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7TH AUGUST 2002

CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, MALAVA CONSTITUENCY, HELD AT SHAMONI
SECONDARY SCHOOL 7TH AUGUST 2002

Commissioners Present

Zein Abubakar                -                Commissioner 

Mosonik Arap Korir                 -                Commissioner                          

                

Secretariat

Hassan Mohamed                 -                Programme Officer

Joyce Wamucii                -                Ass. Programme Officer

Marion Nekesa                -                Verbatim Recorder.

The meeting started at 9.30 a.m.

Co-coordinator  Mr.  Caleb  Amaswache:   Watu  wa  Kabras  division  kwa  jumla  hamjamboni.   Mbele  yenu  ni

Macommissioners kutoka katika tume ya kurekebisha katiba.   Tulichagua station ya Shamoni tukae hapa kidogo kwa sababu

tuliona nyinyi kutoka hapa kuja Malava ni mbali sana,  halafu tukasema tulete huduma karibu  na  nyinyi.   Kwa  sababu  tunajua

trend vile watu huwanga wanakuja kwa hii mkutano hatuwezi tukangoja tukasema kila mtu akuje.   Tutaanza mkutano na kabla

hatujaanza, jina langu ni Amaswache Caleb Themba mimi ndio co-coordinator  wa Malava na Lugari.  Tutauliza  mmoja  wenu

atuombee halafu mkutano uanze.  Asanteni.
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Maombi:   Baba wetu katika jina la Yesu Kristo tunakuinua na kushukuru  ya  kwamba  ni  asante  kwa  vile  wewe  mwenyewe

ulipanga  siku  hii  ya  leo  ili  tukuje  hapa  tuzungumze  mambo  ya  kujenga  nchi  yetu.   Yesu  mwana  wa  Mungu  wale  ambao

wameingia hapa nawakabidhi wote mikononi  mwako  na  wale  ambao  wangali  njiani  tembea  na  wao  ili  tushirikiane  tuwe  kitu

kimoja.  Tukianza tutaanza na wewe tena tukimaliza tumalize na wewe naomba nikiamini  kwa  upendo  wa  Yesu  Kristo  ndiye

Bwana wetu.  Amen.

Co-coordinator  Mr.  Caleb  Amaswache:   Kidogo  nilukuwa  nimesahau  kuwaambia  kuna  mwenzangu  mmoja  mwenye

ananisaidia,  my  assistant  is  outside  there,  his  name  is  John  Karouki  yeye  ndiye  anaandikisha  watu  hapo  nje.   Asanteni

Commissioners welcome, I hand over the meeting to you.

Com. Zein Abubakar:  Eeh, habari  ya  asubuhi.   Jambo  langu  la  kwanza  ambalo  ninafaa  kutenda  ni  kukitambua  kikao  hiki

kama kikao rasmi cha tume ya kurekebisha katiba kwa minajili ya kupokea maoni ya Wakenya ili kubadilisha katiba yetu.   My

first duty is to recognize this as an official and formal sitting of the constitution of Kenya Review Commission, for the purpose  of

collecting views from Kenyans to amend our constitution.  Nikisha kitambua namna hio kinakuwa kikao rasmi sasa  cha tume ya

kurekebisha katiba.

Jambo la pili ningemuomba Commissioner ambaye amekaa mkono wangu wa  kushoto   ambaye  tutafanya  naye  kazi  pamoja,

awaambie na ajitambulishe kwenu halafu tutaendelea.

Com. Dr. Mosonik Arap:  Hamjambo wananchi wa Malava.  Jina langu ni Mosonik Arap Korir ni Commissioner.  Asanteni.

Com. Zein Abubakar:  Asante sana Dr. Mosonik.  Mimi naitwa Abubakar  Zein na mimi pia ni Commissioner katika tume ya

kurebisha katiba.   Hivi leo sisi wawili ndio tutakuwa tunasimamia kikao hiki  na  kuchukua  maoni  yenu.   Tulikuwa  kama  tume

tumegawanywa katika vikundi vitatu, vya commissioner watatu watatu.   Na  commissioner  watatu  ambaye  angekua  nasi  hapa

leo ni Commissioner Isaac  Lenaola  lakini  alihitajika  kurudi  katika  makao  yetu  makuu  huko  Nairobi  kwa  mambo  ya  kazi  ya

tume, na alienda huko.  Sasa sisi leo tutakuwa tunasimamia kikao hiki.

Tume  imesanya  maoni  ya  Wakenya  nchi  nzima,  na  leo  ndio  tunamalizia  hapa  kwenu,  na  leo  itakuwa  siku  ya  mwisho  ya

kukusanya maoni. Tutakuwa tukimaliza hivi leo, tutakuwa tumekamilisha kukusanya maoni katika sehemu za uakilishaji bungeni

mia mbili na kumi.  Na nyinyi kuwa ni watu wa mwisho au watu wa kufunga kikao si kwamba mnavuta mkia, nyinyi mlibahatika

kuwa  na  nafasi  bora  ya  kujitayarisha  na  kuwa  na  fursa  ya  kihistoria  kwamba  nyinyi  ndio  mtafunga  vikao  vya  tume  vya

kurekebisha  katiba  katika  kukusanya  maoni.   Kuna  vikao  vingine  vya  tume  ambazo  vinaendelea  leo.   Kuna  kikao  kule

Emuhaya, kuna kikao Hamisi, kuna kikao Budalang’i, kuna kikao kingine, Khwisero,  Ikolomani na Matungu  pamoja  na  hichi

kikao cha leo. Ikifika jioni tutakuwa tumefunga vikao vyote, na tutakuwa tumemaliza kazi ya kukusanya maoni katika sehemu za

uwakilishaji bungeni na tutakwenda kutayarisha maoni hayo kama baada  ya wiki tutakuwa tumemaliza  kazi  ya  kutayarisha  na
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kuyasikiza  maanake  kazi  ya  kuyatayarisha  yanaendelea.  Tulikuwa  tunafuatia  alphabetical  order  ya  Kiingereza,  kwa  hivyo

tulianza na Central province, tukaenda Coast province, sasa tunamalizia Western.  Ndio ya misho katika mikoa.  

Jambo lingine la muhimu mimi kuwaambia ni kwamba  leo  ni  siku  muhimu sana,  na  sina  haja  kusema  sana  kuhusu  hayo  kwa

sababu nyinyi mnafahamu ndio mko hapa.  Sasa kiasi tunamsubiri Mkuu wa shule afike maanake mila na desturi zetu za Kiafrika

hazituruhusu sisi kuanza mambo bila mwenyeji wetu kuweko, yeye ndio Mkuu wa shule.  Karibu nilikuwa nimetumana uitwe.  

Nilikuwa  nazungumzia  kuhusu  kwamba  leo  ndio  tunamaliza  vikao  vya  tume  na  ningependa  kuchukua  fursa  hii  kwanza

kumshukuru  Principal  kwa  kutupa  fursa  sisi  kuja  katika  shule  hii,  na  kutumia  Hall  la  hapa  kufanyia  kazi  hii  muhimu.   Na

kumweleza  tu  kwamba  bwana  Principal  jambo  hilo  nzuri  mliofanya  ni  la  kihistoria  kwa  sababu  tutakapomaliza  kazi  zetu,

tutachapisha  watu  wote  waliochangia  pamoja  na  tasisi  zilizochangia  kufanya  kazi  yetu  ikawa  imefana.   Na  nyinyi  mtakuwa

katika  ile  roll  of  honour,  tutakuwa  na  roll  of  honour  na  shule  yenu  itakuwa  katika  roll  of  honour  na  ninafurahi  kwamba  pia

umetayarisha wanafunzi ambao wako hapa wengine watatoa maoni kwaniaba ya wanafinzi wengine; na tungeomba tukupe fursa

hii najua tumeshavunja mipaka ya kuwa wageni, chukua fursa hii utukaribishe rasmi.  Asante.

Isiah  Luchiko  Kakai:  Wageni  wetu  wa  siku  ya  leo,  wananchi  ambao  wamefika  ningependa  kuchukua  nafasi  hii

niwakaribisheni katika shule ya upili wa Shamoni kwa jambo hili muhimu; kikao ambacho ni cha manufaa sana kwa taifa nzima

la  Kenya.   Kabla  hatujaendelea  sana  ningesema  kwa  vile  …………………………………(?)  tuko  katika  harakati  ya

kukamilisha terminal  reports  na  baadhi  ya  wanafunzi  tulionelea   wasiwe  hapa  wengetupigia  sisi  makele  makae  nyumbani,  na

wale ambao wamejiandaa kutoa maoni yoa wachangie katiba ya Kenya, na nawatarajia nadhani wako karibu kufika.  

Tuna waalimu wachache na tuna wanakijiji, na mimi binafsi kwa majina ni Isiah Luchiko Kakai,  ningependa kusema kwa niaba

ya shule na halmashauri ya shule ni kwamba tumepokea tumeheshimu, …………………..(?)  mumetuchagua kuwa kuchangia

katika kupeana hii Hall ……………(?)  na tunachukia vizuri tunachulia mvua………….(?).   Kwa  hivyo  mkiwa  hapa  mjisikie

mko nyumbani.  Najua tatizo liloko Africa ni kwamba watu hawazingatii wakati,  lakini nina hakika kuwa wananchi watafika,  na

watachangia vizuri viwezekanavyo.  Asante sana.

Com.  Zein  Abubakar:   Asante  sana  bwana  Principal  tunashukuru  kwa  maneno  yako  pamoja  na  ukarimu  wenu  wa

kutukaribisha hapa.  Sasa mimi nitaanza tu kwa kutaja  mambo yaliyo muhimu ili tufahamikiane katika kutoa maoni yetu ili tuwe

na nidhamu pamoja na kuendesha kazi hii inavyotakikana.  

Kwanza kabisa, kila Mkenya anayeingia hapa anahitajika kujiandikisha nje pale.   Hata kama utakuwa hutoi maoni, umekuja tu

kushuhudia mambo yanayo tendeka hapa; pia unahitajika kujiandikisha pale.  Na ukijiandikisha pale itaandikwa kwamba wewe

ni observer au ni mtu uliokuja kushuhudia au kuwa shahidi kwa mambo yanayotokea hapa.
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Kwa hivyo ningeomba wale ambao hawajajiandikisha nikimaliza kutoa mwelekeo huu, waende pale nje wajiandikishe.  

Pili kwamba ikishajaa form ambayo zile zinaendelea kuandikiswa pale tunaweza chelewa sisi.  Kama sasa tuna form mbili tayari,

na hii form ndio tutakayotumia katika utaratibu wa kuita majina ya watu ili waje watoe maoni.  Yule  aliyejiandikisha  jina  lake

kwanza ndiyo atakayepewa fursa ya kwanza kuzungumza.  Lakini sisi kama tume tulikuwa tunajipa haki na  kuwaomba  nyinyi

mtupe haki hio ya kutoka katika utaratibu huo ikiwa kuna sababu za kutosha lakini si kwa muda mrefu halafu tutarudi kwenye

utaratibu.  Na  baadhi ya sababu ambazo  zinaweza  kutufanya  sisi  kutoka  katika  utaratibu  huo,  ni  kwamba  tuwe  na  mwalimu

ambaye pengine ana kazi za kusahihisha mtihani kama alivyosema Principal,  na angeomba apewe fursa azungumze  halafu ndio

arudi kwenya kazi hiyo; tutaomba nyinyi utupe haki hiyo, kumpa mwalimu kama huyo haki ya kuzungumza halafu  aende.   Au

akaja mama mjamzito ambaye hawezi kuvumilia kukaa kwa muda mrefu, pia tunaomba haki hiyo hiyo.  Au akaja  mtu mlemavu,

au mtu mzee sana yaani ni watu ambao kawaida sisi kabila zetu za kiafrika huwa tunawafikiria.  Sijui kama mnatupa haki hiyo,

eh sawa eh.

Jambo  lingine  la  muhimu kufahamu  ni  kwamba,  sisi  tumetoa  njia  tatu  za  kutoa  maoni.   Njia  ya  kwanza  ni  kwamba  uwe  na

maandishi, au memorandum; eh umetayarisha maandishi yako kwa muda mrefu, unayo sasa  na unataka kutupa sisi kama tume.

Hiyo njia ya kwanza inaweza kukufanya wewe ukaenda moja moja kutoa maandishi hayo kwetu.  Na tutatumia njia ya, najaribu

kufupisha nazungumzia hivyo kwa kazi pamoja  na  kuwajulisha  kwenu,wafanyi  kazi  wa  tume  tuliokuja  nao,  niwajulishe  halafu

nirudi tena niwaambie kazi zao; lakini nataka nikiwaambia kazi zao ndio mtawakumbuka vizuri.  Sasa  nitaanza na  yule  bwana

aliye  kaa  pale  yule.   Yule  ndio  kiongozi  wa  wafanyikazi  wa  tume  tuliokuja  nao  anaitwa  Hassan  Mohammed,  Hassan

Mohammed ni Programme Officer katika tume ya kurekebisha katiba ya Kenya.   Ukiwa unamaandishi yako na  wewe  hutaki

kuzungumza sijui kama  tunaelewana,  una  maandishi  hutaki  kuzungumza  unataka  kutupa  tu  maandishi  hayo  sisi  tuyashugulikie

uende  moja  kwa  moja  baada  mimi  kumaliza  mazungumzo,  unaweza  kuenda  moja  kwa  moja  ukatoe  maandishi  yako  kwa

Programme office, ambaye ni kiongozi na msimamizi wa kazi za leo.   Atayachukua na uta sign register yetu baada  ya kwamba

umejiandikisha kwa hii form utasign kwenye register tofauti ya form hii, na register ile ni kwamba register ile inasema kwamba

wewe  umetoa  maoni,  form  hii  inasema  wewe  umehudhuria  kikao.   Unaona  register  aliyoinua  utasign  hapo,  halafu  ile

memorandum  ulioleta  utamwachia  ukaiweka  katika  file  ile.   Kila  kikao  kina  file  yake,  kwa  hivyo  kikao  cha  hapa  Shamoni

itakuwa  file  yake  ni  hii.   Utatoa  utakuwa  umemaliza  kazi,  ukitaka  utakaa  chini  usikize  wenzako,  au  ukitaka  utakwenda

nyumbani.  Hilo limeeleweka, hiyo ni njia ya kwanza. 

Njia  ya  pili  ni  kwamba  unamaandishi  una  hiyo  memorandum,  lakini  huitaki  kutoa  hivi  hivi  unataka  upewe  fursa  uchague

yaliyomuhimu katika memorandum  ile,  uyazungumzie  ili  Wakenya  wengine  wajue  ni  mapendekezo  gani  unatoa  kwa  tume  ya

kurekebisha  katiba.   Hiyo  ndio  njia  ya  pili,  unaruhusiwa  hivyo.   Na  ukija  hapo  tutakuomba  usisome  yote  kutoka  mwanzo

mpaka  mwisho.   Utuchagulie  na  utuchambulie  yaliyo  muhimu,  na  useme  Wakenya  wenzangu,  haya  ndio  mambo  muhimu

ninayoyatoa kwa tume.  Na njia hiyo ya pili tutakupa dakila ngapi?  Tano,  uzoefu wetu wa kazi unatuonesha kwamba ukitumia

dakika tano zile, kutoa mapendekezo na mambo muhimu, zinakutosha kabisa. Kuna njia ya tatu, hii njia ya pili imeleweka?  Eh.
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Njia ya tatu, njia ya tatu inasema hivi; kwamba wewe unataka kutoa maoni yako kwa mazungumzo, kwa kauli yako utoe yaliyo

moyoni  na  kichwani  kwa  ulimi  wako  bila  kutoa  maandishi.   Pengine  una  maandishi  kidogo  ambayo  umeandika  points  tu

zikukumbeshe jinsi tutakavyozungumza hiyo pia inakubalika.  Sisi tungependa kutoa dakika tano pia kwa mtu kama huyo lakini

kwa  vile  atakuwa  hajaandika  maoni  yake,  ikiwa  bado  unatoa  points  ambazo  zinahusiana  na  ubadilishaji  wa  katiba,

tutakuongezea muda, up to ten minutes, lakini haipiti dakika kumi.  Sijui kama tunaelewana.  Nitakujaribu  kukuweka  kwenya

line ya dakika tano,  lakini up to ten minutes, kwa sababu utakuwa pengine unayakumbuka kwenye akili.  Ni sawa hivyo au si

sawa?  Maanake sisi hujaribu kuwaomba watu tukubaliane maanake ukiseme tumpe mtu two hours, tutashauriana halafu tusema

ni sawa, halafu wazungumze watu wachache.  Hizo ndio njia tatu.

La muhimu pia kuelewa kuhusu maneno unayozungumza hapa ni kwamba,  commissioner mwenzangu na mimi, tunaandika kwa

mkono.  Mnavyosema pengine tunasikiza halafu tunaandika yale tunaona tunafaa kuandika.  Halafu kuna yule binti amekaa pale,

ameinua  mkono  anaitwa  Joyce  Wamucii.   Jocye,  kazi  yake  yeye  ni  assistant  programme  officer,  na  atakuwa  akiinukuu

akiandika kwa mkono mambo  yote  yanayotokea  hapa.   Nani  akasema  nini,  nani  alianza  vipi,  yote  anaandika  kwa  mkono.  

Halafu kuna yule binti amekaa pale,  anaitwa Marion Nekesa,  Marion Nekesa  ni verbatim recorder,  unaona amekaa karibu na

speaker na ana tape zaidi ya moja, hiyo moja anaonesha mifano kwa sababu ile ingine inaendelea na kazi kule.   Kazi yake yeye

ni kurecord kila neno linalosemwa hapa.  

Wengine wanasema hata ukikohoa, kikohozi chako kitakuwa mle ndani.  Kwa hivyo usiwe na wasi wasi maneno yako pengine

yatapotea,  commissioner  mwenzangu  au  mimi  tumesita  hatuandiki  tunakusikiliza  tunataka  kukuelewa,  kusema  mbona

hawaandiki  mambo  yangu  muhumu  ninayosema?   Tunarekodi  tatu  ya  macommissioner,  ya  binti  Jocye,  na  binti  Marion

anarekodi kwa record, verbatim recording.  Sijui kama tumeelewana.  Hatutaki kitu chochote kipotee, ni sawa hivyo? 

Sasa  tuzungumze mambo ya lugha.  Lugha ambayo tutatumia  hapa  ni  Kiswahili,  ambayo  ndio  lugha  yetu  ya  taifa,  Kiingereza

ambayo pia ni lugha rasmi nchini.  Kuna mtu yeyote asiyejua luhga hizo mbili?  Kusema tunasema hivi, ikiwa wewe unajiamini

kwamba mambo wawili, ikiwa kwanza hujimudu kuzungumza Kiswahili au Kiingereza, una haki ya kutumia luhga ye yote ingine

ya Kenya, ambayo inazungumzwa na watu wengi hapa.  Ni luhga gani inayozungumzwa na watu wengi hapa?  Kiluhya cha aina

gani?  Eh Ki Kabras ndio unaweza tumia ukiwa unataka, hio ni njia ya kwanza, kama humudu Kiswahili au Kiingereza.

Njia  ya  pili  ni  kwamba  pengine  unamudu  Kiswahili  na  Kiingereza  lakini  kuna  mambo  mengine  unasema  huwezi  kuyaeleza

isipokuwa  kwa  Kikabras.   Lakini  tungewahimiza  wengi  wenu  mtumie  Kiswahili  na  Kiingereza  ikiwa  unaweza  kukimudu  na

unaweza kujieleza ya kutosha.   Kwanini tunasema hivyo?  Kwa sababu  ikiwa  tutatumia  Kikabras  utatakiwa  mtu  wa  kutafsiri

awekwe hapa ukizungumza halafu yeye anatafsiri,  kwa hivyo atachukua nafasi za watu wangapi?  Wawili.  Hatusemi usitumie,

unahaki hio, lakini utumie kwa kuwa unawatilia manani wenzako pia wanataka kutoa maoni, au si sawa hivyo?  
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Haya,  kuhusu  lugha  tena,  lugha  tutakayotumia  hapa,  ni  kule  kwetu  Mombasa  tunasema  lugha  murua,  lugha  yenye  heshima

ambayo  haitakufanya  wewe  ukasirike,  ikiwa  ni  mzee  amekuja  mtu  akazungumza  hapa  hautakasirika,  ikiwa  ni  kijana

hautakasirika, ikiwa ni mtoto hautakasirika.  Lugha ambayo inaheshimu kila mtu. 

Halafu, ni muhimu sisi kukuambia pia  lolote  utakalosema  hapa  unalindwa  kisheria.   Sheria  inavyotulinda  sisi,  ndio  inawalinda

ninyi.  Hakuna mtu atakayekufuata au tahsisi itakayokufuata kuuliza kwanini ulitoa  maona  haya?   Unalindwa  kisheria.   Lakini

kwamba unalindwa kisheria isitumike kwamba hiyo ni fursa ya kugeuza kikao hiki kuwa kikao cha fujo, hatutakubali mtu kuja

kutukana mwingine, kumharibia jina au kutaja watu majina.  

Ukiwa wewe una matatizo na Commissioner Abubakar  Zein  wacha  nijifanye  mimi ni  mfano   unamatatizo  na  mimi zungumzia

ofisi ya commissioner usinitaje mimi jina.  Sijui kama ni sawa hivyo eh?  Ukitaka kuzungumzia ofisi ya chief ni sawa;  lakini usije

ukasema, mimi na chief fulani tuna matatizo yetu nyumbani uanze kutuambia habari  ya matatizo yako na huyo chief  umemtaja.

Unaweza kutaja kama una matatizo na chief lakini usimtaje jina.  Ni sawa hivyo.  

Lingine  la  muhimu  kabisa  kufahamu  ni  kwamba,  tunaomba  mtakapokuwa  mkitoa  maoni  unaweza  kuzungumzia  shida  na

matatizo  tuliyonayo  kama  Wakenya,  na  shida  hizo  na  matatizo   Wakenya  wengi  wanazijua;  lakini  la  muhimu  zaidi  ni  wewe

kutupa mapendekezo, je tutatia nini, ni mambo gani katika katiba mpya.  Ukituwacha na matatizo peke yake, itatupa sisi kazi ya

kuenda  kukutafutia  njia  ya  kutatua  na  pengine  haitakufurahisha.   Ikiwa  unazungumuzia  elimu,  utuambie  unataka  vipi.   Ikiwa

unazungumuzia uchumi, utawala, viongozi, kila kitu uzungumzie ukituambia nataka hivi na hivi.

La  mwisho  kabisa,  mambo  mawili  ya  mwisho.   La  kwanza  ni  kwamba,  nitaomba  ninyi  mnipe  ruhusa  mimi  kwa  sababu

nimepewa fursa na ndugu niwe Mwenyekiti  wa kikao hiki leo.   Ikiwa mtu ametoka kwenye line anazungumza mambo ambayo

hayahusiani na ubadilishaji wa katiba nimrudishe kwenye line, mnanipa ruhusa hivyo, nimwambie ndugu rudi kwenye line.

La pili, ni kwamba sisi tuna mila ada  na desturi  kama waafrica.   Na  mila na ada  na desturi  zetu zina heshima; na kawaida mtu

akipewa  fursa  kuja  kuzungumza  huanza  na  kusema,  macommissioner  mliofika  hapa  hivi  leo,  tunawakaribisha  sana,

tunawapongeza kwa kazi nyingi mnayofanya watusifu kidogo si ni kawaida hii?  Wamtaje na pincipal, na chifu wetu akija,  akaja

mbunge utamtaja na mbunge wetu, na viongozi mbali mbali wa kidini.  Achukue dakika tano zile tulimpa kutukaribisha.  Na  hiyo

ndio mila na desturi yetu, na kwamba katika mila zetu mtu ambaye amekomaa kimawazo, hawezi kuendelea kutaja  jambo moja

kwa  moja,  lazima  azungumze  kwa  kuzunguka  au  sio  hivyo?   Si  ni  hivyo,  lakini  ningewaomba  leo  mila,  ada  na  desturi  hiyo

tubadilishe, kwa leo tu.  

Ikifika jioni tutarudi kwa mila zetu, ni nzuri.  Lakini kwa leo ukija hapa,  ukishaitwa jina unakuja hapa unasema, mimi jina langu

fulani  wa  fulani.   Sio  kwamba  hatujui  jina  lako,  tumekuita;  tunataka  sauti  yako  wewe  mwenyewe  itaje  jina  lako  wewe

mwenyewe kwa kujitambulisha.  Useme mimi fulani wa fulani.  La pili utakalofuatia,  mapendekezo yangu ni haya.   Sijui  kama
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mnafahamu hayo.  

Na ikiwa ni mwanafunzi, mwanafunzi kidogo pengine tutatoka katika ada hio na tumwambie atutajie jina lake darasa  lake,  shule

yake, ma miaka yake.  Na ikiwa unawakilisha kikundi, tutakuambia ututajie jina lako, na jina la kikundi chako.   Ni sawa hivyo?

 Bwana  coordinator,   tunahitajika  kuwa  na  mtafsiri  wa  ishara,  sign  language  interpreter.   Yaani  kukiwa  ndugu  yetu  ambaye

hasikii ataweza kufuatilizia mambo yanatokea katika kikao hiki kupitia ishara.  Ameenda kuitwa yuko karibu kuja.  

Na  Caleb  Amaswache  ambaye  ni  co-coordinator  atakuwa  anatafsiri  kwa  Kikabras.   Ikiwa  kuna  mtu  anataka  kuzungumza

Kikabras.  Na ikiwa kuna mtu yeyote anataka usaidizi, tafadhali usije kwenye meza hii, uende pale kwa programme officer utoe

malalamiko yako, au uombe usaidizi wako, halafu yeye atajua jinsi ya kushughulikia ombi lako.  

La mwisho kabisa ili tuanze, ukiwa uko katika kikao hiki, unajua nilianza kwa kusema kikao hiki ni  kikao  rasmi  cha  tume  ya

kurekebisha katiba.  Mtahitaji kuwa na mkimia kabisa.   Sijui kama tunaelewana.  Tuwe completely silent, hata silence iwekwe

hapo, kwamba atakaye ruhusiwa kuzungumza ni aidha sisi tuko hapa,  au yule atakayekuwa akizungumza pale.   Ukiwa upande

ule  unataka  kuzungumza  na  rafiki  yako,  utoke  nje  mzungumze,  mmaalize,  mrudi  ndani  ilikuheshimiana  maoni  ilikuheshimiana

maoni.  Ikiwa kuna jambo atakalosema mtu, litakukasirisha au litakufurahisha ubaki nalo moyoni mwako.  Likiwa litakufurahisha

ukapiga makofi na kushangilia, likikukasirisha  utafanya nini?  Utasomea,  eh bas  hapa kuwe kimwa kabisa hakuna makofi leo,

ada hiyo ya makofi tumeondoka nayo,  hakuna makofi,  hakuna kushangilia, hakuna  kukasirika.   Ikiwa  hukubaliana  na  jambo,

ngoja fursa yako ikija, useme sikubaliani na jambo hili.  Ukiwa unaunga mkono, ngoja nafasi yako ije, muunge mikono.

Sasa la mwisho kabisa mimi nauliza je, kuna mwenye swali kuhusiana na haya niliyosema, eh? Si mambo ya civic education ama

swali mengine; kwa haya niliyoyawapa kama muongozo, kuna mtu yeyote mwenye swali?  Hakuna,  kuna mtu yeyote ambaye

hukubaliani  na  muelekeo  huu  tuliyotoa?   Hakuna,  kwa  hivyo  naomba  nipe  fursa  ni  mwite  mzungumuzaji  wa  kwanza

aliyebahatika kutufungulia kikao chetu leo,  ni Benard Wako Wanjila.   Na  ikiwa nitataja jina la matu vibaya ni kwa sababu  ya

kuandikwa kwake, au ni kwamba ulimi wangu huajazoea kutaja majina ya aina hio, na utanisamehe kwa mwanzo, asante sana.

Benard  Mwaka  Wanjila:    Kwa  majina  yangu  ni  Benard  Mwaka  Wanjila.  Wa  Kabras  Emirembe,  mimi  niko  na  maoni

yafuatayo na kwanza ni kuhusu rais,  ama the presidency in this country.   Mimi ningependa kupendekeza ya kwamba,  rais  wa

nchi hii hutilia manani makabila yote ya nchi hii.  Kufuatana na hayo,  urais uzunguke katika mikoa ya Kenya  yote,  kwa kipindi

cha miaka kumi kwa kila mkoa.  Na  mkoa  wa  Nairobi  kwa  sababu  ni  mji  mkuu  wa  Kenya,  tutengewa  makabila  ambayo  ni

machache sana kama Wahindi na Wazungu wawe considered wakati mkoa wa Nairobi unafikiwa.

La pili ni kuhusu utawala wa mikoa, ama provincial administration, hii ningependa kupendekeza ya kwamba idumishwe iweko

lakini wapewe mamlaka na elimu zaidi, ili washughulikie  maswala  kama  ya  kulinda  mazingira,  environmental  conservation;  na

kilinda  haki  za  watoto  na  kuelimisha  watu  wakati  kuna  majanga  kama  ya  magonjwa  kama  ya  ukimwi,  na  shida  zingine  za
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kawaida.  Lakini wapewe mamlaka ya  kushurutisha  watu  kuungana  kufanya  kazi  kama  kurekebisha  barabara  na  kazi  zingine

kama hizo.

La tatu ni hizi pombe  za  kienyeji,  ama  local  briews.   Mimi  ningependa  kupendekeza  ya  kwamba  serikali  ya  Kenya,  iruhusu

wananchi  ya  Kenya  kutumia  pombe  zao  za  kiasili;  kama  hapa  busaa,  changaa  na  zingine.   Na  kama  serikali  inataka

kusimamisha pombe, hata beer isiruhusiwe kunywewa Kenya kwa sababu hio ni pombe pia.

La nne ni administration of justice, hapa Kenya ukishtakiwa ama ukishtaki mtu, kesi  inachukua muda mrefu sana,  hata unaweza

kushindwa  kumaliza  kesi.   Kesi  zifanyike  kwa  haraka  kuwe  na  courts  kwa  kila  divison,  na  kuwe  na  muda  ambao  kesi

itafanyika.  Na mimi napendekeza kesi isichukuwe zaidi ya miezi minne.

Kuhusu sheria ya nchi, ama land matters, hapa Kenya kununua shamba ama kurithi, ama kupewa inakuwa bei ghali sana kupata

title deed.  Hii inatakikana kurahisishwa na watu wapewe vieti vya kumiliki mashamba na DO,  na chief, village elders  wapewe

mamlaka kumaliza maneno ya mashamba, bila watu kupelekwa mbali na kutumia pesa mingi, na vile mambo yalivyo sasa.

Kuhusu ndoa,  maneno ya kuoa,  sisi Waafrika kutoka zamani mtu anaruhusiwa kuoa zaidi ya mke mmoja.  Hii iwekwe katika

sheria yetu, kwamba mtu akiwa na zaidi ya mke mmoja, apewe marriage certificate.  Isiwe eti mke mmoja ndiye anatambuliwa,

hii ni tabia ya Kizungu, ni ya  kigeni,  na  sisi  tunaumia  sana  hapa  kwa  sababu  ya  hiyo.   Nikiwa  na  wake  zangu  watatu,  wote

wapewe marriage certificate na watambuliwe sawa kama wake zangu.  

Kuhusu watoto,  sheria hii mpya, inatakikana iwe sheria kwa serikali kutunza watoto  wote waliozaliwa katika nchi.  Na  mtoto

atambuliwe  kutoka  siku  mwanamke  amepata  mimba,  kwa  sababu  huyo  ni  mtoto.   Na  mwanamume  akifanya  mwanamke

mimba,  na  asiitunze  mtoto  achukuliwe  sheria,  afungwe  afanye  kufanyia  serikali  kazi  na  serikali  itunze  watoto  wote.   Katika

sheria mpya ningependa kuona watoto wote ambao wako barabarani  wanaitwa street  children waondolowe wawekwe mahali,

watunzwe na serikali wapewe elimu, wapewe chakula na malezi bora.  Hilo ni jambo la muhimu sana kwangu na ninaumia sana

kila mara nikiona watoto wanavuta glue kwa barabara, na wanalala kwa  barabara; hiyo hianifurahishi hata kidogo.

Kuhusu local councils, hizi local councils inatakikana councillor wote wawe watu wa elimu ya form four.   Hii ni kwasababu saa

hii tuko kwa age ya computer na internet,  na elimu imeenda juu na tunataka councillor wawe able kuelewa mambo ya kisasa,

waende  seminars  hata  akienda  ng’ambo  asikie  ile  maneno  inayoendelea  huko  na  atuletee.   Kwa  hivyo  wawe  na  elimu  ya

kutosha.

Kuhusu taxation, ama ulipaji wa ushuru; saa  hii serikali mwongozo ile inatumia kutax Kenyans si nzuri.  Mimi napendekeza ya

kwamba wale watu ambao wanabiashara ndogo ile ina capital ya chini ya shillingi elfu moja, wasilipe ushuhuru; kwa sababu hao

ni watu ambao wanajaribu kujimudu kimaisha, na hii wakati wanafukuzwa na watu wa county council kulipishwa ada,  hio inaua
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biashara na inaua uchumi.  Kwa hivyo taxation, watu wakiwa na vitu kidogo ya shilingi elfu moja, wasilipe ushuhuru.  

Kuna hii jambo la registration of societies katika nchi, hili haswa nalenga upande wa makanisa.   Katika sheria ya nchi sasa,  ni

vigumu sana Mkenya kuregister society haswa ya kidini. Kwa sababu wameweka sheria kali,  na sisi tunaona mtu akitoka nje,

kama mzungu akija hapa akiwa na organization yake, ni rahisi sana kuregister kuliko sisi wa Kenya.  

Makanisa yawe treated kama companies, hata zikiwa millioni moja, wananchi ya Kenya wepewe uhuru wa kujiandikisha vyama

na makanisa, vile wanataka; isiwe na restriction yeyote.  

Na mambo ya afya ningependa  kupendekeza  ya  kwamba  serikali  isisema,  tusiambiwe  tu  ati  kuna  free  medical  care,  serikali

ihakikishe ya kwamba kila health centre iko na madawa na hata kama ni kuincrease taxation kwetu sisi wa Kenya,  tulipe ushuru

zaidi ili tuwe na matibabu kwa kila Mkenya.   Na  kuna magonjwa ambayo ni bei ghali sana kutibu, kama ugonjwa wa cancer,

ugonjwa wa diabetes,  na huu  ugonjwa  wa  ukimwi.   Serikali  katika  katiba  hii  lazima  iweke  mkazo  ya  kwamba,  kila  serekali

itakayokuja  kwa  nchi;  lazima  itoe  madawa  bure,  na  utunzaji  kwa  wale  wagonjwa  wa  cancer,  ukimwi,  na  yale  magonjwa

ambaye yanahitaji pesa mingi ili kutunza wagonjwa wa ugonjwa huo wa cancer na ugonjwa wa moyo.

Kwa  upande  wa  security,  mimi  ningependa  kupendekeza  katika  katiba  mpya,  all  security  agents  kama  polisi,  wasiwe  na

mapendeleo  katika  kuapply  the  law.   Kwa  sababu  tumekuwa  tukiona  polisi  kama  watu  wa  upinzani  wakiwa  na  rally  yao

hawatoi usalama, ama wanatumiwa kupiga watu.   Hii sio kazi nzuri.  Na  katika katiba hii, polisi watengwe kabisa na siasa,  na

vyama vya utawala.   Wasiongozwe na mwanasiasa,  kwa sababu kuna  wa  Kenya  ambao  hawalindwi  kabisa  na  polisi  wakati

mwingine;  kwa  sababu  labda  ni  mpinzani.   Hiyo  tunataka  katika  katiba  mpya  iondolewe.   Na  commissioner  wa  polisi  ama

askari  yeyote ambaye anasimamia area  fulani akiwacha watu waumize mtu fulani achukuliwe hatua na sheria.   Na  ningependa

kuhusu upande wa security; kuna sehemu katika nchi ya Kenya ambazo hazikaliki, na kuna majeshi Kenya,  kuna  GSU,  kuna

navy, kuna askari  wengi sana hapa  nchini.   Hizo  sehemu  ambazo  zimekuwa  declared  security  zone,  wapeleke  huko  majeshi

kisheria, mpaka kila sehemu ya Kenya iwe huru kwa Mkenya yeyote kuishi na kufanya kazi na kufanya biashara.

Kwa  upande  wa  social  services,  huduma  ya  kijamii,  upande  wa  michezo;  serikali  kupitia  katika  katiba  mpya,  ningependa

kupendekeza ya kwamba kuwe na pesa maalum: zipewe kwa kila area ya councillor location.  Ili wapromote michezo, mbio na

mipira na kila aina ya michezo, ili kuzuia vijana kujiingiza kwa maneno ya uhalifu.

 

Na  upande  wa  mishahara  ya  wafanyikazi  wa  serikali,  wabunge  macouncillor  na  hata  Rais.   Ningependa  kupendekeza  ya

kwamba mishahara yote ya Kenya iwe ikitengenezwa na Public Service Commission.  Tusiwe na wakati  kama  sasa  tumeona

wabunge wanajiamulia mishahara yao wenyewe, na hii inatufanya sisi Wakenya wengine tujisikie kama tuko discriminated.  Na

hata retirement benefits kama vile walikuwa wakifanya za rais wetu ambaye ana retire sasa; tunataka hiyo package iwe tailored,

iwe sawa na Mkenya mwingine yeyote ambaye ana serve katika public.  There should be no special  treatment for any Kenyan,
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because that amounts to discrimination, we want all Kenyans to feel the same to be given equal treatment.

Interjection  Com.  Zein  Abubakar:   Umemaliza  dakika  zako  na  wewe  una  memorandum

…………………………………………….(Inaudible)

Benard  Mwaka  Wanjila:    Unisamehe.   Sasa  ningependa  kwa  upande  wa  international  relations,  Kenya  imekuwa  ikisign

mikataba ambayo unasikia sheria ya watoto  nini nini, hizo vitu zote ziko katika mila na desturi  zetu.  Wakati  wanataka  kusign

mikataba  hiyo,  washauriane  na  sisi,  kupitia  kwa  bunge;  ili  sisi  tuhusike  katika  mikataba  mengine.   Kwa  sababu  mengine

inatuumiza ama ina interfear na cultural beliefs zetu. 

