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Present

Com. Hon Phoebe Asiyo
Com. Ahmed Ida Salim
Com. Kavetsa Adagala

Secretarial in Attendance

Maimuna Mwidau                        -        Programme Officer
Caroline Kihara                         -        Assistant Programme Officer
Josephine Ndingu                        -        Verbatim Reporters

Meeting was called to order at 10.30 a.m. with Com. Hon. Phoebe Asiyo  in the Chair.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  You are very dull.  Mchangamke at least tunataka tuanze this forum na tunaomba msamaha kidogo

tumechelewa kidogo juu ya shughuli ingine ambayo tulikuwa nayo.  Sasa kabla ya kuwanza mkutano nitamwita Reverend Henry

aje atuombee.  Karibu Reverend.

Asante sana kwa rehema za Baba wetu wa Mbinguni, tusimame tuombe.  Asante Baba wetu wa Mbinguni  katika jina la Yesu

Hallelulah Jehovah asante, kwe mwenyekiti ya Commission na wote ambao wamefika, Halleluhah Jehovah bariki mkutano huu,

uwongoze mbele na nyuma katika jina la Yesu. Uongoze mbele na nyuma katika jina la Yesu.   Ongoza ma-pastor  wetu ambao

wako hapa,  wazee,  wanakamati,  O’Jehovah  ongosha  hata  Mhesimiwa,  wote  Bwana  Councillors  wetu,  katika  Teri  Location

waongoshe.   Na  utuongoze sisi wote katika rehema zako.   Asante,  asante  kurudisha  rehema  hiyo,  bariki  mkutano  na  asante

sana kwa kanisa hii, ubariki kanisa hili, na Bwana bariki jengo hili ukiwa wewe Yesu ndiyo msingi, wewe ndiye mjengaji,  bariki

wote na Waalimu wetu, Headmasters, na wote Education Officers, wale wamefika hapa, na tena Bwana tunakumbuka hospitali

yetu iko mikoni mwako,  asante kwa Commission iendelee katika rehema, katika jina la Yesu Kristo Mwokozi  wetu.   Amen.

Asante sana, Asante sana.

District  Coordintor:  Asante sana Reverend kwa kutuombea,  sasa  tutaendelea na mkutano wetu.   Na  watu  wa  Hamisi  vile

manavyojua vile tumekuwa tukiwatembelea sana,  kwa mambo ka  Katiba  tukiwafundisha  tukiwambia  ya  kwamba  Kenya  iko

saa  hizi  inarekebisha  Katiba  yake  na  mnatakikana  mu-participate  fully.    Sasa  watu  wa  kwanza  sana  kwa  hii  district  mimi

kukutana  nayo  wakiwa  already  active  kwa  mambo  ya  Katiba,  walitoka  kwa  hii  Constituency  ya  Hamisi,  kwa  mfano  huyu

Reverend tulikuwa naye tangu mwanzo kabisa vile tulikuwa Kaimosi, na Commissioner Mutakha Kangu. Sasa  tutaendelea nani

nataka kuwashukuru kwa kuwa na bidii sana kwa kuhudhuria mikutano yetu ya kufudisha na pia kuandika maoni na kujitokeza

kwa wingi kuweza kutoa maoni kwa Commission, siku ya leo.
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Ningependa  pia  kuwajulisha  ya  kwamba  kwa  hii  Constituency,  tutakuwa  tuko  hapa  leo,  kesho  tutakuwa  Kaimosi  Friends

College of Technology, na Wednesday tutakuwa Hamisi Catholic Church na hizi venue zote  ni  zenu  nyinyi  kutoa  maoni  yenu

kwa Commission.  Sasa  bila kwenda kwa mengi nitapenda kuwajulisha wale ambao  nimekiwa  nikifanya  nao  kazi  apart  from

Civic Education providers wale wako, ningependa kuwa introduce Kamati ile ambayo nimekwa nikifanya nayo hapa.

Wapi Reverend Mayathi just come.   Sasa  huyu ambaye tumesimama naye hapa,  ni  Reverend  Tomas  Mayathi  na  yeye  ndiye

mwenyekiti  wa  Kamati  ya  Hamisi  Constituency  Committee.   Reverend  Mayathi  amekuwa  anafanya  kazi  kwa  bidii  sana  na

Kamati yake,  na kuhakikisha ya kwamba wananchi wamepata elimu na pia wamejitayarisha kupeana maoni yao.   Reverend I

will give you this opportunity to introduce yourself and to greet  the congregation and also to  introduce  your  committee.  After

which take the microphone.

Reverend Mayathi:  Asante sana Madam Coordinator.  Wahesimiwa ma-Commissioner wetu,  ma-bibi na ma-bwana,  wazee

kwa wale ambao ni makamo na vijana wako na wanakuja,  nawa salimu wote hamjambo.  Hamjambo tena.   Mimi nikisema ni

shukrani, kuwapokea nyinyi hapa, ili tuungane katika kushiriki kuandikisha mpya Katiba yetu.  Ma-Commissioners wetu wako

hapa kwa ajili ya kupokea  maoni yetu na wangelipenda tujisikie kwamba Katiba inatuhusu sisi, ni yetu na tungelifurahia kuona

mwongozo wa nchi yetu nzuri kesho na kesho kutwa kwa sababu  ya  Katiba  nzuri  tunaandika.   Kwa  hivyo  mumekaribishwa

sana. Mjisikie mtakuwa na uhuru na wakati wa kuandika Katiba yetu. 

Nataka  kuwajulisha  wanakamati  tulio  nao  hapa  tafadhali  wanakamati  walio  hapa  wasimame.   Kule  mwisho  juu  ni  Madam

Waithiria  Mrs.  Itheria  ambaye  ni  mwenyeji  wa  sehemu  hii  na  akiwa  ndiye  hasa  alituweshesha  kuweka  mandalizi  haya.

Anayefuata  ni  Daktari  Seroney,  Seroney  naye  pia  ni  mwenyeji  wa  sehemu  hii,  zaidi  akiwa  anatoka  Tamwaha  na  yeye  ni

mwana-kamati  ametuwezesha  sana  katika  mipango  yetu  ya  Hamisi.   Yule  Bwana  ni  Bwana  Madegesio,  Madegesio  ndiye

amekuwa  akituwezesha  kuwasiliana  kwa  njia  ya  maandishi,  yeye  ndiye  amekuwa  mwandishi  wa  kamati  yetu  ya  Hamisi

Constituency  Constitutional  Committee.  Na  mama  huyu  amesimama  ni  mamama  Elizabeth  Olando  naye  pia  hatoki  mbali  na

hapa, yeye ni mwanakamati pia wa kamati yetu ya Hamisi.  Kuna wachache ambao hawako hapa, mmoja nimepokea ripoti ana

kesi kotini Bwana Hamisi hayuko hapa.  Atakuwa nasi baadaye, halafu wengine kwa shughuli nje.  Kwa hivyo nasema ni asante

kwa  nyinyi  wote  ma-Commissioners  wetu  karibuni  sana  nafikiri  mumesha  julishwa  kwa,  majina.   Wenyewe  watajijulisha.

Asante sana.  Basi karibuni sana.

Pole kwa mhesimiwa Khaniri ambaye kwa sababu ya shughuli ambayo imekubadhiri Nairobi,  sasa  tisa za leo,  hukuweza kuwa

nasi, lakini amekuwa hapa.  Amekuwa hapa na kwa vile tulikuwa bado tuko katika hali ya kujitayarisha, basi  ikambidi aondoke

mapema ili apate kufika Nairobi mapema.  Kwa hivyo amewacha document hapa,  amewacha ripoti yake hapa,  tutapeana kwa

ma-Commissioners tukishaanza. Asantni sana.

Maimuna Mwidau:   Habari  zenu.  Jina yangu ni Maimuna, mimi ni programme officer,  kutoka CKRC pamoja na mimi niko
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mtu wa ku-recordi maoni yenu ambaye anaitwa Josphine Ndungu.  Na yule ambaye atakaandika maoni yenu anaitwa Caroline.

 

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:   Kwa  niaba  ya  Commission  ambayo  inatekeleza  mambo  ya  Katiba  mpya,  ningependa

kuwakaribisha sana sana katika mkutano huu wa leo hapa Hamisi, na kuwapa pole kwa kuchelewa kidogo kwa vile tulikuwa

kwa ofisi ya DC asubuhi, ndiyo tupate nafasi ya kuingia hapa Hamisi.  Ningependa kabla ya kundelea,  kujulisha  wale  ambao

tuko na wao hapa juu kwa upande wangu wa kulia ni msichana wenu mnamfahamu vizuri Kavetsa  Adagala ambaye ni mwalimu

katika Chuo Kikuu cha University ya Nairobi na ambaye pia ni Commissioner kwa Commission hii ya kubadilisha Katiba.  

Com. Adagala: .........................................................  (Kiluiya).

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:   Upande  wangu  wa  kushoto  ni  tena  mwalimu,  tena  ambassador  wa  Kenya  katika  nchi  ya

Skandinavia naye ni Professor Salim ambaye ndiye anaongoza Panel hii yetu ya hapa.  

Com. Salim :  Hamjambo nyote.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Mimi ninatiwa Phoebe Asiyo. Zamani nilikuwa kwa Bunge na  sasa  niko  kwa  Commission  hii  na

wenzangu  hao  wawili  tumekuja  hapa  kusikiliza  maoni  ya  watu  wa  Hamisi.   Munajua  mbunge  ilifanya   vizuri  kupendekeza

kwamba  Commission  isikae  kwa  ma-town  kuzikiliza  maoni  ya  watu  wa  Kenya  na  wakapendekeza  ya  kwamba  tufike  kwa

Constituency ya Kenya na kushikiliza maoni ya watu.  Kwa hivyo ni siku muhimu sana ,  siku ya leo,  ambao tumekuja kusikiliza

maoni  yenu  ambayo  itaenda  kutusaidia  sana  kuweka  pamoja  na  maoni  na  fikira  za  watu  wa-wengine  wa  Kenya,  ili  tufanye

reporti ambayo ile ile ya hapa constituency itarudi hapa hapa,  msome mtosheke,  halafu tutawaletea pia report  ya Kenya nzima

ambao ikifika wakati  hapo  ikishawekwa  pamoja  mtachagua  watu  watano  kutoka  kwa  kila  district  ambayo  wataenda  kukaa

mahali fulani hapa  Kenya,  kujadilia  mambo  yale  mtakuwa  mmetueleza  na  kuzikilizana  ili  tutengeneze  bill  na  recommendation

ambayo itakuwa enacted na Bunge ili tupate Katiba mpya. Kwa hivyo safari bado  ni ndefu lakini tunajuwa Mungu ikituangulia

na  nyinyi  mkitoa  mawazo  mema  yatasikizana  na  mawazo  mengine  ya  watu  wa-Kenya  tutaweza  kutengeneza  Katiba  mpya

ambayo itafaidi watu wote wa Kenya, zaidi sana wale vizazi vijayo kwa maana Katiba ikiandikwa vizuri, mkitoa fikira zinazofaa

itaweza kulinda nchi hii hata kwa miaka mia moja, mia mbili ijayo, vile Katiba za nchi nyingine zimefanya.  

Tukianza kutoa maoni, tutapeana muda kulingana na vile  mtu  alivyo  na  maoni.   Ninaona  hapa  kuna  watu  ambao  wamebeba

memorandum na wale ambao wanataka tu kuongea bila maandishi yeyote.  Kwa wale ambao wana-memorandum hakuna haja

kusema  mambo  mengi  isipokuwa  mta-highlight  zile  areas  na  zile  mnaona  ni  very  important,  lakini  mkumbuke  kwamba  hayo

maandishi ambayo mumeandika itakuwa kama properties  yetu kutoka saa  hii, leo,  ukisha tupatia.  Na  kila umeandika yataenda

kwa computer halafu itatusaidia sana kulinganisha watu wengine na kufanya analysis.   Kwa hivyo usiwe na wasi wasi kwamba

maandishi  yako  yanaweza  kuwa  yatapotea  bila  kushikilizwa  au  kujadiliwa  bila  kuwekwa  kwa  computer.   Kila  ambacho
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mtakuwa mumeandika mimi nimesema kitaingia kwa computer na kitatusaidia  kutengeneza  ripoti  ambayo  itarudi  hapa.   Kwa

hivyo usiwe na wasi wasi na mazungumzo malefu kwa maana utapoteza wakati wako na huku umeandika.

Pili ili kila mtu ambaye amefika hapa leo apate  nafasi,  na ninavyoona hii  nyumba  itajaa  na  watu.   Na  mchana  viko  na  masaa

kumi na mbili halafu kutakuwa usiku.  Sasa  ingefaa mtu ukija hapa mbele sema pendekezo tu usitutolee, usitupatie hadithi  vile

wazungu walikuja, juu ya ile Katiba imekuwa, vile watu wana shinda sana na mambo ya shamba,  tuwambie kama ni mambo ya

mashamba vile unapendekeza.

Kama mambo ya Serikali mpya vile itaundwa utueleze vile vile.  Kama ni mambo ya  vijana,  mambo  ya  mitaa,  eleza  hayo  tu.

Lakini  upendekeze  tu  vile  unataka  iandikwe  kwa  Katiba,  lakini  hadithi  mrefu  itakupotezea  wakati  na  tutaangalia  saa  sana.

Ukipewa dakika tano, uje pale useme jina lako, kama unajisimamia mwenyewe au unasimamia kikundi fulani, pia useme, halafu

toa pendekezo lako moja, kwa moja, hara, hara kabisa ili tupate maoni zafi na kila mtu apate nafasi ya kuongea mchana wa leo.

  Tutaanza na Bwana Isaac Arab Seroney,  ambaye ataongea kwa group ya TGY, tena TC elders.   Yeye atatueleza hizi group

mbili  ni  nani,  nani  na  maana  hakuwandika  majina  in  full.  Bwana  Seroney,  umekaribishwa  five  minutes.   Halafu  utatupatia

memorandum  yako,  maana  ulinieleza  umeadika  tayari,  hata  hapo  umeeleza  kwamba  ulikuwa  umeandika.   So  you  have  five

minutes Bwana Seroney to put your views cross and let them be recommendation for the new Constitution.  Thank you.

Just a minute.  Ningependa kuuliza wale ambayo wanajiadikisha pale nyuma kwamba tumeanza mazungumzo na kwa vile tuko

ma machine  hapa  mbele  hatuwezi  kushika  mambo  yale  ambao  yataelezwa,  kama  mtakuwa  kwa  sauti  hapo  nyuma.   Hata

ingefaa  mfanye  registration  kule  nje  kabisa,  ili  tuweze  kusikiliza  wale  wanaongea  hapa  mbele  kwa  njia  inayofaa.   Unaweza

kuendelea sasa Bwana Seroney.

Issack Arap Seroney:  My names are Isaack Arap Seroney.  I am representing a Soletai Youth Groups and at  the same time

there is a question I am representing by Perry Council  of Elders. Thank you.

Preamble is necessary in found as  good governance.   Democracy,  Resources,  Culture,  Love,  Peace,  Unity, Justice Unity and

National Motto Harambee.

Rights of Minorities:  Legality of minorities as personalities e.g. Terik people provides code numbers to use fully in registering of

voters and issuance of Identity Cards and also use for National Planning.

Appointment and nomination in Land Commissions and both to safeguard individuals and communal land ownership.

Enforcement of international conventions and operational  directives as  recommended by World Bank for minorities should  be

recognized.  
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Provincial on alternative lands since they were ignored when others were being settled in settlement schemes like Indugare.  

Entrench traditional authorities structures to ease burden and support administration.

System and Structure of Government: I  am  recommending  Federal  System  of  Government,  with  an  executive  President  two

Vice-Presidents  one for internal affairs,  one for external affairs,  and I am also recommending a Prime Minister who is directly

answerable to the President, who has got two Assistant Prime Ministers.  All these is devolving power  from the over-burdened

Presidents. Also I am recommending the recommendation of two political parties of national outlook with substantial support, or

substantial membership, with their own resources, in tribal Kenya.

Good governance under new Local Authority Structure, to establish autonomous local authorities,  so that we revert  to some of

the by-laws of the Colonial Area which very useful.  

Recognized independence of electoral and Constitution Review Process, such that registration of voters should be continuous, if

there is any review act every five years.

Upholding of Constitutional Supremacy in Kenya,  therefore clears  supreme court  to  be  guardian  and  to  be  interpreter  of  the

Constitution.  

Individual  and  Communal  Rights,  which  have  been  disregarded:   Promotional  of  social  equity  among  vulnerable  groups  in

Kenya, therefore guarantee Kenyans, disabled and otherwise equal opportunities in employment.

Guarantee of Social  Economic Cultural of Rights of individuals  and  communities  put  measures  to  deal  with  questionable  free

enterprise and middle persons who exploit  and even sabotage the economy of the country.  These mechanisms are  for ensuring

productivity of its citizens in terms of efficiency and effectiveness.  Thus improve.

Conservations of the Environment and Diversity:  Our Environment is our heritage suitable and effective conservation methods

be applied.  Lands inter- boundaries and tree planting cause conflicts and in other cases,  they interfere with water  sheds which

is  our  national  resources.  ......................(inaudible)  consider  our  views  I  believe  this  is  a  God  send  opportunity  for  the

.................................................. (inaudible) Thank you.

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:  Thank  you  very  much  Mr.  Seroney,  I  don’t  know  whether  any  of  the  Commissions  are  any

questions.  But you were very clear and I am very grateful to you because you kept your time and you gave us very definite and

substantive recommendations.   Thank you very much. Now you can go over  there  and  sign  our  register  and  also  leave  your
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documents with our people at the back. Thank you very much.  Can we now have Mr. Kipyegon Arab Mberia John.

John Kipyegon Arap Mberia:   Majina yangu ni Kipyegon Arap  Mbaria  John.   I  am  the  Chairman  .................  (inaudible)

Kenya  in  Kenya.   And  I  am  a  nominated  Councillor  in  Vihiga  County  Council  and  I  have  been  a  civic  provider  in  this

Constitution Review.  Mr.  Chairman, before I give you my memorandum, I want to give you highlights of what is contained in

the memorandum.  

I would like our Constitution to have the Preamble and the Preamble should reflect the governance of the people  of Kenya like

the National Motto of Harambee, peace, love and unity.  

The  former  Constitution  over  sighted  the  rights  of  the  minorities,  marginalized  groups,  disabled  in  Kenya.   But  in  particular

today,  I am talking about  the Terik who are  the minorities within this province.   To begin  with  Terik  that  is  why  I  wanted  to

elaborate thick and thin seem to be confusing, we .................  (inaudible) Kalenjin speaking and we are  the minorities and we

like this Commission which is now prepared  by the  Kenyans  that  we  be  recognized  and  be  called  Terik  and  in  order  to  be

known properly we would like accorded a code number.  Like any other minorities in Kenya like the Sengwe people,  Dorobo,

and others. Those are for purposes of registration of lands, censures, and so.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  You have three minutes remaining.

John Kipyegon Arab Mberia: Geographically, I have a memorandum with history which I will present  to you and it willshow

you as shown in the map where the Terik moved from and where they came from up to where they are now.  

When I come to the system of the government,  I  would  like  the  Government  which  is  coming  to  be  a  Federal  Government.

That is Majimbo.  And the reasons not Unitary Government, the reasons is that we would like to decentralize the offices so that

we can be given assistance or if there is any share, you understand..................................... (inaudible).

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Is there any one or two issues that you feel you have forgotten and you want to ...........................

John Kipyegon Arab Mberia:   I would like to talk to something about  Local Government.   Local Government,  I would like

the Local Government to be  ease  that  I  would  like  to  have  .................  (inaudible)  the  Chairman  of  the  Country  Council  or

Local Councils should be elected by the wananchi by the voters.  

I would like Districts to have County Councils only and  Municipal  Councils  to  be  within  the  province  we  should  have  some

councillors from the County Council attending the Municipal Council rather than having mushrooms of county councils within the

districts.
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Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:   Thank  you  Mzee  I  see  your  time  is  up,  but  you  have  covered  some  very  good  grounds,  we

appreciate.

John  Kipyegon  Arab  Mberia:   I  am  presenting  to  you  a  memorandum  which,  has  all  the  details,  only  few  are  given  as

highlights.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Thank very much Lipyegon Arab Mberia, can we have Japheth Amasinsa, you have a personal oral

presentation.  We give you five minutes.

Japheth Amasisa:  Jina langu naitwa Japheth Amasiza.  Maneno ya Katiba,  habari  ya mashamba inasemekana mwanaume na

mwanamke wawe pamoja katika title deed.  hiyo ni makosa.  

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Nani amesema hivyo.

Japheth Amasisa:  Mimi na sikia au mi wewe.....................

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Peana maoni yako.  Kitu tunaka useme ni hii, “mimi sipendi wanawake na wanaume wawe na title

deed” kama ni hiyo unataka kusema.  Lakini usiseme umesikia inasemekana maana siyo sawa.

Japheth  Amasisa:  Haya.   Sipendelewi  mwanaume  wawe  kitu  kimoja  na  mwanamke  kwa  title  deed.   Hiyo  si  vizuri,  kwa

sababu title deed inakuwa kwa jina la bwana na bibi wanakaa pamoja na bwana, wakipata watoto watakuwa pamoja kwa hiyo

shamba.

Kwa bahati  mbaya haijulikani bwana akitoweka akikufa bibi anarithi shamba.   Bibi arithi shamba pamoja na watoto.   Na  bibi

akitoweka, watoto wanambaki kwa shamba. kwa hivyo mimi naonelea shamba iwe tu kwa jina la mwanaume.

Manaeno ya vyama katika Kenya,  viama viko Kenya vingi sana,  naonelea vyama viwe vinne.  Kwa sababu vyama arubani na

zaidi ni vyama vingi sana.  

Uchaguzi unatakiwa uwe na mwezi kufanya uchaguzi katika Kenya.   Uwe kama mwezi wa December.   Kutokea  tarehe 27 au

28, iwe siku za kufanya uchaguzi, isiwe President anaweka siri katika roho yake ya kutangaza siku ya uchaguzi.  Inatakiwa iwe

mwezi fulani iyiandikwe kwa Katiba ijulikane.

Wanawake  inatakiwa  sheria  iwe  kali  ya  kulinda  ya  wanawake,  katika  nchi  yetu  ya  Kenya.   Hasa  watoto  wasichana
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wanafanyiwa maovu, hakuna sheria kali, inayochukiliwa kwa wanaofanya uhalibifu wa unajisi wa wanawake na watoto.   Sheria

iwekwe kali ya kulinda wanawake.   Wanawake wakitembea watembee wakiwa uhuru katika nchi yao.  Wasiwe wakutembea

wakiwa na wasi wasi ya kufanyiwa maofu.

Uteuzi wa kuteuwa wenye viti wa ma-company.  Kuwe na kamati au Commissioners au kamati fulani ya kuchagua watu kulinda

ma-company, ma-parastatals.  Isiwe Raisi ndiye anachagua hao watu wenye viti.  Wachaguliwe na commission fulani.  

Maneno  mengine  katika  mahakama  yetu  ya  Kenya,  tuwe  na  sheria  ya  kulinda  watu  ambao  hawana  uwezo  wa  kifedha,  ya

kufanya  ma-kesi  katika  mahakama.   Kwa  sababu  watu  ambao  hawana  pesa  wakienda  mahakamani  watu  wenye  pesa

wanachukua  ma-Advocates  wanaenda  kusimamia  kesi  hata  kama  mtu  iko  na  haki  yake,  na  yeye  hana  uwezo  wa  kifedha

ananyang’anywa  mali  kwa  sababu  hana  Advocates.    Napendelea  Serikali  itengeneze  kamati  ya  kusimamia  watu  ambao

hawajiwezi.  Asante.  

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Umefanya  vizuri kutueleza mambo haya yote.   Ulikuwa huna maandishi yote,  kwa hivyo utaenda

pale  nyuma  uweke  sahihi  yako  kwa  hiyo  register  yetu.  Asante  sana.   sasa  ningependa  kumwita  Bwana  Henry  Kipruto.

Tafadhali fika hapa mbele mzee utoe mapendekezo yako.   Halafu  ninaona  kama  uko  na  memorandum  ambayo  utatuwachia.

Asante sana.  Kwanza aanza na jina lako halafu uanze mapendekezo.

Henry Kipruto:  Asante sana mwenyekiti wa Commission.  Mungu abariki mkutano mimi ni Reverend Henry Kipruto Kapkot.

  Mimi ni Pastor, na mimi ni member ya youth, ya Group inayoitwa Torik ka Teriki.  Mimi ni member wa group hiyo.  Mimi kwa

mwenyekiti, katika Katiba mpya ya Kenya census, vitambulisho, viyandikwe Terik Kalejin.  Si Tiriki Luhya.

Hilo ndiyo jambo kubwa la maoni yangu kwa group ya Torik ka Terik, Serikali ya Kenya iwe ya Majimbo.

Nchi ya Tiriki, Kalenjin, zilizotolewa nje,  kutoka Tiriki Location na wa-Colony,  zurundishwe kuwa pamoja na Terik Location.

Maana  hiyo  ilikuwa  ni  uganja   ya  wa-Colony  kugawanya  Terik  wasiwe  na  nguvu,  wasiwe  pamoja,  wasiwe  na  lugha  yao,

wasiwe na culture, na Terik walipata shinda sana kugawanywa vipande vipande.  Youth Terik Kalenjin wanaomba kwa rehema

sana, Terik hiyo iunganishwe pamoja na iwe pamoja na Nandi.  Nandi hawa ni ndugu zetu.  Mipaka iko pamoja,  lugha pamoja,

makao  pamoja,  mito  pamoja,  mambo  ya  uchungaji  ya  ushirika  pamoja,  kwa  hiyo  wanaomba  kwa  rehema  nyingi  kwamba

interpretation, yaani kugeuzwa kwa ubeberu wahumiza Kalenjin.  Na  Kalenjin wanaomba kwa imani na wandugu wote ambao

tuko hapa ni Terik, tuwe pamoja na Nandi.  Kuliko kugawanywa.

Mambo mengine ni kwamba Katiba yetu ya Kenya iwe na rehema ya haki kwa uchungaji ya wanyama ndege,  wachungwe kwa

mahali walipo, si vizuri kuhamisha wanyama katika mahali walipo.   Si  vizuri  kuhamisha  wanyama  katika  Kenya  waende  nchi

9



ingine au ndege.  Kama vile Twiga na Punda Mlia kutoka Nandi,  Soi Eldoret  na ndege zetu  kuhamishwa kutoka Naivasha ati

ziende  kufanya  maisha  pahali  pengine.   Naomba  Committee  na  Kamati,  waweze  kufahamu  mambo  kama  hayo,  si  vizuri

kuhamisha hata ndofu katika Elgon kuhamisha kuenda kwingine, watengeneza mahali pao.

Jambo lingine naomba ma-kanisa yetu Katiba ........... maana kama hii Ngene ya kusema ni ya damu hiyo si mambo ya kanisa,

maana inapotesa watu wengi.  Na mimi na youth group ya Terik,  tulisikia wakitangaza Kipruto amevaa vizuri amepotea.   Kwa

nini watu wengi wanaanza kupotea  katika Kenya,   na Katiba ya Kenya iko wapi,   kwa  hivyo  tunaomba  Katiba  mpya  yako,

mwenyekiti awe sawa sawa watoto  wasiwe wakipotea.   Alivaa nguo nyeusi, alikuwa na saa  amepotea.   Na  tunasikiza na mtu

amepotea.  Watu gani wanaiba watu katika Kenya.   Kwa hivyo tunaomba Katiba ya Kenya iwe imara na members wetu tena

wawe imara.  Watu wengi wameibwa, watoto wanaimbwa  wana long wamepotea.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Ndiyo mzee tunashukuru sana sana,  maoni yako.  Tunajuwa utatupatia hiyo karatasi.  Do you want

to  ask  any  question?   Asante  sana  umefanya  vizuri  mzee  Henry  Kipruto.   Sasa  utuachie  hiyo  memorandum  yako  na  halafu

utuwandikie  register  yetu  kwamba  umeongea  na  sisi  leo  asubuhi.   Kwa  muda  huu  namuliza  mama  Judith  kedogo  ambaye

ataongea kwa niaba ya Hamisi Women Group ulete memorandum yake hapa na kuongea na sisi.  Kama yeye hajaingia mama

Judith, Kedogo, 

Henry Kipruto:  Nimemaliza.  Mumechukuwa kila kitu

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Umemaliza mzee. Ndiyo mzee tumechukuwa, tumeandika kila kitu.   He has finished everything. 

Is that mama kedogo, okay have a sit there and make your presentation I see it is well written out, you will deposit  with us so it

becomes  our  property  after  you  finish  with  it.   Thank  you  very  much.   Do  have  a  sit.   Give  us  your  name,  those  you  are

representing and then make your presentation in five minutes. Thank you.

Judith Kedogo:  basi mimi niko hapa ku-represent .................

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Kwanza unaanza na majina yako

Judith Kedogo: Naitwa Judithi Kedogo.  Chairlady Gabduni Sub-Location, Gisambai Location, Tiriki West.   Now niko hapa

kusema jambo kuhusu wamama na  watoto.   Na  ni  reporti  nzuri  sana  kwa  sababu  mimi ni  mama  na  nina  watoto.   Kitu  cha

kwanza, vile mumesema na vile Katiba inaendelea, mimi kwangu naona inaedelea vizuri.  Kwa sababu naona wama mbele yetu.

  Na  siku zilizopita hatukuweza kuona mama mbele.   Hapo nashukuru Serikali.   Na  rights za wamama hazijafikia kiwango sisi

tunafikiria.  Tunataka wamama wawe na rights karibu na ya baba,  kwa  sababu  tulikuwa,  hatutaki  tuonekane  mbele  ya  watu,

lakini sasa tunaonekana kila mahali.  Tulikuwa hata hatuoni, hatuwezi kuona DO.   Hata chief, wamama hawakuweza kumfikia.

Lakini saa hii hata ukienda kwa DC una right ya kuingia ndani.  Wamama wanatakiwa wakiuliza kitu, hii Katiba iweke manani
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sana, waone hawa mama wamepita.

Wawe na right ya  kuingia  kila  mahali.   Kwa  sababu  mwingine  anasema,  nikienda  kwa  DO  ama  hata  nikaribisha.   Hasa  for

example  our  DO  is  very  kind  and  lenient  he  welcomes  everybody,  na  nafikiri  hii  Katiba  umemsikia  sana,  kwa  sababu  kila

meeting tunakutana mpaka aje kusikia wamama wanasema nini.  

