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The meding gtarted at 9.30 am. with Commissoner Kavesta Adagdain the Chair.

David: Wananchi nataka kusema ya kwamba nyote mmekaribishwa katika kikao hiki cha Katiba, may be nitatangulia tu kwa
kujitambulisha. Naitwa David Lokochoria nafanya na katiba upande wa Kapenguria Didtrict leve, nani furaha yangu kwamba
Commissoners mmekaribishwa ambao wametoka upande wa Nairobi. Hapa tuko na Ma-commissioners na hiki kikundi, na
kabla hatujaendelea ningependa tu mzee mmaja aufungulie kwa meombi hdafu tuenddee. Kama kuna mtu wa dini yoyote
unakaribishwalli upate kutuombea. Na kama hakuna sote tusmame tuombe.

Prayer: Natuombe, Baba katika jinalaYesu tunakushukuru Mwokozi wetu kwa sababu wewe ndiyo kimhbilio letu, wewe
ndiyo tegemeo. Asante kwa nafag hii, asante kwa sku ambayo tumeiona, 9 kwa neema yetu Bwana Yesu Kristo mbdi ni kwa



uwezo wako. Tunakushukuru tunakusfu Bwana. Tungpoenda kuanza, anza pamoja na S9, kamilisha pamoja na 99. Asante
kwa Ma-commmissioner, asante kwa watuwote wa Sigor Bwana, wengine angdi wanakuja, utawalete vizuri Bwana. Ni kwa

gili ya utukufu wako Bwana. Naomba hayo machache kupita kwa Y esu Kristo ambaye n Mwokozi wetu. Amen. Tuketi.

Kwa hivyo ni furaha yangu pia kuwatambulisha watu ambao tunafanya pamoja nao, ambao wametusaidia sana. Kwa upande
huuwa Sigor hawa tunawaita 3Cs, hapa tuko na Bwana Vicent, nitauliza tu akuje asalamie kikundi ili tupate kuendelea.

Vincent: Ma-commissoners waioko mbee yangu, wananchi hamjambo? Ni sku nzuri ya mchana huu ambao leo tunaenda
kutoa meoni kuhusu katiba mpya ambayo 99 wenyewe tutachangia.  Ingawge ni nadra sana watu wa upande huu kukuja
wakai kama huu lakini wamgaribu kukuja mapema, wanashughuli nyingi, wengi wako kwa mafuno, wengine wako na shughuli
lakini kufikia saa tano hivi watakuwa wamefika. Nawauliza tu mtasubiri kwa wae wenye watakuja, muda wa saa tano
watakuwa wamekuja, lakini walioko sasa mnakaribishwa mtoe maoni yenu, ambayo hawa wageni watakuwako hapa kupokea
mgina yenu, na kuskia meoni yenu ambazo nyinyi wenyewe mnatoa Kama vile mwenzangu David Lokochoria dikuwa
amesema, mgina yangu dikuwa amewagleza, kwa hivyo nawaambia wageni mnakaribishwa nyumbani, hapa ni nyumbani.
Asanteni.

David: Piatuko na Andrew Akaure unaweza kuja he is aso one of our 3Cs.

Andrew. Macommissoners ambao wako mbele ya hadhara hii ya kuskiliza meoni ya wananchi, na wananchi kwa jumla
ningependa kusema hamjamboni? (clgpping) Magina nitawatambulisheni vizuri baada ya wakati nitakuwa nina nasoma nakaaile
nimenekiri lakini kwa sasa wananchi, tunashukuru nafes hii ya leo ambayo tumgdiwa kuwa pamoja nanyi na kujumuika katika
eneo hili la Sigor. Sasa ni wajibu wetu kama wananchi kwa uyjumla tutoe meoni ambayo yanamanufaa kwa maisha yetu ya
kisasa, na hata baada ya 94, kwa hivyo kwa mgina ninaitwa Akaure Andrew. Ningependa ku-shift hapo kidogo kwa
ki-pokot ya kwamba (speaks in vernacular) Asante sana.

David: Amesema ya kwamba tuseme maneno ambayo ni ya kusadia watoto wetu. Kwa hivyo wa mwisho ni Benson,

unakaribishwa kusdamia wananchi pamoja na Ma-commissoners.

Benson: Commissoners waioko, ambao wameshagfika tayari na wananchi watukufu, hamjambo? (clgpping) Kwa mginani
Benson Serem Rodipamoi, pia ambaye ninashughulika na mambo ya kusaidia wananchi kwa kudeza jind ambavyo katiba
itakavyokuwa. Sinamengi ya kusema nafikiri yale wenzangu wamesema yote, ni hayo tu.

David: Asante sana Bw. Benson, kwa hivyo wenzangu tunaosaidiana pia ni Regina Chebet, unaweza kuja pia nataka pia
upande wa Didtrict leve.



Regina: Commissoners na wananchi habari yenu? (clgpping) Tunashukurani leo kwa nyinyi ambao mmefika hapa kutoa

meoni yenu. Nasema tu tutoe maoni yetu ili tuweze kusaidiwa. Mimi ni Regina Chebet nasaidiana huko ofis ni Kapenguria

David: Asante sana. Kwa hivyo mengine tutasema mgina yetu wakati ambao tutapewa nafas. Kwa hivyo kujiandikisha ni
mehdi pale, ungiandikisha jina lako, hdafu watdeta na Commissoners waweze kuendelea.  Kwa hivyo mimi upande wangu
snamengi, nataka tu niwatakieni ili tuchangie, ili tusaidie watu wetu. Kwa hivyo kufikia hapo nasema shukurani sana.

Com. Adagala: Jane ningependa uje utujulishe watu wako. Come and introduce the g&ff Jane.

Jane: Hamjambo nyinyi wote? (clgpping) Kwa jinamimi naitwa Jane Mbao na hapa mbee yetu tuna Duncan Mutal, Regina
Obara, na Ochieng mwenzangu tunafanya kazi wote pamoja, tumekuja kuchukua meoni yenu na tunawekaribisha tunawauliza
tafadhdi myjiandikishe tukiwangojea wenzetu wakuje muda unaenda na watu watakuwa wengi. Tunataka kuchukua meoni ya
kilamtu kwa hivyo mkuje mjiandikishe kabla tunapowangojea watu wengine tuwe tunawasikiliza tafadhai. Asanteni (clgpping)

Com. Adagala: Wau wa Sigor, habari yenu? Tumefurahi kufika hapa, tumefurahi kwa sababu huku ni upande wa
Kapenguria, na hapa ni mahdi mashuhuli sana, pangulikana dunia nzima na vile tulivyo sasa, hiki ni kikao cha tume ya

kurekebisha katiba. Kwa mkutano huu kuna Commissioners wawili, mimi mwenyewe naitwa Com. Kavetsa Adagaa

Trandator: Ktungochaa ngorekcho kerelunocha Kapenguria ombo wolo nkutote Kapenguria ombo nguny kumukul.
Ktungocha ngorekcho ompo wolo ato otino kapkanacha lenyuu ongutocha lo okonunekwa ngalekwa cho pchighoch

nyoman.

Com. Adagala: Have you interpreted what | said? Why did you put meoni in? | haven’t said anything about meoni. Please
interpret what | say not your own making, Sir. Should we wait? (interpreter: not audible) You are going to interpret everything
we say, You are hot going to create your own system my girl, not even for one minute. Y ou will not na skusema kitu chochote
kuhusu meoni. | didn’t tel you that. | didn’'t say that. (interpreter: can you repeat) If you don’t want to interpret St down.
Vey smple

Tumefurahi kufika hapa Kapenguria, Kagpenguriani mahdi shuguli ambapo pangulikana dunianzima. ...

Trandator: Ktungocha ngorekcho tya kereluno cha korenkwa po Kapenguria ompo wolo korenkwa ku lumate nguny
tikwil.

Com. Adagala: natumefurahi kwa sababu tungua tukizungumza tutatoa maoni mazuri.



Trandator: Wechara, yee nyu ktungocha ngorekcho ompo wolo kinkutocha lo kumwoghecha ngal cho karamach.

Com. Adagala: Hiki ni kikao cha tume ya kurekebisha katiba na mimi wananiita Kavetsa Adagaa Commissioner, natoka
Universty of Nairobi.

Trandator: Atara ku ato kuwoyokoy katiba. kainenyan ku Kavesta Adagala “ Commissioner” nyo po University
nyopo Nairobi.

Com. Adagala: Na hapa kuna Commissoner Mutakha Kangu ambaye pian mwaimu wa Mol Universty

Trandator Yee nyu wechara, mitoni yete yetun anga nyo kukuroi Mutakha Kangu konetindo University nyopo
Moi.

Com. Adagala: Yeye piani wakili mashuhuri,

Trandator: Nyinde wechara ku yetuun nyo ngut ngala kiruurut po kor.

Com. Adagala: Mwingine mwenzetu wa tatu dienda Nairobi, dikuwa na hgja ya haraka haraka kuenda Nairobi lakini anaitwa
Tobiko Keriako, yeye pian wekili.

Trandator: Chito anga nyopo somok kowo kanasyan nyo wou nyopo Nairobi, kotung nyinde ngal cho kowetoi
kwighoi. Kuroi nyinde Tobiko Keriako.

Com. Adagala: Sasa kuna utaratibu ya kutoa meoni kwa Tume ya kurekebisha katiba

Trandator: Miiteni yee nyu asil nyo kitonoi ngal anda kuwoyokoi ngala piich chopo katiba.

Com. Adagala: Wataki huu ni wataki wenu kutoa maoni yenu

Trandator : Poroyun nete ku nyingwa yee nyu angala nakwa.

Com. Adagala: Ss yetu ni kuskiliza nakuandika na pia kuweka kwa Tape Recorder kamahii na

Trandator : Achaa nyu wechara keteracha atolapai kekiracha aketocha “ taperecorder” ngale chete.

Com. Adagala: Sasani vizuri mueewe bilameoni yenu hatuwezi kuandika katiba 9s ni karani

Trandator : Mchiini onkutunokwa lo atomominye ngale kwa mokimukechanye kewayak katiba. Kchiicha pat

kikiruut kule.



Com. Adagala: Kuna njiambili za kutoa maoni.

Trandator Miiteni ortuna odeny cho krupoi yee nyu.

Com. Adagala: Tuseme kamani tatu,
Trandator : Kemwagha lo ortuun somok.
Com. Adagala: Kama mtu ameandika barua kwa tume au memorandum, anaweza kuileta na kuiandikisha hagpa kama hana

nafad na kuenda zake.

Trandator: Ato miteni chii nyo kekir palalyan anga tikwil, michini kwipu ng’acharanu po tagh akuwechu kegh.
Com. Adagala: Yapili ni ukiwa umeandika pia hiyo barua kwa tume, unaweza kuketi, na utatudondolea juu juu, na ulete hiyo
barua yako na uandikishe hapa

Trandator: Nyopo odeny, atokekiiranyi palalyandeng’u imuchenyi itopo ngwiny anda imuchenyi iyiipu
palalyandengu atara.

Com. Adagala: Sasavile Tumeinguavizuri watu wote 5 wasomi, pia tuna njia ya tatu ya kutoa maoni. Na hiyo ni ya kuketi

hapa mbele na kutoa fikira zako, pendekezo lako vile ungependa Kenya iwe, kwa shida zile unaona.

Trandator: Nyopo somok, ngiit kokwonete po tume lo mengiitnye piich cho chang kusomonoi nyo otyokisyeno piich

lado amwagha wolo komorekwa Kenya kuwayaka lone ombo kombolelut cho tung’eti koronete.

Com. Adagala: Sasa kwa vile hiyo itakuwa ni meoni ya kutolea kwa mdomo, mwanzo tutapeana dakika kumi kwa mtu

ambaye anatoa maoni kwa mdomo, na dakika tano kwa yule ambaye ana memorandum.

Trandator: Yee nyu wechara, kitonecha dakiken cho le taman ompo chii nyo ng’olonoi ng’o dakiken muut ompo chii

nyo kirate ng’alechi ompo wolo ng’'al cho kikekiir ku ng’ oru.

Com. Adagala: Ukiwa mbee ya Tume uswe na uoga wowote. Utoe meoni yako hila kuwa na uoga, bila kufikiria pengine

tumeketi hapa kwa serikai watakuja kunivamia, hakuna uoga mbele ya Tume. Ujiskie uhuru kabisa,

Trandator: Yenyu wechara, karamach ng'ale chu nyoman, otyokisyeno lado aimwagh chi ng’aleku lado, mominye

soch nyo imuchenyi chii teiwagh, tyakena nyoman.



Com. Adagala: Ukizungumza hivyo kwa hdi ya huru mbele ya Tume, pia jiskie uhuru kutumia lugha yoyote ile ambayo
ungiskia ndiyo inakufaa na uzungumze nayo. lwe hapan ya? Hapani ya Pokot au pengine wewe ni mtu wa nje unaishi hapa
au unataka kutoa kwa Kiswahili au Kiingereza, yoyote itafaa.  Ile inakufaa ndiyo itafaa Tume. Hakuna kujiweka kwa
kuzungumza kwa lugha ngumu ambayo huidewi vizuri, zungumza kwaile ungiskia ndiyo inakufaa

Trandator: Otung’ okwa kityakat amwagha ng’alekwa ompo ortun lado, imuchenyi chii tengalana Pochon, Kchumba

anda chai kukuroi Kiswahilin. Kut anga tikwil nyo kemuchanyi mwagha ata ketangwar lado.

Com. Adagala: Haya pia kwa hiyo pendo la Tume, ni tungependa kusikiza kutoka kwa mtu wowote.  Tungependa kusikia
kutoka kwa wazee, na vijana, mama na baba waemavu, wae ambao wako kwa hdi tofauti tofauti, tungependa wawe hapa.
Sasa tunaargjia - kamati imefanya bidii, wakina mama wafike, naona waemavu wako hapa wachache lakini tunapenda mtu

mwenyewe azungumze mambo yake.

Trandator: Atolapagh, kmorecha chii nyinde kung’alal. Kmechecha papotuun, yotuun, karachuna, momung
tikwil nko chane chomemuktonyem Kegh kokwonete nyokaram kurelu chii anga tikwil ak yee nyu mchiini akurokone

chii ang’a tukul kung’alal.

Com. Adagala: Kwa sababu ya hiyo ni tunataka kutengeneza katiba ya watu wote. Hakuna mtu mkubwa au mdogo mbele

yaTume Kilamtu ako sawa.

Trandator: Kerun tanyi kesukocha owesyo nyo miitoni chii ang’a tikwil katiba nyo mominye chii nyo wou anda

munung.

Com. Adagala: Sasa ukifika hapa (watakuwa wameketi wapi? Jane, wataketi wapi?) Yes, mtu akija kutoa meoni, tafadhdi
utoe maoni, shida, na pendekezo na suluhisho kwa sababu tungjaribu kujenga Kenya mpya

Interpreter: Wechara, atomochoi chii kungalal, rokone kumwagh kompolelye nko n’olyonde nyo muktogh

kompolelye atakengaraka korenyo.

Com. Adagala: Ukija hapa utakuja kuketi hapa karibu na mschana huyu hdafu utazungumzia Tume. S uzungunzie hotuba ya

watu. Ni kuzungumzia Tume. Namitu akizungumza tefadhdi mkae kimyaili tu-tape vizuri natuskilize vizuri.

Interpreter: Yee nyu wechara, mchiini nyoman ato ngalal chii kungololchu kokwo tume atolapai nyuu, kesisyo aketer

nyoman.



Com. Adagala: Hdafu utaenda pale kwa hiyo meza ya pili na kujiandikisha jina na kuweka sahihi kuonyesha umetoa meoni
mbee ya Tume na hiyo recodi itakaa miaka na miakani kumbu kumbu.

Trandator: Iwetenyii nyu ngacharanu po odeny aikiir kainengu nko soghun (sahihi) nyopo mornengunyi ato ktopo

osis cho chang nko konyiis cho chang.

Com. Adagala: Maoni ambayo tunatoa leo itakaa miska na miaka na itakuwa mtu akienda kwa kumbu kumbu za Tume,
atapata jina lake, atapata sauti yako imenaswa hapo, na pia hata kwa vitabu vyetu na kijana huyu ako hapa, tutakuwa
tumeandika maoni yako. Na hiyo ndiyo itatusaidia kutengeneza katiba mpya. Mtu akija miaka hamani ijayo, mjukuu wako,

aaiona.

Trandator: Ongutuno lo, ngal cho kumwoghecha yee nyu topyot konyiis cho chang nyoman nyo wetoi chii
korichoni po kokwonete akusuwa, akusomon, akter kutii nyii kegh, miteni kitapun kokai. Napo, miiteni konyiis cho

chang nyoman lenye tomanuut muut nko kokoutun kunaan.

Com. Adagala: Sasa ukija hapa uje na utasema jina lako, ili ijulikane hayani meoni yamtu fulani. Utasemajinalakoili iStokee

hatukufika hapa Sigor, tulitengeneza mambo kule Eldoret. Tulifika hapa na mzee fulani dizungumza saa fulani na itakuwa hapo.

Trandator: Yee nyu, ato ingunanyi Vyii, mwagha kainengu atakesuwa lo kumnee. Ato makmwagh lo korelucha

kule Eldoret melo koro Sgor — West Pokot
Com. Adagala: Sasa mwisho nataka kusema katiba ni maisha, N maisha tunaishi. Sasa mswe na kujiskia ooh, kwa vile
hatukupata mafunzo ya dvic education hatutatoa. Zungumza yae yako masha yako. Yde ambayo ukiketi kama jioni hivi au

ukiamka mapema asubuhi unaydfikiria Ikiwa ya watoto, iwe ya mifugo, iwe yanini, lile jambo amba o linekuhusu sana.

Trandator: Nyopo surum, kaikai ng’utuno lo katiba ku mong’ ot, tyakena aing’alal le otino imorenyi ompo mong’ eng’

u, cho kinananyi, ketertenyi mnun anda tokwogho, chopo tich, monung’ ng’o kugh ang’a tugul.

Com. Adagala: Haya, tutaanza na kile ningetaka kuuliza kamati ni tafadhdi mngetafuta watoto pia wafike hapa ili wawe
watakumbuka, katiba ilipokuwa inarekebishwa tulikuwako.

Trandator: Yee nyu wechara, ko mchiini akurokone nyoman kmiiteni monungo atakulum ngalechuu po aswanete

po katiba.

Com. Adagala: Haya ningependa kumkaribisha Solomon Mkenyoni ni mmoja wa wenu hapa, gje ndiyo officer wetu mkuu



kwa hiki kikao, gje avasdimie kwa kikwenu hdafu itatafsriwa kwa S9.

Trandator: Poroyun neete kitonecha Solomon Mukenion Wowuun anga ompo acha, kutakwesokwa ak ngalal

ompo achane.

Solomon:  Asante sana Com. Prof. Adagda na Commmissoner mwenzake na programme officer na mimi niko hapa

wamgulishwa kwa hivyo nilibeki nyuma kidogo kwa gili nilienda. (starts to speak in vernacular).

Trandator: Nafikiri nii muda kidogo tuu kwamba tumechelewe kidogo kwa sababu tulipeleka Commissioners wengine

Kabichbich ambao hawakuwa wanajua hapo ndipo nilichelewa kidogo kwa hivyo naomba ladhi

Solomon: Soro nyo wou Commissiona nyo wou Adagala nko tupchenyii nko chiichu po ngalechu. Omitan yeete

aswanete wolo nyee nyu kangunan lot, koo miiteni wolo kowan kiite, kamtan piich chopo tariit Kabichbich.

Trandator: Kamanimekujana Katina Bw. Disctrict Coordinator ndiye sasa anawasdimia

Solomon: Kangunan yete nko Katina nyole wowuun po koronete le nyinyo. (ywongo wena kesuwin}.

Trandator: Anasema anashukuru Mungu kabisa kwa sku kama hii kupatikana kwa gili ya hii kazi.

Solomon: Oyokchinan Tororot nyoman nko asis nyo lenye nyete kurumu ompo acha.

Trandator: Ninafuraha kuona watu kama hawa na ninauma kwamba wengi watangia.

Solomon: Klenyona, ochon ngarakat asuwan piich cho lenye chetechu ompo wolo chang piich cho miiteni

kupkonoy kuukonu kinonuut kokwa.

Trandator: Ndiposa mutoe maoni yenu jing hii Kenya itakapovyotawdiwa.

Solomon: Ato mo lone okonukwa kinonut kokwa kuwayagha konyinu po Kenya.

Trandator: Kwa maanaile katiba ya kwanza jing mlivyoskia,

Solomon: Ompo wolo katiba nya kipo tagh nyo kalumakwa,

Trandator: hamkuitwa waa hamkujulishwa tutafanya namna gani. Mungu ni wa gabu sasa amegeuza mambo ambayo

tumekuja kuulizwa sasa kwamba mnataka K enya itawaiwe namna gani.



Solomon: Meo kukurekwa aktepekwa lo kighoy loo nee?. Wolo wou Tororot ompo wolo kemuka yee nyu
ketepekwa lo kpoitoy lo nee koronu po Kenya.

Trandator: Tunataka sasa kunasa sauti zenu kwa hii pamoja na kuandika

Solomon: Kmorecha yee nyu kinonuut kokwaa lachiim keto mashini (tape recorder) nara akukiir piich.

Trandator: haimaye mwisho tukimdiza hii kazi tutapeleka huko juu
Solomon: Klee nyoona nyu ompo soromunyii atokighacha kaziinu akeyipocha kureel wolu togh,
Trandator: Na tutaenda kutengeneza iwe kitaba cha hapa ili mpate kuangdia na kujionea kwamba yde yote mlissma

yamekuja sawa sawa ama hapana

Solomon: Kle nyona nyu soromunyi keghacha kuluku kitabu nyo kiyokuu kungat atasuwena lo kakigh tukuchai lo

nee.

Trandator: Vilevile watu watatu katoka Didtrict yenu wataitwa huko juu waende kuangdia pia

Solomon: Atolapai kekurokwa piich somok chopo District lado kuros ngale chooni.

Trandator: Ili wafuetilie waone kwamba imewekwa kuwa sheria kamili.

Solomon: Atakpa kuiipu lo kekoito kuluku sheria laziny.

Trandator: Bas hapo ndiyo, watamdiza wataenda kumdlizia bunge sasa.

Solomon: Kimuchoi nyuu kewayaktegha Bunge.

Trandator: Bad ikiwa kuna mambo ya mavutano kule juu, itarudishwa ile ambayo inatwa referendum ili waulize hii kitu
itaenda namna gani.

Solomon: Wolo ato miiteni kugh nyo kanyagh nyagh kegh ompo woni le ronko keyoku kungat ake tepekwa lo

wetyi |o nee ngolyondonu.

Trandator: kwa hivyo ninaonan furaha sana
Solomon: Nyo osuwuyan nyu lo, hgorekyo nyoman.
Trandator: Ningetaka tu kupatia nafas hii Didrict Coordinator wa Didrict hii ili apate kuwasdamia Karibu. Asante

Commissoner.

Trandator: Komochan yee nyu otonei chiichu le kiyoitoghindoo Korenyo po Pokot atakumuch kutakwesekwa.

Soro nyo woul.

District Coordinator: Macommissoners wa Tume ya kurekebisha katiba,

Trandator : Wechara, tokoi kinonuut po piich,
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Digtrict Coordinator: Programme Officers,

Trandator: Kikiiruu la chii,

Digtrict Coordinator: Pooy nko yotuun, supaai akwa lapai?

Trandator : wamama na wazee,

Trandator: Kaklenchanu mwagha kainengu. Kurenanu Robert wero Katina

District Coordinator: Nimeambiwanisemejinalangu. Jnani Robert Katina

District Coordinator: Ani nyayee oyongtogh koro netee le nyiinyo.

Trandator: Ni mim ambaye nashughulikia haya mambo katika nchi yetu hii.

District Coordinator: Klenyona, kugh nyo wou tya, kikured aswanay kikemwa ngat,
Trandator : lle kubwa sana, ile Sku imefika sasa ambayo mmeambiwa

Digtrict Coordinator: Olendan omitekwa kiipsach

Trandator: Nafikiri mko tayari

Digtrict Coordinator: To inyoru chii poroyun nyo ingolonoy, iker atiini imochenyi.

Trandator: Mtu yeyote akipata nafas ya kunena, lenga kamili kile ambacho ungetaka kusema.
District Coordinator: Ato nyoruu chii poroyuun kule le nyete, mchiini kumwagh ngdechii nyoman
Trandator :ili hii nefaa iSende bure.

Digtrict Coordinator: Tokwoghoo netee omochan omwouwokwa lo miiteni piich cho kingarakanu ompo poisho netee

nyu.
Trandator Asubuhi hii, ningetaka niwaambie kwamba kuna watu ambao wdinisadia hii kazi.
District Coordinator: Miteni piicha kuroy CCC members’

Trandator: Kunawatu wanatwa CCC members

District Coordinator: mongutonye lo ata choo keredlu yeete.

Trandator: Nasgjui n wangapi wamefika hapa

Digtrict Coordinator: Kak mwa kegh achane.

Trandator: Wamgijulisha

District Coordinator: Klenyonanyuu meo chang chiichan asete

Trandator: Kwa hivyo snamengi waketi huu.

District Coordinator: Chikwagh ngde lado, assta ngwa nyete.

Trandator: Ni nyinyi tu, mambo yote ni nyinyi. Na sku hii ni yenu.

Digtrict Coordinator: Soro nyo wou. Ato miteni walaka sany,

Trandator: Asanteni. Kama kunawengine ambao wako nje kule,

Digrict Coordinator: ato iwanganyi ngaeku, kaikai ruupo akur tupchengu anga

Trandator: Ukimaiza kusema maneno yako tafadhdi ukimbie uende uite ndugu yetu huyo mwingine.
Digtrict Coordinator: Nitapindua kidogo. Asante sana Commissoners tumeshukuru sana.

Trandator: Soro nyo wou Commissona.
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Com. Adagala: Hayabas tutaanza na tunatargjia akina mama watafika pia
Interpreter: Y ee nyu kitorecha, akikoonechalo pkonoy yootuno.
Musa Muyaudi: (Vernacular :Wuyo Otino wena) Nina swdi nataka kuuliza Tume hii kama ni huru kamili?  Jna yangu ni

Musa Muyaudi. Kwa jinamimi naitwa Musa Muyaudi. Mimi ni mwenydi wa hapa Sigor.

Trandator: Qupai kokwo!!, (kirapachat). Otungon ngolyon nyo omochan otepegh, kainenya kuroi Musa Muyaudi,
yete le Sgor.

Musa: Nikianza nalughaya kwanza kwangu 99 tuna mateizo ya mipaka, mehdi
Trandator : Nyopo tagh, ktungoocha kompolelyo waai le rotyogh,

Musa: Ss tungependa mipaka yetu ishughulikiwe kwa namnaya kufuatilia wale watawaa wadliingia nchi mwaka gani na pae
wadlitukuta. Tunaskia kwa babu zetu ya kwamba Lumeo, Kankon, Ugiriama

Trandator: kimwoghecha kuko tunecha lo arosskwa kulutu Lomelo, Kakom nko Lokiryama.

Musa: Upande wa Tranzoia tuna shida ya mipaka huko pia

Trandator : Ompo Tranzoia, kompoldye ku rotyot
Musa: Yakwambaileripoti tulipata kwa babu wa baba tunaambiwa tulikuwa mehdi panaitwa Soi, Kamukuia,
Trandator : Kle atoklumecha ompo kukatiinecha lenye Soi, Kamukuywa,

Musa: So, baadayass kufukuzwatuliletwa kwa hii jangwa. Angdieni hii milimamehdi 99 tunaishi

Trandator : Otini kikyonecha wechara kepkanacha koghichu nko nyete le yee.

Musa: Mpakawa leo S99 tuko nyuma ya binadamu wa Kenya.

Trandator : Nyete le yee wecharal Kmitecha lotuu tangengmotin lachim.

Musa: So, nmemdizahilo jambo la mipaka

Trandator : Kawanghan nyu ngolondionona pogh rotyot

Com. Adagala: Mzee ungesema mapendekezo ili tuendelee.

Musa: So, napendekeza kuongea juu yadimu.

Com. Kangu: Ungetaka iwe namna gani?

Musa: Ningependekeza serikdi watafute map ya wae watawada wa kwanza ili iletwe kwa didrict kila mtu gue mpaka wao
wako wapi. (clapping)
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Trandator Komoron ye nyu sooch kwipu akuyoku nyuu koor kwipu piich kweghu korengwa.
Musa: Nakurudishiwa ardhi tuliyonyang’ anywa.

Trandator : Akuyokchu piich korengwa

Musa: Kamadgsd tulichukuayajamii nyingine nass kwetu turudishe

Trandator : Atokikcheng’ acha nyopo chi, keyoktoo

Musa: Nakamass yetu iko najamii nyingine turudishiwe.

Trandator: Atomiteni nyincha, keyokwecha

Musa: So naenda saahiz kwalughayadimu. Mimi ningependekeza dimu

Trandator : Oweten ye kopo chreryo,

Musa: Himuyamang hadi universty iwe ni gharama ya serikai kusomesha mwananchi ama watoto wake.
Trandator : Mchiini soch, kusuwa lo kikusoman monuungo

Musa: Himuipeanwe bure. Maana tundipa kodi kubwa hapa K enya na hatuoni manufaa yake.
Trandator : Ompo wolo wolo kiketetecha ropough kurdlto soch amo kuswvuyechanye walini petoy.
Musa: Na tungependekeza mishahara ya wadimu ipeanwe kama mishahara ya meofficers wakubwa kati ya dfu thdathini,
arobaini kuenda mbele.

Trandator : Kmorecha ropuyeni konetu kukuku nyungun tomonut somok kutang tagh.

Musa: Tunaglekea hospitai. Tungependa pia maisha ya mwananchi ishughulikiwe na taifa, dawa zipeanwe bure, hospitdi na
ziweko, madaktari wawepo.

Trandator : Mchini Soch kutogh piich sakut, chepsaktis kmito nko tuku lachim.

Musa: Na madaktari pia wapewe mishahara ya kufaa.

Trandator : Chepsaktis tukul ketosyu ropyen chiini omoy

Musa: Maana gharamayamashayaleo ni juu.

Trandator : Ompo wolo mongot nyete po yee kyangerit, miteni yuum

Musa: Nitakwenda kwa mfumo wa County Council.

Trandator : Ompo piichay lendoy County Council

Musa: Maana Coundillor i mtu wachini ketika Sasa za taifa

I nter preter : Ompo wolo Councillor ku chii nyo mnung nyomean,

Musa: Napendekeza hawa watu wapewe mishahara nusu yaileya MP.

Trandator : Komochan lo, keeto ropyen kwenu Wachumpen

Musa: Namishaharayao itoke Treasury mahdi mishahara ya wgumbe inatoka

Trandator : Akpkono ropyeniikwa koyayee wou

Com. Kangu: Endeleamzee.

Musa: Maana tukifanya hivyo tutakuwa tumechangia maendeleo kwa digtrict na kufukuza ufisadi.
Trandator : Ompo wolo atokighacha le nyoni kiletat ompo koroneetenyu

Musa: Kitu kingine kunavitu kama medini ndani yanchi.

13



Trandator : Akyon chornon nko meghwondon
Musa: Vitu hivyo tungependekeza kuanzia wakati huu katiba hii itakayotengenezwa vitu ainaya medini au mafuta au ardhi viwe

mkononi mwa jamii, community ya sehemu hiyo.

Trandator : Ngala tukun cho miteni nguny (kaghun) kakmorecha yenyu ompo katiba kumiteni mori piich chopo kore.

Musa: Tunaskia kunamtu anaitwa chief of mining

Trandator : Kluumechalo miteni chii nyole kirwokindoo kaghun

Musa: anatoa barua Nairobi anapea mtu na kumuambia aende kichimba huko segere

Trandator : Toni chiichoni padyan kuwo pat kuwas koldinechii Seger

Musa: Mtu anakuja na barua yake kufukuza jamii ambayo wameishi hapo miaka nenda rudi hatujui ni visas vingapi.
Trandator : Kungun nyuu chii kyoon piich cho miiteni korononi,

Musa: So, tunachukizwa na kitu kama hicho.

Trandator : Wechara, kongwanchechaa kyooni nyoman

Musa: Kitu kingine tungetaka kama kuna factory ya jambo fulani ndani ya digtrict,

Trandator : Kugh angatikwil ato miiteni “factory” nyo yigho tukun ompo koor,

Musa: iwe ikitoa aslimiafulani kufaidi jamii ya sehemu hiyo.

Trandator : mchiini kuto piiko kore.

Musa: Sd tunashida moja hapa ya power and lighting ambaye tunaita ndovu nyeupe iko hapa Lologon, Turkwell
Trandator : Kananaan tuku waak cho miteni Turkwell , Kositay

Musa: Hicho kitu tangu kiwekwe hapo mpaka kufikia wa leo mwananchi wa area hii hana faida nayo yoyote hata hda waa
county council.

Trandator : Peyon nyoo red kule pat, momiiteni nyee chii nyopo koronete nyo nyorchini kugh orii

Musa: Kufikialeo tungependekeza moto huo utolewe aslimiafulan kufadi jamii yadigrict hii

Trandator : Komoran nyuu kungun mayooni kunyoru piich chopo koronete (25%)

Com. Adagala: Mzee adlimiagani? Wewe ndiye utatuambia

Musa: Ishirini natano.

Trandator : Taman nko muut

Musa: Bas ndikiri nmemdiza hapo. Sjamdiza

Com. Adagala: Fanya umdize sababu ya muda hawa wengine wapate.

Trandator : Wanya wena atakungun chii anga

Musa: lle pesainatoka hapo igawiwe county council najamii walio karibu

Trandator : Mchini keto piiko koree nko “Country Council”

Musa: Bas naendakumdizamojatu. Iliyobaki ni function ya utawala. Tungependa Kenya ikae kama ilivyo sasa, lekini kuwe
meabadiliko tu ya mtu anayeitwa Prime Minigter.
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Trandator : Nyo kedongu wechara kuu ngda paghtagh. Kmorecha Prime Minister

Musa: Na kuondoa kifungo fulani kinachosema kuna mtu mmoja ako juu ya sheria

Trandator : Akewirta kiyto anga nyo mwoghoi 1o mitoni piich walaka paraku sheria

Musa: Natungependa kuenda kwa ucheguzi Bw. Commissoner na katiba iliyorekebishwa, safi ambayo hataeta wiz ndani ya
naion maraingine

Trandator : Atoakpuroy kura, kesuwa lo momiinye chii nyo chorsyii

Musa: Asanteni nimemdiza

Trandator : Soro nyo wou

Com. Adagala: Ngoja, ngoja. Asante umeluanzilishavizur sana. Tunatargjia tuaendeea vizuri

Trandator: Soro ompo wolo ketoronyii nyo karaam

Com. Adagala: Kei kidogo. Tutakuwa tukiulizamtu meswvai kama kuna kitu hatujaglewa vizuri au kile ambacho hatujasema

vizui sana.
Trandator: Topeno kiite, ktepeecha chii atomiteni chii nyo moluumoy nyee lasiny
Com. Adagala: Eee upande wa....... ... End of Sde A Tape 1

(Tape 1side B Cont.....)

Com. Adagala: Hayaulissmaok ....... uko na swdi?

Com. Kangu: Snaswdi lakini nataka kujibu swdi uliuliza

Trandator : Motungonyee tepuut wolo omochan oyokunei ngolyon

Com. Kangu: Uliaanza na kuulizahii Tume iko uhuru?

Trandator: Ketepanyi o miteni kityakata tume nete?

Com. Kangu: Mgibu yangu ni kwamba, kuna watu waikuwa ndani ya nyumba sku moja,

Trandator: Amwaghan lo, atere loloyeechuu. Kimiteni piich cho kimiteni orii koo adiis akonga,

Com. Kangu: Mmoja akatoka nje, na kuingia na kuwambia kuna mvua inakuja nendeni mtengeneza mashamba ili muweze
kupanda.

Trandator: Ketuumchi akongo lo apee atayarishana pareen ompowolo miiteni roop nyo ngunoy

Com. Kangu: Watu waliokuwa ndani ya nyumba wa kagawanyika

Trandator : Fichay kimiteni koo kusuk mughulis cho chang

Com. Kangu: Group moja ikasema hata 99 tulikuwa nje hakuna mvua, hakuna mawingu, unatudanganya hatuwezi kumdiza
wakdi na kutengeneza mashamba.

Trandator: Kloo waaka ata achaa kakmiitecha sany maksuwechanye roop nyonikuny. Nyo mekepotesan wakati kule.
Com. Kangu: Group ingine ikasema tumeona kwdi kutanyesha lakini hata tukipanda tungua kuna ndege huko nje watakula
mbegu hata kama.

Trandator: Kloo walaka kaksuwecha nyoman lo roponoy wolo kurkegh kuroopan, miteni tariit waaka cho nyoroy

pareen.
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Com. Kangu: Wakasema hatuwezi kupoteza wakati kama tungjua ndege watakula.

Trandator: Kloo waaka momiinye kepotosan osis.

Com. Kangu: Hawakupanda.

Trandator: kle nyona, mapachaa tokutoo kosugh nguny

Com. Kangu: Group ingine ikasema hata tukipanda na imee, tungua kuna nyani saa ile mehindi inaanza kutoka, nyani itakula,
sasa kwa nini tupoteze wakati ?

Trandator: Kloo piich waaka momiinye keto kosugh nguny ompo wolo miiteni moyosoyu cho nyoroy pareen

Com. Kangu: Hawakupanda. Lakini group ingine ikasema hatuna hakika kutanyesha lakini wacha tujaribu.

Trandator: Makatkat nyee pareen wolo kimwagh walaka lo kemughchno

Com. Kangu: Wakasema tungua kuna ndege inaweza kula mbegu, lekini wakati huu tutasmama hapo na mawe, ikitokea
tunarusha mawe mpaka wakati mbegu yetu itamea.

Trandator: Kloo waaka kingtochaa lo miteni tariit cho omoy bagh wolo kwireecha nko kaghuun ata menyaar paghecha
Com. Kangu: Wakasema tungua kuna nyani itakula mahindi, lekini wakati huu tutaenda kukaa ndani ya shamba nyani
hatutaruhusu ikule mahindi.

Trandator: Kingutochaa lo miiteni moyosoyu wolo kriipecha pareenicha

Com. Kangu: Mwishowe, wdivuna. Sasa mgibu yangu ni kwamba,

Trandator: Nyopo surum yee rnyu ompo chumwak, ngongutnyenyan ku nyu,

Com. Kangu: hii Commisson, hatuwezi kukuambia hakuna ndege, hakuna nyani. Ziko.

Trandator: Achanyu yeenyu mo kimuchechanye ompun ongutu yee nyu o,

Com. Kangu: Na nyinyi Wakenya mngua, mkae hapo na mawe nyani ikitokea, ndege ikitokea mfukuze, nyani ikitokea
mfukuze nyani.

Trandator: Anama kaghikwo awiiratariit nko moyosoi

Com. Kangu: Ndiyo mtavuna. Lakini mapofukuza nyani, ama ndege 95 hatuwezi kuwahakikishia nyinyi mtavuna.  Ni nyinyi
wenyewe mjue kuna hawanyani and they are hovering around.

Trandator: Mchini kesuwena lo miteni moyosoyu, nyoo akwa ompun,

Com. Kangu: Tumedewana? Asante. (clapping)

Trandator: Kalumakwaa nyaa?. Soro.

Com. Adagala: Haya nimefurahi kwa maglezo hayo

Trandator: Y ee nyu otungon ngorekyo ombo ngde chetee

Com. Adagala: Kwa sababu itakusaidia kwa kuendelea mbele. Mzee ulifanya vizuri ukauliza kwa sababu kila mahdi Kenya
kuna hofu, kuna uoga, kuna watu ambao wanasema nikisama pengine nita.. tukitoa meoni pengine haitatokea vizuri. Sasa

nimefurahi kwa sababu umefungua miango ili tuswe na uoga. Mzungumze mambo yaiyoko ndani ya mioyo yenu.
Trandator: Angdanangad atolapay atyokisyo. Meghunya nyuu chii ngolondengu.

Com. Adagala: Sema mambo yako yote hapa kwa sababu mwaka ujao hakuna mtu atakuja kuuliza tena; ungependa katiba
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iwe namnagani. Katiba itakuwa imeshaa andikwa.

Na mfanye mkija mjiandikishe kwa sababu tutafuata orodha. Kama unateka kuzungumza jiandikishe tefadhdi. Hata wae
wamekuja kuhudhuria tu, jiandikishe kwa sababu tunataka tuandike mzee fulani alikuweko, na mtoto fulani dikuweko.
Trandator: mwaghachii ngaleku chomiteni mmukulogh akiir ngaeku.

