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The meeting started at 10.00 a.m. with Com. Alice Yano in the Chair.

Esther Nakholi:  Asante Baba kwa mapenzi yako ya siku ya leo kuandalia kufika mahali  hapa,  Baba  unajua  sababu  ya  sisi

kukutana hapa, ukaweze kutusimamia kwa mipango yote,  tuanze nawe tumalize nawe,  na ni katika jina lako safi nimeomba na

kuamini.  Amen.

Dennis Moko:  Asante kwa maombi, kabla hatujaanza mkutano ningependa kuwaonyesha watu wenye walikuwa wanakamati

na wale wenye walikuwa wanafunza elimu ya uraia,  3Cs.   Tafadhali ningependa muamuke tu, ili watu waweze kuwaona.   Na

tafadhali utasema tu jina lako penye uko.  

Introduction 3Cs:

John Wanjala Makonda: Mimi naitwa John Wanjala Makonda, Kabelege constituency Bunyala.  

Dennis Moko:  Tafadhali ukiongea ongea kwa Kiswahili kwa sababu tuna record huko.

Stephen Ogale:  Mimi naitwa Stephen Ogale nilikuwa civic provider, elimu ya uraia.  

Joseph Muguthia:  Mimi ni Joseph Muguthia, nilikuwa civic provider.  

Joseph Wabudala:  Mimi naitwa JosephWabudala, mimi ni mmoja wao natoka Sio Port Constituency.  

Reinson  Ochieng Oduke:   Kwa majina Reinson Ochieng Oduke,  community  based  non-professional  lawyer  but  with  legal

knowledge and skill. 
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Dennis Ogwena:  Mimi naitwa Dennis Ogwena, mimi ni mmoja wa civic education providers.  Luhya dialect                    .

Okinda Kiduor Hillary:  Majina yangu ni Okinda Kiduor Hillary nikiwa civic education provider kutoka YMCA.  

Dennis  Moko: Asanteni sana,  na kwa vile chairman ako mbali, ametoka kidogo na hatutapoteza wakati,  nitamwalika bwana

councillor kuja kukaribisha wageni wetu aseme maneno machache.

Cllr.  Peter  Nakhobero  Nakhobero:   Asante  Mama  Commissioners,  mabibi  na  mabwana,  na  mimi  langu  ni  kusema

hamjambo, pengine hapa tulipo  tuko  kwa  location  na  tuna  mkubwa  wa  location  hii,  ningependa  pengine  aje  atuwakilishe  au

atukaribishe kwa location yake.

Chief:  Thank you Bwana Chairman, Mama Commissioners,  wahusika wote,  wananchi hamjambo?  Mimi nachukua hii nafasi

kirasmi kukaribisha wote ambao wamekuja  kushiriki  kwa  kazi  hii  ya  muhimu.   Mama  Commissioner  tumeshikiriana  na  wale

wote ambao walihusika tangu mwanzo wa hii kazi, na nina amini tutaimaliza kikamilifu, asanteni na mjisikie mko nyumbani hapa

Nakua location, asanteni.  

Cllr. Peter Nakhobero:  Mama commissioner,  asante  bwana chifu ametukaribisha kwa location yake,  na mimi nakukaribisha

pia kwa niaba ya division officer, haja kuja na kukaribisha kwa division yetu, na kazi ni yako leo, sisi ni kukuletea mawazo yetu.

  Asante.

Com. Alice Yano:  Asante sana nimeshukuru, viongozi wetu wote,  mabibi na mabwana na pia vijana wetu hamjamboni, leo ni

siku  kuu  kwetu  hapa,  Sio  Port,  kwa  sababu  leo  ni  siku  ya  kupatiana  maoni  yenu,  ili  hayo  maoni  yakatumika  kurekebisha

Katiba.  Leo nikiwa hapa, sio vile niko hapa peke yangu, tuko na Prof. Wanjiku Kabira ako njiani anakuja, nilionelea ni afadhali

tuanza tukiendelea tukimwongojea,  hata kuwa hapa wakati  sio mrefu.  Pia tungekuwa na Prof.  Okoth Ogendo,  lakini juzi  hivi

akaitwa aende Nairobi, ashugulikie kazi ingine ya Tume.  Mimi naitwa Bi. Alice Yano,  mimi ni Mwanatume, na ndivyo leo tuko

hapa kuchukua maoni yenu vilivyo.  Kabla  hatujaanza kazi yetu, ningependa niwapatie masharti ama taratibu zenye tutafuata ili

kurahizisha  hii  kazi  ya  kuchukua  maoni  yenu,  ya  kwanza  ni  ya  kuwa  tafadhali  mjiandikishe.   Kama  unapatiana  maoni,  ama

haupatiani maoni, jiandikishe hii ni jambo la ki-historia: na tungetaka ya kuwa hata pengine Mungu kutusaidia miaka ingine ijayo

mia  moja,  tutaweza  kuangalia  na  tuseme  kweli  bwana  Wanjala  alipatiana  maoni  yake,  ama  bwana  Wanjala  alikhudhuria

mkutano  wa  Tume  wa  Kurekebisha  Katiba,  ni  ya  maana  sana  kujiandikisha.   Tuko  na  list  yetu,  nafikiria  ndio  ile  iko  huko

nyuma, na ukimaliza unaandika unaweka jina lako, kama unapatiana oral presentation, ama written presentation unaandika,  ama

kama hupatiani presentation yeyote, unasema wewe ni observer ama tu participant.  Tumeelewana hapo?  

Ya pili ni lugha yenye tunahitaji wewe utumie ukipatiana maoni yako, na kwanza naomba radhi nafikiri nimesahau jambo muhimu

sana.  Sikufanya introduction ya wale watu tumekuja nao kufanya hii kazi yetu.  Poleni sana,  t uko na Programme Officer wetu
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Millicent Achieng, tuko na Assisstant Programme wetu Elisha Ogoya,  na pia tuko na Verbatim Recorder  wetu Regina Obara.

Nimewaomba pole sana niliwasahau. 

Lugha  yenye  utakayo  tumia  kupatiana  maoni  yako,  waweza  kutumia  lugha  ya  Kingereza,  ama  Kimombo,  waweza  kutumia

lugha ya Kiswahili, ama waweza kutumia ile lugha wewe mwenyewe unayo elewa.  Kama ni Kijaluo, kama ni Kiluhya, Kisamia,

hiyo ni lugha yako na tutatafuta mtu wa kutafsiria sisi ili tuchukue maoni yako sawa sawa.   Na  pia ukipatiwa nafasi ya kutupatia

maoni  yako,  waweza  kuitwa  unaketi  hapa,  waweza  kutupatia  maoni  yako  kwa  nakili  ama  memorandum  yenye  wewe

mwenyewe umeandika, utasema haya ni maandishi yangu na ningetaka kupatiana kwa wanatume.  Waweza kuchagua kutupatia

hayo maoni bila kuongea,  kwa hivyo utaenda kwa Millicent na  unajiandikisha  na  kupatiana  hiyo  written  memorandum.   Kazi

yetu  kama  Tume  tukishamaliza  kuchukua  maoni  hapa  kwote  Western,  tunaenda  kuketi  chini  na  kusoma  hizo  nakili  ama

memorandum.   Pia  waweza  kuwa  na  nakili  ama  memorandum,  lakini  kuna  maneno  ungetaka  kuguzia  guzia,  tafadhali

usikaisome, kazi yetu ni kwenda  kusoma  hiyo  memorandum.   Pengine  kuna  yale  maneno  ungetaka  tu  kuguzia  guzia,  tuseme

ukisema citizenship, ungetaka tu kusema jambo moja kuhusu citizenship, lakini sio kusoma hiyo yote,  hiyo tunakupatia  dakika

tano kutupatia hayo maoni.  Na  pengine kuna wenzetu hawana nakili hawajaandika chochote,  na wanataka   kupatiana  maoni

yao mko na uhuru kupatiana hayo maoni kwa jinsi ya kuzungumza, pia tunawapatia dakika tano kutupatia hayo maoni. 

Halafu jambo lingine ningetaka kusititiza ni ya kuwa,  ukipatiana maoni yako,  tafadhali kama ni shida fulani, utupatie shida yako

na pia useme kutatua hiyo shida ni hivi.  Ili usikatupatie ugonjwa na hauna tiba.   Ukisema hii ni shida pengine napatiana mfano,

mtu aseme  ya  kuwa,  kwa  hali  ya  mashule  tuko  na  shida,  school  fees  inatusumbua  hivi  na  hivi,  ningependelea  sana  kama

ungeweza  kusema  ya  kwamba  tungetaka  masomo  ya  bure.   Tumeelewana  hapo?   Mimi  mwenyewe  sikubaliwi  kuwasaidia

kutatua shida hizo, ni shida mnajua nyinyi wenyewe na mnajua kutatua ni vipi.  Halafu pia mko na uhuru leo ya kuongea,  hakuna

kuogopa  mtu  yeyote,  usiongope  eti  pengine  serikali  itasikia  vibaya  ukisema  jambo  fulani,  usikaogope  pengine  MP  wenu

atakasirika,  ila  tu  kuzuia  mzozana  ama  kuzui  chuki,  kama  pengine  uko  na  shida  na  Assistant  Chief  wenu  tafadhali  sana

usikaseme jina la mtu, waweza kusema ofisi ya Chief, ofisi ya Rais,  ofisi ya MP wetu,  au Mbunge, hapana taja  majina, ili kila

mtu awe na huru ya kuongea, na pia kusikuwe na mzozo.  

Na pia kama mwenzenu amepatiwa nafasi kupatiana maoni yake,  tumesema ya kuwa tuko na uhuru leo wa  kupatiana  maoni,

tafadhali hata kama hayo maoni yanakuudhi wewe hauja furahia hayo maoni, mpe huyo mtu nafasi yake,  kimia mpaka amalize,

ukipatiwa  nafasi  yako,  kama  unataka  kukanusha,  unakanusha,  tumeelewana  hapo?   Tafadhali  tusikapigiane  kelele,  eti  huyu

amesema maneno mabaya,  hatutaki yeye kuongea hapana,  yeye aseme maoni yake vyenze anataka  kusema,  amalize,  ukipata

muda wako unakuja kusema yako.    Sasa  hiyo inasema ya kuwa lazima tuwe na heshima  kwa  kila  mtu,  tuwe  na  heshima  ya

maoni ya kila mtu.  Na  pia  tuko  na  list  yetu,  tutafuata  hii  list  vilivyo,  kama  wewe  ni  number  one,  utakuwa  number  one,  leo

hakuna  rigging,  pengine  tu  saa  zingine  tutaweza  kufanya  rigging  kama  kuna  watoto  wa  shule,  wangetaka  wasikizwe  haraka

haraka warudi shule, kama kuna walimu, kuna wagonjwa na pia pengine kuna madaktari  wangetaka kwenda kufanya kazi  ya

tiba,  hatuwezi  kuwakataza,  lakini  tutafuata  hii  list  yetu  strictly.   Halafu  pia  tutaketi  hapa  kuchukua  maoni  yenu,  na  tafadhali
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tuwache kelele kuna recording, Obara onyeshana hiyo recording machine, hiyo ndio tunatumia kuchukua maoni yenu, namnajua

kazi ya recording,  recorder  itachukua maneno yote kama ni kelele,  kama  ni  maoni  yote  yatakusanyika  ndani.   Na  sitafurahia

sana siku yenye tunaketi  kwa Tume kuchukua maneno yenu ili tuyaandike chini, tupate ya kuwa ni kelele tupu,  hakuna  maoni

kutoka kwa watu wa Sio Port.  Na bila kupoteza muda mrefu, sijui kama kuna swali yeyote?  Kuna mtu ako na swali?  Kama

hakuna maswali na pia pengine kama kuna wenzetu wenye wako na shida ya kusikia, kama mnajua wenye wako hapa,  tuko na

wenye wanatafsiri.  

Thank you very much, sasa  tuanze na mwenye amejiandikisha wa kwanza,  Christopher  Maloba,  karibu.  Nilisahau  kuwambia

kuwa uanze na jina lako.  Asante.

Christopher Maloba:  Thank you commissioner, I am called Christopher Maloba, I represent the Ex. East  African workers  in

Samia.  I  have written most of these things, so I would not like to read them, but there a few things that  I  would  like  to  say.

First I would like to talk or  say something about  communication, lack of communication is like a river without a source.   You

cannot go very far, or  a country cannot improve without communication.  You have been on our roads  here,  and you can see

the status of the roads.   It  is impossible,  say if you have your own cassava or  fish or  anything, you would wish to  move  your

goods,  from point A to point B as  fast as  possible.   Because,  say  in  Samia  here,  most  of  our  goods  are  perishable  and  we

require good roads,  because  we cannot depend on handouts,  we would like to work with our own hands,  so  roads  and  any

form of communication is very important for us, the rest we can do if are provided with proper communication.

Two, I would like to talk about our lake here;  we are  given to understand that we cannot use this lake of ours.   That it is only

Egypt that can utilize.  Madam, the lake is a natural resource for Samians that are here, we cannot survive without that lake,  it is

not good as I said before to live on handouts, we want to work with our own hands, we should be enabled to use the water that

is in the lake here,  e.g.  we have hills here we can build reservoirs  on our hills, we have quite a number of hills in  Samia  here.

We can pump water from the lake to the reservir  and this water  can go back  to the people  for irrigation, so I do not see  why

only one country should be given the privilege of using our natural resources.  Another thing I would like to say is,  now they talk

of retirement, somebody who retired ten years  ago or  twenty or  thirty years  ago,  if he was getting a pension of Kshs.  500,  he

will remain on Kshs. 500,  time has changed and so every time whenever time changes,  that Kshs.  500  should be forgotten so

that the  retirees  should  be  able  to  enjoy  the  present  standard  of  living.   It  is  not  good  for  one  to  remain  where  he  started,

because the retirees have worked very hard for our country, they should be looked after.  

Last and not least, we have worked with the community; we would wish our constitution to allow our state to join the federation

of the East African region.  Why do I say this, it will enlarge the market,  we shall have a very large market  and whatever you

have  you  will  be  able  to  move  to  any  country  that  you  go.   So  it  is  imperative  that  we  should  join  the  other  East  African

Community; and if it is made possible in our constitution, so that it is easy to join our brothers in East Africa, we shall not be  the

losers, but the gainers in economic terms.  Thank you.
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Com. Alice Yano:  Thank you Maloba,  please do not leave because  we will have questions for you.   Prof.  Wanjiku Kabira

has arrived, she is chairing this session, so after this I am handing over the microphone to her.  Maloba that I have seen that you

are an Ex. East  Africa Community Worker,  and  now  you  are  aware  that  the  three  East  African  Countries  have  come  back

together to join sought, now can we kindly know, or can you tell us especially in terms of this lake you are  talking about,  Lake

Victoria,  from  experience,  when  we  went  to  Port  Victoria,  some  of  the  participants  said  that  they  would  rather  not  have

boundaries in that  lake,  they  would  rather  have  the  East  African  Community  manning  the  whole  lake  on  behalf  of  the  three

Eastern Countries.   What  would  you  say  about  it,  do  we  have  to  have  boundaries?  And  if  we  have  to  leave  it  to  the  East

African Community, do you thing it will much more viable to Kenya as compared to now?  Thank you.

Christopher Maloba:  Thank you commissioner, once we leave it to the East  African Community when we have a federation

of East African, I think the federation should be able to look after the lake for our benefit,  because  say,  for example we need,

we talk of tourism, we have a lot of tourist  attraction areas  around the lake,  for example we can build five star  hotels,  we can

build roads around the lake, and East  Africa stands gain if we have say attraction like five star  hotels,  we have birds,  we have

fish, we have a lot to gain if say, we man that lake as a region, instead of individuals, it would be too costly to attract tourists. 

Com. Alice Yano:  Thank you very much, and thank you for answering my question.

Com. Wanjiku Kabira:  Thank  you  very  much  Mr.  Christopher  Maloba,  I  want  to  say,  I  apologize  for  coming  late,  I  got

caught up in something as  well as  watching a baby delivered on the road,  so I am sorry we arrived late.   So  we will  listen  to

John Magoda.

John Magoda:  My name is John Wandera Magoda, kutoka Funyula town council, mimi nataka kuzungumza juu ya marijuana,

marijuana huu ni mumea ambao unajulikana sana kua unatoka Busia, na huu  mumea  unatajirisha  mtu  mmoja  hapa  Kenya,  au

watu wawili.  Ningependelea kuwa huu mumea pia uhalalishwe, na upandwe kwa wingi hapa Busia na factory ijengwe na maji

yake au whatever is taken out of it,  ipelekwe ng’ambo wale wa ng’ambo  pia  wanunue  badala  ya  kuchukua  huu  mumea  raw

material, unapeleka ng’ambo, tena inarudi hapa,  naona hii ikifanywa hivyo italetea nchi  yetu  kazi  na  foreign  exchange.  Jambo

lingine vile watu wamezungumza zaidi juu ya chang’aa,  chang’aa pia  nikama  huu  mumea,  inatajirisha  mapolisi  peke  yao,  hata

haileti pesa kwa serikali,  maanake polisi wakikupata njiani na huu mumea, na hii tembo,  wanakushika wanakufanyia kangaroo

korti, hapo hapo njiani, unalipa pesa hapo badala ya kukupeleka kortini ulipe huko, ulipe serikali unalipa polisi.  So badala ya hii

kitu kuwa inawekwa ati inakataliwa na serikali na watu wengine wanapata pesa ndani ya hii tembo,  afadhali hii vitu vihalalishwe

na serikali ipate pesa yake kihalali.

Jambo lingine nitazungumza juu ya daraja,  sisi tuko karibu na watu wetu wa Uganda na inakuwa ni ngumu sisi watu wa Samia

kutoka  hapa  ukitaka  kwenda  Uganda  ambayo  iko  tu  hapa,  unapita  mpaka  Busia,  ningependelea  kuwa  serikali  ikubali  mtu
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akiwa  ana  pesa  zake  na  anataka  kujenga  daraja,  sasa  tuko  kwa  East  Africa  Community,  tumesikizana,  serikali  ikubali  mtu

anaweza jenga daraja  yake,  watu wapite katikati  hapa karibu karibu wakienda Uganda kuliko kupitia Busia.  Kama  si  hivyo,

serikali yenyewe inaweza kutujengea daraja hapa katikati, hapo pia ni pesa zitakuwa zikiingia kwa revenue na mambo mengine.

 Jambo langu la  mwisho,  mimi nasikitika  sana  maanake  naona  traffic  offences  barabarani,  kuna  kesi  kidogo  kidogo  ambazo

serikali ikikubali ingetia fine zikajulikana, so that driver akipatikana amebeba watu zaidi  wawili  au  watatu  anakatiwa  hata  fine

hapo hapo, anasonga mbele na safari yake.  Kuliko kesi kidogi, umebeba mtu moja, badala ya kulipa pesa  kwa serikali,  utalipa

kwa mabuda hapo barabarani,  hiyo  pia  ni  njia  moja  ya  kutoa  hii  corruption.   Fine  za  petty  cases  kama  hizo  za  barabarani,

zinaweza  kuwa  stipulated  properly  in  the  law,  zijulikana  ukipatikana  umebeba  watu  watatu,  unajua  tu  fine  yako  ni  shilingi

kadhaa. 

Com. Alice Yano: Sema mabuda ni nani kwa hile lugha inajulikana.

John Magoda:  Mapolisi.  Lingine, hao watu tunawaita manamba wa magari kwa stages,  sasa  hiyo imekuwa kazi,  ningeonelea

kwa sheria,  hao watu waweze kujulikana kama pia wameandikwa kazi,  waweze kuwa  registered  na  kwa  serikali  na  hao  pia

wakatwe  pesa  wakitoa  revenue  kwa  serikali.   Na  wapewe  uniform  au  wambiwe  wanunue  uniform,  so  that  mtu  akikushika

akikwambia ingia gari hili, unajua ni nani amekupeleka huko.  Kuliko kuwawacha wanahangaisha watu na huku wanapata  pesa

kwa wenye magari,  na hakuna faida ambayo serikali inapata kwa hao watu.   Ningependa hili jambo lihalalishwe, na hao watu

wajulikane wanafanya kazi, maanake hakuna kazi nyingine wanafanya hiyo ndio kazi wanaofanya,  na miaka yao inakwisha, na

hawalipi revenue yeyote kwa serikali.  Hayo peke yake.  

Com. Wanjiku Kabira:  Asante kwa maoni yako, hebu niulize kwanza marijuana ni?

John Magoda:  Bhangi.

Com. Wanjiku Kabira:  Unataka tupande bhangi?

John Magoda:  Ihalalishwe na wa watu wapande, Busia hapa inafanya vizuri sana.   Maanake hata tukikataa,  bado  inakwenda

huko ng’ambo na inarudi hapa,  na inatoka yote hapa,  na bado  inarudi kuaribu watoto  wetu  hapa.   Kwa  hivyo  afadhali  itoke

hapa  kama  imehalalishwa,  imepadwa,  pesa  itapatikana  ya  foreign  exchange,  na  iwe  processed,  mitambo  ijengwe,  iwe

processed here.

Com. Wanjiku Kabira: Na tu license watu watumie?

John Magoda: Kama imehalalishwa itumike, maanake hata tukikataa siinatumika.
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Com. Wanjiku Kabira:  Asante sana bwana John, Wesonga Oduke.

Wesonga Oduke:  Mimi  kwa  majina  naitwa  Wesonga  Gabriel  Oduke,  na  nimekuja  hapa  kwa  maoni  yangu  binafsi  kuhusu

upande wa kuajiri watu.   Hapa katika kuajiri watu mimi naonelea  ya  kwamba,  kama  upande  wa  kupea  na  watu  kazi,  kama

chairmen wa parastal  body au chairman wa organization yeyote,  tufanye kazi iwe  kazi  moja  kwa  mtu  moja,  badala  ya  kuwa

chairman wa firm A, chairman organization B, sijui yeye secretary general wa idara ingine fulani.  Hiyo inaleta ukosaji  wa kazi

kwa  watu  wengine  ambao  wanaki-pawa  pia  wanaweza  kufanya  kazi.   Kwa  hivyo  ningeomba  kama  constitution  inaweza

kuudwa, kazi iwe kazi moja kwa mtu moja ili watu wengine ambao pia hawana kazi wapate nafasi.  

La  pili,  nikutoa  watu  hao  wanaitwa  manamba,  rafiki  yangu  hapa  amesema  manamba  wahalilishwe,  hapo  ni  ukweli,  lakini

ningeomba kama sheria inawezwa kuundwa, manamba hawa wenye magari ya PSV ihusiane na serikali,  ili manamba waajiriwe

na wenye magari, wawe wakifyeka barabara,  au wawe wakifagia hizi busparks  na wanalipwa, badala  ya kung’ang’ania abiria,

unakwenda  uko  kama  wewe  uko  na  familia  yako,  unakuta  manamba  wanachukua  pengine  bibi  yako  wanapeleka  kwa  gari

ingine, watoto wanapelekwa kwa gari ya kwenda Meru,  na bibi yako ingine inapelekwa kwa gari ya kwenda Mombasa,  sasa

unapoteza vitu vyako,  watoto  wameenda sijui Meru,  bibi yako sijui yuko  Murang’a  sasa  unashidwa  ni  kitu  gani  kinaendelea.

Kwa hivyo manamba wana-embarrass  sana  abiria.   Manamba  watolewe  katika  bus  parks,  au  waandikwe  kufagia  stage,  na

wanalipwa mishahara kuhusu kazi ile wanafanya ya kufagia na kutengeneza bus parks,  hao  wengine  waajiriwe  na  Ministry  of

Roads and Public Works kama zamani, wanafyeka barabara upande na upande,  na walipwa mshahara badala  ya kujiandikisha

ati hao ni manamba. Hiyo pia itapunguza hali ya ukosefu wa kazi, na hiyo pia itawezesha watu kuwa na mapato. 

Jambo  la  tatu,  ni  hawkers,  hawkers  pia  sasa  wamekuwa  nuisance,  ukienda  kama  Machakos  bus  park  au  unaenda  Kisumu

refurbished bus park, unakuta wanaingia kwa bus, wanakutupia huko vitu, nunua hii sijui mzee shilingi kumu, unasema sina pesa,

anatoka nje kidogo anarudi tena,  mzee niko na jembe nunua, sijui nini, sasa  hii ina-inconvieniece mtu, hata unakuwa na hasira,

hata  mnakorogana,  saa  ingine ukimwambia sina pesa  anasema,  “ nakuona kweli wewe ni mzee hauwezi kuwa na pesa”,  sasa

mimi naona  hawa  hawkers  pia,  wasiruhusiwe  kuwa  katika  buses  zile  abiria  wanaenda,  na  hawkers  wengine  hata  hawaogi,

wakipita  kwako,  unakuta  harufu  ile  ambayo  unapigwa  mwenyewe  hata  unashidwa,  na  hauwezi  kumjibu  wewe  unanuka,

mtapigania hapa anaweza kukuumiza.  Sasa mimi naona kama sheria ingeundwa, hao hawkers  watolewe katika buses za public

service, wapewe kiosk nje hapo wauzie hapo, na akikutwa kwa bus, hapo ashtakiwe,  kwa sababu anaingia kwa bus ya abiria.

Hilo ndilo jambo langu la tatu.

Jambo  la  nne,  hao  ambao  watu  wame-retire,  mimi nilikuwa  naomba  kweli  mwenzangu  mwingine  hapo  awali  amesema,  hao

watu wawe wakifanyiwa annual increment ya pension; au kama si hivyo  alternatively,  serikali  iwe  ikifanya  review  ya  salaries,

hawa pia wafanyiwe review yao ya pension,  ili wapate  nyongeza kutegemea na economy, economy inaenda juu na hao retiree

wanabaki  tu  kwa  kile  tu  kiasi  cha  pesa  kile  ambacho  walistaafu  nacho.   Kwa  sababu  hakuna  hata  faida  ambayo  inaweza

kuwasaidia.  
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Halafu jambo lingine la tano,  lile mimi ningeomba,  hii  Commission  yenu  isaidie  sana  hao  Liguru,  au  headmen,  hao  watu  ndio

macho ya serikali,  hao watu mimi nafikiria tena hao wanaweza kumpa President  information 100% kuliko hata DC,  hao watu

ndio  wanajua  hasa  kila  kitu,  kama  sisi  tuko  hapa  kwa  mpaka,  tuko  katika  maboma  mengine  hatari,  kwa  kuwa  hao  watu

wanaweza kujua ni mtu gani ame-cross kutoka border, kuingia kwa boma ya hapa na hawamjui, lazima watajua huyo mtu, huyo

ni mtu halali, au ni mtu anakuja kuharibu.  Pengine ni mtu yule wa kukuja kuuwa watu,  halafu ana-cross  anaenda huko.   Kwa

Liguru ndio wanajua watu kama hao, wanajua watu ambao wanafanya mazuri na mabaya.   Ningeomba hao Liguru waandikwe

permanently, walipwe mshahara.   Wanafanya kazi nyingi kuliko hata Chief mwenyewe.  Usiku  unaweza  kuwakuta  wanaenda

kwa  maboma  ya  watu  wanataka  kujua  nini  inaendelea.   Ndio  wanajua  watu  wanaweka  vitu,  vibaya  au  vizuri.   Kwa  hivyo

ningeomba  serikali  ifanye  Liguru  walipwe  mishahara  permanently,  wawe  pia  tu  wafanyikazi  kama  wa  serikali,  kuliko

kuwawacha hivyo wanategemea  tu  watu,  ukienda  unawakuta  unawapatia  mayai  au  gorogoro  ya  mahindi.   Wanajua  mambo

ambayo  yanaweza  kujenga  serikali  na  yale  ambayo  yanaweza  kubomoa  serikali  kuliko  hata  wale  wako  juu.   Kwa  hivyo

ningeomba serikali to consider Liguru sana.  Ni hayo tu.

