
CONSTITUTION OF KENYA REVIEW COMMISSION

(CKRC)

VERBATIM REPORT OF

           CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS,                           

   MT ELGON CONSTITUENCY HELD AT CHEPTAIS HIGH SCHOOL
 

ON

SATURDAY, 3RD AUGUST   2002



 .

CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, MT. ELGON CONSTITUENCY, HELD AT CHEPTAIS HIGH

SCHOOL, ON 3RD AUGUST 2002

Commissioners Present:

Mosonik Arap Korir

Zein Abubakar

Secretariat in attendance: 

Hassan Mohammed                       -    Programme Officer 

Joyce Wamuciii                             -  Assistant Progamme Officer

Marion Nekesa                               -   Verbatim Recorder. 

The meeting started at 11.am with   Commissioner Mosonik in chair. 

Mr. Murugulu:  Commissioner mwenye kiti, Commissioner mwenzake, wafanyi kazi wa Commission na wananchi hamjambo.

Kabla hatujaanza nitaomba Bwana Chebwei auombei.

Chebwei:   Na tuombe:  (prayer in Islamic)

Mr. Murugulu:  Asante kwa maombi pengine nitachukuwa nafasii hii kuwajulisha wanakamati pengine mutajijulisha wenyewe.

Robison Kimyatasi:   Bwana Commissioner,  Chairman mimi ninaitwa Robison  Kimyatasi  mwenye  kiti  ya  kamati  ya  wilaya

asante.

Hesbon Kundu:   Wana Commissioners,  Co-ordinator  wananchi watukufu mimi ni Bwana Hesbon Kundu mwana kamati wa

2



Commission wa Mt. Elgon asante. 

Mr  Murugulu:  Mimi mwenyewe ni Bwana Bramwel Murugulu ambaye ni Co-ordinator wa hii Constitutional  Review  wa hii

Mlima  ya  Elgon,  kabla  sijarudisha  nafasi  hii  kwa  mwenye  kiti  kwa  sababu  tumepoteza  wakati  mwingi  tukingojea

ma-Commissioner  ningependa  kusema  wana  kamati  wengine  wako  nje  kidogo  pengine  mambo  ya  transportation  wengine

wangali kwa njia zaidi ya hiyo wananchi walikuwa wanatarajia  Bwana mwenye kiti tuombe pengine hii  ingefanywa huku town.

Hawangeweza kuja mapema nafikiri wangali hapo kwa town saa  hii saa  wanakuja baadaye pengine utashangaa kwa nini watu

hwako hapo wengi lakini baadaye watakuja. 

Lingine  ningependa  kusema  wananchi  kwamba  hii   ni  nafasi  yenu  ambayo  mumepewa  leo  kutoa  maoni  na  muko  na  uhuru

kusema mambo yote na tena kama ujafurahia  mambo  mwenzangu  amesema  tafadahali  vumilia  na  umusikize  na  ungoje  nafasi

itakapofika  wewe  ujieleze  vile  unaweza  kusema  kwa  sababu  hata  kama  uko  kotini  huwezi  kuamua  kotini  ulete  watu  kotini

wapige kelele hata judge aweze kusikia maneno ambayo utawema.  Sasa  kwa hivyo ,  kwa sababu  tuko tunaunda Katiba  ya

Kenya,  ujieleze  vile  ungependa  uongeze  na  ma-Commissioner  watachukuwa  maneno  yenu  ninamini  kabisa  maneno

yatachukuliwa maanani. 

Kwa  sababu wengi mko wageni hapa Cheptais kuna nyumba ingine ile ya mhimu kuna moja upande ile kuna ingine hapo kwa

gate na hiyo ya chini ni  ya  wanafunzi sasa  utajua hapa na kwa sababu town iko mbali kuna mambo yote iko nje muko tayari

kutoa maoni yenu  sasa  kwa  hivyo  mimi sitapotesha  wakati  mwingi  isipokuwa  mdomo  ni  yenu  kwa  furaha  na  mujeeleze  vile

mutataki Bwana Commissioner nitarudisha hii kipindi kwako ingawa kuna msichana wa office anaitwa Ann Kip  amka  kidogo

wakuangalie huyo ndiyo anasimamia office  ya Kwapsokwony ambaye pia documentation center.

Committee mmoja ameingia anaitwa Bwana Kabera hebu simama tukwangalie sasa  Bwana mwenye kiti utaendelea na mambo

yako.  Bwana mwenye kiti muonyeshe Commission na wananchi.

Com. Mosonik:  Okay asante sana Bwana District Co-ordinator kwanza kabla ya kuendelea nitatangaza rasimi kwamba tuko

kwa  kikao  rasimi  ya  Tume  ya  kurekebisha   Katiba  ya  Kenya  halafu    niwajulishe  wa  kwanza  Commissioner  mwenzangu

ambaye ameketi hapa nami yeye ni Commissioner Abubakar pengine wasikie sauti yako tuu.

Com. Zein:  Habari mimi nina furaha kubwa kuwa nanyi hivi leo.

Com. Mosonik:   Tulikuwa na Commissioner  mwingine  siku  ile  tulikuwa  Kapsokwony,  Commissioner   Isaac  Lenaola  lakini

amelazimika arudi  Nairobi kufanya kazi ingine kwa hivyo tutakuwa wawili leo.  Tena ningepnda kuwajulisha kwa wafanya kazi

wenzetu kutoka hukio Tume.
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Com. Mosonik:   Okay,  pengine nianze  tena kwa kuwajulisha- wafanyi kazi wa Tume ya kurekebisha  Katiba  ambao  wako

hapa leo nilisema kwamba Commissioner ambaye yuko nami ni Commissioner Abubakari Zein aliwazamia nikasema tungekuwa

na  Commissioner  mwingine  Isaac  Lenaola  ambaye  alikuwa  nasi  Kwapsokwony  lakini   amelazimika  arudi  Nairobi.   Isaac

Lenaola ;  Mimi ni  Commissioner  Mosonik  Arap  Korir  wafanyi  kazi  wenzetu  ambao  wako  na  sisi  hapa  wa  kwanza  ni  yule

Hassan Mohamed ametoka nje kidogo ,  programme Officer wa pili ni naibu wake Joyce Wamucii halafu watatu wa  kunasaa

sauti ni  Marion Nekesa  upande ule mwingine.  Tukisema  tuliarisha  kikao  mpaka  leo  kwa  sababu  ambazo  nyinyio  wenyewe

mnajua na tukasema tunataraji kwamba watu wote wa sehemu watafika wakijua kwamba kikao ni leo.

Nilisema kwamba utaratibu wetu wa kufanya kazi,  watu wanajiandikisha wakingia kwa form tutafuata  orodha  ya  majina   vile

iko kwa form  hii ingawa wakati  mwingine tutaruka jina moja mbili ili kuwawezesha tuseme kwa mfano wanafunzi waseme na

kurudi daraza na kadhalika.

Na mtajiandikisha mkingia halafu unakuja na kuketi  hapa mbele ya hiyo microphone nitakuwa  nimetaja jina lakini utarudia na

kuridia ni kwa sababu ya kuweza kunasa maoni yako pamoja na jina lako.

Kuna njia tatu za kupeana maoni  ya  kwanza  ni  kwamba  unaweza  na  maandiko   umeandikia  haya  maoni  kwa  memorandum

ukiwa  umeandikia  kwa  memorandum,  hatutaraji  kwamba  utayasoma  memorandum  kwa  ajili  sisi  wenyewe  tutasoma

memorandum tukirudi  Nairobi.  

Unaweza kupeana memorandum kuandikisha kwa Programme officer  na ukitaka kutoka.

Cha pili ni kwamba unaweza kusema machache kuhusu memorandum hasa kusema mapendekezo.

Njia ingine ni kuwa tena umeandikia lakini haiko kwa memorandum utatupea yale mandiko yako lakini itahitajika ufafunue ndiyo

ieleweke, lakini njia ya mwisho ni kwamba maoni yako ujayandikia au unataka tu kusema kwa mdomo ama zungumzo ikiwa ni

hivyo tunakupea mpaka dakika  kumi  tunaomba  kabisa  kwamba  yawe  ni  mapendekezo  ukisema  kitu  usingilie  sana  maneneo

mingi  kufatilia  kuhusu  jambo  lile  kwa  ajili  sisi  wote  kama  wakenya  tunajua  shida  nyingi  lakini  kitu  cha  muhimu  ni  kwamba,

ukitaja shida ni utaje mapendekezo yako ungefanya je ungependa nini ifanywe?

Lugha  tutazitumia  lugha  rasmi  ni  mbili  kingereza  na  kiswahili  tungependa  sana  watu  wote  ambao  wanazijua  hizo  lugha  mbili

wazitumie lakini ikiwa kuna shida ya lugha tunaweza kuuliza Distict Co-ordinator  hapa atuipatie interpreters  hasa wa lugha gani

please. Kisaboat, Kibukusu na kiteso lakini kama unajua kiswahili na kingereza sema na hiyo lugha.

Tena tumesema ukitoa maoni iwe ni maoni kuhusu maswala na maswali ya kulekebisha katiba hatutaki majina ya watu watajwe

tunataka  mapendekezo  kuhusu  maswala  na  maswali.  Tene  mtu  akitoa  maoni  yake  tusikie  kwa  makini  kwa  ajili  kwanza

inanaswa yale yote yanasemwa kwa recorder na tukipiga kelele itaharibu.

Lakini kitu cha pili ni kwamba kila mtu ana haki kuwa na maoni ingawa ukubaliane na maoni ya mwingine unjue kwamba kama

una maoni tofauti utaweza kuyasema yako wakati wako ukifika na tunapenda sana kusema hata kama unapenda maoni ya mtu

sana ama huku upendi kabisa hataki ile macheko ama makofi kwa ajili hayo yote umeharibu ku-record maoni hapa.

Tena  ukiwa  unatoa  maoni  mwisho  mwisho  ama  katikati  tubaweza  kuuliza  maswali  sisi  wawili  kama  ma-commissioner  ya
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kufafanua kuuliza hatutakuulewa. Vile, ulisema hapa na  kama  una  jibu  utajibu  kama  ujafikiria  siyo  lazima  ujibu  kama  unajibu

yaani hujui useme sijui jibu la swali lenu lakini wewe utakua umetoa maoni yako na tutayaheshimu maoni yako.

Okay nafikiri nimeyasema yote tuanze sasa na mtu wa kwanza kabisa dakika tano au kumi kwaajili hana memorandum Doctor

MM .Ngeiywa please.

MM.  Ngeiywa:  Asante  sana  Bwana  Commissioner  mwenye  Kiti  Commissioner  mwenzake  na  wananchi  hamjabo.  Mimi

naitwa Mr.  Ngeiywa na nimefika hapa ili nitoe maoni  yangu  ya  Commissioner  ya  Katiba  ya  Kenya.  Kwanza  kabisa  swali  la

kwanza  ni  njia  ya  Commissionstumeona  ya  kwamba  hapa  Kenya  commissions  nyingi  ya  kwaangalia  mambo  mengi  na

mwishowe labda hizo mambo hiyo recommedation zao hazitumiki wala hayafanywi public.  Tungetaka  Katiba  ya  leo  ionyeshe

kabisa  ya  kwamba  commission  ikifanya  kazi  maswali  na  recommedation  yao  zifanywe  wazi  wananchi  wanjue  na  ikiwa

implemented  kama  inawezekana  kwa  kuweka  mkasa  pale.  Commissions  ziwe  vetted  na  parliament  ili  wakitaka  kufanya

commission  yeyote  Parliament  ndiyo  wana-debate  wanaona  kama  kuna  haja,  ikiwa  kuna  haja,  ndiyo  wafanya  na  hiyo

proceedings yake recommedation zao zifanywe public.

Ningependa katiba I-recommend ya kwama commission ya kurekebisha katiba kama hii iwe continuous yaani iwe  permanent

isipokuwa  inaweza  kuwa  based  in  Nairobi  ma-commissioners  wakae  Nairobi  mu-maintain  channels  ya  wananchi  kupitisha

maoni yao kwa kuwa na ma-office hapa District tuwe na mawasiliano njia ambayo wananchi wanaweza kuwafikishia maoni yao

mbila  nyinyi  kutembea  na  kutumia  ghalama  kubwa  ya  transport  na  accommodation  na  kitu  kama  lakini  ikuwe  a  contoinous

process pengine kuweselesha hii zaidi kwa Mbunge ili iwekwe bidii katiba mpya ikifanyika, Commissioners mtakuwa first time

mkijua kuna mambo ambaye ni consitutional  ambaye  inasumbua  mambo  ya  either  utawala  ama  mambo  kadha  wa  kadha  na

mtakuwa  na  representative  member  kutoka  kwa  commissioner  kwa  Parliament  ambaye  utakuwa  akirudisha  maoni  kwa

ma-Commissioner wenzangu kule headquarter ya commission.

Kwa hivyo recommendation iwe ya  commission  ningeomba  kama  Katiba  ingesema  commission  zote  ziwekwe  na  Parliament

isemekana maswala yao discussions, recommendation zikuwe public this particular time iwe ya kuendelea.

Ningependa pia kusema lugha ya mbunge lugha ya sheria ni ngumu sana kwa wananchi wetu kuelewa hata ya mambo yenye sisi

tunasema  sasa  hivi  tungependa  constitution  iseme  itafikiria  ama  iandikwe  kwa  lugha  ya  Rahisi  na  iwe  asante  kwa  public

ikiwezekana wa-set recommendation centers kwa District mahali watu wanaweza enda wakaangalie mabo ya constitution yetu

ni  nini  kwa  sababu  (inudible)  came  up  wengi  wetu  hata  hatunjui  nimesoma  Acts  chache  sana  sababu  kupata  constitution

yenyewe siyo rahisi na ukipata ligha ambayo iko  ndani  pale  wengine  tunaelewa  ndiyo  lakini  siyo  watu  wote  wanaelewa  hiyo

lugha ingewezekana iyandikwe kwa lugha Rahisi na iwe available kwa documentation centers ambayo itakuwa ni hii commission

yeney inaweza kufanya kwa kila District open kwa public, Public wanaweza kuingia ndani wakaitumia hiyo Office.

Kitu  ya  pili  yenye  mimi ningeulizia  ni  hali  ya  usalama  na  kazi  ya  police.tungetaka  katiba  ingewezekana  iseme  police  vile  iko
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organized  kwa  sasa  hivi  na  vile  wanafanya  kazi  wangekuwa  disbanded  na  police  wote  wapelekwe  barracks  waingie  kwa

National Security Force.

Security ya wananchi iangaliwe na local security team ambayo wachukuliwe kutoka kwa local let us say District level  watoke

pahali  hapo  na  wapewe  training  zaidi  kuliko  vile  wanavyo  pewa  sasa  hivi  sababu  wananchi  tunajua  ya  kwamba,police  ndio

wameeneza  mambo  ya  corruption  sana  na  wanatumia  mamlaka  yao  mala  nyingi  kwa  kunyanyasa  wananchi  badala  ya

kuhudumia wananchi ama kusaidia wananchi .

So tungetaka katiba irecomend ama isema yakwamba  hatutaki  police  vile  wakio  sasa  hii  ili  tuwe  security  system  na  national

ambao  wanakaa  kwa  barracks  kwa  sababu  wanannchi  hawana  shida  na  watu  wa  army  ikitokea  neno  ndiyo  wale  watu

wanaitwa kwenda kusaidia yaani kama kuna fujo ama forojo lakini mambo ya seculity ya kawaida iyangaliwe na local seculity

set ups hata kama ni mambo ya security kama ya mtu wa securicor  Kenya,ya makampuni wale pengine wangekuwa wanaajiri

watu  ambao  wamehitimu  wawe  hata  na  pengine  na  siraha  ya  kujikinga  nayo  kama  kuna  wakora  ama  kitu  kama  hiyo  lakini

police  vile  ilikuwa  na  command  moja  yenye  iko,mimi  ninaonelea  sio  nzuri  ingekuwa  disbanded  kwa  kuwa  redemployed

wapelekwe pengine kwa army barracks wenye wamequalify wanaend nyumbani

Kitu ingine ambayo nitachangia nikuhusu hiyo corruption na tutasema hiyo ugonjwa kubwa hapa Kenya tumeelewa imerudisha

maedeleo nyuma na inaonekana sisi wakenya tumeedesha corruption kwa sababu hata vile uchaguzi itakuja tutachaguwa wale

watu ambao wanapesa  ambao wanaweza kutupatia kitu kwa sababu wana pesa  bila kuliza walipataje ingekuwa  inawezekana

watu wote wa Kenya wawe waki-declare  mali zao kila mwaka ama baada  ya muda ambayo inawezekana appropriate  ili mtu

akipata mali kwa njia ya haraka sana na haonekani akifanya bidii ya hiyo mali atakuwa anapata  hizo mali kwa ulaghai ama kwa

njia Fulani na isikuwe hao ambao walipata mali hivyo ndiyo tunawatakanga tena kuwapatia viti vya uongozi na kitu kama hiyo

inapatia wengine hata watoto  wanataka tamaa nipate mali ndiyo ninunue uongozi ama ndiyo  nipeana  –  nipate  kuchaguliwa  na

pengine watu wanapata  hiyo tamaa ya kufanya ufizadi na kiti kama hiyo  ili  wapate  ya  ndiyo  aonekane  ni  mtu  Fulani  ili  apate

nafasi ya uongozi ya wala hii na hii

Kwa hivyo watu wange-declare mali yao ndiyo wajulikane wana mali gani kwa sababu wengine wanapata  mali zao kwa kuvivi

lakini ukitoka tu mali huna chochote baada  ya  muda   mfupi  ama  mda  gani  una  mali  nyingi  wewe  utakuwa  unatafuta  uongozi

lakini watu wengine wanaangalia na Fulani ni muongozi kwa sababu ana pesa  ama ana mali gani na kumbuka kufanya kazi pale

ni mzuri kwa sababu  unaweza kupata kitu ili nitumie kwa kununua nafsi.

Kitu ingine ningependa kuchangia pia ni wafanyi kazi tunajua watu wanafanya kazi wakifikiri wapate  mamishahara  ya  kutumia

kwa mahitaji Fulani na saa  zingine kazi ni tofauti kuna kazi ya serikali kazi za kibinafsi za campuni na hiyo na watu saa  zingine

wanaweza kuwa wanafanyishwa kazi kidogo ingewezekana watu wote wafanye kazi ya kutosha.  

Na  ningetaka  Katiba  iseme  Trade  Union  ikuwe  ikubandike  kwa  lengo  zote  Kwa  sababu  kuna  watu  Fulani  ambaye

wanasemekana  watakikane  kuwa  Na  Trade  Union  sababu  au  pengine  wako  profession  yao  ni  management  ama  sijui  mara

nyingi kuna kunyanyasana.  Ingewesakana wafanyi kazi wote wafanye kazi na mshahara yao katika ma – campuni, Parastatals
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na serikari  lakini baada  lakini baada  ya kuangalia hivyo ukiona desperate  kwa uquivalent positions  watu  wa  Civil  Service  na

pengine Parastatal  Fulani iko kubwa ingewezekana watu wote awapate  mshahara usawa kulingana na  kuhitimu  kwao  na  kazi

ambaye wanafanya ili ipatie watu tamaa ya kufanya kazi mtu afanye kazi anayependa sababu anjua huko ndiyo atapata  uzima

wake  na  asikuwa  na  tamaa  ya  kubadilisha  kazi  kwa  sababu  kuna  pesa  nyingi  upande  ingine  pesa  iwe  equivalent  CV  yako

inakwambia hata uende wapi pesa yako ni ina-range kwanzia hapa mpaka pale lakini mwingine anatoka mahali una mshara kiazi

Fulani ukienda kwa kazi wanaofanya penginewasiweke bidii sana.

Com.Mosonik: Utangoja kidogo basi.

Com.Zein:  Daktari  if  you  could  just  unifafanulie  kwamba  unaposema  wafanyi  kazi  wawe  na  haki  ya  kuunda  vyama  vya

kuwakilisha Trade Union that is the right to organize to trade  Union na unasema kwamba hata amanagement wawe na haki ta

kujiona trade amy understanding is that the management is part of the ownership of the company that is why we arenot  allowed

to join kuwa member wa union because  then the wanadi masalaha kwa campuni if you allow the management could you  also

the Chief Excutive office for instance also to be a member of the union and then in terms of salaries just a small clarification you

are assaying people of the same categories  or  level siyo kwamba yaani Daktari  alipwe sawa sawa na mfagiaji that is not what

you are saying. Okay.

MM.Ngeiywa:  Asante kwa  hayo  maswali,  swali  la  kwanza  nilikuwa  pengine  kwa  ma-campuni  ambaye  management  ndiyo

wenye  campuni  hapo  ingekuwa  ----  Kwa  parastatal  ama  mashirika  ya  serikari.  Kuna  job  group  Fulani  ambayo  wanasema

kwanzia  nyingi  pia  ni  kama  management  na  wale  nyinyi  isiyo  management  nina  mfano  wa  university  kuna  mambo  ambayo

inahusu  walimu  wa  university  kama  sisi  ambayetukitaka  kusema  iwakilishe  wanasema  nyinyi  hamna  ruhusa  wa  kukaa  kama

awafanyi na hamtetei haki zenu kwa sababu nyinyi hiyo ndiyo sababu.

Ya  pili  sikusema  ati  kila  mtu  anafanya  kazi  apate  mshahara  iwe  sawa  nataka  mshahara  iwe  sawa  kwa  kila  level  na  either

unafamua  kazi  apate  mshahara  iwe  sawa  nataka  mshahara  sawa  kwa  kila  level  na  either  unafanya  serikali  ama  unafanya

ma-campuni ama unafanya kwa parstatal hyo ilikuwa swala langu.

Com. Mosonik:   Lakini  unjua  kwamba  kawaida  it  is  the  people  in  the  private  who  paid  more  than  the  government  sector

because the government cannot pay to weaken the private sector to reduce salaries so that they are the same.

MM Ngiywa:  No,  mimi singefikiria hivyo kwasababu private sector  imeweka mshahara ya kuwa –attract  manpower inataka

manpower inweza kutoa results serikali pia wakiongeza mishahara uta-attract wale watu ambao watatoa  majibu kwa serikali na

kama kuna majibu ni enterprise hii serikali pia ni kitu ambaye tusifanye tu kwa sababu ya kufanaya tufanye  kitu  yenye  majibu

kwa hivyo seriakali imeasure sector.

Com. Mosonik: Asante sana jiandikishe tafadhali upande ule mwingine. Mr. Ben Chesebe.
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Ben Chesebe: Asante sana Commssioners kwa kupata nafasi hii kwanza kabisa ningependa kusema kuwa –

Com.Mosonik: Jina lako kwanza

Ben  Chesebe:  Jina  langu  ni  Ben  Chesebe  na  mimi ni  retire  officer  nilikuwa  Chief  na  ni  mwenyeji  kwa  area.  Ningependa

kusema  kwanza  hivi  vile  imeandikwa  ya  kwamba  nina  memorandum  nafikiri  sina  memorandum  ningependa  ieleweke  akwa

sababu ---nataka inongoze kwa yale ningesema.

Mimi  ningependa  sana  kuchangia  mambo  ya  mashamba  land  and  property  kulingana  na  maoni  yangu  ninaona  ya  kuwa

mashamba yote kwa sababu mashamba ni mali ya wanainchi na  mashamba yamewekwa kulingana na communities kwa ndiyo

wangekuwa wenyeji ambao wanaweza kumiliki mashamba kwa sababu wale watu binafsi ni wale watu ambao wanatengeneza

community ndiyo mashamba ni yao.

Ili niende pengine haraka ningetaja sehemu pengine ya transfers ya mashamba kulingana na sisi  hapa  mila  ya  kia-africa  wengi

sana mashamba siku hizi  tumesema  lazima   pia  hata  wasichana  wapewe  mashamba  lakini  katika  maoni  yangu  binafsi  ninona

kama kulingana na mila za kiafrica hailingani hivyo.

Ni wanaume tu ndiyo wangepewa mashamba kwa sababu gani nasema hivyo kwa sababu wanawake wakishaolewa wanazaa

watu wa ukoo ingine wawezi kuzaa (inaudible)

Nikirudi  nataka  kuongea  juu  ya  independent  duties.  Hiyo  ningependa  sana  ku-stress  kwamba   katika  constitution  hii  mpya

tungekuwako na provision kwamba zile duties ambazo zilikuwako wakati wa ukoloni hata wakati ya British imperial East  Africa

and   company zingine covered kwa  hii Constitution ili kwamba watu ambao pengine territory zao zilipeanwa kwa communities

zinginekwa bahati  mbaya na  wazungu  wakati  huo  kwa  sababu  tulitawaliwa  na  wazungu  na  wakaja  wakaribu  namna  yetu  ya

kuishi. Wakaleta system yao na watu wengine wakapeanwa territory za watu wengine.

Com.Mosonik: Najua umesema colonial duties what do you  want. Ninauliza unajua unafanya pendekeza basi sema straight.

Ben Chisebe: Hapa ndiyo ninasema nataka Constitution – cover  kwamba zile pre-independent  duties zikuwe re-visited halafu

wale

Com.Mosonik: Ku re-visit ni kufanya nini?

Ben.Chisebe: Yaani zichunguze tena mahali hiyo ilikuwa ni watu gani.
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Com.Zein: Yaani mzee wangu unataka haki zilizonyanyazwa wakati wa mkoloni warudishie wenyewe.

Ben.Chisebe: Yes.

Com.Zein: Si ungesema hivyo.

Ben.Chisebe: Sawa sawa, asante sana kwa kunisaidia hilo (inaudible)

Com.Zein: Sema kwa microphone ingine maana yake (inaudible)

Ben.Chesebe: Ndiyo,pengine ninge----

Com.Mosonik: Ujarudia sema vile ulitaka kusema.

Ben. Chesebe: Ndiyo,nilikuwa ninasema kwamba zile duties ambazo za zamani kulingana na area ambazo colonial government

walipeana kwa watu wengine zingekuwa ingayangaliwa ili zilirudi kuchunguzwa zirudishe kwa wale wenyewe.

Na pengine mukiniruhusu nitasaidia example moja, example ambayo inaweza kusidia hapa ni kwamba katika sisi community ya

sabaoti  tulikuwa  na  kitu  moja  ambayo  ilitokea  mwaka  wa  1885  tulipigana  na  majirani  wetu  na  baada  ya  vita  kali  in  1886

tukakaa  pamoja  tukazikizana  na  tukandika  traty  na  tukaweka  mpaka  na  hiyo  mpaka  ilikuwa  signed  1890  na  vyongozi  wa

makabila  zote  za  kiluya  na  wasabaot  that  was  1890  lakini  tangu  hapo  wakati  wazungu  walipokuja  waka-disregard  hiyo

boundary mpaka sasa hiyo boundary haziexist kwa hivyo tunaona kitu kama hiyo ingechunguzwa tena.

Ingine tuna shida ingine tena tulipwewa Commission ambayo ilichungazwa shida zetu hapa kwa malakisi location hiyo malakisi

location  ilikuwa  ni  kubwa  sana  na  tulikuwa  tunatawaliwa  pamoja  na   wabukuzu  katika  location  moja  sabaoti  wakasema

tunataka nasi tupate location yetu kweli Commission ilikuja 1964 wakati wa governor Mac-donald na ikachunguza  ikapatikana

kuwa location hii ilikuwa na sub-location kumi ba moja na sisi tukapewa sub-location sita ikaitwa North Malakisi Location

Na bahati  mbaya wakati  wakati  wa kura ile ilikuwa ya mgogo  tufikiria  tutapiga  kura  ya  mgogo  kulingana  na  watu  wa  North

Malakisi  wenyewe  lakini  watu  wakatoka  Bungoma  bahati  mbaya  tena  hiyo  kiti  ikachukuliwa  na  watu  wengine  kwa  hivyo

kutoka 1965  mpaka 1987  hiyo location ya North malakisi ilikuwa chini ya Mt.Elgon Division   lakini  baadaye  tukashangazwa

hiyo location ikapelekwa katika Bungoma District kwa hiyo baada sisi tunadhani kwamba hiyo sehemu ambayo tulipewa –1964

ingerudishwa katika sehemu yetu ya Mt. Elgon.

Mwisho katika sehemu hiyo ningependa kutaja  yakuwa ikiwa sisi  tumefaulu kupata  zile  territory zetu na ziunganishwepamoja

tungependa hiyo sehemu ya Mt.Elgon na sehemu zile ambazo zitapatikana zote ziende Rift valley Province tutawaliwa katika Rift
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valley province kwa sababu ni Community tu ya Kalenjin ambayo initwa sabaot  ndiyo iko western  lakini wenzetu wote wako

Rift valley wako  Nandi, Kipsigisi 

Com.Mosonik: Pia tunaojua or the other Kalenjin groups--- umesema mt .elgon iwe chini ya rift valley kwa ajili watu wa Mt.

Elgon ni wa kalenjini wengine wote walo Rift valley hiyo tunaelewa.

Ben.Chesebe:  Basi  jambo  lingine  pia  ambayo  ningependa  kuchangia  ni  mambo  ya  province  Administration.  Katika  maoni

yangu ninaona hivi ningependa wabaki  na wawe answerable kwa District Commissioner wakikishiethis Commissioner pia ikae

hii mambo ya ma D.O hawana kazi ma D.O wangetolewa na wawe wakisaidia tu kwa office ya DC.

Provinces,  city  regions  na  to  –  adapt  regional  system  tunatakla  uwatawala  ya  regional  system  halafu  regional  siyo  ---na

governors na hao governors watachaguliwa na ile chama ambayo unaunda serikali  ili  kwamba  provinces  ziendelee  kuhudumu

kwa njia hiyo wakisaidiwa na regional assembles.

Mimi nasa-suggest kwamba hii AP force na police na force iwe merged iwe kitu kimoja halafu iwe policed na iwe jeshi ni jeshi

security  katika  eternal  secrity  katika  Kenya  halafu  iwe  answerable  kwa  regional  Admimistration  kwa  sababu  police  force

imekuwa corrupt hata imepotesha sifa kwa hivyo ikipotesha na ichanganyi na hii nafikiri kazi yake itakuwa mzuri sana.

Pengine  langu  la  mwisho  kwa  sababu  mimi  ni  retiree  ningependa  kusema  kitu  ya  retirees.  Commissioners  nimeonelea  ya

kwamba kundi la retirees government servant pia ingefikiwa iwe kikundi kimoja ambayo imekuwa marginalize na hivyo iko  tu

kama walemafu kwa sababu  unajua  ukisha  ondolewa  kwa  kazi  ni  ngumu sana  na  sisi  tunasisitika  kwa  sababu  wale  pengine

walikuwa na kazi nzuri wanakufa haraka sana.

Com.Mosonik: Sasa ifanywe nini ifanywe nini?

Ben.Chesebu: Na sasa nilitaka provision iwekwe katika Constitution wawe katika wapewe rights Vulnerable groups.

Com.Mosonik: Now which rights are those of vulnerable groups.

Ben.Chesebu: Yaani wa kuwa   kama walemafu. 

Com.Mosonik: Wafanyiwe nini wawe more neglected ama nini ujapendeza.?

Com.Zein: Basi mzee wangu walemafu wanafanyiwa nini?
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Ben.Chesebe:  Kwanza  nilitaka  wawe  ----kama  ni  watu  wamekuwa  marginalized   halafu  kitu  aningependekeza  ni  kwamba

wakati serikali inapo review salaries ya wafanyi kazi waridhi pia na hii pension kwa sababu ukichunguza sasa mtu---

Com.Mosonik: Sasa umesema moja,review,pension then there is salary review nini ingine?

Ben.Chesebe:  Lingine  ninaona  hao  watu  wameretire  wengi  wao  bado  wana  nguvu  wangekuwa  wakifikiria  kwa  kazi  za

contract  basis  hata ukiona yule ---ana  nguvu can be requalified aende fanye kazi kwa sababu bado  ana  nguvu  na  pia   wawe

wakikuwa considered kama parastarals au participation kwa hizi general Commissions ili wao pia wapate  nguvu after they have

few years to live.

La Mwisho pale ningependa pia ku-suggest ya kuwa katika Constitution iweke kwamba hata wale wazee ambao wako over 70

years pia wangekuwa  treated  like  the  retirees  pia  wapewe  kitu  kutoka  kwa  serikali  kwa  sababu  ni  wachachw  sana  na  hao

ndiyo source ya maneno yote kwa hivyo tungependa wakuwa treated kama wa Kenya iya-dopt  hiyo system kwamba anybody

ambaye yuko miaka ya 70 angelindwa na serikali apewe kitu Fulani.

Com. Mosonik: Asante tumeelewa na hiyo ilikuwa ya mwisho.

Ben Chesebe: Bas nafikiria kwa machache ningesema hayo

Com. Mosonik: Basi ujiandikishe ngoja kwanza kuna swali.

Com. Zein:  Mzee unaposema ya kwamba ma-governor wa Majimbo  wachuguliwa  na  ruling  part  maana  yake  ni  kama  sasa

ilivyo P.C kwa mfano tuseme wewe uko kwenye Jimbo ambalo halikuchaguwa chama hicho  sijui kama unanielewa.