Com. Adagala: Haya, Philip Domoo. Philip yuko? Ok. Njoo.

Trandator: miteni Domoo ono nyaa?

Com. Adagala: Jna?

Phillip: (speaks Kiswahili) Jna naitwa Phillip Domoo.

Trandator: Kurenanu Philip Domoo

Phillip: Kwangu ni kwamba nimeshukuru sana hii Tume ya katiba kwa kutujia wakati huu

Trandator: Ani ochan ngaarakat ass sete ombo kokwonu po katiba

Phillip: kwani katiba hata kujuani kitu gani wakati wa mbele na hatukujua ya kwamba ilikuwa na tumikia nani.
Trandator: meo kakingutocha lo nee nyo lee katiba

Phillip: Nas tumefikiria ya kwamba pengine katiba ilikuwani mwisho wa Kenya mahdi fulani lakini pengine haikutufikia kama
99 Wapokoat.

Trandator: Ko kinonecha loo manaa karuuran melo Pokot

Phillip:Sababu ni kwamba tumekuwa nyumba katika mambo ya dimu.

Trandator: Ompo wolo kmiitecha lot ompo masomo

Phillip: Na jing ambayo tumetatiska ni kwamba Wakenya fulani bainaya Wa-turkana na Wa-pokot wanazozana.
Trandator: Miteni poryot nyopo pokot nko Trkana

Phillip: Kwani 99 wa-pokot hatujui kama tuko upande wa Turkana,

Trandator: Ompo wolo rotyot nyini lee shiide

Phillip: hatujui Turkana iko sshemu yetu,

Trandator: Mmokingutochanyee lo miteni Trkana ongunonoo,

Phillip: tukakosa ulinza wa serikdi, kwani tukakosa hata kusomesha watoto.

Trandator: Momiinye ripoto Soch

Phillip: Sasa tunataka tujue ya kwamba sheria ambayo ilikuweko mbde na yenye itakuwa ni ya kutulinda ama itakuwa vile
ilivyo kuwa zameni?

Trandator: kuu polenca keghiip monung skuul

Phillip:Bad hiyo nimemdiza hivyo.

Trandator: yee nyuu

Phillip: Tunayo mito karibu nne katika wilaya yetu ya Pokot.

Trandator: Kiiruruut ripechaa nyalo topoy le nyayee kipo tagh?

Phillip: Kuna swamp, kuna hii yetu ya Morun, kuna hii yawewe naile ya upande ile, Baringo kule, Kerio.

Trandator: Miteni lalwatuna chole angwan koronetee po Pokot, miteni Svom, Muruny, Welwei nko Kerio
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Phillip: Tungetaka serikdi pengine itufanyie mpango wa kupata mgi haya.

Trandator: Kmokecha nyuu Soch kukorweechaa pogh

Phillip: Ili pengine tutumie ardhi yetu hii kwa kulima na tuweze kusomeshea watoto wetu.
Trandator: Toke ngorsyeeno akusomona monungo

Phillip: Kwa hivyo mambo ya katiba tungdi tungifunza nakujuajing ya kurekebishani namna gani.
Trandator: Tomanyee kesowuno cha katiba ladiny

Phillip: Ni hayo tu.

Trandator: Chonii pat

Com. Adagala: Asante sana mzee. Kwa sababu hii ukiwa na kitu kamili hivyo (inaudible) mito ya hapa na hiyo tungetaka
kujua Okay Asante sana. Jandikishe pae natuendelee

Phillip: Asante.

Com. Adagala: Akaule, Andrew Akaule, (interpreter) Okay.

Akaule: (speaksin Kiswahili) Mbele ya Tume ya marekebisho ya katiba, Ma-commissioners, nawananchi kwa jumla, nasema
hamjamboni? (clgpping) Ninashukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwepo nas sku hii ya leo na tangu hapo awdi nimeshukuru
Mungu kwa kuwepo nalile wazo na kuwa na marekebisho ya katiba.

Trandator: Soro Echotyon ompo aswanete nko kinonuutyoo netee, otokwesokwa lapay,

Akaule:ili maoni yetu na heki zetu ziweze kufahamika kabisa katika bunge na katika katiba ya Kenya sku za usoni.
Trandator: atakerup ngdechaa laziny ompo Bunge nko katiba,

Akaule: Nashukuru Mwenyezi Mungu kwa sababu mpango wake umefikia kwa wananchi.

Trandator: Soro Echotyon ompo totuut kachii

Akaule: Bas kama vile nilikuwa nimesema mgina yangu ni Akaule Andrew na mimi ni mwanakamati katika wilaya hii lakini
sehemu ya Kapenguria.

Trandator: Ochan akonga nyopo piichete ompo korenyoo

Akaule: Kwa hivyo ninawaomba wananchi ya kwambani tasoma kwa Kiingereza na mwenzangu hapa pengine atatafsiri kwa
Kiswahili, no kwa Ki-pokot na yeyote yule ako pae anayefahamu Kiingereza aweze kujulishani nani anaongelewa juu yake.
Trandator: Osomekwa lo amwatuta ngale cheete ompo kutuw lado

Akaule: Na Ma-commissoners mimi ningependa kusema tu staongea kuhusu nyanja ingine mbdi  nitaongea tu kuhusu watu
ambao wanaulemavu wa ana.

Trandator: Commissiona, osomon ompo piich choo singolyote onguut

Akaule: Ya mwisho mngeniwia radhi kwa sababu nitasoma kwa introduction peke yake hdafu nitaenda mbio mbio namna
hiyo.

Trandator: Nyopo surum, onyoghwande kaat, ompowolo, osomonan atolgpay omwouwan.

Com. Adagala: (ineudible)

Trandator: Mwoghuno ngaeku
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Akaule: So | am now on the topic. A memorandum on people with forms of disability.

Trandator: Toghunotee ompo piich cho sngolyote,

Akaule: (speaks in English) Introduction: the physicaly handicapped in Kenya is a group of people which is vulnergble to dl
kinds of problemsin the whole nation.

Trandator: Kuu piich cho tungeeti kompolduut choo matungnyee tangengmot anga

Akaule: Under the current conditution since the interest of the handicapped people has not been addressed to squardly
despite the fact that there has been amendmentsin the current condtitution.

Trandator: Tomanye kemwagh ngaekwaa nyonii kuny

Akaule: Most of the plights or problems of the physicadly handicapped have only been solved on the paper.

Trandator: Ngalekwa kuu ngolonoy paat kartasyan kule

Akaule: In anutshdl the interests of the people with disability have never been fully addressed squardly.

Trandator: Mominyee nyoni kuny

Akaule: 1 an now reading only the areas which are answered from question 17 on this questionaire

Trandator: Osomonan yee nyuu ngde chiino po kitabu

Akaule: Aress to be addressed by the Condtitution.

One, Legidature coundl: For the disabled interests be addressed in the parliament there is a need for a seat among other seets
inthe parliament for people with disability.

Interpreter: Mchini chii nyo Sng’ da nyo wetoy Bunge

Akaule: Such a seat must be for an elected divil member of paiament and having been given this seat, the disabled member of
Parliament will be charged with dl matters affecting the disabled community in the nation.

Trandator: Fiich cho sngolyote mchiini kumiteni Bunge

Akaule: Two, Minidgry: Among dl the minidries in the country Kenya, there is a need for a minigry for the physcaly
handicapped.

Trandator: Mchinii kumiteni wizareen nyo po piich cho sinkolyonote

Akaule: A minigry for the physcaly handicapped should be established by condtitution purposely iwe into the needs of the
disabled people in the country.

Trandator: Ata kyaar ngd chole chiikwa onguut

Akaule: And its office should be in dl the digtricts.

Trandator: Atolgpay kmiiteni Didtricts ladoo

Akaule: However from the minisry point of view headquaters to be the members or the workers woking in such offices, should
be people with disability because there is a saying that the wearer knows where the shoe pinches.

Trandator: Rokone kluuku piich cho ngwolyoot choo miteni offis tiinee chooni ompo wolo nguut kompolduut kokwa.
Akaule: Three, Citizenship: People with some forms of disahility should be treated equaly like any other person.

Trandator: Rokone chii anga tikwil nyo ngwoloy keecheng ompo konyiit

19



Akaule: The principles should be applied with the dl the areas for example in public offices.
Trandator: Mchiino piichooni krumunoy wolonii lapay

Akaule: Because what brings differences is only the physca nature but the need for wanting to be served is the same as for
that person who is normd upstairs or make up.

Trandator: ompo wolo momchininye kekul piich cho ngwolyot

Akaule: In a nutshdl people with different forms of disability should not be treated as second class dtizens in the fourth

coming condtitution.

Trandator: Mchinoi keros akeriip piichoni lado singwolyonote

Akaule: | am skipping No. four, | am going to give you the most important is number five. Which is udiciary.

Trandator: Kopo kirwokot yenyu

Akaule: On this department of the government there should be in dl high courts and locd courts people with forms of
dishility.

Trandator: Mmchini kmitoni chi ompo Kenya nete lado offistin nyo sng’walyanate

Akaule: Inthis case the grievances of the disabled people will be heard without discrimination.

Trandator: Atakusuwa kompoldut ko kwa

Akaule: It will dso be easy for the disabled problems to be solved.

Trandator: Atakumuch ktapulilit (kuskusitu)

Akaule: Having been served in such public offices with people with disabilities or impairment plight of the disabled people will
have to subside.

Trandator: Atakuluku nyu king’ orokut ompo akwane tukul

Akaule: Sx, Loca government: Inthisissue people with some forms of disability should be condtitutionaly be given a choice
to contest for a seat of councillorship.

Trandator: Ompo Counselen, rokone kmiteni pichete tukul

Akaule: What should be taken into congderation are the qudifications of whoever wants to be dected as a coundillor of a
gven ward.

Trandator: Keros nyu lo tung’ eti padtinechni kakmoro

Akaule: The conditution should give such a person dl the mandate or consent againg dl forms of intimidetion.

Trandator: M’ mchinai ye nyu ng’ da pichoni agl po kirurut

Akaule: Seven, Electord Commisson: under the eectoral commission the condtitution should create a room in the commisson
for the disabled people.

Trandator: Ompo ng’ da pichpo kuren, rokone keros pichete le chemng’ dlaitin

20



Akaule: The disabled persons mus be endorsed by the disabled community in the country if it can meet the requirements of
such a person.

Trandator: Atolapa kuros pich chopo kore lo mughtoi chichoni poisho noni

Akaule: Beng among the commissioners the disabled persons will be required to keep an eye on dections based on people
with disahilities in the country.

Trandator: Atakuros ng’ da pichoni

Akaule:By this there should aso be languages known and writings or sessons for the deaf and the blind during generd ection.
Trandator: Mchini kmiteni kutuwa lado nko choni lowur

Akaule: Eight,. Participatory governance: With the participatory the Condtitution should give a consent to the disaabled
people at dl leves of the government.

Trandator: Ompo atara, mmchini sooch kwigh kiruru chopo paghtagh chopo piichoni

Akaule: They should be included in dl matters of government ther contribution pertaining the government will reflect the
fallowing: Democracy in the country, love for the disabled, complete discussions on matters on the development in the country,
unity and findlly redization of human beings as a person.

Trandator: Atolapay kumiiteni akwane orii po soch, nko chomnyogh ompo chemngoloytiin

Akaule: Nine, Human rights commisson: The Condtitution should create a space in the commission for the disabled.

Trandator: Ompo ngdaman po tangengmot mchino sheria nyopo paghtagh nyopo piich cho sinkwalat.

Akaule: Among the Commissoners there should be a representative of the disabled community in th country.

Trandator: Rokone kmiiteni ompo commissoners chopo piichoni

Akaule: They will be required to safeguard the physicaly handcapped againgt one, dienation of their rights and diendtion of
ther opinion.

Trandator: Atakuriip ngalekwa lowur

Akaule: They will dso be required to speak or voice the rights of those people who may not be able to express themsdves
wadl in the government.

Trandator: Atdapay kungdd ompo kwenungwa nko tupchenichii

Akaule: Ten, Anticorruption Commisson. In thiscommission, the congtitution should alow aroom for a disabled person.

Trandator: Nyopo taman, wolay po piipo chorsyo mchini kmiiteni chane tuwil orii
Akaule: Among the Commissioners, there should be a representative selected or authorised by the Conditution for the
falowing respongbilities; protecting the disabled againg being deprived of their wants.

Trandator: Ompo wowuntin nee choni, mchini kmiteni chii akong orii takungarak achane.
Akaule: or being cheated economicaly.
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Trandator anda keluus wolaka

Akaule: The person being a disabled in this commisson has to be eected by the disabled community in the country.
Trandator: mchini kukwil chane kegh

Akaule: The disabled commissioner in this commisson should not have been working with the government under the current
congtitution.

Trandator: Kluuku chiichoni nyo yighoy kazinekwa ompun.

Akaule: Eleven, Provincd adminidration: Under this provincid adminidration the conditution should give the disabled
community a free choice of passang through the dl the corridors or passages required for a provincad administrator each
interview.

Trandator: ompo ngaa paghtagh mchino kungutu sooch lo kepusyii poroyuun akwane kluku kirwokot.

Akaule: What should be taken into account in this case is the menta capacity.

Trandator: Poro keros paat lo kamamamch motow wekwa.

Akaule: All decisons of governing a given area of jurisdication are determined by a persons mind not the physica body.
Trandator: rupoteghoo motowou wekwa

Akaule: Specid education: With the forma education the condtitution should alow the setting up of nationd specid schoals for
the physicdly handicapped ranging from primary to universties

Trandator: Ompo masomo k’ morecha soch kuyar poroyun ombo skultin kutastagh

Akaule: With the availability of specid inditutions for learning for the disabled, ther levd of illiteracy will subside.

Trandator: kumwotoy nyuu solwondonooni kuwo ato miiteni skuul tinee kwaa

Akaule: However, after education by some of the physicaly handicapped they will aso earn a livelihood based on what
subjects they were examined in school. In a nutshdl they will aso contribute to the nationd development, economicaly,
politicaly and socidly.

Trandator: Atolapay, kuluku piich akwigh kasinechaye yiigha piich walaka.

Akaule: The lagt which is no.thirteen, Mass Media In this issue of communication, the conditution should give the disabled
totd accesshility to mass media
Trandator: Ngaa mwatutagh po ngd yee nyuu, rokone keto chanee araa nonii twikul akungaata ngalekwa choni lowur.

Akaule: A mass media like radio or televison normdly are watched and listened to by large masses of peoplein and out of the
country, therefore, it should be noted that disabled people might a one time need to communicate to somebody somewhere, in
the country or outside the country. Therefore, the disabled persons should be alowed to use mass media in seeking for some
hdp from somewhere, in aring views on some important issues. Fndly announcing important message to the disabled people
€tc.

Trandator: Wizareni chonii po ngddtagh mchiini piich cholee chemngloytin kusuk poroghuun kungdd ngalekwa ompo
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mochuut ko kwa lowur.

Akaule: So that is on disgbility. Excuse me Commissioners, | only want to touch one area tha touches the whole area of
Pokot, that there should also be a need of retaining cusomary laws.

Trandator: Lenye choni nyuu, atolapay wechara kerii po asil tonyoo.

Akaule: Because having been assmilated or influenced by many externa habits, we have lost our direction.

Trandator: Ompo wolo kikenyornyoryo asl tino sany

Akaule: Customary laws safeguard domestic grievances and many other thingswithin so such norms of given community have
to be retained in the forth coming condtitution.

Trandator: Mchini kerupa asltinecho, keripo nyoman

Akaule: Becauseif we run to the chief, we run to the DC, we run to who, to seek for some help or the court that will give an
impact of corruption which is rampant at the moment.

Trandator: Ompo wolo ato kuryogh chiichaa DC nko Kiwokoot, luuku ngda chorsyo

Akaule: With this few remarks | keep on saying that God is great and we should thank him for having given us this
opportunity, so let us exploit to the capacity and we should make it to point.
Trandator: Ompo chonii ngoru, oyokchuunan Tororot soro, kegha pat ler atiini mukighsyo.

Akaule: Thank you.

Com. Adagala: Firg of dl the population of the people with disability is 10% nationdly, some areas have more some have
less. Have you thought about dl these representations you are making in bunge in employment in ... you probably would live to
think about it see how you want it done. Because if you don’t state you can end up loosng out or you can end up with
proportions you don’t want. Secondly, your are saying we should preserve our culturd laws, what about dtitudes, whét is the
dtitude of the Pokot towards people who are physicdly diabled?

Akaule: Thank you. Retaning Pokot or norms doesn’t mean that the dtitude of Pokot towards disability formaly may | say
that, it was somehow that but according to human the persondity of a person, where the norms where a magter is to be
influenced by the foreign culture like teking a case to a chief that one is what is not wanted. And then about the hereditary you
see with disability people may have been born disabled, but the criteria here is where there is a human right we oppose the
Conditution we are appeding to the forth coming Condtitution to oppose that dehumanization

Com. Kangu: Lets say thereis certain dements of customary ways of life which we should not adopt. Isn'tit?
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Akaule: Yes.

Com. Adagala: Especidly towards people with disability. Y ou know you need to make this clear because, you need to make
it clear because if you say that then it retains the other one so you need probably submit an extra memorandum for us and just
date what you see is good in a pokot culture and what is detrimentd in terms of the people with disability. There are other
issues other people will dedl with. But | know what you are saying is internationd and the outsde influences. But you know
you need to state wha you think is good. Then | wanted to let you know that there are people with diabilities in the
commission, in our commission. So they represent and they have held seminars, do you know any of this ssminars? Are you a

member of any association of people with disability?

Akaules Wdl | am a member of just a recent formation of disabled people which has not gained its momentum. It is dill a
junior, it isin Chemararia?? The membership isonly about 25. But the membership hasn’t got its momentum, has not become
famous

Com. Adagala: A nationd?

Akaule: A naiond not even a didrict levd but it is ill a young one of which | know by the will of God we shdl be moving
forward.

Com. Adagala: Isit connected nationd organization remember | said there are very powerful organizations nationdly. You
find out from socid services. Okay?

Akaule: Yes.

Com. Adagala: Okay Tuenddee

Trandator: Ketasa tagh ..

Com. Adagala: Agnes, Okay Charles Damoi hdafu Agnes atafuata. Utatumia dakika tano. Sasa tutaenda faster.

End of Tape 1 sde B.

Daimoai: (speaksin vernacular) Asante sana kwa mambo ya kurekebisha katiba ya Kenya (interjection: Com. AdagdaJna)
Jnan Charles Damoi. Nasema karibu msskie mko nyumbani.

Trandator: Soro nyo wou ompo kokwonetee po katiba, ochiikwa tokoote

Daimoi : Maoni, mipaka ya Pokot iwekwe (inaudible) na ifustwe kulingana na map ya zamani.
Trandator: Kinonuut, kuu kuluuku soromuu pokot kerup “map’

Daimoi: Watoto wa Pokot wenye wamesoma wenyewe wagjiriwe kulinganana masomo yao.
Trandator: Monung’ o pokot cho kikusomon, kekir kurupategha masomengwa

Trandator: Mmichini pondo naye po kau keto ropogh takwigha kas nyo karam

Daimoi: Chief achaguliwe nawananchi naikiwezekana ziwe baada ya migka mitano. (clapping)
Trandator: Kekul kirwokin kumpuur konyiis muut kule, atokaghaghiit kaginyi kuwo pat
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Daimoi: Madini kwa ardhi yetu Mpokot awe akimiliki So serikali.

Trandator: Kaghiy chaa yee kudong morii pochon ongut.

Daimoi: Stima, madini, mgi, barabara ziwe manufaa ya wananchi.

Trandator: Motiy, koldinee, poghee, ortnee kupoyiit chiipo kore.

Daimoi: Himuyamangi nayaupili ziwe bila mdipo na serikdi igharamie.

Trandator: Masomo kopo muut nko somok nko kopo odeny kusomaan monungo kulo

Daimoi : Soko ya mbegu, wanyama, iwe karibu na wakulima (clapping)

Trandator: Maktiin chopo kaak nko paghee kulektiit nko topoote

Daimoi: Pesa ambayo imerokotwa kama kodi ifaidi miradi ya maendeleo katika wilaya ambayo inahuska (clapping)

Trandator: Ropowe lachiim kulegt korengwa

Daimoi: Coundillor apewe mshahara na serikdi.

Trandator: Keto “Caundllen’ ropogh kupkana soch

Daimoi: Nguvu zama:chief zinahitgika sehemu ambazo hawgaendelea kamarura area.

Trandator: Owesyo Kirwokiin rokone

Daimoi: Utawdawa Didrict focus (mgimbo), masomo, kilimo, kazi, kazi ya benki, madini na ardhi ya waPokot iwe katika
mikono ya Mpokot mwenyewe. (interjection)

Com. Adagala: Sema hiyo tena.

Daimoi: Utawda uwe kwa didrict focus, mgimbo masomo, kilimo, kazi ya benki, medini, na ardhi ya Pokot iwe katika
mkono ya Mpokot mwenyewe.

Trandator: Kaghuun ladoo nko tuku chayee lachiim kumitoni morii Pokot achanee.

Trandator Ketogh Poochon hakinyii (poroghuun tanyii)

Daimoi : Mashamba ambayo yamechorwa muda wake wa kuandikisha uwe haraka sana kama mwezi mmoja

Trandator: Pareen choo kikekiir kuluku lawed

Daimoi: Nafikiri ni hayo, asante sana

Com. Adagala: Ngoja kidogo. Unasema kwa ushuru, ushuru kias fulani uwe chini ya wenygi; na ungependa hiyo iwe kias
gani, aslimiagani?

Trandator: Mchiino ropowe kuluku (10%) kupaa kutang piiko kore

Daimoi: Aslimiaidhirini.

Com. Adagala: Okay Asante sana Mzee tunaendelea vizuri. Huoo ndio utdatibu tunataka. Njoo utoe pendekezo kama vile
mzee ametoa (clgpping)

Trandator: Soro nyo wou. Kokuur rnyuu Agnes.
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Com. Adagala: Agnes? Agnes yuko? Ukiwa umgiandikisha kuzungumza njoo karibu tunaendelea.

Agnes: (speaks Kiswahili) Commissioners wa kurekebisha katiba, kwa mgina naitwa Agnes Lodopamoi. Na washukuru wote
wenye waishughulikia mambo ya kurekebisha katiba. 'Y angu tu nina maneno machache ya kwanza ningependa ku, ningependa
kuongea juu ya bunge. Ningependa nefas ya wamama wapewe katika bunge,

Trandator: Kikurenanu Agnes Lodukamoi. Otung’on ng'd cho ng’oru.  Komochan yotun kepusyu poroghun tukul ompo
(fifty by fifty)

Agnes: kamani aslimiaishirini wawe ishirini kwa ishirini ama mia kwa mia  Kama wanaume ni mia wanawake wawe pia mia
kwa mia

Trandator: Mchini keros ngala ropyenii skuul kusoman monunggoo kule

Agnes: Kwa masomo, tungependa pia maneno ya school fees, tungekataa maneno ya school fees kwa sababu watoto wengi
hawaendi shule upande wetu Wapokot, wachache ndio wanaenda shule kwa sababu ya school fees, pesa ndiyo imewafunga
sasa tungependa, watoe mambo ya school fees watusaidie tu kusoma kwa bure watoto wasome bure kuanzia primary shule za
mang na pia za upili.

Agnes: Toharayawadchana, tungependa kutupiliambdi tohara ya wasichana

Trandator: Kaktaghachaa muutat nyopo tiipin

Agnes: Tungetoa pia mambo ya unyanyasgi kama vile county councl wangetolewa kwa sababu pesa ambayo wanakata
wachukua kwa maduka na pia kwa plots hetuoni faida yake. Sasa tungependa hiyo maneno ya county council itupiliwe mbdi.
(interjection)

Com. Adagala: Maneno gani?

Agnes: Kama vile wanachukua pesa za duka na pia ya plots. Hata hatuoni maana ya hiyo pesa inafanyanini.

Trandator: County Council kewirta ng’ alekwa po ropuyen.

Agnes: Kwa upande wa mashamba yetu tungependa kurudishiwa mipaka yetu, kama kwa map inasema mwisho ni Nakuru
amani Eldoret amaikuwe Moi’s bridge wefikishe hgpo kama ni shamba zao na 99 Wapokot iwe mwisho wetu  watupatie
hivyo. (clapping)

Trandator: Keyokwecha parenicho lee pokot.

Agnes: Kwa upande wa sima tungependa pia turudishiwe sima yetu kwa maana n mgi yetu inayoleta hiyo dima na sasa
ingpitalinaenda nchi ingine, sasa 99 ndiyo tungekuwa beneficiaries wa hiyo sima na pia mawe yetu. (clapping)

Trandator: “Sima’ moot keyokwechaa kungarakechaa koorenchaa melo kuweer parak akured koro chii.

Agnes. Kwa upande piawa “mikasa’ inatakikana pia nao wapewe mishahara kwa sababu pia neo ni kazi yao wanafanya.
Mkasa- Wazee wa mitaa.

Trandator: K etoswecha ropyeeni makazeen

26



Agnes: Na wamama ambao wanazalisha wamama wengine pia ingetakikana wachukuliwe na serikdi ili walipwe pia kama

madaktari.

Trandator: Y ootun kekiir kazina sooch choo lusyoot kametiina monuung (clapping)

Agnes: Pia wamama nyumbani pia wangepewa mamlaka yao pia, wasinyanyaswe sana.

Trandator: Y otuuno kau ketogh poroghuun omp kestoniikwa

Agnes: Ni hayo tu asante.

Trandator : Soro nyo wou

Com. Adagala: Ngoja mama. Mama ngoja kidogo. Mama asante. Kuna mambo ya mipaka ya Pokot, juz tuligkia, tena sasa

tunasikia, inaonekana haideweki deza kidogo kwa sababu inaonekana ni kama hakuna mpaka. Unguani wapi?

Agnes: Tukikumbuka zamani wazee wetu ambao wadikuwa zamani, waikuwa wametudeza kuwa, mipaka yetu ya zamani

ilikuwa Soi Moi’ s bridge na sasa vile wazungu waikuja wakaanza kurudisha hawa nyuma, lakini iko kwa mapa. Tangu  wakati

huo sasa wakati wdianza kugawa mashamba hawakupewa wenyewe. Wengine wdinyakua hayo mashamba. Sasa ndiyo tuna

demand hiyo shamba yetu irudi. (clapping)

Com. Adagala: Hiyo ni hdi yaukoloni inagleweka. Sasa Wa-pokot walipokuja huku walipata neni hapa?

Agnes. Hapa ilikuwa shamba yao.

Com. Adagala: Shamba ya neni?

Agnes: Shamba la Wapokot kutoka hapa mpaka Soi.

Com. Adagala: Ulissma walisukumwa.

Agnes: Wdisukumwa upande huu milimani, huku ilikuwa milima sasa hakuna kitu wanapata kama chakula maana huko ndiyo

ilikuwa shamba yao wenyewe ya kupata chakula.

Com. Adagala: Na huku nani dikuwa anakaa?

Agnes. Huku ilikuwa mdisho na huko ilikuwa ya kulima shamba.

Com. Adagala: Niukulizeingine. Huku nyumbani unasema akina mama wapewe haki zao. Nini imetoa haki  za akina mama?

Ukikaa nyumbani wewe unaona haki za akina mamazimetolewa vipi? Kwa sababu  unasema hakuna haki nyumbani, na ungua

sasa hii i mambo ya nyumbani utueleze nini inatoa hiyo haki, na kwanin hawana haki.

Agnes: Hatuna heki nyumbani kwa sababu tumenyanyaswa na wazee ukitaka kuenda mahdi fulani anasema hagpana kaa hapo.
Kama kwa mfano biashara yako inataka usonge mbdi, unaona unaambiwa ukae nyumbani. Sasa tutakaa nyumbani mpaka

lin? S afadhdi tuende kamani biashara tunafanye biashara.

Com. Adagala: Ok tudeze kinaga naga binadamu kwa binadamu kwa ninl mmoja awve mkubwa wa mwingine?

Agnes. |nategemea sasa na desturi zetu za Pokot. Katika milayetu ya Pokot wanasema wamama wako chini ya wazee.

Com. Adagala: Kwanini?

Agnes. Tulipata hivyo tangu zamani ya wazee wetu wa zamani.

Com. Kangu: Sasa unataka muache desturi ya Wapokot, Bw. Andrew ametuambia tusiwache desturi zetu, tuingilie maneno

yanje. Sasa wewe unaona kwa mambo ya kukaa nyumbani mzee na mama muache desturi ya Wapokot?

Agnes. Tungepewa nafes yetu hapo kidogo, so kuacha desturi yote. Tupewe ile nafad yetu piass tuwe na nguvu kidogo ya
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kufanya kazi yetu.

Com. Adagala: Okay. Inafaa tumudeweiili tukienda mbele tuwe tunagleza vizuri. Kwa Wa-pokot kuna mahari? Haya hii
mehai inatwa ge na inatolewa vipi? Kwa sababu hiyo ndiyo inaonekana mahdi ingine hiyo ndiyo indeta tofauti kati ya
wanaume nawanawake. Upande wa Pokot nideze tu vile inaendelea.

Agnes. Kahusu mahari wanatoa kulingana na (interjection)

Com. Adagala: Inaitwa ge kwa Ki-pokot?

Agnes. Inatwa ‘Kanyu’

Com. Adagala: Sematu mamani vitu vingulikana zinatolewa vipi?

Agnes. Kanyu

Com. Adagala: Inatolewa vipi?

Agnes: Inatolewa kama ng’ ombe ama mbuzi, ni wanyama

Com. Adagala: Ni ngapi?

Agnes: Inaweza kuwa ishirini amathdathini wengine, wengineni Sita

Com. Adagala: Haya asante mama Okay tuendelee Milkah kuna Milkah hapa? Milkaha Samson yuko?

Trandator: Miiteni Milkah anda Samson?

Milkah: Kwa mginanaitwa Milkah Samson. (interjection)

Com. Adagala: Sauti.

Milkah: Kwa mgina naitwa Milkah Samson. Commissoner wa Tume ya kurekebisha katiba nasema karibuni mimi ni
mwenygi hapa. Ningependa kuongea juu ya wasichana. Kutahiri wasichana.  Tohara ya wasichana ningependa ikataiwe kwa
Katiba yasasa kwa sababu ina.... (starts to tak in Pokot)

Trandator: Ketaghang' damutat nyopo tipin.

Com. Kangu: You trandate directly asif you are the one talking.

Milkah: Ng'danalaziny.

Trandator : Nasema juu ya kutahiri wasichana

Milkah: Omwoghan ng’damutat nyopo tipin

Trandator : Kweli kutahiri wasichanaimekuwani vibaya sana

Milkah: Ghaa nyooman muutataa tiipin.

Trandator : Kwa maana sasa tumekuwa na mambo ya kuoona baina ya kabila zingine na Wapokot.

Milkah: Kikee suweechaa piich waaka

Trandator: Kufika huko mtoto akiolewa kule Nairobi,

Milkah:

Trandator : wakati angifungua,

Milkah: Ato lusghily

Trandator : Watu wanashangaa huu mtoto nini difanya

Milkah: Nyaruul tongoonchiin
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Trandator : wanashangaa kuwa dizdiwahivi ana difanya g e?

Milkah: kwiituta ato naa kuchelewaan monung

Trandator : Na kwdi hiyo ndiyo inafanya, inasababisha watoto kukosa kuzaa wakati ambapo anggifungua.

Milkah: Yiipu kompoleuut cho chang

Trandator :Na hiyo ndiyo inaweza mtu kufanyiwa operation.

Milkah: Yighoy kekareer

Trandator : Ningesematu kama ingewezekana, mambo ya kutahiri waschanai ikatazwe katika katiba

Milkah: Tokemukoo ketaghaa ngde cheete

Trandator : Piaingekuwako tu na mambo ya mafunzo ya kufunza watu kwamba, kwa sababu watu wamechukuwa ile &kili ya
kusema mdchana hapa Pokot asipotahiriwa hataoleka. Hiyo ndiyo imeeta shida

Milkah: Keepu kinetuut ompowolo mwoghoy Pochoonda |oo, ato maa muutnyee chii cheptoo kumoluku nyee korkaal
Trandator : Ingewezekana tu mtupatie wadimu wa kudeza hii mambo ya tohara ya wad chanaili ismamishwe.

Milkah: Kepu nyonii shiida nyoman

Trandator: Naomba serikdi pia waweze kusomesha wasichana zaidi kwa sababu hao ndio wanaumia katika jamii
Milkah: Okonechaa konetu ompo ngdee cheete

Trandator : Kuna was chanawengi hapa Pokot ambao wakikuwa wakitaka kusoma lekini wazazi wao waiwaambia mschana
kusoma haina maana kwa hivyo rudi nyumbeani.

Milkah: Masomo tiipin kungarak sooch

Trandator : Naomba tu serikai kama ingewezekana wachukuwe was chana wa Pokot wasomeshe kama watoto wao tu.
Milkah: Akusomeshan achanee tiipin

Trandator : Nataka pia desturi ya Wa-pokot ibaki vileilivyo.

Milkah: Asl po Pokot kudong lee nyooni

Trandator : Tuligkia kuna watu wdienda kule Bejing

Milkah: Ppipo Peijing kiipu ngad choo ghaach

Trandator : Walileta maneno ambayo kweli ya Sasa sana.

Milkah: Werii nko werii

Trandator : Nasikiaai kuna kijana ataoleka na kijana mwingine

Milkah: Memukonyee

Trandator : Ambayo haiwezekani.

Milkah: mo mchiinoo te nyee

Trandator : Ingefaa tu desturi ya Kiafrika ibaki vileilivyo.

Milkah: Mchini kutopogh asiltiino Wafriken leryonii

Trandator : Kwa maana haiwezekani kuwa namna hiyo.

Milkah: Ompo wolo memukonyee
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Trandator : Ingine tena,

Milkah: Waaka

Trandator : kuna wamama ambao wamezaa wasi chana tupu kwa nyumba zao

Milkah: Miitoni yotuuno cho koyiigh tiipin,

Trandator : Mzee wa hapo unaona mzee anaambia mama huna chochote cha kumiliki katika hii boma

Milkah: kwa sababu umezaa was chana tupu,

Milkah: metuungeetiinyi nyee kugh nyo imlenyii ompo kayeete

Trandator : Kufikia sasa tungependa sheria katiba ya kushtawisha kwamba nyumba ile amezaa wasichana na kijana ni sawa.
Wamiliki mdi ya nyumbani wote (clgpping)

Milkah: Mchini kmii kugh nyoo muuloy chii hata ko cheptoo chii.

Trandator : Plahii dimayetu ya Kastel

Milkah: Napo, Kositoy (Turkwel) stimee nchaa choni.

Trandator : Hatuoni chocote ambayo inatusaidia

Milkah: momii tenii nyee kugh nyo toswechaa K ositoy.

Trandator : ingpita tu tukona.

Trandator: Tungiulizatu, kwanini tulinyang’ anywahiki kitu na tunakionatu hivi?

Milkah: Omponee takee sarenee chaa kiinyoo lokoonyun?

Trandator : Kwei tunaomba tu kama ingewezekana tupate hiyo sima kwa maana S0 vizuri unyang’ anye mtu kitu chake na
uende utumie akiona tu hivi.

Milkah: Kaksomachaa ananee chanee ompo ngdee choni

Trandator : Snameng ni hayo tu.

Com. Adagalax Ngoja mama. Haya mama umesema mira za Wapokot zikae. Na unasema FGM itolewe, wasichana na
vijanawarithi, waschana waende shule. Inakuwa ge?

Com. Kangu: Swdi ni hili, Umesema muenddee namilaza Wa-pokot na mambo ya kutoa tohara kwa was chana ingpata mila
ya Wapokot. Na upande huu unasema hiyo ismamiswe.  Upande huu unasema wasichana wasangdiwe kama hawefa
kupelekwa shuleni na hiyo ni attitude watu wanapata kimila Sasa tutakuwa namna gani tuendelee na mila na tena unasema
tuwache mila

Milkah: Kama kutahiri hiyo ndiyo tunaona haifal kwa sababu....

Com. Adagala: Okay ingefaa unasema. ...

Com. Kangu: Tunauliza swvai mahdi tunataka madezo hatuwezi kuanza kuuliza yeye ile tumedewa.  Kitu ningesema ni hii
mama, ungetuambia iko mila fulani za Wapokot mbaya inateka iachwe. Kama hii, kama hii, kama hii. Na iko ingine nzuri
tuenddee nayo, kama hii, kama hii, kama hii. Hiyo tunaglewana sawa sawa. 1ko sawa sawa?

Com. Adagala: Okey jinamnatupea Kasital ni ya Kipokot. Turkwdl ni jinala Kiingereza au ni lanin? La Kiturkana. La ki
nin? Haujui hiyo. Kwanini iliitwa Turkwell?
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Milkah: Niliskiatu kamailikuwatayari imekuwatu Turkwel. Nadgd tundita Kasitel.

Com. Adagala: Haya upande wa tohara ya wasichana ungua ni shnda kwa sababu wau wengine hawana tohara ya
wanaume au ya wanawake. Ingine wanatoraha ya wanaume s ya wanawake. Sasa unataka sheria ya kusmamisha hii na nyinyi
wenyewe ndiyo mnaifanya hasa kinamama. Itakuwa sheria Na nyinyi, nataka kujua katiba inaweza kuweka sheria. Lakini nini
itaedmamisha  Tuambie vile itatekelezwaiili ismamishwe vile unataka ismamishwe.

Milkah: Nilikuwa nataka waete watu kutoka, kueleza Wa-pokot vile ubaya wa kutahiri. Ndiyo waue kutahiri mschana kuna
ubaya wake, iko namna hii, iko namna hii.

Com. Adagala: Nawewe mamahuwezi kufanya hiyo avic education?

Milkah: Swezi kwa sasa

Com. Adagala: Ok, tuenddee. Asante sana Milkah enda ujisgilishe hapo tuje ulikuwa hapa na ulitoa meaoni? Tunataka
Fimo Domoo or Limo ni Limo?

Domoo: Jnalangu ni Flimo Domoo.

Com. Adagala: Enddlea, Point kwa pont kabisa.

Domoo: Yangu ya kwanza ningependa kuongea Ki-pokot.

Com. Adagala: Enddlea. Hiyo ni heki yako.

Domoo: Tasatagh

Trandator : Yeye anarudisha shukurani ...

Domoo: Soro nyo wou

Com. Adagala: (interjection) You say it asif you are the one saying it. If he says| want this and that, you say | want this and
thet okay? You are now view point ok?

Trandator: Yes.

Com. Adagala: Don’t distance yoursdf and people will do much on the trandation okey? You say exactly what he says and
as he presents. Don’t put it in such person ‘I’ isthe word.

Com. Kanga: Haya enddea

Domoo: Tangataagh

Trandator : Nawarudishia shukurani Tume ya Kurekebisha Katiba.

Com. Adagala: Enddlea tu. Zungumza kawaida.

Domoo: Tangataagh

Trandator : Kwa sababu tuko na masumbuko mengi sana katika nchi hii.

Domoo: Ompo wolo ktungoo chaa shiiden cho chang

Trandator : Nchi hii tuko nampaka kati ya Pokot na Turkana.

Domoo: Koro netee kugh Kmii techaa mpaka Pokot nko Turkana

Trandator: Kwa upande ule mwingine tuko na Marakwet na Pokot.

Domoo: Pokot nko Marakwet wonoo nakaa

Trandator : Kwa hivyo kuna zozano kati ya hawa.
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Domoo: miiteni syoluut

Trandator : Zadi upande huu wa Turkana tunang’ ang’ ania mambo ya mpaka.
Domoo: Wo legte tukul syoluut po sereemwok

Trandator : ko sku serkai inakuja na kusema ingfanyiwa operation.
Domoo: miteni 0SSwo “operations’

Trandator : Na hawawezi kuja na kufuata mahdi hiyo maneno ilitendeka.
Domoo: mopkonoicha nyenyu akusuwa lo ono woni ketoro ng’ de chini
Trandator : Wakifika mahdi, centre kama hapa wanaanza kazi yao hapo.
Domoo: Toro kas Centre

Trandator : Na mehdi maneno ilitendekani mbdi

Domoo: Ak lou nyee nyuu wdlii nii keghyisyegho ngda

Trandator :S9 sku yaleo tungetaka irekebishwe hivi.

