  rights  of  the  individuals:    fundamental  rights  of  the  individuals  as  presently  structured  in  Chapter  5  of  the

Constitution, must be protected and respected.

Parliament must not amend this provisions.   If for any reason an amendment is necessary,  then, a referendum must be  sought.

That is before making any changes.

Socio-cultural  issues:    for  regional  knowledge,  the  appropriate  cultural  practices  of  the  various  ethnic  groups,  including  the

Samburu, must be supported and promoted.  Such knowledge and practices must find a place in subsequent  legislation and any

other social gatherings.

Public treaties:    international treaties  must be  approved by Parliament.   This will  save  the  country  from  unnecessary  financial

and political obligations.

Livestock:  more than 70% of this country is fitted for pastoralism.  If there isn’t however,  a national structure that supports  this

structure,  as  one  of  the  presenters  has  said,   we  therefore,  recommend  a  formation  of  a  Livestock  Marketing  Agency  or  a

Commission to promote this sector.  Thank you very much.  That was my presentation.
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Com. Lenaola:  On culture:  wherever we have gone, we are  being told about  harmful culture,  like Female Genital Mutilation.

What are your views about certain cultures to be re-structured at certain stage in time?

Jonathan  Leopora:   In  my opinion,  cultures  that  are  retrogressive  to  development  should  be  abandoned,  as  the  case  of

Female Genital Mutilation.   But cultures that promote respect,  should be encouraged.   Like in the Samburu context,  there are

those that should be abandoned and there are those that should continue.

Com. Mrs. Yano:  Start with your name.

Lesulum Lenariu:  Yes, Commissioners….

Com. Lenaola:  Jina halafu uendelee.

Lesulum Lenariu:  Jina langu naitwa Lesulum Lenariu, mimi ni Councillor wa ……….. (inaudible).  Na niko hapa kwa sababu

ya Katiba.  Nafurahia sana kuwa hapa siku ya leo, kwa sababu, Katiba inayotuongoza imebagua wa-Samburu.   Na  kitu inafika

kwa wakati wake.   Wakati huu sasa umefika, ambapo, hatujaomba, imekuja tu yenyewe.

Ile kitu ambacho kinatuma niseme ya kwamba sisi tumebaguliwa, katika hizi vitabu, mumewasilisha katika wilaya zote ama nchi

yote ya Kenya.  Kuna mahali inasema, Katiba inalinda usalama ya mtu.  Na iko, lakini hapa,  sisi hatulindwi wa-Samburu.   Kwa

sababu, unasikia hata sasa, wale waliotangulia kuongea mbele, waliongea mambo ya home-guard, na kadhalika.   

Tunashangaaa  sana,  Katiba  ya  Kenya  inasema,   wanaandika  askari  kila  mwaka,  kwa  kulinda  binadamu  –  mwananchi  wa

kawaida, mwananchi na mali yake.  Lakini ukiangalia sisi wafugaji, tuna umaskini, tumeshuka kutoka juu, kwa sababu ya uizi wa

mifugo.  Hii mifugo yetu ambayo tunalilia, inakwenda kwa njia isioeleweka.

Com. Lenaola:  Pendekeza tafadhali.

Lesulum Lenariu:  Kwa hivyo, mimi ningependekeza  kwa  upande  wa  mifugo,  wafugaji,  Serikali  iangalie.    Na   kama  mtu

anaenda  kuiba  mali  ya  mwingine,  Serikali  ilipe  hiyo  mtu,  na  vita  itaisha  kati  yetu,  na  ma-ndugu  zetu  wa-Turkana,  ama  na

Borana.  Kama Serikali kuu inalipa mali ya mtu, hakuna vita, usalama itaingia.  Kwa hivyo ningependekeza,  mtu akipoteza mali

yake, na inaisha namna hiyo. 

Kitu  ingine,  Bwana  Commissioner,  Bwana  Commissioner  Lenaola  ako  hapa,  tumemsomesha  kwa  sababu  ya  mifugo.

Tumesomesha na ng’ombe – huyu ambaye yuko mbele yetu hapo.   Hivo ni kumaanisha, sisi ng’ombe yetu, inadhamana katika
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nchi yetu ya Kenya.   Na tunasikitika sana kuwachwa nyuma kwa upande wa kutangaza auction huko ama bei.  

Kama sasa  kwa mfano, down country,  kila  board  ya  majani  chai,  ya  kahawa,  wanauza,  wanasaidiwa  na  Serikali  –  fertilizer

(mbolea).   Ningependekeza,  katika Budget ya Serikali,  ile inagawiwa wananchi,  kwa sababu,  Serikali kuu  inasaidia  wananchi

kwa njia ya kuangalia na Budget yao kuu.  Wafugaji waangaliwe, hizi ng’ombe zao,  iwe kuna interest  tunapata kutoka kwao,

pesa ya Serikali kuu ya Kenya.

Na pia, wasiwe wanaenda kununua nyama Botswana,  ikiwa sisi tunafuga nyama hapa.   Kwa hivyo ningependekeza,  sisi, tuwe

na  store  –  yaani  Kenya  Meat,  sio  eti  tunaenda  kuwekewa  Kenya  Meat  Nairobi,  eti  unasafirisha  ng’ombe  hapo  na  shida,

unatafuta ghari.   Mahali inafugwa kitu, iwe inawekewa store  hapa.   Kwa hivyo, ningependekeza,  wafugaji  wawekewe  Kenya

Meat, mahali wanaofuga mifugo.

Nikienda kumalizia, mambo ya afya.   Unajua, Bwana Commissioner, sisi tunabaguliwa hata zamani, na hata hiyo ubaguzi bado

tunabaguliwa.   Kwa  mfano,  unajua,  Waswahili  walisema,  ile  samaki  kubwa  humeza  wengine.   Hii  wilaya  yetu  ya  Samburu,

inamezwa na hii district imeendelea.  Kila kitu ikitoka, ikifika Rift Valley huko, inaishia tu huko bila kufikia sisi wa-Samburu.  

Kwa hivyo, ukiangalia, hii communication ya wilaya ya Samburu, communication tu pekee yake, ni hapo tu Wamba,  na Archer’

s na Maralal,  na Baragoi.   Hakuna mahali ingine iko communication.  Na  ulisikia square  kilometre vile  uliambiwa  na  wale  wa

mbele.   

Kwa hivyo, afya, ningependekeza, hata sio hospitali ijengwe kwa ward moja.  Kwa sababu, kama mimi nikiwa councillor,  ward

yangu  ina  60sq.kms.,  na  dispensary  moja,  haiwezi  kusimamia  60sq.kms.   Na  sasa  kuna  ward  zingine  kubwa.   Kwa  hivyo

ningependekeza, kila sub-location ijengwe dispensary, ndio watu wetu wapate afya ya sawa sawa, kama down country.

Nikienda  kumalizia,  mambo  ya  lami.    Tuna  agreement  ilifanywa  na  wakoloni,  hata  kama  tuliwekewa  closed  district.   Tuna

agreement tulifanyia 1911  (sijui 1911  ama 1912).   Kwa  sababu sisi tulibaguliwa, na tulikuwa tunawekewa close district,  hiyo

agreement  iingie  kwa  Katiba,  kwa  maana  inabaki  miaka  mbili,  ndio  hiyo  agreement  ianze  kubadilishwa  iwe  mpya,  ama

kukataliwa.  Ili, mahali tulikuwa, hiyo agreement, maana inatuhusu sisi wa-Samburu.    Na  ilikuwa imeandika na…. sisi tunaitwa

Maasai.

Hii area yote ya Laikipia, kuna mahali ilitahiriwa kila rika ya wa-Samburu, ambapo tuna jina letu.  Hii mahali inaitwa “Rumuruti”,

ilikuwa inaitwa “Lomuruti”.  Sasa  imefutwa, “LO”, inaitwa “Rumuruti”.  Kwa hivyo,  ukiangalia  “Nyahururu”,  haikuwa  inaitwa

“Nyahururu”, inaitwa “Lehururu” – ki-maasai.   Ukiangalia “Nakuru”,  haikuwa inaitwa “Nakuru”,  ilikuwa inaitwa “Nakuro”,  na

“Nairobi”, kwa jina ya Samburu, “ni baridi”, mahali baridi.  Kwa hivyo, hata hiyo jina yote ni yetu.  Hiyo agreement iingie kwa

Katiba, ili hiyo agreement ikirudi, hata sisi, tuweze kufaidika na hiyo mashamba ambayo sasa ni ya wazungu.
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Langu  la  mwisho,  ni  mali  ya  asili  –  wanyama  wa  pori.   Bwana  Commissioner,  hakuna  watu  wanaolinda  wanyama  kama

wa-Samburu,  maana  mimi  nikienda  kutoka  kisima  ya  maji,  kuna  mahali  tunachotea  ng’ombe  tunatengeneza  ya  mchanga.  

Nikimaliza kuchotea ngombe yangu maji, naweka maji ya wanyama, na sio wangu.  Tangu zamani, inawekwa maji ya wanyama.

  Hili wakija, wanakunywa hii maji, wasiharibu hii kisima.   Kwa hivyo, hii ni kama ni kumpenda nampenda.   

Kwa hivyo Bwana Commissioner, tunasikitika sana.  Kama sisi wa-Samburu tunafuga wanyama, na Serikali haitupatii interest.

 Com. Lenaola:  Pendekeza.

Lesulum Lenariu:  Ningependekeza,  na iko kitu itakuja kuingia hata kwa Katiba ikichukuliwa.  Ningependekeza,  wanyama,

tupewe  60%  kulingana  na  vile  sisi  tunawahudumia  wao.   Halafu,  kuna  mnyama  yetu  ilichukuliwa  juzi,  na  kwa  mihujiza  ya

Mungu, alifanya Simba waelewane na oryx.   Tunasikitika sana,  Serikali inakuja kuchukua hii mnyama yetu, halafu, anatuambia

kwa gazeti,  eti hatuna haki ya wanyama.   Sasa  hiyo  mnyama  inaletea  Serikali  pesa,  na  hatuna  interest  tumewekewa.   Kwa

maana, kama huyo mnyama angechukuliwa, tungepewa interest.

Ningependekeza  huyo  mnyama  wetu  iingie  kwa  Katiba,  ile  pesa  inarokota,  tupate  60%.   Kwa  maana,  hata  sasa,  wazungu

wanakuja kutoka ng’ambo, wanakuja kuona huyo mnyama.  Kwa hivyo, tupewe pesa ya hiyo mnyama.

La mwisho tu.  Na  hiyo simba, maana inatakikana kuchukuliwa, iingie  kwa  Katiba  kwamba,  hao  wanyama  wa  wa-Samburu

wasiguzwe.  Na hiyo simba asikuje tena kuchukuliwa.  Asanteni.  (clapping)

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  The 1911  Maasai  Agreement,  was a very bad  agreement for the Maasai.    There was another

Agreement in 1914 also, a very bad agreement for the Maasai.  Why do you want us to put that in the Constitution?  The same

thing moved the Maasai, took all their land and gave it to Europeans, and you want that in the Constitution?

Lesulum Lenariu:  Ile kitu ilisemwa, nilisema mambo ya hiyo agreement.   Wewe ni mkulima mahali uko.   Na  hata sasa  area

uko,  unaona  vile  mchanga,  wewe  mwenyewe  unaangalia  mchanga,  kwa  sababu  wewe  ni  expert  wa  mchanga.   Mimi

ningependa, hata watu yetu, singependa mimi, watu wetu,  wapewe mahali, eneo  kubwa,  kutokana  na  hiyo  agreement.   Kwa

maana, hatutapata yote, lakini tutapata quarter.  Na haitakuwa mbaya, kwa sisi wa-Samburu.

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  Endelea.

Lesulum Lenariu:   Kwa hivyo, mambo ya hiyo agreement kuja kutusikia, ni mahali yenye ……..  (inaudible).   Na  unaona vile

iko sasa.   Hata sisi tulikuwa tumepigwa na Wazungu, kwa sababu  ya  haya  mashamba,  wakati  huu  wa  ukama.   Na  tulikuwa
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hatujaenda kwa mchanga yetu, hatukuenda kukula nyasi na kurudi, mahali tumeruhusiwa.  Kwa hivyo, kwenye hiyo agreement,

hiyo agreement ikirudi, hata kama itafanya upya,  lazima wa-Maasai  watapata  hata kama ni 2% ama 3%,  na tutakuwa na faida

yetu.

Com. Lenaola:  Lekirau Lesurum, halafu atafuatiwa na Rebecca Lenkupar.

Lekirau Lesurum:     Commissioners, viongozi,  akina mama na wazee, Aseriana pooki,

Response:   eiwoye.

Lekirau Lesurum:   Hamjambo?   

Response:   Hatujambo.

Lekirau Lesurum:   Nafikiri nitazungumza machache.  Kajo kairo to ndoropo

Translator:   Anasema anazungumza kwa ufupi.

Lekirau Lesurum:Na kore lomon lairo   

Translator:   Na yale nitakayozungumza,

Lekirai Lesurum: Lomon tata ana le misiginicho e Nkopang   

 Translator:   Ni kuhusu umaskini wa kwetu.

Lekirai Lesurum: Naa kerinyito yooo siedi  

Translator:   Na inaturudisha nyuma.

Lekirai Lesurum: Naa kore ntoki ee kwe naitodolu naa  sukuli   

Translator:   Mfano ya kwanza ni kama shule.

Lekirai Lesurum: ee lokeshi likiata  

Translator:   Katika locations zilizoko.

Lekirai Lesurum:  Amu kore taata lokesheni neyaki nkare taabu. 

Translator:   Na kuna locations zinazo endelea lakini tunatatizwa na maji.

25



Lekirai Lesurum: Nantoki neyakinye taabu woo teeneji matachet skuli, neyeuni  neperi  nkera,  nemeatai  ntoki  nanyaye

ndaa.  

Translator:    Kwa sababu watu wakipendekeza kwamba tujenge shule, na  waweke  boarding,  lakini  maji  inakosekana  kwa

sababu ya chakula.

Lekirai  Lesurum: Kalimunaa  lomon lenkare  ta  katiba  e  napari  payeetumi  naaa  airekebisha,  aa  tonyok  sirkali  nana

kera.    

Translator:    Lakini  katika  mazungumzo  ya  leo,  nitayaguzia  sana  mambo  ya  maji,  ili  Serikali  ipate  kuwashughulikia  hawa

watoto.

Lekirai Lesurum:Amu ketii naa lokecheni samburu eita einia taabu.   

Translator:   Kwa sababu katika wilaya ya Samburu kuna locations za aina hiyo.

Lekirai Lesurum: Naa meata nkera nkisoma tanemeata ntoki nanyeye ndaa .

Translator:   Na watoto wasipokula, hawatakuwa na masomo yeyote.

Lekirai Lesurum: Neyeuni na siake paa keituko   

Translator:   Na wanatakikana wawe wakioga.

Lekirai Lesurum:idol itoki to nkop ee lokop lera laramatak  

Translator:   Na wafugaji katika wilaya ya Samburu,

Lekirai Lesurum: Kore naa sukuli na keiwot te chi ltungana le nakop 

Translator:   Na kwa vile watu wa hapa ni watu wa kuhamahama.

Lekirai Lesurum:Nakayeu nikilikoo ajo, kore echi kiwot, ikiyeo paa ikiata sukuli narubare iyoo. 

 Translator:   Na wakati tunapohama, tunataka zile shule tutaandamana nazo.

Lekirai Lesurum: Amu ikira chi ltungana loo siom.   

Translator:   Kwa sababu sisi ni wafugaji.

Lekirai Lesurum:Naa kore tanku  etumute enengoji nikiwot apuo nkaingoji kiwot naa nikiwot kiata nkiara.   

Translator:   Na wakati mifugo inapomaliza nyasi,  tunafikiria kuhama pamoja na watoto wetu.

Lekirai Lesurumu: Naa ikiyeu naake paye aku mekingwaa sukul, amu ninye nayaki iyoo maendeleo.    
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Translator:   Na mara nyingi tunashindwa kuhama kwa sababu ya shule ambayo inatuletea maendeleo.

Lekirai Lesurum: Kore aitoki atunagye inie,    

Translator:   Na baada ya hapo, 

Lekirai Lesurum: Kaitoki alo,aitoki ramat e nkulupo eenkop ee lokop.  

Translator:   Nitaenda tena katika hali ya kutunza ardhi ya wa-Samburu.

Lekirai Lesurum: Amu kore nkop ee lokop,  

Translator:   Kwa sababu nchi ya wa-Samburu,

Lekirai Lesurum: ikiyeo naa mara sirikali naingor aitoki nkulupo alang loopeny.  

Translator:   Tunataka Serikali ijue inashughulikia ardhi yetu isipokuwa misitu ya wenyewe.

Lekirai Lesurum: ikiyeu naa  loopeny  oingor  amu ikijo  ake  amu ketamaitai  iyoo,  alotu  ake  ltungani  le sirkali,  nolotu

ajo kamany nanu endee.  

Translator:    Kwa sababu tunataka sisi wazee tuangalie, kwa sababu watu wengi, mara nyingi wanakuja wananyakua  ardhi,

bila sisi kujua ni nini.

Lekirai Lesurum:Naa ikiyeu paa lopeny oingor, pee meitoki nalotu aitamai   

Translator:   Na ninataka hayo yote yawe mkononi mwetu.

Lekirai Lesurum: Paa ltungani elotu aamonu, naa kaetai comitii, e okop naicho  

Translator:   Ili mtu akapokuja kuomba, kuwe na kamati ambayo itakuja kushughulikia maombi ya huyo mtu.

Lekirai Lesurum: idol aitoki nkai,ketai aitoki ltngana ewaita lchambai tee samburu, 

Translator:   Na kunao wale watu ambao walichukua mashamba katika wilaya ya Samburu,

Lekirai Lesurum: Naa kemai apa lokop ini kwarie   

Translator:  Na wakajua wa-Samburu hawakuwa wakielewa kitu.

 

Lekirai Lesurum: naa kore naa tatta ta na katiba,   

Translator:   Na katika Katiba hii sasa,

Lekirai Lesurum: Amu kejo apa inia katiba ee apaa,kejo apa ninye meatai, meyei kotini ltungani eetumo title deed,    

Translator:   Na Katiba ya zamani inasema mtu akipata title deed, hawezi kutolewa kwa hiyo shamba.
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Lekirai Lesurum:Naa kore tata tana kwarie tana katiba ee taata, kayeu pee  eibelekenyi,  pataa  keyei  ltungani  Kotini.  

 

Translator:   Na ninapendekeza, katika Katiba ya leo,  mtu yeyote atakayekuja  kuchukua ardhi kinyume ya sheria,  ashtakiwe

kortini.

Likerai Lesurum: Tankaraki  kewa  apa ltungani  karibu  lokeshen  misima,  loo nkule  tungana,  otii  ake  ltungana  ,  neitu

eliki lkule    

Translator:   Kwa sababu wale watu wa sasa hakuna mtu anaweza kuja kuchukua location mzima, bila hao wengine kufahamu

ni nini kinachoendelea.

Lekirai  Lesurum:  Naa  kayeu  tata  pee  ebolu  serikali,  paa  keyei  ltungani  kotini,  ata  aabaki  keata  title  deed  ,  pee

meitoki aitamai lkule.    

Translator:    Na sasa  ndio ninaomba Katiba ya leo  itukubalie  tuweze  kumshtaki  huyo  mtu  kortini,  ili  asiwe  akiwadanganya

wengine.

Lekirai Lesurum:Kore  upande ee Laikipia,   

Translator:   Katika sehemu za Laikipia,

Lekirai Lesurum: kore tempata ee Laikipa naa Samburu.   

Translator:   Katika sehemu za Laikipia na ni Samburu.

Lekirai Lesurum:Naa kelak apa Lmusungu,   

Translator:   Na Wazungu walikuwa wamechukua.

Lekirai Lesurum: Naa kao serikali apa naichoo.  

Translator:   Na inaonekana kwamba Serikali pia ilikuwa imewapa.

 

Lekirai  Lesurum:  kore  tata  tana  katiba  ngejuk,ikijo  iyoo  ikira  lokop,  ikiyeu  pee  e  ponikinii  iyoo  Samburu   amu

Samburi abaki Laikipia.   

Translator:   Na katika Katiba ya leo ninapendekeza kwamba,  sehemu hiyo ya Laikipia tupewe,  ili sehemu ya Samburu iwe

kubwa.

Lekirai Lesurum: Amu nkopang abaki inia.  

Translator:   Kwa sababu ilikuwa ni kwetu.
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Lekirau Lesurum: Naa tana meponikini iyoo,neichori naaiyoo matipik lchambai, mara lkule tungan aichori.  

Translator:   Na tusiporudishiwa, afadhali tungepewa hata tulime, badala ya kupea watu wengine.

Lekirau Lesurum: Amu ikidolita ajo keyeita abaki lkule tungana, lemara loo sambur.

Translator:   Kwa  sababu  hata  watu  wengine  wakiwa  katika  wilaya  ya  Samburu,  ama  ……………………….  (inaudible)

wanakuja wanachukua tu.

 

Lekirau Lesurum:Naa nkule kabalaitin neeita, nemeishiakino po ponu aya nkulupo ang.  

Translator:   Na ni watu wengine wazee zaidi kuja kuchukua ardhi yetu.

 

Lekirau Lesurum:Kajo ina ke atabaki nkiroroto.   

Translator:   Ninasema asante, na mambo yangu imeishia hapo.

Rebeccah  Lenkupar:    Majina  yangu  ni  Rebeccah  Lenkupar.   Kwanza  ningependa  kuwakaribisha  wageni  wetu,  karibuni

sana.

Basi pendekezo yangu ni kwa upande wa akina mama.   Ningependa kuzungumzia inheritance rights za akina mama,  ambayo

tunajua kwa kawaida, akina mama hawana rights, especially wakati bwana yako amekufa,  hauna rights za ku-inherit  mali yake.

 Unaona ma-ndugu wa bwana, ama pengine relatives, wanakuja kutunyang’anya hizo mali wakati bwana yako amekufa.

Sasa  pendekezo  letu  ni  kwamba,  ni  vile  hatukua  ndani  ya  Constitution  ndio  sababu  pengine  hizi  zinatokea.   Na  sasa

ningependekeza kwamba, hiyo inheritance rights iingie kwa Katiba mpya, ndio tusikuwe tukinyanyazwa.

Halafu jambo lingine, ni juu ya wasichana.  Wasichana wetu pia hawakuwangi na share ya mali ya baba  yake.    Unakuta vijana

wanagawia mali, kama ni shamba,  ama ni mifugo.  Unakuta vijana pekee  yao wanagawia,  lakini msichana,  wanasema  hakuna

haja,  kwa  sababu  anaolewa,  anaenda  kwa  bwana  yake.     Kwa  hivyo  ninaona,  hiyo  right  ya  wasichana  pia,  iwekwe  kwa

Katiba.  Kwa sababu, ni haki pia ya msichana kuwa na share ya mali ya baba yake.

Jambo lingine pia,  ni mambo ya micro-enterprises.   Ningependekeza ya kwamba,  kina mama, wapatiwe grants na Serikali  ya

kufanya biashara.  Kwa sababu, unakuta kina mama, huwa wanajiingiza kwa kazi zingine ambazo sio mzuri, kama kutengeneza

chang’aa, na huyo mama anatengeneza chang’aa kwa sababu,  hataki mtoto wake alale njaa.   Na  unaona sasa  tukipata grants,

ama kina mama wakichukua grants, wakifanya biashara, unaona huyu mama hautamkuta tena akitengeneza chang’aa.

Jambo lingine, ita-reduce hata mambo ya forests  – kukata  miti.  Utaona kina mama  akienda  kukata  miti,  kusudi  mtoto  apate

chakula, wengine wanachoma makaa, ndio mtoto apate  chakula,  na mwingine ameenda kutengeneza hiyo chang’aa ndio mtoto
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wake apate chakula.   Lakini akipata hizo grants, utakuta huyu mama anafanya biashara na anafanya bidii kwa hiyo biashara.   

Kwa hivyo ningependekeza, pia, tupatiwe hizo grants za kuanzisha hizo biashara. (clapping)

Jambo  lingine,  ni  mambo  ya  schools,  ambayo  imeguziwa,  sikupenda  kurudia  kile  kitu  ambacho  kimezungumzia.    Lakini

ningependekeza  tu  kwamba  –  kuongeza  kitu  kidogo.   Kwamba  hizo  schools,  iwe  equipped.    Kwa  maana  pastoralist

communities, huwa wanaenda mbali kupeleka mifugo, kwa sababu wanataka mvua.  Sasa  tukiwa na equipped schools,  hawa

wafugaji, hawatakuwa wakienda na watoto  wao,  ama wakihama na watoto,  kwa sababu watoto  wako comfortable,  kama  ni

boarding fees,  inawekwa  kila  kitu,  inakuwa  equipped,  iwe  na  feeding  programme,  na  ikuwe  hata  na  ma-dormitories.   Kwa

sababu sasa ukienda ma-dormitory ya hapa kwetu, unapata mtoto analala chini, ama analalia kitanda ambacho hakina mattress,

na ni kwa sababu ya umaskini ule  tuko  nao.   Kwa  hivyo,  ningependekeza  ya  kwamba,  pia,  hizo  ma-shule  ziwe  equipped  –

boarding schools, na ikiwezekana, tuwe na mobile schools,  ndio wakienda kupeleka mifugo, wawe na hizo ma-shule.   Nafikiri

hayo ndio mapendekezo yangu.  Asanteni sana.

Com. Lenaola:  Asante.

Cllr. Julius:     Langu la kwanza,  ni kwamba ninashkuru Mungu kwa sababu ya siku ya leo ambayo tumepata fursa ya kuwa

mahali hapa,  kwa  sababu  tunajua  kwamba  Katiba  iliyoko  hivi  sasa,  ni  kwamba  sisi  wa-Samburu  hatukuhusika  kutoa  maoni

yetu.  Na tunafurahi ya kwamba, wakati huu tunapotoa maoni yetu, yale tunatoa labda yatatusaidia.

Basi langu la kwanza ni kuhusu mambo ya wanyama ambao tunawafuga.  Na  kama kwamba board   ya livestock ingekuweko. 

Yaani ya kwamba, kama boards zingine ya coffee board, pyrethrum board na zingine, hata sisi wafugaji tungekuwa na board  ya

livestock, ambayo tutashughulikia maneno ya wanyama wetu.