Management ya natural resources, wale watu ambao wanashikilia ofisi za umma lazima wadeclare  their wealth,  na vile amepata

kwa sababu tunataka tuongoze ……….end of  side  A tape  I    Kwa  sababu  kuna  watu  ambao  kutokana  na  matendo  yao,

hawawezi kukaa kwa watu.  Na kutumia pesa kwa serikali tena kuwatunza si vizuri, kwa hivyo mtu anyongwe kama amefanya

makosa makubwa, eh yale yanalingana na hiyo makosa yake.

Ya mwisho ni transfer of power,  yaani kutoka rais mmoja hadi mwingine.  Mimi ningependa kupendekaza ya kwamba wakati

wa uchaguzi kama president ambaye ako kwa ofisi anagombea kiti, asiwe rais tena yeye ana campaign anataka kuwa president.

  

Speaker wa bunge awe acting president  wakati  president  ambaye aka  kwa ofisi anaenda kuuliza wananchi tena wampe nafasi

ingine.

President  akisha staafu aishi kama raia,  asiandikiwa maaskari  wapishi,  yeye pia alipe watu mshahara,  ajiri watu na awalipe na

pesa zake.  Asante sana.

Com. Zein Abubakar:  Swali langu moja tu linalohusiana na  maraisi  wanaostaafu,  viongozi  wanaostaafu,  wewe  unapendeza

mambo mawili.  La kwanza unasema kwamba awe na marupurupu kama watu wengine tu.   Asiwe  na  magari  na  security,  na

umeongezea la pili hapo security yake ashughulie mwenyewe, wapishi wake ashughulie mwenyewe.  Swali langu ni hili kwamba,

dunia nzima mtu ambaye anachukua wadhifa kuwa kiongozi wa nchi anapostaafu hupewa hadhi fulani inayostahiki kiongozi wa

nchi, na baadhi ya heshima anayopewa ni pamoja na ulinzi wake,  security yake,  kwamba ukiwa kiongozi wa nchi utakuwa na

marafiki wengi, lakini pia  utakuwa  na  enemies  wengi  maadui  wengi.   Sasa  ukisema  security  ya  Rais,  ni  sawa  na  security  ya

Mkenya yeyote;  basi  mtu anaweza kusema pia hata akiwa katika mamlaka asipewe securiy yeyote manake ni  kama  Mkenya

mwingine.  Sasa sijui msimamo wako ni nini?

Benard Mwaka Wanjila:   Mimi ningependa katika katiba mpya tuwalete marais wawe baadhi ya watu sisi wawe one of us,
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hii maneno ya mtu kupewa mamlaka mingi hii inaleta hata ndio ina ………………..(?)  akiwa anajiona kama ni raia anatembea

kama na raia na hatakuwa na ……..(?) 

Com. Zein Abubakar:  Kuna mpango wowote ………………………….(?) raisi ambaye anakaa hivi.

Benard Mwaka Wanjila:  Mimi ninajua raisi huyu wa Eritrea, ambaye anatembea akiwa huru.

Com. Zein Abubakar:  Wacha nikuandikishie Isias Arferwoki ambaye ni raisi  wa  Eritrea  sasa  anaulinzi  vile  marais  wengine

wanaulinzi.  Na hata alipokuja Kenya,  alikuja na walinzi wake,  wacha huko kwao,  akija Kenya huja na walinzi wake,  lakini ni

maoni yako sibishani ngoja kidogo.

Com.  Mosonik  Arap:   Na  ulisema  kwamba  package  ya  president,  iwe  kama  yawa  Kenya  wote,  sio  tu  security.   Sasa

Wakenya wengine wote wana package ya aina gani?

Benard Mwaka Wanjila:  Kuna formula ambaye imeandikwa ……………(?)  retirement  package  na  other  public  servants

the same formula should apply when it comes to the president.

Com. Mosonik Arap:  Can you just enlighten us in which way.

Benard  Mwaka  Wanjila:   For  example  if  a  Kenyan  who  retires  receives  a  monthly  pension  so  that

……………………………..(?)  that it can remains 35% of the salary the retiring president  should also get the same 35% of

…………….(?)

Com. Mosonik Arap:  I also have one last one,  you said that the tujadiliane kwanza international conventions kupitia bunge,

pengine  kwa  ajili  zinaweza  kutofautiana  na  utamaduni  wetu.   Okay,  kuna  plan  ya  conflict  between  our  culture  and  the

international conventions.

Benard  Mwaka  Wanjila:   Kwa  mfano  kuna  sheria  hizi  zinazohusu  watoto,  sheria  ya  kimataifa  inazuia  wazazi  hata  saa  hii

katika  mashule,  wanasema  watoto  wasichapwe  viboko;  na  katika  mila  na  desturi  zetu,  mtoto  kuchapwa  sio  eti  anapewa

punishment as such, lakini anarekebishwa, ili awe mtoto mzuri na akuwe mtu ambaye anaheshimu watu wengine na sheria.  

Com.  Zein  Abubakar:    Kwa  hivyo  wewe  unasema,  kukiwa  kuna  miktaba  ya  mataifa  ambayo  nchi  yetu  inaingi  ndani  ya

mikataba hiyo; kwanza tuwe na njia ya kuipitisha katika nchi yetu na pili ilingane na mila na desturi zetu.

Benard Mwaka Wanjila:  Ndio.
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Com. Zein Abubakar:  Asante sana, uende pale ujiandikishe, utoe hiyo memorandum umeandika.  Sema kitu kidogo haraka.

Benard  Mwaka  Wanjila:   Kulingana  na  hiya  maswali  naweza  kusema  kitu  kidogo.   Sasa  naona  kwa  sababu  ya

hiyo…………………………(?)  ambayo  tunasukuma  nayo,  kuna  sheria  nyingi  hapa  Kenya  ambazo  zinakuwa  adopted  na

zinapingana na maadili yetu na zina pitishwa sisi wananchi wa Kenya tunaumia  tukisikia.   Labda  bunge  imepitisha  sheria  sasa

wanawake wapewe mamlaka zaidi, vitu kama hivyo na sasa tunashindwa na sasa mbona hawatulizi sisi tunasikia tu……………

Interjection Com. Zein Abubakar: Ngoja ndugu yangu, maana mbona hawatulizi sisi maanake nini kuna kura ya maoni.

Benard Mwaka Wanjila:  Maanake sisi wananchi kuna mambo mengine hapa kwetu ambayo yako na utaratibu wake lakini

wakati tunasikia sheria imekua passed kwa bunge huko ama imetoka……..(?)

Interjection  Com.  Zein  Abubakar:  Nipe  mfano  wa  mambo  ambayo  ungependa  wewe  kuhusika  katika  kuyaamua  kwa

kupigia kura ya maoni kama Mkenya, mambo gani?

Benard Mwaka Wanjila:  Sasa  wakati  inakuwa kama hii sheria ya watoto  kutoadhibiwa,  ya viboko haya  wakisema  usawa

wa kijinsia, hiyo kitu gender quality.  Kuna hii kitu wanasema genital mutilation, hiyo maneno yaani circumcision ya wanawake.

Inalingana tena na circumcision ya wanaume.  Watu wanatoka Ulaya……….(?)

Interjection Com. Zein Abubakar:  Hiyo FGM wacha mimi nikuambie, FGM hailingani na ya wanaume kabisa.

Benard  Mwaka  Wanjila:   Unajua  wakianza  na  FGM  wanakuja  pia  kuinterfear  na  our  method  of  circumcision.   Yaani

wanasema FGM ni mbaya.

Com. Zein Abubakar:   Wewe unapendekeza wanawake waendelee kutahiriwa?

Benard Mwaka Wanjila:  Hiyo ni mila sisi hatuwezi kupendekeza hapa,  kwa sababu hapa hatutahiri wanawake;  na hatuwezi

kwenda Ukambani tukasema wanawake hawafai kutahiriwa na sisi hapa si mila yetu.  Kwa hivyo hiyo iwachiwe.  It’s a cultural

base tuwachie watu wenyewe kama hapa sisi kwetu wanaume wanatahariwa kwa njia fulani, hata sio wanakuja wanasema hiyo

njia mnayotumia si nzuri.

Com.  Zein  Abubakar:   Lakini  usiwe  na  wasiwasi  sijasikia  mtu  yeyote  akisema  wanaume  wasitahiriwe.   Asante  sana.   Au

mumesikia kuna mtu amesema hivyo.  Asante sana kwa maoni yako,  juiandikishe ningependa kutambua kufika kwa Mheshima

Angatia karibu Mheshimiwa. Tunaendelea na kuita watu, Alfed Kivuvi Wakuha karibu mzee.
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Alfed  Kivuvi  Makoha:   Kwa  majina  naitwa  Alfred  Kivuvi  Makokha.   Ningependa  kupendekeza  mbele  ya  tume  ya

kurekebisha  sheria,  ya  kwanza  kuna  hapa  Kenya  unaletea  pale  mtoto  halafu  asomeshwe

…………………………………………………..(?)  natetea  sheria  ya  wanawake

nimejaribu………………………………………………………………….(?)  na  sisi  wazee  nayo  na  maoni  yangu  naona

hakuna mtu ambaye amejaribu kutetea wazee ikiwa umezaa watoto na umezeeka nao watalindwa namna gani?

Com. Zein Abubakar:  Tunataka mzee utaje na upendekeze maoni yako.

Alfed Kivuvi Makokha:  Pendekezo langu ni hili, ningetaka mzee kama amezeeka, kama ana mtoto,  na amejaribu kufundisha

mtoto, mtoto naye pia amsaidie.  Kwa sababu watoto wengine wakienda hawawezi mjali mzazi.

Interjection Com. Zein Abubakar:  Kwa hivyo unataka katiba iwajulishe  watoto  wasaidie  wazazi  wao,  si  usema  hivyo  na

unyamaze.

Alfed Kivuvi Makoha:  Eh katiba ilazimishe watoto, watoto hawa wawe wakisaidia wazazi wao. 

Pili,  katika  kuajiriwa  kazi  naona  watu  wakiajiriwa  kazi  ………………..(?)  wanaajiriwa  tu  na  hivi  mtu  akitoka  huko  kama

mtoto  alikuwa  ameajiriwa  mwalimu,  ama  askari  polisi  lazima  ana  …………………………………………………….(?)

naona viza nyingi sana za uvunjaji wa sheria tuwe  na  form  maalum,  mtu  akiajiriwa  kazi  kama  ni  officer,  police  officer,  army.

Awe  amejaza  form  na  hiyo  form  inaonyesha  ya  kwamba  tangu  aajiriwe  nyumbani  hana  shamba,  nyumbani  hajakaa

……………………………(?) wazazi wake wamekaa maisha………………………(?)  ya umaskini.  Huyo akiajiriwa kama

amejaza  form  kwanza  mambo  ya  kwanza  achunguze  mshahara  yake  ni  pesa  ngapi?   Ya  pili  kama  ameoa

apatiwe…………………(?) mahari kama wazazi wake ana nguvu amsaidie kama hana nguvu mwenyewe afanye hivo.   

Tatu ndio  tumalize  hii  mambo  ya  judgement  kwa  sababu  hao  wakiajiriwa,  eh  wanaenda  kulima………………..(?)  wengine

wanatoka  huko  wanaoa  wanawake  wengi  ………………(?).   Sasa  wakifutwa  kazi  ndio  wanatoka  huko

……………………………………………(?) na kuharibu amani yetu.

Niko sasa kwa upande wa mwongozi, hapa Kenya tuna rais…………………

Interjection  Com.  Zein  Abubakar:  ………………………………………(?)  hukutambia

……………………………………………..(inaudible)
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Alfed Kivuvi Makoha:   Kama  hapo  tuna  president  wetu  Moi  sasa  anaenda  kuretire,  akita  sijui  akiongea  neno,  ama  neno

moja kama vile tunaona hapa kwetu ati president akitaka kuwacha atawachia mtu na anamfanyia campaign…………….

Interjection Com. Zein Abubakar:  Sasa  mzee  ashatoka  hapo  nyumbani  niende……………..na  nini.   Ngoja  tukubaliane,

nilisema hutaji jina la mtu, au sikusema hivyo ametoka kwenye au hajatoka kwenye line?  Ukitaka kuto mapendekezo sema raisi

anayestaafu asifanya hivi na hivi.  Sijui kama tenaelewana.  Haya.

Alfed Kivuvi Makoha:  Raisi aliyestaafu asifanyie campaignie mtu.  Awache tu kazi yake na wenyewanasimama wasimame na

raia wachague wenyewe.

Kila mkoa ipate nafasi ya kutoa president, ili kila mkoa ipate kutoa mtu…………………..(?)

Com. Zein Abubakar:  Mimi nina swali ndogo sana, uliposema wazee katiba iwalazimishe watoto wao kuwasaidia wazazi.  Je

wale wazazi wasiokuwa na watoto watasaidiwa na nani?

Alfed Kivuvi Makoha:  Wale wazazi wasiokuwa na mtoto serikali iwasaidie.

Com. Zein Abubakar:  Asante sana mzee.  Bwana Jacob Emshitialo.  Naomba radhi kwamba ikiwa sikutaja jina vizuri, mzee

utaniambia vile linatamkwa, karibu mzee wangu, karibu mzee.

Jacob  Sidialo:   Kwa  majina  mimi ni  Jacob  M.  Sidialo,  mimi nina  maneno  masaba  au  sita  hivi  nataka  nichangie.   Neno  la

kwanza land matters succession,  when aparent  passes  away the process  followed to transfer a land from the deceased  to the

dependant is very long and expensive.   Kwa hivyo tunaonelea mashamba, ikiwa baba  amekufa amewacha watoto,  tuna wazee

wa  vijiji  ambao  wamejua  hao  watoto.   Hawa  wazee  wa  vijiji  ndio  wanaweza  kuangalia  mambo  ya  shamba  ambalo  baba

ameiwacha.   Lakini  mambo  ati  uende  ushtaki  kaburi  kortini  sijui  kwa  kaburi  sijui  kama  mtu  anaweza  kuamuka  tena  aende

afanye ushahidi kwa shamba lake.  Kwangu mimi naolea ya kwamba,  sheria ya Kenya,  yaani mambo ya shamba kushtaki;  mtu

ambaye amekufa hiyo inachukua pesa  nyingi hata watoto  wenye kuwachwa ni maskini hawawezi kupata  shamba kwa sababu

wanakaa tu humo na tena mtu mwingine anaweza kufa na mwingine akufe, sijui unaweza sitaki nani.

The president should be aged above 42 years; a younger person should not be a president.

Interjection Com. Zein Abubakar:  Unataka 42 chini ………………………..(?)

Jacob Sidailo:  42 kuenda mbele.  Kuenda juu.
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Interjection Com. Zein Abubakar:  Akiwa na miaka 100 sawa.

Laughter from the audience

Jacob Sidailo:  Mimi naonelea namna hiyo kwa sababu……

Com. Zein Abubakar:  Sawa mzee endelea.  Ingine .

Jacob Sidailo:  Nyingine ni, girls should not be  given land by the parents,  as  this will break  the institution of marriage and the

family.  Yaani nasikia tu ati mambo  inaanza  kupitishwa  pitishwa  saa  ingine  eti  msichana  apate  shamba  kwa  baba  yake,  tena

mvulana  apate  shamba  kwa  baba  yake.   Wasichana  wengi  watakuja  kuharibu  nyumba  zao  kwa  sababu  wanaonelea  ya

kwamba hata nikiwacha huyu mwanamume, nitaenda kupata shamba kwa baba yangu.  Hiyo naonelea ya kwamba,  hiyo sheria

ikipitishwa inaweza kuwa nzuri, kwa sababu hapa kwetu kwa vile ninaona kama akina dada  akiwa ameolewa mahali na arudi

kwa baba yake na akufe, sisi hatuwezi kumshika hapo mbele tunamshika nyuma.  Si namna hiyo.

Interjection Com. Zein Abubakar:  Ukiona tunaitikia temeelewa na usitafute support kuto kwa watu kule.  Useme si ni hivyo

halafu watu wanaitikia eeh.  Yaani sasa unafikirai hiyo point itakuwa nzito zaidi.  Wewe unatoa ushahidi kwa tume, tosha kabisa

hiyo mzee.

Jacob  Sidailo:   Namba  nne,  every  Kenyan  should  only  hold  one  job.   Mimi  naona  watoto  wengi  wanateseka  hapa

wameilimishwa na hakuna kazi, na ukiangalia watu wengine wako na kazi tatu,  kazi nne, kazi tano,  na hao watoto  wamekaa tu

namna hii.  

Namba tano,  every province should  have  different  laws,  as  we  have  different  culture.    So  that  our  culture  can  apply  when

making important decisions.  Like marriage, care for children.  

Treatment of debts, mimi naonelea hii utungaji wa sheria ingeendelea kwa mikoa kwa sababu kila mkoa wako na mambo yao,

mambo yao; lakini ikiwa ni pamoja namna hii tunaweza kuchukua mambo ya huko kwenu tunateta huku.  Nachukua mambo ya

kwetu hapa napeleka huko kwenu.

Interjection  Com.  Zein  Abubakar:   Sasa  mzee  umetupa  mfano  mmoja  ambao  unasema  sheria  iwe  na  tofauti  katika  kila

mkoa.  Mfano wa kwanza umetoa ni kuhusu ndoa, tupe mifano mingine ambayo sheria itakuwa tofauti kulingana na mikoa.
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Jacob Sidailo:  Nyinge ni kuhusu kutahiri hii.  Kuna watu wengine wanatahiriwa na wengine hapana. 

Interjection Com. Zein Abubakar:  Sawa nyingine.

Jacob Sidailo:  Nafika hapo tu.

Com. Zein Abubakar:  Yaani sheria hii italingana na mila na desturi za watu wa eneo hilo.

Jacob Sidailo:  Eeh.

Com. Zein Abubakar:  Lakini point ingine sasa?

Jacob Sidailo:  Point ya sita.   The president  should protect  all provinces in the country,  give every province a chance to lead

the country.  Yaani……..

Interjection Com. Zein Abubakar:  Mzee si wewe wakwanza tuwe tunasikiza wengine wakisema, he is not the first person to

recommend rotational presidency on the basis  of provinces.   Kwa hivyo ukiwa umekubaliana na yule alitoa mwanzo unasema

mimi naunga mkono hiyo, kama unataka tujue tumeelewa.   Ni hivyo mzee tumeelewa hii. Unapendekeza kwamba  rais  atoke

kutoka mkoa mmoja baada ya akimaliza kipindi chake yule atakayefuata rais wa kutoka mkoa huu asisimame tena,  wa mikoa

mwingine ndio asimame, unataka hivyo?

Jacob Sidailo:  Rudia tena.

Com.  Zein  Abubakar:  Kwamba  katika  uchaguzi,  akichaguliwa  rais  kutoka  mkoa  mmoja  kipindi  chake  kikiisha,  ikifika

uchaguzi unaofuata wasimame watu wa mikoa mingine, mkoa  huo  ungojee  mpaka  izunguke  katika  mikoa  mingine  kisha  ndio

itarudi katika mkoa huo.

Jacob Sidailo:  Sindio nataka namna hiyo.

Com. Zein Abubakar:  Sawa sawa.

Jacob Sidailo:  La saba na ni la mwisho, sisi tuko na watoto,  na hao watoto  tunawapatia walimu waelemishe hao watoto.   Ni

mtoto lengo lake akikosa ni kuchapwa viboko, lakini nasikia sasa mambo inaanza kuzungumzwa ati……….

Interjection Com. Zein Abubakar:  Mzee hiyo lugha tumesikia, pendekeza tafadhali.
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Jacob Sidailo:  Nataka  mniruhusu nisome tafsari kwa bibilia hapa,  mimi ni pastor  na niko na laughter  from the  audience.  

Nataka  nisome proverbs  mlango  wa  23  na  mustari  wa  12.   Inasema  hivi,  “apply  your  heart  to  instruction  and  your  ears  to

words, knowledge do not withhold correction from a child for if you beat  him with a rod he will not die.   Laughter  from the

audience.  

Interjection Com. Zein Abubakar:  Toa mapendekezo.

Jacob Sidailo:  Sasa mimi noanelea ya kwamba, watoto wakichapwa, walimu ni walimu ambao wanaweza kufundisha watoto,

na  mtoto  akikosea  akichapwa  anaweza  kurudi  kwa  njia.   Mimi  naonelea  ya  kwamba  ni  vibaya  sana  kupea,  huko  kwetu

tunalima na ng’ombe, upewe dereva ng’ombe kwenda kulima kwa shamba na uchukue misharati sasa  hapo sijui hizo ng’ombe

zinaweza kulima kweli?  Mimi nafika hapo na mchango yangu.

Com. Zein Abubakar:  Asante sana mzee kwa kutupa pia mafunzo ya bibilia.  Sasa  tunamwita Peninah Msungu mwanafunzi,

kiasi Peninah anaenda kuitwa, nimwite Milimo Peter, student.  Peter Milimo, eeh Sammy Bushasha,  kiasi anakuja Peter  usitoke

nje tena nitakuita pamoja na Peninah nitawaita.

Sammy  Bushasha:   I  am  Sammy  Bushasha  and  I  would  like  to  say  the  following.   A  government  officers  serving  in  any

capacity once he is involved in fraud or corruption of any nature should be sacked and not be transferred.

Second,  agriculture being the backbone  of our economy should be tax free by the government this way,  no  license  to  import

any agricultural product e.g. sugar, milk products and many others.  When we can produce the same, the relevant bodies of e.g.

sugar board  should be the ones be issue  such  licenses  after  ascertaining  the  situation  and  discovering  there  is  a  shortage,  or

there is a shortage, somewhere, in short we should not import what we can produce ourselves.

This has led to collapse of our industries e.g. KICOMI, sugar companies like Muhoroni and many others.  That is what I had.

Com.  Zein  Abubakar:   Asante  sana  ndugu  uende  pale  ujiandikishe  na  utuwachie  hio  memorandum.   Sasa  narudi  kwa

mwanafunzi Peninah Msungu.  Peninah kama hayuko, ah Milimo Peter,  unakumbuka nalivyosema Milimo utaje jina lako shule

yako, darasa lako na miaka yako.

Milimo Peter:    I am Milimo Peter  from Shamoni secondary school,  I  am  in  form  four  East  and  I  am  having  the  collective

views form my fellow students.

Interjection Com. Zein Abubakar:  How old are you?
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Milimo Peter:   I am 20 years old.  We as students we want free education the for youth from primary level up to University

level.  This is because we find that,  we have some children who come from poor  families, and we see  they are  clever but they

don’t get education.

We should have people we students after school we want to be assured of jobs,  because  we find that some of us after school,

we start loitering we do things which lead us may be into death, or some other problems.

Then we have seen that corporal  punishment should be back  to school  because  we  find  that  prefects  have  had  hard  time  to

correct students who are problem to schools because they know without being caned.   So  you find that a student after doing a

mistake when you take  him to a teacher,  he knows very well he is not going to be  beaten so next time he will just  repeat  the

same mistake.  But  if a student is punished or beaten, they will know that if I repeat  the mistake I will be  beaten,  so he will not

repeat the mistake.

Then we want that each school should at least have a doctor or a nurse, because you find some schools come from outskirts  of

the lets say we have the Kakamega General Hospital.  Your see some schools when students or pupils feel of fall sick they don’

t get quick first aid, so we would like the government to make sure that each school has a nurse or a doctor.

Then there must be  specialization in taking some subjects  right from primary schools up to university level.  Such as  when we

have sciences one should just specialize in sciences right from primary up to University level.

Then we should have cost sharing in institutions such as schools or health centres. You see…

Interjection Com. Zein Abubakar:  ………………………………..(Inaudible)

Milimo Peter:   Yes.

Interjection Com. Zein Abubakar:  ………………………………..(Inaudible)

Milimo Peter:   You see the government says that they are paying something….

Interjection Com. Zein Abubakar:  I am just saying you just proposed that you should have free education, why do you want

to have cost sharing again?

Milimo Peter:   We want the government……..
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Interjection Com. Zein Abubakar:  You have the government to share, a cost sharing in health and other matters.

Milimo Peter:   So those are what I had.

Com. Zein Abubakar:  Okay just hold on, what if you say you want the government to give job assurance to all students.

Milimo Peter:  Yes.

Com. Zein Abubakar:  What if there are no jobs?  What should happen?

Milimo Peter:  They should at least give some money, then they give to these who have finished schools they start  something

small like a business.  

Com. Zein Abubakar:  Thank you very much go and sign our register and give us the memorandum you have written.  Sasa

narudi kwa Penina Msungu, has Peninah come?  Peninah you remember I said please give, how many  copies  of  that  do  you

have?

Penina Msungu:  My name is Peninah Msungu from Shamoni secondary school, I am 19 years old,  a form four and these are

the points that I am going to talk about constitutional review.  

The  presidential  powers  to  be  trimmed,  by  this  I  mean  they  should  be  arrested  whenever  he  has  done  any  mistake.   For

example we find that sometimes the president trying to critisize some leaders  or  some people  because  he see  that he cannot be

arrested.  And therefore we are asking the government that not to honor so much the president  such that he sees  that whenever

he does anything wrong he cannot be corrected or he cannot be reacted upon him.

Secondly,  schools  should  be  categorized  under  one  class  and  by  this  I  mean,  day  schools,  boarding,  national,  provincials,

districts and harambee schools should cease,  because  facilities are  not equally distributed or  exams should be set  according to

the levels.  Because  you  find  schools  like  Alliance  girls  comparing  with  Shamoni  we  are  having  the  same  syllabus  but  these

people at Alliance have a lot of facilities they learn a lot comparing to us who just get a little bit of education because  sometimes

we don’t have facilities, or we don’t have enough teachers.

Another  one,  countrywide  secondary  schools  should  have  low  fees,  by  this  I  mean  schools  which  are  in  remote  areas  like

Shamoni  comparing  with  schools  like  Starehe  boys,  you  find  that  sometimes  they  are  indicating  on  the  newspaper  that  we

should have the same amount of fees being paid and it’s very cumbersome sometimes for  those  parents  who  are  taking  their
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children in remote areas like some of us.  This happens because he or she took this student to this remote school because  that is

the much he could afford.

Interjection Com. Zein Abubakar:  What do you want to be done?

Penina Msungu:  We want the fees to be lowered in the school, which are in upcountry.

Interjection Com. Zein Abubakar:  So you want the fee structure to vary according to the status of either urban or rural.

Com. Zein Abubakar:  Who pays less.

Penina Msungu:  The rural schools.

Com. Zein Abubakar:  The rural schools okay.

Penina Msungu:  There is also lack of confidence in the National Examination Council,  because  there has been this problem

of leakages each.  And every year and we are  wondering if some of us are  struggling very hard to attain at  least  to get a very

good grade at  the end and you find some school they are  just starting for the main exam while some of us are  just trying very

hard, we don’t know where the exam is set, but we are  just trying to visualize where it’s coming.  And some like may be right

know as form fours are preparing for the exams, there are certain school who already have leakages.  They are just studying for

the main exam.

Interjection  Com.  Zein  Abubakar:   Peninah  could  you  name  some  of  these  schools  for  our  information.   Taja  taja  taja

Peninah.  You know I will tell you this, if there are such things going on it’s already illegal under the current issue, legal structures

it’s  illegal.   And  if  a  school  is  known  to  be  doing  that,  they  can  even  be  deregistered  the  whole  class  of  that  year  can  be

deregistered.  You know that eh.  But I am not trying to put you on the sport,  if you don’t want to answer that go to the next

point.

Com. Mosonik Arap:  But I think that is an important question because sometimes also when you are suffering from examinitis

your imagination becomes furtile you imagine  that  others  have  had  these  exam  leak.   You  know  we  have  been  students,  so

unless you can substatiate  not necessarily in public now it can be very dangerous just to assume that they are  some who have

had the leakages.  So this is a police case you should go to the police you should go to a police station and you may arrest  all of

them.  
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Com. Zein Abubakar:  Peninah you are  allowed to see  us in private and tell us the names of these schools if you have then.

Laughter from the audience.  No I am serious this in not a laughing matter but go on to your next point Peninah.

Peninah Msungu:  There should be also gender equality by this I mean, for example now I see  approaching to this matter of

voting, you see  there are  very few women who have stood up to for the presidential  seat,  or  other  departments;  and  yet  we

have so many women who can stand for their rights.  And this is happening because women are being undermined, they are  just

being taken as just to be workers at home, not to be public workers and to be known in the countrywide.

Interjection Com. Zein Abubakar: Kwa hivyo unatakaje Peninah you must give us recommendations.

Peninah Msungu:  We want also women to be given their rights to be leaders.  One should not be  allowed to have more that

two or more jobs.  By this I mean University graduates should not waste time searching for jobs  after they have graduated,  and

this is causing a lot of harm to our country,  because  you find many people  have finished the Universities  and  instead  of  being

employed they start loitering and causing more harm to the country.

Interjection Com. Zein Abubakar:   Sasa si upropose unataka aje?

Peninah Msungu:  We want that immediately after the graduates have graduated, they be employed.

Interjection Com. Zein Abubakar:   And if there are is no employment.  Your know when we ask these question, if you have

not  thought  of  an  answer  you  don’t  need  to  answer  but  there  was  another  speaker  who  came  before  you  Peniniah  who

recommended that if there is no employment then we give allowances to these unemployed persons.   In other  words  we should

have a welfare state.  At the end of the month if there is no job, you and get a small allowance.  What do you think of that.

Peninah Msungu:  It’s okay.   Continuous assessment test  should be continuously included in the KCSE results because  you

find it it’s very cumbersome for someone studying for four years then just doing an exam for two hours.

Institutions should be equally distributed countrywide,  by this  I  mean  when  we  have  a  certain  number  of  colleges  may  be  in

Western or in any other province, that same number should be also in the other province or district.

Payment fees should be made per parent no matter how many children he or she might be having.  I think that is all.

Com. Zein Abubakar:   Thank you very much just hold on.
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Com. Mosonik Arap:  Peninah your teacher amesema you give her a copy ya memorandum,   locate number seven which you

skipped what does it say?

Peninah Msungu:  One should not be allowed to have more than one job.

Com. Mosonik Arap:  Just read it, ama you have changed your mind.  You know you were saying this is students’ collective

views na nafikiri ukasoma ukaruka na macho.  Number seven says what?  Okay number five.

Peninah Msungu:  Rapist should be sentenced to death.

Com. Mosonik  Arap:  Okay,  you didn’t read that now eh,  then the last one you remember may be your colleague just said

something about caning, corporal  punishment.  I  am asking you a different question now not from here.   What is your view of

this  collective  this  students  regarding  corporal  punishment,  the  other  student  told  us  something  now,  we  would  like  to  hear

yours.

Peninah Msungu:  I feel this corporal punishment should be back you see………

Interjection Com. Mosonik Arap:  Even if the principal is sitting there he is not going to punish you because  of the views you

give.  You are free to give us your views, your view okay.  Go on.

Peninah Msungu:   Yeah, for my sake  I feel  this  corporal  punishment  should  be  returned  back  to  school  because  you  find

students  have  now,  they  are  feeling  as  if  they  have  powers  over  teachers  such  that  they  see  themselves  as  being  equal  to

teachers.  I feel it is better if this punishment is returned back so as to have very strict learning institution. 

Com. Mosonik Arap:  Thank very much go there sign our register and leave us a copy of the memorandum.

Com. Zein Abubakar:  Thank you Peninah.  Haron Wavito.

Haron Wavito:  Majina ni Haron Ndicho Wavito.  Wananchi wapendwa haya ndio maoni na mapendekezo yangu kwa tume.

Kwanza uraia, yeyote aliyezaliwa Kenya au kuishi Kenya baada  ya uhuru apewe uraia.   Mwenye kuishi Kenya zaidi ya miaka

kumi anaweza omba uraia.   Waume au wake wa raia wa Kenya wapewe pia  uraia.   Mtoto  wa  mzazi  mume  akiwa  Mkenya

anaweza pewa uraia,  sio  mzazi  mke.   Raia  wote  wana  haki  na  majukumu  sawa  kikatiba.   Kitaba  ningependekeza  kwamba
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isiruhusu uraia wa nchi mbili.

end of tape I

Viama  vya  kisiasa,  ningependekeza  kwa  tume  kwamba  tuwe  na  vyama  vitatu  pekee  vya  kisiasa.  Mapendekezo  kwamba

shughuli za vyama zigaramiwe na wanachama.

Bunge,  ninapendekeza  kwa  tume  kwamba,  kazi  ya  ubunge  ibaki  kuwa  ya  masaa  maalum,  ili  wabunge  wawe  na  wakati  wa

shughuli zingine.

Pia napendekeza kwamba, wananchi wawe na haki ya kumfuta kazi mbunge wao baada  tu ya miaka mitano kupitia kwa kura.

Mishahara  ya  wabunge  na  marupurupu  ya  wabunge  au  waajiri  wao  au  wafanyikazi  maalum,  kuwa  sababu  ni  isimamiwe  na

Public Service Commission. 

Pia  napendekeza  kwamba  tuendelee  na  mipango  wa  kuteua  wabunge  maalum  ila  tu  wawe  ni  watu  wenye  ujuzi,  kipawa  ua

taaluma ya kipekee au makundi yasiojiweza katika jamii.

Chama, napendekeza kwamba chama chenye nguvu zaidi kiunde serikali.   Na  tuendelee na mfumo wa vyama vingi bungeni na

chama kimoja katika mamlaka ya nchi.

Mamlaka ya nchi: napendekeza kwa tume kwamba masharti yafaayo kwa kutimizwa na mgombea kiti cha urais  awe  zaidi  ya

miaka 35, mwenye elimu ya kidato cha nne na zaidi, awe ameoa au kuolewa , asiwe mlevi mvunja sheria, awe mbunge wa eneo

fulani zaidi ya kipindi kimoja.

Napendekeza kwamba tuwe na kipindi fulani cha kuongoza hili kipindi kiwe cha miaka tano,  pia mingine tano,  yote iwe kumi,

tosha.

Pia  napendekeza  kwa  tume  kwamba  rais  asiwe  juu  ya  sheria.   Rais  aweze  kuondolewa  akiwa  atakiuka  majukumu  yake

aliyopewa kikatiba  kwa kura ya kutokuwa na imani naye bungeni.

Haki ya ardhi na mali, napendekeza kwamba ardhi iwe mali ya serikali.   Serikali iwe na uwezo wa kutoa ardhi ya mtu binafsi

kilazima kwa lengo lolote, mradi tu igharamie uharibifu wowote wa mali ingine kama miti, mawe au mimea yeyote ile anayo.

Napendekeza  kwamba  watu  wasio  wa  Kenya  wasimiliki  ardhi.   Pia  napendekeza  kwamba  utaratibu  wa  umilikaji  wa  ardhi

urahisishwe kwa kuondoa kodi au ushuru.
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Pia napendekeza mwisho kwamba,  wanawake waliolewa au wenye  nia  ya  kuolewa  wasipewe  uwezo  wakumiliki  ardhi,  kwa

kuwa hii itavunja au itavuruga ndoa zao, au mwenye kuolewa haki yake ya umilikaji ibadilishwe hati kwa mume.  Asante.

Com.  Zein  Abubakar:   Asante  sana  uende  pale  ujiandikishe  na  utupe  hiyo  memorandum  tutaisoma.   Just  hold  on,

commissioner ana swali.

Com.  Mosonik  Arap:   You  recommend  three  parties,  if  you  are  asked  which  are  the  3  political  parties  that  you  would

recognize, only three out of a bout 50 now.

Haron Wavito:   No, just tuwe na vyama vitatu pekee si ati vile ziko saa hii mbali sheria iruhusu vyama vitatu.

Com. Zein Abubakar:  Ndio anauliza sasa kuna vyama karibu hamsini, tutatumia njia gani ilikufikia hivo vyama vitatu?

Haron Wavito:   Maoni yangu iko kwamba wananchi wanapewa ruhusa kujiunga na vyama vitatu wapewe constitution ya kila

chama wasome halafu waamue ni chama gani utajiunga nacho.

Com.  Zein  Abubakar:     Asante  sana   ujiandikisha  na  utuwachie  hiyo  memorandum.   Now  the  two  students  who  had

registered themselves as  observers  but they want to give personal  views apart  from  the  views  which  were  given  of  behalf  of

students, Wilbroda Mutanda na Lilian Masubwa.   Fanya haraka dada, fanya haraka uje.  Ufanye kama wale wenzako.

Wilbroda Mutanda: My names are Wilbroda Mutanda from Shamoni secondary school am 18 years  old and a form four.   I

have issues concerning girls as a whole.  First, girls should be given a right to own property,  by this I mean if a girl gets married

somewhere and their marriage breaks down, the girl should be given an opportunity to own the property.

Secondly,  equal opportunity should be given to a man and  a  woman,  by  this  I  mean  that  for  example  a  woman  is  given  the

whole burden of the family.  Ladies should be given for example if the man and a woman are  both working, the man should go

to the work earlier than the woman, because women are left to do some work at home.

Thirdly, if a girl marries a man from outside the country,  that man should be given citizenship.  By this I urge that  how  comes

when a man from Kenya marries  a  lady  from  outside  the  country  that  lady  when  you  come  the  Kenyan  lady  she  is  given  a

Kenyan nationality, while even the girl who has gotten married to a man from outside the country when the man comes in  the

country he is not given the citizenship.
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Com. Zein Abubakar:    Asante sana Wilbroda, tafadhali enda pale ujiandikishe na utoe hiyo memorandum.  Yule mwanafunzi

anayefuatia ni Lilian Asubwa.  Lilian ufanye kama mwenzako.

Lilian Asubwa:  My names are  Lilian Asubwa from Shamoni secondary school,  am 17 years  old  in  form  four.   My  view  is

about lake Victoria.  If at all 90% of Kenyan rivers drain into Lake Victoria,  and yet Kenyans do not benefit from it.  We buy

power  from  Uganda  made  by  water  from  Kenya  which  is  so  expensive.   Egyptians  benefit  from  Lake  Victoria  water  than

Kenyans because of the 1922 treaty which protected river Nile and its resources.

Kenyan government should review its stand on the waters of Lake Victoria and the sources.  Uganda be enact  to  lower prices

of the power that it sells to Kenyan.  Egypt should compensate Kenyan for our water  and soil.   Kenya should review the 1922

treaty.  

Com. Zein Abubakar:    Thank you Lilian just hold on.  

Com.  Mosonik  Arap:   Asante  sana  Lilian  uende  pale  ujiandikishe.   Asante  Lilian  eh.   Mbona  Lillian  anajua  mambo  ya

international treaties zilizoandikwa 1922, ehh sawa sawa, kwa hivyo hata vijana wanajua haki za nchi yao eh.  Shatuma Patrick.

Shatuma Patrick:  These are collective views of teachers of Shamoni secondary school….

Interjection Com. Zein Abubakar:    Give the teacher peace, an equal chance to present  in peace.   Sitaki watu wazungumze

huko nyuma tafadhali.  Mwalimu uanze kutaja jina lako na kwavile unatoa group memorandum utaje na group.