Com. Wanjiku Kabira:  Asante bwana Wesonga, Mohammed Mubale.

Mohammed  Mubale:   I  am  Mohammed  Mobale,  I  represent  the  Muslim  community  of  Sio  Port,  we  have  written  a

memorandum but I wish to briefly talk about  Judiciary and then present  the memo.  Regarding the Kadhis it is the view of the

Muslims  community  of  this  area,  that  courts  of  the  Kadhi  should  be  extended  to  most  levels,  and  it  is  also  the  wish  of  the

Muslim  community  here,  that  the  constitutional  court  should  be  established  so  that  it  is  given  an  opportunity  to  continue

considering cases of the violation of the constitution by either the political leaders,  or  any other person within the country.   It  is

also our wish that the Judicial members should be appointed by the Judicial Commission.  But regarding the Kadhi, it is our wish

that his duty should be limited to the court,  not like it is today,  a Kadhi goes even out of the court  to listen to local disputes in

the Mosque, this should not be  his work,  he should work like any other magistrate or  judge,  so his work should be limited to

the courts.  

We have had a number of problems regarding the time of fasting, the holy month of Ramadhan, Idd Fitr celebrations,  we have

had a lot of anomalies in our country here.   It  is therefore our wish, that the government should not interfere with our  prayers

and celebrations in any way.  It is at that point that we wish to propose, that we have a national Islamic leader  by the title Mufti,

this will be the person who will be in charge of the day today administration and religious affairs within the country,  to affect all

the Kenya Muslims.  The government however should not employ this person.   This will be  like  we  have  an  Arch  Bishop  or

something of the sort.  Regarding the duties of the Kadhi in court, it is our wish, that if this Kadhi is to be  given respect  like any

other magistrate or  judge,  he should also study the  ordinary  law,  that  is  to  say  if  he  wanted  to  be  appointed  by  the  Judicial

Commission as the Chief Kadhi, he should have a degree in ordinary law, and a diploma in the Islamic sheria law.  So that this

is the person who can seat  in any community and serve a good purpose.   It  is  also  our  wish  that  apart  from  the  succession,

divorce and marriage duties that the Kadhi has been  handling,  it  is  our  wish  that  cases  regarding  moral  mis-conduct  be  also
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allocated to the Kadhi,  cases  regarding child abuse,  where  muslims  are  concerned  be  extended  to  him,  and  cases  regarding

women abuse, say mis-conduct of some kind intended to suppress  the women in Islamic homes,  should as  well be  handled by

the Kadhi.

Regarding these lawyers,  from time to time we have experienced a lot of corruption in this area,  it  is  therefore  our  wish,  that

there  should  be  a  Judicial  tribunal  court  to  listen  to  the  greviances  of  whoever  may  be  concerned,  regarding  short  comings

pertaining to a judge or a magistrate.  I am through.

Com. Wanjiku Kabira:  Thank you very much bwana Mohammed, please sign our book, Mr. Kennedy Oduor?

Kennedy Oduor:  Kwa majina naitwa Kennedy Oduor,  nina maoni  yangu  hapa  nimeandika,  lakini  nitazungumzia  machache,

nitazungumza juu ya wale watu ambao wamedharauliwa katika  serikali  hii  yetu  ya  Kenya.   Watu  kama  walemavu,  haki  yetu

haitekelezwi  vilivyo.  Tuna  manyumba  mengine  ambayo  yanajengwa  kama  za  ghorofa,  kupanda  ni  ngumu,  sasa  ningelipenda

kama watu wanajenga majumba kama  hayo,  hasa ofisi za serikali,  wasijenge kwa hali ambayo hata wenye wana wheelchairs

wawe na nafasi ya kupanda kiurahisi.  Tuna vitu kama vyoo, choo za maji zimejengwa kwa hali ile ambayo mtu kilema kuitumia

si  rahisi.   Mahali  kama  kwa  magereza  ni  chafu  sana,  hata  hatutakikani  watu  kama  walemavu  wahudumiwe  huko,  ninataka

wajengewe nyumba maalum, hata kama wanaenda huko,  waseparate  na watu wale ambao wakawaida.   Ningaliongezea  hata

kwa posta hapa kupiga simu ni ngumu, mtu kufikia hiyo handle yao walioweka juu, sijui kama walijua hatuna walemavu katika

Kenya  hii.   Kuna  viti  vingine  kama  kilema  anaweza  kuwa  na  wheel  chair,  mtu  kama  kipofu  ni  lazima  aambatane  na  mtu

mwingine ndio aende safari, mtu kama huyo kwa serikali yetu, ningalipenda mtu kama huyo awe akilipa nauri ya mtu mmoja tu

peke yake na mtu kilema asiwe akilipa na wheelchair, pia kwa sababu si kutaka kwake kutembea na hicho kiti.   Alipe tu mwili

wake peke yake.

Elimu, mtu kilema ya faa apate  elimu ya bure mpaka the last level.  Mtu kilema akiwa na familia yake awe akipata  huduma ya

bure katika hosipitali za serikali.   Mtu kama huyo akiwa na  biashara  yake,  kwa  serikali  yetu  asiwe  akilipa  ushuru.   Vitu  vya

walemavu visitozwe ushuru, hata ikiwa zinatoka ng’ambo, ziwe free of taxation.

Tukija kwa upande wa kazi,  kama nafasi ya kazi yeyote imepatikana  mahali,  kwa  serikali  yetu,  ningalipenda  watu  kama  hao

washugulikiwe  kwanza,  wawape  first  priority,  waangalie  kama  tuna  watu  hao,  na  wana-qualification  kama  zile  wanataka,

waangaliwe kwanza.  Tukija kwa nomination appointment,  wawachie watu wasiojiweza.   Tukirudi upande wa watoto,  watoto

wetu wapewe elimu ya bure kwa primary level, na iwe ya lazima.  Tunawatu wengine wanatumia watoto  vibaya, unapata mtu

kwa hii serikali yetu anamnajisi mtoto mdogo sana, na huyo mtu ni normal person, mtu kama huyo awe castrated.  Tunaona tuna

watu  wengine  wanaoa  bibi  akiwa  na  mtoto,  halafu  hatimaye  anakaa  na  anaanza  kusema  huyo  mtoto  si  wangu,  anaanza

kumbagua, mtu kama huyo pia serikali imwekelee mkazo na kumpa hukumu fulani ama kumlazimisha amtimizie huyo mtoto vile

inavyotakikana kama wale wake.   Kwa  sababu  aliharibia  mama  yake  wakati  ule  wote  anakaa  kwake,  na  anaishi  pale  hajui
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anaenda wapi na anatoka wapi.   Tukija  kwa  upande  wa  wanawake;  wanawake  wawe  wakilipiwa  mahari,  ili  ndoa  ziwe  zile

ndoa za kutopayuka payuka,  unajua mtu kama haukumlipia mahari mnaweza kugombana na msiishi vizuri kwa nyumba. Watu

waishi pamoja wa wavumiliane.  Ni hayo tu.

Com. Wanjiku Kabira: Okay, thank you very much bwana Kennedy, ngojea swali.

Com.  Alice  Yano:   Kennedy  tumeenda  mahali  kwingi  na  wakati  mwingi  tukipata  walemavu  kutupatia  maoni  yao,  wengine

huwa wanasema eti kama ingewezekana sana,  wapatiwe pia kuwakilishwa Bungeni na pia kwa county councils ama muncipal

councils, uko na jambo kwa hayo?  

Kennedy:  Asante  Bi.  Commissioner,  hiyo  ningalisema   ningeonelea  walemavu  tuwakilishwe  kutoka  vijini  mpaka  kwa

Parliament.  Hilo ni jambo nzuri sana,  kwa sababu hao watu ambao wana miguu wanatembea,  na wanauwezo wa kuona ama

kusikia; hawatushugulikii wanatudharau sana,  na vitu vikitoka  huko,  eti  walemavu  wanatakikana  mahali  fulani;  ama  wanataka

watendewe hiki, hatupati.  Ni kwa sababu hatuna ofisi maalum ambazo tunaweza enda huko na tuangalie mambo yako namna

gani.  

Com. Wanjiku Kabira:  Thank you very much, watakuletea kitabu u-sign.  We want to recognize the presence of the former

Member  of  Parliament  for  this  area,  Dr.  Julia  Ojiambo  who  has  arrived,  and  I  do  not  know  whether  Julia  we  should  be

welcoming you, you know we are in your place.  If you can say a word then we will give you time later.

Julia Ojiambo: Thank you very much commissioner Prof.  Wanjiku Kabira,  Commissioner Wanjiku ni rafiki yangu sana,  huko

Nairobi tunafanya naye kazi  nyingi  ya  maendeleo.   Nataka  tu  kusema  pole  nimekuja  nimechelewa,  nataka  kukukaribisha  na

wenzako katika area  hii, huku ndiko nyumbani, na nina furaha sana ya kwamba mmekuja kuleta kikao  hiki  hapa,  ili  watu  wa

hapa nao wawe na nafasi ya kuongea na nyinyi, tulikuwa kwa muda mrefu tukifikiria hii mambo ya Katiba itakomea huko tu, na

watu wa hapa walikuwa na hofu wakifikiria hawatakuwa na nafasi ya kuongea,  hata kuwaona nyinyi.  Hii ni furaha kubwa kwa

sisi, nitaweza kuwa ya kusema tukiendelea, asante sana kufika.

Com. Wanjiku Kabira:  Thank you very much Julia, we are glad to come to your homestead.  Mr. Dickson Ouma?

Dickson  Ouma:   Thank  you  Commissioner,  I  have  got  some  several  write-ups.  my  names  are  Dickson  Ouma,  from

Mbobolimba.

Com. Wanjiku Kabira:  What do you mean, by you have got several write-ups?

Dickson:  I have written two papers, but I will just have to pin point some points.
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Com. Wanjiku Kabira:  Just highlight some issues; they’re both from you?

Dickson:   They  are  personal  contributions.   I  am  summarizing,  this  is  what  I  felt,  I  will  start  with  the  government  and  the

President.  The President should be subject  to the laws of the land.  The Executive arm of the government should be checked

by the Legislature.  The President  and the ruling party should not use a public  funded  media  for  their  propaganda.  The  three

arms of the government should have separate  powers  and their functions defined.  I  come to the armed forces:  the disciplined

forces,  the  military,  police  and  so  on,  should  be  established  by  the  constitution,  and  their  recruitment  be  based  on  the

constituency  level,  not  that  we  go  to  the  district  and  then  four  are  recruited  to  the  air  force  and  other  districts  there  are

representing  20.   The  Commander  in  Chief  of  the  armed  forces  should  be  the  President.   The  Executive  should  not  have

exclusive powers to declare war.  All forces be independent, neutral to political parties  and professionals.   A commission of all

ranks  should  check  salaries  in  the  armed  forces.   Police  force;  no  officer  should  arrest  a  man  or  a  person  from  the  village

without the leaders  consent,  for he knows the person better.   The commissioner of police should be approved by Parliament.

All public appointments should be vetted by Parliament.   No  officer should be allowed  to  use  uniform  when  not  on  duty;  by

uniform I mean the dresses, the gun and the handcuffs.  

Local  councils:   Mayors  and  chairmen  of  councils  should  be  elected  directly.   70%  of  the  taxes  collected  by  councils  or

municipalities, should be used to develop the area they have been collected from.  Any business below poverty line, by poverty

line I mean the pay as  you earn level, should not be  licensed, should operate  free.   Local councils should manage their  affairs

without  ministers  or  Presidential  interference,  unless  when  checking.   Natural  resources:   there  should  be  fair  and  equitable

distribution of our natural resources.  Ministry concerned with the resources  should have its head quarters  close to the source,

so that there are able to know exactly what is happening at  the source.   The directors  of the natural resources  for example the

fishery department, should come from a lake area, not somebody who does not know anything about the lake.   Taxes collected

from a natural resource operators, should be used to develop that area with the resource.   If a natural resource  is not beneficial

to the government it should be destroyed and something beneficial introduced,  e.g.  the crocodiles  in River Siyo, they have only

proved a danger to the community and nothing has been done.  A useful natural resource  should not be  destroyed by anybody,

whether Kenyan or a foreigner.  For example most of the factories have decided to dump their sewage to the rivers flowing to

Lake Victoria, at the end of the day the fisheries complain about the low catches and yet they do not identify the problem.  The

government should protect the environment, conserve natural resources, and ensure sustainable utilization.  In brief that is what I

can present.

Com. Wanjiku Kabira:  Thank you very much for such detailed presentation, please sign our book.  Mr. John Okumu?

John Okumu:  Without wasting your time, I John Okumu Odame,  worked for the bank seven years,  Barclays,  Worked  with

Disability Society two years, Kenya government 27 years, I retired at 52 years.   I  have been an official officer and I am saying
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anything. I am talking on defense and security, police not to protect  the lake.   Improve wealth without government practioners.

Politicians should  speak  the  truth  and  fail  the  death.   Police  are  arresting  the  people  who  drink  chang’aa  and  they  are  also

taking.  

Com. Wanjiku Kabira:  Thank you very much Mr.  Okumu, for your views  on  security  and  many  other  issues.   Mr.  Frank

Wakavi?

Frank  Wango  Wakavi:  Mama  kiongozi  na  watu  wote  wale  wamekuja  kusikiza  maoni  yetu,  mimi  naitwa  Frank  Wango

Wakavi,  mtawala aliye staafu,  kwa sasa  mimi nimhuduma katika  neno  la  Mungu.   Sasa  mambo  yangu  nitaanza  hivi,  naomba

wale wazungumzaji hao wale watakao nifuata tafadhali inatakikana tuwe pamoja sisi sote.   Tuko hapa na watu walisoma, tuko

hapa na Hon. Dr. Julia Ojiambo, tuko hapa na Professors, kwa maana nataka hiki kikao kiwe kikao kile kiko na umuhimu kwa

maana tunataka sisi sote tuwe pamoja.  Jambo mimi niko nalo ni kuwa, tuko na vitengo vitatu, tuko na kitengo cha ofisi ya Rais,

tuko na kitengo cha mahakama, tuko na kitengo cha Bunge, sasa mimi ningependa kama hivi vitengo viwili Bunge na ofisi ya rais

ziwe kama zinafanya chini ya mahakama, kwa maana ikiwa kama Rais anakuwa juu ya mahakama sasa  hapo maneno mengine

yanaweza kuwa yanafanyika kwa njia ile isiofaa, sasa  ni  vizuri  kama  mahakama  ndio  inakuwa  juu,  ili  ofisi  ya  Rais  na  Bunge

zinakuwa chini ya mahakama, ndiposa wanafanya chini ya amri, ili wafanye kazi yao ikiwa kwa njia nzuri.  

Jambo lingine ni hili la kuwa, mimi vile nilikuwa kwa utawala, mimi naonelea watawala kama machifu, assistant chifu hao ni watu

wanakaa katika kijiji kile siku zao zote.   Sasa  ningeonelea, ikiwa wanachagua chifu, au assistant  chifu awe kama anachaguliwa

na wananchi wale wanakaa pale; kwa maana yeye hatakuwa anapewa transfer,  yeye atakuwa kama naishi pale siku zake zote.

Sasa  ikiwa kama anachaguliwa na wananchi,  sasa  hapo kazi itafanyika kwa njia ile nzuri.  Jambo lingine ni ya kuwa tunataka,

kwa maana saa hii tuko na wizara nyingi sana, ningeonelea kama tunaweza kuwa na wizara kumi na nne, na kati  ya hizi wizara,

wizara moja iwe ya neno la Mungu, kwa maana hapa Kenya tunasema sisi ni watu wanao patiwa uhuru wa kuabudu  Mungu.

Sasa ningeonelea kama tunaweza kuwa na Wizara ile inayowakilisha neno la Mungu, kwa vile tuko na Wizara ya utamaduni, na

naonelea inaweza kuwa vizuri tukiwa na wizara ile inawakilisha neno la Mungu.  

Jambo lingine ni hili ya kuwa, sisi kama watu wa Busia district,  au sisi kama watu wa Samia, watu wa Sio Port,  tuko na bahari

hapa, na mimi naonelea maji haya hatuyatumii katika kunyunyiza mashamba.  Sasa  mimi naonelea Msudan anatumia haya maji,

mtu  wa  Misiri  anatumia  haya  maji,  hata  inaendelea  inafika  Israel  pia  wanatumia  haya  maji  na  sisi  tunaishi  na  haya  maji,  na

hatutumii,  inaweza  kuonekana  kama  yule  nyang’au  anaishi  katika  miwa  na  hajui  uzuri  wa  miwa.   Jambo  lingine  ningeweka

mkazo  ya  kuwa,  tunataka  watumishi  wa  serikali,  wawe  na  kile  chama  chao  cha  kuwatetea.   Hapo  ndipo  kazi  inaweza

kuendelea vizuri.  Ile mimea tunayopanda,  kwa mfano kama pamba saa  hii, watu Wasamia  au  watu  wa  Funyula  au  watu  wa

Busia district, wamehangaika sana jinsi vile wanaweza kuuza pamba, sasa ningeonelea kama serikali iwe kama inashugulika vile

Wasamia wanaweza kuuza pamba yao, kahawa yao na vitu vile viko cash crop vyote.  
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Elimu:  kwa  upande  wa  elimu  mimi naona  elimu  ya  msingi  iwe  ya  lazima,  na  inaweza  kuwa  ya  lazima  halafu  tupata  mtoto

amefanya vizuri na kwa vile ana uhaba wa pesa, hapo anaweza kukosa kuendelea, sasa mimi ningeonelea tuwe na elimu ya bure

kutoka kwa msingi mpaka kwa secondary, university mzazi anaweza kugharamia.  

Kwa upande wa matibabu, upande wa matibabu mimi naona watu kama out-patient,  inatakikana wawe wanatibiwa bure,  kwa

maana out-patient ndiye anatoa ushuru, sasa akitozwa ushuru inafaa ushuru wake umuhudumie. 

Upande wa mashamba, mimi naona mimi niko na shamba langu, sasa  nikienda kwa title deed  ninaulizwa nilipie hiyo title deed

kama vile hiyo shamba nilipatiwa na mtu  mwingine.   Sasa  ningeonelea  kupata  title  deed,  hiyo  ni  shamba  lako,  upatiwe  hiyo,

certificate free.  

Lugha ya mama, mimi ningeonelea hiyo lugha ya mama iendelee, na vile wanasema Kiswahili iwe kama lugha ya Taifa, lugha ya

mama  iendelee  kama  vile  watu  wengine  husema  ya  kuwa  tuko  na  ukabila,  sasa  ningeonelea  jambo  lile  nzuri  la  kutumika,

hatutakikani katika Kenya tuwe na ubaguzi, sasa  mtu akija ati wewe unatoka South Nyanza,  hautakikani hapa,  wewe unatoka

Maragoli hautakikani hapa,  sasa  hapo jambo nzuri lile lingeweza kutumika ni ya kuwa hatutaki kuwa na  ubaguzi  kati  yetu  sisi

Wanakenya.  

Jambo lingine ni ile ya kuwa tunatakikana tukiwa katika Bunge, waakilishi wetu wakiwa katika Bunge wawe wanatumia lugha

mbili,  Kiswahili  na  Kiingereza,  inatakikana  Mbunge  pia,  na  rais,  na  madiwani  wawe  katika  uakilishi,  akipata  bahati  akienda

safari ya pili, iwe hiyo ndio safari yake ya mwisho.  Rais awe kule kwa mihula miwili, hata Mbunge na councillor,  kwa maana

mtu mmoja anaweza kuendelea kwa miaka mingi kama  thelathini,  na  tuko  na  watu  wengine  hapa  ambao  wanaweza  kufanya

hiyo kazi.  

Jambo  lingine,  kura  ya  maoni,  tuko  hapa  na  viti  vingine  watu  wananyanyaswa  na  tukiwa  katika  Katiba  na  kura  ya  maoni,

inaweza kuwa kama inatusaidia tumalize maneno mengine machafu machafu ambayo yanafanyika.

Com. Wanjiku Kabira:  Thank you very much tafadhali jiandikishe, Mr. Augustine Makina.

Augustine Makina:  Madam Commissioners,  naitwa Augustine Makina,  mimi ni elected councillor kutoka katika Buiri ward,

here in Funyula constituency in this good land of Samia. Nitaenda haraka haraka kwa sababu ya time, neno la kwanza wananchi

wanaonelea ya kwamba mnamo mwaka wa 1980, walitoa shamba kubwa hapa, shamba hilo lina ekari mia moja sabini na mbili,

na kwa maana hatuna vita vyovyote na nchi ingine jirani, na tunaelekea katika muungano wa East  Africa, wananchi wanaonelea

ya  kwamba,  army  barracks  ziondolewe  area  hiyo  kwa  sababu  shamba  ziko  nyingi  tujenge  teacher  training  college  zisaidie

wananchi.  
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Natural  resources  kama  lake  Victoria,  tungelionelea  ya  kwamba  iwe  katika  Katiba  ya  kwamba  watu  wenye  wako  katika

ukingo  wa  baharini  wahudumiwe  vizuri  sana,  kwa  maana  wanashida  za  magonjwa  kama  malaria,  dysentry  na  vitu  tofauti,

wapewe huduma ya kutosha na maji haya, hatutafuata maneno ya wakoloni,  agreement yao yenye walifanya na watu wa Egypt

na watu wa Sudan,  sisi tuko katika Republic of Kenya na constitution yetu inatupa nafasi tutumie natural resource  yetu, tupige

maji kutoka  ziwa  Victoria,  tuweke  kwenya  milima  tunyunyuze  yafike  katika  mashamba,  watu  wapate  chakula  na  walime  na

wasomeshe watoto  wao.    Maji ni yetu,  tuko  karibu  na  ukingo  wa  maji,  samaki  ni  zetu  hatutaki  samaki  zitupite  na  tunapata

maradhi bila kukula samaki, ati kwa maana wame-dictate.  

Ikiwa  kama  vita  vimetokea,  nataka  kuzungumzia  vita,  vita  zimetokea  na  watu  wamepigana  vita,  na  bararbara  iko  hapa,  na

shamba langu liko karibu na barabara, na bomu imeuwa watu,  kama kilometer tano,  kilometer sita,  halafu wanasomba maiti na

lorry na wanafika kwa shamba langu, na wanalima shamba langu hilo kama ni eka mbili, kwa maana iko karibu na barabara,  na

wanamwaga maiti hapo kama watu elfu moja, wakisharundika hapo mass grave,  na wakifunika pengine kwa siku mbili au tatu,

ama wiki moja,  vita vinatangazwa vimeisha, mwananchi huyo mwenye walizika maiti katika shamba lake,  atakaa  namna  gani?

Kiafrika hauwezi kukaa na maiti hapo chini, na wewe unalima juu, walipe huyo mtu million tatu per  acre  kama wamezika watu

katika shamba la mtu.  

Com. Wanjiku Kabira:  Can you be more specific on that issue, because we do not understand what you have just said?  Hii

maneno ya mass grave tujue historia yake kidogo.

Augustine:   For  example,  vita  vinaweza  vikawa,  kwa  mfano  unasikia  Nigeria  wanapigana  ama  pengine  Rwanda  waliwahi

kupigana.  I  am talking about  the future, in case  anything happens,  naitendeke  karibu  na  kwangu  na  wemeweka  watu  katika

shamba langu, the constitution must care  for me  with  my shamba  and  my children,  because  I  will  have  nowhere  to  go,  kwa

maana wamezika watu kwa shamba langu.  

Com. Wanjiku Kabira:  Are you saying that we should have allocated areas for burials?

Augustine:   No  I  am  saying,  in  case  it  happens  and  then  the  mass  grave  happens  to  be  my land,  let  me  be  compensated

properly so that I go and buy land somewhere.  That’s how I put it.

A Ugandan lady, a Tanzanian lady, ama mwanamke yeyote akitoka nchi yeyote akiolewa na mimi, wampe identity card  of this

country,  kwa  maana  atazaa  a  Kenya  citizen,  atanunua  chakula  katika  Kenya  market,  atatengeneza  vyote  for  the  benefit  of

Kenya; hapana discriminate kwa maana yeye ametoka ng’ambo fulani sasa hakuna kitambulisho.  

Presidential post,  mpaka itembee kwa kila mkoa,  we cannot have one  Jesus  Christ  in  Jerusalem,  while  Christianity  is  also  in

Rome.  Now Madam, kama watu wa Rift Valley ama Central  province waliwahi kuwa President,  wawache.   Ingawa watu wa
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central walipowacha, waliwachia watu wa Rift Valley, Rift Valley wawachie hata watu wa Western wanyonye, because uhuru is

uhuru wa a good Kenya citizen.  

Another thing a vice President,  asichaguliwe na President,  Vice President  akichaguliwa na President,  President  anaweza kuwa

na bibi yake,  na anachagua bibi yake kuwa vice President,  so we cannot have two Presidents  in one bedroom,  tunataka  vice

President  achaguliwe  na  Parliament  of  the  country.   Minister  achaguliwe  na  Parliament  according  to  the  education.  Hakuna

tuchukulie a class 3 dunderhead of 1945, anawekwa Minister of Education na hawezi kukamata chalk,  unaweka yeye Minister

of  Health  na  hawezi  kujua  what  is  a  combination  of  malaraquin  and  what  is  malaraquin.   Ministries  pia  zikichaguliwa  na

Parliament ziwe na condition ya kwamba kama Minister of Education ametoka Western province,  Minister  of  Defense  atoke

mahali  fulani,  sio  kurundika  a  team  of  Ministers  halafu  pengine  walikuwa  born  in  the  same  year  in  1945,  when  Hitlar  was

pouring  a  lot  of  ammunitions  halafu  watu  wakawa  wagonjwa,   so  half  abnormal  Ministers  from  one  region  ndio  wana-lead

country of 10 or 20 years we are dead.  So wagawanye per province.  

Com. Wanjiku Kabira:  You summarize now.

Augustine:  Mtu yeyote mwenye anataka kusimama kwa kura,  atuonyeshe mali yake alipataje,  kuna watu wengine wanaweza

kuwa  walinyakua,  wakanyakua  mali  kwa  njia  ya  wizi,  mpaka  mahosipitali  zikaanguka  na  anatakakutumia  hiyo  mali,  tena

kwenda  kukaa  juu  ya  wengine  azidi  kunyakua.   One  should  show  us  his  wealth.   Certificates  of  good  conduct  pia  tuone.

Huenda ikawa alikuwa mmoja kwa jambazi waliokuwa wakikata kata watu.  

The government should allow people to take pombe freely, I am talking to you because have taken something good,  kidogo,  to

release shame out of my brain,  but I am not abnormal.   Wapatie  watu time, wakianza saa  tisa mpaka saa  kumi  na  mbili,  it  is

good, naukifunga mtu mpaka umemkataza, ni the space haendi, in lake haendi, on the dry land haendi, then he is in the prison,  in

the Republic of Kenya, which is pretending to be a republic but it is a prison.  In Africa wanaita hii pombe yetu pombe haramu,

in Italy they call it Vodka, in Russia they call it Rum, but in the State House, we see Whsiky which is much more hotter  than this

chang’aa,  sasa  turekebishe  chang’aa  iwe  open,  iuzwe,  lakini  government  iende  I-distill,  mara  nyingine  ifanye  packing  watu

wanunue kwa bar, watu wetu watakuwa wakipata pesa na wanafundisha watoto.  

Watoto wa shule, hata kama ni msichana, hata kama ni mwanamme wampe nafasi asome from class one upto form four freely.