Domoo: Kak moreechalo

Trandator: Kamaiko mwiz ambaye anaenda kuiba,

Domoo: Ato komiiteni choriin

Trandator : wazee wa area hiyo wafudilie kabisa

Domoo: Kruupu poghii chopo koro ninii

Trandator : mpaka wangie mipaka.

Domoo: to kluutu soorum

Trandator : Watu wa upande ule mwingine wanashikilia

Domoo: ketuu yeghchuu lowur

Trandator : mpaka ifike mahdi wdifika

Domoo: toku redu

Trandator : Hapo sasa itakuwa na faida ya kufanya fine yamifugo yenye ililbiwa
Domoo: Kuluku aoni leenye keyo tiich

Trandator : Bila kusumbua mtu mwingine ama kupiga mtu.

Domoo: Puryo keswang chii

Trandator : Hiyo tungeonani vizuri.

Domoo: Nyoni nyo karaam

Trandator : Yapili, iko gimainatoka Lologon.

Domoo: Nyopo odeny, miaiteni Mapa Lorokon

Trandator : Hapa Kagtel

Domoo: Kaostoy

Trandator: Hiyo simaililetwa ikape ekwa kupita hapa ikapelekwa mahdi pengine.

Domoo: Kikiip nyuu stimaa-nonii kareeran
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Trandator : Hakukawia nchi hii.

Domoo: moamii nyee koro neete

Trandator : Na hii wilaya yetu tuko na shida sana ya mdaria na, magonjwa
Domoo: Ktungee tiicha kichiiruut chopo mdaria

Trandator : Mtu anagonjeka mahdi fulani nalazima anapelekwa Ortum.
Domoo: Lou Ortuum nyooman

Trandator: Saainginge mtu ambaye hana mdi nying,

Domoo: Momii teni nyee hospitdiin cho chang

Trandator : anashindwa kitu cha kupel eka kule Ortum hospital.
Domoo: Motung nyee owesyo

Trandator: Huyo mtu anabakia hapo hapo.

Domoo: Dongoy chiichoni aoni lee nyoni paat

Trandator : na anakufia hapo hapo.

Domoo: Aku meghchuu atoni

Trandator: Kama stima yetu ingekuwa karibu

Domoo: Ato komiiteni stimee nchaa ato leekut,

Trandator : naingewekwa hapo hospitdini.

Domoo: To kmiitoni hospitai ato lekuut

Trandator : Hdafu damu inaongezewa watu hapa,

Domoo: ake tas kisoon ompo atinii

Trandator : Ingeokoa maisha ya watu wengi,

Domoo: Tokusoru piich cho chang

Trandator : kwa hivyo ningeoneea hiyo ndiyo inafaa kabisa.
Domoo: Nyo muchiini kyooni nyomean

Trandator: Yatatu, tuko nawatoto wetu,

Domoo: nyopo somok, kutungoo chaa monung

Trandator: Wanasoma kufika darasa la nane hdafu anabakia hapo
Domoo: Reoy koopo muut nko somok kule

Trandator : Kwa sababu wazazi wao hawana mdi ya kutosha
Domoo: Ompo wolo mutung’ nye yiyikwa tukun

Trandator : kwa hivyo tungeomba hivi,

Domoo: Nyi kaksuwuyechalo,

Trandator : mdi ambayo iko nchi hii yetu

Domoo: Tukun cho mi parakuncha

Trandator : iko pesa ambayo watu wa Kasitel wanatoa wanapatia county council,

33



Domoo: Miteni ropyen cho toni pipo ositoi County Council

Trandator : hiyo ingepatiwa wananchi wenyewe

Domoo: Kakitoni pipo kore

Trandator :ili wasomeshe watoto wao kwa bursary

Domoo: atakusomeshono monung’ ekwa

Trandator : Hdafu watu wa sehemu hii wapate kusoma.

Domoo: Atakusoman pipo koronete

Trandator : kwa hivyo namdizia hapo. Asante.

Com. Adagala: Ngoja, ungependa sima ya Kaditai itolewe hiyo taxation ipewe wananchi kiaa gani? Ok huitaki iende kwa
locdl authority Svyo? Unataka ipewe kwa wananchi kwa njia gani, kwa kias gani?
Domoo: eeh percentage?

Domoo: Atanya?

Trandator : Nusu ya hiyo. 50%.

Com. Adagala: Okay asante mzee tumeshukuru Ningependa Richard Kale.. utasema jinalako hawakuandika vizuri
Richard: (speaks Kiswahili) Yes, kumbe walikosea Richard Kdemyang’
Com. Adagala: Ok utasema kwa microphone.

Richard: Bas ningdipenda kusemani shukurani sku ya leo.

Trandator: Nyo komwoghan soro aswanete

Richard: Jnanatwa Richard Kdemyang’

Trandator: Kanaenyan ku Richard

Richard: Sku yaleo ni mhimu sana kwetu

Trandator: Ass sete ku wou kwenunyo

Richard: Mimi mwenyewe naongea juu ya utawaa

Trandator: Ong’ ololenan paghtagh

Richard: Kilamara utawaa katika sehemu yetu ya Pokot unasumbua sana.
Trandator: Kesusecha paghtagh nyopo koro Pokot

Richard: Mimi mwenyewe ningetaka kusema ya kwamba,

Trandator: Komwoghan lo

Richard: utawaa, ni yamaana, lakini na changia wa kwamba,

Trandator: Paghtagh ku muhimu wolo,

Richard: kitu kikifanyika katika mpaka wa Pokot, Turkana ama Marakwet,
Trandator: Atoyighakugh koro, Pokot, Turkana anda Markwet

Richard: inatolewa operation haraka sana iwezekanavyo,

Trandator: Operation lavd!

Richard: ukionayakwambasjui Wapokot ni Wakenya ama hapana



Trandator: Mmong’ utonye lo kechicha pipo Kenya nya anda hewo!

Richard: Hiyo ndiyo kila maramimi mwenyewe ninaona tuko na shida kubwa sana.

Trandator: Nyo k’utung’ ocha kompoleyo tya

Richard: Haafu lapili, wenye biashara wakienda sokoni kule Rimuruti,

Trandator: Nyopo odeny, atopa pipo beshara Rimuruti,

Richard: anunue ng’ ombe yake amambuz yake,

Trandator: akwd tetanyi anda artenyi,

Richard: mpaka ilazmidwve itoe tax ya county council

Trandator: Lazimakutoghan kodi County Council

Richard: hiyo kitu inaonyesa hatuna kabisa utawaa mzuri.

Trandator: Poru lo kutung’ ocha paghtagh nyo gha

Richard: Hicho kitu kitolewe kabisa.

Trandator: Kewirtena kuyoni nyoman

Richard: Ili mwananchi anunue ng’ ombe yake akuje sawa sawa kama Mwanakenya

Trandator: Atakwal chi tetanyi akung’unle chi nyopo Kenya

Richard: sasa kuliko wengine anangoja hapa chini, andazimishwa hiyo ni uhuru geni katika Kenya?
Trandator: Kutul nyi syepoi weryang' ayiporoyi

Richard: Hiyo g9 utawaa kamili, hiyo tunashukuru sana mambo ya leo. (interjection)

Com. Adagala: Mzee kabla hujaendelea sana ungjua kama kule natoka hakuna ng’ ombe sasa sdewi ukisema hivyo. Mtu
akienda kuuza ng’ ombe andipishwa kwa market?

Richard: Kwa stage ya county council.

Com. Adagala: Wanamlipishanini?

Richard: Mwenye anauza na mwenye ananunua. ..

Com. Kangu: Wote wandipa? Ngapi?

Richard: Wandipa, sasa Swezi kujua kamani ishirini amani twenty au ni mia

(Audience) Mia

Com. Adagala: Miani nini? Ni shilingi auni ya...?

Richard: Shiling miamoja Yes. Nahii ni lazima, indazimishwa

Com. Adagala: Na huoni maana ya hiyo?

Richard: Soni maanaya hiyo. Hiyo receipt ni kama shida kubwa sana kwetu. Hii ni kunyanyasa mwananchi.
Com. Adagala: Haya, endelea namaoni yako.

Richard: Maoni yangu ingine, kusema ukweli watu wamesema zaidi mambo ya mipaka. Mpaka wetu wa Pokot inaonekana
kilamara tunasema, lakini hakuna mwenye anasikia.

Trandator: Anganyu kakeng' danecha ng’ darotyencha po Pokot oss cho chang

Richard: Hata ukiona mpaka wetu wa kule chini, inasemekana tukisema hii ni yetu, hata serikdi haiskii tukisema.
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Trandator: Momiteni nye chi nyo lumoi, hata soch

Com. Adagala: Kule chini ni wapi?

Richard: kutoka Kapendo, iingine kule chini Kalongo, mpaka Kasiti. Hiyo ndiyo haki yetu ya Pokot na kila mara tunasema na
hiyo ndiyo hata pia tukiona shida ambayo inatokea na mambo ya vita hakuna kitu kingine, ni mpaka tu na tunataka M pokot
mwenyewe apewe haki yake.

Com. Adagala: Sasa hiyo mngpakana naWa..

Richard: Waturkana

Com. Adagala: Waturkana, hiyo ndiyo ina shida sasa?

Richard: Hiyo ni shida sana. Hdafu pia hiyo ya mwisho nimesema mambo ya county council ya mwisho pesa ya county
coundl ni ile ya Sasa ambayo hata mama akiletandizi yake hapa inaokota shilingl kumi kwa kilandiz ama kila miembe inaokota
shiling tano kwa hivyo hizo pesa kwa kila soko kwa pesa ya county council mimi neamini ya kwamba katika sehemu yetu hii,
serikdi wdipe county council, wapatiwe mishaharaili mwananchi auze vitu vyake mbila shida. (clapping)

Interpreter: Nyopo surum nyu Country Council kuliponchu Councillors ropuyen.

Richard: Bas ndikiri ni hayo tu.

Com. Adagala: Haya asante. Tumekuulizayde tulitaka kujua.

Richard: Asante.

Com. Adagala: Asante mzee. Tungependa Joseph Papeto. Y uko? Uskae nyuma sana Atafuatiwa na Raphael  Kapkama.
Y uko? Okay utakuja mbele na pia Sophia Chepkupai. Jnalako na uendelee.

Papeto: (speaks Kiswahili) Mimi naitwa Joseph Papeto. (Com. Adagda Enddea) Mimi shughuli zangu nimeshukuru zadi
kwa kuona watu kama nyinyi wakikuja nchi kama hapa. Nimefurahi zaidi kuhusshwa ketika katiba nahii ketiba hatukujulishwa
mbeeni nyuma kidogo. Y ae ningeweza kuongea, 99 hapa tuko na ulemavu mwengi sana (interjection)

Com. Adagala: Unasema hamkujulishwa?

Papeto: Mapema kidogo.

Com. Adagala: Mapema Kidogo ni?

Papeto: Yaani hatujapata kudewa maana ya katiba vile tumekuja kuel ewa baadaye nyumee.

Com. Adagala: Na vile nilideza tukianza, katiba ni maisha, maisha ni katiba. Sasa utazungunzia ile ya maisha na ukwei ni
mambo ya katiba imezungumziwa miaka kumi sasa imepita Kufika hapa kulikuwa na tangazo kwa magazete na Didrict
Coordinator pia dijua na wanakamati. Sasa djui ingekuwa vipi lakini kile kizuri zungumzia maisha yako, vile unaona kwa
sababu tunataka meoni ya wananchi ingie kwa katiba ndiyo tumefika hapa. Toa tu meoni yako kuna wakili wengi kama hawa
wa katiba watgjua vipi kuipanga. Endelea.

Papeto: Bas yangu yae ningeweza kuzungumzia hapa 99 hapa tuko na shida ya ugonjwa tumeemewa nayo.

Trandator: Hold, trandate for the audience.

Papeto: S9 hapa, tumedemewa nakitu kinaitwa maaria sana

Trandator: Kutung' icha shida mdaria
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Papeto: Hapa hatuna huduma ya kuhudumianchi hdli.

Trandator: Mominye hospitai nyo miteni atolekut

Papeto: Tuko namahospitdi hapa, na haya mahospitdi, yawenyewe, End of Tape 2 side A, Side B Cont.... shida hapa ni
pesa, ndiyo hatuna

Trandator: shiden cho kutung’ ocha kupo ropuyen

Papeto: Tuko na hospitdi hapa, kile kitu tunahitgi tungeomba tusaidiwe

Trandator: Kusomechaking' arachat

Papeto: jing ya kuongezewa damu hapa, ili,

Trandator: Ngda tasutpo sakut

Papeto: Mtu yeyote wote wakutoka mgtuni asangamie akikimbiamahdi kama hospitdli.
Interpreter: Tamanyil kung'unchi kunyarula yeteyi, akulou Ortum

Papeto:ni mengi inabaki njiani, kwa njiaya kutuma,

Interpreter: Chang' cho kikudong' ortun

Papeto: Sasa huo ndio uchungu wangu. Hakuna ingine naweza kuongeza zaidi ya hiyo.
Interpreter: Ngwonuntonyan nyoni

Com. Adagala: Ortum iko na kilometre ngapi?

Papeto: 18 km.

Com. Adagala: From here? And where is the hedlth fadllity here? Kuna mahdi ya hospitdi hapa?
Papeto: ko hospitai hapa.

Com. Adagala: Inaitwa gje?.

Papeto: Sigor Hospitd. (hedth centre)

Com. Adagala: Haya asante sana kwa sababu ukwei ugonjwa ni kitu kingine. Asante kwa hayo maoni. Raphagl endeles,

jinalako una dakika tano.

Raphad: My names are Raphad Kapkama.

Trandator: Kanenyan ku Raphael Kapkama

Raphad : 1 will tak in English.

Com. Adagala: ... you have to trandate so that you can get ther attention.
Trandator: That’swhy | amtdling them to keep quiet.

Com. Adagala: No, your trandation will tdl them. The voice will tdl them, so trandate. We don’t want to go ..... (inaudible)
Trandator: Thanks.

Raphad: | am representing a group of youth

Trandator: Omwoghunan ng’ da chumwak

Raphael: We recommend that the three arms of the government

Com. Adagala: Tdl usthe group you are representing.
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Raphad: The group of youth from Muino. Its nameis Chereria. ChereriaY outh Group
Trandator: Sopuchpo Chreria nyomiteni Muino

Com. Adagala: Now this group is registered?

Raphad: Itisregistered.

Com. Adagala: What isyour officein the group.

Raphad : My officein the group | an a member.

Com. Adagala: Endeleabas. Points give us your proposals.

Raphad: My proposas the group recommended that the 3 arms of the government,
Trandator: Mori cha le somok chaipo soch,

Raphad : Executive, Parliament, Judiciary should be independent from each other.
Trandator Wountogh, Bunge, kopo kirwok kuywong’ o keyechi ong’ ut

Raphael: They should have equa powers.

Trandator: M'michinoi kutungeto owesyo lado

Raphad : Oneis not stronger than the other

Trandator : M’ momuchinoinye kutul weryang’'a weryang’'a

Raphad : and should be limited in this new condtitution.

Trandator: Akemut owesyo ang’alachim ompo katibanu re

Raphad: That isto ensure that, the people shdl be supreme.

Trandator: Akutopo chi aoptanyi ong’ ut, choghechonoch

Raphad : The group aso gave out some qudities that one should possess as a head of governmen.
Trandator Kokonu sopuch noni tatut nyo m’ chunoi ¢chi kuluku soch

Raphad: He or she must be a Kenyan citizen, by birth (interjection: inaudible) the head of government should be Prime
Miniger.

Trandator: Mchini kuluku chi nyo kakyichu Kenya. Kakmoroi Prime Minigter

Raphad : And must have the following qudifications.

Trandator: Rokono kotung’ ei tukuchara

Raphad: Mus have at least ‘O’ leve certificate, he or she must have a sound mind
Interpreter: Masomo kopo odeny, meo chepoyu

Raphad : Mus be economicdly stable, mugt be a least 50 years old and not more than 70 years. He or she mud be above
party policies and non partisan.

Trandator: Kuluku sugon, konyistomonut mut anda mut ng’ o deny

Com. Adagala: ....(inaudible) gpplies to the Prime Miniger?

Raphad : Y es, he mug be a non-partisan.

Trandator: M’muchini m"mopurnye kura

Raphad : He mug dso have no aimind records. He or she mugt be a person of high integrity and remarkable character.
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Trandator: Kurumuno lo kikerat astang’ a, kupuchigh poghisyewutkachi

Raphad: Executive powers should be limited by a new condiitution, participants want the conditution to define limit and
digtribute the power of the Executive.

Trandator: Chichu Wou mmuchini paghtagh tanyi kumuningit kite

Raphad : The congtitution mugt provide for approva by Parliament or mgor Executive appointees. That is the minisers and
the condtitutiona ministers.

Trandator: Muchino kirurut nyo mukoi chichona

Raphad : And limit the terms to only two termsthat is a period of 5 years times two and that oneis out.

Trandator: Akemut paghtagh kuluku odeny konyis chole mut kuluku taman

Raphad : If the Executive isin capacitated he should be removed from office

Trandator: Ato memuchoinye wowun ng’d mchinoi keyon chichoni

Raphael: The cabinet should be answerable to the Parliament.

Trandator: Minisen kukonyut tukul Bunge

Raphad : Head of Government mug attend the Parliament.

Trandator: Wetun lawur chopo soch mchini kupa kuter ng'd

Raphad: The offices of Attorney Genera and the Director of Public Prosecution should be separated and independent of
each other.

Trandator : Offigino Agl pa kirurut nyopo paghtagh, mmichinol ng’ o pichaye po kirwok lachim kuywong' o kelyekwa.
Raphael: The Chigf Executive must be impeachable, in question Sx the powers that the Parliament has under the new
condiitution. Parliament must vett and approve Executive public appointments.

Trandator: Kirwakin nyo wou kwigh ng’de chi ompun

Raphadl: Parliament must have powers to summon and censor minisers or public offices. Parliament mugt have powers to
impeach the President.

Trandator: Kemuko Parliament kuros pich cho yoroi kasine cho ghechonoch

Raphael: Parliament must have powers to create and dissolve minidtries.

Trandator: M”muchinoi kuluku Bunge kuros chi nyo lenye Minister aktep ato miteni kugh nyo melo karam

Raphad : Paliament mugt approve dl government expenditure.

Interpreter: Mmuchino kung’ utu ng’ aechoni

Raphad : Parliament will have to set up a commission to discuss matters of Nationa importance.

Trandator: M"muchinoi kusuk owesyo nyo chane nyo munu wizaren akufutonoi

Raphad: Question Seven, A new conditution mugt guarantee an independence, impartid Judiciary. Appointment of Chief
Justice, Judges or gpped prison judges or any other should be approved by the Parliament not the President done.

Trandator: Bunge kuros tukun lado cho poghisyegho soch

Raphad : There should be a parliamentary commiittee to vett gppointments and determine terms of office,
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Trandator: Koyoni le Bunge kukul chane pich cho rupoi poghisyewut chopo kor

Raphael: We should have to establish a congtutiona court and a supreme court.

Trandator: kirwoku ng’o kopo kirurut

Raphad : Magidrates should be appointed by an independent judicid service commission.

Trandator: Rokone “Magidrate’ nyo po katini kukul

Raphad : In case of Mudims, the Kadhi should be nominated by Mudims community before appointment.

Trandator: Ompo Waidamun, muchini kukul waidamune akwane

Raphad : And concerning eections, the group needed free and fair eection by the following points.

Trandator: Kurupategha kuren, muchini kulat nyo karam

Com. Adagala: Summarize.

Raphad : There mugt be a representative from Electord Commisson in the congtituency.

Trandator: Chi akong’anyo po kuren

Raphad: The Condtitution must embody the principle for proportiona representation.

Trandator: Kukonu chane chi nyo ywong’' chuni ng’ dekwa

Com. Adagala: | think you have wound up. Isn't it? Because you are taking a lot of time for wananchi want to give their
views. Summearize.

Raphad: No, wacha nionge hii ya naturd resources peke yake tu. For better management of naturd resources the
Condtitution should entrugt dl natura resources in the people and not in the government of Kenya.

Trandator: Miteni tuku ng’ uny lenye mwoghoi, Kositai kucheng piko kore

Raphad: The government should be responsgible for the formulation of the policy with regard to the management of naturd
resources.

Com. Adagala: Mchini ripindo sheria po “parliament”

Com. Kangu: Who to formulate policy? Parliament or government?

Raphad: The parliament not government.

Trandator: Bunge mdo soch

Raphad : Concerning admingration (interjection)

Com. Adagala: You just sad itisyour last point.

Raphadl: Let me say thisisthelast. Ni Structure only.

Com. Adagala: Which adminigation?

Raphad: Provincid Adminidration: concerning provincia admingration the group

Trandator: Offidin lawur kuluku wewun po digrict

Raphad: gave out the structure to be like this The head of the government - from the head of government to didtrict
commissioner and dl offices should be dlocated in ther districts, sub offices.

Trandator: Kwipchi kirwokinto ng’ dechi atolapal mawuny tukun

Raphad : From the didtricts the chiefs should be answerable to the digtrict commissioner.
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Trandator: Atolapa kirwokot kwip ng’d ka D.C

Raphad : And the chiefs to be given that term that they are avil servants and they are transferable.

Trandator: Kirwokot kuliku pipo soch akupa - transfer

Com. Adagala: Haya asante. Ok there is a question for you hold on.

Com. Kangu: Bw. Raphad you said that the head of government will be the Prime Minigter, you never sad who will be the
Head of State but then as you go on you are saying the President should be impeachable. | don’t know where the President
comes from because you haven’t told us - because in the dividing of the powers to the Executive you only talked about the
Prime Miniger as the Head of Government, you didn’t say who isthe Head of State, and then you introduce President you say
he should be impeached. Can you go back to that and explain who will have the powers of the Head of State and how will he
be recruited?

Raphad: Let me go back to the record.

Com. Adagala: | think what you have not said because you were reading so you should think about it who should be the head
of state and how should he be recruited. But the question | have for you is that, you said that the Prime Miniger should not be
dfiliaed to a party — should be non-partisan. How does a Prime Minister who is representing because that is what a Prime
Miniger does, heisthe head of mgority party in the Parliament, how does he become non-partisan, how will he implement or
have policies which are not party policies to run the government?

Raphad: Inthe same way heisgoing to use the minigers who are indde the Parliament because | said, we sad because we
are a group, the parliament should be given powers to make sure that the activities concerning the government are running well.
Com. Kangu: Do Minigers come from political parties or are they appointed outside the party?

Raphadl: They should come from politica parties.

Com. Kangu: So if the Prime Minigter should remain policy from minister how can he not be afiliaed to the party? Go and
think about it, give us that memorandum go think about it if you want to do a further detalled one give to the Didrict
Coordinator hewill pass to us.

Com. Adagala: If it is non-partisan and non this and that then why should someone be a Prime Miniger? Because you are not
head of government cabinet minigters are, if you are not incharge of policies other people do it, they don’t have appointments
0 why be Prime Miniger. Ok thank you very much. It is important to think about it you have used | have given you a lot of
time because you are a dot com, but go and think through this things and write down, the structure of the Provincid
Adminidration you have given us that is quite okey, this other one you need to think about it and you need to be clear about it.
Please write to us. Thank you very much. Sasa tutampata Sophia Chepkupal. Sophia njoo mama utuambie meoni yako.
Pendekezo lako.

Sophia: (spesksin Kiswvahili) Kwa mgina naitwa Sophia Chepkupai Oldesua. Kwa hivyo ninafuraha sana siku ya leo kuona
nyinyi hapa, tunawakaribishamahdi hapa Sigor.

Trandator: Otung’ on ng’ orekyo aswanete apkanakwa Sigor. Kurenanun Chepokpal Loreng’ eswa

Sophia: Kwa hivyo sku ya leo tunafuraha sana tuliskia hapa tuna watu watututembe ea tarehe moja na tukawa na furaha sana,
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kilamtu anataka aone watu wapya tarehe moja mwezi wa saba hapa kwetu Sigor.

Trandator: Chi lawur Komochoi kusuwekwa aswanete.

Sophia: Kwa hivyo janavile kilamtu andda anatargjia kesho asubuhi tarehe moja kuna mambo mezuri sana ya katiba. Kwa
sababu kwa muda haya mambo ya katiba tunapendekeza sana mambo ya katiba sababu kwa katiba tunabadilisha yae mambo

yababu zetu ya zamani.

Trandator: Koru chi lado ng’ o kikonot lo miteni wayakata nyopo katiba nya kinukisochitu.

Sophia: Kwa hivyo mambo yae tunaenda kuongea sku ya leo amaile 99 tunaenda kuongea, ningependa sana nisame hivi,
mambo yae ya zamani tunataka kubadilisha leo kama itawezekana, itawezekana Sku ya leo tunapendekeza ya kwamba
(interjection)

Com. Adagala: Unapendekeza, sema tunapendekeza.

Sophia: Leo tungpendekeza ya kwamba mtu yeyote ambaye anaweza fanya madhara kama ya kuua mtu, wale watu
wanatokea pale, na pae waskuje kuvamia boma za watu wengine. (clapping)

Com. Kangu: Unasema yule mwenye ameua ndiyo anachukuliwa hatua was ende kwa community yote?

Sophia: Ndio. Ungua hapo mbdeni, mtu yule anaua mtu wanavamia boma za watu, inagtahili wavamie hiyo mboma na huyo
miu atolewe fine. S wae wote.

Trandator: Atoparchichi, mchini chichini kepar nyinde meo kenomu pich dak. Ng'dalapa

Com. Adagala: Enddlea

Sophia: Yapili ningependa kabisa kusema ya kwamba 99 wamama tunaumia sana ama wezazi tumeumia sana kwa jambo hili.
Unaweza kuwa una mtoto shuleni, baada ya mtoto kukaa, ungua ss Wa-pokot tunapeleka watoto shuleni wakiwa wakubwa.
Pengine waongee pae wakutane na mzee wake huko. Baada ya kukutana na mzee wake, huyo kijana anaweza kumpea

mimba tuseme ni mwaimu amani nani. Baada ya hapo, huyo kijana anaruka hapo hapo. Sasa wazazi atunakuwa na mzigo.

Trandator: Nyopo odeny, atowo monung’ skul atolgpal akuryama ng’ o tulyenyi, akewas atolagpai kurugan werinyini kewas,
ku mzigo nyoman ompo yiyu.

Com. Adagala: Ungependanini mama kwa hilo jambo?
Sophia: Kwa hivyo yule jamaa, achukue mwanamke wake ama akiniwachia, dishe mtoto wangu, baada ya mtoto wangu

kuacha kazi yake, atoke hapo asomeshe mtoto wake darasa la kwanza mpaka amdize shule, university (laughter/ clapping)

Interpreter: Atowosisyo chi lazima kusut nukisye nyi akusomeshan ng’ o university. Anaman nyu le ani mondo.
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Sophia: Kuna jambo la tatu, (interjection)

Com. Adagala: Na mtoto anazdiwa? Asomeshe huyo mtoto?

Sophia: Mwenye amezdiwa ashike mtoto tumbo kwanza dishe na sukari kila kitu ni mtoto wangu nibaki na mtoto wangu.
Lakini yule mtoto wake mdogo asomeshe mpaka huko... shule. Jambo la tatu, ningependa, kuna familia 99 katika Pokot
wenye shida sana. Unaweza patamtu anaoa wake watatu ama tano kwa sababu hiyo tunaoa tu, S5 Wapokot hatujaendelea,
tusame hivyo. Kabla hatujafikia hapo, unaweza pata ile familia inazaa wasichang, ile familia inazaa vijana. Sasa hapo kwa
sababu 99 Wapokot zamani hatukupewa ruhusa kwamba wasichana watarithi, mdi ya nyumbani, wanasema vijana ndio

watarithi, sasa ile bomaimezaa wasichanaiko nashida. Tunataka wote wakuwe sawa, warithi mdli. (clapping)

Trandator: Chi ng’o mzigenyi, nyo rokone kunam monung’ oni atolgpai kusomeshan skul.

Com. Kangu: Saa hii familiahiyo iko na was chana pekee nani huwa anarithi hiyo mdi?

Sophia: Hiyo mdi kama ni wadschana pekee yao kwa hiyo nyumba wanaweza kutoa ule kijana wa huko anakuja kurithi zle
mei S0 wasichana

Com. Kangu: Hata yule hahuski na hiyo familia?

Sophia: Hata ule hahuski bora akuwe ni wa hiyo familia

Trandator: Muko takesaratipicha tukun atolgpal keto chi nyo lou nyoman ompo wolo tipin akwane pat

Sophia: Jambo lanne kuna mambo ambayo yametusumbua sana.

Trandator: Nyopo ang’ wan, miteni ng’ de cho kisusecha nyoman

Sophia: Jambo la nne, kuna mambo yae yametusubua sana kama S wamama na S0 wamama pekee yao, imesubua kila
corner. Sababu tumeshakua saa hizi, tuseme mtu ameshaa funga harus, tunafunga harus leo tunasheherekea, hujui mipango ya
Mungu amepanga mtu utaaga Sku gani. Na yule mtu anaishi na mzee wake wanaenda kutafuta mai. Tunatafuta mdi na mzee
wangu mpaka dakika ya mwisho. Baada dakika ya mwisho unakuta mtu ameaga ama amepata gdi barabarani. Bwana
anaaga. Sasa baada ya hapo, yule kijana wa hiyo boma ama wazee wa hiyo boma anakuja kukusanya ile mdi yote, ahesabu

wae watoto nineo ni mzgo.

Trandator: Kokensyo pich odeny, akuyar mdikwa pat aolgpa kungun kugh nyo omoi pich pat, mung ech monung’o.
Kesara monung’ echal tukucha po monung. Katiba nyopo ye kesuwa lo momitenye kugh nyo lenye nyoni.

Sophia: Kwa hivyo kwa hayo maoni tungependekeza ya kwamba hiyo mambo kama mama ana mdi  yake kwake sababu
ditafuta na mzee wake ikiwa ya kusomesha watoto huyo mama abaki na mdi yake vile vile Na kama unaweza patikana hii
boma mtu yule anachukua huyo mwanamke sababu 99 Wa-pokot tunatoa mwanamke mdi, kama anaweza chukua mwanamke

naashi nayeye ni sawa, nakijana ya huyo mamani sawa, lakini kutoa hiyo mdi ya hiyo boma hana uwezo.

Trandator: Mchini keros lo atokomochoi chi nyole karochinin kumulisyo muchini kumong’isho amep mdinyu.



Sophia: Kitu kingine kile kinatusumbua sana naileinawaza S9 kila siku, kuna sku kweli mambo ya operation ilikuja na mimi
nilikuwa mtoto mdogo ambaye Sjui mipaka ni wapi na wapi kwdi, Swezi sema uongo. Mpaka wa Wa-pokot wangua, wae
watu wamekomaa kiakili. Kwei tuseme watu wangpigania huko chini. Sasa hiyo shida wanapeleka huko juu wanasema
Wapokot wamepigana, Wapokot wamepigana sasa wanakuja na mandege hivi mpaka hata kufikia town angpata yule
mwanamke amgifungua Haafu sasa wangpiga wanafanya namna gani tumeona hiyo shida sana. Hiyo mambo imetuudhi sana

eli askari ametoanini chupa angpiga mama.

Trandator: Kitoanga nyo kesusecha ku ng'da “operations’ ochan monung’ nyo munung’ mongutonye tagh ng’'o lotu.
K etesanecha kor ng’ da operations.

Com. Kangu: Enddlea.

Sophia: Kwa hivyo hata 95 Wa-pokot kabisa kusema ukwei bila kudanganya ingawae kuna wanaweza kundanganya S9
tumeenddea kwdi hata nyinyi muangdie tu. Huu mchanga unaweza lima na mahindi itokezee kwdi? Mahindi hawezi tokezea
hapa kwdi (inadible) kwa hivyods tunashida sana, ile ya kwamba watoto kusoma tunashida kusema kwei. Hata kama
tungjikokota lakini watoto wako na shidaya kusoma. Mtu anafika class 8 anawacha shule. Hatamimi § kusoma. Watoto wa
class seven wanaacha hapo. Shida ni kwamba tungekuwa na kazi lakini tunapata kazi wapi na masomo hakuna? lle ya
kuandika hakuna, sasa hiyo kitu tungewaomba kweli huu mchanga yetu mtufungie ile mgi yote kutoka huko, hdafu S tupate
ilekitu inaitwa irrigation halafu tutasomesha hawa watoto sasa. (clapping)

Trandator: Mokulissyechanye le Pokot, rosune nyungutyandanetenyu, momiteninye kugh nyo ngunoi ori.  Okonecha

“irrigation” toke someshoneno monunge.

Com. Kangu: Hiyo nimeona hapo ilianzidwa na nani, hiyo irrigation nimeona hapo?

Sophia: Waitusaidia hao ity huko.

Com. Kangu: Waitdians ndiyo wdianza hiyo ... (inaudible) endeles,

Sophia:  Sasa kuna ingine hapa ile instusumbua hapa Pokot. S3 Wapokot, unaweza kuwa kwako na mzee wako. Pengine
mim na mzee wangu tusikizane tuende tukunywe pombe yetu ama tufanye namna gani. Tunaamka hapa asubuhi tunaenda
kunywa pombe tunaenda kunyua mpaka jioni tunakuja kulda, watoto wako na njaa wangjikokota kuenda shule. Kesho
asubuhi mwanamke pombe iko wapi? Tuende huko chini. Wanaenda. Sasa hiyo imetusumbua 99 wenyewe tunateka 99
tubandilishe katiba, 95 watu wae mgirani wa huyo mtu mnyugi, waone hiyo shida ya watoto na waete huyo mtu mbele.

Kama ana shamba 33 mgjirani tutachukua na hiyo shamba na tutalea hao watoto na shamba yao, hawanaruhusa? (clapping)

Trandator: Wechara, aeranyu lokoi, miteni pich cho petoi kumun akupusto monung’ekwa. Mchini pororis Kustakin pichoni

atakesomeshan monung’e.



Com. Adagala: Umemdiza?

Sophia:  Imebaki mbili. ingine tena tuko na shida sana hapa Pokot ungua zamani wakati wa club huko wamama waikuwa
wangiskia na pombe sana na wazee. Wamama wanaenda kule wanapata watoto wao huko ya huko kahure?. Baada ya
kupata watoto hao watoto wandeta kahure hiyo ki-club inaisha kahuri wakaenda. Vile kahuri ilienda wakaacha watoto hapa,
sasa watoto ni manamba town.  Saa hii wototo ni manamba town hujui wdipata watoto wapi na nani. Sasa hao watoto

wachukuliwa hatua kwa sababu wametuletea shida sana town. (clgpping)

Trandator: Odswecha po kilagoun, kitungeti tamass cheporesnan, ngetoi kuyichu Kawururen atolagpal kuluku monung’ echal
“chokoratin” nyo kidoine monung’ echu.

Sophia: Kitu kingine kile ningeona ningependelea ni ya kwamba nyinyi wenyewe mkiwa na jambo lolote lile mngependa
mtujulishe ingewezekana nyinyi mkuje kama sku ya leo mtuletee hiyo habari. Kwa sababu unaweza pelekea hawa na hawasikii
99 huko kwa mlima kwa sababu huko ni mbdi tunaishi. Ikiwezekana mtuletee hiyo habari ama mtume mtu yeyote yule

anasambasa hayo maneno.

Trandator: Atomiteni ng’ olyon nyo lenye nyetenyu, mchini kemwatuta ompo wolo korom kore ng’ o kutungtin.

Sophia:  Ya mwisho kabisa ningependdea ya kwamba mtu yule anaitwa Chief tungpanga mlolongo ndiyo apate kura
(clapping)

Trandator: Nyopo surum, chi nyo kuroi kirwokun kepurchu kura

Com. Adagala: Umemdiza?

Sophia: Eeh snamengi asante sana.

Com. Adagala: Kuna swali.

Com. Kangu: Niko na swdi mojamama.  Ulissma ikiwa bwana amekufa wewe utunze mdi na watoto na ukasema ikiwa
familia kuna kijana anataka akuchukue, akuchukue. Na ikiwa wewe hutaki ulazimishwe ama namna gani?

Sophia:  Kwdi kabisa umeniuliza swdi kama nitakubai ama Stakubdi inategemea. Kama yule mama atakubaiana na huyu
kijana ama aaona nimezeeka hawa watoto wangu nimezaa watano ama Sita wamenitosha, anafunga chapter hicho hakuna
kuolewa tena. Anakaa.

Com. Adagala: Mama tumefurahi kwa vile umekuwa open, umekuwa honest umechangia vile tunataka. Kwa sababu
tunataka mambo ambayo yanatoka kwa moyo kabisa. Na tumeshukuru kwa sababu umetudezea sana kwa mambo hii yote.

Asante sana. Asante Sophia. Peter Lomud. Anzanajina

Lomusi: (speaksin Kiswahili) Jnalangu ni Peter Lomus. Kitu kile ningependa kuongeani juu ya haya medini.

Trandator: Kurenanun Peter Lomus. Omochan omwoghel ng’ da koghun

45



Lomus: Haya madini yenye iko katika West Pokot, tunataka serikai ikuje ishughulikie lakini S vizuri wanaleta watu e

wanaenda ku-process mdi ingine mbdli.

Trandator: Soch kusuwalo ng’unai chichona kwigho yete meo kuwo wolo lou

Lomus: Jambo linging, mambo ya ardhi, nikikumbuka zamani wakati Idi Amin ditaka ku-clam upande wa West Pokot
Trandator: Nyo po odeny, ng'danyungutyan. Kimwaldi Amin lo nyinyan West Pokot

Lomug: wakati Kenyatta bado dikuwa, disema hata inch moja hautaguza

Trandator: Kulo Kenyatta menomenyi nye hat wa pakata

Lomus: Kwa hivyo Wapokot wanasema hii i mdi yetu na kuna ukweli ndani yake, hapo iangdiwe vizuri.

Trandator: Nyo mitoni man ori, karam kerosa atoni lasiny

Lomus: Ingineni hi gimaya Turkwel, tuko nawatoto nahii area yetu ni area yenye ukame

Trandator: Ang’a mayu po Kositoi, kungcha monung’ akukomoi koronu

Lomus: kunawatoto werevu kabisa hiyo ingdetwa hiyo kitu ishughulikie au isaidie mashule yetu kuliko hiyo kupeekwe mahdi
pengine kusaidia watoto wawengine. Mashule yetu ...

Trandator : Chreroch monung’ o nyoman, kumorecha maghu kung’ un yeteyi

Lomus: shule zetu za upili hazipati mwangaza.

Trandator : matung’ nye lopoyin

Lomus: Watu wanaenda kukamlia ng’ ombe mbdi.

Trandator: Petoi pich wolo logh

Lomus: Haafu kitu kingine ningependa kuongea ni maneno ya maipo yawanafanyi kazi.

Inter preter : Kito anga ku ropou chopo pipo poghisyewut po soch

End of Tape 2 side B. Cont.. 3

Lomus : Tukiangdia, wae wenye wako juu kama Parliament huko,

Interpreter : Atokirosacha, Bunge ompun cho rosoi kel

L omus : hawa ndiyo wangjiangdiavizuri. Ukipata Permanent Secretary,

Trandator : Ompo chichaye wou (PS) nyoru ropyen cho chang nyoman lenye nyungutyan pokai chole mut
L omusi : anapata dfu mia moja hamani ile ya maburudiko tu.

Trandator Inyorunyi chepsakutchan ngo konetikwa

L omus : unapata daktari mwenye anahudimia mwananchi kabisa vile mnaona hawa

Trandator: Chepsaktis cho chomoi poighishewut kokwa tukul

L omus : unaona wdimu wako, mwenye diliea yeye tangu utoto tu
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Trandator: Miteno konetu tukul

L omus :hawawezi kuonani kitu, kwa hivyo tungetaka serikdi iangdie watu wote upande wa mishahara

Trandator: merosoinye o kugh, nyo mchini soch kuros ropogh

Lomus : Hata kaman kukaa bila mishahara tukee S wote.

Trandator : Atomomiteninye ropyen ketopuyo lawur

Lomus: Amakamani kulipawatu mishahara tulipwe wote

Trandator: Atokakiliponoi pich, kelipan lowur

Lomus: Sku hiz ukipata daktari unaona wanasema hii kitu haiwezi kusaidia watoto wangu kuwasomesha hata wefike juu sasa

unaona anaanza kuangdia dinic yake kwa sababu hakuna namna

Trandator: Kerose lenye chepsakutin, wetoi offiganyi memukoinye kusomeshan monung’ echi, nyo kutor pat “Clinic’ tanyi
ompo kompoleut

Lomus: Unaona mwdimu anahama anaingiaile inditution, private inditutions

Trandator : Arose konetu ketor chikwa skultine tukul
L omus : Watu hawana moyo wa kazi.
Trandator : Motung’ nye pich mukuloghu kasii

Lomus: Tena kuhusu maneno ya, tunataka maneno iwe sguizzed hii maneno ya gharama ya shule imekuwani ngumu sana.