Ben. Chisebe: Sawa

Com. Zein: Halafu unasema chama hicho kikuchagulie wewe ambaye ulichagua governor,

Ben Chesebe: Kwa sababu kama chama kimeshinda kiwe na uwezo.

Com.Zein:  Let me ask you a different way. Je,  ufikirii kutakuwa mugongano wa usimamizi wa serilkali ikiwa kuna serikali ya

jimbo unavyosema wewe regional assembles ambayo ni ya chama kinginena governor wa chama kingine.

Ben  Chesebe:  Mimi  ninasema  hivi  governor  ataendesha  mambo  ya  administration  lakini  Chairmana  wa  regional  assembles

ndiyo atakuwa kwa interest ya masilai ya area hiyo lakini governor atakuwa ni (inaudible)
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Com.Zein: Adminstration maana ni nini atasisimamia afya atasisimamia usalama atasisimamia kutosha kodi?

Ben Chesebe: Yes

Ben Chesebe: Lazima zinyangaywa madarakayake,lazima ile madara ya kodi na nini irudi kwa jimbo.

Com. Zein: Irudi kwa?

Ben Chesebe: Kwa jimbo

Com Zein: Sasa yeye ndiyo governor wa jimbo, nasema katika kukagawanya haya mamlaka uone kutakuwa kuna kugongana

kw vihwa kat ya governor ambaye amechaguliwa na serikali na serikali ya mkoa, kama unielewi ni usemi tu una kitu.

Ben Chesebe: Pengine sijakuelewa.

Com.Mosonik: Hiyo ni kusema huyo governor atakuwa kama P.C.  tu wakatihuu kwa ajili P.C  anateuliwa kutoka Nairobi  na

serikali ya chama ile imeshinda kitaifa.

Ben Chesebe: Hiyo sawa

Com Mononik: Au awe kama P.C. lakini asiitwe P.C. Asante.Asante sana sasa tutaenda mbio zaidi Mr. Sammy Chemuyei.

Sammy Chemuyei:  Bwana Commissioner sir ninawashukuru nitaomba kwamba nitapeana memorandum baadaye kwa niaba

ya kikundi ya wazee kwa sababu mwenye  kiti  wao  hajafika  na  liniambia  asipokuja  mapema  nipeana  kwa  niaba  yao.  Halafu

mimi nitatoa mawazo yangu machache tu ya kibinafsi.

Com Mosonik: Sema jina.

Sammy  Chemuyei:  Mimi  naitwa  Bwana  sammy  Chemuyei  na  mimi ni  staff  kwa  career  banker  Central  Bank.  I  am  also  a

political aspirant. Yangu ni macheche tu nitaanza na retirement kwa sasa katiba inasema watu wasitaafu wakifika miaka 55 mimi

ninaonelea kwamba huo mda uongezwe kwa sababu mpaka miaka kama sitini.

La pili ni kwamba masaomo kwamba  serikali  ingefanya  juhudi  ili  masomo  iweze  kuongezwa  siyo  iwe  ya  mzingi  pekee  yake

lakini iende mpaka kidato cha nne upili ili watu kusaidia serikali igarimia ili watu wengi wapate  kuwa  na  kufahama  sijui  kama

nchi  yetu  itajengeka  yaani  wawe  na  watu  wakielimu  ambaye  inaweza  kufahamu  mabo  mingi  ambao  unaweza  kusoma  na
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kuelewa ndiyo waweze ku-participate kwa development.

Com Mosonik: it is not clear what you are saying.

Sammy Chemuyei: I am saying that the government to facilitate for education up to form four, free education.

Com. Mosonik: Just say straight like that okay.

Sammy Chemuyei: Yes, also kwamba we would like to see  a system of government that devolve power  to the District level

that is to the local councils so the decisions of management of local resources are managed at the community level like the forest

and others they maybe managed by the communities that are that level.

We would also like kama ingewezekana democracy to be  defined not the way it is currently so that if it is currently presumes

that the majority carries  the day but in multy tribal society we would like the word democracy to take  care  of  the  aspirations

and needs of the indigeneous minority groups so that it can harmonize for this and minority groups would also feel catered  for

that is also that Afirmative Action for the minority be put in places so that the oppressed  and the privileged can be represented

in various level that what I want to contribute for now.

Com. Mosonoki:  Which levels are those?

Sammy Chemuyei: My name?

Com. Mosonoki: No you said so that they are represented in various level

 

Sammy chemuyei: At legislative levls and at various administrative levels.

Com.  Mosonik:  Okay  thank  you  parliament  and  administration.thank  you  for  now  when  you  are  ready  you  will  tell  the

programme officer and then you can come and present  the other memorandum when you will be  ready  you  can  present-ama

now

Sammy chemuyei:  Wherever.

Com.Mosonik: You do it now and we will give you five minutes exactly.  You are  just presenting there oh,  that is very good

please proceed. Okay Asante sana.Mr.Christopher sudi.

Christopher  sudi:  Commissioner  chairman  and  other  commissioner,  the  secretaries,  the  audiences  I  am  called  Christopher

wanyama sudi retired teacher. Hii kazi inaitwa mwalimu.  Ireside at chepkube.
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My presentation to the honourable commission is that first state policy. Our policies meanwhile should freedom democracy and

enforceable law. Here in Kenya---

Nataka  sasa  tuondoe kabisa mambo ya  colonial  orders  kama---ya  kikoloni  kama  order  kutoka  juu  ati  mkumbwa  amesema

halafu wadogo wana –obey bila kusema neno that is not freedom we want freedom to be really freedom democracy and laws

which can work in the country.

Here Mr. Chairman our constitution should be supreme in the country and should not be made by any person in the office.

In other words no one should amend the constitution secretly. Katiba yetu ikiwa inataka kukuwa amended iwe na 75% majority

vote. If note referendum should be conducted to amend theonstitute. A referendum will involve wananchi wenyewe kujua ni kitu

gani wanataka wageuze katiba yao na hii referendum inaweza kuwa conducted by Electoral Commission and perhaps  judicial

department it should be free.

Mr.  Chairman,  I  would  also  like  to  talk  about  citizenship  in  Kenya.  If  everyone  understand  please  that  unless  you  own  a

kipande you are not a Kenyan  that is wrong in our new constitution please we wish to avoid  this kipande for that anyone born

in Kenya is automatically acitizen of Kenya.

  

Com. Mosonik:How do you know they were born in Kenya  and supposing foreigers  also get children here like refugees from

the sudan.

Christopher Wanyama: I  am coming to that Mr.  Commission. Directly is that anyone who wishes to acquire a citizenship in

Kenya they apply and considered by a commissioner which should be 

Established.

Com. Zein: Mzee how- do you distinguish a Kenyan from a non Kenya say some Ugandans have come to Kenya or  Tanzania

how do you know this is a Kenyan and this a Tanzanian what would  you  use  to  show  that  I  am  akenyan  therefore  I  should

benefits all the full rights of a Kenyan.

Christopher  Sudi: Mr.  Commissioner  sir,  by  way  of  identifying  one  could  be  at  abirth  if  someone  is  born  in  the  Kenya

hospitalor at home has to register why should he carry a kipande again that registration alone is enough to identify someone.

Com. Zein: certificate should be used for identifying.

Christopher Sudi: Birth certificate could be used that is enough. And perhaps add to that we may allow in our constitution that
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employer have their own identities for the other employees. 

Com. Mosonik: how about employers who recruit wafanye kazi kutoka ngambo so many companies do that all the time.

Christopher sudi: (inaudible)

Com. Zein: Is a Kenyan entitled for ----

Christopher: Yes that was my next point.  I  said that my child born in Kenya is automatically a Kenyan now that registration

card that registration certificate would enable him to attain a traveling card to travel out like a passport  that passport  would help

him to live the country and so our administration also would check on those in-coming foreigners because  they would have to

prove that they are Kenyans or not Kenyans.

Com. Mosonik: Why didn’t you like the ID and you preferred the passport what is the point you are making about the ID.

Christopher Sudi: the commissioner the ID look very colonial and police have used that part  of the ID kunyanyasa wananchi

kwa sabsbu pengine moja yake amepoteza ama nini sasa ananyanyaswa lakini tukiwa na uhuru kwamba tusiwe na kile kipande

isipokuwa mtu mtu akiwa na haja Fulani kubwa ndiyo ata-produce ile certificate yake ya registration and birth.

Com. Mosonik: But you know when you are ni yule ni yule akiwa amefika miaka 40?

Christopher: that one I cannot answer

Com. Mosonoik: Okay endelea ----

Christopher Sudi:  mine was to abolish kipande otherwise we shall give allowance for you to discuss and find another way of

avoinding  kipande but establishing way of identification.

Com Zein: Mzee, tukijita jina lingine utakasirika wewe, najua kwa sababu ya kumbuka maonevu ya wakoloni na ile siasa ya

kuvalisah shingoni watu wanavalisha na- kipande ndiyo utmbee hiyo inakukasirisha wewe.  Na unasema kwamba kulingana na

historia ndefu ya kukpigania uhuru tusikubali kuendelea na mambo ya wakoloni lakini je ukawa kuna njia ya kujitambulisha bila

kuitwa kipande na ni njia mzuri na ambayo police hawatakusumbua hiyo pia utaki.

Christopher:  Hiyo ni mimi ndiyo nakubali.  

Com. Zein:  Haya sawa.

Christopher: Hiyo umesema Commissioner sawa.
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Presidency: Mr. Chairman our president must be elected and this one must be a Kenyan by birth not by certigicate not be just

state of acquiring paper citizenship. He should be aged above 50 and not above 75 years please.

For president should have good education at least form four and he should have good reputation.

He or she must be married.

The President Mr. Chairman our constitution should allow him to be in office nto more than three terms of five years.

Presidential expenditure should be strictly controlled otherwise we don’t want a president carrying so much money to foreign

countries without  control of the cheque so that money should be limited but he also be limited but he also enjoy the freedom of

allowances and salaries perharps and retirement benefits.

Mr. Chairman I will come to structure  and systemsof governance here my first proceeding is that we avoid Provincial

boundaries we avoid complete Provinces and produce Commissions.next to that    we shall have District Secretaries not

Commissioners. If District Secretaries would be subject to mayor or Chairman who are elected by the people so that the

District secretary should not make command to the people but the chairman or mayors would be responsible because they will

be carrying the maoni ya wananchi wenyewe otherwise Disricts secretaries for perharps Commissioner, they dictate that one

we don’t the police and freedom. Then we come to the Chairman and Mayors of the District will elect and have their own

elected members and then accounts to which they will choose defence and security unit we also have public health unit, we also

have roads and communication but all controlled by the Chairman. Then under the chairman of the District we have locational

secretaries here Mr. Chairman I am trying to avoid district Commissioner and chiefs that why I said secretaries. The secretary

of that location will be responsible if the chairman of the location, the chairman has more sauti kubwa awe na sauti kubwa to be

heard more than the secretaries otherwise the secretaries will be dictating what people don’t want.

The same Chairman Mr. Chairman sir, will also establish their local defence unit, their local courts perhaps to enable to reduce

musongamano katika court kubwa kubwa.

Then we also villga secretaries here Mr. Chairman I am avoiding the word Sub-Chiefs, or assistant Chiefs to be removed

totally and we have area secretary who Are elected and stated who is also responsible to the Chairman or Chairman women of

the village here they also have their unit covercertain cases minor cases like drunkness, like common fighting, like family

desputes instead of carrying them to the court matters and leave people living in peace only for serious maters then it can be

carried to the court.

Com. Mosonik:  Ummemeliza?

Christopher:  Nafikiri Bwana nimemalizia hapo. 
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Con Mosonik:  Asante na utaniwachia hayo maandiko yangu. Mr. Patrick Chepkechi

Patrick Chepkechiri:   Asante sana mwenye kiti wa commissioner mimi kama vile umesema naitwa Patrick Chepkechiri na

ningeungana na wenzangu ili hata nami nipeane mawazo yangu juu ya katiba. Na I think I will start from the permeable and I am

looking at the vision I want the constitution to state in the permeable especially part of the vision to unite the people of Kenya

and foster National diversity and among the others. I would also like to have the following experiences thart the people of

Kenya belong to one country, one Nation , and be united in diversity.

The right of minority indigeneous communities be addressed.

They are saying in adequate in distribution of national resources be equitably distributed and as the human right and social

liberties be respected.

The basic rights and I want to talk on them especially the small tribes, the small marginalized tribes that their bvasic rights

should be considered, they should bne protected in the constitution and I am taking about the rights of land and land for

examplewe are saying that all the land as colleagues said that was taken over by the colonial be reverted back to the

community and if not so then they should be compensated.

Jambo la pili, ni kwamba kwa sababu ya watu kuwa pengine tribes ndogo tungependa tuseme ya kwamba kuna mambo

mengine kama vile tunaposema kama elimu itiliwe mkaso kwa sababu hatuonekani mbele ya wale makabila makubwa na

tunaweza kuendelea kudidimikampaka mwisho hatutakuwa na haki zetu kwa hivyo, tunasema ya kwamba  katuika mambo ua

elimu hata sana katika ile entries ya kwenda university wale ambao wako disadvantaged kama sisi waangaliwe na wapewe

pengine ile ambao tunaweza sema qualification isiwe kama ya wengine ambao at leats wako advantaged.

Jambo lingine ambalo ningelisemani kwamba kulingana na rights ya wasabaot tungeuliza commissioner kwambawangeiangalia

vile mipaka ambayo ilikuwa imeorganiziwa wakati ule mwingine wa ukoloni ili waiangalie na warekebishe ili waitengeneze na

hata  na sisi tupate zile sehemu tulikuwa nazo na tunahamiswa kama mwenzangu aliposema ya kwamba twende katika Rift

Valley kwa sababu wasabaot si kwamba wenyewe  tumegawa mara mbili kuna wengine wako Trans Nzoia and Rift Valey na

sisi wengine tuko Western na bado tuko wasabaot tunahitaji tukuwe kitu kimoja.

Na ningependa pia niseme jambo kuhusu ili rights ambayo nilikuwa nimesema kwa wakati huu kwa sababu najua  ya kwamba

baada ya hii najua ya kwamba pengine leo ni mwisho ama western Province ni mwisho kuchukua maoni tungependa tuseme ya

kwamba kwa sababu sisi tu watu wadogo, wachache tungependa tuseme ya kwamba mnapo toka hapa tujue kwamba wakati

munaenda kwa referendum mnachukua watatu tunasema ya kwamba katika mt. Elgon wawe wasabaot kwa sababu yas

kwamba tunajua watu wengine tunaishi nao hapa wanawezakuwa na watu wengine represented somewhere.

Jambo ambalo ninaweza kuongezea juu yake ni kuhusu culture nataka kusema ya kwamba utamaduni wetu umetusaindia kama

wafrica tumekuwa tukiishi katika heshima.
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Com. Mosonik: kw ahivyo---

Patrick: kwa hivyo wakati ambapo Mzungu alipoingia tunaona ya kwamba tunaanza kuiga ile mfano ya mzungu, kwa hivyo

mimi ninahitaji ya kwamba utamaduni wetu ufatwe na iwekwe katika katiba kama mwafrika.

Com. Mosonik:  Unamaliza

Patrick Chepkechiri: Another thing ni kwamba sisi tungependa ya kwamba katika nchi yetu ambayo tunakaa tungependa zile

forestry resources na vitu vingine ambavyo viko ndani yake kama  ni wild animals view vitu ambavyo vinatawaliwa na wenyeji

na tungependa ya kwamba ipelekwe kwa local council ili hata nao wafaidike nayo

Mwisho kabisa jambo ambalo ningelisisitiza ni kwamba ingekuwa ni vizuri office ama your office ibaki katika ma –Districts

kama vile wenzangu alipokuwa anasema kwa sababu tunapoangalia mambo ya katiba kuna mambo mengine tunaweza

kuyasema na mengine pengine tuyafikirie baadaye ili tukifanya consultation ama documentation kwa offices katika District

tukija pengine tujue mambo mengine kama tolipo tumeambiwa kwamba tinaweza kuipata katika hapo. Nafikiri mimi sina mengi

ni hayo. Nasema ya kwamva asante.

Com. Mosonik: Jiandikishe tafadhali. Mr. Sephania Chebusi

Sephania chebusi: I am Mr. Sephania Chebusi thank you Mr.Chairman for today sitting I want also to propose my views to this

Commission today.

The first one is the aspect of traditional values and virtues. Here I am saying during this process of modernization our moral

values have really disintegrated in the Kenyan society in respect that Kenyan should have a national identity not only in the

language they talk but also in their mode of dressing. Therefore, I suggest that we should adopt the maasai mode of dressing so

that whoever you are they will just be able to identify that this one is a Kenyan okay bora tu unatembea pale watajua huytu ni

Mkenya kulingana na vile amavaa kwa mfano tukiona the Nigerians kwa video you will just know that this one is a Nigerian

lakini sisi hapa Kenya hatuna kitu kama hiyo kwa hivyo, nilikuwa nafikiri we should have a natiuonal identity of dressing.

The sabaot have been a marginalized community because of that they should be given the priveledges and priority that go along

with that.

One of this priorities is that all employees in this District should be paid hardshipallowance because of the area the top

graphical area it is taking.

I will also want to make a rejoinder over the other speaker over the university admission that whereas other Kenyans

wamewekewa juu pale watu wa sabaot community wanaweza kureducewa so that we can also be able to move at the
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samepace with the other Kenyans.

Another thing is that we should also have a special seat in parliament because being a marginalized society we can not be able

to come upunless we also have people who present our views in the Honourable House.

I also want ot propose that library services should be there at Distrct nad Divisional levels where law booksd should be made

available to the members of the public.

I would also propose that the offices of the constitutional review be in the Districts and should be made library accessible and

maybe the government can add some more books so that the wananchi can be able to know the law books so that you cannot

go to court andf be charged that ignorance has no defence you can be able to know from there.

I also want to propose under that that this commission should be permanent and it should be under the office of the

ombudsman and therefore being that Parliamentary power of amending the constitution shouldbe removed and this should be

the solely body  that deal with the constitution of Kenya.

The Sabaot had adistrict  roleplayed by the council of elders I strongly feel that the government should recognize their offices

because they will be dealing with cases before any case is taken to court and whenaver the case has been taken to court this

council of elders will go to court incase of appeal or proceeding and they will be able to present their views in that respect

I feel that the mwananchi who are poor will be in the posisiton to be heard because the right of the minority are  not heard kama

wewe ni tajiri unaenda tu na kupeana pesa unanunua na hapa hata kama ulikuwa na ukweli wako ukweli itapotea but if theswe

elders are there, I think the issue of corruption will be reduced.

I also want to talk about  the conservation of the environment. We said that the government should also give an elaborate  plan

because for example the future of our forestry and the animals that are  there  they  not  being  catered  for  and  therefore  in  that

respect I say that the law courts should have the strength to monitor for example Mt. Elgon has a forestry, if the government can

assist  in  strengthening  the  locals  can  work  in  that  they  can  be  able  to  be  paid  some  money  and  it  will  be  a  source  of  job

opportunity and also the forest being diverged with a lot of resources  and others  will get herbal medicine from those forest  and

this increase the revenue that come to the government and also the animals will be able to be  especially the endangered one will

be able to taken care of and it will be for our future generation.

There should be equitable distribution of National material. For example, our Districts has the potential in agriculture, but we do

not have good roads,, electricity and even hospitals and even good schools and therefore,  I am proposing that the government

should allocate parts for the same so that we can also be on the same level with other Kenyans.

The Sabaot  had  their  own  defined  boundary  just  way  my earlier  speakers  have  talked.  And  I  feel  that  this  same  boundary
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should be followed so that we also have a place in Kenya just like the way other communities have in Kenya.

Then lastly, I wanted to say that for one to be  elected to be  a  Councilors  he  has  to  be  a  form  four  holders  and  maybe  and

above.

Chairman to the County Council and Mayors should be elected by the Electorate directly and not as the current system because

if he is elected by majority, then he would be able to perform.

Then  for  one  to  vie  for  President  he  should  be  the  degree  holder  and  above  and  age  between  and    years  in  that  respect

therefore the presidential powers should be reduced especially this ideas of the Preaident being above the law he always messes

with economy but because he is in the office he will be  able to do the way you want because  you always feel that he is above

the law.

Then I was also saying that the Electorate  should have powers  to recall powers  back  their MP after two years  when he is not

performing to the expectation of the electorate  that took him there,  and in that respect,  I  also want to make a rejoinder that a

Minister  who  want  to  be  appointed  to  the  Ministry,  must  be  a  professional  in  that  Ministry  otherwise,  this  idea  of  Kenyan

government just seeking somebody to head a ministry where he doesn’t have the knowledge over will mess the whole Ministry.

Therefore thank you Chairman to the Commission. 

Com. Mosonik: (inaudible) there is some questions here.

Com. Zein: Could you tell me what the Sabaot Council was called?

Sephania Chebusi: Was called Kwokwechi.

Com. Mosonik:  Now secondly,  this  is  another  question,  you  said  the  sabaot  should  have  or  youn  said  reserved  seating  in

government or something like that so I thought that you have an MP right now?

Saphenia Chebusi: Yet this is what I was meaning I was saying that because when we look at  ourselves that is the sabaot  we

are a marginalized community, a minority and because we have what we would like for example we only have one MP a sabaot

who is looking at the right of all the sabaot from this far end example we only have one MP a sabaot  who is looking at  the right

of all the sabaot from this end to Trans-Nzoia but if we had especial seat these people could be able to assist us.

Com. Zein: Is it principle only for the sabaot or is it principle for all Kenyan communities because  can I just mention a number

of Kenyan communities who have given up views maybe you were not familiar with them have you heard of the Dashnack,  the

malakote, kwata,  rugiki yes you have heard of about  rugiki and there are  many other communities the delemolo and the molo

they are  about  between five hundred and six hundred members of the community so all these are  mention don’t have a  single
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MP you have one so I am the principle you are  giving  that they should be seats  for small marginalized community is it only for

the sabaot or for all samll marginalized community.

Sephania Chebusi:  Yes, I would say it is for all the marginalized community but in that respect  I would still come back  to the

sabaot because we are the marginalized.

Com. Mosonik:  Okay asante sana. Fredrick Cheloti.

Fredrick Cheptoti:  My names are  Fredrick  Cheptoti  I  am  a  resident  of  Mt.  Elgon  I  would  like  to  make  my the  following

proposals to this Constitution review Commission on the Constotution itself I want to propose the constitution should be its own

regulator  and  should  be  self  implementing.  I  am  saying  so  that  sections  of  our  Constitution  today  are  drawn  to  abuse  for

example the public order act says that people have the freedom to association but you see it also goes to say safe when there is

security safe and in that way it has been a bused when there is no security its cited that people  should not associate  because  to

any type of abuse by any leader.

I also want to  agree with persons  who said that  the Constitution review Commission should be made permanent my point is

that  they should be even permanent and they should carry on civic education on Constitutional matters and issues.  This process

of civic education on Constitution matters or issues will make the public aware  of the Constitutional matters and therefore own

the Constitution they will say this is our Constitution otherwise as  for now the Constitution of Kenya is a bit foreign to most of

Kenyans.

I  also want to say ‘that the Constitution should set its own time frame before the next review is done I suggest fifteen years after

fifteenth year,  there should be another review I am saying fifteen years  because  its enough time for whatever have been put in

the Constitution to be implemented and tested but if it is takes to long if there are  any mistakes it will take  to long because  they

are corrected .

I also to say  the  Constitution  court  should  be  set  to  deal  with  Constitutional  court  should  be  set  to  deal  with  Constitutional

issues, that are being heard within the ordinary courts and we don’t have proper results or  good results.  I  also want to propose

that the Constitutional review team should be fairly representative of the Kenyan community but professional qualification should

take precedent what I mean here is that we should go for experts Constitutional affairs.

My second  contribution  is  on  Judiciary.  The  current  system  of  Judiciary  is  in  efficient  because  it  is  overloaded  and  I    real

propose the following to be entrenched in the Constitution

As I said there should be Constitutional courts.
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There  should  be  a  court  of  justice  so  that  anybody  have  a  case  against  tge  government  as  for  violation  of  basic  rights  is

concerned, then that court should deal with such issues.

We should have also have a tribunal court and I propose that every District should have this courts  so that such cases  the daily

cases about our tradition should be addressed by elders  because  current for example a case  on dowry is taken to court  which

should be handled by  the elders and finished there.

Such cases  says traditional cases  about  our tradition should be addressed  by elders  because  currently for example  a  case  on

dowry is taken to court when it should be handled by the  elders and finished there.

 I also want to say that appointment of High court  Judges should be  approved  by  parliament  should  not  be  left  solely  to  the

president.

I also want to propose that appointment of the Attorney General should also be approved by parliament so that we don’t have

a political Attorney General we should have a professional Attorney General.

On  corruption,  I  want  to  agree  with  the  what  has  been  said  about  corruption  because  it  is  a  vice  which  is  eating  into  our

community  as  a  Kenya  but  I  want  to  say  that  the  people  should  be  made  the  watchdogs  so  and  the  investigating  body  on

corruption should take  public information seriously and confidentially in that case  a lot of information on  corruption  can  reach

the investigating body and can be dealt with quite efficiently.

I want to contribute also on saying if somebody wants to contest  for our parliament seat  or  any other seat  in a by election  or

general election and I want to touch on people employed in the Civil service.

Currently anybody who wishes to contest  so supposed to resign and by this way  very  competent  leaders  are  locked  out  the

Constitution should state  that if somebody has a chance to vie for an elective post  he should be given or  she  should  be  swen

unpaid leave of at least three months and not more than six months during the period of elections and if the person looses in the

general election or in that election his job security should be guaranteed.

And then towards the end I want to contribute on the president.  Because we would like I personally propose  a federal  system

of government and the president should just be meant a ceremonial figurehead he should be a sign of unity in the country.    And

powers of the president should be distributed to the following areas.

He should be subject to the Prime Minister, the parliament, to the Judiciary and to the ombudsman office this way we shall have

a very efficient system o government and justice would be seen to be done.

May be the last thing on my contribution is on security I want to propose that in  the Constitution areas which are  in the borders

of other countries especially areas of the forests or national parks. I want to say that there should be proper  security mechanism

so that the people  who live in those areas  are   not made security zone in  Kenya  today  people  are  first  killed  first  before  the

security team comes to the rescue.
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Com.Mosonik:  You made the point that you are secured orders and that was the last point.

Fredric  Cheptoto:   And  one  of  the  marginalization  I  want  to  say  that  if  there  are  any  form  of  small  tribes  having  been

marginalized by big tribes,  the  Constitution  should  provide  for  preference  allocation  of  the  development  to  this  communities.

Thank you very much.

Com.Mosonik:  Just sit there please for a minute.

Com.Zein:  I want to ask you question on resignation of Civil servants. So a number of principles is that provision is where the

Constitution  to  protect  the  community  against  abuse  of  the  office  against  the  personal  interest  taking  over  public  office  for

instance you are saying to us that DC here can go on three months and campaign they will be  campaigning on equal footing at

DC on leave will have the same campaigning for the person as a teacher or that what you said.   

Fredric Cheptoto:  Yes.

Com. Zein:  Secondly if that DC looses re-election would they have the respect  of the community? This also goes on  for  the

police boss for the Judge you know the Judge who will be ministering justice will be rejected by the people  at  the polling station

or the judge who the Chief campaigner of his opponent who won is brought that Judge would that Judge be fair after that?

Com.Monosonik:  I  have an additional question supposing everybody resign the Chief, the assistant   Chief,  the D.O the DC

the PC to go and contest  not resigns  but takes leave for three   months who  run the system.

Fredrik Cheptoti: I want to believe that there is going to be control system over such mechanism to work I am not saying that

the system should be free and should be brought to abuse if there  is a such case  for example isolated case  of a Judge saying

contesting with an aspirant and he looses if a case if taken to Judge that person has the right to say he cannot attend to my  case

because of this.

Com.Zein: The Chief   is   allowed to go on leave and run for election.

Fredrik Cheptotis:  Alright if  in the case  of a Chief I think I  should bee   categorical  now,  I  should  be  categorical  and  say

there are certain offices which should not be allowed for example the one you have mention.

Com.Zein: The DC the police boss.
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Fredrik Cheptoto:  Okay but I want to set one example in Kenya we have a PC who contested and he lost and was made a

PC.

Com.Zein: I am not talking about arbarations of situations so I am telling you the principle behind why they are  not allowed to

run.

Fredric  Cheptoto: But   I  am  also  saying  if  the  PC  was  able  to  minister  to  wherever  he  doing  then  it  is  possible  that  the

mechanism can work. Thank very much.

Com. Mosonik: Can you register first place. Nancy Ngeiywa.

Nancy  Ngiywa:  Thank  you  Mr.  Chairman  my names  are  Nancy  Cherotich  Ngeiywa  na  mapendekezo  yangu  ni  kwamba

Bunge  isirusiwe  kubadili  Katiba  (inaudible)  badala  yake  tuwe  na  permanent  Commission  ya  kurekebisha  Katiba  na  iwe  na

independent na waakati  tunatokea haja ya Katiba kuhakikishwa ama kurekebishwa wachukuwe maoni kutoka kwa wananchi

kisha wapeleke Katiba Parliament na ipitishwe uko.

Pia  ninapendekesha  kwamba  serikali  iweke  special  security  katika  wilaya  ambazo  zinapakana  na  nchi  jirani  kwa  sababu

unaweza  kuta  kama  sehemu  kama  hii  hatuna  polling  station  ni  lazima  uende  mpaka  Chesikaki  na  hiyo  siyo  vizuri  kwa  vile

tukipata shida kutoka kwa nchi jirani basi madhara mingi yatakuwa yamekwisha tokea.

Pia mimi napendekeza Majimbo na ningependa powers zote ziende katika Districts kwa sababu powers  zikienda katika region

bado  kuna  makabila  ambayo  yatakuwa  marginalized  kama  sisi  hata  tukipelekwa  kwa  North  Rift  tungali  tungali  tutakwa  ni

wachache na tunaweza kuwa marginalized.

Pia  ninapendekeza  kwamba  kusiwe  na  districts  ambayo  ina  Constituency  moja  bali  tuwe  Constituency  zaidi  ya  moja  kwa

sababu ninamini kwamba tukiwa na kwa mfano hapa Elgon Constituencies  mbili  Wabunge  watajitahidi  kufanya  maendeleo  ili

area yao ipate kuendelea na wazidi kuendelea kwenda mbele na kutakuwa na health completion.

Nilikuwa nimependekeza wakati ule mwingine kwamba kuwe na court katika kila District lakini naonelea ya kwamba ziwe mbili

na isiyo moja kwa vile hata tukitoa kama hapa  Mt.  Elgon  court  kule  Kwapsokony  wate  wa  Cheptais  wangali  watakuwa  na

shida kwa sababu ya mwendo mrefu.

Na wakati  huo huo kabla court  hayaijajengwa  ninapendekeza  kwamba  kuwe  na  mobile  court  katika  District  kabla  ya  court

ingine  ijajengwa  na  ikiwa  haiwezekani  basi  ninapendekeza  kwamba  sheria  I  mean  Constitution  iseme  wasi  wasi  kuwa

wasitakiwa basi watapelekwa katika court ambayo iko karibu na hiyo District na hiyo Headquarters  wala wasipite court  ingine

kwenda ingine ambayo ni ya mbali.
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Pia ninapendekeza kwamba sheria za kikoloni zitupiliwe mbali kama zile tresspass kwa sehemu rail,  forest  hapa Mt.  Elgon hiyo

forest  ilikatisika sana kwa sababu kuna forest  hapa  na  ni  ya  ajabu  kwamba  ukipatikana  kwa  forest  hata  kama  ulikuwa  haja

ndogo utashikwa.

Pia ninapendekeza kwamba ma- officeer wa kukaribiana na visa vya Ufizadi wawe katika District ili waweze kupokea  report

kutoka kwa wananchi kwa muda mfupi and aweze kufanya uchunguzi kwa sababu wako mbali sana hata hatujui kule wako na

kwa hivyo mara nyingi mtu anaona ufizadi ukiendelea lakini ujui utapeleka wapi masitaka.

Na vile vile hao ma-officer wa ufizadi wa-elimishe raia kwamba hawapasi kutoaa hongo na mambo kama hayo.

Pia  ninipendekeza  kwamba  mtu  yeyote  ambaye  anaona  msichana  wa  miaka  kumi  na  nane  adhibiwe  vikali  kwa  sababu  mtu

ambaye ako chini ya miaka kumi na nane angali ni mdogo sanaa na hawezi kufanya uamuzi wa  maana  kea  maisha  yake  kwa

hivyo mtu kama huyu anapasa kuadhibiwa.

Pia ninapendekeza kwamba Districts mpya zore ziwe recognized na Constitution ili siju moja mtu asiamke na kusema kwamba

anatupilia mbali District fulani fulani.

Na ikiwa serikali itawai kuona haja ya kufanya retrenchment mimi napendekeza kwamba wapeleke jambo hilo katika bunge na

kujadiliwa kabla hayajafanywa.

Pia ninapendekeza kwamba serikali irihusu watu ku-staff kwa kupenda kwa miaka 40 na ile ya miaka 55 ambayo ni yaa lazima

ibaki hivyo hivyo.