Any worker in the civil service akipatikana kama ameiba pesa ama ameritire na amemaliza miaka kumi na aliiba na imeguduliwa

ameiba, wamuite wamuweke ndani, kwa maana  alinyakuwa  pesa  sizizo  zake.   Wanawake  ni  wengi  katika  Kenya.   Women

should  be  given  equivalent  chance  kama  wanaume  wenye  wako  katika  Parliament.   Ukihesabu  population  ya  wanawake  in

Kenya, are more than men.  Wapewe nafasi, so that they can represent something on women affairs.  

Com. Wanjiku Kabira:  Can you give us your last point, and then the others we shall read?  So we give other people chance.
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Augustine:  Honourable Commissioner, I was told when I came here, that we shall be here upto six. 

Com. Wanjiku Kabira:  It is okay but so far we have listened to nine people, and we have another 60 the once recorded here.

Augustine:  I am a democrat; I must go by the people.  Thank you very much.

Com. Wanjiku Kabira:  We ask you to give us your most very important point.

Augustine:  I wanted to talk about  Chokoras.   Chokora  ni wale watoto  wa streets,  the government should be careful namna

ya kuwakamata na kuwaelimisha hao, kwa maana binadamu ni binadamu, anaweza kuwa ni chokora,  and when well cared  for

and educated he can also be a good leader.   One person should not be  allowed to own 50 acres  of land when  other  people

have no land. 

Any elected councillor, akubaliwe to defend his seat,  regardless  of the education.   But the incoming councillor wawe educated

from eight  upto  form  four.   The  government  should  be  paying  money  to  any  old  person.   Kuna  wazee  wenye  hawajiwezi,

especially wengine bread  earners  wao walikufa kwa ugonjwa, huu mkubwa, wampe kila mzee wa miaka sitini, Serikali  iwape

shilingi kama mia tano per month.  Sikumaliza lakini thank you very much.  

Com. Wanjiku Kabira:  Thank you, please councillor, can you please sign our document for us.  Thank you very much.  There

is a question for you.

Com. Wanjiku Kabira:  I wanted to raise the issue of chang’aa, though you were talking about legalizing local brew,  is there a

difference between chang’aa and local brews.

Augustine:   There is a difference, local brew is something that  depreciates,  it  is  most  like  food,  but  chang’aa  is  much  more

-----------  according to the coloniolists, believed that chang’aa is a dead drug, is a drug that kills, and that then they decided to

mark that it is illegal.   I wanted to be legalized so that whatever distiller they will use will be good kufika kwa mdomo wa mtu.  

Com. Wanjiku Kabira:  What are you recommending to make sure that the young people are not going to take?

Augustine:  Yule mtu mwenye atakuwa akipika chang’aa, atakuwa supervised na watu wa area,  because  they will be  creating

a job, kwa watu wa area, kwamba ukipika chang’aa usiwape watoto, na ukiwapa watoto, you will be  arrested  for having given

a small child chang’aa.  Lakini sasa chang’aa yako haitauzwa katika government chemist,  kwa maana itakuwa kama ile pamba

yenye imetupwa ama samaki imeoza.  So that person be well disciplined.  
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Com. Wanjiku Kabira:  Thank you very much Augustine, Mr. Nichodemus Namde. 

Nicholas  Namde:   Kwa  majina  naitwa  Nichodemus  Namde,  mimi  ni  mzaliwa  wa  hapa  Sio  Port  Juang’oa  sub-  location.

Nanitatumia Kiswahili, mimi nimepata nafasi kidogo ambayo nimepewa kuongea juu ya utamaduni wa  Wasamia.  Sisi  tunaona

Katiba ya sasa imetupilia mbali sana utamaduni wetu.  Kwa hivyo upande wa utamaduni, naomba Katiba mpya hii izingatie sana

utamaduni wa Msamia, kwa maana asiye zingatia utamaduni wake ni mtumwa.  Sitaongea mengi kwa maana mengi nimeandika

hapa yatapeanwa huko na nitagusiagusia maneno mawili  matatu  tu.   Tukiwa  na  utamaduni  wetu,  tutakuwa  na  nafasi  nzuri  ya

kuelimisha  watoto,  desturi  na  tabia  nzuri,ili  wawe  na  nidhamu  mbele  ya  wazee.   Tunataka  katiba  ya  sasa  iruhusu  msimamo

kamili wa kuwachia wazee wakae kwa vijiji, na kufundisha watoto njia njema kwa maana ndio watakuja kuwa viongozi wa siku

zijazo, wawe wakiongoza kwa mfano mwema.  Kulingana  na  utamaduni,  tunakazia  ya  kwamba  watoto  wadogo  wenye  umri

mdogo wasikubali kuolewa ama kuoa.   Hiyo ni mwiko kwa Wasamia.   Mtoto  awe kijana,  awe msichana, na watu wa familia

hatutaki waoane, washtakiwe kisheria kwa maana wanaharibu sifa ya utamaduni wetu.   Ningependelea kwa utamaduni, watoto

wetu wasiolewe tu ovyo ovyo kwa maana Mjerumani alitoka Ng’ambo na pesa  nyingi na aje  hapa achukue mtoto Msamia na

pengine  akose  njia  ya  kuhudumia  kitamaduni  kanuni.   Watoto  ambao  watazaa  pengine  watakuwa  Wajerumani,  wengine

watakuwa Wasamia,  utamaduni wetu utakuwa unapotea.  Ningependelea kwa utamaduni, Katiba ya sasa  iruhusu tuwe na vazi

rasmi la kitaifa.  

Jambo lingine, karibu  namalizia  tukiwa  tunaendesha  utamaduni,  watu  ambao  wanatumia  lugha  za  ujanja  ama  ahadi  za  ujanja

mbele ya jamii watu hawa washtakiwe ki sheria.  Kuhadaa akili  za wazee.   Na  la mwisho sisi wazee kama tunafundisha vijana

mambo  ya  kijamii,  ningependelea  mtu  kama  polisi  akinikuta  kwa  boma  langu,  na  watoto  wangu  na  jamii  yangu;  na  atokee

mlango  wa  nyuma,  nataka  serikali  ya  sasa  watu  hao  washtakiwe  trespass,  kwa  maana  wanakuja  kushtua  sisi  na  kuharibu

masomo yetu ya kiafrica.  Basi yangu ni hayo.

Com.  Wanjiku  Kabira:  Asante  sana  mzee  Nicodemus,  niulize  swali,  unasema  ni  lazima  tuangalie  traditions  za  Wasamia,

ningetaka kuuliza kama, unafikiri ni vizuri wasichana waridhi shamba la baba yake?

Nicodemus:  Mambo ya kuridhi shamba, mimi nikizaa watoto wote ni zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu, kwa hivyo siwezi

kubagua  watoto  wangu,  lakini  ataridhi  kama  angali  msichana  na  akiolewa,  kuwa  na  shamba  kwangu  na  kwa  bwana  hapa

tutarekebisha tena.   

Com. Wanjiku Kabira:  Kwa hivyo aridhi akiwa hana shamba kwa bwana yake?

Nicodemus:  Ndio kwa bwanake.
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Com. Wanjiku Kabira: Akiwa bwana yake ni masikini?  

Nichodemus:   Bwanake ni masikini, lakini bwanake amepata  uridhi kutoka kwa babake,  tena mimi nigawanye langu  tena  na

baba ya yule mkwe wangu.

Com. Wanjiku Kabira:  Si hata kijana wako atapata?

Nicodemus:  Kijana wangu atapata kutoka kwangu.

Com. Wanjiku Kabira:  Kwa sababu bibi yake ataridhi kwa baba yake.  

Nichodemus:  Ndio,  kwa   sababu  yule  pale  atakwenda  atapata  babaye,  na  shamba  hakuna  masikini,  serikali  ndio  inapatia

watu umasikini.  Haifikirii watu wote kwa jumla.

Com. Wanjiku Kabira:  Asante sana mzee Nichodemus.  Tafadhali jiandikishe, Mary Mweno.  

Mary Mweno:  My names are Mary Mwekisa Mweno, I am here to talk on land and property.   There are  some few things I

have drafted down here,  I will just present,  but I would like to comment on a few things.  About land: men  and  women  who

purchase land together, they should have equal access,  and both should appear  on the title deed.   The reason why I say so,  is

because one should say this is my wife, is your property.   I  do  not see  why we should have land title  deed  only  on  the  man.

Supposing you pass away before the woman, look into that.  How will the woman feel, or how will the family remain.  

The elders  should handle succession of land, this are  the elders  who know this people.   Kenya  citizens  should  be  allowed  to

own land anywhere in Kenya.  Non-citizen that is foreigners,  they are  not allowed to own land anywhere in Kenya,  unless it is

an industrial development.   Inheritance:  women should not agree to be  inherited.  Because nowadays we now have what we

call HIV/Aids, if your husband passes away from an  accident, and the person who come in to inherit you is a victim carrier  of

HIV/Aids.    Boys and girls have equal share in the property.  All these are your children and I do not see  why you should only

favour boys.  

Women who are  not married should inherit land from their fathers,  and those who are  married inherit from their husbands.   If

you happened to have ancestoral land before marriage and you get married after, leave the land to your parents,  because  where

you are going there is land for you, you cannot have both, unless you are a widow, you may come back to your parents.  That’s

all I had.

Com. Wanjiku Kabira:  Thank you very much Mary Mweno for your views, please sign our book.  Redempta Anyango.

19



Redempta Anyango:  I am known as Redmpta Onyango Odombo from Busembe,  I am a farmer.   Nitaongea kuhusu basic

rights, I will use Kiswahili.  Ya kwanza ni kuhusu pombe;  sisi Wasamia sana sana,  sisi wakulima tuna pombe inaitwa chang’aa,

ningelipende tuwe na factory, tuwe tukipika pombe yenye inaitwa chang’aa,  na tunauza ili tupate pesa  za kutoka ng’ambo ndio

tupate namna ya kusomesha watoto wetu.  Tena tuna bahari, tungelipenda sisi wenyewe tuwe na factory kando ya bahari  yetu,

ili tuwe tukipeleka hapo samaki zetu sisi wenyewe.  Tuna vijana school leavers,  pia tungependa waajiriwe kwa hizo  factories,

kuliko tuwe na factory Thika na kule Thika hakuna bahari. Lingine ningelipenda kama mimi ni mkulima tuwe na factory ya kuuza

vyakula vyetu vyenye tumelima hapa karibu, sababu tuna maharagwe, kama French beans,  we have dubes,  -----------,  pili pili

hoho na vinginevyo.  Tungalipenda pia sisi tuwe na factory huku Samia,  kwa  sababu  tunajua  kulima  hivyo  vitu;  pia  sisi  tuuze

hapa karibu, sababu watoto wetu ni wengi hawana kazi.  

Lingine tuna pombe yenye tunaita kwete, tunatengeneza kwa mahindi na mtama.  Ningelipenda tena tuwe na uhuru wa kunywa

pombe yenye inaitwa “akovure” kwa Kisamia, hiyo ni pombe ya mchanganyiko wa wimbi na mawele.  Sababu tukinywa hiyo

pombe nivigumu sana upate mtoto wa miaka kumi na nane anashika mrija na mzee wa miaka arubaini.   Tena hii pombe yetu ‘

akovure”  huwa  inatuunganisha  sisi  akina  mama  na  wazee,  ukiwa  umegombana  na  mzee  wako  bomani,  na  unatengeneza  hii

pombe ya “akovure” tutakaa pamoja na tutakunywa mrija moja itupatanishe.  

Kuhusu matibabu: ningependa kuwe na matibabu ya bure.   Tena ningependa tusiwe na private hospitals sababu unaweza enda

kwa hosipitali kama hapa na hapo kando kuna private hospital,  ama  kuna  duka  la  madawa,  unaambiwa  hakuna  hapa  dawa,

lakini nenda pale utapata  hiyo dawa,  mbona hiyo haiko kwa hosipitali na pale iko?  Kuhusu elimu:  ningelipenda  mtoto  wangu

asome kutokea nursery bure mpaka form four.   Lingine ningelipenda kuwe na training colleges kila mahali.  For  example huku

Samia ama niseme kama Funyula division, hata sisi tuwe na college ya uwaalimu.  Ningelipenda tena katika mafunzo yetu kule

shuleni, watoto wetu wafunzwe kuhusu ukimwi.  Na lingine, ningelipenda yule mwenye anatenda maovu sana sana kama ako na

kesi ya murder, auliwe direct.  Hayo tu.

Com. Wanjiku Kabira: Thank you very much Redempta for your views, please sign for us,  I think the issues are  very clear.

Rachael Omigango.

Rachael  Omigango:  My  name  is  Rachael  Omigango  from  Aking’a  location,  Sigalame  sub-location.   In  our  exercise  of

teaching civic education, we encountered a lot of things and I will only highlight the very sensitive ones and the once that were

brought forth as I present my written memorandum.  Rights:  the current constitution has spelt out the rights for the Kenyans,  but

it has given us rights, but they have not put measures to ensure that this rights are two way, the way the constitution says.   I  will

touch the education institutions, and I will also touch on the girl child.  We have cases  in our girls’ schools,  whereby if you ask

the girl, what would you like to be?  She will give you all forms of answers but by the end of the day she says, I know I can only

go upto class eight, because after that my parents will not sponsor, or will not encourage me to  go on.  We saw there, there is a
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big problem especially on our girls, because  we were saying that we put something as  my colleague Redempta said,  education

should be compulsory and free,  the boy-child knows his right, the boy-child knows he is the one who remains at  home, so he

knows even if I do not make it,  there is somewhere to go.   But the girl-child has nowhere to go or  what is in her is that I am

going, so there is nothing to put or to invest while she is with her father.   We recommend that,  you introduce in our curriculum,

from our primary school,  you introduce basic rights and  the  rights  of  the  girl-child,  because  we  are  saying  women  rights  are

basic rights, their human rights, so let us introduce a curriculum where the girl knows her rights from primary, so that we do not

have the difficulty we have right now.  

Property and inheritance rights:  we are  saying we should be allowed to inherit our fathers land together with our brothers,  we

are not taking anything less, we are inheriting together with our brothers.  And that is the message we want to take  round.   This

way we are only assured that we have an inheritance, we want to have an indentity where we come from, ukitunzwa kwenu na

mahali unaenda utaangaliwa, lakini kama hauna chochote kwenu, hata kule unaenda ukipigwa hauna chako.   Tunataka tukuwe

na mali nyumbani.  Mtuzwa kwao,  that is the football term.   Wakati  msichana  anaolewa  tunataka  title  deed  iandikwe  majina

yote mawili.  Hatutaki jina liandikwe Mr. and Mrs Odongo, Ochieng, hapana,  tunataka title deed  iandikwe, Rachael Omigango

Omollo and George  Ochieng  Awino,  majina  yote,  ili  mmoja  wetu  ikiwa  ni  Rachael,  George  in  automatic.   Ikiwa  ni  George

ataondoka  Rachael  ni  automatic.   Hatutaki  kusema  automatic  itakuwa  yangu,  hatutaki  hisia,  tunataka  Katiba  iseme  wakati

mmoja  wetu  hayuko,  ni  ya  huyo  mmoja,  automatic.   Hiyo  tunasema  tunakitu  ambacho  kinafanya  tunakaa  kwa  ndoa.   Yule

yeyote  amkae  asubuhi  kulima  shamba  lake,  anaamuka  kwa  sababu  atapata  mapato,  na  mimi  ambaye  nimeolewa,  ninataka

kuhakikishiwa ya kwamba kwa hiyo ndoa, sitatupwa kwa sababu mume hayuko.  Hayo ni kuhusu mashamba.  Tunataka joint,

natunataka  mali,  mali  yeyote  mke  na  mume  wamepata  wakiwa  katika  ndoa,  iwe  ya  wote  wawili,  hatutaki  kitu  ambacho

mmepigana ukiwa kwa ndoa na mwanaume, mwanaume akisema aoe  mwingine, wewe hauna chako,  tumeona  kwa  wamama

tulipofundisha wakitwambia wananunua vitu kwa merry go round, hii ni mfano ya akina mama, hata akinunua glass na viti katika

hiyo merry go round, wakati mwanamume anampiga teke, hivyo viti na vikombe hatabeba, kwa hivyo tunataka mueke kitu kwa

Katiba ambayo itaruhusu mwanamke anapoolewa  anajua  nilipoolewa  hatukukuwa  na  hiki,  hii  tulipata  tukiwa  wawili  na  hii  ni

yetu wawili.  Tafadhali ni Katiba itafanya familia iwe na umoja na  iwache  kutegana.   Ningependa  tena  kuguzia  kitu  ambacho

tunaona kimefanya mwanamke wa nyumbani hasa,  hawezi kupata  mkopo wa kujiendeleza kibiashara.   Tunasema ya kwamba

mkiweka  katika  Katiba  ya  kwamba,  financial  institutions  that  are  women  friendly  to  be  introduced,  kwa  sasa  akina  mama

hawana title deeds, lakini Katiba tunarekebisha tunajua tutakuwa nayo.  Kwa hivyo muweke hii mikopo mahali mama anaweza

kuchukua loan ili anajiendeleza.  Ukitembea ama kama ungefanya survey ama research,  enda kwa mashamba, uanze kuhesabu

kwa hii area,  akina mama wako katika mashamba na wanaume,  kwa  hivyo  ningependa  muweke  kitu  ambacho  kitahakikisha

mama kazi ambayo anafanya sio ya bure.  

Kitu  kinginge  ambacho  ningependa  kuongea  juu  yake  ni  citizenship,  tupewe  haki  ya  uraia,  msichana  na  mwanaume,  Katiba

ambayo  ilikuwa  ilipatia  mwanaume  peke  yake,  lakini  hivi  tunasema  tunabadilisha,  na  yule  mtu  anajua  maana  ya  kubadilisha

tayari  ana  mabadiliko  ndani  yake.   Mimi  napendekeza  ya  kwamba,  tupewe  usawa  katika  uraia.   Kitu  cha  mwisho
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ningependekeza ni ya kwamba, wa mama walihusishwa na kupata uhuru wa nchi ya Kenya.   Tunaweza kuwa Funyula tulikuwa

mbali,  lakini  waliokuwa  karibu  na  Nairobi  walihusishwa.   Mama  ambaye  aliweza  kwenda  kwa  uhuru,  Priscillar  Abwao,

akafungiwa  nje.   Inamaanisha  mama  alikuwa  na  haja  na  nchi  ya  Kenya.   Kwa  hivyo  wakati  tulipewa  uhuru,  tukasahauliwa

kuhusishwa, haimaanishi hatukuwa, tulikuwa ni mlango tu ulifungwa, tunasema affirmative action,  ambayo ni enforcer  ya gender

equity, ni chombo ambacho  mama  atatumia  kupata  equal  representation  kwa  nyadhifa  zote  za  uongozi  za  serikali  ya  Kenya

tukianzia na Bunge.  Mama katika Bunge ya leo, ni tisa kwa wanaume mia mbili kumi na tatu.  Hakuna uongozi hapo kwa akina

mama, tunajua Bunge kura ni mikono na hakuna mikono mia mbili na kumi na tatu na  mikono  tisa  ambayo  italeta  mabadiliko

kwa mama.  Tafadhali akina mama tuko wachache.  

Political Parties:   Tuweke kitu kwa Katiba na kusema Polictical parties  lazima  wa-field  women  candidates  fulani.   Parliament

itutengee  viti  katika  Bunge.   Inaweza  kuwe  ya  kwamba,  wa  mama  hatupigiani  kura  kwa  maana  pengine  hatuelewi  tutaenda

kusema nini huko,  lakini mnapotengea akina mama viti katika Bunge ya leo,  akina mama wenzea   wakiona  miswada  ambayo

akina mama wanapigania katika Bunge,  itawatia  moyo,  lazima  msisitize  ya  kwamba  tunataka  tupewe  viti  kwanza,  tutengewe

baadaye tuingie katika ile inaitwa propotional representation, ile tunaweza sasa kushidana na wanaume.  Lakini tukianza tuseme

tunataka kupewa.

Com. Wanjiku Kabira:  Thank  you  very  much  for  your  views,  sorry  Rachael,  let  me  ask  you  a  question.   The  affirmative

action  for  Parliament,  how  do  you  propose  we  can  get  to  the  representation  for  affirmative  action  in  Parliament?   Do  you

propose a method for achieving affirmative action for Parliamentary representation?

Rachael:   We came up with an idea that every district  to give 3 seats  for women, we have about  70  district,  we  are  saying

every district to give there representative.  We were proposing three, but that is a proposal.  

Com. Wanjiku Kabira:  Three from each district?  So we have 201?

Rachael:  Those are  proposals  that we will vote.   Every district  will produce three women, and then we will select  one from

every district.

Com. Wanjiku Kabira:  So we will have 70 women in the Parliament?  And the local authority?

Rachael:  The same. I only looked on the Parliamentary issue.

Com. Wanjiku Kabira:  Thank you very much Rachael for your views, and for presenting so strongly.  Mr. Justice Okochi.
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Justus Okochi: Basi ameta kanga nende wemenyere. 

Com. Wanjiku Kabira:  Mr. Okochi utazungumza na Kiswahili au na Kisamia?

Justus: Kisamia.

Com. Wanjiku Kabira:  Okay ngoja kidogo.

Justus:     Basi esie ndula mbu sub-location  Agenga.

Translator:  Mimi natoka sub-location ya Aking’a.

Justus:  Muramba   ndibwo bwikhola bwange yaani  lidala linage.

Translator:  Mlamba ni mahali na kaa.

Justus:   Elita linage niye Justice Okochi Maloba.

Translator:  Jina langu ni Justus Okochi Maloba.

Justus:  Okhutula nawo nindiano ninjibulwa  obola bulano ndakhanyola obutinyi khutula khusikari 

Translator:  Tangu nizaliwe pahali hapa nimepata taabu nyingi kutoka kwa serikali.

Justus: Kwa maana esie ngandiano  ondi.

Translator:  Kwa vile niko hapa.

Justus:   Ne ngalwamu njikhale.

Translator:  Vile nimeketi.

Justus:   Mbona obudinyu sana.
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Translator:  Naona ugumu zaidi.

Justus:  Nobwaukhane musikari yatsaka okhutula omwika amakhumi kasasaba  ne chidatu 

Translator:  Na nitofauti nyingi kutoka serikali ambayo ilikuweko tangu mwaka wa elfu moja mia tisa sitini na tatu.  

Justus:  Abwanewo nikhunyola obukhuru khwabolerwa mbu khuchonyola education ya free

Translator:  Pale tulipopata uhuru tuliambiwa tutapata elimu ya bure.

Justus: Nikhwamala okhuchichirira okhwola amakhumi saba ne  menane khwanyola obwaukhani otula khusirikari. 

Translator:  Sisi tulipoendelea hivyo mpaka mwaka wa elfu moja mia tisa sabini na nane, tulipata tofauti kwa serikali.

Justus:   Serikali isaiyino khubolerwa nyanga ino ne busia muchuli khandi biechenjere. 

Translator:  Siku hizi serikali inatwambia leo kitu kingine kesho wamegeuza.

Justus:   Omwika kuno  omwosi kwa January tarehe saba  khwabolerwa  mbwe  abaana  becha  okhusoma   bila  building  fund

nende kila kitu. 

Translator:  Mwaka huu tarehe saba mwezi wa January tuliambiwa na serikali ya kwamba watoto  wetu watasoma bila kulipa

chochote cha ujenzi.  

Justus:   Khwaba nikhutamala ewiki ne bulano khandi amukhuwa kahageuzwa. 

Translator:  Baada tu ya hatujamaliza wiki, maneno yalikuwa wamegeuka.

Justus:   Nikaguzwa  khunyolanga  mbwe  abaana  berushwa  isaino  khaba  si  basoma  khulwa  serikali  yatuchanganyisa  nende

abalimu befwe bulano sikhulirisiana khaba.

Translator:  Baada tu kidogo,  watoto  wanafukuzwa na serikali  wanatutofautisha  na  walimu  wakuu  wa  shule.   Watoto  wetu

wamefukuzwa hawasomi.  Naomba kwa hiyo neno.

Justus: Ne bulano buti

24



Translator:  Saa hii

Justus :  Esie nange saba mbu  khukhuwa elienerio 

Translator:  Naomba kwa hiyo neno.

Justice: Serikali ikhaye otibacha. 

Translator:  Serikali iwache kutudaganya.

Justus; Serikali batusibisia bibe ebiadieri bikhaye khuba biobubacha.

Translator:  Serikali ikitwambia neno liwe neno la ukweli, sio neno la kudaganya.  

Justus:  Nanga saba mbu ebinud bino ndakhire bibe free   ngotu batubolera.

Translator: Na mimi ningeomba masomo yawe bure vile walisema.

Justus:  Eria khubiri nimbola.

Translator:  Neno la pili ambalo nitasema.

Justus:   Efwe  koti batenyala khuli ne obudinyu  bileka we koti.

Translator:  Sisi ambao hatujiwezi tuko na matatizo katika korti au mahakama.

Justus:  Koti nochamo. 

Translator:  Ukienda kwa korti.

Justus:   Ochakanga statement lakini jirani wao yesi chakanga naye nibiri mbu binyalikhana anakhukhira omusango khulondana

mbu ewe sonyala -----

Translator:  Ukiandika statement yako kwa jirani yako, utaona tu anakushinda kwa sababu wewe haujiwezi.  

Justus:  Ebindu bina niteba mbola  bwe eliloba  okhutula  khubukhuru  bwachaka  bwali  nikhusitakaniranga  shillingi  kabiri  emia
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chibiri na makhumi kabiri na  tsisasaba.

Translator:  Mimi najiuliza tangu tupate uhuru, tukiwa tumegombana juu ya shamba tulikuwa tunashtaki na shilingi mia mbili na

ishirini na sita.  

Justus:  lano nikhunyola elfu saba ne mia chitano khuba khichitusiaye ngefwe. 

Translator:  Saa hii ukishtaki unashtakia na elfu saba mia tano, sisi tutatoa wapi?

Justus:  Awo obwo bwosi nobukhuru kweli. 

Translator:  Huo unafikiria ni uhuru kweli?

Justus:  Nano.

Translator:  Tena.

Justus:    Nimbalira.

Translator:  Ni kiangalia.

Justus:  Ebilika wa ebitambulisho.

Translator:  Nikiangalia upande wa kitambulisho.

Justus:   Bitambulisho batuboleranga  mukhuchakha khwabio onyolenge bikhaya

Translator:  Tuliambiwa kwa njia saa ile tulianza kupata vitambulisho tutapata bure.  

Justus:   Lano cha muo-office  ama ya sub-chief paka bakhusaba mbweleta harambee.

Translator:  Sasa saa hii ukienda kwa ofisi ya Assistant Chief ama Chief, utaulizwa na hao uwapatie harambee kidogo.

Justus:  Echo ne sende tsokhukula esitambulisho nomba ne cha.
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Translator:  Hiyo pesa ni ya kununua kitambulisho au ni vipi?

Justus:  Basi khandi nimeda mbolanga mbu.

Translator:  Nikiongeza.

Justus:  Abaana okhutula nikhu nomba obukhuru nibwanza khwali nende ekhuwa liabulekhule mbu.  

Translator:  Watoto wetu tangu tulipopata uhuru tulikuwa na neno ya kwamba.

Justus:  Khulanyola ebitabo bia baana.  

Translator:  Tutapata vitabu vya bure vya watoto.

Justus:   Khulanyola ekalumu cha ebikhaya khusirikari.

Translator:  Tutapata kutoka kwa serikali kalamu za bure.

Justus:  Ne bwino pia.

Translator:  Na wino pia ya kuandikia.

Justus:  Bulano esiyani nikhuba nikhubusiakho sa ebindu ebio biosi afew  masikini sikhunasomesha ama khaba.

Translator:  Saa hii sasa  tukipewa hiyo mzigo yote tununue hivyo vitu vyote,  wanafikiri sisi masikini tutafundisha watoto  wetu

kweli?

Justus:    Lano  esindi ni sino. 

Translator:  Ingine ndio hii.