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:   Nina  hofu  sana  mama  Judith,  mama  Judith  kwamba  pengine  dakika  zako  tano  zitaisha  kabla

hujaongea mambo yako.

Judith  Kedogo:  ..............  Payroll  share  yake  kama  yule  kwa  sababu  labda  saa  ingine  vitu  inakuja  ama  Serikali  inafikiria

kusaidia watoto na wana chaguwa.  Wale ambao wanaweza kutusaidia na tunataka watoto wetu wote wawe vilema, wawe gani

wasadiwe wapate kazi kwa sababu wana ubongo tu moja.   Kwa hivyo nashukuru hii Katiba,  iendelee kwa sababu inaonyesha

dalili nzuri ya kusaidia.  

Kenya  yetu  inaendelea  mbele  na  tunaomba  uchaguzi  ujao,  ukifanyika  Muungu  atuchaguliwe  President  an  wengine  ambao

wataingia kwa mbunge.  Na Muungu akituchagulia, na sisi tutafuata.  Ni hayo tu Mungu awabariki.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Asante sana mama Judith Kedogo embu weka sahihi yako pale na hiyo barua na hiyo karatasi  pia

weka hapo.  Tumeshukuru kwa maoni hayo.  Sasa ningependa Bwana Jamin Arap Kijo.  Mzee Jamin kijo, wewe ni Arap Kijo,

na wewe unataka kuongea juu ya ....................  ukataka Bwana Seroney akutafushiriwe.  Sawa  Sawa.   Wewe  kaa  chini,  na

wewe pia ukae halafu Bwana Seroney akiongea na wewe unaongea kama yeye.  Utaanza na jina lako mzee, ili iandikwe vizuri

kwa recordi.

Jamin Arap Kijo: Mwae ngfalek agobo sobenyin 

Transator: Anasema mambo yake kuhusu maisha yake.

Jamin Arap Kijo:  Kainenyun ko Jamin Arap Kijo.

Transator: Naitwa Jamin Arap Kijo

Jamin Arap Kijo:  Mache komwa ngalek agobo ireyu.

Transator: Anataka kusema mambo ya sehemu hii.

Jamin Arap Kijo:Emoni keguren teriki . 

Transator: Anasema sehemu kusema kweli inaitwa Teriki.

Jamin Arap Kijo:  konngeten keny kogimenye boiyot nekeguren Bandamin

Transator: Tangu zamani kuna  mzee aliishi anaitwa Bandamin.
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Jamin Arap Kijo:kimi age ne kigiguren tomu.  

Transator: kulikuwa na mwingine alikuwa anaitwa Tom.

Jamin Arap Kijo:komi age ne kigren ngamunya. 

Transator: Kulikwa na mwingine alikuwa anitwa Ngamunya

Jamin Arap Kijo:Ngamunya kokisich korongorek. 

Transator: Ngamunya ndiyo alikuja akazaa rika inaitwa Korongolo.

Jamin Arap Kijo: Kosich korongoro kikoime.

Transator:  Kongolo ikazaa rika inaitwa Kikoime

Jamin Arap Kijo:  kosich kikoime kipnyige.

Transator: Kikoime ikazaa ingine inaitwa Kimiige.

Jamin Arap Kijo:  kosich age nekiguren nyongi.

Transator: Ikazaa ingine inaitwa Nyongi.

Jamin Arap Kijo: kosich ne kiguren maina. 

Transator: Ikazaa ingine inaitwa maina.

Jamin Arap Kijo: Ngamunya komager nebo komager ane. 

Transator: Ngamunya rwakanza yeye hakuona, lakini aliona hawa baadaye.

Jamin Arap Kijo:kiger korongoro.

Transator: Aliona Ngorongoro

Jamin Arap Kijo: Koger kikoime

 

Transator: Akaona Kikoime

Jamin Arap Kijo: kokimenye anyun teriki. 

Transator: Ndiyo alikuwa anakaa hapa inaitwa Teriki.

Jamin Arap Kijo:  kigemeny ireyu lakini kigiimech.

Transator: Tumeishi hapa lakini tumeseka - tumesubuliwa

Jamin Arap Kijo: makitinye kainet ne togu. 

Transator:  Hatuna jina mbele ya watu

Jamin Arap Kijo: Ago ireyu ko olinyon. 
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Transator: Na hapa ni kwetu

Jamin Arap Kijo: kigobwa muguga kobunu kibondo. 

Transator: Hasa mwingine alikuja anaitwa Muguga kutoka Kibondo

Jamin Arap Kijo:kogurenke trikin.  

Transator: Akijiita

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:  Hebu  kidogo,  nina  hofu  kwamba  ukitoa  hadithi  ndefu  sana  hautatapa  nafasi  ya  kusema

mapendekezo  yako  vile  ungependa  Katiba  iandikwe.   Sema  mapedekezo  juu  ya  Katiba  mpya.   Hiyo  historia  tumesikia,

tumejuwa, lakini tunaka utwambia unataka twandike namna gani Katiba mpya.

Jamin Arap Kijo:amache kenaanale a terikyot.  

Transator: Anataka ajulikane yeye inaitwa Terik ni wa kabila wa Terik.

Jamin Arap Kijo:  lagok che kigosomanso komasiche kasit.

Transator: Watoto hata  wale waliosoma kwanza hawakupata hata kazi.

Jamin Arap Kijo: kuren Nandi ago magigochin. 

Transator: Wanaitwa wa-Nandi na sio hivyo huwa hapatiwi.

Jamin Arap Kijo: okot kwo vihiga kosom kasit  komakigochin kilejin kwenda huko.

Transator: Hata akienda Vihiga aombe kazi hawezi akapewa anambiwa enda huko.

Jamin Arap Kijo:  ui Nandi.

Transator: Nenda Nandi.

Jamin Arap Kijo: Makimache okot kenai ke ki Tiriki. 

Transator: Hata anataka asijulikane sisi ni Tiriki kama wengine

Jamin Arap Kijo: kimache kipandet netinye karnet mo nibokawaida. 

Transator: Anasema anataka kipande ya chuma, siyo hii ya kawaida.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Nafikiri nafaham mzee vile unasema.
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Jamin Arap Kijo:choton chehuk kityok. 

Transator: Sasa mambo yake ni hayo tu.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Tumeshukuru sana,  hata kufika kwake,  kwa kuongea na sisi na tumeandika yale aliyosema na pia

machine imechukuwa.  Asante sana mzee Jamin.   Sasa  ningependa kuwaelesha hivi, sasa  zile mtu akiongea hapa mbele,  kama

manaongea hapo nyuma machine haiwezi kunasa sauti yake vizuri. Kwa hivyo ningependa tunyamaze kabisa mtu  akiongea,  ili

tumpe  nafasi,  machine  ishike  sauti  yake  kwa  njia  inayofaa  nasi  pia  tuweze  kumsikiliza  vizuri  tukiandika  maoni  yake.   Kwa

wakati  huu kuna huyu mama Tabitha Ruvai, ambaye  ametoka  kwa  Umoja  Women  Group  ambaye  anataka  kuongea  na  sisi.

Tafadhali uje hapa mbele mama Tabitha utueleze juu ya Katiba mpya. Kama Tabitha hayuko, Mama Rispa Jamira,  Maendeleo

ya Wanawake Women, kutoka Vihiga.   Rispa Jamira. Anza na jina lako, halafu ndipo uendelee kuongea.

Rispa Jamira:    Mimi ni Rispa Jamira,  natoka Tiriki West,  Vihiga  District,  Maendeleo  ya  Wanawake.   Vyama  vya  utetezi,

viwe na uhuru visipigwe marufuku.  Kwa sababu inatakikana kila chama kiwe na nafasi yake ya kutangaza kwa Radio au mahali

wameenda.    Na  ma-sharti  ya  kuandikisha  vyama  yasiwe  magumu.   Vyama  ambavyo  havitakuwa  na  wambunge  wanne

wasikubaliwe kupiga kura wakati uchaguzi ujao.  Baada ya kila miaka tano, lazima uchaguzi uwe kwa kila chama.  Kwa sababu

kuna vyama vingine ambavyo hawafanyi uchaguzi.  Baada ya kila mwaka chama ambacho hakitakuwa na  mashilahi  ya  kitaifa

kisajiliwe.  Kwa kila chama wapeane 35% viti vya wanawake.  Wanawake wanganganiye hivyo viti.  

Kila chama kiwe na uchaguzi wa viti 35%,  wanawake.   Wamama  wapewe  elimu  ya  masinani  ili  wajuwe  vile  wataenda  kwa

uchaguzi  au  utetezi,  wasiwachwe  nyuma.   Na  mbunge  au  diwani,  ambaye  atatoka  kwa  chama  chake  na  ende  kwa  chama

kiingine, apigiwe, kura au asiende mara tatu akitoka kwa chama hii akienda kwa hii, apigwe marufuku, awe tu raia.  

Katiba  ikubalie  wale  wanaotaka  kusimama  kipekee,  kwa  sababu  kuna  watu  wengine  hawana  chama,  lakini  wanataka

wakisimama  wapatiwe nafasi.  

Na upande wa Raisi,  mamlaka  ya  Raisi,  Raisi  asiwe  mbunge.   Awe  tu  Raisi  kwa  sababu  ana  kazi  nyingi.   Na  Raisi  apewe

mamlaka yote kwa sababu atakuwa na wenye watamsaidia kazi.  Wale tena wapewe mamlaka.  Wasiache mamlaka yote kwa

Raisi. Asante.

Com. Hon Phoebe Asiyo:   Asante sana,  asante  sana Mama Rispa Jamira.   Tafadhali  weka  sahihi  kwa  register  yetu.   Kwa

sasa nitamwita Salome Ngoke.  Salome Ngoke, karibu kwa kiti upeane.... kwanza uanze kwa majina yako yote,  halafu upeane

maoni yako, kwa dakika tano asante.

Salome Ngoke:   Mimi ni Salome Ngoke,  na nina kuja hapa  ku-represent  Maendeleo  ya  Wanawake  Shiriki  West  Division.

Na nikiwa kama Life Member wa Maendeleo Organization.  Sasa  the  electoral  nataka  kupendekeza  vile  tuliandika  Electoral
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System and Progress.  The system should be changed to increase women participation in Parliament by doing the following:-

Ensuring that parties have 35% women in leadership,  and any key leadership position of parties. 

Pendekezo ni reserving 35% seats for women in Parliament.

Candidates who fail to seek nomination in one party should not be allowed to seek nomination in another party.

A member who defects  from  a  party  and  crosses  the  floor  should  lose  his  seat  in  Parliament  or  in  Council.   Hata  wale  wa

Council nyumbani.

The party should plan and replace him immediately.  

Constitution should ensure every public elective office retains 35% seats for women.  

Establish key regional ...........................

Com. Hon Phoebe Asiyo:  You Salome I am getting worried about  because  you are  reading instead of giving  us  a  highlight.

Because we will take that paper and will read and put in our computer.  Just give us the highlights.  Your time is running out.

Salome Engoke:  Okay.  Sasa other groups that should have a representation in Parliament includes young people  and those

that  are  interested,  wale  ambo  wanataka  kuja,  kama  ni  wanawake,  wale  ambayo  wanataka  waje  na  waje  kwa  hiari  ndiyo

wapigiwe kura waendelee.

Sasa  nikiendelea  mbele  ni  hiyo  haki,  the  right  of  venerable  groups:   The  Constitution,  ya  faa  tukinagalia  nilisema  Electoral

system, iangalie mashilahi ya wanawake.   Wale ambao wataendelea kupiga kura,  wale ambao hawajui kuandika waonyeshwe

la kufanya wakati ambao wanapiga kura.  Kwa sababu hatuwezi kupenda wale ambao wanaonyeshwa piga ndovu kama yeye

alitaka kupigia ndizi.  Na watoto nao wale ambao right yao,  wale ambao wako njiani kama street  children hao wakubwa wetu

wajaribu, Serikali yangu kuwaleta waende kusoma.  Watoto watoke kuzurura kuwa maduka kwa njia, wakiitwa street children.

Na  wale  ambao  hawajiwezi,  disabled,  yafaa  wasidiwe  vilivyo,  kama  hawa  ambao  kwa  sasa  wana  ugonjwa  wa  ukimwi,

wasaidiwe na Serikali yetu, wawekwe mahali watibiwe.  Na wale wamezeeka, wame-retire,  tafadhali tena nao wasaidiwe,  tena

wawekwe mahali pao.  Asante sana.

Com. Hon Phoebe Asiyo:   Asante sana Mama Salome Ngoke,  tafadhali peana hiyo documents yako  pale  na  uweke  sahihi
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kwa hiyo register yetu na tumeshukuru kwa maoni  yako.   Julia  Musasia,  hebu  kuja  hapa  mbele.   Tumefurahi  sana  tumepata

akina mama wengi.  Kuingineko ilikuwa  shinda  sana  kuwapata.   Kaa  pale  chini  wewe  unasimamia  Vibugi  Self  Help  Group,

halafu upeane jina lako kwanza mama, halafu uongee nasi.

Julia Musasia:  Jambo,  mimi Julia Musasia nasimamia kikundi cha Jigoji Umoja Self Help Group na pia Wakunga Baja Help

Group.  Hapa kuna memorandum ambayo walitoa naenda kusoma kuhusu views walizotea

Walipendesa ya kwamba nobody should be retrenched in Kenya instead, one to retire on her own will.  

All Kenyans trained by Government of Kenya Institute, should be employed by the Government.

All HIV victims should be separated. 

All street boys and girls to be cared by the Government example in educating them, in getting treatment.

If a woman gets maternity leave her husband should also take leave to care for her.

All  TBS,  Traditional  Birth  Attendants,  mothers  and  CBD’s  –Community   Based  Distributors,  to  get  enough  materials  from

Government for their work and at least get small salary.  

If a boy pregnate a girl they should all leave school.

HIV  seminars  ...................  (tape  noisy  and  inaudible)  kuhusu  huu  ugonjwa,  kukiwa  na  Seminars  na  Cinemas  all  over  the

locations.  

All crossed factories in Kenya operate  so as  to enable our children to get jobs  examples KMC Kenya Meat  Commission, ile

ilifungwa, KCC na many others.

Electricity to be supplied in Rural Areas.

On Health facilities and storage  of drugs – example tukiwa na hiyo stima tutakuwa na laboratories for blood test na tena tukiwa

na hiyo electricity, tutakuwa na incubators for babies born before maturity time.  

To encourage Jua Kali Sector, which is popularly dependable by Kenyans.
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At least one ambulance in Health Centres for Emergencies.

Milk to be supplied in Primary School as before.

Canning should be abolished in all school, instead other punishment to be given.

Gender equality in Kenya example in Education employment and in leadership.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Naona umeandika kila kitu vizuri.  Pengine useme moja tu ya muhimu.

Julia  Musalia:  Ya  muhimu hapa  mbili  ni  if  a  woman  does  TL  yaani  mwanamke  akifunga  uzazi  yaani  tubo-litigation  a  man

should also do vasectomy.  Hapo watasaidiana waishi maisha mazuri.  

Ya mwisho – yaani ophans and widows to be helped.

Anybody found with a rape case, should be dealt with accordingly. For example he can be jailed for life.  

Com. Hon Phoebe Asiyo: Thank you very much. Now you will give us your paper, and you sign our register.  Thank you very

much.

Julia Musalia:  I hope you will consider our views.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Everything in views given to us will be  seriously considered.   Sasa  ningependa H.P.  Amatha, sijui

kama ni Mr. or you have not indicated whether you are  Mr or  not but you are  H.P Amatha.  What is your first name.  Hosea

Philip.  Asante Hosea Philip karibu,  uchukuwe microphone utupatie jina lako kwanza na kwa maana umeandika memorandum

hapa, zungumza kwa dakika tano tu halafu utupatie memorandum yako.

Hosea Philiph:  Mimi ni Hosea  Philiph Amatha retired Agriculture Officer.   Mimi nimefanya na Tom Mboya kufanya original

planning  in  the  Ministry  of  Economic  Planning,  kuleta  Kenya  kuwa  stable.   Mimi,  Commissioner,  nataka  Constitution

munayoandika iwe tayari by December.   Tuko katika transition and it must go with the new Constitution.  Na  nataka the new

President awe na 12 ministers.  We have no money to pay.   We trim the Cabinet,  iwe economical according to the strategy of

Kenya Economy.  I would like this Commission to be trimmed wabaki ambao watakuweko in the new Constitution to serve on

regional  development.   Because  we  cannot  run  a  Regional  Government,  it  is  better  to  run  Regional  Economy,  ambayo

Professionals  wataanza  kupanga  mipango  ya  sub-location,  wawe  na  representatives  wao,  kuendelea  halafu  Commissioners

tunakuwa,  tunakuwa  na  represetantive  ambaye  anaenda  kwa  Commissions,  kwa  sababu  tumepata  MP  hapewi  nafasi  ya
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kutosha  kwa  umaskini,  and  the  only  way  tunaweza  kuleta  pesa  au  kuleta  stability,  we  want  rural  industrialization,  watu  wa

Kakamega  wakiwa  na  Rural  yao  wa-youth  wao  ambayo  wamekosa  kazi,  wapate  kazi.   Watu  ambao  kuna  Regional

Development hiyo Regional projects ziwe represented and the share of economy ya country – sharing the cake of this country it

must  be  shared  equally  and  the  only  way  tunataka  iwe  na  Commission  ambao  imekuwa  represented  in  all  levels  from  the

grassroots ili tuwe tunaweza ku-export, mimi nime-export privately kutoka hapa kuenda in other lands nikapata gold medals.

Now we want to be open to Export Markets. Kutoka haa Nyangori, kutoka hapa Jablock we should have viable projects  that

should be well designed, to be represented in any open market in the world to reduce this instability.  

I also want the judiciary to free and all the powers of the Presidency be reduced.  Thank you very much.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Thank you very much Bwana Amatha, kwa maoni hayo mazuri tafadhali tuwachie memorandum.

Kwa sasa nitamuita Bwana John Likuba ambaye ana represent  Mumias Community, nyuma yake tutakuja na John Bor,  halafu

Nelly Ndeaka.  Asante.

John  Likuba:   Kwa  majina  naitwa  John  Likuba,  representing  Mumias  Community.  hapa  nina  memorandum  ambayo

imeandikwa lakini nita highlight jambo moja ama mawili kuhusu mambo ya Business in our area and in Kenya as a whole.

Sisi kama jamii ya wafanya biashara,  tungependa kwanza  kama  tunataka  tuwe  na  uchumi  mzuri,  tunakataka  tuwe  na  uchumi

mzuri,  tunataka  katika  Katiba   yetu  mpya  mambo  ya  biashara  katika  nchi  ya  Kenya  yalindwe  ki-sheria.   Pasipo  pahali  pa

bidhaa kutolewa nchi za nje ambazo ni za hali duni ni zinakuja kwa kumwagiwa na zinanyima wa-Kenya nafasi za kazi,  nafazi za

kufanya shughuli zingine za kiabiashara, ningependekeza kwamba business in Kenya should be protected  and should be placed

in the hands of the Kenyans especially those young entreprenuers who should be protected so as to come up and do business in

affair and good atmosphere.

Jambo lingine ni kwamba,  tungependa katika Katiba  mpya  ipeane  uwezo  kwamba  katika  ushuru  wa  Serikali,  pesa  zitengwe

vizuri  katika  sehemu  zote  za  nchi  hii,  ku-develop  mambo  ya  biashara.   Na  hizi  pesa  ziketengwa  ziwekwe  kwa  ki-Katiba

kwamba  kutakuwa  na  wafanya  biashara  wenyewe,  ama  vyama  vya  wanafanya  biashara  zenyewe  zikisimamia  hizo  pesa  na

pengine Serikali kufanya tu mambo ya ku-supervise.  Lakini sio hiyo iwekwe kwa mkono  ya  mtu  mmoja,  ama  pesa  ziwekwe

katika jambo ama mkono wa mtu mmoja kuyendesha kugawa na kutekeleza.   Ziwe matekeleza ya mambo ya biashara na nini

yawekwe kwa mikono ya wananchi ki-Katiba  na kisa  fanywa  namna  hivyo,  tunaolea  hiyo  mambo  itakuwa  ni  mzuri  na  hayo

yote nafikiri tumeweka vizuri sana katika memorandum ambayo tumeandika na kama mume  tuhakishia  kwamba  mtaisoma  na

yote yatafanywa, sioni ni kwa nini kuharibu wakati  mwingi, ningependa nipeane tu namna hivyo, halafu mtafanya yale mnataka.

Asante.
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Com. Hon Phoebe Asiyo:  Asante sana, asante sana, Bwana John Likuba hebu weka hiyo memorandum hapo kwa meza, na

tafadhali  uandike  register  yetu.   Bwana  John  Boor  yuko.   John  utafuatwo  na  Nelly  Indeaka  yule  wa  widows  and  orphans.

Karibu na uko na memorandum vile umeandika hapa, useme tu machache sana, halafu utatuwachia document hiyo yako,  asante

Karibu sana.

John Boor:   Kwa majina na naitwa John Cheboi  Boor.   Maoni yangu  ni  kwamba  we  need  preamble  na  ianze  and  “we  the

people of Kenya, governed by peace, love and unity”.  

We  need  Defence  and  National  Security  Ministry.   The  President  be  the  Chairman  of  the  Committee,  which  includes  the

Minister for Defence and Natural  Securiy – Chief of General Staff,  three major generals,  airforce,  navy,  ground  artilaries  and

the Attorney General a member of the committee.   The permanent secretary in that ministry be the Secretary.   The committee

thus formed to declare war or state of emergency.  

Political parties:  Political parties with more than one million registered members be registered as  a Political Party.   This political

party should fund themselves during the general elections using funds obtained from membership fee.  Public funds should be left

entirely  for  development  of  infrastructure,  public  institutions  schools,  universities,  health  facilities,  water,  electrcity,  roads,

increament for teachers and civil servants salaries to reduce corruption.  

Cultural ethnics and regional diversity and communal rights, all minority tribes,  be  identified by being given  code  numbers,  for

census and other purposes.   Not  to be  called others.   Their  numbers  must  be  known  in  the  new  Constitution.   Employment

opportunities,  40% of employment opportunities awarded to each districts,  should  be  reserved  for  the  minority,  marginalised

and disabled in that particular districts.

Nominated MPs and Councillors: these should be maintained and entirely  be  left  for  the  minority,  marginalised,  and  disabled

community  for  province.   The  Local  Authority  should  do  likewise  with  the  Councillors.   They  should  be  approved  by  the

Parliament, and Local Councils, at that level.  

Provincial Administration:  Chiefs and Assistant Chiefs:  Public Service Commission to maintain their employment as  they have

been doing.  So that the marginalised groups and the minority have an opportunity to administer their own people.   They should

also be learned people, of KCSE and above or C- and should be promoted on merit and successfully passing written basic law

exams BLE.  

Quorum in the National Assembly:  All elected nominated MPs must attend particularly in all Parliamentary sessions unless one

is out on official duties within or without or sick.  
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 To curb corruption in Parastatals institutions the post  of chairman, in Parastatals  institutions be scrapped  since they as  catalyst

for corruption .  The Managing Directors  and Chief Accountants in those institutions should be held responsible as  Accounting

Officiers.  

Traffic  corruption:   The  excess  passengers  be  prosecuted  in  the  Court  of  Law  instead  of  the  vehicle  owners  drivers  or

conductors. Thank you very much.

Com. Hon Phoebe Asiyo:   Thank you very much Bwana John Boor,  if you can leave that documents with the officers there

and also sign our register.   Mama Nelly Ndeaka,  please come over and I feel you are  representing the widows and  orphans.

Welcome in please give us your presentation in five minutes we have very many people who have registered to give their views,

you have five minutes and then you can leave us with that document, thank you.

Nelly Ndeaka:  Kwa majina ni Nelly Ndeaka.  I am also a nominated councillor, Vihiga Country Council. 

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Do you have a memorandum.

Nelly Ndeaka:  Ya. Disabled, widows, widowers and orphans.  Unions East Africa to the Constitutional Review Commission

of Kenya.  

Preamble:  The Law .................. (inaudible) does not provided the diginity, the needs and the aspirations of the disadvantaged

groups namely: the widows, the ophans, the disabled.  

Com. Hon Phoebe Asiyo:   You know it would very very useful if you are  to just speak  because  that paper  we are  going to

read.  Just speak, tueleze tu – maana hayo mambo yote wewe unayajua, just talk from your head.

Nelly  Ndeaka:   Wale  ambayo  wasiojiweza  wanatakiwa  wapatiwe  kazi  ambayo  inastahili  kupatiwa  na  industries  and

institutional public operations should preseve 10% of the manpower strength for disabled groups.  

Transport: Wale wasiojiwesha wanatakiwa wakiwa kwenye stage ya kungoja magari,  magari yasimame na wapewe muda wa

kuingia, tena wakifika mahali  pa  kushukia  wapewe  tena  muda  wa  kushuka.   Wale  wasiojiwesa  inatakiwa  wasafiri  na  public

vehicles freely.

Rights of Orphans and Disabled:  Wale wasiojiwesha na mayatima wanatakiwa wapate  free medical service and education.
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Wale wanawake ambao wamefiwa wanatakiwa, wapewe nafasi ili wasaidie wale mayatima wameachiwa.  

Property Ownership:  Sasa ikiwa mtu wamekufa au mwanaume amekufa anatakiwa yule ambaye atarithi mali yake,  awe mbibi

yake.  Kwa wale wanawake ambao wako married wanatakiwa warithi hiyo mali na wale wanaume ambao wako na wanawake

zaidi ya mmoja, wanatakiwa wale wanawake warithi mali ambayo walipata na bwana yao.   Tena  wale  orphans  and  disabled

wapatiwe  mahali  pa  kujisaidia  an  orphanage  home,  ili  wapate  kujisaidia,  kwa  sababu  wamama  hawataweza  kuwatunza

wenyewe.  Nafikiria mengi yako hapa, mtajisomea.  Ni hayo tu. Asante.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Asante sana.  Mama Nelly kwa maoni hayo.  Tafadhali peana karatasi  na uweke sahihi yako kwa

register yetu. Utaweka pale kwa meza.  Tutachukuwa zote ulizokuja nazo.   Hivi sasa  kabla Bwana Arthur Muguzi ningependa

wale wasichana wa shule – wale watoto wa shule, ambao wanataka kurudi kwa shule wale wawili waje hapa mbele ili waongee

kwa muda wa dakika tano kila moja wao.  Then we let you go back to class.  Do come over,  there were students who wanted

to make presentation.   There is one boy one girl are  you both boys or  there one boy or  girl ,  that is very good.   Come over.

Who wants to speak  first.   Very well give us your name young man.  Please sit  there.   Take  the  microphone.   Give  us  your

name, and you have five minutes to make your presentation.  Only main recommendations,  don’t tell us long stories.   And then

you want to speak for five minutes or are you together on this.  You speak for five minutes and she does the same.  Good.  You

start give, us your names first.

Nicholas Ogango: I am Nicholas....... from Dr. Morris Ndangana. I am the head boy.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  State your name? Which class are you?

Nicholas  Ogango:   Nicholas Ogango.   I  am in form IV.   Through  my students,  I  have  got  all  these  some:   First  they  are

saying that changing the system of choosing only the highly performed students or  pupils to National or  Provincial Schools  but

should just allow any students to such schools as  some may be  bright  who  mainly  or  mostly  fail  their  KCPE  exams,  due  to

some natural problems.  For example, a student or a pupils may have lost her or  his parents  in school or  due to some sickness,

when she or he was undergoing the exam or undertaking the exam, this will lead to low performance.   Then the second school

fees  should  be  reduced  in  secondary  school  so  as  to  give  the  standard  learners  the  chance  of  joining  and  completing  their

secondary course comfortably.  

The Headteacher should not keep all pending students away so as to bring school fees,  this makes other students miss lessons,

hence cannot perform to the expected standards.  

The Ministry of Education should organize so as to help the developing schools come up by either providing some facilities e.g.

21



stationery. Thank you.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Thank you. Thank you very much.  

Nelly  Kipyego:  I  am  Nelly  Kipyego.   From  Dr.  Morris  Ndangana.   To  present  about  five  or  four  points  concerning  the

Constitution of Kenya.

The Secondary Schools subject should be reduced to atmost five.  

The chances of joining University should be reduced to a mean of grade B-. 

The corporal punishment should be reintroduced in schools.

Pure girls or  boys schools should be abolished,  since to it leads to the students indulging in homo-sexuality in schools.  Still on
the same point Girls are impregnated mostly during the first year in the university.

Increment on bursary amount in schools, to improve the academic standard of most students in the country.  Thank you.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Thank you very much Nelly and Nicholas you have given us views that are  different and are  very

useful and we want to thank you for them.

Com Idha Salim:  I  just wanted to know, did you say that you wanted pure boys and pure girls schools.  Corret  you  do  not

want mix schools?

Nelly Kipyego: I want mix schools.

Com Idha Salim: You do not want pure.  If it pure girls schools it leads to lesbiansism.  If it is pure boys schools  it  leads  to

homosexuality.

Nelly  Kipyego: I  mean when I say pure girls or  boys schools should be abolished,  I mean that there should be  only  –  there

should exist only the mix school so that to abolish this issue of homosexuality.

Com Idha Salim: In boys schools.

Nelly Kipyego: Even the girls school.

Com Idha Salim: So to mix them you do not have homo-sexuality – correct.
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Nelly Kipyego: Ya.  

Com Idha Salim: And then if you mix them you have the pregnacy you say takes at the university they just take place earlier.

 

Nelly Kipyego: Ya.

Com Idha Salim: So none of you perhaps  pregnancy are  lesser  evil, than homosexuality.  Is  that what you trying to suggest.

Because you tell us in the university which is mixed boys and girls pregnancies occurs.  

Nelly Kipyego: Because of boys and girls in one university.

Com Kavetsa Adagala: You don’t want to separate boys and girls at the university to avoid pregnancy.

Nelly Kipyego: Ya

Com Idha Salim: But you didn’t say.

Speaker:   I think  may to help her she mean when these students are  separate  they don’t get used to each other.   But now at

the first year at the university, no we don’t have separate university for boys and girls, so when they come in contact,   think that

act of may be getting pregnant it is very first since they have not been used to.

Com Idha Salim:  And if it is just in boys schools and girls school the act of homosexuality get there first.  So which is better.  

Speaker: Mixing them or not mixing them will be better.  

Com Idha Salim: But there is a problem of girls getting pregnant in schools also.   or  is that  not  as  bad  as  homosexuality  or

lesbians in which is better.

Speaker: Now you see if they mix them then the schools should be built such that girls stay separate  with boys but the learning

takes place at the same rate. 