Shatuma Patrick:  I am Shatuma Patrick from Shamoni secondary school, I am representing teachers and the staff.  Our focus

was on the composition of the government, election process and resource management.

We  propose  a  modified  highbrid  system  of  government  in  Kenya,  a  government  that  will  integrate  all  political  parties  the

opposition  included,  this  is  a  unique  government.   Given  that  the  opposition  is  constitutionally  put  in  place,  they  should

participate in running the affairs of  this  country.   And  based  on  this  we  propose  the  following  figures  in  running  the  Kenyan

government. Executive president, the prime minister, the vice president who is autonomous and lastly unatonoumous monitoring

unit.  That all the four above should at least have minimum education qualification of a degree.   

The president, the presidency in Kenya we feel should be disinfected because  for long it has abused it’s power.   The president

would be elected by 60% votes registered by the Electral Commission of Kenya that particular year.  And in addition he should

get 25% of total votes registered in at least five popular provinces.
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Duties, we will appoint a team of ministers but vetted by the parliament.  His or her duties shall be  defined the national duties to

be delinked from the private one.  We should be aware whether the president  is acting as  the president,  whether he is working

as a private individual.  If he goes to the funeral he should know that is a funeral he is a wife a husband and that kind of a thing.

His office should only have two ministries, the ministry of state and national heritage.   The retiring outgoing president  should not

be assured of his security, neither should he be immune to illegal processes.  That will determine the end of his ten years  that we

will evaluate his performance in the office.  And based  on his achievement or  the success  he  has  brought  to  the  country  then

shall he be guaranteed of his security.

The prime minister, the prime minister shall be the second presidential hopeful in terms of votes.   This will be  the second senior

most position in the hierarchy of power.  His office shall comprise one ministry plus all the commissions in that country such as,

the ECK or Electral Commission of Kenya,  that Anti Corruption Commission if there is  one,  the  Public  Service  Commission

and even this Constitution Review Commission should fall under the prime minister’s office.

The prime minister shall co-ordinate the operation of such commissions and shall appoint the PS’s all the PS’s whose credential

shall be vetted in parliament before approval.  

The vice president,  that the presidential  hopeful should name his vice president  while campaigning for that session,  so  that  we

are  made  aware  of  who  our  vice  president  will  be.   The  vice  president  shall  serve  in  his  capacity  until  his  term  expires,  or

otherwise constitutionally stated.   This  will  make  the  vice  president  autonomously.   He  will  be  the  leader  of  the  government

business, he will have one ministry that of the local councils, while he will co-ordinate the functioning of local councils.

In addition he will be  the one to appoint  directors  of state  corporations.   The next part  is our automanomous monitoring units

AMU.    The  units  will  be  in  charge  of  monitoring  and  supplying  necessary  direction  to  the  arms  of  the  government,  to

co-ordinate  separates  activities over diverse units.  This units will comprise high-ranking lawyers,  the  accountants,  the  leading

educationists, economists, auditors, journalists, religious leaders and soldiers.

The team shall have express permission to access and evaluate the functioning and performance of officers in public and private

units.  They will give an annual report for assessed bodies and that will be published to show whether the bodies  are  functioning

of not.  This part will be headed by the controller and auditor general, who will be  appointed by the president  but approved by

the parliament.  

Then the election process in Kenya, a code of ethics should be drawn to govern election process  in the country.   That anybody

holding an office at  the time of election should not set  rules for election, neither should he or  she supervise the election in  that

country.
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The  Electoral  Commission  should  have  powers  to  offer  certificate  of  operation  with  expiry  dates.   That  a  political  aspirant

certificate should run for a maximum of 10 years, thereafter it expires and should not be renewed.  The commission should have

the power to withdraw or cancel a certificate of operation if:-

1. The candidate causes violence in the election.

2. If the candidate  becomes nomadic  or  migratory,  or  the  candidates  keeps  defecting.   Such  a  candidate  should  never

acquire any other certificate unless otherwise stated. 

3. By elections based on the cost of by elections in Kenya, we suggest that we should only hold by elections: twice within

the ten-year of the parliament.

4. Then nominated MPs: given that nominated MPs mostly serve the interest of individuals, they should not hold ministerial

positions.

5. Resource management: we suggest that there should be an  administrative  allocation;  there  shouldn’t  be  administrative

allocation of resources.  But resources should be distributed by the market mechanism.

For  equitable  distribution  of  resources  our  provinces  should  be  given  the  authority,  to  advice  the  government  on  suitable

projects to set in a given province to check if there are  enterprises  that are  meeting the target  set  for.  And the this should also

create additional resources for the province.

Harambee:  the  harambee  spirit  has  been  abused,  and  therefore  harambees  if  possible  should  be  abolished,  because  the

government  has  abdicated  its  responsibility.   If  we  should  have  harambees  then  they  should  be  conducted  at  lower  levels

especially if there is a sick case or if there is a medical case or education for a child.

Then hospitals or  medical care,  all Kenyans should be accessible  to medical care.   The  retaining  of  corpses  in  mortuaries  or

patients in hospital, because the bereaved cannot pay the fee should be punishable in the eyes of the law.  Thank you.

Com. Zein Abubakar:  Thank you very much mwalimu please sign our register and give us the memorandum on processing,

thank  you.   Charles  Naika.   Mmeona  nimempa  mwalimu  muda  zaidi  ya  dakika  tano  ingawa  alikuwa  na  memorandum  kwa

sababu alikuwa anatoa maoni ya group, he was representing the teaching community in the school.  Thank you very much.

Charles  Naika:   Nafikiri  maoni  yangu  itatoshea  tu  kama  dakika  nne  namna  hii,  nitakuwa  nimemaliza,  sitakuwa  mtu  wa

kumaliza wakati.
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Com. Zein Abubakar:  Sijakuharakisha ndugu yangu, nawaelezea kuhusu mwalimu ndio watu wasishangae kwanini nimempa

muda zaidi nawelezea kwa sababu alikuwa anuzungumzia group.   Wewe kwa vile ni individual upewe wakati  kama Wakenya

wengine.

Charles Naika:  Mimi nitatoa haki kama Wakenya wengine…

Interjection Com. Zein Abubakar:  Nam, nautaje jina lako ndugu.

Charles  Naika:    Kwa  jina  naitwa  Charles  Odongo  Naika.   Nikitoa  haki  yangu  kama  raia  wengine,  maneno  ya  kumikili

mashamba.   Kumiliki  mashamba  imekuwa  ni  gharama  nyingi  na  kufikia  shamba  hakikisha  kuwa  ni  yako,  unachukua  muda

mwingi unakufa na hata unawacha mtoto kabla hujamkabidhi shamba.

Masharti ya shamba inafaa irekebishwe, kila mtu awe akimiliki shamba lake. 

Jambo  la  pili  ni  kuhusu  kitu  kama  unywaji.   Unywaji  wa  pombe  ya  keinyeji  kama  busaa,  na  changaa,  inafaa  iruhusiwe  na

inywewe.   Kwa  sababu  ya  kusema  hivyo,  mimi  ni  mwananchi  wa  kawaida  ninafanyia  kwa  mchana  moja  nafanyai  shilingi

hamsini, na hamsini hizo sitaweza kuingia nazo kwa bar,  na ninataka nikunywe pombe ya kienyeji nitakuwa na nunua ya kumi,

na shillingi arobaini nitampelekea mama nyumbani, alinde nayo watoto  wake;  na ikiwa pombe hakuna Kenya,  pia iseweko  na

whisky isiweko.

Jambo la tatu nikuhusu nimeumizwa, kufikia P3 uipate kutoka kwa polisi inakuwa ni shida unatumia pesa  nyingi.  Unafikia hata

ma elfu ya pesa ndio ufikie hiyo P3,  receipt  ya pesa  ambayo polisi  wanapokea  kutoka kwako ndio upate P3 uandikiwe risiti.

Ikiwa pesa itawekwa kwa upande wa P3 inafaa tuandikiwa marisiti.  Na  ikiwa daktari  wa kujaza P3 atajaza na pesa,  vile vile

iandikiwe risiti kama vile matibabu inaandikiwa marisiti.

Jambo  la  kumalizia  ni  jambo  la  nne,  kususu  machifu  na  manaibu  wao,  inatakikana  wachaguliwe  vile  vile  kama  mbunge

anachaguliwa na councillor na President.  Na ikiwa hatachaguliwa na raia aende transfer.  Hayo ndio maoni yangu kwa tume ya

kurekebisha katiba.

Com. Zein Abubakar:  Asante sana, ndugu asante sana.  Hakuna swali tafadhali utoe memorandum hiyo umeandika kwa yule

bwana pale, na ujiandikishe, asante sana. Hasbon Shayo.

Hasbon Shayo Ket:  Kwa majina naitwa Hasbon Shayo Ket.   Yangu nikuanza na katiba.   Napendekeza  kwa tume kwamba

wanapoandika hii katiba watafsiri kwa lugha arobaine na mbili ili iwe lugha rahisi kwa  mwananchi  wakawaida  kujua  vile  hiyo

katiba inasema, isiwe tu katiba ya majudge na lawyers peke yake.  
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Ya  pili  ni  president  powers,  mimi napendekeza  presidents  powers  ziwe  limited.   Yaani  hizi  power  nataka  ziwe  namna  hivi,

president awe kwa administration asiwe anakuwa chancellor wa public universities, pia yeye ndio ana appoint  commissions za

kuchunguza mambo, halafu pia yeye ndio ana appoint vice president.  Vice president ateuliwe na bunge…

Interjection Com. Zein Abubakar:  Subiri ndugu yangu, ndugu mwenye furaha kubwa  kufurahia  mwenzako  alipozungumza

na wewe.  Kwa nini hatupi mwenzetu heshima azungumze bila kuzungumza huko nyuma.  Nitarudia mara ya mwisho ikiwa kuna

mtu yeyote mwenye kutaka kuzungumza na rafiki yake watoke nje wazungumze wamalize maoni yao halafu ndio warudi ndani.

Si  mnaona  mimi nikianza  kuzungumza  hivyo  napoteza  wakati  wenu?   Tumpe  mtu  fursa  azungumze,  endelea.   Jambo  lingine

muhimu kujua ni kwamba kwa vile tuna record kila kitu watu wakipiga kelele,  hiyo kelele inaingia na mazungumzo yake,  halafu

itatupa kazi kuyaprocess hayo mazungumzo asante sana.  Pole ndugu, pole endelea.

Hasbon Shayo Ket:   Halafu jambo lingine ni napendekeza kwa tume kwamba,  appointment of chief justice,  hiyo ifanywe na

bunge asiwe ni president.  Appointment of attorney general,  attorney general ateuliwe na bunge, na apewe specified period ya

kukaa katika office.

Kuhusu mambo ya mashamba, mambo ya mashamba tuko na mashamba ya serikali,  na hiyo mambo ya mashamba ya serikali

lazima tuwe na mpangilio natujue ile faida hiyo mashamba inaleta vile inatumika, wananchi wa kawaida waelezwe.

Halafu  tuko  na  importation  of  foods  from  overseas,  importation  of  foods  from  overseas  wale  watu  wanataka  kuimport  vitu

kutoka nje, lazima majina yao ikaguliwe na bunge, ili wapewe license.

Mamba ya wasichana  kurithi  mashamba,  mambo  ya  wasichana  kurithi  mashamba,  hiyo  iwachwe  kulingana  na  mila  za  watu,

wasiweke kwa katiba.

Corruption in the government, mambo ya corruption in the government, corruption ikiwa nyingi katika serekali they should call a

national referendum halafu wananchi watoe maoni yao vile wanataka,  kama watakuwa na kutokuwa na imani na serikali halafu

iondolewe.

Leakage of examination, mimi napendekeza kwa tume kwamba,  ikiwa mtihani utapatikana umeibwa  kwa  mashule  fulani,  hizo

shule  isiadhibiwe,  lakini  wavunjilie  mbali  Examination  Council,  na  watu  wengine  wapya  waandikwe  sababu  hao  ndio

wanahusika na hiyo mambo.

Mambo ya biashara: kuhusiana na biashara ya wageni, kuna wageni ambao wamekuja katika nchi yetu ya  Kenya  wanafanyia

hapo biashara.   Kwa mfano kama tuko  na  viwanda  ambavyi  vinashughulika  na  hii  bidhaa  ya  kilimo.   Hawo  wenye  viwanda
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wasiwachiwe  mamlaka  ya  kutengeneza  sheria  za  kufanyia  biashara  na  wakulima.   Kwa  sababu  mtu  anachukua  advocate

anamtengenezea  sheria  halafu  analazimisha,  kwa  mfano  wakulima  wafuate  hiyo  sheria  ambayo  ametengeneza  mwenyewe  na

advocate bila kuhushisha wakulima .

Wafanyi biashara wakigeni wapewe masharti ya kuheshimu wenya nchi.  Ni asante ni hayo tu peke yake.

Com. Zein Abubakar:  Asante sana ndugu Hasbon subiri,  hakuna  swali  tafadhali  ujiandikishe  pale  na  maandishi  utuwachie,

sasa  namwita  Nathan  Andala,  Nathan  Andala,  ni  mwanafunzi  huyo?   Ni  mwalimu  eh,  kuna  mwanafunzi  mwingine  alikuwa

amejiandikisha kwamba yeye hazungumuzi lakini anataka kubadilisha aseme anazungumza, anaitwa Lydia Shamala.   Akowapi

Lydia.

Nathan Andala:  I am Nathan Andala presenting a group memorandum from Shamoni primary school,  na tunapendekeza hivi.

  Jambo la kwanza ni kuhusu uraia wa Kenya.   Tuna njia mbili ambazo tumependekeza ya kwanza uwe umezaliwa katika nchi

ya  Kenya.   Njia  ya  pili  unaweza  kujiandikisha  kama  umeishi  Kenya  kwa  miaka  saba.   Na  wale  ambao  labda  niwakimbizi

wasiruhusiwe kuandikishwa kwa urai wa Kenya warudishwe kwao.

Tungependa tupendekeze tena kuhusu price of citizen ya kwamba,  jambo la kwanza tuwe na freedom of  speech,  freedom  of

association, freedom of worship towards the true God not satan.  

Freedom of election and then freedom of movement.

 

Defense  and  national  security,  we  are  proposing  that  department  of  defense  should  be  independent  from  the  office  of  the

president.

Recruitment of military personnel and police force should be done:-

a) On vocational level patristic be parlance to all over the country.

b)  And not be manipulated in any manner e.g. taking bribes.

c) Should be presided over by assistant chief and chiefs.

d) Produce academic documents to prove his or her qualifications.

e) Age limit should be 18 years to 30 years.

f) Should be advertised in all media.

National security: concerning national security, provincial administration, that is the office of the PC should remain but the names

should change to governors who should be elected by ordinary citizens of the area.   Old district  boundaries should be revived

to form former say to district boundaries and all the rest.
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Political parties, political parties, any political party in Kenya should have a national outlook, all parties should be registered and

led by people with sound mind.  All political parties should be financed by ex-chequer.   All parties  should produce a clear and

well spelt manifesto to all. 

National media e.g. KBC should be independent and not biased.

Structure and system of government: both the president  and the prime minister, we  suggest  that  we  want  the  president  to  be

there in a condition to be on conviction and also the Prime Minister should be there.  The prime minister should therefore be the

secretary of the head of government and the president should be the head of state, and commander in chief of the armed forces,

but should not be above the law.

Judiciary and legislature should be independent and not enforced by a president.   Legislature: MPs should be elected by public

and not through the influence of bribes and other godfather.   The Parliament Service Commission should liase  with  the  public

and ex-chequer to decide or deliberate on the salaries of the MPs.  The president should serve for a maximum of ten years  and

each term should be five years.

Executive president:  Kenyan citizens aged 50 – 70 years,  when you want to become a president  should be aged between 50

and should not exceed 70 years.  Should be literate and also fluent in English and Kiswahili.  Should not be  insane and should

be a national figure.  A vote of no confidence should be passed  against  the  President  who  misbehaves  within  office,  while  in

office; and this one should be done in parliament.

Now instead of provincial administration, which you have said that we replace the PC with the governor,  we should have  the

governors,  the  DC,  DOs,  assistant  chief,  and  then  we  are  recommending  that  we  have  a  very  important  personnel  that  we

forgot which is very useful on provincial administration, the village elder.  This village elders, we want to recommend that should

be in our constitution and he should also be paid.  That is all.

Com. Zein Abubakar:  Asante sana, subiri kuna swali.

Com. Mosonik Arap:  You said candidates for the presidency should be literate, what do you mean by literate?  Knows A B

D or.

Nathan Andala:  Pardon.       

Com.  Mosonik  Arap:   The  educational  qualifications  for  presidential  candidates.   You  said  should  be  literate,  so  I  am
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wondering how literate is literate?  You said also be fluent in English and Kiswahili, but can you put some  qualification  of  the

education.  You must know it surely, is it a standard one who is literate or.

Nathan Andala: No he should be somebody with a degree.

Com. Mosonik Arap:  Is that what you call literate?

Nathan Andala:  Yes.

Com. Mosonik Arap:  Okay.

Com.  Zein  Abubakar:   Asante  sana  mzee  utupatie  hiyo  memorandum,  tutaiangalia  na  uandikishe  jina  pale  tafadhali.

Mwanafunzi Lydia Shamala nataka ufanye kama wenzako Lydia.

Lydia Shamala:  My names are Lydia Shamala from Shamoni secondary school form four West I am 18 years old.  First of all

I am going to give my views on the side of education.  Setting of examinations should be based on school categories  i.e.  schools

like Shamoni students struggle to get higher  grades  like  B+  but  they  don’t  have  better  facilities  as  compared  to  schools  like

Mang’u and Starehe boys.  But when it comes to a time to join University they are just considered equally.

Second I am going to talk on culture, in this country the population of girls is very high so the system should not allow the culture

to be oppressive to the girl society.  End of  side  A  which has led to girls indulging in  early  marriages  and  prostitution  hence

vulnerability  of  HIV  aids.   So  the  government  should  empower  the  girl  child  economically  and  socially,  i.e  should  be  given

self-help projects.

Fourth, I am going to talk about  violence, girls are  exposed to rape  causing them physiological environment and torture.   They

are also looked at as a result of social discrimination…………(?) not heard by low offenses.

Com. Zein Abubakar:  ………………………………………………..(Inaudible)

Lydia Shamala:   Collective measures should be taken,  i.e.  those are  indulging in raping activities, the government  should  jail

those people for 14 years and above.

Com. Zein Abubakar:   Subiri kidogo.

Com. Mosonik Arap:  Your said something a bout culture, you said that the population of girls is very high, then culture should
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not be oppresive.  What did you have in mind?

Lydia  Shamala:    It  is  a  fact  that  the  population  of  girls  is  very  high,  the  girls  should  be  given  right  to  own  their  parents

property,  and  when  they  are  married  their  names  should  not  be  changed.   The  girls  should  be  given  the  right  to  own  their

parents properties.

Com. Mosonik Arap:  Just because the population is very high.

Lydia Shamala:   Yes.

Com. Mosonik Arap:  Since you were trying to say something, for example somebody might say since the population of girls

is very high, men should marry more than one of them, you see  what I mean, what is the importance of the high population be

may you had something in mind which you have forgotten.

Lydia Shamala:   I had something, because the girl population is very high it is not a must that they should be married, they can

just be given money to start  projects.

Com. Mosonik Arap:  Since you are saying, since there are so many girls that many of them may not be  married,  that is why

they should be able to inherit from their parents to make them ……………..(?) asante sana.

Lydia  Shamala:    Then  on  the  education  side,  teachers  from  upcoming  schools  like  Shamoni  should  be  given  chances  to

participate in setting of the national examination.

Com. Zein Abubakar:   Thank you very much Lydia, uende pale ujiandikishe na,  Lydia uende kwa yule Programme Officer

ujiandikishe na hiyo memorandum utuwachie.  Thank you very much.  Narudi kwenye list Edward Lwamba.  Karibu bwana.

Edward  Lwamba:   Asante  sana  tume  ya  kurekebisha  katiba,  yangu  ni  machache  sana.   Ningependa  kuomba  wale

wametumwa kushirikiana nasi isiwe mambo kama ya mwaka ambayo serikali ilitaka tuandike nini yetu kufuatana na madeni ya

A.F.C. na hii nafikiri mtatuma Nairobi, au mtarudisha majibu yetu kutoka Kabras

Sheria  ambayo  imepewa  polisi  kushika  watu,  tuseme  kama  makosa  imetendeka  mahali  na  haswa  zaidi  upande  wa  pombe.

Utapata mtu ameshikwa hata hakuwa karibu na kwamana hawakupata  vile walikuwa wanataka hapo,  wanakuwekelea mambo

ambayo haiko karibu nawe.  Ningependa DO, PC, DC wafute sheria ya bunge, wasitengeneze sheria zao binafsi.

Interjection Com. Zein Abubakar:  Sasa  umetoka kwa polisi  umeenda  kwa  DC,  ah  ah  si  vichekesho  nataka  kujua  kama
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ameend apoint ingine.

Edward Lwamba:  Nilikuwa nimemaliza ya…

Com. Zein Abubakar:  Sasa nilikuwa nataka kuuliza habari ya hiyo polisi, ufafanue tu kidogo.  Unataka aje?

Edward Lwamba:  Mini nilikuwa nataka nafasi ambao polisi wapewa ati wanafanya kazi 24 hours,  wanatumia  mamlaka  yao

kwa njia mbaya.   Kama inawezekana hiyo sheria ambaye inawapa 24 hours iende  irekebishwe.   Wafanye,  wakati  wa  kulala

tunalala sisi wote.  Laughter. 

Com. Zein Abubakar:  Enda kwa ma DC sasa.

Edward Lwamba:  Nilikuwa nimefika kwa PC,  DC,  DO,  tuko  na  sheria  ambayo  inatengenezwa  na  bunge  na  ndio  serikali,

lakini utaweza pata  ile sheria imeandikwa  ile  inatakikana  mwananchi  alindwe  nayo,  DC  anaenda  anatengeneza  yake  tu,  kwa

mfano nitataja upande we pombe.  Hii pombe ya kienyeji tuko na leseni ambayo inatakikana itolewe na DC,  DO,  mahali tuko

na sherehe ya kienyeji.  Mimi siungi mkono mambo ya changaa, pombe ya kienyeji hii na haidhuru mtu mwili, lakini utapata  DC

amesema hakuna cha permit  mtu  atapata.    Na  hiyo  kwa  bunge  hiyo  act  haijatolewa,  ndio  inataka  mwananchi  ajue,  tukona

mwenzangu  alisema  hapa  kama  hii  katiba  itarekebiswa,  iandikwe  kwa  lugha  42.    Kila  mtu  aelewe  katiba  ni  nini.   Sasa  hii

mambo ya DC ni amri tu kwa mana hako na kofia ya serikali.  Pendekezo langu wakati  itarekebishwa hiyo mamlaka yote isiwe

kwa mtu kama huyo.  

Tuko  serikali  inataka  tufanye  biashara  ndogo  ndogo,  lakini  biashara  tunafanya  kidogo  kidogo  utapata  mwananchi  haendeshi

kwa njia nzuri.  Utapata mtu ako na sabuni yake hapa ni kitu ya kulipa shilingi tano tu, kama ya urban council au county council

lakini anahitajiwa atoe  leseni  ya  shilingi  elfu  tano  na  bidhaa  zake  ni  shilingi  elfu  moja.   Vile  ataweza  kujimudu  ndio  umaskini

ukwishe  hatujui  itakuwa  namna  gani  hapo.   Pendekezo  langu  biashara  kama  hiyo  serikali  iwachie  mtu  afanye  ndio  umaskini

ukwishe.  

Na  sheria  ya  kulinda  advocates,  advocates  wananyanyasa  watu  kula  pesa.   Mimi  naweza  kuwa  na  kesi  napeleka  kwa

advocate,  advocate  anachukua gharama zake zote akishalipwa pesa  anakula na serikali inajua  amekula  na  wanamwachilia  tu,

hawawezi kinisaidia vile nataweza recover  hiyo pesa  kutoka kwa huyo advocate.   Lakini  kufuatana  na  sheria  nimempa  pesa,

kesi imekwisha amelipwa na mshtakiwa lakini ukienda sijui ni mlango  gani  unaweza  ingia  ndio  wakusaidie  hapo.   Pendekezo

langu tuwe na sheria ile ambaye inaweza  shika  advocate,  au  kutetea  mwananchi  wa  kawaida.   Nafikiri  maoni  yangu  imefika

hapo.
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Com. Zein Abubakar:  Asante sana mzee ngoja  kidogo.   Hakuna  swali  mzee  tafadhali  ujiandikishe  pale  na  hiyo  maandishi

utuwachie.  Sasa  namwita  Shivachi  Khayo.   Kama  mtu  hayuko,  naenda  kwa  we  ndio  Mweni  Shivachi,  eh  ukiwako  ufanye

haraka ndio nisikuruke.

Shibatshi Chesa Khayo: Majina yangu ni Shivachi Chesa Khayo kutoka Shamoni primary school,  memorandum yetu ilikuwa

imesha somwa lakini baada  ya kuyaandika tulipata ingine ambayo nitasema off head.   Ni kwamba wakati  tunawaajiri  walimu,

we consider the first people to be trained first, ili mwalimu ambaye alikota chuo 1998 apate first priority bila kumwajiri mwalimu

ambaye alitrain 2000 halafu mnafanya huyu anasononeka, anafikiria training haina maana.  Asanteni.

Com. Zein Abubakar:  Ngoja kidogo,  ngoja kidogo bwana Shivachi taja  tena ile group yako ndio tuziunganishe hizo hiyo na

ile ingene.  Taja group.

Shibatshi Chesa Khayo:  Tuko na waalimu fulani….

Interjection Com. Zein  Abubakar:   Ah ah,  nasema  si  unasema  unaongezea  ili  kwa  group,  utaje  group  ndio  tuziunganishe

kwenye rekodi yetu. 

Shibatshi Chesa Khayo:  Shamoni primary.

Com.  Zein  Abubakar:   Asante  sana  uende  ujiandikishe  pale,  asante  sana.   Sasa  namwita  Isaiah  Misiko,  Isaiah  Misiko  ni

principal  amekuja  kushuhudia  na  walimu  na  wanafunzi  watamwakilisha.   Alfonse  Shikanga  alikuwa  amejiandikisha  kama

observer, amebadilisha status zake unakaribishwa utaje jina na utoe maoni kama wenzako.

Alfonce Manase  Shikanga:    Kwa  majina  naitwa  Alfonse  Manase  Shikanga  nawakilisha  maoni  ya  Abalina  group  kutoka

Shamoni.  Mapendekezo ya hii group itahushiana na kwanza ni legislature, the functions of…..

Interjection Com. Zein Abubakar:  Hebu rudia tena hiyo organization, kwa sababu hapo ulikuwa umejiandikisha kama mtu

binafsi, tutajie vizuri organization ndio tuiandike hapa.

Alfonce Manase Shikanga:   Abhalina group kutoka Shamoni.

Com. Zein Abubakar:  Abhalina group, okay sawa endelea mzee.

Alfonce Manase Shikanga:  Mapendekezo yangu ya hii group kwa tume hii, inaanza na kwanza ni legislature, the function of

the parliament should be expanded in the following ways, kwanza:-
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a) Parliament should have a say in determining future leaders  especially  when  there  is  a  vacuum  or  crisis.   The  speaker

should take over the government until the elections are held. 

b) Parliament should determine election dates so that all parties are put in gear for the general election.

c) Parliament  should  participate  in  appointment  of  personnel.  Appointments.   Appointment  of  judges  permanent

secretaries, provincial commissioners, district commissioners and ambassadours.

d) Parliament should control  the president,  it should have a say on anything done by the president.   The president  should

be prosecuted incase he has done wrong.

e) Members of parliament should not be  in charge of their own salaries.   Their salaries should be in line with the state  of

the countrys economy and a separate body should determine salaries of Members of parliament,  as  well as  employees

in  the  country.   The  concept  of  nominating  MPs  should  be  retained  in  recognition  of  an  outstanding  Kenyan  or

personally but all nominated Members of parliament should be vetted,  so that  the  serving  Kenyan  are  considered  for

nomination to parliament.  MPs should be full time workers  ready to dedicate  their services instead of engaging in any

other occupation.

The executive: the president should be not be an MP.  He or she as a national figure should be seen to represent  the interest  of

the whole country.  He or she should be executive, but the powers should be put under checks and balances.

Land and property  rights, the state  government,  or  local authority should have control  over the use of  land.   The  idea  or  our

daughters inheriting land be discarded since it contradicts  our traditions and is obvious a catalyst  for breakdown  of  marriages

and social fabric among us the Luhya and many other Kenyan ethnic groups.

Defense and national security: the whole section 78 of the police force act  should be over hauled to create  room for  a  police

service and not a police force.   The duties should be stated  out clearly.  Recruitment into police and  armed  forces  should  be

carried out equitably, with a view of creating a national cohesion.  That is what I have for the group.

Com.  Zein  Abubakar:   Asante  sana  subiri  kidogo,  hakuna  swali  asante  sana  uende  pale  ujiandikishe  na  utoe  hio

memorandum.  Sasa  naita  Mheshimiwa  Joshua  Angatia,  Mheshimiwa  alikuwa  ametoka  eh?   Akirudi  pengine  tutampa  fursa.

Sasa mzee Mheshimiwa akirudi tutampa fursa kwa sababu alikuwa amejiandikisha.  Mimi nataka kutumia haki yangu ya kumpa

mtu fursa, mzee unataka kuzungumza?  Uko tayari uje hapa utaje jina halafu uendelee.

Musa Timoso Mulese:  Asante sana kuniuliza nieleze maoni yangu.  Mimi nilitumwa na wanakanisa la African Church of the

Holy  Spirit.   Na  kwa  majina  ni  Musa  Timoso  Mulese.   Sisi  watu  wa  Africa  Church  of  the  Holy  Spirit  tukitaka  kuchagua

kiongozi tunachagua na sheria yetu ya roho mtakatifu.  Hatuchagui kwa kusema ati twende mlolongo na tupige kura,  la.   Kwa

hivyo  ndio  mimi nasema,  sheria  yetu  ya  kanisa,  si  vizuri  kuingiliwa  na  kortini  sababu  ikiwa  maneno  imekosekana  irudi  kwa
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wazee wenye kanisa watatue hiyo sheria.  Na hiyo sheria iliwekwa kutoka mwaka wa hamsini na mbili ndio tulitengeneza katiba

yetu ya Africa Church of the Holy Spirit.

Kiongozi wetu wakwanza alikuwa Solomon Nyahinduha alikufa.  Halafu ndio tukaweka Kepher Kumaguru, Kepher  Kumaguru

alikufa ndio tukaweka Peter  Julius Shimonje.  Peter  Julius Shimonje wakati  alikufa, tukaweka Etechechi  Tshin  kuwa  kiongozi

wa kanisa letu la African Church or the Holy Spirit.  Kwa hivyo yeye angali uhai.

Com. Zein Abubakar:   Kwa  hivyo  mzee  sisi  tumeandika  hivi,  kwamba  unasema  wakati  wakufanya  kazi  zenu  mnapotumia

sheria yenu la kanisa lenu hamtaki muingiliwe na mahakama.

Musa Tsimoso Ngeche:  Ehh.

Com. Zein Abubakar:  Sawa hiyo tumeandika, iko ingine.

Musa  Tsimoso  Ngeche:   Halafu  hiyo  ndio  nasema  Etechechi  Tshin  angali  uhai,  hatuwezi  kuchukua  mtu  mwingine  kuwa

kiongozi hila Etechechi Tshin kwa sababu yeye bado kufa.  Hiyo ndio sheria yetu tuliweka kwa katiba yetu la kanisa la African

Church of the Holy Spirit.

La  pili,  mimi  nina  ng’ombe  kwa  barabara,  dereva  anaendesha  gari  na  ananiona  na  ng’ombe,  anapeleka  gari  kwa  kasi  na

ananigonga na ng’ombe pia inagongwa.  Ng’ombe anakufa na mimi naanguka huko nikivunjika mkono,  baadaye inasemekana

ng’ombe yangu imegonga motoka, ng’ombe ndio inapeleka mtokaa ua ni mtu. Laughter from the audience.

Com. Zein Abubakar:  Asante sana mzee ngoja,  kwa hivyo nataka wanafunzi wawache kucheka sana.   Ngoja  mzee,  ngoja

mzee, ngoja mzee.  Nasema hivi tumuheshimu mzee tumpe fursa aseme bila kumfanyia fujo.  Endelea mzee tafadhali.

Musa  Tsimoso  Ngeche:   Kwa  hivyo  nataka  hiyo  sheria  vile  iliwekwa  katiba  yetu  ya  Kenya  irekebishwe.   Si  vizuri  mtu

amegonga ng’ombe halafu anasema ng’ombe imegonga mtokaa.   Inatakikana dereva  yule aligonga ngombe alipe mwenye ng’

ombe pamoja na mejeraha ambaye mwenye ng’ombe alipata.

La  tatu  mimi baba  yangu  aliniwachia  shamba,  na  sisi  ni  vijana  kumi  au  tano  au  moja  kama  mimi namna  hii,  hiyo  shamba  la

babangu mimi siwezi kujivunia mali ya babangu nikitaka nigawie watoto au wenzangu, inasemekana sheria imewekwa katiba ya

Kenya kusema lazima mimi nistaki babangu yangu tena kotini, na babangu alikufa hata kama ugonjwa ilinivuruta tu kwa mkono

yangu sikukubali ati baba  akufe.   Kwa hivyo mali ya  babangu  si  vizuri  mimi niende  nistaki  tena  babangu  kortini  kwa  sababu

alikufa  bila  mimi kukosana  naye.   Hiyo  sheria  vile  katiba  iliweka  hati  tushtaki  baba  mama  yeye  amekufa  hiyo  irekebishwe.

Maali ya baba ni ya baba, inatakiwa watoto wake wajivunie mali yao.
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Com. Zein Abubakar:  Sawa mzee, unataka katika kurithi ardhi, mtu arithi ardhi bila mapingamizi na matatizo mengi.

Musa Tsimoso Ngeche:  Mm.

Com. Zein Abubakar:  Sawa, endelea mzee.

Musa Tsimoso Ngeche:  La tatu, mimi baba yangu alikufa ananiwacha na watoto wa vijana na wasichana.   Na  sheria yetu ya

wazee walio weka nikusema mtoto akizaliwa katika boma yao naye ni msichana huyo ni mtu wakutoka kwa boma yoa anaende

kutengeneza huko boma ingine na uzazi wake huko,  si vizuri  arudi  kwa   babake  kupata  mali  ya  babake  tena.   Kwa  sababu

tukikubali wasichana wafanye hivyo wengi watatoka  mahali waliolewa na watoto  wanakuja kujaza shamba ya babangu  halafu

vita inatokea.  Ni hayo machache Mungu abariki neno.

Com. Zein Abubakar:  Asante sana mzee, uende pale uandikishe kwenye register kwamba  umetoa  maoni  kwenye  tume  ya

kurekebisha katiba.  Asante sana mzee.  Sasa namwita Patrick Msungu.

Patric Msungu:   Kwa majina naitwa Patric  Musungu.  Na  ningependa kuanza na uongozi wa nchi yetu.  Ningependa kuona

uongozi ukiwa ni uongozi wa muungano wa kitaifa.  Na  taifa hili la Kenya liwe likiongozwa na rais,  makamu wa rais na waziri

mkuu, ambapo waziri mkuu ataunda serikali  na  pia  aiongoze.   Ningependa  katiba  ambayo  itaheshimu  mila  na  utamaduni  wa

Kiafrica.  Wala sio hii katiba yetu ambayo tuko nayo kwa sasa, ambayo inaheshimu mila za Kiingereza.  Mfano ni kwamba hivi

sasa wasichana wanaruhusiwa kuridhi mali ya babake, hio ni njia moja yakuwavunja moyo wasioleke.   Utamaduni wa Kiafrica

ulibidi binti aoleke ili aridhi mali ya bwanake.

Kuwe na wakuu wa mikoa ambao watachaguliwa na wananchi kulingana na kila mkoa binafsi.  Na  wachaguliwe kila baada  ya

miaka minne.  Wawe ni wenyeji wa mkoa huo, ili kila mkoa uwe unaongozwa kulingana na mila za watu wa mkoa huo.  Ingawa

kutakuwa na muungano wakitaifa, lakini mila zingine za kitamaduni ziheshimiwe kulingana na mkoa wenyewe binafsi.  

Rais  apunguziwe  mamlaka;  hii  nikama  ifuatavyo  rais  awe  akipendekeza  majina  ya  mabalozi  wenye  viti  vya  mashirika  mbali

mbali, lakini bunge liidhinishe isiwe tu ati rais anachagua na ni mwisho, hapana.  Ningependa kumuona rais ambaye ako chini ya

sheria,  ikiwa  ataenda  kinyume  zaidi  ashtakiwe.   Rais  aruhushiwe  kuongoza  mihula  miwili  ya  miaka  mitano  mitano  ikiwa

atachaguliwa.

Na  ningependa  kiundwe  chombo  ama  tume  itakayo  fuatilia  mienendo  ya  wafanyi  kazi  wa  sherikali,  hawa  nikama  makatibu

wakuu,  madaktari,  maafisa  wa  lands  pamoja  na  maafisa  wa  elimu  na  pia  hata  polisi.   Hii  ni  kwa  sababu  mwananchi

ananyanyaswa sana, kwa mfano polisi wakikudhuru inabidii uende ureport kwa polisi na huyo polisi hawezi akakubali  kujishtaki
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yeye mwenyewe.

Sheria ya kuweka watu kwa pingu.  Ningependa sheria hiyo irekebishwe kwa sababu hivi sasa  Kenya tuko uhuru.  Ikiwa mtu

amefanya makosa, haya makosa madogo madogo,  achukiliwe tu na polisi bila kuwekwa pingu.  Hii mambo ya kuwekwa kwa

pingu  ni  yale  mambo  ya  zamani  ambayo  tulikuwa  tukigandanizwa  na  wabeberu.   Isipokuwa  pingu  itumiwe  tu  kwa  jambazi.

Watu hao wa makosa madogo madogo wakishafikiswa huko kwa polisi ili kupunguza msongamano kwa cell ningependa watu

hao  wapatiwe  free  bond,  ama  wahojiwe  ikiwa  watapatika  na  mahatia,  wapatiwe  free  bond  ya  kuenda  kortini  siku  yeyote

ambayo polisi wataamua, wala sio kusukumwa cell.

