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M. Babu                -        Verbatim Recorder

William                -        3cs Member

Pius Lokita

The meeting was called to order at 9.55 a.m, with Commissioner Lithome in the chair.

William: Tunataka tuanze mara moja. Sijui watu wamekuwa tayari. Muko tayari? Basi commissions wetu,  Bishop Njoroge,  na
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team yake ambao  mumefika  asubuhi  ya  leo,  mimi kwanza  kitu  ya  kwanza  nitafanya  ni  ku-introduce  wale  C.C.C.  members,

ingawa  mmoja  ameenda  kuangalia  public  address  system.  Kwa  hivyo,  kabla  sijafanya  introduction  ya  C.C.C.  members,

naomba mtu mmoja, Pastor mmoja atuongoze kwa maombi. Pastor.

Samuel Achogole: Mimi ni Mwinjilisti Samuel Achogole katika kanisa la A.C.K.  hapa Lalale.  Tuombe. Baba mfalme, Mungu

uiishie milele tunakushukuru Mungu asubuhi ya leo kwa maana imekuwa ni siku njema, tukikumbuka katika historia ya nchi yetu

ya Kenya tangu tupate uhuru, hata kuumbwa  kwa  ulimwengu,  kuweza  kupata  nafasi  ya  kuwa  pamoja  na  ma-commissioners

ambao  wanahusika,  na  kuandika  katika  Katiba  yetu  ya  Kenya.  Tunakuomba  baba,  tunasema  asante  Mungu  wetu  kwa

kutufikiria, ili tuweze kuwa miongoni mwa wa Kenya wengine kutoa maoni yetu. Tunakuomba Mungu uwe pamoja nasi katika

kikao  hiki,  na  uongoze  kila  mwananchi.  Uongoze  kila  mtu  ambaye  atakuja  kusema  yale  ambaye  anaona  kwamba  yanafa  ili

yaweze  kutolewa,  na  kiweze  kuwa  chombo  cha  maana  katika  Katiba  yetu  ya  Kenya.  Asante  Mungu  kwa  kuongoza

ma-Commissioners wetu,  ambao wametoka Nairobi  kupitia katika anga,  kwa chombo ambacho kiliundwa na binadamu, kwa

kuwafikisha  mahali  hapa  ili  tuweze  kushirikiana  pamoja.  Tunakuomba  baba  roho  wako  mtakatifu,  aweze  kuwa  nasi  katika

kikao hiki, ili utuongoze mpaka mwisho tukikushukuru katika yote, kwa jina la Yesu Kristo, mwokozi wetu. Amen

Audience: Amen

William: Basi  nafikiri  wale  members  wa  C.C.C.  walioko  hapa,  kuja  karibu.  Huyu  aliyekaribu  hapa  ni  Mary  Selongole,  ni

mmoja yao wa C.C.C. member, ya Sigor Constituency na mmoja ambaye anaitwa Goeffrey Lokudo ameenda kuangalia public

system mahali, na atakuja. Sisi watatu peke yake ndio tuko upande wa Lela,  na wale wengine wanapatikana upande wa Sigor.

Kwa hivyo area hii ni kubwa kabisa, mpaka Sigor ni mbali tukagawa kazi., tukasema sisi tuwe katika Highlands, na wale wawe

katika Lowlands. Kwa hivyo karibuni sana.

Basi kabla hatujaendelea ningependa kukaribisha diwani kama kiongozi au Senior Chief atoe  neno.  Councillor kuja,  zungumza,

karibisha watu hapa, ili mimi niendelee na sehemu zingine. Au unaona aje? Karibu, karibisha na neno mbili basi tuanze kazi.

Cllr.:  Asante  sana.  Kwanza  commissioners  wetu  wa  marekebisho  ya  Katiba,  wananchi,  commissioners  tunasema  karibuni,

karibuni kabisa. Tunafurahi, sisi pia tunataka kusema asante, kwa sababu mmekuja mpaka ndani yetu. Kwa hivyo sisi tunafurahi

na  kusema  asanteni  karibuni,  sikiza  maoni  yetu  kabisa,  mpaka  ya  mama,  mpaka  ya  nani,  kila  mtu.  Kwa  hivyo  tutatoa  yale

tunaweza, kwa hivyo tutajaribu wakati  ili tumalize pamoja,  na mimi nafikiri  saa  hii  watu  bado  wanakuja.  Msikuwe  na  haraka

sana  kufikiria  tumechelewa.  Nchi  ya  baridi  kawaida,  watu  huchelewa  kidogo,  lakini  hio  sio  hoja  watakuja  tu.  Kwa  hivyo

asanteni sana.

William: Basi  ma-commissioners  na  wale  wageni  wote  ambaye  wamefika  hapa  nikuaza  sasa  Kabla  sijakaa  chini,  napenda

kusema  kwamba  tunashukuru  Mungu  kwa  sababu  maombi  yetu  yamesikizwa  na  commissioners  wetu,  hakuna  moja
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amekanyanga hapa wakati ingine tangu azaliwe. Lakini Mungu amewaleta mpaka leo hapa, kwa hivyo karibuni sana. 

Kitu  ambacho  nitafanya  sasa,  ni  kumpa  jukumu  mwenyeki  ambaye  ni  commissioner  mmoja  aongeze  taratibu  ya  leo.  Lakini

kabla commissioner sijampa yeye,  Bwana Pius Lokila ndiyo  mkalimani  wetu,  yeye  ni  interpreter,  kwa  sababu  hata  ukipenda

kuzungumza kwa lugha yako, huwezi kuzuiwa. Kiswhahili huwezi kuzuiwa, hata Kingereza. Kwa hivyo usiwe na shaka kwamba

sijui lugha hii nitazungumza nini. Bwana Pius Lokita atatafsiri yaani ata-translate  kwa lugha ya Kiswahili ili ieleweke.  Kwa hivyo

Bwana commissioner nasema karibu. Sasa nakupa wewe jukumu uendeshe mkutano. Asante.

Com. Lethome: Asante sana Bwana William, hapa mahali mnaitaje?

William: Hapa ni Lela.

Com. Lethome: Lela

William: Kabichbich

Com.  Lethome:  Sasa  watu  wa  Kabich  bich  (ki-Pokot)  (clapping)  Asanteni.  Hiyo  peke  yake  ndio  nimejifundisha  halali

(laughter). Kwanza tunamshukuru Mungu kwa kutufikisha salama, na pia kutufikishia siku ya leo.  Kama alivyosema William, hii

ni siku muhimu sana katika historia ya nchi  yetu.  Ndiyo  mara  ya  kwanza  wananchi  wa  Kenya  wameambiwa,  mna  uhuru  wa

kusema mnataka sheria ambaye itakayo watawala iwe namna gani? Na,  watu wa hapa mmebarikiwa na Mungu katika sehemu

nyingi hi imechaguliwa ni moja katika ile sehemu ambapo commissioners watakuja kuweza kuwasikiza. 

Leo si siku yetu ya kuzungumza, leo ni siku yetu ya kuwasikiza nyinyi, na ningependa  kuwajulisha  wale  ambao  tumekuja  nao

hapa.  Upande  wangu  wa  kushoto  ni  Commissoner  Bichop  Bernard  Njoroge,  ambaye  pia  ndio  kiongozi  wa  ile  kundi  yote

ambayo iko upande huu, North Rift, yeye ndiye anaongoza. Ningependa awaamkue.

Com. Bishop Kariuki Njoroge: Hamjambao wananchi?

Audience: Clapping

Com. Lethome :̈ Haya asanteni, lakini usije na helicoper ya kubomoa skuli, inabomoa skuli. Halafu tuna officers kutoka katika

ofisi yetu kuu ambao wanashirikiana na  sisi.  Upande  wa  mwisho  kabisa  kuna  George  Makholi,  yeye  ni  Programme  Officer.

Ndio msimamizi wa idara,  administration yetu yote yeye ndiye anaisimamia. Baada ya mtu kutoa maoni yake,  Bwana Makholi

ana-register moja ambayo ni ya historia kabisa. Itakaa  hata mpaka wale watoto hawajazaliwa, wakizaliwa watakuwa wanaona

kwa  Sigor  mahali  Fulani,  hawa  ndio  waliozungumza  na  hizi  ndio  signature  zao.  Kwa  hivyo  ukishazungumza  utakwenda  pale
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Bwana Makholi atakuonyesha mahali utaandika jina lako,  address  yako,  na utaweka kidole yako.  That is  a  historical  record.

Miaka na  miaka,  madamu  Kenya  inaendelea,  your  name  will  remain  in  that  record.  Ndio  nawambia  hii  ni  historia.  You  are

making  history  today  in  this  place.   Kwa  hivyo  Mungu  ametubariki  kuwa  sisi  na  nyinyi  tuko  hai  kutengeneza  hiyo  historia

(clapping)

Halafu tunae Bwana Wambua (clapping).  Huyu kijana aliye hapa katikati  anaitwa Wambua.  Kazi  yake  ni  ku-record  kila  kitu

ambacho mnazungumza, ana-record kwa maadishi. Wambua wamkue watu wa Sigor.

Wambua Igame: Hamjambo nyote?

Audience: Clapping

Com. Lethome: Halafu mwisho kabisa kuna Mary,  Mary  kazi  yake  ni  mashini.  Ako  na  hizi  mashini  mbili.  Hizi  mashini  hata

ukikohoa huko nyuma inashika maneno yote.  Hata vile huyu mama  anatembea saa  hizi ina-recordi  hapa.  Hatutaki neno lolote

ambalo mnazungumza lipotee. Kila kitu, hata yale maombi Pastor  ametoa yote ita-recordiwa.,  inapelekwa kwenya library yetu

na  hayo  maneno  yatatolewa,  yatawekwa  kwenye  computer.  Itakua  ni  maneno  ambayo  yataingia  katika  record  yetu,  na  pia

report  ile  ambayo  tutatengeneza  ya  Katiba.  Kwa  hivyo  Mary  ndio  kazi  yake,  Mary  wamkue  wasiseme  nimeonea  wa  akina

mama.

Mary Babu: Hamjambo wananchi?

Audience: Clapping.

Com. Lithome: Kwa hivyo hao ndio tumeshirikiana nao leo. Kama nilivyowaambia leo ni siku yetu ya kusikiza, na si siku yenu

ya kuzungumza. Kama alivyosema William,  zungumza  kwa  lugha  ambayo  unapenda  wewe  mwenyewe.  Zungumza  Kiswahili,

zungumza Kingereza au  Ki-Pokot,  nimesikia  tukona  mkalimani,  ili  uweze  kujieleza  vizuri.  Usiwache  maneno  yoyote  ambayo

unaona ni muhimu sisi tusikie kwa sababu ya lugha. Kwa hivyo tumia lugha ambayo unataka.

Ya pili hakuna kitu ambayo haina sheria.  Kwa hivyo hata sisi kikao  chetu  hapa  kiko  na  sheria.  Hata  mpira  uwanjani  uko  na

sheira. Ama haina sheria?

Audience: Iko

Com. Lethome: Iko na sheria.  Sheria yetu ya kwanza;  Kuheshimu maoni ya wengine. Hata mama na mzee nyumbani wakati

mwingine hawana maoni moja, lakini hawavunji nyumba, hawapigani wanasikizana. Kila mmoja anaheshimu maoni ya mwingine
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kwa  hivyo  akija  hapa  mtu,  kama  ni  William nimwite  hapa  atoe  maoni  yake,  hata  kama  haikukupendeza,  hiyo  ni  maoni  ya

William. Tumwachie amalize. Akisha maliza, nawewe uje hapa utoe maoni yako. Hio tumekubaliana?

Audience: Ndio.

Com. Lithome: Kwa hivyo nikisikia kelele huko ati kuwa William amesema kitu fulani ambacho sisi hatutaki mimi nitatoa red

card kama referee.  Nikwambie hio sasa  umekwenda off side.  Kwa hivyo tumekubaliana  tuheshimu  maoni  ya  wengine.  Sawa

hio?

Audience: Mum

Com. Lethome: Haya, kuna namna mbili ya kutoa maoni. Mimi najua kuwa kuna watu ambao wako na memorandum. Kama

huyu mzee mwenye tai nyekundu ako na yake tayari.  Ukiwa na  memorandum  na  unataka  kuzungumza  utakuja  hapa  kwenye

hiki  kiti,  utasema  jina  lako,  halafu  hio  memorandum  huwezi  kusoma  yote.  Hio  ni  yetu,  ni  mali  yetu,  utatuachia  sisi  tusome.

Utafanya  ile  kitu  inaitwa  na  Kingereza,  highlight.  Yale  maneno  muhimu,  utatueleza.  Nitakupatia  dakika  tano  ku-highlight  hio

memorandum yako.  Kama hutaki kuzungumza, toa  jina lako,  sema uko na memorandum, pengine unawakilisha kikundi fulani,

halafu unamkabithi Bwana Makholi uta-register huko kwake.

Namna ya pili ya kutoa maoni, ni watu ambao hawana memorandum, kama huyu mama naona hana memorandum, lakini yake

iko  hapa.  Maoni  yake  yote  ya  Katiba  iko  hapa.  Atakuja  hapa,  atasema  jina  lake,  aanze  kutoa  pointi  yake.  Na  tunasema

nitakupatia dakika kumi, na hizo dakika kumi haiwezi kutosha ukianza kutoa hadithi nyingi. Kama unataka kuzungumzia habari

ya  matatizo  ya  umeme  na  muko  na  Turkwel  hapa  karibu,  sianze  kusema  sijui  Turkwel  ilijengwa  hapa  mwaka  Fulani,

imetuharibia  mambo  Fulani,  na  hatuna  umeme.  Sema  tunataka  serikali  itupe  facilities,  hio  ni  pendekezo  moja.  Tunataka  kitu

Fulani.  Hiyo tumekubaliana?

Audience: Ndio.

Com. Lethome: Sawa.  Halafu nitakupatia dakika kumi ikiwa hauna memorandum. Kisha mimi najua kwa  sababu  ya  historia

yetu  ya  Kenya  ambayo  tunataka  kubadilisha  sasa,  maneno  yote  ambayo  inahusiana  na  sheria  au  serikali,  mtu  akianza

kuzungumza hapa anaangalia chief yuko hapa ama hayuko? D.O.  yuko  hapa?  Kuna  askari  hapa,  kuna  special  branch  hapa?

Unaongopa kuzungumza, juu ukizungumza utafuatwa huko. Si ndio hio huwa iko?

Audience: Ndio.

Com. Lithome: Sasa tunawambia hivi,  sheria ambayo imeunda hii tume (commission), imetoa uhuru kwa kila Mkenya kusema

kile anachotaka, na ukifwatwa kwa sababu ya kutoa maoni yako hapa, sheria imesema huyo mwenye kukufuata anashtakiwa.
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Sisi wenyewe tutachukua jukumu ya kumshtaki, kwa sababu sheria imepitishwa na wambunge,imewekwa sahihi na Rais, watu

watoe maoni yao vile wanavyotaka bila kuogopa mtu yeyote.

Halafu ma-chiefs wapewe cheo.  Halafu ma-chiefs wapewe nguvu na magari na nini isaidie watu.  Kama ni wagonjwa nini kwa

sababu hawa ndio kiungu kikubwa sana cha kuunganisha wananchi na serikali, lazima wapewe vifaa vya kutosha.

Halafu upande wa security: Katika district  security committee,  kama ni DC wa Pokot  wachague Pokot  mmoja awe  chairman

wa district security committee, kwa sababu hawa ndio wanaelewa sana mambo ya amani na nini, kuliko kuchukua DC ambaye

hajui  historia  yetu,  mila  yetu,  awe  chairman.  Anastukia  tu  kama,  hii  district  wanastukia  kwamba  co-operation  inafaa.  Sisi

tunagongwa kila mara kwa sababu hawajui historia yetu na mila yetu.  Kwa  hivyo  ningeomba  chairman  wa  district  committee

awe ni mwenyeji wa kila upande.

Basi ningeonelea pia social welfare fund, maslahi ya wazee iangaliwe. Yaani tuwe na senior citizens allowance ya kuangalia wale

wazee wamekua zaidi wazee,  wapatiwe mshahara.  Mwenye ana miaka sabini kuelekea ju,  ili wasikufe haraka kwa sababu ya

umaskini  kwa  sababu  saa  hiyo  mtu  akishaafikisha  miaka  sabini  ananyanganywa  shamba,  ngombe.  Serikali  iangalie  iwapatie

mshahara kidogo kidogo ya ku-sustain hawa.

Com. Lethome: Nani anawanyang’anya shamba? 

Johnson Lokita: Watoto wao, hawana nguvu sasa.

Com. Lethome: Basi ungependa sheria iwalinde.

Johnson Lokata: Iwalinde hawa wazee na iwapatie mshahara karibu elfu tano kila mwezi, ili hata Mungu naye afurahi abariki

nchi hii. 

Basi jambo lingine ni mambo ya chokora.  Sheria nayo iangalie mambo  ya  chokora.  Tunaangalia  watoto  wengi  wametapakaa

sijui  ni  umaskini,  sijui  ni  nini,  ijengwe  maboma  halafu  ichunge  hawa  watoto.  Wasanywe  huko  ndani,  halafu  wasomeshwe.

Nafikiri ni umaskini ndio unafukuza hawa kutoka nyumbani.

Basi jambo lingine ningeonelea mambo ya IDS na passport.  Passport  na  ID  ipatiwe  raia  wote.  Wale  raia  wa  Kenya,  kuliko

kusumbua hawa ati tujaze ma-forms, kwa sababu ni wananchi wanajulikana. Wapewe kila mtu passport,  akitaka kwenda wapi

anaenda bila masharti mengi.

Basi mambo ya land ownership: Ningeonelea nchi, yaani kila wilaya, ama kila sehemu, wazee wapewe mamlaka ya kusimamia
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ardhi.  Kama ni forest  wajue wanalinda namna gani, kama ni nini, hata district  chairman land board  awe  ni  mwenyeji,  isiwe  ni

DC. Kwa sababu hio sasa mtu akishakua DC watu wengine wanaogopa na hata haki yao wananyanganywa. Ikiwa ni wenyeji

sasa ndio wanamamlaka hata wataangalia masilahi ya kila mtu.

Jambo lingine ni individual land ownership: Ningeonelea katika hii constitution sasa hii sheria kila mtu amiliki shamba mpaka mita

mia moja chini ya ardhi, isiwe futi mbili vile wanasema.  Kwa sababu kama minerals kama iko chini, wasiwanyanganye ile huyo

mtu  afaidike,  na  kuwe  na  land  ceiling.  Mtu  asiwe  na  acre  elfu  kumi,  na  wengine  wanaumia  kuwa  chokora.  Kwa  hivyo

ningeonelea  acre  mia  tano  tu  ndio  iwe  ya  juu.  Yale  mashamba  mengine  yanabaki.   Wazee  wa  kila  sehemu  waangalie  hio

shamba, ilindwe kwa minajili ya siku zingine.

Halafu jambo la mwisho, ningeonelea hii tume kama mtakuwa na uwezo, nasi hapa sisi wa-Pokot  hapa tupewe 2 constituencies

kwa sababu tumekuwa na shida nyingi sana. Constituency kama Lelan Constituency, na Lale ili masilahi yetu yaangaliwe vizuri.

Halafu ya mwisho bwana commissioner ni kwamba mambo ya kortini.

Tuwe na korti kama hii ya Katiba,  Constitutional Court,  Supreme Court  of Kenya,  Court  of Appeal,  High Court,  Land Claim

Court, like in South Africa. Customary Court iwekwe naye manani ili ile wazee wakitaka kitu ijulikane naye hii sheria iko ndani,

na hio iangalie customary court (1), iangalie masilahi ya kila mtu, kama land, kama ni communal matters.  Halafu customer court

(2), iangalie mambo ya familia kama mtu amefanya kosa  kwa mahali kama wengine wameweka mimba mtoto,  sisi kwa Pokot

kuna kitu inaitwa “chula” hiyo iwekwe nayo iwe sheria,  kama mtu akiua mwingine katika Pokot  tuna kitu kingine inaitwa “lapi”

ambaye ni fine, iyo nayo iwekwe manani. Kama divorce mtu akikosana na mkewe,  isipelekwe kortini,  ipelekwe kortini ya mila,

kwa sababu hawa ndio wanajua.  Sababu  wakipeleka  hii  ingine  basi  ujuaji  mwingi  utatokea  na  watu  wengi  watakosana  kwa

boma. Hio tu ndiyo ningeonelea.  President  achaguliwe moja kwa moja na asiwe mbunge, na ni kwa maoni yangu ningeonelea

lazima awe amewahi kwa governor kwa jimbo moja.

Com. Lethome: (not clear)

Johnson Lokita: Asante kwa hivyo ninamalizia hapo,  asante. Ni hayo tu.

Com. Lethome: Asante sana Johnson.  Sorry nilipokuwa na introduce watu wote nilisahau mtu mmoja. anaitwa Commissoner

Ibrahim Lethome, nilikuwa nimemsahau, nimemkubuka sasa.  Nguriareng Kapemilee,  karibu mzee. I  hope  mumetuma  mtu  wa

kuonyesha mahali uta-land usivunje nyumba ingine. Umetuma mtu? Okay.

Nguriareng:  Oyokchiinan  chichi  lee  Commissioner  soro  ompo  wolo  kemuuk  ta  kunguun  aswaneete  koreencha  kunguun

kuterweecha ngale chaaa.  Kurenanun nguriareng Kapelile
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Translator Pius Lokita: Anarudisha shukrani.

Nguriareng: Oyokchiinan soro

Translator Pius Lokita: kwa commissioner,

Nguriareng: Commissiner

Translator Pius Lokita: ambaye amekuja upande huu leo,

Nguriareng: Nyo kengun

Translator Pius Lokita: kusikia maoni yetu.

Com. Lithome: (Not clear) Jina lake, jina.

Nguriareng: Nguriareng

Translator Pius Lokita: Anaitwa Nguriareng.

Com. Lethome: Haya endelea tu.

Nguriareng: Tangaa tagh weena

Translator Pius Lokita: Kusikia maoni yetu,

Nguriareng: Kterwecha ngale chaa

Translator Pius Lokita: Kwa sababu tangu hapo awali hakuna aliyesikia maoni ya Wapokot.

Nguriareng: Ompowolo momiteeni nyee chii nyo kikunguun kuterweecha ngale chaa

Translator Pius Lokita: Kwa sababu Mpokot akizungumza hapa awali wanaanza kumlika yeye

Nguriareng:Ompo wolo Pochon mimiiteni nyee chii nyo moroy
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Translator Pius Lokita: Sasa,

Nguriareng: Klee nyoona

Translator Pius Lokita: Tunasema sasa maoni yetu, ya nchi yetu.

Nguriareng: Kmwaghecha yee nyuu mochuut ko chaa ompo koree ncha

Translator Pius Lokita: Ya kwanza,

Nguriareng: Nyop tagh

Translator Pius Lokita: Ni kuhusu police

Nguriareng: Kuu le nyee ngal police

Translator Pius Lokita: Police wakati unaenda kwa headquarters ya police kama Kapenguria,

Nguriareng: Otoi iwenyii kaa Police lenyee Kapenguria

Translator Pius Lokita: unariporti mali yako ambayo imeibiwa,

Nguriareng: Ato imwotutoonenyii kyaakikukuu choo kikichoor

Translator Pius Lokita: sasa unaabiwa utoe pesa.

Nguriareng: Nyo kmowoghwekwaa loo okonuno ropyeen

Translator Pius Lokita: Ya pili,

Nguriareng: nyopo odeny

Translator Pius Lokita: ukienda kwa hospitali,

Nguriareng: Ompo lenye ospitaliin
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Translator Pius Lokita: Wewe ni mgonjwa ile ya mahututi,

Nguriareng: Ichiinyi chiirate nyopo toongonjiin

Translator Pius Lokita: sasa  wanakuitisha pesa.

Nguriareng: Kelenjiinyi kono ropyeen

Translator Pius Lokita: Sasa utapata wapi pesa ukiwa mgonjwa?

Com. Lethome: Kuhusu mambo ya hospitali?

Nguriareng: Kleenye ngala hospitalii,

Translator Pius Lokita:  Mwoghenyii lonee yee nyuu nyaa?

Nguriareng: Omokan ketoo piich sakuut

Translator Pius Lokita: Sasa anaonelea hospitali watu wapate matibabu ya bure.

Nguriareng: Mchiini ketoo piich sakuut

Translator Pius Lokita: Ya tatu,

Nguriareng: Nyopo somok,

Translator Pius Lokita: kuna forest yetu ambayo iko karibu na sisi hapa,

Nguriareng: Miiteni ngala wuudun (foresti) nyo miiteni yii yee

Translator Pius Lokita: kwa maoni yetu tunataka ni sisi wenyewe ndio tunalinda forest yetu hii.

Nguriareng: Kmokeecha kluuku pooy chanee chiini ripoy

Translator Pius Lokita: Ya nne,
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Nguriareng: Nyopo angwaan,

Translator Pius Lokita: Tunataka raslimali zetu zote ambazo zitapatikana hapa ziwe zetu, na ziwe mali yetu.

Nguriareng: Kmorecha tukuu chaa kupkaa koreenchaa poo Pokot

Translator Pius Lokita: Ya tano,

Nguriareng: Nyopo Muut

Translator Pius Lokita: Kuna ambao hawajiwezi hata kuweza kusomesha mtoto,

Nguriareng: Miiteni piich cho momuuktonyee kusomeshon monuung,

Translator Pius Lokita: Tunataka pia shule iwe ya bure.

Nguriareng: Kmookecha kungaraak piipo sooch

Translator Pius Lokita: Ni hayo.

Com. Lethome: Asante sana mzee, asante sana. Sasa tumpatie Loshalima Samuel, Samuel, hauko? Karibu.

Loshalima Samuel: Soro nyo wou, karibu wena Losialima

Translator Pius Lokita: Anarundisha shukrani.

Loshalima Samuel: Soro nyo wou

Translator Pius Lokita: Ana maoni mawili.

Loshalima Samuel: Otungoon kinonuut

Translator Pius Lokita: Kuna maji ya chemichemi
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Loshalima Samuel: Otungoon ngaal odeny ompuun

Translator Pius Lokita: Tunataka sasa  kama mito yetu ambayotuko nayo hapa karibu ambao ina maji mengi, tunataka watu

wa power watupatie uwezo ya kumiliki hizo maji, ili sisi tukitafuta hata donor wetu ambae anaweza kutusaidia ijengewe iwekwe

hapo electricity power, ili iwe mali yetu.

Loshalima  Samuel: Miiteni  pogh  chopo  (chemichemi),  kmoorechaa  lenye  lalwatiin  neecha  choo  miiteni  pogh  choo  chang

ompo piipo Kenya Power  kukoneecha owesyo nyo kimuukecha keyaar  chii nyo ngorokeecha  keteek  kopo  maa  (Electricity)

kluuku malii-chaa.

Translator Pius Lokita: Ya pili,

Loshalima Samuel: Nyopo odeny

Translator Pius Lokita: Tunaona maoni yetu kuhusu county council ni ya kwamba ni watu ambao wanadhai ardhi juu. Kwa

maoni yake ni ya kwamba county council wadai ma-plot ya ma-centre tu.

Loshalima Samuel: Kak  suweecha loo  County  Council  kuup  piich  paat  cho  michiinoy  kteep  kilipanat  nyopo  plotiin  chopo

Centre kulee

Translator Pius Lokita: Wasiwe watu wa kumiliki ardhi yote.

Loshalima Samuel: Mekuutang orii pareen

Translator Pius Lokita: Wadai tu ile manyumba ya biashara.

Loshalima Samuel: Ku waak tukuu biashareen ompun

Translator Pius Lokita: Hio tu ndio maoni yake sasa.

Com. Lethome: Asante sana Mzee Loshalima, kajiandikishe mzee huko. Tumpate sasa Stephen Ynalereng, C.J.P.C.

Stephen  Ynalereng: Ya  kwanza  namushukuru  Mungu  kwa  kuweza  kutukutanisha  kwa  siku  ya  leo.  Ya  pili  nitawashukuru

Ma-commissioners  ambao  mmeweza  kufika.  Nasema  shukrani  kwa  sababu  tunaona  ni  history  tumeweza  ku-record  tangu

ulimwengu uumbwe mpaka wakati huu. Ni vile mmesikia mimi ni Stephen Ynalereng, nina maneno manne, na nitaharakisha vile

13



naweza.

Ya kwanza, kuna mtu aliguzia mambo ya forest.  Kulingana na mimi, mambo ya forest,  iwe inadhamini wa local county council

ikiwa chini ya ulinzi ya wazee wa community yetu. 75% ya raslimali yake iende kwa county council yetu. Halafu 25% ikuje kwa

county council.

Ya pili, ninaonelea kwamba mambo ya councillors,  malipo ya councillors imetufanya sisi na councillors wetu hatuhusiani vizuri,

kwa sababu hawalipwi vizuri. Tunawachagua  kama  councillors,  na  baada  ya  kuchaguliwa  wanakuwa  chini  ya  wabunge  kwa

sababu hawana chochote. Kwa hivyo ningeonelea kwamba councillors walipwe jinsi wanavyolipwa wabunge.  Ili hao wenyewe

wajitegemee na watuhudumie, badala ya kuwa chini ya wabunge na watusahau.

Juu ya uwezo ya President:  Naonelea  kwamba  President  awe  chini  ya  sheria,  badala  ya  kuwa  juu  ya  sheria  ili  tuhudumiwe.

Ikiwa mtu anaogopa sheria ya kwamba  akienda  kinyume  ataadhibiwa,  badala  ya  mtu  kuona  hakuna  hukumu  juu  yake,  kwa

sababu ako juu ya sheria. Kwa hivyo President awe chini ya sheria kulingana na maoni yangu.

Na ya mwisho ni kuhusu mambo ya provincial  administration.  Ninaonelea  kwamba  kuanzia  DO  mpaka  PC  hio  post  hatuoni

faida  yao.  Tunaona  ifutiliwe  mbali,  na  badala  ya  chiefs  wapewe  uwezo  ili  waweze  kuhudumia  wananchi  kulingana  na  vile

wanaelewa, kwa sababu ni wenyeji. Ni hayo tu.

Com. Lethome: Asante sana Stephen Ynalereng. Sasa tutabadilisha kidogo mtindo, nataka tupate mama - Mary Chelengole?

Mary Chelengole: Asante sana kwa fursa hii kwa kuleta forum ambayo ni free and fair utoe maoni yako kama mwananchi wa

constituency ya Sigor.  kwa sababu mimi nawakilisha  kina  mama  siwezi  nikasema  yale  yote  ambayo  watasema.  Ninasema  tu

maoni yangu, nilivyoaandika na nitasoma kwa Kingereza.

Ya  kwanza  ni  preamble:  The  new  Kenyan  Constitution  should  have  a  preamble  that  expresses  the  basic  national  value,

philosophy and the vision to which Kenyan people collectively aspire. In the current constitution we don’t have a preamble.

Two, directive principles of state  polices: We need statements in our constitution capturing the national philosophy and guiding

principles of the state. The following directive principles should be enforced by the law. One: The rule of law, Two: supremacy

of the constitution, Three,  separation of powers.  We have seen there is so much confusion of powers  between the legislature,

judiciary and the executive.

Cultural heritage should be reflected in the constitution.  Therefore  in  this  regard  we  need  the  local  court  and  this  local  court

should be established in the local levels, and the people  who are  manning the local courts  should be financed by the state.  The

14



above directive principles therefore should be enforceable in law.

Three, constitutional supremacy. The constitution to allow the Parliament to amend any part of the constitution by 75% majority

vote.  The Parliament’s power  to amend the constitution should be limited. This case  there should be a section  that  cannot  be

amended by the Parliament,  for example,  the land referendum. The public therefore should be involved in the referendum and

the amending of the constitution and that is why we have the people  participating in the constitutional  review  process  and  the

people who are legitimate are the NGO’s and judges, to guide in the constitutional review process.

Four,  we have citizenship: All gazetted Kenyan citizens become automatic citizens of Kenya,  that  is  the  42  tribes.  A  Kenyan

should acquire citizenship by birth,  registration, and naturalism only. A child  born  of  one  Kenyan  parent  regardless  of  parent

gender should be entitled to citizenship after meriting special  conditions and in this case  we don’t have people  who are  coming

for their malicious affairs, to marry our daughter only to bring us confusion. The right and obligation of a citizen, and the right of

expression, freedom, security and politics, and all citizens must have equal rights. The people should have one citizenship. There

is no dual citizenship. The documents that Kenyans should carry as  an evidence of citizenship are  birth certificate  and  identity

cards.

Five, defense and national security:  The  discipline  forces,  the  military  and  the  Para-military  police,  prisons  and  so  on  to  be

established by the elected commission and the Parliament.  The commission should be used to discipline the armed force.  The

President should remain the Commander in Chief of the Armed Forces,  and the power  of the executive to declare  war should

be very limited for example,  us the Pokot  we have been having a problem with our Para-military personnel.  The power  of the

executive to declare war should be limited. The Parliament should permit the use of extra-ordinary powers  in emergency cases

in war in national disasters. In selection and breakdown of public order. The President should have the authority to invoke these

emergency powers. The Parliament remains the chief organ to solve the emergency cases.