Com Idha Salim: But they leave separately. The girls leave seperately.  But if they leave separately what about  the problem of

homosexuality if they leave sepatately in their hall.  

Speaker: You see girls should be going home.  But boys to be  remaining in school but the learning should take  when they are
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together.

Com Idha Salim: But how do they leave how.  How do they live. Are these boarding schools or  talking about  you are  talking

or  days  schools.  You  refered  to  the  problem  of  homosexuality,  if  you  keep  girls  separate  from  boys,  so  you  want  them  in

otherwards to mixed all you need is to keep  them separate  because  if you keep  girls alone,  it leads to lesbiansm.  If you keep

boys alone it leads to homosexualty.  What is good mixing them?

Speaker: Yes 

Com Idha Salim: So if you mix and say there is another problem.  Which is prevelent today.  That is of preganancy in schools,

girls and boys.

Speaker:   I  think teachers  should take  care  such that,  this issue of sexual intercourse  is  not  allowed  in  school  or  kind  of  an

unhealthy relationship.  

Com Idha Salim: Okay Thank you.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Please sign our register before you leave.  That is a big the issue the country will have to face and

deal with and I am glad you have come out in the open.   Can we now have Arthur Buguti, amenena ile yake.   Asante.   Sasa

Wilson Magomere.  Fika hapa mbele uongee Bwana Magomere, halafu utafuatwa na Jevan Borem. Jevan Bulemi, Tiriki Union.

Karibu.  Sema jina lako kwanza. Sema jina lako kwanza.

Wilson  Magomere:   Jina  langu  ni  Wilson  Magomere  Saburi.   Mimi  ni  mzee  sana  na  Kiswahili,  mtakishikiliza  pole  pole.

Mimi................ 

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Unataka ni kusaidie na kutafsiri?

Wilson Magomere:  Kama wewe hutasikia vizuri.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Sawa sawa nitasikia tu.

Wilson Magomere: Mimi sitakuwa na maneno mengi isipokuwa nikutoa maoni yangu kwa hii Tume.  Na si kuandika maneno.

  Yale iko kichwani mwangu, kama ni mawili, matatu, yataruka.  Kwanza mimi ni mzee wa Kapkepgi group.  Na hapo naonelea

hii tume itukubalie maana wazee wetu walikuwa na viwanja, pahali pa kupumzikia na pale pakufanyia kazi na kuchungia ngombe

pia.  Na wakati huu land, imechukuliwa na County Council.   Sasa  viwanja na misitu, yawe mukononi mwa County Council na
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ningependelea, hiyo misitu ilindwe kwa zamani.  Maana wazee wote walikuwa wakitunza misitu hiyo wenyewe.  Na kwa amri tu

mtu hawezi kuingia hapo bila ruhusa yao.  

Mtu angelaniwa akiwa ameenda huko bila ruhusa yao.  Ningependa County Council  itupe hivyo viwanja na misitu, tuwe na title

deed wasiwe ni wao ambao wanasimamia misitu.  

Neno la kurithi:  Urithi tangu hapo,  urithi ni wa baba  na bibi yake.   Wakisha zeeka kama mimi namna hii, ndipo itabakia kwa

wanawe. Mama na watoto wake.  Hawa watoto watarithi mali hiyo na kutakuwa kumegawiwa kila mtu upande wake. 

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Asante  sana,  asante  sana mzee Magomere kwa maoni.  Tafadhali weka sahihi kwa kitabu chetu

hapo mbele.   Na  sasa  tunamwita  Bwana  Javan  Bulemi.   Asante  sana  karibu  Bwana  Javan.   Kwanza  aanza  na  jina  lako,  ili

tuweze kuchukuwa jina kwa machine halafu uongee na sisi.  Asante.   You only have five minutes please just highlight. Just  give

us the highlight of your document. It is a big document we ill read it.

Javan Bulemi:   Majina yangu ni Javan Oscar  Bulemi, mimi ni  Katibu  Mkuu  wa  Ushirika  wa  Tiriki.   Nataka  sheria  yetu  ya

Ki-Africa, Customarly Law haija andikwa vile English Constitution iliandikwa, kwa hivyo ipewe uzito kama ile English Law.

Tunataka katika Koti  yetu mambo yawe Ki-Africa sio vile inakuwa Kizungu.   Halafu  baadala  ya  watu  kuwa  marafiki  inaleta

uwadui. In Africa wa-Africa wakifanya case wanaleta uhusiano mwema.  Siyo kama English Courts, the attitude.  Tunataka kwa

mambo  ya  mashamba,  makumbusho  is  the  final  Court  of  African.   Hapo  mashamba  yanagawanywa  sio  kama  hii  sheria  ya

Kizungu mtu anaenda kustaki, anaenda kwa surveyors, ...............................

Com. Hon Phoebe Asiyo: Sasa namna gani unataka wazee wa vijiji...................

Javan Bulemi: Ee Wazee wamalize tu maneno.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Sema namna hiyo maana ndiyo utasema maoni mengi.

Javan Bulemi: Nataka wazee wamalize.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Halafu uende kwa kitu kiingine tena.

Javan Bulemi: Halafu tusiwe na ma-title deed.  

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Tusiwe na ma-title deed?
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Javan Bulemi:  Nasikia watu wananugunika kidogo wacha niseme .........

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Haya ni maoni yako.  Tutajuaje hii ni shamba ni ya nani kama hakuna kibarua inaonyesha mwenye

shamba.

Javan Bulemi:  Sisi wa ki-Africa tulijuwa hii shamba ni ya fulani.  

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Na mtu akitaka kuenda kunyanganya mwezake?

Javan Bulemi:  Hakuna. Hata siku hizi wenye ma-title deed ndiyo wananyanganywa.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Endelea ni maoni yako hayo.

Javan Bulemi:  Forests:  Forests  yetu kama Jivini – Kaimosi, na hapa Tiriki tuna forests  nyingi sana.   Tulikuwa zikitunzwa na

sheria ya Ki-Africa.  Tunataka Serikali iingilie kusaidia kuweka askari, kwa sababu sasa  hii msitu inaleta mvua na ina-purify the

air.  

Na mambo ya marriage, tunataka iwe ile ki-Africa wazazi wakubali, ili mtu afiwe kutoka kwenye watu wenye ugonjwa, wauaji,

wizi namna hiyo.  .................. (laughter)

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:  Tafadhali,  Tafadhali,  tunafanya  recording  hapa,  kwa  hii  hall,  wale  waliokuja  nyuma  pengine

hamkufahamu.  Tafadhalini  mnyamaze.Tafadhalini  mnyamaze.   Nataka  kusema  hivi,  tuko  na  mkutano  wa  maana  sana  leo

asubuhi,  mkutano  ambao  utabadirisha  maisha  ya  watu  wa-Kenya  ki-Katiba.   Na  tunaweka  record  na  machine.   Kama

mnaongea kule nyuma, au kupiga kelele, huyu mwenye kuongea mambo yake haitangia kwa machine.  Na  sisi pia hatutawesha

kuandika vizuri.  Tafadhali mumpatie nafasi aongee ili mambo yake yatokee vizuri na sisi pia tuandike,  wakati  wako ukifika, na

kila mmoja wenu ataongea.  Asante.  

Javan  Bulemi:  Appointment  in  Government  ziwe  approved  na  Parliament.   Na  advice  itoke  kwa  vile  skeptal  bodies  like

Public Service Commission.  Election hataki mambo ya defection.   Kwani we are  at  the date  of election.  Na  hatutaki kuenda

blind kwa kura, kwa sababu watu wamepotea njia, baadala  ya kuchagua mtu, wanachagua pesa.  Election of the President  iwe

tofauti kutoka ile Election ya Prime Minister so that saa  ile President  anakuwa elected,  the Speaker,  act  as  the President.   Na

saa ile Prime Minister anakuwa elected the President takes over the charge Government.  

Na Wajumbe – Ministers wawe Professionals.   Watu wamesoma.   Na  Mjumbe  awe  tu  Mjumbe  kuenda  kwa  Bunge  .........

(inaudible).  Na  tusiwe na nominated members of Parliament na raia pia wawe na nafasi.   Mwingine kama hafanyi kazi  vizuri,
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wamtoe huko waweke mwingine.  Nafikiri ni hayo asante mtasoma. Nimeandika mengi.  

Com. Hon Phoebe Asiyo: Tupatie hiyo document yako ni kubwa tutasoma.  Hivi sasa  namwita Bwana Abdala Onyoso anje

hapa mbele nazi.  Na tafari mzee Javan fika pale uawandike jina lako kwa kitabu yetu asante sana.  Abdala tafadhali taja  majina

yako yote uwanze kuongea.

Abdalla Onyoso: Mimi kwa jina naitwa Abdalla Onyoso, mzaliwa wa Hamisi West.   Nimezaliwa ...............  (inaudible).   Nina

maoni yangu kufuatana na Katiba.  Maoni yangu ya kwanza, ni haya.  Ikiwa baba yangu amekufa na mimi ndiye mtoto wake,  ni

faida gani niende kustaki marehemu ndiyo nipate shamba.  

Com. Hon Phoebe Asiyo: Twelenze mapendekesho vile unataka.

Abdalla Onyoso: Vile nataka. Vile mtu anajuwa huyu ni mtoto wa fulani mimi niko uhuru nimstaki baba yangu.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Lakini unataka namna gani.  

Abdalla Onyoso: Nataka nikae tu kama vile baba alikuwa anakaa.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Okay.  Tafadhalini ukuongea mutamharibia nafasi yake.

Abdalla Onyoso:  Kwa sababu wakati watu walikuwa mashamba mwaka sabini na moja, watu walikuwa wanapata number na

title deed.  na sasa wamemalisha katibu miaka ishirini thelathini hakuna renewals.  Sababu ukikuta mtoto ile ako na miaka karibu

miaka thelathini na tisa, hajapa number ya shamba au title deed ya shamba.

Na kipande kinamalisha miaka kumi na kwenda ku-renew.  Kwa nini Serikali isifuatiliye hiyo kitu.  

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Twambie vile ungetaka tufanye – tuwandike.

Abdalla  Onyoso:  Vile  mimi nataka  tufanye,  sasa  ikiwa  Serikali  ina  badilishanga  kipande  kwa  nini  wasifuatilie  kubadilisha

mashamba kwa watoto ile wanazaliwa kwanzia seventy one.  Iwe sheria imewekwa hivyo.  Baada ya miaka fulani watu waende

ku-renew mashamba.  Ikiwa ni survey watembelee mashamba, watoto wapewe.  

Maoni  ya  pili  nazungumza  upande  wa  President.   President  awe  mtu  important  jina  muhimu.   Isiwe  kila  siku  kwa  radio

inatangazwa, inatangazwa, na kwa headline, headline inakuwa tu President.  Sasa hiyo, ni kum-let down.  Mpaka  iwe siku yake

moja  ya  kumzungumzwa  yake.   Watu  wasikikize  kumbe  President  wetu  anasema  hivi.   Isiwe  kama  kila  siku,  headline  ni
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President, President................ (laughter).

Maoni  yangu  ya  tatu  nazungumshia  kufuatana  na  sheria  vile  ziko.   Mtu  umeshikwa  unapelekwa  kotini.   Kitu  cha  kwanza

unaulishwa yes or no?  Inafaa hiyo sheria itolewe kabisa.  Inaumisha wananchi.  Sababu judge anakulisha unakubali au hukubali.

  Na ile statement ile imeandikwa yeye hakujuwa, hakukuwako huko.  Inaandikwa tu na polisi, halafu yeye anaenda kusema yes

or no.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Ungependa namna gani.

Abdalla  Onyoso: Sasa  ningependa,  mpaka  kuwe  na  pesa.   Enda  wachungushe  kwamba  huyu  kweli  statement  hiyo  ni  ya

ukweli.  Mtu anakuenda anakaa mahali miezi sita anaumia kwa jela.  Halafu kesho yake anamwacha.   Amepoteza wakati  wake

bure.  ni kumbe hakufanya hiyo kitu. Yakuwa sheria anayo iwe na assessor waende wachunguze hayo maneno yake.

Neno  ya  nne,  ningependa  Serikali  ya  Kenya,  Mtukufu  Raisi  akiwa  amechaguliwa,  awe  na  mavazi  rasmi  ya  Kenya.   Asiwe

ordinary anakaa na watu huwezi kujuwa huyu ni President.   Hata Minister ana-shinda yeye.   Unatofautisha.  Ukienda Serikali

zingine nje, unaona huyu ni President, anavaa kirasmi amevaa mavazi ya chama.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Asante sana Bwana Abdalla kwa maoni hayo.  Naona wakati wako umekwisha. 

Abdalla Onyoso:  Thank you very much.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Tafadhali uweke sahihi yako pale.  Magusa Isaya,  kuja ongea na sisi kwa dakika tano,  kama uko

hapo.   Kama hauko tutamlisha Bwana Stanley Masambu.  Stanley Masambu yuko,  anatoka  Simbi  Kocho  Group  yuko  hapa.

Na bona husemi na wewe uko hapa. Wewe unaitwa je,  ...........  (inaudible) Tafadhali kaa  chini dakika tano uongee nasi.   Unje

ukae kwa hii kiti ya mbele asante.  Haya ananza na majina yako yote.

Stanley Masambu:  Kwa majina ni Stanley Masambu kutoka Sumbi Village.  Yangu ni kuhushu Serikali yetu.  Hasa sana kwa

upande wa Adminstration.  Ningependelea kuenda kuwanzia kwa Mzee wa mtaa,  chief Assistant,  Chief Kivu Kivu, nampaka

mbele  hata kwa upande wa Serikali watu wale wanafanya kazi nyingi sana ni Mzee wa Mtaa.   Pendekezo  langu  ni  kwamba

kwa hii Katiba mpya mpitishe ya kwamba hawa watu wawe wakilipwa mshahara.  Ama namna gani.

Na  upande  mwingine  kama  saa  President  huwa  sana  hii  Katiba  ipitishwe,  President  ashiwe  na  mamlaka  zaidi,  maana  yake

tunajuwa wakati huu wanasema President is above the law.  Sasa akikosa hawezi kushitakiwa kotini.  Na yeye ni raia kama sisi.

  Kwa hivyo mamlaka kama haya yaondolewe,  maana yake akikosa ashitakiwe kama mwananchi wa kawaida.   Lakini  ikiwa

akina Bill Clinton alishitakiwa ...........................................
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Com. Hon Phoebe Asiyo: Lakini sasa wewe ukianza kutueleza mambo ya wa-America wapi? Na  tumekuweka hapo dakika

tano upendekeze vile unataka tuandike Katiba.

Stanley Masambu: ni mfano.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Wewe tueleze tu mapendekezo yako.

Stanley Masambu:  Kwa hivyo pendekezo langu ni hilo.  Asantni.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Asante sana Stanley Masambu kwa maoni hayo mazuri tafadhali andika jina lako kwa register,  na

mwita Stanley  Mavisi  ataye  atafuatwa  na  Clement  Maisi.   Haraka  haraka  kila  mmoja  kama  una........  naona  Stanley  Mavisi

umeandika mambo yako utapeana karatasi ukimaliza kuongea.  Aanza na majina yako.

Stanley  Mavisi:    Kwa  majina  yangu  naitwa  Stanley  Mavisi.   Nikiwa  na  maoni  yangu  binafsi  ambayo  na  wezangu  ambao

tunaishi pamoja, kama wa-Kenya wengine.  

Nikienda  haraka  haraka,  maoni  yangu  ya  kwanza,  nina  pendekeza  kuweko  na  kura  ya  kutokuwa  na  imani  na  mjumbe  wa

sehemu anapoakilisha asipotelekeza wajibu wake.  

Sheria kuhusu ardhi yaani mashamba ibadilishwe.  Wakati  wakupata  title deed  inachukuwa  muda  mrefu  sana  na  pesa  nyingi,

kutoka kwa muhusika  na wakati shamba ni lake kihalali pengine amerithi kutoka kwa baba yake.  

Pendekezo yangu napenda hii sheria, hii kiengele, cha kuchukua mda mrefu ndiyo mtu apate  title deed  kitolewe.  Kuwe ina njia

ingine ya mkato ya kuwezesha mtu kurithi mali yake bila shinda nyingi.

Ninapendekesha mamlaka ya Raisi wa nchi yapunguzwe.  Ipungushwe asiye yeye ndiye mkuu wa vyoo vikuu, yeye ndiye  wa

kuteuwa Mkuu wa Sheria,  Judge Mkuu, Ma-Commissioner wa Polisi.   Tena yeye ndiye wa kuteuwa wasimahishi ya vyombo

vya uchumi na ulinzi.  Hata yeye pia ndiye kutawala vyombo vya habari.  Mamlaka ya Raisi yapunguzwe.

Nina  pendekeza  ubadilizaji  wa  sarafu  ya  nchi.   Iwe  ni  maoni  kutoka  kwa  wananchi.   Wananchi  waeleze  na  manufaa  yake.

Isiwe tu ni Raisi kufikiria na kubadilisha sarafu ya nchi vile atakavyo.

Ninapendekesha upango wa elimu  wafuate  system  ambao  unahusu  shule  za  National  Schools  uondolewe.   Na  kila  Mkenya

popote aliko aweze kunufaika na mpango wa National Schools.  
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Ninapendekeza  ubaguzi  wa  ardhi  kote  nchini  uondolewe.   Kusiwe  tena  na  huu  mtindo  wa  kuridhi   arithi  kubwa  matajiri  na

wajumbe Ministers,  huku wananchi wadogo wakikosa shamba.   Na  tena   tunaambiwa  kuna  shamba  zingine  ati  walipewa  na

Raisi.  Huu mtindo wa ubaguzi wa ardhi uondolewe katika Kenya.

Ninapendekeza utawala wa Provincial Administration upunguzwe.   Ni  msimamo  mrefu  sana  hasa  tena  imekuwa  mzigo  mzito

kuwatoza ushuru.  Kwa hivyo ungepunguzwa.

Mwisho ningependekeza masomo ya msingi kuanzia darasa la kwanza hadi nane yawe bure yawe lazima.  Asanteni sana.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Asante sana bwana Stanley kwa haya maoni.  Tafadhali tuwachie hiyo karatasi  na uwandike  jina

lako kwa register.  Bwana Clement Maitsi, kama Clement hayuko, ningependa kumwita Bwana Barnaba Marigi.

Barnaba Marigi:  Kwa majina naitwa Barnaba Kangura Marigi.  Niko na yafuatayo.

Kwanza katiba yetu ianze na Preamble ukianza na maneno” sisi  wa-Kenya”.

Ya pili napendekesha kugawanya nguvu, Separation and Devolution of Power.  

Kingine President abaki an Executive.  

Tuwe na Parliament mbili upper and lower.

Tuwe na fixed ministries zisipite kumi na tano.

Tuwe  na  pendekezo  ikiwa  President  anataka  aingie  kwa  kura  tuwe  na  neutral  body  I  Propose  Speaker  ama  Electoral

Commission kushikilia uwongozi.  

Pendekezo Katiba ambayo tuko saa  hii iweke limit ya vyama vya kisiasa hasa vile vyama vitatu na pesa  za kugharamia zitoke

kwa Serikali.

Kiingine Katiba iregurate Provisional Adminsitration tuwachane na kitu kama DC,  kitu kama Chief, hizo possibilities  zitolewe,

tumbake na PC, DO, Assitant Chief, halafu Village Elder apewe nguvu kwa kupewa mshahara na budge.  

Tuwe  na  Serikali  ambayo  ni  Central  na  ikiwa  kuna  sehemu  zozote  ambazo  inataka  Federal,  wapewe  ruhusa,  kujiunga  na

kutengeneza majimbo.  Na funding from Central Goverment iwe kufuatana na Population Density.

Mipaka ya wards  and constituency iende kwa density ya population.   Isiende  kwa  ajili  ya  sehemu  ama  ukubwa  wa  sehemu,

lakini watu ambao wamejiandikisa.

Health Care, Primary Free Education,  Food  Shelter the Government must look into that to see  to it that every Kenyan enjoys

that right.

Culture and Traditional:  Katiba yetu ni lazima ikinge traditional culture zetu na kila Mkenya ajichukue kama Mkenya whether

which tribe, which sex which clan.
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Kuchukuwa vitambulisho na pendekeza iwe ikiwekwa sahihi na ma-rules and Assistant chiefs.  Na vitu kama Clan family and all

that rubbish itolewe. Ibaki tu anatoka kijiji gani, sub-location gani, ward gani, constituency gani, na province.  

Lastly but not least:  Tuwe na office ya Ombdusman.  Hiyo office ya Ombdusman itahikisha ya  kwamba  kila  mfanyi  kazi  wa

Serikali  anafanya  kazi  yake.   Na  asipofanya  huyo  office  ya  Ombdusman  inaweza  tuma  malalamishi  halafu  huyo  mtu

anachunguzwa.  

Na MPs and Councillors should be recalled by their people  if they are  not performing whatever is needed.   Councillors should

have minimum education of O’Level and they must have participated in the  Community  Development  for  the  last  three  years

preceeding  the  election.     Parliamentarians  must  be  graduates  in  order  to  regulate  what  is  happening  in  Parliament.   Both

salaries should be regulated by a Commission and a neutral one,  instead of Parliament making their heap of money and others

go slot free.

Nomination of Councillors and MPs should only go to the special  classes  that is disabled.   But not any other person.   Women

and children should be catered for in this Constitution.  Thank you.

Lastly, I say our currency should not bear the President’s potraits.  We have got features in Kenya to help us.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Okay Mr. Marigi thank you very much.  Please sign and also leave your document with our staff.

Bwana Joram Luvae.  Bwana Jorum you will be  followed by Joash Inzira.  Please give us your full names and then within five

minutes you make your presentation.

Joram Luvae: Kwa majina naitwa Joram Luvae.  Pendelezo langu ni hili:-

Ningesema mipaka yetu ambayo iko wakati huu, iheshimiwe na viongozi.  Viongozi wasiwe watu wa kubadilisha mipaka.  

Ningezungumza  kuhusu  watoto  wetu.   Wakati  watoto  wanafanya  vizuri  katika  mitihani,  saa  ingine  unaona  mzazi  mwingine

anapeleka mtoto kwa college naye  hajiwezi  saa  ingine  amepelekwa  kwa  ajili  ya  harambee  na  ana  hitimu  vizuri.   Kwa  hivyo

wakienda  kwa  interview  unakuta  mtoto  wa  tajiri  amechukuliwa  na  yule  wa  maskini  ameachwa.   Naye  amefanya  vizuri,

amehitimu vizuri...........

Com. Hon Phoebe Asiyo: Toa pendekezo.

Joram Luvai: Kwa hivyo pendekezo langu, nataka tuwe na haki kwa kila mtu, awe maskini ama tajiri.  
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Halafu hatutaki Serikali ya Majimbo.  Maana majimbo huleta farakano na watu kuanza kugombana na kupigana.

Kwa hivyo tukiacha mambo ya majimbo tutakaa vizuri.

Tena ningependekeza watoto  wetu wanaofanya vizuri wapewe passport  kama wanaweza kwenda ngambo, wapate  kazi huko

kuliko kukaa na ujuzi.

Tena ningependekeza, kila mtu awe na kzi moja.  Ili kila mtu apate kazi, kuliko watu wengi mtu moja ana kazi tano na mwingine

hana kazi na ana juzi.  Nafikiria mengi yameshaelezwa na sitarudia. Na memorandum yetu tumeandika na mkubwa wetu ataleta.

  Ni hayo Mungu awabariki.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Asante sana, asante sana, Bwana Luvai.  Sasa tunamwita Joash Inzira. Joash Inzira.

Joash Inzira:  I  am the Vice-Chairman of KANU Banji Location.   my views on the position of the Country’s Vice President

are that the Vice-President must be elected by the people and not be appointed by the President.  This means that the President

’s powers to appoint his Vice-President should be empowered to the people.  

The  President  should  not  have  powers  to  sack  his  Vice-President,  because  he  has  no  powers  to  appoint  him.   The

Vice-President  can only be sacked  by Parliament.   Wananchi and not Parliament should pass  a vote  of  no  confidence  to  the

President and Vice-President if they are not performing their duties properly.   The Law or  Constitution must allow about  three

to five Political Parties in the country.  Because many political parties serve tribal and establish tribal lines, which is not good for

the unity of this country.  It is my view, that Local Authority Councillors, be paid their allowances from Central  Government just

like MPs.  

Provincial Adminstration be re-arranged by the new Constitution to abolish or  remove the post  of   Provincial  Commissioners

and District Commissioners.  The Constitution  may retain the post of DC, Chiefs, and village elders.  The village elders  be  paid

some allowances.  Political parties leaders also be paid some allowances.

Land  Ownership:   ..............  by  the  state  where  as  an  individual  should  not  own  more  than  a  hundred  acres  whereas  other

wananchi have no land.  Thank you.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Thank you very much Mr. Inzira, please go and sign our register at  the back  there.   Sasa  namwita

Bwana Peter Goren, halafu Jeremiah Dudu.
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Peter Goren:  I have got about ten points which I have noted down.

The Terik community should be given their own code number.

The school syllabus should not be  changed year in year but due to expensive text books  parent  keep  on  buying  during  these

changes.

After the death of an individual his or  her benefits should be processed  as  first as  possible to the next  of  keen.   The  process

should be also  done  at  the  District  Level  to  reduce  the  burden  of  next  keen  travelling  to  Nairobi.   On  this  issue  the  Public

Trustees deductions should be reduced.

The Government should provide exercise books, pens and pencils to the public primary  schools in Kenya.  

The next coming Government should also be able to consider  the minority tribe Teriki living in Vihiga District when it comes to

recruitment of police army and any other employment services.

In the next Government the Powers of a President should be reduced and the Parliament be  responsible to select  members for

the Parastatal bodies.  

The Public universities should be under the Vice-Chancellor not the Office of the President.

In the next Government, the chief Justice and the Judges should be an independent body not directed by the Government.

The Chiefs and Assistant Chiefs be appointed by the Office of the President according to their Education level.  

The Government to give the Village Elders a token because of the good work.

The Primary Education be rewinded to the old systems 7-4-2-3.  Thank you very much.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Thank you very much Mr.  Goren.   Please deposit  your memorandum and  also  sign  our  register.

Can we now have Bwana Jeremia Dudu you have only five minutes, please make your presentation,  before you do that give us

your full names on the microphones.

Jeremia Dudu:  My full names are Jeremiah Dudu.  And I think I am just going to highlight a few because  most of the points

are  in  the  memorandum.   The  Executive  Powers  Chapter  2  part  III,  the  powers  of  the  President  should  be  trimmed  and

checked to prevent abuse of powers.
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The Parliament should vet  the  appointments  to  keep  positions.   The  new  Constitution  should  ensure  that  the  Government  is

accountable to the People who elected it.  

Parliament Chapter 3 Section 34, Constitution for for election. 

President and members of Parliament should hold a degree from a recognized university or  equivalent to CPS or  CPA,  should

not have a criminal records,  should declare  his or  her wealth,  or  how she obtained or  he obtained it,  she/he should undertake

Aids test and be of sound mind and hence to avoid incapacitation while in office.

For the President he or she should be aged between 45 and 65.  For a member of Parliament should be aged 18 and below 65.

  

Members of Parliament:  There should be a system in place to monitor the attendancy of aConstitutional member in Parliament

and  his  Constituency.   The  voters  should  be  empowered  to  recall  the  MP  if  he  is  not  serving  them  effectively  and  have  a

by-election.  Every member of Parliament should have an office in his or  her constituency to serve the electorate.   The MP job

should be full time occupation, commensurate to the salary they earn.

Chiefs and Assitant Chiefs:  A chief should have a division three and above.   They should be elected by the people  every five

years or six years and should be commanded by the people.   They should undergo proper  training of six months.  Village and

elders  they  should  elected  by  the  people  every  five  years.   They  should  be  provided  with  uniform,  they  should  be  given

allowance of 2,000/= per month.

Education:  There should be education for free, compulsory education from nursery to class eight.  

Discipline: Public Service Commission:  Appointment to senior posts be advertised and be interviewed and taken to Parliament

 for vetting for posts of Permanent Secretaries, and Managing Directors.  Other points are in the script.  Thank you.

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:  Thank  very  much  these  views.   Can  we  have  Bwana  Musa  Angano.   Please  sign  our  register

Bwana Dudu.  Musa Angano akifuatwa na Lawrence Jumba.  Na  Bwana Musa una  maandishi  kwa  hivyo  uongea  machache

halafu upeane maandishi hayo yako hapo mbele – kule nyuma tutachukuwa tukimaliza.

Musa  Angano:   My names are  Musa Angano Rusaga.   Ladies and Gentlemen, thank  you  for  giving  me  this  opportunity,  I

have a written memo, and before I read it I would like to tell you  I am not a politician but a retired Civil Servant  with over 30

years  in  service.   We  want  a  Unitary  Goverment  in  Kenya.   Reasons,  basing  on  geographical  economical  structure  of  the

country, Kenya should not adopt Majimbo type of Government.  Although we know the hidden agenda of the Majimbo, before

Independence,  we  had  two  strong  parties  in  Kenya  namely,  KANU  and  KADU,  KANU  was  for  Unitary  Goverment  and
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KADU was ........................

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Mzee tunataka utapatiwe mapendekezo.   Tunajua vile KADU ilitaka, vile KANU ilitaka.   Muda

hizo zimekwisha, tunaandika Katiba, mpya tunataka utupatie hekima yako ya uzee, ili tuweshe kuandika Katiba.

Musa Angano: Therefore we would like to see a Unitary Government and not a Majimbo type of Government.  

How to curb Corruption:  The Kenya Republic Consolidated Fund Commission – this shoud be the arm of the  Parliament  to

take and administer all the transaction of the Consolidated fund.  

Education:  Most  of us would like the system of Education in this country to be  revised  in  order  to  fit  in  the  Commonwealth

Countries System of Education.   I  mean Education  which  can  be  recognized  by  the  Commonwealth  Countries  and  Students

who join universities to pursu higher education must meet all the requirements.  

Head  of  States:   Head  of  States  must  be  a  graduate  possibly  with  knowledge  of  Economics  in  respect,  however  I  would

suggest in this connection,  the Vice President  be  given the chance.   Head of State  should  a  person  who  cannot  underate  the

Kenyans intelligence at all.  She must hold an office for two terms through election.  He should not be over 70 years old.

