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Present:

Com. Salome Muigai

Com. Dr. Mohamed Swazuri

Secretariat Staff in Attendance:

John Watibini                -        Programme Officer

Gladys Gichuki        -        Asst. Programme Officer

Asha Boru                -        Verbatim Recorder

The meeting was called to order at 9.45 by Com. Salome Muigai as the chairperson.

Com. Salome Muigai:   Rasmi na kikao cha dharura cha Tume, lakini kabla  hatujaanza  ningetaka  kumwomba  mmoja  wenu

atufungulie kwa maombi tafadhali.

Mwenyezi Mungu Baba, haishie milele, tunasema ni asante  kwako Baba,  tunatoa Tume hii kwa mkona wako,  katika tarafa hii

yetu ya Butere, na Baba twakabishi mkononi mwako, kila mmoja ambaye amekuja kwa ajili ya kutoa maoni yake baba,  wewe

mwenyewe  upate  kuwalinda  na  kuwasaidia,  watakapokuwa  wakiwasilisha  maoni  yao  Baba,  nguvu  ya  roho  mtakatifu  ipate

kuonekana kwako.  Asante Baba Mtakatifu kwa ajili ya siku hii, tumeiombea na tumeitazamia kwa muda mrefu. Ingawa Baba

katika  kikao  hiki,  tunamkumbuka  commissioner  ambaye  ameaga,  Baba  Oki,  ukae  pamoja  naye.  Linda  roho  yake,  na  sasa
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wenzake ambao anafanya nao kazi Baba, watakapo maliza kazi hii kwa wakati unaofaa tutasema ni asante. Mkono wako Baba

upate kutukumbatia, tunapoanza na tutakapomaliza, kwa Yesu Kristo aliye Bwana. Amen.

Asante  sana  kwa  maombi.  Sasa  ningetaka  kuwajulisha  sisi  ni  akina  nani.  Nina  mwenzangu,  mwanakili  mwenzangu  mwenye

atawambia Jina lake, hili msikie pia sauti yake.

Com. Swazuri:  Hamjambo, mimi naitwa Mohammed Swazuri, ni Mwanatume.

Com. Salome Muigai:   Nami jina langu ni Salome Wairimu Muigai,  na  mimi ndio  nitakuwa  Mwenyekiti  wa  kikao  hiki.  Pia

tumeandamana nasi, wafanyikazi kutoka ofisi yetu, tuna mfanyikazi aliye mkubwa wa wale wengine hapa, kwenye Kikao hiki.

John Watibini:  Mimi naitwa John Watibini, hamjambo.

Com. Salome Muigai:  Na pia na mwenzake mwenye kumsaidia kunakiri maneno.

Gladys Gichuki:  Mimi naitwa Gladys Gichuki, habari zenu.

Com. Salome Muigai:  Na pia tuna mwingine pale, mwenye kunasa sauti zenu moja kwa moja.

Asha Boru:  Hamjambo, naitwa Asha Boru.

Com. Salome Muigai:   Na  pamoja nasi,  pia leo tuna coordinator  wetu wa kutoka hii district,  tutamwomba asimame, na pia

hawajulishe wana kamati wake wa kutoka constituency ama kikao hiki cha Bunge.

Coordinator:   VERNACULAR.  Niko  na  wenzangu  ambao  tumekuwa  tukisaidiana  nao  kazi,  kuhusu  Katiba,  ndio

wamewezesha sisi kuwa hapa leo.  Nitawaomba wasimame, na kila mmoja atakuwa anasema neno moja na jambo, thank  you.

Imbayi Peter:  Mimi ninaitwa Imbayi Peter Morris, ninawakilisha vijana.

Mary Otari:  Hamjambo wote, kwa majina ni Mary Otari Wandati, kutoka Marama Central, nawakilisha wanawake.

Judy Kakasa:  Hamjamboni, kwa majina naitwa Judy Kakasa, nawakisha N.G.O.

Ruth Otieno:   Bushere Vusi, Ruth Otieno,  nawakilisha Marama North,  na  mimi ndio  mwandishi  wa  kamati  yetu  ya  Butere,

asante.
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Sasa  ningetaka  kuwaeleza  utaratibu  tutakaofuata  kutoa  maoni  yetu  ya  leo.  Kwanza  kwa  lugha,  sisi  kama  wanatume,  ama

kwenye tume, tunatumia lugha mbili, lugha ya Kiswahili na lugha ya Kingereza,  kwa hivyo una uhuru wa kutumia lugha yoyote

hiyo.  Lakini  ikiwa  hauwezi,  ama  huoni,  unaweze  kujieleza,  kwa  hivyo  lugha  pia  unaweza  kutumia  lugha  ya  mama.  Itatubidi

kumpata mtu wa kutafsiri.  Mara nyingi tukitumia lugha ya mama kama vile tunavyojua, inachukuwa mara mbili ya wakati, kwani

mtu mmoja atazungumza na mwingine atafsiri.  Kwa hivyo, kama wewe unaweza kujieleza kwa Kiswahili, hata kisio sanifu, sisi

wote hatujatoka Mombasa,  isipokuwa mwenzaangu Mwalimu Swazuri hapa,  wengine, hatuna hiyo  lugha  kabisa,  lakini,  kama

unaweza tu kujieleza tukakuelewa, basi hiyo Kiswahili kinatosha, ndio tuweze kupata nafasi ya watu wengi kuzungumza.

Pia, tuna utaratibu pia, ya ile unaweza kujieleza. Unawezakuwa wewe unamjadala wako, ama una memorandum yako, unaweza

kutupatia tu hiyo memorandum, ukajiandikisha, basi  ukaenda shughuli zako,  ama  ukaketi  kusikiliza  wenzako.  Unaweza  kuwa

pia una hiyo memorandum yako,  lakini ungetaka kuangazia  maneno  machache  juu  yake,  hatutapeana  wakati  wa  kutosha  wa

kusoma memorandum neno kwa neno. Kwa sababu mbili, moja ni kuwa,  memorandum zingine ni refu kabisa hatutapata nafasi

ya kuisoma, kwani kila mtu akija hapa anapata dakika tano peke yake.

Sababu ya pili nikuwa, sisi wanatume, ni kazi yetu kuisoma memorandum yako,  neno kwa neno.  Sisi tulio hapa,  na  pia wenye

hawako hapa pamoja nasi. Kwa hivyo tafadhali ukitupa memorandum, ujuwe tutaisoma.  

Unaweza pia kuwa ujaandika maneno yoyote  yenye  utatwachia,  lakini  ungetaka  kujieleza  tu,  kwa  maneno  yako  ya  mdomo,

ama pengine umejiandikia tu notes zako za kukumbusha  vile  unataka  kusema.  Basi  nawe  pia  tutakupa  dakika  tano,  ujieleze.

Ukimaliza kuzungumza, tuta,  naomba radhi,  hizi simu  zinatuata  sana.   ukishamaliza  kutueleza,  wanatume  wanaweza  kukuuliza

maswali, lakini hii maswali yenye tunakuuliza sio ya kujitetea,  sio ya kuuliza kwa nini.  Ni  maswali  ya  utueleze,  utufafanulie  hili

tukuelewe vilivyo,  tukuelewe vile unataka kutuambia. Kwa hivyo tunaweza kukuuliza swali moja, mbili ama matatu, hili ufafanue

mambo yako.

Pia  ningetaka  kusema  hili  ni  jambo  halali,  ni  jambo  lenye  limeidhimishwa  na  Bunge,  limeidhimishwa  na  sheria.  Kwa  hivyo

usiogope mtu yeyote kutoa  maoni  yako.  Hii  ni  jambo  lenye  limekubaliwa,  ni  jambo  ya  taifa,  na  maneno  yenye  utazungumza

hakuna mtu mwenye atakufuatia,  kukuuliza kwa nini uliambia kamati hivi ama vile. Hii ni jambo yenye  kila  mtu  anazungumzia,

wana siasa,  polisi,  kila mtu aliye mkenya, ana nafasi ya kuzungumzia, na uhuru wa kuzungumzia vile vyenye angetaka kusema.

Pia watoto, wanaume, wanawake,  hata watu wenye ulemavu, kila mtu anakubalia kuchangia maoni yake.  Kwa hivyo tafadhali

jisikie huko uhuru, kusema yote uliyo nayo.  Tumekubaliana dakika ni tano.   Usingojee nikuambie zimeisha, zimeisha, zimeisha,

nikikuambia mara ya kwanza, tafadhali tumalizie, ndio mtu mwingine apate nafasi.

Sasa  ningetaka  kumwita  mzungumzaji  wetu  wa  mwanzo,  na  huyo  ni  Obunaka  Shikumo  or  Shirumo?  Shikumo,  Obunaka

Shikumo karibu.
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Jambo moja kabla hajaanza,  ukianza unaanza na jina lako,  hili iwe kwenye kanda letu, na pia ukishamaliza unaenda  kwa  Mr.

Watibini, kujiandikisha kuwa umezungumza, asante

Obunaka Shikumo:   Okay,  my names are  Obunaka  Shikumo,  I  am  representing  St.Valarie  youth  group.  St.  Valerie  youth

group, wish to state  the following proposals  and views, as  pertains to the constitution  of  Kenya,  as  our  motherland,  as  here

below.

Language; language used in the constitution, should be   simple, for every Kenyan to be able to understand.

Preamble;  the  Kenyan  constitution,  should  have  a  preamble.  Should  ensure  separation  of  powers,  executive,  legislature  and

judiciary.

Legislature; 

a) Age of voting, to remain 18 years, onwards.

b) Age of parliamentary aspirants, to be 21 years up to 68 years.

c) Members of Parliament should serve for two terms of five years  each,  and once,  one fails to recapture  the seat  for the

second term, then he or she, should not qualify to make a third attempt.

d) The people  should have a right to recall the M.P,  if  he  fails  to  deliver,  through  an  opinion  vote,  where  five  thousand

votes will enable an impeachment of the M.P.

e) The constitution should cater for independent candidates.

Presidency; 

a) The age to be 35 years up to 68 years.

b) The president should not be an M.P.

c) The term of presidency should be limited to two terms, of five years each. And once one fails to recapture  the office for

the second term, then he or she should not qualify to make a third attempt.
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d) Presidential elections, should be separated form parliamentary elections, and should come first.

e) The president should only resume office, on securing 65% of the votes registered voters.

f) The constitution should cater for independent candidates.

g) The constitution should ensure, level ground for all candidates.

Provincial Administration should be transferred to Public Service Commission.

The post of Assistant Chief, and Chiefs, should be elective and should be limited to two terms, of five years each.

Basic  rights;  The  constitution  should  protect  security,  health  care,  water  education,  shelter,  food  and  employment,  as  basic

rights of all Kenyans. And this should be sole responsibility of the government.

The constitution should provide for compulsory and free education of both nursery and primary schools.

The constitution should define, and protect education system, Kenyans should have.  here, our view is to adopt 7.4.2.3,  of form

of education. which means, seven years primary, four secondary, two higher, and three university.

Should  address  the  teacher,  should  address  pupil  teacher  ratio.  For  both  primary  and  secondary.  The  current  ration  1:54,

primary and 1:27 secondary, is not realistic. Our view is should be, the ratio should be, primary, 1:20 and secondary 1:30.

Employment; the constitution should curve the disparity in the remuneration of Kenyan workers. Thus, one worker is paid hectic

salary and enjoys a tenureric periodical   promotions.  While  the  counterpart  works,  until  he  or  she  retires,  without  any  single

promotion. Yet at every point, the two had the same qualifications.

Also the constitution has to address, salary disparity. Where one worker earns, £1,800 annually and the other one earns £180,

000 annually.

The concept of quarter system, in admitting Kenyans to education institutions, colleges, and is a mere brain drain.   Our view is,

merit policy should be used.

Health  care;  our  view  is,  free  medical  care  for  all  Kenyans.  The  concept  of  cost  sharing  in  our  medical  services  should  be
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abolished.

The constitution should re-examine, the doctor, patient ratio.

With this, we thank you for the attention, thanks.

Com. Salome Muigai:  Please sign there.  Maloba Johnstone, it is your turn now.

Maloba Johnstone:  Maloba Johnstone is my name, I am a civic education provider, representing Butesero. At the same time,

I am a K.A.N.U chairman, West Marama sub branch.  I have here, my observation, or what I will need, at least looked into.

I would like a constitution, at least to have an Act or  a clause,  to outlaw, marriage by eloping.  Here I have a girl, she is taken

care of as a child by parents while young, up to the stage of eloping. Here parents seem to shade their responsibilities to this girl,

probably thinking it has been taken by the husband and his parents.  To an adverse, the boy was not marrying, but just trying for

about a month, it turns out that the girl is not married, and that she is to go back  to her parents,  where she had already lost the

sense of responsibility by her parents.  Here, this girl’s rights of belonging, are ready infringed and has no Act of taking the boy

to court of law.

During her one month’s stay, I am coming up with, I am just giving you reason why I think, but I have good results out of this.

So,  you see,  the results of this, of what I am talking about  is that,  the girl, the channel of inheriting is infringed by  this,  will  be

illegal marriage.  Now, if we outlawed, marriage by eloping, most likely, so that,  first you will leave me just to finish, because  I

am going step by step.

Com. Salome Muigai:  Go on.

Maloba Johnstone:   Because I had not completely what,  so that I come out with my, okay.   During her stay with  this  boy,

during the one month’s trial staying as an eloped girl. This lady, most likely has got herself pregnant, she is pregnant.  And by the

time she is chased away by this boy,  the girl is already pregnant.  The results;  the girl’s channel of inheriting is infringed by this,

will be illegal marriage.

Two, the best care, an offspring gets from happy parents, will miss on this she will be getting from this emergent marriage.

The girl is now dubbed second hand, and you see the moral of the girl is already infringed.

Four, her offspring may end up a street boy or girl.
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So, you see, this ones are my points supporting, why we should outlaw, marriage by eloping.

How do we prevent this? People marrying, out to sign a binding document. Soon as they think of it. dowry can even come later,

as per the document.

There should be an Act, completely outlawing marriage by eloping. That is my first observation, as that one goes.

The  second  one  is  just,  the  electorate  and  their  representatives.  Here  it  is  just  a  statement  that  I  would  like  done.  some

representatives become a nuisance, soon as  they have been elected.  We  should  have  a  clean  Act,  allowing  the  electorate  to

pass  a vote of no confidence,  thus the percentage,  at  least,  if we got a clause somewhere in our constitution,  which  stipulates

that,  if you become unhappy with your M.P or  your  Councillor  or  whoever  you  have  elected  to  parliament,  you  prove,  you

gather a certain percentage of people, the electorates. And then host the M.P or the Councillor, that one will be  at  least  good.  I

don’t have much.

Com. Salome Muigai:  Thank you for your views, Johab Maero.

Johab Maero:  Kwa majina yangu, naitwa Johab Maero Ashika, na mimi nakuja mbele ya commission hii kwa niaba yangu.

Kitu cha kwanza na tena na commission, mimi ningependelea yafuatayo.

Kama  mimi  mwanaraia  wa  Kenya,  serikali  ambayo  iko  kwa  mamlaka,  ambayo  imechaguliwa.  Ya  kwanza,  lazima  ijuwe

mwananchi ni nani.  Hiyo ndio maoni yangu. Lazima serikali ijuwe mwananchi anataka nini, ni kitu gani mwananchi anataka.

Kitu cha pili, mwananchi ambaye ndiye anaweka serikali katika mamlaka,  ni  kitu  gani  serikali  inataka,  ama  inaweza  kufanyia

huyu binadamu ama mwananchi wa Kenya.  Mara  nyingi sana,  serikali imesahau mwananchi. Kama naweza kumpa tu example

ya hapa juzi. Watu wanateseka kufuatana na malaria ama ugonjwa, serikali imesahau kabisa,  ni  ikisikia ati kwa  sababu  watu

iko ugonjwa mahali fulani ndio serikali inakimbilia. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Tafadhali tupe mapendekezo, wewe mwenyewe ungetaka kuona nini?

Johab Maero:  Sasa ningetaka ya kwamba, serikali ambayo inachaguliwa, itambui binadamu ama mwananchi. 

Serikali ambayo iko mamlakani, iwe ama a president awe katika ofisi kwa term mbili. Ya miaka tano.
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Na  katika  ofisi,  ikiwa  ako  mamlakani  kwa  hiyo  miaka  tano,  mwananchi  ambaye  amemchaguwa,  waite  elections  ya

maoni,mwananchi aone,  ama apige kura,  ati serikali inaendelea mzuri ama mwenye ako mamlakani anaendelea vizuri ama ako

namna gani. Kwa sababu ni mwananchi huyu, ndiye alimwandika katika hiyo ofisi.

Kuchaguliwa kwa officers, kama judiciary. Hiyo judiciary, iwe independent, iwe tu peke  yake.  Ipewe mamlaka ya kuchunguza,

kwa sababu hiyo,  ndio  mwananchi  ambaye  anafinywa,  saa  ingine  na  maneno  hapa  na  pale.  Anaweza  kukimbilia.  Lakini  iko

interference  nyingi,  kufuatana  na  hiyo  office.  Uwezi  enda  kwa  ofisi  ama  kwa  mahakama,  wewe  kama  common  man,  halafu

usikilizwe kwa njia nzuri. Na hiyo inatakikana, hiyo ipewe uhuru, mwananchi apewe uhuru  ya mwenyewe kujitambulisha, na ku

represent maneno yake, katika mahakama. Yangu ilikuwa ni hiyo peke yake.

Com. Salome Muigai:  Asante sana, tafadhali jiandikishe.  Enock Musungu.

Enock Musungu:  Kwa majina naitwa Enock Musungu, wa Salvation Army. Yangu ni machache.

Ningependa  serikali  ambayo  inakuja,  iwe  parliamentary  system  of  government,  ambayo  tutakuwa  na  prime  minister,  kutoka

kwa chama ambacho kitakuwa na Wabunge wengi, Bungeni.

Ningependa, raisi asiwe juu ya sheria. Sheria iweze kufanya kazi hata kwa raisi,  akikosa aweze kufungwa kama mtu mwingine

yeyote.

Raisi asiwe Mbunge.

Raisi aweze kumteua makamu wa raisi na ma ministers, lakini asiwe na uwezo  wa  kuwaachisha  kazi.   Hiyo  uwezo  iwachiwe

Bunge.

Raisi aweze kudumu kwa miaka  mitano, na akienda zaidi, iwe miaka kumi, ikiwa alikuwa anafanya vizuri. iwe miaka kumi na

akito kwa ofisi, asilipwe kitu baada ya kazi.

Ningependa sheria,  ifanye kazi kwa mkubwa, hata kwa mdogo,  kwa sababu,  sheria ya sasa  ifanyi kazi kwa mkubwa na kwa

mdogo. Mtu mkubwa akiiba kitu, hachukuliwi hatua, lakini watu wadogo, wanaumizwa sana.

Bunge; ningependa katika Bunge, speaker awe yeye ndiye ana uwezo wa kuvunja na kusongesha Bunge, sio raisi.  Kwa sababu

yeye ndiye anashughulika na mambo ya Bunge.

Ningependa Bill zinazopitishwa Bungeni, ziwe signed na Attorney General, mkuu wa sheria.  Raisi asi sign kwa sababu raisi ajui
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sheria,  mkuu wa sheria ndiye anajua sheria.  Kwa  hivyo  Bunge   inaweza  pitisha  kitu  mbaya,  na  raisi  anaweka  mkono.  Hiyo,

ninaonelea ni vibaya.

Ningependa  Kenya  Gazettew,  ambalo  linatangaza  mambo  ya  serikali,  liweze  kuuziwa  kila  mmoja,  liweze  kupatikana  kama

mafazeti ingine, tunavyo yapata.

Na Mbunge aweze kudumu kwa miaka mitano, na akienda zaidi iwe miaka kumi. Na  arudi nyumbani, hata asipewe u chairman

mahali popote. Kwa sababu kuna watu wengi wanataka kazi.

Ningependa  Bunge  isizugungumzie  mambo  ya  mishahara  yao.  Tuwe  na  special  commission  ya  kuzungumzia  mishahara  yao.

Kwa sababu wanapoenda hapo, wanazungumzia mishahara yao, wanaongeza zaidi, mpaka uchumi inaharibika.

Bills  of  Rights;  ningependa,  koti  isiwe  na  uwezo  wa  kuweza  kuweka  mtu,  ati  anaenda  kunyongwa.  Mtu  asinyongwe,  bali

afungwe maisha.

Uhuru wa kuabudu; ningependa iwekwe limit. Kwa sababu tumewachilia hiyo  uhuru, na tunapata makanisa mengi, hata saa  hii

watu wanaabudu shetani. Ambayo tunakuna ma accident mingi sana inatokeana na uhuru wa kuabudu.

Na upande wa chang’aa, ningependa kusema chang’aa iwe halali, na hiyo chang’aa inapokuwa halali, isiuzwe, iwe halali, watu

wakunywe bure, na ukipatika unauza ufungwe miaka saba.

Mambo ya mashamba; yawachiwe wazee wa kijiji. Hiyo board itoke kwa D.O, D.O asiwe mwenyekiti  wa Board, ajui mambo

ya mashamba huku. Hiyo mashamba irudi kwa wazee, wazee  wenyewe wajadiliane mambo ya mashamba na vile inaenda.  Na

hiyo title deed iweze kupatikana kwa kila mkenya.

Ningependa tena mambo ya mashamba; katika Katiba yetu, tuwe na kitu tunaita Jubilee.  Hili  miaka  fulani,  mashamba  inarudi

kwa serikali,  serikali inagawia watu,  kuingana na hesabu ambayo iko.  Kwa sababu tuna watu wengine wana mashamba, acre

elfu mia  tatu, na wengine hawana kama mimi ninavyozungumza hivi.  Kwa hivyo mimi ni mkenya.

Upande  wa  elimu;  ningeonelea,  serikali  iweke  elimu  kwa  watoto  wale  ambao  wazazi  wamekufa  kwa  njia  ya  ukimwi.  Kwa

sababu hii ni chango   la taifa nzima. Hao watoto  wasomeshwe kuanzia nursery mpaka form four,  mpaka  university,  hata  ng’

ambo wapelekwe.

Mishahara  ya  walimu;  ningependa  isiwe  ni  kitu  ambayo  inajadiliwa  kila  mara.  Katiba  iweke  mishahara  ya  mwalimu

inasongeshwa baada ya mwaka mmoja percentage fulani, walimu wanafanya kazi nyingi. (Interjection)
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Com. Salome Muigai:  Tafadhali malizia.

Enock Musungu:  Ninamaliza, namaliza. 

Kwanza hapo kwa walimu, nataka mwalimu wa nursery awe analipwa na serikali.  Kwa sababu tunaambiwa elimu ni ya bure,

nursery tumewachiwa.

Local government; Assistant Chief na Chief, waende transfer. Hao watu ni kama civil servants wengine. Wapelekwe transfer na

 maguru wapewe mishahara.

Police; police wasiwe ni police force,  bali wawe police serving. Siku hizi tuko na police force,  hata hawawezi kusaidia wewe,

wanakuumiza  tu.  Hawa  watu  wa  army,  wawe  na  kazi  ingine  ya  ujuzi,  ambayo  wanaweza  kutekeleza  na  kuingiza  pesa  kwa

serikali. Asante mengine mtasoma.

Com. Salome Muigai:  Stanley Muka.

Stanley Muka: My name is Stanley Muka, I am a retired civil  (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Mu?

Stanley Muka: Muka, M-U-K-A, a retired civil servant, both locally and internationally.

General remarks,  the constitution as  a document,  should be respected,  and to  me  a  constitution  is  a  sacred  document  which

should not be tampered with.  And once written, it should remain and serve for a long time. 

On that one I suggest that, if the two term presidency is upheld, that part should not be changed at all.

Constituencies; my humble opinion is a constituency should be fixed, and not just created  at  randomly. I am thinking personally

that 200, 250 will be enough constituencies to   serve Kenya.  

Parliament;  the  original  constitution,  majimbo  constitution,  we  had  two  houses,  senate  and  the  house  of  representatives.  I

suggest, that the two houses be re-introduced. A senate, personally I will think the best way for senate,  will be  to use tribes,  so

that tribes can be recognized rather than ignored as we ignore them now.
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There are  members who are  nominated to parliament.  my suggestion is this should be abolished.  There is no  need  to  appoint

anyone at all in the house.

Qualification  of  M.Ps;  I  think  ability  to  read  and  write,  and  speak  in  English  and  Kiswahili,  should  be  what  is  wanted.  If

education  is  wanted  at  all,  school  certificate  is  enough.  Degrees  are  not  wanted  for  parliament  work,  the  ability  to  practise

politics, to talk convincingly, is what is wanted in parliament.

Presidency, a very important institution, need to be respected. It’s job should be to coordinate, the activities of the government.

And be a                 (Inaudible) or a centre of gravity.

Ministries should not be created in the Office of the President at all. Ministries should be in their own line, and if any ministry is

in  the Office of the President, they should not help to coordinate work of other ministries.

So I say, the hold of the presidency should be two terms of five years each, as it is now.

While occupying the Office of the Presidency,  Ministers,  Assistant  Ministers,  top  civil  servants,  Permanent  Secretaries,  D.C,

P.Cs,  should not be  allowed to practice  business.  They should concentrate  on employment, if they wan to do  business,  leave

public work and go to business.

Top appointment should be vetted in Parliament, where the president has to appoint certain people,  commission of police,  what

Armed Chief defense should be, should be appointed by, should be vetted by the parliament.

Cabinet; I feel cabinet should be trimmed in the new  constitution, and the constitution  should spell the number of ministries we

need.  Personally  I  think,  eleven  to  15  ministries,  will  serve  the  government.  And  they  should  be,  maybe  15  –  25  Assistant

Ministers.  We don’t need a parliament that is full of ministers all the time.

On  Assistant  Ministers;  I  think  they  should  be  upgraded  and  called  Vice  or  Deputy,  in  which  they  can  be  deputize,  if  the

minister is away.

Judiciary, the parliament and the executive or  the presidency,  should indeed be separate.  Each with its own role to play, each

independent, that  coordinate to serve the same government.

The new government should certainly emphasis aspiration of those powers

Public Service Commission, I think should be strengthened, and appoint people and promote them to the highest possible level.
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Even need be the D.C, the P.C should be appointed by the Public Service Commission, they are civil servants. If they are  to be

appointed by the president,  then the Public Service Commission, short  list three names which should be represented and then

from there appointments made.

On land; I feel that, the Commission of Land or whoever is empowered to dish our land, should be the only person dishing land,

nobody else, no other authority should dish out land. And he should also prepare  due documents alone without anybody else,

not even the president is to issue land.

Human  rights;  I  consider  education  and  health,  two  top  human  rights.  education  should  be  up  to  a  certain  level,  should  be

decided,  universal primary education.  maybe standard one to standard eight, should be mandated,  and  easy  to  be  done.  and

means to ensure that they are carried out as done. same with health.

Cost  sharing, I begin to see  that there are  many people  who cannot even afford   the  cost  sharing,  no  matter  how  much  little

money they have to pay. So I feel, that they should be free service.

Com. Salome Muigai:  Your last point Sir.

Stanley Muka: Freedom of press, freedom of human rights should be upheld. Can you give me a minute to conclude?

I wanted to mention something in retirement.  Retirement age should be increased from 55 to 60.  55 being  optional,  60  being

mandatory, and that anybody who is on retirement,  should get a better  benefit,  a thousand shillings is a minimum. I think   less

than a thousand shillings for people who served a long time ago, and the shilling was strong, even less than a thousand shillings is

not valued. There is no need in fact to be on a rosta for retirement, when you are getting less that a thousand shillings.  You said

I can leave this view, it is written in the exercise because I haven’t finished. 

Okay thank you, I will conclude by saying, the constitution no matter how beautiful it is written, no matter when it is written, it is

the people who are going to implement, that will matter. If they want to tamper with it, they will tamper with it.  so  we must have

a clause which means that,  no tampering with the constitution once it has been done,  for the sake  of the old.  Thank  you  very

much.

Com. Salome Muigai:  Francis Shibola

Francis Shibola: Kwa jina langu naitwa Francis Shibola Shingoro, ninasonga mblele ya tume, kuwakilisha chama changu cha

Development Help Group. 
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Kwa upande wangu na maoni ya wenzangu wote,  wanaonelea kuwa,  nataka kama serikali ingelipendelea na tena maoni yetu,

huwa tuna register kila mwaka,  yaani tunajiandikisha kila mwaka,  lakini usaidizi wowote huwa hatupati.  Kwa hivyo  tunaomba

tume itusaidia, ikiwa itawezekana, serkali inayokuja wakati mwingine, iwe pesa ikitoka, iwe mkitusaidia kitu kidogo.  Watu wetu

wapate maendeleo na kusomesha watoto, kuwapeleka katika skuli.

La pili ni hivi, tungeliomba tume, watoto  wetu wakiingia katika nursery mpaka standard eight, huku kwetu huwa tunangaishwa

sana. na upande wa malipo kila mara watoto wakienda skuli. Tunalipa school fund, tunalipa nini.  (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Unapendekeza nini?

Francis Shibola: Mapendekezo yetu tungelionelea, afadhali serikali na tume ingetuwachia tu, tulipe school fund peke  yake.   Ni

hayo tu, sina mengine ya kuendelea nayo.

Com. Salome Muigai:  Naomba tuwe na mkutano mmoja, kwani tuna nasa hayo maneno yote yenye inakuja kwa kanda ya

kunasia habari. Kwa hivyo kukiwa na kelele, pia hizo kelele zinanaswa. Na wakati tutakapokuwa tukisikiza vile watu wa Butere

walivyosema, tutakapo kuwa Nairobi, hizo kelele zitatutatiza, kwa kuwasikia ile maneno yenye mlituletea. Kwa hivyo tafadhali

naomba, tujaribu kutulia, ndio tusikilizane.  Yusuf Makhokha.

Yusuf Makhokho:  Kwa majina ni Yusuf Makhokha, ningependelea kutoa maoni yangu kuhusu wezi.

Ningependa kutoa maoni yangu, serikali haingekuwa inakubaliana kutoa bond kwa mwizi.  Suspect,  ndio  anatakikana  apewe

bond, kwa maana anashukiwa tu ni mwizi, apewe bond awe nje.

Ingine,  sisi  tunalia  uchumi  umesorota,  ambapo  serikali  yenyewe  ndio  inatumia  pesa  nyingi,  kwa  kulipa  wizara  nyingi.   (

Interjection)

Com. Salome Muigai:  Unapendekeza nini?

Yusuf Makhokho:  Ipunguzwe.

Com. Salome Muigai:  Kutoka ngapi mpaka ngapi?

Yusuf Makhokho:  Iko ngapi saa hii?

Com. Salome Muigai:  Ungependa ziwe ngapi?
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Yusuf Makhokho:  Ningependa ziwe kumi na nane.

Com. Salome Muigai:  Jambo lingine, ama umemaliza?