Ingine ni kwamba, ninaona wa-Kikuyu pahali pale, wa-Meru, na makabila yale ambayo wanalima.  Wanatoa mahindi, wanatoa

maharagwe, na Serikali inanunua chakula hicho.  Ni kwa nini sisi kama wafugaji, tunapopata ng’ombe wengi, mbuzi wengi, kwa

nini  Serikali  hawawezi  kununua  kama  vile  wananua  mahindi  pale,  kama  vile  wananunua  maharagwe,  sisi  tunaona  kwamba

tumebaguliwa  kabisa.   Kwa  sababu,  ikiwa  mimi  ninalima  mahindi  uko  Meru  au  mahali  ingine,  na  mtu  mwingine  pande  hii

anafuga,  ni  kwa  nini  Serikali  ananunua  kitu  ya  mwingine  na  akawacha  ya  mwingine?    Tunapata  taabu  kwa  sababu  hakuna

mahali pa kuuzia wanyama wetu.   Hiyo ndiyo imetuletea shida kubwa sana hata ya umaskini.

Maoni  yangu  ingine  ni  kwamba,  kama  vile  wengine  walisema  kuhusu  mambo  ya  factory  ya  nyama,  tunashangaa  sana,  kwa

sababu, ukileta factory ya majani chai mpaka Wamba, mahali ambapo hatuwezi kupata  hata miti ya majani chai au ya kahawa.

Je, Mkenya mwingine ambaye ana shamba ya kahawa atasema aje?  Tunaona kwamba kwa nini, factory ya nyama inapelekwa

Nairobi?   Ingewekwa  kati  kati  ya  wafugaji.   Kama  vile  ilikuweko  wakati  wa  Archer’s,  ambayo  ikawahudumia  mpaka
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Mandera, mpaka Marsabit, mpaka Garissa, kwa hivyo tunasema ya kwamba, tunataka kuwe meat Abattoir hapa Archer’s.

Hii mambo tena ya trustland. Tunaona kwamba kuna hii inaitwa trustland.  Trustland ni ku-trust land, mtu akuchungie kwa niaba

yako.   Sisi  tunaona  kwamba  jambo  kama  hili,  haistahili  kwa  wakati  huu  sasa.   Sheria  hii  iondolewe  kabisa,  na  wananchi

wapatiwe haki ya kumiliki kabisa land.

Ati inasemekana hata forests  ya 60’by100’, ukipatiwe, ati ukichimba tu  10ft,  na  ukute  petrol  ndani,  au  kitu  ingine  yeyote  ya

thamana, ati hiyo sio yako, ni ya Serikali.  Why?  Tunataka kwamba mwananchi akipatiwa ardhi,  basi  iwe ni yake.   Na  hakuna

haja ya kusema achukue, yaani vyo vyote uwezavyo.

Ingine bwana Commissioner, ni mambo ya health.   Tunaona ya kwamba,  Serikali inatumia pesa  nyingi kununua madawa kwa

ma-hospitali ya Serikali na dispensaries.  Na baada ya dawa tu kufika kwa hospitali hivi, tuseme ikifika huku saa  tatu,  saa  kumi

na mbili zote zimetoka tena zimeenda.  Sisi tunaona ya kwamba,  hizi ma-dispensaries,  hizi ma-clinics ya watu binafsi, ambayo

mimi nikipata  pesa  tu  ninataka  kujifungulia  clinic,  mwingine,  na  mwingine,  na  mwingine,  zimekuwa  nafasi  ya  uizi,  ya  kuiba

ma-dawa za Serikali.   Ninapendekeza ya kwamba, Serikali ingejenga ma-hospitali  nyingi ambayo inatosheleza wananchi kama

idadi  ya  wananchi  imekuwa  wengi,  ambapo  hospital  moja  haiwezi  kusaidia.    Basi,  wajenge  ma-hospitali  nyingi  ambazo

zitachukua namba kubwa ya wananchi, ili madawa isipate tena kutoweka.

Na pia  sisi  kama  watu  wa  pande  hii,  tuna  shida  ya  kwamba,  mtu  akiwa  mgonjwa,  unapata  yeye  akipelekwa  hadi  ……….

(inaudible)  ndio  apate  dawa,  hakuna  ghari,  hakuna  barabara  mzuri,  wakati  mwingine  tunaweka  mtu  punda,  tunabeba,  mtu

anakufia tu njiani.  Tungesema kwamba kila sub-location iwe na dispensary ama hospitali.  (clapping)

Ninakuja kwa mambo ya education.   Ninatoa  maoni  ya  kwamba,  mashule  ya  Nairobi,  ya  Nakuru,  na  sehemu  zingine  kama

Kisumu, na shule ya pande hii ya kwetu sasa mahali tuko, masomo haiwezi kuwa sawa.  Inakuwaje eti una-set mitihani sawa, na

unapatia mtoto ambaye anasomea Alliance High School,  na ule anasoma Wamba hapa?   Mashule  ya  sehemu  hizo,  ina  vifaa

vyote.  Kama ni kitabu, mtoto anaenda kilometre moja ananua kitabu, kama ni mambo ya practicals,  mtoto ana vifaa vyote vya

kufanyia.  Na wakati wa mitihani, una-set mitihani sawa na huyo mtoto na yule ambaye yuko hapa.   

Com. Lenaola::  Pendekeza.

Cllr. Julius:   Ninapendekeza ya kwamba,  mitihani isiwe sawa.   Watoto  wale ambao wako katika ma-town,  ambao  mashule

yao  iko  equipped,  wasipatiwe  mitihani  sawa  na  watoto  wa  kwetu,  kwa  sababu,  unawezaje  ku-assess  mtoto  tuseme  kwa

agriculture, na unaambia mtoto ambaye anasoma Nairobi  akuelezee mambo ya ngamia, ambayo hajaona tangu  maishani  yake

yote.    Ni hivyo hivyo tu watoto  wa kwetu hapa.   Unaweza kuwaambia,  wakuelezee mambo ya majani  chai  kwa  mtihani,  na

hajawahi kuona hata miti ya majani chai.  (clapping)
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Mengine ni mambo ya mishahara ya Wabunge.    Sisi wananchi tunachagua Wabunge.   Na  tunapeleka hao  Wabunge  waende

ku-represent  haja zetu.  Na  wakifika Bunge, badala  ya kuona kwamba sisi wananchi  ambao  tuliwachagua  tunahitaji  hii  na  ile

wapiganie hiyo, wanazidi kujiwekea mshahara,  mshahara,  mpaka million moja.   Hata mjumbe mmoja unakuta anaweza kulipa

hata ma-diwani hamsini.   

Na unaona mshahara ya Mbunge ikiwa million moja,  councillor pale,  ni shillingi elfu kumi.  Na  hao watu wote wanachaguliwa

sawa,  isipokuwa  tu,  ule  anasimamia  eneo  kubwa,  mwingine  anasimamia  mahali  ndogo.   Mimi  napendekeza  ya  kwamba,

Wabunge wasiwe watoto wakujiongezea mishahara.  Sisi wananchi tuwe ndio tunasema kwamba Mbunge alipwe pesa  kiasi hii.

  Kwa sababu, kama juzi, wanasema hakuna pesa ya waalimu, wanasema hakuna pesa  ya kuongezea wafanyi kazi wengine wa

Serikali, pesa ya kujiongezea mishahara imetoka wapi?

Karibu na mwisho, ni kwamba,  katika kuchagua ma-diwani,  mimi naona ya kwamba,  elimu ingehitajika  hapo.    (clapping).  

Kwa sababu, katika sehemu hii yetu, tuseme nomads, wengi hawajasoma.   Na  kwa hivyo tunachukua hawa wananchi kama ni

watu ambao hawaoni kwa sababu hawajasoma.   Na  je,  yule mwingine haoni,  yaani  mtu  kipofu  anaweza  kuongoza  mwingine

namna gani? (clapping)    Mimi naona ya kwamba,  ma-diwani lazima wawe watu ambao wamesoma, ili waweza kuwakilisha

wananchi vilivyo.

 Com. Lenaola:   Kiwango gani ya masomo?

Cllr. Justus:   Form Four.  Mengine ni kwamba, ma-chief ambao pia wanapatiwa jukumu ya kuongoza wananchi kutoka kwa

locations na sub-locations, wawe pia watu ambao wamesoma.   Na lazima wachaguliwe na wananchi,  kwa sababu shida nyingi

zinatokea,  kwa  sababu,  unaweza  kuleta  mtu  tu  ambaye  wananchi  hawangetaka  kufanya  kazi  na  yeye,  kwa  hivyo,

ningependekeza ya kwamba, ma-chief pia wachaguliwe na wananchi.  

La mwisho Bwana Commissioner,  ni kwamba katika Bunge ya Kenya,  ateuliwe Mbunge mmoja, ambaye atakuwa huko kwa

niaba ya makanisa,  kwa niaba ya Wakristo.   Kwa nchi zingine, unakuta Serikali ikifanya kazi pamoja na upande wa makanisa.

  Kwa hivyo, mimi ninaonelea ya kwamba, uteuzi wa mbunge mmoja iweko, na huyu a-represent the Christian community in the

Parliament.  Ni hayo tu Bwana Commissioner.

Com. Lenaola:  Na Waislamu, na Wahindi, na ………. (inaudible)          

 Cllr. Justus:   Huyu moja asimamie hizo dini zingine.

Com. Lenaola:  Na Mwislamu mmoja?
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Cllr. Justus:   Na Mwislamu mmoja.

Com. Lenaola:  Sema jina lako mzee.

Alex Letawn:  Jina langu ni Alex Letawn, na ninafanya na idara ya elimu ya watu wazima.   Althoung  mengi  yamesemekana,

najaribu kurudia yale yaliyosemekana.

Kuhusu  mambo  ya  agriculture:   Samburu  District  kwa  jumla  sio  pakavu  vile  watu  wanavyofikiria.   Kuna  mahali  ambayo

tunaweza kulima.  Ningeonelea ya  kwamba,  Serikali  ingetumia  rasli  mali  yake,  kuja  ku-identify  zile  mahali  ambazo  zinaweza

kulimika, na kuanzia agriculture.  Kwa sababu hivi karibuni, tupende, tusipopenda, ng’ombe zetu inaendelea kurudi nyuma, kwa

sababu ya uongezeko wa binadamu.  Na kile kinazobaki, ni ardhi …….. (inaudible) kutumia ardhi.

Jambo  lingine,  ni  kuhusu  provincial  administration.   Ingetakikana  chief  achaguliwe,  na  mimi nasema  ya  kwamba,  hata  kama

wakichaguliwa, lazima chief awe mtu ambaye amesoma.  

 Com. Lenaola:  Masomo gani?

Alex Letawn:  He should be a form four leaver.   Kwa sababu,  bila kuwa na chief ambaye amesoma, he can’t know what is

happening here and there.   

Jambo lingine, ni this district  famine relief ambayo inakuja katika  Samburu  District.   In  most  case,  inakaa  katika  mikono   ya

watu fulani, na wananchi hawajui,  na tunasikia tu labda…..  Tungetaka hiyo fund iwe publicly known by the people.   At  least,

wajue hii ni pesa ngapi, na tutatumia namna gani.

Another, ni distribution of relief sometimes when it comes.   Sioni ni kwa nini, Samburu District wanalishwa na mahindi, na hali

district zingine wanapewa mchele, mafuta, ngano, na hali wa-Samburu wanapewa mahindi nyeupe,  na famine relief is meant to

save human life -- watoto wadogo na watu wazee.   Na  unatarajia aje  mtoto ale mahindi, na hali hana meno?   Mama mzee na

baba mzee ale mahindi na hali hana meno?  Kwa hivyo, Serikali wanapo-distribute  hizo chakula,  at  least  wawe  fair.   Waone

kwamba hata wa-Samburu wanataka mchele ama ngano.   Sio kupewa mahindi yote tu.

There is something else about  pensions offices.    In  most  cases,  we  see  our  people  always  suffering  alot.   Why  should  they

travel from Samburu,  say Wamba upto Nairobi?  And yet they are  not paid immediately as  required.    Ningependekeza  hiyo

pensions office, iwe hapa katika Samburu District.   Mzee atoke  hapa tu, aende aanze kungangana tu kutoka Maralal,  kuanzia

ofisi ya DO, na anatoka Maralal, badala ya kwenda Nairobi.  Even some of them don’t even get the transport,  and they end up

suffering.  Some of them even end up dying in Nairobi.
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Another thing is the next of kin also.    We saw widows suffering in Nairobi,  looking for pension of the late.    At least  Serikali

iwe  fair,  watu  wawe  wanalipwa  in  six  months,  kwa  sababu  hii  inaongeza  umaskini.    Watoto  wana……………………

(inaudible) kwa sababu baba yao amekufa, mama anaangaika, pengine mama hajakanyaga Nairobi.   Kwa hivyo, afadhali hawa

watu walipwe ili wasiwe wanahangaika.

Also on retirement.    It  is the ministry concerned who have file of a particular person,  knowing  that  he  is  going  to  retire  at  a

certain time.   Kwa hivyo, Serikali inapojua you are  retiring next month  or  three  months  to  come,  hiyo  cheque  yako  at  least

iandamane na retirement letter.   Badala ya barua kuja,  wewe bado  unaangaika for another six years.   Kuhangaika na pension

yako.

Samburu iko nyuma ki-elimu, kwa  watoto  na  hata  watu  wazima.    Kwa  kweli  mia  sijazo,  naona  kamba  elimu  ya  Samburu,

especially adult education, itaongezeka kwa sababu ya high drop-out from schools.  Kwa hivyo, tungependekeza kwamba, hata

waalimu wa elimu ya watu wazima waongozewe katika wilaya ya Samburu.

Kitu ingine ni juu ya AFC office, ambayo inapatikana Samburu loan, kulingana na mifugo yao.  Nyumba hii ilifungwa, irudishwe.

Lastly,  NHIF  office  also  should  be  in  the  district  level,  badala  ya  sisi  kuenda  mpaka  Nakuru.    ……….  (inaudible)  yetu.

Asante sana.

Jacob Lentawos:   Jina langu ni Jacob Lentawos, mimi ni mmoja wa disabled, na ninaongea kuhusu disabled.

Kitu ya kwanza ningesema ni equal rights.   Walemavu, lazima pia wapatiwe nafasi sawa na watu wengine.  Kama pengine kazi,

iko makampuni zingine wanasema, he should be physically fit, ambayo disabled,  hawana nafasi kwa sababu hawako physically

fit.

Pia, disabled pia wawe na right ya kutafuta kiti kama kile cha MP ama councillor.   Kwa sababu pengine, kama wewe disabled

unataka  hii  kiti,  huwezi  kupatiwa.   Serikali  ipatie  hawa  watu  nafasi,  kwamba  mtu  disabled  awe  nominated  kama  MP  ama

councillor.

Pia, walemavu wapate masomo sawa na watu wengine wale ambao sio disabled.

Pia mambo ya matibabu, lazima wapate equal rights.  Ni hayo tu mimi nasema  kwa upande wa education.

Com. Lenaola:  Mahali pengi tumeenda, tunaambiwa kwamba, watu walemavu wangependa kuwa na kiti chao katika Bunge,
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kiti chao katika councils, ungesema aje kuhusu hayo?

Jacob Lentawos:   Mimi nataka kwanza wapewe first priority.  

Com.  Lenaola:   Ningemuomba  yule  Lekadar  William akae  kidogo,  tupate  wanafunzi.   Janet  Njemuye?   Janet  Njemuye?

Nani?  Wapi Janet?  Kuja, kuja Janet.   Tell us your name, age, class and school.

Janet Njemuye:   Jina langu ni Njemuye ……… (inaudible).  Niko shule ya msingi ya Wamba DEB, sanduku la post thelathini

na mbili, fourteen years old, darasa la saba.

Ningependa  Katiba  ya  sasa  iwasaidie  wasichana,  wasome  na  kuelimika  sawa  na  wavulana.   (clapping)   Kwa  sababu

wasichana wametengwa tangu jadi hadi sasa.   Wasichana wakisoma sawa sawa,  watapata  kazi ya juu, na kuweza kuwasaidia

familia na jamaa kwa ujumla.

Zaidi, kina mama ndio walio na jukumu kubwa kuliko kina baba.   (clapping)  Watoto walemavu wahakikishiwe elimu ya bure

hadi  kiwango  cha  chuo  kikuu.   (clapping)  Wajengewe  shule  ambazo  zitakazosimamia  masilahi  zao,  ki-elimu  na  pesa  za

kutosha zitengwe kuwasaidia.

Pia  Katiba  iwalinde  walemavu  kutokana  na  unyanyasaji,  kwa  mfano,  kubakwa.   Imewatatiza  sana  watoto  walemavu.

Walemavu wachukuliwe kama wana-Kenya wengine walio sawa sawa, ki-afya na ki-mwili.  (clapping) Asante.

Com.  Lenaola:   Asante  sana  Janet.   Kiswahili  chako  ni  sanifu,  maongeo  yako  ni  mazuri,  nakuombea  mema  ………

(inaudible).  Wilfred  Esheh.  Sema jina lako, darasa lako, shule lako na miaka yako.

Wifred Esheh:  Kwa majina naitwa Wilfred Esheh, kutoka shule ya msingi ya hapa Kapsion,  niko darasa  la saba,  miaka kumi

na tano.   

Langu la kwanza,  ni kusema juu ya elimu.   Ningependa Katiba ya sasa  iwashughulikie wanafunzi, wasome  kuanzia  darasa  la

kwanza, hadi chuo kikuu na elimu ya  bure.   Kwa  sababu,  kuna  watoto  wengine  wako  nyumbani,  hawana  pesa  ya  kusoma.

Kwa hivyo, ninataka Katiba ya Kenya iwashughulikie.  Asanteni.

Com.  Lenaola:    Asante  Wilfred,  nenda  huko  ujiandikishe  ya  kwamba  umetoa  maoni  yako  katika  Tume  ya  Kurekebisha

Katiba ya Kenya.  Na kama mwanafunzi mwingine angependa kuzungumza, andikeni majina, nitawaita.

Rev.  William  Lekadar:   Majina  ni  William Emmanuel  Lekadar,  mimi ni  Mchungaji  wa  kanisa  la  ki-Anglikana.   Ningetoa
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maoni yangu kwa Constitution of Kenya Review Commission, kwamba:-

Kitu yangu ya kwanza ni kuhusu dini.  Nikiwa kama kiongozi wa dini  ama  kwa  kanisa,  katika  Katiba  yetu  ya  sasa,  kuna  ile

tunaita free,  ambaye kila mtu ako na uhuru wa kuwaubudu.  Na  ukiwa na ule uhuru wa kuabudu,  huo uhuru  wa  kuabudu  ina

kasoro.   Maana haitasema penye huo uhuru umefika wapi,  na kwa  sababu  ya  kuwa  na  ile  uhuru  wa  kuabudu,  imesababisha

kuwe na loopholes, kwamba hata tuko na uhuru wa kuabudu shetani.  

Kwa hivyo, katika Katiba ya sasa, ninaonelea (oni langu), uhuru ya kuabudu iwe imeangaliwa vizuri, tusije tukaleta uabudu wa

shetani kama ilivyo sasa  katika nchi yetu ya Kenya,  na mwishowe, tuje  tujilaumu  wenyewe.   Kwa  hivyo,  tunaposajili  madini,

ama madhehebu katika nchi yetu ya Kenya,  iangaliwe kwa undani sana,  ni dhehebu gani hiyo, na wanavyo abudu,  wanaabudu

nini.  

Jambo la pili, ningetoa maoni, ni kuhusu ofisi ya Rais.   Kuhusu ofisi ya Rais,  unaona  kwamba  mkuu  wa  nchi  ambaye  ni  Rais

wetu wa nchi, ndiye ako na  mamlaka  yote  ya  kufanya  hata  uteuzi.   Na  akiwa  mtu  mmoja  amewekewa  jukumu  nzito  katika

mabega yake ya kufanya, na kwa sababu ya hivo, hatukosi kuwa na shida katika uteuzi ya watu katika nyadhifa mbali mbali. 

Kwa hivyo ningeonelea mimi, kwa upande wangu, tuwe na committee ambayo inafanya uteuzi ya watu  fulani,  katika  nyadhifa

tofauti katika nchi.  Isije tu ikawa katika  mabega  ya  Rais  pekee  yake,  na  jambo  likienda  kinyume,  ama  likiharibika,  tunazidi

kusema ni Rais amefanya, na sio kutaka  kwake.   Kwa  hivyo,  ningeonelea  heri,  tuwe  na  wale  ambao  wanakuwa  na  mambo

kama hayo.

Jambo  lingine  ni  kuhusu  communication,  hasa  nikiangalia  upande  wetu  wa  Samburu.   Katika  upande  wa  Samburu,  tunaona

kwamba tuko na shida nyingi sana.   Communication is very poor.  Sio kama jinsi ilivyo katika mahali pengine.  Utaona kusafiri

kutoka Wamba mpaka Maralal, itakuchukua masaa matatu,  ambayo ingekuchukua saa  moja na nusu ama masaa mawili ufike,

utekeleze kile unachoenda kukitekeleza na kurudi, inakuchukua kitu masaa matatu, ama saa zingine unakuwa na shida.   

Kwa hivyo, utaangalia sehemu hii kama tumebaguliwa.   Maana ukiangalia nchi yetu, katika sehemu ya Samburu,  lami hakuna,

mahali  lami  imefika,  imefika  Rumuruti.   Na  upande  mwingine  umefika  Isiolo.   Ukiingia  tu  katika  Samburu  District,  unaingia

katika dusty road, ambayo inakuwa na shida fulani.   Na  pia,  usalama katika barabara  hizo sio nzuri hata kidogo.   Kwa hivyo

ningeonelea Serikali inaposhughulikia wilaya zingine, wilaya ya Samburu pia ipewe priority katika mambo ya communication.  

Na sio tu communication kwa upande wa barabara  pekee,  ukiangalia, katika sehemu kama Wamba,  tungali tunapitia operator

kama unapiga simu, utapigia operator.   Na  ukipitia operator,  utakaa masaa mawili ukingoja katika booth.   Almost two hours,

ukingoja tu upate simu upige mahali.   Hali, tunaweza kuwekewa mitambo mingine kama STD, ambayo unaweza kupiga tu,  you

dial your number, inaingia kule ambapo unataka, unazungumza, unaokoa wakati.  Kwa hivyo, when we share the national cake,

tuwache kupendelea upande mwingine.  Pia, tukiwa Samburu, tuangaliwe.

36



Na katika  communication  tu,  ningali  katika  communication,  communication  hii  sio  tu  kwa  upande  wa  raia  pekee  yake,  hata

katika ma-ofisi yetu ya Serikali.   Katika  ofisi  za  Serikali,  unakuta  katika  kama  kituo  cha  polisi  kilichoko  mahali  hapa,  shida

ikitokezea mahali fulani, ukipeleka shida ile katika kituo cha polisi, inakuwa ni shida kwa askari  wale kusafiri,  kutoka kwa kituo

hicho mpaka mahali kuna shida, because hakuna communication.  It is very poor.

Kwa  hivyo,  ingeonelewa  ni  vyema,  hata  katika  vituo  vyetu  vya  polisi,  AP  line,  na  Kenya  Police,  wapewe  maghari  ambayo

inaweza kuhudumu kwa urahisi, na ihudumie wananchi kwa haraka,  na kusaidia kutatua shida zao,  kwa njia ya  urahisi.   Kwa

hivyo,  tukiwa  katika  mambo  haya  ambapo  tunajadiliana  mambo  ya  communication  yetu,  pengine  nasi  pia  tunaweza  kupiga

hatua, ya kuenda mahali pengine.  Maana communication ikiwa mzuri, bila shaka hata biashara zetu katika sehemu hii itakuwa

nzuri.

Kwa  mfano,  (kwa  communication  bado),  ninaweza  kuwa  na  mifugo  yangu  ya  kusafirisha  kuenda  kuuza  mahali  fulani,  kwa

maana  ndio  njia  ya  mapato  yangu  ya  pekee.   Nikitaka  kuchukua  ghari  niweke  ng’ombe  zangu  nisafiri  niende  mahali  mbali,

ninaambiwa nilipe pesa ambayo ni ghali sana – over Kshs.20,000/- kuchukua ng’ombe zangu kutoka hapa mpaka Nairobi.   Na

kama ingekuwa barabara na iwe safi, kusema kweli, hazingeweza kufikisha mahali pale, ingekuwa chini na ningeweza ku-afford.

   So, in that line, please help kwa hii Constitution ya sasa  ambayo tunajaribu kuitengeneza, tuone ya kwamba,  communication

katika wilaya yetu, iangaliwe, na tuwe catered for.  Asante.

Com. Lenaola:  Simon Lekeale.  Majina, halafu uendelee.

Simon Lekeale:   Mimi naitwa Simon ……..  (inaudible) Lekeale.   Natumikia community kama chairman pamoja na wanachi

wa hapa, nasema asante.

Ningependa kuongea machache,  kwanza,  ni upande wa livestock.   Hapa kwetu,  kwa  sababu  mmesikia  wananchi  wakiongea

juu ya livestock, sisi hakuna kitu kingine kinatusaidia ispokuwa livestock tu, peke  yake.   Na  livestock yetu, iko na shida mbali

mbali.  Maana yake,  iki…………. (inaudible) zaidi, ……………………………………...  (inaudible) watekaji  wa maji.  Na

wakati huu, inaonekana kama hatuna uangalilishi kwa upande wa Serikali ya livestock.  Kwa kuangalia maradhi ya ng’ombe, na

pia kuna ………………. (inaudible) ya community wajue namna ya kufuga livestock.

Com. Lenaola:  Pendekeza.

Simon Lekeale:  Kwa sababu wakati uliopita, kama sasa  ng’ombe nyingi zaidi kwa ajili ya kiangazi.  Na  pia,  wakati  huu ng’

ombe walikufa, bila kupata matibabu ya hiyo ngombe kwa ma-daktari.   Na  sasa  tunataka Serikali wajaribu kutupa ma-daktari

na kupeleka ma-dawa hapa katika division ya Wamba.  Ili tupate msaada kwa upande wa livestock, hili ndilo tegemeo letu.
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Kitu  kingine,  ya  pili,  relief,  tumeitisha  kwa  muda,  na  Serikali  angeshughulikia  sisi  upande  wa  relief.    Karibu  ………….

(inaudible), lakini wakati ………. (inaudible), njia ya mapema sana.  Na ………………………………. (inaudible) chakula.

Na pia, tungetaka hata pesa, ili wananchi wafaidike kuliko tu kupewa mahindi ………...  (inaudible) mpaka inaisha, na afadhali

wapatie  pesa,  ili  wapate  kusaidika  kwa  njia  ya  ma-biashara,  na  pia  kupata  uchumi  kwa  jumla,  kuanzia

…………………………………. (inaudible).