Justus: Ebireka wa tribunal  koti lwa khwabawo siyali yamanya obubacha.

Translator:  Siku zile tulikuwa na korti ya tribunal, ilikuwa imeondoa ugomvi wote kati yetu, kwa sababu.
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Justus:  Khwali nende sindu mbu mbira.

Translator:  Tulikuwa na kitu inaitwa bilaha.

Justus:  Yamalanga  bubacha akati wefwe nende wositakane naye.

Translator:  Hiyo bilaha ilikuwa inaondoa ugomvi wetu katika wale tumeshtakiana.

Justus:   Nekhwaba khwolawo nikhuboserwa mbu bulano nocha------ 

Translator:  Bilaha is an oath, traditional.

Justus:  Basi nikhwolawo khwauka sana mbu balano esikha sino khwokho biafinywa biakota 

Translator:  Siku hizi hivyo vitu vyote vimetolewa na serikali.

Justus:   Ne bulano nibiamala okhubwa nobubacha bwingira bulano ifwe khuli ngabanywilwa sa ebindu kata  ebiawo 

Translator:  Sasa siku hizi vile wameondoa hiyo ni uongo mtupu, sasa unanyang’anywa tu shamba lako.

Justus:  Basi ako   niwo maoni kange.

Translator:  Hayo ndio maoni yangu.

Com. Wanjiku Kabira:   Asante sana mzee Justus,  kwa hayo maoni.  We will bring you the book.   Na  leo tutaomba ruhusa

tusikize  watoto  wa  shule  halafu  warudi  shuleni.   Michael  Oduor,  will  you  tell  us  you  name  and  your  age  and  class  and  the

school.

Michael Oduor:  Distinguished guests, I am Oduor O. Michael, from Sigalame High School and I have come to represent  the

school in this constitutional review proposals.   I  am in form four,  19 years  of age.   I  am  going  to  start  my  speech  on  talking

about citizenship.  I  would like to say that acquiring of IDs should not be  so labourious and taxing.  There  asking  for  various

point, signing a forms, looking for some very minor information that sometimes it is not even helpful in life.  You are  told to go

back to Siaya yet you are residing at Busia, just to go and ask for a village elder somewhere of your clans,  such like things are

time wasting, because the ID you might be looking for,  may be so urgent that if you miss it within some span of time, then you

are losing something like a job.  My recommendation is that this process should have very few stages to undergo in order to get.
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  The stages should be cut down.  

Then I would like to talk about  the students in school.   When we are  in school then we get to the  required  age  to  get  an  ID

card, I think it is my comment that the students should be given ID cards in school freely, not leaving a student to go back  to the

village to start looking for an ID, he may even by pass that age and get into 20 which is not advisable in the country.   So  when

you get to that age, those things should brought to school freely to the students who have attained the age of taking an ID.  

Being at the border as a citizen in Kenya, sometimes you might have relatives across, but in Kenya you will be told,  you have to

get a passport when you want to go and see those relatives, then you come back again.  They might be so close that you almost

visit them daily, but in Kenya you will be told,  every time you go to see  your relative you have got to have a passport.   I  think

this thing should be in such a way that when you have those relatives of yours there,  they should give you are  passport  that will

allow you to move freely as you want, to go and see your relative.  

I will also want to talk about those who get married in Kenya while there citizens of across.   I  think even Christians tell us that

when you marry a woman you marry her body and soul,  so you become one,  this issue of saying that a woman is a Ugandan

citizen so she does not have a right to acquire Kenyan citizenship quite easily, should be done away with.  When you marry a

Ugandan, it should be just automatic that she gets Kenyan citizenship almost immediately.  

Com. Wanjiku Kabira:  What about if a woman marries a Ugandan man?

Michael:  It should be the same.  I have come with my brother who is going to preside over the next pre-topic then I will come

in for the other.  

Com. Wanjiku Kabira:  Thank you, Oduor please sign our register.  

Owen Osinyo:  My names are  Owen Osinyo, I come for the same reason as  Michael Oduor,  to talk about  a few points that

we raised in school.   

Com. Wanjiku Kabira:  Please tell us your class and your age?  Do not say the same one,  because  the recorder  will not pick

that, say the actual name of the school.

Owen:  My names are Owen Osinyo, I come from Sigalame High School, I am 17 years of age, and I am in form three.   I  have

come to contribute a few points that our students raised for the Constitution Review.  Let me go straight to my points.  

Education:  we propose  that education should be free and compulsory for all, from primary  to  university.   There  are  a  lot  of
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boys and girls seated at home, who have completed their primary but cannot cross  to secondary level because  of the problem

with the school fees.  The government should avail facilities to school in terms of books,  lab-equipment,  and others.   The same

also should apply to human resources, that is teachers.  Those teachers  hanging in the cold should be hired to fill the vacancies

in primary and secondary schools. There over 40,000 trained teachers who are unemployed, and yet the number of teachers  in

schools is very small.  The requirement that 85% of the  admission  in  form  one  be  from  the  local  area  leads  to  tribalism  and

results in little student exposure, should be done away with.  Thank you.

Com. Alice Yano:  I wanted something to come out very clearly, when you talk of equipment,  there is a time we used to have

a programme by the government called Kenya School Equipment Scheme,  could  that  be  what  you  are  referring  to?   In  that

Kenya School Equipment Scheme, what used to happen is the government used to equip schools,  do you want a return of the

same?  

Owen:  Yes.

Com. Alice Yano:  Thank you.

Com. Wanjiku Kabira:  Thank you very much Osinyo.  Who is the next one?

Oduor:  The first presenter.

Com. Wanjiku Kabira:  Why are you talking a second time?

Oduor:  There four points we are talking about each individual talking on two points,

Com. Wanjiku Kabira:  Then what you should do is remain there and you finish.  

Oduor:  He has taken us through the points on education;  I am going to take  you through  employment.   I  would  like  to  talk

about the factories in Kenya.  My point is,  the factories should be located exactly where the raw materials are,  I would like to

give an example with Rivatex in Eldoret, that factory deals with cotton that is textile, as an industry, then you find that the cotton

that they are  using is mainly collected from various parts  of the nation.  If you go around that textile  industry,  there  is  no  raw

material, but the industry is existing, yet in Busia we have the cotton but no industry, so our farmers have just to work then carry

their loads to Rivatex, which is quite unfair to the producers.   We should be brought the factory here so that we farm and get

the products, then take them to our own local factory for total production.  

I  would  like  to  talk  about,  we  should  have  social  welfare  scheme  for  those  who  are  unemployed  ,  that  is  touching  on
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unemployment.  We  may  not  be  trying  to  get  into  some  other  people’s  shoes  but  in  most  countries  you  will  find  that  when

people are  unemployed, then the government takes  that initiative, to at  least  subsidize them to some extent.   So  that  they  can

pay for medical care  and food and such like things.  Not  leaving people  to starve with hunger yet the government has a lot of

money  which  sometimes  just  goes  to  waste.   We  do  not  see  the  need  of  wasting  money  when  people  are  crying  of

unemployment.  So they should subsidize those people who are  not employed.   By the way I think it is impossible,  we are  not

giving impossible views.  

I would also want to talk about ministerial headquarters in Kenya.  I think if I may ask any of you, to tell me just one ministerial

head quarter  that is out of Nairobi,  the capital  city in Kenya.   I  do  not think there is any.  All the ministerial headquarters  are

right  in  Nairobi,  I  do  not  know  why  they  are  not  decentralizing  this  ministries  so  that  all  parts  of  the  country  have  equal

distribution  of  this  ministries,  and  all  members  or  all  the  citizens  have  the  right  and  accessibility  to  them  so  that  equal  job

opportunities can be given to all the citizens.  They can utilize all of them, not only the Kikuyus at  Nairobi,  to enjoy and utilize

them.  The Kikuyus and those who are lucky to get to Nairobi,  I  do not encourage that,  so the ministerial headquarters  should

be decentralized to all parts of the the nation.  

I would like to talk about  every province having a university.  I  think most universities have been centralized in Nairobi,  name;

Nairobi  University,  Kenyatta,  all  of  them  are  right  there.   Why  not  in  Western  province,  not  even  one.   The  most  nearest

Maseno, and Maseno is just one out of many of them that are in Nairobi.  These universities should be distributed to all parts  of

this nation, so that they can provide employment to our local members here.   Not  that there only utilized by those who have a

chance to go to Nairobi.

I think I will leave my brother Owen to preside over the next point.  

Com. Wanjiku Kabira:  You have finished?

Oduor:  Yes or incase you have any question you are allowed to proceed.

Com. Wanjiku Kabira:  It is okay; we will wait for him to finish first.

Owen: My next point is about reinstatement of the stroke of the cane.  I know this may sound strange, or may be some students

’ will shrink.  I think this should be re-introduced to schools; because ever since they banned the corporal punishment, there has

been a lot of unrest in the schools,  students have  become  defiant,  rude  and  you  might  find  a  student  who  has  committed  an

offence and when you take  him to the teacher,  the teacher  will just give him a mild punishment.  The student just walks  away

smiling.  Knowing that he will complete it and go back  to class.  But I think a stroke  of the cane makes,  knocks  some sense in

the head.  But should only be applied sparingly for us, for its absence leads to many cases of indiscipline in schools.  That is all.
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Com.  Wanjiku  Kabira:   Thank  you  very  much,  that  was  Osinyo  and  the  other  one  was  Oduor.   You  see  what  you  are

proposing is not impossible, and it is also happening in other parts of the world.  Like in Malawi the government does not seat in

the same place through out.  The Parliament is in one area,  so decentralization is not something that cannot be  done,  infact one

of the mandate of the commission is to look at  decentralization as  well as  devolution of powers,  and power  goes together with

resources, structures and so on.  I think what you are recommending is not out of this world.  

The issue of the social welfare which you are raising also, is something that is happening in many other parts of the world,  where

you have food stamps for instance for those who are  poor,  like they have in the US,  and in the other parts  of bureau trust  or

even where free medical are available which a lot of people are talking about.  So you are the future leaders, you are making the

constitution for yourselves and your children.  So  we  appreciate  your  contributions  and  we  want  to  assure  you  that  you  are

putting your school in the map, in terms of the history of this country.   Do you want to say any thing?  Thank you very much,

please sign our book, and you know you have to sign it now twice, because you had two different presentations and we can get

a confusion with what is recorded  on the tape,  so you sign first,  then you sign second,  then you sign again, for the purpose  of

recording.  

Thank you, there is a young man called Peter Baraza, from a primary school.  Let the student present, the teacher will wait for a

while.  Peter please give your name, your age, your class and your school.

Peter Baraza:  My names are  Peter  Baraza,  I am in standard eight, I  am aged 14,  in Mamasafi Primary School.   I  have few

comments  to  make  here,  first  of  all,  bursary  funds  are  not  given  to  needy  children,  and  instead  it  benefits  pupils  from  rich

families.  In this way it hinders the proceeding of pupuls from poor families, and as you know very well in the coming years,  we

will need many doctors,  many commissioners,  and even the President.   But  those  who  come  from  rich  families  cannot  serve

people alone.  So my recommendation is that bursary funds should not be given to rich family pupils but the needy; so that they

can continue with their education.  

Secondly, there be free education in all public primary schools to reduce high rate  of dropouts.   This is because  we have many

levies in primary schools, and these dropouts in involve themselves in bad company, which leads to drug abuse which is a health

hazard.   They also turn into robbers  and thugs who attack people.   Thirdly, food production in our district  is very low, and  it

really affects pupils who run out of school,  mostly in lower primary schools,  because  of hunger.  We want the  government  to

establish a certain co-operative in our district to enable us to have a standing food supply that can enable even small children to

be fed well and thus be educated.  

School uniform should not be compulsory in schools.  This is because many parents are poor, they not even able to raise even a

hundred shillings to buy their children school uniform; and so when they go to school the teachers  are  so harsh in such a  way
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that they send them home, and due to that they drop  out of school because  they feel that they are  not part  of the other team.

Lower primary classes, standard one to three should be equipped with all facilities to enable them to have a good foundation, so

that when you start from standard one, without a good foundation even when you reach university you will just be doing nothing.

  They should have desks  to sit on and other facilities like charts  for learning.  In most cases  in our country you find  standard

one to standard three pulpils sit on the floor and write on their legs.  When they reach standard four there is a problem, because

of poor learning in the lower level.  

Com. Wanjiku Kabira:   Thank you very much Peter  Baraza for your views, and once again like the others  you will put you

school on the history of this country; and thank you very much.  Now we can have the teacher Joseph.  

Joseph Obwogo:  Thank you very much, my names are  Obwogo Joseph,  of  Sigala  High  School,  the  age  is  crucial  here  32

years.  Now I will be very brief to mention the areas that are very crucial.  

• I will request the presidency to be rotational, so that we do not have people of the same tribe ruling us year in, year out.

  The other time it was from Central it is going back  to Central  after having a short  stint in Rift Valley.  Time is coming

when, it will be the same thing, father, son, father, son.  So we are requesting that the presidency should be ratotional so

that it comes to Western province, so that we can have our own, we have doctors  and what have you, down here who

can lead this country.  

• Another thing we might have to mention is about retired people should not be allowed to work again. These are  people

who are rivalling us in the field of employment.  We have very many graduates  languishing outside there,  with wonderful

degree papers;  but they do not have work,  because  many  of  you  have  worked  and  are  continuing  to  work.   At  the

same time we also caution people against having more than one job.  We have people being commissioners,  being head

of state, at the same time they are Commanders of the Armed Forces,  at  the same time they are  heads of government.

We should have people cling on one type of job, that way we shall at least tame the high rate of unemployment.

• Dual citizenship:  People  should be allowed to have more than one citizenship.  Here on the border  we have many  of

our sisters who have crossed into Uganda, married there, our aunts are  also there,  but a time comes when they are  not

allowed back here in Kenya because  they are  considered to be  Ugandans,  when their roots  are  here in Kenya.   Time

came when all Ugandans were  sacked  from  Kenya.   So  they  had  to  be  sent  back  to  Uganda,  just  because  they’re

Ugandans, the fact that their grand parents  came from Kenya was not put into consideration.   So  why send your aunt

packing just because she is Ugandan, so in this case we should have dual citizenship.

• Local resources:  the local resources must be used to develop an area, we have a big resource  here,  the Lake Victoria,

most of what comes from the Lake Victoria we do not know where it goes, it makes billions and billions of shillings; the

money should be used to develop Samia in particular and not to be  used to put up wonderful buildings in Nairobi,  how

it gets there we do not know.  In the papers  we learn that  billions  and  billions  have  been  made,  but  how  we  benefit

nobody can explain.  
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• East Africans should be allowed to stay anywhere they choose, we should not have that, this is a Ugandan, and this is a

Kenyan.

• The  caning  of  students  must  be  re-introduced,  we  should  have  a  true  course  then  that  thing  must  be  re-introduced.

There  is  a  lot  of  indiscipline  in  schools.   Let  me  tell  you,  I  have  the  experience  that  is  why  I  am  speaking  from

experience, many of you will jeer,  when the boy spoke  about  it,  but then no discipline no academic excellence can be

attained without a stroke of the cane.  Punishment, slashing and digging and what have you, can never change the child

and the stroke of cane is instant, and the fact that it inflicts pain on the victim it makes a lot of sense.  Thank you.

Com. Alice Yano:   Mwalimu this issue of dual-citizenship, is it only for the border  people,  those people  who border  may be

like now Samia you border Uganda, and Kenya or for anybody else.

Joseph:  It would apply to everybody, but it will be  more beneficial to us,  because  most of those from Cental  might not make

meaning out of it.  

Com. Wanjiku Kabira:   The issue of caning as  a teacher  you know that,  I  want to assume the reason why it was banned is

because  of  the  excessive  caning  of  children.   We  know  children  who  have  died  from  being  caned  in  school,  how  do  you

separate caning for discipline and caning to kill or maim, which has happened in many instances.   

Joseph:  I  would  say  that  the  deaths  that  have  resulted  from  caning  must  have  been  accidental.   We  have  so  many  road

accidents on the road, but you cannot remove all the vehicles from the road to clear the road accidents.  So one bad  effect,  one

sorrow  does  not  make  summer,  one  such  effect  should  not  generalize  from  that  to  remove  the  whole  caning.   How  many

Kenyans have died, you can count only ten who have died out of the stroke  of cane.   At times it may be accidental,  at  times it

might be the course of cane yes, but does that warrant removal of the cane.  

Com. Wanjiku Kabira:  Thank you very much, I thought some of the recommendations have been that there must be a way of

ensuring that caning is not on the head, for instance where those accidents have occurred.  But if you are going to cane a child, if

it is girls you cane the hands,  or  if it is boys you cane the buttocks.   But if you leave it open,  I do not  know  whether  we  are

thinking of the rights of the children.  

Joseph:  I think there should be specific places for instilling discipline, not all over the body.  I am sure if any teacher  instilled on

the head, it must have just been an accident. Thank you very much.

Com.  Wanjiku  Kabira:   Before  you  go,  how  do  you  determine  which  tribe  should  get  the  next  President  if  we  work  on

rotational basis.
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Joseph:  I am not talking in terms of tribal; I am talking in terms of province.   The provinces harbour very many people  from

different areas,  the other time it was Central,  it was then Rift Valley, it is again going back  to Central,  It  should have come to

Western.

Com. Wanjiku Kabira:  It has not gone.

Joseph:  It  is going back.   The  big  man  has  already  paved  the  way,  and  he  is  campaigning  without  rest,  to  ensure  that  the

Central will take the seat. So this should not be the case.

Com. Wanjiku Kabira:  Thank you very much mwalimu for your views, can we allow Dr. Julia Ojiambo to speak and then we

will go back to the list, mheshimiwa welcome.  

Dr. Julia Ojiambo:  Asante sana,  commissioner Prof.  Kabira,  na Commissioner Yano.   Jina langu  ni  Julia  Ojiambo,  mimi ni

mzaliwa wa hapa, tena nimeolewa hapa, nimekuwa kiongozi hapa, na kwa wakati  huu mimi ni chairperson wa Labour Party of

Kenya.   Ningependa kuguzia machache isipokuwa ni mengi sana ambayo niko nayo,  na  wakati  hauwezi  kuniruhusu.  Kwanza

ningependa  kuongea  juu  ya  ugonzi  na  nigependa  kutaja  juu  ya  kiongozi  wa  Taifa.   Ningependa  kupendekeza  ya  kwamba,

ambaye atakuwa kiongozi ambaye sasa tukielekea kiongozi awe mtu ambaye ni mtu anapendwa na watu wengi kwa wingi, kwa

hivyo  ningependekeza  ya  kwamba  apigiwe  50%  ya  kura  ambazo  zinapigwa.   Ili  awe  na  uwezo  wa  kuongea  kwa  niaba  ya

wengi.  Ningependa kusema ya kwamba umri usiwe ndio kipimo kwa kuwa kunaweza kukawa kijana au mvulana  ambaye  ni

kiongozi mwema na anaweza kuongoza,  ikiwa anapendwa,  anaweza kupigiwa kura hiyo 50% kama vile nimesema.  Pia kuna

viongozi wazee ambao niviongozi kamili na ambao ujuzi wao unaweza kusaidia sana,  na  utasaidia.   Kama  vile  tunajua  katika

maisha yetu ya Kiafrika wazee walipewa  uongozi  kwa  hivyo  lugha  ya  kusema  vijana  wasipewe  uongozi;  sikikamilifu  na  hiyo

ningependa kusema rika isiwe ndio kipimo.  Ningependa kusema ya kwamba huyo Rais akipigiwa kura,  aongoze  kwa  miaka

kumi kama vilivyo sasa.  Napendekeza ya kwamba mamlaka yake ing’olewe kidogo ndio nasema kwa kimombo, devolution of

power iwe muhimu sana kwa sasa.  Na kwa hivyo ningependa kupendekeza nafasi ya Prime Minister,  ili hiyo mamlaka yote ya

kuwa kiongozi wa serikali na pia kiongozi wa taifa ipunguzwe.  Serikali, iongozwe na Prime Minister.  

Kwa serikali yenyewe  ningependa  kupendekeza  Unitary  Government,  ambayo  ina-strong  centralized  local  authority,  na  hiyo

local authority ipewe  pesa  kutoka  kwa  consolidated  funds,  ili  nayo  iweze  kuongoza  mipango  ya  taifa  katika  areas.   District

councils iwe na mamlaka na nguvu ya kuongoza mipango ya elimu, ya afya, ya maji, ya barabara,  hiyo social welfare kwa wale

ambao  hawajiwezi,  school  feeding  programme,  mipango  ya  wazee,  na  hata  bursary  funds,  hiyo  kazi  yote  ifanywe  na  local

authority;  district  council ambazo ni strong,  ambazo zina nguvu, za wizara zile ziko kwa central  government.   Na  ningependa

kusema na Central  Government nayo ichukue mamlaka ya kuongoza mambo ya security,  ya  barabara  kuu  hizo,  ya  stima,  na

mawasiliano.  
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Ningependa kuendelea juu ya uongozi, vile huu  uongozi  utapatikana  na  sema  ya  kwamba  kuwe  na  independent  autonomous

Electoral Commission.  Ambayo commissioners wake wanateuliwa na Parliament.   Sio mtu binafsi ili aweze kuwaambia hivyo

ndivyo nitataka mniongozee uchaguzi mwaka huu. Time table ya election iwe katika constitution, ili uchaguzi usiitishwe na  mtu

mmoja.  

Ningependa kuguzia juu ya uwezo wa wananchi kwa jumla wa kuchagua,  na kuhimiza ya kwamba kila Mkenya awe na nafasi

ya kuchagua.  Na hapo ningependa kusema hapa nikiguzia usawa wa Wakenya na hasa zaidi wanawake na wanaume.  Katika

uongozi  ningependa  kuhimiza  constitution  iweke  affirmative  action,  kuhakikisha  ya  kwamba  wanawake  na  wanaume

wanauwezo kamilifu wakuchagua na kuchaguliwa katika uongozi.  

Ningependa kupendekeza  ya  kwamba,  katika  political  parties  kuwe  pia  na  huo  huo  muelekeo  ili  areas  zote  za  Kenya  ziwe

represented  katika  uongozi  vizuri;  na  hapo  ningependa  kusema,  the  programmes  of  personal  representation  ihimizwe  katika

constitution ili nafasi zigawanyike sawa.  

Ningependa kuguzia juu ya security na hasa sana tukifikiria sisi  pale  tulipo  leo  tuko  mpakani,  na  constitution  ingefaa  kufikiria

sana  maisha  ya  watu  wa  mpakani,  hasa  zaidi  sisi  ambao  tuko  hapa  na  Uganda,  tumekuwa  na  shida  kwa  kuwa  tuko  mbali

kutoka huko kwenye utawala.   Hata hatujulikani tuko wapi hapa.   Kitu  chochote  kinaweza  kutokea  na  labda  Nairobi  ikajua

wiki mbili zimekwisha, hapa watu wamekufa, kwa kuwa hata hatuna gari.  So  we would like to see  that the security system for

this nation is equally distributed and taken interest  by the Central  government.   The borders  of Kenya must be  well protected.

Hakuna haja ya kuwa na DOD kule Nairobi, na ikiwa huku hakuna kitu, mtu anaweza kutoka Uganda akafika huku.  Another

reason why so many fire arms have moved into this country upto to Nairobi, without control is because  hakuna mtu ana-control

hapa, halafu ukifika Nairobi huko unakuta road blocks kila mahali na hakuna haja.

I would like kupendekeza kazi ya polisi iwe ya kusaidia wananchi kufanya kazi sio kuwafungia, kwa wengi imekuwa kufungia.

Usiku wakati wanalala polisi wanakuja ku-check,  search,  na kama imependekezwa,  polisi wasiingie nyumbani bila warrant,  au

kielelezo kuonyesha ni nani na pia usiku si vizuri Raia wachiwe kupumzika ikiwa  ni  search  zifanywe  mchana.   It  is  a  right  na

inatakiwa iwe emphasized ya kwamba citizens of Kenya must have their rights.  

Nikienda kuguzia mambo ya ID, na kusema ya  kwamba  watoto  wasiwe  punished.  ID  zimekuwa  punishment  kwa  watoto,  it

should  be  a  responsibity  of  parents.   Mama  wakati  anazaa  mtoto,  mtoto  anajulikana  ni  mtoto  wa  Kenya,  kwa  hivyo

automatically ni Mkenya, kwa hivyo ID apewe mahali popote  alipo.  Unless there is any reason to doubt.   Watoto  wa border

wamekuwa na taabu nyingi sana hapa kupata  ID, na  tungependa  watoto  ambao  wanazaliwa  kwa  border  of  Kenya  wapewe

special consideration ya kwamba wazazi wao,  wawe ndio hasa zaidi wanawatambua.   Ikiwa birth certificate wakati  midwives

wanapeana ile certificate, ndio itumike kwa mtoto akienda shule na apewe huko ID yake.  
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Kwa upande wa property  hasa ya wananchi kwa upande huu, ningependa kuguzia hii maji  yetu  ya  Lake  Victoria,  hapa  tuko

kwenye mpaka sana;  na hapa maji iko hapa,  lakini 51% ya haya maji yako Tanzania. 43% iko Uganda,  hapa Kenya tuko na

6% peke yake.  Lakini maji yenyewe kwenda huko kufanya Lake Victoria 50% inatoka Kenya.  

          

Jeremia Odhuli:  Jina langu ni Jeremia Odhuli kutoka Nanditresas sub-location katika kijiji cha Nyahiro.  Mimi yangu nitasema

machache tu, na itakuwa mapendekezo.  Baadaye nitapeana yale nimeandika kwa Kisamia, kwa sababu commission imekuwa

Samia.  Na  nitajaribu kuongea kwa Kiswahili.  Katika Katiba yetu ya Kenya kuandikisha watoto,  registration of  persons  ID,

iwe katika kila boma,  kila boma liwe na kitabu cha kuandikisha watoto,  haya ni mapendekezo yangu.  Boma  likishaandikisha

watoto, mtoto ambaye amezaliwa apelekwe katika clan. 

Fr. Andrew Wabwire:  Some people do not enjoy privilages from the government.   I  would propose  that the new constitution

makes it possible for the church to import somethings duty free.  My last point is on what we would call the local council: many

Kenyans are  not aware  of what is happening in Kenya,  and this is because  most  of  the  ministries  have  their  offices  far  away

from the  people,  and  people  do  not  know  what  is  happening  in  the  Ministry  of  Agriculture  for  example,  in  the  Minsitry  of

Health, the Ministry of Education,  so I would say that we have what we call the local councils and under these local councils,

under the chairmanship of the village elder who is also trained and civil servants to have various departments in the local council.

A representative of the Ministries in the government so that people can be informed locally of what is happening in the country.  

Com. Wanjiku Kabira:  Thank you very much Fr. Wabwire, please sign our book for us, can we have Loise Mugwang’a.  

Loise Mugwang’a:  Jina yangu ni Loise Mugwang’a na natoa maoni ya akina mama kutoka Angeng’a Navua location.  Hao

akina mama walikaa wakasema ya kwamba,  mahari iwe ikilipwa sababu  inaleta  uhusiano  mwema  kati  ya  jamii  mbili.   Akina

mama hao pia walipendekeza kupigwa na mabwana zao kuondolewe, na ikipatikana kesi  yeyote kuhusu hili jambo litatuliwe na

judge mwanamke.  Wamekataa kuridhiwa, sababu hii inaongeza ukimwi.  Akina mama hao pia wanataka watoto  wa kike nao

wao wawe wakigawiwa shamba na wazazi sababu watoto wote ni sawa.   Wanasema title deed  ziwekwe jina la bwana na bibi

na bwana akioa bibi, wa pili, anunue shamba na ajiandikishe na huyo mama.  

