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Present:

        Com. Alice Yano.
Com. Prof. Wanjiku Kabira 

        Com. Prof. Okoth Ogendo.

Secretariat Staff in Attendance:

Millicent Achieng        -         Program Officer
Elisha Ongoya         -        Asst. Program Officer
Regina Obara                 -        Verbatim Recorder
Timothy Wesonga        -        District Coordinator

The meeting was called to start at 10.15 am and chaired by Com. Alice Yano.

Padri Peter:  Baba Mwenyezi, tunajua ya kwamba kila kitu ambacho ulifanya ulitia wewe Mwenyewe amri.  Hata  mwenyewe

ulitupenda ukapatia Musa amri ambazo sisi zote tunafuata.  Nasi  pia tuko hapa Bwana kutengeneza zetu kama sasa  Binadamu,
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utuongoze Bwana.  Tunajua ya kwamba bila sasa amri, kila mtu atakua akifanya tu vyake.  Na amri ndiyo njia,  amri ndiyo uhai

wa siku hizi.  Kwa sababu Bwana ambao watatoa maoni, tunaombea Wakubwa wetu ambao wamefika.  Bwana tunakurudishia

asante.  Tuanze na wewe,  tuendelee kati yako, tumalizie kati yako. Haya yote tunaomba kupitia kwa  mtoto wako Yesu Kristo

  Mkombozi wetu Amen.

Timothy Wesonga- (District Coordinator:)   Asante sana Padri.   Tafadhali kwa sababu ya wakati,  ni vizuri tuanze mapema

kwa  sababu  mimi najua  kuna  maneno  ya  kuongea.   Sasa,  nitaanza  na  kuita  Civic  Education  Providers  ambao  wako  hapa

wasimame tu tafadhali;        Nimeona  wawili  watatu  wanne  hivi  hapa.     We  recogonize  your  presence  Mr.  Aggrey  Wanga

because I had mentioned your name.  Nitaenda kwa 3C’s, Khamati ya Katiba Butula, nafikiria tafadhali tusimame kwa sababu

ya wakati tutaongea mwisho.  Nafikiria Bwana Patrick Wambuya, ako nje.   Anatusaidia na Registration.  Lakina hapa tuko na

Cllr. George Ekwena.  He is a member of the CCC na Chairman mwenyewe ako,  Mr. George Wesonga.  

Kwa sababu ya wakati tutaongea.  Mwisho nataka tupate nafasi kidogo.   Nafikiria sitaenda kwa mengi.  Nitachukua nafasi hii

na kupeana micro-phone kwa Commissioners na tuweze kuendelea kwa sababu kutoka kwa experience yetu, tunajua tukianza

mapema, huwa inaenda vizuri.  Asante sana.  Madam Commissioner.

Com. Alice  Yano:  Asante sana Bwana Co-ordinator,  Viongozi wetu wote walio  hapa,   Mabibi  na  Mabwana  na  pia  vijana

wetu hamjamboni?  

Audience:  Hatujambo?

Com.  Alice  Yano:  Leo  ni  siku  kuu  kwetu  hapa,   Batula,  ni  siku  yenu  ya  kutupatia  maoni  yenu   ili  kutumia  hayo  maoni

kurekebisha Katiba.   Kabla  hatujanza ningetaka kuwajulisha wale ambao tuko nao kufanya hii kazi ya kuchukua maoni  yenu.

Kulia kwangu tuko na Prof. Wanjiku Kabira.  Prof. Wanjiku Kabira salamiana tafadhali.

Com. Wanjiku Kabira:  Hamjamboni watu wa Butula?

Audience:  Hatujambo.

Com. Wanjiku Kabira:  Tumefurahi kuingia asubuhi na  tutakua  pamoja.   Kutoka  saa  hii  mpaka  jioni,  na  tutachukua  maoni

yenu  as long as we have people.  Asanteni sana.

Com.  Alice  Yano:  Asante  sana  Professor.   Pia  tungekua  na  Prof.  Okoth  Ogendo,  lakini  ako  njiani  anakuja.   Tumesikia

amefika Kisumu ako njiani anakuja,  tufanye naye kazi hapa.   Mimi naitwa Bi Alice Yano.  Mimi leo ndiyo nitasimamia kazi ya

kuchukua  maoni  kutoka  kwenu.   Pia  tuko  na  wenye  tumekuja  nao  kutoka  Nairobi,  tusaidiane  nao  kwa  hii  kazi.   Tuko  na
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Program Officer wetu Millicent Achieng.  Nafikiria yuko nje bado anafanya kazi kule nje,  tuko na Asst.  Program Officer Elisha

Ongoya. Tafadhali salamiana.

Elisha Ongoya:  Hamjamboni nyote?

Audience:        Hatujambo.

Com. Alice Yano:  Halafu tuko na Verbatim Recorder wetu Regina Obara.  Millicent ameingia tafadhali salimiana Millicent.

Millicent Achieng:  Habari zenu?

Audience:        Mzuri.

Com. Alice  Yano:  Kikao hiki ni kikao rasmi cha Tume cha kurekebisha  Katiba.   Na  kabla  hatujaanza  ningetaka  niwapatie

masharti ama taratibu tutakazo fuata tukichukua maoni yenu.  Ya kwanza ni ya kua tafadhalini mujiandikishe.  Kuna cheti kule

nje ama kuna karatasi  kule nje tunayo jaza.   Form  ya  kujaza  unaweka  jina  lako,  unaweka  address  yako  na  signature  yako.

Kabla  haujaingia  hapa  ndani,  ujiandikishe.   Kama  utapatiana  maoni  ama  la.   Tumeelewana?    Kwa  sababu  hii  ni  jambo  la

kihistoria.  Na tunataka wakati hata kama ni miaka mia moja zijazo, tujue ya kua Bwana Wanjala alipatiana maoni, ama Bwana

Wanjala alikua participant, alikua kwa hall ya Butula tukipatiana maoni.  So it is a must that you register yourself.

Ya pili ni lugha ya kutumia ukitupatia maoni yako.  Tuko na lugha ya kimombo ama Kingereza,   Waweza kutupatia maoni yako

kwa hiyo lugha, waweza kutumia lugha ya Kiswhahili, na pia waweza kutumia ile lugha ambayo wewe mwenyewe unayo elewa.

  Kama lugha ya mama, kama hapa.  Pengine kama lugha yenu ya Marachi,  Kiluhya, kama kuna Jaluo mwaweza kutumia hizo

lugha zote.  Tutatafuta mtu wa kututafsiria sisi.

Halafu kuna mara tatu yenye utaweza kutumia kutupatia maoni yako.  Kuna ya kwanza ya memorandum ama kama umeandika

na  akili  yako.   Waweza  kutupatia  hiyo  memorandum  bila  kuongea.   Sio  lazima  utuongelesha.   Wewe  mwenyewe  unashika

memorandum  yako,  unaenda  kwa  Millicent  Achieng,  unajiandikisha  “mimi  Fredrick  Oduor  niko  na  memorandum  yangu  na

ndiyo nawapa nyinyi wenye Tume mkasome”.  Hiyo ni kazi yetu tutaenda kusoma.

Na  pengine  uwe  na  memorandum  likini  ungetaka  kuguzia  maneno  yaliyomo  ndani.   Ama  kufanya  summary  kwa  ile

memorandum yako.   Hiyo tunakupatia dakika tano.   Uharakishe utuambie hii memorandum yangu, nimeandika  maneno  kama

haya na haya na haya.  Lakini usikatusomee.  Utakua unafanya double work.  Ukisha tupatia memorandum kazi yetu ni kuenda

kusoma.  Tumeelewana hapo?
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Na  pia  pengine  kuna  wale  wenzetu  hawajaandika  chochote.   Hao  pia  tunawapatia  muda  wa  dakika  tano,  mtupatie  orally

mseme ya kua haya ni maneno yetu ndiyo tunawapa kama wanatume, mtumie kurekebisha Katiba

Halafu ukimaliza kupatiana maoni yako,   ya kwanza ukisha patiwa nafasi ya kuongea,  unakuja unaketi hapa,  na kama pengine

hauwezi kufika hapa utaletewa microphone.  Utaanza na jina lako.  Useme “mimi naitwa fulani fulani na ndivyo napatiana maoni

yangu kama  hivi”   Lazima  tupate  jina  lako,  ili  tuhifadhi  katika  chombo  chetu  cha  recording.   Halafu  ukisha  maliza  kutupatia

maoni yako, unaenda pia kwa Millicent, ili ujiandikishe useme umepatiana maoni yako.  

Na  pia  tunawahakikishia  ya  kua,  ukipatiana  maoni  yako,  usikuwe  na  hofu  yoyote.   Leo  ni  siku  yenu  huru,  ni  siku  yenu  ya

kupatiana yale maoni yote yalimo ndani mwenu ama rohoni mwenu, akili mwenu.  Leo ni siku ya kusema maneno ni haya,  na

tunawapatia  haya  maneno  mtumie  kurekebisha  Katiba.   Usikaogope  Bwana  Chief,  usikaogope  Bwana  D.O,  usikaogope

President, usikaogope nani.  Leo ni siku yenu.  Tumeelewana hapo?  Sheria yetu inasema ya kua hakuna mtu atakua intimidated

whatsoever.  Na  ukiwa na hiyo shida,  ukisha patiana maoni yako kazi yako tu ni kuelezea watu wetu wa CCC,  Constituency

Constitutional Committee.   Committee yetu ya Constituency Constitutional  ama  District  Co-ordinator  wetu  na  tutapata  kujua

kuna mtu amekua threatened ama kupigiwa makelele eti alipatiana maoni hivi na hivi.  Sasa mko na huru. 

Ila tu ningeomba kusema ya kua.   Huu uhuru pia tusikautumie ili ulete mzozo kati  yetu.  Kama pengine uko na shida na Chief

wako  hakuna  haja  useme,  “Chief  wangu  Bwana  Oduor  ningetaka  aondolewe  kwa  hicho  kiti  kwa  sababu  ametuletea  shida

fulani”.  Ingekua afadhali sana useme “Ofisi ya chief, ofisi ya President, ofisi ya D.O.”.   Hatutaki majina ili kila mtu awe na huru

wa kuongea na pia tusikazozane pahali pengine.  Tunaelewana hapo?

Halafu ukipatiwa nafasi ya kupatiana maoni, tafadhali hakikisha ya kua,  kama ni shida fulani, unatuelezea.  Kama ni shida fulani

unatuelezea, tafadhali pia utupatie jawabu.  Tuseme kwa mfano, useme juu ya gharama ya shule imekua ghali sana.   Ni jukumu

lako pia kutuambia ni nini ungetaka ifanyike.  Kama pengine unataka mpatiwe masomo ya bure.   Tunaelewana hapo?  Give us

the problem and a solution to the problem.

Na pia we are following our list very strictly.  Leo hakuna rigging.  Tunafuata hii list,  kama wewe ni number moja,  ni Fredrick

Oduor  wewe  ndiye  utakua  wa  kwanza.   Na  kama  Number  ya  mwisho  pengine  ni  Millicent  Achieng.   Wewe  ndiye  utakua

number  ya  mwisho.   Lakini  ila  tu,  pengine  kuna  watoto  wetu  wa  shule  wangetaka  wasikizwe  ili  warudi  wasome.   Walimu

wangetaka  kusikizwa  haraka  waende  wakafundishe  watoto  wetu,   daktari   kuna  mgonjwa.   Mama  mzee  ama  mzee  kabisa

mwenye anasikia hawezi kufikisha saa  saba  kabla haja kula lunch yake.   Hapo tutaweza kuelewa.   Na  kwa hivyo  utatuambia

mapema kama uko na shida kama hiyo, ili tuone kama tutafanya hiyo rigging. 

Na pia tuheshimiana kwa maoni.  Mwenzako akija hapa, ako huru ya kusema yale maneno yote anataka kusema.  Na  tafadhali

kama hupendelei maoni  yake  mpatie  muda  wake.   Wewe  kimwa  mpaka  ifike  wakati  wako  kama  unataka  kuja  kukanusha,
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ukanushe, tunaelewana hapo.   Tafadhali tuache  kupigania  makelele.   Heshima  kwa  maoni  ya  kila  mtu.   Na  pia  kelele.   Leo

tunachukua  recording  Obaro  onyeshana  recorder,   na  hiyo  recorder  inachukua  maneno  yote,   Itachukua  kelele,  itachukua

maoni yenu.  Na  ningewaomba sana,  sitataka siku yenye tunakaa kusikiza maneno ya kutoka Butula  tunasikia  ni  makelele  tu.

Tafadhali tuzuie kelele.  Halafu tutawasikiza, we’ll take all the time as long as there are people here to be heard.  

Nakabla hatujaanza, kuna swali lolote?  Kuna mtu ako na maswali?  Asante.

Kabla  hatujaanza,   nilikua  nimewaelezea  hapo  awali  ya  kua  mwenzetu  Prof.  Okoth  Ogendo  ako  njiani  anakuja.   Yeye  ni

Professor mashuhuri amefanya Kazi ya kurekebisha Katiba nchi zingine.  Na  leo hapa butula tumebahatika sana kuwa nayeye.

Juu yeye anajua haya maneno ya kurekebisha Katiba.  Tafadhali Prof. Okoth Ogendo salamiana.

Com. Okoth Ogendo:  Good morning Ladies and Gentlemen?

Audience:  Good morning.

Com. Alice  Yano:  Huyo  ni  Professor  yeye  sio  mtu  wa  maneno  mengi  yeye  anafanya  kazi  nyingi  sana.   Tunaanza  sasa  na

Fredrick Oduor.   Karibu  na  uharakishe  tafadhali.   Wewe  ni  kijana  mdogo  sana.   Halafu  atafuatiwa  na  Dominic  Odhiambo.

Jitayarishe.

Fredrick Oduor:  My names are Fredrick Oduor from Butula Boys High School.  I am presenting the views from Butula Boys

High School students, on the Constitutional Review Process.

We wrote a memorandum and I will only talk about some serious issues.   First  of all, the former Constitution of Kenya did not

have an introduction.  Therefore the current Constitution should have an introduction to enable every Kenyan to be  conversant

with the Constitution.  

The Youth:  We would like the youth of this country to be represented in Parliament so that they can air views and the problems

that  are  facing  them  in  the  nation.   We  have  realised  that  the  youth  are  having  many  problems  but  due  to  lack  of  their

representatives,  their views have not been aired.   So  the  youth  should  have  representatives  and  the  representative  should  be

elected from every region of the country.   The youth should be elected by the youth themselves.   They should not be  imposed

on the Youth.

The citizenship:  Any person whose one parent is a Kenyan, should be an automatic citizen of this country.

The  Kenyans  mostly  youth  have  faced  alot  of  problems  in  getting  the  Identity  cards.   So  in  the  Constitution  that  is  being
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reviewed, we would like that the Identity cards should be free of charge and the process of aquiring the Identity cards should be

simple and should also be entitled  to  all  basic  rights,  the  right  to  justice,  right  to  education,  the  right  to  security  and  right  to

freedom of movement.  

The children of the nation should also be catered for by the Kenyan government.   The Kenyan government should abolish child

labour, so that the situations such as employment of children as housemaids should not arise in the country.

The aged:  The aged should also be catered for by the Kenyan government.  When one is old and able to work,  he should pay

some money to the N.S.S.F so that during his old age he can be catered for.

Land and property  ownership:  Every Kenyan should have  a right to own  property  in  any  place  in  the  country.   The  cases

whereby a person from Nyanza is not allowed to own a land in Central Province should not arise in the country.

The succession and transfer of power:  All Kenyans should have a right to elect their leaders democratically.  In case  any leader

retires or steps down, it is the Kenyans to chose the next leader as the assistant of the retired leaders come to power for a given

period before election.  The President should also be sworn in by the Parliament after elections and the period of appealing by

his opponents should be elongated.  This problem has been facing Kenyans whereby after election of President,  the duration of

swearing in the President is very short.  Such that the other politicians are not given time to appeal  incase of any inconveniences

that would have arisen during the elections.

Powers  of the President:   The powers  of the  President  should  be  reduced  to  enhance  exploitation  of  government  resources.

The President should not be given powers to appoint the Ministers,   that should be left to the Parliament.   Some of the leaders

who  handle  sensitive  issues  should  be  appointed  by  the  President  but   must  be  approved  by  the  Kenyan  Parliament.   The

President should also be answerable to the Kenyan Parliament.  Thank you. (clapping)

Com.  Alice  Yano:   Thank  you  very  much  Fredrick  Oduor,  you  must  have  been  very  clear,  no  questions  from  the

Commissioners.  I have been reminded that I forgot to introduce myself.  My name is Mrs.  Alice Yano.   I am a Commissioner.

Thank you.  Dominic Odhiambo.  Dominic karibu.  Halafu atafuatiwa na Milton Okala or Ohala.

Dominic Odhiambo:  The Commissioners, my name is Dominic Odhiambo.    I  used to present  the Council of Marach elders.

Marach elders are an organization of  elders above the age of 40 years.   They sit from time to time to look at  problems facing

the community in Marach.  As you had already told us, we got our memorandum already written.

We confined ourselves to the questionnaire which you send round.   We did not deal  with any thing outside that and so where

you find an abbreviated answer such us yes or no.  It is referring to the order of the questionnaire which we have.  So  whenever
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there is an ambiguity, just have a look at the questionnaire and you will come up with what we were talking about.   The various

issues we have dealt withare; 

We  have  dealt  with  the  Judiciary  for  instance,  we  would  like  the  Judiciary  to  have  a  particular  clear  statement  in  the

Constitution, to reduce the rampant corruption in that body.  

Also in the Executive, we have said that any person holding an office in the Executive, the nature of which the person  can  be

transferred, that person must  hold the office only on election.  He should be elected because  the post  is such that he can’t go

on transfer and therefore he should be elected every five years.  We also have looked at the land and we have said that land is a

very  sensitive  issue  in  our  community.   The  Constitution  should  clearly  state  all  relevant  issues  on  land  ownership.   For

development we do have a  situation  where  everybody  wants  to  have  access  to  the  land.   The  Constitution  should  spell  out

whether that is possible and where the variation to that is necessary, clear statements should be stated in the Constitution.

We talked about  things like discrimination to citizens.   We  have  had  situations  for  instance,  take  the  social  side  of  that  one.

Take a simple thing like going to drink beer.   If you go to a bar  here  and  you  order  beer,  whether  it  is  vodka  or  whisky  or

anything, you can drink yourself silly.  No body is going to chase you up and down.  But go and drink another one which is the

African one.  You find that when you drink busaa or you drink changaa, you have something to answer for.   Why?  We would

like the  Constitution to make it possible for citizens not to be discriminated upon according to their social order.  

We have looked at this appointment for public offices where people  are  appointed to pay various posts.   We think that so far,

we have not gone for equality of people.   We have rather  gone for the person.   If you are  a Kikuyu you qualify  more  than  a

luhya.  That is not right,  It is not good.  The person should be qualified for an office because he is able to carry out those duties.

  The Constitution should spell out these things very clearly.

I don’t think that I am going to read this, as you have already indicated that you will just have to highlight a few points which are

necessary.  So for that thank you very much.

Com. Alice Yano:  Thank you Mr. Odhiambo.  There is a question for you, just a moment.  

Com. Wanjiku Kabira: Sorry Mr. Odhiambo.  I wanted to find out from you, how many women do you have in the Marachis

Elders Council?  

Dominic Odhiambo:  We are  not a registered  body.   So whenever we have a meeting all are  welcome.   We  just  send  out

word that the council is meeting, and they come immedidately.  So  at  the  moment,  those  who  do  come  to  our  meetings  are

about eight.  Women don’t come very often maybe because  of the nature of the occupation the society has left them to carry
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out. (laughter).

Com. Alice Yano:  Thank you very much.  Kindly register yourself.   We are  grateful for your answer and your contribution to

this review process.  Milton Ohala Ndonge’o.   Then Miltone will be  followed by Okelo Benaire.  Is  he there?  Okelo Benaire

karibia.

Milton  Ohalo  Ndonge’o:  The  Chairperson  of  this  panel,  Hon.  Commissioner,  Butula  leaders.   Students  and  my  fellow

Marachian’s  Hamjambo? 

Audience:  Hatujambo.  

Milton Ohalo Ndonge’o:  My names are Milton Ohalo Ndonge’o.  This is a written submission.

Introduction:  This process or exercise is very much important to all Kenyans and we as people of Butula as  other  Kenyans,  we

are  very  glad  to  have  been  given  the  opportunity  to  air  our  views  with   faith  and  belief  that  we  shall  come  up  with  a  fine

document to serve us for the coming 60 years.   With this in mind, I have faith that the  Constitution  Review  of  Kenya  will  be

given  enough  time  to  fine  tune  and  come  up  with  a  complete  process,  through  the  laid  down  procedures  or  stages  in  the

Constitution of Kenya Act which must include Referendum and National Constitution Conference.

Therefore I think the that the Commission  should  not  be  disbanded  before  completing  the  exercise  and  should  be  de-linked

from elections because these are two distinct and different processes which should not be tampered with because  the document

we want is not a temporary one or seasonal.  This because an election is just a component.  

Proposal in summary:  The new Constitution should protect sugar cane farmers by:

1. Recognizing and including the current Kenya Sugar Board with it’s entire Acts, which include weighing cane on the farm.

Farmers being paid within 30 days and if more then they should be paid with including interest.  We wanted this because

we feel that a mere Act can be messed up by a few fellows but the majority will continue to suffer.  

Farmers should also be protected by banning in this Constitution, the importation of cheap sugar in to the country.  That one

can only be done if approved by the Kenya Sugar Board in liason with the respective companies.   Here we mean that it is

the companies to prove that there is a shortage.  That one will be  safeguarding the interest  of the majority who are  farmers

who are the backbone of this country’s economy.

We should also protect  farmers by scrapping the outgrower companies like MOKO,  POKO  NOKO  because  they  have
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leased farmers money.  Farmers should deal directly with their respective Sugar Companies.  The outgrowers if allowed, let

them act as Sales and Marketing Agencies.  They can sell our sugar product.

2. The Education:  Primary education if possible let it be  compulsory and free.   And with free we mean that at  least  a parent

can only buy uniform or a pencil or a pen and other ABCD.  This is because  Kenyans have been very much impoverished

and they cannot meet the cost of text books, desks and may be putting up class rooms.

The 8-4-4 system of education should be replaced with 7-4-2-2, which used to properly prepare learners.

3. I  come  to  the  Presidency:   It  should  be  tamed  by  vetting  all  Presidential  appointees  by  Parliament  to  reduce  nepotism,

tribalism, sectionalism, incompetence and corruption that may have caused the collapse  of  our  very  important  institutions,

parastatals  etc.  and  instalment  of  important  projects.   And  as  per  that,  we  should  make  sure  that  these  senior  most

appointed Civil Servants  have security of tenure.   We can tame the Presidency by  making  Parliament  autonomous.   That

means with it’s own calender of events which should include election’s time-table,   this is because  in Kenya the population

has now grown to thirty million and it is very risky to leave the responsibility to only one person,  or  to keep  it as  a secret

weapon.   We should know that on 30th  October,  after every five years,  when the Parliament either dissolves itself  or  it  is

dissolved then we hold elections may be in December or so, as per the time-table laid down procedure.

Com. Alice Yano:  Wind up please.

Miltone Ohalo Ndonge’o:  Okay thank you.  Presidential Candidates should have their running mates.  The winning President

should not keep Kenyans guessing as to who will be the VP or sucking  a VP unnecessarily and if possible we do away with an

MP or a VP acting for 90 days because it causes uncertainty in the country.

If there is any vacant post  or  if that post  falls vacant,  the Vice President  should take  over automatically to complete the term.

Thank you very much.

Com. Alice Yano:  Thank you very much.  Kindly register yourself.  There is a question for you.

Com. Okoth Ogendo:  Mr. Odongo.  The reason why a President  is allowed by the Constitution to dissolve Parliament is to

enable the President to send Parliamentarians home if they become irresponsible.   If they have their own calendar how are  we

going to deal with an irresponsible Parliament?

Milton Ohalo Ndonge’o:  May you come again please?
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Com. Okoth Ogendo:  The reason the President has the power to dissolve Parliament is, to ensure if Parliamentarians become

irresponsible he can take them back to the people.   What are  we going to do with an irresponsible Parliament if they have an

affixed calendar?

Milton Ohalo Ndonge’o:  I believe the process is in the hands of the learned friends.  And they will come up with a provision

also giving that the President....

Com. Okoth Ogendo:  Now let me ask you a different question.   You know that our Parliament has been having  problems

with quorum.  Quorum is only 33 members of Parliament out of 222  but we cannot get 33 members in Parliament most of the

times.  So how do you deal with that problem?

Milton Ohalo Ndonge’o:  I believe that as I am speaking other Kenyans might have given you much more submissions about

it.   And you will consider  their provision or  their suggestions on how you are  going to do it,  because  this is just a  part  of  it.

And at least there are some who understand it better or they have something tangible about it.  Because at least with views, this

is just a diversified part of it.

Com. Alice Yano:  Thank you very much.  Kindly register yourself.  And now may I recognize the presence of  the Hon. MP

for this place.   Hon. Masakhalia.   Karibu Mheshimiwa.  I think  the  people  of  Butula  you  are  very  lucky.   One  thing  is  that

during  the  National  Constitutional  Conference,  one  of  the  representatives  to  the  National  Constitutional  Conference  will  be

your member of Parliament.  It is important that he has attended this session so that he will know, what to present  or  what to

really fight for in the National Constitutional Conference.   I  don’t  know  Mheshimiwa,  do  you  want  to  say  jambo  properly?

Yes karibu.

Hon. Francis Masakhalia:   With your permission Commissioner,  I think I will make my presentation following this.  Again

representatives of the Constitutional Review Commission and fellow Butula residents,  I see  mainly students.   I  trust  that there

will  be  others  apart  from  the  young  turks,  who  will  make  presentations.   My  fellow  members  of  the  Butula  Constitutional

Review Committee headed by Mr. Wesonga (luhya greatings)

Audience: (luhia answer)

Hon. Francis Masakhalia:   Let me seat over here and address you.

Com. Alice  Yano:  It  looks like we have  to  leave  for  Mheshimiwa  to  give  us  his  views,  maybe  he  has  somewhere  else  to

attend to.  Thank you.  Mheshimiwa.
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Hon. Francis  Masakhalia:  My name is Dr.  Francis Masakhali.   I  am the  member  of  Parliament  for  Butula.   First  of  all  I

apologize, I made an announcement that this meeting will begin at  8:00.   Unfortunately  it  is  began  a  little  later.   And  I  have

arrived after 10:00 O’clock so my apologies.  I had to drive all the way.  I had things to do in Nairobi  last night, and I began

my journey to Butula.  Very early in the morning. 

I have a memorandum to present  to you.  This memorandum is not entirely personal.   It  is a product  of  discussions  with  my

fellow Butula constituents.  Since it is going to be handed over to you, I will just highlight some of the points that I made.

First of all, I  would like to  commend the process  that has been adopted  for the review of a Constitution.  There was a view

that we would invite Constitutional experts  who would come  and  in  their  wisdom,  review  our  old  Constitution  and  propose

amendments, present them to Parliament and then Parliament would adopt them.  However the process  that has been adopted

is different.  It is people based.  We have heard Civic Education to educate the public on the Constitution and what really goes

into the Constitution.  

Parliamental aspects about the Constitution:  I think that was a good approach.   Our fellow Kenyans have made very valuable

contributions in terms of the views they have  for  modifying  a  present  Constitution  to  suit  our  present  circumstances  and  the

future.  Ours  will be  just to amend on the very many suggestions that have been made.   And as I  said,  I  will  just  summarize

some of the views we have.

First let me address  the preamble:  The Present  Kenyan Constitution lacks a preamble,  to highlight the fundamental values on

which it is founded.  Through the media we have read about other people’s suggestions that we should have a strong preamble

outlining the overriding principle values of a nation.  We would like to suggest that the  Preamble  should  have  a  vision  of  the

future.  What are we aiming to achieve in a project?  What kind of country do we want to have 100 years  ahead?   We would

like to suggest also, that the preamble should catch on the historical perspective of a nation.  Particularly after the achievement

of  independence.   We  have  heard  over  36  or  37  years  now  of  independence  and  whereas  we  would  have  referred  to  a

colonial I don’t think it would be interesting to go that way, what has been experienced in the past.

Post  independence spirit:  We would like the preamble to highlight the  social  well  being  of  Kenyans.   Of  course  social  well

being includes such aspects as the freedom of the individual.

Second point is on human rights:  I  think our present  Constitution just closes over the needs of human rights to be  observed.

That section of the Constitution should be looked at  again, and be made more forceful,  drawing on the experience of our first

36 plus years.   It  should reaffirm its commitment to the United Nations and the  African  Church  and  Conventions  on  Human

Rights.  
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Here is a little addition perhaps an innovation on our country.  We would like the Constitution to incorporate  among the human

rights, availability of the basic needs.  Food, shelter, free basic health care and certainly free primary education.

stall  order,  but   if  we  are  going  to  maintain  democracy  in  this  country,  every  one  should  have  an  equal  chance,  an  equal

opportunity  at  the  beginning  of  his  life.   I  may  think  that,  equal  opportunity  will  be  provided  by  basic  education,  primary

education which should be available to every one without the ability to pay for it.

I would like now to pass on to power sharing:  It has been stated, and I know that you have been briefed,  you the Commission

have been briefed on the over centralized character   of power.   The present  Constitution has centralized alot of power  in the

head of state.  Divert some of the responsibilities that the head of state  currently covers  and proposals  that have been made in

relation to the creation of positions of  Prime Ministers, Deputy Prime Minister and so forth,  should be taken seriously.  In that

regard If I could further elaborate,  the President  should be assigned a range of responsibilities,  which in our reckoning should

include defense against external aggression.

Subjects  such  as  economic  management,  finance,  public  administration  and  numerous  public  services  should  fall  under  the

responsibility of the Prime Minister and other Ministers.  On the President  I could still elaborate  on the subject.   He could  be

responsible for the appointment of the Prime Minister and the Cabinet. But it is the Cabinet  here;   Parliament should be vested

with the responsibility of monitoring the performance of the Prime Minister and the Cabinet.  

The use of censoring mechanisms such as  the vote of no confidence.   Should be invoked and  should  be  useful  as  a  tools  to

maintain  sound  management  of  the  national  affairs.   In  other  words,  Parliament  should  have  the  powers  of  voting  a  Prime

Minister and his Cabinet out of office.

Currently there some Bills on code of Conduct for Public Servants for leaders.  We feel that those Bills should not only be left

as Acts, they should be incorporated in the Constitution. 

Again I want to revisit the subject  of devolution of power  from  the  centre.    I  had  already  stated  earlier  that  Kenya  has  an

excessively over centralized system of government.  There are  arguments for it and there arguments against it.   I  would like to

highlight the floor in this over centralization that relates to the promotion of a bureaucracy,  that lacks  local  accountability  and

control.  Central government officers who are  at  local level are  accountable to the Centre.   They are  not very sensitive to the

local’s  wishes.   For  this  reason,  there  should  be  devolution  of  power  from  the  centre  to  the  regions.   In  implementing  this

approach,  there are  several  ways of implementing this approach.   I  do  not subscribe to the Federalist  type of government.   I

think  what  is  needed,  is  strengthening  the  Local  Authorities  in  their  management  incapacity  for  such  services  as  health,

education and infrastructure.  There will be need to raise the status of the County Councils.  Much as I have said, I am not for a

Federal  type  of  government  and  therefore  I  see  Local  Authority  as  the  main  conduit  for  achieving  what  we  really  want  to
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achieve and that devolution is of power.

County Councils currently do not command the respect  they should have to carry out this responsibility.  We could begin by

getting the education requirements of Councillors raised and of course finances that  will  be  required  for  the  execution  of  the

responsibilities that will be assigned to the County Council or  Local Authorities.   Such as  health, education and so forth,  to be

provided, the financial aspect should be dealt with.  

Now some thing of a local flavour.  If I talk about these things which are  so interesting nationally and I don’t catch on some of

the local needs.  May be this will be in your notes.  You may not even use it for the review of the Constitution.  It  would be a

very bad  omission on my part,  when talking about  getting the Local  Authorities  to  diverse  power  from  the  Central  to  Local

Authorities, if I did not mention the fact that we have been consistently freying Central  government to have Bumala and Butula

to be elevated to Town Councils.

For your information Bumula is still at  a market  state,   It  will surprise you, it generates  60% of the revenues of Busia County

Council why?  Because the other places, the other Divisions have already installed, have already elevated their markets to town

Council status.  Bunyula, Port Victoria, sio port, Nambari, Mata iyos and this is the only Division which does  not have a Town

Council.  Our affairs cannot be properly looked after by one County Council which covers the whole of Busia with other Town

Councils Authorities in the various regions and our Division lacking such an Authority.  This is because what is in this is that this

Local Authority including Town Councils will be vested with the responsibility of administering essential services.  

Now if ours will only be Busia  County  Council,  we  will  have  a  terribly  raw  deal.   So  this  is  some  thing   we  would  like  to

convey again to the powers that will be through you.

Let me touch on the gender issues.   It  is common knowledge that women in our society participated in contributing greatly to

our social-economic activities.  We concede that in terms of leadership,  participating in policy  formulation  activities,  they  are

marginalized.  Whenever I have talked about  this topic,  I am giving my own example.   I  have three daughters and one son in

my family.  And I look at my eldest daughter.  Will she have the same opportunity with others, with my friends  who have three

sons  and  one  daughter?   I  doubt  it.   In  Parliament  we  are  just  a  hand  full,  in  Administration,  the  same,  in  commerce  and

Industry, the same.  This is what motivates some of us to suggest that some provisions should be inscribed in the Constitution to

deal with this imbalance.  If it would be possible to  inscribe  in  the  Constitution,  a  certain  norm  such  as  at  least  30%  of  the

National Assembly or Local Authorities or whatever.  

All institutions of Public Leadership should be women, so be it.  It  would be a very good Kenya.   I  don’t think we’ll get there

considering  our  culture  that  we  have  inherited,  by  things  taking  their  normal  course,  by  the  qualified  women  asserting

themselves.  So that is what we would say on the gender issues.
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On  the  environment:   Over  and  over  again  it  has  been  repeated  that  our  rural  area  flora  and  fauna  should  be  protected.

Afforestation and conservation,  of rivers and ecology should be I  think  a  provision  for  afforestation  and  conservation  of  the

river and (inaudible) should be enshrined in the Constitution.  I  know you would argue that this is a policy matter,  why  don’t

ministers responsible for environment come out with policies and provisions.  But it is a matter of life and death that we cannot

live to the vaggeries of Ministries and implementation flows.

Let me again come on the local scene and refer to something which is very close to our heart.   The Rivers:  This  is a division

which is so well blessed by God.  We have rivers,   natural rivers and streams.   They have wherever you can conserve on the

vegetation, around the river you would have the (inaudible) vegetation.  You would  have the grass  ‘uweiywe’, amasani which

are very good at protecting  water, they conserve and increase the ability of (inaudible).  Now I don’t think that the Legislation

that  we  have  heard  about  the  distances  which  we  should  maintain  are  being  followed.   I  think  if  there  is  an  appropriate

provision  is  made  in  the  Constitution  on  conservation  of  the  River  Rai  and  the  indigenous  trees  I  was  going  to  forget,  the

Mahogany and the Ebony which during my youth, I saw in every village, they have become extinct, can we protect  them?  Can

we protect them?  I would perhaps express, what I am saying is better if I was talking to people  but this is for record  so I will

not.  We need some provision, an appropriate provision to be made for us in this area  to be  able to go back  to the ecological

situation that we had.

When some of us were young, when some  of  us  were  growing  up  protecting  rivers  which  will  always  have   the  (inaudible)

vegetation which provides a very useful raw material.   You may not be  aware  that the chairs which you see  in Nairobi,  in the

open air market  are  made out of (inaudible)  Here we call them  ‘marachi  sofa’.   They  originate  from  here  and  that  industry

which were trying to develop may be lost.  Alot of jobs would be lost, if we do not have the appropriate  norm inscribed in the

Constitution protecting these.

Members of the Commission I am now getting into my final proposal.   The  Judiciary:   We  would  like  the  current  mode  for

appointment of Judges of the high court  and the Appeal  Court  to be  modified.  I  did  not  find  time  to  follow  what  the  Chief

Justice said, when he addressed members of the Commission.  So in addition to what the Chief Justice said, I would like to say

that it is desirable  for Parliament and if we are going to have a bi-cameral government  so that we have a Senate.   That I don’t

know what your blue prints now have.

Interjection. Com. Okoth Ogendo:  Are you suggesting that...

Hon. Francis Masakhalia:  Bi-cameral?  I have not given it very much thought.  I am just saying that if others  have made that

proposal  and that in your wisdom you consider  that proposal  to merit your  support.   It  is  desirable  for  either  the  Senate  or

Parliament, I think it its done in the United States to vet these individuals.
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Judges of the High Court  and  appeal  court  should  never  be  appointed  fully  without  those  two  bodies.   If  we  don’t  have  a

bicameral system, so be it let that Parliament (inaudible)

Another thought:  On traditional Court,  the execution of justice is very much delayed.   I  think there should be a way of either

extending the Magistrates Court to the divisions, so that cases that pertain to prevision Act settled at  divisional level or  even in

lower level.  The traditional Court  used to be  very useful.  After all, what do we have in the villages in the rural areas.   Apart

from  real  criminal  cases  which  must  go  on.   The  Magistrates  and  others.   The  traditional  Courts  Institution  should  be

reconsidered and assigned the responsibilities  that  they  used  to  have.     Alot  of  cases  that  could  have  gone  to  the  modern

courts,  were very well executed and taken care  of at  that level.  Before you write that chapter  on the Judiciary, I  would  like

you to have some debate in our Commission about re-introduction of the traditional Court.

Those are my thoughts and I am ready to defend them.

Com. Alice Yano:   Thank you very much Mheshimiwa there are questions for you a moment

Com. Okoth Ogendo:  Mheshimiwa I want to ask  you a naughty question that I think politically is a very  relevant  question.