Kitu  kingine,  kwa  sababu  tumepatiwa  nafasi  ya  kutoa  maoni,  kwa  niaba  ya  ………….  (inaudible)  community.   Ikiwa

inawezekana, kwa upande wa Serikali – state,  wachunge Rais.   Kwa mfano, tumechukua mpango katika ma-sehemu mingi ya

Africa,  wangepoteza  ma-Rais  wao,  kuuwawa,  kufukuza,  na  nchi  bado  inabaki  kwa  ……………………  (inaudible).

Wanapoteza ma-million na ma-million za watu.   Kwa hivyo, katika nchi yetu, tunataka pia,  Serikali yetu Bunge, wapange Rais

achungwe, kutoka sasa mpaka hadi ya mwisho ya maisha yake, hili tupate kuishi kwa amani katika nchi hii ya Kenya.   

Kwa sababu tukipoteza maisha ya watu – ma-million, ma-million, bei ya ……………… (inaudible) kwa sababu,  alihudumisha

viongozi wake katika nchi hii, na amefanya mingi katika nchi hii …………………………………… (inaudible).   Kwa  hivyo

tunataka  yeye  aishi  kwa  maana,  na  kuchungwa,  na  kuendelea  kusaidia  wale  wengine  kuendelesha  …….  ……………..

(inaudible) wake ambaye ……………………. (inaudible) nchi hii.   Asanteni.

Com. Lenaola:  Unataka Rais asikuwe na muda wa kustaafu, ama unasema aje?

Simon Lekeale:   Nataka  ………………………………………  (inaudible)  na  yeye  ame-retire  anaweza  kukaa  nyumbani,

…………………………………………………. (inaudible) akianza kukaa nyumbani, awe anachungwa kama kawaida.

Com. Lenaola:  Asante sana Bwana Lekeale.   Felista Lemirwas?   Felista?  Wapi Felista?  Haya karibu.   Sema your name,

your age, your school and your class.

Felista  Lemirwas:  My name is Felista Lemirwas, from Wamba  DEB  Primary  School.   My  age  is  16  years  old.   I  am  in

Standard Eight.

The Government should take care of girls, to see that they have got their rights i.e. not to have forced marriages or  circumcision.

  In our area, girls are normally forced to look after the ………. (inaudible) while boys are going to school.  It is the work of the

Government to ensure that all girls should be educated the same as boys.  And mostly, this method is practised here in our area

of Samburu.   Thank you.

Com. Lenaola:  Thank you very much Felista.  Paul Lepabachul?  Tell us your name, your school,  your class,  your……..(end

of side A)
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Paul Lepabachul:   My name is Paul Lepabachul from Wamba Boys.  We have got some points to present  to the Constitution

Review Commission of Kenya.

Education and health institutions should be owned by the Government.   This  is  to  raise  the  education  of  Kenyans  which  has

gone into the drains due to the private system  that  offer  back-door  position  for  every  weak  individual,  and  later  acquire  the

position in Government sector through corruption.

To prevent private ownership of hospitals and health centres  and utilize government resources  maximumly.   This will cater  the

illegal training and acquiring of drugs from government hospitals to private ones.

The currency of Kenya should not bear the picture of the President.  It should bear  a symbol agreed by all in respect  to loyalty

of our country.  This is because, when the money is bearing the picture of a President,  it means that all the currency in this state

is flowing to him and moving things out of power, it will be possible, since he got all the cash.

The President  should not be  above the law.  This is to enable him to face jurisdiction, in case   he goes against  the  law.   This

power should be reduced.   Asante.

Com. Lenaola:   Thank you very much Lepabachul.  

Com. Prof. Okoth-Ogendo:  If we put the picture of an elephant on the currency, will all the cash flow to the elephant?

Paul Lepabachul:    It doesn’t mean that if the picture of elephant is put in the currency,  it belongs to the  elephant.   But  this

means that, this same picture of President is put in the currency, if the President resolves and says that those monies are  his, but

if we put for an elephant, it means that the elephant can never come and request for that money.  (clapping)

Com. Lenaola:   Thank you very much Paul.   Please tell us your name, your school, your age, your class.

Julius Lesankuli:   I am Julius Lesankuli from Wamba DEB, I am in Standard Eight, sixteen years.

Of course to me, as a student, I would like to request the Government to provide boarding schools and also to provide facilities

that can promote education.  For example in these areas, we have got shortage of boarding schools, and this is why, the growth

in education is poor in this area.

And I would like the Government to set a boarding school and to provide facilities that can promote education.   Otherwise,  the
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Kenya today, has gone far compared to some of the years  back.   We have schools now using computers,  and if possible,  the

Government can also provide computers in schools.

And also provide free education from Standard One to Form Four.   (clapping)

The other thing is that,  nowadays there are  a lot of ………………..  (inaudible),  and due to the ……………. (inaudible) are

poor, they have not been settled,  and due to this new changing of ……… (inaudible) in our district.    For  example  this year,

there are some books which have been introduced, and they are being used for people  who …………… (inaudible) round the

country,  and  people  in  these  areas,  they  have  not  even  know  about  that  system.   And  that  is  why  we  can  say  that,

………………………. (inaudible).  We are still back in education.   Thank you very much.  (clapping)

Com. Lenaola:  Thank you very much Julius.     

Com. Prof. Okoth-Ogendo:    You want education to be free?   Should it also be compulsory?

Julius Lesankuli:  Yes, the can provide education free and compulsory.  (laughter)

John Lampule:    Jina langu ni Lampule John, mimi ni mwalimu wa primary school,  and  currently  I  am  teaching  in  the  most

insecure town called ……….. (inaudible) Primary School.   I would like to say a few things, and I will start as follows:-

Education:  As it has been said earlier,  education for nomads is not really  up-to-date.    We  need  free  education  for  primary

school,  compulsory  education,  for  all  Kenyans.   And  especially,  the  pastoralists,  we  need  them  to  have  that  compulsory

education.

In that line of education,  the teaching force should also be equal.   Right now in our  district,  we  have  tremendous  shortage  of

teachers, and yet the Government is claiming that, we have 260,000 teachers, that they are not able to pay them because  of the

population.  Yet in some districts like this district, we have a shortage of teaching force in our schools.  Currently the school that

I am teaching, we have eight classes  and we have six teachers,  which means,  there are  a few classes  remaining without  being

represented by a teacher.

So, we need the Government also to consider the pastoral districts and give them enough teaching force, so that we can equally

compete with the rest of Kenyans.

Secondly, I will talk of this livestock issue.    This livestock issue is the only thing that we depend on here in Samburu District.

And as it has been said earlier,  this livestock needs protection.    These raiders  have been assaulting our culture,  and we need
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the law to be there, that, if these raiders take these animals, then there must be a law that protects those animals.  

For  example,  I remember in that school that I am,   when  these  morans  normally  go  and  steal  these  animals  maybe  far  from

those areas  of Boranas and so on,   those animals will be  followed upto the last drop  of a cow.    But when these  animals  are

from the Samburu are stolen, they go forever and nobody will mention them for ever.

Com. Lenaola:  So what do you recommend?

John Lampule:  So, I would like the Government to give us an equal right, that,  if our animals are  also stolen,  they should be

followed upto the last animal, just the way they are following this one.

Thirdly, I am talking about  the police:  I  would like to comment something about  the police.    The  police  are  harassing  some

pastoralists, and it is because they say, they don’t know part of the laws – for this country.

For example, recently, there was an incident which took place in …….. (inaudible).   We saw instead of this police coming for

the right culprit,  he decided to arrest  just somebody  by  the  name  of  that  family.   When  we  tried  to  tell  them,  this  is  not  the

person,  he says no,  he bears  the name, he bears  the name  “Lankule”.    So  any  Lankule  can  be  arrested.   So,  we  need  the

police also, to know that this district,  although we are  remote,  although we are  pastoralists,  we also require that law, come to

the right person, and not any other person.

Fourth, about  this communication:   according to the Government policy, all district  headquarters  should be permanent.    And

we have already seen that our district has …….. (inaudible) since independence upto this time, and it has not been tarmacked.  

 Yet the policy is there.   

The last thing I can say in that communication, is about  the telephone.    The telephones also  should  be  installed  at  all  places,

even for those places like ………. (inaudible) which have that insecurity.   We have the telephones,  and they should be STD

not just the manual ones.  Thank you.

Com. Lenaola:    Thank you Mwalimu, we have no question for you, please come and register.   Mwalimu Julius Lemalatia? 

Peter Loroki?  Sema jina lako halafu utoe maoni yako mzee.

Peter Loroki:   Asante.  Kwa jina ni Peter Loroki.   Yangu ni kuyarudia yale wameacha.   Mimi sisemi mapya.   

(Interjection)  Com. Lenaola:   Yale wamewacha ama ni mapya.

Peter Loroki:   Yale wameaacha hawa.  Iko wale wamesahau kati ya yale yote …..
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Com. Lenaola:   Wewe uanongeza?

Com. Lenaola:   Eeh mimi naongeza.   Wilaya ya Samburu Dsitrict ni kubwa sana, hasa upande ule wa Wamba.   Upande huu

wa Wamba ni kubwa sana,  hadi Komu.  Na  utakuta  …………. (inaudible) ndio mahali ya mwisho katika hii  fence  yetu,  na

hakuna watu wako upande ile, uko ni upande ya watu wengine.  Kwa hivyo, kila mtu anataka urithi yake.

Nikija  katika  security,  ambayo  nitaunganisha  hawa,  security  hatutaki  iwe  ni  home-guard  peke  yake.    Tunaita  hawa  KPR.

Maana ya security ni nini?  Askari.   Kwa nini Kenya wanaajiri  askari  hata bila kuenda vitani?  Wanaajiriwa kwa nini?   Kwa

kulinda mali ya mtu.   Kwa hivyo ningeomba, hii Commission Review, muweke katika hii Katiba mpya, police wawekwe huko

Komu, wa-defend sisi, ili mali yetu ikienda, inalinda.  Hata kama KPR wako, imelindika vizuri.

Mambo ya wanyama, ninasema hivi, tafadhali,  wanyama ilikuwa ni ya Samburu kweli tunalinda, na tukiona, mtu akiuwawa na

mnyama, mtu hahesabiwi kama kitu chochote, lakini mnyama anahesabiwa kama kitu cha maana.    Ninasaidia mwenzangu yule

aliongea kidogo hapa,  maisha ya mtu,  akiwa  amepata  majeraha  mabaya  sana,  hata  million  moja  inatosha.      Ama  tupatiwe

wanyama wetu sisi tulinde.

 Com. Lenaola:  Akiwa na majeraha ama akiwa amekufa?

Peter Loroki:  Akiwa na majeraha, iwe nusu million, lakini akiwa amepoteza roho, one million.  Hapana mchezo.  Kwa maana

hatuwezi kumpata.

Upande ya education:   munajua ya kwamba,  wakati  tulipata uhuru, wale wenzetu wenye walipata uhuru kitambo, walianzisha

bila ndururu, na wale walienda university, walienda bila  ndururu.    Sasa  wakati  tumeeruvuka  kidogo,  kufika  secondary  peke

yake, Kshs.50,000/-.  Tungeomba Katiba ya sasa, Serikali ifikirie sisi kama watu.  Watoto wetu waanze tena education kutoka

nursery mpaka university, tupatiwe free, for the time being – almost ten years,  halafu sisi tukute hawa.   (clapping).  Tuna haki

ya kupata, hata sisi tuonje matunda ya uhuru.

Nakuja  upande  wa  disabled:    upande  wa  disabled,  mwanafunzi  mmoja  aliongea  hapa,  lakini,  ile  mimi  ningewaomba,  hasa

katika Katiba ya sasa, waweke hawa association yao katika Katiba.   Wawe na association yao,  iandikwe ya Samburu district

katika kila nchi yote ya Kenya, wawe pamoja, wawe na association moja.

Mambo  ya  livestock  wameangalia,  na  mimi siwezi  kuongeza  hiyo.   Maana  livestock  tunataka  tu  Archer’s  Post  ifunguliwe  –

KMC katika hii district.

Nakuja  habari  ya health provision – human health.   Maisha ni health, tafadhali,  Katiba ya sasa,  ifikirie hii.   Hatulaumu health

centre  sana.   Kweli  tunanyimwa  hata  madawa  yale  wanaleta.   Tafadhali  ma-Commissioner,  iko  health  centres  hapa

42



zimefunguliwa  mpaka  …………..  (inaudible),  imefungwa,  sijui  ni  kwa  sababu  gani.    Watu  wanateseka.   Mtu  akija  huku,

anakufia njiani.  Tunataka kila mahali imefunguliwa, mahali ile Serikali walifungua zamani, na tena  waongeze  kila  sub-location.

Kwa sababu ukienda down country,  utakuta mahali moja,  iko health  centres  hamsini,  na  je?  sisi  moja  moja  katika  kilometre

hamsini?   Tunataka zifunguliwe.

Mambo ya livestock yetu, hiyo ndio dawa yetu.  Sasa sijui, veterinary imefungwa hapa, sasa sijui namna gani.

Com. Lenaola:  Wewe sema tu vile unataka.

Peter  Loroki:   Mimi nauliza nyinyi, kwa ajili, hakuna madawa,  hakuna kuletea mifugo yetu dawa.    Hata ikiletwa,  inafichwa.

Tunataka kila kitu iangalike.  Tunataka kuanzia leo, kila kitu ionekane.

Com. Lenaola:  Endelea.

Peter Loroki:  Mambo ya watoto ya shule ama ya nyumbani – wasichana.  Tunataka tena habari hiyo iangalike zaidi, kwa ajili,

watoto wanaweza kuharibiwa wakiwa shuleni ama ma-nyumbani.  Tunataka hata Katiba ya sasa iweke hivyo.

 Com. Lenaola:  Kama waharibiwe ama …….. (inaudible)? (laughter)

Peter Loroki:  Hapana, wakiharibiwa basi, wewe unajua.  Kwa hivyo tunataka iwe final what to do – halafu iwe sheria,  isiwe

tena mambo ya kuenda hivi hivi, iwe sheria kabisa.  Mtoto akiharibika, mtu ajue ya kwamba amefanya makosa.

Mambo ya kuchagua ma-chief na ma-councillors:   hapa kwetu,  ni tofauti,  sio vile watu wanasema eti Form Four.    You  can

expect somebody as a Form Four awe councillor ama chief.   Hapa kwetu ni tofauti,  it is not down country.   Hapa inategemea

sisi, yetu tunasema inategemea sisi wananchi wa Wamba – Samburu District.   Hata akisoma, awe Standard  Seven,  not  Form

Four, na huyo anatosha kuongoza.  Tunajua huyu anajua kuongoza.   (laughter)  Sio mtu aseme ati Form Four.

Com. Lenaola:  Jambo la mwisho.

Peter Loroki:  Iko mambo ya President tena inakuja ku….

 Com. Lenaola:  Sema hiyo, halafu iwe ya mwisho.

Peter Loroki:  Ya President, President akae term ya five years tu.  One term, watu wakipenda mara ya pili sawa.  
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 Com. Lenaola:  Na ya tatu?

Peter Loroki:  Hakuna ya tatu.  Only one-two.  Asiwe commander-wa-jeshi.  Basi, hayo mimi nimesema.  (laughter)

Com. Lenaola:  Asante sana Bwana Loroki.  Aptele Lolokuru.

Cllr. Aptele Lolokuru:   Kwa majina naitwa Aptele Lolokuru, mimi ni councillor wa hapa Wamba.   Ningependa kutoa maoni

yafuatayo:-

Kwanza,  ningependa  kutoa  mapendekezo  yangu  kwa  upande  wa  elimu.   Kwa  elimu,  naona  tuliwachwa  nyuma  kama  vile

wengine wamesema.   Na  mimi ningependekeza kila location iwe na boarding school (whatever  location).    Sio  kwa  division

kama vile ilivyo Wamba pekee yake ndiyo iko na boarding school.

Pendekezo lingine, kulingana na vile tuliwachwa ama tulisahaulika kabisa,  Serikali  ingetupatia  elimu  bure,  hapa  Samburu  ama

wafugaji,   kwa  miaka  hamsini  ijayo.     Isiwe  kama  vile  munasikia  sasa  eti,  inatakikana  councillor  awe  Form  Four.   Sasa

tukiletewa mambo kama hayo, na sisi tulitengwa ki-elimu, tunafananishwa na watu wa down-country, sasa sisi tutakaaje?

Com. Lenaola::  Pendekeza tafadhali.

Cllr. Aptele  Lolokuru:   Ninapendekeza,  kwa upande huo  kwa  sababu  ya  hizo  shida  nyingi,  napendekeza  Serikali  itupatie

elimu bure kwa miaka hamsini kutoka Nursery mpaka University.

Com. Lenaola::  Mambo ya councillors?

Cllr. Aptele Lolokuru:   Mambo ya ma-councillors, ningependekeza ilingane na district  yetu vile sisi tulivyo.  Ninapendekeza,

ibaki hivyo hivyo, wananchi wakipata mwenye amesoma, sawa,  wakipata  mwenye hajasoma,  iwe ni sawa vile hawa wanaona.

Kwa sababu watu wote sio sawa.

Lingine, ni wa-Samburu sijui wako kwa ngazi gani kwa mambo ya wananchi……….  wa-Samburu,  sijui wako katika category

gani kwa wananchi wa Kenya.    Sijui wako namba gani, lakini hawako katika number one,  number two hawako.   Sasa  hapo,

sijui wako number four ama namba tano.  Kinachotuma niseme hivyo, ni kwamba,  Msamburu akiuwawa na mnyama, analipwa

shillingi elfu thelathini.  Na  juzi, Rais alisema, elimu ni lazima.   Yule  mzazi  atakuwa  amepeleka  mtoto  wake  shule,  atafungwa

jela,  sijui miaka mitano, ama elfu hamsini.  Sasa  imekuwa fine, ya kutopeleka mtoto wako shule  ni  elfu  hamsini,  na  ukipoteza

mtu wako inakuwa elfu thelathini, kuna ukweli hapo?   Hapana.  
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Hapo tena,  kulikuwa ama vile munasikia sisi tunashambuliwa, wa-Samburu wanakufa hapa  na  pale,  (hapa  ndio  huwa  inaitwa

Wamba Commissioners tafadhalini, wale wamefika ambao hawajawahi kufika – hapa ndio Wamba).   Hizi  sehemu  ndio  watu

hufa kama ‘nzige’, na ni wanadamu tu.     Kwa kweli, huwa tunakufia tu hapa ovyo ovyo, hata ndio hatuwezi kuwa wengi kama

vile inatakikana.  Inatakikana tupatiwe constituency.  Hatuwezi kutimiza wajibu wenye unatakikana kwa sababu tunakufa hapa

na pale.  Watu wetu wanauliwa hapa na pale.   AK47 ikitoa vile……… inaua sisi kabisa, inatumaliza.

Com. Lenaola::  Pendekeza.

Cllr. Aptele Lolokoru:  Ninapendekeza, Serikali ikitaka tuwe wengi, tupewe constituency ambayo itakuwa ikiletea wananchi

maendeleo karibu, na, pia Serikali iweze kutupa ulinzi wa kutosha, kwa sababu hatuna ulinzi kusema ukweli.  Hatuna ulinzi sawa

na wa-Kenya wengine.  

Juzi mulisikia watu walipigana Kibera,  watu wakauwawa,  wakauana,  wananchi waliuana, sio eti watu wa nchi ingine walikuja.

Na mulisikia hao watu walilipwa ridhaa,  kwa nini sisi wa-Samburu tusilipwe ridhaa pia tukiuana, na wa-Kenya wengine kama

kina wa-Borana, wa-Somali, kwa nini sisi tunatengwa hivyo?   Hiyo ndiyo ilinifanya niseme, sisi wa-Samburu hatujui tuko katika

category gani.  Hatuko number one, hatuko number two.  Number three mpaka number five, labda hapo.

Nakuja  kwa mambo ya ma-shamba,  ninaongea kidogo kuhusu mashamba zetu ama ardhi yetu.  Tuliambiwa zamani,  ama  vile

tunasikia ya  kwamba,  Wazungu  walitunyang’anya  sisi  mashamba  yetu  kwa  muda.   Imefika  wakati,  wamechukua  mashamba

zetu  kwa  muda  wa  miaka  mia  moja,  na  hiyo  muda  imeisha,  imebaki  tu  miaka  kumi,  ama  ni  miaka  mitano.   Tunahitaji  hizo

mashamba,  turudishiwe  vile  ilikuwa.   Wale  watu  ambao  wamekalia,  walipatiwa  kwa  hiyo  muda  hiyo  yenye  tuliandikiana,

turudishiwe sasa ikifika wakati.  Tunataka hizo mashamba, na wale wote ambao wametumia warudi, iwe hivyo.

Narudi tena kwa mambo ya wanyama wetu.  Wanyama wetu huwa tunatoa hapa kuuzia Nairobi  – tunapeleka mpaka Nairobi.

Tunachukua lorry shillingi elfu ishirini na tano,  na  elfu  thelathini  ile  lorry  kubwa.   Kwa  kweli,  yule  Msamburu  atasafirisha  ng’

ombe hapa, anaambiwa permit, na makaratasi zingine, zote anachukua kutoka hapa.  Lakini, bado  hana haki ya kusafiri na hizo

ng’ombe mpaka Nairobi.  Analipa kwa roadblocks zote za Kenya kutoka hapa mpaka Nairobi, yeye hana haki.  

Ninapendekeza, unyanyazaji huo, kwa sababu huo ni unyanyazaji, uondolewe kwa wa-Samburu.  Wa-Samburu kama ni permit

inahitajika, basi,  asisumbuliwe tena,  ana haki ya kupeleka ng’ombe zake mpaka Dagoretti  Corner,  kama huko ndio kuna  bei,

ama Tanzania, kama huko ndio kutakuwa kuna bei.

Kwa hivyo, mimi ninapendekeza,  hiyo unyanyazaji wa barabara,  ati Msamburu hana haki ya kusafirisha  ngombe  zake  mpaka

mahali bei atapata, iondolewe.  Hiyo unyanyazaji, iondolewe.
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Lingine, ninaguza kidogo kwa upande ya polisi.   Kwa upande ya polisi, ningependa nitoe machache kuhusu upande huo.   Mimi

ninaweza kuambia nyinyi ama kuhakikishia nyinyi ya kwamba, sheria nyingi, polisi ndio wanavunja.   Kwa sababu ghari inaweza

kuja,  ikiwa imejaa abiria,  wengine  wamesimama,  inapita  road-block  hiyo,  wanaambiwa  toa  ile  ataambiwa  atoe,  anatoa,  hao

watu wanapita wakiwa wamejaa hiyo ghari,  wanaenda roadblock hiyo ingine, ghari imejaa,  chota ile, anachota.    Hawa  watu

wanaenda  hivyo  mpaka  sasa  ile  ghari  inakuwa  haiwezi  kubeba  ile  uzito.   Dakika  ya  mwisho,  hiyo  ghari  inaenda,  gurudumu

inapasuka, hao watu wote wanakufa, wanakwisha.

Com. Lenaola::  Jambo la mwisho Councillor.

     

Cllr. Aptele Lolokoru:   La mwisho, ninaweza sema, polisi wawache kuvunja Sheria,  kwa sababu ndio wanatuangamiza kwa

mambo mengi.  Wafuate  sheria,  wakataze  mtu  yale….  ama,  kile  kinasumbua  hao,  Serikali  iongezee  hao  mishahara,  wasiwe

wanathamani  ile  …..  ndio  watosheleshe  maisha  yao.   Wawache  kuchukua  pesa  kwa  barabara.   Kama  nikuwaongezea

mshahara, Serikali iwaongezee, ndio wawache barabara.  Asante sana.

Com. Lenaola:  Councillor niko na swali kwako.   Umesema kwamba ma-councillor wasiwe na masomo, lakini sasa  kuna hii

lugha, test ya language.  Ungetaka hiyo ibaki ama iendelee pia?

Cllr. Aptele Lolokoru:   Hiyo iendelee, isibaki, iendelee.

Com.  Lenaola:   Asante.   ………………………..  (inaudible).   Yuko  ama  hayuko?   Yuko?   ……………………..

(inaudible), hayuko.  Reuben …………. (inaudible).

Reuben:    Kwa majina naitwa Reuben ………. (inaudible), na nashukuru Mungu kwa sababu ya wakati huu.   Basi, hata mimi

nina machache ambayo ningependa kupendekeza kwa Tume hii.  

Ya kwanza,  ni kuhusu elimu.   Ndio,  watu wengi wamesema ya kwamba tunataka elimu ya bure.   Na  hata  nami,  ningependa

kusema hivyo hivyo tu ya kwamba, elimu, kutoka shule ya msingi hadi shule ya secondary iwe bure.   Kwa sababu kwa wakati

huu, sasa  tunasema, elimu sio ya bure.    Saa  hii,  wazazi  wanalipa  hata  zaidi  kushinda  wakati  ile  ya  mbele.    Ukiangalia  kwa

vitabu hata kwa vifaa, yote ambayo watoto  wanahitaji,  mzazi  hata  analipa  zaidi  ya  shillingi  elfu  ishirini.   Kwa  hivyo  hatuwezi

kusema, elimu ni ya bure.   

Na ningependekeza, kama vile wengine walipendekeza hapo mbeleni, Kenya School Equipment Scheme iwe revived, ambayo

itaangalia  vifaa  vyote  vya  shule  katika  mashule  zetu  sote  hapa.   Na  zaidi  ya  hayo,  boarding  schools  ziongezwe  katika  kila

location.

46



Kwa upande wa elimu pia,  ningependa kuangalia upande wa curriculum kidogo,  ya kwamba,  watoto  kutoka hasa  arid  areas,

wawe wanafundishwa animal husbandry, badala ya agriculture.   Agriculture iwe optional, lakini animal husbandry iwe ya mbele.

  Ninasema hivyo kwa sababu gani?  Kwa sababu, hawa ni watoto ambao wanaishi na ngombe ama na wanyama, na itawafaidi,

hata baada  ya kuacha shule.  Baada ya kuacha shule watarudia kutunza wale wanyama.  Kwa hivyo, agriculture iwe  optional

badala ya kuwa ni lazima kwa such areas.

Nikirudi pande ya mawasiliano, ningependa kutaja  mambo ya barabara  tu hivi kidogo.   Kwa hakika,  ni kitu ya ajabu sana,  eti

district nzima haina barabara  ya lami mpaka leo.   Na  tukisikia katika radio,  ama kutoka kwa ma-gazeti,  ma-barabara  za  lami

bado zinatengenezwa Kenya, kila siku.  Na yale ambayo yanaongezwa, ni wale watu ambao wako na barabara  nyingi ya lami.

Kwa hivyo, it is really very shameful for Samburu District,  since independence,  na wanalipa kodi,  na hawana barabara  ya lami

hata sasa.   