Katiba  isiruhusu  mtu  mmoja  kumiliki  zaidi  ya  shamba  ya  eka  mia  moja.    Shamba  ambalo  litakaa  bure  bila  kutumiwa  liwe

likilipiwa ushuru ili kupunguza mashamba watu wako nayo,  mtu mmoja ako na shamba eka  mia moja  ni  imekaa  bure,  wakati

mtu mwingine naye ni squatter hapa Kenya.  Hii ni kuchochea kila mtu kulima vizuri, katiba iondoe ushuru kwa vifaa vya kilimo

hivi ni kama ufuatavyo: mbole, mbegu, majembe, hata matractor na madawa ya kilimo. Hii ni kwa sababu sheria imefanya kilimo

imekuwa na gharama kubwa na kuleta umaskini hapa Kenya,  kwa sababu sio  kila  mtu  atamudu  hiyo  garama.   Viwanda  vya

kilimo pia,  kama vya sukari,  kahawa majani chai na vinginevyo viondolewe ushuru wa maligafi  humo  kiwandani  ili  kupunguza

bei ya bidhaa zetu.  Hii ni kwamba kwa mfano bidhaa zetu ziko na bei ghali ……….

Interjection Com. Zein Abubakar:   ……………………………..(Inaudible)

Patrick Msungu:   Haya ofisi ya land igawanywe hapa Kenya katika kiwango cha tarafa hii ni kwa sababu ni  process  ndefu

sana kwa mtu kufuatilia ili kupata land title deed, na ningependa mahakama maalum ya mashamba iteuliwe katika kila taarafa ili

kurahishisha makesi za mashamba.  

Katiba iruhusu watu wenye makosa madogo madogo kupewa free bond hata kortini…

Interjection Com. Zein Abubakar:  Hiyo si ushasema bwana.

Patrick Msungu:  Nilisema kwa polisi na sasa hii ni kortini.

Interjection Com. Zein Abubakar:   Kwa hivyo sasa ukitaka kurudia ina maana umemaliza.

Patrick  Msungu:   Halafu  ninamalizia  hivi  sheria  namba  87A,  ifutiliwa  katika  sheria  zetu  za  Kenya,  hii  sheria  inanyanyasa

mwananchi kwa sababu polisi wanashindwa kutoa ushahidi kortini halafu iwachiliwa under section 87A,  ukifika hapa nje,  tena

unashikwa kesi inaanza upia.
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Na pia hukumu ya kuchapa viboko iondolewa Kenya, na hukumu ya kifo pia iondolewe.  Ni hayo tu.

Com.  Zein  Abubakar:    Mimi nina  swali,  unaposema  provincial  administration  wachaguliwe  na  watu  na  ambao  wanatoka

katika mikoa hiyo, maanake nini kwamba mimi Abubakar  Zein niwe nafanya  biashara  hapa  Kakamega,  naweza  kuchaguliwa

kama PC.

Patrick Msungu:  Nilikuwa nasema ikiwa kwa mfano hapa Western,  tukichagua PC wa Western,  awe ni mkazi wa Western

yaani mwenyeji wa Western ili aelewe mila zetu.

Com. Zein Abubakar:   Ndio nasema nikiwa mimi nimekaa hapa mkaazi wa miaka mingapi?

Patrick Msungu:  Mkaazi wa zaidi wa miaka kumi na mbili.

Com. Zein Abubakar:   Okay sawa.  Lakini si lazima awe ni mtu kutoka kabila la Western?

Patrick Msungu:  Yaa.

Com. Zein Abubakar:   Haya asante.  Halafu utoe hiyo memorandum, Raphael Juma, wacha siasa huko mtu anayepiga kelele

huko zamu yako itafika uje utoe maoni.  Bwana Raphael Juma ni zamu yako karibu.

Raphael  Juma:  Asante sana bwana commissioners.   Mine is to contribute on the governance of  our  country.   My  name  is

Raphael M. A. Juma contributing as an individual citizen.

What type of government would we like to have?  I would prefer  that we continue with the current system we  have,  that  we

have an executive president who after being elected anaendesha kazi ya country hii bila kungojea mtu mwingine.  So  hiyo fikira

ya kuwa na president ambaye ni ceremonial, vice president na prime minister ambaye atakuwa anafanya kazi,  for our economy

is so small, so low, we can’t afford those luxuries.

Ya  pili,  a  constitution  should  be  able  to  set  the  number  of  ministries  which  each  government  should  have,  because  this  is

affecting the deliver services to wananchi.   Because also you find that the president  keeps  on changing  ministries  from  one  to

another.   Take  for  example  ministry  of  agriculture,  today  its  ministry  of  agriculture,  tomorrow  ministry  of  agriculture  and

livestock, the next day ministry of agriculture development marketing you to keep on demolishing changes.

Interjection Com. Zein Abubakar: Tushaelewa Mzee ukisema ukisema ministries isichangiwe na constitution zitakuwa ni zile

za ministry ya contitution ikawa haikuwekwa kwa contitution, mtu anaweza kuweka hata ministry of sky, tumeelewa mzee.
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Raphael  Juma:   Namba  three,  inaonekana  the  deliver  of  services  to  wananchi  is  affected  by  the  fact  that  appointment  ya

ministers haingalii kuona yule ambaye anachaguliwa kuwa minister anajua  na  anaelewa  kazi  ambayo  atalingana  au  atahitajiwa

kufanya kwa hiyo ministry.  Napendekeza ya kwamba minister ambaye anachaguliwa awe anajua;  has some knowledge of the

ministry which he is being appointed to head.  So that I can discharge and understand the recommendations.

These ministers na also nominated MPs,  nominated MPs should not come from losers,  because  if people  have been excluded

from  competition  I  have  lost.   Akichaguliwa  anao  kipingamizi  kwa  wengine  ambao  wako  nomination  should  be  for  non

participating candidates.  And from special interest outside those political lines, ndio wasaidie kuimarisha government.

These  ministers  na  nominated  MPs  should  be  vetted  also  by  parliament;  kwa  maana  wengine  wanachaguliwa  ambao

wanajulikana their background has too many problems, scandals and they would not perform well.

Parliament:  the  dissolution  of  parliament,  election  dates,  and  when  the  new  president  should  take  over  should  be  set  in  the

constitution so that it is not at  the whim of the incubate president  to keep  on deciding his or  her convenience.    And therefore

people can not plan you set in confusion and those things should be enshrined in the constitution so that inajulikana election day

is such a time, the taking over such a time na watu wanapanga mpango yao.

Now a president kama Moi, a person has been elected to be a president may be he or  she,  and had been sponsored  by party,

once has been elected to the president he is now above the party politics.  He is now the president  of all the parties,  opposition

……….(?)  everything.   I  propose  that  once  one  has  been  elected  a  president  he  should  relinquish  party  leadership,  the

leadership of the party should be passed on to somebody else, kwamana this makes the incumbent president  to keep  on talking

about party affairs instead of dealing with national issues.

The election the President  the current law which says that,  he is the one who should get the majority  of  the  others.   Like  my

colleague had proposed here, I propose that any president should come from anywhere but should get more that 55% of all the

registered votes in the country.  And none of them can get it……..

Interjection Com. Zein Abubakar:  Ngoja mzee wangu, more than 55% of the registered voters or cast votes.

Raphael  Juma:  Cast  votes.   And if neither of them can get then there should a be  re-run by the highest  two.   Because  the

President we are looking for is the one who should be able to be acceptable to the whole country.

Number five is a retiring president, when the president  is retiring, if he has done all well and he will be  given whatever the time

and  benefits  they  decide,  he  is  a  national  figure  whom  we  should  be  able  to  be  referring  to  as  the  honorary  person  in  the

country.   Kwa hivyo I would propose that any retiring president should not be in charge of the leader of any political party.   He
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should be  only playing own roles to national bodies.  Because when a retiring president now takes  over the whole of a political

parry he has now come down to the lower level, when he is already above.   And then in that case  if he is a retiring president

and now participate in local political activities, then he cannot qualify for national benefits.

Interjection Com. Zein Abubakar:  …………………………………………….(Inaudible)

Raphael Juma:  Oh sasa ya mwisho tu.

Interjection Com. Zein Abubakar:  …………………………………………….(Inaudible)

Raphael  Juma:  Haya.  Now also the second the president  should not be  above the law, kwa maana we have a number  of

things which are  done by the President  to the detriment of the country,  and this is affecting the  use  of  our  national  resources.

Should I say for example, we are talking of fighting poverty let’s say a national suger research station which is supposed to be

used for carrying out research,  to improve the productivity that can feed this nation; and you find it  is  being  sub-divided,  and

you are  not providing an alternative research institution that will take  care  of the population.    So  if  such  a  thing  happens  the

President  should  not  be  above  the  law  and  there  should  be  an  institution,  which  should  be  overlooking  and  monitoring  the

performance  of  a  Government;  and  this  institution  should  be  answerable  to  Parliament.   And  it  should  have  powers  to

prosecute.  Either the president or any minister or any public servant, who is misusing national resources because this is the area

where we find very many of our leaders not taking care of national interests.

The last one Mr.  Chairman is the judiciary, we have the  lower  court  and  the  high  court  and  then  we  have  the  appeal  court.

There have been very many incidents which you have seen.   When  it  comes  to  the  appeal  court,  because  the  appeal  judges

know the decision they make is final and nobody else will be  able to  cross  examine  or  check  it,  very  many  wrong  decisions

have been made including politically motivated decisions.  Therefore I would recommend a superior court made of some retired

judges who will be reviewing appeal  court  judgments that have been made; in order  to make sure that we are  all covered and

people are serious.  Thanks very Mr. Chairman.

Com. Zein Abubakar:  Please just hold on for maswali kidogo.

Com. Mosonik Arap:   What would you like us to call the superior court.

Raphael Juma:  What?

Com. Mosonik Arap:   Name of the superior court.
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Raphael Juma:  Well just call it a superior court, like we have the high court.   Because we have the low court,  you have high

court, then you have the appeal court, and this is the superior court to the appeal court.

Com. Mosonik Arap:   How do you call it?  

Raphael Juma:  Superior to the appeal.

Com. Mosonik Arap:   I am saying can we call it supreme court.

Raphael Juma:  Supreme Court, whatever other name we will give we will give it higher, judicial powers than the appeal  court

will suit.

Com. Zein Abubakar:  Sawa  bwana  Juma,  mimi ninaswali  linalohusiana  na  hilo  superior  court  you  are  proposing,  you  are

suggesting that the superior  courts  should be made up of retired judges.   Judges  are  mandatorily  required  to  retire  under  the

current constitution when they are  74 years.   And one of the reason why they are  required to retire at  74 is because  with age

people assume that your ability to dispense justice suffers, but your are suggesting that these superior  courts  should be made up

of retired judges.

Raphael Juma:  Yes infact my proposal would be the retirement age for judges should be reduced from 74 to 65-70  so that

we have some years  where these people  who  have  retired  and  have  no  personal  interest  theirs  is  to  enhance  whatever  they

contributed, so that they have those ten years on which they can contribute in any other aspect.

Com. Zein Abubakar:  Thank you very much bwana Juma, please give us the memorandum you have written,  and  sign  our

register.

Raphael Juma:  Thank you very much.

Com. Zein Abubakar:   Asante  sana.   Naika  Makale  wa  box  736  Kakamega.   Hayuko  akija  pengine  tutaambiwa,  Daniel

Makale inaonekana hao wanahusiana, Geoffrey Molenje pia anaonekana hayuko karibu akija pia tutaarifiwa, Richard Injenjere.

  Mzee wewe ndio bwana Injenjere.

Richard Onjenjere:  Okay kwa majina naitwa Richard Onjenjere,  nikiwa mkaaji wa eneo hili.   Mimi  kulingana  na  maoni  ya

siku  ya  leo  nikaonelea  nichangie.    La  kwanza  ikiwa  kwa  upande  we  police  officers  ambao  wanatuhudumia  Kenya  nzima.

Tungependelea ikiwa hawa ni wafanyikazi wetu, waheshimu pia wananchi.  Kwa sababu mtu anaposhikwa ni afadhali apelekwe

police station afanyiwe mashtaka badala ya kupigwa na kusukumwa na kufanywa tu kienyeji.   Na  ni mtu ambaye pengine hana
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makosa.   End of tape 2.

Beginning of tape three

Kwa  mfano  kama  hapa  jirani  wetu  Uganda,  wanaposhika  mtu  ni  kupelekwa  polis  station  mwishowe  anapelekwa  kortini  na

afanyiwe mashtaka hata kama hana makosa. Jambo lifuatalo na mapendekezo yangu ni kwamba ikiwa baba  amekufa ameniaga

bila shamba na shamba liko kweli.  Na  kwa kusema ukweli shamba ni letu vijana wawili watatu hivi. Inatubidi tumshtaki baba.

Tukishamstaki baba  ndiyo turidhi hiyo shamba  lake.  Inakuwa  ni  vigumu kwa  sababu  kushtaki  kortini  unatumia  pesa  ambazo

zinatugharimu hata eka moja ya shamba. Inaonekana ya kwamba ikiwa kuna mtu  ambaye analipa pesa kulingana na lile shamba

ya baba na wana kama ni pesa  vijana mkiwa watatu watano hivi ni kama mnanunua hilo shamba lote.  Sasa  ina lazimisha tuwe

kama hatuna uwezo na tuna wababa  ambao wamebaki ambao wanaweza kutufanyia ushahidi  na  tupewe  tu  shamba  bila  hata

kununua. Kwa  hivyo  pendekezo  langu  ni  kwamba  sheria  ibadilishwe  wazee  wa  nyumbani  wakae,  waone  huyu  kijana  ni  wa

mzee fulani ambaye alimwacha. Wakati wa mashamba wapande makonge na hiyo iandikishwe upewe land title deed.  As simple

as that.   Rather than kuumizwa na pesa zingine zinatumiwa na watu wengine sio jamii yenu. 

Pendekezo la mwisho ni kuhusu chali mwingine aliguzia lakini kwa sababu nimeandika nitaisoma. Watu wengi mashamba yetu

iko karibu na barabara. Shamba upande moja pengine ni shamba lako,  huku tena ni lako.  Ulibahatika pengine barabara  ikapita

katikati ya shamba lako.  Wewe mara kwa mara malisho ya ngombe ni karibu na barabara na huyu dereva naye ametoka  huko

na gari pengine amelewa au ni ajili vile mnavyo jua huja na gari anagonga kondoo yako au ng’ombe yako;  na ni ngombe yenye

dhamani ya shillingi elfu sita na hiyo gari ni la milioni ya pesa.  Wewe mwananchi unalazimishwa lazima uende na urekebishe hilo

gari kwa gharama ya pesa mingi na wewe ndio ng’ombe yako imekufa, na hilo gari pengine ni kitu kidogo ambacho mwenyewe

angeweza  kurekebisha.    Lakini  kwa  sababu  wewe  ni  maskini  wewe  ndio  unafwatwa  ili  watoe  pesa  kwako  ulipe  pesa  ya

kutengeneza hilo gari.    Kwa kutoa maoni naona kwamba hiyo sheria kulingana na serikali yetu tukufu na uchunguzi wenu ulio

mwema tafadhali irekebishwe gari ikishagongwa tafadhali hiyo itengenezwe na mwenyewe kwa sababu pengine  alikuwa  mlevi

hatujui.  Ni hayo tu machache nilikuwa nayo na sema asanteni.

Com. Zein Abubakar:  Asante sana, nina swali ndogo mzee wangu mawili.  La kwanza unasema kwamba urithi wa mashamba

ufanywe uwe kwa njia rahisi na unapendekeza wazee wasimamie mambo hayo, na je ukiwa kuna mmoja wa mrithi hakufurahia

au  hakukubali  uamuzi  wa  wazee  atapeleka  malalamiko  yake  moja,  na  la  pili  je  mkulima  mwenye  ng’ombe  anajukumu  la

kuchunga ng’ombe yake ndio isiingie barabarani.

Richard Onjenjere:  Okay la kwanza kuhusu ambaye mlalamishi ambaye hakutosheka na shamba lenye amepewa na wazee

au  wababa  wenye  walibaki,  hilo  sasa  itakuwa  ni  different  case;  kwa  sababu  pengine  ana  sheria  zake  tofauti  na  ile  sheria

nimesema.  Kwa sababu nimesema……

Interjection Com. Zein Abubakar:  Anaenda wapi?
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Richard Onjenjere:  Ataenda kortini.

Com. Zein Abubakar:  Sawa.

Richard Onjenjere:   Yah.  La mwisho sometimes we have this careless  drivers ambapo atapata  tu ng’ombe hata kama uko

kando ng’ombe inachungwa na anagonga.

Interjection Com. Zein Abubakar:  Nimeelewa hiyo na je ikigongwa ng’ombe ambaye haina mchungaji?

Richard Onjenjere:  Itakuwa inamchungaji.

Com.  Zein  Abubakar:   Ah,  wewe  unasema  kawaida  ni  makosa  ya  dereve,  sasa  akapata  ajali  na  ngombe  ambaye  haina

mchungaji.  Je mkulima yule mwenye hiyo ngombe ana majukumu yeyote?

Richard Onjenjere:  Ya, anamajukumu.

Com. Zein Abubakar:  Asante sana uende ujiandikishe  pale.   Jeremiah  Sunguti,  kiasi  mzee  Jeremia  anakuja  kukaa,  wacha

niite  watu  kama  wane  hivi  wajue  vile  list  inakwenda  usianze  kutoka  nje  labda  uko  mbali  sana  halafu  tukikuita  huwe  hauko.

Baada ya mzee Sunguti,  Soul  Khakhai  nataka  nione  mkono  ni  nani?   Ni  wewe  Saul?  Haya,  halafu  Saul  atafuatiwa  na  John

Kiprich,  John  Kiprich  hayuko?   Hayuko  halafu  atafuatiwa  na  Festus  M.  Shimwa  wa  box  98  Kakamega  hayuko,  Richard

Waremalo uko mzee eh,  utafuatiwa na Benson Chitala uko?  Na  Jane Kauka,  Jane Kauka sawa mtafuatana njia hiyo.   Haya

mzee Sunguti uanze kutoa maoni yako.

Jeremaih  Sunguti:    My names  are  Jeremiah  Chiruka  Sunguti  mkaaji  wa  hapa  South  Kabras.   Naongea  juu  ya  serikali.

Ningelipenda  president  ambaye  ana  powers  halafu  awe  na  maanaibu  vice  president  watatu,  mmoja  awe  in  charge  of  the

executive, wa pili awe in charge of Parliament yaani mambo ya bunge, na watatu awe in charge of judiciary.

Baada yao tuwe na prime minister. Parliamentry system inafanyika kwa nchi zingine ambayo imefaulu kama Britain, India hata

hapo jirani wetu Tanzania wana serikali kama hizo.

Mambo ya political parties, Kenya tuko na political parties  nyingi ambazo hazina maana ningelipenda zisiwe zaidi ya tano.   Na

zile parties’ ziwe ambazo zina wafuasi kwa kila corner ya Kenya, sio parties ambayo ziko tu na wafasi area moja.

Defense  and  national  security,  defense  and  national  security  tumeona  mara  mingi  inasumbua.  Zamani  tulikiwa  na  ministry  ya
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defense, irudishwe.  Pia tulikuwa na ministry ya internal security, pia irudishwe ili kila ministry  to deal na hiyo na nafikiri huduma

itakuwa mzuri kuliko sasa kwa sababu zote zimeunganishwa kwa ofisi moja ya president ambayo iko congested.

Judiciary, it should be restructured, yaani irekebishwe kwa sababu huduma zake kwa raia wakaida zinahuzunisha sana.   Kama

mtu anakesi, yule ambaye anapesa ndio anasikizwa kwa maana.   There a lot of corruption in courts  that is what I want to say,

ufisadi iko mingi kwa court, kwa hivyo irekebishwe kabisa na iwe free from bribery.

Local authority, ningelipenda local authority iwe na mamlaka.  Tukilinganisha local authority ya sasa  na ile tulianzisha na uhuru,

ningelipenda kama ile wakati  tulianza uhuru local authority iwe hivyo; kwa  sababu  walikuwa  na  mamlaka  na  hata  ungalikuwa

unaona kazi ambayo walifanya hata mashule ndio walikuwa wanasimamia na tulikuwa tuaendeaswa kwa njia safi.

Chief officers of local authority should not be above the chairman of the local authority kwa sababu hapo ndio inaleta uvurugano

mingi na mambo ya grabbing of land.

Interjection Com. Zein Abubakar:   Wewe unataka aje mzee?   Local authority iwe na haki ya kuhire na kufire.

Jeremaih Sunguti:   Correct.   Land  mambo  ya  mashamba.   Nataka  kuongea  na  wenzangu  ambao  wametaja  hiyo  mambo,

naona Kenya hapa tuko watu around 30 million. Ukiangalia na watoto ambayo tungali nazaa mashamba imeanza kuwa madogo

kwetu, especially let me say now in South Kabras where we are,  kuna watu hawataona ½  acre  au ¼ an acre  but you will get

an individual owning nearly a province.

Interjection Com. Zein Abubakar:   Pendekeza.

Jeremaih Sunguti:  Okay I want, napendekeza ya kwamba mtu binafsi asiwe na shamba zaidi ya acre 200.   Oh sorry mambo

ya urithi ya shamba ina gharama mingi sana hata wananchi wote mashamba ilimalizika ku..  title  deed  hakuna  kwa  mwananchi

kwa sababu ya gharama mingi wakupata title deed.  Gharama ipungzwe ili mwananchi apate title deed kwa urahisi.

Provincial  adminstration,  ibaki  na  iongezwe  nguvu,  kwa  sababu  ilinyang’anywa  nguvu  wakati  wa  ilemuungano  wabunge  juzi

wakati walirudisha mamlaka yao, sasa hivi hawana mamlaka hata raia hawajui wanafanya nini.

Badala ya province tuite region, iwe regional in that case I am proposing the majimbo should also be adapted.   So  each region

should be governed by a governor, then tuwe na regional assembly.

Na DCs, DOs, chiefs and so forth should be there but with powers.
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Interjection Com. Zein Abubakar:   Iko lingine?

Jeremaih Sunguti:  Iko lingine.  Ningelipenda also kuongea juu ya urithi ya wasichana.  Hapa kimila, yaani urithi ya wasichana

ifuatane na kimila ya kila kabila.   Kama kabila fulani  inasema  msichana  arithi  shamba,  arithi.   Kama  kabila  yangu  hii  Kabras

inasema wasichana akitoka kwa boma lake anaenda kabisa, aende arithi huko.

Interjection Com. Zein Abubakar:  Muda wako umekwisha.

Jeremaih Sunguti:  Oh muda wangu umekwisha.  Kama hata imekwisha.

Interjection  Com.  Zein  Abubakar:   Mimi sikuzuii  kusema  lingine,  na  naona  unakunja  kunja  karatasi,  kuna  lingine  lolote

ambalo limebakia mzee?

Jeremaih Sunguti: Wakati huu sina lakini kuna joint memorandum ambayo inakuja ambayo itamaliza yote.

Com. Zein Abubakar:  Sawa.  Asante sana uende ujiandikishe pale hukuna maswali.  Saul Khakhai.

Saul M.  Khakhai:   Thank you commissioners may names are  Saul M. Khakhai and my views are  as  follows.   First  of  all  I

propose that we maintain the state of government we are having on condition that the powers of the president  will not be  above

the law governing this land.

Secondly,  vice president  should also be elected directly by the electorate,  unlike as  the case  today where he is appointed by

the President; as such he does not perform his duties effectively since he fears intimidation from his superior.

Thirdly, he should also be a person who has served for at least two terms or five years ……………(?) to ten in Parliament,  this

will qualifies him to contest for the Vice President’s seat.

Fourthly, I would also like to have a nation where the post  of the vice president  as  the head of the state  is rotated  tribal wise,

but not a monarchy sort of government, where a father leaves to the san, daughter or even to a friend.

The Judiciary, I propose that it should be a very free and independent body which can make decision on its own without fearing

any strong post from somewhere.

The other one is about  the Electral  Commission,  you  find  that  there  is  a  case  where  a  candidate  loses  a  petition.   He  loses

during campaign time, and then he finds a petition.  When the commission is proved guilty, I propose  that the commission right
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from the top should collaborate with the one who is petitioned to meet the expenses.  Commissioners those are my views today.

  Thank you.

Com. Zein Abubakar:  Asante sana namuita sasa bwana Richard Weremaru.   Karibu mzee nilisema halafu atafuatwa Benson

Chitala na Jane Kauka wakae karibu.

Richard Werenalo:   Jina ni Richard Werenalo,  mkaaji wa South Kabras  hapa,  sub location Cheboso,  area  ni Makale.   Na

nitaongea sehemu kama tano hivi mnihurumie.

Com. Zein Abubakar:  ………………………………………(Inaudible)

Richard Werenalo:   Haraka nikiharakisha  nitaharibu.  Sehemu zangu za kwanza,  napendekeza  foundation  ya  Kenya  tangu

sitini  na  tatu  tupate  uhuru,   tulikuwa  na  watu  wachache  sana  kama  millioni  sita  half.  Sasa  ninapendekeza  kwa  imani

waliotembeza  hiyo  kazi  mpaka  wakati  ambao  tuliwachiwa  mtukufu  rais  Daniel  kwa  milioni  kumi  na  saba.   Nastahili  apewe

heshima kubwa kwa kiongozi ametambua hii taifa, taifa hili limetambulika ulimwengu mzima kwa juhudi yake.

Na ninapoangalia upande moja nikushukuru  tu,  upande  ya  Mungu.   Tuna  province  nane  katika  Kenya.   Hizo  province  kwa

upande  wa  uchaguzi,  ingawa  mzee  ashamaliza  yake  lakini  muhula  ingine  napendekeza  ya  kwamba  province  kama  Western,

Nyanza na Rift Valley tutakuwa tunatoa mtu wa kugombea kiti cha urais.   Kama tumemaliza msimu ambayo tuko hii.  Central

province,  Coast  na Northern Eastern zitawatoa mgombea kiti cha urais tuje tibishanie.  Na  zile provinces zime baki mbili  hizi,

zitamchagua makamu wa rais kwa wakati ambao tunakuja.  Province mbili kama ya Nairobi  sijui ingine ni gani, haya ndio sasa

hizo tutapendekeza huyu makamu wa rais kwa sababu tunaona makamu wa raisi kuwe na mfano mzuri katika Kenya yako vile

unalea.  Hiyo napendekeza kwa imani yenu, kwa tume.  

Saa  hii  nimerudi  kwa  upande  ya  commissioner  wasimamizi  wa  uchaguzi,  hapo  ni  hasa  kuwasihi  lakini  kazi  yao  inaumiza

wananchi,  hiyo  inaumiza  mwananchi.   Kwanza  napendekeza  tupate  viti  vya  parliament  510.   Wizara  zipanuliwe  zaidi  ya

thelathini na sita.  

Ninaonelea  hilo  neno  kuongea  kwa  sababu  iwekwe  kwa  katiba  ni  population  ya  watu,  wako  zaidi  sasa  tumefika  thelathini

millioni  tangu  tuanze  an  sita  milioni.   Hiyo  shida  ambayo  tumepata  wapiga  kura,  ni  tunatajiwa  tu  alama  lakini  file  paper  ya

constituency inatakikana iwe na nini, iwe na rangi yake tofauti na constituency zingine.  Ninamsihi  hapo  mtusaidie  wapigakura

tuwe  na  raha.    Na  commission  iheshimu  kabisa  petition  ya  mtu  isije  ipoteze  tu  kwa  ghafla,  kwa  sababu  makosa  inaweza

tendeka binadamu lazima utende kosa.

Na upenda ya kilimo, nina  hakika  kabisa  tuko  na  udongo  yetu  ya  Kenya  mumeimana  sisi  kazi.  Kazi  yenyewe  ndio  hii,  kazi

enyewe ndio hii.  Tuko na udongo ya desert  hamjampa hawa watafiti wa udungo wanaweza fumbua ni  chuma  iko  ndani  ama
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tutapanda mimea gani ama tutaweka irrigation gani, hapo tunahuzunika kabisa.   Na  inatakikana mtekeleze mahali pa  hapo.   Na

upande  huo  tuna  mashamba  ya  ADC  ni  ya  serikali.   Mbona  nyinyi  muende  mtengeneze  mpango  kuhajiri  wananchi  watoto

ambayo tunayo, hiyo mashamba ni idadi kubwa kabisa haiwezi kutengwa tu.  Kwa mfano ati inaamiliki kwa upenda ya kufuga

ng’ombe, hapana hiyo udongo niwa Kenya Mkenya atumikie isije itengenezewe mipango  ya  kuweka  kwa  kizazi  ambayo  iko

tumboni hatuwezi kujua tutakuwa na jerka kama ile ya Nuhu amatutawekwa moto hizo mruhushu tufanye kazi isipee mashamba

ya  ADC.   Hizo  misitu  tunastaajabu  kabisa  mnatuambia  hati  ndio  inaongoza  mvua.   Inaongozaje  wakati  wa  kiangazi,  mvua

inakuja  kwa  majira  yake,  mvua  inakuja  kwa  majira  wakati  yake  hatuna  mbegu  ya  mvua,  mvua  ni  ya  Mungu.   Hiyo  msitu

itengenezwe  upande  inatengwe  magogo  ambaye  inaweza  tumika,  sehemu  zingine  ipatiwe  wananchi  washughulike  na  kazi  ya

kilimo.  Tutapanda mbegu kama tumbako,  majani, tutapanda michele na chochote  ile.   Na  hao  watoto  watakuwa  wamepata

kazi.  Hatuwezi kwenda kutengeneza kazi kutoka nje na tuna udongo.

Interjection Com. Zein Abubakar:   Endelea.

Richard Werenalo:  Naendelea.  Na  ninapendekeza upande wa elimu, elimu inatakikama wafadhili waje kutusaidia tupate tu

loan, kwa  sababu  tumeshindwa  hata  mashule  za  msingi  na  secondary  na  hata  University.   Tunashindwa  kwa  sababu  hatuna

mahali tunaweza kujiinulia kwa mapato.  Hapo ni namna hiyo na naendelea hivyo.

Na ninastaajabu kabisa hapa akina mama wanatakiwa wawe kiwango cha mbele.  

Interjection Com. Zein Abubakar:   Pendekeza.

Richard  Werenalo:   Ninapendekeza  ya  kwamba  walipokwenda  jina  mwaka  sitaini  na  tano,  hao  hukuja  kutembea  hapa

Kenya wafundishe wenzao lakini saa  hii inatakikana wafundishe. Na  mkiwapatia kazi upande ya serikali tunaamini ya kwamba

wanafanya vizuri kwa upande  wa  wizara.   Na  kuongoza  wangojelee  wajifunze  kwanza  mpaka  tufike  kwa  muhula  nyingine.  

Laughter from the audience.  Eh na sheria yakiwalinda…..

Interjection Com. Zein Abubakar:   Ngoja ngoja mzee mzee ngoja.   Wangojee muda gani?  Unasema wangoje kwa mhula

urefu wake ni miaka mingapi?

Richard Werenalo:  Tunamaliza retire hii kwanza.

Com. Zein Abubakar:  Baada ya miaka mitano wanaweza kuja kusimama.

Richard Werenalo:   Wakiwa wamejifinza.   Kwa  sababu  ya  sheria  yakuwalinda  ninaonelea  kwamba,  hawa  akina  mama  ni

tunda  ambaye  limetambulika  mpaka  kwa  Mungu,  na  linataka  lilindwe  kwa  njia  hii.   Njia  yenyewe  mtafanya  utafiri  mtume
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America watengeneze kanda ya inner wear  na ikiwa akiinajisiwa vile  walisema  Viking  na  hiyo  ni  nchi  kubwa,  mtu  aliyofanya

unajizi apigwe risasi na yeye akifanya mapenzi astakiwe kifungo iwe miaka saba. Laughter from tha audience.

Interjection Com. Zein Abubakar:   Mzee hizo kanda unasema hata Merikani wenyewe hawana.

Richard Werenalo:  Watafanya utafiti.

Com. Zein Abubakar:   Ngoja, ngoja, ngoja mzee.  Nafikiri zile zako tano ziliisha sasa  ngoja nikulize swali mzee.  Kusudi sisi

macommissioner  tuelewe  vile  tunaandika,  unasema  hivi  unasema  kutafutwe  kuundwe  kanda  mpya  za  under  wear  wapewe

wanawake.

Richard Werenalo:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:   ili wakinajisiwa iwe na ushahidi wakutosha.

Richard Werenalo:  Asante.

Com. Zein Abubakar:   Halafu huo ushahidi ufanye mtu apigwe risasi.

Richard Werenalo:  Ndio aliofanya kitendo hicho.

Com. Zein Abubakar:   Lakini mwanamke pia akifanya mapenzi na mtu afungwe maika saba.

Richard Werenalo:  Afungwe miaka saba ni kweli.  Laughter from tha audience.  Na ninapoendelea ni upande wa maovu,

napendekeza hivi mwanajeshi wetu wa Kenya akiretire asichanganyike na raia kwa sababu anamafunzo kali kabisa.

Com. Zein Abubakar:      ………………………………………(Inaudible)

Richard Werenalo:  Awekewe seng’enge.  Laughter from tha audience.  Na pia na polisi…

Com. Zein Abubakar:    Mzee unasema watu waliojifunza uanajeshi au polisi wasiwekwe na raia wakisha retire,  

Richard Werenalo:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:   Wafungiwe mahali.
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Richard Werenalo:   Ndio  wanaeneza  uwizi  inakuwa  kali  sana.   Mfanyi  biashara  hatapata  kujimudu  ama  kuenua  kuandika

watu na wale hawajapata kazi kwa serikali.

Na ninapo endelea hapo kidogo….

Interjection Com. Zein Abubakar:   Uko karibu mzee?

Richard Werenalo:  Nisamehe tu, samehe kidogo.

Com. Zein Abubakar:  Ah ah, sasa…………..(?)

Richard Werenalo:  Niko upande wa mahakama.

Com. Zein Abubakar:  Uko karibu kumaliza?

Richard Werenalo:  Eh eh.

Com. Zein Abubakar:  Haya.

Richard  Werenalo:   Upande  wa  mahakama  nathibitisha  ya  kwamba  iwe  na  nguvu.  Isiishe  inaregesha  namna  hiyo.  Ndiyo

yenyewe  inafungua  huyu  mkora  anakurudia.  Naye  atakuwa  na  hasira.  Ikaze  kabisa  sheria  idumu  miaka  mingi.  Na  hii

memomrandum mnayo hii mkirudisha Nairobi  uwe na imani ya kuwachagua professor,  ma  lecturers  na  lawyers  na  wakae  na

mtukufu  raisi  kwa  conference  center.  Mfanye  utafiti  na  mkitafiti  msije  msahau  mahali  sisi  tumelemea  muunganishe  sentence.

Hapo  itakuwa  sawa.  Hii  memorandam  labda  mnatafuta  history  ya  watoto  kusoma  ya  governmemnt.  Sasa  ni  asante.  Ile

nimewacha itabaki namna hiyo. Nimewacha tu shauri ya Kenya yetu. Nimefurahi Kenya yetu itaongozeka vile mzee ameambia.

Na unajua kitu ambaye inanifanya …………….(?).

Com. Zein: Asante sana mzee wangu. Wewe unaelekea mzee wangu.

Mzee Richard: Tumalizie hapo.

Com. Zein: Ngoja ngoja. 

Mzee Richard: Nithibitishe tu kitu moja.
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Com. Zein: Hapana mzee wangu. 

Mzee Richard: Kweli nimeomba.

Com. Zein: Aah ngoja mzee. Nimekupa ruhusa useme ya mwisho bora usiseme siasa. Maanake sasa  umeanza kuingia kwenye

siasa. Na sisi tunataka mapendekezo ya kubadilisha Katiba.

Mzee Richard: Ndiyo na itahusu siasa hiyo.

Com. Zein: Na hatutaki siasa.

Mzee Richard: Asante 

Speaker: Sio -----------(inaudible).

Com. Zein: Usifanye namna hiyo haturuhusu.

Mzee Richard: Sasa ile ya mwisho ni loan, na vile watu wafadhili wanatupa.  Loan hiyo itawanywe kwa mashule na university.

Asante. Nashukuru. 

Com.Zein: Asante na mimi nakushukuru mzee, uende pale ujiandikishe. Umefurahisha watu wengi. Maoni yako umetoa vizuri.

Ujiandikishe pale. Sikuweza kuwazuia watu kucheka kwa sababu walifurahia sana.  Lakini tuwe tunafanya nidhamu kumpa mtu

fursa ya kuzungumza vile anataka.

Benson Chitala: Commissioner na wenzangu ambao wako hapa. Majina ni Benson Chitala. Jambo langu la kwanza ni upande

wa mashamba. Upande wa mashamba kama sisi wa Kabras.

Com. Zein: Mzee tafadhali uitoe kelele huko. Wenzako walikusikia vizuri sana. Wacha nawe usikize mzee Chitala naye. 

Mzee  Chitala:  Upande  wa  mashamba  tuna  matatizo  hapa  sehemu  ya  Kabras.  Ya  kwamba  baba  anakufa  sisi  tunabaki  na

watoto wake. Hakuna la kufanya. Wanakuambia ushtaki kaburi.

Com.  Zein:  Ngoja  mzee  Chitala.  Sijui  ulikuwa  umesikiza  wanaozungumza  wane.  Wamezungumzia  jambo  hilo  hilo.  Na

wakazungumzia baba akifa na kushtaki kaburi. Vile unavyosema wewe ndivyo walizungumza. Je unawaunga mkono wao?

93



Mzee Chitala: Ndiyo nawaunga mkono

Com. Zein: Basi wewe sema mimi naunga wale mkono waliozungumzia juu ya uridhi wa mashamba. Na nataka kuongezea hili.

Mzee  Chitala:  Yangu ya kuongeza shida kubwa sana.  Nataka  hawa ambao wameachwa wapate  barua ya assistant  chief na

kuenda nayo kwa control board na hiyo imekwisha wapate change of names through the land board  through the assistant  chief

bila kuenda maneno mingi kutumia pesa nyingi. 

Jambo la pili ni upande wa traditional legacy, sisi pombe yetu ya kienyeji kwa Waluhya wote kwa jumla ni busaa.   Nataka  ya

kwamba sheria hii yakufukuzana wazee kama sisi ambayo tume komaa mtu …………………………..(?) 

Interjection Com. Zein Abubakar:   ……………………………………(Inaudible)

Mzee Chitala:  Nataka busaa iweko ihalalishwe na sheria fulani sio mkebe.