Ninapendekeza pia kwamba officer yeyote wa Judiciary awe anayefanya kaazi inahusiana na kesi  za kotini akiumia ama wakati

anafanya kaazi yake compensation na ikiwa atawawa kwa sababu ya kazi yake familia yake ilipwe.

Pia ninapendekeza kwamba mwanamume anapofariki na alikuwa naaa concubine ama Mistress huyo asikubaliwe kuridhi  mali

kwa sababu hata ninamini kwamba wanume wale ambao wana concubine wakiulizwa kama wanataka hao concubine  waridhi

mali yai sidhani kama wengi watasema ndiyo, ndiyo tu ni kwa sababu ya fun yao.

Pia ninapendekeza kwamba Rais wa nchi yetu anapoelekea kustafu asuwe akipendekeza mtu kwa wananchi bali awachie  wa

Kenya nafasi ya kuchagua mtu ambaye wanataka awasimamie.

Ninapendekeza pia keamba Constitution itupilie mbali Harambee

Com.Mosonik: Now  may  be  my colleague  has  a  question  but  I  would  like  to  ask  you  too.  You  said  you  devolve  to  the

Districts also (inaudible) marginalized but supposing there is a small group within a District one large District with one dominant

(tribe).

Com.Zein: Put it another may Madam there is no any unit you will think of in Kenya where you will have purity of ethnic nature
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and they will always be someone who has come  visited  so  how  do  you  deal  with  that  because  if  you  do  with  a  District  for

instance take Mt.Elgon for instance there is some minority there is some minority Teso community not true.

(interjection, they are there 

Com.Zein:  And Bukusu

(interjection) yes

Com.Zein: So take Bungoma there is a minority sabat communiy in Bungoma if the reason you are giving is just but the minority

  even in the District there will be a minority so how

Nancy  Ngeiyuwa:  Kwa  sababu  tulikuwa  tumependekeza  kwamba  ma-Districts  zitolewe  kulingana  na  kabila  ninaonelea

kwamba baado  ibaaki hivyo na hiyo kikundi kidogo kama sasa  kwa mfano Wateso  ambao wako Elgon pia  wako  kule  Teso

District kwa hvyo wakiona kwamba uko wanafinyiliwa sana wanaweza enda uko Teso District.

Com.Zein:  Wacha  niwe  na  hakika  kuhusu  unalosama  kwetu  nathani  hili  kuwa  ujalisema  hivi  sasa  unsema  kwamba  wilya

ziundwe kufuatia mipaka ya kikabila hivyo  ndiyo  wafukuzwe  gani  wawachwe  na  kuna  wilaya  ambazo  kuna  makabila  mawili

matata gani ndiyo wafukuzwe gani wawacwe na kuna makabila mengine yako wilaya au ingawanywe mare mbili.

Nancy Ngeiywa:  Sisemi kwamba kunaa kabila ambayo itafukuzwa mbali  ikiwa  watajiona  kwamba  wanafinywa  sana  katika

hiyo wilaya basi (inaudible)

Com.Zein: (inaudible) si baadaye katika kuunda wilaya

Nancy Ngeiywa: Mimi naunga mkono iwe ni kwa kabila.

Com.Zein: Sawa.

Com.Mosonik: Na hakuna kitu tunayiweza kuifanya ndiyo wasijisikie wanafinywa. Unasema wakijisikia wamefinyika waende?

Nancy Ngeiywa:  Natural  inaona kama haakuna vile  inaweza  fanyikaa  kwa  vile  yule  ambayo  anaongoza  laazima  atake-take

haki yaa watu wake  kuliko wale wengine.

Kunayo  laakini  sasa  kama  kutafanya  District  kulingana  na  makabila  basi  wale  wachache  basi  wale  wachache  ambao  wako

katikaa District ninajua kwamba wanaweza kuhisi wanafinywa sana lakini sasa sijafikiria juu ya Wasabaot.
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Com.Zein:  Ngoja  nikupe mfano dada,  District  ninayotaka  mimi kwetu  Mombasa  wamekuja  watu  wa  Mombasa  kwa  hivyo

mali kama Mombasa watu watimuliwe wote.

Nancy Ngeiywa: Si watimuliwe wakijisikia wanaulizwa watimue.

Com.Mosonik:  Ya  mwisho  ulipendekeza  yaa  kwamba  sheria  za  kikiloni  ni  kama  kukanyagaa  tresspass  iondolewe  likini

ukasema hata kuingiaa musutuni pengine uenda haja ndogo usisumbuliwe lakini kama  ulienda  kukata  miti  nayo  huku  tutajuaje

kama ni hajaa ndogo ama ni Kubwa.

Nancy  Ngeiywa:  Mimi  ninaonelea  kwambaa  mtu  akipatikana  akiwa  anafanya  hatia  kwa  sheria  kama  vile  kukata  miti  ama

kuchoma  makaa  ambaona  sheria  basi  mtu  anaweza  kuhadhibiwa  lakini  ikiwa  tu  ametikana  kule  na  akasema  labda  alikuwa

anaenda haja ndogo na ujampata na evidence yeyote ya kuonyesha kwamba alikuwa anafanya makosa kwa sheria basi achiliwe

na hakuna mtu kutusumbua.

Com Mosonik:  Na kama alikuwa anaenda kuwinda wanyama lakini akajificha

Nancy Ngeiywa:  Pia hivyo ni hatia lakini kama hajapatikan na hiyo evidence basi yeye ako uhuru until akuwe proved guilty.

Com, Mosonik: asante sana ujiandikishe tafadhali. Tunaendelea tafadhali harakisha sasa Soyeiti Samburumo.

Soyeiti Samburumo: Kekurenou Soyeiti Samburuno

Translator: Yeye anaitwa Soyeit

Soyeit Samburuno: Anii koroninteet nyibo ap Council Mt. Elgon.

Translator: Yeye ni mwandishi wa Councils of elders Mt Elgon.

Soyeit Samburuno: Kememuch kubwa yu kuyu woo Mt. Eelgon.

Translator: Na hawangeweza kufika hapa kwa sababu Mt.Elgon ni kubwa na hawangeweza kufika hapa.

Soyeit Samburumo: Ntekakabwa yutuyu ntekazotoywek kwaa chu

Translator: Kama wangekuja hapaa mawazo Yao ni hayo yafuatayo.

Soyeit Samburemo: Kang’ana boyik amu mbarek

Translator: Wazee waliongea juu ya mashamba.
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Soyeit Samburumu: Kamwa kinii koret nyime kuhitek onto ku cheptais.

Translator: wanasema kwamba nchi ambayo tutakuwa ndani hasa hata Cheptaisi.

Soyeit Samburumu:  Kukonee bitonin

Translator: Kutoka ng’ambo ile.

Soyeit Samburumu: boyik chibo keny kumwa kiini koroni kuyo mite Chepatais

Translator: Anasema kwamba wazee wa zamani walisema nchi hii vile ilivyo as per hapa cheptai.

Soyeit Samburumu: Boye sabaot

Translator:  Ni ya wasabaot

Soyeit Samburumu: Mite tutuk chiboru kini boye Sabaot

Translator: Kuna vitu ambayo vinaonyesha ni ya Sabaot.

Soyeit Samburumu: Mite anyoshok

Translator: Mito Kuna mito

Soyeit Samburumu: Anyet ap Malakisi

Translator: Malakisi River 

Soyeit Samburumu: Akoy Kitale

Translator: Mpaka uko Kitale

Soyei Samburumu: Akoy Bungoma 

Translator: Mpaka uko Bungoma

Soyeit Samburumu: Akoy kekuree anyet kiboromo Kitale 

Translator: Mpaka mto inaitwa kiboromo huko Kitalle.

Soyeit Samburumu: Acha, kekuree Nzoia

Tranlator: Oh Nzoiaa river sorry.

Soyeit samburumu: Nyenyak Koronoo

28



Translator: Hiyo ni nchi yetu.

Soyeit Samburumu: Mwoyee boyik kini

Translator: Wazee wanasema hivi

Soyeit Samburumu: Munee chitap koreet  tinye mono koronet 

Translator: Kwa nini mwenye nchi hana nchi.

Soyeit Samburumu: Ketebe kikwano  koret   nyibo sabaot

Translator:  Wanauliza nchi ya wasabaot ilienda wapi?

Soyeit Sambururmu:  yoongete Commissioners omwowech rant

Translator: Kama nyinyi Commissioners mnajua leo mtatuambia 

Soyeit Samburumu: Mwye sabaot kini

Translator: Wazee wanasema hivi.

Soyeit Samburumu: Kibwek nekok chakek masikini 

Translator: watoto wao wote wamekuwa masikini.

Soyeit Samburumu: Motinye koret

Translator: Hawana nchi.

Soyeit Samburumu: Mebele kiyibe nekok sukuru

Translator: Na wapeleki watoto shuleni

Soyeit Samburumu: Kuyi  motinye  koreet

Translator: Kwa sababu hawana nchi yao.

Soyeit Samburumu: Ingete kini nyikonomunene koret   ku  chumbinteet

Translator: Wakati  mzungu   alipofika  alikuta  musabaot akicheza ili  wimbo wake.  Naa alikuwa   anajitawala.

Soyeit Sumburumu: Akitinye   ng’arakweek

Translator: Na alikuwa  na furaha.

Soyeit Sumburumu: Kunyitinyi  masikini  akichito nyiunoiene.

29



Translator: Kwa  hivi sasa  ni  masikini na ni  mtu anaunia

Soyeit Sumburumu: tebe kini  katokane  baraka  ako mwenye  kiya ng’okusto  nyonyo.

Translator: Wanaulizaa hivi kutoka mbingu mpaka chini  walifanya dhambi gani.

Soyeit Sumburumu: Kamwa  boyik kiini

Translator: Wazee walima hivi.

Soyeit Sumburumu: Kumwa  kini kabwa  rant Commissioners kumwochi kini

Translator: Wakasema hivi leo wale Commissioners wemekuja wambia hivi.

Soyeit Sumburumu: A tinye koroni bikap kubo

Translator: Hii  nchi iko na wenyewe

Soyeit Sumburumu: Nkubetee historia kimwa chumbek kini sabot kukabilet nyikibubot

Translator: Kulingana na historia wazungu walisema wasabaot ni kabila ambayo inapotea.

Soyeit Sumburumu: Kunyoo kebuchinee yeyiintet kungoi

Translator: Kwa hivyo tutamushukuru mungu

Soyeit Sumburumu: Tekemiite

Translator: Tungali tuko

Soyeit Sumburumu: Kemwochi chikizote kini kikebontiio kini tekemiite

Translator: Tuambie wale walio kuwa wanawaza kwamba tutapotea tungali

Soyeit Sumburumu: Akeyoche

Translator:   Na tunadai

Soyeit Sumburumu: Kemeche koret nyachek kuyo kimiite 

Translator: Tunataka nchi yetu vile ilikuwa

Soyeit Sumbuurmu:  Chomunye  yootee  kongeti  kini bwoni bikae kubo

Translator: Wale ambao wanaishi pale wajua wenyewe  wanakuja
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Soyeit Sumburumu: Kinom chumbek besinok kekuree  uhuru chmpensation

Translator: Wazungu wwalitoa pesa wakati uhuru inaitwa  compensation

Soyeit   Sumburumu: Manatene kibanoo pesinok chuto

Translator: Sijui pesa hiyo ilienda wapi?

Soyeit Sumburumu: Keyote pesinok  ako tengek

Translator: Tudani hiyo pesa  na tunadani mchanga.

Soyeit Sumburumu: Mwonye kini yokumokonech koroni tukun kuyo kinite

Translator: Na wamesema kama hamutatupitia hii ncgi yetu vile ilikuwa

Soyeit Sumburumu: Kinom chumbuk munguruk,kunyoo mekinomie angachek ako nguruk

Translator: Amesema wazungu walinyanganywa kwa nguvu hata na sisi tutanyanganywa na nguvu.

Soyeit Sumburumu:  Takuk tukun kimwa

Translator: kila kitu walisema

Soyeit Sumburumu: Kinyechi chumbek sabaot kazit nyiwoo  misiin.

Translator: Anasema kwamba wazungu walifanyishwa kazi wasabaot zaidi.

Soyeit Sumburumu: Boriet  ap korongoro ako maina kibo kenyishok chotoo

Translator: Vita ya Korongoro na Mainaa walienda kwa vita ili ilikuwa ya dunia wakati ule.

Soyeit Sumburumu:  Kibaa  boriet nyibokurook ako  nibo ayenig,

Translator: Walienda kwa first  world war naa wakaenda kwa second world war.

Soyeit Sumburumu: Na wengi wamekufa 

Soyeit Samburumu: Mwoyee kini chikimeyoo mu  boriet nyibokurook ako ayengkelipaan,

Translator: Walisema hivi katiba mpya ibudi kwamba wale walikufa vita vya kwanzaa naa vya pili walipwe.

Soyeit Samburumu: Keyoche boyik chikimechi bitonini, ujeremani ama wotekee  kiwok kowook kemuchi  yutuyu.

Translator:  Amedai  kwamba  wale  wazee  ambao  walikufa  nga’mbo  ile  ama  popote  yaani  mifupa   yao  yarudishe  hapa

yaazikwe hapa.
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Soyeit Samburumu: Kamwa boyik kini minono chito minonoo chito nyichemee.

Translator: Kwamba wale elders walisema wamegundua kwamba hakuna mtu yeyote anawapenda.

Soyeit Samburumu: Akoy kikeyoku chiket teyech discriminated.

Translator: Mpakaa tumekuwa wale ambao wako discriminated.

Soyeit Samburumu: Kesome.

Translator: Tunaomba.

Soyeit Samburumu: Chikabwa rant konom maoin chachek chibo katiba kemeche kekoochi unube katiba.

Translator: wale ambao wamekuja leo kuchukuwa maoni yetu kuhusu katiba tunataka hiyo katika isemwe.

Soyeit Samburumu: Tunuuk tukun

Translator: Viti vyote.

Soyeit Samburumu: Ng’ochorok  chimoke kyee kikochi kazinok 

Translator: Viti   vya uchaguzi ambao watu wanachaguliwa na --- watu wapewe kaazi

Soyeit Samburumu: Ntekakinkonye ngichek sabaot

Translator: Angependelea wasabaot pia wapewe

Soyeit Samburumu: Kikusaman mebele tinye kazinok

Translator: Wamesoma hawana kazi

Soyeit Samburumu: Mwontinye directors,ata Ambassadors,momite chito mbkenye

Translator: Hawana Directors, hata Ambassadors hata mmoja hakuna watu wote.

Soyeit Samburumu: Kimwa kini kabilanik,sanaa sabaot kiyoku marginalized.

Translator: walisema kwamba yale maakabila sana sana sabaot wale walikuwa marginalized 

Soyeit Samburumu: Sokite misin

Translator: Wanaumia sanaa.
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Soyeit Samburumu: Sukunok chiboni kekoni katibet ngichek ng’aacherek

Translator: Kwamba siku sijazo katiba ibuni kwamba wao pia wapewe kiti

Soyeit Samburumu: Ili kwamba maoni yao iakilishwe vilivyo.

Translator: (inaudible)

Soyeit Samburumu:  Tunataka tuongea chini ya mwamba ya coast

Soyeit Samburumu: Kikumeyo dabaotak misin

Translator: Wasabaot wamekufa sana

Soyeit Samburumu: Onoo chepyul arit keyuue

Translator: ----Uko ni  chubiuku ndani anapeleke---

Soyeit Samburumu: Nekit kitale, kiyile kimilili

Translator: Karibu kitale anapelekwa kimilili.

Soyeit Samburumu: Yokebuntoo onoo, bikaap onoto kumwoye  kini  chikibene koruk.

Translator: Akifika uko wale wa kazi huko wanasema huyu ndiyo aliona choma manyumb.

Soyeit Samburumu: Tambo kekeze ng’anek chachek kimwoye kerat kenyishok taman

Translator: Kabila mambo yetu kuzikizwa wanasema atafungwa  miaka kumi.

Soyeit Samburumu: Kutoune roat

Translator: Kutoka leo

Soyet Samburumu: Asome kenganene kutiitaab sabawoot mu kotini

Translator: Na amesema kule kotini sana sana iwe kwa sabaot.

Soyet Samburumu: Amwoye kunyoto kunyu kyakas chiito mu kimeran kikeraat bere keteebee mebere ingetchiito kungalaal

Translator: Nilishuhudia nilikuwa kimilili mtu alifungwa kwa  sababu hakukuwa na yule mtu ana --- translate

Soyet Samburumu: Kimenget  chiito kiswahili, bere kerebee kkini kiyey kinyoto, koyene kini woonyooto

Translator: Walisema tutakutana baada ya miaka kummi
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Soyeit Samburumu: Kinyooto nyaa mwoye memhechtoos  keyeyee   kisenook kusiitaab sabawoot.

Translator: Ndiyo nasema kesi zote zifanya kwa  lugh  ya kisabaaot.

Soyeit Samburumu: Kiemeche ngichek sikaareek chutuchu ketinyekei, kikwamech ngicheek chooto misin.

Translator: Anasema hata askari wametumiza sana.

Soyeit Samburumu: Kuuyo hakamwoy chiitake

Translator: Munenaji mmoja wa kwanzaa alisema

Soyeit Samburumu: Kemeeche sikagureek tukuni kiruruito

Translator: Tunataka askari wote wapeleke

Soyeit Sumburumu:  Kikwer serikali woni kekwere, wokuribe wono bo mpaka, seme kwame buunik

Translator: Wapewe wao mapatano ili wachunge tu wale wahaligu kutoka ng’ambo fulani.

Soyeit Samburumu: Natenee sikareek choo ruboote biiko cho yyee mayeek

Translator: Na wale askari kazi yao kufuata wale wanakunywa pombe.

Soyeit Samburumu: Se kurene chebiosok choo metinye kwoonik, metiniye surook, kumwochine kini koonu siling tiptim.

Translator: Anashika kinaa mama masikini ambao wanakuliza shilingi ishirini.

Soyeit Samburumu: Aayee kunyoor cheek rubiaanik chi kwechire serikalini.

Translator: Na wanalipwa na serikali.

Soyeit Samburumu: Mwoye boyiik meptemeche, motokime korooni.

Translator: Wazee wamesema wasionekane hapa Mt.Elgon.

Soyeit Samburumu: Mekekway biiko chi cheechaachek chiribe wono bo kaa, kuribe amani

Translator: Atu tutafute home guard siyo wao kutuchunga si walle wengine wa  (inaudible)

Soyeit Samburumu: Kiitake nyi komwooy boisyook

Translator: Kingine walisema ni

Soyeit Samburumu: Kimwooy kini kikebakakta korooni nyaachek 

Translator: Kwamba nchi hii yaa wa sabaot iliwachwa nyuma
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Soyeit Samburumu:  mokitiriye barbariinaak

Translator: Hakuna umeme

Soyeit Samburumu: Komyooy kini yoo wo kyoechuntoosi akoo koreer ake 

Translator: tufikie nchi ingine au area zingine

Soyeit Samburumu: Kemeche keyewech ngacheek chooto, keyeyweech barbaariit  nyoto bo sichthit.

Translator: Tunataka hata tuwe na barabara moja ya lami.

Soyeit Samburumu: Kekekoneech barbaariit kiliomitaarik bokolwookik ayeeng’

Translator: Watupatie barabara kilometers ngapi --- watupatie kilometer mia mbili.

Soyeit Samburumu: Nto tukuuk chu wau elektrisiti

Translator: Na vitu kama sitima

Soyeit Samburumu: Kemeeche kubunte rorokoshook  tukum kutowune chepkube, kucho ngachi, kunangita kuwo woonin bo

kobsiro

Translator: Itokea kila mahali kwanzia chepkube mpaaka kule guu kobsiro

Soyeit Samburumu: Kuunyu tukuuk chooto chikikunyoor biiko tukun mbu koroonitinyi

Translator: Kila mahali Kenyaa hii yote wamepata

Soyeit Samburumu: Kayey kirine mokunyoru acheek

Translator: Kwa nini ni sisi.

Soyeit Samburumu: Komwa boik

Translator: Wazee walisema

Soyeit Samburumu: Chiifi nyo kakuyek president nyibe korooni

Translator: Yule atakatekuwa president wa nchi hii

Soyeit Samburumu: Yo kikonyoor biiko chekuuk ngachareet 

Translator:  Kama watu wako walipata
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Soyeit   Samburuma: Mokumeche ngacharaano kuketyikey kooto subaak

Translator: Ipitie Kwa makabila mengine

Soyeit Samburumu: Ntoo kakukeita kenyishook wono bo konom

Translator: Kama miaka hamsini imepita

Soyeit Samburuma: Yokokoitinye nguruuk kuketying key mebere wango

Translator: Kama mnanguvu irudi uko lakini isirudi haraka.

Soyeit Samburuma: Kemeche Constitution ini kesire roat

Translator: Hii katiba tunandikaa

Soyeit Samburuma: Keweche kutitaab sabawoot

Translator: Ikiwezekana sisi wa sabaot tugeuze iwe kwa kisabaot.

Soyeit Samburuma: Okwai akweek biiko chi mo kuweech

Translator: Wanasema nyinyi wenyewe mutachaguaa wale watu watatugeuzia.

Soyeit Samburuma: Seke somaneacheek

Translator: Ili sisi tuwe tukisoma.

Soyeit Samburuma: Nyibe reet

Translator: Ya mwisho

Soyeit Samburuma: Kumwa boyiik kiini kito nyikekure mbareet

Translator: wazee wamesema kitu kinaitwa shamba

Soyeit Samburuma: Mo kyoltooy

Translator: Hawauzi

Soyeit Samburuma: Nteree kibesentooy buuch

Translator: Nikukodesha tu

Soyeit Sambaruma: Kuuyu mi boyiikaanake chi wanda mbereerek nengyi nyenintoos neekook akooy roat kuruji

Translator: Na wazee wazamani waliuza mashamba sasa watoto wanaumia

36



Soyeit Samburuma: Komyo boisyook kinni mbareet ake tukun kobuur boyiikaab areet a koobosentoo mbareet

Translator: Kwamba mambo ya mashamba wazee wa ukoo wakae naa wakitaka kukodesha shamba wafanyi hivyo lakini si—

Soyeit Samburuma: Yo kakuwoyekitu nekook

Translator: sile watoto wako wa umri.

Soyeit Samburuma: Kuket reeng’wa

Translator: Wanaweza kurudisha shamba yao

Soyeit Sambaruma: Yo wunyi mi kuskusyeet

Translator: Kama kuna upungufu

Soyeit Samburumu: Toko besento subak

Translaator: wanaweza kupeana tena

Soyeit Samburuma: Unyi chitaake tuun nyoo ibure, m ebere ibure kumwoye kinikaawan mbareet

Translator: Mtu yeyote aliye hapa kama ulinunua ujue ujanunua.

Soyeit Samburuma: Komwoy baoisyok cho kokungete ishonuteek

Translator: Wale wazee ambao wameng’atuka kikazi

Soyeit Samburuma: Kani kingeete kasiit amana kikochi rubiakniite akooy kunyi, sookitoos.

Translator: Wanasema mpaka leo tangu wang’atuke wanaumia

Soyeit Samburuma: Mwoye kini kemeche besyee kumwooy nganechu kesire raat kini yo kekoning berweet nyo iroote kaa.

Translator: Wanasema Katiba iseme kwamba siku ile unapewa barua ya ku- retire

Soyeit Samburuma: Kekoning’bosyoonoto mukukung’uung

Translator:  Pesa yako upewe pale pale

Soyeit Samburuma: Si we aamate woni imechtooy

Translator: Uwende ukukle vile unataka

Soyeit Samburuma: Meka inyng ngiit  kini meyene
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Translator: Utaona vile utatumia

Soyeit Samburuma: Ntenee mi sakiteet  kunyitinyi nyi woo misiri

Translator: Sa hii watu wanaumia sana

Soyeit Samburuma: Nyi be nootuut

Translator: Ya mwisho 

Soyeit Samburuma: Chitaab ng’achareet

Translator: Mwenye kiti

Soyeit Samburuma: kokumwowch kini wookooni kiibo UN

Translator: Unambiwa kwamba hii ya forest ni ya United Nations

Soyeit Samburuma: Mo wunyo

Translator: Si hivyo

Soyeit Samburuma: Uemeche wookoni kebayta acheek sobowootok

Translator: Sisi ni watu wa Mt. Wlgon wasabaoti nataka tuitawale wenyewe.

Soyeit Samburuma: Mbune chiitaab nyancha yo kowo nyancha.

Translator: Kwa nini mtu wa Nyaza akienda Nyaza

Soyeit Samburuma: Kuweeti ankonom burburiet mbonibo nyaaancha mebere ketebee

Translator: Anaenda tu anaenda kutoa samaki naaa kuuza na aulizwi

Soyeit Samburuma: Nto kowoo sobowotinttet kwo woonini bo wook akunanu burang’uut akuchekwaam kerema angekweer

kimeria

Translator: Na hii musabaot anashitaki Kimilili.

Soyeit Samburuma: Kiyooto nyi kamwooye kini kikirunruyeech acheek sobowook 

Translator: Amesema hiyo ndiiyo sababu moja.

Soyeit samburuma: Kemeche kebayta woookoni, kyaam woni kemechtoy

Translator:   Tunataka tutawae sisi wenyewe na tukule vile tunataka.
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Soyeit samburuma:Yo kakemway kini kyam taman kechaan akuke, keyay  kenyooto

Translator:   Tukisema tukule kumi  tupande  moja ni sawa.

Soyeit samburuma: Yo kakemeche kyaam tukun kyaam

Translator:   Tukitaka tumalize yote hiyo uwezo yetu.

Soyeit samburuma: Nte keng’omeche ngacheek kingete kini mochoktoos kerib snag’ta nyeyo. 

Transrator: Hata sisi tuko na akili tutachunga hii forest yetu.

Soyeit samburuma: Kinyi chiitaab ngachareet kamway chi chongech,chooto chibo boyiishook,mang’aate yooto.

Translator:Mwenye kiti nimesema hayo kwa niaba wazee na nitamalizia hapo nitakwama hapo asante.

Com.Mosonoki: Asante sana bwana soyeit samburuma kwa kuyatoa hayo maoni kwa niaba ya wazee nimpa yeye mda mrefu

kwa ajili alikuwa anesema kwa niaba ya wazee na kwa ajili wazee wanasema sidhani kuna  watu  wengine  wengi  wana  maoni

tofauti na ya wazee,kama munakubaliana na maoni ya wazee{kisabaot}yaani  ndiyo iwer fupi ukitaka kuongeza ongeza kidogo

ndiyo watu wengi wapate nifasi ya kusema kwa ajili kuna watu karibu mia mbili wamejiandikisha hapa {kisabaoti}  asante sana

kwa hivyo sasa Cliophes Ngeiywa dakika tano please.

Cliophas  Ngeiywa:  Commissioner  sir,  on  stage  is  Cliophas  Ngeiywa  I  would  like  to  put  the  following  proposals  to  the

constitution review commission of Kenya. 

Education: I would like the constitution to include in the constitution that 85% from one intake policy should be abolished and

make it open to allow free interaction of all Kenya let students go to the place that they wish and take  their education from such

place.

Secondly we would like the constitution to allow that every districts should established at  least  two model national schools one

for girls and one for boys so that all the resources can be put in that particular place then we develop the leading culture in each

district.

Thirdly I would like to propose in the constitution that when it come to school heads position should be filled on merit only after

competitive interviews let those follows with high education made scores so they can have better results for our children.

When it comes for contesting of parliamentary seats, we would like teachers also to be  allowed to participate in the election let

the teachers who is interested to vie for parliamentary seats be given at least three months leave so that he can contest  let us not
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be barred from contesting for the gender election.

 

Lastly I would like to propose  that every district  should be given a room to allow----to  elect  their own representative.  Youth

are the majority every District but they are not representative they are being shadowed by politicians, they act  as  youth wingers

at the end of it some can be killed because they are protecting threat politicians, let  the youth elect  their own representative the

same  goes  to  women  who  are  the  majority  very  poor  they  have  no  representation  let  every  District  have  a  women  MP

representative and also the disabled. Tank you very much.

Com. Mosonik: Just a question for you.

Com. Zein:         You are recommending that quota system in the intake of a secondary education be abolished let me get you

keenly you may help me. You are  saying that a child here in mt. Elgon should compete for intake in secondary  school  with  a

child in Nairobi.

Cleophas: Yes.

Com. Zein: so that if a child in Nairobi has more points we should give priority more to the children from all other  parts  of the

country to come to secondary schools in mount Elgon. 

Cleophas: that is for free interaction.

Com. Zein:  Yes,  so you are  saying that if there are  many children  who  have  higher  grades  in  other  parts  of  the  country  we

should be able to come and take the classes take up the schools system here and then children here if they don’t qualify that is

okay.

Cleophas: We go by merit:

Com. Zein: By merit okay, that is all I wanted to find out.

Com. Mosonik: haya naona vile cleophas alikuwa amefanya haraka nirudie kusema (kisabaot)  so the next person is Geoffrey

Masudi.

Geoffrey Masudi: Asante sana commissioner nami nina macheche nitachukuwa wakati  mfupi. Ningependa kupendekeza kwa
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hii tume majina yaung ni Geoffrey Masudi nina haya machache kupendekeza kwa hii Tume ya kurekebisha Katiba.

Kwanza ni kuhusu elimu ningependa serikali iwekwe ketika Katiba kwamba  serikali  igarimie  masomo  ya  mzingi  kwa  sababu

kwa sasa watu wengi wanakabwa na umasikini mwingi so lazima wagharimie elimu ya mzingi kikamilivu.

Ya pili ingewekwa kwa Katiba kwamba serikali iweze kudhamini wale wanafunzi ambao wanajiunga katika vyuo  mbali  mbali

kama vyuo vya elimu  vya  afya  ili  wapate  kupewa  loans  ambayo  wanaweza  kulipa  wakati  wamekamilisha  hiyo  mafunzo  yao

mpaka university kwa sababu hali ya umasikini katika nchi ya Kenya iko juu.

Ningependa pia kutaja  juu ya uwajiri ukiangalia vile imesemekana hapa na watu wengi kwamba the marginalized  communities

hawajapata nafasi katika sehemu mbali mbali ya serikali.

Com. Mosonik: pendekeza tu unataka ifanywe nini?

Geoffrey Masudi: ningependa serikali itoe quota proportional quota ya National employment kama security – na kadhalika ili

marginalized minority group pia wapate kujumuika na wengine na hizo wajiri zingine ziwekwe katika local government.

Pia  katika  appointments  ningependa  kupendekeza  kwamba  vile  wenzangu  wamesema  kwamba  marginalized  minority  group

wapate kupewa appointments mbele ya hayo ili hizo appointments ziwe genuine lazima ziwe vetted na parliament ili watu ambao

wanastahili wapate kupata.

Pia katika economic activities kuna sehemu mbali mbali.

Com. Mosonik: sijui ni masikio yangu ama kuna watu wanasema please tusikize yeye.

Geoffrey  Masudi:  kuna sehemu mbali mbali na kila  sehemu  ina  economic  activities  zake  mbalimbali  kwa  mfano  Mt.  Elgon

hapa economic  activity  yetu  ni  ukulima  kwa  hivyo  katika  Katiba  ningependekeza  kwama  kila  sehemu  kulingana  na  maligadi

yake ipewe industry processing industries ili vitu vyao vipate kuwa processed  katika hiyo sehemu na labda pia itatoa nafasi ya

kazi kwa wakaazi wa kule.

Kwa ambatana na hivyo vile wenzangu wamesema hiyo pia ni lazima itaenda pamoja na mambo ya stima ipewe kila sehemu and

moreso rural electrification.

Ningependa pia ya kwamba  kusema  kama  vile  wenzangu  wamesema  hizo  powers  za  president  zigawanyike  zipewe  sehemu

mbali mbali kama vile mwenzangu alisema zingine zipewe parliament ya ku-disolve parliament nakadhalika.
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Ningependa tu kumalizia kwa kusema kwa local government Mayor and the  chairman  lazima  wachaguliwe  na  wananchi  kwa

sababu tukiacha councilors wenyewe---  okay na   kwa hivyo na wakichaguliwa wadumu  kwa miaka  mitano  kama  chairman

kama  kutakuwa  na  dosari  labda  wanaweza  kuitwa  kwa  referendum.   Na  fikiria  hayo  ni  maoni  yangu  kwa  hii  tume  ya

kurekebisha katiba.

Com. Mosonik: Asante. Mosonik Masudi Arapto.

Arapto Masudi:  Mimi ni  Arapto  Masudi napendekeza maneno tatu tu.  Maneno ya kwanza  ni uzee kitu ya pili ni crown  ile

tuko  nayo leo kwa----ambao  wako na crown warekebishe hiyo crown ile vitu ilivyo ndani  watoe  ndani  simba   watoa  ndani

kila kitu na waweke mama na mzee  na vijana chini msichana na kijana  hiyo  yangu  ya  kwanza  hiyo  ndiyo  itakuwa  crown  ya

Kenya.

Ya pili kitu mimi nataka ni unyanyazaji, Bwana commissioner niliomba plot kama ni muslim na nikapewa kwa usalama kutoka

council kuingia katikati nikaona walaghai wengine wakakuja  ati sijui nini ati nyinyi sijui watu wa wapi ati wa-islamu ni kitu gani

mpaka leo bado nanyanyaswa na serikali yote wanaona na macho.