Ukiangalia  wananchi  wanasimama  hapa,  more  than  three-quarters  hawajaona  barabara  ya  lami.   Kwa  hivyo,  tungeomba

Serikali, hata iwe lazima ya kwamba, district headquarters iwe na barabara ya lami.

Mawasiliano ingine ni kama sitima.  Tungependa pia sitima iwe katika tarafa hii.  Kwa sababu,  tukiangalia sasa  tuko dot.com,

mahali  computers  ambazo  zinatumika  sasa,  na  hata  ukienda  down  country,  computer  education  imekuwa  introduced  in

pre-schools.  Na  hapa hata kwa secondary hawajapata,  kwa sababu hawana sitima.  Kwa hivyo tunataka Serikali,  ihakikishe

ya kwamba, rural electrification, iweze kufanywa katika pahali hapa.

Na hata kama sitima haiwezi kuvutwa mpaka hapa,  walete  hata  ma-generator  zile  kubwa  kubwa,  ambazo  zinatumika  katika

mahali kwingine.  Kwa hivyo, tunahitaji.   Hiyo tunaona ya kwamba inarudisha hata maendeleo ya watu wetu nyuma, na  bado

tunabaguliwa ki-maendeleo.  Kwa hivyo tunahitaji Serikali ifanye hivyo.

Basi  nikiendelea  katika  pande  ya  security.    Pande  ya  security  ilitajwa  sana.   Ile  kidogo  mimi  nataka  kuongeza  hapo  ya

kwamba,  tunataka  Serikali  I-compensate,  ilipe  wale  watu  wanauwawa  na  majangili,  na  hata  wale  wanyama  ambayo

inapelekwa.

Serikali ina haki ya kuchunga maisha ya watu wake,  na hata property.   Kwa hivyo, walipe.   Hata kama inachukuliwa na watu

wengine, Serikali kama wanashindwa kulete, walipe.

ID cards:   ID cards  inachukua hata miaka  mbili  ama  tatu  kwa  18  years,  wale  vijana  ambao  wanakuwa  18  kupata  ID,  kwa

sababu ya process  nyingi ambazo ziliwekwa.   Tungependa  hata  Serikali  iangalie  hivyo,  na  watoe  njia  ambayo  mtu  anaweza

kupata ID in three months, kama inawezekana.
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Wildlife:   compensation  ya  wildlife  imesemekana  hapa.   Na  walisema  50%,  60%.   Mimi  ningesema  90%.   Kwa  sababu,

wanyama hawa wanakula kwetu.   Ile shamba ambayo wanatumia  ni yetu, ni mali yetu tu.   Tungependa tulipwe, na wale watu

ambao  wanachunga  hao  wanyama,  ni  sisi  tunachunga  usiku  na  mchana.   Watu  wa  KWS  hawako  hapa  sasa.   Kwa  hivyo

tunataka 90% iende kwa community wale wanachoka.

Pande ya land:  tunasema hata upande ya land irudi kwa wananchi.   Trustland iwe scrapped, na hata county councils,  land irudi

kwa wananchi under group-ranches.   Tukiangalie kwa hakika,  hata plots,  tukiangalie plots katika mahali popote  kwa  division

ama kwa ma-town, tunaona ya kwamba, ma-plots inanyakuliwa na councillors pekee yao.  Wananchi hawa hawapati.   Pengine

wanapita ile kabla.   Na  sisemi kwa Samburu pekee  yake,  hata juzi kwa ma-gazeti  unasikia, Kisumu, kuna ma-plots  ………..

(inaudible), inanyakuliwa na councillor.  Hiyo ni unyanyazaji ingine.  

Kwa hivyo land ama plot, irudi kwa committee ya tarafa ama ya location, ikiwezekana.   Isiwe under the country councils ama

urban councils. Nafikiri ni hayo tu, asante sana.   

Com.  Prof.  Okoth  Ogendo:    Group  Ranches,  ……………………..  (inaudible)  you  would  find  this  very

large………………. (inaudible).

Reuben:   Yaah.   Kama  tarafa  hii  ya  Wamba,  already  tuna  group-ranch  mbili  sasa  ambayo  iko  process  ya  kuenda  kuwa

registered.   Na  tunagawagawa group-ranches according to the locations.   Na  kuna system ambayo iko in place ambayo sasa

inaendelea.   Na tunataka hiyo……

Com. Prof. Okoth Ogendo:   What is the ………………. (inaudible).

Reuben:  Hiyo sasa ni kwa location.   ……… (inaudible) location inaweza kuungana location moja, ama area fulani.  

Com. Prof. Okoth Ogendo:   Kuna locations fulani, ama ni location tu? 

Reuben:  Location tu.

Com. Lenaola:   ………..  (inaudible).   Mutanipatia  nafasi  kidogo,  niite  wanafunzi.   Wanafunzi  wa  Wamba  Boys  –  Francis

Lenyakobiro?  Sema jina, age, class and school.

Francis Lenyakobiro:    My names are Francis Lenyakobiro, I am 20,  and I am in Four Four in Wamba Secondary School.

My points are as follows:-
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On education:  education being taught in the whole country is the same from pre-school  to university.  So,  in our district  here,

which is Samburu District, the education differs a lot with the education there in down-Kenya.    This is because,  first of all, the

secondary schools in Nairobi  or  around Kenya,  are  really very different from us.   They have all the  required  teachers,  all  the

equipment for a complete learning, but here, you see we have shortage of books, shortage of teachers, and yet,  deserve to take

examination.

Com. Lenaola:  Recommend.

Francis Lenyakobiro:    So, what I would just like to recommend to the Government, is that, the teachers  being distributed to

the whole schools in the country,  should be the same, because  they serve the same education.    The teachers  in some schools

are very many, like in other  schools in Nairobi.   Teachers  can be thirty, and these ones should not go with the combination in

the school – the enrolment, it shouldn’t go with it.

The main point is  that,  they  will  serve  the  same  education,  and  they  should  be  given  the  same  resources.   That  is  teachers,

should be ……….. (inaudible) equals in number.

Another thing is  that,  …………..  (iaudible)  to  what   strength.   So  the  right  …………  (inaudible)  with  teachers  is  that,  the

teachers  are  claiming for some of their rights.  Hence,  when  teachers  strike,  we  will  suffer  our  ……….  (inaudible),  because

teachers, have their share in the Government.  But when they strike, we will be suffering.  So,  the problem should ensure that,  it

will hear the teachers will say, and they should always rectify on what they are asking for.  So, that is what I wanted to say.

Another thing is about  security in schools.   Because there is a security in our country,  another very dangerous place is school,

because you see,  some schools employ their own security,  and that security may not be  enough to the school.   For  example,

some schools get bandits coming to try to shoot  there in school,  maybe to take  school’s equipment.   But I should ask this one

from the Government, that, they should give security.   If possible,  they bring soldiers to the schools,  so that there will be  good

protection in schools for good learning.

Another thing is about bursaries.    Because there is a problem of some people  who are  not financially stable,  the bursaries,  as

we hear always, is that, there is a share made from county councils or the Office of the President.   So,  this share should first of

all come to the community around,  so that,  there should be no shares  given maybe to the person who took the bursary to the

people.  They should share equally, and the community should know the bursaries which they got from the Government.    So,

the bursaries should be given to students in schools, and there should not be any interruption in the bursaries.  I  think that is all I

have.

Com. Lenaola:  Simon Lepora? Tell us your name, your age and class. 
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Simon Lepora:  My name is Simon Lepora, I am in Wamba Boys Secondary School, Form Four, aged 20 years.  

Mine is concerning the President:   the President  should not be  from any party and should not be  an MP.   Because,  if he is an

MP, he would favour his constituents,  and also,  nowadays,  parties  are  based  on ethnic groups.   So,  if the President  is from a

political party, he will favour that party and the ethnic group he belongs to.   

He should have been elected twice an an MP, since, we can trust him.   So,  a President  should be elected not from any party.  

That is all.  

Com. Lenaola:  Thank you Simon.   Jackson Lengalen.

Jackson Lengalen:   By names, I am Jackson Lengalen from Wamba Boys Secondary School,  aged 19 years,  Form Three

class.

I want to talk about education:  first, you see these people who are educated in Samburu District, are not considered as those in

down-Kenya.  I don’t know why, and we are doing the same exams as they are doing.  So,  my comment is that,  we should be

considered as they are considered.

Another thing is about  the teachers.   Us here in Samburu District,  we have few teachers.   And in other schools,  you find in  a

school,  there is almost thirty or  thirty-five  teachers,  and  us  here,  we  only  have  five  or  four  teachers.    Why,  and  we  are  all

students of the same country?

Com. Lenaola::  Recommend.

Jackson Lengalen:   My comment is that, we must be considered and we must be given enough teachers as they have.

Com. Lenaola:  Endelea.

Jackson  Lengalen:    Another issue,  is about  the exams:  later,  it  has  been  said  that,  students  in  remote  areas  and  those  in

down-Kenya to do different exams.  Mr.  Commissioner,  as  a student,  I oppose  that,  because,  if  we  do  the  different  exams,

then they will consider them more than us.

Another thing, is about security in schools.  Here, us as students, we request the Government to be giving us enough security,  so

that we will learn comfortably without any problem.  That is all I have.
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Com. Lenaola:  Thank you very Lengalen.  Please come and register your name.   Linet Remongoroi?  Then next after him is

Lawrence Leintore.  Tell us your name, age and class.

Linet Remongoroi:     I am Linet Remongoroi, I am from Wamba Boys Secondary School, I am in Form Three,  and I am 18

years of age.

I would like to talk about the issue of students ID cards.    All students in schools must be  issued with ID cards,  and this is for

their security.  Mostly,  during the holidays when we go to town, there is something called ‘msako’ in those areas.   So  long as

that we don’t have national ID cards, we can easily be mistaken, for maybe refugees.  So that is why I am urging you please,  all

students be issued with those ID cards in schools.  That is all.

Com.  Lenaola:   That  is  all?   Thank  you  very  much.    Lawrence  Leintore.   After  Lawrence,  Daniel  Lenarum  (Mwalimu).

Majina halafu endelea.

Lawrence Leintore:   Asante sana Bwana Commissioner.    Kwa majina ninaitwa Lawrence Leintore,  na mimi mzee, mkaazi

wa hapa Wamba.   Ninatoa mapendekezo yangu kwenu, kwa sababu ni wakati muhimu sana.

Kwanza,  ninaingilia  upande  wa  elimu.    Serikali  ya  mkoloni  ilikuwa  imetufunza,  na  kutoka  Katiba  iliyotufunza,  na  jamii  ya

wafugaji katika Katiba mpya, jamii ya wafugaji wapate elimu ya bure kutoka Nursery hadi Chuo kikuu.  Ili ipate kuwafikia jamii

ya mkulima, na wapate kwa muda wa miaka thelathini.  Na  hivyo, viwe karibu na jamii hii – yaani yajengwe katika jamii hii ya

wafugaji.  Na vifaa hivi vyote vijengwe katika kila wilaya.

Kwa  upande  wa  mifugo,  mimi  ninapendekeza  kwamba,  katika  wilaya  hii  yetu,  ama  katika  jamii  mahali  ambapo  wafugaji

wanaishi, ingelifaa sisi tujengewe kiwanda chetu cha nyama, kiwanda cha ngozi, kiwanda cha maziwa – ya mbuzi, kondoo,  ng’

ombe na ngamia.   Sio Athi River, kwa sababu uko tutafika lini?  Nafikiri,  ninataka vile vile, iwe hapa kati  ya wafugaji,  katika

wilaya za wafugaji, tuwe na kiwanda chetu ambacho kinatayarisha hivo vifaa.   

Vile vile, jamii ya wafugaji, wanataka  wizara ya mifugo.   Kwa sababu,  kunao wizara ya kilimo, na katika dunia mzima, kunao

watu wawili – mkulima na mfugaji.  Na mimi nikiwa ni mfugaji, nataka masilahi yangu yaangaliwe sawa na masilahi ya mkulima.

Kwa sababu hata mimi ninatayarisha bidhaa zangu, na ni bidhaa ambazo zinahitajika katika jamii zote za dunia mzima.

Vile vile, tunataka maji safi, kwa sababu afya haiwezi kuimarika tusipokuwa na maji, na maji ni uhai.  Na  ndugu zetu wa mahali

pengine, wale walitukimbia mbele kidogo, na wamefanikiwa kupata,  na vile vile sisi hatujakata tamaa,  bado  tunataka maji kwa

kila nyumba, ili maisha yetu iweze kuimarika sawa na watu wengine.
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Vile vile, hapa tunahitaji sitima.   Kwa sababu kuna vijana wengi ambao tumepeleka technical, wameenda wamesoma, wamejua

metal-works, lakini, namna sasa ya kujiendeleza sasa ndio imekosekana.    Sasa  tukifinyana, waliobaki na certificate zao katika

mifuko yao,  na hawajui sasa  ni nini watafanya.   Labda hata tungekuwa na jua kali kama tungekuwa na sitima,  na  vijana  wetu

wangekuwa hata  na ma-garage, kwa sababu kuna wengi wamekuwa makanika.

Vile  vile,  ningependekeza  jamii  za  wafugaji,  wajengewe  zahanati  katika  kila  Kata.   Kwa  sababu,  sehemu  hizi  ni  sehemu  za

malaria, na malaria ndio ugonjwa mkubwa ambao inatuangamiza hapa,  hata watu wa umri mkubwa na watoto  wachanga ndio

wanaokufa zaidi.  Kwa hivyo, ninapendekeza zahanati ijengwe katika kila Kata.

Halafu,  vile  vile,  tunataka  ardhi  yetu  igawanywe.   Kwa  sababu,  ardhi  yetu  tusipogawanya,  hiyo  ndio  maana  mara  nyingi

tunapuuza,  kwa  sababu,  unaogopa  ama  unakuwa  mnyonge  wakati  unaposhugulikia,  unatilia  shaka  katika  hata  hali  ya

kusitawisha.   Unawezaje kusitawisha na hauna hakika kama hapo utamiliki.  Sasa,  ndio maana tunaona hatujengi hata nyumba

za maana kwa wale ambao wako na uwezo.  Mtu anafanya tu kazi ya kuregea regea.   Lakini mtu akishapewa title deed, anajua

ardhi ni yake, na atasitawisha, na atafanya juu chini, ili na yeye apate kuendelea.

Vile  vile,  tunahitaji  pia  ma-title  deeds.   Kwa  sababu  wale  wenzetu  ambao  wako  na  mashamba,  wanapata  title  deeds,  na

wanatumia hicho kama thamana. Akitoka kuchukua mkopo,  anunue ghari yake,  ama afungue biashara yake,  anapata.   Na  sisi

hatuna matumaini ya kupata  mikopo labda maisha  yetu  yote.   Kwa  sababu,  hatuna  thamana.   Sasa  kwa  benki  utaweka  nini

kama hauna title deed?

Jamii ya wafugaji,  ili  tufurahie  maisha,  tunataka  kiwanja  cha  ndege.   Tunataka  kubwa,  ambaye  itakuja  kuchukua  bidhaa  hizi

ambazo tunatengeneza, kwa sababu,  tukiwa na kiwanda cha nyama, tukiwa na kiwanda cha ngozi, hata sisi labda tutasafirisha

kitu kidogo ng’ambo.  Kwa hivyo, tunahitaji kiwanja cha ndege,  na tunahitaji kiwanja kikubwa,  ndio nasi tufurahie matunda ya

kutoka ng’ambo.   Kwa sababu sisi tunasikia tu pesa  zimetoka ngambo, na wakulima wa kahawa,  wa majani,  lakini  sasa  sisi

kazi  yetu  ni  kusikia  tu,  hatujaonja  kitu  kidogo.   Na  tunapendekeza,  Katiba  hii,  itilie  maanani  sana  mambo  ya  mfugaji,  kwa

sababu, maskini ya Mungu ni kama mtu aliyesahauliwa.

Com. Lenaola::  Jambo la mwisho?

Lawrence Leintore:   Jambo la mwisho, hata ingawaje nilikuwa na mambo mengi ya kusema, ninataka Serikali iwe karibu na

mwananchi, hasa, mfugaji.  Kwa sababu, wale watu wanaofanya kazi hapa, wakifikisha umri wa miaka hamsini, wastaafu,  kuna

wale wanaofikisha umri huo bila kukanyaga Nairobi.   Na  vile vile, ni watu ambao hawana  makao.    Akienda  tu  Nairobi  leo,

kesho,  kesho-kutwa  unakuta  yeye  ameishiwa  kabisa.    Sasa,  akaanza  kuwalilia  watu  wengine  wamtafutie  tikiti  ya  kurudi

nyumbani.   Kurudi kufika tu nyumbani hapa basi, kama ingekuwa ni pension,  hiyo ni kwaheri,  hata anawachana nayo.    Kama

ni pesa za NSSF, anasema wacha zipotelee mbali.  Kwa sababu sasa nitaenda kufanya nini.  Mimi sina pesa hata ya kukomboa
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lodging kila siku na kula ma-hoteli, kwa sababu yenyewe vitu ni ghali.

Vile vile, wakora  nao wako macho, wanajua kuwategea watu wa sehemu hii, kwa sababu,  ni  watu  ambao  karibu  wanaamini

kila mtu.  Kama akiambiwa, mzee njoo nikuoneshe ofisi fulani, anamuamini, halafu  anamfuata.    Kumfuata  tu  namna  hiyo,  na

anaenda  anamnyang’anya  kila  kitu.   Unamkuta  sasa  yeye  maskini,  anataka  sasa  namna  ya  kurudi  nyumbani  peke  yake.  

Hahitaji tena chochote.

Kwa hivyo, tunataka Serikali ile ambayo iko karibu na sisi, ili wapate kukabiliana na hiyo shida.

Com. Lenaola:  Asante sana Lentore kwa maoni yako.  Daniel Lenarum?  Na Rhoda Lenangarima akuwe tayari.

Daniel Lenarum:  My names are Daniel Lenarum.    I am a teacher, and I will try to be brief, although I have much to say,  but

all the same, I will try to summarize.

Com. Lenaola:  Just pick on the highlights, the most important points.  

  

Daniel Lenarum:  Now, first, on the Constitution itself, I would like to propose that, the Constitution which is a very important

document of governance be available to all Kenyans, in the language they understand and in places where they can access.

Secondly,  the Constitution, after it has been drawn  and  compiled,  must  also  be  protected.   I  say  this  because,  a  very  good

Constitution  can  be  in  place,  but  still  it  can  be  abused  by  those  who  come  into  power.    So,  it  is  very  important  that  the

Constitution must clearly spell out how it is going to protect self against abuse of power, and other practices.

The Constitution should also define and embody the interests and also the aspirations of all Kenyans,  to promote national unity.

 We are highly divided along tribal lines, and I think this may not augur well for the development of the country and also for the

growth  of  democracy.   So,  unless  that  Constitution  defines  clearly,  especially  in  the  Preamble,  how  we  can  be  united  as  a

nation, then we may not be able to progress well.

And on pastoralist  issues which much has already been said,  I think, to my own  understanding,  I  think  at  the  expense  of  all,

pastoralists  have always suffered a systematic historical problem of marginalisation, and  it  is  time  that  the  Constitution  should

address  this, so that,  that can be corrected,  and  they  can  also  have  a  fair  level  playing  ground  for  development,  and  also  in

taxation in national building.   

And what I propose in regard to that,  is that,  a body should be constituted to cater  specifically for  pastoral  issues or  pastoral

interests,  and  this  body  should  be  provided  in  the  Constitution.   And,  it  should,  for  example,  cater  for  issues  of  marginal
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indication, issues of security,  issues of  which most have already been spoken about,  issues  of  development,  issues  of  roads,

infrastructure and all that – I am not going to elaborate.  But it is very important that, that particular body should specifically deal

on pastoral issues, because, unless we raise the level of development of pastoralists to a certain degree, then we can also get the

opportunity  when  other  people’s  rights  have  not  been  embodied  properly  in  the  Constitution.   So  the  Constitution  should

embody the rights of the pastoralists by creating that body.

On  security  which  is  a  major  problem  in  this  District,  and  particularly,  in  pastoral  areas,  and  which  has  always  resulted  to

trouble apathy amongst those communities for ethnic groups, I propose that the Constitution provides mechanisms of redressing

that particular problem.  And it can be done by providing a special force if the current forces are not going to work,  to cater  for

the security of pastoralists:-

i. By dealing amicably with conflicts resolutions among warring pastoral communities.

ii. By the disarmament of civilians in pastoral  communities and providing an alternative security system which is going

to protect the pastoralists, because if they get disarmed,  and the Government is not going to provide an alternative

security system, then, I am sure, there is going to be some disgruntlement or some kind of mistrust on the part  of the

pastoralists.

Com. Lenaola::  Please finish up.

Daniel Lenarum:  The other one, is the problem of border-districts:   this should also be addressed properly.  

On the system of government:  particularly on the Presidency,  there should not be  two offices.   For  example,  there should not

be an Office of the Prime Minister and at the same time, the Office of the President.    This one is going to make the tax-payers

incur a lot of money.  So,  if we have to decide to have the Office of the President,  then, there should not be  an  office  of  the

Prime Minister at the same time, for this one will make Kenyans to use a lot of finances.

Under the Office of the Vice President or the Office of the Vice Prime Minister, should not actually be ‘vice’ but ‘deputy’.   The

 ‘deputy’ here implies that he has certain powers, unlike, the ones of the Vice President,  so that in case  anything happens,  then,

he can take over with those executive powers.

On Local Authorities:  I prefer that Local Authorities be empowered, so that services can be brought closer to the people.   We

have realized under the current central  system of government,  people  will  always  have  to  travel  very  far  to  Nairobi  or  other

places to look for services, and in the process,  they encounter bureaucratic  processes,  corruption,  and in the end,  they are  not

likely to be delivered such services.
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Com. Lenaola:  Thank you very much Lenarum. 

 

Daniel  Lenarum:    Still  on  that  I  am  sorry,  just  one  point.    Still  on  Local  Authorities,  the  Constitution  should  provide

mechanisms to punish those councillors who do not perform their roles.   A councillor is elected and that councillor can get lost,

or he can easily abandon his duties,  knowing very well that there is nothing the wananchi are  going to do to him.  So the best

thing that the Constitution can provide is a  system  in  which  non-performing  elected  leaders,  even  including  the  MPs,  can  be

penalized maybe through the process of removal from office by the electorate.   Thank you.

Com. Lenaola:  Okay, thank you much.   Rhoda Lenangarima?  Sema jina halafu utuambie maneno yako.

Rhoda Lenangarima: Aserian ntomonok oo Lpayeni!, aserian pooki,  

Translator:   Mama anawasalimu.

Rhoda Lenangarima:Kore naa nkarna, naa kaji inia nitingo, Rhoda Lenangarima .  

Translator:   Jina langu ni Rhoda Lenangarima.

Rhoda Lenangarima:Naa kara chairlady ee maendeleo.   

Translator:   Na yeye ni chairlady wa Maendeleo ya akina mama.

Rhoda Lenangarima:Kore naa tata  nekwe najo, naakajo Nkai ashe, nemeata Nkitingito,   

Translator:  Sasa jambo la kwanza ambayo nitakuwa nimefurahi kwa Mungu.

Rhoda Lenangarima: Tangarake kore apa tenkopang ntoki naji Ngorei, naa ntoki Kini,  

Translator:  Kwa sababu hapa kwetu hapo awali, mama ni mtu mdogo sana.

Rhoda Lenangarima:Kore apa too lokop ang  meweine abaki lorika amu ntoki kini.   

Translator:  Tangu zamani, mama wa kikwetu, hawezi kuketi juu ya kiti kwa sababu yeye ni mtu mdogo.

Rhoda  Lenangarima:   Kore  tankake  Nkai  ang  oo  serikali  ang  naa  kitubulutua  aku  ltungana  oiro  abaki  tatua

ltungana.

Translator:   Na kwa sababu ya Mungu na Serikali yetu, tumekuwa sasa watu wa kuongea mbele ya watu.

Rhoda Lenangarima: Naa kairo Lkuni tankarake mpash maata.  
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Translator:   Na nitaongea machache kwa sababu ya nafasi kuwa ndogo.

Rhoda Lenangarima:Kore ntoki najo,kairo napa ee Ngorio.   

Translator:   Nitaongea kwa niaba ya akina mama.

Rhoda Lenangarima: kore apa te nkopang ntoki naji nkolei,naa meata ntoki enye.  

Translator:  Kwetu, mama anayejulikana kama mjane, yeye hakuangi na chochote kilicho chake ama haki yake.

Rhoda  Lenangarima:  kore  tanaa  eitu  apa  iicho,kore  pii  iwonake,  naaku  etua  lpayan  ,  nikikinyi,  nikiworuni

nanatokitin.   

Translator:   Kwanza, kama wewe haujajaliwa kuwa na mtoto ukiwa mjane, sasa  wewe ni mtu ambaye baadaye ndugu zake

marehemu watakufukuza na kukunyang’anya kila kitu.

Rhoda Lenangarima:kore abaki inia, tanaa ntoye itiwua , naa mara ninonoo mali , nkaraki ntoye intiwua.

Translator:  Na watoto wako, kama umejaliwa kuzaa wasichana, mahali hapo ama mali yao, hawawezi kurithi hata kidogo.

Rhoda Lenangarima: Kore apa aikata keatai, nkaitomononi natiwa ntoye saal naku meata layeni.   

Translator:   Ningerudi nyuma kidogo nilikutana na mama mmoja aliyejaliwa wasichana tisa,  lakini hakuwai kujaliwa mvulana

hata mmoja.

Rhoda Lenangarima: kore paingor anu inia tomononi,epununi ake amurat  ntoye,  nerewi  nkichu,  najoki  kairo  kenyaki

anatoki ngamata najo neyeu Nkai pairo.

Translator:   Wakati  nilipoona huyu  mama  wasichana  wake  wakiolewa,  na  watu  wengine  kupeleka  mahali,  na  yeye  kubaki

hivyo, akasema yeye mwenyewe, kuna wakati ambao nitaongea mambo kama hayo.

Rhoda Lenangarima:Naa kajo ashe Nkai ai mau kaicho taata mairoro tene.   

Translator:  Lakini nashukuru sasa kwa sababu, Mungu amenijalia kwa wakati huu sasa niko naye mikononi

Rhoda Lenangarima: Paajo tana katiba ngejuk natumoki, 

Translator:   Ili niseme katika Katiba mpya iliyopatikana.

Rhoda Lenangarima:Teneye lpayan meata mparatut nkera,nenap ltungani malin naisho lpayan Lenye .

Translator:   Mzee akifariki na kuwacha mama hata bila kuwa na mtoto,  aendelee kurithi mali yake,  na jamii  yao  waendelee

kusaidia na hiyo mali yake.
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Rhoda Lenangarima: Naa tanaa ntito eishoo nkai, nenap inia tito nenia mali.