Interjection Com. Zein Abubakar:  Mzee, mzee uliyopiga makofi sasa mzee hii ni mara ya pili na unaingilia kikao ya kwanza

ukikasirika maoni yule mwenzako alitoa ukatoka ukampigia kelele na  sasa  unapiga  makofi  kwa  sababu  huyu  mzee  amesema

jambo lililokufurahisha.  Naomba ujizuie nikikuita uje utoe yako yote yaliyo moyoni sawa?   Sawa haya asante mzee.  Pole kwa

kukusumbua.

Mzee Chitala:  Nilikuwa nikisema ya kwamba busaa ni pombe yetu ya kienyeji tangu zamani ihalalishwe iwe ikitumiwa mrija

kwa  mtungi,  mtu  akimwaga  maji  kizamani.   Na  sheria  isewekwe  kwamba  polisi  wakimpata  umeweka  kwa  mtungi

wanamkimbiza huku na kule safi tosha.

Jambo la tatu ni uchaguzi wa president  ningependelea uchaguzi wa president  ufanywe na wale ambao wamejiandikisha kuanzia

maika kumi na nane kuendelea kupitia kwa secret  ballot.   Bila kusema ya  kwamba  wachague  tume  tena  ya  kwenda  kusema

fulani ndio ataenda kusimama hapa.   Kama vyama vimetoa chairman wao,  na huyo chairman ndio wa chama,  awe  mgombezi

wa president  kwa chama chake na sisi raia ambao tumejiandikisha tumchague bila kuangalia. Punguza hiyo mambo  ya  vyama

mpaka viwe viwili mara hiki na ……………………….(?)

Nikikuja upande wa domestic violence, hii mambo ya wanawake na wanaume kupigana kwa nyumba mara hivi na vile.  Kuna

sheria ambayo inasema mwanamke  alale  kwa  bedroom  yake  na  mwanaume  huko,  ukitaka  umuandikie  barua  ndio  aje  huko

wewe uende kwake, nataka hiyo sheria ichunguzwe itolewe.  Huyu ni ………..

Interjection Com. Zein Abubakar:   Ni sheria gani hiyo mzee wangu utueleze na sisi tuelewe vizuri.
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Mzee  Chitala:   Nambari ndio  sikuangalia,  lakini  kunayo  kwamba  ukienda  umuangukia  tu  mwanamke  na  hata  ni  yako  hiyo

umenajisi, umetumia vibaya.

Com. Zein Abubakar:   Okay,  unasema kuhusu mke na mume, kusiwe na sheria  inayosema  mume  anaweza  kumnajisi  mke

wake.

Mzee Chitala:  Hapana.

Com. Zein Abubakar:   Unasema hivo….(?)

Mzee Chitala:  Huyo ni mke wako hakuna unajisi hapo.

Com. Zein Abubakar:   Haya sawa.

Mzee Chitala:  Hivo nilikuwa nataka hiyo sheria irekebishwe kisiwe na mambo kama hayo, huyu ni mke wangu nimempa ng’

ombe mahari imetosha.

Com. Zein Abubakar:  Unasema mambo ya kizee wachanikuulize mambo ya kizee.  Kwa hivyo katika fikra zako mwanaume

anahaki yakumlazimisha mke wake kufanya kitendo chochote anavyotaka yeye.

Mzee Chitala:  Lazima kunapo.

Com. Zein Abubakar:  Wakati wowote.

Mzee Chitala:  Hakuna lazima lakini when you need.

Com. Zein Abubakar:  Haya sawa. Akifanya lazima.

Mzee Chitala:  Lazima, tangu zamani hakuna kulikuwa na wakati wake.  Nilikuwa na hayo machache yamekwisha.

Com. Zein Abubakar:  Asante ngoja kidogo hukuna swali lolote,  tafadhali uende na hiyo memorandum pale ujiandikishe, na

utuwachie hiyo memorandum.
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Mzee Chitala:  Thank you.

Com. Zein Abubakar:  Asante sana bwana.  Jane Kauka, karibu madam.

 Jane  Kauka:  Commissioner  my names  are  Jane  Kauka,  I  represent  the  Education  Centre  for  Women  in  Democracy  in

Malava Lugari constituency.  These are  the views I am having.  The name of our country  in  the  previous  constitution  did  not

bear people, but we have proposed that the name or our country should be the Republic of the people of Kenya.

The three arms of the government should be separated,  this is to say that the executive,  the judiciary and the legislature.  The

executive should not interfere with the office of the judiciary and also the office of the legislative.  Al the three arms should be all

independent, they should work separately.

Succession and inheritance, in the previous constitution the women were not allowed to get any title deed,  but now in the new

constitution  we  say  that,  the  women  should  get  land  and  plot  title  deeds  of  their  husbands.   There  should  be  no  widow

inheritance because of the HIV and Aids.

Single mothers who did not get husbands should get part  of their father’s land as  a gift.  There should be no person in Kenya

who is called a squartter.  The government should observe and give these people land where to stay.

Natural  resources  like  land,  water,  forests,  wild  life  and  human  resources,  taxes  and  national  buildings  and  other  essential

equipment should be managed by the wananchi.

Women and child rights, women and children rights should be very much observed by the new constitution, just from the basic

needs like free education to primary pupils, free education to every woman and others  like feeding, clothing, shelter,  social and

assembly, freedom of speech and movement.

National resources,  national resources  should be divided  to  every  province,  to  make  employment  easy  to  our  people  in  our

country; and to every place but, not to be centered in one place.

Citizenship, there should be an automatic citizenship for all Kenyans, spouses, female and male.

Girl child, the girl child should be educated just the same way as a boy child, because  she has also to get all her rights without

any discrimination of sex.  That is what I had, thank you.
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Com. Zein Abubakar:  Just hold on madam, we have a small question for you.

Com. Mosonik Arap:  You said there should not be a squartters, everybody should be given the land.  Where do we get the

land to give everybody?

 Jane Kauka:  We have land which is just separate from other people, this is the government land, this government land should

be reserved for the sqautters, we should not as Kenyans here have a person called a squatter, as if they are  refugees from other

countries; but we have to look at them as people, as Kenyan citizens.

Com. Zein Abubakar:  Thank you very much madam, please sign our register give us the memorandum.  Joseph T. Likinyi,

karibu mzee karibu ukae hapa halafu ukisha kaa mimi nitaita majina ya watu wengine wajue wanakuja vipi, njoo tu ukae.  Daniel

Akoyo,  hayuko, Jonathan E,  Mwanzo,  ndio  utafuatia  halafu  Peter  Obandi,  eh  utafuatia,  halafu  Mathayo  Mashinde  utafuatia,

Nashon Indimuli, Nashon Indimuli  utauatifa  na  Patishi  ehe  utafuatwa  na  Ezakeil  Mukalama,  halafu  Emily  Angatia,  ehe  halafu

utauatiwa  na  Lazarus  H.  Wasia,  uko?   Halafu  utafuatiwa  na  Joseph  Alukwe  eh,  utafuatiwa  na  Christopher  Yadi,  halafu

utafuatiwa na Philip M. Mwalati ndio,  halafu utafuatiwa na Rosemary Shikasi yuko,  atafuatiwa na Isiah Muheri,  Alfred Watai,

halafu huyu ndio atakuwa amefikia half.  Tuanze na wewe mzee utaje jina na uendelee.

Joseph Ritanyi:   Thank  you,  I  am  a  retired  teacher………..(?)  is  called  the  ………………………………(?)  contitution

review and I will try to go through up to twenty two I don’t wether it is not very long ,  I  will talk briefly.  So  I start  this way on

the side of the constitution of Kenya Review Commission ………..

Com.  Zein  Abubakar:   Mzee  subiri  kidogo  kama  kuna  wanafunzi  wanataka  kutoka,  watoke  ndio  mzee  apate  fursa  ya

kuzungumza  kwa  sababu  mkitoka  hivi  mnapiga  kelele  tafadhali.  Na  uanze  na  jina  mzee.   Ngoja,  ngoja  watoke  wasikupigie

kelele.  Asanteni sana wanafunzi, asanteni sana.

Joseph Ritanyi:  My name is Joseph Chirimi Ndikini retired teacher.   I  went through so I was just going in brief one by one,

and I started  with the preamble,  whereby they had asked  a question and then I said we need  a  preamble  in  our  constitution.

The national vision the vision of Kenya is that we should be a government to be developed as an African country whose citizens

freely elect their political representatives to manage their public affairs.    At the same time share equal opportunities and rights

based  on  African  beliefs  and  traditional  culture.   This  will  allow  democracy  in  Kenya.   As  such  Kenya  will  have  formed  a

democratic government where the view will be  on economic developent,  social,  development and political development.   That

one is on Kenya preamble.

So the common experience we have seen,  that this time we have had the president  who is now our commander in chief of the

armed forces.  This should remain because it should be our president in the review should remain the commander in chief where
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we have a national flag and our national anthem should just remain.  That one is on preamble.

We come to directive principles of state  policy, we need statements in our constitution captureing the national phyilosopy and

the guiding principle, and we need that one, so it should be there.  The democratic  principles are  that people  who live in Kenya

have to send their children to school have  to  share  medical  services  freely.   We  have  to  raise  the  standard  of  agriculture  to

prevent femine, citizens to live peacefully love each other and unite as one nation.

People to worship God in a good manner, to conduct meetings freely, to have freedom of speech, no imprisonment without trial

in a  court  of  law.   So  Kenyans  have  important  values  which  should  be  included  in  the  constitution.   That  is  on  directive

principles.

Intrejection Com. Zein Abubakar:  If you have a memorandum you can not read everything in the memorandum, kama sasa

ukichagua directive  principles,  ukitajia  yale  yaliyo  muhimu kabisa  kwa  sababu  sisi  tutasoma  hiyo  memorandum  tuipitie  vizuri

tuhakikishe tume process  kila kitu.  Ukiendelea hivyo muda wako utakwisha kabla hujamaliza,  sasa  utachagua  kama  unataka

kusoma  nitakuruhusu  usome  lakini  ikifika  muda  wako  umeisha  nikuambie  muda  umeisha;  au  uchague  yale  muhimu  tu  ndio

uwatajie wengine unapendekeza nini halafu sisi tutasoma hiyo memorandum.

Joseph Ritanyi:   So I think I will go on citizenship.  Citizenship, people  who should be regarded as  automatic citizen  of  the

Kenyan  state  are  those  who  are  born  in  Kenya.   Wale  ambao  wamezaliwa  katika  nchi  ya  Kenya  au  wale  wamezaliwa  tu

……………..(?) by registering.  Na the spouses  of Kenya citizens regardeless  of gender should be entitled also to be  citizens

of Kenya.

Na the right of these citizens, they should have freedom of movement, and freedom of worship.   Freedom of speech should be

there, no imprisonment without trial in court.  We should have free medical services, which is on citizenship.

Defense and national security,  this one it take  as  political parties,  I will go to political parties,  political  parties  should  not  play

roles that is they have to have political mobilization in their parties  not just to play a constitution  saying  that  there  should  play

roles and then there should be development conscious.   The  constitution  should  regulate  the  formation  and  management  and

conduct of political parties.

The  number  of  political  parties  should  be  limited  to  two,  whereby  we  have  the  one  in  government,  and  then  another  one

opposition party not having so many parties, have two parties opposition and the one forming the government.

The terms and conditions will depend on the party in question.  Now we have structures and systems of government,  we should

retain the presidential system of government in Kenya.  We should not obtain that parliamentary government of which we have a
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prime minister again, because this is now a republic of Kenya so when we come back  to prime minister it means we shall have

gained the independence so they should have …………….(?).  The prime minister should not be  because  it will allow us again

to say we have gone back again.

Hybrid system, hybrid in which exact authority is shared between the president  and prime minister, should not be  adopted,  that

one should not be adopted.  So we should retain our unitary system of government in which the affairs of state are  controlled by

the central government, which will allow the government to plan in all provinces of Kenya how to run the government.

So the federal system of government we should not allow that.   Then we come to legislature the appointments to be  vetted by

the  parliament,  appointment  of  attonery  general,  chief  justice,  ministers,  Vice  Chancellors  that  one  should  be  vetted  by  the

parliament.  So chances of the government should be expanded within, or  through constituency so that when the government is

going  on  it  is  put  through  the  constituencies  and  then  they  should  have  limited  powers   to  control.   So  if  a  member  is  in

parliament should be given time.

Age requirement: changes should not be made to age requirement for voting and contesting parliamentary seats  and presidency.

 So  this  language  test  should  be  there,  should  remain  because  the  languages  if  are  not  allowed,  how  shall  we  know  the

parliamentary man what he is going to do.   So the language test are required in the parliamentary election.  

Interjection Com. Zein Abubakar:  …………………………………(Inaudible)

Joseph Ritanyi:  Okey asante, karibu nimalize tu.

Interjection Com. Zein Abubakar:  …………………………………(Inaudible)

Joseph Ritanyi:  So we should introduce moral and ethical qualification.  So  peoples  can recall the MP because  if they leave

him alone that will be………(?).  Now when we come to ..(?) parliament powers to remove the executive through a vote of no

confidence that can be allowed because ………………(?)

Now when we come to the executive the constitution should specify the qualification for presidential  candidates,  so someone to

qualify for the president he should be a Kenyan citizen, you can’t just have a president  from outside,  he should be a registered

voter,  he  should  be  a  constituency  member  of  parliament.    Because  you  cannot  not  just  pick  someone  and  make  him  a

president if he is not a member of parliament; and they should be as they have passed over 35 years, that should remain.

So  on  the  judiciary,  the  present  structure  of  the  judiciary  is  in  adequate  we  need  a  Supreme  Court  in  our  constitution.   A

constitutional court is also required to support other courts.  So judicial officers should be appointed by the government through
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the  president.  So  minimum qualifications  should  be  University  level  with  a  degree  in  matters  concerning  legal  affairs  that  is

judiciary.  You should not just allow someone who has never learned over what the law is, so the tenure of judicial officers shall

holding office should be over 40 years.

When we come to the chief kadhis, those of concerning Islamic those should be only, should be included because  they are  also

in Kenya, so Chief kadhis should have similar qualifications as those of the Kenyans.

Local government, we talked of mayors,  mayors and council chairmen should not be  elected directly by people.   They should

be  elected  and  after  the  election  the  members  elected  elect  the  mayors.   The  current  two  year  term  of  mayors  should  be

increased up to three years  not two,  so the council have to continue to operate  under the central  government.   We should be

allowed to make their by laws.

Then lastly although time is gone,  the electral  systems  this  one  was  on  electral  system  which  we  can  practice  in  Kenya  they

should practise secreta ballot not queueing.

Participation of women should be increased in parliament.  Women should participate in parliament.  There are some candidates

who fail to seek nomination from another party, should be allowed to contest in another party.  So the last one is on basic rights.

  Our constitutional provision of fundametal righs are  not adequate,  so land ownership opening schools,  universities so long as

we have wealth.  So this state sentence should not be  abolished because  if it is abolished,  people  may be just taking things for

granted,  so this one should be abolished.   So  the constitution should protect  the security,  health care,  water,  education  status

and employment as  basic rights of all Kenyans,  so the government should have the responsibility of  ensuring  that  all  Kenyans

enjoy basic rights.

There are  people  who are  handicapped,  the interest  of women fully  should  be  guaranteed  in  the  constitution.   Women  rights

should addressed in the parliament and they should be put in practice.  The interest of people  with disabilities in Kenya are  fully

taken care  of,  only it should take  the whole Kenya not in some parts,  all Kenya.   Then the constitution should  have  …….(?)

concern of these people with disablility.

Although I should have much, I have put on the paper from number one to twenty two.

Intrejection Com. Zein Abubakar:  I know mzee, you have addressed all the questions in our booklet but you have taken the

time which is equivalent to three people  speaking; so I have allowed you a lot of latitude because  of your age and because  of

the time you have spent to write your memorandum, but we will read each and every word you have written there.
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Joseph Ritanyi:  Thank you.

Com. Zein Abubakar:  Thank you very much mzee, asante  sana.   Mimi nimemuheshimu mzee msione kwamba kila mtu sasa

atakuja atumie dakika kumi na tano, na ninyi mheshimu nashukuru asante sana mzee.  Jonathan Mwanzo.

Jonathan Mwanzo:  Kwa majina naitwa Jonathan P.  Mwanzo.   Mambo yangu nikuhusu mambo ya mashamba kufuatana na

malipo  ya  ushuru.   Ndio  mimi naona  kama  inasumbua  kwa  maana  saa  zingine  huana  mtu  wa  kukusaidia  na  sasa  umekufa

inasumbua hauna pesa.

Plot,  ukiwa umenunu plot yako,  umejenga na  inatakikana  hiyo  ploti  wewe  unalipia  tena  pesa  mimi naona  kwamba  hiyo  tena

iondolewe.  Halafu mambo ya ugonjwa, unaweza kuwa na mgonjwa unampeleka hosiptali private,  mtu analipa pesa  nyingi sana

ambaye inaweza fika hata elfu thamanini hulafu mgonjwa anakufa, mtu amekufa na bado inatakikana ulipe hizo pesa, mimi naona

hizo pesa  inaweza ondolewa.   Kwa maana hakuna mtu atalipa hizo pesa  na wewe umekufa, ndio  mimi naona  ni  kama  mzigo

kwa jamii ambayo wamewachwa nyuma.

Mambo ya kesi  kortini,  maskini na  tajiri  inasumbua  inatakikana  kesi  iwe  ikilingana  na  ushahidi  tu  kuona  ya  kwamba  hii  kesi

ushahidi yake inatokana namna gani usiwe unalemewa kwa sababu wewe ni maskini hauna lolote inafanya  umesema  mshahidi

wa ukweli lakini kesi yako inatupwa.   Nataka hiyo maneno iangaliwe sawa sawa.

Nafikiri mambo ya ajali ya ng’ombe kwa barabara  wameongea  mimi narudia  tu  kusema  ya  kwamba  sheria  hiyo  mimi naona

iondolewe.  Kwa mana wewe unashida nimechukua mzigo wangu napeleka sokoni niende niuze, mtoto anasoma nataka niende

nilipe school fees, lakini gari itaua mtoto ako nyumbani na unatakiwa tena uende utengeneze hilo gari.   Hii naona ni mzigo kwa

maana mambo itakuwa imekulemea mambo wawili.

Intrejection Com. Zein Abubakar:  …………………………………….(Inaudible)

Jonathan Mwanzo:  Eh, kwa hivyo mimi naona ya kwamba hii mambo ya ajali ya barabarani  hii wasiwe wakicharge mwenye

ng’ombe iondolewe.  Asante.

Halafu mimi naonelea ya kwamba,  mambo  ya  kiboko  hii  kwa  jela  kuchapa  mahabusu,  wachape  wale  ambao  wana  makosa

kubwa lakini kwa wale hawana makosa kubwa hiyo iondolewe.  

Kufuatana na mambo ya ng’ombe zetu zamani zilikuwa zinatibiwa bure,  dawa ilikuwa inaletewa na serikali inatibiwa bure,  saa

hii hatuna pesa  za kutosha.   Naona  ya  kwamba  watu  wa  vetenary  wawe  wakitutibia  mifugo  vile  walikuwa  wakirudia  kutibu

mizigo.

101



Halafu  kwa  hospitals  za  serikali  kuna  malipo  zingine  ambazo  zinasumbua  mwananchi  wakawaida  ambazo  hawezi  kulipia

…………….(?)  aende alipe hapa  hapa  na  pale  nawe  saa  zingine  wewe  umepeleka  hauna  pesa  wanakwambia  kama  hauna

pesa  mtoto  hatatibiwa.   Unahangaika  pale  mtoto  anakufa  pale  kama  hauna  namna  unaweza  fanya.   Nilikuwa  nafikiria   ya

kwamba naona hiyo sheria afadhali hawa wawe wakaisaidia hao watu ambao hawajiwezi.  Akitibu kama hana pesa  awe akitibu

vile  walikuwa  wakitibu  zamani.   Nafikiri  maoni  yangu  ni  hayo  tu  nilikuwa  nimeona  ya  kwamba  niseme  maneno  saba  hiyo.

Asanteni.

Com. Zein Abubakar:  Subiri kidogo tafadhali.  

Com. Mosonik  Arap:   Umesema wale wamefanya makosa madogo wasichapwe viboko lakini hayo ya makosa madogo ni

gani, ama tuseme yale makubwa ni gani ndio wachapwe?

Jonathan Mwanzo:  Kuna gaidi ule anaweza kuja mpaka afungue hii mlango akuingilie kwa nyumba akukata  kate  kabisa na

unapata pengine ameenda huko wewe ni maskini amewachilia huka hata kitu ya kuandika.   Na  kuna makosa madogo pengine

mtu anaweza, pengine amevunja mahindi au muwa na unapata amefungwa kabisa.  Kwa hivyo mimi naona ya kwamba kama hii

ya muwa hii muwa tu, ama mahindi isilingane sana na yule ambaye amefanya makosa kubwa kuvunja duka, au kua watu wa nne

hivi.

Com. Zein Abubakar:   Asante sana uende pale ujiandikishe tafadhali na utuwachie hayo maandishi.  Peter  Omondi  endelea

ndugu.

Peter Omondi:   Asante sana macommissioner.  Kwa majina ni Peter  Omondi Ombok mkaaji wa Chainda,  Mukumu village.

Kitu cha kwanza ikiwa serikali yetu ambayo inakuja inataka mwananchi wa Kenya awe na mapato jinsi alivyokuwa katika ngazi

ya chini, lazima serekali idhamini wale wakulima wadogo wadogo wa ngazi ya chini, na watadhaminiwa kwa njia gani? Lazima

wapewe kitu kama mbegu, mbolea, kwa sababu unapopata mbolea na hauna namna utajitahidi sana mpaka utengeneze shamba

lako na upande, na uchumi yetu itainuka vilivyo.

La pili, nikienda kwa hospitali, mwananchi wa kawaida lazima apate  matibabu ya bure.   Ili ajiweze na nikiendelea zaidi kuhusu

mahosiptali,  na  nitaunga  mwenzangu  mkono  kwa  sababu  kwa  mfano  nikiwa  na  mgonjwa  wangu  nampeleka  hosiptalini,

tunasikilizana na daktari anitibie mgonjwa wangu na nitakulipa.  Lakini baadaye mtu wangu anakufa, matibabu yake ataweka juu

isitoshe hatakuwa na huruma, maiti yako inapokaa pale ndio inazidi kuongeza magharama inakuwa zaidi.  Kwa hivyo hii sheria

lazima ichunguzwe ikiwezekana hii sheria itupiliwe mbali; kwa sababu mwananchi wakawaida mdogo anaumia zaidi.

La  tatu,  hii  sheria  ni  damu  ya  umma  inajarubu  kutatiza  baadhi  ya  watu  kadha  wa  kadha,  inawanyima  nafasi  ya  kujumuika
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pamoja.  Pendekezo hili sheria ifutiliwe mbali, watu wajumuike pamoja.   Nikiendelea ili sheria ……

Interjection Com. Zein  Abubakar:   Hiyo  ni  sheria  ile  Public  Order  Act,  inaofanya  ikiwa  unataka  kukutana  uende  upewe

report police.

Peter Omondi:   Naam, sasa kuna wengine wanayeitumia kwa njia mbaya…

Com. Zein Abubakar:  Nimeelewa nilikuwa nataka kujua tu ni hiyo.  Haya endelea.

Peter Omondi:   Nikiendelea rais akiwa na makosa afunguliwe mashtaka bungeni.  Nikiendelea kile chama ambacho kina zaidi

ya viti ishirini bungeni kidhaminiwe na serikali.  Nikiendelea lazima tume, lazima tuwe na kura ya maoni ili impe raia wakawaida

namna ya kuunga mikono kile  kilicho  kibaya  ama  kilicho  kizuri.   Nikiendelea,  wizara  lazima  ziwe  chini  ya  kumi  na  nane,  na

ikiwezekana iongezwe, lazima huu mswada upelekwe bungeni, na ijadiliwe bungeni na bunge ndie amue kuongeza wizara.

Tume  ya  uchaguzi  inastahili  iongezewe  mamlaka  zaidi  na  ipanuke.   Utowaji  wa  vitambulisho  iwe  chini  ya  tume  ya  uchaguzi.

Kuandikisha wanakura, kupeana leseni kwa vyama vyote kufanya mikutano zao, ipewe upanuzi zaidi.

Wafanyikazi wote wa umma inastahili wawe wakiajiriwa kwa namna, kwa njia ya muktaba na ikiwezekana iwe baada  ya miaka

mitano  muktaba  wako  unachunguzwa  na  una  apply  application  na  ikiwezekana  iwe  miaka  kumi  basi  wachie  wengine  na

aendelee na kazi yake.

Kwa ofisi wa rais mimi naunga mwenzangu mkono,  rais anayekuja asiwe juu wa mamlaka.  Na  kwa upande wa bunge lazima

rais awe akitangaza wakati  wa  uchaguzi  wazi  kwa  kila  vyama  na  asije  akastusha  vyama  ni  tarehe  fulani.   Kwa  hivyo  yangu

nakomea hapo.

Com. Zein Abubakar:  Asante sana Peter Omondi, nakuomba Mathayo Masinde aje.   Peter  uende pale ujiandikishe na hayo

maandishi utuwachie.  Mathayo Masinde karibu bwana.

Mathayo Masinde:   Asante macommissioner.  Majina yangu ni Mathayo Masinde sanduku  la  posta  118  Malava.   Nataka

kuchangia  kutokana  na  mamlaka  ya  nchi.   Ningependa  kupendekeza  ya  kwamba  rias  awe  mwananchi  ambaye  ni  raia  wa

Kenya, awe mtu wa kuheshimika na jamii zote yaani mwenye sifa nzuri.  Awe msalendo ambaye ajapatikana na hatia ya ufisadi

katika maisha yake tangu ujana wake.  Awe na uwezo wa kifedha na kijamii ili kuchaguliwa au kusimama kama kupigania kura

ya president.   Na  president  hata……………(inaudible)  za  kupewa  commander  in  chief  wa  defense  kwa  sababu  kuna  watu

ambao  wanatafuta  kazi,  watu  wengine  wapewe  kazi  hizo  za  defense  hata  huwa  wa  chancellors  wa  university  wawe  watu
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wengine na sio President.  Ni kwamba mamlaka hayo yaondolewe kwa kiongozi wa taifa.   Rais awe uongizini kwa kipindi cha

miaka mitano, na akipendwa na watu apewe nafasi ya kuchaguliwa tena kwa  kipindi  kingine  cha  miaka  mitano,  na  kiwe  cha

mwisho ili asiruhusiwe tena kusimama na kupigania kiti hicho.

Na  katiba  isimruhusu  raisi  kuwa  na  uwezo  wakifalme,  kwa  mfano  wakupendekeza  mtu  fulani  apewe  mamlaka  fulani  kama

kiongozi  bila  idhini  ya  wanaohusika.   Huyo  raisi  apewe  tume  ya   kuchunguza  mienendo  yake  ili  kwamba  akivunja  sheria

apelekwe mahakamani.  Na  yeyote anayetaka kusimama kwa kiti cha urais ni lazima apitie kwa kiti cha ubunge ajitahidi apite

kwa kiti cha ubunge ili achaguliwe pia kwa kiti cha rais na akipoteza cha ubunge atapoteza vyote.

Nakuja  kwa  urithi,  ningependekeza  kwamba  speaker  aongoze  nchi  akishauriwa  na  mkuu  wa  sheria  wakati  kuna  uchaguzi.

Matokeo  ya  uchaguzi  wa  rais  yatangazwe  na  tume  ya  uchaguzi  kama  vile  anavyofanywa  kwa  kiti  cha  ubunge.   Na  rais

aliyechaguliwa aanze kazi baada ya kuapishwa.  Huyo raisi aapishwa na judge mkuu akishauriwa na viongozi wa makanisa.

Mahakama,  tunahitaji mahakama inayowatumikia raia wote sawa bila kujali rangi ya mtu, kabila au dini ya mtu.  Afisa  yeyote

wa mahakama akipatikana na makosa ya ufisadi apewe adhabu kali pamoja na kupoteza kazi yake.   Nafasi  ya kuajiriwa kwa

mahakimu  na  majudge  kuwe  wazi  kwa  mtu  yeyote  aliyehitimu  kama  mwana  sheria  bila  kuchunguza  dini  yake,  kwa  sababu

sheria itamtumikia sawa watu wote.

Na mahakama ya kidini iondolewe kwani sheria itamhudumia, itahudumia sawa watu wote bila kujali dini ya mtu.  Hiyo sheria

pia inajulikana inalinda haki ya mwananchi bila kudhulumu, au kulazimishwa na kuhangaishwa na mtu yeyote.

Uhuru  wa  kuabudu,  thehebu  lolote  lililosajiliwa  kisheria,  isiingilie  taratibu  za  thehebu  lingine  bila  yakukubaliwa  na  thehebu

linalohusika, wala kulilazimisha kufuata taratibu saa  zote zilizo za mafundisho ya dini hiyo.   Kwa  mfano  tukiwa  na  sherehe  ya

mathehebu mengine kama Wakristo,  kuna lazima ya kwamba  hawawezi  kutengeneza  au  kuchinja  ng’ombe  yao  bila  idhini  ya

Waislamu,  wala  kuku  ama  kondoo  hauwezi  kuchinjwa  kufanywa  kitoweo  kwa  sherehe  hizo.,  Waislamu  watawalazimu

washtakiwe, la sivyo Muislamu atachinja na kufanya taxation ya kazi yote na hii ni kazi nyingine au, ni imani nyingine isiyo ya dini

hiyo.

Vyombo  vinavyotumika  kwa  kazi  hiyo  na  Muislamu  ni  sawa  na  vyombo  ambavyo  thehebu  lingine  linavyotumia  na  hatutaki

mambo kama hayo kuingilia makanisa mengine.   Kusiwe na raia,  kusiwe na sheria inayoruhusu makanisa mengine.  Kusiwe na

raia, kusiwe na sheria inayoruhusu dini yeyote ile kulazimika kutumikia dini nyingine kimabavu na kuharibu imani ya hao kiroho.  

Upande wa mashamba: Mambo  ya  title  deed  ipunguzwe  na  iwe  kama  shilingi  mia  moja  kwa  sababu  mhusika  huwa  ametoa

maarifa  mengine  kwa  survey  na  hata  kwa  land  control  board  kuidhinisha  shamba  hilo  kwa  mwenyewe.   Wizara  kama  ya
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physical planning hatuoni kazi gani inafanya kwa mashamba ya watu; ili kuiboost malipo au hand out kwa kazi hiyo yao.   Inafaa

hizo handouts ziondolewe.  

Nakuja  kwa  usawa:   Tunapofikiria,  kuhusu  jambo  hili  la  usawa,  tufikirie  pia  mipaka  iliowekwa  na  Mwenyezi  Mungu,  kwa

maana anayeoa ni kama muajiri  na  anayeolewa  ni  msaidizi  ambaye  hawezi  kuwa  na  mamlaka  ya  kuongoza  huyo  aliyemuoa.

Kwa hivyo jambo la usawa, liwe tu katika watu wenyewe walioona kusikizana.  

Health insurance:  Ningependekeza kwamba, kila raia apewe nafasi ya kuandikishwa kama alipiwe health insurance na serikali,

jinsi serikali inavyofanya taxation ya kila kitu raia anachonunua.  Nafikiri yangu yamefika hapo.  Ni asante sana.  

Com. Mosonik  Arap Korir:  Subiri kidogo,  asante.   Utapendekeza kwamba mgobeaji  wa kiti cha Rais,  awe na  uwezo  wa

kifedha na kijamii, hatukuelewa hiyo ulimaanisha nini. 

Mathayo Mashinde:   Kwa sababu,  bwana commissioner,  mtu akiwa hana fedha huenda akahangaika na kukopakopa  kwa

watu, na huyo hatakuwa na sifa za kuwa kiongozi.  Na mtu ikiwa hana uwezo wa kijamii yaani vile anavyoishi, personality yake

na mambo mengine hatakuwa na uwezo wa kuamua yale yanayotakikana kwa taifa lake.  

Com. Mosonik Arap Korir:   Lakini hujanijibu, uwezo wa kifedha awe na shilingi mia moja ama million moja, ama ni nini?  

Com. Zein Abubakar:   Swali linaloambatana na hilo mzee, yani kwa lugha ingine, watu wanaogombea uchaguzi wawe matajiri

peke  yake.     Noises  from the  crowd  Hiyo  ni  maoni  yake,  tunataka  ufafanuzi  ndio  tunayoandika  tujue,  lakini  msimwingilie,

hayo ni maoni yake.  Sema mzee usiogope, sema vile unavyotaka.  

Mathayo Mashinde:  Mtu ambaye anayetaka kugombea kiti cha urais,  inatakiwa awe na shilingi million mia moja kwendelea

mbele; kwa sababu mtu atadaiwa madeni kwa kukopa na huenda akapoteza  mali ambayo ni ya family,  ambayo  haikusimama

kwa jambo hilo.  
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Com. Zein Abubakar:   Asante sana mzee,  uende  pale  ujiandikishe  kama  umetoa  maoni  kwa  tume  ya  kurekebisha  Katiba.

Sasa  nina,  wewe  nani?   Josphat  who?   Josphat  Patidi,  ngoja,  ngoja,  ngoja  tufuate  sheria,  nilimuita  mara  ngapi  huyu?

Ulipokuwako, nilikuita?  Ulikuwa hapa?  Kwa nini hukuitikia?  Kama ulikuwa huko nje,  kwa nini useme uongo ndugu?  Sasa

ngoja, ngoja, kama wewe tulikuita ulikuwa hauko,  nenda pale kwa programme officer,  utoe jina lako,  atalinganisha na orodha

yetu, atatupa sisi ushauri.  Enda uzungumze na programme officer.   Sio unakuja ati unakaa unajipa wewe mamlaka ya kusema.

Tafadhali nenda pale kwa programme officer,  umpe  jina  lako  halafu  atatushauri.   Sasa  kuna  dada  ambaye  alikuwa  anasema

hakuja kutoa maoni lakini amebadilisha anataka kutoa maoni Mary Shimweni.  Karibu dada. 

Mary Shimweni:   Tume ya uchaguzi, mimi kwa majina naitwa Mary Shimweni, nina jambo moja tu ambayo ningependa nitoe

maoni yangu. Commission ya kurekembisha Katiba nina jambo moja tu ambayo ningependa nitoe  oni  juu  lake  na  ninaangalia

katika  as  we  strive  to  create  a  just  society  in  Kenya  kuna  areas  ambao  hatuangalii,  hawa  watoto  ambao  wanaitwa  street

children, mara nyingi watakuwa watu wazima na hawana belongings, sasa  wanaona kama ni  watu  ambao  wanaweza  kutenda

chochote.   Ninapendekeza  ya  kwamba,  serikali  itafute  njia  ya  kupatia  hawa  watoto  maybe  wajenge  centres  ambao  hawa

watoto wataita kwetu, ili tupunguze hawa watoto katika streets  za urban areas  in Kenya.    Kwa sababu wakiendelea hao ndio

watakua tatizo kwa hii nchi yetu.  Napendekeza ya kwamba watafutiwe mahali hata kama ni adoption,  au ni nini, lakini wapate

mahali pa kukaaa.  Nashukuru kwa sababu ni shatoa maoni yangu mahali pengine, lakini hili ni pendekezo ambalo nilisahau kwa

ajili ya muda na nimeona nilitoe hapa. Asanteni. 

Com. Zein Abubakar:  Asante sana dada  Mary,  lakini unahitajika pia ujiandikishe pale leo.   Nilikuwa nimemtengea nafasi hii

Joshua Pakisi, endelea. 

Joshua Patisi:   Majina yangu ni Joshua Patisi,  nina vipengere kumi na mbili, kipegengere cha  kwanza  napendekeza  tuwe  na

serikali ya umoja wa kitaifa.  

Kipengele cha pili Rais akichaguliwa asiwe Mbunge kusema ya kwamba anawakilisha eneo fulani fulani.  Kwa ajili tunajua cheo
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cha Rais ni jukumu kubwa akiakilisha eneo fulani  fulani  itakuwa  kazi  nyingi  kwake.   Napendekeza  ya  kwamba  sehemu  hiyo

ingeliwachiwa mtu mwingine.  Napendekeza  ya kwamba bunge ipewe mamlaka jinsi ya kuongoza mambo yake yenyewe, jinsi

ya kujua muda ambayo itakuwa katika kazini, na muda ambao itadumu na tena itaisha ili iwe na uhuru wa kuendesha  mambo

yake.  Isiwe chini ya Rais kusema kwamba bunge hili nalivuja kwa muda fulani,

Interjection

Com. Mosonik Arap Korir:  Excuse me.  The chairmans permission, you made your views, you started very well the first one

when you just finished it and it was very direct, government of national unity, president  not to be  an MP,  Parliament to have its

own caledar, just do it like that.  

Joshua Patisi:  Thank you, thank you, asante  Kipengele cha nne, kuhusu kazi,  twajua ya kwamba nchi inayokua lazima iajiri

watu wake, na hili limekuwa tatizo la nchi hii, Napendekeza kazi kupewa wale ambao wanaohusu kutoka vyuo mbalibali.

Kipengele  cha  tano  ni  kuhusu  corruption,  napendekeza  ya  kwamba,  Katiba  hii  ipewe  anticorruption  moment  nguvu,  ili  iwe

inachunguza hayo mambo.  

Kipengele cha sita,  napendekeza government resources  ziwe zinagawanywa sawa sawa katika  kila  eneo,  tuseme  maji,  moto,

yaani electricity.

Kipengele cha saba  napendekeza elimu ya nchi hii iwe elimu ambayo inakuwa na mpango, yaani imekuwa stable,  ili tusiwe na

kusema kwamba serikali inayokuja inaingiza elimu hii, ingine inakuja inabadilisha, sasa  imefanya elimu ya nchi hii haijakuwa na

mizizi yake.  

Kipengele  cha  nane,  napendekeza  wabunge  wasiwe  na  mamlaka  kusema  kwamba  tumejiongezea  mshahara  shilingi  fulani,

Mshahara uangaliwe kulingana na budget.  Tuseme ya kwamba hiyo yote iwe inakatiziwa, na yule ambaye anasimamia mambo

ya fedha.  
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Tisa, napendekeza tuwe na ugawanyaji wa resources za national resources kwa usawa.  

Jambo lingine, napendekeza tuwe na kupeana madawa kwa wagonjwa wa  ukimwi  na  wawe  wanachukuliwa  kama  wananchi

wengine.  Napendekeza, tunaunga mkono wale ambao waliotaja ya kwamba tuwe na matibabu ya bure,  kwa ajili wananchi wa

nchi hii ndio wanawachangia kwa kutoa kodi na mambo mbali mbali.   Asante. 