Political parties:  Political parties  should sensitize the citizenship of their  rights  through  their  manifesto’s  and  development.  The

constitution to assist on the formation of governance, or norms and leadership as long as it remains independent.  The number of

political parties  to be  limited to five only. The political parties  to be  financed by their own members,  and well-wishers but not

the public resources and the public funds should not be used by any political party. Political parties  should depend on their own

funds apart from Parliamentary elections, and these elections must be free and fair.

The structures and systems of government: I am of the view that we retain the Presidential  system of the government.  We also

adopt  the Parliamentary system of government in which the Prime Minister is appointed from the majority  party  in  Parliament

and the President remains more or less ceremonial. The President  will implement policies and not to decide and also sign other

international affairs and correspondence after deliberations from the Parliament.
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The  Prime  Minister:  According  to  their  merits,  qualifications,  and  credentials,  we  don’t  want  to  have  a  confusion  where

somebody is put in a place where he or she cannot merit. There should be no coalition of government. The power to be given to

Parliament. We should have unitary type of government but the affairs of the state to be centralized to the district level. This calls

for more powers to be given to the local authorities.

Eight, the legislature: 75% nomination should be vetted by Parliament, and the Parliament should be given all the powers  in any

state  undertaking.  The  powers  given  to  the  Parliament  should  not  override  the  constitution.  The  Parliament  should  set  four

months per year to meet the people, and the other days to be  at  the Parliament.  This calls for the Parliamentarians therefore to

have their offices.  We don’t want the MP’s to take  the offices to their homes.  We want them to centralize their offices where

the  people  can  meet  them,  and  should  call  for  exactly  four  months.  There  should  be  no  changes  to  be  made  to  every

requirement  for  voting  and  contesting  Parliamentary,  so  it  should  remain  as  it  is.  All  Parliamentary  contestants  should  be

graduates  because  we  are  in  a  new  millennium.  We  should  introduce  moral  and  ethical  qualification  for  Parliamentary

candidates. The people should have a right to recall their MP when he or she has not delivered the services required.  The MPs

therefore should act on the basis of conscience, conviction, and instructions fro the constituents or  parties.  So the should act  as

per our instructions, but not another instructor coming to confuse the whole system. The constitution to establish a commission

to determine the salaries and benefits of members of Parliament but not the currently event where by hey are  vetting their own

salaries, disregarding what the public is getting.

The concept  of nominated MP’s should be  based  on  those  who  are  mostly  the  marginalized  communities,  and  persons  with

disabilities, including gender as  an  affirmative  action.  The  constitution  therefore  should  for  a  minimum of  40%  women  in  the

legislature as well as in local authorities,  and the constitution should govern the conduct  of the Parliamentarians in a multi-party

state. This therefore, we should have one chamber of Parliament. Parliament powers  to remove the executive through a vote of

no-confidence should be adequate.  The President  shouldn’t have the powers  to veto legislation passed  by  Parliament  but  the

Parliament should remain supreme in power.  The legislature should have the power  to override the President’s veto in case  of

emergencies, and the President should  have the powers to dissolve Parliament during election campaign. We should not stagger

election for Parliament so that there is time when there is no seating Mps.

Nine, the executive: The constitution should specify qualification for Presidential  candidates.  The Presidential  candidate  should

be a graduate and not a member of Parliament,  and not a member of any party.  The President’s tenure should be fixed to one

term of five years,  and the functions of the President  to be  defined in the constitution such as  ceremonial  implementation,  and

signing of international affairs and the constitution should set limits of the Presidential powers.

Com. Lethome: (Not clear)

Mary Chelengole: The judiciary: In the judiciary we only want to establish the traditional court,  whereby they should exercise
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full judicial powers  and they should be funded by the state.  In the local government,  the mayors and the councillors should be

elected directly by the people  and the mayors and the council chairmen should serve in  5  years,  and  these  people  should  be

independent from the government.

The electoral  system should remain. We should practice  the current representation of the electoral  system, and lastly we have

got the basic rights. Where we need the basic rights to education,  we need also power,  we  need  infrastructure,  because  you

cannot move from one place to another, security, health care facilities, and also shelter.   To windup, all of them we should also

remove he excessive domestic violence that we have in our homes,  so that we have got no  forceful  wives  inheritance,  female

genital mutilation, and even rape, and including rape within marriage. Thank you.

Com. Lethome: Do you have any question. Mary one question. You said, sit, just have a sit, remain in your sit.  You said some

cultural practices  should be banned,  like forceful wife inherence.  Why did you use the worked forceful.  Okay,  I  want  you  to

elaborate  on that.  Number 2,  you were talking about  domestic violence, what do you recommend to be the punishment of  a

husband who batters his wife?

Mary  Chelengole:  I  talked  about  the  constitution  should  get  rid  of  harmful  traditional  practices  like  the  female  genital

mutilation. We have got also forced wife inheritance because  you find that some women who have not delivered even a child,

and they still want to go ahead. that is not forced, that is a personal  decision.  Also what I said about  domestic violence in case

of maybe a husband battering his wife, there should be a law to protect the women, and these men should (interjection).

Com. Lethome: Do we use traditional law or the contemporary law? Akiletwa kortini ya siku hizi au ile ya kimila?

Mary Chelengole: We go to the traditional court.

Com. Lethome: Okay asante. Tuendelee, Jacob Longarani na yule mkulima yuko wapi?

Jacob Longarani: Ndio Bwana Commissioner, nilikuwa na jambo moja tu ya kwamba kuna taabu moja katika serikali yetu ya

Kenya. Yaani watu wakubwa kama sisi ambao ni karibu kustaafu, nataka kwenda ku-retire, kupata pesa ya retirement ni shida.

Kwa nini serikali hapana shikilia saa  ile mtu ana-retire  anaingia mara moja hapo  in  fact  tumezoea  pesa.   Kwa  hivyo  kila  mtu

katika kuondoa namna hio napata haki yake haraka, haraka namna hio, yangu namna hio. (laughter).

Com. Lethome: Asante sana mzee. Haya tuendeleeni, kuna Jacob mwingine sasa, Jacob Petare?

Jacob Petare: Yangu ni shukrani kwa ma-commissioner ambao wamekuja hapa West  Pokot,  kwa sababu tangu tupate uhuru

hatujawahi kuona kitu kama hii tangu zamani, na Wapokot walikuwa wanasauliwa. Yangu tu itakuwa ni machache.
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Ya kwanza: Wapokot wenyewe wana sheria zao ambazo tungeomba Katiba ya Kenya iheshimu sheria ya Wapokot  wenyewe

ambayo  wameunda  tangu  zamani.  Tungeomba  Katiba  iheshimu  moja,  yaani  kwa  mfano,  mtu  akiua  mtu  kuna  fine  ambayo

Wapokot walitunga tangu zamani. Hio sasa tungeomba Katiba ya Kenya iandikwe ili hata mtu akiuawa, Mombasa, fine itakuwa

namna  hiyo,  na  local  courts  ya  Pokot  yaani  kortini  ya  Wapokot.  Katiba  ya  Kenya  iheshimu,  kwa  sababu  huwa  wanafanya

mambo  yao  na  wanamaliza  huko  nyumbani.  Nyingine  kama  kuiba  na  mambo  mengine.  Haya,  sheria  ya  Wapokot,  kama,

tunaomba kama Wapokot tunataka serikali ya majimbo kwa sababu sheria ya Wapokot  hailingani na sheria ya wengine. Sasa

mtu akiishi hapa West Pokot na anaona haingiani na sheria ya Wapokot anahamia mahali pengine ama?

Com. Lethome: Unataka iwe kwa mkoa, ama iwe kwa district, ama kwa constituency?

Jacob Petare: Iwe kwa district.

Com. Lethome: Kwa hivyo kila district iwe ni jimbo moja?

Jacob Petare: Ni jimba moja.

Com. Lethome: Kwa hivyo Kenya tutakuwa na majimbo sabini na nne?

Jacob Petare: Jambo lingine, tungeomba kwa West  Pokot  tugawiwe constituency, kama mbili ya Lalena Lelan,  kwa  sababu

Lelani  ni  nchi  baridi  sana..  Ukienda  kuangalia  Lelani  ni  15  degree  Centigrade,  na  sehemu  za   Sigor  mahali  ya  ofisi  yetu  ya

constituency saa  hii, it is 30 degree centigrade ambapo ni mbaya sana mtu akitaka hapa Lelan aende huko pengine hatapona.

Ukienda kuangalia Sigor is 700 above sea level and Lelan it is over 3,000  above sea  level, na mtu akienda huko sasa  inakuwa

ni vibaya sana. Sasa tungeomba sehemu za Lelan igawiwe constituency yake peke yake na ijifanyie mambo yake.

Haya lingine, tunataka constituency, yaani offisi ya constituency ambapo mbunge atakuwa mkubwa hapo.  Halafu hio offisi iwe

na nguvu kama yeye iko kwa ofisi ya DC saa hizi ambayo pesa zote zinatoka kwa serikali, Central  Government,  wanakuja kwa

DC, sasa badala kwenda kwa DC inakuja kwa ofisi ya MP, halafu akitumia hizo pesa zetu kwa njia mbaya tunatoa yeye baada

ya miaka tano, kwa sababu hata DC

Com. Lethome: Hautaki kutoa yeye katikati mpaka miaka tano?

Jacob Petare: Hata wakati  wote tunaweza  kutoa  yeye  akiwe  mbaya  (laughter).  Kwa  sababu  pesa  zote  zikitoka  huko  kwa

Central  Government  zikuje  kwa  DC  zinaweza  kuhamishwa.   Kama  DC  anatoka  Mombasa  anaweza  kuhamisha  mpaka

Mombasa, kwa sababu hajui shida ya West Pokot.
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lingine, DC awe security officer pekee  yake  katika  district.   Hakuna  kazi  ingine  ambayo  anabaena,  anabaena  kama  security

officer.  Na  madiwani,  madiwani  walipwe  na  Central  Government,  pesa  zitoke  kwa  Central  Government,  kwa  sababu

wamechaguliwa kwenda huko kwenda kumaliza mali yao,  yenye  wanapeleka  kutoka  nyumbani.  wanachaguliwa,  kufika  huko

wanakuja kuuza ngombe yote na kwenda kupeleka huko kwenda mchango na kufanya mambo mengine, kwa sababu hao watu

wameanza kuwa maskini kuliko mbeleni.

Haya, President  awe chini ya sheria,  kwa sababu kila kitu ambacho unaona  Kenya  hii  mambo  ya  ufisadi.  Ufisadi  umetokana

kwa sababu President ako juu ya sheria. Anaweza chukua chochote anachopeda,  na anapea mwingine mwenye anafuata.  Sasa

mtu akipelekwa kortini mtu yoyote mwenye amekuwa mfisadi sasa huyo judge mwenge ana deal  na hio kesi  sasa  atambiwa ati

funga hio kesi ili asifutwe. Kwa hivyo huyo mtu awe chini ya sheria, ili hata sheria i-deal naye.

Iingine katika hii area  ya Lelan naitwa catchments regions,  karibu na kuwa source of water  ya kila mahali. Maji  inatoka  hapa

nakwenda mpaka Lake Victoria, na kutoka hapa mpaka lake Turkana. Tungeomba serikali watupatia msaada ili tuchunge area

hii. Wasipo tupatia msaada ili tuchunge the sources  of water,  tunaweza kufika msitu yote mpaka nchi ikauke.  Lakini  hatuwezi

kubali  namna  hio,  hatuwezi  kubali.  Tunataka  tupatiwe  msada  fulani  ili  tuchunge  kabisa  na  sisi  wenyeji  wa  area  tuwe  wa

kuchunga area. Haya chiefs and assistant  chiefs wapigwe transfer.  Mtu anadiwa na kwenda transfer kamamwalimu ama kama

mfanyikazi wa serikali yoyote kwa sababu mtu akiweza kukosana na chief hio kukosana itakaa mpaka huo mtu aende retire.

Com. Lethome: Kisasi.

Jacob Petare: Kisasi (laughter) kwa hivyo huyo, huyo mtu aende transfer mwingine akuje.  Haya,  trust  land ile inayosimamiwa

na  county  council  itupiliwe  mbali.  Mtu  binafsi  asimamie  area  yake,  mtu  binansi  Haya,  minerals,  itatakikana  kusimamiwa  na

citizen  yaani  mwenye  shamba  akisaidiwa  na  county  of  the  area.  County  kwa  mfano,  county  of  Pokot,  county  of  the  area,

anasimamiwa na mwenye wa  area  na  county.  Ingine  tungependa  Katiba  iweke  elimu  ya  bure,  free  education.  Especially  sisi

watu wa kuhama hama, watu wa kuchunga ngombe,  kwa  sababu  wanaweza  kuhamia  hapa  na  kuhamia  mahali  pengine  sasa

wanajenga schools,  boarding schools ili waishi huko,  watoto  waende huko,  halafu watu wahame na ngombe zao.  Halafu, free

medicine, yaani wanatoa dawa ya bure kwa ma-hospitali. Ingine ni ya mwisho ni ile inaitwa re-appointment. Mtu akitolewa kwa

kazi, pengine anatolewa kwa makosa hakuna haja ya kwenda kurudiwa tena kupigwa transfer kwenda kazi ingine. Mtu kama

ametolewa, ametolewa kabisa kama alikosa kwa nini anaenda mahali pengine? Kama aliharibu hapa si ataenda kuharibu mahali

pengine.  kwa  hivyo  huyo  mtu  aende  na  yule  mtu  ameenda  retire  anatakiwa  kwenda  kulisha  wajukuu  nyumbani  sio  kwenda

kufanya kazi tena. Asanteni.

Com. Lethome: Asante sana.  Sasa  tupate mama Veronica Samuel,  mama kuja ni zamu yako sasa.  Nilikwambia tuta-balance

upande wote.
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Veronica Samuel: Nyono nyuu Veronica Samuel,

Translator: Anatoa shukrani.

Com. Lethome: Toa sauti mama, anza na jina lako.

Veronica Samuel: Jina langu ni veronica Samuel (Kipokot).

Translator: Anasema shukrani

 

Veronica Samuel: Soro nyo wou

Translator: kwa siku hii ya leo.

Veronica Samuel: Kugh nyo komiitan omwoghoy

Translator: Kile kitu anasema maoni yake,

Veronica Samuel: Ngolyondee nyaan kuu

Translator: katika Katiba hii ya Pokot.

Veronica Samuel: Ompo katiba Pokot

Translator: Anasema mambo ya kortini iweko na local court ya area ya wazee.

Veronica Samuel: Kmoo cheecha kumpuur ngalecha kusiir kepaa kotiini nyopo Sooch

Translator: kwa sababu mambo isikimbishwe speed iende kortini kubwa.

Veronica Samuel: Ompo wolo mii kiruupteghoto ompo kotiniin

Translator: Kwa sababu wa mama waliposikia wengine.
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Veronica Samuel: Ato otiini kiluum yotuuno walaka,

Translator: Kwa sababu wamama wengine walifurahia ya kwamba hii Katiba ni  pengine  itawasaidia  wakimbize  mambo  yao

kortini lakini si vizuri kwa mila ya Pokot.

Veronica Samuel: Kuchaam piich nyoman ompo wolo katiba nyopo Pokot kuu kungorochoy piich

Translator: Hana mengi sasa.

Veronica Samuel: Nyoo moo tungon nyee ngaal choo chang

Translator: Asante.

Com. Lithome: Asante Mama Veronica. tupate mama mwingine, Cheptotunyang Lokolkore, njoo mama.

Cheptotunyang: Soro nyo wou Veronica.  Nyono yooto anga ngalana.

Translator: Anaitwa Cheptotunyang.

Cheptotunyang: Kurenanuun Chepotuunyany

Translator: Lokolkone

Cheptotunyang: Lokolingole

Translator: Shukrani kubwa, 

Cheptotunyang: Soro nyo wou paat

Translator: kwa sababu amefika hapa,

Cheptotunyang: Ompo wolo kiy  kereluu chaa yeteyii

Translator: Nataka kutoa maoni yangu sasa.
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Cheptotunyang: Ompo wolo ko tomanyee keluumachaa nyee tagh

Translator: Sababu mambo kama haya hajapata siku ingine kuona.

Cheptotunyang: Ompo acha yotuun, mwoghechaa lo soro nyo wou

Translator: Kama wamama,

Cheptotunyang: Ompo wolo yotuun tyaa 

Translator: tunashkrani sana,

Cheptotunyang: Ktuungo chaa soro

Translator: kwa sababu hawa ni walevi.

Cheptotunyang: Ompo wolo kiluuki papootuno tomasiis po kumuun wey.

Translator: Maoni yale nataka kutoa,

Cheptotunyang: Kinonuut yee nyan kugh,

Translator: hatuwezi kusomesha watoto.

Cheptotunyang: Mo kimuchee cha nyee kesomeshan monung

Translator: kwa sababu wamama ziadi,

Cheptotunyang: Ompo wolo yotuun choo chang

Translator: ambapo kama wangekuwa na uwezo wangeweza kusomesha watoto.

Cheptotunyang: Nyo to’kotuung yootuno owesyo to kuusomeshonoy monuung

Translator: Nasema sasa wazee wamepotea.
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Cheptotunyang: Nyo k’mwoghecha loo kikupotyoo papootuno

Translator: Kwa sababu wanawacha jukumu yote ya kusomesha watoto hata kulea kwa wamama.

Cheptotunyang: Ompo wolo kopuustoo ngalee lowur hata chopo kisomeshonot onguut

Translator: Sasa wameshindwa na mambo ya masomo 

Com. Lethome: Mwambie anapenda mambo ya masomo iende namna gani ndio kina mama wafaidike.

Translator: Mchiini kegh nee ompo ngale cheete nyaa po pooy?

Cheptotunyang: Ki’kupol chanee wolo ngarekee yee nyuu cha nee.

Translator: Naaka watoto wasomeshwe bure.

Com.  Lethome:  Ngoja,  itakuwa  rahisi,  situlikubaliana?  Nitatoa  red  card.  Kila  mtu  aachiwe  atoe  maoni  yake,  unajua  hio

tunaweza kusema ni madharau kwa sababu ni mama ndio mnapiga makelele, mama endelea, amesema masomo ya bure?

Translator: Masomo ya bure.

Com.  Lethome: Nao  wazee  ambao  wanakataa  kusaidiana  na  akina  mama  kusomesha  watoto  unataka  sheria   iwachukulie

hatua gani?

Cheptotunyang: Kemokenyii loo kighoy lo nee poyii chuu katagh kusomeshan monuungee nyaa?

Translator: Basi tunashukuru sasa kwa sababu,

Com. Lethome: hilo swali nimeuliza…

Cheptotunyang: Kateepan tepuutyoon ndoo noni.

Translator: Ameulisa hiyo swali
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Cheptotunyang: Omochan paat kee ngolonchuu

Translator: Anataka ya kwamba wazee hawa wazungumziwe tu.

Com. Lethome: wasichukuliwe hatua? Haya, Nicodemus amoywal.

Nicodemus: Asante sana, kwa majina naitwa Nicodemus Moywal. Mimi hapa niko na memorandum na yale nitaongea nitapitia

juu. Kwanza kabisa ningetoa shukrani zangu  kwa  nyinyi  ma-commissioners  ambao  mumetutembelea  hapa  kwa  sababu  mara

kwa mara tulikuwa tunasikia muko Nairobi. Lakini kama mumetutembelea hapa mimi natoa shukrani.

Ya kwanza nikuhusu mambo ya local authorities yaani serikali  ya  wilaya.  Kwa  maoni  yangu  mimi naonelea  a  kwamba,  local

authority  ipewe  jukumu  la  kwangalia  maendelea  zote  ambazo  zinafanyika  katika  wilaya  yetu  hii  ya  Pokot.  Na  pia  wapewe

jukumu ya kuangalia mambo ya raslimali yetu. Yaani Pokot  County wapewe jukumu ya  kuangalia  raslimali  zote  ambazo  ziko

katika wilaya hii ya Pokot, na pia wapewe uwezo kama vile C.C. ako na uwezo. Ile uwezo wa DC, wapewe Pokot country.

La pili ni kuhusu elimu: Kabisa sisi Wapokot tulibaki nyuma sana tangu tupate uhuru mpaka sa hizi, sasa  tunaonelea ya kwamba

elimu kwa Kenya iwe ni ya bure ya lazima kwanzia darasa  la kwanza hadi kidato cha nne. Halafu chuo kikuu iwe  jukumu  ya

serikali kwangalia mikopo ya kupe wale wanafunzi wamefaulu.

Ya  tatu  ni  kuhusu  raslimali:  Hapa  hivi  nikiwa  hapa  Lelan  ile  raslimali  tuko  naye  karibu  nayo  sana  ni  msitu.  Ninaonelea  ya

kwamba huu msitu upewe mkono ya wananchi waliokaribu na hapo, kwa sababu hao wenyewe ndio wanaelewa maana ya hio

msitu.  Sasa  ingekuwa  jukumu  lao  wapewe,  wachunge  wenyewe,  kwa  sababu  tumekuja  kungundua  ya  kwamba  wale  watu

walipewa jukumu ya kuchunga hio msitu, hao ndio wale walaji kabisa.  Kama  ni  kukata  mbao,  ni  kuchoma  makaa,  hao  ndio

wako nambari la kwanza. Kwa hivyo sasa misitu yote iwekwe kwa mikono ya wananchi walioko karibu na hapo.

Kuhusu wanyama wa pori: Naonelea kwamba mnyama wa pori akileta madhara yoyote,  kwa mfano akileta kupe,  akiuma mtu,

ni jukumu ya hio wizara iangalie huyo mtu na kupewa malipo, apewe compensation,  kwa  ile  damage  ambaye  apewe  na  yule

mnyama,  na  pia  ile  raslimali  itatoka  kwa  wanyama  wa  pori,  wagawiwe  wale  wenyeji  wako  karibu  na  hapo  ili  wapate  pia

kufaidika.

La tano,  ni kuhusu mambo ya afya. Ninaonelea kwamba  iwe  jukumu  la  serikali.  Hi  Katiba  itabue  kwamba  sisi  wana  Kenya

tupewe dawa ya bure.  Kuanzia hospitali za zahanati dogo  mpaka  national  hospital.  Na  iwe  kwamba  madaktari,  doctors  iwe

rationing. Wapewe kila, at least kila wilaya wawe na ration ya ma-doctor, kwa sababu hapa zaidi tuko na madaktari  wale watu

wameenda nursing,  na  pengine  clinical  officers  pekee  yake,  lakini  hatuna  doctors.  Iwe  kwamba  kila  division,  iwe  na  doctor

ambaye anasimamia kila division.
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Halafu, na mambo ya kilimo yaani, agriculture, iwe ni kwamba iwe ni jukumu ya serikali kupea wananchi fedha ya  kusaidiana

naye. Wapewe loan, kidogo ili waweze kuendelesha mambo ya kilimo. Na  iwe pia jukumu ya serikali ya kuangalia soko kwa

sababu kwa sisi hapa tuko na shida sana kwa hali ya soko ya kila aina ya mimea hata pia.  Kwa mfano hapa tuko na shida ya

soko ya manyoya ya kondoo na hapa tuna manyoya ya kutosha.  Lakini hatuna. Na  hiyo saa  mnyama,  kondoo  hakuna  soko,

haina maana yoyote. Sasa iwe jukumu la serikali kuangalia soko kabisa.

Na la mwisho, si la mwisho, kwa sisi wale wafugaji wa kuhamahama, tungeonelea kwamba hii Katiba  iangalie  wale  watu  wa

kuhamahama. Wapewe commissioner, nao pia wawe na waziri wa kuangalia masilahi yao.

Halafu la saba,  kwa sisi, naongea kwa  jukumu  la  vijana,  kwa  sisi  hapa.  Vijana  wa  siku  hizi  tumesoma  lakini  hatuoni  serikali

ikijali sisi kutafutia sisi kazi.  Ndio unaona wanalalamika kusema kuwa vijana wanakuwa chokora,  wanaenda mpaka wanakula

dawa ya kulevya. Sio kwa kupenda kwao, kwa sababu ya kukosa namna. Mtu hana namna hana kazi, amesoma, kazi ya mzazi

ni kufukuza hawa anamwambia umemaliza ngombe. Iwe ni jukumu la serikali kuangalia kazi y akila Mkenya, yule mtu amehitimu

shule.

Na  la  mwisho,  tuwe  na  kortini  ya  kienyeji  ambaye  inaangalia  masilahi,  ama  iangalie  mambo  yetu  kama  Wapokot.  Tuwe  na

customary law ambaye itaangalia mambo yetu ya Pokot. Kwa hayo machache nasema asanteni.

Com. Lethome: Asante sana Nicodemus. Tupate Emmanuel Kariki,  ebu ngoja.  Hiyo mashini iko sawa? Can you test  it now?

Put it on, you are Emmanuel? Say your name na uendelee.

Emmanuel  Kariki:  Jina  langu  naitwa  Emmanuel  Kariki.  Nina  mambo  matano  hapa  ningependa  niseme,  halafu  nitatoa  hii

memorandum. Kwanza  ni kuhusu trust land.

Tumeona neno trust  land liweze kutupiliwa mbali  kwa  sababu  mtu  mwingine  asiweze  ku-kusimamia  kwa  shamba  lako.  Kwa

hivyo kuwe na registered community land instead of trust land.

La pili: Ningependelea katika new constitution hii tuwe na Truth and Justice Commission  ambayo  itaangalia  kuhusu  claims  ya

traditional  lands,  na  shamba  ambayo  wazungu  walichukua.  Kama  sisi  hapa  katika  sehemu  yetu  hii  tungeonelea  pia  kuwa

kulikuwa na boundaries ya zamani ambayo labda ingesaidia sisi kwa kodi,  ama mambo mengine katika wilaya hii. Kulikuwa na

mpaka  wetu  unatoka  Moeben  River,  Jamrukoe,  Nai  River,  Kamasha,  Chorwa,  Kabiako  Kamla  Kon.  Hio  boundary  iwe

maintained na hatujasema mtu aondoke. Lakini tunasema ili tuweze kupata kodi zaidi ama tuwe na raslimali ambaye iko sehemu

hio ambayo itafaidi sehemu yetu hii ya Pokot na labda tutaweza kuendelea zaidi.
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Pili: Natural resources, ningesema county ama district jinsi tunavyo hata wakati huu kuwa asili mia themanini ya income ambayo

tunapata kwa natural resources  ibaki kwa county.  Halafu asilimia ishirini iende  kwa  Central  Government.  Pia  tungetaka  kwa,

yule ambaye tunamuita clerk, lakini tungependekeza kuwa awe county manager,  aweze ku-prepare  budge kila mwaka ambayo

 watatusomea  income  ya,  ambayo  imetoa  natural  resources  ambaye  itafaidi  jamii,  ili  tujue  pesa  ambazo  tutakuwa  tumepata

iweze kutufaidi kwa maendeleo ambayo tunayo. Pia kuna shamba ambalo, labda tumepeana kwa kusaidia nchi nzima, kama ile

ya  Turkwel  Gorge.  Jamii  yetu  ipewe  compensation,  na  lazima  wafuate  pia  present  market  price  ya  ku-compensate  hao

wananchi ili, kwa sababu jamii yote itakuwa imefaidika. ama niki-lease iwe ni karibu miaka ishirini hivi, halafu wajue ni kitu gani

baada ya hayo.

Kwa local government,  tungeonelea kuwa,  county iweze kupata  pesa  kutoka kwa treasury.  Halafu,  nimeandika kwa  kizungu

wacha nisema hapa.  Each county will receive from the  treasury  its  annual  budget  that  will  designate  how  much  has  been  set

aside for the different sectors and departments. The local authority will also have powers to raise its own taxes.  Kwa hivyo hizo

pesa ambazo tutakuwa tumepata budget kutoka kwa treasury, tuweze kuua hii itaenda sehemu gani katika wilaya, kwa sababu

tutakuwa tumepata hio budget.  Na  tungesema pia mwenyekiti wa county,  aweze kuchaguliwa direct  na electorate  na wenyeji.

Kuliko wakati  huu  ambapo  ma-councillors  wanaenda  kukatana  na  ku-elect  chairman  ambaye  sisi  kwa  maoni  yetu  tungeona

yeye angefaa,  na lazima akae  miaka mitano. Kwa mwenye kiti ningependelea kuwa awe na elimu  ya  3rd  level  qualification.  I

mean 3rd level qualification, awe amemaliza either chuo kikuu ama amemaliza form 4,  halafu awe amefanya training fulani kwa

chairman. Na pia ningependekeza kuwa councillors waweze kupwewa mishahara ya kati  ya elfu thelathini mpaka elfu hamsini.

Ili waweze kujitosheleza na waweze kutusaidia pia,  na tungeonelea kuwa hao  ni  wengi  wakati  huu.  Wawe  watu  karibu  kumi

katika constituency, councillors watu kumi.

Basi nikienda kwa judiciary: Ningependelea kuwa,  tumekuwa  na  matatizo  mengi  kuhusu  judiciary.  Kwa  hivyo  ningependelea

tuwe na customary courts ya Pokot  community ambayo itaangalia maslahi ya mambo madogo,  minor cases  and also permit to

mete out their own approved form of punishment. Ili pia wajue kama mtu amefanya makosa haya,  punishment gani itafaa kwa

huo mtu. Tungesema pia kama ni dispute ni baina ya Pokot  na non-Pokot  waweze ku kubaliana.  Iwe ni customary courts  ama

iwe ni ile ya kawaida.  Kama ni kati  ya Pokot  na yule ambaye si Mpokot.  Na  tungesema  pia  kwa  customary  courts  tuwe  na

stages kuanzia chini mpaka juu. Tungekuwa na “Korkorpoi”  1 (one) ambaye  itaanzia  kwa  sub-location  “Korkorpoi”2  (two),

halafu  pia  iende  kwa  district  tribunal.  Ili  hio  stages  ambayo  nimesema  kwa  customary  laws,  kuwe  na  stages  pia  ambayo

wataanzia from the bottom. Tuwe na “Korkorpoi”  1 (one),  “Korkorpoi”  2 (two) halafu district  tribunal.  Ili  waweze  kumaliza,

kama  inaweza  kumalizika  katika  kiwango  cha  chini  waweze  kutatua  kuliko  liwachwe  tu  liende  mpaka  district  tribunal.   Na

district tribunal i-constitute watu tisa, iwe na watu tisa, na hao watatu tisa watu watoke kila constituency kwa sababu wakati huu

tuna constituencies tatu.  Kwa hivyo  wakitoka  tatu,  tatu  hatutakua  tumekuwa  biased  kwa  distribution  yetu  ya  district  tribunal

committee na tuseme pia mmoja kati  ya watu tisa,  mmoja awe retired civil servant ambaye atakuwa karani ama clerk,  ambao

tunamuita “Kirkirm”. Halafu pia mwenye kiti ambaye tunamwita "Arimot” na  hao  wata-fix  calendar  hao,  watajua  wakati  gani

watafanya kesi,  wakati  gani. Na  clerk ama mwandishi pamoja na mwenye kiti lazima wawe  wamekuwa  na  miaka  hamsini  na
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tano na zaidi, kwa sababu ni wazee. Ndiposa tunasema elders,  lazima wawe wazee.  Pia wakati  kuna mabishano, they will also

administer Pokot oaths ambaye tunaita “Muma”. kwa hivyo hawa wazee tisa watapewa jukumu hilo pia ya ku-administer Pokot

oaths.  Lakini tutakuwa na Judicial Service Commission ambayo wata-provide  funds kwa customary courts  and  they  will  also

oversee their activities. Itakuwa pia jukumu lao pia kwa Judicial Service Commission kuangalia kazi ambayo wale wanafanya.

Kwa Bill of Rights: Tungeonelea kuwa bill of rights katika sheria yetu hii ya wakati  huu iwekwe katika chapter  ya kwanza,  kwa

sababu bill of rights ni kitu muhimu kua mwanadamu sana,  kwa hivyo katika constitution yetu tungeonela kuwa iyo iwe katika

Chapter One.

Kwa  elimu  tungesema,  elimu  iwe  ni  ya  bure  na  ni  lazima  ya  primary  education.  Free  and  compulsory  primary  education.

Ningependekeza pia msimu wa elimu ya 

8-4-4  utupiliwe  mbali,  na  tuwe  na  ile  ya  zamani  ya  7-4-2-3  system.  Tunaona  hapo  itakuwa  ni  vizuri  kwa  sababu  nikama

kichungi  ambao  tutapata  watu  ambao  wanafika  vyuo  vikuu  kama  watakuwa  wamehitimu  vilivyo.  Pia  tungetaka  constitution

itupatia  guarantee  ya  equitable  distribution  of  teachers,  yaani  tuwe  na  waalimu  sawa,  raslimali  tertiary  facilities  schools

throughout the republic. Yaani tungepedekeza kuwa lazima serikali tukiandika constitution yetu hii, tuwe na equitable distribution

of teachers, resources, tertiary facilities and schools throughout the republic.

Karibu na mwisho kuwe na affirmative action programme ya kusaidia  historically  disadvantaged  groups,  kama  wamama  ama

wanawake,  youth, pastoralist,  disabled,  street  children, squatters,  slum dwellers,  Pokots  and  Turkanas.  Tumeona  kuwa  jamii

wengi walibaki nyuma kwa sababu kama district yetu hii ilikuwa inaitwa closed district. Kwa hivyo mambo mengi hayakutufikia.