 

Translator:   Na kama ni msichana, basi huyo msichana aendelee kukaa na hizo mali.

Rhoda  Lenangarima:   Basi  kore  sii  aitoki,  lomon  loo  nenia  olia,  kore  ikera  oo  nkollia,  naa  kejo  lpayani,  ninche

naitaruoo, naa keitaruoo nkera pooki.  

Translator:    Zaidi sana ninajaribu kuongea  habari  ya  watoto  wa  wajane,  ambao  wazee  mara  nyingi  wanasema  hawa  ndio

wanakuwanga watu wabaya.

Rhoda Lenangarima: Kemen apa ninche oleng, keji nkiik sapuki naperi , keji nenkoliai kunakiik.  

Translator:   Sasa wakiwa wanasema kwamba huo ni tumbako wa wajane.  Watoto hao wanaitwa tumbako wa wajane.

Rhoda Lenangarima: Nejia etiu lkumbao, tenenyayeki nyallati enkoliai,  

Translator:  Na vile vile, ni ………… (inaudible) vile vile inasemekana ni tumbako ya mjane.

Rhoda Lenangarima:Tanka kekimila ang apa nachoroo inia najii nkarna ankoliai. 

Translator:  Kwa sababu, mila zetu zilikuwa zikimdharau mama anayejulikana kama mjane.

Rhoda Lenangarima: Naakajoki taata serikali,meingura nkolia oo nkera enche,

Translator:   Na sasa  mimi naomba Serikali katika Katiba hii  kwamba,  wajaribu  sana  kutilia   mkazo  masilahi  ya  wajane  na

watoto wao.

Rhoda Lenangarima:kore taa atoki iyoo ikira ntomonok ee maendelewo, naa mikiata si dake nkipu ikitii ene.   

Translator:  Na sisi tukiwa akina mama wa maendeleo, hatukuwangi na nguvu kuliko zile ambazo tuko nazo kwa wakati huu.

Rhoda Lenangarima:Tankaraki misigiinicho natii ana kop.   

Translator:   Kwa sababu ya umaskini uliyoko hapa.

Rhoda Lenangarima: kiyeu  duake  neingor  abki  iyoo serikali,ntomonok  ee maendeleo  naa amu ikibore  ana kop,peeye

einguraa iyoo naatele sina etii anakop. 

Translator:    Vile vile, Serikali ishughulikie masilahi ya akina mama wa maendeleo kwa sababu tuko na  shida  kubwa  katika

dunia hii.

Rhoda Lenangarima:Amu ikinyokita naake naa minkindim,amu ketejoki naa apa meitachoi te Lporoto.    

Translator:    Haya,  tunajaribu  tu  kujikaza,  lakini,  tunajaribu  kujitosheleza  lakini,  kwa  sababu  ya  umaskini  hatuwezi.  

Tunashindwa.

57



Rhoda Lenangarima: kajoki Nkai ashe tananing eji, Lenaola, nkerai natiwa, natii tekwe, 

Translator:  Ninasema asante sana Mungu kwa kumuona kijana Lenaola akiwa hapa mbele yetu, kwa sababu yeye ni mtoto

ambaye ………. (inaudible).

Rhoda Lenangarima: kajo Nkai ashe amu nkai naasicho .  

Translator:   Kwa sababu ninashukuru Mungu, kwa sababu Mungu ni Mungu wa utendaji.

Rhoda Lenangarima: Amu tanamara  Nkai, medimai matowana tekkwe kulo tungana.  

Translator:  Kwa sababu kama sio Mungu, mimi ninasema haingewezekana nyinyi mukae hapa.

Rhoda Lenangarima:kure naa ntoki najo,   

Translator:  Sasa ninayosema.

Rhoda Lenangarima: Ee musho   

Translator: Ya mwisho,

Rhoda Lenangarima:  kore sirikali nikinyikita amu chiipi, ikinyikita  

Translator:  Serikali itum………. (inaudible) kwa sababu tuko karibu na ……….. (inaudible).

Rhoda Lenangarima: ikiyeu ninchocho Nguvu, tenebo iyoo ikimbunga, mataas ntoki nabo. 

Translator:   Tunataka kuwapatia wa ……….. (inaudible) ili tupate kufanya kazi tukiwa pamoja.

Rhoda Lenangarima:paa kore naa kulo oomai lowon meyelo ninche ntokitin.   

Translator:  Ili wale ambao hawajaelimika, wale hawajaerevuka, ambao bado hawajajua mengi.

Rhoda Lenangarima:Enchoo ake iyoo nkiti kisoma, maape kwe, oo inia kiti kisoma.   

Translator:   Tupewe tu masomo angalau kidogo ndio tupate kuendelea na sisi.

Rhoda Lenangarima:Abaki gumbaru enchoo iyoo matass.   

Translator:  Katiba hii itupatie angalau hata masomo ya ngumbaro, kwa sababu…..

Rhoda  Lenangarima:  Abaki  seminani,  enchoo,  iyoo  matass,amukore  paidim  nanu  taata  airoro,  ntoki  naa  nkuti

seminani awaki nakwenyi angenu.   
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Translator:   Ili hata ma-seminar,  kwa sababu wakati  tunapoongea sasa,  ninaongea  kwa  sababu  ya  yale  niliyoyapata  wakati

nilipopelekwa ma-seminar.

Rhoda Lenangarima:kairo aitoki lomaon lee nkera   

Translator:  Nitaongea tena habari ya watoto.

Rhoda Lenangarima: loo kulo kijanani apa leitu eisoma, amu ketudongoitie apa oyoo serikali , arikino neituraa.  

Translator:   Ya wale vijana ambao waliochaguliwa kwa sababu tulikuwa ni kama tulikuwa tumesahauliwa na Serikali iliyopita.

Rhoda Lenangarima: kore kulo kuti eisomate   

Translator:  Wale wakati ambao wamesoma,

Rhoda Lenangarima:nabaki nkaji e iset, naaku mikiata silingini, napuoye sekondari.   

Translator:   Wako katika darasa la nane, na hatujajaliwa kuwa na mapato ya kusomesha zaidi.

Rhoda Lenangarima: kore nana kera naaku meningore nkera, naisomate, nemenigore naweni te nkang.  

Translator:    Sasa  watoto  kama  hawa  tena  wamekuwa  watu  wengine  ambao  hawasikilizani  na  wale  ambao  wamesoma,

pamoja na wale ambao wanaokaa nyumbani.

Rhoda Lenangarima: ninche kuloo , eaku chokorani, apuricho.  

Translator:   Na sasa hawa ndio wanarudia kuwa ma-chokora.

Rhoda Lenangarima: kejoki serikali  meingurai  nkera  metabaki,  nokua  naata  lmasin,  ayeki  peeku  mburore  nkini.amu

sina eitupuricho nkera.   

Translator:  Kwa hivyo tunaomba Serikali iwaangalie hata masilahi ya wale walio hapa nyumbani, kwa sababu hawa ndio wezi

na sio kupenda kwao.

 

Rhoda Lenangarima: amuu kore  kuna  keraa  ang pooki  nkaji  ee  siet  etabakita  nepuo  aaweni  tankangite,  baki  nkera

naima tenkarake ngupu mikiata   

Translator:  Kwa sababu wale ambao wako nyumbani ni wale waliofika darasa  la nane,  lakini hatujafaulu kuwasomesha kwa

sababu hatuna pesa ya kuwasomesha.

Rhoda Lenangarima:ninche kuna kera naapuricho.   

Translator:  Sasa hao wengine wamebakia kuwa wezi.

Rhoda Lenangarima:keponu tankangite enche naa meyolo ataramat nkiteng nabo naatai.   

Translator:  Kwa sababu hata wakija hapa nyumba hawajui hata kuangalia ngombe, hata kama ni ng’ombe moja tuko naye.
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Rhoda Lenangarima:Nemetum lkas iamu eitolo sukundari.   

Translator:   Na vile vile hawapati kazi kwa sababu hawasomi mpaka secondary.

Rhoda Lenangarima:eigura nana kera, eingura nana kera.   

Translator:  Tunataka Serikali iangalie hawa watoto kabisa.

Rhoda Lenangarima: inia aitabaki, pekitum aitoki airo. , naa ikitoki naake adua te nkai 

Translator:  Ninasema asante sana, na hayo.   (clapping).

Com. Lenaola:  Asante sana mama kwa maoni yako.  Tumeshkuru sana.  Joyce Lampate.   Sema jina halafu endelea.

Joyce Lampate:Aserian pooki.   

Translator:  Mama anawasalimu.

Joyce Lampate: kajo ashe tankake nkai,matabaki eene.  

Translator:    Ninashukuru sana Mungu kwa vile ametujalia tuwe hapa.

Joyce Lampate: amu tana mara nkai, naa nata mati ene.  

Translator:  Kwa sababu isipokuwa ni uwezo wake, singekuwa hapa.

Joyce Lampate: kaji nkarna joice ee lempate  

Translator:  Jina langu ni Joyce Lampate.

Joyce Lampate: Naa kore paye aewoo ene, kara ntomononi ee maendeeleo.  

Translator:  Nilipokuja hapa, nilikuja hapa nikiwa kama mama wa maendeleo.

Joyce Lampate:kore apa tekwe nitum, nkiti kitengena, namarakitok oleng.   

Translator:   Hapo mbeleni tulikuwa tumeelimishwa kidogo, lakini sio sana.  Ni kidogo tu.

Joyce Lampate:Nelotu likai musungui eeji SAIDI,nolotu aitengen, iyook nkiti kata tene…   

Translator:  Mzungu mmoja aliyejulikana kama “Zaidi” alikuja kutufundisha kidogo.

Joyce  Lampate:kore  taata  echomo  iloo  musungui,naaku  naa  ketuwana  nkima  nainuaki,  too  lkuni  keek,  kore  peelo

lmusungui, naaku eitu eitokini apik lkeek.   

Translator:   Wakati  Mzungu  huyu  alipoondoka,  sasa  tumebaakia  kama  moto  uliakishwa  na  kundi  …….  (inaudible),  kwa
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hivyo sasa hiyo moto imeendelea kufifia.

Joyce Lampate: Naa koretaaa ilo rerei, naa mbata ee ntomonok ake.  

Translator:.Na haya maneno yote yanalenga upande ya akina mama.

Joyce Lampate: Kore ntomonok  kotumo maendeleo, pataa keyeu neinyototo katukul, aassicho.  

 Translator:  Na  wakati  huo  akina  mama  wameondoka  wamendelea  kidogo,  na  karibu  waamuke  kufanya  kazi,

kujisaidia.

Joyce Lampate: 

Translator:    Na hayo maneno yote yanalenga upande wa akina mama.

Joyce Lampate: Kore ntomonok  kotumo maendeleo, pataa keyeu neinyototo katukul, aassicho.  

  

Translator:   Kwa  wakati  huo,  wakina  mama  walikuwa  wameendelea  kidogo,  na  walikuwa  karibu  waanguke  kufanya  kazi

kujisaidia.

Joyce Lampate:  Kore apa  peelo Zaidi tene,nikijo matonyok,matonyok,naaku etumuta naa lkeek nkima.  

Translator:  Wakati Zaidi alipoondoka hapa, tukijaribu kujikaza,  ikawa sasa kuni imeisha kwa moto.

Joyce Lampate: Amu lkuni keek naa apake etipika.  

Translator:  Kwa sababu moto ilikuwa inaakishwa na kuni……….. (inaudible).

Joyce Lampate: ikiyeu naa peeeitoki serikali arapu iyoo aitoki apaniki iyook ntoki natungiaka iyoo ilo musungui.  

Translator:  Na tunataka Serikali ituongezee kidogo, tena kiasi kile kidogo tunaandikiwa na huyu Mzungu.

Joyce Lampate: nikiyeu pee eitengeni iyoo oleng,peye kitum sii eiyoo achom kwee, kira ntomonok ooo lokop.  

Translator:   Na tunataka kuelimishwa ili tupate kuendelea tukiwa wakina mama wa ki-Samburu.

Joyce Lampate: kore aitoki hai nairo,naa ntoki natuwana larikok lengop ang. 

Translator:  Tena nitaongea juu ya viongozi wa kwetu.

Joyce Lampate:keetai larikok Nkabilaitin, kumok tene,    

Translator:  Tunao viongozi wa aina nyingi hapa.
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Joyce Lampate: anaa iyoololo irara serikali.  

Translator:  Kama vile munavyojua ……………….. (inaudible)

Joyce Lampate:ikiata lmujumbeni,   

Translator:  Tuko na wabunge.

Joyce Lampate: Nikiata abaki Lkasulani.  

Translator:  Tuko na ma-councillor.

Joyce Lampate: nikiata abaki Chipii,  

Translator:  Tuko na ma-chief.

Joyce Lampate: Naa kore lolo tungana,tenaaku eichoki iyoo, mbassh ajo natai nageloo, naaku ikisham oleng. 

Translator:   Na watu kama hawa wakikutana na ………….. (inaudible) kujichagulia sisi wenyewe, tutafurahi sana.

Joyce Lampate: Kore anaa katiba nayewo naaikijoo ashe oleng.  

Translator:  Na tunafurahia sana mambo haya ya Katiba ambayo yamekuja.

Joyce Lampate: Keatai apa nkiti atini apaa,  

Translator:   Kulikuweko lakini ni ……….. (inaudible) ya zamani.

Joyce Lampate: Eatai susug,aapa nakeji keingen oleng.  

Translator:  Tulikuweko na mnyama mmoja ambaye alikuwa ni mwerevu sana.

Joyce Lampate: Natai Lgatuny oo sidai  

Translator:  Na kulikuweko na simba na mbuni.

Joyce Lampate:nelotu lgatuny aisimaa nkera ee sidai.   

Translator:  Halafu sasa simba akaja akakataa  kunyakua watoto wa mbuni.

Joyce Lampate: tankaraki mpijan eata.  

Translator:  Kwa sababu yeye alikuwa shujaa wa vita.

Joyce Lampate: Nelotu susug, alikoo ajo mara dei nelgatuny kuna kuoo amu ne sidai. 

Translator:  Hata huyo mnyama kidogo, akaja akasema hawa watoto, sio wa simba, ni wa watoto wa mbuni.
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Joyce Lampate:Naa kajo iyiolo ltungani eitibira ana katiba,   

Translator:  Na yule ambaye amejaribu kutengeneza hii Katiba.

Joyce Lampate: nchi etuwana ilo susug.  

Translator:   Sasa amefanana na huyo mnyama mwerevu.

Joyce Lampate:Naaku ikijo taata iyoo ashe amu, ikitumoo nkuoo amu nkunanang apake.   

Translator:   Kwa hivyo tunashukuru sana kwa sababu, watoto tunapata kwa sababu, ilikuwa kesi tu.

Joyce Lampate:kore naa kunakuoo nikitumoo,   

Translator:   Sasa hawa watoto wetu ambao tunapata,

Joyce Lampate: ikitumoo, naa taata nkirita,ee nkopang amu ninche naa tataa ikijo maichoo metaa iyoo nairita.   

Translator:    Sasa tunapata hata ulinzi wa kulinda mali ya kwetu kwa sababu sasa ulinzi ni sisi wenyewe.

Joyce Lampate: Kore larikok likinchoo, naa ikiyeu naa iyoo matee nageelu.  

Translator:    Tunataka wale viongozi ambao wanachaguliwa, tuchague sisi wenyewe.

Joyce Lampate: abaki tanaa eituu eisoma ltungani, nikitejo ninye orik iyoo, naaku kerik naa iyoo.  

Translator:    Hata  kama  mtu  hajasoma  na  sisi  tunajua  ……….  (inaudible)  kwamba  yeye  hajasoma  na  ana  uwezo  wa

kutuongoza, hatutakosa kumchagua.

Joyce Lampate:ikiyeu abaki chiipi, naaku iyoo nagelaki atee.   

Translator:   Hata ma-chiefs tunataka sasa tuwachague sisi wenyewe.

Joyce Lampate:  Amu imaniki egelo ngeno ee ltungani. 

Translator:  Kwa sababu akili inaweza kumchagua mtu,

Joyce Lampate:nemecham lkulikai.   

Translator:  Lakini watu wengine …………. (inaudible) sana.

Joyce Lampate:Kake keingen ale tungani oleng.   

Translator:  Lakini yule mtu ni mwerevu,
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Joyce Lampate:Nelo achet nkang enye,   

Translator:  Anaenda kujijengea kwake,

Joyce Lampate: nelo achet nkera enyena  

Translator:  Anaenda kujijenga kwake kwa sababu ako na ……….. (inaudible),

Joyce Lampate: nemeata neko misigino tanakop.  

Translator:   Lakini wale maskini wengine akawasahau.

Joyce Lampate: Naa kore naa lotachama ltungana le na kop, abaki lkini ngiroo,  

Translator:   Na wale ambao wangependwa na watu wengine hata kama ni mtu duni mbele ya macho,

Joyce Lampate:naaku na ninye ikitachama, ninye ikijo keerik iyoo.   

Translator:   Huyu sasa ndiye tutamtambua kwa sababu tunajua ……… (inaudible),

Joyce Lampate:ikiyeu naa paa nejia eikoo iyoo katiba, airuk nikitejoo katukul.   

Translator:   Kwa hivyo tunataka Katiba utupatie uwezo tuwachague wale ambao tunajua watatusaidia.

Joyce Lampate:kore aitoki ntoki ee muchoo, nairo,   

Translator:    Sasa jambo la mwisho,

Joyce Lampate:ikiata, ikining chaake,tedie te Nairobi,ajo keatai lmalimoni, ooisom nkera modook.   

Translator:   Tunasikia kwamba katika sehemu za Nairobi kunao waalimu ambao wana……………………. (inaudible),

Joyce Lampate: Mayolo naa tana ketirikinote apa ajo keatai apa lmodook tanakop.  

Translator:   Ninaona kama imesahaulika kwamba, pengine kama haikuwangi na watoto ambao hawaoni,

Joyce Lampate:ikiyeu lmalimoni oeisomaki iyoo nkera madook, amu keikumok ta nakop   

Translator:  Tunataka waalimu wa kuwafundisha watoto wasioona, kwa sababu ni wengi.

Joyce Lampate:naa kajo neija  eitaadol, lmalimoi oisom nkerai modooni.   

Translator:     Na  ninasema  tu  hivyo  nikijua  kwamba,  hata  ingawaje  si…………………  (inaudible)  ni  waalimu  wa  aina

wanaofundisha watoto vipofu.

Joyce Lampate:kake katingo, te nkiok.   
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Translator:    Lakini nimesikia kwa masikio kwamba kuna waalimu.

Joyce Lampate:naa kore naa tanaa ke-de-de,   

Translator:  Na kama ni ukweli,

Joyce Lampate: ikiyeu abaki iyoo, lmalimoni oisomaki, iyoo nkerang modook.  

Translator:  Tunataka waalimu wa kusomesha watoto wetu ambao hawaoni.

Joyce Lampate:kore aitoki, nkai toki amu kajo nesiadi inia,   

Translator:  Jambo lingine la ziada,

Joyce Lampate: ikiata, deei samburr onore nokua kopi nidoldol taata tonkonyek,neito ebau ene

Translator:    Kunao  wa-Samburu  ambao  hawajafika,  ambao  wanaishi  sehemu  ambazo  munaziona  kwa  macho,  lakini

hawajafika hapo. 

Joyce Lampate:Naa teneji ntoki naji katiba, naa meyolo ninche ajo nyoo.   

Translator:    Na ikisemekana mambo ya Katiba, hata hawaelewi ni nini.

Joyce Lampate: Ikiyeu, naa kore sirikali, neponu abaki ltungana ottiii nokua kopi, nemeti taon.   

Translator:   Tunataka Serikali ama watu wa Katiba waenda wawafikie watu hawa wote.

Joyce Lampate: kore piilo neneiaangite ningasia, korenkira nabanyi ana kuna………, meata nkilani.  

Translator:  Kwa sababu watu wa Katiba wakienda watapata ukweli wa mambo, kwa sababu utapata watoto wawili wa umri

wa miaka kumi na tano, ……………. (inaudible) kuni, kuna wengine ambao wamepotea, …………… (inaudible).

Joyce Lampate:tankaraki eitu epundishai   

Translator:   Kwa sababu hawajapata mafunzo yeyote.

Joyce Lampate: Ania taa aitabki metamayana ntai Nkai.  

Translator:  Anasema hivyo asante, na Mungu awabariki.  (clapping)

Com. Lenaola:    Asante sana mama, tumeshkuru.   Pastor James Nyagah?

Pr.  James  Nyagah:    Majina  yangu  ni  Pr.  James  A.  Nyagah,  missionary  na  mchungaji  wa  kanisa  ya  …………………..

(inaudible).   Maoni yangu, ninashkuru kwa ajili ya kupata nafasi hii ya kutoa maoni, kuuziana na Katiba mpya.
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Maoni yangu ya kwanza inahusiana na coalition government,  ama serikali ambayo itakakoyokuwa ni serikali ya mseto,  serikali

inayohusika na vyama vyote vya upinzani.  Kwa maana,  serikali tuliyonayo sasa,  kuna multi-party lakini multi-party ile iliyoko,

serikali ni moja tu inayotawala.  Kwa hivyo, oni yangu ya kwanza, ni kuwe na coalition government katika Kenya.

Jambo la pili ambalo nilikuwa ninataka kuongeza  ni  kwamba,  kuwe  na  mbunge  maalum,  ambaye  amechaguliwa  kutoka  kwa

mashirika ya dini inayoshirikisa Kenya.  Tuseme kama ni Wakristo na Waislamu, kuwe na wabunge maalum ambao wataokuwa

wakiakilisha katika mambo inayohusiana na dini.

Jambo la tatu ambalo ninataka kupendekeza ni kwamba,  ni umuhimu wa usalama katika wilaya hii, ambayo ni ya Samburu,  na

tumesikia ni wilaya kubwa sana.  Mapendekezo yangu ni mawili:-

Pendekezo  la  kwanza,  polisi  wale  wanaofanya  kazi  katika  wilaya  hii,  ikiwezekana  kuwe  na  kikosi  maalum

kinachohusiana na ndege.  Kwa maana ningeuliza, tazama muone ya kwamba hata hawa ambao ni Commissioners wa

Tume  ya  Kurekebisha  Katiba,  kama  vile  wanatumia  kutoka  walipoanza  safari,  saa  hii  ndio  wangekuwa  wanafika.  

Kwa hivyo, hata kunapotokea  uizi wa ngombe mahali kama  Baragoi,  before  Serikali  ifike  pale  ama  askari  watumwe

pale  na  maghari,  tayari  uizi  huo  umepita  siku  tatu.   Kwa  hivyo  ningeuliza  ya  kwamba,  kungewekwa  kikosi  maalum

ambacho  ni  cha  ndege,  cha  kushughulikia  ambayo  ni  wilaya  hii,  na  wilaya  zile  zingine  ambazo  zina  mahali  ambapo

hakupitiki.

Jambo la pili ni kikosi maalum kinachohusiana na farasi.   Farasi  haitaitaji mafuta ama kuhitaji petroli.   It  is an animal, ni

mnyama kama ng’ombe ambao anaishi pamoja nasi kama punda.   Na  hata askari  wakiwa wamepewa kikosi  maalum

kinachohusiana na farasi, wanaweza kuingia hata kati kati, mahali ambapo kumetokea shida, na kutatua.

Jambo  lingine  nilikuwa  ninataka  kuweka  maoni  yangu  ni  kwamba,  katika  wilaya  hii  ya  Samburu,  kunao  watu  ambao

wanateseka na hakuna mtu amewakumbuka  kuongea  juu  yao  –  wazee.   Kuna  hao  watu  ambao  wamepitisha  umri  wa  mika

sitini, na kwa maana jamii hii ni ya kuhamahama, kuna wakati  mwingine wanakuwa wakihama, na wale  wazee  wanasahaulika

wanakuliwa na fisi mahali walipoachwa.

Kwa hivyo ningeomba Serikali iweze kuchukua hatua na kutengeneza miji, ama kutengeneza sehemu ambayo sasa  wazee wale

wanaweza kushughulikiwa, wale ambao ni wazee.

Jambo lingine, wa-Kenya kuwa huru kupata shamba mahali popote katika nchi yetu.  Kama wewe ni mwana-Kenya,  uwe uko

huru kupata shamba mahali popote katika nchi hii na kulindwa na ile shamba, kulindwa ikiwa ni haki yako.

Jambo lile lingine ningetaka kusema ni kwamba,  Parliament should appoint  the Controller  & Auditor-General,  kwa sababu ya
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mambo ya kuhusiana na corruption iliyo katika nchi yetu.  

Jambo lile lingine ningetaka kusema ni kwamba, public officers must be required to declare their assets, ama, wale ambao wako

na  vyeo  vikubwa  katika  Serikali,  wanasitahili  kusema  vile  vitu  wanavyo,  ili  tuweze  kuelewa  hata  wakati  wanapofanya

corruption, we can assess what is happening.

Jambo lile lingine ni kusema, ningesema juu ya mambo ya masomo.   Masomo,  tunayo kikundi ambao ni  ya  kati,  ambao  hao

watu pengine walitokea darasa  la saba,  darasa  la tano na angepata nafasi ya  kuendelea,  angeendelea  mpaka  afike  university.

Na pengine ni hii kikundi ya kati  – vijana vijana ambao hawakupata  nafasi ya kusoma, kama morans.   Ningeuliza ya kwamba

Serikali itoe masomo maalum inayoweza kuhusiana na wale ambao hawakupata nafasi ki-masomo, na pengine wao katika umri

wa kati kati hawatawekwa katika darasa la watu wazima, na hawatawekwa katika darasa la watoto.

Kitu ya pili, hiyo darasa  ambayo ni maalum halitahusika na mitihani ya ki-national.   Liwe linahusika  na  kitu  ambayo  tunaweza

kusema curriculum maalum, ambayo itahusisha mambo yale ambayo watakuwa wakisoma.  ……  (inaudible)  wanaokuwa  nao

wamehitimu kama wale wengine.

Jambo lile lingine ningetaka kusema ni kwamba, Wabunge wasiruhusiwe kujiongeza mishahara.   Wapendwa ni vizuri, kuwe na

Tume maalum ambayo itakuwa na kamati maalum ambayo inaweza kushughulikia mambo ya kuwaongeza mishahara.  Tusisikie

ya kwamba mtu anapata  nusu million wakati  waalimu wanaposema,  wanataka waongezwe mishahara kama mia tano  juu  hiyo

mishahara wanayopata.    