Parliament:  Duration of Parliament to remains five  years  after  which  General  Elections  is  called.   A  candidiate  vying  for  the

Parliamentary seat should be a University Graduate holder and has gained some experience.   Current  Ministries be  reduced to

between 10 to 12.  the office of the Prime Minister is not necessary now because of the Economic structure now in the country.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Mzee muda wako umekwisha  utapigiwa kengele.   Hebu kidogo.   Because you have put  all  that

down, you now don’t have to read, you have told us the important aspects of your presentation, let us just have your paper,  we

will read it through, we will put in the computer.

Musa  Angano:   Thank  you  Commssioners  my forward  which  I  should  say  as  I  leave.   The  type  of  Constitution  you  will

produce  might  either  save  Kenyans  or  tear  Kenya  into  pieces  like  the  common  mans  charter  did  in  Uganda  and  the  Land

declaration.  

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Thank you very much for that advice we are  going to do our best  and we depend very much on

what you have told us and  what  other  people  have  also  told  us.   Please  sign  our  register.   Can  we  have  Bwana  Lawrence

Jumba to followed by Henry Kipbitok tafadhari.

Lawrence Jumba:  My full names are Lawrence Juma and I want to present  my views in this Commission today.   Right now,
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what I will present for you is the right to have identification cards  and passports.   As it is the Kenyan Law to have a passport

not to undergo several channels which is not ..................................

Com. Hon Phoebe Asiyo: Why don’t you tell what you want us to recommend.

Lawrence Jumba: I recommend that to have a passport we should just have them as we have our normal ID cards.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Next one.

Lawrence  Jumba:  The  next  one  the  right  to  employment.   Those  ones  who  are  unemployed  actually  an  should  be  given

subsistence  allowances.   We  should  have  security  and  so  forth.   So  what  I  actually  mean  is  that  we  should  have  some

allowances inorder to sustain those ones who are unemployed.  Presidential Powers should be trimmed what I mean here is his

decree should not be taken literally as law but should......

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Tafadhalini hata kama mnatoka nje mtoke pole pole ndiyo tuweze kuzikiza  mambo  yale  ambayo

Bwana Lawrence anatuelesha.

Lawrence Jumba:  Another thing is the professionalism and other professions should be protected.   These is where in a case

whereby we have for example quaks have invaded the medical profession whereby we have a ..............(inaudible)  trying to go

up and down cheating the professionals in that trend.  Therefore we should have a strict law, that protects Professionalism.  

Girls and Boys schools should be abolished.  We should have mixed institutions, since we have gender equality we should have

mix boys and girls to start  learning at  a tender  age until up to the university level.  Therefore this idea of girls and boys certain

secondary schools should be scrapped.

Another thing is Right to Education:  Right to Education should actually be  from class one to form four,  which should be free.

And  it  should  not  be  free  in  that  it  free  by  written  and  not  in  practice,  we  find  that  there  is  a  law  describes  we  have  free

education in Primary Schools  and yet we find kids being sent home every time every now and then because  they  lack  –  they

have not paid certain amount of school fees or something or some levies.

Com. Hon Phoebe Asiyo:   Okay Lawrence,  thank you very much we have heard your views, and we have accepted  them.

Please just go and register. You want to ask any questions

Com. Kavetsa Adagala: Vandu va Hamisi, Vandu va Hamisi,  lidiku  linu ni  lidiku  linene  na mateye  kulimoloma,  vindu

via mung’ung’una yivi viosi vitsitsa mu tape yakulomba.
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Tafadhali  nimuyanza  muchiling’ane nichio  cha Commissioner  Asiyo  ambola,  nimuyanza  muchiling’ane.   Igasi  yitu  ni

ndinyu,  nanimukola  ndio  iveye  indinyu  zaidi  sigila  kuhulu  mundu  huyu  da,  kandi  kumanyi  ireport  yinyu  lwa  valitaiba

lilitsa vulahi da, sigira ivindu vinyingi vilakatsimi sigira vindu via mmbola yivi.  Liyoka lia mukola.  Nimuyanza  nuveye

ni kindu  wenya  mumolome  nu mundu  danga  utsi  ichiova  kidogo  hawilane.  Navutswa  uku-discuss  amang’ana kosi  ku

mundu huyu avola yaha sivuveye bulahi dave vuli mundu alava ni chance  yeye,  vuli  mundu  alava  nivwiyangu  vwivwe,

nimuyanza.  Igasi yitu ni ndinyu.  Kandi vandu vamanya vakiling’ana tsa chia mwakakiling’ana ndi ma kumala.

Okay  kumanya  kukola  umundu  na  molomi  mu  lumoloma  lwi  yengo,  kumanya  kukilung’anyinya  lutsia  mulusungu  ha  noho

luswahili natsa kikila mumbe banyingi, nutsa yaha numoloma umolome Luswahili a noho Lusungu

Com. Hon Phoebe Asiyo:  You have been asked  that whatever you have said should be translated in Kalenjin, or  spoken in

Swahili  now for everybody to understand.

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:   Somebody  has  been  sent  to  me  asking  me  that  whatever  you  have  said  yourself   should  be

translated in Kiswahili because the Kalenjin did not understand what you say.

Com. Kavetsa  Adagala:   Tafadhali  nimesema tu ile mama Asiyo alikuwa amesema Comissioner Asiyo  alikuwa  amesema  ,

siku hii ni siku muhimu.  Tukiendelea kuzungumza na kufanya kele  kwanza  haitaingia  kwa  tape  vizuri,  kwa  sababu  tuna  nasa

kwa tape. 

Kile kitabu reporti intachapishwa kurudi hapa itakuwa na mambo mengi haieleweki.  Sasa haitakuwa nzuri.  Kwa sababu repoti

yenu itachapizwa kwa typewriter na iletwe hapa.  Siki hii ni siku muhimu haitakuweko tena miaka hamsini au mia moja ijao.   Na

tena  hamtaki  wajukuu  wenu  wakisikiliza  wakisema  watu  wa  Nineveh  walikuwa  wakifanya  kelele.   Tafdhali  mnyamashe  vile

mumenyamasa sasa kama kuna jambo la kuzungumsha enda nje.   Lakini mshifanye hapa Soko.   Na  tena si vitimbi, si kitu cha

kuchekeza na tena sii mkutano wa siasa.  Tafadhali.  Mtu akija hapa mtu azungumza pekee ni huyu.  Vile mkifanya hivi hata sisi

tutachoka.   Kila mtu, nimekuwa hapo nje kwa sababu niko mgonjwa nanasikia kila mara Com. Asiyo ni kama sijui  nini  sasa.

Tafadhali, mukinue kwa sababu watu wengine pia wanakimia, jiweke nidhabu kidogo.  Discipline a little bit. Asante sana.

Com. Hon Phoebe Asiyo:   Wakati  ule nimuliita Bwana  Joash Inzira nilimuita Paul Akuiyanga,  na  Paul  hakusema  jina  lake

nasikia yuko.   Mzee huyu akimaliza wewe utaingia sasa  uongee.   Lakini kila mtu aweke masikio yake kabisa ili nikimwita jina

aje na aongee na aitike kwanza, kabla hajafika hapa mbele. Mzee hebu sema majina yako yote halafu uongee.  

Henry  Kiptoo  Arap  Agore:  Majina  yangu  ni  Henry  Kiptoo  Arap  Agone,  natoa  maoni  yangu  mwenyewe.  Educational

Headquarters  ya  Terik  Kapklel,  na  Location  ambazo  itasaidia  itaingia  kwa  Kapklel  Divisional  Headquarter,  ni  Kapklel

Location,  Baja Location,  Tiriki Location,  Kabuolo Location,  Kakai  Location,  Kisabani  Location,  Nyabondo  Location.   This
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loction will make strong Headquarters.  Because ....

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Mzee, haya ni mambo ya sheria mpya ya nchi,  kama  unasema  mambo  ya  location,  na  divisions,

hiyo tutasoma, wewe utuambie tu vile unapendekeza bila kutaja  majina hiyo ma-location yote au ma-sub-location.   Pendekeza

tu ungependelea namna gani.  Tunafahamu kwamba unataka kuwe decentralization kwa Provincial Administration, lakini hakuna

haja yakusema, maana  umeandika  yote  hapa  tutayaona.   Tafadthalini  nataka  kuwakumbuza  tena  msiongee  kwa  maana  sasa

hatuwezi kuweka kwa machine mambo haya.

Henry Kiptoo Arap Agore: Asante sana.  Mahitaji yangu ni watoto wa standard one mpaka nane wapewe lunch shuleni.  

Free Education:  Watoto from form one to form four should get free education.  Training too should be free then after a student

has completed the course his salary to be deducted.  

We have poor  people  – wengine wako na mshahara chungu mzima kama  one  hundred  thousand,  million  moja  na  kuna  wale

wengine ambao hata elfu moja.  Kwa hivyo mishahara ya watu hawa ikatwe na kupewa poor people every month.  

Any suspect should not be tortured, until he is taken to court.  

And doctors  should not own dispensaries or  chemists because  that temptation  will  make  them  take  Government  medicine  to

those places.

One person to have one job.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Asante mzee, umejaribu, sasa yale ambao yalibaki mara karatasi hiyo ni kubwa sana tutaweka kwa

computer na tutasoma kila sentence ambayo umeandika pale na kushukuru peana ile karatasi  na uwandike jina lako pale kwa

register.   Bwana Henry Kiptoo ndiyo huyo ameaongea.   Ismael Mulama tafadhali uje hapa  mbele.   No  kwanza  tutachukuwa

Paul Akwinyanga halafu Ismael Mulama uwe tayari ili ukasema hukusikia jina lake.  Endelea Bwana Paul Akwinyanga.

Paul  Akwiyanga:   Mimi  kwa  majina  ni  Paul  Akwiyanga  Inyangura.  From  one  to  one  disabled  organization.   Mimi  kwa

kupendekeza kwangu kuhusu walemavu. Nikiwa mwenyewe hata mimi ni  mlemavu,  upande  wa  elimu  walemavu  wanatakiwa

kuwa na elimu ya bure.  Kutoka standard one mpaka hata university.  

Ningependekeza ya kwamba walemavu hata kwa hospital wakiwa wagonjwa  iwe  ya  Government  au  iwe  ya  public  wapewe

free injection.  Halafu tena upande wa walemavu ningependekeza sana kwa walemavu wale wako total  disabled,  kwa sababu

mimi nahusika kwa total disabled in the village.  Wale wanatakiwa mavazi, chakula,  sana sana hata wazazi wao,  are  very poor.
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So ningependekeza sana wawe na msaada ambayo inatoka kwa Serikali,  ama  kwa  donors  direct  to  the  disabled  not  to  any

other organization but direct to wale watu ambao walemea.  

Tena kwa upande wa travelling, walemavu wako slow, na tena kutembea, na pesa za kupanda gari kuwenda Nairobi  ama wapi

ni shinda, they should have cards for travelling.  

Tena walemavu wengine  wale  ambao  wana  small  businesses,  they  should  have  exempted  licence  for  their  businesses.   Like

tailoring shops, and kwa kutembea kila wakati kwa hawa walemavu wako katika .................. sehemu hizi.  

Nina lingine ambalo nimeandika hapa sitaki kumchosha nayi kwa sababu nita  mkambithi hii karatasi  na baada  hayo mutaweka

kwa zingine. Na  sitaki  kuwachacha  kwa  sababu  watu  ni  wengi.   Nimekaa  hapo  kutoka  asubuhi,  Commissioners,  ilikuwa  ni

huzuni kidogo kwa sababu uliruka jina langu.  Nikasema walemavu wameanza kubaguliwa.  Asanteni  sana.   Sijatoka  niko  tu

hapa na nyinyi mpaka mtakapomaliza.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Asante sana Bwana Paul Akwinyanga  kwa  maoni  haya,  maana  tafadhali  weka  sahihi  yako  kwa

register  yetu  na  utwachie  hiyo  memorandum  yako  ambayo  umetuletea.   Sasa  Bwana  Ismael  Mlama  atafuatwa  na  Joash

Amukamwa. Na wasiseme hawakusikia nikitaja majina hayo.

Ismael  Mulama:   Majina yangu ni Ismael Mualama.  Ningependekeza ya kwamba  ya  kwamba  katika  preamble  yetu  tangu

tupate  Uhuru  tumekuwa  na  corruption,  tumekuwa  na  nepotism,  tumekuwa  na  mismanagement,  tumekuwa  na  tribalism,  kwa

hivyo tunataka iwe the Constitution should address that, we want to come out of that.   Kwa hivyo iwe hiyo main step kwamba

tunatoka katika ukabila ambao tumekuwa tukifanya, halafu tuendelee kama unity.

About Land Proceed very clear individual ownership be stressed and then anybody,  any Kenyan can have any land, anywhere

in Kenya.  

The idol armed men in barracks  should be involved in development in  projects  whenever  Kenya  is  at  peace,  because  at  the

moment if the country is not at  war,  they are  just there eating the tax payers  money.  So they be involved in the development

meanwhile we at in peace.

Provincial Administration be scrapped,  but we retain the DOs,  and PCs  and they should be in office by being elected.    They

should be elected after five years and they retire at 60 years.

There should be a share of powers  with Executives i.e the three arms of the Government be  autonomous.   Public servants be

made to declare their wealth, they be well remunerated,  to retain their services in Kenya.   Appointment of key public servants
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be vetted by Parliament and  appointed  by  the  President.   There  should  be  a  participatory  kind  of  government  to  tap  in  the

required professionalism, constituencies should have a minimal of 20 thousand people  for one MP,  hence the numerical system

unlike the geographical.   In this case  we want to deal  with how many people  has a constituency, not the geographical that we

are using today.  

There being a Constitutional Court  and Supreme Court  in addition to the present  one.   No  torture in cells to extract  evidence

from any suspect.

The  ECK,  Electoral  Commission  of  Kenya  be  given  autonomy  to  prosecute  election  violators.   Retired  President  be  given

security only and no other extra benefits.  

Elected Councillors and MPs be recalled back  to  account  for  whatever  development  projects  they  had  planned  every  year.

Ministries be utilised by the Constitution, in this case we want a limited.

Public  be  informed  of  the  outcome  of  any  Constitutional  Commission  where  tax  payers  money  was  involved.   The  idea  of

Central  Government,   I  think  I  want  to  say  it  is  the  worst  because  Kenya  we  are  still  very  far  and  I

think....................................................

Com. Hon Phoebe Asiyo: Don’t explain where you know that..............

Islamel  Mulama:  The  1997  Land  Clashes  have  given  us  a  lesson  so  there  is  no  need  for  Centralism.   We  need  Unitary

Government.

Three Political Parties should be put in place where they have a following in six provinces of at least 50%, and be funded by the

Government.  To deal with unemployment, every one Kenyan one job.  Thank you very much.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Mr. Ismael just a minute.  Thank you for what you have told us.  You are number 44,  and we have

another hundred fifty people who want to speak.  So please when the bell goes respect.

Islamel Mulama: Thank you very much.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Thank you very much  please  go  and  sign  our  book.   And  now  Bwana  Joash  Amitamwa  I  had

asked you to come over, please do that now and introduce yourself,  oberve the time allocated to you.  We would not want to

be rude,  so please just observe the time.  We have a hundred and fifity people  who want to talk and want to  give  them  time

before it gets dark.  Thank you.
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Joash Amitamwa: Dear Commissioners, I am the in attendance,  I would kindly request  you just to allow me say my opening

speech before I highlight on a few issues. The opening remarks in brief...................

Com. Hon Phoebe Asiyo: Have you given your full names.  Because we are recording you.  We have to know that voice.  

Joash Amitamwa:  My names are Joash Amitamwa Mizee.  I have the following points which I would like to be  considered in

your final draft.

Chapter  one  A,  within  the  current  Constitution  which  states  about   Multi-Party.   It  is  my  suggestion,  that  we  minimize  the

number of the parties to ten, because that chapter does not specify what number of the political parties.

Financing Political Parties:  It is my suggestion and those that the memorandum is written on their behalf,  that all the recognized

political  parties  be  financed  by  the  Government  in  place  and  any  other  donors.  The  point  here  is,  because  if  they  are  not

financed then they would be diversion people  moving from one party to the other through lobbying system  and  whereby  they

are being bought, and the question of democracy is not therefore portrayed.  

Chapter two within the existing Constitution about the Executive:  It is our opinion all my opinion that, who ever is in power or in

the office of the President should not live on the party that elected,  him while he is addressing the nation.  He should be taking

care of all the parties that are legally noted or accepted in the country as  well as  serving the whole nation not from time to time

praising about a party that brought him into power.    Such marginalization by a head of state  leads the other parties  into chaos

because they are definitely denied the right of expression.

Cabinet:  It is my wish that all the Cabinet or the Ministers should talk national politics and not their respective party politics.

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:  Joash,  all  the  things  you  have  written  down  are  in  your  head.   Give  us  three  or  four,  because

everybody wants a chance.  We shall read your memorandum.  Everybody kila mtu ambaye ana memorandum tafadhali chagua

vitu vinne, vitatu hivi, utupe.  Vingine tutasoma. But don’t, if you read and you are  going to be  called and that is why your time

will go.  Mulandi wa hapa is what you have taken.

Joash   Amitamwa:   Civic  Education,  it  is  my  wish  that  the  Civic  Education  should  continue  to  alert  the  Kenyans  of  the

Constitution that they are putting in place and not to go by the time of election only.  

Education:  Since we have accept education to be vital in the country,  it is my opinion that the Constitution cleary states  that all

those that will have attained educational institutions they assure, of employment to avoid this problem of unemployment, despite
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the fact that people have spent alot of money going to their respective schools.

Old  age  it  is  my  opinion  that  Kenya  our  Constitution  include  a  clause  whereby  the  Government  should  open  beneficiary

schemes for the old people in the Republic.  The reason here is we may have some old people  who don’t have able families or

offsping to take care of them.

Com. Hon Phoebe Asiyo: According to my watch, your time is really expired. But because you have written everything, there

is no problem. 

Joash Amitamwa:  The final point I understand I want to highlight a point on the opposition of the MPs.  It is my wish that in a

two and half years period the services of both MPs and the Councillors be  reviewed by the Electorate,  whereby if they prove

very inefficient, they should have some other people  to replace them instead of continuing within the term of five years,  despite

the fact of being inneficiencies.  As I move in the use of Public funds 

Com. Hon Phoebe Asiyo:   Please,  please,  do not do that to us,  just go back  and look at  the people.   A  hundred  and  fifity

people want to talk, the idea of MPs and Councillors they can always be recalled if we recommend the law of recall,  we do not

have timebecause soem of them are  good people  and  don’t  need  to  be  reviewed.   Thank  you  very  much  Mr.  Amukamwa.

Julia  Imbwana,  five  minutes  please  don’t  read  and   then  Samuel  Mudegwa  after  Julias.   And  please  don’t  start  without

mentioning your name.

Julia Imbwana:  Thank you very much for the time.  My names are  Julia Imbwana as  you have heard.  My suggestion are  as

follows:  The Constitution should consider a people’s President and not a party’s President. 

40% of women representation in Parliament.  Women issues and children department should be headed by women.

Clergymen should be allowed to help in major Government decision making.  The moral outlook of leaders  should be screened

before they are put to lead.  

One man one job.

And the independence of the Electoral Commission, is what we insist  on  for  now  because  we  are  heading  towards  election.

Thank you very much.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Thank you very much Julia, please sign our register.   Can I ask  Samuel  to  come.    I  had  called

Samuel along time I  don’t  know  what  happen.   You  didn’t  come  here.   Is  Samuel  with  us.   Samuel  yuko.   Basi  nitamwita

42



William Ketel.   Na  Samuel akija akasema si kumwita.  Akija jina lake sasa  tumeondoa.   Bwana Keter  hebu endelea.   If  you

have a memorandum please don’t read it.   Simply tell us what you have written in a few words.   Then given us the document.

We shall read it for you.

William Keter:   Thank you.  Mine is based  on  education.   My  names  are  William Arap  Ketel.   First  of  all  my  names  are

William Morris Arap Keter.   Education or  all Kenyans from Pri-Primary to eighteen years  of age,  should be free and that will

be Kenyan Government responsiblities.  

With the current globalisation, the whole system of Education of 7-4-2  years  respectively was good,  so that that person could

proceed to university.

I would prefer remedial punishment build to get on in schools because  there is a saying which says that spare  the rod and spoil

the child.  We do not want our children to be spoilt. 

And lastly, it is about individual and communal rights respect, cultural and ethnic diversity in Kenya be protected  and promoted

as a way of presenting heritage, that is vernacular must be taught in lower primary to go up standard three, thank you.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Thank you, thank you very much Bwana William Keter,  please now give us your document,  your

memorandum and also sign our register.  Can we now have Musa Biwott and Dorcas  Munavi please get  ready after Musa.   If

Dorcas is not there we will have Rebecca Evelina the poet. 

Musa  Biwott:  Kwa  majina  ni  Musa  Biwott.   Maoni  na  mapendekezo  yangu  matakwa  ya  walio  wachache.   Utambuzi  wa

ki-sheria ya ma-kabila ndogo, kama Terik.  

Urithi wa kitamanduni na Lugha:  Mtoto  afunzwe kutoka darasa  la – kutoka nursery hadi darasa  la tatu,  kwa lugha ya mama.

Hii  ni  mizizi  yetu  kasili  ambazo  zinaunganisha  wa-Kenya  wote  na  zinatoka  kwenye  Mwenyezi  Mungu.   Mwacha  mila  ni

mtumwa.  

Wakongwe wote walihudumu Serikalini,  kampuni ya kibinafusi au wale ambao hawa kumudu kwa  ofisi  yeyote  walipwe  pesa

kidogo,  ili wajiweze  maishani.  Heshima  za  utamaduni  kwa  wingi  na  makabila  ya  Kenya.   Umoja  wetu,  uzilikishwe  navazi  la

Kitaifa, kwa sababu kuna mavazi ya kigeni  ambayo  hayafai  wa-Africa.   Itachukwa  muda  gani  kufikia  lengo  hili?   Navazi  ya

kirembo ya kisasa ambayo huonyeswa kwa ma-hoteli  kubwa  nchini  hayafai  kwa  sababu  kuna  mavasi  mengi  ya  kiasili  nchini

Kenya .  Asante ni haya tu.  mimi ni Musa Biwott.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Asante sana Bwana Biwott, ningefurahi sana kama ungekuja umevaa hayo mavasi umesema.  Sasa
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Dorica Munavu yuko.  Okay then come.  

Evelia  Rebbeca:   My names are  Evelia Rebbeca,  I don’t know Commissioners,  whether you allow me to  –  I  am  having  a

point but I don’t you allow me to........ thank you.

I  am  starting  to  read:   Equal  Representation:   Woman  Representation:   Fundamentally  Representation  one  out  of  many:

Parastatal  bosses  man the right  blood.   Commission  formed  man  made  leader  which  carry   woman  blood.   Violence  in  the

home  woman  the  victim  redicted.   Domestic  chaos  woman’s  responsiblity.   Hell  in  the  family  woman  to  blame.   Property

inheritance woman not member.   Genital Mutilation the act  of butchery which carry the woman blood.   Elementary  education

maternity issue.   Employment duress,  gender excluded.   Daughter and Sons,  sons first.   Fun family  pumpkin  daughter  want  a

bus.  Wife inheritance, woman tormented high.  Decision manufacture, man a technocrat  nocrats  which carry a woman blood.

Religion with  understanding  not  woman  just  a  rib  not  willing  and  willing  as  married  off.   Sister  be  married.  Brother  to  read

books.  Early forced marriage, family source of wealth.   Saturday magna no free woman as Lord.   To no one woman is sold

own, then or  delayed there right and justice.  Kenyan  Constitution,  woman  disadvantaged  which  colour  is  the  woman  blood.

Thank you.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Thank you very much Rebbeca.   You have said all in that poem.  Please register your name and

give us the poem.  Salome Keng tafadhali uje hapa mbele uongee.   Kwa dakika chache  mara  hukuandika  kitu.   Bwana  Joel

Guda Magogi,  utakuja nyuma ya Salome na utasema machache sana  kwa  maana  una  memorandum.  Please  give  us  your  full

names.

Salome Kengy:  My name is Salome Tengy.  Ningependa kuchangia ama nitoe maoni.  

Ya kwanza mtu moja asiwe na kazi nyingi.

Ya pili all Kenyans Citizen should be given pension whether they are learned or not.

President  ,MP  ama  Councillor  ashitakiwe  kama  amefanya  makosa  ofisini.  Asingoje  kwanza  atoke  ofisini  ndiyo  wafuatiliwe

wakimushitaki.

Our Local Farmers should be given opportunities to sell their produce outside the country.

Mtoto  akizaliwa  nje  ama  mama  akizaa  mtoto  nje,  na  mtu  wa  nje  kama  mu-Tanzania,  ama  Uganda,  huyo  mtoto  awe  ni

mu-Kenya  kwa  sababu  wazee  wanapewa  tu  nafasi  akizaa  mtoto  nje  analeta  ndani  kama  mu-Kenya  na  mama  hapewi  hiyo

nafasi.  
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Wanajeshi wasikae tu huko kambini, lakini watoke nje wakisaidia kutengeneza barabara na kazi zingine.

Our poor people, lazima pia wapewe opportunity kila pahali iwe Serikalini, ama nje.  Asante.  

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Asante sana Salome kwa maneno hayo ya  maana  sana.   Sasa  nilikuwa  nimemwalika  Joel  Guda

Manasse.   Joel akimaliza tutapa Bwana Sudi Alex.  Sudi Alex uwe karibu hapa mbele,  ili Joel akimaliza na wewe ushike  kiti.

Tafadhali eleza majina yako.

Joel Guda:  Kwa majina ni Joel Guda Manasse.  I will not waste  more time because  I have a memorandum with me.  Let me

first of all look of Presidential Powers.  According to the current Constitution the President  has all the powers.   For  that reason

I would like or would rather propose the powers be given to the Judiciary and the Parliament. 

The President should not be above the law.  That one should put out of the Constitution.

Provincial Administration:  DC, PC, DO, Chiefs and Assistant Chiefs and the Village Elders, let them be elected.

Land Act – All the people with less than one acre should be given free title deed.  the registration should be simplified to Chief’s

office.

No one should have more than a 100 acres of land for whatever is the case.

Health Facilities:  Every Location should have its own dispensary or health facility.

Media Licensing Act:  It should be liberalized for as to reach common mwananchi.  

General Election:  The Life of Parliament must be spelt by giving the actual date of election.  

Presidential Election:  It should be between an age of 45 – 70 years;  be  a family man; with at  least  a degree in education;  be  a

resident of Kenya for the last 10 years prior to election.

Nomination of MPs:  Reference be to Section 33 of Kenyan Law.  No nomination of MPs due to hardship in the economy.

Qualification for MPs and Councillors:  In addition to reference Section 34 A,B,C,D, one must have O’level Education. 

Disqualification  for  Election,  both  MPs  and  Councillors:   They  must  not  have  resigned  as  Civil  Servants  within  the  last  six
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months and any person with dual citizenship must be barred not to vie until after five years.

Succession:  They should be handled by the family court in traditional tribunals.

Registration Act this must be brought back to the Social Development Officer.

Labour Law:  There must be a position to give power to the disabled people, at least for the Government to employ one or  two

in every office of the Government.

No foreign employment to be given to people less than 15,000.

Case Licencing Act:  No business owned by foreigners to be licensed.

Education Act:  Kenya Examination Council to replace academic certificates reportedly lost.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Your time is already gone and your are  reading the memorandum, please.   Just  hand it  over  and

sign our register.  Mr. Sudi Alex. Are you Sudi.  Good.  Please sit there and while Sudi takes his chair, I would like Mr. Kidaba

to come over and Mr. Isaya Mudasha to take the front sits so we don’t waste time by walking up there.

Sudi Alex:  I ma Sudi Alex.  I have got views I would like to put upon.  First of all I would like to talk about  the Preamble.   In

the coming constitution I would like to have Preamble that will insist, that the Constitution bears  the same weight to all citizens

not that it fairs some weight to part of the citizen.  Let us have a Constitution that will treat all Kenyans as equal. 

Then in the new Constitution, we would like to have the presidential election that are separated from the Parliamentary Election.

  This is just to ensure that those who failed in the Parliamentary Election, don’t vie for Presidential seats.

Qualification of a Minister or a President, should also include credentials from his Church members,  who sign and approve that

he is a strict member of the church and follows the rules of the church. 

If the MP or the President fail to carry out his duties, that he was elected for or  she was elected for,  then we should seek  20%

signatories to ensure that, he is put down or he resigns then we can carry out a by-election.  

On the colleges:  In as long as we povide for loans for those students going to the university, we should also ensure that,  there is

provisions of loans to those students who are  going to the middle colleges then after that after one starts  working that is when

one is deducted.
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Lastly, any candidate whether of opposition or  the ruling party should be provided with funds for campaigning.  In addition on

that, any candidate who is vying for any seat  be  it Parliamentary, Civic, or  Presidential  seat,  should account  for how he got his

wealth and how he is going to spend it.  Thank you.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Thank very much Bwana Sudi.  Can we have Mr.  Kinala come in now and then Isaiah will follow.

After Isaiah there will Gaduchi Jasper.

Kinara Kepha: I am Kinara Kepha.  Pendekezo la kwanza ni mamlaka  ya Raisi yafaa yapunguzwe. 

Mkuu wa Sheria inafaa awe na kazi moja peke yake.

Raisi inafaa anufaike na rasimali za uma kama aliimashisha  uchumi wa nchi.  Asantini.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Thank you very much Kinala for your views.  Please go and sign our register.   Are you Mr.  Isaiah.

 Give us your full names and then make your presentation.

Isaiah Ngaira Mugasa:  Jina langu ni Isaiah Ngaira.  Kwanza mapendekezo yangu ni haya.   Katiba ya Kenya iwe ni rasimali

ya mwananchi wa kawaida.  

Raisi anapostaafu, ni lazima ikiwa inatakikana apewe benefits zake, wangaalie ni vipi ambavyo alitengeneza uchumi wa nchi.  

Vice-President  awe ni running mate katika uchaguzi.  Awe akichaguliwa na wananchi.   Na  pia  ningependa  kupendekesha  ya

kwamba tuwe na sehemu ya  burudani  kwa  makabira  yote,  ya  nchi,  wale  ambao  wanashitakika  nchini  ya  Kenya,  ni  hayo  tu

asanteni.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Tumeshukuru sana Bwana Isaiah.   Tafadhali andikisha.  Wewe ni Gaduchi,  na  wapu  yule  Albert

Ngaira, kuja kaa hapa mbele. Albert Ngaira please come and sit over here so that it is quicker.  For  you take  the chair before.

Please twambie majina yako yote labda hujanza.

Gasper Gaduchi:  I am Gaduchi Gasper.  I have got this to tell you.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Wewe ni Gaduchi Gasper.