Kwa hivyo tungeonelea kuwe na affirmative action ambao inaweza kusaidia sisi Wapokot, na Waturkana, na wale wamama, na

wale  wengine  ambao  hawakubahatika  katika  jamii,  kwanzia  wakati  wa  ukoloni.  Na  pia  the  programme  will  protect  and

promote  the  disadvantaged  groups  in  terms  of  employment  services  and  infrastructures.  The  affirmative  action  programme

should last for a period of time. At least tume-propose miaka kumi na tano. Tukipewa miaka kumi na tano,  bila shaka tutakuwa

tumefika par na wale wengine, na bila shaka tutaweza ku-compete favourably na wale wengine. Asante sana.

Com.  Lethome: Asante  sana  Bwana  Emmanuel.  Sasa  tunazungumza  habari  ya  equality  na  affirmative  action.  Ngoja  tumpe

mama sasa. Josephine James, anza kwa majina mama, jina.

Josephine James: Kuree nanuun Josphine James

Translator: Anaitwa Josephine James.

Josephine James: Otungoon tukuun odeny paat kule
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Translator: Ana mambo mawili.

Josephine James: Oyokuunan soro ompo akwa choo kamuukakwa to oreelu

Translator: Anarudisha shukrani kwa nyinyi kufika hapa.

Josephine James: Ata mukaakwa ta angaraa keecha

Translator: Ili mtusadie kutoa maoni yetu.

Josephine James: Takemwaghacha konuut koo chaa

Translator: Kama wamama.

Josephine James: Otoghonan maooni lee yoo

Translator: Natoa maoni kama mama.

Josephine James: Kuhusu  Monung.

Translator: Kuhusu watoto.

Josephine James: Ompo Ngale monung

Translator: Kuna wamama ambao wamebaki manyumbani.

Josephine James: Miiteni Yootuno chiini kikuudong keeston

Translator: na watoto wao,

Josephine James: Nkoo monuungekwa

Translator: na hakuna mtu anaweza kuwasaidia,

Josephine James: ak momiinye chii nyo kengaraak
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Translator: kwa masomo.

Josephine James: Ompo lenye masomeengwaa

Translator: Wakati pia baba pia alizaa watoto wake,

Josephine James: Otinii kiyiy chii nyole papoo monuungechii

Translator: na akawaacha watoto wake hajasomesha,

Josephine James: Kpuusto monuunge chii mokuu someshaan nyee

Translator: Sasa mama hawezi kusomesha,

Josephine James: Nyo memukoy nyee nyuu yoo tokusomeshan

Translator: Anaweza kushomesha mmoja.

Josephine James: Mukoy kusomesha akongaa

Translator: Lakini wengine hawawezi,

Josphine James: Wolo meloo lowur

Translator: Kwa hivyo nasema,

Josphine James: Nyo yee nyuu

Translator: wataka elimu ya bure.

Josphine James: Angarakeecha ompo elimu 

Translator: Kupatana na watoto,
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Josphine James: Kruupategha ngat ompo ngala monuung

Translator: kuna watoto ambao wanawezapata mali.

Josphine James: Miito monuungo cho mukoy kunyoruu malii

Translator: Na kuna wengine watapata mali imekwisha.

Josphine James: Nko walaka choo monyoruu nyee malii

Translator: Kwa hivyo tunataka watoto wasaidiwe,

Josphine James: Karaam kengaraak nyuu to knyooru mali chii

Translator: Kwa walimu ili wapate mali zake.

Translator: Kuna pia, kuhusu watoto wasichana.

Josphine James:  Mitooni monuungo chole tiipin

Translator: Hawana haki ya kumiliki mali kwa Wapokot.

Josphine James: Mo choghchuniinyee Pokotuu mali

Translator: Wasichana wapate elimu kwani wasipopata.

Josphine James:   Mchiini kunyoru malii kwaa

Translator: Sasa atakuwa ili mtu amepotea na atakuwa bure tu na,

Com. Lethome: Asema chokora

Translator: Na atakuwa chokora.

Com. Lethome: Sema hivyo.
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Josphine James: Mwagha lee nyiini

Translator: Wakati wa zamani Pokot,

Josphine James: Atay kilee kony

Translator: Mtu alikuwa anaoa wanawake watano,

Josphine James: Kii yipoy chii koor chole muut

Translator: Lakini sasa ni mmoja.

Josphine James: Lakini yee ki keep akonga

Translator: Sasa mtoto huyo atapotea tu namna hiyo

Josphine James: Dongoy nyuu monuungoona ku-pototoy

Com. Lethome: Hio  kuhusu  watu  kuoa  napendekeza  nini?  Wazee  wambiwe  waoe  watano  ama  nana  gani?  Anapendekeza

vipi? (laughter)

Translator: Imwoghenyii lo nee nyaa?

Josphine James: Omochaan kwiip akonga

Translator:  Anaonelea mzee aoe mwanamke mmoja.

Josphine James: Lakini, ongorokweecha nee monuunge chuu dongoy

Translator: Na sasa anaomba usaidizi kwa wale watoto wanabaki.

Translator: Kuhusu wasichana tena.

Josphine James: Ompo ngala tiipin kungat,
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Translator: Anataka wasichana wapewe haki kama wengine, mali,

Josphine James: Omochan kechogh chuu malii kwaa

Translator: kwa sababu Wapokot,

Josphine James: Ompo wolo ngetoy Pokotuu

Translator: Anapatia wavulana, hata anaweza katia shamba, plot, hata na kupatia ngombe,

Josphine James: Choghchiini karachuuna ompuun hata plootiin

Translator: na anawacha wasichana.

Josphine James: kudong cheptoo

Translator: Kwa maoni yake sasa,

Josphine James: Ompo maoninyaan,

Translator: anataka hata msichana pia apate haki hiyo.

Josphine James: Omochan keetoo cheptoo mali tukwil

Translator: Apewe pia ile apate kujisaidia naye.

Josphine James: Takungarakaa kegh

Translator: Ili naye aweze kulisha naye watoto wake.

Josphine James: Ata kupaghaa tikwil chechii monuunge

Translator: Kwa sasa ni hayo.
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Com. Lethome: Asante Mama. Pande hii mama, asante  kwa  maoni  yako.  Kama  tulivyosikizana  pale  mwanzo,  ikiwa  mama

amewa-provoke  kwa  hayo  maoni  yake,  mtu  mwenye  maoni  tofauti  na  hio  atakuja  atatowa  hapa  hivi.  Haya  tupate  Samuel

Kudoki.

Com. Lethome: Mtuu mwenyee maoni tofauti atakuja kutoa hapa hivi.  Haya tupate Samuel Kudoki.  

Samuel:        Eh asante sana. Mimi naitwa Samuel Kudoki.   Maoni yangu ya kwanza ni mambo ya elimu ya bure kwanzia std

one mpaka form four.  Hiyo itatusaidia kwa sababu tulibaki kama closed district  kwa wakatii  wa ukoloni.  Ya pili, ningeomba

serikali ya kwamba wamalize corruption, yaani ufisadi ambaye imeletee mambo mabaya.

Ya tatu,  ningeomba serikali kupatia kila mtu cheti cha shamba (title deeds)  kwa  Pokot  District.   Na  ipatikane  katika  District

Headquarters  kuliko  kusafiki  mbali  kufatuta  title  deeds.   Yaa  nne,  kuna  mizozo  mingi  kati  ya  Pokot  na  majirani  zao.

Ningependa serekali kuangalia mipaka ambayo ilitengeneswa mwaka wa 1944 ili tuepukane na mizozo ya kulingana na majirani

zetu.

Ya  tatu,  madiwani  walipwe  na  Central  Government  kwa  sababu  sisi  ni  viongozi  ambao  wako  karibu  na  wananchi,  si  vizuri

wazilipwe mshahara.  

Ya nne, kwa mambo ya sheria,  sisi Wapokot  tungependelea tuwe na wale wazee kutoka vijijini kuliko kupelewa kotini halafu

wachunguze kezi ndogo ndogo kama mambo ya mashambaa,  si vizuri tupeleke kotini na kezi kama ya kung’ang’ania ngombe

ama mbuzi na civil cases.  Tuwe na wazee wa kokwoo kutoka sub-location, halafu location na tribunal court.

Com. Lethome:  Ni wazee na wamama au wazee peke yao?

Samuel:        Wazee wanaume pekee yao.  

Ya sita tuko na institutions za serikali ambazo ziko katika District yetu hapa haswa hii nyanda ya juu highlands kama KTDA  na

Lake Basin.  Tungependa hizo mashirika itusaidie sisi watu wa nyanda za juu.  Kama vile tunahusika na mambo ya maji.  Hizo

mashirika itupandie miti, aforestation,  kuzuia mmomonyoko wa udongo,  na kupatia sisi hata  loans  ili  tuchunge  misitu  vizuri  na

maji yaongezeke.

Ya  nane,  katika  wilaya  ya  Pokot  tuko  na  Turkwell  Gorge,  lakini  Town  zetu  sote  hazina  mwangaza,  tungependa  serikali  to

supply kila Centre ili maendeleo yapatikane, kama shule ha hali kadhalika.

Ya tisa, mimi binafsi, ningeunga mkono mambo ya kusongeza Parliament ili katiba iandikwa kamili tunapoingia katika Parliament
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(uchaguzi) tuingie na katiba mpya.  Halafu ya mwisho ambao ni ya kumi, sisi wakaaji  wa West  Pokot,  uchumi wetu ni mifuugo.

Tungependa serikali iweke KMC mahali karibu kama Kitale au Eldoret ili tupatee mahali karibu na kuz        uia wizi na mambo

mbali mbali.  Kwa hayo machache, ninasema asante.

Com. Lethome:  Tumpate sasa mama Mary Mwok.

Mama Mary:  Kaineenyan kuree nanuun Mary Mwok.

Translator:        Majiina ni hayo Mary Mwok

Mary:         Omwoghan  loo soro  ompo  piichu kapka  aswaneete.   Ompowolo  tomanyee  kesuweecha  asista  anga.   Nyo

komwoghan  paat  ompo  wolo  mwoghu  piich  ngale  kwaa  ompo  wono  lenye,  lenye  ompo  cha  yootun,  kmiitecha

kesomeshonoy  monuung.   Omwoghan  paat  ompo  okumpo  pareen.   Ompo wolo  konyoy  papootuuno  kutogh  title  deed

kainotuut kokwa atolapay kuwoo kwaltaa paranay kudong yootuno nko monung.  

Translator:   Asante kwa watu wa tume ambao wamefika  leo.   Kwa  sababu  hatuja  sikia  maneno  kama  haya  siku  nyingine.

Nimesema  tu  kwa  sababu  watu  wamesema  kwa  mambo  kama  ya  wamama  ambao  wanasomesha  watoto.   Kwangu  mimi

ningependa kuongea juu ya mashamba, kwa sababu wazee wanaandika majina zao pekee  zao kwa title deeds  halafu anaenda

kuuza shamba watoto wabaki pure.

Mary:  Komwoghan lo, kekiirchuu yoo paar nko papoo. Tomowetoy  kwoltoy  papoo.   Atootino  mochoy  kwaltoy  keepa

kengalal tukul.   Ompo ngala tiipin cha kakiwaza  kau,  yonoy  piich  chole  papotuun,  komokan  paat  kechogh  chuu  paar

werkoo nko tiipin kukarkegh.  Nyo nyoni chichan.

Translator:  Ningependa tume hii iweze kuandikia title deed  kwa jina la mama na baba  na mama ili baba  asiweze kuuza hiyo

shamba.   Kwa  wasichana  ambao  wamedungwa  miimba,  wababa  wana  wafukuza,  ningependelea  tuu  shamba  zingawanywe

kwao.  Asante sana.

Com.  Lethome:   Ngoja  mama,  huyu  mwenye  kuweka  msichana  miimba,  ungetaka  adhabu  yake  iwe  nini  chini  ya  sheria?.

Halafu lingine katika lile koti la wazee, ungetaka wamama pia wakae katika hiyo koti?  (kokwoo pooy)  haya hiyo mbili.

Mary:  Chii chino kewos monuung nyo munuung kemokoy paat kenoni “fine”

Com. Lethome:  Kama ngapi?

Mary:  Kusomeshan  ato  tomanyee  kuwany  skuul.   Ompo kokwo,  mchiini  kmiiteni  yootuno  tukul  takteer  ngale  chiino

mwoghoy pooyu ombowolo kaluku pooy ompuun melo reelu ngale choona kau ato kiito pooy ompuun.
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Translator:         Kwa  msichana,  asomeshe  kama  hajamaaliza  shule.   Kwa  koti  ya  wazee,  wamama  pia  wawe  ndani  kwa

sababu wazee hawa wezi kusema ni nini ilitokea kwa hiyo koti.

Com. Lethome:  Samuel Achokop na kuna mzee ambaye alikuwa kwanza.  Paul, are you ready now, after him eh.

Mwinjilisti Samuel Achokor:  Nanina taka kutoa maoni yangu kwa ufupi.  Kwanza ningependa kushukuru kwa nafasi hii kwa

macommissioners  wale  ambao  wamekubali  kuja  kusikiza  maoni  yetu.   Pili  ningependa  kutoa  maoni  yangu  kwa  njia  hii.

Umaskini katika nchi ya Kenya.  Katiba ingeweza kupuunguza na kuweka katika sheria ya kupuunguza umaskini katika shirika

la wafadhili yaani NGO’s iendelee katika nchi yetu bila kupakua sehemu nyingine yeyote katika Kenya.   Na  serikali ichuunguze

maendeleo wanayofanya.

Pili, serekali ipatie watu wake chakula cha kutosha ili waziumie na njaa.  Na pia ipatie wa Kenya loans za kishirika ama vikundi

vya jamii.

Tatu, katiba ya Kenya iruhusu kifunguliwe na kuleeta viwanda ndogo ndogo karibu na watu kama vile Kenya meet commission,

kahawa, chai, maziwa, pampa, sukari, saruuji na dhahabu, ufuta yaani simsim hapa Pokot  maana hizo rasilmali itaweza kufanya

vizuri hapa W. Pokot.

Ya  nne,  Katiba  ya  Kenya  ipatie  Wizara  ya  Kilimo  pesa  ya  kutosha  ya  kuweza  kusafirisha  maofisa  wa  kilimo  kufika  kwa

wakulima kwa haraka ili kuondoa umaskiini lisifikie kwa watu kwa urahisi.

Ya tano, Idara ya Utawala ibaadilishwe kuwa Polisi, yaani askari wa AP.   Iwekwe katika wizara ya mambo ya nchi ya Home

Affairs na askari  wa utawala.   Na  pili, lingine promotion ya sub-location iinuliwe kuwa location na nafasi ya Chief, ya  katikati

itolewe ile nafasi ya sub-chief iwe Chief ya location.  Ili utawala unaweze kuwa karibu na watu.   Na,  ofisi ya D.O.  iondolewe,

ya DC ilibaki, ya  PC  itolewe  kwa  maana  DC  yuko  pale.   Wizara  ya  vyama  vya  ushirika  ipewe  uwezo  wa  kupatiana  loans

kupitia Cooperative  Bank  na  iweze  kwenda  katika  vikundi  vya  ushirika  vijijini.   Wazee  wa  kokwo  pooy,  wawekwe  katika

ngazi  ya  Division  pekee  yake  ya  District  Level  yaani  Tribunal  Court.   Na  hawa  wazee,  wahusike  na  kezi  ndogo  ndogo  ya

kijamii na zile kezi kubwa kubwa ziende kwa magistrate’s courts na wazee hawa wa kokwoo poy wasipewe nafasi ya kutosha

watu fine, ili magistrate’s courts pekee. 

Na  Police  ambayo  itachukuwa  nafasi  ya  Provincial  Administration  iwekwa  katika  Division  Level  na  wawe  wakifanya  kazi

pamoja na wazee wa kokwoo pooy kwa zile kezi ambazo zinahusu kijamii,  ili wazee hawa,  wasianzishe rushwa.  Usajili  vya

vyama vya ushirika kiangalie sana wakati wa kusajili vikundi kama vile makanisa, kuangaliwa kanisa zile zinaweza kulete vurugu

katika jiji kuwe ni kanisa sawa, kama vya kuabudu sanamu.
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Katiba ya sasa ihusishe serikali ihusike na kupanga uzazi upunguze umaskini na kusomesha watoto kwa elimu ya bure na serikali

isipate gharama nyingi.

Nyingine, tuwe  na  serekali  ya  majimbo  kuanzia  Province  na  District  level  na  tuwe  na  serikali  kuu  ili  ugawanyaji  ya  pesa  ya

serekali uwe sawa kila mahali.  

Ya mwisho, waakilishi wawe kutoka katika Division na yule atapita katika division hiyo ikawekwee katika county council kama

nominated councilor na nominated councilors iondolewe, na yule atakaye kujaa kama mwakilishi akae katika kikao cha Council

na yule atakayepata nafasi ya kupita awe MP wa kuwakilisha watu kutoka Bunge.  Nominated MP iondolewa.

Hayo ndiyo maoni yangu.

Com. Lethome:  Umesema kwamba koti za wazee kuwe na faini, koti za wazee zamani hapa kwenu, zilikuwa zinaitishwa faini?

  Na kama haiitishi faini, kazi yake ni nini?

Mwinjilisti Samuel:  Koti zipewe uwezo za kupiga watu faini kule division.  Kuna faini ambazo watapatia  watu kazi ndogo ya

kuweza kusaidia hiyo division kama kunjenga barabare, ama kufanya kazi ambazo zingesaidia community hiyo kupanguza tatizo

la wafungwa.

Com. Lethome:  Asante sana.  Paul Ngiro.

Paul Ngiro:   Majina yangu ni Paul Ngiro.  Kwa maoni yangu ya kwanza ni kuhusu dini ama makanisa,  kwani ziko nyingi sana.

  Hasa kama ni mia nane arobaini na tanu hivi.  Kuna kanisa ya sanamu au human sacrifice.  Kwa kisheria, liwe makanisa matatu

au manne, halafu tupate kuabudu sawasawa.

Ya  pili  juu  ya  hospitali  katika  West  Pokot,  kwa  maana  watu  wote  wana  hama  hama  hospitali  ijengwe  katika  location  na

government, apewe dawa hapo katika hospitali, kwa maana kama Lelan tumepataa manufaa, na kama tungekuwa na hospitali,

tungeendelea vizuri.

Ya tatu,  ni kuhusu shule, tuko tu na ishirini na hakuna government Sponsor  ndani yake.  Nii NGO’s pekee  yake.   Sasa  sheria

iangalie W.Pokot vizuri, tujengewe shule sababu watoto wao ni nomadics.

Yangu ni hayo tuu, kutoka Paul Ngiro.

Com.  Lethome:   Asante  sana  Paul.  Tutajaribu  kufanya  balance,  Chepksuukuut  Limakeriis.   Mama  karibu.   Nyoni  mama.

Ametoka ehh.  Ywotokia Lotimo.
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Ywotosia Lotimong:        Kainenyaan kee kuroy nyoni.  Otungetan ngal chole tukutee.  Nyopo  tagh  kuu  ngala  skuutali

ompo wolo nyopo tagh kuu sopon poo chii.  Ato mominyee riipot nyopo chii kutoh  piich  sakuut  kule  kuh  kiwonyo  piich

ompo Kenya. 

Translator:        Jina langu ni Ywotosia Lotimong.  Nina maneno machache tuu.  Ya kwanza ni kuhusu hospitali maana uhai wa

mtu ni kitu cha kwanza.  Kama hakuna ulinzi kwa uhai wa mtu, watu wote watamalizika Kenya.

Lotimong:   Nyopo  odenya  kuu  kusoma.   Kiluku  piich  megh  ompo  ngala  kusoma,  mokmiteeni  nyee  mali.   Nyo  kak

mochecha elimu kluuku kule. 

Translator:        Ya pili, ni kuhusu elimu. Watu wamekuwa maskini kwa sababu ya kusomesha watato.   Tungetaka elimu iwe

ya bure.

Lotimong:  Nyopo  somok,  kmoochoy  ompo  W.Pokot  kuu  nguutu  piich  mpake  ngwaa.   Angwan,  ompo  wuudun  cho

miiteni West Pokot.

Com. Lethome:   Boundaries anataka nini?  na forest anataka nini?

Lotimong:        Kmokoy kungutu piich rotwee ngwa mpake ngwa ompo West Pokot.  Ompo Foresti, omochan kriip

raia.  Akekul piich cho ripoy foresti.

Translator:        Anataka Wapokot waonyeshwe mipaka yao.  Pia anataka foresti raia wenyewe wachunge.

Lotimong:        Nyopo po muut kmokecha kalya ompo koreencha kempuurocha nyo karaam.  Kmokecha kotini nyo

ngorokecha le raia.  Soro nyo wou.

Translator:        Tunataka amani West Pokot tukae vizuri na pia tunataka koti hapa kwa ajili ya raia.  Asante sana.

Com. Lethome:  Haya asante sana.  Francis Moin yuko.

Francis Moin:  Omwoghan lenye ngalechuu pogh petoy mpaka Kisumu nko Lake Victoria akmenguut nyee piichini lo pkonoy

poghe chete ono.  Mjini kekonecha piich po Highlands kupkaa kwipu pogh koro neete tukwil.  Ompo wolo poishegho

poghechete mpaka Kisumo hat Misri.  Kakmokecha piipo koroonete kuyong chuu idara nonii melo piipo Kisumu.  Teno choni

chiichan.
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Translator:   Ninasema tuu kidogo kama vile maneno ya forest, kwamba kuna maji inatoka hapa mbaka Lake Victoria na hao

watu hawajui maji yenyewe inatoka wapi.  Hivyo ninataka wenyewe hapa nyumbani wachakuliwe wasimamie maji yao badala

ya watu wa Kisumu kusimamia.  Asante sana.

Com. Lethome: (in audible)  Charles Rumot

Charles Rumot:  Kwa majina ninaitwa Charles Rumot.  Ninaongea tuu kidogo kuhusu ugawaji wa raslimali ya serikali.

Inatakikana igawanywe kulingana na vile serekali iko.  Kwa hivyo kila mwanchi ya Kenya ajuwe vile raslimali ya Kenya iko.

Ya pili, ni kuhusu sheria za nje.  Sheria iandikwe ambaya hakutakuweko mahali mtu ananyanyaswa vile kuna mtu ambaye

anaweza kuipa ng’ombe moja ya mahindi na mwingine aipe pesa ya mahindi milioni kuni.  Mtu wa milioni kumi anafungwa

mwaka tatu  na mtu wa ng’ombe moja anafungwa mwaka kumi.  

Ya tatu, hapa nyumbani kuwe na sheria ambayo inatoka chini kuangalia civil suit halafu criminal cases iende kotini.  Hiyo civil

suit iwe ya kimila.  Ni hayo tuu.

Com. Lethome:  Asante sana, Joel Arimoi

Joel Arimoi:  Natoa shukrani kwa Commissioners we tume wa katiba mpya kwa kuja hapa West Pokot.  Niko na maoni

machache.  Ningetaka elimi liwe pure kwa sababu watu wingi hawawezi kusomesha watoto wao. Wanamalizia daraza la nane.

Upande wa hospitali, ningetaka Health Centre watupatie magari ya kupeleka wagonjwa mahospitalini ili gharama iwe ndogo.

Upande ya mkasa wa area, vijijini, tunataka katiba itambue na kuwalipa mshahara kidogo mkasa kwani anashukulika na

mambo mengi vijijini.

Com. Githome:  Mkaza ni kwa wazee au kina mama?

Joel:        Wazee tu

Com. Lethome: Hamtaki kina mama

Joel:        Hata tukiwachanganya, hakuna shida.
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Joel:   Basi, upande wa forest, iwe mikoni ya raia ili wachunge vizuri kwa sababu watu wa DC wanakata kata saa zingine.

Com. Lethome:  Ungetakaje?

Joel:  Watu wenyewe wachunge. Na upande wa chokora, serikali wajenge mahali wasomeshe hao watoto.  Na upande wa

mamlaka wa raisi, ningependa sheria wabadilishe wa aweze pia kustakiwa ya Rais.

Kuna kuhama hama pia kwa ajili ya ng’ombe, serikali wapinge.  Walete KMC karibu ili wasipotese mali wanapoona ng’ombe

yao karibu inaangamia.

Ni hayo tuu.

Com. Lethome:  Asante mzee.  Wilson  Chumwoy. Kina mama kueni huru msiwe ndani ya gari bila kuchangia.  Kuweni na

maneno ya kuchangia.  Msikuwe tu , observers.  Haya endelea

Wilson Chemwoy:  Niko na mawili kuhusu katiba hii.  Kuna elimu kwa upande wa shule za upili.  Sio wengi wamefika kidato

cha nne.  Ningependa serikali waangalia kikazi. Sababu si wao ndiyo wamekosa.

Ya pili, wamama  wapatie uhuru, wa kuendelesha maisha yao.  

Com. Githome:  Endelea.

Wilson Chemwoy:        Ya tatu ni kuhusu natural resources.  Tuko na chemchemi ya maji.  Ningependa mambo ya forest

iangalie.

Com. Lethome:  Sasa nani angalie na kupitia kwa nani?

Wilson:  Serikali kupitia kwa mwananchi.  Kwa maneno ya natural resources, sisi wenye hatufaidiki wengine ndio wanafaidika

nayo.

Com. Lethome:  Sasa ungependekeza nini?

Wilson:   Ningeonelea  wakate  sehemu  katikati  kama  vile  Waturkana  wanafaidika  na  samaki  hata  pia  vile  wachaluo

wanafaidika.  Asante.

Com. Lethome:  Asante sana, Philip Lomongin.
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Philip Lomongin:  Nashukuru commissioner kwa kufika hapa.  Asante sana.  Kitu cha kwanza ni kuwa tangulizi yake.   Kenya

ni nchi ya nani?  Sisi ni watu wa Kenya na makabila ya Kenya yote yaandikwe katiba.  

Sisi Wapokoti tumetosheka na military operations.   Kazi ya military ni kuchunga mpaka wa nchii siyo kupiga raia wa nchii hii.

Tunataka District County Council wasimamie maneno yao wawe independent na wasisumbuliwe na  provincial  adminstrations.

Wapewe funds kwa sababu wilaya maskini kama ya Pokot hawawezi kupata vitu vya maendeleo.  Katiba ipewe Council nguvu

na budget ya one billion katika wilaya zote za county council.  Ili tuweze kusomesha watoto wetu, kuchenga parapara.  

Tunataka  District  Service  Commission  ya  kuangalia  mambo  ya  kasi  hapa  kwetu  kwa  sababu  Wilaya  ya  Pokot  hata  mpishi

anatoka wilaya ingine. Sasa  kusomesha watoto  itakuwaje kama hawaandikwi kazi?  Kwa hivyo tunataka kazi zote za  Wilaya

Yetu liandikiwe District Service Commission.

Ya tatu ni kuondoa Provincial Administration kwani iliumbwa kusimamia Waafrica na wakolini.  Sasa  tumepata huru na hatuoni

kazi yao haza.

Kwa judiciary (inaudible).  Tungeta sheria ya Mwafrika iwe parallel na ya wazungu.  Na  kezi yote ya Wapokot  zianganliwe na

traditional courts.  Kama vile mtu anatoa ng’ombe sita akipatia msichana mimba na kuchukuwa mtoto wake akiwa mkubwa.  

Com. Lethome:  Na akitaka kumuoa?

Wilson:   Akitaka  kumwoa,   atalipa  mahari  ya  kusikisana.   Katika  mila  za  Kenya  zote  ni  mila  za  Kenya  hata  kama  ni  ya

Wapokot au Waturkana.  Hivyo hakuna haja kupiga marufuku mila zetu.

Com. Lethome:  Na zile harmful? Kama FGM

Wilson:  Hiyo iondolewe kupitia dini na elimu siyo kupiga marufuku hiyo ni kama kutupa. Kwa sababu tunafurahia mila zetu.  

Kwa President  awe ni graduate na masomo ya juu.  Asikuwe MP wa constituency ndiyo aweze kuangalia nchi yote.   Awe ni

mtu ameoa na anaishi na jamii yake.  Awe na two terms.   Saidi ya hiyo  asisimamie uchaguzi  wowote  wakati   yuko  kwa  kati

kwa  sababu  atatumia  raslmali  yote  kuharibu.   Chief  Justice  au  Speaker  wa  National  Assembly  ashikilie  kiti  cha  presidency

wakati wa uchaguzi.

Kila mtu aliyezaliwa Kenya awe citizen wote  awe  kijana  au  msichana.   Kwa  sababu  saa  hizi  yule  mtoto  kijana  anaruhusiwa

kuwa Kenya citizen na yule msichana haruhusiwi.
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Tuwe na ID, passport and kitabu kidogo cha katiba ili mtu ajuwe ni nchi gani mtu yuko na sheria gani linamongoza.  Watu wa

Kisumu wanakunywa maji bila kujua maji inatoka wapi.  Hivyo wananchi wenyewe wafaidike.

Corruption katika Kenya ni wasi na inakupalika.  Kitu cha ajabu kweli.

Ya pili kwa sasa  serekali  inategemea tu kodi  kutoka kwa national scheme. Asili mia sitini ya Wakenya ni masikini na viongozi

wa  Kenya  wamenona  sana  Bw.  Commissioner   hata  kusimama  kwa  kiti  hawezi  mpaka  wajue  kiti  yenye  iko  gurudumu  ya

kufuta.  Tungetaka serikali wachuwe ya kuwa ni sisi tuliwachagua.  Hivyo budget itolewe ya kusimamia maneno haya.   Mbeleni

tulikuwa na AFC ambayo ilitusaidia watu wa Lelan tukabadilisha maisha lakini kutoka mwaka 1979, hatujaona kitu kama hicho.

  Tungetaka AFC,  FMR na loans yote irudishe na kuwekwe katika budget.   Mkulima kwa miaka  tano  maneno  yake  hapana

endelea wa.  Wanaletewa Factory ambaye hata haina primary products.

Civil servants ambao wanalipwa mshahara, walipwe nono nono ili wasifanye biashara.   Wasifanye kazi hiyo ya biashara maana

watakosa kuwa mfanyi kazi wa serikali.  Tunataka Human Rights Commission mpya ya kusitaki serikali au ofisa yeyote ambaye

amefunja haki za mwana damu nchi hii.  

Tunataka Land commission tofauti kutoka na koti zingine za Kenya.  Mshahara wa wabunge utengenezwe na hii katiba uwe elfu

mia moja..  Kubadilisha katiba iletwe kwa refurendum.  Na mshahara wa Raisi uwe Kshs.200,000-, councillor – Kshs.30,000-

to 50,000-.

Land control hapa kwa Wapokot wachunguze mambo yao wenyewe kama vile title deeds zao, zipatikane hapa siyo Nairobi  tu.

  Bw. Commissioner ni hayo tuu.

Com. Lethome:  Umesema Rais lazima awe amera, lakini kuna watu wengine kama Catholic hawafungi ndoa.   Ama Rais awe

ni mwanamke.  Hawa tutawafanyaje?

Wilson:  Yule Rais ambaye hana family hajui uchungu wa mwana.  Kwa hivyo awe ni mtu ako na family hata kama ni Bishop.

Com. Lethome:  Asante sana.  Petro Akwangaluk.

Petro:  Ninashukuru Commisioner leo kuja kusikia maoni yetu.  Kwa muda sisi wakenya tumenyanyaswa hata tukienda  kwa

biashara.   Tumepata shida nyingi sana kwa sababu ya Stock  Theft.   Hakuna  kazi  ambayo  wanafanya.   Wanahangaisha  watu

bure na kuwachukulia pesa.
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Com Lethome:  Sasa unataka wezi wa ng’ombe wahusikiwe na nani?

Petro:  Wananchi wanaweza kuwashika. Na lingine ni kuhusu Assistant Chief, watolewe.  Mkenya awe na uhuru wa kuuza vitu

vyake kila mahali.  Mtu awe na uhuru kuabudu Mungu wake.

Com:  What about devil worship?

Petro:        Hawezi kuabudiwa.  Mungu tu ndiye aabudiwe.

Com. Lethome:  Nelson Nguria, yuko?  Karibu Nelson

Nelson  Nguria:   Basi  kwa  majina  naitwa  Nelson  Nguria.   Nashukuru  sana  kwa  nafasi  hii.  Nina  mambo  machache  tu  ya

kupendekeza kwenu Commissioner.  Moja  inahusu matibabu.  Nengependa matibabu iwe bure kwa Wakenya.   Halafu baada

ya hapo, Private Clinics au hospitals should be abolished kwa sababu tumeona ya kwamba sisi kama Wapokot  tumenyanyaswa

sana.  Tunanunua dawa kwa pesa nyingi sana kama Kshs.30- kwa tembe moja hivi, hivyo tunataka iondolewe kabisa.

Ya pili, ninaona kwa mtu ambaye anadunga miimba mtoto msichana apatiwe punishment ya Kshs.50,000- ili Wapokot  wasome

vizuri sana na kujenga nchi yao.

Ya tatu.   Watu wa kupenda hongo washtakiwe ili ufisadi utupiliwe mbali.   Serikali  isaidie  wamama  wafanya  biashara  kidogo

dogo ya kujinufaisha.   Wapate  elimu  sio  kuwachia  wanaume  tu  pekee  yao  kufanya  kazi.   Wamama  bia  wapewe  ruhusa  ya

kumiliki mali kama wazee pia na kupewa loan.

Com. Lethome:  Wamama wamelalamika ya kwamba mambo ya shule ya watoto wameachiwa wazee peke yake.