Com. Mosonik: Ulipewa na council ni nani sasa akunyanyasa namna hiyo.

Arapto Masudi:  watu wengine  wakaja  wakavamia  hiyo  ploti  halafu  nikaenda  kwa  D.O,  D.O  anasema  niende  kwa  police,

police ako na askari sasa nikifika D.O anasema rudi kwa inspector  nikasumbuliwa mpaka sa hii hata document yote niko hapa

nayo hiyo ndiyo niliona nqa nikasema na muslim yule wa hapa Kenya alienda Iraca  siku gani akafanya-----  uko ndiyo akarudi

hapa Kenya ndiyo sitaki unyanyazaji hiyo ndiyo kitu yangu nimekataa.

Ya tatu ni wazee kama sisi yuko mtu hapa anaitwa Jemova asimame Maasai yuko wapi yuko mtu tena anaitwa Maasai  kwa nini

mali ya asili  ile  iko  nchi  hii  yote  wajengea  hii  watu  wazee  manyumba,  manyumba  zinawangukia  manyumba  zinafanya  nini  na

wanangali  tu  watu  namna  hii  –  mpaka  mzee  anakufa.  Yangu  ndiyo  hayo  commissioner  wazee  nao  waoneo  kama  ni  wazee

walizaa watu.  Wapi kijana yule  alizaa  wazee  wengine,  yuko  kijana  yule  alizaa  mzee.  Yangu  ndiyo  hiyo  fupi.  Kuna  chairman

wangu uko atakuja na memorandum yako ile ya kuhusu muslimu.
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Com. Mosonik: Asante sana tumekushukuru. Kuna wanafunzi wawili wa Cheptais  High School Kemiro Kiptoo na Benjamin

Bota.  Waje  wawili  mbele  hapa  wapi  Benjamin  tumusikize  kwanza  Kimei  utaje  shule  yako  jina  shule  umri  na  darasa  halafu

mseme kwa ufupi.

Kemiro Kiptoo: Honorable guest of honor I am called Kemiro Kiptoo from Cheptais  Boys High School age 16 years  I am in

form two.

Personally I have seen that we have to recognize our own affairs unless we recognize our own affairs you will find that Kenya as

a whole we should be ruined. First  and foremost I will talk about  the poverty in the country you find that we have very many

street children and handicapped people in the country. 

Now we should have rehabilitation centers for street children and (school) for handicapped for them.

Finally other  people  are  possessing a lot of land you find that in other  areas  men are  processing millions or  hundred  thousand

acres of land and yet we have these street children in the town and even handicapped if the government have a responsibility of

giving out the land and retaining the land why can’t  the  government  now  go  and  retain  the  land  for  these  street  children  and

those who were handicapped? 

What I would like is the government should take  an action to retain the land that are  being possessed  and give a room for all

those who are street children and handicapped.

Another thing is the resource in the government you find that other areas  have ability of producing a lot of resources  now when

you see Mt.Elgon you find that we as the Kenyan, we have ability to produce many things to plant like agricultural fords but the

most  thing  that  is  ruining  us  is  transportation  and  communication  network  you  find  that  in  this  Mt.Elgon  we  have  no  good

transport network you find that in this mount. Elgon we have no good transport network we have poor network and transport.

Com. Mosonik: what would you like to be done.

Kemiro Kiptoo: so I would like the government to equalize the development if it is to give out the ability for the government  to

equalize the distribution of resources then it has to give even Mt. Elton the tamacked roads  and communication network so that

they can also benefit from it.

The other issue is about  Majimbo me personal  I would like to tell you that I don’t want that issue of  Majimbo  you   find  that

other communities or other provinces have more than two ort three tribes and now if Majimbo will be  there you find that those
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Provinces that are having many tribes other tribes you know Majimbo talks of own rule and if its own rule then the majority of

that region will have to make their own rules and if they make their own rules then they will not allow those who are  few in that

community to use the resources available region.

Com. Mosonik: Exuse me kuna kelele na inasikia.

Kemiro Kiptoo: I would like the government to put in clear that no way shall Majimbo develop the country.

Another thing is the model schools . I have come up with an idea that in each Districts we shall have almost at  least  four schools

that two for girls and two for boys.

I say this because

Com. Mosonik: No no you have said it because they are modern schools.

Kemiro.  Kiptoo:  Then the Constituency you find that in the Parliament we have the act  says that we should  have  more  than

two Constituencies now mine is to say let us also hold two for more than two constituencies in our Districts because  you find

that Mt. Elgon we have only one Constituency please give us two.

Another one I would like now to conclude by saying that we Mt. Elgon we should arise and shine unless we arise we are  going

to be ruined. Thank you.

 Com. Mosonik: Thank you very much Kemiro, ngoja kidogo

  

Com. Zein: On one hand you were talking about we Mt. Elgon on another hautaki  majimbo uone haya mambo yanakilashi.

Kemiro: No I am talking 

Com. Zein: Mara unasema sisi watu wa Mt. Elgon tupewe kiti kingine sisi watu wa Mt.Elgon tufanyiwe hivi, kwa nini watu wa
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Mt. Elton si useme kila mtu afanyiwe hivyo.

.

Kemiro Kiptoo: Now you know I have talked of Majimbo because we are in Kenya

Com. Zein: Kwani unasema ati unasema ati sisi watu wa Mt. Elton.

Kemiro Kiptoo:You know I am telling the Mt. Elton to arise

Com. Zein: To arise from what.

Kemiro Kiptoo: then I said we should all arise in Kenya na shine.

Com Mosonik: Okay Benjamini:

Benjamin Bota: Chairman wa constitution review and all the head of department here concerning the constitution review.

Com. Mosonik: Can you say your name, class, age and school.

Benjamin Bota: My name is Benjamini Bota from Cheptais High School I am in form four and also my age is 18 years.

Concerning Constitution Review we have proposed  to  disclose  the  land  of  Mt.  Elgon,  which  is  just  lying  idle,  the  resources

available could be used to create employment for an employed people and also provide schools that can be used to uphold the

standard of education in the District i.e.  computer is not available due to lack of power.  Lack of power  in  Mt.  Elgon  we  are

saying that it reduces the name of the education because there is no computer other courses need computer course.

Also Mt.  Elgon have rivers which are  permanent e.g.  terrain in ---  around  kipsiro  division  can  be  continued  with  other  small

rivers to create  a  strong  water  fall  which  can  be  tapped  to  generate  electricity.  Also  on  the  electricity  to  add  on  above  we

request the government to equalize the distribution of resources especially --- we see that in Mt.  Elgon we have got no industry

so we ask the government to equalize these resources  if the industries will be  there,  there will be  (inaudible) the people  will be

employed while it will reduce the un-employment.

Also  standard  of  education  is  low  because  of  lack  of  many  things  especially  in  the  course  of  secondary.  Beside  that  other

students are not acquiring their sufficient education due to heavy payment of fees to the government should step in and assist  the

45



community in agricultural sector e.g. the cash crop farming like coffee,  maize by giving the subsidy and charging law interest  on

loans buying the products at a fair prices so that it can enable the community to (inaudible) good thing for the children  and this

one will help the community at all to pay the fee so all we that if the payment of fees (inaudible) the community will not have will

not feel the heaviness of payment of duty if the government step and assist them.

Also  I  will  wind  up  but  sincerely  requesting  the  government  to  consider  this  keenly  otherwise  our  country  may  remain

undeveloped.

Com. Mosonik:  Asante sana Benjamin can  you  register  ---  now  ile  speed  yetu  ya  Cleophas  sasa  tutamzikiza  Mr.  Korong

Abdalla.

Koprong Abdalla:  I  am  Kiprong  Abdalla  Chairman  from  Supreme  Council  of  Kenya  Muslims  Mt.  Elgon    Iam  giving  this

proposal  on behalf of Kenya Muslims. Our visitors today we would like to point out the  following  that  the  Muslims  from  Mt

Elgon  are surprised that such an important document like the constitution is being done in a hurried way.

We thought the document is such important which would take  time even year because  we Are trying to avoid loopeholes that

can lead to frequent government fall yaani serikali zikufunzika because of somebody somewhere having discovered a loop[ hole

in the constitution.

We would also like to propose that there should be sufficient time for this constitution review because it will be permanent.

We also want to point out the following that in the election let us have electoral  process  be  there because  there have been a lot

of rigging right from nomination for example you find people  in part  B going to  vote  in  nomination  in  part  C  after  seeing  that

there is somebody population then—in part B abd they are in part C they will go and vote out that popular  person and yet they

don’t belong to the party. 

After voting out the popular  person they do not come back  to their party they thought they have passed  chances are  that this

popular person will go to their part and will be picked or if you will not be picked they will pick a more popular person than this

one who has been picked out I don’t know if I am making it clear so we propose that nomination should be done the same day

the same time for all parties. Or nomination to be done just like voting we do it secretly secret ballot it will be costly yes,  but we

shall get the right people so that is why what we propose.

We also propose that we should have a maximum number of parties. We don’t know the manifesto says of the other parties  but

we feel most of the parties could be having the same manifesto about  three maximum of three it can be even, we propose  that

the Constitution review should the rules this manifesto and they merge let them merged then we have maximum of three parties

to avoid this big number that are stated—in tribal like.

We are also surprise recently as the Muslim committee Mt Elgon that opur previous Constituiton has not create  been having the
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permeable  we  propose  that  the  constitution  should  have  the  permeable  we  propose  that  the  constitution  should  have  the

permeable. (inaudible) we can say the people of the republic of Kenya guided by our passed  experience and data  amendments

and should be guided by God something like that is actually stated here you will read it, so that God also should remain supreme

  it is a long permeable that I have written here.

Personal  law we were shocked  the other day when we learnt that the  personal  law  has  been  in  the  next  constitution  should

have it clear kwani watu wabatishe tu kwamba it is saying this it is saying let it be clear on personal law. For  example as  we can

simply say that person who-------(inaudible) specific category of the entire community in this case  for example the Muslim, the

Christian the Hindus and tradition we are okey to have the Kadhi discovered that the kadhi has been given all the three parts  to

play marriage, divorce and inheritance. We propose  that  an  expanded  Kadhi’s  court  be  originated  and  apparent  jurisdiction

also headed by the chief Kadhi in the district.

We also propose the Kadhi should also be a holder of degree either in Islamic area na awe pia na masomo ya law ya kisasa so

that we have them in every District.

 Citizenship: we Muslim are sometime in difficulties in getting our ID because of the names even Christain there are  some who

can call themselves Joel Alan yo find out that they have been left  out.  Okey  we  are  not  opposed  to  namic  but  what  we  are

trying to say is that when people  are  getting  an  ID  from  Standard  one  mtoto  amekuwa  akichukia  some  names  then  when  it

comes to ID they tell him to use another name may be the father has ------why  can we right all the names of the parent  in the

forms so we propose  that either the government introduces the education and ----  where names should  be  given  they  should

think how to use the names to avoid thses changes unapata mtoto anaitwa Abdalla---- when you get the ID ----  then when you

go for employment unapata shida ----or else jina la baba linabaki kwa forms.

We as muslims of Mt. Elgon just like any other muslims we find it very hard to get Loans for our business and so on because  of

these interests we propose  that some organization of some banks ---free  banking our muslim’s heads----  so that we are  also

catered  for.  The  return  of  general  laws  some  taxes  and  charity  we  also  have  some  workshop  ya  kislamu  commissioner  we

propose that we should have a workshop commission within the National Jurisdiction with the majority of----respected  Muslim

leaders no other law should have the power to relocate any properties in charge of the working commission. The frame work of

the management of the administration of work properties be outlined by the constitution             

            

Foreign  policy  we  have  been  discussed  when  they  are  some  problems  in  other  countries  we  are  sometimes  we  are  being

referred the names by the names or  your names yaani because  of other  issues in other  country we feel such a thing should not

happen. 

Com.Mosonik: No it is not clear to me you just said.

47



Com Zein: You are saying that Muslims would not like to be profile or to be superior type because of other Muslim in other

places what they do or don’t do.

Abdalla: Yes,

Com.Mosonik: So let me request whenever you make a proposal make it as clearly as possible 

Abdalla Kiprong: So in education we find that our Muslims have been left behind because of tge proper association system

with Missionary teacher and the so we propose that our girls in various schools  should wear their gown as our religions

stipilates because this is the one of the reasons to hide ---- because they feel they out place.

We also propose that in the teaching of IRE in  schools be done a Muslim who is very ---with  the IRE not not a person of the

another religion who can teach them wrong things and then they end up discarding the religion.

We also propose that they should be free and compilsory university education in Pre – primary and premaary.

Land: The majority of land occupied by muslims --- and controlled area either they have not been registered or sometimes they

have been allocated to other people kwa njia ambaaayo haieleweki so we propose that they should be in aposition of sealing of

the minimum of acreage of land of an individual less say a hundred acreass because some people are habing million of acreas

let us say a hundred thaat is the sealing.  Registration of land should be done without discrimination.

Employment: Employment should be open it should be advertise and may be listed shortlisteds being made public to avoid

some people maybe some families gettind employment for example Mr. Commissioner you will one day learn that when

somebody dies and there is some announcement they will say so and so has died his father is a Lecture in Nairobi his sister is

an Engineer Nairobi university his other sister is in Europe this is where the whole line up really why cany we find ways of

avoiding such things when they are people who qualified like our friend who has been taling some of them are educated and

they are left out so me personal I don’t listen to this announcement of death they tend to give  your God impression so

somebody somewhere has assisted people to be where they are and they  are the people who block others s oemployment

should be made public shortlisting should be made public and then one who qualified should be made public.

The Electoral System: WE are prosing that president election be done in six years parliament four year civic every three years.

This will promote peace.

Land:
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Com.Mosonik: You know you talked about lamd you said---

Kiprong Abdalla: We propose that those known to be poor and living below the poverty line be given the priority in the

enjoyment of public social ameniity.

In the distribution of public fund resources such land priorities should be to those who have nothing followed by those have

----before the consideration of any other group.

The Constitution also should recognized the right of the poor  those who have been bribed kutisha mambo yote they should

have  some rights nime-summerize.

Law sometimes when we attend and listen to our courts  you can laugh. When we are in school I don’t know what has when

you were studying atleast there is a case that you can refere but it is ever mention in this case we are trying to say that there

should be some case reference on some case before you arrive at  the rulling.

Com.Zein: No  but I have a question,

Kiprong Abdalla: I said they are not here

Com.Zein: Yes, I have a question for you sir, concerning the work Commission you said for the benefit of the other

Commissioners the of Commssion is a Commission which will bee in charge of all that is trusteed to the community this days

there is conflict in the work of Commission somebody has a complaint who should handle that the Kadhi or the normal courts?

Kiprongo Abdalla: We have already proposed that we should have under penalty court is the kadhis court.

Com.Zein: Then secondly there is currently the system is such that the Muslim have work or trustees in being admitted by

provincial Administration and some Muslims have complained that some of their properties communities schools have been

acquired illegally by other parties what would happen to property like that.

Abdalla: We have suggested that scholars of Muslims should handle it very good Muslims of suitable ground Commissioners.

Com.Zein: No I am saying there is administration of the work ----- and some people have complained that some of the

property has been illegal acquired what should happen to that property.

Abdalla: It should be administration by the work Commission or being suppervisedd by the Chief Kadhi.
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Com. Mosonik: Asante Sana. Wewe usiende tutataka kujua maneno ya Commissioner ---- sasa Mr.Kirong Abdalla alikuwa

anasema kwa niaba ya (inaudible) Mt.Elgon as a Chairman naye alikuwa na memorandum kama ile ya wazee ndiyo

amechukuwa mda kidogo sasa sisi wengine tumejiandikisha wengi kama individual na tutataka individual a-behave like an

individual to be very quick and at the point so that everybody get a chance tumekubaliana asant. Sasa tumusikilize Zipora

Magazi is it Magazi Ziporah hayuko, Alice Kimateki.

Alice Kimateki: Kwa majina naitwa Alice Kimateki ninafuraha tele kupata nafasi hii kwa kuweza kuongea na kuunda

Constitution ya Kenya tumeona ya kwamba Kenya imekoma kisiasa na nitagusia tu sehemu ya politics parties yaani mahali pa

siasa.

The Consititution shall bann any part that is tribal oriented one man shows kind of parties the new Constitution should have

strict rules of paart membership. If one defects from another should be looked upon.

About Executive juu ya uchaguzi kama tunataka tuwe contesting on presidency mimi ningependekeza hivi a person who should

contest for president ship should be qualified person na lazima ni mtu ni mtu ambaye amesoma ana degree.

He must be years and  above years below 75 years ni wakati wa umri huyu mtu huyu atakuwa amekoma kwa kimaozo na ni

mtu anaweza kuendeleza kenya yetu.

He must be a kenyan citizen ni birth and he is able to trace his famillies in Kenya ni lazima mtu ambaye lazima awe ati ni mcha

Mungu he should be un-alcoholic and he fears God mtu ambaye lazima atungulize Mbunge kwanza na sli mtu mlevi. Utawezaje

kuendeleza gari kama wewe ni mtu ambaye unaonja kitu kidogo lazima awe mtu ambaye ni mwaminifu kwa Mungu.

The President shall be the head of the state but not of the government he should be having ceremonial powers.

In the side of Provincial Administration nami ningependekeza ya kwamba in Peovincial Administration tungepiga kura kwa wale

Chiefs yule elder nani lazima wawe nimtu ambaye amesoma kwa sababu kama vile elder ni mtu anajua waaatu wake katika

kijiji na ni lazima ni mtu ambaye amesoma ili kwa sababu ya maendeleo ya kijiji lazima.

Com. Mosonik: Amesoma mpaka kiwango---- 

Alice: Wa form four lazima ni mtu ambaye amesoma mpaka form four. Hiyo ndiyo maoni yangu katika Consitution ya leo

asante.
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Com. Mosonik: Ngoja kwanza, okay nikulize ulisema vyama viwe vitatu

Alice: Ndiyo 

Com. Mosonik: Vipi vipi 

Alice: vyama viwe vitatu zile tunaona ya kwamba ni popular ambayo tunaona ya kwamba siyo tribal siyo amabazo hazina

ukabila katika serikali kwa sababu wakati commission inapokaa inaona ya kwamba.

Com. Zein: (inaudible)

Alice: Yes, hizo zote.

Com. Mosonik: Hesbon kund. Okay thank you ben Kibeti 

Ben Kibeti: I am Ben Kibeti mwenye kiti na nina machache  ya kuchangia. Ben Kibeti is my name na nina machache ya

kuchangia juu ya muondo ya serikali. 

Kwa maoni yangu natasema ya kwamba napendekeza katika katiba ambayotunachangia leo tuwe  na serikali ya majimbo na

katika serikali ambayo ya majimbo tuwe na kiongozi wa nchi ambayo atakuwa na Raisi na kiongozi wa serikali ambayo

atakuwa ni waziri mkuu.

Na katika serikali ya majimbo kumi na manne katika serikali yetu ambaye atukuwa na Mamlaka na itaongozwa na itaongoza na

governor. Kila jimbo itakuwa na unga lake.

Na katika mapendekezo majimbo yatakuwa kama yafuatavyo Mt. Elgon region iwe na wilaya sita,  Western region iwe na

wilaya tano, North Rift wilaya, Central Rift wilaya nane, South Rift wilaya tano North Nyanza wilaya saba, Nothern region

wilaya tano, Eastern region wilaya sita, South Coast wilaya tano, North Coast wilaya tatu, Mt. Kenya wilaya sita Central

wilaya nne halafu Nairobi number nne.

Nikiendelea kuna kuchangia sehemuingine ambayoni basic rights haki za kimizingi ni kwamba  elimu ya msingi itolewe bure  na

iwe ni lazima ili kila Mkenya ambaye anastahili elimu aipate.

Kwa upande wa elimu ya juu ni kwamba ni mashauri ya mikopo ambaye inawashugulikia elimu ya vyuo vikuu napendekeza ya

kwamba iwape wanafunzi wote sawa walio katika vyuo vya umana vyuo vya  watu banafsi na pia wale wanenda ng’ambo

wapate mikopo hiyona wale wengine ambao wanaingia  katika  vyuo vya katika especially colleges wafaidike.

Nikitoka hapa sehemu yangu ya mwisho ambaye ni ya uridhi napendekeza ya kwamba baada ya uchaguzi Raisi mpya ambaye

aningia achukue ushukani baada ya siku ishirini na moja  kama Raisi na yule anyeondoka naye apewe heshima na ambaye
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ataipata iwe  hivi usalama kama kiongozi ambaye ataongoza nchi masilahi yake yatunzwe yaani yake na jamii yake halafu katika

katiba tuwe na sheria sehemuambaye inasema ya kwamba ashistakiwa kwa sababu akishtakiwa ama adhulumiwe mambo

machafu yanaweza kutokea ama wafuasi wake kama alikuwa ni mtu mzito apinge serikali wale wafuasi wake watafanye fujo na

nchi itachafuka. Haya ndiyo mapendekezo yangu.

Com. Mosonik: Asante  ya kwanza tukulize urudie tena kidogo ukasema 14 regions Mt. Elgon six, Western five, North Rift

eight, South Rift five,North Nyanza four, South Nyaanza four, South Nyanza sven, Northern region five na-

Ben: Eastern region six

Com. Mosonik: Eastern six yes, South Coast

Ben: South Coast six

Com. Mosonik: North Coast three kuna ingine imebeki

Ben:  Mt. Kenya six      

Com. Mosonik: Mt Kenya six

Ben: Central four and then Nairobi.

Com. Mosonik: Mt. Kenya 

Ben: Mt. Kenya six

Com. Mosonik: Central four and then Nairobi as one. Now let me just ask you which is Northern region and Eastern region.

Ben: Northern region, under  Northern region I have put  Marsabit, Moyale,Isiolo, Garrisa and Wajir.

Com. Mosonik: And Eastern region is where?

Ben: Eastern region I have put Machakos, Makueni, Kitui, Mwingi, Embu, Mbere.

Com. Mosonik: Okay it is clear now would you please kindly sumit that information to us. One last time what are the criteria
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fordividing these regions into those District.

Ben: I feel that the way I have put these are the people who will be able to live peacefully without disturbing one another.

(inaudible) they have lived togeher peacefully and they have been intermarried.

Com. Mosonik: so are creating new Districts

Ben: No there will be one new District that is Loitoktok another new one is that Tras Nzoia will die and then will shall have

name that is (inaudible)

Com. Mosonik: So it is a re-drawing of the boundaries based on people who can live together peacefully.

Ben: Why don’t I add something more on local government. I feel that Councillors (inaudible) have problems the councillors

should be people who are literate up to form four education ---. And then the chairman at ‘O’ level that is the Mayor and the

Chairman should be elcted by the public so that he gets the efficient people. Thank you.

Com. Mosonik: Asante sana. Henry Chesori tafadhali you will just be very brief.

Henry Chesori: Thank you Commissioner my names you have alresdy pronounced I am Henry Chesori the Head of this

school and the Chairman heads Association secondary schools Mt. Elgon.

I will not repeat but where I repeat is just probably just to emphasis. Jambo la kwanza kama mwalimu mimi ningependekeza

ya kwabma ile sysem ya zamani ile tulikuwa tunaita 7423 na mimi ilikuwa hivyo if it can be reverted back to it na kuna sabau

moja ni kwamba tumekuwa na high enrolment increase in population generally na kwa kila kiwango there is always assesment

yule ambaye anafunzu kujiunga na darasa la kwanza that is form tule ambaye atafunzu kujiunga na ‘A’ levels na yule ambaye

atafunzu kujiunga na vyuo vikuu there is always what we call trimming at every stage.

Secondly, the system will also favor age where mature persons would always be seen joining say of public universities when

they are actually mature unlike now currently I thnk quite a number of students who are in public universities if I am not wrong

to use the word are under age that is why you see a quite a numbe rof funny behaviour in our public universities.

Another reason I wanted to pick but the second part of it on education sir is that I want to conquer with my collegue a speaker

who presented or who proposed that we remove the so called 85% what used to call quota system when I am using the word

quota system 15%  will go for form one selection say for example this is a provincial school we only select two students from

another neighbouring Districts my reasons are that we remove this 85% one is that there will be that freedom for our children to
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join any of the existing Pronvincial schools within the republic or within the Province itself.

The 85% seems to be targeting and it is affecting young Districts I want to put an example of Mt. Elgon say Teso we have

children who qualify from Elgon to join schools of their choice yet they merited because of  that limit that the good school a

school which is good say in Bungoma District  will only end up choosing say two of our best students from the Districts schools

to accommodate those who cannot merit to join some of the top Provincial schools but my proposals sir is this, ikiwa hiyo

quota itabaki kwa hii Costitution mimi ningeonelea ya kwamba then even the admission to the public universities they should

have that there must also be a  quote for Elgon there must be also a quota for Bungoma and so fourth to accommodate.

My secind point is that I am just trying to reinforce on what somebody else mention about Natural resources. Our community

hoping that they will enlighten to understand what we refer to when we talk of natural resources. I am looking at the forest does

it benefit our people we would like it to be adopted in our new consititution because everybodu has mentioned that lazima wale

watu ambao wanakaa kwa hiyo sehemu kama Mt. Elgon we have Elgon forest zamani tulo na traditional ya watu kwenda

kutafuta asali watu kwenda kutafuta chumvi ya ng’ombe na hapa sasa umesema kwamba kuna ile mambo manitwa tresspeaa I

wish the penalty of this resource iwe ni watu wetu ikiwa tukiongojea juu ya maji maji inatoka mlima Elgon ikiingia say for

example Nyanza inakuwa converted into electricity na ikirudishwa Elgon watu wetu wanakuwa charged (inudible) ile sasa mimi

ningepropose ni kwamba the only thing ambayo tutashare ni limit we shall share the sunshine wacha  tutumie pamoja mwangaza

yaani jua halafu na hewa lakini ikija kwa natural resources kama maji kama forest wacha tuwachie wenyeji because we are the

source and it comes from our region.

Political, natal ni join wale ambao wamesema ya kwamba the aspiring candidates for the position of the councilorship the MPs

we must consider the level of education. Kwa sababu ninasema wengi wametaja ya kwamba form four level

Com. Mosonik:  Just say yours please MPs

Henry: MP----- but I am saying there must be a level that is why tukisema form four.na je ni kwa sababu gani nimesema ya

kwamba chairman wa County Council ukiingia sehemu nyingi inaonekana level ya education iko chini na (inaudible)

Com. Zein: the qualification which you feel is right.

Henry: I have supported form four be the lowest qualification.

Teaching force just like the  one of the speakers presented about wale ambao wanafanya kazi mimi ningeitikia ya kwamba

nimesoma education act, kuwajiri waalimu until we talk of the-----------

Mimi ningepropose hivi kama tukiangalia sheria ambayo iko kwa parastatal na Baking heads of secondary schools should not

be unionisable we should be given a managerial rate level so that when there is rangle between the union and the employer the
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school is running under the head of that institution otherwise we always join the others on the streets when there are rangels.

Discipline: I am proposing again like others have said elsewhere after listening to radio and so fourth presentation that copral

punishment should be brough back in our institutions nidhamu ilianjia wazazi na ni wazazi wenyewe ndiyo walianjisha we cannot

stick the force from outside less look at what we have to do and then I am also suggesting that the Boards of governors must

be given more powers when it comes to displine. Recommedation to the director for a student to be expeled is not enough

because you will wait for ages. Thank you sir.

Com. Mosonik:  Asante---------

Com. Zein: I am going to advice the headmaster and the chair of the teachers association concerning corporal punishement

you said we need to retain that in our schools for the purpose of discipline 

Henry:  Yes

Com Zein:  How do you guard against abuse because we have situations where even children are killed in the process of

being disciplined. How do you guard agaist abuse because I would just get some ideas from you.

In reference to the 85% you have talked about Districts schools and then on very light note in relation to the natural resources

those who live next to sea should they charge disposal charge for the water which is coming down.

Henry: infact I will answer that one straight by saying they can charge but must also first of all we are the first to charge

because we are the source. Lazima tuwe wa kwanza halafu you have asked me about 85% or  here you wanted to know

about the District schools.

Com. Zein: (inaudible) if understood correctly

Henry: You are very right sir that District schools we come back to the District and conduct our selection at the District

Headquaters. There is no 58% at the District level but I am saying is the provincial schools have what we call 85 limited and

then 15% from outside (inaudible)

Com. Zein: you are saying under the District level should not open the competition to the rights of the public.

Henry: I am saying you are right because you challenged one of my collegues and what I wanted to say was how do we

accommodate those who cannot so I am also encouraging that the Disticts school can still take care-----
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Com. Zein: (inaudible) and open it up to merit at the Procincial level.

When I think that is the thing because we have also to compete

Henry: (inaudible) then finally you had asked about was it corporal punishment I agree that there is that misuse of that care

and there is always a law and when you talk of the abuse child we have also laws which govern or which cater for that lets

have the two co-exist together if I did wrong to have over-exegerated my ---then I have to face the law. Thank you.

Com. Mosonik: Asante sana. Eric Sakiti atafuata na Nelson Mendeyi yuko you will come next. So can you make it very brief

Bwana----

Eric Sakiti: It is right I think Mr. Chairman already some of the things I am going to say have been said, I am Eric Sakiti.

Already some of the things I want to say have been said but let me say something concerning citizenship. That I propose that a

child whose both parents are Kenya citizens shall be an automatic citizen.

A person shall be a Kenyan citizen but such a person  shall be bann from getting involved in things like electing position  like

Councillor and Mp and such a citizen should not be employed in sensitive insititution such as Defence.

No spouse of Kenyan citizen regardless of gender shall be an automatic citizen but may aquire such status through registration.

Personal ID cards it is now shall remain but citizenship through registration shall hold a different ID to be design.

Then lastly I would like to say something concerning defence and Nationals Security btu the defence forces such as police,

military, prison it should be established through Constitution and then secondly military courts established to deal with discipline

in the armed forces.

The President should be the commancer in Chief of the armed forces

The Executive shold not have exclusive power to declare war such decision should be reached after a comprehension

discussion by MPs.

The President should however be allowed by the constitution to use extra power in cases of emergencies or disaster. Thank

you.

Com. Zein: I am sorry I have a question for you. In your proposal Eric you have two sets of citizens and some enjoy less right

than others you are saying that if you are born to a Kenyan parent or you are citizen by registration you shall not seek any

elective position for instance for example that a proposal you are making now the children of this person and their leanige will

56



never run for election after ten thousand years sixty thousand years and just want a hundred or two hundred they will be able to

become?

Eric Sakiti: Yes, after staying for sometimes I think they will have---

Com Zein: what is sometime

Eric Sakiti: say twenty years or so

Com. Zein:  Twenty years

Eric Sakiti: Thank you

Com. Mosonik: May I just hold one last one have thought upon about dual citizenship?

Eric Sakiti: Yes, I have thought about it.

Com. Mosonik:  Though I had said that it should not be allowed according to how I feel.

Com. Mosonik: Yes, kwa ajili kumekuwa na mapendekezo kuwa raia kwa zaidi ya nchi moja. Unafikiria hayo

Eric :  Yes, it should not be allowed 

Com. Mosonik:  Nelson Mandeyi,

Nelson Mandeyi: Mwenye kiti Asante sana kunipatia ruhusa hii ili niweze kuongea mbele. Jina langu ni Nelson Mandeyi

Kiboi. Na jambo moja ningependa kusema watu wamepitia kwa hivyo nitabadilisha musemo wangu nitasema ingine. Kwa

hivyo kiti ambacho nataka niseme ni juuu ya boudaries ya Constituencies na ward na pia hata political boundaries.

Commissioner hapa mimi nalamika juu ya katiba ambayo imekuwa sasa hivi hayijaweza kulinda haki ya mipaka ya District na

pia Constituency kwa nini niseme hivyo.

Com. Mosonik: Ndiyo unatakiwa upendekeza go to the point directly.

Nelson Mendeyi: Ndiyo kwa hivyo ningependekeza kwamba Katiba ambayo itapitishwa saa iweze kulinda mipaka za wilaya
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na mipaka za Consitutency kwa nini niseme hivyo tumekuwa katika mugogogano katika sehemu hii upande wa kazikazini kwa

sababu kuna jamii wa sabaot katika sehemu hiyo ambao walikuwa katika Mt. Elgon na ni sehemu ambayo ninatoka inaitwa

formerly ilikuwa inaitwa North Malakishi hii sehemu ilikuwa katika Mt. Elgon na wakati siasa inaingia wakaitoa sehemu fulani

wakapitia jumbe fulani kutoka Bungoma wakatoa tena sehemu fulani wakapatia mjumbe mwingine kutoka teso ambayo ni

Busia halafu Mt. Elgon tu wakbaki kama administrators.

Halafu wale wajumbe wa Teso na wa Bungoma waka-claim ile political part ya Mt. Elgon ingie katika sehemu yao na

tumekuwa na furugu kwa miaka mingi ambapo hata wakati huu haijakuwa na uamuzi  M-Commissioners wameingia karibu

mara nne mara tatu lakini hatujapata suluhisho isipopatikana baado tunakuwa na hiyo furugu lakini ikiwa hii katiba ambayo sasa

inatengenezwa hivi  itaweza hivi itaweza kuamua na kuweka suluhisho then tutafurahi.