Gasper  Gaduchi:  Yes.
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Com. Hon Phoebe Asiyo: Asante.

Gasper Gaduchi:  A President should be elected directly by wananchi.  If the President is a male, the vice should be a woman.

To ensure transparency and good leadership, The VP should be a member of the opposition.

The Government should sponsor all the registered political parties.

Political Parties get reduced to a maximum of four.

The Government should ensure affordable education status unlike the current expensive education in Kenya.

The new Constitution should ensure that no Kenyans is descriminated against his or  her rights. May he or  she be a child or  a

grown up.

............... (inaudible) cases of retirement benefits.  Any member of Parliament any Minister or  a President  should retire exactly

after serving of five consecutive period.  That is all.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Asante sana Gaduchi.   Sasa  nenda uweke sahihi yako hapo.   Albert  Ngaira amefika hapa mbele,

au alienda.  Nitatoa jina lake kabisa kwa list kwa maana nimemewita mara nyingi na hajafika hapa.   Sasa  ningependa kumwita

Bwana  Gideon  Bigendi  Madegesa.   Nataka  kusema  kwamba  Bwana  Khaniri  pia  alikuwa  –  Mhesimiwa  Khaniri  alikuwa

amejiandikisa  na  ametupatia  karatasi  yake  vile  aliandika.   Kwa  hivyo  hakuna  shinda  najuwa  hata  Bwana  Gideon  pengine

ataongea yale Mhesimiwa angeongea kidogo kidogo.  Asante karibu.

Gideon  Bigendi  Madegesio:  Majina  yangu  ni  Gideon  Bigendi  Madegesio,  kutoka  Bonja  Location,  Hamisi  Constituency.

Mimi nimeandika nimependekeza kuhusu Constitution and Education.

Naonelea  ya  kwamba  Constitution  yetu  haliyelewiki  vizuri  kwa  sababu  haifundishwi  katika  shule.   Kwa  hivyo  napendekeza

Constitution ifundishwe katika shule zetu za kimsingi na za upili na uwe an examinable subject.

Nimeandika  kuhusu  ugawanyaji  wa  rasilimali.   Naonelea  kwamba  katika  Kenya  tuko  na  district  karibu  sabini  na  tano  na

provinces karibu nane.  Na industries haziko katika sehemu hizi zote.  Kwa hivyo pendekezo langu ni kwamba, establishment of

industries be done in all districts on district basis.  
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We should establish industries on district basis to encourage equittable development.  

Nimependekeza juu ya establishment of a Kenyan Supreme Court,  nimeonelea ya kwamba katiba hii mpya, ianzishe Supreme

Court  ambayo  itashugulikia  Constitutional  issues,  yaani  mambo  ambayo  yanahusu  Katiba.   Na  mambo  ambayo  yanahusu

Katiba na mambo ambayo inahushu uchaguzi.  

Nimeandika kuhusu provincial Adminstration new set up.  Nimeonelea ya kwamba ofisi ya Provincial Commissioner,  na ofisi ya

District Officer ifutiliwe bali katika mpango wa utawala wa ki-Province.  Baadala yake tuwe na District Commissioner na Chief

na village elder.  Mpango huu utawezesha serikali iwalipe village elders kiinua mgongo kidogo kazi yao kubwa.  

Nimeandika  na  nimependekeza  kuhusu  pension  kama  ifuatavyo.   Naolenea  ya  kwamba  serikali  ama  Katiba  iweke  kikomo

katika  kuwapa  kazi  wale  watu  ambayo  wamestaafu,  kazi  kama  ya  kuwa  Managing  Director  wa  Company,  kwa  sababu

kufanya hivyo kunanyima watu wale ambao hawajakuwa na kazi na nafasi ya kufanya kazi.  

Pili  wale  ambao  wamefanya  kazi  siku  nyingi  kama  Major  Generals,  kama  ma-Permanent  Secretaries,  wakija  tena  kuwa

ma-Executive Directors wa Company, huwa wanafanya kazi baya yaani, kwa sababu wanafanya alot of corruption na maneno

ingine makubwa.  

Mwisho napendekeza ya kwamba katika Kenya Katiba yetu iweke pesa  ya aina moja yaani World National Currencies,  yaani

tusikuweko  na  pesa  ambazo  zinafuatana  na  kila  mtu  anapokuja  kutawala  portrait  yake  inaonekana  kwa  note.   Kwa  hivyo

tunatakikana tukuwe tu na pesa  ambaye itakuwa pesa  ya Kenya,  ambayo itaendelea bila kujali ni nani  ametawala  wakati  huu

nina hajatawala wakati  ule mwingine.  Kwa hivyo haya  ndiyo  mapendekezo  yangu  na  nimeweka  katika  maandishi  na  nafikiri

mtaisoma.  Asanteni.

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:   Tumeshukuru  sasa  Bwana  Gideon,  tafadhali  uwandike  ile  register  yetu  na  pia  utupatie  hayo

maandishi yako, yatatusaidia sana tungeongea juu ya Katiba mpya.  Sasa  Bwana John Irutishu utafutwa na Elijah Ondari.  John

Irutisu.  John hayoko,  na Bwana Elijah Odari.   Kuja basi  unasema na umekaa tu mzee, kuja mbele,  kuja mbele.   Huyu Elijah

Odari atafuatwa na Kibor sijui nani kama uko umejijuwa tu.  Endelea Bwana Elijah.

Elijah Odari:  Asante sana kupata  nafasi huu kuzungumsha  kidogo  kuhusu  Katiba.   Kuzungumza  kuhusu  Katiba.    Mimi  ni

Elijah  Ondari  na  kuchangia  kwangu  kwa  Katiba  ninasema  hivi.   Sisi  ni  wa-Kenya  na  tuko  wa-Kenya  wa  jina  ambao  tuko

nyuma sana.  hakuna kitu chochote.  Na  mimi naonelea kwamba kura zikitokea tunaona kama watu wana kuja wanataka kura

kwetu na msaada ukiingia katika Kenya hawafikiri sisi ambao tuko nyuma.  Ukiangalia sehemu zote zile ambazo tunaishiri tuko

vibaya kabisa.  Na tulipata uhuru ili tusaidiwe na wale viongozi ambao wako mbele.  
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Mtu  kama  kiongozi  anafaa  kuchaguliwa  na  wananchi.   Vile  tumechegua  ma-Councillors,  na  wa-Mbunge  ndio  tena  sasa

tuchague Raisi, ambaye anaweza kuongoza Kenya yetu.

Mtu akifanya kazi na akifika retire yeye aende salama salimini.  Hapana chukua mwingine aanze  kumporomosha  aingie  nafasi

yake  awachie  wa-Kenya  wenyewe  waangalia  nafasi  yake  ndiyo  wapatie  mwingine  ambayo  anaweza  kufanya  hiyo  kazi.

Asanteni ni mimi Elijah Ondari.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Asante sana Bwana Elijah Ondari sasa tuko na Bwana Kibor  nafikiri.  Kibor  akimaliza ningependa

Nyarigi Philip afike hapa mbele karibu, halafu Bwana Naftali  Karani pia afike mbele.

Abraham Kibor:  Kwa majina naitwa Bwana  Abraham  Kibor  Mbongo,  na-represent  minorities  Tirik.   Youth  Terik  tunaka

National Identity Code numbers.  Youth Terik tunataka recognition of our society as  Terik but not Tiriki.  Sisi Terik tunataka,

kwa upande wa shamba utakuta kwamba shamba ni yako,  na kupata  title deed,  na kutengeneza  mambo  ya  kama  mtu  wako

amekufa tunatumia pesa nyingi.  Tunataka that Land Act iwe  looked into kwa sababu it is expensive for the common man.

Kwa sababu Agriculture ni uti na mgongo wa our economy.  Sisi tunataka in the coming Government,  ukipeleka  coffee  yako

wakulipe hapo na hapo.  Ukipeleka chai yako wakulipe hapo na hapo and that will enhance what we call competition and our

country will go forward.  

Sisi tunataka in the coming Government mtu alalie kitanda kile anajua uzuri wake.   Sio kama ati wanachaguwa a soldier to be

Minister of Health, while he should be the Minister for Defence.  Sisi tunaka metocracy in the coming Government.

In  the  coming  Government,  tunataka  Managing  Directors  wawe  elected  na  wale  shareholders  walio  na  shares  katika  hiyo

Kampuni.  

In  the  coming  Government,  tunataka  Attorney  General  awe  ana  achaguliwe  na  Bunge.   Chief  Justice  achaguliwe  na  Bunge.

Kwa sababu mimi nikiwa President nikuchaguwa ni kikosa, utanishitaki wapi na nilikuchagua.  

Lastly, sisi tunataka,  kwa sababu mumesikia  powers  of  the  President,  watu  wanataka  zipunguzwe,  sisi  tunataka  tuende  kwa

polls with the new Constitution kwa sababu hata ikiwa ni mimi, nikienda kwa polls, nimeapa na old Constitution siwezi kukubali

kuvuja Bunge.  Ni hayo Asanteni.  

Com. Hon Phoebe Asiyo: Tumeshukuru sana tafadhali nenda pale ujiandikishe majina yako yote.  Halafu Bwana Nyarigi ufike

hapa uwaze kuongea sasa.  Sema majina yako yote.
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Philiph Nyarigi: I am Philiph Nyarigi.  Niko na mapendekezo matatu.  Kwanza ningependelea mamlaka ya Raisi yapunguzwe.

 Raisi akikosa akiwa ofisini, ashtakiwe kwa mjibu wa sheria.

Kesi ya Mashamba:  Utakuta nchini kuna mtu ako na shamba acreli  mia  mbili.   Ili  hali  hata  mwingine  hana  kitu  moja.   Kwa

hivyo ningependelea sheria iwekwe kwamba mtu awe na shamba ikiwa kubwa iwe hekari ishirini, na yule aliye na zaidi agawiye

wale ambao hawana.

Pendekezo la tatu na la mwisho, ni kuhusu uandikishaji wa wapiga kura.   Hii kazi iwe shughuli ya kila siku kama vitambulisho.

Kwa mfano tukiwa na kura mwaka fulani kazi ya uandikisaji wa kura ianze January hadi huo wakati wa kupiga kura.  Shukrani.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Asante sana Bwana Nyarigi.   Sasa  ni  Stanley  Karani,  halafu  Aggrey  Esendi,  halafu  Tom  Odari.

Wapi  Bwana  Naftali.   Bwana  Aggrey  Esendi  hayuko.   Bwana  Tom  Odari  hayuko.   Wapi  Noah  Maguza,  Noah  Maguza,

Hezron Mbego, kennedy Itwika, Hezron amekuja, tafadhali ungesema uko, ndiyo tujuwe.  Halafu nyuma ya Mbego,  tutamwita

Kennedy Isweka, Noah Magusa, na Japheth Anonge.  Kwa hiyo laini.  Wacha wakae hii laini ya mbele sasa.

Hezron Mbego:  Kwa majina vile mumesikia ni Hezron Mbego Kagonga, nikitoka Tiriki West,  Chapkoyai  Location,  Kichago

Sub-location, niko Box 21 Chebrok.

Yangu katika Review Commission ya siku ya leo,  kuipendekeza ni kwamba,  kwa kuwa Assistant Chief na Chief, Councillors

na MPs,  wanatawala wananchi kwa sehemu ambazo wanatoka,  ingekuwa bora  tena ibadilike ya kwamba hawa  wachaguliwe

tu, na watu wenyewe kwa sehemu ambazo wanatoka.

Jambo  la  pili  ni  kwamba,  hizi  police  bonds  ambazo  zinapeanwa  katika  Police  Station  wakati  mtu  anapokuwa  ameshikwa,

anarudi nyumbani, zimenyanyasa zaidi wananchi.   Ingekuwa  bora  iwe  tu  Koti  ndio,  inaweza  kumwachilia  mkosaji  kwa  bond

kawaida ya kuweza kurudia kwa kesi hiyo ambayo inamuhushu.  

Jambo la tatu ni kwamba,  hii Price Control  ambayo kila wakati  tunaisikia,  ikisomwa  ya  mwaka,  ingekuwa  vyema  hii  siku  ya

budget ikosomwa price control  iendelee  kutumikiwa  na  wale  ambao  wanahusika,  mpaka  kikao  kiingine  kiweko.   Itatusaidia

sana.   Mambo  ya  ownership  ya  mashamba  au  lands,  ningependelea  zaidi  zichungwe  na  wenyewe.   Yani  mtu  mwenyewe

achukuwe jukumu ya kuweza kukaa na shamba lake kama shamba lake.  

Ingine  ambalo  nitaongea  kuna  hizi  tradiditional  forests  ambazo  ni  za  wananchi  au  wenyeji,  zitolewe  kwa  mikono  ya  County

Council, wenyeji wenyewe wachunge hizo sehemu za misitu, kwa kazi ambazo wanajua zinafanya.

Jambo la pili mtoto akizaliwa na baba yake akijulikana, kawaida sheria hiyo irudiye baba  achunge mtoto huyu up to the age of
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18.  Itamfanya mtoto huyu pengine kukosa kupata shinda sana.  Halafu ya mwisho President asipewe mamlaka ya kutopelekwa

kotini.  Asanteni.

Com. Kavetsa Adagala: Asante Hezron.  Kennedy, Kennedy yuko, Kennedy Itwika, Noah Mazimisa, Noke ongea.

Japheth Noke:  Mimi kwa majina ni Japheth Noke.   Maoni yangu katika Katiba hii ni kuhusu utamaduni wa kila mwananchi.

Mimi maoni yangu ni ya kwamba naonelea ya kwamba utamaduni wa kila mwananchi ni kheri uheshimiwe.  

Pia misitu ya utamaduni isikatwe ovyo ovyo, iundwe na serikali.

Tulielezwa masomo ya msingi ni ya bure.  Kwa nini tunalipa pesa.  Tume hii naiyomba irekebishe hayo maneno.  Asante.

Com. Kavetsa Adagala:  Unataka irekebishwe nini.

Japheth Noke:   Napendekesha ya kama shule ya msingi ni ya bure au tulipe pesa.  

Com. Kaveta Adagala: Ungependa je?

Japheth Noke:  Napendelea kwamba tangu twazie darasa la kwanza mpaka daraza la nane iwe ya bure ile ulitangaza.  

Com. Adagala:  Okay asante.  Zitajirishe hapo.   Joram Ayieko,  Jairus matete,  Hezekial  Angeri,  wako.   Hakuna  mtu  anaitika

nipite.  Nipite.  Ayieko Masese, na Angeri hawako.  Humprey Luvanda.  Andrew Amugo okay  abeye  hayi  Andrew?  Hugira,

hugira budinyu, okay, genda bwangu utsi  imbili yiyi. Anafuatiwa na Juma Saleh, Julius Kamande,  njooni mbele,  hawa watu

waje mbele,  baya  muhandi  kuliha?  William Koech,  waje mbele hawa watu.  Imalio Balikwanga, na  Peter  Kipngetich  hawa

watu wote wajitayarishe.  Tsitsakilila 

Humprey Chivandale (in Luyia dialect)

 Humprey Luvandae. Mbola ndinangwa

Com. Adagala : Hakuna Translator au wanalala.

Sema majina lako.

Humprey Chivandale: Lita ni Humprey Kiluvandale

Translator : My name is Humprey Chivandale
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Humprey Chivandale: Mbola ndi bakana vitu vasomanga butswa nabutswa bakwelwangwa dave.

Translator : I am saying our girls are being educated but they are not being given any dowry.

Humprey Chivandale: Ma vilana vakungwa vatula mu tsingali vatsa hango. 

Translator: Then they are chased from their marriage and they come home.

Humprey Chivandale: Liakavili

Com. Adagala : Wenya ndi?

 Humprey Chivandale: Nyenya bakwelwi

Translator: I want them to be given dowry.

Com. Adagala :  Endelea.

Humprey Chivandale: Liakavili nyenyanga vaana vitu basoma vatsi ku tsikazi. 

Translator: The second one is that I want also our children who are educated to be employed.

Humprey Chivandale: Shigira babe butswa avaana vingi vaduka Form Four kwatakha havatsia ikasi.

Com. Adagala : Kumanyi tsitsagila

Translator: Because we are form leavers who have nowhere to go.

Humprey Chivandale: Ni yako kenyine ka ndali nako

Translator: That is all that I have.

Com. Adagala: William Koech.  Sema jina lako uendelea. Muchiling’ane.

William Koech:   Jina ni William Koech.   Nikitoka  Division  ya  Hamisi  West,  kwanza  ninazunguzia  kwa  wale  watu  wadogo

ambao ni Terik.   Kama sijaenda mahali, mimi sinyanganyi President  uwezo.  President  awe na uwezo kwa  sababu  hata  baba

ukiwa dani ya nyumba ukinyanganywa uwezo nyumba hiyo itaharibika.   Na  pendekeza asinyanganywe uwezo. Awe na uwezo

wa kulinda nchi hiyo.

Na yale ambayo ninaona hapa kwa upande  wetu  nyuma  kabisa  ,  kuna  watu  wetu  ambao  wanazaa  watoto  na  watoto  wetu.
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Halafu ukimpelekea  anakutupia.   Anasema,  unipeleke  mahali  unaona.   Halafu  unasumbuka  kama  mzee  nyumbani  na  watoto

wengi.  Huyo nalete,  huyo na lete.   Huyu  mtu  achukue  yule  bibi  ambaye  amezaa  naye  au  achukue  mtoto  wake.   Bila  hivyo

ashitakiwe.  

Kwa upande wa uzee wetu,  kuna ndoa ya  kienyeji ambayo saa  hii  inaaza  kutegea  nguvu.   Tunaomba  Katiba,  hiyo  naka  ya

kienyeji ipewe nguvu hata, wapate certificate kama ndoa yeyote.

Kwa nchi yetu kuna misitu ambayo unasaidia nchi, watu wasizidi kuharibu, Katiba itunze hiyo misitu na chemi chemi zetu.

Kwa upande wa masomo, Serikali ichukuwe masomo.  Mimi nataka achukuwe kutoka  darasa  la  chini  mpaka  mtoto  amalize

university.  Maana hata tukikaa mbeleni Serikali ulikuwa akisomesha mpaka university.  Kwa hivyo ninaomba Katiba ichukuwe

watoto wasomesha. Na hayo mimi namalizia.

Jimbo ni kama nyumba ya mtu.  Ukiingia unaiingia na hesima.  Wakikupokea wanakupokea na heshima.  Si kama kuharibu mtu

au kufanya nini, ukipatana nao.  Kwa hivyo ninapendekeza tuwe na Jimbo.

Com. Adagala : Andrew  Amugomzo, Julias Kamandi, Barokwang, Barokwang yuko.  Kipngetich, huyu ni nani.  Okay.   Kaa

tu chini mzee halafu useme majina yako.

Peter  Kipngetich:   Kwa  majina  naitwa  Peter  Kipngetich,  nikitoka  Sub-location  ............   Mimi  kwa  maoni  yangu  katika

wakati  huu  nataka  kujadilia  mambo  ya  Election.   Mambo  ya  election,  Serikali  ingependelea  hii  election  ambayo  watu

wanachaguliwa tunafanya election, tunaweka kwa watu inafika usiku, wanapekeka  kuenda kuhesabu ibadilishwe iwe  mchana,

neno langu la kwanza ndilo hilo.

Neno la pili, manaeno ya title deed,  mimi napendelea mambo ya title deed  ilikuwa  ya  Serikali  ya  Colony.  Na  sisi  tukiwa  sisi

wenyewe, Serikali ingependelea ituachie nafasi tukae,  na number tu,  peke  yake,  kwa sababu mimi niko na acre  moja,  na nina

watu kumi, nikienda kuchukuwa title deed, itakuwa kama mimi na nunua lile shamba.  Kwa ajili ni heri sababu katika elfu kama

ishirini,  thelathini  kwa  watoto  kukatakata.   Nayo  ni  acre  moja.   Kwa  ajili  ya  hiyo,  ngependelea  Serikali,  itupe  number,  iwe

number, jina la mzee na  ikiwa  kesi  iko,  mzee  wa  mtaa  na  trustee  ambaye  ni  wengine  wanaenda  kusaidia  bila  kufikia  katika

Court.

Neno  lengine  sisi  tukiwa  wa-Tiriki,  tukiwa  nchi  hii  tangu  zamani  tupatikane  naona  watoto  wetu  wameharibika.   Hatukosi

kusema kwa nini.  Neno ambalo nataka katika Katiba hii ya sasa, watu wanaitwa Terik mama na baba  walikuwa wanakwenda

kifagio wakisha kubali msichana wa mtu napeleka. Na mimi nataka lile neno liandikwe katika Katiba.  Kwa sababu sisi tulikuwa
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tunapeleka mama na baba wanakwenda kufanya Katiba hiyo na naweka “meyo” hapo juu katika mlangoni.  Ndivyo hiyo ikiwa

atakuwa mbaya nao wenyewe wanasema ni baba  sababu maneno ya barua  makaratasi  ya  watoto  wetu  wanaadika  imekuwa

iko na laana kidogo.   Ndiyo hivyo unaona ugonjwa umezidi  lakini  wazee  wakienda  mwanaume  akitaka  kijana  yangu  akitaka

msichana aniambie, sisi tuwamuke tupele meyo kwao.  

La mwisho ni watoto ambao wanazaliwa na vijana halafu anatupa msichana.  Sasa wanawachia sisis wazee ambao sisi tuli-retire

kufanya kazi,  ambapo ninamfanyia kazi,  naye  anafanya  kazi.   Sasa  naomba  Serikali,  ichukue  jukumu  tunavyo  kwenda  kotini

kwa yule kijana ashikwe na aone aliche huyo mtoto au alipe mali. Hio sisi wazee tumeumia.  Ni hayo tu ndiyo namletea.

Com. Hon  Phoebe  Asiyo:  Asante  sana  mzee  kwa  mambo  hiyo  ya  maana  sana.   Sasa  ningependa  kumwita  Chairman  wa

Vihiga County Council, Bwana Caleb Iganji, na Bwana Nganji akimalisha, Bwana Tomas Mayabi atamfuata,  na yeye  Mayabi

ataongea vile Mhesimiwa wetu Bwana Khaniri,  angeongea.   Aliwacha hapa karatasi  yake,  memorandum yake,  Bwana Khaniri

alitwambie ya kwamba  Bwana Mayambi ataweza kueleza machache juu ya hayo mambo yake.   Kwa  hivyo  sasa  Chairman,

ufike mbele, utaje majina yako yote,  tunashukuru sana kwamba umekaa na sisi na umengojea kushikiriza maneno ya wananchi

wengine.  Sasa uendelee kuongea asante.

Iganji Caleb: My names are Iganji Caleb Segeni, Chairman Vihiga County Council, Councillor in this Constituency, Gizobai.   I

have little to put because already I have presented the memorandum. 

First we need Executive President,  Prime Minister,  Vice-President,  and Deputy Prime Minister.   We also need a few Cabinet

Ministers, they should be scaled down to even if it is twelve that will be enough.

Also we need the Judiciary, it must have Judicial Service Commission, with Supreme a Court.  

Local Authorities in the country should be autonomous.  In the sense that they will take  charge of Education and Health,  Public

Work, etc. 

We don’t want Regionalism.  We want a Unitary Government.  

Lands:  The Land should be leased, land should be on lease,  so that the land which is not utilized, Government takes  it to give

those people  who are  able,  so that the economy of the country can be stable.   Because we have very  vast  land  which  is  not

utilized at this time.  

Both Land Boards should be done away with, and Local Authority should be given in-charge of state  lands wherever they are

and the community, so that they know what it is. 
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Also the culture should be maintained in every given place.   For  example here is Tiriki  we  have  a  unique  culture  which  is  no

where in the world.  We would not like to see it interrupted.

Lastly, Local Authorities should not be interferred with in the Ministry.  They should be autonomous and real autonomous,  once

they do their work, it is supreme and there is no need of Chairman and Mayor of a Local Authority being elected by the mass.

It should remain as it is.

Councillors:  We want eldery people  with alot of experience to be  elected councillors.   Othewise for members of  Parliament,

we can elect anybody because in Local Authorities we take care of the property of the community.

Commissioners, when we attained independence, in 1963, our people here were divided.  Were taken to Rify Valley and some

were left here and you find that Bonja, that Kapkereri,  that is Kapsengere,  they are  finding it difficult to reach Kapsabet.  They

are finding it difficult to reach a small place that is, the division.  And we would like them to be joined with others  here,  because

the district is next to us Vihiga, so that Administratively they are well managed.  Thank you very much.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Thank you very much. Bwana Chairman I think there is a question for you.

Com. Kavetsa Adagala:  Chairman thank you.  You want Provincial Boundary change.  Is it.  It will be a Provincial Boundary

is it.

Iganji Caleb: It will be a Provincial Boundary.

Com. Kavetsa Adagala  Then there is another Provincial Boundary in West Tiriki, which some people  are  saying it should be

changed, for the Terek.   Okay  I  am  just  clarifying,  there  is  one  side  and  another  on  the  other  side  on  both  Rift  Valley  and

Western.

 Iganji Caleb: This is one is just because you find that this Rift Valley here, this is Western and the place.

Com. Kavetsa  Adagala:   I  am just confirming that there are  two places.   Then Unitary  Government  what  do  you  mean  by

Unitary Government.

Iganji Caleb:  Well we need Executive President and with the powers of appointment.

Com. Kavetsa Adagala: We can have that even with the Federal Government.
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Iganji Caleb:  We can’t have that with Federal  Government.   We have a lot of experience in Congo,  Nigeria where we have

had the Federal Government and there is .....................( Inaudible) and that is where we find alot of tribal clashes.  

Com.  Kavetsa  Adagala:  In  our  country  Tribal  clashes,  have  been  caused  by  the  Unitary  Government.   Because  people

moved in to an area, without asking the Local People, there is the Local council, the Residence.  So when people now got more

aware,  they  didn’t  want  them  there.   It  is  actually  a  Unitary  Government  problem,  or  the  Government  just  decide  that  this

location at coast, this area will be settled without asking the people.

  

Iganji Caleb:  The truth is that when a Muzungu came here, the squatter business came in.  And the Squarter’s coming in after

people, the tycoon buying these farms, these people had nowhere to go.  And that is why the places where we have had clashes

is where we have had the squatters.  It is not everywhere,

Com. Kavetsa Adagala: Okay, you know the kind devolution we want to do is the one will bring about  participation from the

Local Council, the Local Authority.  People in the Local Authority participating in Governance,  people  participating in decision

making, people participating in benefiting from their resources.  Autonomous you didn’t tell us autonomous about  what?  But if

we do that and we devolve, then each place would be autonomous, and that actually leads to Federalism.

Iganji Caleb:  Well Local Authorities, those are Local Authorities not Federal.  

Com. Kavetsa Adagala: The units of Government.

Iganji Caleb:   And infact that is why I said the lands should be left entirely on the community and the Local  Council  so  that

when the decision is taken it is taken not bias because  you find this time Commissioner of Lands in Nairobi,  allocates  land  in

Debro have when he knows very well that …

Com. Kavetsa Adagala: That is Unitary. 

Iganji Caleb : It is Unitary, but that is why it is autonomous with Local Authority.  

Com. Kavetsa  Adagala:  Once you say that then it is no longer Unitary.  I  know what it is people  don’t like about  Federal.

Because they think it will ethnic.  It doest have to be ethnic.  Once especially you as  a Councillor,  as  a Chairman once you say

Local Authority should be autonomous, and have all those qualities, you have said you are  describing a Governance Unit which

is actually a Federal Unit.
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Iganji Caleb:  If you can remember before we attained Independence, the Local Authorities, were on their own.  And you are

born, I will tell you Kakamega County Council was the richest in the country.   Simply because  they were trying to control  their

resources  and every thing within themselves.  But since the  Government  was  Independent,   we  don’t  have  those  riches  here.

The resources here have nerver been tampered.

Com. Hon Phoebe  Asiyo:   Thank  you  very  much  Bwana  Chairman,  we  appreciate  your  views  if  you  can  kindly  sign  our

register and also surrender the document that is prepared for us, to be given at the back there.  

Iganji Caleb:  I have already surrendered and signed.

Com. Hon Phoebe Asiyo:   Can we have Bwana Thomas Amayabi.   Bwana Amayabi will be  followed by the old gentlemen

who has been sitting here for a long time.  Abel Karani.   As soon as  Bwana Amayabi finishes, and because  he has got the old

document  from  the  MP,  I  know  you  will  not  talk  very  long  because  we  are  going  to  read  that  document  inside  out.   Just

highlight the important area and then left the Mzee talk.

Thomas Amayambi:  Thank you Madam Chair.  The document I hold is not my own paper.   It  Mhesimiwa Khaniri’s paper.

He handed over to me as the Chairman  Constitutional Committee.  Rather than just giving it in quietly, I thought I would put in

what I have seen in the document.  One of the things Madam Chair,  the MP says he strongly feels that Kenya should remain a

Unitary Country with an Executive President, elected directly by the people. 

Then the other thing is the 25% .   He said  this should remain, that is where the President  garnering 25% he  is  saying  that  to

remain but it would also be very considerate of the mixture type of people in Kenya.

On devolution  of power, he said that the Local Authority should best be given more power so that they can manage the people

’s development more appropriately.  He also proposes  that Central  Government devolves its content  to the people  and that  is

the same with the Local Authority.

Then the other thing he proposes  that I think I have said that already.   And  quickly  for  the  Presidency:  He  suggests  that  the

President be elected and I have said that already.   The President  also election should be held two months before the expiry of

the presiding terms.   He says  if  that  happens  it  will  give  a  good  transition  period,  so  that  at  no  time  there  will  miss  to  be  a

President in the country or leadership.

Then he strongly feels that the President – A candidate who is running for Presidency should have a running mate, identified.  So

that the question of President winning the election and has then looks around and picks one of us to become the Vice-President

doesn’t arise.
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Finally, he proposes that the offices of the Assistant Ministers should scrapped and be replaced by Deputy Minister whose role

should be to deputize the Ministers in their absence. I think on that note, Madam Chair,  I  want to say I have the opportunity to

hand in this document.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Thank you very much, thank you so much, Bwana Amayabi for that presentation but even more so

far all for the work you have done as  chairman of the LCC committee here,  we are  very very grateful.  Sasa  tutamwita  Abel

Karani.   Na  hawa ambao nawaita majina watafuata Karani.  Bwana Simon  Osogo  ambaye  ataongea  kwa  watu  wa  disabled.

Halafu Keba  Akaranga,  ambaye atafuatwa na Beson Amuyungi.  Hawa wote nimewaita waje wakae hapa mbele.   Mzee kaa

tu, halafu yule anatafsiri utakua ukiongea na yeye atakuwa akitafsiri kwako.  Sema jina lako kwanza.