Nelson:   Ni  kweli  wamewachia.  Mtu  ashike  jukumu  yake  ya  kuchunga  boma.   Tunataka  serikali  kusaidia  Pokot  kujenga

slaughter houses ili wauze nyama mahali inaweza patikana.   Na  market  ya kuuza mahindi yao.   Councillor awe mtu amehitimu

Form  IV  with  a  mean  grade  of   C+.   Tunaongozwa  na  watu  hawajui  nothing,  no  vision  no  nothing.   Asante  ni  hayo  tuu.

(laughter)

Com. Lethome:  Asante sana ndugu Nelson, hebu tusikie sauti ya wamama sasa.  Martha Mwok.  Karibu

Martha Mwok:  Soro nyo wou  nyoman,  ompo  kainotuut  ko  chan  kekurenanun  Martha  Mwok.   Nga  nyona  ompo  yee

ompo  acha  ngala  yootun,  kmitecha  kemwoghey  nyoman  lo,  angarakechane  masomo  monuung  kungetunegho  kopo

tagh mpaka daraza la nane.  
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Translator:   Asante  sana  sana.   Kwa  jina  ninaitwa  Martha  Mwok.   Hivyo  kwa  sasa  hivi  tunaomba  kwa  ajili  ya  wamama

watusomeshee watato kutoka daraza la kwanza hadi la nane.

Martha:   Ompo  wolo  kik  nukishecha  nyoman  ompo  yotuun  kekepusweecha  yotuun  ompun  nyoman.   Lendoy  pat

wiyonyi nko munungee kuu kepusinyi msigo nay po monuung.  Na anaende kwa nyumba hiyo ingine.  

Translator:   Kwa  sababu  mzigo  huu  wa  kusomesha  watoto  umekuwa  mzito  sana  kwa  sisi  wamama  kwa  sababu  wazee

wametuachia peke yetu. Wanasema tu kaa na watoto wako na anaenda kwa nyumba ile nyingine.

Com. Lethome:  Nyumba gani nyingine?

Martha:  Ya mwanamke huyo mwingine, wameo tatu hadi nne.

Com.  Sasa ungetaka sheria iseme nini kwa huyu mzee.

Martha:  Wazee wasioe wake wengi ikiwezekana hivyo.

Com.  Sheria ya Pokot inasema nini kuhusu haya?  Mzee moja mwanamke moja?

Martha:  ompo wakati neete mokumukonye kwiip chii koor cho chang.

Translator:  Hati kwa wakati huu haiwezekani kuoa wanawake wengi.

Martha  Mwok:   Nyopo  odeny,  kmoreecha  kirwokoot  ketaap  lain  klee  ataye  k’kuloy  Kansellen,  ompo  wolo  kiku

nyanyasanecha  yootun  nyoman.   Ompo wolo  lenye  ato  kmungh  chii  ompo  kau  aiyipchinyi  ngale  kuu,  mo  iwuunyinye

lawel.  

Translator:  Ya pili, tunataka Chief achakuliwe na watu wakipanga kura kwa sababu wametunyanyaza sana wamama.  Yaani

kama mtu akipigwa, ukipelekea yeye hiyo kesi anagawia sa.

Com.  Mtu akipiga mtu achukuliwe hatua gani?

Martha:  Mtu akipiga mama afungwe.  (laughter)
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Com. Lethome:  Endelea mama.

Martha:   Nyopo  somok,  kmokecha  le vikundi  no  yotuun,   kekul  yoo  akonga  nyo  yipkechaa  ngale  choo  ompo  wolo

kikuwerecha ngala nyoman, moke lumecha nyee ngale chino pkonoy wono toka wono.

Translator:  Ya tatu ni tunataka vikundi vya wamama achaguliwe yule atatuletea mambo ya  kutoka  Bunge  au  sehemu  za  juu

kwa sababu wazee hawawezi kutuambia haya.

Com. Lethome:  Tuendelee.

Martha: Asante sana sina mengi.

Com. Lethome:  Tumesikia hapa kwamba wasichana hawagawii mali ni wazee tu ndiyo wanagawiwa.  Na  title deed  lko kwa

jina la mzee pekee yake. Sijui uko na maoni gani?

Martha:  Kmorecha ompo atani kechoghchini monuung chole tiipin tuku kwa aketo title deeds kunyoru chii ato  ko  par

anda nee, ompo wolo miteni monungoo cho kikeyiychuu keston a mokunonoy nyee chi.

Translator:  Amesema kwamba watoto wote wasichana wagawie mali kama wavulana pia,  kila mtu apate.  Kwa sababu kuna

wasichana wengine hawajaolewa hivyo wagawie mali pia.

Martha:  Kmokecha  ompo  kau  kluku  para  yo  nko  papo  ato  mowogh  papo  kwalta  paranay.   Mchini  kluku  number

akongo nko yotuun.

Translator: Title deed iandikwe majina ya baba na mama ndiyo baba asiweze kuuza peke yake.

Com. Lethome:  Haya asante sana mama.  Jacob Kimeli yuko?  Haya endelea James.  

James Lokoreet:  Mimi kwa majiina naitwa James Lokoreet, nasema ni asante.  Kwanza ningetaka kusema maneno

machache, ningependelea mali ya kirauni tuweke kando na Chief pekee yake afae uniform.  Halafu Assistant Chief afutwee.

Mzee wa mtaa achaguliwe na alipwe mshahara.

Ya pili, mnasikia kule Nairobi kuna wezi hata kila mahali.  Na wakati wakipatikana na wananchi wapige ripoti na polisi

wanakawia, na tunajua ya kwamba wakati askari alipooandikwa, alisema atauwawa mtuu ama yeye mwenyewe atauwaua.

Wanakuja kushiika raia ya kwamba onyesheni huyo mtu na sisi kama waraia hakuna kitu cha kushikia mtu na wizi.  Tunataka
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askari wawe ni watu wa kusaidia wananchi.  

Ya tatu, mambo ya Commissioners ambao wako kule Nairobi, sio President mwenyewe ambao anachagua, ni elimu ya mtu

ambao amepita awe Commissioner.  Kama ni wa Lands, Forest ama nini.  Mtu ako na hati yake kuonyesha kwamba

amesomea hii elimu.  President anachagua hata kama hakuna elimu. 

Co. Lethome:  Sasa wachaguliwe na nani, commissioners?.

Lokoreet:  Achakuliwe na makartasi yake vile amepita.        

Co. Lethome:  Nani ataangalia hizo karatasi.

Lokoreet:  Kwa Wizaraa ambayo anataka.        

James Lokoreet:  Halafu mshahara ya Councillors. Isije ikakuja kutusumbua hapa. Kuna wamama wanaweka vitu yao kwa

soko, na wanaitisha kitu kidogo. Tunataka Concillors walipwe kule Nairobi kama Bunge.  Ikiwa ako na bibi nne, lazima

ananyonya moja.   

James: Eeh? Hapana cheka hii ni maoni yangu. Halafu nyingine.  President awe chini ya sheria na sheria iwe juu.  Kwa sababu

mtu wa sheria akichaguliwa na President na mtoto wa President akikosa, anaenda kwa President na kumwambia, Bwana, tupa

hiyo kesi.  (Judge siyo mtuu wa sheria).

Com. Lethome: Haya endelea.

James: Jambo lingine kama pesa ikikwisha kama ya mshara wote katika district, sisi si ndio tunasimamia, ni ma-councillors na

MP, na wazee ambao wamechaguliwa na wananchi ndio wanasimamia hiyo pesa. Kama ni ya barabara iende kwa barabara,

isije ikapotea katika ofisi ya DC. Halafu ingine mimi naongea juu ya mashamba ambayo iko pale Kitale. Hakika sisi watoto na

kuna babu yetu ambaye alikuwa anaishi, na kulingana na agreement ambayo alifanywa na wazungu, hiyo mashamba ni

kuonyesha, na kama mtu akikodesha shamba la mtu, ni analima baadaye anaenda, na tunajua baada ya ya kwenda kuna

wengine walikuja kunyakua hio mashamba.

Com. Lethome: Sasa unataka nini?

James: Tunataka hio shamba irudi na tunasikia somo kuna watu squatters, na katika dunia hii, Mungu hakufanya wengine

kuwa squatters. Kuna mahali alikuwa anatoka na ni lazima mtu arudi kwake mahali alikuwa anatoka na shamba irudishwe kwa

mwenyewe.

Com. Lethome: Sasa hio mashamba ya trans-Nzoia, wenyewe ni kina nani?
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James: Ni sisi Pokot.

Com. Lethome: Kwa hivyo irudi kwa Wapokot.

James: Irudi kwa Pokot, ni hayo tu.

Com. Lethome: Asante sana Bwana James.  Tupate sasa  Richard Arusho,yuko? Ni Bwana Councillor,  karibu,  aambia wazee

wasiongee tafadhali unajua tutapeleka tape Nairobi na makelele ndani yake.

Cllr. Richard: Majina yangu kamili ni Richard Arushwa. Kwanza na shukuru commissioner  kwa  kufika  hapa  kusikiza  maoni

yetu.

Maoni yangu ya kwanza, hii Katiba mpya tuwe na Bunge mbili, Upper  House na Lower House,  na tuwe na Prime Minister,  na

President ambaye atakuwa ceremonial President. Kuhusu county council, councillors.  County council imesimamiwa na minister,

na kuna officers ambao wanapewa cheo kuliko hata councillors ambaye wamechaguliwa ni wananchi. Kwa hivyo huo uwezo ya

minister uwe wakisimamia peke yao, na hawa officers wawe manager. Sio officers wa serikali kama clerks.  Wawe tu managers

ambaye wanaandikwa na councillors ama county council.

Raslimali  ambayo  iko  West  Pokot  ama  pahali  pengine  popote  kama  Coast,  minerals  zozote  tusihudimie  mbali  mtu  ambaye

anaitwa commissioner of minerals sasa.  Hiyo  tunaona  ama  kazi  sababu  anatawala  ili  kazi  iko  West  Pokot  ingine  ama  pahali

pengine kama vitu kama minerals cost ama wanapatiana vitu huko pengine mtu yule anaweza.  Kwa hivyo hii uwezo ya raslimali

ipatiwe  county  council  ya  area.  Pia  commissioners  wetu  ambaye  wanaendelea  sa  hii  waandike  hii  Katiba  mpaka  wamalize.

Ndio tuwe na Katiba nzuri mpya ambayo inatupeleka kwa uchaguzi.

Commissioners,  sisi ambao tunaishi kwa hii mila ambayo tuko saa  hii, hii milima kuna  chemichemi  zote  za  maji,  na  hizi  chemi

chemi zote za maji, tunalazimishwa kuzilinda bila kupatiwa mali yoyote na serikali.  Kwa  hivyo  tungependa  hii  chemichemi,  ya

maji  tupatiwe  affirmative  action  kama  kusomesha  watoto  wetu,  halafu  sisi  tupate  wale  watu  wa  foresters  ambao  wanatoka

hapa.  Hii maji inamwagika Lake Victoria,  Lake Turkana na inafaidi hawa,  kwa hivyo sisi tungetaka tukatiwe  kama  deduction

kusomesha watoto kwa secondary, halafu sisi tupate elimu.

Pia ya mwisho ningependa serikali itupatie Kenya Meat  Commission kati  yetu na Turkana ili tuuze ngombe yetu sababu sisi ni

wafugaji wa ngombe. Kwa hivyo tupate kitu kama Kenya Meat  Commission.  Commissioners nafikiri mimi nimefika  mwisho,

nasema asante sana.
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Com.  Lethome: Tafadhali  Bwana  Councillor  ya  kwanza,  nataka  unigusie  habari  ya  elimu  ya  ma-councillor  unapendekeza

wawe na kiwango gani cha elimu,  hio moja.  Ya pili, ningependa uzungumzie habari  ya mshahara ya councillors,  unasema nini?

Na ya tatu ningependa uzungumzie habari ya nominated councillors, utasema nini? Maswali matatu hayo tueleze.

Cllr. Richard: Commissioners,  ni kweli kwamba tukitaka kwamba wilaya  iendelee vizuri, na tupate mambo yote  sawasawa,

kiwango cha elimu iwe ‘O’ level kiwango cha secondary.

Com. Lethome: Grade gani? 

Cllr. Richard: Kwanzia grade ya B na kuendelea. Halafu umeuliza mimi habari ya?

Com. Lethome: Mshahara wa councillors.

Cllr. Richard: Mishahara ya councillors. Unajua councillor ni mtu ambae yuko karibu na mwananchi wa kawaida, na yeye ndio

kila siki shida zote za area hio zinaenda kwake. Kwa hivyo kwa maoni yangu ningependa councillor apewe 50,000/= ama zaidi.

Com. Lethome: Okay, itoke wapi mshahara? Central Government.

Cllr. Richard: Mshahara hio itoke kwa Central Government kama ile ya wajumbe. Swali la tatu, ilikuwa?

Com. Lethome: Nominated councillors.

Cllr.  Richard: Nominated  councillors  wachaguliwe  kulingana  na  mahitaji,  kama  pengine  ni  kuwakilisha  kina  wamama,  ama

kuwakilisha  vijana,  ama  kuwakilisha  walemavu.  Tuwe  na  hio  uchaguzi  wa  nominated  councillors  lakini,  kulingana  na  watu

ambao wanawakilishwa.

Com. Lethome: Yaani special interested group?

Cllr. Richard: Special interested group.

Com. Lethome: Asante sana Bwana Councillor,  jiandikishe. Sasa  tumpate mama, mama tunaye sasa  naye atazungumza huyu

Kucheruto ni mama.

Audience: Ndio
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Com. Lethome: Haya mama, Kocheruto, majina yako?

Ko-cheruto: Kainotuut ko chaan kuu, Koo Cheruto 

Translator: Anaitwa Kocheruto Katwa.

Com. Lethome: Endelea.

Kocheruto: Tanga tagh

Translator: Ile kitu angesema,

Kocheruto: kugh nyo komwoghan kuu

Translator: Ni kuhusu hospitali kama ya district Kapenguria.

Kocheruto: Kleenyee ngala ospitaliin

Translator: Angependa madawa yawe bure.

Kocheruto: Kmookeecha sakuut chopo kule

Translator: Kwa sababu hata hao madaktari wameajiriwa na serikali na wanapata mshahara ya serikali.

Kocheruto: Ompo wolo liponoy sooch Chepsakutiis chooni

Translator: kwa sababu hata za huko pia kuna watu wakusukumwa hata kwa line, na wengine wanachukuliwa kwa hivyo hapo

madaktari pia waangalie.

Kocheruto: ompowolo miiteni piich cho kuyuumtoy ompo tarataa “line” nyoo mchiini chepsakutiis kuros

Translator: Basi hayo ni maoni yake.

Com. Lethome: Mama unasemaje mambo ya wasichana kugawiwa mali na shamba, unasema nini?
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Kocheruto: Imwoghenyii loo nee tiipin keto tukuun nyaa?

Translator: Habari ya masomo pia

Kocheruto: ompo ngala masomo nyopo kulee

Translator: Kwa hivyo wasichana ni vizuri wapewe mali sawa, na vijana pia.

Com. Lethome: Haya, habari ya masomo.

Kocheruto: Ompo ngala masomo

Translator: Yote wanatakikana kupata masomo, wasichana kwa wavulana wote, wasichana wawe na masomo sawa.

Com.  Lethome: Kuna  matatizo  yoyote  kuhusu  mambo  ya  kusoma,  kuna  wengine  wanasema  wanataka,  masomo  ya  bure.

Yeye anataka ninni?

Kocheruto: Imochenyii nee nyaa weyoo ompo masomo?

Translator: Anasema pia masomo yawe ya bure kutoka daraza la kwanza,  nursery  mpaka  Std  8.  Halafu  kuelekea  Form  1,

wazazi waangalie hapo.

Com.  Lethome:  Amemaliza?  Hayo  asante  sana.  Sasa  tupate,  mama  jiandikishe  pale.  Samson  Lekorotwo  from  C.J.P.C.

Kabichbich.

Samson: Asante  Bwana  Commissioner  pengine  kabla  sijasema  mambo  machache  ningependa  mwenzangu  anene  machache

halafu nitamfuata.

Com. Lethome: Sawa.

William: Jina langu naitwa William nina memorandum ya C.J.P.C.  Lelan. Mnawezaona.  Kwa hivyo mapendekezo yangu, yetu

kama  C.J.P.C.  ni  kwamba,  nitasoma  kwa  Kingereza.  A  new  constitution  must  state  clearly  in  its  introduction  that  power

belongs  to  the  people.  The  constitution  therefore  is  a  reflection  of  the  views  of  the  people  and  on  how  they  aspire  to  be

governed and to live together as a nation.

The new constitution therefore should include a preamble that contains the following:-
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An introduction that begins with the words,  “We the people  of Kenya”,  and two the directive principles.  We propose  that the

new constitution include a set of political directives that might include some of the fellow-democratic principles and government

and citizen responsibilities. (b) Penalty and enforcement of the constitution. It should be clearly stated that, the constitution is the

supreme law and its the reference point of all the laws and its the security.  Two, it should be written in English and Kiswahili in

simple and comprehensive language and should be translated in local languages within 2 years of its inaugration, on constitutional

making.

The new constitution must be protected so that amendments made thereafter  should not interfere with the overall supremacy of

the constitution, and on system of government. We propose  that Kenya adapts  a Parliamentary system of government with the

one chamber, in which we have one Prime Minister, who is the head of the government, and a ceremonial President who will be

the head of state. The Prime Minister will be a leader of ruling  party, or the leader to the large party in a coalition government.

The elections for the President  will be  held at  a different time from Parliamentary and  civic  election.  The  President  should  be

aged between 35 and 75 and must be a third level education. We propose that the unitary system of government to be  retained,

but complemented by constitutional changes that will enhance the process  of both di-centralization  and  devolution  of  services

and power from the government. We recommend that the office of ambudusmen be created  and entrenched in the constitution,

to enable citizens grievances against the government, to be investigated promptly, and represented.

Therefore the new constitution needs to be  clearly spelt,  the function and powers  of three arms of the government,  and check

and balances of each are  so that all are  strong and equal with  power.  I  beg  to  commissioners,  on  bill  of  rights,  since  human

rights are so important we need to give a new bill of rights and priority by pledging to adhere  to it as  the fourth chapter  of the

constitution, following the preamble, directive, and constitutional bill, and that of a new programme. 

Secondly we propose that the new constitution include the second generation rights, social,  economic and cultural rights. These

include  the  right  to  get  education,  primary  health  care,  shelter,  security,  and  also  poverty,  and  do  business  and  in  gainful

employment, and practice religious faith. The new progremme for adult education we rejected  that it was a  not viable to make

an investment for a period of ten years.

Thirdly the constitution needs  to  guarantee  equal  distribution  of  teachers,  resources,  tertiary  facilities,  schools  throughout  the

republic.  Another one;   the scholarship grants cultural investment be  availed to districts like Wes  Pokot  as  part  of  affirmative

action  programme  for  uplifting  the  communities  that  have  been  neglected  over  the  years.  The  constitution  should  guarantee

citizens the right to information. We need a well protected  (not clear)  procedure  in the constitution that is fair and not open to

manipulation. We also need to retain the votes of no-confidence motion section 59 of the constitution  Thank you Honourable

Commissioners.

On the land: The natural land commission be created  to oversee  the volatile issue  in  Kenya,  for  example  settlement,  conflicts
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with solution, planning  etc, and lastly but not least, for the Pokot,  the principle of right to every citizen to acquire property  and

live anywhere in. He cannot be considered educated if there is no mechanism to protect  the poor  and the disadvantaged group,

from the hands of politically and economically powerful individual and groups. The truth of the matter is that the proposed  code

of  the  economic  status  cannot  even  purchase  land  on  basis  of  willing  seller,  willing  buyer  anywhere  compared  to  the

economically stable community.

Kwa hivyo waheshimiwa Commissioners,  kuna kitu nitaongeza kwa hio ambayo ni yangu binafsi. Kwanza nchi yetu ya Kenya

tunahitaji  President  ambaye  atachaguliwa  na  Bunge,  ili  awe  akiheshimiwa  na  Bunge  kwa  niaba  ya  nchi  yetu.  Halafu  Prime

Minister ndio atasimamia serikali. Pili ofisi ya provincial commissioner iwe scrapped yaani constitutionally yote isipokuwa katika

district level kuwe na mtu ambaye atakua equivalent na DC.

William Lopetakou:  Jina langu naitwa William Lopetakou.  Nina memorandum ya C.J.B.C.,  hela sisi tumegawana, kwahivyo

ni mapendekezo yangu na yetu kama C. J. B. C ni kwamba, (Nitasoma kwa Kingereza).   A new constitution must state  clearly

in its introduction, that, power belongs to the people.  The constitution therefore is a reflection of the views of the people  and on

how they decide to be governed and to live together as a nation.  

The new constitution therefore should include the following:  A preamble that contains the following; an introduction that begins

with the words,  “WE, THE PEOPLE OF KENYA”.   And two,  the directive principles we propose  that the new constitution

include a set of basic political directives, that might include some of the following;   Democratic principles and government and

citizens responsibility principles.   Three,  Supremacy and  enforcement  of  the  constitution:   It  should  be  clearly  stated  that  the

constitution is the supreme law and is the reference point for all laws and state activities.  

Two, it should be  written in English and  Kiswahili  in  simple  comprehensible  language  and  it  should  be  translated  in  to  local

languages  within  two  years  of  its  passing.   And  on  constitutional  making,  the  new   constitution  must  be  protected  so  that

amendments made there after do not interfere with the overall supremacy of the constitution.  And on system of government,  we

propose that Kenya adopts a Parliamentary system of  government, we propose  that Kenya adopts   a Parliamentary system of

government with one chamber in which we have a prime-minister who is the Head of Government and a ceremonial President

who will be the Head of State.  

The Prime-Minister will be the leader of majority party, or the leader of the larger party in a coalition government.   The election

of the President will be held at  a different time from Parliamentary and civic elections.   The President  should be aged between

thirty-five and seventy-five, and must be a third level education.  We propose  that,  the unitary system of government should be

retained but complemented by constitutional changes that will enhance the principles of both decentralisation and devolution of

services,  and power  respectively.   We recommend that the office of om     budisman  man  be  created  and  entrenched  in  the

constitution to enable citizens grievances against the government to be  investigated promptly and independently.   Therefore,  the
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new  constitution needs  to clearly describe  the  functions  and  powers  of  three  arms  of  government  and  also  to  check  some

balances for each arm so that all are strong and in equally power.  

Honourable commissioners, on Bill of Rights; since human rights are  so important,  and fundamental, we need to give a new bill

of rights and priority by placing it as  the first chapter  of the constitution, following  the  preamble  directives  and  constitution  of

principles.  And, that a new programme, secondly we propose  that the new constitution include  the second generation rights,

social, economic and cultural rights.  This include the rights to basic education,  primary  health care,  shelter,  security and own

property and do business in gainful employment, receive a fair wage and practice.  

Culture should be retaned in so far as  it does  not  clash with the rights guaranteed elsewhere in the constitution.  And the new

programme for adult education be initiated that it receives major investment, for a period of ten years.  

Thirdly, the constitution needs to guarantee equal distribution of teachers,  resources,  tertiary  facilities  schools  through  out  the

republic.   Another  one;  the  scholarships,  grants  structural  investments  be  availed  in  districts  like  West  Pokot,  as  part  of

affirmative action programme for districts and communities that have been  neglected  over  the  years.   The  constitution  should

guarantee citizens the rights to information held by state.   And  on  executive,  we  suggest  that  section  one-fourteen  (114)  that

provides  for  non-impeachment  of  the  President  be  scrapped.   We  need  a  well  protected  impeachment  proceedure,  in  the

constitutuon that is fair and not open to manipulaiton.  We also wish to retain the vote of no confidence option section fifty nine

bracket three (59/3),  Honourable Commissioners,  on the land issues,  the land commission or  the national land commission be

created to oversee the volatile issue in Kenya, for example settlement, conflict resolutions, planning etc.  

And lastly but not least for the Pokot, the principle of rights to every citizen to acquire property  and live anywhere,  independent

of ethnicity, cannot be considered equitable if there is no mechanism to protect  the poor  and the disadvantaged groups.   From

the hands of politically and economically powerful individuals and groups.  The truth  of the matter is that the Pokot   because  of

the economic status cannot equally purchase land on basis  of willing  seller  willing  buyer  details.   Anywhere  compared  to  the

economically stronger communities.  Kwa hivyo waheshimiwa commissioners.  Kuna kitu nitaongeza kwa hiyo ambaye ni yangu

binafsi, kwamba nchi yetu ya Kenya tunahitaji President  ambaye atachanguliwa na Bunge ili awe akiheshimu Bunge kwa niaba

yetu.  Halafu Prime-Minister ndiye atasimamia serikali.  

Pili, ofisi ya provincial commissioner iwe scrapped  yaani provincial administration yote isipokuwa katika district  level  tuwe  na

mtu ambaye  atakuwa  equivalent  na  D.C.  ambaye  atakaa  kwa  niaba  ya  President.   Kwa  upande  wa  matibabu,  matibabu

wananchi  wapewe  madawa  bila  kutoshwa  pesa  yoyote,  kwa  sababu  pesa  ile  inanunua,  ile  dawa  yote  ni  ushuru  ambao  sisi

tumetoa.   Na  tunakuwa  taxed  tena  kuenda,  hata  shilingi  ishirini  ya  kuandikisha  karatasi  mlango   inasababisha  mtu  kupoteza

maisha  hapo  kwa  hivyo  iwe  ni  free.   Na  mwisho  ni  kwamba,  Bunge,  wale  nominated  members  of  Parliament  wasiweko,

wisipokuwa wale watarepresent  special  interest  groups peke  yao na vilevile katika  councils,  nominated  councillors  wasiweko
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isipokuwa wale wana represent  special  interest  groups na  councillors  wale  wamechaguliwa  ndio  itakuwa  electoral  college  ya

kuenda kuchagua hao huko.  Sio M.P kwa sababu M.P. anachagua rafiki yake kama ni ndugu yake au nini halafu anaweka pale

iwe ni watchman yake ya kuenda kuangalia maneno huko kupeleka yeye siri. Kwa hivyo, kwa hayo machache nafikiri nasema

asante kwa sababu mwenzangu bado anakuja kuchukulia kutoka hapo.  Asante sana, thank you very much.

Com. Lethome: Sasa tunaendelea na Samson Lekoroshia?

Samson Lekoroshia:   Thank you so much for this chance.   My names  are  Samson  Lekoroshia  and  I  am  tackling  electoral

commission and elections.  And I am reading in English.  The right to vote should be enshrined in the constitution.  Any qualified

Kenyan should be allowed to stand as  a  candidate  for  election  whether  he/she  belong  to  a  political  party  or  not.   So,  we’ll

comment the independent candidates to be allowed to stand for civic Parliamentary and Presidential  elections.   Public servants

also should  be allowed to participate or  lets say to fight for any seat.   It  should not be  necessary that they resign and they be

guaranteed of a comeback after failing to secure the seat.   General  elections  should  have  a  fixed  date  on  the  calendar.   We

propose  the first Wednesday of December after every month.   Every  December,  let’s  say  after  five  years.   After  every  five

years, the first Wednesday of December be an election day to avoid disputes and to ensure that rigging does not take  place,  the

constitution must give definite guide-lines on constituency boundaries.   And  the  creation  of  new  constituencies,  right  now  the

calendars  are  fake and open to manipulation.  We  propose  that  a  minimum number  of  voters  in  any  constituency  be  fifteen

thousand for rural areas to thirty thousand fifty-thousand for urban areas.  

We also propose  that there should be a continuous registration of voters.  This means that when  everyone  reaches  the  age  of

eighteen,  their  then  automatically  registered  as  voters.   Therefore  this  should  be  a  continuous  exercise.   We  propose  the

establishment  of  an  independent  impartial  electoral  commission,  comprising  of  member  of  all  major  political  parties;  civil

societies and other key sectors  of Kenyan life.  A special  committee in Parliament can approve the final list of  commissioners

thus an independent E.C.K. commission.  

The security of Kenya and terms of service of the commission should be  beyond  doubt  and they should be allowed to control

their  own  budget,  when  it  is  approved  by  Parliament.   We  also  propose  the  life  coverage  of  Parliament  on  radio’  s  and

televisions as they reat.  Kenyan voters residing uabroad should be allowed  to vote by postal means.  Counting of votes should

be done in  the polling stations and the results be announced there to avoid manipulations.  The following are personal.  

Education:  Education in Kenya should be free,  fair and compulsory.   It  should not be  free and compulsory alone but it should

be fair. Priviledges. Right now, the Kenyan constitution is upside down.   Those who  have  more  are  given  more,  for  instance

importation, free taxes that are  given to members of the Parliament and the  top-cream  Kenyans.   I  propose  that  this  one  be

upside-down that those who have less should be given priviledges to import certain goods or  vehicles and  others  free  of  tax,

instead of this privilege being given to the top cream Kenyans.   I  forgot the nursery education,  it should also be free,  fair  and
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compulsory.  There are also posts, in the educational system.  We have very many posts  that have nothing to do.   Currently in

the Ministry of Education we  have  T.R.C’s,  C.I.S.,  A.E.O’s  and  D.E.O’s.   These  are  just  duplication  of  responsibilities.   I

recommend only one,  from the school the  head-teacher  through  the  A.E.O,  the  D.E.O.  and  direct  to  the  headquarters.   Hii

mambo ya Provincial Education, Provincial I don’t know what, their policy nini,  kumaliza pesa  ya serikali bure tu!  Roads:   the

government iwe na jukumu, serikali iwe na jukumu ya kuhakisisha all roads  are  possible,  if they are  to take  care  of the nation

well.  

The currencies:   the Kenyan currency,  should not,  lets say,  should not contain the head of the  head  of  state.  It  should  be,  it

should contain anything else.   (Like what? I,  like the mountains, and the rivers and Mount Kenya and  possibly  the  rivers  and

anything good in the nation.  Hili mambo ya kubadilisha badilisha isiwe.  Kuna wakati  mwingine walisema shilingi moja moja ya

zamani itolewe. Mwingine alikuwa na shilingi tano hungeweza kugharamia transport  ya shilingi mia moja kurudisha kwa bank ili

apate hizo pesa.  Kwa hivyo kama wanataka kurudisha iwe kwa ofisi ile ya karibu ili watu wapeleke huko tunaporundisha.  

Benefits:   Saa  zingine  kufanya  makosa  si  kosa  lakini  kurudia  makosa  ni  makosa.   Sometimes  wafanyi  kazi  wa  serikali

wanaweza kuwa suspended or interdicted, and their benefits zinakuwa terminated. Kwa hivyo ningependa kwamba in case  one

is  interdicted  and  suspended,  then  he  or  she  gains  all  the  benefits  regardless  of  the  interdiction  and  suspension,  last  is  the

emergency kit, I recommend that all the commissioners get emergency kits that they have access  to it.   Right now, first of July,

2002,  our beloved daughters in the primary  are  possibly  going  to  spend  a  day  a  night  in  the  cold  baada  ya  a  disaster,  this

morning.  Therefore we are asking for an urgent compensation and repair of the facility.  Thank you so much.

Gentleman, let me assure you, you saw the Bishop was not sitting here.  We are parents we are human beings, we are  Kenyans

also and we felt it.  It was not our intention that we have that disaster.  Can I allow the Bishop to speak, that is why he has been

sitting here with us,  so we would like to assure.

Bishop:   Nataka  kusema hivi, sisi ni watu kama nyinyi.  Hata hamna haja ku demand kama,  kwa sababu sisi ni kama  nyinyi,

wale  ni  watoto  kama  wale  wetu,  shida  ikitokea  tunasikia  kama  vile  mumefanya  nini?   Mumesikia.   Kwa  hivyo  huna  haja

kutuambia  you  are  demanding  kama  sisi  sio  wazazi.   Kwa  hivyo  hiyo  mambo  nimezungumza  na  headquarters  Nairobi  na

tumekubaliana kwamba kujenga, kumaliza hiyo nyumba itagarimu shilingi elfu-mia moja hamsini.  Na hizo pesa tutatuma tukipitia

kwa mission naye mission itawaletea mujenge nyumba nzuri.  Si sawa sawa?  (claps.

Nataka  kuwaambia  hiyo  initiative,  hata  kabla  hatujaondoka  pale,  sisi,  headmaster  alikuwa  anafikiria  habari  ya  mid-term,

nikamwambia  watoto  wasikose  masomo.   Tafuta  fundi  haraka,  with  the  head-auarters  Sisi  tutafanya  hiyo  kazi.   Kwa  hivyo

without you demanding.  We had it at heart.  Hebu, njoo ujiandikishe  hapo.  We’ll even have a better building now.  It  was not

a disaster.  It was a blessing (laugh)  Haya, asante, tunaendelea, Mary Katumet?
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Mary Katumet:  Ketangaa tagh

Translator:  Anaitwa Mary Katumet

Mary Katumet:  Kaintatenya kuroy Mary Katumet

Translator:  Anafurahia hii mambo ya katiba kwa sababu ni mwangaza kwa wengine sasa.

Mary Katumet:  Karamach ngala katiba ompo wolo lopoghuun ompo walak

Translator:  Anazungumzia  juu  ya  mashamba,  kwa  sababu  wakati  mashamba  inachorwa,  wanaweka  tu  jina  ya  mzee  peke

yake, baba na hajulikani mama ako upande gani? 