Yusuf  Makhokho:   Jambo  lingine;  sisi  tuko  na  utamaduni  ya  Kiluhya,  tunafaa  tupewe  barua  ya  kungoja  ugeni,  tusiwe

tunauziwa barua.

Com. Salome Muigai:  Hizo  ni barua gani?

Yusuf  Makhokho:   Za  kunini,  tukiwa  na  sherehe,  uwa  tunaenda  kwa  O.C.S  kupata  barua  na  wanatuuzia,  badala  watupe

bure, kunugoja ugeni.  Nafikiri hiyo inatosha.

Com. Salome Muigai:  Asante sana, jiandikishe pale tafadhali.  William Anyanga.

William Anyanga:  Yangu ninataka kuchangia, ni kuongea juu ya Mbunge. Jina langu ni William Anyanga Makunda.

Mbunge afanye kazi, kuanzia Juma tatu mpaka Ijumaa. Kuanzia saa nne hadi saa tisa.

Mshahara wa Mbunge huyo, iwe shilingi elfu hamsini.

Mbunge ni mzazi, ni mchungaji na ni mzaliwa wa Kenya,  asipew e ruhusa ya kumeza mshahara ya watu mia mbili au mia tatu.

Kama retired, orphans, widower, waliacha kazi kwa lazima, wale waliwacha kazi kwa lazima.

Mbunge achaguliwe na raia,  tena awachiwe raia kumfuta, na kuwacha kuchagua mwingine. Hata hiyo ifanyike tu,  pia na  raisi.

Raisi  kama  amechaguliwa  na  raia  tena,  wawachie  raia  wamfute.   Ningekuwa  na  mengi  ya  kusema  lakini,  mengi  nilikuwa

nimeandika kwa Kiluhya, sasa nitampa tu huyu andike.

Com. Salome Muigai:  Umeandika hapo kwa Kiluhya? Elphas Amolo,                                         (Inaudible).

Elphas Amolo: Kwa majina ni Elphas Amolo Linyerera. Ningependa kuchangia mjadala wa administration.

Pombe ya chang’aa kwelie serikali imekataa,  lakini ya kwamba,  ni maajabu sana,  kuona ile  manyumba  yenye  anafanyia  kazi,

watu wa chang’aa ndio wana sponsor hao. Sasa chang’aa itakuwaje isimame.  Kwa hivyo mtu kama Assistant Chief na Chief,

wanastahili wawe na transfer.
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Ya pili, Chiefs na Assistant  Chiefs,  wanachukuwa  mavasi  yao  ya  serikali,  kuwa  silaha  ya  kuumizia  raia.   Unaweza  kumpata

Assistant Chief, anajua tu huyu ni mwanamke wa mtu, lakini anamfanya kuwa rafiki yake.  (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Unapendekeza nini?

Elphas Amolo: Ninapendekeza tu hiyo mjadala.

Com. Salome Muigai:  Ungetaka kuona nini ikifanyika, ungetaka tubadilishe nini, ungetaka sheria na Katiba ibadilishe nini?

Elphas Amolo:  Upande wa Assistant Chief,  akipatikana na makosa kama hayo, anastahili afutwe kazi.   Sina  mengi,  hayo  ni

yangu tu, niko na memorandum ile nitapeana.

Com. Salome Muigai:  Asante sana, ipeane pale.  Duncan Juma.

Duncan Juma:  I am Duncan Juma, and my views are;  (End of tape)

To  be  restored.  And  the  chairman  of  this  particular  KACA  ,should  have  some  legal  knowledge  and  not  appointed  by  the

president of the day, but by the parliament.

All senior civil servants like  the  Permanent  Secretaries,  Provincial  Commissioners,  Parastatal  Head,  should  be  vetted  by  the

parliament and not the president.

All  ministers  and  their  assistants,  plus  their  Permanent  Secretaries,  should  be  professionals  with  relevant  professional

qualifications and not necessarily M.Ps. 

There should not be a point of cost sharing primary education, and if need be, and the primary education,  there should be a fee

which should be levied, and should be uniform to all public schools.

The judiciary should have its independence.

The appointment of the C.J and the Attorney General, should be by a parliamentary committee, in charge of public service.

The president should not be above law, and should be convicted in a court  of law, whenever he commits a crime, just like any

other citizen.
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And  government  vehicles  should  only  be  used  on  official  duty,  and  should  remain  under  government  custody,  that  is  in  the

government security.

All vehicles should be kept at Police Stations, that is the government vehicles.

The constitution should be able to sate, and exact date, when the parliament life ends, and not be in the president’s hand.

All Commission of Inquiry, should be compelled to by law, to  make  the  finding  public,  and  there  should  be  a  time  duration,

when this should be done so.

And I also recommend that KACA be fully empowered to prosecuted,  and KACA should also be attached to the parliament,

not in the Public Account’s Committee and P.I, to follow up cases of corruption and embezzlement of public funds.

And  the  presidential  immunity  from  prosecution,  should  be  done  away  with,  so  that  the  president  can  be  sued  for  any

misconduct.  This will make them more accountable.

The public order Act should be reviewed and Kenyans be allowed to freedom to drink their traditional brews like Busaa.

And Kenyans should also be allowed to organize meetings, and meet without police interference. 

Before any such is done by police, the policemen should be able to produce a search warrant,  and this should be signed by the

chief and the sub chief, and they should also be accompanied by a village elder for identification purposes.

And anyone who wants to invest in a country should do so freely without a lot of this red tape.

The media should be liberalized in a way that, anyone wishing to broadcast,  should do it freely, and it should not be  owned by

the ruling party in power.

The position of Assistant Chief, should be scrapped and instead,  the Village Headmen, should be empowered to deal  with this

village issues, in conjunction with the Chiefs and the D.Os and they should be paid, there should be some salaries to them.

And the chairman of the Land Board should not be a foreigner, but a local person,  that is,  the D.O should not be  the chairman

of the Land Board, because he does not know what has been happening in the local area.

And corrupt civil servants, if found to have a case to answer, should relinquish his public office, until the verdict is reached.
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Any civil servant found guilty of embezzlement of public funds, should be forced to return back  the money and dismissed from

his duties.

And  there  should  be  a  limit  on  land  possession  or  ownership.  In  that,  beyond  that  particular  limit,  the  rest  of  the  land  is

supposed to be repossessed by the government, and given to squatters. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Is that your last point?

Duncan Juma:  No.

Com. Salome Muigai:  Then give me the last one.

Duncan Juma:  There should be one man one job situation, so that everybody gets a share on the government resources.

Com. Salome Muigai:                                                                  Inaudible.

Two, you said that, you have talked about village elders. Are village elders men or they women or are they mixed, what is it,  tell

the situation.

Duncan Juma:  The situation is that, we have women and men.

Com. Salome Muigai:  Okay, number of acres?

Duncan Juma:  A maximum of a thousand acre, beyond a thousand, the rest of the land is supposed to be  repossessed  by the

government.

Com. Salome Muigai:   That is his opinion, each of us will have a chance to come and  give  his  own  views,  thank  you  very

much. Bernard Chema, a student, followed closely by Dolphin Okotchi.

Bernard Chema:  On behalf of the school, I present the following. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  The name?

Com. Salome Muigai:  The name is Bernard Chema.
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Bernard Chema:  The president should not be above the law. this is to reduce the chances whereby,  he has mistakes and not

judged accordingly or immediately.

Number two; free primary education and reduction in secondary school fees.   This is due to the economy of Kenya,  whereby

some parents cannot afford to educate their children, because their earning is not enough.

Point number three; the position of the Provincial Administration, should be elective.  This is to have a representative from each

tribe or rather community.

There should be also free education to the disabled children, but should depend according to the parent’s ability.

Then, the ministers and other senior government members, should be reduced.  Number give.

The ministers and other governments, their salaries should e reduced.

The government should deal strictly with corruption within the leaders.

Money used on AIDS control ways, should be increased.

Then, for somebody to contest  for presidency,  he should have academic qualifications. Hereby I mean, he should have or  she

should have a degree.

Then the president post, should be reduced to create job opportunities to other many unemployed people, but learned.

Birthrate should be controlled. Every Kenyan must have a maximum of three, and for extra,  he should be or  the parents  should

be taxed.

Candidates  contesting  for  seats,  should  not  use  large  sums  when  campaigning  to  citizens.   This  results  to  more  cases  of

corruption.

Corporal  punishment is schools should be allowed, but with strict  guidance.  This is to  remove  the  Act  of  heavy  punishment,

whereby a student does the punishment for two hours, hence misusing the time.

Then, distribution of land,  especially  to  squatters,  should  be  strictly  looked  into,  rather  than  sparing  of  land  for  no  apparent

reason.  And yet many landless squatters are within.
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Com. Salome Muigai:  Inaudible.

Bernard Chema:   The buying and selling of local breweries  should  be  allowed,  but  under  license  and  the  sellers  should  be

given a specific time of selling these breweries.

Then  lastly,  harassment  from  the  police,  should  be  avoided.  And  anybody  to  be  taken  in  a  custody,  should  not  be  treated

miserably, thank you.

Com. Salome Muigai:  Thank you. Dolphin Okotchi

Dolphin  Okotchi:   Thank  you,  my  names  are  Dolphin  Okotchi  representing  the  Lunza  sub  location  youth  group.  I  am

representing the right of a girl child.

Inheritance; girls should have a share to inherit land, and the government should get  involved  to  see  to  it  that,  all  girls  should

have a share to inherit land. This due to lack of inhering land may arise to problems such as;  the girl may end up getting married

to families which are poor, and yet back at their home they had big lands, but they didn’t have a share to inherit.  Or,  the family

may give birth to only girls, and the parents of the girls may see  to it,  it is better  to sell the land, then they end up suffering, yet

the girls are there to inherit the land.

Com. Salome Muigai:   Excuse me, are  you a student here,  so why didn’t you have a girl student.   Give  the  name  as  a  girl

student, they are talking about their rights.

To  my second  point,  education.  the  girl  education  should  be  supported,  for  instance,  the  schools  should  be  supplied  with

enough facilities, such as  the facilities  used  in  the  laboratory.  This  is  to  encourage  the  girls  to  be  able  to  learn  more  science

technology which can improve the country

My third point,  the tradition should be weakened,  such as  inheriting women. This is so to prevent the spread  of AIDS,  or  the

girls being forced to marry at a tender age. This is to reduce their chance to achieve greater things. Those are my points.

Com. Salome Muigai:  Frida Wabuko.

Frida Wabuko:  Frida Wabuko represents Butesero na Kenya Women Finance Trust, Haki and Kimusingi.

Maternity leave; akina mama wapewe maternity leave ya miezi nne, na baba  mwezi mmoja, wakiwa na full pay on government
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job.

Private sectors; akina mama wapewe three months leave, baba one month leave, with full pay.

Working force;  scheme firms. Let big shambas be spared  and be cultivated to feed the whole nation.  While  mamas  are  busy

giving birth and nursing the young ones, let the babas be busy tilling the land.

Number of children for Kenyans; now that Kenya has a bigger number of very poor  people  na maintaining it is harder  than the

rich. Let the government give out the specific number of children for each couple.

Com. Swazuri:  How many?

Frida Wabuko:  Roughly four.

Banks; service charges in banks are too high. Minimum amount to give interest  is too high. Let them be reduced.  Loan interest

are a threat, yet interest to give to customers, on savings and fixed account, are too low.  Let there be  banks,  to cater  for small

and poor traders.

FIDA; FIDA is a body that fights for poor ladies, let them be from a level of a division, to allow all women, to reach them with

their problems.

Madawa; madawa ya genetics, yatolewe kabisa kwa markets, tuwe na originals peke yake.

Madktari u charge very high fees for treatment. We would like you to help us have them reduced.

Madawa ya kulevya yapigwe marufuku kabisa.

Salaries should be discussed by unneutral body.  

Mengine nimeandika na mtasoma baadaye, asante.

Com. Salome Muigai:  Asante sana mama, Thomas, tulipata msichana wa student,  tafadhali njoo,  do you have something to

share with us?  They have gone to bring what, the girl?  They are not ready? Okay, Thomas Nambwaya.

Thomas Nambwaya: Kwa majina naitwa Thomas Nambwaya Munyaku, nimekuja kuwakilisha chama cha Avaremerwa Self

Help Group, ambacho kimekuwa na mambo machache, kuhusiana na raia.
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Na,  raia  ni  Mkenya  aliyezaliwa  na  Mkenya  ambaye  asili  yake,  ilikuwa  hapo  tangu  kuchorwa  kwa  dhamani  ya  Kenya.

Nikujieleza wazi wazi,  nikujielezea  wazi  wazi,  kwa  kupitia  ukoo  wake.  Yaani,  raia  awe  amejielezea  wazi  wazi  kupitia  ukoo

wake.

Wawe na kitambulisho kinachoonyesha yeye ni mkenya halisi.

Usalama na ulinzi; ni lazima wakubwa kwa wadogo, kufuata amri, zilizowekwe kulingana na haki za binadamu.

Bunge liwe na mamlaka ya kutangaza vita.

Muundo na aina ya serikali; tuendelee na muundo wa waziri mkuu, ubunge na majimbo. Na Bunge liwe na mamlaka ya nchi.

Upande wa kuajiri; mishahara ya waziri iwe elfu thelathini, hili kuwezesha watu wasio na kazi kuajiriwa.

Mwenye kuajiriwa awe raia wa Kenya, sio mgeni kuajiriwa na kuna watu ambao wanaweza kufanya kazi hiyo.

Kila aliyeajiriwa afanye kazi moja.

Kila mtu aliyesoma, aajiriwe kulingana na masomo, kwa kupunguza umasikini.

Masomo;  serikali  isomeshe  watoto  kutoka  nursery,  hadi  shule  ya  upili,  na  wazazi  wasiulizwe  kitu  chochote  kulingana  na

gharama ya shule.

Nikimalizia,  matibabu;  hosipitali  za  serikali,  haziitaji  kulipiza  wagonjwa  gharama.  Kwa  sababu,  gharama  za  hosipitali  huwa

zinagharamiwa na serikali. Na ni hayo tu ambayo nimekuwa nayo.

Com.  Salome  Muigai:   Asante  sana.  tafadhali  tukiwa  na  mzee,  mzee  kabisa  wa  miaka  themanini,  nishulishwe  kuwa  yuko

hapa, nitampa nafasi ya kwanza, tukiwa na mtu mwenye ulemavu, nijulishwe yuko hapa,  nitampa nafasi ya kwanza,  niwajulisha

before vile itafanywa, niletee jina lako.  Kukiwa na mama mzee nitampa nafasi ya kwanza,  kukiwa na mama mja mzito nitampa

nafasi  ya  kwanza.  Lakini  lazima  nijulishwe  tafadhali,  kuwa  watu  hao  wenye  wanaitaji  nafasi  za  kwanza,  mbele  mbele.  John

Wendebwa, or Wandabwa.

John Wandabwa:  Majina yangu ni John Leornard Wandabwa,  ambaye  ni  mkulima  na  mstaafu  kutoka  kwa  serikali  yetu  ya

Kenya.   Waheshimiwa  commissioners,  nimeona  nimetaabika  kidogo,  kwa  sababu  nilikuwa  nimeeka  hii,  nikitarajia  kwamba

nitajieleza, sijui nitafanya aje lakini. (Interjection)
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Com. Salome Muigai:  Una dakika tano, ikibido sana, itafika nyingine moja.

John  Wandabwa:  Asante.   Upande  wa  vyama  vya  kisiasa,  ningependekeza  tuwe  na  vyama  vine  peke  yake.  Kwa  sababu

vyama vingi vinaleta ukabila katika Kenya.

Ningelipenda pia, mabadiliko katika kupiga kura; naonelea ya kwamba, umri wa miaka kumi na minane, watu hawa wengi wao

wangali katika shule, na kwa hivyo naonelea, umri huo uwekwe, uende mpaka miaka ishirini na moja.

Miaka ya kuingia kwa Bunge; ningependa iwe miaka ishirini na tano.

Na ningelipendekeza  pia,  kuwe  na  senate  katika  Kenya,  na  watu  ambao  wanafaulu  kwenda  kwa  senate  wawe  na  umri  wa

miaka hamsini na tano.

Mishahara  ya  wabunge  wetu;  naonelea  ya  kwamba,  wabunge  wanalipwa  kutokana  na  pesa  za  raia,  na  kwa  hivyo,

ningelipendelea wao pia, Public Service Commission, iwe ikichunguza mishahara yao, na sio hao wenyewe.

Upande wa elimu; naonelea ya kwamba elimu tunajidanganya wakati huu wenyewe tukisema ya kwamba,  elimu iwe ni ya bure.

Ningelipendekeza kwamba elimu, kuwe na kiwango fulani, cha school fees,  ambayo inatotelewa, hili serikali iwe na uwezo wa

kujua ni kiasi gani kinafaa.  Hili vifaa vyote vya shule viweze kupatikana kwa uraisi, kama chokaa, vitabu, vile tulikuwa tukisoma

sisi wengine hapo mbeleni. Ilikuwa nikuenda shule na kupata kila kitu kiko tayari.  Kuliko wakati  huu ambao mzazi anaambiwa,

kwenda kununua kitabu ni shilingi mia tatu, ni shilingi mia nne, na hali elimu inasemekana ni ya bure.   Mimi naonelea kama hiyo

haitatusaidia sana.

Hapa naona kama, kuna mambo ya watoto ambao wako barabarani. Watoto hawa ambao wako barabarani,  ni sana sana kwa

mambo, kwa sababu ya umasikini, na pengine wazazi kutojua na kutojali.  Na  ningependekeza  kwamba,  mila  zetu  kama  kwa

mfano Wabaluhya, mtu akidunga msichana mimba, yeye anakuwa ndiye mwenye mtoto, na anachukuwa kila uwezo wa kumlea

mtoto hadi awe mtu mzima. Sababu hiyo imeanza kuwachililia mambo  ya  kimila,  imefanya  sasa  watoto  wanatupwa  ovyo,  na

watoto  ambao  wako  barabarani  ningelipenda,  kamati  iundwe,  ya  kuchunguza  kwanza,  kujua  watoto  hawa  wamepatika  vipi

barabara,  hili  waweze  kuchukuliwa  na  kupelekwa  mahali  panapohitajika.  Kwa  sababu,  watu  wengi  saa  hizi,  wameanza

kutengeza manyumba mengi na mambo mengine mengi, kupata  pesa  kwa wahisani na kadhalika.  Na  watu wengine wameanza

kutupa watoto wao, kusudi hili wachukuliwe na vyumba vya kusaidia watoto, hili walelewe watoto bila gharama yoyote.

Mashamba,  mashamba ningelipendekeza kwamba,  mtu mmoja asiwe na zaidi ya hekari  mia  moja.  Na  kama ni kwa  biashara

isiwe zaidi ya hekari elfu kumi.  Nafasi hiyo, mashamba ambayo yatapatikana,  yataweza kuwasaidia watu wasio na mashamba.
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Haina  haja  ya  mtu  kukuwa  na  mashamba  mengi  katika  Kenya,  wakati  mtu  mwingine  hana  hata  acre  moja,  na  mtu  mmoja

ambebania, dunia mzima ya mashamba.

Mambo ya security, ni jambo la kustaajabisha sana, waheshimiwa commissioner, kuona kwamba,  polisi hawana vifaa ambavyo

wanaweza  kutumia,  utakuta  gari  la  polisi  linasukumwa.  Ni  jambo  la  mzaa  kuona,  gari  ambalo  linaenda  kufukuza  mwizi

linasukumwa.  Polisi wapewe vifaa vinavyofaa, wapewe mishahara inayofaa, hili wasiweze kuongwa kwa  uraisi.  Wapewe  pia

nyumba zilizo mzuri.

Msaada  wa  sheria;  ningependekeza,  Law  Society  of  Kenya,  iweze  kuwa  na  mpango  fulani,  labda  kama  ule  wa  National

Hospital  Insurance  Fund.  Ambako,  wananchi  wanaweza  kuchangia  kiasi  kidogo,  kwa  muda,  hili  shida  ikipatikana  waweze

kusaidiwa.

Na  pia  katika  serikali,  itafute  njia  ya  kuweza  kuwa  na  njia  yoyote  ya  kuweza  kuwasaidia  wale  kabisa  hawawezi  kujiweza

kusaidiwa katika hiyo.

Pombe yetu ya kienyeji; mimi napendekeza kwamba pombe ya kienyeji irudi vile ilivyokuwa zamani, lakini isiwe ya kuuza. Iwe

vile wazee walikuwa wankunywa zamani. Wazee walikuwa wanatengeza pombe yao,  na  wana  muda  wao  wa  kunywa.  Kwa

sababu  ikianza  kuuzwa  tena,  wataanza  tena  kuchangia  mambo  mengine  machafu  ya  kufanya  watu  kufa.   Saa  hii  tunajaribu

kujidanganya  kwamba  tunazuia  pombe,  lakini  watu  wanatengeneza  usiku,  wanatengeneza  watu  wanakunywa  wanakufa.

Naonelea lazima pombe iweko, hili watu wasiangamie.

Wastaafu;  watu  wa  serikali  ambao  wanastaafu,  inastahili  walipwe  maruburubu  mazuri,  hili  wasije  wakafanya  wale  waliobaki

kuingiwa na tamaa ya kupora mali. Kwa sababu mtu anaangalia D.C ambaye alistaafu awezi kuendesha gari,  mtu anaona mimi

niko hapa lazima nifanye nini, mimi ninyakuwe nisiwe kama fulani.  kwa hivyo ni lazima, hawa watu wafikiriwe, na ningependeza

mishahara ya  watu  wa  serikali,  uchunguzwe  kila  baada  ya  miaka  mitatu,  inachunguzwa  inachunguzwa,  na  kila  ikichunguzwa,

wale  wastaafu  pia  wafikiriwe.  Isiwe  ni  wale  walibaki  peke  yao.  Wale  walitoka  pia,  wawe  wanafikiriwa,  hili  wale  waliobaki

wasiwe na tamaa ya kunyakuwa mali.

Uwezo mwingi wa senior civil servants.

Com. Salome Muigai:  Dakika tano zimeisha, na nimekuongeza moja na imeshaisha., malizia.

John Wandabwa:  Uwezo ambao umepewa senior civil servants,  kama D.C,  unakuta D.C amekuwa ndiye mtaalamu wa kila

kitu  katika  district,  amekuwa  yeye  ndio  mtaalamu  wa  agriculture,  amekuwa  yeye  ndio  mtaalamu  wa  security,  yeye  ndio

chairman, yeye ndio ana uwezo wote, sasa hata ofisa wa serikali akitaka kufanya mambo yake,  analaliwa na huyu. Ningependa
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kila mfanyakazi wa serikali ambaye anasimamia idara yake,  awe fully responsible  mwenyewe,  katika  kazi  yake.  Awe  anaeza

kujibu maswali ya kuhusu watu wake na hivyo.

Kwa hivyo, nafikiri nilikuwa na mengi, nitakupa hii, kwa sababu (Interjection)

Com. Swazuri:  Unasema hii pombe ya kienyeji iruhusiwe lakini iwe bure,  haina gharama ya kutengeneza,  na nani atalipia hiyo

gharama. Umesema watu wapatiwe bure, wanywe tu.

John Wandabwa:                                                        (Inaudible) mnashirikiana wazee fulani, mnatoa kiasi fulani kidogo,

halafu mnachangia mnaenda kwa fulani, inatengenezwa, inakuwa tayari,  mnakwenda mnakunywa, tena wakati  mwingine namna

hiyo.  Kulikuwa na njia nyingine ambayo wazee walikuwa wana,  wewe unajitolea kama mzee, unatengeza kwako tunakunywa,

siku ile nyingine watatengeza kwa fulani, tutakwenda tutakunywa, namna hiyo. Na  walikuwa  na  control,  full  control  ya  vijana

hawawezi kuingia. Walikuwa na uwezo, wanakataa,  wale wanasema  kija  huyo  awezi  kuingia  hapa,  na  wanakataa.  Na  kweli

hiyo ilikuwa inafuatwa, wazee wanaamuru. Kwa hivyo, hiyo itatusaidia  kuwazui  watoto  wadogo  kunywa  pombe,  na  itatuzuia

mambo  ingine  ya  kufanya  pombe,  kuchanganya  vitu  vingine,  kwa  sababu  itatengezwe  katika  hali  iliyo  nzuri,  na  wazee

watasherekea kwa njia ya amani. Asante.

Com. Salome Muigai:  Bado nina swali moja, wazee ni wa kike na wakiume walikuwa wakinywa.

John  Wandabwa:  Wakati  huo,  walikuwa  wanakunywa  wazee  na  akina  mama,  yaani  mama  pia  wana  umri  wao,  sio  akina

mama ambao wangali wasichana.  Ni  mama ambao pia wamefika umri wa kuenda kustarehe na mzee.  Asante.

Com. Salome Muigai:  Asante sana,  jiandikishe. Ben Wanyaange,  ama ni wewe,  we ndio ulikuwa Wanyanga. Jared  Otsola.

Tueleze jina lako na uwendelee.

Jared Otsola:  majina yangu, retired chief, Jared Nachisela Waneka Otsola.

Politics; there should be an upper house, with two elected representatives, from each district.

There should be 300 Members of Parliament. 

A provision should be put in the constitution, for independent candidates.

National flags, be different from party flags.
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Non national party candidate, be done by all party members, by secret ballot. To enhance democracy.

Parties to maintain up to date registers of all the members on the grassroot.

Defection from one party to the  other  party,  should  be  done  with  a  written  declaration.  And  should  be  done  with  a  written

declaration, and document should be handed over, to avoid jumping from party to party at random.

The  post  of  prime  minister,  to  be  created  in  the  constitution.  and  prime  minister  should  have  the  full  powers  to  control  the

government. He should be elected by all wananchi, and should come from a ruling party. 

The president to be non executive. He should be nations symbol, performing the state functions, like installing the prime minister,

he should be chosen by parliament.  

Their lives in office, should be the same as that of parliament. 

They maybe re-elected by concerned bodies.

When constituencies are  reviewed,  the Butere  constituency  should  be  spread  into  two.  This  is  one,  Butere,  two,  Shinyuli  or

Shatala.

The first, there is Athi River, should be the side binding the two constituencies.

Civil service; appointments in the civil service, should be done on merit, and consideration should be taken on provincial basis.

The Provincial Administration should be retained.

Chiefs should be elected by the people.

Village elders, Magurus, should be paid a wage.

Local authorities should be given more powers. 

And location councils, should be created.

Members should be elected on sub locational basis.  At least two per sub location.

26



Names of the eight locations in the Butere division, should be named as follows; Black East  to comprise of  the  following  sub

location; Shitara, Lunza, Bumamo and Bichenya.

Muragu Central to comprise of the following sub location; Inokolo, Inanga, and Mutoma. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  He has a comment, what is the problem.

Jared Otsola:  Mna shida gani, mbona mna                        (Inaudible), eeh, si ni maoni yake mzee anatoa. Ule ambaye ako na

maoni  tofauti  angojee  wakati  wake,  atakuja  aseme  vile  anataka,  lakini  msimharass.   Tafadhalini,  wale  ambao  wamekuja

kuchelewa, sheria yetu inasema, kila mtu hana uhuru wa kusema maoni yake,  vile anavyotaka.  Na  wewe ukipata nafasi,utakuja

useme vile unavyotaka, mwache mzee aseme anavyotaka tafadhali.

Com.  Salome  Muigai:   Tena  mimi  ndio  Mwenyekiti,  na  nimesema  kuwa,  mzee  mwenye  ni  mzee  kabisa,  nitampa  nafasi

azungumzie  maswala.  Nimesema  mtu  mwenye  ulemavu  nitampa  nafasi  azungumzie  mapema.  Hii  ni  Katiba  mpya  yenye

tunaangalia, na tunaangalia matakwa ya kila mtu wetu.  Wanafunzi wetu tumesema wazungumze hili warudi  darasani.  Tafadhali

tupeane  heshima  hizo.  Nyumbani  tunaweza  kumpa  mtoto  mchanga  chakula  kwanza,  leo  ni  mama  aliye  kwenye  kiti,  uenda

ikawa,  tunafanya  mambo  tofauti  sisi  akina  mama,  tunaanza  na  wenye  hawajiwezi,  tunarudia  wenye  wanajiweza,  okay?  Na

ukiwa na swali tafadhali njoo uniulize, usikuwa na  kunungunikia  kule,  njoo  hapa  nitakupa  nafasi  uniulize  vile  unataka.  Acheni

mzee  aendelee,  mzee  ameona  miaka  mingi,  ana  fikira  nyingi,  wacheni  awezeshe  hii  Katiba,  kukuwa  mzuri  zaidi  kwa  ajili  ya

mambo  yenye  ameona.   Mzee  hataki  kiti  sasa,  anazungumzia  kwa  ajii  yetu  na  vizazi  vya  watoto  wetu,  ama  mnafikiri  sasa

anataka kiti? Hataki chochote,  huu ndio wakati  sasa  wakutumia  akili  ya  mzee,  na  hiyo  ni  mila  zetu.  Nimeambiwa  kila  pahali

waluhya wanataka turudie mila zetu. Pahali gani mzee alikuwa anazungumza vijana wananungunika, hata kwetu Kikuyuni hatuna

hiyo, hapa uluhya kunayo? Mzee endelea, una dakika ingine mbili.

Jared Otsola:  Asante.  

Bulofuwe, should comprimise of the following sub location, Shinamwinyuri, Shirota and Shirembe.

Shiraha, to comprimise of the following sub location, Inoa, Ibusichingi, Elukaye and Emusunguri.

Marenyo, to comprise of the following sub location; Ipunga, Ivuku, and Imhindi.

Shianda to comprise of the following sub location; Inavore, Bobala.

Manyala, to comprise of the following sub location, Mshihenjera and Mishee.
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Marama, to comprise of the following sub location; Shiatala, Shidende and Shichebe.

Jared, one acre retired chief, retired director of                 (Inaudible) and retired chairman and retired chairman.

Com. Salome Muigai:  Jiandikishe pale.  I hope the student heard that English. Did you student hear that English of mzee, we

have a big shoes in which to  fit,  that  was  wonderful,  thank  you  very  much  retired  chief.  And  now,  I  would  like  to  give  this

chance to Billy Wabucheri.  You can come here if you want, I see you have a                 (Inaudible) or you can talk from there.

Billy Wabucheri:  Alright, thank you very much Madam Commissioner,  I am Billy Wabucheri,  representing disabled persons

group, known as Amani Disabled Persons, against disability challenges. This group is registered in Butere,  Mumias district.  We

had a lot of material to present to this commission, but I understand we have only five minutes to present  it,  and therefore I will

leave some of it for you.

Com. Salome Muigai:  Do you have a memorandum?

Billy Wabucheri:  I have a memorandum.  you will read that, and I will give some part of it, to you in speech.  So that,  persons

who have attended this meeting, can listen to what we have.

Com. Salome Muigai:  Just a few highlights.

Billy Wabucheri:  Just a few highlights.

Com. Salome Muigai:  Okay.