Abel Karani:   (in Luyia dialect)

Sanditsanga Yahova Nyasaye ukoli amakuva yaka avana vitu kwikale kwosi kuve hanu. 

Translator: I thank God for having put all of us here.  

Com. Hon Phoebe Asiyo: Tell us his name.

Abel Karani:Lita liange Abel Karani kutula Imukuyu Assembly PAG 

Translator : My name is Abel Karani from Mukuyu Assembly PAG.

Abel Karani: Nimbeye ndi mbe nilimoloma ndi vakuvola kutaka majani

Translator:  They have told to plant tea leaves

Abel Karani: Kandi vakuvola kutege tsikahawa

Translator:  plus kahawa

Abel Karani: kandi vakubola kutage tsinyanya 

Translator:  Plus tomatoes.

Abel Karani: Kandi vakubola kutake tsingutsa 

Translator:  They have told to plant vegetables,

Abel Karani: Nimoloma kinaka manya tsikahawa shindolanga ni kaveye na maelendeleo dave.  Kukunza butswa.

Translator:  As I talk this, we are having a problems with coffee.
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Abel Karani: Halala na kenako amajani kunyi kuhila kunyola kidonye kikutsutsu ku kwenya hee mukuheku  ikindu  cha

valanga chiubokonyi kusembelee amajani yaka.

Translator:  And when it comes to tea growing, we take them to the Banja but we don’t get enough, so we request  that we be

considered for .............. (inaudible).

Abel Karani: Nikaveye ndio vaana vitu kuafaula ilimenya lilahi 

Translator:  If we can do that, we are going to have good life.

Abel Karani: Halala na kenako ndevandi obwamihi Mwana wa Nyasaye ativula kuduka kuhe Madavadi.

Abel Karani: 

Translator:  And only come to leadership I know God is going to give it to Mudavadi.

Abel Karani: Hene yaho  inzi  mbe  hanu  mutwa  inzi  mbe  hanu  Mitiriki,  inze  mbe  hanu  Mulokoli,  kigira  ni  mbola  ndio

inze mbe mukwi wa Batwa.

Translator:  As I say that I am Tiriki and we have Maragolis, and I am saying that because I am a Mtwaa.

Abel Karani: Kali batio inzi mbee na basanji bange babe hanu ha yaba 

Translator:  I have a ‘basanji’ here, he is married from this place, they are here.

Abel Karani: Ku mundu uchakulanyinya vu iyi ishiri shi kwenya mba.

Translator:  We don’t want to talk about clanism.

Abel Karani :  shikadukana  uboole  ndio  mba.  Shichira  kunyi  kuvele  abandu  bahambani  butswa  kuhambani  mulokoli,

kumala mang’ana kitu tsikura kulaha Mudavadi.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Tumsikilishe mzee tafadhalini.

Translator:  Because I am saying that we are all  here and we are together and we are going to vote for Mudavadi.

Abel Karani: Makuva kenako kaduchi,hundi yatse. 

Translator:  That is the end of the story, can another one come?

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Thank you very much.  Asante sana Mzee Abel Karani.   Kwa mambo hayo mazuri.   Nili  mwita
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Simon Osogo kwa mambo ya mtu ambaye ni disabled.   Simon atafuatwa na Kepha Akaranga,  ambaye ataongea kwa binafsi

yake mwenyewe.  Halafu mwisho Benson  Omuiyuso.   Twambie  jina  lako  kwanza  halafu  uongee.   Na  tafadhalini  tunyamaze

ndiyo tushikilize maoni ya kila mtu.

Simon Osogo:  Kugoi Memorandum.  Simon Martin Osogo.   Kigoi Disabled in  Kepkoyo  Location  would  like  to  thank  the

Constitution  Review Commisson.  A disabled has now known his or her rights.  He is a person like the others.   He has special

abilities.  She or he can work anywhere.

The Government should try to implement the following in the Constitution:  

Health, waive, free training school, and qualified teachers, operation of special cars, and even motor cycles with three wheels.  

To have a law on apparent guardian who hides a disabled under room or to leave with animals should be dealt  with under the

law.

To have a National fund that addresses the disabled. 

And also to protect a disabled e.g. a senior disabled e.g. on rape, pregnancy, and  disease.

To have election from grassroot to a national level to have a disabled candidate.

When she or he is after a title deed, shouldn’t be charged.

Employment,  a  disabled  person  can  be  employed  in  any  Government  quarters.   Shoe  shine,  tailoring,  typing,  artist,  phone

operators, carpentry, inside offices, bank tellers etc. Thank you.

Com. Hon Phoebe Asiyo:   Asante  sana  Simon,  you  have  presented  a  very  good  memorandum,  we  appreciate  it.   Please

register with us and sign our  register.   Sasa  namwita  Bwana  Kepha  Karanga,  kama  Karanga,  hayuko,  ningependa  kumwita

Bwana Benson Amuyunzu.  Nyuba ya Benson, tutamwita Kugo sijui labda pia ametoka kwa shule.

Benson  Amuyunzu:   Kwa  majina,  Bwana  Benson  Keya  Amunyunzu,   from  .................  (inaudible)  Location.     The

Constitution  of  Kenya  on  5/8/2002.   Ningependekeza  watoto  wasomeao  nje  ya  nchi  yetu  hii,  sio  vizuri  kuajiriwa  kule  na

kusahau nchi yetu au nyumbani.

Napendekeza watu wenye ukimwi watengenezewe makano na watunzwe vizuri na Serikali kwa kupunguza ugonjwa huu.
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Napendekeza mtoto msichana apewe ardhi au mali ya nyumbani ikiwa hakuoleka.

Napendekeza Serikali kwa mfungwa, indoe cell ikiwa itakuwa ikipita siku nne au Serikali iondowe cell na kupigwa vibaya kwa

mkosaji.  Maana tunaweza kukosa jinsi tunaweza kueleza makosa akisharagwa.

Ningependesha tuwe na training ya kufundisha watoto wetu wanapokua jinsi ya kurusha bunduki au pistol kama nchi zingine.

Ningependekeza retire, mama ama baba  wawe wakitengenezwa mahali pazuri,  pesa  zao wawe wakilipwa haraka iwezekavyo

kuliko kungoja.

Ningependekesha ya kwa..................................

Com. Hon Phoebe Asiyo:   Osogo ungekuwa unasema hivi  viko  kichwani  mwako,  ungekuwa  umemaliza.   Lakini  unasoma.

Na muda umekwisha.  

Benson Amnyunzu:  Ningependekesha  watu wakongwe .....................

Com. Hon Phoebe Asiyo:   Asante  sana  Bwana  Keya  kwa  maoni  hayo  mazuri.  Sasa  namwita  Bwana  Ibrahim  Kubo,  yule

ametoka shule.  Kama Ibrahim hayuko, nitakata jina kwa maana tuko na watu wengi na asipotekea  hatuna la  kufanya.   Sasa

nitamwita Andrew Mugariwa. Andrew yuko. Kama hayuko kwa nini nakuita mara nyingi na huwezi kusema wewe uko.  Saa  ile

Andrew  akimaliza  tafadhali  tungependa  Paul  Kabage  afike  mbele,  Hannington  Ngonda  na  James  Taka.   Endelea  Bwana

Andrew.

Andrew Ngairwa: Mimi kwa majina, ni Ngairwa Joel.  Ningependekesha kusema katika Serikali yetu, inapoteza rasimali yake

kwa wingi sana, ufisadi uko kwa wingi.  

Hospitali ya ki-Serikali zinameshwa na hospitali za binafsi.  

Raia wetu wanakufa kwa wingi, ningepndenda clinic za kibinafsi zifutwe.

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:  Kweli  hizi  hosptali  za  kibinafsi  ifutwe  halafu  watu  wana  pesa  wataenda  wapi.   Si  utwambie

kwamba tupewe matibabu ya bure ndiyo Serikali ilete madawa na kila kitu.

Andrew Ngairwa:  Ningependekeza kusema hivyo matibabu ya bure inaenda kwa hospitali za kibafsi, ndiyo raia hatupati.  
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Tena kuna utajiri wa kupindukia mtu mmoja anaweza kuwa na shamba, acre elfu tatu, na raia wa kawaida, hana chochote.

Na madaraka ya kupindukia tunataka, Raisi apunguziwe madaraka .

Ningependekeza wakati kura zinapigwa kituoni, zinahesabiwa siku hiyo.

Kwa  mwananchi  wa  kawaida,  anapata  taabu  sana  ,  ni  kama  hatujapata  uhuru,  na  tulipata  uhuru  1963  tunakaa  kama

wa-Colony, kwa sababu title deed  na number za shamba zinasumbwa kupatikana sio raisi.   Lazima upoteze elfu kumi, ishirini.

Kwa hivyo ningependekeza kusema, matajiri wa nchi wachangie maskini wapate kuwa sawa na wenye utajiri mwingi.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Asante sana Andrew kwa maoni hayo.  Tafadhali fika pale mbele uandike register yetu.  Natumaini

huyu ako karibu ni Bwana Paul Kabage.  Wewe ni nani.

Paul Kabage:  Mimi ni Paul Kabage.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Asante sana. Come and seat here. Paul akimaliza, Harrington Ongote anje hapa mbele.

Paul Kabage:   Mimi ningependelea kwamba kwa upande wa upigaji kura,  kila  mtu  apewe  haki  ya  kupiga  kura  kumchagua

Raisi, anayemtaka.

Halafu kitu kiingine ni kwamba kuhusu ushuru naonelea kuwa mtu akipeleka bidhaa zake tuseme sokoni, asilipishwe ushuru,kwa

sababu akiuza ama akose kuuza hasara ni juu yake mwenyewe.

Kitu kiingine ni kuwa uraia.  Mimi naonelea ni vizuri mtu raia nchi moja tu sio ajiandikishe kuwa raia wa nchi mbili ama zaidi.

Jambo lingine ni kuhusu kuzuiliwa bila kushtakiwa:  Naonelea ingekuwa vizuri kuwa   mtu  apewe  muda  fulani  akizuiliwa,  kwa

mfano week moja,  isizidi kwa sababu – kwa mfano  mtu  ameuwa  mtu,  baadala  ya  kumpeleka  kustakiwa  anazuiliwa  na  huku

mwenye kudhulumiwa akiumia, akingojea huyo mtu ashitakiwe.

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:  Unajua  Paul  tunafahamu  kabisa  vile  unasema.   Wewe  sema  tu  mtu  akishikwa  apelekwe

mahakamani mara moja.  Sasa tunajua vile tutaandika.  Halafu ndiyo masaa yako yasiishe kabla  kusema mengine.

Paul Kabage:  Ni hivyo akikosa apelekwe mahakamani mara moja.  

Kitu  kiingine  ni  kuhusu  lugha.   Katika  nchi  yetu  ya  Kenya  kuna  makabira  mengi  na  mimi  naonelea  lugha  walioweka  ya

63



Kiingereza na Kiswahili ni nzuri ambao yafaa itumike kuliko kupewa lugha nyingine ambayo haitambuliwi na watu.  Ni hayo tu.

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:  Haya  asante  sana  Bwana  Paul.   Hanington  amefika  hapa  mbele.   Hauyuko.   Na  James  Taka,

hayuko, Aeneah Panyako yuko,  Aeneah Panyako fika hapa mbele halafu toa,  halafu Tom Alwanyika pia  wakufuate,  na  John

Muhebi, halafu Harun Adongo.  Hao wote wafike wakae laini ya mbele. Endeela Aeneah.

Aeneah Panyakoo:  Mimi Aenah Panyakoo, mkaazi wa Imarakwa Sub-location Tiriki West, 

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Tafadhali msiongee, hatuwezi  kusikia  mambo  ya  huyu.   Mama,  we  nina  huyu,  tafadhali  usifanye

hivyo.  Huyu tunafanya recording yake ukiongea hatuwezi kusikia mambo haya kwa recordi.

Aeneah Panyakoo: Nachangia kwa Commission yetu ya Kenya ya kwamba, President awe na mamlaka isio zidi matatu,  kwa

sababu yeye akinyanganywa yote hatakuwa na nguvu ya kuongoza nchi.  

Jambo la pili, nasema ya kwamba katika Constituency, hii mtu awe na kazi moja.  Isizidi kazi zaidi ya mbili.

Jambo  lingine,  hospitali  zetu  za  Serikali,  wananchi  huwa  na  taabu,  kwa  sababu   wakienda  kwa  hospitali  hata  madawa

wanaambiwa wanunuwe madawa .

Com. Hon Phoebe Asiyo: Pendekesha unataka namna gani.

Aeneah Panyakoo: Pendekezo yangu Serikali itoe matibabu ya bure.

Pendekezo lingine, title deed ambazo tunachukuwa zitolewe bure kwa ofisi ya DC bila kutoa kodi,  sababu wananchi hushindwa

kuchukua hizo title deed.

Hata inafaa ifike kwa DO ama kwa chief.  Sababu hata wananchi hawawezi kufika kwa DC.  

Halafu tunataka elimu ya bure katika shule zetu za msingi kwa sababu tangu tupate uhuru  tuliambiwa  watoto  watasoma  bure,

lakini bado wazazi wanasumbuka.

Pendekezo  zingine  wale  watoto  ambao  ni  werevu  zaidi,  na  ambaye  wazazi  wao  ni  maskini  wapewe  elimu  ya  bure.   Na

wanafunzi wale welevu tena zaidi wapewe, elimu ya bure na Serikali yetu ya Kenya, kwa hayo machache nasema asanteni.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Asante sana Bwana Aeneah.  Tom Alwanyika, na Bwana John Muhebi,  Harun Adongo,  kaa  hapa
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mbele karibu.  Isaiah Anumbi, halafu hayuko.   Tom kuja hapa karibu.

Tom Alwanyika:  Mimi niko machache ya kusema kulingana na ............... Jina langu ni Tom Alwanyika.  Nasema ya kwamba

mamlaka ya Raisi yapunguzwe yawe kidogo na tena vile marupu rupu ya  Raisi  vile  wanasema  aki-retire  apewe  marupu  rupu

meingi itakuwa ni shinda kwa sababu in future tutakuwa na raisi karibu kumi  na  kulipa  hao  watu,   na  watu  wengine  wadogo

wako......................

Com. Hon Phoebe Asiyo: Tafadhali tueleze vile ungetaka tuandike.  Pendekeze tu vile unataka tuandike.

Tom Alwanyika:  Nguvu za raisi – Mamlaka yapunguzwe yasiwe mengi sana.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Hiyo tumeandika tayari.

Tom Alwanyika:  Marupu rupu yasiweko kwa retired President, kwa sababu watakuwa wengi .

Tuko na watu ambao wako-nyumbani ambao hawana kazi,  wapewe kitu kama monthly allowance kwa sababu ana na  family

iwasaidiwe.

Watoto ambao walio warevu, mayatima na vilema wapewe elimu ya bure.

Nikimaliza:  Wazee ama wakongwe wapewe mahali pa kulindwa na wapewe chakula na malezi mazuri.  

Na nikimaliza sana, mambo ya mashamba, tuko na watu wengine wako na mashamba mengi zaidi.  Mtu wa mwisho sana angao

awe na acre  moja.   Mwenye kuwa na acre  nyingi  ziwe  tu  hamsini  na  zile  nyingine  wagawanyee  wengine.   Na  mtu  awe  free

kuishi upande wote wa Kenya.

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:  Asante  sana  Bwana  Ananganyika.   Wewe  unamfuata  twambie  jina  lako,  halafu  wewe  unaitwa

Bwana John Muhebi.  

Harun Jadongo:  Mimi ni Harun Jadongo Chigwegwe.

 

Com. Hon Phoebe Asiyo: Maana John alipotea.  Haya ongea  Bwana.

Harun Jadongo:  Yangu ni kidogo sii mingi saana kwa sababu mimi ni makamu.  Na  nimefanya kazi ya maluum Liguru sasa  ni

mwaka kumi.  Lakini naona hasara.  Hasara mimi naona, sijui dirisha yangu ni wapi.   Sasa  nashindwa Katiba hii leo ita nifanyia
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kitu kidogo na mimi nianze kufaidika.  Sababu mimi ni macho ya Sub-Chief,  mimi ni macho ya Chief.  Sababu yake ripoti yote

mimi ndiyo na mletea usiku na mchana na yeye analala.  

Com. Hon Phoebe Asiyo: Sasa Bwana Jadongo, wewe ni Village Elder, 

Harun Jadongo:  Nilikuwa.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Sasa wewe tuambie hivi ungependa wale ambao watakuwa kwa hiyo kiti, unataka upewe msahara

au allowances.

Harun Jadongo: Nataka watufanyie msahara maluum tupate. Sasa hiyo ndiyo pendekezo langu.  

Com. Hon Phoebe Asiyo: Sasa tupatie pendekezo lingiine.

Harun Jadongo:  La pili naona ubaya ni hii sijui ni Serikali au ni Raia yetu.  Nasema  bibi  yangu  na  mimi nilipanda,  kupeleka

hapa  Chepalok  mpaka  nilipe  kodi.   Na  hiyo  ndizi  wakati  mwingine  zinachelewa.   Tena  narudi  nayo  nyumbani,  sasa  yule

mwenye sokoni amechukua pesa.  Sasa hamwezi kutuhurumia.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Hakuna mambo ya huruma hii ni mambo ya sheria.  Wewe sema  hivi  wewe  unapendekeza  kama

kusiwe na kodi ya watu wa biashara ndogo ndogo wakulima dogo wakipeleka sokoni.  Haya basi endelea.

Harun  Jadongo:  Tafadhali  ya  tatu  nataka  kutoka  standard  one  kufika  standard   eight   katika  ituhurumie  tafadhali  akifika

secondary tuone tulikwa na akiba kidogo. Kwa sababu tutaumia.  Ni hayo tu kwa jina langu ni Harun Kibeka.

Com. Hon Phoebe Asiyo:   Asanti sana Bwana Harun, umeongea mambo ya muhimu sana,  nenda pale uandikishe jina  lako.

Kwa sana ningependa kuita  yule  Bwana  Thomas  yule  Headmaster  wa  shule  anaitwa  Otina.  Thomas  Otina.   Sio.  Kaa  hapo

mbele mzee ujo na dakika yako tatu utweleze.

Thomas Otina: I am Thomas Otina, but I am not a Headmaster.  I have the following:     We should have at least two National

Secondary School in every province, one for boys and another one for girls.  

Agriculture being the backbone of our economy, Agriculture and Education should be made compulsory from Standard  one to

Standard eight.  
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All senior Government appointments should be vetted by the  Parliament.

The  Provincial  Administration  has  outlived  its  usefulness  and  therefore  should  be  abolished  and  replaced  by  Councillors,

Mayors and Village Elders.  

If a man is polygamous, then the names of all the wives should be shown on the marriage certificates.  

Death Penalty should be abolished.

More religious groups should not be registered and those already in existence should make their activities known public.

All the Presdiential aspirants should have a running mate who automatically becomes the Vice-President,  if the contestant  wins

the election.

The sitting President should not be allowed to move across  the country,  holding harambees and should be above party politics

before General Election.

Multi-partism promotes competitive politics and therefore the number of Political Parties should not be reduced.

Defection from one Political Party to another should not be  allowed before Parliament is dissolved,  to save tax payers  money

from being used for a by-election.

To curb the spread of HIV Aids, the Government should allow working people to move closer to their spouses.

A third of all Cabinet Posts, should be reserved for women ................... (inaudible).

The Portrait of the President should appear on the National currency 30 years after the President has relinquished power.

The Constitution should set the Truth and Reconciliation Commission to address the following:-

Tribal clashes of 1991

Land grabbing from 1963

Embezzlement of Public funds from 1963 – Thank you.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Thank you very much Mwalimu Thomas Otina for those observations,  please sign our register and

also  surrender  that  document  that  you  read  from.   Sasa  nitamwita,  nafikiri  Archibishop  John  Mweresa.   Halafu  Baadaye

nitamwita Nicholas, Nicholas aliongea, na Mirian aliongea, yule anafuata ni Naftali Evusa. Naftali Evusa, Bwana John Mweresa
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akimalisha.  Halafu Nathan Kidali na Andrea Kidalo kwa hiyo.

Achbishop  John  Kivuli:  Jina  langu  ni  Archibishop  John  Mweleza  Kivuli,  the  second.   Katika  Katiba  tunajuwa  kwamba

hakuna preamble kwa hivyo tuna-propose  Katiba ya Kenya  iandikwe  ni  ya  wananchi  wa  Kenya  ambao  walinyakuwa  uhuru

wao kutoka kwa wa-Colony wa Uingereza mnamo mwaka 1963.

Second  proposal  ni  ya  marriage.   Tunapata  shinda  sana  tunapo  fanyisha  arusi  tunapata  kwa  kwamba  wamama  wengine

wameolewa kitamaduni, na wanapokuja  kanisani tuwasaidie  tunapata  shinda.   Kwa  hivyo  tungependelea  vile  Assistant  Chief

huwa wanapeana notification ya Birth and  ile  ya  Death,  wale  watu  ambao  wanaowana  kienyeji  wapate  pia  notification.   Na

nimeeleza  mengi  hapa  how  that  can  be  done.  Ili  mtu  yeyote  ameoa  kienyeji  au  kitamaduni  apewe  kitu  cha  kuonyesha  ya

kwamba ameoa ama ameolewa.

Wazee:  Nchi yetu tunaona kwamba vijana wameanza kuwacha wazee sana wapozeeka.   Tungependa kwamba Katiba iweke

maanani ya kwamba vijana ni lazima walinde wazee wao wanapokuwa wazee hasa wale ambao wako zaidi ya miaka 60.

Kuhusu Katiba,  tunasema kwamba Parliament isiwe na uwezo wa kubadilisha Katiba vile wanayotaka,  ni  lazima  warudi  kwa

watu na 75% ya watu wakikubaliana, Katiba inaweza kubadilishwa,  section fulani ya Katiba.

Electoral Commission:  Tunaonelea ya kwamba kila Province iwe na waakilishi wawili katika Electoral Commission mwanamke

mmoja na mume mmoja na hawa watu wafanye kazi kwa miaka saba na hiyo iwe renewable twice.   The Electoral Commission

iwe answerable to the Parliament na sio mtu mwingine yeyote.  Mengi nimeeleza.

Kuhusu wanachama kuwa mu-Kenya ni kwamba, watu ambao wazazi wao wote ni wa-Kenya wawe wa-Kenya automatically

bila kubaguliwa.  Na  wale ambao wanataka kuwa wa-Kenya na sio wa-Kenya waonyeshe kwamba wana ujuzi wa kuongeza

rasilimali  katika  nchi  ya  Kenya   na  wote  ambao  wamezidi  miaka  sitini  na  kuendelea  wasiruhusiwe  kuchukua  citizenship  ya

Kenya.  Mengi nimeyaeleza.

Kuhusu  National  Security  tunasema  ya  kwamba  President  abaki  kuwa  Commander  –in-Chief  of  the  Armed  Forces  na

tumesema kazi zingine ambazo hawezi kuruhusiwa hapa ndani.  Na akikosa awe impeached.  Mengi nimeyaereza hapa.

Political Parties,  tumesema kwamba parties  zote za Kenya ambazo ni lazima ziandikishwe kabla ya kupata  watu million moja.

Na kama parties  ziko katika Kenya  zipate msaada wa kuendesha mambo yao ya parties  kutokana na  accounts  ambayo  iko

consolidated, Government funds. Thank you.  

Com. Hon Phoebe Asiyo: .................. (inaudible).
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Archibishop John Kivuki:  Political parties zote za nchi ya Kenya. 

Com. Hon Phoebe Asiyo: Kama gani?

Archibishop John Kivuki:  Zile ambacho zime ...... To be a political party you must have more than one million members.  But

once you are now approved to a party in the country the affairs of the party must have a consolidated fund which must be given.

  Okay thank you, because of my time nafikiri mambo mengi nimezungumzia hapa.

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:  I  am  very  grateful  to  you  Bwana  John  kwa  mambo  yale  umetueleza.   I  am  hoping  that,  that

document will be even more detailed .  

Archibishop John Kivuki:  There are fifiten points but because of time 

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Is this your church.

Archibishop John Kivuki:  Yes

Com. Hon Phoebe Asiyo::  You know I really wanted to thank you and all the church members  you  have  made  wonderful

contribution to this process   of Constitution making by giving us this wonderful place to listen to the views of the people  from

Hamisi and please do let your members know, that the Commission appreciate very very much your contribution to the making

of the new Constitution.

Archibishop John Kivuki:  Thank you very much.

Com. Kavetsa Adagala:  Archbishop you have not told us more about churches, on freedom of worship.   There are  so many

suggestions that is why I asking you just to know. 

Archibishop John Kivuki:  What we are  saying over here is that people  just register parties  the way they want.   But we are

suggesting that for Party to be approved and to feel that it is a strong party, it means..............................

Com. Hon Phoebe Asiyo:      ............................ (inaudible)

Archibishop John Kivuki  The points are here if you add me one more minute we have suggested that there so many churches

in the country and we have freedom of worship,  but in some cases  you find that Devil Worshippers  also has come in.  So  we

are suggesting that we should not allow people  who  are  worshipping  the  devil,  though  we  have  freedom  of  worship.   But  it
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should be to worship God, we should not entertain people who are worshiping the devil and who are sacrificing human being or

other things.  So some of the issues that I have said are here.  

Com. Hon Phoebe Asiyo: Are they in that documents.  

Archibishop John Kivuki:  Everything is here.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Thank you very much, thank you very much.  If you can kindly please surrender that documents to

us if it is our properly and then sign our register.

Archibishop John Kivuki:  Thank you very much.  Finally before I go we would like to retain the  boundaries  the  way  they

are.  The Tiriki boundaries.  We do not want to move to any other place.   We would like to remain in Vihiga District.   Thank

you.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Okay.  Thank you very much.  Sasa ninamwalika Bwana Naftali Evusa.  Bwana Evusa akimaliza ,

Nathan Kidali. Wewe unaitwa je mzee.  wewe Nathan,  utafuata Bwana Evusa.  Halafu nyuma ya Kidali,  tutakuwa na Andrew

Odaro. Endelea.

Naftali  Evusa:    Jina  langu  ni  Naftali  Evusa.   Nimeandika  mambo  machache  hapa.   Kwanza  nianze  kwa  ufupi  tu  haraka

haraka.

Qualification:  President  lazima  awe  na  miaka  thelathini  na  tano  au  asizishi  miaka  sabini  zabuini  ndiyo  aandikwe,  achaguliwe

kama President.  Qualfification yake hiyo ndiyo nataka iwe.

Responsibilities za President:  President awe Chief Executive na mamlaka ambayo yasiozidi zaidi ya kipimo ambacho atapewa.  

Qualification ya MP:  MP asiwe chini ya miaka thelathini, na asiwe juu ya miaka sabini.  

Responsibilities za MP:  MP responsibilities zake zisidi zisiwe za President.  Hapana zake ziwe chini kidogo.  

Qualification of Councillors:  Councillors wawe miaka thelathini wakiingia na wasizidi miaka sabini.  Na wasiwe chini ya KCSE.

Responsiblities  za  ma-councillors  lazima  ziwe;  wawe  na  view  nzuri  ya  ku-present  ambao  itaonekana  kwamba  wao  wame

qualify;  wamekwa na responsibility nzuri ya kutosha hayo na mengine, mengine ambayo mtasoma hapo wenyewe nita-present
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hii kwani mtaenda kujisomea huko wenyewe.  Asante sana.

Com. Hon Phoebe Asiyo:   Asante sana, Asante sana Bwana Evusa kwa mambo ya maana umeongea, tafadhali weka sahihi

yako na utwachie hiyo karatasi yako.  Sasa ni Bwana Nathan Kidali.  Anza na jina lako kwanza.

Nathan Kidali:  Nathan Kidali.   Maoni yangu vile mimi naona kwa Serikali yetu tunarudi nyuma sana kutokana na nchi yetu.

Pendekezo  nataka  pesa  zote  za  wale  watu  wakubwa  wameandikwa  mishara  miingi,  igawe  kidogo  iingie  kwa  watoto  wetu

wapate kazi.

Tuko  na  tabu  sana.   Taabu  yetu  kwa  hospitali,  tuliambiwa  na  Serikali  tutasaidiwa  kwa  hospitali,  sasa  hospitali  imekwa  ya

kununuwa na pesa.  

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Tupe pendekezo lako mzee.

Naftali  Evusa:  Sasa  mimi nataka Serikali itusaidie ukiingia kwa hospitali utoe tu pesa  kidogo  usadie.   Kuliko  kutafuta  pesa

nyingi halafu unashindwa na taabu inaingia kwako.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Utoe pesa kidogo.  

Naftali Evusa:  Chache hapana zaidi , wanatoa zaidi.

Kitu  cha  pili,  sisi  wazee  tulikuwa  tunasaidiwa  na  ukulima.  Kama  kahawa.   Sasa  Serikali  imewacha  inatumia  sisi  wenyewe

kujilinda.  Inakuwa ngumu.  Pendekezo yetu nataka Serikali ipate kusaidia vile ilikuwa inatusaidia,

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Iwasaidie namna gani.

Nafatali Evusa:  Iwe kutulinda.  Ikuwe ya kuchukua hayo mamlaka kama vile zamani.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Unajua mzee, hakuna mambo ya kusema ati Serikali ikusaidie hii ni sheria ukisema hiyo itafanyika

hivyo.  Sio kusadiwa.  Ni kupanga.  Sasa tunataka utuambie, unataka sheria ifanye namna gani.

Nafatali Evusa: Tunataka irundie vile iliyokuwa.  

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Irikuwa namna gani.

Nafatali Evusa: Ilikuwa inatusaidia kuendesha hiyo kazi.

71



Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:   Haya  basi  asante  sana  mzee,  tafadhali  andika  jina  lako  hapo,  uweke  sahihi.  Bwana  Kidalo

amemaliza, Bwana Andrew Odalo yuko, ameenda, Odalo, na anakaa tu, na mimi namwita  na nimekwita sana sana, na huitiki.  

Andrew Odali:   Maoni yangu ni kwa upande wa koti.   Kitabu kingechotumika katika koti  kiondelewe,  kile kitabu.  Tunataka

tuweke ile mtu wetu wa zamani ambaye anaitwa Musembe,  sababu ukisema uongo, au ikiwa ni shamba,  huwezi kumaliza siku

mbili, tatu kabla huja kufa.  Na kitabu wanambemba tu na kumaliza vitu vya watu.  