Com. Mosonik: Hii ni mipaka ya mwaka gani?

Nelson: Hii ni mipaka imeanza tangu 1963 mpaka 1967 tukiwa na chief wa mwisho ambaye aliweza kunyakuwa sub-locations

mbili na kuirudisha Bungoma na kuwa tight nayo hakukubali tena kurudisha katika mt. Elgon kwa hivyo napendekeza ya

kwamba hizo locations ambayo ilikuwa sub-location wakati ule ilikuwa sub locations mbili lakini sasa hivi imekuwa kubwa

mpaka imekuwa location mbili na sub location moja.

Kwa hivyo ningependekeza hiyo sehemu irudishe katika mt Elgon ili kuweka na amani ya kudumu katika sehemu hiyo. Tena

sehemu hiyo ni historical kwa wasabaot  kwa sababu history zote zimenjia huko hata vile wakoloni waliingia katika  sehemu

hiyo utawala ulianza na hao hata  nina identities ambayo  niko nayo ilikuwa ya wakoloni ambayo walianchia wakina babu. 

Com. Mosonik: Tumeelewa hiyo tafadhali. Kama ungekuwa na photocopy, yes, endelea please. 

Nelson: Kwa hivyo vitu zimekuwa neglected na Commissioners ambao tumewapa kwa sababu hatujapatia uamuzi wa kweli

kwa hivyo bado tunadai sehemu hiyo irudi katika Mt. Elgon ili tuweze kuwa na amani.

Com. Mosonik: Ngoja

Com. Monosik: Unajua mzee wangu ni vizuri sisi tuelewe haya vizuri ndiyo tukifanyia kazi tuwe tunaelewa. Ya kwanze

ningependa kujua hivi sehemu hizo sasa wenyeji wake wengi ni wa kutoka Mt. Elgon au ni wa kutoka sehemu hizo?

Nelson:  Sehemu hizo ni watu walifamia kutoka Teso kutoka Bungoma wakakalia katika sehemu lakini sasa watu wa ….

Com. Zein: Mimi sikuliza nyingi jamani, mimi sikuwauliza wananchi waliohudhuria ikiwa unataka kujibu swali hilo ngoja nafasi

yako uje ujibu yeye mzee kasema mimi namuliza yeye. Kwa hivyo nikikwambia kwamba ikiwa tutapendekeza suluhisho
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kwamba ipige kura kwa hao waatu katika hiyo location wapige kura munataka kubaki hapa au kwenda huku haitasaidia. Sijui

kama unanielewa.

Nelson: Nimekuelewa.

Com. Zein: Hiyo tuseme chukuwa location moja tukikwambia suluhisho lake iwe ipige kura na hao wakazi wa hapa waulize

nyinyi munataka kwenda Mt.Elgon au munataka kubaki hapa mulipo hiyo itakuwa ni suluhisho.

Nelson: Hebu Commissioner nikujibu kwamba kitu cha mtu ni chake.

Com. Zein: Unajua tusigombane mzee wangu siyo ati ninasema nataka kukunyang’nya mimi nitaka kukuekewa sijui kama

unanifahamu mimi nataka kuelewa hii habari ndiyo nielewe kwa vizuri kama sasa nimekuelewa kidogo zaidi ni kwamba

unasema hiyo ardhi ilichukuliwa na wakaja wengine kutoka sehemu zingine wakakalia hivyo ndiyo unavyo niambi. Sawa.

Wewe unataka hiyo ardhi irudishwe tu Mt.Elgon au wakaazi hao wafukuzwe.

Nelson: Hiyo hatuwezi kufukuza mtu kwa sababu sisi ni watu wa upendo tunataka wakae lakini iwe administered at Mt.Elgon.

Com. Mosonik: Asante sana. Hebson Kuundu.

Hebson Kuundu: Asante sana mwenye kiti Commissioner, Commissioner mwenzake wana kamati na wananchi watuku na

jina yangu vile wamesema ni Hebson Kuundu ningependa kutoa maoni yangu kwa Tume ya marekebisha ya Katiba sasa

nitaanza na machache yale yamuunga mkono na wenzangu kwa sababu nimekuja nitaanza na chapter one ya ile Constitution ya

zamani.

On political parties mapendekezo yangu ni kuunga yule aliyesema tuwe na idadi ya political parties ziwe tatu. We need only

three political parties in this country.

Kwa kuongoza kwa hiyo tuwe na mamlaka ya katiba isiyoweza kubadilisha – vitengele fulani vya katiba vyenye haviwezi

kubadilisha na bunge peke yake kama kwa mfano mda wa bunge usiwe temberred na labda wa bunge peke yake ibadilishwe

mda wa Raisi.

Ningependa niongea machache juu ya appointment of the President mengi yameongewa.

Presidential appointments kuwe na chache zenye ameachia uwezo na nyingi ziwe vetted by parliament so zile ataachiwa uwezo

mimi napendekeza ni ku-appoint Chief Justice, chief of general staff, Commission of police, State house controller na Minister

zingine zote zile…… Katiba ya sasa ziwekwe kwa mamlaka ya bunge.
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Nikitoka pale nitaenda kwa labda Executive na nitaonge juu ya urais pia. Tunaka mtu aliyeelimika kuongeza nchi hii tumpe

labda minimum education ya university degree. Huyu mtu apewe umri kati ya miaka 45 na 60 naonelea kwamba umri huo

unatosha kwa huyu mtu kuongeza nchi. Labda achaguliwa na political party yake lakini ningependekeza asiwe mbunge.

Mwisho siyo mwisho kabisa ningependa niongee juu ya sacret land kuna maeneo kama zile mzee mmoja amesema hapa

yanayo milikuwa na community. Maeneyo yaliyo sacret na tungependa iwekwe kwa katiba ya sasa na iheshimike. Hasa

utamaduni wa watu tukija hapa utapata watu kama wana maeneo yao yenye wanafanyie sheria mahali kabila ya kutairisha

watoto wao kama kule mtoni that land should be reserved for the community iwe sacred land mtu aki-temper nayo ashitakiwe.

Com. Mosonik: Tupea mifano ya area hizo.

Hesbon: Area hiyo sisi hapa tuna sehemu za mito zenye huo tunapaka watoto udogo inaitw ….. na bure inatakikana watu

special people to visit the place na kuwe na watu wa eneo na  kabila hilo kulinda mali yao mahali hapo.

Mwisho ningeiongea juu ya elimu mimi ni mwalimu ni kwamba napendekeza kuhusu elimu kwamba watoto wa primary

wapewe free education nafikiri kuna maparty – manifestos yenye ameongea juu ya free education but they are not implemented

tunataka hiyo party manifesto iwe tied by the Constitution kwamba chama kinacho tawala ile manifesto yard iwe implemented

haraka. Wasije wakatumia manifesto kuwa wanainchi kuwapigia kura kwamba shall provide free education na hali hawapeani

kwa hivyo mimi napendekeza kwamba any ruling party that will be the power be it party manifesto should be compiled by the

Constitution to provide necessities that have promised that constitution. Asante. 

Com. Zein: You are using the free education as an example of that point you are demanding for free education plus that parties

which make promises and commitment through the manifestos should be compelled to implement the manifesto.

Hesbon: I am using it as an example at the same time suggesting that it should compelled to implement their manifestos.

Com. Zein: Apart from the party is being compelled to implement the manifestos you are saying that some parties promise this

or that or that including free education and their manifestos therefore they should be compelled by the Constitution to

implement the manifesto. I am asking you are you using the education just as an example or are you making specific proposal

on the education plus or minus?

Hesbon:   I am making it plus.

Mwisho hapa ningeongea juu ya Tume ya uchaguzi iliongewa hapa ningeongea maneno machache hapo appointment ya wale

ma commissioners mimi nafikiria wale Commissioners wawe appointed na political parties proportionally kama vile jinsi nyinyi
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Commissioners wa hii Commission mulikuwa nimechaguliwa na parties.

Kuongezea kwa hiyo uchaguzi wenyewe mime ningependekeza kwamba uchaguzi tupige kukinzia na civic election kutoka kwa

civic twende kwa Parliamentary na tumalizie na Presidential hii itatuzuzia yule mtu kuwa katika office kuu.. Uchaguzi wa hap

chini. Nafikiri mwisho ninge-propose ile majority rule on top of 25% ya Provinces tuwe na majority by however will be

declared the winner awe na 51% country wide nafikiri kwa hiyo machache nitasema asante.

Com.Monosik: (inaudible)

Hesbon: We get the run of them.

Com. Monosik: Utaje jina.

Salimu Taraja: Salimu Taraja. Kwanza watu wasio waslimu wamefaa mavazi siyo yao ya kislamu kama kofia na kadhalika.

Com. Monosik: Excuse me ngoja kwanza Mr. Nelson Mendeyi tuna ile budge yako please?

Salimu Taraja: Asitakiwa.

Com. Monosik: Asitakiwa na afanyiwe nini akishitakiwa akifungwa apewe warning ama afungwe?

Salimu Taraja: Afungwe.

Com. Monosik: Miaka mingapi upendekeze?

Salimu Taraja: Ningependekeza, miaka mitano. Na hizo mavazi wanaenda kwenye pombe bali siyo hao ni waislam.

Ingine ninaomba Tume ya merekebisho ya katiba ya kwamba mtu akipatikana na hiyo kofia nimesema.

Com. Monosik: Kama ni hiyo tumelewa kabisa sema kitu kingine.

Salimu Taraja: Kuna hizi tena tangu ile mambo ilitokea America mambo ya Osama kwa nini tumetusiwa zaidi kufuatana na

hiyo mambo.

Com. Monosik: Kwa hivyo ifanywe nini?
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Salimu Taraja: Tunaitwa wauwaji, tunaitwa wauwaji na bado ile mambo ilifanyika ni America siyo hapa Kenya kwa nini

tuingizwe kwa jina siyo mzuri ya kwamba sisi ni wauwaji.

Com. Monosik: Kwa hivyo ungesema ifanywe nini?

Salimu Taraja: Huyo mtu akipatikana asitakiwe sababu kwaribia mtu jina.

Com. Monosik: Tumesikiza tafadhali.

Salimu Taraja: Kuna ingine ya kwamba wana siasa. Wanasiasa wakingia katika shule wakiwa na Harambee au mazungumzo

yeyote kufuatana na shule wazungumze kufatana na mambo ya shule wasingize ile siasa yao kwa mashule. Hiyo siasa inaribu

watoto kwa sababu mpaka mtoto ataika pengine mazungumzo ya yule na ataharibu shule nafikiria ni hayo tu.

Com. Monosik: Asante sana. Kenedy Kibeti utafuata na George. Walukhu yuko okey utamfuata.

Keneth Kibeti:  Kwa majina ni Kenedy Kibeti na ningependa kutoa maoni yangu kwa Tume ya kurekebisha katiba hivi leo.

Ningependekeza kuwa miaka kumi na nane ili mtu aweze kufuzu kuwa mpigaji kura ibaki lakini wale ambao wana birth

certificate ambayo inaonyesha kwamba wametimisha miaka kumi na nane waruhusiwe pia kujianjindikisha kuwa wapiga kura

kwa sababu serikali inadhamini birth certificate kwa hivyo pia itumie katika uchaguzi.

Pia wakati wa kujiandikisha yule ambaye anajiandikisha akiwa na birth certificated awe apigwe  picha na achukuliwe alama ya

kidole ili kuonyesha kuwa atashiriki katika upigaji wa kura.

Ningependa kupendekeza pia kuwa Mbunge yeyote ama mtu yeyote ambaye angetaka kupigania kiti ya Mbunge lazima tume

iweze kuundwa ili kuchunguza tabia yao tabia yao wakati  walikuwa shule mahali walisomea kama ni university wachunguze na

vile  vile  office  ambayo  wamekuwa  mwisho  ichunguzwe.  Baada  ya  kuchunguzwa  wakapewa  certificate  ambayo  inaitwa

certificate of conduct hii itaweza kutusaidia tusiwe na wabunge ambao wanasusha ghasia kila mahali kuna wabunge ambao hivi

sasa wana jeshi la wazee na majeshi mengine kwa sababa  tabia yao haikuchunguzwa kwa hivyo napendekeza kwamba Tume

iweze  kuundwa  ili  kuchunguza  tabia  ya  wale  ambao  wanataka  kugombea  viti  hivyo  halafu  wapewe  kibali  kuwa  wanaweza

kupita mutihani huo.

NIngependekeza pia kuwa viti vya uteuzi katika bunge viweze kupewa watu maalumu kama vile wanawake, vijana na

wasiowezaa. Mbali na hayo pia ningependekeza kuwa iwapo kiti cha kuwakilisha wanawake ikaweza kubaliwa mwanamke

ambaye atakumbaliwa kuteuliwa lazima awe na bwana. Na pia adhibitishe kwa kupeana married certificate iwapo mme

amekufa awe na death certificate. Mwanamke yeyote ambaye hatateuliwa iwapo hatakuwa na mume kwa sababu wanawake

ambao wameachana na waume wao wameangaisha Kenya hii sana.
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Ningependa vile vile kusema kuwa katika kurekebisha wa katiba yule ambaye atawania kiti cha uraise awe kabla ya kuteuliwa

awe amekalisha eneo la ubunge kwa miaka mitano iliyopita hii itakuwa ni kama experience kwa hivyo wale ambao

hawatakuwa wameshikilia viti katika ubunge hawataweza kukubaliwa kushiriki katika kuwania kiti cha uraisi.

Mwisho  katika  maoni  yangu  ya  kilo,  napendekeza  kuwa  Provincial  Administration  iweze  kubaki  lakini  wapewe  jukumu  ya

kuelimisha wananchi kuhusu Katiba ya nchi hii hiyo kuwa wananchi wote waweze kupata  elimu juu ya katiba,  katiba imekuwa

ikirekebishwa kila mara lakini wananchi  wamekuwa  wakibaki  bila  kujua  nini  inaendelea  katika  nchi  yao  kwa  hivyo  wapewe

jukumu ya kuweza kuelimisha wananchi kila wakati katika eneo zao za wawakilishaji. Ni hayo tu.

Com. Monosik: Asante George Walukhu halafu atafatwa na Stephen Nge..... na Stanley wewe yuko.

George Walukhu: Thank you Mr. Chairman for granting me this opportunity to air my view as pertain the Constitution. As

you have heard my names are George Walukhu, about human rights (inaudible) here we are going to talk on Constitution.

Mr.  Chairman  allow  me  to  make  a  few  observation  before  i  go  ahead  pick  issues.  Actually  we  are  here  to  amend  our

Constitution because historically it was found that the current constitution we are  having was the right through the wrong means

that means never participated otherwise it was done by just a few of us and it was done away not in Kenya that is Lancaster,

for some of you  who  have  got  that  history  you  know  what  i  am  saying.  And  that  is  why  we  are  here  now  to  put  our  own

constitution at the right place by involving ourselves however I regret  to make this observation that whereas,  we are  supposed

to be here to give our view after this Constitution during the preparation periods before we had to give out views not many of us

have been able to be  equipped with the necessary materials for the relevant knowledge as  pertains to the Constitution Review

and therefore most  people  are  still  languishing  in  darkness  and  they  may  not  even  know  what  their  Constitution  is  all  about

otherwise allow me to go ahead by saying, on the side of the governance the  type of government we have does  not have the

boundary and their demarcation are not quite clear. I would therefore, ask that it be spelt clearly in our present  Constitution that

the Executive, the Judiciary and the Legislature be  divided or  be  separated  and that each become  independent  to  have  equal

powers.

Also along the same line may I propose that we have to retain the unitary kind of government. Let me if i am not for Majimbo

whereby we shall have this government being elected free and far elections according to the lay down rules by the electoral

(inaudible) and for that matter i would also like to observe immediately that for us to have free and fair election we ought to

have an electoral college that has been put up not by a single party not by single individual. Like currently maybe the President

has got the powers to appoint the Chairman of the Electoral Commissioner i think that is a plot that one should be amended

immediately.

I would also propose that in our present Constitutional Review we should be able to address this element of human rights. That

is fundamental human rights should be incorporated within our Constitution. This will gather for the honourable group and I am
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sure it will go to a larger or little extend to gather also for the marginalized like has been expressed here by many speakers

before. 

And i am sure it will also gather for the gender issue because many a times we have heard our women in the society sideline or

discriminated against co-gender basis i think when it comes to human rights we do not (inadible) and if it is gathered in the

Constitution i think that Constitution will live to be a living Constitution not at late one.

Com. Monosik: Try to summarize.

George Walukhu: On corruption like it has been already been mention i would suggest that we have to have the role of the

ombudsman coming in whereby

Com. Mosonik: We have understood ombudsman go to the next point.

George Walukhu: We have also on the side leadership where we have satisfaction where we have had under performance

we have to have this vote of no confidence being exercised by the citizen if the President under perform if the MP under

perform they have to be recalled he has to be revoked.

I would also strongly suggest that in future any amendments and anything to do with the Review of the present Constitution to

be done in the same system by the people now by the parliament not by a few sects in the society in the name of leaders for all

the goverment that protect our own Constitution.

I would also quickly mention something to do with our (inaudible) and i will come to our region here Mt.Elgon whereby i would

site one simple example to represent others actually we are farmers and our income are very poor deriving from say coffee

being one of our major cash crop because the marketing system is very poor many a times farmers have been sideline during

Com. Monosik: What do you mean?

George Walukhu: So I would suggest that farmers be involved at every stage of this produce and marketing of their crops so

that we don't have this element of grabbing and all this because we are very poor representative in the co-operations.

Com. Monosik: That must be the last point.

George Walukhu: No, may you allow me just to say something about land

Com. Monosik: It was your last point

George Walukhu:  No, no it wasn't land

Com. Monosik: Excuse me I am the Chairman it was your last point and then unless you want to request for one more.
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George Walukhu: Okay please just one minute I  request one...... 

Com. Monosik: Maliza.

George Walukhu: Land tenure system I  would like to observe that our system here in Kenya land system is very poor and in

most cases we are having landlessness because of corruption but otherwise we have a lot of land that is lying all the way even

after Kenya got independent this land which has been taken over from the colonial Master would never be distributed or settle.

Com. Monosik: What do you want to do with it?

George Walukhu: So i would suggest that the goverment addresses the issue or the issue to be addressed in the Constitution

that the landless should be given land and that those who are ............. to be sized like the earliest speaker said unless to a size

of about three acreas that should be the minimum or maximum Chairman.

Com. Monosik: ------------ No you submit the memorandum we shall read it thank you very much. Stanley Tumbo, and

please be brief and to the point.

Stanley Tumbo: Now Mr. Commissioners and the audience my proposals are the following i am Stanley Tumbo.

The first one in on border benefits: I am proposing being the community or being a region bordering the neighbouring country I

am proposing that the revenue collection in terms of duty be directed a certain fraction of what is collected to be directed to

community members in the region and i am proposing that three quarters of whaterver is collecting and source of revenue to be

directed to the community.

Then on the environmental conservation more has been said about it but i want to propose that the depletion that had already

been done to natural resources in this region be compensated and those who are concerned in depleting particular the foresty

zone be responsible in compesating. Well i cannot five the technical moderlity on how it should compesate but ------

organization may assist so that this region or say may earn some benefits.  

Then on education i want to propose that anytime education system is to be changed rightful procedures should be followed

like first and foremost our piloting or experimental to take over the education system should be followed so that full blast

implementation is enacted, it should have undergone those procedure and in this respect therefore i am proposing that the

recent Commission of education should be implemented and not (hurried) the way it is at the moment. 

On education still I want to propose that on BOG (Board of Governors) of schools and school communities i am suggesting
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that they should disregard any political member to be part of the management and politician like the MPs should not be Board

Chairman.

In collection to that i would also want to propose that head of education should not have political (liking) to a political leader

institution for education should be free from political activities.

On parliamentary or political aspirant presidential parliament civic i am proposing that aspirant should be vetted particulary on

corruption so that they will corruption free.

On Provincial Administration i am proposing that the village elders to be recognized and his daily term of service be established

and the renumerations attached to them may a certain fraction of what the (goverments collects in revenue) because they play

quite a big role in the society.

Then on taxation

Com. Monosik: I want you to finish.

Stanley Tumbo: May i comment something on food security that the goverment should come up with mechanical so that food

can be secured in the country .... of the time where languishing farmers the bag of maize maybe at four hundred shillings will

really create a situation that will make farmers to be discouraged and they might be a problem with food security in the country

so i am proposing that the farmers should be protected by the goverment.

Lasstly,on Taxation: Taxation rate should be reviewed so that the country members are not heavily taxed so that they are free

from and budget that they have and the ...... the goverment should give in view of the taxation should be considerable for our

members.

Thank you.

Com. Monosik: That is okay, Councilor J. K. Chesumbet.

J. K. Chesumbet.: Mimi ni Councilor J. K. Chesumbet asante sana mwenye kiti wa katiba mimi nitazungumza juu ya

mazingara na mali ya asili.

Ninasema hivyo kwa sababu mimi ni councillor ambaye mkaaji wa hap Mt.Elgon na nina shinda hiyo kabisa wananchi

wanatusumbua. Mwenye kiti pendekezo langu wakaaji wote ambao wanakaa ama katika Kenya pendekezo langu lenye

wanakaa karibu na misitu wangemiliki rasilimali ambayo iko karibu na wao.
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Jambo la pili, wale wakaaji wa pale wangefaidika na hiyo misuti faida ya kwanza watoto wao ambao wanaadikwa kama forest

guards watoke karibu na wakaaji wa pale hata forester atoke karibu na pale ile ile shinda ambayo iko pale anajua kwa sababu

alikuwa amekaa na watu wale.

Jambo la tatu, hii misitu imilikiwe na County Council ili hat wanapoandika wale watu foresters na forest guards wapitie katika

County Council ili tuwe na uwezo wa kuajiri wale watu ili manufaa iwe na hao wenyewe kwa sababu ninasema hivyo kwa

sababu hawa wakaaji wa pale hawajafaidika na hii misitu yao unapata forester kama hujui anatoka mbali ama forester.

Com. Monosik:Tumeelewa hiyo.

J. K. Chesumbet: Wananchi wa pale karibu wawe na uwezo kama ni kupanda mimea kwa sababu kuna mali pengine mungu

alifanya msitu lakini hakuweka mali pengine labda miti. Una mahalui pengine ambayo haina miti wananchi wa hapa karibu

wasiliana na Council na wapande mimea zao kule kama cabbages, mahindi ili wakileta sokoni hata council inaweza ikafaidika

kwa sababu ya wakaaji wa pale wakileta mboga sokoni.

Jambo la tano, hii mambo ya mito na pango na wanyama ambao wako kule itawafaidi wale wakaaji pale kwa sababu kama

watalii wakija kule wanalipwa kupitia katika County Council mimi nafikiri ikiwa hivyo Council zetu ama council yetu inaweza

kufaidika na watu wetu ambao wameandikwa pale wanaweza wakapata mshahara.

Jambo la sita, mali ya asili zisimamiwe na zilindwe kwa njia ya ushirika ya wananchi na serikali za mitaa.

Jambo la saba, ambayo labda ningeguzia kidogo mimi ni Councilor lakini nashindwa sana wakati tunapopigwa tunapigiwa kura

na shindwa na wabunge wakiwa Parliament wanajiongezea mshahara lakini tulichaguliwa na hao siku moja na tungependa nasi

kama wao wanakula elfu million nasi angalau tuwe karibu mia mbili hamsini hivi.

Com. Monosik: Hiyo mnataka mjiongezee hata nyinyi?

Chesumbet: Yes.

Com. Monosik: Na mtapata wapi hizo pesa?

Chesumbet: Si mali Wabunge wanapata nasi tupate pale.

Com. Monosik: Yaani hiyo nikuliza pesa hizo zitoke Central Goverment ama Local Authority?

67



Chesumbet: Central Goverment.

Com. Monosik: Yes ndiyo nilitaka useme.

Chesumbet: Kwa sababu tukiwa na ..... anakula pesa kutoka kwa Silver Goverment tukashindwa mbona sisi tunakuwa hivi

na ile hivi Bwana Commissioner tuna shinda nyingi sisi ambao tuko hapa chini tuna handle mambo mengi sana MP anakaa

Nairobi almost one month haji nyumbani lakini mimi niko na hao watu lakini kitu ya kuwalisha na kulishia hawa mwingine

anagonjeka kwa malaria anakuja kwangu kwa Councillor tuna kazi nyingi sana hata wewe ili Commissioner umekuja hapa

umekuwa na mimi hakuna ........

Com. Monosik:  Lakini MP wenu alikuwa Kapsokwony?

Chesumbet:  Okay labda jambo lingine ambayo ningependa niongeze mambo ya NGOs mimi naona mambo ya NGOs ipitie

katika County Council kwa sababu ikipita ati inakuja kwa DC sisi ambayo tunazungumza na watu tuko local hapa kabisa

mambo mengine DC anaweza akapokea watu wa NGOs lakini sasa sisi watu wa County Council hatujui tunaenda kuambia

unajuaje NGOs. Fulani wamekuja na wamepitia kwa DC wewe labda ujajua ambayo ningependekeza wakifika kwa DC

wawe direct to County Council ili sisi tukuje hapa na watu wetu wafaidike na wale NGOs.

Com. Monosik: Nina hakika umemaliza tumeelewa hiyo?

Chesumbet: Jambo labda la kumaliza hii mambo ya kuna mwingine alisema ya kwamba mwingine akiaribu wa msichana wa

miaka kumi na nane adhibiwe na mimi ningependekeza hivi kuna kijana naya anasoma na labda msichan amemaliza shule na

huyu kijana wangu ako form three na kuna msichana ambaye amemaliza akimuaribu hiyo nayo adabu .....

Com. Monosik: Na adabu gani usema?

Chesumbet: Asitakiwe ama alipe kwa sababu nami nilikuwa nikilipa pesa karo ya mtoto akimuaribu na amuangaishe labda

tumstaki na afungwe na kijana wangu arudi na msichana aingie ndani.

Com. Monosik: Asante sana. Councillor Simon Ngeiywa sitai.

Simon Ngeiywa: Bwana Commissioner na wasikilizaji kwa siku ya leo kwa Tume ya marekebisho mimi ni Councillor Simon

Ngeiywa site ningependa tu kusema ya kwamba kwa siku ya leo kwa marekebisho ni kwamba nguvu ya District ipunguzwe na

ije kwa wananchi kwa mfano serikali inapopeana pesa ya maendeleo hiyo pesa kamati ya District ambayo inasimamiwa na

wananchi wa sehemu wenyewe wagawe hizo pesa kulingana na ma-distributions ambao hao wenyewe wanatoka kusema hivyo

kila Division ipate pesa zake kwa mfano, kama ni shilingi millioni tatu kila Division igawanywe na hizo pesa zifanye maendeleo

kupitia kwa wananchi.
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Jambo lingine Bwana Commissioner Sir ningependa ya kwamba hii marekebisho tupate Senior Chief awe kwa Division kwa

sababu yeye kama Senior Chief na muzalendo wa sehemy hiyo yeye anajua mambo mengi yanayo husu Division ikewa na chini

ma - Chiefs wengine kwa hivyo ningependa Commission ya siku ya leo nipendekeze lakini siyo ati Mt. Elgon peke yake lakini

katika jamhuri yote ya Kenya.

Na jambo lingine Bwana Commissioner Sir kuna watu ambao wanafanya kazi kabisa kabisa na mwananchi hao ni wakazi

tungependa hawa nao ikiwezekana katika Jamhuri ya Kenya wapewe mshahara ili hao ndiyo macho ya serikali kwa jumla

tungependa kwa marekebisho siku ya leo hawa wasaidiwe vilivyo.

Na Bwana Commissioner Sir ningependa ya kwamba kwa siku ya leo wananchi vile Mungu aliumba aliwapa kila mwananchi

awe na culture yake na ningependa ya kwamba kila mzalendo awe na culture yake kwa mfano sisi watu wa Mt. Elgon tulikuwa

na culture na hii ilikuwa na kutairisha wasichana, wavulana na humo ndani kulikuwako na sheria ya kwamba kama ungekuwa

umetairiwa ungeweza kwend na msichana ambaye hajatiriwa hii nayo ilikuwa na sheria naye msichana ambaye alikuwa

ametairiwa alikuwa anapewa sheria ya aina hiyo na mahali ambapo tulikuwa tunaenda alikuwa anaheshimiwa kwa hivyo Bwana

Commissioner Sir nasema ya kwamba mwananchi apewe uhuru wake.

Na kulingana tena Bwana Commissioner ninavyozungumza kuna marekebisho pengine ningependa kuguzia. Kuna watu

ningependa kwamba wale watu wamemiliki mashamba zaidi ya hekari elfu kume tuwe na marekebisho ya kwamba kila mmoja

yule atakuwa na hekari nyingi zaidi ziwe ni hekari mia moja na zingine ziende kwa wananchi ambao wanataabika barabarani,

tusiwe na watu ambo tayari wanajinyakulia unakuta kwa mfano leo Trans Nzioa hapa mtu kuna mwananchi halisi anafanya kazi

kubwa ana mishahara zaidi ya karibu millioni moja na anazidi tena kupewa shamba hekari ya elfu kumi hiyo tunaona ni shinda

sana ningeona ya kwamba mwananchi halisi angaliwe vilivyo.

Na jambo lingine Bwana Commissioner tungependa kwa mfano siku ya leo we ni Commissioner umekuja kusimamia mambo

ya marekebisho ya Katiba na hii uheshimiwe kamili kazi yako unapofanya. Umefanya kisheria vile umechaguliwa kwa nini Ma -

Commissioners wengine ambao wanatuma hapa kwa mfana ilikuwa mwaka jana Magovya Commissioner mtu wa sheria

amefanya kazi yake amemaliza ametoa majibu yake tena ati anapelekwa kotini ati hakufanya kazi mzuri hiyo tunaona ya

kwamba jambo kama hili Commissioner yeyote ambaye ametumwa aheshimiwe kwa kazi yake kikamilivu.

Kwa upande wa Judiciary ningependa ya kwamba mtu yeyote Judge achaguliwe kama ametimiza miaka 45 awe Judge kwa

court kuu ya Kenya na kuendelea kwa sababu ninavyosema hivyo yeye ni mtu ambaye amekoma na kimasomo na awe

kwenye masomo ya hali ya juu ili wanapohudumia wananchi anahudumia bila kuwa na wasiwasi.

Bwana Commissioner Sir, kwa jumla ningependa tu kuguzia tena ya kwamba mwananchi halisi sisi wote tunapokaa hapa katika

Kenya mzima unalipa kodi kupitia kwa ununuzi wa bidhaa. Tungepata wazee katika umri wa miaka 65 kuendelea mbele serikali
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iwakumbuke iwapatie marupurupu kidogo kama mshahara nao hata wakipewe shilingi elfu tatu,  nne naye atajisikia mzuri mahali

popote alipo kama mwananchi halisi.

Bwana Commissioner, ningependa marekebisho ya masomo hapo awali kuliweko na masomo, mitihani mwanafunzi akienda

standard one alikuwa anasoma kufika standard four anafanyiwa mutihani ya ukaguzi ili aruhusiwe aende standard five. Standard

eight anafanya mutihani ingine akipita mutihani yake anaenda form one, form four, kutoka pale form five, form six ndiyo aende

University. Lakini kwa wakati huu mwanafunzi anatoka standard one, mpaka standard eight tunaona ya kwamba masomo hayo

imerudisha sana wanafunzi wetu unakuta mtoto amesoma mpaka form four hata hajui kuongea kingereza.

Com. Monosik:  Kwa hivyo turudie ile system ya zamani ya CEE halafu

Simon: Halafu KAPE yaani Kenya Primary Education.

Com.Monosik: Halafu KGC

Simon: Na School Certificate halafu A level University hiyo ndiyo maoni nilikuwa nayo kwa upande wa masomo, kwa hivyo

asante sana Bwana Commissioner.

Com.Monosik: Asante sana kwa maoni yake nakushukuru ujiandikishe tafadhali. Sasa nitampa mwenzangu hapa anasaidie

kuendesha hii kazi ile ningeomba ni kwamba sasa tufupishe na tuongee speed ndiyo kila mtu apate nafasi ya kusema.

Com. Zein: Asante sana mwenye kiti Doctor Monosik Arap Korir ningeomba nione kwa ishara ya mikono watu ambao

wamefika hapa ili kutoa maoni yao na mpaka sasa hawajapata fursa ya kutoa maoni yao. Hawa ni watu wengi au ni kidogo

hao. Sawa kulingana na saa nilionayio mimi nasema sasa ni saa tisa na dakika kumi na tatu na munasikia ngurumo za radhi na

mvua imeanza kutoa rasha rasha uko nje kuna manyunyu kidogo sasa ngoja tuende taratibu . mimi nataka tuelewane kwanza

tukisha elewana halafu nianze, Chairman amenipa fursa kusema fupisha mda endesha mbio lakini nataka tuelewane. Sasa tumpe

mtu dakika ngapi?

(interjection, Tano)

Com. Zein: Zilizokuwa zikitumika ni tano,tatu tatu, sawa halafu mimi najua ku-time niachie kazi hiyo mimi halafu, je! munapa

mimi ruhusa mtu akiwa anatoka kwenye like ya mapendekezo anatupa story au hadithi ndefu, ndefu, nimrudishe kwenye line

kidogo ni sawa.