Billy Wabucheri:  I am talking about issues of persons with a disability.

Persons  with  disability  have  long  realized  that  they  are  differently  challenged,  and  however,  they  invigilate  that,  they  can

participate in everything, or  virtually anything done by able bodied persons.  So long as  this obstacles  are  removed from them.

these are some of the obstacles infront of them.

They are denied education, 

Restriction to access, to health care,  
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Provision to employment, 

Denial to recreation and procreation, 

Denial to participation in decision making organs such as parliament and Local Authorities, 

Denial to access to public utilities and buildings, like today I have just had to be carried to this building because, they don’t have

a ramp. (Interjection)

So can you give us the proposals.

Yes, then I am going to give you proposals.   I  am talking about  more denial,  like sign language. Right now, there are  possibly

here, persons who have problems of hearing, and I don’t see any interpretor in this particular forum, to interprete to them.

We have problems, in that we are charged duty or tax on medical equipment, and aids used by disabled persons.

We are also discriminated in cultural activities.

We would therefore like to see  laws enacted,  which will discourage  parents  from  hiding  their  disabled  children,  thus  denying

them education, freedom of associatio and employment.

We would like to see, duty waved on tax, duty waved on our medical equipment, and other Aids used by disable persons.

We would like to see, construction of buildings, which are accessible to all people with disabilities.

We would like to see provision of free and affordable medical care, for the needy persons with disability.

We would want to see  people  provided with language interpretors,  in  public  offices,  especially  police  stations,  hospitals,  law

courts, and institutions of higher learning, especially universities. Right now, we don’t have any sign language interpretors  in our

universities. And this means that, we have denied education, to people who have hearing problems, to higher institutions.

We would like to see us, disabled people given priority in employment.

We would also want to see, special seats established in parliament, and local authorities, for persons with disability.
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We would want to see  at  least  about,  ten percent  of seats  in parliament,  and ten percent  of seats  in local authorities,  kept  for

disabled persons.

We would like to see a special fund established from the national consolidated fund, to build and maintain schools for severely

handicapped. And give grant and soft loans, to needy persons with disability.

We would like established national committee. Which must be chaired by a person with disability, and has a composition of two

thirds of disabled members, to oversee all matters of persons with disability.

We would want to see enforced for the disabled, the universal human rights, enshrined in the U.N convention to which Kenya is

a singnatory.

There are  other  prejudices,  against persons  with disability, but  I  think I will not   read  this,  because  I  have  already  written  a

memorandum for you, to read on your own, at your time. 

But there was something which I was disappointed about recently when we read in the papers,  about  the president’s retirement

and benefits. We came out to think that, what was being given by the Attorney General to the president  was too high. We have

too many people who are disabled, and who are in this country, in fact we think that the disabled persons,  are  the most poor  in

the country.  And those who have been high positions already have a lot of money, and they don’t  need  to  be  given  to  much

from the tax payers. And therefore we said that, a president shall be deemed as retired, if he voluntarily or  she voluntarily, does

not opt for re-election, and does not continue to act in active politics.

We also said that, that person who retires and qualifies for retirement benefits.

Com. Salome Muigai:  Just hold on, can you it recording you.

Billy Wabucheri:  Yes, you are recording me, yes.  

We also said that, he/she,  shall qualify for retirement benefits when he/she,  has reached the age of 50 years  and above.  There

are people who are going to see a lot of benefits for retiring, at  the age of about  40,  when they have been presidents,  and then

will come out in about two or  three decades,  we shall have about,  four or  five president  who have retired and  getting a lot of

money. The country is not going to be able, to afford to give to them all those benefits.

We said that a president who shall be found to have committed crimes during his tenure,  though having involuntarily retired,  and

he is not in active politics, that person shall not qualify for retirement, because he committed crimes.
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Now,  about  the benefits themselves,  we are  saying that since within the first year of a person has been  installed  as  president,

actually such a person becomes a millionare from his salaries and allowances.

Inaudible.

Yes, I am finishing up.

On retirement, such presidents, will not need further high income, he therefore,  should only be provided with security,  from our

local police. Two personal body guards, diplomatic passports to travel and can only use our allowances, if he has been send by

our  government.  He  should  receive  a  determined  allowance,  for  his  VIP  visitors,  he  should  be  given  fully  furnished  six  bed

roomed house in Nairobi,  so that he can actually receive his visitors there,  two cooks,  two gardens and two drivers,  and two

house keepers, one personal secretary. He should be given full health coverage,  and also he should be given two vehicles, not

more than three thousand CC capacity or engine. One of them should be Utinity vehicle ana the other one Limousine, he should

also get a monthly pension of 70% of his last salary.  I think that is about it.  Thank you very much.

Com. Salome Muigai:   Make  sure  that  you  are  registered.  I  would  like  to  recognize  the  presence  of  the  chairman  to  the

council, Mr. Lawrence Oyando, asante sana karibu. And then, it is a turn now for Dickson Wahuda.

Dickson Wahuda:  Naweza kuongea Kiluhya.

Com. Salome Muigai:  Kama unajua kuuliza na Kiswahili kama unaweza kuongea Kiluhya, ujui Kiswahili?

Dickson Wahuda:  Nitasema Kiluhya.

Com. Salome Muigai:  Ni nani mwenye atatufanyia tafsiri? Umeona mzee mwenzako ametutisha na Kingereza.

Dickson Wahuda:  Eeh, wakati wa zamani sisi hatukuwa na shule, pengine yeye alikuwa na shule karibu.

Com. Salome Muigai:  Na tena unazungumza Kiswahi tayari                                (Inaudible)

Dickson Wahuda:  

Translator:  Sisi waluhya kutoka zamani tulikuwa na kitu tunaita Oloiya, ukoo (interjection)

Com. Salome Muigai:  Utatusaidia kwa kutafsiri, lakini utatupa hizo neno peke yake, asante, endelea.
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Dickson Wahuda:  

Translator: Ukoo wenye ulikuwa unashirikisha wazee, wanawake hawakuwa wanahitajika kuwa karibu.

Dickson Wahuda:  

Translator: Tulikuwa pia na kitu ambayo tulikuwa tunaita, mahali ambapo wazee walikuwa wanakaa pamoja na kuzungumza.

Dickson Wahuda:  

Translator: Wanawake hawakuwa wanaruhusiwa kukaa pale.

Dickson Wahuda:  

Translator: Ile ambayo inanifanya kusema hivi,

Dickson Wahuda:  

Translator: Wanawake sasa wanataka kufanywa wasimamizi wa Ukoo.

Dickson Wahuda:  

Translator: Kama Maguru, ama Village Elders.

Dickson Wahuda:  

Translator: Sio vizuri kwa sisi waluhya, ni kinyume ya utamaduni.

Dickson Wahuda:  

Translator: Ya pili.

Dickson Wahuda:  

Translator: Ni kuajiri watoto ambao ni wachanga, kazi kama ya askari.

Dickson Wahuda:  

Translator: Watu huwa wanakuja tayari wameandikwa, ni kudanganya tu watu, ati wanafanya recruitment.

Dickson Wahuda:  

Translator:  Wanapigisha  watoto  kukimbia  na  kufanya  yale  ambayo  wanahitajika  kufanya,  ndio  wanahitajika  kufanya  ndio

wachukuliwe na huku tayari wamechukuwa watu wengine.

Dickson Wahuda:  
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Translator: Shamba, tena kwa watoto.

Dickson Wahuda:  

Translator: Unaweza peana mtoto shamba lako, na huyu mtoto anaanza kuuza hili shamba, kama wewe bado huko.

Dickson Wahuda:  

Translator: Sio vizuri.

Dickson Wahuda:  

Translator: Sasa yule mzee anaweza hata kuenda kujiuwa.

Dickson Wahuda:  

Translator: Ni hayo tu.

Com. Salome Muigai:  Mzee, unapendekeza nini juu ya mambo hayo yote. Umetuambia vile sheria,  lakini ungetuambia wewe

mwenyewe unapendekeza nini.  Umetueleza juu  ya  wanawake,  hawakuwa  wakichukuwa  uongozi  kwa  waluhya,  unapendeza

nini?

Dickson  Wahuda:   Kwa kijiji, kuwa Riguru hapana.   Kama sub chief, kama daktari,  kama nini, wanawake wanafanya kazi,

lakini ya ukoo kwa Boma hapana.  

Com. Salome Muigai:  Okay. Na juu ya hawa watoto wenye walijiankisha udaktari, unataka kupendekeza jambo lipi.

Dickson Wahuda:  

Translator: Anasema ya kwamba,  ule mtoto ambaye amefanyishwa interview, awe yeye ndiye anachukuliwa, sio kuchukuwa

watoto kando kando.

Com. Salome Muigai:   Na  mwisho ilikuwa habari  ya uridhi.  Unaweza kupatia kijana  mtoto  shamba,  na  anaua  kama  baba

bado yuko. Ungetaka upendekeze jambo gani?

Si wakati wa mzee.

Dickson Wahuda:  

Translator: Anasema ya kwamba, ikiwa mtoto utampatia shamba  halafu auze, ni afadhali hata anyimwe shamba.

Dickson Wahuda:  
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Translator: Ama tuwe na sheria, ambayo itaweza kumfunga huyu mtoto akiuza shamba.

Com. Salome Muigai:  Asante sana, jiandikishe. Rueben Wanyanga ako?

Speaker:  Alienda.

Com. Salome Muigai:  Okay. Stanley Otipa.

Stanley Otipa:  Jina ni Stanley Otipa Makachia, nazungumza kwa Katiba mpya.

Katiba mpya mimi nataka iwe ya ukweli, iwache kuwa Katiba ya kuchanganya watu.

Sheria;  nastaajabu  sana  sheria,  ufanya  katika  Butere,  na  labda  Marama.  Kwa  sababu  ukienda  kama  Busia,  unakutu  watu

wanauza hii Makaa ya radio, na hapa ukienda Butere, unahsikwa na polisi. Sijui Butere ndio mahali gani.

Mkoa  wetu  huwa  Kakamega,  nastaajabu,  watu  wagawania  watu  University.  Nimeona  Mkoa  huu  hakuna  University,  watu

wanaenda Nairobi,  wanaenda Kisumu huko,  wanaenda Nakuru na hapa hakuna.  Sijui ingawa namna gani. Nataka  hivi; kama

wanakaa kitu Mombasa, wakae Butere, wakae hata Nyiru uko.

Mambo ya pombe ya busaa, naizungumzia tena. Busaa nataka watu wakunywe, kwa sababu ni pombe yetu ya zamani, tena ni

pombe  ya  mawasiliano.  Unaweza  kupata  mtu  ametoka  huko  huko,  wanakutana  wanazungumza.  Na  pombe  ya  chang’aa

imekwisha kuwa katika bar, watu wakunywe huko. Isibiliwe katika ma pombe.

Bei  ya  vitu,  wakati  ilikuwa  inasimamiwa  na  serikali,  tulikuwa  tunaona  vizuri,  saa  hii  serikali  inasema,  mtu  auze  vile  anataka,

tunaumia sisi. Katiba mpya nataka, serikali isimamie hiyo bei.

Mambo ya department kama minister, watu wanaweza jadiliana katika Bunge huko, na wanapitisha kitu watu wengi, na unakuta

tu  mtu  mmoja  kama  minister  anasema  hiyo  kitu  sasa,  nimeondoa.  Nimeona  sasa,  maana  ya  kupia  kuzungumzia  huko  kwa

parliament haina maana. Kwa sababu kama kitu imeshapitishwa na watu, lazima ifuatiliwe.

Mambo ya watu hapa, waluhya kukula katika matanga, nimeona inarudisha Mkoa wa huku nyuma sana. kwa sababu, watu siku

hizi  wanakuja  matanga  wengi,  na  wanataka  kula  na  kuna  mtoto  anaweza  kusoma.  Wanauwa  ng’ombe  tatu  nne  wanakula,

wakati wa mtoto karo, anashindwa vile anaweza kuenda. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Ungetaka kufanywe nini?
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Stanley Otipa:  Nataka iondolewe hiyo.

Polisi, nasikia wanakungoja,  na ukitembea usiku, vitu vya watu vinaibiwa. Kama unatembea uwezi kukutana na police,  saa  ya

mchana  unawakuta  wanasimama  katika  barabara.  Sijui  usiku,  serikali  yetu  inakataa  watembee  ama  wanafanya  kazi  gani?

Tafadhali wasaidie watu, vitu vya watu vinaibiwa usiku, lakini saa ya mchana ndio wanatembea.

Nazungumzia katika,  hali ya utwala wa Kenya.  Nimeona watu kama Mungiki wanasumbua  watu  katika  Nairobi,  Kariobangi,

wapi  na  wapi.  Tena  nasikia  ati  mnaunga  mkono  wakikuyu,  wapate  hii  utawala  wetu.  Sasa  wakipata  watakusumbua  mpaka

miaka gani? Nataka  hii utawala ipatiwe tena  kama  Waluhya,  nilisikia  walikuwa  wanafunga  watu  kutoka  hapa  kufika  Nakuru

huko, labda huwa wanapatiwa kitu. Sio utawala ati ni Wakikuyu na Wanandi peke yao, utawala ni wa Kenya,  kila mtu anataka

apate. Basi ni hayo tu, siwezi kuzungumza mengi, tafadhali.

Com. Salome Muigai:  Pendekezo lako kwa hiyo ya mwisho ni nini?

Stanley  Otipa:   Pendekezo  yangu,nataka  hii  utawala  wa  Kenya,  vile  Wakikuyu  washapata,  Wanandi  wameshapata,  kabila

ingine ipate.

Com. Salome Muigai:  Jiandikishe tafadhali mzee. Edwin Okutoto.

Edwin Okutoto: My names are Edwin Okutoto, I represent my own views.

Structures and this things of government.  We should not retain the unitary  system  of  government.  Therefore,  we  should  have

majimbo type of government. Which is power  sharing arrangement.  Means to give and take.  We shall adopt  federal  system of

government, in which executive and legislative authority  is  created  within  central  government,  and  this  thing  regional  or  other

units.

I wanted the federal system of government, each region to have its own affairs.  To pay both region taxes and state  taxes.   This

region fee                                 (Inaudible) (Interjection)

Com. Salome Muigai:   It  is not possible to read that memorandum, no matter which speed  you use,  so when you read like

that, we are not able to hear anything.

Edwin Okutoto: Error is to human, thank you.

Com. Salome Muigai:  Excuse me, just highlight the issue, and then give us the memorandum. 
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Edwin Okutoto: That is the thing.

Now,  the current government,  after  1962  to  63  Lancaster  house  conference  in  London,  decided,  despite  the  agreement,  to

introduce in Kenya Majimbo, Federalism. At this time, majimbo can work in Kenya. Majimbo is a Swahili word for federalism.

The developed nations such as U.S.A and other nations, have this system of government, even India.  By this system power  will

be  depowered  to  low  level  of  the  government,  such  as  district,  local  authorities  and  province,  through  central  government.

From the central government through regional assembly. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Excuse me, please he has my protection,  he has the protection of the chair,  he has five minutes to do

what he is doing, go on.

Edwin Okutoto: In 193, 63 majimbo constitution (Interjection)

Com. Salome Muigai:  And he will not be harassed by anybody, in fact I have given you one more minute.

Edwin Okutoto: In 193, 63 majimbo constitution, containing Kenya Gazette document number 105,  which was signed for,  by

African Elected Members Organization, and secretary generals or  every two political parties,  K.A.N.U  and  K.A.D.U.  There

will be no political stability, if the government of Kenya,  does  not restore  ours,  which were meticulously argued and agreed in

1962-3, Kenya constitution. which gave Kenya, its political independence, from the British.

Kenya today is where Israelites in the bible were, during the time of Prophet Ezra and Nemiahs.

Com. Salome Muigai:  Can you settle down, we would like to hear him, we would like to record, go on.

Edwin  Okutoto:  Nehemiah  chapter  five  is  no  different  from  what  Kenya  is  today.   Chapter  9:38  and  chapter  10,  is  the

conclusion. Kenyans want to re examine, the Kenya independent constitution and see  what good amendments can be done to

it, in the interest  of people  will be  bored,  and live after our own time. I am appealing to the suriving African elected members

organization,  Hon.  Jeremiah  Nyaga,  Dr.  Kiptanui,  Dr.  Kiano,  and  the  Hon.  Joseph  Martin  Shikuku,  the  former  secretary

general of K.A.D.U, to mention a few, for the surviving constitution                         (Inauidble) to team and work hard with our

friends here, the nature and the form of our constitutional independence, which was eventually signed, on behalf of people,  of all

races.

May God bless us,  may God guide us to see  what is right and just for our country Kenya,  and our people,  and not  what  we

want as individuals, amen.
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Com. Salome Muigai:  Thank you very much Mr. Okutoto, Eda Huselo, sorry, that is an observer, Zadock Saya.

Zadock Saya:  My names are Zadock Saya, I am here to present Shingungu Primary School. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Zadock, do tell us your name, your class,  and the school.  Then you have five minutes to tell us what

you have for us.

Zadock Saya:  I am in class seven, Shingungu Primary School. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Can you speak loudly, so that we can hear you?

Zadock Saya:  We propose that, our new constitution have a preamble.

Directive principles should be included too.

The new constitution should be safeguarded to avoid unnecessary amendments.

The rulers and the ruled must have a commitment to defend and protect the constitution.

The constitutionalism and the rule of law, must be enforced in our laws.

We should retain the presidential system of the government.

We should not have a system of the government in which all affairs of the state  are  controlled  by  the  executive.  Because  this

gives them a lot of powers.  These powers  should reduced.  Example; presidential  powers  of creating ministries, district,  public

offices, should be proved by the parliament.

Presidential powers of appointing and dismissing ministers and civil servants, should be scrapped.

The president should be removed from misconduct while in office.

Those holding public offices should not be involved in other commercial activities. It should be one man one job.

Basic rights should be provided in the constitution.
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The government  should be responsible for ensuring that all Kenyans enjoy basic rights.

There should be a provision for the rights of groups of people  who have suffered discrimination. E.g.  women, children, persons

with disabilities, elderly youth, HIV patients.

Affirmative action should be enshrined in our constitution  to increase participation of these groups.

Other rights should include, civil and political rights, human rights, children rights, and women rights.

Children rights to be effected in our constitution.

Natural resources should be owned by all citizens. They should be used for the common good of all citizens.

The constitution should protect the natural resources.

Thank you for listening to me.

Com. Salome Muigai:  I have one question for you. The parents have told us that they should have rights to beat  children and

the pupil. What do the children think about it, what do you think as a child.

Zadock Saya:  Children must not be given punishment of doing work outside, because they lose a lot time.

Com. Salome Muigai:  They should not be punished to go outside class?

Zadock Saya:  Yes.

Com. Salome Muigai:  During class time.

Zadock Saya:  Yes.

Com.  Salome  Muigai:   What  about  corporal  punishment,  should  they  be  cained,  should  pupils  be  cained.  That  is  your

opinion, nobody is going to hold you accountable for that, is just what do you think, Zadock.

Zadock Saya:  Children must be cained.
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Com. Salome Muigai:  Children should be cained?

Zadock Saya:  Yes.

Com. Salome Muigai:  That is what you think?

Zadock Saya:  Yes. 

Com. Salome Muigai:  Thank you. Thank you very much, Musa Kulo.

Musa  Kulo:  Kwa majina yangu  naitwa  Musa  Kulo,  Box  2  Bokora.   Niko  na  machache  sana  kuuliza  commissioner,  kama

maoni yangu.

Nimeona  kitu  kama  advocate.  Ningeliomba  ile  government  ambaye  inakuja,  government  wapewe  orders  kutoka  kwa

magistrate.  Kwa  sababu,  ma  advocates  wanachukuwa  case,  inachukuwa  muda  mrefu.  Na  kwangu  ningependa,  case  kama

imeenda kwa advocate ichukuwe, not more than six months. Iwe kama wamemaliza hiyo kesi.

Neno ingine, sisi tumekuja hapa kwa sababu ya hii, tunatengeneza sheria,  na Kenya government ilikuwa na sheria kutoka huko

chini, na hiyo vitabu, ambayo iko juu ya sheria,  nyinyi mko nayo.  Ningelipenda kwa wakati  mwingine kama mnakuja,  tafadhali

mtusomee ile sheria ya nyuma, hili tujuwe ile sheria gani ambayo tunafanya mpya. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Jambo lingine?

Musa Kulo: Siwezi kusema mengi sana, kwa sababu watu ni wengi.

Kitu ya pili ningelipenda, those retired, sio wote ambao wameretire kwa njia nzuri. Ningelipenda ule mtu ambaye amefanya kazi

yake, amemaliza karibu miaka hamsini na tano, kufuatana na Kenya government law. huyo mtu awe akipewa kitu kidogo kama

iko nyumbani. No matter ni mtu wa government ama ni mtu wa kampuni.

Nafikiri ni hayo tu, siwezi maliza wakati. Asante sana.

Com. Salome Muigai:  Asante. Jared Osiolo, ameshazungumza? Okay. Albert Ashioya.

Albert Ashioya:  By the names I am Albert Shikumy Ashioya.  My proposals to the commission of our constitution is that;
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One; teachers should be under missionaries.

Two; counting of votes, should be counted at polling station, not be carried anywhere.

Three; to abolish bond in the courts, because they encourage the ufisadi.

Four; local chiefs, to be elected through votes by community.

Now, briefly is this, the reason why I suggest that the schools should be under missionaries is this;  now our teachers,  are  really

misbehaving, because they don’t have any person to monitor for their movement at school.

The T.S.C when it has already employed their teachers,  they don’t bother  to follow on what they are  doing. Because T.S.C is

centralized  in  Nairobi.  We  are  just  given  teachers,  we  don’t  know  their  behavior,  and  if  we  take  steps  as  parents,  we  are

mistaken. So I kindly request, the commission of today, to transfer the recruitment of teachers, to missionaries, who will monitor

the movement of  the  teachers.  And  this,  will  also  encourage  the  discipline  of  the  students.   In  the  mean  time,  we  are  really

suffering the burning of schools, misbehaving of students,  because  the students and teachers  are  not properly monitored by the

missionaries who sponsor the shools.

Now, counting of the votes. The reason why I suggest that the counting of votes should be done at  the polling station,  this will

minimize the rigging. Because when the votes boxes of this votes,  are  carried to different station,  it is where rigging is done on

the way, while they are being moved to that place.

Now, bond. The reason why I suggest that this bond should be avoided is this; you can get somebody who has misused or  who

has stolen a hundred million shillings, and he is taken to court.  He is only given 50,000  shillings bond,  eventually, this case  will

be dismissed, and this money will  be  lost.   So,  this  bond,  I  ask  kindly,  to  our  commission,  to  look  into  it,  so  that  we  have

another method.

Two, the magistrates should have fixed time of work. Because, they really waste time for the public. You can be summoned that

you attend a case  on Monday at  9 a.m. on 2nd  September.  You go there,  they start  at  eleven, they start  at  twelve.  Why  cant

they be given a fixed time of starting the job, and closing the job as any other employee,  are  they very much special.  So,  please

commissioner in charge, you will kindly look into this matter.

Actually, without going into the chiefs. The reason why I suggest that chiefs should be elected through votes by the community.

We are just given chiefs or assistant chiefs, on the government’s choice,  but not on the public community. We should have the

assistant chief or chiefs being elected by the community, if possible by votes. Because the community is the one that knows,  the
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right person to administer them. but with this one,  they just follow papers,  oh,  where did you learn,  they do that interview, but

when they have remained three of them, they come back  to  us  local  people,  to  elect  the  right  assistant  chief,  the  right  chief,

according to how they know the people. thank you very much.

Com. Salome Muigai:  I have one question for you.

Albert Ashioya:  Yes please commissioner.

Com. Salome Muigai:  What do we do with teachers who are not in                                 (Inaudible)

Albert Ashioya:  I know every school, we have D.B. the schools that is sponsored by D.B should be monitored,  or  should be

used by D.B, and any school that is under missionary schools,  our teachers  should be recruited through this one,  and then this

mission ,will monitor their movement, thank you.

Com. Salome Muigai:  Okay thank you.  Mang’ula Omucheni.

Mang’ula Omucheni:  My names are Mang’ula Omucheni, I am dealing with the rural youths empowerment network.  

I  have  got  some  few  things  I  am  going  to  talk  about  the  constitution,  and  one  big  problem  that  we  have  faced  with  the

constitution is the excessive powers, that the constitution gives the president. I have got a feeling that, if the powers are  reduced,

then we are going to have the kind of leadership, we are actually yearning for.

Secondly,  we have got this idea of harambee,  harambee all over the country.  I have not seen,  why  Kenyans  should  be  extra

taxed  through  harambees,  and  yet  we  are  being  taxed  on  other  few  things,  which  are  supposed  to  up  bring  the  country’s

economy.

Com. Salome Muigai:  What is your proposal.

Mang’ula Omucheni:  We should do away with harambees.

The youths, have always been told that they are tomorrows leader.  And actually, we have not been given opportunity.  I would

like  the  constitution  to  define  very  well,  in  our  parliament,  at  least  a  certain  number  of  youths,  must  be  represented.  (

Interjection)

Com. Salome Muigai:  If at all you had a chance to say that number, propose the number.

41



Mang’ula Omucheni:  Since we have got 210, I believe if we have got about 25 youths in the parliament it will do better.

We are always crying of our economy, and when we read papers we find that, this big and influencial government officials, have

got very flooding accounts,  outside our countries.  We would like the constitution to take  care  of  that  money,  bring  back  that

money into our country and take care of our economy.

Gender sensitivity; most of our people  are  using tradition, cultural values, to bar  some people  from participation in government

affairs. And you see  only one party cannot deal  with the  government  affairs.  Women,  youths,  must  be  given  priority.   In  the

current parliament you will find that we have got about five elected women. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  How many would you like to see there.

Mang’ula Omucheni:  I would like to have also not less than 25 mamas in the parliament.

Education system; the current 8.4.4  system is barring  us.  I  prefer  the  old  system  of  education,  where  chances  were  created

according to  education  level,  and  it  would  be  better.  Right  now,  you  find  that  all  most  form  fours,  are  out,  and  there  is  no

employment. At the same time, when there was a recruitment in Butere you find form fours and class eights  are  put  together,

and then the soldiers start  checking on the certificates of merit.  So  I don’t know what they were looking for by then.  So,  the

education system, the 8.4.4 should be done away with, and we shall have a very good government. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  The last one.

Mang’ula Omucheni:  The last points, electoral process. As much as we would like to eradicate corruption,  and the nature of

electoral process that we have, then we shall not achieve our goals. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  What do you propose?

Mang’ula  Omucheni:   I  am  proposing  that  the  president  should  not  be  the  person  to  state  who  the  chairman  is,  but  the

parliament should be in charge of all the commissioners of electoral process. Thank you.

Com. Salome Muigai:  Okay, Shem Makunda, and after that I will have Anyanga Purity, Shem has left okay, Purity.

Purity Anyanga:  My names are Anyanga Purity.
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Com. Salome Muigai:  Give us your name, your school, and your class.

Purity Anyanga:   My names are  Anyanga Purity, I am from Lunza Secondary School,  I am  in  form  one  West.   I  have  got

some seven points to put across.

It should be compulsory to parents, to educate girls, that is the first point.

Second is that, for the higher learning, the entry grade, should be lowed in Universities and Colleges.  To enable the girls joining

this institutions, because most of the girls are not able to get the grade that the boys get.

Girls should be allowed in schools,  incase they accidentally become pregnant.  Because,  she may deliver,  but too young to get

married, or to care for her child.

Girls should be given equal shares inheritance, including land.  There should not be  any discrimination in inheritance of property

being on sex.

The government should set aside some money to educate the orphans and disabled children.

Girls are saying no to abortion being legalized and Female Genital Muitilation.

Parents who refuse to educate girls, especially for higher education,  should be prosecuted  in a court  of law, and forced by the

state to educate the girls. That is my last point, thank you.

Com. Salome Muigai:  Inaudible.

Purity Anyanga:  Girls are saying no to abortion being legalized and Female Genital Mutilation.

Com. Salome Muigai:   Thank  you  very  much  Purity,  Haningtone  Otungani,  Nyambweya  Kennedy,  Francis  Amukambwa,

Maloba Godfrey, Godfrey Maloba, Benson Lupere, karibu. Eleza majina yako na uanze.

Benson Lupere: I am Benson Lupere, representing Butere Teachers Aids Awareness, a dependent group.

Com. Salome Muigai:  Zungumza kwa sauti.

Benson Lupere: we are presenting this, to the Constitution of Kenya Review Commission.

One, on political parties; we suggest that, political parties  should have their own constitutions or  manifestos,  with well spelt  out
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development projects, or plans for the people. not just mere mobilization.

Two; all political parties  must have monitory units, to ensure that their plans  are  implemented  at  all  levels  of  their  operations,

rather than mobilizing people in public places.

The constitution should regulate, the formation  of political parties, by at least putting there some requirement.  E.g.  for a political

party to be  registered,  it must have at  least  10%  of  legible  members,  from  each  of  the  8  provinces  in  our  country.  And  the

leaders of such a political party must have some national outfit and outstanding records.

The number of political parties in our country should be limited to avoid political parties being formed on tribal or enemity basis.

Com. Salome Muigai:  You want how many?

Benson Lupere: At least five.

Now,  any member of parliament or  local authority, who defects  from his original party,  must not be  allowed to constest  for a

by-election.

Political  parties,  should  not  be  financed  from  our  public  funds.   Therefore,  polical  parties  must  look  for  their  own  ways  of

sponsoring themselves.

Now,  the  state  should  treat  political  parties,  as  a  football  team,  whereby,  they  should  not  discriminated.  For  example  the

present  constitution  allows  the  ruling  party  to  overwrite  all  other  parties.  Hence,  political  parties  must  be  considered  to  be

playing a very important role in our country.

On legislature; the language test  are  not adequate  for the Members of Parliament.  We should at  least  have a minimum of form

four education.

Now, the constitution should also include the moral and ethical qualifications. So that, in case of M.Ps showing some immoral or

unethical behaviour, they should automatically lose their positions in parliament.

Now, the constitution should also allow a commission to set up, a commission to determine the salaries and benefits of M.Ps.

Now, nomination of M.Ps should be done or regional basis. That is,  maybe the Provinces.  So that at  least,  a Province has one

or two people of outstanding record, to represent them in parliament.
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The constitution should also attack the coalition government, to ensure quality leadership in all levels of the government.

And, we want a new constitution to accommodate multi-partism, whereby, there should be no intimidation in offices.

On land, (Interjection)

Com. Salome Muigai:  You have one minute.

Benson Lupere: I would suggest that, the transfer of land from a husband,  to wife or  children, should be automatic.  Because,

without going to so many processes as it is this time.

And lastly, the amount charged for this processing of land, should be quite minimal for a common man to be able to have a title

deed.

Com. Salome Muigai:  Thank you, register yourself.  Truphena Omasio, Lawrence Oyando.