Jambo la pili, mkubwa wa Kenya alifunga pombe,  alipofika Nyanza,  Westernalipofika Rift Valley, akapata  wale wanawake na

watoto katika kitabu akaona vikebe wanatembea nanzo akifunga akasema sitaki pombe katika Kenya.

Lakini hakufunga, akafungua tena akasema iko pombe ya kitamaduni, na iko ya urafiki, iko ya nini, sasa  amewapa askari,  polisi

hao  wamemaliza  pesa  za  watu,  watu  wamebaki  maskini.   Pendekezo  langu,  tuwe  na  machine  kama  ile  ya  Uganda  inaitwa

Kenya Waragi.  Tunataka Kenya Waragi ile wapitishe kwa machine, nayo iwe na bei ya nafuu kuliko ile ya Waingereza chupa

moja tu, maji tupu shilingi hamsini na tano.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Asante sana mzee kwa maoni mazuri, sasa tunaka Japheth Ngota, Bwana Japheth Ngota,  uje hapa

mbele utafuatwa na Benajamin Otiende, Harun Silingi, na Gerishon Safara, halafu Kennedy Inambiri na Patson Ndingiri.  Wewe

ni nani unakuja, Benjamin Otiende.  Hao wengine niliwaita wote wameenda wapi.  Na wewe unaitwa je,  Kennedy.   Okay kuna

mwingine wale niliwaita. Basi tutaondoa jina, wale walioko ndio wataongea.  Endelea Bwana Otiende.

Benjamin Otiende Kiprop:  Basi kwa majina  ni  Reverend  Bejamin  Revered  Benjamni  Otiende  Kiprop.  Nina  maoni  hapa.

Ninaonelea ma-Chief na ma-Naibu wao wawe wakichaguliwa na wananchi, kwa njia ya kura ya mlolongo.  

Ninaolea  kwamba  Serikali  yetu  waache  chama  cha  Waalimu  kijisimamie  baadala  ya  kutegemea  Serikali  kwa  misahara  na

kutangaza migomo ili hali wao hawakugomewa.

Ninaonelewa Serikali iteuwe ma-wakili wa-Serikali kwa kila kata hapa nchini ambao watasaidia raia ambao hawana uwezo.  Ni

hayo tu asanteni.

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:  Asanti  sana  Bwana  Otiende.   Sasa  namwita  Bwana  Kennedy  Nambiri  ambaye  atafuatwa  na

Patson Ndingiri.  Ndingiri yuko, kuja kaa hapa mbele.  Kuna mtu ambaye amesema alitaka kuongea,  lakini yeye aliandika yeye

ni observer na niko na jina lake hapa.  Amebadilisha nia anataka kuongea.  Hamisi Baraza ulisema wewe ni observer.  Sasa  kaa

tu. utapata nafasi baadaye.

72



Kennedy Nambiri:   Mini ni Kennedy Nambiri na  nina  maoni  yafuatayo.   Kwanza  nitatoa  maoni  kuhusu  mamlaka  ya  nchi.

Lazima mugombeaji wa kiti cha, uraisi awe mu-Kenya, na awe kati ya umri wa miaka arobani na hamsini.  Pia awe na masomo

ya kiwango ch  chuo  kikuu.   Raisi  awe  na  vipindi  viwili  vya  kuongoza.   Kila  kipindi  iwe  cha  miaka  mitano.   Lazima  Katiba

ielezee ma-jukumu ya Raisi.   Ma-jukumu kama,  lazima atii sheria,  anapo fuata sheria ya Kenya,  na lazima ahudumie wananchi

wote sawa sawa bila kujali kabila au mahali.  Katiba  iweke  viwango  vya  uwezo  wa  Raisi.   Uwezo  kama  Raisi  yuko  juu  ya

sheria uondolewe.   Pia kama yeye ni amiri jeshi mkuu, huwo uwezo uwondolewe na upewe Bunge.

Lazima Katiba itowe kibali ili Raisi aondolewe mamlakani, kwa kitendo kisicho halali.  Kwa mfano ufisadi, kutorosha pesa  za

Serikali na kujiwekea katika nchi ya nje.  Na pia akivuje sheria na kushtakiwa kotini lazima aondolewe mamlakani.

Kwa upande wa mahakama, tunahitaji mahaka ya Katiba.   Pia ma-officer wa mahaka wateuliwe na Bunge.  Na  kiwango cha

chini elimu  cha  ma-officer,  wa  mahakama  kiwe  cha  chuo  kikuu.  Ili  kudumisha  nidhamu  ya  ma-judge  na  ma-officer  wengine

lazima wahakikishe kila mara, wanahamishwa katika sehemu mbali mbali, kupunguza ukuraji rushwa.  Ni mengi sana lakini kwa

sababu ya wakati mtajisomea wenyewe. Asanteni.

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:  Kwa  maana  umeadika  hakuna  wasi  wasi  tutasoma  ile  ambao  hakuongea  ungeongea  ungesema

mengi saidi.  Bwana Ndingiri alikuwa alipotea, sasa ni, umepatikana wapi.  Ulikuwa nje, kaa basi uongewe.

Patterson Dingiri: Mimi kwa majina naitwa Patterson Makaya Ndingiri, na nitaongea kuhusu pesa  ama sarafu zetu za Kenya.

 Napendekeza  kwamba sarafu ziziwe za kubadilishwa mara kwa  mara  kulingana  na  kiongozi  ama  Raisi  ambaye  yuko  katika

mamlaka.  Hiyo ipewe alama fulani ambayo inaweza kudumu hata nani aingie kwa mamlaka iwe ndiyo hiyo.

Ya pili tuwe na tume ya kuchunguza mambo ya mashamba kwa upande wa urithi.  Sababu watu wengi huwa na  magombano

kwa sababu ya kukosa  pesa  ya kurithi labda shamba ambayo amewachiwa either na baba.   Kwa  hivyo  iwe  na  wakati  fulani

ambao  tunawesha  kuwa  na  tume  ya  kufanya  review  na  kuweza  kupeana  number  ama  vyeti  kwa  wale  ambao  wamembaki

katika shamba hilo.

Na  kwa  upande  wa  utawala,  napendekesa  kwamba  moja  wao  chief  au  councillor  aweze  kuondolewa,  sababu  huleta

mapatanisho kati ya uongozi.  Maana ukienda kwa huyu ana kwambia kazi hii ni ya huyu, na ukienda kwa yule anakwambia hii

ni ya yule.

Tuwe na tume maalum ya kuchunguza na kutenda au kufanya maendeleo katika sehemu zote za Kenya.   Tusiwe na maendeleo

sehemu moja na ingine hakuna maendeleo.  Hasa kwa upande wa ujenzi wa barabara,  na misahada kwa shule hata ma-kanisa

na wale ambao labda wameadhiriwa na mambo ya ukimwi.  Katika Kenya tuko na wengi, katika sehemu mbali mbali wengine

hawaangaliwi.
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Napendekesha  kwamba  traffic  police  labda  wapewe  receipt  book  wawe  wakichukua,  kukusanya  ushuru  kwa  wale  ambao

wanatumia  ama  wanaunga  sheria  za  barabara.   Sababu  hata  ukipita  mahali  popote,  utawacha  hapo  kitu,  na  hizo  pesa

hazijulikani zinaenda wapi.  Kwa hivyo wawe na receipt ambao inaweza kuwa accounted for. 

La mwisho, tusiwe na mini budget.  Budget ikisomwa, tujue tu mpaka mwisho tena tutasoma budget ingine.  Kwa sababu hiyo

inaweza kulete tatanisho kwa wale ambao wanaanza kutumia hivyo vitu.  

Na  nikimalizia  wanaostaafu  wasipewe  nafasi  tena  kwa  vyeo  vikubwa  vikubwa  na  kuna  wale  ambao  wanatakikana  wawe

wanafanya hiyo kazi.  Asanteni.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Asante sana, Asante sana Bwana Patterson Ndingiri.  Sasa  namwita Chief Willy Morogo yule wa

Teriki.  Kwa machache sana chief, utupatie mapendekesho ya maana.

William Morogo: My name is Ex-Senior Chief William Arap Morogo.  Pendekezo langu ni ya kwamba,  mambo ya Provincial

Administration, that is Chiefs, Assistant Chiefs and DO’s should be appointed and not voted in. 

Shamba’s, ma-shamba should remain for individuals.  There is no need kuandika jina ya County Council so and so.  

Now mambo ya title deed,  also ikiwezekana,  should be a free issue.   Because watu wengi walitumia alot of money to get title

deed,  na  services  are  very  poor,  those  are  my reasons.   Government  also  should  provide,  free  education  from  primary  to

university level.  As it used to be before.  

Another case is that court cases should be handled with minimum delay.  Because people waste alot of time in the cells. 

Now detention without trial should be scrapped.   Now I also suggest village elders  should be recognized by  the  Government

and be paid some allowances, because they do a donkey job, on the ground.

Tradition for every tribe should be respected, in that every tribe should be given its feedom to conduct  their own affairs,  if it is

tereburu whatever it is you know, that one should be respected.  Because it is for the people themselves.  

What I suggest that is also voting should be a sacret ballot and not queing.  Thank you very much Commissioners.  

Com. Hon Phoebe Asiyo: Thank you very much Senior Chief I see there is aquestion. 
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Com. Kavetsa  Adagala: Someone said here that he Tirikis  have a uniqueculture.  Then I am the  Terik  and  Tiriki.   Let  me

asked you about the Tiriki.  Can I ask you about the Terik or Tiriki.

William Morogo: Yes ask me questions about Terik.

Com. Kavetsa Adagala: Terik.  Did you have the same system of naturalizing a foreigner of making someone who come from

outside become a Terik. 

William Morogo:  No.  to become an indigenous Terik we don’t have.  

Com. Kavetsa Adagala: It is the Tiriki who have it.

William Morogo:  Yes. You know there is a different between Terik and Tiriki.

Com. Kavetsa Adagala: I know that.  That is why I asked you which one do I ask.

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:  Sasa  Bwana  John  Mahero  kama  yuko  aje  hapa  mbele.   Atafuatwa  na  Elphas  Ngongo,  hawa

wawili hawako au hawajisikia.   Halafu Bwana Jotham Ogutu, then Ismael Owino.   Hawako.   Huwezi kusema kama wewe  ni

nani tusikie. Wewe ni nani, Ismael Owino.   Ulikuwa  hapa.   Na  wewe  ni  nani  Elphas.   Na  mbona  na  kuita.   Wewe  utakuja

mbele maana nilikuita mbele ya Owino.   Na  Owino ni mtu wa  haraka  karibu  akunyang’anye  kiti.   Wewe  sasa  kaa  and  then

please be – because you have written don’t read that paper,  please don’t read it.   Simply sight the important issues.   And the

give us that document.

Elphas Ngongo:  Mimi naitwa Elphas Ngongo.   Yale ambao napendekeza  kwa  hii  Commission  in  ya  kwamba  sisi  watu  wa

Hamisi,  tume-suffer  sana  kwa  politics  of  inheritance.   Tungependelea  ya  kwamba  tusiwe  na  politics  ya  inheritance  in  this

country.  The President we should have in Kenya should be a President who is a neutral President,  a President  who should not

regulate, say if the sitting MP has died, we should have another – the son of the MP,  the deceased  MP taking over.   I  propose

we should not have politics of inheritance.

Also propose,  that nomination of MPs should be scrapped,  because  these  people  don’t  represent  the  interest  of  anybody  in

Parliament.  They only go there to sit and earn salary.   Better  we continue with nomination of councillors,  because  councillors

are always with the people and they can at least contribute to matters pertaining to development.

Employment of Civil Servants, should be done at  the grassroot  level in various districts.   So  that we can have that balance.   It

appears that there is that imbalance.  
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I also  propose  that  MPs  should  have  offices  at  the  locational  level,  and  not  only  in  Nairobi,  because  we  understand  at  the

moment our MPs have offices.

Com. Hon Phoebe Asiyo: No, no, don’t go into that.  Tell us. Just pendekesha.

Elphas Ngongo:  MPs should have offices at the locational level.  

And then also our police force should also be reviewed in the case that, in sense that should actually be with the people, and not

behave as the money thugs to the people. Because what they do........................

Com. Hon Phoebe Asiyo:  No,  no,  thank you.  You know you should have just talked about  retraining of the police,  so that

they do not do whatever they are doing now.  We all know what they are doing now.

Ephas Ngongo:  I propose the review of the police as it pertains to training.

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:  Thank  you  very  much  perhaps  we  appreciate  your  views,  your  time  is  over,  and  we  now  call

Jotham Ogutu.  If Jotham Ogutu is not there is Ismael Owino who had come earlier.

Ismael Owino: Basi nafikiria kwa majina, naitwa Reverend Ismael Owino.  Na ninapendekezo tatu.  

Moja ni juu ya ma-kanisa:   Tuna ma-kanisa ambayo wazungu, foreigner,  ama  missionaries  watuletea  walipo  zuru  Africa  ama

Kenya yetu.  Napendekesha ya kwamba ma-kanisa ya reduce, warudishe ma-kanisa yawe machache sababu yamekuwa mengi

sana nchini Kenya, ambapo yameleta mizozo. Napendekeza yawe kama kumi, nchini, watu wawe wakiabudu katika ma-kanisa

kumi tu. Dini ya Islaam ikiwako ndani.

Pendekezo lingine ni juu ya mitihani ya watoto  wa  shule  kuanzia  darasa  la  kwanza  hadi  la  nane  ambalo  unaweza  kuona  kila

mtihani ukija kwa muhula tuna-register.  Tunapeana  pesa  za  kuenda  kufanya  mtihani.   Napendeleza  jambo  hili  lifutiliwe  mbali

watoto wawe wakifanya mtihani wa bure yaani, kwa mihula hiyo mpaka ule wa darasa la nane.

Na malizia kwa uteuzi wa viti viwili Assistant Chief na Chief:  Wawe wakiteuliwa na watu kwa sababu gani, sababu watu ndiyo

wanajuwa utu wa mtoto wao ambaye wamemzaa, kwa hivyo wana right kusema huyu ametosha na huyu la.  Namalizia, zilikuwa

tatu.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Asanti sana.  Kwa sasa ningependa kiwauliza hawa wafike hapa mbele.  Bwana Husdon Kesenwa,

atafuatwa na Solomon Amandiva, halafu hapo mbele pia Bwana Tomas Musinga afike, na Joshua Nyangwenyi.
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Hudson Kesenwa:   Kwa majina naitwa Hudson  Kesenwa  na  nayafuatayo.   Kwanza  ningependekesha  ya  kwamba  mipaka

iliopo baina ya Province na Province ikae vile ilivyo, wala isibadilishwe kamwe.

Jambo la pili, minimum qualification ya civic candidate iwe form four 3rd division and above.  

Lingine ni kwamba kwa vile kuna watu  ambao  wanavuruga  amani  hapa  na  pale,  sheria  ambayo  inawaadhibu  wavurugaji  wa

imani kama hao,  iwe enhanced from the current status to  life  imprisonment.   Wale  ambao  wameweka  –  wanavurugha  amani

baina ya raia, yaani inciters.

Lingine ni kwamba Parliamentary term ipunguzwe kutoka miaka mitano hadi miaka minne.  Na  pia tuwe na time-table kamilifu

kwamba wakati fulani Bunge litavunjwa wala isiwe siri ya Raisi kama mambo yalivyo sasa.

Lingine ni kwamba wakati  Bunge limevunjwa, kutokana kwa muda  huwo  mpaka  wakati  tutakapochaguwa  lingine,  Mkuu  wa

Sheria awe Raisi mshikilizi. Atekeleze wadhifa wote ule ambao Raisi ambao angefanya.

La mwisho ni kwamba ma-officer wa Provincial Administration kutoka kwa naibu wa Chief hadi kwa PC, wachaguliwe na raia.

  Asante.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Asante sana Bwana Hudson.   Sasa  ninamuita Bwana Noah Muganya, kama yuko.   Nime  mwita

mara ya pili sasa.  Bwana Joshua Nyangweso hiyo ni mara ya pili nimemwita.  Bwana Richard Amisi, na Juma Mboya.  Hawa

wote hawako.  Okay Somolon Ngona yuko.  Kuja uanze kuongea.  Solomon akimaliza tafadhali Michael Kiptoo awe tayari, na

Elizabeth Onyenza, halafu utafuatwa na Eddy Ilagonza.

Solomon Chomok:  Mimi kwa majina yangu ninaitwa Solomon Chomok Arap Ngona.  Niko na maoni kama ifuatavyo:-

Ningependelea  hii  Katiba  ambayo  tunaweka  wakati  huu,  ya  kwamba  tukirudi  nyuma  kidogo  kwa  elimu,  ningependelea  ya

kwamba elimu irudi kama zamani, kuanzia moja hadi saba, halafu nne, halafu mbili, halafu university.  Hiyo ningependelea kama

Katiba ya sasa ingerudisha hivyo.  

La  pili  ningependelea  katika  Kenya  yetu  ya  sasa,  ya  kwamba  katika  Sub-Location,  tuwe  na  Health  Centres  za  kuhudumia

wananchi.  

Ningependelea ya  kwamba  katika  jumhuri  yetu  ya  Kenya,  ambamo  tuko  kabila  arubaini  na  mbili,  na  ningependelea  kazi  na

kabila arubaini na mbili haya, tuwe kila mu-Kenya awe ya kabila ndogo, au kubwa, mtu ambaye lazima aongoze nchi hii na hata
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kamwe anatoka kwa kabila ndogo,  hata kama anatoka kwa kabira  kubwa,  na pendekeza ya kwamba,  Raisi  awe  akihudumu

kwa miaka mitano.

La mwisho ningependelea ya kwamba Katiba ulinde utamaduni, watu ambao ni wa hapa Hamisi hapa tuko na utamaduni mbali

mbali  wakati  wa  Christmas,  au  mwezi  wa  nane,  ningependelea  hiyo,  tuangalie.   Kila  mtu  na  utamaduni  wake  wa  tohara.

Asante.

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:  Asante  sana  Bwana  Solomon.   Mike  Kiptoo  yuko,  Maritim,  Elizabeth  Onyenga,  nilikuwa

nimewaita tena.  Elizabeth yuko.  Abbey Iragoza, wewe ni nani mzee, okay.  Aggrey Musiega, Jamin kirege.   Wewe unaitwa je

mzee.  Endelea tafadhali. Kaa chini utueleze jina lako, halafu uendelee.

Jamin Kirege:  Kwa majina mimi naitwa Jamin Kirege Kimosi.  Na kwa maoni yangu ambaye ningelipenda kutoa,  ni kwamba

kila kiongozi yote katika Kenya hapa, akitaka apewe nafasi ya uwongozi, lazima tujue ya kwamba yeye ana pesa  ngapi katika

account yake. Kwa sababu hiyo kitu inakuja kusumbua raia.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Hiyo tunaijwa Mzee.  Ungependekeza kiongozi tujue mali yako.

Jamin Kirege:   Mambo ya pili ambaye ningelipenda kusema ni kwamba misitu ambayo iko Kenya hapa,  iko kwa wa-Kenya

kwa  jumla.   Na  wakati  Serikali  inapostawisha  mashamba  kwa  watu  wengine,  wanasahau  watu  wengine,  wanapatia  tu  wale

watu ambayo hiwo msitu uko sehemu yao.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Ungependa nini.

Jamin Kirege:   Ningelipenda wale watu ambao hawana misitu kwa area  yao na ni wa-  Kenya kwa jumla, wawe transfered

kwa hiyo misitu, wapewe wapatiwe  mashamba vile wanapewa watu wengine.

Ya tatu President apewe mamlaka ya vipindi viwili peke yake.  Ni hayo tu.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Asante sana Bwana Jamin.  Sasa ningependa hawa wafuate:  Nathan Kigaro, Susan Ndiazi,  mbona

hawaji  mbele,  Ebewa  Benjamin,  Stell  Mbuga,  Agneta  Igimile,  Isaia  Alenga,  Elijah  Bagaya,  Florence  Agano,  Nabiri  Karani.

Nani wale nimetaja jina tafadhali.   Mje hapa mbele halafu muongee. Wewe umekuja mbele sema jina lako na ukae.   Unaitwa

je?  Benjamin Ebeiyo, kaa hapo uongee, utafuatwa na Elizabeth Misigo, halafu Stella Mbuga.

Benjamin Ebeiyo: Jina langu Benamin Ebeiyo.  Mimi napendelea wakati ambao sisi tulipata uhuru, tulibakia nyuma.
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Com. Hon Phoebe Asiyo: Sema vile unatake tuandike Katiba.  Uhuru tulikuisha pata.

Benjamin Ebeiyo:   Cha pili tuko na mawe hapa  katika  nchi  hii  na  hatuna  kazi.   Tuna  elimu  lakini  watoto  wetu  wanasoma.

Lakini hakuna kazi, tutaweza saidia namna gani wale ambao wanasoma. Na kama kazi hakuna.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Ungependekeza nini kuhusu madini?

Benjamin Ebeiyo: Tupate wale ambao wanaweza kutusaidia, ili kutokana na yale mawe tupate kazi.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Endelea.

Benjamin Ebeiyo:  Maana yake sisi tuko na mashamba kidogo, lakini mawe yako mengi.  

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Endelea,  tumeandika hiyo, sasa  fanya ingine mpya.  Tumeandika  mambo  ya  madini  na  ya  mawe.

Pendekeza ingine mpya.

Benjamin Ebeiyo:  Ninapendekeza sisi kwa upande wa Raisi, tupate upande huu.  Na hayo tu. 

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Asante  sana.   Katiba  tukiandika  tupate  Raisi  kutoka  upande  hii.   Wa-Kenya  hawakubali  lakini

tumesikia majadilio yako.   Mama  wewe  ni  Elizabeth  Misigo.    Kuja  mbele  Elizabeth.   Elizabeth  Misigo  hakuna,  wapi  Stella

Mbuga, Stella hakuna, wewe ni nani, haya kaa chini ongea. 

Com.  Adagala:   (in  Luyia  dialect)  Numuyanza  vaandu  va  mumoloma,  tafadhali  watu  wanazungumza.   Watu  ambao

wanzungumza, tulieni.  Endelea Stella.  Stella Mbuga.

Stella Mbuga: Inze kulita ni Stella Mbuga  

Translator:  My names are Stella Mbuga.

Stella Mbuga:  Avavisandu, batali na nyia na ise dave 

Translator: The orphans. 

Stella Mbuga:  Sivaveye no bukonyi da

Translator:  They have no help.

Stella Mbuga:  Vakunza butswa
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Translator :   They are just staying.

Stella Mbuga :  Kukugenya mbo lwa serikali aveyo  yenyeka  ikukonye  avana  vene  yava  ivungelitsi  ikukonye  kuvungitsa

vasome, ha noho bakonywe.

Translator:  The Government should help us, so that the children can be educated.

Stella Mbuga:  Na kenago kanyakitsanga lwandola avana nivagendagenda.

Translator:  That is the only problem that is disurbing me, when I see children just moving around idle.

Stella Mbuga:  Simbeye na mingi dave.  Ni yako vutswe ndio

Translator:  I don’t have much that is all.

Com. Hon Phoebe Asiyo:   Asante sana mama Stella.   Agnetta  .....  yuko.   na  Isiah  Alenga.  Tafadhali  kuja  uongee.  Bwana

Isaiah atafuatwa na Elijah Bagaya ambaye atafuatwa na Florence Anganu, na Ambili Karani kwa njia hiyo.

Isaiah Alenga:   Kwa  majina  kamili  ni  Isaiah  Alenga  Bagaya.   Ningependa  upande  wa  elimu,  turudishiwe  elimu  ya  zamani,

darasa ya kwanza mpaka saba na watoto wapewe vitabu bure.

Matibabu ningependa watu ambao wamepata ajali barabarani  na kuumizwa na mikora wapate  matibabu ya bure kwa hospitali

zote, iwe ya Serikali ama ya kibinafsi.

Law Courts:  Ma-Judge wapewe muda wa kukaa na case, isizidi mwaka moja.

Mashamba:   Serikali  ilipie  mashamba  ambayo  yako  karibu  na  barabara  na  yameharibiwa  wakati  inarimwa  na  makarabati

kiholela.

Kenya Currency:  Ningependa sarafu iwe ya Raisi ambaye alitanguliwa.  

Vyama:  Ningependa vibaki vitano baada ya uchaguzi. Ni hayo tu asanteni.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Asanti sana Bwana Isaiah.  Wewe unitwa je mzee? Elijah Mbagaya.  Asante.

Elijah Mbagaya:   Asante.  Mimi kwa majina naitwa Elijah Ishia Mbagaya.   Napendekesho langu la kwanza ni kuhusu elimu.

Tunataka tuwe na elimu ya bure katika jamhuri yetu ya Kenya zamani .
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Kwa  upande  wa  matibabu,  iwe  tena  bure.   Kwa  sababu  kuna  wengine  wanapata  ajali  barabarani  akipelekwa  hospitalini

anaulizwa pesa.  

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Tupatie maoni mengine.

Elijah Mbagaya:   Na tena kuna wengine ambao wamepatwa na ajali  ya  moto  tena  wakienda  hospitali  wanalilizwa  pesa  na

kumbe hukuwa na pesa wakati ajali hiyo imefanyika.

Na tunataka madaktari wapelekwe kwa kila hospitali za wilaya, na pendekezo lingine ni kuhusu machief, wawe wakichaguliwa

kwa njia ya mlolongo.

Na pendekezo lingine ni wazee wa mitaa:  Wazee wa mitaa wapewe mshahara,  na tena pendekesho lingine kuhusu  madiwani

kuhusu madiwani, wawe wakilipwa mshahara mkubwa kwa sababu hao ndiyo wanakaribia wananchi kwa njia rahisi.

Pendekezo lingine ni kuhusu kazi.  Mtu mmoja kazi moja.  One man one job.  Pendekezo lingine in kuhusu mashamba.  Hati ya

kumiliki mashamba ni ghali mno.  Asanteni.  

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Asante sana Bwana Elijah.  Sasa namuita Florence Agano.  Florence Agano yuko?  Kama

hayuko Habiri Karani yuko? Ameenda.  Haya sasa  Dishon Kigagwa.Wewe utafuatwa na Daniel Viozi. Halafu Ex-Councillor

William Sambua kwa hiyo laini.

Dishon  Kitagwa:  Maoni  yangu.   My  names  are  Dishon  Kitagwa,  as  it  has  been  announced.   First  thing  I  must  have  to

comment on the Presidential inheritance.  That should be omitted.

MPs issue:  We are supposed also to get an MP from our people and we are supposed to elect ourselves.

Com. Hon Phoebe Asiyo:   Just give us your recommendations that will  go  along  with.   Just  give  us  your  recommendation,

your opinion.

Dishon Kitangwa:  Second I feel in schools from Standard one to eight should not to pay school fees.  

On Business people should not be paying tax.  

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:   You  dont  want  people  to  pay  tax,  so  where  will  the  County  Council  get  money  to  carry  out

services.  What sort of business are you talking about.  This business, all business..............
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Dishon Kitangwa:  Mostly on the small scales. Because that will uplift the poor people like us who are in the local areas.  

Also on drinks, But busaa should be legalized.  

On communications:  Roads should be good to enable us transport our goods.

Com. Hon Phoebe Asiyo:   Okay Bwana Dishon, if you had just gone still made recommendation after recommendation you

would have covered alot of grounds.   But that is alright.   What  you  have  told  us  is  also  very  useful.   Please  sign  our  book.

Please do not go without signing our books.  Daniel Liyosi, William Sambwa, please join us.

William Sambwa:  My names are William Sambwa.  Napendekesha ya kwamba katika Kenya hatutaki majimbo hata kidogo.

  Sitakubali hiyo majimbo hata kidogo.

Pendekezo langu la pili, sitaki mipaka ingine ya watu kudai Kitambua na Chepkoyai  irundi Rift Valley.  Hiyo  mimi sitaki  hata

kidogo,  ni jambao moja linaturudisha nyuma.  

Pendekezo  lingine,  wakati  wa  Howard  alifanya  mpaka  Rift  Valley  na  Western.   Kwa  nini  tena  mipaka  mingine  ya  pili

itengenezwe.  Hiyo ni mbaya.  

Pendekezo la tatu:  Divisional izitumie majina ya ukabila,  kwa  mfano  kama  Tiriki  West  na  Tiriki  East  na  yet  tuko  na  Hamisi

Division.  Kwa nini hatuwezi kuwa na Hamisi West na Hamisi East.  

Pendekezo la nne:  Kama mtu anaoa ama msichana anaolewa, baba  yake apewe kitu kidogo.   Kuliko kusoma washikilizane tu

halafu waowane.  Lazima msichana aolewe.  

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Wacha kulazimiza wasichana waolewe.  Kuna wengi siku hizi wanafanya kazi.  Hawaolewi.

William Sambwa:  Hii ni mila yetu waowe. Hata kama anafanya aolewe, kitu kidogo kwa wazazi.

Juu ya utawala, napendekeza, Chief, Assistant Chief, wafanyiwe mlolongo, kuliko kuletewa tu mtu.  

Kazi ya Councillors, mtu ateuliwe ambaye ana ujuzi wa kazi hiyo, kuliko kusema mtoto. Hiyo si vizuri.

Nikimaliza, nadai Kamshenyere, Kapkeleki zirudi Western. Asante.

82



Com. Hon Phoebe Asiyo:  Wewe ulisema hutaki mipaka ibadilishwe kamwe.  Sasa unataka ingine ibadilishwe sasa  wewe una

simama- msimamo wako ni mgumu.  Haya basi asante sana.  

Com. Kavetsa Adagala:  Mzee kuna jina Tiriki constituency, kuna jina Hamisi constituency.  Mumesikizana lipi linfaa litumike.

  Kwa sababu watu wengine wanasema Hamisi ni jina la mwarabu ambaye alikuwa anapitia huko,  na we unasema Tiriki ni jina

ya kikabila. 

William  Sambwa:  Ya,  sababu  nikisema  hivyo,  Hamisi  ni  jina  ambalo  mimi  nilizaliwa  ikiitwa  Hamisi.   Hakukuwa  na  tatizo

yoyote.  Lakini wakati ya Tiriki East and Tiriki East ndiyo inaleta mzozo hapa. Kwa hivyo tunataka iwe Hamisi peke yake.

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:  Haya  mzee  tumesikia  maoni  yako,  tafadhali  weka  sahihi  kwa  kitabu  chetu.   Sasa  ningependa

kumwalika  wana  Fanuel  Manela  yuko?   Na  Jairus  Adam  Muriega,  Jairus  yuko?   wewe  uko  na  memorandum  hutaongea

utasema tu machache halafu utupatiye hiyo karatasi, maana umeandika.