Mary Katumet:  Omwoghan  ompo  ngale  pareen,  kikiiroy  pareen  aketoo  kainataa  papoo  onguut,  menguut  nyee  chii

yoo lo miiteni ono.

Translator:   Wapokot  wanaona  wanawake  zaidi  watatu,  na  kwa  hivyo  sasa  hao  wote  hawajulikani  wako  wapi  ni  kama

wafanyi kazi tu!

Mary Katumet:  Yipoy Pokotuu yootun somok, nyo menguut nyee chii walaka, lenyee paat pakastiin

Translator:  Angetaka sasa shamba igawe kwa wanawake hao watatu.  Ya kwanza kama ni mkubwa anawekwa.  ‘A’, na ‘B’

na  ‘C’.   Halafu  hata  pamoja  na  mzee  akiwa  ndani  yake,  ikiwako  na  shamba  ambayo  wangetaka  kuuza,  sasa  wote

wanajadiliana na wanakubaliana.

Mary Katumet:  Mchiini yee nyuu kekawaan pareen nko yootun.  Kungeeta A, B anda C.  kmiiteni nko  papooto  tiwkil.

   Atokyooltoy mchiini kechomnyeughuu tikwil.

Translator:  Ni kuhusu tohora ya wasichana ya zamani.  Ya kwamba watoto  wakitahiriwa wakiwa wadogo,  sasa  wamekuwa

wanawake sasa tayari sasa.

Mary  Katumet:   Lenya  ngala  muutat  nyopo  tiipin,  mchini  mokmuutoy  tiipin  otiino  tokmuungech,  taklukuu  nyo

chomnyoo chii.

Translator:  Sasa mzee anaweza peana tu haraka kwasababu amekuwa tayari, amekuwa mwanamke tayari.

Mary Katumet:  Ompo wolo kitotoo lawel ato kikmii tayari monuung

Translator:   Sasa anasema masomo yawe bure katika Kenya kwa sababu……….

Com:  Ngoja, ameruka kitu moja hapo.   Anatwambia mambo ya wasichana kupeanwa mapema. Hajamaliza, hajapendekeza,

kisha anaingia habari ya school fees.  Pendekeza habari ya wasichana hawa wadogo.
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Translator:  Imochenyii lo nee nyaa?

Translator:   Anasema  watoto  wasichana  wadogo  wasitahiriwe  kabisa!   Wasome  tu  bure,  mpaka  yeye  mwenyewe  akiwa

mkubwa ataamua akitaka,  (na kama hataki,?  Anawachwa!) Anawachwa anakaa! Pia katika hii maoni ya masomo,

Mary Katumet:  Omochan loo moo muutoy nyee chii monuung ta kwiit otino mochoy nyinde atokikyeetu.

Translator:   Sasa kuhusu masomo ni kwamba, tupate masomo ya bure kwa mashule yetu kwa sababu mtoto akipita,  unaona

sasa  mtoto  tu  analia  machozi  na  mzazi  hawezi.   Hana  pesa  ya  kuweza  kumsomesha.   Ni  kwa  hivyo  tu,  mtoto  na  mama

wanabaki kuumia na mzee anaanza

Mary Katumet:  Mzee anajiendea anasema sina wetu kaa!

Com:  Tukipata mzee kama huyo tufanye nini?

Mary Katumet:  Mzee kama huyu kama ako na kitu kidogo ya nyumbani hawekwe sheria ya kulipia mtoto,  kama hana kweli,

serikali aone asaidie yeye.

Mary Katumet:  Mchiini ke stakuun poyii choni.  Akungaraak Sooch monung. 

Translator:  Ya kufwata, tuna shida sana tukiwa wamama.

Mary Katumet:  Nyo rupoy kuu, shideen cho tung yotuno

Translator:   Anasema kazi zote  ambayo inakuja katika hata location ama wapi,  sasa  priority ya kwanza ambayo wanaanza

kwangalia ni wanaume, sasa hata kama nikupiga kura mlolongo wanasema wamama kaeni tu! Na mtu mzee achaguliwe.

Mary  Katumet:   Kasiin  lado  cho  pkonoy  koroo  Pokot  kuu  po  mroon  ompuun,  hata  tarataa  kuraa  kule,  klenjiini  yootun

otupuyeeno kau.

Com:   Wao wanapigia kura akina mama?

Translator: Tunapiga lakini, kuruhusu sisi kuenda kupiga kura si rahisi kuchaguliwa, Tunataka wa mama kila mtu apate  nafasi

ya kupiga kura.  Kama ni councillor asimame na sisi tufuate huyo mama (Kipokot).

Translator:  Ni kuhusu barabara sisi watu walele tumeumia sana

Mary Katumet:  Anga ompo ortuun, mchiini keyiipkechaa

Transaltor:   Kwa  sababu  ukisafiri  sasa  kwenda  kapenguria  kutoka  hapa,  unakuwa  na  traffic  nyingi  kuliko  mtu  ile  kutoka

kapenguria kuenda Otumu

Mary Katumet: Ompo wolo kungataa yee te yii mpaka Kapenguria, miiteni “traffic” nyo wou kusiir araa Ortum.
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Translator:  kwa sababu hata ukinunua gari hapa,  wazee hawa wamepambana na magari hapa lakini ukinunua,  inakwisha tu

kwa muda kidogo, sababu ya barabara mbaya 

Mary Katumet:  Atakyaal mtugeen ara neete po Kabichbich, wonyoy mtuukaa lawel.

Translator:  Tunaomba katika katiba, tutengenezewe mabarabara nzuri ya lami

Mary Katumet:  Ksomechaa katiba keghweecha ortuun.

Translator:   Ati kuna mtindo upande huu ya kwamba mtoto,  wazee wakiona mtoto ya mwenyewe  sasa  amekuwa  ako  kwa

shule na anaendelea na masomo, na sasa akiamua kuenda kuoa ni kuchukuwa yeye kwa nguvu na kupeleka na kuenda kufungia

ndani ya nyumba, sasa hio ndio kitu tunaonelea sio vizuri.

Com.:   Sasa ungetaka kijana mwenye kuchukuwa msichana kwa nguvu achukuliwe hatua gani na sheria?

Mary Katumet:  Achukuliwe  hatua  kali ya kufunga yeye sheria ya kufunga mtu, au (Kipokot)

Translator:   Ati ashtakiwe

Mary Katumet:  Kelo kestakiin?

Translator:    Ingine ni kuhusu vikundi vya wamama, wanasikia kwamba wamama wanapata  msaada kutoka kila mahali kwa

Kenya hii, wanapata msaada sasa kutoka kwa serikali lakini upande huu hatujapata kwa muda, kwa hivyo tunaona ya kwamba

usawa ya kupeana pesa  ama msaada yoyote kwa wanawake kwa vidundi vya wanawake katika Kenya hii.  Tumepatiwa  pia

hata na sisi upande huu!

Mary  Katumet:   Anga  kuu  sopuuch  po  koor,  klumechaa  loo  miiteni  kingorokuut  kareran  Kenyaa  neete,  nyoo

kmoreecha keto yotuun lowur msaada noni kungarakecha.

Translator:  Kwasababu hiyo itatusaidia kama wamama na kuondoa umaskini

Mary Katumet:  Ompo wolo ngetoy nyoni kungorokecha yotuun kunaghta meywondon.

Translator:   Sasa  hiyo nikuhusu corruption ya kwamba hata kama mtoto amesoma, namna gani,  ana  grade  mzuri  ya  ‘B’  na

sasa wakati anaenda akisikia kama vile army sasa tunasikia wana recruit watu tarehe saba, hapa tarehe nane hapa, sasa akienda

huko anaambiwa toa kitu kidogo,  hata kama  akionyesha  makaratasi  zake  ana  ‘B’  ile  inatakikana,  lakini  kitu  kidogo  kwanza

itangulie

Mary Katumet:  Nyo lee tongonchiin kuu otini kewany monung masomo, wetoy kekiir kasii ARMY wolo kelenchuu konuuno

ropyeen cho change nyo man ata kikiirun.

Translator:  Sasa mtoto vile ana ‘B’  anaweza kosa kuajiriwa na ile hata hana pengine na ana kitu kidogo anapata kazi.
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Com.   Sasa mama anapendekeza nini?

Mary Katumet:  Nyo makaat tenguu kuu nee?

Translator:   Ati huyo anayetaka hongo, achukuliwe hatua ya kustakiwa kwa sababu mshahara yake inamtosha.

Com:  Sasa  mama, unajua vile iko sasa?   Kwa mfano, polisi akikukosea,  hakuna mahali unaweza kuenda,  hakuna ofisi  fulani

unaweza  kuenda.   Huyo  askari,  wanajeshi  wale  wanafanya  hiyo  recruitment  ya  wanajeshi  hakuna  mahali  unaweza  enda

kushtaki.  Sasa ungependa tuwe na mahali, mwananchi anaweza enda kushtaki mtu wa serikali akikuitisha kitu kidogo?

Translator:   Ati sasa kukiweko,  sasa  ofisi kama hakuna sasa  mahali pa  kuenda ku report  hizi kwa wakati  huu, ni vizuri sasa

tuwe na hiyo ofisi ya sisi kupeleka malalamiko yetu ndani yake.

Mary Katumet:  Kmokeech offis nyoo kistokuntoo piichetee, takeluum shiideni chaa.

Translator:   Asante

Com.:   Haya, tunaendelea.  Akina mama wanatoa maoni mazuri sana,  sijui kwa nini wamejiandikisha observers  wote.   Haya,

tumpate sasa Jackson P. Meriakoi.

Jackson P. Meriakol:  Asante sana  commissioners.  Mimi ni Jackson P. Meriakol,  na kabla sijatoa maoni yangu ningependa

kuongea juu ya umliki wa mashamba.  Kwa sababu wa mama wamesema kweli kweli hati ya kumiliki mashamba iwe iandikwe

majina  mawili,  na  kwa  maoni  yangu  kwa  sababu  kuna  wamama  siku  hizi  wakora  pia,  akizaliwa  mtoto  mmoja  au  wawili,

wanaweza kuchukuwa hiyo mamlaka ya kushtaki na ama kufanya hujuma fulani ya kumiliki shamba bila hiyo  ukweli  kuweko.

Kwa hivyo, mimi ningependelea kwamba sitapinga sana hiyo hoja ya kumiliki hati kwa majina mawili lakini, katika land control

board, kuna kitu ambayo inaitwa special land control board.

Com:   Umemaliza hiyo ya akina mama wakora?  Maliza hiyo

Jackson P.: Upande wa mama hawa wakora,  ama wamama ambao wanaweza kuhujumu mzee, ndio ninaonelea ya kwamba

kuweko na hiyo tume au control  board,  ambayo kwa kupitisha  shamba  ama  kwa  kutoa  umiliki  wa  shamba,  waangalie  vizuri

sana.   Ningependa  kuweka,  ifutiliwe  mbali,  land  the  special  board  room,  hiyo  special  board-room  ndiyo  imeletea  wamama

shida.  Si kwamba wamama wamesema tu tuandikiwe shamba,  ni kwa  sababu  ya  special  board-room,  pesa  inafanya  kazi  si

kwamba wale wazee ambao wangesimamia hiyo shamba ama wangeona vile shamba inauzwa, wangechungumza vizuri.  

Ninafikiri tu ni uuzaji vibaya wa shamba ndio umeletea akina mama  shida.   Basi kwa maoni yangu, kwanza kabisa ningependa

kusema ya kwamba katiba ya Kenya iendelee kufundishwa kwa mashule.  Kwa sababu tangu kuanzishwa katika Jamuhuri yetu

ya Kenya,  katiba imekuwa tu ni kitu kimewekwa vitabuni na haina daftari  ambayo inaweza  onyesha  watu  kwamba  hizi  ndizo

katiba zenyu, ama  hiya  ndiyo  maoni  zenyu,  na  hizi  ndizo  walivyopendekeza  na  hizi  ndizo  Kenya  huwa  inaongozwa  ama  vile

inachukuliwa kwa majukumu ya constitution yetu.  Pia constitution yetu ibadalishwe kwa lugha ambayo ni rahisi kueleweka, tena
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iwe ni  kwamba  kila  Mkenya  apewe  daftari,  kama  vile  mwenzangu  alisema  ya  kuweza  kurahisihsa  hiyo  kusoma  na  kuelewa

katiba.  

Ningependelea councillors wawe walimu wa katiba siku zote.   Ningependelea councillors  wawe  walimu  wa  katiba  siku  zote.

Kwa sababu wanapata mshahara na wapewe mshahara  kubwa from Central Government ili kazi yao kubwa iwe ni  kuelimisha

raia kwa maoni zaidi ama kuhusu katika katiba.  

Katika  katiba  yetu,  Chapter  oone,   napendekeza  kuwa  katiba  iwe  inaanzia  na  watu  wa  Kenya.   Na  kabila  zote  iwe  pale

ionyeshe ya kwamba  sisi ni Wakenya. Kwa sababu katiba imetoa tu, katiba ya sasa tuimetoa kwamba Kenya.   Na  kabila zote

iwe pale ionyeshe ya kwamba sisi ni wakenya.  Kwa sababu katiba imetoa tu, katiba ya sasa tu imetoa kwamba Kenya iko nchi

tupu bila watu.  Na tena vile-tuko kila ethnic  group, ninaona ya wamba imesahauliwa kwamba tu, tofauti.   Lakini  tukipendana

kama jamii za mbalimbali, tutajenga taifa  letu  ambayo  ni  moja.   Kuhusu  Rais  Jambo  la  kwaza  nina-pendekeza  kwamba  rais

achaguliwe tu awe ni yule ambaye, (Let me read in English).  

The President is an executive government representative and should not be an MP in a Parliament of a particular place.   But he’

s the chairman of the winning party because  he’s going to be  the  President  automatically.   The  majority  who  votes  him from

district level to national level, will make him a President of that particularly party.  

Ninapendekeza kwamba President awe na chama kwa sababu yeye ndiyo mwenye kiti wa chama hicho.  Ninapendekeza tena

President  awe ceremonial President,  kwa sababu sasa  hata hakuna wakati  moja ambaye President  amefikiria  sehemu  zingine.

Kuna kitu ambacho kinaitwa district  number  one  kwa  development.   Hiyo  ndio  imetuletea  shida  sana.  Kwa  hivyo  President

asiwe na mahali pa kusimamia, bali awe nuetral as much as possible.  

Ningependekeza kwamba President tena awe ni mtu anafanya ofisi kama yule mwingine.  Awe na leave,  asiwe tu anafanya kazi

through  out.   Awe  na  leave  na  mahali  pa  kupumzikia  na  kufanya  kazi.  Ningependekeza   kwamba  tena  kuweko  na

Prime-Minister ambae atakuwa ana deal na government duties ili hata rais akifa, hakutatokewa na shida ya kusema sasa  ni nani

ataendelea na mamlaka ama wajibu wa serikali katika kuendeleza matendo ya kila siku.  

Kwa upande wa serikali, ninapendekeza serikali, kwamba bunge iwe na nguvu na kuweko na chambers mbili; Lower House na

Upper  House.   The  Senate,  na  Prime-Minister  uchaguliwe  katika  hao  wabunge  ambaye  ataendeleza  hizo  kazi  za  Bunge.

Ninapendekeza kwamba hawa senators  wawe ni wazee wa umri kutoka wa forty-five years  and above.   Na  wawe  ni  wazee

wamefanya kazi na labda wamestaafu.  Wachaguliwe wawe senators ya kuendeleza senate office katika Upper House.  

Ningependekeza  kwamba  local  government  wapewe  jukumu  kubwa,  ili  kila  district  ambayo  sasa  sitaki  kuita  district,

ningependa itwe county, iwe ni country ya Pokot au county ya Turkana ama Samburu na yoyote ile.  Hii ni sababu ni kwamba,
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katika county hizi kuna wale ambao wameelimika na wana ujuzi wa utalamu wa kupanga mipango; the planning of the district  or

of the county.   It  will  be  more  measurable,  it  will  be  more  accurate,   it  will  be  more  specific,  it  will  be  free  to  evaluate  the

district, the development as from district or from the county level.  Other  than the national level, because  right now the minister

of  finance  anaweza  kusoma  budget  yake,  lakini  hiyo  budget  kwa  sababu  haikuwajibika  kutoka  kwa  counties,  anaweza  tu

kusoma  daftari  bure,  na  haitakuwa  implemented.   Ningependekeza  kwa  upande  wa  Security,  kwamba  kuwe  na  national

security ama security yetu iwachiwe Central   Government.   Na  integration ambae inaweza kutokea juu ya security ikiwachiwa

mikononi mwa counties, ama mikononi mwa regional government hiyo italeta decentralised government,  kwa hivyo upande wa

security, tuwachie Central Government ideal na hiyo.  Ningependekeza polisi wafutiliwe mbali, iweko na army peke  yake.   Na

hizi idara zingine, zifutiliwe mbali.  

Kwa  upande  wa  maendeleo,  ningependa  maendeleo  ya  nchi  haswa  serikali  wachunguze  sana  mambo  ya  elimu,  mambo  ya

matibabu tuseme medical training centres,  education training colleges iwe distributed all over the  republic  unlike  today,  where

ther are concentration of this facilities in one region.  Marafiki zangu wameongea  juu ya forest.   Forest  is our natural resource,

which is also rich in other, it is rich in minerals or rich in other natural factors.  Kwanza it is known for wild-life, it is a source of

wood for building, it is also water catchment drums and it  provides medicine also it provides honey.  

Ningependekeza the forest  Bill 200  iendelee,  na kwamba watu wapewe wale wanaishi karibu,  jukumu ya kulinda hiyo  forest.

Kwa sasa  forest  na watu ni vitu viwili,  there  are  two  parties  because  the  forest  is  termed  to  be  for  government  and  if  it  for

government no  body  bothers  to  watch  over  it,  or  take  care  of  it.   So  forests  should  be  owned  by  government  through  the

people nearer.  I also propose that to protect   forests,  it must be  constitutional,  and the boundaries be  marked so that there is

no exploitation.   I propose government to give special  attention for this people  who live in this region to help them with piped

waters in homesteads to reduce soil erosion as well as protect river banks, from animals destroying them while taking the water.

Com:   What are the carriers benefits?

Jackson P. Meriakol:  Carriers benefiting from our waters should also compensate us for this reason.   For  judiciary, I would

suggest that all civil cases, all criminal case that are cultural based should be judged according to our ethnic back-grounds.   And

for a case dealing with two different community, the people  of this two communities should meet together so as  to discuss and

balance the nature of the case.  I propose that the particular judges of the African court  to be  established at  divisional level and

not  sub-locational  as  people   have  mentioned  earlier.   I  would  also  propose  that  this  people  be  paid  as  other  government

officials and they should get benefits just like any other government official. 

I am going to mention something little about the finance.  If the finance minister reads his budget. He should read the budget with

the concern of the district  or  the county professionals,  so that the budget will be  measurable.   Is  unfair  nowadays  for  the  five

years.
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Com.:   Don’t go to the details, you’re given the principle recommendations, go to something else. 

Jackson P. Mariakol:  Yes, I propose  that the minister of finance or  the government in that particular time should be sued if

the stipulations of the budget is not implemented.  For  rights and other freedoms I propose  free education and fair  education,

like in Uganda (Interjections)  I need subsidies or  reduced costs  of secondary schools education upto  ten thousand per  term,

unlike  now  where  it  is  twenty-thousand  or  as  much  as  that.   I  need  home  for  the  old,  because  our  old  people  have  been

forgotten.   They  need  to  be  given  food,  clothing  and  other  infrastructures,  even  entertainment.   I  need  an  employed  trained

Kenyan to sue government or to be paid for that resource which he wasted on his education.   

According to  my last  suggestion  in  Parliament,  the  President  should  not  appoint  any  minister,  or  if  he  appoints  minister,  the

minister should read his curriculum vitae for the Parliament to give him a go-ahead.  He should also be that particular,  he should

be fit for the ministry he is given.  He should not just be a retired may an ex-service commander to become a minister of foreign

affairs or  any other appointed MP,  to become a minister of natural resources,  because  he’s not going to be  competent  in  this

field.  So I’ve finalised.

Com:  Helen Kiptoo?

Helen Kiptoo:  Asante bwana commissioner.   Yangu tu!  Wenzangu wamesema  ni  kuhusu  land,  lakini  mimi ningetoa  maoni

yangu,  ni  maneno  ya  land  title-deed  Tumeona  kwamba  bwana  anaweze  uza  shamba  bila  sababu.   Aweza  kuuza  kwa  bar,

mpaka unaona mtu anakuja kujenga shamba. Watoto wanahainga.

Sisi hata watakuwa displaced, so sisi nataka sasa hii katiba mpya.  Iweke mazuio, au jaribu kuweka attachment au kuzuia hiyo

maneno ya bwana kuuza shamba bila sababu watoto  wanahangaika.   Ya pili mimi  nataka  free  educaiton,  sababu   wasichana

wanakosa  kusoma  ni  kwa  sababu  hii  maneno  ya  fees  sasa  wanafanya  wazazi  wengine  wawache  masomo  ya  wasichana

wanaona  sasa  kama  watoto  ni  wengi.   Afadhali  msichana  akae,  hasa  kwa  hii  kimila  yetu  ya  Kipokot  wanasema  sasa  fees

inakuwa  mingi  nini,  hata  heri  msichana  tu  akae  nyumbani  aolewe,  hiyo  mali  sikuje  usimashe  wengine.   So  tunataka  free

educaiton  ikuwe  ili  kila  mtoto,  hasa  wasichana  wasome,  kutahiri  wasichana,  iwekwe  kama  sheria  sasa  ya  sasa,  kwamba

msichana akitahiriwa, sheria inafanya kazi  ili hiyo sheria ya kutahiri ikome.  Halafu hii maneno ya murder case,  mtu anauwawa.

Anauwawa  na  panga,  awe  anaweza  kuuwawa  tu  halafu  hiyo  mtu  mwenye  ameuwawa  anafungwa  miaka  tatu.   Sasa  watu

wataendelea kuua watu kama katiba isiporekebishwa, watu wataendelea kuua kwasababu three years unatoka.

Com Lethome:   Sasa unataka punishment ya mtu iwe?

Helen  Kiptoo:    Nataka  apewe  adabu  kama  umeua.   Ukiwa  unaweza  hata  kufungwa  maisha,  Ili  iwe  lesson,  ile  ingine  ya

kwanza imeingia.
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Com Lethome:  Haijaingia, tunataka  urudie ile ya kuua punishment yake ni nini?

Helen Kiptoo:   Mtu akiua, punishment ikuwe kifo.  Afungwe maisha au yeye  pia anyongwe, ili wengine wasirudie kuwauwa

watu kwa sababu murder case imekuwa high kwa Kenya.

Com Lethome:   Haya, huyo mwingine endelea

Helen:    Hiyo  murder  case  watu  wanaua,  kwa  sababu  anafungwa  miaka  chache  anakuja  nyumbani.   While  mwingine

amepoteza maisha.  Haya, hii maneno ya, mumeandika elimu; tungetaka tu kama  dawa, watu wa Kenya wapate  dawa ya bure.

  Watu wamekufa kwa sababu wamekosa pesa,  kwa hivyo ningependa tu kwa sheria,  watu wa Kenya wapate  dawa ya bure.

Hiyo ni yangu.

Com:   Haya, Asante sana mama Kenneth. Kuna mtu kutoka hapa kuna choir.  Anataka kutoa maoni kwa choir?  Ningependa

aje anielezee anataka kutoa maoni yake vipi, Richard Ndimang’ole yuko hapa?  Richard Ndimang’ole.  Hayuko?  Tunaendelea

basi, akija ataniambia vile anataka, Solomon Cherang’at?  Karibu.

Solomon Cherang’as  :   Thank  you  honourable  commissioners.   My  name  is  Solomon  Cherang’as,  I  have  some  personal

views, to prepare the memorandum and may be that one I will say it to you later.   Briefly I have a quote  from the Bible; in the

book of Acts seventeen – twenty six.  And I quote;  “ From one man, God made a great  nation of men that they should inhabit

the whole earth, and determine the time set for them, and there is some places where they should live”.  

I am from a minority tribe in this district called the Cherang’any, who are  also well known as Sengwel.   They have two names.

We  are  in  Chereng’any   East  and  I  am  a  Chereng’any  myself,  so,  who  inhabits  three  districts  there  in  three  districts  of

Trans-Nzoia, West-Pokot and Marakwet.   And number about  sixty-thousand,  though this number is not adequate  since there

have been accumulated to the people of these districts.  So they have been registered either as Pokot here or Marakwet, so it is

not an official number. 

I have itemised my proposal here all in brief for you to maybe,  I’ll include the larger form when I bring the memorandum.  So,

one; We the Chereng’any want a district  if we are  to develop as  we are  too backward.   With  old  ways  of  life.   The  district

should name the land district, that one is point number one.  I  have made it so brief.   Number two,  we need the constitution to

create  an  MP  post  for  us  the  Cherang’any,  on  minority’s  rights  basis  as  voting  spoken  power  is  obtainable  for  us  at  the

moment.   That  one  is  point  number  two.  Number  three;   in  this  case,  we  need  to  be  given  the  nominated  MP  through  the

constitution. That one should have been number two so number three now; We need compensation of land in Trans-Nzoia and

our other areas  robbed  out by our neighbours and other outsiders includng the colonial power  that  is  the  British  governemtn.
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Number four;  we also need compensation on cattle rustling which has been rampant in this district  for our people  give, those

ones who have been named and payment to be  made in cash for the stolen animals or  in cash.   The government has failed to

protect us since 1954 when this menace started.

This is to date  when the cattle rustlers came have been on  court  and  is  still  under  interrogation  and  other  wise  of  a  situation

pertaining the court  rights. This is the cherang’any who have to,  who don’t have any representation heading in  government  or

anywhere.  That’s why they are  too poor  so point number  five now; we need protection by being armed.   If the government

cannot give us proper protection as it gives is the case, so number six; we need the scrapping of tribal name districts.  

We need,  where more than one tribe live like for example,  West-Pokot,  because  there  are  two  tribes  there,  like  the  Pokots

themselves who are  dominant and the  Chereng’any  who  are  the  minority,  and  Marakwet  because  the  Cherang’any  are  also

there.   Who are  still in another name, since the dominant tribes  named  after  their  thinking  there  after,  think  that  it  belongs  to

them, yet in this case, there is nobody of Cherang’any are co-owners but have segregated.

So that one is point number six, number seven;  The government should empower the Cherang’any by stopping immigration.  

We are  now at  the moment Chereng’any, it was  formerly  the  home  of  the  Chereng’any  but  the  dominant  tribe  who  are  our

neighbours,  have  come  here  so,  in  large  number.    So  we  want  to  stop  that   immigration  to  the  Chereng’any  lands  by

neighbouring tribes because  such a kind of migration is a result for tribal clashes.   As the large tribes tend to  dominate  us,  so

because this has taken place already the Chereng'’ny intend to launch the complaint at  the national and international  courts  of

law, to claim to be compensated on various damages suffered so far.

Point  number  eight  now;   Those  claiming  their  parts  in  several  locations  here  some  members  have  come  and  claimed

Trans-Nzoia.

So, those ones who are  claiming Trans-Nzoia from either West-Pokot  here maybe in Marakwet,  were initiated and are  infact

Chereng’any or are Sengwet it doesn’t matter.  The are our land which who have partially been accumulated as  I had told you

to the Pseudo or false tribe saying may be I am a Pokot, though I am a Chereng’any in the real fact,  so they claim such. If they

claim to be Chereng’any by blood are  rightfully therefore the real  owners.   Because  if  you  hear  somebody  coming  here  and

saying we are claiming Trans-Nzoia, initially it was the home of the Chereng’any in true fact.   But he’s living either West-Pokot

or Trans-Nzoia if the Chereng’any’s that have been assimilited to the Pokot or the Marakwet tribe.  And is the rightful owner of

Trans-Nzoia, initially it was the home of the Chereng’any in ture fact.   But he’s living either West-Pokot  or  Trans-Nzoia if the

Chereng’any’s that have been assimilated to the Pokot  or  the Marakwet  tribe.   And is the rightful  owner  of  Trans-Nzoia  but

becomes now and claims that he wants Trans-Nzoia back,  So,  if the Chereng’any  or  who  is  the  Chereng’any  but  is  already

assimilated as the Pokot or the Chereny’any so, it neither belongs to those tribes but it belongs to the Chereng’any and is about,
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that is Trans-Nzoia now. 

The government should start  the commission, the government should  start  a  commission  on  this  land  issue  to  solve  emerging

crisis.  Because you commissioners have been told severally here now, that so and so is owning Trans-Nzoia.  So,  to erase  that

one now that commission should be made so that, and to include the three D.C’s of those districts with the commoners now of

Trans-Nzoia, West-Pokot and Marakwet districts to resolve this controversial issue of land ownership.   That one should be so

that no one should be complaining without course.

You have heard severally about this forest here.  Everybody has come and claimed that one and he has told you forests  belongs

to the indegenous people as I had told you.  I am recommending, I put it in my proposal  in a more informative manner, so that

one will come later.

So, point number nine;  a complaints commission  I am now recommending  that one. It should be a naitonal issue.   That one is,

a Complaints commission or should be constitutionally established in Kenya by the constitution,  with an ombuudumen office to

make cheques and balances in the running of the government,  such  as,  if  anybody  can  claim  Trans-Nzoia  or  if  anybody  can

claim anything, they should present their grievances to a certain sect, commission, and that should be addressed.

So  point  number  ten  here;  A  comprehensive  constitution  should  be  in  place  before  the  next  general  election,  that  is  my

recommendation.  Meaning the commission should be given as  much time as  they need to do that,  so that we can present,  so

everybody should present his views to his satisfaction.

My second last point is this; I need the central  form of government.   It  should be maintained, so long as  representation  in  the

August house, that is Parliament,  is widely inclusive as  possible,  that is including the minority tribe such as  other,  the Chereng’

any and an other name Sengwet.  And other sub-interested groups in Kenya.  We don’t want Majimbo system.  

So lastly, it is upon my question my honourable commissioners and this question am asking but I’ve heard, that may be after this

you are going to have three representatives if I am not wrong may be I stand to be  corrected,  three representatives from each

district to the national forum, conference. 

So, I am now putting this quesiton to you as you have heard through my speech that we the Chereng’any this minority group we

don’t have any representative and maybe we are  not going to get that chance,  we are  not going to stand so,  how  are  you  as

commissioners going to help us be, to have at least a representative in those, at the national forum.

Com Lethome.:  We don’t yet have, we are waiting on the guide-lines, sasa itabidi twende mbio mbio have so many people  its

almost two oclock na ikifika saa  kumi mutasikia ile kitu inapiga kelele sana,  halafu tunaenda kuchukua watu wengine.  Samuel
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Kiptoo?  Sasa tufanye haraka.  Kiptoo ako wapi na Emanuel Finja yuko?  Kaa hapa mbele, samuel akitoka unaingia.

Samuel Kiptoo:  Asante sana commissioners kwa katiba, kwa hivyo kwa majina naitwa Samuel Kiptoo.   Langu la kwanza ni

kusema mambo ya katiba,  kuhusiana na wasichana.   Wasichana wako na haki kama amezalia nyumbani.  Lazima waangaliwe

zaidi kwa hii katiba ambayo inatengenezwa wakati huu.  Kwa hivyo, ingine hiyo wasichana wapewe kakitu kama karobo  kama

sio ng’ombe, apewe kama hakuna shamba apewe ng’ombe, akauze ajisaidie maisha yake.  Lingine, ningependa kabila ndogo la

Sengwet, Chereng’any, litambuliwe katika hili katika ambalo linatengenezwa katika huu mwaka.

Lingine la tatu,  tungependa katiba imalizike kabla uchaguzi ujao,  la nne, mambo ya ufisadi umezidi nchi  ya  Kenya,  kwa  hivyo

tungetaka katiba hili ibalishwe na iwe kali zaidi.   La  tano,  kabila  ndogo  la  kama  sisi  wa  Chereng’any,  tungependa  tujulikane

kama wengine, kama Wasabaot wale wa juzi walipata district pale, Marakwet pale juu.  Labda tungependa tujulikane iwa.

Com Lethome.:  Mumepata any politics districts?

Samuel Kiptoo:   Tupate district yetu.  Haya nafikiri ni hayo tu!

Sinja Achokoro:   Ke nyorunoo chaa District too nyoo, nyoo leenye chonii nyuu

Translator:   Kwa majina ni hayo Sinja Achokoro

Sinja Achokoro:   Ompo kainotuut koo chan, kurenanun Sinja Achokor

Translator:    Anasema anataka kusindikiza yale ndugu aliyoyasema

Sinja Achokoro:   Omochan asindikishan chiini kamwaa weriinyoo.

Translator:    Ya kwamba mambo ya mtindo huu wa 8-4-4 system itolewe na ile ya zamani ya darasa la saba tuendelee nayo

Sinja Achokoro:   Lenyee ngala 8-4-4 kewiirtaa nyoman.