Wakapendekeza  pia  watoto  wanaozaliwa  ng’ambo  na  wasichana  wa  Kenya,  hao  wasichana  wakikosana  na  bwana  zao

wakirudi hapa Kenya, hao watoto wakubaliwe                                          kuingia hapa na kukaa kama wananchi wa Kenya,  ni

hayo tu.  Asanteni.  

Com. Wanjiku Kabira:  Asante sana Loise kwa hayo maoni.  Alex Odinya.  

Alex Odinya:  I would like first of all to thank you commissioners for having come here to take  our presentations and remarks.

My name is Alex Odinya,  I come from Wangeng’a location.  The remarks I am going to give, I am sorry  a  lot  of  them  have
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been said, and I may be going to emphasis on a few that were left out.  First one I would like to talk about  hospital charges and

this is particularly addressed to Nangina hospital.  Nangina Hospital when you have a patient,  you may feel like not taking your

patient to that hospital.  Charges are too high, I do not know what the government is looking into about that hospital,  if a patient

stays there for about two days,  you will actually find yourself in a worrying state  on where you are  going to get money to foot

the bill.  This is one is a serious matter that the government should look into.  And the government if it is fair,  should interfere in

this situation.  You find that a patient has been released and but because  of the unpaid high charges,  he will continue staying in

the hospital which accumulates more money which you are not going to afford.  I pray to God he should keep  me steady not to

become sick and be admitted in Nangina hospital.  

I come to police force; a lot has been talked about these officers.  Police force has made a private judging court  on the way, in

the streets and bushes,  if for example you find that people  are  sitting somewhere in a place taking their brew,  when the police

find you with only a glass or  a tot  of that brew,  he will walk with  the  around,  without  taking  you  to  the  police  straight  to  be

judged. He will start asking for TKK on the way, this TKK kama hauna, my friend you will the taken as  a very serious criminal

even  worse  than  a  murderer.   When  a  person  has  been  arrested,  please  charge  them  according  to  the  crime  they  have

commited, not just walk with them like a slave trader.  

Local Government: small business industries in this area, owned by women in the market, like trading in selling fish.  If an officer

of local government,  or  local authority goes there he will demand a lot  of  charges  from  this  small  seller  of  small  business;  he

wants about  Kshs.  30.00  per  day and yet that business the person is doing is not worthy to earn her that money.  I  want  the

local  authority  to  adjust  the  payment,  or  to  find  out  the  ways  and  means  of  making  money  rather  than  from  such  kind  of

primitive collection of funds.  

I come to one man one job.  Salaries of MP, this is where I have found it painful.  If an MP is elected to the Parliament and he

has a form four level education he should earn a salary like somebody in civil service with the same qualification.  Because there

are people  who have degrees  and are  on the streets  looking for a job.   The government should adjust  the salary structure for

members of Parliament,  and should be be approved by  the  Public  Service  Commission,  if  not  then  another  organ  should  be

formed to approve the MPs salaries,  instead  of  they  themselves  approving;  because  nobody  is  going  to  defend  on  the  huge

salaries they decide for themselves.  

Com. Wanjiku Kabira:  Thank you very much Mr. Alex for your views, now Chief Clement Oduke. 

Clement Oduke:  Madam Commissioner, I have just a few points to make, I will talk about  protection of the girl- child.  I  am

Clement  Oduke  Matho,  I  come  from  Nongova.   During  colonial  days  the   pre-independent  courts  in  Kenya  recogninsed

various customary laws e.g.  under Samia/Luhya customary laws, if a girl  was  made  pregnant  outside  wedlock,  this  man  was

fined three cows, and now valued at  between Kshs.  30,000  to 36,000,  he was also made to maintain this child upto between
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six  and  ten  years  of  age,  and  the  child  was  given  to  him.   The  girl  was  free  to  enjoy  her  life  again,  such  as  getting  proper

education.  And therefore I request this constitution to consider re-introducing such a law.  

Court process:  courts in Kenya today take  too long to hear and determine cases.   Some of such cases  take  even more three

years pending in courts.  This commission putting and seeing maximum period cases should pend or  be  determined in the court.

 I propose a maximum of six months for a case to be in court,  and finally determined.   I  also suggest that surbodinate courts  to

be decentralized and we have one at constituency level.  

Provincial administration:  this arm is very important in government, but I feel it should be re-structured particularly I recommend

provincial commissioners to be  abolished,  DOs to be  abolished  and  Assistant  Chiefs  also  to  be  abolished.   I  recommend  in

provincial administration, sublocations to be upgraded to locations, and be manned by Chiefs,  and then we have DCs.   Also in

villages, I recommend village elders  to be  civil servants and those will be  the  lowest  administrator  to  village  level.  Thank  you

madam commissioner that is all I had.

Com. Wanjiku Kabira:  Thank you very much bwana Chief.  Issa Bagoya?

Issa  Bagoya:   Kwa  majina  najulikana  kama  Issa  Bagoya,  natoka  area  ya  Wakhungu  Odiado  location,  Samia,  ambayo

imebadilishwa kuitwa Funyula constituency.  Jambo la kwanza; ikiwa haiwezekani tutumie Katiba  kubadilisha  jina  ya  Funyula

Constituency iitwe Samia constituency, hata nikiwa Mombasa nitasema Samia kwetu.   Nikisema Funyula ni town tu, sio Samia

mzima.  Funyula ni town within Samia.  

Kabla  sijaingilia  mambo  mengi,  nitaanza  na  mwananchi;  mwananchi  ni  sharti  awe  mzalendo,  yaani  patriot,  awe  ni  jicho  la

serikali,  sikio  la  serikali,  na  awe  mguu  wa  serikali.   Nikumaanisha  mwananchi  akisikia  jambo  ambalo  linaweza  kuhatarisha

serikali yake,  au kusikia,  akimbilie walinda usalama awapashe habari,  tusiwe ni wenye kuachia polisi  peke  yake  ama  security

officers ambao wako employed.  

Katika Katiba yangu nitaanza kuongea juu  ya  President,  kwa  yale  ambayo  watu  wameongea  sana  sana  sitaguzia,  machache

ndio nitaguzia.  Nitasema hivi: Presidential trips outside the country be endorsed by Parliament.   Rais hastahili kutoka nchini na

kwenda kutembea nje bila Parliament kujua anaenda shughuli gani.  Halafu anachukua ndugu zake, dada zake wanakuwa katika

msafara,  wanatumia mali ya nchi na utasikia ameondoka na fulani na fulani.   Kwa  hivyo  wenye  kuondoka  na  Rais  pia  wawe

endorsed  by  Parliament.   Meaning  that  kama  ni  habari  ambayo  inahusu  security  wataenda  na  minister  for  internal  security.

Kama ni mambo inahusu health, wanaenda kuongea juu ya Aids,  wataenda na Minister of  Health  na  wanao  husika  katika  ile

department.  Idadi ya wale ambao watasafiri pia, lazima iwe limited kwa sababu itagarimu pesa nyingi sana.  

Naingia  katika  mambo  ya  retired  President.   President  aki-retire,  baada  ya  ku-retire  anaweza  kushtakiwa  kwa  makosa
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aliyofanya akiwa ofisini, maanake yeye ni mwanadamu anaweza kosea.  Na hakuna mwananchi anayestahili kuwa juu ya sheria.

  Na President aki-retire asihusike katika siasa ya nchi baada ya kustaafu.  Hiyo ni kumaanisha ya kwamba ikiwa ume-retire na

umekuwa mwanasiasa kwenda kaa tulia, usije tena kufanya mambo mengine ambayo inaweza kuleta vugu vugu ambalo laweza

kuharibu pengine mipango ya baadaye ya wale ambao wanataka kuingia katika uongozi.  President  kabla haja-retire,  tafadhali

naomba, kabla hajastaafu, yuko katika kazi, kabla hajavunja Bunge na kutangaza ya kwamba watu wanaenda katika uchaguzi,

asifanyie mtu yeyote campaign kwa sababu Bunge halijavunjwa, na yeye anafanya campaign, hiyo  ni  kumaanisha  ya  kwamba

anachukua short  cut  za  kuvunja  wengine,  ili  ikifika  wakati  wa  kuvunja  Bunge,  mwingine  ashajijenga  tayari.   Yangu  inahishia

hapo kuhusu President.

Wacha niende kuhusu watoto: maanake mimi ni mzazi, kila mtoto,  katiba iseme anahaki ya kujua wazazi wake wawili, sababu

ninauhakika Yesu Mwana wa Maria peke yake ndio alizaliwa na mwanamke peke yake.  Lakini kwa kizazi ambacho kimebaki.

  Kila mtoto anazaliwa na baba na mama.  Nimesema namna hivyo kwa sababu kuna watoto  ambao wanaitwa chokora,  wana

baba zao,  wengine ni Wajumbe ambao wanatuakilisha, wengine  ni  wadosi  tu,  lakini  wamejifanya  kama  kwamba  hao  watoto

hawana  wazazi.   Kwa  hivyo  mtoto  ana  haki  ya  kujua  wazazi  wake  wawili,  na  atakae  muelezea  mzazi  wa  pili  ni  yule  mzazi

ambaye atakuwa mmoja huyo ambaye yuko na yeye kwa wakati  huo.  Atasema  mimi nilikupata  na  fulani.   Malezi  ya  mtoto:

lazima wazazi wawili Kikatiba waajibike, maanake mimi ninauhakika wazazi wengi especially wanaume kama mimi, wamesahau

familia zao,  na wanashugulikia familia za nje,  kwa hivyo wazazi wawili lazima waajibike.   Mama  akienda  kujifungua,  akipewa

maternity  leave,  na  taka  Katiba  iruhusu  mama  Mkenya  ambaye  anaenda  kujifungua  apate  nafasi  ya  kumtunza  mtoto  wake

mchanga kwa miezi mitatu ndio awachie maid.  Na  baba  wa mtoto apewe leave ya mwezi mmoja, ili naye aangalie maisha ya

huyu mama mwanzo ya huyu mwezi amejifungua.  

Naenda katika mambo ya kuoana na kuolewa.   Kila  mwenye  anaoa  ama  kuolewa  aolewe  ndoa  ya  halali,  na  ndoa  ya  halali

katika sheria ya Kenya,  iwe  ameolewa  kiutamaduni  ambacho  kinatambulika  na  customary  law.   Awe  ameolewa  kisheria  ya

Kislamu kama yeye ni Muislamu, na awe ameolewa kwa sheria ya Kihindi kama yeye ni Mhindi, ama kikanisa kwa English law,

kulingana  na  Katiba  ya  wakati  huu.   Kwa  hivyo  hatutaki  mambo  ya  kuweka  kimada,  watu  wanakaa  hawajaoana  kirasmi,

bwana akifa wengine wanataka wafukuzwe, wengine wanakaa na yule kutaka kuridhi  mali.   Unajua  wanawake  wengine  siku

hizi ni kutafuta vinono peke yake, ati wanaitwa dot com ladies.  

Kuridhi mwanamke iondolewe, na mwanamke bwana akifa aolewe ndoa ile ambayo mimi nasema ni  ndoa  ambayo  iko  legal.

Yaani ijulikane mtu mwingine ashamchukua.  

Nitaguzia dini kidogo kwa sababu nimekatiziwa short.   Dini ya mtu lazima iheshimiwe, hata kama ni ya utamaduni iheshimiwe.

Kwa  mfano,  utapata  mwezi  wa  Ramadhani  Waislamu  wakifunga  mtu  anavaa  kazu,  yeye  si  Muislamu  na  kofia  aingie  katika

hoteli akule, isemekane Waislamu wako katika hali fulani, hiyo nimetoa tu example. 
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Ardhi; naomba namna hii, watu wengi wa Kenya wameshindwa kumiliki hali  ya  ardhi.   Kwa  hivyo  kwa  miaka  inayokuja  hii,

ambayo ni mwanzo wa Katiba mpya hii ikifanya kazi,  please watupe muda wa miaka mitano kila  mtu  ashugulikie  ardhi  yake,

iandikishwe na tupate ardhi kwa bure.   Na  mwenye ambaye hataandikisha kwa huo muda wa miaka mitano ndio iwekwe ada

fulani, maanake tunajua wengi watakuwa wameandikisha na huo mzigo utakuwa umeondolewa.  

Wanawake wanatafuta uongozi, mimi nasema namna hii wasitengewe, kwa sababu na jua hata hapa kwetu kuna mama ambaye

hakutengewa  uongozi,  aligombania  na  akapata,  tunataka  mama  shujaa  mwenye  uwezo  asimame  kura,  apewe  kura  ashinde

mwanaume, mwanamume amshinde akae.  Wanaotengewa wawe tu walemavu, vipofu na viziwi, kwa sababu hawajiwezi.  

Kuna jambo moja ambalo linanikera kwa ajili ya Samia, maji, wamesema tuwe na maji safi,  isitoshe nasema  vyanzo  vya  maji

vyote vitunzwe  Kikatiba,  natuko  na  dam  zile  ambazo  zilichimbwa  wakati  wa  ukoloni,  sasa  hizi  zimezibwa,  matope  imeingia,

tunakosa maji, natungetumia hayo maji even for irrigation.  Kwa hivyo Dam zilizokuweko zamani, zifanyiwe ukarabati  ziendelee

kuweko, na zingine zichibwe for irrigation.  

Lugha ya rasmi katika nchi yetu ya Kenya ina-sink, iwe Kiswahili ndani ya ofisi na barabarani,  kwa sababu hakuna mtu katika

eneo la Kenya asiyejua Kiswahili, lakini kuna wale ambao hawajui Kiingereza, kwa hivyo Kiswahili kiwe lugha rasmi.

Na mtu ambaye anaitwa youth, defination of a youth should be below 35 years  of age,  mtu ambaye yuko about  35 years  yeye

anaingia  katika  uzee  kwa  sababu  anakizazi  cha  kutunza,  mambo  ya  ujana  imtoke.   Ningesema  mengi  lakini  nita-hand  over

memorandum yangu.  

Com. Wanjiku Kabira:  Thank you very much Bwana Issa.  Mary Obote.

Mary Obote:  My names are  Mary Obote,  representative Mothers  Union, Sigalame Parish.   The  Sigalame  Parish  Mother’s

Union comprising of 11 churches in Funyula division, Busia district.  

Com. Wanjiku Kabira:  Mary kwa sababu kunaonekana kama kutanyesha, tungetaka usisome, utupatie tu zile points,  tutumie

dakika tatu, na kila mtu tutampatia dakika tatu, kwa sababu tuna watu wengi na ninaona kama kunaweza kunyesha.  

Mary: Mimi kama mwakilishi wa akina mama katika Parish ya Sigalame, tunawashukuru akina mama ambao wamechaguliwa

katika constituency hii, wale wakina mama saba tunawapa shkurani na nambari ki-kristo tunaamini ina-represent  kupuzika kwa

mama.  Maana Mungu alifanya kazi kwa siku saba  na akapumzika kwa siku ya saba.   Kwa hivyo tunawashukuru nyinyi akina

mama saba, ambao mumefanya hii kazi ngumu ili sisi akina mama ambao tuko nyuma yenu, tuweze kupumzishwa.  

Zile  points  ambazo  ziko  hapa  ni  nyingi  ambazo  zimeguziwa  na  nitaenda  kwa  point  moja  ya  makanisa.   Makanisa  yetu
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yamekumbwa na shida za watu kama walemavu, na wale ambao wameachishwa kazi kama hawajafikisha miaka yao,  na tribal

clashes.  Hayo  yote  yanaangalia  kwa  makanisa  kwa  usaidizi.   Lakini  makanisa  yetu  hayana,  especially  pastors  wa  hayo

makanisha hawana pesa  ya kutosha,  kwa hivyo huwa wanapata  shida kuwatunza  communities  kama  hizi.   Ninaomba  serikali

iweze kuunda rules ya kusema kwamba wataweza kuwasaida watu kama hao.   Wale wamekuwa retrenched ama wale ambao

hawajiwezi  kinyumbani,  wawasaidie  badala  ya  kutupia  kanisa,  kwa  sababu  makanisa  hatuna  uwezo.   Ni  mengi  ambayo

tumeandika na yako kwa memorandum kwa hivyo tuta-hand over.  

Com. Wanjiku Kabira:  Thank you very much, na nitaambia hawa commissioners wale wengine watano vile ulisema. Asante,

Councillor Duncan Odhiambo.

Cllr. Duncan Odhiambo:  Kwa  majina  naitwa  Dancan  Odhiambo  Ngoro,  councillor  Naguva  ward,  ambayo  ndio  hii  Busia

County Council.   Nina yangu ambayo nimeandika  kama  councillor  na  nitagusia  mawili  machache  ili  niendelee.   Nanitawacha

memoradum.  Langu commissioners, na viongozi walio hapa jambo hili ambalo tunataka na wengine waliguzia na nianze nalo ni

Samia kutokuwa  katika  map  ya  Kenya.   Constitution  ya  Kenya  iruhusu  Wasamia  wawe  na  jina  lao  kamili  kama  Wasamia.

Watambulike katika map ya Kenya.  Hata ulipo hapa Wasamia wanasema culture ya Wasamia, kwa hivyo iwe included.  

Nikiingia kwa uongozi nataka kuzungumzia wadhifa wa President.   Kuwa na  President,  tunataka  tuwe  na  President  yule  ako

independent na vyama.  Ambapo akiwa haingii katika chama fulani, atakuwa President  ambaye  ataangalia  masilahi  ya  Kenya

nzima kama kiongozi.  Hapa unaona President  ametoka katika ofisi, ameenda kufanya campaign kwa  kiti  cha  councillor  kwa

area fulani ward fulani, inakuwa ni aibu kwa head of state.  Kwa  hivyo  constitution  iandike  ya  kwamba  tuwe  na  independent

President,  even  MPs,  even  councillors  wawe  wengine,  Constitution  ya  Kenya  iruhusu  mtu  kujisimamia  na  aingie  kama

independent.  

Jambo lingine ambalo nataka kuzungumzia ni mali ya serikali.   Serikali hii ambayo inaondoka tunataka constitution hii tuondoe

ya kwamba Kenya yote iangaliwe mali ikigawa igawiwe pamoja,  sababu tuna wakati  mwingine wanatwambia ati ile sehemu ni

ya  opposition,  maendeleo  haiwezi  kwenda  pale,  na  watu  wa  pale  levy  yao  inakatwa  ikiingia  katika  serikali,  mfano  kama

barabara zetu za Western region hii, west-end hata constitution mbila Mbunge kusema, ama councillor; zitengenezwe na mali ya

serikali kufuatana na constitution.  

Jambo lingine ambalo nataka kuguzia kidogo ni constitution ya Kenya iandikwe katika lugha arubaini na mbili, naigawiwe kama

bibilia, mtu yeyote akifika miaka kumi na nane,  awe na uwezo wa kusoma ile constitution yake inavyomlinda katika nchi yake

na aijue.   Sasa  hii ukiita watu wa kanisa,  ukisema ati unataka verse fulani unapata muumini anakwambia hiyo inasema hivi,  na

hapa mwanaKenya hajui constitution yake inasema nini juu yake.  

Jambo lingine, constitution ikiandikwa isiandikwe kwa vipengele, vipengele, yaani ni sheria,  mtu anaandika A, B,C.   A inasema
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fanya hivi, fanya hivi, ukirudi kwa B nayo inasema huyo mtu anaweza kushikwa na apigwe na polisi na aende ashtakiwe.   Sasa

B tena inakanusha ile ya A ilikuwa inasema.  Tuandikiwe constitution ikiwa ni 1, iwe 1A basi.  

Maneno ya hosipitali,  hosipitali kama sisi mahali ambapo tuko hapa,  sub-division hospital zitibu watu bila  malipo  kwa  sababu

mwananchi wa Kenya, levy yake inatoka kwa kila jambo, hata hii maji tunanunua, hata ile soda  tumenunua, ameshalipia ushuru,

na hiyo watu watibiwe.  

Education  inaongezea  vile  wenzangu  wamesema  na  nimeandika  hapa  from  nursery  to  university,  mtoto  wa  Kenya  awe

wamepata elimu ya kutosha, na iwe ya bure na ya lazima.  

Maneno ya shamba,  kuandikisha title deeds  katika wa mama na wazee,  nataka kusema hivi,  na  akina  mama  wanisikie  vizuri,

jambo hili linakuja hivi, leo mimi ndani, naoa Magarita Onyango, na andikisha katika title deed  yangu, baada  ya miaka  miinne

Magarita  Onyango  amezaa  na  mimi  mtoto  na  ameniwacha  kwa  sababu  either  nimelemaa,  either  nimekuwa  mtu  ambaye

hajiwezi, ameenda ameolewa na Okumu, tena kule anaenda andikishwe kule?  Kesho atatoka  kule anaenda tena  kuolewa  na

mume mwingine, hii itakuwa ni makosa,  yule mama akijua ataweza kuwacha ndoa  yake,  hasiandikishwe  katika  title  deed;  na

hiyo napendekeza iwe hivyo katika constitution.  

Mengi nimeweka hapa,  nitawachia hapo,  ili mambo  mazuri  yatengenezwe  na  constitution,  isije  iwe  ya  kwamba,  tunasema  na

tena Parliamentary vile inaitwa supreme, inaeda kuharibu mambo yale Wakenya wamechanga na wameandika, hii ndio yawe ya

mefuatwa, sio maneno ya supreme, kama vile kesho mjadala unaingia ya kwamba President  apewe hii, apewe ile, na wananchi

hatuja endorse hiyo hapa, sasa tunataka hii constitution ambayo tunaunda, ndio iwe tutatengeneza nchi yetu.

Com.  Wanjiku  Kabira:   Asante  councillor,  lakini  umesahau  kama  kuna  mwingine  alikuwa  hapa  akasema  wanaume  leo

wanapitia njia ya vichoro choro, kwa hivyo sio mwanamke tu anatoka, si wanaume pia wanatoka wanaenda?

Duncan:  Sawa madam, ni wanaume lakini kama wewe mama umetosheka kwako ukidaganywa, umeshaandikishwa, umevaa

pete yako ile umefanya arusi, umeandikisha majina yako kwa certificate yenu ya land, sasa huyo anakubebeleza na ukubali kwa

nini?  

Com. Wanjiku Kabira:  Sinikama vile wewe umekubali kwenda kwa mwingine.

Duncan:  Sio hivyo.

Com. Wanjiku Kabira:  Thank you very much, Jared Ochieng.

43



Jared Ochieng:  Mimi kwa majina ni Jared Ochieng, mimi ni mkaaji wa hapa Samia, vile ambavyo nataka kusema mimi hapa,

katika Katiba yetu hii  ya  Kenya,  na  waongozi  watakao  kuja  baadaye;  ni  kwamba  watu  wetu  wakifanya  kazi  na  mtu  aende

nyumbani  amemaliza  kazi  miaka  hamsini  na  tano,  wanataabika  sana  kupata  pesa  zao.   Na  hali  serikali  inaona  hivyo,  na

hawachukui hatua yeyote; katiba yetu inayokuja irekebishe jambo hilo.  Watu wapewe pesa  zao wanapomaliza kazi hapo hapo

waende wafanya maendeleo nyumbani walikotoka.  

Langu la pili, kuna watu wetu wazee ambao wanaitwa Liguru hapa  nyumbani  kwetu,  wanashugulika  sana  na  kazi  ya  serikali,

lakini hawapati  mshahara na wanafanya kazi bure.   Na  hao ndio wanajua wezi na watu gani  ambao  wanaishi  hapa,  hilo  neno

nalo hawa wazee wetu watawala hapa kwanzia mashinane, wafikiriwe wapate kitu cha kuwatia moyo waendelee na kazi vizuri.

 

Jambo  langu  la  tatu,  wazee  wetu  hapa  wapewe  mamlaka  wananchi  kama  wanavyofanya  huko  Ng’ambo,  hata  jirani  zetu

Uganda.  Polisi wakae tu na hao wazee ndio wanajua watu ambao wanaishi nao, wanajua watoto  wao,  wanajua kila kitu.  Hao

wapewe mamlaka kushughulikia kazi hii, polisi wapate mambo kama imekwisha iendelee vizuri, kwa sababu polisi wanapokuja

neno likiwako wanawacha kuelekea kwa nyumba ile au boma lile ambapo mna maneno, wanaenda tena kupekua pekua chang’

aa katika maboma ya watu na hii, haipendezi kwa serikali yetu inayokuja, Katiba irekebishe jambo hilo.  

Jambo  lingine,  la  nne,  wazee  wakongwe  waliokuwa  wamefanya  kazi  ya  serikali  lakini  sasa  wameshindwa  kabisa,  ingekuwa

vizuri kama wangepewa kitu cha kuendeleza maisha yao.  Kama Chief, DO,  sub-Chief na wengine.  Sina zaidi ya hayo,  yangu

ndio hayo watumishi wa serikali.

Com. Wanjiku Kabira:  Okay, asante sana mzee Ochieng kwa hayo maoni.  Can we have Stephen Ogale Ochoka.

Stephen Ogale:  My name is Stephen  Ogale  Ochoka,  from  Angeng’a  location,  Liboti  sub-location.   Haya  ni  maoni  yangu,

nimepewa nafasi ya kusoma mbele yenu  na  mengine  yameshapitishwa  pitishwa,  nitajaribu  kufupisha.   Imefika  miaka  arubaini

tangu tumepata uhuru, na kwa hiyo miaka arubaini ile maongozi yalichukua serikali wakati  wa jamhuri, iliahidiwa kwamba adui

wa  tatu  wa  Mwafrika,  magonjwa,  kutojua  kusoma  na  kuandika,  na  umasikini.  Tumefika  leo  mbele  yenu  na  ile  Katiba

ilioandikwa  na  Muingereza,  na  Katiba  ingine  katika  hapa  na  WaBunge  wetu,  wakafanya  amendements  ndio  taabu  hizi  tatu,

wanasema the main enemies zimekalia katikati  yetu.  Na  tunaomba  Katiba  hii  tunaandika  leo  na  haya  maoni  tunaandika  leo,

yawe yakiangalia hayo mambo matatu.  

Adult illitracy ilikuwa na programme ya elimu ya gumbaru, hiyo sasa  ilikuwa idea nzuri sana ime-collapse.   Mimi napendekeza

elimu hiyo iingie kwa Katiba na iwe kama law.  

Kulikuwa na idea ya district  focus for rural development.   Hii ilikuwa idea nzuri tena  ikaangushwa,  na  viongozi,  naomba  hiyo

district focus,  iwe kama part  of devolution of power,  zirudi kwa district  level, division level, location mpaka kwa village  level.
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Tunajua  Katiba  nzuri  haiwezi  kuandika  kila  jambo,  lakini  tunaomba  zile  loopholes  na  gaps,  ndio  wananchi  wamesema,  they

should be sealed. 

Com. Alice  Yano:  The ruling party and the opposition party,  and also a party to monitor both the  opposition  and  the  ruling

party.  You know very well we have more than 48 political parties  right now, how do  you  end  up  having  two,  from  all  these

many other political parties.  

Stephen:  This one, we have put it into our constitution, and should be stipulated that in Kenya we do not want to be  confused

because of so many parties which actually will not be effective and influencial.  Let us have three political parties and we put this

in our constitution and it will work.

Com.  Alice  Yano:   Thank  you  very  much  Joseph  Oduor,  hayuko?    Karibu  harakisha,  William  Okumu?   Uko?  karibia

William, nakupatia dakika chache sana mzee wangu, sema haraka haraka.  

Joseph Oduor:  Naitwa Joseph Oduor Osong’oe.  I will talk about the rivers in Western part  of Kenya.   We have got almost

five rivers in Western part of Kenya, and these are the very rivers that make up the effective operation and making of electricity

power in Uganda.   So  my request  will be  that along these rivers,  our government should provide dams,  so  that  we  use  these

dams for reproduction, that is Yala, Nzoia, Sondu and Nyando.  So these rivers are  the only rivers that drain in Lake Victoria,

and when we go to Uganda, we have got only one river that takes away this water.   And these people  that are  having only one

that takes  our water  here;  and are  the only one’s who have benefited a lot here.   So  it  should  be  in  our  constitution  that  we

utilize our water properly.  Samias should be given a chance of selling this water to semi arid places like North Eastern, they can

be loaned billions of money to transport this water where it is needed and we make money and we also improve resources.  