Jambo lile lingine ningetaka  kusema  ni  kwamba,  ni  kushughulikia  mambo  ambayo  ni  ya  watu  pengine  hawajabahatika,  lakini

wana  raslimali  zao  za  kiasili.   Tuseme  kama  mahali  hapa  tulipo  kuna  wa-Samburu  ambao  wana  raslimali  yao  ya  ki-ndani.  

Tuseme wanajua kutengeneza “shanga”, wengine wanaweza kutengeneza nyungu, Serikali ikuje na mradi maalum ama ikuje na

jawabu maalum, ama iweke hiyo katika Katiba,  ya kwamba,  inaweza kushughulikia hata wale,  ambao wana  rasli  mali  zao  za

kiasili, ambayo ni technology ambayo  Mungu  amewapatia  tangu  zamani   (walipokuwa  nayo).   Kwa  hivyo,  kwa  hayo  maoni

yangu, ninasema asante kwa Tume.

Com. Lenaola:  Asante sana Pastor,  tumeshkuru, nenda ujiandikishe pale.   Pastor  Daniel Nzuki?  Pastor  Daniel?  Lemojong

Tamare?  Lemojong?  Sema jina halafu uendelee.

Tamare Lemojong: kaji taa tamare Lemojong    

Translator:   Jina langu ni Tamare Lemojong.

Tamare Lemojong: Naa, kara Lpayan le salama le nkolo wamba.   
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Translator:   Mimi ni wazee kati ya wale wazee wa usalama wa Wamba.

Tamare Lemojong:Naa kajo naa tataa ashe naleng, ansiran naitutumo iyoo nkai,    

Translator:   Ninashukuru sana kwa sababu Mungu ametukutanisha,

Tamare Lemojong: naa, kajo oare, okuni , oogwan anasiran naa nikitutumote.   

Translator:  Kwa kuwa Mungu ametujalia tukutane, nitasema asante.

Tamare Lemojong: Kajo naa lomon lekwe  ,ikira  echi  iyoo ltungana  loo siom ake  openy,  mikiata  iyoo lchambai,nkine

oo nkiteng ake ikiata, oo ntamess oo sikiria. 

Translator:  Jambo la kwanza ningependa kusema, sisi ni wafugaji tu pekee.  Hakuna jambo lingine la kutegemea,  ni ngombe,

mbuzi, kondoo, ngamia na punda.

Tamare  Lemojong:Naa  ngura  naa  nekwe,  keyeu  sii  lopeny  neinia  siaom  ,  amu  ninche  ikisiomie  nkera,  naa  ninche

ikirum ndaa  nikinya,  naa  ninche  ikimpanyie  lkasin  pooki,  keyeu  loopeny  neeia  siom  neyakin  neinea  siomang  market,

natuwana natum echi lchambai.    

Translator:   Ninataka nikiwa mzee ambaye ninategemea mambo kama haya ya mali  yetu  ya  kiasili,  ninataka  haya  mali  yetu

yatafutiwe soko, ili tuweze kushughulika kwa mambo ya chakula ya watoto, na karo za shule na mahitaji mengine.

Tamare Lemojong:amu mikiata  echi  iyoo  ntoki  nikintegemea  atuwana  nkule  kulupo,nikinyaye  naki  toki,  kuna  siom

ikintegemea,naa ninche ikyeu neyakini market, natuwana nataa, ndaa ee nkulupo.    

Translator:  Kwa sababu hatuna jambo lingine la kutegemea ila hizo mifugo tu, tunataka tutafutiwe soko.

Tamare  Lemojong:Naa  nekwe  ,  iyiolo  aitoki  naijipu  inia,  kayeu  naa  keingori,nkop  ang  amu  mara  ltungana

…….kumo,oo ingorr, aingura nkulupo ee nkop nabakita.    

Translator:    Na  tunataka ardhi yetu iangaliwe na sio  watu  wa  ……..  (inaudible)  ndio  wanaweza  kuangalia  kwa  sababu  ni

sehemu kubwa sana.

Tamare  Lemojong:amu  merrekure  dei  ikiata  nenia  siom,  naa  nkitiurur  ake  namut  iyioo,  amu  ikijo  maikonyi

adoyo,neiny iyoo lpurana,neiny iyoo, Somali. 

Translator:   Na  kwa sababu tunafinyika, ardhi yetu ni kubwa lakini tunafinyika kwa sababu tunataka kujifinya sehemu moja

tukiwa  sisi  wote,  kwa  sababu  ya  hofu  kwamba  tutashambuliwa  na  ma-adui,  na  kwa  hivyo  tunataka  usalama  hili  tuweze

kutabakaa mahali popote.
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Tamare Lemojong: Naa kayeu nidoldol  nenia  kulupo  nabakita,mara  ltungana  iponunu  ingor  ootii  to  loip,  le  teipa,  oo

lesiran.    

Translator:    Na  inatakikana  muwe  mukijua  hapo  pote,  sio  mje  mutuangalie  tu  sisi  wale  watu  wachache  ambao  tunakaa

sehemu hii ya milima.  Iko sehemu ingine.

Com. Lenaola::  Anataka kuangalia ardhi, aangalie ardhi hapana …….. (inaudible) ya binadamu.

Tamare Lemojong: aingor nkop abakita.  

Translator:  Anasema, anataka Serikali iangalie ardhi mahali ambayo imefika, sio mahali ambapo inaishi peke yake.

Tamare Lemojong:Neingorari  neinia  kulupo  ,  nabaa,  neingurrari  ayaki  market,  ayaki  nkariak,petum  lorere,achomo,

nikitum awaita nkera inie aisoma.    

Translator:  Na sehemu hizi zikiangaliwa, ziwekwe kila kitu, maji pamoja na vifaa vingine ili tuweze kuishi huko.

Tamare Lemojong: amu kore ishi ikitii kuna kulupo,kintururo,netumuta siom nkolongi, meata ngoji nikiwot apuo.   

Translator:  Kwa sababu tunapokuwa hapa,  tunazikusanya tu, na mifugo yetu inaumia na njaa,  na tuna hofu ya kuhamia tena

mahali pengine.

Tamare Lemojong: naingura naa ngoji nabakita nkulupo nememanyai.   

Translator:  Na muangalie sana mahali ambapo hakuna mtu anaishi kwa sababu ya ……. (wasiwasi na hofu).

Tamare Lemojong: neponunu si adol sirikali nikibaoitare  tene,amu  iyiolo  siriakli  nikiboitare  tene  naa lkubai,lkasulani

lmujumben.i    

Translator:    Na  muangalie  vile  vile  Serikali  tunayopata,  kwa  sababu  Serikali  hii  ambayo  tunakaa  nayo  ni  ma-chief,  ni

ma-councillor pamoja na ma-DO.

Tamare Lemojong:  ninche naa sirikali nikiboitare,  

Translator:   Sasa hao ndio Serikali ambayo tunakaa nayo.

Tamare Lemojong:naa keyakini sii ninche nkupu,    

Translator:  Na hao vile vile wanataka kusaidiwa kuongeza nguvu,

Tamare Lemojong:Paye ikitum naa atobotare, amu ninche ikinchiraki tenegoluu.    

Translator:  Ili tuweze kukaa pamoja, kwa sababu hawa ndio tunaowasikia wakati mambo yanapokuwa mabaya.
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Tamare Lemojong:peeku naa chiip, chiip, naata naa ntoki naasichere.anteyeki naa abaki ngari,abaki lpikipikini.    

Translator:   Chief awe chief, na awe na vifaa vya kutusaidia, kama vile maghari na ma-pikipiki.

Tamare Lemojong: meata naa dei ltungani,aoku chip,meata nkoriong.   

Translator:  Kwa sababu hakuna mtu ambaye anaweza kuwa chief bila kuwa na usaidizi.

Tamare  Lemojong:  keata  dei  achi  lpayani  le  salama,  oirukurukore,naa  kopuo  lolopayeni  wiki  nabo,ebaye  ndaata

nkang ino , nilotu aitoki kenya anya ta nkang ino.  

Translator:   Kwa sababu kunao wazee wa usalama wanaoandamana na hao ma-chief,  na wanaweza kwenda hata  mwendo

wa wiki moja bila kula chochote, kuanzia kwake mpaka siku ile atakaporudi.  Atarudi bila kula kitu chochote.

Tamare Lemojong:Naa kengurarari abaki lelo payani, peeichori lpaayeni nguvu, neichori abaki ntoki deei nenya.    

Translator:   Na  wazee  kama  hawa  tunataka  Serikali  iangalie  masilahi  yao,  hata  angalau  kama  ni  chakula  wakati  shida

inawapata.

Tamare Lemojong:amu ninche deei enchin ee nkopp, tanakop abaki , naingorita lkubai , aibunguta.   

Translator:  Kwa sababu hao ndio nguzo ya maisha ya watu wa hapa, kwa kushirikiana pamoja na ma-chief.

Tamare Lemojong:Enteyeki nkop ngolon,    

Translator:   Kwa hivyo tunaomba Katiba hii ipatie wananchi nguvu.

Tamare Lemojong: nakuna sii nkera naitururo ake,   

Translator:    Watoto tunao wanakusanyika,

Tamare Lemojong: naa ngurai neinia kera   

Translator:  Na watoto hawa,

Tamare  Lemojong:  Keyeu  sii  neinia  kerapaye  eingurari  nkisomani  dei  aibelekeny  abaki  metaa  keitakini  silinkini,

aisom tana apake.  

Translator:   Watoto kama hawa wanataka kuangaliwa ki-elimu, hata kwa pahali pa kutafutia pesa ya kusoma.

Tamare Lemojong:Nintokiki aya iyo tana rubata nata Kenya.    

Translator:  Sasa msichukulie kama sisi ni……… (end of side A)

Tamare Lemojong:  (in audible)  

70



Translator:   …….. nguvu za Kenya na hakuna kwa wakati huu.

Tamare Lemojong: ingurai iyooo  

Translator:  Mutuangalie.

Tamare Lemojong: ngura tata tana katiba,   

Translator:  Kwa sababu katika Katiba hii,

Tamare Lemojong:merekure aitoki ikiyeu laiguanani ogelu koon    

Translator:  Hatutaki tena kifo ambayo …………… (inaudible) hata yeye mwenyewe.

Tamare Lemojong: amu kerikito apa iyoo lmiricho, lkileku,naa ninche abakita laiguanak odede.   

Translator:   Kwa  sababu  tulikuwa  tukiongozwa  na  wazee  wengine  wa  kizazi  --   vizazi  viwili,  vitatu,  ama  vile  ambavyo

tumepita, na wao pia walikuwa ma-chief wa kweli.

  

Tamare Lemojong:kore peeji kegeluni chip, neejo iloo orere, chak, awon ageelo iloo kechen.    

Translator:    Na  wakati  huo,  wakati  inaposemekana  chief  anachaguliwa,  utakuta  watu  wamekaa  chini  wote,  kutoka  kama

location nzima.

Tamare Lemojong: mikintok iayeu nepuo agelo aate, naa kegeluni, mbairie.    

Translator:   Kwa sababu hatutaki hata wale wanaoenda kujichagua wenyewe, kwa sababu,  wanalinda wale wanaojichagua,

utanikuta kuwa ni aina ya mbweha.

Tamare Lemojong:naaa kaji eiko mbaire, tenelo arik lgatuny!    

Translator:   Sasa mbweha, anawezaje kuongea mbele ya simba?

Tamare Lemojong:meitoki naa iyoo mbariak arik    

Translator:  Sasa hatutaki tena kuongozwa na mbweha.

Tamare Lemojong:  ikintai naa,nikigelaki naa atee Lgatunyo,nikigelo, lowarak oirish.     

Translator:   Sisi ndio tutawachagua wale ambao tunajua kwamba hawa ni ma-simba pamoja na ma-chui.

Tamare Lemojong:Iniie taaa aitabaki nanu,paa awon.    

Translator:  Anasema asante, nimeshukuru sana.
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Com. Lenaola:   Asante sana.  Mzee jiandikishe hapa.    Mwalimu Karani  Mbogori?  Halafu Gideon Lenamuya iko?  Gideon

Lenamuya?  Mwalimu sasa wakati ni wako.

Karani  Mbogori:    My  names  are  Karani  J.  Mbogori,  I  am  a  teacher  at  Wamba  Primary  School,  mimi  pia  naona

niwakaribishe.  I  think I will be  brief because  much has already been said,  and I don’t want  to  venture  into  whatever  people

have already said.

My first point derives on this Constitution.  I  think most of the people  here,  even when the Commissioners are  coming to hear

our views about what the people want the Constitution to be, most of them don’t know the former Constitution.  Hawajui sheria

ama Katiba ya Kenya iliyoko, simply because, it has maybe made for those who are educated or those who people who can be

able to look for it.

I propose that once this Constitution has been reviewed,  let every community be provided with the stipulated or  whatever the

Constitution will have been made.   Let it be in their local languages.   And let the chiefs and the councillors be  made to mobilize

the people, so that they can understand what their rights are.  Because here,  ukingia polisi,  unaambiwa sheria inakaa namna hii,

ukingia unaambiwa sheria namna hii.  Wacha sisi tuwe tunaelewa.

Com. Lenaola::  Second point.

Karani Mbogori:   The second point is that, I propose that the stipulated laws according to the…. maybe Government laws or

according  to  the  Constitution,  should  be  followed,  adhered  to  and  be  respected.   What  I  mean  here  is  that,  if  a  certain

committee has sat down and passed a certain law or thing, let it not be broken or bent by some other people, especially, when I

look at the teachers  – wrangles with the Government now, this was agreed upon in 1997,  and upto now, inakaa kama ni kitu

ambacho hakikuwa kimejadiliwa.  Wacha Katiba na sheria ya Kenya iheshimiwe, na isije ikavunjwa na yeyote.   Awe Rais awe

nani.

The elections date  should be made open and clear to all Kenyans in advance,  and should not be  used as  a secret  weapon by

the President,  the Electoral Commission of Kenya and any other people  who  are  concerned.   Because,  you  will  find  or  you

wonder,  only  to  be  told  that  the  elections  will  take  place  one  month  to  come,  na  wengi  hawakuwa  wamejua  ama

wamejitayarisha.  Let the election date  be  open.   Kenya iwe kama America inajulikana, after this ……. (inaudible),  this date,

tutakuwa na uchaguzi.

Disability cases:  kuna wengi ambao ni walemavu.   Pia tuna vijana ambao ni wategemeo wa hapa.   We want these people  also

to  be  represented  in  either  Parliament  or  top  government  wings.   Let  them  either  be  elected,  and  if  not  elected,  let  the

Government or  let the concerned – current government ile  itakuweko,  let  it  be  in  the  Constitution  that  they  be  nominated  to
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represent youth and the disabled.

On the side of the national cake  – sharing of the national cake:   you will bear  me witness that some of the tribes have already

been marginalized, and the national cake is being experienced and felt by very few people.  So, for example, rural electrification.

  Utaenda mahali kwingine mpaka unakuta nyumba ya nyasi iko na sitima.  When the other places like Wamba or most places in

Samburu,  or  these  semi-arid  areas,  utakuta  hata  generator  hamna.     We  have  generators  zile  ambazo  zilitumika  wakati

kulikuwa na upungufu wa maji, wakati nguvu za umeme zilikuwa na taabu, those are government resources  and they need to be

–  ipelekwe  kwa  areas  kama  hizi  divisional  headquarters.   Unaenda  police  line,  unakuta  ni  taa  ndogo  imeakishwa  hapo.

Insecurity ndio inazidi, kwa sababu wanajua hakuna sitima, hakuna nini, hata akienda analenga tu pale kwa OB,  mahali ambapo

ni taa inawaka.  Kwa hivyo, wanaweza kutushambulia easily.

But tukiletewa generator kama hizo mbili, they can be able to supply power in Wamba, especially the town areas.  Kwa sababu

ziko, na zilinunuliwa, ziko wapi?

Especially this area, it is a semi-arid region, and communication, as we have learnt is very, or rather  it is poor.   You get that we

have government officials who are working here, they are not from this place or  they are  not from the other semi-arid regions.  

These people  or  these  officers  need  to  go  home,  need  to  go  on  official  or  maybe  personal  duties.    Utakuta,  public  means

hakuna, na kuna sometimes you meet GK vehicles, ambayo ni maghari ya Serikali,  and tuseme  kama  department  yako  haina

ghari, it doesn’t mean that you are not part and parcel of that vehicle.   I  will propose  that,  ghari yeyote kama inaenda Maralal,

kama inaenda Marsabit, ama Isiolo, and you are a civil servant, na unaenda huko, utumikiwe bila malipo yeyote,  because,  hapa

tunalipa.

And another thing, schools should be fully equipped with working force and ultimately, it depends  on the teaching force.    You

mean that a school with 900 pupils here,  has got only 14 teachers.   Wherever  you  go,  some  other  places  you  meet  that,  40

teachers against 500 students, and actually, you will see that the morale of the teachers is being kept low.   Which means,

Com. Lenaola::  Last one.

Karani Mbogori:    The last one,  I would like to say that,  Parliament  extension  should  be  completely  out  of  topic.   Unless,

under the required reasons,  that is,  when there is war and some other things.   Otherwise,  if so,  the MPs who are  fighting for

that  should  do  it  voluntarily  without  any  payment  and  should  not  be  a  business-type  of  activity,  because,  what  has  been

happening is that, they want to extend the Parliament, so that they can earn from the tax-payers’ money.  Thank you.

Com. Lenaola:  Asante Mwalimu.  …… (inaudible)  yuko? ……… (inaudible).
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Issa Inoti:  Asante sana Commissioners wa Constitution of Kenya Review Commission.

 Com. Lenaola:  Ongeza sauti Bwana.

Issa  Inoti:   Asante sana,  nashukuru nyinyi kwa vile  mumetembelea  sisi  area  hii.   Hii  ni  kuonyesha  ya  kwamba,  watu  wengi

wanasikia habari  ya  Katiba,  lakini  hawajui  ni  nini,  na  hasa,  tunasikia  habari  ya  democracy,  sasa  hii,  kuna  msemo  tunasema,

“dalili ya mvua ni mawingu”.  Kwa hivyo, tumeanza kuona dalili ya democracy, kwa vile mpaka saa hizi, tuko na nyinyi hapa,  na

munataka kila mtu hapa atoe maoni yake vile democracy inataka.

 Com. Lenaola:  Toa maoni yako.

Issa Inoti:  Basi, maoni yangu ni:-

Ya kwanza, Kenya yetu iwe Kenya moja, wala sio Kenya ya Majimbo.  Hiyo ni moja.

Pili, Rais awe na mamlaka yake kama kawaida, lakini, asiwe na uwezo wa kuteua wakuu wa Serikali na sectors za Serikali.   Ni

Bunge pekee itakuwa na uwezo wa kuteua au kukataa.

Kitambulisho:   kitambulisho  cha  taifa,  yaani  kipande,  iondolewe  ile  neno  moja  tu  kwa  form,  ambaye  ni  kabila  lako.    Kwa

sababu,  hii  itatusaidia  kumaliza  ukabila  Kenya.   Kwa  mfano,  ukichukua  kipande  pengine  unaenda  unafanya  kitendo  mahali

fulani,  mtu  ameiba  kipande  yako,  inasemekana  ni  Msamburu  ama  ni  Mmeru  ama  nini,  inaweza  kuleta  ukabila  pale,  inaleta

mapigano.  Kwa sababu ya ile neno.

Four,  ni  hatia  kwa  officer  yeyote  yule  wa  Serikali  kutoa  matamshi  ya  ukabila  wakati  wowote  ule  atakuwa  katika  ofisi  ya

Serikali, ama, atakuwa anahudumia sector ya Serikali.

Tano,  officer  yeyote  yule  atatumia  madaraka  yake  vibaya,  hata  kama  ni  sector  za  Serikali,  atolewe  kazi,  na  kama  ameibia

umma, afuatwe na arudishe mali yote ile  ambaye  itakuwa  imepotea   kama  imeibiwa.   Na  asipewe  kazi  yeyote  ile  tena,  hata

kama ni ofisi ya kampuni za wananchi.  Hata ni kampuni ya wananchi, inaisha yake yote.

Six,  mashamba  ikaguliwe  tena  upya,  kutoka  mwaka  wa  1964  mpaka  mwaka  wa  1990,  ambaye  kuna  watu  walichukua

mashamba wakati Wazungu waliondoka, mtu anachukua ile shamba yake yote.  Kwa hivyo, lazima ikaguliwe upya.

Seven, mtu yeyote, yule atakuwa amenyakua ardhi ya umma kama vile misitu ya Serikali, ma-kaburi,  ma-shule,  ma-kanisa,  ama

ardhi yeyote ile ya umma, arudishe kwa umma, yaani, kwa Serikali.
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Com. Lenaola:  Jambo la mwisho Bwana Issa.

Issa Inoti:   Nafikiri niko na mingi sana.  Jambo la mwisho ningetaka kusema ya kwamba, kuna wakati mwingine mimi nilisoma

gazetti,  nikaona  vile  wana-jeshi  vile  wanasaidia  huko  upande  wa  Coast,  kuchimbia  watu  ma-boreholes  na  nini,  pahali

wanafanyia practise.    Sasa,  ningeuliza wale  wana-jeshi  ambao  wanafanyia  practice  area  yetu  hii,  hasa  upande  huu,  hata  sisi

watufanyie the same.  Tuwe tunafanyiwa, kwa vile wanafanyia practice area yetu.   Asante sana.  

Lankalen Lpakanoi:kajo ashe oleng,tokulo payeni etuo naa aliki iyoo katiba ee mpiya

Translator:   Tunawashkuru sana kwa wazee waliokuja kutufunza mambo ya Katiba mpya.

Lankalen Lpakanoi:ikilimu naa siyook lomon lang oisuu naa iyook, tana kop ee sambur nikitii.

Translator:   Sasa tutaongea mambo yetu ambayo yanatuhusu sisi wa-Samburu hapa tulipo.

Lankalen Lpakanoi:naa kangass  taa  aimaa  siake  ladei  omon  aimatie,  ake  lpayeni,  amu ntokitin  naa  duake  naipirita

ana nkop naa ke nikitii,ninche naake ikilimuu.

Translator:   Kwa hivyo nitajaribu kuwatetea yale ambayo wanaume wengine walituelezea,

Lankalen Lpakanoi:Nankore lomon langass aimuu naa lomaon le nkisoma,

Translator:   Kwanza, nitalenga upande wa elimu.

Lankalen Lpakanoi:Amu, meatai naasai te nkop , oo to duniya,mera nkisoma naake duake atangasuaki.

Translator:   Kwa sababu hatuna kitakachotendeka huku duniani bila mtu kuwa na masomo.

Lankalen Lpakanoi:kore ta dei nkisoma tana kopang iyiololo, tadei ajo kewon etii siadi oleng.

Translator:   Munafahamu vizuri kwamba, masomo hapa kwetu, bado ingali chini sana.

Lankalen Lpakanoi:ootaa edeleaye apa Kenya,neisoma  ltungana  dei  nkitengata,  neponunui,  aitirisere  iyook  ltungana

leitu eisoma, lomon eiedelea tenia akop.

Translator:    Na  sasa  munafahamu  kwamba  katika  Kenya,  sehemu  zingine  zimeendelea,  ingekuwaje  sasa  hawa  wanakuja

kuwalinganisha na wale ambao hawajaendelea.

Lankalen  Lpakanoi:kore  naa  nikijo  tenia  bat  aee  nkisoma,  pee  ichoo  iyoo  ana  katibangejuk  nalotu  nkisoma  eee
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peshao,

Translator:   Sasa mapendekezo yangu katika Katiba mpya ni kwamba, tupewe elimu ya bure.

Lankalen Lpakanoi:Neisho, iyoo bodingi, tee locationi,

Translator:   Na tupewe zile za malazi katika kila Kata.

Lankalen Lpakanoi:mattaa  kore  peiwot   kulo  tungana  airokrukore  kuna  siom,  naa  keata  nake  nkera  ngoji  naweine,

pee mikintoki arik nkera tinikiwot apuo arukore siom.

Translator:  Ili tunapohama, watoto wapate nafasi ya kuendelea na masomo yao, na wawe na mahali pa kulala.

 

Lankalen  Lpakanoi:naa  kore  naa  jo  nanu,peisho  naa  nkisoma  ee  peshaou,  petum  naa  nkera  aisomata,  nepik  naa

boadingi ngojitin pooki, meataa keweni nkera aisomata.

Translator:   Kwa hivyo, tunataka elimu ya bure, na vile vile shule za malazi ambao watoto wanaweza kusoma vizuri sana.

Lankalen Lpakanoi:koresii mpata ee security,atuwana taa ltungana oo ritita naa iyoo\serikali naa, 

Translator:   Na kwa upande wa ulinzi, 

Lankalen Lpakanoi:panijo  ikinchirita  naa  iyoo,kore  ana  katiba  naitibirita  lmusungu,meritita  naa  iyoo  ltungana  laa

Samburr, sawsawa anaa neikunitaa ngojitin pooki,

Translator:    Mbona tunalia kwamba Katiba iliyowekwa ya zamani, inatubagua sisi watu wa-Samburu  kwa  sababu  hatupati

ulinzi wowote.

Lankalen Lpakanoi:amu kore naa niki dool ajomeiritaye naa iyoo,

Translator:   Kwa sababu ile kitu ambayo inaonyesha kwamba, hawa hawatuangalii,

Lankalen Lpakanoi:ikiraa naa iyoo ltungana oramat siom

Translator:   Sisi wafugaji, tunapigana sana.

Lankalen Lpakanoi:Naa koreikiraa naameya naa hatua, aiyaya, nieko tenerish, ana neikoo  iyoo teneirita  iyoo serikali

naa tatua.

Translator:   Na wakati tunapopigana, hawasikii hata kilio, eti watatufanya hivi tuwachane ama tuwachane na tabia kama hiyo

ya kupigana.

Lankalen Lpakanoi:naa kore  taa  duoo  nikiyeu,naa  korepeepiki  GSU  anakop,  perita  naa  iyoo  ppaa  tinikiraa,  nedol

naa iyoo serikali ajo ikiterete, nerishh naa iyook.
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Translator:    Sasa  mapendekezo yangu, ni kwamba,  Serikali ituwekee GSU, ili wakati  tunapogombana,  tuwe  na  wale  watu

ambao wanaingia kati kati yetu, na kutuamua.

Lankalen Lpakanoi:nepik naa ndekei, nairitita iyook, paa tinikira, naa pootum naa atirirish iyoo

Translator:    Na  vile  vile,  waweke  ndege  kama  helicopter,  ili  wakati  tunapogombana,  wafike  hapa  kwa  haraka,

watutenganishe.

Lankalen Lpakanoi: nekiponu naaaitoki, lomon le nkulupo,

Translator:   Sasa nitaingia maneno ya ardhi.