Trandator : Napo miteni ong’ erunpo ropuyeni skul

L omus : Watu wametoroka, wanafunzi wanaojua laini wako wanaingia Uganda mnasikia huko gharama ya shule ni kidogo.

Trandator : Petol pich kulutoi Uganda ompo wolo ng’ oru ropyen skultin

Lomus: Kwa hivyo sarikdi iyachunguze maneno ya mdipo kwa shule ya upili, mpaka universty
Trandator: Mchini kuros soch ng’ de chetechu nyoman

Com. Adagala:  Ungependa nini? Tumekuja hapa wewe utuambie.

L omus : Ok ningependa hiyo, wapunguze mambo ya maipo.

Trandator : Komochan kuliponchu monung, soch

Lomusd: Ingine, tungetaka kama zamani vile tulikuwa tunafanya tunataka ile common exam kama ya East Africa ndiyo sasa mtu
apate riziki yamtu.... vile kazi imekuwa ngumu.

Trandator: Angakung’ & kumorecha poghisyona kipo tagh pogh E.Africa ombo wolo kikoromut ng’ da

Lomus: Mtu anaweza akapata kazi yake Uganda ama Tanzania Mtu wa huko anaweza kuja apate kazi yake Kenya.
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Trandator : Atokunyoru chi kazinyi Uganda, Tanzania

Lomus: Haafu nataka kuenda upande wa uchaguzi (interjection)

Com. Adagala: Fanyaumdize

Lomusi: Ok nitgaribu kabisa.

Com. Adagala: Punguza maglezo enda kwa pendekezo, pendekezo

Lomus: Upande wa uchaguzi tungependa hii, ucheguzi watu wengine hawapendi hii mambo ya secret bdlot. Ss wengine
tunge-prefer kama watu wanapenda mlolongo ni lazimaiwe na fairness, mahdi mtu anapenda apige kura vile yeye anataka lakini
9 kusema eti oh tufuate mgority.

Trandator : Ompo ng’ dakla, muchini kumiteni relun ngo man

Com. Kangu: Sasa unataka tuwe na both mlolongo na secret ballot.

Com. Adagala: ' Yamwisho sasa?

Lomus: Yamwisho, ni mambo ya chiefs.

Trandator : Nyopo surum ku kirwokot

Lomus: Tunataka mambo ya Chiefs gpigiwe mlolongo ama aende transfer kamamfanyi kazi mwingine.

Trandator : Kumorecha kurang’ o “transfer” - rutogh

Lomusd: Nafikiri ni hayo Asante.

Com. Kangu: Akipigiwa mlolongo unakuwani wa mudawakias gani? Chief akichaguliwa nawatu....

Lomug: 5years.

Trandator: Konyis mut

Com. Adagala: Nataka kuuliza mambo ya mipaka, mnasama mnagpakana na Marakwet na Turkana wao pia wanddamika
mipaka au ni Wa-pokot pekee. Wao pia wanddamika wanataka mipaka iwe kamili au ni Pokot pekee yake?

Lomus: Haya, kwahivyo 99 hatuna maneno na mipaka ya Marakwet, lakini ni Turkana na upande wa Tranzoia. Yes.

Com. Adagala: Ingine nakuuliza, nyinyi mnadamika, wao pia wanddamika?

Lomus: Hao nao wanasema wamekuja na mdi, map iko mahdi wamekuwa wamefika zamani wangua hapo, lakini labda
sasa wanakuja kutoka huko wamekuja kwa maana 9 zamani kama Waturkana, tulikuwa marefiki pamoja, saa hiz mpaka
wakaiba ng’ ombe moja moja uadui ukaanzia hapo. Lakini sasa vile tulikuwa na husano mzur na hawa ndio sasa baada ya saa
hii ameanza kukataia na ardhi/hgiui mdi ya mtu ni ya mtu.

Com.Adagala:  Sasa hebu nikuulize tena, mimi ni mkulima sasa Sjui mambo ya ufuggi, sasa ikiwa ni ardhi kwa wakulima
tunasema umdima kwa shamba langu au umechukua shamba langu umdima na umepanda. Kwa wafuggji inakuwa nini? Kwa
sababu inakuwa nini ndiyo indeta mzozo.

Lomus: Hapo ni waketi nyas pande hii inaweza kuwa na shida, maisho ya inaweza kuisha nyas lakini sasa mehdi walikuwa
wameweka, wame-preserve nyad ikae huko ndiyo wanaenda kukula nyas ndiyo hapo sasa mzozo unaanzia hapo.

Com. Kangu: So saaingine wanapeleka ng’ ombe zao kwa nyas yenu?

Lomus: Eeh kwanyas yetu.

Com. Adagala: Nanyinyi pia mnapeleka kwa yao? Wao wanakuja kwa nyas yenu nataka kujua vizuri. Wanakuja kwa nyas
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yenu na pia nyinyi mnaenda kwao kwa sababu hakuna mpaka, mnaenda pia upande wao?

Lomus: Wakati tunaenda upande wao lazima naye tuchome ng’ ombe, tuwe pamoja ndiyo tuingie huko kwa maana hatuwezi
kuingia area yamtu bila ruhusa. Lazima tuchinje ng’ombe, tuwe pamoja na ndiyo sasa watupatie ruhusa kwa maana tungua
ardhi yamtu ni yamtu.

Com. Adagala: Na upande wa Tranzoia sasa inekuwa g€?

Lomus: Tranzoia huko vile zamani tulikuwa tunaenda wakati wakulisha ng’ombe wakati wa ukame. Huko ndiko tulikuwa
tunaenda wakati wa ukame, sasa mvuaikijatundetamahdi kuna joto.

Com. Adagala: Grazing ground? Haya asante. Jacob Tewangole?

Jacob: (speaks Kiswahili) Asante sana Ma-commissioners. Kwa mgina naitwa Jacob Towungole.

Trandator : Soro nyo wou, Kk’ kurenanu Jacob wero Towungole

Jacob: Nasema ni shukuruni Sku ya leo, kwa kuwa 99 wa-pokot tumepata nafes ya kuongea.

Trandator : Omwoghan o soro tya ombo asisete kakunyorucha poroghun

Jacob: lle Katiba yaawdi labda iliandikwa na mzungu.

Trandator : Katibana kipo tagh menan kikir kchumboindo

Jacob: Lakini sasa nitaenda kutoa pendekezo yangu vile nefikiria

Trandator : Yenyu, kokonunan kinonutyenyan lo!

Jacob: Na vile naona itaweza kusaidia Mpokot hdis.

Trandator : Ompo wolo po tosunot ompo pochon

Jacob: Sasa naondeaya kwamba dimu katika area hiz za Pokot iwe ni bure.
Trandator : Kaman kuluku masomo kule

Jacob: Kutoka shule yamangi mpaka ile ya upili.

Trandator : Skultino toghunot ng’ o nyopo odeny

Jacob: Pia na upande wa dawa, iweni free.

Trandator : ng’ 0 okumpo koro sakut

Jacob: Kwa sababu 99 tunatoa ushuru kamili lakini hatupati kufaidika
Trandator : Ompo wolo kakekonucha ropowe amominye kinyuutyo

Jacob: Wae wditangulia kuishi na Mzungu walifaidika

Trandator : Ficha kimany ng’ o kchumboyin kisuch kinyiwut

Jacob: Bas hataned tufaidike.

Trandator : Nyo hata acha kesuko kinyiwut

Jacob: Pia stasahau kuongea kuhusu mpaka wetu wa upande wa Tranzoia huko.



Trandator : Nyo mwoghutyeghenanye koro Tranzoia

Jacob: Tranzoiainaaminika kwamban yetu kwa Wa-pokot kamili.
Trandator : Nyinja Tranzoia

Jacob: Lakini yule mtu ditangulia kupata dimu kwa Mzungu ditutoa huko.
Trandator: Wolo chichini kinya kunyoru chureryo nyo kichiitenecha woni
Jacob: Bas tunadai haki kurudi huko nakulima shamba zetu.

Trandator : nyo kuwokechanyu man ompo parenicha

Jacob: Hata Ma-commissioners wakitazama area hizi § nzur sana kwa kuishi, angdiamlima
Trandator: Arose “Commissoners’ kaghun moruro nye kugh ori

Jacob: Bag lakufuata ningetaka kilamtu awe nahaki yakuishi bila kusumbuliwa
Trandator : Nyo ruptoi ku nyu, kumong’ chi ompo kaya kungetunegho soch
Jacob: Yaani miu awe na security kamili kutoka kwa serikdli.

Trandator : Mchini kunyoru chi ripoto soch

Jacob: Katika area hii yetu ya Pokot, kitendo kikifanyika,

Trandator : Ompo korencha po Pokot, atoyigha kugh

Jacob: tuseme kama kuna kijana au mwiz fulani akiibang’ ombe,

Trandator : Kemwaghalo miteni chirinto t’ uch

Jacob:Sarikdi inangia na kuchora eneo hilo na kuimba operationa songs
Trandator : Kir’ o soch korononi

Jacob:Kwa hivyo kitu kama hicho naonelea so kizuri.

Trandator : nyo kiigh nyo lenye nyoni melo karam

Jacob: itolewe kabisa. Na kamani mwiz atafutwe ether gpigwe fine ama ahukumiwe,

Trandator : Mchini keghus nyoman, ato chorin keyar aketorafine

Jacob: Naawe ni mwizi peke yake kwa sababu binadamu ana haki yake mwenyewe.
Trandator : Nyo mchini kuluku chorin ong’ ut melo pich waaka

Jacob: Naona tendo hili likitendeka wazee wanaumia, vijana wanaumia hata wamama hawgaiba sku moja na hawgui mambo

yawiz.

Trandator : Nyo umisonoi pich cho chang, monung ng’ o yotun lowur

Jacob: Pia katiba hii yaawdi naonani kamailikuwana dosari fulani.
Trandator : Kungat, katiba na kipo kony kitung’ eto ng’ dechi

Jacob: Kwa kuwa inasema kuna mtu juu ya sheria
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Trandator : Ompo wolo kimwoghoi |o mito chi paraku kirurut

Jacob: Na kwangu naona Mungu pekee yake ndiye ako juu ya sheria
Trandator : Wolo ompo ani, Tororot ong’ ut nyo miteni paraku kiruruut

Jacob: So, ningependekeza kila mtu awe chini ya sheria hata akiwa ni nani.
Trandator : Kochoman chi ang’atukul kutopo ng’ unyi kiruruut

Jacob: Unguamtu akiwa kwa utawala na ako chini ya sheria, yes, ataheshimiwa kwa utawaa wake

Trandator : Ongutokwa lo michino chii anga kumiteni orii po kiruruut

Jacob: Haafu pendekezo lingineni kwamba hii hukumu ya kifo itolewe kwa hii katiba mpya

Trandator : Kiitanga wechara kuu kirwokot kekeet chii michini ketagh

Jacob: Kifo tu kinachukuliwa na Mungu.

Trandator: Meghat kupoo Tororot

Jacob: Katika amri kumi za Mungu inasema usiue.

Trandator : Ompo kiruruut taman chopo Tororot, lendoy

Jacob: Lakini wewe binadamu ambaye ni kiumbe cha Mungu sawa na yule, wewe unahukumia mwingine kifo.
Trandator : Wolo nyii tangengmot ompo ne terwokchinenyi chii anga kumaa?

Jacob: Labda unakisas na yeye tu na unahukumu mtu kifo, kwa hivyo hiyo itolewe kwa sheria mpya.

Trandator : Anga mchino chii nyole Mbunge wechara kusomon lasiny

Jacob: Bad lingine, Mbunge awe ni mtu anahitimu kwa kiwango fulani cha dimu.

Trandator : Kungat, mchini kuwany masomo nay wou

Jacob: Awe ni graduate kutoka Univergty. Na piavile vile kwa coundillor,

Trandator : Kuwany “universty” rokonoy tikwil kansdeen

Jacob: councillor ili @hudumie watu vizuri na achore mambo ya town planning vizur na gue eneo lake vizuri, awe akipokewa
wageni kwa njia ambayo inagahili awe ni mtu ambaye angua lugha, awe ni mtu ambayeni waform 4 au ‘O’ leve.
Trandator : Mchini Kansaleen kusoman lasiny, kuwany kopo angwan

Jacob:Agwe tu ni mtu wakundaganywa na wengine anachora tu, ana-sgn kitu, hapana.

Trandator : Mekuluku lisny anda kelus nyinde

Jacob: Hdau ningependekeza kuwa, kutengwe nafas ya wanafunzi kutoka wilaya ya Pokot kwa sababu 99 tumekosa
kupewa nafas hizo.

Trandator : Atolgpay kerorwecha poroyin le monungoo pokoot

Jacob: Kwa kuwa tumedimikahivi mguzi. Kamani kujiunga na Universty tupewe nafes.

Trandator : Ompo wolo kitomanye kesomonocha le nyaye kiipo kony
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Jacob: Kamani colleges ama universty, kamani colleges tuwe tunatengewa pia.

Trandator : Ato kopo chreryo nyaye wou “Universty” kekonecha poroyin

Jacob: Kamani recruitment ya AP Police, Armed Forces tupewe nafes kubwaili tuwe sawa nawae wengine.

Trandator : Atoo Kochtin, kekonecha tukul anda woloni po piichpo askarin

Jacob: Haafu lingineni kwamba kuvuniwe wizara yawafuggji, these pastordidgs.

Trandator : Atakelukunacha le piich walaka

Jacob: Kwa sababu tukiangdia sana tumesahaulika kabisa katika Kenya hii.  Ukiona kule ndani ndani sehemu zile za ndani
huko, sehemu za Nairobi  ufike Nakuru na sehemu zinging, watu wanakula matunda ya nchi lakini 99 wafuggi tumesahaulika
Kwa sababu wanasema hawa ni watu wa ng’ ombe tu, au Pokot ni wezi tu, mpaka hata waheshimiwa wetu wamekuwa branded

‘thieves'.

Trandator : Atolgpay kecheny keyaar koo nyopo piichay wuusotoy ompo wolo kikeawutieghe cha ompo koronetenyi

Jacob: Nad hivyo. Tazama Wa-pokot ni hawa. Ni watu wazuri, bas andika katibaile itasaidia watu. (clapping)
Trandator : Arose karamach pokotuu nyo akiira katiba nyoo karam

Jacob: S mambo ya kufika Nairobi mtu anasema Mpokot ni mwiz, hapana. Ss ni watu wa Mungu kama wae wengine.
Trandator : Kiikemwa lo kichicha choru, wolo ngiit Tororot

Jacob: Haafu pia kwa upande wa ma-industries,

Trandator : Kungat ompo okumpo tingeeni chaye ngooghoi tukuun

Jacob: Kwa kuwa serikdi imekosa kugiri watu kazi, hiz indudtries ziingie mpaka ndani, reserve.

Trandator : Ompo wolo kiikupol sooch kukiir piich kaziin, mchini kuluut ngaechu koor lowur

Jacob: Zi sbaki tu kwa ma-didrict yde yameendeles,

Trandator : Tomedony koros chay kikuleet tagh

Jacob:Zingine ziletwe wilaya ya Pokot. Kama vile ya wanyama (Kenya Meat Commission)

Trandator : Keyiipu waaka kooro Pokot

Jacob: Huwezi ukatoka hapa na ng’ombe yako mpaka Nairobi na Nairobi hakuna ng’ombe. Ukifika Nairobi na ng’ ombe
watoto wa Nairobi wanatoroka ng’ ombe.

Trandator : Memukoonye weechara keekatacha tany kurel Nairobi

Jacob: Lakini 99 upande huu tungua ng’ ombe kamili.

Trandator : Wolo nyu woletee kiingutocha tany

Jacob: Bad g3 tuletewe indudtry, tuuze ng’ ombe zetu hapo, na ng’ ombe zetu zichinjwe hapo na watoto wetu wagjiriwe hapo.
(clapping)

Trandator: Mchini kepkecha woolay kiiyengoo pany atakekiir monungechaa kaziin

Jacob: Hizo ndizo tunahitgi ili tuitwe wa na Kenya kamili.

Trandator: Choni nyu cho kiiyorecha tokekurenecha piichpo Kenya
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Jacob: Tugitwe Wanakenya kwa kupiga kura bure. Lakini piadd tushelerekee memayanchi.

Trandator : Mdo kukurenecha piichpo Kenya kulee, mchini keechara kengerekchuno chaa tikwil

Jacob: Hdafu mambo ya corruption. (interjection)

Com. Adagala: Wind up.

Jacob: Yes| anwinding. Sasa ningependekeza wae watu wakubwa katika nchi

Trandator : Komoran piichaye ghechonot ompo koor

Jacob: wadswe tu na nefas wakati wa kugiri watu wanakuwa na nafas nying  sana ya kugjiri watu wao. Hiyo itakuwa ni

danigm au nepotism.

Trandator : Atamasuuk poroyun nyo wou kikiir piich. Kukiir piiko kwa ompun
Jacob: Kuletwe test kwa kilamtu anayehitimu. Kila mtu aangdiwe kwa sababu wote n Wanakenya. Haafu ningependekeza
pia kwa upande wa wazee, kwa sababu mtu akifika 60 years na kuendelea,

Trandator: Mchini ngda poy keros atokakured chii konyiis toomanut muut nko akongaa mokutiinye kwiigh kesii lasiny

Jacob: hanala kufanya, hana hata kitinda mimba wake ameenda anaishi mbdii.

Trandator : Momiinye kiigh nyo yighooy

Jacob: So, ningeolea wazee kama hao wawe wakipewa kitu kidogo kilamwezi. (clapping)

Trandator : Nyo poyii choni ketoo kiigh ompo arawa

Jacob: Ili hata hawa wazee wafurahie kwa sababu hawana lingine

Trandator : Tokuungokchu ompo woloo mominyee kiito anga

Jacob: Hdafu, ningeonelea kwamba vijana wawe na wizara yao.

Trandator: Angayee nyu, mchini chumwak kuutungetoo wizareengwa

Jacob: Vijana hapawengi kusema ukwei wanaangaika kwa town.

Trandator : Chumwak cho chaang motuungnye kesii

Jacob: Wengine wanaangaika reserve na kunywa pombe. Hakuna mtu anawatazama.

Trandator : Miteeni walaka rsaav kulee paat

Jacob: Kazi imekosekana, bas tukiwa naminidry ya kutetea hawa watu, hata mambo yao yatasikika kule.
Trandator : kepoot kasina

Jacob: kwa sababu wameachwa kwa muda mrefu.

Com. Adagala: Ok mdiza. Itakuwa hii ni yamwisho.

Jacob: Haafu kama kuna mtu ametenda kitendo fulani, ningependekeza kabisa mitu achukuliwe direct kortini.

Trandator : Atokunyoorucha wizara nyo ngooroku, petoi ngalekwa nyoo karaam

53



Jacob:lakini mtu huyu asibaki tu kwa ma-cells ya palis ili kuhonga polis, kufanya nini, hapana.
Trandator : Wolo aomii chii nyo kegh kiigh nyo ghaa, kechenu katini

Jacob: Mtu apelekwe direct kortini akipatikane na hetia afungwe, au apigwe fine lakini mtu aslae kwa police, hapana hiyo ni
mbaya.

Trandator : Mekuongaan polis ompo wolo ghaa

Jacob:Hdau kuna watu ambao wana-rape (rapists) wale jarurus?? ya wamama, wae wanaingilia wamama kwa upande wa
rgping ningeondea watu kama hawa kweli kama inawezekana wapewe life sentence. Ama wapewe kifungo cha muda fulani ili
akitoka huko ether atakuwa mzee ama atakuwa wel disciplined.

Trandator : Miiteni piichay le chelolos po yotuun, mchini keraat kookay

Jacob: Haafu mambo ya anti-corruption iletwe ndani mpaka divisond leve

Trandator : Atolgpay ngada piichay po chorsyo, mchini keyiipu koor lowur

Jacob: ili hata watu wetu, viongozi wetu hawa wadogo wadogo, assigtant chiefs na hata pia chiefs na hawa mapolis wa AP
waswe nawiz ya kupewa kitu kidogo ili watende vitendo.

Trandator : Atakuunget piich po metoo kirwokoot anda palis kigh nyo muunung

Jacob: Nikimdizia, (Com. Adagda: Litakuwala mwisho kabisa) Haafu lamwisho kabisa ninaondea katika utamaduni wetu wa

Pokot kuna mambo mengine mazuri kuna mengine ambayo S0 mazuri.

Trandator : Nyopo suurum, miteni ngaa ogltino pokot, miiteni cho ghaach nko cho karamach, lenye muulaio kokon

Jacob: Naona kwamba mtu akifariki ingefaa tu mwanamke arithiwe.
Trandator : Osuwunan lo mchini koorka keemul
Jacob: Hiyo ibaki kwa Pokot kamili l&kini vile jind ya kupata huyu mwanamke ni muongee na yeye makizane,

Trandator : Pokot nyoni orii, wolo miichino kngad piich akchonyoo

Jacob: g iwe kwanjiayalazima S iwe kwa njiayalazima kabisa.

Trandator : Melo nyo kyuumtoi, rokone kuchomcheghchi

Jacob: Haafu ingine kuna kitu tunaita upande wa Pokot, yaani urogi

Trandator : Hewe ngda pan

Jacob: Naona kitu kama hicho itolewe namtu kama huyo akipatikana kwdi a-fine-we.

Trandator : Mchinoo atoruumu chii nyole ponin

Jacob: Lakini kamawenygi wangdi wanapenda mambo ya sapana na watengeneze iweileinangiananakisasa. Sapana ni njia
ingine ya utamaduni ya mtu kupita kiwango fulani ili afike mahdi fulani.



Trandator : Wolo atotokyoroy pich sabaana, kuu sawa choni
Jacob: Hdafu utamaduni wa kutahiri wanaume ibaki hivyo hivyo. Mwanamume aahiriwe lakini iwe modern.

Trandator : Mutaat nyopoo muuron kutopo lenyooni, wolo nyakuluku chepsakitiis

Jacob: Lakini ningependekeza ya mamakwdi itolewe naitupiliwe mbdi.

Trandator : Nyopo koor weey kewirtena

Jacob: Ili wamama wetu mabibi zetu, madada zetu wawe sawa na wamama wengine wa Kenya

Trandator : Atakuukarkey koorucha nko chopo koor

Jacob: Wakienda hospitdi Wazungu kama anamzalisha ama mama mkunga kutoka mbdi aone n mama wa Kenya kamili.
Adijiulize huyu anatoka mgtuni gani. Hiyo ni njia moja ya kudunisha community.

Trandator: Atomiteni chii nyo kelusyot kuros pat 1o kunoy ono nyara, ompo wolo nyoni nyo kenyarecha onkut
Jacob: Bas Ma-commissioners nasemani asante sana, Mungu atawabariki mkirudi Nairobi lakini tungependa yae mmeandika
hapa sku yaleo yatufikie tena 99 tuyasome tuone ukwei wetu. Asante Mungu awabariki.

Trandator : Soro nyo wou Commissioners, nya kuperurok Echootyon, atoomulisho Nairobi apeekwa nyo karaam

Com. Adagala: Asante mzee, kwdi itarudi hapa itachapishwa ndiyo tunaweka kwa tape kuna watu hata sasa wana chapisa
yde tumeshaa fanya na yatarudi hapa hapa muone vileilifanyiwa Baada ya hiyo tutachanganya yote ya Kenya na tuone ipi iko
sawanaipi iko tofauti. Na sasa unasema death pendty out, na Mungu amesema usiue (Jacob: Yeah) sasa mtu ameua kijana

wako, afanyiwe nini?

Jacob: Naoneea ether afungwe masha ama apewe fine kamili. Apewe ilefine inatosha kabisa. Hiyo itakuwa fuzo lakini kuua

hakuna kitu unasaidia.

Com. Adagala: Hayayapili, ni hii yalocd indudtries, kuna wafuggi wengi Kenya na pengine hii ndiyo itakuwa sehemu ya
mwisho ya Rift Vdley kuzungumza maneno ya wafuggi, lakink wa North Eastern wanasema wanataka Kenya Meat
Commisson, wa hapa wa Rift Valey yajuu wanasema wanataka Kenya Meat Commission, ingine iko hapo ambayo iko karibu
naWamasaai, haiko Nairobi, iko karibu na Wamaasai Kenya Meat Commisson; unataka iwe Kenya Meat Commisson moja
au iwekwe karibu nawatu?

Jacob: Eeeh ningeondea Kenya Meat Commission iwe na branches zake katika kilawilayaileiko na wafuggi. SS9 Wapokot

tuna thousands of cows. (clapping) tunang’ ombe wengi sana. Hata Ss tunaweza kulisha Kenya yote na ng’ ombe wetu.

Com. Adagala: Nataka tu ufafanue hdafu kitu kimoja tu ulisema hapo mbeeni eti... nani diwafukuza Wa-pokot kutoka
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Tranzoia? Kwa sababu sehemu zingine tumeambiwa Wazungu, Wakoloni ndiyo waiwasukuma, wakachukua mashamba.
Lakini hapo umesama tofauti kidogo.

Jacob: Kilemimi nguan kwamba wazee wetu ndiyo waditolewa huko. Na walitolewa na Wazungu na vile hawa Wazungu
wadlitawanya wengine hawa wazungu walipotoka kuna Waafrika wengine ambao waikuwa wametambua kuna utamu hapa.
Wakanyakua direct, hdafu 99 tukabaki pae ndio kwa sababu hatujapata (inaudible) yoyote. Wakaendel ea kuishi kule.

Com. Adagala: Ok Asanteni

Jacob: Ningeongezea ningependelea kwa katiba hii kura ya mwaka huu, ama ya 8" Parliament is it the 9" Parliament? Kura
ipigwe hata kabla mambo ya katiba iishe. Kwa nini nimesamahivi. Naona mambo ya Katiba namambo ya kura ni vitu tofauti,
tuamini kama Wanakenya yule Presdent mwenye atakuja, atakuja kumdiza katiba ya Kenya ili katiba isandikwe haraka
haraka kwa vile watu wanafikiria; katiba iandikwe kwa details kwa sababu hiki kitu ni chamaisha Naskia hata kwa migkamia
ijayo tunataka hii katiba idumu. (Clapping)

Com. Adagala: Asante Mzee asante sana.  Nilikuwa nimedta Luka? Luka amezunguma? Ok njoo mbde. Jna lako na

uendelee na pendekezo.

Luka: (speaksinKiswahili) Jnalangu ni Luka Mariangore na nilizadiwa mwaka waishirini na Sita mpaka wakati huu.

Trandator : Kukuroy kainatenyan Luka Meriangole

Luka: Na shukuru sana, shukurani kuhusu kurekebisa katiba yetu, kutukumbuka kama watu wengine.

Trandator : Soro nyo wou ompo katiba nyo le mpya
L uka: Katika Kenya yetu, maana tangu umr wangu skupata upendo kama huu
Trandator : Tomanye kenyorunocha chomnyogh nyo lenye nyete

L uka: kwa mashayangu ya uzee

Trandator : ompo mongenyan

Luka: Hataleo. Tangu kuzdiwa kwangu meoni yangu ni haya,

L uka: kwa maana nimefika umr ambayo unatosha kula tu.

Trandator : Tumanye onyorwan chomyogh nyo lata nyete

Luka: Watu wetu Wa-pokot wamekwisha ongea na wameongea yae ambayo tunahitgi kwa nchi yetu.
Trandator : Kingalan pat Pokotu cho chang

Luka: Yangu ni mdisho, chakula, kazi, masomo, utabibu,



Trandator : Anii ongololenan pagha, kasin, masomo ngo sakuut

L uka: makoso ya kurekebishwa kwa haki na ukweli

Trandator : Nko chaye kuwoyokoy chireryo

L uka: uzee wa kukumbukwa kama zamani, kama vile watu wengine waikuwa wazee huko Nakuru nawalijengewa pahdi pao.
Trandator : Kononoy chay kiipo kony

Luka: Watu wasio jiweza nawengi sku hizz mfano wa rdlief.

Trandator : Kule poyii walaka chokimiteni Nakuru nko chemngoloytin

Luka: Naguziavilevileingine kwa sababu wakati mwingine mimi ni Mkristo (laughter)

Trandator : Osongsongwan chaye pat kite ompo wolo ochan mkristoyon

Luka: Lazimaniguze maneno ya Mungu.

Trandator : Rokone asangsangwan ngolyondo Echotion

L uka: Kwa sababu nilifika hapa nikakuta kwamba anaombwa

Trandator: Ompo wolo korelwan yetee onyorwan piich soghoy Tororot

L uka:Kusahisha Mungu Baba ni wema kwdi? Mimi kwa maoni yangu nimeona kama binadamu amesahilisha Mungu kwdli
kweli.

Trandator : Keneet chii nyole Tororot Paapoo no maan nyoman? Ompo anii kesaishan tangengmot Echotion nyoman.

Luka: Mimi nimeona kaman makosatupu. lkianzia tohara ya kila namna

Trandator : Kasuwan lo Iduut nyo wou

Luka: Kwa sababu wae hawakuwa wanatohara tulishinda wao kwa nini?

Trandator : Fiichay momutoy nyee keyoo, kakulot chane ompo nee nya wey?

Luka: Watoto wa sku hiz ambao hawatoi meno tuliwashinda wae ambao walitoa meno kwa nini?
Trandator : Monungoo osiiswechete cho mowotoynyee kelatoo, kaootnee ompo piichay po tagh nya?

Luka: Mimi ambaye nimetoboa mdomo nimeshinda yule ambaye hakutoboa mdomo kwa nini?
Trandator : Anii nyo kawotan kelat ghoo, kaotan piichoni ompo ornee nya wey?

Luka: Maskio yote namna hiyo. Kuchanja chanja mwili wa Mungu yote namna hiyo.

Trandator : Atoo kii yitin ku choni,
Luka: NilifanyiaMungu mema ama nilifanya ya kumsahihisha?
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Trandator: Kemutmut porpo Tororot kuu lenye nyoni.
Luka: NaMungu mtoto akizaiwa hakuna alama,
Trandator: Ompo Tororot, atokiyuu monung, mominye perutyo nyoni kuny

Luka: Kufika kwa mkono wangu nimeweka dama ya kutosha.
Trandator : Ato otini kengun monungoona morichaan, otonon macheytin

Luka: Saahii Mungu akija kuongea hapa hila kuona yeye aongee kisauti tu, aniulize ya kwamba Luka, kwa nin unatoboa

mdomo? Kwa nini ulingoa meno? Namimi nilikuumba uwe mzima na wewe uli nisshihisha kwanini? Nitgibu nini?

Trandator: Ato ktop takunguun kuut nyo po Tororot kutepanun lo Luka, keruutonyi kuut, kepaanyi kelekuu, akyaghighinyi

nyo karaam, omwochunan nee Echootion?

Luka: Hiyo ndiyo nilijilaumu mapema kabla hatujapinga bunge wala kuingia serikdi kama vile wengine wdiingia saaile.

Trandator : Nyooni nyopo tagh nyo omochan otoghen ktoma kegh sooch nyo red

Luka: Ni Chifu dijitokeza kwa boma yangu, je nitaenda kusahihisha mwingine namna gani?

Trandator : Atomookonwanyee kegh ompo koonyan, peetoy |oone ngaechu?

Luka: Nimeanza kujisshihisha kwa nyumba yangu. Masahihisho sasa ni kwamba kurekebisha maisha yetu  ya utawaa ni
meng sana.

Trandator : Kootopan nyo karaam ompo koonyan, ompo paghtay nyo red

Luka: Kamavile katiba amekuja kutuuliza, kes ya mwanamke kwa mtu mmoja

Trandator : Kulee atini yee kenguun katiba kutepechaa

Luka: Kwa nini, neni angeenda jela yule mwenye kuiba mwanamke sababu walitikiana, hakuiba. S mwanamke huyu mwenye
kupeanamdi yamtu ndiye angeenda jela? Ndiye mkosgji.

Trandator : Klee kezi korkaa ompo chii akonga, ngooo nyo wetoy chea? Chorin nyaa anda korketo?

Com. Adagala: Mzee zungumza kwa swali ya kutoa meoni S0 kwa njia ya kutoa maswdi. Wewe sema ningependa hivi na
hivi. So kutoa swdi kwa sababu neni agjibu hiyo swdi. Ndiyo tumekuja kwako utuambie, sema ningependa hivi na hivi.

Luka: Bas hiyo inekwisha Hogpitdi: kama vile wengine wamekwisha ongea hata mimi nitaongea kurudia ya kwamba hospitdi

waamaa tuhurumieni.



Trandator : Korii sakut wechara angarakech

Luka: Kuna kitu kingine ambaye tungesahihisha vile vile na anatudai pesa na hdi anakuja kurekebisha jambo, ratili,
Trandator: Miteni kiito anga nyo kukuroy rdili, nyo tokungorochuu, kughokisyo kungaet

Luka: Nakodi ya biashara piavile vile imekuwa pesa nyingi.

Trandator : Ngala ropuyen ye wechara kiipa yum nyoman

Com. Adagala: Ungependa vipi?

Luka: Marekebisho hiyo ya biashara, tungependa tu kuangdiwa bure kama naenddea au niko na makosa, nimelba watu au
nipatikane namakosa. Na kama bado naenddea ...

Trandator : Koo omochan keros paat omiitan oletoy nya otungoon Idut

Com. Adagala: Enddeayamwisho?

Luka: Nafikiri yangu yamwisho ni hapo.

Com. Adagala: Asante sana mzee asante.

Luka: Shukurani.

Com. Adagala: Ningependa Abraham Meriakao.

Abraham: Mginan Abraham Meriakao. Namimi ni Pokot hdig nataka niongee ki-Pokot.

Trandator : Ochan pochon kamili

Com. Adagala: Haki yako
Abraham: Eeehni haki yangu. (Starts to speak in vernacular)

Trandator: Since 1939, the government wrote thet this area to be an operationd area.
Abraham: Kungata mwaken 1939, kikiir wasunguun kooronu kuluku nyopo “ mudumudu’

Trandator : If anything happens away the government must come up here.
Abraham: Otokegha kuugh wolo lou kepkonoy nko korencha
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Trandator : So they will come and just do their operation here. So we want that thing to be scrapped away.
Abraham: Pkonoy yete akumung piich, kevutana kiiyoni

Trandator: We are so much disturbed about that because there are so many cattle rustlers.

Abraham: Kikususechaa ngolyondononi, ompo wolo chang piich chole chori tiich

Trandator : Since 3 years ago, the few people went to Turkanato rad
Abraham: Konyis somok cho kikuwer, kiipa piich Turkana
Trandator : Then lagly the government came and said Pokot is Pokot whether you come from Baringo or here in West Pokot.

Abraham: Wolo kipkaa sooch kuuto kampiingwa koroo Pokot

Trandator: Even mysdf my coats were taken away by soildiers.

Abraham: Kiikirang neeko chan amoongutonye nee nyo lee chorsyo

Trandator : That thing must be scrapped completely. Second thing,

Abraham: Kevutanaa nyoman

Trandator : What | wrote | think it was me done but so many people have said about it.

Abraham: Kiikungdan piich atay

Trandator : There is something called compensation.

Abraham: Miitoni kugh nyo kuroy lapay

Trandator : 1t might happen that families which have nathing, if he has boys and went somewhere live Nairobi and they were
killed,

Abraham: Muchoy monungo cho le wowes tokutugh monungoo chii wolo lou (Nairobi)

Trandator : There is a problem because you who look after your animds, you peserver to look after your things and then those
whose their persons are killed they will come and take your property.

Abraham: Pkonoy piich woni kepuukeni tukuun lokir

Trandator: That thing must be scrapped completely.

Abraham: Kenaateena lapay weey

Trandator: Now if someone causes chaos must be arrested and taken to the court.

Abraham: Nyakeraat chii nyo kad ongut

Trandator: Thethird thing, | am talking about the Kasitel lights.

Abraham: Ngolyon nyopo somok, Koritay

Trandator: Tomy surpriseisthis, during the construction of power and lighting we have a bee hive dong that road power and
lighting and there (End of side 3A)

Side 3B cont.....
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Abraham: Tongonchin, kikilipan piich po Marakwet wolo meo pokot atokiinyar ketii gima parenikwa

Trandator : Right now we daim to be paid our bee hives

Abraham: Y ee nyu kumorechaa kilipanat

Trandator: So even this, we are just seeing cows but we are not milking.

Abraham: Kusuwunecha tany amokuluwechaa nyee chekoo

Trandator: We want this power and lighting here to benfit us here the residents of West Pokot.

Abraham: Kumorechaa mayuu kluku nyo poghoy West Pokot

Trandator : We need free education from primary to Form 4.

Abraham: Nyopo angwan, kumorecha masomo kopoo angwan

Trandator: This areais sami aid we are not.... It is not producing anything. And the power and lighting which can even
support us and it has been taken away to Tesos.

Abraham: Kmorecha mayuu kulukuu nyo po tosunot ompo acha mdo Lesos
Trandator: So | prefer Pokots to be given free education.

Abraham: Masomo kulee

Trandator : Ffth, Chiefs must be elected.

Abraham: Muut, Kirwokoot kekul

Trandator : If chiefswill be eected, they will care for people.

Abraham: Kirwokoot kekul
Trandator : Without us they will just be like nothing. | believeif they are elected, then they will work very hard.

Abraham: Michini ketaar laintiin takuluku nyo karaam
Trandator : Sixth, during kwenda time,

Abraham: Konyii kwenda.

Trandator : So the white men chased the Pokot from Tranzoia
Abraham: Kikiyon piich cho rdach kuupa Transzoia
Trandator : We believe Tranzoiais our father land.

Abraham: Tranzoia kuu nyiincha

Trandator : If it can be possible to return there, that is our right.
Abraham: Oyokunoo nyoman

Trandator : We want to be given our right.
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Abraham: kmorecha tukuuchaa

Trandator: The seventh, about the crcumasion for girls

Abraham: muutataatipiin

Trandator : During occassions there iswilling and forcing circumcision.

Abraham: Muutataa kaat nyopo tiipin

Trandator: | want to declare like this if someone is willing to be circumcised then let them be circumcised if their parents
accept and if the parents do not accept let the one who circumcises thet lady be arrested.

Abraham: Atomonyorunyee mompo chii ruusa, momchininyee kemuut meso atokachaam nyinde mondo rotwo

Trandator: The Chrigtians who are church leaders,

Abraham: Wakristen chole wetuuntin,

Trandator : especidly the Chrigtians have dways been circumcised by force.

Abraham: Kmuutoy pichay poo kanisaa ompo nguvu

Trandator : So | want the law to cover, soif they did that they should be arrested.

Abraham: Omochan sheria nyo ripoy mondonyan

Trandator : Lagt, is corruption.

Abraham: nyopo suurum, chorsyo nyop sooch

Trandator: Now the road block paolice are highly corrupt.

Abraham: Polisweey chopo barabara choruu!

Trandator : | bdieve that oneisvery serious.

Abraham: Ghaa nyoman weey

Trandator : If it can be changed to be a different form of road blocks

Abraham: kewayaka sheria nyopo ortuun

Trandator : | wish we could go there as raia as resdents of here you will see thereis corruption.
Abraham: Atayeteyii miiteni chorsyo

Trandator : If that one can be changed then well and good. | don’t have much.

Com. Adagala: ....... (inaudible) unataka kubadilisha iwe vipi?

Abraham: Kewayagh sherianoni

Trandator: So | want to say like this, if the officer asks for kitu kidogo, he/she must be arrested.
Com. Kangu: Now, niambie unasema hapa Pokot miu akiua mwingine lazima familia ya yule ameua dipe compensation kwa
ilefamilia mwenye ameuawa.

Abraham: Hiyo boma peke yake wanaweza kulipa hiyo kuliko kwa watu wote hapa

Com. Kangu: Mimi nauliza kwa saa hii inatendeka namna gani?

Abraham: Familiayote.
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Com. Kangu: Wae wafamiliaya yule aneuwawa wanakuja kuvamiafamiliahii ingine?
Abraham: Y ote wa namdliza, wanamaliza ng’ ombe, mbuzi wanachoma nyumba, kila kitu, mehindi inachomwa kila kitu.
Com. Kangu: Wanapiga watu?

Abraham: So sana

Com. Kangu: Eehni kuchuamdi?

Abraham: Kuchukuamdi yote. Na kuchoma nyumba. Ndiyo.