Jairus Adam Liaga:  Kwa majina Jairus Adam Liaga. Mimi ningependa kupendekeza yafuatayo:

Ufisadi:  Hili ni jambo ambalo limerudisha maendeleo ya Kenya nyuma sana.   Kwa  hivyo  ningependekeza  sheria  itolewe  kali

kuhusu wale wanaouhusika kuliko vile ilivyo sasa.

Pia napendekeza hii Commission ikimaliza kazi, tuweze kuwa na kamati ambayo italinda hii sheria ambayo munatunga.

Haki:  Napendekeza  haki iweze kufunzwa katika kuanzia primary hadi university.  Kwa maana wengi hatujui haki zetu.  Hiyo

ndiyo njia moja, itatusaidia.

Pia  ningependa  kupendekeza  koti  mara  nyingi  huingiliwa  na  Serikali.   Ningependekeza  koti  iwe  independent  ama  ipewe

mamlaka ya kujiamulia mambo yake peke yake.

Sheria  kuhusu  idara  ya  polisi:   Ningependekeza  ifanyiwe  overhaul  ama  marekebisho  kwa  maana  huko  ndilo  ufisadi  umezidi

zaidi.  Kwa hivyo, basi asanteni.  .

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Asante sana mzee.  Sasa  ningependa kumwita Mary Luvavi, akifuatwa na Flora Omoke?,  halafu

atafuatwa na Reverend Simon Muhindi.  Wapi Flora Omoke.   Wewe  ni  Mary.   Flora  Omoke  yuko?.   Karibu  Mary  uanze,

utueleze majina yako yote, halafu uongee.

Mary Luvavi:  Asanteni.  Mimi kwa majina naitwa Mary Kavetsa Luvavi.  Ni mkaazi ....................  (inaudible) Sub-Location,
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Tiriki West.

Ningependa ya kwamba wamama wapewe nafasi ya uongozi ikiwa kuna kazi wama pia wachukuliwe.

Ningependa hospitali Zetu ziwe za bure ili watu wapate matibabu.  

Ningelipenda  Title  Deed  za  shamba  pia  wamama  tuwandikwe  ndani  ya  hiyo  title  deed.   Twandikiwe  Mr.  &  Mrs.

....................... kwa sababu huwa tunafinywa.  

Ningependa elimu ya watoto  wetu kuanzia darasa  la kwanza mpaka la nane na kwenda secondary tusaidiwe watoto  wasome

bure. Lakini Secondary walipe kitu kidogo.

La mwisho ningependa hii tume ikimaliza kazi yake, wachague watu wawili mama mmoja na mwanaume moja waingie Bunge, ili

wajuwe haya  tunaongea yanatimizwa ama namna gani.  Ni hayo tu Asante.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Asante sana Mary kwa maoni hayo.   Sasa  nenda pale uweke sahihi.  Reverend Samuel Muhindi

tafadhali unaweza kuja sasa. And because you have a memorandum which you are going to read, you don’t have to talk for too

long.

Rev.  Simon Muhindi:  Thank you.  Naitwa Rev. Simon Muhindi.  Ningependekeza jambo la kwanza Electoral Commission

ipate kupeana nafasi kwa Katiba mpya ili ya kwamba ipate kufuatilia mambo ya uchaguzi, kwa sababu katika uchaguzi,  kuna

hongo  nyingi  na  watu  hunua  kura.   Kwa  hivyo  Electoral  Commission  ipewe  uwezo  na  Katiba  hii  kustaki  mtu  ambaye

atakayehusika katika mambo kama hayo.

Jambo la pili:  Ningependa ya kwamba Katiba hii ipate kutoa jukumu katika judiciary, maana tunaona ya kwamba kuanzia kwa

Attorney General na Chief Justice, na Judges, hata Magisrates na Lawyers katika nchi ya Kenya,  maana hayo ndiyo backbone

ya nchi hii.   Lakini  vile  inavyo  haribika,  the  system,  basi  inakuwa  ya  kwamba  nchi  inaharibika.   Ningependa  Katiba  hii  itoe

provision ikiwa wananchi wanaweza hata kugoma kwa ajili ya mambo hayo kwa sababu Attorney General ame-fail na system

yake yote.   Kwa  hivyo  Katiba  itoe  provision  ya  kwamba  wananchi  wanaweza  kukataa  na  kulete  mambo  ya  kuonyesha  ya

kwamba hali imeharibika.

Halafu jambo lingine kuhusu mambo ya Court.  Law Courts katika Kenya ningependa ya kwamba katika kila division, kuweko

na magistrates, ili ya kwamba kesi zisiende mbali sana na watu, zifanyiwe katika division zao,  na High Court  iwe katika district,

in each district kuweko na High Court.  
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Halafu jambo la nne ningependa ili ya kwamba kuhusu mambo ya marriage, katika nchi ya Kenya hakuna haja ya DC kufanya

registration.  Bali tungependa ya kwamba watu – mtu ambaye  anataka kuoa ikiwa ni mwanaume arudi nyumbani kwao.  Aende

kufanya registration yake katika ofisi ya Chief apewe marriage certificate.   Na  hiyo marriage certificate tungependa ,  ikiwa ana

wanawake wake wote watiwe katika hiyo certificate ili anapofariki kusije  kukawa  na  shinda.   Na  pasije  pakawa  na  divorce

katika nchi ya Kenya wala Katiba hii, kupeana provision ya divorce.  

Halafu ningependelea  clergymen  katika  Kenya  wapewe  pesa  na  Serikali  kwa  sababu  wanafanya  kwa  wananchi  wa  Kenya.

Thank you.

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:  Asante  sana  Reverend  unasema  ya  kwamba  wanawake  wote  wakiolewa  na  bwana  mmoja

wapewe registration, halafu unasema kusiwe na divorce.   Na  je kama mama kati  ya wale wengi unasema wapewe registration

hakai viziri na huyu bwana unataka akaye tu hapo.

Rev.  Simon Muhindi:  Dear Commission, najuwa ya kwamba  kufuatana  na  mambo  ya  ndoa  hiyo  ni  mapenzi  ya  mume  na

mke.  Kwa hivyo wamependana.  Ikiwa ni kuwachana sioni haja ya huyu mmoja kwenda kotini ili ya kwamba Serikali inampa

licence ya kuwa ya kwamba ame divorce kwa sababu pale ambapo alipokuwa wawili koti haikuwako.  Kwa hivyo naonelea ya

kwamba  iwe  silence  maana  mambo  haya  yamefanyika  mara  kwa  mara.   Wanapeana  divorce,  later  on  baada  ya  miaka

wanarudiana tena.

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:  Asante  sana  Mzee  tumeshukuru.   Kwa  sasa  ningependa  kumweleza  Elizabeth  Olando,  hii  kitu

unataka kufanya ufanye mwisho na tuko karibu kumaliza. Kwa hivyo tafadhali ugojee kidogo tu.  Bwana Patrick Avrud yuko,

Patrick Avrud, na kama yuko bona huongeii, unataka kuongea.   Basi kuja,  halafu utafuatwa na Amdavi Chanzu, na Kiverenge

Hezoron, halafu William Madima. Wote waje wakae hapa mbele.

Patrick  Avrud:  Mimi  kwa  maoni  yangu  ningependa  kutoa  hii  hoja  ya  kwamba  ma-officer  wote  –  wale  wote  wa  Serikali

ambao wasawahi kuhusika na mambo ya ufisadi ya faa – kwa majina ni Patrick Avrud kutoka Ivona Sub-Location.

I would like to propose that those civil servants who have ever engaged in corruption mishandling of the Government funds must

be sued.

I would like our division to be divided into two equal parts.  Because like now we justify that we have got Tiriki East  and Tiriki

West.  Meaning it is a very huge division which should be divided into two equal parts  in order  to drive out the tribalism which

in between the tribes.  

I would like to propose  that the Government ,  the devolution of power  to the President  must be  emphazised.   Powers  of  the
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President must be divided that any person holding any credible responisbility in the Government should just hold just one duty

but not more than that.

We must have gender equality in our states.  We should not have discrimination.

We would like the Electoral Commission of Kenya,  to increase the period of registration for voters’ cards  and also for the ID

cards  because  the majority of youths especially  from  our  Division  have  no  ID  cards  and  the  voters  cards.   So  I  would  like

registration for IDs and voters to be a continuous exercise.

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:  Thank  you  very  much  Patrick  for  those  views.   Is  Amudavi  Charles  there?,  and  Kiberenge

Hezron? Kuja kaa uongee.  William Malima yuko?  

Hezron  Kiverenge:  Kwa  majina  mimi  naitwa  Kiverenge  Hezron,  kutoka  Ivona  Sub-Location.  Mimi  nitaongea  kuhusu

wa-mbunge,  ma-Councillors   na  ma-Ministers.   Pendekezo  langu  ni  kusema  ya  kwamba,  hawa  watu  wote  wasipotekeleza

maendeleo kwa nchi zao, inatakikana mishahara yao isimamishwe, ili isaidie wale watu wenye wanawasimimia. 

Kitu cha pili kuhusu ma-retired officers. Hawa watu tuseme wakipata retire yao, inatakina waende wafanye miradi, ili wasaidiye

maskini  na  mayatima  na  watu  fulani  fulani  na  kadhalika.   Na  watu  kama  hawa  unaweza  kuwakuta  tuseme  Serikali  imetoa

contract  fulani  fulani,  unaweza  kukuta  watu  kama  hawa  wameshika  hiyo  kazi,  na  waki-  shika  hizo  kazi  sasa,  wale  vijana

wamesoma kwa hiyo – sasa mimi napendekeza ya kwamba watu kama hao waadhibiwe inavyotakikana.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Hawa Asante sana Kiverenge umeongea tumesikiza.  Timothy Mahagwa?  Kuja uongea.   Bwana

Morogo aliongea Chief na akaenda.  Kuna Morogo mwingine?

Timothy Mahagwa: Kwa majina naitwa Timothy Mahagwa Mahangiru kutoka katika Ikindu Village, Mwembe Sub-Location,

Tambua Location.  

My first objection is in the part of Presidency.  The President should not have superpowers.   The powers  of the President  must

be reduced.

Retirement:  In Permanent and Industry jobs when a man or employee has reached the reitrement,  it should not be  supposed to

be renewed, because we have young turks who are ready to take over.

Concerning retrenchment, when the person has been retrenched is should have all his payment plus the NSSF payments.
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Intimidation:   The  Police  officers  intimidates  on  innocent  people  that  the  courts  cannot  prove  their  guilty  or  go  to  research

whether the person ...........................

Com. Hon Phoebe Asiyo: You have not told what you like and your time is up.  Now I just want to explain to give you the list

of the people that I have here, that are going to talk next.  You have finished, your time is over.  We still have these people  who

are  going  to  give  us  presentation  or  just  give  us  their  papers.   John  Sariya  Mahero,  Penina  Asiego,  Samson  Magomere,

Abraham  Mwakaguri,  and  then  Juma  Engoga  is  not  going  to  talk  he  is  simply  going  to  hand  over  the  document  and  then

eventually we will have Elizabeth Olado to sing to us.  Anybody left out.  Mr. John Saiya. Please just give recommendation.

John Sariya Mahero:  Mimi naitwa John Sariya Mahero,  natoka Ngamarego Sub-Location,  Tambua Location,   Tiriki  West

Division.  

Pendekezo yangu ni ya kwamba,  kwa upande wa utawala  ningependekeza  ya  kwamba  Chiefs,  ama  Assistant  Chiefs  kimoja

kiondelewe.  Ningependekeza  ma-Assistant  Chiefs  waondolewe.  Halafu  tuwe  na  wazee  wa  mitaa.   Halafu  wazee  hawa  wa

mitaa pamoja na chief wachaguliwe direct  na wananchi.   Ingawa wanaweza kutuma application zao kwa ma-DOs,  wafanyiwe

mitihani lakini uchaguzi ufanywe na raia  wenyewe.

Hukumu  ya  kinyonga  iondolewe.   Tuwe  na  hukumu  ya  maisha,  kama  wale  wanafungwa  maisha.  Halafu  mtu  akifariki  kule

wenyewe waitwe wapewe maiti.

Kwa ofisi ya Raisi iziwe zaidi na Ministry mbili.  Raisi awe chini ya mamlaka.  

Wasichana ambao hawakufanikiwa kuolewa,  wapewe urithi pamoja  na  wavulana.   Mvulana  akipenda  msichana  ambaye  ana

watoto ama ana mtoto awachukue wote.

Religious affairs zitoke katika societes.  

Kanisa likitaka usajiliwe liwe seconded na zaidi ya Church oriented organization mbili.

Kubuni kwa ministries kukubaliwe na mbunge. Yaani ministries zisitolewe tu na Raisi.  Ila zile ambazo zinataka ziongezwe ama

sikubaliwe zikubaliwe na Bunge.

Halafu Raisi awe Mbunge ambaye amekuwa kwa Bunge zaidi ya miaka kumi mfulilizo.  Yangu ni hayo tu mbarikiwe. 

Kanisa litoke katika ofisi ya societies.  Iwe na idara yao.
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Com. Hon Phoebe Asiyo: Asante sana Bwana Sariya.  Sasa Mama Penina Asiego, kuna mama alikuja mbele hakujiandikisha

hawa  mbele  ya  hawa  wengine  watatu  anaitwa  Roselini.  Nitaampa  dakika  moja  tu  kwa  maana  alikuja  amechelewa  na  sisi

tulikuwa hapa tangu asubuhi.  Mama endelea. Sema majina yako, halafu uendelee.

Penina Asiego: Vananganga Penina Asiego Mahero, nindulanga muluveka lwi Ikamalenga

Translator: I am called Penina Asiego Mailo from Ngamarenge.

Penina Asiego:  Inzi ni kutanga kusandiza Mwami Yesu mukamba kwa kalunu

Translator:  I will start by praising God.

Penina Asiego:  Uyanzi inzi kwingila mu Church ya African Divine

Translator:  Who has made it possible for me to come to this Israel Nineveh Church.

Penina Asiego:  Nyanzi sana kuli nyoye avakana na vayayi na basakulu nivekaye mchelitsa vosi, milembe vosi.

Com.  Adagala  :  Uhula  hee  umolome  mang’ana  ka  maisha.  Ibindu  viveye  mumaisha,  violola  bidinyu  sio  mkele  sio

mbugani niko komoloma.  Kuli abandi bakamoloma yaha. Isukulu, umolome kenako.

Penina Asiego : Inzi simbeye ligali ni cha nyala kuvola ligali ta, ni tali moloma kuluveka lwa kunyi abakele.

Translator:  I don’t have much to say but I am going to talk about us women.

Penina Asiego:  Abakele kuve nuvunyakanu sana

Translator:  We women are really suffering.

Penina Asiego:  Avala tsingulu tsiaveye kufwa shimunyalitsa kugenda da

Translator: Some of us have no energy, we cannot even walk.

Penina Asiego: Makaloleka kuveye no bukonyi kuli unyala kwikonya dawe  

Translator:  It happens that we don’t even have any help.

Penina Asiego:  Makaloleka abasakulu batulaho batsia wa Nyasae

Translator:  And our men have died they are not there.

Penina Asiego:  Ku kunyala kwikonya ndi avangunzakali
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Translator:  How can we widows be helped.

Penina Asiego:  Munyala kukuhenzelaku kuli kunyala kwikonya sigira kuveye abakele batsililu

Translator:  Can you find away of helping us.

Com. Hon Phoebe Asiyo: How can we help the women.  Can’t she tell us how.

Penina Asiego:  Nako butswa ndio.

Translator : That is all.

Penina  Asiego  :  Bakukonye  kuli  mbunyakani  bwitu,  sikuveye  ligali  ni  lilia  lilahi  da,  libika  lilahi  da,  mavulwaye

vwatsilaho,  mbukungu  bwene  bula  ma  kulola  itsisenti  tsiukutsia  musipitali  sikuveye  natsio  dave,  ku  serikali  inyala

kukukonyaku?

Translator:  We are just asking that you help us in our problems because we don’t have any money and if the Government can

help us we can be okay.

Com. Hon Phoebe Asiyo:  Okay asante sana Mama.  Umefanya vizuri kufika na kuongea vizuri.  Tumeshukuru.   Sasa  huyu

Roseline dakika moja tu kwa maana umekuja umechelewa. Na hata jina lako hujaweka kwa register.

Roseline  Akinyi  Odera:  Kwa jina mimi naitwa Roseline  Akinyi  Odera.   Ningependeza  kwa  sisi  wajane  tuna-achwa  kama

wangali wadogo.  Tungependa ile pesa tunapewa baada ya miaka tano mume akifa, zingeendelea kutokana ili zitusaidie kwa ajili

tunaachwa na watoto wadogo na hizo pesa zinakwisha kama mtoto akiwa kwa darasa la kwanza mpaka darasa la nanae.

Sisi wajane afadhali wangetupatia kazi pale bwana alikuwa akifanya  kazi  tungeendelea  na  kazi  halalfu  tungechukua  loan  kwa

ofisi ya Serikali, hiyo ingetusaidia kulipa karo ya secondary schools.  

Kazi tutaweza kupewa hata ya kufagia halafu utakuwa utaendelea kufundisha watoto ukichukuwa loan kwa Serikali.  

Hizi pesa tunapewa baada ya Bwana akikufa miaka tano inakwisha na labda Bwana alikufa kama angali kijana inapatikana pesa

hazitoshi.  Sasa kama mimi mjane niliwachwa na watoto wadogo ningependekeza Serikali ingetusaidia watoto  wetu wangesoma

mpaka  darasa  la  nane  bila  kulipa  karo.   Halafu  secondary  afadhali  tungepata  watu  wengine  watusaidie  kwa  ajili  wakati

tumewachwa kama tuko wajane, ndugu au dada  za marehemu hawawezi kutusaidia.   Tumeomba wajane wasaidiwe.   Ni hayo

tu asanteni.

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:  Asante  sana  Roseline.   Sasa  tuko  Bwana  Samson  Magomere  alikuja  alikuja  amechelewa,  na
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tunampa muda  mfupi  kuongea.   Nyuma  ya  Samson  ni  Bwana  Mwakaguri  halafu  Juma  Amuhaya  ambaye  ni  mwenyekiti  wa

Supreme Muslim 

Council kwa area  hii.  Wewe ni  nani?   Nilikuita  mara  nyingi  sana  Philiph.   Samson  Magomere  ako  wapi  ametoroka  oh  no.

Abraham Mwakaguri utafuatwa na Juma Engoga.

Abraham Mwakaguri:  Na  tumaini ya kwamba majina yangu ni Abraham Mwakaguri.   Langu la kwanza ni kuhusu vile watu

wamekuwa  wakiongea  hapa  kuhusu  mambo  ya  Majimbo.  Kwa  hivyo  ingawa  nilikuwa  nimeandika  hivyo  kitambo  naonelea

mambo ya majimbo, yasiweko,  kwa sababu tukisema  majimbo  hapa,  majimbo  pale  hatuna  Serikali  ambayo  tutaipeleka  ama

tutaita.  Kwa sababu sisi wote ni raia wa Kenya.  Na  wazaliwa wa-Kenya na ningependelea mahali mtu alipo akaye pale pale,

maana hapo ndipo ili Mungu alipotuweka katika ulimwengu huu.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Lakini kumbuka kwamba majimbo si kusema mtu anahama kutoka mahali anaenda mahali pengine.

  Endelea.

Abraham  Mwakaguri:   Jambo  la  pili  ni  kuhusu  wale  ma-MPs  wetu  katika  constituencies,  ambao  wanataka  kura.

Ningeonelea ya kwamba, si vizuri katika sehemu moja wasimame watu watano sita,  kugombea sehemu hiyo moja.   Uzuri tu ni

hao kukaa mahali pamoja, katika upendo na wasikizane ni nani ataenda.  Baadala ya kutenganisha watu na mwishowe kuwacha

watu wakipigana wakimwaga damu............................

Com. Hon Phoebe Asiyo: Siasa hakuna ya mapenzi.  Na kung’ang’ania mpaka mtu apate. Lakini umesema endelea na lingine.

Abraham Mwakaguri: Jambo la tatu, ningependa katika Serikali ijao mambo kuhusu ufisadi ukomeshwe kabisa.  Kwa sababu

sisi raia wengine wa chini tuko na shinda sana kubwa sana.   kwa hivyo tunaona saa  ingine wakati  mtu anapelekwa hapa kotini

unakuta kwamba, aneneleka shilingi elfu tano halafu mtu anatolewa tu hapo, wale wengine mbele hawajui.  

Mwisho kabisa ningependa Serikali ambayo inakuja iendelee na kuamuru ama tuwe na uhuru wa kuwabudu tusiwe na ule uhuru

wa kuwabudu mapepo.   Bali tuabudu yule Mungu wetu aliyetumba tuumba tukikaa chini ya upendo,  amani,  na  umoja.   Kwa

hivyo ni asante.

Com.  Hon  Phoebe  Asiyo:  Asante  sana  Mzee  umefanya  vizuri  tumeshukuri.   Sasa  yule  wa  mwisho  halafu  tupate  nini  kwa

Elizabeth Olando, atakuwa Bwana Juma, Supreme Council.  Nathan ulikuja umechelewa unaingia saa  hii.  You should be here

in the morning because you are very important person.  Don’t let down your people.

Juma Amuhaya:  My names Juma Amuhaya Engonga, nikiwa Chairman wa Supreme Muslim Council of Kenya,  Muslimi’s in
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Vihiga District.  Yangu nitaenda haraka haraka nitamwomba mwenye kengele tafadhali.

Yangu ya kwanza ningependa kusema hivi kwa upande wa dini yetu ya Kiislam, vija wa Kislaamu wale ambao wamesoma, na

wamehitimu vizuri, wamemaliza masomo yao,  ningelipendekeza hivi hawa wawe wakiandikwa katika shule za Serikali.  Wakati

kuna watoto  wakiislam wanasoma katika hizo shule, wawe wakiwa hapo ili kuweza kufundisha ma-subjects  zingine especially

the Holy Koran,  na mambo mengine. Fitakuwa ni bora  vijana wa-Kiislam walio  na  masomo  kuandikiwa  kwenye  ma-ofisi  ya

Serikali,  kumbolesha mawasiliano  mwema  ambao  wakati  vipande  vinaandkishwa  wawe  wakihakikisha  ya  kwamba  yule  mtu

ambaye anandikwa kwa kupewa kipande si mu-Somali.   Pendekezo  langu  ni  kwamba  wahakikishe  ya  kwamba  huyu  mtu  si

Msomali ambaye anaandikishwa, bali ni mwana Kenya.

Vchinjaji wa nyama katika Kenya hii, tumepata shinda nyingi kwa watu wanachinja ngombe  huko  kwa  bush  halafu  wanailete

kwa Butchery wanakuja kuuza hata Mkristo halali, Muislaam halali.  Pendekezo langu ni kwamba,  lazima kuwe na  wachinjaji

walioteuliwa vizuri,  na  mihuri  ama  muhuri  iwe  ni  ya  Chairman  wa  Supreme  Muslim  Council  Vihiga  District,  ambaye  ni  mimi

mwenywe.

Kitu kingine ambacho ninglipenda  kumalizia  nacho,  naomba  ama  napendekeza  kuwe  na  koti  ya  Kislam  ambayo  ina-deal  na

wale wanaume Wakislam wenye kunyanyasa akina mama.  That is wanaweza kukuta yaani wakati  ametoka tu mahali ametoka

ana fikiria lazima ni mfukuze mke wangu vile ni desturi  ya Kiislam lazima talaka itolewe ana peana talaka  bila  kufikiria.   Kwa

hivyo sisi tunaomba Serikali yetu ya Kenya, wakati inatupatia Kadhi, wakati mtu anapofanya ndoa, wapime akili zake na kuona

huyo mtu mwenye kufanya arusi akili yake ni timamu kabisa.  Asiweze kumyanyasa mke wake wa ndoa. 

Nafikiri kumalizia kabisa  yangu ya mwisho, mimi ningelipendelea hivi, kwa upande wa Serikali,  wa kuteuwa Councillors,  kuna

mtu ambaye ameteuliwa na vote, mwingine amekuwa nominated.  Naomba Serikali ama pendekezo langu ni kwamba Serikali,

huyu wa-kwanza  akipita,  number  two  awe  taken  in,  wasiwe  waki-pack  tu  kwa  sababu  mtu  ni  rafiki  ya  fulani  wanakwenda

kwokota mtu wanasema we have nominated so and so when he doesn’t or  she doesn’t qualify.  Nafikiri kwa hayo machache

wakati umekuwa ni mfupi dear Commissioners, Mungu atawabariki mahali mtaenda.

Com. Hon Phoebe Asiyo: Tumeshukuru sana ulifika umechelewa ungesema zaidi.  Sasa Elizabeth Olado.

Elizabeth Olando:  Kwa majina ni Elizabeth Olado. 

Fanya kazi ya Katiba pole pole, fanya kazi ya Katiba pole pole,     Usije ukasema, usije ukasema, Katiba yangu imenifinya.

Panga mambo ya Katiba pole pole, Panga mambo ya Katiba pole pole

Usije ukasema, usije ukasema, Katiba yangu imenifinya.
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Panga kazi ya vilema pole pole

Panga kazi ya vilema pole pole

Usije ukasema, usije ukasema, Katiba yangu imenifinya.

Panga mambo ya vijana pole pole

Panga mambo ya vijana pole pole

Usije ukasema, usije ukasema, Katiba yangu imenifinya.

Panga mambo ya wajane pole pole

Panga mambo ya wajane pole pole

Usije ukasema, usije ukasema, Katiba yangu imenifinya.

Com. Hon Phoebe Asiyo:   Thank you.  Sikutaka  huo  wimbo  uimbiwe  kabla  hatujamaliza  ndio  nimemuuliza  Elizabeth  akae

mpaka muda huu wa mwisho.  Sasa  nina  furaha  kwamba  ninyi  nyote  mumekuja  na  mumekaa  na  sisi  mpaka  wakati  huu  wa

mwisho.  Natoa asante sana kwa maoni yenu na kwa wale ambao pia walikuja kuzikiliza.  Tunajua kwamba wakati  ukifika wa

kuleta repoti hapa ya constituency wale walihuduria hapa tena watahudhuria yale waongewe juu ya hiyo riporti  muone kweli ile

mambo  mliotweleza  tuliandika  vile  mlivyokuwa  mumetaka.  Halafu  baadaye  vile  nilieleza  pale  mbeleni,  pengine  kulikuwa  na

wengine  ambao   hawajafika.   Mwishoni  tutakuwa  na  National  Conference,  ambayo  itaangalia  mapendekezo  yote  ambayo

mlituambia kwa Kenya nzima wakipitisha basi mambo haya enda kwa Bunge na tutapata  Katiba mpya.  Na  itakuwa ni kazi na

jambo  nzuri  sana  kwa  wa-Kenya  kupokea  Katiba  mpya  kwa  maana  kwa  miaka  kumi  sasa  au  zaidi  ya  miaka  kumi,

wana-Kenya  wamejaribu  sana  wapate  Katiba  mpya.   Huu  ni  wakati  unaofaa  waweze  kupata  Katiba  hiyo  na  tunaomba

Mwenyezi Mungu kwamba itakuwa vile watu wa Kenya walitaka iwe na ipendeze pia Mungu Mwenyezi.   Sasa  tunafunga  na

vile  tulivyoanza  tungeuliza  mzee  mmoja  wa  kanisa  atuombee  au  yeyote  anayeweza  kutuombea  ,  mzee  sasa  maana  tulikuja

kanisa  lako  ulikuwa  hauko.   Sasa  utatuombea  tukifunga.   Hapa  fika  hapa  mbele  ushike  hiyo  micro-phone  utuombee  halafu

utasema jina lako maana hiyo maombi yako itaingizwa kwa kitabu chetu na mpaka tujue alitoa maombi hayo.  

John  Mweleza  Kiburi  :Tunaweza  kuheshimu.   Tusimame  zote.   Tunataka  kuomba  tafadhalini.  Kwanza  on  behalf  of  the

members of African Nineveh Church and also those coming from Hamisi constituency, I would like to wish you the best  as  you

travel from this place and it has been very good toreceive you all in this place of ours.  So  where ever you go,  we want to wish

you God’s blessings and in whatever you are doing, may God help you in everything you do.

And on behalf of the members of African Nineveh Church International also could we may wish to welcome you, we shall be

having sixty years celebration since this church was founded in 1942,  and if you get any opportunity you are  welcomed to the

celebration that will take ten days.  All of you are most welcome.
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May names is John Mweleza Kiburi the 2nd, I  am the Arch-bishop of this church but currently I am in the UK I am doing my

Phd. so I am just over here doing my research.

May we pray:   Asante Baba wetu tuna kushukuru kwa sababu unatupenda na kwa sababu tuko hapa,  tunajua ya kwamba ni

mpango  wako  ulikuwa  umepanga  tangu  zamani  hata  kabla  ya  kuumbwa  ulimwengu  na  hata  si  wenyewe  kuzaliwa.   Baba

tunataka kukabidhi watumishi wako mkononi mwako, wale ambao wamefika hapa wakiongozwa na Professor Ghai, Mwenyezi

Mungu utakuwa pamoja nao, uwabariki na wengine wote ma-Commissioners walio hapa uzidi kuwalinda.  Baba naweka watu

wako wote ambao wanaishi katika sehemu hii ya Tiriki, ukazidi kuwabarikia mipango yao yote na yote ambayo wamezungumza

hapa,  Baba  ukazidi  kuwa  Mungu  wao.  Baba  kila  mmoja  ambaye  yuko  hapa  anapojiandaa  kuondoka  hapa,   na  kwenda

nyumbani tunataka kuamini ya kwamba utakuwa kiongozi wa kila mmoja, na mabaya katika safari na ajali utaweza 

Kuwasidia tunajuwa ya kwamba una uwezo na unaweza kutenda haya kwa sababu umesema mahali wamekaa wawili watatu,

chochote watasikizana wewe pia utakubali kule Mbinguni.  Watu wako wametoa maoni ya aina mbali mbali Mwenyezi Mungu

uzidi kuwasaidia  ma-Commissioners,  wanapokwenda  kuyaangalia  haya  matatizo  yetu  na  kuyaweka  katika  mipango  ambayo

inafaa utawasaidia na kuwapa akili zuri na utawapa uzima mzuri, ili waweze kutenda haya yote.

Nataka  kuwamini ya kwamba watu wako hapa,  wanapoondoka hapa ukazidi kuwabariki  popote  wanapotembea,  katika  jina

safi la Yesu Christo Mukombozi wetu Amen.  mbarikiwe nyote.

                                Xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx
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