Lawrence Oyando:   My names are  Councillor Lawrence Oyando,  Chairman  of  Butere  Mumias  County  Council.   I  have  a

memorandu, I shall have to give it, but I have to highlight some few things, for us to here.

First and foremost, since we got independence, Kenya became a Republic 1964, and since now, the people  are  contributing to

this cardinal document, the new constitution.  I would propose that all equally, because it is a new birth,  we have to give Kenya

a new names, in the name of People’s Public of Kenya.  Because now  it  is  being  owned  by  the  people  themselves,  who  are

contributing and writing the new constitution.

Secondly Chairman, Kenya has been divided into 8 administrative Provinces.  I do propose  that,  this provinces be increased to

10, to cater for North Rift, South Rift and Mt. Kenya Provinces, to be included among the existing ones now.

The office of the president. We need to have and maintain the office of the president, as a symbol of national unity, and who will

execute the duties of the state.  

The issue of the vice president, we should designate him to deputy president.

Under the two offices, the chairman person, we need to have the office of the Prime Minister and the deputy prime minister, to

be in charge of the government.
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One and all, we need to maintain the system of unitary system of government,  feral national unity. Since federalism shall breed,

some divisions and you will get the regions saying okay, saying we would like to move out of this government and so on.  So we

need to have the unitary system of government.

Also, when we come now to the age,  who should be president,  deputy,  prime minister  and  deputy.  These  people  must  have

attained 40 years of age and above. So that they can serve us for 10 years, either 40 or 52, they can retire.

Both the president and his deputy, should not be members of parliament, but they should belong to a sponsoring party.

Prime minister and deputy, to Members of Parliament.

M.Ps; we need to have age limit for M.Ps joining parliament. and this should be 30 years and above.

Qualification for both MPs, President, Deputy Prime Minister and so forth, they must have a limit education. (End of Tape)

To formulate good laws, scrutnise them, before they are given to the president to assemble them. Because there is one example

I would like to quote here,  chairperson.  The recent  sugar bill,  was  packed  in  our  parliament,  and  it  has  become  diffiuctul  to

implement. Because there are people, our M.Ps did not look at  it critically, on its side of implementation. We should have had

an upper house, maybe they should have scrutnised and seen the loopholes that were being discussed in the pubic,  and both the

government and the private sector.

The upper  house,  should have 25 Members of Parliament,  nominated on region of basis,  of  which  five  of  them  shall  be,  one

shall be from KOTU, one from Federation of Kenyan Employer, one lady and disabled person.

The lower house should have 300 Members of Parliament.

Nomination of ministries, minister now. Ministers should be appointed poor  persons  who are  qualified people  with integrity, to

run those ministries. In one sense, they should be professionals.  Than taking, for example I,  giving the ministry of health to run,

while I am not competent in health issues.

The other issue is judiciary. We have come to note that, judiciary system in Kenya, is not well taken care of, and particularly the

rural folks.   You will get that in a district,  we have only one court.  I  will propose  that,  in  each  and  every  division,  we  should

have a court, to take care of petty crimes, that are being committed in that division, instead of this citizens, being made to travel

wider distances, going to court.
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Also  the  government;  there  is  need  for  the  government  to  provide  legal  aid  to  citizens  who  cannot  afford  the  fee  of  the

advocates.  Because many have suffered,  for one reason that they cannot  afford  the  fee  of  advocate,  and  that  has  really  hurt

citizens. So the government has to take care of that.

On land, I would say,  that actually is a sensitive and scarce  commodity in the Republic of Kenya.  Individuals should not  own

land more than 10 acres at the expense of the majority who do not have any land. Given that our population is rising.

All                                         (Inaudible) should be abolished.

Government should not own land at  all, but this land, both what  we  term  now  as  government  land  and  trust  land,  should  be

owned by the local authorities, who would admister them, and do any other thing that is required on land.

There is a big problem of title deeds. one for example Mrs. Chairperson, I happen to die, and I own the title deed. My wife, my

children cannot have that land, unless they go to a very vigorous legal process, to enable them to get that title deed.  So I would

propose  that,  once I have ceased,  that title deed  should automatically refer to my wife or  my elder son,  for  succession.  Than

going through to sue my grave, I don’t know if I can respond from the grave, that I am giving my son that land.

The other issue I would like to turn to, is recruitment of forces in the Republic of Kenya. We have observed,  recruitments being

done unfairly. Some communities, some locations, are left out. You may get in the Republic of Kenya, so many locations do not

have, even a police man or prison officer in their location. I would propose  that now, when it comes to recruitment of forces,  it

should be done on a locational basis. So that in future, we may have community policing.

Citizens; this maybe by birth. And those ones to be, we call them paper citizens, this must be  restricted.  Only people  with great

talents,  should  be  allowed  to  be  citizens  of  the  Republic  of  Kenya.  Not  just  anybody,  coming  from  any  illiterate  and  semi

illiterate, they come to Kenya, and then they become citizens, they take our (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Inaudible.

Lawrence Oyando:  So that, those citizens, who do not qualify, should not be taken in as citizens. 

The other issue on citizenry, is the issue of children, born between Kenyan fathers and mothers, and (Interjection)

That is your last point.
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And other nominations from other communities.

Both these children should be allowed to be Kenyan citizens, awe msichana ama kijana.  Because it is not their mistake that this

children should not be citizens.

And on culture, we need to ensure that, that one is done.  

Lawrence Oyando:  Lady Chairman I know you have given me five minutes, I wanted to go in my territory,  if you may give

me two, so that I can finish the territory, I belong to, the local government.

Com. Salome Muigai:  Okay, one minute.

Lawrence Oyando:   we  have  had  problems  in  local  authorities.  And  we  say,  that  we  should  now  have,  County  Councils,

Municipal Councils, City Councils and Metropolitans.  Just this Urban and County Council should go.

Population  for  this  council  should  be  as  follows;  County  Council,  over  200  thousand,  Municipality  5500  thousand.  City

Councils should have over a million people. Metropolitan over two million.

Staff, this  is  a  big  contention  Lady  Chairman.  We  need  to,  Councils  to  be  given  a  free  hand  to  fire,  Senior  Chief  Officers.

because there is a tendency now, that government just seconding this chief officers,  like clerks  and  treasurers  in  the  councils.

Who I do not owe any loyality to the councils but to their employer,  which is the central  government.  Whatever mess they do,

we cant do otherwise, but to meet before the Central Government for their removal.

Election of chairmen and mayors; this should be done on                         (Inaudible) not direct election by the entire population.

Education level; should have at least form four and above.

Fundings; both fundings and allowances of chairmen and Councillors,  chief officers,  grades  one to give, should be catered  for,

from the consolidated fund of the central government of Kenya.

There  is  an  issue  Lady  Chairperson,  which  has  been  affecting  councils  most,  in  the  name  of  ministers  power.  Councils  do

govern themselves, through the solution they pass during the full council meetings. And , this are binding.  

We  would  like  the  ministers  powers  to  be  reduced  or  be  abolished  totally,  so  that  issues  we  have  pass,   at  the  Council

commission,  should  be  implemented.  For  example;  ministers  have  to  approve  our  budget,  tenders,  solution,  even  our  own
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allowances, ministers have to approve. Which we feel that that should not be the case.

Lady chairperson, I do not have much to say, but I would say thank you very much and I welcome you back to Butere.

Com. Salome Muigai:  I have one question for you Mr. Chairman, do you have a question?  A lot of the times we have been

told that, our lands should go to the local authority, but again many times we have also been told that,  the wananchi no longer

trust  their  Councillor,  because  they  are  the  first  ones  to  grab  the  little  plots  here  and  there,  that  we  are  given  meant  for

cemeteries. How do we balance this, in that we want our local authorities to be the trustees  of our land, and yet we want to be

assured, that they themselves, will look after the sheep and not turning from this sheep.

Lawrence Oyando:  Once we are given this land, to be the administrators, we shall take care of it, Lady Chairperson.  What is

happening now is a big confusion between the central  government  and  the  local  government.  Councils  are  being  blamed,  for

grabbing plots,  in the essence,  the councils are  not.   This business of the Provincial  admninstration,  is  the  one  that  is  messing

councils. Because they have got the powers  to allocate land, they will allocate land, even the town here in Butere,  without our

knowing. You will get the papers have been possessed, somebody had been given a title deed.

Com. Salome Muigai:                                  (Inauidble) that the constitution have in place,  that will protect  that land which

has been entrusted to the council, to ensure that it is used for the common need of the community, that is what I am trying to get

from you.

Lawrence Oyando:   What we need to put on the constitution  is,  that  before  any  allocation  of  land,  first  of  all,  the  physical

planning department, must be called in to survey off that land, that land must be  discussed with the stake  holders,  and then the

allocation must be done on board, at a council meeting, where all stakeholders are. And on the date of allocation, there must be

something like a draw or a raffle. So that,  once I pick number one,  I know I have got a plot,  once I pick number two I know

have got a plot. So, that is the only way we are going to eliminate this issue of blaming each other,  that this is happening, this is

not happening. but a Provincial Administration’s house, should be taken away from allocation of land.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much Mr.  Chairman. I would like to recognize the presence of his grace the Bishop,

Reverend Esemesti, there you are bishop, karibu sana. Zablon Indakwa.

Zablon Indakwa:  My names are Zablon Indakwa, I come from Marama Central.  I represent Poverty Africa Kenya.

Com. Salome Muigai:   You did not speak  before,  or  you were translating, because  you look very familiar. Thanks a lot for

translating for us.
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Zablon Indakwa:  Thank you. 

So, local government; to stimulate private contribution by individuals and corporate  organizations, towards  economic change,  I

recommend  removal  of  tax  to  farm  produces,  whose  market  value  is  below  Kenya  shillings,  one  thousand.  Maybe  just  to

elaborate  a little bit in Kiswahili; sioni haja kwa mfano, ya mama mzee kupeleka  mboga  ya  shilingi  hamsini  kwa  soko,  halafu

atoe ushuru wa shilingi ishirini, haimsaidii chochote.

Then on corruption;  remove beauracratic  management of public and private institutions, to avoid unnecessary delays in getting

things done, especially land documentation.

Then  avoid  transfer  of  civil  servants  who  have  misappropriated  public  funds,  but  instead  suck  them,  make  them  repay  the

money they have misappropriated, and serve a jail term related to the weight of funds, embezzled.

Then of citizenship; a child born in or  outside the country,  by a Kenyan citizen, regardless  of gender,  should acquire automatic

citizenship.

Then on employments, the employment criteria in all institutions, should not basically be upon cosmetic academic performances.

But,  it  should  basically  be  upon  moral  repute,  right  from  childhood,  which  should  be  keenly  traced,  just  like  it  is  done  in

America.

Self relentlessness and commitment should be a key guiding tool in job acquisition and promotion.

Then  on  culture,  that  is  on  dowry;  we  realize  the  importance  of  dowry  in  luhya  land,  but  I  suggest  that  it  should  not  be

compulsory as  it  is  now,  because,  a  lot  of  commotion,  we  have  a  lot  of  commotion  during  funeral,  when  it  is  not  paid.  All

sanctions in term  of  cash  or  animals,  placed  on  husbands  or  women  after  death  of  either.  That,  before  accomplished  burial

cannot be done, should be removed.

Then finally on civic education;  to avoid manipulation of women, the elderly and the less fortunate by politicians. I recommend

civic education, on democracy and constitutionalism, to be a continuous process. Thank you.

Com. Salome Muigai:   Thank you very much. John  Sakwa,  uko,  tafadhali  njoo  ni  wakati  wako.  Truphena  Omaso  alirudi,

Truphena?

John Sakwa: I am John Sakwa Funde, of the Catholic Justice and Peace Commission, Livungo Parish, Kakamega Dioceses.  (

Interjection)
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Com.  Salome  Muigai:   Tafadhali  ningetaka  kuomba  salamu  ziwachishwe,  mpaka  wakati  tutaenda  kwa  break,  zinaingia

kwenye recording zetu. Endelea tafadhali.

John Sakwa: And here is a memorandum of Constitution of Kenya Review;

The constitution should show the area covered by the Kenya country, Howe else or sources and her people.

Secondly, Kenya should be a federal country, with the president as a head of the Kenya republic and Prime Minister as  head of

government, business and development.

We need a representative constitutional democracy, as a system of governance, where power and the rights of the majority, are

exercised within constitutional limits and the respect of the minority.

There must be separation of power between the executive, legislature and judiciary, where each with its independency act  as  a

cheque and balance of the other.

There should be division of power between federal and regional government.

There should be parliament composed of elected political representatives,  and non political components i.e.  the church should

have a representative.

This should be a parliament which restricts power to amend or alter the constitution.

Amendment to any provision should be headed by the constitution commission, by referendum.

Defense  of  the  country,  should  be  in  the  hands  of  minister  for  defense,  and  there  should  be  limitation  of  the  exercise  of

emergency powers, i.e. detention without trial or declaring some parts of the country sealed.

The armed force should be called armed service, as it is there, to serve a law to force.

The A.P department should be removed, as it reflects a personal entity.

Kenya should be multi party country, in which all parties have equal powers.
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A political party should not be linked with the government, to avoid use of government property, or public  facilities, for political

objectives, and therefore enhance level playing ground.

We should have a decentralized government, based on regions, to make development reach to all people.

There should be equal division of national resources and government offices to all regions.

There should be security and independency,  of defenders  of the constitution, who must be  politically neutral.  For  instance,  the

Attorney General, Auditor and Controller General, Inspector of Police, and the Public Service Commission.

The judiciary should be independent, in order to protect the constitution, and the rule of law, in which nobody should be above

the law.

A person who has passed for presidential  candidature,  should be between the age of 20 to 45 years.  And one who has never

been found in any serious criminal offence, like murder, theft of corruption.

Also, parliamentary candidate should have attained lesson A. 

Both the president and the parliamentary representative, must not exceed two terms. Each term consisting of five years.

The executive or  cabinet,  should comprise of the president,  prime minister, elected representatives of various  political  parties,

religious  leaders,  and  defenders  of  the  constitution,  for  instance,  the  Attorney  General,  Chief  Justice,  and  Auditor,  and

Controller General.(Interjection)

Com. Salome Muigai:  You have one more minute Sir.

John Sakwa: An electoral commission to be appointed by the executive, after an wholly party consultation.

Registration of voters should be open at all times.

Anyone intending to hold a public meeting should only inform the local police, organized for security.

The central government of Kenya, should independently regulate the financial sector  to avoid corruption and printing of money,

on orders of the government, without clear economic basis.
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The Bill of rights should be clearly defined in the constitution. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  That is your last point, you are on your last five seconds.

John  Sakwa:  The  constitution  should  address  for  public  welfare,  i.e.  education,  health  environment  that  should  provide  on

social justice and equity.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much.  Henry Omukoto, karibu.

Henry Omukoto: My name is Henry Omukoto.  

The president should not be above the law.

The local administration should be elected.

The Head of State,  should  promote  economical  development,  through  industrial  expansion  and  agricultural   development,  to

create more job opportunity and condemn corruption.

Judiciary  should  not  be  independent.  And  court  distance  should  be  settled  within  a  limit  of  six  miles,  to  avoid  corruption.  (

Interjection)

Com. Salome Muigai:  Did you say judiciary should not be independent? 

Henry Omukoto: Judiciary should not be independent.

President should not have powers, to adjourn parliament, but should only dissolve, when the right time has come.

And must not be an M.P of his constituency. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Who has powers to adjourn parliament?

Henry Omukoto: The parliamentarians should sit and decide when it is necessary.

President should ensure, effective service to public, in civil service, administration, police force, and all ministries.
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Human rights; there should be freedom of individual, freedom of expression,  and also,  the common man, should be allowed to

carry out his tradition, in the normal way, as past.

Land matters; trust lands, should be owned by local authorities, and land cases  should be left for elders  in the villages, to settle

such a dispute. And they should not appear in courts.

In addition,  lawyers or  advocates,  after standing for cases  for their  clients,  the  compensation  of  such  a  cash,  should  be  paid

directly to plaintiff, and not to the lawyer, to avoid corruption, or any further cases.

Cost sharing; there should be free education in both primary and secondary education. and free medical services to all Kenyans.

Because  government  gets  money  through  taxation,  indirectly  or  directly,  and  even  sales  tax  is  there.  Therefore,  the  local

Kenyan, should not be taxes, when he has got a problem in hospital. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  You have one more minute.

Henry Omukoto: Police should not be a police force. And the police should not harass. Any police found harassing, should be

sacked.

And in case of a  suspected criminal, without prove,  there is no need of arrest.  If the police knows its whereabouts,  he has to

appear to court. There is no need of arrest directly.

Members of Parliament; Members of Parliament, should attend the parliament throughout the period of five years.

Attending parliament,  should not  obligatory,  it  should  be  a  must,  so  long  as  the  session  is  on.  And  during  the  period  of  the

session, parliamentarians should be allowed to come to the common mwananchi, to listen to their problems, so as  to carry them

to parliament, on behalf of the Kenyans.

Election; (Interjection)

Com. Salome Muigai:  That was the last point, but just finish that one.

Yes, just give me one more minute.

Salary scales; some salary scales are too high, in a manner, that the ranch of the highly paid and the lowly paid, is too high. Such

that  the  common  man,  who  has  a  low  salary  is  in  problems  and  therefore  the  salary  scales,  especially  for  people  in  high
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department, should be reduced.  Salary scale, people of lower scale should be increased.

Employment; (Interjection)

Com. Salome Muigai:  That was your last point.

Henry Omukoto: Just give me a minute or a second.

Com. Salome Muigai:   Thank you very much, I already gave you one minute, I gave  you  two  minutes,  so  can  you  please,

thank you very much Sir. Joseph Lukale, Joshua Otinga, are you Joseph Lukale, wewe ni Joseph Lukale,  haya basi  njoo halafu

nyumba yake nitampa nafasi mzee. Tuambie jina lako na uendelee.

Joseph Lukale:  Jina langu, mimi naitwa Joseph Lukale (Interjection)

Com.  Salome  Muigai:   Hebu  nyamaza  kwanza  tumalize.  Mkimaliza  huku,  tutaendelea  hapa,  mmemaliza,  haya  asante.

Tafadhali endelea Joseph.

Joseph Lukale:  Kutoka kwa shule ya Ribumbo Primary. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Ongea na sauti.

Joseph Lukale:  Hiyo ndio sauti yangu.

Com. Salome Muigai:  Uwenzi kuongeza kidogo.

Joseph Lukale:  Sasa tumeona akina mama na wazazi wote wamelemewa, kwa hali ya kusomesha watoto.  Sasa  ukitaka hali

ya, yaani usaidizi wa pesa,  tunaona amelemewa.   Tunataka  serikali  watusaidie,  hili  tupate  nguvu  ya  kusomesha  watoto.  Sina

mengi, hayo ndio nilikuwa nayo peke yake.

Com. Salome Muigai:   Asante sana Bw. Joseph,  jiandikishe pale,  na  sasa  Joseph  Otinga.  Nilisema  ninataka  wazee  wenye

miaka themanini, ,kwa hivyo nafikiri  umeshafikisha  miaka  themanini.  The  decision  of  the  chair  is  final,  kutoka  leo  ana  miaka

themanini, endelea mzee.

Joshua  Otinga:   Majina  yangu  ni  Joshua  Otinga,  nitasema  juu   ya  upande  wa  uraia  na  niko  na  memorandum  nitakwachia

(Interjection)
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Com. Salome Muigai:  Tafadhali mtulie.

Joshua  Otinga:   Uraia  wa  Kenya,  ni  afadhali  upewe  yule  aliyezaliwa  Kenya.   Na  ikiwa  mgeni  ameingia  Kenya,  Katiba

iangalie, yeye ataandikishwa kuwa mraia kwa njia gani.

Wanaume na wanawake, wapewe uraia lakini, iwe na tofauti kati  yako.  Mwanaume awe na kitambulisho au uraia wa zaidi ya

mwanamke. Kama vile Mungu, alivyotofautisha kati yao.

Nitamuuliza Bw. Bishop haeleze hayo, lakini endelea.

Mtoto aliyezaliwa Kenya, akipewa uraia wa Kenya, awe kama amezaliwa na mwanaume wa Kenya. Maana kama akizaliwa na

mwanamke, anaweza kuenda mahali pengine.

Kwa  upande  wa  ardhi;  yule  mtu  anayepaswa  kuwa  mmiliki  wa  mwisho  kabisa,  ni  wale  wana  jamii  wa  pale  pale,   maana

wamekaa na wamejua jinsi ya udongo ule, kama unavyoendelea.  

Serikali isiwe na uwezowa kutoa ardhi ya mtu binafsi kilazima, isipokuwa wameshauriana na huyo mtu, na watu wa pale pale,

wakisikia maoni pamoja.

Serikali  za  mtaa,  ziwe  na  uwezo  kuthibiti,  namna  wamilikaji  na  wakaazi  wanavyotumia  ardhi  yao.    Maana  wana  haki  ya

kuchunguza sawa.

Upande wa ubadilishaji; pale mimi naonelea upande wangu, jambo ambalo linaweza  kusaidia  serikali  kuthibiti,  ni  kuweka  ua.

Kwa Kiluhya chetu wanasema kuweka Vugoni, katika boundary. Pale nimeonelea pale.

Ulinzi;  mimi naonelea  upande  wa  kulinda  vyombo  vya  usalama,  Katiba  yetu  iangalie  na  iwe  na  sheria  ya  kulinda  pale  sawa

sawa.

Kuwe  na  utaratibu  wa  kuendelea,  wa  majishi  ama  kuendelea  kama  kuunda  vitu  ambavyo  vinaweza  kuundwa  na  serikali  na

viuzwe kwa njia raisi kwa wananchi, na wananchi wanaweza kujua ya kwamba serikali yetu, ina manufaa kwetu.

Raisi  asiwe  amri  mkuu  wa  majeshi.  Mimi  naonelea  upande  wangu,  atakayekuwa  amri  mkuu,  na  ule  minister  wa  defense,

ashikilie mahali pale.

Katiba yetu hii, isiruhusu nchi iwe na uwezo wa kutangaza vita. Katiba iruhusu uwezo wa kipekee katika hali  za  hatari,  kama
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maazi, na kukosekana kwa usalama, katika nchi yetu.

Katiba itakuwa na mamlaka kutumia uwezo wa kipee, kama matata imeingia. Ni  hayo tu, Mungu na awabariki.

Com. Salome Muigai:   Asante mzee nina swali moja kwako.  Umesema kuwa nchi yetu isiwe na uwezo  wa  kutangaza  vita.

Na tukivamiwa, nchi yetu ikivamiwa tufanye aje,  kama Katiba imekaa nchi  yetu  isiende  kwa  vita.  Ikivamiwa  na  nchi  zilizoko

mbali.

Joshua Otinga:   Basi Bunge litakaa,  Katiba  litaita  Bunge,  na  hao  watakaa  pamoja,  halafu  wakisha  kushirikiana,  hapo  ndio

watatangaza vita.

Com. Salome Muigai:   Wakati  mwingine mzee, Bunge inawezakuwa iko nyumbani, wakati  vita ujui  itakuja  wakati  gani  ,  ni

kama  mwizi  hivyo.  Kwa  hivyo  una  haki  ati  itakuja  wakati  Wabunge  wako  kwa  Bunge  linaendelea.  Sasa  tukivamiwa  usiku,

unataka Katiba ifanye nini?

Joshua Otinga:  Hapo kuna kiongozi wetu mkuu wa Kenya, president.

Com. Salome Muigai:  Kwa hivyo unamkubalisha president kuwa na mamlaka ya kusema twende vitani.

Joshua Otinga:  Maana kama ilikuja usiku, yeye ndio chairman, ataita wale watu.

Com. Salome Muigai:  Isaac Ashuma, uko? Tuambie jina lako na uendelee.

Isaac  Ashuma:   I  am Isaac  Ashuma from Eshitari HIV/AIDS crusaders.  Na  my subject  of presentation is HIV infected  and

affected persons.  My presentation goes like this;

HIV is a chronic illness like Cancer, people with HIV/AIDS and affected are  stigmatized and discriminated against,  while those

with cancer are not.  One reason maybe, HIV (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Highlight the issues, rather than read for us the memorandum.

Isaac Ashuma:  Yes I can highlight and it is not very long.

Com. Salome Muigai:  Because you only have five minutes, to do that.
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Isaac Ashuma:  So, you will give me the five and I start

Com. Salome Muigai:  No, you already have spent one, you just have the four.

Isaac  Ashuma:   They  are  discriminated  in  the  area  of  employment,  housing,  education,  social  activities,  decision  making,

access to health facilities and traveling. We are therefore proposing that, the constitution of Kenya should recognize and accept

both infected and affected as Kenyans, and should be treated well, as long as they are still alive.

And HIV infected person has various talents and can stir this country to higher level for development, before they die.

Persons  infected  with  HIV,  should  be  assured  support  by  government  and  encouraged  to  go  public,  so  that  stigma  and

discrimination has little effect on them.

We are proposing the following changes;

In  employment,  employers  should  allow  persons  infected  with  HIV/AIDS,  to  continue  working,  because  most  of  them  are

trained, and have talent, and some have long time experience in jobs. They can be useful to this country.  

Now, work place legal penalty, should be put in place and strengthen to protect  junior employees who are  sexually abused by

their bosses.

There should be mandatory test  in the work place so that,  it is used to assist  the infected to receive frequent and  appropriate

medication and not a yardstick to sack them.

Rapists; we have cases of rapes, and a rapist should be even castrated. Because the term given to them for imprisonment is not

enough for that kind of activity.  

Housing;  landlords  sometimes  refuse  and  evacuate  the  tenants  who  are  HIV  positive.  This  should  be  looked  into,  and  they

should be protected.

Education; some schools refuse and reject students who are HIV positive.  This should be put in place that,  any student who is

in school going age, should be in school, regardless of their HIV/AID status.

In decision making; people  living with AIDS  are  often  presented  in  media  as  weak,  hopeless,  victim.  That  can  definitely  die

anytime, and are therefore denied chances to participate in decision making forums. However,  however bright they maybe,  this
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should be looked into, and they should be given time to participate.

Traveling; a visa is a requirement for one to travel from one country to another.  There is normally mandatory testing exercise,

and if you test positive, you may not be allowed to travel to some countries.

In  my conclusion  I  am  saying,  we  are  basing  our  argument  on  the  following,  1994,  HIV/AID,  was  included  in  the  national

development plan. The government should therefore provide funds, to grassroot CBOs, to facilitate supportive programmes,  for

the infected and the affected.

And then two and the last one, in 1999, HIV/AIDS was declared a national disaster by the government.  This can be successful

if mandatory testing is carried out, to enable the government come up with appropriate  statistics for proper  budgetary planning.

(Interjection)

Com. Salome Muigai:  And that was the last point you had.

Isaac Ashuma:  And exactly that was what it was.

Com. Salome Muigai:  You have finished?

Isaac Ashuma:  I have finished.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much.

Isaac Ashuma:  Except I have another one, which I will present the way it is, because I have already written.

Com. Salome Muigai:  Okay, thank you very much, I would like not to give this chance to his grace the bishop.

Bishop Hores Etemesi: Thank you Madam Chairperson, for giving me the chance so quickly, thank you.

Com. Salome Muigai:   We give you 30 minutes your grace,  and we hope that you will just highlight the main issues in your

memorandum.

Bishop Hores Etemesi: Five minutes is quite adequate Madam Chairperson.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much.
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Bishop Hores Etemesi: First I am really that my presentation is on behalf of the Christian Help Association of Kenya,  which I

have been chairperson for the last five years,  and I  am  still  the  current  chairperson.  We  had  hoped,  together  with  other  five

heads of churches to present this memorandum to the commission in Nairobi, on 14th, but we were told, you had already started

the exercise in provinces, that is why I want to do it now.

We have one major concern,  and that is the only one I want to highlight. We are  surprised as  the Christian  Help  Association

together with the Kenya Catholic Secretariat, that our constitution is completely silent on health. And I would go straight on the

conclusion rather than go through the other background. C.H.A has noted with surprise and dismay that health does  not appear

in the constitution as one of the fundamental rights, to which kenyas are entitled. And we would like this to be recognized. 

Now, we are not talking about  money, we do not know much money is there in the budget or  not,  but that,  it is a basic right,

need, to anybody, regardless of their status. So, the main point really we want to stress and I want to repeat,  right to health and

the right to access,  to  treatment.  And  I  will  give  you  an  example  which  actually  affects  all  missions  hospitals  throughout  the

republic.  I have one health centre,  Namasoli  Health Centre.  We have ended up treated  over a  hundred  people,  who  actually

because  their  income  is  too  low,  cannot  pay.  We  have  debts  ranching  over  300  thousands.  But  how  do  you  turn  away

somebody dying of cholera. Surely the state, has a responsibility to provide health. It looks like in our country,  only the well off

have the right. All we are pleading with the commission, can you include the right to health, within the constitution.

Now,  we  are  not  saying  the  standard,  no,  but  can  it  be  included  among  the  basic  rights  to  any  Kenyan,  regardless,  even

chokora. That is really basically what, it looked very sad, when a chokora is dying on our street  and is ignored,  just because  he

is a chokora. But chokora is a Kenyan, just like any of us, and one created in the image of God. 

I  would  not  want  to  go  through  all  this  particulars,  but  may  I  just  stress,  and  everything  is  in  this  document.  The  Catholic

Secretariat C.H.A, we run 643, and therefore I am speaking on behalf of 643  health institutions, some of them in very remote

areas, like Turkana, Pokot.

The details are there, we were not happy, just to hand it in, because we thought you may want to ask  questions for clarification.

 Thank you Madam.

Com. Salome Muigai:   Thank you very much, you will also need to register with us,  with  that  good  lady.  James  Wandere,

James I see that you came from the same organization with the bishop                                                                      

(Inaudible). Go on.

James Wandere: My names are James Wandere Onyimbo, and my presentation is as follows.
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First the subject of the matter is, the pyramid of Kenya government. That is the subject I am presenting.

The  Lancaster  house  constitution,  drawing  imposed  to  the  Kenyan  African,  the  Bombay  Railway  Constructor.  It  looked  at

Kenyan people and they own UK people, top safeguard their interests in this country.

Those two groups have become a barrier  to the indigineous Kenyan,  of African origin, economically and financially. They  are

therefore the cause of poverty to Kenyan Africans. 

We therefore propose  that,  the new constitution should have a preamble which should include names of freedom fighters, and

the purpose of the struggle for independence.

The taxpayers money, under scientific economic and technological results, should be channeled to the following; 

Education,

Two; health.

Three; agriculture, which is the backbone of our economy.

These three components, were targeted for fulfillment at independence time, but have not been achieved fully yet.

We therefore, expect the following changes;

That  our  government,  having,  the  pyramid  of  government  is  a  three  head  apex  as  follows;  the  president,  the  peers  and  the

Members of Parliament.  we are therefore proposing that (Interjection)

Com. Salome Muigai:  The president and?

James Wandere: The president, the peers  and the Members of Parliament.  we are  therefore proposing that their roles be  as

follows;

The president shall appoint ministers and fire them.