Translator:   Ya kwamba kwa shule zote iwe masomo ni ya bure

Sinja Achokoro:   Kluuku masomo kupoyiit kule

Translator:   Serikali tu watumie ile kodi yetu ambao tuna nini kulipa shule

Sinja Achokoro:   Sooch paat kupoghisyegho kodinee chaa kelipan skuul

Translator:   Sasa hata kama ni pesa ya kununua vitabu, serikali walete vitabu kwa shule hiyo

Sinja Achokoro:   Yeee nyuu ato koo ropyeen, Soch kwipu vitabuun skuultiin

Translator:   Ya pili ni kuhusu mikutano
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Sinja Achokoro:   Nyopo odeny, kluuku ngala nyoryogh

Translator:   Imetosha, mamlaka ipatiwe wazee wa area

Sinja Achokoro:   Mchiini paghtagh ketoo poypa koree

Translator:   Kwa sababu hao wenyewe wanajua vile ya kueleza mikutano yao

Sinja Achokoro:   Ompo wolo chanee choo nguut ngalaa nyoryogh tiinee choni

Translator:   Kuanzia kijiji mpaka hata location hata sub-location na kuendelea mbele

Sinja Achokoro:   Ku ngeetunoo orii poo koor takwiit Locations

Translator:   Mambo ya Pokot mila.  Mila ya Pokot inasema ya kwamba wale watakaa juu ya viti ya uongozi ni wanaume.

Sinja Achokoro:   Mileeni Pokot mwoghoy loo kindoghoghuu kuu mroon ompuun

Translator:   Kama mama ana neno la kusema

Sinja Achokoro:   Ato tuungeti yoo kugh nyo mwoghoy,

Translator:   Yeye ana ruhusa ya kusema lakini hana ruhusa ya kusimama katika mikutano, anakaa chini na kusema.

Sinja Achokoro:   Tungetii nyinde poroghuun nyo mwoghoy wolo motuung nyee nyo ywongoy lee kindoghoghiin.

Translator:   Ningetoa mfano, kama wakati wa kupeana msichana kwa mila yetu ya Pokot 

Sinja Achokoro:   Leenyee ompo ngala tartagh po cheptoo ompo Pokot,

Translator:   Kama tumepeana mahari yetu

Sinja Achokoro:   Ato kiketotechaa malii chaa

Translator:    Sasa  ni ng’ombe thelathini, na imekubalika ni ng’ombe thelathini, sasa  uamuzi huo tunauliza  pia  wamama  kama

wamekubaliana nao pia.  Na kama wamesema ndio, mtoto anaenda na ng’ombe inakuja

Sinja Achokoro:   Lenye atokwagh loo tiicho chole tomonuut somok, mchiini kumwagh yoo tikwil.

Translator:   Ni raslimali za watu ambazo ziko katika nchi yao

Sinja Achokoro:   Lenyee tukuun cho po ngung choo miiteni koro Pokot,

Translator:   Ni vizuri sana watu hawa wafaidikie mali yao ambayo iko katika area yao.

Sinja Achokoro:   Karaam nyoman kunyoruu piiko koree.
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Translator:    Ni mambo ambayo inatoka  kwa  serikali,  ambayo  wanatumia  vyombo  vikali  kama  helicopter  yakufanyia  watu

operation.

Sinja Achokoro:   Somuut yee nyan, kunguuna koro soch ompo ngala mudumudu weey, (Operations)

Translator:   Ninazungumzia juu ya helicopter ambayo serikali walitumia kufanyia watu wa Pokot operation.

Sinja Achokoro:   Ongololonaan ngala muduumuduu (operation), ndekeen chopo operation.

Translator:  Watu hawa waliuwawa Wasamburu, Wapokot, Chebleng na hao wengine wa Turkana.

Sinja Achokoro:  Piichonii kikituugh lenyee Sombuur, Pokot, Chepleng njo Turkana.

Translator:    Kwa sababu ya wizi wa ng’ombe

Sinja Achokoro:   Ompo wolo ngala losemeeni tiich (chorii)

Translator:    Na tunasikia katika vyombo hivyo, habari ya maradio na ya kwamba kuna wengine hata wanaiba hata mabilioni

ya pesa, lakini hawapelekei hawa operation.

Sinja Achokoro:    Ake  luumechaa  loo miiteni  kooro  nyo  kchooroy  milliontiin  ak  mopoghisyeghoo  nyee  chii  ndekeen

wey!

Translator:  Tunataka sasa ya kwamba serikali wasiwe na pasi ama mamlaka ya kuweka kuwa na kuuwa watu.

Sinja Achokoro: Kmocheecha yee nyuu loo, momiichinii nyee Soch kutugh piikachii.

Translator: Na serikali wakiuwa mtu  haja mmoja, watagharamia na watacompensate na wanatoa  gharama ya hiyo mtu.

Sinja Achokoro:   Ato tuugh nyuu chii Soch, mchiini kelipan.

Translator:   Karibu mwisho

Sinja Achokoro:   Karibu kluuku suruum

Translator:   Ni mambo ambayo hospitali wanafanyia wanachi,

Sinja Achokoro:   Kleenya tukuun cho yighchiini piich Soch,

Translator:   Kama mfano kama barabara,

Sinja Achokoro:   Lenya ngala parapareen

Translator:    Tunataka mambo ya barabara yatengenezwe ziwe za rami kila mahali
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Sinja Achokoro: Kmoorecha ngala ortuun kluuku nyopo lamii lee kooree anga tikwil.

Translator:   Barabara ikitengenezwa vizuri kwa ile area ambayo kiongozi anataka zaidi kuliko mahali pengine popote.

Sinja Achokoro:  Ato  kiigh  ortuun  nyo karaam  Lelan,  tungetii  tukuun  cho  chang  nyoman  kusiir  kareran  lowir  ompo

koroo pokot

Translator:  Watu wapewe haki yao, kama ni elfu kumi ambazo ni za kutengeneza barabara,  na tuna wilaya kumi,  kila wilaya

ipate elfu moja moja.

Sinja Achokoro:   Mchiini keto piich haki ngwaa, lenyee ngala paraparen ato nyung taman kekonechaa.

Translator:    Wale polisi wakukaa ya traffic waondolewe.  Wasiwe hapa

Sinja Achokoro:   Polistiineechai topuyoot po traffic kewirtaa.  

Translator:    Sasa, MKenya awe na kibali na awe na ruhusa ya kupata identify card.

Sinja Achokoro:   Nyo mchiini chii po Kenya tusuuk ‘kitaambulishoo”

Translator:   Na hata pia awe na cheti ile passport

Sinja Achokoro:   Nko passport tikwil “nyo kpeestegho sany”

Translator:    Na hiyo pia iletwe karibu na mwananchi na apewe bure.  Asante.

Rev.  Polycarp Mekel:   Asante sana mwenye kiti commissioner,  mimi ni Michael Reverend Polycarp Mekel.   Wa  Anglican

Church  of  Kenya.   Basi  langu  ninaanza  na  elimu;  la  kwanza  katika  elimu,  ningependa  nursery  schools  ikuwe  recognised  na

serikali na walimu wa nursery schools wapewe elimu sawa na wale wengine.  Waende training, kisha wawe katika shule hiyo,

wawe staff na walimu wale wengine.  Pia walipwe mshahara wawe katika shule hiyo, wawe staff na walimu wale wengine.  Pia

alipwe  mshahara  sawa  na  walimu  wengine.   Nakuja  kwa  adult  education;  masomo  ya  elimu  kwa  watu  wazima.   Hiyo

inatakikana  sana  na  walimu  waende  training.   Walimu  wa  adult  education,  waende  training  na  pia  shule  ya  adult  education

ijengwe ili kuwapa wazee na wamama motisha ya kuenda kusoma.

Ya  pili,  security:   Security  ya  mwananchi  ambaye  ako  nyumbani  anastahili  kulindwa  na  vitu  vyake,  na  kama  kuna  makosa

ambayo yametokea ama shida ambayo imetokea,  sio yule ambaye ni mkulima anaenda kutatizwa na mali yake.   Na  mali yake

ikichukuliwa, ikifika kwa polisi station, kurudi inakuwa shida, kupata mali zake zote inakuwa shida.  Na  pia kama kuna makosa

mahali, operations ikikuweko.  Kuna wazee wa sehemu hiyo wanajua kama serikali  wanapeleka  askari  pale,  waketi  na  wale

wazee waone jinsi wanaweza kufanya na kurudisha ile shida irudi kwa njia mzuri.  Lakini sio operation.

Poverty:   Umasikini:  katika  umasikini,  kumaliza  umasikini,  serikali   ireinforce  officers  wa  agriculture  na  kuwapa  support  ya
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kutosha ili waweze kufika kwa wakulima.  Hawa ma-officers wa agriculture, ni watu wametupwa, ni watu wameachiliwa mbali,

ni watu wanakaa tu hawajui watafanya nini.   Na  hata  katika  shule  zetu,  agriculture  ifundishwe   watoto  ikiwa  tunahitaji  kweli

kumaliza umasikini ni kusaidia yule mkulima.  Sehemu ambazo ni za ukame  sehemu za ukame.  irrigation scheme ifanyike katika

sehemu hizo.

Land:   Title  Deeds,  zipeanwe,  process  zote  zifanywe  in  the  divisions  na  irudi  na  mwenye  shamba  achukue  title  deed  yake

kuhakikisha.   Asiende  mbali  kwenda  kuchukua  title-deed  yake.   Wazee  wakuweko   katika  division  wa  kuamuwa  na

kutengeneza mambo hiyo yote.  Uzee, old-age:  Wazee wanakuwa wakongwe, na wanawachiliwa.  Itakuwa vizuri sana serikali

katika kila district wajenge mahali wazee wanaenda kukaa, baada ya kuwa wazee.

Employment:  Serikali baada ya kusomesha watu wake na kupata masomo, ndio imutafutie kazi and especially wale wanamaliza

universities.  Mtu anamaliza university na kukaa nyumbani si vizuri.   Walimu  pia  wawe  employed,  na  pia  walimu,  serikali  pia

iwatafutie nafasi ya kuendeleza masomo yao, ya kuongeza masomo yao.

Churches: makanisa; all churches property should be tax free.  Kusikuweko na ushuru kwa mali ama raslimali za kanisa,  kutoka

kwa  serikali.   Wahubiri  wanaohubiri,  wakidosoa  makanisa  mengine  au  kulaumu  makanisa  mengine,  wachukuliwe  hatua  na

sheria.   Afya;  watu  wa  Kenya  wapate  matibabu  ya  bure  na  akina  mama  wanapoenda  kujifungua,  ikuw  special  case

inayochukuliwa kwa haraka na kwa dharura, na kwa kupenda.  Sio mama kuwachiliwa pale, anasumbuka pale mpaka matatizo

yatokee.  Kila mwana Kenya, a citizen Kenyan,  ambaye amefikisha zaidi ya miaka kumi na nane apate  mshahara kwa sababu

wanatowa tax kwa serikali na yeye pia apate mshahara kila whisho wa mwezi.  Katika  katiba ya Kenya,  ijulikane ni watu gani

na  ni  watu  gani  wameunda  kwa  Kenya.   Na  pia  wajumbe  wanaochaguliwa  kwa  constituencies  wakuwe  wajumbe  tu,

wakuwakilisha wananchi.   Ministers wachaguliwe wasikuwe  wabunge.  Wakuwe  tu  mtu  ambaye  ana  elimu,  ya  graduate  kwa

university ambaye anakaa kwa ofisi ile na amehitimu kwa masomo ya ile kitu anaisimamia kama waziri.

Resources:  Resources kama miti mawe, wanachi wa pale wawe owners.  Hata miti ile iko barabarani, mwananchi mwenye ako

karibu pale ndio wataamua itakatwa ama itakaa.  Sio mtu kutoka nje ambaye anakuja kukata na kuitumia bila uwamuzi ya watu

wa pale.  Asante na Mungu awabariki.

Com.: William Ropetakoo, William amezungumza, Emmanuel Isireng?  Halafu afuatwe na Silvenus Lokot, haya.

Emmanuel Isireng:  kurenanun, Emanuel Isireng

Translator:  Anashukuru kwa wewe kufika hapa

Emmanuel Isireng:  Soro ompo wolo katuukwaa aswa neete
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Translator:  Yangu ambayo ninasema ni fupi

Emmanuel Isireng:  Nyinyaan kuu tongogh

Translator:  Anaitwa Emmanuel  Isireng

Emmanuel Isireng:  Kureranuun Emannule Isireng

Translator:  Najuwa watu wamesemea mengi

Emmanuel Isireng:  Ongutoon loo kakumwagh piich choo chang

Translator:  Nina maoni tatu

Emmanuel Isireng:  Otuungon ngaal somok

Translator:  Kama wananchi

Emmanuel Isireng:  Klee chiito kooree

Translator:   Na wakulima

Emmanuel Isireng:  Nko koneetiin,

Translator:  Ni kwamba tunapouza kama ni mahindi, bei yake ni kidogo na unapoenda kununua mbegu iko bei kali

Emmanuel Isireng:  Ato kyoolto neecha pagh, kyooltegho pey nyoo munuung nyo man.  Pey nyo wou kosugh.

Translator:   Ili kupunguza umaskini kwa nchi,

Emmanuel Isireng:  Ata kepunguzaan meywondoon,

Translator:  Pia bei ya mahindi iende mbele

Emmanuel Isireng:  Mchiini pey poo pagh kuwoo yuum

Translator:  Kwa kumaliza umasikini

Emmanuel Isireng:  Ata kewaany meywondon

Translator:  Anataka K.P.C. irekebishwe na kuchungwa vizuri

Emmanuel Isireng:  Mochoy K.P.C. keriip, akechuungan lasiny

Translator:   Ni kuhusu pombe chang’aa, ya kwamba ni vizuri sheria iwekwe ya kumaliza kabisa na kukataliwa mbali
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Emmanuel Isireng:  Ketonoo marufuku chang’aa weey.

Translator:   Wanafanya kazi vizuri

Emmanuel Isireng:  Yighoy kasiin nyo karaam

Translator:  Ya kwamba watu kanisa ambayo wanayoaabudu.  Ni vizuri uwabudu Mungu mwenyewe si mtu mwingine.

Emmanuel Isireng:  Karaam kusagh chii Tororot onguut melo tangeengmoot

Translator:   Kama wafungaji wa ng’ombe ni vizuri tuwe na dume ama watu wa lugha  kuangalia  mambo  ya  bei  ya  ng’ombe

inaweza kusonga mbele na katika katiba iwekwe ya kwamba kuna watu wa kuangalia mambo ya ng’ombe

Emmanuel Isireng:  Mchiini katiba nuu reel kuros ngala poghii tiich, akuros ngala pey nyoto tiich tukwil.

Translator:   Asante

Com.:  Haya asante sana.   Naftalie Korir  yuko hapa?   Hayuko.   Francis  Tulel?   Huyu  ni  nani,  Francis?   Haya,  alafu  Korir

utamfuata.

Francis Tulel:   Basi asante sana Bwana commissioner na karibu hapa kibich.  Haya yangu itakuwa machache tu, kwa sababu

kila mtu amezungumza mazuri.  Ya kwanza, mimi kwanza nafanya kwa N.G.O.’s na ningetaka kusema N.G.O.s,  kazi zao ziwe

distributed equally kwa madistrict zote.  Na N.G.O’s, kazi zao ziwe distributed equally kwa madistrict zote.  Na N.G.O.’s, kazi

zao  ziwe distributed equally kwa madistrict  zote.   Na  N.G.O’s  budget  iwe  discussed  katika  D.D.C,  kwa  sababu  N.G.O’s

wana  pesa  na  wanasema  wanafanya  kazi  kama  wilaya  kama  West-Pokot  ama  Turkana,  lakini  watu  wanakaa  Nairobi

wanakulia pesa  huko.  N.G.O’s pia wajaribu kuandika vijana ama watu wa eneo hilo wa kufanya kazi.   Wasije wakatoa  watu

nje wanakuja kufanya kazi eneo hilo.  Hilo ni la N.G.O.’s. Kuhusu mambo ya pesa  ya serikali,  budget,  twajuwa kuwa pastoral

communities katika Kenya, waliwachwa nyuma na ukolini.  Na serikali ya kwanza ya Kenyatta  iliwasahau.  Serikali ya Moi pia

naye imewasahau, ndio unaona kuna vita.

Nindependekeza kuwa budget kubwa ya serikali iende kwa pastoral communities.  Hasa kuelekea mambo ya education na maji

na afya ya wanyama pamoja na watu ili mapastrols  hawa waweze.   Kuwa karibu na zile jamii zingine.  Kuhusu bunduki,  kwa

sababu  ya  eneo  la  pastralists  ni  nyingi  sana,  zina  kumbwa  na  vita,  mimi mwenyewe  ninasimamia,  ninafanya  katika  nchi  nne;

South-Sudan,  Ethiopia,  Kenya  na  Uganda,  kuongea  amani.   So,  naonelea  kuwa  bunduki  ambae  ziko  katika  eneo  hili,  ziwe

registered na mtu awe na bunduki yake kwa sababu hawa watu matajiri sana wako na ng’ombe zaidi ya mia moja,  mia mbili.

Huyu  mtu  siku  hizi  yaani  tunakuwa  tunaweza  kudhani  kama  tunaweza  kunyang’anya  yeye  bunduki  na  hali  ana  mali  ambayo
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inataka kuchungwa.

Wabunge:  Wajua  kwa  Kenya  saa  hii  kuna  wale  wabunge  ambao  wamekuwa  nominated.   Pendekezo  langu  ni  kuwa  hii

nomination  ya  MP  itolewe  kabisa  kwa  sababu  imepatia  advantage  party  zingine,   itolewe  kabisa.   Wabunge  pia  nao,

ningependelea hivi.  Katika Kenya lazima tuende kama wengine, na ningependelea kuwa,  ili wamama  nao  wapate  nafasi,  kila

wilaya iwe nafasi moja ya mbunge mwanamke.  Wabunge pia nao lazima, kuna kuhusu zingine ambae kuna hata  zaidi  ya  mia

moja hamsini.  Na  pia hii isahauliwe  na  wilaya  zingine  kama  za  pastoral  ambazo  mbunge  moja,  anataka  kura  iangaliwe  kwa

hivyo ningependekeza kuwa, lazima  tureview boundaries ya electoral  ya constituencies.   Na  ili kila community wapate  kupata

participation.

Local  authorities:  Hii  pia  ningependekeza  ma  councillors  wawe  na  elimu  ya  form  four.   Na  ya  pili,  hakuna  nomination  ya

councillors, kama ni kukosa kura, akapumzike nyumbani.  Isichaguliwe na mtu yeyote ambae anapeleka na sifa zake.  Mayor na

councillor,  wachaguliwe  na  wananchi  kwa  jumla.   Sio  wachaguliwe  na  councillors,  mayor  na  chairman  na  county  council.

Wachaguliwe  na  wananchi,  na  pia  awe  na  ujuzi  sio  mtu  ambaye  ametoka  reserve,  halafu  anasema  amesema  amewekwa

chairman.  Awe amefanya kazi,  mahali fulani sio chini ya miaka tano ndiyo yeye akuwe mayor.   Mali za serikali katika wilaya.

Mimi ninapendekeza kuwa county council iwe na jukumu la kusimamia maendeleo yote kwa wilaya, sio D.C. ya D.C.

Mambo ya polisi kuuliza watu,  hata unaona saa  ile mimi ninaingia hapa niliwekwa ndani na  kuumizwa sana.   Na  leo  mgongo

yangu umeharibika kwa sababu niliwekwa dani,  so  ningependelea  kuwa  polisi  wanapopata  wezi  wa  ng’ombe  wasishike  mtu

ovyo-ovyo lazima wakae na wazee,  watambue ni nani ndio mwizi, kwahivyo  wakishika  mtu,  wasishike  mtu  na  kusema  wezi.

Hiyo ni problem, kwa hivyo wakae na wazee wachunguze uizi wa  ng’ombe  na  wazee.   Na  mtu  akiwekwa  ndani,  wasiumize

mtu.  Mtu aeleze mambo yake, aende kortini ajitetee.  Akishinda, bahati yake, akishindwa abaki huko kwa sababu ni anastahili.

Mambo ya mashamba nilikuwa ninasema kidogo, mambo ya mashamba sitasema sana.  Mambo ya A.D.C.  forms kwa Kenya,

hizi mashamba serikali ambayo ziko upande huu, imependwa kwa njia mbaya sana.   Lazima community zingine kama pastrolist

kama  Pokot,  Turkana  na  Samburu  hizi  mashamba  zipatiwe  makabila  ambayo  yamebaki  nyuma  ili  wapate  kulima  shamba

watoke kwa ng’ombe wawe na mabadiliko.  Na hata sahii kama Wapokot, ningependekeza ile mashamba iko kitale,  ipatianwe

kwa Wapokot.  Ninafikiri mambo ya hospitali, ninafikiri labda wamesema, serikali ambayo haiwezi kutetea afya ya watu wake,

ni mbaya sana.  Sasa, mimi ninapendekeza mahospitali zote zipatiwe magari na 

Francis Intel:  Dawa ya ukimwi:  Wajua kuwa ukimwi umeanza kuingia nchini, iwe free,  mimi napendekeza.   Serikali itatafute

njia ya dawa hizo zipatikane free kwa wagonjwa wa ukimwi na kila wilaya iwe na District Ethos forum.  Wazee wa wilaya ya

kuangalia mambo ya jamii yao na hiyo wazee ndio wataanza kudiscipline wale vijana kwao kwanza.  Na ni hayo tu.

Com Lethome:  Asante sana. Naphtali Korir. 
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Naphtali Korir:  My names are Naphtali Korir.  I’m representing views from Kibichbich sublocation.

Com. Bishop Kariuki:  Huyo mzee amejiandikisha?  

Interjection: Lazima aandike pale.

Naphkali  Korir:   I’m reading  some  views  from  Kibidibich  sub-location  and  thereafter,  I’m going  to  say  some  of  mine.

Number 1,  Natural  Resources;  that is forests,  minerals and etc.   They should be directly under the local community, that is to

manage and project their resources.  The community should have to have some committees to manage those resources.

Secondly, customary, African traditional courts to arbitrate on all courts in cultural society and excluding all the traffic laws.

Thirdly, tribunals members to deal with land cases and issue, title deeds for the district.  

Fourth; Cultures to be respected but not to be  abolished.  The fifth point,  to strengthen the local authority,  all the civic leaders

should  have  a  qualification  of  form  four  and  above.   Money  to  fund  the  district  county  council  should  be  from  the  budget,

roughly 1 billion and above. 

Sixth, there should be free education and compulsory at all levels.

Number seven, free medical services.

Number eight, corruption openly can be controlled or eradicated by removing the locus stands so that the citizens can arrest  all

the corrupt officers and prosecute them.  

Number nine, and the last,  title deed  to have two names, that is a man and wife who has children with her.   Following are  my

personal views.

Com. Lethome:  Suppose she does’t have children?

Naphtali Korir:  Both of them should be of course if she’s married illegally she’d have to be nobody.

Com. Lethome: A woman is married legally, she doesn’t have children.   Should  her  name  appear  on  the  title  deed  or  not?

(Laughter).
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Naphtali Korir:  Of course she should have to appear.   The following are  my views:- About University qualification.  We as

Pokot  youth or  students,  we have come from a marginalized  community.  Meaning, that is in history we call that the minority

group.  So in entry points to the university we should be favoured,  we should be given at  least  a lower entry  university  point,

that’s roughly C+.  Bursary approval:  There should be a committee to be enacted from the sub-locational level to the locational

level to the divisional level so that all the needy students should have a right to have those bursaries.

Thirdly, abolishment of forced marriages.   You see  in our community it has been  rampant  cases  of  where  our  parents  forces

young girls to get married even when they are  still in standard 6 or  may be in primary.  A girl should have a right to decide his

partner is who.

Com. Lethome:  What should be the punishment of a young man who elopes with a girl?  Anamchukuwa kwa nguvu anafungia

kwa vyumba.  What should be the punishment?

Naphtali Korir: If the girl also is loving that man….

Com. Lethome: It’s not about love now, elopes, (Laughter) That is not proper marriage.  What should be the punishment?

Naphtali Korir: The man should have to be prosecuted..

Com. Lethome: Only?

Naphtali Korir:  The punishment, I mean for the man.  I’m going to talk about poverty.  We see in Kenya there’s a plan called

Poverty Eradication Programme and last month I  heard,  the  other  day,  that  there  was  some  money  to  be  given  to  the  state

poverty in the district level.  And as far as I know individuals that is youth groups, women groups and any group that is….

Com. Lethome:  Money from where?

Naphtali Korir:  The D.D.C.   The District Development Committee should have a youth there,  should have a lady so that to

represent those respective groups in development.   A youth, should be representative in the Parliament.   So  that to give views

pertaining youth forum.

Com.  Lethome:  Youth,   how  many  years  old?   What  would  be  the  age  of  that  youth  who  is  representing  the  youth  in

Parliament?

Naphtali Korir:  25 years and above.
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Com. Lethome: Above is the age 40?

Naphtali Korir: Okay, above 25-35.

Com. Lethome: Question anwered.

Naphtali  Korir: There should be equality in education,  both boys and girls. About  natural  resources;  you  find  that  there  are

some resources like trees, which are found along the roads.  Your’re going to find that these tress are being taken by the county

council.  I mean here that… I mean that these trees if it is for the timber,  it should be cut and used to rebuild some schools and

hospitals, something utility.  With that I’m finished now.

Com. Lethome: Thank you very much.  Martin Peyeng.

Interjection:  Chukua hiyo.

Martin Penyeng:  Basi kwa majina naitwa Martin Peyeng.   Ingawaje wenzangu wamesema  mengi  lakini  niko  na  machache,

karibu  matatu  hivi.   Ya  kwanza,  ni  kuhusu  reserved  farms  for  agricultural  activities  in  future.   Hiyo  ni  kumaanisha  kwamba

tunaendelea  kuzaa  na  idadi  ya  watu  inaendelea  kuwa  kubwa.   Kwa  miaka  100  hivi,  hatutakuwa  na  mashamba  ya  kulima,

hatukuwa na ng’ombe ya kupata maziwa, ng’ombe au mbuzi ya kupata nyama.  At least  kwa kila districti iwe na reserved farm

kwa hivyo kazi.

Nikiendelea kuenda ya pili, ni kwamba prison  wardens  na  prisoners  wenyewe  wawe  watu  wa  kufungwa  sawa  sawa.   Kwa

sababu unapata kwa prison wards huko, wanalala kama wanyama ambao sio binadamu, ni kama hawana haki.  Hata kama mtu

aliiba,  aliiba  kwa  kujua  na  labda  kwa  shida  zake.   Kwa  hivyo  pia  wavalishwe  nguo  vizuri  na  pia  watumiwe  wanaweza

kufanyiwa kazi the whole day.  Wengine wanakuwa hata mpaka wanakuwa wagonjwa.

Com. Bishop Kariuki:  Wapi ndipo pakuandika prisons or…

Martin Penyeng: Kuna tena mambo ya police cells pia.   Iwe  katika condition ambayo ni safi,  isiwe na ukifika huko-ni giza.

Haina lighting, haina madirisha.  Kwa hivyo, at least, iwe katika condition ambayo ni nzuri.

Com. Lethome:  Mambo ya kutoa viatu kwa cell?

Martin Penyeng:  Mambo ya kutoa viatu, kwa cell mi naona sio vizuri kwa sababu naye huko cement ni baridi na mtu akiwa
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ana socks yake, basi anaweza kujikinga huko ndani laugter.  Halafu nikienda pia kwa upande wa disabled people.  Pia wapewe

mshahara kwa sababu na wale watu total  ambao wanatabaa kwa chini, wengine ni bubu ile kamili, hawana njia ya ku-support

watoto wake ama wazazi wake.  Kwa hivyo, pia hao wapatiwe kitu kidogo pia.  Kwa kila mwezi kama mshahara na pia unajua

pia mzee pia atakuwa disabled.   Badala ya kuenda kuomba,  omba vijana wake,  ambao  wanamaendelea  pia,  hiyo  nimeingiza

kuwa disabled.

Com. Lethome:  Awe disabled, si ndio?

Martin Penyeng:  Eh,  kwa  sababu  unajua  umaskini  ni  mwingi,  sana  na  hata  kupata  kuvaa  vizuri  itakuwa  ni  shida  pia  kwa

sababu hata mimi niko na shida zangu pia (Laughter).   Pia kuna vitu kama vitabu vya sheria pia,  iwe ikiuzwa kama peremende

isiwe ile expensive kwa sababu judge aki-charge mtu na hujio ame-judge yeye kutoka kwa upande gani.  Iuzwe tu vizuri kwa

bei ile inawezekana.  Basi nafikiria nimekomea hapo kwa sababu mengi yamesemwa na wenzangu.

Com. Lethome:  Asante sana Martin.  Sasa tumpate Benjamin Aremo, Karibu.

Benjamin Aremo:  Asante Bwana Commissioner.  Yangu ya kwanza tu…

Com. Lethome:  Jina?

Benjamin Aremo:  Mimi ni Benjamin Aremo.  Yangu Bwana Commissioner ni elimu ya primary schools;  iwe ya cost  sharing.

Halafu secondary education iwe free kabisa kwa sababu hapo ndio kuna matatizo mengi sana.   Halafu  baada  ya  kufika  form

four, kwa sababu sisi Pokot  tulikuwa kidogo nguma, tuliwekwa katika ile hali ya closed district,  na tukabaki  nyuma.  Entry ya

kuingia Teacher’s colleges ziwe ni D+ and above.   Elimu ni lazima kwa wilaya ya Pokot  kwa sababu  kiwango  chetu,  Bwana

Commissioner,  bado  tungali  chini,  kwa  watoto  wote  wasichana  na  kwa  wavulana.   Na  huyu  mkasa,  the  village  elder  huyu

mkasa, apewe uwezo na kulazimisha wale wazazi watoto waende shule.  Huyo mtu apewe mamlaka kamili.

University  level,  University  institutions,  zipewe  university  loans  ili  wakamilishe,  wamalize  masoma  yao  bila  matatizo.   Mtoto

msichana anayesoma ni hatia kumuoa mtoto wa shule.  Kumtahirisha mtoto msichana si lazima.  Mtoto  msichana asome kutoka

kidato  cha  kwanza  hadi  cha  nne.   Akipenda  mwenyewe,  kwa  sababu  wakati  huo  amekuwa  mtu  mzima,  anaweza  kuamua

atahiiriwe au hapana, kwa sababu Mpokot kwa desturi  yake anataka mtoto msichana atahiriwe, Wapokot  kwa yule amefanya

kitendo  hiki  cha  kumpatia  mimba,  kulikuwa  na  sheria,  ng’ombe  tatu  kwa  yule  anahusika.   Na  sheria  hizi  wazee,  elders,

wapatiwe hiyo jukumu…jukumu hilo katika kiwango cha location, sub-location, location, hata kwa division.

Matibabu.  Matibabu iwe ni ya bure kwa dispensaries health centers na kwa district kwa sababu gharama ya matibabu siki hizi,

ziko ghali sana.  Ugonjwa wa ukimwi kusema kweli ni janga la taifa na kulikuwa, Bwana Commissioner,  kulikuwa mwaka wa
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1999, pesa  zilichukuliwa, zilihesabiwa watu halafu wanawake wakapatikana elfu 500 zaidi surplus.   Kwa hivyo, sheria ipitishe

bungeni yakwamba yule mwanamume kamili anaweza kwa wanawake wawili watatu (laughter).

Com. Bishop Kariuki:  Na yule ambaye si kamili?  (Laughter)

Aremo:  Eh…

Com. Bishop Kariuki:  Kuja nini kusema ambaye ni kamili.  Maana ya kuwa kamili ni nini na kutokuwa kamili ni nini?

Benjamin Aremo:  Yule mwanamume kamili ni yule ana mali, ana shamba kubwa na raslimali halafu yule hajiwezi, moja yule

anamtosha lakini yule ana mali anaweza kuwa zaidi ili pengine hii ugojwa ya ukimwi ipungue katika taifa letu (Laughter).   Kwa

sababu wakati huu wandume wanaenda…

Com. Bishop Kariuki:  Hiyo ukitoa example endelea, hiyo imeingia.

Benjamin Aremo:  Madiwani, Bwana Commissioners,  madiwani wachaguliwe na wawe na elimu  ya  form  four  na  baada  ya

kuchaguliwa, kipindi cha miaka mitano, tena  achanguliwe  kipindi  kingine  cha  miaka  mitano,  kumi  miaka  kumi,  pia  vile  kama

wafanya kazi wengine wapatiwe pension.  Hata mbunge pia, akichaguliwa mara ya kwanza ya pili, miaka kumi, apewe pension,

hata President pia au waziri mkuu hawa baada  ya kutumia miaka kumi wapewe pensions.   Na  salary ya councillor; councillors

wawe wakilipwa elfu 50,  halafu wajumbe elfu 500,  halafu President  million 1 kwa sababu hawa watu  wana  maharambees  na

mambo mengine ya kusaidia wananchi chungu nzima.  Nafikiri kufika hapo, asante sana.

Com. Lethome:  Benjamin,  asante  sana.   Wafuatao,  sasa  ni  Oscar  Loheri.   Dini  ya  Roro  mafuta.   Pole  ya  Africa  Church

Oscar.  Afuatwe na Phillip Losiwareng.  Phillip kaa tayari eh.

Oscar Lomeri:  Dini msangwa, lukuuna tayari Phili Losiwareng.

Translator:  Shukrani kwa Commissioners…

Oscar Lomeri:  Soro ompo commissioners.

Translator:  …ambao wamekuja kwa ajili ya mambo ya katiba.