Manambas in our bus parks:  it is  really  a  menace  to  the  public,  the  touts  should  be  removed  and  operators  have  their  own

people.  

We go to the Ministry of Home Affairs, I recommend prison warders to be qualified people,  because  it is under the Ministry of

Home  Affairs,  they  should  not  just  be  kabuti  na  rungu.   These  warders  should  be  trained  technicians,  should  be  protective

people and should also be trained so that when they come out they be good citizens not just training a junior who has very little

to think.  

Christianity and the government: Christians are  doing  a  lot  of  work  but  they  have  been  forgotten,  they  preach  for  people  to

change,  and  they  really  change;  and  those  who  do  not  change  are  arrested  and  charged.   Juniors  should  have  their  prison

homes, where they can be trained and made to be responsible people.  
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The last point is about parents, in the present constitution a parent is charged for neglecting his children, but it is we the parents

that make our children grow and even get education, but there is no clause where we can charge our children when they do not

help.  And also it gets so difficult to take your child to an approved school and to get a judge to approve your child to go to an

approved school is too difficult.  The people around who see  the behaviour of the children and approve there and then so that

the child goes for further discipline should supervise approved schools.  

On the side of medical we had said we need the medical to be  free,  but we also require that operations,  gyaenocologyst wawe

wakitembelea  sisi  kama  kwa  health  centers.   Serikali  itenge  pesa,  badala  ya  kutu-charge  maiti  wale  wako  kwa  mortuary.

Kama umekufiwa utatoa elfu tano wapi kutoa maiti?  

Ya mwisho, ningeomba kwa hii sheria,  mwamamke ku-inherit  estate  ya bwana yake awe anajulikana,  ana  watoto  wakutosha

kulinda hiyo mali, muda ambao wamekaa na huyo bwana,  na awe na witness mmoja kutoka upande wa bwana,  na mwingine

upande wa bibi, shauri haya mambo yanaharibika, hata yule nimeoa jana nikifa saa hizi ana become automatic.  

Com. Alice Yano:  Lakini kama umeoa yeye si ni bibi yako?

Joseph:  Huyo ni wa siku moja.

Com. Alice Yano:  Tumeshukuru:  Kwa hayo maoni.  William Okumu? 

William Okumu Onyango: My name is William Okumu Onyango I come from Angeng’a location, Sigalame sub-location.   I

am going to address  the Commission regarding environmental and natural resources.   To  start  with,  environmental  protection

that should be included in the constitution are  water  pollution; people  do not understand that polluting  the  water  is  dangerous

and it creates a lot of diseases which they suffer themselves.   Deforestation has created  a lot of poverty and less production of

food stuff, because  people  have made our hills very naked by cutting down all the good trees.   Soil erosion;  people  have  not

done much on soil erosion because nowdays we do not see our agricultural people around coming to check the farmers.

Com. Alice Yano:  Mr. William what do you recommend?

William:  I would like to say that this people should be told that they should stop polluting their water.   Poaching; some people

carry on poaching for their benefits and this sometimes reduces  the production in the country,  by killing very profitable animals

that  bring  tourists  around.   Escavation  of  minerals:  some  people  go  on  escavating  good  minerals  which  would  bring  very

profitable money to this country.  The local people should have powers to enforce laws on the protection of the environment.  A

body  should  be  formed  by  the  locals  to  protect  the  environment  that  they  have  in  their  villages.   The  government  and  the

community should own all the natural resources they have.  The role of the local communities in the management and protection
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of environment should be:

• To make sure the environment is not polluted and damaged by an individual who wants to profit him or  herself within or

without the community.

• To protect and conserve the environment for future generations and for future use by the future generations. 

• All natural resources  should be protected  by the  constitution  of  the  country.   This  resources  are  rivers,  lakes,  dams,

forests, minerals, and wildlife.  Some of the wildlife are very harmful to man and there I say the locals should be allowed

to hunt and kill down those dangerous wildlife.

The government and the communities should be responsible for  the  management  and  protection  of  the  natural  resources.

The natural resources should be managed and protected as follows:

1. Industries and factories pertaining to any given natural resources  should be constructed within the resource  area  to

avoid excess transportation.  

2. This resources as well can be beneficial to the natives of a particular area where they are produced.

Com. Alice Yano:  Mr. Okumu your time is up.

William:  And the last,  they should conserve the natural resources  and the factory be constructed within the  catchment  areas

where they are. 

Com. Alice  Yano:  Thank you very much Mr.  Okumu, it is like you are  a real natural conservationist,  we  are  very  proud  of

you, Godfrey Matofu, kama Godfrey hayuko, Cornellius, yuko karibu, yes karibia.  

Godfrey Matofu:  I am Godfrey Matofu, I am a Samia.  The constitution should provide clear and independent office, where

the public can be reporting the evil affairs done by the police officers.  This office should be empowered to investigate and take

court action to discipline  the  officers  concerned.   Currently  an  officer  wrongs  you,  you  report  in  the  same  station  where  he

comes from, whereby the action is not fairly taken.  

Police excessive force should be reduced, because  they use this force to disturb the entire public from enjoying their individual

rights.  This force has made police officers so powerful that they are  now  corrupt  and  thieves  in  our  homes,  and  are  always

looking for bribes.  So we ask the constitution to limit this extraordinarly powers in that if a police officer is found in someone’s

home without an arrest  warrant  or  search warrant  should be accused of tresspass  and he should also  come  in  police  uniform

and service number to prove that he is on duty.  
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Lastly, the police exhibit like  chang’aa  and  bhang  should  be  kept  outside  the  police  station,  because  police  officers  use  this

exhibits to prosecute to innocent people.  Thank you very much.  

Com. Alice  Yano: Thank you very much, you are  clear and your points were very  clear.   corllenius,  atafuatiwa  na  Nicholas

Aduli.  Raphael Obola.

Cornellius  Adeya:  Jina ni Cornellius Igesa Adeya,  makao yangu ni  Rudie,  sub-location  katika  --------------.   Nimeandika

katika sehemu nne, kwanza moja inahusika na Parliament and utawala.   Halafu ya pili nimeandika Judiciary, mlinzi  wa  Katiba

yetu, ya tatu nimeandika uchumi, ya mwisho nimeandika habari ya Wasamia na ardhi yao,  hali kadhalika,  ndugu commissioners

ninasema  hivi  katika  mamlaka:  mamlaka  yetu  kutoka  mwaka  wa  sitini  na  tatu  mpaka  wakati  huu  tunapoenda  kutengeneza

Katiba ya sasa, imekuwa kama ni chombo cha mtu mmoja, maana ilikuwa inabadilishwa kila wakati, wimbo huu leo,  wimbo ule

kesho.   Na  sisi tunataka amani, na amani hiyo inatokana na vita vile ambavyo tulipigana kabla hatujapata uhuru,  ndivyo  hivyo

unaona amani inaendelea.   Kama Mau Mau  haingetangulia  watu  wa  Kenya,  tungalikuwa  na  vita  hapa  katikati  lakini  naomba

Mwenyezi Mungu aendelee.  Kwanza sisi wenyewe katika Katiba ya sasa  haimanishi ya kwamba sisi ni watu wa Kenya.   Na

mimi nitasema hivi, kama Katiba hii inakwisha kutengenezwa, nitasema hivi, “we people  of the Republic of Kenya,  inorder  to

form a more perfect  Republic,  establish justice,  ensure domestic tranquility for common defence promote the general  welfare,

and secure the blessing of liberty to ourselves and our prosperity and establish this constitution for the Republic of Kenya.  Kwa

maana hapa sisi sote tumehusishwa, hakuna mtu ambaye hatakuwa amehusishwa. 

Kitu cha pili, hatuheshimu Katiba yetu, kitu cha kwanza ukitaka Katiba yeyote ifanye kazi ni heshima.  Tutaiheshimu Katiba yetu

kwa  maana  imetokana  na  Wakenya  wenyewe,  ndio  tunaiunda,  wacha  ile  iliotoka  Lancanster  House,  sasa  hii  tunaiunda

wenyewe.  Lazima  tuipe  heshima,  tuilinde  katika  kila  njia,  na  wakati  wowote  tupatie  Judiciary,  ndio  mlizi  wa  katiba,  maana

Katiba ikishatengenezwa na Parliament inaenda kwa Judiciary, Judiciary inajua mamlaka yake, ndio mlinzi wa katiba yote.  Hata

mkiandika leo, mkiimba leo wimbo gani, Judiciary lazima ipewe mamlaka ya kulinda katiba yetu.  

Tukija katika uchumi, hapa uchumi  umeharibika  kwa  sababu  ya  kutoendelea  kuheshimu  Katiba  yetu,  imegeuzwa  kuwezesha

mamlaka ya dola kwa mtu mmoja.  Sasa  uchumi leo umekuwa  hivi,  leo  hivi,  Wazungu  wanasema  leo  hivi,  katika  wakati  wa

budget,  uchumi umeendelea hadi uchumi unaniginia.  Sasa  hiyo lazima mamlaka  ya  Parliament  iheshimiwe,  kwa  vitu  vyovyote

kwa sababu ndipo utawala wa mamlaka makuu ya Kenya unatoka.  

Sasa  nikimalizia  katika  nchi  yetu  ya  Samia,  tunahitaji  mambo  mengi,  mengine  yamezunguziwa  na  sitazungumza  sana  yote

nimeandika  hapa;  sitaki  kuendelea  sana.   Katika  mwisho  kabisa  nitazungumza  habari  ya  harambee.   Mwito  wetu  ulikuwa

harambee, ilianzishwa vizuri, lakini sasa nataka ile court  of arms,  kama mapendekezo yangy mimi mwenyewe, isome service to

God and my country.   Kwa sababu Wakenya 99% yao ni wale watu ambao wanamcha Mungu kila wakati.   Sasa  harambee

ibakie katika mamlaka tu ya kukusanya pesa.  Kitu kingine nikija hapa katika hii mambo ya uchumi, mambo ya uchumi ni lazima
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tuwe na wale watu ambao walisomea na ni watu wako na experience, na watu ambao wanaweza kutafuta njia ya kutekeleza na

kuheshimu  vile  uchumi  unavyoendelea,  sio  kuvuruga,  maana  ukivuruga  Constitution  umeleta  mvurugano  na  mvurugano

mwishowe  inatokea  vita.   Ndugu  commissioner  mimi yangu  yangekuwa  mengi  lakini  sina  uwezo  kwa  muda  ambao  ulionao

asante sana .

Com.  Alice  Yano:  Asante  sana,  tutahakikisha  ya  kuwa  tumesoma  memorandum  yako,  na  pia  kama  kuna  wale  wako  na

memorandum,  na  hawangetaka  kuongea  tafadhalini  mje  muipatie  hiyo  memorandum  Millicent  aanze  kuziandikisha.   Raphael

karibu, Raphael atafuatwa na Alex Ouma Ogesa.  

Raphael Obola:  My name is Raphael Obola, from Nabudu sub-location Vubua village.  I  would like to mention a few things

here.  Problems came up as  a result of somebody being above the law.  People  in the Ministries took the advantage of being

above the law, and I would recommend this man above the law should be removed in our new constitution.  

Second,  checks  and  balances,  in  any  country,  you  must  face  these  problems  we  are  facing  now,  especially  if  finance

management as well as in voting procedures.   Because here is a situation where a candidate  calls especially those he trusts,  he

gives them voting papers and tells them okay ----inaudible--------  so when you reach there you dump a whole of those things

there.  Already marked,  so in the end this man goes,  because  he has his people,  I recommend that in the voting system every

paper  should bear  ID card  number, we  should  have  an  independent  Judiciary  so  that  the  President,  Ministers,  those  people

should not interfere with the Judiciary at all, it should be very independent.  

The fourth one we should have a coalition government,  all parties  must participate in the running or  governing  of  this  country,

because we are leaving very bright people just because he is in an opposition party, when he is very useful to us.  

Limitation of parties, we should have five parties only, because we cannot have 48 parties  and expect  those parties  to give any

help.  We should have five parties only.  We should have free education; right from standard one to university level, because  we

have left so many children who are very bright to help Kenyans, so it appears education has been there for the rich.  

I recommend that aged people  especially from 60 years,  should be given allowance because  they  have  been  working  for  the

government, and as such I recommend that not less than Kshs. 2,000 per  month. The natives to elect  Ligurus, so that after five

years we can do away with them.  I hope you can add me one minute.

Com.  Alice  Yano:  I  cannot  add,  because  we  have  about  80  more  people  who  are  due  to  give  us  views,  please  register

yourself, we are very greatful for that.   Wilson Osore, kama Wilson hayuko, Peter Ojiambo, karibu,  halafu Alex Odongo uko?

 Karibia.   
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Peter Ojiambo:  Thank you madam, I won’t say a lot because  I have a written memorandum here,  but I will have to highlight

on small points here.  My names are Peter Ojiambo Masurubu, I come from Sembe sub-location, Wele location.  I  will suggest

that  in  this  new  constitution  it  must  be  evaluated  very  clearly  that,  we  at  least  nominate  a  person  with  any  disability  to  be

represented in the councils and also in the Parliament. I would like to say that the government should support  this people.  When

it comes to factories:  factories must be  built where the raw material comes from, for example this lake of ours,  Lake  Victoria

here, we should have factories to process the fish from Lake Victoria,  not to be  taken to Nairobi  or  to Kisumu for processing.

That will enable the locals to get employed.  

Com. Alice Yano:  Tafadhalini, tulisema ya kuwa tukianza tangu asubuhi tulisema jambo la kwanza ni heshima, na kama ukiwa

na jambo lolote hata tukafika kiwango nikauliza kama kuna swali,  hakuna mtu alisema ako na swali,  lakini ninataka kuwaeleze

ya kuwa hata hii maneno yenye tunasema ya  kuwa  uongee  kwa  lugha  yako,  lakini  tunataka  kutafsiriwa  ni  kwa  sababu  hayo

maoni inachukuliwa na Wanatume.  Ni sisi wenyewe ndio tungetaka kuwaelewa na hii sio kama baraza, nafikiria you are making

a  mistake  today,  sio  kama  baraza  vyenye  tutakaa  na  tunataka  kila  mtu  aelewe  ile  maneno  Chief  anasema,  ile  maneno  DO

anasema,  hapana  yetu  ni  kuwa  ya  kuwa  ni  sisi  tunataka  tuyaelewe  maneno  yenu.   Tumeelewana  hapa?   Kwa  sababu  hata

tukiwaambia  kama  wewe  mwenyewe  uko  na  shida  ya  kutoelewa  lugha  yenye  unataka  kutwambia  hayo  maoni.   Tutataka

uongee ile lugha yako lakini tutatafuata mtu kutafsiri ili sisi wenyewe tuelewe na recording yetu.  Ni sisi tunataka tuelewe na sio

vile ati ni lazima nyinyi muelewe. Sio kwa ubaya,  tunataka kusikia maneno yenu, tuchukue maneno yenu ili tutengenezee nyinyi

Katiba.  Tumeelewana hapo?  Asante.  

Peter:  Nikimalizia tu naguzia mambo ya hawa wazee wa vijiji wanaitwa Ligurus, nataka hao watu wawekwe kwa mshahara.

Halafu la mwisho ningeonelea kuwa tuwe na qualification fulani za councillors, awe form four level.  Thank you.

Com. Alice Yano:  Asante sana Peter, na wewe mzee unataka kutupatia maoni yako?  Hana maoni tumeshukuru mzee, tulijua

wewe hauna maneno, Alex Odongo? Clement Ochara? Mangleta Were, Lelisa Mkada, Clement endelea.

Clement Ochara:  My name is Clement Ochara,  I am from Lumbie sub-location,  Nagumba location, I have a  few  points  to

say, there are some which have been said, but I will just pass through.  People  talked about  free educatin,  this also agrees  with

them on what they have said, but it should be actually free education,  the government similary should provide free medical care

which every mwananchi is in need of very much.  

In Kenya we have too  many  religions,  some  of  them  are  for  devil  worship  and  such  sect  should  not  actually  be  allowed  to

operate in Kenya.  

I would also like to point out that the posts of sub Chiefs should be abolished because  these people  are  doing similar jobs  with

Chiefs.  We should create Ligurus to take over from the sub-Chiefs so that they can serve wananchi in a proper manner.  
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Native beer as some had talked about, we should have industries for chang’aa in Samia, because it is the liquor which educates

some of the people whom we have seen here.  

Land registration in actual fact has become very expensive,  this is due to corruption  in  the  Ministry  of  lands,  and  even  it  has

been  a  burden  for  some  of  the  parents  to  register  their  land  because  of  the  corruption  in  the  Minstry  of  Lands.   The  new

constitution should reduce the number of political parties.  Surely we have so many political parties, some have got no members

and they are operating.  We do not know why the government is registering them, such things should be stopped.   The present

police force in the actual fact is corrupt,  this Kangaroo courts  in the  police  station  should  stop,  the  public  should  actually  be

honoured  not  be  asked  so  much  from  the  police.   If  you  go  and  report  theft  in  the  police  office,  they  ask  you  for  fuel  for

transport.  But when you go and report chang’aa they just go without asking because they know there are  going to benefit from

chang’aa.   So  I  end  up  by  saying  that  they  should  be  one  job,  one  man  and  this  will  reduce  unemployment  in  the  country.

Thank you very much.

Com. Alice  Yano:  Thank you very much, Alice Ogano,  Duncan Ojiambo  Ogoro,amemaliza  na  Richard  Wandera?   Karibu

Richard.  

Richard  Wandera:   Mimi  naitwa  Richard  Wandera,  natoka  Ojuang’a  sub-location.  Mapendekezo  ni  kadhaa,  lakini  yale

ambayo yamezungumzwa sitarudia.  Nitajaribu kwenda haraka.   Kwanza ni juu ya ufisadi: ningependekeza ya kwamba,  katiba

iandike  chini  vitendo  vya  ufisadi,  maana  wananchi  wengi  wanafahamu  ufisadi  ni  kutoa  pesa.   Kwa  hivyo  Katiba  ingeandika

hivyo  vitendo  ili  wananchi  wapate  kusoma  na  kuvielewa.  Vitendo  vya  ufisadi  ni  kama  kwa  mfano,  hongo,  ufujaji  wa  pesa,

upendeleo, kupendelea katika kazi, kuficha watu katika ufisadi, kutojali kazi ya kuajibika, kutumia uwezo kupita kiasi,  kuharibu

fedha za serikali na mali, kuwa na mali ambayo haijulikani imetoka  wapi,  kuchukua  pesa  ambazo  zilikuwa  za  mradi  fulani  na

kupeleka  kwa  mradi  mwingine.   Kupiga  maji  ambayo  watu  wameweka  nje  ya  nchi.   Kuweka  vizuwizi  vingi  barabarani.

Kupendelea  kisiasa,  kuficha  madaraka  ya  mtu,  kuwabagua  wasomi  katika  sehemu  fulani  fulani  kwa  sababu  hawako  katika

chama cha kisiasa.  

Corruption:   Katiba  itunge  sheria  ambayo  itakubali  kamati  ziundwe  kutoka  juu  mpaka  katika  village  level.   Ili  katiba  itunge

sheria  kwamba  wananchi  waki-report  ufisadi  wasinyanyaswe.   Katiba  vile  vile  pia,  ikubali  sheria  kuanzishwe  sehemu  za

ku-report  ufisadi  kwa  kutumia  simu,  telegram,  barua  na  mtu  binafsi.   Katiba  ianzishe  njia  ya  kuweza  kuchunguza  report  za

ufisadi, ili ijue uongo na ukweli.  

Com. Alice Yano:  Umemaliza muda wako sema ya mwisho. Nitakuongezea dakika. 

Richard:   Ningetaka kuzungumza juu ya watu wachache na sehemu zao,  Katiba iseme kwamba  watu  wachache  katika  area
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zao wasaidiwe kuendelea katika uchumi.  Pili mila zao zihifadhiwe, tatu,  sehemu hizo ziendelezwe, zisiwachwe nyuma, minority

people wapatiwe usaidizi wa pesa, vitu, vifaa na elimu, wapatiwe elimu ya bure kutoka college mpaka university.

Com. Alice Yano:  Asante sana,  tumeshukuru Richard Wandera  kwa hayo maoni umetupatia.  Kuna watu wenye bado  wako

na memorandum na mngetaka kuongea, muko wangapi?  Chukueni mikono juu nione.  Tafadhali mje hapa mbele wenye wako

na memorandum na mnataka kupeana maoni.  Kila mtu nitapatia nambari.   Jihesabini.  No  I will give you time, I  want  to  deal

with  the  memorandum  first.   Sasa  memorandum  tumefikisha  ngapi?   Nane  kila  mtu  anajua  namba  yake?  Namba  moja  aje

mbele, sema jina lako na uendelee.

Silvester Ojiambo:  Mimi naitwa Silvester Ojiambo, nitazungumza machache tu kwa sababu mengi yameshazungumzwa  and I

will talk in English.

• No  one  should  be  above  the  law  including  the  President,  because  many  leaders  have  abused  their  offices  by  not

knowing how to manage resources.  The law concerning Kenya Power,  Telcom, Water,  whereby when you need their

services you are asked to buy materials, after buying material and work is done,  that material still remains the property

of the company or the concerned.  The people should be allowed to pass a vote of no confidence for a seating MP if he

or she does not perform.  

Com. Alice Yano:  Please highlight, I am only giving you two minutes to highlight.  

Silvester:   Anybody who tampers with the economy of this country  must  be  brought  to  book.   Anybody  mis-managing  the

parastatal bodies should be prosecuted not promoted or transferred to another body as it is at  present.   Land matters be  left to

local elders  of the area,  because  law courts  decides  on  facts  as  presented  before  the  court,  not  the  truth  of  the  matter.   All

seating judges should not be going for leave at the same time; leaving cases pending in courts and people suffering. Let it be  like

any other civil servant going at different intervals.   Let the agricultural sector  be  supported  fully by the central  government; and

when there is a natural calamity on the crops,  farmers should be compensated by the government.   Also let the government be

aggressive in the marketing of farm produce.

Com. Alice Yano:  Thank you very much, say your name.

Sebastian Wandera:  My name is Sebastian Wandera, I will be short, mine is that in the new constitution, they should enact  a

law to abolish the so called political districts,  those districts which have  been  added  to  the  former  districts  that  we  had  after

independence.  I think we had about  42 districts and now you find that there is a division which is bigger than a district,  I  will

give you an example, Ugenya division is bigger than Teso district, it is very much disturbing to have a district  with only one MP,

such a district should be abolished totally, becaue those were called political districts.  The seating President  when he retires,  let
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him go home and rest.  Because there is no need of being given other securities and his people  will still be  compensated by the

government. 

Let anybody who vies  for  Presidential  election  be  around  50  years,  be  very  mature  because  hata  vijana  hawatosheki,  I  am

young, but I would not like any young leader  because  they are  not satified, I will give an example of many counties in  Africa,

like Bukina Farso, so that one I think somebody mature should rule this country.  We do not want somebody young, and we do

not want any particular whether he has ruled or not, we need somebody productive, be it Kikuyu, whatever, we do not want to

say, that the Kikuyu had ruled, the Luhyas now should be there, we are going to have useless Presidents.

Com. Alice  Yano:  Thank you very much Sebastian,  those are  very good  views,  who  was  number  three  or  I  can  call  upon

number four?  Aanza na jina lako.

Everline  Aduori:   My name  is  Everline  Aduori;  I  just  want  to  talk  on  nursery  teachers.   Nursery  teachers  are  vey  much

neglected and I would wish the Constitution to consider them, and employ them like other workers,  they be given their dues as

any other person.  They are the foundation and I think this one has not been considered in life, infact since morning I was here

and  I  have  not  heard  anybody  comment  on  that.   Everybody  was  just  starting  from  standard  one  to  university,  they  are

forgetting that the ECD is the foundation.  How do we build a house starting from the middle, let us start  from the foundation, I

think if we consider that even this teachers will be  able to work hard,  and they will bring up this children nicely and it will be  a

success in life.  These cock  that grow they were eggs and then they came to chicks,  and they became those big men you see

with vehicles.  You see this Presidents, you see the Ministers, they came from nursery, why do they forget that?

Com. Alice Yano:  Thank you very much Evelyne, fifth.    

Achila James:  I am Achila James a teacher by profession.  Commander in Chief of the armed forces,  presently is the head of

state, I suggest that the Commander of the Armed forces should be somebody who has gone through the training.  We should

not have somebody who does not even understand how to operate a pistol.  

Coming to the universities, we have  the  so  called  chancellors  and  the  vice  chancellors,  presently  is  the  President  who  is  the

chancellor of the public universities, I suggest that the constitution should provide whoever is made to be  the chancellor,  or  vice

chancellor should be an academician or  a scholar for that matter;  and chosen by the senate  which should  seat  and  decide  on

that person, because many a times, we see  the President  putting on that ceremonial attire and of course appearing like the one

who is most versed with what goes on in the university, when he is actually not capable  to be  one.   And that is why we have

very many problems in our universities, because  he cannot be  able to advise accordingly.  So  in future the constitution  should

provide one to be an academician for that matter.  
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My last point is about  the currency,  as  we come to the new constitution, I suggest that we  should  have  a  currency  without  a

portrait of the current President.  Iwe tu pesa ambayo yeyote ambaye anakuja uongozini kwa vile tutakuwa tunasema katiba to

provide President  akuwe na two terms; sasa  iwapo ata-perform vizuri pengine ndio atakuwa na the second  term.   Otherwise

may be going after serving for five years and that becomes too expensive for the government.  I recommend that pesa  hiyo iwe

bila  picture  ya  President.   The  last  one  on  by-election;  the  by-election  in  Kenya  has  become  unnecessarily  expensive;  na

nikulingana  na  ule  ubinafsi,  I  suggest  that  mtu  akitoka  party  moja  akitaka  kuelekea  ingine  wamkataze,  kama  ameshidwa  na

anatoka aingie katika chama kingine atoke  kabisa.   I  suggest tuwe na sheria ya kusema kwamba kama wewe umekaa na kiti,

usije tena kuomba tena wananchi wakupigie kura kupitia kwa chama kingine.

Com. Alice Yano:  Jiandikishe tafadhali, naono huko na memorandum kweli.  Karibu number five.

Samuel Lukong’o:  Kwa  majina  naitwa  Samuel  Lukong’o  mimi nafikiria  mengi  yamesemwa  sitataja  yale  yamesemwa  ila  tu

nitasema  mawili.   Nimengependelea  tuwe  na  mahakama  ya  uhuru,  nikisema  mahakama  ya  uhuru,  namaanisha  ya  kwamba;

ukiwa labda umeenda mahakamani wakati unasomewa mara ya kwanza ukubaliwe kujitetea siku hiyo.  Kwa sababu mahakama

tulio nayo ya sasa niyakusema ukisema la, na unapelekwa ndani siku kumi na nne.  

Jambo  la  pili  nagusia  upande  wa  uchaguzi.   Wakati  tunapiga  kura,  hizo  kura  zihesabiwe  kwenye  kituo.   Jambo  la  tatu

ningependelea tuwe na serikali ya mseto.  Ni hayo tu kwa sababu mengi yamesemwa sitakirudia yale yamesemwa.

Com. Alice  Yano:  Asante  sana  jiandikishe  na  u-record  maneno  ya  nakala  yako.   Anayefuata  numba  sita.   Naona  uko  na

memorandum ya kutosha guzia guzia tafadhali.  