The president should attend parliament regularly.
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The president should get equal allowances and Members of Parliament provisionally.

The president shall exercise the rights of mercy and conferring of hours.

In this instances however,  the president  shall act  on advise of the Permanent Secretary  and departmental  head.  Or  division of

the ministers.

And the president should not be above the law.

Permanent secretaries and departmental heads; they shall be  appointed by a parliamentary select  committee,  and be approved

by the parliament.

The Members of Parliament, should be elected into parliament, by a voter.

Two; should be empowered by this constitution, to ensure that ministries and departmental heads, are surving the public with the

parliament allocated fund, adequately.

                (Inaudible).  Members of Parliament,  should form a budgetary committee,  with proper  marking to cater  for every

constituency. and that every constituency should receive equal budgetary allocation thereafter.

Parliamentary select committee,  shall hire and fire permanent secretaries and heads of department.

Constituency; budgetary allocation, shall cater for the following;

Roads constrution, rich buildings, government houses, health  centres, full buildings, et  cetera.  Factories,  and then the practicing

of agriculture.

National social security fund, should be channeled into the constitution level, and the contributer,  should benefit from the fund,

monthly, and his time of his/her death.

National Hospital  Insurance Fund contributers,  should benefit from this fund, while still in  service  and  after  retirement.  And  if

they are dead, and this should include the spouse.

Disability study; scientific technical,  economical research and cultural management, shall form the real corners  of development,

for each five year plan.
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Lastly, in short, the Member of Parliament remains one of the pillars of Kenya government. The government should avoid black

society as  much as  possible,  to safeguard the taxpayer’s money. Thank you.  I  have another one in addition which I have not

read, but I believe                                         (Inaudible)

Com. Salome Muigai:  Thank you, just sign there. Henry Omulama, you are an observer, okay.  Haggai Makunda.

Haggai Makunda:  I am Haggai Makunda, presenting my own views.

Anybody  willing  to  contest  a  presidential  seat,  he  or  she,  has  to  stand  on  his  or  her  own.  Why  this?   They  should  not  be

representing any constituency in the parliament.

Corporal punishment, should be eradicated in prisons, because it creates some misunderstanding to those who are concerned.

People should have the right to recall their MP, or their Councillor, when he or she is not participating in development.  When he

is declaring his stand, without consulting his people.

Both the ruling party and political parties,  have  to  acquire  equal  representation  of  sharing  the  economic  resource  to  develop

their own areas they are representing in Council of Parliament.

Seats should be reserved for specific interest groups in parliament. I.e. women groups, youth groups, NGO.

When organizing seminars, (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Inaudible.

N.G.O should have three, youth should have eight, women should have twelve.

When organizing seminars,  youth should be involved.  Because sometimes, old people  are  the only ones invited. But after  the

workshop, they deny the youth the information they have lectured to the youth, when they come home. Because some of them,

might be in bad terms with the youth.

We should declare  the possession of small  arms  to  Kenyans,  in  order  to  adapt  the  created  western  culture.  Because  in  our

culture we have forgotten our culture,  and the civilization has come in a way that,  we are  now, we youth we are  adapting  the

western culture. But the previous culture, we have not adapted  it.  so,  in my proposal  I propose  that,  we should be given small

fire arms for protection.
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The retirement package of president should be, 20% of his or her salary. Considering the terms he or  she has served,  basing to

the economic state of the country.

Anybody who has retired from the government, should not be allowed to contest any seat. I.e. the civic seat,  parliamentary seat

or presidential seat.

Anybody who has acquire ID or marriage, should be given land by his/her parents, at the age of 15 – 18 years.

I propose that, power sharing in Kenya, should be considered to tribes. In a way that, after one tribe has led, then the other one

should have to lead. Not that there are two or one community or whichever is leading the country.

Then  the  death  penalty;  I  propose  that  the  dead  penalty  in  Kenya  should  be  implemented.  And,  life  sentence  should  be

eradicated because, most of the life sentence people,  have they have been life sentenced in five or  six year,  you will find them

just  hanging  allover  the  street.  But  I  propose  that,  the  death  penalty,  should  be  implemented,  but  life  sentence  should  be

eradicated.  Those ones are my views.

Com. Salome Muigai:  Joseph  Amkombera.                                (Inauidble) tueleze jina lako.

Joseph Amkombera: Joseph Nia Amokombera, Marama West,                         (Inaudible).  Maoni yangu ni kama ifuatayo;

Tuwe na majimbo. Tukiwa na majimbo, kupata msaada, jimbo linyewe                                         (Inaudible).

President awe chini ya sheria.

Wafisadi, kama MPs wale ambao wanaenda kwa parliament, wasisimame kura tena.

Kura iwe ya mlolongo adharani, kama wananchi wanaona na macho, kuliko ya siri , kwa sababu tunaiibiwa sana.

Kuno hosipitali za serikali,  zinakosa  madawa  ya  kutibu  watu,  tunakufa  tu.  Kufuatana  na  ma  chemist  ambayo  wanafunga  ma

chemist, madawa yote inaenda uko, na hapa kwa hosipitali hakuna madawa.

Com. Salome Muigai:  Unapendekeza nini?

Joseph Amkombera: Sasa napendekeza, hiyo ma chemist,  ikataliwe. Ukienda kwa hosipitali  unaambiwa enda kwa chemist,
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na ule ambaye anakwambia kuja kwa chemist, ndiye alipelika kule madawa, uende ununulie pale, ndio aje akutibu.

Upande  wa  watoto;  zamani  tulikuwa  tunatumia  kiboko  kidogo,  ndio  mtoto  aogope  makosa.  Lakini  tukiwacha  free,  hata

nyumbani awezi kuogopa baba yake na mama. Kwa sababu ako na uhuru ile ambayo anajua, nikipigwa, serikali itanitetea.

Na unajua serikali ambayo iko saa  hii, ilikuwa  inatumia  kiboko,  ndio  walikuwa  wanaogopa  kutusi  mtu,  wanaogopa  maneno.

Saa mtoto akikata kuogopa baba, awezi kuogopa mwalimu.

Kuna serikali yetu, tuna kitu ile ambayo inaitwa Mbwa, ile ambayo inakula mshahara wa wananchi. Wacha nizungumze 

Com. Salome Muigai:  Endelea, una haki ya kusema maneno yako.

Joseph  Amkombera:  Nina  haki  ya  kusema  kwa  sababu,  tuna  mbwa  za  serikali,  zinakula  mishahara  ya  wananchi.  Mtu

anaweza kufa hapa,  mtu aibe hapa vitu, na hizo zinaweza  kusaidia  mbeleni  zilikuwa  zinasaidia.  Na  serikali  ikija  kama  police,

inapiga wale ambao wako karibu,  ndio walishika na hiyo vitu, na  kumbe  wenye  kuiba  hiyo  vitu,  na  wenye  kuuwa  huyu  mtu,

wameshatoroka wameenda.

Com. Salome Muigai:  Unapendekeza nini?

Joseph Amkombera: Sasa napendekeza iwe kitu                                 (Inaudible)

Com. Salome Muigai:  Nini?

Joseph Amkombera: Hizo mbwa za serikali.

Com. Salome Muigai:  Zisaidie wananchi.

Joseph Amkombera:  Zisaidie wananchi,  mtu kama ameshauwawa hapa,  walete  hizo  mpya  hapa,  zitafute  huyu  mtu  ambaye

ameuwawa na nani na nani.

Upande wa polisi,  wanaweza shika mtu  kwa  makosa  yake.  Wakifika  huko,  mtu  anapewa  shida  na  makosa,  unaandika  kesi

ingine kwa huyo mtu.  Wanabadilisha kesi ingine kwa huyo mtu, ndio wamshinde afungwe, au akatwe fine.  Ikiwa ni pombe ni

pombe, ikiwa ni wizi ni wizi.  Lakini mtu asifike kwa police,  naye apandishwe vitu vingine, ndio alikosa hivo. Akifa kotini naye

judge anafuata tu maneno ya police, na kumbe wanarundikana tu huyu mtu                        (Inaudible)
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Upande  wa  mwanaume  na  mwanamke.  Nimeona  nikiretire,  mwanamke  wangu  ana  haki  ya  kuchukuwa  pesa  zangu.  Na

andikiwa barua na sub chief ndio anajua yeye au chief. Kuliko kwenda kwa trustee.  Tukienda kwa trustee,  tena trustee inakula

kwa hiyo                         (Inaudible) huyo mama anasumbukana mpaka anachoko,  au na mimi nisumbukane na pesa  za mke

wangu. Chief ndio anajua mimi mpaka nyumbani, huyo akiandika barua nipate pesa, huyo ndio next of kin.

Watoto  mayatima, wale ambao wazazi wao walikufa wote,  wasaidiwe.  Na  wasaidizi  wao  wasiulize  chochote.  Hapo  inaweza

kuwa jambo kidogo ya kusaidia watoto  kama hao.  Kwa sababu kama hapa kwa location kuna wengine, hata mimi ni mmoja

wao nina wengine. Pesa ya ujenzi, pesa ya michezo, pesa ya nini, hapo nimeona serikali tafadhali itusaidie tu hapo. Asante.

Com. Salome Muigai:  Mimi nina swali moja mze,  lakini sio kwako peke yake, ni kwa wazee wote. Kutoka wakati tumekuja

Western  Province,  tumesikia  shida  za  kutoa  umilikaji  wa  shamba,  haswa  kutoka  kwa  baba  mpaka  kwa  mama,  mzee

akishafariki.  Kwa  nini  basi  title  deeds  hazina  jina  la  baba  na  la  mama,  hili  mmoja  akiondoka  ule  mwingine  akiwa  na  shida

kubwa. Wewe ni mzee, pengine una jibu, pengine huna.

Joseph  Amkombera:  Unajua  hiyo  jibu  ni  ya  sub  chief  wetu,  kwa  sababu  nikiwa  na  shamba  langu,  ule  ambaye  anaweza

kutumia hiyo shamba ni mama, na mama kama ameshaaga dunia tena,  inarudi kwa watoto.   Hiyo ni ajambo  kuliko  kurukisha

kwa mama iende kwa watotot. Kwa sababu watoto nao wanakimbilia kuiuzauza, na mama anabakia bure.  Sasa  mama akiuliza

shamba, anaambiwa hii ni shamba ya baba  sio  shamba  yako,  wewe  ukuja  hapa  na  shamba.  Hapa  ndio  matatizo  ile  ambaye

tunaona upande wa mashamba.  Na upande wa mashamba, wale ambao wanatoa title deed,  ya private,  hao washtakiwe.  Kwa

sababu ukipata kabisa, unakuta shamba liko sawasawa na title ya private ilikuja aje.

Com. Salome Muigai:  Inaudible.

Joseph Amkombera: Okay asante.

Com. Salome Muigai:   Jackson Ongoma, ulikuwa observer,  ama Jackson wewe unataka kuzungumza                      

(Inaudible). Unataka kuzungumza?

Speaker:  Kuzungumza hapana.

Com. Salome Muigai:  Okay thank  you, pole sana.  Wellington Outa, James Odera, Dickson Makunde, Phanuel Nandwa.

Phanuel Nandwa:  Kwa majina naitwa Phanuel Nandwa, kutoka Marama North. Ningependa kusema kuhusu mashamba.

Wakati kijana,  anafika umri wa miaka ishirini, au ishirini na mbili, ni haki yao mzazi kuwapatia sehemu yake ya kujisaidia kwa
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maisha.  Hila akuwe ako na mji.

Vitambulisho,; kijana yeyote anatapofika miaka kumi na nane, anastahili apewe kitambulisho bila malipo yoyote.

Miguru/Village Elders;  Miguru, mtu yeyote yule anapatiwa kazi ya Riguru, inampasa akuwe anajua kuandika na kusoma. Sina

mengi ya kusema.

Com.  Salome  Muigai:   Asante  sana  kwa  hiyo  maoni  yako.  Mimi  nina  swali  moja  ya  kwako.   Umesikia  wazee  hapa

wakisema,  tukiwapa  vijana  shamba,  wanaanza  kuuza  hata  kabla  mzee  hata  ajafa  dunia.  Wewe  ni  kijana,  umetueleza  maoni

yako, na unajua maoni ya vijana wenzako. Tufanye nini juu ya hiyo, ungetusaidia aje juu ya hayo mambo mawili.?

Phanuel Nandwa:  Bora kijana akuwe na mji. Sio lazima apewe number ya shamba. Lakini inampasa apatiwe sehemu kidogo,

hili  aweze  kupanda  mahindi  yake,  maharagwe  yake,  ya  kumsaidia  kwa  maisha.  Lakini  wazee  wengine  hawataki  kupeana

shamba, sehemu kama hiyo.

Com. Salome Muigai:  Asante. Ambrose Nyamai, Robert Omolo, MuSA Omwaka, karibu.

Musa Omwaka:  Majina ni Moses Omwaka kutoka Marama North. Mimi nilikuwa nataka tu niwambie ni hii;

Sub Chief, Chief, achaguliwe na wananchi.

Ya pili; watoto wasome kutoka standard one, mpaka class eight, na serikali igharamie hiyo malipo.

Police yetu, haifanyi kazi kwa njia mzuri.  Wakiona sana pombe iko hapa,  wanaenda wote,  wanaenda station.  Lakini ukisema

mwizi anaiba kitu, aendi.

La mwisho; ninataka serikali ituajie tujaguwe president, wananchi wenyewe. Ndio hiyo tu.

Com. Salome Muigai:  Asante sana.  Andrew Imbayi.

Andrew Imbayi:  Majina yangu ni Andrew Imbayi.

Yangu inahusu mawakili. Kwanza ningependa, wakati kesi inaenda kotini kuhusu ajali ya barabarani.  Kwa sababu unapata kesi

inaweza fika kotini,  na ujanja ujanja  wanafanya.  Kwa  hivyo  ningependa,  hii  mambo  ya  ati  judge  na  advocate  wanenda  kwa

chamber, iondolewe. Kwa sababu ndio ukora wanafanya uko.
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Ya pili, ningetaka serikali iweke tume ya kuchunguzanga mawakili.

Halafu, pia tuwe na tume ya walalamishi, wanaweza kuwasilisha maoni yao, vile kesi yao inapelekwa.

Halafu  la  tatu  ama  la  nne;  ningependa  hii  makampuni  ya  BIMA,  wakati  wanapolipa  wakili,  pesa  za  watu  fulani,  wawe

wanatangaza kwa radio na magazeti ijulikane.

Halafu la mwisho, kuwe na serikali ilazimishe hawa,  tuwe na magazines. Ya mawakili wawe wanaandika report  zao,  jinsi kesi

ilikuwa ikiendelea. Yangu imeisha.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much.  Otaro Charles, Charles Otaro, David Were,  Argwin Lupere.

Argwin Lupere: My names are Argwin Lupere.

First; MP salary should be reduced. The package is too high, and the money we know, is for the common man.

Second,  administration; Chiefs and Sub Chiefs,  since they are  civil servants workers,  they should be transferred,  because  this

people,  as  they  have  said.  If  they  are  not  elected,  they  only  appointed  by  either  with  the  DC  or  the  DO,  because  when

somebody has formed hatred with the neighbour, and you see  this man is going to work for the best  of 20 years,  how do you

think  he  is  going  to  survive  with  the  other  community.  This  people  should  be  transferred,  since  they  are  government  civil

workers.

Third, regional sharing of  city;  in  Kenya,  we  are  supposed  to  have  8  cities  by  now.   For  example  the  Kenya  Sugar  Board

Authority.  The Headquarter is supposed to be  in Western,  especially where sugarcanes are.   Where the PS in agriculture and

the finance, they  should also see the sugarcane itself. How it is planted and how it is done.

Four, culture; in culture,  cultures of each communities, for example we Luhyas, we have the so called Obukoko, circumcision

and customary marriage, it should be made legal. Obukoko  this I mea,  it is a ceremony done by Luhyas, after a dead  person

has passed  away,  he has been buried,  and I think the people  by  that  time,  they  are  not  in  such  a  sorry.  Is  when  they  come

together and discuss all about what will be of the next.

When it comes to the busaa, for the Luhyas. This busaa,  it is we Luhyas and Luos,  who have been pinched with that law, too

much. When you go to the Kikuyu lands and this other communities, you will get their Muratina, it is just there.
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Payment of dowry; it should be addressed  in the constitution. since the old constitution allow freedom of association,  hence in

the marriages.  E.g.  we Luhyas and Luos,  if a Luhya lady is married in Kikuyu land, automatically, for  example  we  Maramas,

under what circumstances there is, whether you have finished a dowry or not, there is a symbol of death.  We must just take  an

animal from there.  It  should be a law because,  in most cases,  they  go  to  places  which  does  not  abide  with  our  culture,  they

disturb us most. We must be given something, before you burry, our dead daughter.

Employment; employment opportunity should be centralized, to have qualified workers instead of quarter system. here, is a style

whereby, in Kenya, we have been having a lot of commissioners.  For  example,  the education,  the education system. We have

the Director  of Education,  we have the Minister  of  Education,  we  have  the  Permanent  Secretary  of  Education,  we  have  the

inspectors. And here comes a case, where there is failure in education, you get we want a commission.  and we know anything

called a commission, it implies a lot of money, why? And we have this qualified people who have been doing the job.

Retirement; after retirement, the retiree should be give adequate  benefit,  and not be  allowed to be  employed,  through contract

or appointment.  For  example,  a senior retired civil servant in the government,  is appointed to  the  chairman  of  a  different  non

governmental body, the chairman, and we have people who are not employed.

Okay,  last;  I  think this is the last commission, and the one I have participated in. but in  Kenya  we  have  been  having  a  lot  of

commissioners that have never produced what they have been doing. And I think this one because,  most of the commissioners

here, I think they are learned friends. So I think what we are  trying to do here,  let us please get it working.  We have a lot of

commissioners who work for commissions, that  has  been  taking  places,  and  we  have  been  not  knowing  clearly,  what  really

expired,  they have concluded them, and we have never seen them concluding their work.  So this  one  please,  do  that.  Thank

you.

Com. Salome Muigai:  Thank you. Livingstone Makura.

Livingstone Makura: Kwa majina naitwa Livingstone Makura, na yangu, point ya kwanza iko kwa mambo ya mashamba.

Shamba, walifanya, waliwapa watu mashamba 1963.  ningependelea shamba ifanyiwe review.  Watu wamekaa wengi  hawana

number.  Mzee alifariki, na hakuna mtu amefuatilia, pesa ya kupeleka kotini hawana.  Kwa hivyo inatakikana government ifanye

review ya mashamba, after 10 or 15 years, vile wanafanya high depart, inasaidia watu wengi.

La pili, ingine; surveyor,  ukiwa na shida kwa shamba,  upeleke kesi  kwa surveyor,  mzee atakufa kama mtu bado  kutoka  kwa

surveyor.  Kwa hivyo nataka surveyor apewe course ya                 (Inaudible).  Hiyo itakuwa inasaidia watu kwa maana iko

karibu.
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Succession;  tunataka succession kama  mtu  amekufa.  Apate  kutoka  kwa  Assistant  Chief,  kwa  Chief,  kwa  DO  halafu  aende

kwa land, apewe title deed. Hakuna ya kwamba aende kotini huku na huku, mtu atatupa pesa nyingi.

Mtu kama amekufa,  mali yake,  hata kama ni mtoto  msichana,  amekuwa  na  wanawake  watatu,  apewe,  hata  mtoto  msichana

apewe.  Hapana  kusema  ya  kwamba  kijana  ndio  atapewa,  na  huyu  mama  ako  na  wasichana  peke  yake,  atoke  bure,  hata

msichana apewe.

La  tano;  nataka,  mtu  kama,  kwa  maana  wakati  tulipewa  hii  mashamba,  wazee  walikuwa  hawajui  shamba  ni  nini.   Watu

wanasema, map ilipeleka shamba yangu kwa mwingine. Mtu kama amekaa mahali, akimaliza miaka ile inatakikina, apewe title

deed na serikali

Hii watu wa civil servants, wawe controlled zaidi, kwa maana ufisadi nyingi inatokea kwa civil servant, especially police. Nataka

mtu akiwa mahali afanye two years, anachukuwa trnasfre sehemu ingine, anakaa mahali, anashika  corruption  nyingi, anajua vile

anakula na waizi, anajua vile anaiba vitu vya watu, corrupt, huyo anatakikana apewe transfer.  Especially kwa police,  kotini and

what and what.

Mtu  akipatikana  ni  mwizi,  hapana  ya  kwamba  ameenda  kotini,  na  mali  yake  ishikwe  iuzwe,  pesa  irudi  na  serikali,  isaidie

wananchi.

Katika court; kesi inaenda kotini, mnatembea miaka tatu, nne, kama bado ijakatwa. Inatakikana kesi  ikienda kotini ikuwe three

months, iwe hired.  Kwa maana ikikaa corruption inakuwa nyingi. Mtu anatafuta kulipa rushwa judge,  hata karani pia anakulia

huko,  hata  messenger  anakulia  kwa  hiyo  kesi.  Kesi  ikatwe  haraka  haraka,  mtu  ule  ajue  kama  ni  kufungwa  ama  kama  ni

kuwachiwa awachiwe.

Lingine la mwisho, landless; tunasikianga mtu ameonelea kama amepewa shamba, kwa squatters.  Na  huku kwetu kama Butere

hatuna forest  ya kama ile watu watavamia ndio wapewe shamba.  Nataka  kwamba,  wangetoa mambo ya kutoa shamba,  kwa

watu  wale  hawana  shamba.  Isukumwe  mpaka  kwa  district  level,  kwa  DO  kwa  Chief,  watafute  watu  hata  huku  kwetu  pia

wapewe hiyo mashamba. Hapa kuna watu wengi hawana mashamba. Kwa hivyo inatakikana uridhi iwe countrywide,  kila mtu

afikiriwe, hiyo ndio nilikuwa nayo peke yake.

Com. Salome Muigai:  Inaudible.

Livingstone  Makura:  Unajua  hiyo  Will  vile  inasemekana  ni,  inasemekana  kwa  njia  mbaya.  Inasema  Will,  hiyo  kitu

mnaandika, mmeweka kwa lawyer,  ama umeweka kwa koti,  na huku kwetu sisi hatujui  hiyo  kitu.  Lakini  mtu  akiandika  local

Will, hawataki kuchukuwa.  Kwa hivyo ningependekeza, kama serikali inataka isaidie wananchi kabisa, mtu akipewa title deed,

na mama aandike jina juu yake. Halafu wewe ukifa, Chief anatoa tu barua ya ku recommend jina ya mzee itoke,  ibaki ya mama
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peke  yake.  Hiyo  ndio  mimi  nafikiria  namna  hiyo,  hapo  utasaidia.   Na  pia,  government  ikubali  local  Will,  kwa  maana  sisi

waafrica  najua nikitaka kufa, nitaita Mwaroma ni ndugu yangu, kuja hapa usikie maneno yangu, maanake sema, serikali iamini

Mwaroma, kwa maana ndio nimempa maneno yangu, vile mimi naenda kufa. Sio ya kwamba, sheria ifuate ya kwamba,            

            (Inaudible) ulienda kotini hakuna. Iwe tu ni kitu ya kutoka haraka.

Com.  Salome  Muigai:   Lakini  pia  unajua  lazima  kuwe  na,  sijui  kama  unaelewa  pia  lazima  kuwe  na  watu  wawili  walisikia

ukiambia Mware.

Livingstone Makura:  Tunasema  nikiita,  Mware,  ni  ndugu  yangu.   Nintaita  wengine,  nitaita  Ibra  akuweko,  nitaita  washaidi

wawili watatu wakuweko,  halafu nimwambie maneno yangu, hii nikifa, huyu  mtoto  wangu  mkubwa  yeye  ni  mbaye,  umpe  ule

msichana wangu ashike shamba yangu, halafu atampa wengine.  Huyo Mwale akuwe, the final person wangu. Asante.

Com. Salome Muigai:  Mlale, Mlale Omanyo.

Mwale Omanyo:  My name is (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Mwale?

Mwale Omanyo:  Yes Mwale.  My name is Mwale Francis Omanyo. Mimi hayo ndio yangu ya kusema kwa new constitution;

Kwa  maoni  yangu  naonelea  kwamba,  kiongozi  wa  nchi  kama  raisi,  ikiwa  anachaguliwa  kwa  mfano  Mkoo  wa  Magharibi,

Coast,  mdogo  wake  vice  president,  atoke  mbali  kutoka  kwa  hiyo  Mkowa,  wasije  wawe  kwa  Mkoa  mmoja.  Kwa  maana,

wakiwa kwa Mkoa  mmoja,  hiyo  Mkoa,  ndio  itakuwa  inapata  development  peke  yake.  Na  ikiwa  raisi  anakuwa  mbali,  nchi

itadevelop. Huyu vice president atadevelop pahali yake, na president atadevelop pahali yake.

Uwezo wa raisi, vile wenzangu wamesema, nataka ipunguzwe. Ikiwa amefanya makosa,  awekwe kwa sheria,  asije awe above

the law.

Kujaguliwa kwa Wabunge ama Councillors; kwa maoni yangu naonelea kwamba,  kuna saa  ile tunafanya campaign, tunapeana

ahadi zingine tutafanyia watu.  Na  tukienda uko,                  (Inaudible).  Kwa  hivyo  ningeomba  kwa  sheria  mpya  kwamba,

Mbunge  ama  Councillor,  ikiwa  anakwenda  kwa  Bunge  ama  kwa  Councillor  na  afanyi  kazi  vile  anaahidi,  electors  ndio

employers wake.  Kwa hivyo wawe na wapewe uwezo wa kumwondoa huyo mtu  ama  huyo  mtetezi  kabla  ya  wakati,  sio  ati

tungojee mpaka hiyo kipindi. Ikiwa apeani services vile inahitajika,  inataka  iondolewe  na  wananchi  waliomchagua,  achaguwe

mwingine.
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Waziri akifanya makosa,  akipewa kazi kama minister, na awe  anamisuse  public  funds,  anaweza  toa  hiyo  ya  serikali.  Sioni  ni

maana gani apelekwe kwa ministry ingine, kwa maana akipelekwa hii ministry ingine, ataendelea tena kula hizo pesa,  na serikali

itaendelea  kurudi  chini  sana.  kwa  hivyo,  badala  ya  kupelekwa  transfer  kwa  ministry  ingine,  aondolewe,  awe  demoted,  awe

kama MP.  Na hiyo ifanyike hata kama ni kwa secretaries na viongozi wengine wa serikali.

Hii maneno ya akina mama kuwa equal kwa wanaume, hii sijui hesabu ilifanywa namna  gani.  Kwa  maana,  mwanamke  awezi

akawa equal kwa mwanaume. Na nafikiri ni lugha, hatujapata lugha mzuri ya kutumia. Nataka kama nilikuwa na,  kwa hii sheria,

ningesema hivi, tuwe na heshima kati ya mke na mume. Lakini si mke awe equal kwa mwanaume. Haitafanyika, na iwezi fanyika

hiyo.

Now, kufika kwa wakati wa hii viongozi wa administrators. Kwa maoni yangu naonelea ya kwamba,  hii ofisi ya Assistant Chief

iondolewe  kabisa.  Ina  exhaust  fedha  za  treasury  for  nothing.  Kwa  maana  unaweza  kupata  maneno  inafanyika  kwa  Sub

locoation, Assistant Chief anashika hiyo maneno, inarudi inaingia kwa Chief, halafu Chief inakwenda kwa DO,  hii ni ku waste

time. Kwa maana, hii wazee, wale leaders, village leaders, ndio wanafanya kazi nyingi sana.   and I would suggest,  hawa village

leaders, wapewe uwezo, ndio wanajua vitu vya villagers, na wao wana deal direct na Chief. Office ya Chief iwe, lakini office ya

Assistant Chief iondolewe, they are excesslly                 (Inaudilbe) because, ile maneno wanafanya tena itakwenda kwa Chief,

na itakuwa mzuri. Kwa maana kwa sheria mpya, hiyo office iondolewe.

Tukija kwa maneno ya pombe ya kienyeji (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Una saa moja.

Mwale  Omanyo:   Okay thank you.  Maneno  ya  pombe  ya  kienyeji,  mimi  ningependelea  hivi;  hii  pombe  ya  chang’aa  watu

wanatengeneza  na  serikali  haitaki,  na  ukikataa  ndio  watu  wanatengeneza  hiyo.  Watu  wapewe  uwezo,  wale  watu  wa

kutengeneza  chang’aa  watengeneze  chang’aa.  Serikali  itengeneze  industry,  ile  ya  ku  disbalance  hii  pombe  ikitengenezwa  na

hawa  locals.  Nayo  iende  kwa  industry  fulani,  iongezwe  chemicals,  iwe  Kenya  Wines.  Kwa  maana  sisi  hatuna  pombe  za

kienyeji, na sasa tunasema Tusker, Guiness, hii ni pombe inatoka nje, na yetu hatutaki.  Kwa hivyo, ningeonelea ya kwamba,  hii

chang’aa wapewe uwezo, watengeneze na tuwe na industry ya ku sterilize hii pombe,  nayo iwe pombe ya kina Whisky mzuri,

ile watu watakuwa tukitumia.

Upande wa education, corporal punishment should be in schools. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Hiyo point ya mwisho. 

Mwale Omanyo:  Yes. Corporal  punishment should be in schools,  because,  tukiwacha tu namna hiyo watoto,  walimu wasije
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wakawapunish, we shall have very poor  products.  Hao watoto  hawatajali  nini inaendelea.  Kwa hivyo ningeomba the corporal

punishment iwe kwa schools. Thank very much.

Com. Salome Muigai:  Ruphas Mukonasi.

Ruphas Mukonasi:   Your honour,  they call me, those who know me,  Ruphas  Sorem  Mukonasi  by  names,  and  I  have  the

following observations to make;

One; once a president  retires,  he or  she should relinguish, his or  her any party position,  he or  she held prior to the retirement.

For  this  one  was  evidenced  by  the  founding  father  of  Tanzania.  When  Julius  Kabarage  Nyerere  retired,  but  overshadowed

Mwinyi, when he remained C.C.M chairman.

Two;  for  national  harmony,  a  wining  party  in  general  election,  should   incorporate,  first  runners  up  in  the  formation  of

government, for better governance. This one has been evidenced by the K.A.N.U,  N.D.P  partnership,  which at  least  so a little

improvement in governance.

Three; the state  in which Kenya is,  where each and every ethnic group is anxious and lusting for power,  I suggest to  call  it,  I

presume  that  regional  government,  would  be  suitable,  just  like  we  had  it  at  independence.  When  Western  region  had  its

Headquarters at Kitale, with Wafula Obuke as his president.

Four; I also concur, with those who propose that Kenya should have a ceremonial president with a prime minister. And be part

of it, I want to say here,  that teachers  should be given lucrative pay,  for their normal job of moulding a nation. So that we can

control this strike business. Because they are doing a lot of job.