Lankalen Lpakanoi:keatai taata nkoptene abaki tanaa locashen, eitu apake, epiki group ranch. 

Translator:   Kuna locations zingine ambazo hata hawajakabithiwa kuuza katika group ranch.

Lankalen Lpakanoi:naa iwon ake ltungani taa tua,nimiyolo apaki tanaa nino, anaa ke keyai likai tungani.

Translator:   Na unakaa tu kati ya hizo ardhi bila kujua kama ni yako ama pengine kesho itachukuliwa na mtu mwingine.

 

Lankalen Lpakanoi:naa keiririkino  naa duoo  kore  lolokesheni,reiregistai,  nejingu  serikali  aisho  iyooo,matipik  group

ranch,mataa keata naa ltungana title deed too locasheni .

Translator:  Kwa hivyo, Serikali inastahili kuchukua hatua ya kuwasajili hizo locations kama group ranches,  ili tupate kuwa na

haki ya kujua hapa ni kwetu. 

Lankalen Lpakanoi:metaa  kore  ikingeroo  metaa  group  ranch,iyoo  kenyake  eeyoloo,  mapri  nikiworwor,keya  ltungani

ekai, naamu nejia.

Translator:    Kwa sababu wakati  inaposajiliwa, itakuwa ni jukumu letu baadaye kujua kama ni ya kutoa ile ardhi,  tujue  kila

mtu atachukua acre ngapi.

Lankalen Lpakanoi:naaku inia naa ikiyeu peepiki inia katiba ngejuk,nalotu taata,

Translator:   Na hiyo sasa ndio nataka iingie katika Katiba ya leo,

Lankalen  Lpakanoi:  pee  eitibiraki  iyoo  nkopp,  meischoo  iyoo  group  ranch,kila  location,  peata  kila  location  group

ranch enche, neisho, tile deed paa ikiata.

Translator:   Ili sisi tupewe group ranch kwa kila location na tuwe vile vile na haki ya kumiliki.

Lankalen  Lpakanoi:kore  aitoki  lomon,  lena  porosita,  metai  deei  ngoji  nikingorita  iyoo,  ngoji  supat,  ngoji  yee

nturore,wonat ee kulo waan lidolitata.

Translator:    Kwa  upande  wa  forest,  ningependa  kusema  tu  kwamba,  ingefaa  kila  mtu  apate  mahali  kidogo  kidogo,  kwa
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sababu, ya kulima, kwa sababu, hakuna mahali pengine ya kutegemea kwa upande wa ukulima.

Lankalen Lpakanoi:woota tene wor apaa serikali  ee  kolonni,  nepik  nkai  porosita  keperr,  nkai  kop,tene,  nejokini  iyoo

memanymany neena pooki.

Translator:  Haya, kwa sababu Serikali ya mkoloni imegawa mara mbili, kuna ya juu na ya chini, na wakasema hakuna mahali

ambayo mutaishi hapo. 

 

Lankalen Lpakanoi:naa kore  naa abaki  iyoo amu kolo  waan  oishoritaa  iyoo nkare,woi  naake  pee  yai,  ale  le  keeper,

nikijing sike iyoo kop ookulo waan,waeni sidake iyoo atur,tur si iyoo kulo chambai lang,

Translator:   Kwa hivyo, ingawaje tunajua kwamba kuna maji yote tunapata katika juu ya hii milima, afadhali tuondelewe area

ya chini, ili ya juu ikae, ndio tupate namna ya kujiendelesha hasa kwa upande wa kilimo.

Lankalen  Lpakanoi:pee  kitum  sii  iyoo  nkiti  maragwe  nikinya  pee  kintai  maragwe,  amu  kajo  maragwe  ake  eitai

anakop, noshi, ake ee lapaitin ookuni.

Translator:   Ili tupate angalau kulima na kukuta mahali yote angalau hata kama ni ya miezi mitatu.

Lankalen Lpakanoi:kore sidei katiba ee taata , ltungani oyeo netur siake  ngoji  enye,  neweni  lkule  asumbuaya,  aikoja,

petur ake ltungani ekai enyenye, nayeu pee etum aitoduaa lkule amu nkisoma deei inia toki.

Translator:    Vile  vile  katika  Katiba  ya  leo,  uweko  kwamba  mtu  wakati  atakapojaribu  kulima,  kulingana  na  uwezo  wake,

aruhusiwe tu kulima, ili wengine waone mfano na waige.

 

Lankalen Lpakanoi:nalotu aitoki ramat ee nkichu, nikiyerie ropiyani,

Translator:   Halafu sasa nitaingia kwa upande wa mifugo kama mambo ambayo inatupatia pesa.

 

Lankalen Lpakanoi:ama taaa kuna kichu amu ninche kingorita.

Translator:   Sasa haya mambo kwa sababu ndio tunategemea,

Lankalen Lpakanoi:meata ngoji nikimirie,

Translator:   Hatuna mahali pa kuuza,

Lankalen Lpakanoi: nakore ikinining radio  keata majani namirieki,neata kahawa,lmuchele, neata ake ntoki pooki.

Translator:   Kwa sababu tunaposikia katika radio,  kila bidhaa ina pahali pake  pa kuuzwa.  Vitu vyote,  kahawa,  majani, na

kadhalika.
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Lankalen Lpakanoi: iyaoo, ake ltungani neigeri, ajo ewua ngania kiloi lenyenye omuu nejia, niruko aloo nkang ino.

Translator:   Kwa sababu kuna mahali ambayo utapeleka ile kitu ambacho uko nacho, na kupimwa na kurudi nyumbani.

Lankalen Lpakanoi: Nilotu Kenya aya silinkini.

Translator:   Na baadaye unarudi kuja ku……….. (inaudible) tena.

Lankalen Lpakanoi: woota kuna nkichuang amu lchamba lang sii dei iloo!

Translator:   Na sasa ng’ombe yetu kwa sababu ndio shamba zetu,

Lankalen  Lpakanoi:Amma  ana  katiba  nairitita  chaa  ke  iyoo,ajieiko,  paa  meyaki  ngoji  namirieki,  anaa  ntokitin  ee

lchamapai, ooyakitai te diakop.

Translator:   Sasa hii Katiba ile kitu ambayo itatuangalia na ndio inasimamia, mbona walisahau kutafutua ng’ombe yetu mahali

ambayo inaruhusiwa kama bidhaa zingine.

Lankalen Lpakanoi: kore naa nayeu te nia, peeyaki iyook serikali, factory , tanaa  keatai  eshi  nonkiri,  natuwana  tataa

naiyakitai lolo chambai.

Translator:   Sasa ninapendekeza kwamba, Serikali itutafutie kiwanda kama vile inaitwa makao mengine ambayo tumeyapata.

Lankalen Lpakanoi:  peeminkintoki  naa  sideioyoo  arapu  nkeshuang  tanakop,  nikiya  Kenya  teidialo  Nairobi,  mayolo

eshi ajo keji nyo , kinyamit, tedialo Nairobi.

Translator:   Ile ya kutupunguzia mizigo na gharama ya kusafirisha ng’ombe kutoka hapa mpaka Kenya Meat ambayo ni mbali

sana.

Lankalen Lpakanoi: Anyoo dei peemepiki kinyamit, sanburu, naa samburu etii nkishu kumog.

Translator:   Kwa maana wakituwekea Kenya Meat Commission hapa Samburu na hapa ndio kuna ng’ombe wengi,

Lankalen Lpakanoi:  naa kore ikidol ajo,kerita iyoo inia neitaa iyoo misigino.

Translator:   Kitu kama hiyo inatufinya na tena inatufanya tuwe maskini.

Lankalen Lpakanoi:  kore  taata  ntoki  ninkinchirie,  amu  keworita  iyoo  serikali,keichoritaa  iyoo  lpayang,  aa  nkolong

neyaa  iyoo,  kore  peenkinchori  lpayag  lkiloi  oo  gwan,  nikijokini  aitoki  talaa  ana  kerai   nkalipuni  tikitam,iyoo  ni

nini!nyoo taa tata inia ! 

Translator:   Sasa  ninatoa tena  kichekesho  kingine  kwamba,  ndio  tunapopanda  mahindi  kwa  Serikali  inatusaidia  wakati  wa

ukame kutupatia mahindi, lakini kwa upande wa shule tunadaiwa shillingi elfu ishirini.  Sasa hii ni usaidizi wa aina gani? 
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Lankalen Lpakanoi: aji taa kinko  pee kinchori lpayag peshao,nintoki aitai lkalipuni osom alak ana kerai.

Translator:   Sawa imekuwaje mpaka wewe mwenyewe usaidiwe na mahindi kilo nne, na huku ukidaiwa shillingi elfu ishirini ya

shule hau elfu thelathini.

Lankalen Lpakanoi:   kore  ne musho,  pee  isho iyoo serikali  elimu ee bure,  mpaka  meshomo  nkerai,  secondary  neishu

naa nelo siake ninye aitegemea koon echomo university.

Translator:   Sasa  afadhali  kama  Serikali  ingetupatia  elimu  ya  bure,  kutupatia  Nursery  mpaka  Secondary,  halafu,  baada  ya

hapo, sasa mtu anajaribu namna nyingine.

Com. Lenaola:  Asante sana.   Albashir Lekudere?  Peter …….. (inaudible)?  Job Lalkaleipa?

Albashir Lekudere:  Mimi naitwa Albashir Lekudere kutoka hapa Wamba.   Mimi sina mengi, nataka kuguzia kidogo kuhusu

mambo ya vijana wa pande hii.

Sisi hapa pande hii, tunaona vijana wamekuwa wengi sana,  wakiwa wameumia, na hawana kazi,  hawana shughuli za kufanya,

wamemaliza shule, wanakosa mahali pa  kwenda.    Tunaona kazi zikiandikwa, lakini hatuoni nafasi ya kuingilia hiyo kazi.   Kitu

kama  kazi  ya  kuandika  Forces,  tunaona  watu  wanaandika  Forces  Maralal  kila  wakati.   Every  year  Forces  wanaandikwa

Maralal,  watu wanaandikwa AP,  Police,  Prison.   Kila wakati  watu wanaandikwa Maralal,  lakini vijana  wa  hapa  kwetu,  after

ten years, unapata ni kijana mmoja ameandikwa kazi.  

Mimi ningeomba  Constitution  kama  inawezekana,  kitu  kama  recruitment  ya  Forces  ikifanyika,  ifanyike  sio  kwa  district  level

pekee  yake,  ifanyike  kutoka  district  level,  divisional  level,  hata  locational  level  ikiwezekana,  ndio  iweze  kufikia  vijana  wetu,

maanake wengi hawawezi kujipeleka.  Hawana tikiti ya kujipeleka  huko,  na ukienda huko,  inatakikana pesa  ya kuhongana na

hauna.

Ya  pili,  tunataka  pia,  wale  wanahusishwa  katika  mambo  ya  maendeleo.   Mambo  ya  maendeleo  kwa  vijana,  hatuonekani.  

Hakuna  mahali  kuwa  tuko  represented.   We  want  us  to  be  represented  in  the  DDC,  SDC,  and  even  at  the  national  level

ikiwezekana.

Ya  tatu  ni  recruitment  ya  chiefs.    Kuajiriwa  kwa  chiefs,  kwa  maoni  yangu  mimi  ningependelea  chief  awe  ni  mtu  ambaye

amesoma.    Chief  angekuwa  ni  mtu  wa  form  four,  ama  tusema  class  eight  na  kwenda  mbele.   Kwa  kuwa  chief  ni  mtu

anatakikana awe anaelewa kusoma, kuandika, na kuona mambo mengi.
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Com. Lenaola::  ‘O’ Level?

Albashir Lekudere:  Yaah, ‘O’ Level.  

Ya  nne,  mambo  ya  jua  kali  sector.   Kuna  funds  mingi  sana  zinatolewa  na  Serikali  ambazo  ni  za  jua  kali  sector,  ambazo

hazijawahi kufika hapa kwetu.   Ikiwa inawezekana, funds kama hizi zitolewe, na zije direct kwa youth pande hii.

Ya tano,  we want protection against police brutality.   Sisi  hapa  youth  Wamba,  tuko  na  shida  kubwa  sana  maanake,  police

hapa, hatujui kama ni sheria ndio hawatumii, ama sheria ndio hakuna ambayo inalinda tuseme raia wa upande huu.   Unaweza

kwenda kukunywa na polisi kwa bar, na polisi akuonyeshe bunduki, anataka kukupeleka.

Ya  sita,  ni  election  ya  councillors.   Election  ya  councillors,  kwa  maoni  yangu,  mimi  ningependelea,  especially  councillors,

tukitaka  kuchagua  councillors,  tuwe  tunachagua  councillors  siku  tofauti  na  mbunge.   Tusiwe  tunawachagua  kwa  siku  moja.

Ninasema hivyo maanake kuna wakati  tunachagua mbunge, lazima kuna councillor amesimama kwa upande wa huyo mbunge.

Na  labda  mumependa  huyo  mbunge,  hamjampenda  huyo  councillors.    Yule  councillor  mwenye  munampenda,  ako  pande

mwingine.  So, unachagua yule mbunge, yule councillor anapata  advantage ya kuchukulia hiyo nafasi ya mbunge.   Kwa hivyo,

tungepatiwa nafasi kama hiyo, tuchague councillor, siku tofauti na MPs.

 Com. Prof. Okoth-Ogendo:  What about President?

Albashir Lekudere:  Pia President.  Hata President tungepewa siku tofauti pia ni sawa.

Ya mwisho, ni mambo ya compensation ya victims wa wildlife, ambayo watu wengi wameguzia  sana.    Ukisikia  tunaguzia  hii

jambo, ni kitu tumeumia kwa muda mrefu sana tukiona na hatufaidiki.

Mimi ningeuliza tu swali pia,  mtu ambaye ni mchungaji, kwa miaka yake anaenda kuchunga kwa manyatta yake anauwawa na

ndovu huko msituni.   Na  MP ambaye anaenda Bunge, halafu anatoka,  anaenda anapata  road accident,  anakufa.    Huyo mtu,

kila  mmoja  kati  yao  ni  mzee  kwa  miaka  yake.    Kwa  hivyo  wote,  wangefaa  kulipwa  hata  sawa.    There  is  no  difference.

Asanteni.

Com. Lenaola:   Asante sana Lekudere, lakini niko na swali.   Nilikuwa ninataka kujua mambo ya chiefs.  Umesema wawe na

kidato cha nne cha masomo, lakini, wachaguliwe na wananchi ama wachaguliwe na Serikali?

Albashir Lekudere:   Mimi ningeonelea chiefs wawe wakichaguliwa na wananchi,  kwa sababu ni  mtu  ambaye  ako  ndani  ya
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wananchi saa zote, more that even the DO.  DO anaenda transfer, lakini chief haendi.  He is permanent there.(clapping)

Com. Lenaola:  Job Lalkalepi?

Job Lalkalepi:   Yes, asante sana (laughter).   Mimi kwa jina ni Job Lalkalepi.  

Na pendekezo langu la kwanza, ni land planning.   Sasa,  ningetaka kabisa baadaye surveyors ama planners,  wajaribu kupanga

kazi even ten years time.  Yaani, wapange area, halafu ten years  time, ama hata mpango wa six year’s time, wa-identify,  halafu

wanaenda kuweka beacons,  ile pahali waona,  inawezafaa iwekwe kama town, ama nini na nini.  Badala,  town ijengwe  tu,  na

bado  ……….  (inaudible)  vile  watu  wanataka,  halafu,  baada  ya  time  kidogo,  hao  watu  ambao  wamekuja,  wanaona  area

imewekwa vibaya, halafu tena wanasema mijengo iwe demolished ambao sio mzuri.

Education:  education generally, mimi sioni shida sana hapa.   Shida,  vile iko,  kuna ma-areas  zingine, tuseme kama headmaster

ambaye sio mzuri ama kuna shida hapo.   Sasa  ningependa kabisa,  kama kuna shida tuseme shida imejulikana tu na wananchi,

kama  imekuwa  tu  haina  progress,  kama  hakuna  wale  watoto  wanaenda  secondary  schools  ama  university,  wananchi

wanaangalia, wapatiwe uhuru.  Kama wanaona huyu headmaster is not the right person to stay, atolewe.

Iwe na ofisi ya kuenda ku-report  huyo headmaster,  halafu,  wananchi  wakisema  hawataki,  basi  atolewe,  kama  kufutwa,  ama

hata aende pahali pengine.   Na sithani kama hata kuna pahali pengine atakubaliwa.  (laughter)

Upande ya ma-councils.  Sana sana mimi ningependa hiyo ifutwe kabisa.  Wananchi wasimamie mali yao.   Kama ni collections,

wananchi kwa sababu unaona siku hizi hapa,  unaona county council  wanakuja  kusanya  tu,  lakini  hiyo  pesa  sisi  hatujui  pahali

inaenda.   Inaenda  tu,  halafu  tunanyanganywa  bursary.    Hiyo  pesa  sisi  hatujui.   A  small  group  wanafaidika,  na  wale

wanabahatika, ni ile number ya wale watu, kwa sababu mimi ni councillor na niko huku, lazima mtoto wangu apate.     Lakini ile

somebody ako pahali pengine, hakuna kitu ana-gain kutoka kwa hiyo.   Kwa hivyo sisi, sana sana constituency, sisi wenyewe

ndio tunajua vile tuta-handle.

Chiefs  na  ma-councillors.   Sana  sana,  chiefs  na  councillors  wawe  wamesoma  na  wamefika  form  four.    Nafikiri  yule  mtu

anasema kwamba councillors na chiefs, kwa sababu sisi hapa ni wa-Samburu hatujasoma sana, nafikiri huyo ni mtu haelewi vile

Kenya  inaendelea.   Hiyo  ni  lazima  ipite  wawe  wamesoma  –  ma-councillor.   (laughter)Na  wananchi  ndio  wanachagua.

Wananchi wachague, kama ni chief, wananchi wachague.  

Halafu, in case yule mtu wananchi wanachagua,  wakiona kama kuna shida yeyote kwa huyo mtu, kwa sababu there are  some

chiefs  who  are…….  I  don’t  know,  they  are  not  even  ……..  (inaudible),  wakiona  he  cannot  lead,  halafu  tuko  na  uhuru,

tunasema hatutaki na iwe hivyo.   Hata kama ni kwenda mpaka ofisi, kama itawezekana simu upige, the same same day,  halafu
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huyo mtu, the following day, aende.   (laughter & clapping)       

Com. Lenaola:  Endelea.

Job Lalkalepi:   Mambo ya kazi.   Tunakuta hapa, for example, wakisema jeshi inaandikwa.  Afadhali watangaze,  waseme ile

namba wanataka kwa every district,  halafu igawanywe.   Kama hata ni ……………..  (inaudible),  wajue namba gani.  Halafu

kila chief ama councillor, wajue namba.  Kama hata ni kumi, watu kumi ndio wanataka,  ama hata hundred people,  wana-divide

to all locations.

Kama  sasa  councillor,  na  chief,  watoe  watu  wao.    Afadhali  kama  hata  mtu  ameenda  huko,  na  presentiwa  na  councillor,

………. (inaudible), lakini sio eti corruption, eti kwa sababu sisi, ama kupitia njia ingine.  Afadhali iende huko,  sisi tukiwa watu

wa  …………………  (inaudible),  niende  huko,  nipimwe,  wajue  mimi  ni  mgonjwa,  badala,  eti  kwa  sababu  mimi  ndio

ninaandikana, na mimi niko na pesa, pesa hiyo itumike, ili yule mtu mwingine apate.

NGOs:  Unakuta hapa, sisi hapana julishwa vile kazi inaendelea.  Tunasema tu kama hii ……….. (inaudible) wanakuja tu,  lakini

sisi, tunasikia tu muende …………………….. (inaudible) (laughter).   Just  go there,  afadhali sasa………. sisi wenyewe the

community around.    Tukiona hakuna kitu wanafanya, tunapeleka  malalamishi,  tunasema,  hawa  watu  hakuna  kitu  wanafanya,

halafu waende.    Kama kuna wengine wanaingia, waingie. 

Mambo ya grants:   pia grants, sisi tuhusike.  Ndio sasa  in case  kama sisi tunajua vile tutafanyia hizo grants,  tujue ni kiasi gani.

Tukishajua ni kiasi gani, tutajua hata vile tuta……..,  kwa sababu,  hata kama ni kuleta maji kutoka Wamba  mpaka  Ngaranao

itakuwa sawa.  Kwa sababu, sioni difference ya pipeline kutoka Mombasa, mpaka Nyanza, it is the same.

Forces:    Forces,  kama sasa  Kenya Army, mimi ninaona sana kama juzi kuna majeshi wa Britons  walikuja  kujenga  ma-tank.

Sasa sioni haja sana, kwa nini wale wanakuja huko mbali, na pesa  tu inatumika, afadhali kuandika wale watu ambao wako na

skills, na kama ni ma-barabara, wale wanajua kutengeneza, wa-Kenya pia wajue, ndio hata sisi tufaidike, kwa sababu unaweza

kupata kwa hiyo …………. (inaudible) kama wa-Kenya ndio  walipatiwa,  unaweza  kupata  Msamburu  mmoja  ako  hapa,  na

akimaliza, anakuja kununua mbuzi hapa, na analeta mali yake hapa.  Thank you.  (laughter & clapping)

Com. Lenaola:    Simon Lenalespa.  Sema jina ……………….. (inaudible).

Simon Lenalespa:   I am Simon Lenalespa, ex-Kenya Army.   Yangu ni proposal tu, sio mengi.

Com. Lenaola:    Endelea.
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Simon Lenalespa:    Najitetea kwa upande wa retirement.   Tukimaliza kazi,  unatakiwa kurudi  nyumbani.    Nauliza  kwa  nini

wakati  huwa tumetoka kazi,  ndio unajua mambo  yako,  unakuta,  unarudi,  una……..  (inaudible).   Malipo  imekuwa  karibu  na

miaka tatu.

 Com. Lenaola:    Pendekeza?

Simon Lenalespa:   Ningependa siku tu ume-retire from work, umaliziwe mambo yako siku hiyo hiyo, wakati unapewa malipo

ya kwanza, unamaliziwa malipo yako, na unaenda ukiwa umelipwa, bila kuja kuangalia tena baadaye.

Ya pili, inategemea askari  akiwa ameumia kazini.  Wakati  umeumia kazini,  inajulikana  umeumia.    Ile  malipo,  nani  anatakiwa

kulipwa?  Na  inahesabiwa kiwango gani ya malipo unalipwa?   Kama vile ilisemekana hapa,  minister anaweza umia, analipwa

shilling elfu moja,  ama accident.   Wewe umeumia kwa kazi,  either ya risasi,  ama ………..  (inaudible).   Mbona  huwezi  lipwa

kitu  kama  Kshs.50,000/-,  na  hali  umetumikia  Kenya  kwa  muda  mrefu.   Bora  uchukue  kitu  nafuu  kulingana  kama  wengine.

Hata wewe ukija, unajua unaweza kufaidika kutoka hiyo.

 Com. Lenaola:    Pendekeza.

 Simon  Lenalespa:    Maoni  yangu  ni  kusema,  ilipwe  sawa,  hata  wewe  mwenyewe  vile  umetumika,  Serikali  nayo  iangalie

wewe,  na  wewe  ulipwe  kitu  nafuu,  na  uweze  kujitekeleza,  kwa  sababu  umetumika,  ikiwa  ulikuwa  unalinda  ile  ……….

(inaudible).

Ya mwisho, sina mengi, mimi ni kusema tu, malipo iongezewe ile ya wazee.   ………..  (inaudible),  na wazee kulipwa pesa  na

umetumika mbeleni,  ulikuwa  unakula  mshahara  kubwa,  unashangaa  urudi  mshahara  kidogo,  hiyo  ni  kumaanisha  nini,  na  uko

kwa Serikali.  Unarudi kutoka juu, unarudi chini.  Badala ya kuendelea, wewe unarudi chini.

Ya mwisho kabisa,  ningependa, wakati  tumekuja nyumbani, nawe pahali  umetoka,  uwe  ukikumbuka.    At  least  kwa  sababu

unaweza  kutumika  kwa  mbali,  kwa  miaka  mingi  bila  kujulikana  nyumbani,  na  umerudi,  hata  wewe,  Serikali  wanapoangalia

mambo yao, pia na wewe ukumbukwe.  Upewe makao safe,  hata hao wanajua namna ya maendeleo ulikuwa nayo, usaidiwe. 

Asante. 

Asante sana Simon.  Njoo  ujiandikishe.   Johnson Lemaluu?  Johnson Lemaluu?  ……….   …………………….  (inaudible)

yuko?  Lekurana?  Lekurana?  Sema jina mzee, halafu uendelee.  

Lekurana Bale:

Translator:   Jina langu naitwa Lekurana kutoka …………. (inaudible) Location.
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Com. Lenaola:  Sema jina lingine.

Translator:    

Lekurana Bale:

Translator:    Bale.

Com. Lenaola:  Endelea.

Lekurana Bale: ashe naa oleng ootuo kulo kijanani,anapari matutumoto,amuu keikitok ramat natii kwe.

Translator:   Nawashukuru kwa sababu nyinyi vijana mmekuja tukutane, kwa sababu mko na mengi ya kufanya.

Lekurana Bale:  amu iyiolo  naa iyoo samburr,kore  naa pee  ikining  nkoiitei  naji  katiba,………..  nikiponu  alimu  shidai

pooki nikiata.

Translator:    Kwa sababu wakati  tuliposikia  kwamba  kuna  watu  wa  Katiba  hapa,  tukasema  lazima  tukuje  huku  tuwaeleze

shida zetu.

 

Lekurana Bale: Naa kore shida ekwe nalimu, anakisoma ee kisoma oo ndaa,

Translator:  Na jambo la kwanza ambalo nitaongea, ni juu ya masomo ya watoto.

Lekurana Bale: Amu keatai taata ltungana, ootuo kandoi, neyeu neisom nkera nebaki sukuli nikiata shidai nikiata .

Translator:      Kwa  sababu  kuna  watu  wanaoishi  kando  ya  miji,  lakini  wanataka  kuelimisha  watoto,  lakini  wanashindwa,

wataelimisha hawa namna gani.

Lekurana Bale: kore kwasa ngoji namanya nanu keji  silango nanyokie

Translator:  Mahali ambayo ninaishi mimi inaitwa Nanyokie.

Lekurana Bale: naa ketiidie sukul,

Translator:   Na huko kuna shule.

Lekurana Bale: na a lmalimoi obo kieata tenie,

Translator:   Na huko tuko na mwalimu moja peke yake.

Lekurana Bale: naa tenemwai ilo malimoi, meata ltungani edol.

Translator:  Na huyo mwalimu akiwa mgonjwa, hakuna hata mtu wa kumwangalia.