Kuvo Raphael:  I will just highlight on a few topics, one I will begin with citizenship, what I will say on citizenship. Those who

will be considered automatic citizens for the constitution to formulate a way of just letting them know that they have attained the

age of acquiring passports, so that they do not be vetted.  Automatic citizens should not be  vetted,  they just get the constitution

within  the  area  of  registration,  just  allow  them  to  be  registered  automatically  and  the  passports  to  be  issued.   Then  on

citizenship, I will say this on burial permits, I do not see why Kenya’s automaic citizens should be issued with burial permits  yet

they are automatic Kenyans or yet they’re Kenyans.  Why are they being permited to be buried in their own land?  

On Legislature, cum councils,  I  would say this,  the  Nationl  Speaker  and  the  clerk  to  the  council,  should  communicate  to  all

constituencies in the republic; and to all councils in the public to depict the activities of the various MPs from all those concerned

constituencies.  And to those nominated MPs they will also be given to their various regions or  areas  of interest  that promoted

them to  be  nominated.   A  TV  programme  to  be  introduced  to  cover  all  Parliament  activities  over  the  weekdays  and  this

programmes to be  screened over the weekend to enable all Kenyans to see  how their representatives  are  participating  in  the

Parliament.  
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On the Executive I would say this, much has been said but I will say this, there is no need to give homes for retiring Presidents,

they own homes,  what should be  done,  security  should  be  just  provided  like  any  other  Kenyan  and  pension  of  5%  of  their

salaries to be given to them depending on how long they served as President.  

Com. Alice Yano:  Thank very much, I think you over short your time; I think I will give you half a minute.

 Raphael:  There is something very important on natural resources,  and this is the Lake  Victoria.   I  would  like  the  following

things to be  done.   The Kenyan  government  owe  the  constitution  to  make  us  be  sure  that  this  is   Kenyan  fish,  should  it  be

caught  in  Uganda  water,  then  it  should  be  brought  to  Kenya  for  marketing.   And  then  the  fisheries  personnel  should  be

employed from those people  along this region, not Kalenjin or  not Kikuyu coming as  fisheries and 50% of the income  should

remain to the community.

Com. Alice Yano:  Thank you very much, and a clarification I want, I know you are using it as  a riddle,  now can you get us to

understand,  really what you meant by if Kenyan fish is got in Ugandan waters  it should be brought back  to Kenya.   Can  you

now go to the point directly, what do you want to be done?

Raphael:  What I wanted is this, we are  told by the scientific or  the fisheries personnel that most breeding places are  found in

Kenya.   So  if this fish are  bred  in Kenya,  can they be identified, so  that  when  they  go  to  Uganda  at  least  there  should  be  a

scientific method to identify this fish, so that when they grow up, they can either brought to Kenya.

Com. Alice Yano:  Thank you now we understand you very well.  Seven?

Judith Odeda: Kwa majina mimi naitwa  Judith  Odeda,  ningependa  kuongea  juu  ya  uridhi  wa  wanawake.   Uridhi  ukuwepo

usiondolewe lakini usiwe ule wa lazima.  Kwa maana kunao hao wasichana wanaoleka,  lakini baada  ya  miezi  sita  hivi,  mume

naye akaaga, kwa hivyo mtu kama huyo akiwa akikubali kuridhiwa na mume mwingine akubaliwe.   Lakini vile ugonjwa upo ni

vyema wakienda kupimwa, ndipo waishi pamoja, na saa  zingine unapata mzee amekufa,  tuseme wenye wamekaa miaka halafu

wakapata  watoto.   Sasa  mwenye  kumridhi  ataonea  hao  watoto  wengine,  ni  vyema  mume  akiridhi  mama  mwenye  ako  na

watoto, akubali hao ni watoto wake.  

Upande wa watoto  walemavu: hao watoto  walemavu ningependa wajiunge  na  shule  hizi  za  watoto  wakawaida;  ambapo  hao

wengine wakiwaona wasiwe  wakiuliza  huyu  naye  aliumbwa  namna  gani.   Ningependa  hao  watoto  wawe  wanasoma  tu  kwa

shule moja,  ijapokuwa tu wale viziwi na vipofu ndio watengwe kwa shule zao,  lakini viwete hawa wasome na hao watoto  wa

kawaida, ndipo sasa pia hao watajisikia wakiona hao wengine na wale wengine pia wakiona viwete they will be  used to.   Kwa

maana kuna watoto  wengine wakiona kiwete mara  ya  kwanza,  huwa  anauliza  naye  huyu  naye  aliumbwa  namna  gani?   Kwa
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hivyo tunataka wao pia wajue tu,  ni viumbe vya Mungu.  Halafu la mwisho watoto  walemavu wawe pia wanakuwa na sports.

Hawa  watoto  wakiwa  na  sports  pia  ni  vizuri  kwa  maana  wakicheza  wao  pia  wanajisikia  ni  binadamu.   Halafu  watoto  wa

nursery schools; nursery pia zingekuwepo za hawa watoto walemavu, unajua kuna zingine lakini ziko mbali.  Sasa  haswa kama

hapa Samia tungekuwa na nursery moja ya watoto walemavu, at least mtusaidie. Ni hayo tu asante.

Com. Alice Yano:  Asante sana Judith, namba saba?  Karibu, unakaribishwa kuja utupatie maoni.

Emma Akuku: Kwa majina ni Emma Akuku kutoka Samia, kuna mengi yameandikwa hapa lakini naenda kuongea tu juu  ya

mambo matatu peke yake.  La kwanza, ni kwamba all senior appointments be  vetted by Parliament,  kwa mfano ambassadors,

Attorney General and Permanent Secretaries.  Kwa sababu hapo kitambo ungesikia tu kwamba pengine Moi ame-appoint  mtu

kuwa ambassador,  na ukifika usiku ana-announce ya kwamba kazi yako imekwisha tumechagua mtu mwingine, lakini sasa  hii

ikiwa itakuwa vetted kwa Parliament mambo yatakuwa  tofauti.  

Jambo lingine ni kuhusu candidature,  unaona kwamba tangu tupate uhuru from 1963  tumekuwa na President  wawili peke  yao

na wamefanya kwa muda mrefu, lakini ningeonelea ya kwamba this time President akichaguliwa afanye kwa miaka mitano, tena

aruhusiwe miaka mitano mingine akiwa atapita  kura na akishamaliza akae  nyumbani.  Hata akiwa mzuri ama awe mbaya arudi

tu nyumbani, na achie wengine nafasi pia.    

Jambo  la  mwisho:  there  should  be  special  measures  put  in  place  to  increase  the  number  of  women  participation  in  the

Parliament.   Their  number  should  be  one  representative  from  every  district.   Tunaona  ya  kwamba  kweli  wanawake  kule

Bungeni ni wachache sana, na wengi huwa wanasema ya kwamba wanawake hawawezi, lakini kurudi huku nyumbani utaona ya

kwamba  mwanamke  ndiye  anaongoza  jamii  mzima,  pengine  hii  jamii  na  wanaume  watano  ama  wanaume  kumi,  mwanamke

anawaongoza na mambo yanaenda sawa.   Sasa  ninahakika ya kwamba hata wanawake wakipewa nafasi watazidi tu  kufanya

kazi vizuri.  Ni hayo tu.  

Com. Alice Yano:  Asante sana Emmah anayefuata? 

Wanyama Oduor:  My name is Wanyama Oduor.  

• All  Presidential  candidates  must  have  their  running  mates,  who  will  be  voted  in  simultaneously  by  voters  as  vice

President from those wining parties.

• All elected Chief Executive officers be it in cooperatives, trade unions, have to serve for ten years.   Let us not look for

President alone, let us stream line everything.  Let them be given each term of five years,  and after the first five years  if

they go through, let them serve for the last term of five years and that is all.  

• Since the President can prop up ment that every member of Parliament should be a degree holder.   We do not want a

situation where a standard four chap wants to be  a  President,  and  yet  he  cannot  explain  anything  about  international
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issues, about economic situations of the country.

• Local municipal and city councils are very crucial and by giving example of Kisumu and Mombasa, where we had Najib

at the coast and Shabir at Kisumu.  We have found out that highly qualified people can really give best services, so I will

propose that in this positions we better have people with degrees  to do this.  It  is now long overdue to have mediocre

people being in this position and serve nobody.  

• Those who want to vie for councillorship a minimum requirement should be form four (C-)  we are  tired of people  who

cannot translate issues into development  matters.   We  want  people  who  can  grasp  what  is  on  the  ground,  who  can

explain things, who can do things.  

• Government appointees  should be distributed equally, the DCs,  PCs  should  be  vetted  and  since  we  are  42  tribes  at

least let us have those 42 PCs  being distributed equally, let us have the ambassadors  being distributed equally.  Is  that

the end of what you want from me?

Com. Alice Yano: Thank you very much, and when you talk of the 42 tribes,  the other day when we went round the country,

the Elmolo, there is a small group of our people about 100  calling themselves the Elmolo, they also want to be  recognized as  a

tribe in this country.   And also the Swahili, Swahili we have always taken it as  a language but Swahili there people  called  the

Waswahilis, and they would also want to be recognized as a tribe.  So we will not be talking about 42 tribes. 

Com. Wanjiku Kabira:  The Okiek community and the Indians want to be the next tribe.

Com. Alice Yano:  So we may have more than 50 tribes in the country.  Number nine now.  

Allan Oundo:  My names are Allan Oundo Onandi, from Sigalame sub-location, Ageng’a location.  I will be very precise  in my

memorandum since I have covered a lot of it in writing.  Post  of Chief and Assistant Chief should be scrapped,  and replaced

with sub-locational and locational committees, who will have to form a committee with elected members.   Police officers should

not be allowed to operate in the locality without the knowledge of the local leaders.  

The President should not be a Member of Parliament since he is representing the nation.  The President should not be above the

law.  The constitution should also limit on Presidential powers, i.e. closing the Parliament for example for the next election.  This

should be referred to the Parliament to decide on the date  and time.  Presidential  tenure should be fixed to  two  terms  of  five

years each.   The constitution should specify qualification for the Presidential  candidate.   This  should  be  diplomas  and  degree

holders and above.  

Mayors and council chairmen should be elected directly by the people.  The two-year  term for mayors and council chairmen is

not adequate.  They should serve for the term of five years.  Councillors should have at  least  minimum qualification of form four

with a certificate.  
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Com. Alice Yano:  Wind up your time is up, pleae.

Allan:  The people should have the right to recall their councillors if he is not performing to their  expectation and the procedure

should be that such cases should be communicated to the appointed commissioners who will do the same to the members of the

affected areas.  More is going to be found on this paper.  

Com. Alice Yano:  Thank you very much, and that is why we gave you a priority because  we knew you have a memorandum.

Now  we  are  through  with  those  who  have  the  memorandum.   We  are  going  to  have  those  ones  who  want  to  do  oral

presentations.  How many do we have?  Hands up please?  Counting. 

Nelson Ochieng:  Asante sana mama commissioners, na kikao, kwa majina Nelson Ochieng Oduke,  kutoka Naguva,  Ojuang

sub location, Omubure.  Kitu cha kwanza Busia district itangazwe hardship area, nasema hivyo baada  ya kufanya uchunguzi wa

kutosha na miaka yangu nikiwa na miaka karibu arubaini.  Kifo, hasa hii janga ya ukimwi, imekuwa watu wanakufa sana, sasa ni

jukumu la serikali to compensate watu wanao kufa, kwa sababu wamekuwa tax payers  kwa muda huo wote na sasa  serikali in

return ilipe.  

La tatu, corruption imekuwa nyingi sana hasa kortini,  na maneno ya land, ningependekeza korti  za zamani, maanake ikiwa old

courts  zitakuwa  huku  nyumbani  maneno  ya  udongo  inaweza  kushughulikiwa  vizuri  sana,  kuliko  huko  juu  ambao  corruption

imezidi.  

Jina harambee limekuwa kama gamblinig watu wanatumia ofisi kutumia sana sana maneno ya harambee,  especially niguzia ofisi

kama  ya  DO,  watu  wamekuwa  na  tabia,  mara  kwa  mara  wakiwa  broke  wanakimbilia  mpakani  vijana  wenye  wanapeleka

mafuta, leta harambee kidogo elfu moja kesho namna hiyo.  Maneno ya harambee imekuwa too much, kwa hivyo jina  lingine

libuniwe, Kenyatta alileta hili jina na limekuwa sasa gambling.  

Ningependekeza  namna  hii,  tumekuwa  passengers  hawana  haki  kabisa,  wakati  unapoingia  gari,  utaweza  kukuta  roadblock,

askari  akiwako kazi zao,  na hii imekuwa ni area  ya  Bondo  on  your  way  to  Kisumu,  unaweza  kusimamishwa  kwa  muda  wa

masaa mawili na askari  ati wanakagua gari.   Hii  tabia  tafadhali  tuwe  na  special  commission  kuchuguza  maneno  ya  askari  na

corruption.  Thanks a million.  

Com. Alice Yano:  Asante sana Nelson tumeshukuru kwa hayo maoni yako.

Boniface  Machiyo:  Majina yangu ni Boniface  Machiyo,  mimi ni  Executive  officer  wa  Kanu  Busia  district.   Najua  maneno

yamesemwa mengi, mengine si kuwako nikasikia,  lakini  nataka  nisamehewe  kama  ninalotaja  limeshatajwa.   Mimi  neno  langu
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linahusika na international boundaries,  labda ningepende kuwakubusha tu ya kwamba kabla ya uhuru serikali hizi  zikiongozwa

na serikali ya Uingereza walitangaza namna ya kupanga boundaries za Kenya na Uganda.   Kenya  ilipewa  jukumu  la  kufanya

survey towards  the north,  lakini Uganda ikapewa jukumu la kufanya survey katika bahari,  Kenya ilitimiza  yake  lakini  Uganda

walichukua railway line ya stima ambao ilikuwa inatoka Uganda  kufika  hapa  Sio  Port,  kwenda  Port  Victoria  na  halafu  huko

Port  Msoma wakafanya hiyo kama ndio boundary ya Kenya na Uganda.   Watu wengi wanapata  taabu sana,  kwa sababu  ya

mpaka hapa baharini.  Right now hizi ni islands ambazo ziko supposed kuwa katika Busia district I am enumerating them:

1. Suba. 

2. Hama.

3. Lolwe.

4. Siro.

5. Wayasi.

6. Nusu ya highland ambayo inaitwa Sigolo.

Katika Suba district  kuna highland ya Rusinga, kuna island ya Mfangano na kuna island ya Remba.   Katika Siaya kuna island

inaitwa Mageta lakini hizi island ukienda kwake  nikutoka kwa hiyo island labda ufike tu kilometer kama moja umefika Uganda.

  Lakini  hizi  za  Busia  zote  zimekuwa  na  zimechukuliwa  na  Uganda.  There  is  no  country  ambayo  ina  Constitution  yake,

constitution ambayo ina define sovereignty of a state  and  it  does  not  recognize  its  international  boundaries.  Napendekeza  ya

kwamba within our constitution there must be a defination of our bondaries within which we call ourselves Kenya,  na boundary

katika Lake Victoria ni lazima ichunguzwe upya na serikali hizi, ili watu wetu wasiwe wanaumizwa ovyo ovyo.   Kenya does  not

have a boundary here na wakati tulipiga makelele wakati mwingine, Ministers wa Kenya tena ndio walisema hiyo ni kuchokoza

Uganda and yet these are our islands.  Thank you.

Com. Alice Yano:  Thank you very much, that was a very good presentation, tupe majina yako tafadhali.

Silas  Odongo  Oundo:  My  names  a  Odongo  Oundo,  Chairman  Kenya  National  Union  of  Teachers,  Busia  branch.

Ningependekeza ya kwamba kila shirika la wafanya kazi au wafanyi kazi  wote  nchini  Kenya,  lazima  wawakilishwe  na  union.

Tunaka every worker in Kenya be represented by at  least  a union.  Na  tena tungependekeza ya kwamba all the unions should

have at  least  a representation in Parliament to take  care  of union  matters.   We  would  like  all  the  agreements  that  have  been

agreed between the workers  union and the government the government of the day should respect.   We do not want  where  a

union has passed an agreement with the government and the government does not respect the union.  

I would like as  a unionist to say,  ukitaka kusimama kura,  there is no need if you area  government  servart  to  resign,  you  only

take leave, go and try your luck, if you fail go back to your duty; if you succeed God bless you.  
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Lastly, madam Commissioners I want in our education system, as  an educationist;  kila kabila  iingize  mila  zao  katika  syllabus.

Kwa maana hapa Samia  wanawake  wetu  walikuwa  ukija  kwa  boma,  wanachukua  baisikeli  yako,  wanapiga  magoti  kwako,

siku hizi they do not do that.  We want our kids to be taught all those milas, halafu waendeleze na hizo mila.  Ukienda kwa bus,

mtoto alikuwa anakusimamia anasema mzee karibu uketi,  siku hizi ukija,  ana kuuliza buda huyu anataka nini. We want all  our

customs to be taught in all our institutions.  Thank you.

Com. Alice  Yano:  Asante sana for your presentation,  nilikuwa nafikiri buda tu ilikuwa ya hawa polisi,  inaonekana  inatumika

kila mahali.  Anayefuata tafadhali, sitaki kutaja manambari, ingekuwa mzuri kama ungeamuka ufuatilie.

Gilbert Makhoha  Ulunga:  Jina  langu  naitwa  Gilbert  Makhoha  Ulunga,  kutoka  sub-location  Anging’a.  Nimekuja  kuongea

upande wa Katiba.   Katiba ikienda kuundwa iseme upande wa pesa,  pesa  iwe pesa  ambayo mzee Kenyatta  alianzia,  ilikuwa

pesa mzuri, rangi yake ilikuwa mzuri, kuliko kubadilisha pesa  kila  Rais  akichukua  kiti,  pesa  inaharibika  sana.   Pesa  ya  mzee

ilikuwa rangi yake mzuri sana.  

Upande wa serikali, tuko na uoga sana, polisi akikuta mtu au ukipita mahali iko chang’aa lakini wewe si mnywaji wa chang’aa,

inabidi pia ukimbia, kama ukisimama lazima utashikwa tu.  Utalipa mzigo ule  ambao  hauujui.   Napendekeza  mtu  asikamatwe

bila hatia. Upande wa kupiga report  kwa polisi,  ukienda kwa polisi ukiwa na tatizo,  ukisema umepata majeraha au umepigwa,

polisi badala  yake wanakupatia uoga: kwanza,  wanakwambia “ sema vizuri, unatoka wapi? Au unasema  nini”   lakini  ukisema

chang’aa  iko  mahali  fulani,  hakuna  polisi  yeyote  atauliza  maswali,  atatoka  saa  hiyo  kwenda  kukamata.   Lakini  upande  wa

majeraha, umeuliwa, umeingiliwa na majambazi, polisi hashughuliki.  Nataka polisi mtu akienda kushtaki wasitie mtu uoga.  

Upande wa bishara: ukienda barabarani  unaweza kuwa na kitu umelima kama mandizi maharagwe, machungwa na kadhalika,

ukisimama hapo barabarani,  lazima utaulizwa  usafi,  umepima  na  kitu  gani,  kwa  nini  unauza  hii?   Na  wewe  unaenda  kutafuta

hapo sabuni, lakini serikali inakubidi usiuze hiyo kitu.  

Ya mwisho upande wa elimu, iko watoto  wengine wa standard eight, wamemaliza eight, lakini hawezi kuendelea mbele,  lakini

kazi ikitokea yeyote hakuna mtu atakupatia  kazi  kwa  sababu  haujaenda  secondary.   Inatakiwa  kazi  kama  hii  ikija  kwa  kijiji

watoto wale walisoma mpaka standard eight lazima wapewe wajaribu bahati waendelee kazi kama ataweza.  

Com.Yano:  Asante sana jiandikishe, mwenye anayefuata tafadhali kuja upatiane maoni yako.  

(Samia Dialect)

Wanyama Awili:   Esie nangwa Wanyama  Awili
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Translator: Mimi naitwa Wanyama Awili.

Wanyama: Esie ndakha  Katiba ino  itukhonye.

Translator: Na mimi nataka hii Katiba itusaidie. 

Wanyama:  Abundu wa omusiani wange niyakhafa. 

Translator: Mtoto wangu wa kiume alikufa.

Wanyama: Yaberenge niyangosia muno buli khandu andetara. 

Translator: Alikuwa akinisaidia kila kitu akiwa hai.

Wanyama:  Bulano ngayalekha saa mbwe bulano ngayakhafwa esindu siwakanirakho sio ne sio mukhasi nende abaana baya. 

Translator:  Serikali imesema uridhi ya hiyo mali ya mtoto wangu, ni ya bibi yake na watoto wake peke yake, sio mimi.

Wanyama:  Lano  ngwechanga saa machi. 

Translator: Mimi hunywa tu maji peke yake sasa.

Wanyama:  Naye alire.

Translator: Na huyo bibi ya mtoto wangu na watoto wanakula.

Wanyama:  Elindi Ndakhekomba balingisie mukatiba muno mani simwani omundu  yesi alichengekho sididi nende.

Translator: Angependa kwa katiba hii, iwekwe percentage fulani ya baba au mama kwa uridhi wa mtoto wake akifa.

Wanyama: Eliakhubiri ino ya KANU yatufikirira mbwe mbu buli mundu esindu sioli nasio omwene niwe otushe obukusi ebio

niye ingira ndala yokhunyala abandub lwa mubungi. 

Translator:  Serikali  ya  Kanu  imekubalia  sisi  ya  kwamba  kila  kitu  unacho  wewe  mwenyewe  ndio  utoe  bei  yake.   Hiyo  ni

kunyanyasa wananchi sana.
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Wanyama: Khale ngabiebechanga.

Translator:  Zamani vile ilivyokuwa.

Wanyama:  Abamaduka batengushwangakho. 

Translator: Watu wamaduka walikuwa wakifuatiliwa.

Wanyama: Nende ingobo. 

Translator: Na watu wa nguo pia.

Wanyama:  Nino okusianga otie iyadi ino. 

Translator: Selikali ilikuwa inauliza unauuzaje hii bei?

Wanyama:  Basi bulano abundu batemanga muno  okhutia.  

 

Translator: Watu walikuwa wanajaribu sana, na kuogopa.

Wanyama: Nga ndabolelera basikari babomakha ano.

Translator: Kwa vile askari walikuwa hapo wengi.

Wanyama: Nomundu yecha akula esindu awo.

Translator: Na mtu ananunua hapo kitu.

Wanyama: Ne bulano ngakula ne abasikari bechera khubwenekho wakosia otie.

Translator: Askari anakuuliza umenunua namna gani.

Wanyama: Ndakha abundu awo serikali isu ngakhale babe nende ingira ya control board.
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Translator: Anataka serikali irudishe price control, ili watu wa maduka waangaliwe.

Wanyama:   Akange kabwerawo.

Translator: Yake imeishia hapo asante.

Com. Alice Yano:  Anaye fuata?

Nicholas  Ochola:  Majina  Nicholas  Ochola,  from  Musichwa  sub-  location,  Muvilo  location  Samia,  la  kwanza  ningependa

Katiba ya kesho iondowe ushuru wa kupeana katika medical services,  medical services iwe free kwa kila MwanaKenya kwa

sababu inaeneza rushwa na masikini wanakufa wengi. La pili, kufuatana na mambo ya land dispute,  ningependa mambo ya land

dispute ishughulikiwe na mobile courts.   Ni kwamba court  hizi ziwe kila pahala kwenye mabishano ya ardhi,  hatupendi kesi  za

ardhi zipelekwe Nairobi.  Jambo la tatu, kulingana an Judiciary ya leo, mimi napendekeza hivi, tajiri na msomi akifanya makosa,

asipewe bond, kwa sababu akiwa nje na ni tajiri atavuruga upelelezi, atahongana na hatafanyiwa chochote.  La nne ni kuhusiana

na  mambo  ya  polisi,  polisi  wawe  na  heshima  kulingana  na  mila  za  watu.   Polisi  akipelekwa  mahala  lazima  apewe  mafunzo

kulingana na vile watu wanavyoishi.  Kwa mfano ni hivi, kulingana na mila za Samia, mimi nikioa msichana lazima nimpe  utiifu

mwingi baba mkwe na mama mkwe.  Na  askari  atakuja  kunishika pamoja na baba  mkwe kunipeleka mahala kama katika cell

moja, tuvuliwe nguo tuwe uchi, hiyo ni aibu kubwa sana,  hata inaweza kutokea kifo kulingana na mila zetu  za  Kisamia.   That

should be abolished and looked into very seriously.  

Ya mwisho ni kuhusika na traffic act, drivers wanamaliza watu leo, mtoto mdogo anavuta bangi anaendesha gari vile anapenda,

anasababisha  vifo,  serikali  haipeani  adhabu  kali,  adhabu  iwe  ni  kwamba  driver  akipatikana  amevuta  bangi,  anaendesha  gari

carelessly afungwe miaka kumi na tano, na anyimwe driving license for good.  Mob justice:  katika Katiba tuondoe mob justice,

kwa sababu hii inafanyisha mtu ambaye hanipendi, ataniwekelea kitu halafu watu watakuja kuniua bure.   Tuachie mambo haya

serikali asante sana.

Com. Alice Yano:  Asante sana Nicholas, nafikiri ungefaa kujua mob justice sio halali.  Asante.  Mwenye anayefuata tafadhali.

Millah Wanjala Bwire:  My names are Millah Wanjala Bwire, I have five points concerning my recommendations:

1. On Cap.  Section 26 (3C)  concerning the AG’s power  to enter  a nolle prosequi   I  would  say  it  is  very  unfair  for  the

Attoney General to wait for a proceding to reach in court  only to come in later,  may be acting on somebody’s advice.

My recommendation  is  that  that  subsection  3  paragraph  C  be  removed  completely.  Because  the  AG  is  a  political
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appointee, he is appointed by the powers that are, and   if he is given that power  then I think there will be  unfairness to

somebody else.

2. Judiciary:  we have had many problems in Kenya concerning our Judiciary.  Like supposing you have my debt  of Kshs.

500, I would go to court, because of the filing fees, all the bureaucracy will cost  me a lot of time, which is unnecessary,

I therefore would say that we have market  courts  like it used to be  long ago,  you ow me a thousand  bob,  you  and  I

square it outside the court, less cost, less time, and efficient.

3. Section 3 of the constitution  of  Kenya,  it  is  the  supremacy  clause,  but  given  that  this  is  the  time  when  each  country

needs to be  internationally  prepared,  for  instance  Kenya  can  be  found  in  Comesa,  Kenya  can  be  found  in  the  East

African Cooperation, now suppoting that its being in the EAC, and it signs the East African Cooperation treaty, then the

East African Cooperation treaty act  will be  any  other  law  in  the  meaning  of  section  3.   And  that  one  will  mean  that

Kenya is a separate entity from the lot out there.  I recommend that something be added on that section.  

4. Chapter  5  constitution  of  Kenya,  freedom  of  worship,  I  find  that  section  very  ambigous,  it  simply  says  freedom  to

worship,  but I think right now, it is towards  the end of the world,  and I would say it is good if  something  was  added

there.  Some religions have been very dangerous,  but you see  you cannot prosecute  the  person  because  he  quotes  to

you that there is freedom of worship.  The other day the Devil Worship Commission was set  up and disbanded,  before

we knew the results.  That money could have even been given to teachers.  

5. Licencing:  It is my opnion that a shopkeeper  in a retail shop,  in a whole year can earn Kshs.  6,000  as  net profit,  so  if

the  license  is  Kshs.  6,000  itself,  then  I  think  that  shopkeeper  is  doing  nothing  in  the  market.   It  would  be  my

recommendation whatever that law falls that those levies be reduced.  Thank you.