Oscar Lomeri:  Cho kapkaa akwanee ompo ngala katiba

Translator:  Wao kama kanisa halila mafuta pole din..
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Com. Bishop Kariuki:  Anza jina lako.

Oscar Lomeri:  Jina langu ni Oscar Lomeri (Kipokot)

Translator:  Kanisa hili lao…

Oscar Lomeri: Kaniseengwa noo,

Translator:  … hakuna mtu anayejua katika Kenya.

Oscar Lomeri: Mo miiteni nyee chii nyo nguut ompo Kenya.

Translator:  Sasa wanaona ya kwamba kama vile katiba sasa imekuja hapa na…

Oscar Lomeri: Nyo nguut akwanee loo, otiinii miiteni katiba yee,

Translator:  … anasema sasa wameshukuru ili hata wao pia watambuliwe.

Oscar Lomeri:  Soro ompo wolo ki nguutuu yee nyuu lasiiny.

Translator:  Ili wajulikane, pia ya kwamba wako mahali fulani na kwa sababu sasa hakuna mtu anawajua.

Oscar Lomeri:  Ata kenguutu akwanee, ompo wolo mominyee chii nyo nguut nyinde.

Translator:  Sasa wangejenga hata mashule lakini hakuna mtu anawajua.

Oscar Lomeri:  Nyo mchiini kuteek skuultin wolo momiinye chii nyo nguut akwanee

Translator:  Sasa hata wame-apply, wanasema wamefanya application, kwa hata wana-copy hapa.

Com. Bishop Kariuki:  Hii ni photocopy?  Tunaweza kuchukua hii?

Oscar Lomeri:  Photocopy.

Translator:  Unaweza chukua.

Com. Bishop Kariuki:  Haya asante (Laughter)

Oscar Lomeri:  Soro nyo wou

Translator:  Sasa, structure ya kanisa, anawapatia hiyo pia.

Com. Bishop Kariuki:  Haya asante sana.  Hii ndio composition ya kanisa?

Translator:  Ya kanisa… mmh.
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Oscar Lomeri:  kuu kanisa.

Com. Bishop Kariuki:  (Not clear)

Translator:  Hiyo ndio vile…

Com. Bishop Kariuki:  Haya ni maoni yao?

Translator:  Ni maoni yao.

Com. Bishop Kariuki:  Haya asante sana.  Tumepokea memorandum.

Oscar Lomeri:  Soro nyo wou.  

Translator:  Asante, anashukuru sana (Laughter) (Kipokot).

Com. Bishop Kariuki:  Nyinyi inaonekana mliiba lugha ya Kimaasai nyinyi.  Phillip Losiwareng, ni wewe?  Phillip.

Phillip Losiwareng:  My names are Phillip Losiwareng.  I have my own proposals  here and I’m going to read them.  The first

one,  the preamble.   It  must contain sovereignty of the Republic.  All tribes of  Kenya  or  who  live  in  Kenya,  the  population  of

Kenya as a country.

Two; Define the powers and roles of all arms of the government the executive, legislature, judiciary, and complete separation of

laws. Future constitution amendments enacted  through a natural referendum.

Establish human’s rights courts.  Establish ombudusman’s office in every district  to listen and act  on complaints of Public over,

provision of sub-standard services and undue harassment,  violation  of “human rights, by law enforcing officers.

All products  of  constitutional  offices  mostly  the  Attorney  General  charges  Public  Service  Commission  electoral  commission,

controller Auditor General, Kenya anti-corruption unit etc, should enjoy security of tenure.

Number seven, guaranteed supremacy of the legislature and the independence of the judiciary.

Affirmative action for the communities left behind and those living from semi-arid to arid like Pokots and some other tribes.

Ministries  and  the  functions.   There  should  be  only  one  minister,  one  Assistant  Minister  in  one  Ministry  to  stop  waste  of

resources  and that money can be used for other  development in the country.   Not  two  ministers  as  have  been  in  the  present

constitution or the other ministers they merge so that they may reduce what they are wasting on the ministries.
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A must, every district must have a technical institute sponsored by the government for vocational training. Establishment for free

education and medical services in all levels of education.  Establishment of Prime Minister who will be the Chief Executive of the

government and President who will be the symbol of national unity.

Ministers should come out of the Parliament for not attending for good representation or  interests of the community by M.P s

They must not be M.P.s.

M.P. salaries be established by constitution of Kenya but not the M.P.s to determine their own salaries.  That is violation of our

taxes.

Any government  officer  must  not  be  allowed  to  run  own  business  because  it  will  be  under  public  services.  Strengthening

government authority can be allowed to replace the functions done by District Development Officers, D.D.Os and to run district

budgets hence the abolishion Provincial Administration.  Kenya should remain the partial  multi-party state  with a maximum of 3

to 4 registered parties funded by the government.  Appointments to the Public Offices should be vetted by the Parliament.

Parliament to regulate their own timetables.  Guarantee fair and equitable distribution of resources  20% of which should remain

in the district in which the resources are found in and the rest to be taken to Treasury.

The Electoral Commission Chairman to be proposed and vetted by the Parliament.

Civic education be carried out on electoral commission through conscious in proper  public awareness  by Electoral Commission

of Kenya.

The new constitution must allow formation of a commission to re-negotiate district borders and constituencies.  Through political

influence  some  are  still  due  to  topography.   And  population  to  lie  second  option  on  structural  semi  to  arid  areas  because

topography matter a lot on that side.

All the N.G.Os are (not clear) answerable to district county Chairmen and his committee for proper allocation of their resources

to the community.

Policies you put in place to avoid any duplication of responsibilities among or upon the government in any ministry.

Registration  of  voters  be  done  continuously  and  be  done  coincidentally  with  fishing  or  finding  in  locational  level  for  every

member of the public who has attained 18, he has a place.

Number of ministries to be ran by the ministers, be vetted by the Parliament to avoid duplication of roles and responsibilities,  it
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must not exceed within ministries in Kenya.

Constitution be written in all the languages involved in Kenya and to be  subject  in school for exposure and proper  awareness.

Commission to be put in place to check on government services for fair distribution of services e.g.  medical,  teachers,  security

Officers and proper  infrastructure as  a priority.   Services like transportation of pyrethrum in this place of ours has never been

improved because they are delayed by progress infrastructure hence the wakulima are suffering in doing their assignments.

Bill  of  rights  to  protect  children,  women,  men  and  the  disabled.  No  foreign  domestic  loans  should  be  incurred  by  the

government without the permission of people through elected members of Parliament.

The labour movements and trade  unions be  separated  from  government  and  protected  against  state  encroachment  to  ensure

sufficient independence in the protection of the workers interest.

Proper transitional of policies to avoid confusion on succession.  Policy be put in place to allow Pokot  animals not to allow the

International products  and district  products  together with the life loss be  compensated fully.  Also compensation  on  innocents

people who are usually killed during mass punishment and military operations and even those who become disabled on the long

run of the mass punishment.  And military operations be abolished hence police to investigate the life of the council of elders  and

be taken to court because the animals are alive and healthy or notches can be an exhibit.  

Every member of the Public of Kenyan citizen who  has  attained  an  age  of  55  years,  employed  or  unemployed  to  be  payed

pension because they are taxed, to help him or her during hardships, during shortages.

All retired officers after retiring be paid immediately.  The retired does not allow to extend his or her term in office as  well as  or

any other public office.

Policy  be  put  in  place  to  ensure  there  is  no  fluctuations  of  market  price,  must  be  allocated  by  the  government  to  seize  the

fluctuation if not guaranteed government to compensate  farmers on the loss incurred due to cost  of production incurred by the

farmers.  For instance, at the moment, production cost of 90 kgs of maize is 850 and farmers are selling it at  500.   There is loss

of 350 already.  So the government must look for funds to compensate.

Com. Luthome:   The farmers on the loss.

Phillip Losiwareng: … the farmers on the loss.  Thank you.

Com. Luthome:   Thank you very much.  That was Phillip?  Can I have now 
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Jacob Arap Lirioono.  Jacob Arap.

Jacob  Arap  Lirioono:   Asante  sana  Commissioner.   Maoni  yangu  ni  machache  tu.   Kwanza  kabisa  ni  kuhusu  mambo  ya

dowry ya msichana.  Ningependelea msichana kama alimaliza university au form four parents  wasiulize mambo ya pesa.  Ni heri

waulize  ng’ombe  tu  pekee  yake.   Kwa  maana  kama  cost  sharing,  shamba  kule  nyumbani  imegawanywa,  ni  heri  tu  pesa

wasiongelee juu yake..

Pili, ningeomba serikali wajaribu kuangalia wale watoto  ambao wazazi wao waliofiwa na  ugojwa  wa  AIDs  ili  serikali  wapate

kuangalia na kusomesha hawa watoto kwa free education.

Kwa  upande  wa  vijana,  ningeomba  wale  waliomaliza  form  four  pia  wajaribu,  serekali  wajaribu  kupatia  hao  soft  loans  na

waendelee kuweza kujisaidia.  Pia tungeomba haswa kwa upande wa lugha sisi tunalima mazao kama ya Pyrethrum na ukweli

kabisa  tunaona  ofisi  kuu  iko  yako  kule  Kapenguria  na  pia  hatuona  hata  watoto  wetu  wamejariwa  pale  kutoka  Lelan.

Tungeomba ofisi itigwe hapa kwa division ya Lelan ili wale watoto  ambao walimaliza form four wapate  kufanya kazi,  kwa ofisi

kwa sababu tunasikia grade ya juu inatoka hapa Lelan.

Kwa upande wa forest, ningeomba kabisa serekali ipatie wananchi jukumu la kuweza kutunza forest  yao na pia serikali wapate

kukata hii forest ya hapa ChinkapKanyer pia wapate kutengeneza nurseries ya kuweka ya miti  ili mahali wamekata miti, forest

huko, wapate  kupanda  mingine   Hiyo  ni  maoni  yangu  ambayo  ningeonelea  serekali  wapate  kupatia  ruhusa  wananchi.   Kwa

machache nasema asante.

Com. Luthome:  Asante sana.  Tupate sila ling’akin.  Huyu ni mzee kutoka Chorok.

Sila Ling’akin:  Soro nyo wou.  Kunoy poyondinuu Chorok

Translator:  Anashukuru

Sila Ling’akin:  Soro

Translator:  … kwa sababu mmeleta mambo mazuri ya katiba…

Sila Ling’akin:  Ompo wolo ki kwiipu chane ngal cho karamach

Translator:  … kwa utawala ambao tunataka wakati huu.

Sila Ling’akin:  Ompo paghtagh nyopo osiis wee chetee.

Translator:  Tunataka sasa serikali ya Prime Minister.
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Sila Ling’akin: Prime Minister  ompo sooch

Translator:  Awe ni yeye ndio anashikilia upande wa juu serikali.

Sila Ling’akin:  Kluuku nyuu nyiinde nyo nomoy ngala sooch.

Translator:  … ili wanjumbe wawe na ruhusa ya kuchagua Rais.

Sila Ling’akin:  Ta ku kwil nyuu Wajumben akwanee

Translator:  Kuhusu councilors…

Sila Ling’akin:  Ompo ngala Cansellen,

Translator:  … kwa kila wilaya…

Sila Ling’akin:  Ompo kila wilaya,

Translator:  …inatakikana mtu ambaye anajua mambo ya management, vile amesema.

Sila Ling’akin:  Mchiini chii nyo kikusomonchuu paghtagh.

Translator:  Yule anaweza kuangalia mambo ya area hiyo kuhusu barabara na mambo ya elimu pia.

Sila Ling’akin:  Chii nyo rosoy ngalee choni lenye parapareen anda elimu.

Translator:  Anataka sasa wilaya kuwa mahali pa kusomea watu budget yao ya wilaya hiyo.

Sila Ling’akin:  Mchiini ku tungeetii Wilaya “budget” po koreengwa.

Translator:  Ya pili yakuongeza ya kuhusu mashamba…

Sila Ling’akin:  Nyopo odeny, kuu ngala pareen

Translator:  … kwa kuhusu mama na baba.

Sila Ling’akin:  Ompo papoo nko yoo.

Translator:  …kwa sababu kila mmoja, wawili hao wana haki…

Sila Ling’akin: ompo wolo ando odeny tungeeti haki ngwaa.

Translator:  …kwa sababu amesajiliwa kwa Kenya, ana kitambulisho.

Sila Ling’akin:  Ompo wolo yighoy kasi Kenya, tungetii nyinde kitambulisho.
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Translator:  Sasa anapendekeza serikali, kila mmoja atoe kodi kwa serekali…

Sila Ling’akin:  Mchiini chii anga tukwil kulipaa koodi Soch.

Translator:  …ili…

Com. Bishop Kariuki:  Wanawake na wanaume watoe kodi?

Sila Ling’akin:  Mchiini koor nko mroon kutoghan kodi?

Translator:  Kwa sababu wote wako na kitambulisho?

Sila Ling’akin:  Ompo wolo tungetii lowur kitambulisho.

Translator:  Kwa  sababu  wote  wako  na  kitambulisho.   Ili  kodi  hio  itumike  kununua  dawa  za  hospitali  na  hata  kusomesha

watoto shuleni.

Com.  Bishop  Kariuki:  Ngoja,  William,  akina  mama,  nafasi  zao  bado  ziko  vile  vile  hazijaguswa.   Kwa  hivyo  nafasi  zao

kuzungumza sio kulalamika huko, wacha walalamikie hapa.

Background conversation:  Kanyaa kite, yootuu miiteni poroghuun to ngwaa nyo akanya kiite nyuu. 

Com. Bishop Kariuki:  Yule mama anataka kuzungumza ampatie Mary jina lake.

Translator:  Yoo nyona komoroy kungalal kutoto kaghnenyii.

Com. Bishop Kariuki:  Haya endelea tu.  Kwa hivyo watoe kodi na wao.  Endelea.

Sila Ling’akin:  Tanga tagh.  Nyoo mchiini kughaan kodii koruu tikwil.

Translator:  Kwa sababu hata hiyo shamba pia ni watu wote wawili.

Com. Bishop Kariuki:  Endelea

Sila Ling’akin:  Tanga tagh.

Translator:  Kwa sababu shamba ni ya watu wawili wote.

Sila Ling’akin:  Ompo wolo paar, kupoo piich odeny.

Translator:  Si ya mtu moja ni baba na mama.

Com. Bishop Kariuki Kariuki:  Sawa.

Sila Ling’akin:   Melo poo chii akonga.
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Translator:  Sasa hata kama wamama wanataka Bunge ama council, ndio ana haki ya kufanya hiyo yote.

Translator:   Sasa hata kama wamama wanataka Bunge ama council, ndio ana haki ya kufanya hiyo yote.

Sila Ling’akin:  Yee nyuu, hata yotuun, mukoy kluuku Cansellen, nyoo tuung hakingwaa.

Translator:  Serikali nao wawe na uwezo ya kuomba pesa nyingine ili izaidiane na kodi zetu ambayo tumetoa.

Sila Ling’akin:  Mchiini kutung serikali ropyeen walaka ta kuu ngaraak.

Translator:  Kwa mambo ya mashamba…

Sila Ling’akin:  Ompo ngala pareen,

Translator:  Kwa sababu haijulikani ni nani atakayetangulia kufa pengine kama anaaga mama pia anawezakuwa na mamlaka

ya kutawala shamba hiyo.

Sila Ling’akin:  Ompo wolo me nguut nyee chii loo ngo nyo nyoghoy kuweroy, nyo mchiini keto yoo owesyo.

Translator:  Kwa sababu bila hiyo hata watoto wanawezatimua mama na kufukuza na kuuza shamba pia.

Sila Ling’akin:  Ompo wolo mukoy monuungo kuuyon chii nyolenyee yoo.

Translator:  Nafikiri ni hayo.

Com. Bishop Kariuki:   Haya ahsante sana (not clear) Ni nani (not clear)

Translator:  Anaitwa Silo mzee kutoka Chokor.

Com.  Bishop  Kariuki:   Hiyo  karatasi  peana  huko  itawekwa  kwenye  file.   Asante  sana.   Sasa  tumpate  Tulel.   Francis.

Ame-present  huyu nilimuita huyu, alipata nafasi nzuri ya kuzungumza.  Nafikiri pande huu tumemaliza.  Vincent M.  Chimoruk,

mzee kutoka Chematin elders.

Vicent  Chimoruk:  Haya  asante  sana.   Kwa  leo,  hii  ni  wakati  ya  katiba.   Tunashukuru  sana  kwa  maneno  ya  katiba  yenu

kuhusu… (interjection) 

Com. Bishop Kariuki:  Usiseme katiba yenu, katiba yetu.

Vincent Chimoruk:  Katiba yetu (Laughter) nimekosea.

Com. Bishop Kariuki:  (Not clear).

Vincent Chimoruk:  Kuhusu binadamu.  Katika idara ya serikali yote ya Kenya lazima zipunguzwe ziwe chache.   Kwa sababu

zikipunguzwa iwe machache na bado watu wanaongezeka watu watakuwa wadogo kama idara zikirekebishwa ziwe chache.
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Com. Bishop Kariuki:  Ndio.  Endelea.

Vincent Chimoruk:  Owoy, tanga tagh.

Translator:  Kuhusu serekali.

Vincent Chimoruk:  Wale wanashika bunduki…

Vincent Chimoruk:  Lazima waandikwe hata mtu yule hajasoma.

Com. Bishop Kariuki:  Okay, endelea

Vincent Chimoruk:  Kwa sababu kazi yake ni kushika watu.   Kwa sababu watu ni… kuna wengine hawajasoma  na  lazima

wasaidie kuandika hawa.  Wale wamesoma, kila mtu na idara yake, kulingana na masomo yake.

Com. Bishop Kariuki:  Ndio ingine.

Vincent  Chimoruk:  Yale  watu  wanasema  walimu  waandikwe  mpaka  kutoka  nursery  mpaka  darasa  la  saba  vile  nane  na

mishahara ya serikali ilipwe.

Com. Bishop Kariuki:  Kuna lingine?

Vincent Chimoruk:  Malipo ya shule kuanzia  1  mpaka  8  hakuna  kulipa  pesa  (Laughter).  Hata  watu  ya  form  4  pia,  lazima

waangaliwe hata wale wengine hawana vitu.  Lazima isaidiwe.

Com. Bishop Kariuki:  Masomo ya bure.  Haya endelea.

Vincent Chimoruk:  Kwa sababu kuna wengine hawana mali.

Com. Bishop Kariuki:  Hiyo imeingia.  Ingine.

Vincent Chimoruk:  Lazima nafikiri nimetosheka.

Com. Bishop Kariuki:  Haya tunyamazeni tusikize.  Limokar Ng’uriandua ama Gurianua.  Karibu mzee.

Interjection:  (Not clear)

Translator:  Nashukuru kwa nyinyi ambao mmekuja upande huu kwa ajili ya mambo ya katiba.

Limokar Gurianua:  Soro nyo wou ompo akwaa choo ka pkanakwaa aswanetee.

Translator:  Sasa anapendekeza ya kwamba kuwepo na security team ambayo inawekwa mpakani ya Karamonong huko chini

mpaka kwa kila kabila.

Limokar Gurianua:  Turkana
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Translator:  Turkana

Limokar Gurianua:  Marakwet

Translator:  Marakwet, Karamojong huko.

Limokar Gurianua: Mchiino kumii teeni ripoto koro Trkana, Marweet nko Karamojong,

Translator:  Ya pili ni kuhusu maji ambayo tuko nayo upande huu.

Limokar Gurianua:  Nyopo odeny, kuu ngala pogh cho momiiteni nyee koroo neete.

Translator:  Tunataka wale watu ambao wananufaika sana kwa hii maji ambayo yanatoka katika milima hii kuelekea upande

wa Lake Victoria, watupaties quota yetu ili sisi tupate kupanda miti area hii ya chemichemi.

Limokar Gurianua:  Mchiini kee koneecha owezyo kekatkatachaa keet, to kenyoruno chaa chemchemii nyo tukwil.

Translator:  Ni kuhusu wale watu wa kudunga ng’ombe,  wa veterinary, Veterinary officers, ya kwamba siku hizi ni wachache

sana na anapendekeza kwamba ni vizuri watu wenyewe waelimishwe juu ya kudunga ng’ombe wao na hata wanyama wao  ili

wao wenyewe waende kufanya kazi hiyo bila hata kuwasiliana na Officer.  Pengine ma-officers siku hizi ni wachache sana.

Com. Bishop Kariuki:  Hebu muambie kwamba yale ameyazungumza yamerudiwa, kuna time kidogo sana.  Pilot ametuambia

mvua ikinyesha ndege itakuwa na shida kuruka.  Kwa hivyo tunataka tuna dakika chache sana za kutoka hapa.  Kwa hivyo mtu

asirudie yale ambayo yamezungumziwa, tafadhali.

Translator:  Tunataka pia kuhusu forest yetu iwe juu yetu na sisi tuwe watu wakuangalie mambo ya forest  hiyo na miti yoyote

ili mtu isitoke mbali na kuja kuharibu na kukata.

Limokar Gurianua:  Kmokeecha  wuudun  neecha  kmiiteni  moriichaa  nko  parakuu  chaa  ata  menguun  nyuu  chii  ompo

wolo low kunyar akuutoor keet.

Translator:  Kuhusu hata mambo ya sitima kama hii ambayo inatoka kwetu hapa,  tunataka pesa  yake ambayo inatoka ndani

itumike pia katika area kutusaidia sisi.  (Kipokot).

Limokar  Gurianua:  Ompo  ngala  stimaa,  nyopo  Kositoy,  mchiini  kenyorunoo  chaa  ropyeeni  kungarakeecha  tikwil

lenyee tekaataaa projectinoo Pokot.

Translator:  Asante.

Com. Luthome:  Asante pia wewe.  William Lokoloi, William?  Hayuko, Goeffrey Lokido.

Goeffrey  Lokido:   Asante  sana  Commissioner  kwani  nimepata  nafasi  special  kweli.   Mimi  kwa  majina  naitwa  Geoffrey

Lokudo na nilikuwa nafanya kama C.C.C.  yaani Kamati ya kuangalia mambo ya Katiba.   Katiba sehemu ya wakilishi bungeni
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hapa  Sigor.   Ningependa  niseme  machache  tu  kwa  sababu  mengi  yamesemwa,  sitarudia.   Lakini  kuna  jambo  moja  hapa

inanisumbua sana na ningependa nirudie, samahani.

Com. Luthome: Sawa.

Goeffrey  Lokido: Lokudo.   Hili  swala  ni  swala  la  mishahara  ya  wajumbe,  mishahara  ya  M.P.s.   M.Ps  tumewachagua  ili

waende  kutuwakilisha  kwa  mambo  mengi  sana.   Na  wanafika  kule,  kazi  yao  inatushangaza.   Hivi  majuzi  walimu  walikuwa

wakiomba nyongeza ya mishahara na hakuna kitu ambacho kimetokea kujaribu  kuwasaidia  hao  na  wafanyi  kazi  wengine  wa

serikali.

Tunasikitika  sana  kusikia  sasa  wajumbe  wako  na  mpango  sasa  wa  kujiongezea  mishahara.   Hali  kadhalika,  wafanyi  kazi

wengine  wa  serikali  wako  na  Mishahara  ya  chini  sana.   Kwa  hivyo,  napendekeza  kuwa  tuwe  na  tume  huru,  independent

commission, ya kuchunguza mishahara ya wajumbe.  Hii tume iwekwe katika katiba, entrenched in the constitution na isiingiliwe

na serikali kwa njia yoyote. Kwa hivyo iwekwe tutafute tume ile iko,  independent itaweza kuchunguza mambo ya mishahara ya

wajumbe.  Kwa sasa, commission mbali mbali haziko na uhuru.

Jambo  la  pili  nikuhusu  mambo  ya  civic  education,  na  tume  ya  kuangalia  mambo  ya  katiba.   Ningependa  kukuarifu  Bwana

Commissioner kwamba,  vile tulivyo sasa  hawa watu wengi  sana  hawana  habari  kuhusu  mambo  ya  katiba.   Ni  wachache  tu,

tumeweza kuwafikia na pengine hata wengine wanashangaa hii mambo ya katiba ni yakuingilia serikali au ni mambo gani hii.  

Kwa  hivyo,  tungependelea  mambo  ya  civic  education,  kufundisha  wananchi  iendele.   Vilevile,  mambo  ya  pesa,  kufunza

wananchi, hawajapata hiyo taratibu vizuri sana.  Ningependa kusema katika nafasi  hii kwamba sisi wale kamati wa sehemu ya

uwakilishi bungeni tulikuwa tunalipwa shillingi mia tona kwa kila nafasi ya mkutano.

Na pesa  ya kufundisha watu hatukuweza kupata.   Tuliweza kuapply kwa sponsors  kama vil DAF,  CJPC  na  tuliweza  kupata

msaada.  Ni juzi tu, last week minute ndio tuliweza tu kupata  msaada kidogo hii ya mobilization embayo tuliweza kugawa pesa

kidogo ikafika tena, na nilikuwa na mkutano ya vijana hapa, youth forum bata  hapo kuna makaratasi.   Na  watu wanafikiri tuko

na  pesa  kwa  hivyo  tungependa  tuseme  tunataka  tuwe  na  ile  transparency,  uwazi  ya  pesa,  na  tujuwe  pesa  ngapi  serikali

imependa kwa kufundisha wananchi na hii pesa ijulikane kuanzia juu mpaka chini.

Lakini ninasema ninapendekeza kwamba iwapo pesa itapatikana ya kufundisha wananchi,  na ipitie mashiriki ya makanisa kama

vile CJPC na DAF na mengine, Pia CKRC yaani tume ya kurekebisha mambo ya  katiba.   Kuna  trends  of  government  mimi

najua wameongea sitaki nirudie.

Ufisadi, hii ni tisho kubwa sana katika maisha yetu hapa Kenya,  ni janga kama swali la ukimwi.  Tungependelea kuwa,  serikali
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itenge  pesa  kiasi  fulani  for  creating  awareness,  among  all  sorts  of  lifes  in  Kenya.   Tungependa  kuwa  na  incentive  fulani  ya

kuokoa nchi yetu, ili tuweze kufundisha kuanzia na viongozi wa kuu wa serikali tufundishe wanjumbe, tuje tufunze civil servants

na tufundishe wananchi pia.  Kwa sababu hakuna mtu ambaye ako safe, kila mtu ni mshirika wa corruption.

Jambo karibu la mwisho, ni mambo ya ukulima.  Unajua hii ni sector  moja ambayo inatupa pesa  katika nchi yetu na  tumeona

sehemu  nyingi  zimezorota  kama  vile  kahawa,  nafaka.   Napendekeza  kuwa  wakulima  wenyewe  wachanguwe  wakurugenzi

ambao wanasimamia almasi kama vile nafaka,  maua, pyrethrum, kahawa na chai.   Haya,  katiba  iwape  uwezo  wa  kusimamia

shughuli  zote  hasa  kutafuta  soko  hizi  mimea.   Tunasikia  kuwa  kuna  Pyrethrum  Board  of  Kenya,  National  Cereal  Produce

Board,  na  hawa  watu  wanashikilia  tu,  National  hatuwaoni,  hatuwapati.   Kwa  hivyo  ninapendekeza  tuwe  na  pengine

wakurugenzi  kama  vile  sehemu  wanaokuja  hii  mimea.   Na  majina  kama  Kenya  Pyrethrum  Board  ibadilishwe  kama  Lelan

Pyrethrum Board of Kenya, Molo Pyrethrum Board of Kenya na kadhalika.

Hii ni ya mwisho, Roads  Boards  of Kenya,  naona serikali ilifanya mpango ya kuwa  na  ile  Board  ya  barabara.  Tunapendelea

sana  tuanzishe  kamati  katika  wilaya  ya  kuangalia  mambo  ya  mabarabara.   Na  tunataka  wale  watu  wanatumia  mabarabara,

wana magari zao ndio watu watakao chaguliwa katika ile Board.   Sio kuchanguliwa mtu ambaye hata hajui shida ya barabara,

mpaka hapa, asante sana Commissioner.

Julius Topila:  Asante Bwana Commissioners,  kwa majina  ni  Julius  Topila,  ndiye  mwenyekiti  wa  hii  kanisa   na  member  ya

C.J.P.C.   Najua  tu  wengi  wameongea  kuhusu  yale  yote  yamesemwa  na  wakati  umeenda,   siwezi  kurudia.   Nitaanzia  kwa

kusema, nitaanzia kwa grass-lands,  hiki kitu ipigwe marufuku katika katiba hii mpya kwa sababu kuna hii nchi ambayo iko na

raslimali nyingi na ikiwa chini ya serikali,  wale wahusika watapata  hasara.   Kwa hivyo,  ningependekeza  kwamba,  grass-lands

iwe tu ichorewe wenye wanahusika.

Basi ya pili, kuhusu Title Deed ya mashamba.  Hii  itolewe kortini na ipelekwe mahali shamba yenyewe iko kuwatoa watu huko,

na  hii  kesi  itaendelea  vizuri  kwa  sababu  wakati  watu  watakapoenda  kortini  watawacha  shamba  huko  na  wanaenda  mkono

mtupu.  Kw hivyo hii kitu iwe kwenye shamba.

Basi kuhusu ofisi ya chief.  Hii ofisi ipigwe marufuku, badala  yake wachague wazee wawe na kundi ambayo inaitwa Pokot  na

pili ikuwe Pokot  Two. Hii itasaidia sana kusuluhisha yale matatizo ya raia.   Haya,  kuhusu kilimo, wakati  AFC ilipopotea,  basi

nchi ikakuwa maskini.  Ningependekeza kwamba, word ile Agricultural Finance Committee itumiwe na ilete pesa,  watengeneze

pesa  nyingi sana ili wapeane mkopo kwa wakulima kusudi nchi hii inuke na pia wale wa National Cereals  Board,  wafunguwe

buying centers halafu iwe karibu na mkulima.

Kuhusu dawa, watu wamesema juu yake iwe issue kuhusu security.   Pia hiyo iko na passport  iwe karibu na ipeanwe kwa kila

Mkenya  ile  ameweza  kuwa  na  title  deed  ili  ipatikane  kuwa  akitaka  kusafiri  kusiwe  na  matatizo.   Mwisho,  kwa  sababu  saa
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imeenda,  hiki  kitabu  cha  katiba  ikiwezekana  iwe  Mkenya  awe  na  hii  kitabu  ili  ajuwe  kwamba  anatawalwa  kivipi.   Bwana

Commissioner asante.

Com. Luthome:  Joshua Lokotodo.   Halafu afatwe na atondosia  chemotwa,  yuko?  Haya ndio atafata  huyo  mzee.   Tufanye

chap chap.

Translator:  Nashukuru sana.

Joshua Lokotodo:  Soro nyo wou

Translator:  Anaitwa Joshua Lokotodo.

Joshua Lokotodo:  Kurenanuun Joshua Lokortodo

Translator:  Kile kitu kimeleta umaskini hapa ni elimu.

Joshua Lokotodo:  Kugh nyo susaanuun chiik kuu nyo keepu meghwondon koronu, kuu elimu

Translator:  Erea hii ya Pokot.

Joshua Lokotodo:  Koronuu po Pokot

Translator:  Wale, rika yake yote hawajapata mshahara hapa Kenya sasa, kwa maisha yake.

Joshua Lokotodo:  Piich chole kongoot yee chaan, monyoruu nyee ropyeenichuu po Kenya.

Translator:  Anataka masomo yawe ya bure.

Joshua Lokotodo:  Mochay masomo kuluku kule

Translator:  Kwa sababu wakati hawa wanaona mwangaza ya kwamba hawasomeshi watoto, fees inawauwa sasa.

Joshua Lokotodo:  Ompo wolo otini kaksuwechaa lo kesomeshono monungee kutungeechaa ropyeeni skuul

Translator:  Lingine,  Kuhusu raslimali za Pokot wote.

Joshua Lokotodo:  Tukuun chopo Pokot

Translator:  Tumeona  watu  wa  kutoka  Nairobi  wanakuja  tu  na  Senyenge  yake  anakuja  kufence  upande  huu  akiona  kuna

madini fulani fulani.  

Com.  Luthome:  Kama ruby.
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Translator:  Kaksuweecha loo pkonoy piich lenyee Nairobi kuwaak paat tukuu chaa ompo nee?

Com.  Luthome:  (Not clear)

Translator:  Tunataka sasa hivi vitu vyote viwe chini ya Wapokot wenyewe.

Joseph Lokotodo:  Kmokeecha tukuu chaa kumii teni moriichaa.

Translator:  Asante

Com.  Luthome:  (soro nyo wou) (Laughter)

Background Conversation:  (Kipokot)

Atonetosia Chemotwo:  Soro weena Commissioner

Translator:  Asante sana Commissioner.

Translator:  Sasa  leo ndio tumejua maana ya katiba.

Atonetosia Chemotwo:  Ko kinguuchaa nyuu yee maana katiba

Translator:  Anataka mshahara yote ya wabunge pamoja na wafanyi kazi, wote we serikali kuwa sawa.

Atonetosia Chemotwo:  Koo omochan mshahara lowur chopo Kenya  kukaar kegh nko chopo wabungen.

Translator:  Ya pili…

Atonetosia Chemotwo:  Nyopo odeny

Translator:  Tunataka mtu hata kwa mfano kwa Mpokot akiua mtu mmoja kuweko na sheria ya Pokot  ambayo inaitwa Lapai

ambayo wao wenyewe wanajua vile ya kusuluhisha na malipo yake.