Many members of Parliament who appear  before us are  telling us that the Presidency has alot of powers  but the  suggestions

they  are  giving  us  is  a  power  sharing  suggestion.   Create  a  Deputy  President,  create  Prime  Minister,  create  Deputy  Prime

Minister and so on.  It is like they want the Constitution Review Commission to solve their political problems?

Wananchi are telling us something different, they are saying there is so much power at the centre, we want it at the regions.   Let

the President  be  there but we don’t want him to exercise any powers.   They don’t even  care  about  being  a  Prime  Minister,

they  are  simply  saying  give  us  a  government  down  here.   Why  should  the  Constitutional  Review  Commission  solve  your

political problems?

Hon.  Francis  Masakhalia:  I  think  my colleagues  are  justified  in  using  the  Commission  to  address  this  problem.   This  is

because the powers  that are  given to the President  are  in our current Constitution.  The  system  of  government  that  we  have

invoked is drawn from the Constitution.  So  if we have an opportunity I would argue.   We have an opportunity of looking at

the Constitution again, undersigning responsibility and powers to various institutions,,  to the Executive, to the Chief Executives,

if the President  is to be  the Chief Executive, that is if he could be a figure head,  the President.   I  don’t know what  you  have

come up with we will look at it when the draft comes up.

I am told you have some blue print somewhere.  Some people  have said well you go and talk to them, but we have the thing.

So be that as it may, I would like it to support my colleagues who have addressed these issues to the Commission because  it is
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the Constitution that creates the institution for governance.  

We would supplement on them in Parliament.   Mr.  Aloo  Aringo  now  is  supplementing  on  that  but  by  presenting  a  Bill  that

withdraws the powers  of inaugurating the Parliament,  determining the life of the Parliament,  the calendar for Parliament.   Not

being the responsibility of the President  but being the  responsibility  of  Parliament.   There  is  a  struggle,  yesterday,  we  did’nt

have right number of people in the house.  Some of us were a little indisposable, we went to some places.   And then we heard

that they did’nt have the right number of people to enable that bill to be looked after.  

So  if  we  can  have  enactment  such  as  the  Constitution,  to  solve  that  problem  for  us,   to  create  institutions  and  define  their

responsibilities,  we  could  endorse  the  other  amendment  thing  in  Parliament  as  we  proceed.   But  the  fundamental  one  that

defines the responsibilities of the head of state should be undertaken. It should be addressed through the Constitution.

Com. Okoth Ogendo:  To be sure I want to say  it  for  the  record  and  I  am  saying  in  my capacity  as  the  Chairman  of  the

drafting committee of the Commission, we have no blue print.   We cannot have a blue  print  before  we  have  heard  Western

Province.  The reason we are  here, is to hear all Kenyans then we will write a report  and on the basis  of that report,  we shall

start drafting a blue print.  A blue print is very far away from today. 

Com. Alice Yano:  There is another question just hold on.

Hon.  Francis  Masakhalia:  I  am  glad  that  that  is  the  situation  because  my  kind  of  presentation  and  the  other  people’s

presentations will be suicide.

Com. Wanjiku Kabira:  I have three questions please Mheshimiwa but before I ask  you the question I  want  to  confirm  as

second vote what Prof.  Okoth Ogendo  has  said  that  definitely  there  is  no  blue  print.   I  just  want  to  confirm  that  also  as  a

member of the Committee in Chair.   Now I am glad to hear you suggest the 30% women representation in Parliament but in

your presentation I thought you may want to think about  the concept  of the mixed member proportional  representation where

we have extra seats  through proportional  representation or  elections through  colleges  like  what  they  do  in  Uganda.   District

representation for women and other groups.   I  thought you may want to suggest one how we  would  arrive  at  30%  that  you

recommended.  

The other question, we have been getting alot of presentations from the people  on how to control  Parliament.   Majority of the

Parliamentarians were talking how the powers  of the President  can be reduced and so on.   And many of the people  are  also

talking about  how the powers  of Parliament can be reduced.   Including the rights of recall for the MPs and so on.    So  who

should actually check Parliament so that it will look excessive in it’s own demands.  You may want to tell us something about it.
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Then on the environment, I was wondering about an issue which has also been cropping up.  Who actually manages the natural

resources?  Should that management go to the community or should it be managed by the state?  Some people think that if they

managed their forests, then they would be able to take care  of those forests,  rather  than gazzeting it as  a state  land and so on.

And another small one here again refers to what Prof. Okoth Ogendo was saying.  How do you relate now to those traditional

courts with the roles and the responsibilities of the village elders as they exist at present.  Thank you.

Hon. Francis  Masakhalia:  Thank you Commissioner.   Let me respond to your questions in the  order  in  which  they  were

made.  The first one is the modality of getting the 30%.  The presentation of women in Parliament or  wherever.   Actually to be

honest with you, I have not studied and finally come out with the best  modality for getting the 30%.   You have referred to the

Ugandan approach.  It has got its own merit but you see, the Ugandan one is in a situation where you only have the movement.

 You can very easily legislate, at the moment you can call it the one party state.   So  they can work out their configuration and

come out with the 30%.  

I would like the Norwigian  situation to be looked at.  We have now 50% of that Legislature represented by women.  How did

they get there.   That was not the situation about  30 years  ago.   So  let’s  draw  some  examples  from  the  Norwigian  case.   It

would be difficult to invoke the Ugandan case for the reasons I have indicated because  this is multi party state  and it would be

very difficult to work out things to give it 50%, 30%, 10%.

How can we  control  Parliament?   Now  first  of  all  I  am  very  concerned  by  that  public  concern.   That  Parliament  ...  it  can

exceed it’s mandate you know, this is because we are given the freedom of legislature and we are representatives of people.   If

the Domans have no confidence vote in Parliament, I think if you were to look at the problem objectively, you would invoke or

come up with the proposal to have a check point, in another house.  If parliamentarians in the lower house,  in the congress  are

so irresponsible, they give themselves huge salaries and so forth, there are other gentlemen in the upper house who could check

on that.  I am just giving that as  an example.   By the way I don’t believe that we have been outrageous.  (laughter) Regarding

the salaries increase,  you come with me, if you want to know what I  am  talking  about.   I  a  have  an  engagement  in  Nairobi

tomorrow, so I will try to finish up my affairs in my division as quickly as I can this afternoon.  Even within those few hours that

I will be in my home, you come the pressure around me say that this salary ----

Now the third question was whether I consider it appropriate for the community to look after the environment.  I  think both the

sates should be concerned but the broad  guidelines, the broad  norms should be national and the communities should perhaps

take on the implementation, the execution type of responsibility.  That way, we will get  there.   We  complain  about  the  state

being high handed and so forth but when we have a  consensus, that a certain norm should be maintained, It  better  be  national.

  Incidentally it will not be a good thing for Butula to do so well in environment and for Funyula or Gudalanyi to insult and to be

lagging.  
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The environment is global and we need to have a concerted effort.  If the people in Mr. Elgon cut down the trees that they have

that has impact ecologically to us,the winds which come from Lake Victoria go over to Mt.  Elgon, form the clouds that come

down and won’t there because  there  is  that  natural  process  of  vegetation  having  an  impact  on  that.   So  we  would  like  the

norms to be completely national and let the communities to play their roles in implementation.  That was all.

Com. Okoth Ogendo:  Mheshimiwa I just want to,  and this is not question but I  just  wanted  to  comment.   I  think  that  the

complaint is not that Parliament is being outrageous but that we should not be Judges in your course.  There some Constitutions

that say,  if Parliament passes  any law that benefits them.  That law is effective from the next  Parliament  not  the  one  that  has

passed it and maybe that is what we should do.

Hon. Francis Masakhalia:  Okay.

Com. Alice Yano:  Thank you very much Mhemishiwa, we are grateful for your views, and be  sure we are going to read your

memorandum.  Thank you asante.    May I take  this  opportunity  also  to  recognize  the  presence   of  our  D.O  here   Kenney

Osoro.  Karibu Bwana D.O.  We know how much you have played in ensuring that this process is a success.  Asante.     Now

we go back to our list after successful rigging, can we have Okello Benaya.  Okello sasa tunarudi dakika tano.

Okello  Bebnard:  Mheshimiwa,  Ma-Commissioner,  Waheshimiwa,  wana  Kamati,  wananchi  wa  Butula  hamjambo  nyote?

Mimi ni Okello Benaya, na akilisha Waskufu wa Nambale kama naibu wa Mwenye Kiti, upande wa vijana.  Maswala ambayo

nitaakilisha hatujawapatia nakala kwa hivyo nitaanza.  Swala la kwanza ni kwamba mathehebu yako ambayo yamesajiliwa, na

mathehebu yenyewe kuna wakati  yanaleta shida.   Yaani kuna mathehebu ambayo yanatisha  vijana  kwa  ajili  ya  kuabudu  vitu

vingine visivyo kuwa kua Mungu.  Kwa hivyo ni maoni ya vijana kwamba mathehebu kama haya,  hata yale  ambayo  yataleta

ghasia basi yafutuliwe mbali.

Swala la pili, nikuhusu kodi kutoka kwa municipal.  Tunapata kwamba  vijana  hawawezi  kufanya  biashara  kwa  sababu  kodi

zimeenda juu sana na hawa vijana hawana pesa.   Kwa hivyo inakua ni vigumu wao kufanya biashara.   Ni  hao  vijana  ambao

wametoka shuleni.  Kwa hivyo tungependekeza wapunguze hiyo kodi.

Swala lingine ni kuhusu hakikisho la kupewa licence na hii municipality.  Pia tunaona ya kwamba ukikosa license utachukuliwa,

utastakiwa, ama utachukuliwa tu na kutumbukizwa kwenye koro koro la polisi.  Hiyo sio haki hata kidogo.   Kwa sababu huyu

ni mfanyi biashara na ako pale.   Heri ajulishwe.  Pia Municipal ipewe nafasi ya kuweza kukarabati  barabara,  sehemu ambazo

wanafanya  kazi.   Kwa  sababu  unapata  wanachukua  kodi  na  pale  pale  wamesimama  kuchukua  kodi,  barabara  imechakaa,

magari  hayana  hata  mkondo.   Nafikiria  tutatilia  hayo  maanani.   Kwa  ajili  ya  wafanya  kazi,  wafanya  kazi  tungependekeza

Katiba itakayo fuata ichague jumba ambalo litakua likiangalia mishahara ya wafanyi kazi,  baada  ya miaka miwili.  Kwa sababu

tunapata tofauti kati ya wale wafanya kazi wa juu na  wachini ni kubwa sana na wote niwa serikali    
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Na  kuja  kwenye  vijana  katika  shule.   Ningependekeza  kwamba  Ratiba  ama  syllabus  ile  ambayo  inatumika  iweze  kusaidia

hawa vijana.  Sio kila kijana anaweza kufanya somo la dini, na wakati  ambapo tunafikia pale pa  mtihani, kuna kijana ambaye

anaweza  kufanya  kazi  nzuri  sana  kwa  hesabu.  Halafu  hizi  somo  zingine  zinamshida.   Tungependekeza  Katiba  itakayofuata

isaidie  hawa  vijana  wale  ambao  wanaweza  kubakia  pale  hata  kama  hawawezi  kuenda  chuo  kikuu,  basi  awe  na  kitu  cha

kufanya, kutumia hilo somo ambalo alipita.

Tunakuja  kwenye  wafanyi  kazi  ambao  wanastaafu,  tungependekeza  kwamba  hawa  wafanyi  kazi  ambao  wanastaafu,

watayarishe malipo yao mapema.  Serikali na Katiba ambayo itafauta itayarishe malipo yao mapema.   Mwaka  mmoja  kabla

huyu mzee kustaafu kwa sababu wazee wanastaafu wanaenda huko miaka mitatu hawajapata pesa.  

Nakuja  kwenye  uwezo  wa  Rais.   Tungependekeza  kwamba  uwezo  wa  Rais  wa  Kitaifa  kuchagua  majaji  utolewe.   Tumia

Judicial Commission.  Hivi ni kwamba,  hawa majaji  watakapo  kua  pale  na  kitengo  chao  tofauti,  bila  kuhusishwa  na  serikali

kwa njia yoyote,  tutaweza kumaliza ufisadi kwa sababu watakua wanatimiza  kazi  yao.   Na  wakikosa  kutimiza,  basi  Judicial

Commission itawamaliza.

Pia  uwezo  wa  Rais,  tungependekeza  tuwe  na  Chancellor  kwa  vyuo  vyetu  vikuu  badala  ya  kuwa  Vice  Chancellor.   Kwa

sababu tunapatia Rais wa Taifa kazi ngumu kuweza kufuatilia  elimu kwa vyuo vikuu vitano vyote.  Sijui saa ni vingapi.

Mwisho tungependekeza sehemu ya bima katika magari ya usafiri.  Katiba iangalie na ipunguze, ili watoze Bima ya chini, na bei

ya watu kusafiri iwe nzuri  Isiende juu sana. Kwa sababu usafari utakuwa mbaya kwa sababu watu watakuwa wanaenda.   

Halafu mwisho, wale ambao wanaenda kuhutubia taifa.   Wale amabo wanahutubia swala lolote ambalo linagusia taifa, linagusia

nchi, linagusia kijiji, tungependekeza, wawe wa utawala ama wawe wanasiasa, hotuba hizo ziandikwe.  Ili kusiwe leo amesema

hivi, kesho anasema mimi sikusema hivi.  Hotuba ziandikwe ili zichunguze.  Shukrani.

Com.  Alice  Yano:  Asante  sana  Beneya.   Anaye  fuata  Benaire  ni  Nobert  Wangalwa.   Robert  karibu.   Na  pia  Norbert

atafuatiliwa na Charles Ogola,  Charles jitayarishe.

Norbert Bwire Wangalwa:  Bwana Commissioner I move straight to my report.  I will start  with the Presidency and the Vice

Presidency.

Com. Alice Yano:  Start with your name.
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Norbert Bwire Wangalwa:  I am Norbert Bwire Wangalwa, a teacher by profession.  

1. The Presidency should remain Executive and elected directly by the people.

2. A person vying for Presidency, should declare his running mate, who then becomes his Vice President.

3. The minimum age of the President  should be as  in the current Constitution 35years  and  a  maximum in  my opinion  of  65

years.  His level of education should be a minimum of a degree and not just a degree but a degree from an Internationally

recognized University.  

4. So a person should be declared the President if he gets over 50% of the total votes cast.  In addition to 25% in at  least  five

of the eight Provinces.  If none meets the conditions,  a run off shall be  called between the top two candidates,  who within

two weeks should vie again for elections.  Whoever wins by a single majority shall then be declared the President.

5. In the event of the office of the President falling vacant for any reason, as  a result of being incapacitated or  being unable to

execute the function of that office or  by death,  then the speaker  of the National Assembly should be the acting President.

And if he is the acting President, then he should not be legible to vie for that seat in the subsequent election.

6. The Vice President should not just be a figure head but should effectively act  in the absence of the head of state,  because

we also expect that the head of state should have holiday like it happens elsewhere and not just to be there through out.  

The head of state should also have leave and not just to be there like the country belongs to him.  (laughter and clapping)

7. I  want  to  propose  that  after  every  two  months,  that  the  head  of  state  should  have  a  national  brief  on  our  state  media

television or radio, where he is briefing the country on the activities of his government and we are  able to feed questions to

the President so that we know that after every two months the President  is addressing the nation, then every body is glued

to his (inaudible).

The Cabinet:

1. I propose that we should have a maximum of 18 Ministries as defined by Parliament,  and each Ministry should be manned

by one Minister and not two.   We should also have  the  position  of  Deputy  Ministers  and  these  should  be  two  in  every

Ministry and not as many as five with others not having any duties.

2. The President should present his list of nominees to Parliament for discussion and subsequent approval.
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3. A Minister  should  not  just  be  dismissed  at  will.   The  President  should  have  valid  reasons  why  the  Minister  should  be

dismissed and presented before Parliament,  who then discusses the conduct  of that Minister and  be  dismissed  by  simple

majority.

Charles Onyango:  My name is Charles Onyango of Butula Sub-branch.  I won’t take  much time because  I an presenting on

behalf of the Kanu officials.  We had already  sat  and  drawn  whatever  we  would  have.   So  I  will  only  add  to  my personal

views.  Although we know that we are  in Kanu but we still know the evils that are  in the party.   So  we won’t be  reluctant or

we won’t just say that the party is alright.  So you will read all the points that we have said but I am going to express here some

views that I had, just slightly.  

First, we in local areas are really suffering on many things but  I will specify on about three of them.

One,  Transferring somebody’s name or  a transaction of land.  Suppose  your father died and the children are  left,  it  becomes

very tiresome for other  people  or  for the children, to be  going on paying more money, so that  the  name  of  the  father  can  be

transferred to their names.  Please let this practice  be  abolished because  the land is completely inherited. It  is not the land that

you bought from someone.  I appeal to that because wananchi are really suffering on that point.

Second point,  When a  person  dies  accidentally,  it  is  the  responsibility  of  the  government  to  take  the  body  to  the  mortuary.

However the government should  also return the body to be barried home here.   This is because  if you leave the burden to the

locals, perhaps  the dead  person is an orphan or  perhaps  the people  that he stays with  cannot afford to bring back  the body.

Please let the body be brought by the government and not the people that have stayed with the person.

The third one, I would also say something concerning the Magistrates.   The Local Magistrates within the Districts or  any other

place, should be checked on cases they have dealt with weekly.  This is because, most of them are not competent in their work,

but  are  full  of  corruption.   If  a  Magistrate  is  found  guilty,  he  should  be  sucked  forthwith  because  these  people  are  really

habouring people on corruption.

I would feel that please let the government check on these people  very very much because  there others  who are  not doing the

work as they should do.  With those few remarks thank you.

Com. Alice Yano:  A moment I want a clarification from you.  This is because  I know what the ‘Liguru’ is.   You have already

put it in your memorandum.  Can you tell us the other name of  in ‘Liguru’ either Kiswahili or English for purposes of recording.

 Charles Onyango:  A village leader.
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Audience:  Elder.

Charles Onyango:  Well or village elder.

Com.  Alice  Yano:   Ben.   Khasenyi  Ben   karibu.   Halafu  atafuatiwa  na  Dominic  Masinde.   Na  nikikuita  jina  tafadhali

ujitayarishe na ukaribie hapa mbele.

Ben Khasenyi:  Kwa majina mimi naitwa Ben Khasenyi.   Niko na memorandum kidogo hapa.   Na  nitazungumza juu  juu  tu

kwa sababu mtaisoma baadaye.  

Local government:  Mayors and Chairmen wachaguliwe na wananchi na hao wawe na minimum ya K.C.P.E.   Wawe wamejua

Kiswahili vizuri na Kingereza vizuri.

Parliament:  Minimum education qualification to be  K.C.S.E  certificate na wawe wanajua Kiswahili sawa na Kingereza  sawa.

Na wakae kwa Bunge kwa miaka tano yote bila kutolewa.   Na  kama MP anatoka kwa chama chake kuenda chama kingine,

arudi nyumbani kutafuta maoni ya watu wake tena.

Vyama vya siasa:  Vyama vya siasa viwe vitatu.  Na viwe viki gharamiwa na serikali na kupewa pesa.

Shamba:  Vijana wawe na haki ya kurithi shamba na sio wasichana.   Lakini wasichana wanaweza kupata  mali ya wazazi yao.

Mali ingini sio shamba.

Com. Alice Yano:  Endelea.

Ben Khasenyi:  Na mali hiyo ikiwa inagawanywa kwa watoto wote na wazazi wao,  iwe ikifuata ile Public Trustee,   sheria za

Public Trustee zote zifuatwe.

Com. Alice Yano:  Ya mwisho?

Ben Khasenyi:  Ya mwisho ni Provincial Administration:  Kile cheo cha PC na DO kitolewe.  Kibaki cheo cha DC,  Chief na

Asst. Chief.  Nafikiri ni hayo tu.

Com. Alice Yano:  Asante sana, tafadhali jiandikishe, tumeshukuru kwa hayo.  Dominic  Masinde karibu.   Dominic atafuatiwa

na Butula Girls.  Do we have Butula Girls now?  Do we have them around?  If we don’t have them, Abubakar  Mubale.   You

are there?  Karibia.
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Dominic Masinde: Bwana Mwenye Kiti na Commissioners,  wananchi ambao wamehudhuria huu mkutano, mimi kwa majina

ni Dominic Masinde, mimi najiakilisha kama mtu wa constituency hii ya Butula.  Nimefikira kutoa maoni juu ya mambo mawili.

Jambo la kwanza ni poverty-(Education and Health):  Mara  nyingi nimesikilza  kwa  magazeti  kwa  radio  wakisema  wanataka

kumaliza umaskini.  Na sioni wamefikia lengo lolote mpaka leo.  Wanaendelea na kuimba tu.  Basi ni lazima tutafute ni kitu gani

kimeleta umaskini huu, poverty imeingia namna gani  na  mbeleni  tulikua  watu  wa  kawaida  tu.   Lakini  tumekua  maskini  zaidi.

Tena tunaendelea kuwa maskini.  Na hiki ambacho kimeleta umaskini ndugu zangu nivitu mbili.

Mzazi akizaa watoto  anataka watoto  wapate  elimu na mtu  yoyote  anajivunia  watoto.   Basi  mzazi  anamaliza  mali  yake  yote,

anauza shamba, anauza plot, anauza ng’ombe, anaelimisha mtoto.  

Halafu  umaskini  mwingine  unaingilia  kwa  upande  wa  health.   Mtu  akiwa  mgonjwa  akienda  kwa  hospitali,  mzazi  huyo

anashindwa  kuenda  kumkomboa  kwa  bill  ya  hospitali,  ama  mtu   maiti.   Hii  yote,  imefanyika  hivyo  ndiyo  imeleta  umaskini

hakuna njia ingie.  Lakini serikali ingeangalia mambo mawili haya.

1. Sources of funds:  Kama ni education serikali igundue njia ya school fees kwa kila mzazi.  Na  hiyo njia itapatikana tu kama

iko special rates kwa kila mtu au tax.  Kila mtu, atoe  kiasi fulani, percentage ya mapato yake,   na hii iwe ni lazima kutoka

kwa watu wale wa juu, top posts, mpaka mtu wa chini, isipokua yule kiwete ambayehawezi kupata mapato.  Na  tukiwa na

special rates  kama tax na tuwe na departments ziwe formed kama department ya education ya fees.  Hizi pesa  zikusanywe

na zielemishe watu ndiyo tupate njia ya free education.   Lakini leo tutasikia  free  education.   We  are  cheating  the  public.

Hakuna free education.  

Com. Alice Yano:  Half a minute.

Dominic Masinde:  Sina minutes. (lughter from audinece) Basi serikali ikiweza kubuni, njia hii ya special  rates  ya tax kwa kila

mtu, education itaendelea vizuri na wazazi hawatauza mali yao na hawatakua maskini tena.

Kwa health vile vile tuwe na special rates, tax.  Halafu watu wapumzike, hizo njia mbili tu ndizo zimeleta umaskini.

Neno la pili kama mnanisikiliza, ni Parliamentary campaign.  Kama sisi ni watu ambao Kenya imesoma sana ina ma-professor

wengi.  Kenya ina watu educated sana,  sasa hii campaign ya mtu mwingine ni Ford Kenya  mwingine ni Asili, mwingine sijui ni

DP ana campaign separately.  Hii inamalizia sisi wakati  wa kufanya kazi yetu.  Tunataka campaign iwe jointly na tuone ni nani

ataweza kuzungumza mbele yetu sawa sawa.  Ni nani ana Manifesto ya kufaa sisi kumchagua.  Campain iwe jointly.
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Com. Alice Yano:   Asante sana muda wako umekwisha.

Dominic Masinde:  Niongeze kitu kimoja.

Com. Alice Yano:   Malizia, malizia.

Dominic Masinde:   Tena kitu kimoja ambacho kinahusika sana kwa sisi, ni unajisi.  Sikilizeni hapo sawa sawa.   Mnajisi  ni

mtu  ambaye  amekwisha  haribika  kichwa,  he  is  not  normal  he  is  no  longer  a  normal  person.   Huyu  mtu  kifungo  chake

kingekuwa maisha.  Hangekubaliwa kuja kuishi na watu.   Akili yake ni kama ya kuku ama mbwa.  Na  sisi hatuwezi kupitisha

kifo kwa huyu mtu, sisi sio Mungu.  Sisi tufunge huyu mtu maisha, asije karibu na watu.  Asanteni.

Com. Alice Yano:   Asante sana, tumeshukuru kwa hayo maoni yako.   Tafadhali jiandikishe kule.   Na  tafadhali kama uko na

mobile  switch  them  off,  because  they  interfere  with  our  recording.   Inaharibu  maneno  ya  recording,  kama  uko  na  mobile

tafadhali zima.  Abubakar.

Abubakar Ouma:  The  Commissioners,  Ladies  and  Gentlemen.   This  is  a  very  important  occasion  today  in  Butula.   I  am

Abubakar  Mubale  Ouma  from  St.  Catherine,  Special  institute  for  the  Mentally  handicapped.   It  is  a  big  honour  to  appear

before  us  the  Constitutional  Review  Commission  to  deliberate  on  our  long  awaited  issue  which  is  nothing  else  but  the

Constitution.  However, I will specifically dwell with the disabled affairs.

The current Constitution has not covered effectively the interests  of  the  disabled  people.   I  therefore  propose  that  since  the

disabled is a wide group of people,  there is need to come up with Legislation and Constitutional rights after categorizing them

to smaller groups according to their disabilities and the degree of these disabilities.

Since I have already written the memorandum, I will just summarize it according to the following topics:

Education:  The disabled people  should  have  access  to  free  and  compulsory  education,  right  away  from  primary  section  to

university depending on their cognitive abilities.  In  addition,  the  learning  facilities  for  example  braile  machines,  adaptive  and

artificial orthopedic limps, wheel chairs etc which are related to their effective learning should also be provided by the state  free

of charge.

Health:  Apart  from the disability, disabled people  in Kenya have also other very serious health related problems.   Therefore

there should be free health care plus orthopedic operation in both public and private hospitals.  

Politically it is my proposal that the disabled people have a nominated MP to Parliament to cater for their interests effectively.  
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The profound severe and profoundly disabled people should have access subsequent allowances through out their lives.

I come to Judiciary:  Many  a  times,  disabled  people  have  been  abused  because  of  their  disability,  more  particularly  so  the

mentally  handicapped  before  the  Court.   I   propose  today  that  the  coming  Constitution  should  embrace  and  protect  the

disabled  people  by  providing  a  lawyer,  who  will  defend  the  disabled  people  especially  the  mentally  handicapped  before  a

Court.   And that in judgment, the  Court  should  take  into  consideration  the  responsibility  and  cognitive  understanding  of  the

disabled person who at that particular time would be facing the Court.

The rights:  On the said  rights, I propose that especially when it comes to acquisition of the national Identity card, that long and

tiring process which is currently there, be exempted from the disabled people.  So that the moment they are known there,  theirs

should be an automatic issue.

Com. Alice Yano:  Your time is up, but I am giving you one more minute.

 Abubakar Ouma:  They should also be protected  from all sorts  of social abuse,  economic abuse and other aspects.   Thank

you.

Com. Alice  Yano:  Thank you very much.  We are  grateful for that presentation.   Eliud Oyat.   Patrick Oruko,  karibia  hapa

mbele.  Eliud I am giving you strictly five minutes.  I can see you have a memorandum.

 Eliud Odhiambo:   My names are Eliud Oyat Odhiambo na nitaongea maoni yangu kwa ufupi.  Kwanza utangulizi wa Katiba

yetu ya sasa,  hauelezi chochote kuhusu sisi wenyewe, kwa hivyo ningependekeza katika Katiba mpya utangulize  uwe  ukitaja

sisi watu wa Kenya na Taifa letu la Kenya, ili tuweze kuilinda na kuitii.

Kwa  ajili  ya  usalama  wa  nchi,  Katiba  lazima  ilinde  vikosi  vya  majeshi  kwa  kuunda  baraza  la  usalama  ili  vita  kabla  ya

kutangazwa, Bunge na Baraza la Usalama lazima vijadili jambo hilo.  Kwani kuachia mamlaka hayo Rais,  anaweza akaotea  na

wakati mwingine akatangaza vita visivyokua na maana.

Bunge liwe na calendar yake na pia lipewe uwezo wa kujadili baraza la  mawaziri  kabla  hawaja  apishwa.   Mawaziri  wasiwe

Wabunge ila wateuliwe na Rais wakiwa watu wenye ujuzi wasomi wanaoweza kuongoza wizara, kama vile America.

Mashamba yawe yakiamuliwa na baraza la wazee chini ya mkuu wa taarafa.   Watu wengine wakiwa sub-chiefs na wazee wa

vijiji.  Mambo  ya  mahakama  ya  kuamua  mashamba  na  mawakili,  yaondolewe  kabisa  na  Katiba  mpya,  kwani  hayawasaidii

chochote raia wa kawaidi wasi na uwezo.
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Pombe lazime ipewe masaa ya kukunywa bila masharti  ya  sehemu.   Kwa  mfano,  Nairobi  Busaa  inapewa  liceni  na  ha  hapa

Busia ukipatikana ukinywa Busaa utapelekwa kortini na kulipishwa elfu tano.   Hiyo sheria inabagua watu wa Nairobi  na watu

wa Busia.

Miwa yetu lazima ipewa nafasi ya kwanza kwa mkulima, kwani ndiye anaye kuza.  Malipo yanayo tozwa ushuru wa

kugharamia uchukuzi na kampuni, lazima yaondolewe.  Kampuni ilipie gharama hizo.  Miwa lazima ipimwe karibu na mkulima,

yaani weigh bridge ziletwe

hapa karibu karibu ili mkulima mwenyewe aweze kujua latiri zake.  

Sukari pia bei ni lazina ichunguzwe.  Kwani sisi wakulima tunao kuza miwa, bei ni lazima iwe chini.  Kwa mfano saa hii, Nairobi

sukari ni shilingi 40/= na hapa busia penye miwa inatoka ni shilingi 50/=.

Tuwe na mfumo wa kupanua maendeleo kwa kila  mkoa.   Tusitegemee  kujenga  Nairobi  pekee.   Kwani  magaidi  wa  Kitaifa

wakipiga Bomu kama wakati ule mwingine, Mali yetu nyingi inaharibikia Nairobi.     Mikoa ipanuliwe.  Hapa Kakamega tuwe

na  viwanda.   Kwa  mfano,  njugu  inakuzwa  hapa  Busia,  na  hakuna  hata  kiwanda  cha  Salad  hapa  Busia.     Haya  wimbi  na

mahindi tunayo hapa busia na hakuna kiwanda kama cha Unga, tunasikia  Famila  inatengenezwa  Nairobi.   Unga  ya  Soya  na

Wimbi,  na Wimbi tunao hapa na Soya.  Kwa nini wasijenge viwanda vingine hapa karibu karibu?

Watu tukienda Nairobi kusumbukana huko tukijaza Nairobi, na hapa pia kuna nafasi ya kutafuta pesa.   Serikali ibuni hazina ya

kulipa kila Mkenya anaye timiza miaka hamsini na tano.   Alipwe ridha.   Baada  ya  kufikisha  55  years  ulipwe  kitu  kidogo  na

serikali kama ya retire.   Hiyo pesa  serikali ichukuwe marupu marupu kwa watu hapa halafu hiyo pesa  ikuwe  huko  ya  kulipa

watu.  

Elimu iwe ya lazima, tena ya bure kuanzia darasa  la kwanza  mpaka la nane.   Mfumo wa zamani wa 7-4-4  urudishwe 8-4-4

haitusaidii kwa chochote.

Matawi matatu ya serikali lazima kila mmoja iwe na uwezo wake pasipo kuingiliana.  Bunge liwe na uwezo  wake,   Judiciary

iwe na uwezo wake na pia Executive iwe na uwezo wake. Mamlaka ya Rais yasiwe juu ya Katiba kwani yeye pia ni Mkenya.

Kuteua na kufuta wakuu wa utawala wa mashirika ama wakuu kuu wa idhara ya serikali maneno  ya  “umefutwa  mara  moja”

hiyo iondolewe katika Katiba.

Wazee  wa  vijiji  wawe  wanalipwa  mishahara  na  wachaguliwe  na  wanavijiji  kwa  njia  ya  kura.   Pia  Sub-Chief  na  Chief  pia

wachaguliwe na raia ka njia ya kura.
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Mwisho kabisa vyama vya kisiasa, visiwe vingi kama tulivyo navyo saa  hii.  Hiyo haitusaidii.  Viwe vyama vitatu, na viwe vina

thaminiwa na serikali kwa kufanya kazi yao. 

Halafu  mwisho  kabisa  nikimalizia,  Katiba  hii  inapo  kamilika,  tuwe  tunaweza  kuitafsiri  kwa  lugha  mbali  mbali  hata  sisi

Wamarachi, iandikwe kwa Kimarachi ili tuweze kuielewa vizuri.  Asanteni sana.  

Com. Alice  Yano:  Asante sana kwa hayo maoni yako,  kuja ujiandikishe.  Patrick  Oruko.   Karibu  Patrick.   Then  Partrick

atafuatiwa na Austin Msundi.  Austin Msundi jitayarishe.  Na  kama kuna wanafunzi ambao wangetaka kupatiana maoni yao ili

warudi darasani ama walimu, tafadhali mtuelezee.

Patrick Oruko:  I’m Patrick Oruko, a teacher  of Butula Boys High School.   I  am presenting on behalf of two other teachers

Mr. Ogutu Joel and Mr. Okondo Gregory.

First I would like to put my points concerning Constitutional Supremacy.   Parliament should not be  given exclusive powers  in

the  amendment  of  the  Constitution  especially  on  matters  concerning  remuneration  of  Parliamentarians,  retiring  President’s

remuneration package.  The above proposals got from these Parliamentarians should go through a National Referendum before

being adopted.  

On Defense and National Security:  Military forces should be intensely involved in income generating activities that will facilitate

the development of the country.  And not merely staying in barracks and fattening.

The Constitution should also come up with a mechanism to ensure that any person arrested by the police is considered innocent

until proven guilty and not vice versa as  the tendency shows.   The  persons  arrested  should  have  medical  certificates  from  a

qualified doctor  at  arrest  and after leaving a police  cell.   This  is  to  ensure  that  these  victims  are  not  manhandled  inhumanly.

Another point still under Defense and National Security,  the laws should state  the minimum conform conditions accorded  to a

person in police custody.  He should be provided with a balanced diet, clean and conditioned bedding.

Access  to  information:   Prisoners  should  be  accorded  with  social  rights  like  freely  mixing  with  spouses  for  pro-creation

purposes,  especially  married  couples.   Minors  of  an  inmate  who  are  single  parents,  the  state  should  assume  his  and  her

responsibility.  Meaning that if somebody is jailed  and  he  is  single  parent,  the  children  of  that  person   who  has  been  put  in

custody or in prison, the state should ensure that the children go to school and other things that go with up-keeping.

Political parties:  A party seeking registration should have a different manifesto as compared to other existing parties, so that we

don’t just have so many parties coming up, with no apparent  political direction.   The Constitution should allow for a maximum

of three political parties, so as to give them a national outlook, rather than what is coming up.   We have so many parties  which
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are an outlook of  tribal organizations rather than  political parties.

A newly registered party should also be provided with a certificate of provincial  registration for twelve months, during which it

should not take part in Civic, Parliamentary and Presidential elections.  This is to enable when a political party is registered,  we

don’t have the political parties  coming up all of a sudden and being registered for individual interests of the  persons  who  are

coming up with those political parties.

Com. Alice yano: Wind up please.  

Patrick Oruko:  Management and National Resources:   Key  government  departments  and  Ministries  should  be  distributed

accross the country for the purpose of fair distribution of national resources.  Appointment of senior government officials should

be  done  by  Parliament.   There  should  be  a  code  of  ethics  for  holders  of  public  office.   Development  projects  should  be

constituency  forcussed.   All  constituencies  should  be  given  a  profit  proportional   amounts  of  funds  from  the  Central

government, every principle year.  This means that BDC’s should be do’ne away with and a new body at  constituency level be

set up.  And 40% of tax collected in a region should be retained to be used in that particular region.

Interjection:  Com. Alice Yano:   I think you should hand to us the memorandum so that we can go and read it.

Patrick Oruko:  The memorandum is long but I think ....

Com. Alice Yano:   Yes we are supposed to read the memorandum  but I just wanted to say that if there is something burning

that you wouldn’t like to leave out  you may give it to us.

Patrick Oruko:  Oh no.

Com. Alice Yano:   Why not, your through?

Patrick Oruko:  Yes.

Com. Alice Yano:   Thank you very much.

Patrick Oruko:  Thank you.

Austine Musundi:  Thank you  Commissioners.   My  names  are  Austine  Musundi.   I  have  registered  myself  and  I  want  to

register that I would like to present in the next meeting at Buhui.  Thank you very much.
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Com.  Alice  Yano:  Thank  you  very  much  Austine.  Naftali  Mukosia.   Karibu  Naftali.   Atafuatiwa  na  George  Wesonga,

George Wesonga jitayarishe.

Naftali Mukosia:  Majina yangu ni Naftali Mukosia.  Natoka Bwariro.  Nihaya ya ya kusema.  

Mayor, Wenye viti wa mabarasa,  wachaguliwe na wananchi.   Elimu ya chini iwe kutoka darasa  ya 8 mpaka kidato cha form

four.  Mayor, Diwani, Chiefs na Sub Chiefs wachaguliwe na wnanchi kwa mlolongo.  Tuwe na masharti yafuatayo kuhusu wizi,

kupigana, kuua,  na kuwe mtu  mnyenyekevu,  asiwe  mtu  wa  kukasirika  haraka.   Wananchi  wanaweza  kumrejesha  nyumbani

Diwani asipo zingatia masharti yao.  Mishahara na marupu rupu ya madiwani, yatolewe na wananchi wenyewe.

Mmiliki wa mwisho wa ardhi awe ni mtu binafsi.  Serikali iwe na uwezo wa kumtoa mtu kwa ardhi ya mtu binafsi ikiwa kuna

madini kwa hiyo ardhi.  Madini kama mafuta, gold na kama kujenga viwanda.