Five; corruption during electioneering time, I propose  that political aspirance of any post,  may it be  parliamentary of civic. Be

victimized if found bribing voters, for this leads to electing tycoons,  who may not be  politically competent.  Hence creating poor

governance in the country.

And number six, any ruling party, should not influence administration, because this one causes  biasness in administration. And it

should  not  influence  judiciary,  judiciary  should  be  left  to  be  independent.  We  should  have  limited  number  of  parties,  call  it

political parties. And the government, if it has to finance any  political party, it should finance all parties, including opposition.

Seven which is the last one, you honour, I want to request that the constitution should stop this people in the, our people in       

                 (Inaudible) whether they are government officials or what, banking money outside the country.  Because the moment

they bank money outside the country, they drain the economy of this particular country.  Your honour,  I had those few remarks

to make, but if I had time I would produce more copies to give you. Thank you very much for listening to me.
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Com. Salome Muigai:  Thank you, I have one question for you. How can you know the political parties,  do you have an idea

of what number they should be.

Ruphas Mukonasi:  Approximately five will do.

Com. Salome Muigai:  Five will do.

Ruphas Mukonasi:  Yes.  My name is Ruphas Sorem Mukonasi, a retired teacher.

Com. Salome Muigai:  Wycliff Mutakha.

Wycliff Mutakha:  Yes, I am Wycliff Daniel Osako Mutakha.

Com. Salome Muigai:  Mutaka?

Wycliff Mutakha:  Mutakha

Com. Salome Muigai:  Not Mutaka, Mutakha.

Com. Salome Muigai:  Mutakha.

I am a retired High Court  Librarian in Mombasa.  And  with  the  honour  given  to  me,  your  honour  commissioners,  I  have  the

following to submit;

One; I recommend Kenya to have a regional government, with two houses of law.

1. House of representatives, to consist of elected represented members by the constituency.

2. Regional Assembly, with at least a representative or two, per each district in the republic.

This should be headed by a prime minister  who  should  be  responsible  to  parliament,  with  a  ceremonial  president,  to  do  the

same in any ceremonial function in the republic.

Two, parliament; parliament should have power of making laws. And not to be a rubber stamp to the executive as it is today.

Any elected member should be free to contribute to any motion freely, independently, without any fear at all.
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Judiciary should be headed by well qualified personnel, who should be free and judicious, to pass their decisions.

Executive; the executive should not asarb the powers of judiciary and parliament as it is, or any other parastatal body.

Distribution  of  the  national  cake;  this  should  be  done  evenly  and  according  to  the  district  and  to  the  country’s  years  of

development, and by the countries censors.

Employment; employment should be done evenly and by the qualification, not on tribal of sectionalism based.

The country security; on country security I would say, the security is a small gadget in the constition, and should have the power

they have. not unlike in some other parts, where we find, let’s say for example the Aps, they can gang up with.  (End of tape)

He is not take to court, they make Kangaroo courts, they collect some money, how does the government value from this. There

should be a law, where such a person is found, he should be fires, and if possible prosecuted.

Provincial Administration; Provincial Administration I think should, Chiefs and Assistant Chiefs,  D.Os  and whatever,  should be

elected by votes of mwananchi.

Minority groups, walemavu and insane, should be at least be accorded some role in the constitution, not just to be  left that way.

Where you find the Municipalities, City Councils, you go you find people who are unable to walk, they linger about  aimlessly as

if they are not wananchi of Kenya.  

Two; people who are insane, there medical services, the constitution should hope for that.

Land distribution should also be done evenly, not like where some few powers,  when they get to powers,  or  they have a tones

of land in the former European settlement schemes, which like fallow, whereas as if mwananchi here, has not even got 0.5  of an

acre.  The same big fish, has big office in Nairobi,  has junks of land lying fallow in the settlement scheme, and our constitution

does not allow, that junk of land, to be distributed to people who don’t have the land. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  The last point.

Last point,  human right; Kenya should be,  should at  least  respect  human rights, freedom of speech,  freedom of assembly  and

e.t.c. Well thank you very much, I had more to contribute, but because of the limit of time, this is only my hand script,  but I had

humbly time to contribute my other views to C.J.P.C, Mvumo Parish, which I think have been submitted. Thank you very much.

Com. Salome Muigai:  Eshikumo Roselyne, Patrick Nasitsi.
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Patrick Nasitsi:  Kwa majina ni Patrick Ngongo Nasitsi. 

Langu  ni  kuhusu  wezi.  Unawezapata  mtu  ameshikwa,  ameiba  millioni  kumi,  kupelekwa  kotini,  bond  wanasema,  kwa  mfano

million mbili na msaidizi wake atoe  milliong mbili, inabaki millioni sita.  Hapo nitatumia kutatanisha ushaidi wa koti.  Ni heru mtu

akishikwa,  kama  mwizi,  awekwe  ndani  kesi  imalizike,  ndio  awachiliwe.  Ama  akiwachiliwa  kwa  bond,  million  kumi  hizo,

zishikiliwe.

Na upande wa pombe; sisi Waluhya hasa, tangu zamani, kufanya mambo yetu ya kimila, tunatumia busaa, sio chang’aa wengine

wanazungumza kila  wakati  hapa.   Busaa  sio  pembe  yetu,  hiyo  ni  ya  Wanubii.  Kwa  hivyo,  ningeomba  serikali  ijayo,  iruhusu

busaa,  maana mtu akifa,  sherehe  yake  tunatumia  busaa,  na  serikali  itazidi  kushika  na  kuumiza  watu  kwa  ajili  ya  kukomesha

busaa. Kwa hivyo, hiyo iwachiliwe.

Na  upande  wa  recruitment  kwa  jeshi,  nashangaa  sana.   Kwa  Provinces  zingine,  nasikia  watu  wakipelekwa  huko  kufanya

recruitment, wanachukuwa watu wa area  hiyo.  Na  hapa  kwetu,  wakifikia  hapa,  tunasikia  Njuguna  amechuliwa  hapa  Butere,

Ruto  amechukuliwa  hapa  Butere,  na  ukifuatilia  uwezi  kupata  Ruto  amezaliwa  hapa.  Na  vijana  wetu  wamezungushwa  na

kukimbia  mbio,  wanaachiliwa  tu  hivyo.  Kwa  hivyo,  tungekubali  serikali  ijayo,  ifuatilie  sana,  wakisema  recruitment  iwe  hapa

Butere, wawe watu wa Butere. Nafikiri ndio hayo tu nitasema.

Com. Salome Muigai:  Asante sana. Roselyne amekuja?  Isaiah Omulama.

Isaiah Omulama:  My names are Isaiah Reverend Omulama.

About human rights; we are against the term as the president will be above the law. the only person or  we only have God,  who

is above the law. and when the president has done any crime, he has to be taken to court, and at least meet the judgement.

Freedom of worship; we don’t want  such  to  go  on,  because  we  have  a  problem  whereby,  we  have  even  devil  worshipers,

coming in between us,  even  in  churches,  trying  to  cheat  people  that,  they  are  going  maybe  to  take  young  boys  and  girls  to

school, and yet, you will find that boy or that girls, has been removed some blood with this devils, and he or  she many die.   So,

freedom  of  worship,  hiyo  kitu  hatutaki  kwa  vile  unakuta  ya  kwamba,  hayo  yanaendelea  katika  makanisa.  So  we  have  no

choices or strong laws, vile tulikuwa nayo. Ukifanya kitu kibaya,  unapelekwa maybe kwa parish council,  you are  asked  about

the  issues  that  you  have  done,  and  then  maybe  sent  home.   So,  we  find  that,  very  many  of  us  normally  go  to  some  other

churches, and they continue with that evil thing that they have been doing in different churches.  So,  we should have discipline in

churches.
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Land  division;  I  support  my  dear  people  have  said  that,  this  one  has  to  take  place  even  to  ladies.  Kwa  maana  tunakuta

kwamba, unaweza kupatia kijana shamba lako,  na pengine ule kijana,  hana usaidizi wowote,  unampatia,  pengine anauza.  Sasa

tunakuta ya kwamba, hata wasichana,  at  the time of death,  you get that girl, who can give maybe coffee,  who can give a bull.

Lakini mvulana anakaa tu hivyo. Kwa vile, sasa  tunaona  ya  kwamba,  hata  msichana  apatiwe  uridhi,  anaweza,  unajua,  akiwa

mpole na mnyenyekevu, anaweza kugawia hata vijana.

The so we call,  pombe haramu; as  a Reverend,  I have tried to look into this. This thing, tunaona ya kwamba,  let us allow this

people  to  drink  this.  Because  even  Sub  Chiefs,  Chiefs,  are  the  people  who  are  increasing  this.   Wanaenda  pole  pole,

wanapatiwa  elfu  mbili,  na  pombe  pengine  kubuyu  mzima,  wanaendelwa  kukunywa,  halafu  askari  wakitembea,  wanapita  the

other  side.  So,  let  us  do  like  in  Uganda,  ile  kitu  iko  tu  kwa  njia,  and  wacha  wakunywe  pombe,  kutoka  pengine  saa  sita,

kuendelea.  Na  wakija kwao,  walale.   And if anybody is found maybe,  drinking from morning without doing any work,  let the

government take that person to jail, for even seven years, and some seven strokes. Huyo mtu, yaani pombe iwe tu kialali, yaani

nikitengeza pombe, isiwe ya kuuzwa. Tukunywe vile waafrica walikuwa wakikunywa kwa maboma. Ukienda kwa mwenzako,

unakunywa tu pole pole,  halafu mnaenda wapi,  nyumbani. Hapana kutembea ukitaja jina yako,  ati  mimi ni  nani,  hapana.  Mtu

kama huyo, awekwe kwa jela, karibu miaka saba.

Na prisoners; I only thank the government, to have said that prisoners to see their wives is nice. But we want also, this prisoners

with  little  crimes,  at  least  to  maintain  our  schools,  yaani  uchafu  wote,  hao  watu  wafanye,  kulimia  mahindi  uko  nje  wafanye,

kutengeza barabara,  hao watu wafanye hiyo kazi,  instead  of  them  just  congesting  in  prison,  others  maybe  you  find,  they  are

dead.  Lakini ile crime ambayo amefanya, pengine ameiba  hindi  peke  yake.  Tumweke  kwa  barabara,  this  rural  road,  walime

wakitengeza, wabebe na ma wheelbarrows, hii nini, wakimwaga kwa barabara.

Na, majimboism; tunataka ya kwamba, tuwe na kitu kama in Western Province, we should have at  least,  some small president.

That is, tuwe kama watu wa Kiangilikani, tuna ma bishops, lakini kutoka kwa ma bishops, kuna ule ambaye tunaita arch bishop.

  Tuwe  na  president  ambaye  amefanyiwa  elections,  kutoka  kwa  hawa,  ambao  tumetoa  katika  Provinces.  Halafu  huyo  mtu,

atakuwa akiita hawa,  ndipo  wanaweza  kudiscuss  jambo.  Sio,  apitishe  tu  maneno  kifyake,  lakini,  awaite  ndipo  wamwambie,

shida ambazo  ziko kwa Provinces zao, na usaidizi at least tutapata. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Last point, point ya mwisho.

Isaiah Omulama:  Ningesema ya kwamba, yaani, tuna mila zetu. Mila zetu, tunatakiwa tufanye mila zetu. Ikiwa mtu anapasha

watu wake tohara,  afanye hivyo. Kwa maana sisi, kama  Waluhya,  mambo  ya,  this  idea  of  circumcision,  it  shows  somebody

who is maybe a grown up,  who is ready to marry, and it should  be  done  in  various  places.  Kama  Wajaluo,  wawe,  wakitoa

meno watoe, na sisi tufanye vile tunavyo.
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Com. Salome Muigai:  Nina swali moja kwako.                                                                         (Inaudible) Kama jambo la

kutoza  tohara,  na  ni  kubwa  katika  kwa  Kiluhya.  Lakini  wakati  huu  tena  sasa  tuna  ugonjwa  huu  wa  ukimwi.  Je,  tutahitaji

kuangalia hayo mambo mawili pamoja, na tufikirie vile tunaweza kuyajumuisha vipi ili yote ifanyike, lakini sio ya watoto wetu wa

kike.

Isaiah  Omulama:   Tunaweza  kurekebisha,  kwa  vile  tulikuwa  na  wale  ambao  wanafanya  hiyo  kazi,  tunaita  kwa  Kiluhya

Kimrere. Sasa tukitoa mambo ya kutumia ile kisu yetu, ile ya hapo awali itakuwa vizuri. kwa maana huwa wanatumia               

         (Inaudible) na nimekuta ya kwamba, hiyo sasa ina                                (Inaudible).  Na  daktari  unajua, tena ni vigumu,

unakuta mwanamke, tena anafanya hiyo kazi kwa mwanaume, na it is a problem to we men.  Mwanamke anatahiri kijana,  it is

wrong.

Com. Salome Muigai:  Haya ni maoni, ni wakati  wa kufikira mila zetu na maendeleo yetu pamoja,  na kufikiria vipi tutakuwa

nayo pamoja. Habil Nabanga.

Habil Mavango:  Mimi ni Habil Mavango Wamboe. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Mavango?

Habil Mavango:  Yes.

Com. Salome Muigai:  Endelea.

Habil Mavango:   Maoni yangu, niko kwa  ni  kwa  ugonjwa  wa  ukimwi.  Ugonjwa  wa  ukimwi  inashika  watu.  Nayo  serikali,

inaona  mimi  niko  na  ugonjwa,  na  inaniwacha  tu  mimi  naendelea,  kupanbasa  hiyo  ugonjwa.  Nimefikiria  sheria  ikuweko,

nikipatikana niko na hiyo ugonjwa, niwekwe mahali peke yangu.

Neno la pili, ni mambo ya walimu kwa shule, na watoto.  Mwalimu anapatia mtoto mimba, na yeye huyo ni mtoto wake.  Nayo

serikali,  iwezi  kuingilia  hiyo  neno.  Lazima  hiyo  mwalimu,  atafanya  transfer  kuenda  mahali,  na  sasa  anaenda  na  huyo  mtoto.

Miaka kidogo,  anawacha huyo mtoto.  Nimeomba, sheria ikiwa inaweza  kutupatia  sheria  fulani,  ya  mwalimu  akiwa  amefanya

hivyo, iwekwe. Ni hayo tu mawili.

Com. Salome Muigai:  Ungetaka afanywe nini huyo mwalimu.

Habil Mavango:  Huyo mwalimu akiwa amechukua mtoto wa shule, ni  heri afutwe hiyo kazi.
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Com. Salome Muigai:  Na akitunza  mtoto anafanywa naye nini mzee.

Habil Mavango:  Alipe mahari, pesa ya ule baba wa huyo mtoto.                                (Inaudible).

Com. Salome Muigai:  Asante sana mzee Habil.  Jackson Omwaka, Patrick Omanyo, karibu.

Patrick Omanyo:  Kwa majina ni Patrick Omanyo. Ningependa kuchangia Tume ya Marekebisho ya Katiba. 

Nikianza  na  upande  wa  kazi;  unapata  kuna  watu,  ambao  wameandikwa  kazi  na  wanapata  mshahara  mwingi.  Hapa,

ningependekeza,  wameandikwa  na  wanapata  mshahara  mwingi,  mshahara  upunguzwe,  na  tena,  mtu  mmoja  akuwe  na  kazi

moja. Kwa sababu kuna mtu mmoja ambaye ako na kazi hata zaidi ya saba, na zote anapata mshahara.

Wabunge, wakichaguliwa kuenda Bungeni, wakifika huko na wafanye makosa, sisi wananchi ambao tuliwachagua, tuna haki ya

kuwaita warudi na tufanye uchaguzi mpya.

Kuna kile kitu tunaita hazina ya raisi,  nafikiria  hii  hazina  ingeondolewa.   Na,  badala  ya  kuwa  hazina  ya  raisi  iitwe,  hazina  ya

watoto mayatima.

Raisi akistaafu, asibaki kama  mwenyekiti wa chama. Hii ni kwa sababu , akibaki kama mwenyekiti,  atakuwa ako na mamlaka,

hata kushinda raisi.

Wabunge  wateule;  nafikiria  jambo  la  Wabunge  wateule  lingeondolewa.  Kwa  sababu  ikiwa  watu  wako  wamekukataa  na

kuchagua Mbunge mwingine, wewe unapelekwa huko kufanya kazi gani?

Ndoa;  ningeomba  ndoa  iunganishwe  na  kanisa,  wala  sio  serikali.  Kwa  sababu  unapata,  kuna  mahali  ambapo  unapata  mzee

ameoa,  anafanyishwa  ndoa  na  kanisa,  na  tena  baadaye  unapata,  aliowa  bibi  mahali  pengine,  na  akaenda  katika  serikali,

akafanya huko ndoa tena.

Kuna mahali ambapo mtu unapata ako na kazi, na unapata, anawacha ile kazi kuenda kutafuta kazi ingine. Ni heri,  mtu ashikilie

ile kazi yake ambayo alipewa, ambaye alijivunia, pengine atapata maarifa kwa hiyo kazi. Na wale wengine ambao hawana kazi,

wapiganie kiti cha ile kazi ambayo imetoka.

Kuchapwa  kwa  walifu;  kivyangu  ningeona,  kuna  waalifu  ambao  ushikwa  na  kuanza  kuchapiwa  tu  hapo.  Ni  heri  sheria

ingekuwa, muaalifu akishikwa, aende mpaka kotini, koti ikate ukumu kwamba, anafaa kuchapwa, ndio achapwe. Asante.
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Com. Salome Muigai:  Asante sana, jiandikishe tafadhali. Wycliff Omanyu, Emily Mwale.

Emily Mwale:  Kwa majina ni Emily Mwale.  Maoni yangu, ni kuuliza hivi;

Ma Councillors, Wabunge, President; kwa nini hawapewi miaka ya kufanya retire. 

Com. Salome Muigai:  Ungependekeza jambo gani, ungetaka kuona nini?

Emily Mwale:  Wawe na lengo ya miaka yao, wafanye retire, pengine waende.

Neno la pili; nafikiria kwa maoni yangu, naona,  ma Chief, na Assistant Chief,  wakipata  hiyo kazi,  waende kwa country ingine,

na wengine wakuje kwa country yao.  Waje  kufanya kazi kwa country yao.  Wakiendelea kazi kwa country yao,  wanakuja na

maneno ingine.

Nakuja upande wa mama na baba, kwa boma.  Upande wangu, naangalia tu kwa ma boma,  awe naona hata kwangu. Unaona

mwanaume ako  na ng’ombe na ana kazi kwa boma,  lakini asubuhi anaoga tu anatoka.  Na  saa  ya kurudi,  anataka kukula,  na

wewe unaendelea na kazi yako, ufanye kazi uende kwa shamba, uchunge ng’ombe, utafute mboga,  na akirudi,  anauliza kukula.

(Interjection)

Com. Salome Muigai:  Ungetaka tufanye nini mama?

Emily Mwale:  Lazima huyo mzee naye aende kwa shamba, akusaidie kazi ndio atoke.

Maoni ya tatu,

Com. Salome Muigai:   Tafadhali mkiwa mnasimamia  akina  baba  watoe  maoni  yao,  nitasimamia  akina  mama  watoe  maoni

yao.

Emily Mwale:  Akina baba, anakuletea ama anakupa punishment asio na maana.

Com. Salome Muigai:  Anakupa nini?

Emily Mwale:   Punishment. Kwa maana ukitoka kwenu, unakuja kuolewa kwa boma ya mtu, sio  wewe  ni  mfanyi  kazi.  Na

sasa sisi  tukiolewa,  tunakuja  tu  kufanya  kazi  kwa  maboma  ya  watu,  sio  ati  sisi  ni  wanawake.  Hapo  mnaweza  kusaidia  hao

balaa.
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Com. Salome Muigai:  Haya tueleze vile ungetaka mama, ungetaka tufanye nini, ungetaka sheria ikusaidie na nini?

Emily Mwale:  Sheria itusaidie tukuwe tu wanawake wa kuolewa kwa boma ya watu, sio ati tukuwe wafanyikazi.

Zamani za kale, siku ya mimi nilikuwa kwa shule.  siku ya mimi nilikuwa kwa shule, hiyo miaka kidogo,  ama miaka moja mbili,

niliona serikali inakusaidia, ingwen, ink na kalamu. (Interjection)

Ingwen ni nini, ingwen, na  biro, na vitabu hata vya kusoma. Siku hizi mimi ni maskini, na tena nilitoka kwa jamii masikini, nataka

mtoto wangu asome. Na siwezi kununua hivyo vitu vyote, nipatie mtoto, sasa nifanye nini? (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Ungetaka nini?

Emily Mwale:  Nataka serikali kama inakubali, itusaidie kwa hiyo maneno. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Mama leo una siku yako ya kueleza vile ungetaka.

Emily Mwale:   Nataka  itusaidie,  kwa  maana  hata  mimi nilitoka  tu  kwa  jamii  masikini,  hata  hii  nguo  navaa,  ni  ngugu  yangu

ananisaidia kununua.   Hata  mtoto  wangu,  yeye  anakuja  kwa  shule,  ndugu  yangu  ananisaidia  na  dada  yangu,  sasa  hawawezi

kukubali,  kusaidia  mimi,  wasaidie  watoto,  na  tena  kupeleka  kwa  shule.   Wanaweza  kweli?  Sasa  nitakuwa  tu  jamii  masikini

mpaka siku yangu ya kifo? Mnisaidie hapo,  ndio ile neno nataka mnisaidie  nayo,  watu  wa  serikali  kama  mnataka  kutusaidia,

mtusaidie na hiyo.

Com. Salome Muigai:  Asante sana, kwa maoni yako.  Alfred Omukanda.

Alfred Omukanda:  Jina ni Alfred Omukanda,  kutoka West  Marama,  Butenya sub location. Ningependa kuleta maoni yangu

kidogo, hapa.

Ya kwanza; president achaguliwe na watu.

Ya pili; tuwe na busaa kila sub location. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Tuwe na nini.

Alfred Omukanda:  Busaa
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Com. Salome Muigai:  Busaa?

Alfred  Omukanda:   Eeh,  local  beer.   Hiyo  itamarisha  hao  ma  Assistant  Chief,  wasiwe  na  hasira  na  watu,  ikiwa  serikali

itapeana hiyo.

Assistant Chief, achaguliwe na watu.

Mwanamke, asiwe na mamlaka kushinda mwanaume.

Watoto wasome kutoka darasa la kwanza, mpaka darasa ya nane, bure. Serikali igharamie hiyo.

Msaada; tuna barabara mbaya, katika mahali, County Council wanatoka,  kama Butere Country Council,  ama  mahali popote.

Hiyo barabara ningependa, ikiwa kama sheria ikitoka, Country Council itengeneze hiyo ma barabara.  Ni hayo tu machache.

Com. Salome Muigai:  Thank you Alfred na muda wako umeutumia vizuri.  Silas Akhusama.

Silas Akhusama:  Kwa majina naitwa Silas Akhusama, from Marama North, Naya sub location.  

Mimi ningependekeza, president anayechaguliwa, awe ndio chairman wa chama ambayo kimemchaguwa.  Tusiwe na chairman

kando, kwa sababu akitaka kuitisha mikutano itakuwa ngumu.

Ya  pili;  askari  anapotoka  stesheni,  au  askari  awe  AP,  awe  Police,  ati  anaenda  kushika  mtu  yeyote  ambaye  amerepotiwa

amefanya  makosa.  Lazima  awe  kwa  uniform.  Tena,  katika  hiyo  uniform,  awe  na  nambari  yake  ya  kazi.  Kwa  mfano,  tuna

administration police,  hawana number ya kazi,  na sisi hatuwajui,  kwa maana ni mtu amekuja,  ameletwa kutoka mbali, na  hiyo

ndio safari yake ya kwanza kuona yeye. Na akikuumiza, hiyo number unaweza shika na utoe malamiko yako, malalamishi yako,

kwa ule ambaye, mahali unatakiwa upeleke.

Na, wakienda kufanya kazi wale police, lazima wawe na mtawala wa hapo.  Kwa sababu,  yeye ndio anakujua.  Wasitoke huko

na kuingia kwa boma ya mtu, kama mnaingia kwa msituni. Wawe na mtawala wa area hiyo, ndio utamtambua kwanza.

Ingine;  civil  cases,  zifanywe  na  watawala  wa  huko,  kama  Chiefs,  na  wale  ambao  wako  chini  yake.   Wakishindwa,  ndio

wakupeleke mbele.

Criminal cases; kwa maana criminal case ndio inahitaji sana askari kwa sababu ana silaha.  Ndio sababu ule Assistant Chief,  au

ni Chief,  anaweza kuenda kuitwa wale maaskari,  wakiwa hapo armed.  Labda huyo mtu amevunja nyumba, au  ameingilia  mtu

amemuumiza, anahitaji tena force  ya  aina  hiyo.  Ndio  askari  wanaweza  ingia  hapo,  na  kushika  huyo  mtu,  na  apelekwe  huko
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mbele staight, wasikalishe kesi hapo ya criminal case, kwa maana hiyo iko very serious.

Kwa  upande  wa  mashamba,  ikiwa  mwanamke  atakuwa  na  haki  ya  kuridhi  shamba,  basi  tena  awe  na  haki  ya  kuowa

mwanaume, na kumleta kwa hiyo shamba.  Na  kama  awezi  kuowa  mwanaume,  basi  mwanaume  ndio  anafaa  awe  mridhi  wa

hiyo shamba. Ni hiyo ninao, wengine wanataka kuongea, ninawachia hapo.

Com. Salome Muigai:  Asante sana. Ambaye Nyenje, Nyenje ama Nyenja, James Okama.

James  Okama:   Well  I  am  James  Wetaba  Amos  Okama,  kutoka  Marama  West,  Bukenya  sub  location,  an  elder  for

Abachenyaba clan. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Inaudible

James Okama:  Well, katika Constitution of Kenya Review Commission, mimi nina haya ya kusema;

Kwanza,  katika  Kenya,  hatuna,   tulikuwa  hatuna  preamble.  Na  mimi  napendekeza  ya  kwamba,  it  is  necessary  to  have  a

preamble in our constitution.

Two; we Kenyans by origin, should feel protected in all our endevours mechanism, security, employment.

Directive  principles;  Kenyans  should  have  important  values  to  reflect  in  the  constitution,  such  as,  traditions,  customs  and

complexion, e.t.c.

When  we  come  to  constitution  supremacy,  where  we  have  a  parliament;  parliament  should  have  the  supreme  powers  of

amending all parts of the constitution.

I come to citizenship; automatic Christian, citizen of Kenyans should be this or  those or  in  Kenya  of  outside  Kenya,  by  both

parents who are Kenyans. Born by a Kenyan father.

Three,  outside women getting married men, Kenyans citizenship should also be  acquired  by  registration,  for  not  less  than  15

years e.g outsidemen marrying Kenyans women, because they shall be bound to visit and taken care of the women,                  

              (Inaudible)

I come to political parties; number of political parties should only be limited to three parties.
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Where we come to political parties, should be financed through donors. Public fund should be challenged to public development

and not  on political issues.

Structure and system of the government; we should adapt  a federal  system of government,  this is majimbo, in which, executive

and legislative authority is simply between the central government.

Regional unit to address the activities carried out in those such a region.

Jambo ya mwisho, nakuja kwa elections; election system, election, watu wana haki ya kumchagua president.  Wawe na uhuru

wa kuchagua president,  na  wawe  na  uhuru  wa  kuchagua  M.P.  Na  ikiwa  an  M.P  amefanya  makosa,  anaporudi  katika  area

ambayo  alichaguliwa,  wale  walimchagua  wawe  na  votes  of  no  confidence  immediately,  wamwondoe  na  wamchaguwe

mwingine, kwa kipindi hiyo hiyo. 

Na hii yote, hata yale mimi bado sema, nimeandika chini, na itakuja kuangaliwe huko, ninapopeana karatasi.

Com. Salome Muigai:  Asante, Elphas Oweri.

Elphas Oweri:  Mimi ni Elphas Oweri. 

Maoni yangu, ni ile ya  baba  akikuwacha  shamba.  Baba  akiwacha  shamba,  inatakiwa,  kama  hapana  wacha  mtoto  wake  wa

kiume, inatakiwa ule ndugu yake ambaye anamfuata yeye,  afanye uridhi kwa shamba hiyo, halafu wale watoto  ambao alikuwa

amewacha wadogo, wachukuwe hiyo shamba.

Na vile walisema ati serikali sasa vile, ilichukuwa wakati  wakufunga shamba,  walisema watakaa  kwa shamba miaka mia moja.

Miaka mia moja hiyo,  itakuwa  kama  hao  watoto  kidogo  kidogo  watazaana  na  halafu  anawacha,  wanaendelea  kwa  shamba

hiyo.  Mimi  naona  tu  kama,  ukiweka  ile  nini,  ukiweka  msichana,  msichana  wako  kwa  shamba  sio  mzuri.  Kwa  maana  wale

ambao watabakia  hapo wa ndugu yako,  watakataa.   Watakatakata  hiyo, watakatakata,  wataleta  fujo,  na  watakatakata  huyo

msichana  unawacha  kwa  uridhi  kwa  shamba  lako.  Ni  heri  tu  ndugu  yako  aridhi  hiyo  shamba,  na  atatangulia  wale  wengine,

watakaa watoto wale unawacha kama bado                (Inaudible).

Kwa  kutahirisha;  kwa  kutahirisha,  inaleta  ugonjwa,  ugonjwa  ni  nyingi.  Kwa  maana  wanakambatwa  wanaenda  hosipitali,

wanakatwa hapa,  wanakatwa na daktari  na makasi  ni  moja.  Ni  heri  warudi  vile  walikuwa  wanatahirishwa  zamani,  ingekuwa

vizuri, watazui magonjwa. Kwa maana wanaambukizana. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Unaweza twelezea vile zamani ilikuwa?
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Elphas Oweri:   Walikuwa wanatahirisha tu na watu wawili, na kisu moja.  Na  akiwa  kilema,  kama  alizaliwa  mapacha,  yaani

twins,  anafanya  nini?   Ako  na  kisu  yake,  kwa  maanu  ule  mtu  anatembea  na  kisu,  kila  aina  ya  kisu.  Na  kwa  hivyo,  hapo

kutahirishwa inaweza kuwa namna hiyo.

Na, mwanamke akipewa mamlaka; mwanamke akipata kazi,  mimi nafanya kazi Nairobi,  na mwanamke ako Mombasa,  akiwa

na kazi yake,  yeye anapata  bwana uko,  na sasa  mim nabakia bure,  hiyo  ni  mbaya,  ni  makosa.  Sasa,  vile  wanawake  walipat

kazi, wanadharau bwana yake ule ambaye alifanya naye ndoa. 

Sasa  ana kwenda kupata  ya ile ingine. Sasa  unabakia  bure  sasa,  sasa  utaoa  namna  gani,  hiyo  watoto  anawachia  wewe,  saa

ingine anakuja kunyang’anya wewe watoto wote, anakwenda nao. Unabakia kama ukiowa bibi, na wewe ndio ulitoa mali. Kwa

hivyo si mzuri, mimi naona kama mbaya.  