(interjection ------------- inaudible)
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Com. Zein: Mzee ndiyo na Chair sasa unajua nikipewa madaraka kidogo na mimi nikae nayo kidogo tu si mengi ndiyo

nilikuwa nakwenda huku -- huyu bwana. Kuna mtu yeyote ambaye ana jambo ambalo halijasemwa hapa ainue mkono, watu

wako bado yenye mambo ambayo yajasemwa sasa ukija hapa uanze na yale ambayo haijasemwa na yale yaliosemwa sema

mimi naunga mkono lile lilena kama unaongezea ongezea kidogo sawa, sasa sisi huwa tunalipa haki na mamlaka ya kutoka

kwenye form kidogo kama alivyosema mwenye kiti na kuwaita watu waliokuja wako mbele ili kuwapa fursa nao wasema

tunataka kuwaita wanafunzi kidogo. Abrahamu Soteni. Abrahamu, na nikita mtu pia hii tukubaliane mtu asema niko au ainue

mkono nikiita mara ya pili niende kwa jina linalofuatia ni sawa hiyo? Abrahamu wewe na Moses na Hilary Ibraham na Hilary

mnatoa mawazo pamoja au kila mtu na yake?

Abraham: Tulitakiwa kuto pamoja lakini wameondoka.

Com. Zein: Kwa hivyo wewe ndiyo utakae toa maoni kwa niaba yao?

 Abraham: Yes.

Com. Zein: Asante sana Bwana Abraham, tafadhali utaje jina lako halafu tuendelee. Halafu wazee wanaozungumza huko

nyuma ili nisiwe na shinda tena kupoteza wakati kuwelezea hivi tuwe kimya kabisa kile cha mtungi ----- silence. Haya sasa

kuna ukimya huo taja jina uendelee una dakika tano kwanzia sasa dakika tatu kwanzia sasa.

Abraham Samken: My names are Abraham Samken i present the following suggestion to the Review commission. So i

propose that the age for the electorate be reduced to 16 years.

Secondly, i propose that appointment of nominated Councillors and MPs never be done by single personalities that the body

formed by the party.

I also propose that the Constitutuon to be written to identify the minority and put them in written and the communities be given

the following priorities:- 

The Ministry for the minor communities be created and a MInister for the same to come from the minority communities and

appointment of these Ministers to revolve within the minority communities likewise to be given a nominated MP and Permanent

Secretary of the office.

Likely the minority tribes be given some director office so that during appointment of any directorate the minority communities

should be catered.

Likely counting of the votes during general elections i propose for transparency be done in every polling station and be
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announced in every polling stations.

I also propose that the Vice President in the country never be appointed by a single personality but the members of Parliament

that form up the goverment. 

I also propose that all fund raising in the country be under high court and be managed by its accountability and the high court be

mandated by the Constitution to prosecute any offence in related to fund raising.

I also propose that for the development of the country no citizen in the country should be allowed to own foreign account those

owning foreign account be forced to own the accounts within the country.

I also propose that the Traffic Polioe they withdrawn from the other police departments and be made an independent body

under the high court.

Ya mwisho i propose that the Majimbo kind of Constitution be brought with ten regions under governor with the following

regions: - Western with usual Districts apart from Mt. Elgon, North Rift region include: Mt Elgon, Trans Nzoia, Koibatek,

Uasin Gishu, Nandi, Keiyo and Marakwet and the headquarter be situated in the Eldoret. I do propose that a region be called

South Rift created to comprise of ----- Bomet, Kericho and Baringo. Likely a central region with the usual Districts Eastern

region be created with also the same Districts, Coastal region be created with the same Districts. North Eastern the same bu

Nairobi region be created to include apart from the usual Nairobi to include Kajiado Districts.

Likely a Nyanza region be created headquarter in Kisumu and lastly Central Rift be created to include: - Narok, Kajiado,

Turkana na Nyawira Districts. Thank you.

Com. Zein: Sasa namuita Mbisai Naibei.

Mbisai Naibei: Ma- Commissioner Sir, I am Mbisai Naibei I am a teacher by profession I am also the Chairman of the heads

Association primary schools.

Com. Zein: Ngoja subiri kidogo. Ndugu zangu pale nyuma munaozungumza nyinyi munaozungumza hapa nyinyi wawili

mtanyamaza au mtoke nje kidogo. Mtanyamaza sawa.

Mbisai Naibei: Thank you very much. I want to make the following proposals to this commission and first i want to mention

something many people have not mentioned in the education and that is the kind of education we have in Kenya currently is not

well defined because if we look at we have the basic education that primary, secondary and may be the universities but i want

to propose that the early child hood education na programme which has actually which is supposed to form the basis for the

children is really ignored so i want to propose 
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Com. Zein: (inaudible) sasa ndiyo unataka kutoa proposal

Mbisai Naibei: Yes, i want to propose straight away now that the teachers to be deployed by the goverment and be paid

those teachin the (inaudible) 

I want to say that with the local authority the DDC for sometimes now we know that the members are the heads of the

Department. I propose that members of the DDC should be the members of the community where that District is.

I want tht Constitution also to enshrine the recalling of an MP or even Councillor incase he fails to perform his duties as

required.

I want to say that for the Commissions i want to propose any commission which is set up the view should be respected

because we have had so many commissions whose findings have never come up to publicly.

I also want to say that on transition now that we are moving towards election i want to propose that during the transition period

we have somebody acting as a President so that we don't the same President -----

I  want to propose that the election is to be structured we don't have ------ at the same time. That is the much i have to

propose.

Com. Zein: ---- Proposal pekee yake unachukuwa dakika zilizo --- asante sana. Jiandikishe huko. Sasa namuita Willy Songi

Maasai. Hayuko, haya Meshak Chemos Karibu mzee. 

Meshak Chemosi: Kwa jina ni Meshak Chemosi Ngei. Asante Commissioner kutembelea sisi kuchukuwa maoni yetu. Mimi

mwenyewe niko hapa nikiwa na musabaot Mt. Elgon mimi nataka zile watu wa Kenya 42 tupendane. Kwa sababu sasa

nikiona mimi Milima huu katika District yetu ya Mt. Elgpon hapana tambuliwa kwa hivyo hii --- ya sabaot itambuliwe. Na mtu

akiishi hapa yeye asomeshe watoto wake na pata shule waishe kama wandi.

Com. Zein: Ngoja mzee ikiwa nyinyi mnazungumza hara ya memorandum yenu mzee what is it that you have not understood i

said that if you want to discuss anything the Chairman also said the same thing sisemi na wewe nasema wale wanaokupigia

kelele nasema ili tu si unaona tunapoteza wakati sasa mimi naanza kusema maneno haya ili tuheshimu mzee akizungumza

maneno yake na yeye atatuheshimu tuwe kimya ukataka kuzungumza na mwenzako utoke pale nje mukimaliza mrudi ndani, au

si sawa hivyo endelea mzee

(interjection ---- sawa)

Meshak Chemosi:  Kwa sababu nasema hivyo mambo ya kusema --- ndiyo inaletanga mataba kila siku. Katika njia kila

kabila ---- na Mt. Elgon yetu pia halafu itambuliwe ndiyo ----
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Ya pili sisi sasa Katiba hii tunayofanya ni sheria inaweza chukuwa miaka ile ya Kenyatta alienda kufanyia ng'ambo sasa sisi

tunafanyia Kenya yenyewe kamila ya mtu ifuatwe sawasawa kitamaduni.

Mimi zamani natairisha mwanamume na msichana

Na ya tatu nataka wasichana waoleke kwa ukoo wao hapana kutangatanga kwa kabila yao. Kwa sababu ya kuoana ovyo

ovyo inaleta ugonjwa ya ukimwi kwa hivyo sisi tunataka Afrika tukae pamoja na tuishi katika ----- vile Kenyatta alisema kwa

hivyo sisi katika mlima huu mambo ya forest sisi tulifukuzwa na wazungu

Tunataka elfu mbili na ishirini hakuna forestry na watangilia kuishi forestry ni yangu.

Mzungu alitoka tumefukuza yeye tutune sheria tupate miti kwa mto na mahali ---- tambarare tuishi;

Ya mwisho tulisikia radio mkisema mtakuja na tumepiga asante watu wapendane na kuishi pamoja asante.

Com. Zein:  Swali ya kwanza mzee kusema wnawake wanatangulia is wanatanganga na wanaume kama Sheria ikiwekwea

wanwake na wanume pia wawekwewe Sheria kama hiyo.

Meshak: Sisi zamani tulikuwa tunapeleka pesa na tobacco unataka msichana hapana kutoroka kwa njiani.

Com. Zein:  Swali la pili mzee wangu msichan wa kisabaot akitaka kuolewa na mtu ambaye si musabaot unasema tusikubali

hiyo? Lakini hii mzee tunandika Katiba katiba ya taifa nzima si Katiba ya Msabaot peke yake ni Katiba ya Kenya mzima------

Meshak:  Andika sisi wasabaot wa Mt. Elgon tumekataa------

Com. Zein:  Swali ya mwisho mzee wangu ikiwa kuna mwanamke wa kisabaot hataki kufanyiwa tohara unasema afanyiwe

kwa lazima

Meshak: Ndiyo

Com. Zein: Sawa basi ujiandikishe pale mzee asante sana. Morice Kisei, Joseph Wabudiele, Com .R. Wasilwa, JK Kiptaman

karibu mzee sasa saa ile anaenda kuka wacha mimi niite watu kama watano ndiyo mjue nani anamfuata mwenzake sawa keti

pale kidogo ndugu yangu usubiri. Kipchanga B Obicho, hayuko Kimtai Stephen wewe ndiyo utafuata, Solo Maingara, Alfred

Sonib, Cheptai Jonathan haya sawa mutafatana kwa list namna hiyo na mukizongea karibu karibu muwe baada ya mmoja

tusipoteze wakati wa kutoka nyumba mbali usongee karibu karibu anza kijana.

J. K. Kipmam: Bwana Chairman here with me I have an agreement --- in the 1890 okay my pronoun are Joseph Kipteng

Kipkamu. Okay with me I have an agreement which was made by the Imperial British East African in the year 1890 which
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claimed that Bungoma District was divided into two parts and in the office there was a governor called (inaudible) Jackson the

southern part of that boundary was meant for the (inaudible) which are my brothers which are brothers and then the Northern

part of the sabaot and I am sabaot. So I want you sir to recognize that point and make it ----- officially that is my proposal.

Com. Zein: (inaudible)

J.K. Kipkam: Yes, you are right, okay next to that agreement was adopted in the year 1892 which reads as follows kay I

have made a point let me go the next step. So let me start from there 

Dear Sir

Com. Zein: Wachane kwanza nyinyi ndiyo Chairman ---------

J. K Kipkam: Okay I have find it. Settled yaani mambo ya majimbo, mambo ya majimbo iko hivi USA that is America,

Canada, Germany ----

Com. Zein: (inaudible) ----- unatakaje wewe?

J. K Kipkam: Okay hiyo sasa ndiyo federalism ambayo mimi nataka nayo Kenya iwe kama hiyo. Okay point yangu tu moja, I

want our country Kenya that is to adopt this sytem of federalism government. Ya mwisho in Trans Nzioa god gave us that land

others said that (inaudible)

Com. Zein: (inaudible) wewe niambie lingine basi tusema this was our land nataka wengine ----- sema hivyo usisema ukianza

kuniuliza mambo  ya Mungu tutaenda mbali sana sema utakaje ----you are ---- wewe unataka mimi nifanye nini au katiba.

J. K.Kipmam: Nataka Katiba iundwe kwa njia ya namna hii kwanza ardhi irudi kwa musabaot halafu number mbili ---- iwe

ya sabaot vile ilikuwa zamani.

Com. Zein: (inaudible)

J. K. Kipkam: Yes, iko kwa hii kakitu ambayo nilikuwa nakusomea.

Com. Zein: hiyo nisha andika kwa hivyo -------

J. K. Kipkmam: Iko nyingi lakini nita – present kwa

Com. Zein: If you have a written memorandum just give us the highlight we will read and process each and every

memorandum. Asante sana Bwana Joseph

J. K. Kipkmam: Hata asante na wewe pia

Com. Zein: Joseph (inaudible)

J. K.Kipkam:  Kama ukitaka unaenda na hii gazettee.

Com.Zein: (inaudible) Next person.

Stephen Kimutai: Kwa hivyo kwa jina ni Stephen Kimutai na nina mapendekezo yafuatayo kwa Tume ya marekebisho.

Kwanza ni katika office ya Raisi kwamba Rais asiwe mbunge
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Ya pili ni kwamba Rais pamoja na watumishi wengine wakuu serikalini wasiwe na mali yeyote bali waweze kupewa maitaji yao

na serikali ambao wameandik maana yake ni kusema ya kwamba wasijiongezea mali kwa ajili ya uwezo walionayo bila maitaji

yao yote wapewe na serikali iliwandika.

Lingine ni kwamba tuwe na vyongozi wa ngazi mbili tuwe na vyongozi wa kitaifa na pia tume na vyongozi wa makabili. Nadhani

ukinipa mda nitaweza kueleza hiyo kwamba vyongozi hao wa kitaifa watakuwa wanangalia masilahi ya taifa nzima na vyongozi

wa makabali kwa sababu tunajua Kenya imeundwa na makabali 42 hivyo tukiwa na kiongozi wa kila kabila atakuwa anatatea

kabila.

Com. Zein: (inaudible)

Stephen kimutai: Kwa hivyo wakiwa mia moja itakuwa sawa kwa sababu -----

Lingine ni kuhusiana na mali ya asili nadhani limesemwa ya kwa watu wa eneo Fulani wakiwa na mali ya asili wapewe jukumu

la kutunza hiyo mali linastajabisha kwamba haya nitaendelea.

Com. Zein: Wewe unataka rasilimali na mali ya asili ndiyo -----

Stephen Kimutei: Asante,lingine ni kwamba kunapoitwa uchaguzi wale watu wanaoshilia kazi katika serikali wapewe mda wa

kuweza kufanya compaign bile kwambiwa ya kwamba wasitaafu kwanza.

Lingine ni kuhusiana na compaign kwamba yeyote yule anangang’ania kiti chochote ili compaign iwe nzuri mali yake yote iweze

kuonyeshwa ili asitumie mali yake kuwanyanyaza wengine.

Jambo lingine ni kuhusiana na vyama kwamba tuwe na vyama vimili chama kingine kikitawala kingine ni cha upinzana tuwe

vyama viwili tu.

Lingine ni kuhusiana na Judiciary kwamba mtu ama kabila Fulani iwe na court yake ya kitamaduni kabila ya kesi hasijafikia

mahakamu makuu ziweze kupitia hapo kwanza.

Lingine ni kwamba utamaduni wa kila kabila katika taifa letu liweze kuheshimiwa. Kwa sababu kuna

Com. Zein: (inaudible)

Stephen Kimutai: Lingine ni kuhusiana na haki ya mtoto msichana na mvulana kwamba tusisitize kwamba tusitize kuhusu girl

child pia tuhusishe ndani boy child kwa sababu boy child will determine extinguish in future.

Com. Zein: Nimekuambia ya mwisho dakika tatu zimekwisha --- sasa si lazima ili uende pale ujiandikish utuwachie hiyo

memorandum. Hapa munapata mobile phone--- network siyo mobile gani basi huyo mwenyewe kencell ambaye kila mtu

akizungumza kwenye microphone akisikia inafanya tiriri ---- ina maana kwamba unaingilia --- ukiwa na simu yako zima tadhali
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it is interferrin with our ----- mtu  alikuwa akimfuatia nani ndugu wangu taja jina. 

Asante sana mimi ni Alfred Sinoty

Com. Zein: ------ Alfred Soniti wewe unakuja baada ya Maingara. Mangara, Alfred halafu Cheptei. (inaudible)

Mangara Saulo: Kwa majina naitwa Saulo Mangera yabgu ni kama ya fuatayo.

Ningependa Constitution Chiefs na Assist Chiefs wapate transfer 

Com. Zein: Unajua kwa nini najua hiyo tumeambiwa mambo haya Kenya mzima unasema akianza kuchukia mtu atumuchukia

kwa milele kama itakuwa hawezi kuwa transferred.

Mangara Saulo: Ningependa buzaa ikubaliwe

Com. Zein: Hii buzaa peke yake au pombe yeyote ya kienyeji.

Mangara: Buzaa tu changa hapana lakini buzaa ikubaliwe. 8 – 4 – 4 system ipigwee marafuku

Com Zein: Uwezi ---ipigwe  marufuku. Nisema

Mangara: Hapana kwa Katiba hii ambayo ninaunda hii.

Com. Zein: Tutoa 8-4-4 system

Mangara: Tuweke ile ya zamani..

Com. Zein:  Ya zamani ipi ile ya ukoloni au  ya?

Managara: Kama CPE

Number nne  ile jambo soko uhuru kitendo ipigwe marufuku.

National Cereals and Produce Board chini ya ministry of Agriculture ningependa ifufuwe irudi hali yake ya zamani vile ilikuwa

inanunua mazoa ya ukulima kwa sababu wakulima wanatabika sana. Ni hayo tu.

Com. Zein: Asante sana ende pale ujiandikishe na karatasi utuachie. (inaudible) endelea Alfred.
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Alfred Soniti: Asante sana Bwana Commissioner mimi ni Alfred Soniti napendekeza katika defence kwa upande wa serikali

wizara ya misuti ambayo tunapata ma-forestry guards, forestry guards chain of command haiko sambamba kwa vile uwezo

pata mtu ako na CPI yaani coprol nini mpaka rank hawani kuteuwa watu ma buregeti ya --- kuja  katika hiyo wizara naona

kama siyo mzuri kwa sababu wange –promote wale wako katika field wawe waburigeti mpya na wavai uniform --- na

ma-foresters wawe kwa full unform not in civilian mapedekeza yangu inaendelea  hivyo.

Kuna hizi mabuduki nafikiri munaona katika nchi kwamba inaitwa a 303 kitu kama hicho hizi mabunduki zilikuwa za wakolonial

airudishe kwa nchi kwa yule  watchman apewe lakini mabunduki za serikali ziwe za kisiasa napendekeza

Com. Zein: kwa all  uniform forces or for only.  

Alfred Soniti: All uniform forces katika widhara ya misitu wawe na mabunduki ya kisasa na hii bunduki moja  ambayo

inatumiwa na forest guards irudishwe.

Misitu isiwe ya United Nation ili hali Kenya  hii sisi wenyewe ndiyo tuko naonelea kwamba  misitu pia iwe katika office ya rais

isije ikatawaliwa na nchi za nje.

Maoni ingine ni hii circumsision yaani utahirishaji maoni ni hii msabaot msichana akitairishwa mwanamuma mjaluo pia atairiwa.

Hiyo ni maoni.

Com. Zein: kuna uhusiano gani kati ya mwanamke msabaot na mjaluo.

Alfred Soniti:   sababu ni hili kwa serikali ya sasa tunaona ni kama vinatoa vikwazo kwamba wasichana wasitairiwe maoni

yangu ni hivi wasichana watairiwe kwa wasabaot na huyu wako hawatatahiriwa twende reverse waluo pia watairiwe wanaume

Copm. Zein: ---unavyosema wewe ndugu ikifanywa lazima kikatiba Kenya kwamba wanaume wote watairiwe  basi nilazima

wanawake watairi

Alfred Soniti: iwe hivyi nasema hivyi.

Katika serikali ya Kenya mtu anafungwa kifungo ya maisha wengine kumi na at least huyu mtu alikuwa na watoto wawili tu a

alikuwa ndiyo ameoa bibi natoa hoja hii pendekezo kwamba kule kwa prison dormitory zijengwe ---afungwe na lakini pia

atembelewe huko akiwa na mumeo ili mipango za mboma zitengenezwe pale.

Nomination of Councillors na member of Parliament ningeona iwe hivi kwa vile anajibika na serikali wa- nominate civil servant

not mtu kutoka tu nyumbani kienyeji awe councilor elected.
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Ya mwisho nafatilia mshahara ya hii wanaume wenye wanachaguliwa ama wanawake yaani wameenda local council ama

member of parliament. One third every month  irudi kwa mwanchi kwa vile alichagua kwa mulolongo hakuenda interview.

Nafikiri ni hayo.

Asante. 

 

Com. Zein:  Asante sana uende pale ujiandikishe-----

Jonathan Kiptee:  mimi ni Jonathan Kiptee napendekeaza mambo yafuatayo ya kwanza kila wilaya iwe na barabara ya lami.

Shirika ya watangazaji wa Kenya mbali ya umaa itangeza katika lugha ya makabila zote Kenya iwe ndogo ama kubwa.

Naunga mkono kwanza yale wenzangu wamesema kwamba----- natural resources zitumiwe na watu wa hapa.

Kitamaduni zetu ama za watu wengine ziheshimiwe zizingiliwe na watu wengine kutoka nje.

Wajiri iwe decentralized mpaka katika kiwango cha location ama sub location ili watu wote wapate kiwango cha  kuajiriwa.

Katika uwajiri pia watu walipiwe kufatana na kiwango lakini unakuja  kulipa sawa sawa hiyo siyo mzuri.

(inaudible) watu wapandishe cheo bila----

Rais wa Kenya awe ametumikia serikali kabila ya kuingia katika siasa awe mutumishi wa umma kwanza

Com. Zein: Kwa mda gani?

Jonathan Kiptee:  Kwa muda wa kama miaka kumi awe amekuwa ---kwa mda miaka kumi. Huduma matibabu iwe

decentralize mpaka kiwango cha sub-location ili watu wapate huduma haraka.

Tume hiyo ya marekebisho ya Katiba ijumuishe ikiwezakana makabila zote za Kenya ili munnpotembea munaweza mambo

mengine bile tashushi. Hayo ndiyo yangu.

Com. Zein: Asante sana uende pale ujisndikishe utupatie memoradum yako. Sasa nataka kuita majina ya watu wengine kama

watano hivi. Francis Ngeiywa, nilisema nitakuwa mara mbili. Halafu hapa nimeandikwa  si jina la mtu oh liko jina la mtu Ezra

Cherop, Mwenzako K Chumbe on behalf of the SDA church munataka kutoa  nyinyi wote wawili au mmoja atuzungumza on

behalf of the church. Njoo ukae hapo unipe mda kidogo niite watu majina. Martin Chepchin. Kiboi .K. William, Sichei

Chepkurui uko, zakayo Kudoyo Zakayo Kudoyo zakayo yuko, ukoo Zakayo hili jina lako la kwanza ni mimi  Ku--- Zakayo

nani Zakayo Kururui, Festo Kisiero haya sawa mutaenda kwa kufatana namna hiyo tunanza na mwkilishi wa SDA church

atataja jina lake.

Ezra Cherop: Mr. Chairman I am Ezra Cherop representing SDA church which have a membership of 14 thousands in this

Division and having 31 churches. Maybe I would be brief because --- limited.  Don’t mind Chairman  if I go to story because I

will use my three minutes.
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Com. Zein: (inaudible)

Ezra Cherop: we are addressing the freedom of worship and religious liberty. To begin with we want to congratulate the

present  system of constitution ---- it remains however some sections should be included  because we feel  this section has

been violated and therefore  we feel that  some section should be included------ if a leader will violate that freedom of worship

or religious  liberty then he should be fined and be jailed or interdicted.

Com. Zein: A leader for any------

Ezra cerop: yes, because we face persecution from leaders.

Com. Zein:  (inaudible) I am asking

Ezra Cherop: Anybody, yes any person. Why am I saying so

Com. Zein: You know why.

Ezra Cherop: I think others we have written and is the area we are using that it should be added. Because it look like

yesterday  papers Assistant Minister was telling.

Com. Zein: (inaudible)

Ezra Cherop: kitu kingine ni education Act. ---- violated and we feel that something should be done the way we have

(inaudible) up there.

Com. Zein: (inaudible)

Ezra Cherop: Yes, that is it I think others want to talk we haven’t written.

Com Zein: (inaudible) ndugu yangu usirudi uko na memorandum utupe.

Martine Chepchechiri: Majina  yangu  Martine Chepchechir. Ya kwanza nitaongelea recruitment  of the army recruitment

ifanywe through draw wandika viti vya yes or no halafu ikorogwe na watu wachaguwa mbele ya watu wote na wajua nani

ndiye anandikwa hapo hapo
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Com. Zein: (inaudible)

Martin Chepchechiri:  Baada  ya kupima hiyo afya kuwaweka hapo watu kama mia mbili Vyeo vya wanajeshi iwanjie

Constable siyo mambo ya kuchagua mtu kama----

And then another one mtu baada ya kufanya kazi  ingine tena kwa sababu kuna vijana wengi wanaihitaji kazi.

Prisoners to have government monitors to defend them from torture  na hao wakishi kwa prison uko wakichunguza hao tangu

Monday mpaka Friday.

Land and property those people from Trans Nzoia and Uasin Gishu those Turkanas I do defend them if they have stayed there

for almost five years and above to be a share in those large scale farmer.

Another one Mt. Elgon Constituency enlargement and sabaot  to be the contestants and we need to have four Constituencies

to (inaudible) we want that area to be called Elgon not Trans Nzoia because (inaudible) is near there.

Tunataka news reporters to be in every Division so that people to have freedom to present their views when there is something

wrong.

About the Administration DO, DC and PC to be given security only (inaudible) to be given and not these Administration police

to be arresting the buzaa people we want  the regular police to be involved in that action.

We want to increase local brews e.g. buzaa to be allowed to men because they have no money to buy this artificial beer.

Com. Zein: Miaka mingapi ndiye mtu anaitwa old?

Martine Chepchechir: Forestry of Mt. Elgon we want this forestry to benefit this from when recruiting officers wild line and

forestry guards they should only come from those areas which poses forestry and the wild animals only.

Com. Zein: (inaudible)

Martine Chepchechir: And then kifungo cha maisha kiweko badala ya mtu kunyongwa napendekeza hiyo.

Halafu  mahari ipeanwe kwa virgin ladies only na wale wamezunguka wasipewe mahari wasipeana kwao.

Vijana waruhusiwe wandikwe katika nchi za kigeni kijeshi kwa sababu hakuna kazi Kenya. Ukimwi ipimwe kwa lazima kwa

sababu kuna wale wanambukiza watu ugonjwa hiyo makusudi.

Land settlement to be landless people only not those ---- thank you

Com. Zein: When Martine you are proposing that Kenyans waruhusiwe ku-serve kwa majeshi  ya nchi zingine nchi hizo na

zizitakii hivyo nchi hizo zikuwa na ugomvi na Kenya itakuwaje?
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Martine Chepchechiri:   Sana vijana wafanye je na hawana kitu cha kufanya.

Com. Zein:Nani alikuwa anafuatia?

Kiboi William: Mr. Commissioner sir …. Dakika tano au nne kidogo kwa maana I am presenting the views of people in

kipsiro old mens.

I am not getting you sir.

Com. Zein:  (inaudible)

Kiboi William: As I am begging the chance I thought maybe I might be considered when I say …….

Watu wa huko wazee wakubwa walizungumzia mambo kuhusu shamba na hiyo ndiyo ilikuwa tatizo kubwa kabisa ambayo

ulima kwamba tangu wakoloni wakujee walipata huyo musabaot akishi katika ile shamba la Tonzia na wakati walienda badala

ya hao kupewa mashamba wenye waliweza kuchukuwa mashamba hayo ni wazungu weuzi wenye sura nyeusi ni ile nyeusi

lakikini huyu ambaye hangestahili kupata hiyo shamba yake hakupewa. 

Wakatoa mfano kwamba katika ili wakati ambapo walikuwa wanafanya mpaka yao kuna vitu amba-walifanya hii ambao

wanasema oath ambayo walikuwa ikaonekana kwamba hawa kweli mashamba yao yalichukuliwa na wakaomba kwamba

ikiwa serikali ama commissioner ambaye ameteuliwa kuchunguza mambo ya mashamba kama watu ---- huko ndani hiyo

kiwapo yenyewe walikula bado itafata ma huenda bado shida iko kwa maana watasema 

Com. Zein: (inaudible) tufanye nini wazee walisema tufanye nini?

Kiboi William: wamesema mashamba yao warudishiwe na wale ambao wamemiliki hiyo shamba kinyume cha Sheria lazima

pia nao lazima kuna mahali ambapo walitoka kwa sababu wenzetu ambao jirani tunaishi nao hii shamba si yao pia lazima

warudi mahali pao.

Wakasema tena ili mtu asimame katika uongozi Fulani either councilor ama MP nini awe mtu ambaye ametoka lakini mtu

mwingine kama siyo msabaot atoke kando na asimame hapa akitaka huo uongozi basi bila shaka hawako tayari kuunga huyo.   

Nitaingia kwa judiciary laini wakasema mambo ya court zinangaisha watu wengi wamekufa.

Com.zein: (inaudible) Hiyo ni story wewe unataka tufanye nini kuhusu mahakama?

Kiboi william:Mahakama tujengewe mbili, tatu katika wilaya yetu. Halafu masikari pia ambao watakuwa wanafanya kazi pale

wandikwe hapa waandikwe na wawe ni wasabaot  ambao wanakaa wapi huko 

Tungeingia mambo kwa maana hii econimic issue inaaonekana Mt. Elgon is boardering Uganda wakaomba kwamba

wafunguliwe custom hapa Lwakhakha ya kupita Lwakhakha hapa kwa biashara na piain the northern side pia --- boardering
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Uganda wafunguliwe tena moja kupita njia ya (inaudible) ---because hiyo inaweza kuwa short cut ambao pia wabaweza

kupanda na ng’ombe yao wakienda kuuza na mambo zingine.

Tukakuju mambo ya utamaduni. Wakasema ati kimera na kisu inafua wakasema kwa kimilia yao lazima waendelea kutahiri

wasichana mpaka Mungu akuje. Hiyo ndiyo walisema.

Com. Zein:  (inaudible)

Kiboi William: Wakasema tene kihusu mambo ya President uchaguzi wakasema hao wenyewe watachagua kiongozi kwa

maana wajashindwa lakini yule ambaye kiongozi ambaye ako kwa uongozi anasema ati tuchague huyu hao watachagua yao

mwenyewe kwa maana waliona Kenya ya watu nchi ya Kenya inamilikiwa na wakenya wengi na hakuna maana uongozi utoke

kwa wakabila moja peke yake ambapo bado ukoloni wakoloni walipiga ama walitaabisha watu wote na baada ya kurudi

tukaimba wimbo wa taifa tukisherehekea tu.

Com. Zein:  Wewe unataka uongozi uwe katika makabila yote.

Kiboi: Yeyote yule ambaye atachaguliwa ana watu wengi na mkenya huyu atakuwa kiongozi lakini siyo mwingine kutuchagulia

tufuate huyu.

Tukaingia mambo ya hizi natural environmnent yetu tukaona viti kama kwanza tukaingia hiyo available natural resources that we

have forestry and other things tukaonekana kwamba wakati mwingi, napendekeza  kwamba forest yote iwe shini yetu ambayo

tunakaa huko

 Com. Zein:  Forestry moja ama----

Kiboi: Hii yetu ambayo tunachunga kama ngombe yetu hiyo lazima tunapendekeza iwe chini ya uongozi wetu.

Halafu kwa kuongeza tena wakasema mbunge ambaye atasimama akitaka uongozi katika mlima wetu lazima awe ambaye ni

degree holder or Diploma.

And then a Councilor should be a form four person with a mini grade of D+ and above. I think ni hayo tu ndiyo nilipewa.

Com. Zein:  (inaudible) sawasawa uende pale ujiandikishe na kama una memoradum utoe.

Sichei Hamfrey Kipkuri: My names are Sichei Hamphrey i would propose that no Kenyan citizen should have two jobs at a go.

The manabas should be paid of vehicle they fill not by the percentage of what thgey have collected so that the struggle for the

big some of money is minimized.

Urban planners should be taken to this new Districts so that they can locate the best place for the Districts Headquarters and

nto just anyhow.
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The money collected by a certain county council should just be left there in that particular country council that is to develop that

county council.

(interjection) inaudible)

Suchei: no a bigger fraction of that money.

Another one is the president should not be the commander in chief of the armed forces.

A pwerson who is qualified and have a long serving experience.

The Chancellor of any university should be a degree holder.

I also propose that to avoid riggingthere should be transparency ballot boxes.

On corruption i would propose that there should be transparency they should make the public to the awareness of the public

that thsi and this is the sum which is supposed to be paid to a certain group so that people know what exactly is going on.

I would also propose that the salary for the MP is too high and therefore it should be reduced by 50%.

About development in the District i would propose that the development of the District be under the mayor and not the DC that

is all i have.

Com. Zein:  Go and sign our register and if you have a memorandum leave it with us. Zakayo.

Zakayo Kirui: Jina langu Zakayo Kirui mimi nataka niongelea mambo manne tu jambo la kwqanza hivi society juu ya factory

serikali ipendekeza itangaze malipo ya wananchi siyo kuja kuficha pesa na makahawa iliuza mapema hiyo ni jambo la kwanza.

La pili Chairman wa factory iandikishwe na wananchi tangu nyumbani siyo kufatilia pale pesa hiyo iwe ikitoka katika serikali

siyo kuja kuingia kwa bengi ya binafsi.