Mtu huyo apewe shamba na serikali na hata fedha.  Dollar ziwe na uwezo wa kuthibiti namna ya umilikaji wa ardhi.   Tuwe na

kiwango cha kadiri  cha kama hecter  sita ama saba  kwa kila mtu.  Tusiwe na kanuni za umilikaji wa ardhi kwa mtu asiye raia

wa nchi..   Umilikaji wa ardhi uhairidhiwe kwa kuandika mtu wa kwanza awe ni mme na mke wake.   Mme hata mke  mmoja

akifa, aachie mwingine ardhi.  

Mme na mke wake wawe uhusiano wa kumilika ardhi.  Mkenya awe na usawa was kumiliki ardhi mahala popote  nchini kwao

Kenya.

Com. Alice Yano:   Malizia. 

Naftali Mukosia:   Katiba ihakikishe haki ya kila Mkenya ya kumiliki ardhi.  Asante. 

Com. Alice  Yano:   Asante sana tafadhali jiandikishe.   George  Wesonga.   George?   Halafu  George  atafuatiwa  na  Martina

Kubaso.  Martina jitayarishe.  I am giving you 5 minutes thank you sir.

George  Kubaso  Wesonga:  Yes.   My  names  are  George  Wesonga,  Executive  Secretary  ........  Busia  Branch.   Since  a

written Constitution spells out how the people of a Country should be governed,  it is importan that this Constitution should be

written in very simple language especially in Kiswahili and English.  So that the common man does not need a legal interpreter.

Preamble:  The present Constitution lacks a Preamble and since a Preamable spells out the fundamental values.  The following

should be mentioned or  contained in the Preamble:  God,  the  people  of  Kenya,  the  need  for  unity,  peace,  love  and  justice,

30



development, equality before the law, sharing of national cake equitably.

Constitutional  Supremacy:   I  feel  that  we  should  retain  the  present  procedure  of  ammending  the  Constitution  but  raise  the

percentage from 65% to 75%.  

Citizenship:  Kenyan Constitution should not allow dual citizenship.  Automatic citizenship should be for children born of both

Kenya parents and born in Kenya.  

Defense and National Security:  The disciplined forces that is  the Armed forces should be retained especially through their own

Courts but the affected officers should be allowed the services of the Lawyers of their choice.   The Armed Forces  also should

also recruit qualified lawyers, who should act as Magistrates and Judges to chair or handle their discipline cases.  

Here recruitment should also be spelled and the procedures in the Constitution.  Today recruitment is very unfair and they seem

to be following the rule of the jungle.  As they come with names already and therefore this should be spelt very, very carefully in

the Constitution.

The President should be the Commander in Chief of the Armed Forces.  

Politicla Parties:  The Constitution should regulate the formation management and conduct.   The number of political parties  to

be limited to only three and they should be financed by the state.  We should retain the Presidential system of government.  

The  Legislature.   The  Legislature  should  be  given  power  to  veto  the  appointments  of  Ministers,  Permanent  Secretaries,

Parastatal  bosses,  Armed bosses  especially the top ones like levy, police,  Airforce and prison.   I  believe  that  the  number  of

Ministries should be 15 and the Ministers appointed or lists of officials should not have dented reputation and should not have a

criminal record or been in prison.

Parliament should also have powers also to control  it’s procedrues,  though when it comes to salaries,  the salaries of members

of Parliament should be determined by the Public Service Commission since they are also Public Servants.

The condempt of nominated MPs should be retained  but  the  MPs  nominated  should  cover  special   areas  like  the  disabled,

Trade Unions etc.  

In the multi party state, Parliamentarians should stick to their parties  until the five year term.  Those who defect  should not be

allowed to vie in the by election that follows since it is expensive to the state.  They should remain out until the end of five years

so that they can reapply.
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As a representative, these are not my views so just give me two three minutes.

Com. Alice Yano:  No, one minute. (inaudible words)

George  Kubaso Wesonga:  The  President  should  not  have  powers  to  dissolve  Parliament  and  should  not  be  above  law.

When we come to the Executive, the President  should be a graduate and should be married with a wife or  a husband.   Since

we need a state  with a first lady or  a husand.  Age should be  between  40  years  and  70  years.   He  should  also  declare  his

wealth before being elected.  Some of the powers that the President should lose are, he should be a Chancellor to all the public

universities.  The public universities should elect their own Chancellors and Vice Chancellors.

Com. Alice Yano:  Give us the last point.

George Kubaso Wesonga:  Well they are so many but let me look at what I can give as the last  one.

Local government, I believe has been touched.  Let me go to electoral system and process.  We should retain the present  one,

the  current  demarcation  of  constituencies  and  what  is  unfair  and  revision  is  needed  based  on  population,  size  of  area  and

infrastructure. 

Management and use of Natural  Resources:   I  want to say that the Present  system, where we have the administration, should

be retained but they should go through elections whereby the ‘Liguru’ should elect  the Asst.  Chief,  the Asst  Chief should elect

the Chiefs.  The DC’s should elect the PC’s.  When we come to Natural Resources, still and management.  The distribution of

Natural Resources  should be equitable in that this should be removed from one  person,  and  that  is  the  President  giving  out.

This will remove situations where we have like universities in one area, when they should be given to other areas,  like factories

in one area when for example Busia is producing fish and then you find factories in Nairobi sugar cane and other things situated

in Nairobi--------

(Interjection)  Com. Alice  Yano:   Thank you very much.  Kindly give us the memo, we will read.   Infact the three minutes

you requested for are over.

George Kubaso Wesonga:  Very finally, just one point.

Com. Alice Yano:  No.

George Kubaso Wesonga:  The package for a retiring President should be determined by the successful economy which has
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been there during their tenure of office.  This  is  because  if  the  economy  has  fallen,  then  they  should  not   be  considered  for

anything. 

Com. Alice Yano:  Thank you very much, I am veru grateful for your views.  Martina.  And kindly stick to the time I give you

because right now you can see we have 120.  Tuko na watu mia moja ishirini.  Na  wote wanataka kuongea,  na itakua vibaya

sana kama leo tutafunga hii kazi yetu, kabla wengine hawaja ongea, si ndivyo.  Nikikupatia hayo madakika tafadhali tumia hayo

na umalize uende upatie mwenzenu.  Asante.

Martina Kubaso:  Commissioners,  Ladies and Gentlement.  My names  are  Martina  Were  Kubasu.   I  am  representing  the

Butula Women.  We toppled on basic rights of women.  One we started with:  There should be no inheritence but if the lady is

still very young, she should go for testing and then decide on her own.

Commissions should be established to handle cases,  Domestic violence should handled like wise as  any other serious offence.

 Dowary be paid as  familiarization to the two families.  We should be given freedom in politics and  also  we  should  be  given

freedom in possession and in expression.  

There should be free medical care for all people.   There should be busary fund in secondary schools,  colleges,  universities for

needy and bright children.  Not for the rich people.   Homes for the old and aged should be set  up in each district  to cater  for

those who don’t have children.

The disabled people should get free education, free training and be employed as any other person.

Com. Alice Yano:  Your last point.

Martina  Kubaso:  Any  man  who  sexually  abuses  his  own  daughter,  a  child,  or  a  disabled  person,  should  be  castrated.

(laughter from audience) Can I continue?

Ground office, vehicles should be structured to meet the disabled person’s needs.

Political parties:   Most  political and ruling parties  should be given funds  for  campaign.   Political  parties  to  be  limited  to  only

three parties.  

NGOs:  NGOs should be involved with all people in the constituencies, but not by an individual.  Thank you.

Com. Wanjiku Kabira:  Asante sana Martina, ningeuliza you talked about inheritance to land, for women, both boys and girls,
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married and unmarried.  That is what you meant?

Martina Kubaso:  I  said inheritance for a young lady, she should come up with somebody  whom  they  have  agreed  to  one

another or accepted  or loved each other, then you go for testing.  Since we have the V.C.T these days every where in Kenya.

Com. Wanjiku Kabira:  Wife inheritance?

Martina Kubaso:  Yes.

Com. Wanjiku Kabira:  So they should be tested before.?

Martina Kubaso:  Before they remarry again, or before a woman remarry’s another man.

Com. Wanjiku Kabira:  Okay.  What about the girls’  inheritance of land?

Martina Kubaso:  The girls’ inheritance that we said, a girl should be allowed especially that one who has not been able to get

married, she is entitled to the parents’ land.  The one who is married and his settled in her marriage, there is no need for her to

claim for that land.

Com. Wanjiku Kabira:  She is married Okay.  Sorry I wanted to raise another question for you.  The Council that somebody

talked about  this  Council,  I  forget  the  name  of  the  Council  of  Elders.   Why  are  women  not  participating  in  the  Council  of

Elders.  ‘Marache’ Elders Council?

Martina Kubaso:  ‘Marache’ Elders Council infact they don’t recognize women, we are trying to push ourselves in by force.  

Com.  Alice  Yano:   Thank  you  very  much  Martina  we  are  grateful  for  your  answers,  kindly  go  and  register  yourself.

Bathromiah Okoth.  Yohna Weunda.  Yohna ako?   Karibia hapa mbele.   Halafu Leonard Wambale.   Karibu.   Na  kama uko

na  memorandum  tafadhali  na  hutaki  kuongea.   Njoo  hapa  ujiandikishe  na  upatiane  memorandum  yako.   Si  lazima  ungojee

mpaka tukuite hapa.  Tumeelewana hapo?  Asante.

Okoth Bathromiah: Okoth Bathromiah, we have a memorandum already written by us on behalf of Butula Mission Catholic

Justice and Peace Commission.  I will be very brief because, everything is here with us.  We touched on a few areas.

One,  on Citizenship:  Here we said that every citizen should have the right to receive free medication.   Simply  because  some

people die before their time.  We also touched on education and we said that this idea of interviews should not be  there.   One
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should be taken according to the merit. 

Then there are several we wrote here but I want to talk about   pass  ports.   We said that every Kenyan has the right to have a

passport without undergoing so many process like the ones we have at present.

Then we talked of Parliament.  We said that for one to be a member of Parliament, he should have at  least  a degree and be 25

years of age. 

Then in the case  of a President,  we  said  that  one  should  have  an  average  of  35  to  70  years  of  age.   Then  we  went  to  still

Parliament, we said that Parliament should have calendar and they should respect  this calendar and any member of Parliament

missing three sessions without a general reason,  then his seat  should be delcared vacant.   We talked about  Legislature so that

one is over.  

We talked about  Judiciary and here we said,  we should have Constitutional Courts  based  at  Divisional  levels.   And  then  for

cases of Land issues should be  solved at Divisional levels and no more or less.

Then we went in for political parties and here we said that we should only have three political parties  which should be financed

by the government and we should have an Auditor General to ensure that their funds are  used properly and each political party

should have it’s manfesto well speltout to the people.  

Then we also said that the leaders of the political parties should be elected by the wananchi.

Then  we  also  talked  of  land  and  here  we  said  that;   The  government  should  have  the  power  to  aquire  private  land  for  a

purpose, but after compensating the owner.    Under land we also said that children of the former owner should have the right to

inherit land irrespective of sex.  Under that, we also said that husband and wife have the right to own the land but the daughters

should not own pieces of land, since they are going to own land from their husbands.

We also said that all Kenyans should have a guarantee to own a piece of land, anywhere in Kenya, without restrictions.

Last  but  not  least  here  we  said  that,  any  land  remaining  furrow,  that  is  without  being  used  for  a  period  of  10  years,  the

government should come in to give those in need because some other lands have no use at all to some other people.

I think last but not least,  we talked of succession and transfer of power.   We said here that the President,  during  Presidential

elections, the Chief Justiceshould be in charge of Executive powers  and for one to become a President  you should at  least  get

25% votes from every Province.
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Last but not least here we said that the Constitution should provide provision for security and welfare for the former President,

but should be accused of any misuse of power during his term.  In brief that is what we discussed.

Com. Alice Yano:  Thank you very much in respective of your views Yonah?  Kama Yonah hayuko, mpe Leonard Ombale.

Johna Weunda:  Commissioners kwa majina  naitwa  Johna  Weunda.   Bila  kupoteza  wakati  ningesema  kwamba  universities

zetu  za  Kenya,  ziwe  na  Chancellors  wao  wenyewe  na  bila  kuhuzisha  President.   Na  ikiwa  President  itakua  ni  lazima,

a-supervise katika universities hizo.  Awe na degrees za kumuwezesha kuenda kukagua hizo universities zetu.

Nikija  hapa  chini  tulipo,  hapa  watu  wa  chini,  hatufikiriwi  zaidi  na  watu  wa  huko  juu.   Kwa  maan  watu  wako  hapa  ambao

wanapeleka watoto wao kwa shule lakini hawawezi kujimudu hata kupata pesa za kuwalipia karo ya shule zao.   Na  kuna shule

zingine ambazo zimeletwa hapa, kam Starehe na vinginevyo.   Badala ya maskini kuzitumia, matajiri ndiyo wanatumia hizo shule.

  

Jambo lingine bursaries zinazokuja hazijii wale maskini zinakuja tena kwa  wale  ambao  wanajiweza.   Na  jambo  hili  ningetaka

liangaliwe zaidi.  Sina mengi ya kuendesha ni hayo tu ambayo ningeli contribute. Asanteni. 

Com. Alice Yano:   Asante sana mwalimu Leonard.

Leonard Wambale:  The  Chairperson,  Commissioners,  Ladies  and  Gentlemen,  good  afternoon.   I  am  Leonard  Wambale,

representing the Kenya Union of Post Primary Education KUPET Union.  

We would like the Constitution to address the following areas related to edcuation.   That the government should guarantee free

primary education for all children in Kenya and therefore the government should not abdicate  it’s responsibility.  That means it

should give grants to primary school to run them.

The system of 85% intake in secondary school education should be scrapped as this neglects creation of National Unity.  

Employment of teachers should be in the hands of the T.S.E and not the B.O.G and other subsidiary organs as  observed today.

  The government should establish universities in all provinces.  Teachers undergoing primary teacher training colleges, should be

allowed to specialize and not going through all subjects.  Mixed education in secondary schools should be abolished.   Bursaries

for university students should be given to all and should not be subjected to health conditionalities which are open to corruption.

Serving teachers  proceeding to university education,  should  be  encouraged  and  therefore  loaned  by  the  government.   When
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reiewing the edcuaton curriculum, the government should involve  the  teachers.   T.T.C’s  should  be  established  in  all  districts.

With  the  absence  of  corporal  punishment,  the  B.O.G’s  should  be  empowered  to  suspend  and  expell  students  and  not  the

Director of Education.  

The system of education should be refined to allow  students  with  special  talents  to  enhance  them.   Instead  of  tieing  them  to

compulsory subjects like English and Mathematics.  So if a student is talented in Geography only, Mathematics only.  Then the

government should creat that avenue for this child to perfect his talents.

Now on politics we said that the victims of land crashes should be compensated.

ID’s  for  children  with  Birth  Certificates,  the  ID’s  should  be  given  to  them  automatically  without  undergoing  the  registration

processs  which  is  rigorous.   The  rule  by   decrees  and  direticve  by  the  power  that  he  should  be  discouraged  as  these  are

considered to be  personal  views and they creat  alot of confusion.  For  example there are  so many Districts that were created

here by decrees and directive and therefore, right now we are confused whether they are gazzetted or not.  

Then people who are running business, they feel that there is too much taxation in business.  Therefore there should be one stop

centre for licenses for business in every District.  We should not have Central  government taxing,  Local government taxing and

what have you.  So with those few remarks, I wish my views to be considered.  Thank you.

Com. Alice Yano:  Asante sana mwalimu.  Philip Were.   Philip?  Karibu Philip.  Philip atafuatiwa na Felistus Oduya.   Felistus

karibia hapa mbele.

Philip Were:  The Commissioners, I present my memorandum.  I start.  My names are Philip Were.

The  Preamble:   To  this  I  will  quote  my Preamble.  In  the  name  of  the  Almighty,  we  the  Kenyan  people  we  recognize  our

responsibility  of  propriation  and  agree  that  we  shall  be  a  democratic  state  by  upholding  to  all  democratic  principles  hence

strengthen our solidarity and liberty.  This shall build our unity and cause an end the error of new-colonialism and corruption.  As

we shall live our ethnic, cultural and gender diversities,  thus subjecting all  tothe  rights  of  social,  economic,  civil,  political  and

cultural practices.  As the people conscious of our future generation, peace, unity and love for development and achievement.

Citizens:  The Constitution should provide for automatic citizenship to all offsprings to the Kenyan citizens, all Kenyan spouses.  

 Double citizenship should not be  certified in the next Constitution and Kenyans should be identified by evidency  of  passport.

Regardless of the manner in  which  the  citizenship  shall  be  acquired,  all  certified  Kenyan  citizens  shall  be  provided  for  equal

rights and as quoted in the Preamble.
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Electoral systems and processes:  The Constitution should provide for mixed member proportional  system as this shall be  done

with  regard  to  minorities  and  other  political  parties,  that  might  have  lower  representation  for  both  Parliamentary  and  civic

elections.

The rights of the vulnerable groups:  The Constitution should provide for the rights of the minority groups which should include,

people with disability, youth and children women and the aged as from 75 years.

Land and property rights:  The ultimate land ownership should be provided to individuals, but with a provision for aqusition by

the government at cases of the death of the owner without claim for public use, with inventory of mineral mining for protection of

natural  resources.   The  local  authority,  should  then  be  empowered  to  control  the  use  of  land  by  the  owners.   Concerning

transfer and inheritance of land and land rights, the Constitution should address  the following:  All Kenyans are  equal therefore,

there should be no gender discrimination on land matters.   All married couples should have equal access  to land  Title  Deeds.

All land transfer cases should be dealt with by the tribunal courts to avoid bribery and economic expenses.

Com. Alice Yano:  Were please wind up.

Philip Were:  Thank you.  Land selling should be handled by the Tribunal Court  as  this shall vary  according  to  geographical

regions.  

Automatic land ownership should be guaranteed to all Kenyans with a minimum of two acres  each.  Which shall be  effected at

any part of the country.  Since it is a memorandum, I would wish to wind up.  Thank you.

Com.  Alice  Yano:  Thank  you   very  much.   We  are  sure  we  are  going  to  read  your  memorandum.   Felistus  Oduya  then

followed by Titus Okello.  Felistus karibu.

Felistus Oduya:   My names are Felistus Oduya,  I represent  Maendeleo ya Wanawake Butula Division.  I  would request  the

Commission to give a little more time, because women are very few in this hall so that we can capture other issues.

Com. Alice Yano: (inaudible)

Felistus  Oduya:   Thank you  madam.   On  the  Preamble  of  Kenya,  I  could  kindly  request  that  in  the  Preamble  we  should

recognize those who struggled for Independence and Freedom.  We should also have a vision, we should have the ownership,

we would have the values and fundamental laws and to that we would like to honour the National Anthem and have respect  for

every ethnic and culture for the Kenyans whereby we should not have luos being circumcised along the road because,  they are

found in Bungoma District.
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On the citizenship, any child born by father and mother who are Kenyan, become  automatic citizens.  I  could also request  that

Kenyan women married to foreigners should be granted the rights over on citizenship in relation to their spouses.

Three, land and property rights:  To avoid injustice the land should be owned by individuals.  The government should also have

power to acquire private land for public interests at  a  cost  and  consultation  to  the  public.   Transfer  and  inheritance   of  land

should be  left  to  the  family  elders,  whereby  we  could  request  a  tribunal  at  the  lower  community  level  elders  council,  which

should be empowered by the law to avoid corruption and financial constrain.   Every Kenyan should be accessed  to land as  a

citizen for proper sustainability and spouces names should appear on their Title Deed:  The issue of Mr.  and Mrs should not be

indicated.

On Environment and Natural Resources:  To my view is that Natural  Resource is a bill of right, which should not be  harmful to

the  health  of  the  wellbeing  of  its  citizens.   To  have  the  environment  protected  for  the  benefit  of  the  present,  reasonable

Legislative and other measures to promote conservation and the will of secure ecologist  sustainability, development and use of

Natural Resources.

Basic rights:  Every one has a right to have access to:

a) Health care  services,  including  reproduction  health,  sufficient  food  and  water,  social  security  including  those  not  able  to

support themselves and their dependants appointed.

Appropriate Social assistance:  Eduction should be for free from class one to eight.  Employment should be allocated to evey

qualified  person,  avoid  re-employment  after  retirement.    President  amesema.   The  state  must  take  reasonable  Legislative

measure within it’s available resources, to achieve the progressive realization of each other, of their right.

I am going to talk for street children, I don’t know if  they will come under vulnerable group,  but you will see  in what position

you will put them.  The state  should ensure that every child has a right to family  and  parental  care  or  appropirate  alternative

care when removed from the family environment.  The child must have a basic nutrition shelter,  health care  and social services.

The state must ensure that street children are kept out of the streets  to their families or  to the children’s home orphanage for a

period of child age and should achieve education standard and entitled to employment.

The vulnerable group:  The people  with disabilities and children are  not fully granted for in the Constitution.  The Constitution

should establish the office of Ombudsman or the public protector to  receive  complaints from citizens on their non-observance

or non implementation of Constitution provisions.   The Constitution should provide free and compulsory education.   It  should

also provide for other basic needs like having clothes, health, food and security to the vulnerable group.
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Affirmative  action:   There  should  be  a  Constitution  provision  of  election  for  disabled  persons  in  Parliament  through  quota

system.  This should  entil  a  provision  that  at  least  one  MP  per  region  should  be  disabled.   Half  of  their  number  should  be

women with disability.  The Constitution should create  a  Ministry  for  gender  and  women’s  affairs.   The  Constitution  should

provide  for  a  barrier  free  environment  to  enable  people  with  disabilities  have  acces  to  buildings,  roads  and  other  social

ammenities. 

Gender  commission  is  a  request.   These  should  be  granted   in  the  Constitution  to  monitor  and  review  progress  in  the

implementation  of  gender  equity  law  and  policy  to  ensure  existing  national  development  policies  and  programs  and  we

recommend an end to them to consist  with a gender sensitive  democratic  agender.   The  gender  commission  should  have  an

appropriate interaction with a leakage to Parliament so as to ensure that the recommendation are legislated and monitered.  

To do away with the discrimination against women in matters of inheritance of all forms of properties,  the Constitution section

82  chapter  (4)  which  allows  such   discrimination  should  be  reappealed.   The  Bill  of  right  or  an  equity  clause  should  be

introduced in the Constitution  recognizing women’s equal right to inheritance of every kind of property  and land included as  a

resource.  

The  Constitution  should  provide  for  and  project  the  transformation  of  Kenyan  society  from  being  a  largely  battle  line

sustainable descent economic  to an industrialized Kenyan.

The Bill of right:  The Bill of right or  an equity clause should be obligated to the government to ensure that protection and the

security  of  women  and  girls.   This  protection  should  be  extended  to  cover  all  forms  of  violence  against  women  and  girls.

Including election violence, domestic violence and repe within marriage.

Com. Alice Yano:  Your time is up.  

Felistus  Oduya:  Culture:  The Constitution should  outlaw  those  cultural  practices  which  discriminate  against  women.   The

institution  of  dowry  or  bride  price  should  be  considered,  it  should  not  be  outlawed.   This  is  because  it  is  of  adverse

consequences for the girl child and for women.  Other  cultural institutions like poligamy, wife inheritance, female circumcision

and  the  disinheritance  of  the  girls  which  should  also  be  outlawed  by  the  Constitution.   May  God  bless  Kenya  and  the

Commissioners.  Thank you very much.

Com.  Alice  Yano:  Thank  you  very  much.   No  question  for  you,  you  were  very  clear  in  your  presentation.   Thank  you.

Mwalimu Titus Okello.  Then Titus Okello will be followed by Boniface Owino.  Boniface jitayarishe.

Titus Okello:  My names are  Okello Titus, a teacher  by profession,  although I am not employed yet,  I  am  just  working  on
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Board.  

Com. Alice Yano:  I want teachers who are going to class right now.

Titus Okello:  I am, I’m a teacher

Com. Alice Yano:  So you are already teaching.

Titus Okello:  I am a teacher by profession although not by TSC but I am on Board.

My proposals  are  just oral  that is why I will try  to be  very brief,  so that it can be  put  in  record.   One,  I  would  just  like  to

oppose one of my collegues who came here and said that there should be no freedom of worship actually.  That some religious

groups should be abolished because  of their activities.  For  me I feel that the freedom of worship is  very  partinent  to  human

issue and that people  are  just supposed to be  left to worship their creator,  or  whatever they see  to be  God because  actually

God is an object  of worship.   So  they should just be  left to worship God in their own way which pleases  them.  Even if they

feel like worshiping God, head down, legs up, there is  no problem.  As long they follow the word of God.   This is because  we

are not going to believe other religious movements,  who may  dictate  the  spiritual  statu0s  of  other  people.   When  they  them

selves are not doing the correct thing which is in the bible.   So  what I am trying to say that the freedom of worship should be

there to remain.  Unless if it  is causing a state  of anarchy or  if it is infringing pain or  causing some danger to the comfortable

lives of people and it’s way can be attended to.

Secondly, I would like to say that the powers of the President  should actually be  reduced.   As my colleagues who have come

ahead of me have said.   Here you  hear  the  head  of  state  is  the  Commander  in  Chief  of  the  Armed  Forces.   You  hear  the

President is the Chancellor of all the State universities in Kenya.  I  wonder  actually if we don’t have other Kenyans,  who have

qualified to take up such positions and who could even be getting that honorary, you see.  So  this causes  the President  to have

alot of money, when other Kenyans like me who is a trained teacher  but  I  am  not  employed  actually.   He  is  getting  all  that

money just at my expense and I am suffering here.

What I would also like to say is that inon the education curriculum,  I think all the disciplines, mathematics,  physics,  chemistry,

Kiswhali, social ethics, history they just be treated equally without discrimination.  We look at  the recruitment of teachers:   We

have seen that mathematics and English have been recruited twice this year.   We have not even heard the cases  of Kishwahili

and  even  humanity  coming  in,   Agriculture  has  not  even  been  considered.   I  think  it  is  a  high  time  that  we  treated  those

disciplines with the same weight.  On top of that----

Com. Alice Yano:  Wind up Okello.
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Titus Okello:  Okay.  I think basically I had three main points which I wanted to talk about.

Com. Alice  Yano:  Thank you very much Titus.  We are  grateful for that presentation.     Boniface Owino.   Halafu Boniface

atafuatiwa na Mr. Ogombe Henry.  Huyu ni mwalimu pia.  Yuko?

Boniface Owino:  Asante sana Commissioner,  wazee,  wamama, vijana.  Kwa majina mimi naitwa Boniface Owino.   Nikiwa

kiongozi wa vijana wa KANU.  Kuhusu Katiba hii, tungependelea upande wa vijana, yakwamba Katiba hii itaje kwamba ni ya

watu wa Kenya, ambayo italeta umoja, amani, upendo na haki.

Mkuu wa Katiba:   Tusiendelee  kuwa  na  utaratibu  ambapo  Bunge  inabadilisha  sehemu  yoyote  ya  Katiba.   Tuwe  na  namna

mbili.   Namna  ya  kwanza,  ni  ile  sehemu  ndogo  ndogo  ambazo  Commission  inaundwa  ya  kuchukua  maoni  kutoka  kwa

wananchi.

Njia hii ya pili nikama hii ambayo tunayofanya saa  hizi.  Wananchi wote wahusishwe kwa kupendekeza na kuandika mageuzi

haya ya Katiba.  

Uraia:  Mtu ambaye wazazi wake wote wamezaliwa hapa Kenya, huyu mtu apewe uraia bila maswali.    Na  mtu ambaye mzazi

wake mmoja ni mzaliwa wa Kenya,  na  mwingine  ni  wa  nje,  huyu  mtu  apewe  uraia  baada  ya  kuhojiwa.   Kwa  mfano,  yeye

babake ni mraia wa Kenya, na mama ni wakutoka nje, huyo anatakiwa apewe uraia wa Kenya.

Bunge:  Bunge lipige masasa na utarubini uteuzi wa mawaziri na ma-officer wa uma.  Bunge liwe na majukumu ya kuidhinisha

matumishi yote ya serikali, iwe na mamlaka ya kuunda Tume za kujadili maswala mhimu ya Kitaifa.  Bunge liwe na mamlaka ya

kuita mawaziri na kuwalaumu.  Kazi ya Bunge iwe ya kila siku.  Kutoka juma tatu, hadi ijumaa.

Mwisho.  Utawala wa kushirikisha uwe na utaratibu ili kuhakikisha ushirikishi wema wa makundi ya utawala wa vijana, katika

viwango vyote vya serikali kwa kuunda Tume ya kushughulikia maswala ya vijana ya kiwa pamoja na yale ya jua kali.   Kwa

hayo mafupi nita achia hapo.  

Com. Alice Yano:  Asante sana.  Vincent Nahongo  Ogombe yuko?  Come and give out your views.  Vincent Karibia hapa

mbele.

Henry Ogombe:  Commissioners ladies and gentlement, thank you for giving us this chance.   First  I would propose  that I am

Henry  Ogombe  I  am  a  teacher  by  profession.   I  would  propose  that  the  Constitution  guarantees  all  Kenyans  to  have  free

education and health services.  I think people have dealt on that but this will enable us to break that vicious circle of poverty.
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No. two, I would propose  that areas  that are  endowed with certain resources,  benefit from those resources.   For  example in

Kenya we will find that the lake region and the coast have got great potential in resources but they rank highly in poverty.   So  a

certain percentage should be set aside to benefit those areas.  

The third, I would propose  that we have free legal representation for the poor  and the marginalized groups,  like the  disabled

and women.  I would also propose that we create a legal office at constituency level or the District where  members can go for

consultation on legal affairs.

The fourth, I think people who suffer most in Kenya after working are  the old or  the retirees,  so I would propose  that people

who retire at any age should be given their retirement benefits.   Like currently you find that somebody retires at  30 years  and

he will wait up to 55 years before he is given his dues.  So I think that is unffair and they should paid to reduce their suffering.

The other thing is about the Presidency:  I would propose  that the President  should not be  an MP of his constituency because

of two reasons:

1. Is because his area will be under represented 

2. In a way it can be over represented.

One it can be under represented because  the President  rarely sits in Parliament to answer questions and address  the needs of

his constituency.  Two it is over represented because  as  a President  of the state  he has more access  to the national resources

and therefore we can allocate these resources at his will to his own constituency.

Com. Alice Yano:  Wind up.

Henry Ogombe:  Okay Just two issues.   I  am suggesting that the President  should have a running mate.   This running  mate,

incase of incapacitation of the President, he should be allowed to automatically take over the leadership of the country until that

term  ends  instead  of  having  the  ninety  days  as  an  acting  President.   He  should  automatically  become  the  President  for  the

remaining part of the term.

Lastly I would request that the village elder should be paid because they render services to the govenment. 

Finally we should simplify the constitution in a language that everybody can understand.  So that everybody can understand and

we remember there was a verdict on the Odonde  bill, where even the learned lawyers could not interpret  the verdict  that had

been reached.  So this Constitution should be made in a very simple language.
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Com.  Alice  Yano: Thank  you  very  much  mwalimu.   Vincent  Nakhungu.   Halafu  Vincent  atafuatiwa  na  Edward  Ongaro.

Edward jitayarishe.

Vincent Nakhungu:  Jina langu ni Vincent Nakhungu, nitaanaza na upande wa Rais.

Kuwa Rais unatakiwa uwe na miaka thelathini na tano,  na uwe na degree katika vyuo vyote duniani.  Na  sana uwe umehitimu

na degree ya Science na Siasa.  Vile mnajua Rais yule ako sasa, ako juu ya sheria.

Maoni yangu ni  Rais  akifanya  makosa  awe  akishtakiwa  katika  mahakama  yoyote  nchini,  asiwe  juu  ya  sheria.   Tuwe  kama

Amerikani.

Upande wa Ma-chief na Manaibu wao,  yaani mdogo wa Chief.  Uwezo wa Chief upuguzwe, awe akichaguliwa na wananchi

kwa wingi wa kura, manaibu wa Chief wafutwe na wazee wa mitaa wawe wakipata angalau mishahara midogo.  

Mbunge yoyote asiye fanya vile wananchi walio mchagua wanataka.   Wananchi wawe na uwezo wa kuitisha kura ya kutokua

na imani na Mbunge.  Ikiwa atashindwa basi aondolewe mara moja.  

Kenya leo, mtu mmoja awe akifanya kazi moja.  Kwa mfano mtu anaye fanya kazi kumi na watu million tano hawana kazi.  

Naingilia upande wa ufisadi, vile mnajua ufisadi umekua kikwazo kikubwa katika hali ya kiuchumi hapa kwetu nchini.  Ndiyo

mnaona nchi yetu imekataliwa  na  wafadhili  wetu  kama  vile  shirika  la  fedha  duniani,  benki  ya  dunia,  muungano  wa  ulaya  na

zingine.  Ningetaka mtu yoyote  anaye  husika  na  uhalifu  wa  kiuchumi  ashtakiwe  mara  moja  na  kuachishwa  kazi,  hata  akiwa

Waziri au Rais.  Akipatikana na makosa anyanganywe mali yake ile inatoshana na ile mali aliiba ya umma.  Asanteni.

Com. Alice Yano:  Asante sana tafadhali jiandikishe.  Edward Ongaro.  Edward atafauatiwa na Gaitano Odongo.  Mlete hapa

akaribie tafadhali.

Edward Ongao Ouma:  Mwenye kiti, Commissioner wa katiba, wananchi wa Butula Division  wamjambo?

Audience:  Hatujambo.

Edward Ongaro Ouma:  Mimi kwa majina naitwa Edward  Ongaro  Ouma,  ni  mwenye  kiti  wa  kikundi  kinacho  jiita  Katieo

Disabled Group.  Na nitazungumzia maneno ya walemavu.
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Sisi  kama  walemavu  tungependa  yafuatayo  yatiliwe  maanani.   Jambo  la  kwanza  Project  yoyote,  ile  inakuja  Kenya  kuhusu

walemavu, lazima walemavu wahusishwe.  Kwa sababu kuna wakati mmoja ILO walikua na project  ya walemavu.  Wakati  hii

project ilikwa hapa Kenya, walemavu hawakuhusishwa.  Wale watu able walihusishwa na walemavu walienda, hawakufaidika.

 Mfano ni huu.  Kama ulikua unapatiwa loan ya shilingi elfu hamsini hii loan inapitia kwa mtu asiye mlemavu, na huyu mtu ndiye

anapatiwa uwezo wa  kukuongoza,  na  huyu  mtu  hana  ujuzi  wa  ufundi,  huyu  mtu  hajui  lolote,  ataenda  kwa  Mhindi.   Wakati

anaenda kwa Mhindi anaambia Mhindi “kesho nitakuletea kazi,  na utanipatia nini?”  Wakati  utaenda na yeye kwa Mhindi, ile

raw material mtapatiwa na Mhindi ni ile inaitwa dead stock.

Kama  ni  nguo,  kama  wewe  ni  fundi  wa  cherehani,  utakuta  hiyo  nguo  hata  ukipeleka  kwa  workshop  yako  hakuna  mtu

atakuuliza kama hiyo nguo inamfaa.

Com. Alice Yano:    Pendekeza.  Ungetaka nini?

Edward Ongaro Ouma:  Ningetaka kama ni project  ya walemavu, walemavu waachiwe mambo yao wenyewe  si  mtu  asiye

mlemavu, ambaye hajaenda kwa Special School, hajui hata bed ya mlemavu inakaa aje.  Anakuja kuzungumza kwa maneno ya

workshop.  Mimi ningependa Constitution hii ikiwa itahusisha walemavu, maneno ya walemavu iachiwe walemavu.  

Na kwa jambo lingine.  Kama Makampuni zile ziko  Kenya,  lazima  kama  Constitution  ingetilia  maanani,  ihakikishe  Kampuni

yoyote ambayo inaendesha biashara au inafanya mambo yake Kenya hapa iajiri mlemavu.  Na ikiwa Kampuni itaajiri mlemavu,

mshahara wa mlemavu mimi ningeuliza uwe juu kidogo kushinda wa mtu wa kawaidi.   Kwa sababu hakuna siku moja ambayo

mlemvu atatembea  na  mguu,   Itambidi  lazima  achukue  Bus.   Na  ikiwa  saa  ingine  ule  mshahara  umeandaliwa  pale,  mtu  wa

kawaida anaweza akatembea kwa mguu akafika pale na mlevu hawezi akatembea kwa mguu.  Hiyo pesa  kama ni ile kiwango

moja pengine haiwezi kumsaidia mlemavu.  

Jambo lingine, kwa wale walemavu ambao wameenda training, na wamejiingisha kwa jua kali.   Hata kama ni County Council,

hata  kama  ni  City  Council,  wangepatiana  licence  exemptions.   Licence  itolewe.   Mlemavu  yoyote  asiulizwe  licence.   Kwa

sababu  kwa  mfano,  ikiwa  walemavu  wako  hapa  Busia,  na  wamejitahidi  wanaweza  kufanya  biashara  yao,  na  wakapeleka

watoto wao kwa shule.  Ni kitu gani, ni msaada gani kama County Council ya Busia inaweza kusaidia mlemavu?  Ikiwa County

Council, hakuna kitu ambacho wanasaidia nayo mlemavu, walemavu wanauliza wafanyiwe  license,  free  exemption  ya  license

katika County Council au mji wowote.  Iwe hao waweze kujitihaji kutafuta riziki yao.

Com. Alice Yano:  Sasa ya mwisho.