Lekurana Bale: naa kore kiwairie meata abaki ltungani eboitare ninye.
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Translator:  Na hata usiku, hakuna mtu ambaye anaweza kumusaidia yeye, kulala pamoja na yeye.

Lekurana Bale: naa ikiyeu naa tambata ee inia ngojiaang, neyakini iyoo lmalimoi ebotare ilo malimoi.

Translator:  Jambo la kwanza, kama Serikali haiwezi kukabiliana na mambo mengi, watupatie tu waalimu – tuwe na waalimu

wawili tu, ndio mmoja akipata shida, kuwe na mwingine.

Lekurana Bale: ikijo naa tata ashe woleng naa tata kulo tungana lang pee ikiliki shidai, amu keikumo shidai te nkop.

Translator:   Tunawashkuru sana hawa watu wote kwa sababu hatujapata watu wa kuwaeleza shida.

Lekurana Bale: ikiata shida ee skull

Translator:  Na tuko na shida ya shule.

Lekurana Bale:nkajik uni skull ee …………….

Translator:   Tuko na shule kutoka darasa la kwanza hadi la tatu.

Lekurana Bale:nemeata neiko kuna kera tenei gutaa.

Translator:   Na hao watoto  wakifika sasa  kiwango  ya  kusonga  mbele,  watoto  hawana  darasa  lingine  la  kuingilia  pande  ile

ingine.

Lekurana Bale: neitoki ie…perie…………

Translator:   Na hakuna mahali pa kulala.

Lekurana Bale:naa kore ti ni kiwot ikiata nkiara 

Translator:   Na wakati wako hapa, tunahama na hao watoto.

Com. Lenaola:  Sema jina halafu uendelee.  Kamau yuko?  J. Kamau?

Ngarami Lasarimei: kaji nkarami Lesamaire 

Translator:  Jina langu ni Ngarami Lasarimei.  

Ngarami Lasarimei: naa kore tata nalimu, tanasirikali nayaka iyoo nkai to ngoji nalakwa,  

Translator:   Na jambo ambalo nitawaambia nyinyi, watu wetu ambao mumetoka mbali,

 

Ngarami Lasarimei:  karinyoki  naa  tata  nkai  Ashe  na  itutumo  taata  iyoo  tana  serikali  ang,  naipotwa  iyoo  to  nkopi

nalakwa, maatu aliki shidai nikiata, neiruk naaa  
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Translator:   Ninawashkuru sana kwa kuwa Mungu amewaleta kutoka mbali, hili tuweze kuwaeleza shida zetu, na vile nyinyi

muisikie.

Ngarami Lasarimei:  Amu kore tata nanu oeroo , kara nanau ltowoo le nkera le Silango nayokwe

Translator:   Kwa sababu mimi ni mmoja wa wazazi wa watoto wa shule ya ………….. (inaudible).

Ngarami Lasarimei:   naa kata  shida  oleng  kitok,  amu keatai  nkera  napery   apeny,  lmalimoi  oboo  ake  otii  atua,naaa

kore pee iebisiongu nemiraa  shida ee sesen lenye.

Translator:    Nasikia shida za hawa watoto  ambao wako peke  yao,  hasa,  wakati  mwalimu wao anapokuwa mgonjwa, kwa

hivyo ninaona shida ya hawa watoto kukaa pekee yao bila mwalimu.

Ngarami  Lasarimei:   Naa  kayeu  naa  ,lmalimoi  oretore  ilo  malimoi,pootum  abaki  ninye  tonotum  nyamali,  peetum

lmalimoi oretore,pee meitoki nkera aweni openy

Translator:    Na  ningeomba  Serikali  tu  itufanyie  kitu  kimoja  cha  muhimu,  huyu  mwalimu  tu  apate  mwenzake.   Ndio  huyu

mwingine akipatwa na shida, awe na mwalimu wa kuwaachia watoto, badala ya kuwacha watoto wakae peke yao.

Ngarami Lasarimei:   naa kowon  ake  ilo maalimoi  aitiamtiam,  meata  nkaji  enye,  naperie  naipidakino  tempaash  ake

ewon

Translator:   Na vile vile, huyu mwalimu mmoja, ana shida kwa sababu, yeye mwenyewe hana makao.  Ni mtu wa kulala hapa

na pale, kesho aende darasani.

Ngarami Lasarimei:  naku kayeu abaki nipaniki darasani ee nkera amu unii ake natii silango nanyekie.

Translator:    Na  ningetaka Serikali ituongezee tu ma-darasa  machache,  ili, watoto  nao  wakati  wanapomaliza  darasa  lingine,

wasonge kwa darasa lingine.

Ngarami  Lasarimei:   ntoki  kitok  oleng  naitoki  alimu,kataa  oleng  shida  ee  nkaree,  amu  kore  eshi  ngiron  ewokie

sillango nanyokie nkare , sambur pooki, etumuta ngole…………

Translator:    Jambo lingine, katika shule zetu, au katika sisi  watu  wa  sehemu  hiyo,  sisi  ni  watu  ambao  tunategemea  punda,

kutuletea maji, na vile watoto  wetu maji.  Na  wakati  ambapo ………..  (inaudible) tunataka ndio tumaliziwe shida sote.   Kwa

hivyo tuko hapa na shida ya maji. 

Ngarami  Lasarimei:   nakore  inia  are  nayeu  te  sikiria,  naijir  nkare  natii  nkang  ,  oo  natii  sukul,  amu  kejo

lmalimoi,chomo iyau nkare ninyaye ndaa,amu meatai nkare te sukul.
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Translator:    Na  ninalilia sana Serikali itupatie angalau maji,  kwa  sababu  maji  machache  ambayo  tuna  ………..  (inaudible)

zimebaki, itanibidi nigawe, kwa watoto wa nyumbani, na kwa watoto wa shule.  Kwa sababu mwalimu, kazi yake ni kufundisha

anamwambia mtoto wangu ambaye ni mwanafunzi, nenda kwa mzazi ulete maji ya kupikiwa chakula.

Ngarami Lasarimei:  nepelekennyunye inia kerai etu enya ndaa te sukul namata  etoki  naanu  ngare  nayeirie  ndaa  tene

tenganga naaku nempaash inia kerrai ne katikati te ake.

Translator:   Na mara nyingi, huwa na maji, hata maji kutoka kwangu ama kutoka mahali pengine, kwa hivyo, ambao mtoto

ambaye anasoma, kesho …………….. (inaudible).

Ngarami  Lasarimei:   kaishir  taabu  engare  woleng,  nemiru  ilmalimoi  nkerra  teidie  nejoki  amuponu  iyatata  ilchafu,

namata nkare naituke tene te ngang memati abaki nangan nemenyay ndaa. (Laughter)

Translator:    Haya,  naye  mwalimu  ndio  huyo,  wakati  watoto  wanapoingia  darasani,  wanapoingia  wakiwa  wachafu,

anawaambia  lazima  mje  kama  mumeoga,  na  huku  kuna  upungufu  wa  maji.   Kwa  hivyo  sasa,  …………………………..

(inaudible).

Ngarami Lasarimei:  koitey nabo nalmu kara ne maendeleo sunut, silango nanyekwe melita taina.

Translator:   Anasema mimi ni mama ambaye ni wa maendeleo katika sehemu ya Silango Nainyekwe.

Ngarami Lasarimei: na kore abaki neina maendeleoni ikiyeu  ake  neigori  iyioo amu ikira  iltunagana  woshal  nemeidim

ate.  

Translator:   Na tukiwa kina mama wa maendeleo, tunataka kuangaliwa, sisi ni watu ambao hatujiwezi.

Ngarami Lasarimei:  ashewoleng taa inie ta aitabaki.

Translator:   Nasema asante sana.

Com. Lenaola:  Asante sana mama.

Joseph Kamau:   Majina yangu naitwa Joseph Kamau, mimi ni mfanyi biashara.  Niko na ……….. (inaudible).

Ya kwanza, ni kuhusu Katiba yenyewe.  Maoni ni kwamba, Katiba ifunzwe kutoka shule ya msingi mpaka kiwango ya mwisho

ya masomo.  Kwa sababu tumeona ya kwamba, watu wengi hudhulumiwa na sheria bila kujua.

 

Watu  huwa  wanapatikana  na  makosa  bila  kukusaidia.   Wanakuwa  victimized,  taken  to  court  and  procedures  to  go  ahead

without their knowledge.   Hiyo ni ya kwanza.
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Ya pili, ni  kuhusu  street  children.   Tunapoangalia  kuhusu  mambo  ya  kuendeleza  nchi  yetu  ya  Kenya,  street  children  are  the

major problems and they should be catered  for in Government  budget  and  as  a  source  of  potential  workmanship  that  is  not

exploited.

Ya tatu ni kuhusu, right job,  right man.  Tunaona  ya  kwamba,  nyinyi  ambao  mmekuja  hapa  mnahusika  na  Katiba,  hiyo  ndio

sababu mumeletwa hapa.    Ingekuwaje kama wale wanahusika na agriculture ndio wanakuja kuchukua maoni yetu?  Tunaona

ya kwamba katika Serikali yetu, mtu anafaa kuwa mathematician kuangalia mambo ya uchumi, anaangalia mambo ya kilomo. 

Hiyo ndio tunaona sasa,  wa-Kenya wanapenda  mambo  ya  kandanda  lakini,  yule  anaangalia  mambo  ya  kandanda  ni  mwana

siasa kuliko mtu ambaye ana……….. (inaudible) mambo ya kandanda.  Na ni hayo pekee yake.  Asanteni.

Com. Lenaola:   Albert Lesangurukori?  Ni wewe mzee, kuja.

Alberto Lasangurukori:    Mimi nina swali moja tu ya kuuliza.  Maoni yangu ni kwamba,  sisi hapa ukiona sisi wote  tunakaa

hapa,  watu wengi ni Wakristo,  pengine wawili ndio Waislamu.    Kwa  nini  ……………..  (inaudible)  hatukuli  nyama  siku  ile

hakuna ………….. (inaudible) wa kutuchinjia mbuzi?  

Com. Lenaola:   Pendekeza.

Alberto Lasangurukori:   Sasa napendekeza hivi, kama wengi wao wanajichinjia ma-mbuzi yao,  na sisi tujichiinjie ma-mbuzi

yetu.   Wale  wana  mission  yao,  na  nini  yao,  na  sisi  tuwe  tukijishindia,  na  …….  (inaudible).    Maanake,  sisi  wengine  wote,

tunaweza kula ile tu tumechinja.(Laughter)

Lesrepali Lenkokwai:  kaji nkarna Leserpeli Lenkokwai.

Translator:   Kwa majina ni Lesrepali Lenkokwai.

Lesrepali Lenkokwai:  kore ta ntoki ekwe nairo na kajo mbaa e sukuli,

Translator:   Jambo la kwanza ambalo nitazungumza ni juu ya shule.

Lesrepali  Lenkokwai:   kore  taata  sukuli  ikiyeu  peaku  keata  lope’ny  nguvu  woleng  meta  ninche  woyolo  saa  nati

ilmalimoi.

Translator:  Tunataka sasa kamati ya wazazi iwe ndio yenye nguvu katika shule za ……..  (inaudible) hao ndio wanajua ni saa

ngapi mwalimu atafika.

Lesrepali  Lenkokwai:   amu mikiyoi  si  ntoki  natu  neja  kajo  kepaki  naketi  lakini  mikiata  echi  ntoki  natu  neja,  ningor
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ake ilmalimoi, saa unni miyolo tana echake nenye ana nearer.

Translator:   Kwa sababu, hatujajua masaa ya mwalimu.   Sisi hata saa  tano,  tunasema labada hiyo ni saa  yake.   Hatujui saa

ya waalimu darasani.

 

Lesrepali Lenkokwai:  naa ikiyeu na neshori iyioo nguvu teina.

Translator:   Na tunataka Constitution itupe nguvu hapo.

Lesrepali Lenkokwai:  kre etoki te mbata esioom,

Translator:   Kwa upande wa mifugo,

Lesrepali Lenkokwai:  kayeu si pengurari te mbata esioom peshori si ninche peta keata nguvu woleng.

Translator:  Tunataka kama mambo ya mifugo itiliwe mkazo ili tuwe na nguvu tena.

Lesrepali Lenkokwai:  amu kore echi na tena ikiata radioi ikining ake teneitangasi bei enyanya,  netangasi  bei  elpayek

naa mikining aikta abaki nkiri engishu ajo tana keiliapa ana kekoja na.

Translator:  Kwa sababu katika radio tunasikia tu bei za mazao kama nyanya, viazi na mahindi, lakini hatujawahi kusikia bei

za mifugo.

Lesrepali Lenkokwai:  na kore tene eji  nkiteng  wo ilnyanya,  na kadim  naake  atejo  nkiteng  naake  neata  nguvu  alang

abaki ilnyanya.

Translator:  Kwa sababu mwenyewe nikiangalia ama nikichunguza sana, kulinganisha ngombe na nyanya, ninafikiri tu ng’ombe

ndio kitu tu ya thamana kubwa.

Lesrepali Lenkokwai:  naa kayeu naduake neishori na iyioo nguvu teina bata.

Translator:   Na tunataka vile vile ng’ombe ipewe nafasi hapo.

Lesrepali Lenkokwai:  kore pedoli iyioo sambur ajo ikira kunni,

Translator:   Sisi Wasamburu ambaye tunaonekana kama tuko wachache,

Lesrepali Lenkokwai:  kayeu nengori nkulupo ang appa esambur ngoji nebakita amu kodo.

Translator:  Ninataka Katiba iangalie ardhi yetu ya wa-Samburu ilikuwa imefika wapi tangu jadi, kwa sababu ni mbali sana.

Lesrepali Lenkokwai:  amu kajo keti abaki taata iltungana eata kutwa nemeyolo nkulupo enche ngoji nabakita.

Translator:  Kwa sababu kuna watu ambao walifuata wazee bila kufahamu mwisho wa ardhi ilikuwa imefika wapi.
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Lesrepali Lenkokwai: Naa kayeu sii pee piki ini porosity, anna apake tekwe,apa te ukoloni  pataa,  kore  ltungani  ee  lo,

neyelou ajo naa enee newor iyoo wo Somali, au oo lborana.  

Translator:  Na inatakikana huko kuwe na mipaka, ambaye mtu yeyote akifika, atajua hapa ni mpaka,  kati  yetu wa-Samburu

na watu wengine.

Lesrepali Lenkokwai:kore hai oitei,eji keji eeshi iyook Lmaasai,  

Translator:   Jambo lingine sisi tunajulikana kama wa-Maasai.

Lesrepali Lenkokwai: lakini mikiraa sii Lmaasai. 

Translator:  Lakini sisi sio wa-Maasai.

Lesrepali Lenkokwai:mikiningo eeshi nkutukie 

Translator:  Wakati mwingine hatushughulikani hata maneno mengine.

Lesrepali  Lenkokwai:Naa kayeu  duake,  naaku  kore  ltungana  eeji  sambur,  peepiki  abaki  mbaa  enche  abaki  ikining

rerei lang tee radioiii, amukekumok ltungana lemening kiswahili.  

Translator:  Tunataka sauti ya Msamburu isikike katika radio, kwa sababu sisi hatujawahi kusikika katika radio na watu wetu

hawafahamu hata Kiswahili.

Lesrepali  Lenkokwai:   mataa  kore  peejokini  iyoo  …  ikining  radio  ii  tedie,  lasima  pee  iboloki  ngutunyi,  radio  mau

mening naa ninye kiswahili, nibol nkutuk ee lokoop.

Translator:   Kwa sababu wakati tunaposikiza Kiswahili, na uko mama mzee anataka kusikia matangazo, tuweze kumfungulia

ya ki-Samburu apate kusikia ni nini inaendelea.

Lesrepali Lenkokwai: Koree aitok nkai oo tei najo, 

Translator:  Njia ingine,

Lesrepali Lenkokwai: kore taata serikali nikiata tene, 

Translator:  Serikali iliyoko sasa,

Lesrepali Lenkokwai: ikiyeu sirikali naata nguvu nataana. 

Translator:  Tunataka Serikali ambayo ni karibu, na tena Serikali ambayo ina nguvu.

Lesrepali Lenkokwai: kore taata tenereri nkiishu, 

Translator:  Ili ng’ombe ikiibiwa,
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Lesrepali Lenkokwai: taaku miata iyee ntoki ninye ngari metanapa lolo sikarni, meshomo ayiaya nkishu, 

Translator:  Sasa kama hauna kitu ya kuamusha hiyo ghari ibebe hao askari waende watafute hizo ng’ombe,

Lesrepali Lenkokwai: meitoki nello ijipaa nena kishu, 

Translator:   Hakuna mtu ambaye atakusikia ……. (inaudible).

Lesrepali  Lenkokwai:  niwon  ake  iyee  ajo  kashoma  aliki  Lpolosi,  kachomo  aliki  lkuba,  kachomo  aliki  lkasulai,

nemeata  naa nkupu napuoye. 

Translator:   Sasa  wewe  tu  utabaki  kwako,  unaenda  una-report  kwa  polisi,  unaenda  una-report  kwa  council,  unaenda

una-report kwa chief, lakini hawana nguvu ya kwenda kufuatilia hawa mifugo.

 

Lesrepali Lenkokwai: Kore aitoki nkai ootei, 

Translator:  Jambo lingine,

Lesrepali  Lenkokwai:   mayeu  paa  kerinyo  nkisoma  yoo  ltungana  siadi,keti  apa  ltungana  oingata  nkisoma,

eisomai,naaku kayeu pee piki inia toki nkupu paa ikiata era kitok.

Translator:  Hatutaki sasa kurudisha yale mambo ya masomo ya watu wazima nyuma kwa sababu kuna watu wengine ambao

walikuwa wamekatisiwa, sasa  hawawezi kuwa watoto,  na hawawezi tena kukaa bila elimu.  Kwa  hivyo,  mambo  ya  elimu  ya

watu wazima yatiliwe mkazo sana kwa sababu ni muhimu.

Lesrepali Lenkokwai:amu kadol ajo keisaidiaye anatokii.  

Translator:  Kwa sababu ni sisi ambaye tunasaidia wao.

Lesrepali Lenkokwai: kore naa kajo nkaitoki netejo duake ltungana pokii. 

Translator:  Kwani nitasema kitu moja ambacho watu wengi walikuwa wamesema,

Lesrepali  Lenkokwai:   kore  taata  atuwana  eshi  machini,  ayeng  naa nkishu  ,  ..  natuwana  /kaparu  apa  machini  natii

nkolo archers tene…………..

Translator:     Sasa  ile  Abattior  ambayo  ilikuwa  ikichinja  wanyama  kwa  sababu  ni  ya  ……  (inaudible)  sehemu  za

…archers…….. (inaudible),

 

Lesrepali Lenkokwai: naa kaajo keji apa Kenya meet. 

Translator:  Na wakati mwingine ninaenda kuangalia huko Kenya Meat,
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Lesrepali Lenkokwai:  naa kajo anakop etii nkushu kumok

Translator:  Mimi napendekeza kwamba hapa ndio kuna mifugo wengi.

Lesrepali  Lenkokwai:  anyoo peye  mepikakini  iyoo,  ene  etiinkishu  kumok  paa iyoo  nkishu  ikiya,  iyoo  idie,  paa  mara

ene eyauni ntoki natii nkishu, paa iyoo opuo aitereyo ………..  

Translator:  Sasa imekuwaje tuone kama ile imeletwa kwa ……… (inaudible) ili sisi tupeleke ng’ombe, …….. (inaudible),

Lesrepali Lenkokwai: naa kamon naa taata tana katiba. 

Translator:  Sasa katika Katiba hii ninaona,

Lesrepali Lenkokwai:  pee itipiuni naa ntoki natiu nejia.

Translator:  Nasi tuletewe kitu kama hiyo.

Lesrepali Lenkokwai:  ashe tin oleng

Translator:   Asanteni.

 

Loloju Kapuna:   Mimi nasema,

Com. Lenaola:  Sema jina kwanza.

Loloju Kapuna:   Jina langu Kapuna Loloju.  Mimi nasema, habari wananchi wote? 

Response:   ….. (inaudible).

Loloju  Kapuna:    Wale  wageni  ambao  wametoka  mbali,  kuja  hapa,  ninawasalimia.  Kutoka  mahali  munatoka,  mumekuja

salama, mkafika hapa salama, ninasema asante sana.  

Sisi hatujawahi kusikia kitu ambacho kinaitwa “Katiba”, sasa ndio tumesikia.   Sisi watu wa hapa,  hii wilaya yetu iko tofauti na

down-country.   Kuna  kitu  moja  nimeona  mimi mwenyewe,  barabara  tu  ndio  mbaya.   Kwa  maana,  kama  barabara  mzuri,

tungekuwa na biashara nyingi, kwa sababu kila mtu wa biashara anakuja mahali iko mali.

Com. Lenaola:  Pendekeza.

Loloju Kapuna:   Pendekezo langu ni kwamba, hii barabara yetu iwekwe lami, ili watu wa biashara waweze kuja.   Na  pia kitu

ingine ni soko.   Ukienda  Mombasa  kuna  soko,  ukienda  Nairobi,  kuna  soko,  ukienda  Nakuru,  iko  soko,  ukienda  ………..

(inaudible), iko soko.  Kitu moja ni kwamba, soko ni mbaya.  Kama hii inaweza kurekebishwa,  ili iwe, kuna soko tarehe fulani
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na kule kwingine tarehe fulani.  Hii itawezesha watu wa biashara kuja hapa, ili waweze kununua mifugo yetu.

Jambo la pili, ni umaskini.  Umaskini hauna njia, hauna barabara,  hauna  maji,  na  umaskini  wetu  utokana  na  kiangazi.   Kama

kiangazi inaingia, hakutakuwa na chakula, njaa itaingia.  Na vile mimi nafuga ng’ombe, kama nyasi inakwisha kabisa, nitalia.

Wamama wanaenda miles mingi kutafuta chakula.

Com. Lenaola:  La mwisho?

Loloju Kapuna:   La mwisho langu, naongea juu ya mashamba.   Watu wengi wako na  mashamba,  hawajui  mambo  ya  title

deeds na hata hawana.   Tunataka tupewe title deeds kwa sababu, hii ndio itaonesha shamba ni lako.

Com. Lenaola:  Asante sana mzee.  

Ngerole  Lerosion:    Nitaanza na mambo ya police.   Nilikutana na hawa polisi,  bila  makosa  yeyote,  wakanitembeza  mpaka

saa sita ya usiku.  Hapo hakuna haki ya binadamu hata kidogo.

Com. Lenaola:  Pendekeza.

Ngerole  Lerosion:    Pendekezo  langu  ni  kwamba,  hawa  watu  wachukuliwe  hatua  kali  kwa  sababu  hawatumii  haki  ya

ki-binadamu.  

Isitoshe, ningeomba tufunguliwe vilabu vya chang’aa mingi kwa wale watu kama mimi ambao hatuwezi ku-afford ile pombe ya

bei kubwa.   Watu wote sio sawa.  

Com. Lenaola:  Sema jambo lingine.

Ngerole Lerosion:   Jambo lingine, hata hawa wafanyi biashara wenzetu ambao ni wakaazi wa Wamba,  wangefaa waangalie

masilahi ya makanga wenzangu, pamoja na mimi pia,  kwa kubeba gunia na shillingi tano.    Labda  saa  hii  nikiingia  kwa  duka,

mimi nanunua mchele na shillingi ishirini, hiyo shillingi tano kwani nitakula kwa hoteli?

Com. Lenaola:  Endelea.   Jambo la mwisho.

Ngerole  Lerosion:    Jambo  la  mwisho,  munashtaili  kuwa  munachukulia  hatua  kali  sana  …………………………………

(inaudible).  Asante ndugu yangu.
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Com. Lenaola:   Tumefika mwisho wa kikomo ya kikao,  ningependa kuwashukuru sana kwa maoni yenu mazuri, na kusema

tu  ya  kwamba,  tumeshukuru,  kwa  maana,  tumepata  maneno  ya  maana  sana.    Tutapeleka  mbele,  na  baada  ya  kumaliza,

tutawatumia report yenu, muone kwamba, yale mumesema, yamechukuliwa vile mumesema.

Kwa hivyo, report  itarudi kwenu, muangalie, kama kuna  shida,  mutueleze.   Basi,  nafikiri  kwa  hayo,  ningependa  kumwambia

vice-chairman wa council aseme neno la mwisho, halafu tuombe na tufunge kikao.

Speaker:   (speaking in ki-Samburu)

Basi, bwana  Commissioners,  mimi sina  lingine  la  kusema,  isipokuwa  tu  ni  kushukuru  Mungu  kwa  sababu  ya  nafasi  ambayo

ametupatia.   Na  ninashukuru nyinyi kwa kuweza kufika siku ya leo kulingana na ratiba yenu, na  pia  kushkuru  wananchi  wote

ambao wamejitokeza, hata mpaka wanafunzi, kila hali imekuwa represented kwa siku ya leo.  Kwa hivyo langu tu ni kushukuru,

na Mungu awa pamoja nanyi.   Nafikiri Pastor angeweza kutuombea ili tuweze kufunga.

Pastor:   Hebu tuombe ili tuweze kufunga mkutano wa siku ya leo, kuambia Mungu ni asante  kwa yale ametusaidia.   Baba wa

Mbinguni, katika jina la Yesu Kristo, tunakushkuru.  Tunasema ni asante Mungu, kwa ajili ya siku hii, siku ambayo ni ya maana

sana katika nchi hii yetu ya Kenya.    Tunapokutana pamoja Mungu, ili kuungana pamoja kuandika Sheria zitakazoongoza nchi

yetu.    Baba  tunakushukuru  kwa  ajili  ya  kupa  ma-Commissioners  hawa  nafasi  ya  kuja  kututembelea.   Wakati  huu

wanapoondoka na kuelekea Mungu tunaomba ulinzi wao, Baba ukawape ulinzi wakitoka hapa na kurudi mahali wanapokaa,  na

hata  shughuli  inayoelekea  mbele,  Mungu  ukawasaidie.   Baba  ni  ombi  letu  ya  kwamba,  Kenya  hii,  Baba  itakuwa  Kenya

iliobadilika  ikiwa  na  wazo  mpya,  na  kuendelea.   Nasi  ambao  tutakaobaki  hapa  Mungu  tunaomba  umoja,  na  hata  haki

ikatendeke katika nchi yetu, kwa maana hiyo ndio  ngao  ya  nchi  hii  yetu.    Tunakushukuru  Mungu  wa  Mbinguni  utulinde,  na

utubariki.   Kwa jina la Yesu Kristo, twaomba na hata kuamini.   Amen.

Meeting ended at 5.00 p.m.
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