Naongea juu ya security police. Mamlaka ishushwe ili asinyanyashwe mwananchi kwa hongo. Bila kuteremsha uwezo wake

hongo katika Kenya haikwishi.

Jambo la nne nitasema ya kwamba sehemu za mpaka hii askari wasiwekwe kwa sababu wanayanyaza jirani yetu.

Com. Zein:  Yaani unasema wewe mipaka yetu iwacwe free watu na kuingia vile wanataka si kwa sababu nakwambia hivyo

ndiyo unataka wewe.

Zakayo Kirui: Yes.

Jambo la tano inaongelea juu ya mastudies ya Mt. Elgon. Serikali yetu kwa kuhusu --- ijengwe hospital sehemu kwa sababu za

Chepkube.
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Jambo la saba Mt. Elgon imesauliwa na serikali kwa kuwa jina tu Mt.Elgon District lakini kwa matendo hakuna

Com. Zein: (inaudible)

Zakayo Kirui: mimi napendekeza ya kwamba Kenya wakingia Katiba wakumbuke Mt.Elgon.

Jambo la mwisho,mtu yeyote kama anataka kuwa kujiandikisha wamupigie kura huwa anatoka nyumbani huwa anaishi nyumba

siyo kuishi Nairobi na kutoka Nairobi na kuingia kutoka kura na hamjui taabu ya nyumbani.

Com. Zein:  Munataka Rais akae kabisa au (inaudible)

Zakayo kirui: huwa mtu ambaye akifanya kazi

Com. Zein:  (inaudible)

Zakayo Kirui: Huwa akitoka naamini ni hayo tu.

Com. Zein:  Asante sana. Festos Kishero endelea mzee wangu.

Festo Kishero: Bwana Commissioner sir mimi ni Festo Kishero.Jambo langu ni juu ya biashara. Sisi hapa Mt. Elgon watu ni

wakulima sana tunapanda nyanya hata katika Western Province Mt Elgon ama Cheptais ndiyo inaongoza. Sasa hata kahawa

na mboga. Sasa tatizo letu kwa upande wa biashara wana biashara hawana nguvu ya kuendelesha biashara. Ukitaka kuomba

loan wanakuangalia halafu ikiwa utakubaliwa unapewa pesa kidogo sana.

Com. Zein:  Kwa hivyo unatakaje.

Festo Kishero: Afadhali sisi nasi tuombe loan tupewe ma-elfu fulani wengine wanapewa ma-million nasi tupewe ma-million

ama mamia fulani nfiyo twendeshe biashara.

Sasa wakulima sisi ama wanabiashara matajiri wanatoka nje wanabeba pesa ya Cheptais zote au Mt. Elgon.

Ingine kwa upande wa utawala ingawa wengi wamegusia sana. Kwa upande wa utawalaupande wa location ambayo iligauliwa

uko chini wasabaot wananyanyaswa sana.

Com. Zein:  Kwa hivyo unatakaje?

Festo Kishero: wakiomba kazi hawawezi kupewa. Hebu na serikali ikumbuke wasabaot ambao wako kwa upande ya chini

ya hiyo wakumbukwe juzi tulipewa Chiefs na tulinyanyaswa wakakataa hata amesimamishwa kwa sababu ati ni msabaot.

Chini upande wa—katika location Lwandanyi tulikuwa na location tatu Lwadanyi,Namubira, Sangara hizolocatrion zote tatu
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hivi ilikuwa nchi ya kisabaot sasa tumegawanya makabila zingine ndizo zinatawala lakini. Nataka hiyo nchi irudishwe Mt. Elgon

na tunaishi kwa amani.

Hakuna ingine.

Com. Zein:  Asante sana andika jibna lako hapa. Sasa nitaita majina mengine matano  lakini wa kwanza akiitwa aje akae

hapa. Jackson likurama hayuko, Moses Kapras Maasai Joseph,Abdul Azizi ukae pale, Benson N.P Kania, Chepkecho

Chinjo, Pius Maranda, we mzee ni nani, hii imeandikwa Pius Box yako ni ngapi huyu ni box 449. Hayuko, David maheto

Winersa Mzee, Mophat Mabishwa, Willfred Boyo, uko, kuna mtu ametia sign tu ni Jonathan Box yako ngapi hata ukiona mzee

hapa sisi hatuwezi kuwa hebu muonyeshe huyu programme Officer kama ni wewe umeandika hebu muonyeshe, Moses

Chepkoi,Mungame Noa, Kitui jina lako la pili ni nani Partrick, P.K. Ngaina ameondoka, Harrison Kishero. Wacha tuenze na

hao halafu tuone tutafika wapi. Tunaanza na wewe Abdul Azizi.

Abdul Azizi: Asante sana Bwana Commissioner nafikiri Kenya ilipata uhuru 1963,

Com. Zein:  Anza na jina lako.

Abdul Azizi: Mimi ninaitwa Abdul Azizi Sirare. Kenya ilipata uhuru 1963 na ma province—nane hii ni pendekezo langu

upande wa president iwe ina rotate province zote siyo wasema ati Province moja rotation wazunguke roation President.

Com. Zein:  (inaudible)

Abdul Azizi: Sawa, la pili mamlaka ya President ipungushwe kwa sababu asi-nominate mtu na kusema huyu ndiye anatosha hii

kazi wananchi wenyewe wamue

La tatu nguvu ya raia ndio huwa wanachagua hao

La nne serikali iwekwe maanani kwa wakulima wa kahawa wa mahindi na kadhalika.

La tanoserikali hata mkulima akienda kuomba loan wasioweke sana vikwazo na kwa nini serikali inapenda kuomba jasho ya

mkulima anapeleka  kahawa na ananyamaza nayo

Com. Zein:  unatakaje mzee?

Abdul Azizi: nataka kama mkulima naye anataka loan iwe rahisi kupata, ,mazao yake nayo ikipelekwa iwe rahisi inatoka kwa

mkulima zinaenda uko kwa njia rahisi. Kulipa iwe wiki mbili ikichukuliwa.

La sita kabilazote zitambuliwe kama WanKenya
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Na la mwisho makabila wengine wasidhulumu wengine kwa sababu wengine ni wachache na hao ni wengi. asante sana. 

Com. Zein:  sasa uende pale ujiandikize kama umetoa maoni ni kweli anayefatia ni JonathanLuganda Makasia.

Jonathan makasia Luganda: Asante sana bwana Commissioner, kufika sehemu hii na njia ni Jonathan Luganda Makasi.

Kwa upande wa land mimi napendekeza serikali na jamii wewe binafsi mimi napendekeza mashamba iwe kwa jamii siyo mtu

binafsi kwasababu ya nini mtu binafsi

Com. Zein:  (inaudible)

Jonathan Makasia: Ndiyo

Com. Zein:  Kwa hivyo title ikitolewa itolewe kwa community nani artasimamia?

Jonathan Luganda: Wazee yaani ukoo.

Com. Zein:  Sawa

Jonathan Makasi: Siyo kwa mtu binafsi siyo kwa serikali

Com. Zein:  (inaudible)

Jonathan Makasi: Ardhi hiyo kama ikop ndani ya jamii – kwa sababu

Com. Zein:  (inaudible) utasema ichukuliwe

Jonathan Makasi: Ichukuliwe na jamii isimamiwe na jamii bila mtu binafsi kwa sababu akiwa binafsi atauza hiyo shamba

ieshe na watoto watapata wapi.

Lingine kitamaduni mtoto akisha tahiriwa kisu ile ambayo imetahiri isiyende tena kwa mwingine kwa sababu ya ugonjwa.

Neno lingine mimi napendekeza hapa location yetu ya Namuhirana Lwandanyi irudi upande wa Mt. Elgon ati Chief pia ambaye

alikuwa amechaguliwa kutawala kule afanyi kazi amesimamishwa sijui nini na tangu mbele au nyuma Mubukusu alikuwa

anatawala hakuna maneni Muteso atatwala hakuna maneno.
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Com. Zein:  Usha toa pendekezo mzee ama uko kwa siasa

Jonathan Makasia: Asante sana. Sasa mimi napendekeza ma-location hizo zirudi Mt. Elgon na lingine kuna moja nilienda na

watoto kutoka hapa--- kwenda Bungoma kuchaguliwa lakini mimi mwenyewe nilienda na hao kufika kule wanakata watoto wa

kutoka sehemu wqansema nyinyi watoto wa Mt. Elgon  mimi mwenyewe natoa na macho namna hii mimi nikasema haowatoto

tunatoka---na mimi ningependekeza watoto wa---waende Mt. Elgon kazi ikipatikana waende wapi Mt. Elgon District hiyo ni

pendekezo.

Sitaenda maneno mengi lingine kwa nini District ya Mt. Elgon ijakuwa gazetted mimi napendekeza iwe gazzeted na mpaka

ionekane kikamilivu.

Nakifiri hata hiyo imetosha.

Com. Zein:  Asante sana mzee uende pale ujiandikishe, sasa namuita Partrick Kirui. (inaudible) ulikuwa unataka kusema

muulize kama anataka kusema sawa kongoi-----endelea Partrick.

Partrick Kirui: mimi ni Patrick ningependa kupendekeza hii kuhusu service delivery to the public kwanza ninaunga wenzangu

wale walisema ya kwamba tuwe na office ya Ombudsman ambayo inatakikana iwe na machinery at all levels ana in all

departments na iwe indipedent kutoka kwa arms of government ili iweze kufanya kazi vizuri.

Ya pili marriage na domestic violence napendekeza hivi tusiwe na forced marriages.

Pili ningependekeza kwamba role ya wazizi katika marriage iwe tu advisory.

Lingine ni wakati mvulana na msichana wanapooana inatakikana katika Constitution iwe stuplated vizuri roles kwa sababu tuko

katika era ya gender equity tujuwe baba atafanya nini mama atafanya nini ili hata siku moja kama watawachana iwe rahisi

kugawa vitu kama mali na vitu kama hivyo bila kuleta shida yeyote wasi-tupulate vizuri sources of income nma incase

watawachana wawachane kwa njia gani.

Halafu lingine kuhusu marriage life ni kwamba inatakikana pia tuwe na cord of conduct so that wa can actually know so that the

partners can have discipline.

And then on marriage and violence i want to say this kwamba instead of dowry the parents to new couple should contribute to

the new couple and not necessarily pat dowry that could be a way of supressing them further    

Ya tatu kuhusu hali ya kielimu katika nchi hii ningependa kusema hivi kwamba kama bursary scholarships iwe wapi

ikiwezekana iwe wazi ikiwezekana katika kila tarafa na itangazwe adharani.

Jambo lingine Ni kwamba serikali iweze kutoa pesa za kugaramia masomo katika shule za msingi Na  hata katika shule za early
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childhood zile za nursery Na walimu Ili ata watoto wanatoka familia ya maskini waweze kuwa Na nafasi nzuri ya kusoma.

Kitu ingine pia Ni kwamba wale wafanye kazi WA serikali Kwa sasa wapatiwe automatic scholarship waende kusoma ama

Kama siyo hivyo wapatiwe loan na higher education loans board ili waweze kupata ujuzi zaidi na waendeleshe talanda zao.

Pendekezo lingine Ni kuhusu court Kenyan courts. Ningepende nipendekeze ivi kwamba tuwe Na commission Fulani ambaye

inaendelea katika court.

Halafu jambo lingine kuhusu court ni kwamba wale wa ndugu zetu ambaye hawajiweze katika njia moja ya kusaindia justice for

justice to be done in this country I would propose that the government can have some lawyers these are government lawyers

who can help the court so that all the criminals --- iwe kwamba proved beyond dout-----

Halafu la mwisho Ni kwamba baada ya kuchukua maoni kutoka Kwa ----ningigependekeza kwamba bunge ati Kama itafanya

madaliko katika this draft isisfanye mabadilliko makubwa.

Halafu kumaliza ningependekeza kwamba katika Kenya pengine baada ya miaka tano kuisha tuwe Na National referedum ya

kukagua Na kupatia nchi yetu muelekea mpya ill Kama kuna makosa iweze kurekebisha kupitia Kwa referedu.

Com. Zein: Asante Sana, ---Mimi nitaita majima ya watu wengine watano wote tayari. Robert M. Kingwa, Ernest N Ruaraba

yuko, J M Tukweny, Enos Chemumba, Ni wewe mzee umepata bahati kuwa umeruka watu wengine wawili. Ngotol C. Bavati.

Shabatani Jamaes uko? John Muyeki wewe ndiyo John. Cheptoti Moses, watu wanakimbia mvua Kwa hivyo lazima tufanye

haraka kila mtu apate fursa ya kuzungumza.

Councilor asha sema. Eric Magasi uko karibu usikaae mbali hivyo songea karibu.

Henry Cheseto, Jackson Kibirenge songea karibu, John Rono, Patrick Chebonya karibu njoo karibu mzee. Chivati Hilary,

Wickliff Mukuna Cherop ni wewe mzee, Cherop hayuko, Jemini Kimtai, Korofia Wefafa, Masika Mang’oli, uwe karibu, Eliud

N. A. Kae, Makasi George thank you, haya tuendelee na hao.

Enos Chemumba: Mwenyewe kiti WA Tume yetu hii urekabishaji WA katiba pamoja Na ma- commisssioner wako Mimi

kwa jina naitwa Enos Chemumba mkaasi wa Mt. Elgon hasa nyumbani ni Chebukube. Mimi mapendekezo yangu Ni haya hasa

ngazi ya juu ningelipenda yule kiongozi atakaye cukua watu Kwa urais awe mtu amekuwa katika bunge Kwa muda WA miaka

kumi kwa sababu atakuwa ana ujuzi kamili.

La pili mamlaka ya Rais Ili wenzangu walinena mamlaka yagawanywe mamlaka mengine yawe chini ya prime minister mamlaka

mengine yagaiwe serikali za wilaya.

Pendekezo lingine Ni kwa bunge ingawa mtu anafanya kazi Nairobi awe mtu ambaye anakuwa akitembelea watu wake
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nyumbani ajenge nyumbani na kuonyesha kazi mhimu ili watu wajua kazi zake na elimu watakaye wapatia watu wake. Na hii

najua itafanyika Kwa vile hatuwezi kukataa watu Kama yuko Nairobi tuseme Kwa sababu amekaa Nairobi hatuwezi

kumcahgua lakini tunaka mtu kiongozi yule mwenye mfano bora.

Pendekezo lingine Ni kwamba kuna mzee alitaja alikuwa anajita Kwa majini Mr. Mendey hiimambo ya Borth na South

Malakisi mimi nikiwa mmoja wa wazee amabo tulikuwa tunajadiliana kutatua maneno ya kugawa the former malakisi location

kwa ma-location mawili tulipopata. North Malakisi serikali ya Kenya wakati wa hayati Mzee Kenyatta iliteuwa Tume ya kuja

kuchunguza matakwa kwa sababu hii Commission ilikuwa Bukusu Balako Commission wakati huo sisi tulikuwa tunaitwa

Balabu na ikachunguza mpaka ikapendekeza ya kwamba kwa sababu ya wasabaot wapewe location location sasa ndiyo

location hii ilikuwa inaitwa North Malakisi baadaye kwa sababu ya political ethnical groups kwa sababu mtu aliyechukuwa

(inaudible) ya Chief alikuja akawa Mubulusu basi wasabaot wakasema ni sisi ndiye tuliomba kazi basi iligaiwa tena mara pila

kwa sababu ya peace,justice na harmony huyu Chief wetu aliyekuwa wa kwanza ingawa hakuwa na chuki na mtu alipewa

kutawala location ya chini ya South Malakisi iligawanywa tene mara ya pili bila Commission kutumwa lakini ilikuwa chini chini

ya provincial Administration--- tulikubaliana huyu Chief alikuwa anapeleka report zake Kapsokwony kwa Distrct Headquater

meanwhile kitu ningelipendekeza kwa sababu hatujui nini ilikuwa ikisababisha (inaudible) karibu mufuragono uje kwa sababu

kutolewa maana ya close administration now before hivyo tulistukia tu kwa haraka hiyo location imesikumwa tena kwenda

Bungoma Districts na hapo tulikuwa tumepewa District ya Mt. Elgon na hiyo napendekeza ya kwamba ingawa mimi niko

Cheptais bado naita North Malakisi location kwa sababu Cheptaisi location ya chini kwa sababu commission ndiyo ilitumwa

hiyo location itawaliwe Mt. Elgon .

Okay pamoja Na hayo Chairman sasa wazee WA hapa ili waburudike baada ya kazi ni kwa vivywaji vyao vya kizamani sasa

ninapendekeza ya kwamba iwe legalized buzaa pombe ya kienyeji iwe legalized na watu wakunywe kutoka sanane mpaka hata

sa kumi na mbili basi—

Com. Zein: (inaudible) baado unasema buzaa tena unasema pombe  ya kienyeji ziko aina nyingi.

Enos Cheumba: Basi Ni buzaa andika pale buzaa. Now ninapendekeza kwamba bwana chairman ya kwamba wasichana

hata haya mambo ya kusema ukimwi wasichana waondolewe katika mabaa ili hata wawe vijana wa kiume wanaotafuta kazi

hata akiajiriwa na mtu itakuwa afdhali kwa sababu atakuwa antafuta riziki lakini wasichana naoendekeza ya kwamba tafadhali

Katiba hii inaporekebiswa ianze---hawa wasichana wasimamishwe.

Com. Zein: wewe unasema hutaki wanawake WA aina yeyote wapate kazi bar?    

Enos Cheumba: Kwa bar Asante. Lingine Bwana Chairman Ni kwamba ingawa sikuwa Na akili yeyote.
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Com. Zein: Unajua mzee wangu umechukua mda –karibu ya wengine tayari.

Enos Cheumba: Ninapendekeza ya kwamba Mt. Elgon Districts bila ya ukabila tangu mwaka WA 1967 tulikuwa srare house

na hayati Kenyatta alimpa uwezo huyu Raisi wetu wa sasa ninapendekeza ya kwamba vile ilikuwa imeamuliwa na raisi ya wa

kwanza mt. Elgon Districts iwe amalagameted na Rift Valley.

Com.Zein: Basi ungesema hivyo mzee

Enos Chemumba: Isipokuwa si kujua na copy sa na kili ningelikuwachia Bwana Chairman siko kwa bahati lakini ninaweza

kukufatisha kama itawezekana kwa sababu nina nakili nyingi sana karibu kumi.

Com. Zein: Unaweza kupatia District co-ordinator bora isipite Wednesday tutakuwa tumefunga kazi.

Enos Chemumba: Asante. Thank you Mr.Chairman.

Com.Zein: Ernest Nakiboi

Ernest Nakibori: Asante Sana Kwa majini naitwa Ernest Nakiboi Rwaraba. Pendekezo langu la kwanza Ni upande WA

Raisi napendekeza ya kwamba Raisi asiwe mbunge ila atolewe tu kama President aende akifanya compaign           

Jambo lingine Ni president awe Na Minister Prime Minister Na huyu Prime Minister achunguliwe Na wanabunge.

Napendekeza katika office ya mkuu WA sheria asiwe mwenye kukaa katika Bunge Ili awe mtu WA kuwa Kama Advisor tu

na kuwe na Minister wa sheria.

Napendekeza ya kwamba mashamba yote katika Kenya iwe Na land registration amaa iliwa ikifanyika pahali ya miaka kumi

kwa sababu tuko na watu wengi ambao mashamba yao walifariki na wajafanya succession.

Com.Zein: Unatakaje mzee: Nataka iwe ikiendelea na kufanywa baada ya miaka kumi. Ernest Nakiboli: Napendekeza hivi

tuwe na sheria ile ambayo italinda mwananchi hakifanya kazi anashikwa anaonyesha kitambulisho chake anapelekwa

mahakamani instead wangeandika hiyo hiyo kitambulisho chake halafu askari waende wamstaki yeye koti itoe faini halafu yeye

aende alipe alipe tripe kuwekwa katika Rumanndi.

Com.Zein: Wewe unataka mtu anayestikiwa apewe bondi?

Ernest Nakiboli: Apewe bondi immediately akionyesha kitambulisho chake.

Ninapendekeza hivi tuko Na watu ambao wako Na vitambulisho lakini passport pekee kwenda ng’ambo ata  Kwa watoto  wao

Ni vigumu Sana ---- kutokea Kwa District level.
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Napendekeza hivi tuwe Na mayor ambaye watapigiwa Kura Na katika chini kabisa tuwe Na baraza la wazee Ili baraza ambalo

litachunguza mienendo ya kuwajiri watoto katika nchi hii Kwa sababu tuko Na corruption nyingi.

Ninapendekeza watu Kwa upande WA elimu ya zamani irudi ya standard four, eight, form two form four six halafu DC badala

ya kuitwa DC aitwe secretary wa mayor.

Ya mwisho ninapendekeza hapa Mt.Elgon tuwe Na Constituency hata tatu. Thank you.

Com.Zein: Sawa mzee, Asante Sana Kwa maoni yako sasa namuita J.N. Takwinyi karibu mzee Kama unaefanya maoni yako

Kwa ufupi.

Jestimo N Takwinyi: Mimi ninaitwaa Jestimo N. Takwinyi.

Presidency: Ningependelea presidency irotate among the existing office.

The president should serve for two terms of five years.

There should be a Prime Minister who should be incharge of athe partu that has formed the government.

I also propose that the Provincial office should be abolished because it is just duplication of work done in the District. It should

be abolished completely

Com. Zein: Nani anafanya hiyo kazi?

Takwinyi: The District level even the heads of department that is what  I am saying.

Jambo  lingine  ni  kwamba these  worship  days  should  be  kept  holy  na  napendekeza  kwa sababu  kuna  wakati  moja  D.O  alifutwa  kazi  siyo  kwa

sababu  alikosa  lakini  kwa sababu  alienda  kanisani  wakati  alitaka  mahali  pengine  ni  kama  leo  haingefaa  sanaa  hii  kikao  leo  kwa  sababu  kuna

wengi ambao wangependa walete mapendekezo lakini kwa sababu siku ya leo wengi walienda kanisani basi maoni-----

Jambo la lwandanyi Na ----- imetajwa Na nataka kuzizitisa kwamba hiyo isiluhisho upesi kwa sababu matatizo yatatoka

ambayo itarudia sisi wenyewe kwa hivyo hizo locations mbili sije hapa mara moja kabila ya uchaguzi kufanya.  Na kuandamana

Na hiyo Chief ambaye alisimamisha Kwa sababu anaitwa Kirui arudishwe Kwa office upesi la si hivyo matatizo yatakuwa

mengi na itakuwa vita.

Com.Zein: Mzee mambo mawili usifanye, la kwanza usitaje majina ya watu tulisema hatutumiaaa majina ya watu ikiwa

unazungumzia principal unasema kama Chief aliondolewa arudishe lakini ukianza kutaja majina ya watu unatakoka katika

midhamu ya kutoa maoni.

Basi jambo lingine ni kuhusu our currency our currency wakati head of state mwingine anaingia picha yake inpigwa kwa pesa.

Sioni maana sana so long as you have the embelem. Nataka hiyo embelem ya zile za simba tu zibaki ndiiyo ninasema.

Basi upande wawafanyi kazi sioni haja wakati bunge wanajiongezea pesa nyingi na wafanyi kazi wengine wanaomba

waongezewe na wajanyia ---- nataka malilio yao ifanye upesi kwa sababu----
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Com.Zein: Sababu kila mtu anaa shida----

Takwinyi: Tataka kwamba kwa mfano walimu waongezea mshahara. Sioni sababu a cook for the president anapewa a

hundred thousand na a graduate teacher anapewa eight thousand sasa hiyo haifai kabisa.

Basi jambo lingine Ni kwamba elimu. Kweli elimu sa hii ingawaje nasema kwamba iko free lakini haiko kwa sababu  kuna  malipo  ambayo  inatakiwa

kwa ma-shule kwa hivyo ninataka iwe completely free no hidden other levis namnaa gani iwe completely free so that we attain our goal of having

literate

Com.Zein: La mwisho ni kwamba kuna wafanyi kazi ambao walikuwa retrenched un-noticed naa ilikuwa jammbo ambaye

kabisa kwa sababu haikuwa makosa yao na hawakulipwa napendekezaa ya kwamba hao walipwe marupu marupu ambayo

waliambiwa kwamba watapewaelfu mia mbili lakini hiyo pesa elfu miaa mbili imekwama zaidi ya hapo ikiwa mtu alikuwa

retrenched na imebakia miaka mbili au tatu au nne alipwe hizi miaka ambayo alikuwa amebakisha nafikiri hayo ndiyo maoni

yangu.

Com.Zein: Kwa sasa Asante Sana jambo moja tu mimi kukwarifu kwamba sisi kama Tume tumekuwa hatuweki mikutaano

yetu Jumamosi walaa Jumapili mkutano wa kipekee kwa sababu nyinyi kama wilaya mulituomba tuhairishe mkutano tulikuwa

tumepanga siku ile ---- na sisi tukasikiza maoni yenu naa tukatilia maanani.

Takwinyi: Lakini mumengeweka Jumatatu au jumanne

Com.Zein: Kwa sababu siku hizo zingine zote tuna kazi mali kuingine. A sante sana. Eric Magasi karibu bwana.

Eric Magasi: This is the memorandum of Toroso High school.

Com.Zein: That is memorandum Na Kwa vile una memorandum tuguzie the important things

Eric Magazi: I want to give only recommendation. I am Eric Magaazi.

(Inaudible) provision in the Constitution to vote out leaders who fail to meet the expectation of the electorate in terms of this

struggle.

The electoral Commission of Kenya should be empowered to deal with election violent without reporting to various arms of

government e.g. the Legislature.

The government should settle the landless.

The MP should be provided with offices in their Consituenies for consulting with their----

The government should give pension to unemployed this will enable them to finance their projects.
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There should be free primary education to help the poor.

We need a specific number of political parties say three this will give a strong and executive position to act on the access of

seating government with this in mind we can safetly recommend that these political parties be funded by the government.

Sharing of one Ministry by some Ministries should be abolished this will reduce the government expenditure. I think that is all.

Com.Zein: A sante Sana we will revise and concise with—urudi hapa ujiandikishe Na urupatie hiyo memorandum tunaitaji ili

tuisome.  Asante Sana Sana namuita Jackson Kiberenge halafu John Orono awe tayari.  John Rono hayuko.

Jackson Kiberenge: Mwenye kiti wa Tume wakalishi wote na secretariat majina yangu ni Jackson Manguti Kiberenge former

Councillor Mt.Elgon country council nina yafuatayo ya kunena. Kwa ajili ya ukosefu ya mashamba kwa watu wengi katika

mlima Elgon na ile msitu imewekwa chini ya umoja wa mataifa ningependekeza ya kwamba president wa mt. Elgon waruhusiwe

kuuza naji ikuwe cash crop hii ni kwa ajili hatuna namna ingine ya kujiendeleza 

Pili ni kwamba Lwandanyi na Namubira location ambayo ilikuwa zamani katikaa North Malakasi location under gazettee

notice number 5098 dated 31 December under the chairmanship yaa Constitution ya Mr.Franal ---members Warube,Kisera

--- asecretary I recommend that hiyo eneo iwe katika ya wa sabaot na kwa hivyo instahili kuwa mt. Elgon District not

Bungoma.

Katika customery law napendekeza ya kwamba kutairiwa kwa wanaume wasichana iendelee kwa ajili lakini wamama

mtanionea radhi kidogo ni kitu inaitwa clitori imekuwa kama acceleraator kwa kuongeza speed kwa mwili damu ya binadamu

imekuwa bitiso ya kuleta ukimwi na sisi kamaa jamii ya wakalenjini tulikuwa tunapunguza hiyo kufanyia thining kidogo ili hata

mkiwa katika safari ya kwenda kulinda hata ukimaliza miezi tatu utakuta situation under control.

Com.Zein: Councillor Kwa vile wewe wajua watu wengi councillor niangalia kwa vile watu walizungumzia hiyo maneno bila

kkuleta hizo details na wewe ndiiyo umeleta hizo details sina haki isipokuwa kukuliza swali.

Sasa  hioyo  Ni  iliumbwa  Na  mungu  Kwa  mwanamke  wewe  una  haki  gani  kumunyanganya  mwanamke  sehemu  ilyoumbwa  na  Mungu.kama

unasema ni raha rahaa ile unayo mwanamke inakuhusu nini wewe.

Jackson Kiberenge: Moja sehemu hiyo kweli ilipeanwa Na mungu na vitu vyote vimeumbwa na Mungu at I pamoja na

maisha ambayo hiyo kitu imeiletea haatari.

Kitu nitaongezea ni kwamba katika minority tribe tupewe double voting powers kura mojakura mbili kwa mtu mmojaa ili tusibishe  katika  speed  ya

population katika dunia twendelea tuu kuzaana pole pole tukiamini ya kwamba hatutashindwa sana tukipewa double voting power.

      

Mwisho nitamalizaaa Kwa kutoa shukurani kupitia katika kamati ya marekebisho ya katiba Kwa mtukufu Raisi Moi

kuipandisha cheo soko la cheptais kupata town council kwa niamba ya wananchi wote wa hapa tunasena shukrani kwa Raisi.
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Com.Zein: Hiyo siasa Councillor lakini tunashukuru kwa maoni yako ende ujiandikishe pale. Mwanasiasa siku zote atakuwa

mwenye siasa. Sasa Patrick Chebonyo karibu atafuatia na Masika mangoli na George---Endelea

Patric Chebonyo: Jina langu Ni Patrick Chebonyi Oranda. Kutokana na maoni yangu kwa kurekebisha wa katiba ningependa

katiba ibuniwe ambayo ina-protect mwananchi kwa invention ya vitu ili mwananchi akiwa na uwezo wa kuunda bunduki auzia

serikali bila sisi kupotesha pesa ya kwenda nje na watu wana ujuzi ya kuunnda bunduki vitu vya nchi. 

Hatuchukuliwa hatua ingine ya kusema nataka kutumia kwa kwa njia mbaya hapana ili 

tusipotesha pesa kwa kununua vitu vingi.

Jambo la pili ningependa kupongeza wazee ambao wamesema manene ya kuburudika kidogo nimesema sasa sheria ibuniwe ya

kufarahisha watu wote kwa ulevi wana kura pia sisi nao tukunywe buzaa.

Buzaa ifunguliwe na halafu na mtoto wa buzaa chang’aa pia aruhusiwe --- na chang’aa hapana weka twenda mama unwacha

mtoto.

Chang’aa ni mtoto wa buzaa kwa hivyo wenda pamoja.

Jambo lingine ni kwamba ningaliaa   kwa upande wa wazee kwa kuwalipa mshahara

Com.Zein: Kwanzia miaka mingapi.

Kibengenge: Miaka ile nitasema ya kustaafu nilisikia juzi walipunguza yaa kustafu na fugure ya 45 kwa hivyo unapofikisha 45

hata tukisema unastafu kwa miaka 30 hapo ndiyo uzee imeenza wawe wakilipwa – kwa serikali.

Jambo lingine Ni linayo husu walimu wamekuwa wakilia nyongesa ya mshahara na mimi kusha angalia nataka sheria ibuniwe

kwa mbaka mwalimu unapostaafu hiyo ndiyo mwisho ya malipo hakuna ile malipo ya kwenda tena nyumba kidogo kidogo.

Com.Zein: (inaudible)

Kiberenge: Kwani ninaelewe mwalimu anakula shahara baada ya kustaafu

Com.Zein: Mwalimu si atasema pia mimi ni mzee nilipwe ile ya mzee

Kiberenge: Basi ndiyo nataka ile ya walimu ikuwe divided iliitoshe na wazee wenzao wenye wamekuwa nyumbani.

Com.zein: (inaudible)
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Na anasema Kama vile wazee wemesema hii mambo ya source ile ya income ya kutoka kwa natural resources unaona kama

sisi Elgon entry ya Tourism inatoka Trans nzoia kwa hivyo nataka tuwangalia entry hii lazima natural resources iko angalia entry

yake ilinge Districts na Jamii ambayo inaishi hapo.

Jambo la mwisho Ni kusema sisi iko naa wanyama hapa Na  tuna matatizo mengi—kahawa pembe ya  ndovu  na  kutengeneza

mbao ili tupate mapato.

Com.Zein: Mambo ya kusema upewe haki ya kuuza pembe ya ndovu ina maana kwanza utapewa haki ya kuwinda.

Chebonyo: Kuwinda Na kuchunga forestry.

Com.Zein: Yule mzee ndiye atawawa.Haya asante uende pale ujiandikishe tafadhali.

Masika Mangoli: My names are Masika Mangoli police officer from the nearest (inaudible) My proposal are as follows. The

Constitution of Kenya to spesify the total numbeer and spesific names of all ministries to be in the Kenya government. For

better adminstration planning and national development the  current Constitution does’nt show how many ministries we have

and which department lies under which ministries.

The Constitution to specify that only one Minister will in charge of one minisry in the government of Kenya the current

Constitution allows one minister to head several ministries or several.

Com.Zein: (inaudible) what is there now we know what is there.

Masika Mangoli: Powers of the president of the republic of Kenya to be reduced for better administration.

Powers degrade of abolish offices in the republic of Kenya or appoint or dominate such appointments of such persons not to

base the president to face in the Chairman of the repubic service Commission.