Edward Ongaro Ouma:  Maneno ya elimu:  Ningeuliza elimu kwa mtoto mlemavu iwe free from nursery ikiwezekana mpaka

chuo kikuu.  Kuna jambo lingine, tuna national funds for the disabled.   Hizi national funds hazitusaidii.  Kwa mfano.  Utakuta

45



wakati mimi nitajaza form, nataka msaada kutoka kwa Ntional Fund.   Mimi ni fundi, ile kitu nimeuliza ikiwa nimesema nataka

welding machine, najua ile welding machine nataka itanifaa.  Utakuta  wakati  National  Fund  itapatiana  pesa  kuenda  kununua

welding  machine,   Inapatiwa  yule  mtu  asiye  fundi  na  baada  nitaletewa  welding  machine  ile  hata  haiwezi  kuchoma  hata  ile

material nataka,  inaungua siku  hiyo.   Mimi  nimeandika  kwa  proposal  yang,  welding  machine  inataka  number  fulani,  number

fulani, number  fulani.   Unakuta  welding  machine  ile  nimeletewa  ni  ya  shilingi  elfu  tano.   Na  hii  welding  ya  shilingi  elfu  tano,

itachukua week moja nainaungua.  Sasa  tumefaidika?  Ikiwa mtu amekubaliwa, amepatiwa form na amejaza form, imetumwa

Nairobi,  kwa nini mtu asipatiwe kile kitu  ameuliza?   Kwa  nini  apatiwe  mfano  tu  wa  kile  kitu  ameuliza?   Hii  National  Fund

haitusaidii.   Tungetaka  hata  Board  ya  National  Fund  isimamiwe  na  walemavu.   Kwa  sababu  hii  ninaona  Body  ya  National

Fund, mkuu mwenyewe ako huko.   Na  wale  wengine,  hakuna  mlemavu  kwa  hiyo  Board.   Na  tena  ningeuliza  hiyo  ofisi  ya

National  Fund  iwe  inaweza  kuleta  maofisi  katika   District  ama  kama  ni  kwa  province,  ili  walemavu  wale  hawawezi  kufika

Nairobi, wanaweza kupeleka matatizo yao hapa karibu.  Kwa hayo machache ninashukuru sana.

Com. Alice Yano:  Asante sana.  Gaitano.

Gaitano Otieno:  Commissioners, Ladies and Gentlemen,   I am by the name known as Gaitano Otieno Odongo.  I am

representing the Kenya Union of the Blind,  Busia District.  Since I can’t read the memorandum, I have few remarks that I

have to confirm the memorandum with.  The disabled should also be involved in leadership,  not through sympathy but by

chance.  The Constitution should reflect the economical stability by standardizing the Place so as not to import those products

that are the Kenyan made.  

We are also pleading that the houses should be constructed in way that the disabled can move in easily.  For example those

storey houses and those houses using lifts, since blind people cannot read the numbers.  They should be brailled.

After living our schools we stopped writing because we do not have those materials we use in  writing such as the braille

typewriting machines and the stylus and so forth.  We are requesting that these things, the government should see in to it that

we are also provided with.

Since we have the memorandum written, you will read and see the ones that are valuable and be reflected in the Constitution.

Thank you very much.

Com. Alice Yano:  Thank you very much Gaitano.  We are grateful for your views.  Then Gilbert Simiyu.  Gilbert?  Joakim

Odhiambo?  Karibia.

Gilbert Simiyu:  My names are Gilbert Simiyu Juma.  These are my suggestions.  
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Powers of the government:  I  would like to suggest that the Constitution elaborates  fulfilments that a candidate  for the seat  of

the President must be fulfilled inorder to vie for the seat.

In order for one to be  elected as  a President  he must have the following.  He must be  a member of any registered party,   he

must be a conceded member of the National Assembl, he must be between 35 years and 60 years  of age,   he must have been

nominated  by his partys.  Not having bad records in the government, he must not be of bad behaviour.  It is also of my opinion

that the powers  of the President  should be drafted in the Constitution and  incase,  they  are  violated,  the  President  should  be

tried in the Court.  Then the powers of the President should be as follows:  

The President  should have power  to declare  a state  of  emergency.   He  should  give  assent  Bills  passed  in  the  Parliament  to

become  law.   He  should  dissolve  Parliament  in  order  for  Members  to  go  back  to  their  electorate  places  to  seek  a  fresh

mandate.

However,  I would  also  like  to  suggest  that  the  following  powers  should  not  be  exercised  by  the  President.   The  President

should not be the Commander in Chief of the Armed Forces.  The Commander should be the head of the Armed Forces.   He

should  not   have  powers  to  appoint  Chief  Justice  and  High  Court  Judges.   This  one  should  be  appointed  by  the  Judicial

Commission.  The President  should not be  the Vice Chancellor of all universities in Kenya.   He should not be  above the law

because  nobody  is  above  the  law,  it  is  the  law   They  know  which  guides  mankind.   I  would  also  like  to  suggest  that  the

Constitution should rule out, so  that the President can be removed from power incase of misconduct even chasing Asst.  Chiefs

  immediately he receives this penalty from the Court of justice.

Com. Alice yano:  Wind up.

I would also like to suggest that the only person to be granted citizenship in Kenya without question is a woman who is married

to a Kenyan citizen and a single child born by a Kenyan citizen.

In every community there are  some fundamental basics  of an individual.  Therefore the following are  the fundamental types of

an individual  which I will suggest.  

Finally I will give my suggestions about the formation and types of government:

I support the ruling government at the moment which  I  advocates democratic  kind of government.   Therefore people  are  free

to elect any leader they feel able to rule them and the elected leader is answerable to the people  through an elected Parliament.

 Thus I will suggest that our country Kenya should draft  down a rule whereby the President  should be elected on a five  year

term but may be re-elected to serve for a second consecutive term, but not more that ten years.
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Com. Alice yano:  Thank you very much.  Kindly record  with us and also give us your memorandum.   Joakim, karibu.   Na

nikikuitaa tafadhali unakaribia.  Asante.  Karibu Joakim.  Halafu tuko na mwalimu Savior Obiero.  Savior Obiero, karibia. 

Joakim  Odhiambo:  Commissioners  wazee  na  akina  mama.   Mimi  naitwa  Joakim  Odhimabo.   Naakilisha  Butula  Division

Disabled Workgroup.  Na  nina maoni ambayo ningelipenda, katiba hii ambayo inaelekea kuundwa tuhusishwe kikamilifu, bila

kubaguliwa  kama  vile  ilivyo  sasa.   Walemavu  wanaomba  waandikishwe  bure  na  wapewe  misaada  bila  kubaguliwa,  wawe

katika kikundi.  Kwa sababu vikundi ukipata walemavu wengi, huwa wanajaribu kuunda vikundi vyao,  lakini kwa ajili ya pesa

vinafifia.   Lakini  ukienda  kwa  msaada  unaambiwa  umejiandikisha  na  hawana  pesa.   Kwa  hivyo  wangalipenda  tafadhali

kuandikishwa, waandikishwe bure. 

Two,  Walemavu waajiriwe kutoka ofisi ya juu hadi ya chini, haswa ukija katika taarafa  Utapata  kuna mwakilishi wa serikali

aitwaye  C.D.A.   Lakini  huyu  C.D.A.   sana  sana  anashughulika  na  vikundi  vya  akina  mama,  na  vikundi  vya  youth.   Lakini

ukipata walemavu, wengine hata  hawajui  wanafananaje.   Kwa  hivyo  tungependa  sisi  walemevu,  mtu  ajiriwe  kama  mlemavu

ambaye atajua walemavu wengine.

Tatu,   Misaada  iwafikie  haraka  kutoka  kwa  serikali  bila  kubaguliwa  na  watu  wengine.   Hasa  misaada  huwa  tunaandikwa

majina kila mara.  Kila mwaka tunaandikwa lakini utakaa bila kujua jina lako limeenda wapi.  Lakini kila wakati unaandikwa tu.

  Kwa hivyo ningependa hiyo pia tuhusishwe katika Katiba yetu ambayo sasa inajitayarisha kufanya kazi.

Nne,  Walemavu wapewe ofisa kama kutoka hapa chini kwa taarafa,  mpaka kule kwa DO.   Kwa kua tukienda huko,  huwa

tunaambiwa tu ngojea mambo yenu inakuja.  Sasa inakua ila siku inaenda na wengine wanasaidiwa.

Tano,  Watoto  wa walemavu, wanapata  shida.   Kwa sababu utapata  mlemavu, amefanikiwa kupata  mke  na  amezaa  watoto

lakini hawaendi shule.  Ukienda huko headmaster anakueka.

 Na  ukijaribu  kukimbia  hata  uende  kwa  ofisi  ya  elimu,  hata  wanakuambia  kaa  hivyo  mpaka  wakati  saa  inakwisha,

wanakuambia  saa  imekwisha,  jaribu  kule  nyuma.   Kwa  hivyo  walemavu  waajiriwe  kama  watu  wengine  serikalini  ama  kwa

makampuni.   Mipango  ya  walemavu  ishirikishwe  au  itengewe  hazina  zao,  na  haswa  isomwe  katika  budget  ya  nchi.   Kwa

sababu tunasikia kwamba tuko ha hazina ambayo inawasaidia.   Lakini hii hazina inawasaidia  wale  ambao  wanajiweza  na  sio

wale hawajiwezi.  

Wizara pia iwatambue na iwatembelee kama vile katika vikundi vya akina mama vinatembelewa.   Kazi  ya  walemavu,  ipewe

ulinzi.  Kwa sababu tunapopewa hata hizo vikao ambao serikali inatupatia, na tukiibiwa tukienda kwa polisi,  hata tunafukuzwa.

 Kwa hivyo ukiomba msaada tena unaambiwa ulipewa, sasa unaachwa tu unahangaika na watoto  hivyo.  Serikali iwakumbuke

waliyo ibiwa.  Haswa tusaidiwe tena. 
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Serikali iwape usaidizi wa kusafiri kwa magari ya abiria.  Tuajiriwe katika vyuo kama Rehabilitation Centres  and Polytechnics.  

 Vifaa vyao ambazo sisi tunatumia.  Utapata  kama mkogonjo wangu huu,  ninaambiwa  shilingi  elfu  moja  na  mia  tano  na  hata

shilingi kumi, sipati,  Kwa hivyo itanibidi nitembelee nyi ili hiyo itengenezwe

Michezo ya walemavu:  Inatakikana watembee vijijini ama reserve,  sio town peke  yake.   Walemavu wanaomba Commission

ambaye  yeye  ni  hazina  wa  walemavu,  awe  mlemavu.   Walemavu,  waandamane  na  kile  kikundi  ambacho  kinawapatia

walemavu vifaa vya National Fund for Disabled.

Com. Alice Yano:   Basi tunaona uko na memorandum, tafadhali, tupatie hiyo memorandum tukasome.

Joakim Odhiambo:  Nimemaliza madam.

Com. Alice Yano:   Asante.

Joakim Odhiambo:  Loan,  hatupati  loan.  Loan inapokuja haswa kwa taarafa.   Utakuta jina lako limeandikwa.  Mwishowe

wamepeleleza wamepata wewe ni mlemavu, ukienda mara ya mwisho utapata jina lako limefutwa.  Wameweka tajiri mwingine.

  Tufikiriwe.

Walemavu, haswa wakati ambapo serikali inatupeleka training, hatupewi government trade  test.   Afadhali hiyo ingeshirikishwa

katika Katiba hii wakati ambapo tunamaliza, tupewe  government trade test.  Nafikiria ni hayo tu.

Com. Alice Yano:  Asante sana mwalimu kwa maoni yako.

Febio Shikuku:  Commissioner I would like first to correct the names they have given me it si Febio Shikuku and not Obiero.

 Unless there is somebody known as Febio Obiero yaeh.  Thank you very much.

This state is moving towards industrialization and you have heard on radio or  in newspapers  that the country is going towards

industrialization and that one is going to be  the back-bone  of this state  towards  provision of jobs.   Today you find that all our

industries  have  been  brought  down,  by  certain  very  selfish  individuals.   Now  this  Constitution  should  see  to  it  that  those

individuals involved in bringing down this industries which is denying this country’s citizen’s jobs,  because  we are  sending kids

to school, at least to one day get jobs.  However these people are bringing down these industries and therefore the Constitution

should see  to it that these rich people  are  brought to book  and find all that they have drained from these industries.   Is  taken

from them  so  that  the  industries  can  go  ahead  and  the  year  that  we  have  been  told  that  it  will  be  industrialised  should  be

realized.
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Now the basic education starts from ECD to the pre-primary.  The government trains these teachers and yet after training, they

don’t want to know what is happening with them.  What is it’s value of training.  These people end up in homes,  they end up in

schools where the economy is so poor and therefore they are not paid and as a result, they nearly age live in homes.   Therefore

this  Constitution  should  see  to  it  that  the  ECD  teachers  after  being  trained,  they  are  employed  by  Teacher’s  Service

Commission.

Now when you look at  areas  like Western Province  and  even  busia.   We  are  farmers  yet  we  are  being  snatched  what  we

would have heard.  For example the sugar cane that we harvest down here is weighed in places where we are not, so we don’t

know whether they are giving us what we are due for.  Therefore, this Constitution should see  to it that  the weighing machines

are brought near even to the Divisional Head Quarters so that the farmers may see what they have laboured for.  

Now when you come to head teachers  and deputy head  teachers.   These people  should be considered especially in primary

schools.   You  find  that  some  teachers  are  earning  more  than  these  head  teachers.     In  this  aspect  I  don’t  see  how  these

people,  will respect  the head teacher,  who are  earning less than them.  So the Constituency  should  see  to  it  that  these  head

teachers are promoted so that they reach that level that these assitant teachers can’t reach. 

Now the curriculum:  The curriculum should actually be  left to the professionals.   You find like the Koech commission, it was

suspended or seen as hopeless.  Yet actually its recommendations were up-to-date.   So  this Commission should see  to it that

Presidential degrees over curriculum issues should be abolished totally.   

Com. Alice Yano:  Your time is up.

Fabic Shikuku:  I think that is what I wanted to say.  Thank you very much.

Com.  Alice  Yano:   Infact   you  will  be  lucky  to  know  that  one  of  the  most  emminent  persons  who  sat  in  that  Koech

Commission is here.  May be Professor you have something to say about  the Koech Commission.  Thank you.  John Mbuya.

John?  Then Nikasho Nkoya.  Nikasho yuko?  Karibu.  Halafu Mwalimu Barak Mkhola Wachie.

John Mbuya: Amera nangwa John  Buya 

Translator:  My name is John Mbuya.

John Mbuya:  Esunga bireke neloba 

Translator:  I want to speak about land.
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John Mbuya:   Abandu banyakhane  bubunji  khulwakhubera  mbu  nocha  khubandu  bemukunda   kata  noli  mbu  wenye

bakhulosie mukunda sibecha dawa

Translator:  People  are  really  suffering  alot  because  when   you  go  to  those  concerned  to  come  and  help  you  settle  the

problem, they don’t come.

John Mbuya:  Onyala khuba nende mukunda kata khurula tisaini na saba  mpaka  bulano  nosiri  khulima   emirimo kia

mukunda okwo ngawenyanga dawa.

Translator:  For example it may be that you have started following this issues as from 1997 to-date and these people  have not

come to help you.

John Mbuya:   Kho khwenya  omundu  ngomwenoyo registrar yetse mu-division

Translator:  I want a person of that office, that is the Registrar of Lands to be brought to our division.

John Mbuya: Nusinga ebileka wakhukusibwa ebindu

Translator:  On the side of Prices of items or goods.

John Mbuya: Ebindu  birebwe  khubukusu   nocha  khukula  esundu  sibekho  obukusi  nga  magari  kalitsingikho  nikatsa

Kakamega obukusi bulikho mbu mularunga amepasa kalukhula Kakamega.

Translator:  Items should be priced such as  vehicles, like when we went to Kakamega,  the vehicles fares were indicated so

that you knew how much he was going to pay.

John Mbuya:  Abundu bwenowo abandu banyakhana muno

Translator:  That place people are really suffering.

Jonh Mbuya:  Ningalukha abundu wa mwosibitali

Translator:  Then I come back to the hospital.

John Mbuya: Hospital  omundu  anyala  khuba  sianyala  tawe  lakini  nga  omundu   yatsa  yenye  mbu  arunge  amapesa

kabushere aundi alukusia omukunda aundi alisinga ebindu biaya khwarusia omundu owaye. 

Translator:  You may find a  person  has  got  a  patient  at  the  hospital  and  he  is  not  able  to  bring  out  that  person  and  after

payment, it will force this person to sell something like land, so that he may collect his patient from the hospital.

John  Mbuya:  Ningalukha  abundu  khuwemukunda  khandi  sunga  mbu  emikunda  kikalukho  khu  saba-chief  nende

abakofu bebe bolukungo lumanyire nga emikundakio nga kifana. 
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Translator:  When I come back to land issues, I would like to say that the land issue should come back to the Asst.  Chief and

Chiefs because these are the people who know what land means.

John  Mbuya:  Khandi  nisunganga  aburuchib  bebileka   abasikari  bakhoyire  babirire  khu  sub-chief  khubetse

khulukongo  lwa  sub-chief  oyo  olikho  kushera  saa  khulonda  aba  sub-chief  amanyire  ne  banyolanga  mbu  babukule

omundu musidonye siaye esie. 

Translator:  When I speak  on the side of APs and police,  before they collect an arrested  person from the area,  they should

first of all see the Asst. Chief of the area, so as to arrest this person.

Interjection:  Com. Alice Yano:  Malizia.

John Mbuya:   Nisunga  mbu  bulano  elikhongo  kabisa  likhukhoyire  khukhonye  khukhonyenge  amakhuwa  kano  kosi

kabirire  mwenywe  maana  mukhure  ako   kosi  khunyole   mbu  khube  munjira  indayi  ngalwakhuba  nikhonywa

mubulukho okhunyakhana khwakhunyakhananga  nimukorurwe. 

Translator:  If I say that you should help us.  I want you to help us in all these things that I have said because  we are  suffering

without you people knowing and we want your help.

John Mbuya:  Nako kongane. 

Translator:  Asanteni.  That is all.

Com. Alice Yano:   Nikasho Nkoya

Kasi Akonyo:   Nitaendelea tu.  Ni jambo nzuri leo mimi naongea na Commission.  Hili jambo limetusumbua sana.  

Com. Alice Yano:   Anza kwa majina tafadhali.

Kasi Akonyo:   Jina langu ni Kasi Akonyo of Agrigorio Tree Nursery.  

Jambo la kwanza changaa ipewe factory.  Ili wazee waweze kupata  kuuza changaa na kusomesha watoto  wao.   Kwa sababu

kila siku tunadanganywa eti watoto wanasoma bure, na wakienda kwa skuli wanafukuzwa.  Pia sheria ya kudanganya watu eti

watoto wanasoma bure muondoe kabisa.  

Ya pili, mtu akipanda mti mkubwa kwa jirani yake.  Huo mti  watumie wote wawili.  Miti kupandwa kwa laini, yako na jirani sii

vizuri.  Kama unataka yako peke tumia foot tano.  
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Ya mwisho.  President atawale miaka mitano. Akisha tawala miaka mitano, achaguliwe mwingine.  Na  pia anaweza pendekeza

mwenzake kwa sababu kila mtu ana rafiki yake.  Yangu imekwisha.

Com. Alice Yano:  Asante sana Akonyo. Jiandikishe tafadhali.  Mwalimu Barak Mohoro.

Barak Otieno:  Thank you very much.  I would like to  correct  that  I  am  not  a  teacher,  I  am  an  Agricultural  Engineer.   My

names are Barrack Otieno Mohoro.   I  want to talk and give my views on the Commission.  Several  Commissions have been

set in this country spending tax payers  money, wananchi’s money but.   What they do  has been only gathering views, writing

reports  and forwading.  I  would like the Commission, if  it  is  a  review  Commission  it  should  be  permanent  to  collect  views,

reports  and  ensure  that  it  is  implementated  or  safeguard  it’s  implementation.   We  have  Salary  Review  Commission,

Constitutional Review.,  you can  name  them.   If  it  is  an  enquiry  Commission,  of  a  death  of  somebody  or  some  accident  or

whatever the case, it should go ahead an even prosecute  you and ensure that every thing is concluded.  Not  only representing

the report   to somebody else who can seat  on it.   That is what I would like to  say  as  point  number  1.   If  it  is  an  enquiry  it

should only be dissolved after prosecution, somebody who is responsible for the problem is jailed or  action taken against that

person.

Second point is on terms and conditions of Public Servants:   I  would like to tell this Commission that currently as  I am talking

now, Public Servants are suffering.  They are not performing.  Iam a Public Servant and it is real.  It is not good to cheat.  

One, there is no harmonization of terms and services of government officers in various Ministries.  You will get that somebody

with  certificates  in  the  Ministry  of  Agriculture  is  earning  less  than  somebody  with  a  certificate  in  the  Ministry  of  Health.

Sombody with a  diploma  and  degree  forthwith.   There  should  be  harmonization  and  it  should  be  safeguarded  of  terms  and

conditions of  Public Servants.  This one will reduce unrest and put moral on government servants.

There is a problem of funding.  Ministries are  alocated funds from Nairobi.   They come up to the district,  but the problem  is,

when they pass through the channels they pass, they don’t read the implementing officers.  I would like if a provision can be put

in the Constitution that facilitation of government workers  who are  in the front line offices,  it be  teachers,  Agricultural officers,

health at  Divisional level, funds should be  directly  channelled  to  that  particular  office  on  the  ground,  to  that  particular  officer

handling that thing, so that when anything fails, you will have somebody to point your hand at.

Com. Alice Yano:  You are finishing up?

  

Kasi  Akonyo:   Yes  I  am  finishing  up.  Also  on  transport.   This  issue  of  (inaudible)  transport   G.K.  Government  officers
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especially in the extension sector  should be given private transport  and allowances so  that  they  are  blamed  when  they  don’t

work. 

On Provincial Administration, I would prefer that a curriculum be set  up for training of Chiefs and Assistant Chiefs and theybe

transferable because if they are working in their Sub-Locations where they are born.  They are bound to be biased.

Politicians  salaries:   These  are  other  people  who  have  the  authority  of  determining  their  own  pay.   Corruption;   There  is

supposed  a  permanent  economic  Commission,  which  is  supposed  to  balance  the  country’s  domestic  income  vis  a  vis  the

salaries of people  and such alike things.  This is because  if you just award MP salaries without knowing where that money is

going to come from, it will reach a point where we will get stuck in debts and we cannot move.  Thank you very much.

Com.  Alice  Yano:  Thank  you  very  much.   Elizabeth  Maloba.   Elizabeth  Maloba  karibu.   Elizabeth  atafuatiwa  na  Alfred

Ouma.  Alfred Ouma karibia hapa mbele.  

Elizabeth Maloba:  Kwa majina ni Elizabeth Maloba.  Kwanza ningependa, mayatima wote wapate elimu ya bure, huduma ya

matibabu  na  makao.   Hii  ni  kwa  sababu  mayatima  wengine  wanaachwa  kama  bado  ni  wadogo  sana  ambao  hawawezi

kujitegemea  wenyewe.   Pia  ningependa  pawe  na  sheria  maalum  ya  kuwalinda  mayatima   dhidi  ya  jamaa,  na  watu  wanao

wanyanyasa na kupora mali walio achiwa na wazazi wao kwa mfano shamba.

Ajira ya watoto  yatima na  kuozwa  ni  mambo  ambayo  ni  lazima  yakomeshwe  mara  moja.   Hata  kama  wazazi  walifariki  bila

watoto  wa  kiume,  ni  lazima  wale  wa  kike  wapate  uridhi  wao.   Likiwemo  shamba  la  baba  yao.   Wazazi  wanapokufa  huku

watoto wao wangali wachanga ni heri pawe na khamati ya kushughulikiwa masilahi ya wale watoto,  hadi watakapo fikisha umri

wa kuridhi mali ya wazazi wao.  Hii itazuia jamaa kupora uridhi wa mayatima.  Pia ningependelea mtu anapofanya makosa,  hata

akiwa ni tajiri au masikini, ahukumiwe kifungo, lakini sio kulipa kiasi cha pesa fulani ili awachiliwe. 

Ningependa  kitu  kama  bursary,  watu  ambao  ni  maskini  ndiyo  wanafaa  watumie  huo  msaada.   Kwa  sababu  unapata

inasemekana ya kwamba wametoa bursary  kwa wale wasiojiweze,  lakini sio hao ambao  wanatumia.   Wasiojiweza  bado  tu

wanasumbukana ilhadi, wale ambao wanajiweze ndio wanatumia hiyo bursary.  Asanteni ni hayo tu.

Com. Alice Yano:  Asante sana Elizabeth.  Alfred Ouma.  Alfred atafuatiwa na Gerishom Mayavi. 

Alfred  Ouma:  Commissioners,  although  I  registered  myself  outside  this  hall  this  morning,  I  have  decided  to  present  my

memorandum at Borinda on Monday.

Com. Alice Yano:  We are grateful, we’ll note that.   Gerishom?  Kama Gerishom hayuko.  Christopher Mula.  Christopher?
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Anthony Ouma?  Karibu.

Anthony Ouma:  Commissioners, Ladies and Gentlemen good afternoon.  Mine will be an oral speech and I will be  very fast.

 I will speak on reviewing some certain basic rights.  My name is Anthony Nicholas Ouma.  Talking on basic rights.  In Kenyan

law, the  law  states  that  an  arrested  person  for  any  offence  is  considered  to  be  innocent  until  proven  guilty.   Incidentally  in

Kenya,  on   one  being  arrested,  the  Authority  starts  treating  him or  her  as  person  already  in  jail,  while  he  is  still  under  the

company of police.  He can be kicked about, slapped, made to do all odd jobs and even totured, as means of getting evidence

to present to the Court.  This keeps the suspects  too long in custody while an argument is that investigations are  being carried

out. 

 I  would rather  say  that  before  someone  is  brought  to  Court   or  before  arrested,  and  going  through  hard  times,  the  police

should do proper  investigation.  Police or  C.I.D or  whoever  is  carrying  out  investigation  should  do  proper  investigation  first

before someone is arrested.  And somebody who is being arrested immediately or when investigations have been done,  can be

reigned before  the  Court  within  the  time  specified  by  the  law.   The  Constitution  should  therefore  provide  for  the  police  or

Investigation officers to do proper  investigations before making  any  arrest.   Proper  investigation  should  be  done  before  any

arrest  so  that  the  suspect  is  brought  to  the  Court  when  proper  investivations  have  been  done.   Otherwise,  you  will  find,

someone is remaining in the Custody for a long time and then he is released because  there is lack of evidence.    While  he  is

under the custody, he undergoes alot of hard times.  

I should also talk about the same basic rights.  I  will talk about  people  who have retired.   The Constitution should provide for

the revision of pension for retired  Civil Servants and salary revisions for existing  staff in service.  Since the retired officers have

equal economic strength that necessitates the salary review for the officers in service.

I will possibly also talk about something, what the Minister talked about and that is in the question of County Councils.   Before

we got independence, I happened to be a Vice President  of Western Region.  During that time, we had majimbo Constitution

and I was the Vice President of Western Province, while the late Wabugi was the President.   From the experience I had,  and

that is why I would possibly not recommend for Federal government.  At that time, the regions were required to raise their own

funds.  No body considered that even people in the region were paying tax.  The Central government maintained to keep all the

tax and the regions were told to raise their money so that you can carry out  fair services.   Now for that reason,  I support  that

we  sould  have  a  strong  County  Council.   We  need  strong  County  Councils,  whereby  they  should  prepare  budgets,   after

preparing budets  with the experts,  they should be having employed and send over these  budgets  to  Central  government  and

from Central  government we should have representatives or  possibly through the Parliament  who  would  dish  out  this  money

back to the Districts or  the Councils.   So  that the County  Councils  can  offer  services  like  health,  medical,  road  repairs  and

other things.
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Com. Alice Yano:  Your time is up.

Anthony Ouma:  Give me one minute.  

Com. Alice Yano:  Okay.

Anthony Ouma:  Thank you.  Now I will talk about poverty.  There is an argument that we have got to reduce poverty.   The

main line of poverty is corruption.   Currently  someone  who  has  gone  through  school  will  not  get  any  job  because  jobs  are

shared by the people  who are  already  in  employment,  who  are  senior.   And  before  anybody  can  get  that,  somebody  must

bribe him somewhere.  

Lastly I will talk about political parties, I will recommend three or four political parties and I say that each political party,  should

have a minimum of 25,000 members in every Province so as to be considered a viable political party or  else we are  not seeing

these political parties being any different.  Thank you.

Com. Alice  Yano:  Thank you very much Anthony, we are  grateful for your views.  Johna Ombasa.   Kama hayuko can we

have Mrs. Rael Wanga.  Rael Wanga, karibu.

Rael Wanga:  Hamjambo wote?

Audience:  Hatujambo.

Rael Wanga:  Mimi langu ni hili.  Jina ni Rael Wanga,  kutoka  Lugulu.  Langu ni hili, mimi nina waschana wangu sita na sina

mvulana.  Na wawili hawana makao, na wengine wana makao. Na mimi Mungu alinijalia nikawa na shamba acre arobaine.  Na

sheria  inapitisha msichana apate  udongo kutoka kwa baba  yake.   Watoto  wangu hawa ambao hawana  makao,  nitawaweka

wapi.   Nikiwa  na  mali  nyingi  nitawagawiya  au  ng’ombe  na  hawana  makao.   Watakua  wapi?   Sasa  ningetaka  turekebishe,

kwamba mtu akiwa na watoto wake, na shamba lake kubwa awapatie watoto wake wasichana.  

Naweza kuwa na wavulana wawili, na hawa wavulana watachukua  hiyo  shamba  na  hawatajua  hao  madada  yao  wakiwa  na

shida.  Hawa wasichana watauliza wavulana hao “tafadhali ndugu yangu, nipatie pahali kidogo niwe nikiishi, nikifa nitakuachia.

Naye atasema baba alikuacha kama wewe hauna makao, mbona hukumuuliza, mimi sikujui”.  Kwa hivyo huyo msichana atalia,

hata  ukiwa  unakufa,  msichana  huyo  atalia  zaidi.   Kwa  hivyo  langu  ni  turekebishe.   Baba  akiwa  na  shamba  ambalo

anataka........(end of tape)

Com.  Wanjiku  Kabila:   Asante  mama.   Lakini  ningetaka  kukuuliza  unataka  wasichana  wawe  wakiridhi,  baba  akipenda
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asipende, au baba akipenda tu?

Rael  Wanga:  Ukiambia baba  kama hapendi,  kumpatia  hatampatia.   Lakini  watoto  hao  wasichana  wapate  udongo  kutoka

kwa baba yao.  Kama ako na udongo wa kuwagawia.

Com. Wanjiku Kabila:  Lakini unajua ikiwa sheria inasema ni lazima ampatie hiyo ardhi ni lazima ampatie.   Akiwa anapenda,

au hapendi.  Hiyo nikusema hata huyo msichana anaweza kumpeleka kortini akikataa kumpatia hiyo ardhi.  Si ndiyo.?

Rael Wanga:  Sasa hiyo....

Com. Wanjiku Kabila:  Kwa hivyo unataka tuweke sheria tuseme wasichana wapatiwe ardhi na baba zao?

Rael Wanga:  Ndio

Com. Wanjiku Kabila:  Okay asante.

Rael Wanga:  Mimi niko na wasichana wangu, lakina huyo msichana anaoleka kwa boma ya tembo.   Hiyo inaona heti kama

haina tembo haiwezi kuishi.  Na  mimi pengine ni mtu wa wokovu au sinywi tembo,  na mschana wangu ako kwa hiyo  Boma.

Nikienda huko,  nikifika tu hivi, askari  polisi anafika.  “Mama ondoka” “hay huyu ni mtoto wangu  anakuja  ugeni,  sasa  unaona

namna  gani?”   “Hata  mama  ondoka”  “mimi  nimeokoka  mtoto  wangu  sitaenda”.   Anasema  wewe  beba  hiki  kibuyu  uende.

Ninaenda kwa polisi.   Sasa  naomba marekebisho  hapo.   Mrekebishe  kama  polisi  inakuja  iwe  ikilingana  na  mwenye  Boma,

mwenye nyumba, mwenye tembo.  Na huyu mgeni ambaye anakuja kuona mtoto wake, wamuache aridi nyumbani.

Com. Alice  Yano:  Asante  mama  umenena  hapo  na  tumeshukuru.   Hayo  ni  maoni  mazuri  sana.   Umemaliza  sivyo?   Sasa

jiandikishe kule.

Rael Wanga:  Moja.  Lingine tunawachagua Wajumbe wetu kwenda Nairobi  kua Wajumbe huko.   Na  huyo mjumbe, kama

ana watoto wake wanasomea tu huko hawarudi huku.  Mimi nikifundisha mtoto wangu anakua mkubwa huko tu Nairobi.  Hata

mtoto wake harudi huku nyuma akasomea huku.  Kwa  nini  huku  hakuna  shule  nzuri,  huku  hakuna  hata  college,  huku  Busia

hakuna  hata  pahali  mtoto  wako  anaweza  kwenda  kujifunza  mechanics.   Sasa  tufanye  nini?   Tuache  tu  muende  tu  huko  au

muombe mrekebishe,  maneno yawe baraara,  watoto  wetu  wawe  wakisoma  huku  kwetu.   Ma-college  sisi  tupate  moja  ama

mbili, watoto wetu wakimaliza wawe huko.  Ni hayo tu.

Com. Alice Yano:  Asante sana sasa jiandikishe.  Naambiwa kuna wazee hapo wangetaka kwenda kula lunch.  John Achola

simama nikuona.  Kweli wewe ni mzee kabisa.   Kuja hapa mbele.John Muyondi.   Wewe  haujafikisha  miaka  sabini.   Elakim
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Odima?  Hapana hiyo walisema uongo mzee wangu.  Wewe bado ngojea.(laughter).

John Wesley Achola:  Kwa majini ni John Wesley Achola.  Mimi ni mtoto wa Sarah.

Neno la kwanza ningetaka kusema ni upande wa sukari  yetu ambayo tunayo hapa.   Western  Kenya  yote  ni  ya  sukari  lakini

Western ndiyo inanunua sukari kwa bei ya juu kushinda Nairobi, kushinda Mombasa kushinda pahali pengine.  Sababu sijui ni

nini.  Sisi tukiwa ndiyo tunalima sukari,  tunatengeneza sukari,  mbona hatuwezi kua na store  ya sukari  karibu hapa.   Ili  tupate

kununua  sukari  kwa  bei  nzuri?   Ground  nuts  vile  vile.   Pamba  vile  vile.   Tunataka  mahali  pa  kuweka  vitu  ilizitengenezwe.

Mihogo pia.

Nikija kwa kitu kingine, ninashikilia education.   Education yetu tulipo pata  uhuru, tulikua na Katiba hii ambayo tunatengeneza

sasa,  Iliyo sema watoto  wasome free.   Kutoka darasa  la kwanza mpaka la nane.   Na  ndioyetu hii tukitengeneza,  tufike  form

four.  Halafu tubaki tu na university.  Free education should be from Std. one to form four.  

Neno lingine ni pombe, Amayua.  Ni neno la ajabu kwamba ukienda Nairobi mpaka u-taste pombe kidogo.   Mimi mwenyewe

nimeokoka.   Lakini kuna watu ambao wanatabika kwa sababu ya pombe.   Ni heri tupatie watu wetu njia ya kupata  pombe.

Walizaliwa nayo,  wanywe kidogo.   Pombe hii utapata  kama ulivyo hivi unashikwa.  Kufika  tu  hapa  nje,  lete  elfu  mbili.   Elfu

mbili zinatoka na wanarudi.  Na wanachukua pombe na tukifuata pombe hiyo ilienda wapi.  haikumwagwa ilipelekwa mahali pa

kuuziwa.

Com. Alice Yano:  Malizia malizia tafadhali.

John Wesley Achola:  Pole sister nilikua na mengi.  Kumbe nilikosa.

Watu kumuita MP ama Councillor arudi nyumbani, haifai.  Lazima awe mtu totally hopeless ndiyo aitwe huko katika Parliament

au katika Council.  

Na jambo lingine, siku hizi kuna mchezo, mchezo ambao uko unapata a boy or a guy marries day and night.  Huyu ni bibi ama

mke mpya, kesho  ni  mke  mpya,  kesho  mwingine  hivi,  ni  mchezo.   Mimi  ningependekeza  ya  kwamba,  these  people  should

remain as married people together.  Sioni sababu ya watu kuolewa leo au kuoa leo,  kesho anaoa mwingine, ama unaolewa na

mwingine.  Maneno haya siyapendi.

Uridhi.  Uridhi ni kwamba watoto wote waridhi.  Mimi nimeza watoto  tano na tano.   Waume watano,  wakike watano.   Lakini

wote  ni  watoto  wangu.   Mbona  nibague  watoto  wengine.   Kwamba  watoto  wa  mtu  fulani  au  watakwenda  pahali  fulani.

Wakikosa je wataishi wapi?  Tuwapatie makao. 
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Nikimaliza, neno hili kwamba watoto wawe wenye government, is illegal na tena ni vibaya.  Nyumbani kwangu nikiwa nimeketi

kama ninavyo keti hivi na mtoto aitwe hapa kwamba ndiyo boss wa mji huu, it is totally ilegal.  Watu hao wawe mixed.  Mtoto

akipatikana anaweza tumpatie uwezo.  Mzee akiwako  ndiye  mwenye  mji.   Hii  nikusema  kwamba  kama  mtu  mmoja  Kenya

alisema, serikali itakua ya watoto.  Hii haifai.  Ni asante sana.

Com.  Alice  Yano:  Asante  sana  kwa  hayo  maoni.   John  Muyondi.   John  karibu.   Halafu  ulikua  umejiandikisha  wewe  ni

participant.  Hukusema wewe utakuja kupatiana maoni.  Ni ukweli?  

John Muyodi.  Asante  sana  Commissioners.   Jina  langu  naitwa  John  Muyodi.   Profession  yangu  ni  ukulima.   Nimeandika

memorandum yangu.  Imeandikwa nitaitoa, lakini nataka kuongea tu kidogo  kidogo  juu  yake.   Kitu  cha  kwanza,  ningetaka

Constitution ambayo iko democratic.  Ambayo inaangalia usalama wa watu na mapato yao.  Kwa sababu Constitution ni sheria

ya nchi.  Sheria zingine zote zinakuja nyuma ya Constitution.  Na  Constitution ndiyo inalinda watu.   Kwa  upande  wa  serikali

ninasema, tuwe na serikali ya Federal system.  Watu wawe na serikali yao kwa region yao, wa-controll matakwa yao.