Atonetosia Chemotwo:  Omochan ngala lapay ato tugh chii chii.

Translator:  Tunataka pia kama Wapokot usawa ya kuwa na chuo ya walimu kama colleges ya walimu au yoyote,  kama vile

Kenyatta alifungwa hapa, hatukuwa na faida yoyote ya kwake sasa.  Ni vizuri tuwe na college yoyote ya walimu ama nyingine.

Atonetosia  Chemotwo:  Kmokeecha  colleges  chopo  waliimu,  kulee  otiino  kikiraatnyuu  Kenyatta  Kapenguria,  take

karachaa kegh lee piich walak.

Translator:  …ili tuwe sawa na watu wengine wote.

Atonetosia Chemotwo:  Atakekarachaa key lee piipo Kenya.
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Translator:  Kuhusu chiefs.

Atonetosia Chemotwo:  Kleenyee Kirwakoot

Translator:   Anatakikana kufuta yote kutoka chief mpaka D.C.  pekee  yake ndio anabaki  na D.C.  awe  hapo  tu  hana  nguvu

yoyote, ni mtu tu wa kupeana report huko juu.  (Laughter).

Atonetosia Chemotwo:  Mchiini kevuutan kungetunegho kikwokoot mpaka DC, ak luuku DC paat chii nyo  totoy  ngaal

paat wono toka.

Translator:  Kutoka sub-location tunachagua mkasa, na hiyo ni kwa kura ya mlolongo, mpaka location pia achanguliwe ile ya

mlolongo. 

Atonetosia Chemotwo: Kekuul mkazeen kungetuuno sub-location ompo kureen

Translator:  County Council sasa.

Atonetosia Chemotwo:  ompo ngala Country Council

Translator:   Anapendekeza  Councillor  kwa  sababu  uongozi  unatoka  kwa  Mungu  na  hekima  yote  inatoka  kwa  Mungu  na

hekima  yote  inatoka  kwa  Mungu.   Kwa  hivyo  mtu  anaweza  kuwa  na  hekima  bila  masomo.   Kwa  hivyo  achaguliwe  bora

amemaliza darasa la saba kuendelee kwa wadiwani.

Atonetosia  Chemotwo:  Mchiini  kekuul  chii  kurupaategha  akilinyii  mendo  ompo  masoomo,  bora  paat  kikureel  kopo

muut nko odeny.

Translator:  Haya ni hayo tu… Uchaguzi; watu wachaguliwe na wawe wa area hiyo na wasitawale sasa sisi.  Asante.

Com.  Luthome:  (Not  clear)  Jackson Chemel,  Jackson?  Asante,  Jackson Chemel ameenda?  Haya tupate sasa  Kapelitero

Lokito,  Lokiko.   Rapelitero Lokiko,  ameenda?  Kama ameenda wacha tu usimuite.  Saa  hizi, (laughter),  Thomas  Yaranyang.

Karibu haraka haraka  kijana.   Halafu  tuna  huyu  mwengine  wanga  Koropoi.   Koropoi  yuko?.   Hakuna.   Usiite  ule  hayuko.

Usiite yule ambaye hayuko hapa.

Thomas Yaranyang:  Kwa majina ni Thomas Yaranyang.  Asante sana Bwana Commissioner.   Ningependekeza ya kwamba

ingawa yamesemwa na watu mimi narudi tena.

Com. Luthome:  Haya.

Thomas Yaranyang:  Kwamba masomo kuanzia nursery hadi kwenda mbele iwe free.

Com. Luthome:  Ooh.

Thomas Yaranyang:  Ya pili hospitali,  pesa  ya hospitali ipunguzwe kwa sababu unaweza kufa kwa sababu ya shillingi  kumi,
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ama ishirini, unapata kifo tu kama huna pesa.  Sina mengi ya kusema, ni hayo tu.

Com. Luthome:  Haya asante sana (claps).   Sasa,  nafikiria watu wa hii  kanisa  mafuta,  wamemaliza  wao?   Kwa  hivyo  Eliya

tuko na document yenu, Eliya nanangole.  Hiyo tushapata yenu.  Richard Lemangole, nafikiri ni hiyo hiyo church eh.   Walikuwa

na choir.  Choir tutapata  siku nyingine usijali. Haya,  wacha tupate watu ambao wanazungumza.  Tumpate Lematia kuchungura

yuko?  Haya karibu mzee.

Lematia K. :  Karibu poyoon.

Translator:  Tunashukuru sana.

Lematia K. :  Kak mwaghachaa lo soro.

Translator:  Anapendekeza vitu vyote, mali zetu zote ambazo district hii inatakikana kupata ziwe hapa na tupewe hapa.

Lematia K. : Kwanza 

Translator:  Anataka sasa mambo hii ya kutoa pesa kwa title deed ambayo umekuwa nayo ipigwe marufuku.

Com. Luthome: Kwa hivyo wapeane free?

Translator:  Eeh, free na waside kwa sababu sasa wanasema kuna percentage fulani ambayo hata kama hakuwa na title deed

utalipa.  Iwe free kabisa.

Com. Luthome:   Okay, hiyo tumemaliza.

Lematia K:  Pande ya dawa…

Com. Luthome:   Eeh.

Lematia K:  …Kabisa tumekwisha, wakati nilikuwa hospitali ya bure (interjection)

Com. Luthome:   Sasa unataka nini hiyo hospitali?

Lematia K:    Iwe ya bure kabisa kusaidia sisi (laughter).  Hiyo sasa tumeeleza hiyo?

Com. Luthome:   Hayo hiyo tumemaliza.  Hospitali ni ya bure kabisa.

Lematia K:  Haya, watoto pia wasome bure.

Com. Luthome:   Haya, umepata hiyo.

Lematia K:  Inaonekana ni chache tu ambayo…

Translator:   Asante.
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Com. Luthome:  Asante sana mzee.  Tumepata hiyo vizuri sana.   William Korkon.   Hayuko,  msimuite muache tu hivyo hivyo.

William Korkou  hayuko.   Tumpate  sasa  kama  Chebet  Lotong,  huyu  ni  elder  kutoka  Kalontari.   Yuko  mzee,  kuna  Chebet

Lotong?  Ni mama.?

Background Interjection:  (Not clear)

Com. Luthome:  Basi hayuko.  Mwache.   Kama hakuna unawacha.   Haya,  tumpate,   Samuel Kudo..  Kudoso  ama Kadoso?

Kodoso. Yuko?  Kodoso hayuko eh.  Usimuite, muache.  Haya tumpate sasa Daniel Tirokwang.  Hayuko, usimuite.  Nani?

Background Interjection: Daniel

Com. Luthome:  Haya ingia Daniel.  Halafu kuna mtu anaitwa Joel Kitaduna, Joel?  Hayuko, msimuite.  Haya, tuendelee.

Daniel T:  Haya luutuno nyuu Daniel.

Translator:  Nashukuru.

Daniel T:  soro

Com. Luthome:  Jina, Daniel nani?

Daniel T:  Daniel Tirokwang.

Com. Luthome:  Haya endelea.

Daniel T:  Tanga tagh

Translator:  Anapendekeza college iwekwe katika wilaya hii ya Pokot.

Daniel T:  College ompo koroo Pokot

Translator:  Pia anapendekeza, mwalimu wa nursery school apate mshahara yake kutoka kwa idara hiyo ya elimu.

Daniel T:  Mchiini mwaliimnyoondo Nasari (nursery) kunyoru mshahara ompo idara nyopo waliimuun

Translator:  Pia kuweko na security kubwa kwa wanyama wetu, hasa sana upande wa ng’ombe.

Daniel T: Asante.

Luthome:   Asante  sana.  Haya  tupate  Lemanyak  Riwaruk,  hayuko.   Tupate  Daniel,  huyu  ni  elder  kutoka  Bulunye.   Haya,

Daniel.  Omuk.  (Whispers). 

Daniel Omuk:  Asante sana Bwana Commissioner.  Nina maoni matatu hapa hivi.  Kwa majina ni Daniel Omuk.  Ya kwanza;

ningependelea kuwa kwa upande wa kilimo, wakulima wanateseka sana kwa upande wa market  ama  vile  kuuza  mazao  yao.
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Kwa hivyo ningependekeza tuwe na market ambayo iko-ready kwa wakulima.

        

Halafu  ya  pili,  kwa  upande  wa  employment  haswa  wale  wanaenda  training  colleges  ama  universities  kwa  hivyo  iwe  na

employment ambayo ni guarantee.  Kwa hivyo ninasema ni asante.

Com.  Luthome:  Okay, asante sana.  Lomukule Mathayo,  hayuko.  Haya Lotwari Sammy.  Sijui ni Lotwari.   Sammy asante

sana, karibu.

Sammy Lotwari:  Bwana Commissioner, mengi yamesemwa lakini tungependa pengine kusema kwa ufupi.

Com. Luthome:   Aanza kwa majina yako.

Sammy Lotwari:  Majina yangu ni Lotwari Sammy.  Nina mambo matatu nita-summarise tu kwa ufupi kwa sababu ya wakati

vile ulivyosema.  Kitu cha kwanza ni upande wa kilimo, ama agriculture kwa jumla.  Unajua kwamba katika hii wilaya yetu kuna

sehemu kame na katika hizi sehemu kame tunapata kuona kwamba serikali kwa njia zingine wanapata  kusaidia wananchi  wale

ambao  wanaishi  mahali  pale.   Labda  kuwapatia  chakula  ile  ready-made.   Kwa  maoni  yangu  ningesema  badala  ya  kuwapa

chakula wale,  mambo mengine yangefikiriwa zaidi haswa kama vile mambo ya irrigation ili wao pia wapate  kufanya  kazi  kwa

sababu hiyo inachungia ule uvivu.

Jambo  lingine  ningependa  kupendekeza  ni  usawa  wa  mishahara.   Nikijaribu  kuangalia  ama  kutazama  jinsi  wafanyi  kazi  wa

serikali wanavyolipwa sio sawa kwa sababu unapata kuona  kwamba  kuna  mtu  fulani  yule  ambaye  anafanya  kazi  yake  lakini

malipo yake ni chine sana kiasi kwamba yeye amelazimika kutafuta juhudi zingine zile zinaweza kumfanya ili apate pengine kuishi

vyema vile.  Ningeweza pengine kutekeleza,  kidogo,  haswa  walimu.   Wao  ujira  wao  ni  ndogo  kiasi   kwamba  wanalazimika

pengine wafanye biashara upande ule mwingine, wajaribu  mambo  mengine,   wao  wapatiwe  malipo  kulingana  na  kazi  yao  ile

wao wanafanya maanake wao wanafanya kazi nyingi.

Jambo la tatu,  kuhusu sheria.   Naona,  nikijaribu kuangalia mambo  ya  mahakama,  vile  watu  wanavyotekelezwa  na  serikali  hii

haitoshi kwa sababu watu wengine wanachukua nafasi ama fursa hiyo kunyanyasa wengine.  Ikiwa  pengine  watu  fulani  kama

watu  Fulani  wamegombana  ama  wamekosana  kwa  jambo  fulani  na  wao  waende  kortini,  kuna  wengine  wajuaji  sana  na

wanatumia nafasi hiyo.  Kwa hivyo ningependekeza ikiwa jambo limetokea mahali ama mahali fulani, wale watu wa mahali pale

kukuwe na korti ile inaweza pengine kutoa namuzi na kusuluhisha mambo yale.  Kwa sababu ya wakati, nasema asante.

Com. Luthome:  Haya asante sana.
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Sammy Lotwari:  Haya mambo yangu mengi.

Com. Luthome:  Mambo mengi iko wapi?

Sammy Lotwari:  Hapa.

Com. Luthome:  Haya  tutasoma  tupate  sasa  wamama.   Muda  mrefu  hatujasikia  sauti  yao.   Monica  Lonyangoseng  kutoka

Chepkong’o halafu afuatwe na Jesaku Elita.  Hao wamama wawili.

Sammy Lotwari:  Nko yootunee chonii nyaa?

Translator:   Anatoa  maoni  yake  kuhusu  waunguzi  ya  kwamba  ni  vizuri  kuweko  na  training  ya  wamama  wazee  ambao

wanaweza kufanya hiyo, kazi wakuweko karibu.

Com. Luthome:  Mid-wife?

Sammy Lotwari:  Mid-wife?

Translator:  Eeh.

Com. Luthome:  Okay 

Sammy Lotwari:  Eeh.

Com. Luthome:  Endelea.

Monica L.:  Tanga tagh

Translator:  Kwa sababu ya mahospitali yako mbali mbali, ni vizuri ku-train wa 

Walewako karibu ili iwasaidie wakiwa karibu, wakiwa…

Monica L. :  Ompo wolo lowoch ospitaliin mchiini kumiiteni yootuno cho miiteni ato lekuut

Translator:  Ni hayo tu, asante sana.

Com. Luthome:  Amesema mambo mengi.  Mama mwingine anaitwa aje Chesakuu Eliza, ni wewe?  Anza na jina lako.

Jesalem Eleso:  Mwagha kayuuneenguu

Translator:  Anaitwa Jesalem Eleso.

Jesalem Eleso:  Kureenanuun Jesalam Eleso
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Translator:  Yeye anaonelea ya kwamba watoto ambao wamesoma mpaka form 4 wapate kazi, waajiriwe.

Translator:  Kwamba, watoto ambao wamesoma mpaka form four wapate kazi, waajiriwe.

Jesalem Eleso:  Kmokechaa monungee cha kunyoru kasiin

Translator:  Pia kwa upande wa wakulima, wa angaliiwe sana kuhusu mahindi. Sasa  hakuna bei sasa  wanaonelea ya kwamba

kuweko na soko ya kuweza kuwasaidia sana kwa upande wa mahindi.

Jesalem Eleso:  Ompo wakulima, mchiini keros ngala ropyeen nyoman

Translator:  Watoto wasichana. Wasitahiriwe kama hawajamaliza masomo yao.

Com.: Na kumaliza ni standard gani?

Jesalem Eleso:  Ompo monuung chole tiipin kemuut otini kikuwany masomeengwaa.

Translator:  Ni university.

Jesalem Eleso:  Masomo nyopo paraak

Translator:        Pia yeye anataka kanisa lake liwe registered katika mafuta pole ile, vile ule mzee alisema.

Com:        Sasa  nikiangalia hapa naona kuna Noah chokorr.   Lakini ni wa hiyo kanisa na memorandum ya kanisa tuko nayo.

Kwa hivyo utatusamehe tupate mtu mwengine.  Peter  Yaralima, kutoka kalatorio,  hayuko?  Okey,  kwa  hivyo  Noah  Chokorr

utatusamehe kwa sababu  mzee  wenu  alizungumza  na  akatupatia  memorandum,  ambayo  ni  kubwa  kabisa  na  tutaisoma  yote.

Emmnuel Santos, Kabichibich youth, haya asante.

Translator:  Anaitwa Emmanuel Santos.

Emmanuel Santo:  Kurenanuun Emannuel Santos

Translator:  Anataka sasa kuzungumza leo kwa sababu amepata  uhuru.

Emmanuel Santo:  Omochan ongoloney aswaneete ompo wolo konyorwan kityaakat

Translator:  Kwa sababu tangu awali hapo hajaona uhuru pengine wengine wamepata lakini hapa  hapana.

Emmanuel Santo:  Ompo wolo kungetaa kony, momiiteni nyee huru nko yee

Translator:   Anataka watoto  wote ambao wamemaliza form four,  mpaka university waajiriwe wawe  na  mshahara.   Wapate

mshahara.

Emmanuel Santo:  Mchiini keto piich cho kikuwanya kopo angwan nko university keeto ropyeen.
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Translator:  Kwa sababu wametumia pesa nyingi.

Emmanuel Santo:  Ompo wolo kikitumiyan ropyeen cho chang nyoman

Translator:  Katika sheria hii ya Kenya kile kilichochangia ukimwi kuenea zaidi ni ya mavazi yale wasichana wanavaa.  Ni fupi

sana, mpaka unaona watu wanaanza kukuwa na akili baya.   Sasa  anapendekeza hiyo, mambo kama hiyo, nguo ile fupi ipigwe

marufuku kabisa.  

Emmanuel  Santo:  Mchiini  yootuun,  akiira  katiba  ompo  Kenya  loo  mo  mchiini  nyee  kulaak  monuungo  suroo  cho

tongoghoch

Translator:  Maana anataka muambiwe amna hiyo, sasa ile tamaa nyingi haitakuweko sasa ya kuenda ya ku-yape au ku-elope

hata, itakwisha!

Emmanuel Santo:  Mchiini kukonyuut piich monuungo chole tiipin ato mokmiinyee puunoto nyopo tiipin.

Translator:  Haya.

Com.:  Haya, tumpate Esther Mikaa yuko hapa?  Hayuko Esther Mikaa?  Richard Sinee?

Richard Sinee:  Basi, asante sana Bwana Commissioner, mimi jina langu ni Richard Sinee kutoka Batei.  Mimii ni mzee kutoka

Batei  location,  katika  constituency  hii  ya  Sigor.   Kwa  sababu  ya  muda  ambao  pengine  umetupa  kisogo,  nimetayarisha

mapendekezo yangu kwa lugha ya kimombo.  Na labda nitapitia haraka-haraka kwa kuyasoma.  Now on political parties;   The

number of political parties  should be limited to only two,  like is the case  of Britain and America.   So  as  to bring to an end  of

formation of parties along the tribal lines.  The two political parties  should be financed by the state.   The state  should totally be

de-linked from existing political parties.  On structure and systems of the government, we should retain the unitary system of the

government, in which all the affairs of the state are controlled by the Central  Government,  so that they are  no imbalances in the

control of natural resources and issue of domination by bigger tribes.

More  powers  should  be  vested  with  the  elected  representatives  of  the  people  at  the  district  level   who  should  also  fully

accountable to the people.   On the  electoral  system  and  process,  the  constitution  should  provide  for  full  participation  of  the

electorate in the constituency demarcation, rather than influence from an individual politician like it happened way back  from on

the Lelan side.  Because as you can see Lelan and Sigor are far apart, so it appears that people are  not involved in demarcating

this constituency.  While deciding on additional constituencies,  topography,  geographical consideration should be of paramount

importance just like that of population.

Many a times people talk of population in regardless of other issues like topography and geographical.   Because even when we

talk of a class, even if there are only two peoples  it requires a teacher.  Just like a class of a hundred pupils requires.   Now,  the

election date is specified clearly in the constitution so that it is not used as a secret weapon by the incumbent President.   Bribing
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of voters should be outlawed in the constitution and deterrent punishment should be used.

On basic rights, and the rights of vulnerable groups,  the constitution should provide for free and compulsory primary education

for all Kenyan children.  Two, the constitution should provide for a time frame, free secondary and university education for the

marginalized communities like the Pokots, in line with government affirmative action,  plan.  And that is if they have to catch up

with the rest of other Kenyans or else the Pokot or such tribes may remain cattle rustlers forever.

The constitution should provide for employment  opportunities  for  the  marginalized  communities  in  like  with  affirmative  action

plan.  While also sustaining the quota-system employment.  The quota-system has really worked very well because  way back,

people use to come from other districts and get employed in this West-Pokot.   So  the quota-system should also be sustained.

The constitution should provide for free medication, it has really been said.   Now,  the constitution  should  ensure  provision  of

water  in  arid  and  semi-arid  areas,  it  has  already  been  said.   The  constitution  should  address  the  stone-age  cattle  rustling

menace, in the North-Rift region.  Especially through the formation of the commission of inquiry to get the root causes  or  causes

and  measure  to  combat  it  .   And  I  would  suggest  that  one  such  measure  is  education.   If  we  can  get  educated,  it  will  be

long-term solution to this problem of cattle rustling.

And then to this end, the constitution should guarantee sustainable security.   Land and property  rights:  The constitution should

have the power, the government should have the power to compulsorily acquire private land for public use for which the owner

should  be  compensated  adequately.   Two,  the  constitution  should  provide  for  a  right  to  inheritance  of  land  by  unmarried

women.  Three the constitution should provide for free and wide distribution of the Kenya gazette notice to the Kenyan public

all the time because it’s a very important document, at the moment it is urgent to talk of Kenya gazette.  People don’t get it yet it

carriers very vital information.  

Now, four, there should be legislation to limit the land owned by the individual person to say maximum of three thousand acres.

 Maximum, so that any extra land should be re-acquire  by the state  and re-allocated to benefit the landless and the squatters.

People own large chunks of land at  the moment, thousands.   Now,  the constitution should provide for compensation  for  land

seized by the white settlers, unless is surrendered to the government.  You may have heard maybe the day before people  were

talking about the Pokot having been driven from Trans-Nzoia,  we feel that we should be compensated for that particular land,

because we were pushed to the periphery.

Now,  lastly there the Kenyans should not seek for land ownership beyong their respective provinces of birth.  Say for that plot,

because at the moment the constitution provides that you can settle anywhere in this country.  But as  it were,  it appears  there is

a lot of movement, exodus of people from other pronvinces to the other provinces where people are still lagging behind.

Now, on cultural,  ethnic, regional diversity and communal rights, I feel that mother tongue should be taught in primary schools
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from one class to four, as a basic language.  Secondly,  the constitution should promote and recognize ethnic constitution where

possible.  We have very good constitutions, like our tribe.  You remember the case  of Nyalgunga and  the rest,  so we feel that

our constitution should also be applied where it can work.

Management and use of natural resources:   The government should have full control  of all water  catchments areas,  rivers  and

swamps.  The constitution should empower the local people  through formation for committees,  to take  care  of their respective

district forests in conjunction with the forest  personnel.   Licencing of felling trees  in the government forest  and individual farms

should be vested with  the  district,  divisional  and  locational  environment  management  committees,  whose  membership  should

comprise elected leaders and elders.

In the penal code on theft, we find it a bit absurd, where theft be it of stock, money motor vehicles are given different sentences.

  We feel that it should be the same.  At the moment, if one is found  with  the,  you  know,  a  problem  of  a  stock  theft,  seven

years,  stealing millions of money, three years  if it is not robbery with violence.  We feel this should be the same, should be  at

par.

Now offenses related to marriage and domestic obligation, I feel and I can be corrected,  the constitution is very very silent on

penalty on adultery,  it’s not clear.   Yet for Pokot  constitution, at  least  there is penalty for that.   So  to contain the same, there

should be a penalty for committing adultery.  Offences against morality, in the penal code, I also feel that the law should provide

for a penalty,  preferably in form of compensation for impregnating a school girl, by a man, especially if such a girl  will  not  be

married.  At the moment, it’s silence, it’s not clear.

And  to  wind-up  on  the  constitution  its-self,  there  is  a  lot  of  manipulation  at  the  moment.   I  feel  that  any  constitutional

amendments.   By  Parliament,  starting  on  the  executive,  on  the  legislature  and  judicature  should  first  incorporate  at  least

sixty-percent random public opinion, all to be carried out, throughout the eight provinces,  by say the Attorney General and this

is made to curtail the unpopular amendments likely to be  sneaked  in,  such  as;  extending  the  term  of  the  President,  or  life  of

Parliament, of awarding of M.P.s salaries and so on.   And then on local government,  I don’t know if it has already been said,

finally.  Mayors and councilors should be elected directly by the people.

Com Lethome.:  I am just asking, what is the penalty for adultery in Pokots’culture?

Richard Siree:  It  is valid from three to six heads of cattle,  but it depends,  if you go areas  like Halale  those  sides,  it’s  more

there.  So in this place, its valid from three to six, Thank you so much Bwana Commissioner.

Com Lethome.  Sasa  watu wa Lenal,  tunawashukuru kabisa.   Tunasema kila kitu ambacho  ni  kizuri  kinafika  mwisho  wake.

Mimi ningependa kutoka hapa mpaka saa  sita ya usiku.  Nikiwasikiza  tu  watu  wa  Lenal  wakizungumza.   Lakini  hatuna  budi
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kuenda  kwa  sababu  kesho  tuko  mahali  pengine  na  leo  tunapitia  Sigor  na  mahali  ingine  kuchuchua  watu.   Na  ile  mashini,

although imeundwa na mwanadamu, mvua ikinyesha haiwezi kuruka hapa itatuletea taabu.   Pilot  ametuambia  saa  kumi  lazima

tuondoke, lakini kila mtu ambaye alikuwa mumejiandikisha anataka kuzungumza, amezungumza.  Kitu moja nataka kuwaambia

watu  wa  Lenal,  tangu  tulipoanza  kazi  Rift-Valley,  North  Rift,  hakuna  watu  wengi  mumejiandikisha  kama  nyinyi.

Mumejiandikisha watu mia tatu na sabini, three hundred and seventy that is a record.

Na wale wamezungumza, ni watu sitini.  Wale wametoa maoni yao ni maoni ya hali ya juu sana.   It’s quality views that we have

heard today.   Tumepata  maoni   ya  hali  ya  juu  sana  hata  tumekuwa  kama  tuko  skuli  tunafundishwa  mambo  mapya  ambayo

hatujaskia.  Kwa hivyo tunawashukuru sana na ningependa kuwajulisha  huu si mwisho wa kutoa maoni. Kuanzia  sasa  mpaka

kufika mwisho wa mwezi wa saba.  Ikiwa una maoni yoyote ambayo ungependa kufikisha  kwetu.  William yuko  hapa  yeye  ni

katika  3  C  members.  Wao  ni  wawakilishi  wetu  hapa.  Mfikishe  kwao  maoni  kwa  maandishi,  itatufikia  kwa  sababu  yeye

atafikisha kwa district co-ordinator na district coordinator  atatufikishia huko Nairobi.  Hebu waambie hiyo kwa ufupi sana kwa

lugha ya nyumbani.

Halafu  pia  ningependa  kuwajulisha  kuna  watu  wengine  wana  wasiwasi.   Wanasema  tunayo  haya  maoni  halafu  yatapotea.

Tunawajulisha kuwa sheria imetulazimisha sisi baada  ya  kuchukua  hii  maoni  yenu  yote,  tunaandika  report,  halafu  hiyo  report

yatachapishwa kwenya vitabu kama kile chekundu ambacho naona watu wengine wako nayo.   Yatarudi  kwenu,  yatazunguka

kwa muda wa mwezi mmoja au  miezi  miwili,  mutaangalia  maoni  yenu  yamefika  huko  ama  hayajafika.   Ndio  sababu  unaona

tunarekodi,  unaona  tangu  tulipokuja  hapa,  tunaandika  kwa  sababu  hatutaki  kupoteza  maoni  ya  mtu  yeyote.   Kwa  hivyo,

tunawahakikishia maoni yenu mtaona wenyewe vile yamefika huko.

Asante, kwa hivyo sasa tunawashukuru nyote kwa vile mumekuja kwa wingi na maoni yule ambayo mumetowa.  Na  mjue wale

wote wamezungumza wametengeneza historia.   Hata baada  ya miaka mia  moja,  watoto  watakuwa  wakisoma  wanaona  hapa

Mary alizungumza, kuna mzee alizungumza.  Hiyo ni historia. 

Tunashukuru  wale  wote  ambao  wamepanga  mkutano  hapa  leo,  tunawashukuru  na  viongozi  ambao  wamewacha  kazi  zao,

wakaja  hapa  wale  members  wa  three  C’s   wale  waliosomesha  watu  civic  education,  tunajua  muna  matatizo  ya  pesa  kwa

sababu budget ya civic education ilikuwa ni ndogo sana.

Hiyo complaint tumepata kila mahali tumeenda na  commission  inajaribu  kuangalia  vile  inaweza  kufanya,  idara  yetu  inaangalia

huko.  Kwa  hivyo,  tunawashukuru  nyote.   Mungu  awabariki.   Ningependa  sasa  kumwachia  William,  naona  kuna  mzee  ana

mkono juu, mzee hebu sema kuna shida gani?

Mzee:  Asante  sana  Bwana  Commissioner,  swali  langu  ni  kwamba,  kuna  tatizo  kubwa  ambalo  pia  hatujatosheka  ambao

tungetaka utueleze kama Commissioner ya  kwamba,  maoni  haya  tunayotoa,  labda  tu  itakuwa  ni  ya  kuzungumza  hapa  halafu
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pengine yasitokee katika katiba ambayo itakaandikwa.

Com Lethome.:  Sasa  mzee,  wacha  nisimame  sasa.   Kwa  sababu  mimi sio  mama  wa  Kipokot.  Ndio  wanaambiwa  wakae

chini, mimi nitasimama.  Nimesema hapa,  taratibu ya sheria imeweka taratibu mbili za kuhakikishia Wakenya kuwa yale maoni

wanayotoa hayatapotea.  Taratibu ya kwanza; ni kuwa baada ya sisi kukusanya hii reporti yote, na ndio unaona kuna sign nyingi

hizo.  Tunapeleka kwa commission, kuna watu wataandika hiyo yote iwe ni report.  Hiyo report  itarudishwa kwenyu wananchi,

mtakaa nayo muangalie kwa muda wa mwezi moja  ama  miwili,  munaangalia  tu!   Maoni  yenu  yamefika  ama  hayajafika,  hiyo

taratibu ya kwanza, hebu waambie hiyo!.

Ya pili,  ya  pili  kuna  kitu  inaitwa  National  Constititutional  conference.   Kuna  mzee  mmoja  kutoka  Cherenga’ny alizungumzia

hiyo.  Tumeambiwa kuwa baada  ya hiyo report  kuzunguka kwenyu na kurudi Nairobi  tena,  baada  ya nyinyi kuhakisha  maoni

yetu yameandikwa, kuna mkutano ambao inaitwa National conference,  utafanyika  Nairobi.  Mkutano  wa  miezi  mbili,  nafikiria

katika historia ya Kenya hakujatokea mkutano kama hiyo, mkutano ya miezi mbili.  Na  katika historia ya Kenya,  hakujatokea

mkutano  kama  huo,  mkutano  ya  miezi  miwili.   Na  katika  huo  mkutano,  M.Ps  wote  watakuweko,  kwa  hivyo  M.P.  Wenu

atakuwa katika huo mkutano.  Halafu katika kila district,  kutoka district  yenu kutatoka watu watatu,  mtachangua watu watatu,

watakuja huko.  Halafu mtachangua kutoka political parties  mtu mmoja mmoja.  Kina mama, organizations za kina mama, mtu

mmoja  mmoja.   Religious  organization,  watu  wa  dini,  mtu  mmoja  mmoja,  youth,  mtu  mmoja  mmoja.   Kama  muko  na

organization zengine kama za wakulima, professional bodies  kama walimu, kama vile kuna KNUT,  na  zingine  watakaa  huko.

Watu karibu mia sita watakaa miezi miwili, kujadiliana hayo maoni kabla hayajaandikwa kwa katiba mpya.

Hiyo ndiyo taratibu imewekwa na sheria,  kuhakikisha  hakuna  kitu  inapotea.   Tunajuwa  Kenya,  Commission  nyingi  zinafanya

kazi inapotea, watu hawajui imefika wapi.  Hii inakuhakikishia utaona matunda yake ukiwa hai.

William:  Basi  waheshimiwa  Macommissioners  napenda  kuchukua  fursa  hii  kuwashukuru  nyinyi  sana.   Kwa  kuweza  kufika

hapa leo na kupokea  maoni yetu.  Pelekeni maoni yetu na muweke vile mumesema ili sisi watu wa Lelan tufurahi.  Basi,  kwa

niaba ya hawa watu kuruhusu sisi kutumia hall yao ya hata wale watoto wadogo.

Kuna hapa ni nursery school, mahali walikuwa wakisomea,  tuliweza kukatisha kidogo.   Kwa hivyo tunashukuru sana father ya

hapa  kwa  kuturuhusu  na  kwa  kukubali.   Na  vile  vile,  ningependa  kuwashukuru  sana  wananchi  wa  hapa,  wa  kusikia  mwito

ambao kwa muda mfupi, tuliweza kumobilize hawa waje,  ili watoe maoni.  Na  mimi ninashukuru sana,  wakati  mwingine jambo

fulani  likitokea  ambalo  tunahitajika  tuje  kwa  wingi  nanma  hii.   Kwa  hivyo  vilevile  ninaweza  kushukuru,  C.C.C.  wa  Sigor

constituency vile mimi ni mwenyekiti wao, ningependa kushukuru hao sana kwa cooperation ambayo walitoa kwa kushughulika.

Sisi, tuligawa kazi,  sisi watu watatu upande huu na wengine Sigor,  kwa sababu ya  umbali.   Kwa  hivyo  wale  walifanya  huko,

nafikiri wamefanya bidii na sisis upande huu vile vile ninawashukuru hawa kabisa,  hawa ni walimu, wana kazi nyingi mara nyingi

102



wana  organise  huko  na  wanarudi  shule.   Mfano  Mary  anafundisha  shule  ya  secondary  school  huko  Tartar,  na  alifanya  kazi

nyingi  sana,  aliweza  kujaribu  kabisa,  kwa  hivyo  waheshimiwa  commissioners,  bila  kupoteza  wakati  kwa  maombi  yetu  sasa

tutatumia maombi ya mzee wa kienyeji, ili muende na baraka ya Pokot.  Mrudi tena mkumbuke nchi ya Pokot,  wanaishi namna

gani, utamaduni yao na kila kitu, kwa hivyo, kwa hayo machache, ninakaribishe huyu mzee, asante.

Elder:  Maombi in Kipokot.

Soro, soro, soro, soro, aiteech kooree, soro soro …………………
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