Wakati tulikuwa tunasoma hapa, 1952, hapa, hii ndio ilitoa hii shule, hii mawe hii, mabadiliko iko sasa.  Sasa  wasichana,  watoto

wa siku hizi, wakienda kunywa pombe, yeye anakuja kuenda kuuza shamba tu.                                        (Inaudible)  Sasa  vile

unaweza kuenda huko kutoa hiyo shamba ni ngumu. Na wewe sasa ni mzee.

Com. Salome Muigai:  Ungetaka tufanye nini mzee?

Elphas Oweri:  Hiyo sasa ilikuwa inatakiwa, wasipewe ruhusa kuuza shamba na mtoto,  wasikubali kuuzia tu huko bila kujua.

Unaona tu mtu mwingine yuko kwa shamba. 

Tena  kuuza  mashamba,  hata  wanawake  wale  ambao  mnasema,  wanataka  wapewe  mamlaka,  wanauza  shamba  kwa

kujenjekea. Tena mzee amekwisha kufa, watotot wake wanataabika,  hapana sema, hapana soma.  Na  Sub Chief, au Chief, au

D.O, awezi kujua watoto wanataabishwa. Watoto wako bure tu, wanawachwa bila kusoma.  Huyo mama anaenda kwa bwana

mwingine. Anauzia mdosi mkubwa, mtu mkubwa, na kwenda nayo, anaama na shamba.  Anauza halafu anapeleka yeye kwake,

na watoto wanabakia kwa taabu. 

Hiyo ndio maoni yangu, kama wanaweza kurekebisha, wanaweza kusaidia.

Com. Salome Muigai:   Mzee mimi nina swali  moja  kwako.   Nimesikia  akina  mama  wanauza  mashamba,  watoto  wanauza

mashamba, akina mama wakipata  kazi wanawacha bwana na kuenda kuolewa na bwana mwingine, si wewe mzee  siku  moja

umeona bwana mwenye ameenda kwa kazi na kuowa bibi mwingine, ama umeona baba  mwenye ameuza shamba na kuwacha

watu wake kwa shida.
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Elphas Oweri:  Ni wengi.

Com. Salome Muigai:  Okay asante, jiandikishe mzee asante, Hanningtone Chite, Edward Outa.

Edward Outa:  Majina ni Edward Outa Omanyo. Yangu ni machache kwa hii.

Com. Salome Muigai:  Utangoja tafadhali, naona nyinyi mmalize kwanza, mmemaliza kunena, tafadhali tumsikize huyu.

Edward Outa:  Yangu kwa new Commission Review ya Kenya ni machache sana.

La kwanza ni uridhi ya shamba.  Ningependelea,  kama mimi ninakufa, nawacha shamba langu, tusiwe na mambo ingine ati mtu

anaenda kotini kubeba kitabu,  kuapa mbele ya koti,  ndio achukuwe shamba.  Kuna Chief, kuna Assistant Chief,  yule ananijua

mimi. Yeye ndio anatakikana atoe barua. Kama ni watu wangu kuenda kwa lands, waende kwa lands, shamba ibadilishwe kwa

ule nimewacha. Shauri hata tumeshaona ni wengi wanabeba vitabu, kuwapa ni hivi, lakini wanabeba kwa njia ya uwongo.

Ingine, ni mambo ya skuli, walimu na wanafunzi.  Kuna wazazi wengine wale hawajiwezi, hawana pesa,  mtoto anafanya mtihani,

anapita vizuri, anaitwa Alliance.  Ametoka Busia, anaenda Alliance, Alliance ni Kikuyu ni mbali. Mtoto ameshaenda Alliance, na

mzee ni ule mtu wakutafuta pesa kwa kiasi ndio apate, ndio alipe school fees ya mtoto. Mtoto anafukuzwa kutoka Alliance ama

kutoka Kilifi, aje  Busia kupewa school fees na mzazi. Hiyo kitu ya kufukuza watoto  kwa  shule  kuenda  kutafuta  pesa  kutoka

kwa mzazi, ninaonelea ingetolewa. Kama mzazi  ajatoa pesa,  skuli iandike barua ienda kwa huyo mzazi, ikimuuliza pesa,  kama

inawezekana, apate pesa, alipe. Shauri hakuna faida, mtoto amebaki na shilingi elfu moja, wanamfukuza kwa shule kutoka Kilifi,

kuja Busia, ni karibu shilingi elfu mbili kuja na kurudi. Hiyo ni gharama ingine kwa mzazi.

Com. Salome Muigai:  Endelea mzee.

Edward  Outa:   Lingine,  Assistant  Chief  na  Chief;  tangu  zamani,  walichaguliwa  na  watu,  na  wanachaguliwa  na  watu  shauri

wanatoka kwa hiyo kabila, hao ndio wanajua maneno ya hiyo kabila.  Mimi ningeonelea, Chief na Assistant Chief,  tangu zamani

alikuwa anafanya kazi,  kwa ile location, au ile division, ile yeye yuko.  Shauri kutoa hapa  Chief,  kupeleka  yeye  huko  Kikuyu,

ajui manenoya Wakikuyu, afanye kazi pahali alichaguliwa. Hiyo nimewacha

Maneno ingine ni , askari wa polisi; askari wa polisi, wana kitu kimoja, ile wanaona wafanye. Na hiyo kitu ni pombe peke  yake.

Ukiita police mtu amekufa,  yuko hapo kwa nji, atamaliza three hours hapo,  kama police ajapita.  Lakini  ukimwita  umwambie,

kuna watu fulani wamekunywa pombe mahali fulani, itawachukuwa half an hour kufika hapo.  Tunataka kitu kama hiyo, serikali

ikiweza, itusaidie.

La mwisho, ni mambo ya ushahidi kotini; mimi nimebaka msichana, namshika namnajisi.  Nikinajisi  mtu,  sidhani  kama  kunako
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mtu karibu anaona,  shauri kuna jinsi pengine, upate  mtu  kwa  kichaka  mahali,  ndio  umnajisi.  Ili  neno  ati  mtu  anaulizwa  kotini

nimekunajisi,  unaulizwa,  leta  mashahidi.  Hiyo  kitu  iondolewe,  wewe  sio  wazimu,  utaenda  kushtaki  mtu  anakunajizi,  kama

hajakunajizi.  

Lingine,  ninekutana  na  mtu,  tumekutana  wawili,  tumechokozama,  mtu  ananikata  na  panga.  Kuna  alama  ile  inaonyesha

nimekatwa na panga,  ninaenda kotini,  inakuwa, leta mashahidi.  Tulikutana wawili, mashaidi  alikuwa wapi?  Mashaidi  wangu

nataka, ni ile alama niko nayo kwa mwili, na ile daktari ameniona wakati nimeumia. Yangu nimefika hapo madam.

Com. Salome Muigai:  Asante sana, tafadhali jiandikishe, Jackson Ondati.

Jackson Ondati:  Jackson Ondati, the current Chief, Marama, Western.

The previous speakers, are my subjects, and at times, they have been touching on me. (Interjection)

Com.  Salome  Muigai:   Bwana  Chief,  leo  tunazungumzia  habari  ya  kila  mtu  anvyoona,  sio  kwa  ajili  yako,  au  kwa  ajili.

Umesikia wakisema wanawake wasipate madaraka?

Jackson Ondati:  Ndio.

Com. Salome Muigai:   Lakini bado  nimewapa nafasi na nikawa protect.  Kwa  hivyo,  excuse  me,  kwa  hivyo  leo  ni  siku  ya

mazungumzo, mtu akisikia tu asikie yeye anahusishwa.

Sasa, nilikuwa nataka kusema hivi (Interjection)

Com. Salome Muigai:   Wamekuwa na ma Chief  kutokea  wazee  walipokuwa  watoto  wadogo,  kwa  hivyo  wameona  Chief

wengi, sio wewe peke yako. Kwa hivyo, tafadhali usichukulie hili kuwa wanakulenga wewe.  Hata mimi wanaposema hawataki

wanawake wapate madaka, hawanilengi mimi, wanazungumzia kwa jumla ya mambo.

Jackson Ondati:  Nilikuwa nataka kusema hivi, sikusikia vibaya, lakini nilikuwa nataka kusema (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Lakini wewe toa maoni yako, kulingana na hako yako.

Jackson Ondati:  Maoni yangu kuhusiana na kazi yangu, ambayo ninafanya saa hii, iko hivi;

Ninaanzia kwa maendeleo, kwa maana kazi yangu inahusiana na security na maendeleo. Sasa katika maendeleo, lazima tuwe na
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foundation  mzuri.  Na  foundation  mzuri  ni  elimu.  Ninapendekeza  hivi;  hizi  early  childhood  development,  ni  kitu  ambacho

ninapendekeza iwe ya lazima na hizo shule zijengwe na local government. Na hata hao walimu walipwe na hao.

Com. Salome Muigai:  Endelea.

Jackson Ondati:  Domestic violence, ugomvi kati ya bibi, na bwana. Huo usuluhishwe na wazee wa kijiji.

Tuko  na  civic  education,  ambayo  imeletwa  tu  kilingana  na  maneno  ambayo  tuko  nayo  kwa  saa  hii.   Mimi  ningependekeza,

iendelee,  iwe  ikiendelea  throughout.  Kwa  maana  mimi  naona  bado  tuko  na  ignorance,  katika  country  hii.  Civic  education

iendelee mpaka chini kabisa, ndipo tuweze kumaliza hii maneno ya domestic violence.

Maneno ya mashamba, land boundary dispute; tuwe na sub locational elders committee, ya ku deal na hizo problems.

Nikiwa hapo kwa maneno ya mashamba, yule mtu ambaye ako na chini ya acre  mbili, na ako na zaidi ya miaka kumi na nane,

serikali iangalie ipeane mashamba kwa hao watu. Shamba iwe na familia.  

Wale ambao wamepeanwa kulinda sheria, kuona sheria inatekelezwa, wawe, wapeane uwezo wa kutengeneza hiyo sheria,  bila

kuingiliwa na mtu yeyote.   Wale,  narudia,  wale  ambao  wamepeanwa  jukumu  la  kulinda  sheria,  kitu  kama  security,  usalama,

wawe, wapeanwa uwezo, wa kufanya hiyo kazi na wasiingiliwe na mtu yeyote.

Tuna petty cases,  ambapo mtu ametukama mwingine, na tuna ushahidi. Hiyo kesi  imefika kotini,  sioni ni kwa nini inaahirishwa

mwaka  mzima.  Hiyo  kesi  ikifika  kotini,  ushaidi  uko,  ichukuwe  hata  iishe  siku  hiyo.  Kama  ushaidi  hakuna,  huyo  mtu  awe

released, kama ushaidi uko, huyo mtu afungwe siku hiyo.

Kuna bond, police bond.  Hiyo inaweza ikapenwa wakati  polisi bado  wanafanya uchunguzi, police wapeanwa hiyo uwezo wa

kupeana  police  bond.  Wakati  bado  wanafanya  ushaidi.   Na  polisi,  waakikishe  wakichukuwa  mtu  kotini  ,wawe  wamepata

ushaidi wa kutosha. Na akifikishwa kotini mbele ya judge, kwa sababu amepelekwa na ushaidi, ambapo unaonyesha amefanya

hayo makosa,  kesi  isihairishwe. Na  kuchelewesha kazi kama za watu ambao wanatimiza sheria  kama  sisi,  tukiitwa  kotini  kila

mara,  karibu  mwaka  mzima.  Kesi  inahirishwa,  kesi  inahirishwa.  Kama  judge  anaona  police  hawakufanya  uchunguzi  mzuri,

anaweza ondoa hiyo kesi, badala ya kuahirisha kesi miaka na miaka. Halafu baadaye ndio anatupa.

Councillors;  Councillors,  inatakikana  wawe,  kwa  kila  mwaka,  wawe  wanakutana,  wanatengeneza  mkutano  wao,  kwa  kila

mwaka mara tatu, na wale watu waliwachagua wawaambie vile wanaendesha maneno yao, na wananchi wapeana mawazo yao,

vile wameona, ama vile wanaona Councillor wakiendelesha kazi zao.

Mfanyikazi  wa  serikali  ambaye  amepewe  uwezo  wa  kutimisha  kazi  ya  serikali,  ama  kiongozi  wowote,  niseme  for  example,
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kama mwalimu atakula pesa za mradi za shule, inatakikana awachishwe kazi.  Maneno ya transfer hakuna,  kwa maana ataenda

tena kukula uko. (Interjection)

Com. Salome Muigai:   Bwana Chief wakati  wako umeisha, umemaliza? Dakika ingine moja,  neno lingine moja,  point ingine

moja, umalizie.

Jackson  Ondati:   Wale ambao hawatafanya kazi; hao,  inatakikana  wachukuliwe  hatua.  Yeyote  ambaye  atafanya  kazi,  hata

jumuhika  na  wengine  katika  kufanya  kazi  kuanzia  kwake  nyumbani.   Achukuliwe  hatua  ya  kushtakiwa,  aseme  ni  kwa  nini

analeta umasikini.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bw. Chief, hayo ni maoni mazuri. Noah Achibole, Councillor Michael Munyiri.

Councillor Michael Munyiri:  Majina yangu ni Councillor Michael Amwaye Munyiri, kutoka baraza la Butere, Mumias.  

Sitazungumzia mambo mengi kwa kuwa yale niliyokuwa nimeandika, mengi wenzangu wameyazungumzia. Hila tu jambo ambalo

ningeliweza kusema, mawili, matatu peke yake. 

Nilikuwa  nataka  nizungumzie  kwamba,  katika  Katiba  ya  Kenya,  tunasema  uchaguzi  ufanywe  baada  ya  miaka  tano.  Lakini

katika Katiba yetu, hakujatiwa tarehe ya uchaguzi, ambapo inabakia kwamba, ni fimbo ya yule aliye mamlakani, kuitumia kama

silaha  ya  kisiasa.  Kwa  hivyo  ningelipendekeza  kama  system  ya  America,  ambayo  inasema,  kutakuwa  na  uchaguzi  wa  raisi,

every first,  I  mean,  every  first  Tuesday  of  November  in  that  year  of  election.  Hiyo  pia  ingelikuwa  katika  Katiba  ya  Kenya,

ieleweke  njinsi  tulivyofanya  uchaguzi  wakati  uliopita.  Kwamba,  tuwe  na  uchaguzi  aidha  tarehe  29  ama  tarehe  fulani,  mwezi

fulani, katika mwaka ule wa ile kura.  Hiyo itatuwezesha kwamba,  tuweze kuwe  na  watu  ambao  wanaweza  ku  plan,  wakijua

wanaenda  kufanya  nini.  Itakuwa  pia  ni  level  plain  ground,  kwa  kila  parties  ambao  zitakuwa  involved  katika  uchaguzi.

Ningelipendekeza kwamba hiyo, iwe kwa presidential election, parliamentary election na civic election.

Jambo  lingine  ambalo  ningelipendekeza  ni  kwamba,  wale  wanowania  wadhifa  wa  uraisi,  lazima  wawe  na  running  mate.

Wanapoenda  ndani  ya  campaign,  wawe  wamechaguwa  makamu  wa  raisi  wao.  Hili  kwamba  president  anapochaguliwa,

makamu  wa  raisi  pia  amechaguliwa.  Hiyo  itatupatia  mwongozo  gani?  Ni  kwamba  wakati  raisi  ametumia  mamlaka  vibaya,

anatibumuliwa mamlakani, makamu wa raisi achukuwe wadhifa wa uraisi moja kwa moja.

Ikiwa  raisi  amechaguliwa  kwa  njia  hii,  kitu  ambacho  kinaitwa  vote  of  no  confidence  isikuweko.   Lakini  kama  ametumia

mamlaka kwa njia mbaya, kamati teule ya Bunge, amu ikiwa tutakuwa na majimbo, tuseme senate,  hiyo ndio itamchunguza na

itapendekeza  kwamba  atolewe  mamlakani.  Hapo  ikishafikia  uamuzi  huo,  raisi  atolewe  mamlakani  na  makamu  wa  raisi

achukuwe mamlaka wa wadhifa wa raisi kwa kile kipindi kilichosalia, moja kwa moja.  Hili nchi isiingie katika uchaguzi, labda
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kama kumebakia mwaka mmoja.

Ningelipendekeza pia kwamba, raisi, katika mtindo ulioka katika ulimwengu mzima, yeye ndio awe Amri Jeshi wa Majeshi yote

ya silaha ya Kenya.

Ningelipendekeza  pia  kwamba,  katika  Katiba  ya  nchi  yetu,  raisi  anapochaguliwa  achawe  baraza  la  mawaziri,  lizilozidi  watu

ishirini, mawaziri ishirini.

Na appointments zote za kisiasa, ambazo raisi anafanya, watu ambao wanaenda kuudumia wananchi,  wawe vetted na formally

approved na parliament.  tunataka kwamba nchi yetu iongozwe na watu ambao hawana madoadoa ya  uchafu,  aina  moja  ama

nyingine, kama tuseme, uvujaji wa pesa  za  serikali,  ama  mtu  ambaye  ameukumiwa,  ama  mtu  ambaye  hana  ile  accountability

kwa public.

Jambo lingine ni kwamba, ningelipendekeza kwamba, (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Una dakika moja, na nimekuongeza nyingine, kwani nataka kusikia maoni  yako kwa serikali ya mitaa.

 

Councillor Michael  Munyiri:   Asante sana,  mambo ya serikali ya mitaa,  I  am  sorry,  kuna  mmoja  alizungumza,  na  mambo

alizungumza alikuwa chairman wangu, mengi tulizungumzia, nafikiri ndio yale tulikuwa nayo, na pia (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Mmekubaliana?

Councillor  Michael  Munyiri:   Tumekubaliana,  lakini  shida  ni  moja  kwamba,  tunasema  madiwani  walipwe  na  central

government,  hii  tulikuwa  tunaona  hivi;   iwekwe  katika  Katiba  kwamba  niko  na  central  government,  na  pia  awe  na  medical

scheme  insurance  cover,  hizi  hawana  wakati  huu   Jambo  hili  linaleta  shida  moja  ambao,  labda  kwa  wakati  mwingine,  watu

wanaweza kuliangalia tofauti, lakini jambo ambalo linatokea uvijaji wa pesa  ama allocation ya public utility land, hizi zinatokea,

kati ya machief officers wetu,  na bado  yetu sisi macouncillor ni lazima tukubali.  Kutoka  kwamba,  the  numeration  package  ya

madiwani  iko chini, na mtu anayelipwa chini, atapita mbinu yoyote kujimudu kimaisha.

Kuna  mwenzangu  mmoja  amezungumzia  mambo  ya  lawyers,  na  pia  mimi  nilikuwa  nimekubali  hiyo,  niliandikisha  kwamba;

tumekwisha ona cases nyingi ambazo wananchi (Interjection)

Tafadhali tutulie, kelele zetu zinaenda kwenye ukanda wetu wa kunasia habari.
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Councillor Michael  Munyiri:   Wananchi wetu ambao wanapata  ajali na kuumia, wanapopeleka malalamishi  yao  kotini,  ma

lawyers wengi, sana sana huwa, wakati  kesi  zinakwisha, wanafanya hiyo kesi  kule juu. Labda mtu huyo anaitwa siku  moja  tu

kutoa  ushaidi.  Kesi  inaamuliwa,  inakwisha,  hakuna  chochote  huyu  mtu  anajua.  Sasa  wakati  anaanza  kufuata,  anaambiwa

haijakwisha, haijakwisha, labda ni kesi imeanza 1994. kama wakati huu kuna kesi ya 1994,  ambayo haijakwisha hadi sasa.  Na

mtu huyu anaumia, ni njia gani tunaweza, tunasema kwamba,  wakati  uamuzi wa mahakama unapotolewa,  mahakama iandikishe

kwamba, mlalamishi awe kotini, na e-determine, mahakama yenyewe e-determine. Ni kiasi gani kwa ile pesa  ya ridhaa,  lawyer

ma ule advocate wa huyu mtu, atalipwa shilingi ngapi, na pesa ngapi zitakazosalia zilipwe mtu huyu. Na zikilipwa ilipwe tu direct.

Ya lawyer iandikwe tofauti, na ya yule mtu ambae aliumia ilipwe tofauti.

Na mwisho, kwa sababu mengine wenzangu wamezungumzia, ningelisema kwamba, repoti ya auditor general,  ningelipendekeza

kwamba  katika  Katiba,  repoti  hiyo  uvujaji  wa  pesa,  iwe  ndo  msingi  wa  kupeleka  mtu  mmoja,  ama  mtu  anayehusika,

mahakamani. Hili kujibu mashtaka. Asante.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bw. Diwani. Sasa ningetaka kumwita Bwana Askofu Samuel Werimo.

Bishop Samuel Werimo:  My names are  Bishop Samuel Werimo, of Gobal Goal Mission in Kenya.  Thank you for allowing

me to present my views to your committee, sitting here today. I made a decision to come before you, with my views focusing on

what Kenya needs today, for the goodness and benefit of its people.

Judiciary; your honour Sirs, my first comment will focus on our Kenya judiciary. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Today we have Madam.

Bishop Samuel Werimo:  Okay thank you, I am sorry for that.

Com. Salome Muigai:  That is okay.

Bishop Samuel Werimo:  The judges in the law court of Kenya, should be given freedom in their rulings in any case. Be of my

son, either, I as the president of the country,  or  I as  a senior man in the government.  The judiciary should be given freedom to

be completely independent, to enable this office, exercise justice and fair rulings.

(b) your Hon. Madam, in constitution reviews committee, I request the Attorney Generals office, to look in a case,  as  a person

as  stolen  2,000  shillings  and  another  one  has  stolen  100  million.  The  one  with  2,00  shillings,  should  be  sentenced  to  life

imprisonment or  death,  but the one who stole 100  million, is  equtted  and  told  to  pay  while  he  is  out.  Is  this  justice  really?  I

believe, we should amend that law. this two types of people,  should get the same punishment, so that another one may fear to
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corrupt the country.

Number two,  duration of president  in the office.  I  bag the idea,  that the president  should serve  the  office  for  ten  years,  then

retire the office for another person. But let it be known that,  a president  in the office is the one to choose his successor,  no,  let

the  president  announce  the  election,  and  the  citizen  to  choose  their  next  leader.  It  doesn’t  matter  whether  he  is  outgoing

president, he is the chairman of the party of not.  He is not entitled to choose a person for the people.  it is the party to choose

their leader in the coming election.

Com. Salome Muigai:  Bwana Askofu atasema maneno yote                                        (Inaudible)

Bishop Samuel Werimo:  The time of election in campaign, should be given the same, watu wapewe nafasi sawa.   It  doesn’t

matter what part  this person comes from. Iwe ya kwamba,  mtu anapewa  nafasi  anapoomba  permit,  mtu  anaendelea  kufanya

mikutano yake, bila kupingwa.  

Na offce ya president,  inatoa mamlaka juu ya kuchagua ma ministers. Lakini inafaa minister apewe office ambayo anaijui hata

inakuwanga namna gani. It is not good for the minister to be  given ministry of health, while he doesn’t know what it means by

health, or he doesn’t know anything about medical. That creates corruption in the country.

Police  force  and  citizens;  your  Honour  review  committee,  I  would  like  to  say,  police  force,  ikienda  kuafanya  search  kwa

nyumba ya mtu, waende na search warrant.  Na  wawe accompanied na Assistant Chief of the  area.  Na  ikiwa  watakutana  na

mtu njiani, ambaye asijitambulishe ya kwamba ni mwanakenya,  na masaa imekwesha mtu huyo, should be arrested.  Na  ikiwa

hata ni mwanakenya na masaa imepita, na he cannot  prove why he is out for 12 hours,  at  12 midnight, he should be arrested

also.

Kitu  ingine  ni  kwa  watoto,  kuchapwa  viboko  kwa  shule.  watoto  wanafaa  wapatiwe  adhabu  ya  viboko,  hakuna  mtoto

aliyekuswa bila kiboko, tangu awali ya enzi zetu. Na  hata iko kibibilia, na ukinya mtoto kiboko umempatia mauti. Kwa maana

hiyo ni njia moja, ambaye yaweza kufanya mtoto.  Watoto  wamekuwa sasa  hawaangalii walimu na hawawaheshimu. Kwa ajili,

watoto hawawezi kuchapwa viboko.  Wakienda nyumbani, mzazi anasema,  mwalimu alikuambia namna gani. Hiyo ningependa

adhabu ya viboko ikuweko.

Com. Salome Muigai:  Jambo lako la mwisho Bw. Askofu.

Bishop  Samuel  Werimo:   Ya  mwisho  ni  hili,  on  religions.  Tafadhali  nipatie,  niseme  maneno  yote  tu  ni  malize.  Katika

kuandikisha makanisa, ningependa kuandikisha makanisa, watu wakubaliwe kuandikisha makanisa ya Kikristo.  Na,  sio tu,  bali

wapewe conditions. Mtu anayeandikisha kanisa la Kikristo, he should be well in formal theologically, socially and economically,

and from an approved institution. As East  Africa School of Theology, St,  Paul  Limuru  University,  or  Daystar  University.  No
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one should register church, without showing a proper  document that he is well versed in that field. because  it is a corruption in

the country, of which even devil worshipers have come in. some                         (Inaudible) three weeks,  three weeks,  nine

months, becomes a graduated in diploma, which  we don’t allow for the church in the country.

And lastly, I must say about  the rights of women. the rights of women is there,  I accept,  but,  it is beyond.  As  nowadays,  the

people are  holier  than  the  Holy  spirit.  What  I  want  to  say  is  this,  wanawake  wamekosa  mwlekeo,  waliposikia  the  rights  of

women. kwa  maana,  nimekaako  na  familia  ya  marekani,  na  mmarekani  awezi  kukubali  bwana  yake,  mtu  mwingine  ampikie

chakula. Because she is the one who knows the recipe, that the husband eats. Na  itakuwa ngumu ukiambie mwanamke, nataka

chakula, anakuambia I am sorry, I have the housemaid. It has become a problem.

Na mambo ya mtu ambaye aliyeona na mwingine, ningependekeza kwa committee hii, iwachiwe mume  na  mke.  Na  the  third

party which can enter in, is family members. Then, after that, the administration around can deal with it, before going ahead.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bw. Werimo kwa maoni yako. Tafadhali jiandikishe. James Wainangwe.  Isipokuwa Bw.

Askofu  nilikuwa  na  swali  moja.  Umesema  devil  worship,  tuangalie  qualification,  lakini  kwa  wenye  wamejua  habari  ya  devil

worship wanasema hata wasomi, wenye wako na PHd, listen to the question. Wanasema hata wasomi wenye wako na PHd,    

             (Inaudible) kwa kila pahali.  Kwa hivyo kama hiyo kuangalia qualifications peke  yake itatusaidia kwenye kutoa haya

mambo yenye makanisa ina shida nayo kwenye Katiba.  Pengine, usipoata jibu leo,  ungefikira zaidi na ma pastor  na ma askofu

wenzenu, halafu mtuandikie sisi kwenye Katiba. Kitu gani tunaweza kuweka hili kulinda haya mambo.

Bishop Samuel Werimo:  But, I would like to talk something.

Com. Salome Muigai:  For two minutes.

Bishop Samuel Werimo:  Please, even one.

Com. Salome Muigai:  Okay.

Bishop Samuel Werimo:  What I would like to say is this, somebody well informed about  Theology, Economic and Socially,

is well informed on how he can found a church. And when somebody comes up,  that has been interpreting for me, and he says

he  wants  to  found  a  church,  that  is  a  failure  completely  in  the  community.   There  are  the  people  who  are  poured  with  this

foreigners and they bring this people  to fail the country.  But a person  who  have  been  educated,  is  under  a  firm of  a  church,

which may bring him up, and this person can be seen who is who to be accepted.

Com. Salome Muigai:  Thank you. James. 
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James Wanangwe:  Kwa majina naitwa James Wanangwe.

Na  jambo  la  kwanza,  pendekezo  la  kwanza  ni  kuwa,  mkenya  yeyote  ana  haki  ya  kujua  constitution  ni  nini.  Hivi  sasa

ninavyoongea, mimi hata sijui hii constitution yenye tunaongea juu yake iko wapi.  Ningeipendekeza serikali itoe nakala kwa kila

mkenya, hili ajuwe ni kitu gani anahusika nacho.

Jambo  la  pili,  mambo  ya  constitution  change  commission,  voters  registration  na  ID  card  registration;  inatakikana  iwe  ni

continuous process. iwe ni continous, wasiongojee wakati fulani.

Jambo la tatu, presidential term; inatakikana iwe limit kwa two terms, of five years each.

Then, he should be above party politics. Kwa sasa hivi unaposikia mwenetu akiongea vile anaongea sisi katika kana tutashinda.

Inatakikana aongee, wakenya mtafute mtu ambaye atashinda.

MPs ambao wanachaguliwa, inatakikana wachukuwe wadhafa katika ministries, kulingana na merit.  Vile mwenzangu amesema

hapa, ikiwa mimi nimesomea Land and  economics, na napewa ministry of health, siwezi kuelewa. Pia vile vile, minister akipewa

nafasi katika wizara fulani, inatakikana apewe muda wa kufanya kazi katika idara hiyo. Kwa sababu wakati  mwingi, tumeona

raisi  anabadilisha,  hapo  hatuwezi  kupata  maendeleo.  Maaanake  kama  mimi  nimepewa  ministry  of  health,  inatakana  nipewe

wakati,  nifanye  kazi,  ionekane,  ama  isionekane.  Lakini  leo  nikipewa  na  nijue  kesho  nitaondolewa,  sitakuwa  na  wakati  wa

kufanya ile kazi.

Then,  kitu  kingine,  ni  kuhusu  judiciary,  executive  na  legislature;  inatakikana  zote  ziwe  independent.  Maanake  tumekuwa

tumeona interference hapa na pale. 

Nominations  na  appointments  za  watu  katika  wizara  mbali  mbali  zimekuwa  zikifanywa  sana  na  raisi.  Hata  hizi  commission,

zikitolewa kuwa wanachunguza kitu fulani, unakuta raisi pia mpaka aseme ni sawa. Inatakikana mamlaka ipunguzwe.

Age; miaka ikifika  kumi  na  nane,  mkenya  anapata  kitambulisho,  na  wakati  ninapopata  kitambulisho,  hiyo  inamaanisha  kuwa

niko na haki ya kufanya kitu chochote. Kwa hivyo miaka ya kupigania uraisi isiwe selasini na tano,  bali iwe kuanzia miaka kumi

na  nane,  wakati  tunapata  kitambulisho.  Vile  vile,  elimu,  inatakikana  kuwe  na  usawa  katika  elimu,  kwa  njia  ya  kuwa,  shule

ambazo  ziko  mjini,  sana  sana  zinapewa  priority  kuliko  shule  ambazo  ziko  huku  nyumbani.  Unakuta  hata  president  anaenda

Starehe anafanya harambee,  Starehe  anaweza  kuenda  karibu  mara  tatu,  na  huku  Western  mzima,  anaweza  kuja  mara  moja

peke yake. Kwa hivyo tupewe nafasi sawa.
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Then corruption, tunawezaje kupunguza corruption? Corruption,  ikiwa wewe umekaa hapo na utapewa mshahara wako sawa

sawa,  hautafanya corruption.  Ikiwa utapewa nyumba ya kukaa vizuri, usikie vizuri  hautafanya  corruption.  Kwa  hivyo  serikali,

hiangalie wafanyikazi wake, na iwapatie vile vitu vitahitajika. 