Com. Zein Abubakar:   Asante sana,  uende pale ujiandikishe na maandishe utupe.   Namuita  sasa  Ezekiel  Mukabana,  halafu

ndio nitamuita Josphat Lucheli Nyamu.  Wewe ni Josphat, baada ya mzee Mkabana uje hapa. 

Ezekiel  Mukabana:   Mimi  yangu  nitasoma  tu  kwa  sababu  iliandikwa  na  washiriki  wa  kanisa.   Mimi  ni  pastor  Ezekiel

Mukabana wa African Church of the Holy Spirit Box 183  Shinyeri ya Kakamega, ilioanzishwa mwaka wa 1927.  

Interjection

Com. Musonik Arap Korir:  When mzee came here, he told us it was registered in 1952, is it the same church?  

Ezekiel Mukabana:  Katiba, ilianzishwa mwaka wa 1927

Interjection

Com. Musonik Arap Korir:  Excuse me, African Church of the Holy Spirit, of the Holy? 

Ezekiel Mukabana:  Spirit. Yes.

Com. Musonik Arap Korir: That’s a different one, sorry, you know we want accurate  records,  nilisikia mzee akisema, 1952

sasa unasema 1927, are they branches of the same church or the same church?   

Ezekiel Mukabana:  That’s what I thought.  Sasa hili unasema mtu kwa registrar,  kwa certificate. 

Com. Musonik Arap Korir: I remember mzee was saying, when we have 
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Interjection

Ezekiel Mukabana: Labda ni hotel.

Com. Musonik Arap Korir:  Ngoja Bwana, now I’m getting rude because  you don’t want to listen to me.  We just want to

clarify. Unasikia? Mzee alipoanza, akasema tukiwa tumesema nani ni kiongozi wa kanisa, watu wengine wasiingilie makodi,  si ni

kweli?  Sasa umetaja ile ile kanisa, na umetueleza ni mwaka wa ishirini na saba, na mzee alikuwa amesema hamsini na mbili, can

we have it clear?  

Ezekiel Mukabana:  Sasa, ile ambayo ninazungumza, yangu ndio iko clear, iko kwa registrar, ndio kwa certificate, labda huyo

aliwapoteza, unajua kuzungumza na hata unaweza zungumza ya hapa au upoteze mwaka.  Watu wanasema pesa sio kwa nguvu,

labda alisahau.

interjection

Com. Musonik Arap Korir:  No, I’m not arguing with you Bwana,  because  I’m not the registrar  of societies.   Now is that a

different group?  Unajua mzee alikuwa anasema kwa niaba ya kanisa vile nilielewa, sasa  is it the same church exactly,  or  you

have another cogregation or something?

Ezekiel Mukabana:  Labda tucalculate kwa miaka lakini ni kanisa moja. 

Com. Zein Abubakar:   Kulingana na record  niliandika, mzee Musa  chimose,  alizungumzia  siku  ile  iliteuliwa  kiongozi,  wewe

unazungumzia siku chache ilikuwa registered, 

Ezekiel Mukabana:  Hey, Hey, kiongozi 

Interjection

Com. Zein Abubakar:  Hebu mzee tufafanulie tu, isiwe kazi ndefu, useme tu mara moja mzee.   

Ezekiel  Mukabana:   Ishirini  na  saba  ndio  roho  mtakatifu  alichagua  watu  kutengana,  hao  wanaenda  Nairobi,  na  hawa
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walibakia __________ katika Kaimosi cells, halafu 

Interjection

Com. Zein Abubakar:  Kwa hivyo mzee unasema haya ni makanisa mawili tofauti?

Ezekiel  Mukabana:  Ee,  sasa,  sasa,  hii,  huyu  maneno  yetu  ni  moja  isipokuwa  sheria  yetu  ilitengwa  1952  na  mtu  ambaye

alikuwa anatengeneza Katiba alikuwa _______ na mtu wakati alipata register ya kanisa hilo.

Com. Zein Abubakar:  Sawa, basi keti tushasikia mzee.  Keti hapo, wewe utoe maoni yako. 

Ezekiel  Mukabana:   Haya,  mimi naota  kama  …..  okay,  inaenda  hivi,  sisi  wafuazi  wa  African  Church  of  the  Holy  Spirit,

tunahuzunika ama tunahangaika sana na mambo ya kort,  kort  na  serikali,  na  kanisa  pia  inaongea  mambo  ya  serikali.  Wakati

kunapopatikana mzozo kati ya viongozi wa kanisa,  na wamepelekana mahakamani kutatua nani atakayekuwa kiongozi, badala

ya mahakama kuamua ya kuwa waumini warudi nyumbani wale wamchague  kiongozi  ambae  anaweza  kuwalinda,  mahakama

inapendelea na inaamua tu fulani ndiye anaweza kuwa kiongozi.  Hio tunaomba serikali ijayo iwaachie makanisa kuamua ni nani

atawalinda. Hata kama hana mali lakini ana roho ya Mungu ambaye anaweza kuongoza watu, anaweza kulinda.  

Mambo ya wamama na wazee ama mume na mke.  Kanisa limeonelea ya kwamba, mtu wa kwanza alikuwa Adam, akafuatiwa

na Eva, hiyo inamaanisha ya kwamba mume ndio kichwa ya nyumba.  Na ikiwa sheria zingine zinasema ya kwamba mama awe

na  nguvu  kwa  nyumba,  watu  wawili,  wakiwa  wote  na  nguvu,  hawawezi  kuishi,  kwa  sababu  mama  haki  yake  aliambiwa  ya

kwamba atazaliwe na atawacha familia yake na ataenda kwa jamii ingine kutengeneza huko nyumba yake.   Kwa hivyo, kanisa

linasema  hivi,  mama  awe  chini  ya  mzee,  kufuatana  na  mamlaka,  kazi  anaweza  kufanya  tu,  kama  ni  kuandikwa  anaweza

andikwa.  Na  kuna wengine ambao hawafanyi kazi na wanaishi tu nyumbani wanafanya kazi ya kutengeneza nyumba, watoto,

na kubadilisha hiyo tena  ni  kazi  sio  tu  wamama  wapewe  mamlaka  ati  hata  wawe  President.   Mwanamke  akuwe  president?

Hata  ukizaa  mapacha,  kuna  yule  wa  kwanza  kutoka,  ndiye  mkubwa,  na  bibilia  inakwambia  ya  kwamba  kutoka  kitabu  ya

mwanzo, ishirini na nne, inasema ya kwamba Adam ndiye wa kwanza, kwa hivyo heshima sana mkifanya mama na baba  wawe

sawa, dunia itapasuka.  
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Inaudible interjection

Ezekiel Mkabana:  Ya, nilikuwa nafanya break tu.  Mambo ingine, ni mambo ya viwaja ya kanisa na ya shule, kuna makanisa

na shule, hata shule, serikali imetuma huko walimu, hata bendera ya serikali, na hizo plot hazina number lakini kuna headmaster,

kuna bendera inapepea huko, lakini kufanya juu na chini waone ya kwamba hiyo iko registered imepewa number, hakuna.  Kwa

hivyo  naomba  hivi,  serikali  ijayo,  ikiwa  inawezekana,  itengeneze  mambo  ya  viwaja  ya  shule  na  ya  makanisa,  kwa  sababu

makanisa na serikali ni kitu kimoja. Muwapunguze tena mambo ya _______

Mambo ya kuridhi mashamba, hiyo nitafanyia tu correction kidogo ama nitaongezea zangu tu kidogo.   Baba yako amekuachia

shamba  ya  acreri  tatu  ama  nne,  na  amewacha  watoto  karibu  saba.   Sasa  mukienda  mambo  ya  kuridhi  hiyo  shamba,

wanamwambia shiringi ile ambayo imeshida hata hiyo shamba kununua gharama.

Inaudible interjection

Ezekiel  Mkabana:   __________  okay sababu zimekuwa ________  unajua bado  mtu ana  maoni  yake.   Hata  ukileta  hapa

chakula huyu aweza kula pia na huyu akule kidogo, huyu anaingilia, lakini bado ufike mahali wana haki.

Com. Zein Abubakar:  Unataka ikifika dakika tano nikwambie zimeisha dakika tano?  Maanake ziko karibu kuisha,  

Ezekiel Mkabana:  Karibu namaliza tu. Kwa hivyo nataka ……………(?)

Interjection

Com.  Zein  Abubakar:   Eh,  sasa  ulikuwa  unasema  utasoma,  sasa  unasoma  halafu  unawacha  kusoma,  unarudi  tena  nyuma

unazungumzia yale ambayo ushazungumzia. 

Ezekiel Mkabana:  Kuna pahali nimeachililia, vile nilikuwa nimeandika.  

Com. Zein Abubakar:  Eh. 
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Ezekiel Mkabana:  Ya.

Com. Zein Abubakar:  Usijirudie lakini tafadhali. 

Ezekiel Mkabana:  Okay, karibu namaliza tu, kwa hivyo mambo ya mashule na kuna mambo ingine ambayo ni administration,

utawala kuanzia assistant  chief, chief, DO,  kwanza DO,  wakisikia  ya  kwamba  kuna  pastor  ama  mhubiri  fulani,  wamesikia  tu

fununu, ati anafanya kitu fulani, hawa wanamuambia tu bila huyo kiongozi ninaweza kumwendea kwa njia gani. Wanamaibisha

mbele  ya  watu,  mbele  ya  watoto,  sasa  ukifika  kwa  police,  ikifika  kesho  hakuna  makosa  ambayo  ulifanya,  wanakurudisha

nyumbani.  Sasa nataka warekebisha namna hii, serikali ijayo ikiwa inaweza kutusaidia,  ikiwa mhubiri ama kiongozi wa kanisa

amefanya  kosa  kidogo,  wamuendee  pole  pole,  kwa  njia  inayositahili  bila  kumaibisha  mbele  ya  watu.    Ni  hayo  tu,  yangu

imekwisha. 

Com. Zein Abubakar:   Asante sana.   Hiyo memorandum, hiyo utatupatia tusome,  ulisema  utasoma  lakini  umeamua  kusema

kutoka moyoni, utoe hiyo memorandum halafu saa ile unajiandikisha, ile point aliraise commissioner,  you make sure that we are

clear the difference between church ile ya mzee na church yako.  

Ezekiel Mkabana:  Hata sasa hii ninaweza kweli kuleta Katiba?

Com. Zein Abubakar:  Hapana,  sikiza mzee wangu, mimi sibishani na wewe kuhusu Katiba.   Nasema,  kama kuna tofauti ya

makanisa hayo, 

Interjection: 

Ezekiel Mkabana:  Sio tofauti.  

Com. Zein Abubakar:  Haya, nenda kajiandikishe, basi.
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Ezekiel Mkabana:  Aliyetangulia ndie alipotea kidogo.

Com. Zein Abubakar:  Kaandikishe basi.  Haya, Josphat, utaje jina na uendelee. 

Josphat  Nyamu:   Majina ni Josphat  Cheli Nyamu  from  Shamoni,  Box  44  ____  yangu  ni  kuhusu  mavasi.   Inajulikana  wazi

kutoka nyuma hapa Kenya mavasi ya wanawake inajulikana ni marinda, vile kila mtu anajua,  na ya  wanaume  pia  inajurikana.

Lakini imekuja hivi karibuni, wanawake wameita mfano wa nchi ingine, wanavaa long,

Interjection

Com.  Zein  Abubakar:   Josphat,  unajua  sasa  ukianza  kunihaidithia  hivyo,  hatutajua  tuweke  nini  kwenye  Katiba,  wewe

pendekeza, unataka je?  

Josphat  Nyamu:   Mimi  ninaomba  mtengeneze  sheria  ile  itaondoa,  itapinga  wanawake  wasivae  long,  kwa  hivyo  hiyo

inawaaibisha ama maubile yao haiwaruhusu.  Mengi wamesema, ni hiyo tu nilikuwa nimembaki nayo.  

Com.  Zein  Abubakar:   Asante  sana  Bwana  Josphat.   Hakuna  swali,  tafadhali  ujiandikishe  pale  kwamba  umetoa  maoni

kwenye  tume  ya  kurekebisha  Katiba.   Asante  sana.   Nafikiri  wale  wanaoanza  kupiga  kelele  huko  nyuma,  walikuja

wamechelewa, hawajui mzee.  Ni yule yule mzee wangu anayefanya fujo, mzee? Mzee? Hebu ngoja, ngoja mzee, hebu niangalie

mzee, mzee niangalie, unaitwa je wewe?  Jina lako?  Taja jina lako, nataka utaje jina nisikie, Jina lako?

Christopher Iad: Unisemee?

Com. Zein Abubakar:  aaa, taja jina mzee.

Christopher Iad:  Unisemee?  

Com.  Zein  Abubakar:   Mimi  mzee  ndio  chairman  wa  hii  kikao,  naomba  unitajie  jina  lako.Ngoja  mzee,  wewe  ndio
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Christopher?  Nasema na wewe mzee.

Christopher Iadi:   Christopher  ___

Com. Zein Abubakar:  Basi ngoja mzee nikupe mwelekeo, utaje jina, uanze kutoa maoni. 

Chritopher Iadi:  Mimi naitwa Christopher Iadi, mimi ni mzee wa tatu,  mimi sikusoma, lakini pendekezo yangu iko namna hii.

Nimependekeza kwanza Rais Moi, nilienda nikamuapisha mwaka 78,

Interjection:

Com. Zein Abubakar:  Mzee, mzee, nilisema tusitaje majina, 

Christopher Iadi: Christopher Iadi, kitu mimi nataka kupendekeza kwa nyinyi ni hivi, ni uzazi.  Unaweza kuwa umezaa watoto

wasichana  na  unasomesha  hao  watoto,  na  hao  watoto  wanakuja  kuzaa  watoto  wengine  na  wanakuwachia  hao  watoto.

Tunataka mpatie miaka ya mtu akizaa kwa mtoto yako, mtoto, ikiwa miaka sita ine, akuje achukue aende na mtoto yake.   Kwa

sababu sisi wazazi tumefika hapo, na muweke gharama ya mtu huyu kulipa mzazi.

Neno la pili ni hawa police.   Police wanakuja usiku kama saa  kumi na mbili kuingia kwa boma yako,  hata  wewe  hutengenezi

pombe,  hata yule anatengeneza pombe wanamshika, kama mimi nina wanawake watatu,  wawili, anaingia nyumba hii,  anapata

mwanamke huyu, wana shika na pombe kwetu, anawacha yule mwenye pombe, anakuja kushika mwingine. Anapata  hata huyu

amekaranga kuku yake ama nyama, anakula, hii nini?  Nimeona watu wa Malava, police ya Malava. 

Com. Zein Abubakar:  Sasa unataka je?

Christopher:  Nataka  hawa  watu  wapolice  wapewe  mamlaka  ya  kushika  mtu.   Akiwa  nayo  wa  mshike,  akikosa  nayo

wasimshike na kumkulia pesa  yake halafu wanashika na wanamkata pesa  bila kortini.   Wanachukua pesa  yake  elfu  mbili  elfu

moja.  Hao police wananyanyasa raia. 
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Com. Zein Abubakar:  Wasijipe mamlaka ya mahakama?

Christopher:  Ya.  Neno ya tatu, sisi tukitahirisha watoto ama msichana wako akienda harusi,  tunatengeneza pombe ya busaa.

Sasa pombe ya busaa mnakuja mnajengewa watu wanakaa wanakaa mnajadiliana, Ugo, yaani mahari.   Sasa  mahari kutakuwa

ng’ombe kumi na mbili, ama kumi na tatu,  ama nini, na mnakunywa hiyo pombe.   Sasa  mnasikilizana  mnafanya  agreement  na

mnakunywa vinywaji ya pombe ya busaa.  Hapana chang’aa,  hatutaki chang’aa lakini busaa.   Nataka  busaa wakubaliwa watu

wa busaa wazee wa zamani wakunywe busaa.  Wasijaribu kukimbizwa mara kwa mara.  

Neno lingine, tunataka maneno ya vile mtu alisema ardhi,  maneno ya shamba,  wapunguze gharama ya uridhi,  kwa sababu mtu

anaweza kuwa na watu kumi, wanaume unajua wa hapa wanazaa watoto  hata ishirini, na sasa  akitaka kushtaki _____,  anaona

ni pesa mingi sana, wapunguze hapo.  

Neno lingine  sasa hapo, upande wa katiba. Kama tumesema hapa katiba,  msigeuze Katiba ya Shamoni mpeleke huko Nandi,

mpeleke wapi, mseme maneno ile sisi tulisema hapa na iende kwa bunge.  Mimi Christopher Iadi

Intejection

Com. Zein Abubakar:  Asante sana Mzee Christopher, uende pale ujiadikishe, lakini kwa vile nimekuheshimu, nikakupa fursa

uzungumze kabla ya watu wengine kwa sababu ulikuwa una hamu ya kuzungumza, sasa usiingilie watu wengine.   Jiadikishe basi

mzee, asante sana Mzee, asante.  Haya kwa vile nimempa mzee mbele, sasa nirudi tena kwa list, Emily Angatia.  Mama karibu. 

Emily Angatia:  Tume ya kurekebisha katiba ni asante, namshukuru.  Sasa  langu la kwanza napendekeza kulikuwa na loan za

watoto wote, niseme wanafunzi kutokea 1974  kwendelea.   Hakukuwa na kusema ati huyu ni watajiri  na huyu ni mtu masikini.

Napendekeza loans zipewe wanafunzi wote wanaenda university, iwe private au iwe ya serikali.  

Ingine, naunga mkono mama yule alisema ati mtu akifiwa, akiwacha mme au akiwacha mke asiridhi kwa sababu ya HIV.  Mtu

ajitenge tu, asimame kama mme, kama mke, na ajisimamie.  Napendekeza,  sijui tutafanya nini na mambo ya ukimwi.  Serikali
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ingechunguza ijue vile tulikuwa na  maradhi  ya  kukoma,  halafu  watu  wote  wana  ukimwi.   Nafikiri  tunaweza  punguza,  serikali

itufanyie hivyo.  Wawekwe pamoja,  watibiwe, wakiwa wamepoa sasa  tutakuwa na  mambo  mzuri,  wajengewe  mahali  wakae

pale,  sana  sana  watoto  hao  wanawachwa.   Kama  wako  na  ukimwi,  kama  wako  na  HIV,  wapewe  mahali  pakukaa  halafu

nafikiri Mungu akipenda tutapunguza haya magonjwa.  

Neno lingine ni napendekeza mke na  mme  wakiwa  na  mke  wasikilizane  na  mambo  ya  kudhuru  mwingine  kimapenzi,  kiafya,

serikali ichunguze hayo.   La mwisho napendekeza shule za kutokea chini  kwenda  mbele  na  watoto  wale  tunakaa  wasichana,

nimeshangaa kusikia ati mtoto wa miezi tisa,  amewachiwa baba  na baba  amemuji nafisi sasa  raping a child of  that  kind.   Is  it

human?  Sasa ninataka ikiwezekana serikali iweke sheria ya kuguard hawa watoto na wakina mama, wasichana especially.  

Com. Zein Abubakar:  Achukuliwe hatua gani?  

Emily Angatia:  Hata maisha iende nayo, wamumalize tu kwa sababu akirudi ataendelea kunyanyasa wengine.  

Com. Zein Abubakar:  Asante sana mama. 

Emily Angatia:  Mm yangu ni hayo. Asante.  

Com. Zein Abubakar:  Asante sana mama, uende pale ujiandikishe kwamba umetoa maoni kwenye tume.  

Emily Angatia:  Mungu amubariki.

Com. Zein Abubakar:  Asante sana, hata wewe mama asante.  Lazarus H. Wasia,

Lazarus  H.  Wasia:   Macommissioners,  jina  langu  naitwa  Lazarus  Hada  Wasia  kutoka  West  Kabras,  hapo  Lukume  na

nimeandika  memorandum  na  nina  maneno  mawili  tu  matatu  ya  kupendekeza.   Yangu  nataka  kuongea  juu  ya  parliament.
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Parliament  imepatiwa  mamlaka  kubwa  kushinda  kiwango  na  kwangu  ningependa  kupendekeza  ya  kwamba  tungerudisha

senate.  Senate kama ingerudi halafu mambo ikipitishwa kwa parliament,  ije ipoeshe.   Hapo kwa senate,  tulikuwa tumechagua

kila mwaakilishi kutoka kwa kila  district  anakaa  kwa  senate.   Wawe  wakiongea  maneno  ikitoka  huko  kama  vile  walipitisha

pesa yao ya mshahara bila kujulisha hata wananchi.  Inaweza kuwa hapo na ipoeshe hapa halafu tujue itakuwa namna gani. 

Neno lingine linahusu mambo ya mashamba, watu wameongea zaidi  lakini  ya  ukweli  iko  ya  kwamba  serikali  ilichukuwa  hiyo

shamba.  Hakuna cha kusema kupunguza pesa ya mambo ya kuridhi, serikali _______.  

Nina  neno  lingine  ambalo  sijui  serikali  iko  namna  gani.   Maconstitution  mumepatia  watu  ya  advocates,  auctioneers  doctors.

Powers nyingi hata charges sijui serikali kama inaweza rekebisha hapo,  mwananchi wa kawaida ajue ya kwamba akienda kwa

daktari ni kiasi gani ya pesa inatakiwa kwa gani na gani. Kwa maana ukienda kwa daktari,  unajikuta ya kwamba unalipa pesa

ambayo hata huwezi kujua utafanya namna gani.  Hata hiyo pesa,  hata ukipatiwa shidano sijui si moja au ngapi unaambiwa tu

ulipe shilingi elfu ngapi, na kua shida sana kwa wananchi.  

Auctioneers naye akija pengine una deni,  achukue  ng’ombe  mbili,  ng’ombe  tatu.   Wakati  wewe  unaenda  huko  kwa  deni  ya

shilingi elfu kumi, elfu tatu,  unakuta hata anakudai tena pesa  ingine  na  ameziuza  ng’ombe  na  mwananchi  wa  kawaida  hajui  ni

sheria gani hawa watu auctioneers wamepatiwa.    Ningependelea ya kwamba serikali ichukue hatua,  ione ya kwamba watu ya

auctioneers wananchi wamekuwa protected  na sheria.   Na  vile tumesema vile advocate,  unakuta tu kesi  iko anakwambia pay

so much money, hata hujui hiyo kesi ni ya aina gani.   

Muongezee  hapo,  nataka  kuongea  mambo  ya  mayor.   Mayor  kweli  amechaguliwa  na  hawa  watu,  lakini  ile  kazi  anafanya

inakuwa ya watu kama for example Kakamega Municipal, kunakua na mayor na huyu mayor anataka afanyie muncipal council.

 Na  vile amechaguliwa na coucncillors na hata  nashidwa  area  gani  anaweza  fanya  kazi  nzuri  nielezane  nayo.   Ningependelea

achaguliwe na hawa wa municipal hao wamupigie kura kwa maana yeye anachaguliwa kwa hiyo municipal ama county council

apigiwe na hao watu.  
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Com. Zein Abubakar:  Apigiwe na macouncillors, au na municipal yote, na wafanyi kazi wake?

Lazarus H. Wasia:   Anatoka kwa area,  halafu anaingia anakuwa councillor,  halafu councillors wanampigia  kura  ya  umayor.

Lakini mimi napendekeza kwamba apigiwe kura na watu wa municipal. 

Com. Zein Abubakar:  Inaudible question. 

Lazarus H. Wasia:  Hapana, iko memorandum lakini haina, naongezea tu.   Halafu, this political parties,  foreigners wanafanya

tunagongana.  Tunataka  first  pesa  yao  itoke  kwa  sisi  members  kuliko  foreigners  kuleta  pesa  kwa  chama  hii,kwa  chama  hii,

halafu wanagonganisha wananchi kwa njia ambayo haifai hata kidogo.  Na ninapendekeza ziwe vyama tatu.   Yangu imekwisha.

 

Com.  Zein  Abubakar:   Halafu  utoe  hiyo  memorandum,  asante  sana  mzee.   Sasa  nitaita  majina  ya  watu  wengine  tuone

tunapokwenda.  Joseph Alukware, Si nilikuwa nimekuita?  Basi joo ukae,  wacha niite wengine wajue vile wanafuatana.   Philip

Muarati. Uko, Rosemary Sikasi, nini mum?  Sasa  ngoja nikwambie mama, ngoja,  ngoja mama, ukiona nimemuita mtu akae,  ni

vizuri umuache, either uinue mkono nikutambue, sio uje umutoe halafu ukae.  Lakini kwa vile umekaa,  sitaji jina lako tena,  mara

ya pili halafu utuambie.  

Speaker:  Asante, nilikuwa tu kuweka. 

Com. Zein Abubakar:  Aaah, uanze na jina mama.  Kaa utaje jina lako tena, halafu useme kile umesema umesahau.

Angatia:   Mimi  ni  Angatia.   Nilisahau,  bunge  isiwe  mchezo.   Watu  wameenda  huko,  tumewachagua,  wameanza  kupigana

huko, sisi wananchi tunashangaa, ni watoto au ni watu wamekomaa?  Sheria iweke kulinda bunge.  Asante.  

Com. Zein Abubakar:   Asante mama, asante sana.   Nimekuita Bwana.   Pole kwa ...  urudi  ukae,  keti  halafu  usubiri.   Philip

umesema upo?  Rosemary Shikasi, uko. Isaiah Muheri, Alfred Watai, halafu Jonathan Werunga.   Jonathan Warunga?  Timothy
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Makale,  Cyprian Lumumba. Uko? Daniel Kisukia.   Nicholas Shem.  Hezron Makunda.  Sasa,  hao ndio watu watakaofuatana

na kulingana na register yetu, hakuna mwingine amejiandikisha kwamba anataka  kusema.   Au  yupo?   Ulikuwa  umejiadikisha

mzee?   End of side A

Na ameenda  kuangalia  memorandum  anarudi.   Lakini  si  swali  ile  uliuliza  mimi,  mimi nimeuliza,  nilikuwa  nauliza  swali  lingine,

ngoja niite wengine.  Jonathan Makhoha,  Laban Wafula.  Nasema  yani,  mzee  wangu  sijui  kama  utanielewa  vizuri.   Nasema,

kulingana na register zetu, hao ndio watu wa mwisho kujiadikisha. Kuna mtu mwingine yeyote ambaye alikuwa anataka kusema

na hakusikia jina lake?  Yuko?   Hakuna  mtu  mwingine?   Haya,  sawa.   Twende  na  mzee  Joseph  Alukwe.   Utaje  jina  mzee

wangu halafu uendelee.  

Joseph  Alukwe:   Mimi  naitwa  Joseph  Alukwe  Juma  naye  natoka  Sieboto,  South  Kabras,  na  swali  yangu  inasema  katika

Kenya tumeona mtu anayeitwa masikini anashida tena hatabuliwi namna gani.  Sheria ya huyu masikini kusaidiwa sijui iko wapi,

nyinyi ndio mnaweza kuniambia.  

Com. Zein Abubakar:   Ukiniuliza mimi maswali  leo,  haitatusaidia  sisi,  ngoja,  ngoja,  nyinyi  msinipigie  kelele  tafadhali.  Mzee

jaribu utwambie, hao masikini watasaidiwa vipi? 

Joseph Alukwe:   Iko hivyo, ni asante  zile zenye kunyorosha kwa sababu nikuzungumza.  Masikini mara nyingi  ukienda  kwa

kila idara ana shida kufanikiwa ile kitu anataka.  Hiyo ndio neno langu la kwanza na ningeomba msamaha kwa sababu nilikuwa

na memorandum na nilisahau mnakuja hapa leo sababu nilisitushwa kwa njia wamekuja halafu nikakosa kuchukua hiyo.  Hiyo

ndio  neno  ya  kwanza  na  nilitaka  masikini  asaidiwe  kwa  sababu  ni  mwanadamu.   Mungu  anajua  tajiri,  mwenye  kusoma  na

masikini ni mtu moja tu, ni mtu.  Masikini akumbukwe.  

Na  neno  ingine  kufuatana  na  hiyo  neno  la  masikini  ambao  hapo  zamani  tulikuwa  na  watu  wakisoma  na  sisi  hatukujua  watu

walikuwa wanatoa wapi pesa,  serikali ilikuwa inafanya ile kitu tunaita loan yenyewe ina gharamia kwa njia ya kitambo kidogo

lakini vile tulipata uhuru ilibakia kwa shule inayoitwa  university.   Ndio  ilikuwa  ikisaidia  sasa  tena  ina  watu.   Sasa  watoto  wa

shule wenye kusoma ni wachache sana.  Wanaweza kusaidiwa na njia gani?  
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Com.  Zein  Abubakar:   Sasa  ngoja  mzee.   Kwanza  umesema  unataka  masikini  apate  huduma  katika  idara  za  serikali  bila

kubaguliwa, hiyo nimeandika.  Sasa unasema habari ya elimu na loan, unataka elimu iwe vipi?

Joseph Alukwe:  Elimu ichukuliwe na serikali.  

Com. Zein Abubakar:  Iwe bure?

Joseph Alukwe:  Ya,

Com. Zein Abubakar:   Sema hivo basi  kwenye microphone.  Unajua  ukisema  nataka  umasikini,  elimu  iwe  hivi,  huduma  ya

afya iwe hivi, mambo mengine yawe hivi, hiyo ndio tunaandika tu.  

Joseph Alukwe:   Huduma ya shule iwe kwa serikali. 

Huduma ya hospitali:  Huduma ya hospitali mnakubaliana na mtu wakati  unavyolipa pesa,  mtu huyo apone,  halafu unapata mtu

huyo  amepona,  halafu  unapata  mtu  huyo  amekufa.   Na  ndio  wanakubaliana  zaidi.   Sasa  nikakosa  kujua  serikali  inaweza

kusaidia wamasikini kwa njia gani?  Kwa sababu ningechukua hiyo nafasi namna vile ninavyosema kwa shule, hospitali na hata

nikiunga mkono vile walivyoelezea wandugu na wadada,  hata kwa mashamba ya kutoa kodi.   Hiyo  nafikiri  nimemaliza  hapo,

ninaenda kwa neno la mwisho.  

Neno  la  mwisho,  ufisadi,  hii  mambo  ya  ufisadi  ni  neno  ambayo  ni  kubwa,  na  hata  ni  neno  lingine  ambalo  huwezi  kueleza

ukamaliza.  Ufisadi watu wanaweza kuwa hata mkoa mzima na mtu mfisadi ni mmoja.  Amechukua mali ya mkoa,  na huyu mtu

akishikwa  pengine  atapelekwa  jela,  ati  anahojiwa,  hii  mambo  ambayo  wameweka  sheria  hukumu  mtu  mfisadi,  haitoshi  kitu.

Inatakiwa hata itolewe.  

Com. Zein Abubakar:  Auawe?
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Joseph Alukwe:  Ee,  

Com. Zein Abubakar:  Unataka mtu akishikwa na hiyo kosa la ufisadi afanywe vipi?  

Joseph Alukwe:  Yeye na ukoo wake utoke. 

Com. Zein Abubakar:  Maana ya kutoka maanake nini?

Joseph Alukwe:  Maana ya kutoka, hii mali alikula ni ya mkoa mzima ambao ni watu hawawezi kuhesabika.   Kwa hivyo hata

ukimshika umueke hapa, hiyo mali bado inamkinga tu, atolewe na ukoo wake, ndio mali irudi kwa watu hao. 

Com.  Zein  Abubakar:   Aaa  hujanielewa  mzee  wangu,  unasema  maanake  ni  nini?   Ahamishwe,  au  unasema  kutolewa  ni

kuuawa?

Joseph Alukwe:  Apigwe risasi. 

Com. Zein Abubakar:  Yeye na ukoo wake?

Laughter

Joseph Alukwe:  Yee.

Com. Zein Abubakar:  Sawa, tumesikia, asante sana.  Hayo ni maoni yake msimwingilie.  Na  umesema ndio ya mwisho hiyo.

 

Joseph Alukwe:  Ndio ya mwisho.  
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Com. Zein Abubakar:  Asante sana mzee wangu uende pale ujiandikishe.  

Joseph Alukwe:  Nilikuwa nimeandika.

Com. Zein Abubakar:  Ee, lakini pale unajiandikisha kusema umetoa maoni.  Philip Mwarati, 

Philip Mwarati:  My names are Philip Maina Mwarati.  I have some proposals on the following: 

Presidential powers:   currently the president  has alot of powers  given  to  his  office.   I  propose  that  most  of  the  powers,  like

choosing judges, the high court, court of appeal, those powers be reduced.  

Com. Zein Abubakar:  You say reduce the power of appointing judges maanake nini?  

Philip Mwarati. The President currently is the one who appoints judges of the high court,  he also appoints  judges of the court

of appeal. 

Com. Zein Abubakar:  Yes, unataka je?

Philip Mwarati:  I only propose that they get us a different body to be appointing judges of this particular body.  

Secondly, the stage of qualifications, currently we have just, he must be a Kenyan,  over 35 years,  he must be  holder,  I want to

propose that a president, on the qualifications he must be a degree holder.  This is because  we want people  who can interprete

policies and formulate policies to the country.  

Also  a  law  must  be  formulated  to  bar  the  president  from  making  presidential  appointments  especially  in  private  and  public

sectors.  This is when somebody goes for someone who goes for president,  you will hear Wamalwa, Wafula, in all the public

sectors and what have you.  

Interjection
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Com. Zein Abubakar:  Who should appoint the public officers?

Philip Mwarati:  We have the Public Service Commission but it is overriden by the president.    The chief’s act  was recently

reviewed  and  removed.   I  want  to  propose  that  we  must  have  a  law  because  currently,  we  have  criminals  who  do  alot  of

criminal  activities  may  be  at  night  but  because  wananchi  don’t  have  a  way  of  arresting  and  accusing  then  because  lack  of

evidence,  they  go  free.   They  go  posing  during  the  day  because  formerly  the  chief  was  empowered  if  you  could  suspect

anybody, while arrest and detaining for any suspicion of criminal activities.  Currently criminals are  operating free because  there

is no law unless you take him and arrest him with exhibits.  So law should be formulated that can protect people of a given area,

if they know this person is a kind of _____ or a robber and causes of evidence that can allow members to be  detained,  so that

the public can be free and secure. 

Com. Zein Abubakar:  So you want the chief to be given the powers to detain people without evidence?

Philip Mwarati:  When I was saying formerly it was there, and it used to help but it was abused.  but if it can be re-introduced

in a formal way it can also help.  

On unemployment, currently all graduates from most universities or  colleges are  not employed.   I  propose  that the government

give this people loans without security to enable them start  their own business or  whatever so that they can live like any others

who are educated.  

On matters affecting the security of the state and any other foreign policies,  I want to conqcurr  with these people  who gave the

views earlier that we must have opinion polls.   Opinion polls on  anything  that  affects  the  security  of  the  state,  to  know  what

Kenyans are  saying about  research because  somebody  says  Kenyans  are  saying  this  and  he  has  not  consulted  the  Kenyans

themselves.  So we must have a opinion polls, that can empower somebody to talk on behalf Kenyans.  

Com. Mosonik  Arap Korir:   Opinion polls or  referendum?  Because opinion polls somebody  can  take  a  sample  from  you

people, say Kenyans wamesema hivi and they are just surveying may be 10,000 people and saying these are representatives for
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Kenyans.  So would you want conducted opinion polls conducted by newspapers or like a referendum?

Philip Mwarati:  Well, even referendum can do then I have no problem.

My last observation is on  nominated  MPs.We  have  people  who  fail  to  make  it  through  the  normal  way  of  being  elected  to

parliament, but because he has some good backing with the may be the President in power, he is nominated and given ministrial

post,  and the one who was elected remains just a mere MP.   So I want to propose  that nominated MPs should not be  given

ministrial posts, and thats my observation. 

Com. Zein Abubakar:  Asante sana, uende pale ujiandikishe, uache maadishi yote ulionayo.  Rosemary Shikashi,

Rosemary Shikashi:  Asante kwa tume yetu ya marekebisho, 

Com. Zein Abubakar:  Asante dada, utaje jina kwanza halafu uendelee.  

Rosemary  Shikash:   Jina  langu  ni  Rosemary  Shikash  Aimoi  na  ninazungumzia  kuhusu  wanawake.   Shida  ambaye

ningezungumzia ya kwanza,  mke unaolewa na bwana halafu unazaa watoto  wasichana na mwishowe bwana  yako  kwa  bahati

mbaya anakufa na ameachiwa shamba kama amegawiwa; mwishowe ndugu za bwana wanafukuza huyo mama kwa shamba na

watoto  wake  wasichana.   Nataka  tume  yetu  afadhali  muweke  hiyo  kitu  kwa  katiba  yetu,  mama  ikiwa  baba  amekufa  na

amemuacha watoto wasichana tupu, na ana shamba, watoto wale wasichana waridhi hilo shamba.   

Na  kingine,  mke  anaolewa  kwa  bwana,  na  bwana  anaoa  wake  wengine,  na  tena  huyo  mwingine  anafaidika  kupata  watoto

wasichana tu, kitu kinafanyika, mama akishakufa yule alizaa wasichana,  sasa  watoto  wale  wa  bibi  walizaa  vijana  wanafukuza

wale watoto  walizaliwa na mama peke  yao bila kijana,  na tunaona hawa watoto  wamekuwa na shida  kwa  kuwa  wengi  wote

hawapati mabwana. Shida yao, wakati  wanapata  watoto  ndani ya nyumba wanakosa kile wanaweza kutunza hao watoto  kwa

kuwa hawana mahali pa kuishi, na hao watoto ndio wengi sana ambao tunawaona wanarandaranda ovyo ovyo; kwa kuwa wale

walizaa hawana mahali pa kuishi.  Na uridhi ulikuweko, shamba ilikuweko lakini inachukuliwa na watoto wengine. 

Interjection
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Com. Zein Abubakar:   Dada ngoja nikuulize, kama sikukuzuia utaendelea,  ya kwanza umesema, ikiwa kuna mzazi amefariki

amewacha mama na wasichana peke  yake,  wasichana wawe na mama  wawe  na  haki  ya  kuridhi  ardhi,  lakini  kama  aliwacha

wasichana na mvulana mmoja?

Rosemary Shikashi:  Hiyo kama anawacha wasichana na mvulana mmoja, hata kijana akiridhi hiyo shamba,  hawa wasichana

wapewe, watakueko.  Kama msichana hana mahari,  hakufaidika kuolewa,  huyo kijana aweze kumgawia  hilo shamba la baba

yake. 

Com. Zein Abubakar:  Ingine nilikuwa nataka nielewe, wewe unasema hivi kwamba,  msichana awe na haki ya kuridhi ikiwa

hajaolewa?