Kuliko uridhi wote kuweka pamoja na yule ambaye amejitolea kuchunga hizo  vitu,  anagawa  namna  anapenda.   Kwa  mfano

hapa Kenya, unaona serikali ambayo, inapendelea tu upande mmoja.  Kwa mfano kama ni serikali iliyo sasa,  inajiita serikali ya

kanu  na  watu  wote  sio  watu  wa  Kanu.   Kwa  hivyo  wale  ambao  sio  watu  wa  Kanu,  wananyimwa  maendeleo.    Na  hao

wanalipa  tax  kama  wengine,  hapo  ni  makosa.   Kwa   upande  wa  siasa,  watu  wa  siasa  wawe  watu  wa  siasa.   Mtu  kama

amechaguliwa  kama  member  of  Parliament,  haitakikana  awe  Minister  au  Asst.  Minister.   Kwa  sababu  watu  ambao  wana

pendelea Kanu hao ndio wanapata  ukubwa ndani ya serikali.   Minister  and  Asst.  Minister.   Na  huyu  mtu  kama  ni  Mjumbe

wetu kwa mfano hapo tuna Masakhalia,  akiwa Minister,  hawezi kutetea sisi namna tunapenda,  kwa sababu yeye ni Minister,

hawezi kuongea chochote, ambacho kinaguzia serikali yake.   Akiongea hivyo anafutwa.  Hiyo ni vibaya.  Mimi napendekeza,

upande wa Ministry mtu tu achaguwe wale ambao wanaweza kufanywa kazi ya office  kama  Permanent  Secretary,  atuambie

mambo  ya  Ministry  yake.   Kuliko  kumchagua  Minister,  alikua  tu  juzi  kwa  barabara  na  kwa  bahati  mbaya  akakua  MP,

akapewa u-Minister.  Na  yule  mtu  ambaye  ni  Asst.  Minister  ama  ni  Secretary  wake   ama  watu  ambao  wameandikwa  kwa

Ministry hiyo.  Watamdanganya because he is ignorant.

Com. Alice Yano:  Malizia tafadhali.  Umemaliza?

John Muyodi.  Bado.  

Com. Alice Yano:  Since uko na memorandum, tutaisoma.

John Muyodi:  Iko hapa yote.   Kwa hivyo kwa ufupi, hawa wanapendelea watu ambao waliwapa kura.   Wanawachagua tu
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wengine youth winger wake mkubwa anampa yeye hiyo ofisi kama manager, na hawa wanaharibu serikali. 

Nikienda kwa upande wa wa  nchi, sisi kama wananchi wa  hapa  Kenya,  kila  kabila  lina  haki  yake.   Kwa  mfano,  sisi  hapa

tunakunywa  pombe  Murija  au  inakamuliwa  tukunywa  kama  imekamuliwa.   Kwa  nini  tukatazwe  kunywa  pombe  hii,

tunalazimishwa kunywa beer.   Na  hii hatuna pesa,  na hii si beer  yetu/  (clapping).   Kwa sababu  hiyo  beer  hatuwezi  kununua

kwa sababu ya bei yake, tunaelekea upande wa changaa.   Kwa sababu tunaweza ku-afford bei ya changaa na ina-save.   Na

pombe ile ambayo tungekunywa hadharani inakatazwa.  Kama mtu anatengeneza pombe yake  ya  kienyeji,  watu  wakunywe,

anashikwa.  Kwa hivyo watu wote wameogopa na watu wanakaa bila pombe yao ya kienyeji,  na wanaenda kunywa pombe

mbaya, na bangi.  Kwa hivyo inaongozwa namna hiyo.  

Upande  wa  registration  mimi  naongeza  watu  wa  Provincial  Administration  watoke,  wafutwe.   County  Council  yenu  ipate

uwezo wa kuongoza sehemu yao.   Na  kama  kuna  msaada  wowote,  uwende  kwa  County  Council,  na  wao  waandike  watu

ambao  wako  capable  kuchunga  watu.   Watu  hao  wawe  kama  village  leaders  ambao  wamekua  educated   na  wapate

mishahara.

Com. Alice Yano:  Pastor John achia wenzako tafadhali.

John Muyodi.  Chief anafanya, D.O anafanya, P.C anafanya kazi moja hii, repitition of work.  Thank you.

Com. Alice Yano:  Asante sana.  Eliakim Odima.

Eliakim Odima:   Commissioner wa chama, Kwa majina naitwa Eliakim Odima Obiso.   Neno la kusema katika hii Division

yetu.Jambo kubwa kabisa, nitazungumza juu ya pombe, tulizaliwa tukiwa na pombe.  Pombe hii ilikua na heshima.  Mkwe akija

mpaka umtengezee pombe.  Na pombe hii ilikua na heshima kubwa.  Ilikua inafanya sisi watu kama ‘Marach’ ng’ombe upewe

kwa  wingi,  ukiwa  na  msichana   kwa  sababu  wewe  unajua  kutengeneza  pombe.   Siku  hizi  mtu  akipatikana  ametengeneza

pombe kwa boma yake, anakamatwa.  Na anakamatwa anaenda kupigwa fine.  Na  hatukuambia huku awali kwamba pombe

ni mbaya.   Na  sasa  wametuachia  nini?   Mambo  ya  pombe  ya  kienyeji  yetu,  tuachiwe,  ili  pia  tuburudike  kama  Wazungu,

wanapo  burudika  kwa  bia  na  whisky  zao.   Na  pombe  ingine  hii  ambayo  tunapata  kama  changaa,  pia  iruhusiwe  na  factor

ijengwe  halafu  pia  iwe  na  license  bila  kukamatwa  kamatwa  kila  siku,  watu  kuozea  kwa  jela  eti  amepatikana  na  pombe.

Amepatikana na pombe ambayo  haithuru  mtu  ambaye  amemshika,  lakini  wengine  wanafungwa  kwa  jela  kwa  sababu  ya  hii

pombe ya changaa.  Na  turuhusiwe pia itengenezwe kama Uganda wanapotengeza.   Huko sasa  hakuna makesi ya pombe ya

changaa.

Viwanda:   Sisi  katika  Busia  District  hapa  tumesahauliwa  sana.   Sisi  ndio  tuko  mwisho  wa  Kenya.   Na  hatuna  kiwanda

chochote  ambacho  tunaweza  kutegemea.   Kwa  sababu  tuliambiwa  tupande  miwa,   tumepanda  miwa  Busia  nzima,  lakini

60



viwanda sasa tutaomba nani?  Nyinyi Commissioners mtupeleleke maneno hayo,  pia tuonekane watu wa Kenya tuna viwanda

District zingine zimefaulu kupata viwanda.  Hasa kama hapa kwetu Bungoma, wana viwanda viwili.  Kimoja cha sukari,  kimoja

cha  makaratasi,  na  sisi  tunanyimwa  kwa  sababu  gani?   Tumeonewa  sisi  ni  watu  wa  Uganda?   Jambo  hilo  lifikiriwe,  tupate

viwanda hizo.

Misaada:  Misaada sisi tunasikia kwa magazeti Kenya imepata million kadhaa,  na zinaenda Ma-District  zingine,  na  sisi  Busia

District hii misaada ya million hizi haziji kutusaidia sisi.  Sasa  sisi ni watu wa nani?  Sisi ni watu wa Kenya.   Hiyo misaada pia

ikija, wafikirie watu wa mwisho kama sisi pia tufaidike.  Na  kesi  za mashamba zibakie kwa wananchi wenyewe. Kwa sababu

mtu ambaye ako na pesa,  akishtaki yule mtu ambaye hana pesa.   Halafu anachukua advocate,  anaenda kwa ma-judge.   Mtu

huyo  ananyanganywa  shamba  bila  hata  kufikiria  ni  mwenye  shamba.   Na  ingekua  imetengezwa  na  watu  wa  nyumbani,

wanaweza kumsaidia kujua ushahidi wa karibu,  lakini maskini ukienda kupambana na mtu ambaye ako  na  pesa,  wale  majaji

ama ma-advocate wamekula pesa, sasa wewe unarushwa tu na unafungwa.  Kwa hivyo mimi napendekeza mambo ya kesi  za

mashamba zibakie kwa watu wenyewe wa nyumbani.  Asante kwa kunisikiza.

Com. Okoth Ogendo:  Jackson Ongoma.  Followed by Charles Enani.  Jackson Ongoma kwanza na Charles Enani baadaye.

Jackson  Ongoma:  Asante sana Commissioners,  wa  khamati  ya  Kurekebisha  Katiba  ya  Kenya.   kwa  majina  mimi naitwa

Jackson Ongoma, mkaaji wa Butula Constituency.  Mapendekezo yangu kurekebisha Katiba  ya  Kenya,  ni  kama  yafuatayo.

Kamati ambayo imeteuliwa kuchunguza na kurekebisha Katiba ya Kenya, lazima iwe chombo cha kujitegemea.  Ni kisema hivi

namaanisha  ya  kwamba  isitegemee  mapendekezo  kutoka  kwa  vyombo  vingine  kama  vile  Bunge.   Tukiachia  Kamati  iingilie

kutoka nje, itamaanisha ya kwamba kutafikia wakati ambapo tutafanya uchaguzi kabla hawajamaliza kazi yao.

Ya pili, misaada ambayo inapitishwa Bungeni ni lazima itekelezwe.  Isiwe tu ya  kutolewa  na  kuwekwa  kwenye  vyombo  vya

habari, ile hali haiwekewi maanani ama haifanyiwi vile inavyo tekelezwa.

Ya tatu,  ni kuhusu ukosefu wa kazi.   Watu ambao wamefanya kazi na wamefikia wakati  wa  kustaafu,  ni  lazima  wastaafu  na

wakae  nyumbani  waachie  wengine  wafanye  kazi.   Sio  eti  mtu  amestaafu  na  tena  ateuliwe  kushikilia  nafasi  ingine,  mahali

pengine.   Hivyo  ni  kumaanisha  ya  kwamba   huyo  mtu  hajastaafu.   Kumalizia,  ningependa  Kamati  ambayo  imeteuliwa,

irekebishe iandike Katiba ambayo itafaa sisi wananchi wa Kenya .   Na  isiangalie ama kulinganisha Katiba ambayo itaandikwa

na nchi zingine.  Ilhali sisi wakenya  rasili mali ambazo tunazo haziwezi kulinganishwa na mataifa kama hayo.  Asanteni.

Com. Okotho Ogendo:  Asante sana Bwana Ongoma.  Charles Enani.   Ongoma, please write your name there.  Enani.

Charles Enani:  Wakuu wa Katiba na walio hudhuria.  Kwa majina ni Charles Enani.  Mimi nilikua tu na maoni yangu ya oral

kwa sababu sikiwa nimeandika memorandum.
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Maoni  yangu  ya  kwanza  inatoka  kwa  upande  wa  Urais.   Upande  wangu  ningependelea  katika  kamati  hi  ambayo  kweli

inategemea maoni kutoka kwa watu, Rais angelifaa kutembea na msafara wake vile hua tunaona akienda mahali, anatembea na

msafara ule ambao hata unafilisisha serikali yetu.  Awe na  namba ambayo inatakinana akienda mahali, iwe ni namba ile kweli

inaonekana  kama  ni  watu  sita  ama  kumi  hivi.  Presidential  escort  yake,  inafilisisha  serikali  tumeona.   Na  tena  upande  wa

matangazo haitakiwi akienda mahali popote,  kunatangazwa kama wimbo.  Kwa harusi,  kwa  kanisa,  ni  nini,  awe  na  chombo

ambacho  anaenda nacho kwa press  na aunde siku ambayo inapeleka matangazo yake.   Hiyo  ni  njia  moja  anapotumia  pesa

ambazo angetumia kwa wale watu ambao hawana uwezo na iendelee kwa njia zingine.  Na yeye huwa anachukua hizo pesa  na

kutumia kama yeye ndiye mwana Kenya peke yake.

Upande wa elimu:  Kweli kuna watoto  wengi ambao wamesoma na  kwa  hakika,  wakisha  maliza  masomo  yao  yaform  form

four, upande wa mtihani wana-register,  katika Kenya tunajua ni watoto  gani walifanya mtihani.  Lakini  nyumae  tena  wakisha

maliza mitihani, hata kama wamepita.  Hawafikiriwe kama watoto ambao walikua kwa shule yoyote.   Mimi ningependekeza hii

Kamati, langalie ndani ione ya kwamba zile shule zote ambazo ziko katika Kenya, watoto wakisha maliza form four, ni wangapi

ambao wamepita na wameshindwa namna ya kujiendelesha, ama ku-join ma-collages ama kufanya nini.  Wawe wakiandikiwa

report  kufuatana  na  wazazi  wao,  wasaidiwe  kwa  njia  ingine  ambayo  itawezekana.   Sio  anaachwa  tu  na  mzazi  alisumbuka

kutoka class one hadi form four,  na huyo mtoto labda alipata nafasi nzuri na anaachwa tu hivyo.  Hiyo  lazima  iangaliwe  kwa

ndani.

Com. Okoth Ogendo:  Asante sana Bwana Enani.  Ya mwisho?  

Charles Enani:  Mimi nafikiria ilikua yangu ya kichwa, sikua nimeandika mahali popote.

Com. Okoth Ogendo:  Asante sana, please put your name there.  Kamili Okello.

Kamili Okello:    Mimi ni Okello Kamili.  Mtu akiwa kamili anaweza kuendesha serikali.

Interjection -Com. Okoth Ogendo:  Sema Kamili basi.

Kamili  Okello:  Ndio  kamili.   Kile  ambacho  nimeona  katika  Kenya  hii  sasa  kama  msipokua  na  Katiba  ya  kutosha,  hiyo

Kenya ita  pitilia kupatana na Katiba ya  mwaka wa  1963  ambayo  iliunda  serikali.  Tulikua  na  groups  zile  zinaitwa  National

Assembly, tukikua na Upper House, na hao wote, maoni yalikuwa yanatoka hapa nyuma ndio yaende kwa lower house.   Siku

hizi mahali ambapo inatoka tu ni hapa kwa Members of Parliament, na unasikia imepitishwa.

Ya pili, hatujawai kujua mshahara wa President  ni pesa  ngapi,  raia anaambiwa tu, President  ana mshahara  wake.   Hawajui.
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Siku hizi members of Parliament,  wamejiamulia tu pesa  zile ambazo wanataka,  wanasema  “mshahara  wetu  ni  huyo”   Na  sisi

huku nyuma, raia wanafanya nini?  Wanaumia.

Ya tatu,  katika education tunaona watoto  wetu wanasoma kabisa.   Wengine wanamaliza class ya  nane,  wengine  wanamaliza

university.   Unapata  sasa  watoto  wanatafuta  njia  ambazo  wanaweza  kupata  pesa  na  wanashindwa.   Wanaingia  kwa  wizi,

mnasema watoto  wetu ni wabaya.   Hapa.   Serikali  ndiyo  mbaya.   Tuunde  Katiba  ya  kulinda  watoto  hawa,  watakapo  toka

katika shule wajue watapate njia ya kujisaidia namna gani.  Hiyo ni ya kwanza.

Mnaweza  pata  katika  station  hiyo,  hiyo  waalimu,  waalimu  wako  na  Union  yao  na  unapata  ya  kwamba  kuna  kitu  kinaitwa

Collective Agreement.  Na unapata serikali inaanza kutupa tu namna hii, inasema hiyo nyongeza ilikua ya haramu, ya haramu na

serikali imeshaa weka sahihi.  Na unapata tena imepiga na inaunda Tume ya kuchunguza mishahara ya waalimu.  Why?  Hiyo ni

lazima tuangalie kabisa.   Hatutaki mtu kama  anakua  President,  anajiamulia  pesa  ile  anataka.   Ni  lazima  awe  anaamuliwa  na

watu ambao ni majority, sio yeye binafsi kujiamulia.  

Com. Okoth Ogendo:   Ya mwisho?

Kamili Okello:   Ya mwisho  tunaomba  katika  Katiba  hii,  askari  wa  A.P  tupatiwe  sisi  raia.   A.P  akienda  kwa  nyumba  ya

Kamili, ni lazima apatie  Kamili search warrant,  asiwe anakuja  kwangu  na  kusema  “wewe  unatengeneza  pombe”.   Ni  lazima

tupewe search warrant kwa nyumba zetu.  Ndio askari aingie afanye search  kwa nyumba yangu, na apatiane sababu Fulani ya

kufanya hiyo search.

Com.  Okoth  Ogendo:  Asante  sana  Bwana  Okello.   Sign  the  book  Bwana  Okello.   Gabriel  Afuande.   Endelea  Bwana

Afuande.

Gabriel Afuande:  Asante sana Commissioner na wote.  Mimi, jina langu ni Gabriel Afuande.  Langu ni kuchangia kwa neno

moja tu.

Langu ni kusema kweli kitu kinachoitwa ufisadi kimezidi kutokana na court ya maneno ya mashamba.  Kwa maana hii shamba

naona  makesi  ya  mashamba  sana,  tafadhali  Katiba  yenye  tunashughulukia  iweke  hii  sheria  ikuwe  kama  inaweza  kutolewa

kortini na ikuje kwa wazee.   Kwa maana  wazee  ndiyo  wanajua  vile  watu   wanaishi,  na  inaweza  kuamua  namna  gani  kutoa

ufisadi.   Kwa  sababu  huko  mtu  ananyanyaswa  akifika  kortini  anaitishwa  pesa.   Jaji  haakilishi  yule  mtu  mdogo  kwa  maana

wanaenda wanachukua hard pockek, na yule anakukoroga kwa maneno.  Case  ikifikia, huwezi kuzungumza kitu.  Na  ile case

jaji anafanya bila kuona chochote. Kesi ya shamba ni kitu cha kufanywa kama unasikia ushahidi wa wazee.   Lakini inafanywa

na hakuna kitu unaona kama kitabu.  Kama ni mwizi, ako na kesi, si analetewa hapo shirt aliyoiba ama ng’ombe inaletwa ngozi,

ndiyo inaamua kesi na hii inamfanya jaji anaye fanya Nairobi ama Kisumu kuamua hiyo kesi.   Na  hajui anaamua kwa kitu gani.
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 Sasa hiyo inaumiza watu wengine sana.  Kwa hiyo tunaomba kwa hii Katiba itakayokua muitengeneze na kweli ikue ya kulinda

watu wote.  Kwa hivyo sisi wote tukiwa wakenya ni lazima tuwe tukijivunia Katiba.

Com. Okoth Ogendo:  Asante sana.  Asante Bwana Afuande enda ujiandikishe kule.  Noah Namukwano.  Okay Noah.

Noah  Namukwano:  Asante  sana  Commission  na  wananchi  wote  nawasalimu  nyote.   Neno  langu  ni  moja  tu  upande  wa

mashamba.  

Com. Okoth Ogendo:  Jina kwanza.

Noah Namukwano:    Noah Namukwano.   Mimi nitazungumzia tu upande wa mashamba na  Rasilimali yetu.  Kwa  sababu

nafikiri mashamba yetu na sisi wenyewe hatujaangaliwa vyema katika Kenya hii.  Rasilimali ni mtu, sio mali.  Hii ni kwa sababu

mahali kuna mtu ndiyo mahali kuna pesa.   Mahali hakuna pesa,  hakuna mtu, na serikali yetu  inachukua  pesa  kama  rasilimali.

Kwa mfano kiwanda kile cha Mumias kama wangaleta Mumias bila watu wa Western kuwako miwa haingekuwepo.  Ndiyo

maana watu ni rasimali.  Sisi hatujalindwa vyema kwa sababu mali yetu sisi tunalima.  Tukisha lima hatujui mahali inaenda.   Vitu

kama wimbi, vitu kama mtama, vitu kama simsim, hivyo vyote watu wa  zamani  walikua  wanalima  na  wanauza.   Wakati  huu

hakuna mahali ambapo tunauza.  

Mashamba  katika  Land  Registration,  kwa  lands,  sasa  mashamba  yamekua  kama  biashara.   Ukienda  kwa  lands  unapata

shamba moja liko na title deed sita au tatu.  Halafu unauliza na hii mashamba imetoka namna gani.  Hata ukienda Busia utapata

hivyo. Sisemi uongo.  Shamba moja inaweza kua na Title Deeds  tatu au mbili au nne.  Ukienda uko unaambiwa leta pesa  ya

kuchunguza.   Ukitoa  wanakuambia  mengine,   Mwingine  akienda  ni  mengine.   Sasa  huyu  Registra  anauza  shamba,  ama

Registrar wetu wameanza kufanya kazi kama biashara.  

Ya pili, serikali yetu kama imeshindwa na kuwa na surveys wale ambao ni wa serikali  basi  hiyo  Ministry  iishe,  waache  wale

local surveyors.  Kwa sababu tuna local surveyors wengi ambao ndiyo wanafanya watu wapigane.   Serikali ya Kenya iko na

land surveyor.  Halafu nyuma yake unakuja kupata kuna local surveyor, ukienda uko unapata local surveyor ametoa map yake,

na land surveyor ametoa map yake.  Sasa  je tuko na serikali ngapi katika Kenya?  Tunataka nyinyi watu wa katiba mtusaidie

muweke sheria ambayo inaweza kulinda mashamba yetu.

Com Okoth Ogendo:   Ya mwisho?

Noah Namukwano:    Ya mwisho ni ufisadi.  Ufisadi umekua mwingi kulingana na wale ambao ni wasimamizi wa watu.   Watu

kama Chief, Sub-Chief,  sasa  hata askari.   Sasa  mtu anaweza kukimbia tu kuenda  kwa  nyumba  ya  mtu  na  kuanza  kupekua.

Mtu amenunua radio,  amenunua television, askari  akienda huko  anaanza  kumuambia  “  Leta   hii,  leta  hii,  leta  hii,   badala  ya
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kuenda kuuliza kitu kimoja ambacho ametumwa.  Ni hayo tu ambayo ningesema.

Com. Okoth Ogendo:  Asante  sana Bwana Noah  jiandikishe kule.  Ernest Ooko.  

Ernest Ooko:  Mimi naitwa Ernest Ooko.  Maneno yangu ni haya.  Sisi wanakenya wengine tuna nyanyaswa.  Hakuna sheria

Kenya..  Sheria ya kenya iko na ubaguzi.  Ubagusi wake, ukiwa na shida, ukienda kumshtaki mtu wanaangalia mwenye ako na

tumbo,  ndiyo  wanamfanyia  kesi  vizuri.   Ukisikia  vibaya,  wanaweza  kukuita  hata  wazimu,  kama  huna  pesa  kwa  mfuko.

Mwenye ako na pesa  ndiye anajulikana kama mwenyeji.  Na  sisi wote ni wenyeji.   Sasa  sheria inatunzwa na watu  wangapi?

Tunataka  sheria  ikuwe  moja  na  ndio  kusikuwe  na  maneno  mengi  Kenya.   Maneno  ya  kuchanganya  changanya  kwa  sheria

ndiyo inaleta shida.  Unakuta mtu anakunyanganya kitu chako kimacho na anakuuliza “utanipeleka wapi?”  Kwa maana anajua

ako na pesa ya kuhonga.  Na wewe huna pesa ya kukimbia mahali popote.

Sasa sisi tunataka hii sheria vile wananchi wamefikiria neno kama hili, la wananchi kukaa pamoja,  kufanya mkutan wa Katiba

hii.  Wengine tumeona vizuri sana kwa maana tulikua tunafinywa, unaweza kusikia tu mtu fulani, mtu fulani na hujui sura yake.

Sasa kama tunaonana kwa sura namna hii, unaweza kumuambia mtu shida yenye inakufinya na akusikie.

Prof. Okoth Ogendo:  Asante sana.  Ya mwisho?

Ernest  Ooko:  La mwisho, sisi tunaomba tu muendelee na bidii ya kuweka mkutano kama huu, tukuwe na umoja Kenya  hii

bila wengine kufinya wenzao.

Prof.  Okoth  Ogendo:  Asante  sana  Bwana  Mr.  Ooko,  please  sign  the  book  there.   George  Oluoch.   Please  take  three

minutes Georg Oluoch.  Okay thank you.

George  Oluoch: Bwana Chairman.  Mimi mapendekezo yangu  yatakua  machache  tu.   Kwa  majina  naitwa  George  Oluoch

Nakhungu  Na kwa mapendekezo yangu yatakua machache tu.  

La kwanza litakua kwa upande wa umaskini.  Umaskini hautakwisha hapa Kenya mpaka Yesu Kristo atakapo rudi,ina sababu.

  Kwa mfano kuna  miwa  ambyo  imelimwa  hapa  Mumias,  kuna  machines  hapa.   Lakini  tukafikira  ya  kwamba  sisi  watu  wa

Western, tutakua tajiri kwa mambo ya kulima miwa.  Lakini mpaka waka koroga koroga tukawa na kitu kama MOB sijui nini,

sasa mkulima miwa yake inaenda huko, inapimwa huko kwa ghafla, pesa  zinaenda kwa MOB,  wanakata,  hizio pesa  umepata

shilingi elfu mia moja, unaenda unapatiwa shilingi elfu tano, ya kwamba hiyo ndiyo pesa  zako ambazo umepata.   Sasa  umaskini

bado utaendelea tu. 

Ijapokua ningependekeza ya kwamba Katiba kwa maana sheria zinafuata Katiba,  ndiyo inalinda watu katika Kenya  yetu  hii.
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Ningeomba Katiba iangalie.  Na ikiwa kuna mamilioni ya pesa ambayo inaingia hapa katika nchi yetu ya Kenya,  na mtu akisha

fikisha miaka arubaine na tano kuenda mbele na hana kazi yoyote,  si mwalimu hakuajiriwa pahali popote,   basi  pesa  zitengwe

mahali pengine.  Mtu akisha fikisha miaka 45 ataweza linda watoto wake na boma yake.  Kwa sababu hana kazi yoyote,  huyu

awe na kiasi kidogo ambacho anaweza tumia, apatiwe kutokata na serikali yetu ya Kenya.

Ya pili ni makanisa serikali yetu ya Kenya imetupatia  uhuru  wa  kuabudu.   Lakini  uhuru  wa  kuabudu  makanisa  yamesajiliwa

hapa Kenya.  Sijui sasa kuna mathehebu mia nne na themanini na ngapi.   Lakini mathehebu haya yana uabudu tofauti,  tofauti.

Ikiwa mathehebu haya yanaweza kufuta muenendo wa Reedeemed Gospel  Church,  Kenya Church of Christ,  Roman Catholic

Church inaeza kuwa vizuri.  Lakini ningeomba ya kwamba Katiba ionelee ya kwamba kuna methehebu ambayo yamesajiliwa

hapa  Kenya,  lakini  maombi  yao  ni  machafu.   Wanaomba  usiku,  tafadhali  ningeomba  ya  kwamba  Katiba  iangalie  hapo  ya

kwamba maombi ya usiku yafuatiliwe mbali.  Na  makani mengine ambayo yana mambo mengine kama ya uganga  Wanatelea

wananchi  mfurugano  zaidi  kwenye  vijiji,  wanaenda  kuomba  usiku,  pengine  wanasema  sijui  ndugu  yake  alifanya  hii,  Katiba

iangalie hiyo.  

Ya tatu na ya mwisho yangu ni kuhusu criminals:  umasikini umezidi hapa katika nchi yetu ya Kenya.   Lakini mimi mtu masikini,

common  man  like  myself.   Mtu  ananipiga  na  kunipasua  kichwa,  ninaanguka  chini.   Sasa  mtu  mwingine  Msamaria  mwema

anakimbia hapa kwa D.O.  anataka wakuje wanipatie usaidizi,

 ataambiwa kwamba huyu mtu ako na shilingi mia tano tutoe motor car  tuende tubebe yeye  ama tukamate yule?  Kwa hivyo

naomba ya kwamba.  Hawa watu wakija tu na useme ya kwamba changaa viko kwa Odero,  hiyo gari itaondoka mara moja.

Haya  wanaenda.   Lakini  ukisema  ya  kwamba  fulani  amepigwa  amepasuliwa  kichwa  pale.   Watataka  pesa  ya  mafuta  ndio

waondoke wafanye nini, waende wachukue huyo.

Prof. Okoth Ogendo:  Ya mwisho.  Asante sana.  

George Oluoch:  Ya mwisho yangu, ninasema ya kwamba haya mambo yangu ambayo nimependekeza yaangaliwe.  Katiba

iende iangalie ya kwamba maombi yawe maombi tu ya mchana  kila thehebu.  Kwa umaskini pesa  zitengwe ambazo zinakuja

na zingine zinaharibika  bila kufnya kazi hapa katika nchi yetu.

Com. Okoth Ogendo:  Asante sana Bwana Oluoch.  Jiandikishe pale.  Situma M.D?  Situma?  Wanga Dickson?

Wanga Dickson:  My names are  Dickson Wanga:  Commissioners,  Local leaders,  Ladies and Gentlemen, good  afternoon?

First and foremost I would like to propose  that,  the office of the President  the powers  that are  bestowed in it to be  reduced.

The first one should be that the President  should not be  above the law.  The President  also should have a running mate.   The

level of education of the President, should be a degree and above and also for the running mate.  The President should not be  a
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sitting  member  of  Parliament.   This  is  because  he  normally  under-  represents  the  constituency,  or  over  represents  his

constituency.  

One, when it comes to resources  he wields up so many resources  in his constituencys and when it comes to representation in

Parliament he normally misses sittings.  

Eeducation:  The old system should be reverted into, that is 7-4-2.  Also when it comes to education,  we should make it clear

that it should be free for all.  And coming to private schools, whereby we have private primary schools,  they should also make

sure  that  they  have  private  secondary  schools  or  if  not  that  only  25%  of  people  from  primary  private  schools,  should  be

enrolled in public institutions.  

On health.  When it comes to health, the government should come up with a skim of insurance,  where  everybody  should  be

treated freely.  This idea of the governement having National Insurance Fund does  not serve the purpose  because  it is serving

the few who are elite and who know what they are doing.  

Concerning land, I propose  that issuance of Title Deeds  should be given on Locational levels and not the ideal  of  somebody

going to District Headquarters.

Coming now  to the Police Force, their terms and services should be looked into.  We should not have a Police Force  where

their terms of services are very low.  These normally entails them now to involve into corruption.  

Coming now to party issues:  The sitting President  should also make a clear cut between the party issues and the state  issues.

They should not misuse state funds in pretex that he is attending political rallies.  

Coming to party issues,  the sitting President  should make it clear,  when he is attending a party rally and when he  attending a

state function.  He should not misuse state funds on the pretex that now he is tackling national issues and yet he is just dwelling

on party issues.  

On Judiciary:   Citizens should be provided with free legal services every where.

Com. Okoth ogendo:  Thank you very much Mr. Wanga.  Please register there. Robert Musili.  Please take three minutes.

Robert Musili:  Endelea.  Commissioner na wageni wote nawasalimu.  Hamjambo?  My names are Robert  Musii  I  represent

Kanjala Community and this is what we discussed.  
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Education:  They said there should be free education from class one to form four to enable the poor to educate their children.

Land:  At least everybody in Kenya to own at least 50 acres of land, land  dispute cases to be  solved by area  elders  and Asst.

Chiefs.  Court  succession methods to be  gotten rid  off  since  it  only  promotes  corruption  and  ensure  unnecessary  expenses.

Title Deeds should be free or  the Title Deed  fee to be  reduced to a poor  man’s level, to a local person who can only afford

ten  shillings.   Land  survey  fee  should  not  exist.   All  land  boundaries  to  be  stregnthened  like  the  settlement  areas.   Land

Registrars to be located in Divisions.  

Inheritance:  This should apply to both male and female.

Health:  Free treatment as before to be reformed.  

Police:  The Police should be transporting people  who die from accidents  to the mortuaries and ensure they are  identified  by

the owners.

Elections:   Provincial Administration to be elected by a voting system and not interview style.

Harambee:  The harambee money collection method from individuals through  administration  should  be  abolished  and  maybe

another better method to be devised by the government. 

Liguru elders to be paid salaries to ensure efficiency in their work.  Thank you.

Com. Okoth Ogendo:  Sign the register.   Thank you very much.   Violet  Mwesonga.   Violet?   Violet  is  not  there?   Okay.

Pamela Agola.  Yes Pamela.

Pamela Ogola:   Mimi mwenyewe naitwa Pamela Agola, natoka Butula.  Ningetaka kuongea juu ya haki na wajibu kwa watu

wenye virusi vya UKIMWI.  Mimi nikisimama mbele yenu hapa ningependa kuwaambia kwamba niko HIV positive,  na mtoto

wangu wa mwisho pia ana virusi na niko na watoto  wanne.  Nina mengi ya kusema kutokana na maisha ambayo nimeishi  na

shida ambazo nimepitia. 

Kwanza,  Mimi  kama  mtu  anaye  ishi  na  virusi  vya  ukimwi  ningependa  kusema  kwamba  pawe  na  sheria  ya  kuhukumu  wale

wanao eneza viruzi vya HIV kwa makusudi.  Imeona watu wengi ambao wamepimwa na wanajua hali yao wakieneza virusi na

hata kujigamba ya kwamba wataenda na wengi.

Pawe  na  sheria  kwamba  vyeti  vya  kifo,  viwe  na  sehemu  ya  kuonyesha  ikiwa  marehemu  alikua  positive  au  negative.   Hii
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itasaidia  kupunguza  UKIMWI  hasa  katika  makabila.   Yanayo  ridhi  mke  ama  mme  wa  marehemu.   Kwa  vile  wakitangaza

hadharani ya kwamba alikua positive huyo mke hataridhiwa kwa vile watajua mke pia amebaki positive.

Pili, wale watu wanaowashika watoto na kuwaambukiza maradhi ya zinaa, wahukumiwe kunyongwa.  Mtu yoyote anayeeneza

maradhi ya UKIMWI akijua, atangazwe hadharani, na kutolewa miongoni mwa watu.

Tatu. Kwa upande mwingine watu waliyo na virus wana haki kama watu wengine wowote.   Wale ambao wanadhulumu watu

wenye virusi kwa kuwatusi na kuwatenga,  pia wachukuliwe hatua.   Wale ambao wanawatusi watoto  wetu kua ni  watoto  wa

UKIMWI, pia washtakiwe na pawe na sheria ya kuwalinda watoto  ambao wazazi wao wana virusi ama wamekufa kutokana

na  UKIMWI.   Mtu  anapo  jitokeza  na  kusema  wazi  kwa  ana  virusi,  ni  vizuri  serikali  yetu  imsaidie  mtu  kama  yule  kupata

matibabu ya bure, kwa vile yeye ni mgonjwa hajiwezi. Na  watoto  wake pia wahakikishwe kupata  masomo ya bure hadi chuo

kikuu kwa vile sasa mwenye ako nao hawezi kufanya kazi ili atafute jinsi ya watoto wake kusoma.

Sisi tulio na virusi tuna wasiwasi mwingi sana kuhusu maisha ya watoto  wetu,  hasa kimasomo.   Kwa  vile  hatujiwezi,  na  vile

watoto wetu watasoma hatujui.  Mtoto  akibaki  peke  yake,  huwa  anateseka  sana  bila  masomo  akisoma  anaweza  kujitafutia

maisha yake bila wazazi wake.  Ni hayo tu.  Asanteni kwa kunisikiliza.

Com.  Okotho Ogendo:  Asante sana Pamela, please sign our book there.  Jennifer Iviolata, Atieno.  Are you Iviolata?  Okay

I want to see her there.  Okay sawa.

Joseph Baraza:  Mimi kwa majina ninaitwa Joseph Baraza  kutoka  (inaudible).  Niko  hapa  nitaongea  kwa  niaba  ya  Iviolata

Atieno.

Katika  memorandum  yake  ameongea  tu  kuhusu  kitu  kimoja.   Ambacho  ni  haki  kwa  akina  mama.   Yeye  ameandika  hii

memorandum kwa niaba ya akina mama ambao wameteseka sana katika ndoa.   Kwa hivyo anapendekeza ya kwamba pawe

na sheria ya kuwakubalia akina mama wasishiriki kwa mapenzi ya kimwili na mme anayehatarisha maisha yao.   Akina  mama

wengi wamepoteza maisha yao kutokana na maradhi ya zinaa kwa sababu hawana sheria inayo walinda.  

Pili, anasema ya kwamba mme na mke wanapotengana na watoto  wabaki  na baba  yao,  ni lazima yule mama awe na haki ya

kuwaona  watoto  wake  bila  masharti  yoyote.   Ikiwa  watoto  wataenda  na  mama  ni  lazima  baba  yao  azidi  kuwatunza  na

kuwasomesha hasa mama hana mapato.

Tatu,  wanaume ambao wanadhulumu wake wao hasa kwa kuwapiga waadhibiwe vikali na ikiwa ndoa ile itavunjika basi  mali

yote igawanywe sawa kati ya mme na mke.
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Mwisho anapendekeza ya kwamba, mila ambazo zinawadhulumu wanawake katika kila jamii zitupiliwe mbali na badala  yake,

pawe  na  sheria  itakayo  sistiza  usawa  kati  ya  wanawake  na  wanaume.   Mjane  awe  na  haki  ya  kuishi  anavyopenda  bila

kulazimishwa, kujifunga na mila zinazo mudhulumu.  Asanteni.

Com. Okoth Ogendo:  Asante sana. Odhiambo?  Peter Lunani.  Frank Omwalu. Costance Ouma?  Okay.

Constance Ouma:  Kwa majina naitwa Constance Ouma.  Nitaongea maneno machache.

Kitu  cha  kwanza  ni  the  type  of  government  or  form  of  government.   Ningependekeza  tuwe  na  de-centralization  of  power,

under  that  I  propose  that  we  better  have  Federal  type  of  government.   Kitu  cha  pili,  ni  Provincial  Adminstration.

Ningependelea Provincial Administration itupiliwe mbali kwa sababu we have got experts in each and every stage.  Let’s say at

the Divisional level, District level, up to the Provincial level.  Na kama itaruhusiwa let it under go voting.  Tuwapigie kura hawa

viongozi wetu kwa muda wa miaka mitano.  Kwa sababu at times tunawachukua wale viongozi ambao hawafai ama they don’t

qualify.  

Neno lingine ni kuhusu Military.  Hawa Majeshi wetu,  wawe na kazi tofauti pia ya kufanya na kuingiza hali ya uchumi.   Kwa

sababu tunapata ya kwamba Majeshi wetu wamekaa, na ilehali wanapata mishahara. 