Com. Alice Yano:  Thank you very much, I think you must be  a law student,  and we are  happy for new points that you have

brought in.  The next one please?

Kefa  Were:  Kwa  majina  naitwa  Kefa  Were,  Mhemba,  Senior  Liguru  Juang’a  sub-location.   Senior  village  elder.   Yangu

kulingana na wakati, watu wamesema mengi, yale ambayo ningesema, lakini sitaki kurudia.   Nitaenda tu namna hii, upande wa

administration nitasema hivi, upande wa Chief na Assistant Chiefs wao,  mimi kwa maoni  yangu  nataka  hao  watu  wakuweko,

hizo post zikuweko, lakini wawe wakipigiwa kura na watu kwa sehemu wanazotoka.   Sio wafanyiwe tu mambo ya mtihani na

mtu pengine hakupita na amependekezwa na mtu fulani na anachukua tu uongozi.  Tunataka watu wenyewe wawachague.   Ya

pili, nilikuwa nimeonelea sisi, sana sana upande wa Samia, watu wanakufia nyumbani, kwa maana gharama  ya  matibabu  kwa

hosipitali zetu, hata ziwe za serikali gharama iko juu sana.   Mama anaweza kuwa na shilingi mia moja kwa mfuko, na hii pesa

akienda kwa hosipitali inaishia tu  kwa  madirisha,  akifika  kwa  madawa,  wanamwambia  aende  akanunue  kwa  chemist  na  zile

pesa alikuwa nazo amemaliza.  Sasa  napendekeza hizo gharama zipunguzwe na mama wengine wapate  matibabu ya bure kwa

hosipitali za serikali.  

Jambo  la  tatu  na  ya  mwisho,  sisi  kama  Ligurus,  tuko  na  kazi  nyingi  sana  ya  kufanya  usiku  na  mchana,  hatulali,  hata  mvua
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ikinyesha  unaamuka  hata  ukiwa  unakula  chakula  unawacha  wanaenda  kufanya  kazi.   Natunafanya  hii  kazi  bure,  bila  malipo

yeyote, sasa sisi tunataka tupate mshahara, hata ikiwa ni mdogo, lakini tupate mshahara kwa mwezi.  Na  tena tupate uniform, ili

tuwe tukitabulikana mbele ya watu,  wao wajue huyu ni Liguru ama ni village elder.   Kuliko kukaa tu fuaa, kwenda tu  na  hizo

nguo zetu ambazo tumenunua.  

Com. Alice Yano:  Mngetaka mshahara wa pesa gapi?

Kefa:  Vile uchumi bado ni mbaya, tunataka liguru apate ikiwa kidogo sana elfu tano kwa mwezi.  Na mwisho tafadhali,  points,

mimi  napendekeza  hii  pombe  ya  kienyeji  ya  wazee  wale  walikuwa  wanakunywa  ya  mrija  na  busaa,  wazee  wawachiwe

wakunywe, hiyo ndio pombe ambayo wazee wanakaa na kujadiliana maneno yao ya kinyumbani na  ya  baadaye,  ndio  tupate

utamaduni wetu, tufuate vile utamaduni unatakiwa ufuatwe.

Com. Alice Yano:  Kuna swali hapa Senior Liguru ngoja kidogo.

Com. Wanjiku Kabira:  Senior Liguru ningetaka kuuliza kama kuna akina mama Liguru?

Kefa:  Wako, hata kwa hii sub-location tuko nao.

Com. Alice Yano:  Asante sana, lakini hii line inaongezeka na nilikuwa nimesema ni wanane,  wa  mwisho ni nani hapo?  Sasa

mko wawili?  Okay.  

William Ngeke  Otigo:  Kwa majina ni William Ngeke Otigo,  Ojuang’a sub-location,  Nagova location.  Kitu ambacho mimi

nataka  kusema,  wale  watu  wadogo  sana  wale  ambao  hawajisaidii  na  kitu  kama  pesa,  yule  mtu  ambaye  yuko  na  pesa  au

ukipakana na yeye, huyu mtu anachukua shamba lako na Chief au sub-Chief wanajua shamba ni lako.  Lakini wanachukua hiyo

shamba  na  kugawiya  yule  mtu  ambaye  yuko  na  pesa  na  wewe  uko  masikini.   Hiyo  kitu  inasema  ya  kwamba  sisi  ambao

hatujiwezi tusaidiwe tuwe na ile kitu ambayo ilikuwa ya zamani ambayo ilikuwa inaitwa bilaha, ilikuwa inachimba kama kaburi,

halafu hiyo kitu mtu alikuwa anachukua anaweka, halafu mutungi mtu anaweka kwa kichwa halafu anaweka maji juu yake,  sasa

kama wewe unasema ya uongo hayo maji yanatiririka kwako,  na hiyo ilikuwa vizuri kwa sababu,  mtu akishika bibilia anasema

hiyo haiwezi kumfanya  kitu,  kwa  sababu  hiyo  kitu  ilikuwa  inafanya  kitu  ya  maana  sana,  akibeba  juu  yake,  halafu  hayo  maji

yanatiririka kwake, sasa wale watu ambao wanaona wanasema huyo kumbe alikuwa anadanganya, shamba kumbe ni la huyo. 

Kitu ambayo mimi naongeza tena, tuko na wale ambao walikuwa wameenda vita mwaka wa thelathini na tano mpaka arubaini

na tano, walikuwa wanafanya na wakoloni.  Hiyo kitu tuliuliza pesa ilikuwa inakuja, lakini sisi ambao tuliobaki lakini wazee wetu

walikufa,  hatupati  hiyo  pesa.   Hiyo  tunaona  serikali  ifanye  uchunguzi  na  kama  hiyo  pesa  inakuja  lazima  waulize  wale  watu

ambao waliobaki.   Hata form tuliandika majina yetu, lakini hatukupata pesa,  kutoka mwaka jana.   Katiba  ambayo  inafanywa
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warekebisha hayo mambo sisi tupate pesa, wengine mama wako, lakini hiyo kitu hawaoni.  Asante sana.

Com. Alice Yano:  Ngoja kidogo, umesema mlifuata hayo maneno na nani?  Haya maneno ya kupigana kwa vita?

William:  Tulifanya wakaleta form.

Com. Alice Yano:  Nani alileta form?

William:  Serikali  ndio  walituletea  form,  tukajaza,  tukapeleka  Busia,  tulipopeleka  Busia,  wakasema  majibu  yenu  mtapata,

hatukupata mpaka wa leo, kutoka mwaka jana mwezi wa tano.  Tulipeleka kwa ofisi ya DC.

Com. Alice Yano:  Lazima mtapata kwa sababu kuna ---(inaudible) 

William: Wakili atakuwa pesa na sisi hatuna pesa.

Com. Alice Yano:  Nimeelewa, asante.

Angatia Ayaya:  Jina langu ni Angatia Ayaya.   I  am going to be  very brief,  nina-point  tatu  peke  yake,  ya  kwanza,  tumeona

serikali  imekuwa  na  watu  ambao  imepanga,  this  are  the  bureacracy,  people  who  plan  for  the  economic  growth  and

development.  Sasa hao watu tumeona mara nyingi, there people who are  very much entrusted upon by the tax payers.   Kama

watu ambao wanaweza kufanya mipango mizuri ili hii nchi ikue, lakini tumeona mara nyingi tumedaganywa.  Kufika mwaka wa

elfu moja mia tisa na sabini, kila boma itakuwa na electricity, we shall have piped water in all homes, lakini wanazidi kusongesha

the goal post, unapata we have now come to the year two thousand,  lakini still all through things that we were being promised

haziko.  The recommendation is these people should be censored before they are  appointed to this post.   Inaonekana they are

incompetent and this one should be provided for.

Another thing is that the cooperative movement in the whole world,  ndio imefanya  maendeleo,  watu  wakakuwa  wanamapato

kidogo kidogo.  Employees wana entrust co-operatives kupata mikopo na kufanya maendeleo, lakini in Kenya,  utapata  that we

need  laws  on  the  co-operative  movement,  kwa  sababu  zimeanza  mara  nyingi  hizo  co-operatives  after  sometimes  watu

wanakuwa  embezzled  pesa  zao  then  they  just  collapse.   So  something  should  be  done,  so  that  before  any  co-operative

movement  takes  off,  they  should  actually  look  at  the  establishment  wajue  ni  watu  wanaweza  kufanya  kazi.   Lastly,  there  is

animbalance on the distribution of national resources in terms of employment.  Hiyo ilikuwa imesemwa lakini ningeongezea hivi,

the  current  situation  ni  hii  ya  waalimu,  teachers  have  not  been  employed  since  the  year  1998,  upto  date.  Lakini  sasa  vile

inaonekana they are  being employed in bits,  unapata,  they are  not systematic in the way they employ these  people.   Unapata

mtu ametoka college the year 2000, amepata kazi, someone who left 1997 amewachwa nje, I think they should be considerate,
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actually not worrying who knows who and who has what.  Nafikiria ni hayo tu.

Com. Alice Yano:  Thank you very much Ayaya, anayefuata?  Nafikiria sasa huyo ni wa mwisho, sivyo?  

Mark Wangira Okumu:  Jina langu ni Mark Wangira Okumu,  kutoka  Pisembe  sub-location.   Box  yangu  ni  141  Sio  Port.

Mimi nimekuja hapa kuzungumza maneno ya Judiciary department,  Judiciary department  ya siku hizi si nzuri sana kwa sababu

imewacha vitu vingi nje.   Ukienda kortini wewe uko na surmon, unakwenda  kupeana  evidence,  korti  imekuita,  wewe  wakati

unamaliza kupeana evidence yako korti haikupatii wewe transport  ya kurudi nyumbani, je  hizi pesa  tulikuwa tunapokea zamani

zilikwenda  wapi?   Katiba  ya  sasa  irekebishe  sasa.   Ya  pili,  mtu  akifa  hapa  baharini,  anabebwa  anapelekwa  Busia  kwa

postmortem, anawachiwa watu wake, polisi wanasema wamemaliza kazi yao,  hawawezi kubeba maiti huyo wakarudishia huyo

mtu kwa sababu huyo mtu ni masikini, hawezi transport  ya kubeba maiti kurudisha nyumbani.  Mimi napendekeza ya kwamba

serikali to provide transport ya kumrudisha nyumbani sawa sawa vile walivyopeleka yeye.  

Ya mwisho mimi nasema ya kwamba mtu akishtakiwa katika polisi hapa, ni kitu mbaya sana, polisi wanasema useme, mtu huyu

atasema nini na anatakiwa aseme maneno yake kwa judge?  Ni kwa sababu gani Katiba haiwezi kuruhusu mtu huyu aseme kwa

judge au kama hajui apewe free lawyer atetee yeye.  Hayo tu ndio mimi niko nayo.

Com. Alice Yano:  Asante sana Mark, tumeshukuru kwa hayo maoni yako, na wa mwisho sasa?

Jiandikishe.

Leonard Ojiambo:  Kwa majina naitwa Leonard Andrew Ojiambo Makioni.   Mimi ni mzaliwa wa Sio Port.   Mimi nachangia

upande wa Jua Kali, kwa maana nchi yetu ya Kenya imesahau Jua Kali.  Wakisema wanaandika prison, tuko na Jua Kali ndani

kwa  prison,  lakini  wanachukua  watoto  watajiri  wanapelekwa  mbele,  wanaenda  kujifunza  hiyo  kazi  kwa  prison  na  mimi

nimejifunza huko college, mbona waniache nje.    Jambo  la  pili  ni  misaada  kutoka  nje,  sisi  hapa  Sio  Port  hatujapata  msaada

wowote na tuko na chama, cheti cha Jua kali,  tunasikia tu habari,  na tunaona watu wa tumbo wanaingia wanatoka na hatuoni

pesa zozote za Jua Kali.  Tunataka tafadhali mtusaidie kidogo kama tunaweza kupata  hizo pesa  tupate na tuko na certificate za

trainee.

Jambo la mwisho kabisa, nimeona watu wameongea kwa mambo ya chang’aa; mimi nimeonelea wangekata ushuru kusudi kwa

mambo ya chang’aa badala  ya polisi kumanga manga kwa maboma za watu saa  zingine wanatoka wezi  wanaingia.   Sasa  sisi

tunaonelea  hao  watu  wakatishe  ushuru  ili  watu  waendelee  tu  na  mwenendo  wao,  ikifika  mwaka  fulani  wanatoa  ushuru  na

wanaendelea.

Com. Alice Yano:  Asante sana tafadhali jiandikishe, na sasa nambari ya sabini na wa mwisho.  
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Rose  Ogesa  Aluda:   Asante  mimi yangu  sio  mengi  sana,  majina  ni  Rose  Ogesa  Aluda,  nilikuwa  safarini  kwa  bahati  mzuri

nimerudi kama bado mko hapa.  Na ikiwa nitarudia yale yamesemwa tafadhali muniwie radhi kwa sababu sijui.  Nitasema kwa

kifupi,  jambo  langu  la  kwanza  ni  kuhusu  kesi  za  kortini,  naona  kama  huwa  zinachukua  muda  mrefu  sana.   Unapata  kesi

inachukua labda hata miaka kumi au zaidi, na labda wale watu wanaohusika katika hiyo kesi  kwa mfano kama hizi za shamba

vile  watu  wametaja  hapa  mara  nyingi,  unapata  labda  huyo  mtu  ni  mzee  na  kila  mara  wakienda  kortini  unasikia  imeairishwa

mpaka mwezi ujao pengine miezi miwili na miaka inaenda hata huyu mtu atakufa  kabla  hiyo  kesi  haijakwisha.   Sasa  nilikuwa

ninapendekeza  kwamba  kesi  zinazopelekwa  kortini  wajaribu  kuzifanya  kwa  haraka  zaidi,  zimalize  labda  hata  kama  mwaka

mmoja ama miwili.

Halafu  jambo  lingine,  kuna  negligence  sana  kwa  hosipitali,  unapata  kuna  vifo  vingine  vinatokea  tu  kwa  sababu  wale  watu

wanatakikana wafanya kazi pale wame-neglect.  Kwa mfano labda mtoto ana malaria, na hao watu labda hawachukui steps  za

haraka vile wanaona labda yuko kwa hali mbaya ile anatakikana audumiwe haraka bado  wanataka sijui  pesa,  wanaitisha  vitu

vingine ambavyo vinachelewesha mgonjwa kuhudumiwa halafu anafariki.   Na  ni mgonjwa ambaye pengine angeweza kutibiwa

akapona  kama  wangetangulia  kwanza  kupeana  matibabu,  kabla  hawajaangalia  hayo  mambo  mengine  ambayo  ni  minor,

yanaweza  kulipwa  baadaye.   Na  tena  jambo  kama  hili  likitokea  unapata  tu  mtoto  amekufa  ama  mgonjwa  amefariki  na

inawachwa tu hivyo, hakuna mtu atafuatilia aseme vile  mtu  fulani  alisababisha  kifo,  kwa  sababu  ikiwa  ulitakikana  ufanye  kitu

fulani kama pengine ulitakikana  to  advice,  mtoto  hana  damu  ya  kutosha,  peleka  mahali  fulani  ili  aweze  kuongezwa  damu  na

wewe  unaangalia  tu  na  unapeana  labda  tablet  kidogo  na  mtoto  ameishiwa  damu  halafu  anarudi  nyumbani  na  anafariki,

inapatikana alifariki kwa sababu hakuwa na damu ya kutosha,  na wewe ni  mtu  ulisomea  ile  kazi,  sijui  kama  watu  wanafanya

kazi ambazo hawazijui ama ni nini. Kama jambo kama hili litatokea, mwenye kusababisha ajibu maswali kwa nini amesababisha

kifo, hata kama ni kunyang’anywa license ya kuendelea na kazi kama hiyo.

Halafu jambo lingine ni unaweza pata kwamba unaishi katika community na labda mtu ataku-threaten kwa njia fulani, akwambie

wewe ukifanya hivi tutakuja tuchome nyumba yako ama tutafanya kitu fulani, sasa  unajua  jambo  kama  hili  ukienda  ku-report

watasema nyumba imechomwa ama umepigwa, vile mtu  alisema  atakupiga,  sasa  inakuwa  vigumu hawawezi  kuchukua  hatua,

lakini unaweza pata mtu amelalamika juu ya jambo fulani halafu baadaye linatokea mtu anaumizwa ama anauwawa kwa sababu

hawakuchukua hatua kwa sababu wanasema  mtu  alikuwa  hajaumizwa  ama  haja  uliwa.   Sijui  hapo  wanaweza  kusaidia  watu

kwa njia gani.  

Halafu mwisho ni upande wa kusaidia wananchi ambao ni wa chini kwa grassroot  level. Utapata  vitu kama tuseme committee

ya  AID’s  wameweka  watu  wakubwa  huko  mbele  na  hawajui  ni  watoto  gani  ama  ni  watu  gani  ambao  wako  affected  na

ugonjwa kama huu. Sasa hata misaada ikija wale watu wenyewe wanatakikana wapate hii misaada hawana hata habari.   Kama

juzi  tuliitwa  kwa  semina  tukambiwa  kwamba  kuna  mtu  ambaye  hata  amepewa  pesa  ambazo  zinatakikana  zisaidie  watoto

ambao wazazi wao wamefariki na ugonjwa kama huu.  Raia hawa wadogo wachini ndio wanajua watoto  kama hao,  kwa nini

wasitumie hawa raia ambao wanajua hawa watu kuliko kutumia mtu ambaye anaishi huko Nairobi;  mkubwa ana tembea kwa
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gari hata hajui.  Naona kwamba jambo kama hili, wangejaribu kutumia watu wa grassroot  level,  wawache  kutumia  hao  watu

wakubwa ambao hawajui ni nani ana shida. Asanteni.

Com. Alice Yano:  Asante sana Rose na nafikiria pengine tunasema majibu ni hapa hapa duniani, ukipatiwa pesa  kusaidia wale

wenye hawajiwezi, na uzitumie kwa njia zingine ni vibaya.  Asante Rose tumefurahia kwa maoni yako.   Na  sasa  napatia Prof.

Wanjiku Kabira, aendelee.  

Com. Wanjiku Kabira: I  want to take  this opportunity to thank you all, tumechukua memorandum nyingi na maoni mengi na

tumefurahi kwa sababu watu wamekuja kwa wingi na vile tunaweza kuwambia ni  tukimaliza  Western  na  tutamaliza  Jumatano

wiki  ijayo,  tutatengeneza  report  za  constituencies.   Na  kama  report  ya  Samia  Constituency,  nafikiri  mtu  mwingine  alisema

Funyala  Constituency  iwe  inaitwa   Samia  Constituency,  kwa  hivyo  tutaleta  hiyo  report  na  mtaiangalia,  pengine  mnajua

tunatengeneza report,  what we call the National Report,  ile tutaweka maoni ya Kenya nzima pamoja;  na  tutaandika  the  Draft

Constitution or recommendations vile watu wa Kenya wote wanasema.   Na  hiyo itakuwa tayari na tutaileta through the district

coordinator mtaungana tena na mtaiangalia muone kama vile mlisema ndivyo wale wengine wa kutoka Central,  Eastern,  Coast,

Rift Valley, muone kama watu wamesikiliza na muone ni maoni gani wametupatia, lakini hatukupata kutoka upande huu.  

Na  hiyo  ikimalizika  pengine  Commissioner  Yano,  aliwaambia  asubuhi,  tutakuwa  na  National  Constitutional  Conference,  na

National Constitutional Conference itaangalia hiyo draft  bill, unajua haiwezi kuwa constitution mpaka tuipeleka kwa Parliament

and Parliament waizungumzie na iwe constitution.  Lakini ile tutapeleka kwa Parliament itakuwa draft bill, proposals towards  the

constitution, but it  will  have  been  agreed  upon  at  the  National  Constitutional  Conference,  that  is  where  people  are  going  to

negotiate,  they will discuss what they will do with the  police,  the  issue  of  the  police  is  a  major  issue,  what  they  will  do  with

international borders,  like what you are  presenting today.   All  they  will  do  is  decentralization  of  power,  what  they  will  do  is

decentralization of institutions of the government and so on. And then after the discussions, what they will have agreed upon will

be put together again by the commission and then submitted to Parliament for enactment.   Kwa hivyo ndio taratibu ile tutafuata

kutoka leo.  Na tumefurahi sana kwa sababu mmekuja kwa wingi na mmetupatia maoni yenu.  And I think with that I will hand

over to the chair of the committee, having thanked him very much and we are  very proud of the committee,  as  well as  the civic

education provider; and the people of Sio Port.  Thank you very much.  

3Cs:   Asante  sana  wageni  wetu  nafikiria  Wasamia  wamewafurahia  leo  na  mmetoa  maoni  yenu,  kwa  hivyo  leo  pia  mimi

nimekuwa mgeni, nitamuita chairman wa 3Cs.  

Justice  Achoka,  Chairman  3Cs:  Bwana  Commissioners,  wale  walioandamana  na  commissioners,  CCC  members  Civic

education providers na wananchi kwa jumla.  Yangu nikuwarudishia asante kwa kuvumilia kwenu hadi wakati huu.  Na kwa vile

tumekamilisha  kazi  yetu,  nitaomba  moja  wetu  wa  3Cs  member  aje  atoe  shukrani  kwa  niaba  ya   Kamati,  halafu  apeane

mwingine naye afunge kwa maoni.  Bwana Akode Amacho.
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Akode Amacho:  Madam Commissioners, yetu ni shukrani kubwa kama kawaida,  na mimi najua ya kwamba hawa Wasamia

ambao wamebaki hapa wanayo furaha kubwa kwa sababu  nyinyi mumevumilia na nyinyi mumetuongoza, na nyinyi mumesikia

yale mazuri na mabaya, na nyinyi wenyewe ndio mnajua yale mazuri ambayo mtapeleka na hata mabaya yale muyapeleke nayo

pia yasikike huko.   Lakini  jambo  lenyewe  kubwa  ni  kwamba,  mimi nimepewa  tu  jukumu  na  chairman  wangu  kwa  niaba  ya

kamati  ya  3Cs  kuwatolea  shukrani  kubwa  sana,  kwa  kuja  kwenu.   Na  kwa  vile  hapa  Samia  huu  ndio  mkutano  wenu  wa

mwisho nataka sana kusema ya kwamba Mungu aliyewabariki mkafika hapa  salama,  huyo  huyo  Mungu  ako  na  nyinyi  mrudi

popote mnapokwenda na mfike salama.  (Luhya dialect) Wamesema wamefurahi sana.  Na kama mmefurahi,  mimi ningependa

mtengeneze  makofi  sababu  hiyo  ndio  njia  ambayo,  hatuna  kondoo  ya  kuvuta  na  kuwapa,  hatuna  ng’ombe,  hatuna  mbuzi,

tuwapigie  makofi  matatu  yale  ya  juu  kabisa.   (watu  wanapiga  makofi  wakisema,  commissioners  asante  kwa  kuja  kwenu).

Asante sana, hayo yalikuwa ni makofi ya kusema ya kwamba wamefurahi, lakini pia hii kamati ambayo iliteuliwa kufuatana na

kifungo fulani cha act ambayo imefanya hawa wakaja, ya kwamba watachagua kamati fulani ya 3Cs na hiyo kamati inaongozwa

na Bwana Justice Achoka, kuko Mayor wafunyula kuna mama yule bibi wa councillor, kuko kila mtu, kuko mama Salome, hao

nao wamefanya kazi nzuri ya ku-motivate nyinyi ili msiseme ya kwamba wale waliokuja wamekuja kufanya campaign ya Kanu,

au  wamekuja  kufanya  campaign  ya  Ford  Kenya   Walikuwa  tu  waki-motivate  nyinyi  mje  mtoe  maoni  kama  haya  ambayo

mmetoa, siwamefanya kazi nzuri?  (makofi tena).  

Kuna  wale  Civic  Education  Providers,  wale  ambao  wamechukua  jukumu  la  kufundisha  Wasamia  kila  mara  ya  kwamba

mkienda, muende na mseme yale ambayo mnaona vile  mtataka  consitution  yenu  iwe,  hao  nao  wametembea  kila  mahali  kwa

vijiji na kila mahali.  Naona kina  Freddy  ako  hapa,  naona  rafiki  wangu  na  mama  Rachael.   Hao  nao  wamefanya  kazi  nzuri.

(Makofi  tena).   Kuna  coordinator  wetu  hayuko  hapa,  Mr.  Wesonga,  huyu  ni  kijana  shupavu,  kijana  ambaye  bongo  zake

zinafanya kazi,  yeye  ndiye  amekuwa  ana  coordinate  Busia  nzima,  kuona  ya  kwamba  hivi  vitu  vitakuwa,  lakini  bahati  mbaya

hayuko  nasisi  hapa,  ameenda  kuangalia  maneno  fulani  fulani  huko  nje,  ambayo  imemkumba  huko  nje.  Amefanya  kazi  nzuri,

tumpe makofi.  Hao waliotembea na commissioners,  hao wasichana wamefanya kazi nzuri, kulikuwa na kijana hapa,  sijui naye

simuoni,  makofi.  Nanyinyi  wenyewe  najua  mnajua  hapa  mahali  hii  ni  jumba  la  serikali,  la  matibabu,  la  wagonjwa,  kuna

wakubwa hapa ambao wanalinda hapa na ambao tuliwauliza  specially  ya  kwamba  kazi  hii  tutaifanyia  hapa,  kwa  hivyo  hawa

wanaolinda hapa,  hao wako incharge wa Sio Port  health  center  tunawapigia  asante  sana,  kwa  ukarimu  wao  na  watusamehe

kama kazi yao tumekuwa tunawasumbua siku ya leo mzima.  Lakini kwa vile tumefurahi kwa makaribisho yao,  tuwape makofi.

 Assistant Chief akiongoza nyinyi watu wa Sio Port na watu wa area hii yote mjipigie kofi moja.  

Mama asante sana sina swali lolote sina chochote, mimi nashukuru sana Mungu awabariki.

3Cs  Member:   Tusimame  na  tuombe.  Kwa  jina  la  Baba,  la  Mwana  na  Roho  Mtakatifu,  Mungu  Mwenyezi  wa  milele,

tunakushukuru mfalme wa  ajabu  kwa  sababu  umeweza  kuwa  na  sisi,  tazama  Baba  tulikuuliza  wakati  tuliwakaribisha  wageni

wetu commissioners kutoka Nairobi katika tarafa yetu ya Funyula, tukasema ya kwamba ukawalinde na hata ukatupe nguvu na
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maarifa ya kutoa yale  ambayo  wanahitaji.   Baba  yetu  haujatuacha,  umekuwa  na  sisi  tangu  jana  mpaka  wakati  huu.   Mungu

tazama  wakati  wajakazi  wako  wametenda  na  wamesema  yale  ambayo  wanahitaji  ya  rekebishwe.   Tunajua  kwamba  kwa

mkono wako wa uwezo na upendo yale ambayo tumesema yatatimizwa.  Baba yote ambayo yamebaki katika roho zetu ukazidi

kusema  kwa  wenzetu  ambao  hawajasema  ili  tunapokutana  wakati  mwingine  tufurahie  yale  tumesema  ikiwa  yatatendeka.

Mungu waajabu wengine wanataka kuondoka natunajua kama tunaenda kuwachana kimwili roho zetu zikuwe pamoja.   Safari

wanazozienda ukazidi kuwabariki ili watakapofika na kurudisha habari na kusema walifika salama tutakuinua na kusema asante.

  Baba wabariki  wote ambao wanakaa katika mkoa huu, uwabariki wale wanakaa kwa hosipitali hii,  ili  yote  watakayo  tenda

yawe ni kwa uwezo wako, tukawachane kimwili nasi tukakuwe ndani yetu.  Ni katika jina la Yesu Kristo tunaomba na kuamini.

Ni katika jina na Baba, la Mwana na la Roho Mtakatifu.  Amina. 
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