Com. Kangu: Na mbona mskubdiane, ungua hata huko kwetu ilikuwa hivyo zamani.
Abraham: Hatuwezi kukubaiana kwa sababu (interjection)

Com. Kangu: Hdafu ikageuzwa baada ya muda sasa ikawa kama mtu ameuwawa mahdi, wanaenda kama wanaenda tu
kukimbia kwa barabarani wekifika pale mahdi halau tena wanakimbia wakiimba wakirudi nyumbeni bila kuuliza mtu bila
kuchukua kitu cha mtu.

Abraham: Sasa hiyo sheria ndiyo tunataka irekebishwe.

Com. Kangu: Mnataka irekebishwe?

Abraham: Ndio.

Com. Kangu: Na wakifanya hivyo hakuna kipimo wanachukua tu ile wanapata?

Abraham: Wanaweza kuchukua lakini 90 boma yote, hapana.

Com. Adagala: Asante Mzee. Smon Laile yuko? Itika tujue uko. Nchi ni yako itika. Endelea,
Smon: (in Kiswvahili) Mginayangu ninaitwa Smon Loile. Natoka Lomsom.

Trandator : Kuurenanun Simion Loile, ongunenan Mosol

Smon: Wageni wetu wa heshima wa sku ya leo,

Trandator : Toyecho chokonyutoot ompo aswanete,

Simon: Nina hgja mbele yenu kutoa maoni yangu hivi.

Trandator : Kanguunan taghungwa amwaghan ngaechuu

Smon: Ardhi, inatakikana niwe na uwezo kutoka number one hadi kule chini.

Trandator : Nyunguutyan, muuchini atungetaan owesyo mpaka nguny

Smon: Maoni yangu yapili,

Trandator : Nyopo odeny

Simon: Wabunge wasamue mishahara yao wenyewe.

Trandator : Waheshimiwen (piichuu konyuutote) mominye kupoongonchuu kegh ropuyenikwa
Simon: Wawe na committee ya kuchunguza ama kuamua pesa ya Wabunge.

Trandator : michiini kusuuk comitii cho topuyoo nguung akuros ropuyenikwaa

Smon: Yatatu, katikahdi yausdama,

Trandator : Nyopo somok, ompo ngada kaya

Smon: kunaile inesema operation digtricts ama closed didtricts.

Trandator : miiteni ngda koor nyo kighchini operation
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Smon: Maoni yangu, itupiliwe mbai mambo hayo.

Trandator : Kinonutyenyan kelasta ngale choni

Smon: lli kilawilayaiwe inagleweka vile inakaa bila kuambiwani operation area.
Trandator : Atomoloona kuutopuyoo piich nyo karaam

Smon: Yatano, katika raslimdi yetu ambayo Mungu ametupa katika nchi hii,
Trandator : muut, ompo tukuucha chuu kik’ konecha Tororot too wey,

Smon: kama mito yetu inayotoamgi ya kutiririka usku na mchana

Trandator : Lawatuneecho chete pkonoy pogh nangaat nko poyeet

Simon: namistu yetu, iwe gazetted, inayofahamika na serikdi yote ya Kenya ichungwe kamiili.
Trandator : Nko wuudunee choo chetechu, mchini sooch kuriip

Simon: Ili kilamtu apate mgi.

Trandator : Kluku nyo kiingutu ompo Kenya, atakuuchoruu chii anga pogh

Smon: Yasdta katikadimu kutoka pre-nursery,

Trandator : Nyopo muut ngoo akonga, mosomoo hasa

Smon: mpaka univergty iwe free.

Trandator : nko universty

Smon: Serikdi igiri wadimu wa kufundisha watoto hawa.

Trandator : Sooch kukiir kasin konetuu chopo monungee choni

Simon: Wananchi wgenge madarasa, na mambo mengine.

Trandator : Kutekachaa korii nko ngale walaka

Smon: nikisonga mbele, nikichangia hdi ya ucheguzi,

Trandator : Atoowan tagh kite, ompo kuraa

Simon: tarehe ya ucheguzi wa urass ijulikane kamili.

Trandator : Torekino kuraa mchini kenguutu

Smon: Kamani tarehe ishirini natisamwezi wa kumi nambili iwe namna hiyo kwa migka yote.
Trandator : Mchini kuluku le nyoni kokai ngo kokai

Simon: 19 punguzwe asiongezwe muda tena.

Trandator : Maktas and kurung chii

Simon: nikisonga mbele, wae wote wanaohusika nawiz wa pesa katika pesa za umma,
Trandator : Tagh kiite, chori ropuyen ompo sooch

Smon: washudumu katika ofis tena.

Trandator : Ketoona kesin

Smon: Wachukuliwe hatua kdi na kama yeye kuhukumiwa na kupel ekwa korokoroni.
Trandator : Kechengchu sheria nyo kwan akeraat

Simon: Ili pesa zetu zichungwe kamili.



Trandator : Atokripisho ropuyenichoo nyo karaam

Smon: Nikisonga mbele, katika area ya uchaguzi tena,

Trandator : Tegh kiitee, ompo kulaat

Simon: awe miaka tano tano kaman Ras.

Trandator : konyis muut ompo poitoghinto koor

Smon: S kwamba ooh anaongezwa amanini. Nikisonga mbele,

Trandator : Momichininye ketaas

Smon: katika kuleta vitu kutoka nchi za nje ukiwa Rais, ukiwa permanent secretary au ukiwa nani
Trandator : Ompo tukun chopo sany

Smon: watoshwe ushuru kilamtu. Tkiwa PC ukiwa nani, mtu mdogo mtu mkubwa watozwe ushuru.
Trandator : Kechingoo mchini kulipan chii lowur ropou

Smon: Nikiendelea mbele, katika mito yetu, serikdi itumie mgi yote ile mito inatoa kunyunyizia wananchi mashamba.

Trandator : Lawatineechamchini sooch kupoghisyegho poghee akuungor paren

Smon: Nikiendeea, (Com. Adagda hii ni yamwisho) eeh nikisonga mbele katika hdi ya kulipamgi kama mgi ya mfergi,

Trandator : Ato atasan tagh, mominye kelipan pogh

Simon: nimeondea ya kwamba wananchi wapewe mgi free bila ku-tax pesa. Na serikdi washughulikie kuunganisha mgji
Trandator : Mchini sooch kupushu piich mdlipan pogh

Smon: Na katika hdi hiyo, katika makanisa

Trandator : Ompo kanisen,

Simon: Kama hayo makanisa wanatoa vitu kutoka nchi za nje wasiweke mambo ya kulipa pesa, wapewe free.
Trandator : Mchini kanisen mdipan kodi

Smon: Nikisonga area ya utawadan maoni yangu ya kwamba kwa kugiriwa kwa Chifu
Trandator : Ompo ngda paghtagh kinonutyenyan kekiir kirwokot

Smon: wagjiriwe kupitia kwa kupiga kura mara moja.

Trandator : Kekiir akwane ompo kuraa

Smon: Kama anapatikana na makosa sheriaina-dea nayeye.

Trandator : Miteni lduk kiruruut

Smon: Hadafu nikisonga mbee katika hdi ya ukulima,

Trandator : Tagh kiite ompo ngorsyo

Smon: srikali iwekee guarantee wanunuzi wa wakulima

Trandator : Mchini sooch kuyar dlii pagh
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Simon: Wananchi wangpolima wangua serikdi itanunua bila wasiwas. (clapping)

Trandator : Karam sooch aaat nyopo ngorsyo

Smon: Katika hdi ya ukulima kuna zle vitu wakulima wanatumia kama mbolea n.k

Trandator : Ompo ngorsyo miteni mbolea

Simon: Ziwekwe.

Trandator : Kuluku kule pila kodi

Smon: Katika hdi ya afya, ningeuliza serikai watibu wananchi bila mwananchi kutoa shilingt moja.
Trandator : Mchini mdipan chii sakiit

Smon: Nikirudia wae appointees by the President kama directors, permanent secretaries nawale wengine

Trandator : Rich cho kikiiil Poitoghindo, ngo waaka,

Simon: yaani wale appointees by the President wawe na parliamentary committee ya kuwearinterview hawa.

Trandator : Kutungetii piich cho topuyo nguny ompo kulat

Smon: lli ipatikane mtu wa-kufaa pae.

Com. Adagala: Umemdiza?

Smon: Yes.

Com. Adagala: Asante mzee. Memorandum yote tunaenda nayo Nairobi itasomwa.  Ukija hagpa na memorandum umeandika
chagua mambo manne matano hivi ambayo unataka kuchangia na ingine yote tutasoma.  Tuteketi hapo na kusoma kila kitu.
Asante sana. Consolata? Peana pde naujiandikishe. Consolata Sortum. Asante Consolata.

Consolata:  (in English) My name is Consolata Sortum.

Trandator : K’ kurenanun Consalata Sortum

Consolata: | have afew suggestions about the condtitution review.

Trandator : Otungon kinonut cho ngoru ompo katiba

Consolata: Conditutiond review | fed it should take place only on behdf of the Catholic Peace and Jutice, it should take
place at least &fter a period of time.

Trandator : Mchini kucheng poroghin Katoliki

Com. Adagala: Consolata, hiyo miaka fulani ndiyo imetuleta hapa utatuambiani miaka ngapi.
Consolata: | an suggeding a period of 25 years.

Trandator : Konoonan konyis chole tomonut odeny nko muut

Consolata: Because if we keep on staying upto 40 years like we have stayed now,
Trandator : Atoluku 40 topyoo tyaa

66



Consolata: There are so many changes that are going to take place in the society that we are living in.

Com. Adagala:  Isit now your proposa or Catholic Peace and Justice?

Trandator : Nyengu nya anda po Katoliki?

Consolata: The years are my proposal but the ideaisfrom Catholic Peace and Judtice.

Trandator : Konyis kuu nyinyan wolo kinonutyee kuu po Catholiki

Consolata: And then any Kenyan Condtitution that has been written should be made available to everybody at a very smdl
fee of around 20/=.

Trandator : Mchini keto chii anga tukul ompo ropyen chole 40/-
Consolata: The reason why | am saying that, many of these people here, they don’t know what isin the conditution the earlier

onethat is.

Trandator : Ompone tomwoghan le nyoni, piich lowur cho mi yii mengutnye oo nee nyole sheria

Consolata: So if it had been made available earlier, very eadly then they would be able to interpret and now come up with
good condtitutional changes that are important.

Trandator : Atokinyoru piich lawvel kemukoy kuwas laany akwipu kugh nyo karam

Consolata: On top of that, before any kind of conditutiond review,

Trandator : Paraku choniyee nyu, ombo waghaka nuu

Consolata: the government should take the initiaive, to educate the public thoroughly about the Condtitution.

Trandator : Mchini sooch kucheng kegh

Consolata: Another point isthat we have been having these courts which are centrdized in the digricts and may be in the
provinces.

Trandator : kuneet pich lasny

Consolata: We fed as the catholic peace and justice, tha there should be mobile courts so that even up that hill there is a
mobile court moving everywhere.

Trandator : Ampo acha Catholiki nyopo kalya, miteni kotinin ngo ngd cho yighisyo

Consolata: So that it deals with very petty issues (clapping)

Trandator : Kotomchini kumiteni kotinin cho pestoy

Consolata: And then those petty issues somebody should not be jaled, jugt alittle punishment and smdl fine should be given.
Trandator : Tekwigh tukun cho mungech

Consolata: So that the only people who go to jal are those ones who have committed serious crimind offences.

Trandator : Akurupta momichininye keraat chii ompo tukun cho mungech

Consolata: For example, some people who have stolen because of feeding their children
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Trandator : Fich cho kochorsyo ombo omisyeghut po momekwa,

Consolata: may be this person has stolen afew cobs of maize.

Trandator: Manan kachor tuko le apaa ngoru

Consolata: This person should just be given asmdl punishment.

Trandator : Muchini keto stot nyo munung

Consolata: But somebody who has robbed with violence killed, rapped shoud be jaled for very many years with a thorough
punishment.

Trandator : Wolo chii nyo kochorsyo, tughin nko chelolos keraat nyoman

Consolata: Another point, customary courts should be fully established.

Trandator : Mchini katinin chopo odl tin keto owesyo

Consolata: They should be legdized and the procedures should be followed especidly among the Pokot.
Trandator : keto owesyo.

Consolata: A problem should start by being solved by relatives and neighbours.

Trandator : Mchini Kompolelut nyopo tagh kutaat pororiis
Consolata: And then it will be followed by a baraza ya wazee
Trandator : Kuwo koro poy

Consolata: And then followed by a second oneif it is not solved.
Trandator Kurupta kokwo poy nyopo oden

Consolata: Then it is now taken to digtrict tribund.

Trandator : Kecheng kuwo Didtrict

Consolata: Which will be made up of may be 9 people from different congtituences.
Trandator : Ompo piich chole muut nko angwan koros lowur
Consolata: Among those there must be one retired avil servant.
Trandator: Mchini chii nyo kikngeta kasii sooch

Consolata: They will so choose their clerk or chair person.
Trandator : Kuloy chiipo ngachar nko kikiriintengwa.

Consolata: And then this court will be moving dl over.

Trandator : Atakuwesto katininete kuwitoy

Consolata: To handle cases that have defeated other minor courts.
Trandator : Kurosoy ngad cho ghechon

Consolata: And then we advocate the use of a Pokot court caled Muma
Trandator : Kmokecha kepoghisgho ara muma nyopo Pokot
Consolata: We fed this one has a direct impact on the culplit.
Trandator : Chetee nyu nyo toroy kawaghini lasny



Consolata: Because if this person is taken to court, according to the present Kenya judiciary,

Trandator : Ompowolo atokiip chiichi yee nyu katini, ompo yee

Consolata: This person can esslly escape.

Trandator : Mukoy kutul lawul

Consolata: Then lastly, we would like decentrazation of dl government services.

Trandator : Nyopo suruum kmokecha klektoy tuku sooch

Consolata: Because Pokot in interior areas

Trandator : ompowolo pochon nyo miiteni orii

Consolata: Cannot manage to move dl the way to Nairobi, to Nakuru, to settle other problems.

Trandator : Mowetoynye karuran lenye Nakuru, Nairobi

Consolata: So amendments should be made such that those areas which touch on people’s lives are decentralized they should
be moved closer to the people.

Trandator : Nyo mchini keep kigh anka tikwil kulektit nko chii

Consolata: | am through.

Com. Adagala: Thank you very much. Can you tdl us alittle bit about the Muma. How does it works.

Trandator : Soro nyo wou, wolo ame ngdechu po muma

Consolata: That oneis an oath administered when someone has passed through dl these courts and proved adamant and may
be because of the way the case is handled normdly the truth is dready known. This person, they will administer an oath which
will make this person face some consequences for example, they can make him drink or eat some meat of an animd which has
been daughtered and the elders have somehow used their own traditiona ways of taking to eat and this person can eeslly die if
he the person denies and yet heisquilty. And it has happened.

Consolata: Especidly among the Pokot.

Com. Kangu: .... People swear usng the bible to tdl the truth but of course after that they start lying left and right. In other
places like Ukambani they told us they stopped usng the bible in court to swear, but let us use the Kamba oath with they cdll
Kithitu. Would you propose that we use Muma in court instead of saying we wait after we have exhausted dl the processes
that is when we subject someone to that?

Consolata: No because the effect might take place before the caseis over. Yes.

Com. Kangu: That iswhat we want, if we have gone to the court and he is guilty but heisdill saying he is not guilty the better
if the effect takes effect before we finish the case then we will dready have findised the case.

Consolata: Let mego alittle bit further (interjection: Com. Adagda inaudible)

Trandator : Chomoy kepa kegha mumakotini nya?

Consolata: So as | was saying earlier among the Pokot, the Mumais alagt result.



Trandator : Mchini muma kluku kugh nyopo suruum

Consolata: So thereasonis it will not only destroy that person but it will destroy the family linesge of that person.

Trandator : Ompo wolo nyoroy kayini kungetunegho kelto
Consolata: So that iswhy it cannot be administered immediatdly.

Trandator : Nganyu mokighoy nye lenyona

Consolata: And Pokot laws and regulations are very democratic.

Trandator : Tyokisyote ngda pokot nyoman

Com. Kangu: Now in your view you will want usto useit as alast result after proceedings to what level? You know the

current system, we have gone up to the court of appedl

Trandator : Kemokenyi keghacha kuluku kito nyopo surum?

Com. Kangu: So a what level would you want it introduced?

Trandator : Kemokenyi ompo otono ompo kotini?

Consolata: | taked about the customary court, so if the laws of cusomary court are induded then if the case goes to the
customary court then the end result should be muma

Trandator : (in vernacular)

Com. Adagala: | want to know dvic education wha systems of government do you think we should from now on use to do

avic education? Two, did catholic peace and justice discuss any gender issues?

Consolata: The fird one | talked about the legidature, it should be in the forefront. In fact when we were discussng our
suggestion was because mogt of our (interjection: inaudible) -the Legidature, the MPs, the Concillors and dl these.

Trandator : Po tagh kuros Wabungen ngo Kansaeen ompowolo,

Consolata: The reason isthey don’t even have the define duties in the first place.
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Trandator : Ompowolo motungetinye chane poghisye

Consolata: So we fed they should be in the forefront having &t least one day in a week

Trandator : Mchini kmiteni tagh ompo asis akonga ompo wiki

Consolata: to come out and educate people in barazas over these issues of dvic education.

Trandator : Kunet piich ompo barazeen

Consolata: We of course discussed matters concerning gender issues. And that iswhat | was saying, | had just forgotten.

Trandator : Ngala otup tin walaka

Consolata: Thereisthis cusomary law on our customary marriage. It is recognized by the Kenya government.
Trandator : Miteni ngda kengsghoy nyopo kau, mchini soch

Consolata: But we wish a clause should be put, to state something to do with monogamy.

Trandator : Chamate sooch

Consolata: Because cusomarily among the Pokot they marry as many wives as somebody can manage.
Trandator : Wolo kamuchini ngda kensghoy nyopo koor cho chang

Consolata: And then dso the customary marriage some of the things about it are very ambiguous
Trandator: Ngaa walaka meokaramach, sisoch tukun
Consolata: because the women find for themsalves, in some sections of our community they build their own houses,

Trandator : Ngetoy yotuuna kwighchini kegh akteek koriikwa

Consolata: So they are virtudly the people to work.

Trandator : Chane nyu cho yighoi kadgin

Consolata: So at least something should be stated about the right this woman to be able to speak for hersdf and to be able to
be empowered.

Trandator : Mchini kegh kugh kuyaak korka

Consolata: And then again the ownership of property for this women among the Pokot

Trandator : Tukun tukul ompo koor

Consolata: because even if somebody becames sick, you will not take an anima and sl unless the husband is there.
Trandator : Moltoy nyee ata kokoroch otini kasate chii
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Com. Adagala: | am dill asking what makes a Pokot man have dl these powers? That is one.
Trandator : The second one, you said he can marry as long as he has the ability, what is thet ability?
Trandator : Owesyonu nya weey ngunoy ono?

Consolata: Thefird one, (interjection)

Com. Kangu: The power of the men where does it come from?

Consolata: Itiscugomarily, it isthe tradition of the Pokot it has dready been imparted into us that they are superior.

Trandator : Ngunoy asilpo pochon, lendoy chreroch akwane

Consolata: So you find that we need the law to at least protect us and the Condtitution.
Trandator : Kmokecha kiruruut cho repechaa
Consolata: And then the second one the ability isin the number of animas this person has that is the number of cows.

Trandator : Nyopo odeny, tiich cho chang

Consolata: Evenif they arein your hands, hewill dill come and take to marry another wife,

Trandator : Chengoy owesyo paat ompo morichii

Com. Kangu: What is wrong with polygamy?

Consolata: | think that one is obvious with this modern life that is there now you cannot manage to educate dl the children who

arein that family.

Trandator : Mosono kingwanit, tukachan kecheng meo karam
Consolata: And then the ownership of property. Supposing | have my own cows, if somebody comes and takes them away
how would | fed and | am the one teking care of these animals.

Com. Adagala: You should tdl usnot ask us. You should tdl us.

Consolata: That iswhat | am trying to suggest in my question that it is not something good.

Com. Adagala: You cannot suggest before Katiba you have to say.

Consolata: That iswhat | am saying

Trandator : Toro mot kito

Com. Adagala: You have to tdl us like now you can’'t tdl uslike now you have told us what can happen if there cows owned,

what happens so that the Pokot man has more power than the Pokot woman. What happens in life? Because people are born
they are equa what happens that brings inequdity?

Consolata: Firdt, let me suggest about this issue of property being taken away, origindly we said that everything was
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Trandator : Nyopo tagh ompo mosotaa tukun

Consolata: right asitis. But as| said earlier with the civic education and | some gender sengitivity | think

Trandator : Atakamwaghan atay ompo masomo nko aoptin

Consolata: the women are now being able to stand on their rights that is why we are saying some of these laws should be
included in the Condtitution.

Trandator : Muchoy kooru kucheng hatua
Consolata: Because that way there is no way we can take somebody to court and say that he has snatched dl the animads from
my yeah, s it should be included.

Trandator : Ompo wolo nko yee, mokimuchechanye kestakin chii kotini, nyo mchini kesuwa katiba nyo red

Consolata: And then you asked the second question what makes this Pokot man very powerful and yet we are dl born
together.

Trandator : Teput nyopo odeny, sukoy owesyo mrono ompo osiltin

Consolata: It isthe customs and the traditions of the Pokot.

Trandator : Odltin

Com. Adagala: Everybody has custom andtraditions everybody, even Wazungus have traditions and customs | want to know
inthe life of a Pokot child aboy is born, a girl is born, what happens that makes the boy become powerful: like your children,
what will make your son more powerful than your daughter? Leave done marriage wachana na mambo ya marriage ina misuko

suko nyingi hapo nyumbani nini inatendeka?

Consolata: | don’t know whether | will answer you correctly but right from child birth the boy child is taught.

Trandator : Mungutonye loo omwoghunan lowur wolo,

Consolata: certain ways and duties which make him look more superior than the girl.

Trandator : Ortun cho tungetoy cheptoo nko weii
Consolata: For example, household chores are for girls and then the boy is free to walk around come and eat when he wishes.

Trandator : Ngd chopo ko lowur, yighoy tipin
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Consolata: And then there are terms used for women which encourage them to look weak and very humble to the men.

Trandator : Kunget kooru kepurchi kuluku cho yipoy key ngury ompo muroon
Consolata: They are referred to as children and the mdeis referred to as just the mae and the head of the family

Trandator : Kighoy chane kuluku monung

Consolata: So they grow up learning they are more superior and women are inferior.

Trandator : yetuu chane le cho ghechon kusir koor

Consolata: So the roles they are given to play. Thank you

Trandator : Nga nyonii nyu

Com. Adagala: Thereisnothing materid that happens that makes the Pokot boy more powerful than the Pokot girl?

Consolata: Later oninlife

Com. Adagala..... Mateidly, just want within the family as thereis boy and agirl?

Com. Adagala: As ason and a daughter.

Consolata: Of course as he takes care of this property he is told this is your property the land is yours, the animds are yours
but thisgirl doesn’t have anything here so he will be the one to inherit dl these.

Trandator : Mwochini monung nyole karochinin lo cheku kwakichu, paree nko tukun lapay ompo kata.

Com. Kangu: You need to think of aternatives because you know these are inditutions which these people of ours though
people may want to say oh these are customary ways they are primitive. Our people introduced these inditutions to serve
certain purposes.

Trandator : Mdo tapulul kewirta asltin cho kigh pikochoo

Com. Kangu: And it will not be easy to just didodge them before you get an dternative to the purposes they were sarving.
For ingance we have dready been told girlsin Pokot most of them have not been educated .

Trandator : (Ompo wolo kikeumachalo tipin chopo pokot tomanye kupaa skuul)

Com. Kangu: and | would want to think that most of them therefore find economic security in marriage.

Interpreter : (Nga nyoni atakepitishan kikiruut lo chii akonga nko akonga okut)
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Com. Kangu: and that iswhy you will find that even if we were to pass alaw one man one wife
Trandator : Nyo mchini ketor toghunote
Com. Kangu: some girlswill ill get married as a fourth wife. So we mugt start a a certain levd and understand why was this

inditution there and what can we address that will be an dternative to solve the problem that creates that Stuation.

Trandator : Mchini kesomeshoni tipiin ngo keto tukun nko ngae lowur.

Com. Kangu: May be wewill have to start with the issue of education of gil and empower them economicaly
Trandator : Mchini ketor mapema

Com. Kangu: but again we have to look at the circumstances.

Trandator : Keswa ngde lowur

Com. Kangu: | am trying to imagine that in Pokot land here it is the men who are the worriors who will go out there with
animds attending them.

Trandator : Osuwunan lo muron cho petoy kyakikwa.

Com. Kangu: So that even if you gave a woman with her own herds of cattle, she might be easily be robbed out there
because she needs someone to... so we need to address dl these things. We might be saying we are giving women rights when
we are infact rdeasing them to expose to dl sources of thuggeries of the crude world they live in. Trandator : Mchini keros
ngde lowur ompowolo atokito korka kuwo tuch kemuchoy takesara.

Com. Kangu: But those are your views thank you.

Com. Adagala: Ok just a minute another suggestion you have told us about the cattle | would like you to consder what
happensin the indtitutions of the family and of marriage that takes away women’s rights. Because | have a feding we will keep
taking about gender rights and we talking about Wazungu things which have no meaning here.

But infact the indtitution of bride priceif we don’t ded with it, we cannot ded with women’srights. That is why you can have
cattle and a man comes and takes it avay. Why? Because your rights were bought and sold when you got married. Okay?

tranlate wewe,

Trandator : Nee nyo chengoy owesyo nyo po koor nya weey, nenyini yighoy kisr kengaanangd wasungun cho menyuwu nye
ngd. Kakyaal korka tokuripoo nyu korka,
Com. Kangu: The last point when we were in Lokichar, the Turkanas told us

Trandator : Ompo Lokichar, kilenchecha Turkan,

Com. Kangu: You cannot tel us to stop dowry because in our place thet is an economic issue

Trandator : Mokpustonechanye tarata korka.

Com. Kangu: They told us look, we have only two sources of income



Trandator : Kutungocha tukun odeny cho kunyorunenecha tukuchaa
Com. Kangu: our cattle and our daughters. So that iswhat she is asking you that is something that will need to be addressed.

Trandator : Tipiichango twachaa, nganyin kotepinyi.

Com. Kangu: to give may be the married woman more freedom in the family.

Trandator : Ketoo koorka kunyoru uhuru ompo kau

Com. Kangu: But otherwise men today will say you see | paid dowry for you so just keep quiet. And so we need to sendtize
these people here. We need to sengtize them. (clgpping)

Trandator : Ompo wolo lendoy mrono kyatarinyi ssalokiir, nyo mchini kemwochu pich oo,

Com. Kangu: Are they ready to abandon the issue of dowry?

Trandator : Pustoy chane ngda tarat nya?

Com. Adagala: Isyour father willing to say no my daughter is ( inaudible)
Trandator : Mukoi papongu tokughan?

Consolata: No we are not dso advocating for the scrap of dowry, we are not advocating for the scrap of dowry

Trandator: Meokutoghecha ngda kyak

Consolata: And we are not saying that this woman should own the property done.

Trandator : Loo tokusuch koorka ongut tukun

Consolata: But it should be something that is shared within the family.

Trandator : Mchini kluku kigh nyo po chi lowur

Consolata: Because as per now, awoman doesn’t have any right over anything in the home especidly if it isa goat and a cow.

Trandator : Ompo wolo motungnye koorka kugh anga tukul ompo kau
Com. Adagala: My sster you know this woman whom we cal a Mzungu woman

Trandator : Wolo cheptonyo, korkonu po kchumpoyin,
Com. Adagala: whom we are trying to say about rights, she is not bought or sold.  She loves, he loves her they live together,
there is no exchange of property but when you agree to property you sdl your right. It is a nice discusson we can continue.
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Nicholus Molo. So go point by point mama dichukua wakati kwa sababu wamama ni wachache. We need to understand
Pokot’s culture.

Tape 4

Nicholas: | an Nicholas Molo.

Trandator: Kurenanum Nichola Molo

Nicholas: | am representing Catholic Justice and Peace Commissons

Trandator : Toku kanisa Catholic paat

Com. Adagala: Inwhat capacity?

Nicholas: | am a member.

Trandator : Omitan kwenungwa

Nicholas: Firg thing | am going to talk on is the qudification of our leaders.

Trandator : Nyopotagh, ongolononan otoptin nyopi kindoghoghu

Nicholas: First | will start with the President. The president should have a 3¢ levd of education.
Trandator : Mchini Poitoghin kusomonote, kukaa kopo angwan kutang tagh

Nicholas: | mean he should be *O’ level and have & least a certificate on top of that.
Trandator : Ata keet paraku kopo angwan

Nicholas: He should be aged between 35 to 70 and a Member of Parliament

Trandator : Kumiteni konyis 35 and 70 akuluku MP

Nicholas: He should aso have a 3 leve of education

Com. Adagala: Don’t say 3« levd, 3¢ levd means vary many things. Someone can come from a class and there is a
difference... say wha we have, we are Kenyans what would you like to to be included?

Trandator : Kero kito nee nyole somok nya?

Nicholas: He should be an ‘O’ levd and should dso be of that age between 18 to 70.

Trandator : Mchini kutung konyis 18 and 70

Nicholas:Coundcillors, ‘O’ levd and should be 18 years and above.

Trandator Kopo angwan ngo konyis 18 kutang tagh

Nicholas: Chiefs, | fed they dso should be of ‘O’ leve because thisis an area that is very sengdtive.

Trandator : Kirwokot, omokan kuluku piich po koop angwan tikwil

Nicholas: We need somebody who can be able to interpret and implement government policies.
Trandator : Kmokecha chii nyo chrer atakungarak sooch

Nicholas: So that right things can be done at the right time.

Trandator : Atakwighisyo tukun lawe
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Nicholas: Second section (interjection: Inaudible) We aso fed that an Ombudsman office should be created.

Trandator : Mchini ofis nyopo chii nyo wou kmiteni

Nicholas: Thisisan office where wananchi can ar ther grievances

Trandator : Kutotegho ngalekwa

Nicholas: because we know we have other things that can be done to Wananchi

Trandator : Ompowolo mitoni tukun chopo piichpo koor

Nicholas: and they find it hard to present to the government directly.

Trandator : nyo sukoy ongeryo kuto soch

Nicholas: And the people who are doing this to wananchi are the government, therefore, it is hard for them to present these

grievances to the government and therefore,

Trandator : Angwanyi sooch nyini yighoy ngaechete nyo,

Nicholas: we fed that an Ombudsman office should be created.

Trandator : karaam offis nyo lenye nyete

Nicholas: | dso fed military operations should be scrapped off because from history we learn that
Trandator : Mchini kenaytegha ngda operations ompowolo

Nicholas: from the operations we have had alot of people loose life, property,

Trandator : meghyo piich cho chang

Nicholas: Also it has led to vote of no confidence or having no confidence in our leaders because they were dso tortured,
Trandator : Kepu ngda mungot

Nicholas: therefore, we fed that areato be scrapped.

Trandator : nyo kinonechalo,

Com. Adagala: Give your proposals without unnecessary explanations.

Nicholas: Ok On natura resources we fed that the natural resources that are found within our zone,
Trandator : Ngala tupo nguny lenye goldin ngo walaka

Nicholas: 20% of the profit, should just remain in the zone, that isthe digtrict.

Trandator : Karam kudongu tomonut odeny

Nicholas: Following that we aso propose that the Hydro Electric Power project that we havein this place,
Trandator r: Ngaa moot mchine kunyoru piiko kore

Nicholas: We fed that we should get 20% profit.

Trandator : Kmokecha kareran 20 omp pildl

Nicholas: And aso have the power itsdf that is 20% of it.

Trandator : Nko tomonut odeny nyopo mat

Nicholas: Because at the moment we don’t get it.
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Trandator : Ompowolo yee nyu, kchicha churutoch

Com. Adagala: Jugt tdl mein the whole Pokot who has dectricity.

Nicholas: Inthisplace | don’t think there is any, in this congtituency.
Trandator : Mominye ata akonga

Com. Adagala: Kapenguria....... (inaudible)(Nicholas: NO) .... In the digtrict?
Nicholas: Wdl in the digtrict there are some parts that is (inaudible)
Trandator : Miteni Mnagel Ongut

Nicholas: | will aso like to touch on the date of dections

Trandator : Ompo osiswo kuraa

Nicholas: We have afeding that a specific date should be fixed in the calendar
Trandator : Mikinonutwyo lo karam keto torekin chini kingut

Nicholas: So that we can know that on a specific day we have dections.
Trandator : Tokesuwenacha lo kighoy lone kura

Nicholas: So we propose every Wednesday of December after 5 years
Trandator : Mchini Os's somok ompo wiki lenye arawa taman ngo odeny ompo konyis muut
Nicholas: Firs Wednesday of December

Trandator : ASs nyopo tagh nyopo December

Com. Adagala: Endelea

Nicholas: So that isthe end of my presentation.

Com. Adagala: Can we ask you about, you know there are exams, school exams which take place in October and
November, (interpreter in Pokot) and you know very wel campaign timeisvery disruptive,

Trandator : Ingutonyi lo miteni mtiyanin arawa taman nko taman nko akonga, nyo melo koromitu,

Com. Adagala: So when you are coming to the fird Wednesday of December, it means that the last two months have been
disuptive. Have you consulted with the teachers on this date?

Trandator : Atoimwaghanyi Jumatano lektitu tya lendoine waimun nya?

Nicholas: | fed tha if there are any other things that can hinder this day not to be materidized or to be that specific day of
dections

Trandator : Oghonan lo aomiteni ngala walaka cho rotoy kuren,

Nicholas: those things can as wdl be adjusted so that that day can fit.

Trandator : Mchini keros atokwipu kaya

Com Adagala: But thisthings are more important than eections. Educeation is far, far much important than eections.
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Trandator : Woko koromoch tukuchi kusir kuren,

Com. Kangu: | think you have made a point that we need a fixed date but we must take into account certain factors so that we
don’t disrupt education there are some other people who have told us if we fix a date we must dso consder the dimatic
conditions of the country

Trandator : Karam kesuwa lo miteni ngda lone atomesus ngda monung

because if we fix a date when it is heavy rainsin certain areas or it isthe harvest or planting season, it may create problems

Trandator : Karam tukul keros otop nyopo arawa nko rop tukul

Com. Kangu: So the point iswefix a date but we need to consider certain factors.

Trandator : Karam kerosta ngo terekin tikwil

Com. Adagala: | just want to ask you the Ombudsman is a Swedish tradition from their tradition or their culture

Trandator : Omokan otepel 1o “ombudsman” kuu asilpo Sweden
Com. Adagala: is there among the Pokot an equivdent of Ombudsman where people can go , if you have been wronged,

even by aruler but you can go and you be lisened to in the manner in which you have said?

Trandator : Miteni Pokoot? Walini mchini keterunyi ompo kokwo

Com. Adagala: Because we want to build our traditions a so.

Trandator : Ompo wolo kmorecha keteka asil tonyo

Nicholas: Wdl, in Pokot we don’t have that office but these problems are the ones which have made us to think of a solution.

Trandator : Mominyi offis nyo lenye nyoni wolo kompoleut chetechu cho kokonu kinonuit.

Com. Adagala: Ok thank you very much. Can we have someoneisit Mariam Abdul? Isit one person or many?
Trandator : Jnalangun Mariam Abdul.

Mariam: Kurenanun Mariamu Abdul

Trandator: Lakwanza, kutahiri wasichana hiyo ikatdiwe kabisa.
Mariam: Nyopo tagh, kemuut tipiin ketagh

Trandator : Kwa sababu ya huu ugonjwa umekuja sasa.

Mariam: Ompo somewuut “ukimwi”

Trandator : Huu unaitwa ukimwi. Yapili,

Mariam: Asl po Pokot

Trandator : Kuna kimila yetu ya Pokot,

Mariam: Asl po Pokot

Trandator : Kile kinaitwa parpara,
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Mariam: Nyoni nyo ngorekecha keyiyocha monungecho

Trandator :mu akiwa na mimba, hiyo milandiyo inatusaidia tuzae watoto wetu vizuri

Com. Adagala: Atosukisyote kama munung, moyiyoichanyo karaam

Trandator : Hii milaya parpara ni ile utamaduni fulani ama kuna sherehe fulani inafanywa kwa mama akiwa na mimba, akiwa

mjamzito. Hii inafanywa yaani kudezaili kuitajamii yote kuja kubariki huyu mamaili apate kuzaa vizuri. A sort of blessings.

Mariam: Miteni ngda parpara, nyo neetecha wolo kiyiytoy monung nyo karaam,
Trandator: Yatau, kunaingineinatwa Kitung’a(hii naye ni sherehe ya mtoto).
Mariam: Nyopo somok, miteni kitung’ aata nyopo monung

Trandator : Kunaingine ya kuchinjambuz ili kufukuza magonjwa

Mariam: Miteni nyopo putyoon, keyoon kichiruut

Trandator : Yanne, tunatakarami kwa barabara zetu.

Mariam: Nyopo angwan, kmorenya laam

Trandator :Yatano, tunataka mabarabara zetu zote zenye mgji inavuka dargja zijengwe.
Mariam: Kmorecha targjaa

Trandator : Yadta, tunataka turudishiwe ardhi yetu, kule Tranzoia

Com. Adagala: ........ disgmanin? Mamadisemanini?

Mariam: kelenyinee?

Trandator : Kapchepkole, Soi

Com. Adagala: You have to say what the mamaiis saying. Endelea.

Mariam: Mwaghalasny

Trandator : Area hiyo inaitwa Kapjakael mpaka Soi.

Mariam: Ka Chepkold mpaka Soi (Eldoret)

Trandator : Yasaba, tunataka tujengewe dinic ndogo.

Mariam: Kmorecha korii sakut

Trandator : Y a kuwezesha wanawake ambao hawgiwez,

Mariam: Nyo ngorokoy koor

Trandator : Kwa sababu kuna wamama wengine ambao hawana uwezo wa kufika dinic.
Com. Adagala: Hawgiwezi kwa nini? Mama hawgiwezi kwa nini?

Com. Kangu: Arethey poor or isit when they are expectant they cant walk?
Mariam: Mowesutonye?

Trandator : Kwa sababu wao hawana wazee wao. Wazee wao wamefariki.
Com. Kangu: So they are poor?

Trandator : Yesh, hawanamdi ya kuwawezesha kufika hospitdli.

Mariam: Motungnye tukun



Trandator: Kunakitu kule kinaitwa Menengitis.

Mariam: Miteni somewo nydata kaat (Menengitis)

Trandator : Huu ugonjwa ulitutatiza katika eneo hili kabisa.

Mariam: Kisusecha nyoman

Trandator : Tulionayakwamba wae wangiweza wdilipa pesa.
Mariam: Fich cho kimemukoynye kulipan

Trandator: Wenye hawakuweza kulipa watoto wao walifariki.

Mariam: Kimegho monungekwa

Trandator : Ni hivyo, Asanteni sana. Ni hayo tu.

Com. Adagala: Asante. Ok. John Kapao

Trandator : Jnalangu ni John Kapau.

John: Kurenanun John Kapau

Trandator : Nitaongea juu ya mambo ambayo yahusu serikdi.

John: Ongololenan tukun cho weru sooch

Trandator : Nainasadiawananchi. Mojan kamaile mahindi indetwa.
John: Akungorokoi piich chopo koor, lenya pagh chaye kitony piich
Trandator : Tukiangdiahii mehindi hafiki kwa weatu wote.

John: Atokirosa paghe choni, monyorunye piich lapay

Trandator : Ningeondea ingtead ya kuwapa watu, ipelekwe kwa mashule.
John: Kononan oo ne mokito monungoo skultin

Trandator : Kwa sababu mtu anaweza pata kilo mbili na inaandikwa watu wamepata mahindi.
John: Ompowolo miteni putindon, monyorunye piich lowur

Trandator : Na wengine hawapati. Na inaandikwa tu kwamba watu wamepata mahindi.

John: Akekiiroy lo kiknyoru piich pagh

Trandator: Kwa hivyo ninaoleaipdekwe kwa mashule.
John: Nyo kwangwa keto monungoo skultin

Trandator : Kwa sababu watoto wanafukuzwa kwa mashule
John: Ompo wolo kyonoi monung skultin

Trandator : Na wau wao hawana vyakula.

Com. Adagala: Enddlea

Trandator : Kwa hivyo ningefikiria vitu kama hivyo vitasaidia mashule na mahospitali.
John: Ngoroku tukuchoni skultin ngo korii sakut

Trandator : Hilo ndilo wazo langu.