Halafu kitu cha pili, kuna hii idea of job.  Mtu akisha retire asiruhusiwe kupata  kazi tena.   Kwa sababu unapata retired officers

ndio wanapata  hizi kazi za contract.   Tuwe na maximum wealth ama pesa.   Unapata  kuna watu ambao wako  na  pesa  nyingi

sana  ilehali  kuna  watu  wengine  ambao  hawana  pesa.   Ama  hawapati  hata  kitu  kidogo  maishani  mwao.   Kwa  hivyo  haya

mambo ya mtu kuwa na pesa  nyingi pia,  tuwe na maximum number ambayo serikali ikipata mtu ako na pesa  kiwango  fulani,

ichuje hizo pesa isaidie masikini.

Ya  mwisho  ni  over  loading  salaries:   Kuna  watu  ambao  wanapata  mshahara  mkubwa  sana  ilehali  wengine  hawapati  hata

kidogo.  

La mwisho ni kuhusu Prisoners.  Wafungwa pia wapate leave.  At least wapate leave ndiyo tuwe na ile hali ya kuangamiza haya

magonjwa ya UKIMWI kidogo.  Asante.

Com. Okoth Ogendo:  Asante sana Constance.   Please sign  our  book.   Nicodemus  Ndege?   Ndege  is  not  there.   Alfred

Oganga.  Alfred Oganga is not there.  Patrick Mwanga?  Rael Wanga? Mbanda Daniel?  Okay Daniel.

Daniel  Mbanda:  Kwa majina naitwa Daniel Banda.   Ningependa  kutoa  maoni  yangu  kulinga  na  Katiba  hii  mpya  ambayo
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tunataka iwe.

Jambo la kwanza ni umaskini:  Kulingana na umoja wa mataifa tunaambiwa kwamba mtu masikini ni yule mtu ambaye hawezi

kupata dollar moja kwa siku,  yaani tusema kama  shilingi  sabini  na  tano.    Na  utapata  hapa  Kenya  kuna  watu  ambao  hata

sumni hawezi kupata kwa siku.  Kwa hivyo huyo ni maskini wa maskini kabisa. 

Tungependa viwanda viweze kuletwa kwa mfano hapa Busia hakuna kiwanda chochote.   Kwa mfano kulikua na kiwanda cha

pamba.   Hicho  kilifilisika.   Hiyo  inamaanisha  kulingana  na  isabati  ile  niliyo  fanya  kihesabu  ina  maanisha  sisi  wakenya  tuko

nyuma miaka sabini na tano na itabidi tufanye kazi kwa masaa kumi na nane bila --------  end of tape.

Boundaries and Formation of new area  of Administration:  Utapata  ya kwamba Kenya kuna wilaya nyingi ambazo zimeletwa

na  zimeletwa  na  mtu  mmoja  tu,  ili  kupata  kura.   Kwa  mfano  utapata  kuna  wilaya  mpya  ambayo  inaitwa  Teso.   Hiyo

imetunyanganya sehemu nyingi sana.   Na  ningependa  hilo  jina  Teso,  litolewe  kabisa,  district  ya  Kisii  itolewe,  iitwe  Magoro,

lakini  isiitwe  kikabila.   Kama  ni  hivyo,  sisi  kama  wabaluhyia,  ingelikua  vizuri  maybe  tuwe  na  Luhyia  District.   Na  unaona

Wabaluhyia sisi hatuna witu kama hizo.  Kwa hivyo utapata wilaya kama hizo zinaleta vita.  Kwa hivyo yatolewe majina hayo.

Upande wa kupiga kura sasa, utapata kuna watu wengine ambao wanatumiwa sana na serikali hii ambayo sasa  inatutawala na

inatufinya sana na tunaumia.  Kwa mfano polisi huwa hawapigi kura.  Na hawa watu ndio wanatumiwa kutuumiza kabisa.  Kwa

mfano hapa sisi tuna Police Administation,  hii  police  Administration  ni  poor  sana.   Na  kuna  watu  ambao  wanaitwa  ‘watiti’.

Wamarachi wanaitwa ‘watiti’  hiyo ni lugha ya ignorance yaani ya kutojua.   Hawa watu utapata  town  kule  hata  hatujui  kuna

watu ambao ni Administration police, tunajua regular police.  

Utapata watu wanatembea tu kwa streets wanawapiga watu ovyo ovyo. 

Upande mwingine ni implementation of Commission. Yaani majopo yaweze kuitimizwa.  Kwa mfano hakuna nchi ambayo iko

na majopo mengi kama Kenya.   Kwa mfano mwaka wa tisaini kulikua na ‘Ouko Commission’  kugundua ni nani aliye  muua

Ouko, hiyo haikupitishwa.  Tumekua na Ma-Commission mengi na hatujui kama hii ya Ghai itaweza kutimishwa au ni siasa tu.

Com. Okotho Ogendo:  La mwisho?

Daniel Mbwanda:  La mwisho mimi kitu ningalipenda kueleza haswa wazee wa hapa mitaani.  Hawa Liguru hawa,  sisi  vijana

ambao tunaitwa born town kama sisi, tukisimama mahali utasikia wakisema eti hawa watu ni wakora.   Hawa watoto  wa fulani

wanavuta bangi, wa Mombasa wa Nairobi  hawa watoto  wanavuta bangi.  Unakuta tunaitwa kwa baraza,  tukikaa  mahali,  na

utakuta wazee wanapumzika mahali wanakunywa tembo yao.   Vijana tukisimama mahali, “mtoto  wa  fulani  ni  mbaya”   hicho

kitu mimi sitaki kuanzia leo.  
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Com. Okoth Ogendo:  Asante sana.  Atanas Makanda.

Atanas Makanda:  Kwa  majina  naitwa  Atanas  Makanda  kutoka  Mug’aro  village.   Asanteni,  the  Commissioners  na  wale

walio kuja hapa.   Kwanza ningependa kutoa mapendekezo yangu ya kusema serikali ikubali  umaskini  kwanza  ili  watu  wake

wawe tajiri, isikatalie kuwa tajiri na watu ni maskini.  

Ya pili, Katiba iwe tayari kubadilishwa baada  ya miaka arobaini.   Tusiwe tu tunafanya alafu tunakuta shida kama hii tumepata

wakati huu, eti tuna-force serikali ibadilishe Katiba bila msimamo wowote.  

Tafadhali sijaandika na sina memorandum yoyote na ninaenda haraka, haraka,

 

Basic and financial rights: Hapa ikifika upande wa fedha inakuja, nyinyi haswa wale ambao wako kwa position ya kupata  fedha

haswa kwa Bunge.  Manasema inafikia wananchi.   Lakini ikifika, inaenda kwa Parliament,   Parliament iki-pass  inaenda labda

kwa Province, District na mwisho inaishia kwa Division.  Ningependelea hiyo pesa  ifikie wananchi wa chini kabisa  huko kwa

kijiji kwa sababu wana kijiji hawana chochote,  kama hela ama centi.   Nikumaanisha kwamba kijiji kiwe na account  number.

Kila  kijiji  katika  Kenya  kiwe  na  account  number,  ili  pesa  ikitoka  kwa  government,  government  physical  allocation  iwe

inawekwa kwa hii account, na wana kijiji wenyewe wajue ni namna gani watatumia hizo pesa zao hata zikiwa za kukopeshana.

Security Armed Forces:   Jeshi letu liwe  Army, Navy  and  Airforce.   Ningesema  hata  wamama  wao  wale  wakubwa  ambao

wako huko, wanapendekezwa na kupewa magari mengi.  Hayo magari yangepunguzwa na inunue vitu vingine vya za kusaidia

mwananchi.   Na  baada  ya  kusaidia  mwananchi  nayo  serikali  itaweza  kupata  pesa  baada  ya  hiyo  kutumika  na  isaidie  watu

wengine.  

Corruption:  Mnaita ufisadi.  Hapa Kenya kuna watu wanaitwa ordinary citizens,  mwananchi wa kawaida.  Na wengine nafikiri

wanaitwa special citizens.  Sasa  ningependa kusema kwamba corruption hata ikiwa bado  iko hapa,  na tunajua iko,  hata IMF

na  Bunge  inajua  kwamba  kuna  corruption.   Hata  wale  watoto  wetu  sisi,  wale  hatujazaa  wako  corrupt.   Kwa  hivyo

anti-corruption board ipewe pesa na serikali na I-form Ministry.  Provincial administration wapigiwe kura na wananchi.   Sugar

Act iendelee vile ilikua.  

Village Councils should serve for two years.

Com. Okoth Ogendo:  Ya mwisho?

Atanas Makanda:  Administration, kuanzia PC na Luguru wapigiwe kura na wananchi na wa-serve  kwa miaka mitano, mara

72



mbili.   La  mwisho  ni  kusema  kwamba  Rais  wetu  ako  na  vitu  vingi  ambavyo  vinamfinya  ama  vinamfanya  asijui  mwananchi

anaumia.  Mimi mahali natoka nimekosa hata shilingi kumi ya kununua mkebe wa chakula na huko  kwa mfano nyinyi ambao

mmekuja  hapa  sasa,  mtatoka  hapa  na  kusema  mumetumia  ten  billion  shillings  while  you  have  only  used  twenty  thousand

shillings.  Thank you for listening to me.

Com.  Okoth Ogendo:  Thank you very much.  Please sign the register.   Protas  Ogoti?  Protas  Ogoti  is not there.   Patrick

Musundi?  Martin Baraza.  Okay.

Martin Baraza:  Commissioner wetu, wageni wetu waheshimiwa, mbele yenu ni Martin Baraza.  Nawasalimu hamjambo?

Audience:  Hatujambo.

Martin Baraza:  Mimi nina machache tu ya kuongezea kwa wale wenye wamesema.  Kwanza nitaongea kuhusu Katiba yetu.

 Nikianzia upande wa utangulizi ama Preamble,  katika Katiba yetu, Katiba yetu haielezi utangulizi wowote.   Tukiangalia kama

Katiba  za  nchi  zingine,  tunataka  Katiba  yetu  ianze  na  jina.  “Sisi  watu  wa  Kenya,  tunasema  hii  na  hii”   Isiseme  kuwa  “The

republic of Kenya”  Hiyo inamaanisha kuwa sisi  watu  wa  Kenya  hata  vile  hii  Katiba  ilitengenezwa,  hakuna  Mkenya  yoyote

alichangia, isipokua ilitengenezwa na watu wa nje ambao ni hao tu walisaidika.

La  pili,  tukienda  upande  wa  Defense  and  National  Security:   Bwana  Commissioner,  mimi  naonelea  kua  maaskari  wa

Administration  police,  warudishwe  kwa  kambi  ya  wanajeshi,  wafanye  kazi  sawa  na  General  Service  Union.   Kwa  sababu

training yao yenye wameenda, haiambatani na wananchi wa kawaida.    Tunataka Kenya Police wawe waki-deal  na wananchi

wa kawaida.  Kwa sababu wanaelewa sheria kidogo kuliko Administration Police.  

Tukienda upande wa Executive, tunaona kwua hilo tawi la Executive liko na power  nyinge sana.   Ukiangalia hii  doc  inasema

Checks  and balances.   Ukiangalia Parliament,  Executive and Legislature, unaona kuwa power  nyingi zimekua  kwa  Executive

kuliko haya  matawi  mengine  mawili.   Kwa  hivyo  Bwana  Commissioner  tunaonelea  kuwa,  ile  power  ya  Executive  kuwa  na

power nyingi sana.  Hiwe irudishwe nyuma na hiyo power wagawane katikati.  Isiwe tu eti tawi moja ndilo linafanya kazi nyingi

kulishinda haya matawi mengine.

Tukienda kwa  upande  wa  political  parties:   Bwana  Commissioner  ningependa,  vyama  vya  upinzani  visiruhusiwe  kuwa  vingi

zaidi.  Unaweza pata  hapa Kenya,  kila mtu yoyote anajitokeza tu eti “mimi nataka  kusimama”   sijui  nini.   Tunataka  tuwe  na

mpangilio  ambao  mtu  awe  na  haki,  kua  akijitokeza  kwua  anataka  kusimama  na  waungane  mikono  kama  wanataka  kutoa

chama ambacho kiko ama wanataka chama fulani kipitishwe, ni vizuri kama wangeungana halafu wawe kitu kimoja na vyama

viruhiwe viwe vitano peke yake vya upinzani.  Visiwe vyama ishirini, hamsini, vile ambazo hazina kazi yoyote.
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Tukiingia upande wa siasa pia.   Kama mtu  anataka  kusimama  Ubunge,  Urais  ama  U-Councillor,  na  alikua  kwa  kazi  ingine,

aki-resign,  ningetaka sheria itungwe kuwa  huyo  mtu  aki-resign  kusimama  Ubunge  ama  Urais  na  bahati  mbaya  itokee  halafu

aanguke, ni vizuri kama angeruhusiwa tena kurudi kwa ile kazi yake yenye alikua aendelee kufanya.

Tukienda  kwa  upande  wa  Bunge,  ama  nikienda  kwa  upande  wa  Local  government.   Naonelea  niseme  kuwa,  Mayors  ,

Councillors na MPs hao wawe elected na wananchi  wa  kawaida.   Na  Mayor  awe  kwa  ofisi  kwa  miaka  mitano,  sio  miaka

miwili, na huyo Mayor achaguliwe na mwananchi wa kawaida mwenye alichagua Councillor na Mwenye alichagua Mbunge.  Si

eti sio sisi tunawachagua Ma-Councillor  na Wabunge,  halafu Councillor wanaenda kumchagua Mayor,  halfu Mayor anatunga

sheria zingine ambazo mwananchi wa kawaidi, hazielewi ama ananyanyaswa zaidi kuliko wale wenye wamemchagua.

Na la mwisho nitaongea juu ya mazingira.  Bwana Commissioner,  sisi upande wetu huu wa Butula ama Busia kwa jumla, tuna

wanyama wengi sana ambao hua wanaharibu mimea yetu.  Wanyama kama Monkeys.  Kwa hivyo nimeonelea watu wa Game

Wardens,  ama National Parks  zijengwe  huku  Busia  ambapo  hawa  wanyama  wenye  wanaharibu  mimea  yetu,  ama  kuharibu

wanyama wetu wenye tumefuga, wawe wakishikwa na kuwekwa hapo ndani ili wafugwe kama wanyama wengine wa kawaida

ni hayo tu peke yake.

Com. Okoth Ogenda:  Asante sana.  Okay sign our book there.  S. Onyango?  Pius Okumu?  Pius?  Okay.

Pius Okumu Ochieng’:  Kwa majina naitwa Pius Okumu Ochieng’  Nawasalimu wote hamjamboni?

Audience:  Hatujambo.

Pius Okumu Ohieng’:  Langu nilikua naonelea ya kwamba nita zungumza yangu huko Buhui mkifika huko.   Kwa sababu leo,

nilikuja tu kuhudhuria mkutano.  Aanteni.

Com. Okoth Ogendo:  Asante sana.   Please sign the book  there.   Batholomeo Mwaro,  he  is  not  here.   Vincent  Ochanda.

Batholomew is there.  Okay endelea Batholomeo.  Who is going to translate?

Batholomeo Mwaro: Esie ndalusinga  mulimariki  lwefwe  betsa  khungalukhaniria  mulwaswayiri  khuba  ndakorwa  lwaswaiyiri

ndakorwa lusungu.  

Translator:  I will speak in my vernacular, because I don’t know English nor Kiswahili.

Batholomeo  Mwaro:  Eliria lianga lilangwa Batheolomeo Buyundi Mwaro

Translator:  My names are Batholomeo Oyunde Mwaro.
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Batholomeo Mwaro:  Esie kirikhwa kebusia amukhululocho  group.

Translator:  I have come here to represent Maundu  Herbs group.

Batholomeo Mwaro:  Amakhululocho nimesali kia simali 

Translator:  These are traditional herbs.

Batholomeo Mwaro:   Okhwenye mbwe makhulocho kalolokhane khuba abandu abamali bamenya misala zaidi 

Translator:  We want to high-light these herbs because people know quite alot of them.

Batholomeo  Mwaro:  Eliakhaba  mbuchare  linyala  khubisibwa  mu Katiba  biakhaba  bilayi  abundu  balolosie  mishara  kiabu

kiakhonya abundi

Translator:  it would be good if it would be reflected in the Constitution because they will go along way in helping people

Batholomeo Mwaro:  Ndalomaloma khumakhuwa kadaru khulondakhane nende sirikali yefwe ngeinyala khutiririra

Translator:  I will speak three words about our government, how it should work.

Batholomeo Mwaro:  Ndalalomaloma khumikunda  esie nomanoma mbu serikali sitiririranga ebilayi da khubera khubera sino

Translator:  Concerning land, the government does’nt operate well because of the following reasons. 

Batholomeo Mwaro:  Omundu sanyala khufwa nowenya khubukula title deeds ya soo

Translator:  A person’s father may pass away but you want to inherit the land by taking the Title Deed.

Batholomeo Mwaro:  Niwenya khubukula khula mbu ositake so mbu okhwonyele title deed. 

Translator:  The thing is you succeed your father by way of going to Court.  

Batholomeo Mwaro: Maana orusie amepesa amangi nefwe khuli abamanini 

Translator:  And you pay alot of money and yet we are so poor.

Batholomeo Mwaro:  Mana abandi bandi bakhaywa khunyola title deed khulondana nende ebindu shinga ebio

Translator:  So other people are unable to get title deeds because of that reason.

Batholomeo Mwaro:  Biakhabere bilayi khwanyola title deeds sikhaya ngakhunyolanga ID cards

Translator:  It could have been better if we got the title deed free of charge like we get the I.D cards.
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Batholomeo Mwaro:   Ebienobio khwakhabere bilayi

Translator: That would have been very good. 

Batholomeo Mwaro:  Elia khubiri ni khulondakhana nende abakhasi  nekhu abaana bebulwe bakhana

Translator:  Secondly it is in connection with women or the daughtrs who were born in the homes.

Batholomeo Mwaro:  Abakhasi badekha sibenya babe saa nende ipawa nga sikari ibola mbu babe nende ipawa dawe

Translator:  Married women should not have all those powers, as the govenment says they should have.  

Batholomeo Mwaro:  Okhula khulonde ebima biasafwe bikhale biabira ngalwabakholanga bakhasi babwe. 

Translator:   We have to follow the traditions and cultures of our elder sisters, and like the fathers did on their wifes. 

Batholomeo Mwaro:  Maana bali bamenya bilaya

Translator:  And they were staying quite peacefully.

Batholomeo Mwaro:  Isayino bulano mbu kholonda Katiba ya isayino khasi khumenyere bilayi dawe nende bakhasi. 

Translator:  Now that we are following the present Constitution, we are not staying well with the wives.

  

Batholomeo Mwaro:  Abakhasi bulano sibalondanga khuria omusatsa  ngababu mama bali barichanga basefwe dawe.  

Translator:  Women today don’t respect their husbands, like our mothers used to do to our fathers.  

Batholomeo Mwaro:  Okhubere alola mbu basoma bakana maana samweresia siribwa khaba.  

Translator:  This is because they all went to school and they are equal, so they cannot give them food.

Batholomeo Mwaro: Kho lienerio liakhabere lilayi liarebwa mu Katiba  mbu  omukhasi   khula   abachi  lwa  musacha  shinga

yafunaka  khulubafu lwa musacha. 

Translator:  That would have been better if it could be captured in the Constitution, that the wife should respect  the husband

as she came from the rib of the husband.

Batholomeo Mwaro:   Kho njicha khulwalubeka lwa bakhana niwibule bakhane bong’eni  siwibulekho omusiani dawe

Translator:  I come to the side of daughters only if you have no son. 

Batholomeo  Mwaro:   Basefwe  nende  bakuka  befwe  ngabali  niubule  abakhana  bonyene  biarichingi  mbu  nolekha  imali

silamiranga omukhana imali eyo dawe  
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Translator:  That our late fathers and our great  grand fathers were,  that  when  they  gave  birth  to  daughters  only,  they  never

gave a will for their daughters to inherit property.

Batholomeo Mwaro:  Yalamiranga omusiani wabwe khulinda lidala liaye

Translator:  He gave the will to the brother or step brother or cousin, to take care of the home.

Batholomeo Mwaro: Hata nikali mbu bukimwi buliwo khwakhalondere  shimara si khale siara siakhabere bilayi.   

Translator:  If there is no HIV Aids, we should have followed that old tradition.

Batholomeo  Mwaro:   Khwesie  nomanoma  mbu  efwe  abaluwo  ngesie   ouma  mwana  khulondenga  esima  siakhale

khukhulamenya mubumenyo obulayi okhulondana nende abakofu ngali bamenya. 

Translator:  So I would say, as for we who are there, like me the child of those people, I would have liked that we follow that

old tradition, so that we stay well.

Batholomeo Mwaro:  Khusaba  Commission  mbu elikhuwa erio balebirira khulaini eyo dawa. 

Translator:  I am therefore praying the Commission not to forget to capture that word on the Constitution.

Batholomeo Mwaro:  Liamalirisia 

Translator:      Finally, 

Batholomeo Mwaro:  Makuru niye auli nende ikasi inyingi okhukhirakho kata DO 

Translator:  ‘Liguru’ are village elders.

Batholomeo Mwaro:  Niye omanyira ingira yosi yosi ya bandu barukanga

Translator:  The ‘Lukurus’ or village elders have alot of work even more than the District Officers.

Batholomeo Mwaro: Emirimo nimingi saidi 

Translator:  Here is a man who knows how well Administration, certain issues and how people are governed.  

Batholomeo Mwaro:  Emirimo nimingi saidi

Translator:  He does alot of work.

Batholomeo Mwaro:  Akhoyere arungwe mushahara

Translator:  He should be paid a salary.
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Batholomeo Mwaro:  Asante

Translator:  Thank you very much.

Com. Wanjiku Kabira:  Asante sana   Bwana Batholomeo kwa hayo maoni, lakini ningetaka kukuuliza swali moja.   Hiyo ya

wanawake pengine nitasema tunauliza pia wanawake wanapenda hiyo tradition.  Kwa  hivyo  huu  ni  wakati  wa  kuuliza  kama

hizo  tradition  zinafurahisha  wanawake  na  wanaume.   Kwa  hivyo  wanawake  wakisema  haiwafurahishi,  hata  hizo  tutasikiliza,

lakini si maswali.  Swali langu ni kuhusu ile ulitaja mwanzo.  How do you want to protect the Traditional Herbs, knowledge and

so on.  What you said at the beginning?

Batholomeo Mwaro:  Amululutso kefwe Kenya kalindwa kari    khwakhebere  khwaba  nende  abundu  khwaba  nikhwakara

mana kosi kamenya khulinda abandu. 

Translator:  We should protect  them this way. That we should get a place where we keep  them,  so  that  they  can  continue

taking care of citizens.

Batholomeo Mwaro:   Mani kafibwengwe

Translator:    These should be tested in laboratories,--- 

Batholomeo Mwaro:  Khukamanyekhane kandi kachanga kabiyanga lwangulwangu

Translator:  -- so that  it may be known by quality, because others get spoilt very quickly.  

Batholomeo Mwaro:  Kho bamarachi bamanya emisale sa nikinyala okhukhonya obulwale. 

Translator:   Marach people know alot of herbs that can help in healing diseases.

Batholomeo Mwaro: Ako kang’ane 

Translator:    That is all.

Com. Wanjiku Kabira:  (Inaudible) question.

Translator:   Mwesi mukholanga nende abadakitari mwosipitali enywe abundu  ba miti mukholanga nende abadakitari khalala

Batholomeo Mwaro:   Khukholanga nende abandi ba RIB

Translator:   We work with this NGO known as RIB.

78



Batholomeo Mwaro:  Khutemanga mbu khwakhanyala khufumbuwa musala khulwa bulwale bwakhaye abandu buno

Translator:    We are  trying if we can invent or  discover a herb,  that can treat  the HIV Aids,  this desease  that has defeated

people.

Batholomeo Mwaro:  Murio muno 

Translator:    Thank you very much.

Com. Okoth Ogendo:  Asante sana.  Vincent Ochanda?

Vincent Ochanda:  Commissioners, Ladies and Gentlemen my name is Vincent Martin Ochanda.  I don’t a memorandum, but

I am having an oral proposal.  Much has been said on land ----------  

(Interjection) Com. Okotho Ogendo:  Please speak (inaudible)

Vincent  Ochanda:  Much  has  been  said  on  land   succession.   I  would  have  suggested  that  there  should  be  no  strings  or

hazards when trying to inherit land from the diseased father.   And land should  be  totally  owned  by  the  inheritor  and  not  the

government.

The second.  The devolution of power with the Armed Forces:  Presently there are  more of other  tribes within the system, but

not others.  Especially like luhyas, these should be equalized.  Senior posts  should be the same.  For  example Ambassadors.

There should be no corruption during recruitment of Armed Forces.  Presently, we have alot of corruption.   All districts should

have equal number of recruitees.

Three,  Security:  There is no good security in our country but you get police officers in (inaudible)  uniforms raiding homes at

night or day, trying to look for beer but when there is a criminal offence somewhere, you go to report, they will always ask you

for petrol.   This should be abolished.   Also there should be no kangaroo courts  within the Courts  where exorbitant  money is

paid to the individuals. 

Prohibited tresspassing in Whites owned land or other prominent people should be abolished.

Five,  Presidential retirement benefits and allowances should be reduced since there is alot of poverty within the country.

Ordinary persons:  All Presidential  properties  out vested abroad,  should be brought back  to elevate social economic status in

our country.  The same should be applied to other tycoons in this country.  There should be one man, one job.   This will create

vacancies to school leavers.  
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No. seven, there should be equal infrastructure in the  locational regions and districts but not as discriminative as it is today.

No.  eight each person who is not working in this state  should be given allowances  for  their  daily  life  maintenance.   This  will

enable  each  person  to  enjoy  the  national  cake  and  hence  reduce  this  alarming  poverty  within  our  community  and  reduce

thuggery.

No. nine and the last,  Issue of health:  Doctors and nurses sometimes perform their duties contrary to their ethics.   I  therefore

propose that any medical officer mishandling patients should be prosecuted  by their relatives  because  they contribute to death

due to the exorbitant charges.  That is all.  Thank you very much.

Com. Okoth Ogendo:   Thank you very much.  Please sign our book.  Regina Were.  Endelea.

Regina Were:  Commissioners mulira nangwa Regina Were.  

Translator: Commissioners my names are Regina Were.

Regina Were:  Ndalomaloma khubakhasi bakhulundu 

Translator: I will talk about elderly women.

Regina Were:   Abakhasi bakhulundu khu basatsa khunyola tsishida

Translator: We elderly women get alot of problems from our husbands.

Regina Were:  Walwana naye wanyola imali niyakhadekhia abandi nakhusikune 

Translator:   You worked very hard with this man and the moment he acquires wealth, he turns against you.

Regina Were:  Muliparekho abwanawo 

Translator:  Try to help us in that area. 

Regina Were:   Abundu wa malwa

Translator: The place of beer.

Regina Were:  Chang’a ni malwa malayi sana 

Translator: Changaa is a very good drink.

Regina Were:  Mbolendio okhubere mbu ndasomeriamo omwana 
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Translator:   I say this because I educated my child from that brew.

Regina Were:  Ndasomia muchanga khula mu form four khuchaka eight mpaka form four.  

Translator:   I educated my child up to the level of form four.

Regina Were:  Maana amalwa abunywi niye babii 

Translator:   So beer is not bad, it is the drinkers who are bad.

Regina Were:  Okhulondana nende Parliament  

Translator:   According to Parliament,--

Regina Were:   Jamee abandu bamere sita

Translator: --as said, if there are six candidates,--

Regina Were:    Abo boberwe chikura 

Translator: -- those should be voted for.

Regina Were:   Maana barulemo abandu babiri nomba mulala abemo aruruke  

Translator: Then they should come out two or one person, to lead us.

Regina Were:  Khumubira tsikura che imbire. 

Translator: So that we vote him to go ahead.

Regina Were:   Khukhaye khunyola eliye da

Translator:   We should not have war.

Regina Were:   Maana khukhire tsikura nga khwatsaka Kanu nende Kadu.

Translator:  We should conduct elections as we used to do when we had Kanu and Kadu.

Regina Were:  Biatsichanga sa ebilayi  

Translator: It was going on well

Regina Were:   Ebiama bingi bino binyasia sialo 

Translator:   Other political parties here are spoiling the country.
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Regina Were:  Ni  bahati mbaya  nimubisia munyolo khulaba banyolo bamaraki dunia  mzima  

Translator:   And for that reason, if you happen to elect a luo, or we shall all be luolized.

Regina Were:   Abaana balekhwa 

Translator:  The children who are  orphans

Regina Were:  Abandu bakofula ne khulekhwara  baana mumadala 

Translator:   We aged people are being left with the young children at home.

Regina Were:   Nikhumakho wa khwakhatsa khwayebwa ikasi da

Translator:   I have got nowhere to look for employment.

Regina Were:  Muliringirekho  khukhusia khurie abaana bano 

Translator:  Help us.  How do we bring up these children?

Regina Were:   Owira musikuli ne mwalimu yerusia shilling ekhumi 

Translator:   You take them to school and the teacher is sending away this children for ten shillings.

Regina Were:   Khata kha shilling khalala

Translator:   And even one shilling.

Regina Were:  Balimu bano barukhola barie 

Translator: These teachers, what are they doing to us now?

Regina Were:  Murulingarirekho amasomo ka baana ba isayino 

Translator: Please try to look in to it for us.

Regina Were:   Efwe okhwasomere sikhwerusibwangakho khurio da

Translator:  During our days when we went to school, we were not sent away. 

Regina Were:  Ne sina sibi   

Translator:  What is this?

Regina Were:   Tamaa, obulayera nomba omusara mubetsanga balimu sikuyera
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Translator:  What is this?  Is it just because of greed that people do not have enough, or what is all this?

Regina Were: Ni aibu sana shilling moja kufukuza mtoto  

Translator:  It is a shame to send away a child for one shilling.

Regina  Were:   Banyala khulira balio newo ouma mudala omwana yamenya mudala newe  ouma  mudala  omwana  yamenya

mudala newe oli orwanyi

Translator:  A child can be sent away from school and yet you are not at home.  The child will have to stay at  home until you

come back. 

Regina Were:   Nebamanya mbu samwana yafwa

Translator:   And the teacher knows very well that the father of this child passed away.

Regina Were: Niko  ako konganyene  

Translator:   That is all I have.

Regina Were: Murio muno-  

Translator: Thank you very much.

Com. Okoth Ogendo: Lawrence Sande.

Lawrence Sande: Asante sana Commissioner,  kwa majina naitwa Lawrence Sande.   Nitaanza  kwa  upande  wa  mashamba.

Mashamba yamekua na shida kwa kupatana na wale ambao hawajiwezi.  Utaweza pata, jirani ana mgorogoro na mwingine wa

shamba.  Sasa kwa vile yeye anajiweza sana,  atamfinya mpaka aingie kwa shamba lake.   Sasa  ukipata ameenda mpaka kwa

lands  office,  unapata  amelipa  huko  pesa.   Na  wewe  hauna  vile  unajiweza.   Mambo  yako  yanapuuzwa.   Na  unaendelea

kupoteza shamba kwa njia hiyo.  La pili,  

Upande wa Presidential: Baba wa Taifa inafaa awe mtu wa kutembea Kenya nzima, sio kupendelea sehemu zingine, na sehemu

zingine zina lala.  For  example Busia ndiyo nitaweza weka example kamili.  Busia imerudi nyuma, kufuatana na vile President

wetu, ni mtu anasema yeye  ni mtu wa upendo na ili hali upendo wake hauonekani.

La tatu,  ni  viwanda:   Kuna  vitu  vingine  sana  kama  mimea  ile  tunapanda  huko.   Lakini  hatuna  hata  kiwanda  chochote  huku

busia, kile kinachoweza kutumika kwa yale mazao tunatengeneza hapa.  Yote inapatikana  Nairobi.  Na  imagine expenses hizo

zote, kutoka hapa kufika Nairobi, tuangalie hilo.  
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La nne ni upande wa vijana.  Kuna vijana wengi hapa Kenya wale ambao wako na ujuzi zaidi.  Ingawaje wamesoma na wana

ujuzi  wa  kutumia  njia  za  akili  kwa  mikono.   Nayo  serikali  haijawai  kufikiria  mambo  kama  hayo.   Ningelipendekeza

ikiwezekana, serikali itembee mpaka kwa wilaya, na tarafa,  kujua ni vijana wangapi wanalala idle but they have these skills to

use.   Na  ingewezekana  kwa  njia  nzuri,  serikali  itafute  njia  ya  kupeana  pesa  kwa  vijana  ili  wafundishe  wengine  na  waajiri

wengine.  Tusipate vijana  wale wamekua ngoroko.

Com. Okoth Ogendo:   Na la mwisho.

Lawrence Sande: Utaniongezea muda mfupi.

Com. Okoth Ogendo:   Hapana.

Lawrence Sande:  Na  lingine,  tumekua  na  upande  wa  uchukuzi.   For  example  Nairobi,  Iko  machoni  mwa  serikali  kabisa,

lakini unapata watu wananyanganywa vitu vyao,  wanapelekwa kwa njia ile  hata  haifai.   Mtu  anabaki  pale  bus  station  ukiwa

hauna chochote ila hali umetoka kwa nyumba unaenda reserve na vitu vyake.  Na serikali imepuuza vitu kama hizo.  

Com. Okoth Ogendo:  Asante sana.

Lawrence Sande:  Tuna bara bara,....

Com. Okoth Ogendo:  Sema ya mwisho.  .

Lawrence Sande:  I have only two points to make.

Com. Okoth Ogendo:  No, no just finish.

Lawrence Sande:  Serikali imekosa kuangalia ni barabara  zipi, zile ziko na maana sana nchi yetu hapa.   For  example  Busia

tuko na bara bara  ya maana kutoka Maoni hadi port  ile inaleta pesa  kwa nchi ya Kenya.   But it has not looked at  it.   Okay.

Now imechangia bara bara zingine kujengwa, na hiyo bara bara mbona haiwezi changiwa kujengwa?

Hospitali:  Bills za mortuary ziko so high, hakuna mtu ataweza kugharamia yule mtu ako chini sana.   Vile wataweza kugharamia

nido mtu wake atoke.  Ni vigumu sana ni lazima atafute njia zingine.

Com. Okoth Ogendo: I  am  sorry  your  time  is  up.   Can  I  have  Stephen  Odipo   please.   Enter  your  name  in  the  register.

Stephen Odipo.  Where is Stephen Odipo?
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Stephen Odipo:  Commissioners, local leaders, Ladies and Gentlemen.  Good Afternoon.

Audience:  Good Afternoon.

Stephen Odipo:  Mine is very short.   I  will talk on Judiciary and under Judiciary I  will  put  my  title  as  corruption.   This  will

cause the delaying of the cases in Court for both complainants and the accused fellows regardless  of the distance.   There is no

need for a case   to be  delayed for five years,  when a case  can be finished in three months.   I  will  therefore  suggest  that  the

cases in law Courts, the hearing date should be limited, in such away that both the accused and the complainant don’t have to

spend alot of money.  This one gives an allowance to the Court  clerk to solicite money from both parties,  the accused for their

cases to be accelerated.  

Two, Disappearing of files from the courts.  

The Judiciary:  The Judiciary has the Executive officers who are incharge of the files.  Why should files be disappearing in Court

and then the accused suffers at the expense of a particular person.   I  suggest that this particular person who is incharge of the

files, if the file is lost.  He/she  should be dealt with.  If not so, be dismissed from  work.

Three, We have the filing charges for various cases in the Court.  These charges are never reflected anywhere in the registry of

the Court and therefore the people going down the Court to file the cases are never shown the charges.   And they are  charged

exorbitantly and what is entered in the receipt  is not exactly what they pay.   That comes under corruption  and that is a very

bitter thing to us.

I go to defense:  Kenya Armed forces,  Police,  Parliamentary Police and other things, the recruitment has changed that unless

you  have  30,000/-  shillings,  your  child  cannot  be  taken.   I  suggest  that  such  a  thing  is  an  abnormal  thing  to  an  ordinary

mwananchi and therefore we should change the rules  in  the  Constitution  so  that  these  chaps  are  taken  in  according  to  their

qualifications and not through corruption.

Com. Okoth Ogendo:  Thank you Stephen.

Stephen Odipo:  I have another thing the Commissioner, I am on education, this is the last one.

Com. Okoth Ogendo:  Make it the last point.

Stephen Odipo:  Education has become very expensive  why  don’t  we  go  back  to  the  old  system  where  we  used  to  have
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people being trained on  sponsorship of the government.  This time when you are taking a child to a Teachers  Training College,

you will have to pay over thirty thousand shillings when an ordinary mwananchi has got no income.  Where do we get this one

here?  I suggest that the Government should sponsor these trainees in both categories.  Thank you. 

Com. Prof. Okoth Ogendo: Thank you very much.  Please register.  Joan Martin.  Joan Martin.   Habil Okoth,   Habil Okoth?

Norbert Bwire.  Silvester Kwena.  Silverste?.  Okay.

Silvester Kwena: Commissioner na wale watu wamehurudhia huu mkutano nitawasalimu, hamjambo?

Wananchi: Hatujambo.

Silvester Kwena: Jina langu ni Silvester Kwena.  Mapendekezo yangu ni haya.

 Tunateseka sana, zaidi kama hapa Busia, tunanyanganywa mifugo nyumbani na wezi.  Ninaomba Katiba ya saa  hii ipitishe

kwamba mwizi yule atapatikana na Ngombe, kama ameiba akatwe mkono wa kulia na mguu wa kulia.  

 Ni wale watu wananajisi watoto.  Mtu akipatikana amenajisi mtoto wa shule, atobolewe macho.  (Laugter).

 Kuna  wamama  wale  wanafanya  kazi  na  amepimwa  amepatikana  ako  na  ugonjwa  wa  Ukimwi,  anabeba  rundo  ya  pesa

kuenda  kwa  pombe  na  kununulia  wanaume  na  kuanza  kuwaambukiza  viini  vya  Ukimwi.   Huyo  mama  akatwe  sikio  na

mkono wa kulia.  (Laughter)

Com. Prof. Okoth Ogendo: Ya mwisho.