Rosemary  Shikashi:   Ee,  hilo ndio lengo langu nilikuwa nikisema mkiweka katiba,  afadhali  watoto  wakiwa  mzazi  amekufa,

shamba  ya  baba,  akiwa  mvulana,  awe  msichana,  aweze  kuridhi  hilo  shamba.   Wasiweze  kutupa  wasichana  nje,  kwa  kuwa

wanazaa,  wengine  wanazaa  watoto  hata  wanatupa  watoto,  wameua  watoto  kwa  kuwa  hawana  vile  wanaweza  kulea  hao

watoto.   Na hiyo sisi ndipo wamama ambao tumetupwa njiani, tuna shida sana hilo tatizo.   Wasichana wako na shida sana na

hilo tatizo.  Kwa hivyo Katiba yetu ni heri muweke lengo, uridhi wa baba ugawiwe watoto wote.  

Com. Zein Abubakar:  Mama, una jambo lingine?

Rosemary Shikashi:  Hapana ni hayo tu nilikuwa nayo. 

Com. Zein Abubakar:  Haya ngoja, ngoja kidogo dada kuna swali.

Com. Mosonik Arap Korir:  Nikulize mama, uliwasikia wazee wengine wakisema, wasichana wakiwa wanaridhi mali ya baba

yao, pengine wengi wao watakataa  kuolewa na waende kukusanya watoto  kila mahali na kuleta nyumbani.  Sasa  unasema  je

kuhusu hilo?
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Rosemary  Shikashi:   Isiwe hivyo, mtoto anaweza kuzaa mtoto mwingine nje kwa bahati  baya,  huyo mtoto anakatishiwa  na

baba kwa kuwa ulikuwa urafiki na hawakutarajia  watapata  mtoto,  sasa  atakapopata  huyo mtoto,  huyo mtoto anakosa  mahali

pa kuishi.  Na ikiwa wamemgawia uridhi kidogo ya baba yake, huyo mtoto atakaa hapo.  

Com. Mosonik  Arap Korir:   Na  unafikiria je wakisema pengine wasichana sasa  watakataa?    Wacha yule alipata tu mtoto,

akatae kuolewa kwa ajiri anajua yeye ana mali yake.  

Rosemary Shikashi:  Msichana hawezi kataa kuolewa.   Kwa kuwa msichana hata akiwa anapendeza,  lazima waishi wawili.

Kwa hivyo kuolewa ni matusi wanawekelea wanawake.  Hakuna mke anaweza kataa bwana. 

Com.  Zein  Abubakar:   Asante  sana  mama.   Mnasikia  mama  anasema  yale  ni  matusi  watu  wanawawekelea.   Mama  uje

ujiandikishe hapa.    Isaiah Muhiri, Isaiah Muhiri.  

Isaiah  Muhiri:   Kwa  majina  mimi naitwa  Isaiah  Muhiri  na  yangu  sio  mengi  sana  isipokuwa  ningependekeza  ya  kwamba

mamlaka  ya  Rais  yapunguzwe  vile  wengine  wanasema.  Kwa  mfano,  unakuta  Rais  amechaguliwa  katika  nchi,  na  huyo  rais

wanasema yeye ndio Chancellor wa vyuo vikuu, hata pengine Rais huyo hakufika chuo kikuu.  Inakuwa ni makosa sana.  

Ya pili, tuko na upande wa ....  kupendekeza yaani kuchagua district  fulani  ati  sehemu  fulani  imetosha  kuwa  district.   Nataka

hapo tuchunguze sana idadi ya watu kwa maana tuko na district zingine, ziko idadi hata sio elfu ishirini, ya watu ambao wanakaa

kwa hiyo district.  Na wanapewa uwezo wa kuwa district.  

Com. Zein Abubakar:  Unataka district iwe na watu wangapi?

Isaiah Muhiri:  Mimi naonelea district inatakikana iwe na kama watu elfu sitini.  Ndio iitwe district.  

Com. Mosonik:  Pengine una mfano ya district ambayo haina hesabu kama hiyo?
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Isaiah Muhiri:  Tuko na district kwa mfano kama mount Elgon.  Hiyo district  iko na mbunge mmoja na idadi ya watu ambao

walijiandikisha kama wapiga kura si hata zaidi ya watu elfu thelathini.  Sasa nashidwa hiyo ni district ama ni kama division. 

Com. Mosonik:  Pengine tunakosea kwa ajili chairman alikuwa amesema tusiyataje majina ingawa hii ni district,  lakini ni wale

wamejiandikisha kupiga kura kwa district,  unajua watu hupiga kura kwa ward  ama  constituency.   Lakini  kunaweza  kuwa  na

watu wengi hawajajiandikisha kupiga kura.  Wale wanaishi area hiyo, ama wale ambao wamejiadikisha kupiga kura?

Com. Zein Abubakar:  Sisi tulipokuwa mount Elgon tuliambiwa wakaazi wa mount Elgon ni zaidi ya laki moja.   Lakini wewe

unazungumzia registered voters.   Registered voters  ni kwanza lazima uwe na  miaka  kumi  na  nane  na  uwe  na  kipande.   Sasa

mara nyingi huwa wakazi ni wengi kuliko registered voters.   Wewe unatakaje?   Unataka  registered  voters,  kama  alivyosema

Commissioner mwenzangu, hiyo inahusiana na constituency. Wewe unazungumzia district.  

Isaiah Muhiri:  Yaani nilikuwa nasema hivi, kufikia kiwango cha district  lazima tuwe na registered voters,  yaani watu wazima

kama elfu sitini hivi registered voters, sio watu wote.  Registered voters peke yake.  

Jambo la pili upande wa kufaa na kuridhi kiti cha urais.   Nilikuwa naonelea vile Kenya tuko na kabila mingi,  isiwe  tu  kurudia

rudia sehemu moja ama kabila moja liwe likitawala kila wakati,  baada  ya huyu kumaliza kipindi kama ni cha  miaka  tano  ama

kumi, tunapeana kwa kabila ingine.  Si ati kabila moja liwe likirudia rudia.  

Jambo la tatu,  nataka,  yaani  proposal  yangu  ni  kwamba  bei  ya  vitu  yaani  tuseme  bidhaa,  inatakikana  isimamiwe  na  serikali.

Kwa maana saa hii tunashidwa hata bei ya kitu fulani ni nini.  Kwa maana unasikia leo kampuni fulani imeongeza, yaani kampuni

inasimamia tu kuongeza vitu.  Hapo naomba hii Katiba yetu ambayo tunatengeneza, serikali isimamie.  

Jambo la nne, upande wa police,  kuja kushika mtu nyumbani, wawe na heshima, kwa maana ukishikwa hujapatikana na hatia,

lakini unatolewa tu kwa nyumba tayari umewekwa pingu, na pengine kufika huko huna makosa.   Na  wakipitisha tu kwa watu
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wakikuonyesha pengine umetenda ile na ile ambayo ni makosa. 

Pia naomba kwa hizi mahakama zetu, tuwe na free bond, mtu akishafika kule asomewe mashtaka na apewe bond ya bure arudi

nyumbani.   Siku  ile  atapatikana  na  hatia  ndio  anahukumiwa.   Kwa  maana  mtu  anaweza  kaa  remand  hata  miaka  tatu  na

mwishowe anashinda case.  Sasa hapo tunashindwa unaweza shitaki nani?  

La mwisho, tuko na wazee  wetu  wa  zamani,  hata  sana  kwa  babu  zetu  walikuwa  na  ile  pombe  vile  mwenzangu  wamesema.

Tunataka ile busaa ihalalishwe.  Ni hayo.  

Com. Zein Abubakar:  Kuna swali ngoja kidogo.  

Com. Mosonik:  I  just may be to give you some information, this is called electoral  fact  book,  social  economic  and  political

profiles _____  of Kenyas districts prepared  by the Institute of Economic Affairs, the publication of the  year  2002.    And  on

page 20 it says Mount Elgon, the total  population is 135,033  and it brake  down in terms of males and females.  Then it  says

constituency, my population per MP, because Mt. Elgon district is also the same thing as  the constituency because  there is only

one constituency, it says one thirty five thousand and thirty three, and then the area per MP and then it says election information

on the margin here it says. Mt. Elgon is a one constituency district, all registered voters, voted in the 1997  general elections,  the

area MP covers 944 sq. km., the widest area covered by an MP in Western Province to reach his 135,  033  constituents.   So

you  see,  a  district  is  not  the  unit  for  election  purposes,  and  I  think  when  you  talk  about  population  per  district,  its  an

administrative unit then I ____  constituency,  ward,  ni  watu  wa  kupiga  kura,  so  the  two  concepts  are  not  the  same.   Let  us

____.

Isaiah Muhiri:   Yaani,  hapo nilikuwa naongea tu kwa watu wazima kwa maana hao wenye  wanapita  kura  ni  watu  wazima.

Ndio nilikuwa nataka yaani wawe wakichunguza idadi ya hao watu wazima.  Sasa ukiongeza hao watoto,  ndio tunajua kamili ni

watu  elfu  ngapi,  lakini  nilikuwa  naonela  tu  watu  wazima  wakiwa  kama  elfu  sitini,  hao  wanatosha  kuwa  district.   Na  kama

tukiongeza  watoto  tunaweza  sema  district  iwe  na  watu  kama  elfu  mia  mbili.   Namna  hii,  yaani  watu  wote.   Yaani  kama
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tunahesabu na watoto lakini hapo nilikuwa naongea tu kwa watu wazima. 

Com. Zein Abubakar:   Yaani tuseme mufano mimi kama  nakuelewa  vizuri,  Nairobi,  Kasarani  constituency,  inazaidi  ya  laki

moja watu registered, hiyo iwe district?

Isaiah Muhiri:  Hiyo inatosha kuwa district.

Com.  Zein  Abubakar:   Maanake  Nairobi  inachukuliwa  kama  one  district  na  ina  registered  voters,  ukichanganya  yote,

wanafika hata million.  

Isaiah Muhiri:  Sasa Nairobi vile wanaichukua kama province,  hiyo pia nilikuwa na

Interjection

Com. Zein Abubakar:   Aah,  Nairobi  inachukuliwa  kama  district  pia.   Unajua  sisi,  sisi  kama  tume  tunaangalia  district  zote,

Nairobi inachukuliwa kama Province na kama district.  

Isaiah Muhiri:  Sasa ndio nilikuwa naonelea kama hiyo Nairobi, 

Interjection

Com. Zein Abubakar:  Ee, ifanywe districts nyiingi?

Sasa,  nitakwambia  kitu  kingine,  Marshabit  district,  inaweza  isifike  watu  hao,  lakini  ukubwa  wake  ni  11%  ya  nchi  nzima  ya

Kenya.  Sasa tuangalie number ya watu peke yake, au ukubwa wa eneo pia?

Isaiah Muhiri:  Sasa tukiangalia ukubwa wa eneo, na mfano wanatoa msaada kama kwa eneo hilo ambalo halina watu.   Sasa

hiyo  msaada  itatumiwa  na  nini?   Tunatakikana  tuangalie  watu,  kwa  maana  msaada  ikitolewa  kwa  area  fulani,  hiyo  msaada

inaenda kwa watu.  

Com. Zein Abubakar:  Sawa, asante sana.  Alfred Watai, kama Alfred Watai  hayuko, tumuite Daniel Akoyo.  Wewe ulikuwa
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umeitwa mapema lakini ukawa hauko.  Sio?  Rudi basi.  

Daniel Akoyo:  Asante commissioners wetu kwa kunipa nafasi kutoa maoni yangu.  Nitazungumzia mambo matatu,  jambo la

kwanza nitatoa mapendekezo kuhusu ownership of land.  Proposal  yangu ni kwamba,  tuwe  na  limit  ya  kiwango  cha  shamba

ambacho mtu mmoja naweza kumiliki.  Maximum ziwe hundred acres.  

Com. Mosonik:   We are  supposed to listen to you up to the end,  but I  think  this  thing  keeps  being  mentioned  all  the  time,

kiwango cha ardhi, ambayo mtu binafsi anaweza kumiliki.  Sasa umesema acre  mia moja na tukielekea North Eastern Province

ama  Turkana  inaitwa  hazard,  unajua  hard  inamaanisha  nini?   Arid  and  semi  arid  lands,  is  a  hundred  acres  in  Marsabit  or

Mandera the same as a hundred acres  in West  Kabras  for example?  You see  it just occured to me that we need to consider

that factor when we talk of the size of land.  How about if it is not productive?  

Daniel  Akoyo:   Hii  ambayo  nazungumzia  nafikiria  kwamba  ni  ile  iko  productive,  tunaweza  exempt  hiyo  sehemu  ambayo

unasema. 

Com. Zein Abubakar:  Yaani sasa unasema ni agricultural land?  

Daniel Akoyo:  Yes, ile ambayo unaweza kuitumia kupanda mimea.  Kwa mfano ile ambayo iko hapa Western Kenya. 

Com. Zein Abubakar:  Na mtu akiwa na zaidi ya hiyo acre mia moja?

Daniel Akoyo:  Napendekeza  kuwekwe ushuru fulani ili watu wasiwe na mashamba ambayo hawatumii.  Yale ambayo haya

wezi kugharamia ushuru wake, wayatoe wauzie watu ama yagawiwe wale ambao hawana. 

Com. Zein Abubakar:  Na kama ni zaidi ya acre mia moja na anatumia?  
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Daniel Akoyo: Kuwekwe ushuru ambao utafanya watu wasiweze kugharamia.

Com. Mosonik: Kama sasa ya Delamere?  Unajua maziwa ile tunakunywa tukielekea Nairobi, ana nchi kubwa lakini anatumia

kila acre. Tufanyie nini?

Daniel Akoyo:  Nafikiri tusiwaruhusu, yaani nataka tuwe na limit, kwa hivyo nafikiri tukiweka limit, serikali itazuia ili kila mtu,

badala ya kuwa na squatters ama mtu hana chochote na kuna wengine wana nyingi na hawafanyii chochote.   Yaani haja yangu

ni kwamba kila mwananchi aweze kupata angalau kipande. 

Halafu kwa shamba vile vile, ninependa kutoa pendekezo kuhusu dada  zetu kuridhi ardhi kutoka kwa baba  zao.  Napendekeza

kwamba wasichana waweze kuridhi ardhi ikiwa hawana brothers.   Hapo naweza pendekeza waruhusiwe kuridhi ardhi.  Lakini

kama kuna brother yeyote, tukiwaruhusu kuridhi ardhi, hawatawaheshimu waume zao.   Watakuwa na kiburi mahali ameolewa,

akijua kwamba nitarudi nyumbani na kuna shamba la baba,  nitaishi tu.   Kwa hivyo tuweke kikwazo ili waheshimu waume zao

na kuishi nao.  Na wale ambao hawana brothers, hao nalegeza sheria, waruhusiwe kuitumia.  

Halafu nikitoka hapo naenda kwa  office  ya  Rais,  kwa  office  ya  Rais  napendekeza  kwamba  assistant  chief  na  chief  waweze

kupewa  uhamisho.   Hapa  wataepukana  na  mambo  fulani  ambayo  haijafanyika  kwa  office  zao.   Kwa  mfano  hongo  ama

kujifanya kwamba ni kama hawalipwi mshahara,  ukitaka huduma  lazima  ufanye  kitu  ndio  uhudumiwe.   Wakiwa  transferrable

watakuwa answerable for wananchi na yule ambaye amewaandika kazi.  

Halafu, kwa office ya  Rais  vile  vile,  nitatoa  maoni  kuhusu  Presidential  candidature.   Qualifications:   nitapendekeza  kwamba,

umri uwe 30 years  and above,  tupunguze ili tukipata vijana ambao  ana  uwezo,  waweze  pia  kuruhusiwa.   Halafu  qualification

ingine  awe  na  political  experience.   Hapa  ninamaanisha  awe  mtu  ambae  amewahi  kuchaguliwa  kwa  kura  kuwa  mbunge.  

Elected MP au mtu ambao amewahi kuhudumu kama waziri; ama wakati  huo  uchaguzi  unapofanyika  ni  waziri  na  awe  waziri

ambaye ana sifa nzuri.  
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Halafu  napendekeza  kwamba  ingawa  vyama  vinaweza  kuwa  na  sheria  ambayo  inaruhusu  rais  kumpendekeza  candidate  wa

presidential seat, Vice President awe automatic candidate wa presidential seat.  Asizuiwe.  Halafu kwa hiyo office ya Rais kuna

sehemu ambayo ningependa kuzungumzia, sijui kama iko kwa office ya Rais,  hii inahusu wafungwa, wafungwa wa vifungo vya

miezi  sita  na  chini  wawekwe  kwa  probation,  wasifungiwe  ndani  kupunguza  congestion  kwa  jela  zetu.   Na  kutoka  kwa

probation,  wafanye  kazi  ya  umma.   Wasiwe  wakipiga,  tu  lakini  hivyo  ndio  sheria  inasema  sasa,  lakini  vile  ninajua  ingawa

inaweza hao hupiga tu report kwa office ya chief na hawafanyi kazi ya umma.  

Com. Zein Abubakar:  Ungependa namna gani

 

Daniel  Akoyo:   Ningependa  ama  napendekeza,  wafanye  kazi  ya  umma,  kazi  kama  kutengeneza  barabara,  kufanya  kazi

shuleni, hospitalini na mahali kama hapo.  Na wasiwe answerable kwa chief, wawe wakipiga report kwa officer maalum.  Yaani

kuletwe officer ambaye atasimamia hao wafungwa ambao wamefungiwa nje.  

Mwisho na pendekezo  kuhusu  civil  service.   Sote  tunajua  kuna  ukosefu  wa  kazi  hapa  Kenya,  kuna  unemployment  na  wale

ambao  wako  unemployed  ndio  wengi  kuliko  wale  ambao  wako  employed.   Napendekeza  kwamba  civil  servants  wastaafu

wakifikisha  umri  wa  miaka  hamsini.  Yaani  tupunguze  miaka  kutoka  hamsini  na  tano,  hadi  hamsini.   Ili  angalao  these  strong

jobless youths watumiwe.  

Com. Zein Abubakar:  Asante sana, kuna swali. 

Com.  Mosonik:   Just,  ukasema  wale  wasichana  ambao  vile  mama  alikuwa  anasema,  hajafanikiwa  kuolewa,  ainherit.   Ni

kweli?  Ulisema hivo.

Daniel Akoyo:  Sio wale hawajafanikiwa kuolewa, wale ambao hawana brothers.  Na  ako na brother,  hata kama hakuolewa,

huyo napendekeza asiguziwe.  Kwani tukiweka hiyo, kwa wataq relax kuolewa kwamba atapata uridhi. 
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Com. Mosonik:   Alright.  Hapo nasikia.   Second one,  ukapendekeza kwamba Rais awe na  umri  wa  miaka  thelathini,  lakini

ukaendelea kusema, awe mbunge mtu ambaye amekuwa mbunge halafu  tena  amekuwa  waziri  with  a  good  reputation.   Si  ni

kweli?  

Daniel Akoyo:  Nimesema hivi, awe amewahi kupitia kwa kura kuwa mbunge.  Halafu ikiwezekana,  sio lazima, ikiwezekana

awe amewahi kuwa waziri, 

Com. Mosonik:  Na yeye ni 30 years, so amekuwa MP, amekuwa minister, 

Interjection

Daniel Akoyo:  Not necessarily 30, at least 30. the lowest 30.  But can be above 30.

Com. Mosonik:  But then we cannot put this into the law to say they should be.....  either it is either or  the law by the law by

the way incidentally.  Because if you say  

Interjection

Daniel  Akoyo:   That is not a must, it is the lowest.  You know you  can become a minister when you are  even 21  years,  or

even 18 years. Bora umepita kura, unaweza pewa ubunge, 18 years,  unaweza pewa uwaziri.  

Com. Zein Abubakar:  Unaweza kuwa ukiwa 21 lakini sio 18.   Minimum age ya kuwa MP  kwa  sasa  ni  21.   Ama  unataka

tuteremshe mpaka 18?  

Daniel Akoyo:  Nilisema 18 kwa vile unaweza piga kura, na 21 ikiwa 

Interjection

Com. Zein Abubakar:  Ngoja kidogo, asante,  
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Com. Mosonik: Did you say anything about being a graduate?

Daniel Akoyo:  Kwa education unaweza kuweka kiwango cha form four.   

Com.  Mosonik:  Okay,  because  akiwa  graduate,  unajua  kupata  shahada  ya  kwanza,  you  get  it  at  24.  halafu  uwe  elected,

halafu uwe minister, halafu uanze hiyo kazi ukiwa 30?  Hiyo ni record ya 

Interjection 

Daniel Akoyo:  Education iwe minimum form four, na akiwa graduate si mbaya.  

Com. Mosonik:  Asante. 

Com. Zein Abubakar:  Asante sana, utupe hiyo memorandum, tutaisoma na ujiandikishe kwenye register yetu.  Alfred Watai,

Alfred Watai mara ya mwisho.  Jothan Warunga, Jothan Warunga. 

Jothan Werunga:   Mimi kwa majina naitwa Jothan Werunga,  Shamoni area.   Mimi  napendekeza  ya  kwamba,  mtu  ambaye

yote ni mtawala, lazima ateuliwe na wananchi.

Jambo  la  pili,  ikiwa  naongezea  yale  ambayo  yamesemwa,  wasichana  ambapo  hawajafanikiwa  kuolewa,  sio  lazima  waridhi

mashamba;  kwa  maana  tukisema  hivyo  wasichana  wengi  hawataolewa.   Pia  napendekeza  hivi,  ikiwa  kuna  wasichana  ama

wavulana, wasiruhusiwe kupata mimba kiholela. Upate mimba ukiwa nyumbani sawa, kwa maana hiki kimekuwa kikwazo kwa

familia.  Msichana anapopata mimba akiwa nyumbani kwao, analeta msiba.  Iwe sheria msichana asizae mtoto nyumbani kwao.

 

Com. Zein Abubakar:  Na akiwa na mimba? 

Jothan Werunga:  Fine.
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Com. Zein Abubakar:   Wewe unasema tuweke sheria,  mvulana na msichana wasiruhusiwe  kufanya  msichana  apate  mimba.

Unasema hivyo? 

Jothan Werunga:  Eee.

Com. Zein Abubakar:  Na akipata mimba? 

Jothan Werunga:  Akipata mimba ashtakiwe na sheria kwa maana tukiwacha hivyo mimba ziendelee kupatikana,  na vile nchi

imekaa hiyo ndio ambayo inazaa hiyo ugonjwa ambapo inaitwa ukimwi. 

Com. Zein Abubakar:  Sasa mtu aruhusiwe kupata mimba akiwa na miaka mingapi?

Jothan Werunga:  Nyumbani kwake.  

Com. Zein Abubakar:  Akiolewa?

Jothan Werunga:  Akiolewa akiwa kwake.   Na hiyo ndio ilikuwa maoni yangu.  

Com. Zein Abubakar:  Asante sana Jothan.  Tunataka sasa  kumpa fursa Principal atoe  maoni yake,  kwa niamba ya shule na

waalimu. 

Isaiah Misigo (Principal):  My names are Isaiah Misigo Kakai, principal Shamoni Secondary school.  These are  my personal

views, I’m dealing with the government. Starting with the parliament or the legislature.  The function of the parliament should be

free from manipulation.  Parliament should have its own calendar.  It should be vested with powers  to vet appointed personnel.

Be they judges, ambassadours, etc. 
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Parliament  should  have  powers  to  institute  proceedings  against  the  sitting  president  in  cases  of  multipractices.  It  should  be

deprived of powers  that  the  Members  of  Parliament  have  assumed  themselves  of  awarding  huge  salaries  to  themselves  and

allowances which is not in line with the remuneration of other  workers  in this country.    Therefore,  this  should  be  harmonized

with other remuneration of the rest of the Kenyan professionals determined by the Public Service Commission.  

The executive:  when you look at the executive, I think the tendancy seems to be moving towards monarchical rule.  This should

be discussouraged.  It should be rotational, it should be a preserved for men of integrity with proven national stature.   I  suggest

that it should be begged at 45 years and 60 years.  We should avoid this enphoria of young turks.  These are men and women I

believe in capable of sustaining our stability.  

The office of Prime Minister,  Vice  President  should  be  as  well  introduced  to  cater  for  sectarian  interests.   What  I  mean  by

sectarian  interests,  there  is  a  complain  all  over  the  country  that  some  sections  have  not  been  considered  the  running  of  the

country.  May be if a president  comes from a certain province,  it would be necessary to balance by having a Prime  Minister,

and the Vice President; to serve the interest of those people who feel that they are  not well represented.   You will find that my

views are conqcurring with Mr. Shatuma’s views who presented the interests of my teachers.  

The Vice President  should be designated to take  over or  to compete  for the office of the Executive at  the expiry of the sitting

President.  Because he is the person who is understudying the President, he has the experience,  he should be given a free hand

to compete. 

The judiciary should be independent and autonomous.   The  appointment  of  judges  should  be  carried  out  by  a  judicial  body

which is free from any political interferance.   

Judges  who  involve  themselves  in  fraudulent  deals  should  replaced.   In  a  case  that  advocate  who  fail  their  clients  through

bezzlement of funds should be prosecuted and deregistered.  These are my personal  views, and I believe they are  in agreement

with the views which were presented to the commission by one of my teachers.   But  I  felt  it  is  necessary  to  highlight  points,

which I look at as very important.  
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Com. Mosonik:  Asante sana Bwana Principal.  Just a very small one, you said the presidency should be rotational but I didn’t

hear you say rotational at what level?

Isaiah Misigo:  I didn’t point out the academic……………

Interjection 

Com. Mosonik:  No, no, rotating at what level.  You said rotational, 

Isaiah Misigo:  I agree with the members who talked about rotational on provincial level.  

Com. Mosonik:  Okay thank you. 

Com. Zein  Abubakar:   Asante  sana  Bwana  Principal,  utusignie  register  yetu  na  utupe  hiyo  memorandum  tutumie  Asante.  

Sasa namuita Mheshimiwa Joshua Angatia ambaye alikuwa hapa na nafikiri uko tayari sasa.   Karibu Mheshimiwa.  

Hon. Joshua Angatia:   Nasikia niliitwa na nikawa nimetoka kidogo lakini naomba msamaha.  Asante  sana.   Kwa  niaba  ya

watu wa Shamoni nawakaribisheni Shamoni.  Mlipanga hii programme yenu vizuri sana,  mkafanya North sana ya constituency,

mkaja katikati,  na mmekuja upande huu,  ili  muwape  wananchi  wa  upande  huu  nafasi  nao  waweze  kuzungumza  na  kuwaona

nyinyi.  Nimeshaandika,  I have written answers to questions in this booklet  which I appreciate  very much that the commission

was able to put out this.  I  just wish  there  were  many  more  copies  to  guide  citizens  so  that  they  could  respond  in  a  guided

manner; although people will still be free to depart from the guide.  The KANU kamati ya Malava.

Under the judiciary, there are  many citizens in this country who do not pursue cases  beyond the first stage.   They don’t go to

court  of appeal,  they don’t appeal  to the higher court;  the court  of appeal  because  they cannot afford  it.   We  would  like  the

state to assist anyone who wants to fOllow up his case,  to find out whether it is financial constrains or  other  difficulties that are

making them leave clearly genuine cases go without appeal; especially where there has been bribery at  a lower court.   Although

commissioners  this  is  a  very  tricky  area,  maybe  judges  and  magistrates  should  not  have  the  exclusive  recurs  of  court

proceedings.  Because when an appeal is launched a magistrate who is biased will have written proceedings in such a way that,

the next stage of appeal will just follow what the lower court has said.  Therefore we should be found to make court  records  to
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be genuinely true court records and those people who cannot appeal should be assisted.

I also think that a body should be established where people  who cannot appeal,  can  write  to  the  courts;  certain  matters  that

were not taken into consideration in the court, because they are not strictly evidence.

There is something of the English law, which says ignorance is no defense.   This is a very unfair statement against Kenyans,  it

ought to be removed.  There are many people in this country who don’t know a great  deal,  they don’t know what is going on,

they get in problems without realizing they are getting in problems,  just because  they are  ignorant.    And it is not criminal to be

ignorant, so ignorance in court should not be criminalized.  People should be enlightened, people should be assisted.  

On the electral system and process, people who defect in the council from one party where they were elected to another party;

or defect  in parliament,  if they are  individuals they should seek  the mandates of the  electorate.   People  should  not  defect  the

way they have done in this last parliament and just be left to carry on.   But if 75% of members of the party decide to defect  to

decamp as a whole  party  from  one  side  of  the  house  to  the  other  side  then  they  should  not  be  required  to  go  back  to  the

electorate.  They should only clear with their own national executive committees,  national governing councils and be allowed to

shift their party form one stand to the stand of the ruling party, or the opposition party.

Under the same electoral system, there is still too much rigging in elections in this country.   I  think the commission should look

into ways of tightening further the loop holes through which people  rig elections.   I  wish money could be excluded completely

from campaigns for example commissioners is there any way people could be given, people could buy cards  for fuel for feeding

their supporters  for whatever by printing postures  but so on and not have cash to give to voters,  because  this  has  completely

destroyed democracy in this country.

There are  too  many  people  in  this  country  who  would  be  nobody’s  if  they  did  not  have  any  money  they  would  have  been

completely no bodies.  But because their came by money somehow they looked to be  very big.  I  had you telling somebody in

the morning we should not mention names so I think that will do but I just feel a way should be found to seal the loopholes for

rigging especially for bribing voters, in order for them to vote for particular people.

The  Electral  Commission  should  not  be  involved  in  the  actual  day-to-day  administration  of  the  Electral  Process  in  a  given

constituency; because they have tended to be influenced and they have tended to be baised.

Any Electral  Commission  official  or  commissioner  suspected  to  have  taken  sides  should  be  removed;  to  be  stopped  from

administering  elections.   And  where  there  is  a  petition  first  the  Electral  Commission  should  not  take  sides  of  opposing,  the

Electral Commission should be interested in finding out whether an election was done freely and fairly.   And therefore if there is

any suspicion if there is any complaint, if there is any allegation the Electral Commission should be interested in investigating the

allegation, and setting right what may have gone wrong; not to take the opposition side.   Like in an election petition the Electral
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Commission  automatically  opposes  the  grounds  raised  by  a  petitioner.   That  is  totally  wrong,  because  they  are  frustrating

democracy.   The Electral Commission should be seen to be  interested in  developing  democracy  in  this  country.   And  where

there is any allegation, it should find out,  and if necessary prosecute  those who will have made the mistakes or  who  will  have

misconducted elections; whether they are Electral Commission officials or candidates or voters,  in order  to enhance democracy

in this country.

Finally on Electral Commission, commissioners should not be  appointed by political parties,  should not  be  recommend  to  the

appointing authority by the political parties.   This is totally wrong, because  the experience we have had is that is that they  are

totally baised, they think they are their to take care of interests of the political parties which appointed them.

On environment, it has been a mistake for the government to allow individuals to own mountains, forests  like in our case  here

the Nandi Escarpment.   Individual farmers own land from the plains right up to the mountain up to the top,  and  that  is  totally

wrong.  An Escarpment like this one should be owned by the government or  by an authority of the state;  so  all  hills,  all  river

valleys, all waterways whether they are  rivers or  lakes,  forests,  significant hills which cannot be  tilled cannot be  farmed should

belong to the state.    So  that the state  looks after them  on  behalf  of  wananchi.   The  environment  in  the  lake  basin  has  been

destroyed; rivers, which used to be very big rivers, are now little stream tickling down to Lake Victoria or  river Nzoia,  because

the major hills in this area  were destroyed by the either unscupulous exploiters or  were given  to  wananchi  to  cultivate.   As  a

result the environment in this area  is deteroriating at  a very alarming rate,  therefore I suggest that the state  should take  over all

………………….(?) hills or  definitely all mountains, all escarpments,  all lakes,  all major rivers should be protected  even little

streams, even springs from which wananchi draw water  should belong to the state  not an individual. Because an individual can

exclude other people who drink from that spring.  Somehow the state should be responsible.

I  want  to  suggest  that  squabbles  in  this  country  arise  mostly  because  people  want  power,  and  power  was  concentrated  in

certain hands and looked very attractive and looked too exclusive.  I  think the offices of prime minister should be created,  two

or  three  vice  presidents,  deputy  prime  minister,  to  broaden  the  apex  but  it  is  useless,  I  don’t  think  we  should  have  an

arrangement like the Tanzanian, one or the Indian one.   We should have an arrangement where we create  these offices so that

they can exercise power  not so that there can be ceremonial or  idle.  Away should be found where people  can share power,

and everybody be seen to be  participating, to be  contributing to national formulation of policies and national implementation of

those policies.  

I  suggest  that  the  Prime  Minister  be  of  the  main  party,  the  party  that  has  a  majority  in  parliament,  the  president,  the  vice

president and even the prime minister will all come from the party that has won a majority at  elections.   But while the president

should appoint  the vice president,  it is necessary  that  the  president  present  three  names  of  the  prime  minister  to  the  national

assembly, to recommend one, for the president to appoint.  So that he is a popular leader, genuine leader  of government affairs,

in the national assembly.
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I want to support  one prominent politician who suggested,  if the office of the president  falls vacant,  before the term for which

the president was elected expires;  the five-year term expires.   And the first vice president  should automatically succeed to act

until the term of that president ends.  When he does that, the second vice president should become first Vice President  then that

acting president should now appoint another person to become second vice president.

I think since I have written all the details I will stop there and answer any questions which might be asked.

Com.  Mosonic  Arap:   Thank  you  very  much  Mheshimiwa.   A  very  small  one  Mheshimiwa  you  said  the  members  of  the

Electral Commission should not be party appointees, but you did not tell us who they should be.

Mheshimiwa  Joshua  Angatia:   Oh  yah.   We  need  a  parliamentary  committee,  which  should  not  be  made  exclusively  of

parliamentarians which should include a  few  experts,  may  be  the  chief  justice,  may  be  the  attorney  general  and  a  few  other

people  to  form  a  committee,  to  which  those  who  wants  to  be  commissioners,  members  of  the  Electral  Commission  should

apply.  They should be assessed thoroughly by parliament, and then the names given to the president for appointment.

Com. Zein Abubakar:  Thank you very much Mheshimiwa we gave you latitude to present  because  you  are  representing  a

group, we will read the details from the memorandum.  Please sign our register and give us the memorandum.

Mheshimiwa Joshua Angatia:  Yah, I have signed I will place it there.

Com. Zein Abubakar:  Thank you very much.

Mheshimiwa Joshua Angatia:  Thank you very much.

Com. Zein Abubakar:  Thank you.  Ndugu Timothy Makale, Timothy ameshatoka eh,  Cyprian Lumumba, karibu ndugu.

Cyprian Lumumba:  Asante sana commissioner wetu kuja kututembelea.   Majina yangu ni Cyprian Lumumba, nina point tatu

hapa ya kutengeneza.   Nina fikiria tuwe  na  mpango  sarafu  yetu  iwe  na  symbol  moja  tu;  yaani  kwa  mfano  iwe  ni  symbol  ya

mwanzilishi wa taifa.  Tukifanya hivyo tutakuwa na pesa zile zinatumika kila president a kija anakuwa na symbol yake,  mwingine

akija anakuwa na symbol yake.  Nafikiria tuwe na sheria ya kuwa tu na symbol ya kichwa moja.  

Jambo la pili, nikuunga tu wale wengine mkono, mbunge mteule asipewe nafsi wadhfa wowote katika bunge.

Com. Mosonik Arap:  Sikuelewa vizuri, rudia ile umesema saa hii.
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Cyprian Lumumba:  Mbunge mteule asipewe ministry ama wadhfa wowote katika bunge.

Com. Mosonik Arap:  Oh yah, nominated MP okay.

Cyprian  Lumumba:   Yah,  nominated  MP.   Halafu  jambo  la  tatu  ni  administration,  local  assistant  chief,  na  chief  wawe

wakienda transfer.  La sivyo, wachaguliwe na wananchi.  Ni hayo tu.

Com. Mosonic Arap:  Asante sana Mr. Cyprian Lumumba.  Mr. Daniel Chisutia.

Daniel  Chisutia:   Kwa majina naitwa Daniel Chisutia.   Shida ni  maisha  ya  shule  na  ukulima,  tunapata  shida.   Kuna  watoto

wanasoma na sisi wengine hatuna kazi, tunapeleka baisekeli njiani ili ndio tupate mkebe ya chakula.

Tunafanya njiani ndio tupate mkebe ya chakula, ili watoto wapate chakula.  Na sasa wakienda shuleni watoto  wanafukuzwa juu

ya pesa ya mjengo; na huko shambani muwa iko, na hiyo muwa kupata  permit ni shida dhidi mpaka utoboke shillingi elfu mbili,

ama elfu tano ndio upate permit.  Sasa hiyo ndio shida yangu hapa risafu na watoto wanasoma sina, la kufanya sina kazi yeyote.

  Mimi nafanya boda  boda  barabarani.   Ni bahati  sana  kupata  hata  shilingi  sitini.   Nikija  kutegatega  tu  serikali  yetu  ikipenda

inaweza kutuonea huruma hapo kuhusu shule, na kuhusu upande wa ukulima.

Shamba ni yako mwenyewe, muwa ni yako mwenyenyewe lakini kupata  tu permit ya kuingiza miwa ndani ya  factory,  mpaka

utoboke;  na huko watoto  wanataka chakula,  huko watoto  wanataka uniform, sasa  hapo tumeshindwa tuko  wapi?   Tunaenda

wapi?  Yangu ni hayo tu.

Com. Zein Abubakar:  Asante sana ujiandikishe upande ule, nenda ujiandikishe pale.  Nicholas Shem, mbona unainua mikono

kijana, kijana sema.  Sijaita jina umeinua mkono.  Nicholas Shem, baada  ya Nicholas Shem ni Hezron Makunda akae  karibu,

sawa.

Nicholas  Shem:   Asante  sana  commissioner  mimi  sina  mengi  nemesikia  wameongea  ile  nilikuwa  nimepanga  lakini  nataka

kuongezea  tu.   Naongezea  hivi;  kuna  shida  upande  wa  mahakama  kuna  mzee  alisema  kuhusiana  na  mawakili.   Mzee

wakawaida anakuwa na shida kuendeleza kesi  yake,  kwa sababu gharama  imekuwa  kubwa.   Kama  kungukuwa  na  mpango

fulani tupate body ambayo inaweza kusaidia  wananchi  wakawaida.   Tuseme  kama  vile  tuko  na  hii  chama  ya  wanawake  wa

FIDA.  Kama tunaweza kuwa na ingine ya kusimamia hiyo, kusaidia mzee wakawaida akiwa na kesi yake.