John: Machatenyan nyoni



Trandator: Yapili nataka kusema hivi,
John: Nyopo odeny, somoi piich walaka kuren

Trandator : Kuna watu wengine wanaombea wengine kura, kama vile wabunge au waheshimiwa

John: Miteni piich walaka cho somoi piich kuren lenye Wabungen ngo Kandeen

Trandator : Pamoja na ma-councillors.

John: Ngo kansdleen

Trandator : Kwa semo lab wanandanganya watul.

Com. Adagala: Who agents? Endelea.

Trandator : Hawa wabunge wanapofanya hivyo wanadanganyawatu tutampa watu mashamba tutgjenga mashule.
John: Lusoy piich nko ngad cho chang atolapoy megheynye

Trandator Lakini baadaye hawafanyi na wamepata kile waikuwa wanahitgi.

John: Meghoynyee kungat, kdiis piich paat

Trandator : Kutokana na kura za wananchi. Ningeongelea hivi,

John: Akikunyoru kureni kwa ompo piich

Trandator : Hatungewachia hawa watu muda mrefu,

John: Mekipusyini nyee piichoni muda nyo kou

Trandator : ingefaa tuwape tu miaka miwili.

John: Koo kitoni konyis odeny pat

Trandator : Was pofanya vile wdioahidi, wananchi wanaruhusa ya kuwatoa.

John: Atomegh nye, piipo koor kutoghan piichoni

Trandator : Na kuchagua wengine.

John: Kekul piich walak

Trandator : Kwa sababu ingulikana wanataka tu kujijengea manyumba zao na kusahau wananchi.
John: Rumu lo mochoi paat kutegoy koriikwa akwutyegho piich

Trandator : Langu latatu, Katika nchi yetu hii ya Pokot,

John: Nyopo somok, ompo koro Pokot

Trandator : kunawez vileilivyo mahdi pengine hapa Kenya.

John: Miteni loseemen kuule koros walaka tikwil

Trandator: Tunaskia katika nchi zingine katika nchi yetu ya Kenya sehemu zingine watu wanaiba magari, wengine wanaba
benki

John: miteni chori ropuyen, nyo soch paat

Trandator : wengine wananyang’ anya watu mdi yao.

John: Wakaja soroy piich tukukwa

Trandator : Serikdi inatafuta wezi tu vile vile wezi wanatafutwa. Tukiangdia katika upande wetu wa wezi,



John: Ompo acha choruu yipkecha soch Ndeken keparenecha

Trandator : mtu akiiba mtu moja au wawili, tundetewa ndege.

John: Yipu soch ndeken kuparecha

Trandator : Tundetewa ndege tunafanyiwa operation.

John: Kighwecha operations

Trandator : Na hatujasikia kwa upande mwingine Kenya.

John: Tomanye kelumenacha koros waaka ompo Kenya

Trandator : Kwa ukwdi tunamarradio, hata nchi zingine zineskia Hiyo inatufanya \Wapokot,

John: Ngaa nyoni yighecha Pokot melo kchicha piipo Kenya

Trandator : hatuonekani kama watu wa Kenya.

John: Ompo wolo kporonecha Operation

Trandator : Kama vile makabila zingine ni wanakenya.

John: Hata pundon walaka

Trandator : Kwa sababu hatujasikia nchi zingine ama sehemu zingine za Kenya watu wakifanyiwa operation.

John: Tomanye kelumacha koreni walaka kepar lenyoni

Trandator: Hayo ni yangu asante sana.

Com. Adagala: Haya asante sana kwa meoni yako. Tuende kwa Rev. James Rev ameenda? Nakirdlio? Jnalako nani?

Trandator :David Jarapong njoo utoe meoni yako.

Phillip: Asante sana Tume ya kurekebisha katiba.

Trandator : Soro nyo wou tume nyopo katiba

Phillip: Maoni yangu kuhusu sku ya leo, nikusema mambo ya uchaguzi katika nchi hii.

Trandator : Machatenyan ku ompo ngda kura koronetenyu

Phillip: Katika Kenya yetu iko viti vyawabunge,

Trandator : Katibencha miteni ngdla Bunge

Phillip: Ambao wanachaguliwa na wananchi. Na iko ile serikdi wanateua kama wabunge maaum.
Trandator : Miteni ngda piipo kore ngo cho kuloy soch

Phillip: Lakini kwa maoni yangu, iko watu ambao ni wachache sana katika jamhuri yetu ya Kenya.
Trandator : Wolo ompo kirosatenyan, miiteni piich cho ngoru nyoman ompo Kenya

Phillip: Ambao hawana mtu wa kuwatetea ama kufikisha maneno yao bunge.

Trandator : Nyo motongnye chii nyo yipoy ngaekwa bunge

Phillip: Na wao piani raawaKenya. Kwa hivyo ningeondea hivi,

Trandator : Ak raya chopo Kenya, nyo

Phillip: Zile nafas za kuchagua wabunge maadum,



Trandator : Poroghun nay po soch,

Phillip: wangepatia wae watu minority ili maneno yao iwekiliswve vilivyo. (clapping)

Trandator : Keto piipo koe takurd ngdekwa

Phillip:Kwa mfano kama watu wa Chombus, kama watu wa EImolo, Sangweri iko hapo, Okevu hapo na hakuna mtu
anawekilisha maneno yao katika bunge ya Kenya.

Trandator : Lenye Chompus, Sengwor, Lemolo momiteni nyee chii nyo totoi ngaekwa

Phillip: Kwa hivyo ningeondlea hizo nefas  za kuchagua wabunge madlum, wangepatia watu wae minority ili maneno yao
yawekilishwe vilivyo.

Trandator : Nyo korosan keto ngae choni akwane

Phillip: Na tena upande wa akina mama.

Trandator : Anga kungat

Phillip:  Ningependa wapatiwe nafes specid kwa bunge ambayo watachagua wamama ambao wataenda kutetea hawa
wamama. (clapping)

Trandator : Yotuun keto poroghun bunge

Phillip: Tatu, iko watu wanaitwa waemavu.

Trandator : Somok, chemngolaitin

Phillip: Wangepatiwa nafes watu waemavu pia wapate mtu wa ku-represent hawa katika Parliament ya Kenya.

Trandator : Michini poroghun kutung chii nyomwotutoy ngalekwa ompo Kenya

Phillip: Ili maneno iyaangdiwe sawa sawa kwa sababu hawa ndiyo watu wameachwa nyumambdi sana

Trandator : Atakeros ngdekwa lasny

Phillip: Kulingana na katiba mpya yenye tunaenda kesho

Trandator : Kungetuno wayakatanu yee kmiteni mitecha ketongoi soorum

Phillip: tungetaka kila mmoja maneno yake ifike huko kikamilifu.

Trandator : Komchini chii angatukul kurd ngdechi woni-woni

Phillip: Kwa mambo ya dection, ningeondea kuwe na kura S0 yamlolongo ya Si.

Trandator : Ompo ngda kla yee nyu, kosuwunan oo korosan lo tamauku nyo kutoroy lantin

Phillip: Kwa sababu mlolongo undeta chuki. (clapping)

Trandator : Ompo wolo yipu kirosata kony nyogha

Phillip: Ingine, ningeondlea kabisa kusema hii nchi ya Kenya iko na makabila mengi,

Trandator : Koronu po Kenya tung pung cho chang

Phillip: vyamaving zimehddishwa kuwa kamili.

Trandator : Chamen cho change kikekiir kuluku chopo men

Phillip: Ingekuwa vizuri watenge mahdi fulani waseme hii i KANU zone, hii ni DP zone, hii ni nini mtu akuwe huru kilamahdi.
Trandator : Komuchini kutyokityo piich kikwil chamenikwa lenya KANU anda DP

Phillip: Mtu akismama kwa kura ya DP sawa sawa. Akismama kwa kuraya KANU sawa sawa.
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Trandator : Atoyoywongo chii DP sawa sawa anda KANU ku sawa

Phillip: Bora wananchi wanachagua kiongozi.

Trandator : Bore kikwil piko kore kiywongtoghu

Phillip: Na wananchi wapatiwe haki wakati wa kupiga kura 90 kuambiwa uspofanya hii, So kupatiwa lazima

Trandator : Nya kutyokisyo piich kpir kuraa

Phillip: Y eye mwenyewe aamue na kardi yake ni nani atampigia kura kuwa kiongozi wake.

Trandator : Nyinde ongut nko nyo purchini

Phillip: Kufika hapo iko ingine nitamdizia kwa kusema hivi katika hii, wiraya ya Pokot tuko naraslimdi nyingi sana

Trandator : Kwit aoninyu, ompo wilayanete nyu po Pokot, miteni tukun cho chang nyoman
Phillip: na hiyo raslimdi tunaona kama haijatusaidiaSs kikamilifu.

Trandator : Mengarakechanye tukuchete

Phillip: Tunaangdia kwa macho lakini kwa kusaidiaSs hakuna.

Trandator : Kirosonecha kong kule paat

Phillip: Tungeuliza serikdi ambayo inakuja, dection ijayo

Trandator : Kaktepecha soch nyo red kurosecha

Phillip:amaiingie katika hii katiba tunayoiandika leo,

Trandator : Kuros katibanu po yee

Phillip: mdi ikipatikana mahdi fulani kama gold, kitu kingine nusu ya hiyo mdli

Trandator : Atorumuno tukun walaka cho lenye koldin, mchini karerane

Phillip: wananchi wa hapo wapate nusu hiyo. (clapping)

Trandator : Kuruuk piko koree

Phillip: Kwa mfano tuko na mistu ambayo ni “Game Reserve’ iko karibu katika wilaya hii.
Trandator : Kitungocha tukuu wuduun atolekut

Phillip: Tuko nawanyama, ndovu, nyati na wanyama wengine wa mistuni.

Trandator : Ktungocha tukun lenye peloutin, sooyen ngo walaka chopi wuw

Phillip: Na iko watu wanakuja kuangdia hao wanyama, na kwenye hiyo mdi kuna watu wanaishi area hiyo,
Trandator : Akitoni piich cho pkonoy kurosoy tuku chooni po wudun

Phillip: hataile nusu yamdi inayokuja hapo so kupatia county council pekee yake hata wangepatia watu ili wasomeshe watoto
wao.(clapping)

Trandator : Ropyeni choni kakisomeshonoy monungoo skul
Phillip: Ingine, hi moto yenye inapita hapa inatoka Kagitel,
Trandator : Anga werooy mayete kunguna K ositoy



Phillip:iko group branches ambao walijiandikisha hapa kabla hii project haijatengenezwa
Trandator : Miteni projectina cho kikiir kegh toma keyach ngda kositoy

Phillip: wako registered kamili naiko pesa ambayo hawa watu wanatoa.

Trandator : Kikekiir kainotut kokwa ompo kikiruut

Phillip: kulipa kama wae wdli-register kama members.

Trandator : Kelipan ompo piichay melo piich po orii po chama

Phillip:Lakini magjabu mpaka saa hii hakuna mtu amdipwa na wako na certificate kamili.
Trandator : Wolo tongonchin nyuu momiteninyee chii ngoo yee nyo kikdipan

Phillip:Ingine hawa wanyama wenye wako kwamistu hii, kuna ndovu yenye inaweza kuumiza binadamu
Trandator : Anga, nyu ku tukuchetechu poo wuudun, miteni pelowo cho korum piich nyoman
Phillip: nyai inaumiza binadamu, moran moja akiua, anashtakiwa.

Trandator : Ngetey soyenu kuwir piich ak mominye akong nyo kikestakin

Phillip:Na huyo mnyama akiua binadamu hapa, hakuna kulipwa

Trandator : Nyo aowiir tangengmot, mominye chii nyo kiliponoy

Phillip: Tungeondea mnyama akiua mtu dipwe ridhaa kamili. (clapping)

Phillip: Pesa, wdipe nusu wa compensate nusu ya hiyo mdli.

Com. Adagala: Pesakias gani?

Phillip: Kulinganakama ....

Com. Adagala: Ule ameuwawa? Compensation iwe pesa ngapi?

Phillip: 1.2 million

Trandator : Ropyen chole nyungutyan akonga nko pokolay odeny

Phillip: Hadafu hiyo mdi inasomesha watoto wa marehemu (interjection)

Com. Adagala: Wewe zungumza na Tume huyu ana tafgri.

Trandator : Ngdaango acha

Phillip: Asante ni hayo tu.

Com. Adagala:  Watu wengine hii forest ambayo indindwani naiond park au reserve or....

Phillip: Game reserve

Com. Adagala: Sasa mnataka hii game reserve iwe hapa. Inaitwa game reserve gani?

Phillip: Inaitwa Nasoret game reserve.

Com. Adagala: Mnataka iwe hapa au kwa sababu watu wengine wanasema hii game reserve  hatufaidiki mnataka iweko?
Com. Kangu: You want to retain it ama itolewe because there are some places where people are saying snce we don’t benefit
from it, remove it

Trandator : Imochenyi kegh ketoghan nya mburoy ompo wolo momiteni nye kinyuwunoto.

Phillip: Hapa wacha ikae.



Com. Adagala: Solomon? Ok yapili unataka percentage gani kwa wanawake kwa bunge nawademavu kwa bunge?

Phillip: Adlimiaishirini.

Trandator : Karerata tomonut odeny ompo amoler

Com. Adagala: Kukujulisha tu, sababu ya hii number, gjui lskini kukujulisha wanawake ni 52%. na wademavu ni 10% ya
population.

Com. Adagala: Sasa fikiria hi percentage uone kwa nin wewe mwenyewe ulichagua pengine unaweza kuandika

memorandum au Didrict Coordinator.....

Trandator : Tertema kuny ompo wolo angutu lo ompone teklanyi aekirchino kiywongindo Digtrict

Com. Adagala: Hdafu utatujulisha kwanini 20% lakini tumeandika

Trandator : Atolgpoy imwechalo ompone tomonut odeny

Com. Adagala: Haya wewe ni mzee makamu, nataka unijulishe jina Turkwel lilitokea wapi?

Trandator : Y eenyu omochan ongutuney o kinguna ono kainanu po Turkwe|?

Phillip: Hili jina Turkwell ni jina lingine linaitwa Kaditel, na Pokot wengine wanaitwa Trikd sasa Mzungu akapindua kuwa
Turkwel

Trandator : Kainanu po Turkwel kuu kaine anga kuu Kositoy, wolo kikuroy Pokotu Trika kuwayak nyu musunchoon kuluku
Turkwell

Com. Adagala: Haya asante sana. Ningependa kumuita Justus M Limeda.  Justus yuko? Wananchi tumedewa kuna jina
linaitwa Korgtal lakini tukienda kusema Korsitai watatuuliza na Turkwell ilitoka wapi? Na huyu mzee dikuwa hapa amedeza

vizui kunajina Korgtai, kunajina Trikal nawazungu wakageuza wakaiita Turkwell.

Trandator : Wolo yee nyu piiko koree kalumakwa lo kinguun 1o nee kainatanu po Kositoy, kakwowu poyondonu.

Com. Adagala: Thereisno discussons. Justus endelea.

Com. Kangu: Fanyahivi saaile tutefikia wewe na wewe utasema hii jinailissmwasd sawa sawa.

Com. Adagala: Haya Jusus Limasa. Fupi fupi.

Justus: Sawa sawa. | am Justus Makethi Limesa

Trandator : Kurenanu Justus Limesa

Com. Adagala: Haraka haraka, useme haraka haraka.

Justus. | am presenting on behdf of CIJPC

Trandator: Ochan akonga nyopo sopuchu po kanisa Katoliki

Com. Adagala: No,excuse memy brother, there cannot be two representative of CJPC so many of them

Trandator: Katep Adagaalo ompone talukukwa chang?
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Com. Adagala: Present your own memorandum kwa sababu how many memorandums- are they the same?
Justus. They are the same but on different aress.

Com.Kangu: You are covering a certain area?

Justus: Yesh, acertain area

Com. Adagala: Don’t mention the ones that have been mentioned.

Trandator: Kaikay mdim ngd cho kikemwagh

Justus: Ok | will be very fast and very brief.

Trandator: Nyoman, karam owan lavd wel

Justus: Firg | am gghting on education

Trandator: Omochan ongololoney kumpo masomo

Justus: We are proposing that primary education be free and compulsory.

Trandator: Kmorechalo karaam mosomo nyopo kopo muut nko odeny kuluku kule

Justus:Another point on the same education is that there mugt be replacement of 8-4-4 sysem with the 7-4-2-3 system of
education.

Trandator: (Mchini kewayak masomonu poye kuwo kluku nyay po kony) (pause noisein the background)
Justus: Another thing is on technicd inditutions. There should be-

Trandator: Kiito anga kuu ngda Collechtin nyo po kitangata tukun

Justus: Technica schools should be built in digtricts

Trandator: Mchini ketek skultin cho chang cholenye choni

End of Tape 4 side A

Side 4B cont......

Justus: Equitable didribution of resources, tertiary fadlities and teachersin the didtrict.

Trandator: Karam kechagh tukun kukorokey lenye ngda konetu

Justus: Another areawhich | am going to ded with is detention without trid.

Trandator: Kugh anga nyo omochan omwoghey kuu ngda keraat chii ktoma kerwokchu

Justus: We propose that, that detention of somebody in police custody for 14 days be reduced to 24 hours, then that person
be released to court for trid.

Trandator: Mchini keyiip chii katini lave ompo saatun chole 24 kusir kutopo osis chole 14,

Justus: Another thing is the writing of the Condtitution. It should be written in a Smple language which every individud can
understand.

Trandator: Kigh angakuu ngda kikiirata conditution. Mchini kekiir ompo kuut nyo tapulul,

Justus: It mugt be written in Kiswahili,

Com. Adagala: You are spesking here and people don’t understand Kiswahili | want to know what you mean by a smple
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language.

Justus: Also we are suggesting thet after it has been trandated in Kiswahili it can esslly be trandated to mother tongue.
Interpreter: Kmorecha kewayak kuluku kutuwa piich lowur

Justus: Another oneistherecdling of MPs. We are proposing under certain circumstances people should move a vote of no
confidence over there MPs, for absenteeism in Parliament Sttings

Trandator: Mchiini kewiirta wetuuntin ompo Bunge cho chelewonoy

Justus: Another oneismay be for him leaving away the congtituency.

Trandator: Kugh anga kuu kumongisho akwane wolou ompo koreenyi

Com. Adagala: Ok from the condtituency endeles,

Justus: | hope a that point | should be brief like that.

Trandator: Ompo aaninyu, owongenan aoninyuu

Justus: Yes | am through.

Trandator: Kawangan nyuu

Com. Adagala: Thank you very much. Wengine ... Lule (interjection)

Com. Kangu: Wapi yule, kuja hapa, kuja peana maoni yako.

Com. Adagala: Lule? Jnalako? Now, Lule utazungumza una heki yako ya kuzungumza
Trandator: Wena Lule, imuchenyi tengdd nyuu

Lule: Nataka kuongea juu ya watu wangu.

Com. Adagala: Niskize, una haki yako ya kuzungumzalakini huna heki ya kuzuuia mwingine
Trandator: Imuchenyi tengdd wolo mekarta chii nyuu

Com. Adagala: Hiyo ndiyo katiba. Haya endelea

L ule: Nitakuwa na haki, ngoja nitakuwa na heki ya kuzuia kama mtu mwingine anapel ekwa watu wangu nje i Nigeria na watu
wako Kenya niko na haki ya kumzuia kwamba

Com. Kangu: Haya endelea nameoni yako.

Trandator: Tangatagh nyu wena,

L ule: Sawa ndiyo hiyo.

Trandator: (in Kipokot) piga pole pole hapo

Com. Adagala: Dakika tano.

L ule: Hata kumi nambili (Com.Adagda: tano) nakuomba. Tano yangu unaharibu?

Com. Adagala: Ni yawatu wote.

L ule: Ningesema kwambaile katiba tungependa saa hii kama wananchi, kama Wakenya
Trandator: Komwoghan lo katibanu red le chii nyopo Kenya

Lule: Tunamiradi mbdi mbeli
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Trandator: Ktuungochangd cho chang

Lule: Kwa nchi yetu hapa Pokot

Trandator: Ompo koreencha po Pokot

L ule: ambapo serikdi yaKANU hajatdeza. Tunamito nying sana.
Trandator: Nyoo tomanye sooch pa Knu kwigh.

L ule:Na hatuna pongezi kwa serikdi ya KANU

Trandator: Moktungocha nyee soro ompo Kanu

Lule: llekitu iko Turkwel Gauge, hii mginambili imepewa

Trandator: Tungetii Turkwell Gorge kainatut odeny

Lule: Eti ya Mturkana na Pokot naili hdi Turkwel Gauge iko nje ya Wapokot
Com. Adagala: Pendekezo?

Lue Lineya Wapokot ni nchi yao hiyo simaimendan Resos

Trandator: Miteni koroo Turwel koro pokot melo Turkana

Lule: Eti Dam ya Turkwel itoke, dimaitoke hapo kuenda nyumbani kwa Biwott bilass kupata moto
Trandator: Ompone takuwerecha sima nyopo Turkwell kuwo koroo Biwott?
Lule:Mdgai wa Ma-chief, line, wenzangu kupanga hapo baada ya miaka mhili
Trandator: Ompo okumpo kirwokoot, mchini kekwil ompo konyis odeny
Lule: Na Wapokot hawadewi Katibani nini.

Trandator: Nyo kumorecha kenguutuno lo katiba kuu nee nyaa?

L ule: Ningetaka kuwaomba kwamba waeleze kwa Wapokot Katibani nini.
Trandator: Omwoghuno wechara lo nee nyole katiba?

L ule: Tungewaomba muwaeleze, nyinyi (inaudible)

Com. Kangu: Umemdiza ama bado?

Inter preter: Kewanganyi nyaa anda ewoo?

Lule: Bado,

Com. Adagala: Hutaki kuendelea?

Lue Naendelea:

Commissioners. Haya enddea

Trandator: Tangatagh wena

Trandator: Kakmorechaloo ato ompo ngda katiba, mchinii kuwa koor lowur

Lule: Na Forest zimeharibika kwa sababu hakuna (inadible) zile zinakuja, zimekatwa na uwambie mambo ya machine waanze

kuzuia mambo kama hayo.



Trandator: Ompo wudo, kikunyara ompo wolo kikemuut keet

Com. Adagala: Endeles,

Lule: Hdafu ninasema katiba hii yenu hii itengenezwe (sasa unacheka)

Com. Adagala: S yetu.

Com. Kangu: Ni yaraayaKenya Ni yawau wote

Trandator: Po katiba Kenya lowur

Lule: Nasema kwamba kama mmeeta katika hii centre hii ma T-shirt ya Katiba mbona wengine hawava? Eti watu tatu

ndiowamevaa

Com. Kangu: Tumeskia hayo ndugu. Tulissma mwanzo tulipoingia hapa... iwe mama iwe mzee, iwe mtoto, wawe
wademavu tunataka kilamtu apate nafas.

Trandator: Kikedmaumacha chooni, kakmorecha kunyoru chii nafas lowur

Com. Kangu: Natukasema ukiingia hapa kuna pale unaandikisha jina lako, unaonyesha utataka kuzungumza ama hapana.
Na tukasema lig itakuwa ikitoka pae kuja hapa

Trandator: Kakmwaghacha lo kiira chii kainengu lowur atini kakpkanacha yetee yuu aka atolapai krupeecha ligi nyop
tokekurocha piich.

Com. Kangu: Na hivyo ndivyo tumekuwa tukifanya, na ikawa kwa sababu kila mtu atakuwa akipatiwa nefad, lazima tufanye
heshima, wakati mwenzako anazungumza ikiwa hupenddel ama hukubdiani na yde anasema, 9 sawa sawa uanze kupiga
kelde. Unangoja wekati nefas yako indfika, unasema meoni yangu ni haya. Niligkia fulani akisema hivi, lakini skubdiani na
hiyo, ukwdi ni namna hii. Na ndiyo nimesama wakati ule mwenzako anamdiza, mwenye dizungumzia maneno ya Turkwel na
Korgta. Nawewe ukasema hukubdiani  upaiwe nafad na wewe useme yako kuhusu hiyo. Tumedewana? Na wakati uko

hapa saa hii ukianza kuzungumza wengine wapige kelele kule, nitawakataza.

Trandator: Mchini kekonyuto chii anga tukwil ato kiito chii poroyun, nyo atomiteni tuputyo, karaam kukonyisyo chii atolapay
kuteep ngolyondenyi soyande.

Com. Adagala: Kwa sababu nafas ni yako, Ndiyo wakati mwingine ako hapa na wewe uko kule, hapana pigia yeye kelde
wakati anazungumza. Hivyo ndivyo tutakuwa tunasema tunatengeneza katiba kama Wakenya. Tutafute njia ya kukaa pamoja
kwa amani. lwe kwamba kila mtu anaweza kuwa na meaoni yake tofauti tofauti. Lakini hata kama hukubdiani na yeye, a least
patia yeye nafad azungumze ndiyo uskie anasemanini. S tunadlewana kweli? Bas wewe umemdiza yako ama bado ingine?.
Bad mdiza. Sasa tunakuongeza dakika mhbili umdize tupatie mwingine nafas. Endelea bas.

92



Trandator: Atokpus poroghun mchiini ngdana ngaleku atolapay chii anga, kuter atolapay rokone keter nyinde nyo ngololoy,
atolapay kungun chiito anga kuungaan

Lule Inakwishahii.

Com. Kangu: Wewe zungumzatu ule anashughulika na hiyo....

Lule: Tunasema kama wananchi wa Sigor

Trandator: Kumwoghecha lee piich chopo Sigor loo,

L ule: Chama cha KANU hatukijui.

Trandator: Mokingutochanye Kanu

Lule: (speaksin venacular)

Trandator: Moto unatoka nyumbani hawani watumwa wa KANU.

L ule: Werinyoona yee kuu pakastina Kanu

Trandator: Nasema watu hawa wametumwa na KANU.

Lule:Let me carry on!

Trandator: Kanyadeetan tagh

Lule: llekitu imebaki ni kwamba hudumialakini sku yako imekwisha ya kuenda na kupewa pongezi yako. Kwisha sku yako.
Com. Adagala: Haya tunaendelea na Tume ya kurekebisha katiba ambayo imeundwa na Bunge ya Kenya
Trandator: Ktosecha tagh yee nyu ompo wayakanuu po katiba nyopo Kenya

Com. Adagala: (inaudible) Y ote kamili iliunda Tume ya kurekebisha katiba. Rev. Benjamin Baraza. Point by point.

Rev. Baraza: Hayamaoni yangu kwa... naitwa Benjamin Baraza
Trandator: Ompowolo Bunge nyinde nyini kigh ngalechu poo katiba
Rev Baraza: Maoni yangu kwa katiba ya sasa ni kwamba katiba iweke kiwango kwa uwezo wa Rais katika uteuzi wa

mawaziri. Hiyo ninamaanishaya kwamba waziri awe lazima amesomea kazi fulani

Trandator: Kurenanun Benjamin Baraza, atolopay kinonutyenyan kuu mchini Waziri kuluku chii nyo somonoy.

Rev Baraza: Kaman wizarawa fedha, awe amesomea kisomo hicho.

Trandator: Atolapay mchini chii nyole Waziri kusomonchu areenyii.
Rev Baraza: Na piawizaraiwe nawaziri mmoja na nabu wake.
Trandator: Mchiini wizara kutungetii Waziri ngo mnungtonyi

Rev Baraza: Napiatuwe naidadi yawizaraigzidi kumi na nane.

Trandator: Atolapay momichiininye wizara kluku taman ngo muut nko somok
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Rev Baraza: Na kuhusu Wabunge, wananchi ndiyo wamewagjiri wabunge
Trandator: Atolgpay ompo piichu konyiitot, piiko-kore cho kakwil chane

Rev Baraza: Na kwa hivyo wapewe nafad ya kutoa meoni kwa gili ya nyongeza ya mishahara yeo.
Trandator: Nyoo nya keto chane poroyun kungadana kungaal ana ropyeen cho ktosoi
Rev Baraza: Kamajing tunavyofanya mambo ya Katiba. Mpangilio huo ufuaiwe.
Trandator: Klee ati kighecha yee nyu ngalechu poo katiba

Rev Baraza: lli watu wasjiongezee mshahara usku wowote ule.

Trandator: Tomotoshu kegh piich paat ropyeen lee otino kamar chane

Rev Baraza: Nakuhusu mazingiranamdi yaadli,

Trandator: Lenye ngda koo nko tukuun chini mitoni orii,

Rev Baraza: Community ipewe uwezo, uwezo wa ku-negotiate na serikdi
Trandator: Mchiini keto piich chane owesyo kungda nko sooch

Rev Baraza: ikiwa sehemu ambazo watu wako kuna medini

Trandator: Ato ompo koronini miito, miteni tukuu nguny

Rev Baraza: nasikdi inataka kutumiamedini hayo

Trandator: Akuyoroy soch kupoghisyegho tukuchoni

Rev Baraza: Bas community iwe nauwezo wa kusemani nini wanataka wapewe ili wapate kuondolewa mahdi hapo.

Trandator: Mchiini keto piiko-kore poroghuntongwa

Rev Baraza: Na pia kuhusu mambo ya madini, ikiwa mtu amenunua shamba
Trandator: Ompo okumpo tukuu ngurny nko pareen,

Rev Baraza: na baadaye kukapatikana katika shamba hiyo kuna meadini,
Trandator: Ato kad chii paar, lootunyi kurumunegho paranay tukuchay
Rev Baraza: nashirikabinafd ama serikdi inataka kuyatoa medini hayo
Trandator: Akmochoy kuwaosoy soch tukuchay,

Rev Baraza: Katibaimlindeyule mwananchi awe na uwezo

Trandator: Karaam kriip nyinde katiba kisich owesyo

Rev Baraza: wa kusema kama angdihama pade mahdi ama anataka apewe nini ili akaweze kusonga mahdi pengine.
(clapping)

Trandator: Atolapay kchaam kuwegho otini

Rev Baraza: Na piajambo lingine, ili akili na mawazo mazuri yaendelezwe,
Trandator: Nko kugh anganyo ruptoy, atakungun chreryo,

Rev Baraza: Katiba ipewe vyuo vikuu uhuru

Trandator: Karaam kutung chane skultine chaye ghechon

Rev Baraza: Waku-analyse na ku-expose government policies.



Trandator: Atolapy kuwaosu chane ngde orii chopo soch

Rev Baraza: Na pia jambo linging katiba irgdee kuundwa kwa kamati ya mekadirio, estimate committee ambayo
itachunguza matumizi na maipo ya kodi

Trandator: Mchiini keto piich katiba cho rosoy ngda ropyen

Rev Baraza: Jambo lingine ni kwambamimi maoni yangu kwa sababu ningpenda nchi ya kenya na singependa ilaaniwe

Trandator: Kirosatenyan, ompowolo ochooman koronyan po Kenya,

Rev Baraza: maoni yangu ni kwamba katiba izungumzie sehemu ya Budget.

Trandator: Kinonutyenyan kungaana ngaa kipangana nyopo ropyen

Rev Baraza: Budget inapotengenezwa, sehemu yakumi ipaewe kwa makanisa

Trandator: Mchiini kareran nyopo taman keto kanisen

Rev Baraza: Na hiyo ni neno laMungu.

Trandator: Nyoni ku ngolyondo Tororot

Rev Baraza: Nakatika Mdachi 3:9 inasemanchi imdaaniwa kwa sababu imemuibia Mungu.

Trandator: Lendoy ngolyon, koor nyo kochoora Tororot

Rev Baraza: Namimi singependa Kenya ilaaniwe. Kwa hivyo budget itenge 10%

Trandator: Nyo meo ko omochan kchuupo Kenya

Rev Baraza: Kwa gili yamakanisa. Lamwisho, kuhusu uchaguzi

Trandator: Paraku Kanisen

Rev Baraza: Kura zihesabiwe, katiba ideze ya kwamba kura zihessbiwe katika palling Sations

Trandator: Mchiini kuren keghiit ompo atiini kpuuro kuree

Rev Baraza: Na itangazwe mahdi kule kuliko kubeba na kupeleka mahdi kwingine ambako wizi unafanywa.
Trandator: Aketangazaan atini otini

Rev Baraza: Kwahivyo mimi nimemdiza

Com. Adagala:  Ningependa kukujulisha tu universty hiyo unasema ku-andyse and to expose, the problem is thet it doesn’t
reach wananchi. It doesn’t get pulished out. Then the other one ... sorry | think that’s dl. Stephen Ngole? Hujaanza na saa
inaenda.

Ngole: My names| am Ngole Stephen

Trandator : Kuroy kainenyan Stephen Ngole

Ngole: And | want to just touch on afew things

Trandator : Omochan amwaghan cho ngoruu pat

Ngole: One of them iswhat has dready been spoken of.
Trandator : Anga kikemwagh atay

Ngole: And thisis decentraization of indugtries within the country.
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Trandator: Ngdaindudtries chopo Kenya

Ngole: Then this one will have to enhance the promotion, | mean of the life of Kenyans

Trandator : Nyeete ku muchoy kwiip yuum Kenya

Ngole: gaying in semi-arid regions. Trandator : (In Pokot)

Ngole: Point no.2, People saying in margindised aress.

Trandator : Cho mpuuroy koor nyo tyaam yee,

Ngole: Should have these areas irrigated

Trandator : Mchiini kusuch ortnaa pogh

Ngole: and being given to individuas. This one will have to promote food production and rdief to be avoided by dl means.
Trandator : Aketo piiko kore

Ngole: Then number 3, among us here in Pokot land, rivers and streams flow across the land then this water is just wasted.
Trandator : Somok, ladwatuun weroy kooree kule

Ngole: Persondly | would rather urge the government to maximise the use of the water.

Trandator : Omochoan srkai kupoghisyegho poghechu

Ngole: Another thing, catchment areas. Particulary in Lelan, and the areas of Muno then Mt. Elgon.

Trandator : Koor cho tung pogh lenye Ldan, Muino nko Mt. Elgon

Ngole: Thisone mug be protected by al means (clapping)

Trandator : Mchiini kekar ompo ortunee |apay

Ngole: You find out that water soon will become a rare commodity

Trandator : Pkonoy pogh yee kupotyot ompo koronetee

Ngole: and it will be a problem to each and everyone of us

Trandator : lukuu komolelyo ombo chii anga tukwil ompo kooro neete

Ngole: now behold people are increasing in numbers on daily basis.

Trandator : Kiktoshisho piich ompo oss

Ngole: And thereforeif at dl we will not have to protect these areas, then definitdy our children and our dan whatever that of
us they will have to perish.

Trandator : Nyo keriipo poghecho to mewonyo

Com. Adagala (inaudible)..... direct, because if you don’t have water you will perish that is no matter where you are on
earth. Please make your proposals directly.

Ngole: Yes, finewhat | antrying to bring across isthat ... (interjection)

Com. Adagala: | want you to make your proposals 1,2,3, 4 very soon the helicopter will come and al these people will not
have said.

Trandator : Mwagha ngaleku lawd takuunyori chii poroyun lowur
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Ngole: Ok. Point number 5, KWS should ensure that people saying in ares where animds are

Trandator : Nyop muut, piipo wuudun, karaam kusuwa loo miiteni tukuu wudun,

Ngole: ought to bendfit, thet is sponsorship of the students.

Trandator : kunyoru kugh

Ngole: Employment and Congtruction of schools

Trandator : Kagin nko keteek skultinee

Ngole: No. 8, boundaries should be well stated to ensure that peace is prevailing.

Trandator : Nyop muut ngo somon, kkoreryoot kruumu takunguun kaya

Ngole: Now | want to say something about this because this is whereby | reacted the other time. You find that a place like
Turkwell

Trandator : Ompo Turkwell, omochan omwoghey |00,
Ngole: Now there is somebody who said Trikd and then he said Kasitel.
Therefore thisiswhat | want to say, that dl this has been brough about by the laws exiging today .

Trandator : Ompo ngda Turkwell, ngde chete lowur kipkana kiruruut chopo yee
Ngole: Because you find that some people camein. We Pokot are normadly mobile.

Trandator : Kipka piichooni orii

Ngole: And then when be mobile the land does not move.

Trandator: Ompo wolo mowetoynyee koro,

Ngole: So because Turkanaland had by that time become dry

Trandator : Ompowolo yamate kooro Trkana

Ngole: These fdlows came in, they chiped in

Trandator : Kupkaa piichoy orii

Ngole: and therefore settled into the areaimposing their own name,

Trandator : atolgpay kuyar kainee ngwa

Ngole: | want to say like this, this one has redly brought so many problems
Trandator : Nyo kepu kyetee shiden cho chang

Ngole: and then you find out the government is migaking this.

Trandator : Atolapay ngetoy serkali kwigh makosa

Ngole: People are cattle rusling, but they don’t understand people are fighting for the land.
Trandator : Losemen nyee nyu piich wolo mopkochiini nyee lo poryegho piich koor
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Ngole: So | want to say this, the govt ought to clear thisby gtating the boundaries.

Trandator : Karaam kuwang sikdi ngae chuu

Ngole:Tradng from the orgin when the first European crossed this area.

Trandator r: Atokrupaacha otini kimiiteni kchumpointo,

Ngole: | am seeing this one like this, that our boundary is back to a place cdled Ktilu.

Trandator : Wetoy korencha mbaka Katilu, koro Trkana

Ngole: Formerly you see anything to do with “Ka’ anything to do with “Ka&’ to us that meansit was a place stayed by a certain

man

Trandator : Kuyu toroy nyo klendoy “KA” poru loo kimiteni chii nyo kimonyoy otini
Ngole: And then may be this man was cdled ‘ Tilu’ or *Til” so they came and they redly disrupted the whole thing.

Trandator : Akekuro chiichoni Tilo or Til —kluku Katilo
Ngole:Anyway point No.7, | want to talk about the fines thet is the oath olapai.

Trandator : Ngala lapayoo,

Ngole: Be started dearly in the new condtitution.

Trandator : kekiir condtitution nyo redl

Com. Adagala: What isLapai?

Ngole: Lgpa isafine Soit should be stated clearly in the Condtitution that,
Trandator : Mchiini keporu lasny ompo wayakanu red

Ngole: Instead of the whole clan suffering, we don’t want this.
Trandator : Tamanyail piich lgpay, mokmochecha nyee

Ngole:Le the council of elders ded with specific man.

Com. Adagala: Haya thank you. Other people are waiting.

Trandator : Soro nyo wou, miiteni piich walaka kukonyiisyi

Ngole: | am not through | want to finish. | want just to run very fast. Inour area

Trandator : Tomanye awanyan, owetaan lave we

Ngole: We don’t have schools. And | am cdling upon the government.
Trandator : Moktungochanye skultin nyo karaam serikdi

Ngole:When they are making condtitution, please we need mobile schools
Trandator : kukoneecha skultin choo pestoy



Ngole: We need mobile schoolsin our areas, epecidly the nomadic regions.
Trandator : Kmochecha skultin cho pestoy ompowolo kchicha piich po tiich
Ngole: Government should aso ensure that bursary be set aside especidly for the students of this area sonomai.

Trandator : Serikai kusuwa loo karaam keto piipo tuch ropyeni megh

Ngole:And then we have another thing here, a very burning issue.

Trandator : Atolgpay miiteni kito angayii nyo peeloy piich,

Ngole: Nomadsin our area are not wel protected by the government.

Trandator : Soch nyopo Kenya motekoy nyee piipo tiich

Ngole:Reason isthis please, you heard it the neighbouring location

Trandator : Ompo pororiskocha,

Ngole:iswdl armed by the government. And then the other location | mean is not well armed.
Trandator : Riipoy serikdi karuran, kareren mominye ripooto

Ngole: Now the government is providing security, the government is dso giving out some guns.
Trandator : Yeenyu, ketoto serikdi ripoot nko pundukiine

Ngole: So anyway if at dl thisoneisto be supplied, if a dl itisto be given,

Trandator : Nyo atokokitotoy tukuchuu,

Ngole: then we are dso supposed to be given, if it is as per the law.

Trandator : Mchiini kekonecha tikwil

Ngole: Butif itisillegd then it should also be taken. (clapping)

Trandator : Ato k’kroy, kumichiini ketoto

Ngole: Road network: is not considered in pastord aress.

Trandator : Paraparen merosat nyee ompo koro tiich

Ngole: So | propose that this one should be followed.

Trandator : Mchiini keruup lo,

Ngole: Especialy we need roads in our aress.