Kuna population na election. Wakati  kuna population censors,  wanahesabu hata wale wako gerezani,  sijui kama ni kweli.  Na

kama ni kweli, kwa nini wale walio gerezani, na hata wale tunasema street boys, wasipewe nafasi ya kupiga kura, maanake wao

pia ni wakenya. Wakati  kura zinapigwa, hata wagonjwa wengine hawana nafasi ya kupiga kura,  lazima wagonjwa,  watoto  wa

barabarani, na wale prisoners wapewe nafasi sawa.  Hata askari, polisi.

Then lingine  ni  employment.  Wakati  wewe  unaretire  kwa  hicho  kiti  chako,  halafu  tena  unapewa  kazi  kwa  kiti  kingine,  mimi

ninakosa kazi. Kwa hivyo unaporetire, nenda ukae nyunbani, mtoto wako afanye kazi. Pia vile vile, usiwe chairlady, tena wewe

ni chairlady huko, tena wewe ni chairlady huko. Tafadhali tuwachie mtu mwingine, kazi iwe moja, one man one job.

Development; MPs na Councillors (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Inaudible.

James Wanangwe:  It is okay, hayo ni maoni yako, lakini maoni yangu ni kuwa one man one job.

Com. Salome Muigai:  I am just asking you,                                        (Inaudible)

James Wanangwe:  So, Councillors na MPs, wapewe nafasi kudevelop area  zao wanapochaguliwa. Na  serikali iweke sheria

kuwa, Mbunge atakuwa observed ama monitored,  kuwa  kama  ni  lami  alisema  kuwa  ataweka,  imewekwa  ama  haijawekwa.

Wananchi wawe na haki ya kumtoa mamlakani, hata kabla ya muda wake kuisha. Ikiwa hatafanya yale mambo alisema.

Kuna dresses, mavazi. Hapa Kenya hatuna vazi, kama vile Nigeria.  Lakini mambo ya rape  case,  vile wenzetu wanasema,  ama

rape  case  haiko  kwa  wanawake  peke  yake.  Iko  pia  kwa  wanaume,  ingawaje  sio  wengi  wanajua.  Inatakikana  mavazi

yajulikane, maanake ikiwa kutakuwa na sexual excitement,  obvious ita lead to rape.  Inatakikana serikali ichukuwe  hatua  kwa

mavazi  fulani.  kwa  mfano  kama  utakuja  hapa  umevaa  skin  tight,  that  one  is  sexual  incitement.   Na  hiyo  itabidi  mpaka  mtu,

afikirie mambo mengine. Inatakikana serikali ichukuwe hatua kwa mtu ambaye amevaa vazi lilie, na sheria iweko.  Ajue akivaa

hivi, na ikisababisha hii, itakuwa hivi.

Then kuna Minister of Period.vile ninasema hapo awali kuwa inatakikana upewe muda.

Then, la mwisho ni health, nitazungumza kuhusu health. Saa  hii tuna janga la ukimwi, ingawaje kuna magonjwa mengi ambayo

95



yametuuwa. Kuna, tumesikia mara nyingi, kuna watu wanajitokeza kutaka kutibu ukimwi, lakini serikali inaposikia kuwa James

amejitokeza  kutaka  kutibu  ukimwi,  inamvunika.  Inatakikana  watu  wote  wapewe  nafasi,  ikiwa  mimi  nimejitokeza  na  dawa,

ambayo inaweza kutibu ukimwi, nipewe nafasi. Serikali ipeane nafasi.

Then, maybe ya mwisho ni (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Hiyo ilikuwa ya mwisho.

James Wanangwe:  Sorry, basi nitamalizia na hii.

Com. Salome Muigai:  Hiyo ndio utamalizia.

James  Wanangwe:   Gender balance;  gender balance,  ni  kweli  inatakikana  tuelewe  kuwa  ni  vizuri  tuwe  na  gender  balance.

Lakini,  tusiongee  kuwa,  wanawake  tuwe  na  nafasi  sawa  na  wanaume,  ikiwa  sisi  wenyewe  wanawake  hatuwezi  kujitokeza.

Kama mimi nataka president, natakikana ni jitokeze, nionekane nina quality za president, nifanye vile mume anatakikana afanye.

  Lakini sio kungojea kama kuna wenzetu  hapa  wanangojea  mume  akisema  kuhusu  mwanamke  ndio  anapiga  makofi   wewe

mwenyewe jitokeze uongee. Asante sana.

Com. Salome Muigai:   Hebu ngoja,  nina swali moja kwako.   Ukienda kushtaki mtu kwa  polisi,  wanakuuliza  kama  ulifunga

mlango wako ama haukufunga, ama wanamchukuwa tu mwizi na kumshtaki.

James Wanangwe:  Kwanza hiyo inakuja bado wakati wa ushaidi. Kuwa ulikuwa wapi ama ni (Interjection)

Com. Salome  Muigai:   Lakini  hata  ikiwa  mlango  wako  ulikuwa  umefunguliwa  na  mwizi  akaingia,  si  bado  yeye  atafanywa

kama mwizi.

James Wanangwe:  Hatafanywa kuwa mwizi, maanake mwizi, sio lazima avunje mlango. Ninaweza kuwa hapa ndani, na niibe

kama  mlango umefungwa.

Com. Salome Muigai:  Basi ndio hali ya mavazi na ya rape. Canakuek Omumamu.  Tueleza majina yako na uendelee.

Camaliel Wetaba:  Jina langu naitwa Camaliel Lumamu Wetaba, kutoka Mamu sub location.

Katiba  yangu  inahusu  watu  ambao  wanalinda  akina  mama  ambao  wanauza  vitu  sokoni.  Naona  kama  wananyanyasa  akina

mama sana, kwa sababu akina mama wakati wanaleta mandizi yao, ile kuuza kama ya shilingin ishirini, unapata mtu ule anatoka
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ushuru  wa  sokoni,  anaanza  kutoa,  anaambia  huyo  mama  atoe  shilingi  ishirini,  na  hiyo  mandizi  ni  ya  shilingi  ishirini.  Sasa

nashangaa sana kama akina mama watakuwa wanaendelea na mtindo  kama  huo,  wanatoa  ndizi  yao,  wanapeleka  sokoni,  na

mtu anatoeshwa ushuru wa shilingi ishirini. Hakuna maendeleo ambao tutapata kuhusu akina mama kujua biashara.

Com. Salome Muigai:  Na ingine?

Camaliel Wetaba:  Wale watu wanasimamie misaada kuleta humu nchi zetu hizi, kusimama upande wa Butere,  tunaumia sana,

kwa sababu misaada yoyote ikiletwa, wale watu wanasimia misaada,  wanakuja wanaficha hizo  vitu,  wanatumia.  Wale  wenye

wameletewa hizo misaada hawana faida yoyote.

Inmgine nitazungumza upande wa wanawake,  wanakosa upande wa,  akirudi nyumbani kama amechelewa ukimuuliza, anakosa

nidhamu ya kuongea. 

Upande mwingine (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Unataka Katiba ifanye nini?

Camaliel  Wetaba:   Nataka  Katiba  iangalie  katika  akina  mama,  upande  wa  kunyanyasa,  upande  wa  kuuza  vitu  vyao  vya

sokoni (Interjection).

Com. Salome Muigai:  Hiyo imetueleza lakini unapendekeza nini?

Camaliel Wetaba:   Napendekeza  akina mama wapewe heshima kidogo,  wazungumziwe upande wa heshima, wapeane kwa

wanaume wao nyumbani. Wakirudi nyumbani kama amechelewa, ajaribu kurudi chini aombe msamaha kidogo. (Interjection)

Com. Salome Muigai:  Umemaliza?

Camaliel Wetaba:  Bado.

Com. Salome Muigai:  Endelea basi.

Camaliel Wetaba:  Upande wa misaada yetu ya kuleta upande wa taxi. Mimi nafanya utaxi wa border  border,  lakini tunaona,

wale ambao tunabeba saa  zingine wanakugeuka,  anasema amekupea shilingi elfu moja,  na pengine ajakupea kitu,  umembeba,

lakin ajakulipa, anakugeuka njiani anasema wewe umenikula pesa yangu shilingi elfu moja. (Interjection)
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Com. Salome Muigai:  Ungetaka Katiba ifanye nini?

Camaliel  Wetaba:   Katiba iangalie katika u-transport  ya kubeba watu wale  ambao  wanahusika  upande  wa  border  border,

tunaumia sana, tunataka serikali itafute njia ya kupeana misaada kidogo,  angalao tupate,  watoto  wasome.  Kwa sababu watoto

wetu wa watu ambao wajiwezi, wanafukuzwa, halafu tunakaa nao nyumbani.

Com. Salome Muigai:  Umemaliza?

Camaliel Wetaba:  Bado naendelea, kama utanipatia muda.

Com. Salome Muigai:  Maliza maliza.

Camaliel Wetaba:  Haya ni malize ni malize.  Tunafaa serikali iangalie upande wa border  border,  itusaidieko msaada kidogo,

kama tunaweza kupata kapikipiki kidogo, tunaweza peleka mtu kwa njia mzuri.

Com. Salome Muigai:  Point nyingine?

Camaliel Wetaba:  Aah, hapo nimeishia.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Councillor Joseph Ayoyi, Bilha Omulubi.

Bilha Omulubi:  I am Bilha Omunubi, I have come to represent Mkura Self Help Group.

Kenya should be a multi party State, if possible with a maximum of three and a minimum of two parties, to regulate the extremes

of the ruling party.

Presidential system of governance, to be retained by high grade sytem.

Prime minister to be introduced.

The president should not be an M.P. Head of state to be directly elected.

Prime minister to be accountable to parliament, as head of government. He should come from the winning party.

Ministers to be appointed by the prime minister, but confirmed by parliament.  and should be professionals from relevant fields.
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With one minister for every ministry, accordingly.

Ministers and their assistants, shall attend parliament when required to answe questions from M.Ps. 

The constitution shall remain supreme.

Parliament should not have to amend the  constitution  on  its  own.  It  should  be  amended  by  the  people  or  by  a  constituency

assembly.

Only when Kenya is at  war,  parliament can transform itself, into a constituency assembly.  Otherwise,  the  constitution  should

only be amended after a referendum.

Defense  and  national  security;  here  we  shall  need  National  Armed  Forces  to  provide  defense  against  external  and  internal

aggression.

We shall also need police, who however, should be presidents of the areas, where they are  employed.  They will be  responsible

to local authorities.

Some party defense actions, e.g. K.A.N.U youth, Jeshi la Mzee, Mungiki, should be illegalised, and dealt with accordingly.

National  intelligence  agency;  secret  service,  they  will  be  responsible  to  the  central  government.  All  appointment  to  the  civil

service must be vetted by the parliament.

Parliament should be independent.

Members of Parliament should not be employed elsewhere.

One person, one job.

Members of Parliament should work five days a week. Between 8 a.m to 5 p.m. 

Non-perfoming M.Ps should be recalled by their constituency if, 50% of the registered voters file for the recall.

M.Ps  should go back  to their constituency to pick issues affecting their people,  from particular suggestion  boxes  provided,  in

every constituency at particular points.
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To guard against the greed of our M.Ps, we need an upper  house,  composed of statemen,  and women. Elected from the eight

provinces. They will be able to utilize the decisions made by the lower house.

President; president should be Kenyan citizens, aged between 35 to 65 years.

Com. Swazuri:   Linet, hao wasichana wa shule wanaenda mbali, haya.  Representative wao ndio huyo, Linet Mutende,  haya,

shule gani?  

Linet Mutende:  Luman Primary School.

Com. Swazuri:  Uko class ya ngapi wewe?

Linet Mutende:  Class eight.

Com. Swazuri:  Haya, endelea.

Linet Mutende:  Here is the memorandum from Luman School;

The government should make sure that, all the citizens are to free medical services for all.

The new constitution should stop corruption because, corruption makes unable people to suffer.

The government should reposess idle farms, and give them to poor people to cultivate.

Also,  the  government  should  make  sure  that,  one  person  has  one  vote.  Instead  of  the  current  sytem  where  this  one  is  not

applicable.

Also, one person should have one job.

The government should also prosecute those who do deforestation.

The new constitution should also stop nepotism and tribalism.

The new constitution should provide job security to stop unnecessary retrenchment, which is causing a lot of suffering and even

breaking families.
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Also, there must be an association made in schools, to look into pupils or students’ problems.

It should also avoid,  unnessariry,  it should provide an association which will stop student from bringing strikes in colleges  and

secondary schools.

Also parents should elect school secretaries or auditors, to collect full finances, e.g, maybe, there maybe funerals in schools, and

the money which will be collected may help in the funeral.

Sponsored churches should monitor good running of schools. E.g, provide materials.

Com. Swazuri:  James Indeche

James Indeche:  Kwa majina naitwa James O. Indeche.

Jambo la kwanza ambalo ningependa kuguzia, ni kuhusu sheria.  Mimi ningependa, sheria iwe ikufunzwa kutoka  kwa  shule  za

msingi, kama lessons,  mpaka secondary.  Isiwe wanangojea mpaka mtu  mwenye  anaenda  kwa  Chuo  Kikuu,  kuchukulia  hiyo

shaada  ya  sheria,  ndio  anajifunza  sheria.  Kwa  sababu  tunakuta  watu  wengi,  wanafungwa  hata  bila  kujua  sheria  ni  nini.

Wanakosa bila kujua wanakosa.

Jambo lingine tena, ni kwa upande wa utawala. Mimi naonelea Assistant Chief,  na Chief wawe watu wa kuenda transfer.   Mtu

ambaye anatakikana awe permanent kwa area  yake ni Liguru. Kwa sababu tunapata hata anafanya kazi  nyingi  hata  kushinda

hao. Mtu kama D.C akitaka hata, ikiwa mtu kama mimi naishi namna gani, ama sehemu mimi natoka,  itabidi mpaka Liguru ndio

atapeana hiyo report. Na tena wawe wakipewa mshahara kidogo kila mwisho wa mwezi.

Jambo lingine ambalo ninataka kuguzia, ni lile la  askari.  Askari  wasiruhusiwe  kuenda  kwa  maboma  ya  watu  kama  kuna  kitu

kama pombe hivi. Kushika watu ovyo ovyo.  Kitu ambacho inataka iweko,  wazee wa vijiji, wapewe uwezo huo. Kwa sababu

police anaenda,  kama  wewe  umetengeneza  pombe  yako,  labda  unataka  ununulie  mtoto  kalamu  ama  kitabu  ya  kuenda  kwa

shule.  akisikia  anakuja  huko  anakufinya,  hata  ukiwa  ile  pesa  yenye  ulikuwa  umeuziwa  kutoka  kwa  hiyo,  anachukuwa,

akikufikisha huko.  Tena haujui sheria vile unaweza kujitetea, sasa hiyo nataka mamlaka ipunguzwe kidogo.

Tena mambo yenye ambayo ningependa kuguzia ni hii ya taxation ya mashamba. Unapata,  taxation ya mashamba, bei yake iko

ghali zaidi. Mtu baba  yake akifa kama angali mdogo,  sasa  akifika ile miaka ya kufanya succession,  gharama  inamshinda,  hata

inabidi hauze sehemu ya hiyo shamba,  ndio afanye succession.  Ni kama  ananunua  shamba  ya  baba  wake  mwenyewe.   Sasa

kwa machache, hayo ndio ningependa kuguzia.

(END OF TAPE)
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Speaker:   Pesa  ya  kusaidiwa  watu  ambayo  hawajiwezi.  Ningeonelea  mtoto  kama  anaenda  kwa  shule  ya  primary,  wazazi

wakiwa hawajiwezi, watawala wachunguze hao wazazi wanakaa namna gani, mtoto asaidiwe,  na endelee.  Mtoto akiwa mrefu,

asomeshwe na serikali,  baada  ya  kupata  kibaru,  mwenyewe  atalipa  hiyo  gharama  ambayo  atakuwa   (?)  hiyo  itakuwa  mzuri

sana na itasiaidia ujinga kutoka hapa kwetu kenya.

Neno la tatu ni kuhusu, kama mtu amepatikana na makosa na amshtaki mtu, koti  inashika  hiyo  maneno  sana,  inaweza  maliza

hata miaka mingin bila hiyo kesi kukwisha. Sijui inakaa kwa koti kwa njia gani. Ningeonelea,  iwe na muda, kama ni miezi mbili,

hiyo kesi  iwe  imekwisha  tayari,  kwa  maana  inakaa  muda  mwingi  na  inaleta  maneno  mingi  kati  ya  wale  ambao  wanakatana,

naona hiyo sio njia ile mzuri sana.

Nilikuwa na njia ingine ya nne, lakini unanipeleka haraka. (Interjection)

Com. Swazuri:  Inaudible.

Speaker:  Elimu bado ni sawa, lakini watu wanaona aibu ya kuena huko. Unajua mtoto akisoma tena iko                (?)  naona

mimi niki (Interjection)

Com. Swazuri:  Afadhali kuitwa mjinga, ama afadhali kuambiwa umekwenda kusoma gubaro.

Yaani mimi si mjinga, lakini ni kwa niaba ya wale wajinga. Mimi nimesoma kidogo.

Com. Swazuri:  Okay asante, na wale ambao hawakuenda shule na wana akili hata kuliko wenye wamesoma.

Com. Swazuri:  Chitui

Chitui Swalwa:  Shituri Swalwa,  nina mambo machache ambayo ningependa kupendekeza katika  marekebisho  ya  katiba,  na

tunaya subiri.

Jambo  la  kwanza  katika  kuunganisha,  kwa  upande  wa  usalama,  ningelipendekeza  kwamba,  pawe  pana  sheria  inayompa

mamlaka  naibu  wa  chief  katika  kata  ndogo,  kuunda  kikosi  maalum  cha  usalama.  Hivi  kwamba,  panapohitajika  kuwa  na

usalama, iweze kwamba, iweze kuwa ni jukumu lake yeye na kikosi chake kuhakikisha kwamba,  raia katika kata  hiyo ndogo,

wamelindwa sawa sawa. Isiwe kwamba tunaachia polisi peke yake.  Maanake wakati  mwingine wanakaa wako mbali.

Jambo  la  pili,  kuhusiana  na  michezo,  ningeomba  kwamba,  ama  ningependekeza  kwamba,  paweko  na  sheria  maalum,
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itakayoelekeza usimamizi wa michecho, hili kwamba,  wale wanaosimamia michezo hii, hata kama itawezekana,  paundwe idara

ambayo ni maalam, haswa imetengewa michezo. Isiwe kwamba inapatikana chini ya wizara ya utamaduni na furadi za kitaifa na

mambo kama hayo, ama hudumu za kijamii. Iwe ni idara ambayo imeundwa maususu kusimamia michezo.   Kama itawezekana

, wizara hiyo tutashukuru.

Jambo  linalofuatwa,  pamekuwa  na  kunyanyaswa  zaidi  kwa  wanaume,  ama  mabwana  na  wake  zao.  Mara  nyingi  tunasikia

kwamba wanaume ndio wanaopiga hawa kina dada.  Lakini ninajua, ama nina imani kwamba,  kuna wakati  mwingine  ambapo

unaweza  kumwoa  mke,  ambaye  kidogo  ana  mbinu  kama  sungura  hivi,  anakuzidizidi  mambo  hapa  na  pale.  si  ajabu  pia

anakuzabazaba makofi, mangumi na kadhalika.  Kwa hivyo pia kwa niaba ya wanaume ambao wanapitia katika shughuli kama

hzio, tungeomba kwamba, serikali iwe  na sheria,  ambayo itaweza pia kumlinda mwanaume. Kwa sababu pia yeye kama raia,

ana  haki  zake.  Asije  tu  kupandwa  pandwa,  yeye  anapandwa  anapigwa  makofi  na  mwanamke  analia  kwamba  anauwawa.

Hatujashikwa basi aweze kujitetea.

Kuhusu mambo ya unajisi na kutia uchafu, kunajisi kwa dada  zetu, ama kulaitiwa kwa wavulana na kadhalika.  Tunapendekeza

kwamba,  kama  itawezekana,  serikali  yetu  ibuni  sheria  ambayo  itaweza  kumtenga  mtu  kama  huyu,  kutoka  katika  jamii.

Maanake, yule aliyenaitiwa ama ule aliyenajiziwa, uwa ni kama amekosa mwelekeo kimaisha, kitaluma na katika ile amadili ya

jamii, na anachukuliwa kuwa mtu asiyevaa.

Jambo lingine, mambo ya mimba kwa watoto  wetu wanaosoma.  Tungependa serikali ibuni sheria,  na sheria ile isiwe tu sheria,

bali iwe sheria maalum, ambayo inaweza kufuatwa, ikiwa tutawezekana mpaka  kwa  ile,  labda  mzungu  atasema  speak  to  the

letter. 

Tunapendekeza kwamba, ikiwa mtu yeyote atambajika mimba mwanafunzi, awe nin nai, awe ni mwalimu, awe ni polisi,  awe ni

katika  taaluma  yoyote  ile.  Sheria  iweze  kumwandama,  kama  haiwezekani  yeye  kugharamia,  gharama  iliyotumiwa  na  wazazi

wake  kupitia  kiwango  kile  cha  elimu.  Akubali  kwamba  yule  mtotot  akishajifungua,  aweze  kugharamia  kuendelea  kwake  na

masomo.

Jambo jingine, ni kuhusu mambo ya utoaji  mimba ama uvilaji mimba, abortion ile mwaita  nyinyi  wazungu.  Tunasema  hivi  ama

tunapendekeza kwamba, kama patapatikana dada wowote ama mama yeyote anayeshiriki katika mambo ya utoaji mimba, kwa

hiari, maanake kuna wakati  mwingine hali ilivyo inabidi  utoe  mimba.  Lakini  kama  wale  ambao  wanashughulikia  mambo  haya

kwa hiari, kama itawezekana, sioni tofauti ilioko baina yao na wauwaji. Ile murder case.  Sasa  tunapendekeza watu kama hawa

wakishtakiwa, kama itawezekana washtakiwe kwa mauwaji.

Mwisho, mambo ya mashamba na kadhalika.  Sisi tulikuwa tunapendekeza hivi kwamba,  hili kuraisisha kazi katika  mambo  ya

uridhi, na kadhalika ya mashamba. Sheria ibuniwe, ambayo itamwelekeza ama itampa mamlaka naibu wa Chief na kamati yake,

pale kijijini. Wale wazee waliopo kijijini wamejuwa mambo ya mashamba na kadhalika.  Waweze kushughulikia jambo hili, hata
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ikiwa wataweza kupendekeza kule kutiwa sahihi kwa vile vyeti vya kuliliki mashamba. Nashukuru nyinyi nyote.

Com. Swazuri:  Na wale akina mama ambao wanapiga wazee                        (?)

Peter Ndoti:  Mimi nitakuwa tu na machache.

Neno la kwanza, mimi ningependa kutoa maoni kwa wale village elders.  Serikali iwapatie mshahara, wako na kazi mingi sana.

Ya pili, kwa village elders, wapate vitambulisho inaweza onyesha yeye ni mtu wa serikali.

Ya tatu, serikali ipunguze pombe ya beer, ndio wale wa ndogondogo, wale watu wapunguze bei, sasa ndio, kuna,  sijui nitawaita

namna gani, wale hawawezi kujiweza, ndio wawache kukunywa pombe ya haramu.

Ingine,  ningependa,  hii  mambo  ya  mashamba,  serikali  ipatie  assistant  Chief  kudeal  na  hiyo  mashamba,  ndio  wanjua  hiyo

mashamba vile imekaa.  Maanake wanatoka kwa hiyo area.

Ingine, kesi ikienda kotini isikae sana.  (Interjection)

Com. Swazuri:  Ikae kwa muda  gani?

Peter Ndoti:  Miezi mbili.  Ni hayo tu.

Com. Swazuri:  Edwin Wayunda.

Edwin  Wayunda:    My  names  are  Edwin  Wanyunda,  and  I  want  to  recommend  for  a  contitution,  which  will  provide  for

equitable distribution of national wealth. That is, through good management of national resourse, which can only be achieved by,

allowing legal arms of the government like the judiciary, to be  allowed to operate  independently without manupulation from the

central government.

Other  government  organization,  like  the  electoral  commission,  KASA,  should  also  be  allowed  to  be  legal  and  authoritative,

functional.

Professionals in the country should also be treated equitably, according to their categories and                 (?)

We need a constitution, which will also provide for people who are not working. Since they seem to be no enough jobs. 
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Just like people  have retired and given pension,  the  constitution  should  also  provide  some  allowance  to  people  who  are  not

working.

Retired people should not be appointed to other groups, other jobs. Because that already denies,  or  disadvantages people  who

are not employed. Such a job should be left for people who do not have employment.

MPs have got excessive powers,  and I think that has made them even forget people  who have elected  them.   They  are  now

able to provide and also reveals to take more care of themselves than the people who have elected them to those positions.

Instead of retrenching people,  I recommend that we can have a constitution,  which  will  manage  the  resources  of  the  country

well, and pay the peple in the jobs well. So that they can also in turn, create  other  jobs,  for the people  who are  not employed.

Because when we retrench them, they take care  of so many people  behind them, and now we are  making a large number, we

are creating  a larger number of unemployed people who are not able.

I think that is all I have.

Com. Swazuri:  Gabriel Makunda.

Gabriel Makunda: Kwa majina naitwa Gabriel Makunda, nitazungumzia mambo matatu. 

Jambo la kwanza ni usafiri.  Ningependa wale ambao wana mabasi ya usafiri kutoka  miji  mikubwa,  wawe  na  afisi  za  kusajili

wasafiri,  yaani booking rooms.  Hii, itamaliza yale mambo ambayo tunaona pale Machakos  Country Bus Station,  ambapo mtu

akienda pale,  manamba wanamgawanya, wengine wanakimbia na mtu huku. Ikiwa  mtu  amebook  tikiti  anajua  anaelekea  basi

gani.  Na  hiyo  booking  office,  iwe  karibu  meter  mia  mbili  kutoka  mahali  ambapo  magari  yanaendeshwa.   Kila  msafiri

anapopewa tikiti, iwe imeandikwa number ya kiti ambacho atakalia kwenye hilo gari.

Magari hayo pia, yawe na inspectors  kule barabarani,  hili kwamba gari ikiondoka Nairobi  saa  fulani, inspectora ana sign, hiyo

basi  inaondoka  Nairobi  saa  mbili.  Na  ikifika  Nakuru  kabla  ya  wakati  wake  kufika,  yule  inspector  wa  Nakuru  aindicate

kwamba hiyo gari ilikuja mbio sana, imefika kabla ya wakati. Kwa hivyo huyo driver, apelekwe kotini awe charged,  hata kama

akufanya ajali, kwa kuja mbio sana.

Jambo la pili ambalo nataka kuzungumzia ni kuhusu mahali (Interjection)

Com. Swazuri:  Inaudible.

Gabriel Makunda:  Okay, but we have never seen then.
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Com. Swazuri:  They are there.

Gabriel Makunda:  Actually kama hiyo ya kubook, naona huko Machakos hakuna, ukiingia  (Inaudible)

Com. Swazuri:  Then the law is right here, not there.

Gabriel Makunda:  So, elphosas niliambiwa wame relax.

Com. Swazuri:  Inaudible.

Sasa wale wanaenforce ndio ambao wame….nilikuwa nazungumzia kuhusu mahari.

Katika jamii yetu ya Waluhya hapo zamani, mahari ilikuwa fixed. Ukienda kutafuta msichana wa mtu unataka kuowa,  ulikuwa

unajua  utalipa  ng’ombe  kumi  na  mbili  na  mbuzi  nne.  Lakini  imetokea  hivi  majuzi  ya  kwamba  ukienda  bride  prize,  mzee

anakuambia anataka shilling elfu mia moja,  na ng’ombe selasini. Halafu mnaanza kuletana sasa.  Mimi nataka hii kitu iwe fixed.

Mtu akienda kutafuta msichana anajua, huko nitalipa ng’ombe sita na mbuzi nne, kama ni kwa jamii yetu ya Waluhya. Tuwache

mambo ya kubargain, kwa sababu kitu  ambacho naenda  kutafuta ni bibi. Sina haja kama alilenda sijui Wingereza alienda wapi,

what I am interested in is the wife, not where she went to.  

Com. Swazuri:  Inaudible.

Yes but what I want is a wife, not those qualities, what I want is a wife. So,  ukienda kuowa mwanamke,  iwe  unajua  ukiowa

msichana wa Kiluhya, mahari huwa ni ngombe sita na mbuzi wanne. Yes it should be fixed.

Jambo  la  tatu  kuhusu  uteuzi  wa  raisi.  Uteuzi  wa  raisi,  mimi  naona  mtu  ambaye  anafaa  kuteuliwa  kuwa  raisi,  kwanza  awe

amekuwa Mbunge, na awe amekuwa Mbunge kwa miaka mitano, kwa kuchaguliwa na watu.  asiwe amekuwa nominated MP,

awe alikuwa amechaguliwa na watu, na wakati anaamua anataka kuwa raisi. Wakati huo asiwanie kiti cha ubunge, atafute uraisi

peke yake. Hayo ndio maoni yangu, asante.

Com.  Swazuri:   Asante  sana,  kwa  kufunga  kituo  tutakuwa  na  maombi  ya  kumshukuku  Mungu  kwa  kutuweka  salama  na

tuende salama.  Nani atatuombea, mzee moja atuombee au mama.

Speaker: Basi na tuamini na tuombe.
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Mungu Baba, Mwana na Roho Mtakatifu, tunakushukuru kwa sababu wakati walitenga siku hii kwa kuja hapa shule ya Lunza,

kwa  ajili  ya  kutengeneza  katiba  Baba,  hiyo  mpango  ilikuwa  juu  yako.  Na  tunarudisha  shukrani  kwako,  kwa  sababu

uliwatembeza salama salimini, wakaingia hapa tangu waanze,  walikuwa pomaja na wewe.  Na  kila mmoja ambaye alitoa maoni

Baba, yote ikafanye kazi kwa sababu wewe ndio unaweza.

Tunasema sasa  tunagawanyika, hebu kila mmoja akienda baba,  aende  akiwa  pamoja  na  wewe.  Uwaongoze,  wakienda  kwa

mahali pengine Baba, uwe pamoja nao. Yale nisijataja Baba,  nakuomba waje kunitajia.  Naomba haya machache katika jina la

Yesu naomba. Amen.

The meeting ended at 5.30 P.M.
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