Silvester  Kwena:  Ya  mwisho  ni  hili.   Watumishi  wauma,  Idara  ya  DC,  ya  DO  iondolewe  haina  faida.   Sisi  tunateseka

kulingana na Idara ya DO na ya DC.  Ufisadi ni mwingi.  Nilipata mama mwingine amepigwa na anateseka.   Kwenda kwa ofisi

ya DO, kutaka usaidizi, wanamueleza atoe Shillingi elfu moja.  Ni hayo tu. Ni mimi Silvester Kwena.

Com. Prof. Okoth Ogendo: Asante sana Silvester.  Please register. Alfred Wanjiri.  Alfred,  Alfred Wanjiri?  Alfred, fupisha.

Alfred Wanjiri Rajula:  Kwa jina naitwa Alfred Wanjiri Rajula kutoka Lugulu.  Pendekezo langu naomba Katiba itengeneze

Sheria ya kuoana.  

 Wasichana wetu na wavulana wapate sheria ya kuoana.  Hiki kitu kuowana kwao kinaleta hasara nyinyi katika Kenya yetu.

  Kwa hivyo saa hii, mtoto akitaka kuoa, apewe nafasi na daktari,  wapime msichana na wapime kijana.  Wakiwa wanapata
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hawa watu wako salama, waoane.   Hatutaki watoto  wetu kuoana ghafla halafu wakufe kabla ya  kupata  watoto  wengine.

Ni hio naomba Katiba itengeneze sheria hio ya kuoana.  

 Habari ya udongo:  Habari  ya udongo kutoka zamani tulipewa bure na Mungu.  Na  kwa  saa  hii,  maneno  yameingia  kwa

Serikali kutaka pesa  zaidi kufuatana na mashtaka ya Court.   Ninapenda Serikali hii yetu ya Katiba ipendekeze wazee  wa

kila  Division  wawe  na  wazee  wao  wakutengeneza  maneno  ya  mipaka  hii.   Advocate  hajui  mipaka,  mahali  iko.   Kitu

ambacho advocate  anajua ni sheria.   Atatunga sheria tu halafu mwenye pesa  achukue mahali pa  huyu masikini.  Advocate

kazi yake ni kutunga sheria.  Lakini kwa mashamba hawatembelei mashamba wajue ati hii shamba iko wapi? Na hawa watu

wanaishi namna gani?  Hawa watu ni watu wa mtu mmoja na wana gawanya namna gani?  

Com. Prof. Okoth Ogendo: Na ya mwisho?  

Alfred  Wanjiri  Rajula: Ya  mwisho,  mimi nina  watoto  watatu  wasichana  na  mimi nawachia  mama  yao  udongo.   Na  hawa

wasichana wanaolewa.  Wengine wanakosa ma bwana.  Kwa hivyo mimi nasema Serikali yetu ipendekeze msichana apate  mali

(udongo) yangu hio. Hayo tu ndio mimi naomba maneno matatu hayo.

Com. Prof. Okoth Ogendo: Asante sana Alfred.  Weka kidole kule. Dennis Baraza.  Dennis Baraza.   Agatha Sanda.   Agatha

Sanda.

Agatha  Sande:  Asante  sana  Bw.  Commissioner.   Majina,  naitwa  Agatha  Sanda  kama  mwananchi  wa  Kenya.   Nina

mapendekezo machache.  La kwanza Local brews like Chang’aa ihalalishwe ili ambapo wakisha halalisha haita uwa watu kwa

vile mtu ataweza kupika ile nzuri, Serikali ingekuwa na kiwanda chenye ikiwa wanunue pia waende wa distill zaidi, so that they

can import kwa ajili Serikali pia ina import pombe zingine lakini pia wanaweza ku-distil Chang’aa na ku-import  for Government

income.  

8-4-4  itolowe irudi old system ili  iwape  watu  fursa  wengine  ku-train  under  certificate  na  wengine  ku  train  under  diploma  na

wengine waende University.  Mtu akienda University atakuwa mature enough, sio hawa watoto miaka kumi na nane,  mika kumi

na ngapi, they keep on rioting day and night.  Hawajui chenye kiliwapeleka huko.  

Chenye  kinafuata  ni  increament  ya  salary:  Ningependekeza  ikiwa  Serikali  inapandisha  watu  mishahara,  ipandishie  kila  mtu

mshahara.   Si ati unapandisha hawa na wengine wanabaki.   Haswa la ya waalimu.   Serikali  ianze  kukubali  itawalipa  waalimu

mishahara  Kufika kiwango, ati hakuna  senti  na  wakati  walikuwa  waki-sign,  ionelea  kuna  pesa.   Tuwache  kutumia  ujanja  ili

tuweze kupata Kura.  Tuseme haki na wazi, wazi.  Ikiwa hakuna pesa,  ibaki hakuna pesa.   Inasema hakuna pesa  na majudges

wanaongezwa  mshahara.   Wanasema  hakuna  pesa,  ma-  daktari  wanaongezwa  mishahara.   Lakini  bila  mwalimu,  hakuna

daktari, hakuna magistrate, hakuna nini.  Because Mwalimu ndio anatoa watu kwa matope.   So  we should consider  teachers  –
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first priority.  

Com. Prof. Okoth Ogendo: Thank you.

Agatha Sanda: Then, na Rais mwenye atachukuwa ushukani baadaye asiwe mtalii.  Kwa vile  pesa  nyingi  zinaharibiwa  sana.

Akisha toka anatoka na umati wa watu, na huo umati wa watu, kuna allowances zao. Huku tunalia ati kuna ukame kwa Serikali,

hakuna pesa,  hakuna nini,   Elimu ndio  hio  imepanda,  ati  mara  tuko  na  cost  sharing  kwa  hospitali.   Unalipa  pesa  na  hakuna

matibabu, lakini pesa  nyingi zinatumika kwa allowances.   Leo  President  ako  hapa,  kesho  hapa,  kesho  kutwa  hapa  anakuwa

mtalii.  Ni heri awachie yule mwenye anastahili akiwa mtu kama Minister for Foreign Affairs afanye hio shughuli sio kila mahali

yeye akuwe akienda. 

Com. Prof. Okoth Ogendo: Ya mwisho.

Agatha Sanda: Police Custody:  Police  wanahangaisha  raia  sana.   Haswa  ukisha  pelekwa  kwa  station.   Utapigwa  kwa  vile

mwenye amekushtaki ako na chapaa.  Unapigwa mpaka the sensitive parts of the body zinaumizwa kwa vile hauna mbele wala

nyuma.  Wengine they end up wanalalishwa kwa simiti kwa cell, kwa vile fulani ako na chapaa.   Tafadhali tuangalie hizo.  Tujali

masilahi ya ordinary mwananchi because without ordinary mwananchi Government will not be Government.  Thank you.

Com. Prof. Okoth ogendo:  Asante sana Agatha. Please sign our book. Pascalia Ochieng.  Pascalia Ochieng.  After Pascalia,

Prisca Onyango.  

Pascalia Ochieng: Kwa majina mimi naitwa Pascalia Ochieng. Nina represent Muuangano.  

Basic Rights: Life, Food, Health, Water, Employment and Treatment.

Life: Planned killer should be killed but accidental killer should be jailed.

Treatment: We should be treated freely.

Security: Kenyans should be given enough Security.

Food: Affected people, magonjwa kama UKIMWI should be treated freely and also should be given food.

Education: Kenyans should have free  and  compulsory  education  from  Nursery  to  Standard  8.   Bursary  should  be  given  to

poor families and to the rich.
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The right of vulnerable groups: Women, widows, youths, disabled people.  Women say that their husbands should respect  their

properties.  If not so, they should be taken forward.  They Should not be  beaten without proper  case,  they should be taken to

tribunal Court of the family.

Land and Property  Rights: Title Deed should remain with owner of origin.  Title Deed should have two names – husband and

wife.  Married girl should be given shelter but unmarried girl should be given a piece of land.  

Cultural, Ethnic and Regional Diversity and Commoners:  Dowry should be paid for properly married couples.   Ligurus’

educational Level should  be  from  Standard  eight  onwards  and  should  be  paid  salary.   Ligurus,  Chiefs  and  DC’s  should  be

elected by the community through mlolongo.

Assistant Chiefs, DO’s and DC’s should be left out because the salaries they get can help a number of poor families.  

Beer should be there and allowed by the Government but the disordered drinkers should be disciplined.  Asante.

Com. Prof.  Okoth Ogendo: Thank you very much Pascalia.   Prisca Onyango.  Please enter  your name in the  book.  Prisca,

Prisca?

Prisca Onyango:  Kwa majina naitwa Prisca Onyango.  Kama Mwenye Kiti,  nasimamia wale Lugulu  Location,  Wanawake.

Tumeonelea  uko  wanawake,  wale  wasichana  ambao  wameolewa  na  wana  mabwana,  hatuwezi  kuwagawia  mashamba  kwa

maana tukiwagawia mashamba, watajivuna hawatasikia wanaume wao. Kwa hawa watoto kama unao, yule ambaye hajaolewa,

utamkatia pahali kidogo pa kuishi vile akifa unamzika hapo, usimpatie Title Deed.  Unampatia tu pahali kidogo pa kuishi.  

Number two,  Wamama tunaonelea wa  baba  wametufinya  kwa  maana  wanatufinya  kwa  mashamba.   Tunataka  sisi  wamama

watuandike kwa Title  Deed  hata  sisi  wamama  majina  yetu  yaandikwe  hapo  kwa  maana  ukikaa,  unaweza  kukaa  tu  unafikiri

unashamba na kumbe baba  ameuza tu pole,  pole.  Utapata  hio shamba imekwisha na una watoto.   Hapo tunataka majina yetu

yawe kwa Title sisi wamama.  

Watoto  wa  shule  kuanzia  Class  one  mpaka  eight,  wasome  bure.   Kwa  maana  kuna   boma  zingine  ziko  na  watoto  wazuri.

Unapata  hizo  boma,  mtoto  akienda  kwa  shule,  wazazi  wake  hawawezi  kitu,  unaona  saa  yote  waalimu  wanafukuza  watoto

hawa.   Huyo  mtoto  angesoma  vizuri  na  ange-  saidia  Kenya.   Sasa  hapa  anashindwa  na  unaona  mtoto  anakaa  tu.   Hapo

tunaonelea watoto wasome bure kuanzia Class One mpaka Eight.  

Kwa hospitali tunataka tutibiwe bure.  Kwa maana ukienda tu kuandika hata jina lako,  wanasema toa pesa.   Ukitoa hizo pesa,
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kufika kwa dawa,  wanakuambia hakuna  madawa  na  hizo  pesa  zimeenda  au  kama  wanakutibu  wanakuambia  pesa  nyingi  na

kuna watu wengine hawajiwezi kwa maana inawezakuwa huo ugonjwa  wanaweza  kusaidia  ukwishe  lakini,  unakosa  pesa  na

unaona mtu anakufa tu kwa njia ya bure kama bado unatafuta pesa.  Waangalie mtu na waone huyu mtu hajiwezi.  

Tunawatu wengine hapa kwa nchi yetu wanaishi na hawana makao.   Tunataka hawa watu tafadhali Serikali  iwasaidie  wapate

pahali pa kukaa.   Hata wapatiwe Title Deeds.   Wanakaa tu kama ma-squartter.   Unaweza kupata  tu hata mtu amekodisha tu

Duka na amekaa na mwanamke wake na hana pahali pa kuishi na hana shamba.  Haya ndio yangu.

Com. Prof.  Okoth Ogendo: Asante sana mama.  Asante sana.   Please enter  your name.  Selina Akoth.   Selina?  She is  not

there.  Gloria Wabwire.

Gloria Wabwire: The Commissioners, my names are Habby Gloria Wabwire, Councillor, Eskoma Ward.  I  will centre  on two

issues.   Ilicit Brews,  Court and Basic medication.  I know about illicit brew,  has been talked about,  therefore I will only go to

salient points.

No.1,  what  I  would  like  to  point  out  is  that  the  majority  of  those  who  consume  those  drinks  cannot  afford  the  cost  of

conventional brands of beer thus no amount of banning or illegalising will make them disappear  from the scene.   The root  cause

lies in diminished income and unemployment.  

Commissioners, farmers in this Constituency plant sugar cane for commercial purposes.  The major product  of this produce are

crystal  sugar  and  Jaggery  i.e.  Sukaringuru.  It  is  this  two  which  are  used  in  Chang’aa  distilling.   It  is  the  Government  which

licences Sugar and Jaggery production.   The  Government  is  aware  that  Jaggery  is  not  used  for  animal  feed  as  it  is  claimed.

Residents of this Constituency are demanding that and this is to show the importance we attach to this drink,  because  it hinges

on our cultural value.  That Chang’aa distilling be legalized although its sale should not be  made directly to consumers.   Instead

Co-operative Societies be established and refineries be set up within those societies.   Distillers would then be required by Law

to  be  delivering  their  Chang’aa  to  those  refineries.   It  will  be  tested  for  the  contents  including  inspection  to  ensure  quality

production thus standards will be set just like it pertains to the dairy industry.  Having been refined or  purified, the brew would

then be  bottled  or  packaged  in  conformity  with  the  Kenya  Bureau  of  Standards  requirements  then  sold  publicly.   A  similar

situation is operational in Uganda and we have Uganda Waragi and in Tanzania, we have Konyagi and we would wish in Busia

also to produce Kenya Miwa Whiskey.  (Laughter).  

As I said this brew hinges on our cultural values, I would like to go to Busaa and say that since pre-independence days,  this has

been a social drink in homes and later on in Clubs.  Elders and even the youth use those forums to discuss matters of community

interest  including  security  and  social  norms.  Unfortunately  the  Head  of  State  banned  the  drink  without  taking  those

considerations into account.   Busaa is sold in bars  and clubs in  Nairobi  and  some  parts  of  the  Country  through  Government
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licencing.  Thus, we in this Constituency of Butula are  wondering whether we  are  part  of  Kenya  or  we  belong  to  a  different

Country.   Why should our poor  people  be  denied to make an income through making and selling Busaa  in  favour  of  Nairobi

and those other areas?   Is  this not what we call discrimination contrary to the provisions  of  the  Constitution?   Our  demands,

Commissioners of this Constituency is that legislation be effected to legalize brewing and selling of Busaa country-wide not just

Busia. 

Medication: Basic medication in dispensaries and health centres:   Since pre-independence and some years  thereafter,  medical

treatment in public health institutions was free of charge.   This  means  that  the  taxpayer’s  money  was  being  put  to  good  use.

Kenyans still continue paying direct  and in-direct  taxes and it has not been explained to them why the element of cost  sharing

was introduced to these institutions.  We are  demanding, i.e.  Butula Constituency, that through an Act  of  Parliament,  medical

treatment in all dispensaries and health centres be free of charge because our poor people cannot afford that cost sharing aspect

resulting into many untimely deaths.   Should it be  necessary,  that  element  of  cost  sharing  may  only  be  applicable  in  levels  of

District Hospitals and above.  Thanks alot.  

Com.  Prof.  Okoth  Ogendo: Thank  you  very  much.  Please  register.   Selina  Akoth.   Not  there.   Michael  Ocholi.  Anthony

Okello Singo’ro. 

Anthony Okello Singo’ro: Kwa majina naitwa Anthony Okello Singo’ro na nina neno.  Mimi napigia asante sana kutuletea hii

maneno pia tujiunge nayo.  Tena napiga asante zaidi.  Kwa nini?  Nina maneno matatu.  

Jambo la kwanza:  Kama una baba yako anafariki, na anawacha nyinyi wanaume watatu, mwingine wa nne anaweza kujiongeza

hapo ndani yake?  Kama shamba baba yako anakuwachia shamba na jina la shamba iko mtoto mdogo au kwa mkubwa.  Sasa,

mtoto mdogo akiuza shamba na mkubwa anakuja anauliza, hii shamba imeuzwa je?  

Kuna ruhusa ya askari  wa  AP  kukuja  kamata  wewe  ati  unafanya  makosa,  kukuja  kukupiga  bure  viboko  hamsini.   Na  hivo

viboko  hamsini  vilikatwa  na  daktari  gani?   Halafu  tena  anakuja  na  anampa  ruhusa,  wewe  kaa  kwa  shamba  hio,  mwenye

ananunua.  

Tena kunyanganywa pesa  zako,  shillingi mia tano.   Hizo shillingi  mia  tano,  zilienda  wapi?   Kweli  Serikali  yetu  inatunyanyasa.

Tangu tulipata uhuru sasa mimi nafikiria tuko na miaka thelathini.  Lakini sijaona tofauti hapo.  Kila kitu ikikuja ----

Com. Prof. Okoth Ogendo: Mapendekezo?

Anthony  Okello  Singo’oro.   Mapendekezo  yangu,  mimi  nasema  hivi.   Kuna  ruling  ya  kumuambia  mtu  kama  haja  fanya

makosa, yeye pia wanamwingiza kwa makosa tayari amefanya makosa. Na ---
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Com. Prof. Okoth Ogendo:------ ------  na ya mwisho?

Anthony Okello Singo’ro: - ya mwisho yangu mimi nasema hivi, tangu tulipata uhuru, miaka thelathini sasa,  huwa tunasikia tu

misaada inakuja na tunafikiria msaada unakuja kwa watu gani? Si inakuja kwa watu masikini.  Tena msaada huu unakuja tu kwa

wale wanajua pahali msaada inatokea.  Na sisi wamasikini tutapata nini?  Kwa sasa, kama hii kweli neno ya Kamati hii, afadhali

muchunguze watu masikini kama sisi.  Tangu tupate uhuru, hata saa  hii, sasa  tunataka tena kupata  uhuru tena.   Nataka  kupiga

Kura.  Na sasa tukipiga Kura, miaka hii yote mali ya Kura inaishia tu pale juu.  Na  pande hii, kwa nini kama najua namna hio,

kwa nini tena wanakuja kwetu kuomba Kura?

Com. Prof. Okoth Ogendo: Asante sana Br. Singo’ro.

Anthony Okello Singo’ro: Asante sana.  

Com. Prof. Okoth Ogendo:  Jiandikishe kule.  Ernest Omondi?  Phillip Telewa?  Okay Phillip.  

Phillip Telewa: Elira linage nangwe Philip  Telewa

Translator: My names are Phillip Telewa.

Phillip Telewa: Esie maoni kanje

Translator: My feelings,

Phillip Telewa: Esisala sia President bakhayire bakalukhania Katiba ino Kakamega barewo miaka kumi President. 

Translator: The seat of Presidency should be changed this time to come to Kakamega for ten years.

Phillip Telewa: Mombasa miaka kumi presidency 

Translator: The Coast or Mombasa, ten years for Presidency.

Phillip Telewa: Kisumu miaka kumi presidency 

Translator: Kisumu ten years, Prsidency.

Phillip Telewa: Meru miaka kumi presidency

Translator: Meru, ten years Presidency.
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Phillip Telewa: Lano  esisisali nisikenda round sirio abandu sibakhanyala khurera ishida dawe

Translator: That seat should rotate so that people do not quarrel.  There should be no war.

Phillip Telewa: Basi ngefwe abokofu bamiaka sitini  serikali okhubechengekho khumwesi mbu khukulengekho obusuma

Translator: For us aged people of sixty years, the Government should be giving us about a hundred shillings to buy food.

Phillip Telewa: Ako kang’ane. 

Translator: That is all. 

Com. Prof. Okoth Ogendo: Ebrahim Okoth?  Ebrahim Okoth? Okay, Ebrahim.  

Ebrahim Okoth: Thank you the Commissioners.  I am Okoth Ebrahim, a student.  I have some few views, which are supposed

to be aired out.  

1. Misbalance of power  to the Parliament.   We feel that Kenyans we are  only having men Ministers.   No  more  women

represented,  no  more  youth  represented.   Now  where  are  these  views  of  youth  and  women  going  to  be  put  into

consideration?  I propose that the Government to set regions to have youth and women MPs for proper representation.

2. As per  the current political situation in the Country,  we don’t know where we are  headed to?  Does it  mean  that  we

have a hereditary type of leadership or is it through voting?  Is it the President to elect the President to come into power

or who is supposed to elect the President?  I say this, the President has no power to say that this man is supposed to be

the President.  He is supposed to step down and to wait for us the local wananchi to elect in our new leaders.  

3. When I come to Administration: The current one has been lying only on the denomination.  Does it mean that it is only

the Catholic and the CPK who are  supposed to lead us as  the chiefs or  other  small,  small  denominations  also?   This

comes in when we find that they now come  in  with  some  illiterate  Chiefs  who  cannot  even  express  a  single  word  in

English and yet they have to write some minutes.  When they go for their  Barazas,  they  want  to  speak  all  the  things.

Now where are the views of us people?

Com. Prof. Okoth Ogendo: Please summarize.

Ebrahim Okoth: On the type of developmental: Is  it that the KANU region is supposed to develop and not opposition?  It  is

the Government to plan for every region either opposition or  KANU region to benefit from the Government not only  KANU

places as per the situation now. 
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Com. Prof. Okoth Ogendo:  Thank you very much Ebrahim.  Please register.  Jane Awino.  Jane Awino is not there.   William

Waburaka.  William Waburaka.  Alois Oloo.

Chripinus  Oyoma.   Ouma  Asidha.   Confrido  Auma.   Francis  Okwero.   Thomas  Nahayo?   Erick  Nyongesa?   Oketch

Andhima?

Oketch Andhima: Mbele yenu ni Oketch Andhima na nina mapendekezo kama haya.  Pendekezo langu la kwanza---- kwanza

mimi ni wa ‘Boda Boda’ na nitatoa pendekezo juu ya kazi ya ‘Boda Boda’.  Sisi Boda Boda wote tunataka Serikali itutengee

au itubunie sehemu fulani kwa Wizara yake ya Uchukuzi na Mawasiliano, yaani Ministry of Transport  and Communication kwa

sababu tayari tuko Boda Boda Sector, nchi nzima ya hii Kenya.   Na  wasimamizi wetu wawe,  yaani msamizi wetu tuwe na mtu

anaitwa Director,  awe kutoka hapa Magharibi au Nyanza Mikoani,  yaani Mikoani,  hii nchi ya Kenya kwa sababu hizi  Mikoa

mbili ndizo uchukuzi wa baiskeli utumika sana.   Na  hapo awali au mpaka saa  hii tuko kwa Idara  ya huduma za jamii  ambaye

CDA hutusumbua saa yote.  

Kazi:   Kazi  iwe  kwa  vijana  baada  ya  kumaliza  shule  hasa  kwanza  kazi  kama  uandikishaji  wa  Kura,  Katiba  hii  ambayo

inaendelea kwa sasa,  ugombeaji  wa  nyathifa  za  uongozi  wa  kisiasa  kama  Ubunge,  Udiwani  hata  kwa  Mashirika  ya  Serikali

yoyote ile.  Sababu napendekeza hivyo, kwa maana kazi nyingi hapa nchini Kenya, upatiwa wale wameshaa staafu Serikalini au

mashirika ya Serikali yetu hii ya Kenya.  Na tayari wako na mshahara wa kustaafu, pension.  Hapo sasa ni mishahara mbili kwa

wakati mmoja.  

Pendekezo  langu  la  tatu  la  shamba  isipatiwe  watoto  wasichana.   Hapo  Serikali  kwa  pendekezo  langu,  ingewafanya  hawa

wasichana ambao wameshindwa au hawakubahatika kuwoleka na wapatiwe sehemu fulani kwa kila Wilaya ya Kenya.  Sababu

ya kupendekeza hii ni utamaduni ulindwe, shamba lenyewe halipo kwa sasa. 

Pendekezo langu la nne: Mashirika ya kutoa misaada isipitie kwa mikono ya manaibu au ma- Chief ati  ndivo  zifikie  wananchi

mbali ningependekeza hayo mashirika kwanza yajenge Igala au Store na Serikali yetu ichague mtu yoyote asimamie  ugawaji wa

hiyo misaada kwa mwananchi wa kawaida kwa ida vizuri.

Com. Prof. Okoth Ogendo: Fupisha Bw. Oketch.

Bw. Oketch Adhima:  Kumalizia: Pendekezo la tano,-----

Com. Prof. Okoth Ogendo: ---- ni ya mwisho.

Bw. Oketch Adhima: --------  Haitakua la mwisho, dakika mbili. 
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Interjection Com. Prof. Okoth Ogendo: -------  Malezi

Bw. Oketch Adhima: -------  malezi kwa wamama wakongwe na wanaume wenye umri wa kuanzia miaka sitini na tano hadi

mia mmoja wapewe malezi mazuri na Serikali yetu hii ya Kenya.   Kwa sababu ni hii, walikuwa  wakitoa  mchango  wao  kama

ushuru walipo kuwa na nguvu kwa Serikali.  

Com. Prof. Okoth Ogendo: Asante sana Bw. Oketch -----

Bw. Oketch Adhima: ---- just, I am finishing.

Com. Prof. Okoth Ogendo: --- Bw. Oketch your time is up. 

Bw. Oketch Adhima : Hao wakongwe wazee ------

Com. Prof. Okoth Ogendo: Oketch, your time is over.  Agustine Ogutu?  Kuna maswali hapa.  

Com. Wanjiku Kabira:  Sorry, Mr. Oketch.  Ningetaka kuuliza, ulizungumuza juu ya Boda Boda.  

Bw. Oketch Adhima: Yes.

Com. Wanjiku Kabira: Nilikua nikifikiri utazungumza mambo  ya  vile  bara  bara  imetengenezwa,  kwa  sababu  ukiangalia  vile

baskeli  inatumiwa, bara  bara  ikitengenezwa,  inatengenezwa  kwa  gari  na  watu  wa  Boda  Boda  wanatumia  hio  bara  bara  and

therefore security is not on the road.  Isn’t so?  Like in many parts of Nairobi, you can’t ride bicycles because it is so dangerous

because when you construct the roads, si unasikia vile ninasema.  Ninataka ku --- eh, unasikia eh?  So I thought you may want

to  recommend  that  those  who  are  working  on  the  roads,  they  should  also  have  space  for  Boda  Boda  and  space  for  the

pedestrians so that you are not on the main road and then putting people  into danger so that -----.  They do that in Europe by

the way.  If you go to a place like the Netherlands where there are  ten billion bicycles.   They have the roads  for the vehicles,

then a path for Boda Boda and a path for the people to walk on which is very important in terms of security of the Citizens.

Bw.  Oketch  Adhima: Hapo  Madam,  naona  kwa  upande  wa  security  saa  hii,  hizi  nchi  zetu  au  bara  bara  zetu  hasa  hapa

Magharibi au Nyanza,  hatuna msongamano wa magari au nini.  Kwa hivyo kwa upande wa usalama au bara  bara  tuko  vizuri

sana. 

Com.  Prof.  Okoth  Ogendo: Okay,  Okay,  Bw.  Oketch.   Please  register.   Agustine  Ogutu?  Ogutu?  please  make  it  brief.

Where is Agustine Ogutu.  Musa Omutu. Livingstone Abuoga.  Christopher Mwanza Makokha?  Zakayo Oduor?   Christopher
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Mwanza?  Okay, Christopher Mwanza.  Mwanzia or Mwanza? Christopher Makokha.

Christopher Onyango: Good afternoon Commissiones.   In front of you is  Christopher  Onyango  not  –  it  was  mis  spelt.   In

front of you I have this to comment to the review..

Com. Prof. Okoth Ogendo: Your name first.

Christopher  Onyango: Christopher  Onyango.   Christopher  Onyango.   I  recommend  that  the  farmers  who  get  loss  from

destruction  of  their  crops,  or  animals  from  causes  beyond  their  control  for  example  adverse  weather  conditions,  the

Government to have a provision of compensating them hence they play a major role in the economy of this Country.  

Another  one  is  this,  National  Register  be  set  up  for  students  who  finish  University  and  also  School  Certificate  so  that  the

Government gets a proper programme for those who get employment and also out of employment to cater for them.  

Another one is on Beer.   Traditional African Beer  be  legalized to enhance the culture of the  people  especially  the  youth  who

grow up knowing the culture of their people  because  what is happening today,  when the old men have sat  to  discuss  matters

pertaining to their culture for their community, they get dispersed by the AP’s and therefore they have no time to discuss other

similar problems affecting them.  

Another point is Chiefs and Assistant Chiefs to be elected by the public and also the Ligurus who play a major role on the grass

roots to get a regular pay rather than leaving them without any pay and yet they help to co-ordinate the Government affairs. 

Tribunal Courts to be set up to discuss or to be restored.  The Present system be retained.  Drastic powers to be  cut drastically

especially  on  Vice-Chancellors,  appointment  of  Ministers,  Permanent  Secretaries  and  High  Commissioners  be  vetted  by

Parliament, not the President to go autonomous the way he has been handling things.   Parliament to have powers  – I mean, I

have said that.

Retired President not to be given a provision in the Constitution to help other leaders succeeding him to run the country because

already the Bill in the process to compensate him and he will remain as a retired person quietly not  again indulging in the future

politics of the Nation.

Com. Prof. Okoth Ogendo: Please come to your last point.

Christopher Onyango: That is the last one.
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Com. Prof.  Okoth Ogendo: Thank you very much.  Please register.   Is  Zakayo Oduor  there?   Edward  Wanzala.   Andrew

Okaya.  Charles Akeyo.  Simon Makokha.  Simon Makokha.  Yes Simon.

Simon Makokha: My name is Simon Peter or Masinde not Makokha as is written there.  

Com. Prof. Okoth Ogendo: Who wrote it?

Simon Masinde: Somebody wrote but he misused his language.

Com. Prof. Okoth Ogendo: Masinde.  Simon Masinde or not Makokha.

Simon Masinde: Mine, I wanted to challenge the Commissioner and the house as a whole because mine I want to comment on

what we call Child’s Rights, Care and Progress  because  I heard you say that a woman should also be provided with land and

she can only be provided with land if she has no good stay probably maybe she was married somewhere and God did not give

her a child or  she is a barren woman.  A barren woman is ready to be  offered land where she  can  cultivate  or  construct  her

grave and not any land should not be provided to an illegitimate child who had not tilted or  the father of the child had not tilted

that land.

Second reason, County Councils: County Councils should not run to the self-business traders  that have not expanded.  Because

we have some other people who have not expanded his or  her trade  and you find tax payers  come to an individual just urging

them to give them money and may be the trade he is having is only fish or something like that, a very small trade. 

Chang’aa brewing should also be avoided  because  it  brings  problems  or  fights  in  most  areas  or  villages  because  you  find  a

person, an addict comes in just quarreling you for nothing.  She can also come in just abruptly with a quarrel and we don’t want

such like things to continue.  The Government should stop brewing of beer and buying of jaggeries because jaggeries is the main

implement, it acts like a catalyst in the brewing of the beer or Chang’aa brewing.  

Com. Prof. Okoth Ogendo: Please come to your last point.

Simon Masinde: The last point is we say that women should not be above men because when a woman becomes of high rank,

she cannot respect a man in any case. 

Com. Prof.  Okoth Ogendo:   You want follow that up?  Thank you very much Simon.  Please go and register.   Can  I  have

Linus Ouma
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Linus Ouma: Thank you very much.  My names are  Linus Ouma Asuva.  We had given our contribution as  ----  teachers  but

these are now my local or general views.

On  Local  Authorities,  I  would  recommend  that  the  Councillors  should  have  a  minimum  education  of  at  least  a  Form  four

certificate because most of them just go there to get salaries and say yes.  They don’t contribute much to their communities.  

Then we should also just have one Local Authority in every District because  what is happening is that they are  mushrooming at

the expense of the tax payers.   We should have one in  every  District  so  that  there  is  a  broad  financial  base  to  sustain  these

authorities.  They are parasites wananchi.  You find that somebody gets some little money to start  a business then they pounce

on him snatching  his  sufurias,  which  they  end  up  selling.   And  does   not  help  traders.   These  Local  Authorities  should  also

provide loans instead of just colleting taxes. 

System  of  Government:  My  recommendation  is  that  we  should  have  a  Federal  System  of  Government  because  the  current

attitude in Kenya is that people have that habit of getting as much as they can without being caught.   So  if you want to steal,  let

them steal  from their Jimbos.   What I am saying is that if people  have work in their Jimbos,  then they will work knowing  that

they are working for their own.  So my recommendations is for a Federal System of Government to encourage people  to work.

   

The Presidency: I would recommend that this Presidency should be rotational among the eight Provinces to avoid  the  idea  of

animosity. 

Then on pension: The President should not just have pension depending on the laws which are  there like any other retired Civil

Servant.  If he is not above the law then I don’t see  why he should have a special  scheme for his own.  As a President  in any

case he was earning much more money than any other citizen, so I don’t see  why he should have a special  scheme again.  He

should have built a house when he was President.  

On corruption: There is so much of it that I don’t want to say anything about it.  

There  is  this  idea  of  establishing  an  office  of  an  Ombudsman.   If  it  entails  fighting  corruption,  then  I  would  encourage  that

because what is happening especially among the Policemen, they behave as  it they don’t get salary because  for  every  service

they offer mwananchi, they have to be paid for it separately.   So  there is something wrong.  You look at  Traffic Policemen for

example, they are sort of toll stations.  These are toll stations.  In fact there is no traffic they control.   If anything they should be

confined to urban areas.  They rise the cost of running vehicles in rural areas.  

On health care:  My recommendation would be that we should have a herbal wing established at  every District Hospital.   You
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will find that this system works well in China where people are using their herbs and in any case  even the proved medical drugs

we use are  also made from herbs.   So  we should have herbal wing established at  every District Hospital  because  these herbs

were meant for the local community and they are still effective up to now.  Those are my recommendations.

Com. Prof. Okoth Ogendo: Thank you very much Mwalimu.  Moses  Linus.  Please Mr.  Linus sign our book.  Moses  Lukiri?

David Okothi?  Nerman Nuvura?  Okay.  Leonard Okumu?  Roselyn Onyango?  Francis Were? Okay.  

Francis Were: Asante sana Commissioners kwa kunikubalia mimi pia nitoe maoni yangu na nina maoni na mapendekezo.   Jina

langu naitwa Francis Hadudu Were.   Mimi ni mwenyeji na mzaliwa wa hapa,  hapa na kwa sasa  niseme nimestaafu hivi majuzi

kutoka Serikalini.  Now, nina maoni na mapendekezo ma nne.  

La kwanza ni kulingana na Rais, tungependelea kwamba Rais wetu awe elected na over 50% ili awe na majority.  Na  wakiwa

wengi kama sasa  wanaweza kuwa wa sita,  wa saba,  tuwe na run-off ili wawili peke  yake wasimame halafu yule atapata  50%

and over ndiye atakuwa Rais.  

Ya pili, pendekezo langu nikuwa Provincial Administration kwa vile ilivyo sasa  is irrelevant.   Nataka  tutoe ma-DC,  ma-PC na

ma-Chief,  wote watolewe na mamlaka yao yawe devolved kwa these County Councils.   So  we  need  to  strenghthen  County

Councils ili hizi County Councils ziweze kutake power  za mamlaka ya Administration in terms of health, education na  mambo

kama haya.   Kwa hivyo itatakiwa kwamba tu strengthen County Councils kabisa  ili ziweze kuendeleza na ku take  over  those

responsibilities.

Pendekezo langu la tatu ni kulingana na mambo ya Youth.  Tunajua kwamba katika population yetu, vijana wanazidi sisi na hao

ndio wataishi zaidi.  Lakini ukiangalia kwa mapendekezo na hata investment za Serikali,  unapata kwamba ni pesa  kidogo sana

ambazo ziko allocated to the youth na youth nikisema youth na mean studenys, watoto  education iwe free mpaka Form four na

Unviersity kila mtoto ambaye amepita, akienda University apewe bursary.  Hii mambo ati fulani wengine wanapewa na wengine

hawapewi hio discrimination ikoke.  

Na pendekezo langu la mwisho ni Human Rights: Na  hizi Human Rights nataka  kuzi-categorise  into  about  three.   Kwanza  ni

elimu ambayo nimesema kwamba kila mtoto, elimu is a human right ambayo ni lazima tu-entrench in our Constitution.  

Ya pili, ni health.  Yaani kila mwananchi wa Kenya lazima aweze kupata matibabu whether he money or not.  

Ya mwisho ni food security, kwa sababu mtu akiwa na njaa hata ijapo ndio tunasema wengi wetu ni masikini, umasikini mwingi

ambao tuko nao hapa Busia kwetu,  ni wakujiletea na huu umasikini  unaweza  tu  kumalizwa  ikiwa  tunaweza  ku-embed  katika

Constitution kwamba kila mtu as a family member or a community, lazima aweze kujilisha.  Ni wale tu ambao ni disadvantaged
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kwa njia mmoja au ni mgonjwa au ni mlema  au  mambo  kama  hayo  ndiye  Serikali  inaweza  kuweka  what  we  call  safety  net.

Yaani  pesa  zitengwe  za  kusaidia  wale  ambao  hawajiwezi.   Lakini  mtu  ambaye  yuko  able  bodied,  kama  hawezi  kuji-feed

mwenyewe, lazima Constitution tuweze kuuliza kwa nini, wewe ni mtu mzima, una afya nzuri na huku unaenda kuomba, omba at

wewe ni masikini.  Hio lazima tu include katika Constitution yetu.  Ni hayo tu Commissioners, ambayo ni nayo.

Com. Yano.  Asante sana.  Kedi Juma.  Kedi yuko?  Stephen Oloo Afwande.  Afwande karibu.  

Stephen Afwande: Majina yangu ni Stephen Afwande.   Napendekeza  hivi,  hii  sheria  yetu  ya  zamani  kuhusu  mashambandio

nitazungumzia  

Upande wa mashamba, sheria ile yetu yenye tunayo hii, ilifinya sana masikini.  Mashamba ya hapa Kenya ni kama ni ya matajiri.

  Masikini hawana mashamba, kwa maana unapata hapa Kenya masikini wengi hawana mashamba na unapata tajiri mmoja acre

hata mia tano ata acre  elufu kumi.  Na  unapata huyo mtu hio shamba ameridhi, sio yakununua.  Pengine amenyanganya juu ya

pesa.   Na  wewe  masikini  ukimshtaki  anakimbia  Kortini  huko,  anakimbia  kwa  advocate,  anaenda  anahongana  huko,  wewe

kufika huko, unafukuzwa, na kweli wewe ndio umezaliwa hapo.   Kwa hivyo ningependekeza mambo ya ma-shamba irudi kwa

wazee ndio wanajua mipaka, venye watu wanaishi.  