Trandator : Kmokecha paraparen ompo koorencha

Ngole:lf you go to area like Masol, the road itsdlf is gazetted

Trandator : Ompo masol, kiraate oree

Ngole: But ever since thetime of Kenyatta’ sregime

Inter preter : Wolo kitoroo atanye kipoytoy Kenyatta

Ngole: To this very moment we are getting seated here, we have never seen any tractor or caterpillar, bulldozer.
Trandator : Ngo yee, momiteninye oor

Ngole: Going towards that area, so you find that people are daying in away that they have been forgotten by the government.
Trandator : Nyo poru lo kitang Srikdi korononi



Ngole: You seeif a dl this one will be promoted then medica serviceswill be very easy.

Trandator: Atomiteni oor, klektochiity sakt tukwil

Ngole:in these areas and as for this we can avoid some deaths.

Trandator : kurel koronete

Ngole:Ancther thing, in case of any conflict among the residents, old men should settle these disputes.
Trandator : Kugh Anga, a@omiteni syaa, topyoo nguny poyuu

Ngole: Lasly, Mumathét is an oath should comein. Let me elaborate on this

Trandator : Nyop soruum, mchiini kmiteeni muma

Ngole: We have land disputes, and then we have cattle disputes lets say animds.

Trandator : Ktungocha syoluut po pareen

Ngole: Actudly you find some of these things you find some chiefs are meandering when it comes to a case,
Trandator : Ngetoy kirwokotu petoy muut

Ngole: Because may be they have been given a certain authority,

Trandator : Toptoy ana ki keto owesyo

Ngole: But we want the coundll of elders to be given authority by the government especidly the congtitution now. (clapping)
Trandator : Nyo kmokechaa poy keto owesyo

Ngole: Thet the wazee may be at a position of deciding something

Trandator : Taktaat poy nged

Ngole: and then the chief to be a referee just to watch from aside.

Trandator : Kirwokoot paat kule kurosu

Ngole: Then point no.14, Vetinary officers to stay with people for advice.

Trandator : Mchiini chepsaktinoo tiich kutopyoo ngo piich po tiich

Ngole: In case of outbreak of diseases, recently we suffered alot 2 years ago.

Trandator : Atomiteni somegho,

Ngole: When thousands of our animds were taken by East Coast Fever, thousands thousands.

Trandator : Kimeghyo tiich cho chang ompo someu

Ngole: Then you find out that when you come to this office for assstance, | mean you get a court hanging somewhere.

Trandator : Inyorunenyi aran miiteni kando
Ngole: But a least we need somebody who is a specidigt. | mean who is educated and who is redly accessible to people.

Trandator : Kmokecha chii nyo nguut kasii nete lasny

Ngole: And then also incase of any outbreak, then specimen should be taken a the right time and then be taken at the right

place.
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Trandator : Atongun somewo, kesuwa lave

Ngole: For atest. Then we have another thing redlly because our people are suffering (interjection: inaudible) please time is

there, boreholes and dams should be constructed for these people. (clapping)

Trandator : Kori pogh kewas takungarak piich

Ngole: The government when they are setting money or when budget dlocation is on,
Trandator : Mchiini kuto serkdi ropyen kando,

Ngole:for us aso to benefit. (interjection: Com. Kangu: inaudible)

Trandator: Tokeskocha kinyiwut

Com. Adagala: We shdl read your memorandum.

Ngole: Fine anyway let mejud finish there is something | want to say ndiyo n mdize. Only one.
Ngole: | want to talk about the people who are killed.

Trandator : Oyoran ongololeney piich cho kikitugh

Ngole: Sometimes back, these people need to be compensated.

Trandator : mchiini piichu yee nyu kdipan

Ngole: Especidly during the operation of 1979 through to 1983.

Trandator : Ompo “operation” nyopo 1983

Ngole: Let this people redly who are the sufferers be compensated.

Trandator : Mchiini piichoni keto ropuyen

Ngole:And then lastly, one man one job. Let the President be only the Head of State and not the head of dl inditutions in the

republic.

Trandator :

Com. Adagala: | hope the women will have some jobs. Kiplimo Barnabas, Nabwangu Pius, if you could move nearer, if you

registered it will save us a minute. Because we don’t have time,

Trandator : Chii akonga ngo poisho akonga, momichinye kluku poitoghindo nyo tungetii kagin cho chang

Pius. Eeh jinalangu ni Fius Nabwango Mimi nitaanza sraight on na kusema

Trandator : Kuroy kainenyan, Pius Nabwonga, omwoghan ngdechan lawed

Pius: Kwanza kabisa nita-condense hii nikuje kwa family kwanza nizungumzie family.
Trandator : Nyopo tagh ongololonan ngda kau

Pius: Mapendekezo. Ningependa family inditution ya Kenya
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Trandator : Komochan conditution nyopo Kenya

Pius: kwanza mzee aonekane ndiye kichwa,

Trandator : Karaam kluku papoo motuut

Pius: Mama akuwe msadizi wake, na watoto wawe equa wote.
Trandator : Y 0o kluku kingorokindenyi

Pius: 1ko watoto wengine huwa wanasemekana bush babies,

Trandator : Kluku monung’ oo cho koroy kegh lakau, hata cho kiwasantin
Pius: Hawa wanatakikana wapate haki sawa na watoto wa family.
Trandator : Mchiini kunyoru chane haki

Pius: Kwa sababu wote wdilewa na kichwa ya nyumba

Trandator : Ompowolo yiyinde kuu motuut

Pius:FAa kwa upande ya watoto, ningependa wawe kutoka miaka kumi nanane kurudi chini wapate dimu ya bure masomo ya
bure na matibabu ya bure.

Trandator : Ompo okumpo monung kunyoru masomo kule

Pius: Kwa sababu hata condtitution ya saa hii mtoto wa miaka kumi na nane kurudi chini bado ni minor.
Trandator : Ompo wolo monung cho tung miaken chole 18 kto monung paat

Pius: Hdafu mahdi ingine ningeenda kwa ofis ya AG- Attorney Generd.

Trandator : Komachan offis nyini wou po Sheria

Pius: Nafikiriawakati wa saa hii (interjection) Pendekezo yangu ni kwamba angeharakisha kes ili kufupisha muda.

Trandator : Ompo yee chengoy kes poroghun nyo wou nyoman

Pius: Kwa saa hizi kes inachukua miskamingi.

Trandator : Chengoy konyis cho chang

Pius:Pendekezo ingine, upande wa kitu kama devel opment

Trandator: Ompo okumpo ngda kiletat

Pius:Sarikdi ingesaidia sana upande waraslimdi kama zinapatikana West Pokot

Trandator : Mchiini soch kungarach ompo okumpo tukuun chopo nguny

Pius: llete processing factories upande huuili watu wa hapa nao wapate manufaa ya kupata kazi (Clapping)

Trandator: Kwipu tingatingeni (factory) koronete taknyoru kasin piiko kore

Pius:Na pia kama pesa ingepatikana kutoka kwa quotas zingine

Trandator : Kungat atorumu ropyen kungetuno karuran,

Pius: Watu wa pastoralist wanggengewa matangi yang’ ombe kukunywia mgi  baada ya ng’ ombe kutembea na kuenda mbdli
kukunywa mgi. (clapping)
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Trandator : Mchiini poghii tiich knyoru korii pogh wolo yegho twakwa pogh.
Pius: Na pesa inaweza kupatikana kwa njia nyingi
Trandator : Muchoy krumu ropyen ngetunegho karerantine walaka
Pius: Mimi naona badala ya wangieshi kukaa tu kama officers,
Trandator : Korosan loo, mchiini askarina Jeshii
Pius: waanze kufanya kazi kama kutengeneza barabara.(clapping)
Trandator : Kwigh kadiin na paraparen
Pius:Kwa sababu wako na machines
Trandator : Choni kungorokoy kiletate anga
Pius: Naile pesa ingepatiwa kampuni kutengenezewa barabara
Trandator : Ato ropyeeni chay kiliponoy ngorii ortun,
Pius: Ndiyo hii itasaidia kwa maendeleo mahdi pengine. Nafikiriani hayo tu.
Trandator : Kumukoy kwigh kadin walaka. Chooni nyu.
Com. Adagala: Asante sana unatoka Kerio Valey Development. Haya Asante. Elizabeth Kyachi Kama umgiandikisha
tafadhdi songa karibuili tumdize..... Haya enddlea.
End of Tape 4B

Tape5

Elizabeth: (speaksin Pokot)

Trandator : Jnalangu naitwa Elizabeth Pkiyach

Elizabeth: Kurenanun Elizabeth Pkiyach

Trandator : Mimi nafunza mambo ya katiba kule Seger.

Elizabeth: Ochan kinetindo katiba nyopo Soger

Trandator: Kile nitapitiala Kwanza, nasemani asante sana

Elizabeth: Soro nyo wou aswvanete

Trandator : Kwa hawa Commissioners ambao wamekuja kuchukua meoni yetu leo.
Elizabeth: Ompo commissoners chete po aswanete

Trandator : Kwa sababu tuliona tulikuwa na shidanying sana kwa mambo ya kufunza katiba.
Elizabeth: Ompowolo kiktungocha shida nyo wou ompo kinetuut po katiba

Trandator : Kwa kuwa hatukuwa na pesa za kutembel ea, na haikuwezekana kwa nchi nzima tufike.

Elizabeth: Ompowolo kimomiteni nyee ropyen cho kpestegho, nyo kyanger nyoman kered
Trandator : Kwa hivyo kwa sku ya leo tunasemani asante kwa kuwa watu wengi wamefika

Elizabeth: Kmwoghechalo soro aswanete, cho kaitu
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Trandator : Katibailitufunza mambo mengi ambayo tunaona hivi, kwa sababu iliguza maisha yetu kama wamama.

Elizabeth: Kenetecha katiba ngd cho karamach nyoman lee yotuun

Trandator: Kiletunguass wamama hatuna haki yetu.

Elizabeth: Nyo kingutocha lo moktungochanye yotuno haki

Trandator :Kwa sababu hapo awdli, tulikuwa na haki wakati ule tulikuwa tunapewa pete.
Elizabeth: Otini kile tagh kikitungocha haki otini lee knoghoy truum

Trandator : Lakini kwa sasa, mama anaolewa tu bure hakuna mtu anampea pete.
Elizabeth: Yeekiipoy korka kule bila truum

Trandator : Na hakuna hata mtu anampea yeye ng’ombe. Kwa hivyo,

Elizabeth: Motungnyee tany wey

Trandator : hii mambo ya katiba imetusaidia tupate njiaya kupata haki yetu.
Elizabeth: Kikungarakech ngde chete po katiba kenyorunocha heki ncha

Trandator : Kitu kingine tunataka kusema kama wamama, kuna mambo ambayo wanaume wanasema.
Elizabeth: Mii nyu tukuun walaka yotun cho momwoghu nye mrono

Trandator : Tunataka tutoe kutoka leo. Na tunataka wanaume watoe wenyewe
Elizabeth: Kmorecha ketoteno nyete le ye, hata mron tikwil

Trandator : Kwa kuwa wanaume wakitaka kupigana, wanasema nitakupiga kama mwanamke. (clapping)
Elizabeth: Ompo wolo ata poryo muuron, lendoy owirinyi wena le korkaal
Trandator : Kwani 99 wanawake tuko namna gani?

Elizabeth: Ompo ne takelukuna cha chete koruu nya?

Trandator : Tunataka hilo litolewe kabisa. Mtu akitutus hivyo,

Elizabeth: Kmorecha kewirta nyoman

Trandator : Huyo mtu tutafunga kabisa. Huyu mtu ataenda kortini kwa kuwa ametutus.
Elizabeth: Chii choni krootecha kuwo kotini ompo wolo kemwaghecha.

Trandator: Kwa hivyo kile kinafuata,

Elizabeth: Nyo kugh anga nyo ruptoy

Trandator : tunataka hivi, vile kufuatana na wabunge wetu sasa.

Elizabeth: Kmorecha loo, kruupategha Wabungenicha

Trandator : Vile tunawachagua,

Elizabeth: Kle ato k’kulecha akwane

Trandator : tunawachagulia kwa miolongo na inahesabiwa hapo na tuambiwe.
Elizabeth: kmorecha kekley ompo mlolongo, keyiit ompo otini tukwil

Trandator : Ili tujue tulipitisha hivyo ama hapana. 1le inafuata,

Elizabeth: Ato kengutuno chalo maan nya putindon!
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Trandator : mambo haya mawaziri wanapewa ile kazi S sawa.

Elizabeth: Wolo kitontoy wazirin kasin kuu melo karaam

Trandator : Waziri anaweza letwa wa ma-bunduki, na kuambiwa wewe ni waziri wa afya.
Elizabeth: Muchoy chiipo kitydlii kluku chiipo sakuut

Trandator : Inawezekana ge mtu anbaye angua bunduki kujua dawa?

Elizabeth: Muko lone chiipo kityoli kluku chiipo sookit nya?

Trandator : Inafaa mtu ambaye amesomea mambo ya dawa, Doctor, awe weziri wa afya
Elizabeth: Mchiini chii nyo kikusoma ngda sakuut klukuu wazriino sookiit

Trandator: Mambo ambayo amesomea mambo ya defence, uwe ni upande wa security.
Elizabeth: Ngdariipot klulu chii nyo kisomonchu.

Trandator : 1li mambo yawe mazuri. Kile kingine tumepata,

Elizabeth: Ato kluku tukun cho karamach.

Trandator : tumeona hakuna ulinz kamili, serikdi imetupa katika area hiz.

Elizabeth: Kswunecha loo momiteninye ripoot nyo kokonecha sooch nyo karaam

Trandator : Kwa kuwa tumeona ya kwamba wametupatia bunduki na kuwapa Turkana bunduki.

Elizabeth: Ompo wolo keto kityolin Trkana nko Pokot

Trandator: Imeandika KPR kule Waturkana na kuandika KPR kule Wapokot
Elizabeth: Kikekiir KRR woop tine kodeny

Trandator : Kwani watoto wakipewe hivyo kuna maendeleo kwei?

Elizabeth: Lukuu nenyaa atokchomchu monung kwigh le nyoni?

Trandator : Ndiyo hivyo mnaona hatuna maendeleo hata kidogo.

Elizabeth: Nga nyooni mominye kiletata hata wal pa kataa

Trandator: Ndiyo tunaona hata kwa njiahii watu wandindwa

Elizabeth: Nyo kikesuwechaloo ompo oraa noni,

Trandator : Kwa hivyo tunataka huko na huko iwe disarmed kabisa.

Elizabeth: Nyo rokone kesara woop tikwil kityadlin

Trandator : Tukae Kenya ya amani bila bunduki.

Elizabeth: Ketopuyeeno Kenya nko kaya

Trandator: Na katiba iendelee kwamba imefanyika hivyo.

Elizabeth: Akutang tagh katiba ompo wolo ki kwigha

Trandator : Na kuonyesha Wa-pokot mipaka yao, na kuonyesha Wa-turkana mipaka yao.
Elizabeth: kusuwa pokoti roryotinekwa atolgpay keporchuu Trkana tikwil nyingwa
Trandator : Kwa kuwa upande huu wa Kaditel hajulikani kabisa.

Elizabeth: Ompo wolo woletewolu le Kositoy mengutotenye nyoman

Trandator: Mpaka sasa hatujui ile pesa inatoka huko inaenda kwa Turkana au inaenda Pokot.
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Elizabeth: Mo kingutochanye lo petoy ropyen Turkana nya anda Pokot

Trandator: Kwa hivyo imekuwa tukija kuiba huko na wetu kuuana na kuzozana.

Elizabeth: Nyo kakchoracha kegh akechokosanacha kegh nyoman

Trandator: Lakini sasatunasema Kadtel ndani, ni nchi ya Wapokot kamili katika location ya Sekere.
Elizabeth: Kostoy nyinde ku koro Pokot okumpo Soker

Trandator : lle inafuata, kuna ma-hospitadi na ma-dispensary ketika area hii.

Elizabeth: miiteni koori chepsaktin koro noni

Trandator : Nyumba za dawa katika area hii hezituzadii kabisa.

Elizabeth: Skutditin chomiteni koronetenyi mengorokechanye

Trandator : Kwa kuwa hatuna magari, mtu anaweza kuumwa na nyoka pale na anafariki.

Elizabeth: Ompowolo mominye mtukeen

Trandator : Na hakuna gari inaweza kubeba mtu mpaka mehdi kupata dawa.

Elizabeth: Mominye mtukaa nyo mukoi kuruptegho chii lawve

Trandator: Kingine ambacho tunakisema, tunahitgi serikdi kwa mahospitdi zote kuweko na mablanketi ile mtu anatumie
kilda

Elizabeth: Anga, mchiinate kmiteni planketin nyo ghomoai piich

Trandator : Kwa sababu nani angjua magonjwa inatokea saa ngapi?

Elizabeth: Ompowolo mominye chii nyo nguut kichuur wolo kopunu

Trandator: Unaweza kuwa nanguo saa ngapi?

Elizabeth: Imukenyi itung sroo oyuu?

Trandator : Ama unaweza kuenda kuldaile kitanda iko na mesdes.

Elizabeth: Imukenyi terii poroy nyo miiteni sosornyanda

Trandator : Unaletea watoto wako meades, ugonjwa wa utambi.

Elizabeth: Atolgpa iyipchinyi monungekuu kichiruut

Trandator : Kwa hivyo inafaa serikdi iangdie kabisa ile manyumba ya magonjwa katika mahospitdi.
Elizabeth: Nyo mchini soch kuros nyoman korichoni po sokiit

Trandator : Inafaa tena iyangdiwe kwa wale wamepata ukimwi,

Elizabeth: Rokone kunget, kuros piich po ukimwi

Trandator : hawa wetibiwe na watengwe wawekwe kwa nyumba yao.

Elizabeth: Kunyoru chane sookit aketorchu koorikwa

Trandator : kwa kuwa hapo awdi TB ilikuwa inatengwa

Elizabeth: Ompo wolo kikitoroy piich po somewo takat

Trandator: Sasa saa hiz wanawekwa kile kitanda mtu mwingine anakuja kulaa kwa hicho kitanda na hicho kitanda kina
damu.

Elizabeth: Wolo nyete le yee, ruyoy poroyun ladoo, hatari nyoman.
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Trandator: Mambo haya tutasema gje? Serikdi inafaa kulinda wananchi kabisa.
Elizabeth: Mchiini serikdi kuriip piikachi

Trandator : Kwa sababu damu hii ikishika ule mwingine ukimwi unaingia ndani.
Elizabeth: Ompo wolo aonyoryo kison, nyoru chii ukimwi

Trandator: Na hata hao madaktari hawana uinz  kamili. Inaweza kuwa bahati mbaya sndano ile anatumia inadunge

mwingine haafu ukimwi unaingia ndani.

Elizabeth: Motunyee Chepsaktis tukuun cho ripoy kegh, miiteni maishenikwa shida
Trandator : Kwa hivyo hiyo ni kitu naona serikdi inafaa iangdie kwa undani kabisa.
Elizabeth: Mchiini kuros ngale choni nyoman

Trandator: Kwa sababu hata tukipitisha katiba kwa saa hii namtu ametoweka ulimwenguni nani anatumia? (clapping)

Elizabeth: Ompowolo atokipitishanacha katiba akmomiteninyee chii ngunyiinetee,

Trandator : Inafaatuangdie kabisa.

Elizabeth: Mchiini keros nyomabn

Trandator : Munaona tena Bw. Commissoners wenye wako hapa, hebu angdia tu tazama macho yako.
Elizabeth: Arose wechara konyi piichetechu

Trandator : Unaona watoto wae wako hapa hawgjaenda shule.

Elizabeth: Arose |oo toomanye kupa monungo skul

Trandator : Kuna was chanawengi ambao hawgaenda shule.

Elizabeth: Miiteni tipiin cho chang cho tomanye kupaa skul

Trandator : Inafaa watoto waende shule kwa lazima. Inafaa sasa hivyo.

Elizabeth: Mchiini kupaa monungoo skultin

Trandator : Wae ma-sponsors wapewe ruhusa ya kusponsor hawa watoto wenye wamejenga shule sehemu hiz.

Elizabeth: Mchiini piichaye kesponsan skultin kupka koroo nete
Trandator : Ili wachukue watoto na wal ete wengine wenye wako nyumbani.
Elizabeth: Kwipu monungee waaka atakunyoru chay komiteni kau
Trandator: Nasaikdi piaitoe ilete mikono ya hao

Elizabeth: Atolapay mchiini kutoghan morikwa

Trandator : Na Kenya watoto wakilaa kwa madomitory iwekwe ma-net.
Elizabeth: Mchiini keto netiin korii monungo skul

Trandator : li isadie kwa upande wa mdaria kwa nchi hii. (clapping)
Elizabeth: Takungarak maaria ompo koronete

Trandator : Ili watoto hawa waweze kusoma vizuri.

Elizabeth: Atakusomon monungechoo

Trandator : Iko watoto ambao wanagjiriwa kazi,

Elizabeth: Richay kiiroy monung kassin,
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Trandator : Katiba ismamie ya kwamba hakuna mtoto atagjiriwa kazini.

Elizabeth: Mchiini katiba kuyongchu

Trandator : Tunataka serikai ismamie hakuna mtoto  atagjiriwa kazi.

Elizabeth: Mchiini sooch kuyongto monungee choni tomakikiir

Trandator : Huyo mtoto mdogo awe na haki yake.

Elizabeth: Mchiini monungooni munung kusuk heki nyii

Trandator :Apate jing anavyokaa. Kwa hivyo tunataka kuona ya kwamba hakuna mitu anatahiri mtoto mpaka mtoto &fike
miaka kumi na nane.

Elizabeth: Mokecha kesuwa loo konyoruu maan tanyi

Trandator: Na pia tunataka tuangdie hiyo mambo ya kutahiri wasichana itolewe.

Elizabeth: Kunyoruu wono toptoy. Atolapy momichininyee kemuut monung

Trandator: Tunataka pia serikdi ione, wae wamama wakunga wakuzalisha ihakikishe hawashikishiki damu ya watu tena.
Com. Adagala: Madam, just wide up.

Elizabeth: Wanyaa wedo

Trandator: Tunasemani shukurani sana kwa sku ya leo.

Com. Adagala: Oke nataka kuuliza, kunakitu kinaweza kuwekwa, umesema vizuri sana tukiweka kwa katiba lazima watu

waimize. Nini inazuia watoto kuenda shule?

Trandator : Tokewakacha ngaechuu, omochan otepey 100, ka ukunee tomopetoy monungo skul nyaa?

Com. Adagala: Shule 9 nyingi, unasema iwe compulsory, ni wazazi ambao hawataki au ni watoto ambao hawataki?
Trandator: Yiyuu chii koroy nya anda monungee chuu toghoy kpetoy skul?

Elizabeth: (speaksin Pokot)

Trandator : Watu wenyewe hawana vitu vya kutumia au via kusomeshea watoto. (clapping)

Com. Adagala: Yapili, hii tohara ya wasichana neni huifanya?

Trandator: Nyopo odeny, muutata nete noo, ngo nyini yighoy?

Elizabeth: Nga chooni cho kimiteni le nyooni

Trandator : Mambo haya tulikuta ikiwa hivyo lekini tunataka itolewe.

Com. Adagala: Serikdi itaweka kwa sherialakini nani ataitoa?

Elizabeth: Muchoy soch kutagh wolo gpiiko koree?

Trandator: Ma-chief wasiwe na permit ya kuepana ya kutahiri.

Com. Adagalaz OKk. Asante mama Domoikwani Dokori Ako wapi? Haya tuende kwa mwingine Wau ambao
wamgiandikisha waje mbele. Tafadhdi. Watu ambao wamdiandikisha songeni hapa tufanye haraka. Mzee keti uzungumze
dakika mbili.
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Dokori: Kwa mgina naitwa Domoikwani Dokori.

Trandator: Hayasnameng ya kusema nasema tu maneno mawili.
Dokori: Nyo motungonyee ngd cho chang, omwoghan pat ngd odeny
Trandator : Nitasema kuhusu raslimdi, mai.

Dokori: Omwoghan ompo pogh chopo koroneete

Trandator: Mgi ni yamaisha. Nchi ni hii, inahitgi mai.

Dokori: Pogh kuu sopoon, koree kuu nyete yoroy pogh

Trandator: Tumeuliza kutoka zamani, tumeuliza mechifu, tumeuliza hata wabunge waheshimiwa, macouncillors na

hatujgibiwa.

Dokori: Kiketepacha, piich lado cho wechoon wolo momiiteniy nyee kugh,
Trandator: Leo tukaweza kuskia kunawatu wa katiba. Tukasema tuende tukaone.
Dokori: kesuweena yee nyu piichara po katiba

Trandator : Tuulize hao watu Ma-commissioners mgi.

Dokori: Ketepaa piichonii ngda pogh

Trandator: Mgi yandiririka yanapita hapa. Kuna mengine yandtiririka kupita Mdichi.
Dokori: Achi pogh roytoy vii, petoy waaka moriich

Trandator: Kunamgi ingine yako katika sehemu ya Kaditel pae.

Dokori: Petoy waaka Kostoy

Trandator : Nchi inahitgi mgi. Angdiawatu hawa,

Dokori: Mochoy koroonete pogh, rose piichara

Trandator : Unaonan watu wamenona aman watu wamekonda, ukiwatazama tu?
Dokori: Swuunenyi lo kinoryo nyaalo tondonech?

Trandator : Kwani hiyon nini'?9 ni njaa. Ni kwa sababu hakuna mgji.

Dokori: Nyoo komoy pat, mominyee pogh

Trandator: Nchi inataka mgi inataka shamba ya kulima

Dokori: Mochoy koroonete pogh

Trandator : Mgi yenyewe inawaguja tu bila kuzuiliwa

Dokori: Multokel pogh nyoman

Trandator : Kunamfergi wamgi ulikuwa ungpita hapa, tulikuwa tunatumia tu miti kuchimba.
Dokori: Kimiiteni pogho karun cho kikitumiyonecha

Trandator : Tulitumia hiyo tukakula tukitumia hiyo.

Dokori: Kikitumianacha choni akwam piich choni

Trandator : Lakini sasa watu wameongezeka.

Dokori: Wolo yee nyu kitoshisho piich

Trandator : Wakati huyo mgi ilikuwatu kidogo kidogo ikadondoka.
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Dokori: Kingoru pogh osswvechoni

Trandator : Sasa tunaona mgi mengi inaelekea wapi? Na serikdi iko.
Dokori: Petoy poghechuu ono nyaa, akmiteni serkai koor
Trandator : Kwa nini serikdi istengeneze hii mgi iende kwa watu?
Dokori: Kaukunee menaan ngde chuu

Interpreter : S mgi ndiyo inafanya watu kuishi?

Com. Kangu: (inaudible) umesemameng yamgi songa kwaingine
Dokori: Kemwaghanyi ngda pogh, mwagha waaka

Trandator: Haya, kunalingine tunaona nchi yetu ni kubwa imeenda mpaka huko chini tunaona Mturkana amekuja upande wa

juu.,

Dokori: Kaukunee takpkaa Trkana wolete too akmiteni korengwa

Trandator : Kuna mzungu dikuja akgja akatenga sehemu kule chini. Huyu Mzungu naitwa Cromson

Dokori: Kinguun Msunchoon nyo kuroy Cromson, akmuut kor

Trandator : Aliletakile kitu cha kupima ardhi

Dokori: Kiipunyu tyonya kipiimoi nguny

Trandator : Huyu mtu diumiza area hiyo kabisa.

Dokori: Kiipar koro noni nyoman

Trandator : Aliweka huko mapickups ya mawe na zingine zilikusanywa na kuwekwa pamoja
Dokori: Kiporporchu keet koree lowur

Trandator : Kwamlimaule wa Kaongdl.

Dokori: Kutungpo Kadongo

Trandator: Kule kdongd ni areaya Pokot.

Dokori: Koroo Kolonga kuu koro Pokot

Trandator : Mzee mmaoja anaitwa Olaitum dikuwa anaishi huko na watoto wake.
Dokori: Kimongoy Loyatuum nko monungechii

Trandator: Na hata huyo mzee difariki kule,

Dokori: Atolgpay krapas chiichoni

Trandator : (inaudible) Mturkana amekuja akaita area yetu Kainu. Na hii area yote ni ya Pokot.

Com. Kangu: Sasa unataka namna gani?

Dokori: Kemoreenyi loonee yee?

Trandator: Nataka huyu mtu asonge.

Dokori: Kunaach chiichi

Trandator: Aende kwa mpakawake. S kunamdi kwa babu yake?
Dokori: Kuwo koreenyi, momiteninyee kukutinechii soo?

Trandator : S babu yake dionyesha wakati dikuwa anaenda akamuambia area yetu ni hii.
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Dokori: Mokiporchuu nyee kukotonyi koronini?

Trandator : Ndiyo tunataka sasa katiba ya sasa iweke huyu mitu asonge mpaka kwa mipaka yake.
Dokori: Kmokecha katibanu po yee, kunaghtegha

Trandator: Sasa anasonga, anakuja anakuja.

Com. Adagala: Haya point ingine?

Dokori: Kito anga?

Trandator : Sasa kuna Kadtel ndani, ni ya mzee, mzee wetu.

Dokori: Kostoy ku po ponde

Trandator : Babu yangu mwenyewe hdis dichagua hagpa akaita Kadtel
Dokori: Kukotonyan kimiteni Kositoy

Trandator: Kaman kuandikainaitwa Kasitel. Halitwi Turkwell.

Dokori: Kuroo Kositoy meo, Turkwell

Trandator : Inaitwa Kasitel. Hii ni nchi ya Pokot ndani.

Dokori: Koroo Pokot kwen

Trandator: Hayamgi ya Kadtei ikitengenezwavizuri ni Pokot mwenyewe.
Dokori: Atopkaa pogho Kositoy, Pochon ongut

Trandator : Nani anasema tunakaa na huyu mwingine?

Dokori: Momchiinye kegham nko chii anga

Trandator : Nani anasema changanya changanya watu?

Dokori: Ngo nyini kamwa oo kighomityo piich nyaa?

Trandator : Namtu ako kwake ako kwake. Nani ameenda kwa Mturkana? Hakuna Mpokot mmoja ako Turkana.
Dokori: Kowo ngo koro Trkonoyin nyaa?

Trandator: Sasa Waturkana wako area yetu.

Dokori: Yee nyuu miteni Trkana koroo nete

Trandator : Nikihama nang’ ombe yangu huko mimi nachinjwa. Na Ss hatuoni mtu anaua Mturkana hapa.
Dokori: Akmomiteeni nyee chii nyo kotugh chii yeteyi

Trandator : Kwani nimependa huyu kwa nini?

Dokori: Ompo nenyu tachamakwa chiichuu?

Trandator : Sasa anakaribia kabisa. Anaiba anatoka huko anakuja kuiba hapa.
Dokori: Kchoorsyo nyuu nyoman

Trandator : Angdieni hapo kabisa kwa undani,

Dokori: Aroseyii koo

Trandator : Mimi nataka hayo yasuluhishwe na ya tengwe vizuri

Dokori: Omochan kenategha kuwo chii korenyi

Trandator : Mtu aende area yake.
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Com. Adagala: Ok. Asante mzee umetupa historia mzuri.

Dokori: Soro nyo wou poyon

Trandator: Ni hayo asante sana.

Com. Adagala: Grace Losli tafadhdi songeni karibu. Sijui mnaogopa nini. Songeni karibu.
Trandator: Iko moja

Com. Adagala: Tutasoma Grace utatuelezea point, point, point

Trandator : Mwagh ompo tongoghun

Grace. Ok kwajinanatwa Grace Logli

Trandator : Kurenanum Grace Logl

Grace: Nataka tu kuguzia kitu kidogo.

Trandator : Omochan omwoghen kugh akonga pat

Grace:Nataka kuongea juu yaland tenureship system.

Trandator : Omochan omwoghey ngda poghisghoy nyopo pareen

Grace: Haya mambo ya kusemaland istrust land or owned by county council
Trandator: Ngdechu kmwoghoy loo, Koora Trugt and piipo Council,

Grace: tunataka katiba irekebishe

Trandator: Kmokecha kewak 100

Grace: Kuwa shamba ama ardhi imilikiwe na wenygji (clapping)

Trandator: Mchiini paar kupoyiit piich chane.

Grace: Kwa sababu tunaona watu huko Nairobi wanasema enda kwa West Pokot sehemu fulani na watu wanakuja kutolewa
pde bilakulipwa

Trandator: Ompowolo kitoni paar piich chopo wolo lou kengetoo piich pila kemwochu
Grace: Nataka kuongea juu yaminidries also.

Trandator : Ompo ngdaidareen

Grace: Mimi naona these minidriesin Kenya they are very many

Trandator : Osuwunan loo change minigries Kenya

Grace: Like now minigry of land, the minigter has power to contral dl land in Kenya
Trandator: Klee minigry nyop nyungutyan

Grace: Thereisa problem there

Trandator : Miiteni shida nyo wou

Grace: Kwa maana Miniger anaweza sema tribe fulani ipatiwe shamba.

Trandator : Ompo wolo muuchoy Miniser kumwa loo ketona piichay keto paar
Grace: Ama anaweza kuchukua sehemu kubwa ya Kenya

Trandator : Ando muchoy kucheng kareran ompo Kenya

Grace: Nataka minidries ziwe reduced.
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Trandator: Omochan kluku taman

Grace: Ziwe kumi. Na kilaministry miniser mmoja mmoja Staki assstant minigers.
Trandator: Kluku taman aolapay miniser akonga akongo

Grace: Nataka niongee juu ya president, President kuwa above the law
Trandator : Ompo ngda Arimoo,

Grace: Presdent piani binadamu. President akifanya kosa

Trandator : Ngdechu kumwoghoy 100 wou Ariimo ompo Kiruruut,
Grace:aghikwe,

Com. Adagala: Mama, utazungumzia Tume na utatoa pendekezo
Grace: Ni pendekezo langu.

Com. Adagala: Sasa utatoa pendekezo kamiili.... (inaudible)
Trandator : Mchiini kemuut owesyenyii atolapay,

Grace: Nataka Presdent’ s powers ziwe reduced.

Trandator : Kluuku pat chii nyopo koor

Grace: Admamie minidry, awe tu kiongozi wa taifa peke yake.
Trandator : Kluku nyopo koor onguut

Grace: Nataka niongee juu ya early marriages.

Trandator : Omochan ongololeney kensyoy

Grace: Tunataka was chana wasome mpaka mdchana mwenyewe aseme  nitaolewa na kijana fulani so baba.

Trandator: Mchiini tiipin kuwan masomengwa atolapay masat papo,
Grace: Pia nataka niongee juu ya tohara

Trandator: Ompo ngaa muutat,

Grace: Nataka Tume irekebishe tohara. Hakuna tohara kwa kabila la Pokot.
Trandator : Mchiini kewiirta nyoman

Grace: Nataka pia Tume aangdie juu yarights of the children.
Trandator : Omochan Tume kuros maan nyopo monung

Grace: Watoto wawe sawa wote, akiwa mdchana apate share.
Trandator : Mchiini monung lowur kukarkegh

Grace: Nataka pianiongeejuu yahi digrict of our iwe closed didtrict.
Trandator: Ompo ngaa karaata Didrict to netenyuu

Grace: Nakusema Wapokot eti ni hodtile tribe

Trandator : Kikemwa loo ghaach Pokotu

Grace: Natakatume iwe gazetted kuwa Wapokot ni watu wazuri sana.
Trandator Mchiini kukiir Tume loo karamach Pokotu nyoman
Grace: Thedidrict to be open for dl NGOs.
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Trandator: Akeyaat koroonu ompo piich lgpay

Grace:Nataka niongee juu ya nomadics. | need our animas to be insured.
Trandator: Ompo ngda piichay wuusotoy,

Grace: And dso the owners to be given soft loans.

Trandator: Mchini keto ropyeen benkiin

Grace: Because they arein other areas. (clapping)

Trandator : Ompo wolo mii koor nyo tyaam

Grace: | want dso to touch on employment.

Trandator: Ompo ngdakikiirata kesin

Com. Adagala: ' Yamwisho?

Grace: Hii n yamwisho mama. Government is training teachers using a lot funds.
Trandator : Mchiini soch kuneet waimun akukiir kasin

Grace: Also African Countries to have common exams.

Trandator : Kooro Waafriken kukarkegh mtihanin

Grace: So that if we miss job opportunitiesin Kenya we can go to Uganda or Tanzania
Trandator : Ato kluku rahid knyoruu chii kasii kareran

Grace: | need this common examsto start from Primary schools.

Trandator : Mchiini kutoroo skull nyo munung kutok

Grace: | want a0 to tak on catchment areas.

Trandator: Ompo ngda koroo pogh

Grace: These areas are very important and futile to our lives

Trandator: Karamach koroswechona nyoman

Grace: Government to protect catchment areas and lake regions.

Trandator : Soch kuriip koro noni

Grace: Soon Lake Baringo is drying ouit.

Trandator : Atolekiit yoman ngarpulaa Baringo

Grace:The government to look into that Thank you.

Com. Adagala: Asante mama. Dayman Alithi, Pastor James Limo PEFA Church, Ps. James Limo Ok John Silikole,
Lotiamae, Lokwangilo Endelea mzee.

Limo: Kwa mgina naitwa Pastor James Limo (interjection)

Com. Adagala: Zungumza na sautti

Trandator: Ngdanenya sati

Limo: Natoa shukurani kwa wakati huu kwa nafas hiyo. (Com. Adagda dakika 3)
Trandator: Soro ompo tume netenyu.
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Limo: Kulingana namaoni, 9 kama Wapokot,

Trandator : Ompo acha Pokot,

Limo: tangu tusikie kwamba K enya imepata uhuru mpaka wakati huu

Trandator: Kteeno atini kikilmachaaloo nyoru huru Kenya,

Limo: hatujaitambua kuwa tunahesabika kama wanakenya

Trandator : Tomanye kengutunocha loo kchiichavyiitote le piich chopo Kenya

Limo: Lakini inaonekena inatambulika kama watu wageni wasio hesabika katika Kenya.
Trandator : Wolo nyuu, chiicha ruumutote lee too ompo koroonete

Limo: Ni kwa sababu yahdi ya utawaa

Trandator: Ompo okumpo paightagh

Limo: Ni kama tunakaiwa kamaviti vya watu wengine

Trandator: Kikempurechalee ngocheer walaka

Limo: Hii nikuonyesha ya kwamba hatuna haki yetu katika nchi ya Kenya.

Trandator : Pooru o moktungochanye maan ompo Kenya

Limo: Kuna mtu ameguzia wakati ule ya kwamba kuna kitu kinaitwa uhuru na matunda yake.
Trandator: Oswunekwa loo yeete kuroy Sigor Divison

Limo: Lakini 99 kama Wapokot hatujui matunda ya uhuru.

Trandator : Moghomoy nyee kekuroo Divison, nyo mokingtochanye Pokoti okiin nyopo huru
Limo:Kwa mfano nyinyi mna macho mnaweza kuangdia mnaona kwei hatuna matunda yetu.
Trandator: Kle atorosekwa,

Limo: Hapa panaitwa Sigor Divison.

Trandator: Kuroy yeteyii Sigor Divison

Limo: Lakini tungpoangaza kwa mgi hagahili kuitwa divison.

Trandator : Wolo tokiroschaa momchininye kekuro Divison

Limo: Ni ile foundation iliachwatu namkoloni. Lakini hakunaile funding ya uhuru.
Trandator: Ngdechini kipustoo musunchoon pat, wolo

Limo:ambayo tungeomba ya kwamba kwa hii katiba mpya, lazima Mpokot atambulike kama mwanakenya
Trandator: Ompo katibanuu red mchini Pochon krumtoo

Limo: Natena, ijulikane kwamba Mpokot hangizwi kwa korti yamtu mwingine.

Trandator: Atolgpay kruumto loo pochon kuu pochon

Limo:Mpokot ni Mpokot. Kulingana na kabila ambazo ziko Kenya tunaskian arobaine namhili
Trandator : pochoon kuu pochon, ompo katiba kchiicha 42

Limo: Lakini tukienda kuangdia hetujioni kama Wa-pokot.

Trandator : Wolo mokswiichanye key lee pokot

Limo: Na tungeomba hivi, Mpokot atambulike katika taifala Kenya kwamba yeye ni pekee yake kama mwanakenya.
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Trandator: Nyo kaksomecha loo mchiin kruumu pochonda ompo Kenya

Limo: Ya pili, utawda wetu. Tunatavalwa kama watu adui, hatutawdiwi kama Wanakenya wanaotambulika kama

wanakenya wengine.