Pili, mzee wakawaida amekuja kortini; waakili anamvuruta huyo mzee akili mpaka mzee anashindwa atasema nini.  Kwa mfano

mzee amekuja kwa kesi  yake la shamba halafu amefika hapo;  wakili badala  ya kumuliza mambo ya shamba,  anamuliza wewe
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mzee uko na wanawake wangapi?  Sasa  zile  mzee  anaulizwa  hivyo  akikata  kujibu  akisema  mimi nimekuja  juu  ya  mambo  la

shamba, magistrate anamwambie jibu swali.   Sasa  inabidi huyo mzee aseme ako na bibi watatu;  halafu amechanganya alikuwa

amekuja kwa maneno ya shamba……..

Interjection Com. Zein Abubakar:  Sasa unataka je?

Nicholas  Shem:   Inatakikana  kuwe  na  mpangilio,  kama  umeenda  kwa  kesi  ya  shamba  unaulizwa  mambo  kuhusikana  na

shamba.  Na kama labda umeulizwa na wakili, magistrate naye awe na uwezo ya kumwambia wakili, aulize maswali kulingana

na vile wamepeleka makaratasi yao kortini.

Com. Zein Abubakar:  Kwa hivyo wewe unataka njia zinazotumika mahakamani ziwe rahisi na zinafahamika vizuri.

Nicholas Shem:  Yah, ndio mzee wa kawaida apate kuelewa, amekuja kwa kitu fulani.  Ijapokuwa shida nyingine ni kwamba

tumeanza kuona hata ukiwa na haki,  umejaribu keuleza mambo yako,  mtu  wa  kawaida  mwenye  amekaa  huko  anaona  kweli

umesema mambo ya maana.  Hii ni kwa sababu kumekuwa na corruption,  unakuta ile  yote  ulisema  ya  maana  inatupiliwa  kesi

yako  imetupwa.   Sasa  hii  corruption,  hata  tumeanza  kufikiria  maybe  in  future  lawyers  watakosa  kazi.   Kwa  sababu  lawyer

anaenda kurepresent mzee, anasema haki za mzee, halafu lawyer mwingine naye anajaribu njia zake,  vile anavyoweza kukutana

na magistrate na nini na nini, sasa  huyu lawyer anapoteza hiyo kesi  sio ati hakupresent  inavyotakikana.   Lakini kwa sababu ya

corruption.  Sasa tumeanza in future may be mawakili atakosa kazi kama magistrate ………

Interjection Com. Zein Abubakar:  Sidhani  wewe  utalia  sana  mawakili  wakikosa  kazi,  nafikiri  unataka  ufisadi  uondolewe

katika mahakama.  

Nicholas Shem:  Ndio hiyo, ndio hiyo.  Halafu kitu ingine ya mwisho ni upande wa wafanyi kazi wa serikali.   Unapata  wewe

mzee ama kijana, umeenda kwa ofisi ya serikali kusaidiwa, vile unavyo chukuliwa unaanza kutetemeka,  unaona kama umeenda

mahali penye hauna uhuru.  Kwa mfano umeenda kwa ofisi fulani unataka kitu fulani wanakuambia enda hapo uandikiwe, ukisha

enda  hapo  kuandikiwa  umekuja  na  karatasi  mtu  anakuuliza,  wapi  jina  lako.  Na  wewe  wakati  uliambiwa  uende  pale

hukuambiwa utaenda uandikiwe jina na nini unambiwa tu enda hapo upewe karatasi.    Inatakikana kuwe na njia ya kuelimisha

watu ambao hawajui,  ndio  mambo  yote  ikuwe  rahisi  kwa  watu,  wazee  wakawaida  ama  akina  mama  wakawaida.   Ni  hayo

nilikuwa nayo mengi wamesema.

Com. Zein Abubakar:  Asante sana,  uende pale ujiandikishe kwamba umetoa maoni kwa tume ya kurekebisha katiba.   Mtu

wa mwisho katika horodha ya majina yetu ni Hezron Makunda.

Hezron Makunda:   Asante  sana,  kwa  majina  najulikana  kama  Hezron  Makunda,  kutoka  Maira  South  Kabras.   Jambo  la
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kwanza  mimi napendekeza,  katika  nchi  hii  tuwe  na  matibabu  ya  bure  kwa  kila  mwananchi;  kwa  vile  hivi  sasa   matibabu

imekuwa gharama ya juu, na wananchi wa kawaida wengi wanashindwa kugharamia.  Ugonjwa unaweza kushika  mtu  wakati

wowote, na kama hana pesa anashindwa kujitibu.  Kwa hivyo tuwe na matibabu ya bure.

Jambo la pili, napendekeza kwa upande wa elimu, serikali iwe na mpango wakuhakikisha watoto  mayatima, ama wale watoto

wamezaliwa kwa jamaa ambaye hajiwezi, wanasaidiwa kuendelea ki elimu.  Sasa unapata mtoto amefanya vizuri shuleni, baada

ya kufaulu anashindwe kuendelea na masomo ya upili, kwa vile pengine anatoka jamaa maskini, ama hana wazazi na siku  hizi

hakuna mtu anamshughulikia unaona mtoto anarandaranda tu bile kujua afanye nini.  Napendekeza serekali iwe na elimu ya bure

kwa watoto.

Jambo la tatu ni kuhusu employment yaani kuajiriwa, tunavyojua watu wengi hawana kazi hapa nchini…………..

Interjection Com. Zein Abubakar:   Kenya asiyejua kwamba kuna ukosefu wa kazi.

Hezron Makunda:  Karibu kila mtu anajua.

Interjection Com. Zein Abubakar: Eh, sasa  nipendekezee mambo ambayo tutatumia kudeal  na  hiyo  ukosefu  ya  kazi,  kwa

katiba lakini.

Hezron  Makunda:   Napendekeza  kwamba  katika  katiba  ijayo,  serikali  ilioko  mamlakani  ipange  kujenga  viwanda,  unajua

katika kila sehemu kuna pengine muwa, kuna mimea fulani inakuzwa sehemu ingine, viwanda ijengwe ili ipatie vijana kazi,  hiyo

ndio pendekezo langu.

Com. Zein Abubakar:  Ikiwa bado hakuna kazi, wale ambao hawana kazi watafanyweje?

Hezron  Makunda:   Yaani  hiyo  ndio  njia  moja  yakusaidia  tupate  nafasi  za  kazi.   Jambo  la  nne  kuna  wakati  mwanamke

anaolewa na bwana unapata wanaishi vizuri.  Lakini wakati inafika tuseme kibahati mbaya bwana anakufa sasa  bibi amebaki na

watoto, utapata  wale mashemeji wataingilia wanasema sasa  huyu hana haki pengine kwa shamba na marehemu bwanake ama

watoto hawana haki.   Kwa hivyo ningependekeza tuwe na sheria,  bibi na watoto  ndio watakuwa  waridhi  wa  ile  mali  ya  yule

aliaga.

Jambo la tano ni kuhusu matumizi ya pesa  ambazo hukusanywa kutoka kwa local government.   Mimi naona local government

inakusanya pesa  nyingi  lakini  kwa  vile  hii  pesa  inaenda  in  central  government  huwa  ikienda  huko  hairudi  kusaidia  wananchi.

Tungependa  iwe  decentralized  ili  pesa  ile  inakusanywa  Kakamega  inafika  hapa  Kakamega  itoke  hapo  irudi  isaidie  watu

mashambani, pengine kujenga barabara, kujenga shule na mambo kama hayo.
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Jambo la sita,  jukumu la kufundisha vijana hasa maadili kuhusiana na jamii, yaani family life.  Naonelea kama Wakenya wengi

wameachia hiyo jukumu kwa walimu na unajua……….

Interjection Com. Zein Abubakar:  Unataka aje?

Hezron Makunda:  Mimi nataka kuna ile sehemu ambayo inahitajika ifanywe na wazazi kama kufundisha watoto  jinsi ya vile

wanahitajika wakea wasiwe wanatembea kwa njia mbaya,  ili mtoto hata anapata  mimba  kama  hajaolewa,  kwa  vile  amekosa

kufundishwa.

Jambo la saba, kuna appointments ambazo nafikiria wale wako mamlakani, wana appoint mtu mmoja unasikia yeye ni chairman

wa hii……….

Interjection Com. Zein Abubakar:  ……………………………………(Inaudible)

Hezron Makunda:  Tunataka mtu mmoja kazi moja ile ya appointed……

Interjection Com. Zein Abubakar:  ……………………………………(Inaudible)

Hezron Makunda:  Halafu mwisho napendekeza kwamba ile mamlaka wa rais ipinguzwe…….

Interjection Com. Zein Abubakar:  ……………………………………(Inaudible)

Hezron Makunda:  Yaani rais anakuwa na mamlaka zaidi…

Interjection Com. Zein Abubakar:  ……………………………………(Inaudible)

Hezron Makunda:   Kwa mfano kuna wakati  unapata rais anaweza  kuamrisha  kitu  fulani  kifanyike;  kwa  mfano,  na  pengine

hicho  sio  sawa  kwa  wananchi.   Lakini  kwa  vile  yeye  ako  na  hiyo  mamlaka  amepewa  na  sheria;  sasa  inabidi  ifanyike,  hata

pengine kama wananchi wengi hawapendelei.  Ni hayo tu.

Com. Zein Abubakar:  Asante sana ndugu uende pale,  hayo maandishi utuwachie tutayatumia, uandike pale jina lako.   Sasa

nimepewa list ingine na kama kuna mtu alikuwa anaitwa na anakata  kuja  ata  sema  kwa  nini  anakataa  kuja  na  alikuwa  hapa.

Jotham  Makhoha,  nilikuwa  nisha  mwita  tena  Jotham,  na  ameenda  ameandikisha  tena,  na  hayuko  tena.   Jotham  Makhoha,
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Laban Wafula, kaa hapa.  Na  Laban ulikuwa hapa toka  mwanzo, okay keti.   Robert  Natiri.   Emanuel Kupora  songea karibu,

Patrick Omwerema songea karibu.  John Kariuki.  Kwa hivyo nataka hawa watatu waje hapa mbele.   Je  kuna Mkenya yeyote

ambaye alikuwa anataka kutoa maoni yake na hakupata fursa ya kutoa maoni yake?  Nitarudia mara ya pili, na kikao hiki kiwe

shahidi kwamba narudia mara ya pili.  Kuna Mkenya yeyote ambaye alikuwa anataka kutoa maoni yake na hakupata  fursa ya

kutoa maoni?  Basi itakuwa hivyo  hao  watatu  ndio  watakuwa  wa  mwisho  kutumalizia  kikao  kwa  vile  hakuna  mtu  mwingine

ambaye alikuwa anataka kutoa maoni. Na nyinyi mliohudhuria mmeshududia hivyo au hamkushuhudia hivyo?  Sawa.

Wafula Laban:  Yes thank you my names are Wafula Laban.  I wish to propose as follows:-  

1. That  we  should  have  an  executive  President  whose  qualification  should  be  a  graduate,  and  the  president  should  be

chosen outside parliament.

2. The winning party should have the President; the cabinet ministers should also be vetted from without parliament.

3. And they should be vetted by Parliament,  who also should be scrutinize if there  are  people  of  integrity,  and  have  the

necessary experience for whatever ministry they are to undertake.

4. For a president to be elected, he should have the simple majority of 25% in five provinces,  and also 50% of the active

votes.

5. I propose  that we should have two chambers to put checks  in the house,  on  the  Parliament  activities  like  salary;  and

should anything happen contrary to the two houses, a common system will be able to petition.

6. No persons should be allowed to a hold public office incase of any past  misappropriation of office procedures  or  any

scandals.

7. The  Electral  Commission  should  be  an  independent  body,  and  this  should  be  able  to  be  recalled  back  incase  of

non-performance.  I don’t know how you will do it, but you know there you can create your way.

8. A limit of land of 20 acres to every individual, 20 acres of arable land.

9. Harambees should be stopped and a special tax funds to be introduced to minimize corruption.  

10. Land ownership should be to all, irrespective of sex, the acquisition of title deed processes should be shortened.

11. Political parties  should be limited to a certain number.  I  cannot suggest the number, but let the rules that are  going to

be set should be through to minimize only political parties which have what we call national representation.

12. Court procedures should be ……………..(?) and they should ensure that there’s fairness in their verdicts.

13. MPs or  presidents  working on voter  expectation  should  be  treated  as  a  form  of  corruption;  you  see  what  the  voter

expects  is different  from  what  the  official  role  is,  so  anybody  who  is  bound  to  pent  on  voter  expectation  should  be

………………..(?) should be treated as corruption.  

14. Any bill or  motion that is passed  and  at  any  other  stage  it  is  found  to  be  defective,  the  Attorney  General  should  be

brought to task.

Imeisha.
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Com. Zein Abubakar:  Asante sana uende ujiandikishe pale na utuwachie hayo maandishi tafadhali,  asante.   Anayefuatia,  taja

jina na uendelee.

Emmanuel  Par:  Kwa  majina  naitwa  Emmanuel  Par.   Ningependekeza  ya  kwamba  wafanyi  kazi  wa  serikali,  and  top  civil

servants and parastatal  chiefs; should be vetted by parliament before their appointment,  and their duties  should  be  terminated

after they have been scrutinized by parliament.  

Political parties  should be maximized to four in the country,  to avoid unnecessary political groupings.  Working  conditions  for

civil servants or public servants as a whole, should be set by parliament and should be reviewed after every ten years.

Another one is, the anti corruption unit should scrutinize the expenditure of every ministry or public institutions at the end of each

financial year.

Another  one,  farmers  should  be  given  the  mandate  by  the  constitution  to  be  in  charge  of  co-operative  bodies  dealing  with

farming.

Another one, the government should be empowered by the constitution to set  prices for all cash crops  in the country.   That is

all, thank you very much.

Com. Zein Abubakar:  Asante sana hakuna swali uende pale ujiandikishe.  Patrick Omwarema, Patrick ndio atakuwa mtu wa

kuzungumza wa mwisho leo kutufungia kikao hiki.

Patrick Omwerema:  Kwa majina naitwa Patrick Omwerema kutoka  Mwera  sub  location  na  mimi niko  na  swali  walisema

mwana Kenya yeyote awe na ….

Interjection Com. Zein Abubakar:  Patrick kwanza leo ilikuwa sisi kuuliza maswali halafu pili, hata swali ulilokuwa  ukitaka

kutuliza hulikumbuki.  Unakumbuka swali ulikuwa ukitaka kutuliza?

Patrick Omwerema:  Nakumbuka.

Interjection Com. Zein Abubakar:  Haya utulize bas.

Patrick Omwerema:  Mwanakenya  awe  na  haki  yake,  mimi nataka  kuliza  end  of  side  A  nikitaka  kwenda  mahali  popote

nitafanya namna gani?  
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Ni kama, jambo la pili wana boda boda wowote wanaweza pata haki yao, wanaweza pata loan kama ni wana Kenya?

La tatu, mimi nauliza, pendekezo kama kuna viwanda hapa tuko na viwanda, lakini lazima utoe hongo hiyo hongo tutatoa wapi

ndio …………………..(?) hiyo tulipe..

Interjection Com. Zein Abubakar:  Yaani unamanisha ukitaka kuajirawa kwenye kiwanda unatakiwa utoe hongo kwanza?

Patrick Omwerema:  Sio hivyo.

Com. Zein Abubakar:  Eh, ni vipi?

Patrick  Omwerema:   Kenya  yote,  kwa  maana  hata  ukitoka  hapa  ukienda  wapi  hadi  hongo  kidogo  na  sisi  tunafanya  kwa

barabara.   Kupeleka tu mtu ndio upate shilingi tano au kumi, hiyo tano uweke shilingi moja  ndio  utoboke  pengine  hadi  utajiri

wanafanya kazi mmoja unaambiwa ati we hufanyi vizuri.  Lakini hukusoma utafanya namna gani na  watu  wenye  hawakusoma

watafanya namna gani ndio waajiriwe.

Com. Zein Abubakar:  Kwa hivyo Patrick unataka wale watu wanafanya kazi ya boda boda  wasiulizwe kutoa hongo na wala

wasisumbuliwe.

Patrick Omwerema:  Eh.

Com. Zein Abubakar:  Haya.

Patrick Omwerema:  Kuna ingine.

Com. Zein Abubakar:  Sema sema bwana.

Patrick Omwerema:  Mimi ninauliza nilisikia  hapa  ati  wasichana   hata  wasipo  oleka  wapewe  ardhi,  ni  kama  hawata  oleka

watashika ardhi.  Ardhi ikuwe yao.

Interjection Com. Zein Abubakar:  Hivyi ndio ulisikia Patrick,  sasa  wewe maoni yako ni nini, unakubali hivyo  au  unapinga

au unasema namna gani?

Patrick Omwerema:  Sikubali.
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Com. Zein Abubakar:  Kwa hivyo wewe  hutaki  mwanamke  awe  na  haki  ya  kuridhi  shamba,  hutaki  kabisa  hivyo.   Hutaki

mwanamke ashike shamba?

Patrick Omwerema:  Sawa sawa.

Com. Zein Abubakar:  Sawa ya mwisho?

Patrick Omwerema:  Ya mwisho iko hivi, narudia tu ile nimesema.

Com. Zein Abubakar:  Unasikia Patrick ikiwa huna ingine, mimi nimekupa fursa ikiwa una ingine, kama hauna ingine, useme tu

yameisha.

Patrick Omwerema:  Ingine nina sema.

Com. Zein Abubakar:  Lakini usirudie.

Patrick Omwerema:  Kwa nini mimi sikusoma, lakini nasikia watu wengine wanapatiwa msaada lakini mimi niko kwetu huko,

ati msaada imepewa mahali fulani, lakini mimi sipati na mimi ni mwana Kenya.

Com. Zein Abubakar:    Kwa hivyo anataka msaada ikitolewa isitolewe kwa kubaguana.

Patrick Omwerema:  Kwa kila mtu yeyote.

Com. Zein Abubakar:  Sawa.  

Patrick Omwerema:  Asante.

Com. Zein Abubakar:  Asante sana Patrick uende pale ujiandikishe kwamba umetoa maoni kwa tume ya kurekebisha katiba.

 Sasa  tumekifunga  kikao  hiki  na  ningependa  kutambua  kwamba  kikao  hiki  tunakifunga  rasmi.   Lakini  kabla  ya  kumaliza,

ningependa  kusema  mambo  mawili  matatu,  ya  kwamba  leo  kwa  vile  ni  kikao  cha  mwisho  nitampa  fursa  pia  commissioner

mwenzangu aseme machache, kwa sababu huo ndio tunafunga kazi kwa mara ya mwisho kabisa.

Kwanza  ningependa  kushukuru  sana  wananchi  wote  waliojitokeza  kwa  wingi  leo  kuja  kutoa  maoni  yao  na  kuhakikishia

kwamba maoni yoa tatajimuishwa na yale maoni mengine ambayo tumeyapokea kutoka kwa Wakenya wengine.  Patrick sasa
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uwe  kimia  kidogo  ili  turekebishe  katiba  yetu.   Baada  ya  kupokea  maoni  haya,  tutakwenda  tuyashughulikie  na  yale  maoni

mengine tukae chini tuandike report ya kila sehemu ya uakilishaji bungeni.  Tunatakiwa kwanza tuandike repoti ya constituencies

yaani ya sehemu ya uakilishaji bungeni, tukimaliza hiyo tuandike repoti ya kitaifa ambayo itakuwa inajumuisha na kujulisha maoni

ya Wakenya katika sehemu zote hizo, 210 halagu tutoe mapendekezo yaani draft proposal ya constitution au bill.  Msuada tuwe

tumeutoa.  Halafu tutahitajika  kuyarudisha  mambo  hayo  kwenu,  ili  muwe  na  fursa  ya  kuchunguza  kwamba  yale  mliotuambia

ndio yale tuliyoyaandika, na kwamba mapendekezo yetu yakikatiba yanaafikiana na mambo mliotuambia.  

Tutahitajika pia kawa na vikao vya kimkoa, baada ya kuwapa fursa yakuchunguza ripoti zetu ili

muje mtupe maoni zaidi kuhusu ile ripoti na msuada ule halafu, ndio tuite mkutano wakitaifa 

ambao utajimuisha kwa wakilishi wenu wa bunge pamoja na wakilishi watatu kutoka kila 

wilaya pamoja na wakilishi wa makundi mbali mbali ya kidini, ya wanawake ya wafanyikazi na 

kadhalika; ambao kwa makadirio itakuwa karibu watu 600.

Katika mkutano huo wataangalia ule msuada tuliyopendekeza, na ikiwa kuna maafikiano ya 

theluthi mbili; basi msuada ule utapelekwa bungeni.  Lakini ikiwa hakutakuwa na mafikiano 

kuhusu mambo yaliyomo katika mapendekezo yetu ya msuada ya kikatiba, tutahitajika kufanya

kura ya maoni katika nchi, ili wananchi wajiamuliwe wawe ndio watu wa kuamua mambo ya 

mwisho, halafu baada ya hapo turudi tena bungeni.  Halafu bunge lipitishe tuwe na katiba mpya. 

Hayo ndio mambo ambayo baado hatujayafikia leo tumekamilisha hatua moja tunangoje tufikie 

hizo hatua zingine.

Na pia ningependa kuwashukuru kwa niaba yenu, Wakenya wote kwa sababu nyinyi mmepata 

fursa wa kuwa watu wa mwisho katika kutoa maoni. Wakenya waliojitokeza kutoa moani yao mbalimbali, na kwamba

tunawashukuru watu waliohusiana na  sisi  katika  kufanya  kazi  hii  kuwa  kazi  nzuri.    Tunashukuru  watu  wa  provincial

administration  ambao  kwa  mapana  ma  marefu  wamesaidia  sana  kufanya  kazi  hii  ikawa  imefikia  mahali  ilipo  sasa.

Tunashukuru  sana  wale  wanakamati  wa  3Cs  ambao  walifanya  kazi  kubwa  sana  katika  kila  sehemu  ya  uakilishaji

bungeni.  Twashukuru macordinators  wetu kama mnavyojua katika kila district  tuna coordinator  nchi nzimana  hapa  ni

Caleb  Amaswache  yeye  ndio  amekuwa  akisimamia  kazi  ya  hapa.  Tuwashukuru  pia  wabunge  ambao  walikuwa  ni

wanakamati na watu wote walioweza kutufanyia sisi kazi hii ikawa rahisi.

Na  katika  sehemu  mbali  mbali  za  jamhuri  yetu  tukufu,  tumeweza  kupewa  ukarimu  na  kuweza  kupewa  mahali  pa

kufanyia kazi,  na taasisi  mbali  mbali.  Na  kama  leo  kama  tuko  hapa  tunamshuru  sana  Principal,  kwa  kuweza  kutupa

fursa hii kuwa hapa.   Na  hili jambo la kihistoria litakuwa katika Historia.   Litakuwa katika historia yetu kwamba shule

hii ilichangia kufanya  kazi  yetu  ikafana,  na  kwa  miaba  yune  ningependa  kuwashukuru  wafanye  kazi  wa  tume  ambao

wamekuwa  wakifanya  kazi  kwa  wengine  wenu  hamjui  lakini  tumekuwa  wanafanya  kaza  usiku  na  mchana.   Ukifika
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usiku kuna huko national secretariat  yetu kuna wanafanya kazi wanaendelea na kazi asubuhi wengine wanaendelea  na

kazi usiku.

Ningependa kumpa fursa hii ndugu yangu, na kumshukuru sana tumefanya kazi naye vizuri.  Tumezunguka mkoa huu wa

Western  pamoja,  na  tumefanya  kazi  vizuri  ningemuomba  naye  aseme  machache  halafu  ndio  atufungie  mkutano  huu

rasmi.  Dr. Mosonik Arap Korir.

Com. Mosonik Arap Korir:  Yes commissioner mwenzangu Abubakar,  Zein Abubakar,  na wafanyikazi wenzetu wa

kutoka tume ya kurekebisha katiba,  bwana Hassan Mohammed program officer,  Joyce Wamucii assistant,  na Marion

Nekesa  yule ameketi;  sisi tumekuwa hapa leo Malava constituency kikao  cha  pili  kwa  ajili  lazima  kulikuwa  na  kikao

kingine mahali pengine.  Tumefanikiwa kwamba kikao cha mwisho kabisa cha tume,  kikao  rasmi  tumemalizia  kwenu.

Mlielezwa asubuhi kwamba sisi tumegawanywa kwa vikundi vinane na ndivyo hivyo hivyo tulifanya 

Kazi.  Leo wenzetu walikuwa Emuhaya, Hamisi, Budalang’i, Emuhaya tena yaani Emuhaya ya kwanza ilikuwa Kimwa

mission,  ya  pili  Ebunangwe,  halafu  Khwisero,  Ekalamane,  Matungu.   Tumefanya  kazi  namna  hii  tangu  mwanzo  wa

mwezi wa tatu 27th of March I think is when we Started tulianzia tuliita pilot survey tukafanya majaribio kuona kwamba

je  kazi  hii  Itawezekana  na  tuifanye  kwa  njia  gani.   Kwanza  tulikuwa  tumependekeza  ama  wananchi  walikuwa

wamependekeza, na nitaeleza ilikua nini, kwamba tuwe na mkutano zaidi ya miwili kwa kila constituency.  Halafu tena

kukawa na 

pingamizi ama problem of time, halafu tukafikiria ama tufanye siku moja ama kikao kimoja mahali.  Tukaanzia area  ya

Nairobi and its environments kufanya pilot survey, tukawa na hakika kwamba kikao kimoja hakitisho kwa constituency;

ndio tukaongeza iwe vikao  viwili.  Kwa  hivyo  ilikuwa  ni  mwanzo  wa  mwezi  wa  tatu  lakini  hii  ya  vikao  viwili  tulianza

tarehe 17 mwezi wa nne. Na tukaanzia vile mwenzangu chairman waleo alieleza, kufuatia serufi wa alphabet.   Tulikuwa

tunafikiria tuanzie wapi, na kama kutahiriwa ing’awa kila mtu anataka lakini hakuna mtu anataka kutangulia awe mbele

afikishia wacha kwanza wengine wafanye kwanza ndio tuwafuate tusikie iko nanma gani.  Sasa  kulikuwa na mabishano

tuanze wapi  mpaka  tukakubaliana  kwamba  alpha-bet  hakuna  mti  alipanga,  tufuate  alphabet  tu  vile  iko,  ndio  tulianza

Central province,  tukaenda Coast  province,  tukarudi this way Eastern province,  tukaja Nairobi  province halafu North

Eastern Province halafu Nyanza province, halafu Rift Valley, halafu mukawa wa nyuma.

Na wengine tukasikia kwamba watu walikuwa wamelalamika pengine area  hii na Rift Valley kwa ajili  gani,  sisi  wawe

wa mwisho.  Lakini kama wakati mwingine wanasema wale wa mwisho watakuwa wakwanza, the last shall be  the first.

 Kwa  kumaanisha  kwamba  kwa  bahati  hiyo  alphabet  watu  wa  Western  province  wakapata  muda  mwingi  kushinda

mikoa ile yote mingine ya kujutayarisha, kwa ajili hii nikama mtihani. Mtihani ya kutoa ile maoni na kuhakikisha kwamba

maoni imeingia kwa katiba mpya. Sasa  nyinyi mlipata fursa ya kujitayarisha mkawa wa mwisho.  Na  vile  tumeona  na

mwenzangu hapa commissioner.  Watu wa Western kila mahali tumeenda they are very organized.  Wanaweza kuwa na
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maoni  tofauti  kabisa  wanatofautiana,  kama  tuseme  mlima  wa  Elgon  na  chini  hapa  upande  huu.   Lakini  vile  wale

wanasema  na  hata  hao  wanasema  wamepanga  vizuri.   Hiyo  nikusema  kwanza  kwa  ajili  walikuwa  na  muda  ya

kujitayarisha,  na  tena  hiyo  ni  kumaanisha  kwamba  wale  walikuwa  wanafanya  kazi  kamati  the  3Cs  the  district

coordinators,  with  their  MPs  and  then  the  providers  walifanya  kazi  nzuri.   Kama  kazi  imefanywa  vizuri  namna  hiyo

inarahisisha kazi yetu sisi, kwa ajili tunatakiwa kufahamu vizuri.   Na  sasa  kuanzia  hivi  karibuni  kama  vile  mwenzangu

amesema tutaketi sasa na kwanza kusoma kila mmoja, hii ni folder ya Western province kila province na yake.  

Sasa  tuanze  kuanzia  number  one,  mpaka  mwisho  nakusema  wananchi  je  walisema  namna  gani  tulipokuwa  Kwale,

Mandera,  walipokuwa  Webuye  na  Malava.   Halafu  kutafuta  sasa  the  common  friends,  ikiwa  mmepanga  vizuri  vila

mlifanya  inatusaidia.   Hatukwenda  tu  kwa  constituencies  ama  kwa  mikoa.   Kwanza  mwanzo  mwanzo  kama

mnakumbuka mwaka jana tulipoanza hii kazi mwezi wa  June  na  mweizi  wa  July  tulizunguka  kwanza  every  provincial

headquarters, to luanch the process  halafu baadaye tukaenda tuliita provincial hearings, tulikuja tena sasa  sio kuluanch

lakini kusikiza maoni kwa provincial headquarters ndio tukaja Kakamega nakadhalika.  

Na  tena  hiyo  kufanya  pronvincial  hearings  wakati  uli  ulikuwa  wa  tukaita  organized  groups.   Ambao  tuliwahesabu

kwamba hawahitaji civic education sana kwa ajili wamejifunza tayari.   Nikifupisha niseme kwamba sasa  tunajukumu ya

kwenda  kusoma,  kuelewa  na  kuandika.   Sisi  kama  tume  tulikuwa  tumeomba  bunge,  na  tunafurahi  mheshimiwa  wa

zamani yuko hapa.   Kwamba  watupee  muda  ya  kutosha  ndio  tusichezee  haya  mawaidha,  hayo  maoni  ya  wananchi.

Tukasema mpaka mwesi wa May watu wengi hawakutufahamu  wakafikiria  pengine  tunapenda  tu  kukaa  hivi.   Lakini

kukaa nikuketi vile tumeketi leo, kila siku tangu mwezi watatu tuko mahali tunaketi.  Lakini tunataraji  kwamba wananchi

na viongozi, wajumbe wa bunge watatuelewa na kutupatia nafasi ya kuandika vizuri.  Kwanza kuelewa kwa kusoma na

kuandika ndio tutoe ile katiba inayohitajika.

La  mwisho  ni  kusema  kwamba,  mimi  ninafunza  Historia  University,  na  nikifikia  hivi  kwa  damu  yangu  nina  elewa

kwamba tunafanya historia.  Historia tunaifanya making history because ni mara ya kwanza sisi wananchi wote kuketi na

kujadiliana  kuhusu  katiba  yetu.   Una  jua  ile  ya  Lancaster  ilikuwa  ya  viongozi  wetu  wakisiasa,  walienda  ng’ambo

London.   Baadaye  wabunge  wamefanya  kazi  nzuri  wakarekebisha  Katiba,  lakini  walifanya  kama  wakilishi  wetu

bungeni.  Sasa hii ni mara ya kwanza tumehuziha wote.  And we are proud and happy that we have associated with the

process.  We want to say may this process bring about the national conscensus that we all need.   Na  tulisema hata vile

inafanywa inasaidia, the process and the method is important as the result, kwa ajili watu wataona kwamba it is a result

of consultation of working together on the same process.

Sorry Mr. Chairman that I had the opportunity to do that,  kwa ajili kawaida,  any way I am feeling a bit sentimental so

asanteni sana.  Let me give him back the microphone, asante.
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Com.  Zein  Abubakar:   Sasa  ningependa  kumpa  co-coordinator,  pengine  coordinator  atampa  tu  fursa  baada  ya

kusema machache,  principal atufungie kikao kwa kusema machache na  kumpa  mtu  mmoja  wetu  atufanyie  sala  kabla

hatujaondoka.  Caleb Amaswache coordinator wa eneo hili.

 Caleb Amaswache:  Asante sana wananchi wote wenye wako hapa na macommissioners,  na wale wenzangu wenye

wametoka  kwa  Commission,  vile  mmesikia  wametembea  kutoka  Pwani,  Central  Pwani  na  Western  imekuwa  ya

mwisho, na vile wamesema tena sio mwisho kuja, baado watakuja tufanye provincial meetings.

Langu ni kuwapa wananchi wa Kabras  ya chini asante,  kwa kuja kwa wingi.  Nimeona record  yetu hapa ni nzuri kwa

kutoa maoni yenu.  Commissioners, just one minute before I call the principal to close the meeting.  Honourable Angatia

I recognize your presence, you are a leader and an opinion leader in this region, please say something.

Honourable Angatia:   Asante sana kwa hiyo nafasi kwa niaba ya watu wa area  hii, na watu wa Malava kwa jumla,

nitawarudishieni wana commission wote, macommissioner na staff wao asante kubwa sana; kwa kutupa nafasi ili tusema

yale  ambayo  tumeweza  kusema.   Tunajua  ya  kwamba  kazi  ya  katiba  ni  kazi  ngumu,  na  hii  ni  mara  ya  kwanza  hii

kufanywa katika Kenya;  kila  mtu  ana-tarajia  ya  kwamba  hawa  ni  wataalam  kwa  sababu  wengi  katika  nchi  hii  kuna

watu na wale ambaye hawajasoma hawaelewi  katiba  inaweza  kuandikwa  namna  gani,  lakini  nyinyi  kama  wataalam.  

Na ile  msaada  mumepata  kutoka  kwa  wananchi,  na  wataalam  wengine  tuna  hakika  na  tuna  hamu  tunatarajia  katiba

nzuri, ambae inaweza kutuongoza katika shughuli zetu za nchi hii.

Mumekuwa misunderstood ya kwamba katiba itatoa umaskini, ugonjwa, ujinga, sasa hiyo katiba

Itatuongoza kwa shughuli za hizo sectors kujaribu kutengeneza mambo yetu.

Lakini katiba peke yake, na hao wazee na staff wao wakati watatupa katiba mpya hawatakuwa

wametoa hayo mambo yote, watakuwa wametupa mwongozo.  Na katika Kenya miongozo ya 

kuandikwa ya kufikiriwa, yakutekelezwa na macommission ni nyingi tena nzuri sana.  Shida 

imekuwa tu utekelezaji.  Mambo yanaweza kutengenezwa na yawe mazuri yaandikwa, lakini 

watakayoitimiza ndio wanatulet down.  So we just want to wish the commissioners every-

success wafanye kazi yao waridhike hata sisi turidhike, baadaye watatuwachia itakuwa ni sisi

tutailinda namna gani.  Sheria iko katika nchi, mambo yako katika nchi hii imeandikwa mazuri,

lakini sisi Wakenya wenyewe tumeshindwa namna ya kuwatekeleza.

Jambo ambalo ninajua ni ngumu sana kwa commissioners, kama inawezekana kumshawishi

Mkenya aitekeleze haya mambo.  Kama mnaweza kuwa na clause katika katiba ambayo 

Inaweza kuwafanya watu wafanye wajibu wao ingekuwa kitu kuzuri sana.  To cheer, people to

urge people to be committed, to be patriotic kufanya hiyo kazi.  Sijui katiba inaweza kutufanyia 
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nini ikiwa mngetuletea hiyo, itakuwa mume leta mambo ya ajabu katika nchi hii. Na tutakuwa na  

maendeleo, tutaleta maendeleo upesi sana.  Sitaki kuwapa lecture ingine, sisi tuko tuna furaha 

tumepata nafasi,najua watu wengine hata hawaelewi katiba ndio nini, kwa hivyo wengine ambao

labda wangependa kuwa hapa, hawakuweko.  Lakini wale walikuja ndio wale walikuja ndio wale 

wale walitaka kusema kitu ndio wakazungumza na wakafanya hii kazi kwa niaba ya wengine.

Bwana Amaswache sitaki kuongea sana, umejua mimi ni mwalimu na tena mwanasiasa naweza

kuongea mpaka watu watachoka.  Asanteni sani kwa niaba ya wananchi nitawashika mikono 

………………….(?) asante sana kuja kututembelea, asante sana na mambo mazuri 

mumetufanyia, asante sana commissioners.

Caleb Amaswache:  Mnajua commissioners why I called honourable Angatia is that my 

experience in Lugari constituency, is that the area Member of Parliament never attended any

of our sessions, instead the former MP Nabwera was there he attended the session, Apili

Wawire came and he gave a memorandum and gave his views.  In Malava the MP  has not 

attended any of the sessions here, that I was surprised I have seen honourable

Angatia here, I saw honourable we Rangai in Matete.  So that is why I am saying that may be the 

Former MPs we replaced are more interested in this constitution and the present MPs.  Sina 

Mengi, mwalimu walisema wewe ndio utakuja kutufungia, wewe ndie utawaita Omshali,  atuombe halafu tufunge kikao.

Welcome mwalimu.

Isiah Luchiko Kakai:  Isiah Luchiko Kakai:   ……………………(?)  tena kwa niaba ya jamii ya shule ya upili ya

Shamoni, commissioners waliofika siku ya leo,  na wageni wetu walioko ………………………(?)  ninayo mwenzangu

mwalimu mkuu  wa  shule  ya  msingi  …………………..(?)  kuna  wengine  wengi  wamekuja  nasema  asante  sana  kwa

………………….(?) katika hali hii muhimu.

La pili, nitataja yule ambaye atatuongoza katika maombi na si mwingine basi  ni  huyu  mzee  ambaye  amejulikana  Kiba

Kimau  Kibe  nadhani  hakuwa  anatarajia  kutuongoza  katika  maombo  lakini  vile  alivyo  ni  koingozi  wa

kanisa……………………………….(?)  na  ningependa  kumpa  nafasi  hii

…………………………………………..(?)  tunapotoka  hapa  tunaomba  macommissioners  wapitie  katika  afisi  yetu

kidogo tu lakini…………………………………..(?)

Kiba Kimau Kibe: Prayer Asante sana nafikisha ………………………………………(?)  pamoja na officers wote

waliofika  hapa.   Kwa  jina  Safina  W.  mwongozo  wa  ……………….(?)  wetu  kufika  hapa  kutueleza  ……(?)  na

kwamba sisi tumepata maneno mingi ambayo hatukujua  temejua  kwa  jina  Safi  na…………(?)  utuongoze  watu  wetu

wakurudi  nyumbani  waende  vizuri,  wamalaika  wa  Mungu  utuongoze  hawa  wazee  wakirudi
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nyumbani………………………………………………………………………….…………………………………

…………………………………………………..(inaudible) Amen.

Isiah Luchiko Kakai:  Asante sana Pastor.

The end 
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