La  pili,  ma-Chief  na  ma-Assistant  Chief  wapigiwe  Kura,  watu  wenyewe,  wananchi  wawachague  sio  mtu  kuenda  kufanya

interview, akimaliza kufanya interview, anakimbia huko Nairobi  anaenda anahongana,  anarudi huko na barua kuonyesha  watu

ati nimepita na pengine ametafuta njia ya kufinya wenzao ndio apate njia ya kuwafinyia.  

La tatu, ningependekeza ya kwamba, haya mambo ya wamama wale ambao tunakaa nao,  wanawake.  Usawa hatukatai,  lakini

isiwe usawa hata uende kwa jiko kupika venye niliona kwa sehemu zingine, mwanamke `anaambia  bwana  ati  tuko  na  usawa

kwa nchi hii, tuko na usawa,  wewe pia leo enda upike ama aibishe mwenzake kwa mambo mengine yasio  ya  maana.   Na  ni

hayo tu sina mengi. 

Com. Yano: Asante sana Stephen.  Tumeshukuru.  Kuna wale wenye bado  wako na memoranda.   Memoranda?  Mikono juu

tafadhali kama uko na memoranda.   Tafadhali kama uko na memorandum kuja hapa mbele.   Kuja hapa mbele tafadhali.   Na

wale wengine wote ni oral presentation? Ni wangapi tuko na oral presentation?  Mikono juu.  Sasa  chenye tutafanya ningetake

nyinyi nyote mje hapa mbele ili tuwapatia numbari halafu kila mtu apatiane maoni  yake.   Kujeni  hapa  mbele  wenye  wako  na

maoni  ya  oral  presentation.   Ketini  hapa  mbele,  ndio.   Wewe  keti  hapo.   Nikukupatia  nambari.   Sema  moja.   Tafadhali

ukipatiwa nafasi ya kupatiana maoni, usikarudia yale yamesemekana.  Sema maoni mapya.  Sema jina lako na utupatie maoni.

Kizito Wangalua: Waheshimiwa, ma-commissioners, jina langu ni Kizito Wangalua na ningependa kupendekeza ------
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Com. Yano: Jina lako tafadhali.

Kizito Wangalua: I will read through my memorandum so that I can keep myself to what I have written. 

The Constitution ----(interjection)

Com. Yano: You don’t want us to have your memorandum ---

Kizito Wangalua: No, I will use it just for reference then I’ll 

Com. Yano: Then just highlight the points, don’t read.

Kizito Wangalua:  Yes, please. I want to propose that the Constitution having guaranteed the freedom of association,  religious

worship, speech and others  should go further and guarantee that every citizen is entitled to a basic minimum welfare status i.e.

every  citizen  should  be  guaranteed  at  least  some  minimum quantity  and  quality  of  food,  education  up  to  at  least  the  basic

Primary Educatioin and basic health and shelter.   This however does  not remove the responsibility of the citizen to promote a

culture of hard work, prosperity and progressive wealth creation.  

Citizenship should be guaranteed to the following: All children born of all male Kenyan Citizens, all children born of all female

Kenyan citizens upon application and after a  continuous  stay  in  this  country  for  at  least  ten  years  and  a  foreign  spouse  of  a

Kenyan citizen should also be eligible only after a continuos residence of at  least  ten years  in this country.   However,  that kind

of person should also be able to communicate at least either in Kiswahili or any local language of Kenya.

Com. Yano:  Move to the next point please.

Kizito Wangalua: The next point;   that  corruption  must  be  condemned  within  the  Constitution  and  all  those  people  who  in

one-way or another have promoted corrupt practices should be named, purnished to pay at least ten fold and to be barred from

holding public offices.  These corrupt practices should include things like misappropriation, tax evasion, tribalism and nepotism.  

Then  Political  Parties  having  been  introduced  should  be  guaranteed  their  chance  to  grow  other  than  the  ruling  party  and

therefore any party,  which registers at  least  ten per  cent of the voters  of this country should be financed by the State  and any

party also which is able to secure at least five per cent of seats in Parliament, should be financed from the consolidated funds.  I

want to propose  also that centralizing power  has made communities  to  run  away  from  their  responsibilities  and  therefore  we

should be able to decentralize power to the masses by having regional government at Province level.  However, we should have

a President and Vice-President directly elected who should not be MP but should have executive powers.   To create  any other
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Province, which means creating another regional Government, should only be on the basis  of increase of population where any

Province that has more than ten per cent of the Country’s population should be split into two.  

Com. Yano: Wind up please.

Kizito Wangalua: I  want to wind up by saying that the President  should be at  least  forty(40)  years  not  more  than  sixty-five

(65) and with at least a University Degree and not serve for more than two terms of five years each.  

An MP  should  be  at  least  twenty-five  (25)  with  at  least  a  Form  IV  Division  II  Certificate  and  serve  not  more  than  three

continuous years and a Councillor should be the same as an MP and finally, we should be able to legalize and regulate our local

liquor such as Busaa and Chang’aa so that the local persons can also be able to have something to resort  to after a hard day’s

work.  Thank you dear Commissioners.

Com. Yano: Thank you very much.  No.1 please, I am giving you two minutes. Salimiana kwanza.  

Josphat Okumbe:  Tafadhali hio ni -- nitafanya kwa ufupi.

Com. Yano: Endelea.

Josphat  Okumbe:  Mimi naitwa Josephat  Okumbe na sehemu yangu ya  kwanza  ni  upande  wa  uridhi.   Kumekuwa  na  case

kwa mfano wakati ambao mtu amepoteze mtoto,  sana sana mtoto wakiume mpaka watu waelekee Kortini.   Hio inaonyesa ya

kwamba  Serikali  haijaweka  sheria  fulani  ya  kwamba  mali  ya  mtoto,  mwana  igawiwe  namna  gani  wakati  mzazi  amepoteza

mtoto.   Kwa  hivyo  akina  mama  wamekuwa  wachoyo  kidogo  kwa  sababu  unakuta  kwamba,   bwana  amepotea,  yeye

anakwama na mali yote Nairobi kwa hivyo, napendekeza ya kwamba Serikali iweke ya kwamba at  least  40% of the property

should be given  to  the  parents  and  the  brothers  na  ile  asilimia  ingine  ibakie  namama.   Kwa  sababu  hawa  wazazi  pia,  huwa

wanategemea huyu mwanao peke yake na mandugu zake.  Hilo ni pendekezo langu la kwanza.  

Ya pili ni upande wa Jeshi letu.  Kwa sababu ya hali ya uchumi wa sasa,  hali ya uchumi ni mbaya na tunaone ya kwamba Jeshi

linafinya sana uchumi wa Kenya.  Ningependelea kamba,  Serikali iwe na Jeshi,  ipeleke training na baada  ya kupata  training ya

kutosha,  wawache  bunduki  kwa  barracks,  wakuje  nyumbani  walipwe  allowance  fulani,  na  wakati  wanahitajika  waende

wafanye kazi.  Badala ya kuwekwa huko na kukula pesa ya Serikali vile wanafanya saa hii.  

Pendekezo langu la tatu ni kwamba, kwa sababu ya umasikini ambao umeenea sana Kenya,  watu wanataabika sana wakati  wa

matanga kwa mfano Nairobi.  Unapo poteza mtu wako, unasumbuka kutafuta mchango kwa kila corner  ambao huwezi kupata.

 Kwa  hivyo  ningependekeza  ya  kwamba  kuna  misaada  kutoka  nchi  mbali,  mbali,  Serikali  inunue  magari  fulani  ya  kusaidia
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wakati  wa  shida  kama  hizo  kwa  mfano  ukipoteza  mtu  wako  Nairobi,  Kenyatta  Hospital,  Serikali  itoe  gari  ipeleke  maiti

nyumbani.  Hio ndio kusaidia mtu hata  kupigia  yeye  kwaheri,  Serikali  itakuwa  imefanya  jambo  la  maana  kushinda  kuwachia

watu wake, labda huyu ameenda kutafuta kazi na haja pata,  amepatwa na janga,  na wazazi wake nyumbani wameshindwa vile

yakumleta.  Na Serikal naona kuna magari hapo tu kwa Police, ka Jeshi, inafanya kazi gani?

Ya mwisho ni upande wa Elimu:  Hatuwezi kujifanya kwamba sisi ni matajiri na sisi ni masikini.  Hatuwezi kutoa elimu ya bure,

hio ni ngumu.  Nina aibika, Okay mimi pia ni mwalimi, lakini ninaaibika ya kwamba tunapigania mishahara kila mwaka ambayo

haikui.  Mimi nimeona ya kwamba kuna kitu hapa,  ya kwanza,  Serikali haina msimamo kamili katika mipango  yake  ya  elimu.

Shule, zilijengwa bila  mpango.   Moja  hapa,  inataka  waalimu,  hata  shule  kama  ina  wanafunzi  mia  mmoja,  ingine  ina  waalimu

kumi, ingine iko na wanafunzi mia nne, na iko na waalimu kumi.  Na hizi shule ziko karibu, karibu.  Badala ya kuziweka pamoja,

waweke hawa waalimu pamoja,  wafanye kazi na walipwe vizuri hio imewashinda.   Haya,  wanafunzi,  nilisema  kuwa  hatuwezi

kujidanganyisha sisi ni matajiri na tunaweza elimu ya bure,  hapana.   Mpaka  Serikali itenge hot head kwa kila mwanafunzi alipe

shilingi hata kama ni mia mmoja na iende direct  kwa Central  Government.   Hii mimi najua kwa  kila  mwanafunzi,  tuseme  hata

kwa Primary ama Secondary, inaweza saidia Serikali kubeba mzigo wa kulipa waalimu.  Hio nafikiria itasaidia kidogo badala ya

kusema  ati sisi hatuna pesa.  Na pesa watoto wanalipa nyingi sana hata zaidi ya mia lakini inakwishia hapa kuanzia kwa DEO’s

office  mpaka  kwa  Headmaster  hapa.   Serikali  inaenda  bure  na  Serikali  ndio  ina  mzigo  mzito  wakulipa  hawa.   Kwa  hivyo

ninaonelea kwamba  kitu  kama  hicho  mpaka  kifanywe  ili  Serikali  ipate  vile  inaweza  kuongezea  malipo  ya  waalimu.  Asanteni

sana.

Com. Yano: Asante sana Josephat.  Tunashukuru kwa hayo maoni.  Tafadhali kuja utupatie maoni yako.

Anthony Agai:  My names are  Anthony Agai.  First  I would like to go to the point of Education.   Much has been said about

free education but a solution should be provided because these schools are like homes.  I talk through experience because  I am

a teacher in this Division.  We need Chalk, we need buildings, we need books and we need other different things in the schools.

  So a solution should be provided.  Not just saying free education.  When we just define it openly like that,  parents  take  it as  if

it is a must that children should get free education.  

Com. Yano: Give us the solution.

Anthony Agai: The solution is that there must be a hot head to be  provided so that this money goes to the schools to provide

Chalk, the payment of the watchman, the payment of the post office and pieces of chalk.  

Secondly,  Corruption: We should  not  allow  loopholes  in  the  Constitution  that  allow  corruption.   A  penalty  should  be  set,  a

harsh penalty to purnish those who are corrupt. 
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Lastly, Run-off of elections: The Person who should rule this country should get over 50% and if the winner is not found, then

we should go for the second election.  Thank you very much.

Com. Yano: Thank you very much Anthony.  The next one please.

Peter Makokha Opio:  Asante sana Commissioners kwa kunipa nafasi hii kuzungumza.  Kwa majina, naitwa Peter  Makokha

Opio, mzaliwa wa hapa, hapa Butula, (inaudible)Village na nina mapendekezo matatu hapa.  

La kwanza ni kwa upande wa sheria.  Mara nyingi katika jamii yetu au katika Taifa letu la Kenya,  cases  nyingi zimetokea sana

za wizi wa umma.  Mtu ameandikwa kazi au manager fulani, au mfanyi kazi wa Serikali fulana anapoteza ma-million mengi sana,

na akisha poteza, na kumbe amechukua na hapo,  apelekwa Kortini,  akimpleka Kortini anaandika au wakili anaweza kumtetea

na inajulikana amechukuwa hizi pesa.   Mimi naomba hivi, Katiba itengeneze iwe sheria ya  kuwa,  ikiwa  wakili,  wakili  asitetee

mtu ambaye ameiba mali ya umma, pesa  ambazo nyingi  sana  zimeenda.   Atashika  million  kama  mia  moja  hivi  au  hamsini,  je

amezitoa wapi?  Wakati  huo, huo, mtu kama huyo, Serikali au Sheria hio itungwe, mimi napendekeza hivi,  mtu  wa  aina  huyo

lazima apeleleze mali ambayo anayo  kulingana  na  yale  mapato  ambayo  alikuwa  kama  mfanyi  kazi  kulingana  na  yale  mapato

alikuwa anapata kazini.  Hapo yakipatikana kuwa mali yake imezidi yale mapato yake,  anyanganywe mali hio au akiwa kazini,

afutwe kazi, au mali arudishe na kufungwa pia afungwe lakini sheria iwepo wakili asitetee mtu aina hio.  Sheria iwepo.

Pili, pendekezo langu la pili: Ikiwa President  wetu wa nchi yetu hii, wakati  ambao anapendekeza au ana-appoint  ma-Minister,

a-appoint Minister kulingana na ile kazi ambayo Minister anao qualification  nayo.   Kwa sababu mimi kama nilikuwa mwalimu

halafu anipe kama Ministry wa Defence,  na hata bunduki sijui  kushika,  itaendelea  namna  gani?   Akiwa  anajua  mimi nilikuwa

mwalimu,  anipe  kazi  kwa  Idara  ya  Elimu.   Hapo  kazi  itaendelea  vizuri.   Ikiwa  nilikuwa  kwa  upande  wa  Jeshi  huko,  anipe

Defence, kazi itaendelea vizuri.  Kwa sababu najua procedure ya kazi,  hiyo.

Tatu na ni ya mwisho.  Mwisho nitasema hivi.  Mvurugano wa mambo ya uridhi au nini, Serikali ifanye sheria ya wosia,  a will,

everybody must write a will.  Lazima uandike wosia, wosia huu, ikiwa wakati  umefariki itakuwa kazi raisi hata Serikali ikiingilia

jamii fulani ambayo ina mkorogani ama mambo ya mashamba vile wenzangu wamesema hapa,  nini, huku na huku, wosia,  ndio

uheshimiwe.  Ikiwa ameandika uheshimiwe hata Kortini ikiwa Serikali itaweka maanani, iwe kama sheria.  Asanteni.  

Com. Yano: Asante sana kwa haya maoni.  Anae fuata tafadhali. 

Charles Jakoya: Ndio asante sana.  

Com. Yano:  Anza na jina.
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Charles Jakoya: Jina langu mimi naitwa Charles Jakoya.

Translator: My names are Charles Jakoya.

Charles Jakoya: I was born here.

Translator: Nimezaliwa hapa, hapa.

Charles Jakoya: Lakini Katiba yange ndetea likuru

Translator: I want to protect the village elders ‘village ligurus’.

Charles Jakoya: Baguru bakhola ikasi ya maana sana mulukongo

Translator: Village Elders do good work in the villages.

Charles Jakoya: Kata sub-chief mulukongo alaraba muguru ali 

Translator: Even the Assistant Chief when he comes  to  the  village,  he  will  definately  wish  to  know  where  the  Liguru  is  (or

village elder).

Charles Jakoya:  Akonye omundu aba niyenyanga 

Translator: So as to go and look for the person he wants.

Charles Jakoya: Khwamunyole

Translator: So as to get to him or her.

Charles Jakoya: Hata Chief yesi  yari yetsa mulukongo mpaka alaraba mukuru

Translator: Same to the Chief.

Charles Jakoya: Khwesie ndetea bakuru bayebwe emishara

Translator: So me, I am advocating for the Ligurus to be paid.

Charles Jakoya: Makosa nikokholekha mulukongo sub-chief niyetsa arangiranga khureba mukuru

Translator: When there are  problems in the village, the Assistant Chief when coming, will  first  of  all  look  for  the  Ligurun  or

village elder.

Charles Jakoya: Kata esie nindakhanyola eshida njichaka wa mukuru ali kata nail mundalo ndalamurusiamo

Translator: Even me when I have a problem, I run for the village elder even if he is in the garden,  in the shamba,  I will look for
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him.

Charles Jakoya: Khumukurwa akhoyere anyole mushara

Translator: This man Liguru (Village Elder) should be paid.

Charles Jakoya: Omundu kama nga mwalimu akholenga ikasi indunyu sana

Translator: A person like a teacher does a lot of work.

Charles Jakoya: Khwibulanga abana nibali basuru sana

Translator: Because we give birth to children when they are very raw.

Charles Jakoya: Nikhuberesia balimu

Translator: We give them to teachers.

Charles Jakoya: Lano balimu becha khukenda nende abaana mupaka abaana babe na makesi

Translator: The teachers will enable these children to grow until they get knowledge.

Charles Jakoya: Khu mwalimu nomundu wa maana akhoyeri bamumede omushara omukhongo

Translator: A teacher is very important and he should be given a big salary.

Charles Jakoya: Nindakhaba esi

Translator: (inaudible)

Charles Jakoya: Chikambi chefwe cha Chief  tsibiya

Translator: All our Chief’s camps are spoilt.

Charles Jakoya: Onyala khudira omwifi 

Translator: Because you can arrest a thief,

Charles Jakoya: Ne ni wakhadira omwifwe niwakharera mukambi 

Translator: and when you take this thief to the chief’s camp,

Charles Jakoya: Ne bakhurebanga mapasa mburusia mapesa khukhwire omundu uno Busia

Translator: They ask you for money before they can bring him to the Police cells.
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Charles Jakoya: Ne aundi omwifi uno yebere ebindu biawo biosi  nende amapesa kabire munyumba kosi yebere.

Translator: And it could be that this thief has stolen all your properties including the money you had.

Charles Jakoya: Khomwifi naye afanye  nga---- omwifi afwana niwakhamwira mukambi  bamukinge bikha bamwire busia

Translator: If a thief is arrested and taken to the Police camp, he should be taken to Busia without payment.

Charles Jakoya: Khubera serikali yamala khuberesia sa mutoka tsiri muno

Translator: Because the Government has given us a vehicle in the camp.

Charles Jakoya: Notsa nibakhubolera mbu bauma mafura

Translator: When you get there, you are told there is no fuel.

Charles Jakoya: Rusia shilling mia tano cha mafura 

Translator: Produce five hundred shillings for fuel.

Charles Jakoya: Ne nocha amalwa kalia abundu nemafura nako kali tayari

Translator: When you get there and say there is pombe, beer, illicit brew somewhere, fuel will be readily available.

Charles Jakoya: Ne mutoka yakhurula ebikha bienebio itsa khwenda bamalwa 

Translator: The vehicle will come at that time to collect those fellows, the brewers.

Charles Jakoya: Ningalukha khu buru bwefwe bwa kenya

Translator: When I come back to our Government of Kenya.

Charles Jakoya: Esie siri khulolakho khurula ninjibulwa mbu omundu na retire milimo mbu khandi  niulirawo omundu akalukha

  abundu waye

Translator: I  have  never  seen  since  I  was  born  that  when  a  person  retires,  he  is  the  same  person  to  identify  a  person  to

succeed him.

Charles Jakoya: Khibindu babalira khumuse ebio biosi mbu omuse atsa khuritaya hiyo ni upusi

Translator: All things round the old man, that is about to retire, is all-useless.

Charles Jakoya: Sikali raisi mulala na  ritayanga nayebwa abandu arobaine abandu khukhola mungu

Translator: If one President will be retiring and is given forty people to go and serve him at home,
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Charles Jakoya: Nayebwa ma officer akatsa khumulinda ma officer sita

Translator: and he is given six officers to go and take care of him and to protect him, 

Charles Jakoya: Nayebwa inyumba itsurumu kumi na mbili 

Translator: and he is given a house of twelve rooms,

Charles Jakoya: Khandi oundi ario khandi oundi ario 

Translator: another one like that and another and another,

Charles Jakoya: Ne eno serikali  ilira mbu ibula mapesa 

Transaltor: and yet the Government says it has no money.

Charles Jakoya: Khusikari ifinya raia abwenewo mulingekhowo

Com. Yano: Pendekeza, hapana sema shida bila kupendekeza.

Translator: So this Government is annoying the public.  Look into it.

Charles  Jakoya: Etsho nicho tsishida tsiri mukenya ni kaba  mbu omundu mulala  yakhayoyerenga amepesa kosi  ne  masikini

----

Translator: All the problems in Kenya will remain if only one person will be collecting all the monies 

Charles Jakoya: Ako niko kange. 

Translator: That is what I had.

Com. Yano: Asante sana.

Roman. Odhiambo: Kwa majina ni Roman Odhiambo.  Mimi nitazungumza juu ya Provincial Administration.  Juu ya Provincial

Administration, nitapendekeza PC atolowe na waweke District Resident awe anasimamia.  Na  DO  atolewe   waweke  Senior

Chief  awe  anafanya  kazi  ya  DO.  Na  mahali  pa  Senior  Chief  huyo,  watoe  Administration  Police,  na  waweke  Police.

Administration police wapelekwe kwa GSU ama kwa Military, wawe trained huko.  Na  ikiwa wanataka Administration Police,

wawe wanakaa kwa division, waende training ya ku-handle watu, wasome law.  
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Liguru, yaani village elder,  inatakikana minimum qualification  awe  mtu  wa  class  eight  na  awe  anapata  mshahara.   Hayo  ndio

mapendekezo yangu.  Asante sana.

Com. Yano.  Asante sana.  Tumeshukuru kwa hayo maoni.  Nani anayefuata?

Blasio Okwedo. Kwa jina naitwa Blasio Okwedo na nina mapendekezo kuhusu wafanyi kazi.   Katika upande wangu nilikuwa

naonelea  kama  Serikali  ingeshughulikia  wafanyi  kazi  wa  companies  kwa  sababu  mara  nyingi  sana  wakiwa  wanatangaza

mishahara ya wafanyi kazi, hakuna siku wafanyi kazi wa company huwa wanapatiwa minimum ya mshahara yao.   Kila wakati,

Serikali huwa inasema imeongeza wafanyikazi wa Serikali kwa kiasi fulani.  Lakini kuhusiani na ma-company,  hawatamki  kitu

Kwa sababu ukienda kwa yule ambaye ni muajiri yeye huwa hachukui hasa mfanya kazi kama sisi wafrica kama wafanyi kazi.

Ningependekeza kama mtu angeweza kuja kuleta company yake katika Kenya,  apatiwe sheria ambapo ingeweka mfanyi kazi

ama mwana Kenya kuwa huru, asije akafinywa jinsi tulivyo sasa  hivi.  Sasa  hivi, wafanyi kazi  wa  Kenya  tumefinywa  sana  na

watu kutoka nje hasa wale ambao wame-employ watu wa Kenya kwa sababu mengi za companies ni watu kutoka nje.   Kwa

hivyo  kwa  upande  wangu  ningependekeza  kama  Serikali  inge,  au  wakikuwa  wamekuja  wapatiwe  sheria  ambapo  uwa  inatii

hapa Kenya.  Hapa Kenya tunaishi lakini wale wakija kutuandika huwa wana madharau na mambo kadha wa kadha.  

Na upande mwingine, ni sababu ukiwa unapata mshahara duni, hauwezi kusomesha mtoto.  Mtoto atakushinda kusomesha.  Na

sasa katika hawa vile wanakuja kumpatia mtu mshahara duni, inashinda watu wengine kusomesha watoto.   Upande wa maoni

yangu,  ningeonelea  Serikali  iangalie  hapo  na  iweke  sheria  kwa  hawa  watu  ambao  wanaandika  wafanyi  kazi  wa  Kenya  na

mshahara uwe mzuri.  Nafikiri maoni yangu ni hayo.

Com. Yano: Asante sana.  Anaye fuata.

Desterio  Ochie’ng:  Kwa jina naitwa Desterio Ochie’ng.  Mimi kwa pendekezo langu, nasema hivi.  Nimesikia  hapa  maoni

ikitolewe kuhusu akina mama, ninaonelea hivi, kwa upande wa baba  na mama, hapo ninaona huruma zaidi kwa sababu mtoto

msichana akitupwa asiwe kufikiriwa kama amekosa mahali au hakubahatika kupata bwana au akapata njia yoyote,  yakujimudu,

au mahali pa kuzikwa na mnaonelea tuachie Serikali jukumu hilo, hapo niliona huruma zaidi nikasema hapo Serikali ifikirie sana

kwa sababu mama na baba ndio walizaa mtoto huyu,  Serikali haikuzaa mtoto huyu.  Hapo pendekezo langu ndio hilo.  

Pendekezo langu lingine nasema hivi, hapa Marachi kwetu tunalima miwa na tunalima njugu na hatuna kiwanda hata kimoja kwa

wa-Marachi.   Miwa  inatoka  hapa  inaenda  kupimwa  Mumias,  tuliambiwa  tutaletewa  kiwanda  hapa  na  miwa  inalimwa  hapa,

inatolewa hapa, inaenda kupimwa Mumias huko hali ya transport  inakatwa nyingi na kiwanda hatuna.  Njugu tunalima hapa na

hatuna kiwanda.  Zamani tulikuwa tunalima hapa pamba,  hio pamba imekufa hatuna kiwanda cha pamba.   Pendekezo langu ni

hilo.
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Tena  ingine  hapa  Marachi,  naomba  kweli  watu  wa  Serikali  yetu  ya  KANU  vile  tulipata  uhuru,  sheria  ilipitishwa  baada  ya

kuandikwa  Lancaster  House  wakasema  wanakubaliana  watoto  watasoma  bure  katika  shule.   Naona  watu  wakipinga  hapa

sana.  Mambo ya kusoma bure watoto ndugu zanguni, tukubaliane, tusaidiane, watoto wasome bure.   Mtusaidie watoto  kutoka

class one hadi hata kama ni class cha nane kama munaweza Serikali yetu, musaidie watoto  wetu wasome bure.   Kwa sababu

watoto hawa wanasoma classs cha nane kuanzia class one,  huwa wanatusumbua sana.   Mtoto  huwa anafukuziwa hata shillingi

tano,  hata shillingi kumi kwa shule.  Na  huyo mtoto ni  wa  darasa  la  nane.   Mtoto  akakaa  kaa  nyumbani  kama  hakuna  pesa

kama siku mbili au siku tatu kama hauja pata pesa.

Com. Yano: Asante sana Desteria tumesikia hayo maoni yako.  Tumefurahia.  Tafadhali jiandikishe.  Asante sana. 

Blasio Ochi’eng: Ni hayo tu yangu machache.

Com. Yano: Asante.

John  Odwasi: Jina  langu  ni  John  Odwasi.   Maoni  yangu  mimi  mwenyewe  nina  eleza  hivi,   tafadhali  nitaanzia  upande  wa

President  na tunataka wale kama inawezekana wakuwe watu wawili ambao sisi tuangalie uzito wao.   Hatutaki  wakuwe  watu

wengi ni kelele bure.  Tunataka watu wawili na ndio tuone  uzito  wao  ambao  kura  itachukua  nani  na  itabakia  kwa  nani.  Kwa

upande huo.  

Neno  la  pili,  neno  lilisemekana  kila  dola  itachukuwa  kila  kabila  ya  Kenya  tulivyo  kabila  arobaine  na  something  mbele  na

tunataka kila kabila ifanye miaka tano hata wakati ule wao walienda Lancaster House huko ng’ambo wabeberu waliambia hao,

kila  kabila  itachukua  five  years,  miaka  tano,  tano.   Sasa  hili  tunakataa  kwa  neno  la  kusema  kama  unawacha  kazi  ni  lazima

uchukue mtoto wako ndio umuweke.  Sasa  itakuwa tu watoto  kuwekwa,  watoto  kuwekwa  mpaka  miaka  mia  mmoja.   Hilo

neno hatutaki.   Tunataka  Serikali  yetu  ichukue  tena  upande  ya  shurki  kama  Serikali,  mtu  anaitwa  Serikali,  akitoka  ndani  ya

kambi ako kwa mkono wa DO na yuko katika mkono  wa  Chief,  ni  lazima  aweke  signatures  yaani  aweke  mkono  kwa  ofisi

aseme mimi nataka kuenda mahali fulani, matatizo fulani, matatizo fulani iko huko.   Asije  kuchukuwa  tu  bunduki,  na  anaenda

huko kufanya maneno  halafu  akifika  wanasema  oh!  Askari  wa  fulani,  askari  wa  Butula  au  askari  kutoka  mahali  fulani.   Hio

lazima askari  wakiija ndani ya camps akuwe chini ya mkono wa DO na chini  ya  chief  ndio  amupe  yeye  mahali  pachafu  ndio

aende.  Hayo ndio yangu maoni yangu.  

Com. Yano: Asante sana.  Tumeshukuru kwa haya maoni.  Anaye fuata? 

Jason Odhiambo: Asante sana Commissioners mimi kwa majina naitwa Jason Odhiambo yangu ni maoni nafikiri.  La kwanza

vile tunajua kwa mafikirio yangu, maoni yangu ya kwanza inasema ya kwamba  mtu  kama  President  anatakiwa  pia  akuwe  na

sheria fulani ili President awache kuwa mtu wa udanganyifu kwa raia wake.   Hio nikusema ya kwamba President  aongee neno
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la kanuni kwa raia halafu ndio raia wengine wafuate vile President  amesema kwa sababu President ameshikilia watu kama baba

wa boma.  Ikiwa President ataanza kuzungumza uongo hio inaonyesha hata  kila mtu atakuwa mdanganyifu kwa nchi.

Lingine ni upande wa umasikini Kenya,  masikini ni wengi sana kama sisi, masikini ndio watu wengi.  Mimi kwa upande wangu

ningependelea  ya  kwamba  ikiwa  mtu  anaweza  kuwa  raia  mwema  ambaye  anaweza  kufanya  mambo  ya  maendeleo  hata

sub-chief wake anajua ya kwamba huyo mtu ni raia mwema na ameshnidwa kwa  fedha  kujisaidia.   Serikali  ingechagua  watu

kama hao halafu iwe inawapatia msaada fulani ama kama ni loan ama kama ni mshahara kidogo ya kuendeleza maendeleo yake

kwa boma ili atunze boma lake  likue  sawa  sawa.  Hio  ingekua  safi  kuliko  mtu  kuwachwa  tu  namna  hiyo  pengine  una  nia  ya

kujiendeleza kimaendeleo lakini umeshindwa kwa sababu hauna kitu chochote,  sasa  hata  Serikali  imekuwacha  uko  tu  namna

hiyo.  Nafikiri  hayo machache ndio yangu.

Com. Yano: Asante sana.  Asante sana Jason.  Anaye fuata?

John Kwena:  My name is John Kwena and I will discuss over the --.  

 My first point is about freedom of worship.  Actually in this new Constitution, I would request  the Commission to take  this

that we need freedom of worship but it doesn’t mean that if there is freedom of worship,  we should have devil worshippers

around.   The  Government  should  take  in  consideration  before  they  register  any  denomination,  they  should  scrutinize

properly and confirm that they are true believers of Jesus Christ rather than registering devil worshippers within the country.

 Second point  is  that  any  Church  should  not  interfere  with  another  Church.   This  causes  a  lot  of  inconvenience  because

various denominations, they have their own regulations rather than following the regulations of the Bible. 

 I  will  talk  about  the  NSSF  Fund:   This  one  I  would  request  that  the  Act  to  protect  those  people  who  are  normally

terminated before they reach the age of retirement.   They should actually be  given loans to survive, to do their daily or  to

start  a business or  whatever and when I come to the side of employment, they should also  consider,  there  is  some  work

where a woman should not interfere with a man.  This heavy commercial work.   It  should  actually,  let  them  give  the  first

priority to men or let it just remain for men, this heavy commercial work for example driving, nowadays I can see  ladies are

driving in Government sections, they are employed as drivers.  You will find if you go to building  constructions, you will find

there,  women  struggling  with  young  men  and  whenever  you  go  to  that  gate  where  they  are  recruiting  those  guys,  these

supervisors, they normally consider these women rather than considering these boys and these boys are the people who can

get the little they can to assist their families at  home and these ladies,  you will find them interfering with these young guys in

Industrial  Area,  you  will  find  that  these  ladies,  they  get  this  money  and  they  cannot  help  even  a  boy  who  has  been  left

outside the gate.  So better, these hardship work let the first priority be given to the men rather than being given to ladies.
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Com. Yano: Kwena, thank you very much.  I realize that (laughter) you are really a progressive Kenyan.  Karibu.

Gaitano  Okello: Asante  sana  Commissioners.    Kwa  jina  mimi naitua  Gaitano  Okello.   Mimi  nimzaliwa  wa  hapa.  Yangu

ningependa kuongea kwa Idadi ya watu, imekuwa zaidi sana hapa Kenya.   Na  hio idadi,  ningependa Serikali iweke sheria.  Na

hio sheria kwa maoni yangu iko namna hii. Nimeona ama nimezaliwa kwa familia kubwa sana.   Nimepata mzee ameoa mabibi

watano.   Hawa  mabibi  watano  wote  wamezaa  watoto.   Hawa  watoto  wamekua  na  shida.   Huo  mzigo  wote  unapelekwa

Serikali.  Hapo mimi ningependa Serikali iweke Sheria hapo ya Wazee kutooa mabibi wengi.  

Com. Yano: Basi pendekeza.  Unataka Sheria iseme nini? 

Gaitano Okello: Mzee aoe bibi mmoja au wawili hao wametosha.  

Com. Yano: Haayo ni maoni yake.  Endelea.

Gaitano Okello: Baada ya kuowa hawa mabibi wawili wemetosha aweke sheria pia ya kuzaa watotot.  

Com. Yano: Wangapi?

Gaitano Okello: Kama ni watano wametosha. Tusipate mzee amezaa watoto karibu ishirini. Shida imetokea,  watoto  wamesha

kuwa  wakubwa.   Wale  wanataka  kuolewa  wanataka  kuolewa,  wale  vijana  wanaotaka  kazi,  huo  mzigo  wote  unaenda  kwa

Serikali.  Sasa shida zote tunaweka kwa Serikali na ni sisi wenyewe tumejiletea.  Hiyo tunafaa tuangalie.  

Com. Yano: Point ingine?

Gaitano Okello: Point yangu ingine, sasa  mimi nakuja kwa upande wa Serikali,  itusaidie ituwekee Sheria ya  watoto  kusoma

free.   Masomo ni kitu cha muhimu kabisa na ndio imefanya  hata  Kenya  ikaendelea  kwa  sababu  ya  masomo.   Mtoto  asome

kutoka darasa la kwanza mpaka Form four freely.  

Ya pili, Afya:  Mtoto atibiwe bure au mtu yeyote atibiwe free tafadhali.  Hayo ndio maoni yangu. Asanteni.  

Com. Yano: Asante sana.  Nafikiria kufikia hapo tumemaliza kuchukua maoni ya watu wa hapa Butula. 

Nawahakikishia ya kuwa bado  tunachukua maoni yenu, hatuja maliza na hii Constituency. Bado tuko kwa hii Constituency na

wiki ijayo bado  tutarudi hapa.   Sasa  kwa  wale  pengine  wangetaka  pia  kuongezea  yale  maoni  wamepatiana,  muko  na  uhuru

kufanya hivyo.  Tukisha chukua maoni yenu  vile  tumechukua  leo,  tutaenda  tukawatengenezee  ama  tutatengeza  riporti,  na  hio
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riporti tutawarudishia hapa ili nyinyi wenyewe, muichambue, muiangalie mujijulishe ya kuwa yale maoni yote  ambayo  mulitupa

yako hapo.  Na kwa hivyo, sijui, Bwana District Co-ordinator, ako wapi?

District Co-ordinator: Ma-Commissioners, viongozi ambao wako hapa, kwa niaba ya wakaaji  wa Butula, ninataka kuchukua

fursa  hii  kushukuru  ma-Commissioners  kwanza  kwa  kutupatia  nafasi  ya  kutoa  hotuba  na  maoni  yetu.   Ninajua  ya  kwamba

wangependelea tuendelee hata sisi  lakini  vile  mumeona  wamekaa  tangu  wakuje  na  tumeendelea  kutoa  maoni  mpaka  saa  hii.

Ninataka kuwashukuru nyinyi wale ambao mko hapa kwa maoni yenu, maoni huru na ninafikiria kwamba vile walisema hakuna

mtu atawalaumu ama achukue hatua yoyote kwa maoni ambayo yametolewa. 

Mwisho  kabisa  nataka  kuwakaribisha  tena  kule  Brinda  Jumatatu  na  kule  Hui  pia  Juma  nne.   Kwa  hivyo  tafadhali  mueneze

maneno, waje kwa wingi na wale wamekosa nafasi hapa pia wakuje huko kutoa maoni yao.   Ninataka kumaliza na kusema ya

kwamba mmoja wetu asimame na atupe Sala, i.e. ndugu Assistant Chief, tafadhali. Asanteni kila mtu.

Assistant Chief: Tusimameni tuombe. Baba katika Jina la Yesu tunataka kukupongeza na kukushukuru, tuna nyenyekea chini

yako  kwa  sababu  umekuwa  na  sisi  mchana  wote.   Tumetoa  maoni  yetu  na  yameshikwa  vizuri  sana  na  ma-Commissioners,

tunawaombea  baraka  ya  safari  wanapo  rudi  mpaka  tutakapo  kuwa  Juma  tatu  na  hata  Juma  nne  pamoja  nao  tunaomba  ya

kwamba  tuendelee  kukaa  pamoja  vizuri.   Asante  kwa  kila  mwananchi  ambaye  amewakilishwa  hapa  na  familia  ambazo

zimewakilishwa hapa, Baba tunaomba usalama.  Ni katika Jina la Yesu Christo ninaomba. AMEN. 

The meeting ended at 6.15 p.m.              
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