Trandator: Nyopo odeny, kpoytenecha lee piich chole puun

Limo: Unakuta ya kwamba kila kosa likitokea hatua kdi inakuja kwa haraka sana.
Trandator : Atonguun kugh nyo munung, kwiipu sooch nyarul

Limo: nainaonekana ya kwamba hatuaminiki.

Trandator : nyo ruumu loo, mokchichanye ghonote

Limo: Tungeomba ya kwamba tuaminike kama wengine.

Trandator: Kaksomecha keghanencha lee piich walaka

Limo: ninaenda haraka, 99 Wapokot lazima tuwe na haki zetu.

Trandator: Ompo lawd,

Limo: Tumeskia mazungumzo meng kuhusu ardhi

Trandator : Acha lee pokot, mchiini ketungocha maantonyoo

Limo: Hapo kitambo tulikuwa watu wa ufuggi

Trandator : Ompo ngda nyungutyaen,

Limo:Lakini tulikuwa na mpaka wetu. Na mpaka huu ungulikana mpaka sasa.
Trandator : Kikchiicha poghu, wolo kimiteni mpakenu

Limo: Lakini wengine wameumiliki. Na tungependekeza,

Trandator: Wolo kekechoor nyete le yee

Limo:wakati huu turegeshewe miliki yetu. La svyo, tulipwe ridhaa yamilki yetu.
Trandator: Mchiini kekonecha pareenichoo,

Trandator : alomemukonyee, kelipanechaa

Limo: Yamwisho kuhusu makanisa. Nchi yetu ya Kenya inaonekana haijatambua kanisa vilivyo.

Trandator: Nyopo suruum, kaniseen,

Limo: inaona kama kanisa inatokana na Mzungu.

Trandator: Tomanye kungutu piich ngda kanisalasny

Limo: La&kini kanisani neno laMungu.

Trandator : Kanisa kuu ngolyonde Echotion

Limo: Ambdo ni laemaieleweke kwa kilatafayakwambaMungu ni wa mtu ni wa binadamu.
Trandator : Nyo rokone kupkochu chii anga tukwil

Limo: Na sikdi ya Kenyan lazimaitambue kanisa kama nchi zingine.

Trandator: Serikdi nyop Kenyamachiini kupkochuu loo

Limo: Ya kwamba, kanisa linamtegemea tena nchi yake
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Trandator: Toyto kegh koreenyi meo sany

Limo: Haitegeme nchi zanje. Serikdi iwe mwaminifu kutoa 10% kumpa kanisa
Trandator: Mdo sany. Mchiini ketoghana karerana taman

Limo: Ndipo hata Mungu anaweza kubariki nchi ya Kenya (clgpping)
Trandator : Atokuperur Tororot Kenya

Limo: Kwa sababu mambo haya yote yanatokana na Mungu.

Com. Adagala: Asante Mzee, kwa meoni yako. Kuna lingine? Ok John Sligole dakika mbili tafadhdi ili kila mtu apate nafes.

Lotiamde, semajinalako na uenddee dakika mbili. Usrudie yde mambo yamesemwa tunataka sasa tuskie maoni mpya

Kitiyo: Jnalangu ni Kitiyo Lotiamae.

Trandator: Kanenyan kuu Kitiyo Lotimae

Com. Adagala: Uko tayari?

Kitiyo: Niko tayari.

Com. Adagala: Haya dakika mhili.

Kitiyo: Mimi nashukuru sana wale wadiotangulia kupanga hii mipango ya katiba. Na nasema asante sana.
Trandator : Ochan ngarachate ompo wayaka katiba.

Kitiyo: Hii ni marayakwanza s wau wa Sigor kupata mwangaza wa ana hii.

Trandator : Po toghunot ompo Sigor nyde chete

Kitiyo: Kwa sababu saa inayoyoma, ninayo machache kuhusu ardhi ya Pokot katika upande wa Kitde.
Trandator : Ompo wolo, otungo ngd choo ngoru ompo pareen chopo Pokot

Kitiyo: Ambayo ilinyakuliwa na wakoloni zamani.

Trandator : cho kikichorenecha

Kitiyo: Sasainaitwa ADC. Sasatumekosa namnaya kupata hiyo shamba.

Trandator : Ompo ngda ADC, pareeni pokot,

Kitiyo:Kwa hivyo tunaomba serikai waturudishie udongo wetu.

Trandator : Kmorecha soch kuwoyoku paranoni

Kitiyo:Watuonyeshe mipaka ya Pokot hdig.

Trandator : Kuporwecha mpakenichoo

Kitiyo: Ingawa wengine wangua tunataka kuonyeshwa border ya Pokot.

Trandator: Woloo nyee nyuu ngut walaka

Kitiyo: Yapili, kwa sababu saaimeyoyoma, nangiliaB,

Trandator : nyopo odeny, kepoorwecha soromu pokot

Kitiyo: Operation area katika upande wetu hapa Pokot.

Trandator : Operation ompo acha

Kitiyo: Mimi ningeomba serikdi itupilie hilo jinala operation area katika Pokot watupilie mbdi na lisshaulike.
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Trandator : Kosoman soch kuwiirta ngaa mudumudu nyomean

Kitiyo: Hii operation areaimekumba 99 wa-Pokot na99 ni Pokot pekee yetu.
Trandator : kilyecha kuyete ompo Pokot

Kitiyo: Sjaskia operation area katika nyadha zingine katika Kenya hii.
Trandator : Tomanyee dman ompo koros walaka

Com. Adagala: North Eagtern waikuwa na emergency kutoka 1963 mpaka 1992, emergency, S0 operation, emergency.
Kitiyo: Kwa hivyo tafadhdini hiyo kazi itupiliwe mbai wakati wa sasa

Com. Adagala: Hayainging

Trandator : Anga kuungat

Kitiyo: Jambo latatu, ni mambo ya kikazi. Wagjiri watu

Trandator : ompo ngdakasin

Kitiyo: Kazi nyingi iko hapa upande wa Rorokon, kwa power.

Com. Adagala: Pendekeza.

Trandator : Mwoghuno

Kitiyo: Pendekezo langu ni mtu yeyote awe nakazi moja askuwe na kazi mhili.
Trandator : Mchiini kusuuk chii kadi akonga

Kitiyo: Mtu hawezi ku-serve two places at once.

Trandator : Memukoynyee chii tukun odeny,

Kitiyo: Mambo yakes, korti. S9 hapa zamani tulikuwa na korti. Zamani hapa kulikuwa na korti.
Trandator : Ompo korii kirwook, kiktungetecha korii chonii

Kitiyo: Naomba serikdi watuletee mohile courts hapa kama zamani.

Trandator : Osoman soch kukonu choo pestoy

Kitiyo: katika divison hii ya Sigor.

Trandator : Ompo Sigor

Com. Adagala: Ok thank you

Trandator : Soro nyo wou

Kitiyo: YaE, g5 hapa tuna moto kutoka huko, Turkwell

Trandator : Ktungeteecha maanyo nyo miiteni Kogtany

Kitiyo: Nahuo moto uko katika sehemu yetu ya Pokot.  Sijaona kama unahudumia Pokot
Trandator : Mayoni miiteni koro pokot wolo momiiteni nyee poigho ompo Pokot
Kitiyo: Kwa hivyo ngpenda huo moto ipitie wanakenya wetu Pokot hapa.

Com. Adagala: Ok changiala mwisho.

Trandator : ngdda

Kitiyo: Yamwisho nasema asante kwa sababu tunayo mgi hapaimeaa
Trandator : Nyopo surum, soro ompo pogh cho chang ompo yeete
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Kitiyo: kunamto wa lyapo namto ya Mdi namgi inaenda bila mapato yoyote.

Trandator : Lalwa Moriich nko ltwapo, akmultoo kegh pogh paat kule

Kitiyo: Naomba serikai watuombee donors iongeze tena kama hii shamba ya Kerio —irrigation yaani spring glass

Com. Adagala: Asante sana mzee.

Trandator : Soro nyo wou

Kitiyo: Hatamimi nimeshukuru sana. Nitakomea hapo.

Trandator : Kamwaghan loo soro tikwil

Com. Adagala: Haya Asante, Mungu akubariki. Tuenddee na mtu atakuwa kwa sababu saa imeenda na hawa watu
wamekuja ni wa mwisho mwisho achukue kama dakika mhbili, dakika mbili. Chagua maneno mawili, matatu ya kuzungumzia

Y de ambayo haygasemwa tafadhdi ili watu wote wapate nafes.

Trandator : Soro nyo wou kuperuruun Tororot. Kaika kunyoru chii nafas tikwil.
Com. Adagala: Emmanud Lokwangilo Baptist Church.

Emmaud: Kaghnenyan kuu Emannul Lokwangiro (Pastor)

Trandator : Mginayangu in Emmanud Lokwangilo. (interjection)

Com. Adagala: Ishe a pastor? Why are you not saying Pastor.

Trandator: Yeye hgasema mwenyewe.

Emmanud: Mimi nasema

Trandator: Anatwa Pastor Emmanud Lokwangilo.

Com Adagala: Enddeamzee. Points tatu pekee.

Emmanud: Tanga tagh nyuu, somok kule

Trandator : Maneno yangu ambayo ningependa kusemani machache.

Emmanud: Ngde chan kuu ngoru

Trandator : Ningependa kusema kwa gili yanchi yetu hii ni nchi ambayo hatuna chakula
Emmanud: Omochan omwoghey ompo korencha nyetenyu, momiteni nyee omisyo
Trandator : Hakuna maendeleo

Emmanud: Ata kiletat

Trandator : Kile tu ningependa kusema kwa nchi hii, kile ambacho ninaona kwamban ya maana sana hakuna mtu dipitia
Emmanud: Kugh nyopo maana nyoman

Trandator : Tunamchangamwingi sana hapa,

Emmanud: Ktuungocha nyungun chole ngayam

Trandator : Tuko na mawe mengi sana,

Com. Adagala: ..... maanake sand au?

Trandator : Yesh sand- mchangani sand.
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Emmanud:
Trandator:
Emmanud:
Trandator:
Emmanud:
Trandator:

Emmanud:

Trandator
Emmanud
Trandator
Emmanud
Trandator
Emmanud

Trandator

Emmanud:
Trandator:
Emmanud:
Trandator:

Emmanud:

Trandator

Emmanud

Trandator:
Emmanud:
Trandator:
Emmanud:
Trandator:
Emmanud:
Trandator :

Emmanud:

Trandator

Emmanud:
Trandator:
Emmanud:
Trandator:

Emmanud:

Nyunguny
Na soni kile ambacho zinafanya
amosughuyan nyee kugh nyo yighoy
Mimi naona watu wanatoka Kitale wanakuja kuchota na kuenda
Pkonoy piich Kitade kuromoy
Watu wanatoka Eldoret wanachukua mawe namchanga na kuenda.
Eldoret tiwil, pkonoy kuchengoy
r: Ni kaonan hasara kwetu Wapokot.
: Lenye hasara nyoman
. Tunataka hayo mawe na mchanga zije mikononi mwetu.
: Kmochecha kmiiteni moriicha
. Tungetaka kuwa na society ya hiyo mawe na mchanga
. Kakmoreecha ketungo society nyopo koghii choni
: Ndiposa tutakapopatia watu kutoka Kitale ama Eldoret ili tupate mapato
Nyo kmochecha kupaa morii poy chopo koree
Haifa watu kutoka mbdi kuja kuchukua na kuenda.
Momchininyee kele bungen cho yongtoy
Hiyo imepita,

Kikuweer nyona

:Ingine, hii nchi iko kodi na inaweza patikana kamaile cement ilipatikana hapo juul.

. Miiteni ngala goldino nko smiit nyopo koronete

Tunataka hii vitu vyote viende mikononi mwa mwananchi
Kmorecha kupkaa moorii piiko kore

Tunataka 99 wenyewe kwa wenyewe tuwe ndiyo tunachunga hiyo mdli
Kmorecha achane ompo achane, tokeripochaa

Hatutaki hii maneno ya kusema kwamba ni wabunge wanasmamia
Mokmokechanye bungen

Ni 99 wenyewe ndiyo tunataka tusmamie

Kakmorecha keyongchiicha

: Tukitaka kufanya hivi, ni 95 wenyewe.

Atokighacha lee nyoni

Hatutaki hizo vitu ziende nje bilags wenyewe kujua
Mokmorechanye tukuchuu kupaa bila achane

Yatatu, tunang ombe katika hii nchi, na hiyo ndiyo mifugo yetu
Nyopo Somok, Ktungocha tiich ompo koroo nete
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Trandator : Hiyo ndiyo inasaidia 99, tunataka market yawanyama hao iwe karibu

Emmanud: Kmokecha makit nyopo tiich kmiiteni atolekiit

Trandator :Hatuteki tupeleke...... End of SdeA 5

SdeB Cont....

Emmanud: Mokmokechanye

Trandator : Ili tuendelee na mambo mengine.

Emmanud : Ata keletaa tagh ompo ngae waaka,

Trandator: Yamwisho, (interjection)

Com. Adagala:  llikuwa mambo matatu pekee. Ukija utazungumza maneno matatu kwa sababu nataka tumdize.

Emmanud: Asante.

Com. Adagala: Mzee nataka kuuliza nini inamzuia kutengeneza association ya mchanga na mawe? Nini inszuia Tutaweka
kwa katiba

Emmanud: Nee nyo kortoi kiletata nyunguny nko pogh nya?

Trandator : Hakuna chenye inazuia isipokuwa naona tu watu wanakuja tu kuchukua mdi yetu.

Com. Adagala: Muandikishe association lakini tutandikaile ya kusema wenyewe lazima wafanikiwe, lakini association nyinyi
ndiyo mtatengeneza. Serikai hawezi kutengeneza. Kuna mtu anaitwa Awili.... Ni ya nani? Kwa nini huyu mtu ananiharass?

Mwambie aombe msamaha. Hii ni kazi ngumu sana usijaribu tena. Endelea tu.

Wilo: Kwamgina naitwa Wilo Mongin’

Trandator : Kurenanun Wilo Mongin

Wilo: Na mapendekezo yangu ya kwanzan kama yafuatavyo.

Trandator : Nyop Tagh,

Wilo: Kama Wapokot 99 radlimdi yetu kubwa ni ng’ ombe, mbuzi na kondoo yaani mifugo.

Trandator : Ongololenan tiich, kechiir nko ngaror

Wilo: Ningependekeza hivi, badda ya serikdi kuweka mambo ya meat commisson Nairobi,

Trandator : Komochan loo, komchini “Meat Commisson”

Wilo: Mimi kama mtu anayetoka ukoo wa jamii ya wafuggi, ningepenga ya kuwa iwe decentrdized yaani daughter houses
ziwekwe katika kiladivison

Trandator : Kmiiteni Divison nete

Wilo: Natuwe narefrigerated vehicdes za kupeleka hizo nyama kwa processing plants huko Nairobi.
Trandator : Keyaar tukuchay mosunoy nyee tukun

Wilo: Rli tungependa kama processing plants za kutengeneza mambo ya leather indudtries.

Trandator Kakmokecha karuun cho ngoghoy tukun

Wilo: Hizo ngozi zitengenezewe hapaiili watoto wetu wapate kazi na kugjiriwa katika ma-factory hizo. (clapping)
I nter preter : Lenye tinga men tukul
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Wilo: Yapili nitaongea kuhusu mipaka ya Pokot na Turkana.

Trandator : nyop odeny, lenyangda soremwok

Com. Adagala: (inaudible) ..... kitu ambacho ni mpya kabisa. Something very new on the boundaries. | want something very
vary new. Enddea

Trandator : Omochan kugh nyo red kaikay,

Wilo: Mambo ya boundaries nitaongea kwa sababu ardhi ni raslimdi kubwa,

Trandator : Lenye Soromut po korencha

Wilo: 99 kama Wa-pokot tumechukuliwa makosa kubwa kwa sababu mambo ya cattle rudling inapotokea ama vita vya
mifugo watu wanasema tunapigania tu ng’ ombe, 9 ng’ ombe.

Trandator : Kpoyeghena nyungutyan melo tiich ompun

Wilo: Tungpiganiaardhi nad ardhi yoyote. Ardhi ya dhamana. (clapping)

Trandator : Melo nyungutyan ongut

Wilo:Kwa hivyo ningependekeza ya kwamba zile boundary wakoloni waliweka kati ya Waturkana na Wapokot ziwe revised.
Trandator : Wolo nyuu lenye ngd soremwok, kle otino kikir musunyon

Wilo: Kwanzia Kailongo hills mpaka Apuke turegeshewe hiyo ardhi.

Trandator : Kungata Kolongd mpak Apuke kuu mwishe njaa

Wilo: Hayapili i mambo ya security. Yatano ni security.

Com. Adagala: lwe yamwisho.

Wilo: Yeah, hii ni yamwisho lakini utanipatia moja ya mwisho.

Com. Adagala: Hii ni yamwisho, endelea haraka haraka

Wilo: Sasa ningependa ya kuwa kwa sababu security ni (inaudible) kwa serikdi kwa wilaya zake ningependekeza ya kwamba
kama serikdi inashinda kunilinda kama Mkenya na mdi yangu ije inyakuliwe na mwingine nina nafas ya ku-complain katika
sherianakortini ni regeshewe ama niwe - compensated mdi yangu ile imeenda pamoja namimi mwenyewe kama maisha yangu
imeenda, dependants wangu wawe compensated. (clapping)

Com. Adagala: Haya asante sana.

Wilo: On education Madam. Ya mwisho ni mambo ya dimu (com. Adagda Pendekezo) Ningependekeza ya kwamba
watoto wa Wapokot kwa sababu wadibakia nyuma wakati ya ukoloni, ningependekeza ya kwamba wapewe compulsory,
primary na secondary education na serikdi 1-fund hao for 25 years (clapping). Asante sana

Com. Adagala: Asante Richard Obare, Longericho..

Com. Kangu: Longrichaoto Abadungo.

Com. Adagala: Ukija hapa uwe tayari kutoa meoni yako.

Abadungo: Atoingun yeete iluku tayari
Trandator : Mginayangu ni Longirichoto Abadungo.
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Abadungo: Kainotuut ko chan kuu Longartoto Akadungo

Trandator: Natoka location ya Masoli

Com. Adagala: Pendekezo tatu, uchague ile iko muhimu na useme, mambo mapya.
Abadungo: Nyopo somok kuu kla nyoo le muhiimu

Trandator : Nasema tatu tu vile umesema

Abadungo: somok kule

Trandator : Yde nasemani uchungu ule niko nao kwa maswala yangu.
Abadungo: Cho omwoghan kuu uchungu nyoman

Trandator : Kwdi nilifukuzwa kule, ya kwanza neomba ulinz. (interjection)
Com. Kangu: Zungumza kwa sauti bas.

Abadungo: Ngadana nyo karaam

Trandator : Yakwanzavile nilitoka Masoli nilifukuzwa na mwingine.
Abadungo: Nyopo Tagh

Trandator : Vile nilifukuzwa niko location ingine sasa.

Abadungo: Kikiyonanun, omitan Location too anga yee

Trandator : Ili vitu yote nilikuja navyo kutoka Masoli viliisha vyote.
Abadungo: Tukuu chan chopo Masol kiiwonyo

Trandator : Nasema sasa asante vile mmekuja

Abadungo: Kamwaghan lo soro ompo wolo kapkanakwa

Trandator Nasema sasa gjui hii katiba mpya itakuja kuniokoa ama hapana.
Com. Adagala: Sema vile unataka ikuokoe mzee.

Abadungo: Mwagha lo soruu nyii lonee

Trandator : Anasema anaomba KPR kamavile iko Turkanaili rudi huko area yangu.

Abadungo: Oson ripii KRR lee Turkana tamulan korenyaan

Trandator : 1li niende kule nipate ng’ ombe, nipate kondoo and mbuzi.
Abadungo: Atolapay taa mulan onyoru kyakinechan

Trandator Yanpili, ili nifanane na wengine wote wako Kenya, kwa location yote,
Abadungo: Nyop odeny, talukwan lee chii anga,

Trandator : anisadie initeremshie mgi mpaka huko Masoli

Abadungo: osoman katibanu red kungarachanun kupaa pogh mosol
Trandator : li nipate shule ya kujengea watoto wangu kule Masoli.
Abadungo: Atonyorwan skul nyo nyopo monungeechan masol

Trandator : Ili watoto wangu wapate masomo kama kwa location zingine zote.
Abadungo: Atakusoman monungechan lee location tiin lowur

Trandator: Sasamimi ni mtu yamaswai nakaa kamatu kama kipofu.
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Abadungo: Alatan chepkaroot paat

Trandator : Serikdi ikiweza kabisa iniletee mgi kuleinipe uinz nitaenda mbio kwa kuweka watoto wangu shule kwa haraka
sana mpaka niwe sawa na wengine.

Abadungo: aoipukwanuun pogh nko riipy, owetan oyokchuuni monungechan skul angoran rnyuu par

Com. Adagala: Pendekezo latatu.

Trandator : na nipate kulima shamba.

Abadungo: nyoni ongut

Trandator : Ni hayo tu mimi nilikuwa nataka mimi.

Com. Adagala: Asante sana tumedewa na tumeskia Joseph Yego hayuko? Songa karibu tafadhdi kunjeni karibu tumdize
haraka atafuatwa na Joseph Seiketel na Joseph Aletang. Wako? Songa karibu.

Yego: Nyoni atolekut Richard yego

Trandator : Kwa mginayangu natwa Joseph Y ego.

Y ego: Kurenanun Joseph Yego

Trandator : Kile cha maana ambacho ningependa nisame, nataka niongee faidaile iko hapa kwetu West Pokot.

Y ego: omochan omwoghey oo kinyighut nyo miteni Pokot

Com. Adagala: Pendekezo, mwambie aseme pendekezo.

Trandator : Sema pendekezo.

Com. Adagala: Ungependavipi kwa hiyo mgi Yapili...

Y ego: Omwoghan ompo ngd kaghun nko sima atolapay tokusomon monungecha kule ompo wolo tungetii mangwa

Trandator : Kwa sababu tuna mawe, kodi pamoja na sima medini yote. Tungependa watoto wetu wasome bure kwa gili ya
hiyo.

Y ego: Ompowolo ktungocha kaghi nko maat. Kakchomecha kunyoru moonungechaa masomo kule

Trandator : Na pendekeza kwamba kuhusu shamba inatakiwa iende kwa mikono ya mwananchi badala ya mtu atoke Nairobi
ae apeane hapa

Y ego: Omochan ngd pareen kumiteni morii piichini kusir piich chopo Nairobi

Trandator: Nasema hivyo kwa sababu mara nyingi sana watu wanatoka Nairobi wanatumwa kutoka kwa Commissioner of
Land hdafu wanakuja kupeana shamba hapa.

Com. Adagala: Pendekezo latatu?
Y ego: Mwagha wolo imochtonyi

Trandator : Kuhusu mambo ya Tranzoia tunasema kwambani shamba letu ambao Mzungu aitupokonya, tunataka sasa turudi
kule wakati huu.
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Y ego: Ompo para Transoia, kiyonenecha musunjon ori.

Trandator: Tunataka sasa muweke kwa vitabu vyenu kwamba hilo shamba Mzungu dipata M pokot hapo.
Com. Adagala: Haya asante. Joseph mwingine Joseph Seketei”? Pendekezo la tatu na uharakishe.

Seketei: Mimi ni Joseph Seketel.

Trandator : Kurenanun Joseph Seketei

Seketei: Nayafutayo n mapendekezo yangu.

Trandator : Omochan loo,

Seketei: Yakwanza kamati iundwe ya kudhibitisha pesa za Wabunge wanavyo lipwa.

Com. Adagala: Second,

Trandator : Nyop odeny,

Seketei: Yapili, ni kuwa watu, kulingana na mambo ya umaskini, tgiri wa kwanza wamekuwa ni Wabunge, Councillor na

labda Minigters. Sasa wae wamaskini wenyewe hawaangdiwi lazima hilo jambo liangdiwe na katiba.

Trandator : Nyopo tagh mchiini keyaar komiity cho rosoy ropyeeni bungen nko kansdlen, minisers ompo woli kakwutyegho
chde megh tya

Seketei: Yatau ni kwamba, kuna mambo yaraslimdi, tafadhdi, watu wemeweka pesa zao nje na huku wanauambia budget
iendelee. Budget itaendelea kivipi iwapo pesa zote ziko nje?

Trandator : Somok, ngda tukuu koor. Muchoo loone kuleet kooro kmiiteni ropyen sany nyaa?.

Com. Adagala: Geuza swdi liwe pendekezo.

Com. Kangu: Na hawawako na pesa nje tufanye nini?

Seketei: Tafadhdi kwa wae wako na pesa nje ningependelea kuwa, hawa watu walete hizo pesa ndani tuziweke kwa zle
ma-account ambazo ziko katika nchi yetu ili tukifanya budget, pesa ziwe hapa kuliko kusema tufanye budget kwa pesa ambazo
hazipatikani.

Trandator : Oyokunoo ropyeeni kupka koor takungarakecha.

Com. Adagala: Ametel Joseph

Com. Kangu: Josphine Komen, Josphine Komen haraka haraka mama
Josphine: Lawd Josphine

Trandator: Asanteni sana, Macommissoners ambao wamekuja.

Josphine:  Soro nyo wou commissoners ompo pkanengwa
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Trandator: Kwa mginayangu naitwa Jogphine Komen kutoka Seger.
Josphine: Kurenanun Josphine Komen nyopo Soger

Trandator Kile ambacho ningetaka kuongea, naongea juu ya mgi.
Josphine: Ombo ngda pogh

Trandator : Kwa hayamgi yote Mungu ametupea hapa kwa huu mto,
Josphine: Kikungarecha Tororot lawetinee

Trandator : Naomba katiba ya Kenya, ningependekeza ya kwamba mambo ya rdief iishe, iwe ya kununua ma-pipes na

kutengeneza mgji.

Josphine: Kosoman Katiba ompo ngda Rdlief kuyiiwekcha pogh
Trandator : 1li tupate kulima mashamba yetu.

Josphine: Takenyorunocha pareenicha

Trandator: Kwdi hii nchi yetu ya Pokot ni mahdi plain ni kubwa sana uwanja tu wa kulima ijgpokuwa hakuna mgi ambayo

inaweza kufanyaiive
Com. Adagala: Haya pendekezo lingine? Tumeandika hilo.
Josphine: Mwagha anga nyuu

Trandator: Kitu kingine ningependa kusema ni mass media, yaani KBC tungetaka iwe karibu na 99 Wapokot ili tupate

kuskia maneno.

Josphine: Kmokecha sauti pokot koreencha.

Trandator : Ningeongea pia kuhusu mambo ya KWS kwamba kwa sababu tuko na wanyama hapa karibu, ingefaa watoto

wetu wagjiriwe wafanye hiyo kazi hapa karibu.

Josphine: kmokecha kekiir monungecha Game Reserves.

Trandator: Yakumdizia, mambo ya barabara. Ningetaka serikdi iangdie mambo ya barabara
Josphine: Barabaren kuros soch klenya kaporo chepkaghun

Trandator : Ningependa serikdi iangdie mambo ya barabara zetu hiz

Josphine: Koomochan kurd barabara soker

Trandator : Kwanza iko barabara ingine inaitwa Chepkwon to Kaporo.

Josphine: Miiteni parapare korencha chepkwo nko kaporo

Trandator: Huko Seger ni mahdi safi sana namahdi watu wanapenda na maendel eo.
Josphine: Kchomeecha kiletat piipo soker

Trandator : Na ningependa tu barabara ifikie

Josphine: koo omochan barabar kurdi

Trandator : Asanteni sana watu wa katiba kwa sababu mmetufikia Ni hayo tu.

Com. Adagala: Interpreter, isthere Pokot service on KBC?

Trandator : Thereis but iko mbdi haiskiki hapa. ko Kisumu

Com. Adagala: Haya, Dr. Rad Slimku dakika moja. Ok mwingine Paulina Elicha, Smon Limangole Bli Limokuria, David
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Kamama, Longomoru

Com. Kangu: Haya dakika mojamzee. Haya huyu ndiye wa mwisho bas. Huyu ni wa mwisho.

Com. Adagala: Haya endelea.

Trandator : Unaongea Kiswahili ama Kipokot?

Henry: Kiswvahili

Trandator : Haya semajinalako sasa

Henry: Henry Lomekuria  (voice: anaongea Kipokot?)

Trandator: Anaongea Kiswahili

Henry: Hapo mbdeni kulikuwakunaitwa .... (interjection sema jinalako) Nimesema Henry Lomekuria.

Com. Adagala: Can you do quickly kamamtu ambaye ako na haraka. Ok point one.

Henry: African Tribuna Court, yaeni kes za mashamba zirudi kwa wananchi, tupeleke hiyo kes kwa...

Trandator: Yighalavd we

Henry: kwa sublocation tuseme wazee one, ikikuja kwa location wazee two, haikuji kwa divison mimi nataka namna hiyo.
Com. Adagala: Ni hiyo pekee yake.

Henry: Kunayapili, sasa tuko namines, tunaona hii mambo (Interjection: Com Adagda Speak quickly) | trust land. Utaona
Commissioner fulani na President ana powers. Tunataka hizo powers zirudi kwa wananchi.

Com. Adagala: Pendekezo? Zirudi kwa mwananchi. Ok endelea.

Henry:  Eeh mwananchi. Haya mambo ya budget report. Ikifanywa huku kwa Parliament ingpitisiwa hivi na hivi
(interjection)

Com. Adagala: Pendekezo?

Henry: Mwananchi gpatiwe kiddezo vileinaenda ndiyo tujue ukwei kamani pesa zimetengwa kamani schoal....

Com. Adagala: Unataka kiddezo pekee au unataka kuwa na decison hapo?

Henry: Hapana pendekezo. Vileimepitiswa huko tujue mpaka hapa on the ground.

Com. Kangu: Mudezwe?

Henry: Onthe ground. Ndio tudezwe.

Com. Kangu: Mjue mmepatiwa pesa ngapi?

Henry: Ndio namna hiyo.

Com. Adagala: Haya asante. Rad ako wapi? Ragl wewe ndiye wamwisho sasa. Rad haraka

Rael: nyii nyopo surum

Trandator : Anasema (sema jinalako) Jnalangu ni Rad Sliano.Dr. Rad Siliano.

Com. Adagala: Mama endelea. Rad tafadhdi zungumza kwa haraka.

Radl: lavd

Trandator: Asante sana kwa katiba ambayo imetupatia nafas kama hii tuna furaha sana.
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Rael: Soro ompo poroyunegtenyu

Trandator : Ninafuraha kabisa kwa kuwa imetupatia nafes.

Rael: Otungon ngorokyoo ompo aswanete

Trandator : Imetuwezesha wamama, wazee kuongea. Tunafuraha sana.

Raedl: achayotuun kengddacha

Trandator :Kwa upande yawanafunzi ambao wamezdiwa katika ulimwengu huu,
Rael: Ompo monungoo skultin

Trandator : Ambao hakunamtu anawgai ama kuwasomesha,

Rael: mominyee chii nyo someshonoy

Trandator : hakuna mtu anawatazama hakuna mtu anawgai kwamba kuna wengine wana shida kubwa kubwa
Rael: Mominyee kigh nyo kikonecha seminanoni kikipecha

Trandator : S tulienda seminar ingine, tulipoenda seminar mpaka tukamaiza,

Rael: Kchiich chepsakutis chopo kienysii

Trandator : hakuna kitu tuliambia wale tulipatiwa hata kidogo.

Radl: keepecha kule lenyoni

Trandator: S9 ni madaktari wa kienygi ambao tumeenda course mpaka tukamaliza.
Rael: Kmokencha kengorokecha

Trandator : Lakini hata hivyo hakuna zawadi tumepatiwa

Radl: kmokecha mshahara

Trandator : Tulienda hivyo hivyo bila kusaidiwa

Com. Adagala: Ungetaka nini ifanyiwe kwa madaktari wa kienygi.

Rael: Ochan ngarakate tya

Trandator : Tungependa tupewe msaada, tusaidiwe

Com. Adagala: Anataka msaada au mshahara?

Rael: kmokecha kiingorokuut

Trandator: Tungependa tupewe mshahara tugiriwe, tuangdiwe kama madaktari wa kienyenji kwa sababu 99 tunasaidia
(clapping)

Com. Adagala: Ok, yamwisho.

Rael: Kmokecha ropyen lee chepsaktiss po kau

Trandator: Nina furaha sana kwa sababu nyinyi mmepokea kuandika haya, nina furaha kabisa neamini mtaweka vizuri
nimefurahi sana.

Com. Adagala: Asante sana daktari.

Com. Kangu: Haafu tutapatia huyo kijana

Com. Adagala: Huyo kijana diomba 5 seconds ako wapi?
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Paulina:  kasoon dakiken muut

Trandator: Naitwa Paulina Elicha (interjection)

Com. Adagala: Ungua nilikuita hukuweko. Huyu kijana ndiye wa mwisho. Ukiongea pole pole mama utapata mwana g
wako.

Paulina: Nyii nyop suum, ngdda

Trandator: Ningetaka kuongea kuhusu kutahiri was chana.

Paulina: Ngalaa muutat nyopo tipiin

Trandator : Kwa kuwa naona hivyo tunawatumikia wamama tunawazdisha

Com. Adagala: Pendekezo?

Paulina: ompo wolo kchiicha kama yeechen

Trandator : mama anaweza kugonjeka mpaka awe na hiyo nini..wakati mtoto atakuja.

Paulina: ompowolo yiichogh monungoo nyoman

Trandator : Tunataka tupewe msaada, angdao tupewe kitu kidogo 99 tukumbukwe kama wakunga wa kienyenji
Com.Kangu: Mid-wife?

Trandator: Mid-wife. llekazi tunafanya tunasaidia madaktari kwa hivyo tunataka tujdiwe natusaidiwe.

Com. Adagala: Mama nani anatahiri watoto?

Paulina: Ngoo nyinii le mutinde nyaa?

Trandator: Anasamawae wanatahiri wasichanan wamama

Com. Adagala: ... ikiwa unaahiri kwa sababu kilamtu anazungumza kutahiri hakuna mtu amesemamimi natahiri wasichana
Paulina: Kamwaghan loo ochan kama ghecho paat

Trandator : Mimi nimesema nazalisha, 9 kusema natahiri

Com. Adagala: Ok. Ungependa nini upande huu?

Paulina: Kemochenyii lone?

Trandator : Nilikuwa nimetoa pendekezo langu kwamba wamama wastahiriwe na tena nisema wae 99 ambao tunazaishwa
tusaidiwe tupewe kitu kidogo.

Paulina:  Owou machiini kekonecha kugh njo munung

kwa serikadli.

Com. Adagala: Angependa kusaidiwa vipi?

Trandator: Wagiriwe kilamwezi wepewe kitu kidogo.

Com. Adagala: Alisemahivyo au hiyo ni yako?

Paulina: Kamwad lenyooni nya nyenyii?

Trandator: Asante sana kwa katiba iandikwe mimi naitwa Paulina Elicha

Com. Adagala: Imeandikwa jisgilishe, andika jinalako hapo nyuma Kijana wewe ndiye ya 5 seconds?
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Thomas: Yesh,

Com. Adagala: Dot com nataka 5 seconds.

Thomas. Sasamim nataka mapendekezo pekee yake. (Voice jina?) Jnani Thomas Lokashapdi.
Trandator: Kurenanun Thomas Lokashapdli

Thomas: Mapendekezo yangu ni haya

Trandator: Omochan loo,

Thomas: S9 tunaomba yaani vyamavya Kenya viwe vitatu pekee yakeili Kenya ikitaka iendelee
Trandator: ksomecha chameni kenyakluku somok kule

Thomas: Rili, tunataka tuwe na Lower House na Upper house.

Trandator: Nyopo odeny, kmokecha koo nyo munung nko nyopo paraak

Thomas: Na upper house inatakiwa kwa mkoa minane tunataka wazee watano tano.

Trandator: Koopo parak kluku nyopo piich chole muut

Thomas: Bilakudi dimu, nabilakujdi nini. Hiyo ni pekee yake baraza ya wazee.

Trandator: Mominyee kenguutu loo kesoman chii nya anda eweo

Thomas: Hddu ile lower house iwe tu kama kawaida ya Wabunge.

Trandator: Kopo nguny kuluku nyopo wabunge pat

Thomas: Yatatu, wae Minigers wa Kenya wawe ni professonas. Wabunge wawe kwa lower house.
Trandator: Atolgpay kluku minigeni piich cho kisoomon ompo kopo nguny

Thomas: Haafu, katika West Pokot tungua ya kwamba ( Interjection: Com. Adagda Pendekezo? pendekezo tuliwekwa
kamani closed digtrict na Wakoloni.

Trandator: Ompo koro pokot, kmokecha kluku masomo kule

Thomas: Tunataka serikali sasa wasomeshe watoto Wapokot primary, mpaka secondary, mpaka universty free.

Trandator: Kungata kopo 8 kwit kopo secondary, masomo kluku kule

Thomas: Hdafu viongozi wawe wanachaguliwa na raia hatutaki  wawekewe vikwazo i kwa sababu tumewekwa kama
closed didtrict, wachaguliwe naraia wenyewe.

Trandator: Mokchomechanye kemwagh loo piich cho kloy raia kuu piich cho kimotungrnye masomo.

Thomas: Ichaguliwe biladimu kwa sababu  (interjection)

Com. Adagala: Haya tumedewa. Asanteni sana watu wa Sigor, eeh muda ndiyo umekosa tumefurahi kuwa hapa na
mmetukaribisha vizuri. Tungependa kusema mbdeni  hayo mambo yote yameandikwa, yatarudi kwa report. Na rnyinyi
wenyewe mtasoma hdafu baadaye tutakuwa na conference ya nationd ya katiba. Na, gkilizeni, wakati huo watu watatoka
watatu kwa digtrict. Moja lazima awe mwanamke aekilishe digtrict, mwingine councillor au mtu mwingine na watatu atakuwa
huyo mnaweza kuchagua vile mnataka. Na watu kwa conference hiyo watakuwa watu mia Sta na zaidi. Wabunge watakuwa
ndani, 99 tutakuwa ndani, makanisa, mosques wote watakuwa ndani, na tutgadiliana mareport yote yametoka kwa sehemu
miambili na kumi ya kuakilisha kwa bunge. Ile tutakubdiana, tutaweka sahihi, watu watekubaiana wataweka sahihi, na ile
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hawatakubdiana, itarudi kwa wananchi. Na itarudi kwa meoni ya wananchi kura ya kupiga kwa meoni, kuona nini tutataka
hiyo itakuwa ndio au la Ndio au la, kwa sababu hatuwa tumeskizana. Haafu hiyo yote itaenda Parliament, na Parliament
ndiyo sasa itaangdia na kusahihisha kila kitu kiko sawa na kupitisha..

Hiyo Bill itakapopitishwa, na kuzaiwa, ile nzee itekufa Sasa ndiyo tulitaka mzungumze kabisa kamili tukiandika tuandike
kabisa. Na mngualazimatuskizane watu wote wa Kenyatuishi pamoja. Ok? Lazima tuskizane kwa sababu haitakuwa sasa
mambo watu wa Nyanza watataka yao, iwe yao - itakuwa ya pamoja.  Ndiyo Katiba inashikenisha watu wote pamoja.
Tumeshukuru Mungu awabariki, mnaona sasa lazima tuende lakini ingekuwa hdi ingine, pengine tungekaa mpaka saa kumi na
mbili. Mungu awabariki, tungependa mzee atuombee Pastor au Reverend, yuko? Au Muidam kwa sababu tulikuwana ombi la
Weakristo, ukiwa na mambo mengine yoyote, andika umpe Didrict Coordinator atume. Kama hujui kuandika muambiye yeye
aandike na aume hiyo barua kwa Nairobi headquaters ya Tume. Tumefurahi sana. Mtu wa kuomba?

Maombi: Ok tuombe. Baba na Mwana... Tunashukuru Mungu Baba wetu kwa sababu huu ni wakati mwingine ambao
umetayarisha kwa gili yanchi yetu. Mungu uibariki ile kazi yote ilifanyika leo, kila jambo limesemekana leo tungua ni mpango
wako, na hata Commissioners wetu ambao wanaendeea kufanya kazi hii, uwabariki na kuwapatia mawaidha yote ambayo
watapeana kwa wae wengine. Kwa hivyo Baba utubariki nchi hii ya Pokot, na Kenya nzima, ili wawe pamoja na wawe kitu
kimoja katika wakati wote ambao wataishi nchi yao hii. Baba ulibariki kila jambo ambao tumesema leo ili itusadie na

kutuongoza katika jinala 'Y esu Kristo Mwokozi wetu. Amen
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