After having – advisory committee the president of the republic of Kenya Ministers Provincial Districts, Divisional, Locational

and Sublocation even village elders are – departmental heads to have advisory commitees which they have after resolution from

their respect advisory committees.

The Constitution of Kenya to state that the republic of Kenya will be divided into the provinces then provinces to Districts then

Districts to Division, Division to loscation to Sublocation then down to villages we don’t have such in our current Constitution

which state that in our republic of Kenya we will only be sub-divide into Constituencies.
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Com.Zein: (inaudible)

Masika Mangoli: The Constitution of Kenya to read that there shall be an any police office member in the pariament. The

Attorney General to be represented and other (inaudible) by public prosecutors and any police officer are performing

prosecution or invitation duty.

There should be laid down rules for someone to qualify to be appointed as the Commission of police should be independet to

work without directive from other authorities or bodies.

The (inadible) by the Commissioner of police to be removed from the office as forced him not to perform-----

Com.Zein: (inadible)

Masika Mangoli: Advisory Committee    resolution 

Com.Zein: inaudible

Masika Mangoli: The Commission of the police to be removed only after resolution by advisory committee.

Com.Zein: Who appoint the (inadible)

Masika Mangoli: To be the Chairman of the public service Commission not the president and currently is appointed by the

president.

Qualification to be the Commission of police I have given a few proposal 

One should be a meber of the Kenyan police at the time of his appointment.

One should have attain the rank of a senior ---  inaudible of police

One should be at least a form four leaver academically and be fluent in English and Kiswahili.

One should have remarkable good reputation likewise there must qualification for appointed Commission for economy

development of the public of Kenya.

The President of the republic of Kenya shouldn’t contest to be a member of parliament  of ---for equal administration and a

special  services at the present.

The exact land human right citizenship ----- general section in the current Commission should be scraped from the Constitution

that are due to make.
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To home quard other acts or to form their own act.

The Constitution should state the full meaning of the following words 

Armed forces to  mean that all groups of the government that were supplied with arms for their services and to include Kenya

army that is infantly Kenya navy Kenya airport police force prison services, administration  police, Game rangers and forestry

quard and displine forces to mean all armed forces, National Youth services and any other which members to work under

some board of regulation for Districts.

Consolidated fund to mean total of all venue aid and this --- the purpose of the government of Kenya and it will be the source

of all payment.

Com.Zein: (inaudible)

Masika : The Constitution to state that all employees of the government who have worked for --- period of 20 years for the

government outside their home Provinces to be autimatically transferred to home Provinces to be automatically working outside

their home Provinces.

Last one is the Vice president to be elected by the national not to be appointed by the president.

Com.Zein: Just a small question for you.

Com.Mosonik: you did not tell us who appoints the Chairman of the repblic servie Commission.

Masika: Currrent Constitution is the president who appoints the Chairman of the public service Commission.

Com.Zein: No, even in the new Constitution that you want.

Masika: We want the president to  appoint the Chairman of service Commission but the president not to appoint others.

Com.Zein: My question is when you said that we should have one defination for armed forces then I assume you are also

proposing to have one body to be charge of the armed forces in another words should there be an armed forces or should

armed forces follow under the public services Commission.

Masika: They shoulsd be under the register service Commission.

Com.Zein: Please sign and register I gave him a little more time because he was the first uniform who has given views today.
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Thank kyou very much. George Makasi.

George Makasi: Mimi ni mwalimu Gerge Makasi tena tena nafanya na Kenya National union of Teachers Mt.Elgon branch.

Commissioner I gave to talk aabout the education in this country we have the system on the ground now that from standard

one up to standard eight there is inaudible to a secondary where we are being given the grade to go to secondary when they

attain that grade sir you find that the end of the year the once who have had the same grade they have qualified to go form one

they are told there are no vacancies I want  to ask the government that they must get prepared to accommodation any student

who has qualified that is (inaudible) again in form four and university. Sir I want to add on that that after college after form four

and qualify to go to college amd you are trained as a teacher you are have merited to go to college when you come out of the

college the government must employ that person that because they have acyually spent money to train that student.

Mr. Chairman sir. I would also want to add that after unicersity like any other country that they must get prepared to observe

all the students who qualify with their degrees to be given the jobs. This has happen Mr, Chairman the government has not

given a clear picture inaudible we at least have Ccommission being the employer of the teacher and yet is produced by the

ministry of education so the system here does not want because the organ of the ministry.

Com.Zein: (inadible) you have already made a proposal----

George Makasi After college any other and infact even medical where the (inaudible) as this country is concern.

I want  also to join other that those Districts with one Constituency please Mr. Chairman to be given another Constituency

especially mt. Elgon,Teso and nay other Districts in this country.

Mr. Chairman I want to agreed myself on the issues of a profession here we have rivers and at the end of about ten years to

come or twenty we are going to have alla dry rivers we will want to have a clear specific policy as that nobody disturbs the

ploughing or digging up to the hill of the river they must give about ten meters from the rivers so that we conserve our waters.

Mr.Cahirman we realise that at one given luo will wake up in the morning and find that Lake Victoria alla the Luos will

inaudible I would want also to realized that the important of Mt.Elgon In nay other forest in this country sir Mr.Commission like

Mt.Elgon should be given attention where we can keep natural forest animal stating and we want to have a tourist attraction

and that is where we can benefit if the United Nation they are taking over the responsibility of Natural resource this is when er

are making – to utilize the foresty I don’t want to bore you very I want  to thank for being with us.

Com.Zein: Thank you very much just hold on we have a question for you.

Com.Mosonik: I just wanted to say in old Trans Mara is a District how many Constituency are there.
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Com.Zein: If we got you correctly you said any District which has less than which has one Constituency should be given more.

George: Should be given more for easy administration.

Com.Zein: No you said all especially Mt.Elgon.

George Makasi: I also mention a bout Teso,Mt.Elgon.

Com.Zein: Sasa mimi niite list ya watu wa mwisho watakaotufungua kikao chetu kuja ujiandikishe mzee wangu. Exuce me mr

George please come amd register and yourself.

Is Ezra Cherop, you have already spoken,memo kosgei kaa kwa kiti wewe,Mises Chesenyi wa Box 87 Cheptais. Moses.

Halafu Peter B. Chemistiti kaa karibu kaa hapa karibu, Wickliff Marug, halafu Patricia Matego, haya sasa nauliza hii ndiyo

kawaida yetu sisi watu wa Tume kurekebisha Katiba usema jee kunaa mtu yeyote ambaye yuko hapa alikuja mkenya yuko

maaoni yaake na haaakupewa fursa ya kusungumza na anataka kuzungumza kutoa maoni yake yuko ni wewe mzee ni wewe

kijana yuko mwingine yeyote hakuna. Mzee, Bwana Gerge tafadhali kaa hapa upande hii ingine. Mzee kuja ukae karibu na

huyu hapa,haya kijana kuja hao ndio wamesema walikuwa kwa list na wanataka kuzungumza hakuna mkenya mwingine

anataka maoni hao wakimaliza tutakuwa tumefunga kikao na nyinyi mumeshuhudia ya kwamba hakuna mkenya yeyote amezuia

kuzungumza siyo sasa utoe jina na uendelea . Na Hassan just hold on please pass this to these two gentlemen so they can

writee their names.

Memo Kosgei: Mwenye kiti kwa majina naitwa Memo Kosgei ninaa mapendekezo yafuatayo, ya kwanza ni kuhusu political

parties in our country ningelipendekeza tu the ruling party ile ingine.

La pili ningelipendekeza 4% annual increament of civil servant stroke teachers ile ya four percent iwekwe ifike fifteen percent.

Pendekezo la tatu ningelipenda Tume iundwe ya kuchunguza mishahara ya wafanyi kazi wote kwa nini niseme hivyo utapata ya

kwamba pengine askari

Com.Zein: Hiyo tunaelewa Tume ichunguza mwenye mishahara ya wakenya wote.

Memo Kosgei: Ningependa pia kuunga mwenzangu mwenye ametoka hapa ya kuwa forestry iwe under United Nations na

Siyo office ya Rais.

La kuongezea katika Tume yetu hii napendekeza nobody to be above the law we must be answerable tot he law all of us.

Pendekezo lingine ni kuhusu prioners be treated fairly mambo ya torture corporal punishment itolewe.
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Pendekezo lingine ni kuhusu office ya Raisi ningelisema hivi kwa mkenya kuchagulia kuwa Raisi lazima amemaliza three terms

as parliament hiyo ni fifteeb years and of course must have held a ministrial post for at least five years or ten years ili awe na

experience yaa kutosha lakini nakataa anybody nominated to vie  for president kwa sababu he has no grass root support for

inaudible.

Katika  kuajiri  wafanyi  kazi  nina  pendekezo  moja  napendekeza  ya  kwamba  tusiajiri  wale  watu  wasio  Kenya  muafaka  kwa  ministry  of  Defence

yeyote atakaye ajiriwa kwa askari lazima awe mkenya kamili.

Com.Zein: (inaudible) 

Memo Kosgei: Kuna wengine kwa jili ya kwao katika serikali (inaudible) in the ministry of Defence tukirudi nyuma kule

katika the year 1982 coup maskari wengine hawakukuwa wa Kenya kamili kwa hivyo ningelipenda tu.

Com.Zein: No but maana yake wakenya kamili maana yake nini.

Memo Kosgei: Wale walizaliwa Kenya mwenye amezaliwa Kenya hata kama wazazi pengine walikuwa mganda ni musomali

lakini amezaliwaa Kenyaa amelelewa Kenya basi anatakiwa ajiriwa Kenya kama askari but not somebody from other country.

Ni hayo tu.

Com.Zein: Asante sana for being practise please come and sign our register na give us the memorandum. Peter .B. Chestiti,

utaje jina na uzanze mara moja.

Peter.Chestiti.Mimi majina ni Peter Chestiti mini ningependa kutoa mapendekezo yangu ya kwanza ni kujiunga na wenzangu

ambao wametoa pendekezo lao la kwanza Headquater ya mt. Ingetolewa kutoka Kapskwany na iletwe had Kopsiro kwa

sababu watu wa kutoka Cheptais wanaumia kwenda Kapsokwany kwa sababu nyuma president alikuwa tena gharama zaidi.

Ya pili elimu ya sheria ifundishwe katika shule za mzingi hadi secondary na kustaki kotini.

Ya nne churches wahusike katika kufanya uchunguzi badala ya kuwachia ndiyo wapewe reprot.

Ya tano mishahara ya wabunge ipunguzwe na wafanyi kazi wengine wenye wanapata mishahara minono ili ,matuili matumizi ya

pesa ya serikali irudi chini.

Halafu ya sita police itolewa barabarani hao ndiyo wanao promote hongo.

Halafu ya mwisho ni kwa Tume ya mitihani ili tupunguze wizi katika mashule ya secondary na sehemu zingine ningependekeza

Tume ya mitihani iwe special committee yenye inadili na examination siyo kutumia walimu ya secondary school fulani fulani.

Halafu ya mwisho ni ya walimu Tume. Kwa mfano ile tume ili Tume ili ilikuwa ya Koech Tume iliteuliwa serikali ikatumia pesa
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nyingi halafu baada  ya hiyo Tume kuleta report  wakakata  hiyo report  napendekeza serikali wawe wakifanya uchunguzi  kabila

kuteua Ttume. Ni hayo tu asanteni.

Com. Zein: A sante sana tafadhali uje ujiandikishe hapa na uache memorandum sassa namuita Jafeth Chesebe mzee utaje jina

uendelea kutoa maoni.

Jafeth Makasi Chesebe: Kwa majina uni Jafeth Chesebe Makasi. Tume hii nashukuru vile imekuja ya kupata maoni yetu sisi

Raia kwa ajili ya kazi ya serikali au shida za sisi serikali iangalia katika katiba hii ikiwa tumekuwa katika katiba ambayo imepita

huende mahali fulani tumebaki wana shida fulani ambayo haikurekebisha huende kwa madayi yetu kwa mda mrefu.

Maoni yangu napendekeza hivi,imtajwa mambo fulani kama sehemu zaa chini za utawala tangu mzee hayaiti Kenyatta mpaka

sasaa haijarekebisha vite tunavyoitaji ningependa sehemu hiyo irudi kaatika Mt. Elgon na ingine ni juu ya shida za manyumbani

sisi kama wazee au mimi kama ni mzee huenda nategemea kahawa na kwa maana kahawa ndiyo inayo nipa nikaishi kidogo

kwa sababu ya matumizi yake lakini kulipwa ni kazi nyngi huenda ninaenda katika kilometer tano ama sita lakini kwa kazi

ngumu kwa uchunguzi na kazi za mashamba wakati ninapoochukua kahawaaa yangu kwa society nina shida pengine ninasema

kwamba huenda Katiba yetu hii ambayo inayotengenezwaa nitaona shida zaa nyumbani za watu wanaolemewa katika mambo

fulani fulani.

Pia tunaona mahali ambapo tuna ulemavu zaidi ni upande wa ugonjwa katika hospitalini tunapokwenda hospitalini huenda

tunapata matangazo ya kwamba manapo kwenda katika shida za ugonjwa ya sasaa hakuna malipo lakini ukifika hospitalini

unadaiwa pesa basi ningependa hapo irekebishe huenda ninapokwenda mimi kama mzee ama mtoto apate watu inaudible

kusaidida 

Com.Zein:( inaudible)

Jafeth Makasi: Nataka nitibiwe 

Com.Zein: Bila malipo?

Jafeth Makasi: Bila kwa sababu matangazo nilisikia ikitangazwa hata wengine wakapigwaa faini. Na pia manyumbani kuna

wamama wazalishaji watoto wanaoitwa wakungaa hakuna msaada yeyote ambayo wanapewa jinzi hospital inapolipwa kwa

nini wasiangalia serikali serilali ya nyumbani kutokea chini.                                          

Com. Zein: Wewe unapendekeza wakunga walipwe wanavyolipa – (inadible) hospital sema hivyo basi

Jafeth Makasi: Ningependa wakunga nao walipwe.
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Mambo mengine ambao naongeza Ni Ili ambayo uhuru WA kuwabudu. Uhuru WA kuwabudu Kama siku ya keo Adventist

huenda wanapata mambo Fulani wana watoto wao wanao soma shule Fulani wanasema wanapewa kazi siku ambayo

haitakiwa kam siku ya Sabato ya Leo wanafanya kazi kule ambapo mtoto akijitetea akisema Mimi singependa kufanya kazi

Com.Zein: Kwa hivyo mzee unapendekeza kuwanjia ijuma jioni mpaka Jumamosi jioni Sabato iheshimiwe.

Jafeth Makasi: Kutokea Ijumaa jioni mpaka Jumamosi jioni iheshimiwe na kwa watoto wanasoma katika mashule mbali

mbali wanaotakiwa wangefanya kazi siku ya Sabato.

Ninalo maliza ni kwamba tuna shida ambayo inatukumba sisi kama wazee ambayo tungeangaliwa na serikali ya nyumbani

nikijitetea katika Tume kama hii kwamba tunapokuwa na upunguvu fulani tukitaka nasi mahitaji fulani au kama capital ya

kufanyaa mahali biashara kidogo kidogo tukubaliwe maana hapo mimi siwezi kushika jembe na kwenda shambani ambayo

ningependa kufanyia hapo karibu mlangoni ama sokonii hapo karibu capital nipewe ninapaomba. Asante Ni hayo.

Com.Zein: A sante Sana mzee uende ujiandikishe pale mzungumzaji wetu WA mwisho Leo atakuwa Daniel Charo.

Daniel Charo: Asante Sana

Com.Zein: inaudible unaitwa nani David Simiyu.

Daniel Charo: A sante Sana Kwa hii Tume Kwa kupendekeza mambo mbali mbali kushikana katika hii nchi ya jamuhuri ya

Kenya Mimi mwenyewe Ni Daniel Charo. Ningependekeza hasa Kama upande WA president atakaye tawala asiwe juu ya

mamlak.

Jambo la pili nitaingia kwa upande ya electrical Commission mambo ya Electrical Commission igawanyishe mambo kwa

upande za maeneo katika jamuhuri kote nchini kufuatana wingi wa wananchi ama kwa udogo.

Com.Zein: Daniel wewe unazungumzia Tume ya uchaguzi?

Daniel Charo: Hapo ninazungumzia hivyo maana yake unapata 

Com.Zein: Mimi ninakuliza Tume ya uchaguzi sawa.

Daniel Charo: Ndivyo. Jambo la tatu nitazungumzia kwa upande ya wengine wenye walikuwa wanasema ya kwamba mambo

ya tohari nini mambo ya pombe hapo mimi nitapendekeza ya kwamba pombe iwe yenye iko recommended na wale wana

health.
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Jambo lingine nitapendekeza kwa upande wa mambo ya kuona kuolewa indelea katika nchini kwa sababu yake tuko

intermarrying

Com.Zein: Wewe unataka marriages ziendelee.?

Daniel Charo: Indelea, Siyo within the community.

Com.Zein: Daniel you are proposing that harusi mtu afanye vile anataka kabila hii anataka kuoa hii Ni sawa,

Daniel Charo: Ni sawa, Ni hayo tu

Com.Zein: Kama Ni hayo tu Asante tu. Wa mwisho sasa atakuwa David Simiyu.

David Simiyu: Jina langu naitwa David Simiyu kwanza napendekeza hivi upande ea electoral unit, Constituencies zile ambazo

ziko na more than 40 thousnd people zigagwanye mara mbili. 

Presidential candidates awe above 40 years siyo 35

Amendment of the Constitution ifanywe na wananchi wale siyo wabunge.

Tunarudi kwa mambo ya inherit tree, mimi nikiwa na  dada yangu ama mtoto wangu wa kike ambaye hakufanikiwa kupata

mume akaolea kule kwingine awe na haki yaa kupewa ardhi

Com.Zein: Ngoja nikueleze unsema haki ya kuridhi ya mwanamke ambaye haakuolewa?

David Simiyu: Sawa. Halafu mambo ya vyama tungependa tuwe na vyamaa vitatu ambavyo vina miongozo ya kitaifa siyo

chama ambayo kinakuwa cha Elgon cha Bungoma cha kikabila hivyo tunavikataa.

Elimu iwe Ni bure kwanzia nursery mpaka university. Sasa hivi tumeongea kuhusu ushirikiano wa Africa Mashariki na hata

ikitaka kwenda Uganda nitaka Tanzania niwe na uhuru waa kwenda na kuishi Africa Mashariki na hata ikiwezekana sasa juzi

tumeanza mambo ya umoja wa Umoja wa Africa niwe na uhuru wa kwenda Africa Nzima

Com.Zein: Maana yake nini Kwa sababu maana yake?

David Simiyu: yule anayetaka kusafiri apewe passport na aende mahali anapotaka.

Uhusiano wetu tusiwe nisionekane mimi ni bukusu mimi ni musabaot nini tuwe wote ni wa Kenya tusiwe na ubagusi na

(inaudible) tuwe na usawa wa mihashara mimi kama nina Division ya tatu nikiwa askari nilipwe kama mwalimu ambaye ni wa

Division wa tatu ama C- minus C pain ujalishe mimi ni mwalimu, askari ama nini huo usawa uwepo.
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Upande huo huo ukisha jirani uwe askari  inaudible baada  ya miaka ya mitatu huyu  akipaaandishwa  kwenda  grade  ingine  iwe

inapanda hivyo hivyo Kwa wanachi wote bila ubaguzi wowote Kama ilivyo wakati  huu. Yako mengine sitaki kupoteza wakati

wenu. Okey sawa nimeshukuru.

Com.Zein: (inadible)

Com.Mosonik: Umependekeza kwamba wanawake waridhi ardhi Kama hawakufanikiwa kuolewa Ni wakifika umri gani

ndiyo utajua kwamba hawajafanikiwa kuolewa?

David Simiyu: Mimi naonelea hivi mwanamke kushindwa kuolewa kulingana na watalamu wanaosemaa ukishafika menoposi

ni kwamba hautaolewa hautazaa mtoto so ukishafika wakati huo na haukulewa upewe ardhi

Com.Zein:  Wewe unazungumza mambo mawili tofauti kutokuzaa na kutokuelewa ni mambo mawili fofauti mtu wa miaka  wa

mia moja  anaweza  kuelewa  swali  ni  hili  pengine  niligeuze  kidogo  ukasema  huyu  dada  ajaolewa  kwa  hivyo  tumpe  shamba

akipewa shamba asema huyu inaudible anaonekana mzuri aje  amuoe shamba atakaa  nalo atakaa  na shamba Akiwa hajaolewa

atapewa shamba halafu akisha pata shamba akiolewa ni sawa.

David Simiyu: Sasa kilicho Ni kwamba hivi

Com.Zein: Ujanielewa Mimi umenielewa?

David Simiyu: Nimekuelewa vizuri

Com.Zein: Nasema kulingana Na mashariti yako kwamba wanawake wote siyo wote watapewa ardhi sasa muo, ua kwamba

huyu hajaolewa nitampa ardhi akisha apata ardhi aolewe mtamunyanganya ile aridhi.

David Simiyu: Hatuwezi kumunyanganya hiyo sasa labda nitarekebisha hapo kidogo kwamba mtoto wangu Ni mtoto wandu

nikisha amua kumpa ardhi sheria iniruhusu kumpa ardhi awe wa kike amaa au kuime tusibague nashukuru.

Com.Zein: A sante Sana tafadhali uje ujiandikishe hapa huyu ndiyo alikuwa mzungumzaaji wetu WAs mwishop ningependa

kumpa fursa mwenye kiti wetu wa kikao hiki Doctor Mosonik Arap Korir Atufungie kikao.

Com.Mosonik: Wananchi, wenzetu wa Mt. Elgon Constituency sehemu hii ya Cheptaisi kufika hapo tumemlika kikomo cha

kikao chetu rasimi cha Tuem ya kurekebisha Katiba tumefurahia kikao cha mkaja kwa wingi wengi wakajandikisha siyo wengi

sana wakapata nafasi ya kusema lakini tuna imani kwamba wale walisema kwa niaba ya wengine.
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Tunasoma leo tuliulizwa kwa ajili hatukukuja tuseme kama jumatatu lakini mumelezwa ya kwamba kazi yetu bado inaendelea

katika katika Mkoa huu wa Magharibi Jumatatu sisi kwa hii panel yetu tutakuwa Webuye halafu tena Jumanne Jumatano

tutamalizia malava Constituency halafu tarehe nane yaani alhamisi wiki ijayo tutafanya mkutano wa Ma-Commissioner wote

ambao wamekuwa wa group nane sehemu tofauti tutakutana sisi wote Kakamega ili kwa vikao No jana leo ni especial

Amagoro, Vihaga, Butukaa, Kimilili, Kandui,Malava , Shinyalo na Butere tumegagwanyika kwa group nane.

Tukimaliza halamisi wiki ijao kwa huu Magharibi tutarudi Nairobi ili tuanze kuandika report zenu za kwanzaa zaa report ya

constituency yenu tutandika na ikiwa tumemaliza kuandika tutawatumia report kuhusu kikao cha leo ili muangalia musome

museme kama kweli tuiandika yale muliyasema mlifanya yale tumeandkia. Tena tutandika report ya kitaifa yaani kulinganisha

maoni za raia wote wa Kenya kutoka Constituencies mia mbili na kumi inaitwa Constituency report number tutawatumia kwa

Constituency yenu halafu report yaa kitaifatutawatumia.

Na inatakiwa wakati huo huo tuandike sasa katiba mpya tunasema Katiba ile Katiba iliyorekebishwa kulingana na hayo maoni

na mtakuwa mnawezaa kulinganisha maoni yenu kama vile yatakuwa yameandikwa kwa report maoni ya wakenyaa wengine

kupita kwa hiyo report ya kitaifa halafu kujiuliza lakini je hawana Tume wenyewe wakapendekeza katiba mpya ya ainaa gani.

Je hii Katiba mpya inalingana na maaoni yetu kwa hii Cosntituency yetu na ya wakenya wengine wa Constituencies mia mbili

ingine na tisa.

Mda ya kuangaalia ama kuyasoma ama kuchapisha kwa sheria kulingana na sheriaa sasa wakati huu inatakiwaa iwe siku sitini

miezi miwiliili Wakenya wapate nafasi ya kusoma hizo hizo report mbili yaa Constituencies yao na kitaifa na kuangalia Katiba

mpya na kujadiliana kwa Constituency kupigia kura wale wawakirishi wao wataenda wa mukutano ya kitaifa mmoja ni

Mjumbe MP na wengine wa tatu wa kutoka District mmoja ambaye lazima awe ni mama na wawili na wengine.

Wakati huo ndiyo mtapewaa magizo hao wajumbe wenu ambao ni wakilishi wenu wataenda kwa mkutano wa kitaofa

onatakiwa baada ya hapo turudi kwa miji mikuu ya mikoa hapa ni Kakamega ikuwe mmeasoma report hizo na Katiba hiyo

mpya mkiona kuna makosa makubwa ama mna maoni ingine yeyote mungetakaa kuyataja mtatume wawakilishi wenu waje

kwa mkutano hiyo ya provincial hearing Kakamega area hii yenu halafu baada ya hapo tutakutana kwa mkutano mkuu 

Wa taifa ambapo kutakuwa na watu kama mia sita na ishirini hivi kutoka pembe zote za Kenya MPs wote watakuwa hapa

wakilishi wa Districts vile tumesema na vyama vya siasa na kadhalika. Ndiyo hao watu kama mia sita ishirini hivi ndio

wanatakiwa wajadiliana na kukubaliana kuhusu Katiba mpya kwa kubaliana kwa kauli moja kwa census ama wakimbishana

kuhusu maswali ya kikatiba kwa wingi ya watu inaitwa two thirds kwa kingereza yaani tuseme watu mia nne kati ya hao mia

sita kupiga kura na kadhali kwa hivyo wakati huu mkipata hiyo nafasi ya siku sitini inatakiwa tena mjue watu wa sehemu zingine

za Kenya wanasema namna gani kwa ajili maoni yenu vile mmeyapendekeza sasa baada ya hapo ikiwa kutakuwa na
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maazikizano muswada atenda Bunge lakini ikiwa tutakuwa na kutafautiana kwa maswala ua kikatiba itatakiwa kwamba tufanya

kura ya maoni kama uchagusi mkuu lakini --- ni kupigia kura maswala, ya Kikatiba je ardhi irudi kwa wentewe ama ipatiwe

watu wa kutoka mbali hiyo inaweza kuwa ni swala moja, jekuwe na unatawala wa Majimbo au ya Nairobi kitu kama hivyo

hivyo itafanya kwa mda wa kama miezi miwili baada ya hapo tunarekebisha Katiba kulingana na matokeo ya kura ya maoni

tumpea Mkuu wa  sheria Attorney General achapishe wiki mbili ili muangalia kama yale maoni vile pigia kura kwa referendum

kwa kuraa ya maoni yameingishwa kwa Katiba Mpya halafu ipelekwe Bunge hiyo tuwe na Katiba mpya ya Kenya

tumealewana.

Kwa hivyo hatujamaliza nanyi tutarudi nyinyi tumefurahia vile kamati ya sehemu hii imefanya kazi tukiwatumia report hizo na

Katiba hiyo mpya ya mutaendelea kujadiliana na kufanya kazi pamoja na kamati yenu. Nafikiri nimemaliza hapo sijui una kiti

cha kuongeza. Kwa hivyo tutasema asamte sana ma tumeandika muliona tukiandika tunandika hapaa sisi ma- Commissioner

staff wetu Joyce anandika na yote inanaswa kwa hiyo tape yote hii tumeachukuwa na mutahakikisha tuliwatumia report

kwamba kweli tulichakuwa yenu kutoka hapa na kueleza kwa Tume kwa hivyo nisema a sante sana na nikulize District

Co-ordinator wenu ambaye amefanya kazi mzuri Mr.Bramwel Murungu achukuwa Microphone.

Bramwel Muruguru: A sante Commissioner mwenzake wananchi nimefurahi sana kwa sababu siku ua leo imefaulu vile ile ya

Kapsokwony ilifaulu. 

Hapa awali ilikuwa ngumu sana sikujua hata kama nitamaliza ilifika mahali fulani ambapo wakati tumekuwa na shida ya venues

ikakuwa moto zaidi ikakuwa moto huku chini kwanza upande wa chini ndiyo ilikuwa moto kwa sababu nililamiwa hapa na

paleningependa nipongeze wananchi kwa sababu tumefaulu siku ya kei kwa hivyo mambo ya Commission ijakwisha hapa vile

mumepeana maoni vile mmeambiwa na Commission mwenye kiti ni kwamba, tumeanza tutakuwa na wakati ambapo maoni

yenu yaturudishia kwenu mtaingalia kama kuna maneno ya ambayo mulitoa na haikufika huko mutapewa nafasi ya kwenda

Kakamega muende mujieleze lakini ile ningeomba nyingi ni kwamba wakati ambapo maoni yenu itarudishwa tusilizane vizuri vile

tunavyopenda kwa sababu sitaki niwachowe ningependa kuambia Commissioners kwamba mumesikaili picha pengime iko

Nairobi ni upendo kwa hivyo ningependa kupatia Bwana mwenye kiti atoe vote of thanks. Na mwisho aite mtu mmoja

atuombea ana tufunge mukutano wetu. Bwana Kimajasi.

Kimajaazi: Mwenye kiti, Commissioner, Dakitari Mosonik, ningependa kutaja hiyo majina mwisho mwisho Bwana Abubakar

nafikiri that is the name programme office mdogo wako mnasa sauti finally Bwana Chairman hii ndiyo Mt.Elgon shida imekuwa

ni kwamba mukiwa pia Nairobi kuna watu wana-demonize Mt.Elgon, Mt.Elgon is very peaceful Districts shida ili iko Mlima ni

kwamba kuna remote control watu wanataka kumua maneno ya Mt. Elgon kwa umbali lakini sisi hapa tunaishi hapa tunaishi

vizuri.

Na nyinyi mumejiona wenyewe kama tulikuwa na heka heka kula kapsokwony ni kwa sababu tulikuwa na mpango ya safari ya

president kuja Mlima yetu lakini tumekuwa pamoja na tumeshukuru kwanza mwenye kiti yule tulipewa ametufanya tuko
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nyumbani hat tunaona wewe next time nyinyi wawili mrudi hapa kwa sababu – inaudible Sijui ni Nekesa anatoka wapi Sijui ni

karibu ni mtoto wa nyumbani kwa sababu jina inaringi hapa kwa hivyo mimi kama mwenye tumejaribu kadiri tuwezavyo lakini

Bwana Chairman ukirudi Nairobi Co-ordinator akiwambia kwamba tumefanya kazi kwa kujinyima tumeshugulika mulima

Elgon ni ngumu ngumu kutembea infact they should have treated Mt.Elgon especially with specially allowances sikuona kitu

kama hiyo kwa hivyo nafiri utapeleka hiyo message tumejaribu.

Katika Mt.Elgon tuko as were makabila matatu wale wanakaa lakini wengine pia wako ambao wanfaya biashara Ni

Wasabaot, Wabukusu na Wateso naa wamekubali kuishi pamoja shida

There is political manipulation kwa wale ambao wanataka labda viti fulani they want to build alnog those lines lakini sisi tuko

pamoja na ile maoni leo labda jina ndiyo ingetafautisha hakuna kitu ambao ingeleta ile tafauti mulisikia mkiwa Nairobi sisi, we

are peace loving people wakati tulianza Mt.Elgon was the last District to get the Co-ordinator kwa sababu walichagua huyu

wakataka leo wakaleta mwingine hata juzi kile kitu ilinisumbua mimi kama mwenye kiti  there was to be special panel for a

special center for special issues ila hatukujua ndiyo mulisikia sa ingine makelele kwa magazette hata ukiuliza Mjumbe, ukiuliza

mimi kama mwenye kiti  sijui ukiuliza Co-ordinator ajui what are these special issues to be discussed in a special center by a

special panel hii ujumbe mkiwapelekea professor labda hiyo ndiyo ilikuwa inatusumbua otherwise there was nothing.

Ile nitasema Ni kwamba muende murudi Na mutembea hapa tumpe nyinyi nyanya, vitungu iko nyingi na mukitoka musiwe na

haraka tuwe pamoja. A sante. Ningeomba Bwana Nunjo tupatie a word of prayer.

Nunjo: Basi tunyenyekea Kwa maombi. Baba mwenyezi Mungu uishie mbinguni tunakushukuru siku ya leo jinzi umetujalia

neema zako hii imekuwa ni siku ya pekee ya watu wako kutoa maoni lakini ungeweza ungependa watawaliwe wote ambao

walitoa Baba wabariki na yote ambayo imesemwa yale ambayo unaona ni masuri iweze kufanya kazi hatuwezi kusahau

Ma-Commissioner ambao walikuwa na kazi ngumu wabariki wajalie neema za barabarani na kazi yote ambayo iko mbele yao

wajalie wakamilishe bariki nchi hii tuweze kuwa na amani ni iweze kuwa na sheria ambayo itaweza kutukuza wewe

tunapotawanyika shule hii ambayo kazi imefanyika uibariki kwa njia pekee na utukumbuke wote na utujazie yale ambayo

hatujauliza tumeomba kwa jina la Yesu aliye mwombezi wetu.Amen.
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